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juzi. PICHA: IKULU

Profesa mchumi adai
Rais haambiwi ukweli

Na Beatrice Shayo

MTAALAMU nguli wa masuala ya uchumi,
Profesa Haji Semboja, amesema hali anay-
oiona katika mwenendo wa mafuta nchini ni
kutokana na wasaidizi wa Rais Samia Suluhu
Hassan hawamwambii ukweli.

Prof. Semboja alisema hayo wakati aki-
toa maoni yake kuhusu kupanda kwa bei za
mafuta nchini na uhaba wa dola ya Marekani
ambayo hutumika katika kununua bidhaa
hiyo. Pia wadau mbalimbali, wakiwamo wa-
chumi na waagizaji mafuta, walitoa maoni
yao kuhusu jambo hilo.

Alisema Watanzania kuna haja ya kufika se-
hemu na kueleza ukweli kuhusu uhalisia wa
upatikanaji wa dola nchini kwa kuwa nia ya
Rais Samia ya kuweka nchi katika nafasi nzuri
ni njema. “Hata nikisema tufanye nini katika
bei ya mafuta haiwezekani nitakuwa mchawi
tatizo lenyewe limegubikwa ‘systems’. Mi-
fumo ya serikali yenyewe kwa sasa haifanyi
kazi vizuri kuisaidia sekta binafsi.

“Nimeenda benki, kupata dola ni shida.
Kama serikali inasema kuna dola wakati mimi
mwenyewe sijazipata, huyo anayasema zipo
ni kwamba haipendi hii nchi. Nenda leo ben-
ki sema unataka Dola 1,000 au 2,000 huwezi
kupata. Kwa nini tusiseme ukweli tuna mata-
tizo ya dola tutafute kujua ni kwa nini? Tusi-
danganye kwamba zipo,” alisema.

Alisema anayedai dola zipo huenda hana
elimu ya kujua maana ya dola ni kitu gani na
kwamba ni vyema akatafuta wataalamu wa
kumsaidai ili kutatua jambo hilo badala ya
kueleza uongo.

“Hivi wanataka watu waondolewe kwa ngu-
vu madarakani? Kama mtu hawezi kumsaidia
Rais Samia ni vizuri kueleza ukweli. Naweza
kusema wanamfanyia Rais hujuma. hiki kin-
afeli na kile kinafeli wakati mama wa watu
anahangaika anaweka tume za kila aina. Haya
matatizo huenda kuna wengine wanafaidika.

“Matatizo yamekuwa mengi. Jambo la
kwanza ni kujiuliza ni kwa nini yanatokea.
Jibu ni kwa sababu hakuna sera, hakuna she-
ria na taratibu, hakuna taasisi na hakuna wa-
fanyakazi katika utawala ndani ya serikali am-
bao wote kwa pamoja wanaendana na wakati
uliopo sasa.

“Ziko sheria ambazo zinaeleza hawa
watu wanapatikana vipi. Waombe  watu
washindanishwe wapewe hizo nafasi Watan-
zania wote wapo sawa hakuna haja ya kuji-
fungia chumbani na kusema huyu anaweza
na huyu hawezi tangaza nafasi zote hasa kwe-
nye hizi taasisi zote,” alisema.

Prof. Semboja alisema baada ya hayo ku-

fanyika, ndipo Rais afanye uteuzi wa yule am- :
baye anaiweza nafasi hiyo. Huwezi kwenda :
tume ya mipango halafu walioko pale elimu :
zao ni tofauti. Hawawezi kukusaidia kwani :

watakaa kwa maslahi yao na si kwa taifa.

“Ulishawahi kusikia Airtel au Vodacom :
kuna matatizo? Kwa nini kwenye shirika lako :
la serikali linashindwa kufanya kazi yapo ma- :
shirika ambayo yangekuwa yanafanya vizuri :

tusingekuwa na matatizo ya dola.

“Mafuta hatuzalishi ina maana tunaagiza :
kutoka nje ya nchi inapotokea mabadiliko :
yoyote ya kifedha kwa maana ya bei, uchumi :
wetu utayumba. Usafirishaji wa mafuta hadi :
yafike Tanzania ukijumlisha na kodi hadi :
yamfikie mlaji lazima yataongezeka,” alibaini- :

sha.
MMARI NA MAFUTA

Mkurugenzi Mtendaji wa Taasisi ya Utafiti :
wa Programu za Kumaliza Umaskini (REPOA), :
Dk. Donald Mmari, amesema uhaba wa dola :
duniani kwenye uchumi umesababisha beiya :

mafuta kupanda.

Alisema uhaba wa dola duniani kwenye :
uchumi kwa maana ya kupanda thamani ikil- :
inganishwa na sarafu zingine, kumesababisha :
mafuta kupanda. Alisema nchi zinazozalisha :
mafuta zimepunguza uzalishaji na kufanya :
bei ipande ili kupata mapato zaidi na kusaba- :
bisha nchi ambazo hazizalishi kuathirika :

zaidi.
WAUZAJI MAFUTA

Mkurugenzi Mtendaji wa Chama cha Wau- :
zaji wa Mafuta Tanzania (TAOMAC), Raphael :
Mgaya, alisema kupanda kwa mafuta kuna- :
tokana na kuongezeka kwa bei katika soko la :

dunia.

Kwa mujibu wa mkurugenzi huyo, thamani :
ya shilingi imeporomoka kwa kuwa wanain- :
giza mafuta kwa dola na kuuza kwa shilingi :
na kwamba thamani ya shilingi inaporomoka, :
hivyo mafuta gharama itakuwa kubwa kadiri :

mtu anavyobadilisha viwango vya fedha.
Alisema  gharama  za

sababishia tatizo hilo.

Pia alisema bado hali ni tete katika upa- :
tikanaji wa dola ambazo zinawawezesha :
kulipia mafuta kwa kuwa tangu Benki Kuu :
ya Tanzania (BoT) iweke kikomo kwenye vi- :
wango vya kubadilisha dola, upatikanaji wake :

umekuwa mgumu zaidi.

Juzi, Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za :
Nishati na Maji (EWURA), ilitangaza bei ele- :
kezi ambayo imepanda kutoka Sh. 3,199 hadi :
3,213 ikiwa ongezeko la Sh. 14 kwa petroli :
huku dizeli ikipanda kutoka 2, 935 hadi 3,259 :

sawa na ongezeko la Sh. 324.

usafirishaji :
zimeongezeka kwa sababu imechangiwa na :
tenda iliyotangazwa ya muda mfupi na ku- :

- @@00000]
MKUTANO MIFUMO YA CHAKULA

Marais 7 kushiriki majadiliano,
waziri aonesha fursa tele mifugo

Na Waandishi Wetu

MARAIS saba toka Afrika wame-
thibitisha kushiriki majadiliano na
kuja na makubaliano ya kuimarisha
mifumo ya chakula barani katika
mkutano maalum leo.

Kabla ya mkutano huo, Rais Samia
Suluhu Hassan, atawahutubia vijana
wa Afrika wanaojihusisha na kilimo
na wale walioko katika mnyororo
wa thamani wa bidhaa za kilimo.

Msemaji Mkuu wa Serikali, Ger-
son Msigwa, aliwaambia waandishi
wa habari jana kuwa wakuu hao
wa nchi watashiriki majadiliano ya
Kongamano la Mifumo ya Chakula
mano hilo lilianza juzi na litahitim-
ishwa kesho.

“Marais  waliothibitisha kush-
iriki ni saba, wengine wataendelea
kuthibitisha kwa sababu mkutano
ni kesho (leo), inawezekana waka-
ongezeka au wakaja kwa uwak-
ilishi. Kila rais atatoa hotuba yake,
watapokea taarifa mbalimbali na
kutoa maazimio ya mkutano,” alise-
ma Msigwa.

“Kesho jioni Rais Samia amealika
wageni Ikulu ambapo tuzo ya Mzal-
ishaji Bora wa Chakula Afrika ita-
tolewa,” alisema.

Msigwa alisema mkutano huo
umewakutanisha wadau wa kitaifa
na kimataifa, kutoka ndani na nje ya
Bara la Afrika.

“Kwa upande wa Tanzania, serika-
li imefanya uwekezaji mkubwa kati-
ka sekta hii na sasa bajeti inakaribia
Sh. trilioni moja, ili kuleta mageuzi
katika sekta ya kilimo kwa lengo la
kuwatoa wakulima katika kilimo
cha mazoea cha kutegema mvua,”
alisema Msigwa.

Kwa miaka mitatu mfululizo, ba-
jeti ya Wizara ya Kilimo imeongeze-
ka. Imepanda kutoka Sh. bilioni
751.12 mwaka 2022/23 hadi kufikia
Sh. bilioni 970.78 mwaka 2023/24
sawa na ongezeko la asilimia 29.24.

FURSA MIFUGO

Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Abdal-
lah Ulega alisema jana kuwa sekta
ya mifugo ina fursa mbalimbali zi-
nazofaa kwa uwekezaji kwa kuwa
inagusa maisha ya kaya milioni 2.2
nchini.

Alisema kuna mifugo takribani
milioni 77 na ugufaji ni shughuli
kubwa ya kiuchumi inayoweza
kubadilisha maisha na kuchangia
uchumi wa mtu mmoja na taifa kwa
ujumla.

Akiwasilisha mada kuhusu hali
ya mifugo nchini kwenye mku-
tano huo, Waziri Ulega alisema ni
muhimu kuweka jicho katika sekta
hiyo kutokana na mchango wake
mkubwa.

Ulega alisema ufugaji unachangia
uzalishaji wa kila mwaka wa tani
805,000 za nyama, lita bilioni 3.6 za
maziwa, mayai bilioni 5.5, vipande
milioni 14.1 vya ngozi na ngozi.

Alisema fursa nyingine ni kuwapo
kanda za ikolojia ya kilimo zina-
zosaidia uzalishaji wa aina tofauti
za mifugo, ikiwamo ya Nyanda za
Juu Kusini ambako hupendelea
uzalishaji wa maziwa, Kanda ya
Kati na Ziwa zinazofanya ufugaji

wa ngombe na mbuzi wa nyama
na Kaskazini inayojihusisha na
ng'ombe na kondoo.

Alibainisha fursa zingine kuwa ni
kuwapo mazingira mazuri na tulivu
ya kisiasa nchini, na uwezo wa idadi
kubwa ya rasilimali watu wakiwamo
vijana na wanawake.

Vilevile, mazao ya mifugo ya-
nachangia ulaji wa kila mtu wa kilo
15 za nyama, lita 62 na mayai 106
kwa mwaka dhidi ya viwango vili-
vyopendekezwa vya kilo 50, lita 200
na mayai 300.

“Thamani ya mauzo ya nje kwa
upande wa sekta ya mifugo ni tani
14,700 za nyama, kilogramu 65,000
za maziwa na vipande 800,000 vya
ngozi na ngozi, kwa pamoja zikiin-
giza zaidi ya Sh. bilioni 61 na dola
milioni 2.4,” alibainisha Ulega.

KILIMO HAI

Katika hatua nyingine, serikali
imeombwa kuwaunga mkono vi-
jana wanaojihusisha na kilimo hai
kisichotumia kemikali ambacho ki-
natunza mazingira na afya za walaji.

Mwenyekiti wa Mtandao wa Kili-
mo Hai (TOAM), Dk. Mwatima Juma,
aliwasilisha hoja hiyo jana katika
kongamano hilo, akisema wakulima
wakiwezesha wanaweza kuongeza
uzalishaji kwa kutumia samadi na
mbolea hai inayotokana na mwani,
hivyo kuzalisha ajira na biashara
kupitia kilimo hicho.

Mkulima wa Mboga na Matunda,
Mwanahamisi  Hassan, alisema
kilimo hai cha mazao hayo hakina
gharama kubwa na kina soko kub-
wa.

OFISI YA ATO

Katika hatua nyingine, Wizara ya
Kilimo kwa kushirikiana na Mpango
wa Mabadiliko ya Kilimo (AATI)
wamezindua Ofisi ya Mabadiliko ya
Kilimo Tanzania (ATO).

Uzinduzi huo ulifanyika juzi ji-
jini wakati wa mkutano wa pembeni
mwa kongamano hilo. Waziri wa
Kilimo, Hussein Bashe, alisema ofisi
ya ATO itasaidia mabadiliko ya kili-
mo cha Tanzania na kuwa na sekta
jumuishi, endelevu na inayoendesh-
wa kwa ujuzi.

Alisema ATO itakuza mageuzi na
ukuaji wa sekta ya kilimo nchini
kupitia dira ya utekelezaji wa mi-
kakati, kuongeza uwezo wa serikali
katika kutekeleza Mpango Kabambe
wa Mabadiliko ya Kilimo na kusaidia
utekelezaji wa Mpango Kabambe wa
Mabadiliko ya Kilimo kwa ufanisi na
utekelezwaji wa kina.

Waziri Bashe pia alisema ofisi hiyo
itasaidia katika kujenga uwezo na
kupeleka zana za ufuatiliaji na tath-
mini katika maeneo husika.

Mkurugenzi Mtendaji wa AATI,
Safia Boly alisema wataangalia
sekta za kilimo, mifugo na uvuvi
kwa kufuata kanuni na taratibu zi-
lizotengenezwa kwa ajili ya kuende-
leza juhudi za serikali.

Waziri wa Ufugaji na Uvuvi, Ul-
ega, alisema kazi kubwa ya ofisi hiyo
itakuwa kuangalia kanuni iliyoten-
genezwa na wizara kama inafuatwa
au haifuatwi.

‘Imeandaliwa na  Restuta
James, Maulid Mmbaga, Jenifer
Gilla na Renatha Msungu
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Ofisa Mhifadhi
Mkuu wa Mamlaka
ya Usimamizi wa
Wanyamapori
Tanzania, Kan-

da ya Kusini
Mashariki, Linus
Chuwa (katikati),
akitoa elimu kwa
wananchi kuhusu
namna ya kuka-
biliana na tembo
ili wasiendelee
kuleta madhara
kwa jamii katika
wilayani Nach-
ingwea mkoani
Lindi hivi karibuni.
PICHA: STEVEN
WILLIAM

Mahakama yaombwa mshtakiwa mauaji ya
mkewe na kumchoma mkaa apimwe akili

Na Kulwa Mzee

HAMISI Luogo anayeshtakiwa
kwa kumuua mkewe Naomi
Marijani, kisha kumchoma
moto na mabaki ya mwili, ma-
jivu kuyafukia katika shimo na
kupanda migomba, amekana
kufanya mauaji hayo mbele ya
mahakama.

Wakili wa mshtakiwa huyo,
Mohammed Majaliwa, amedai
mahakamani kwamba wanata-
rajia kuomba amri ili mteja wake
akapimwe akili kujua wakati wa
tukio hali ya akili ilikuwaje.

Luoga alikana kosa la mauaji
ya kukusudia katika Mahakama
Kuu Kanda ya Dar es Salaam
iliyoketi Kituo Jumuishi cha Ku-
tolea Haki Kinondoni, mbele
ya Jaji Musa Pomo, baada ya
kusomewa maelezo ya awali ya
mashtaka yanayomkabili.

Katika shauri hilo upande
wa Jamhuri unawakilishwa na
Wakili wa Serikali Mkuu, Dor-
oth Masawe na upande wa
utetezi unawakilishwa na Majal-
iwa, akisaidiana na Wakili Zadad

Mikidadi.

Wakili Doroth aliomba kum-
somea mshtakiwa maelezo ya
awali na kudai Mei 15, mwaka
2019 eneo la Gezaulole, Kigam-
boni mshtakiwa kwa makusudi
alimuua mkewe Naomi.

Mshtakiwa alipotakiwa kujibu
kweli au si kweli, alikana kuua
kwa makusudi, lakini Jaji Pomo
alitaka jibu moja kati ya kweli au
si kweli ndipo mshtakiwa aliru-
dia kujibu si kweli.

Wakili Doroth alidai mshtaki-
wa Hamisi, ambaye ni mfanyabi-
ashara, wakati wa tukio alikuwa
na umri wa miaka 38 na katika
ndoa yao walifanikiwa kupata
mtoto mmoja.

Ilidaiwa Mei 19, 2019 mshtak-
iwa aliripoti Kituo cha Polisi Mji
Mwema kwamba mkewe ka-
toweka na mtoto tangu Mei 15,
2019.

Mshtakiwa alipohojiwa polisi
alikiri kuua, alichukua mwili wa
marehemu na kuupeleka kwe-
nye kibanda akauchoma moto
kwa mkaa.

Ilidaiwa mshtakiwa alichukua
mabaki ya mwili na majivu na

kuyapakia katika gari na kwen-
da kuyazika katika mashimo ali-
yoandaa maeneo ya Mkuranga
na baada ya kufukia alipanda
migomba.

Wakili Doroth alidai mshtaki-
wa aliwaongoza polisi hadi eneo
la tukio na kuchukua vinasaba
17, baada ya vipimo vilionekana
vina uhusiano na ndugu wa
marehemu.

Upande wa mashtaka ulimali-
za kusoma maelezo ya awali na
mshtakiwa alipopewa nafasi ya
kujibu, alidai amesikiliza, lakini
kuna vitu vingine vimekaa zigi-
zaga.

Jaji Pomo wakati akimwon-
goza kujibu kwamba anakubali
kipi na anakataa kipi, mshtakiwa
alikubali majina yake, umri na
mabhali alipokuwa akiishi, lakini
alikana maelezo mengine yote.

Wakili Doroth alidai upande
wa Jamhuri unatarajia kuita
mashahidi 28, vielelezo halisi
nane ikiwamo simu na laini zake
na mabaki ya mwili wa mare-
hemu.

Alidai vielelezo vingine ni :
nyaraka saba ikiwamo ramani :

Lissu: Walimu wasisimamie uchaguzi

Na Elizabeth Zaya

MAKAMU Mwenyekiti wa Cha-
ma cha Demokrasia na Maende-
leo (CHADEMA), Tundu Lissu,
amesema kabla ya Uchaguzi
Mkuu na Uchaguzi wa Serikali
za Mitaa ujao, kuna haja kufanya
kila linalowezekana kubadili kat-
iba ili kuwaondoa walimu kuusi-
mamia.

Amesema mabadiliko wanay-
oyataka katika mfumo huo wa
uchaguzi ni pamoja na kuhakiki-
sha walimu na watumishi wen-
gine wa serikali hawasimamii
uchaguzi.

Lissu alitoa kauli hiyo juzi jio-
ni wakati akihutubia mkutano
wa hadhara uliofanyika Shirati,
mkoani Mara ikiwa ni mwende-
lezo wa mikutano ya chama hi-

cho iliyopewa jina la Oparesheni
+255#KatibaMpya inayofanywa
na viongozi wakuu wa chama hi-
cho nchi nzima.

“Pendekezo langu ni kwamba
kabla ya Uchaguzi wa Serikali za
Mitaa wa mwaka ujao na kabla
ya Uchaguzi Mkuu wa 2025, tu-
fanye lolote linalowezekana tu-
badilishe Katiba na mfumo wa
uchaguzi.

“Kama tusipofanyalinaloweze-
kana kuhakikisha kwamba wal-
imu na watumishi wengine wa
serikali hawasimamii uchaguzi
tena kama ilivyo kwa nchi ny-
ingine, na kama ambavyo im-
ependekezwa na wasimamizi wa
uchaguzi wa kimataifa ambao
wanaangalia uchaguzi wetu,
mjue kwamba uchaguzi huo
utakuwa kama wa 2020.

“Tusipofanya linalowezekana :
kubadilisha Katiba na kuwa na :
Tume huru ya Uchaguzi badala :
ya hii iliyopo sasa, tujue yata- :
tokea ya 2020. Tusipotengeneza :
sheria na Katiba inayokataza :
kupita bila kupingwa, :
mjue enguaengua haitoisha,” :

watu

alisema.

Lissu alisema kudai Katiba :
Mpya pamoja na kubadilishwa :
mfumo wa uchaguzi ni jukumu :
la kila mtu na si la CHADEMA :

pekee.

“Lazima tulazimishe kufanyike :
mabadiliko katika eneo hili, na :
kama tusipolazimisha tumek- :
wisha. Na hilo ni jukumu letu :
sote. Tutengeneze vuguvugu la :
kitaifa nchi nzima kuhakikisha :

hatuendi katika uchaguzi ujao
bila Katiba Mpya.

ya eneo la tukio na maelezo ya
onyo.

Wakili Majaliwa aliomba ma-
hakama isitaje idadi ya masha-
hidi wa upande wa utetezi
mpaka wakati utakapofika.

Wakili Majaliwa alidai wa-
natarajia kuiomba mahakama
itoe amri mteja wao apelekwe
kupimwa akili ili kujua wakati
wa tukio akili yake ilikuwaje.

“Mheshimiwa nawasilisha
maombi kupitia kifungu nam-
ba 219 cha Sheria ya Makosa
ya Jinai kifungu kidogo cha (1)
(2) sura ya 20 kilichofanyiwa
marekebisho mwaka 2022,
alidai.

Jaji Pomo aliahirisha shauri
hadi Msajili wa Mahakama Kuu
atakapopanga tarehe ya kuan-
za kusikiliza mashahidi.

Pia, alisema maombi ya
kumpeleka mshtakiwa kupim-
wa akili yatasikilizwa tarehe
itakayopangwa, kama inafaa
aende kupimwa akili au la.

- Jelamiaka3
- kwa kummwagia
- maji ya moto
_mke mwenza

Na Neema Emmanuel,
MWANZA

MKAZI wa kisiwa cha
Kome, wilayani Sengerema,
Vumilia Kasomelo (32), ame-
hukumiwa kwenda jela mia-
ka mitatu kwa kosa la kum-
mwagia maji ya moto mke
mwenza.

Hakimu Mkazi Mwandam-
izi wa Mahakama ya Wilaya
ya Sengerema, Evod Kisoka,
alimtia hatiani mshtakiwa
baada ya kukiri kosa lake.

Akisoma mashtaka dhidi
ya mshtakiwa, Mwendesha
mashtaka Morice Mtoi, alidai
tukio hilo lilitokea Agosti 26,
mwaka huu majira ya saa
tatu usiku.

Ilidaiwa kuwa Vumilia
alitenda kosa hilo kwa kum-
wagia maji ya moto Mariam
Paulo (36), kinyume na Kki-
fungu namba 225 cha sheria
ya kanuni ya adhabu sura ya
16 toleo la mwaka 2022.

Mshtakiwa alikiri kutenda
kosa hilo kutokana na hasira
baada ya kuoneshwa na watu
waliokuwa kwenye msiba
wa baba mkwe wao kuwa
Mariam ni mke mwenzie kwa
mume wao, Ndagabwene
Evarist (38).

“Nilipata hasira nilivy-
ooneshwa na watu kuwa
huyo ndiye mke mwenzangu,
ndio nikachukua uamuzi wa
kummwagia maji ya moto,”
alidai Vumilia.

Aliiomba mahakama im-
punguzie adhabu, lakini ali-
fungwa kifungo hicho ili iwe
fundisho kwa watu wengine
wenye tabia kama hiyo.

Simu: +255 26 2324455
Fax: +255 26 2323233
Barua Pepe:@mow.go.tz
Tovuti: www.mwtc.go.tz

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, NA UCHUKUZI

TAARIFA KWA UMMA

1. Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi (Sekta Ujenzi) inapenda kuutaarifu
umma kuwa siku ya Jumapili tarehe 10-09-2023 kampuni ya
Mainline Carriers Ltd itasafirisha Mizigo yenye vipimo vikubwa
kutoka Dar-Es-Salaam Port kuelekea Kilombero kupitia Mikumi,
gari hizo zina namba za usajili: T914 DSD / T 272 DUH T 183 DFC
/T269DUHT679DUH/T837DJBT 778 EAP / T 630 AJA

2. Gari hiyo ina vipimo vifuatavyo:

Urefu - mita 24.00
Upana - mita 5.00
Kimo - mita 5.20

3. Njia itakayotumika: Dar-Es-Salaam, hadi Kilombero kupitia
Mikumi, gari itasafiri muda wa mchana tu (Kuanzia saa 12:30
Asubuhi mpaka saa 12:00 Jioni)

Tunaomba radhi kwa usumbufu utakaojitokeza.

Mtaa wa Mtumba,
S.L.P. 2888,
DODOMA,
07.09.2023
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MAZUNGUMZO MAALUM

Slaa aanika msimamo wake kuhusu dini na siasa
-Agusia kufutiwa hadhi ya ubalozi, Katiba Mpya

Na Waandishi Wetu

ATIBU Mkuu mstaa-
fu wa Chama cha
Demokrasia na Maen-
deleo (CHADEMA), Dk.
Willibrod Slaa, amesema dini na
siasa haviwezi kutenganishwa.

Dk. Slaa ambaye aliwahi
kuwa Katibu Mkuu wa Baraza
la Maaskofu Katoliki Tanzania
(TEC) kabla ya kuwa mbunge,
amesisitiza upo uhusiano wa
karibu kati ya siasa na dini ka-
tika kuimarisha maisha ya bin-
adamu.

Katika mazungumzo maalum
na waandishi wa habari hizi ny-
umbani kwake Mbweni, Kinon-
doni, mkoani Dar es Salaam,
Dk. Slaa amewanyooshea kidole
watu wanaotaka kutenganisha
dini na siasa, akidai wana lengo
la kuficha uovu wao.

Mwanasiasa huyo ambaye
wiki iliyopita alivuliwa Hadhi
ya Ubalozi na Rais Samia Su-
luhu Hassan, anasema kila kitu
kinachoamuliwa na viongozi wa
siasa ni muhimu kuhojiwa na
wananchi, wakiwamo viongozi
wa dini.

“Ni mjinga tu atazungumza
hivyo. Hebu nipe tafsiri - dini ni
nini na siasa ni nini? Ukinipa taf-
siri ya hivyo halafu utaniambia
ninajua unarejea kauli ya Rais
mstaafu. Viongozi wetu wa ki-
taifa wanaapa kwa kitabu gani?

“.watu wanazungumza hayo
kwa sababu wanafukia mad-
hambi yao kwa kutoa matamko
ambayo hayajafikiriwa.

“Tusitafute sababu ya kuk-
wepa wajibu kwa kisingizio cha
eti kuchanganya dini na siasa,
kwa sababu maji ni siasa, elimu
ni siasa. Wewe umeshawahi
kuamua mwenyewe juu ya upa-
tikanaji wa maji yako?

“Hata kupanga bomba la maji
lipite wapi na liishie wapi, ku-
naamuliwa na nani kama siyo
viongozi wa siasa? Sasa, leo un-
asemaje tusichanganye dini na
siasa?” Dk. Slaa alihoji.

TUHUMA POLISI

Kuhusu msimamo wao wa ku-
totii tena agizo la kuripoti polisi
kutokana na tuhuma zinazom-
kabili na wenzake wawili, Dk.
Slaa anasema hajawahi kuripoti
tena tangu kuachiwa kwa kile
anachoamini hana kosa lolote la
kumfanya kuripoti polisi.

Anasema vifaa vyake vya
kielektroniki ikiwamo simu ya
mkononi, hajakabidhiwa tangu
vilipochukuliwa na Jeshi Ila
Polisi. Anataka arejeshewe vifaa
vyake.

“Niripoti polisi kwa kosa gani?
Nilikamatwa kwa uchochezi,
nikaandikiwa hivyo pale Oyster-
bay. Wakaichana wenyewe kwa
sababu wamepokea maelekezo
na walisema hivyohivyo kwam-
ba ‘tumepokea maelekezo sh-
taka limebadilika’, ikageuka ku-
toka uchochezi ikaenda kuwa
uhaini.

“Mtu yeyote anayejua ku-
soma sheria, anajua kuwa
ugaidi na uhaini ndiyo makosa

makubwa katika nchi na haya
makosa hayana dhamana. Kwa-
hiyo, nilikamatwa, nikabebwa,
nikapelekwa Mbeya. Nimefika
Mbeya nikawa mtalii mzuri
sana.

“Nilikaa katika chumba ki-
moja cha mahabusu ambacho
kinafanana kidogo na hoteli.
Nikaishi vizuri pale. Siku ya nne
ninafikiri nikaambiwa ‘tunageu-
za’, nikabebwa tena. Ninaona tu-
nageuza kurudi Dar es Salaam.
Nimebebwa usiku na kurudi.
Nikafika tukaambiwa tuweke
dhamana na sisi tukaweka.

“Lakini, kesi ya uhaini haina
udhamini. Kwahiyo, mpaka sasa
sijui nilikamatwa kwa kosa gani,
maana kama nipo nje maana
yake kesi hiyo haipo. Hiyo in-
aonesha tusivyojua kufuata kat-
iba na sheria.

“Mimi nilishasema kama ni
kwa sababu ya bandari, niko
tayari kwa chochote ili kulinda
mali za wajukuu. Mimi nime-
shafika mwisho wa maisha,”
anadai Dk. Slaa.

ANA NJAA?

Kuhusu madai ya kuipinga
serikali kwa maelezo kuwa ana
njaa na yuko katika mawindo
ya uteuzi ili kupata chochote,
Dk. Slaa anasema alishastaafu

Dk. Willibrod Slaa.

utumishi wa umma na amefikia
umri wa uzee, hivyo hahitaji
nafasi yoyote ama kuteuliwa au
kuchaguliwa.

“Hao wanaosema Dk. Slaa ana
njaa, je, wao wameshiba? Kush-
iba maana yake nini? Maana
kila mtu na tafsiri yake. Kushiba
kwangu mimi leo ninatamani
niwe na ndege hapa nje.

“Nikitaka kwenda Karatu
(Arusha), nipande ndege yangu.
Ningependa niwe na shangingi
la Sh. milioni mia tatu. Kwahiyo,
kwa maana hiyo sijashiba.

“Kama ni kwa zile maana za
propaganda, basi mimi nimeshi-
ba. Ninakula, ninalala na nyum-
ba yangu ni hii mnaiona. Je, nina
shida hapa? Kwahiyo, mtu asiye-
jua anaongea nini, anayeweza
kusema hivyo ni wale watu
wa mavuvuzela kama kwenye
mpira wa Simba na Yanga,” ana-
fafanua.

KATIBA MPYA

Dk. Slaa ambaye aliwahi kuwa
Balozi wa Tanzania huko Swe-
den, pia amekosoa utaratibu wa
kutoa elimu ya Katiba kwa wa-
nanchi kwa miaka mitatu. Ana-
daiwa wananchi wana uelewa
wa kutosha, hivyo wanahitaji
Katiba Mpya.
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Utoaji elimu, kwa mtaza-
mo wake, ni kutaka kutumia
mwanya huo kama mbinu ya
kuchelewesha mchakato wa
nchi kupata Katiba Mpya.

Dk. Slaa anasema wakati nchi
inapata uhuru, asilimia kubwa
ya wananchi hawakuelewa kati-
ba. Sasa wanao uelewa.

“Leo ukitazama watu wengi
zaidi wana uelewa wa Katiba ni
nini, serikali inaongozwaje to-
fauti na wakati wa uhuru. Kama
wakati wa uhuru tulipewa uhu-
ru tukiwa hatujui huo uhuru we-
nyewe maana yake ni nini, ali-
kuwa anajua Mwalimu (Baba wa
Taifa Mwalimu Julius Nyerere)
na lile kundi lake la watu wach-
ache, lakini wazungu wakakuba-
li wakatupa uhuru,” anasema.

“Na mimi nilishuhudia bend-
era ya Mwingereza ikishushwa.
Mimi sikuhadithiwa kama ninyi.
Mimi nilishiriki, nilikuwa kion-
gozi wa bendi wakati ule. Kwahi-
yo, nilijua maana yake nini. Leo
ninaposikia hivyo kwa waziri,
ninafika mahali ninaona Taifa
letu limetumbukia,” anadai.

Hoja hiyo ya Dk. Slaa inatoka-
na na kauli ya aliyekuwa Waziri
wa Katiba na Sheria, Dk. Damas
Ndumbaro, kwamba wananchi
wanahitaji kueleweshwa kuhu-
su Katiba ya mwaka 1977.

Dk. Ndumbaro ambaye sasa
ni Waziri wa Sanaa, Utama-
duni na Michezo, alisema wiki
iliyopita kuwa utafiti umeonye-
sha zaidi ya asilimia 50 ya wa-
nanchi hawana uelewa kuhusu
katiba hiyo, hivyo wanahitaji
kutoa elimu kwa wananchi kwa
miaka mitatu hadi 2026 ndipo
mchakato wa kupata Katiba
Mpya uanze.

Waziri huyo alidai kuwa
bila kufanya hivyo, wananchi
watashindwa kutoa mchango
chanya katika mchakato wa ku-
pata Katiba Mpya, hoja ambayo
imepingwa vikali na wadau
mbalimbali wanaojumuisha wa-
naharakati na asasi za kiraia.

Kama ilivyo kwa Dk. Slaa,
wadau hao wanahoja kwamba
elimu hiyo ilikwishatolewa na
aliyekuwa Mwenyekiti wa Tume
ya Mabadiliko ya Katiba, Jaji
mstaafu Joseph Warioba, tangu
mwaka 2011 mchakato ulipoan-
za.

HADHI UBALOZI

Kuhusu  kufutiwa  Hadhi
ya Ubalozi, Dk. Slaa anadai
hajawahi kuharibu kazi katika
kipindi chake cha uwakilishi na
hakuwahi kupewa onyo lolote
na mamlaka. Badala yake alipe-
wa barua ya pongezi kwa uwak-
ilishi mzuri.

Anasisitiza kuwa utendaji
wake kama balozi utabaki his-
toria na kukumbukwa kwa yale
aliyoyafanya alipokuwa kazini.

“Ubalozi ni historia, hauwezi
kuondolewa kwa barua. Nime-
kaa miaka minne kama balozi,
sijawahi kupata onyo lolote na
niende mbele zaidi wakati nina-
maliza Oktoba 21, 2021, nilipata
barua ya pongezi kutoka Wiz-
ara ya Mambo ya Nje, ndiyo
msimamizi wa mabalozi wote,”
anasema.

“Ukiangalia ukutani hizo pi-
cha ni nchi nilizokuwa ninawak-
ilisha. Ukiangalia hapo huyo ni
Mfalme, ananitambua mimi. Je,
ninahitaji yeye anitambue kama
balozi?

“Nchi nilizowakilisha kuliku-
wa na Rais, kulikuwa na Malkia
na Wafalme, na wote wameni-
tambua. Hiyo ni historia. Ni-
tatambuliwa na wanaofahamu
kazi zangu,” anasema.

Dk. Slaa aliteuliwa kuwa Ba-
lozi na Rais wa Awamu ya Tano,
Hayati Dk. John Magufuli mwa-
ka 2017. Ameiwakilisha Tanza-
nia katika nchi za Nordic (Den-
mark, Norway, Sweden, Finland,
na Iceland) na Baltic (Estonia,
Latvia na Lithuania) pamoja na
Ukraine. Alistaafu mwaka 2021.

Alifutiwa Hadhi ya Ubalozi
siku ya kwanza ya mwezi huu na
Rais Samia kwa sababu ambazo
hazikuwekwa wazi.

*Imeandaliwa na Enock
Charles, Emmaloveness
Mkunda na Mwanahamisi
Mussa (TUDARCo)
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Balozi wa Canada nchini, Kyle Nunas akisalimiana na Ofisa Mtendaji
Mkuu wa Benki ya NMB, Ruth Zaipuna katika mkutano wa kimataifa wa

WETU

Na Julieth MKireri, KIBAHA

MKUU wa Wilaya ya Kibiti, Kanali Jo-
seph Kolombo, ameagiza wazazi wa Ter-
esia Noel, watafutwe na kukamatwa kwa
kumtelekeza mtoto wao kutokana na hali
yake ya ulemavu na kushindwa kutekeleza
haki yake ya malezi na elimu.

Kanali Kolombo ameahidi kuwasiliana
na Mkuu wa Wilaya ya Temeke, Mobare
Matinyi, anapoishi binti huyo ili wazazi
wake wakamatwe kwa kushindwa kufanya
majukumu yao na badala yake kumuachia
bibi ambaye anamlea na amehitimu elimu
ya  kidato cha sita na mafunzo ya Jeshi
la Kujenga Taifa (JKT) kwa mujibu wa she-
ria.

Aliyasema hayo alipokuwa akifunga
mafunzo ya JKT kwa vijana walioshiriki
katika kikosi cha 832 KJ, akiwamo Ter-
esia na wahitimu wengine wenye mahitaji
maalumu.

Katika hafla hiyo ilibainika kwamba
Teresia alitelekezwa na mama yake akiwa
na umri wa miezi sita baada ya kugundu-
lika kuwa ana ulemavu wa kutembea na
baadaye baba yake aliondoka na wote wal-
imuachia bibi kumlea binti huyo hadi sasa.

Vilevile, Mkuu huyo wa wilaya alisisitiza
vijana waliohitimu mafunzo hayo kuzinga-
tia uadilifu na kujiepusha na vitendo vya
uhalifu baada ya kurejea kwenye makazi
yao.

Aliwakumbusha kuachana na matumizi

Micuw wilaya aagiza kukamatwa wazazi
Waliomtelekeza mtoto mwenye ulemavu

mabaya ya mitandao ya kijamii na vitendo
vya rushwa.

Mwakilishi wa Mkuu wa Majeshi, Bri-
gedia Jenerali Godfrey Nyoni, alisisitiza
vijana hao kuheshimu na kuzingatia
waliyofundishwa na kwa kufanya hivyo
watakuwa wamelitendea haki taifa kuto-
kana na fedha nyingi zinazotumika katika
mafunzo hayo.

Kamanda wa Kikosi cha Ruvu JKT, Kanali
Peter Mnyani, alisema mafunzo hayo yali-
yoanza Juni 19, yamedumu kwa miezi mi-
tatu na kati ya vijana waliokuwapo makun-
di maalumu walishiriki.

Kutokana na maisha anayoishi Teresia
kutoka kundi maalumu, Kanali Mnyani
alisema kikosi cha Ruvu JKT kitatoa Shilin-
gi milioni moja kwa binti huyo ili iweze
kumsaidia atakapoanza masomo ya chuo
kikuu.

Akizungumza kwa niaba ya wazazi wa
wahitimu, Dk. Daniel Mushi, ambaye ni
Naibu Katibu Mkuu Wizara ya Mifugo
na Uvuvi, alisema wazazi wanatakiwa
kuwaruhusu watoto  wanaochaguliwa
kujiunga na mafunzo hayo kwa kuwa wa-
nayofundishwa yanawasaidia kujiandaa
kuondokana na utegemezi.

Pia, ilifanyika harambee ya kumchangia
Teresia na zaidi ya Shilingi milioni tatu
zilipatikana huku waliokuwa wahitimu
mafunzo ya kijeshi Operesheni Kam-
barage wakiahidi kutoa Shilingi milioni
moja na kuendelea kumsaidia binti huyo.

Jaji Mkuu ahimiza matumizi ya DNA
mashauri ya unyanyasaji wa watoto -

Na Mwandishi Wetu

JAJI Mkuu wa Tanzania, Prof. Ibrahim
Juma, amehimiza wadau wanaohusika
na utoaji haki, kuongeza matumizi ya vi-
nasaba (DNA) katika ukusanyaji wa usha-
hidi ili kuwatia hatiani au kuwaachia
huru watu wanaotuhumiwa kutenda
uhalifu dhidi ya watoto.

Prof. Juma alitoa rai hiyo juzi alipozin-
dua kitabu cha mkusanyiko wa uamuzi
wa mashauri ya unyanyasaji wa kingono
dhidi ya mtoto wa Tanzania na Ireland,

Uzinduzi huo uliratibiwa na Chuo cha
Uongozi wa Mahakama Lushoto (IJA)
kwa kushirikiana na Irish Rule of Law In-
ternational (IRLI).

Prof. Juma alisema kuna matumizi ya
DNA nchini katika makosa ya unyanyasa-
ji wa kingono kwa watoto na kutoa wito
kuiga nchi ya Ireland ambayo inatumia
DNA katika ukusanyaji wa ushahidi na
kuamua mashauri hayo.

“Tunashangaa kwanini, huku sheria
iko wazi kabisa kwa sababu DNA inaweza
kuwatia hatiani na pia kuwaondolea ha-
tia wasio na hatia.

“Je, siyo wakati na sisi pia kupata uzoe-
fu kutoka Ireland jinsi ushahidi wa DNA
unavyotumika? Kuna mengi ambayo
tunaweza kujifunza kutokana na kitabu
hiki kinachoonesha wenzetu wanavy-
oamua mashauri ya watoto,” alisema.

Jaji Mkuu alisema Tanzania inapaswa
pia kujifunza mbinu bora ya kurekodi
ushahidi wa mtoto kutoka Ireland, am-

bayo ina vifungu vya sheria vinavyor-
uhusu ukusanyaji wa ushahidi kwa njia
hizo.

Alisema kuwa kitabu hicho kimekuja
wakati mwafaka kukiwa na utekelezaji
wa mapendekezo ya Tume ya Rais ya
Mfumo wa Haki Jinai. Baadhi ya map-
endekezo yanafanana na yaliyomo ka-
tika kitabu hicho.

Naibu Balozi wa Ireland nchini, Marga-
ret Gaynor, aliipongeza Serikali ya Tan-
zania kwa hatua inazozichukua kukabili-
ana na unyanyasaji wa kijinsia na namna
inavyoendelea kuwajenga uwezo wadau
wa masuala ya haki jinai.

Jaji wa Mahakama ya Rufani ambaye
pia ni Mwenyekiti wa Baraza la Uongozi
la IJA, Dk. Gerald Ndika, alisema kitabu
hicho kitakuwa nyenzo muhimu siyo tu
kwa maofisa wa mahakama, bali pia kwa
mawakili, waendesha mashtaka, wapele-
lezi, watunga sera, wasomi na umma
kwa ujumla.

Awali akitoa salamu za ukaribisho,
Mkuu wa IJA ambaye pia ni Jaji wa Ma-
hakama ya Rufani, Dk. Paul Kihwelo,
alisema watatoa mafunzo kwa majaji
na mahakimu kuhusu kitabu hicho ili
kufundisha watu wengine kwa lengo la
kuhakikisha kitabu kinaleta tija.

“Baada ya kutengeneza kitabu hiki,
tutakwenda kwa hatua ya pili kwa ku-
toa mafunzo kwa wakufunzi ambao ni
majaji 15 na mahakimu, watu hao wa-
takwenda kwenye kanda saba nchini ili
kutoa mafunzo kwa maafisa wengine wa
mahakama,” alisema Dk. Kihwelo

FURAHIA MAISHA
NA MAJI ASILIA
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MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMII

Pongezi SMZ
kuwatambua raia
wasiohamishika

JUZI Rais wa Zanzibar, Dk. Hussein Ali Mwinyi, amekabidhi vy-
eti vya uraia kwa kundi la wahamiaji wasiohamishika 3,319.

Hatua hiyo inatokana na mataifa mbalimbali duniani hivi
sasa kuendelea kuimarisha sheria zao za uhamiaji na uraia kwa
lengo la kudhibiti uingiaji, ukaaji na utokaji wa watu ili kulinda
mipaka na kuhakikisha amani na usalama katika mataifa yao.

Katika hafla ya kukabidhi vyeti vya uraia kwa wahamiaji Dk.
Mwinyi amesisitiza Idara ya Uhamiaji yenye dhamana ya masu-
ala ya uhamiaji nchini, kuendelea kuziimarisha sheria zilizopo
hususan Sheria ya Uraia wa Tanzania.

Sheria kwa mujibu wa Rais Mwinyi haijafanyiwa mapitio kwa
kipindi kirefu na kukumbusha kuwa ni wakati mwafaka wa kui-
angalia upya kwa madhumuni ya kuiwezesha kukabiliana na
changamoto mbalimbali zinazowahusu wananchi na wageni
wanaofika visiwani humo.

Tukio hilo lililofanywa na Dk. Mwinyi linaandika historia
mpya ya kulikamilisha jambo hilo kubwa la kuwapa uraia ndu-
gu zao ambao walioishi nao kwa zaidi ya miaka 50 wakiwa na
asili ya mataifa jirani ya Burundi, Comoro, Msumbiji na Rwan-
da.

Raia hao wakigeni walioishi Zanzibar kwa miongo mitano
wamepongezwa kwa kupata hadhi hiyo ya kutambuliwa kuwa
raia wa Tanzania baada ya kukamilisha matakwa kwa mujibu
wa Sheria za Jamhuri ya Muungano wa Tanzania.

Serikali zote mbili za SM na SMT zimefurahisha kuona hati-
maye suala hilo limekamilika kama zilivyotoa ahadi ya kulishu-
ghulikia baada ya kuingia madarakani mwaka 2020.

Ndoto ya muda mrefu waliyokuwa nayo ndugu hao sasa
imetimia na kukamilika kwa utambuzi huo kunawafanya
watambulike kuwa Raia wa Tanzania badala ya wahamiaji wa-
siohamishika.

Waliokabidhiwa hati hizo sasa watapata heshima inayostahili
hadhi ya kuwa raia wema.

Sasa raia hao wana wajibu wa kuendeleza utiifu wa sheria na
kujiepusha na vitendo viovu ili wasipotoshe dhamira njema ya
serikali ya kuwapa uraia wa Tanzania.

Wanatakiwa kushirikiana kulinda na kudumisha amani ili-
yopo kwa faida ya sasa na watakaokuja baadaye.

Serikali za Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na ya Mapin-
duzi ya Zanzibar zimewasamehe Watanzania hao Shilingi mil-
ioni mbili kama kima cha kulipia uraia wao.

Jeshi la Uhamiaji sasa linajukumu la kuratibu masuala yote ya
uhamiaji nchini yanayohusu raia wanaoomba uraia kisha kuka-
bidhi kwa Waziri wa Mambo ya Ndani ya Nchi.

Idara ya Uhamiaji Zanzibar kwa kushirikiana na Serikali ya
Mapinduzi ya Zanzibar ilifanya utambuzi kwa Watanzania hao
baada ya Mapinduzi ya Zanzibar.

Watanzania hao walikuwa wakikosa haki zao za msingi kishe-
ria zikiwamo hati za uraia, hati za kusafiria na haki nyingine
wanazopatiwa Watanzania halisi.

Jumla ya Watanzania 3,319 wenye asili ya mataifa mbalimbali
waliokuwa wahamiaji wasiohamishika wametambuliwa rasmi.
Miongoni mwao 3,116 wanaasili ya Msumbiji, 147 wanaasili ya
visiwa vya Komoro, watano kutoka Burundi na raia mmoja ku-
toka Jamhuri ya Rwanda, watoto 1,675 pia wametambuliwa.
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Anthony
Gervas,
Mwanza

MIFUMO
‘MISOSI

TANROADS na TARURA Mwanza rekebisheni
taa barabarani, msiibebeshe lawama polisi

MIUNDOMBINU ya taa za
kuongoza magari na wa-
tembea kwa miguu, mara
zote ni muhimu kufanyiwa
matengenezo ya haraka pale
inapoharibika, badala ya
serikali kusubiri mpaka ajali
zisizokuwa za lazima zito-
kee, ndipo wachukue hatua.

Ni hatua zinachukuliwa,
huku maskini wa watu Polisi
mkoa na Kamanda mgeni
katika mkoa, Wilbroad Mu-
tafungwa,  anaangushiwa
mzigo wa lawama.

Viongozi na watendaji wa-
naohusika, nasema kuna
haja ya kubadilika kiu-
tendaji, hasa kwa tabia kwa
sababu inaonekana imezoe-
leka miundombinu inapo-
haribika kutengenezwa au
kurekebishwa hadi wapate
taarifa za ujio wa kiongozi
mkuu kitaifa, Rais, Makamu
au Waziri Mkuu, ndiyo wa-
tengeneze kwa muda, lakini
akiondoka mambo yanarudi
vilevile ilivyokuwa zamani.

Barabarani, huduma ya
maji bomba kama hakuna
ugeni wa viongozi, shida
ya maji ni kubwa kwa wa-
nanchi, ila anapokuja kion-
gozi wa ngazi ya juu kwenye
ziara  ya mkoa, maji yana-
tokasaa zote kwa kila siku,
ila akiondoka tu, hali inare-
jea ileile maji yanaondoka
naye.

Vilevile, barabara huten-
genezwa kwa muda wakati
siku zote ilikuwa mbovu,
watendaji wakidai hakuna
bajeti za ujenzi au maten-
genezo,

Swali la kujiuliza, an-
apokuja kiongozi wa juu
ndio kunakuwapo fedha za
dharura za kutengeza na
kama hivyo, nidadisi mimi
mwana-Mwanza, zinapati-
kana wapi? Je huo ni uung-

wana wananchi Watanzania
na wana - Mwanza?

Hiyo ndiyo inayosonga
hadi kwenye umeme. Kion-
gozi wa Kkitaifa akija, taa
zinawaka kila siku, hadi
amalize ziara yake kikazi,
akiondoka, anakwenda nao.

Majibu ya madai ya malala-
miko yetu, ni kwamba kuna
mgawo wa umeme, kero
hiyo inayovuruga shughuli
za uzalishaji mali wananchi
maskini huwarudisha ny-
uma kimaendeleo na kiu-
chumi, tabia hiyo watendaji
itaisha lini?

Hapa jijini Mwanza, yapo
maeneo na mitaa kuna kero
ya taa za kuongezea magari
na watembea kwa miguu
zimeharibika, lakini wahusi-
ka wanajifanya hawajui na
kuliachia jeshi la polisi kiten-
go cha usalama barabarani
mzigo huo, hasa inapotokea
ajali ndiyo wanaotupiwa la-
wama na wananchi kuwa ni
wazembe.

Kumbe ni kazi ya Waka-
la wa Barabara Tanzania
Mkoa wa Mwanza (TAN-
ROADS), pamoja na Waka-
la wa Barabara Mijini na
Vijijini(TARURA), lakini
kwanini mnakwepa maju-
kumu yenu kutimiza?

Mjini Mwanza, katika
Barabara ya Nyerere Road
karibu na mnara, pamoja
na stendi za daladala za
abiria, taa za kuongoza wa-
vuka kwa miguu ni mbovu
hazifanyi kazi, pia Mtaa wa
Ghana, Barabara ya Uwanja
wa Ndege, hakuna taa za ku-
ruhusu magari upande wa
kulia na kushoto, jukumu
lililoko chini ya utekelelezaji
wa Tanroads mkoa.

Vilevile, Mtaa wa Uzinza
mjini Mwanza, nako katika
kituo cha Afya Makongoro

na Dampo mjini taa za
wavuka kwa miguu, hazi-
waki kuruhusu kuvuka kwa
miguu muda mrefu,lakini
hakuna hatua zinazochuku-
liwa na wahusika wa serikali
ambao ni Tarura.

Hali kadhalika Mitaa ya
Nyanza na Kaluta, taa za
kuongoza magari nako
tatizo ni lile lile la kutowaka
kuruhusu magari  kupita,
kwasababu magari yanapita
bila kujali hatari kubwa ili-
yopo kwa wananchi, jambo
linaloweza kusababisha ajali
mbaya muda wowote.

Meneja wa Wakala wa
Barabara  Tanzania,Mkoa
wa  Mwanza,(TANROADS)
Mhandisi Ambrose Pascal
namsikia akisema kuwa
taa za kuongoza magari na
watembea kwa miguu zina-
zowahusu wao zitatengen-
ezwa katika mwaka huu wa
fedha ulioanza 2023, hivyo
tusubiri fedha za serikali na
zile za mitaa zinawahusu
Tarura.

Mhandisi Pascal anaiomba
Mamlaka ya udhibiti Usafiri
Nchi Kavu (LATRA), kuya-
piga marufuku mabasi ya
abiria ya mikoani kuweka
kituo cha kushusha abiria
eneola  Nata katika kituo
cha daladala, ambayo yana-
sababisha kero na msonga-
mano wa watu kwenye eneo
hilo.

Nami nauliza, kwanini
Tanroads na Tarura hamta-
ki kushirikiana na jeshi la
Polisi Kitengo cha Usalama
barabarani, ili kuondoa
kasoro hizo, badala yake ina-
potokea ajali mbaya lawama
zote za wananchi huangukia
Polisi Usalama Barabarani,
bila ya kujua kwamba wa-
husika wa moja kwa moja
mko pembeni?
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I
Askari zaidi 700

waliopigana
vita Kuu ya

pili ya dunia
kulipwa fidia

Na Augusta Njoji, DODOMA

BUNGE limeelezwa kuwa
kamati maalum iliyoundwa na
Wizara ya Ulinzi na Jeshi la Ku-
jenga Taifa imependekeza kuu-
za mali zisizo na utata za zaidi
ya Sh. bilioni 15.9 ili kutoa fidia
kwa askari 737 waliopigana vita
kuu ya pili ya Dunia.

Fidia hiyo itatolewa kwa aska-
ri walio hai 57 na kwa warithi
wa askari 680 waliokwishafari-
ki.

Waziri wa Ulinzi na Jeshi la
Kujenga Taifa, Dk. Stergomena
Tax, aliyasema hayo jana bun-
geni alipokuwa akijibu swali
la Mbunge wa Kibaha Mjini
(CCM), Sylvester Koka.

Koka alihoji kuna mkakati
gani kuhakikisha wazee waliop-
igana vita ya pili ya Dunia chini
ya Chama cha TLC wananufai-
ka na mali zao.

Waziri Tax alisema kutokana
na maagizo ya Rais Samia Su-
luhu Hassan, Julai, 2022 wizara
iliunda kamati hiyo kwa ajili ya
kuchambua na kutoa ushauri
kuhusu hatima ya askari hao
waliopigana mwaka 1939 -1945
na kuhusu mali za chama cha
Tanzania Legion & Clubs (TLC).

“Tathmini iliyofanywa na
kamati, ilibaini kuwa askari
waliopigana vita kuu ya Dunia
walikuwa 737, kati yao 57 wapo
hai na 680 wamekwishafariki.”

“Tathmini ilionyesha pia
kuwa TCL, ina mali zenye
thamani ya Sh. bilioni 37.3, hata
hivyo, baadhi ya mali hizo zina
madeni na zingine zipo chini ya
usimamizi au umiliki wa taasisi
nyingine na hivyo kusababisha
mashaka kuhusu umiliki wake,”
alisema.

Alisema mali zilizothibitish-
wa kuwa za TLC bila utata zina
thamani ya Sh. bilioni 15.9 na
ilionesha pia kuwa, maveterani
walio hai wanahitaji matunzo
ikiwa ni pamoja na bima ya
afya.

“Kamati imetoa mapende-
kezo ya kuuza mali zisizo na
utata za Sh. bilioni 159 na
kutoa fidia kwa maveterani
wote (walio hai, na warithi wa
waliokwishafariki), kuwapatia
bima ya afya maveterani walio
hai na kuwaenzi wote kwa ku-
jenga mnara wa kumbukumbu
wa askari wote waliopigana vita
hiyo,” alisema.

Alisema serikali inafanyia
kazi mapendekezo hayo na
tathmini kuhusu mali zenye
utata inaendelea.

“Huu ndio mkakati wa seri-
kali wa kuwaenzi wazee wali-
opigana vita ya pili ya Dunia na
kuhakikisha wananufaika na
mali zao,” alisema.

AME B inasvg s
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Ofisa Mkuu wa Fedha wa benki ya Exim, Shani Kinswaga (kushoto), akizungumza katika Mkutano Mkuu wa Mwaka wa Maofisa Waan-
damizi wa Jeshi la Polisi, jijini Dar es Salaam juzi, uliongozwa na Mkuu wa Jeshi hilo (IGP), Camilius Wambura.

PICHA: MPIGAPICHA WETU

Kanisa Anglikana Mkunazini lapinga Askofu kurudishwa

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

WAUMINI wa Kanisa la An-
glikana Mkunazini, Zanzibar
wamepinga uamuzi wa Askofu
Mkuu wa kanisa hilo, Maimbo
Mndolwa wa kuitisha kura ya
kumrudisha Askofu wa kanisa
hilo Michael Hafidh, kinyume
na katiba na kanuni ya kanisa
hilo.

Wakizungumza na waandishi
wa habari kanisani hapo, wazee
wa kanisa hilo walisema, Askofu
Hafidh anakabiliwa na tuhuma
za ukosefu wa maadili, ubadhili-
fu wa mali za kanisa na matumi-
zi mabaya ya madaraka ambazo
hazijatolewa uamuzilicha ya ku-
undwa tume kuchunguza.

Akisoma tamko hilo, mjumbe
wa baraza la wazee wa kanisa
hilo, Mwalimu Jane Sudi, alise-
ma miaka mitatu imepita toka
tume hiyo imalize uchunguzi
na kukabidhi majibu, lakini
tangu mchakato wa mashtaka
ulipoanza na mpaka sasa wa-
nasubiri majibu.

“Sisi wazee wa kanisa la Ang-
likana hapa Zanzibar tumeumi-
zwa na kuhuzunishwa sana na
mambo yanayoendelea hivi

sasa, hayajawahi kutokea kwa
askofu mkuu yeyote wa kanisa
letu,” alisema Mwalimu Jane.

Aidha, aliishauri Halmashauri
Kuu ya kanisa ianze haraka uta-
ratibu wa kujisajili kwa mujibu
wa sheria za Zanzibar ili kulinu-
suru kanisa na migogoro inay-
ojitokeza na kutoshughulikiwa.

Alisema kuanzia tarehe ya
tamko hilo (juzi) hawatopokea
maelekezo  yoyote  kutoka
makao makuu ya kanisa hilo
Dodoma wala kwa Askofu Mn-
dolwa, kwa madai kwamba
Waanglikana wa Zanzibar wa-
nao uwezo wa kujiongoza we-
nyewe. “Hapa Zanzibar ndiyo
kanisa mama, tunajisimamia
wenyewe kama ilivyo kwa Ofisi
ya Mufti kwa ndugu zetu Wais-
lamu, hawahitaji Baraza Kuu la
Waislamu Tanzania (BAKWA-
TA) kuwasimamia, hivyo hivyo
wakristo wa Anglikana Zanzibar
hasa kanisa kuu la Kristo Mku-
nazini, hawahitaji kuongozwa
na Askofu Maimbo Mndolwa
tena,” alisema.

Pia, alisema kikao cha kum-
rudisha Michael Hafidh kuwa
askofu mkuu Zanzibar ni batili
na kumsihi asijaribu kulazimi-
sha jambo lolote katika eneo

lote la Kanisa Kuu la Mkunazini
au Mbweni Zanzibar.

Aliitaka nyumba ya maaskofu
kutofumbia macho jambo hilo
linalolenga kutaka kuwagawa
wakristo wa Zanzibar na kue-
leza kuwa tukio hilo limewafed-
hehesha na kuwataka viongozi
wa chombo hicho kutenda haki
kwa faida ya kanisa na waumini.

Mgogoro unaoendelea ka-
tika kanisa hilo chanzo chake
waumini wa kanisa hilo kupele-
ka mashtaka dhidi ya Askofu
Hafidh kwenye nyumba ya
Askofu Dodoma Septemba 12,
2021 akituhumiwa kwa ukosefu
wa maadili, ubadhilifu wa mali
za kanisa na matumizi mabaya
ya Kanisa ya Ofisi ya AskofuL.

Akijibu tuhuma hizo wakati
akizungumza na Nipashe kwa
njia ya simu, Canon Bethel
Mlulwa, Katibu kanisa Ang-
likana Tanzania, alisema siyo
kweli Askofu Maimbo hawezi
kumrejesha Askofu Hafidh kwa
sababu alipewa likizo na nyum-
ba ya maskoft.

“Baraza la kanisa la katiba
la Angalikana Tanzania liliketi
kutokana na mgogoro huo wa
Zanzibar na kufanya maamuzi
Askofu Hafidh kwenda likizo,

hivyo mtu kwenda likizo ni to-
fauti na mtu kusimamishwa au
kufukuzwa kazi,” alisema.

Alisema mwenye mamlaka
la kumrejesha Askofu Hafidh
katika huduma ni nyumba ya
maskofu na siyo Askofu Mn-
dolwa.

Alisema tamko lilotolewa na
wazee hao wa kanisa la Ang-
likana Mkunazini ni upotoshaji
usio na sababu yoyote na suala
la Askofu Hafidh litarudi katika
nyumba ya Maaskofu ambayo
ilitoa uamuzi wa kumpa likizo.

Kuhusu madai ya wazee hao
kuwa Kanisa la Anglikana Zan-
zibar linaweza kujitegemea
lenyewe, alisema kwa mujibu
wa katiba ya kanisa la Anglika-
na, kanisa hilo kujiendesha
haiwezekani.

“Taarifa hii ya kanisa la An-
glikana Mkunazini kutaka ku-
jitenga haijafikishwa ofisini
kwake na ikiwa wanataka ku-
jitenga upo utaratibbu wake
ambao ni dayosisi na siyo
kanisa moja,” alisema. Alisema
mgogoro wa Askofu Hafidh
haupo kwa dayosisi yote ya Zan-
zibar bali upo kwa kanisa la An-
glikana la Mkunazini pekee na
kanisa moja haliwezi kujitenga.

KABWELA

Na Fadhili Mohammed

MSHAHARA WA MWEZ1L
HUU ULISEMA UTABADILIKA,NDIYO
KWANZA UNARUDI MAJOGOO!!

— MUMEO NAJUITAHIDI...NAKUOMBA
SIKU MOUA 'VAA VIATU' VYA KABWELA
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MKUTANO MIFUMO YA CHAKULA AFRIKA

‘Ushuru mkubwa ni kikwazo kwa wakulima’ %Wakulima vatogo uadii

Na Restuta James

MNUNUZI wa mazao katika
Wilaya za Malinyi, Mlimba na Ifa-
kara, mkoani Morogoro, Dick Lu-
kala, ametaja ushuru mkubwa wa
mazao ni moja ya changamoto zi-
nazoumiza wakulima.

Vilevile, ameshauri ruzuku inayo-
tolewa na serikali kwa wakulima
isiishie katika mbolea tu, bali pia
itumike kusaidia upatikanaji mbe-
gu na viuatilifu kwa wakulima.

Katika mjadala wa ‘Ubunifu
na Teknolojia’ ulioendeshwa na
Msaidizi wa Rais wa Masuala ya
Uchumi, Dk. Blandina Kilama,
kwenye Kongamano la Mifumo ya
Chakula Afrika (AGRF) linaloende-
ma kumekuwa na tofauti kubwa ya
ushuru wa mazao kutoka wilaya
moja hadi nyingine, jambo ambalo
haliwanufaishi wakulima.

“Hivi juzi tu wilayani Mlimba,
ushuru wa mpunga umepanda ku-
toka Sh. 2,500 kwa gunia hadi Sh.
5,000 na gunia la kilo 100 lamchele
limepanda kutoka Sh. 3,000 hadi
Sh. 5,000.

“Hakuna mfanyabiashara ata-
kayekubali kubeba gharama hizo.
Mwisho wa siku mkulima aliyetak-
iwa kuuza kilo moja kwa Sh. 2,000
atauza kwa Sh. 1,900. Serikali ina-
popandisha ushuru inamuumiza
mkulima wa chini,” alihadharisha.

Lukala alisema ushuru wa pum-
ba laini ambayo ni chakula cha
mifugo, nao umepanda kutoka Sh.
300 hadi Sh. 2,000.

Alibainisha kuwa wilayani Mal-
inyi, ushuru wa mahindi umepan-
da kutoka Sh. 2,500 hadi Sh. 4,000
kwa gunia na kwamba gharama
hizo zimepanda bila kuwashiriki-
sha wadau.

“Hivi vitu hatushirikishwi, tu-
naletewa tu ushuru, lakini ana-
yeathirika hapa ni mkulima am-
baye atalazimika kulipa gharama za
ushuru kwenye kila kilo ya mazao
yake, mwisho wa siku kama ilikuwa
auze kilo kwa Sh. 2,000 itabidi auze
kwa Sh. 1,900,” alisema.

Alisema kampuni yake ya DICLU-
KALA CO. LTD, imeingia mikataba
na wakulima 20,000 katika wilaya
hizo ili kuwahakikishia soko la
mazao yao na pia kuwasaidia wa-

kopeshe zana za kilimo yakiwamo
matrekta.

“Mkutano huu (AGRF), utakuwa
na maana kubwa kama serikali
zitakuja na mfumo utakaowanu-
faisha wakulima hasa wadogo,”
alisema.

Mjasiriamali wa teknolojia za kil-
imo kutoka Kenya, Esther Kimani,
alisema wabunifu wachanga wa-
nakabiliwa na changamoto ya mi-
taji na mlolongo mrefu wa kusajili
biashara kwenye baadhi ya nchi za
Afrika.

Mwenyekiti wa Taasisi ya Sekta
Binafsi (TPSF), John Ulanga, alitoa
rai kwa serikali kuweka mifumo
itakayowawezesha wenye mitaji
kuwekeza kwa kampuni changa na
mawazo yenye ubunifu.

“Kama tunavyoangalia watoto
wenye umri wa chini ya miaka mi-
tano, ndivyo tunavyopaswa kulea
kampuni changa na mawazo yenye
ubunifu.

“Mathalani, serikali inaweza kuja
na sera inayotoa unafuu fulani kwa
maduka makubwa, yanazouza
bidhaa za wajasiriamali wadogo,”
alisema.

Waziri wa Maendeleo ya Ki-

mataifa wa Norway, Anne
Beathe Tvinnereim (wa pili
kulia) na Naibu Waziri wa
Kilimo, David Silinde (wa tatu
kulia), wakipata maelezo kutoka
kwa Mkurugenzi Mtendaji wa

“

kampuni ya mbolea ya Yara
Tanzania, Winstone Odhiambo
(kushoto), kuhusu uzalishaji wa
mbolea walipotembelea kiwanda
cha kampuni hiyo, Kurasini jana,
ikiwa ni sehemu ya mkutano

wa Mifumo ya Chakula Afrika

Salaam. Kulia ni Rais na Mtendaji
Mkuu wa Kampuni ya Kimataifa
va Yara, Svein Tore Holsether.
PICHA: MPIGAPICHA WETU

Watafiti watoa mbinu kuvutia vijana kushiriki katika kilimo

Na Jenifer Gilla

WATAFITI wa mazao ya kilimo
wameishauri serikali kushirikiana
nao kuongeza ushiriki wa vijana
katika kilimo kwa kutatua changa-
moto zinazoathiri ubora wa mazao
na soko la kimataifa.

Pia wamesema vijana wengi wa-
naoshiriki katika kilimo wanakat-
ishwa tamaa na kutokuwa na
tija katika uzalishaji kutokana na
changamoto mbalimbali ikiwamo
afya ya udongo na mbegu.

Waliyasema hayo juzi jijini Dar es
Salaam katika mkutano wa pem-
beni mwaka Kongamano la Mifu-
mo ya Chakula Afrika (AGRF) ulio-
jadili namna ya kuboresha afya ya
udongo ili kuzalisha mazao yenye
rutuba na kujihakikishia usalama
wa chakula.

Mtafiti wa Udongo kutoka Taasisi
ya Alliance Biodiversity Interna-
tional, David Guerena, alishauri
serikali kutumia utafiti wa kilimo
unaofanyika nchini kama kigezo
cha kuongeza ushiriki wa vijana

katika sekta hiyo.

Alisema watafiti wanafanya kazi
kubwa kuboresha mnyororo wa
thamani ya mazao ya kilimo kama
vile mbegu bora na virutubisho
vya kuweka katika udongo ili kutoa
mazao bora, vitu ambavyo vinakat-
isha tamaa vijana kushiriki katika
kilimo.

Alisema Tanzania ina vijana
ardhi ya kutosha kulima, lakini wa-
naishi bila ajira licha ya kuwa na
elimu, ujuzi na nguvu za kufanya
kazi. “Kwahiyo, tukiweza kufanya
kazi pamoja na serikali na mashiri-
ka binafsi, tunaweza kusaidia vi-
jana kwenda shambani wakiwa na
ujuzi wa kutosha. Kwahiyo, tunahi-
taji kusaidiana,” alisema Guerena.

Alisema kwa muda waliofan-
ya utafiti katika kilimo nchini,
wamegundua afya duni ya udongo
ni moja ya sababu kubwa zina-
zopunguza tija kwenye mazao
ya kilimo na kusababisha vijana
kukimbia kilimo ikiwamo maeneo
ya kusini mwa nchi kama vile Irin-

ga, Songwe na Mbeya na Kanda ya
Ziwa, hasa Bukoba, mkoani Kagera.

Mkurugenzi wa Ushirikiano wa
Kimkakati wa Taasisi ya Utafiti wa
Mazao ya YARA International, Oys-
tein Botillen, alisema katika kuka-
biliana na changamoto ya udongo
dhaifu wa kilimo, wamekuwa wa-
natoa elimu kwa wataalamu wa
kilimo na wakulima hasa vijana
kuhusu kuboresha afya ya udongo
kwa kutumia unga wenye viru-
tubisho unaojulikana kitaalamu
kama lime.

“Kila kitu kwenye kilimo kinaan-
zia kwenye udongo. Kwahiyo,
ukiwa na rutuba ndani ya udongo,
mmea utakuwa vizuri,” alisema.

Waziri wa Kilimo, Hussein
Bashe, serikali inakaribisha wa-
dau kuwekeza nchini ili kuboresha
mnyororo wa uzalishaji chakula.

Alisema pia serikali imejidhatiti
kuongeza ushiriki wa wanawake
na vijana katika kilimo kwa ku-
waandalia mazingira rafiki ikiwa-
mo kuboresha mbegu na udongo
ili kuongeza uzalishaji.

vilivyokuwa
¢ wakulima kukopa kwa ura-

ya kilimo.

Na Mwandishi Wetu

SIKU moja baada ya Maka-
mu wa Rais, Dk. Philip Mpan-

¢ go, kusisitiza umuhimu wa

nchi za Afrika kuwezesha

wakulima wadogo, Benki ya

NMB imeahidi kuendelea
kulifadhili na kuliunga mko-
no kundi hilo kwa kushiriki-
ana na wadau mbalimbali

¢ wa ndani na nje ya nchi.

Dk. Mpango, akizindua
Kongamano la Mifumo ya
Chakula Afrika ((AGRF) juzi,
alihimiza serikali za Afrika
kuchukua hatua kuwapa

¢ wakulima wadogo pembe-
: Jeo za bei nafuu, maarifa,

ujuzi na fedha ili kuongeza
tija katika minyororo ya
thamani ya chakula.

Katika mkutano huo jana,
Ofisa Mtendaji Mkuu wa
NMB, Ruth Zaipuna, mbali
na kuonesha utayari huo wa
kuliunga mkono kundi hilo,
alibainisha jinsi taasisi hiyo
inavyoshirikiana na kusaidia
wakulima hao kupitia hudu-
ma na masuluhisho mbalim-

bali ya kifedha.

Kiongozi huyo alisisitiza
umuhimu wa taasisi za fed-
ha kuchangia kuwawezesha

wakulima wadogo kiuchumi.

Zaipuna alisema ujio wa
mifumo ya kidijitali ume-
saidia kuondoa vizingiti
vikiwakwaza

hisi na kupata huduma ny-
ingine za kifedha.

“Taasisi za fedha bado zina
kazi ya ziada katika kuwak-

: wamua wakulima wadogo

kiuchumi, wengi wao waki-

wa wanazalisha kwa ajili ya

kujikimu tu huku wakiishi
katika umaskini uliokithiri,”
alisema kiongozi huyo waka-
ti wa mjadala wa Jinsi Sekta
Binafsi Inavyoweza Kuwa-
saidia Wakulima Kuongeza
Utoshelevu wa Chakula na
Usalama wa Lishe barani
Afrika.

Mjadala huo uliandaliwa
na OCP Africa kwa kush-
irikiana na Fertilizer Canada
pamoja na Baraza la Biasha-
ra Duniani Linalojihusisha
na Maendeleo Endelevu
(WBCSD).

Mkutano huo wa siku nne,
unalenga zaidi kujadili mab-
adiliko ya mifumo ya chaku-
la na kuhakikisha uhakika

: wa chakula kwa watu wote
: barani Afrika.

Akizungumzia mchango

: wa taasisi kubwa za fedha

kama NMB katika kuwawez-
esha wakulima wadogo wa
Afrika kiuchumi, Zaipuna
alisema kuwafadhili ni su-
ala la msingi kutokana na
umuhimu wao kiuchumi na
katika maendeleo ya sekta

Takwimu  zinathibitisha
umuhimu huo kwa kuwa

wao ni asilimia 90 ya wakuli-
ma wote katika nchi zilizoko
kusini mwa Jangwa la Sahara
na ni wazalishaji wa asilimia
80 ya chakula chote kina-
chopatikana katika eneo hili.

Kwa mujibu wa Zaipuna,
ugumu wa upatikanaji wa
huduma za kifedha ume-
kuwa kikwazo kikubwa kwa
wakulima wadogo kuweza
kufikia uwezo wao wa kiu-
chumi, changamoto ambayo
benki hiyo inapambana ku-
tatua kupitia jitihada mbal-
imbali.

Juhudi hizo ni pamoja na
kubuni suluhisho la kifedha
kidijitali, programu maalum
za kuwajenga uwezo wakuli-
ma pamoja na kampeni za
uhamasishaji kama ile ya
Teleza Kidijitali ambayo Zai-
puna alisema ni promosheni
ya mwaka mzima inayoen-
delea nchini kote kwa sasa.

“Tunaamini kwa dhati
kwamba kuwashirikisha
na kuwajumuisha kifedha
wakulima wadogo ni njia
sahihi ya ustawi wao na ku-
wakwamua kutoka katika
lindi la umaskini,” aliwaam-
bia washiriki wa mjadala
huo.

Alisema hilo linatokana
na ukweli kwamba upati-
kanaji bidhaa na huduma
nafuu za kifedha - kama
vile akiba, mikopo na bima
- ni njia mwafaka ya ku-
saidia kuboresha maisha ya
wakulima hao.

Zaipuna alisema benki
hiyo inaendelea kuwekeza
kupanua wigo wa upati-
kanaji wa huduma zake kwa
kutanua mtandao wa mata-
wi yake na kuongeza idadi
ya mawakala pamoja na hu-
duma za kidijitali.

Alisema benki hiyo pia im-
ekuwa ikibuni bidhaa mpya
na za kisasa pamoja na ma-
suluhisho  yanayozingatia
na kukidhi mahitaji na ma-
takwa ya wateja wakiwamo
wakulima wadogo.

Zaipuna alisema utafiti
unaonesha kuwa wengi wao
wamekuwa wanakwama ku-
pata ufadhili, jambo ambalo
linapelekea wengi kukopa
kutoka kwenye vyanzo vi-
sivyo rasmi hususani ndugu,
jamaa na marafiki.

Katika kutatua changa-
moto hiyo, alisema benki
hiyo imeanzisha huduma ya
Mshiko Fasta inayowawez-
esha wateja kukopa hadi Sh.
500,000 kwa kutumia simu
za mkononi.

Kama sehemu ya
kutekeleza ajenda ya uju-
muishaji kifedha, NMB im-
ekuwa inafungua akaunti
mpya za wateja milioni 1.2
kila mwaka, hatua ambayo
Zaipuna alisema inasaidia
kuwajumuisha  wakulima
kwenye mifumo rasmi ya
huduma za kifedha.
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Magonjwa
yanayohusisha
wanyama, :
binadamu
kudhibitiwa

Na Godfrey Mushi, HAI

IDARA ya maafa iliyoko
chini ya Ofisi ya Waziri Mkuu,
imeanza kuchukua hatua za
kukabiliana na madhara ya-
nayosababishwa na mlipuko
wa magonjwa yanayohusisha
wanyama, mimea na bin-
adamu katika Wilaya ya Hai,
mkoani Kilimanjaro.

Dk. Henry Kissinga, am-
baye ni mtaalamu mbobezi
wa udhibiti wa maafa hayo,
alisema serikali imeamua ku-
pambana na maafa hayo kati-
ka mikoa minne, yenye tishio
hilo ikiwamo Kilimanjaro.

Kwa sasa, Ofisi ya Wa-
ziri Mkuu, Idara ya Maafa,
inaendesha mafunzo ya ku-
jenga uwezo kwa wataalamu
wake kutoka sekta za afya ya
binadamu, mifugo, mazin-
gira, kilimo na maliasili.

“Lengo letu ni kutengeneza
timu itakayojulikana kama
‘timu ya afya moja’ yenye ju-
kumu la kuratibu vikao na
kusimamia shughuli za afya
moja, kuandaa mipango mi-
kakati na upatikanaji wa fed-
ha, kwa ajili ya utekelezaji wa
shughuli za afya moja.

Zaidi Dk. Kissinga alieleza:
“Tunawajengea huo uwezo ili
kukabiliana na magonjwa hu-
susani magonjwa yanayotoka
kwa wanyama kuja kwa bi-
nadamu (Zoonotic). Nia yetu
ni ili waweze kutumia dhana
ya afya moja itakayozisaidia
sekta hizo kukabiliana na
magonjwa kwa kuzuia na ku-
hakikisha kuwa jamii inakua
salama, wanyama na mazin-
gira.”

Ofisa Maafa wa Wilaya
ya Hai, Msafiri Msuya,
ameipongeza Ofisi ya Waziri
Mkuu, kwa kutoa mafunzo
hayo, kwa kuwa yanawajen-
gea uelewa wa dhana ya afya
moja katika kukabiliana na
majanga mbalimbali.

“Elimu hii itatusaidia, kwa
sababu tulipokuwa tukifanya
kazi, kila mmoja alikuwa an-
apita katika njia yake. Sasa
tunakwenda kufanya Kkazi
kama timu moja, jambo am-
balo litasaidia kutotumia ra-
silimali nyingi katika jambo
moja kama ilivyokua hapo
awali, alisisitiza Msuya.

Afya moja ni dhana ya ki-
mataifa, iliyoridhiwa na Shiri-
ka la Afya Duniani (WHO),
Shirika linaloshughulika
na Afya ya Wanyama (OIE),
Shirika la Chakula na Kilimo
la Umoja wa Mataifa (FAO),
Programu ya Kimataifa ya
Mazingira (UNEP), kupitia
Mradi wa Global Health Secu-
rity Agenda (GHSA).

Vijana 4,500 K'njaro kunufaika Kilimo, ugavi, elimu

Na Godfrey Mushi, HAI

JJANA zaidi ya 4,500

wilayani Hai mkoani

Kilimanjaro, wako mbi-

oni kubadili hali zao za
maisha kiuchumi, baada ya wa-
dau watatu wa maendeleo kuin-
gia makubaliano ya kutekeleza
miradi ya kuwawezesha vijana
wa kike na kiume kupitia sekta
za kilimo, fursa za usafirishaji,
ugavi na elimu ya stadi za mai-
sha.

Wadau hao ni Taasisi ya HRNS
Tanzania (Hanns R. Neumann
Stiftung), Khune Foundation na
Shirika la DSW (Deutsche Stif-
tung Weltbevolkerung).

Kwa mujibu wa Meneja Miradi
wa Shirika la DSW Tanzania,

Winnie Muine, alisema vijana
hao kutoka maeneo mbalimbali
ya wilaya hiyo, watapiga hatua
moja mbele katika maendeleo
ya kiuchumi kutokana na nguvu
kubwa iliyowekwa na wabia hao.

Jana, Muine, alisema mradi
huo utakaohusisha wabia hao
wa maendeleo,unalenga ku-
wawezesha vijana kuboresha
maisha yao katika maeneo ya
afya, elimu, kipato na ustawi
wao kwa ujumla ili waweze ku-
fikia malengo yao.

Katika utekelezaji wa mradi
huo, kila shirika linalo jukumu
lake binafsi, ambapo HRNS Tan-
zania, wameingia makubaliano
na serikali na kujikita zaidi ka-
tika masuala ya kuwawezesha
vijana wa kike na kiume kwenye

sekta ya kilimo, wakati Khune
Foundation, wao wataweka ngu-
vu kutoa fursa za elimu ya juu na
vyuo vya ufundi, hasa maeneo
ya uratibu, usafirishaji na ugavi.

Alisema DSW Tanzania, wao
wameingia makubaliano ya ku-
jikita kutoa elimu ya stadi za
maisha, kupinga ukatili wa ki-
jinsia, elimu ya afya ya uzazi na
utumiaji na upatikanaji wa hu-
duma rafiki kwa vijana.

“Miradi hii kimsingi, inalenga
kuwanufaisha kwa kuwawez-
esha vijana kuboresha maisha
yao katika nyanja za afya, elimu,
kipato na ustawi wao kwa ujum-
la ili waweze kufikia malengo
yao”.

“.Mradi huu wa vijana un-
aoitwa, Enhancing Livelihood

Prospects for Young People, un-
atekelezwa katika wilaya nne za
Mkoa wa Kilimanjaro, ukihusi-
sha Wilaya ya Hai, Rombo, Siha,
Halmashauri ya Wilaya ya Moshi
(vijijini).”

Mikoa mingine inayotekeleza
mradi huo wa miaka minne
kuanzia mwaka 2023 hadi 2027,
ni Arusha, Mbeya na Songwe.
Katika maeneo hayo, mradi huo
utawanufaisha vijana 50,000.

Akizungumzia ujio wa mradi
huo, Ofisa Rasilimali Watu, Sek-
retarieti ya Mkoa wa Kiliman-
jaro, Amos Machilika, aliwasi-
hi wadau hao kufanya kazi kwa
karibu na serikali ili kuhakikisha
wanajua vipaumbele vya seri-
kali Kilimanjaro pamoja na fursa
zilizopo.

Diwani wa Kata
va Misozwe,
wilayani Muheza,
mkoani Tanga,
Jestina Mn-
tangi, akishiriki
kuchimba mtaro
katika harambee
ya uzinduzi wa
ujenzi wa ofisi
ya Chama Cha
Mapinduzi (CCM)
ya kata hiyo
juzi. Wengine ni
Mbunge mstaafu
wa Muheza, He-
bert Mntangi (wa
tatu kushoto) na
(wa pili kushoto)
ni Katibu wa
CCM Misozwe,
Fakii Masimba.
PICHA: STEVEN
WILLIAM

Wakosa maji siku 90, wanunua ndoo moja kwa 1,000/-

Na Getrude Mpezya,
MONDULI
WANANCHI wa Kitongoji

cha Sinoni Kusini kilichoko Kata
ya Engutoto, Wilaya ya Monduli
mkoani Arusha, wananunua
maji ya kunywa na kupikia,
ndoo moja kwa Sh. 1,000 kuto-
kana na kukosa huduma ya ma-
jisafi na salama kwa muda wa
miezi mitatu sasa.

Hali hiyo imekuwa ikisababi-
sha kila uchao wananchi hasa
wanawake na watoto wa jamii
ya kifugaji ya kimasai, kutem-
bea umbali mrefu kutafuta maji
kutokana na eneo hilo kukosa
huduma.

Kwa nyakati tofauti, wakizun-
gumza na Nipashe jana katika
mahojiano maalum, wananchi
hao walisema kwa kuwa makali
hayo ya kukosekana maji yana-
ziumiza familia zao na kuvunja
ndoa, wanaiomba serikali
kuishinikiza Ofisi ya Wakala wa
Maji Vijijini (RUWASA), kutafuta
ufumbuzi wa haraka wa adha

hiyo.

Kalista Faustine, alisema Ki-
tongoji cha Sinoni Kusini, kili-
acha kupata huduma ya maji,
tangu Juni, mwaka huu.

“Tunaambiwa tu kwamba
sababu ni mtambo wa kusu-
kuma maji kuharibika. Kiukweli
tuko gizani hatujui lini tutapata
huduma. Tunamwomba Waziri
wa Maji, Jumaa Aweso na Mkuu
wa Mkoa wa Arusha, John Mon-
gela kuja kuzungumza na wa-
nanchi”.

“Tunaamini serikali ni sikivu
na itamwajibisha anayezembea
kazini. Waliopewa mamlaka ya
kusimamia maji katika wilaya
yetu, wako kimya na hawajali
naumia.”

Aidha, Kiria Laitayok, alisema
tatizo hilo limewasababishia
kuingia gharama ya kununua
kutumia maboza au madumu,
yakiuzwa kwa Sh. 1,000.

“Kutoa shilingi 1,000 ni kitu
ambacho kwa mwananchi mwe-

nye familia na kipato cha chini,
hawezi kuhimili gharama hiyo.
Ndio maana tunamuomba Wa-
ziri (Aweso) na Mkuu wa Mkoa
(Mongela) waje watumbue wa-
siotosha katika nafasi zao,” alise-
ma Laitayok.

Vilevile, Elizabeth Joshua,
alisema hata inapotokea maji
yapo, watoa huduma kwa
maana ya wafanyakazi wa-
naogawa maji maeneo mbalim-
bali, wanafanya upendeleo kwa
baadhi ya maeneo.

Thomas Laizer, mjumbe wa
nanchi wa Sinoni Kusini, hawa-
na imani na Meneja wa Maji wa
RUWASA, Wilaya ya Monduli.

“Tuliahidiwa kwamba tunge-
pata maji Julai 2 mwaka huu
lakini mpaka sasa ni Septemba
hakuna maji. Kibaya zaidi, wa-
nakuja majumbani wale waso-
ma mita wao, na wanalazimisha
tuchangie shilingi mia tano kila
msoma mita atakapofika eneo
lako,” alieleza Laizer.

Diwani wa Engutoto, Nelson
Lowassa, licha ya kukiri kuwapo
tatizo hilo, aliiomba serikali
kuongeza nguvu katika usamba-
zaji wa maji kwa njia ya maboza
ili kukidhi mahitaji ya wananchi
wakati mamlaka husika inashu-
ghulikia jambo hilo.

Meneja wa RUWASA, Wilaya
ya Monduli, aligoma kuzun-
gumzia malalamiko hayo, kwa
madai kuwa hadi apewe kibali
na Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri ya Wilaya hiyo.

Alipoulizwa kuhusu malala-
miko hayo, Mbunge wa Mon-
duli, Frederick Lowassa alisema:
“Changamoto kama hizi zina-
zotokea, zinafanya maisha ya
wananchi kuwa magumu. Nime-
ambiwa pampu za maji, zime-
haribika na serikali inafanya
juhudi za kuzitengeneza”.

“Lakini niwadokeze tayari
pampu nyingine zimeshaagizwa
na ziko njiani zinakuja kwa ajili
ya kutatua tatizo hilo kubwa, na
kero ya maji Monduli itakuwa
historia.”
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WAMACU vajigamba utatuzi kero upatikanaji pembejeo

Na Timothy Itembe, MARA

HAMA Kikuu cha Ushirika

cha Wakulima wa Mkoa

wa Mara (WAMACU)

kimeweka mkakati maal-
umu wa kuhakikisha kinatatua
kero ya ukosefu wa pembejeo
kwa wakulima.

Kauli hiyo imetolewa na Mene-
ja Mkuu wa WAMACU, Samweli
Gisiboye, wakati wa kikao cha
cha bodi kilichofanyika wilayani
Tarime.

Kikao hicho kililenga kujadili

Ujenzi barabara ya changarawe

na kupitisha utekelezaji wa shu-
ghuli za maendeleo ya chama
hicho, kwa mwaka wa fedha
2023/2024.

“Wakulima wa Mkoa wa Mara
bado wanakabiliwa na tatizo la
upatikanaji wa pembejeo, lakini
tumemejipanga kuhakikisha su-
ala hili linatatuliwa ipasavyo na
linakuwa sehemu ya jukumu la
WAMACU kwa kila mwaka na ku-
fanya ukosefu pembejeo hizo ni
pamoja na mbolea mbegu na via-
tilifu linakuwa historia” alisema
Gisiboye.

Alisema WAMACU kinajipanga
kwa baadaye kuanza kuagiza
pembejeo kutoka nje kwa kibali
cha TFRA na mamlaka nyingine
za serikali zinazohusika, badala
ya kutegemea wasambazaji wa
sasa.

Aidha, alieleza kuwa chama
kinaichukulia huduma ya pem-
bejeo kwa wakulima kama fursa
na kujipanga kuwa sehemu ya
soko la mazao ili kuendeleza na
kukuza uzalishaji unaotokana na
misukumo inayotolewa na seri-
kali, lengo likiwa ni kulinda na

kuhamasisha uzalishaji wenye
tija katika Kanda ya Mara.

Mwenyekiti wa chama hicho,
David Hechei alisema chama
kinaendelea na mkakati wa ku-
hakikisha kuwa mbolea inaende-
lea kuwafikia wakulima kwa uka-
ribu usiozidi kilomita 10 pindi
wanapokuwa wameipokea.

Juzi, Ofisa Kilimo na Uvuvi wa
Halmashauri ya Tarime Mjini,
Fredrick Juma aliliambia baraza
la madiwani kuwa upatikanaji wa
mbolea kwenye vituo unatakiwa
usizidi kilomita nane kutoka kit-

Wwashusha gharama za maisha

Na Shaban Njia,
KAHAMA.

WANANCHI wa Hal-
mashauri ya  Ushetu
mkoani Shinyanga, wa-

meeleza namna ujenzi wa
barabara za changarawe
zilivyowaondolea adha ya
kupanda kwa gharama za
usafiri na bidhaa madu-
kani.

Hayo waliyabainisha
jana kwa nyakati tofauti
wakati wa ziara ya ukaguzi
wa ujenzi wa Barabara ya
Mwabomba, Bugomba ‘A,
Ulowa, Uyowa yenye urefu
wa kilometa 93.

Mkazi wa Kata ya
Mwabomba Halmashauri
ya Ushetu, Japheti Daudi
alisema awali kabla ya
ukarabati wa barabara
hiyo gharama za maisha
zilipanda mara mbili husu-
sani upande wa bidhaa na
walipokuwa wakihoji kwa
wauzaji walidai gharama za
kuleta mzigo ni kubwa.

Alisema wanaishi mpa-
kani mwa Mkoa wa Geita
na mahitaji yao wanaya-
pata huko na gharama
kutoka Mwabomba hadi
Masumbwe ilikuwa ni
Sh. 5,000 kwa gari na Sh.
10,000 hadi 15,000 kwa
pikipiki.

Alisema kutokana na
ujenzi wa barabara hiyo
kwa kiwango cha changa-
rawe gharama imeshusha
hadi Sh. 2,000 kwa gari na
Sh. 4,000 kwa pikipiki.

Mkazi wa Ulowa, Anna
Paul alisema ili barabara
hizo ziweze kudumu kwa
muda mrefu ni vema zika-
jengwa mitaro na madaraja
ya kupitishia maji nyakati
za mvua.

“Eneo hili linamachimbo
madogo ya dhahabu na
wamiliki wake wanapitisha
magari makubwa yaliyobe-
ba mawe na mchanga una-
osadikiwa kuwa na madini,
uzito wake hauendani na
barabara hizo, TANROADS

isipokuwa makini kulianga- :
lia hili watakuwa wakifanya :
ukarabati mara kwa mara” :

alisema Paul.

Meneja wa TANROAD :
Shinyanga, :
Mhandisi Mibara Ndirimbi :
kupitia :
Wizara ya Ujenzi kila mwa- :
ka imekuwa ikitenga fedha :
kwa ajili ya ukarabati na :
ujenzi wa miundombinuya :

Mkoa  wa

alisema serikali

barabara.

Alisema kwa mwaka wa :
fedha 2022/2023 Sh. bilioni :

15 zilitolewa.

Pia alisema kwa mwaka :
huu wamepokea Sh. bilioni :
13.38 kwa ajili ya kukara- :
bati na kufungua barabara :
mpya katika halmashauri :
kati ya hizo Sh. bil- :
ioni 10.69 ni kutoka mfuko :
na Sh. bil- :
ioni 2,69 kutoka serikalini, :
zote :
korofi zinazoharibika kip- :
indi cha mvua zitakara- :

sita,
wa barabara

kwamba barabara

batiwa.

Alisema tatizo wanalo- :
kutana nalo ni ukosefu wa :
huduma ya maji wakati :
wa ujenzi wa barabara hali :
kutumia :
gharama kubwa za ujenzi :
na kushindwa kukamilika :
kwa wakati kulinganisha :
na maeneo yenye maji ya :

inayosababisha

uhakika.

Alitaja changamoto ny- :
ingine kuwa ni uharibu wa :
miundombinu ya barabara, :
wizi wa alama za baraba- :
rani, uvamizi wa hifadhi za :
barabara na kujengwa ny- :
umba za biashara ndani ya :

hifadhi ya barabara.
Meneja
mhandisi

milioni 586.5.

Alisema hivi sasa wame- :
shapata kibali cha ujenzi, :
alisema malengo yao ni ku- :
fungua mtandao wa bara- :

bara maeneo yote.

matengenezo, :
Midala Yaledi :
alisema wanatarajia ku- :
jenga daraja la kisasa katika :
Mto Igombe litakaloungan- :
isha Mkoa wa Shinyangana :
Tabora kwa gharamaya Sh. :

uo hadi kituo.

Meneja Utafiti wa Mipango wa
Taasisi ya Utafiti wa Kahawa Tan-
zania (TaCRI), Alumas Hamadi,
kutoka kituo kidogo cha Sirari
ambacho kinahudumu katika
mikoa ya Mara, Mwanza na Geita
alisema WAMACU wanapaswa
kuhakikisha wanapata miche
bora kwa wakulima.

Alisema, wanashirikiana kwa
ukaribu kwa sababu miche yote
inayotoka AMCOS ambayo zi-
natengeneza ushirika ndizo am-
bazo wanazipatia miche na zina-

Meneja Wakala wa Barabara Tanzania (TANROADS), Mkoa wa Shinyanga, Mhandisi Mibara Ndirimbi, akiwa
kwenye mtambo juzi, akikagua maendeleo ya ujenzi wa barabara mpya inayounganisha Halmashauri ya
Ushetu wilayani Kahama na Wilaya ya Kaliua mkoani Tabora yenye urefu wa kilomita 25 kwa thamani ya Sh.
bilioni 3.2. PICHA: MARCO MADUHU

UNESCO yazindua mradi kutokomeza ndoa za utotoni

Na Marco Maduhu, SHINYANGA

TUME ya Taifa ya Shirika la
Umoja wa Mataifa la Sayansi na
Utamaduni (UNESCO), imezindua
mradi wa kupinga ndoa za utotoni
wilayani Shinyanga.

Lengo la kuzindua mradi huo ni
kuendeleza mkakati wa kupinga
ukatili kwa watoto na wanawake
wilayani humo.

Akizungumza wakati wa uzin-
duzi wa mradi huo kwa niaba ya
Mkuu wa Wilaya ya Shinyanga,
Ofisa Maendeleo ya  Jamii Mkoa
wa Shinyanga, Tedson Ngwale,
alisema mradi  huo upo katika

muda muafaka wa kupinga ukatili
kutokana na wilaya hiyo kuendelea
kuwa na matukio ya ukatili kwa wa-
toto.

“Jamii ya Shinyanga bado inaka-
biliwa na tatizo la ndoa za utotoni,
vikiwamo na vitendo vya ukatili
wa kijinsia dhidi ya wanawake na
watoto, hivyo kupitia mradi huu
wa UNESCO tuna imani matukio
haya yatapungua na watoto wetu
watasoma na kutimiza ndoto zao,”
alisema Ngwale.

Naibu Katibu Mtendaji Tume ya
Taifa ya UNESCO, Aboud Khamis
aliitaka jamii kuwajibika kupinga
vitendo hivyo ambavyo vimekuwa

na madhara makubwa kwa watoto
na kuharibu mfumo wa maisha yao.

Ofisa Programu Mkuu Sayansi
ya jamii kutoka Tume ya Taifa ya
UNESCO, Uyanjo Lazarus, alisema
mradi huo utatekelezwa katika Kata
ya Iselamagazi, Tlola na Lyabusalu
na kwamba umelenga kuelimisha
jamii kuhusu athari za ukatili wa ki-
jinsia na ndoa za utotoni.

Ofisa Maendeleo ya Jamii Hal-
mashauri ya Wilaya ya Shinyanga,
Joseph Ntomela, alisema mradi huo
utasaidia kupunguza matukio hayo
ya ukatili wilayani Shinyanga na wa-
toto wa kike kutimiza ndoto zao.
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KUTOKA MKUTANO KIMATAIFA WA MIFUMO CHAKULA...
Utekelezaji mradi BBT aliyopigia makofi

Rais ‘88’, wanufaika wake watoa ushuhuda
«Wadhibiti mazingira, umasikini wakati mmoja...

Na Jeniffer Gilla

I awamu kadhaa za
uongozi wa nchi sasa,
wakuu, akiwamo wa
awamu ya tano, Rais Ja-
kaya Kikwete, amekuwa akihimiza
ufugaji wenye tija, kuwa na mifu-
go wachache mfugaji anawamudu
na inakuwa na tija kwa mazingira.

Katika utawala wa awamu ya
sita, chini ya Rais Dk. Samia Su-
luhu Hassan, kaja na maelekezo
kuwa na programu mabhsusi ya uf-
ugaji na uvuvi wenye tija, kutafu-
tia majibu dhidi ya mifugo mingi,
isiyo na tija.

Hapo ndipo wasomi wa mifu-
go wakakuna vichwa na kuja na
majibu ya programu inayoitwa
“Jenga Kesho Iliyo Bora” au ( BBT -
LIFE), wakiwataka vijana waliopo
kwenye programu hiyo kutumia
vyema fursa hiyo.

Kweli, utekelezaji wa BBT ukam-
rudishia Rais Dk. Samia tabasamu
katika kilele cha Maonyesho ya Ki-
mataifa ya Wakulima (Nanenane)
kwenye viwanja vya John Mwa-
mwezi mmoja uliopita.

Katika kauli yake akatamka ku-
furahishwa namna, wizara inay-
oongozwa na Waziri wa Mifugo
na Uvuvi, Abdallah Ulega, wana-
vyosimamia vyema programu ya
BBT - LIFE katika sekta za mifugo
na uvuvi kwa kuwapatia vijana
mafunzo ya vitendo ya unenepe-
shaji wa ng'ombe, kaa, jongoo ba-
hari, pamoja na kilimo cha mwani.

Amesema soko la nyama nje
ya nchi ni kubwa, hivyo kupitia
programu ya BBT - LIFE, vijana
wanaopatiwa mafunzo ya kune-
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Mnufaika wa mradi wa BBT, ulioasisiwa na utawala wa Rais DK.
Samia Suluhu Hassan, sasa mnufaika akiwa anatoa ushuhuda

JENIFFER GILLA.

nepesha ng'ombe wanapaswa ku-
tumia fursa hiyo kupata masoko
ya kuuza mifugo yao viwandani
na hatimaye kuchakatwa nyama
za kusafirishwa nje ya nchi.

Rais Dk. Samia, akasema ame-
kuwa akitafuta fedha kwa ajili ya
kuhakikisha programu mbalimba-
li zinaanzishwa na kuendelezwa
zikiwamo za ufugaji na samaki, ili
vijana waingie katika fursa hizo na
kujiongezea kipato, hapo anawa-
taka wazitumie vyema.

Waziri Ulega, naye katika mju-
muiko huo wa Naenane, aka-
mueleza Rais Dkt. Samia, namna

wizara yao imejikita kuhakikisha
programu ya BBT - LIFE inasam-
baa kitaifa, iwafikie vijana wote.

Anasema lengo la wizara ni
kuona sekta za mifugo na uvuvi
zinaongeza uzalishaji na kuinua
pato la mtu mmoja mmoja na taifa
kwa ujumla.

Maono ya Rais Dk. Samia, yame-
kuwa ni kuwapo sekta ya mifugo
shindani, inayochangia maende-
leo endelevu ya uchumi nchini.

WAFUGAJI VIJANA
WAFUNGUKA
Katika ukaguzi wa Nipashe

ndani ya Mkutano wa Mfumo
wa Chakula, unaohitimshwa leo,
wafugaji wameeleza namna BBT
ilivyowahamisha kutoka ufugaji
wa ufahari ya mifugo mingi, hadi
wenye tija

“Najiona ni mmoja kati ya Wa-
masai wenye bahati sana, kuleta
mabadiliko makubwa ya ufugaji
katika familia na jamii yangu,”
anatamka Joyce Lemanda(28), ak-
iendeleza ufafanuzi wake:

“Mwaka mmoja nyuma, kama
nigeulizwa nitaweza kuleta mab-
adiliko gani katika familia yangu,
nisingekuwa na jibu. Licha ya ku-
somea mifugo, sikuwa na ujanja
huu kichwani mwangu”
ti, Kata ya Lengatei, wilaya Kiteto,
mkoani Manyara, anaiambia Ni-
pashe namna mradi wa BBT ulivy-
obadilisha maisha ya familia yake
na jamii katika ufugaji wa kisasa.

Akiwa mwenye shauku kue-
lezea mafanikio katika Jukwaa la
Mifumo ya Chakula Afrika (AGRF),
Joyce, anasema licha ya jamii yake
kuwa na mifugo mingi, bado wapo
katika umasikini, kwa sababu ha-
wafugi kwa tija, wanaiweka zizini
wakiamini kuwa na mifugo mingi
ni sifa na jambo la kujivunia.

Joyce, mtaalamu wa mifugo
katika ngazi ya cheti anasema,
jambo hilo amekuwa akiona
kasoro hiyo, akikiri alikwama ka-
tika maarifa ya mbadala wa ku-
chukuliwa, kubadilisha mtazamo
wa jamii yake, hata ikaingia katika
mabadiliko.

“Nilikuwa nikifika nyumbani
nakuta tuna mifugo mingi zaidi
ya 80, lakini bado tupo katika
hali ya umasikini, mazingira pia

yanaharibika. Ilikuwa inanisum-
bua sana akili, lakini sikujua kitu
gani nifanye ili kuleta mabadiliko.
Nilivyoona tangazo la kuomba ku-
pata mafunzo haya ya BBT, nika-
jisemea ‘Mkombozi huyu hapa’...”
anasimulia Joyce

Joyce anaingia katika kundi la
vijana takribani 240 nchini wal-
ionufaika na mafunzo ya mwaka
mmoja ya kunenepesha ngombe,
kaa, jongoo bahari na kilimo cha
zao la mwani kwa vitendo chini
ya mradi wa BBT - LIFE ili kufikia
maono ya Rais Dk. Samia.

Hadi sasa, Dira ya Taifa ya Maen-
deleo 2025, inaelekeza kutumia
programu mbalimbali, zikiwamo
za kilimo, mifugo na uvuvi, ili ku-
jenga uchumi wa viwanda kupitia
teknolojia na kuleta ushindani
sokoni.

Joyce katika mazungumzo yake
ambayo hakuchoka kila mara
kumshukuru Rais Dk. Samia,
kuwa na maono ya kuwapa fursa
hiyo vijana, kwamba imebadilisha
maisha ya familia yake.

Anasema katika mafunzo hayo
walifundishwa ufugaji wa bi-
ashara, kwa maana ya kufuga na
kuuza ili kupata mafanikio, jambo
analokiri awali hakulifahamu, kwa
kuwa ametoka katika jamiii yenye
tabia ya “mifugo mingi ni sifa na
heshima.”

Mama wa kijana huyo anafafan-
ua, walifundishwa namna ufugaji
usio na tija ni adui wa mazingira,
akiwa na ushuhuda wa kinacho-
tokea nyumbani kwao, ardhi iki-
athiriwa kwa kuwapo ngombe
wengi katika eneo dogo.

Kwa mujibu wa Joyce, mradi
huo- BBT, ulipompatia mafunzo
ya namna ya kunenepesha mifugo
kisasa, akayahamishia nyumbani
kwao, hata akaona mafanikio,
kwani ngombe wao wakanenepa
kufikia kilo 400, kutoka kilo 200
za awali, jambo liliongezea tham-
ani wakiwauza kwa bei inayofikia
Sh. 600,000 kutoka Sh. 300, 000.

“Nyumbani  kulikuwa  na
ng’ombe 80, mimi nikapewa 10 ku-

Inaendelea Uk. 13
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Na Zanura Mollel, LONGIDO

ARA zote, dawa za
kulevya inapozun-
gumziwa, daima in-

aanza na dhana ya
darasa endelevu katika maana yake.
“Ni kilevi ambacho mtumiaji akisha-
tumia, mfumo wa mwili na akili yake
hubadilika, mtumiaji huweza kud-
hoofika kimwili au kupata madhara
ya kiakili na baadhi huweza hata
kufa...”

Hiyo inachukua sura, huku She-
ria ya Kudhibiti na Kupambana na
Dawa za Kulevya ya Mwaka 2015 (na
mabadiliko ya 2017) inakataza ku-
tumia, kusafirisha na kusambazwa
dawa za kulevya,

Inadumu kuwa adha inayowaan-
gukia hata baadhi ya wanafunzi
bwenini katika shule za sekondari,
ikiwamo mifano ya kunyooshewa
mikono na Nipashe mkoani Aru-
sha, shule zimekuwa zikipata kashfa
wanafunzi kujihusisha na kutumia
dawa za kulevya, hususani bangi.

Uchunguzi wa Nipashe umebaini,
chanzo kikubwa ni kukosekana maz-
ingira rafiki ya wanafunzi kujisomea,
ikiwamo ukosefu wa uzio shuleni.

Kimsingi, uzio ni kizingiti kina-
chozuia kuingizwa dawa hizo ka-
tika mazingira yao na hasa bwenini,
wilayani Longido kukiangukiwa na
kashfa hizo.

Ni simulizi inayopata uthibitisho
kutoka uongozi wa kishule na kiseri-
kali, kunaibuka tabia ya wanafunzi
kuingia na bangi shuleni kupita njia
zisizo rasmi zinazokutana na miuun-
dombinu ya shule wanayosoma.

Imebainika, baadhi ya wanafunzi
wanaojihusisha na matumizi ya
dawa za kulevya na kuna wakati wa-
naonekana kutoripoti shuleni pindi
tu zinapofunguliwa, wakihofia uk-
aguzi kwa kishule kipindi hicho.

Ni aina ya tabia yenye ushuhuda
wanafunzi hao huzunguka maeneo
jirani na shule na kuna wakati wa-
naingia shuleni usiku kwa kupita
‘njia za panya’, lengo ni kupenya
wakiwa na bangi au vilevi vingine
vya siri, kama pombe.

Wanafunzi hao wanadaiwa waki-
ficha bangi kwenye maeneo jirani
na shule ambayo yamekuwa rafiki
kwao, kisha wanafuata kuzichukua
na wanatumia.

Aidha, simulizi zinadai wame-
fika mbali zaidi kuchimba mashimo
maeneo ya shule yenye vichaka ki-
dogo na kufukia, ili kuwapa urahisi
kufikia muda atakaohitaji kutumia.

Lingine ni hali kwamba, wanafi-
cha chini ya mawe katika mazingira
yamaeneo ya shule, wengine wame-
fika mbali wakisaidiwa kuhifadhi na
walinzi katika shule hizo.

Mwaka 2007, katika shule moja
ya sekondari ndani Longido (jina
tunalo), ambayo ni mchanganyiko
wasichana na wavulana, walifuku-
zwa wanafunzi saba kwa kosa la ku-
tumia bangi.

Mwaka 2021, pia katika shule ny-
ingine ya sekondari wilayani Lon-
gido (nayo jina tunalo), nayo ikaingia
katika historia wanafunzi kutumia
bangi, huku mwezi uliopita, usiku
wa kuamkia tarehe 25, wanafunzi 24
walikamatwa na walimu wao mwen-
do umbali wa saa kutoka bwenini,
wakitumia dawa hizo.

Mkuu wa shule hiyo (jina tunalo),
anasema katika kikao cha pamoja na
wazazi wao, wakatambulika wana-
toka katika maeneo maarufu kwa bi-
ashara, pia usambazaji bangi katika

AFYA

wilaya za Arumeru na Namanga.

UHALIFU UNAVYOFANYIKA

Inatajwa, siku wanayotumia dawa
hizo, ni kuanzia I[jumaa hadi Jumapi-
li, kutokana na kuwapo muda mrefu
wa mapumziko, wengine wanajiun-
ga na mafunzo ya ‘skauti’ ili wapate
nafasi ya kwenda mafunzoni porini,
kumbe wana azma mbadala.

Pia, shuleni wanatumia muda wa
kupumzika jioni, wanaenda kuvuta
bangi, huku utaratibu wa shule ny-
ingi nchini sasa zimeachana na
aina ya ukaguzi shuleni, maarufu
‘rollcall.

Kwanini dawa za kulevya? Im-
ebainika kutoka taarifa ya kikao
walikohojiwa wanafunzi hao katika
shule mojawapo, ni dai kwamba
inachangamsha akili zao, kuwawez-
esha kusoma muda mrefu, tofauti
na wenzao wasiotumia

Nipashe imebaini hoja nyingine
inatoka kwenye makundi wanayo-
kutana nayo hasa nyakati za likizo
wawapo majumbani, hasa pan-
apokosekana usimamizi mzuri
kwao, inawapa uhuru zaidi, pasipo
nguvu ya usimamizi, kukiwapo wa-
naothubutu katika hatua ya kuuza
bidhaa hizo.

Ofisa Ustawi wa Jamii Wilaya
ya Longido, Atuganile Chisunga
anafafanua “Mfano katika mpaka
wa Namanga, wanafunzi wengi
wa shule za msingi na sekondari,
wamekuwa wahanga wa matukio
haya, kutokana na hali ngumu ya
maisha.”

Anaendelea: “..wazazi kuwatele-
keza na wengine kulelewa na mzazi
mmoja, huku mzazi akizunguka
kutafuta kazi kwa Wasomali za ku-
fua na kufanya usafi, watoto wakitu-
mika kuuza bangi na mirungi.”

HALIILIVYO

Katika video iliyofikia Nipashe,
inaonyesha namna wanafunzi hao
wameeleza katika kikao cha nidha-
mu kwamba, bila ya kutumia dawa
hizo hawajihisi vizuri na wanapo-
tumia hupata hamasa zaidi, mara

nyingine wanalazimika kutafuta
maji ya kunywa iwawezeshwe kuwa
sawa, wenyewe huita ‘arosto.’

Mwingine akakieleza kikao cha
nidhamu kwamba anapokosa ku-
vuta bangi, analazimika kuhamia
mbadala wa sigara. Pia, anapokuwa,
nje ya shule akitumia bangi, kihisia
anapendelea kukaa pekee yake,
hapendi kuchangamana na watu.

Mmoja katika simulizi anasema,
bangi inampa ujasiri kupimana
nguvu na walimu wao, ila walifani-
kiwa kumdhibiti ipasavyo ikiwemo
matumizi ya bakora.

Majumuisho ya kuwahoji ‘wa-
vuta bangi’, wazazi wa wanafunzi
hao walishirikishwa kwa kuhitajika
kuwapokea makwao kwa wale wa
vidato vya pili na nne, wakitakiwa
kuja kipindi cha mitihani ya taifa pe-
kee, lakini wa kidato cha tatu wazazi
wakashauriwa kuwatafutia shule
nyingine.

Hata hivyo, taarifa kutoka kikaoni
zinaeleza wanafunzi wawili wa-
likimbia kwenye usafiri waliokuwa
wamepakiwa kwenda kukabidhiwa
kwa wazazi wao.

Ni kashfa inayodaiwa, wa-
nafunzi hao walikutwa wakitumia
dawawakamfanyia ukatili mwa-
nafunzi mmoja wao aliyewaona
akalazimshwa kuvuta bangi, ikiwa
sehemu ya kumdhibiti asitoe taarifa
kwa walimu.

KIONGOZI WA SHULE
Joseph Kulunju , Mwenyekiti wa

Aliyekuwa Ofisa Elimu ya Sekondari Wilaya ya Longido, Gerson Mtera, alipozungumza na wa-
nafunzi wa Shule ya Sekondari ya Ketumbeine, katika ziara yake shuleni hapo, Julai mwaka 2018.
PICHA: MTANDAO.
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Bodi ya Shule ya Sekondari (jina
tunalo), wilayani Longido, anakiri
kuwapo tatizo la matumizi ya bangi
kwa wanafunzi, huku akidai asilimia
kubwa ya wanafunzi wanaokutwa
na mkasa ni waliohamia kutoka
shule nyinginezo.

Anasema, huwa wanapokea wa-
nafunzi wahamiaji kutoka shule
nyinginezo, lakini hawajui historia
zao kama watumiaji wa dawa za
kulevya, wakijiunga na shule hiyo
ambayo katika bweni la wavulana,
ina wanafunzi 80.

“Juzi tumesomewa mapato na
matumizi, kiasi cha shilingi milioni
46 ni makusanyo ya watoto wali-
ohamia na imesaidia kujenga bweni
la wavulana,” anasema Kulunju.

Hata hivyo, anawalaumu baadhi
yao hatua inapochukuliwa dhidi ya
watoto wao, wanakimbilia kwenye
vyombo vya habari, badala ya kufi-
ka kupata taarifa sahihi na muhtasa-
ri wa vikao vyao.

Anafafanua haja ya kujengwa
uzio wa shule, mwenyekiti wa bodi
hiyo anasema kwa sasa kipaumbele,
ni kujenga mabweni, akifafanua:
“Hatuwezi kuanza ujenzi wa uzio
huku tukiendelea kukabiliwa na
changamoto ya  bweni..tunat-
egemea kupitia mahafali ya mwaka
huu, kuwashirikisha wazazi juu ya
umuhimu wa uzio.”

SAUTI ZA KISERIKALI
Mbunge wa Longido ambaye pia
ni Naibu Waziri, Dk. Steven Kiruswa,

Ukosefu wa uzio shuleni ulivyo
mwanya bangi kuvutwa bwenini

anatoa ombi kwa Mamlaka ya Ku-
dhibiti na Kupambana na Dawa

 m Kulevya(DCEA), kuweka utara-

tibu wa kutoa elimu kwenye shule
nchini itakayoambatana na sinema
zenye kuonyesha athari ya dawa
hizo, kwa lengo la kujenga hofu kwa
wanafunzi kutumia.

Mwanasheria kutoka ofisi ya

DCEA, Mseley Mfinanga, anafafan-

ua kwamba anayethibitika kisheria

: kutumia au kujihusisha na uhalifu

huo, huwa wanaadhibiwa kupitia
Sheria ya Mtoto.

Atunganile Chisunga, Ofisa Usta-
wi Jamii wilayani Longido, anasema
kupitia Sheria ya Mtoto ya Mwaka
2009, inamlinda sana mtoto apa-
tiwe elimu na kujiondoa kwenye

| matumizi ya dawa za kulevya.

Anasema matumizi ya bangi kwa
wanafunzi katika shule za wilayani
humo hajawahi kushirikishwa ki-
ofisi, zaidi alishirikishwa matukio ya
mimba pekee.

Pia, anazitaka mamlaka husika
kuendelea kufuatilia zaidi kesi zi-
nazoonekana kuripotiwa kwenye
vyombo vya habari kuhusu dawa za
kulevya na watoto.

“Watoto wengi ni waliohamia wa-
najihusisha na matumizi ya dawa
hizo na hii inachangiwa na malezi
na makuzi ya mtoto, wazazi ha-
wana ushirikiano na walimu katika
malezi.

“Baadhi ya sera nazo zimeoneka-
na kuwapa ujasiri wanafunzi wakati
mwingine kutaka kupigana na wal-
imu,” anatamka Chisunga.

Mwenyekiti wa Halmashauri ya
Wilaya ya Longido Simon Oitesoi,
anasema Idara ya elimu Sekond-
ari haijawahi kuwasilisha taarifa
ya matukio ya matumizi ya dawa
za kulevya shuleni, huku akidai
matukio hayo hufanywa kwa siri
na kutolewa maamuzi na bodi ya
shule. Anamuagiza Ofisa Elimu kui-
weka kwenye taarifa kwenye vikao
vya halmashauri.

Ofisa Elimu Sekondari Hal-
mashauri Longido, Gilbert Sombe,
anaahidi kulifuatilia, hata kubaini
undani wa madai ya mikasa hiyo ya
wanafunzi kutumia bangi shuleni.

Kamishna wa Tiba na Kinga
(DCEA), Dk. Peter Mfisi, anakiri ku-
wapo matumizi ya dawa za kulevya
kwa wanafunzi hapa nchini na
mamlaka hiyo imeanzisha vilabu
vya kukabili matumizi ya dawa za
kulevya (Anti_Drug Club) shuleni,
kutoa elimu sahihi kwa vijana mas-
omoni.

Aidha, Dk. Mfisi anasema wana-
tarajia kuanza kupima sampuli za
mkojo kwa wanafunzi nchini, ikiwa
sehemu ya kujiridhisha na nyendo
zao dhidi ya dawa hizo, akitoa rai
wanafunzi kutojihusisha na dawa
hizo.

Kuhusu hatia za kisheria, ana-
tamka: “ Tutawafunga wangapi?
Kikubwa ni kutoa elimu kwa jamii,
pia kumfukuza shule mwanafunzi
au kumpatia uhamisho bado tatizo
litakuwa halijatatulika, kule anako-
hamia anakwenda kuongeza tatizo,
kwa kuwafundisha wengine ambao
walikua hawajui jambo hilo...”
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AFYA

Kliniki yaweka kambi ya kibingwa bure
siku tatu, kurejeshea jamii shukurani

Na Halfani Chusi

I kujali wagonjwa wake,
pia kuunga mkono juhu-
di za serikali kwenye
sekta ya afya, kliniki ya
Kibingwa One Health Polyclinic
iliyoko Kivule, Dar es Salaam,
mwaka huu, kama ilivyo kila mwa-
ka imeandaa kambi ya afya, huku
umma wa wateja wake ukinufaika.

Ni kambi inayoitamka kuwa se-
hemu ya huduma kwa jamii ikitoa
tiba bure au kwa punguzo maalu-
mu kwa baadhi ya matibabu.

Mwaka jana kliniki hiyo iliweka
kambi ya tiba kwa siku tatu mfu-
lulizo, kuanzia Tarehe 28 hadi 30
Januari, iliyoongozwa na kaulim-
biu ‘fahamu afya yako’ ikilengea
kuhimiza umuhimu wa kupima na
kulinda afya.

Hiyo ni baada ya wao kubaini
watu wanaweza kuishi na maradhi
au kuwa na dalili hatarishi pasipo
kujua na kushindwa kujikinga au
kupata tiba kwa wakati.

Daktari Mfawidhi wa Kituo
hicho Abel Nandonde, akizun-
gumza kwa niaba ya Mkurugenzi
Mwendeshaji wa kituo, anasema
lengo lao jingine lilikuwa ugun-
duzi wa magonjwa kwa wakati na
kufuata mtindo bora wa maisha.

Anasema, kituo hicho kililenga
kuwafikia wanajamii sita katika
kambi hiyo, wakiwamo wanawake,
wanaume, watoto na wazee. Kituo
kwa mwaka huo, kilitekeleza azma
hiyo kwa kushirikiana na wadau
muhimu, anaowataja Ofisi ya
Mganga Mkuu Jiji la Dar es Salaam,
Mamlaka za serikali za mitaa kata
za Kivule, Kitunda, Msongola na
vituo vya afya jirani.

Anasema huduma za tiba na
upimaji zilifanywa kwa ushiriki-
ano na baadhi ya taasisi za serikali,
akioongeza, ili kuweka tija na jam-
bo lao kuwa la kipeke zaidi, kituo
kilitenga ratiba mahususi ya ufun-
guzi rasmi ulioshirikisha viongozi
mbalimbali pamoja na wananchi.

Anasema, baada ya tukio la
ufunguzi, huduma kwa wagonjwa
zilifanyika kwa siku tatu mfululizo
na miongoni mwa huduma zilizo-
tolewa siku hiyo ni pamoja na ku-
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Baadhi ya wauguzi, wa Kliniki ya One Health Poly Clinic wakimsadia mgonjwa aliyefika kwenye kambi ya mat-

ibabu bure. PICHA: HALFANI CHUSI

waona madaktari bingwa bure.

Pia, ikahusu kupatikana elimu
ya Afya (juu ya kinga ya magonjwa,
lishe, na usafi wa mazingira upi-
maji vipimo vya awali uzito, urefu
na shinikizo la damu.

Huduma zingine zinatajwa ni
upimaji wa awali wa kisukari, tezi
dume, vilevile upimaji wa Virusi
vya Ukimwi (VVU), utoaji wa chan-
jo ya korona, pamoja na vipimo
vya mionzi ya sauti.

MATOKEO YA KAMBI

Daktari Mfawidhi Nandonde,
anasema baada ya kambi hiyo,
jumla ya wateja 515 walijiorod-
hesha kituoni kwao sawa na asil-
imia 86 ya lengo lao na kati yao,

wateja 348 walifanyiwa vipimo
vya uchunguzi wa afya ya awali,
baadhi waligundulika kuwa na vi-
hatarishi vya afya kama vile uzito
uliozidi.

Anaongeza, pia  waliweza
kubaini changamoto kama vile
shinikizo la juu la damu (high
blood pressure) na upimaji dalili
za awali za magonjwa yasiyoam-
bukizwa, hali inayosaidia kuo-
nyesha viashiria vya magonjwa
ya kuambukiza, yaliyopo katika
hatua za awali.

Kuhusu maradhi ya saratani,
akasema upimaji wa saratani ya ki-
zazi na matiti, ulifanywa kwa kush-
irikiana na wataalamu toka Taasisi
ya Saratani ya Ocean Road.

Aliongeza, kuwa matokeo hayo
yanaonyesha umuhimu wa ku-
fanya upimaji wa afya kwa wakati,
ili kuweza kugundua uwepo wa
viashiria au magonjwa halisi na
kupatiwa tiba mapema.

“Hivyo, kambi hii kupitia hu-
duma bure na punguzo kubwa ya
bei kwenye dawa na vipimo ilitoa
fursa ya wananchi wengi kufaidika
na huduma za vipimo vya mionzi,
ambavyo pia vilisaidia wananchi
kubaini baadhi ya changamoto
ambazo zilihitaji vipimo hivyo
kubainika.

‘Vipimo vya ‘ultrasound’ vili-
wezesha kubaini magonjwa ya
washiriki, jambo ambalo lime-
kuwa lenye manufaa sana kwao,”

anaeleza.

Anataja kwa siku hiyo, sampuli 221
zilichukuliwa kwa ajili ya vipimo vya
maabara, na kutoa majibu mbalimbali.
Vipimo vya maabara vilisaidia kubaini
magonjwa ya mifumo mbalimbali ya
mwili, ikiwamo njia ya mkojo na masu-
ala ya uzazi.

Anaendelea na ufafanuzi kuwa sehe-
mu kubwa ya wateja waliofika walifani-
kiwa kuonana na madaktari bingwa wa
magonjwa ya ndani na magonjwa ya ki-
namama waliokuwapo, pamoja na timu
ya madaktari wengine.

Tabibu huyo mfawidhi, anataja siku
hiyo kituo kilitoa dawa bila ya malipo
kwa baadhi ya wagonjwa waliokuwa na
uhitaji mkubwa wakati wa kambi hiyo.

Huduma nyingine zilizotolewa, ni
pamoja na huduma ya mashine za kupi-
mia afya ukiwa nyumbani kwa ajili ya
ufuatiliaji, zinazomuwezesha mgonjwa
na mteja kutambua dalili za kudorora
kwa afya, hata akaweza kuwasiliana na
daktari kwa wakati.

Wateja pia, walipata fursa ya kupata
baadhi ya huduma, kwa kulipia na kutoa
maoni yao juu ya uboreshaji wa hudu-
ma za kituo.

“Matokeo haya ni mafanikio makub-
wa kwetu mwaka huu, pia tuna mpango
wa kufanya hilo pamoja na washirika
wetu, Uongozi wa One Health Polyclini
na kampuni mama ya One Health Ser-
vices. Tunaahidi kuendeleza utamaduni
huu wa kutoa huduma kwa jamii, pamo-
ja na kudumisha ushirikiano wetu na
wadau,” anatamka. Anasema ni matara-
jio yao kupitia kambi hizo, wataendelea
kuigusa jamii na kufanya maboresho ili
iweze kuleta tija.

“Pamoja na kuwashukuru wadau am-
bao ni washirika wa kituo ikiwamo Hal-
mashauri ya Jiji la Ilala (Dar es Salaa,),
uongozi wa Kata ya Kivule na kata jirani,
Serikali ya Mtaa wa Kerezange na mitaa
inayozunguka kituo hicho”.

“Tunawashukuru wadau binafsi, ziki-
wamo kampuni za dawa, vituo vya ku-
toa huduma za afya vya jirani na taasisi
za serikali zinazoshiriki nasi kuwafikia
wananchi wa Kivule na kwingineko”.

“Kwa namna ya pekee kituo Kki-
naishukuru Serikali ya Awamu ya Sita
chini ya Rais Samia Suluhu Hassan, kupi-
tia Wizara ya Afya kwa kuendelea kutoa
fursa kwa sekta binafsi kushiriki kuwa-
hudumia wananchi” alisema.
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toka kwenye mradi, nikawafundi-
sha kunenepesha na kuuza. Hela
tuliyopata, tukaongeza ngombe
na sasa wapo 100. Kweli naona ma-
badiliko makubwa, kwani nyum-
bani kuna maendeleo, hapa pesa
tunaiona na baba anawaza kujenga
nyumba ya matofali kupitia mauzo,
jambo ambalo halikuwapo hapo
awali” anatoa ushuhuda Joyce.

Anasema, licha ya kwamba
mafunzo anayopata hayajamal-
izika, wapo mwezi wa 10, tayari
anaona mafanikio makubwa na
malengo yake ni kubadilisha jamii
yake iwe yenye kunufaika.

Mfugaji mwingine, Morianga

Kasokwa (30), mkazi wa Lenguse-
ro, Wilaya ya Kilindi, mkoani Tanga
anasema elimu hiyo ya ufugaji wa
kisasa au BBT, imemsaidia kubadili-
sha fikra ya familia na majirani
zake, kutoka kufuga kwa ufahari
hadi kibiashara.

Anasema ufugaji wa kifahari una
madhara mengi kwa jamii yake, iki-
wamo msongo wa mawazo kwa wa-
miliki, kwa sababu mifugo ni mingi
inakutana na ugumu wa kuipatia
malisho, hivyo waliumiza vichwa
kupata malisho, huku kuna mab-
adiliko ya tabianchi.

“Hapo mwanzo baba yangu ali-
kuwa ni mtu mwenye mawazo na

hasira kila mara, muda wote ali-
kuwa akilalamika ni wapi atapata
malisho kwa n'gombe zaidi ya 100
aliokuwa nao, pia maisha yetu yali-
kuwa duni”

Anasema, baada ya mafunzo al-
imuweka mzazi wake chini na kum-
welimisha kuwa anafuga kizamani,
ufugaji usio na tija hivyo wakaanza
kuuza ng'ombe na sasa wanafikiria
ni biashara gani nyingine wafanye
kupitia mauzo hayo.

Anasema kupitia programu hiyo
wamefundishwa ujasiriamali na
kuunganishwa na benki zinazo-
toa mikopo kwa wafugaji ikiwamo
CRDB na sasa moja kati sababu zi-

lizompeleka katika mkutano huo ni
kuzungumza na maofisa wa benki
hiyo kuona namna gani watawapa
mkopo jamii yake ili kuboresha
shughuli zao za ufugaji walifikie
soko la dunia.

“Hapa unavyoniona nimekuja na
maandiko yangu ya kibiashara kwa
ajili ya kuyawasilisha kwa maofisa
mikopo nione, na kuna benki kama
TIB na African Development Bank
tayari zimeonyesha nia, elimu ya
kuandika maandiko ya mikopo ni-
mepata kupitia programu ya BBT,
kitu ambacho sikuwa nacho hapo
awali, mawazo yangu yamefunguka
sana kupitia programu hii na nina-

taka jamii yangu inufaike, ” anasim-
ulia kwa kujiamini.

WADAU WAKUU

Akizungumzia mradi huo mku-
tanoni, Waziri wa Mifugo na Uvuvi,
Ulega, anasema mwaka huu seri-
kali imetoa shilingi bilioni 20.3 za
utekelezaji mradi huo, kuongeza
ushiriki wa vijana na wanawake ka-
tika sekta hiyo.

Mkurugenzi Mkazi wa Miradi
wa Shirika la Heifer International,
Mark, Tsoxo, anasema walishiriki-
ana na serikali kuuandaa mradi
huo ili ulete matokeo mazuri zaidi
kwa vijana na wanawake.
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Serikali Yafanya kazi Saa 24 jijini Mwanza Kuongeza Majisafi kwa Wananchi

Na mwandishi wetu.

Majisafi kwa Wananchi

Kazi ya huduma ya maji kwa jamii ni baraka. Maji
kwa hali yoyote ile hayana mmbadala wake. Kutokana
na ukweli huu, Serikali nayo imeipa kipaumbele
huduma ya maji kwa jamii ya Watanzania, waishio mijini
na vijijini.

Ni saa 24 Serikali inaendelea kufanya kazi, usiku na
mchana katika kuhakikisha huduma ya majisafi Jijini
Mwanza na viunga vyake inaimarika zaidi na kuondosha
mgao wa maji kwa wananchi. Mwanza ni jiji kubwa
katika ukanda wa Afrika Mashariki kuendana na idadi ya
watu na shughuli za kijamii ikiwamo viwanda, kilimo,
biashara na idadi ya watu wanaoingia na kutoka kwa
kazi mbalimbali za maendeleo.

Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Jijini
Mwanza (MWAUWASA) inahudumia jiji hili katika
kusambaza huduma ya majisafi na salama kwa
wananchi.

Hivi sasa jiji la Mwanza linahudumiwa na dakio la
maji la Capripoint ambalo kwa mujibu wa takwimu lina
uwezo wa kuzalisha lita za maji milioni 90 kwa siku, ila
ukweli wa mambo kitaalamu kuendana na idadi ya watu
na mahitaji ya huduma ya maji takwimu zinaonyesha
kuwa mahitaji halisi ya maji ni zaidi ya lita milioni 160.
Sensa ya mwaka 2022 inaonyesha jiji hili lina wakazi
wapatao zaidi ya milioni 3.7.

Serikali imewasikia wananchi kuhusu maji, na
Wizara ya Maji inafanyia kazi jambo hili ili kuleta utulivu
kwa wananchi na kuwawezesha kutumia muda mwingi
zaidi katika kufanikisha kazi za maendeleo na kuonge-
za thamani ya bidhaa mbalimbali kwa kutumia maji.

Hatua zinazochukuliwa katika kuleta utulivu hivi
sasa ni pamoja na upanuzi wa dakio la maji la
Capripoint. Kazi ya usanifu imefanyika na hatua
mbalimbali zinaendelea kuchukuliwa katika kuhakiki-
sha dakio hilo la Capripoint linakuwa na uwezo wa
kuzalisha lita milioni 100 za maji kwa siku, hivyo
kuongeza lita milioni 10 dhidi ya lita milioni 90 za sasa.

Mengine yanayofanyika ni ujenzi wa dakio jipya
kabisa la Butimba na dakio jingine jipya la Igombe.

Kuhusu mradi wa dakio la Igombe Serikali inaende-
lea kujadiliana na Washirika wa Maendeleo ili kuweza
kujenga dakio jipya hilo ambalo litazalisha lita milioni
200 kwa siku.

Mradi wa dakio la Butimba na kituo cha tiba ya maji
uliopo wilaya ya Nyamagana umeshika kasi na muda sio
mrefu kiu ya wananchi itatulizwa vya kutosha.
Itakumbukwa kuwa mradi huu ulikaguliwa na kuweke-
wa jiwe la msingi na Makamu wa Rais wa Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania Mhe. Dkt. Philip Mpango tarehe
14 Septemba, 2022. Mkanadarasi anayefanya kazi hii ni
kampuni ya Sogea Satom, na thamani ya mradi ni zaidi
ya shilingi bilioni 69, fedha ambayo imeshatolewa na
Serikali.

Mradi huu utakaoleta mapinduzi makubwa katika
Sekta ya Maji hususan katika jiji laMwanza unafanikish-
wa kwa awamu mbili. Kwa kuzingatia hili, awamu ya
kwanza ya ujenzi inayoendelea hivi sasa kwa nguvu
kubwa ya Serikali ya Awamu ya Sita, ambapo Mhe.
Samia Suluhu Hassan Rais wa Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania amenuia "Kumtua mama ndoo ya maji
kichwani” inaenda kuzalisha lita milioni 48 na awamu
iliyobaki itazalisha lita milioni 112, hivyo kufanya
uzalishaji wa jumla ya lita milioni 160.

Kazi hii inasimamiwa kwa karibu na Serikali kupitia
viongozi na wataalamu wake ambapo hadi muda huu
utekelezaji wake umefika asilimia 94 ya ujenzi, na
ukikamilika utanufaisha wakazi wa Mwanza wapatao
zaidi ya laki nne na nusu.

Mradi utanufaisha wakazi wa maeneo ya Nyegezi,
Mkolani, Buhongwa, Nyamazobe, Nyahingi, Buganda,
Luchelele, Lwanhima, Sahwa, Fumagila, Kishiri na
Igoma na kwa Misungwi ni Usagara, Nyashishi na Fella
wakati kwa upande wa Magu ni Kisesa, Bujora na
Isangijo. Wakazi wa maeneo haya wanatakiwa
kujipanga kupata majisafi, salama na yenye kutoshele-
za kwa saa 24. Suala la mgao linaenda kuwa historia
katika maeneo haya.

Mkuu wa Wilaya ya Nyamagana, Mhe. Amina
Makilagi akifanya ukaguzi wa mradi hii hivi karibuni
amefurahishwa na kasi ya utekelezaji wake.

“Tunawashukuru na kuwapongeza MWAUWASA

Kazi ya ujenzi wa Dakio la Butimba na Kituo cha Kutibu Maji ikiendela katika jiji la Mwanza ambapo ujenzi wake umefikia hatua ya zaidi ya asilimia 90, hivyo kuleta tumaini
la kukamilika na kuanza kuhudumia wananchi. Picha mashine ikitumika katika kazi ya kuunganisha bomba kubwa litakalotumika kuvuta maji kutoka maji ziwani.

kwa utendaji wao wa kazi nzuri, kwa kipindi kifupi
tumeona mabadiliko makubwa katika utekelezaji. Kwa
kasi hii tunapata matumaini kwamba utekelezaji
utakamilika ndani ya muda na huduma itapatikana
kama ilivyokusudiwa," Mhe. Amina amesema baada ya
kujionea hali halisi ya mradi.

Naye Kaimu Mkurugenzi Mtendaji wa MWAUWASA,
Bi. Neli Msuya katika mahojiano maalumu amesema
hatua iliyofikiwa katika utekelezaji wa mradi ni ujenzi
wa hatua za mwishoni.

"Hadi sasa kasi ya utekelezaji ni ya kuridhisha, sasa
tunafanya kazi usiku na mchana ili kuhakikisha
tunakamilisha kila hatua na tutafanya majaribio tarehe
15 Septemba, 2023 kama ilivyopangwa bila kukosa," Bi.
Neli ameainisha.

Mradi wa Maji Butimba unatekelezwa kwa ushirikia-
no kati ya Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania, Benki ya Uwekezaji ya Ulaya na Shirika la
Maendeleo la Ufaransa kwa gharama ya shilingi bilioni
69.

Kukamilika kwa mradi kutaboresha na kuwezesha
upatikanaji huduma ya majisafi kwa wakazi wapatao
450,000 waishio maeneo ya pembezoni.

Ni wazi kuwa upungufu wa huduma hii muhimu ya
maji inawagusa wananchi moja kwa moja, au kazi za
kila siku wanazojihusisha nazo. Hilo ndilo limeisukuma
Serikali kufanya kazi kwa saa 24 ili kuondosha uhaba
huu katika baadhi ya maeneo, Pamoja na kwamba
mgao wa maji unapunguza kiu ya wananchi. Hali ya
huduma yam aji kwa wananchi inatofautiano kutoka
eneo moja hadi jingine, hivyo hali hazilingani.

Asha Albinus wa Kishiri mkoani Mwanza anasema
kuwa upatikanaji wa maji mwanzo ulikuwa wa shaka, ila
kwasasa mgao umepunguza kiasi, mathitaji ya
nyumbani yanapatikana kwa kiasi.

"Kwa sasa hivi ile shida kalis ana imepungua
kidogo, ila kazi zaidi ifanyike maji yawepo kwa saa zote,
tunahitaji maji, nawapongeza MWAUWASA kwa kujua
hali zetu na mahitaji ya maji, watupe taarifa mapema
pale kazi ya kusukuma maji inapokuwa na hitilafu ili
tujiandae. Zaidi ya haya napongeza uongozi wa Awamu
ya sita chini ya Mhe. Samia Suluhu Hassan, Rais wetu
kwa kubaini upungufu na tunaona mashine zikifanya
kazi tupate maji" Bi. Edina Sendumba ambaye anaishi
mtaa wa Mhandu jijini Mwanza anasema na kuongeza
kuwa kama mama bila kuwa na maji kwa matumizi ya
familia hawezi kuona kuwa amekamilisha majukumu
yake nyumbani.

Mleshi Abdallah mkazi wa kata ya Kisesa anasema
upungufu wa maji unawafanya akina mama kutembea

mwendo kutafuta huduma hiyo, hivyo kusababisha
adha kwa watoto, hasa kutoa huduma kwao kwani
wanatakiwa kuwa na mama zao kwa muda mwingi.

Naye Salome Mango wa Igoma anasema kuwa
kinachotakiwa ni uwepo wa maji muda wote ili kuondoa
mawazo ya kutafuta maji au kuuziwa maji yasiyokuwa
na uhakika wa ubora wake. Anatoa mwito kwa mamlaka

Mhe. Jumaa Aweso (Mb) hivi karibuni akiongea na
Kamati ya Kuduma ya Bunge ya Maji na Mazingira
amesema rasilimali za maji ni muhimu kwa maisha ya
binadamu, ustawi wa jamii, maendeleo ya kiuchumi na
uendelevu wa mazingira. Amesema maji ni msingi wa
maendeleo na yanahusiana na sekta nyingine ambazo
ni pamoja na nishati, viwanda, kilimo, uvuvi, mifugo,
madini, maliasili na utalii. Hivyo maji ni chachu na
muhimu kwa kila jambo a maendeleo.

“Tunafanya kazi kama timu katika kutoa majibu
kuhusu huduma ya maji, kuanzia wataalamu wafanya-
kazi katika Sekta ya Maji na sisi viongozi" Mhe. Aweso
anasema na kuongeza changamoto ya wananchi
hatutaki kuizoea, tupo ili kuwapa wananchi suluhu, na
tunafanya kazi usiku na mchana.

Ameongeza kuwa Chuo cha Maji kilichoanzishwa
mwaka 1974 kinatumika kuongeza nguvu kazi inayotu-
mika katika Sekta ya Maji, nguvu kazi yenye ujuzi,
weledi na umahiri katika Sekta ya Maji ili kuleta
suluhisho katika huduma ya maji kwa Watanzania.

Mhe. Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania akihutubia Bunge mwezi Aprili
2021 alisema "katika miaka hii mitano, tutaweka mkazo
mkubwa katika kuimarisha usimamizi kwenye
utekelezaji wa miradi ya maji. Lengo letu ni kufikia
azma ya kufikisha maji kwa wananchi kwa asilimia 85
mijini na asilimia 85 vijiji ifikapo mwaka 2025".

Mkuu wa Mkoa wa Mwanza Mhe. Amos Makala
akiongea hivi karibuni kuhusu mradi huu ametaka
mkandarasi awajibike katika kuwapatia wananchi
huduma ya maji, na asiwe na sababu kwani suala la
fedha Serikali imempatia ili afanye kazi kwa haraka.

Kwa muktadha huu, lengo la Serikali ni kuhakikisha
huduma ya maji kwa wananchi, mijini na vijijini
inaimarika. Kazi za miradi mipya na uboreshaji wa
maji kwa wakazi na shughuli mbalimbali wanazofanya
ili kujiletea maendeleo na maendeleo ya nchi kwa
ujumla.

Wataalamu wa masuala ya maji katika maandiko
mbalimbali wanasisitiza utunzaji na uendelezaji wa
vyanzo vya maji ni muhimu sana ili miradi ya maji
inayojengwa na Serikali kwa kutumia fedha nyingi iwe

endelevu. Moja ya katazo ni kukoma kwa shughuli za
kibinadamu katika vyanzo vya maji ili rasilimali hii
muhimu isipotee na kupoteza utulivi kwa jamii yetu na
majirani pia. Wananchi ndio walinzi wakuu wa vyanzo
vya maji na ushirikishwaji wao katika ulinzi ni jambo la
msingi.

Tafiti iliyofanywa na Mahendra, A (2021) pamoja na
wenzie kuhusu Maji na Mabadiliko Mijini; Changamoto
za Afrika anasema kuwa miji katika bara la Afrika
inapata changamoto ya huduma ya maji kwa sababu
anuai ikiwamo mabadiliko ya tabianchi, kukua kwa miji
na idadi ya watu hivyo kutishia uchumi, maisha na afya
ya wakazi wake.

Kutibu haya, Mahendra katika utafiti huo anasema
kuwa ili kuepuka matokeo hasi, vyanzo vya maji lazima
vitunzwe ili kuhimili majanga ya asili. Pia, kuimarisha
uwekezaji katika eneo la maji. Pamoja na mengine,
kuhusisha taasisi mbalimbali za ubunifu na kuongeza
ushirikishwaji wa wadau katika kulinda rasilimali za
maji.

Hivyo, moja ya hatua ya msingi ni kuhifadhi na
kuendeleza vyanzo vya maji, kuwa ni jukumu la kila
mwananchi. Uharibidu wa vyanzo vya maji matokeo
yake ni mabaya, shughuli za kilimo katika vyanzo vya
maji hazifai, ni kuamini kuwa “Jibini haiwezi kuyeyuka
ikiwa mdomoni’, jambo ambalo sio kweli. Kila mwanan-
chi awajibike kwa kuwa mlinzi katika jambo Hhili
muhimu.

Afrika imetia saini mikataba kadhaa ya kimataifa
kama vile wa Kyoto na makubaliano ya Paris ya 2015
kuhusu Mabadiliko ya Tabianchi. Makubaliano haya ya
kimataifa yanalenga kupambana na kurudisha nyuma
athari za mabadiliko ya tabianchi.

Athari kubwa katika hili zilionekana wakati kimbun-
ga Idai kilipozikumba nchi za kusini mwa Afrika za
Msumbiji, Zimbabwe na Malawi. Ni Kumbukumbu
isyivutia kuwa Afrika inabaki kuwa bara lililoko hatarini
kwa kadri suala la kukabiliana na mabadiliko ya
tabianchi linavyohusika.

Utafiti wa Asasi ya Afrobarometer (2019) umeonye-
sha kuwa mazingira ya kilimo yanazidi kuwa mabaya
kutokana na mvua zisizotabirika, ubora wa maisha
kupungua na maarifa kidogo au kutokuwepo kabisaa
kwa ufahamu kuhusu madhara ya mabaliko ya
tabianchi.

Ni jambo la msingi wananchi kuwa walinzi katika
kulinda na kuhifadhi rasilimali za maji ili kuepuka
majanga ambayo yanakuwa nje ya uwezo. Haya ni
maarifa ambayo yapo wazi, jamii ishirikishwe kupata
maarifa zaidi kuepuka uharibifu wa vyanzo vya maji.
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— Walimu Hlsabatl Wa

RC azionya

halmashauri
zinazotumia
mashine feki

Na Thobias Mwanakatwe,
SINGIDA

MKUU wa Mkoa wa Singida, Peter Se- :
rukamba, ameziagiza halmashauri kui- :
marisha ukusanyaji wa mapato na kuon- :
ya watakaobainika kutumia mashine za :
kukusanya fedha (POS) feki watachuku- :

liwa hatua kali za kisheria.

Serukamba alitoa maagizo hayo jana

kwenye kikao kazi cha wakurugenzi,
wakuu wa wilaya, wenyeviti wa hal-

mashauri na wataalam mbalimbali kili- :

chofanyika mjini hapa.

Alisema kumekuwa na tatizo la uku- :
sanyaji wa mapato na matumizi ya POS :
feki na hivyo kuukosesha mkoa kupata :

mapato stahiki.

“Naomba vyombo vya dola ikiwamo :
na Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na
Rushwa (TAKUKURU) kusaidia kufanya :
uchunguzi kwenye mageti ya ukaguzi wa :

mazao yanayosafirishwa,” alisema.

Serukamba alisema Mkoa wa Singida
unaweza ukawa kinara wa ukusanyajiwa :
mapato, uhifadhi wa mazingira na usi- :
mamizi wa miradi iwapo watendaji wata- :
fanya kazi kwa kujituma na kushirikiana :
badala ya kuyaachia baadhi ya makundi

kufanya kazi hizo.

“Tukifanya kazi vizuri katika uhifadhi :
wa mazingira, ukusanyaji mapato, uka- :
milishaji wa miradi kwa wakati na kuwa
timu moja, siku moja tutakuwa namba :

moja kitaifa,” alisema Serukamba.
Katibu Tawala Mkoa wa Singida,

Dk.Fatuma Mganga akizungumza kwe-
nye kikao hicho aliwaomba wakurugenzi :

pindi wanapopokea fedha za miradi kab-

la ya kuanza kutekeleza watoke ofisini :
na kwenda kujua bei za vifaa badala ya
kuwaachia watu wa manunuzi pekee :
ambao wamekuwa na tatizo la kuweka :

bei ya juu.

“Miradi mingi imekuwa haikamiliki :
kutokana na fedha zilizotolewa na seri- :
kali kumalizika kabla haijaisha na hiyo :
inasabisha kununua vifaa kwa bei kubwa :
lakini wakurugenzi wakitoka na timu yao :
watawakuta wauzaji wa vifaa hivyo kwa

bei ya chini,” alisema.

Akitolea mfano alisema alipokuwa :
Mkurugenzi wa Halmashauri wakati :
wanataka kutengeneza milango wali-
waomba watu wa manunuzi wawape bei :
yao na wakasema ni Sh.milioni 72 lakini :
walipotoka kutafuta bei kwa watu wen- :
gine kulikuwa na kati ya Sh.milioni 48 :
hadi Sh. milioni 50 na waliamua kuitoa :

kazi kwa mwenye bei ya chini.

Dk. Mganga aliwaomba wakurugenzi :
hao kujenga tabia ya kwenda kujifunza :
kwa wenzao ambao wanatakiwa kuka- :
milisha miradi ya maendeleo kwa wakati :
na kwa fedha zilezile walizopokea kama :

Wwao.
Alisema: “Utakuta serikali
fedha kiwango sawa lakini katika ukamil-

ishaji wa miradi kwa fedha hizo hizo hal- :
mashauri zingine zinakamilisha miradi :
iwe ya ujenzi wa shule au kituo cha afya
na halmashauri nyingine utakuta ujenzi :

wake upo hatua ya msingi”.

imetoa :

Na Elisante John, IRAMBA

ERIKALI imeanza kuwa-

jengea uwezo viongozi

wa elimu na walimu wa

somo la Hisabati wilay-

ani Iramba mkoani Singida ku-

tokana na wilaya hiyo kufanya

vibaya kwenye mtihani wa ku-

maliza elimu ya msingi mwaka
2022.

Hatua hiyo imetokana na ma-

tokeo ya mtihani huo kuonye-

sha kiwango cha ufaulu somo

la hisabati kipo chini ya asilimia
34, ikiwa ni cha chini zaidi, ku-
liko halmashauri zingine sita za
Mkoa wa Singida.

Mratibu Msaidizi, Programu
ya Shule Bora kutoka Taasisi ya
Elimu nchini (TET), Mwesiga Ka-
bigumila, alisema mafunzo hayo
yanahusisha walimu wa shule
za msingi 50 wa somo la hisa-
bati, waratibu kata 10, walimu
wakuu 20 na viongozi wa ngazi
mbalimbali wa wilaya hiyo.

Alibainisha kuwa mafunzo

hayo yana lengo la kuboresha
mbinu za ufundishaji na ujifun-
zaji ili kuondoa vikwazo vya
walimu wanaofundisha somo
hilo. Hivyo, aliwataka walimu
hao kuyaelewa mazingira ya wa-
nafunzi wanaowafundisha sam-
bamba na kutengeneza zana
zinazotoka kwenye maeneo yao
halisi, kwa ajili ya kuboresha na
kusaidia ufundishaji na ujifun-
zaji kwa somo la hisabati.

Naye, Kaimu Ofisa Elimu wa
Mkoa wa Singida, Sarah Mkum-

jengewa uwezo kuongeza ufaulu

bo, alitumia fursa hiyo kuwataka
washiriki wazingatie mafunzo
hayo, ili mbinu wanazopewa
zilete tija katika somo hilo kwa
kuongeza ufaulu.

Mkumbo alifafanua kuwa
pamoja na kazi nzuri inay-
ofanywa na uthibiti ubora ka-
tika kutekeleza majukumu ya
kuwasimamia walimu, lakini
mafunzo hayo yatawajengea
uwezo na kuwaongezea maarifa
zaidi, kwa ajili ya ufundishaji
wao darasani.

Waziri Mkuu,
Kassim
Majaliwa ak-
isalimiana na
Naibu Wa-
ziri, Ofisi ya
Rais Tawala
za Mikoa

na Seri-

kali za Mitaa
(TAMISEMI),
Dk. Festo
Dugange,
walipoku-
tana Bungeni
jana. PICHA:
IBRAHIM
JOSEPH

Bado Watanzania 9,052,174 kupata vitambulisho vya taifa

Na Augusta Njoji, DODOMA

BUNGE limeelezwa kuwa hadi
kufikia Julai 31 mwaka huu Wa-
tanzania 11,242,736 wamepewa
vitambulisho vya taifa sawa na
asilimia 55 ya lengo la kuwapatia
wananchi 20,294,910 wanaosta-
hili kupewa.

Naibu Waziri wa Ofisi ya Maka-
mu wa Rais, Muungano na Maz-
ingira, Khamis Hamza Khamis
alibainisha hayo bungeni jana al-

ipokuwa akijibu swali la Mbunge
wa Viti maalum (CHADEMA), Es-
ther Matiko kwa niaba ya Wizara
ya Mambo ya Ndani ya Nchi.

Katika swali lake, mbunge
huyo alitaka kujua asilimia ngapi
ya Watanzania wameandikishwa
na kupatiwa kitambulisho cha
taifa.

Akijibu swali hilo, Naibu Wazi-
ri huyo alisema mpango wa seri-
kali ni kuwagawia vitambulisho
Watanzania 9,052,174 waliobaki

ifikapo Machi, 2024.

Katika swali la nyongeza,
Mbunge wa Viti Maalum
(CHADEMA), Grace Tendega, ali-
hoji kwanini serikali inachukua
muda mrefu kutoa vitambulisho
hivyo kwa Watanzania kwa kuwa
inawakosesha fursa mbalimbali.

Akijibu swali hilo, Naibu Wa-
ziri huyo alisema serikali hai-
jachukua muda mrefu kutoa
vitambulisho na kwamba hapo
awali kulikuwa na tatizo la up-

ungufu wa vitambulisho vili-
vyokuwa vinatoa vitambulisho
kwa kasi. “Kwasasa tumepata
mashine bora za kisasa na tuta-
hakikisha Watanzania wote wa-
napata vitambulisho ili kupata
huduma,” alisema.

Hata hivyo, alisema serikali
imeona kuna haja ya kuungani-
sha kitambulisho hicho kuwa
na taarifa zote muhimu ikiwamo
za kibenki na ipo mbioni kushu-
ghulikia suala hilo.

Hospitali, vituo vya afya vya makanisa kuboreshwa

Na Augusta Njoji, DODOMA

TUME ya Kikristo ya Huduma
za Jamii (CSSC) imetaja mikakati
yake ya kuzijengea uwezo hos-
pitali na vituo vya afya vinavyo-
milikiwa na makanisa, ili kutoa
huduma bora za afya kwa wa-
nanchi.

Hadi kufikia mwishoni mwa
mwaka jana makanisa ya-
naendesha vituo 900 vya hu-

duma za afya ikiwamo hospitali
105.

Mratibu wa Ubora kutoka
CSSC, Dk. David Isaya aliyasema
hayo jana kwenye mkutano
mkuu wamwakawa Chama Cha
Madaktari Wakikristo Tanzania
(TCMA).

Alisema mikakati hiyo ni ku-
waunganisha watoa huduma za
afya kwenye hospitali na wen-
gine ili kubadilishana uzoefu

unaolenga kuimarisha utoaji hu-
duma bora za afya.

“Miongoni mwa changamoto
inayozikabili hospitali na vituo
vya afya ni rasilimali fedha na
watu katika sekta ya afya, tume-
chukua hatua kwa kuimarisha
mifumo ya uongozi thabiti na
kuzijengea uwezo menejimenti
za hospitali pamoja na utoaji wa
vitendea kazi,” alisema.

Alisema mbinu wanazotumia

kuboresha huduma ni kuwa
na watu sahihi kwenye vitengo
husika na matumizi ya miongo-
zo sahihi katika kutoa huduma
za afya.

Naye, Mganga Mfawidhi katika
Hospitali ya St. Joseph mkoani
Kilimanjaro, Sista Dk. Hellen
Benedict, amesema wamejifun-
za mambo mbalimbali ambayo
yanahusika na uwajibikaji na
utoaji wa huduma bora.
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Mfanyabiashara wa viazi mviringo (kulia), akiwahudumia wateja wake katika eneo la Lungemba,
wilayani Mufindi mkoani Iringa jana. Debe moja la viazi liliuzwa kwa 10,000/-. PICHA: NEBART

MSOKWA

Mgombea ubunge alalamika
picha zake kunyofolewa

Na Nebart Msokwa, MBARALI

GOMBEA ubunge
Mbarali mkoani
Mbeya kupitia Chama
cha ADC, Innocent
Siliwa, amelalamikia wanachama
wa baadhi ya vyama vinavyoshiriki
uchaguzi huo kuanza kumhujumu
kwa kubandua mabango yake
kwenye baadhi ya maeneo.

Siliwa alitoa malalamiko hayo
wakati akizungumza na waandishi
wa habari ambapo alisema katika
baadhi ya maeneo watu hao wal-
iondoa hata bendera za chama
chake jambo ambalo alisema hali-
takiwi kwa mujibu wa sheria za
uchaguzi.

Alisema katika kufuatilia alibaini
kuwa wanaoondoa mabango hayo
ni makada wa Chama Cha Mapin-
duzi (CCM) na hivyo akatoa taarifa
na wakasuluhishwa jambo hilo
likaisha lakini bado linaendelea
kwenye maeneo mengine.

Aliyataja maeneo ambayo ma-
bango yake yaliondolewa kuwa ni

na Igunda na kwamba walipofua-
tilia walibaini kuwa mabango ya

CCM ndiyo yaliyobakia kwenye
maeneo hayo. “Tulisuluhishana
na wakarejesha bendera yetu japo
iliwekwa kwenye mlingoti ambao
siyo sahihi kabisa, hili tunaomba
msimamizi wa uchaguzi alifahamu
kabisa kwamba tunafanyiwa uhuni
huo,” alisema Siliwa.

Mwenyekiti wa CCM Wilaya ya
Mbarali, Mary Mbwilo, alikana
chama chake kuondoa mabango
ya mgombea yeyote huku akidai
kuwa mgombea wa ADC hakuna
mahali popote alipobandika ma-
bango.

Alisema yeye pamoja na timu
yake wamezunguka katika kata
zote za wilaya hiyo na hakuna
mahali ambapo waliona bango la
Siliwa na hivyo akamtaka aache
uongo.

Alisema walishakubaliana kwe-
nye vikao kwamba zinatakiwa ku-
fanyika kampeni za kistaarabu na
hivyo anashangaa kusikia mgom-
bea huyo akilalamika kuwa ana-
fanyiwa hujuma.

Msimamizi wa uchaguzi wa
Mbarali, Misana Kwangula, alikiri
kupokea malalamiko ya Siliwa
na kwamba alitoa malalamiko

hayo kwa mdomo wakamtaka
awasilishe kwa mandishi lakini ha-
kutekeleza mpaka sasa.

Alisema kwa mujibu wa sheria
na kanuni za Tume ya Taifa ya
Uchaguzi ni kwamba malalamiko
ambayo yanashughulikiwa ni yale
ambayo yanawasilishwa kwa njia
ya maandishi na siyo kwa mdomo.

“Nilikuwa niko safari nikampa
maelekezo Msimamizi Msaidizi wa
Uchaguzi wa Jimbo ampe maele-
kezo mlalamikaji alete maandi-
shi lakini mpaka narejea alikuwa
hajatekeleza na mpaka sasa
hajafanya hivyo, sasa hatuwezi
kufanyia kazi maneno,” alisema
Kwangula. Alisema ipo Kamati ya
Maadili ambayo kazi yake ni kush-
ughulikia migogoro ya aina hiyo
lakini inashughulikia mgogoro am-
bao umetolewa taarifa ya maandi-
shi.

Uchaguzi mdogo Mbarali una-
tarajiwa kufanyika Septemba 19
mwaka huu na unafanyika kwa
lengo la kuziba pengo lililoachwa
na Francis Mtega ambaye alifariki
baada ya kugongwa na trekta al-
ipokuwa anaendesha pikipiki
kwenda shambani.

‘Wazazi waleteni
shuleni watoto
waliopata ujauzito’

Na Elizabeth John,
NJOMBE

WAZAZI na walezi mkoani
Njombe  wametakiwa ku-
warejesha shuleni wasichana
waliokatishwa masomo kwa
sababu mbalimbali ikiwamo
mimba, kupitia mradi wa Se-
quip na siyo kuwatumikisha
kiuchumi.

Wito huo ulitolewa na
Mkufunzi Mkazi wa Mkoa wa
Njombe, Alto Mbena, wakati
akizungumza na Nipashe ofisi-
ni kwake ambapo alisema ni
wakati wa wazazi kuamka kui-
tumia nafasi hiyo ili kuwasaidia
watoto wa kike kupata elimu.

“Serikali imetoa fedha ny-
ingi ili kufanikisha na hilo siyo
Njombe tu maana yake ni kwa
nchi nzima, mimi nadhani ni
wakati wa wazazi kuamka na
kuwasaidia wanafunzi am-
bao wamepata mimba bahati
mbaya shuleni basi wanana-
fasi ya kujiuliza tena”alisema
Mbena.

Alisema serikali imetoa fursa
kwa wanafunzi wa kike kurudi
darasani na kusoma bure.

“Mzazi unagharamia tu nguo
zake mtoto lakini suala la ada
ya shule sujui na nini halipi
chochote, ada ya mtihani hali-
pi chochote unaona ni fursa
ambayo ni adimu kupatikana
lakini kwetu imewezekana,
serikali imeliwezesha hilo sasa
mzazi unapokwama kumpele-
ka mwanafunzi shuleni yani tu
kwa sababu umeshazoea kum-
tumia kama kitega uchumi yani
yeye akatafute fedha upate kula
mimi nawashauri kwamba was-
ifanye hivyo“alifafanua Mbena.

Aliongeza: “Mwaka jana
wakati natafuta wanafunzi
kuna mzazi alimshikilia mtoto
kwamba hataenda shule kwa
sababu wanamtumia kama
kitega uchumi, mimi nilichoki-

fanya nikamwambia nitakule-
tea polisi akatishika alimleta
yule mtoto na anasoma” alise-
ma.

Hata hivyo aliwataka wa-
nanchi wa Njombe kutumia
fursa ambayo Rais Samia amei-
toa ya kuhakikisha mtoto wa
kike anapata elimu licha ya
changamoto.

“Wananchi wa Njombe
waone umuhimu wa kutumia
hii fursa kwa sababu fedha ny-
ingi inatumika, hela nyingi na
hii fedha serikali inatoa kwa
malengo ya kuifanya jamii
yake iweze kupata elimu, sasa
mzazi anaona fedha inatumika
alafu badala yake unamtumia
mtoto kama kitega uchumi hilo
ni tatizo nawaomba wawalete
shulenialisema Mbena.

Mbena alibainisha kuwa:
“Hata kama mzazi anayo shu-
ghuli ya kumpa mtoto lakini
hana elimu bado hujamsaidia
kwa sababu hizo mali au fedha
ambazo zipo za kumuwezesha
mtoto mimi nafikiri ni vizuri
ukamuwezesha kwenye elimu
ili baadae aweze kujitegemea
mwenyewe, pengine mzazi ka-
jenga chuki kwa mtoto kwanini
kapata mimba alafu ukamsusa
ukaona hana sababu ya kuso-
meshwa ni jambo ambalo sio
sawa” alisema.

Wakizungumza na  Ni-
pashe mmoja wa wakazi mjini
Njombe amewatupia lawama
wazazi ambao wameshindwa
kuwapeleka watoto wao shule
licha ya serikali kutoa fursa.

Asifiwe Mwalongo alisema
“Urithi wa mtoto ni elimu
haijalishi awe wa kike au wa
kiume, mtoto anapokosea jar-
ibu kumpa nafasi ya pili kwa
sababu serikali iliona tatizo
liko wapi ndiyo maana wakaja
na huu mpango, tupeleke wa-
toto wa kike shule tuache vis-
ingizio”.

Wafugaji wakoshwa uanzishwaji Jukwaa la Wanawake Vijijini

Na Nebart Msokwa, MBEYA

WANAWAKE jamii ya wafugaji
wa kabila la masai wamesema
Jukwaa la Wanawake wa Vijijini lil-
iloanzishwa hivi karibuni ni fursa
inayopaswa kutumika kuwakom-
boa wanawake wa jamii za kifugaji
kutokana na matatizo mbalimbali
ambayo yanawakabili.

Waliyasema hayo walipozun-
baada ya kuanzishwa kwa jukwaa
hilo Tawi la Tanzania ambapo
walisema moja kati ya matatizo
ambayo yamekuwa yakiwakabili ni
pamoja na kukosa haki ya kumiliki
rasilimali.

Walizitaja rasilimali ambazo wa-

nanyimwa haki ya kumiliki kuwa
ni ardhi pamoja na mifugo licha ya
kuwa wao ndio wazalishaji katika
familia zao.

Mmoja wa wanawake hao, Eloy
kilichopo katika Kata ya Itam-
boleo wilayani Mbarali, alisema
bado juhudi za ziada zinahitajika
ili kumuweka huru mwanamke wa
kimasai na jamii nyingine za wafu-
gaji.

Alisema kwenye maeneo yao
mali nyingi zinazalishwa kwa ush-
irikiano kati yao na waume zao
na zingine wanazalisha wao lakini
umiliki wote unakuwa kwa mwan-
amme.

“Tatizo kubwa ni kuwa wa-

nawake katika jamii za kifugaji hasa
kwa sisi wamasai wengi hatumiliki
rasilimali, hiyo mifugo tunayofuga
ni miliki ya wanaume, maana yake
hata kwenye familia akiitwa huyu
ngombe ni wa kwako inabakia ni
jina tu,” alisema Eloy.

Alisema pamoja na juhudi zi-
nazofanywa na serikali kwa ku-
saidiana na wadau mbalimbali ka-
tika kumkomboa mwanamke bado
kuna vikwazo.

Naye Truket Akasho, mkazi wa
ilo Songwe wilayani Mbarali alise-
ma jukwaa hilo litakuwa chachu
na lenye msaada kwa wanawake
vijijini iwapo kazi zake zitajikita
maeneo ya pembezoni kama ilivyo

malengo yake.

Truket ambaye pia ni Diwani
wa Viti Maalumu wilayani Mbarali
alisema atahakikisha jukwaa hilo
omzunguka.

“Mimi nimefika hapa kama
mwakilishi wao nitapeleka huu
na nina vikundi vya wanawake
wenzangu ambavyo nimekuwa ni-
vikundi hivyo wanawake wananu-
faika kupitia ujasiriamali,” alisema
Truket.

Alisema kuna migogoro mingi ya
ardhi ukiwemo mgogoro baina yao
na Hifadhi ya Taifa ya Ruaha akidai
kuwa mpaka mpya umesababisha

maeneo yao mengi yachukuliwe na
hifadhi na hivyo akasisitiza kuwa
watahakikisha ~wanatoa elimu
kwa wenzao kumiliki maeneo yao
kisheria.

mataifa mengine yaliyopo Ukanda
wa Kusini mwa Afrika yaani nchi
za SADC lilishiriki uzinduzi wa juk-

waa  hilo ambalo kwenye baadhi
ya mataifa lilikuwa limeshaan-
zishwa.

Aidha, jukwaa hilo linalenga ku-
wezesha wanawake kujikita katika
agenda muhimu za ardhi, kilimo

ikolojia, ukatili wa kijinsia na
mabadiliko ya tabianchi kwa ku-
wajengea uwezo katika maeneo

hayo.
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‘Viongozi vyama vvya siasa

msiwazuie wanawake kujieleza’

Na Mwandishi Wetu,
ZANZIBAR

IONGOZI wa vyama

vya siasa wametakiwa

kuwaruhusu  wana-

chama wao wanawake
kutumia haki zao za kujieleza
katika maeneo yao ya kazi, ili
kuimarisha utendaji na hali
7ao.

Ushauri huo umetolewa jana
na Kamati ya Wataalamu wa
Masuala ya Habari Zanzibar
(ZAMECO) wakati wakitoa taar-
ifa kwa vyombo vya habari.

Kamati hiyo imehusisha Cha-
ma cha Waandishi wa Habari
Wanawake Tanzania (TAMWA
Zanzibar), Baraza la Habari
Tanzania (MCT), Jumuiya ya
Waandishi wa Habari za Maen-
deleo Zanzibar (WAHAMAZA),
na Klabu ya Waandishi wa

Habari Zanzibar (ZPC).

Taarifa hiyo imekuja ikiwa
ni siku chache tangu Rais
wa Zanzibar Dk. Hussein Ali
Mwinyi, kuteua na kuwaapi-
sha wajumbe saba wa Tume ya
Uchaguzi Zanzibar ambayo ina
wanawake wawili.

Taarifa hiyo ilisema katika
tamko hilo limekuja baada ya
tukio la mjumbe mmoja wa
wanawake hao kukataa kutoa
maoni yake binafsi baada ya
hafla ya uapisho, licha ya kuwa
awali alikubali vizuri.

“Inasemekana kuwa uon-
gozi wa chama chake ulimzuia
mjumbe huyo mwanamke ku-
zungumza ili kueleza hisia zake
kuhusu kuteuliwa kwa mara
ya kwanza kuwa Kamishna
wa Tume ya Uchaguzi” ilisema
taarifa hiyo.

Aidha, taarifa hiyo ilisema

huwa ni kawaida kwa waandi-
shi wa habari kufanya mahoji-
ano baada ya viongozi kuap-
ishwa ilikuelezea hisiazao
na wajibuwao kwa wananchi,
hivyo mteule huyo alitegeme-
wa na  yeye kutumia nafasi
hiyo.

“Kutoa maoni yake ni suala
la haki yake ya msingi kwa ubi-
naadamu wake na sio kuhusi-
ana na chama atokacho; hivyo
haikustahili na si katika jambo
jema kumzuia hasa kama
mwenyewe alikuwa tayari ku-
zungumza na waandishi wa
habari” ilisema taarifa hiyo.

Taarifa hiyo ilieleza kuwa
matokeo ya kadhia hiyo ni
kwamba habari zilizotoka
kuhusiana na tume hiyo zi-
likosa sauti za wanawake, hivyo
kuendeleza mfumo dume wa
wanaume kutawala katika vy-

ombo vya maamuzi na vyombo
vya Habari.

Katika kikao chake cha hivi
karibuni, mashirika hayo ya
habari pamoja na waandishi
wa habari pamoja na mambo
mengine, walizungumzia tukio
hilo na kueleza kusikitishwa na
kitendo hicho cha kumkosesha
mwanasiasa mwanamke ku-
jieleza mbele ya waandishi wa
habari.

Katiba ya Zanzibar ya mwaka
1984, Ibara ya 18. (1) inaelekeza
kwamba “... bila ya kuathiri she-
ria za nchi, kila mtu yuko huru
kuwa na maoni yoyote na ku-
toa nje mawazo yake na kutafu-
ta, kupokea na kutoa habari
na dhana kupitia chombo
chochote, bila ya kujali mipaka
ya nchi na pia ana uhuru wa
mawasiliano yake kutoingiliwa
kati.”

nulatron

v swahili langu

tights and Inclus

Baadhi ya waandishi wa habari wanawake Zanzibar, wakipatiwa mafunzo kuhusu matumizi ya mitandao kidigitali yaliyotolewa na

Taasisi ya Zaina Foundation Tanzania, Unguja

juzi. PICHA: RAHMA SULEIMAN

ZIPA yawaita
wawekezaj

kuwekeza
Mangapwani

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

MKURUGENZI wa Mamlaka
ya Uwekezaji Zanzibar (ZIPA),
Sharif Ali Sharif, amewataka
wawekezaji wa ndani na nje ya
nchi kujitokeza kuwekeza katika
sekta ya mafuta na gesi.

Amesema Serikali ya Zanzibar
imetenga eneo la Mangapwani
kwa uwekezaji huo wenye uku-
bwa wa hekari 933.

Akizungumza jana na waandi-
shi wa habari, alisema serikali
imetenga eneo hilo kwa ajili ya
uwekezaji wa mafuta na gesi,
ujenzi wa nyumba za makazi na
ujenzi wa mji mpya katika eneo
hilo.

“Eneo lilotengwa kwa ajili ya
uwekezaji wa maguta na gesi pe-
kee lina ukubwa wa hekari 47.57
hivyo ni vyema wawekezaji ku-
jitokeza kuwekeza katika sekta
hiyo” alisema.

Aidha, alisema eneo la Man-
gapwani linakusudiwa kufanywa
kuwa moja katika maeneo ya ki-
uchumi kwa kuanza na kutanga-
zia fursa za upatikanaji wa mae-
neo ya uwekezaji wa mafuta na
gesi pamoja na mfumo wa ush-
ushaji mafuta kutoka katika meli
hadi katika tangi.

Alisema hatua hiyo itaweza
kuhudumia wawekezaji wote
watakaokuwepo katika eneo
hilo kwa upande wa sekta ya ni-
shati hiyo.

Sharif alisema eneo hilo li-
megaiwa katika maeneo makuu
matatu ikiwemo eneo la kwanza
ambalo lina ukubwa wa hekari
17.8, eneo la pili linaukubwa wa
hekari 16.2 na eneo la tatu lin-
aukubwa wa hekari 13.56.

Hata hivyo, alisema maaamu-
zi ya kutangazia fursa hizo za
uwekezaji ni mwendelezo wa
juhudi za Serikali ya Mapinduzi
Zanzibar katika kuleta maende-
leo, kukuza uchumi wa nchi am-
bao utamgusa mwananchi moja
kwa moja.

Marais nchi saba kujadiliana kuhusu mifumo ya chakula

Na Restuta James

MARAIS saba kutoka Af-
rika wamethibitisha kushiriki
majadiliano na kisha kuja na
makubaliano ya kuimarisha mi-
fumo ya chakula, l<wenye mkuta—
Dar es Salaam leo.

Kabla ya kufanyika kwa mku-
tano huo, Rais Samia Suluhu Has-
san, atawahutubia vijana wa Af-
rika wanaojihusisha na kilimo na
wale waliopo kwenye mnyororo
wa thamani wa bidhaa za kilimo.

Akizungumza na waandishi

jana, Msemaji Mkuu wa Serikali,
Gerson Msigwa, alisema wakuu
hao wa nchi watashiriki majadil-
iano ya Jukwaa la Mifumo ya
Chakula (AGRF), linaloendelea
jijini hapa.

Kongamano la AGRF lilianza
Septemba 5 na litahitimishwa
Septemba 8, mwaka huu.

Msigwa alisema baadhi ya
nchi marais wametuma wawak-
ilishi na wengine wanaendelea
kuthibitisha kulingana na tara-
tibu za kiusalama.

Kabla ya majadiliano hayo ya
marais, Rais Samia Suluhu Has-

san, atahutubia vijana wa Afrika
wanaojishughulisha na kilimo.

“Marais waliothibitisha kush-
iriki ni saba, wengine wataen-
delea kuthibitisha kwa sababu
mkutano ni kesho (leo), inaweze-
kana wakaongezeka au wakaja
kwa uwakilishi,” alisema Msigwa.

Msigwa alisema kila rais atatoa
hotuba yake watapokea taarifa
mbalimbali na kutoa maazimio
ya mkutano.

“Kesho hiyo jioni Rais Samia
amealika wageni Ikulu ambapo
tuzo ya mzalishaji bora wa
Chakula Afrika itatolewa,” alise-

Kuhusu vijana, Msigwa alisema
Rais Samia atapokea taarifa juu
ya namna vijana wa Afrika wa-
najihusisha na kilimo na kutumia
fursa mbalimbali zinazopatikana
kwenye sekta hiyo.

“Baada ya taarifa hiyo na yeye
atatoa mwelekeo wake juu ya
namna anavyoona Bara la Afrika
linavyoweza kusaidia vijana ku-
pata ajira kupitia kilimo,” alisema
Msigwa.

Akizungumzia jukwaa la AGRF,
Msigwa alisema mkutano huo
umewakutanisha wadau wa ki-

taifa na kimataifa, kutoka ndani
na nje ya Bara la Afrika.

“Kwa upande wa Tanzania,
serikali imefanya uwekezaji
mkubwa katika sekta hii na sasa
bajeti inakaribia Sh. trilioni moja
ili kuleta mageuzi katika sekta
ya kilimo kwa lengo la kuwa-
toa wakulima katika kilimo cha
mazoea cha kutegema mvua,”
amesema Msigwa.

Alisema lengo lingine ni kuwa-
saidia wakulima kupata mbegu
bora, kuwa na hifadhi nzuri ya
mazao na kuhamasisha vijana
wajishughulishe kwenye kilimo.
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AZIMIO LA NAIROBI LIKISAINIWA;
Juni, Julai, Agosti yavunja
rekodi joto duniani

Nairobi, KENYA

WAKATI nchi za barani Afrika zikitara-
jia kusaini Azimio la Nairobi, kuhusu hali
ya hewa, Shirika la Umoja wa Mataifa
linaloshughulikia hali ya hewa, limesema
kwamba miezi mitatu iliyopita, ilikuwa
na joto kali zaidi kuwahi kurekodiwa du-
niani.

Mazungumzo yaliyohitimishwa jana,
mjini Nairobi, viongozi wa Afrika, wana-
tafuta azimio la pamoja kuangazia uw-
ezo wa bara hilo wa matumizi ya nishati
jadidifu.

Azimio hilo la Nairobi linanuia kuweka
mfumo wa mwelekeo wa vitendo kukuza

sekta ya nishati mbadala na kuongeza
ufadhili wa ulinzi wa hali ya hewa, kwa
mataifa ya Afrika.

Maofisa wanasema, kulingana na tak-
wimu, Afrika inahusika na ongezeko la
viwango vya chini vya joto la chini ya
asilimia nne, ingawa inalipa gharama ya
kubwa kubwa kutokana na athari za joto.

Viongozi hao pia watatoa wito kwa
mataifa yanayochangia zaidi utoaji wa
hewa chafu, kutimiza ahadi zao za muda
mrefu kuhusu hali ya hewa kwa mataifa
maskini.

JOTO KALI
Shirika hilo limesema jana kwamba,

kutokana na takwimu za Idara ya Umoja
wa Ulaya inayojihusisha na masuala ya
mabadiliko ya tabianchi la Copernicus
Climate Change na kuongeza kuwa Ago-
sti, ilivunja rekodi ya kuwa na joto kali
zaidi.

Ulaya yakumbwa na matokeo mabaya
ya hali ya hewa. Mwezi huo wa Agosti kul-
ingana na shirika hilo ilipindukia wastani
wa karibu nyuzi joto 1.5 za Celsius, ikilin-
ganishwa na wakati wa kabla ya mapin-
duzi ya kiviwanda.

Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa

(UN), Antonio Guterres, ameonya juu ya
kitisho dhahiri kitokanacho na mabadi-
liko ya tabianchi. DW

Wafanyakazi wa Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Dar es Salaam (DAWASA), wakizibua chemba iliyokuwa imeziba na
kutiririsha maji machafu katika barabara ya Uhuru, eneo la Mnazi Mmoja, jijini Dar es Salaam hivi karibuni. PICHA: JUMANNE

JUMA

Benki
bil. 743

Na Renatha Msungu

BENKI ya Dunia (WB) imetoa mkopo wa
Dola za Marekani milioni 300 (zaidi ya Sh.
bilioni 746) kwa ajili ya kuboresha miun-
dombinu ya kilimo cha umwagiliaji kwa
wakulima wadogo nchini.

Fedha hizo ambazo ni mkopo wa muda
mrefu kwa serikali, zitatumika ndani ya
miaka mitano kwa ajili ya utekelezaji shu-
ghuli za kilimo, ikiwamo uboreshaji wa mi-
undombinu ya wakulima wadogo.

Waziri wa Kilimo, Hussein Bashe, alibain-
isha hayo jana wakati wa uzinduzi wa Pro-
gramu ya Mpango wa Kustahimili Mifumo

...Marais
wawili
‘wawasilli

Na Restuta James

MKUU wa Mkoa wa Dar es
Salaam, Albert Chalamila,
amesema wakuu wawili wame-
shawasili kwa ajili ya kuhudhu-
ria mkutano wa marais katika
Jukwaa la Kuimarisha Mifumo
ya Chakula Afrika (AGRF).

Vilevile, amesema askari
wameongezwa huku baadhi ya
barabara zikitarajiwa kufungwa,
ili kuwawezesha wageni kuhud-
huria bila usumbufu mkutano
huo mkubwa barani Afrika.

Akizungumza na waandishi wa
habari jana, Chalamila alisema
tayari Rais wa Burundi, Evarist
Ndayishimiye alikuwa amesha-
gvahsili, pia wa Senegal, Macky

all.

“Na kesho asubuhi (leo) tu-
natarajia kuwapokea marais
wengine wa Afrika Mashariki
akiwamo Rais wa Kenya, Wil-
liam Ruto,” alisema.

Mkuu wa Mkoa alisema wa-
taendelea kutoa taarifa kadri
viongozi hao wanavyowasili.

Kuhusu usalama na ratiba za
njia, Chalamila alisema ulinzi
umeimarishwa kwa kuongeza
askari na kuweka utaratibu
wa matumizi katika baadhi ya
barabara hususani ya Nyerere,
inayotumiwa na wageni wanao-
wasili.

“Ikilazimika tutafunga baadhi
va njia ili kuwahudumia vizuri
wageni wetu, pia kuhakikisha
wananchi wetu hawasumbuki,”
alisema.

“Na kesho asubuhi
(leo) tunatarajia ku-
wapokea marais wen-
gine wa Afrika Mashari-
ki akiwamo Rais wa
Kenya, William Ruto,”
alisema.

a Dunia yaipa Tanzania

- kilimo cha umwagiliaji

Dar es Salaam pembeni mwa Kongamano
la Mifumo ya Chakula Afrika (AGRF).

Alisema fedha zinakwenda kufanya kazi
katika hekta 37000 ambazo zimetengwa
kwa ajili ya kilimo cha umwagiliaji amba-
cho vijana wengi wamejikita.

Bashe alisema kuwa kabla ya kutolewa
kwa fedha hizo, walikaa kikao kujadili
kuhusu matumizi yake.

“Tunaishukuru sana serikali kwa kuri-
dhia mkopo huu kwenye sekta ya kilimo.
Ninaamini zinakwenda kuleta matokeo
chanya kwenye kilimo cha umwagiliaji na
kulinufaisha taifa,” alisema Bashe.

Kutokana na hilo, Waziri Bashe aliwataka
Watanzania kujikita katika kilimo kama

wanavyofanya katika suala la mazingira
ili kuhakikisha kilimo kinakubalika kwa
jamii. Waziri wa Kilimo, Umwagiliaji, Mali-
asili na Mifugo Zanzibar, Shamanta Shaame
Khamis, alishukuru serikali kutokana na
kuanzisha programu hiyo ambayo inak-
wenda kuwainua wakulima.

Alisema kwa upande wa Zanzibar, wa-
takwenda kuboresha miundombinu mbal-
imbali ya kilimo ili kuhakikisha kilimo
kinapiga hatua na kuwainua wakulima kiu-
chumi wao na familia zao.

Waziri huyo alimpongeza Bashe kutoka-
na na kubuni mradi huo kwa kushirikiana
na wadau mbalimbali huku akisisitiza taifa
linakwenda kuinuka kupitia kilimo.

Alisema mradi huo ni sehemu muhimu
sana kwao kwa sababu wanakwenda ku-
wekeza katika miundombinu ya umwagil-
iaji katika hekta ambazo zimetengwa kwa
ajili ya kilimo hicho.

Awali, akiwakaribisha wazungumzaji, Ka-
tibu Mkuu Wizara ya Kilimo, Gerald Mweri,
alisema alipongeza AGRF kwa kushirikiana
na serikali kuandaa mkutano huo ambao
unakwenda kuleta manufaa makubwa kwa
taifa na wakulima kwa ujumla.

Mweri alisema wakulima na wafanya-
biashara wanapaswa kutumia fursa hiyo
ambayo imetolewa na serikali kwa ajili ya
kupiga hatua katika shughuli za kilimo wa-
nazofanya.
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Waziri wa Kilimo, Hussein Bashe (katikati), akikata utepe kuzindua ofisi ya kuleta mapinduzi ya kilimo

nchini (ATO), jijini Dar es Salaam jana. Kushoto ni Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Abdalah Ulega. PICHA:

RENATHA MSUNGU

Biteko atoa maagizo 10 kukabili
ndoa kuvunjika, watoto mitaani

Na Augusta Njoji, DODOMA

NAIBU Waziri Mkuu, Dk. Doto
Biteko, ametoa maelekezo mahsusi
10 kwa Ofisi ya Rais - TAMISEMI
na Wizara ya Maendeleo ya Jamii,
Jinsia, Wanawake na Makundi
Maalum katika kudhibiti wimbi la
watoto wa mitaani.

Pia, amemtaka waziri mwenye
dhamana kushirikiana na vyombo
vya sheria kushughulikia wami-
liki wa makao ya watoto, vituo vya
kulelea watoto wadogo mchana
na makazi ya wazee wanaovitumia
kama vitega uchumi na kujinufai-
sha wenyewe.

Dk. Biteko ambaye ni Waziri wa
Nishati, alitoa maelekezo hayo
Maofisa Ustawi wa Jamii kwa niaba
ya Makamu wa Rais, Dk. Philip
Mpango.

Alisema ustawi wa jamii ukifanya
kazi vizuri kwa mipango, kutaku-
wa na ndoa imara na zile zenye
migogoro zitatafutiwa suluhu kwa
haraka na hivyo kupunguza wimbi
la watoto wa mitaani kwa kuwa
wengi ni zao la migogoro hiyo.

“Nimefahamishwa kwamba kati-
ka kipindi cha Julai 2022 hadi Aprili
2023, jumla ya mashauri 28,773
yalipokewa na kati ya hayo, 22,844
yalifanyiwa usuluhishi katika Ma-
baraza ya Usuluhishi na Ofisi za
Ustawi wa Jamii na 5,929 yalipewa
rufani kwenda mahakamani,” alise-
ma.

Alibainisha kuwa migogoro ya
ndoa kwa kipindi hicho ilipungua
kwa asilimia 27 katika kipindi hicho
kutokana na jitihada zinazoendelea
kufanywa na wadau mbalimbali.

“Viongozi tusione jambo la usta-
wi wa jamii kama jambo dogo, ni
jambo kubwa. Nenda katembelee
vituo uone watoto wanaolelewa,
hawajui baba zao wala mama zao,
wanakula kwa misaada ya watu.

“Wapo ambao kwa sehemu kub-
wa wanabeba mzigo wa uhusiano
wa watu. Ukiliona jambo hilo, vaa
viatu vyao, wahurumie watoto hao

na uiangalie Tanzania ya miaka 50
ya watoto wanaotokana na mazin-
gira haya uone hatari iliyoko mbele
yetu,” alisema.

Naibu Waziri Mkuu aliagiza wiz-
ara kuendelea kuwatambua na
kuwapatia huduma watoto walio
katika mazingira hatarishi ikiwa
ni pamoja na huduma za chakula,
malazi, mavazi, elimu, matibabu na
lishe.

“Watoto 335,971 walio katika
mazingira hatarishi wametambu-
liwa na kupatiwa huduma katika
kipindi cha Julai 2022 hadi Aprili
2023. Miongoni mwa hao, watoto
26,000 waliotelekezwa, manusura
wa vitendo vya ukatili, waathirika
wa usafirishaji haramu wa binad-
amu na wanaoishi kwenye makao
ya watoto wameunganishwa na fa-
milia zao ili kuwahakikishia malezi,
matunzo na ulinzi,” alisema.

Dk. Biteko pia alikemea tabia ya
baadhi ya wanaume kutelekeza fa-
milia zao na wengine kutowajibika
kutunza watoto waliowazaa we-
nyewe.

Kuhusu wamiliki wa makao na vi-
tuo, Naibu Waziri Mkuu aliagiza wa-
naotumia kujinufaisha wachuku-
liwe hatua za kisheria na kutoa rai
kwa watu wote na taasisi zinazotoa
huduma za ustawi wa jamii katika
vituo visivyosajiliwa, kuvisajili vi-
tuo hivyo ndani ya siku 90 kuanzia
jana.

“Baada ya hapo, ukaguzi wa
kina utafanyika ili kubaini wataka-
oshindwa kutimiza vigezo vya
kisheria ili wachukuliwe hatua,”
alisema.

Kuhusu baadhi ya maelekezo
mahsusi, aliagiza wizara hizo na
wadau kuhakikisha mchakato wa
mapitio ya Sheria ya Mtoto na ka-
nuni zake ukamilike ili kuhakikisha
watoto wanapata ulinzi na malezi
stahiki.

“Wakurugenzi wa halmashauri
watenge fedha kwa ajili ya huduma
za ustawi wa jamii kwa mujibu wa
mwongozo wa mipango, bajeti na
taarifa za ustawi wa jamii, Ofisi ya

Rais - Menejimenti ya Utumishi wa
Umma iendelee kutoa ajira kwa :
Maofisa Ustawi wa Jamii, kuimari- :
sha programu ya huduma ya afya :
ya akili na msaada wa kisaikolojia :
ili kupunguza athari zinazotokea :

ndani ya familia na jamii,”aliagiza.

Waziri wa Maendeleo ya Jamii, :
Jinsia, Wanawake na Makundi :
Maalum, Dk. Dorothy Gwajima, :
alisema katika mkutano huo kuwa :
umezinduliwa Mwongozo wa Taifa :
wa Uendeshaji, Usimamizi na Ura- :
tibu wa Mabaraza ya Usuluhishi wa :

Migogoro ya Ndoa Mwaka 2023.

Alisema kuwa pia kuna Mwon- :
gozo wa Mafunzo ya Uwiano wa :
Kijinsia na Ujumuishwaji Jamii ka- :
tika Huduma za Ustawi wa Jamii :
2022 na Kiongozi cha Taifa cha Ue- :
limishaji wa Huduma za Ustawi wa :

Jamii na Majukumu ya Viongozi.

Alisema upungufu wa maofisa :

hao unatishia ustawi wa jamii.

Awali, Mkurugenzi Mtendaji wa :
Kituo cha Sheria na Haki za Bin- :
adamu (LHRC), Dk. Anna Henga, :
alisema wamekutana na migogoro :
mingi ya ndoa na wamekuwa waki- :
fanya kazi kwa karibu na Maofisa :
Ustawi wa Jamii ili kusuluhisha :

kabla ya kupelekwa mahakamani.

“Migogoro hiyo kwa mujibu wa :
RITA inaongezeka na watoto wame- :
kuwa wakiathirika zaidi. Takwimu :
za hivi karibuni za RITA zinaone- :
sha kwamba, kati ya watoto milioni :
nne wanaoishi na kufanya kazi mi- :
taani, zaidi ya asilimia 40 wanatoka :
kwenye familia zilizovunjika, hii ni :
changamoto kubwa kwa kizazi kija- :

cho,” alisema.

Mwenyekiti wa Maofisa Ustawi :
wa Jamii, Martin Chuwa, alisema :
kuna ongezeko la afya ya akili :
mmomonyoko :
wa maadili na wazazi na walezi :
kutotimiza wajibu wao, hali inay- :
ochangia kuwapo watoto wanaoi- :

kwa wananchi,

shi na kufanya kazi mitaani.

“Kuna upungufu mkubwa wa
maofisa hawa kwa asilimia 80 kwa :
ngazi ya kata na asilimia 60 ngaziya :

halmashauri,” alisema.

-]
KESI KINA MDEE

Komu aihusisha
NEC na wabunge 19

Na Grace Gurisha

MWENYEKITI wa Bodi ya Wadhamini wa Chama cha Demokra-
sia na Maendeleo (CHADEMA), Maulida Komu (73), amedai ma-
hakamani kuwa taarifa ya Halima Mdee na wenzake 18 kughushi ba-
rua ya kuwa wabunge walishirikiana na Tume ya Taifa ya Uchaguzi
(NEC) alizitoa kwenye kiapo kinzani ambacho hakukiandaa yeye.

Mdee na wenzake walifungua shauri namba 36/2022 Julai 22,
2022 wakiomba mahakama hiyo ipitie mchakato na uamuzi wa ku-
wafukuza uanachama na kisha itoe amri tatu.

Komu alidai hayo jana mbele ya Jaji Cyprian Mkeha wa Mahaka-
ma Kuu Masjala Kuu, Dar es Salaam wakati akijibu maswali ya dodo-
so kutoka kwa jopo la mawakili wa wabunge hao ambao ni Ipilinga
Panya, Aliko Mwamanenge na Edson Kilatu.

Maswali hayo ya dodoso yanatokana na kiapo alichokiwasilisha
mahakamani hapo, baada ya Mdee na wenzake 18 kufungua shauri
hilo la kikatiba kwa kupinga kuvuliwa uanachama.

Kilatu: Kwenye kiapo chako umesema waleta maombi waliitwa
na hawakwenda na pia umesema walishirikiana na NEC kughushi
barua ya kuwa wabunge, lakini hapo awali umeieleza mahakama
hukuwapo kwenye kikao cha baraza kuu, je, hizi taarifa ulizitoa
wapi?

Komu: Taarifa hizi nilizipata baada ya kusoma kiapo kinzani am-
bacho sikuandika mimi na kuhusu kwamba hawakwenda niliam-
biwa walipewa nafasi ya kujitetea na hawakwenda kwa hiyo nisome
halafu ni saini.

Kilatu: Kuna sehemu unawatuhumu Halima na wenzake kuwa
walijiteua kuwa wabunge, habari hizo ulizitoa wapi wakati ulikuwa
hushiriki vikao vya baraza kuu?

Komn: Nilipokwenda ofisini kwa katibu wa chama ndiyo niliele-
zwa hayo, kwasababu kama unataka kujua taarifa za chama unazi-
pata huko.

Kilatu: Hapa mahakamani kuna kiapo kinzani kinachoonesha
kimesainiwa na wajumbe saba ikiwamo wewe, je, unakitambua?

Komu: Ndiyo nakitambua

Kilatu: Uliapa mambo uliyokuwa unayajua kweli au si kweli?

Komu: Kweli

Panya: Chama kiliwaita kwa njia gani?

Komu: Waliandikiwa barua ya wito, lakini hawakufika kwasa-
babu walisema ulinzi ulikaiwa mdogo.

Panya: Halima na wenzake wanalalamika kuwa wamefukuzwa
bila kuitwa?

Komu: Wao hawakutaka kusikilizwa, waliitwa na hawakwenda
kwasababu ukikosana na mtu na akikuita lazima uende ili msu-
luhishane sasa wao waliitwa ila hawakwenda.

Panya: Umesema waliitwa na walikataa kwenda kwasababu
ya kuhofia usalama wao, je, wewe unaona suala la usalama wao ni
dogo?

Komu: Si dogo kama ni kweli.

Panya: Halima na wenzake wanadai waliomba wapewe siku
saba ili walete utetezi wao kwasababu kulikuwa na shida ya usala-
ma wao.

Komu: Sina habari kama waliomba au kuleta barua ya kuomba
hizo siku saba.

Panya: Je, unawatambua waleta maombi kama walikuwa vion-
gozi wa chama chako?

Komue: Natambua.

Panya: Je, ulishiriki kikao kilichofanyika Mei 11, 2022 kama
mjumbe wa baraza kuu?

Komu: Hata sikuwapo kabisa kwasababu mimi sio mjumbe wa
baraza kuu.

Kilatu: Moja yamalalamiko ni kwamba John Mnyika na Freeman
Mbowe kuingia kwenye kikao cha kamati kuu na wakati walipoen-
da kukata rufani wakawakuta hao hao kwenye baraza kuu hivyo ni
kinyume cha sheria na kanuni ya chama chenu, wewe unasemaje?

Aliko: Unamfahamu kama kuna taratibu za mtu kuvuliwa
ubunge?

Komu: Ndio zipo taratibu

Aliko: Kama NEC ilishawatamka kuwa wabunge, je, Chama kili-
fuata taratibu za kupinga wasiwe wabunge?

Komu: Ndiyo kwa kuwa chama hakiwatambui.

Aliko: Hawa 19 kamati kuu iliwavua ubunge au uanachama?

Komu: [liwavua uanachama.

Hakimu Mkeha aliahirisha shauri hilo hadi leo saa tatu asubuhi
kwa ajili ya kuendelea na maswali ya dodoso.

Mdee na wenzake walifungua shauri hilo namba 36/2022 Julai
22,2022 wakiomba Mahakama hiyo ipitie mchakato na uamuzi wa
kuwafukuza uanachama na kisha itoe amri tatu.

Katika shauri hilo, wabunge hao wanaiomba mahakama itengue
mchakato na uamuzi wa kuwavua uanachama na pia iwalazimishe
CHADEMA kuwapa haki ya kuwasikiliza.
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MBAPPE KUTUA LIVERPOOL

MSHAMBULIAJI wa Ufaransa, Kylian Mbappe,
mwenye umri wa miaka 24, anaripotiwa yuko tayari
kwa wazo la kujiunga na Liverpool msimu ujao huku
akitafuta njia ya kuondoka Paris St-Germain 2024.
(LCEquipe)

FERGUSON ANUKIA CITY

KLABU ya Manchester City inamfuatilia mshambu-
liaji wa Brighton, Evan Ferguson, mwenye umri wa
miaka 18, ambaye ni raia wa Jamhuri ya Ireland na
anaweza kucheza pamoja na Erling Haaland. (inews)

WAN-BISSAKA MAMBO SAFI

MANCHESTER United wameanza kujadili mkataba
wa beki, Aaron Wan-Bissaka baada ya kiwango cha
nyota huyo mwenye umri wa miaka 25 kumvutia Ko-
cha, Erik ten Hag mwaka huu. (Telegraph)

FELIX ALIIKACHA LIVERPOOL

LIVERPOOL ilikuwa tayari kubadilishana msham-
buliaji wa Uruguay, Darwin Nunez, mwenye umri wa
miaka 24 na winga, Joao Felix (23), msimu huu, lakini
mchezaji huyo wa Timu ya Taifa ya Ureno aliwapuuza
Wekundu hao.(Mail)

UNITED HALI NGUMU

WAZABUNI wawili wakuu katika kinyanganyiro
cha kuinunua Manchester United wamesema hawa-
jaambiwa kama klabu hiyo itaondolewa sokoni licha
ya kushuka kwa bei ya hisa ya Mashetani Wekundu
kwa pauni milioni 600. (Mail)

STERLING BADO SANA

MSHAMBULIAJT wa Chelsea na England, Raheem
Sterling mwenye umri wa miaka 28, hatastaafu
kucheza soka la kimataifa licha ya kuachwa tena kwe-
nye kikosi cha England chini ya Kocha, Gareth South-
gate. (Telegraph)

GRAY KUONDOKA EVERTON

WINGA wa Everton na Jamaica, Demarai Gray (27),
anatarajiwa kuondoka Goodison Park na kuingia
mkataba wa miaka minne na klabu ya Al-Ettifaq ya
Saudi Arabia ambayo inanolewa na gwiji wa zamani
wa Liverpool, Steven Gerrard. (Fabrizio Romano)

LINGARD AGOMBEWA ULAYA

KLABU ya West Ham imejiunga na Galatasaray na
Fenerbahce katika kinyang’anyiro cha kuwania kum-
sajili kiungo wa zamani wa Manchester United na
England, Jesse Lingard, mwenye umri wa miaka 30.
(Football Insider)

LINDSTROM ALIICHAGUA NAPOLI

KIUNGO wa Denmark, Jesper Lindstrom, mwenye
umri wa miaka 23 alikataa uhamisho wa pauni milioni
25 kutoka Eintracht Frankfurt kwenda Liverpool na
badala yake akajiunga na Napoli kwa sababu atapata
muda zaidi wa kucheza na mabingwa hao wa Serie A.
(Tipsbladet)

MAATSEN KUBAKIA CHELSEA

CHELSEA inamtaka beki wa pembeni, Tan Maat-
sen, kukubali mkataba mpya wa muda mrefu pale
Stamford Bridge baada ya Mholanzi huyo kukataa
uhamisho wa pauni milioni 31 kwenda klabu yake ya
zamani ya Burnley kwa mkopo siku ya mwisho ya ku-
fungwa kwa dirisha la uhamisho (Fabrizio Romano)

JORGINHO BADO YUPO

WAKALA wa Jorginho amesema kiungo huyo wa
kati wa Italia mwenye umri wa miaka 31, atabakia
Arsenal licha ya kutakiwa na Fenerbahce inayoshiri-
ki Ligi Kuu Uturuki, ambapo dirisha la uhamisho li-
taendelea kuwa wazi hadi Septemba 15, mwaka huu.
(Tutto Mercato)

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

AL-ITTIAD YAKOMAA

KUMSAJILI MO SALAH

usajili...

LIVERPOOL, England

KLABU ya Al-Ittihad haijakata
tamaa katika kujaribu kupata sa-
hihi ya mshambuliaji wa Liverpool,
Mohamed Salah, kabla ya saa ya
mwisho ya kufungwa kwa pazia la
usajili, kwa mujibu wa 90min.

Pazia la dirisha la usajili la Saudi
Arabia linafungwa rasmi leo na
Al-Ittthad wanaamini wanaweza
kukamilisha usajili wake kabla ya
kufungwa kwa dirisha hilo.

Salah amekuwa mlengwa mkub-
wa wa soka la Saudi Arabia kwa
muda mrefu, lakini mipango ya
awali ya kumsajili ilikwama baada
ya Liverpool kukataa ofa mbili ku-
toka kwa klabu hiyo.

Raia huyo wa Misri mwenye umri

wa miaka 31 alipoulizwa kuwa na-
hodha ajaye wa Liverpool baada ya
nahodha wa zamani, Jordan Hen-
derson kuondoka kuelekea Al-Etti-
faq Julai na baadhi ya marafiki wa
karibu wa Salah katika mchezo huo
wamekosoa waziwazi jinsi mcheza-
ji huyo anavyochukuliwa na bosi
wa Wekundu hao, Jurgen Klopp.

Klopp mara kwa mara aliweka
msimamo wake wazi hataki kum-
poteza nyota huyo kutoka Kaska-
zini mwa Afrika.

90min ilifichua mapema msimu
huu wa joto Mfuko wa Uwekezaji
wa Umma wa Saudi Arabia (PIF) -
wamiliki wa Al-Ittthad wanawania
kumsajili Salah.

Ofa ya maneno ya pauni milioni
150 ilikataliwa mwezi uliopita na

® @ ®Hatima yake kujulikana leo jioni wakati dirisha la

Liverpool, lakini Al-Ittihad wa-
nakataa kurejea tena mezani na
wako tayari kuvunja rekodi ya du-
nia ya uhamisho ya pauni milioni
200 kwa Salah.

Kuna mipango ya kumfanya
awe mwanasoka bora wa kulipwa
duniani, kushinda hata mkataba
wa sasa ambao Cristiano Ronaldo
anayecheza katika klabu Al Nassr.

Tarehe ya mwisho ya uhamisho
wa Ligi ya Saudia itafikia tamati leo
jioni. Licha ya kuwa zimesalia saa
chache, Al-Ittthad wanaendelea
kushinikiza kumsaka Salah.

Wanaamini kabisa anataka ku-
hama na kitu pekee kinachosima-
ma kwenye njia ya makubaliano ni
makubaliano na wamiliki wa Liver-
pool.
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ALGERIA RUDI
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TANZANIA DIMBAN
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MADRID, Hispania

kutoka kwenye jeraha la misuli
ya paja na kurejea uwanjani

INICIUS Junior anafanya bidii
‘ ; binafsi kuharakisha kupona

kabla ya muda uliopangwa.

ticopesa p SportPesa la kulia.

WASHINDI WA

Musa Samweli - 0653 711 XXX

Sudick Saad - 0658 239 XXX
Abdallah Lindonde - 0673 125 XXX
Mkombozi Nyamya - 0676 135 XXX
Fortinatus Mhonda - 0678 543 XXX
Benandi Mwakasege - 0711 997 XXX
Abdallah Mohammed - 0713 304 XXX
Fredy Fredy - 0717 215 XXX

Leonard Ngugi - 0718 997 XXX

10 Nasibu Ramadhani - 0719 348 XXX

20,000/=
KWA KILA MMOJA

Uchunguzi umefanywa kila

PNV AWN

AMSTERDAM, Uholanzi

LOUIS van Gaal amedokeza
matokeo ya Kombe la Dunia la
FIFA mwaka jana nchini Qatar
“yalitengenezwa” ili kumsaidia
Lionel Messi hatimaye kubeba
kombe hilo akiwa na Argen-
tina.

Messi aliiongoza Argentina
kunyakua ubingwa wake wa
kwanza na watatu wa Kombe
la Dunia kwa nchi yake mna-
mo Desemba, mwaka jana,
nyota huyo alipofunga mara
mbili kwenye fainali na ku-
saidia taifa hilo la Amerika
Kusini kuishinda Ufaransa kwa

carozes HUDUMA KWA WATEJA MASAA 24, PIGA: penalti 4-2 kwenye Uwanja wa

0764115588, 0677115588 Luzissgli Argentina walikuwa
0685115588

wameiondoa Uholanzi nje ya
, @TZSportPesa n @SportPesaTZ @tzsportpesa

SportPesa

SPORTPESA.CO.TZ

PIGA*1 50*8 7#

michuano hiyo katika hatua ya
robo fainali baada ya kuwafun-

Fowadi huyo wa Brazil aliumia kati-
kati ya kipindi cha kwanza cha ushindi
wa 1-0 dhidi ya Celta Vigo Agosti 25,
mwaka huu na akalazimika kuwa nje
ya dimba baada ya vipimo kuthibitisha
alikuwa ameumia msuli wake wa paja

Alitarajiwa kukosa kucheza kwa an-
galau wiki sita, lakini gazeti la Marca
limesema kuna matumaini yanay-

oongezeka huko Madrid, Vinicius

T anaweza kurejea haraka kuliko ilivyo-
tarajiwa.

% J Madaktari wa klabu wanafahamika

kuona mechi ya dabi ya Madrid dhidi
ya Atletico, ambayo imepangwa kuche-
zwa Septemba 24, mwaka huu kama
tarehe ya kweli ya kurudi kwa Vinicius.

tangu Vinicius alipoondoka uwanjani
kwa mara ya kwanza na wanaohusika
wanasema maendeleo yake ni mazuri.
Jeraha hilo liliongeza kile ambacho uwanjani.
kimekuwa mwanzo mgumu kwa kam-
peni ya sasa ya Vinicius, ambaye aliku-
wa akizoea maisha katika jukumu jipya

siku

ga kwa penalti kufuatia sare ya
mabao 2-2.

Van Gaal, ambaye alijiuzulu
kama Kocha Mkuu wa Uholan-
zi baada ya kuondoka kwenye
Kombe la Dunia, alisema ali-
fikiri mchezo wao dhidi ya Ar-
gentina ulikuwa wa kupangwa.

“Sitaki kusema mengi kuhu-
su hilo,” alisema Van Gaal aki-
waambia waandishi wa habari.

“Unapoona jinsi Argentina
walivyofunga mabao yao na
jinsi tulivyofunga mabao yetu,
na jinsi baadhi ya wachezaji
wa Argentina walivyovuka al-
ama na hawakuadhibiwa, basi
nadhani wote ulikuwa mchezo
wa kupangwa.”

Alipoulizwa kufafanua ali-
chomaanisha, Van Gaal alise-
ma: “Namaanisha kila nina-
chosema.”

Kuondoka kwa Karim Benzema na
baadaye kusajiliwa kwa kiungo Jude
Bellingham kumemfanya Kocha, Carlo

Ancelotti kuachana na mfumo wa 4-3-3
ambao ulifanya maajabu kwa Vinicius
na kupendelea 4-1-2-1-2 ili kuongeza
mchango kwa raia huyo wa England.

Van Gaal: Argentina ilibebwa
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)4.636/-

MWAKINYO, OKWIRI
ULINGONI SEPTEMBA 29

Na Saada Akida

BONDIA wa ngumi za kulipwa
nchini, Hassan Mwakinyo, anatara-
jia kupanda ulingoni kupigana na
Mkenya, Rayton Okwiri, katika pam-
bano la kuwania mkanda wa ubing-
wa wa IBA.

Pambano hilo linatarajia kufanyi-
ka Septemba 29, mwaka huu kwenye
ukumbi wa Ubungo Plaza, Dar es Sa-
laam.

Akizungumza na Nipashe jana,
promota wa pambano hilo, Ali Mn-

deme, alisema tayari makubaliano
ya kuandaa pambano hilo kati ya IBA
na Mwakinyo yamefikia katika hatua
nzuri.

Mndeme alisema wanatarajia
pambano hilo litakuwa na ushindani
kutokana na ubora wa mabondia wa-
naokutana.

“Litakuwa pambano la kuwania
mkanda wa kimataifa, tumejipanga
vizuri safari hii moto utawaka, kwa
sababu mbali na pambano hilo am-
balo litakuwa kubwa, pia tutakuwa
na mapambano ya utangulizi maka-

li,” alisema Mndeme.

Aliongeza Mwakinyo anaendelea
vyema na mazoezi ya kujiandaa na
pambano hilo na amejipanga ku-
peperusha vizuri bendera ya Tanza-
nia.

“Kila kitu kinakwenda vizuri, tu-
natarajia kuwa na pambano lenye
hadhi ya kimataifa, kila bondia ata-
kayepanda ulingoni ataonyesha
ubora wake, tunawaomba wadau wa
mchezo wa ngumi waje kupata bu-
rudani,’ aliongeza promota huyo.

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE

NYUMBANI SARE UGENINI
1 X 2

TAREHE MUDA

01.09/09/23 [17:00

MICHEZO

AFC Wimbledon vs Stockport County FC

02.09/09/23 |17:00

Milton Keynes Dons vs Notts County

03.09/09/23 |17:00

Accrington Stanley vs Mansfield Town

04.09/09/23 |17:00

Crawley Town vs Newport County

05.09/09/23 |17:15

Burgos CF vs SD Eibar

06.09/09/23 |19:30

Real Oviedo vs Sporting Gijon

07.09/09/23 |20:45

Cobh Ramblers vs Athlone Town AFC|

08.09/09/23 | 22:30

Virgin Islands, British vs Turks and Caicos Islands|

09.10/09/23 | 00:00;

Cerro Largo FC vs CA Fenix Montevideo|

10.10/09/23 | 03:30

FC Tulsa vs Phoenix Rising FC

11.10/09/23 | 04:00

Colorado Springs Switchbacks FCvs San Antonio FC

12.10/09/23 | 05:30

Portland Timbers vs Los Angeles FC

13.10/09/23 |14:30

IShanghai Jiading City Dev vs Heil Ice City

14.10/09/23 |16:00

Kazakhstan vs Northern Ireland

15.10/09/23 |16:00

CA Cerro vs CA River Plate (URU)

16.10/09/23 |19:00

Faroe Islands vs Moldova

17.10/09/23 | 21:00

Tristan Suarez vs Deportivo Riestra

MECHI ZA USHINDI

“1” NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X” NI TIMU KUTOKA SARE
“2" NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.
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e
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MUDA  GAMEID MICHEZO 1 X

Irag vs India

Karlsruher SC vs SC Freiburg

Cambodia vs Hong Kong

Nurnberg vs Heidenheim

Northern Ireland U21 vs Luxembourg U21

Belarus U21 vs Faroe Islands U21

Thailand vs Lebanon

Kazakhstan vs Finland
Flamengo RJ U20 vs Palmeiras SP U20
Estonia U21 vs Bulgaria U21

Ringsted IF vs HB Koge

Qatar vs Kenya

Hungary U21 vs Kazakhstan U21

Ghana vs Central African Republic

Msanii wa muziki wa kizazi Kipya, Rubi, akitumbuiza katika Mkutano wa Kimataifa wa Jukwaa la Mifumo vya
Chakula Afrika unaofanyika jijini Dar es Salaam. PICHA: JUMANNE JUMA

Simba SC, Yanga katika hesabu kali

INATOKA UK. 24

inzani wao kupitia mikanda ya video na kuamua
kubadilisha programu zake kwa lengo la ku-
waongezea utimamu wa kutosha wachezaji wake
kabla ya mchezo huo.

Mmoja wa viongozi wa timu hiyo katika benchi la
ufundi ambaye hakutaka jina lake litajwe alisema
mwalimu baada ya kuangalia mikanda ya wapin-
zani wake kuna kitu alikibaini na kuamua kuongeza
dozi hiyo ya mazoezi.

“Unajua mwalimu alitoa mapumziko wikiendi
na ndiyo maana Jumatatu tulianzia ufukweni kwa
ajili ya wachezaji kurudisha utimamu wao kabla
va kurejea uwanjani kuendelea na ratiba zengine
za kiufundi, amebaini wapinzani wetu wana
NgUVU hivyo ameamua pia kuwaongezea stamina
wachezaji wetu” alisema kiongozi huyo.

Alisema Gamondi na benchi lake la ufundi wa-
najua wanachokitaka baada ya kuwangalia wapin-
zani, hali iliyomlazimu kubadilisha programu kwa
kuongeza muda zaidi wa kufanya mazoezi kulin-
gana na ukubwa wa mchezo uliopo mbele yao kwa

sasa.

Alisema Yanga imepania kutinga hatua ya
makundi na ndio sababu wanapanga mikakati yao
Vizuri na kuwasoma wapinzani wao kabla ya ku-
kutana katika mechi mbili zitakazoamua timu yao
kusonga mbele.

Michezo ya marudiano ambayo itafanyika jijini
Dar es salaam inatarajiwa kuchezwa kati ya Sep-
temba 29 na 30 mwaka huu.

Taifa Stars pointi 1

Tayari timu 15 zimefuzu kucheza fainali hizo
mpaka sasa akiwemo mwenyeji Ivory Coast, timu
nyingine ni pamoja na Guinea, Equatorial Guinea,
Algeria, Burkina Faso, Cape Verde, Misri, Guinea-
Bisau, Mali, Morocco, Nigeria, Senegal, Afrika Kusini,
Tunisia na Zambia.

Aalesund 2 vs Brattvag

Bulgaria vs Iran

Lithuania vs Montenegro

Angola vs Madagascar

San Marino U21 vs Norway U21
ICzech Republic U21 vs Slovakia U21

Staal Jorpeland vs Vidar

Egypt U23 vs Russia

Hapoel Kfar Saba vs Hapoel Afula

Maccabi Herzliya vs Sectzya Nes Ziona

Ironi Tiberias vs Ironi Hasharon

Hapoel Nir Ramat Hasharon W vs Hapoel Petach-Tikva W

El Fahem vs Hapoel Acre

SC Kfar Qasem vs Hapoel Rishon Lezion

France U21 vs Denmark U21

Bosnia and Herzegovina U21 vs Slovenia U21

Norway vs Jordan

Cyprus U21 vs Austria U21

Bnot Netanya W vs AS Tel Aviv University W

Caxias RS vs Ferroviario CE

Alianza Universidad De Huanuco vs Los Chankas CYC

Alcorcon vs Rayo Vallecano

Austria vs Moldova

Netherlands vs Greece

Denmark vs San Marino

France vs Ireland

Czech Republic vs Albania

Wales vs South Korea

Poland vs Faroe Islands

Serbia vs Hungary

Slovenia vs Northern Ireland

Niger vs Uganda

Algeria vs Tanzania

Municipal Turrialba vs Guadelupe FC

Ferroviaria SP W vs Corinthians W

Anguilla vs Saint-Martin

CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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Baadhi ya wachezaji wa Timu ya Taifa , Taifa Stars’ wakiwa katika mazoezi kabla ya kukabiliana na Algeria kwenye mchezo wao
wa kwanza kuwania kufuzu fainali za Afrika uliochezwa Juni 8 mwaka jana, Uwanja wa Benjamini Mkapa. Stars ilifungwa mabao

2-0. PICHA: MTANDAO

Al-Ittihad ya

N B

komaa k

_—

TAIFA STARS POINTI
MOJA TU LEO ALGERIA

® @ ®ltakuwa imejihakikishia kufuzu fainali za Afrika
kwa mara ya tatu hata kama...

Na Mwandishi Wetu

TIMU ya soka ya Tanzania, Taifa Stars
leo itakuwa na kazi moja tu ya kusaka
angalau pointi moja ili kuweka rekodi ya
kucheza Fainali za Mataifa ya Afrika (AF-
CON) kwa mara ya tatu katika historia
ya nchi itakaposhuka dimbani kucheza
dhidi ya Algeria, huku Serikali ikiitakia
kila la kheri.

Stars itashuka kwenye Uwanja wa Mei
19 uliopo kwenye mji wa Annaba Kaska-
zini mwa nchi hiyo majira ya saa 4:00
kwa saa za Afrika Mashariki, ikijaribu
kurudia ilichokifanya mwaka 1979 na
2018 ilipofuzu kucheza AFCON ambazo
fainali zake zilichezwa 1980 nchini Nige-
ria na 2019 nchini Misri.

Ofisa Habari wa Mawasiliano wa
Shirikisho la Mpira wa Miguu Nchini
(TFF), Cliford Ndimbo amesema kikosi
kimejiandaa vyema kwani kiliwasili sal-

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

ama jana kutoka mjini Tabarka nchini
Tunisia na kilifanya mazoezi mepesi
kwa ajili ya pambano hilo, huku kikiwa
na wachezaji wote, isipokuwa nahodha
wa timu hiyo, Mbwana Samatta ambaye
alitarajiwa kuwasili baadaye tayari kwa
pambano hilo.

“Kikosi kimeshajiandaa na kiko tayari
kwa mchezo huo, nia ya wachezaji, ben-
chi la ufundi, Serikali na TFF ni kuhakik-
isha tunacheza fainali za AFCON kwa
mara nyingine tena,” alisema Ndimbo.

Naibu Waziri wa Utamaduni, Sanaa na
Michezo, Hamisi Mwinjuma amesema
mchezo wa leo una umuhimu mkubwa
na wa kipekee kwa sababu Stars ina-
hitaji pointi moja tu iweze kufuzu bila
kuangalia matokeo ya mechi nyingine.

“Mchezo huu una umuhimu mkubwa
sana ukilinganisha na mingine mingi
ambayo tumecheza katika miezi kadhaa
huko nyuma kwa sababu sasa tunahitaji

pointi moja bila kuangalia matokeo ya
mechi nyingine, lakini pengine tunawe-
za kupata bahati Niger wakatoa hata
sare na Uganda tukawa tumefuzu moja
kwa moja,” alisema.

Stars inayohitaji ushindi au sare ipo
kwenye Kundi F, ambalo linahitaji timu
moja kuungana na Algeria ambayo ta-
yari imefuzu kucheza fainali hizo.

Msimamo wa kundi hilo kabla ya mi-
chezo ya leo, Algeria anaongoza akiwa
na pointi 15 akifuatiwa na Taifa Stars
wenye pointi saba huku Uganda waki-
shika nafasi ya tatu wakiwa na pointi
nne huku Niger ikiburuza mkia.

Kutokana na msimamo huo, Stars
hata ikipata sare itakuwa imefuzu moja
kwa moja fainali hizo zitakazochezwa
Ivory Coast hata kama Uganda itafani-
kiwa kuifunga Niger.
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Simba SC,
Yanga katika
hesabu kali

Faustine Feliciane na Saada Akida

KLABU za Simba na Yanga zipo
kwenye mahesabu makali ku-
hakikisha wanapata ushindi mzuri
kwenye michezo yao ijayo ya Ligi
ya mabingwa Afrika huku Kila
kocha akiweka wazi mipango yake
kuelekea kwenye mechi hizo.

Wakati Simba itasafiri mpaka
Zambia kuumana na Power Dyna-
mos ya nchini humo Septemba 16
kuwania kutinga hatua ya makundi
ya michuano hiyo, Yanga wenyewe
watasafiri kwenda Rwanda kuifua-
ta Al Merrikh ambao wamechagua
kucheza mchezo wao wa nyum-
bani nchini humo Septemba 17.

Kocha wa Simba, Roberto
Oliviera ‘Robertinho’ amesema
kwa sasa wachezaji wake wameo-
nyesha wapo tayari kwa mechi
kubwa za kimataifa kutokana na
UWezo wanaouonyesha mazoezini
na mechi mbili za kirafiki walizoz-
icheza zimempa mwanga.

Alisema anafahamu ugumu wa-
takaoupata kutoka kwa wapinzani
wao hao lakini hana hofu yoyote
kutokana na maandalizi anayoen-
delea kuyafanya.

“Kwa sasa akili zetu zipo kwenye
mchezo dhidi ya Power Dynamos,
Kitu kizuri kwangu ni viwango vya
wachezaji wangu, wameimarika
zaidi na kila mmoja anaonyesha
utayari wake, ili ni jambo zuri
kwangu kuelekea kwenye mchezo
huu,” alisema Robertinho.

Alisema baada ya kumalizana
na Wazambia hao ndipo ataanza
kupanga mikakati yake kuelekea
kwenye michuano ya ‘Africa Foot-
ball League’ ambapo wamepangwa
kucheza na mabingwa wa Misri, Al
Ahly.

Wakati Robertinho akisema
hivyo kwa upande wa Simba, Ko-
cha wa Mabingwa wa soka nchini,
Yanga, Miguel Gamondi mwe-
nyewe ameanza kufungua faili
lake la mbinu kali kuelekea katika
mchezo wao dhidi ya Al-Merrikh
ya Sudan kuwania kutinga hatua
ya makundi ya michuano hiyo.

Gamondi ameendelea ku-
waongezea dozi ya mazoezi
wachezaji wake ambapo kwa sasa
wanafanya mara mbili kwa siku.

Taarifa za uhakika kutoka ndani
va Yanga zilizoifikia Nipashe jana,
Zinaeleza benchi la ufundi chini
va kocha huyo limefanya tathmini
kubwa kuelekea katika mchezo
huo baada ya kuwasoma wap-

INAENDELEA UK. 23



