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isikupite
146- Ni nafasi alizo-
tengeneza Mesut Ozil 
katika msimu wa 2015-16, 
ambazo bado ni nyingi 
zaidi kuwahi kutengene-
zwa na mchezaji kwa 
msimu mmoja tangu Opta 
ilipoanza kukusanya tak-
wimu hizo mwaka 1996.
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MADRID, Hispania

K
ATIKA miezi inayokuja, baadhi ya 
wachezaji wakubwa duniani wanaku-
wa huru baada ya kumalizika kwa mi-
kataba yao na klabu zao, huku wakiwa 

wameshindwa kufikia makubaliano na timu 
zao. 

Soka la Ulaya kwa msimu wa 2020-21, lin-
aelekea mwisho na klabu zikijipanga kutafuta 
wachezaji wapya ili kuimarisha vikosi vyao.

Makala haya yanawachambua wachezaji wa-
tano ambao mikataba yao inafikia mwishoni 
Mei hii.

#5. Gini Wijnaldum | Liverpool
Gini Wijnaldum amekuwa mchezaji nguzo 

wa Liverpool kwa miaka mingi na mmoja wa 
wachezaji anayeaminika zaidi na kocha Jur-
gen Klopp klabuni hapo. Hata hivyo, bado ha-
jafikia makubaliano ya kusaini mkataba mpya 
na anaonekana kama yupo njiani kuondoka 
hapo kwenye dimba la Anfield. Raia huyo wa 
Uholanzi alikuwa akihusishwa na Barcelona 
kipindi cha majira ya joto kilichopita, lakini dili 
hilo likafeli dakika mwisho.

Kipindi hiki cha majira ya joto inaonekana 
kama Wijnaldum anaondoka na kwenda kwa 
miamba hao wa LaLiga akiwa mchezaji huru. 
Liverpool walimpa ofa ya mkataba mpya, lakini 
inaonekana hana mpango nao.

Wijnaldum pia anawaniwa na Inter Milan na 
Paris Saint-Germain.

#4. Giorgio Chiellini | Juventus
Anachukuliwa kama mmoja wa walinzi bora 

wa wakati wote, Giorgio Chiellini inaonekana 
kwamba anaachana na Juventus kipindi hiki 
cha majira ya joto. Beki huyo wa kimataifa wa 

Italia amekuwa na klabu hiyo tangu mwaka 
2005.

Hata hivyo, katika umri wake wa miaka 36, 
ni wazi kwamba ubora wake umefikia mwisho 
na kuna uwezekano akastaafu soka mwishoni 
mwa msimu huu.

Amecheza mechi 500 katika mashindano 
yote kwa Juventus na ameshinda mataji 14, yaki-
wamo tisa ya Ligi Kuu Italia, Serie A.

#3. Memphis Depay | Lyon
Memphis Depay amerudi kwenye ubora 

wake baada ya kuwa na wakati mgumu kule 
Old Trafford na anatarajia kutafuta maisha 
mengine kipindi hiki cha majira ya joto. Kama 
ilivyo kwa Wijnaldum, yeye pia anahusishwa na 
mpango wa kwenda Barcelona.

Miamba hao wa Catalunya wana nafasi kub-
wa ya kumsajili kama mchezaji huru mwishoni 
mwa msimu huu. 

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 27, 
anaripotiwa tayari amefikia makubaliano bin-
afsi ya kutua pale Camp Nou.

Depay pia anawaniwa na miamba wa Ligi 
Kuu England, Liverpool ambao wamemtaka 
kwa miaka kadhaa.

#2. Sergio Ramos | Real Madrid
Nahodha wa Real Madrid, Sergio Ramos, 

bado hajafikia makubaliano ya kusaini mkataba 
mpya na klabu yake. Mlinzi huyo wa Uholanzi 
ni mmoja wa wachezaji bora zaidi kwenye his-

toria ya klabu hiyo, na ‘Los Blancos’ hao bado 
hawajafikia kile anachokitaka.

Nyota huyo mwenye umri wa miaka 35, 
ndio yupo kwenye kipindi chake cha jioni cha 
kucheza soka, lakini klabu kadhaa zimeonye-
sha nia ya kutaka huduma yake. Hata hivyo, 
Rais wa Real Madrid, Florentino Perez, amed-
okeza kwamba anataka kumbakisha klabuni 
hapo, lakini kwa masharti ya kukubali kupun-
guziwa mshahara.

Majaliwa ya Ramos bado hayajajulikana na 
ripoti zinaonyesha kuwa anaweza kutimkia 
kwenye Ligi Kuu England ambako Manchester 
United wameonyesha nia ya kumtaka.

#1. Lionel Messi | Barcelona
Jina la Lionel Messi limetawala vyombo vya 

habari kwa kutofikia makubaliano ya kusaini 
mkataba mpya na Barcelona.

Nahodha huyu wa Barcelona, mkataba wake 
unafikia ukingoni kipindi hiki cha majira ya 
joto. Miamba hao wa Catalunya wanahaha ku-
hakikisha wanafikia mahitaji ya mchezaji huyo.

Gwiji huyo wa Argentina kipindi cha majira 
ya joto kilichopita aliomba kuondoka klabuni 
hapo, kabla ya kubadili uamuzi. Mambo mengi 
yamebadilika pale Barcelona, huku Rais Josep 
Bartomeu akiondoka na nafasi kuchukuliwa na 
Joan Laporta.

Messi kwa sasa anaonekana kama mtu mwe-
nye furaha kubwa na kuna uwezekano aka-
ongeza mkataba wa kubaki hapo Camp Nou.
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Rais amkabidhi 
Kikwete nyumba
RAIS Samia Suluhu Hassan, 
amemkabidhi nyumba 
ya kuishi Rais Mstaafu wa 
Awamu ya Nne, Dk. Jakaya 
Kikwete, iliyojengwa katika 
Wilaya ya Kinondoni mkoani 
Dar es Salaam...

UKURASA WA 3

Mwili uliozuiwa 
KCMC wazikwa
HATIMAYE mwili wa Bauda 
Nkya (68), aliyefariki dunia 
siku tisa zilizopita na mwili 
wake kudaiwa kuzuiwa katika 
Hospitali ya Rufani ya KCMC 
ili kulipa gharama ya zaidi 
ya Sh. milioni 3.5, umezikwa 
kijijini kwao Kitongoji cha 
Muro-Nshara wilayani...

YALIYOMO

Utukutu shule sekondari waweka 
wanafunzi, walimu kwenye hofu
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MOSHI MWEUPE 
Ajira maelfu alizoahidi Samia zatangazwa, waombaji lazima 
wawe na namba ya NIDA... Endelea Ukurasa 2

UK. 5

UK. 4
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Rais Samia Suluhu Hassan, akitoa heshima za mwisho kwenye Jeneza lenye mwili wa Marehemu Teddy Mapunda, katika viwanja vya 
Karimjee jijini Dar es Salaam jana. PICHA: IKULU 
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Rais Samia 
amkabidhi 
JK nyumba
Na Mwandishi Wetu

RAIS Samia Suluhu Hassan, amem-
kabidhi nyumba ya kuishi Rais Mstaafu 
wa Awamu ya Nne, Dk. Jakaya Kikwete, 
iliyojengwa katika Wilaya ya Kinondoni 
mkoani Dar es Salaam.

Nyumba hiyo imejengwa na Serikali 
ya Tanzania kupitia Wakala wa Majen-
go Tanzania (TBA) ikiwa ni utekelezaji 
wa kifungu namba 12 cha Sheria ya ma-
fao ya hitimisho la kazi kwa viongozi 
wa siasa, sura ya 225 na marejeo ya 
mwaka 2020 ambayo pamoja na stahili 
zingine za matunzo ya viongozi wakuu 
wastaafu inaelekeza kuwa Rais anayes-
taafu anastahili kujengewa nyumba ya 
kuishi yenye hadhi ya Rais. 

Akizungumza baada ya kukabidhi 
nyumba hiyo jana, Rais Samia alim-
pongeza Rais Mstaafu Kikwete kwa ku-
pata makazi hayo na amemhakikishia 
kuwa serikali itaendelea kumtunza 
yeye na viongozi wengine wastaafu 
kama inavyoelekezwa katika sheria.

Alibainisha kuwa serikali itafanyia 
kazi uboreshaji wa sheria hiyo pamoja 
na kuhakikisha wajane/wagane wa 
viongozi wanatunzwa.

Rais Samia alimuagiza Waziri wa 
Nchi, Ofisi ya Rais (Menejimenti ya 
Utumishi wa Umma na Utawala Bora), 
Mohamed Mchengerwa, kuanza maan-
dalizi ya kutimiza haki zote anazos-
tahili aliyekuwa Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania, Hayati Dk. 
John Magufuli.

Kwa upande wake, Waziri Mchenger-
wa alisema nyumba hiyo ni ya 3 ku-
kabidhiwa ikitanguliwa na nyumba ya 
Rais Mstaafu, Hayati Benjamin Mkapa 
na Rais Mstaafu, Dk. Ali Hassan Mwinyi, 
na kwamba nyumba ya Baba wa Taifa, 
Hayati Julius Nyerere ilijengwa na ku-
kabidhiwa kwake na Jeshi la Ulinzi la 
Wananchi wa Tanzania ( JWTZ).

Dk. Jakaya Mrisho Kikwete aliyeon-
gozana na mkewe, Mama Salma Kik-
wete, aliishukuru serikali kupitia Ofisi 
ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa 
Umma na Utawala Bora kwa kutekeleza 
takwa hilo la kisheria, aliishukuru TBA 
kwa kukamilisha ujenzi tangu ulipoan-
za mwaka 2018 na alimshukuru  Rais 
Samia kwa kumkabidhi nyumba hiyo.

Na Augusta Njoji, DODOMA

MOSHI mweupe! Ndivyo unavy-
oweza kusema, baada ya serikali 
kutoa kibali cha ajira mpya 9,675 
za walimu wa shule za msingi, 
sekondari na watumishi wa kada 
za afya huku ikiwataka waombaji 
wa ajira hizo kuwa na namba ya 
kitambulisho cha taifa.

Maombi ya ajira yalianza jana 
kwa njia ya mtandao hadi Mei 23 
mwaka huu ambapo kwa upande 
wa walimu, kibali kimetoka kwa 
ajira ni 6,949 na afya ni 2,726.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, 
Tawala za Mikoa na Serikali za Mi-
taa (TAMISEMI), Ummy Mwalimu, 
alisema jana ajira hizo zitajaza na-
fasi zilizoachwa wazi na watumi-
shi waliokoma utumish. “Serikali 
imetoa kibali, maana mara baada 
ya Rais Samia Suluhu Hassan kue-
leza kwamba atatoa ajira 6,000 
kwa walimu, tulikuwa tunapata 
msukumo mkubwa kutoka kwa 
wananchi wakihoji kwanini TAMI-
SEMI hatutangazi, taratibu za 
serikali lazima tupate kibali Mene-
jimenti ya Utumishi wa Umma,” 
alisema.

Ummy alisema taratibu zote za 
uombaji wa ajira hizo umekami-

lika na wale wote wenye nia ya 
kuomba ajira, wataomba kupitia 
kiunganishi cha ajira.tamisemi.
go.tz kuanzia jana.

Hata hivyo, alisema serikali im-
etoa fursa kwa waombaji ambao 
wana ulemavu kutuma maombi 
yao kwa nakala ngumu na yaeleze 
aina ya ulemavu wao na picha 
zao na kutumwa kwa anuani ya 
Katibu Mkuu TAMISEMI na Ofisi 
ya Waziri Mkuu ili aione Mkuru-
genzi wa Kitengo cha Watu Wenye 
Ulemavu.

SIFA ZA UALIMU
Akitaja sifa za waombaji wa 

ualimu, Waziri Ummy alisema 
kwa shule ya msingi, wanatakiwa 
walimu wenye daraja la IIIA kuwa 
astashahada ya elimu ya msingi, 
elimu ya michezo, elimu ya awali 
na elimu maalum.

“Mwalimu wa daraja la IIIB ana-
takiwa kuwa mhitimu wa stasha-
hada ya ualimu wa elimu ya awali, 
msingi, elimu maalum na mwal-
imu wa daraja la IIIC, mhitimu wa 
shahada ya ualimu masomo ya 
lugha ya Kiingereza, Historia na 
Jiografia,” alisema.

Alisema kwa shule za sekondari 
wako kwenye makundi manne 
ambayo ni mwalimu wa daraja 

IIIB ambao wamehitimu stasha-
hada ya ualimu wa masomo 
ya Fizikia, Hesabu, Baiolojia na 
Kemia.

“Pia mwalimu wa daraja IIIC 
ambaye amehitimu ualimu aliye-
somea elimu maalum kwa mas-
omo hayo na shahada ya ualimu 
wa masomo hayo, pia awe amehit-
imu stashahada ya uzamili katika 
elimu, lazima awe mwenye sha-
hada ya kwanza yenye masomo 
tajwa,” alisema.

WALIOSOMEA NJE YA NCHI
Waziri Ummy alisema kwa 

waombaji wa ajira hizo ambao 
wamesoma elimu ya sekondari 
nje ya nchi, wanatakiwa kupata 
namba ya ulinganifu wa matokeo 
inayoanzia na herufi EQ… kutoka 
Baraza la Mitihani (NECTA) ili ku-
ingia kwenye mfumo wa maombi 
ya ajira.

“Pia wanatakiwa kupata ithibati 
ya masomo yao kutoka Tume ya 
Vyuo Vikuu (TCU), ili vyeti vyao 
vitambulike na kupata uhalali wa 
kutumika nchini,”alisema.

SEKTA YA AFYA
Ummy alisema kada za afya 

ambazo serikali itaajiri ni daktari 
daraja la II, daktari wa meno dara-
ja la II, tabibu daraja la II, tabibu 

msaidizi, tabibu wa meno daraja 
la II, tabibu wa meno msaidizi na 
mfamasia daraja la II.

Nyingine ni mteknolojia wa 
dawa daraja la II, mteknolojia 
msaidizi wa dawa, mteknolojia 
wa maabara daraja II, mteknolo-
jia msaidizi maabara, mteknolojia 
mionzi daraja la II, mteknolojia 
msaidizi wa mionzi na mteknolo-
jia wa macho daraja la II.

Alisema serikali itaajiri ofisa 
muuguzi daraja la II, ofisa muugu-
zi msaidizi daraja la II, muuguzi 
daraja la II, mtoa tiba kwa vitendo 
daraja la II, ofisa afya mazingira 
daraja la II, ofisa afya mazingira 
msaidizi daraja la II, msaidizi wa 
afya, katibu wa afya daraja la II, 
ofisa ustawi wa jamii daraja la II 
na ofisa lishe daraja la II.

NAMBA YA NIDA
Akitoa ufafanuzi wa kuhusu ula-

zima wa kuwa na namba ya NIDA, 
Waziri Ummy alisema sekretarieti 
ya ajira imetoa maelekezo kuwa ni 
lazima mwombaji kuwa na namba 
hiyo.

Waziri huyo alisisitiza waom-
baji wawe tayari kufanya kazi 
kwenye halmashauri walizopangi-
wa na hakutakuwa na nafasi ya 
kubadilisha kituo cha kazi.

Moshi mweupe ajira serikalini

Polisi yapiga marufuku maandamano ya BAWACHA
Na Paul Mabeja, DODOMA

JESHI la Polisi Mkoa wa Dodoma, 
limetoa onyo kwa Baraza la Wa-
nawake wa Chama cha Demokrasia 
na Maendeleo (BAWACHA) wana-
oshawishi kufanya maandamano 
yasiyo na kikomo nchi nzima hu-
susani Mkoa wa Dodoma kusitisha 
mara moja.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Do-
doma, Gilles Muroto, alitangaza 
marufuku hiyo jana jijini Dodoma, 
alipokuwa akizungumza na waandi-
shi wa habari.

Kamanda Muroto alisema kuwa 
maandamano hayo ni haramu na 
yanatakiwa kupuuzwa na wananchi 
wote.

“Ni marufuku na hayakubariki 
kwa mujibu wa K/F 43 (1) (a) (b), 
(3) (4) na K/F 44 cha sheria ya hu-
duma za polisi na polisi wasaidizi 
sura ya 322 maandamano hayo yana 
viashiria vya uvunjifu wa amani kwa 
kuwa hayana malengo maalum wala 
ukomo,” alisema Kamanda Muroto.

Aidha, alisema Mkoa wa Dodoma 
hakuna nafasi ya maandamano 
hayo na kila mtu awajibike katika 

kazi zake halali za maendeleo wala 
wasidanganyike na watu wanao-
tafuta umaarufu kwa kuhamasisha 
uhalifu.

“Asiyefunzwa na mamaye atafun-
zwa na Kamanda wa polisi Dodo-
ma, wajiaandae kuja na madaftari 
(counter book kwaya 5) au comput-
er ili wakirudi kwao wakafundishe 
wenzao watakachokipata Dodoma.

“Wajiandae kuja na bukta za 
kukimbia masafa mafupi sisi tume-
waandalia maji ya kuoga baada ya 
masafa hayo mafupi na watachagua 
maji ya moto au ya baridi,” alisema 

Kamanda Muroto
Hivi karibuni chama cha 

Demokrasia na Maendeleo CHADE-
MA kupitia BAWACHA Taifa kili-
tangaza kufanya maandamano ya 
amani kuanzia wilayani Kongwa 
mkoani Dodoma, kushinikiza Spika 
wa Bunge, Job Ndugai, awaondoe 
wabunge 19, bungeni waliovuliwa 
uwanachama.

Akizungumza na waandishi wa 
habari jijini Dodoma Makamu Mwe-
nyekiti wa CHADEMA Kanda ya Kati, 
Aisha Luja, alisema wanatarajia hivi 
karibuni kufanya maandamano ya 

amani kuanzia wilayani Kongwa 
lengo likiwa ni kushinikiza Spika 
Ndugai awaondoe wabunge hao 
bungeni.

Alisema kuwa Ili wapate haki yao 
watafanya maandamano ya amani 
kuanzia wilayani Kongwa.

“Ni vema Spika Ndugai kutumia 
vifungu vya sheria na kanuni al-
ivyotumia kumuengua Sofia Simba, 
aliyekuwa Mbunge wa Viti Maalum  
baada ya kufukuzwa uanachama 
na chama chake CCM pamoja na 
wabunge 8, wa CUF, azitumie sheria 
hizo katika kutenda haki,”alisema

Wafan-
yakazi wa 
kampuni 
ya The 
Guardian 
Ltd waki-
pata futari 
iliyoan-
daliwa na 
kam-
puni hiyo 
Mikocheni 
jijini Dar 
es Salaam 
mwishoni 
mwa wiki. 
PICHA: 
MPIGAPI-
CHA WETU 
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Samia aongoza mazishi 
ya Teddy Mapunda
Na Christina Mwakangale

RAIS Samia Suluhu Has-
san, jana, aliwaongoza waom-
bolezaji, jijini Dar es Salaam 
katika mazishi ya kumuaga 
aliyekuwa Mkurugenzi wa 
kampuni ya Montage, Teddy 
Mapunda, aliyefariki dunia 
Mei 4, mwaka huu.

Mazishi hayo yaliyofanyika 
kwenye viwanja vya Karim-
jee, pia yalihudhuriwa na 
Rais Mstaafu wa awamu ya 
nne, Jakaya Kikwete  na vion-
gozi wengine akiwamo Mkuu 
wa Mkoa wa Dar es Salaam, 
Aboubakar Kunenge.

Awali akiongoza ibada ya 
mazishi, Paroko Joseph Matu-
maini wa Parokia ya Mtakatifu 
Joseph, jijini Dar es Salaam, 
alisema Teddy ameacha ala-
ma kwenye jamii kwa kuwa 
alitoa mchango mkubwa kati-
ka kanisa na kwa watu wenye 
uhitaji maalum, wakiwamo 
yatima.

Paroko Matumaini alise-
ma wakati waombolezaji 
wakimuaga Teddy, watambue 
kwamba siku ya kifo cha bin-
adamu haijulikani, hivyo ni 
vyema kuishi maisha mema 
kwa ajili ya wengine.

“Kuna maisha baada ya 

kifo… katika kanisa tunaamini 
ni duniani na mbinguni, tu-
muombe Mungu katika siku 
ya leo, isiwe kama destruri ya 
kusindikiza, bali tujiandae.

“Wapo wanaojiuliza kwam-
ba binadamu afe akiwa na 
umri gani, labda awe mzee, 
kwamba akifa kijana ni mape-
ma sana. Lakini kristo alikufa 
akiwa na umri wa miaka 32.

“Jambo la maana duniani 
si muda mrefu wala mfupi, 
bali ni kwa ajili ya ulimwengu. 
Maisha si kwa ajili yetu binafsi, 
bali ni kwa wengine,” alisema 
Paroko Matumaini.

Aidha, mtoto wa marehe-
mu, Telvin Mapunda, akisoma 
wasifu wa mama yake, alise-
ma alizaliwa Januari 21 mwa-
ka 1975 jijini Dar es Salaam.

Alisema mama yake ali-
pata elimu ya sekondari 
katika Shule Jangwani hadi 
kufika chuo kikuu kilichopo 
Uingereza na baadae kwenda 
kuendelea na masomo Scand-
navia na kupata Shahada ya 
Biashara na mauzo na aliku-
wa  mtaalamu wa masuala ya 
uhusiano wa ndani na nje ya 
taasisi.

Telvin alisema mama yake 
aliwahi kufanya kazi kama 
mkurugenzi wa kampuni ya 

Serengeti na baadae kufugua 
kampuni yake ya Montage, 
ambayo inajihusisha na uan-
daaji wa matukio tofauti, dhifa 
na sherehe mbalimbali.

“Mama alikuwa akitoa 
msaada kwa yatima, kutoa 
elimu ya kufanya biashara 
kwa vijana na aliajiri vijana 40 
kwenye kampuni yake.” alise-
ma Telvin na kuongeza:

“Mama alijisikia vibaya aki-
wa katika futari aliyoandaa na 
alifariki saa 5:10 usiku baada 
ya moyo kusimama ghafla na 
pia kwa ugonjwa wa kisukari.”

Mkurugenzi wa Masoko 
kutoka Bodi ya Utalii Tan-
zania, Mindi Kasiga, alisema 
kwa niaba ya taasisi nyingine, 
Teddy atakumbukwa katika 
kukuza utalii nchini.

Teddy Mapunda, alifariki 
dunia Mei 4, mwaka huu, 
baada ya kujisikia vibaya aki-
wa na rafiki zake katika Hoteli 
ya Serena, kwa wa mujibu wa 
rafiki zake wa karibu, alikim-
bizwa katika hospitali ya Aga 
Khan kwa ajili ya matibabu, 
ingawa baadaye ilielezwa 
amefariki dunia.

Mwili wake unatarajiwa 
kuzikwa leo mkoani Dar es 
Salaam.

Mwili uliozuiwa KCMC wazikwa
Na Godfrey Mushi, HAI

HATIMAYE mwili wa Bauda Nkya 
(68), aliyefariki dunia siku tisa zilizo-
pita na mwili wake kudaiwa kuzuiwa 
katika Hospitali ya Rufani ya KCMC 
ili kulipa gharama ya zaidi ya Sh. 
milioni 3.5, umezikwa kijijini kwao 
Kitongoji cha Muro-Nshara, wilayani 
Hai, mkoani Kilimanjaro.

Mwili huo uliondolewa jana asu-
buhi KCMC baada ya familia kuka-
milisha taratibu za kulipa gharama 
hizo.

Mwili wa Bauda ulizikwa jana 
majira ya saa saba mchana baada ya 
swala ya adhuhuri katika makaburi 
ya familia yake huko Kitongoji cha 
Muro, Kijiji cha Nshara, Machame 
Kaskazini, Wilaya ya Hai.

Juzi, Mkuu wa Wilaya hiyo, Len-
gai Ole Sabaya, alipokwenda ku-
wapa pole wafiwa na kuzungumza 
na familia hiyo, ambayo ni mion-
goni mwa kaya zinazohudumiwa na 
Mfuko Maendeleo ya Jamii (TASAF), 
alisema serikali imeliona jambo hilo 
na imeamua kubeba mzigo huo wa 
gharama.

“Nimekuja kuwapa pole kwa 
msiba huu. Serikali imekisikia kilio 
chenu na kuiona huzuni yenu na 
uchumi mlio nao. Niahidi hapa 
kwamba tutalisimamia jambo hili 
msihuzunike.

“Ofisi yangu kupitia DAS (Katibu 
Tawala wa Wilaya), Upendo Wella, 
itabeba jukumu hilo la malipo kuto-
kana na uduni wa familia hii.

“Kimsingi, hii familia ni duni na 
ukitazama kabisa haina uwezo wa 
kulipa Sh. milioni 3.5, huo ni miuu-
jiza.

“Kwa  hiyo anzeni maandalizi ya 
kuzika, ofisi yangu kupitia kwa DAS 
itafanya mawasiliano na huu mwili 
utaletwa kesho ( jana) nyumbani 
kuzikwa,” alisema.

Bibi huyo alifariki dunia Mei 2, 
mwaka huu kutokana na kile kilich-
oelezwa na familia kuwa alijikwaa 
kwenye kisiki na kupata jeraha se-
hemu ya mguu ambalo lilisababisha 
mguu kuoza.

Akizungumzia kifo cha mama 
yake, mtoto wa marehemu, Muzaim-
ata Urassa, alisema baada ya mama 
yao kufariki dunia katika Hospitali 
ya Rufani ya KCMC, walipewa taarifa 
ya gharama hiyo ya Sh. milioni 3.5.

Alisema kwa siku kadhaa wame-
kuwa wakiomba kuchukua mwili 
wa mama yao, baada ya kupunguza 
gharama hiyo kwa kupeleka kiasi Sh. 
milioni 1.1 lakini hawakukubaliwa ku-
chukua mwili.

Hata hivyo, Mkurugenzi Mtendaji 
wa KCMC, Profesa Gileard Masenga, 
alisema hakuwa na taarifa hiyo al-
ipoulizwa na Nipashe juzi.

Na Hellen Mwango

WAKATI nchi ikikabiliwa na 
uhaba wa mafuta ya kula na bei ku-
panda kwa kasi, serikali imesema 
itafanya mchakato wa muda mfupi 
kukabiliana na tatizo la uhaba wa 
mafuta nchini.

Aidha, imesema upungufu wa 
bidhaa hiyo unatokana na viwanda 
vya mafuta nchini kufungwa kuto-
kana na kodi ya mafuta ghafi kuwa 
juu.

Kauli hiyo ilitolewa jana na 
Waziri wa Viwanda na Biashara, 
Profesa Kitila Mkumbo, wakati aki-
zungumza na wafanyabiashara wa 
mafuta.

“Sisi kama serikali tuna mata-
rajio ya muda mfupi kwamba nda-
ni ya miezi miwili ijayo tukianza 
kuvuna zao la alizeti bei ya mafuta 
itashuka,” alisema na kuongeza:

“Kwa sasa wafanyabiashara 
wanalazimika kuagiza mafuta ya 
mawese yaliyochakatwa kutoka 
nje na gharama yake awali iliku-
wa  Dola za Marekani  600, lakini 
imepanda mpaka Dola 1,200 kwa 
sababu viwanda vyetu hapa nchini 
vilivyokuwa vinachakata mafuta 
havifanyi kazi.”

Akifafanua kuhusu kufungwa 
kwa viwanda vitatu vya kuchaka-
ta mafuta nchini, Prof. Mkumbo 
alisema vimeshindwa kuendelea 
kufanya kazi kwa sababu ya ‘ujan-
jaujanja’ mwingi.

“Wafanyabiashara walikuwa wa-
nasema wanachakata mafuta ku-
toka ndani ya nchi wakati walipata 
kutoka nje ya Tanzania,” alisema.

Hata hivyo, amewaagiza wa-
fanyabiashara hao kwenda kuan-
daa hoja ili ziwasilishwe kwenye 
mchakato ikiwamo kubadilisha 
gharama za kodi wanazolalamikia 
kutoka asilimia 25 kurudi asilimia 
sifuri kama ilivyo kwa nchi za Af-
rika Mashariki.

Pia, akizungumzia zao la alizeti, 
waziri alisema kwa sasa nguvu 
zielekezwe kwenye kilimo cha zao 
hilo kwa sababu mpaka kufikia 
2022, Serikali itakuwa imefanikiwa 
kupata mbegu bora itayozalisha 
kwa wingi na kukidhi hitaji, na 
kwamba kwa sasa zinahitajika tani 
500,070 za bidhaa hiyo.

Mwenyekiti wa wafanyabiashara 
hao, Gulam Dewji, alisema Serikali 
ilipandisha kodi ya mafuta ghafi 
kutoka asilimia sifuri mpaka 25, 
hali iliyokwamisha uzalishaji wa 

ndani.
Alisema kampuni yake ya Mo-

hamed Enterprises Tanzania Lim-
ited (METL) Group inazalisha zaidi 
ya tani 2,000 kwa siku, lakini kuto-
kana na soko la dunia kuongezeka 
kutoka Dola za Marekani 600 mpa-
ka 1,200, wanalazimika kuendana 
na gharama hizo.

“Bei ya mafuta imepanda mara 
mbili katika soko la dunia, bado asi-
milia 60 ya mafuta yanatoka nje ku-
ingia hapa nyumbani hatuna mafu-
ta ghafi nchini, tumezungumza na 
waziri amekubali kulifanyia kazi 
suala la kodi kurudi asilimia sifuri,” 
alisema Dewji.

Alisema kodi ikishuka, soko la 
mafuta litarudi nchini na watasam-
baza na nchi jirani kama ilivyoku-
wa awali.

Naye mfanyabiashara Fuad Awa-
dhi wa Azania Oil, alisema ajira 
zaidi ya 10,000 za Watanzania 
zimepotea kutokana na viwanda 
vya mafuta kufungwa nchini kwa 
sababu ya kiwango kikubwa cha 
kodi.

Alisema hata kama wakulima 
wanalima zao la mchikichi, viwan-
da vimebaki magofu, havifanyi kazi 
hasara itakuwa kubwa kwao wote.

Serikali yapata mwarobaini 
upungufu mafuta ya kula
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Utukutu shule sekondari waweka 
wanafunzi, walimu kwenye hofu 
Na Yasmine Protace

U
TUKUTU unaodaiwa 
kukithiri katika Shule ya 
Sekondari Misitu, iliyopo 
wilayani Ilala, jijini Dar es 

Salaam, umesababisha shule hiyo 
kugeuka eneo la hatari kwa wa-
nafunzi wanyonge na walimu.

Pia, inadaiwa kuwa uvutaji bangi 
na madawa ya kulevya umekithiri 
huku vijana wahuni wakihusishwa 
kufanya urafiki na wanafunzi na 
kushiriki kwenye vitendo hivyo 
viovu.

Imedaiwa kuwa wanafunzi kwen-
da shuleni na silaha za jadi kama 
mapanga, visu, bisibisi na viwembe 
ni jambo la kawaida na kutumika 
kuwajeruhi wanafunzi wanyonge 
na walimu.

Baadhi ya matukio yaliyoripoti-
wa ni mwanafunzi kumchana kwa 
wembe mwanafunzi mwenzake 
na kuvunjwa mkono, kukabana na 
kuibiana vifaa vya shule.

Walimu ambao hawakutaka kuta-
jwa majina yao gazetini, wamedai 
kuwa matukio hayo ni tishio kwa 
usalama wao, wanafunzi na wafan-
yakazi wengine shuleni hapo.

Wamedai vitendo vya wanafunzi 
wa kiume kuwa na uhusiano wa ki-
mapenzi na wanafunzi wa kike ni 
jambo la kawaida na wakati mwing-
ine kupigana bila woga wanapo-
chukuliana wapenzi.

Mwanafunzi Rahmu Simba wa ki-
dato cha nne ni mmoja wa waathiri-
ka wa matukio ya utukutu kwa ku-
chanwa kwa wembe mkononi na 
kushonwa nyuzi saba.

Mmoja wa walimu, aliiambia Ni-
pashe kuwa Rahmu alichanjwa kwa 
wembe baada ya kukataa kumpa 
pesa mwanafunzi mwenzake.

Alisema tukio hilo lilisababisha 
watuhumiwa kukamatwa na kufik-
ishwa Kituo cha Polisi Stakishari, 
lakini waliachiwa kwa dhamana 
baada ya kukaa siku tatu ndani na 
kurudi shuleni, jambo alilodai lin-
atishia usalama wa wanafunzi wen-
gine.

Mwanafunzi aliyejeruhiwa ali-
funguliwa jalada namba STK/
RB/1698/2021 na baada ya tukio hilo 
mzazi wake alikwenda kumchukua.

Kwa mujibu wa mwalimu huyo, 
mwanafunzi mwingine wa kidato 
cha tatu, Abdallah Idd, alivunjwa 
mkono kwa kuvamiwa na wahuni 
wakati akienda chooni na taarifa zil-
ipelekwa kwa Ofisa Elimu Sekond-
ari na mzazi wake.

Alisema tatizo la shule kukithiri 
vitendo hivyo ni kutokuwa na uzio, 
licha ya kuwa na walinzi, utukutu 
wa wanafunzi umekithiri na wa-
nakuja na mbinu mpya kila siku.

Licha ya matukio hayo, mwalimu 
huyo alisema wanafunzi hao wali-
otuhumiwa kufanya vitendo hivyo 

wameendelea na masomo kama 
kawaida na uongozi wa shule uli-
wasamehe, jambo ambalo limecho-
chea utukutu.

“Unakuta mwanafunzi au wa-
nafunzi wanafanya makosa makub-
wa au ya kawaida, hatutakiwi ku-
wachukulia hatua, vitendo hivyo 
vinachangia wanafunzi kuzidi kuwa 
sugu,” alisema.

MKUU WA SHULE
Mkuu wa Shule hiyo, Anna Gale, 

alipoulizwa kuhusu madai hayo, 
alisema matukio hayo yanafanyika 
nje ya shule, ambako usimamizi 
unakuwa ni wa wazazi.

Hata hivyo, alisema hajapokea 
taarifa zozote za wanafunzi wake 
kuvuta bangi au kwenda na silaha 
shuleni.

 Pia, alisema hajapokea taarifa za 
wanafunzi kuporwa mabegi au ku-
kabana wala wanafunzi kuvunjwa 
mkono au kuchanwa wembe.

Alifafanua kuwa tukio la mwa-
nafunzi kuvunjwa mkono na 
mwingine kuchanwa kwa wembe 
halikutokea eneo la shule hiyo, 
taarifa alizonazo yalitokea kwenye 
daladala.

“Matukio yanayotokea nje ya 
shule hatuwezi kuyazungumzia, 
akiwa shuleni ni mwanafunzi wetu, 
lakini akiwa nje ni wajibu wazazi na 
jamii,” alisema.

MRATIBU ELIMU AFUNGUKA
Mratibu wa Elimu kata ya Kivule, 

Urumbi Kitila, alisema malezi duni 
ndio chanzo cha watoto kuharibika 
na kwamba wanafunzi hubeba sila-
ha za jadi kama sime, nyembe kwa 

ajili ya kushambulia wenzao.
“Watoto wanatoka nyumbani wa-

zazi hawana utaratibu wa kukagua 
mabegi yao na hivyo watoto kubeba 
sime, nyembe, visu na kuingia na-
vyo shuleni. 

Hata tukiwaita wazazi kwenye vi-
kao vya shule hawaji,” alisema.

Kwa mujibu wa Kitila, watoto wa-
napokuwa na vitu vya hatari katika 
mabegi yao, hutumia vifaa hivyo 
wanapokuwa nje ya shule au vipin-
di vikiwa vinaendelea.

Alisema wapo wanafunzi wa kike 
na wa kiume wa shule hiyo masomo 
yanapoendelea wao wanakuwa ka-
tika makazi ya watu wamekaa, jam-
bo linaloonesha kuwa hata jamii in-
ayozunguka shule haina mwamko 
wa elimu.

“Nimekuwa nikiwafukuza, pamo-
ja na kuwafukuza wanatoa maneno 
yasiyofaa,” alisema.

Alisema ofisi yake ipo jirani na 
shule na hata dirisha la ofisi yake 
limeangalia eneo ambalo watoto 
wanapita na kuwafuatilia, an-
apowakanya wanamtolea maneno 
mazito hali inayomkatisha tamaa 
na kuamua kuwaacha.

Hata hivyo, alisema ofisi yake 
ilichukua hatua kuwadhibiti wa-
nafunzi wanaotoka eneo la shule 
huku vipindi vikiendelea kwa ku-
weka mgambo wa kuwazuia.

Alisema hali ya utoro ilianza 
kutulia, lakini mgambo walipoon-
doka, hali ilirudi na fujo za kutoka 
darasani zinaendelea.

Ofisa Elimu Sekondari Ilala, 
Mussa Ally Musa, aliiambia Nipashe 
kuwa tatizo hilo halipo kwenye 
shule ya Misitu pekee, wanapata 

taarifa kutoka kwenye shule ny-
ingine pia na kutatua.

Alisema Ilala ina zaidi ya shule 
100 za serikali na za watu binafsi, 
na kusisitiza ni wajibu wa wazazi 
kufuatilia nidhamu na maendeleo 
ya watoto wao badala ya kuwaachia 
walimu pekee.

“Nakumbuka kuna mzazi alikuja 
katika ofisi yangu na kunieleza 
kuwa kijana wake anasoma Misitu 
sekondari     kavunjwa mkono, nili-
washauri wazazi   waendelee na 
matibabu       na       baadaye afike 
ofisini kwangu, lakini hakurudi,” 
alisema.

Pia, alisema shule zote zina uta-
ratibu mtoto anapoumizwa kamati 
zinawasikiliza na kama kutakuwa 
na ukubwa wa tatizo wanaenda 
polisi au wanamalizana na kamati 
za shule.

Pia, alisema kama mwanafunzi 
amefanya matukio nje ya shule, 
vyombo vya dola vinashughu-
likia mambo hayo, na kama kuna 
ushahidi wa kumjeruhi mwingine 
anafukuzwa shule.

Musa alisema kuna mkakati wa 
kuweka uzio katika Shule ya Se-
kondari Misitu na kuomba kibali 
kwa Mkuu wa Wilaya Ilala.

Alisema matukio kama hayo pia 
yalitokea katika Shule ya Sekodari 
Ulongoni na walibaini asilimia 80 ya 
wanafunzi wanavuta bangi, lakini 
waliwadhibiti kwa kuweka mgambo 
na polisi jamii ambao walipambana 
na wanafunzi hao katika magofu na 
walifanikiwa kuweka shule katika 
maeneo salama.

Ofisa Elimu huyo aliahidi kufika 
shuleni hapo kujua ukweli zaidi ili 

hatua zichukuliwe.
Meya wa Ilala, Omary Jumbilam-

oto, alisema zimetengwa Sh. bilioni 
mbili kwa ajili ya ujenzi wa uzio 
katika Shule ya Sekondari Misitu, 
ikiwamo ununuzi wa madawati 
katika shule zingine na ujenzi wa 
vyumba vya madarasa katika shule 
zingine.

Kadhalika, alisema ujenzi wa 
uzio huo utasaidia kupunguza 
matukio ya wahuni kuingia katika 
shule hiyo na wanafunzi kutulia 
darasani.

MAMA NTILIE
Mama Ntilie wa jirani na shule 

hiyo, Mwajuma Juma, alisema upo 
umuhimu wa kukamilisa ujenzi 
wa kituo cha polisi eneo hilo ili 
kukabiliana na matukio ya uhalifu 
yaliyokithiri yanayofanywa na wa-
nafunzi na wasio wanafunzi, na 
kwamba ni muhimu kuharakisha 
ujenzi wa uzio.

Alisema wanaogopa kuwafuku-
za wanafunzi wanapowaona wana-
zurura wakati masomo kwasababu 
wakijaribu kufanya hivyo wanawa-
tolea lugha chafu.

 
MWALIMU SHULE JIRANI
Mwalimu Mwamvua Miraji wa 

Shule ya Msingi Kilimani iliyopo 
Kata ya Kipunguni, alisema mtoto 
wake Abdull ambaye ni mwanafun-
zi wa kidato cha tatu alivunjwa 
mkono shuleni na kuporwa saa na 
wanafunzi wenzake.

“Nilienda shule na nikamuona 
mwanangu amevunjwa mkono 
na kuporwa saa na wanafunzi 
wa shule ya sekondari Kelezange 
wakati wakiwa katika michezo ili-
yowakutanisha wanafunzi kutoka 
shule zingine,” alisema.

Anaongeza kuwa alikwenda Ki-
tunda polisi na kupatiwa PF3 kwa 
ajili ya kumpatia mtoto wake mat-
ibabu, na alitoa taarifa kwa Ofisa 
Elimu Sekondari.

Anasema Ofisa Elimu alimpa 
ushirikiano mpaka wanafunzi hao 
wawili wa Kelezange walichuku-
kiwa hatua ya kufukuzwa shule.

“Wanafunzi hao wawili wali-
kuwa kidato cha nne, lakini afisa 
elimu hakuangalia hilo, kamati 
zilikaa na kuamua kuwafukuza 
shule,” alisema. 

Pia, alisema wazazi wa wanafun-
zi wa watoto waliomvunja mkono 
mtoto wake wakikubaliana kum-
lipa saa, iliyochukuliwa na watoto 
wao, lakini ameambulia Sh. 20,000 
kutoka kwa mzazi mmoja.

Alisema wanafunzi wa Kelezange 
na Misitu ni wababe hawaogopi 
mtu, wanavuta bangi kwa kush-
irikiana na watoto wa kike.

Alisema wanafunzi wa shule 
hizo huwavizia wanafunzi wa dara-
sa la kwanza na kuwapora mabegi, 
saa, kuwavua viatu na kuvichukua.

Prof. Ndalichako, Waziri wa Elimu, Sayansi na Teknolojia.
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WINGU zito limetanda katika sakata la kuahirishwa kwa mechi ya 
watani wa jadi, Simba dhidi ya Yanga ikiwa ni saa tatu kabla ya 
mechi kuanza Jumamosi katika Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar 
es Saam.

Mechi hiyo ya Ligi Kuu Bara iliyokuwa imepangwa kuchezwa 
saa 11:00 jioni, klabu zilitaarifiwa kusogezwa mbele kwa mchezo 
huo kutoka muda huo hadi saa 1:00 usiku ikiwa ni saa tatu kabla ya 
mechi kuanza, kwa kile kilichoelezwa na Shirikisho la Soka nchini 
(TFF), kuwa ni maagizo kutoka serikalini kupitia wizara yenye dha-
mana na michezo.

Hatua hiyo, ilisababisha Klabu ya Yanga kugomea kucheza 
mchezo huo huku ikifika uwanjani muda uliopangwa awali na 
wachezaji kupasha misuli joto na baada ya nusu saa kumalizika 
ikaondoka huku Klabu ya Simba yenyewe ikiwasili uwanjani hapo 
baadaye kulingana muda wa pili ambao walitaarifiwa mechi hiyo 
itachezwa.

Kwa ujumla, si Klabu ya Yanga wala Simba inayoweza kulaumiwa 
katika hili, ndiyo maana hata hapakuwapo na waamuzi walioingia 
uwanjani kutoa uamuzi katika nyakati tofauti timu hizo zilipoingia 
uwanjani.

Kwa Yanga ilisimamia Kanuni ya 15 (10) ya Ligi Kuu inayohusu 
taratibu za michezo ambayo inataka mabadiliko yote ya michezo 
kujulishwa kwa pande zote husika angalau saa 24  kabla ya muda 
wa awali, hivyo ikawa salama.

Hivyo, pamoja na kila upande kuwa salama, huku jana TFF ikitoa 
tamko la kuomba radhi kwa kile kilichotokea na kuahidi kuangalia 
hatma ya wadau wa soka waliolipa vingilio kuingia uwanjani kush-
uhudia mechi hiyo, bado sisi tunaona hiyo haitoshi na wala jambo 
hili halipaswi kuvumiliwa lipite hivi hivi pasipo wahusika kuone-
kana kuwajibika ili kurudisha imani kwa mashabiki waliopoteza 
muda na gharama zao kubwa kwenda kushuhudia mechi hiyo.

Tunatambua wazi kuwa Yanga wangeweza kucheza mechi hiyo, 
lakini huenda waliona ni vema kutoa fundisho kwa wanasiasa 
kwani kanuni na sheria za soka lazima zizingatiwe kuliko busara 
na hekima ambazo zinaweza kutuchelewesha kufikia pale tunapo-
hitaji kufika.

Hapa unaweza kuwalaumu TFF,  lakini huu utaratibu wa ‘maa-
gizo kutoka juu’ pasipo ufafanuzi, unalirudisha sana nyuma soka 
letu, na katika hilo ndio maana Shirikisho la Soka duniani (Fifa) 
halitaki serikali iingilie mpira na imeweka wazi sehemu ambazo 
serikali inaingilia mpira ni kupitia watu wa ulinzi na usalama 
pamoja na watu wa hali ya hewa.

Nipashe tunatambua huenda serikali ilikuwa na sababu ya msin-
gi kabisa ya kutaka mechi hiyo isogezwe mbele muda wa kuche-
zwa, lakini TFF pia haiwezi kukwepa lawama kwa utaratibu iliyou-
tumia kwa kuziandikia barua klabu hizo kuzitaarifu hasa ikijua 
presha kubwa na hofu ya kuhujumiana kwa kila upande ambayo 
hutanda timu hizo zinapokutana.

Tunaamini serikali ilitoa sababu ya msingi kwa TFF na pengine 
shirikisho hilo halikuona busara kuiweka hadharani kwa umma, 
hivyo ilipaswa kuwaita mezani viongozi wa klabu hizo mbili na ku-
waelewesha kwa kina sababu ya msingi ya kusogezwa mbele na 
ndipo taarifa kwa mashabiki ifuate.

Tunatambua hiyo si mara ya kwanza kwa mechi za Ligi Kuu 
hususan za Yanga kubadilishwa muda nje ya saa 24 na klabu hiyo 
kukubali kucheza, lakini kwa sababu ya presha na hofu ya hujuma 
watani hao wa jadi wanapokutana ndiyo maana hilo limetokea.

Hivi karibuni muda wa mechi ulibadilishwa nje ya saa 24 kiny-
ume cha kanuni, katika mchezo wao wa Ligi Kuu Bara dhidi ya 
Azam FC na Biashara United, lakini ilikubali kucheza, lakini lin-
apokuja suala la kukutana na mtani wake, ni tofauti, hivyo tunataka 
sasa kuona kanuni zikifuatwa lakini waliohusika wakichukuliwa 
hatua na mashabiki wakirejeshewa viingilio vyao.

Na Adam 
Fungamwango

Kuna la kujifunza TFF sakata mechi Simba, Yanga

 Muungwana Lazima Nilonge

Wahusika kuahirishwa mechi 
Simba, Yanga wawajibishwe
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MASHABIKI wa soka nchini 
waliokwenda kuangalia mechi 
ya watani wa jadi kati ya Simba 
na Yanga Jumamosi kwenye 
Uwanja wa Benjamin Mkapa, 
Dar es Salaam, walijikuta wa-
kirudi na maumivu nyumbani.

Si ya kufungwa la hasha. Ni 
kwa sababu mechi hiyo hai-
kuchezwa. Wengi waliingia 
uwanjani mapema tu wakitege-
mea kuwa  ingechezwa saa 
11:00 jioni.

Saa chache kabla ya mechi 
kuanza, ikaja taarifa ya Shirik-
isho la Soka nchini (TFF), 
ikieleza kuwa imepelekwa 
mbele kwa saa mbili, yaani saa 
1:00 usiku. 

Ikasema kuwa hiyo ni baada 
ya kupokea maagizo kutoka 
Wizara ya Habari, Utamaduni 
Sanaa na Michezo. Hakuna ali-
yedhani baada ya taarifa hiyo 
kitatokea kilichotokea. Ni muda 
mchache tu baadaye, Yanga 
nayo ikatoa taarifa kupingana 
na kile kinachoitwa kupelekwa 
mbele muda wa mchezo huo, 
ikisisitiza kuwa hiyo ni kukiuka 
Kanuni ya 15 (10) ya Ligi Kuu 
inayohusu taratibu za michezo 
ambayo inataka mabadiliko 
yote ya michezo kujulishwa 
kwa pande zote husika angalau 
saa 24 kabla ya muda wa awali. 

Kila mtu baada ya hapo 
anajua nini kilitokea. Yanga 
ilipeleka timu muda wa awali 
na Simba ikapeleka muda ulio-
sogezwa. Taarifa ikaja baadaye 
kuwa mechi imeahirishwa.

Ikawa ni maumivu makubwa. 
Watu wametumia nauli kutoka 
pande zote za nchi, wengine 
kutoka nje ya nchi. Tumewao-
na wanachama na mashabiki 
wa Simba tawi la Kitwe nchini 
Zambia nao walikuwa uwan-
jani. Kuna shabiki mmoja wa 
Yanga ametembea kwa miguu 

kutoka Kigoma mpaka Dar 
es Salaam kushuhudia mechi 
huyo. Wengine walikuja na 
usafiri wa ndege wakiwa na 
tiketi za kwenda na kurudi, 
tena zikionyesha walitakiwa 
waondoke saa 2:00 usiku. Ina 
maana mechi hata ingechezwa 
muda huo wa pili, wangekuwa 
wamechelewa ndege.

Watu wamepoteza muda, 
pesa, lakini kibaya zaidi baa-
dhi walipigwa na mabomu ya 
machozi na Jeshi la Polisi kwa 
kile walichodaiwa kufanya 
fujo. Mashabiki hao walikuwa 
wakijaribu kupambana kama 
wanaweza kurudishiwa kiingio 
chao.

Lilikuwa ni doa kubwa kwa 
soka la Tanzania na Ligi Kuu 
kwa ujumla ambayo imejipam-
banua kuwa imepiga hatua 
kubwa. Kutokana na kufanya 
vema kwa Simba michuano 
ya Afrika, mashabiki wengi Af-
rika walikuwa wakifutilia tukio 
hilo kwenye televisheni, hivyo 
watakuwa wakishangaa kuona 
mechi ya ‘dabi’ inakuwa kama 
bonanza. Yanga iko sahihi 
kwa mujibu wa kanuni. Lakini 
cha kushangaza ni  kwamba 
mashabiki wengi na wacham-
buzi wa masuala ya soka, wa-
naitupia lawama TFF moja kwa 
moja, hii si haki.

TFF iko chini ya serikali. 
Ikumbukwe kuwa kusogezwa 
mbele muda kwa mujibu wa 
taarifa hiyo ni agizo la wizara 
husika ambayo ndiyo serikali. 
Sasa tuanzie hapo.

Hata iweje, TFF isingeweza 
kukiuka agizo la serikali ni sawa 
na mfanyakazi kukiuka maa-
gizo ya bosi wake. Halafu kama 
ingetokea TFF ikasema kuwa 
ikifanya hivyo itakiuka kanuni, 
mechi hiyo haingeweza kuche-
zwa. Uwanja ambao ingeche-

zwa mechi ile ni wa serikali pia, 
hivyo ingekataza.

Ni sawa na mtu akukatalie 
usifanye sherehe ukapinga, 
ukataka kuifanya kwa nguvu, 
halafu kumbe utakapofanyia ni 
kwake. Tayari TFF imeshaom-
ba radhi. Kuna wanaotaka 
waeleze ni kitu gani kimesaba-
bisha mechi isogezwe muda? 
Ni kwa nini wizara ilitoa maa-
gizo hayo? Ukweli ni kwamba 
inaweza ikatoa au isitoe pia.

Hivi serikali ikisema kuwa ili-
kuwa ni kwa sababu za kiusala-
ma kuna mtu atapinga? Halafu 
serikali inaweza isiseme au 
kufafanua ni usalama gani kwa 
sababu hizo hizo za kiusalama. 
Ni kwamba inaweza kusema, 
halafu hao wanaohatarisha us-
alama wakajifahamu kutafuta 
mbinu nyingine au kujificha. 
Hii ni dhana tu kuonyesha 
kuwa serikali inaweza kuahiri-
sha mechi bila kuhojiwa.

Kuna watu wanadai kuwa 
serikali hairuhusiwi kujiingiza 
kwenye michezo, lakini ni-
waambie ikibidi inafanya hivyo 
inakuwa ni kwa nadra sana.

Ni kama ilivyofanya mwan-
zoni mwa mwaka jana wakati 
ulipoingia ugonjwa wa COV-
ID-19 na hata iliporuhusu tena 
kuendelea kwa ligi. 

Sitaki kusema ni sahihi au 
si sahihi kilichofanyika, lakini 
nasisitiza kuwa kuilaumu TFF 
kama wengi wanavyofanya si 
sahihi na hata wachache am-
bao wananyoosha kidole kwa 
wizara nao pia hawako sahihi.

Tatizo limeshatokea na kina-
chotakiwa ni ufumbuzi tu. Pia 
liwe ni somo, kwani siku ny-
ingine kwenye mechi kama hizi 
kubwa ambazo zina mashabiki 
wengi, umakini mkubwa na 
namna ya kutoa taarifa una-
takiwa.
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Na Neema Emmanuel, 
MWANZA

MKUU wa Mkoa wa Mwanza, 
John Mongella, ametoa wiki moja 
kwa Halmashauri ya Manispaa ya 
Ilemela kuhakikisha Hospital ya 
Wilaya ya Ilemela (Isanzu) inaan-
za kutoa huduma.

Akizungumza wakati wa uk-
aguzi wa ujenzi wa hospitali hiyo 
mwishoni mwa wiki, Mongella  
alisema kinachotakiwa kwa sasa 
ni hospitali hiyo kuanza kufanya 
kazi kwa sababu lengo la seri-
kali ni kuboresha huduma za 
afya nchini na kwa kuwa awa-
mu ya kwanza ya ujenzi wake  

imekamilika, waanze kutoa hu-
duma.

“Nchi ambayo watu wake wana 
afya zenye mgogoro, ambazo 
siyo timamu, hata ajenda zote 
za maendeleo zinakuwa ngumu 
kutekelezwa.

“Rais wetu Samia Suluhu Has-
san amejipambanua katika sekta 
ya afya, ni eneo ambalo linam-
gusa sana, hivyo huduma za afya 
zinaendelea kuboreshwa kwa 
ufadhili mkubwa na msisitizo wa 
serikali kuu,” alisema.

Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri ya Manispaa ya Ileme-
la, John Wanga,  alisema  utoaji 
wa huduma ya afya kwa wag-

onjwa wa nje  umeshaanza na 
watatekeleza agizo la Mkuu wa 
Mkoa kutoa huduma za kawaida 
kwa mama na mtoto ambazo haz-
ihitaji upasuaji na kushughulikia 
masuala ya vifaa  na upatikanaji 
wa maji.

Alisema wananchi watarajie 
kupata huduma bora za afya 
kutoka katika hospitali hiyo ya 
wilaya.

Katika Hospitali ya Butimba 
wilayani Nyanagana,   Mongella 
alipongeza ujenzi  wa jengo la 
wodi za wanaume, watoto na wa-
nawake.

Alisema jengo hilo ambalo 
ujenzi wake umegharimu Sh. 

bilioni  1.41  lilianza kujengwa  
mwaka 2019 na kwamba hivi sasa 
limekamilika na kuagiza waten-
geneze na chumba cha upasuaji 
ili kuboresha huduma.

Mkurugenzi wa Halmashauri 
ya Jiji,  Kiomoni Kimbamba,  
alisema vifaa vyote kwa  
kutolea huduma kwa mgonjwa  
anapolazwa  vimeshanunuliwa 
na  wanaendelea na marekebisho 
ili wiki hii huduma zianze kutole-
wa.

Mkuu wa Wilaya ya Nyamaga-
na, Dk. Phillis Nyimbi, alisema 
jengo hilo limejengwa kupitia 
mapato ya ndani ya halmashauri 
hiyo.

RC atoa wiki moja hospitali itoe huduma

Watalii waongezeka Hifadhi ya Mikumi
Na Ashton Balaigwa, MORO-
GORO

IDADI ya watalii katika Hifadhi 
ya Taifa Mikumi (MINAPA) im-
eongezeka kutoka 46,908 mwa-
ka 2012/13 hadi 60,077 mwaka 
2018/19 kutokana na kukua kwa 
utalii wa ndani na wa kimataifa. 

Kamishna Msaidizi wa Uhifa-
dhi   na Mhifadhi Mkuu wa MINA-
PA, Mathew Michael, aliyasema 
hayo  hifadhini huko mwishoni 
mwa wiki wakati wa ziara ya 
Kamati ya Kudumu ya Bunge Ar-
dhi, Maliasili na Utalii.

Alisema ongezeko hilo  la 

watalii 13,169, sawa na asilimia 
28.1 limechangiwa na kujitokeza 
kwa wingi kwa watalii wa ndani 
kulinganisha na  takwimu za 
miaka minane iliyoanzia  mwaka 
2012/13.

Alibainisha kuwa katika kipin-
di  cha miaka minne kulishuhudi-
wa ongezeko hilo akisema:

“Mwaka 2016/17, watalii wa 
ndani walikuwa 32,050 na   
watalii wa nje 27,668, mwaka 
2017/18, watalii wa ndani 26,540 
na watalii wa nje 24,639, mwaka 
2018/19, watalii wa ndani 35,281 
na wa nje 24,796 na mwaka 
2019/20, watalii wa ndani 31,490 

na wa nje 22,345.
Pia, alisema kumekuwa na 

uhusiano mzuri kati ya hifadhi 
na jamii kwa maana ya vijiji  
vinavyozunguka hifadhi kupitia 
shughuli za ujirani mwema  am-
bazo ni elimu ya uhifadhi na usu-
luhishi wa migogoro ikiwamo ya 
mipaka. 

Mbunge wa Viti Maalum, Asia 
Halamga, aliwashauri vijana 
nchini na vyombo vya habari 
kutumia  fursa ya mitandao ya 
kijamii kutangaza na kutembelea 
vivutio vilivyopo vya utalii badala 
ya kutumia muda wao wingi kwa 
masuala ambayo hayana faida 

kwa taifa.
Mwenyekiti wa Kamati hiyo, 

Aloyce Kwezi, aligiza Wizara ya 
Maliasili na Utalii kuboresha mi-
undombinu ya mawasiliano ka-
tika hifadhi zote za Mkoa wa Mo-
rogoro ili kuongeza vivutio kwa 
watalii wa ndani na nje na hivyo 
kuongeza mapato.

“Suala la mawasiliano kwe-
nye hifadhi za taifa ni lazima zi-
boreshwe ili kuhamasisha zaidi 
kutangaza utalii kwani kume-
kuwa na malalamiko kutoka kwa 
wadau wa utalii kuwapo kwa  tati-
zo la mawasiliano wanapokuwa 
hifadhini,” alisema.

SATO suluhisho 
uhaba vyoo 
shuleni
Na Maulid Mmbaga

KAMPUNI ya Lixil watengenezaji 
wa vyoo vya SATO imekabidhi matun-
du 21 ya vyoo katika Shule ya Msingi 
Kerezange iliyopo Kata ya Kitunda 
Manispaa ya Ilala, jijini Dar es Salaam, 
ikiwa ni mwendelezo wa jitihada za 
kuisaidia serikali kutatua changamoto 
ya uhaba wa matundu ya vyoo kwenye 
shule.

Akizungumza katika hafla ya maka-
bidhiano hayo iliyofanyika juzi shuleni 
hapo, Ofisa Afya wa Mkoa wa Dar es 
Salaam, Enezaeli Ayo, alisema adha wa-
nayoipata wanafunzi shuleni kutokana 
na uhaba wa matundu ya vyoo ni moja 
ya vitu vinavyosababisha uzorotaji wa 
elimu nchini.

Alisema katika mkoa huo kuna 
idadi kubwa ya wanafunzi na baadhi 
ya shule matundu ya vyoo yaliyopo 
hayakidhi mahitaji kulingana na idadi 
ya wanafunzi na wapo katika mkakati 
wa kuhakikisha kuwa wanatatua adha 
hiyo kwenye shule, lakini tatizo lin-
alowakabili ni uhaba wa fedha.

“Jitihada tunazozichukua kama 
halmashauri ya mkoa tunahakikisha 
kwamba hatukosi fedha kwa ajili ya 
kutengeneza matundu ya vyoo mashu-
leni, lakini kwasababu ya kuwa na vy-
anzo vichache vya mapato inakuwa 
haijitoshelezi isipokuwa tunashiriki-
ana na wadau kama SATO katika ku-
puguza changamoto hii shuleni na 
kwenye jamii.

“Usafi wa mazingira ni mojawapo ya 
chachu ya maendeleo ya elimu nchini, 
miundombinu bora ya vyoo inasaidia 
afya na mahudhurio mazuri ya wa-
nafunzi mashuleni, hivyo nawaomba 
wadau wengine kuendelea kuchangia 
uboreshaji wa mazingira ya vyoo na 
vifaa vya kunawia mkono shuleni ili 
kuisaidia jamii yetu,” alisema Ayo.

Meneja wa SATO Tanzania, Justine 
Mbowe, alisema katika Halmashauri ya 
Ilala wamesaidia shule nne kuboresha 
vyoo kwa ushirikia na kampeni ya ‘Ny-
umba ni Choo’ na utakuwa ni mpango 
endelevu katika mikoa mingine nchini.

“Maono ya kutengeneza choo cha 
aina hii ni ili kuwafikia wananchi wote 
hasa wale wa hali ya chini kwa kuwa-
patia huduma bora ya choo kisichotoa 
harufu, lakini pia kinahitaji maji kidogo 
ambacho ni rafiki hata kwa mazingira 
ya vyoo vya umma,” alisema Mbowe.

Pia, lengo lao ni kuboresha mazin-
gira na ifikapo mwaka 2025 wanata-
rajia kusaidia watu zaidi ya milioni 100 
na wanashirikiana na Wizara ya Afya 
nchini ili kuhakikisha kunakuwa na 
mazingira mazuri ya vyoo katika jamii.

Mkuu wa Shule ya Kerezange, Maria 
Gilaida, aliipongeza kampuni hiyo kwa 
kutoa kipaumbele katika suala la usafi 
wa mazingira huku akisisitiza kuwa 
mazingira bora ya shule ni suala la 
msingi katika maendeleo ya wanafun-
zi.

“Tunawashukuru SATO kwakuwa 
wamegusa watu wa nyanja zote kwa 
kutengeneza pia choo maalum kwa 
ajili ya walimu wenye changamoto ya 
ulemavu hivyo kutusaidia kwakuwa 
tunaweza kupokea walimu wa kila 
aina,” alisema Gilaida.

Mmoja wa wanawake wanaofanya biashara ya ndizi katika Wilaya ya Kyela mkoani Mbeya, ambaye jina lake halikufahamika mara moja, 
akiwa amekaa juu ya ndizi ambazo zilikuwa zinasafirishwa kwa kutumia Guta mwishoni mwa wiki jambo ambalo ni hatari kwa maisha 
yake. PICHA NA NEBART MSOKWA.
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Mtaka ataka uwezo wa watendaji zabuni za umma
Na Mwandishi Wetu

MKUU wa Mkoa  wa Simiyu, Anthony 
Mtaka, amezitaka taasisi za Serikali 
mkoani humo kuhakikisha zinawajengea 
uwezo wafanyakazi wake kuhusu sheria 
na taratibu za kufanya ununuzi wa umma 
ili wawe na ufanisi katika kutekeleza ma-
jukumu yao. 

Aliyasema hayo wakati wa hafla ya ku-
fungua mafunzo ya sheria ya ununuzi wa 
umma na Mfumo wa Ununuzi kwa Njia 
ya Mtandao (TANePS), yanayotolewa 
na Mamlaka ya Kudhibiti Ununuzi wa 
Umma (PPRA), yaliyofanyika mkoani 
humo katika Mji wa Bariadi, mwishoni 
mwa wiki.  Takribani washiriki 92 wali-
hudhuria, ambao ni Wajumbe wa Bodi 
za Zabuni, Wakuu wa Idara Tumizi (user 
departments), watumishi kutoka vitengo 
vya Ununuzi wa Umma (PMU), wanashe-

ria, na wakaguzi wa ndani kutoka Hal-
mashauri zote za Mkoa wa Simiyu na 
taasisi mbalimbali za mkoa huo. 

Mtaka aliyekuwa mgeni rasmi, alisema 
taasisi za umma zimekuwa na chagamo-
to nyingi kuhusu michakato ya ununuzi 
wa umma. Alisema sababu kubwa ni wa-
tendaji wanaojihusisha na shughuli za 
ununuzi wa umma kutokuwa na uelewa 
wa kutosha wa sheria na taratibu za ku-
fanya michakato hiyo.

“Ni muhimu sana kushiriki mafunzo 
wakati uko kazini kuhusu kazi unayoi-
fanya. Changamoto ni kwamba baadhi 
ya wafanyakazi wa Serikali, akishawasili-
sha cheti chake na bahati nzuri akapata 
kazi, basi hahudhurii tena mafunzo yoy-
ote wakati yuko kazini. Hii inasababisha 
matatizo mengi katika utekelezaji wa mi-
radi, kwakuwa msimamizi au mtendaji 
wa taasisi ya umma anakuwa hafahamu 

mambo muhimu,” alisema Mtaka. 
Alitoa wito kwa watumishi wa mkoa 

huo kuhakikisha wanaitumia ipasavyo 
fursa ya mafunzo hayo yanayotolewa na 
PPRA, ili kuhakikisha thamani ya fedha 
inapatikana kwenye miradi inayofanyika 
mkoani humo yenye lengo la kuwaletea 
wananchi maendeleo. 

Aidha, alizielekeza taasisi za umma za 
mkoa huo kuhakikisha zinawagharamia 
na kuwaruhusu watendaji wanaosta-
hili kuhudhuria katika Kongamano la 
Mwaka la Ununuzi wa Umma, litakalo-
fanyika jijini Dodoma kuanzia Mei 6-27, 
mwaka huu na jijini Arusha kuanzia 
Juni 1-3, mwaka huu kwa kuwa ni fursa 
ya kipekee ya kuwakutanisha wadau 
mbalimbali wa ununuzi wa umma ili ku-
jadili, kubadilishana uzoefu, kujifunza na 
kutafuta ufumbuzi wa changamoto zina-
zowakabili.

TAKUKURU yajitosa migogoro ya ardhi
Ndalichako azindua 
tovuti elimu mtandao
Na Mwandishi Wetu 

KAMPUNI ya Vodacom Tanzania imezindua 
tovuti ya E-Fahamu, ambayo ina lengo la ku-
wasaidia wanafunzi na walimu kupata vitabu 
vya kiada na ziada kwa njia ya kidijitali bila 
malipo.

Vilevile kampuni hiyo imeshirikiana na 
Taasisi ya Elimu Tanzania (TET) kuweka vitabu 
na mitaala iliyopitishwa na TET kwenye mfumo 
huo, nakala zaidi ya 80 za machapisho ya 
kiada, nakala zaidi ya 1,020 za machapisho ya 
ziada na katuni 18 zenye masomo zikiwekwa.

Akizindua mfumo huo mwishoni mwa wiki, 
Waziri wa Elimu, Sayansi na Teknolojia, Pro-
fesa Joyce Ndalichako, aliishukuru Vodacom 
kwa kuja na ubunifu huo uliolenga kuboresha 
hamasa ya wanafunzi kujisomea.

“Kama tunavyojua watoto wetu wanapenda 
kuchezea simu, sasa badala ya kuangalia 
mambo yasiyofaa, Vodacom Tanzania imewapa 
fursa ya kupata maudhui ya masomo na kubwa 

ni kuwa maudhui haya yatapatikana bure 
hivyo watoto wa hali zote za kiuchumi wata-
nufaika, nawapongeza sana kwa hili,” alisifu.

Profesa Ndalichako pia alipongeza juhudi 
zinazofanywa Vodacom Tanzania Foundation 
kwa kushirikiana na Mfuko wa Mawasiliano 
kwa Wote (UCSAF) zinazowafikia wanafunzi 
wengi hususani wa vijijini.

Alizitaja huduma hizo kuwa ni pamoja na 
kompyuta na vipanga njia (routers) kwa shule 
za sekondari nchini.

Mpaka sasa kompyuta 48, vipanga njia 24 
pamoja na SimCard zimetolewa kwa shule za 
sekondari 24 Katika awamu ya kwanza wakati 
awamu ya pili wamepanga  kuzifikia shule 
za sekondari 163 na kwamba tayari shule 151 
zimefikiwa kwenye mikoa mbalimbali nchini 
na kutoa kumpyuta 556, printer 83 na vipanga 
njia 151 kwa lengo la kuwanufaisha wanafunzi 
na waalimu 4,000.

“Tunawashukuru sana kuleta tabasamu kwa 
wanafunzi wetu, hususan waliopo maeneo ya 
vijijini,” Waziri Ndalichako alisifu.

Alisema ni imani yake kuwa kupitia jukwaa 
la E-Fahamu, ufaulu utaongezeka kwa sababu 
walimu na wanafunzi watakuwa na uwezo wa 
kupata maudhui mbalimbali, hivyo kujiongezea 
maarifa yatakayowawezesha wanafunzi ku-
faulu mitihani yao katika ngazi mbalimbali.

“Ninawaomba Vodacom Tanzania Foundation 
muendelee kuongeza idadi ya vitabu katika 
jukwaa hili ili kuongeza wigo kwa walimu na 
wanafunzi kupata maudhui mengi zaidi, na 
hivyo kusaidia katika kujifunza masomo mbal-
imbali,” alishauri.

Profesa Ndalichako alitumia fursa hiyo 
kutoa rai kwa kampuni zingine kuiga mfano 
wa Vodacom Tanzania, kupitia taasisi yake ya 
uwajibikaji kwa jamii ili kuhakikisha wanai-
unga mkono serikali katika ajenda yake ya ku-
hakikisha wanafunzi wanakuwa na mazingira 
mazuri ya kupata elimu bila gharama yoyote.

Awali, Mkurugenzi wa Vodacom Tanzania 
Foundation - Rosalynn Mworia, alisema mfumo 
huo ambao zamani ulijulikana kama Instant 
Schools, umeongeza maudhui kutoka TET ili 
kupata matokeo chanya zaidi kwa wanaosoma 
kwa mfumo wa Kiswahili na Kiingereza.

“Kupitia jukwaa hili, mtu yeyote anaweza 
kutafuta, kupakua na kupata maudhui mbal-
imbali ikiwamo yale ya elimu ya darasani na 
stadi za kazi kupitia mtandao wa Vodacom kwa 
kutembelea tovuti hii.

Na Ashton Balaigwa, MOROGORO

TAASISI  ya Kuzuia na Kupambana 
na Rushwa (TAKUKURU) Mkoa wa Mo-
rogoro, imeanza kufuatilia  migogoro 
ya ardhi iliyoanza kuibuka tena  katika 
baadhi ya maeneo, ili kubaini mianya ya 
rushwa na kuchukua hatua stahiki  kwa 
wahusika wote kwa mujibu wa sheria.

Mkuu wa TAKUKURU Mkoa wa Mo-
rogoro, Janeth Machulya, alitangaza 
hatua hiyo mwishoni mwa wiki alipotoa 
taarifa kwa umma kupitia vyombo vya 
habari  kuhusu kazi zilizotekelezwa  ka-
tika  mkoa huo kwa kipindi cha  miezi 
mitatu  kuanzia Januari hadi Machi 
mwaka huu.

Alisema mbali na ufuatiliaji huo, ka-
tika  kipindi cha Aprili hadi Juni mwaka 
huu, taasisi hiyo pia imejiwekea mikaka-
ti  kadha ikiwamo kuchunguza taarifa 
za ubadhirifu zilizotolewa na Mdhibiti 
na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Seri-
kali (CAG) katika baadhi ya taasisi za 
umma ili wahusika wachukuliwe hatua 

za kisheria.
Machulya alisema kuwa katika kip-

indi hicho, TAKUKURU Mkoa wa Moro-
goro iliendelea kushughulikia tuhuma 
za vitendo vya rushwa na kufanikiwa 
kuwafikisha mahakamani watuhumiwa 
wapatao 12 ambao wamefunguliwa jum-
la ya kesi 10.

Mbali na kuendelea kushughulikia 
tuhuma hizo, alitoa angalizo kwa wa-
tendaji  wasio waaminifu katika mam-
laka zinazohusika na ardhi, hasa hal-
mashauri, kutekeleza majukumu kwa 
mujibu wa sheria, kanuni na taratibu.

“Watendaji hawa wanapaswa kujua  
wanayo dhamana kubwa ya kuwahu-
dumia wananchi na kuwatatulia kero 
zao bila kujihusisha na vitendo vya 
rushwa,” alikumbusha.

Katika  kudhibiti vitendo vya rushwa, 
kiongozi huyo alisema TAKUKURU 
Mkoa wa Morogoro imefanikiwa  
kuokoa Sh. milioni  114.448 ambazo zi-
likuwa mikononi mwa viongozi wa Vy-
ama vya Ushirika na SACCOS kwa nia ya 

kujinufaisha kinyume cha sheria.
Alibainisha kuwa kwa kipindi cha  

Januari hadi Machi mwaka huu, TAKUK-
URU Mkoa wa Morogoro pia ilifuatilia  
utekelezaji wa miradi mbalimbali ya 
maendeleo inayoendelea  mkoani humo  
yenye thamani ya Sh. bilioni 3.7.

Machulya alisema TAKUKURU ilibaini 
kuwapo kwa ukiukwaji wa masharti 
katika mikataba ya baadhi ya miradi 
na  imezishauri halmashauri husika 
kuchukua hatua stahiki ili kuhakikisha 
miradi hiyo inakamilika kwa wakati na 
inafikia thamani tarajiwa.

Alisema kuwa kwa kipindi hicho cha 
miezi mitatu, taasisi hiyo ilianzisha uta-
ratibu wa ‘TAKUKURU INAYOTEMBEA’ 
kwa kutenga siku moja kila mwezi kwa 
ajili ya kusikiliza kero za rushwa kwa ku-
wafuata wananchi huko waliko na kuzi-
tafutia ufumbuzi.

Machulya alitoa wito kwa wananchi 
kuendelea kushirikiana na taasisi hiyo 
kutokomeza vitendo vya rushwa mkoa-
ni Morogoro.

Waziri wa Elimu, 
Sayansi na Teknolo-
jia, Prof. Joyce Ndal-
ichako (kushoto), 
akipokea mfano wa 
hundi ya thamani ya 
Sh. milioni 15 kutoka 
kwa Mhazini Mkuu 
wa Benki ya NMB, 
Azizi Chacha, kwa 
ajili ya udhamini 
wa mashindano ya 
kitaifa ya Sayansi na 
Teknolojia na Ubuni-
fu (MAKISATU) yali-
yoanza jana uwanja 
wa Jamhuri Jijini 
Dodoma ,wengine 
katika picha kutoka 
kushoto ni Naibu 
Waziri Elimu,Omari 
Kipanga na watatu ni 
Katibu Mkuu wa wiz-
ara hiyo Dk. Leonard 
Akwilapo 
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W’biashara wagoma kulipa ushuru wa halmashauri
Na Hamisi Nasri, MASASI

K
ATIBU Tawala Mkoa wa 
Tabora ametakiwa ku-
peleka Wataalamu   wa 
ukaguzi kutoka mae-

neo mbalimbali kwenda kufanya 
ukaguzi kwenye mradi wa ujenzi 
wa nyumba ya Jaji Mfawidhi wa 
Mahakama Kuu Kanda ya Tabora 
ili kujiridhisha kama fedha zilizos-
hatumika zinalingana na kazi zi-
lizofanyika.

  Hatua inayofuatia nyumba 
hiyo kujengwa kwa zaidi ya miaka 
10 na kugharimu fedha nyingi 
wakati Jaji Mfawidhi akiendelea 
kuishi katika nyumba ya kupanga. 

Agizo hilo lilitolewa na Mkuu wa 

Mkoa wa Tabora , Dk. Philemon 
Sengati (pichani), alipotembelea 
kuona hatua ilipofikia   nyumba 
ya kiongozi huyo, baada ya uon-
gozi wa Mahakama Kuu Kanda ya 
Tabora kumwomba kuwasaidia 
kusukuma mbele suala hilo.

Alisema hadi hivi sasa nyumba 
hiyo imegharimu Sh. milioni 405, 
lakini bado kazi nyingine kama 
kuunganisha maji, kujenga kiban-
da cha walinzi na kukamilisha 
uzio hazijakamilika.

  Dk. Sengati alisema licha ya 
Serikali kuvunja mkataba na kam-
puni ya ukandarasi ya Nice Stand-
ard Investment Ltd ya Dar es Sa-
laam mwaka 2014 kwa sababu ya 
kazi kwenda polepole na kukabi-

dhi kwa Wakala wa Majengo Tan-
zania (TBA) bado kazi inaendelea 
kusuasua.

Alisema kitendo cha kuende-
lea kuichelewesha kumesababi-
sha baadhi ya maeneo kuanza 
kuchakaa na kitaiongezea serikali 
gharama mpya na kuwataka TBA 
kuwa wazalendo wanapopewa 
kazi 

Naye Mtendaji wa Mahakama 
Kuu Kanda ya Tabora, Cosmas Lu-
gora,  alisema mahakama imeku-
wa ikutumia fedha nyingi kulipia 
pango la nyumba ya Jaji Mfawidhi 
kila mwezi wanalipa Sh. milioni 
moja.

  Alisema tangu mwaka 2010 
ambapo nyumba ndipo ilipo-

takiwa kukamilika, wametumia 
fedha nyingi ambazo zingesaidia 
kuboresha huduma nyingine za 
utoaji wa haki kwa wananchi. 

Lugora alisema kila mwaka 
wamekuwa wakiwasiliana na TBA 
na kupewa ahadi ambazo hawa-
zitimizi na kumuomba Mkuu wa 
Mkoa awasaidie kuuhimiza waka-
la huo kumalizia nyumba hiyo ili 
Jaji Mfawaidhi aweze kupata sehe-
mu nzuri ya kuishi na kutekeleza 
majukumu yake vema.

  Kaimu Meneja wa TBA Mkoa 
wa Tabora, Abraham Ndazi, 
alisema ujenzi ulisimama tangu 
Novemba  2017, kutokana na uko-
sefu wa fedha za kumalizia kazi 
zilizobaki.

Na Mwandishi Wetu

WAKAZI wa Wilaya ya Serengeti 
mkoani Mara wamepata ukombo-
zi wa maji, baada ya kuzinduliwa 
mradi wenye thamani ya Sh. mil-
ioni 220.

Mradi huo ulizinduliwa jana 
na Kampuni ya Bia ya Serengeti 
(SBL) katika Kijiji cha Machochwe 
zikiwa ni jitihada zake za kusaidia 
upatikanaji wa huduma ya maji 
salama kwa wananchi wa eneo 
hilo.

Mradi huo wenye uwezo wa 
kuhudumia watu 12,000, unahusi-
sha uchimbaji wa kisima,ununuzi 
wa tanki la maji na pampu yenye 
uwezo wa kuvuta lita 7,500 kwa 
saa 

Akizungumza wakati wa ku-
kabidi kisima hicho, Mkurugenzi 
wa Uhusiano kwa Umma wa SBL, 
John Wanyancha alisema kam-
puni hiyo kupitia mradi wa ‘Maji 
ni Uhai’ imesaidia uchimbaji wa 
visima vilivyosaidia upatikanaji 
wa majisafi na salama katika mae-
neo mbalimbali ikiwamo Iringa, 
Kilimanjaro, Mwanza, Tanga, Ru-
vuma, Dar es Salaam, Pwani na  
Dodoma ikiwezesha upatikanaji 
wa huduma hiyo muhimu kwa 
zaidi ya watu milioni moja.

Wanyancha alisema mradi 
wa Machochwe hautasaidia tu 
kuboresha afya za wakazi wa 
eneo hilo, bali pia utaongeza uzal-
ishaji mali kwa kuwa wasichana 
na akina mama hawatatembea 

tena umbali mrefu kutafuta maji 
na kuongeza kuwa utawapa wasi-
chana muda zaidi wa kuhudhuria 
shule.

“SBL inayo sera inayolenga 
kuboresha maisha ya jamii zetu 
na Maji ni Uhai ni moja kati ya 
vipaumbele ambavyo vimeeleze-
wa kwenye malengo ya kampuni 
yetu kuboresha maisha ya jamii 
inayotuzunguka,” alisema Wan-
yancha.  Mkurugenzi huyo alitaja 
vipaumbele vingine ni kutoa ujuzi 
kwa ajili ya maisha, Utunzaji wa 
Mazingira na Unywaji wa Kiasi.

Zaidi, Wanyancha alisema SBL 
inao mpango wa kusaidia wakuli-
ma ambao kwa kipindi cha miaka 
mitatu iliyopita umefanikiwa ku-
wafikia na kuwasaidia wakulima 

400 kwa kuwapatia msaada wa ki-
taalamu na kifedha hivyo kuweza 
kuboresha maisha yao na ya jamii 
zao

“Kupitia mpango huu, SBL im-
eweza kupata malighafi kwa ajili 
ya uzalishaji wake kutoka tani 0 
hadi 17,000 zinazozalishwa na 
wakulima wa ndani jambo amba-
lo limesaidia ukuwaji wa kampuni 
na kuongeza kipato kwa wakulima 
pia,” alisema.

Mgeni rasmi katika uzinduzi 
wa mradi huo Mkuu wa Wilaya 
ya Serengeti, Nurdin Babu, ali-
ishukuru SBL kwa kutoa msaada 
huo uliokuwa ukihitajika sana na 
kuongeza kuwa kampuni hiyo im-
ekuwa mdau mkubwa wa maen-
deleo hapa nchini.

Serengeti wapata mradi wa maji wa mil. 220/-

Deni Dola 68,000 
laficha tumbaku
Na Shaban Njia,KAHAMA

BARAZA la Madiwani la Halmashau-
ri ya Ushetu mkoani Shinyanga, 
limeibuka na hoja ya wakulima wa 
zao la tumbaku kuficha tumbaku 
kutokana na kutolipwa madai yao ya 
mauzo katika msimu uliopita kiasi 
cha Dola 68,000 za kimarekani na 
kusababisha Halmashauri hiyo kukosa 
mapatoa.

Wakulima hao ni kutoka katika 
vyama vya msingi vinne vya Maliza 
Amcos LTD Dola 14,000, Ibambala 
Amcos Ltd Dola 27,526.88, Kasan-
dalala Dola 26,615 na Amcos ya Isa-
jangudu Dola 208.62 vikiwa vinadai 
fedha hizo kutoka katika kampuni za 
ununuzi wa zao ya Grad Tobacco na 
Jaspani.

Mwenyekiti wa Kamati ya Uchumi, 
Ujenzi na Mazingira, Kulwa Shoto, 
aliyabainisha hayo wakati kikao cha 
madiwani cha robo ya tatu ya mwaka 
wa fedha 2020/2021 kuanzia Januari 
hadi Machi, alisema mpaka sasa 
wakulima wanaingia msimu mpya wa 
masoko hawajalipwa fedha wanazo-
dai kampuni.

Alisema wakulima wameanza ku-
ficha na kutopeleka tumbaku sokoni 
kwa madai mpaka watakapolipwa 
fedha wanazozidai na itasababisha 
Halmashauri kuendelea kukosa ma-
pato yake kupitia zao hilo na kwamba 
licha ya kudai fedha hizo, nao wana-
daiwa na taasisi za kifedha kiasi cha 
zaidi ya Sh. milioni 511.

Mwenyekiti huyo ambae ni Diwani 
wa Kata ya Bukomela alisema, kilimo 
hicho kinaendeshwa kwa mikataba 
kati ya wakulima na wanunuzi wa 
zao hilo na walipaswa kulipwa fedha 
zao ndani ya siku 14 baada ya kuuza 
tumbaku, lakini cha kushangaza 
takribani  mwaka mzima hajawalipwa 
na masoko mapya yamefunguliwa.

Nae Diwani wa Bulungwa, Kazwani 
Mteganoni, alisema wakulima wa-
nashindwa kupekea tumbaku sokoni 
kwa kuwa wanadai na wanalazi-
mishwa kwa nguvu kufunga mikataba 
upya na kampuni wanazozidai ili 
wawauzie tumbaku ya msimu huu.

Naye Diwani wa Nyamilangano, 
Robert Mihayo, alisema, Halmashauri 
hiyo inategemea mapato yake kwa 
asilimia kubwa kutoka kwenye zao la 
tumbaku na kama wahusika wasipoli-
chukua suala hilo kwa mapana zaidi, 
litasababisha Halmashauri kukosa 
mapato katika mauzo ya masoko 
msimu huu.

Akijibu malalamiko hayo kwa niaba 
ya Mkurugenzi, Ofisa Kilimo wa Hal-
mashauri hiyo, Anna Ng’ongi, alisema 
awali wakulima walikuwa wanadai 
Dola 80,000 kimelipwa mpaka Dola 
68,350 na suala hilo linashughulikiwa 
na bodi ya tumbaku kwa kushirikina 
na Wizara ya Kilimo.

Mwenyekiti wa Chama Kikuu cha 
Ushirika Kahama (KACU), Emmanuel 
Charahani, alisema sio halmashauri 
hiyo pekee inadai fedha hizo, bali 
wilaya nzima ya Kahama wakulima 
wanadai kiasi cha Dola 40,000 na 
wadaiwa wameitwa na Waziri wa 
Kilimo kuangalia namna ya kulipa 
madeni hayo.

Waziri wa Viwanda na Biashara, Prof. Kitila Mkumbo, akikagua bidhaa mbalimbali zilizozalishwa na wajasiriamali wa Chuo Kikuu cha Dar es 
salaam katika fainali za Ubunifu na Ujasiriamali Chuo Kikuu cha Dar es Salaam na Siku ya Wanafunzi ya Ubunifu na Ujasiriamali inayoadhim-
ishwa Mei 08, kila mwaka, ” katika ukumbi wa Nkrumah, Chuo Kikuu cha Dar es Salaam. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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Waziri ataka uhamasishaji 
kulima mazao ya mafuta

Madiwani wakosoa mpango kukopesha pembejeo wakulima
Na Hamisi Nasri, MASASI 

SERIKALI imeshauriwa kusiti-
sha mpango wake wa kuwakope-
sha pembejeo za kilimo wakuli-
ma wa korosho kwa msimu wa 
2021/2022 hadi pale itakapofanya 
tathimi yakinifu na kujiridhisha 
kuhusu ufanisi na takwimu sa-
hihi za wakulima wanaostahili 
kupatiwa.

Ushauri huo ulitolewa jana 
wilayani Masasi mkoani Mtwara 
na Madiwani wa Halmashauri ya 
Wilaya ya Masasi katika kikao cha 
kujadili na kupitisha hoja mbalim-
bali za halmashauri.

Madiwani hao walisema kuna 
uwezekano mkubwa kwa ugawaji 
wa pembejeo za kilimo bure kwa 
wakulima ukasababisha malala-
miko mengi kwa wakulima kwa 
kuwa wapo baadhi ya wakulima 
ambao watakosa pembejeo hizo.

Diwani wa Mpindimbi (CCM), 
Samson Bushiri, alisema serikali 
imeazimia kutoa pembejeo za 
korosho kwa wakulima bure kwa 
sasa na mkulima atalazimika ku-
katwa Sh.110 baada ya kuuza ko-
rosho zake ghalani, na kiukweli 
wakulima wengi hawana fedha 
kwa sasa za kununua pembejeo 
dukani. Bushiri alisema licha ya 
mpango huo mzuri wa serikali 
madiwani wanaona kuwepo kwa 
changamoto ya pembejeo hizo 
kutoletwa kwa wakati kwani hadi 
sasa bado pembejeo hizo hazi-
jatolewa kwa wakulima wakati 
muda wa kupulizia umeshafika 
kwa baadhi ya maeneo.

Alisema changamoto ya pili 
ni kama pembejeo zina ubora 
unaotakiwa kwa wakulima, kwa 
sababu kila mkulima huwa ana-
nunua pembejeo ambayo anaona 
inamfaa kulingana na maeneo 

anayolima mikorosho yake, hivyo 
serikali inatambuaje hilo.

Alisema serikali imetoa mu-
ongozo huo wa kila mkulima ku-
katwa Sh.110 kwa ajili ya mareje-
sho ya pembejeo za kilimo, lakini 
wapo wakulima ambao hawatam-
buliwi na serikali na wanauza ko-
rosho zao ghalani na watakatwa 
kiwango hicho cha fedha wakati 
wao hawatapewa pembejeo kwa 
sababu hawapo kwenye takwimu 
ya serikali ya watakaopata salfa 
hizo, lakini inaonyesha watakat-
wa fedha hiyo.

Naye Diwani Chikorpola, Ed-
ward Mahelela, alisema kuna 
shida kubwa ya maelekezo ya 
serikali juu ya mpango wake 
wa kutoa pembejeo za kilimo 
kwa wakulima, ambapo maelek-
ezo hayo yanasema kila mkulima 
anayepeleka mazao yake kuuza 
ghalani atakatwa Sh.110 kwa 

lengo la kurejesha ghalama za 
pembejeo bila kuangalia mkulima 
aliyekopeshwa pembejeo hizo na 
serikali. 

“Kwa utaratibu huu inamaana 
kuwa wapo wakulima ambao 
watakatwa fedha nyingi wakati 
pembejeo walizochukua ni ki-
dogo na wapo watakaokatwa 
fedha kidogo wakati pembejeo 
walizokopeshwa ni nyingi … 
kwa sasa serikali wamechelewa 
kuanza utekelezaji wake, hivyo ni 
bora wangesitisha msimu huu na 
wakaanza msimu ujao kama ma-
jaribio,” alisema Mahelea. 

Naye mwenyekiti wa hal-
mashauri hiyo, Ibrahimu Chipu-
tula, alisema wanaishauri seri-
kali kuangalia upya mpango huo 
kwani kabla haujaanza utekelezaji 
wake unaonyesha changamoto 
kadhaa ambazo zitawafanya 
wakulima kupunjwa fedha zao 

Na Christina Mwakangale

W
AZIRI wa Nchi Ofisi 
ya Waziri Mkuu 
(Uwekezaji), Geo-
frey Mwambe, 

amesema ipo haja ya kujenga 
uwezo ma kuhamasisha wakuli-
ma kulima mazao yanayozalisha 
mafuta, ikiwamo mchikichi, kwa 
ajili ya mahitaji ya ndani na nje ya 
nchi.

Amesema serikali inatambua 
kuna upungufu wa mafuta ya 
kula, kutokana na uwezo wa nchi 
kuwa mdogo katika uzalishaji na 
kwamba mahitaji ni tani 564,000 
kwa mwaka huku uwezo ni 
206,000.

Mwambe aliyasema hayo mwis-
honi mwa wiki, mkoani Tabora, 
wakati akizindua kitabu cha 
mwongozo wa uwekezaji mkoani 
humo.

Alisema ipo mikoa ikiwamo 
Tabora ambayo ina uwezo wa ku-
zalisha mazao au mbegu za mafu-
ta ikiwamo, pamba, michikichi na 
kwamba fursa hiyo ikitumika vi-
zuri itainua kiwango cha uchumi 
wa wananchi na taifa.

“Mafuta ya kula ni muhimu, 
sasa tujenge uwezo wetu kuha-
masisha wakulima kulima mazao 
yanayotoa mbegu ambazo huzali-
sha mafuta. Tabora mnazalisha 
pamba kwa wingi, mchikichi pia, 
maendeleo ya nchi ni mchakato 
unaohitaji kuwekeza,” alisema 
Mwambe na kuongeza:

“Mafuta ni bidhaa muhimu 
sana, tunakula yanaingia mwilini, 
ni lazima kujihakikishia usalama 
wake.  Ni ngumu kupika chakula 
bila mafuta, tunaagiza mafuta ya 
mawese, yatokanayo na mchikichi 
kutoka Singapore, Malaysia, Indo-
nesia.” 

Mwambe, alisema uwekezaji 
ni kuwekeza rasilimali kidogo 
kidogo ili kukusaidia mahitaji ya 
baadae akisema mkakati wa wiz-
ara ni kuzalisha malighafi ambazo 
hutoa bidhaa tofauti, badala ya 
kuagiza nje ya nchi.

Alisema wawekezaji wa mafuta 
nchini wapo wa kutosha isipoku-
wa upatikanaji wa malighafi mdo-
go.

Kadhalika, Mwambe aliwaha-
masisha viongozi wa mkoa huo, 
uwezo wa uwekezaji kiuchumi 
kwa wakazi wa mkoa huo ili 
wafikie uchumi wa kati.

“Tabora kwa mwaka ina ki-
pato cha Sh. trilioni tano, ina 
maana kila Mwanatabora hupata 
Sh.milioni mbili hadi tatu kwa 
mwaka. Tafsiri yake hamjafikia 
uchumi wa kati ikilinganishwa na 
kiwango cha kitaifa.

“Mwaka jana tuliingia katika 

uchumi wa kati, vigezo vya Benki 
ya Duia ni dola 1,036 ili kuingia 
katika uchumi huo, baada ya kup-
iga hesabu, WB ilibaini tumevuka 
hadi 1,080, tumevuka. Ila Mkoa 
wa Tabora mpo katika dola 800 
hivyo hamjafikia kiwango hiki.”

Mwambe alisema kila mkoa uk-
ijitathmini na kijikita katika kilimo 
cha mazao tofauti ikiwamo ma-
tunda itasaidia kukuza uchumi.

Mkuu wa Mkoa wa Tabora, Phi-
lemon Sengati, alisema asilimia 
90 ya ardhi iliyotengwa kwa ajili 
ya uwekezaji haijapimwa, ili kuvu-
tia wawekezaji kuwekeza.

Alisema serikali  
ilipovibinafsisha viwanda vi-
tatu vya mkoa huo, ikiwamo cha 
nguo, bado havijasaidia kuongeza 
tija hususan ajira na uzalishaji 
na kwamba yaliyomo kwenye 
mwongozo huo yatasidia kukuza 
uchumi wa mkoa huo. 

Wawakilishi 
wa Bodi ya 
Wakurugenzi 
na menejimenti 
ya kampuni 
ya Assemble 
Insurance na 
wadau wa 
jijii la Mwanza 
wakati wa hafla 
ya Iftar ili-
yoandaliwa na 
kampuni hiyo 
kwa wadau. 
MPIGAPICHA 
WETU

Assemble 
yaahidi 
huduma 
bora bima
Na Mwandishi Wetu

MKURUGENZI wa Bodi ya Bima 
ya Assemble, Dk. Edmund Mndolwa, 
aliwahakikishia wadau kwamba kam-
puni hiyo itaendelea kutoa huduma 
bora na za kipekee ambazo zitaki-
dhi na kuzidi mahitaji ya wateja na 
wadau wake.

Alitoa ahadi hiyo mwishoni mwa 
wiki jijini Mwanza Kampuni ya bima 
ya Assemble ilipoandaa hafla ya 
Iftari kwa wadau ikiwa na lengo 
la kulitambulisha rasmi jina jipya 
la Assemble Insurance Company 
Limited (iliyokua ikijulikana kama 
AAR Insurance) kwa wadau wake wa 
Mwanza pamoja na kuwashukuru 
wateja na wadau wote ambao wame-
kuwa wakiunga mkono kampuni hiyo 
mpaka sasa.

Alisema: “Ni ahadi yetu kuwa 
kampuni ya Assemble Insurance 
itaunga mkono na kuonyesha jitihada 
katika kuufikia umma kwenye kutoa 
huduma afya kwa asilimia 100.  huku 
ikiendelea kutoa huduma bora za 
bima kwa kufuata sheria za nchi”.

“Napenda niwahakikishie kuwa, 
kwa kujiunga na kuwa sehemu ya 
wanufaika wa Assemble Insurance 
Company Limited, mko kwenye 
mikono salama na tutahakikisha 
kuwa mnapata huduma bora zaidi za 
bima, kwa njia rahisi na kwa haraka,” 
alihitimisha Dk. Mndolwa.

Hafla hii muhimu inafanyika baada 
ya hafla kubwa ya uzinduzi rasmi wa 
jina jipya la Assemble Insurance uli-
ofanyika Mkoani Dar es Salaam,Aprili 
30, 2021. Tukio hili lilikuwa kilele cha 
juhudi kubwa za pamoja zilizoanza 
miaka 35 iliyopita, wakati Kampuni 
ya Bima ya AAR ilipoanza shughuli 
zake katika Kanda ya Afrika Mashari-
ki Mkurugenzi Mtendaji wa Bima ya 
Assemble, Violet Mordichai, alisema 
Taasisi binafsi na za Serikali, wateja, 
watoa huduma, wadau na watu 
binafsi wamechangia kwa njia moja 
au nyingine kuifanya kampuni hii 
kueneza mizizi yake Tanzania. 

“Ningependa kuchukua nafasi hii 
kutoa shukrani zetu za dhati kwa 
wateja wetu wote wa Arusha, taasisi 
binafsi na za serikali na wadau wote 
kwa kuonyesha kutuamini na kutu-
unga mkono mpaka hapa tulipo. Hii 
ni hatua kubwa na ya kihistoria kwa 
kampuni, na tusingeweza fanikisha 
hatua hii bila ya nyinyi,” alisema.

Aliendelea kusisitiza kuwa Kampu-
ni ya Bima ya AAR ilikua ikijikita zai-
di katika utoaji wa huduma ya bima 
ya afya, Lakini sasa kupitia Kampuni 
ya Bima ya Assemble itajikita katika 
utoaji wa huduma za bima za afya na 
zisizo za afya. Na hii ni moja kati ya 
sababu za kuchagua jina ‘Assemble’, 
ambalo kwa kiswahili lina maana 
ya ‘mkusanyiko’. Jina hili linaakisi 
mkusanyiko wa aina mbalimbali za 
huduma za bima zitakazokuwa ziki-
tolewa chini ya mwamvuli mmoja.  



isikupite
146- Ni nafasi alizo-
tengeneza Mesut Ozil 
katika msimu wa 2015-16, 
ambazo bado ni nyingi 
zaidi kuwahi kutengene-
zwa na mchezaji kwa 
msimu mmoja tangu Opta 
ilipoanza kukusanya tak-
wimu hizo mwaka 1996.
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MADRID, Hispania

K
ATIKA miezi inayokuja, baadhi ya 
wachezaji wakubwa duniani wanaku-
wa huru baada ya kumalizika kwa mi-
kataba yao na klabu zao, huku wakiwa 

wameshindwa kufikia makubaliano na timu 
zao. 

Soka la Ulaya kwa msimu wa 2020-21, lin-
aelekea mwisho na klabu zikijipanga kutafuta 
wachezaji wapya ili kuimarisha vikosi vyao.

Makala haya yanawachambua wachezaji wa-
tano ambao mikataba yao inafikia mwishoni 
Mei hii.

#5. Gini Wijnaldum | Liverpool
Gini Wijnaldum amekuwa mchezaji nguzo 

wa Liverpool kwa miaka mingi na mmoja wa 
wachezaji anayeaminika zaidi na kocha Jur-
gen Klopp klabuni hapo. Hata hivyo, bado ha-
jafikia makubaliano ya kusaini mkataba mpya 
na anaonekana kama yupo njiani kuondoka 
hapo kwenye dimba la Anfield. Raia huyo wa 
Uholanzi alikuwa akihusishwa na Barcelona 
kipindi cha majira ya joto kilichopita, lakini dili 
hilo likafeli dakika mwisho.

Kipindi hiki cha majira ya joto inaonekana 
kama Wijnaldum anaondoka na kwenda kwa 
miamba hao wa LaLiga akiwa mchezaji huru. 
Liverpool walimpa ofa ya mkataba mpya, lakini 
inaonekana hana mpango nao.

Wijnaldum pia anawaniwa na Inter Milan na 
Paris Saint-Germain.

#4. Giorgio Chiellini | Juventus
Anachukuliwa kama mmoja wa walinzi bora 

wa wakati wote, Giorgio Chiellini inaonekana 
kwamba anaachana na Juventus kipindi hiki 
cha majira ya joto. Beki huyo wa kimataifa wa 

Italia amekuwa na klabu hiyo tangu mwaka 
2005.

Hata hivyo, katika umri wake wa miaka 36, 
ni wazi kwamba ubora wake umefikia mwisho 
na kuna uwezekano akastaafu soka mwishoni 
mwa msimu huu.

Amecheza mechi 500 katika mashindano 
yote kwa Juventus na ameshinda mataji 14, yaki-
wamo tisa ya Ligi Kuu Italia, Serie A.

#3. Memphis Depay | Lyon
Memphis Depay amerudi kwenye ubora 

wake baada ya kuwa na wakati mgumu kule 
Old Trafford na anatarajia kutafuta maisha 
mengine kipindi hiki cha majira ya joto. Kama 
ilivyo kwa Wijnaldum, yeye pia anahusishwa na 
mpango wa kwenda Barcelona.

Miamba hao wa Catalunya wana nafasi kub-
wa ya kumsajili kama mchezaji huru mwishoni 
mwa msimu huu. 

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 27, 
anaripotiwa tayari amefikia makubaliano bin-
afsi ya kutua pale Camp Nou.

Depay pia anawaniwa na miamba wa Ligi 
Kuu England, Liverpool ambao wamemtaka 
kwa miaka kadhaa.

#2. Sergio Ramos | Real Madrid
Nahodha wa Real Madrid, Sergio Ramos, 

bado hajafikia makubaliano ya kusaini mkataba 
mpya na klabu yake. Mlinzi huyo wa Uholanzi 
ni mmoja wa wachezaji bora zaidi kwenye his-

toria ya klabu hiyo, na ‘Los Blancos’ hao bado 
hawajafikia kile anachokitaka.

Nyota huyo mwenye umri wa miaka 35, 
ndio yupo kwenye kipindi chake cha jioni cha 
kucheza soka, lakini klabu kadhaa zimeonye-
sha nia ya kutaka huduma yake. Hata hivyo, 
Rais wa Real Madrid, Florentino Perez, amed-
okeza kwamba anataka kumbakisha klabuni 
hapo, lakini kwa masharti ya kukubali kupun-
guziwa mshahara.

Majaliwa ya Ramos bado hayajajulikana na 
ripoti zinaonyesha kuwa anaweza kutimkia 
kwenye Ligi Kuu England ambako Manchester 
United wameonyesha nia ya kumtaka.

#1. Lionel Messi | Barcelona
Jina la Lionel Messi limetawala vyombo vya 

habari kwa kutofikia makubaliano ya kusaini 
mkataba mpya na Barcelona.

Nahodha huyu wa Barcelona, mkataba wake 
unafikia ukingoni kipindi hiki cha majira ya 
joto. Miamba hao wa Catalunya wanahaha ku-
hakikisha wanafikia mahitaji ya mchezaji huyo.

Gwiji huyo wa Argentina kipindi cha majira 
ya joto kilichopita aliomba kuondoka klabuni 
hapo, kabla ya kubadili uamuzi. Mambo mengi 
yamebadilika pale Barcelona, huku Rais Josep 
Bartomeu akiondoka na nafasi kuchukuliwa na 
Joan Laporta.

Messi kwa sasa anaonekana kama mtu mwe-
nye furaha kubwa na kuna uwezekano aka-
ongeza mkataba wa kubaki hapo Camp Nou.

             Wachezaji 10 walioitendea haki jezi namba 10 dimbani  uk. 1 2

Nyota wa5 wanaomaliza 
mikataba yao mwezi huu
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Extra Time

“Hakuna ambaye anazungumza na 
mimi kuhusu mkataba, hivyo siwezi 
kusema zaidi, tusubiri na tuone, 
muda utazungumza kwa kuwa mimi 
sijui lolote lile,” mshambuliaji wa 
Liverpool, Mohamed Salah

 “Kila siku ninajifunza kutoka kwa 
Zinedine Zidane, katika kipindi 
cha mazoezi. Alikuwa mchezaji 
mkubwa na ni kocha mkubwa. 
Pia ananifanya kujiamini sana, na 
ninajifunza kila kitu chake uwan-
jani,” mshambuliaji kinda wa Real 
Madrid, Vinicius Junior

“Kushinda mataji na klabu kunaku-
saini kupata uzoefu wa kutosha 
kwenye mechi za kimataifa, akili 
yangu ni kuhakikisha tunabeba taji 
na Ubelgiji, na hivyo ndivyo nili-
vyojiandaa kwa sasa. Hicho ni kitu 
nilichokikosa kwa kipindi kirefu 
kwenye maisha yangu ya soka. 
Nilishakata tamaa mara nyingi,” 
Romelu Lukaku baada ya kuipa Inter 
Milan ubingwa wa Serie A msimu 
huu, akieleza anavyolitaka taji la 
Euro 2020 akiwa na Ubelgiji

Nukuu“
LONDON, England 

B
ILA shaka jezi namba 10 ni maarufu zaidi kwenye mpira wa miguu 
duniani na ina umuhimu mkubwa. Kiutamaduni, inavaliwa na 
kiungo mshambuliaji na ina alama za neema, ubunifu na mabao. 

Baadhi ya wachezaji wakubwa wamekuwa wakivaa jezi namba 
10. Soka la kisasa linaonekana kutokuwa na viungo wengi washambuliaji, 
nyota kama Mesut Ozil na James Rodriguez ndio wameonekana kuibeba 
jezi namba 10 kwa viungo wa hivi karibuni.

Makala haya yanawaangalia wachezaji 10 ambao wameifanyia makub-
wa jezi namba 10, hawa hapa...

#10. Francesco Totti
Mchezaji wa klabu moja, Francesco Totti, alikuwa kijana wa dhahabu wa 

Roma na anachukuliwa ndiye gwiji mkubwa wa klabu hiyo.
Totti alianza kuichezea Roma mwaka 1992, lakini alianza kuonekana wa 

muhimu msimu wa 1994/95. Akiwa na uwezo wa kucheza nafasi yoyote ya 
ushambuliaji na akatamba kwa miongo miwili.

Yeye ndiye mfungaji wa pili wa wakati wote kwenye Ligi Kuu Italia, Serie 
A. 

Nyota huyo wa zamani wa Italia, pia ndiye mchezaji aliyecheza mechi 
nyingi zaidi na kufunga mabao mengi zaidi kwa Roma. Totti amecheza 
jumla ya mechi 785 katika mashindano yote kwa Roma, akifunga mabao 
307 na kutoa pasi za mwisho 184. Ameshinda taji la Serie A mara moja na 
alikuwa sehemu ya kikosi cha Italia kilichotwaa Kombe la Dunia mwaka 
2006, kabla ya kustaafu soka mwaka 2017.

#9. Wayne Rooney
Wayne Rooney alikuwa mfungaji mzuri wa mabao tangu akiwa kijana 

mdogo.
Ni zao la kutoka akademi ya Everton na alifunga bao la ushindi dhidi ya 

Arsenal akiwa na umri wa miaka 16. Kipaji chake kikaifanya Manchester 
United kulipa pauni milioni 33 mwaka 2004 na kumsajili Rooney akiwa na 
umri wa miaka 18, uhamisho ambao baadaye ulizaa matunda.

Mchezaji huyo wa zamani wa England, alitumia misimu 13 pale Old Traf-
ford na kuwa mfungaji wa muda wote wa klabu hiyo na mfungaji namba 
mbili wa wakati wote wa Ligi Kuu England.

Rooney mwenye umri wa miaka 35 sasa, aliondoka Manchester United 
mwaka 2017. Baada ya kutamba Everton na DC United, Rooney kwa sasa ni 
kocha wa Derby County.

#8. Roberto Baggio
Wengi wanamchukulia Roberto Baggio kama mmoja wa wachezaji bora 

wa wakati wote wa Italia.

Baggio amezichezea klabu kadhaa za Italia, 
huku akianza kutengeneza jina akiwa Fioren-
tina. Baadaye akajiunga na Juventus mwaka 
1990 kwa pauni milioni 11.5.

Alicheza mechi 200 kwenye mashinda-
no yote akiwa na ‘Kibibi Kizee’ hicho cha 
Turin akifunga mabao 115. Baggio alifura-
hia pia mafanikio akiwa na AC Milan, Bo-
logna, Inter Milan na Brescia. 

Alishinda taji la Ligi Kuu Italia, mara 
mbili, akiwa na Juventus na AC Milan. 
Baggio pia alitwaa tuzo ya Ballon d’Or 
mwaka 1993.

#7. Michel Platini
Michel Platini katika utawala wa 

soka mambo hayakwenda kama al-
ivyotarajia, lakini uwanjani alikuwa 
mmoja wa wachezaji bora katika kip-
indi chake.

Platini alikuwa mmoja wa viungo 
washambuliaji bora zaidi akivaa jezi 
namba 10 akiwa na uwezo mkubwa wa 
kufunga mabao. Mfaransa huyo alianza 
kucheza soka akiwa na Nancy kabla ya 
kuichezea Saint-Etienne na Juventus.

Platini alishinda mataji mengi akiwa na Ju-
ventus, huku pia akitamba na timu ya Taifa ya 
Ufaransa na alishinda taji la Euro mwaka 1984.

 Aidha, Platini alishinda tuzo ya Ballon d’Or 
mara tatu mwaka 1983, 1984 na 1985.

#6. Ronaldinho
Huyu ni mchezaji aliyeufanya mchezo wa soka 

kuonekana rahisi sana kwa namna alivyokuwa na ma-
doido mengi uwanjani. Nyota huyu wa Brazil anajulikana 
kwa kile alichokifanya pale Barcelona. 

Mchezaji wa daraja la juu kabisa kwa chenga za mauzi na 
alicheza jumla ya mechi 207 katika mashindano yote akiwa 
Barcelona, akifunga mabao 94. Pia alitoa mchango mkubwa 
zaidi kukua kisoka kwa Lionel Messi, ambaye ndiye mrithi wake 
hapo Barcelona wakati alipoondoka mwaka 2008. Ronaldinho 
alistaafu soka mwaka 2015 akitamba pia kwa AC Milan, Fla-
mengo na Atletico Mineiro.

Wachezaji 10 
walioitendea haki 

jezi namba 10 dimbani
#5. Zinedine Zidane

Mmoja wa makocha wenye mafanikio makubwa duniani, Zinedine Zidane, ambaye kipindi 
chake cha uchezaji hakina tofauti sana na kwenye ukocha katika mafanikio.

Kiungo aliyekuwa na ubunifu na akili kubwa na alianza kucheza soka akiwa na Cannes na 
akatengeneza jina lake pale Bordeaux, na akahamia Juventus kwa dau la pauni milioni tatu 

mwaka 1996, kabla ya kwenda kufanya makubwa pale Real Madrid.
‘Los Blancos’ hao walilipa ada ya pauni milioni 70 ili kupata saini ya Zidane mwaka 

2001. Sasa akiwa kocha wa Real Madrid, Zidane ameshinda mataji matatu mfululizo ya 
Ligi ya Mabingwa Ulaya na taji moja la LaLiga.

#4. Zico
Zico alitumia muda mwingi kucheza soka nchini Brazil, akiichezea Flamengo katika 

misimu miwili tofauti.
Nyota huyo wa zamani wa Brazil, alianza kucheza soka akiwa na Flamengo, ak-

icheza mechi 506 katika mashindano yote na kufunga mabao 378 katika kipindi 
chake cha kwanza kuichezea klabu hiyo.

Zico mwenye umri wa miaka 68, alistaafu soka mwaka 1994, na kugeukia kwe-
nye ukocha akizifundisha Fenerbahce, Bunyodkor, CSKA Moscow na Olympiacos. 
Pia alizifundisha timu za Taifa za Japan na Iraq. Kwa sasa ni mkurugenzi wa ufun-
di wa Kashima Antlers.

#3. Pele
Anachukuliwa na wengi kama mchezaji bora zaidi katika mchezo wa soka. 

Kama Zico, Pele pia alitumia muda wake mwingi kucheza soka nchini Brazil 
akiwa gwiji wa Santos, akicheza mechi 656 katika mashindano yote tangu al-
ipoanza kucheza mwaka 1956 akifunga mabao 643.

Kwa Brazil, Pele alicheza mechi 92 akifunga mabao 77 na alishinda Kombe 
la Dunia akiwa na Brazil mwaka 1958, 1962 na 1970. Ni mfungaji wa wakati 

wote wa Brazil na Santos.

#2. Lionel Messi
Mmoja wa wachezaji bora wa wakati wote wa Barcelona na Dunia, Lionel 

Messi, amefurahia mafanikio mengi zaidi katika soka. Mchezaji huyo wa ki-
mataifa wa Argentina alianza kuichezea Barcelona mwaka 2004.

Messi amecheza mechi 774 katika mashindano yote kwa Barcelona (kabla ya 
mechi za jana), akifunga mabao 668 na kutoa pasi za mwisho 292. Nyota huyo 

mwenye umri wa miaka 33, mkataba wake na Barcelona unafikia mwisho kipindi 
cha majira ya joto kinachokua na anahusishwa na Manchester City na Paris Saint-

Germain.

#1. Diego Maradona
Mara zote kumekuwa na mlinganisho kati ya Lionel Messi na Diego Maradona na 

wote wana staili inayofanana kwenye soka.
Maradona anaheshima sana nchini Argentina licha ya kuwa na maisha ya ajabu 

nje ya uwanja kabla ya kifo chake. 
Ni gwiji wa Napoli na alishinda Kombe la Dunia akiwa na Argentina wakati wa 

kipindi chake cha uchezaji.
Kama Messi, Maradona alikuwa na uwezo mkubwa wa kupiga chenga aki-

tumia mguu wa kushoto. Kwa sasa Maradona jina lake ndilo linautambulisha 
Uwanja wa Napoli.

Maradona alifariki dunia Novemba, mwaka 2020 kwa mshituko wa 
moyo.



KOCHA wa Chelsea, Thomas Tuchel, ni 
kocha wa kwanza kwenye historia ya 
michuano ya Kombe la Europa/ Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya kutinga fainali ya michuano 
hiyo mara mbili mfululizo akiwa na klabu 
mbili tofauti.
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Na Adam Fungamwango

K
ITU ambacho hakikutege-
mewa na mashabiki wa 
soka nchini juzi, Jumamo-
si ni kushindwa kushuhu-

dia mechi ya watani wa jadi Simba 
na Yanga iliokuwa ichezwe kwe-
nye Uwanja wa Benjamin Mkapa, 
Dar es Salaam.

Badala yale mashabiki walioku-
wa uwanjani walikutana na ka-
dhia ya jua kali mchana na usiku 
mabomu, kutokana na baadhi yao 
kuchachamaa kutaka warudishiwe 
viingilio vyao.

Kashehe lilianza baada ya Shirik-
isho la Soka nchini (TFF), kusogeza 
muda wa mechi hiyo kutoka saa 
11:00 hadi saa 1:00 usiku kwa kile 
walichoeleza ni kupokea maeleke-
zo kutoka Wizara ya Habari, Utam-
aduni Sanaa na Michezo.

Yanga haikukubaliana na hilo, 
ikapeleka timu saa 11:00 kama 
ilivyokuwa awali na baadaye 
wakaondoka. Ikatoa tamko kuwa 
yenyewe inasimimia  Kanuni ya 
15 (10) ya Ligi Kuu inayohusu tara-
tibu za michezo ambayo inataka 
mabadiliko yote ya michezo yata-
julishwa kwa pande zote husika 
angalau saa 24  kabla ya muda 
wa awali. Timu ya Simba iliwasili 
muda uliosogezwa ikidhaniwa 
kuwa inaweza kupata ushindi wa 
pointi tatu na mabao matatu, la-
kini muda mfupi baadaye, uwanja-
ni hapo ikatangazwa kuwa mechi 
hiyo imeahirishwa.

Pamoja na utani wa jadi mechi 
hizi wakati mwingine huwa na sia-
sa nyingi nje ya uwanja.

Kwenye makala haya tutaanga-
lia baadhi ya matukio ambayo 
yalisababisha mechi hizo kuingia 
matatizoni, hasa zile ambazo zili-
pangwa kuchezwa na hazijache-
zwa kama juzi na moja ambayo 
ilichezwa kwa nusu ya kwanza tu, 
twende sasa...

Simba kususa baada ya daki-
ka 45

Ilikuwa ni Agosti 10, mwaka 1985 
wakati mechi ya Simba na Yanga 
ilipochezwa Uwanja wa Taifa, kwa 
sasa unaitwa Uhuru.

Mwamuzi wa mchezo huyo ali-

Simba, Yanga kukimbiana 
ndizo zao, haikuanza J’mosi

kuwa ni Hadih Ali kutoka Zanzi-
bar. Kilichoonekana uwanjani ni 
kwamba Simba iliamua kutem-
beza buti kweli kweli, lakini refa 
alionekana kutotoa kadi kwa 
wachezaji wa timu hiyo. Ikizidi 
sana anatoa njano. Mashabiki wa 
Yanga walichamaa majukwaani 
kuona hali hiyo. Yanga nayo il-
ionekana kama kuachiwa mipira 
mitatu ambayo walionekana 
wachezaji wake wameotea. Kwa 
bahati nzuri au mbaya walikosa 
kufunga kutokana kila mmoja 
kutaka kufunga yeye.  Kipindi 
cha pili Simba haikurejea uwan-
jani na Yanga wakapewa ushindi 
wa pointi mbili na mabao mawili.

Viongozi wa Simba waliibuka 
na kudai walifanya hivyo ku-
tokana na madai ya wachezaji 
wao kuwa mwamuzi alikuwa aki-
waambia kuwa lazima wafungwe 
mechi hiyo. Na hata walipokuwa 
wakicheza rafu na mwamuzi 
kushindwa kuwapa kadi alikuwa 

Basi la wachezaji wa Yanga likitoka Uwanja wa Benjamin Mkapa juzi, Jumamosi baada klabu hiyo kususia mechi 
dhidi ya Simba kwa madai ya kutokubaliana na mabadiliko ya muda wa mchezo kinyume cha kanuni, kutoka saa 
11:00 hadi 1:00 usiku. PICHA: JUMANNE JUMA
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akiwambia hatowapa kadi kwa 
sababu anataka wafungwe waki-
wa wote wametimia, isionekane 
wameonewa. Hiyo ndiyo sababu 
Simba iliondoka uwanjani timu 
hizo zikiwa bado hazijafungana.

Yanga yagoma, SMG kuam-
biwa si raia

Mwaka 2001, kulizuka son-
gombingo kama hili, baada ya 
Yanga kukataa kupeleka timu 
uwanjani kutokana na mchezaji 
wao tegemeo wakati huo, Said 
Maulidi kuambiwa kuwa si raia 
wa Tanzania.

Ikumbukwe mchezaji huyo 
alijiunga na Simba mwaka 1995 
akitokea Mbanga ya Kigoma na 
kucheza ligi bila matatizo yoyote.

Lakini alipojiunga na Yanga 
mwaka 2001, zengwe lilitengen-
ezwa, kwani siku chache tu kabla 
ya mechi ya watani ikatoka taari-
fa kutoka Idara ya Uhamiaji kuwa 
mchezaji huyo si raia wa Tanza-
nia, hivyo hapaswi kucheza hadi 
taratibu zote za mchezaji wa ki-
geni zikamilishwe.

Yanga haikupeleka timu uwan-
jani na kilichotokea, kama ili-
vyokuwa juzi, mamlaka husika 
iliamua kuahirisha mechi hiyo 
na kupangiwa siku nyingine. 
Ilichezwa tena Septemba, Mosi 
2001 wakati mchezaji huyo tayari 

ameshathibitishwa kuwa ni raia, 
Simba ikashinda bao 1-0 lililo-
fungwa na Joseph Kaniki. 

Yanga kuikimbia Simba 
Kagame Cup

Yanga haikwenda kucheza 
mechi iliyokuwa ichezwe Uwan-
ja wa Taifa sasa Benjamin Mkapa 
dhidi ya Simba, kutafuta mshindi 
wa tatu michuano ya Kombe la 
Kagame.

Ilikuwa ni Julai 2008 mi-
chuano hiyo ilipofanyika nchini 
Tanzania. Simba ilifungwa bao 
1-0 na URA ya Uganda na Yanga 
ikachapwa bao 1-0 dhidi ya Tusk-
er ya Kenya kwenye hatua za 
nusu fainali.

Ilikuwa zicheze kutafuta 
mshindi wa tatu, lakini Yanga 
haikutia timu ikidai kuwa wa-
likaa na Simba na kukubaliana 
kwanza walipwe Sh. milioni 50 
na Baraza la Vyama vya Soka Af-
rika Mashariki na Kati (CECAFA) 
kabla ya kucheza, lakini wana-
shangaa wenzao wamekiuka 
makubaliano hayo. 

Tofauti na mechi ya juzi am-
bayo iliahirishwa, lakini ile ya 
mwaka huo waamuzi waliingia 
uwanjani na Simba ikapewa 
ushindi na kutwaa medali ya 
shaba, wakawa washindi wa tatu 
wa michuano hiyo.
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Bil. 3.2/- kuwaendeleza wabunifu
Na Augusta Njoji, DODOMA

SERIKALI kupitia Tume ya Say-
ansi na Teknolojia (COSTECH) im-
etoa Sh. bilioni 3.2 kwa ajili ya kue-
ndeleza wabunifu wakiwamo 130 
walioshinda kwenye Mashindano 
ya Kitaifa ya Sayansi, Teknolojia na 
Ubunifu (MAKISATU) ya mwaka 
2019 na 2020 ili bunifu zao zifikie 
hatua ya kutatua kero zilizopo kwa 
jamii.

Akizungumza jana kwenye  
uzinduzi wa mashindano hayo 
kwa mwaka huu, Waziri wa 
Elimu, Sayansi na Teknolojia, 
Prof. Joyce Ndalichako, alisema 
pia serikali imefanya marekebi-
sho katika mitaala ya kufundishia  
teknolojia za kidigitali, 
imeanzishwa kwenye 
taasisi za elimu ya juu ili  
kupatikana kwa wabunifu wengi.

Pia alisema kwa miaka mitano 
kutoka 2015 hadi 2020 wamet-
ambua wameendeleza teknolo-
jia mbalimbali na miradi 215 

imefadhiliwa na serikali katika  
kuhakikisha kuwa ubunifu unai-
buliwa na kuleta manufaa kwa 
Watanzania.

Prof. Ndalichako alizitaka 
taasisi zote zinazohusika na 
kuibua ubunifu wa aina mbalim-
bali nchini kuongeza kasi katika 
kutambua ubunifu mpya katika 
ngazi mbalimbali ili nchi ijenge 
uwezo wa ndani bila kutegemea 
teknolojia za nje.

Alisema lazima taasisi zote zi-
nazohusika na uibuaji wa bunifu 
za teknolojia lazima ziongeze 
kasi ya kuuibua na kuuendeleza 
ubunifu huo ili katika kuwezesha 
mapinduzi ya kiteknolojia katika 
sekta mbalimbali zikiwamo afya 
na kilimo.

“Natambua kuna mwongozo wa 
kuwatambua wabunifu katika hal-
mashauri zetu kwa hiyo nawaele-
keza msimamie kuhakikisha 
mwongozo ule unafanya kazi kwa 
sababu naamini tunao wabunifu 
wengi sana kuliko wale tunaowai-

bua kupitia MAKISATU,”alisema. 
Prof. Ndalichako.

Hata hivyo, alisema serikali im-
eanzisha vituo atamizi 17 nchini 
kwa lengo la kulea ubunifu wa 
teknolojia mbalimbali zilizowez-
esha kuanzishwa kwa kampuni 
94 zilizotoa ajira 600 kwa Watan-
zania.

Pia alisema wameanzisha kum-
bi za ubunifu katika vyuo mbalim-
bali vikiwamo Chuo Kikuu cha Dar 
es saalam na Dodoma na taasisi 
ya sayansi ya Karume vyote ni 
kuhakikisha wanapanua wigo wa 
Watanzania kuendeleza ubunifu 
wao ili kuleta tija.

Awali, Katibu Mkuu wa Wiz-
ara hiyo, Dk.Leonard Akwilapo, 
alisema mashindano hayo yalian-
zishwa mwaka 2019 na ni moja ya 
mikakati ya wizara ya kuibua na 
kutambua ubunifu wa teknolojia 
zinazovumbuliwa na Watanzania.

Alisema katika kipindi cha mia-
ka miwili jumla ya wabunifu 1066 
wameibuliwa na kutambuliwa na 

wizara, na wabunifu mahiri 130 
wanaendelezwa na wizara am-
bapo wanasimamiwa na taasisi 
mbalimbali.

“Bunifu 26 kati ya 130 zipo ka-
tika hatua ya kubiasharisha katika 
sekta mbalimbali, pia 83 zinaen-
delea kuboreshwa ili kufikia kwe-
nye kubiasharishwa, na 21 zipo 
katika hatua ya awali kuelekea 
kuboreshwa.”

“Wabunifu 714 wamejitokeza 
kushiriki katika makundi saba 
ambapo lengo ni kupata wabunifu 
70, mchujo ulikuwa mkali sana, 
wabunifu hawa watashindanishwa 
kupitia tathmini itakayofanywa na 
majaji na tutapata wabunifu 21 
ambao watatambuliwa na kupewa 
zawadi zao siku tutakayokuwa tu-
nahitimisha,” alisema.

Alisema taasisi 50 zinashiriki 
katika maonesho hayo ikiwamo 
wabunifu 24 walioshiriki mwaka 
2019 na 2020 na wengi wao ni 
wale ambao bunifu zao zinaende-
lezwa na serikali.

Uchunguzi wa EWURA wabaini mambo 11
Na Augusta Njoji, DODOMA

M
AMLAKA ya Udhibiti wa 
Huduma za Nishati na 
Maji (EWURA), imebaini 
mambo 11 katika uchun-

guzi wake wa malalamiko ya ankra 
za maji, huku ikipendekeza mam-
laka za uteuzi kuzichukulia hatua 
za kinidhamu Mamlaka za Babati, 
Tanga na Kigoma ambazo zimekuwa 
sugu na kushindwa kutatua malala-
miko hayo.

Miongoni mwa mambo yali-
yobainika ni pamoja na ubam-
bikizaji ambapo Mamlaka ya Maji 
Kigoma imeonekana kuwa kinara 
wa kubambikizia wateja ankra kwa 
asilimia 80 ya malalamiko, huku Ba-
bati na Tanga zikibainika kutoza wa-
nanchi bei juu zaidi ya zilizoidhin-
ishwa na EWURA.

Akizungumza jana na waandishi 
wa habari, Kaimu Mkurugenzi Mkuu 

wa EWURA, Mhandisi Godfrey Chib-
ulunje, alisema Mamlaka hiyo ilifan-
ya ukaguzi maalum katika Mamlaka 
za maji 24 baada ya kusitisha utozaji 
wa bei mpya za maji zilizopaswa 
kuanza kutumika Januari 2021.

“Kutokana na malalamiko mengi 
kutoka kwa watumiaji wa huduma 
za maji nchini yakihusisha kubam-
bikiwa bili, usomaji wa mita usioku-
wa shirikishi na ukataji wa maji 
pasipokufuata kanuni na taratibu 
zilizowekwa, tuliamua kusitisha bei 
hizo ili kutoa nafasi kwa EWURA 
kufanya uchunguzi wa malalamiko 
hayo,” alisema.

Mhandisi Chibulunje alitaja Mam-
laka zilizofanyiwa ukaguzi huo ni 
pamoja na Kigoma, Bukoba, Babati, 
Moshi, Arusha, Tanga, Geita, Shin-
yanga, Kahama na Dodoma.

Nyingine ni Iringa, Musoma, 
Mbeya, Njombe, Songea, Vwawa-
Mlowo, Mugango-Kiabakari, Bunda, 

Makambako, Sengerema, Muleba, 
Mwanhunzi, Gairo na Ngara.

Mkurugenzi huyo alisema baada 
ya uchunguzi huo EWURA ilibaini 
kuna udhaifu katika usomaji wa mita 
ambapo baadhi ya wasoma mita wa-
nakosa umakini katika utekelezaji 
wa jukumu hilo.

“Tatizo hili limeonekana ka-
tika mamlaka zote 24 zilizofanyiwa 
uchunguzi, na kwenye uchunguzi 
huo Mamlaka ya Maji Kigoma ndio 
wanaongoza kwa kubambikizia bili 
ambapo asilimia 80 ya malalamiko 
yanahusu bili za maji,”alisema.

Aliongeza: “Kingine kilichobainika 
ni udhaifu katika mita za maji, baa-
dhi ya mita zilibainika kutofanya 
kazi kwa ufanisi baada ya kuhakiki-
wa na Wakala wa Vipimo na Mizani 
(WMA).Tatizo hili limejionesha zaidi 
kwa mamlaka ya maji Iringa na Do-
doma.”

“Baadhi ya mamlaka kutoza bili 

za maji kwa kufanya makadirio ku-
tokana na kuharibika kwa mita za 
maji, mfano mamlaka ya Tanga im-
eonekana inapeleka bili za makadi-
rio kwa wateja, pia kuna uzembe wa 
baadhi ya mamlaka za maji katika 
usimamizi wa bei zinazotozwa kwa 
wateja,” alisema.

Alitaja mamlaka ambazo zime-
bainika kutoza bei za juu ya zile zi-
lizoidhinishwa na EWURA kuwa ni 
Mbeya, Makambako, Songea, Tanga, 
Iringa, Shinyanga, Kahama, Geita, 
Arusha, Moshi, Babati, Ngara na 
Kigoma.

Mhandisi Chibulunje alisema ku-
tokana na matokeo hayo imechukua 
hatua mbalimbali ikiwamo kutoza 
faini ya Sh. 500,000 kwa mamlaka 
ya maji Tanga na Babati kwa kuwau-
zia wananchi maji kwa bei ambayo 
haijaidhinishwa na EWURA.

“Pia mamlaka zimeagizwa na 
EWURA kuwafidia wateja walioto-

zwa bili za maji zaidi ya kiwango kili-
choidhinishwa na EWURA,”

“EWURA imezipelekea maagizo 
mamlaka za maji za Mbeya, Songea, 
Makambako, Mwanhuzi na Gairo, 
zijieleze kwanini zisichukuliwe 
hatua stahiki kwa kukiuka maagizo 
ya EWURA, pia mwezi huu EWURA 
imeziandikia maagizo mamlaka za 
Geita, Kahama, Shinyanga, Iringa, 
Arusha, Moshi, Babati, Kigoma na 
Ngara ziache mara moja kutoza bei 
ambazo hazijaidhinishwa na EWU-
RA kwenye magati,”alisema.

Hata hivyo, alisema EWURA itaen-
delea kufanya uchunguzi kwa mam-
laka zingine zilizobaki na kuchukua 
hatua stahiki.

Naye, Kaimu Mkurugenzi wa Maji 
na Usafi wa Mazingira EWURA, 
Mhandisi Titus Safari, alisema mam-
laka zilizofanyiwa ukaguzi huo ni 
kati ya 94 za mikoa, Miji ya Wilaya na 
Miji midogo.

Ripoti ya 
ubunifu
kupewa 
kipaumbele
Na Renatha Msungu, DODOMA 

SERIKALI imeahidi kuipa kipaum-
bele ripoti ya kimataifa ya ubunifu 
kwa kuwa ni kipimo cha taifa kwa 
wadau wanaotaka kuwekeza au 
kufanya biashara nchini.

Ripoti hiyo imeandaliwa kwa ura-
tibu wa Shirika la Haki Miliki Duniani 
kwa kushirikiana na Chuo Kikuu 
cha Cornel cha Marekani ambayo 
inaangalia hali ya nchi katika suala 
la ubunifu, uimara na udhaifu wa 
mfumo mzima wa ubunifu.

Naibu Waziri wa Elimu, Sayansi 
na Teknolojia, Juma Omary Kipanga, 
aliyasema hayo mwishoni mwa wiki 
jijini hapa kwenye ufunguzi wa war-
sha iliyoandaliwa na Tume ya Taifa 
ya Sayansi na Teknolojia (COSTECH).

 Alisema ripoti hiyo imepima zaidi 
viashiria 80 katika nyanja mbalim-
bali kwenye elimu, miundombinu na 
uhalisi wa kufanya biashara.

“Nampongeza sana Katibu Mkuu, 
uongozi wa COSTECH na waandaaji 
wote kwa kutukutanisha hapa 
kujadiliana na kuweka mikakati ya 
pamoja kuhusu suala zima la kuipai-
sha Tanzania katika suala zima la 
ubunifu,” alisema Kipanga.

Alibainisha kuwa katika ripoti 
hiyo imeonesha Tanzania imekuwa 
ikipata mwaka hadi mwaka ambapo 
mwaka 2020 imekuwa ni nchi ya 
nne

Kusini mwa Jangwa la Sahara 
nyuma ya nchi za Afrika Kusini na 
Kenya katika masuala ya bunifu.

“Bado kuna nafasi ya kuboresha 
na kupanda zaidi kwani nimeju-
lishwa kuwa kuna maeneo hay-
akufanya vizuri kwa kuwa taarifa 
zilizotumika kuandaa hiyo ripoti 
hazikupatikana au zilizopatikana 
zilikuwa zimepitwa na wakati,” 
alisema Kipanga.

Naibu Waziri Ofisi 
ya Rais Meneji-
menti ya Utumi-
shi wa Umma na 
Utawala Bora, De-
ogratiu Ndejembi 
(kulia), akiwaka-
bidi taulo za kike 
wanafunzi wa 
shule ya sekond-
ari ya Dabalo 
iliyopo Wilaya 
ya Chamwino, 
mkoani Dodoma 
jana . PICHA: 
IBRAHIM JOSEPH
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Na Nebart Msokwa, CHUNYA

W
ALIMU wanne wa 
Shule ya Sekondari 
Isangawana wilay-
ani Chunya katika 

Mkoa wa Mbeya, wanashikiliwa na 
Jeshi la Polisi kwa tuhuma za ku-
kutwa wakifanya tendo la ndoa na 
wanafunzi wa shule hiyo.

Walimu hao walikamatwa juzi 
na kuwekwa chini ya ulinzi kwa 
amri ya Kamati ya Ulinzi na Usala-
ma ya Wilaya hiyo iliyoongozwa na 
Mwenyekiti wake, Saimon Maye-
ka, ambaye pia ni Mkuu wa Wilaya 
hiyo ilipotembelea shule hiyo kwa 
ajili ya kushughulikia tatizo hilo.

Walimu hao wanadaiwa ku-
naswa wakifanya vitendo hivyo 
kufuatiwa mtego waliokuwa 
wamewekewa na Mkuu wa Shule 
hiyo, Tipso Gideon na Ofisa Tarafa 
wa Tarafa ya Kipembawe wilayani 
humo, Kassim Kirandomala am-
bao ulifanikisha kumnasa mmoja 
wapo mbashara akiwa uchi wa 
mnyama na mwanafunzi chum-
bani wakifanya mapenzi.

Walimu wanaoshikiliwa ni Sam-
son Njonanje, Ramadhan Shaban, 
Yose Elisalia na Dotto Salande am-
baye ndiye anadaiwa kukamatwa 
mara ya mwisho akiwa na mmoja 
wa wanafunzi hao kwenye chum-

ba cha nyumba inayomilikiwa na 
mmoja wa walimu hao.

Akizungumza mbele ya Kamati 
ya Ulinzi na Usalama ya Wilaya 
hiyo, Mkuu wa Shule hiyo ya Isan-
gawana, Mwalimu Gideon alisema 
vitendo hivyo vilianza kushamiri 
shuleni hapo mwaka jana na 
kwamba alipobaini alichukua hat-
ua mbalimbali.

Alisema moja kati ya hatua al-
izozichukua ni pamoja na kuwaita 
walimu waliotajwa na kuandika 
maelezo yao kisha kuwapeleka 
kwenye Bodi ya Shule ili iwashu-
ghulikie kwa mujibu wa sheria.

Alisema Machi 18, mwaka huu, 
Bodi ya Shule iliwaita walimu hao 
na kuwachukulia hatua mbalim-
bali na kwamba baadhi walisame-
hewa isipokuwa mmoja ambaye 
ilielekezwa apelekwe kwa Mkuru-
genzi wa Halmashauri hiyo kwa 
ajili ya hatua zaidi.

“Mimi kama Katibu wa Bodi 
nilielekezwa nimpeleke huyu 
mmoja kwa Mkurugenzi ili aon-
dolewe hapa shuleni, lakini baada 
ya kupelekwa kwa Mkurugenzi 
akapandishwa na kupelekwa 
kuwa Mkuu wa Shule jirani ya Mta-
nila,” alisema Gideon.

Mwenyekiti wa Bodi ya Shule 
hiyo ya Sekondari Isangawana, Lu-
tangilo Nsemwa alisema tuhuma 

za walimu hao kufanya vitendo 
hivyo zilianza kubainika mwaka 
2016, lakini walikuwa hawana 
uthibitisho ambao ungewasaidia 
kuwachukulia hatua.

Alisema walianza kuchukua hat-
ua mbalimbali ikiwamo kuwaita 
walimu hao na kuchukua maelezo 
yao lakini bado waliendelea na 
uhuni huo na ndipo ikaanza kuan-
daliwa mipango ya kuwanasa.

Alisema wakati huo Mkuu wa 
Shule hiyo kwa sasa alikuwa bado 
hajapata wadhifa huo na kwamba 
tangu alipopatiwa nafasi hiyo 
bado hata miaka miwili haijakami-
lika, lakini ameshaanza kunyoosha 
nidhamu shuleni hapo.

Ofisa Tarafa wa Kipem-
bawe,  Kirandomala, ambaye ndi-
ye aliyeshirikiana kuweka mtego 
wa kumnasa mmoja wa walimu 
hao alisema baada ya kuanza ku-
fuatilia jambo hilo ulitokea mpas-
uko miongoni mwa walimu wa 
shule hiyo.

Alisema walimu hao walianza 
kumchukia mkuu wa shule na 
kuanza kutengeneza mizengwe 
ili kumharibia kazi hali ambayo 
ilianza hata kushusha taaluma ya 
wanafunzi wa shule hiyo.

“Tulipoanza kuchukua hatua 
hatukuangalia hata uwezo wao, 
kwa mfano huyu ambaye nyumba 

yake imekuwa ikitumika alikuwa 
anafanya vizuri sana kwenye 
somo lake, lakini Bodi iliamua 
kumchukulia hatua ya kumwazi-
mia aondolewe lakini ndiyo aka-
pandishwa cheo.

Baada ya maelezo ya viongozi 
hao, Mkuu wa Wilaya hiyo, Mayeka 
aliamuru Jeshi la Polisi kuwakama-
ta walimu hao na kuwasweka 
ndani kwa ajili ya hatua zaidi za 
kisheria, huku akiwataka walimu 
wengine kuacha vitendo hivyo 
vinavyokinzana na miongozo ya 
kazi yao.

Aidha Mayeka aliagiza walimu 
hao wasimamishwe kazi mara 
moja wakati wakisubiri mkono wa 
sheria uchukuliwe dhidi yao.

“Hawa ni lazima watachuku-
liwa hatua, hatua zingine zinaanza 
kuchukuliwa leo kwanza wanasi-
mamishwa kazi mpaka uchunguzi 
utakapokamilika na ikibainika ni 
kweli watafukuzwa kazi na ku-
pelekwa mahakamani,” alisema 
Mayeka.

Hata hivyo, baadhi ya wanafun-
zi ambao walibainika kushiriki 
vitendo hivyo na walimu wao wali-
lala selo kwa ajili ya kuwachukua 
maelezo ambapo wasichana 18 
wa shule hiyo walibainika kuwa 
wameshafanyiwa vitendo hivyo 
na walimu hao wanne.

Walimu matatani kwa madai ya
kufanya mapenzi na wanafunzi

TPB yakarabati jengo la Polisi
Na Nebart Msokwa, KYELA

BENKI ya Posta (TPB) imekarabati 
Jengo la Kikosi cha Polisi Wanamaji-
Itungi kilichopo wilayani Kyela 
Mkoa wa Mbeya ambalo lilikuwa 
limechakaa na kuanza kufifisha shu-
ghuli za ulinzi kwenye maeneo ya 
mwambao wa Ziwa Nyasa.

Mkurugenzi Mtendaji wa Benki 
hiyo, Sabasaba Moshingi, alikabidhi 
jengo hilo mwishoni mwa wiki na 
kupokelewa na Kamishna wa Uta-
wala wa Jeshi la Polisi nchini, (CP) 
Benedict Wakulyamba ambaye al-
imwakilisha Mkuu wa Jeshi la Polisi 
(IGP), Simon Sirro.

Moshingi alisema ukarabati wa 
jengo hilo umegharimu Sh. milioni 

48.6, na kwamba waliamua kulikara-
bati baada ya kupokea maombi 
ya jeshi hilo likidai kuwa jengo li-
mechakaa kupita kiasi.

Alisema Jeshi la Polisi ni miongoni 
mwa wadau wa benki hiyo, ambao 
wengi wao huitumia kuweka fedha 
zao na kuchukua mikopo, hivyo 
hatua hiyo ni kurudisha fadhila kwa 
taasisi hiyo ili kuiongezea ufanisi 
katika utendaji kazi wa shughuli za 
ulinzi na usalama.

“Tutaendelea kutumia faida tu-
nayopa, kurudi kwenye jamii yetu 
hivyo niwaombe tulitunze jengo 
hili, lakini, suala la miundombinu ya 
maji nitaenda kuangalia uwezekano 
wa kufanya hivyo na kurudi tena ili 
tulikamilishe,’’ alisema Moshingi.

Akipokea Jengo hilo Kamishna wa 
Utawala wa Jeshi la Polisi, Wakuly-
amba, aliwatahadharisha wananchi 
na vikundi vya watu vinavyoha-
tarisha amani ya nchi kwa kufanya 
matukio ya uhalifu akidai kuwa wa-
tachukuliwa hatua kali za kisheria.

Aliwataka wananchi kutoa taarifa 
za siri endapo wataona kikundi ama 
mtu yeyote anayepanga kufanya 
uhalifu ili wadhibitiwe kabla hawa-
jatekeleza uhuni wao.

Wakulyamba alisema Jeshi la 
Polisi halitakubali kuona kikundi au 
mtu yeyote bila kujali cheo au nafasi 
yake akijaribu kuvuruga amani na 
kwamba atashughulikiwa kwa mu-
jibu wa sheria.

Alisema   amani ndio msingi wa 

maendeleo ya taifa lolote kwa mael-
ezo kuwa bila amani watu hawawezi 
kufanya shughuli za uzalishaji mali 
na hivyo kufifisha maendeleo ya 
nchi. Alisema jeshi hilo halitakuba-
li kuruhusu taifa liingie kwenye 
machafuko ya aina yoyote kwa ku-
washughulikia wanaopanga kufan-
ya matukio yanayohatarisha amani.

 ‘’Wadau wetu TPB wamejitokeza 
kuja kutuunga mkono ili kubore-
sha miundombinu ya Jeshi la Polisi 
ambayo itaongeza ufanisi katika 
utendaji kazi wetu, nitumie nafasi 
hii kuwaeleza kwamba wale wa-
siotaka kutii sheria kwa hiari tuta-
walazimisha,” alisema Kamishna 
Wakulyamba.

Nae Mkuu wa Polisi wa Wilaya ya 

Kyela, (OCD), Ally Abubakar, alisema 
kikosi cha wanamaji Itungi kinatoa 
huduma za ulinzi na usalama katika 
mikoa ya Mbeya, Njombe na Ruvu-
ma kupitia Ziwa Nyasa.

Alisema jengo hilo lilijengwa 1974, 
lakini limekuwa likikarabatiwa mara 
kwa mara kutokana na uharibifu 
uliokuwa ukijitokeza lakini katika 
miaka ya hivi karibuni liliharibika 
zaidi kutokana na kukosa ufadhili 
wa kulikarabati.

Hata hivyo, alisema kutokana na 
jitihada za viongozi wa jeshi la polisi 
katika Wilaya ya Kyela na Mbeya 
kutafuta wadau wa kulikarabati 
walifanikiwa kupata ufadhili kutoka 
benki ya TPB ambao walianza kazi 
hiyo mwishoni mwa mwaka jana.

Uchimbaji visima 
vya majaribio 
jotoardhi rasmi
Na Nebart Msokwa, BUSOKELO

SERIKALI kupitia Kampuni ya uen-
delezaji wa Jotoardhi nchini (TGDC), 
imeanza kuchimba moja ya visima 
vitatu vya kufanyia majaribio ya uzal-
ishaji wa Umeme kwenye Mradi wa 
Mbaka-Kyejo uliopo katika Halmashau-
ri ya Busokelo wilayani Rungwe.

Meneja Mkuu wa TGDC, Mhandisi 
Kato Kabaka, aliyasema hayo mwis-
honi mwa wiki wakati wa kuhitimisha 
mafunzo ya kuwajengea uwezo wa-
nahabari kutoka mikoa ya Mbeya na 
Songwe kuhusu uendelezaji wa vyan-
zo vya Jotoardhi nchini.

Alisema katika eneo hilo vitachimb-
wa visima vitatu ambavyo kila kimoja 
kitakuwa na urefu wa mita 300 sawa 
na viwanja vitatu vya mpira wa miguu 
na kwamba kwa sasa wameanza na ki-
sima kimoja na wakimaliza watafuata 
vingine.

Alisema mpaka sasa kisima cha 
kwanza wamechimba na kufikia urefu 
wa zaidi ya Mita 70 na kwamba kazi 
hiyo inafanywa na wataalamu wa nda-
ni ambao ni kutoka katika kampuni 
hiyo na Shirika la Madini la Taifa (STA-
MICO).

“Kati ya maeneo yote ambayo kuna 
Jotoardhi, hapa ndipo tulipoamua 
kuanza uendelezaji na mradi huu 
utatumika kuzalisha umeme, kuvutia 
watalii na kutumia kwenye kilimo na 
ufugaji,” alisema Mhandisi Kabaka.

Mkurugenzi wa Maendeleo ya Bi-
ashara wa TGDC, Mhandisi Shakiru Ka-
jugusi, alisema nishati ya Jotoardhi ni 
rafiki wa mazingira na ina faida kubwa 
kwa taifa kuliko hata nishati zingine.

Alisema uendelezaji wa Jotoardhi 
una gharama kubwa kwenye hatua za 
mwanzo ikiwemo utafiti na uchoron-
gaji wa visima lakini baada ya hapo 
gharama zake huwa zinapungua.

Wandishi 27 kutoka katika mikoa 
ya Mbeya na Songwe walihudhuria 
mafunzo hayo kutokana na kuwa 
mikoa hiyo ni miongoni mwa maeneo 
yenye jotoardhi ambapo kwa Mkoa wa 
Mbeya yako mawili ambayo ni Ziwa 
Ngosi na Mbaka-Kyejo na kwa Mkoa wa 
Songwe inapatikana Songwe.

Mkurugenzi wa Benki 
ya Posta Tanzania 
(TPB), Sabasaba Mosh-
ingi,  akizungumza 
jambo mwishoni mwa 
wiki, wakati benki hiyo 
ilipokuwa inalikabidhi 
Jeshi la Polisi nchini 
jengo la Kituo cha Polisi 
Wanamaji cha Itungi 
wilayani Kyela, jengo 
ambalo lilipokelewa na 
Kamishna wa Utawala 
wa Jeshi hilo nchini, (CP) 
Benedict Wakulyamba 
(wa pili kulia) kwa niaba 
ya Mkuu wa Jeshi la 
Polisi nchini, (IGP) Simon 
Sirro. PICHA: NEBART 
MSOKWA.
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Sheria kandamizi kwa wanahabari sasa kupitiwa
Na Rahma Suleiman, ZANZI-
BAR 

NAIBU Katibu Mkuu wa Wiz-
ara ya Habari, Vijana, Utamaduni, 
Sanaa na Michezo, Khamis Abdal-
lah Said, amewataka waandishi wa 
habari habari Visiwani Zanzibar 
kupeleka mapendekezo yao kwa 
sheria ambazo wanaziona ni kan-
damizi kwao.

Alisema Wizara ipo tayari kuzi-
fanyia mapitio baadhi ya sheria 
hizo ili waandishi wa habari kuwa 
huru na kufanya kazi zao bila ya 
vikwazo.

  Naibu Katibu Mkuu huyo ali-
yasema hayo katika mkutano wa 
kuadhimisha Siku ya Uhuru wa 
Vyombo vya Habari ulioendeshwa 
kwa njia ya mtandao wa zoom.

Alisema mabadiliko katika sekta 
ya habari yanaweza kutokea en-

dapo waandishi wa habari wa-
takua wamoja na weledi katika 
utendaji kazi zao.

Alisema kuwa yote hayo yat-
aweza kutokea ikiwa waandishi wa 
habari hawatokubali kugawiwa ili 
kulinda heshima yao.

“Serikali   imesikia kilio chenu, 
na sasa imetoa ruhusa ya kupele-
kwa mapendekezo   ya sheria na 
sera zenye mapungufu,”alisema.

Alieleza kuwa licha ya kuwapo 
kwa changamoto za kisheria,  la-
kini haiwezekani kuachiwa watu 
kufanya wanavyotaka.

Alsema ni wakati kwa waandishi 
wa habari kutumia fursa ya wadau 
wa habari kuziainisha sheria am-
bazo wanaona zinahitaji kufanyi-
wa marekebisho badala ya kukaa 
tu na kulalamika.

“Suala la kulalamika litakuwa 
historia kama mtachukua hatua 

stahiki, masuala ya kuzungumza 
na kulalamika sasa hivi ni lazima 
mfanye kwa vitendo na tumieni 
fursa hii ambayo ni nzuri kwenu 
badala ya kulalamika… na sisi kama 
Serikali tutajitahidi kuhakikisha 
haki za waandishi wa habari zin-
alindwa,” alisema.

Aidha, aliwataka waandishi wa 
habari kujitahidi kuandika habari 
ambazo zinagusa jamii na zenye 
tija kwa taifa pamoja na kujiende-
leza kielimu.

Akitoa madaka katika mku-
tano huo, Mkurugenzi wa Chama 
cha Waandishi wa Habari Wa-
nawake Tanzania (TAMWA) Zan-
zibar, Dk.Mzuri Issa, alisema kuwa 
waandishi wa habari wanawake 
wanakabiliwa na changamoto ny-
ingi ikiwamo vitendo vya udhalil-
ishaji wa kijinsia.

Alisema katika vyombo vya 

habari kumetawaliwa na mifumo 
dume ambapo bado wanawake 
hawapewi nafasi za uongozi licha 
ya kuwa wanaelimu sawa na wa-
naume.

“Bado idadi ni ndogo ya wa-
nawake viongozi katika vyombo 
vyetu vya habari licha ya kuwa wa-
nawake wana uwezo mzuri na ma-
hodari wa kufanya kazi,” alisema 
Dk. Mzuri.

Washiriki wa mkutano huo 
walisema kuwa wakati umefika 
sasa kwa waandishi wa habari 
kuwa kitu kimoja ili tasnia hiyo 
kuheshimiwa.

“Tutapokuwa kitu kimoja tas-
nia yetu itaheshimika, lakini 
tusipokuwa wamoja, watu wabaya 
watapata mwanya wa kuivuruga 
na kuonekana hatuna thamani,” 
alisema Hassan Issa, mwandishi 
wa habari mwandamizi.

SMZ, UNICEF kuendelea 
kuhifadhi haki za watoto
Na Rahma Suleiman, 
ZANZIBAR

W
IZARA ya 
Afya, Ustawi 
wa Jamii, 
Wazee, Jin-

sia na Watoto Zanzibar, 
imesema itaendelea kush-
irikiana na Shirika la Kuhu-
dumia Watoto Duniani 
(UNICEF)    kuhakikisha 
huduma za afya zinaima-
rishwa hasa  kulinda na 
kuhifadhi haki za watoto.

Hayo yalielezwa jana 
na Waziri wa Afya, Ustawi 

wa Jamii, Wazee, Jinsia na 
Watoto, Nassor Ahmed 
Mazrui, baada ya  kukabi-
dhiwa taarifa ya utafiti wa 
kiafya kutoka kwa Mwakili-
shi Mkaazi wa UNICEF Tan-
zania, Shalini Bahuguna.

Taarifa hiyo ilielezwa 
kwamba watoto wengi 
Zanzibar wamekuwa wa-
nakosa haki zao za msingi, 
kutokana na kufanyiwa vi-
tendo viovu, jambo ambalo 
linarejesha nyuma jitihada 
za kuwalinda.

Waziri huyo alisema ka-
tika taarifa ya utafiti huo, 

UNICEF imebaini kuwa 
Zanzibar   kuna upungufu 
wa watendaji kwa baadhi 
ya vitengo na ameishauri 
wizara kuhakikisha inajaza 
nafasi za watumishi wali-
ostaafu ili kutoa huduma 
kwa ufanisi kwa wagonjwa.

Aidha, taarifa ya UNICEF 
imeshauri kuimarishwa 
kitengo cha kinga    ili 
kuwakinga wananchi na 
maradhi ya mlipuko na 
kuisistiza kuhamasisha 
wananchi kuendelea ku-
chukua tahadhari za kujik-
inga na maradhi, ikiwamo 

kunawa mikono mara kwa 
mara,    kuvaa barakoa na 
kuendeleza utaratibu wa 
kukaa kwa kupeana na-
fasi ambao unaonekana 
kusahaulika. Naye Mwak-
ilishi wa UNICEF, Shalini 
Bahuguna, alisema kuwa 
Zanzibar bado kuna tatizo 
la upungufu wa damu 
kwa wajawazito hasa ka-
tika maeneo ya Micheweni 
Pemba, jambo ambalo lina-
zorotesha afya ya mama na 
mtoto na ameitaka wizara 
ya afya kushughulikia suala 
hilo ili kuiweka jamii katika 

hali nzuri ya kiafya.
Mwakilishi huyo aliwa-

taka Watanzania kuende-
lea kuchukua jitihada zaidi 
katika kuimarisha usafi 
wa mazingira pamoja na 
kuhakikisha wanakunywa 
majisafi na salama ili kulin-
da afya zao.

Waziri Mazrui alimhakik-
ishia Mwakilishi huyo wa 
UNICEF itayafanyia kazi 
mapendekezo yote yaliyo-
tolewa na shirika hilo ka-
tika kuhakikisha wananchi 
wanapatiwa huduma bora 
za afya mjini na vijijini.  

Idadi ya watoto 
wanaozaliwa
njiti 
yaongezeka
Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

DAKTARI wa magonjwa bing-
wa wa watoto kutoka Hospitali 
ya Taifa Muhimbili, Dk. Ango-
stine Massawe, amesema idadi 
ya watoto njiti wanaozaliwa 
imeongezeka duniani, ambapo 
watoto milioni 15 huzaliwa kila 
mwaka.

Aliyasema hayo alipokuwa 
akitoa mafunzo kwa Umoja wa 
Wanawake wa Chama cha Map-
induzi Mkoa wa Mjini Magharibi 
Unguja huko.

Alisema watoto hao milioni 
moja hufariki dunia kila mwaka 
kutokana na matatizo mbal-
imbali wakati wa kuzaliwa na 
wanaofanikiwa kuishi hupata 
ulemavu wa kudumu .

Alisema kupata mtoto njiti 
inatokana na sababu mbalimbali 
ikiwamo ndoa za mapema am-
bapo mwanamke anapoolewa 
akiwa hajafikia umri wa miaka 
19 anapopata ujauzito inachang-
ia kuzaa mtoto njiti.

Alisema katika nchi za kipato 
cha chini asilimia 50 ya watoto 
wanaozaliwa kamili au kabla ya 
majuma 32 hufariki, kutokana 
na kukosa huduma muhimu 
zaidi ikiwamo joto, kunyonya 
na huduma muhimu dhidi ya 
maambulizi ya kupumua kwa 
shida.

Alisema kwa kuwa tatizo la 
watoto njiti limekuwa kubwa, 
aliitaka jamii ibadilike katika 
mtazamo wa ndoa za mapema 
chini ya umri wa miaka 17.

Aidha, aliwataka kinamama 
wanapojigundua kuwa na 
ujauzito kwenda hospitali ili 
kupata maelekezo ya madaktari 
mapemba kabla ya kusubiri 
ujauzito kuwa mkubwa.

Akifungua mafunzo hayo 
Makamu Mwenyekiti wa Umoja 
wa Vijana wa CCM (UVCCM) 
taifa ambae pia Waziri wa 
Habari, Vijana, Sanaa na 
Michezo, Tabia Maulid Mwita, 
alisema mafunzo hayo sasa ya-
takuwa endelevu kwa Zanzibar 
nzima ili elimu hiyo kuwafikia 
wanawake na kuepukana na 
changamoto za uzazi ambazo 
zinaepukika .

Alisema wanashiriana na 
wizara ya afya ili kuhakikisha 
kuwa maendeleo yote ya mji wa 
Zanzibar elimu ya mtoto njiti in-
awafikia hasa maeneo ya vijijini.

Washiriki wa mafunzo hayo, 
walisema elimu hiyo ni muhimu 
sio kwa wanawake pekee hata 
kwa wanaume kwa sababu 
baadhi ya jamii ina dhana kuwa 
kuzaa mtoto njiti ni kama mkosi 
katika familia, na wengine hu-
peleka imani zao katika mambo 
ya kishirikina.

Waziri wa Afya, Ustawi wa Jamii, Wazee, Jinsia na Watoto  Zanzibar, Nassor Ahmed Mazrui, akisalimiana na Mwakilishi Mkaazi wa UNICEF 
nchini, Shalini Bahuguna, alipofika ofisini kwake mwishoni mwa wiki. PICHA: RAHMA SULEIMAN
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Wanafunzi 50 wauawa 
katika mlipuko wa bomu

					   

Kabul, AFAGHANSTAN

MLIPUKO wa bomu karibu na 
shule ya wasichana katika Wilaya ya 
Washia ya Magharibi ya mji mkuu 
Kabul, umeua wanafunzi ni 50 wengi 
wakiwa ni wasichana wenye umri 
kati ya miaka 11 na 15.

Aidha takriban 100 wamejeruhi-
wa, taarifa iliyothibitishwa na Polisi, 
Afghanistan, jana.

Haikufahamika mara moja kili-
chosababisha mlipuko huo, licha ya 
taarifa zinazopingana juu ya kilicho-
sababisha mlipuko. 

Awali baadhi ya vyombo vya 
habari vya viliripoti juu ya kutokea 
milipuko mitatu, iliyosababishwa na 
roketi, ripoti zingine zilidokeza kuwa 
mlipuko huo ulisababishwa na bomu 
lililolipuka kutoka kwenye gari.

Rais wa Afghanistan, Ashraf Ghani, 
aliwalaumu wapiganaji wa kundi 
la Taliban kwa shambulio hilo na 
kusema kundi hilo linaonyesha kuwa 

halina nia ya kuutatua mgogoro wa 
nchi hiyo kwa amani.

Msemaji wa Wizara ya Mambo ya 
Ndani, Tariq Arian, alisema idadi ya 
vifo inatarajiwa kuongezeka baada 
ya shambulio hilo la bomu liliyo-
tokea katika kitongoji cha Dasht-e-
Barchi kwenye eneo la Shule ya Syed 
Al-Shahda na kwamba watu wapatao 
55, waliojeruhiwa walipelekwa kwe-
nye hospitali mbalimbali kwa ajili ya 
matibabu.

Shirika la Uingereza linaloshu-
ghulikia hali za dharura na ambalo 
linaendesha kutoa matibabu mjini 
Kabul, lilisema limepokea watu 26 
waliojeruhiwa kwenye mlipuko huo.

Taarifa zaidi zilisema kwamba 
mlipuko huo ulitokea wakati wakazi 
wengi walipokuwa wakifanya un-
unuzi katika maandalizi ya kuelekea 
sikukuu ya Eid-al-Fitr. 

Eneo hilo linalokaliwa kwa kiasi ki-
kubwa na jamii ya washia wa Hazara, 
limekuwa likilengwa na wanamgam-

bo wa Kisunni.
Juhudi za kutafuta amani kati ya 

serikali ya Afghanistan na kundi la 
Taliban ili kumaliza vita vya miongo 
kadhaa zimekuwa zikilegalega.

Shambulio hilo la bomu lin-
aongeza hofu kwamba vurugu katika 
nchi ya Afghanistan, iliyokumbwa 
na vita zinaweza kuongezeka wakati 
Marekani na NATO zinaazimia kuya-
ondoa majeshi yao baada ya kukaa 
nchini humo kwa miaka 20.

Balozi wa Marekani nchini Afghan-
istan, Ross Wilson, alisema kwenye 
Twitter kwamba shambulio hilo ni 
kitu cha kuchukiza na ni unyama 
dhidi ya binadamu wasio na hatia.

“Asili ya mlipuko wa bomu hili ni 
kifaa kilichofungwa kwenye gari,” 
Msemaji wa Polisi mjini Kabul, Fer-
daus Faramarz aliwaambia waandi-
shi wa habari kupitia ujumbe mfupi 
wa maandishi.

			   DW/AP

Jumuiya kimataifa 
zahofia ghasia 
zikiendelea Jerusalem

Watu wakishuhudia mali za wanafunzi ambao waliuawa kwa bomu mjini Kabul, nchini Afghanstan, jana. Inakadiriwa vifo 
vilifikia 50 wengi wao wakiwa ni wasichana wenye umri kati ya miaka 11 na 15 . Picha: Xinhua

Wanajeshi 16 wauawa katika 
maandamano dhidi ya jeshi 
Yangon, MYANMAR

WANAJESHI wasiopungua 16 
wameuawa kwenye mapigano kati ya 
waandamanaji na jeshi la mapinduzi 
Myanmar.

Waliuawa katika mapigano kati ya 
jeshi la mapinduzi na waandamanaji 
yaliyotokea wiki hii.

Kulingana na ripoti iliyotolewa ka-
tika gazeti la The Irrawaddy, wakati 
wa maandamano ya Mei 6 na 7, mwa-
ka huu, katika wilaya ya Kani ya Jim-

bo la Sagaing, waandamanaji walika-
biliana na jeshi kwa silaha za mikono 
baada ya kutumia silaha kutawanya 
umati. Wanajeshi wasiopungua 16 
waliuawa katika mapigano hayo yali-
yotokea.

Inasemekana kwamba wale am-
bao walijibu makabiliano ya jeshi 
la Myanmar walikuwa washiriki wa 
kundi lenye silaha linalojiita vikosi 
vya raia.

Kwa upande mwingine, idadi ya 
raia waliofariki kutokana na maka-

biliano ya silaha ya jeshi la katika 
maandamano hadi sasa imefikia 
watu 774, tangu yafanyike mapinduzi 
Februari Mosi, mwaka huu.

Katika ripoti ya kila siku ya Chama 
cha Msaada wa Wafungwa wa Kisiasa 
(AAPP), iliripotiwa kuwa majeruhi 
wawili zaidi walithibitishwa kutokea 
ndani ya saa 24 zilizopita.

Katika ripoti hiyo, pia ilielezwa 
kwamba kulikuwa na vibali vya ku-
wakamata watu 1,498.

			   TRT

Washington, MAREKANI

JUMUIYA ya kimataifa, imeelezea wasiwasi 
mkubwa juu ya ghasia zinazoendelea mjini Jeru-
salem, siku moja baada ya makabiliano baina ya 
polisi wa Israel na Waplestina.

Ghasia hizo zilisababisha watu zaidi ya 200 
kujeruhiwa.

Taarifa ya pamoja iliyotolewa na Mareka-
ni, Urusi, Umoja wa Ulaya (EU) na Umoja wa 
Mataifa (UN), zilisema kusikitishwa na kauli za 
uchochezi zilizotolewa na baadhi ya makundi 
ya kisiasa, pamoja na kurushwa kwa roketi. 

Aidha taarifa hiyo pia ililaani kuanza tena 
urushaji maputo ya moto kutoka upande wa 
Gaza, kuelekea Israel pamoja na kushambuliwa 
mashamba ya Wapalestina katika Ukingo wa 
Magharibi. 

Licha ya kutolewa miito ya kimataifa, ghasia 
ziliendelea, huku watu wengi wakijeruhiwa 
wakati polisi wa Israel walipofyatua maji ya 
kuwasha na risasi za mipira kutawanya wanda-
manaji wa Kipalestina katika eneo la Jerusalem 
Mashariki.

				    DW

Iran kutoa ushirikiano 
kwa wakaguzi wa IAEA

Vienna, AUSTRIA

OFISA Mwandamizi wa Iran, amese-
ma nchi yake itaongeza ushirikiano na 
Shirika la Nishati ya Atomiki Duniani 
(IAEA), juu ya ukaguzi wa vituo vyake 
vya nyuklia.

Naibu Waziri wa Mambo ya Nje wa 
Iran, Abbas Araghchi alizungumza hayo 
na shirika habari la NHK jijini Vienna 
nchini Austria, mwishoni mwa wiki.

Naibu huyo anaongoza ujumbe wa 
Iran kwenye majadiliano yasiyo ya moja 
kwa moja na Marekani yanayoendelea 
sasa kwenye mji huo mkuu wa Austria.

Iran iliashiria kuwa ipo tayari kuhit-
imisha ushirikiano wake na IAEA, 
kuhusu ukaguzi iwapo hakutafikiwa 
maendeleo yoyote kwenye majadiliano 
kuhusiana na Marekani kuiondolea nchi 
hiyo vikwazo na masuala mengine hadi 
kufikia mwishoni mwa Mei.

Araghchi, alimweleza mwandishi wa 
habari wa NHK kuwa Iran inatumai 
maendeleo ya kutosha yatafikiwa ili 
kusiwepo na hitaji la kuongeza ukaguzi.

Alisema kuwa iwapo hatua hiyo itahi-
tajika, Iran itaangazia kuongezwa huko 
kufanyike katika wakati mwafaka.

Mwezi uliopita, Mkurugenzi Mkuu wa 
IAEA, Rafael Grossi, alisema shirika hilo 
huenda likahitaji kujadili tena suala hilo 
na Iran, iwapo hakuna makubaliano 
yoyote yatakayofikiwa miongoni mwa 
watia saini wa makubaliano ya nyuklia 
ya mwaka 2015.

Araghchi na Grossi, wanaaminika 
kuwa walijadiliana juu ya suala hilo, 
walipokutana Alhamisi ya wiki iliyopita, 
kwenye makao makuu ya IAEA, jijini Vi-
enna.

			   NHK
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LONDON, England 

KLABU ya Arsenal imeingia kwenye mbio za kuwania 
kumsajili mlinda mlango wa Ajax, Andre Onana, kipindi 
cha majira ya joto msimu huu, lakini watasubiri uamuzi 
katika rufaa yake ijayo dhidi ya marufuku ya kutumia dawa 
za kulevya kabla ya kumsajili.

Onana kwa sasa anatumikia adhabu ya kusimamishwa 
kwa miezi 12 aliyopewa na Shirikisho la Soka Ulaya (UEFA), 
baada ya kupatikana na hatia ya matumizi ya dawa ili-
yokatazwa ya Furosemide katika sampuli yake ya mkojo.

Kwa sasa amekata rufaa ya marufuku hiyo katika Ma-

hakama ya Usuluhishi ya Michezo (CAS), na itasikilizwa 
mapema Juni, na uamuzi utatplewa baadaye mwezi huo.

Mawakili wa Onana wanaamini marufuku hiyo, ambayo 
kwa sasa inatakiwa kudumu hadi Februari 2022, inaweza 
kupunguzwa hadi miezi nane.

Ajax inataka kupokea karibu pauni milioni 12 kwa mlin-
da mlango huyo msimu huu wa joto, ikiwa rufaa yake ita-
fanikiwa.

Lakini, ikizingatiwa kuwa mkataba wake unamalizika 
mwaka 2022, inawezekana ofa ikapungua mpaka pauni 
milioni saba na kufanya biashara na Arsenal.

yawania kumsajili Onana
Arsenal 

Ramos akumbwa 
na jeraha jipya
MADRID, Hispania 

NAHODHA wa Real Madrid, Sergio Ramos, 
anakabiliwa na jeraha lingine ambalo litamu-
weka nje hadi mwisho mwa msimu huu.

Ramos alicheza mchezo wake wa kwanza 
kwa Real Madrid dhidi ya Chelsea kwenye 
nusu fainali ya pili ya Ligi ya Mabingwa Ul-
aya baada ya kuwa nje ya dimba kwa wiki 
saba.

Madrid walitupwa nje kwenye michua-
no hiyo, baada ya kukubali kipigo cha ma-
bao 2-0.

Lakini sasa amerudi tena benchi baada 
ya kupata jeraha lake la tatu kwa msimu 
huu, alikosa mazoezi Jumamosi kuelekea 
mchezo mkubwa dhidi ya Sevilla jana 
Jumapili.

Taarifa ya klabu ilisomeka: “Baada ya 
vipimo vilivyofanywa na timu ya matib-
abu kwa mchezaji Sergio Ramos anaka-
biliwa na jeraha la misuli katika mguu 
wake wa kushoto, hivyo matibabu yake 
yataendelea kufuatiliwa kwa karibu.”

Mchezaji huyo mwenye umri wa mia-
ka 35, anaeleka kumaliza mkataba wake 
mwishoni  mwa msimu huu na bado ha-
jakubali kuongeza mkataba mpya.

LIVERPOOL, England 

KOCHA wa Liverpool, Jurgen Klopp, ame-
kanusha kuondoka kwa kiungo Alex Oxlade-
Chamberlain, ambaye bado ni sehemu ya mi-
pango yake kwa msimu ujao.

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 27, 
ambaye aliikosa miezi minne ya kwanza ya 
msimu huu baada ya kufanyiwa upasuaji wa 
goti, amekuwa na msimu mgumu wa 2020-21 
kwa ‘Wekundu’ hao na ameshindwa kujiimari-

sha na kujihakikishia nafasi kwenye kikosi cha 
kwanza.

Liverpool wamejipanga kuimarisha kikosi 
chao katika kipindi hiki cha usajili wa majira ya 
joto, ambapo inaweza kumaanisha mchezaji 
mmoja au wawili wa sasa wakalazimika kuon-
doka klabuni hapo.

Hata hivyo, Klopp amesema kuwa Oxlade-
Chamberlain ni sehemu ya mipango yake ya 
msimu ujao.

“Wanaelewa hali hiyo ni wazi, lakini tuna-

tumaini kuwa hiyo itabadilika kabisa msimu 
ujao kwa sababu ukiwa na utulivu zaidi katika 
safu ya mwisho basi unaweza kuwa na busara 
zaidi,” alisema Klopp akinukuliwa na BT Sport. 

“Je! Ninamtegemea kwa msimu ujao? Ndiyo. 
Yupo kwenye mipango yangu.”

Oxlade-Chamberlain amecheza mechi 14 tu 
kwa Liverpool katika mashindano yote hadi 
sasa msimu huu, akianza mara mbili tu kwe-
nye Ligi Kuu England.

Chamberlain yupo kwenye mpango wangu - Klopp
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LONDON, England 

ARSENAL haina mpango wa haraka wa 
kumtimua Kocha Mkuu, Mikel Arteta, kab-
la ya kuanza kwa msimu ujao.

Shinikizo linaanza kuongezeka kwa Ar-
teta, baada ya timu yake kutofuzu nusu 
fainali ya Ligi ya Europa dhidi ya Villarreal.

‘Washikabunduki’ hao walipata sare 
ya bila kufungana pale Emirates, ambayo 
ilitosha kuwashuhudia ‘Wana-LaLiga’ wali-
opo chini ya kocha wa zamani wa Arsenal, 
Unai Emery wakisonga mbele kwa jumla 
ya mabao 2-1.

Kwa mujibu wa Daily Mail, uongozi wa 
Arsenal hauamini kuwa mabadiliko ya 
kocha ni muhimu wakati huu, hasa baada 
ya msimu usio wa kawaida wa 2020-21 am-

bao uliathiriwa na mlipuko wa virusi vya 
corona.

Hata hivyo, bodi ya Arsenal imesikit-
ishwa kwamba klabu haijafanya kwa ki-
wango kinachotarajiwa muhula huu na 
wanatarajia maboresho makubwa msimu 
ujao.

Ikiwa Arteta atabaki na kuwajibika zaidi 
ya msimu huu, mwanzo mbaya wa msimu 
wa 2021-22, utaweka hatiani kibarua cha 
kocha huyo mwenye umri wa miaka 39.

Mmiliki wa Arsenal, Stan Kroenke, am-
baye anasisitiza kuwa klabu haiuzwi, ata-
hakikisha kuna fedha zinazopatikana kwa 
msimu ujao, lakini mipango yao ya kusajili 
inategemea sana iwapo anaweza kupata 
nafasi ya kufuzu kwa Ligi ya Europa.

Arteta kuendelea kupeta Arsenal

%%%%%

Bei ya Hazard ni 
Euro milioni 50 - 

MADRID, Hispania
KLABU ya Real Madrid imetangaza kwamba, ipo tayari ku-

muuza kiungo wake, Eden Hazard kwa euro milioni 50 mwis-
honi mwa msimu huu.

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 30 alifunga mara 
nne tu katika mechi 40 kwa Real Madrid chini ya Zinedine Zi-

dane tangu kuhamia kwake klabuni hapo akitoka Chelsea 
msimu wa 2019.

Hazard amepambana na shida kadhaa za ma-
jeraha wakati wake hapo kwenye dimba la Ber-

nabeu, na ripoti ya hivi karibuni inadai kuwa 
‘Los Blancos’ hao wanataka kumuuza ka-

tika dirisha la uhamisho wa majira ya 
joto.

Kwa mujibu wa ABC, Real Ma-
drid itakuwa tayari kumruhusu 

mchezaji huyo wa kimataifa 
wa Ubelgiji aondoke ikiwa 

watapokea ofa kiasi cha kitita 
cha Euro milioni 50.

Hazard alipata shida kupa-
ta chochote dhidi ya Chelsea 
kwenye Ligi ya Mabingwa Ul-
aya Jumatano usiku na kisha 
akapigwa picha akicheka 
na wachezaji wenzake wa 
zamani baada ya filimbi 
ya mwisho kule Stamford 
Bridge.

Nyota huyo wa zamani 
wa timu ya Lille ya Ufar-
ansa, alicheza mechi 18 
tu kwenye mashindano 
yote wakati wa msimu 
wa 2020-21 na ame-
funga mabao matatu 
tu.

Madrid

Inter MiLami
yatia mguu kwa Young
MILAN, Italia 

MLINZI wa Inter Milan, Ashley 
Young, anawaniwa na klabu ya Inter 
Miami inayoshiriki Ligi Kuu ya Mare-
kani (MSL), kwa mujibu wa Sky Sport 
Italia.

Nyota huyo mwenye umri wa miaka 
25, amekuwa na kiwango cha kuvutia 
kule Inter ambapo wametwaa ubing-
wa wa Ligi Kuu Italia, Serie A.

Beki huyo ambaye amewahi 
kucheza pia ndani ya Klabu ya Man-
chester United, majaliwa yake bado 
hajajulikana hapo Inter inayonolewa 
na kocha Antonio Conte.

Kutokana na uwezo wa nyota huyo, 
anatajwa kuiacha timu yake msimu 
utakapofika mwisho.

Inter Miami inayomilikiwa na nyota 

wa zamani wa Man United,  David 
Beckham, Marcelo Claure na Jorge 
Mas, ipo tayari kushindana na Watford 
ili kupata saini ya nyota huyo.

Young aliwahi kucheza ndani ya 
Watford msimu wa 2003/2007 na ali-
cheza jumla ya mechi 110 kabla ya ku-
jiunga na Aston Villa kwa dau la euro 
milioni 9.65 msimu wa 2007.
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  Manchester United, Manchester City, Real Madrid, 
Barcelona na Chelsea ni kati ya klabu zinazotajwa...

KWA UFUPI

DORTMUND, Ujerumani  

KLABU ya Borussia Dortmund imeri-
potiwa kuwa itakuwa tayari kumruhusu 
Erling Braut Haaland kuondoka klabuni 
hapo wakati wa dirisha la uhamisho la 
msimu huu wa joto ikiwa watapokea ofa 
ya angalau pauni milioni 150.

Hatma ya Haaland hapo Dortmund 
inaendelea kutiliwa shaka, huku Man-

chester United, Manchester City, Real 
Madrid, Barcelona na Chelsea zikiwa 
ni kati ya klabu zinazotajwa kuvutiwa 
naye.

Kwa mujibu wa Sky Sports, wababe 
hao wa Ujerumani hawatamuuza 
mchezaji huyo wa kimataifa wa Norway 
kwa chini ya pauni milioni 150 na ha-
watakubaliana na wakala wa Haaland, 
Mino Raiola.

Ripoti hiyo inadai kwamba, Dort-
mund itawekwa katika wakati mgumu 
ikiwa watashindwa kupata nafasi ya 
kufuzu Ligi ya Mabingwa Ulaya kwa 
msimu wa 2021-22.

Mchezaji huyo mwenye umri wa mi-
aka 20, amekuwa tena katika kiwango 
bora katika klabu hiyo msimu huu, aki-
funga mara 37 na kutoa pasi za mwisho 
11 katika mechi 38 za mashindano yote.

Lewandowski awaniwa EPL
MSHAMBULIAJI wa Bayern Munich, Rob-

ert Lewandowski mwenye umri wa miaka 32, 
anang’anganiwa na Chelsea na Manchester City. 
(Mail)

Salah atakiwa Chelsea
CHELSEA pia imemuongeza mshambuliaji wa 

Liverpool na Misri, Mohamed Salah mwenye 
umri wa miaka 28, katika orodha yao inapoji-
andaa kuimarisha safu yake ya mashambulizi 
msimu huu wa joto. (Bild Journalist, Christian 
Falk on Twitter)

Neymar kubaki PSG
NYOTA wa Brazil, Neymar mwenye umri wa 

miaka 29, jana alitarajiwa kusaini mkataba wa 
kurefusha muda wake pale Paris St-Germain , 
hatua itakayomfanya kusalia katika klabu hiyo 
hadi mwaka 2026. (L’Equipe)

madrid kumuuza Hazard
KLABU ya Real Madrid imechoshwa na Eden 

Hazard na iko tayari kumuuza mshambuliaji 
huyo wa Ubelgiji mwenye umri wa miaka 30, 
msimu huu wa majira ya joto. (Marca)

Mourinho amtaka De Beek
KOCHA mpya wa AS Roma, Jose Mourinho, 

ana mpango wa kubisha hodi katika klabu yake 
ya zamani ya Manchester United kwa lengo la 
kumnunua kiungo wa kati wa Uholanzi, Donny 
van de Beek mwenye umri wa miaka 24. (Calci-
omercato)

SPURS KUTOMUUZA Kane
TOTTENHAM Hotspur haina mpango wa 

kupokea ofa yoyote ya kumuuza mshambuliaji 
wake, Harry Kane mwenye umri wa miaka 27, 
msimu huu wa joto. (Standard)

Villa kumsajili McNeil
ASTON Villa inajiandaa kuwasilisha ofa ya 

dau la pauni milioni 15 ili kumnunua winga wa 
Burnley wa chini ya umri wa miaka 21, Dwight 
McNeil. (Football Insider)

Leicester yamtaka Edouard
KLABU ya Leicester City ina imani ya kuzipiku 

Liverpool na West Ham United katika mbio za 
kumsajili mshambuliaji wa Celtic, Odsonne Ed-
ouard mwenye umri wa miaka 23. (Teamtalk)

Wijnaldum aitaka Bayern
WAKALA wa Georginio Wijnaldum wamese-

ma kiungo huyo wa kati wa Uholanzi mwenye 
umri wa miaka 30, angependelea kuzungumza 
na Bayern Munich kuhusu uhamisho wa bure 
baada ya mkataba wake kumalizika kule Liver-
pool msimu huu. (Sport1)

Onana atakiwa GUNNERS
ARSENAL wanatathmini uwezekano wa kum-

nunua kipa wa Ajax na Cameroon, Andre Onana 
mwenye umri wa miaka 25. (Goal)

west ham, spurs kwa Larin 
TOTTENHAM Hotspur na West Ham ni mion-

goni mwa klabu za Ulaya zinazomfuatilia 
mshambuliaji wa Besiktas na Canada, Cyle Larin 
mwenye umri wa miaka 26. (90Min)

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

Haaland sasa sokoni 
kwa pauni milioni 150
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Na Saada Akida 

K
OCHA Mkuu wa timu 
ya Taifa ya soka la Ufuk-
weni nchini Oman, 
Talib Hilal, ameanga-

lia wapinzani wa Tanzania na  
kisha kusema “msiwachukulie 
poa Senegal” katika michuano 
ya Fainali ya Mataifa ya Afrika.

Tanzania imepangwa na 
timu ya Senegal, DR Congo 
na Uganda katika michuano 
hiyo inayotarajiwa kuanza 
mwishoni mwa mwezi huu, 

huku Senegal wakiwa we-
nyeji wa mashindano hayo. 

Akizungumza na gazeti 
hili jana, Talib Hilal, 

alisema kwa timu
 zilizopangwa na

 Tanzania mechi dhidi ya
 Senegal itakuwa ngumu
 kutokana na uzoefu wa 

nchi hiyo katika 
mashindano hayo huku 

pia ikiwa imewahi 
kucheza Kombe la 

Dunia.
Alisema Senegal pia itakuwa 

inabebwa na uwenyeji wa mi-
chuano hiyo na kuhusu Uganda 
na Congo ana matumaini Tan-
zania inaweza kufanya vizuri 
kama itajiandaa vema.

“Kwa Tanzania mechi ngumu 
ni dhidi ya Senegal, kwanza 
ni wenyeji wa mashindano, 
pili mara nyingi wameshiriki 
Kombe la Dunia, wanatakiwa 
kujitahidi wasiwape nafasi Sen-
egal kupiga mashuti, wacheze 
kwa kujiamini na wasiwao-
gope,” alishauri Talib.

Alisema Uganda na Congo ni 

mara ya kwanza kushiriki waka-
ti Tanzania hii ni mara ya pili, 
hivyo anaipa nafasi kubwa ku-
fika nusu fainali na cha muhimu 
kwa sasa ni kufanya maandalizi 
kama mazuri.

Tanzania inaendelea na ma-
zoezi yao katika fukwe za Coco 
kujiandaa na michuano hiyo 
chini ya Kocha Mkuu, Boniface 
Pawasa, ambapo inatarajia 
kucheza mechi ya kirafiki dhidi 
ya timu ya Ufukwe kutoka Zan-
zibar kabla ya kwenda Senegal 
kushiriki michuano hiyo.

Talib aionya timu ya Taifa
ya Ufukweni kwa Senegal

Na Mwandishi Wetu 

LICHA ya kugoma kucheza 
mechi ya watani wa jadi dhidi 
ya Simba baada ya Shirikisho 
la Soka nchini (TFF), kusogeza 
mbele muda wa mchezo huo 
juzi, Jumamosi, uongozi wa Yan-
ga umesema “wanabahati hao 
wangekula nyingi”. 

Mechi hiyo ya Ligi Kuu Bara 
mzunguko wa pili, ilikuwa iche-
zwe saa 11:00 jioni katika Uwan-
ja wa Benjamin Mkapa, Dar es 
Salaam, lakini zikiwa zimebaki 
saa tatu kabla ya mchezo huo 

kuanza, TFF ilizitaarifu klabu 
zote mbili kuwa imepokea  
maagizo kutoka serikalini kupi-
tia wizara husika ya michezo 
kuwa mechi hiyo isogezwe 
mbele na kuchezwa saa 1:00 
usiku.

Hata hivyo, Yanga iligomea 
uamuzi huku ikidai kuwa ni 
kinyume cha Kanuni ya 15 (10) 
ya Ligi Kuu inayohusu taratibu 
za michezo ambayo inataka 
mabadiliko yote ya michezo ku-
julishwa kwa pande zote husika 
angalau saa 24 kabla ya muda 
wa awali.

Kutokana na kauli hiyo Yanga 
walipeleka timu saa 10:20 jioni 
kisha wakafanya mazoezi na 
kuondoka jumla saa 11:39 huku 
wakipishana na Simba ambao 
waliingia saa 11:27.

Lakini baada ya kuondoka 
uwanjani hapo kupitia ukurasa 
wao wa mtandao ya kijamii wa 
Instagram, Yanga iliwashukuru 
mashabiki na wanachama am-
bao walijitokeza kwa wingi 
Uwanja wa Mkapa kwa ajili ya 
mchezo huo dhidi ya Simba na 
kusema kuwa wana bahati wap-
inzani wao wangefungwa nyin-

gi. “Shukran kwa mashabiki, wa-
nachama na wapenzi wa Young 
African SC kwa kujitokeza kwa 
wingi Uwanja wa Benjamin 
Mkapa kwenye mchezo wetu 
dhidi ya Simba.

“Bahati yao maana walikuwa 
wanakufa nyingi, tulieni Wa-
nanchi, haki inaweza kuchele-
wa, lakini haiwezi kupotea,” 
ilieleza klabu hiyo.

Tayari TFF, imeeleza katika 
taarifa yake jana kwa vyombo 
vya habari kuwa itakutana na 
klabu hizo mbili kulishughulikia 
suala hilo kikanuni.

Yanga: Simba washukuru kuepuka kipigo

Wachezaji wa Simba wakiwaaga mashabiki katika Uwanja wa Benjamin Mkapa juzi, baada ya kuahirishwa kwa mechi ya Ligi Kuu Bara dhidi 
ya Yanga kutokana na watani wao hao kugomea mchezo huo kuchezwa saa 1:00 usiku badala ya saa 11:00 jioni. PICHA: JUMANNE JUMA

habari michezo

Na Mwandishi Wetu

PAMOJA na juhudi zake za 
kuhamasisha mashabiki kujitokeza 
kwa wingi kuishangilia timu yao 
dhidi ya Yanga Jumamosi, Ofisa 
Habari wa Simba, amelazimika ku-
waangukia kwa kuwaomba radhi 
kutokana na kutii wito huo, lakini 
mechi ikishindwa kuchezeka.

Mechi hiyo ya Ligi Kuu Bara 
iliyokuwa ipigwe Uwanja wa 
Benjamin Mkapa majira saa 11:00 
jioni, ilivunjika kutokana na timu 
ya Yanga kugomea mabadiliko 
ya muda baada ya Shirikisho la 
Soka nchini (TFF), kueleza kupokea 
maagizo kutoka serikalini yakitaka 
mchezo huo usogezwe mbele hadi 
saa 1:00 usiku.  

Yanga iligomea uamuzi huku 
ikidai kuwa ni kinyume cha Kanuni 
ya 15 (10) ya Ligi Kuu inayohusu 
taratibu za michezo ambayo ina-
taka mabadiliko yote ya michezo 
kujulishwa kwa pande zote husika 
angalau saa 24 kabla ya muda wa 
awali.

Lakini Manara ambaye kwa 
muda wiki nzima kuanzia Jumata-
tu iliyopita alizunguka kwenye 
vituo vya redio, televisheni na 
magazeti mbalimbali kufanya pro-
mosheni kubwa kuelekea mchezo 
huo ambao baadaye uliahirishwa, 
amesikitikia hatua hiyo huku 
akiwaomba msamaha.

“Sijilaumu kwa kile nilicho-
fanya kwa niaba ya klabu yangu, 
lakini nimeumizwa sana kuona 
mashabiki wake hawakupata wali-
chokitarajia, najihisi ni mkosaji na 
nadhani kuna haja ya kuwajibika 
kwa kitendo kile.

“Nilitumia nguvu kubwa 
kuhakikisha tunajaza uwanja, 
lakini matokeo yake ni maumivu 
yaliyoacha doa kuu. Nawaza kwa 
hisia, kwa nini sauti yangu iwe 
sehemu ya kuwapa maumivu 
wengine? Wangapi wamejeruhiwa 
kimwili na kiakili kwa kilichotokea 
jana?” Manara alihoji.

Alisema anaogopa na naomba 
msamaha kwa mashabiki wote 
hususan waliojitokeza kwa Mkapa 
kushuhudia mechi hiyo ambayo 
hata hivyo haikufanyika.

“Binafsi nipo katika kipindi 
kigumu mno, kila nikiwafikiria 
mashabiki wale ambao ‘always’ 
[mara zote] ndio huufanya mchezo 
huu wa soka kuwa hivi ulivyo 
sasa.

“Inawezekana nisiwe nahusika 
hata kidogo kuahirishwa kwa 
mchezo ule, lakini nitakuwa mpu-
uzi nisiposema samahani kwenu, 
imani yangu taarifa rasmi ya klabu 
juu ya kadhia hii nzito itatolewa,” 
alisema.

Manara 
awaangukia 
mashabiki wa 
Simba

mSIJALI...
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Saada Akida na Adam Fungamwango

BAADA ya Bodi ya Ligi Tanzania Bara 
kuahirisha mchezo kati ya Simba dhidi ya 
Yanga, Kocha Mkuu wa Simba, Didier Gomes, 
amesema walipata mshtuko kutokana na 
taarifa hizo kwa sababu aliandaa kikosi 
chake kwa ajili ya kuvuna pointi zote tatu ka-
tika mchezo huo uliokuwa upigwe Jumamosi 
katika Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar es 
Salaam.

Mechi hiyo ya Ligi Kuu Bara mzunguko wa 
pili, ilikuwa ichezwe saa 11:00 jioni lakini ziki-
wa zimebaki saa tatu kabla ya mchezo huo 
kuanza, TFF ilizitaarifu klabu zote mbili kuwa 
imepokea maagizo kutoka serikalini kupitia 
wizara husika ya michezo kuwa mechi hiyo 
isogezwe mbele na kuchezwa saa 1:00 usiku.

Hata hivyo, Yanga iligomea uamuzi huo 
kuwa ni kinyume cha Kanuni ya 15 (10) ya Ligi 
Kuu inayohusu taratibu za michezo ambayo 
inataka mabadiliko yote ya michezo kujul-
ishwa kwa pande zote husika angalau saa 24 
kabla ya muda wa awali.

Lakini Gomes akizungumza na gazeti hili 
jijini jana, alisema walijipanga vizuri kwa ajili 

ya kuvuna pointi zote tatu ila wameshtushwa 
na kilichotokea kwa kuwa wote walipokea 
taarifa muda mmoja, hivyo maandalizi hayo 
anayageuzia kwa Kaizer Chiefs Jumamosi. 

Alisema hawakuwa na namna kwao hasa 
baada ya kupata taarifa za kusogezwa mbele 
kwa muda, lakini kikubwa ilikuwa ni jinsi 
walivyojiandaa.

“Nina imani tulijiandaa vizuri na tulikuja 
kutafuta pointi tatu, haya mambo mengine 
ya kubadilisha muda hatuwezi kuona shida 
kwa sababu hakuna namna, inategemea na 
jinsi ya timu ilivyojiandaa,” alisema Gomes.

Alisema kwa maandalizi waliyoyafanya 
ana imani mchezo ungekuwa mzuri na 
mashabiki wao wangepata burudani kuto-
kana na kandanda safi la kuvutia ambalo 
wangelitandaza.

Aidha, Gomes alisema amesikitikia 
mashabiki waliojitokeza Uwanja wa Benja-
min Mkapa kuangalia mechi hiyo ya watani 
wa jadi lakini wakashindwa kupata burudani 
hiyo, wakiondoka nyumbani patupu.

“Unaweza kusema kwamba ni huzuni na 
masikitiko kuona mashabiki ambao wame-
jitokeza kutazama burudani, lakini haijawa 

hivyo. Hamna namna kwetu. Imekuwa ni 
mshtuko kwa kilichotokea kwa sababu tayari 
tulikuwa tumejiandaa kwa ajili ya mechi hii,” 
alisema. Kocha huyo alisema sasa akili na 
nguvu zao ni kwa ajili ya maandalizi ya mechi 
yao dhidi ya Kaizer Chiefs ya Afrika Kusini 
kwenye mchezo wa robo fainali ya Ligi ya 
Mabingwa Afrika.

Alisema mipango yake ilikuwa mechi dhidi 
ya Yanga kuwa sehemu yao ya maandalizi ya 
mchezo wao wa robo fainali ya michuano 
hiyi mikubwa Afrika kwa ngazi ya klabu.

“Ni mechi ya ushindani mkubwa, si ra-
hisi mchezo dhidi ya Yanga ilikuwa ni moja 
ya maandalizi yetu kuelekea mechi hiyo ya 
michuano ya kimataifa ambayo tunatarajia 
kucheza hivi karibuni,” alisema Gomes.

Alisema wanatarajia kuondoka nchini leo 
kuelekea Afrika Kusini kwa ajili ya mechi 
hiyo.

“Tunaanzia ugenini, ni mchezo muhimu, 
wachezaji wanajua umuhimu wa mchezo 
huo hivyo tunahitaji kwenda kutafuta ma-
tokeo chanya ili kuendelea kujiimarisha kwe-
nye safari yetu ya Ligi ya Mabingwa Afrika,” 
alisema Gomes.

Gomes: Hasira Yanga 
sasa kwa Kaizer Chiefs

  Alia mashabiki kuikosa burudani kwa Mkapa, lakini 
awaahidi furaha Jumamosi kwenye...

Na Mwandishi Wetu

SHIRIKISHO la Soka Tanzania 
(TFF), limeomba radhi kwa wadau 
wa soka baada ya kutofanyika kwa 
mchezo wa Ligi Kuu Tanzania Bara 
kati ya watani wa jadi, Simba na 
Yanga uliokuwa upigwe Uwanja wa 
Benjamin Mkapa, Dar es Salaam 
juzi.

Taarifa ya TFF jana ilieleza kuwa 
tayari imeitaka Bodi ya Ligi Kuu 
Tanzania (TPLB) kutoa taarifa ya 
kina kuhusu kuahirishwa kwa 
mchezo huo pamoja na kushughu-
likia hatima ya wapenzi wa soka 
waliolipa viingilio kuingia uwanjani.

“Tunawaomba wapenzi wa mpira 
wa miguu kuwa watulivu wakati 
jambo hili linashughulikiwa kwa 
haraka kwa taratibu za kikanuni, 
lakini huku tukishirikiana kwa 
karibu na wadau wote ikiwamo 
serikali,” ilieleza taarifa ya TFF 
kupitia kwa Ofisa Habari wake, 
Cliford Ndimbo.

Juzi saa 8:33 mchana TFF ilitoa 
taarifa ya kusogeza mbele mechi 
kutoka saa 11:00 jioni hadi saa 1:00 
usiku, ikisema imepokea maagizo 
kutoka  Wizara ya Habari, Utama-
duni, Sanaa na Michezo kufanya 
hivyo, hata hivyo haikutaja sababu.

Hata hivyo, Yanga iligomea 
uamuzi huo kuwa ni kinyume 
cha Kanuni ya 15 (10) ya Ligi Kuu 
inayohusu taratibu za michezo 
ambayo inataka mabadiliko yote 
ya michezo kujulishwa kwa pande 
zote husika angalau saa 24 kabla 
ya muda wa awali.

Hivyo, Yanga ikawasili uwanjani 
hapo saa 9:30 na kufanya mazoezi 
ya kupasha misuli kabla ya kure-
jea vyumbani kusubiri muda wa 
kuitwa na waamuzi kuingia uwan-
jani, lakini saa 11:30 wakaondoka 
kurejea kambini kwao.

Baadaye Simba nao wakaingia 
uwanjani kufanya mazoezi pia 
kabla ya kurejea vyumbani na 
kisha nao kuondoka baada ya 
kutangaziwa kuwa mechi hiyo ime-
ahirishwa.

Maelfu ya mashabiki waliobaki 
uwanjani walianzisha vurugu kudai 
warejeshewe viingilio, kabla ya 
Jeshi la Polisi kutumia mabomu ya 
machozi kuwatawanya.

TFF yaomba radhi
mashabiki, wadau

Wachezaji 
wa Simba 
wakiwa 
mazoezini, 
timu hiyo 
inatarajiwa 
kuelekea 
Afrika Kusini 
leo kwa ajili 
ya mechi 
yao ya robo 
fainali ya 
kwanza 
ya Ligi ya 
Mabingwa 
Afrika dhidi 
ya Kaizer 
Chiefs Juma-
mosi. PICHA: 
MAKTABA 
YETU

SUBIRINI...
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