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HABARI KITAIFA

Wamiliki malori walia
ongezeko la kodi

Na Maulid Mmbaga

CHAMA cha Wamiliki
Wadogo na Wakubwa wa
Malori Tanzania (TAMSTOA),
kimelalamika kupandishwa
kwa kodi ya mapato kwa
asilimia 100 na kusema
hali hiyo inawakandamiza
na kushindwa kuendesha
biashara zao.

Akizungumza na vvaandif
es Salaam, Mwenyekiti wa
TAMSTOA, Chuki Shabani,
alisema hali hiyo pia inasa-
babisha wafanyabiashara
wengi hususani wakubwa
kuhamisha biashara zao
katika mataifa mengine.

Alisema kwa sasa wana-
takiwa kulipa Sh. milioni
2.7 kwa gari moja ikiwa
ni gharama ya kodi kwa
mwaka huku akiweka
bayana kwamba kiwango
hicho kinawakandamiza
kibiashara.

Kutokana na hali hiyo,
alishauri kushushwa hadi
Sh. milioni moja na kwamba
wamependekeza njia
mbadala za ukusanyaji wa
mapato ambazo zitaongeza
kiwango cha ukusanyaji
kodi bila kuathiri wafanya-
biashara.

“Tunaiomba Wizara ya
Fedha (na Mipango) kipitia
Waziri Mwigulu Nchemba
kama ameipata barua yetu,
aijibu ili na sisi tuwajibu
wasafirishaji wajue nini
kinachoendelea kwa sababu
mpaka sasa hawaelewi Kitu
gani kinaendelea.

“Watu wengi wenye uw-
ez0 wamehamisha biashara
zao nchini kitu ambacho
ni kibaya kwa uchumi wa
nchi yetu. Sasa tunaomba
kabla wengine hawajaikim-
bia nchi, ni vizuri tukakaa
tukafikia mwafaka nini
kifanyike ili kuondokana na

KUPOTEA KWA

KADI ZA MAGARI

BAKARI ALI BANGU anatangaza
kupotea kwa kadi ya gari yenye
namba za usajili
T 349 AHU - LAYLAND. Kadi ya
gari yenye namba za usajili
T899 ARB - FIAT. Kadi ya gari
yenye namba za usajili
T 432 BTA - TRAILER. Yeyote
atakayeziona atoe taarifa kituo
chochote cha Polisi. Taarifaya
Polisi:
ARU/ARU/RB/123903/2023.

tatizo hili,” alisema.

Aidha, alimwomba Rais
Samia Suluhu Hassan
awasikilize kwa kuwa nia
yao ni kujenga na kufikia
malengo ambayo serikali
imejiwekea bila kumuumiza
mtu.

Pia alibainisha kuwa
Tanzania kuna kodi nyingi
ambazo hazikusanywi kupi-
tia magari, hivyo akishauri
kuwa serikali inaweza
kukusanya kodi kupitia
uchafuzi wa mazingira
kutokana na moshi unaoto-
kana na mafuta ya petroli
Za magari.

Alishauri kuwa endapo
kikiwekwa kiwango cha Sh.
milioni moja, kusingeku-
wapo na wafanyabiashara
kukimbilia nchi za jirani,
kwamba wangefanya
usajili wa magari yao hapa
nchini.

Kadhalika, alibainisha
Kkuwa wanaunga mkono
mchakato wa Mamlaka ya
Udhibiti Usafiri Ardhini (LA-
TRA) wa kuwasajili madere-
va wa malori, licha ya kudai
kuwa utaratibu na vigezo
vilivyowekwa siyo rafiki
kwa wahusika na kwam-
ba inasababisha wengi
kushindwa kusajiliwa.

Alishauri LATRA itumie
namba za leseni za udereva
kuwasajili madereva husika
badala ya kuhitaji cheti
ambacho kutokana na
mazingira yao siyo rahisi
kila mmoja kuwa nacho
kwa sasa.

Pia aliishukuru seri-
kali kwa kuwaunga mkono
katika safari ya kwenda
kutatua tatizo la foleni
katika mipaka ya Zambia
na Jamhuri ya Kidemokra-
sia ya Congo (DRC), akieleza
kuwa walipata ushirikiano
kutoka kwa nchi hizo na
kufanikiwa kumaliza tatizo.

Mchuuzi
akionye-
sha ndizi
zenye
mwone-
kano wa
njano
zilizoiv-
ishwa kwa
mashine
maalum
inay-
otumia
umeme.
PICHA:
JENIFER
GILLA

Biashara ndizi za kwenye
umeme ilivyoteka soko Dar

Na Jenifer Gilla

UKISTAAJABU ya Musa utao-
na ya firauni. Ndivyo unavy-
oweza kusema baada ya soko
la ndizi mbivu zilizoivish-
wa kwa kutumia teknolojia
ya umeme kutawala jijini Dar
es Salaam.

Nipashe ilitembelea mae-
neo yalipo makontena yanay-
otumika kuivisha ndizi hizo
ikiwamo Tabata, Msimbazi
Center na Gongo la Mboto na
kuzungumza na wanaohusika
na biashara hiyo.

Mmoja wa wafanyabiashara
hao, Mariam Mbaraka kutoka
Tabata, alisema asilimia kubwa
ya ndizi mbivu zilizoko sokoni
kwa sasa zinaivishwa kwa
umeme na hiyo imetokana na
ubora na mvuto uliopo katika
bidhaa hiyo.

Alisema ubora huo unato-
kana na namna ndizi hizo zina-
vyoivishwa kwa kuwekwa kwe-
nye makontena ya kuhifadhia
samaki wabichi, yenye baridi
kwa siku tatu kwa ajili ya kuli-
fanya ganda la nje liwe gumu ili
ndizi hizo zisiharibike haraka.

Mbaraka alisimulia kuwa
baada ya siku tatu kupita wa-
naziwekea gesi au majiko ya
moto ili zipate joto na kuiva,
shughuli inayofanyika kwa siku

THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
BUSINESS REGISTRATIONS AND LICENSING AGENCY
Notice of Appointment of Liquidator: Voluntary Winding- Up: for
insertion in Gazette pursuant to section 360 of the companies Act 2002

Company Number 56941

Company Name (In full)
THE GUINEA COMPANY DECORATION AND DESIGNS LIMITED

MEMBERS

Address of Registered office

REGION ARUSHA, DISTRICT ARUMERU, WARD USA
RIVER,POSTAL CODE 23301 STRET NGARESERO
ROAD BIASHARA RD, PLOT NUMBER 255, 257 BLOCK
A, HOUSE NUMBER 255,257

Liquidator(s) Name(s)
Liquidators(s) Address(es)

Type of Liquidation

MATUBA NYEREMBE
KANISANIROAD
P.0.BOX 1947 ARUSHA

10-3-2023
DIRECTORS

Date of appointment
By whom appointed
Signed Date.

NAME IN BLOCK LETTERS......... MATUBA NYEREMBE
(by each liquidator if more than one)

Signed Date.
NAME IN BLOCK LETTERS...oouvverrrverierrenincrininns

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika mahakama ya mwanzo ya wilaya ya UBUNGO
Kituo cha JUMUISHI TEMEKE Mkoa DAR ES SALAAM
Usimamizi wa mirathi Na 540/2023
KATIKA MAHAKAMA INAYOTEMBEA KIBAMBA
KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
MAREHEMU HALIDI JUMA LUSEKO WA SINZA

KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI

YALIYOLETWA
NA MARGARET NAMBUYA LUSEKO

TANGAZO
(kanuni ya 5(2) ya kanuni za usimamizi wa mirathi
mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi
yoyote na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu
wanaalikwa kuja na kuhudhuria katika shauri hili endapo
wakitaka kufanya hivyo mnamo tarehe 18 mwezi 04
mwaka 2023 kabla huyo mwombaji hajateuliwa kuwa
msimamizi wa mirathi hiyo.

Imetolewa leo tarehe 04 mwezi 04 mwaka 2023

moja, zikishaiva wanaziwashia
feni kwa siku moja kwa ajili ya
kuleta rangi ya njano.

“Kwa hiyo ni shughuli inay-
ochukua takribani siku nne
mpaka kuwa tayari. Kwa ufupi
tumeboresha njia ya kuivisha
ndizi baada ya kuona njia ya asili
haileti matokeo mazuri kutoka-
na na joto kuongezeka,” alisema.

Baada ya ndizi hizo kuiva,
alisema anazipeleka sokoni am-
bako anaziuza kwa jumla kwa
bei ya Sh. 150 hadi 200 kulin-
gana na ukubwa wa ndizi huku
kontena moja lenye maboksi
600 ya ndizi anaziuza kwa siku
mbili hadi tatu, hivyo kupata
takribani Sh. milioni 12.

Mbaraka ambaye awali ali-
kuwa akiuza ndizi kwa bei ya
rejareja, alisema kilichomvutia
kuingia katika biashara hiyo
ni namna ndizi hizo zinavyo-
nunuliwa na watu kulinganisha
na zilizoivishwa kwa njia ya asili.

“Yaani hizi ndizi zikishushwa
pale sokoni mpaka ziishe ndipo
hawa walioivisha kwa njia ya asi-
li wanapata wateja. Kwa hiyo nil-
iona kuna faida, hivyo nikatafuta
watu wakaniunganisha na wana-
okodisha haya makontena nami
nikaanza kazi. Kipindi hicho
naanza (mwaka 2016) waivishaji
walikuwa si wengi kama sasa,”
alisema.

Kwa mujibu wa Mbaraka,
teknolojia hiyo ililetwa nchini

¢ na raia wa Ujerumani aliyetokea

Kenya lakini baada ya muda ali-

¢ funga biashara hiyo na kurudi
¢ kwao ndipo wafanyakazi wake
¢ wa Kitanzania wakaiiga na kuja
¢ kufundisha wengine.

Sebastian Mgaya, mfanyabi-

: ashara mwingine kutoka Msim-
: bazi
: biashara hiyo kwa kukodisha
¢ kontena moja mwaka 2017 na
: sasa ana makontena matatu ku-
: tokana na kukua kwa soko siku
: hadi siku.

Center alisema alianza

Alisema  wanachofanya ni

¢ kugeuza uivishaji ndizi wa njia
¢ ya asili kwa kutumia teknolojia
¢ kwa kuwa njia ya zamani haileti
¢ matokeo mazuri kutokana na

mabadiliko ya tabianchi.
Alisema hapo zamani mtu

alikuwa anaweza kuweka ndizi
kwenye sakafu ili ipate ubaridi
kwa ajili ya kuimarisha ganda la
juu na isiive kwa siku mbili lakini
sasa hivi haiwezekani kutokana
na joto kuwa kali matokeo yake
ndizi inaiva ikiwa na rangi ya ki-
jani na uchachu.

“Ndizi iliyo bora na tamu
inatakiwa uivishaji wake upitie
steji tatu, kuimarisha ganda,
kuiivisha na kisha kuiweka nje
ipigwe na upepo ili iwe ya njano.
Sasa hivi joto ni kali ndizi zinai-
va haraka kwa hiyo tunashukuru
kupata hii teknolojia” alisema.

Rosemary James, mfanya-
biashara wa bidhaa hiyo kwa
rejareja Tabata Relini, alisema
tangu alipoanza kuuza ndizi
hizo mwaka 2018, ameona ma-
tokeo makubwa ikilinganishwa
na zinazoivishwa kiasili.

“Zile ndizi za zamani (za asili)
ilikuwa ukinunua unatakiwa
uuze ziishe, zikilala tu zinaoza.
Kwa hiyo kwa siku nilikuwa na-
pata hasara hadi ya Sh.3,000
lakini hizi zinakaa hadi siku tatu.
Lakini pia hizi rangi yake ina
mvuto, mtu akiona zinamshawi-
shi kununua tofauti na zile za
zamani zilikuwa na rangi ya ki-
jani na madoa,” alisema.

USALAMA JE?

Ofisa Kilimo kutoka Wizara
ya Kilimo, George Boki, aliith-
ibitishia Nipashe kuwa wanaifa-
hamu njia hiyo na kuwa ni moja
ya njia salama za kuivisha ndizi
kisasa.

Alisema hawana wasiwasi na
njia hiyo kwa kuwa mpaka sasa
hawajapokea malalamiko yoy-
ote juu ya usalama wa njia hiyo
kutoka kwa wadau wa usalama
wa chakula likiwamo Shirika la
Viwango Tanzania (TBS).

“Tumekuwa tukitoa elimu juu
ya njia mbalimbali za kuivisha
ndizi mbivu zikiwamo za kisasa
na za kienyeji, hii njia tunaifa-
hamu, ni moja ya njia bora ya
kuivisha ndizi kisasa, na nzuri
kwa wafanyabiashara. Kuhusu
malalamiko ya usalama hatu-
jasikia labda TBS wao ndio watu-
ambie,” alisema George.
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Polisi walivyofukua nyumba
kusaka mwili wa mwanamke

Na Mwandishi Wetu

JESHI la Polisi mkoani Geita
limelazimika kufukua ndani
ya nyumba ya mwalimu wa
Shule ya Msingi Lubanga, Fran-
cis Elizeus, baada ya ndugu wa
mke wake kumtuhumu kuwa
amemuua mke wake, Jennifer
Mashimo, na kumfukia ndani.

Inadaiwa kuwa Jennifer aliku-
wa na tabia za kutoweka nyum-
bani kwa zaidi ya mwezi mmoja
lakini tangu alivyotoweka Machi
2020, hajarudi hali iliyosababi-
sha wanafamilia kuwa na shaka
na mume wake.

Akizungumza na waandishi

wa habari jana, Kamanda wa
Jeshi la Polisi Mkoa wa Geita,
Kamishna Msaidizi (ACP) Safia
Jongo, alisema walipata taarifa
ya tukio hilo, wakafuatilia kibali
cha Mahakama ili kujiridhisha
juu ya uwapo wa mwili ndani ya
nyumba ya wanandoa hao. Hata
hivyo, walipoingia ndani ya ny-
umba hiyo hawakuupata.

“Aprili 3, mwaka huu, tuli-
pata kibali tukaanza kufukua,
tulifanikiwa kufukua mashimo
manne yaliyokuwa yanahisiwa
na ndugu hao.

Mpaka inafika usiku hatuku-
pata matokeo yoyote. Tukarudi
Aprili 5 na kufukua maeneo yali-
yokuwa yanashukiwa kadhalika

hatukuupata mwili wa mwan-
amke huyo. Kwa hiyo familia na
wenyewe wakathibitisha kwam-
ba hakuna mwili uliofukiwa,”
alisema Jongo.

Kamanda Jongo alisema kwa
sababu za kiuchunguzi na usala-
ma, imewalazimu kumshikilia
mwalimu huyo ili kumwepusha
na watu wanaomtishia mai-
sha.

“Tunahofia usalama wake
kwahiyo uchunguzi utakapoka-
milika wale ambao wanatishia
usalama tutawachukulia hatua
lakini huyu mwalimu bado tu-
namhifadhi kwa ajili ya usalama
wake”, alisema Jongo.

Aidha, Kamanda Jongo

Wafariki dunia kwa ajali

wakisafirisha wahamiaji

Na Elizabeth John, NJOMBE

WATU wawili wanaodaiwa
kuhusika katika kusafirisha wa-

hamiaji haramu, wamefariki
dunia  baada ya gari waliloku-
wamo kugongwa na lori lil-
ilokuwa limebeba wahamiaji
hao.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Njombe, Hamisi Issah, alisema
hayo jana kuwa ajali hiyo ilitokea
juzi majira ya saa 9:00 usiku kati-

Wanging'ombe.

Alisema watu hao waliofariki :
dunia walikuwa katika gari dogo :
za usajili T957 :
DCL Toyota Mark X ambalo li- :
ligongwa na lori lenye namba T :
497 BTE aina ya Scania ambalo :
lilikuwa limewabeba wahamiaji :

lenye namba

hao.

“Kulitokea ajali kati ya lori na :
gari moja aina ya Mark X wale :
waliokuwa kwenye gari dogo :
walifariki dunia wote,” alisema :

Kamanda Issah

Kamishna wa Uhamiaji Mkoa :
Njombe, Vincent Haule, :
alisema walifanya msako katika :
mashamba baada ya kupata taar- :
ifa kutoka kwa wananchi kwam- :
ba waliwaona wahamiaji hao :
waliokuwa wakijificha baada ya :

wa

kunusurika kwenye ajali.

Alisema baada ya kufanya :
msako, Jeshi la Uhamiaji lilifani- :
kiwa kuwakamata wahamiaji :
haramu 63 ambao walikuwa :

wamejificha katika mashamba.

“Hawa wahamiaji walikuwa :
wametoka Nairobi nchini Kenya :
wakafika Mombasa na kuingia :
mkoani Tanga. Tumeshawapata :
63 bado wengine kama 40 wa- :

Tunaomba radhi kwa usumbufu utakaojitokeza. Tunaomba radhi kwa usumbufu utakaojitokeza.

naendelea kutafutwa. Tuombe

wananchi mtakapowaona raia
kama hawa wa Ethiopia mtupe
taarifa,” alisema Haule.
Akizungumza na Nipashe,
mmoja wa wakazi wa wilaya ya
Wangingombe, Tegemea Ma-
henge, alisema walisikia mlio
wa ajali usiku wa manane.
Alisema walipofika eneo la
tukio walikuta kumetokea
ajali na kwamba watu walioku-
wa kwenye gari dogo mmoja
alikuwa amefariki dunia, huku

wahamiaji haramu ambao
walijificha katika mashamba
walikuwa na hali mbaya kiafya
na kuanza kuwapa huduma ya
kwanza.

Diwani wa Wanging'ombe,
Geofrey Nyagawa, na Mtendaji
zungumza na Nipashe kwa
nyakati tofauti, waliwataka wa-
nanchi kujiepusha na biashara
haramu kwa kuwa athari zake
ni kubwa.

alisema kutokana na jeshi hilo
kupokea taarifa hizo rasmi, wata-
fanya utaratibu wa kuendelea
kumtafuta kwa kuzitangaza pi-
cha zake kwenye kwenye vyom-
bo vya habari ili kama bado yuko
hai na yuko mahali kupatikana
na hatua zaidi zichukuliwe.

Kwa mujibu wa Kamanda Jon-
go, walimhoji mama wa Jennifer
ambaye alikiri kwamba mtoto

wake alikuwa na tabia ya kuon-
doka nyumbani akigombana na
mume wake na kurudi baada ya
mwezi au miezi mitatu.

Alisema lakini imekuwa to-
fauti kwa kipindi hiki kwa kuwa
tangu aondoke Machi 2020,
hakuwahi kurudi hali iliyosaba-
bisha ndugu hao kuhisi mtoto
wao ameuawa na mume wake na
kuzikwa ndani ya nyumba.

Simu: +255 26 2324455
Fax: +255 26 2323233
Barua Pepe:@mow.go.tz
Tovuti: www.mwtc.go.tz

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, NA UCHUKUZI

Mtaa wa Mtumba,
S.L.P. 2888,
DODOMA,
09.04.2023

TAARIFA KWA UMMA

1. Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi (Sekta Ujenzi) inapenda kuutaarifu
umma kuwa siku ya 11-04-2023 kampuni ya Mainline Carriers Ltd
itasafirisha Mizigo yenye vipimo vikubwa kutoka Dar-Es-Salaam
Port kuelekea Kilombero kupitia Mikumi, gari hizo zinanamba za
usajili: T203 DYJ / T 837 DJB T 204 DYJ / T 273 DUH T 653 DFA
/T630AJATTNBEAG/T877EAU

2. Gari hizo zina vipimo vifuatavyo:
Urefu - mita21.00
Upana - mita 4.20
Kimo - mita 5.23

2. Njia itakayotumika: Dar-Es-Salaam, hadi Kilombero kupitia
Mikumi, gari itasafiri muda wa mchana tu (Kuanzia saa 12:30
Asubuhi mpaka saa 12:00 Jioni)

217361702

; Tunaomba radhi kwa usumbufu utakaojitokeza.

2. Gari hizo zina vipimo vifuatavyo:
Urefu - mita22.00 S
Upana - mita 7.47 §,
Kimo - mita4.70 N

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, NA UCHUKUZI

Simu: +255 26 2324455 Mtaa wa Mtumba,
Fax: +255 26 2323233 S.L.P. 2888,
Barua Pepe:@mow.go.tz T DODOMA,

Tovuti: www.mwtc.go.tz E« 09.04.2023

TAARIFA KWA UMMA

Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi (Sekta Ujenzi) inapenda kuutaarifu umma
kuwa siku ya Jumatano tarehe 19-04-2023 kampuni ya Mainline Carriers
Ltd itasafirisha Mizigo yenye vipimo vikubwa kutoka Dar-Es-Salaam
Port kuelekea Rufiji, gari hizoo zina namba za usajili: T 660 BZU / T 387
DHO T985 DTN / T 416 AYQ T 903 DSD / T 499 DZX T 807 DYL / T 310 DDH

Njia itakayotumika: Dar-Es-Salaam, Pwani hadi Rufiji kupitia Kibiti

Gari itasafiri muda wa usiku (Kuanzia saa 08:00 usiku mpaka saa 11:00
alfajiri) kutoka Dar es salaam port, pwani mpaka Kibiti. Kutoka Kibiti
kwenda Rufiji gari itasafiri muda wa mchana ( kuanzia 12:30 Asububhi
mpaka saa 12:00 Jioni)

. Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi (Sekta Ujenzi) inapenda

2. Gari hizo zina vipimo vifuatavyo: 5
Urefu - mita22.00 s
Upana -  mita5.20 &
Kimo - mita 4.60

. Njiaitakayotumika: Dar-Es-Salaam, Pwani hadi Rufiji kupitia

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, NA UCHUKUZI

Simu: +255 26 2324455 Mtaa wa Mtumba,
Fax: +255 26 2323233 S.L.P. 2888,
Barua Pepe:@mow.go.tz A DODOMA,

Tovuti: www.mwtc.go.tz E« 09.04.2023

TAARIFA KWA UMMA

kuutaarifu umma kuwa siku ya Jumatano tarehe 19-04-2023
kampuni ya Mainline Carriers Ltd itasafirisha Mizigo yenye
vipimo vikubwa kutoka Dar-Es-Salaam Port kuelekea Rufiji,
gari hizo zina namba za usajili:
T687DUB/T394DVST163DFC/ T 393DVS

Kibiti, gari zitasafiri muda wa mchana tu (Kuanzia saa 12:30
Asubuhi mpaka saa 12:00 Jioni)
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Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa, akimfariji, Anna Mushi (kulia), ambaye ni mama wa marehemu, Faithnancy
Mwanjile, alipohani msiba huo nyumbani kwa Brig. Jen Mstaafu Aloyce Mwanjile, Bunju mkoani Dar es sa-
laam jana. Katikati ni mke wa Waziri Mkuu, Mary Majaliwa. PICHA: OFISI YA WAZIRI MKUU

Watu saba mbaroni tuhuma za mauaji

Na Thobias Mwanakatwe,
MANYONI

WATU saba wamefikishwa
katika Mahakama ya Wilaya
ya Manyoni mkoani Singida
wakikabiliwa na shtaka la
mauaji.

Washtakiwa hao ni Oth-
man Khamis, Shaban Mus-
sa, Mussa Swedi, Omary
Jumanne, Hamim Yahaya,
Salum Ibrahimu na Oscar
Issa.

Mwendesha  Mashtaka,
Mkaguzi Msaidizi Ryoba
Mkambala, akisoma shtaka
hilo mbele ya Hakimu Mkazi
Mwandamizi Felician Kapa-
ma, alidai washtakiwa wote
kwa pamoja usiku wa Machi
3, mwaka huu, walimuua
mtu mmoja ambaye hakufa-
hamika jina lake, anayekadi-
riwa kuwa na umri wa kati

ya miaka 40 na 45.

Alidai kuwa washtakiwa
hao wametenda kosa hilo
la mauaji kinyume cha ki-
fungu 196 na 197 vya Sheria
ya Kanuni ya Adhabu Sura
yal16.

Hata hivyo, washtakiwa
hao hawakutakiwa kujibu
lolote kwa kuwa mahaka-
ma hiyo haina mamlaka ya
kusikiliza kesi hiyo ambapo
upelelezi bado unaendelea.

Kesi hiyo imeahirishwa
hadi Aprili 18, mwaka huu,
huku washtakiwa wakipele-
kwa mahabusu.

Wiki iliyopita, Kamanda
wa Polisi Mkoa wa Singida,
Stella Mutabihirwa, alitan-
gaza kukamatwa kwa watu
sita ambao wanatuhumiwa
kujihusisha na vitendo vya
mauaji ya watu na kufukua
makaburi wilayani Manyoni.

Kamanda  Mutabihirwa
alisema watu hao walikuwa
wakichukua sehemu za siri
za watu waliozikwa kwa ajili
ya kutengeneza dawa ya ku-
pata utajiri, kuwauzia wateja
wao.

Alisema watuhumiwa
hao walikamatwa baada ya
msako uliofanywa na Jeshi la
Polisi kuanzia Machi 16 hadi
24, mwaka huu, katika mae-
neo mbalimbali wilayani
wilaya ya Sikonge mkoani
Tabora.

Alisema watuhumiwa hao
baada ya kukamatwa na
kuhojiwa walikiri kuhusika
na mauaji ya mtu mmoja
mwanamume ambaye
hajafahamika jina lake mwe-
nye umri kati ya miaka 40 na
45 eneo la Relini Manyoni,
huku kifo chake kikisadikiwa

kilitokana na kukanyagwa
na treni.

Kamanda  Mutabihirwa
alisema baadhi ya viungo
vya mtu huyo vilikuwa pem-
beni katika njia ya treni,
huku viungo vya sehemu za

siri vimenyofolewa.
“Tulivyowahoji ~ watuhu-
miwa  walikiri  kuhusika

na tukio hilo na kueleza
kwamba walikata sehemu za
siri kama nywele, kucha na
ulimi kwa lengo la kutengen-
eza dawa ili kuwapatia wa-
teja wao wanaohitaji utajiri,”
alisema.

Aliongeza kuwa watuhu-
miwa hao pia walikiri kujihu-
sisha na vitendo vya kufukua
makaburi wilayani Manyoni
na kuua watu kwa lengo la
kupata viungo vya binada-
mu kwa ajili ya kutengeneza
dawa ya kupata utajiri.

Wakristo
wakumbushwa
Kuwa na moyo
wa huruma

Na Steven William, MUHEZA

Mchungaji Kiongozi wa KKKT Usharika wa
Muheza Mjini mkoani Tanga, John Ndimbo,
amewataka waumini wa kanisa hilo kuwa na
moyo wa huruma hasa katika kipindi cha
mateso na kufufuka kwa Yesu Kristo.

Akihubiri wakati wa ibada ya [jumaa Kuu
iliyofanyika juzi katika kanisa hilo, Mchunga-
ji Ndimbo aliwataka waumini wawe tayari
kusamehe kwa wote waliowakosea na kuon-
doa visasi na vinyongo ambavyo vinaweza
kuharibu maisha yao.

“Katika kipindi hiki cha kukumbuka
mateso ya Yesu Kristo, tunapaswa kukum-
buka matendo ya huruma ambayo yatazidi
kutuongezea imani na kuondoa visasi na
malumbano katika jamii na familia zetu,”
alisema.

Aidha, aliwataka wakristo kujifunza kukaa
kimya ili kuepusha maneno na kumgeukia
Yesu ili waweze kumweleza shida zao, jambo
ambalo alisema linaweza kuwasaidia waki-
kutana na huruma yake.

Mchungaji huyo pia alimtaka kila mmoja
kuweka azimio la kuwa mtetezi kwa wa-
naoonewa na kamwe wasinyanyase mtu au
kumtendea mabaya.

Alisema katika ngazi ya familia lazima
kuwe na roho ya msamaha ili kudumisha
amani na utulivu ikiambatana na kuombea
amani nchini na Rais Samia Suluhu Hassan
ili kusitokee machafuko.

“KKKT tunatakiwa palipo na chuki tulete
mapendo, palipo na kukosewa tulete msa-
maha na palipo na giza tulete nuru, maana
sisi ni watoto wa Kristo,” alisema mchungaji
huyo.

Aliongeza: “Waliomsulubisha Yesu msal-
abani walikosa maarifa na ukikosa maarifa
ya Mungu unakuwa mtu unayekwenda kich-
wa kichwa. Watu wale walikosa maarifa ya
kujua Yesu ni nani.

“Walijawa hofu wakidhani Yesu ataleta
mapinduzi katika shughuli zao, kukosa
maarifa kwao ni sababu moja iliyomuua
Yesu. Pia hofu na woga wa kutokuwa tayari
kuusimamia ukweli miongoni mwao”.

Waziri aonya atakayejaribu kuuza madume yaliyotolewa na serikali

Na Thobias Mwanakatwe,
MKALAMA

WAZIRI wa Mifugo na Uvuvi,
Abdallah Ulega, amekabidhi ma-
dume bora 40 ya ngombe kwa
vikundi vya wafugaji wilayani
Mkalama mkoani Singida huku
akionya atakayedhubutu kuuza
ng'ombe hao kipindi hiki cha si-
kukuu atakuwa anajitafutia kesi
ya uhujumu uchumi.

Akikabidhi ngombe hao wiki
cha Iguguno wilayani hapa, alise-
ma serikali imenunua madume
ya ngombe 366 kwa thamani ya
zaidi ya Sh. milioni 878.4 ambao
watagawiwa wafugaji kwenye

halmashauri nane nchini.

“Isitokee mtu haya madume
akachinja kwa ajili ya sikukuu.
DC (Mkuu wa Wilaya) huyo ata-
kayefanya hivyo usimwache
kwanza atakuwa anajitafutia kesi
ya uhujumu uchumi ambayo hai-
na dhamana,” alisema.

Ulega alisema baada ya Rais
Samia Suluhu Hassan kufungua
milango, nchi nyingi zimekuwa
zikihitaji nyama kutoka Tanza-
nia lakini bahati mbaya ng'ombe
wa asili wanaofugwa na wafugaji
hapa nchini hawana uzito nyingi
zinakuwa kati ya kilo 80 hadi 120
tu.

Alisema madume bora ya
ng'ombe ambayo yamenunuliwa

na serikali watoto watakaozaliwa
wa Zebra na Boran watakuwa na
uzito wa kati ya kilo 150 hadi 200
na ubora unaotakiwa.

Pia Ulega aliwataka wafu-
gaji nchini kuachana na fikra za
kuwa na makundi makubwa ya
mifugo ambayo mingi inaishia
kufa kwa ukame na badala yake
wawe na utaratibu wa kuivuna
na kuiuza ili kuimarisha kipato
chao na kuepukana na hasara
zinazoweza kuzuilika.

Alisema wafugaji wabadilike
waachane na ufugaji kama wa
enzi za mababu zetu wa kuwa
na makundi mengi ya ngombe
ambao inapotokea ukame wa-
nakufa na kusababisha hasara

kwa mfugaji.

Aliongeza kuwa  wafugaji
waanze kumiliki maeneo yao
kwa ajili ya malisho na hal-
mashauri zihakikishe wafugaji
ambao wana maeneo ya malisho
wanapimiwa na kupewa hati ili
kuepusha migogoro ambayo im-
ekuwa ikijitokeza kati ya wakuli-
ma na wafugaji.

Mkurugenzi Msaidizi Uzal-
ishaji Mifugo kutoka Wizara ya
Mifugo na Uvuvi, Simon Lyimo,
alisema serikali imenunua ma-
dume bora ya ngombe ambayo
yamesambazwa kwenye hal-
mashauri za Mkalama ambayo
imepewa madume 40, Msalala
(50), Chato (50), Maswa (50),

Chamwino (50), Buchosa (46),
Mvomero 40 na Mkuranga 50.

Lyimo alisema serikali imen-
unua madume hayo ikiwa ni
mpango wa Wizara ya Mifugo
na Uvuvi katika mabadiliko ya
sekta mifugo ambayo pamoja
na mambo mengine inalenga
kuboresha mbari za mifugo ili
kuwa na mifugo yenye tija zaidi.

Ofisa Mifugo Wilaya ya Mkal-
ama, Joseph Michael, alisema
madume hayo 40 yatagawiwa
kwa kila kikundi dume mmoja
na atatumika kwa wanakikundi
wote ambapo kikundi kitawa-
jibika kumtunza, kumlisha na
matibabu ili kulinda ubora na
ufanisi wake.
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CCM yaahidi
kumaliza kero

zinazowasumbua

wananchi

Na Is-haka Omar, PEMBA

CHAMA Cha Mapinduzi (CCM) Zanzi-
bar, kimesema kitaendeleza utamaduni
wake wa kutekeleza ahadi zake kwa
vitendo kwa nia ya kumaliza changa-
moto mbalimbali zinazowakabili
wananchi.

Katibu wa Kamati Maalum ya NEC,
|dara ya Itikadi na Uenezi, Khamis
Mbeto Khamis, alisema hayo juzi
wakati akikabidhi mashine ya maji safi
Kangagani wilaya ya Wete kisiwani
Pemba, Suleiman Ali Suleiman.

Alisema dhamira ya CCM ni kuen-
delea kusimamia kikamilifu utekelezaji
wa ilani yake ya uchaguzi ya mwaka
2020-2025 kwa kuhakikisha changa-
moto ya tatizo la ukosefu wa maji safi
na salama inamalizwa nchini.

Mbeto alisema mashine hiyo ya maji
imetolewa na Naibu Katibu Mkuu wa
CCM, Dk. Mohammed Said Mohammed,
ikiwa ni utekelezaji wa ahadi yake
aliyotoa hivi karibuni aliposhiriki dua
maalum ya kuiombea amani nchi.

Katibu huyo wa NEC alisema maji
safi ni muhimu katika maisha ya kila
siku ya mwanadamu, hivyo serikali
kupitia taasisi zake zinazosimamia
upatikanaji wa huduma hiyo ziongeze
juhudi za kutatua changamoto hiyo.

“Chama Cha Mapinduzi Ofisi Kuu
ya Zanzibar leo (juzi) tunakabidhi
mashine hii ya maji safi na salama ili
kuwaondolea usumbufu wa ukosefu

“Pia Naibu Katibu Mkuu, Dk. Dimwa
kanielekeza niwaambie kuwa mwend-
elee kukiamini chama na serikali zake
mbili huku mkidumisha amani, upendo
na mshikamano,” alisema.

Katibu huyo alishiriki katika hafla ya
Makamu wa Pili wa Rais wa Zanzibar
na Mjumbe wa Kamati Kuu ya CCM,
Hemed Suleiman Abdulla, aliyekabi-
dhi futari kwa watumishi wa CCM wa
mkoa wa Kusini Pemba.

Akizungumza mara baada ya kuka-
bidhi futari hiyo, Hemed alisema am-
etoa sadaka hiyo kwa watumishi wa
chama na ataendelea kutoa kwa mikoa
mingine ili wapate futari ya uhakika
katika mwezi huu wa Ramadhani.

“Nipo katika ziara yangu ya Kiseri-
kali ya kutembelea maeneo mbalimbali
na kujumuika na waumini na wa-
nanchi wenzangu wa Pemba, lakini ni-
kaona kuna umuhimu wa kutoa sadaka
ndogo kwa watumishi wa CCM wa
mkoa huu ambao ni 47. Kila mtumishi
atapata kilo 25 ili ziwasaidie katika
Kipindi hiki cha mwezi wa Ramad-
hani.”, alisema Hemed.

Mwenyekiti wa CCM Mkoa wa
Kusini Pemba, Yussuf Ali Juma, alim-
shukuru Hemed kwa vuamuzi wake wa
kuwasaidia watendaji wa CCM katika
mkoa huo na kwamba hatua hiyo
itaongeza ari ya juhudi za kufanya
kazi kwa ufanisi.
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Mwenyekiti wa Chama cha Wamiliki wa Malori Makubwa na Madogo Tanzania (TAMSTOA), Chuki Shabani
(katikati), akiwasilisha taarifa ya mwenendo wa usafirishaji nchini, huku akiipongeza serikali kwa kuwaunga
mkono katika safari ya kwenda kutatua changamoto ya foleni katika mpaka wa Zambia na Jamhuri ya
Kidemokrasia ya Congo (DRC) na kwamba wamefanikiwa kufikia muafaka, alitoa pongezi hizo jana mkoani
Dar es Salaam. PICHA:MAULID MMBAGA

Jafo: Upandaji miti uambatane na
usimamizi wa mazingira na maadili

Na Christina Haule,
MOROGORO

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya
Makamu wa Rais, Muungano
na Mazingira, DK. Selemani
Jafo, amesema wakati ume-
fika sasa wa kuhamasisha
kusimamia mazingira pamo-
ja na maadili ili yasimomo-
nyoke na kuleta athari kub-
wa nchini.

Jafo alisema hayo jana
kwenye uzinduzi wa
upandaji zaidi ya miti 35,000
uliojulikana kama kampeni
ya Aprili ya Kijani ulioandal-
iwa na Kanisa la Kiinjili na
Kilutheri Tanzania (KKKT)
uliofanyika katika Usharika
wa Mlimakola Dayosisi ya
Morogoro.

Alisema licha ya kuwapo
kwa uharibifu mkubwa wa
mazingira nchini, kwa sasa
kumekuwa na mmomo-
nyoko mkubwa wa maadili
ambao haupaswi kufumbi-
wa macho.

Kwa sasa, alisema kuna
changamoto kubwa ya ku-
momonyoka kwa maadili na
watu wanaotaka kuyamo-
monyoa hufanya kwa maku-
sudi kwa kutumia fedha na
mbinu mbalimbali.

Alisema katika hilo vion-
gozi wa dini hawapaswi
kuonea aibu suala zima la
kulinda maadili ya mtanza-

nia sababu wanapaswa kuy-
alinda bila kuchoka kwa ku-
Zungumza na waamini wao
na jamii kwa ujumla.

“Nchi haiwezi kuendelea
bila kuwa na maadili ma-
zuri hivyo niwaombe vion-
gozi wa dini msione aibu
wala msichoke bali tulinde
maadili yetu kwa pamoja”
alisema.

Dk. Jafo alisema athari za
mabadiliko ya tabia nchi ni
joto kuongezeka duniani
na barafu kuyeyuka na ku-
fanya kuongezeka kiwango
cha maji jambo linaloashiria
kupotea baadhi ya visiwa vi-
dogo vilivyopo nchini kama
vile hali inavyojitokeza ka-
tika sehemu ya kisiwa cha
Pemba.

Alisema fahari ya Mlima
Kilimanjaro pia inakuwa
hatarini kwa sababu hivi
sasa joto ni nyuzi 32 mkoani
humo wakati  inajulikana
kuwa mkoa huo ni mji wa
baridi mambo ambayo
yanasababishwa na mabadi-
liko ya tabianchi.

Kwa mujibu wa Jafo, athari
ya mabadiliko ya tabianchi
bado ni kubwa nchini kwa
sababu uchumi wa nchi un-
ashuka, viwanda kushindwa
kufanya kazi kwa kukosa
maji na umeme, kilimo kush-
uka kwa kukosa mvua, mifu-
go kufa kwa kukosa maji na

uchumi kuporomoka. Aliagi-
za ulinzi na utunzaji wa maz-
ingira kwa kupanda miti na
kuilinda uzingatiwe.

Aidha, Waziri Jafo ali-
waomba watanzania ku-
waunga mkono wadau wa
mazingira katika suala zima
la utunzaji wa mazingira
kwa kuacha kuchoma misitu
kwa kuwa wakifanya hivyo
wanaharibu nchi.

“Kuhifadhi mazingira
hakuchagui mtu, dini wala
kabila. Sote tuna kila sababu
ya kuhakikisha tunapamba-
na na athari za mabadiliko
ya tabianchi. Ukienda kwa
ndugu zetu walioko wilaya
za Longido, Kiteto na Siman-
jiro mikoa ya Manyara na
Arusha, mabadiliko ya tabi-
anchi kule yameathiri zaidi.

“Unakuta  mfugaji ana-
poteza mifugo hata 10 hadi
20 kwa siku huku anaona.
Ukame umeshamiri wany-
ama wanakula mpaka udon-
go bahati nzuri tu mvua
chache zilizonyesha siku za
karibuni. Kuna watu wame-
kuwa maskini, kutoka kuwa
matajiri wa mifugo mingi
wamekuwa fukara kabisa,
yote ni athari za  mabadi-
liko ya tabianchi” alisema.

Jafo alihimiza masuala
ya amani ya nchi kuende-
lea kulindwa ambayo ndiyo
msingi wa ujenzi wa maen-

deleo ya nchi ikiwemo mi-
radi mikubwa kama vile
wa reli ya SGR na Bwawa la
Mwalimu Nyerere.

Awali, Askofu wa KKKT
Dayosisi ya Morogoro, Jacob
Ole-Mameo, aliitaka jamii
kutambua kuwa uhifadhi na
utunzaji wa mazingira ndio
uhai na maisha ya mwan-
adamu.

Alisema jamii inapaswa
kutambua kuwa uharibifu
wa mazingira ni jambo lin-
alochangia mwanadamu
kupoteza uhai wake kwa
asilimia kubwa kwa sababu
mazingira yanapoharibika
mwanadamu atakosa ma-
hitaji muhimu ikiwemo maji,
hewa nzuri na chakula na
hivyo kutishia uhai wao.

Hivyo alisema jamii ina-
paswa kuzingatia utunzaji
mazingira na kuyafanya
kubaki kama yalivyokuwa
wakati mwana Adamu na
Eva walivyoachwa na Mun-
gu kwenye bustani ya Edeni
ili waweze kuishi.

Meneja wa Shirika la
Kikristo la  Kuhudumia
Wakimbizi Tanzania (TCRS)
Mkoa wa Morogoro, Rehema
Samuel, alisema kwa kush-
irikiana na KKKT na wafa-
dhili wao, FELM, wameji-
panga kupanda zaidi ya miti
35,000 katika maeneo mbal-
imbali nchini.
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Pasaka iwe mwendelezo

kutenda mambo mema

LEO ni Sikukuu ya Pasaka. Ni siku ambayo Wakristo duniani
kote, husherehekea na kukumbuka kufufuka kwa Mwokozi
wao Yesu Kristo yapata miaka 2,000 iliyopita.

Sikukuu hii pia ni hitimisho la mfungo wa siku 40 wa
Kwaresma, muda ambao wenye imani ya dini hiyo, hutumia
kufunga na kutafakari mafumbo mbalimbali ya imani ambayo
huambatana na ibada za kila Jumatano za Kwaresma pamoja
na ibada za Njia ya Msalaba kila [jumaa kwa baadhi ya mad-
hehebu.

Katika kusherehekea Pasaka, waumini hufurika katika nyum-
ba za ibada kwa ajili ya mashangilio na kupokea mafundisho
kutoka kwa viongozi wao kuhusu ufufuko na namna ya kuyai-
shi  maisha ya ukristo. Ibada za Pasaka hutamatika siku ya
Jumatatu zikiwa naujumbe wa kutembea na Yesu Mfufuka.

Licha ya kuwapo kwa ibada katika makanisa mbalimbali, si-
kukuu ya Pasaka pia husherehekewa kwa vyakula na vinywaji
ambavyo huandaliwa katika familia na baadhi ya watu hualika
ndugu, jamaa na marafiki. Wakati mwingine, Pasaka katika
baadhi ya familia hutumika kuwakusanya ndugu pamoja na
kama kuna tofauti, basi huziondoa kutokana na mikusanyiko
hiyo ya kifamilia.

Mbali na hayo, baadhi ya watu hukusanyika katika nyumba
na maeneo ya starehe kwa ajili ya kuburudika kwa muziki, vy-
akula na vinywaji ikiwa ni shamrashamra za kukumbuka kufu-
fuka kwa Yesu Kristo.

Katika eneo hilo, si Wakristo pekee ambao hukutanika bali
waumini wa dini mbalimbali kama ilivyo kwa utamaduni wa
Watanzania kuungana na kuburudika pamoja bila kujali rangi,
imani wala itikadi. Kwa Dar es Salaam, baadhi ya watu huenda
kwenye sehemu za starehe kama ufukweni wakiwa wameam-
batana na marafiki na wapenzi wao.

Pamoja na hayo, wahenga wanasema jambo lolote likizidi
mipaka huwa majanga kwa baadhi, hivyo ni rai kwamba watu
wanaposherehekea sikukuu hii, ni vyema wakaadhimisha
siku hii kwa amani na utulivu na kufanya kila kitu kwa kiasi.
Watu waache kutumia vilevi kupita kiasi pamoja na kuende-
sha vyombo vya moto kwa fujo na hatimaye kuhatarisha mai-
sha yao na ya wengine.

Sambamba na hilo, ni vyema wan anchi, hususan waumini
wa dini ya Kikristo, wanapaswa kuitumia sikukuu hii kwa kuta-
fakari mambo waliyojifunza wakati wa kipindi cha Kwaresma.
Katika kipindi hicho, baadhi ya watu hufunga kula au kujizuia
baadhi ya vitu ambavyo huona si vya lazima.

Kwa mantiki hiyo, watu hao wanapaswa kuyaendeleza ma-
zuri yote waliyokuwa wakiyafanya wakati wa Kwaresma kama
kuacha kutumia vilevi, kufanya ibada na kuacha anasa. Kwa
maneno mengine, yale mema waliyokuwa wakiyafanya ndani
ya siku 40 za kipindi cha Kwaresma, wanapaswa kuyaende-
leza hata ikibidi kufanya kwa viwango zaidi.

Tunasema hivyo kwa sababu imekuwa desturi ya baadhi ya
watu kufanya mambo yanayompendeza Mungu na wengine
hata kutubu lakini baada ya kumalizika kwa kipindi hicho, hu-
rudi kufanya mambo mabaya na mengine chukizo kwa Mwe-
nyezi Mungu na wanadamu.

Kwa mantiki hiyo, watu wamrudie Mungu na kutenda mam-
bo mazuri ikiwamo kuwa na moyo wa huruma na upendo kwa
wanadamu wenzao.

Aidha, kwa kuwa sikukuu hii na zile zinazovuta watu wengi
husherehekewa kwa matukio mbalimbali, ni vyema vyombo
vya ulinzi na usalama vikaimarisha ulinzi katika maeneo
mbalimbali yakiwamo ya ibada na starehe.
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B Muungwana Lazima Nilonge

LIMEKUWA jambo 1la
kawaida kusikia katika siasa
wagombea wakipita bila
kupingwa kila unapofanyika
uchaguzi, uwe wa viongozi
wa serikali za mitaa na viton-
goji au wa rais, wabunge na
madiwani.

Hatua hiyo imekuwa
ikizua malalamiko kutoka
wagombea ambao majina
yao huenguliwa kutokana
na sababu  mbalimbali
zikiwemo za kutojaza taarifa
zao vizuri katika fomu za
kuomba kuteuliwa nafasi ya
uongozi kwenye uchaguzi.

Mfano, katika uchaguzi
wa viongozi wa serikali za
mitaa na vitongoji wa mwaka
2019, wulizua malalamiko
na kusababisha baadhi ya
wagombea kuususia wakidai
kuwapo ‘figisu’ za kuwabeba
wagombea wa chama tawala.

Kwa mfano katika wilaya
moja ya Kinondoni mkoani
Dar es Salaam ilikuwa na
mitaa106 ambayo wagombea
kutoka vyama mbalimbali
walijitokeza kuwania nafasi
ya mwenyekiti.

Hata hivyo, mitaa 105
wagombea wa CCM walipita
bila kupingwa katika nafasi
zote, ila mmoja tu. Hiyo ni
taarifa iliyotolewa wakati
huo na aliyekuwa msimamizi
wa uchaguzi wa Manispaa ya
Kinondoni mwalimu Kiduna
Mageni.

Viongozi wakuu wa vyama
vya upinzani walitangaza
kususia  uchaguzi  huo,
kutokana na kile walichodai
kuwa kulikuwa na kila dalili
za kuwabeba wagombea
kutoka CCM na hivyo
wakajiweka pembeni.

Mtindo huo haukuishia
hapo bali hata katika
uchaguzi mkuu wa mwaka
2020, wagombea ubunge
28 wa CCM walipita bila

Enzi za wagombea kupita bila
kupingwa zimepitwa na wakati

kupingwa katika majimbo
yao ingawa inaelezwa kuwa
kulikuwa na wapinzani.

Lakini kama waswahili
wasemavyo kwamba kila
chenye mwanzo hakikosi
mwisho, huenda ndivyo
ikawa, kwani baada ya
malalamiko ya muda
mrefu kuhusu mtindo huo
wa kupita bila kupingwa,
umepigwa ‘stop’.

Ninasema huenda ikawa
mwisho, kwa sababu
Mahakama Kuu ya Tanzania
imebatilisha vifungu vya
sheria vinavyoruhusu
kuwapo kwa wabunge na
madiwani wa aina hiyo.

Uamuzi wa mahakama
hiyo ulifikiwa hivi karibuni,
katika hukumu ya kesi ya
kikatiba, iliyofunguliwa
na mwana siasa,
mwanachama wa chama
cha ACT-Wazalendo, Joran
Lwehabura Bashange, baada
ya kukubaliana na hoja zake.

Alifungua  kesi  hiyo
Mahakama Kuu Masjala
Kuu, Dar es Salaam, dhidi ya
Tume ya Taifa ya Uchaguzi
(NEC) na Mwanasheria Mkuu
wa Serikali, akipinga kuwapo
wabunge na  madiwani
wanaotangazwa kupita bila
kupingwa.

Katika kesi hiyo ya kikatiba
namba 19 ya mwaka 2021,
alikuwa akihoji uhalali wa
kikatiba wa kifungu cha
44 cha Sheria ya Taifa ya
Uchaguzi (NEC), Sura 343
kinachoruhusu kuwapo kwa
wabunge wanaopita bila
kupingwa.

Pamoja na hayo, alikuwa
akihoji pia uhalali wa kikatiba
wa vifungu vya 45(5) na 13 (7)
vya Sheria ya Uchaguzi wa
Serikali za Mitaa, Sura 292
vinavyoruhusu kuwepo kwa
madiwani wanaopita bila
kupingwa.

Katika hukumu hiyo
ambayo ilitolewa na jopo la
majaji watatu waliosikiliza
kesi hiyo; John Mgetta
(kiongozi wa jopo), Dk.
Benhajj Masoud na Edwin
Kakolaki, mahakama
ikasema  vifungu hivyo
vinakinzana na Katiba.

Mahakama ikasema
ni batili kwa kukiuka
masharti ya Ibara ya 21(1)
(2) ya Katiba ya Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania ya
mwaka 1977 kama ambavyo
imekuwa ikirekebishwa
mara kwa mara na kwamba
wanaendelea kuvitupilia
mbali vifungu hivyo kutoka
katika vitabu vya sheria.

Ninadhani kwa uamuzi
huo hakutakuwa na ushindi
wa mezani ambao umekuwa
ukizusha malalamiko kwa
wanasiasa na wadau wa
siasa hasa pale baadhi ya
wagombea wanapoenguliwa
ili. mmoja apite bila
kupingwa.

Ingependeza kama wapiga
kura wakaachwa wachague
wenyewe mgombea au mtu
wanayemtaka awe kiongozi
wao, badala ya kuwaachia
mgombea mmoja ambaye
huenda ni chaguo lao au
si chaguo lao.Kuendelea
kuwapo kwa wagombea
wanaopita bila kupingwa ni
sawa na kuwapa ushindi wa
mezani ambao wanaupata
kirahisi bila kuhangaika,
mwisho wa siku hawawezi
kuwatumikia wananchi.

Ninaamini uamuzi
wa kuondoa mtindo
wa  wagombea  kupita
bila kupingwa utasaidia
kuwafanya wanasiasa
kupimana  ubavu  kwa
hoja, ili mwisho wa siku
wanaopigakura ndio
waamue ni nani anafaa kuwa
kiongozi wao.
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Heri ya sikukuy ya Pasaka Wakristo, swanmu njema wenzetu waislamu
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WA vile Jumapili ya leo

imedondokea sikukuu

ya Pasaka, safu yangu

itajikita kwenye kush-
erehekea siku hii kwa kuwata-
kia Wakristo Pasaka njema. La-
kini kwa vile pia imedondokea
wakati wa mwezi Mtukufu
wa Ramadhan, pia nawatakia
ndugu zetu Waislamu mfungo
mwema.

Kuna msemo wa kizungu
usemao “charity begins at
home” na “the greatest love of
all is learning to love yourself”.
Misemo hii ina maana kwam-
ba mtu ukiwa mwema, wema
huo uanzie nyumbani kwako
na mapenzi makubwa kuliko
mapenzi yoyote ni kujifunza
kujipenda kwanza ndipo
uwapende wengine. Kwa hiyo
nawaomba mnisamehe kwa
makala ya leo kuanza kwa ku-
jipenda na kujipendelea.

Huyu Paskali anayeandika
makala hii, tarehe kama ya
leo, zaidi ya miaka 50 iliyo-
pita, Aprili 8 enzi za miaka
ya 1960 alizaliwa na ikatokea
kitu kinachoitwa ‘coincidence’

Na Joseph
Kulangwa
(kulangwasos@
gmail.com)
IONGONI  mwa
semi maarufu
katika jamii na
zinazopatikana

hata kwenye Biblia Takatifu
ni ule wa ‘Asiyefanya kazi na
asile’ Ukimaanisha kuwa
bila kazi hakuna uzalishaji
na hivyo hakuna chakula.

Maana halisi ya usemi
huu, si kwamba asiyefanya
kazi basi anyimwe kula,
la hasha, ni kwamba bila
chakula hakuna cha kula.
Kwa maana nyingine, asi-
yefanya kazi si lazima any-
imwe kula.

Hiyo inathibitishwa na

Aprili 8, mwaka jana, kilizaliwa
kitoto kitindamimba changu ki
Paskali Kidogo (Pasco Jnr) am-
bacho wanakiita kwa kifupi ki
PiiJei (P]). Hivyo jana Jumamosi
usiku baba na mtoto walishere-
hekea siku yao ya kuzaliwa kwa
kuhudhuria Ibada ya Pasaka ka-
tika Kanisa Katoliki Parokia ya
Bikira Maria Mama wa Huruma,
Mbezi Beach mkoani Dar es Sa-
laam.

Kwa sisi Wakristo, ukimsikia
mtu yeyote anaitwa Pasco,
Paskali, Paskalia, Paskalina,
Paskazia au Ester, ujue alizaliwa
siku ya Pasaka hivyo nawatakia
heri siku ya kuzaliwa wote wali-
ozaliwa Pasaka.

Sikukuu ya Pasaka huwa
haina shamrashamra sana za
maandalizi ya kusherehekea
kama Krismasi kwa sababu
imetanguliwa na mfungo wa
Kwaresma. Sijui ni kwa nini hali
huwa iko hivi labda kutokana
na mateso na kifo msalabani ile
Ijumaa Kuu, hivyo ufufuko si wa
shamrashamra.

Katika funga yetu Wakristo,
kutokana na kufunga kwa siri,
sijawahi kusikia kufuturu pop-
ote, lakini mfungo wa wenzetu
Waislamu, mwezi Mtukufu wa
Ramadhani, kila uchwao uta-
sikia watu, taasisi hadi serikali
wakifuturisha. Sikukuu ya Pa-
saka hata zisiponunuliwa nguo
mpya kwa watoto, nyumbani
panakalika lakini kwa Krismasi
kusiponunuliwa nguo mpya
kwa watoto hapakaliki!.

Sikukuu ya Pasaka inapooza
kutokana na kutanguliwa na

kuwapo kwa wenye ulemavu
katika jamii, kwamba ulemavu
wao si kigezo cha kutokula, kwa
kuwa tu hawafanyi kazi. Lengo
la usemi huo ni kuwa kama una
nguvu ya kuzalisha, zalisha.

Kwamba usiwe na nguvu
ukaacha kuzitumia kuzalisha
chakula ili ule wewe na wen-
gine wasio na nguvu hizo, kwa
sababu moja au nyingine. Lakini
wakati mwingine usemi huu uli-
tumika visivyo.

Tunakumbuka utawala uli-
opita wa ‘Hapa Kazi Tu’, ulivy-
okuwa unautumia usemi huu
kukataza watu kula kwa sababu
tu hawakufanya kazi! Hii haiku-
wa sawa kwa sababu kutofanya
kazi kulitegemea mazingira na
muktadha katika jamii.

Kama kigezo cha kutofanya
kazi ndicho kilitumika kunyima
watu kula, basi kikitumika leo
wengi watakufa njaa, kwa kuwa
hawafanyi kazi ama kwa kukosa
kazi au hali halisi ya mabadiliko
ya tabianchi. Si siri, kuwa nchini
hivi sasa ajira ni tatizo, kwani
wenye sifa za kupata ajira ni
wengi lakini nafasi hakuna, kwa
sababu hatuzalishi vyanzo vingi
vya kazi, na matokeo yake, tu-
nahubiriana kujiajiri ambako ni
kizungumkuti.

Tunasomesha watu wengi,

mfungo wa Kwaresma lakini
mbona sikukuu ya Iddi El Fitri
inatanguliwa na mfungo wa
mwezi Mtukufu wa Ramadhan
lakini ina shamrashamra za
kutosha?. Tena Iddi kwa wen-
zetu Waislamu ni lazima watoto
wapate nguo mpya na hata sisi
Wakristo wa Uswabhilini uswazi,
ili kuwaepushia watoto wetu
kuwa wanyonge, unaweza usi-
wanunulie nguo mpya Pasaka,
lakini Iddi... thubutu!, lazima
utanunual.

Sikukuu ya Pasaka Kikristo
inasherehekewa kwa Fumbo
la Pasaka. hili fumbo la Pasaka
ndio msingi wa imani ya Ukristo
Fumbo la Imani Kristo Alikufa,
Kristo Alifufuka, Kristo Atakuja
tena!.Fumbo hili ni kuadhimi-
sha ufufuko wa Bwana wetu
Yesu Kristo kwa kasulubiwa pia
kwa ajili yetu; akateswa kwa
mamlaka ya Pontio Pilato, aka-
fa, akazikwa, akafufuka siku ya
tatu kama ilivyoandikwa katika
maandiko matakatifu.

Fumbo la Pasaka ni kiini cha
imani ya kanisa inayopaswa
kutangazwa na kushuhudiwa
kwa watu wa mataifa. Kwa njia
ya mateso, kifo, ufufuko kutoka
kwa wafu na kupaa mbinguni,
mwanadamu amekombolewa
kutoka katika wafu.

Kuteswa kwake kwa kupigwa
mijeledi, kuvikwa taji la miiba,
kutemewa mate, kutundikwa
juu ya msalaba, kufa na kuzik-
wa. Hivyo ufufuko wake ni
hitimisho la yote haya ambayo
tunayaona kuwa ni ya kawaida.
Ufufuko ndio hasa kilele cha

lakini wanahitimu na kurudi
mitaani kuzurura, kutafuta
ajira, huku wenye ajira wakiwa-
taka wasio na ajira kujiajiri kwa
mikopo ambayo inatolewa kwa
kutazamana sura.

Watanzania  tunashuhudia
mabadiliko ya tabia nchi ya-
navyotuathiri, mpaka wakati
mwingine kukosa umeme na
maji. Tumekuwa tukiingia kwe-
nye mgawo wa maji na umeme,
tukashusha uzalishaji viwanda-
ni kwa mgawo wa nishati hiyo,
kuna nyakati viwanda vikasima-
ma kuzalisha.

Tumeelekeza mawazo na
fikra zetu kwenye bwawa la
Mwalimu Nyerere linaloende-
lea kujengwa kwa matarajio ya
kupata umeme utakaokidhi ma-
hitaji na hata kusaza, na kuuza
nje ya nchi na kusahau gesi asili
tuliyoigundua Mtwara.

Gesi ilipopatikana, tulishan-
gilia na mawazo yetu kuhamia
huko kwa matarajio makubwa
ya kumaliza tatizo la umeme,
lakini pia matumizi ya kuni na
mkaa na kuokoa mazingira na
kuepukana na janga la nchi
kuwa jangwa.

Kukiwa na mgawo sehemu,
bila shaka mitambo haifanyi
kazi na hivyo kuhitaji rasilimali
watu, maana yake ni kwamba

fumbo la ukombozi wa ukristo.

Ufufuko wa Bwana wetu
Yesu Kristo ni hakika. Wakristo
hatupaswi kutilia shaka. Tu-
nazo kila sababu za kuamini na
kuushuhudia. Kwanza kaburi li
wazi na mwili wake haupo na
ni wazi haukuibwa maana ka-
buri lililindwa na askari na vi-
tambaa alivyozungushiwa vipo
vimezongwazongwa pembeni.
Malaika wanashuhudia hili na
Yesu mwenyewe alionekana
kwa wafuasi wake, akajifunua
kwao katika neno lake nao
walimtambua katika kuumega
mkate.

Wanawake waliokwenda al-
fajiri kaburini kuupaka mwili
wake mafuta nao wanashuhu-
dia kuwa amefufuka naye ame-
watokea. Baada ya kufa Yesu
kristo, wafuasi wake walijawa
na woga mwingi hata wakaji-
fungia ndani kwa hofu ya Waya-
hudi. Kilichowapa nguvu ya
kutoka kwa ujasiri na kutoa ush-
uhuda mbele za watu bila woga
ni ufufuko. Hili linajidhihirisha
wazi katika hotuba ya Petro
akitoa ushuhuda wa ufufuko wa
Yesu kwa ushujaa na ujasiri wa
ajabu tena mbele yao waandi-
shi na mafarisayo. Kama Yesu
asingefufuka wanafunzi wake
wangetawanyika na kanisa lis-
ingezaliwa na kudumu kama
ilivyotokea. Hivyo nasi tuwe na
ujasiri wa kuishuhudia imani
yetu bila woga wala mashaka.

Ufufuko wa Kristo ni wokovu
wetu. Hakika tumekombolewa
kutoka mautini na tumewek-
wa huru kutoka utumwa wa

LTINS T CICM Asivefanya kazi na asile ifanye kazi!

hakuna anayefanya kazi wakati
huo, je asiyefanya kazi na asile

ikitumika, wafanyakazi wa
Shirika la Umeme Tanzania (TA-
NESCO) watasalimika?

Hali kadhalika, wakati haku-
na maji eneo lenye mgawo, ina
maana mitambo imesimama
kama si kupunguza uzalishaji
na hivyo kutokuwapo umuhimu
wa raslimali watu, je wafan-
yakazi wa mamlaka za majisafi
watasalimika kufa njaa?

Ni dhahiri kuwa kwa mujibu
wa mikataba, wafanyakazi wa-
naendelea kuwa sehemu zao za
kazi hata kama hakuna huduma
kwa asilimia 100. Hivyo, hata
kama hawatafanya kazi lazima
watakula tu.

Matokeo yake ni kwamba kwa
kuwa na uhakika wa kutoguswa
na usemi wa ‘Asiyefanya kazi na
asile’, hawataona umuhimu wa
kutafuta suluhisho la kudumu
la matatizo yanayokumba wa-
nanchi wanaowategemea kwa
huduma zao.

Na hii ndiyo sababu kuu ya
kwa nini nchi katika miaka yake
61 ya uhuru, bado inasuasua na
matatizo ya maji na umeme, ku-
tokana na wahusika kutoguswa
na matatizo hayo, kwa sababu
tu kwao asiyefanya kazi anaku-
la. Atalipwa mshahara na posho

shetani na upotevu wa milele.
Mlango wa paradiso uliofungwa
kutokana na dhambi ya asili
ya Adamu wa kwanza, ume-
funguliwa kwa kifo na ufufuko
wa Adamu wa pili, yaani Yesu
Kristo. Pasaka kwetu ni siku ya
kurejesha matumaini baada ya
kuwa tumekata tamaa ya mai-
sha kutokana na magonjwa ya
mwili na roho, hali ambayo ili-
sababisha kujiona tumeshindi-
kana kwa tabia zetu chafu, ku-
jiona hatufai katika jumuiya.

Pasaka ni Habari Njema kwe-
tu kwamba Kristo Mfufuka yuko
kati yetu, yupo pamoja nasi
na ndani ya kila mmoja wetu.
Ameshinda dhambi na kifo, nasi
pia tutashirikishwa ushindi huu
endapo tutamruhusu akae nasi
na kama tutatelekeza yale ali-
yoamuru. Mkristo usikie kama
bado hujaachana na chachu ya
uovu na ubaya.

Kwa tendo hilo umoja wetu
na Kristo mfufuka unaima-
rishwa kwani katika ubatizo
tulikufa na kufufuka na Kristu;
tukaahidi kumfuata daima ka-
tika maisha ya taabu na raha.
Yatupasa kuishi kadiri ya ahadi
zetu za ubatizo.

Mtihani mkubwa na changa-
moto kubwa kwetu sisi Wakristo
baada ya mfungo wa Kwaresma
na Waislamu baada ya mfungo
wa mwezi Mtukufu wa Rama-
dhani, tunapaswa kuendelea
kuishi kwa kutenda mema na
sio kuyarejelea yale maovu tuli-
yoyaacha tulipofunga!.

Pasaka Njema

Paskali 0754 270403

na mambo mengine, hata kama
hakuna maji wala umeme.

Hivyo sasa Watanzania tuna-
hitaji viongozi na wafanyakazi
wabunifu katika sehemu zao za
kazi na maeneo yao ya uongozi,
badala ya kuwa na wanyapara
watoa amri, bila kutoa uongozi
wa nini kifanyike kutatua mata-
tizo kwa muda wote.

Rais Samia Suluhu Hassan
alipata kusema kweli, kwamba
kuna watu wanaishi kwa kum-
wangalia yeye kwa kila kitu,
wakiogopa kuamua wakidhani
wataharibu, bila kutambua
kiongozi mkuu wao anachoki-
taka ni nini, na hii husababisha
maendeleo kukwama.

Imekuwa hivyo, kwani ni dha-
hiri viongozi hao wanasubiri
kutatua matatizo ya wananchi
mpaka wanaposikia au kum-
wona Rais amefika maeneo yao,
ndipo hujifaragua kuyazungum-
zia huku mengine akiyashuhu-
dia kwenye mabango.

Anachokifanya Rais Samia
ndicho kinachotakiwa na Wa-
tanzania, kwamba miaka mingi
maneno yamekuwa yakitawala
majukwaa ya kisiasa huku wa-
nanchi wakiendelea kuumia,
kazi yao ikiwa ni kupiga kura na
kutelekezwa baada ya ushindi.
Alamsiki! Heri ya Pasaka!
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HABARI KITAIFA

=
DC atengua
vamuzi M/Kiti
kuondolewa

Na Steven William, NACH-
INGWEA

MKUU wa wilaya ya Naching- :
wea mkoani Lindi, Mohamed :
Moyo, ametengua uamuzi wa :
cha Naipingo, wa kumwondoa :
madarakani Mwenyekiti wa :
Ngunyali, kwa madai ana tuhu- :
ma mbalimbali. ]

Wajumbe hao walimwondoa :
madarakani mwenyekiti huyo :
na kuandika barua ofisi ya Mkuu :
wa Wilaya kuhusu tuhuma zina- :
zomkabili.

Kutokana na sakata hilo, :
Mkuu wa Wilaya ya Naching- :
wea, Mohamed Moyo, Alhamisi
kupokea malalamiko yaliyo- :
wasilishwa na mtendaji wa kata :
ya Naipingo. :

Moyo alipofika katika mku- :

""" alitengua :
uamuzi huo kwamba ni batilina :
kusisitiza kuwa utaratibu uliki- :
ukwa ikiwamo kutokuwapo :
kwa vikao halali vya kumwon- :
doa kiongozi huyo aliyechaguli- :
wa na wananchi. :
cho ina wajumbe 25 ambao wa- :
naweza kutoa uamuzi wowote :
kujadili suala la mwenyekiti, wa-
likuwapo wajumbe 11.

Moyo alisema hapingi malala- :
miko hayo bali anachopinga ni :
namna ambavyo utaratibu uli- :
tumika kumwondoa mwenyeki- :
ti kwenye nafasi ya uongozi. :

Alisema kutokana na ukiuk- :
waji huo, amemrejesha kwenye :
nafasi ya uongozi kwa kuwa ki- :
kao kilichofanywa hakikuwa ki- :
kao halali kwa kuwa mwenyekiti :
wa kikao hicho hakuwa mion- :
goni mwa wajumbe ili kufanya :
uamuzi. :

Kwa mujibu wa Moyo, wa- :
jumbe wanatakiwa kurudi kwe- :
nye vikao halaliili kumwondoa :
mwenyekiti huyo kama wana- :
taka kwa kufuata utaratibu un- :
aotakiwa kama vile wajumbe :
kufikia robo tatu ya akidi na :
kupiga kura au chama kiamue :

kumfuta uanachama. :
Moyo alisema Chama Cha :
Mapinduzi (CCM) Kata ya :

Naipingo, hakina mamlaka ya
moja kwa moja kumwondoa :
madarakani mwenyekiti huyo :
bali mwenye mamlaka ni mkuu :
wa wilaya kwa kufuata sheriana :
kanuni za nchi. :
Katibu wa CCM Kata ya :
Naipingo, Angelus Chinguile, :
alisema chama kilifuata taratibu :
zote zinazotakiwa lakini tatizo :
lipo kwa uongozi wa serikali ya :
kata. ]
Mwenyekiti anayetuhumiwa, :
alisema kuna baadhi ya wa- :
..... wa-
namchukia kwa utendaji wake :
kazi wa kusimamia sheria.

Na Mwandishi Wetu,
MPWAPWA

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya Maka-
mu wa Rais (Muungano na Maz-
ingira), Dk. Selemani Jafo, amea-
giza kufanyika kwa marekebisho
katika lambo lililochimbwa ka-
mkoani Dodoma ili lizalishe maji
kwa kiwango kikubwa kama ili-
vyotarajiwa.

Jafo alitoa agizo hilo juzi alipo-
fanya ziara ya kushtukiza katika
lililochimbwa kupitia Mradi wa
Kukabiliana na Mabadiliko ya
Tabianchi kwa Kutumia Mfumo

biwa na Ofisi ya Makamu wa Rais.
Lambo hilo halijajaa maji ina-
vyotakiwa pamoja na kunyesha

kwa mvua katika siku kadhaa zi-
lizopita, akirejea ziara aliyofanya
Desemba 22, mwaka jana alionye-
sha wasiwasi wa namna lambo
hilo lilivyokuwa likichimbwa.
Wakati wa ziara hiyo, alio-
nyesha wasiwasi huenda lisijae
maji akisema japo si mtaalamu
alitoa ushauri kwa wataalamu
wa Tume ya Taifa ya Umwagiliaji
ambao ndio wanafanya usanifu
wa malambo kuzingatia kujenga
mifereji ili kujaza maji kwa haraka.
“Ofisi ya Makamu wa Rais im-
etoa fedha kwa ajili ya utekelezaji
wa miradi hii ya mazingira na
tume ndiyo inaelekeza maeneo
sahihi ambayo wuchimbaji wa
malambo unaweza kufanyika.
Lakini hapa tume mmetuangu-
sha, nilitegemea katika mvua hizi
lingekuwa limejaa na hapa naona

wananchi wanachota maji yenye
rangi hii ya udongo na yangekuwa
meupe kama yangekuwa yamejaa
kwenye lambo,“ alisema.

Kutokana na hali hiyo, aliwaagi-
za wataalamu wa Tume ya Taifa ya
Umwagiliaji kufanya marekebisho
ya lambo ikiwamo kutengeneza
mifereji ifikapo Juni, mwaka huu
ili maji yapite kwa urahisi tofauti
na ilivyo sasa.

Waziri Jafo alisema maeneo
mengi ya Dodoma yanakabiliwa
na ukame kutokana na athari za
mabadiliko ya tabianchi, hivyo
wananchi hawana budi kuendelea
kupanda miti kwa wingi ili kuka-
biliana na hali hiyo.

Katibu Tawala wa Wilaya ya Mp-
wapwa, Sarah Komba, aliishukuru
serikali kupitia Ofisi ya Makamu
wa Rais kwa kutekeleza mradi

Jafo akerwa viwango duni vya lambo

huo wilayani hapa na kusema wa-
nanchi wameupokea vizuri.
Alisemalambo hilo limejengwa
kimkakati na kuahidi litatunzwa
na kutumika vizuri kama inavyo-
tarajiwa ili liweze kuwanufaisha
wananchi na kuondokana na adha
ya uhaba wa maji unaowakabili.

Diwani wa Nghambi, Richard
Milimo, alitoa wito kwa wataala-
mu kuzingatia ushauri aliotoa Wa-
ziri Jafo kuhusu kujenga mifereji
ili kuongeza ujazo wa maji kuingia
katika lambo hilo.

Mratibu wa Mradi wa EBARR
katika Halmashauri ya Wilaya
ya Mpwapwa, Aziz Bilu, alisema
uhaba wa mvua umechangia pia
kutojaa kwa lambo hilo kwa waka-
ti ambapo imenyesha kwa siku
saba katika miezi minne.

Mwakilishi wa Kampuni ya REMGRO, Salvatory Shirima (kushoto), akikabidhi msaada wa vyakula kwa mlezi wa Kituo
cha watu wenye mahitaji maalum cha Msongola, Christina Haule, kwa ajili ya Sikukuu ya Pasaka, Dar es Salaam jana.

PICHA: IMANI NATHANIEL

Othman asisitiza malezi kwa ustawi

Na Mwandishi Wetu, PEMBA

MAKAMU wa Kwanza wa Rais
wa Zanzibar, Othman Masoud
Othman, amehimiza jamii kue-
ndelea na malezi mema ili ku-
pata vijana wenye maadili mema
wanaoweza kuitumikia jamii na
kusaidia kasi ya upatikanaji wa
maendeleo.

Othman aliyasema hayo katika

baada ya kushiriki futari ya pamo-

ja aliyoandaliwa.

Alisema hivi sasa jamii im-
ekumbwa na janga la ukosefu wa
maadili katika vyombo mbalimba-
li vikiwamo mahakama na mamla-
ka zingine, hivyo kuchangia watu
kukosa haki zao. Alisema hiyo ina-
tokana na watendaji wengi kukosa
maadili.

Othman aliitaka jamii na wazazi
kuendelea na malezi mema kwa
vijana ili kuzalisha watu wenye
heshima na maadili wanaoweza
kuaminiwa kwa kutumikia watu
ndani na nje ya taifa kwa uadilifu

mkubwa utakaoiletea nchi hes-
hima.

Alihimiza ushirikiano katika
jamii sambamba na kuendelea ku-
fungamana na mafunzo ya Mwezi
Mtukufu wa Ramadhani ili kupata
fadhila za mwezi huo.

Pia alisema kuishi katika
mafunzo ya maadili na nidhamu
kubwa inayopatikana  katika
mwezi mtukufu wa Ramadhani,
kutalifanya taifa kuendelea kuwa
na mshikamano, amani na ush-
irikiano wa kweli katika kuliletea
taifa maendeleo ya kijamii na kiu-

chumi.

Othman alikuwa kisiwani Pem-
ba kwa ziara ya siku nne ambayo
pamoja na kutembelea wagonjwa
katika wilaya zote za Pemba pia
alifanya futari ya pamoja iliyowa-
shirikisha wananchi, viongozi wa
siasa na serikali katika mikoa ya
Kaskazini na Kusini Pemba.

Ziara kama hiyo ailiifanya katika
mikoa ya Unguja na kupata nafasi
ya kuwajulia hali wagonjwa wa
mikoa mitatu ya Mjini Magharibi,
kusini Unguja na Kaskazini Un-
guja.
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MAJiBU YA WiKi

FUMBO TOTO

ILIYOPITA

Jaza maneno yafuvatayo katika
vyumba vilivyo wazi:

ADA, PEA, LOA, ANA, NOA, GIA, NIA, IPO
GONGA, PEANA, ANGAZWA, LIPIZIA
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@ A.MSAMBA

mara alimuona mtu akimnyoa nywele mwen-
zake wakiwa chini ya mti. Alipoona watu hao
John alianza kulia huku akizishika nywele zake.
Mama: John unalia nini mwanangu, mbona tulikuwa
tunatembea vizuri?
John: Mama si umemuona yule mtu akimnyoa ny-
wele mwenzake naogopa sana
Mama: Kwa nini?
John: Mwalimu alisema ukiona mwenzako anan-
yolewa, wewe tia maji kichwani
Mama: We John huo ni msemo tu, unamaanisha
kile kinachompata mwenzako kinaweza kukupata na
wewe, hivyo usimcheke.
John: Kumbe

MTOTO John alikuwa akitembea na mama yake,

SWALI
Zao la Kakao linalimwa wapi nchini Tanzania?
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Baba, Mama na Mwana

&

F

Kwa nini wanandoa waachane na
kuanzisha nyumba nyingine?

ARIBU tena msomaji

wangu tuendelee na

vimbwanga vya Maisha

Ndivyo Yalivyo. Yuko
msomaji wetu mzuri alinitumia
ujumbe kwenye mtandao wa
WhatsApp, akielezea aliyopitia ili
kuwa kielelezo kuwasaidia wen-
gine.

Alikuwa akijaribu kuonyesha ni
kwa nini mwanaume aihame ny-
umba yake na kuanzisha nyumba
nyingine?

Alijieleza vyema nikaona ni
vema nikumegee na wewe mso-
maji wangu tuweze kujadili pamo-
ja. Hili ni tatizo kubwa sana katika
jamii yetu. Ni hoja nzito na inahu-
su jambo ambalo limezikumba fa-
milia nyingi zisijue chanzo chake.

Katika maelezo yake akasema
hivi;-Nikiwa katika ajira ya taasisi
mojawapo ya kisheria, nimeku-
tana na matatizo mengi sana ya
kuvunjika ndoa ambapo mmoja
wa wanandoa huondoka na kuan-
zisha nyumba mpya.

Uzoefu wangu umenionyesha
kuwa asilimia kubwa ya wanaume

wanaokimbia wake zao na kuanzi-
sha ndoa nyingine wanasukumwa
na mambo mawili makubwa.

Kwanza ni kupanda kwa hali ya
mapato ya familia. Wanandoa wa-
naoana wakiwa duni. Katika hali
hiyo umaarufu wa mume au mke
unakua ni mdogo sana. Jinsi ma-
pato yanavyoongezeka ndivyo na
heshima na umaarufu wao unavy-
ozidi kukua.

Hapo marafiki wanaongezeka,
kama mume alikua hasafiri nje
kusafiriKama alikua ni karani
na sasa amesoma na kuwa ofisa,
ataanza kuhudhuria semina, vi-
kao na outings za kikazi kibao.

Hivyo atabadilika kimavazi,
ustaarabu, upeo wa ufahamu na
kadhalika.Endapo mwenzi wake
wa ndoa hataendana na mabadi-
liko hayo, haraka mume huyo
ataanza kuona kupwaya kwa
mwenza wake.

Huko nje atakutana na wamama
wanaojua kuvaa, kuongea kuka-
ribisha na hata kutunza nyumba.
Haraka atajiona mnyoge mbele ya

wengineWazo la kupata mbadala
wa kuziba pengo hilo huanza.

Taratibu mume huyo huanzisha
uhusiana usio rasmi pembeni na
mwisho uhusiano huo humteka
na kuhamia huko kabisa. Lakini
kiini ni mabadiliko ya kiuchumi,
kutokuwa na elimu au mapato
mengine.

Angalizo kwa wenzi wa ndoa
hapa ni kujitahidi kwenda sam-
bamba na mabadiliko hayo pasipo
mmoja kuachwa nyuma. Hiyo ni
moja ya siri kubwa katika mahusi-
ano na pia maisha ya ndoa.

Sababu ya pili ni kutokuwa ma-
kini tokea awali wakati wa kufanya
chaguo la mwenzi wa ndoa. Hapa
inawezekana sababu ni uchumba
kuwa wa muda mfupi baada ya
wawili hao kujuana, au ndoa za
utotoni.

Na kwa mantiki hiyo, baada ya
muda mfupi wa maisha mume
anagundua kuwa huyo si saizi
yake au hakuwa chaguo lake. Hali
inakuja ile ile anaanzisha uhusi-
ano usio rasmi na yule ambaye
anadhani anafiti zaidi.

Uhusiana ukinoga anahama
mzima mzima. Angalizo kwa
toni ni tatizo kubwa sana. Kijana
anaozwa binti mdogo kwa sababu
wazazi wana uwezo wa kulipa ma-
hari. Wanapopevuka wote wana-
jigundua huyo aliye naye hakuwa
chaguo. Katika hali hii mara nyingi
mke ndiye hukimbiwa. Msomaji
Singida.

Msomaji wangu, bila shaka
umemsikia vema msomaji wetu
huyo. Nami ninayo machache ya
kuongezea kuhusu mmoja wa
wanandoa kuhama mji wake na
kutengeneza maisha kwingine.

Roho ya ubabe inaweza pia
kumfanya mmoja wa wanandoa.
Wakati wawili wakisaka mwenza
wa kuishi naye, huwa wapole,
wanyenyekevu, wasikivu, walio-
jaa upendo kwa kuwatizama kwa
sura ya nje.

Lakini kumbe vyote hivyo hav-
imo ndani ya mioyo yao. Kumbe
ndani kumejaa jeuri, ukatili, uhu-
ni wa kila aina, ulevi wa pombe
na uvutaji wa sigara na kadhalika.

Vyote hivi havionekani kwa nje.
Hujifunua baadaye baada ya ndoa
kutulia.

Hizi ni tabia zilizojificha am-
bazo zitakapojitokeza hadharani,
ndipo mitafaruku huibuka na
kuonekana ni jambo jipya kumbe
lilikuwepo.

Eneo lingine ni kuzidiana ki-
pato. Wapo wanaooana wakiwa
wote wana uchumi mzuri. Wen-
gine mmoja mfano baba ana
uwezo mkubwa kiuchumi kuliko
mama. Wengine mama ana uwezo
mkubwa kuliko baba.

Baba ni kiongozi wa familia. Ina-
potokea kipato chake ni kidogo na
mke anamzidi, wakati mwingine
hujisikia vibaya. Mwanamke huyu
huweza kumdharau mumewe
na manyanyaso yakizidi, mume
hutafuta mchepuko kutuliza
akili. Wapo walioenda wakarudi,
wengine walizamia huko huko
na kuanzisha miji mipya, maisha
yaendelee.

Bila shaka umejifunza jambo
hapo. Je, una kisa? Ujumbe 071
5268581.
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Mfugaji usiogope ng’'ombe wako kukurushia teke

FUGAJI  aliyejaliwa
hekima na uvumilivu
katika muda wote wa
uongozi wake, hata
nje ya madaraka yake, hawezi
kumlaumu ngombe ambaye
amekuwa akimchunga, kumka-
tia majani, kumpa maji na kumli-
sha pumba nyakati za ukame.

Ngombe wengi hata ukiwa-
fanyia nini, bado ng'ombe huyo
huyo unayemtumikia anaweza
kukupiga teke na hata kuku-
umiza. Iko mifano mingi ambayo
imejitokeza kwamba ngombe
kuumiza anayemlisha.

Yamkini ngombe unayemsum-
bukia, siye anayezalisha wala
kuongeza uzao, ila inaweza kuwa
ni ishara kwako kwamba jitoe
bila kusubiri fadhila, kwa sababu
kati ya ngombe mmoja kisirani,
wako wawili watakaokupa mazi-
wa.

Nimelazimika kuanza na mfa-
no huo ili kuwatia moyo Rais Sa-
mia Suluhu Hassan, Makamu wa
Rais, Dk. Philip Mpango na Waziri

Mkuu Kassim Majaliwa kwa nam-
na wanavyopambana Kkuijenga
nchi, kuweka mazingira bora na
wezeshi kwa makundi ya jamii
kufikia maendeleo yao kiuchumi
na taifa kwa ujumla wake. Lakini
wako wachache wanaojaribu ku-
haribu mazuri wanayoyafanya,
na wengine kukejeli kazi zinazo-
fanyika kila kona ya nchi.

Aprili 5, mwaka huu, Wa-
ziri Mkuu Majaliwa, wakati ana-
wasilisha hotuba yake Bungeni,
kuhusu mapitio na mwelekeo
wa kazi za serikali na makadirio
ya mapato na matumizi ya fedha
za Ofisi ya Waziri Mkuu na Ofisi
ya Bunge, kwa mwaka 2023/24,
alisema miradi 119 ya maende-
leo yenye thamani ya Sh. bil-
ioni 46.04 inachunguzwa, baada
ya kubainika kuwa na kasoro
mbalimbali katika utekelezaji
wake.

Nilifarijika sana pale nilipom-
sikia akisisitiza kwa sura ya kazi
kwamba serikali itaendeleza
mapambano dhidi ya rushwa

na ufisadi, kwa kuweka kipaum-
bele katika kuzuia vitendo vya
rushwa.

Kuhusu reli ya SGR, Waziri
Mkuu alinukuliwa akisema mwa-
ka 2022/23, serikali imefanya
ununuzi wa vifaa vya uendeshaji
wa reli ya SGR, ambapo utengen-
ezaji wa mabehewa 59 ya abiria
umefikia asilimia 92 na kwamba
kati ya mabehewa hayo, 14 yali-
wasili nchini Novemba, 2022 na
45 yaliyobaki yanatarajiwa ku-
wasili Mei, mwaka huu.

Aidha, alinukuliwa akisema
utengenezaji wa vichwa vya
treni 17 vya umeme na seti 10 za
treni kwa ajili ya treni ya abiria
umefikia asilimia 316 na seti
moja ya treni hizo inatarajiwa
kuwasili Juni, mwaka huu. Halafu
pia utengenezaji wa mabehewa
1,430 ya mizigo umefikia asilimia
35

Kwa juhudi hizo za serikali
ya Rais Samia Suluhu Hassan,
naamini upatikanaji wa vifaa
hivyo, utaboresha na kuongeza

kiwango cha ubebaji mizigo na
kupunguza gharama za usafiri na
usafirishaji na hivyo kupunguza
gharama za maisha.

Kazi nyingine ya kupongezwa
serikali hii ni suala la hifadhi ya
jamii, kwamba sekta ya hifadhi
ya jamii imekuwa na mchango
mkubwa kwenye uchumi pamo-
ja na ustawi kwa wananchi.
Kwenye hili kama Watanzania,
tusifikirie kutupa mateke ili ku-
umiza mtu, viongozi wetu wakuu
na serikali yake sikivu inastahili
pongezi, hata kama hutaki, kweli
itabaki kuwa kweli!

Hata utashi wa Rais Samia wa
kuamua kulipa stahiki za Watan-
zania, hamuoni anastahili kufari-
jiwa? Kumbukumbu zilizoingia
kwenye Hansard (kumbukumbu
rasmi za Bunge), zinaonyesha
hadi kufikia Februari, mwaka
huu, deni la Sh. trilioni 217
limelipwa katika Mfuko wa Hifa-
dhi ya Jamii kwa Watumishi wa
Umma (PSSSF).

Katika mwaka 2022/23, PSSSF

imelipa mafao kwa wastaafu,
wategemezi na wanufaika wen-
gine 41,939, Sh. trilioni 1.074 na
pensheni ya kila mwezi ya Sh.
bilioni 507.28, sawa na wastani
wa Sh. bilioni 63.41 kila mwezi
kwa wastaafu 158,351. Hilo ham-
lioni? hebu tuache unafiki, pa
kupongeza, pongeza!

Haya angalia, Mfuko wa Taifa
wa Hifadhi ya Jamii (NSSF),
umelipa mafao ya Sh. bilioni
438.32 kwa wastaafu, watege-
mezi na wanufaika wengine wa-
patao 66,628. Kati ya kiasi hicho,
Sh. bilioni 72.3 zililipwa kama
pensheni ya kila mwezi kwa
wastaafu 27,570 ni wastani wa Sh.
bilioni 9.04 kwa kila mwezi.

Godfrey Mushi ni Mwandishi
Mwandamizi wa Gazeti la Ni-
pashe, Kanda ya Kaskazini.

Anapatikana kwa barua
pepe:  ghandsome79@gmail.
com.

Simu ya mkononi: +255 767
535490
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MITINDO

sa zaidi na zinapendwa kuvaliwa

na mastaa mbalimbali duniani.
Vazi hili linavaliwa na watu wa

rika na jinsia tofauti wanapenda

ANA za kuvaa nguo za kisasa katika shu-

polo ni ghulizao mbalimbali.

vazi la Kwa mujibu wa wataalamu wa
kisa- masula ya mitindo, wanasema

nguo hizi hazina historia za nchi

za kiafrika, lakini zimekuwa
pendwa hasa kwa vijana.

Hapa nchini nguo

za aina  hii

zimekuwa

KUWA KAMA ULIVYO

chaguo la kwanza kwa vijana na
kuwafanya wabunifu na maduka
ya nguo wanashindana kubu-
ni mitindo mipya.

Fulana za Polo kwa kawaida
imetengenezwa kwa kitambaa
kigumu chenye mchanganyiko
wa pamba na polista, na unapoi-
angalia utaona ina umbo jem-
bamba.

Mara nyingi fulana hizi zinaten-
genezwa na kola pana eneo la
shingoni, mikono yake  mifupi
kiasi na inayoshika ngozi. Urefu
wake unaishia kwenye eneo la
mkanda.

Kutokana na muonekano wake
wa kuvutia, watu wengi hasa wa-

namichezo na watu maarufu

wanapenda kuvaa wakiwa ka-
tika shughuli zao mbalimbali.

Fulana ya aina hii inapen-
deza sana kama mtu akifanya
chaguo zuri la rangi.

Wataalamu wa mavazi wana-
shauri rangi nzuri ni ya samawati,
machungwa, njano, bluu na bluu
mpauko.

Unaweza kuvaa na suruali ya ki-
tambaa, jeans au kaptura ya aina
yoyote ile na ukatoka bomba.




JUMAPILI APRILI 9, 2023

UREMBO
Na Mary Geofrey

WA kutumia vitu vichache kutoka jikoni, unaweza
kutengeneza na kupata ‘kisugua ’ uso bila kuwa na
wasiwasi wa kupata madhara.
Kutumia kitu ulichotengeneza mwenyewe
unaepuka kuingiza kemikali katika ngozi yako.

Tutakupa njia tatu na rahisi za kutengeneza kisugua uso-
ni ‘facial scrub’ kutoka nyumbani kwa kutumia vitu vitatu.

Safisha kuondoa make-up, kusafisha mafuta, kukaza
ngozi ya uso na kuondoa ngozi zilizo kufa.

Moisturizing huipa ngozi unyevu, kusafisha na kuon-
doa ngozi zilizo kufa.

Namna ya kufanya

Kusafisha ina kusaidia kuondoa makeup, kutoa
mafuta na kuondoa ngozi zilizo kufa hapa ina saidia
kukinga ngozi yako dhidi ya chunusi (vipele) na ku-
fungua vishimo vilivyo zibwa, una hitaji vitu vitatu
ambavyo ni ngano nzima, asali na mtindi.

Chukua kijiko kimoja cha hivyo vitu vitatu vyote
ngano nzima, asali na mtindi.

Changanya hivyo vyote katika bakuli na anza ku-
paka kwa mtindo wa duara kuanzia kwenye kide-
vu mpaka kwenye komwe, kaa nayo kwa muda
wa dakika mbili kisha futa kwa maji ya uvugu
vugu ukimaliza osha tena kwa maji ya baridi ili
kufunga vitobo na futa kwa taulo safi.

Unyevushaji (Moisturizing)

Ili kuipa ngozi yako unyevu na isiwe kavu
sana una takiwa kuwa na vitu vitatu, limao,
baking soda na asali.

Changanya kijiko kimoja cha sali, limao na
baking soda anza kupaka kwa mtindo wa du-
ara kuanzia kwenye kidevu mpaka kwenye
komwe kaa nayo kwa muda wa dakika mbili
kisha futa kwa maji ya uvugu vugu na futa
kwa taulo safi.

Chukua kijiko kimoja cha asali, olive oil
na sukari ya brown changanya anza kupa-
ka kwa mtindo wa duara kuanzia kwenye
kidevu mpaka kwenye komwe, kaa nayo
kwa muda wa dakika mbili kisha futa kwa
maji ya uvugu vugu na futa kwa taulo safi.

MAPISHI
Na Mary Geofrey

USO UNAOTABASAMU

Bachela furahia pilau la sikukuu

KAMA wewe ni bachela na
mpaka sasa hujapata mwaliko
wowote, usiwaze sana, unaweza
kupika chakula chako nyumbani
na ukajivinjari mwenyewe.

Kama mfuko wako uko vizuri,
unaweza hata kuwaita washkaji
zako kufurahia sikukuu.

Mabhitaji

Mchele, mafuta ya kupikia, viazi
mviringo, maji ya moto, viungo (pi-
lau masala, karoti, nyanya, hoho,
tangawizi, vitunguu swaumu na
vitunguu maji.

Nyongeza zabibu kavu, magome
ya mdalasini, iriki na mashine ya

kukunia viungo, sufuria na kisu.

Namna ya kupika

Anza kukaanga vitunguu hadi
viwe vya rangi ya kahawia, ongeza
karoti na kisha nyanya. Vikaange
kwa muda kadhaa hadi utakapoo-
na vimelainika kabisa.

Unaweza kuongeza viungo ving-
ine ikiwemo vitunguu swaumu,
tangawizi kiasi, magome ya mda-
lasini, hiriki na pilipili manga.
Baada ya hapo weka nyama ili-
yoiva, zabibu kavu na mchele ul-
iooshwa na viazi, kisha changanya
vizuri.

Hakikisha viazi umevikata saizi
ya wastani ili viive.

Ongeza maji ya moto kwenye
mchanganyiko huo lakini hakiki-
sha maji hayazidi sana kimo cha
mchele ili usipate pilau bokoboko.
Maji yakikauka, punguza moto wa
jiko lako kisha funika pishi lako na
mfuniko usioruhusu mvuke kuto-
roka. Unaweza kutumia foili pia.

Lipatie pishi lako dakika tano
hivi kisha onja kama umeivisha.
Kama ndiyo, zima jiko lako tuen-
delee.

Unaweza kula pilau lako kwa
juisi au soda na kachumbari na
kufurahia kabisa mlo wako wa si-
kukuu hii.
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MAISHA NI NYUMBA

Na Elizabeth Zaya
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NYUMBANI NA FAIDA'ZAKE

OJA kati ya mambo muhimu

katika ununuzi ambayo mtu

hufanya katika nyumba

yake ni kitanda kutokana na
umuhimu wake hasa kwa kupumzisha
mwili baada ya shughuli nyingi za kut-
wa nzima.

Kitanda cha chuma nacho  ki-
napowekwa kwenye chumba nyumba-
ni kina mvuto wake kwenye nyumba.

Mbali na kuleta mvuto kwenye
chumba nyumbani, Erick Fabian am-
baye ni mtengenezaji wa vitanda vya
chuma katika eneo la Makonde Kinon-
doni Dar es Salaam anaeleza faida na
hasara za kutumia kitanda hicho.

Kwa upande wa faida zake anaeleza
kwamba kitanda hicho cha chuma ni
imara na kina uwezo wa kudumu kwa
muda mrefu.

Faida nyingine anasema kina uwezo
wa kuhimili uchakavu na hakiharibiki
kirahisi hata pale kinapokuwa kimet-
engenezwa kwa mtindo wa kubebana
juuna chini.

Pia anasema kitanda hicho ni chepe-
si ukilinganisha na kitanda cha mbao

ngumu na kwamba ni rahisi kukip-
angilia kwenye chumba namna una-
vyotaka.

Kwamba hata unapotaka kuki-
fungua kwa ajili ya kukisafisha kwa
ndani zaidi au kwa kuhamisha kati-
ka chumba kingine hakisumbui kwa
sababu ni rahisi kukifungua.

Pia anasema kitanda cha chuma
kina matumizi madogo ya eneo
la chumba kwenye nyumba kwa
sababu miguu yake ni myembamba
tofauti na ilivyo kwa kitanda cha
mbao.

Pia anasema kwa kawaida kitanda
cha chuma kimepanda juu, hivyo

kinampa msafishaji urahisi wa kufanya
usafi hadi chini ya uvungu.

Kuhusu hasara zinazotokana na
kitanda hicho cha chuma kwenye ny-
umba, Erick anasema ni kuharibika
kwa mipira inayokuwa imewekwa
kwenye miguu inayokishikilia ambayo
inaposagika na isipobadilishwa kwa
haraka huharibu sakafu hasa pale kina-
posogezwa.

Na kwamba kitanda hicho kina
kawaida ya kubadilika kuendana na
hali ya joto au baridi endapo chumba
kikipata baridi au joto, huwa vivyo
hivyo kwa kitanda kuwa na joto au
baridi katika nyakati za baridi na pia
kitanda hicho hushika kutu.

“Kitanda cha chuma kinaweza Kkisi-
wafae watu wa mabondeni ambao
nyumba zao zinatuama maji sakafuni
kwa sababu, endapo maji yakituama
kwenye chumba kwa zaidi ya siku
tatu upo uwezekano mkubwa wa ku-
toboa sakafu na kudumbukia ndani
kidogokidogo, lakini pia miguu ya
kitanda chake inaweza kuharibiwa na
kutu,”’anasema Erick.

Yajue maua
yanayovumilia jua

Na Restuta James

NI wazi kwamba katika ujenzi wa
nyumba, kuna upande ambao utapata
jua kwa muda mrefu zaidi na kuna
mwingine utapata kivuli zaidi.

Hii haikuzuii kupendezesha pande
zote kwa maua kama utaamua kwa
kuwa zipo aina za maua zinazomudu
mazingira ya kila upande; yaani jua
au kivuli.

Ifuatayo ni orodha ya baadhi ya
maua yanayohimili jua pale tu utaka-
poyatunza vizuri kwa kuhakikisha
yanapata maji kila siku na mbolea
mara kwa mara.

Wataalamu wa mimea wana-
taja yasmini kama va linalofaa kwa
upande wa nyumba ambao unapata
jua muda mrefu.

Hili linatajwa kwamba linapokuwa
juani na kupata maji kila siku pamoja
na mbolea, utaifurahia mandhari
yako kwani halikosi kijani kibichi
mwaka mzima na litachanua maua
yake meupe ya kuvutia.

Ua lingine ni hibiscus. Linastawi
maeneo mengi kama ilivyo yasmini
na linavumilia jua. Mchawi wa ua hili
ni maji na mbolea; litachanua maua
mwaka mzima na kama unavyofa-
hamu, lina aina tofauti za maua kama
pinki, nyekundu,bluu na mchangan-
yiko wa nyekundu na pinki.

Crassula ovata au jade. Hili ni
ua linalotajwa kwa asili ya Afrika
Mashariki na kwa sehemu linapati-
kana Afrika Kusini.

Ni ua linalokuwa taratibu sana la-
kini linaweza kuwa kama mti mdogo
baada ya miaka kadhaa. Lina chanua
maua meupe mwaka mzima.

Kutokana na kwamba linaweza
kuwa mti mdogo mbeleni, inashauri-
wa usipande karibu sana na ukuta.

Ua lingine ni euphorbia trigona
ambalo lina sifa moja mahsusi yaani
ule uwezo wake wa kuwa na mchan-
ganyiko wa rangi nyekundu na zam-
barau kwa wakati mmoja kwenye
shina lake.

Upekee mwingine ni umbo lake
la pembetatu, majani machache na
miiba.

Garden croton. Haya yanasifika
kwa upekee wake wa rangi nyingi
kwenye jani moja. Halichanui maua
ila uwezo wake wa kuwa na rangi
nyingi kuanzia zambarau, nyekundu,
nyeupe, njano nk kwenye jani moja
pamoja na e R
kuhimili jua,
linanoge-
sha nyumba
zaidi.

Ili kufura-
hia ua hili
ni muhimu
uhakikishe fg
l[inapata maji §
ya kutosha
na mbolea
mara kwa
mara.
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KATUNI

IKATUNIKA
KIDOMOKRASI

BY ABDUL KINGO - 1023

SMS - 0713 447766 KITU0N|

PASAKA WALEVI

KAMA NYIE NI WENGI b
SANA...NIKIWASIMAMISHA

AFANDE ZILE NDUNDI
HATUJAPANGA NA HUYU
BWEGE NI MIPOMBE YA
KILISIMASITU!

UKITAKA KUJUA
KAMA TUMELEWA
MSIKIE HUYU MBWISI
PASAKA KASEMA
KILISIMASI!

MKIBISHA NASIMAMA J &

BARABARANI MUSINIKOMFYUZI
TUONE! NNAIMANI =y NIKAKORAPUTI
USHAANDIKA = NIKAIKORAPUSHENI
WOSIA SIMAMENI MUNIPE
‘SHOO KIDOGO’
MUPEANE NDONGA

NIMEFOSI KULEWA
‘NIMESHOBOKEA'
ZA KIENYEJI SIJAULIZA
ILI NITAMBE SIKUKUU
KUMBE NIMEGEUKA
‘SEFU KONTENA'
CHOO NDANI

POMBE GANI
‘MENI ALONI' MFUKO
UMENIWEKA KOLOKOLONI
NISIMWAGE LAZI NA
WAREMBO PASAKA
YOTE Hill

KAJUA NIPO MFUNGONI
ANANIALIKAJE BUFEE
LA PASAKA LILONAWILI?

HAPO NDIPO
UTAKAPOJUA KUMILIKI
HOTIPOTI' SIO HANASA
NDIO MAANA KWA
MASELA HALIKOSI
HA HA HAAA!

TUKANYWE
KISTAARABU KILA
MMOJA AJUE WAJIBU

WAKE KATIKA
KUAGIZA NA
KULIPA

USTAARABU NA ULEVI
WA POMBE ZA SIKUKUU

VINAKAA PAMOJA
VINAELEWANA?

*KINYUNYIZO CHA LEO... ...RIZIKI YA MWENZAKO NI KAMA UPEPO HUWEZI KUIZUIA UTAICHELEWESHA...
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HABARI KIMATAIFA

]
Waliomuua
balozi
wafungwa
maisha

KINSHASA, DRC

MAHAKAMA vya kijeshi ya Jam-
huri ya Kidemokrasia ya Congo,
imewahukumu wanaume sita Ki-
fungo cha maisha jela kwa kumuua
balozi wa Italia mwaka 2021.

Balozi Luca Attanasio, alivawa
wakati msafara wa Umoja wa Mataifa
ulipovamiwa katika eneo la mashariki
mwa nchi hiyo lenye machafuko.

Watu wengine waliofariki ka-
tika tukio hilo ni dereva Musta-
pha Milambo na ofisa wa polisi
wa Italia Vittorio Lacovacci.

Awali, waendesha mashtaka
waliomba hukumu ya kifo kwa
washtakiwa hao na kuwaita wa-
nachama wa genge la uhalifu.

Washtakiwa hao ambao wa-
likamatwa Januari mwaka jana,
walikana mashtaka hayo huku
mawakili wao wakisema watakata
rufaa dhidi ya hukumu hiyo.

Israel, Palestina
zatakiwa
kuacha ghasia

MOSCOW, RUSSIA

NCHI ya Russia imewataka Israeli
na Wapalestina kuzuia kuongezeka
kwa ghasia na kutafuta maelewano.

Wito huo ulitolewa baada ya
Israel kuishambulia Lebanon na
Ukanda wa Gaza kujibu mashambu-
lizi ya roketi dhidi ya ardhi yake.

Wanawake wawili wa Israel wa-
liuawa, na mama yao alijeruhiwa
vibaya katika shambulio lilofanyika
Ukingo wa Magharibi unaokaliwa,
baada ya mashambulio hayo.

“Tunatoa wito kwa pande zinazo-
husika kujiepusha na makabiliano
yoyote na kuchukua hatua ili ku-
zuia kuongezeka kwa uhasama,
kumaliza ghasia na kufikia usit-
ishaji wa kudumu wa mapigano,”
Wizara ya Mambo ya Nje ya Urusi
ilisema katika taarifa yake.

Israel ilisema ililenga ngome za vu-
guvugu la Palestina Hamas huko Gaza
na Lebanon, kujibu shambulizi la ma-
kumi ya roketi dhidi ya ardhi yake.

Baada ya utulivu katika mzozo wa
Israel na Palestina ulioshuhudiwa
tangu kuanza kwa mfungo wa mwezi
mtukufu wa ramadhani, mapigano
ya valiibuka Jumatano kati ya
vikosi vya Israeli na Palestina katika
msikiti wa Al-Agsa huko Jerusa-
lem, eneo la tatu takatifu katika
Uislamu na kuchochea uhasama.

Waziri Mkuu wa Israel Benjamin
Netanyahu alisema majeshi ya Israel
yalilazimishwa kuchukua hatua ili
kurejesha utulivu dhidi ya wan-
amgambo wenye msimamo mkali.

China yaizingira Taiwan

BEIJING, CHINA

CHINA imetuma kikosi
chake cha jeshi kufanya ma-
zoezi ya kivita ya kukizin-
gira kisiwa cha Taiwan, kwa
muda wa siku tatu.

Nchi hiyo inaitazama Tai-
wan kama jimbo lake lililo-
jitenga na imeitaja operesh-
eni hiyo kama onyo kali kwa

utawala wa kisiwa hicho.
Mazoezi hayo yalianza saa
kadhaa baada ya Rais wa
Taiwan, Tsai Ing-wen kurudi
kutoka ziara ya Marekani.
Wizara ya ulinzi ya Taiwan
ilisema ndege 42 za kijeshi
za China na meli nane zili-
vuka mpaka wa Taiwan ba-
harini. Vyombo vya Habari
China vilisema mazoezi hayo

yataandaa doria na kusogea
katika maeneo yanayokizun-
guka kisiwa cha Taiwan, na
kutoa taswira ya kuizingira
na kukitishia kisiwa hicho
kinachojitawala.

Viliongeza kwamba ma-
kombora ya roketi ya masafa
marefu, mifumo ya kuharibu
makombora ya baharini, boti
za makombora, ndege za

kivita ni miongoni mwa zana
zinazoshiriki katika luteka
hiyo ya kijeshi. Taiwan inaji-
tazama kama taifa huru, le-
nye katiba na viongozi wake.
Lakini China inatazama
kama sehemu ya eneo lake
lililojitenga ambalo hatimaye
litarudishwa chini ya udhibi-
ti wake kwa nguvu ikibidi.
BBC

Kiongozi wa kanisa katoliki duniani, papa Francis akiwasalimia waumini waliojumuika katika ibada ya njia ya msalaba juzi,
hata hivyo kiongozi huyo alishindwa kuhudhuria misa ya ljumaa Kuu iliyofanyika katika kanisa la Mt. Paulo mjini Roma.
PICHA: DW

Russia yapeleka zana hatari Bakmut

WASHINGTON, MAREKANI

TAASISI ya Utafiti wa Vita
(ISW) imesema Russia imein-
giza Ukraine mifumo ya si-
laha ambayo inakisiwa kuwa
na nguvu ikifahamika kama
thermobaric Sontsepek.

Mifumo hiyo hatari ilipele-
kwa katika ngome ya mji wa
Bakhmut, hivi karibuni iki-
ambatana na wanajeshi wa
kawaida kwa ajili ya kuimari-
sha vikosi vya mamluki kwa
jina wagner

Bakhmut inaendelea kuwa
sehemu ya mbele katika vita.

Vyombo vya habari vya
Russia  viliandika kwamba
vikosi vya Jeshi la Ukraine
vinaondoka mjini humo ili
kuepuka kuzingirwa.

Lakini upande wa Ukraine
umekanusha habari hizo na

kueleza jeshi bado linashi-
kilia ulinzi katika mji huo
na Bakhmut haiko chini ya
udhibiti wa Russia.

Kulingana na ISW, vikosi
vya Russia vimekuwa viki-
tumia silaha aina ya TOS-1A
(“Sontsepek”) pia mifumo ya
silaha za thermobaric katika
eneo la Bakhmut.

Katika taarifa yao ya kila
siku, wataalamu walizinga-
tia sana uchambuzi wa hali
katika mji huo wa mashariki
mwa Ukraine.

Kulingana na ISW, mifumo
ya silaha za thermobaric ya
TOS-1A huenda ilipokelewa
na vikosi vya anga vya Russia
na Idara za 76 na 106 za Wal-
inzi wa Ndege.

Vikosi vya Jeshi la Ukraine
havikuweza kuthibitisha
habari hiyo, lakini vilifafan-

ua kuwa data kama hizo
zinaweza kupatikana na
watalaam kupitia njia za zia-
da za ufuatiliaji, hasa, picha
za setilaiti.

Wakati huo huo, uima-
rishaji wa vikosi vya Russia
huko Bakhmut kwa kuongeza
askari wa doria umefanyika.

“Warussia wanaimarisha
vikosi vyao huko Bakhmut
peke yao. Wagner ilijaribu
kutumia nguvu ya ukirit-
imba katika mwelekeo huu,
hata ilijaribu kuunda viten-
go vyao vya hewa na silaha.
Hata hivyo, kutokana na
hasara kubwa, tumegundua
katika wiki za hivi karibuni
wanaimarisha vikosi vyao na
vikosi vya jeshi la kawaida la
Russia, ikiwa ni pamoja na
wanajeshi wa angani,” alise-
ma Serhiy Cherevatyi, mse-

maji wa kundi la vikosi vya
Mashariki, aliiambia BBC.

Kulingana na ISW, video za
kijiolojia zinathibitisha kuwa
wanajeshi wa Russia wame-
songa mbele kaskazini mwa
Bakhmut, kaskazini mwa ki-
jiji cha Khromovo, kilomita 2
kutoka mji huo, na kaskazini
mashariki mwa Orikhovo-Va-
sylivka, umbali wa kilomita
11.

Picha nyingine zinao-
nyesha vikosi vya Ukraine
vikisonga mbele kwenye
maeneo ya magharibi mwa
Novobakhmutivka, kaskazini
mwa Avdiivka.

Hata hivyo, bado haiju-
likani ikiwa Vikosi vya Jeshi
la Ukraine vinashikilia nafasi
ya ukubwa upi katika mae-
neo hayo.

BBC
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SAFU

Na Magabilo
Masambu

WALI ya yote nipende

kutumia  nafasi  hii

kuwapongeza na ku-

washukuru wanahabari
wenzangu popote mlipo kwa
kazi nzuri ambayo tumekuwa
tukiifanya katika kuhabarisha,
kufurahisha, kuelimisha na hasa
kuisemea jamii kwa mamlaka zi-
nazohusika.

Leo nimeona tuzungumze kido-
go kupitia ukurasa huu, inaweze-
kana sisi wenyewe tunaoandika
habari na kuzitangaza lakini
tumekuwa si wasomaji wa habari
au wasikilizaji na watazamaji wa
habari zetu wenyewe.

Kwa hiyo kuna uwezekano wa
kuwa kama wapishi wa chakula
ambao mara nyingi hushibia jiko-
ni kwa kukinai chakula hata kama
hawakula kwa sababu wanakiona
muda wote wa maandalizi yake.

Taaluma ya habari ni kama taal-
uma ya siasa au baadhi ya taaluma
zingine ambazo zinafanywa na

watu waliozisomea na wale wasi-
yozisomea kwa maana ya kutumia
vipawa walivyojaaliwa na Mwenye-
zi Mungu. Kuna watu wanasoma
sayansi ya siasa, (political science)
na kuna watu hawajawahi kuliona
darasa, lakini wanapokuwa kwe-
nye uwanja wa siasa huwezi kujua
nani msomi au nani hajasoma kwa
sababu kuna watu wamezaliwa
wakiwa wanasiasa na wengine
wana vyeti. Ndivyo ilivyo hata
kwenye habari na baadhi ya kada.

Kwenye taaluma ya habari kama
tunavyofahamu, kuna mambo
yanafanya taarifa fulani kuwa
habari kwa maana nyingine si kila
taarifa ni habari mpaka kuwapo
vitu kadhaa ili kuwa habari. Moja
ya vitu hivyo, ambacho ndicho ki-
menifanya niandike waraka huu ni
juu ya watu maarufu (prominent
figures).

Ni ukweli kwamba watu maaru-
fu katika jamii wanatengeneza
habari. Hilo halina ubishi tu-
nakubaliana. Ni ukweli kwamba
pamoja na kuhabarisha umma,
tunahitaji vyombo vya habari ku-
jiendesha kwa maana ya kutengen-
eza habari ambazo zinauza. Kama
ni magazeti yauzike, kama ni redio
zisikilizwe na kama ni runinga zi-
tazamwe zaidi.

Tatizo langu kubwa ni juu ya ku-
watengeneza hawa watu maarufu.
Wakati watu hawa hawajulikani,
huwa hatuhangaiki kuwafanya wa-
julikane. Lakini wakishajulikana

kila mtu anapenda kuwatumia ili
auze habari.

Jambo hili ni kama lilivyo jambo
la maendeleo kwamba kila mtu
anataka aishi vizuri, lakini si kila
mtu anapenda kuhangaika ili aishi
vizuri kwa sababu njia ya kuelekea
mafanikio ni njia iliyojaa miiba na
vurugu nyingi sana. Ndiyo maana
wengine wakiona wanachelewa
kufika, wanatumia njia za mkato
na zenye madhara makubwa kwao.

Sisi wanahabari tumejenga
utamaduni wa kuwatumia hawa
watu maarufu katika shughuli zetu
lakini hatujajikita katika kuwatafu-
ta na kuwajenga kutokea chini.
Pengine naweza kuulizwa kama
hatuwapi nafasi wanajulikanaje?
Ukitaka kujua jibu ya swali hili,
waulize watu maarufu kadhaa
wakupe hisitoria ya namna wal-
ivyopata nafasi ya kuonekana au
kuandikwa utachoka.

Ninao ushahidi wa baadhi ya
watu maarufu ambao wamewahi
kukataliwa kufanya mazungumzo
kwenye vyombo vya habari kwa
kigezo kuwa wao si maarufu na ha-
wajulikani lakini baada ya utumia
njia nyingine wakajulikana. Vyom-
bo vile vile vilivyowakataa, vina-
taka kuwatumia tena kuuza habari
zao. Hii ni ajabu sana.

Sisi kama wanahabari tunao
wajibu wa kuwafanya wasiyoju-
likana wakajulika, hatuwezi kuwa
tunauza habari zetu kwa kuwat-
egemea waliyo maarufu tu, maana

wanazeeka  tusipowatengeneza
wengine kwa kasi, kuna siku tuta-
kosa watu wa kuuza habari zetu.
Tena eti wakija kwetu hawajulika-
ni, tunawaambia kwamba kama
wana mambo yao wanataka jamii
iwaone, walipie vipindi ili waone-
kane!

Lakini tukiwatazama unakuta ni
watu wasiyo na fedha, ila fedha zao
ziko kwenye mawazo na maono
waliyo nayo vichwani tuwape nafa-
si ya kuonyesha uwezo wao, kesho
na kesho kutwa wakiwa maarufu
tutakuwa na cha kujisifu na kwam-
ba tumetoa mchango mkubwa ka-
tika umaarufu wao.

Fedha ni muhimu sana katika
maisha, lakini haiwezi kuwa kila
kitu, tukiweka fedha mbele tut-
azipata kwa wakati huu lakini tut-
azikosa, siku zijazo tujifunze kuten-
geneza fedha na siyo kutafuta
fedha, anayetafuta fedha anaweza
kuzipata leo na kesho zikaisha, lak-
ini anayetengeneza fedha anaweza
asizipate leo ila akizipata kesho zi-
tadumu zaidi muda mrefu.

Kwenye jamii wako watu au
vijana wao uwezo mkubwa wa
mambo mbalimbali. Wengine ni
waandishi wazuri hawajapata na-
fasi ya kuonyesha uandishi wao.

Wengine ni watangazaji wazuri,
wengine katika sanaa za maigizo
na kadhalika. wengine ni wana-
siasa wazuri lakini hawapati na-
fasi kwa sababu tunataka majina
makubwa watu watazame. Ndi-

ICEZC9  WARAKA KWA WANAHABARI NCHINI

yo, lakini kuna haja ya kuwa na
mkakati wa kunoa wengine wal-
ioko chini huku.

Nawashauri  wale wanaoona
wana uwezo wa kipekee katika
maeneo mbalimbali. Nenda pop-
ote kilipo chombo cha habari eleza
nini unajua. Kama ni kuchambua
siasa waambie na kama ni kuan-
dika sema na hapa kama mwa-
nahabri mwenzangu una wasiwasi
na mtu. hebu kaa naye pembeni
msikilize ana nini kichwani akiwa
na mambo ya maana mpe nafasi.

Hii ni kwa sababu ni jambo la
maana sana kuwa na vyanzo vingi
vya habari kuliko watu wale wale
ulio nao. Noa watu wako kuwa
daraja la watu kupita. Huwezi ku-
jua unaweza kutengeneza maisha
ya mtu kesho akawa Rais wa nchi
hii hajakukumbuka tu.

Pamoja na kwamba tunahitaji
kujiendesha kibiashara, tutazame
na eneo hili la kutengeneza kina
Jaji Warioba, Jenerali Ulimwengu,
Butiku, Zitto na wengine kadha wa
kadha.

Nimshukuru sana Ramadhani
Mvumgi alipokuwa Star TV na
sasa yuko Azam TV kwa kuniibua
kutokea huko vichakani. Vilevile
Nipashe, mwanga wa jamii, kwa
kuchapa makala yangu ya kwanza
kabisa nikiwa si mwanahabari.

0689157789
magabilomjalifu@gmail.com
DAR ES SALAAM-TANZANIA

I BURUDANI ILIYOTIKISA ENZI HIZO

Na Adam
Fungamwango

NATIA simanzi na uchungu

mkubwa kwenye dunia hii

ambayo haina wema. Mtu

anajitolea anafanya kila kitu
kumfanya mwenzake awe na fura-
ha, lakini malipo yake hayalingani
hata chembe na alichofanya.

Nadhani utakuwa umewahi
kusikia habari nyingi za wanaume
wanaowasomesha wapenzi na wa-
chumba zao, lakini baadaye wana-
geukwa.

Wapo wanaume wanawaso-
mesha wapenzi na wachumba
zao kwa makubalino ya kuoana
baadaye na matumaini ya kuende-
lea na uhusiano wa kimapenzi la-
kini baadaye hali inakuwa tofauti.

Tumeona, baadhi ya wanawake
wanakiuka makubaliano na kua-
mua kuanza maisha yao mengine
baada ya kukutana na mazingira
na watu tofauti chuoni au huko
wanakosoma.

Mara nyingi wanaoamua kuwas-

omesha wapenzi, wao wenyewe
wanakuwa hawana elimu kubwa,
lakini wanaamua kuwasomesha au
kwenda kupata elimu ambayo ni
kubwa zaidi yao.

Ninachokiamini ni kwamba
mwanamke mwanzo anakuwa
hana wazo hilo la kumsaliti anay-
emsomesha, lakini tatizo kubwa
linakuwa mazingira anayokutana
nayo huko anakokwenda na watu
anaokutana nao.

Msichana anatoka mtaani am-
bako alikuwa na mchumba wake
mwenye elimu ya kawaida, anak-
wenda kukutana na mazingira
mengine ya chuo na watu wenye
elimu kubwa, kipato, na tabia to-
fauti, hivyo wanambadilisha au
kubadilika mwenyewe kutokana
na mtazamo wake.

Anagundua kuwa kumbe mpen-
zi wake hana elimu kama aliyowa-
kuta chuoni, ni bora awe na watu
wenye uwezo mkubwa wa kuelimu
na kipato pia kwani anakuta pia
huko.

Zipo pia tabia ya baadhi wa was-
omi wa Kiafrika, wanapoanza kue-
limika, au kupata elimu hata tabia
zao zinabadilika, ikiwemo hata
kubadilisha wapenzi na kusaka
wanaoendana nao.

Tukirudi kwenye suala ya wa-
naume kuwasomesha wapenzi

Waliowasomesha wachumba

wao wakawasaliti wanavyolia

wao halafu wakapigwa ‘kibuti’ lipo
tangu miaka ya nyuma, lakini kwe-
nye miaka ya karibuni limeoneka-
na kushika kasi hasa barani Afrika.

Tumesoma kwenye magazeti
na mitandao ya kijamii, baadhi ya
wanaume wanaoshindwa kuhimili
presha za kugeukwa na kuamua
kulipa kisasi kwa kuua au kujiua
wenyewe, lakini huu siyo ufum-
buzi.

Kinachotakiwa sasa ni kwa wa-
naume kutafuta ufumbuzi wa hili,
labda waanze kwanza kufunga
ndoa na wanawake hao halafu
baadye ndiyo wawasomeshe.

Ingawa bado moja kwa moja
si ufumbuzi wa asilimia 100 kwa
sababu hata mke anaweza kuku-
saliti, lakini ni nadra sana kwani
atakuwa anahofia atachukuliwaje
na jamii, hasa ndugu za pande zote
mbili.

Wanamuziki hawakuwa nyuma
kuangalia eneo hilo tata ambapo
wametunga nyimbo nyingi zinazo-
husiana na jambo hilo.

DDC Mlimani Park Orchestra,
mwanzoni kabisa mwa miaka ya
1990 walifyatua wimbo kuitwao
‘Mchumba Wangu’, ukizungumzia
kisa kama hicho.

“Ni nani eee aliyemdanganya
mchumba wangu, najionea hu-
ruma, kwa kuwa mimi nilimua-

hidi tutafunga ndoa tuishi pamoja
kama mume na mke, na pia mimi
nilijitolea kwa gharama zote za
kumsomesha, yeye akayapuuza.

“Sikufikiria, nilivyompenda
yeye, ninasikitika, mchumba hani-
taki tena. Sikufikiria, nilivyompen-
da yeye, ninasikitika, mchumba
hanitaki tena. Nilimgharamia kum-
somesha Chuo Kikuu na huko Ul-
aya, Nilimgharamia kumsomesha
Chuo Kikuu na huko Ulaya, sikua-
mini macho yangu nilipopata ba-
rua, ilitoka kwa mchumba wangu
pamoja na picha, ikionyesha siku
alipofunga ndoa na bwana wa ki-
zungu

Ohohohohohohoho mwana
mama, ohohohohoho, bwana bibi
ee, kweli nakuwaza usiku kucha
silali nikikufikiria wewe nitafanya
nini ee, kweli nakuwaza usiku ku-
cha silali nikikufikiria wewe nita-
fanyanini miee 0.”

Katikati ya miaka ya 1990 nchini
Kenya, mwanamuziki Freshley
Mwamburi alitoa kibao maarufu
nchini Kenya hadi leo hii kina-
choitwa ‘Stella Wangu’, ambacho
huwa kinaadhimishwa kila mwaka
Mei 17. Mashairi yake ni haya hapa.

“Nilikuwa na mchumba wangu,
tulipendana kama nyama choma,
alibahatika kwenda ng'ambo, Chuo
Kikuu kwenda kusoma miaka mi-

tatu kule Japan kusomea udaktari,
Stella wangu ee.

“Nilivyompenda Stella jamani
nikajitolea kwa roho moja, ni-
kauza shamba langu sababu yake
yeye, nikauza gari langu, nikauza
ngombe na mbuzi sababu yake
yeye ili apate nauli ya ndege na
pesa zingine za matumizi, huko
Japan.

Ilikuwa tarehe 17 mwezi wa tano,
mwaka 1992, ndiyo ilikuwa tarehe
kamili ya Stella kurudi Kenya, Ni-
likwenda uwanja wa ndege kwen-
da kumlaki Stella, nilikua na anko
Kilinda uwanja wa ndege

Nilikuwa Baziri Mwakomba na
mkewe na watoto wake, nilikua
anko Mshomba, nilikua na ndugu
Hafidh mtoto wa Mombasa, ghafla
ndege lipotua uwanajani tuliona
vituko, Stella alishuka amebeba
mtoto mikononi, nyuma yake
mchumba wake mfupi, futi nne
Mjapani, nilisikitika ndani ya moyo
nikakosa la kufanya, nilitamani
nilie kikamba lakini sikijui ilibidi
nilie Kijaluo, ‘angatima ngo wa-
choa’, Freshley.

Nilitamani nilie Kihindi, lakini
sikijui, ilibidi nilie Kitaita lugha ya
baba na mama, ‘weke mwana nibo-
nye wada’, Freshley.”

Tuma meseji 0716 350534
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SImuU ya Sumu-!

Na Adam Fungamwango
(0716 350534)

TAKUWA ni Ziada.” Akajise-
mea kimoyomoyo. Ndiyo, Zia-
da ndiye mmoja kati ya wap-
enzi wake ambaye alikuwa
akipinga kwa nguvu zote asioe, badala
yake ikiwezekana amuoe yeye.
“Ananitafutia nini huyu mwanamke?
Si tumeshakubaliana mimi naoa na
yeye akaniambia keshapata mchumba
anataka aolewe?” Ni maswali aliyokuwa
anajiuliza mwenyewe Dan kichwani.
Akili yake ilitua kwa mwanamke
huyo kwa sababu yeye ndiye alikuwa
akimpenda zaidi kwa dhati ya moyo
wake, kuliko wanawake zake wengine
ambao aliona kabisa walikuwa wan-
ampendea pesa na si kingine. Na ndiye
mwanamke pekee kati ya wapenzi
wake ambao hakuja kwenye harusi
yake kutokana na kuumizwa na hilo.
Wengine walikubali yaishe na kuwa
msitari wa mbele kwenye sherehe za
harusi. Walicheza sana muziki, wakim-
wita Husna wifi. Siyo kwamba waliku-
wa wanajuana, ila kila mmoja alikuja
kivyake. Ni Dan pekee ndiyo aliyekuwa
anawafahamu wapenzi wake waliofika
kwenye sherehe za harusi yake baada
ya kukaa nao mmoja mmoja kikao
kukubaliana kuwa sasa mapenzi ya-
meisha na anafungua ukurasa mpya
kwa kufunga ndoa. Ingawa kila mmoja
alimuuliza kwa nini asingemuoa yeye,
lakini mwishowe walisalimu amri na
kuheshimu maamuzi yake. Kila mmoja
aliahidi atafika kwenye harusi kwa
moyo mweupe na kuanzia sasa wait-
ane kaka na dada. Kwa Ziada ilikuwa
ngumu sana. Alilia na kudai amedhulu-
miwa penzi.
“Ndiyo kaamua kunifanyia hivi?
Atanitambua.”

“Mke wangu amerudi kwao!”

“Ina maana umempa talaka?”

“Hapana kaka, ameondoka tu mwe-
nyewe kwa hasira.”

Okay, kwa jinsi alivyokuja hapa, hata
mimi nilijua tu mwisho wake utakuwa
hivyo, ila nilikuwa na wasiwasi kuwa na
wewe unaweza kuingia kwenye mkum-
bo ule ukampa talaka.”

“Hapana kaka Belo.”

Yalikuwa mazungumzo ya ndugu
wawili, Dan na kaka yake Belo. Ngoma
ilikuwa nzito kwa Dan. Kumshawishi
mkewe asiondoke ilishindikana, Husna
alikusanya kilicho chake na kuondoka.
Hakwenda Mwanza kwa mama yake
mzazi. Alikwenda Mburahati kwa
mama yake mdogo aliyemlea tangu
sekondari hadi alipomaliza kidato cha
nne, kabla ya kumsaidia kazi za mama
lishe, hatimaye kuonekana kwenye ma-
cho ya Dan, kabla ya kumuoa.

Alikwenda
Mburahati
kwa mama
yake mdogo
aliyemlea
tangu se-
kondari hadi
alipomaliza
kidato cha
nne, kabla ya
kumsaidia
kazi za mama
lishe, hati-
maye kuone-
kana kwenye
macho ya
Dan, kabla
ya kumuoa.

MIEZI miwili tu baada ya ndoa, Husna anapigiwa simu ya mtu asiyemfahamu. Haikuwa
simu ya heri. Ni simu ya mtu anayeonekana amedhamiria. Amedhamiria kufanya kitu
alichokikusudia. Kwenye maisha ya ndoa aliambiwa yatakuwa ya shida na raha, lakini
kwake haikuwa mapema kiasi hicho. Alihisi sasa hakuingia kwenye ndoa aliyoikusudia

bali ni ndoa ndoana.Ni nani aliyempigia simu Husna? Alitaka nini? Lengo lake hasa ni
nini? Ni kweli alichokusudia mpiga simu ndicho alichokihitaji ili kuvuruga ndoa hiyo?

Nenda hatua moja moja kwa kusoma kila nakala ya toleo la Nipashe ili upate ukweli

mzima wa kisa hiki cha utata, kusisimua,
kusikitisha na chenye mafunzo makubwa
kwa jamii na wanandoa wote.

0656122770

“Enhe, wewe Dan ni mdogo wangu,
niambie ukweli, imekuwaje mkeo ame-
kuwa kwenye hali ile? Hasira si hasira,
kichaa si kichaa, alivyokuja hapa kuse-
ma kweli ilikuwa inasikitisha. Amekuja
hapa kama kichaa, kila mtu akawa an-
amshangaa, lakini maneno aliyoongea
hapa yanafikirisha kusema kweli.

Aliongea maneno ambayo yanaone-
kana ana uhakika nayo, wala si ya kum-
sikia mtu, hivi kweli una mwanamke
nje? Na huko Zanzibar ulikokwenda
ulikuwa naye?” Belo alimuuliza mdogo
wake na kumtazama usoni.

“Wewe ni kaka yangu, siwezi kuku-
ficha chochote, ukweli kwa sasa sina
mwanamke yeyote. Mwanzo huko nyu-
ma nilikuwa nao, lakini baada ya kuoa
wote niliwapiga chini.

Huko Zanzibar nilikwenda kikazi.
Kwanza hiyo semina tuliyokuwa nayo
huo muda wa kufanya upuuzi huo
utaupata wapi? Ukweli kaka hata wewe
fikiria, afadhali labda ndoa ingekuwa
ina miaka mitatu minne, watu wa-
naweza kufikiria hivyo, miezi miwili
mimi niwe nimeshafanya vitu vya nam-
na hiyo kweli?”

“Hata mimi nashangaa.”

“Sikiliza kaka Belo, mimi kabla ya ku-
muoa huyu binti nilikuwa na wanawake
kadhaa, lakini wote nimeshaachana
nao, nimeanza maisha mapya, lakini
hili lililotokea hata mimi nimesikitisha
sana, ila kuna msichana mmoja anaitwa
Ziada. Huyu ndiyo nina wasiwasi naye.”

“Kwa nini huyu ndiye una wasiwasi
naye?”

“Huyu hakuonekana kuridhika mimi
kuoa, nina uhakika ndiye aliyempigia
simu na kumtolea maneno ya kashfa

mke wangu.”

“Siyo maneno ya kashfa na fedhuli
tu, pia akamwambia eti sisi ndugu zako
tunamfahamu yeye huyo na si huyu
mwanamke uliyemuoa kwa ndoa, ni
mchonganishi mkubwa huyo msicha-
na. Umeshamtafuta na kuongea naye?”

“Hapana, ila nataka kesho kutwa
nimfuate kwake kwa sababu nikimpigia
simu hatutalitatua hili tatizo, na nikim-
pigia kumwambia tukutane anaweza
kukataa kwa sababu anajua tayari kuna
kosa amefanya.

Kwa hiyo mimi nataka nimshtukizie
tu nyumbani kwake.”

“Nenda kamwambie kama ndiyo ali-
kuwa anatoa hasira zake za kutoolewa
na wewe, ameharibu. Tena ameharibu
kweli. Tuna kazi kubwa ya kufanya
mpaka mama huyu arejee nyumbani.
Na sisi pia ndugu zako tuna kazi kubwa
ya kujikosha kwa shemeji yetu ili ajue
hatujahusika na chochote.”

Tunda na Halima nao waliingia. Kip-
indi kaka yao Dan amefika walikuwa
sokoni, ingawa alikuwa wamesha-
wataarifu kwa simu kuwa atafika nyum-
bani. Baada kumsalimia, walikwenda
kuweka mifuko yao ya bidhaa walizok-
wenda kununua, wakarejea.

“We kaka we, kisa cha kutuletea
ubaya wenzio kwa wifi yetu.” Tunda
alianza kama kawaida yake, huwa ana
mdomo mwepesi zaidi kuliko dada
yake Halima.

“We, acheni tu dada zangu, matatizo
tu ya dunia.”

“Ya dunia kaka, umetudhalilisha
baadhi ya majirani zetu walitusindikiza
kwenye ukumbi kwa ajili ya harusi.

Leo bi harusi tu bado harusi hai-
jajibu anakuja hapa kutulalamikia.
Anasema una mwanamke mwing-
ine ambaye sisi tunamjua..!

“Yaani kaka wifi kaja hapa kama
kichaa, nywele, nguo alizovaa, ha-
sira na sauti kali aliyokuwa nayo,
kila mtu alikuwa anatuuliza yule
uendawazimu umemuanza? Sisi
tukasema wala, ni wifi yetu yule.
Kama una mwanamke mwing-
ine na amejua umeharibu.” Hal-
ima alimkatisha mdogo wake na
kuongeza kwa upole na masiki-
tiko.”

“Kwanza samahanini sana dada
zangu. Kitendo cha nyinyi kuhu-
sishwa kuwa mnamjua mwan-
amke wangu na ndiye mnamtam-
bua kuwa wifi yenu na si Husna,
ni kuwakosea heshima. Na haki-
kubaliki mbele ya hata Mwenyezi
Mungu kwa sababu Husna ni mke
wangu wa ndoa. Lakini tatizo
nimeshalijua kuna dada mmoja
ndiye amefanya yote hayo, lakini
nitakwenda kuyamaliza.”

“Kaka twende wote tukam-
chambe maana atazoea siku ny-
ingine, tutaenda kumsuta kwa ru-
sha roho mdundiko nyuma...”

“Hapana Tunda, yeye mwe-
nyewe anatosha, kwa sababu
alikuwa mpenzi wake kabla,
wanaweza kukaa na kuelewana
yakaisha. Ukienda tena na wewe
kwenda kufanya ugomvi huko,
yatazidi kuwa makubwa.” Belo al-
imkatisha Tunda.

ITAENDELEA JUMAPILI
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BURUDANI

WIVUIWAKE
IDONDA

OPONe

C

WANAMITINDO  na
mwanamuziki wa
Bongo Fleva, Hamisa
Mobetto,  mefichua
kwamba ana wivu wa kupin-
dukia kiasi ambacho hatamani
kuona wanawake wakimsogolea
mwanamume wake.
Akizungumza na Millard Ayo,
Hamisa ambaye ni mama wa-
toto wawili, amesema endapo
kutakuwa na ulazima anaweza
kukubali kuolewa kwa ndoa ya
wake wengi, yeye ndiye awe mke
wa mwisho.

“Labda tu mimi na mke mwen-
zangu tupendane, kusiwe na
vurugu. Niko na wivu mwingi
hasa nikipenda mtu,” alise-
ma.

Amesema pamoja na
kuwa na wivu mkali,
lakini huwa hana tabia
ya kumfuatilia mwana-
mume kwa kuhofia kujiu-
miza bila sababu.

“Hata uache simu hapo, hata
tuambiane namba siri, siwezi
kushika simu yako,” ameongeza

Baba Levo
apasuka

tuzo

MWANAMUZIKI na mchek-
eshaji, Baba Levo, amemkabili
Naibu Waziri wa Sanaa na Mich-
ezo, Mwana FA kuingilia kati
sakata la tuzo za TMA, akisema
kuna mambo hayako sawa ka-
tika utaratibu wa kuwapata
washindi.

Baba Levo amekosoa uta-
ratibu uliotumika kuwapata
wateule, akisema haukuzingatia
uhalisia na badala yake wasanii
waliochaguliwa wamevurugwa
kisaikolojia.

Akitoa mfano, Baba Levo

TMA

amesema wimbo wa Dunia
ambao ameimba Harmonize

haukupaswa kuingia katika
kinyang’anyiro cha mwaka huu
kwani ulitoka 2021.

Katika vitu vilivyomstaajabi-
sha ni kumuona Shilole kain-
gia katika kipengele cha Mwa-
namuziki Bora wa Kike na Ali
Kiba kushindanishwa na vijana
wadogo.

“Diamond aliamua kujiondoa
kwa sababu hakutaka mambo
kama haya, namuomba Naibu
Waziri kuingilia kati kuweka
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BELLINGHAM KUTUA PSG

KLABU ya Paris St-Germain imeongeza nguvu ka-
tika mchakato wa kumsajili kiungo wa kati wa Timu
va Taifa ya England, Jude Bellingham, mwenye
umri wa miaka 19 kutoka Borussia Dortmund msimu
huu. (SER Deportivos)

ZIYECHI ATAJWA PSG

PSG pia iko tayari kufufua nia yao ya kumsajili
winga wa Chelsea na Timu ya Taifa ya Morocco,
Hakim Ziyech, mwenye umri wa miaka 30 msimu
huu wa joto. (Football Insider)

ANCELOTTI AKARIBIA CHELSEA

CARLO Ancelotti atazingatiwa na Chelsea kwa
kipindi cha pili kama kocha wa Blueshao ikiwa
Mtaliano huyo mwenye umri wa miaka 63 ataon-
doka Real Madrid mwishoni mwa msimu. (ESPN)

AMRABAT ANUKIA UNITED

WAKALA wa Sofyan Amrabat amesema klabu
yvake ya Fiorentina iko tayari kusikiliza ofa msimu
huu huku mezani kukiwa na ofa ya Manchester
United ilitoa ofa kwa kiungo huyo wa Morocco
mwenye umri wa miaka 26 ifikapo Januari. (Sport)

SOLSKJAER ATAKIWA UBELGLJI

KOCHA wa zamani wa Manchester United, Ole
Gunnar Solskjaer, amejumuishwa katika orodha ya
walioteuliwa kuwania nafasi iliyoachwa wazi na
Scott Parker wa klabu ya Club Bruges ya Ubelgiji.
(Times)

PSG: MBAPPE HAUZWI

PARIS St-Germain imekatiza matumaini ya Real
Madrid kumnunua, Kylian Mbappe, msimu huu wa
joto kwa kutangaza kuwa hawatamuuza mshambu-
liaji huyo wa Timu ya Taifa ya Ufaransa mwenye
umri wa miaka 24. (Sport)

RAMSEY, NICE KITAELEWEKA

AARON Ramsey amecheza michezo ya kutosha
kuamsha nyongeza ya mkataba wa mwaka mmoja
huko Nice, lakini pande hizo mbili ziko katika
Mazungumzo juu ya mkataba mrefu zaidi wa
kiungo huyo wa Wales mwenye umri wa miaka 32.
(LEquipe)

IBRAHIMOVIC KIMEUMANA

AC Milan imweka wazi haitampa mkataba mpya
mshambuliaji wa Timu ya Taifa ya Sweden mwenye
umri wa miaka 41, Zlatan Ibrahimovic. (FeotMercato)

WATKINS MAMBO SAFI

ASTON Villa iko katika mazungumzo na msham-
buliaji wa England, Ollie Watkins, kuhusu mkataba
mpya kufuatia mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 27 kuwa na kiwango kizuri hivi karibuni.
(Mail)

SLOT AITAKA SPURS

KOCHA wa Feyenoord, Arne Slot, anatajwa
kuwania kibarua cha kuinoa Tottenham Hotspur
msimu huu wa joto. (Express)

ALLARDYCE KUTUA LEICESTER

ALIYEKUWA Kocha Mkuu wa Timu ya Taifa ya
England, Sam Allardyce, ameibuka kama mshindani
wa ghafla wa kuinoa Leicester City. (Football In-
sider)

DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA ULAYA

ARTETA:

OCHA wa Arsenal, Mikel
Arteta, ameitaka timu yake
kujiweka kuelekea katika

chezo muhimu wa Ligi
Kuu England dhidi ya Liverpool
utakaochezwa leo, imefahamika.
Ziara ya mwisho ya
Arsenal kwenye ligi hiyo
pale Anfield iliishia kwa
kichapo cha mabao 4-0
ambacho kilimhusisha
Arteta na Kocha wa
Liverpool, Jurgen Klopp
kurushiana maneno.
Mchezo huo ukiwa 0-0 katika kip-
indi cha kwanza, Arteta na Klopp
walilazimika kutenganishwa baada

ya majibizano makali kufuatia faulo
ya Sadio Mane dhidi ya Takehiro
Tomiyasu.

Alipoulizwa kama atafanya to-
fauti mwishoni mwa wiki hii, Arteta
alisema: “Sijui. Ningelazimika kuwa
katika hali hiyo tena. Niliitikia kuwa-
tetea wachezaji wetu kwa njia bora
zaidi, lakini sipendi kujiona hivi.
kwa matumaini sivyo.”

Kiungo wa Arsenal, Granit Xhaka
alitolewa kwa kadi nyekundu katika
mchezo wao wa hivi karibuni dhidi
ya Liverpool ukiwa ni wa hatua ya
nusu fainali ya Kombe la EFL ulio-
chezwa Januari, 2022 na ni uwanja
ambao hawajashinda katika mash-
indano yoyote ndani ya dakika 90
tangu Septemba, mwaka 2012.

Alipoulizwa iwapo Arsenal wata-

YETU
YASHIKWA NA LIVERPOOL

@® ® ® Lakini aweka wazi Arsenal ina reko-
di ya kupindua meza katika viwanja...

LONDON, England

paswa kudhibiti hisia zao, aliongeza:
“Ndio. Wanajua hilo. Wanapitia hilo.
Tunajua tunachopaswa kufanya.
Tumecheza katika sehemu ngumu
zaidi. Tulienda kwa Tottenham na
kufanya kile timu ilifanya ikishinda
mabao 2-0, hali haiwi ngumu zaidi
kuliko hiyo.

“Ni timu kubwa inayosimami-
wa na kocha mkuu na wanaunda
mazingira ya kushangaza ambayo
hufanya iwe ngumu sana kwa mp-
inzani yeyote.

“Ni sawa na kuja Emirates. Ni
vigumu sana, kwa hiyo tunajua hilo
na nafasi iko mbele yetu Jumapili.

“Kitu ambacho tumefanya katika
miaka miwili au mitatu iliyopita ni
kushinda katika maeneo ambayo
timu haikufanya kwa miaka mingi.”
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MECHI KALI

LIVERPOOL

CHEZA USHINDE

JACKPOT

VERSUS

ARSENAL

LONDON, England

yochezwa juzi.

Ligi ya Championship.
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Karibu SportPesa
1. Bet Sasa
2. Michezo zaidi
3. JACKPOT
4. Weka Pesa
S. Akaunti yangu
6. Toa Pesa
7. Matokeo ya Bet/Mechi
00. Toka

panda daraja.

matatu

LABU ya Burnley imerejea haraka
katika Ligi Kuu England (EPL), baa-
da ya ushindi wa mabao 2-1 dhidi
ya Middlesbrough katika mechi ili-

Middlesbrough imerejea katika EPL ziki-
wa zimesalia mechi saba kabla ya msimu
kumalizika kutokana na kuongoza kwa to-
fauti ya pointi 11 kileleni mwa msimamo wa

Kupandishwa kwa timu hiyo kunakuja
katika msimu wa kwanza wa nahodha huyo
wa zamani wa Manchester City kwenye kla-
bu hiyo baada ya kuchukua nafasi ya uko-
cha msimu uliopita wa joto.

Sare ya 0-O kati ya wenzao wanaowania
kupandishwa daraja, Luton Town na Mill-
wall mapema juzi ilimaanisha ushindi dhidi
ya Middlesbrough ungeifanya Burnley ku-

Ashley Barnes aliweka Lancashire kwe-
nye njia ya kuibuka na ushindi mnono kwa
bao la kwanza dakika ya 12 huku penalti wa
Chuba Akpom ya kusawazisha dakika tatu
baada ya kipindi cha mapumziko ilionekana
kama ingechelewesha sherehe za Burnley.

Hata hivyo, Connor Roberts aliwaweka vi-
nara wa hao Championship mbele katikati
ya kipindi cha pili na kuwahakikisha nafasi
ya kupanda Ligi Kuu England.

Kikosi hicho cha Kompany kilianza
msimu mgumu wa 2022-23 kwa kushinda
mara moja pekee katika mechi tano za
mwanzo baada ya kushushwa daraja.

Burnley wana pointi 87 na watamenyana
na Sheffield United walio nafasi ya pili Ju-

SportPesa

SPORTPESA.CO.TZ

HUDUMA KWA WATEJA MASAA 24, TUPIGIE:
0764115588, 0677115588

0685115588 GBT:0249
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LONDON, England

CARLO Ancelotti ata-
fikiriwa kurejea Chelsea
kwa kipindi cha pili kama
kocha Stamford Bridge
iwapo Kocha huyo wa Real
Madrid ataondoka San-
tiago Bernabeu mwishoni
mwa msimu huu, vyanzo
vimeiambia ESPN.

Alhamisi Chelsea ilim-
tangaza mchezaji na kocha
wa zamani, Frank Lampard
kuchukua usukani kwa
muda uliosalia wa msimu
baada ya kumfukuza Gra-
ham Potter Jumapili iliyo-
pita akihudumu klabuni
hapo kwa miezi saba.

Chelsea yaﬁkma kumrejesha Ancelotti

Vyanzo vimeiambia
ESPN wamiliki wa Chelsea
wanafikiria kama wagom-
bea saba kuwa makocha
wa kudumu wa kilabu, aki-
wemo Julian Nagelsmann,
Luis Enrique na Mauricio
Pochettino na Ancelotti pia
yuko kwenye mfumo kwa
sababu ya kutokuwa na
uhakika juu ya mustakabali
wake na Madrid.

Ancelotti, ambaye
alishinda Ligi Kuu England
na Kombe la FA mara mbili
mnamo 2009-10 katika kip-
indi chake cha miaka miwili
kama kocha wa Chelsea,
angjiandaa  kumenyana
na klabu yake ya zamani

katika mechi ya mkondo
wa kwanza wa robo fain-
ali ya Ligi ya Mabingwa
no.

Vyanzo vya karibu na
Ancelotti vimeiambia
ESPN kocha huyo aliye-
shinda mara nne Ligi ya
Mabingwa Ulaya anakub-
ali yuko kwenye shinikizo
huko Madrid na nafasi
yake itakuwa hatarini ikiwa
atashindwa kutwaa taji
lingine la Ligi ya Mabingwa
Ulaya msimu huu baada ya
kuiongoza klabu hiyo ya Hi-
pania kutwaa ubingwa huo
kwa rekodi ya 14 msimu
uliopita.
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HABARI MICHEZO

RIVERS UNITED YATAMBA
KUIFUNGA YANGA NIGERIA

Na Saada Akida

IPA wa Rivers United ya Ni-

geria, Victor Sochima, ame-

sema wanaujua vizuri ubora

wa Yanga hasa katika safu ya
ushambuliaji ambayo inaongozwa na
Mkongomani Fiston Mayele na Ken-
nedy Musonda, ambaye ni raia wa
Zambia.

Rivers United itaikaribisha Yanga
katika mechi ya hatua ya robo fain-
ali ya mashindano ya kimataifa ya
Kombe la Shirikisho Afrika itakayo-
chezwa Aprili 23, mwaka huu kwe-
nye Uwanja wa Adokiye Amiesimaka
uliopo Port Horcout nchini Nigeria
na baadaye kurudiana baada ya wiki

- Y
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Mchezaji wa tenisi, John Mpanduji, akipiga mpira kuurudisha kwa mpinzani wake (hayuko pichani), kati-
ka mazoezi yanayoendelea kwenye Uwanja wa Kijitonyama, Dar es Salaam jana. PICHA: JUMANNE JUMA

moja kwenye Uwanja wa Benjamin
Mkapa, Dar es Salaam.

Akizungumza na Nipashe jana, So-
chima, alisema Yanga wanatakiwa
kufahamu walianza kuwafuatilia ku-
pitia mechi za Ligi Kuu Tanzania Bara
na mashindano mengine ya kimataifa
wanayoshiriki.

Sochima alisema wachezaji wa Yan-
ga wengi wana uzoefu hali inayofanya
mechi itakayowakutanisha kutokuwa
nyepesi kwa kila upande.

“Sisi tumefika hatua hii kutokana
na kazi kubwa tuliyofanya kwa kut-
waa ubingwa wa nchi yetu, tunawa-
jua vizuri Yanga na  wanatakiwa
kutuheshimu tofauti wanavyotuchu-
kulia,” alisema golikipa huyo.

Aliongeza ugumu wa ligi ya
nyumbani kwao utawasaidia ku-
jilandaa kuwavaa Yanga na tayari
wameshawapeleleza namna wataka-
vyowakabili na hatimaye kupata ush-
indi.

“Unajua tunafuatilia ligi yao kwa
sababu tunafahamu kuhusu Simba
ni wapinzani wao wa jadi, lakini wa-
nachotakiwa kujua haitakuwa rahisi
kwa washambuliaji wao kupata na-
fasi ya kupata mabao kwetu kwa sa-
babu hakuna ambacho hatujui kutoka
kwao,” alisema Sochima.

Aliongeza wamejipanga kuhakiki-
sha wanapata ushindi katika mechi ya
kwanza itakayocheza nyumbani kwao
ili kujiweka kwenye nafasi nzuri.

ik s

Mabao ya KMC kununuliwa

Na Mwandishi Wetu

KUELEKEA mchezo wa Ligi Kuu
Tanzania Bara dhidi ya Geita Gold FC,
mdhamini wa KMC FC, Meridianbet,
imeahidi kununua kila bao litakalo-
fungwa na klabu hiyo ya Kinondoni
kwa gharama ya Sh. 500,000 ili kuwa-
ongezea hamasa ya kufanya vizuri.

KMC FC itaikaribisha Geita Gold FC
katika mchezo wa Ligi Kuu Tanzania
Bara utakaochezwa keshokutwa kwe-
nye Uwanja wa Uhuru, Dar es Salaam.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Mkuu wa Kitengo cha Masoko na
Mawasiliano Meridianbet Tanzania,
Martin Nkurlu, alisema dau hilo lit-
apatikana endapo watafanikiwa ku-
pata ushindi katika michezo yote ya
ligi iliyosalia.

“Tunaamini fedha hizi ni zawadi
ambayo itawapa motisha wachezaji
kupambana kusaka matokeo bora kila
watakaposhuka dimbani,” alisema
Nkurlu.

Kocha Mkuu wa timu hiyo, Thierry

Hitimana, alisema motisha hiyo ni
nzuri kwa wachezaji wake na itaonge-
za morali ya kupambana katika mi-
chezo iliyosalia ya kumalizia msimu.

“Katika maandalizi kuelekea mche-
zo huo, tutakuwa na mechi moja ya ki-
rafiki na timu ya U-17 ya Azam FC, hii
itasaidia kuangalia wachezaji wangu
namna ya kutekeleza majukumu nili-
yowapa,” alisema Hitimana.

KMC yenye pointi 26 iko katika na-
fasi ya 12 kwenye msimamo wa Ligi
Kuu Tanzania Bara.

JACKPOT

MECHI WIKI HII

TAREHE MUDA
01.12/04/23

MICHEZO

AC Milan vs Napoli

NYUMBANI

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE 13

SARE  UGENINI
2

X

02.12/04/23 San Lorenzo vs Boca Juniors

03.12/04/23 Union Magdalena SM vs Deportivo Pereira

04.13/04/23 Coritiba vs Sport Recife

05.13/04/23 Belgrano Cordoba vs Huracan

06.13/04/23 Rosario Central vs Independiente

07.13/04/23

Estudiantes LP vs Atletico Tucuman

08.13/04/23 Correcaminos Uat vs Club Celaya

09.13/04/23 Feyenoord vs Roma

10.13/04/23 Altay vs Altinordu

1.13/04/23 Anderlecht vs AZ Alkmaar

12.13/04/23 Colon Santa Fe vs Talleres

13.13/04/23

Envigado FC vs Deportes Tolima

MECHI ZA USHINDI

“1" = NITIMU YA NY

MBANI KUSHINDA
“X" = NI TIMU KUTOKA SARE

“2" = NITIMU YA UGENINI KUSHINDA.

JUMAPILI - 09/04/2023

NYUMBANI SARE UGENINI

GAMEID MICHEZO

Kashiwa Reysol vs Kashima Antlers

1

X

Twente vs Cambuur

Dundee Utd vs Hibernian

Lyon vs Rennes

Sochi vs Kryliya Sovetov

Dinamo Brest vs Slavia Mozyr

Anderlecht vs KVC Westerlo

Buriram Utd vs Lampang

Valladolid vs Mallorca

RB Salzburg vs Austria Vienna

Emmen vs NEC Nijmegen

Rapid Vienna vs Austria Klagenfurt

Leeds vs Crystal Palace

Sivasspor vs Basaksehir

Skovde Aik vs Jonkopings Sodra

BK Hacken vs Hammarby

Troyes vs Clermont Foot

Reims vs Brest

AC Ajaccio vs AJ Auxerre

Montpellier vs Toulouse

Monchengladbach vs VfL Wolfsburg

CSKA Moscow vs FK Khimki

Royal Antwerp vs Cercle Brugge

Mlada Boleslav vs Slavia Prague

Betis vs Cadiz CF

Ajax vs Fortuna Sittard

LASK Linz vs Sturm Graz

AEK Athens vs Aris Salonica

Orebro SK vs Ostersunds

Nantes vs Monaco

Liverpool vs Arsenal

Cape Town City vs Amazulu

Kalmar vs IFK Goteborg

Sirius FK vs Djurgardens |F

VfL Bochum vs Stuttgart

FC Krasnodar vs Nizhny Novgorod

Almeria vs Valencia

Standard Liege vs Racing Genk

Pardubice vs Sparta Prague

Lokomotiv Moscow vs Zenit St Petersburg

Casa Pia Atletico vs Sporting Lisbon

Besiktas vs Giresunspor

Hoffenheim vs Schalke 04

Panathinaikos vs Olympiakos

UNAM Pumas vs San Luis

Feyenoord vs Waalwick

CFR Cluj vs Steaua Bucuresti

Lorient vs Marseille

Rayo Vallecano vs Atletico Madrid

NewellS Old Boys vs Rosario Central

@ CHEZA KWA WAJIBU | KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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Arteta: Hatima yetu yashikwa nallfiVeipee)

b Mshambuliaji wa Yanga, Clement Mzize (kushoto),
/ akiwania mpira dhidi ya beki wa Geita Gold FC, Kel-
g_ vin Yondani katika mechi ya hatua ya robo fainali,
- - - ya mashindano ya Kombe la FA iliyochezwa kwe-
nye Uwanja wa Azam Complex, Dar es Salaam jana w
usiku. Yanga ilishinda bao 1-0.PICHA: MTANDAO

Yanga vatakata FA,
Fountain Girls safi

Na Adam Fungamwango

MABINGWA watetezi wa
mashindano ya Kombe la FA,
yanga wametinga hatua ya
nusu fainali ya michuano hiyo
baada ya kuwafunga Geita
Gold bao 1-0 katika mechi ili-
yochezwa kwenye Uwanja wa
Azam Complex, Dar es Salaam
jana usiku.

Kwa matokeo hayo, Yanga
sasa itakutana na Singida Big
Stars katika hatua inayofuata
wakati Simba itavaana na
Azam FC.

Alikuwa na straika Mkon-
gomani, Fiston Mayele, ali-
yeamua mechi hiyo kwa bao la
dakika 57, akiingia kipindi cha
pili kuchukua nafasi ya Ken-
nedy Musonda.

Bao la Mayele lilianzia kwa
Salum Aboubakar ‘Sure Boy'
ambaye alipiga pasi safi kwa
Tuisila Kisinda, aliyekimbia
kwa kasi na mpira kwenye
wingi ya kushoto kabla ya ku-
piga krosi iliyomkuta mfungaji

licha ya mlinzi wa Geita Gold,
Kelvin Yondani kujaribu ku-
uokoa.

Clement Mzize aliikose-
sha Yanga bao dakika ya 12,
alipobaki na kipa wa Geita
Gold, Athur Arakaza, lakini
aliupeleka mbele zaidi kuliko
makadiriko, ukawahiwa na
mlinda mlango huyo.

Geita Gold ambao kwa muda
wote wa mchezo walikuwa
wamejazana nyuma na katikati
ya uwanja, walifanya sham-
bulizi la kwanza dakika ya 14
lililofanywa na Elius Maguri,
aliyemegewa pande na Geof-
rey Manyasi, lakini shuti lake
lillambaa pembeni badala ya
kulenga lango.

Wakati huo huo, Timu ya
wasichana ya Fountain Gate
ya Dodoma imetwaa ubingwa
wa mashindano ya Shule za
Sekondari ya Afrika baada
va kuifunga Ecole Omar Ibn
Khatab ya Morocco mabao 3-0
katika mechi ya fainali ya mi-
chuano hiyo iliyochezwa jana

na aliyeusukumiza wavuni,

mjini Durban, Afrika Kusini.

Simba yatangaza operesheni Aprili

® ® ® Yatamba ina jambo lake mwezi huu,
moto uliowaka hautazimwa mpaka...

Na Saada Akida

AADA ya kufanikiwa kusonga mbele

katika mashindano ya Kombe la FA,

Simba imesema itaongeza nguvu

kuhakikisha inapata ushindi katika

mechi zote zilizobakia katika mwezi huu iki-

wamo dhidi ya watani zao, Yanga itakayoche-
zwa Aprili 16, mwaka huu.

Hesabu hizo za Simba pia

zinajumuisha mechi ya hatua ya

robo fainali ya mashindano ya

kimataifa ya Ligi ya Mabingwa

Afrika dhidi ya Wydad

Casablanca ya Morocco.

Zikiwa zimepita siku mbili tangu ipokee
kichapo, Thefu FC inatarajia kuikaribisha
Simba katika mechi ya Ligi Kuu Tanzania
Bara itakayochezwa kesho kwenye Uwanja
wa Highland Estates ulioko Mbarali, Mbeya
na baadaye itavaana na Azam FC katika
mchezo wa nusu fainali ya Kombe la FA.

Akizungumza na gazeti hili baada ya ku-
toa kichapo cha mabao 5-1 kwa Thefu, Kocha
Mkuu wa Simba, Roberto Oliviera ‘Rober-
tinho’, amewapongeza wachezaji wake kwa
kuonyesha kiwango safi katika mchezo huo
ambao awali ulionekana utakuwa ni mgumu
kwa pande zote mbili.

Robertimho alisema wachezaji wake
walikuwa makini kuhakikisha wanatu-
mia kila nafasi wanayopata hali iliyo-
pelekea kuimaliza mechi hiyo katika
kipindi cha kwanza kwa kupata ushindi
mapema.

“Kuna baadhi ya wachezaji hawaku-
onekana katika mechi ya leo (juzi),
nimewapumzisha kwa kuwa tuna ratiba
ngumu mwezi huu, tunatakiwa kuupa
umuhimu kila mchezo. Tumecheza vi-
zuri, tumepata mabao mengi na tume-
ingia nusu fainali, hilo jambo zuri na
muhimu, nawapongeza wachezaji wan-
gu kazi nzuri waliyofanya.

Baada ya kupata mabao manne kip-
indi cha kwanza ilibidi niwapumzishe
baadhi ya wachezaji na kuwaingiza vi-
jana sababu,” alisema Robertimho.

Kocha huyo aliongeza baada ya ku-
pata matokeo mazuri wanaanza safari
kuelekea Mbeya ili kuwakabili wap-
inzani wao katika mchezo wa Ligi Kuu
ambao pia wanahitaji kuvuna pointi na
wanaamini utakuwa mchezo mgumu

kwa sababu wenyeji hawatakubali kupo-
teza kwa mara ya pili tena ndani ya siku
chache.

“Sasa nguvu zetu ni mechi ya Ju-
matatu, mchezo huo ni muhimu kupata
matokeo lakini utakuwa ni sehemu ya
maandalizi ya mechi zijazo ikiwamo
dhidi ya Yanga na Ligi ya Mabingwa Af-
rika,” alisema Mbrazili huyo.

Pia Robertinho aliwashukuru
mashabiki waliojitokeza kwa wingi
uwanjani ambao mara zote wamekuwa
wakifanya hivyo na kuongeza mchango
wao ni mkubwa katika kusaidia kupata
matokeo mazuri.

Naye Kocha Msaidizi wa Thefu, Zuberi
Katwila, alisema hakuna anayepaswa
kulaumiwa kwa matokeo waliyopata
katika mechi hiyo dhidi ya Simba zaidi
ya kufahamu ilitokana na makosa wali-
yoyafanya.

Wakati huo huo, Meneja wa Idara
ya Habari na Mawasiliano wa Simba,
Ahmed Ally, alisema malengo yao ya
kutinga hatua ya hatua ya nusu fainali

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

ya ASFC yametimia.

“Simba ikitaka jambo lake, Thefu sio
kikwazo, na sasa tunaenda kukutana nao
tena nyumbani kwao, sio mechi rahisi
watambue Simba tunajambo letu tunali-
taka kwa huu mwezi Aprili,” Ahmed alion-
geza.

Kuhusu mshambuliaji wao, Jean Baleke,
Ahmed alisema ni usajili bora kwa msimu
huu kwa sababu siku chache alizokuwepo
ndani ya Simba tayari amefunga mabao 11
katika mashindano yote.

Aliongeza kikosi chao kiliwasili salama
Mbeya tayari kwa mchezo huo wa Ju-
matatu ambao watamkosa golikipa, Aishi
Manula ambaye aliumia katika mechi ya

juzi
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