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Mafuriko yasomba 
makaburi, nyumba

Wazee wa kimila wa kabila la Kisukuma wakimvisha nguo za jadi pamoja na kumkabidhi mkuki na kigoda Katibu Mkuu wa 
Chadema, John Mnyika, ambaye jina la kichifu aliitwa Malonja, baada ya kuwasili katika ofisi ya Kanda ya Victoria  jijini 
Mwanza. PICHA: ROSE JACOB
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habari kitaifa

Zaidi ya 
madumu 
5,000 
ya mafuta 
yakamatwa
Na Julieth Mkireri, KIBAHA

JESHI la Polisi Mkoa wa 
Pwani katika kipindi cha Janu-
ari hadi Desemba mwaka huu, 
limekamata madumu 5,260 
ya lita 20 za mafuta ambayo 
yaliingia nchini kwa magendo 
kupitia bandari bubu.

Hayo yamebainishwa juzi 
mjini Kibaha na Kamanda wa 
Polisi Mkoa wa Pwani, Wan-
kyo Nyigesa, alipokuwa akitoa 
taarifa ya matukio yaliyotokea 
mwaka huu kwa waandishi wa 
habari.

Alisema, kukamatwa kwa 
madumu hayo kumetokana na 
operesheni za mara kwa mara, 
zilizofanywa na jeshi hilo 
kukomesha uhalifu.

Kamanda Wankyo alisema, 
pia zipo balo 16 za khanga, 
matairi ya pikipiki 175 na 
mafuta ya diseli lita 320 na 
watuhumiwa 23 walifikishwa 
mahakamani.

Kadhalika alisema, ka-
tika kipindi hicho, wahamiaji 
haramu 197, walikamatwa 
kwa makosa ya kuishi nchini 
bila kibali na kufikishwa ma-
hakamani.

Alieleza kuwa, wahamiaji 
haramu hao waliokamatwa ni 
kutoka katika mataifa mbalim-
bali ambayo ni pamoja na So-
mali (18), Ethiopia (174), Kenya 
(2) Burundi (2) na Uganda (2).

Katika hatua nyingine, Jeshi 
hilo la Polisi limekamata 
pombe ya moshi lita 2,117 na 
milimita 500 na mitambo 15.

Kamanda Wankyo alisema, 
watuhumiwa 150 waliokamat-
wa, walifikishwa mahakamani 
kujibu tuhuma zinazowakabili.

Kamanda huyo alisema, op-
eresheni mbalimbali zinaende-
lea katika mkoa huo kukome-
sha uhalifu na wananchi kuishi 
kwa amani.

Mkazi wa jijini Dar es Salaam wakitoa mabati juzi kwenye mto, eneo la Mabibo Relini, baada ya kuzolewa na mvua zinazoendelea 
kunyesha. PICHA: SABATO KASIKA 

Mwimbaji injili akiri kumuua mkewe
Na Cynthia Mwilolezi,    
ARUSHA

MTUHUMIWA wa mauaji ya 
mkewe kwa kumpiga na shoka 
ambaye ni mwimbaji wa nyimbo 
za injili, Mosses Pallangyo (28), 
hatimaye amekamatwa na polisi 
akiwa mafichoni kuelekea nchini 
Kenya na kukiri mauaji hayo kwa 
madai kuwa shetani alimpitia.

Akizungumza jana na waandi-
shi wa habari kwenye Kituo cha 
Polisi cha Usa River, wilayani Aru-
meru, Kamanda wa Polisi Mkoa 

wa Arusha, Jonathan Shana, alise-
ma mtuhumiwa huyo alikamatwa 
Desemba 28, mwaka huu majira ya 
saa 11:30 jioni katika Kijiji cha Eki-
bushing, Kata ya Oltrument, Tara-
fa ya Muklati wilayani Arumeru.

“Mtuhumiwa huyu alikuwa 
amejificha wakati akitafuta njia ya 
kwenda mafichoni nchini Kenya, 
lakini sisi polisi kupitia kamati 
maalum ya kikosi kabambe amba-
cho yumo hadi Mkuu wa Wilaya 
hii, Jerry Muro, tulimtafuta na njia 
iliyofanikisha tumkamate ya ‘Dog 
Style’ yaani ya mbwa,” alisema.

Alisema tangu kutokea kwa 
tukio hilo Desemba 25, mwaka huu 
majira ya mchana, katika Kijiji cha 
Kilinga, Tarafa ya Songolo wilayani 
humo, kikosi hicho hakijalala kili-
ingia katika kazi ya kumsaka usiku 
na mchana hadi walipomkamata.

“Tulipomkamata alikiri kumuua 
mkewe na kusema ni shetani alim-
wingia, ambaye mimi hili watu wa 
imani watusaidie maana sijui jinsi 
ya kumpeleleza shetani,” alisema.

Alimshukuru Mkuu wa Wilaya 
ya Arumeru kwa kujaza mafuta 
magari yote ya polisi ili kazi ya 

kumtafuta isikwame.
Kamanda Shana alisema pia 

Muro amenunua pikipiki nne za 
Jeshi la Polisi ambazo zipo njiani 
kupelekwa Arusha kwa ajili ya ku-
wakabidhi.

Aliomba wananchi kuepuka 
kujichukulia hatua mkononi kwa 
sababu serikali haitamuacha sala-
ma.

“Kwa wale wanaotaka kumuona 
mtuhumiwa ndani ya siku mbili au 
tatu wafike mahakamani watam-
wona muuaji huyu,” alisema.

Rais wa nyimbo za injili Tanza-

nia, Dk. Donald Kisanga, alishuku-
ru jeshi hilo na Mkuu wa Wilaya ya 
Arumeru kwa kufanikiwa kumtia 
mbaroni mtuhumiwa huyo am-
baye ameua mwimbaji mwenzao 
pia.

“Lakini sisi kama waimbaji tu-
najipanga tukifahamu siku ya 
mazishi tutashiriki mazishi hayo 
kikamilifu na nawaomba waimbaji 
wenzangu tuwe watulivu katika 
kipindi hiki tuachie vyombo vya 
dola vifanye kazi yake na tuachane 
na mazungumzo yasio  sahihi,” 
alisema.

Mvua yasomba makaburi, nyumba
Na Waandishi Wetu

MVUA zinazoendelea kunye-
sha katika mikoa mbalimbali 
nchini zimeanza kuleta mad-
hara baada ya nyumba 57 na 
makaburi saba kusombwa na 
maji wilayani Mvomero, mkoani 
Morogoro.

Aidha,   usafiri wa mabasi ya 
abiria na magari ya mizigo  ka-
tika barabara ya Rujewa   hadi 
Madibira wilayani Mbarali 
mkoani Mbeya,   umesitishwa   
kwa muda usiojulikana  kutoka-
na na barabara hiyo kuharibiwa 
na mafuriko ya mvua zinazoen-
delea kunyesha wilayani humo.

Wiki iliyopita Mamlaka ya 
Hali ya Hewa Tanzania (TMA), 
ilitangaza baadhi ya mikoa iki-

wamo Morogoro kuwa na mvua 
nyingi zinazoweza kuleta uhar-
ibifu.

Tukio la Mvomero  lilitokea 
juzi katika Kijiji cha Kiliman-
jaro, Kata ya Sungaji, wilayani 
Mvomero baada ya nyumba hizo 
zilizopo katika eneo hatarishi zi-
patazo 57 kati ya 180, kuzingirwa 
na maji yakiwamo makaburi 
saba yaliyopo katika eneo hilo.

Akizungumzia tukio hilo, 
Diwani wa Kata ya Sungaji, De-
ogratius Daniel, alisema mvua 
hiyo iliyoanza kunyesha Al-
hamisi iliyopita na kuendelea 
imesababisha uharibifu huo wa 
nyumba na makaburi na baadhi 
ya wananchi kukosa makazi na 
kuhifadhiwa na majirani.

Alisema kuwa chanzo cha 

nyumba na makaburi hayo ku-
sombwa na maji ni kutokana 
na Mto Mbulumi unaopita ka-
tika eneo la kijiji hicho, kuhama 
mkondo wake baada ya kutokea 
mmomonyoko wa ardhi.

Hata hivyo, diwani huyo 
alisema kufuatia makaburi hayo  
kusombwa na maji baadhi ya 
ndugu wenye makaburi men-
gine 14 walilazimika kuyahami-
sha katika eneo lingine ili kuepu-
sha kusombwa na maji.

Mmoja wa waathirika wa 
tukio hilo, Rehema Hassani, 
alisema mvua zimesababisha 
nyumba yake kusombwa na maji 
na kuiomba serikali kuwapa-
tia msaada wa haraka ikiwamo 
chakula pamoja na sehemu ya 
kujifadhi kwa muda kwa kuwa 

hivi sasa analazimika kuishi kwa 
msaada wa majirani.

Naye Ofisa kutoka Bonde la 
Wami Ruvu ambalo linasimamia 
maji ya mto huo, Mhandisi Eli-
bariki Mmasi, alisema maji ya mto 
huo yamepoteza mwelekeo wake 
kutokana na mmomonyoko wa ar-
dhi na kuwataka wakazi hao kuwa 
na subira wakati suala hilo likishu-
ghukiwa kwa ajili ya kurudisha 
mto huo katika mkondo wake wa 
kawaida.

Kaimu Mkurugenzi wa Hal-
mashauari ya Wilaya ya Mvomero, 
Msifwaki Haule, baada ya kutem-
belea eneo hilo alisema baada 
ya kutokea uharibifu huo tayari 
wameshafikisha suala hilo katika
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Na Marc Nkwame, 

NGORONGORO

KUFUATIA kifo cha 
aliyekuwa faru mwe-
nye umri mkubwa zaidi 
duniani, Fausta, Mamlaka 
ya Eneo la Ngorongoro 
(NCAA), imemtangaza 
faru Vicky kuwa mnyama 
wa jamii hiyo mwenye 
umri mkubwa zaidi nchini 
kwa sasa.

Fausta aliyekufa 
akiwa chini ya uangalizi 
maalum ndani ya Bonde 
la Ngorongoro, na miaka 
zaidi ya 57, ameacha re-
kodi ya kuwa faru mweu-
si mwenye umri mkubwa 
kuliko wote duniani. Faru 
Vicky anakadiriwa kuwa 
na miaka 49 kwa sasa, na 
hivyo kuwa ‘mgombea’ 
pekee wa nafasi ya bibi 
wa kreta kwa sasa.

“Mara nyingi faru wan-
apozeeka, hupoteza uw-
ezo wa kujilinda dhidi ya 
wanyama wengine kama 
fisi na simba, kwa hiyo ni 
muhimu kwa wahifadhi 
kuhakikisha usalama wa 
wanyama hawa adimu 
na wachache duniani,” 
alibainisha Kamishna wa 
Uhifadhi katika Mam-
laka ya Ngorongoro, Dk. 
Freddy Manongi.

Alisema kwa sababu 
faru Fausta alikuwa 
akiishi ndani ya jengo 
maalum, Mamlaka ya 
Ngorongoro inafikiria 
pia kumhamishia faru 
Vicky’ ndani ya nyumba 
ya ‘marehemu’ Fausta ili 
kumsaidia na yeye katika 
kipindi chake cha uzee.

Naibu Waziri wa Utalii, 
Costantine Kanyasu, 
alisema baada ya faru 
Fausta kufariki, wizara 
itashirikiana na wahifadhi 
pamoja na wataalamu 
wengine kuangalia jinsi 
ya kuuhifadhi mwili wa 
aliyekuwa faru mkubwa 
kuliko wote ulimwenguni.

Mrithi wa faru
Fausta apatikana

Serikali yavunja mkataba 
mauzo mali za machinjio
Na Paul Mabeja, DODOMA

SERIKALI imevunja mkataba 
wa mauzo ya mali za machinjio ya 
Dodoma (TMCL) kati yake na kam-
puni ya NICOL uliosainiwa mwaka 
2008, huku ikiitaka kampuni hiyo 
kulipa zaidi ya Sh. bilioni 14.96 za 
madeni ya TMCL na mapunjo ka-
tika biashara ya machinjio kwa 
serikali.

Sambamba na hilo, vyombo vya 
ulinzi na usalama vimeagizwa ku-
wachukulia hatua za kisheria wa-
tendaji wote wa NICOL, NARCO na 
TMCL waliohusika na ubadhirifu 
wa mali za TMCL na kuisababishia 
hasara serikali tangu mwaka 2008.

Hatua hiyo ilifikiwa jana na Wa-
ziri wa Mifugo na Uvuvi, Luhaga 
Mpina, katika kikao cha wadau ku-
jadili namna ya kunusuru machin-
jio hiyo.

Mpina alisema mkataba huo 
umevunjwa kwa kuzingatia ibara 
ya 7 na 13 ya mkataba wa mauzo 
ya mali na hivyo kuanzia sasa 
machinjio hiyo itakuwa chini ya 
serikali.

“NICOL ilipe serikali Sh. 
9,712,127,660 ambazo serikali 
ilipunjwa katika biashara ya 

machinjio na pia NICOL ilipe 
madeni yote inayodaiwa kam-
puni ya ubia TMCL kiasi cha Sh. 
5,248,084,000,” alisema.

Aidha, aliitaka kampuni ya 
NARCO ijiondoe katika kampuni 
ya Ubia TMCL ndani ya siku 60 
kuanzia jana.

“Huduma za uchinjaji zitaen-
delea kutolewa kama kawaida 
katika kipindi cha mpito chini 
ya usimamizi wa serikali wakati 
mchakato wa kumpata mwekezaji 
mahiri wa mpito na wa kudumu 
unaendelea,” alieleza.

Mpina alisema serikali imeji-
pambanua kuwa   ya viwanda na 
wanyonge haitakubali hujuma na 
ufisadi uliokuwa ukifanyika katika 
machinjio hayo kuendelea.

“Aidha, nataka niwahakikishie 
kuwa waliohusika na wizi na uba-
dhirifu hawatapona, tunajua kuwa 
hata mishahara ya wafanyakazi 
nayo ilifanyiwa ufisadi na kuleta 
usumbufu mkubwa,” alisema na 
kuendelea:

 “Pia tunatambua mahitaji ya 
uchinjaji mifugo na kusafirisha 
nyama nje ya nchi ambapo kusi-
mama kwa machinjio hii kulisaba-
bisha wafugaji na vijana wengi ku-

kosa ajira na masoko ya uhakika.”
Aliwaomba wadau wote walio-

athirika kwa namna moja au ny-
ingine na uendeshaji wa machinjio 
hiyo waipe muda serikali kushu-
ghulikia changamoto zilizopo.

“Katika kipindi cha muda mfupi 
machinjio ya Dodoma itafufuliwa 
na kupanuliwa na kuwa ya kisasa 
zaidi,” alisema.

Akizungumzia baadhi ya kasoro 
zilizobainika, alisema NICOL tan-
gu ikabidhiwe mali hizo kwa kip-
indi cha miaka 11 haijawahi kutoa 
gawio kwa serikali.

Pia alisema nchi imepoteza 
ajira, fedha za kigeni, biashara 
na masoko ya mazao ya mifugo 
baada ya kiwanda kufungiwa kuu-
za mazao ya mifugo katika nchi za 
Falme za Kiarabu (UAE).

“Aidha, kampuni 10 zilisimama 
kusafirisha na kufanyabiashara 
ya nyama baada ya kiwanda ku-
fungiwa, ambapo kwa mwezi 
mauzo ya nyama nje ya nchi katika 
machinjio yalikuwa yamefikia tani 
192 sawa na mbuzi 24,000 kwa 
mwezi, pia kiwango cha uchinjaji 
ng’ombe kushuka kutoka wastani 
wa ng’ombe 120 hadi 50 kwa siku,” 
alisema.

Madaktari wa mifugo na wanyamapori wakiufanyia uchunguzi mwili wa faru ‘Fausta’ ambaye ali-
kuwa na umri mkubwa duniani alikufa mwishoni mwa wiki katika Hifadhi ya Ngorongoro Crater.
PICHA: MARC NKWAME

CCM yaanza kukusanya maoni Ilani 2020-2025
Na Mwandishi Wetu 

CHAMA Cha Mapinduzi (CCM), 
kimeanza kukusanya maoni ya 
wananchi ya namna ya kuboresha 
maisha yao, ili yaingizwe kwenye 
Ilani ya uchaguzi ya 2020-2025. 

Aidha, kamati za siasa za wilaya 
na mikoa zimeagizwa kuyaku-
sanya maoni hayo na kuyafiki-
sha makao makuu kwa ajili ya 
mchakato unaofuata.  

Kwa mujibu wa taarifa iliyo-

tolewa kwa vyombo vya habari 
na Ofisa Habari wa Ofisi ya Katibu 
Mkuu wa CCM, Said Said Nguya, 
agizo hilo limetolewa na Katibu 
Mkuu wa chama hicho, Dk. Bashi-
ru Ally, kwa lengo la kutengeneza 
ilani jumuishi.

Alisema moja ya maelekezo 
ya Halmashauri Kuu ya Taifa ya 
CCM ni kuzitaka kamati za siasa 
za wilaya na mikoa kuwasilisha 
maoni ya wananchi wote katika 
kuboresha maisha yao. 

Alisema maoni hayo yataingia 
kwenye mwelekeo wa Sera za 
CCM 2020 - 2030 na Ilani ya CCM 
ya mwaka 2020 - 2025 na kwam-
ba mwisho wa kuwasilisha maoni 
hayo ni Januari, 2020.

Dk. Bashiru akiwa katika ki-
kao cha Kamati ya Siasa ya Mkoa 
wa Kagera kilichojumuisha wa-
jumbe wa      kamati za siasa na 
Sekretariet za Wilaya ya Bukoba 
Mjini, Vijijini na Misenyi, alisisitiza 
umuhimu wa wanachama wake 

kushiriki mchakato huo utaka-
okuwa na manufaa kwenye mai-
sha yao.

“Wananchi wote wakiwamo 
walimu, madaktari, wafanyabi-
ashara, wakulima na hata wale 
wa vyama vya upinzani, kwani 
CCM kwa namna inavyoende-
lea kutekeleza  matakwa ya wa-
nanchi ni vema mawazo ya wa-
nachama wa vyama hivyo nayo 
yakajumuishwa mapema kwa 
utekelezaji,” alisema.

“Fausta ameishi maisha 
yake yote katika Hifadhi 
ya Ngorongoro mpaka 
umauti ulipomkuta usiku 
wa Ijumaa, Desemba 27, 
saa mbili unusu usiku,” 
baadhi ya askari wany-
amapori katika bonde la 
Ngorongoro walibainisha.

“Huyu ndiye alikuwa 
faru mzee zaidi duniani, 
hiyo ni historia kwa Tan-
zania...tunahisi kifo chake 
ni cha kawaida kutokana 
na umri wake mkubwa. 
Madaktari wapo njiani 
watatueleza hasa sababu 
ya kifo chake baada ya 
kufanya vipimo,” al-
iongeza Dk. Manongi.

Faru Fausta licha ya 
umri wake mkubwa 
hakuwahi kuzaa na hiyo 
inaelezwa kuwa huenda 
ikawa ni moja ya sababu 
ya kuishi kwake kwa 
muda mrefu.

Faru wanakadiriwa ku-
fikisha umri wa miaka 35 
mpaka 40 wakiwa porini 
na huishi zaidi ya hapo 
wakiwa chini ya ulinzi 
maalumu. 

Faru mwingine mweusi 
na jike aliyeishi porini 
kama Fausta na aliyefa-
hamika kwa umri wake 
mkubwa ni Solio, wa 
nchini Kenya ambaye hata 
hivyo hajafikia umri wa 
‘Vicky’ (49) na aliachwa 
mbali na Fausta (57),  So-
lio alikuwa akiishi nchini 
Kenya na kufa akiwa na 
umri wa miaka 42 mwaka 
2016.
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Hivi ndivyo ilivyo rushwa 
ngono wasomi vyuo vikuu 

nTakukuru: Atakayenasa mhujumu uchumi  
nWanafunzi wakiri ‘kuwatega’ walimu

Na Sanula Athanas

SEHEMU ya pili ya mtiririko 
wa ripoti hii kuhusu kashfa ya 
rushwa ya ngono vyuoni, ili-
wasilisha ushuhuda wa pande 
zote zinazoguswa na tuhuma 
hizo, kila upande ukitoa uhali-
sia wa namna unavyoguswa. 
Endelea na sehemu ya mwisho 
kujua kwa kina yaliyojificha 
katika kashfa hiyo...

G
eorge Mnali, Mwe-
nyekiti wa TAHLISO, ana-
geuza kichwa na kuwan-
yoshea kidole wanafunzi 

wenzake kwamba nao ni sehemu 
ya mzizi wa matatizo, akifichua 
siri ya kulazimisha uhusiano wa 
kimapenzi na wahadhiri wao.

Mnali anaeleza chanzo na 
mwenendo huo kwamba zaidi 
upo kwa wanafunzi anaowaita 
wazembe wa kujisomea, ambao 
wamekuwa wakijenga mazingira 
ya urafiki wa kimapenzi na waha-
dhiri, ili wapate msaada wa alama 
za bure za kufaulu kwenye baadhi 
ya masomo.

“Wakati mwingine siyo kwam-
ba walimu wanalazimisha, ila ni 
baadhi ya wanafunzi wanawala-
zimisha walimu. Unakuta mwa-
nafunzi anaona somo ni gumu, 
hivyo anaamua ‘kumtega’ mwal-
imu kimapenzi kwa lengo la kue-
puka kufeli somo hilo.

“Kwa hiyo, hili suala la rushwa 
ya ngono ni suala la kuviziana 
pande zote. Nasema hivyo kwa 
sababu mwanafunzi wa kike ak-
iona somo haliwezi, hata kama 
mwalimu hana mpango naye, 
anaweza kutumia mbinu ya 
‘kumtega’ kimapenzi ili kumnasa 
mwalimu ampe alama za ufaulu,” 
anaeleza.

Pia, kuna sura nyingine inayo-
simuliwa na Seleman Juma, mhit-
imu wa shahada ya sanaa UDSM, 
anayeanika mtazamo mwingine 
wa kashfa hiyo kupitia uzoefu 
binafsi na ushuhuda wa kipindi 
chake cha masomo.

Anataja maeneo matatu anayo-
dai kuwapo kasoro kubwa katika 
kusababisha rushwa hiyo, yakiju-
muisha ufanyaji na usimamizi wa 
utafiti, kazi za nyumbani wana-
zopewa wanafunzi na uwezeshaji 
katika upatikanaji wa mikopo kwa 
wanafunzi.

Juma, ambaye wakati wa mas-
omo yake ya chuo kikuu alikuwa 
Naibu Waziri wa Mikopo wa Seri-
kali ya Wanafunzi UDSM (Daruso), 
anaeleza kadhia ya baadhi ya wa-
nafunzi kuendekeza rushwa pindi 
wanapopewa kazi za kufanya ny-
umbani.

Anasema hatua ya kwanza 
wanayochukua, ni kuwafuata 
wenzao wenye uelewa wa juu ki-
masomo na kuwaomba msaada 
wa kuwafanyia kazi hiyo, ambayo 
malipo ya maelewano yao yana-
jumuisha rushwa ya fedha au 
ngono.

“Kama uko vizuri darasani, 

mabinti wanakufuata uwasaidie 
kufanya ‘assignment and home 
work’ (kazi za nyumbani) zinazo-
tolewa na wahadhiri, watakuletea 
vitabu, chakula na hata kukupa-
tia fedha, lakini baadhi yao wa-
nakuja kwa     mitego ili uwatumie 
kimwili.

“Kwenye hizi ‘assignments’ 
kuna shida nyingine ya baadhi 
ya wahadhiri kuzitumia kuwa-
nasa mabinti. Kuna mabinti am-
bao wanamalizana na wahadhiri 
huko wanakojua wao, darasani 
huwaoni, kazi za nyumbani mna-
zopewa hawafanyi, lakini kwenye 
matokeo ya mwisho ya kozi wana 
‘A’ kibao,” anasimulia.

        Vivyo hivyo katika utafiti, 
Juma anasema wapo wanafunzi 
wameendekeza tabia ya uvivu na 
kutafuta urahisi katika taaluma 
kwa kufanyiwa utafiti na watu 
wengine, wakiwamo wanafunzi 
wenzao kwa malipo ya fedha au 
ngono.

Anasema wahadhiri nao ha-
wako mbali na mchakato huo 
wakitumia udhaifu na upungufu 
wa wanafunzi wao katika ufanyaji 
utafiti, wakigeuza kuwa mtego wa 

katika kampeni hiyo, ni kama 
kilichoasisiwa Udom, kuanzisha 
vilabu vya wapinga rushwa katika 
maeneo mbalimbali, ambavyo 
vina wajibu wa kuelimisha na 
kutoa taarifa kwa kila kinachos-
tahili.

Wakati kuna hatua hiyo inay-
oanikwa na Takukuru, ni mwezi 
mmoja baada ya taarifa ya mwa-
nasheria wa taasisi hiyo, mwezi 
Aprili kwenye mkutano wa Bunge 
la Bajeti, Mbunge wa Ulanga 
Mashariki, Goodluck Mlinga, ali-
ibua kashfa nyingine dhidi ya wa-
hadhiri.

Kwa mujibu wa mbunge huyo, 
kuna lindi la malalamiko yanay-
oelekezwa kwa wahadhiri vyuoni 
wanaowafelisha wanafunzi wa 
kike kwa makusudi, pindi wana-
ponyimwa rushwa ya ngono.

Mbunge huyo alidai kuwa na 
majina ya wanataaluma husika na 
alianika msimamo wake kwam-
ba alikuwa tayari kuyakabidhi 
kwa Waziri wa Elimu, Sayansi na 
Teknolojia, Profesa Joyce Ndali-
chako.

USTAWI WA JAMII

Katibu Mkuu Wizara ya Afya, 
Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee 
na Watoto, Dk. John Jingu, naye 
amejitokeza katika sakata hilo, 
akikemea ukatili wa kijinsia vyuo 
vikuu, akinyosha kidole mahsusi 
kwa rushwa ya ngono.

Dk. Jingu mwenye dhamana 
na Maendeleo ya Jamii wizarani 
kwake, analalamika ukatili wa 
kijinsia umeshamiri katika vyuo 
vya elimu ya juu, anakokiri kuri-
potiwa malalamiko ya kuwapo 
wahadhiri wanaotumia mamlaka 
yao kuwalazimisha wanafunzi 
kushiriki nao ngono kwa mbadala 
wa ufaulu wa mitihani.

Katika namna ya kipekee, Dk. 
Jingu anasema ni kashfa isiyoishia 
kwa wanafunzi pekee, bali in-
awakumba hata wafanyakazi wa 
vyuo na anaweka msimamo wake 
kwamba: “Hili siyo sawa, tunatak-
iwa kulikemea kwa nguvu zote.”

Anasema kitaifa hatua inay-
ochukuliwa ni kwamba, serikali 
hivi sasa inatekeleza mpango 
mkakati wa kutokomeza ukatili 
dhidi ya wanawake na watoto, 
kuhakikisha vitendo hivyo vina-
tokomezwa kwa asilimia 50 ifi-
kapo mwaka 2030.

Maelekezo yake kwa wakuu wa 
vyuo ni watekeleze agizo la Waziri 
mwenye dhamana na Ustawi wa 
Jamii na Afya, Ummy Mwalimu, la 
kuunga mkono mpango mkakati 
wa Takukuru, wa kuunda mada-
wati ya jinsia vyuoni, ili kuijengea 
jamii yao mazingira yaliyo salama 
dhidi ya rushwa.

kutimiza malengo yao kwa mab-
adilishano ya aina hiyo ya rushwa.

Juma pia anaibua lingine lililo-
jificha katika aina hiyo ya kashfa 
ambalo ni suala la upatikanaji wa 
mikopo kwa wanafunzi.

Anasema waligundua kwamba, 
baadhi ya wanafunzi wanaotafuta 
mkopo, wanakuwa tayari kwa 
lolote, ikiwamo kuwekeza katika 
aina hiyo ya rushwa kwa mhusika 
anayeratibu na kuwezesha upati-
kanaji wa mikopo, awatumie.

“Binti anakufuata umsaidie ku-
fuatilia HESLB (Bodi ya Mikopo 
ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu) 
mkopo wake au rufani yake ya ku-
pewa mkopo. Anapoona majibu 
yanachelewa, anakufuata kwa 
mitego ya kingono, akiamini uk-
ishakuwa na uhusiano naye wa 
karibu namna hiyo, atafanikisha 
suala lake,” anasimulia.

UHUJUMU UCHUMI

Mnano Novemba 26 mwaka 
huu, katika wasilisho lake kuhusu 
maadhimisho ya Siku 16 za Kup-
inga Ukatili wa Kijinsia jijini Dar 
es Salaam, Mkurugenzi wa Inteli-

jensia wa Takukuru, Emmanuel 
Kiyabo, alisema hivi sasa rushwa 
inayohusu ngono nchini ni kubwa 
kuliko ya fedha.

Katika maadhimisho hayo yali-
yoandaliwa kwa ushirikiano wa 
Chama cha Waandishi wa Habari 
Wanawake (Tamwa), Mtandao wa 
Wanawake (WFT), Takukuru na 
Jeshi la Polisi, Kiyabo alisema asil-
imia 28 ya wanawake wanaofanya 
biashara ndogo na wanafunzi 
wa vyuo wanatumikishwa kwa 
rushwa ya ngono.

  Mwanasheria wa Takukuru, 
Imani Nitume, anatafsiri Sheria ya 
Kuzuia na Kupambana na Rushwa 
ya Mwaka 2007, akirejea kifungu 
cha 25 kinachoainisha kwa upana 
maana hiyo kwamba:

“Mtu yeyote ambaye kwa ku-
tumia nafasi yake au mamlaka 
yake katika kutekeleza majukumu 
yake, anadai au analazimisha up-
endeleo wa kingono au upendeleo 
mwingine wowote kama kigezo 
cha kutoa ajira, kupandisha cheo, 
kutoa haki au upendeleo wowote 
unaotambulika kisheria, atakuwa 
ametenda kosa.”

Mwanasheria huyo anaendelea 
kueleza kwamba, Takukuru im-
epiga hatua zaidi katika kuunga 
mkono juhudi za kumlinda mwa-
namke duniani dhidi ya unyan-
yasaji, udhalilishaji na kutambua 
umuhimu wake.

Anasema Machi 8 mwaka 
huu, taasisi hiyo iliyoanzishwa 
mwaka 1991 (kipindi hicho iki-
itwa Taasisi ya Kuzuia Rushwa 
(Takuru) na baadaye mwaka 2007 
kuitwa Takukuru), ilitoa tamko la 
kumtetea mwanamke dhidi ma-
dhila hayo ikiwamo kupambana 
na rushwa ya ngono. 

Nitume anasema tamko hilo lil-
ienda sambamba na uanzishwaji 
wa dawati maalum la kushughu-
likia rushwa ya ngono katika ofisi 
zote za taasisi hiyo.

Anaendelea kueleza kwamba, 
kulingana na marekebisho ya 
kisheria ya mwaka 2016, Sheria ya 
Uhujumu Uchumi ya Mwaka 1984 
na marejeo yake ya mwaka 2002, 
ilifanyiwa mabadiliko na kufanya 
rushwa ya ngono nayo kuangukia 
kwenye jinai ya uhujumu uchumi.

“Kwa sasa rushwa ya ngono ni 
kosa la uhujumu uchumi na ad-
habu yake siyo faini tena, ila ni ki-
fungo cha mpaka miaka 20,” mwa-
nasheria huyo anatahadharisha.

Mkuu wa Uelimishaji wa Takuk-
uru, Asseri Mandari, anaeleza 
walivyojipanga dhidi ya aina hiyo 
rushwa, akidokeza mkakati mmo-
jawapo wameanzisha kampeni 
wanayoiita ‘Vunja Ukimya Ondoa 
Rushwa ya Ngono’, inayolenga ku-
tokomeza ukatili huo wa kijinsia.

Anaeleza mbinu wanayotumia 

Kaimu Mkurugenzi Mkuu wa Takukuru, Brigedia Jenerali John 
Mbungo.



Jumatatu Desemba 30, 2019 5

habari kitaifa

Waziri Biteko 
ampa ofisa 
madini siku 7 
kutoa leseni
Na Renatus Masuguliko, CHATO

WAZIRI wa Madini, Doto Biteko, 
ametoa siku saba kuanzia jana kwa 
ofisa madini, mkazi wa Geita, Daniel 
Mapunda, kutoa leseni ya viwanda 
vidogo 278 vya kuchenjulia dhahabu 
ambavyo havijapata kutokana na kile 
alichodai kuwapo kwa urasimu katika 
mchakato wa utoaji leseni hizo.

Agizo hilo amelitoa juzi wakati 
akizindua soko la dhahabu la Buser-
esere, wilayani Chato, mkoani 
Geita, ambalo litatoa huduma kwa 
wachimbaji na litakuwa na wanunuzi 
10 ambalo ukarabati wa jengo lake  
umegharimu zaidi ya Sh. milioni 
68 huku Halmashauri ya Wilaya ya 
Chato ikichangia Sh. milioni 11.

Biteko alisema hadi sasa kuna 
maeneo ya kuchenjulia dhahabu 278 
mkoani Geita hayajapatiwa leseni 
kwa ajili ya shughuli hiyo, licha ya 
kuwa tayari kwa kufanya kazi huku 
wamiliki wake wakiwekeza fedha 
nyingi katika miradi hiyo.

‘’Kuna migogoro ya kawaida inayo-
daiwa kuchangia uwapo wa uchelew-
eshaji wa kutolewa kwa leseni kwa 
wamiliki hao...itafutiwe ufumbuzi 
mara moja na kisha wawe wamepe-
wa leseni ndani ya siku saba kwa hili 
sitokuwa na mjadala,” alisema Waziri 
Biteko.

Pia amepiga marufuku tabia ya 
wachimbaji au wanaokwenda kuuza 
dhahabu kwenye masoko kunyanyas-
wa ikiwamo kukamatwa na kuhojiwa 
wanakoyapata madini ya dhahabu na 
badala yake waruhusiwe kuyauza na 
serikali kukata tozo zake.

Alisema amekuwa akipokea malala-
miko kutoka kwa baadhi ya wachim-
baji wakilalamikia kunyanyaswa 
wanapopeleka dhahabu kwenye soko 
kwa kuulizwa walipoyatoa hatua am-
bayo inaweza kuwafanya baadhi ya 
wachimbaji kuamua kuiuza kwa njia 
za panya na serikali kupoteza ma-
pato. ‘’Mtu anapoleta dhahabu sokoni 
kuuza asinyanyaswe kwa kuulizwa 
maswali ameipata wapi dhahabau 
hiyo, hata kama atakuwa ameipata 
kutoka nje ya nchi kinachotakiwa 
asaidiwe kukamilisha taratibu zote 
na kisha auze dhahabu yake na siyo 
kuwapa vitisho, hii sitaki kuisikia,” 
alisema Waziri Biteko.

Kufunguliwa kwa soko la dhahabu 
la Chato, kunafanya idadi ya masoko 
ya dhahabau mkoani Geita kufikia 
nane  likiwamo soko kuu la dhahabu 
la Geita mjini na kwa mujibu wa ripo-
ti ya mkoa, kiwango cha mapato ya 
serikali kinachotokana na biashara 
ya dhahabu kwa serikali kimepanda 
kutoka Sh. bilioni moja kwa mwezi 
hadi kufikia wastani wa Sh. bilioni 
tatu kwa mwezi.

Kwa mujibu wa Katibu Tawala 
Mkoa wa Geita, Dennis Bandisa, 
mafanikio hayo yametokana na 
uanzishwaji wa masoko ya dhahabu 
mkoani hapo na mchakato wa kufun-
gua masoko mengine kwa ngazi ya 
wilaya unaendelea ili kuwasogezea 
huduma karibu wananchi.

Waziri wa 
Ujenzi, 
Uchukuzi na 
Mawasiliano, 
Mhandisi 
Isack Kam-
welwe na 
Waziri Mkuu 
mstaafu, 
Mizengo 
Pinda, waki-
kata utepe 
kuashiria 
kuzindua 
mfumo wa 
kidigitali 
utaka-
owezesha 
ndege kutua 
salama ka-
tika Kiwanja 
cha Ndege 
Mpanda, 
mkoani Kat-
avi. PICHA: 
MPIGAPI-
CHA WETU

PM awapa kibarua 
ma-RC ujenzi madarasa
Na Mwandishi Wetu

WAZIRI Mkuu Kassim Majaliwa, 
amewaagiza wakuu wa mikoa nchini 
kusimamia ujenzi wa vyumba vya ma-
darasa na kukamilika kwa wakati ili 
wanafunzi wote waliochagulia kujiun-
ga na kidato cha kwanza mwaka 2020 
waanze masomo kwa pamoja.

Amesema lengo la serikali ni ku-
hakikisha wanafunzi wote wanaanza 
kusoma kwa pamoja kwa sababu wak-
ipishana muda wa kuanza masomo 
baadhi yao wanashindwa kufanya vi-
zuri.

Alitoa agizo hilo jana wakati akitoa 
taarifa ya utekelezaji wa Ilani ya uch-
aguzi ya CCM ya 2015/2020 kwenye 
mkutano wa Halmashauri Kuu ya 
CCM, Wilaya ya Ruangwa.

Jumla ya watahiniwa 933,369 sawa 
na asilimia 98.55 ya  waliosajiliwa, 
walifanya mtihani wa kumaliza elimu 
ya msingi mwaka 2019 na kati yao wa-
tahiniwa 759,737  wamefaulu ambao ni 
sawa na asilimia 81.50.

Kati yao wasichana ni 395,738 am-
bao ni sawa na  asilimia  80.87 na 
wavulana ni 363,999 sawa na asilimia 
82.20.  Mwaka  2018  watahiniwa wali-
ofaulu walikuwa asilimia  77.72, na 
kufanya  ongezeko la ufaulu kuwa asil-
imia  3.78. 

“Wakuu wa mikoa hakikisheni vy-
umba vya madarasa vinakamilika ili 
wanafunzi wote waliofaulu waanze 
masomo kwa pamoja. Kitendo cha wa-
nafunzi kupishana kuanza masomo 
kinawafanya waliochelewa kutofanya 
vizuri katika mitihani yao.”

Kadhalika, Waziri Mkuu aliwasisitiza 
viongozi hao kusimamia vizuri elimu 
kwa watoto wa kike na kuwachukulia 
hatua watu wote watakaobainika ku-
wakatisha masomo iwe kwa kuwaoa, 
kuwaozesha au kuwapa ujauzito.

Alisema serikali imeweka sheria kali 

INAENDELEA UK. 8
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MAONI & UCHAMBUZI

Na Adam 
Fungamwango

GUMZO kubwa lililowaacha 
watu hoi wiki iliyopita ni 
Uwanja wa Sokoine Mbeya 
kutumiwa kwenye tamasha la 
muziki, kiasi cha kushindwa 
kuchezwa kwa mechi ya Ligi 
Kuu Tanzania Bara kati ya 
Prisons dhidi ya Yanga.

Kutokana na uharibifu huo, 
mechi hiyo ilihamishiwa kwe-
nye Uwanja wa CCM Samora 
mjini Iringa na Yanga ilion-
doka na pointi tatu baada ya 
kushinda bao 1-0.

Picha zilizopigwa baada 
ya tamasha hilo zilionyesha 
uwanja umeharibika kiasi 
cha kuwasikitisha wadau wa 
soka.

Hakukuwa na nyasi zaidi 
kuonekana kama bonde au 
jangwa. Meneja wa uwanja 
naye alipoulizwa, majibu 
yake yalionyesha kuwa na 
yeye kukerekwa na jambo 
hilo, lakini akionekana kama 
vile hakushirikishwa.

Cha kujiuliza ni nani ali-
yeruhusu tamasha la muziki, 
tena la bure kufanyika kwe-
nye uwanja huo ambayo 
ulitengenezwa sehemu ya 
kuchezea ‘pitch’ miaka mich-
ache iliyopita na kuwa moja 
ya viwanja vizuri nchini?

Inawezekana labda 
waandaaji wa tamasha wal-
ilipa pesa. Lakini thamani ya 
kuutengeneza uwanja huo 
unaweza kuwa chini kuliko 
gharama za malipo ya tama-
sha hilo? Hili mimi siamini.

Tayari Bodi ya Ligi imeu-
fungia uwanja huo. Nime-
waelewa Bodi ya Ligi. Si 
kwamba wameusimamisha 
mpaka pale utakapokuwa 
umetengenezwa, la hasha.

Ni kwamba imeufungia 
kabisa na hata ukishaten-
genezwa na kuwa tayari 
kuchezeka, itabidi uongozi 
na wamilikiwa wa uwanja 
mkoani Mbeya waandike ba-

rua ya kuomba radhi kwa kili-
chotokea kwa Shirikisho la 
Soka Tanzania (TFF) na Bodi 
ya Ligi ili kuomba ufunguliwe 
na kutumika kwa michezo 
mbalimbali.

Mwenyekiti wa Bodi ya Ligi, 
Steven Mguto, alikaririwa ak-
isema kuwa anasikitika kwa 
tukio hilo ambalo linaoneka-
na kama uongozi wa uwanja 
umeonyesha dharau kwani 
ulitambua kabisa kuwa ke-
sho yake kulikuwa na mechi, 
lakini ukaruhusu tamasha 
la muziki ambalo liliruhusu 
watu kuingia uwanjani, waki-
kanyaga nyasi na kucheza, 
kiasi cha kutoacha hata nyasi 
moja, lilipomalizika.

Mguto alisema kuwa in-
aonyesha kuwa uongozi 
haukuona umuhimu wa 
mechi hiyo zaidi ya umuhimu 
wa tamasha kwa sababu rati-
ba ya mechi hiyo ilifahamika 
tangu zamani, hivyo akasema 
wanaufungia hadi viongozi 
waone umuhimu wa uwanja 
huo kuchezewa mechi za Ligi 
Kuu.

Binafsi ninaipongeza Bodi 
ya Ligi kwa kuufungia uwanja 
huo na nadhani hii itakuwa ni 
fundisho kwa viwanja ving-
ine.

Ni kweli inawezekana vi-
wanja vingi mikoani havipati 
pesa nyingi kwenye mechi 
za mpira wa miguu, labda 
zikicheza Simba na Yanga, la-
kini pamoja na hayo haiondoi 
ukweli kuwa hivyo ni viwanja 
vya soka na si kumbi za bu-
rudani, ndiyo maana vina 
magoli.

Matamasha kama haya 
yalitakiwa yapelekwe kwe-
nye viwanja vya wazi, lakini 
nadhani viongozi wa viwanja 
hivi huamua kuchukua pesa 
za matamasha kwa sababu 
zinakuwa nyingi kuliko zile za 
mechi ya mpira, lakini mad-

hara yake ndiyo haya, unapo-
tokea uharibifu hasara inaku-
wa kubwa kuliko kilichoingia.

Ukiachilia mbali Uwanja 
wa Sokoine hautopata tena 
mapato yatokanayo na soka, 
labda uongozi uendelee sasa 
kukodisha matamasha, la-
kini mashabiki wa Mbeya 
watakosa mechi mbalimbali 
za Ligi Kuu kwenye uwanja 
huo, nadhani hata na baadhi 
ya mechi za Ligi Daraja la 
Kwanza.

Kuna wafanyabiashara 
ndogo ndogo ambao wali-
kuwa wakiuza jezi, vyakula, 
vinywaji, na hata wale wa usa-
firi kama bodaboda, bajaji na 
mabasi madogo wakati timu 
za mikoani zikifika Mbeya, 
lakini kwa sasa hawatoweza 
tena kufanya hivyo na haiju-
likani tena hali itatengemaa 
lini.

Timu za Mbeya City na 
Prisons na mashabiki wao ita-
bidi waingie gharama zisizo 
za lazima za kwenda kucheza 
mechi nje ya mkoa huo kwa 
uzembe wa watu wachache 
tu.

Sina uhakika kama ratiba 
ya ligi nayo itakwenda sawa 
sawa, kwani Uwanja wa 
Samora pia hutumiwa na Li-
puli, hivyo  timu zingine mbili 
kwenda kutumia uwanja 
huo huo ni lazima kuwe na 
marekebisho ya ratiba pia.

Wakati wakazi wa Mbeya 
wakiteseka kwa kutopata 
burudani ya soka licha ya 
kuwa na timu mbili za Ligi 
Kuu, hili liwe fundisho kwa 
viongozi wa viwanja vingine 
nchini Tanzania kutokubali 
kuruhusu kuharibika kutoka-
na na kutumika kwa mambo 
mengine ambayo yako nje ya 
kusudio la kujengwa kwa vi-
wanja hivyo ambavyo kiasili 
vimetengenezwa kwa ajili ya 
kuchezwa soka tu.

Lililotokea Uwanja wa Sokoine liwe funzo
 Muungwana Lazima Nilonge

Mwaka 2019 ulikuwa
mzuri kwa Taifa Stars
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KWANZA kabisa tunapenda kumshukuru Mwenyezi Mungu kwa 
kutufikisha salama hadi siku ya leo.

Ikiwa imebakia siku moja ili kumaliza mwaka 2019, wadau wa 
soka nchini Tanzania hawataweza kuusahau kutokana na ma-
fanikio makubwa yaliyopatikana kupitia timu yake ya Taifa (Taifa 
Stars).

Timu hii ambayo wakati huo ilikuwa chini ya Mnigeria Emma-
nuel Amunike, ilionekana kama imekata tamaa ya kufanya vema 
katika safari ya kufuzu kushiriki katika fainali za Kombe la Mataifa 
ya Afrika (AFCON 2019), ambazo zilifanyika Juni mwaka huu 
nchini Misri. Ni mwaka ambao Tanzania iliweka rekodi kubwa 
ya kushiriki fainali hizo ikiwa imepita miaka 39 tangu iliposhiriki 
kwa mara ya mwisho mwaka 1980, ikiongozwa na nahodha wake 
Leodegar Tenga, ambaye kwa sasa ni Mwenyekiti wa Baraza la 
Michezo la Taifa (BMT).

Hata kama Taifa Stars haikufanya vema katika fainali hizo ikiwa 
imepangwa kundi moja pamoja na mabingwa wa michuano hiyo 
Algeria, Senegal na majirani zao Harambee Stars ya Kenya, lakini 
kitendo cha kushiriki fainali hizo ni mafanikio.

Wapo wachezaji na makocha mbalimbali wamepita katika 
kikosi hicho cha Taifa Stars, ambao walishindwa kufikia hatua 
hiyo, lakini kwa mwaka huu, timu hiyo ilifaulu na kupeperusha 
bendera ya Tanzania pamoja na wimbo wake wa taifa kuimbwa 
kwenye fainali hizo.

Ikionekana kuwa na nafasi finyu baada ya kufungwa na Leso-
tho, ndio timu pekee iliyozoa pointi nyingi kutoka kwa Uganda 
(timu iliyoonekana) ngumu katika kundi lao wakati wa kusaka 
tiketi, ilianza kwa kuishangaza Uganda baada ya kutoka nao sare 
tasa jijini Kampala na kuipa kichapo cha bila huruma cha magoli 
3-0 kwenye Uwanja wa Taifa jijini Dar es Salaam.

Na katika kuthibitisha au kuonyesha Taifa Stars haikubahatisha 
katika kukiandaa kikosi chake, ikiwa bila nyota wake wanaocheza 
soka nje ya Tanzania, iliweza pia kukata tiketi ya kushiriki kwe-
nye fainali za Kombe la Mataifa ya Afrika kwa Wachezaji wa Ndani 
(CHAN), fainali ambazo zitachezwa Aprili mwakani nchini Cam-
eroon.Kwa mara nyingine, Taifa Stars, ambayo sasa inanolewa na 
Kocha Mkuu Mrundi Etienne Ndayiragije, iliweza kuifunga Sudan 
nyumbani kwao na kukata tiketi ya kucheza CHAN kwa mara ya 
pili, mara ya mwisho Tanzania ilishiriki fainali hizo mwaka 2008.

Ili mafanikio haya yaweze kudumu, huu ni wakati wa kila mdau 
wa soka kushiriki kikamilifu katika kuifanya Taifa Stars iweze 
kuwa timu yenye ushindani na si kusindikiza timu nyingine.

Mafanikio ya timu hiyo yanaanzia katika ngazi za familia kwa 
kuwa wepesi kusaidia kuendelea vijana ambao mwisho wa siku, 
huvaa jezi ya Taifa Stars katika mashindano mbalimbali.

Huu ni wakati wa kutoa ushirikiano na kuwaunga mkono ma-
kocha na klabu zetu mbalimbali ili ziweze kutimiza malengo yao, 
kufanya kazi kwa weledi na kuacha kusubiri kusema viongozi ha-
wafai pale Taifa Stars inapopata matokeo mabaya.

Shirikisho la Soka Tanzania (TFF) na serikali haiwezi kuipa ma-
tokeo chanya Taifa Stars, kama wadau wengine watajiweka pem-
beni wakati wa maandalizi. 

Nipashe inakumbusha kuwa ni muhimu wadau wote waka-
shiriki kuanzia hatua ya maandalizi, ili mwisho wa siku, kama ni 
kucheza au kulia, iwe ni kwa pamoja.

Mwaka huu pia Tanzania iliweza kushiriki na kuwa mwenyeji 
wa fainali za Kombe la Mataifa ya Afrika kwa vijana wa umri chini 
ya miaka 17 (Afcon 2019). Hii ni rekodi nyingine ambayo Watan-
zania tunatakiwa kujivunia, tunaamini nguvu ambazo zilitumika 
kufikia hapa, ziendelezwe ili mwaka ujao wa 2020 pia uwe wa 
mafanikio zaidi.

Katika mpira hakuna miujiza, endapo maandalizi sahihi yata-
fanyika, timu za Tanzania zitaendelea kufanya vema katika 
mashindano mbalimbali wanayoshiriki.
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Hongera TFF kwa kubadilisha kanuni za usajili, lakini...

Aliyefungwa

Na Adam Fungamwango

HATIMAYE Shirikisho la Soka 
Nchini (TFF) limebadilisha kanuni 
zake za usajili ambazo zilikuwa 
zikitumika kwa miaka mingi tan-
gu enzi za (FAT) na sasa mchezaji 
atakayesajiliwa kipindi cha diri-
sha dogo hatosubiri hadi dirisha 
lifungwe na kamati ikae ndipo ap-
ate leseni ya kucheza, badala yake 
ataanza kucheza mara tu usajili 
utakapokamilika.

Mwenyekiti wa Sheria na Hadhi 
ya Wachezaji, Elias Mwanjala, ali-
tangaza hivyo Jumamosi iliyopita 
wakati kukiwa na mkanganyiko 
kutoka kwa baadhi ya mashabiki 
wa soka kuhusu usajili wa msimu 
huu.

Kanuni ya usajili ya miaka 
yote ni kwamba wachezaji wali-
osajiliwa au kuhamishwa kuanzia 
Desemba 15 kipindi cha dirisha 
dogo kinachomalizika Januari 15 
mwakani, wangeanza kutumia 
hadi siku ambapo dirisha litafung-
wa na kutolewa wiki moja ya 
pingamizi ambayo nayo ikiisha 
ndipo kamati hiyo inakaa ku-
chambua, mchezaji yupi ame-
hamishwa kihalali na yupi usajili 
wake una matatizo.

Wale ambao wamesajiliwa 
kihalali huruhusiwa na wale 
ambao bado usajili una utata wa-
nasimamishwa kwanza mpaka 
taratibu zote zifuatwe, kama vile 
timu kwa timu kumalizana kama 
kulikuwa na utata kwenye uham-
isho.

Hali hii ilisababisha wachezaji 
wanaosajiliwa kipindi hiki 
kuisubiri kamati hiyo kwa muda 
mrefu kabla ya kuanza kuzitu-
mikia klabu zao mpya.

Pia ilikuwa ikizua malalamiko 
kwani tayari klabu zimeshasajili 
wachezaji wapya ambao wanao-
na ndiyo watakaoziba mapengo, 
lakini wanalazimika kwanza ku-
subiri hadi kamati ikae.

Safari hii hali si hivyo, kwani 
mchezaji anaposajiliwa tu, kama 
timu zitamalizana na hakuna 
tatizo, mchezaji anaanza kuitu-
mikia mara moja bila kusubiri.

Nianze kuipongeza TFF na 
Kamati yake ya Sheria na Hadhi 
za Wachezaji kwa kubadilisha ka-
nuni hiyo ili kuendana na wakati 
uliopo.

Ilikuwa inashangaza kuona 
kwa miaka ya karibuni usajili 
unafanyika kwa njia ya mtandao, 
lakini bado wachezaji wanakuwa 
wanasubiria hadi kamati ikae, 
kiasi kwamba kunakuwa hakuna 
tena umuhimu mtandao, badala 
yake inakuwa kama ule ule wa 
kizamani tu.

Kwa sasa Tanzania imeingia 
kwenye mfumo wa kisasa am-
bapo uhamisho ukifanyika, basi 
hakuna tena kusubiri. Hiyo ni 
hatua kubwa kwenda kwenye 
maendeleo ya soka.

Hata hivyo kuna angalizo kuwa 
isije ikawa mfumo huu umepit-
ishwa kwa sababu ya kuinufaisha 
klabu fulani kwa sababu imesajili 
wachezaji muhimu wanaotaki-
wa kuwahi mechi fulani, hivyo 

ikawa haina maana yoyote ile.
Yanga imesajili wachezaji wen-

gi kipindi hiki cha dirisha dogo 
na kwa utaratibu wa zamani, 
isingeweza kuwatumia kwenye 
mechi dhidi ya watani zao Simba 

inayotarajiwa kuchezwa hapo Jan-
uari 4 mwakani.

Kabla hata Mwanjala haja-
tangaza utaratibu huo mpya, tayari 
Ofisa mmoja wa Yanga alitangaza 
kuwa wachezaji hao wapya watai-

chezea timu hiyo kwenye mechi 
dhidi ya Simba.

Sikuelewa kama alikuwa ak-
isema bila kujua utaratibu ukoje, 
au tayari alishaambiwa na kamati 
hiyo kuwa utaratibu umeshabadil-
ishwa.

Na siku chache baadaye ndipo 
Mwanjala akatangaza kanuni 
hiyo. Sina maana kwamba utara-
tibu huo ni mbaya, la hasha. Kama 
nilivyotangulia kueleza hapo juu 
kuwa ndiyo kwenda na wakati, ila 
shaka yangu isiwe tu imewekwa 
kwa sababu ya kuwarahisishia 
wachezaji hao kuwahi mechi hiyo 
ya watani na msimu ujao tukare-
jea tena kwenye mfumo wetu ule 
ule wa kusubiri kamati ikae.

Mara nyingi sheria au kanuni 
zilibadilishwa au kuwekwa kwa 
ajili ya kuinufaisha timu fulani 
huwa haidumu kwa sababu jam-
bo lililokusudiwa likipita, inakuwa 
haina tena umuhimu, badala yake 
watu wanarejea kule walikotoka.

Msimu wa Ligi Kuu 2014/15, 

Simba ilinufaika na kanuni ya 
kuchagua mechi kama mchezaji 
akiwa na kadi tatu za njano, am-
bapo ilimchezesha Ibrahim Ajibu 
kwenye mechi ya Februari 28, 
2015 dhidi ya Prisons, ikashinda 
mabao 5-0.

Hii ni baada ya kubainisha kuwa 
alicheza akiwa na kadi tatu za nja-
no, lakini ufafanuzi wa (TFF) ukaja 
kuwa ipo kanuni kwa mchezaji 
kuchagua mechi ya kucheza na 
ipi ya kuitumikia kadi hiyo na cha 
ajabu ni kwamba klabu ya Simba 
pekee ndiyo ilikuwa inaijua ka-
nuni hiyo.

Maajabu mengine yakaja kuwa 
baada ya hapo hakuna tena klabu 
iliyotumia kanuni hiyo na hata 
msimu ujao ikaondolewa hadi leo 
hii. Kwa maana hiyo ni kwamba 
utaratibu wa kanuni ya usajili wa 
dirisha dogo mchezaji kutosubiri 
kamati uwe endelevu na msimu 
ujao na inayofuata pia, tusije tena 
tukasikia vinginevyo kama ile ka-
nuni ya Ajibu.
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habari kITAIFA

Kaimu Katibu 
Mkuu Wizara ya 
Habari, Utama-
duni, Sanaa na 
Michezo, Dk. Ally 
Possi (wa kwanza 
kulia), akikagua 
hali ya jengo 
ndani lililokuwa 
Makao Makuu ya 
Kamati ya Ukom-
bozi wa Bara la 
Afrika, ambalo 
kwa sasa lina-
fanyiwa ukarabati 
alipotembelea 
Ofisi ya Mratibu 
wa Programu 
ya Ukombozi 
wa Bara hilo, 
mwishoni mwa 
wiki Dar es 
Salaam. Kushoto 
ni Ofisa Utama-
duni,  Christo-
pher Mhongole, 
anayemwakilisha 
Mratibu wa Pro-
gramu ya Urithi 
wa Ukombozi wa 
Bara la Afrika. 
PICHA: MAELEZO

Na Elizabeth Zaya,  
LUDEWA

WANANCHI wanaoishi 
katika vijiji 10 vilivyoko ka-
tika mwambao wa Ziwa Nyasa, 
Wilaya ya Ludewa mkoani 
Njombe wamesema wanaisub-
iri kwa hamu meli kubwa ya 
abiria MV Mbeya II, kutokana 
na jiografia ya eneo hilo ku-
zungukwa na milima na hivyo 
kutofikika kwa urahisi kwa njia 
ya barabara.

Meli hiyo ya MV Mbeya II 
yenye uwezo wa kubeba abiria 
200 na tani 200 za mizigo, in-
atarajia kuanza kufanya safari 
zake katika bandari zinazopi-
tia vijiji hivyo kuanzia Januari 
mwakani ili kuwaondolea wa-
nanchi adha ya kukosekana 
kwa usafiri wa uhakika.

Wakizungumza na waandi-
shi wa habari waliotembelea 
moja ya vijiji hivyo wananchi 
wa kijiji cha Lupingu wali-
ipongeza serikali kupitia Mam-
laka ya Usimamizi wa Bandari 

Tanzania (TPA), kwa kurudi-
sha usafiri wa meli katika kijiji 
hicho baada ya zaidi ya miaka 
15 ya kutokuwa na usafiri wa 
meli.Mwenyekiti wa kijiji hi-
cho, Ignas Kopea, alisema meli 
hiyo ina umuhimu mkubwa 
kwa vijiji vyao kwa sababu bi-
ashara zao nyingi zinategemea 
usafiri wa maji kutokana na 
kuzungukwa na milima ya Liv-
ingstone ambayo haipitiki kwa 
njia ya barabara.

Alitaja vijiji vingine vina-
vyotegemea usafiri wa maji 
pekee kuwa ni pamoja na 
Nkwambili, Nsisi, Lifuma, Ma-
konde, Kilondo, Nsele, Chacha-
le, Zumbila, Nkanda na Nndoa.

Alisema kutokuwapo kwa 
meli kubwa kumechangia 
changamoto kubwa ya usafiri 
inayowalazimu watumie ma-
boti madogo ambayo si salama 
kutokana na ziwa hilo kuwa na 
mawimbi makubwa.

“Tumekuwa tukipoteza 
watu, mali na vyombo vya usa-
firi kutokana na kuzama kwa 

maboti kwa sababu ziwa hili 
linachafuka sana mara kwa 
mara na safari zake hazitabiri-
ki, unapanda likiwa shwari, la-
kini ukifika katikati linachafu-
ka,” alisema Kopea.

Alisema licha ya vijiji hivyo 
kuwa katika Wilaya ya Ludewa, 
lakini biashara zake nyingi wa-
nafanya Kyela mkoani Mbeya 
kutokana na kufikika kwa njia 
ya maji.

“Ukitaka kwenda Ludewa 
utalazimika kutumia bodabo-
da na utalipa kati ya Sh. 12,000 
hadi Sh. 15,000 kwenda tu 
na huwezi kubeba mizigo mi-
kubwa. Ndiyo maana tegemeo 
letu kubwa ni meli ambayo 
itatusaidia kubeba mizigo mi-
kubwa kama hii MV Mbeya II,” 
alisema Mwenyekiti huyo.

Kopea alisema kurudi kwa 
usafiri wa meli kutawasaidia 
kukuza biashara zao ambazo 
kubwa ni uzalishaji wa dagaa. 

“Tunamshukuru sana Rais 
wetu John Magufuli kwa kuwa 
vijiji hivi vilikuwa shimoni na 

sasa ametutoa huko tunak-
wenda kuongeza biashara 
zetu na kukuza uchumi wa vi-
jiji vyetu na taifa kwa ujumla,” 
alisema Kopea. Marko Ngwezi, 
mkazi wa kijiji hicho aliishuku-
ru TPA kwa ujio wa meli hiyo 
na kutaka ianze kazi mapema 
mwakani kama ambavyo ime-
pangwa ili kuondoa adha ya 
usafiri katika vijiji hivyo.

Meli ya MV Mbeya II im-
ejengwa na serikali ya awamu 
ya tano kwa gharama ya zaidi 
Sh bilioni tisa ili kutoa huduma 
ya usafiri wa abiria na mizigo 
baada ya kuharibika kwa meli 
za MV Songea na MV Iringa, 
huku meli moja ya MV Mbeya 
ikizama na kuacha wananchi 
wanaozunguka ziwa hilo 
pasipo usafiri wa uhakika.

Kwa mujibu wa TPA, meli 
hiyo ya Mbeya II imekamilika 
kwa asilimia 98 na ipo katika 
majaribio ya mwisho ya kujiri-
dhisha na ubora ili ianze kazi 
rasmi miezi ya mwanzoni mwa 
mwaka kesho.

Wananchi Ludewa wasubiri MV Mbeya II
Mvua yasomba 
makaburi, nyumba 

INATOKA UK. 2 

ofisi inayoshughulikia maafa ya 
Mkoa wa Morogoro kwa ajili ya 
utekelezaji zaidi.

TUKIO LA MBEYA
Barabara ya Rujewa  hadi Madi-

bira wilayani Mbarali mkoani 
Mbeya,  yenye urefu wa kilometa 80 
ni tegemeo kubwa  kwa wakazi wa 
Mji wa Rujwa na Madibira na vijiji 
vinavyopakana na barabara hiyo am-
bayo inatajwa kuwa ni mhilimi mkuu 
wa kiuchumi kwa wakazi wa maeneo 
hayo.

Akizungumzia athari hizo Mkuu 
wa Wilaya ya Mbarali, Ruben Mfune, 
alisema jana kuwa  barabara hiyo im-
eharibiwa vibaya  kutokana na mvua 
zinazoendelea kunyesha   mfululizo 
ambazo pia zimeharibu makazi ya 
watu kwa baadhi ya vijiji.

Alisema kuwa  kutokana na hali 
hiyo, mabasi yote ya abiria na magari 
ya mizigo yatalazimika  kupita  katika 
mji wa Mafinga mkoani Iringa  ili 
kupeleka mizigo na abiria katika  mji 
wa Rujewa na Madibira.

“Kutokana na  uharibifu wa bara-
bara hiyo, serikali tumeagiza ma-
basi yote ya abiria na magari ya 
mizigo kupitia katika mji wa Mafinga  
mkoani Iringa kwa ajili ya kusafirisha 
abiria na mizigo,” alisema Mkuu huyo 
wa Wilaya.

Alisema kuwa hadi kufikia jana 
jumla ya nyumba 10  zilikuwa zime-
anguka  ingawa hakuna kifo cha mtu 
kilichoripotiwa katika mafuriko hayo  
ambayo yameathiri miundombinu  ya 
barabara hiyo ambayo ni tegemeo 
kwa uchumi  kwa wakazi hao.

Alisema mpaka sasa serikali inaen-
delea kufanya tathmini ya athari za 
barabara hiyo na makazi ya watu  
walioathirika katika mafuriko am-
bayo kwa kiasi kikubwa yameathiri 
shughuli za kiuchumi kwa baadhi ya 
vijiji.

Baadhi ya wakazi wa Wilaya ya 
Mbarali walisema kutokana na um-
himu wa barabara hiyo, sasa   ghara-
ma ya usafiri imefikia Sh. 30,000 
kutoka Sh. 5,000 kutokana na kuibuka 
kwa kundi la vijana  wanaoendesha 
bodabora  kuwasafirisha abiria.

Wakati huo huo, Mamlaka ya Hali 
ya Hewa Tanzania (TMA), imetahad-
hariasha kuwa kutakuwa na mvua 
kubwa kwenye mikoa 11 nchini, 
ambayo italeta madhara na wananchi 
kutakiwa kuchukua hatua za kujik-
inga. 

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa 
kwenye tovuti ya TMA juu ya utabiri 
wa hali ya hewa wa saa 24,  mvua 
hizo zitanyesha kwenye mikoa hiyo 
na athari zinazoweza kutokea ni 
mafuriko.

 Mikoa hiyo ni Ruvuma, Lindi, 
Mtwara na Kusini mwa mkoa wa Mo-
rogoro, pamoja na baadhi ya maeneo 
ya mikoa ya Dar es Salaam, Pwani, 
Iringa, Mbeya, Songwe, Njombe, 
Rukwa na Kaskazini mwa mkoa wa 
Morogoro.

Imeandikwa na Ashton Balaigwa, 
MOROGORO na Innocent Ng’oko, 
MBEYA

INATOKA UK. 5

ya kumlinda mtoto wa kike 
lengo likiwa ni kumwezesha 
amalize masomo yake ili aweze 
kujikwamua kiuchumi na aon-
dokane na utegemezi na ku-
piga marufuku kuwakatisha 
masomo.

“Watoto wa kike wanatakiwa 
kuheshimiwa katika jamii na 
serikali itatoa adhabu kali ya 
kifungo cha miaka 30 jela kwa 
mtu atakayekatisha elimu ya 
mtoto wa kike iwe kwa kumuoa 
au kumpa ujauzito.”

Pia alisema serikali inataka 
kuona idadi kubwa ya watoto 

wa kike wanatimiza malengo 
yao kielimu, hivyo ni lazima 
wakaondolewa vishawishi kwa 
kuboresha mazingira yao ya 
kujifunzia ikiwa ni pamoja na 
kuongeza idadi ya mabweni.

Wakati huo huo, Waziri 
Mkuu ameishukuru serikali ya 
awamu ya tano inayoongozwa 
na Rais Dk. John Magufuli kwa 
kutoa fedha nyingi kwa ajili ya 
utekelezaji wa miradi mbalim-
bali ya maendeleo nchini iki-
wamo na Wilaya ya Ruangwa, 
ambayo imepewa Sh. bilioni 38 
kwa ajili ya utekelezaji wa mi-
radi ya kimkakati.

Aliupongeza uongozi wa 

Halmashauri ya Wilaya ya Ru-
angwa kwa kubuni mradi wa 
kimkakati wa ujenzi wa ghala 
la kuhifadhia mazao na pem-
bejeo linalojengwa katika kijiji 
cha Lipande. Ujenzi huo una-
gharimu Sh bilioni 5.45.

Ghala hilo ambalo lime-
anza kutumika, lina uwezo wa 
kuhifadhi tani 20,000 litaiwez-
esha halmashauri kujiongezea 
mapato ya ndani na kusaidia 
kupunguza utegemezi kutoka 
Serikali Kuu na wafadhili. 
Pia litapunguza gharama za 
usafirishaji wa korosho wal-
izokuwa wanatozwa wakulima 
wakati wa kusafirisha mazao. 

Amesema katika kipindi cha 
miaka minne ya serikali ya 
awamu ya tano miradi mingi ya 
kimkakati imetekelezwa nchini 
ambayo ni pamoja na ujenzi 
wa reli ya kisasa (SGR), upanuzi 
wa bandari za Mtwara, Dar es 
Salaam na Tanga, uboreshwaji 
wa viwanja vya ndege, ununuzi 
wa rada na ununuzi wa ndege 
mpya. Pia alisema serikali ya 
awamu ya tano tangu ilipoin-
gia madarakani mwaka 2015, 
kipaumbele chake kilikuwa ni 
kukuza kiwango cha uchumi 
kutoka cha chini kwenda cha 
kati ifikapo mwaka 2025 kupi-
tia sekta ya viwanda.

PM awapa kibarua ma-RC ujenzi madarasa
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Na Shaban Njia, KAHAMA

 NAIBU Waziri wa Kilimo, Hus-
sein Bashe, amewataka wakuu 
wa mikoa na wakuu wa wilaya 
nchini, kuhakikisha wanavipitia 
vyama vya msingi (AMCOS), na ku-
hakikisha viongozi wake walioch-
aguliwa wana sifa ya kuwaongoza 
wakulima wa mazao ya tumbaku 
na pamba.

  Pia alisema, kama watabaini 
kuwapo kwa baadhi ya vyama vya 
msingi viongozi wake hawana sifa 
ya kuwaongoza wakulima hao wa-
toe taarifa kwa mrajisi wa vyama 
vya ushirika ili kuwajibishwa.

  Bashe alitoa agizo hilo katika 
mkutano mkuu wa 24 wa mwaka 
2019 wa Chama Kikuu cha Ush-
irika (KACU) wilayani Kahama 

mkoani Shinyanga ambapo alise-
ma viongozi wa vyama vya msingi 
walio wengi hawana mashamba 
ya tumbaku wala pamba, na wa-
mechaguliwa kutokana na kuwa 
wasemaji kwenye maeneo yao.

  Aidha, alisema viongozi wa 
vyama vya msingi wasiokuwa na 
sifa wamekuwa wakitumia ma-
daraka yao vibaya kiwakandamiza 
wakulima wa tumbaku na pamba 
hasa wakati wa urejeshwaji wa 
fedha za ukopeshwji wa pembejeo 
na mbegu kutoka kwa kampuni za 
ununuzi wa mazao hayo.

  “Kama wewe sio mkulima 
hauwezi kuwa kiongozi wa chama 
cha msingi, tunataka kiongozi 
AMCOS awe mkulima ambaye 
anajua changamoto na maumivu 
anayoyapata mkulima wakati wa 

kilimo…wakuu wa mikoa na wilaya 
hakikishe mnahakiki vyama vya 
msingi kama viongozi wake wa-
nasifa na nafasi zao,” alisema 
Bashe.  Bashe alisema, viongozi 
wa vyama vya msingi vya pamba 
maeneo mengi viongozi wake 
wamekula fedha za wakulima na 
wakulima hajawalipwa na wa-
nadai fedha zao na hiyo ni kwa 
sababu ya kuchagua viongozi wa-
siokuwa na sifa. 

Mkuu wa Mkoa wa Shinyanga, 
Zainabu Tellacka, akitoa taarifa 
ya kilimo cha tumbaku na pamba 
mkoani Shinyanga, alisema chama 
kikuu cha ushirika wilayani Kaha-
ma kiweza kuuza tumbaku yenye 
thamani ya dola za Marekani bil-
ioni 13.2. 

Alisema fedha hizo zimezal-

ishwa ndani ya Wilaya ya Kahama 
pekee, na kumwomba Bashe ili 
wakulima wa mpunga na mahi-
ndi waingizwe kwenye vyama vya 
msingi na kuuza mazao yao kwa 
bei nzuri kama walivyo wakulima 
wa tumbaku na pamba. 

Naye Kaimu Mkurugenzi Mkuu 
wa Bodi ya Tumbaku, Stanley 
Mnozya, alisema tumbaku bora 
nchini inatoka Kahama katika Hal-
mashauri ya Ushetu na kuwataka 
wakulima kuendelea kulima tum-
baku bora. 

Mrajisi wa Vyama Vikuu vya 
Ushirika, Benson Ndengenye, 
aliwataka wakulima wa tumbaku 
kuhakikisha wanapanda miti na 
kutumia matawi ya miti katika ku-
kaushia tumbaku na kutengeneza 
mabani sanifu ya tumbaku.

Ma-RC, ma-DC watwishwa zigo ushirika

Na Mwandishi Wetu, KATAVI

W
AKULIMA, viongozi 
wa serikali na   vy-
ama vya ushirika 
vya msingi

maeneo mbalimbali nchini wa-
meendelea kuishukuru kampuni 
ya uuzaji na usambazaji mbolea 
na pembejeo za kilimo ya Petrobe-
na East Africa kwa kufanikisha 
kusambaza mbolea ya kotosha na 
kwa wakati.

Wakizungumza kwa nyakati 
tofauti wakulima, viongozi wa 
serikali na vyama vya msingi vya 
ushirika katika mikoa ya Mbeya, 
Katavi, Rukwa,

Tabora na Shinyanga wamese-
ma kampuni hiyo imefanikiwa 
kurejesha matumaini ya wakulima 
kwa kufikisha mbolea hata kabla 
ya msimu kuanza.

Mkuu wa Mkoa wa Katavi, Juma 
Homera, alipongeza kampuni hiyo 
kwa kusambaza mbolea ya kuto-
sha na wakati mkoani mwake ak-

isema hiyo ni zawadi kwa wakuli-
ma ambao siku za nyuma bidhaa 
hiyo ilikuwa ni adimu kwao.

“Kila mmoja miongoni anafura-
ha moyoni mwake baada ya kuona 
shehena ya kutosha ya mbolea,” 
alisema Homera na kuongeza 
kuwa kama serikali itahamasisha 
wakulima kutumia fursa hiyo kui-
marisha kilimo.

Aliomba Petrobena East Africa 
Limited kuendelea kufanya kazi 
kwa karibu na vyama vya msingi 
vya ushirika ili kuwafikia wakuli-
ma kwa urahisi na kufanikisha 
azma ya serikali ya awamu ya tano 
ya kuleta mageuzi katika sekta ya 
kilimo na pia kuchagiza maende-
leo ya uchumi wa kati na viwanda 
ifikapo mwaka 2025.

Mkuu wa Wilaya ya Chu-
nya mkoani Mbeya, Mhandisi 
MaryPrisca Mahundi, alisema 
kampuni ya Petrobena imeleta 
majibu sahihi kwa wakulima 
wilayani mwake na kuashilia ma-
vuno msimu ujao.

“Wakulima hawatakuwa na 
sababu ya kusema hawana mbolea 
kwani imesambazwa kabla hata 
ya msimu kuanza. Nitoe wito kwa 
wakulima kuchangamkia shehena 
ya mbolea ambayo imeshawasili,” 
alisema.

Naye Mwenyekiti wa Chama cha 
Msingi Ukonongo wilayani Melele 
katika Mkoa wa Katavi, Maganga 
Peter kwa upande wake mbali ya 
kuishukuru kampuni ya Petrobe-
na, aliitaja kampuni hiyo kama 
mkombozi wa kweli wa mkulima.

“Kwa zaidi ya miaka kumi nyu-
ma kama chama cha msingi cha 
ushirika hatujawahi kusambaziwa 
mbolea shehena nyingi kabla ya 
msimu kuanza hii ni historia kwe-
tu na kwa niaba ya wanaushirika 
wote tunapenda kutoa shukrani 
zetu,” alisema.

Mkuu wa Wilaya ya Tabora, 
Komanya Kitwala, alisema:

“Mnafanya kazi nzuri sana ka-
tika kufanikisha azma ya serikali 
ya Awamu ya Tano chini ya Rais 

John Magufuli ya kujenga uchumi 
wa kati na viwanda ifikapo mwaka 
2025.”

Naye Meneja wa Ushirika wilay-
ani Kahama, Albert Chale,   alise-
ma  “Kampuni ya Petrobena im-
ekuwa karibu sana na wakulima 
mbali ya kusambaza mbolea ya 
YARA na pembejeo za kilimo, ime-
kuwa ikileta wataalamu wa kilimo 
yaaani maofisa ugani kutoa elimu 
ya matumizi bora ya mboleo.”

Mkurugenzi Mtendaji wa 
Petrobena,  Peter Kumalilwa, 
alisema tangu kampuni yake 
ianze kujishughulisha na shughuli 
za kilimo na   hasa usambazaji 
wa mbolea za YARA hapa nchini, 
wakulima wamekuwa wakifura-
hishwa huduma zake.

“Sisi kama kampuni tupo mstari 
wa mbele kuhakikisha tunachagi-
za maendeleo ya kilimo ili kiweze 
kufanikisha azma ya kujenga 
uchumi wa kati na uchumi wa 
viwanda ifikapo mwaka 2025,” 
alisema Kumalilwa.

Wakulima warejeshewa furaha mbolea Mil. 62/- 
zatumika 
upatikanaji 
haki
Na Happy Severine, SIMIYU

ASASI ya  Kawiye Social 
Development Founda-
tion imeeleza kuwa 
kiasi cha Sh. mil. 62.13 
kutoka  Shirika la  Le-
gal Service Facility(LSF) 
kimetumika katika mradi 
wa upatikanaji wa haki 
mkoani Simiyu.

Akitoa taarifa ya mradi 
huo jana  kwa waandishi 
wa habari, Mkurugenzi 
wa Asasi ya Kawiye, 
Ezekiel Kasanga, alise-
ma  ruzuku hiyo ya fedha 
imetolewa kusaidia na 
kurahisisha upatikanaji 
wa haki ya wananchi wa-
naonyimwa haki zao.

Kasanga alisema asasi 
yake imejikita katika ku-
hakikisha kuwa haki ina-
patikana kwa matatizo ya 
kila siku ili kuwawezesha 
jamii kutumia vyombo 
vya haki  na kujiepu-
sha kujichukulia sheria 
mkononi.

Alisema mbali na 
ruzuku hiyo iliyo-
tolewa  katika kusaidia 
upatikanaji wa haki,  pia 
imesaidia kutoa mafunzo 
kwa wasaidizi wa kishe-
ria wapya na kuwapatia 
vitendea kazi vikiwamo 
vitambulisho, vitabu 
na machapisho ambayo 
yatawasaidia kuwajengea 
uelewa zaidi  masuala ya 
kisheria.

Aidha, Kasanga alitoa 
rai kwa  wasaidizi  wa 
kisheria wapya  wali-
opatiwa mafunzo mkoani 
Simiyu kufanya kazi 
kwa  uadilifu  na kuwa-
saidia wenye uhitaji  wa 
kisheria hususani  wa-
nawake na watoto ili 
waweze kupata haki 
zao  wanazozikosa. 

 Naye mwanasheria 
kutoka Ofisi ya Mkuu wa 
Mkoa wa Simiyu, Mwana-
hamisi Kawega,  alisema 
ni vema wasaidizi  wa 
kisheria wa maeneo yote 
wakafanya kazi kwa  kuz-
ingatia sheria na kutoa 
ushirikiano kwa vyombo 
vya serikali kama Polisi, 
Mahakama pamoja na 
Takukuru ili wawe na 
dhumuni moja la kum-
saidia mwananchi anaye-
kosa haki yake ya msingi. 

  Alisema kupitia 
mafunzo  waliyopatiwa 
wasaidizi wapya wa 
kisheria, yatasaidia ku-
punguza kazi ya malala-
miko yaliyokuwa yaki-
wasilishwa Ofisi ya Mkuu 
wa Mkoa wa Simiyu.    

Naibu Wa-
ziri wa Kilimo, 
Hussein Bashe, 
akizungumza 
na wakulima 
wa zao la 
tumbaku na 
pamba katika 
Halmashauri 
za Msalala, 
Ushetu na 
Kahama Mjini 
jana, kwenye 
mkutano mkuu 
wa 24 wa 
Chama Kikuu 
cha Ushirika 
(KACU), Kusho-
to ni Mkuu wa 
Mkoa wa Shin-
yanga, Zainabu 
Tellack na 
kulia ni Mwe-
nyekiti wa 
Chama Kikuu 
cha Ushirika 
(KACU), Emma-
nuely Chara-
hani. PICHA: 
SHABAN NJIA
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HABARI KITAIFA

Na Mwandishi Wetu

BENKI ya Taifa ya Biashara (NBC) im-
efanya hafla maalumu ya kuwapongeza 
na kuwaaga wateja walioibuka washindi 
katika  kampeni yake ya Ibuka Kidedea 
na Akaunti ya NBC Malengo. 

Washindi hao wamejishindia safari za  
kitalii ambapo baadhi watazulu  mbuga 
ya wanyama ya Serengeti na wengine 
visiwa wa Sychelles. 

Kampeni ya Ibuka Kidedea ilizinduliwa  
Oktoba mwaka huu ikiwa na lengo kuu la 
kuhamasisha utamaduni wa kuweka akiba 
kwa wateja, ambapo zawadi mbalimbali 
zikiwamo bodaboda zimekuwa zikitolewa 
kwa washindi walioingia kwenye droo 
maalum inayosimamiwa na Bodi ya Mich-
ezo ya Kubahatisha nichini.

Akizungumza katika hafla ya kuwaaga 
washindi hao  iliyofanyika jijini  Dar es 
Salaam, Mkurugenzi wa Wateja Binafsi wa 
NBC, Elibariki Masuke, aliwashukuru wa-
teja wote waliojitokeza  kushiriki kampeni 
hii tangu kuzinduliwa kwake.

“Ibuka Kidedea imefanyika kwa ma-
fanikio makubwa, tumeshuhudia idadi 
kubwa ya wateja wetu wakishiriki katika 
kampeni hii, lakini wateja wanashuhudia 
kuongezeka kwa amana zao kutokana na 
faida za kila mwezi. 

“Natoa pongezi kwa washidi wetu wote 
na tunaamini mtaendelea kuwa mabalozi 
wetu wakati mkifurahia safari hizi katika 
msimu huu wa sikukuu za mwisho wa 
mwaka”, kampeni hii bado inaendelea 
hivyo tunatoa wito kwa wateja wengine 
kushiriki katika kampeni hii kwa kuen-
delea kuweka akiba ili kupata nafasi ya 
kushinda zawadi,” aliongeza  Masuke. 

Naye Meneja Chapa na Mawasiliano 
wa NBC, David Raymond, alisema ni 
matumani ya NBC kuwa kampeni hii 
inatoa hamasa kwa Watanzania kuwa na 
utamaduni endelevu wa kujiwekea akiba 
ili kutimiza mahitaji yao ya kifedha, lakini 
zaidi ni kuwa na uhuru wa kifedha.

Meneja Masoko wa NBC, Alina Kimaryo 
alisema Ibuka Kidedea imekuwa ikitoa 
zawadi kila mwezi na hadi sasa jumla ya 
pikipiki tano zimeshatolewa tangu mwezi 
Oktoba. 

Ili kujishindia pikipiki (bodaboda) mteja 
anachotakiwa kufanya ni kuweka akiba 
kwa kiwango kinachoanzia Sh. 100,000 
katika akaunti yake ya Malengo, na kwa 
safari ya Serengeti kiwango kinaanzia 
Sh. 1,000,000 na kiwango kinachoanzia 
50,000,000 kwa safari ya Sychelles. 

“Pamoja na zawadi hizi katika kampeni 
hii, wateja watakaoweka akiba katika 
akaunti zao za Malengo kwa kiwango 
kinachoanzia Sh. 1,000,000 wanapata 
nafasi ya kujishindia pikipiki ya miguu 
mitatu aina ya Toyo  katika droo kubwa 
ambayo jumla ya pikipiki za kubebea 
mizigo  (Toyo) tatu zitatolewa,” alisema.  

Mmoja wa washindi aliyejishindia 
bodaboda, Daudi Patrick Majani, mstaafu 
na mfanyabiashara anayeishi Tabata 
Segerea jijini Dar es Salaam, alisema atat-
umia bodaboda yake kumwingizia kipato 
na kuitumia kwa usafiri utakaosaidia 
kuiwezesha biashara yake.

Washindi walioshinda safari ya 
Serengeti ni  Christopher Mgote kutoka 
Nzega,  Makongoro Makongoro kutoka 
Arusha, Jocelyine Rwechengura na  
Esther Ndunguru wote kutoka Dar es 
Salaam. Washindi walioshinda safari ya 
Sychelles ni Wambura John Wambura 
kutoka Tarime mkoani Mara, Ramadhan 
Saidi, Lettice Rutashobya na Sylevester 
Ambokile wote wa jijini Dar es Salaam.

Washindi wa kampeni 
‘Ibuka Kidedea’ waagwa

Uwanja wa Ndege Mpanda wapata mfumo wa kisasa

Na Mwandishi Wetu,  
PEMBA

K
ATIBU Tawala Wilaya 
ya Wete, Mkufu 
Faki Ali amewataka 
waandikishaji wa-

saidizi wa Tume ya Taifa ya 
Uchaguzi (NEC) kuwaorod-
hesha wananchi wote ambao 
wana sifa ya kuandikishwa ka-
tika daftari la kudumu la wapi-
gakura bila kujali itikadi zao.

Alisema kuandikishwa katika 
daftari hilo ni haki ya kila mwa-
nanchi ambae anazo sifa zote za 
kuandikishwa kuwa mpigakura 
na kuchagua kiongozi anayem-

taka. Mkufu aliyasema hayo al-
ipokuwa akifungua semina ya 
siku mbili kwa waandikishaji 
wasaidizi wa NEC. 

Alisema uandikishaji huo 
ni uboreshaji wa daftari la wa-
pigakura ambao umefanywa na 
NEC ili kuwapa fursa wananchi 
wote ambao hawajaorod-
heshwa katika daftari hilo, 
pamoja na kuhakiki taarifa zote 
za wananchi ambao wame-
hama kutoka sehemu moja 
kwenda nyingine.

“Uboreshwaji huo wa daftari 
ni kuwapatia wananchi wote 
ambao hawajaandikishwa, la-
kini hata wale ambao wame-

poteza stakabazi zao (vitam-
bulisho) kuwa ni rahisi kupata 
vingine na wale ambao wame-
hama kutoka eneo moja kwen-
da nyingine nao pia kubadilishi-
wa eneo,” alisema Mkufu.

Katibu huyo aliwataka kuwa 
na moyo wa kujitolea na kuwa 
na uzalendo wa nchi yao bila ya 
kujali muda ambao watautumia 
wakati wakiwa kazini.

“Kazi za uchaguzi ni kazi ngu-
mu sana tena unatakiwa uwe 
mstahimilivu, uweze kujituma 
na kujitolea, lakini pia inatula-
zimu tufuate sheria na taratibu 
ambazo zimewekwa na Tume 
ya Uchaguzi,” alisema  Mkufu. 

Aliwataka waandikishaji hao 
kuelewa wajibu wao na kutoa 
maelekezo mazuri kwa wa-
nanchi pale ambapo zinaweza 
kutokezea kasoro.

“Lakini niwaombe wote am-
bao wamefanikiwa kuingia ka-
tika zoezi hili, kuwa wasikivu 
na kufuata maelekezo yote am-
bayo yatatolewa na wasimamizi 
wao,” alisema Mkufu.

Naye Ofisa Mwandikishaji 
Wilaya ya Wete, Issa Juma Ham-
ad, aliwahakikishia wananchi 
wote wa wilaya hiyo kuwa 
hakuna mwananchi  ambaye 
atakosa haki yake kwa kisin-
gizio kisichokuwa na misingi.

Waandikishaji wa daftari la 
kudumu wahimizwa haki

Na Neema Hussein,       
KATAVI

MAMLAKA ya usafiri wa 
Anga Tanzania (TCAA), im-
ezindua mfumo wa kisasa wa 
GNSS RNAV katika viwanja vya 
ndege vya Mpanda mkoani 
Katavi unaoiwezesha ndege 
kuruka na kutua kwa usalama 
zaidi.

Mfumo huo ulizinduliwa 
juzi na Waziri wa Ujenzi, 
Uchukuzi na Mawasiliano, 
Mhandisi Isack Kamwelwe, na 
kusema kuwa safari za anga 

zitaongezeka ndani ya mkoa 
huo kutoka siku moja kwa wiki 
hadi kufikia siku tatu kwa wiki.

Alisema mfumo huo un-
aimarisha chombo pamoja 
na usalama wa abiria, pia 
humwezesha rubani kupima 
usalama             kwa kutumia 
mitambo badala ya kupima 
kwa macho.

“Leo tunazindua huu mfu-
mo wa RNAV katika viwanja 
vya ndege hapa Mpanda, nina 
imani mfumo huu utasaidia 
sana kumwezesha rubani 
kupima usalama kwa kutumia 

mitambo na sio macho… pia 
utaongeza siku za kusafiri kwa 
abiria itakuwa Jumanne, Al-
hamisi na Jumamosi,” alisema 
Kamwelwe.

Kwa upande wake Mkuru-
genzi Mkuu wa TCAA, Hamza 
Johari, alisema mfumo huo ul-
ianza kufanyiwa kazi Novemba 
2019 na uligharimu kiasi cha 
Sh. milioni 25 hadi kukamilika 
na kuanza juzi.

“Mfumo huo ulianza 
kutekelezwa Novemba mwaka 
huu na leo ( juzi) umekamilika, 
lakini ulitugharimu kiasi cha 

Sh. milioni 25 tu… tungetumia 
wataalamu kutoka nje nadhani 
angezidisha fedha hiyo,” alise-
ma Johari.

Alisema mfumo huu wa 
RNAV tayari uko kwenye vi-
wanja vikubwa nchini kama 
JNIA, KIA, AAKIA (Zanzibar), 
Mwanza, Songwe, Dodoma, 
Tabora, Kigoma, Bukoba, Cha-
to na Iringa.

Usafiri wa anga ndani ya 
mkoa wa Katavi ulianza rasmi 
Oktoba 26, mwaka huu kwa sa-
fari za kutoka Mpanda kwenda 
jijini Dar es Salaam.

Mkurugenzi wa Wateja Binafsi wa Benki ya NBC, Elibariki Masuke (katikati), akimkabidhi tiketi ya ndege mmoja wa washindi wa 
kampeni ya Ibuka Kidedea na NBC  Malengo, Jocelyne Rwechungura, aliyejishindia safari ya kwenda Sychelles wakati wa hafla ya 
kuwaaga washindi hao iliyofanyika jijini Dar es Salaam mwishoni mwa wiki. Kushoto ni Meneja Masoko wa benki hiyo, Alina Maria 
Kimaryo.   MPIGAPICHA WETU
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HABARI ARUSHA

Na Jaliwason Jasson, 
MANYARA

SEKTA ya madini mkoani 
Manyara imejisifia kukusan-
ya mapato zaidi ya kiwango 
walichopangiwa na Wizara 
ya Madini cha Sh. milioni 75 
kwa kipindi cha miezi sita 
toka kufunguliwa kwa ofisi 
zao  Mjini Babati na kuku-
sanya Sh. milioni 140.

Hayo yalisemwa  mwis-
honi mwa wiki  na Kaimu  
Ofisa  Madini mkoani 
Manyara, Mhandisi Godfrey 
Nyanda, wakati akizun-
gumza na Nipashe.

Mhandisi Nyanda alisema 
baada ya kufungua rasmi 
ofisi  hizo  ambazo zilipewa 
jukumu la kusimamia wilaya 
za Babati, Hanan’g, Mbulu 
na Kiteto, walipangiwa 
kukusanya Sh. milioni 75 
kwa kipindi cha miezi sita, 
ili kukamilisha mwaka wa 
fedha 2018/2019, ambapo 
walivuka lengo la ukusan-
yaji.

Aidha, alisema kwa mwa-
ka wa fedha 2019/2020 
wilaya nne wanazozisimam-
ia zimepangiwa kukusanya 
Sh. bilioni moja,   huku  nchi 
nzima inatakiwa kukusan-
ya   Sh. bilioni  470.

“Mpaka sasa kwenye kip-
indi hiki cha pili cha robo 
ya mwaka 2019/2020 tume-
shakusanya Sh. milioni 230 
na tunaamini tutakamilisha 
kiwango tulichojiwekea,” 
alisema Mhandisi Nyanda.

Alisema baada ya seri-
kali  kufanya marekebisho 
ya sheria ya madini ya 
mwaka 2010 namba 15 
ambayo marekebisho yake 
yalifanyika mwaka 2017 na 
kanuni za soko la madini  
mwaka 2019 yamewarahi-
sishia ukusanyaji wa kodi.

“Kwa sasa mchimbaji ana 
uhakika wa soko ila zamani 
mchimbaji aliuza bei yeyote 
ila sasa tunatoa bei elekezi, 
lakini zamani uuzwaji wa 
madini ulikuwa ni holela,” 
alisema.

Kwa mujibu wa Mhandisi  
Nyanda, kwa sasa seri-
kali inapata kipato kikubwa 
kwenye sekta ya madini 
tofauti na zamani, ambapo 
tangu  walifungua ofisi 
katikati ya bajeti, lakini  
walikusanya mapato wali-
yopangiwa Sh. milioni 75 
na kuzidi mpaka Sh. milioni 
140.

Naye  Mwenyekiti wa 
Wachimbaji wadogo wilaya-
ni Babati, Emmanuel Penco, 
aliishukru serikali  kwa 
kuwathamini wachimbaji 
wadogo.

Alisema wachimbaji 
wadogo siku zote ndio 
wanagundua madini, ila kwa 
Babati  bado wachimbaji 
wadogo wako kama yatima, 
kutokana na kukithiri kwa 
migogoro.

Na Cynthia Mwilolezi,     
ARUSHA

SERIKALI  na taasisi za fed-
ha zimeombwa kushirikiana   
kutengeneza mazingira rafiki   
yatakayowezesha  wakulima ku-
kopesheka kwa urahisi, kwa ku-
weka dhamana mashamba yao, 
ili kuboresha kilimo chao.

Hayo yalisemwa jana na Mwe-
nyekiti wa  Kitongoji cha Hudu-
ma katika Kijiji cha Kilimatembo 
Kata ya Rhotia wilayani Karatu, 
Fabiano Petro, wakati akizun-
gumza na wakulima kijijini 
hapo  alipotembelea   shamba 
darasa na kujifunza mbinu bora 
za kilimo na changamoto zina-
zowakabili.

Petro alisema wakulima wengi  

hususan walioko vijijini wameku-
wa wakikabiliwa na changamoto 
ya ukosefu wa fedha, kwa ajili ya 
kununua pembejeo za kilimo, 
hali   inayosababishia kuende-
lea kulima kimazoea. “Sasa hivi 
gharama za pembejeo za kilimo 
zipo juu sana, hali inayosaba-
bisha   wakulima kushindwa 
kulima kisasa na kuishia kulima 
kilimo cha kimazoea, ambacho 
mwisho wa siku wanaishia kupa-
ta hasara, na kutokuwa na hali ya 
kupenda kilimo,” alisema.

Meneja masoko wa kampuni 
ya kizalendo ya usambazaji na 
uzalishaji wa mbegu za mahindi  
katika kampuni ya IFFA, Luhen-
da Yangole, aliwataka wakulima 
kuyatumia mashamba darasa   
yalioandaliwa kama mfano, kwa 

ajili ya kutoa elimu kwa wakuli-
ma, ili walime   kilimo cha kibi-
ashara na kuondokana na kilimo 
cha mazoea cha kuishia kuhu-
dumia kaya zao.

Yangole alisema changamoto 
kubwa iliyopo kwa wakuli-
ma  wengi ni kutofanya kilimo 
kama biashara kutokana na 
kutokuwa na elimu ya kutosha 
juu ya mbegu bora za kisasa na 
matumizi bora ya zana za kilimo.

“Wakulima wengi wanalala-
mikia changamoto ya ukosefu 
wa fedha kwa ajili ya kununulia 
pembejeo, katika hili sisi tupo 
tayari kuwakopesha pembejeo 
kupitia vyama vyao vya ushirika 
na mtapatiwa   kwa bei rahisi,   
kwani watachukua   moja kwa 
moja kwenye kampuni yetu na 

kwa kufanya hivyo tunawahakik-
ishia usalama wa mbegu zetu 
pia,” alisema Yangole.

Ofisa Mazao wa Wilaya ya 
Karatu, Twilumba Ngwale, ali-
wataka wakulima hao kubadilika 
na kutumia kanuni bora za kili-
mo kama wanavyoelekezwa na 
wataalamu na kutumia masham-
ba darasa   kujifunza na kujua 
mbegu bora za kilimo zinazowa-
faa kwenye  maeneo yao.

Mmoja wa wakulima katika 
Kijiji cha Kilimatembo, Jackson 
Musa, aliziomba kampuni za 
mbegu kuendelea kuwatembelea 
wakulima vijijini na kutoa elimu 
juu ya matumizi bora ya mbegu 
za kutumia, ili walime  kilimo 
chenye tija na kuondokana na 
mazoea.

Madini 
kinara 
kwa 
mapato

Wakulima waombewa mazingira ya kukopeshwa

Na Cynthia Mwilolezi,  
ARUSHA

M
KUU  wa Wilaya ya 
Karatu, Theresia Ma-
hongo, amesema

ataanza kuwa-
chukulia sheria kali, wazazi na 
walezi   wanaokwepa kuchangia 
chakula shuleni.

Aliyasema hayo  mwishoni mwa 
wiki   alipokuwa akiongea na wa-
zazi kwenye mkutano wa kujadili 
maendeleo ya sekta ya elimu  uli-
ofanyika Kata ya Endabash. 

Alisema ni kosa kisheria kwa 
sababu wanachangia kuumiza wa-
toto waliopo shuleni.

“Sasa nasema kuanzia   sasa 
serikali hatutawaacha, tutafua-

tilia kwa karibu na tutawachukulia 
hatua kali za kisheria   wale wote   
wanaokwepa  kuchangia chakula 
shuleni, kwa kisingizio cha serikali 
tunafanya kila kitu,” alisema.

Mahongo   alisema Rais   John 
Magufuli alikuja na mpango en-
delevu wa elimu bure, ili   watoto 
wengi nchini  kupata elimu, lakini 
suala la  chakula  shuleni bado ni 
jukumu la mzazi au mlezi.

Alisema suala hilo limeonekana 
kuwa na changamoto zinazos-
ababishwa na wazazi na wale-
zi   kutowajibika ipasavyo, licha 
ya   waraka   wa elimu kuwekwa 
bayana  kwa wazazi au walezi juu 
ya umuhimu wa kushirikiana na 
walimu katika kuunda  kamati  zi-
takazohudumia wanafunzi  kupitia  

michango ya  chakula cha mchana. 
Aidha,     alisema   hajaridhishwa 
na hali ya upatikanaji wa chakula 
kwa wanafunzi wa Shule ya Msingi 
Endabash, kwani imechangia kwa 
kiwango kikubwa  kuathiri hali ya 
kitaaluma na ufaulu.

Alisema  kutokana na hali hiyo,   
analazimika kuvalia njuga suala 
hilo kwa kuwachukulia hatua kali 
wazazi au walezi watakaoshindwa 
ama kukaidi maelekezo ya serikali 
ya kuchangia chakula cha mchana 
cha wanafunzi.

“Sipo tayari kuona wilaya yangu 
inashuka kiwango katika ufaulu 
kwa sababu ya suala la chakula, 
kwa kutumia sheria ya mtoto 2009, 
tutahakikisha tunawashughulikia 
wazazi, walezi ambao wanakwepa 

majukumu yao,” alisema.
Naye   Mratibu wa   Mradi wa 

Shirika lisilo la kiserikali la World 
Vision aliyeshiriki   mkutano huo 
kama mmoja wa wadau wa elimu 
wilayani humo, Daniel   Kirhima, 
alisema   mpaka sasa   wame-
wafikia zaidi ya watoto 1,000 kuto-
ka kata mbalimbali  wilayani humo 
na kutekeleza miradi   ya kilimo, 
maji, afya na elimu,  ili kuhakikisha 
ustawi wawanafunzi unakuwapo 
shuleni.

“Watoto hawa ni taifa la kesho, 
wanapokuwa  na ustawi bora  ni 
hatua kubwa kwa taifa, kwani tu-
naamini nyanja mbalimbali zitapa-
ta wataalamu wazuri waliojengewa 
misingi imara toka ngazi za chini,” 
alisema.

Wazazi, walezi wabanwa chakula shuleni

Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya Wilaya ya Meru, Emmanuel Mkongo, akiongea na wananchi wa Kata ya Mbuyuni kuzingatia elimu 
na ushauri toka kwa wataalamu wa afya ili kuwa na afya bora wakati wote. PICHA: WOINDE SIZZA
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Na Godfrey Mushi, HAI

WAKAZI wa Mijongweni 
katika Kata ya Mnadani, Wilaya 
ya Hai, wameeleza kuridhishwa 
kwao na uamuzi wa Mkuu wa 
Wilaya hiyo, Lengai Ole Sabaya, 
kuagiza kupelekwa leo kiasi 
cha Sh. milioni saba kijijini 
hapo kwa ajili ya kujenga choo 
cha walimu wa Shule ya Msingi 
Mijongweni. 

Jana kwa nyakati tofauti, 
baadhi ya wananchi wa kijiji 
hicho waliieleza Nipashe kuwa 
wamefurahi kwa namna serikali 
ya wilaya hiyo ilivyolishughu-
likia jambo hilo. 

Ibrahim Amon alisema: 
“Tunamshukuru DC (Mkuu wa 
Wilaya) kwa kulitafutia jambo 
hili ufumbuzi wa kudumu kwa 
umakini mkubwa, lazima tuse-
me kweli kwamba kazi anayoi-
fanya tunamuunga mkono na 
kimsingi ameibadili sana wilaya 
yetu na kuifanya ipige hatua 
kimaendeleo.”  

Kwa upande wake, Zuhura 
Ally alisema ujenzi wa choo 
hicho utasaidia kumaliza tatizo 
hilo la muda mrefu, huku aki-
ipongeza serikali kwa kuona 
changamoto hiyo na kuitatua 
kwa haraka.

Juzi, DC Sabaya, aliagiza kiasi 
cha Sh. milioni 42 ambazo ni za 
Mfuko wa Jimbo la Hai zimeg-
we Sh. milioni saba na zipele-
kwe kujenga choo cha walimu 
wa Shule ya Msingi Mijongweni.

Fedha hizo ni za Mfuko wa 
Jimbo hilo linaloongozwa na 
Mbunge wa Hai (Chadema), 
Freeman Mbowe.

Kwa mujibu wa Ole Sabaya, 
tayari ameshatoa maelekezo 
kwa Mkurugenzi Mtendaji wa 
Halmashauri ya Hai, Yohana 
Sintoo kutoa kiasi hicho cha 
fedha na kuzipeleka katika 
shule hiyo leo.

Tayari Halmashauri ya 
Wilaya ya Hai kupitia kwa 
mkurugenzi wake, Yohana 
Sintoo, imekabidhi mifuko 20 
ya saruji kwa ajili ya kuanzisha 
mchakato huo na ndipo Sabaya 
alipoingilia kati ili choo hicho 
kijengwe na kukamilika Januari 
2020.

Wafagilia agizo la 
DC fedha za choo

Watoto wanaoishi mji wa Hale wilayani Korogwe, wakionyesha samaki ambao wamewavua katika Mto Pangani, ambapo watoto hao 
wanahatarisha maisha yao kwa kuliwa na mamba katika mto huo. PICHA NA STEVEN WILLIAM 

Na Mwandishi Wetu, SIHA

B
AADHI ya wananchi wa 
wilaya za Siha na Hai, 
wamelalamikia hatua 
ya mawakala wa kam-

puni za simu za mkononi kuwa-
toza fedha wakati wa usajili wa 
laini zao za simu kwa kutumia 
alama za vidole ili wasajiliwe 
kwa haraka.

Kwa nyakati tofauti jana na 
juzi, tangu Rais  John Magufuli 
atangaze kuongeza siku 20 zaidi 
za kusajili laini hizo, inadaiwa 
kuwa baadhi ya mawakala mi-
taani wenye mashine za kiele-
ktroniki zinazotumiwa kusajili, 
wamegeuza zoezi hilo kuwa 
fursa ya kujipatia fedha.

Walitoa malalamiko yao waka-
ti wakizungumza na Nipashe 
kuhusu ujanja unaofanywa na 

mawakala hao mitaani kujipa-
tia fedha ili kumsajili mteja kwa 
haraka. Mmoja wa wananchi 
hao, John Mmari, mkazi wa 
Siha, alisema wanashangazwa 
na jambo hilo kwa kuwa katika 
matangazo walielezwa kuwa 
kusajili wa laini ni bure.

“Jana nilikwenda kusajili 
laini zangu mbili kwa hao watu 
wanaokaa chini ya miavuli ya 
kampuni za simu, sasa baada ya 
kusajiliwa nikaambiwa nitoe Sh. 
2,000 kwamba kila laini moja 
nilipaswa kulipa Sh. 1,000. Nika-
hoji kwa nini, nikajibiwa kama 
nataka kusajiliwa bure niende 
kwenye maduka ya kampuni 
yaliyopo Moshi Mjini,” alisema 
Mmari. 

Desemba 27, mwaka huu, Rais 
Magufuli akiwa mkoani Geita ali-
tangaza kuongeza siku 20, kuan-

zia Januari mosi, 2020 hadi 20 
kwa wote ambao watashindwa 
kusajili laini zao katika kipindi 
cha kuishia Desemba 31, 2019.

Mkazi mwingine wa Kata ya 
Karansi, Wilaya ya Siha, Elize-
bert Lukumai, alisema alisajil-
iwa laini tatu na mawakala hao 
na alielezwa kwamba kabla ya 
kujisajiliwa anatakiwa kulipa Sh. 
3,000.   “Baada ya kusajiliwa tu 
hizo laini, huyo mhudumu alini-
taka nitoe Sh. 3,000 kwa ajili ya 
gharama ya kusajili laini zangu 
tatu na akaniambia kama sina 
pesa niache simu nikatafute au 
niondoke nazo, lakini hasajili 
bila kupokea pesa yake. Kwa 
hiyo ombi letu kwa mamlaka 
husika walichunguze jambo hili 
na hasa Takukuru (Taasisi ya Ku-
zuia na Kupambana na Rushwa) 
na Mamlaka ya Mawasiliano 

Tanzania,” alieleza Lukumai.
  Kwa upande wake, Angelah 

Mbaga, mkazi wa Bomang’ombe 
wilayani Hai, alisema alikwenda 
kusajili laini zake za simu ka-
tika kituo kikuu cha mabasi 
cha Bomang’ombe, na alipofika 
aliambiwa atoe Sh. 1,000 ili 
asajili laini yake.

Mkuu wa Wilaya ya Siha, 
Onesmo Buswelu, alipoulizwa 
kama amewahi kupokea malala-
miko ya wananchi wa Siha alise-
ma:

“Kama kuna mwananchi ana-
daiwa fedha wakati wa kusajili 
laini kwa alama za vidole atoe 
taarifa katika Kituo cha Polisi ili 
aliyemdai pesa aweze kuchuku-
liwa hatua. Toeni taarifa sehemu 
husika ili huyo anayewaomba 
pesa tumjue kwa kuwa usajili ni 
bure.”

Mawakala wadaiwa kutoza fedha usajili simu

Ubovu wa barabara waiathiri Same 
Na Godfrey Mushi, SAME 

HALI mbaya ya ubovu wa miun-
dombinu ya barabara ya Hedaru 
katika Wilaya ya Same ambayo in-
aunganisha vijiji vya milimani vya 
Gundusine, Makasa na baadhi ya 
maeneo ya Saweni, inatishia uchu-
mi wa wakazi wa ukanda huo. 

Sehemu ya barabara hiyo kutoka 
Hedaru Mjini kwenda Gundusine 
ambayo ina urefu wa kilometa 14 
inayopita kando kando ya miamba, 
haijawahi kuchongwa kwa katapila 
tangu kupatikana kwa Uhuru mwa-

ka 1961. 
  Baadhi ya wananchi wa Ki-

jiji cha Gundusine, Kata ya Hedaru 
waliozungumza na Nipashe katika 
mahojiano maalum, wameeleza 
kuwa ubovu wa barabara hiyo 
umesababisha kwa sasa kutopitika 
kwa magari zaidi ya pikipiki za ku-
kodi.   Mkazi wa Gundusine, Haid-
an Mmbaga alisema barabara hiyo 
haipitiki kirahisi kwa magari kwa 
sababu ya mawe na wembamba wa 
barabara, hali ambayo imefanya 
waendesha pikipiki kuwatoza wa-
nanchi kiasi cha Sh. 10,000 kukodi 

pikipiki kutoka Hedaru hadi Gun-
dusine.   “Mawe mengi yamesaba-
bisha ubovu wa miundombinu 
ya barabara hii na ndiyo sababu 
imeibua adha ya usafiri kutokana 
na kutokuwapo kwa daladala za 
kuwasafirisha. Inatuwia vigumu 
mfano kufuata huduma za afya na 
mahitaji mengine muhimu katika 
Mji Mdogo wa Hedaru,” alisema 
Saimon Wehael. 

Pia mawasiliano mabovu ya 
barabara hiyo yanadaiwa kutesa 
wajawazito na watoto kukaa kwa 
muda mrefu katika usafiri wa 

pikipiki kufuata huduma mbalim-
bali ikiwamo hospitali katika Mji 
wa Hedaru.

  “Kupitia kwa Mkuu wa Wilaya 
ya Same (Rosemary Senyamule) 
tunamwomba aliangalie suala hili 
kwa huruma, hali sio nzuri kwa 
watumiaji wa barabara hii. Tume-
piga kelele kwa mamlaka husika 
kusaidia kurejesha mawasiliano, 
lakini mpaka tunafika mwisho wa 
mwaka hakuna hata matengen-
ezo ya dharura yaliyofanyika. Ni-
waombe Tarura waliangalie upya 
suala hili,” alisema.  

Kutokana na hali hiyo, wananchi 
wa kata hiyo wameiomba seri-
kali kutatua tatizo hilo kwa kuwa 
wanalazimika kutumia gharama 
kubwa kukodi  usafiri wa pikipiki 
baada ya kukosa mabasi madogo 
ya kusafirisha abiria.  

Alipotafutwa Mkuu wa Wilaya 
hiyo, Rosemary Senyamule, kutoa 
ufafanuzi kuhusiana na malala-
miko ya wananchi hao, alisema 
amepokea tayari taarifa za wa-
nanchi hao na kuanzia wiki ijayo 
atakwenda kukagua barabara hiyo 
na kuzungumza na wananchi.



Mshambuliaji wa Manchester City, Raheem Sterling (kushoto), akimtoka golikipa wa Wolves, Rui Patricio, na kwenda 
kufunga bao katika mechi ya Ligi Kuu England iliyochezwa mwishoni mwa wiki. City ilifungwa mabao 3-2. PICHA: 
MTANDAO

isikupite

hakuna njia

Mshambuliaji wa Juventus, 
Cristiano Ronaldo, amesema 
kuwa atakapostaafu kucheza 
kandanda, atajaribu kufanya 
kazi ya kuigiza filamu. Bado 
Ronaldo mwenye umri wa 
miaka 34 na nahodha huyo wa 
Timu ya Taifa ya Ureno 
hajatangaza kustaafu, tayari 
msimu huu akiwa ameshaifung-
ia timu yake mabao 10 katika 
mechi 14 alizocheza.
 

                     Mourinho na mipango mipya kuibeba Spurs      uk. 20
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LONDON, England 

W
AKATI Ligi Kuu England 
ikizidi kuchanja mbuga, 
hadi sasa klabu ya Liv-
erpool ndiyo timu pekee 

ambayo haijapoteza mechi hadi sasa.
Ushindi wao wa hivi karibuni ni 

dhidi ya Watford, waliposhinda 2-0 
na ule dhidi ya Leicester City wali-
oshinda mabao 4-1 hivyo kuifanya 
Liverpool kufikisha mechi 35 kwenye 
ligi tangu msimu uliopita bila ya ku-
poteza. 

Mara ya mwisho kupoteza kwenye 
ligi ilikuwa Januari.

Hata hivyo, vijana hao wa kocha, Ju-
rgen Klopp si timu ya kwanza kwenye 
historia ya Ligi Kuu England kucheza 
mechi kibao bila ya kuonja machungu 

ya kupoteza.
Makala hii inakuchambulia timu 

ambazo zilicheza bila kupoteza mch-
ezo.

Manchester United – Mechi 29
Timu ya Manchester United ilicheza 

mechi 29 bila ya kupoteza kwenye ligi 
katika awamu mbili tofauti. Kwanza ni 
kwenye ule msimu waliobeba mataji 
matatu makubwa, ambapo walianzia 
Krismasi hadi mwisho wa msimu na 
mwanzo wa msimu mwingine bila ya 
kupoteza, hadi walipokuja kufungwa 
Oktoba 1999, kabla ya kurudia rekodi 
hiyo kuanzia Aprili 2010 na Februari 
2011.

Manchester City – Mechi 30
Kikosi hiki cha Manchester City 

kila mmoja aliamini kwamba huen-
da kingefikia rekodi ya Arsenal ya 
kucheza msimu wote kwenye Ligi 
Kuu England bila ya kupoteza mechi, 
wakati walipocheza mechi 22 bila ya 
kupoteza msimu wa 2017/18.

Lakini, walikuja kuvurugwa kwa 
kipigo cha 4-3 kutoka kwa Liverpool, 
lakini hiyo ilikuwa kabla ya kucheza 
mechi 30 mfululizo bila ya kupoteza.

Liverpool – Mechi 35
Liverpool ndiyo timu ya sasa am-

bayo imecheza mechi nyingi bila ya 
kupoteza, ambapo tangu Januari 12 
mwaka huu, wamecheza mechi 35 
hadi sasa bila kupoteza.

Wamekuwa na rekodi tamu kweli 
kweli kwenye Ligi Kuu England, am-

bapo kwa sasa wanaoongoza kwenye 
msimamo wa ligi hiyo kwa tofauti 
ya pointi 13. Rekodi yao ya kushinda 
mfululizo ilivurugwa na Manchester 
United msimu huu.

Chelsea – Mechi 40
Wakati Jose Mourinho alipowasili 

Stamford Bridge mwaka 2004, hara-
ka sana aliibadili timu hiyo na kuwa 
moto uwanjani, ambapo timu hiyo 
ikageuka kuwa hatari ndani ya uwan-
ja, ambapo walicheza kwa miezi 12 
na wiki tatu bila ya kupoteza mechi 
yoyote. Rekodi yao hiyo ilikuja ku-
malizwa na United kwenye msimu wa 
2005/06, licha ya kwamba Chelsea 
ilibeba ubingwa.

Arsenal – Mechi 49
Wanaoshika namba moja ni Ar-

senal, hasa kwenye ule msimu wao 
ambao walicheza bila ya kupoteza 
mechi kwenye Ligi Kuu England. 
Arsenal ilicheza mechi 49 bila ya ku-
poteza. Arsenal walicheza kutoka Mei 
7, 2003 hadi Oktoba 24, 2004 bila ya 
kupoteza mechi yoyote, hadi hapo 
waliposhindwa kufikisha mechi ya 50, 
ambapo walichapwa na United.

MSHAMBULIAJI wa Barcelona, Lionel Messi (31), ambaye 
ni raia wa Argentina, ndiye mchezaji anayevuta mkwanja 
zaidi duniani. Kwa mwaka anapokea kiasi cha Dola milioni 
127 kutokana na mishahara yake na fedha kutoka kwa 
wadhamini wake.

JE
, W

A
JU

A
?

Klabu 5 zilizocheza mechi 
nyingi bila kufungwa EPL



Na Mwandishi Wetu

K
LABU ya Yanga imemrejesha tena kiun-
go wake za zamani Haruna Niyonzima 
kuichezea kwa mara ya pili.

Yanga ilimtangaza Niyonzima kwenye 
kipindi hiki cha usajili wa dirisha dogo akitokea AS 
Kigali ya nchini Rwanda ambako ndiko nyumbani 
kwao.

Kurejea kwa Mnyarwanda huyo kunaongeza 
idadi ya wachezaji ambao wameshawahi kuzitu-
mikia klabu zao nchini, wakaondoka na kurejea 
tena mara ya pili.

Mara ya kwanza, alijiunga na Yanga mwaka 2011 
na kuichezea kwa miaka sita, kabla ya kumtimkia 
kwa wapinzani wao wa jadi, Simba 2017 na kuitu-
mikia kwa kipindi kimoja cha miaka miwili kabla 
ya kurudi kwao na kutua AS Kigali kwa kipindi 
kifupi.

Hawa ni baadhi ya wachezaji waliowahi ku-
zichezea klabu zao hapa nchini, wakahama na 
baadaye kurejea kwa mara ya pili kama Niyon-

zima.

1. Emmanuel Okwi
Ni mchezaji aliyejiunga na kuondoka kwenye 

klabu moja zaidi ya mara moja.
Okwi, raia wa Uganda ameichezea klabu ya 

Simba mara tatu kwa vipindi tofauti.
Mchezaji huyo kipenzi cha Wanamsimbazi, 

alijiunga na Simba 2010 akitokea SC Villa na 
kuichezea kwa miaka mitatu, akahamia Etoile du 
Sahel 2013, lakini mwaka huo huo, baada ya kuwa 
na mgogoro na klabu yake, akaenda kuicheza kla-
bu yake ya zamani SC Villa kwa mkopo.

Hata hivyo mwaka huo huo alijiunga na Yanga 
na kuichezea kwa msimu mmoja hadi 2014, ali-
porejea kwenye klabu yake pendwa ya Simba.

Okwi anayeweza kucheza nafasi kama msham-
buliaji msaidizi au winga, aliichezea kwa kipindi 
cha mwaka mmoja hadi 2015, alipoondoka na 
kwenda kucheza soka la kulipwa nchini Sweden 
katika klabu ya Sonderjyske na kuitumikia hadi 
2017, aliporejea tena SC Villa, kabla ya kurejea Sim-

ba na kuichezea mara ya tatu 2017,  hadi mwaka 
huu alipohamia klabu ya Al Ittihad ya nchini Misri.

2. Mrisho Ngasa
Kama ilivyo kwa Okwi, naye ameichezea Yanga 

kwa vipindi vitatu tofauti.
Ngasa ambaye ni Mtanzania alijiunga na Yanga 

2006 akitokea Kagera Sugar na kuitumikia kwa 
miaka minne, hadi 2010, alipouzwa kwenye klabu 
ya Azam FC.

Hata hivyo, kabla ya mkataba wake kumalizika, 
alipelekwa kwa mkopo kwenye klabu ya Simba 
ambako aliichezea hadi 2013 na baada ya mkataba 
wake kumalizika, alirejea kwenye klabu ya Yanga.

Huko akakaa kwa miaka miwili hadi 2015, al-
ipokwenda kucheza soka la kulipwa nchini Afrika 
Kusini, akiitumikia klabu ya Free State Stars kwa 
msimu mmoja na kutimkia Fanja FC ya Oman 
2016 hadi 2017, ambapo alirejea nchini na kuji-
unga na Mbeya City.

Ngasa ambaye ni winga wa kulia, aliichezea kwa 
nusu msimu, kwani dirisha dogo alikwenda Ndan-
da FC kwa mkopo hadi 2018 alipojiunga aliporejea 
tena Yanga hadi leo hii.

3. Miraji Athumani
Ni mchezaji ambaye amekuja juu msimu huu 

akiwa na klabu ya Simba, lakini wengi hawajui 
kama anarejea tena kwenye klabu hiyo kwa mara 
ya pili.

Miraji anayemudu kucheza winga zote za 
kulia na kushoto, pia mshambuliaji msaidizi, ni 
mchezaji aliyelelewa kwenye kikosi cha pili cha 
Simba. Ni mmoja wa wachezaji waliopandishwa 
kucheza kikosi cha kwanza, lakini kutokana na 

MICHEZO
15

KOCHA wa Liverpool, Jurgen 
Klopp, amesema kuwa anashindwa 
kusajili wachezaji raia wa Ufaransa 
kutokana na gharama ya kuwapata 
nyota hao kuwa kubwa. Liverpool 
inaongoza katika msimamo wa Ligi 
Kuu England kwa tofauti ya pointi 
21.

Wachezaji waliorejea 
klabu zao kama Niyonzima

NIPASHE jumatatu DESEMBA 30, 2019

wakati huo timu kusheheni 
mastaa, aliondoka na kwenda 
kwenye klabu ya Toto Africans 
mwaka 2015.

Aliingia mkataba wa mwaka 
mmoja na 2016 baada ya msimu 
kumalizika, aliondoka na kwen-
da kujiunga na Mwadui FC.

Alikaa kwenye klabu hiyo 
kwa miaka miwili hadi 2018, 
alipojiengua na kwenda kuji-
unga na Lipuli FC kwa mwaka 
mmoja na ulipomalizika, klabu 
ya Simba iliamua kumrudisha 
Msimbazi, hivyo akarejea tena 
kwa mara ya pili.

4. Haruna Shamte
Beki huyo wa kulia, ambaye 

ana uwezo wa kucheza beki wa 
kushoto, ni zao la kikosi cha pili 
cha Simba.

Alianza kuicheza Simba ya 
wakubwa 2008 hadi 2014 al-
ipoondoka kwenda kujiunga na 
JKT Ruvu.

Aliicheza klabu hiyo kwa 
mwaka mmoja na kwenda ku-
jiunga na Mbeya City 2015 hadi 
2018 alipoamua kwenda Lipuli 
FC.

Mwaka huu, Simba imeamua 
kumrudisha nyumbani na kuwa 
mmoja wa wachezaji waliorejea 
kwenye klabu walioichezea kwa 
mara ya pili.

5. Shaaban Chilunda
Shaaban Chilunda ni mmoja 

wa mastraika hatari nchini. 
Anaichezea Azam FC. Naye ni 
mmoja wa wachezaji waliorejea 
kwenye klabu zao kwa mara ya 
pili.

Alianzia soka kwenye kikosi 
cha pili cha Azam FC mwaka 
2012 hadi 2016 alipopandishwa 
kwenye kikosi cha kwanza.

Mwaka 2018 alipelekwa 
kwenye klabu ya Tenerife ya 
Hispania hadi 2019 mwanzoni 
alipopelekwa tena kwa mkopo 
kwenye klabu ya Izarra pia ya 
nchini humo.

Katikati ya mwaka huu alire-
jea nchini na kujiunga tena na 
klabu yake ya zamani ya Azam 
FC na anaendelea kuichezea 
kwenye Ligi Kuu Tanzania Bara 
msimu huu.

6. Hussein Javu
Ni straika ambaye alianzia 

soka lake JKT Ruvu. Lakini 
umaarufu aliupata akiwa kwe-
nye klabu ya Mtibwa Sugar 
mwaka 2010 hadi mwaka 2003, 
alipojiunga na Yanga.

Alikaa kwa miaka miwili tu, 
kabla ya kurejea tena kwenye 
klabu yake ya zamani Mtibwa 
Sugar, 2015.

Msimu uliopita alikuwa na 
kikosi cha Alliance, msimu huu 
anaichezea Ndanda FC.

7. Issa Rashid ‘Baba Ubaya’
Ni mchezaji beki wa kushoto 

wa Mtibwa Sugar. Awali alikuwa 
akiichezea klabu hiyo kabla ya 
kutimkia Simba mwaka 2013 
ambako alicheza kwa miaka 
miwili na kurejea tena kwenye 
klabu yake ya zamani na kuwa 
mmoja wa wachezaji walioon-
doka na kurejea kwenye klabu 
zao za zamani.

nje ya uwanja

Emmanuel Okwi Haruna
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Extra Time

MADRID, Hispania 

S
OKO la Ulaya kwa sasa linaonekana kuta-
waliwa na vijana wengi ambao wanapenya 
kiurahisi katika vikosi vya kwanza, licha ya 
umri wao kuwa mdogo.

Wanabeba majukumu uwanjani kama vile ni 
wachezaji wakongwe. Hapa makala hii inaku-
chambulia wachezaji makinda watano ambao wa-
natesa kwa sasa kwenye soka la Ulaya. 

5. Frenkie de Jong
Klabu: Barcelona
Umri: 22
“Ni mchezaji kijana ambaye namfananisha na 

Sergio Busquets kwa uchezaji wake pamoja na 
pasi zake,” hayo yalikuwa ni maneno ya Xavi akim-
zungumzia De Jong kwamba ndiye anayeweza 
kurithi mikoba ya Busquets pale Barcelona. Miezi 
sita baadaye, Frenkie de Jong akatua Camp Nou. 

Ulikuwa ni usajili wenye mapinduzi makubwa, 
kwani aliondoka kiungo mkabaji na kuingia ki-
ungo mkabaji mwingine katika klabu ambayo ina-
tumia mfumo wa mawazo ya Johan Cruyff.

Pamoja na umri wake mdogo, lakini tayari Bar-
celona wamemwamini na kumpa mikoba ya kuan-
za kwenye kikosi cha kwanza. Na yale anayoyafan-
ya ni makubwa, hivyo ni wazi kwamba, safari yake 
kisoka itakuwa ni ya kuvutia zaidi.

4. Trent Alexander-Arnold
Klabu: Liverpool

Umri: 21
Trent Alexander-Arnold kwa sasa anatamba 

pale Liverpool katika safu ya ulinzi. Pamoja na 
umri wake wa miaka 21, Kocha Jurgen Klopp ame-
onyesha imani kubwa kwake na alikuwa mmoja 
wa wachezaji muhimu wakati Liverpool ikibeba 
taji la Ligi ya Mabingwa Ulaya msimu uliopita.

Kwa kiwango chake, ni wazi kwamba, wengi wa-
natabiri safari nzuri kwa Alexander-Arnold itaku-
wa nzuri zaidi katika kipindi chake cha uchezaji.

3. Jadon Sancho
Klabu: Borussia Dortmund
Umri: 19
Ni ‘dogo’ kutoka pale Kennington nchini Eng-

land na aliamua kwenda Ujerumani ili kutimiza 
ndoto yake ya kucheza soka la kulipwa.

Baada ya kufanya mambo makubwa pale katika 
Klabu ya Borussia Dortmund msimu uliopita kwa 
kuwa na ‘asisti’ nyingi, dunia sasa inalijua jina la 
Jadon Sancho.

Kwa sasa klabu nyingine zimekuwa zikitajwa 
kuwania saini yake, lakini ni wazi kwamba, San-
cho ameingia kwenye daraja la juu kama mchezaji 
mkubwa, wakati umri wake ukiwa bado mdogo 
kabisa.

2. Matthijs de Ligt
Klabu: Juventus
Umri: 20
Huyu alikuwa nahodha wa Ajax wakati ikitwaa 

taji lake la kwanza la Ligi Kuu ya Uholanzi kwa kip-

indi cha miaka mitano na akanunuliwa na Juven-
tus kwa ada ya uhamisho ya euro milioni 75.

Matthijs de Ligt ni mmoja wa mabeki bora zaidi 
wa kati vijana kwa sasa, licha ya umri wake wa 
miaka 20. Mchezaji huyo namna anavyopambana 
uwanjani unaweza kudhani ni beki mkongwe ali-
yeshinda Kombe la Dunia na ana umri wa miaka 
31.

1. Kylian Mbappé
Klabu: Paris Saint-Germain
Umri: 21
Kylian Mbappé kwa sasa ndiye mchezaji ana-

tazaminiwa kuwa mshindi wa Ballon d’Or kwa siku 
za usoni.

Mabao 39 kutoka kwenye miguu yake katika 
mechi 43 alizoichezea Paris St Germain wakati wa 
msimu wa 2018/19 yanathibitisha hili.

Tayari katika umri wake ameshabeba taji la 
Kombe la Dunia akiwa na kikosi chake cha Ufar-
ansa, maana yake ni kwamba safari yake ya ma-
fanikio kwenye soka ni kubwa na inaonyesha wazi 
kwamba atakuwa mmoja wa wachezaji wakubwa 
zaidi kwa siku chache zijazo.

Wakati dunia ikishuhudia utawala na Lionel 
Messi na Cristiano Ronaldo kwa kubeba tuzo ya 
mwanasoka bora wa mwaka wa Ulaya na Dunia, 
sasa ni wazi kwamba wengi wanaamini ndani ya 
siku za usoni, Mbappe ndiye atakayekuwa mfalme 
wa tuzo hizo kwa kipindi kirefu.

NIPASHE jumatatu DESEMBA 30, 2019

“Nimefurahi kuwa na kundi hilo la 
makocha wenye vipaji. Kutakuwa 
na mchanganyiko wa wazoefu na 
wenye mawazo mapya. Pamoja na 
vipaji hivi vilivyopo hapa, tunaami-
ni tutakuwa kwenye nafasi nzuri 
ya kuirudisha timu kwenye makali 
yake ya ushindi,” Kocha mpya wa 
Arsenal, Mikel Arteta alisema siku 
chache baada ya kujiunga na kikosi 
hicho.

“Nia yangu ni kubakia hapa, 
ninahitaji mwaka mmoja zaidi 
ili kuongeza utulivu, ninapenda 
kuwapo hapa ili kuisaidia timu hii 
iliyoko kwenye janga la kushuka 
daraja,” mshambuliaji, Mario 
Balotelli, alisema licha ya Rais wa 
Brescia inayoshiriki Serie A, Mas-
simo Cellino, kuweka wazi kwamba 
Mtaliano huyo anaweza kuondoka 
klabuni hapo katika dirisha dogo la 
usajili la Januari.

“Kwa uhakika wale waliohusika 
watafutwe na kuadhibiwa hara-
ka, katika soka la kisasa timu 
kama Tottenham Hotspur yenye 
mashabiki wengi uwanjani pamoja 
na televisheni na kamera za ulinzi, 
itawezekana kuwatafuta na kuwaa-
dhibu. Kama sio, lazima kutakuwa 
na mashahidi uwanjani ambao 
waliona na kusikia tukio lile. Ni aibu 
kwamba matukio ya ubaguzi wa 
rangi bado yapo hadi mwaka 2019. 
Upuuzi huu hautakoma?” alisema 
Antonio Rudiger.

Nukuu

Mauricio Pochettino

wanaokimbiza Ulaya
Makinda wa 5
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Bao la Fraga  na mengine 
yaliyofungwa ‘usiku’ 

NIPASHE jumatatu DESEMBA 30, 2019

Alikuwa ni Saadat Mohamed 
aliyeiokoa timu yake na kipigo cha 
nyumbani wakati mashabiki wote 
wakiamini kuwa Ruvu ingepoteza, 
mechi ikaisha 1-1.

4. Mwadui 1-1 Mbao (dakika ya 
90+3)

Bao la dakika ya 58 liliipeleka 
Mwadui hadi dakika ya 90 kuon-
goza kwa bao 1-0 dhidi ya Mbao 
FC kwenye uwanja wake wa nyum-
bani, Kambarage mjini Shinyanga 
Septemba 28, mwaka huu.

Dakika ya tatu ya nyongeza Chilo 
Nsohela alizima ndoto za Mwadui 
kutokana na pointi zote tatu nyum-
bani baada ya kusawazisha bao na 
kufanya timu hizo kutoka sare ya 
bao 1-1.

5. Azam 2-1 Namungo FC (daki-
ka ya 90+1)

Ilikuwa ni Oktoba 5, mwaka huu 
kwenye Uwanja wa Azam Complex 
wakati wenyeji wakicheza dhidi ya 
Namungo FC.

Wageni walitangulia kwa bao la 
Lucas Kikoti dakika ya 48, lakini 
Donald Ngoma aliisawazishia Azam 
dakika ya 61.

Wakati kila mmoja akiamini kuwa 
ngoma droo, Frank Domayo, alifun-
ga bao la pili dakika ya kwanza ya 
nyongeza na mechi kumalizika kwa 

Azam kushinda mabao 2-1.
6. Mwadui 2-2 JKT Tanzania 

(dakika ya 90+2)

Mechi ilichezwa Uwanja wa Mwa-
dui Complex baada ya kuruhusiwa 
kutumika na Shirikisho la Soka 
Nchini (TFF).

Ilikuwa ni Oktoba 22, Mwadui ili-
potoka sare ya bao 2-2 dhidi ya JKT 
Tanzania.

Hata baadhi ya taarifa kwenye 
michezo zilitangaza kuwa JKT Tan-
zania ilifungwa mabao 2-1, lakini hai-
kuwa hivyo.

Bao la dakika ya pili ya nyongeza 
lililofungwa na Najim Magulu, lili-
iokoa na kipigo hicho na kutoka 
sare ya kibabe ya mabao 2-2, kwani 
magoli yote mawili yaliingia kwenye 
dakika za mwisho.

Dakika ya 90, Edward Songo 
alipachika bao la kwanza kabla ya 
Magulu kumaliza kazi.

STRAIKA mpya wa AC Milan, Zlatan 
Ibrahimovic, aliifungia klabu hiyo ma-
bao 42 katika mechi 61 alizoichezea 
katika kipindi cha kuanzia mwaka 
2010 hadi 2012. Pia baada ya kuji-
unga na LA Galaxy Machi mwaka jana, 
amefunga magoli 53 katika muda wote 
aliokuwa hapo.N
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Kabla ya hapo, Mwadui ilikuwa im-
etangulia kwa mabao mawili yaliyo-
fungwa na Gerald Mathias na Hassan 
Kapalata.

7. Mbao 1-2 Mbeya City (dakika 
ya 90+3)

Ni mechi ya kukumbukwa ili-
yochezwa Uwanja wa CCM Kirumba 
Oktoba 28, mwaka huu kati ya Mbao 
FC dhidi ya Mbeya City.

Mbeya City ilishinda ugenini kwa 
mabao 2-1, lakini ililazimika kutoka 
jasho, machozi na damu.

Ilitangulia kwa bao la penalti lililo-
fungwa na Peter Mapunda dakika ya 
48. Dakika ya 90, Emmanuel Charles 
aliisawazishia Mbao bao na kuone-
kana kama ingeisha kwa sare.

Faulo iliyopigwa na Mapunda 
dakika ya tatu ya nyongeza ilikwen-
da moja kwa moja hadi wavuni na 
kuimaliza Mbao.

8. Namungo 1-3 Coastal Union 
(dakika ya 90+4)

Ni mechi ambayo Namungo ili-
poteza nyumbani kwa mabao 3-1 
dhidi ya Coastal Union Novemba 22 
mwaka huu.

Wakati wenyeji wakihangaika 
angalau kusawazisha bao kwenye 
Uwanja wa Majaliwa mkoani Lindi, 
beki wa Simba anayeichezea Na-
mungo kwa mkopo, Paul Bukaba 
alijifunga mwenyewe na kuipatia 
Coastal bao la tatu dakika ya nne ya 
nyongeza na kuzima ndoto za ku-
sawazisha.

Awali Namungo ilikuwa nyuma 
kwa mabao 2-1, ya Mtenje Juma na 
Deogratius Antony, Renatus Lusajo 
akiifungia Namungo.

9. Kagera Sugar 1-3 Mtibwa Sug-
ar (dakika ya 90+3)

Bao la dakika ya tatu ya nyongeza 
lililofungwa na Haruna Chanongo 
liliwezesha Mtibwa Sugar kuichapa 
Kagera Sugar nyumbani kwao, Kai-
taba Novemba 26, mwaka huu.

Lilikuwa ni bao la tatu, lililoivunja 
nguvu Kagera Sugar iliyokuwa ik-
ishambulia kutaka kusawazisha bao.

Kabla ya hapo, Chanongo alifunga 
bao dakika ya 78, Juma Nyosso, aki-
jifunga mwenyewe, na Awesu Awesu 
akiifungia Kagera Sugar bao.

10. Yanga 1-1 KMC (dakika ya 
90+3

Tayari baadhi ya mashabiki wa 
Yanga walikuwa wameshatoka nje 
ya Uwanja wa Uhuru wakijua timu 
yao imeshapata ushindi wa bao 1-0 
dhidi ya KMC.

Lilikuwa ni bao la dakika ya 72 
lililofungwa na Mrisho Ngasa. Kosa 
la beki, Kelvin Yondani, dakika za 
majeruhi kumwangusha, Hassan 
Kabunda, lilisababisha mkwaju wa 
penalti uliowekwa wavuni dakika ya 
tatu ya nyongeza na Abdul Hirally na 
kuifanya mechi hiyo kumalizika kwa 
sare ya bao 1-1.

Na Adam Fungamwango

M
BRAZIL Gerson Fraga  
(pichani) alifunga bao 
lake la kwanza kwenye 
Ligi Kuu Tanzania Bara 

dhidi ya KMC FC ya Kinondoni kwe-
nye dakika ya tatu ya nyongeza, aki-
iwezesha Simba kushinda mabao 
2-0.

Lilikuwa ni bao la pili kwa 
mchezaji huyo kwenye klabu ya 
Simba, lingine alilifunga kwenye 
mechi ya mashindano ya Kombe la 
FA, Simba ilipocheza dhidi ya Aru-
sha FC.

Goli la Jumamosi lilikuja wakati 
kila mmoja akiamini kuwa mechi 
ingeisha kwa bao 1-0, lililofungwa 
na Deo Kanda dakika ya 46, lakini 
mashabiki wa Simba wenye mioyo 
midogo bado walikuwa hawana 
imani na kudhani KMC ingeweza 
kusawazisha kutokana na masham-
bulizi yao makali ya kushtukiza.

Fraga ameingia kwenye rekodi 
ya wachezaji waliofunga magoli 
kwenye dakika ya 90 ya mchezo 
au dakika za majeruhi ambazo 
huongezwa kufidia zile zilizopotea.

Pia mechi ya Simba na KMC nayo 
ingeingia kwenye rekodi ya mechi 
ambazo magoli yake yamepatikana 
kwenye dakika za majeruhi.

Mwandishi wa makala haya ame-
orodhesha magoli yaliyofungwa 
kwenye dakika hizo kwenye mechi 
za Ligi Kuu msimu huu.

1. Mbao 1-1 Alliance (dakika ya 
90)

Ilikuwa ni moja ya mechi ya ufun-
guzi wa Ligi Kuu Tanzania Bara ili-
yochezwa Agosti 24, mwaka huu, 
kwenye Uwanja wa CCM Kirumba 
mjini Mwanza.

Mbao ilianza kupata bao dakika 
ya 11 na lilionekana kama lingedu-
mu kwa dakika zote 90.

Ilipofikia dakika ya 90, beki wa 
Mbao, Ibrahim Said, alijifunga 
mwenyewe dakika hizo za mwisho 
na kuifanya mechi hiyo kumalizika 
kwa sare ya goli 1-1.

2. Mtibwa 1-3 Prisons (dakika 
ya 90+1)

Mechi ilichezwa Uwanja wa Jam-
huri mjini Morogoro Septemba 25 
mwaka huu.

Prisons ilianza kupata mabao yal-
iyofungwa na Benjamin Asukile na 
Salum Kimenya, lakini Issa Kajia ali-
ipatia Mtibwa Sugar bao la kwanza 
baadaye.

Mtibwa ikawa inashambulia mfu-
lulizo kwa nia ya kusawazisha bao, 
angalau itoke na pointi moja nyum-
bani.

Haikuwa hivyo, kwani dakika 
ya kwanza tu ya nyongeza, Ezekia 
Mwasindili aliipatia Prisons mabao 
ya tatu na kuiua Mtibwa nyumbani 
kwa mabao 3-1.

3. Ruvu Shooting 1-1 Coastal 
(dakika ya 90+5)

Hili ndilo goli lililochelewa zaidi 
kati ya yote yaliyofungwa kwenye 
Ligi Kuu mpaka sasa msimu huu.

Lilifungwa dakika ya tano ya 
nyongeza kwenye Uwanja wa Ma-
batini, Mlandizi mkoani Pwani kwe-
nye mechi kati ya wenyeji, Ruvu 
Shooting dhidi ya Coastal Union

Wageni walikuwa wametangulia 
kupata bao dakika ya 60 lililofung-
wa na Menzi Chilli.
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anaotakiwa kuwapiga bei Arsenal

LONDON, England 

B
AADA ya Mikel Arteta ku-
chukua mikoba ya kuinoa 
Arsenal, mchezo wake wa 
kwanza ulikuwa dhidi ya 

Bournemouth kwenye Ligi Kuu 
England na matokeo yalikuwa ni 
sare ya kufungana bao 1-1.

Mhispania huyo jana Jumapili 
alikuwa na mchezo wake wa pili 
ambao ni ‘dabi’ ya London wakati 
Chelsea ilipokwenda kwenye dim-
ba la Emirates kucheza na Arsenal.

Hata hivyo, kama Arteta atataka 
kumaliza vizuri msimu huu ni lazi-
ma aingie sokoni Januari na kuuza 
nyota wake ambao hawafanyi vi-
zuri na pia kusajili wengine.

Kuna namba kwenye kikosi 
chake hicho ambazo hazifanyi vi-
zuri na atahitaji kuimarisha kikosi 
chake. 

Hata hivyo, kama atataka ku-
fanya usajili muhimu, ni lazima 
kwanza awauze wachezaji wake 
wengine.

Makala hii inakuchambulia 
wachezaji watano ambao Arteta 
atalazimika kuwauza kipindi cha 
dirisha dogo la Januari.

Granit Xhaka
Yupo kwenye mgogoro na 

mashabiki wake baada ya kile kili-
chotokea Oktoba mwaka huu kwa 
kuwaonyesha ishara iliyowaudhi 
wakati wakimzomea, na ni wazi 
kwamba Granit Xhaka bado ha-
jasamehewa na mashabiki wa timu 
hiyo.

Kiungo huyo alipokonywa una-
hodha wake kwa tabia yake hiyo 

Konstantinos Mavropanos
Kwa kipindi cha misimu yake 

miwili aliyokuwa mchezaji wa Ar-
senal, Konstantinos Mavropanos 
amecheza mechi za maana nne za 
Ligi Kuu kwa klabu hiyo. Kama ili-
vyo kwa Chambers, yeye ni mmo-
ja wa wachezaji ambao hatakuwa 
na msaada wowote kwa kikosi cha 
washikabunduki hao wa London.

Ni ukweli kwamba, beki huyo 
wa kati anakosa ubora wa kutoa 
changamoto kwenye kikosi hi-
cho. Ushindani wa namba kwe-
nye kikosi hicho ni wazi kwamba 
utamfanya Arteta kuangalia 
wachezaji wengine na Mavropa-
nos hawezi kuwa msaada.

Kama raia huyo wa Ugiriki atau-
zwa Januari, fedha ambazo Arse-
nal watazipata zinaweza kuwa-
saidia kununua beki bora katika 
kikosi hicho, kuliko kuendelea 
kuwa na wachezaji wengi wasio 
na msaada.

Inatakiwa kuwa wazi kwamba, 
Arteta anaangalia namna gani 
ya kukiimarisha kikosi chake. 
Amerithi kikosi ambacho beki 
yake ni mbovu, na itamchukua 
muda wa kubadilisha mambo 
kabla ya kila kitu kuwa sawa.

Joe Willock
Joe Willock ameikumbusha 

Arsenal mchezaji aliyelelewa na 
akademi yao, Kieran Gibbs. Sio 
kwa staili yake ya uchezaji, lakini 
kwa namna ambavyo makocha wa 
klabu hiyo walivyomchukulia.

Inaonyesha wazi kwamba, wa-
naona ni ngumu kwa mchezaji 
huyo kuwa bora na kujivunia 
nyota waliomlea wao wenyewe, 
kwa sababu amekuwa kwenye 
akademi yao tangu akiwa na umri 
wa miaka mitano.

Hii ni dunia inayohitaji 
wachezaji wa daraja la juu kabisa. 
Lakini kwake inaonyesha kuwa, 
Arsenal haimhitaji mchezaji 
aina ya Willock. Ni wazi kwamba 
hataweza kuwa mchezaji mzuri 
kwa timu hiyo.

Kwa namna yoyote, Arsenal 
wanatakiwa kuachana nae na ku-
muuza katika kipindi cha dirisha 
dogo la Januari.

ya kubishana na mashabiki wakati 
Arsenal ikitoka sare ya kufungana 
mabao 2-2 dhidi ya ​Crystal Palace, 
tukio ambalo kwa namna yoyote 
bado limebakia kwenye mioyo 
yao. 

Bila shaka tabia ya Xhaka imem-
fanya kutokuwa kwenye mioyo ya 
mashabiki wa Arsenal kwa sasa. 

Hata hivyo, kiwango chake na-
cho hakieleweki tangu atue hapo 
jijini London, mara zote timu 
inakuwa haina matokeo mazuri 
wakati raia huyo wa Uswisi akiwa 
dimbani.

 Hivyo, kwa wakati huu wa-
shika bunduki hao watalazimika 
kumuuza Xhaka kabla ya mambo 
mengi zaidi hayajatokea.

Imeripotiwa kwamba Hertha 
Berlin wamefikia makubaliano ya 
kumsajili na Arsenal watakuwa 
wamefanya jambo la maana ku-
muuza kwenda kwa miamba hao 
wa ​Bundesliga.

Shkodran Mustafi
Ni rahisi kusema kwamba, us-

ajili wa pauni milioni 36 wa kum-
nunua Shkodran Mustafi ulikuwa 
mbaya zaidi katika historia ya us-
ajili wa Arsenal.

Kiwango chake tangu kutua 
hapo kwenye dimba la Emirates 
hakieleweki. Washikabunduki 
hao walitakiwa kumuuza wakati 
wa kipindi cha majira ya joto kili-
chopita.

Arsenal lazima wakubali kwam-
ba hawataweza kurudisha fedha 
zao walizomnunulia, amekuwa 
akitajwa kuwaniwa na Valencia na 
kama Mustafi ataondoka haraka. 
Arteta atakuwa na nafasi nzuri ya 
kukijenga kikosi chake upya.

Calum Chambers
Calum Chambers sio beki 

mbaya wa kati, lakini hawezi 
kuwa bingwa wa Ligi Kuu England 
kwa ubora wake. Pengine hajawa-
hi kuwa na ubora wa kucheza Ligi 
ya Ulaya.

Arsenal wanatakiwa kuachana 
na Mwingereza huyu ambaye 
amekuwa na timu hiyo tangu 
mwaka 2014 baada ya kutua hapo 
akitokea ​Southampton kwa ada ya 
uhamisho ya pauni milioni 16.

Wakati alipojiunga nao, Cham-
bers alikuwa bado mdogo na 
kuonekana kuwa na matarajio 
nae makubwa. Ni kweli kwamba, 
amekuwa na kuimarika, lakini ni 
wazi anatakiwa kucheza katika 
timu nyingine.

Mchezaji huyo mwenye umri 
wa miaka 24 kamwe hajawa kwe-
nye ubora wake. Ni wakati mua-
faka kwa washika bunduki hao 
kumuuza na kutafuta wachezaji 
wengine wa kuimarisha safu yao 
ya ulinzi.

YANGA imekuwa timu ya  kwanza kupata 
ushindi dhidi ya Maafande wa Tanzania 
Prisons katika Ligi Kuu Tanzania Bara 
msimu huu. Bao pekee lililofungwa na Pat-
rick Sibomana liliwapa ushindi Yanga.
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Nyota 5 Arteta



Kichwa cha Sehemu
NIPASHE jumatatu, Agosti 24, 201520

Uk. 16-17

Mourinho na 
mipango mipya 

kuibeba Spurs

SOKO la Ulaya kwa sasa linaonekana 
kutawaliwa na vijana wengi ambao 

wanapenya kiurahisi katika vikosi vya 
kwanza, licha ya umri wao kuwa mdogo.

Wanabeba majukumu uwanjani kama vile 
ni wachezaji wakongwe.

LONDON, England 

​K
OCHA wa Tottenham Hotspur, José Mourinho, 
amekiri kwamba kikosi chake kitaangalia nam-
na ya kutumia fedha nyingi wakati wa dirisha 
dogo la usajili la Januari, kwani kwa kufanya 

hivyo, ndio klabu hiyo itaweza kufanya kazi vizuri.
Spurs kwa kawaida haina heshima kubwa ya ku-

tumia fedha nyingi za kuingiza sokoni kufanya usajili 
mkubwa. 

Hadi sasa wameweka rekodi ya usajili mkubwa 
zaidi wakati walipomnunua kiungo Mfaransa, Tanguy 
Ndombele, kwa kiasi cha pauni milioni 54 wakati wa 
dirisha la majira ya joto.

Lakini kuna kipindi walipita madirisha mawili ya 
usajili bila kusajili mchezaji yoyote kwenye kikosi chao 
cha kwanza.

Hata hivyo, kuwasili kwa Mourinho kukaibua uvumi 
kwamba, atafanya usajili ghali wa wachezaji wanne au 
watano katika kikosi chake.

Na hii yote ni kwa ajili ya kuhakikisha wanakuwa 
na kikosi bora chenye ushindani kwenye mashindano 
yote.

Hii maana yake kwamba, Mourinho anataka kujenga 
utamaduni mpya ndani ya kikosi hicho kwa kuhakiki-
sha kwamba wanafanya usajili mkubwa kama timu ny-
ingine za Ligi Kuu England.

“Mimi nipo hapa ​Tottenham Hotspur. Naijua histo-
ria ya klabu, najua miradi yake, najua mtazamo wake, 
najua malengo yake na najua kwamba kwenye soka la 
usajili tutakwenda kuangalia mambo yanavyotokea na 
nini kinaweza kufanyika ili kitusaidie wakati wa usajili,” 
anasema Mourinho.

“Kama kuna wachezaji wataondoka, tunahitaji ku-
zoea hali hiyo na namna ya kukabiliana nayo kwa 
haraka. 

“Lakini hatutakuwa wafalme wa soko, tutaangalia 
mahitaji muhimu kwa kikosi, hatutaweza kupigana na 
klabu ambazo zipo tayari kihistoria na falsafa kutumia 
fedha nyingi. Sisi tutaangalia mahitaji muhimu tu kwa 
wakati huo.”

Kiukweli, Mourinho amezungumzia kiuwazi tu tan-
gu atue hapo malengo yake ya kufanya kazi na kikosi 
chake cha sasa na aliongeza kuwa anaamini wachezaji 
waliopo wana uwezo mkubwa wa kubadiilisha mambo.

“Tunahitaji kufanya mambo yetu kwa kutumia akili 
kubwa, kuwa wabunifu na kuwatumia wachezaji am-
bao nilionao kwenye kikosi. 

“Kwa zaidi ninavyoendelea kufanya kazi, ndivyo ni-
navyozidi kuwajua zaidi, na zaidi ninavyowaelewa na 
kuutambua ubora wao pamoja na matatizo waliyonayo.

“Nimekuwa nikisema kwamba, nahitaji muda na huo 
muda hivi sasa ndio unakuja. Sio kuanzia. 

“Lakini Januari, na Februari tutakuwa na muda zaidi 
wa kujaribu kuimarika kama timu. Najua namna ya ku-
maliza matatizo ya klabu, lakini kwa asilimia  100 ni-
tachukua vile vitu bora kwa kikosi ambavyo tunataka 
kuwa navyo na kuendelea kuimarika kama timu.

“Na halafu kuna jambo gumu zaidi tutatakiwa kuli-
fanya, kuhakikisha tunacheza bila kuruhusu bao.

“Tutakachofanya kwanza, ni kuhakikisha tunacheza 
mechi bila kuruhusu bao na hii maana yake ni kwamba, 
tutahitaji kuimarisha safu ya ulinzi, kiungo pamoja na 
ushambuliaji.

“Hili ni jambo ambalo naliona linawezakana kwa 
haraka tu, maana tukijipanga kama timu na kuangalia 
wapi pa kumaliza tatizo kwa haraka, naamini haitaku-
wa ngumu kwetu kucheza mechi bila kuruhusu bao.

“Na hiyo ni lazima kwanza tuue matatizo yote ya 
timu na kujipanga upya kama kikosi cha ushindani. 

“Kitu kigumu ni kufanya hivyo pamoja na wachezaji 
ambao ni wale wale na wenye tabia zile zile za mwanzo; 
jambo jingine gumu ni kujenga safu imara ya ulinzi bila 
kupoteza umahiri wa washambuliaji wetu.

“Lakini naamini hili litawezekana, maana naona 
wachezaji waliopo ni rahisi kuwabadili falsafa na ku-
waongeza wengine wachache ambao tunamahitaji 
nao.”

TIMU ya Taifa ya Ufaransa maarufu Les 
Blues ilicheza mechi yake ya kwanza kwe-
nye Uwanja wa Stade de France Januari 
28, mwaka 1998 na ilipata ushindi wa bao 
1-0 dhidi ya Hispania, mfungaji wa bao 
hilo pekee alikuwa ni Zinedine Zidane.
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HABARI MBEYA

Na Nebart Msokwa, MBARALI

DIWANI wa a Igurusi ka-
tika Halmashauri ya Wilaya ya 
Mbarali, Hawa Kiwele, amesema 
changamoto ya barabara katika 
kata yake imekuwa sugu.

Kiwele alisema tatizo hilo 
limedumu kwa zaidi ya miaka 
14 hasa kipande chenye urefu 
wa kilomita tatu katika Kijiji cha 
Mapunga ambacho wananchi 
wameanza kuchimba kwa 
kutumia jembe la mkono baada 
ya kuona serikali inasuasua 
kutengeneza.

Kiwele alisema barabara hiyo 
awali shida kubwa ilikuwa ni 
makalavati ambayo yaliyowek-
wa yalikuwa hayana viwango 
hivyo maji yakawa yanatwama 
barabarani na kusababisha isipi-
tike kirahisi.

Alisema awali alikuwa diwani 
wa viti maalumu, na walikuwa 
wanaahidiwa kujengewa kwa vi-
wango vizuri, lakini mpaka sasa 
bado ni tatizo kwa wananchi 
wake.

“Hata mimi natamani siku 
moja hii barabara iwe bora 
ili wananchi wangu wasafiri 
na kusafirisha vitu vyao bila 
kukwama sehemu yoyote, kwa 
sasa kuna sehemu madimbwi 
yamejaa barabarani na magari 
yakiingia yanakwama,” alisema 
Kiwele.

Nao baadhi ya wananchi wa 
kijiji hicho walisema barabara 
hiyo ni muhimu kwao na ndiyo 
wanayoitegemea kwa ajili ya 
kusafirisha mazao yao kutoka 
mashambani kupeleka nyumba-
ni na kupeleka kwenye masoko.

Yorodani Mbaye, alisema 
awali waliahidiwa kuwa serikali 
ingejenga barabara hiyo, lakini 
mpaka sasa hakuna kinachoen-
delea zaidi ya kibao kuwekwa 
karibu na barabara kuu ya 
Tanzania na Zambia (Tanzam) 
ambapo barabara hiyo inajeng-
wa na serikali.

Alisema waliwahi kule-
tewa makatapila na serikali 
yakachimba kidogo na kua-
cha kwa maelezo kuwa ba-
jeti ilikuwa imeisha na hivyo 
hayajatokea tena ndio maana 
wakaamua kuichimba kwa 
jembe la mkono.

“Tunaiomba serikali itusaidie 
maana imekuwa ikituahidi kwa 
muda mrefu, kwa sasa kuna 
baadhi ya maeneo hata pikipiki 
hazipiti na hivyo ni vigumu 
kusafirisha hata wagonjwa kwa 
dharura,” alisema Mbaye.

Naye Neema Msanzala 
alisema kutokana na makorongo 
yaliyopo katika eneo hilo, baa-
dhi ya wajawazito wamekuwa 
wakikwama na kujifungulia ka-
tika eneo hilo baada ya pikipiki 
kushindwa kupita.

Shida ya 
barabara 
mtihani kwa 
diwani

Na Nebart Msokwa,        
CHUNYA

W
ANANCHI wa baa-
dhi ya maeneo ya 
Wilaya ya Chunya 
na Mkoa wa Tabora 

wanaotumia barabara ya Mbeya 
– Tabora, wameiomba serikali 
kusitisha uamuzi wake wa kui-
funga barabara hiyo kutokana 
na kuvunjika kwa daraja la Mto 
Lupa na baadhi ya watu kupoteza 
maisha wakati wanavuka.

Waliiomba serikali kuwaruhu-
su waendelee kutumia barabara 
hiyo kwa kuvuka chini kwenye 
daraja la muda ambalo mkandar-
asi anayejenga barabara hiyo 
kuanzia Chunya Mjini mpaka Ma-
kongolosi amelitengeneza kwa 
ajili ya kuvusha mizigo yake na 
kwamba watachukua tahadhari 
kwa kusubiri maji yapunguwe.

Wakizungumza mwishoni 
mwa wiki baada ya Kamati ya 
Ulinzi na Usalama ya Mkoa wa 
Mbeya kuifunga barabara hiyo na 
kuamuru magari yote kuzunguka 
njia ya Mkwajuni wilayani Song-
we, wananchi hao walisema njia 

hiyo mpya itawaumiza kutokana 
na nauli kupanda.

Mmoja wa wananchi hao, Er-
nest Daud ambaye ni Mwenyekiti 
wa Kitongoji cha Matundasi ka-
tika Mamlaka ya Mji Mdogo wa 
Makongolosi, alisema serikali 
ilifunga barabara hiyo bila ku-
wasikiliza maoni yao.

Alisema barabara ya Mkwajuni 
mbali na kuwa ndefu, pia nako 
kuna daraja ambalo lina ufa na 
kuna hatari likakatika na ku-
sababisha maafa hivyo akaomba 
waendelee kuitumia barabara 
yao ya zamani.

“Wiki mbili ambazo mkandar-
asi amepewa ni nyingi sana, 
hii barabara kwetu ni muhimu 
hivyo tunaomba serikali impe 
mkandarasi hata siku tatu aten-
geneze usiku na mchana kwa 
dharura maana hiyo ya njia ya 
Mkwajuni na kwenyewe kuna 
daraja liko hatarini kukatika,” 
alisema Daud.

Naye Elizabeth Jeremiah mkazi 
wa Matundasi, alisema wame-
ingiwa na hofu ya kuwasafirisha 
wagonjwa kutoka katika mae-
neo yao endapo itatokea waka-

pewa rufani kwenda Hospitali ya 
Wilaya ama ya Mkoa.

Alisema wajawazito ndio itaku-
wa changamoto zaidi, hivyo aka-
omba serikali iruhusu barabara 
hiyo kutumika kwa matukio ya 
dharura ikiwamo ya kuwakim-
biza wagonjwa kwenda wilayani.

Alisema kwa barabara ya ku-
zunguka Mkwajuni ni ndefu sana 
na kwa sasa wanahofia hata nauli 
ya kufika Mbeya Mjini itaongeze-
ka kutokana na ongezeko la urefu 
ambao haukuzoeleka.

Diwani wa Kata ya Matundasi, 
Kimo Choga, alisema wananchi 
wa kata zote za Mji Mdogo wa Ma-
tundasi wanategemea huduma 
nyingi Chunya mjini na hivyo ku-
fungwa kwa barabara hiyo kuta-
waathiri kwa kiwango kikubwa.

“Kuna wananchi wangu wapo 
hapa jirani tu na mto, lakini wa-
nategemea huduma kwenye 
maduka ya upande wa pili, sasa 
mimi nakubaliana na serikali kui-
funga badrabara, lakini wiki mbili 
ni nyingi sana angalau ingekuwa 
hata wiki moja,” alisema Choga.

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, 
Albert Chalamila, ambaye alion-

goza Kamati ya Ulinzi na Usalama 
ya Mkoa kuifunga barabara hiyo, 
aliwataka wananchi wa mae-
neo hayo kutothubutu kuvuka 
kwenye maji kama walivyokuwa 
wanafanya awali kwa maelezo 
kuwa atawachukulia hatua kali 
za kisheria.

Alisema magari yote yana-
takiwa yapite njia ya Mkwajuni 
ambayo umbali unaoongezeka ni 
kilimita 16 pekee na hivyo ni bora 
wapite huko kuliko kuhatarisha 
maisha kwenye mto huo ambao 
tayari umeshaleta maafa.

“Sasa nimempa mkandarasi 
wiki mbili alirejeshe daraja ka-
tika hali yake ya awali ili barabara 
ifunguliwe na asipotekeleza ni-
tamsweka ndani, hatuwezi tu-
kawa tunahangaika wakati daraja 
wameharibu wenyewe,” alisema 
Chalamila.

Hivi karibuni mmoja wa wa-
nanchi waliokuwa wanavuka 
kwenye mto huo kwa miguu, 
alisombwa na maji na akapoteza 
maisha, huku wengine wakinu-
surika kwa kuokolewa na wao-
geleaji na hivyo serikali ikaamua 
kuifunga b

Wananchi walia barabara kufungwa

Wamiliki wa shule binafsi wafundwa
Na Mwandishi Wetu, 
MBEYA

WAMILIKI wa shule binafsi 
nchini wametakiwa kuendesha 
shule zao kwa kufuata miongozo 
na taratibu zilizowekwa na kujie-
pusha na udanganyifu kwenye 
mitihani ya kitaifa utakaosaba-
bisha kuwa na vijana wasio bora 
kitaaluma.

Rai hiyo ilitolewa jana na Mku-
rugenzi wa Shule ya Sekondari ya 
Airport ya jijini Mbeya, Nikuswiga 
Malambugi, alipokuwa akizun-
gumza na gazeti hili kutokana na 
hatua yake ya kumzawadia mwa-
naye bango kubwa lililoleta gum-
zo kwenye mitandao ya kijamii 
hivi karibuni lililokuwa likisome-
ka ‘Hongera Ayubu.N.Malambugi 

kwa kuhitimu na kupata shahada 
ya kwanza ya elimu Chuo Kikuu 
cha Dodoma’.

Malambugi alisema ni muhimu 
wamiliki hao kuwa waaminifu 
kwenye mitihani na ufundishaji 
ili kupata vijana ambao wataku-
wa waaminifu na waadilifu kwa 
Taifa lao. “Niwasihi wamiliki wen-
zangu tufanye kazi kwa nidhamu 
ya hali ya juu na kujali wateja na 
tusiende kinyume cha taratibu 
zozote za uendeshaji wa shule 
hasa zile za kufanya udanganyifu 
kwenye mitihani, hichi ni kitu 
ambacho sikipendi na kinaniudhi 
kwa baadhi ya wamiliki wa shule 
wachache,” alisema.

Alieleza kufanya udanganyifu 
hakujengi vijana bora bali wa-
naharibu na kutengeneza picha 

mbaya ya maisha yao ya baadaye.
“Hii shule ni miongoni mwa 

shule bora za mfano hapa Mbeya 
kwenye nidhamu ya mitihani ya 
kitaifa, Wizara ya Elimu mwaka 
2015 ilitutunuku hati kwamba ni 
shule moja wapo inayoonesha 
mafanikio kitaaluma na kimiun-
dombinu,” alisema.

Alibainisha kuwa hatua hiyo 
inatokana na miongozo na tara-
tibu alizoweka ambazo walimu 
wanafuata na kuisimamia

Hata hivyo, aliomba serikali 
kuendelea kuwa karibu na wa-
miliki wa shule hizo kuwasaidia 
ikiwamo kutoa ruzuku ili watoe 
elimu bora kwa vijana wa kitan-
zania.

“Hata sisi shule binafsi tunak-
aguliwa ubora wa shule na kutoa 

miongozo ili kuboresha taaluma, 
sasa kutokana na shule za serikali 
kuboreshwa na ufundishaji kuwa 
wa kiwango kizuri ikilinganishwa 
na miaka iliyopita, hali inay-
ozifanya shule binafsi kuweka 
mkazo zaidi ili kumudu soko la 
ushindani,” alisema.

Akizungumzia bango alilompa 
Ayubu, Malambugi alisema alia-
mua kumpatia zawadi ya bango 
kama kumbukumbu kwake na 
motisha kutokana na kuhitimu 
masomo yake.

“Ayubu si mtoto wangu wa 
kwanza kupata shahada, ni mtoto 
wa tano, hivyo nilitoa zawadi hii 
kumpa moyo na kuwapa mwam-
ko wa kusoma wenzake ili ku-
fikia hatua mbalimbali za elimu,” 
alisema.

Baadhi ya 
wakazi wa 
Kata ya 
Chalangwa, 
Wilaya 
ya Chu-
nya mkoani 
Mbeya, 
wakiwa 
wamewa-
beba watoto 
wao, wakiji-
andaa kuin-
gia kwenye 
chumba cha 
kupimia wa-
toto, ikiwa ni 
maudhurio 
ya kliniki 
katika kituo 
cha afya cha 
kata hiyo. 
PICHA NA 
NEBART 
MSOKWA
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HABARI dodoma

Na Ibrahim Joseph, DODOMA

MKURUGENZI Mtendaji 
wa Taasisi ya Maendeleo 
ya Vijana mkoani Dodoma 
(DOYODO), Rajabu Nh’unga,  
amewataka vijana kuzi-
tambua fursa  mbalimbali 
zilizopo kwenye maeneo yao 
ili kujiajiri.

Kauli hiyo aliitoa jana 
alipokuwa akizungumza na 
vijana wa skauti mkoani 
hapa walipotembelea ofisi 
za  taasisi hiyo zilizopo jijini 
hapa.

“Doyodo ni Taasisi yenu, 
hivyo wakati wowote 
mnakaribishwa kufika hapa 
kupata ushauri au kujadiliana 
ili kuhakikisha tunajikwa-
mua kiuchumi  kundi letu la 
vijana,“ alisema.

Nh’unga aliwataka vi-
jana nchini kutambua na 
kuchangamkia fursa zilizopo 
kwenye maeneo yao ili 
kujiajiri katika sekta hizo na 
kuacha kutegemea kuajiriwa.

 Hata hivyo, aliwapongeza 
vijana hao wa skauti 
nchini  kwa kazi kubwa na 
nzuri wanayoifanya ya kuji-
tolea katika shughuli mbalim-
bali za kimaendeleo ya taifa.

 Alisema lengo la kikao 
hicho ilikiwa ni kuimari-
sha ushirikiano na mshika-
mano  wenye tija kwa taasisi 
hiyo na vijana hao wa skauti 
ili kuwajengea uwezo wa 
kujiendeleza kiuchumi.

Aliongeza kuwa vijana hao 
wanafanyakazi za kujitolea 
lakini wanatakiwa kuongeza 
bidii ya kujitafutia uchumi 
kwa kubuni miradi mbalim-
bali ya kujiajiri.

Kadhalika, aliwataka kuzi-
tumia changamoto  zilizopo 
za kundi la vijana zilizopo 
kwenye maeneo yao  kama 
fursa ili kuondokana na 
malalamiko kudai hakuna 
kazi. Mwenyekiti wa Jukwaa 
la Skauti Dodoma, Ibrahimu 
Mwinyimvua, alisema wali-
fika hapo kuwasilisha ripoti 
ya utendaji wa Mwaka 2019 
pamoja na kuelezea kazi za 
Jukwaa hilo.

Mwinyimvua alisema 
sababu za kuwasilisha 
taarifa hapo ni kuwashiriki-
sha taasisi hiyo kazi wanazo-
fanya katika jamii pamoja na 
za kitaifa.

Alisema skauti mkoani 
hapa wamekuwa wakishiriki 
katika kazi za ujenzi wa taifa 
pamoja na usafi wa mazingira 
na kuelimisha vijana wengine 
ili kufanyakazi.

Alibainisha kuwa wataen-
delea kuonyesha nidhamu 
ya hali ya juu katika jamii ili 
kuwavuta wengine kujiunga 
na kundi hilo la kujitolea.

Vijana waaswa
kuchangamkia
fursa kujiajiri

Na Renatha Msungu, 
DODOMA  

T
AASISI ya Kuzuia na Ku-
pambana na Rushwa 
nchini (Takukuru) mkoa-
ni Dodoma, imepanga 

kuanza kutoa mafunzo kwa wal-
imu wa vyuo na shule za msingi 
jinsi ya kuepukana na rushwa ya 
ngono katika maeneo yao ya kazi.

 Aidha, Takukuru Dodoma im-
eweka mikakati ya kutumia klabu 
za wapingarushwa zilizopo vyuo-
ni na shuleni ili kuhakikisha wa-
nasaidia kuibua na kutokomeza 
rushwa ya ngono katika maeneo 
waliopo. 

  Akizungumza na gazeti hili, 
Mkuu wa Takukuru mkoani 
Dodoma, Sosthenes Kibwengo, 
alisema moja ya mikakati ilioji-

wekea kupambana na rushwa 
ya ngono kwa wanafunzi shuleni 
na vyuoni ni kuanza kutoa elimu 
kwa walimu wa vyuo na shule ili  
wasaidie kutoa elimu kwa wa-
nafunzi wao. 

“Kupitia kampeni ya Vunja 
Ukimya Kataa Rushwa ya Ngono 
Takukuru Dodoma tutaitumia 
vema kuwaelimisha walimu wa 
msingi na vyuo ili nao wasaidie 
kuwafundisha wanafunzi kuhusu 
madhara ya rushwa ya ngono, 
“alisema Kibwengo. 

  Alisema wanaamini elimu 
itakayotolewa itakuwa msaada 
mkubwa na kuhakikisha matukio 
mengi kuripotiwa ili yafanyiwe 
kazi. 

  Kutokana na hilo, alisema 
wao Takukuru wamejipanga 
kuhakikisha mwakani wanafani-

kisha kampeni hiyo kwa vitendo 
ikiwamo kutoa mafunzo ili   ku-
hakikisha wanapata elimu kuhu-
siana na rushwa ya ngono vyuoni 
na shuleni.  

Alisema lengo lao ni kuona 
rushwa ya ngono inatokomezwa 
kama mkakati uliowekwa wa ku-
hakikisha rushwa na ukatili wa 
kijinsia unatokomezwa.  

Alisema Takukuru Mkoa wa 
Dodoma imedhamiria kutilia 
mkazo kampeni ya vunja ukimya 
ili kupata vijana ambao wataele-
wa suala la rushwa na kusaidia 
kuvunja ukimya ambao wengi wa 
waathirika wa matukio hayo huo-
gopa kusema.  

Kibwengo alisema watu we-
nye mamlaka waache kutumia 
nafasi zao kuomba rushwa ya 
ngono, na kuongeza kuwa ana 

imani  kampeni hiyo itafanikiwa 
na kuibua matukio ya rushwa ya 
ngono ambayo yamejificha. 

  Akizungumzia kuhusu 
kampeni ya ‘Vunja Ukimya’, alise-
ma wamejipanga kuanzia mwa-
kani kuitangaza ili iweze kufa-
hamika na kutumiwa na jamii ili 
kutoa taarifa dhidi ya utokome-
zwaji na upambanaji wa rushwa 
ya ngono.  

Alisema kampeni hiyo ni 
muhimu sana kila mmoja kuifa-
hamu hivyo wao kama Takukuru 
wana kila sababu ya kuitangaza 
ili jamii ijue na kuifanyia kazi. 

Alisema wengi wa jamii hawa-
jui kampeni hiyo hivyo kupitia 
klabu za wapinga rushwa wata-
watumia kuelimisha jamii juu 
ya suala la kukataa rushwa ya 
ngono. 

Elimu ya rushwa kwa shule za msingi, vyuo

Na Peter Mkwavila,         
CHAMWINO

ALIYEKUWA Meneja wa Umo-
ja wa Vikoba Tanzania (VIGUTA) 
akiwawakilisha wananchi wa 
Wilaya ya Chamwino mkoani 
Dodoma, Hilda Kadunda, amei-
omba serikali kutumia vyombo 
vyake kuwasaka vigogo wa Vi-
guta Taifa na kuwafilisi mali zao 
kwa tuhuma za kuwatapeli wa-
nanchi.

 Kiongozi huyo ambaye ni Di-
wani wa Viti Maalum CCM Kata 
ya Loje wilayani Chamwino, 
amesema kuwa shirika hilo lime-
wasababishia hasara wananchi 
wengi ambao walijiunga nalo.

Akizungumza na vyombo 
vya habari wilayani Chamwino 

mkoani hapa, Hilda alisema 
kuwa Viguta waliingia kwa sura 
ya kuonekana kama wakombozi 
kwa wananchi wa hali ya chini 
kwa ahadi kuwa watawajengea 
nyumba kwa bei nafuu na wale 
wote ambao ni wanachama 
watalipa kidogo kidogo, lakini 
wameshindwa kufanya hivyo.

  Alisema kuwa Viguta wali-
washawishi wananchi kuwa 
watajengewa nyumba kwa bei 
nafuu kulingana na thamani 
halisi ya nyumba au kiwanja kwa 
kulipia asilimia kumi na kuen-
delea kulipa kidogo kidogo kwa 
muda miaka mitano. 

Hilda alisema kuwa Viguta 
hawakuweza kutimiza mikataba 
yao kwa wananchi matokeo yake 
viongozi wake  wamewakimbia 

wanachi na kuwaachia mzigo 
ambao walikuwa wakiwasimania 
wananchi katika kujiunga na Vi-
guta katika maeneo yao.

  Akielezea alishawishika ku-
jiunga na Viguta na kuwa msi-
mamizi wa wananchi kutokana 
na Viguta walivyojitambulisha 
na kujiaminisha mbele ya Bunge 
kwa ushawishi mkubwa kuwa 
wanaweza kuwa wakombozi kwa 
wananchi wa kipato cha chini. 

“Viguta waliingia Chamwino 
kama sehemu ya wakombozi wa 
wanyonge na kila mmoja aliamini 
kuwa atafaidika kupitia kwao na 
ukizingatia walijitambulisha hadi 
bungeni kwa maana kama watu 
wamepitia mhimili mkubwa 
kama huo kwa kawaida hauwezi 
kuwa na shaka nao,” alisema na 

kuongeza kuwa: 
“Kutokana na imani hiyo, watu 

walihamasishwa na wakahamasi-
ka na walikuwa wakijaza fomu ya 
maombi ambapo walikuwa wak-
ilipa Sh. 15, 000 na kulingana na 
thamani ya nyumba au kiwanja 
walikuwa wakilipia asilimia 10 
na baada ya kukamilika kwa ny-
umba waliahidiwa kulipa kidogo 
kwa miaka mitano,” alisema. 

Aidha, alisema cha kushangaza 
Viguta hawakuweza kutimiza 
walichokiahidi kwa wananchi, 
na walikuwa wakikusanya fedha 
kutoka kwa wanachama na zote 
zilipitia kwenye akaunti zao, 
lakini mwisho viongozi wote 
wameingia mitini na kuacha 
vurugu kubwa kwa waliokuwa 
wasimamizi.

Ombi kuwasaka vigogo wa Viguta

Askari wa Jeshi la Zimamoto na Uokoaji mkoani Dodoma, wakizima moto kwenye vibanda vilivyokuwa vikiteketea vya wafanyabiashara wa-
dogo katika soko la Sabasaba jijini humo jana. PICHA PETER MKWAVILA.
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habari zanzibar

Na Rahma Suleiman,         
ZANZIBAR 

MAKAMU wa Pili wa Rais wa 
Zanzibar, Balozi Seif Ali Iddi, 
amesema Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania inajivunia maende-
leo makubwa ya kiuchumi yaliyo-
patikana Bara na Zanzibar kuto-
kana na sababu kubwa ya uwapo 
wa amani na utulivu.

Alisema amani na utulivu huo 
unawapa wananchi kuwajibika ip-
asavyo katika harakati zao za kila 
siku.

Kadhalika alisema kikundi au 
mtu yeyote atakayejaribu kuha-
tarisha amani na utulivu huo, 
mshikamano wa jamii na umoja 

wa wananchi ni adui na inapaswa 
kupambana naye.

Balozi Seif Ali Iddi alisema hayo 
katika hafla ya Maulidi ya uzawa 
wa kiongozi wa Dini ya Kiislamu 
Mtume Muhammad (SAW) yaliyo-
fanyika, jijini Dar es Salaam.

Alisema Watanzania wote wa-
napaswa kumshukuru Mwenyezi 
Mungu kwa nguvu zake zilizowez-
esha kupatikana kwa neema ya 
amani inayoendelea kusimamiwa 
vyema na viongozi wake wakuu 
Rais wa Jamuhuri ya Muungano 
wa Tanzania Dk. John Pombe 
Magufuli na Rais wa Zanzibar na 
Mwenyekiti wa Baraza la Mapin-
duzi, Di. Ali Mohamed Shein.

Balozi Iddi alisema, juhudi za 

viongozi hao katika usimamizi wa 
ujenzi wa taifa chini ya kivuli cha 
amani, ziko wazi zikionekana kui-
paisha Tanzania katika heshima 
kimataifa. Alisema, viongozi wa 
aina hiyo waliojitolea nguvu na 
nafsi zao kwa wale wanaowaon-
goza, kamwe hawatakosa upinzani 
na maadui ambao daima hawa-
takuwa tayari kuridhia juhudi hizo 
za kuing’arisha dola la Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania.

Aliwataka waumini hao wali-
ohudhuria Maulidi kila mmoja 
abebe dhima ya kuwa mchunga 
mwenzake dhidi ya kupiga vita vi-
tendo viovu.

Alisema vitendo vya udhalil-
ishaji ikiwamo ubakaji, kutele-

kezwa kwa watoto na talaka zi-
sizofuata utaratibu wa Kiislamu, 
vinakwenda kinyume na maam-
risho ya Mwenyezi Mungu pamoja 
na mwenendo mzima wa kiongozi 
mkuu wa waumini wa dini ya Ki-
islamu. 

Aliwakumbusha wananchi 
kwamba mwaka 2019 unamalizika 
na kuingia mwaka 2020 wakiele-
wa kuwa ndio mwaka wa uch-
aguzi mkuu kwa Watanzania wote 
ambao ni haki ya kidemokrasia ya 
kila mwananchi kwa kuchagua au 
kuchaguliwa.

Balozi Iddi aliwataka wajiandae 
vyema na uchaguzi huo, huku 
wakifuata maelekezo ya tume 
zote mbili za uchaguzi NEC na ZEC 

wakiweka dhamira moyoni mwao 
ya kuhakikisha uchaguzi una-
fanyika na kumalizika kwa salama, 
huru na haki.

Alisema ni vyema wakati wa 
kampeni utakapowadia wafuasi 
na viongozi wa vyama vya siasa 
wakazingatia kampeni za kistaara-
bu zitakazoepuka matusi na vuru-
gu ili hatimaye kura zipigwe kwa 
salama.

Naye Mufti Mkuu wa Tanzania 
Sheikh Aboubakar Zubeir Ali, 
alisema Waislamu wakati wote la-
zima waige kigezo na mwenendo 
wa Nabii Muhammad (SAW) wa 
ufasaha uliopambwa na ucheshi 
katika muda wa maisha yake ali-
yoishi ya kila siku.

Muungano wajivunia maendeleo kiuchumi

Na Rahma Suleiman,      
ZANZIBAR 

M
JUMBE wa ku-
teuliwa wa Baraza 
la Wawakilishi, 
Ahmada Yahya Ab-

dulwakil, amesema ushirika wa 
akiba na mikopo Meli Nne Sac-
cos, una nafasi kubwa ya kuji-
inua na kuwa benki kamili.

Akifungua mkutano mkuu 
wa 10 wa ushirika huo uli-
ofanyika mjini hapa, Yahya 
alisema kutokana na maende-
leo yaliyofikiwa, Meli Nne Sac-
cos ndiye baba wa vyama vya 
ushirika kote nchini.

Alisema ushirika huo ni mfa-
no wa kuigwa, kwa kuwa umji-
jengea heshima kubwa mbele 
ya Serikali ya Mapinduzi Zan-
zibar na Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania kwa kuendesha 
shughuli zake kwa kuzingatia 
maadili na uaminifu kwa wana-
chama wake.

Alisema kutunisha mtaji wa 
Saccos hiyo na kufikia zaidi ya 
shilingi bilioni mbili, si jambo 
dogo na inafurahisha kuona 

hadi sasa ushirika huo hauja-
filisika. “Kwa sheria mpya ya 
vyama vya ushirika, si muda 
mrefu mnaweza kufikia hadhi 
ya benki kamili mtakapofikisha 
mtaji wa shilingi bilioni tatu, 
jambo ambalo ninaamini kwa 
mlivyojipanga mnaweza,” alise-
ma. Alieleza kuwa, hali hiyo pia 
ilimvutia Waziri Mkuu wa Tan-
zania, Majaliwa Kassim, alipom-
wakilisha Rais John Magufuli 
siku ya ufunguzi wa ukumbi wa 
Saccos hiyo.

Aliwataka wanachama wa 
ushirika huo, kuhakikisha wa-
nachagua viongozi wenye uw-
ezo na uadilifu ili waendelee 
kuipeleka mbele Saccos yao, 
ambayo imekuwa tegemeo 
kubwa kwao katika kujiletea 
maendeleo na kupambana na 
umaskini.   Mwakilishi huyo 
pia alikabidhi gari aina ya Noah 
yenye thamani ya Sh. milioni 
12 kwa mwenyekiti wake Ussi 
Chimbeni, ambayo ushirika 
huo umenunua hivi karibuni 
kwa ajili ya kurahisisha utend-
aji wa shughuli zake.

Naye Mrajis wa Vyama vya 

Ushirika Zanzibar, Khamis 
Daud Simba, alisema pamoja 
na mafanikio tangu kuasisiwa 
kwake, ushirika huo unapaswa 
kuongeza bidii na kufanya kazi 
kwa teknolojia ya kisasa ili ku-
dhibiti taarifa na kuwahudumia 
wanachama wake wapatao 
1,500.    

Aliwakumbusha viongozi wa 
Saccos hiyo wana wajibu wa 
kujiendesha kwa kufuata sera, 
sheria na kanuni zilizowekwa 
na Serikali ya Mapinduzi Zanzi-
bar ili kuepuka malalamiko ya 
wanachama na kuzorota kwa 
ushirika wao na hatimaye kufa.

Alisema miongoni mwa 
mambo makubwa ambayo Rais 
wa Zanzibar na Mwenyekiti wa 
Baraza la Mapinduzi, Dk. Ali 
Mohamed Shein, ni kusimamia 
kuundwa kwa sheria mpya ya 
vyama vya ushirika namba 15 
ya mwaka 2018, na kuitia saini 
Desemba 31, 2018.

“Baada ya kusainiwa kwa 
sheria hii, Wawakilishi wal-
ishauri wanaushirika wapewe 
mwaka mmoja kuizoea kabla 
kuanza kutumika rasmi, muda 

huo umekwisha mwezi huu, na 
juzi tu Waziri Moudline Castico 
ameisaini,” alisema.

Aliwataka viongozi wabadi-
like na pia wanachama wasisite 
kuuliza pale wanapoona mam-
bo hayaendi kwa mujibu wa 
matarajio na mahitaji ya sheria 
inayosimamia vyama vya ush-
irika pamoja na sera yake.

Kwa upande wake, Katibu 
Mkuu wa Saccos hiyo, Njuma 
Ali Juma, alisema ushirika huo 
uliundwa na kupata usajili De-
semba 23, 2005 ukiwa na wana-
chama 150, na sasa wamefikia 
1,500, wanawake 957 na wa-
naume ni 554.

Alisema Saccos hiyo ina 
vikundi 19 vinavyojishughuli-
sha na shughuli mbalimbali 
za maendeleo, huku akiba 
za wanachama zikifikia Sh. 
1,203,020,500, amana ni Sh. 
milioni 57, wakati hisa ni Sh. 
60,720,600.

Mkutano huo pia unafanya 
uchaguzi mkuu wa kuwapata 
viongozi watakaoshika hatamu 
kwa kipindi kijacho cha miaka 
minne, Januari 4, 2020.      

Akihamasisha kikundi Saccos kuwa benki Aiasa Tume Haki 
za Binadamu 
kusimamia sheria
Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR 

WAZIRI wa Katiba na Sheria Zan-
zibar, Khamis Juma Mwalim, amei-
taka Tume ya Haki za Binadamu na 
Utawala Bora, kuendelea  kusimamia 
majukumu yao kwa ufanisi kama she-
ria na mwongozo  unavyoelekeza.

Akizungumza na ujumbe kutoka 
Tume ya Haki za Binadamu na Uta-
wala Bora, mjini hapa, alisema ina 
majukumu ya kuendeleza na kusima-
mia masuala ya haki na utawala bora 
nchini, hivyo ni vyema kusimamia 
kwa uadilifu.  

Khamis aliahidi kuwa Wizara ya 
Katiba na Sheria itaendelea kufanya 
kazi kwa ushirikiano wa pamoja na 
tume hiyo.

Vile vile, alisema wizara itahakiki-
sha taratibu na miongozo inafuatwa 
katika kusimamia demokrasia, uta-
wala bora na haki za binadamu chini 
ya utawala wa sheria. 

“Katiba na Sheria kwa upande 
mmoja, na Tume ya Haki za Binadamu 
na Utawala Bora kwa upande mwing-
ine ni watoto pacha hivyo ni lazima 
waungane pamoja kama walivyo ili 
tuweze kusimamia vyema majukumu 
ya nchi na kuendeleza amani na mshi-
kamano wa nchi yetu,” alisisitiza.  

Mwenyekiti wa Tume hiyo, Jaji 
mstaafu Mathew Mwaimu, alisema ju-
kumu kubwa la tume hiyo ni kulinda, 
kutetea na kuhifadhi haki za binada-
mu nchini.  Alisema katika kutekeleza 
jukumu hilo, tume inayo mamlaka ya 
kupokea malalamiko kwa njia mbalim-
bali na kuanzisha uchunguzi wake 
endapo itaona kuna uvunjifu wa haki 
za binadamu na ukiukwaji wa misingi 
ya utawala bora. 

Alimhakikishia waziri huyo kuwa 
Tume itafanya kazi kwa uadilifu na 
kutimiza wajibu wao kwa kuzingatia 
taratibu na kufuata katiba na sheria 
za nchi. 

Makamu Mwenyekiti wa Tume hiyo, 
Mohamed Khamis Hamad, alisema 
masuala ya haki za binadamu ni 
sehemu muhimu inayosimamiwa na 
Wizara ya Katiba na Sheria. 

Makamu wa 
Pili wa Rais 
wa Zanzi-
bar, Balozi 
Seif Ali Iddi, 
akihutubia 
waumini wa 
dini ya Kiis-
lamu kwe-
nye Maulidi 
ya Uzawa 
wa Nabii 
Muhammad 
{SAW} yali-
yoandaliwa 
na uongozi 
wa Msikiti 
wa Majumat 
Islamia uli-
opo Temeke 
jijini Dar es 
Salaam. PI-
CHA: IKULU
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HABARI KITAIFA

Na Sabato Kasika 

VIKUNDI vinavyojishughuli-
sha na ujasiriamali vimetakiwa 
kufanya kazi kwa kufuata mwon-
gozo wa usimamizi shirikishi 
unaozingatia utawala bora, ili 
viweze kujiendesha kwa ufanisi 
zaidi.

Hayo yalisemwa Dar es 
Salaam juzi, na mlezi wa Kinon-
doni Women Development 
Association (KIWODEA), Thomas 
Ngawaiya, wakati akizungumza 
katika hafla ya kuuga na kukari-
bisha mwaka mpya wa 2020.

Ngawaiya ambaye alikuwa 
mgeni rasmi kwenye hafla hiyo 
iliandaliwa na kikundi hicho cha 
Vicoba, alisema, utawala bora ni 
wa muhimu katika nyanja zote 
hivyo ni muhimu uzingatiwe.

“Taasisi ninayoiongoza, ina-
jishughulisha na mambo ya uta-
wala bora, hivyo kila ninapopata 
nafasi, ni lazima niuzungumzie, 
kwani ndiyo msingi unaoima-
risha umoja na mshikamano,” 
alisema. Alisema utawala bora 
unawafanya wanakikundi  wa-
heshimiane bila ubaguzi wa aina 
yoyote ile, kwa vile maamuzi 
yanayofanywa ndani ya kikundi 
yatafuate sera, sheria na kanuni 
zilizowekwa na kupitishwa na 
wanakikundi wenyewe,” alisema.

 Ngawaiya ambaye ni Mku-
rugenzi wa Taasisi ya Utawala 
Bora na Maendeleo (CEGODETA), 
alikubali ombi la kikundi hicho la 
kukitafutia eneo la eka 10, ili ki-
boreshe shughuli za ujasiriamali.

Katibu wa KIWODEA, Salome 
Damian, alisema, kikundi hicho 
kilianzishwa mwaka 2013 kuto-
kana na mawazo yaliyotolewa 
na wanawake wa Kinondoni na 
kuwashirikisha wanawake waja-
siriamali.

Alisema, walikubaliana kwa 
kila mwanachama kununua hisa 
moja  hadi tano kwa wiki, huku 
hisa ikiwa na thamani Sh. 2,000, 
na kwamba wanachama wali-
nunua kwa muda wa miezi mi-
tatu. “Baada ya hapo wanachama 
walianza kukopeshana kulingana 
na wingi wa hisa za mwana-
chama kwa riba nafuu ambayo 
ni asilimi tano tu. Mfano akikopa 
Sh. 200,000 kwa miezi sita, riba 
yake ni asilimia 10,” alisema.

Alisema, kikundi hicho kina-
zidi kukua na kwamba kimefikia 
idadi ya wanachama 90,  na pia 
kimeongeza thamani ya hisa 
kutoka Sh. 2,000 hadi 3,000 na 
mikopo inazidi kuongezeka.

Aidha, alitaja changamoto zi-
nazokikabili kikundi hicho kuwa 
ni ukosefu wa eneo kwa ajili ya 
kuanzisha miradi mbalimbali ya 
maendeleo na pia ukosefu wa 
wafadhili kwa ajili ya kuwapa 
nguvu zaidi katika uanzishwaji 
wa miradi.

Vikundi vya
ujasiriamali 
vyahimizwa
utawala bora

Na Futuna Seleman, 
MKURANGA

S
ERIKALI imesema 
wanunuzi wote wa zao 
la korosho Mkuranga 
watapewa vibali maalum 

vya kusafirisha korosho ambazo 
ziko chini ya daraja la mwisho 
ambalo ni daraja la tatu.

Aidha, wanunuzi wengine   
watawekewa mazingira ma-
zuri kwa sababu wana maghala 
makubwa kuendelea kuzicham-
bua na kuzikausha ili kuzinyany-
ua daraja kutoka daraja la tatu 
kwenda la pili na nyingine kwen-
da daraja la kwanza kwa lengo 
la kuendelea kulinda taswira ya 
nchi.Hayo yamesemwa na Naibu 
Waziri wa Kilimo, Omar Mgum-
ba, alipokagua maghala ya koro-
sho Mwanambaya na Mkuranga 
ili kujiridhisha na kuzipima koro-

sho hizo baada ya kutokea sintof-
ahamu na kutoaminiana baina 
ya wataalamu wake na wakulima 
wa korosho Mkuranga, waliolala-
mikia korosho zao kushuka bei 
kwa madai kuwa zimeshuka ki-
wango.

Alisema ziara yake  Mkuranga 
inalenga   kujiridhisha na ubora 
wa korosho kwa kuzipima baada 
ya kutokea sintofahamu hiyo 
ambapo ikamlazimu kuambat-
ana na wataalamu wake Bodi ya 
Korosho uongozi wa Mkoa wa 
Pwani ili kujiridhisha.

“Kama tunavyofahamu ko-
rosho haitaki maji mengi na 
korosho ikidondoka inatakiwa 
ianikwe, sasa kutokana na mvua 
nyingi korosho imeshuka ki-
wango hivyo kumezuka sintofa-
hamu,” alisema.

Alisema korosho nyingi zime-
pata maji na hazijakauka vizuri, 

hivyo ubora umeshuka.
“Tutaendelea kulinda tas-

wira ya kiwango çha ubora wa 
korosho yetu duniani kwa kila 
mtu duniani, mnunuzi yeyote 
duniani anafahamu korosho ya 
Tanzania ni ya daraja la kwanza 
na la pili… lazima sifa hiyo na 
taswira tutaendelea kuilinda ili 
tusichafuke kuonekana kwamba 
Tanzania   tunazalisha korosho 
iliyo kiwango cha chini sana,” 
alisema na kuongeza:

“Nawahakikishia wakulima, 
korosho zao zitauzwa, zitanunu-
lika kutokana na viwango vya 
ubora vilivyopo na makubaliano 
ya bei kati yao na wanunuzi we-
nye nia na dhamira ya kununua 
korosho hiyo na nitakutana na 
wanunuzi wote wa korosho Tan-
zania kuwahakikishia tunawapa 
vibali vya kusafirisha korosho ze-
nye ubora chini ya kiwango dara-

ja la tatu.” Mkuu wa Mkoa wa 
Pwani, Mhandisi Evarist Ndikilo, 
alisisitiza korosho zote za Mkoa 
wa Pwani zitauzwa kwa mfumo 
wa stakabadhi ghalani.

Aliwatoa hofu wakulima wa 
zao hilo kuwa siwao peke yao ku-
pata korosho daraja la tatu kwani 
hata mikoa ya kusini zipo.

Mbunge wa Mkuranga, Abdal-
lah Ulega ambaye ni Naibu Wa-
ziri wa Uvuvi na Mifugo, alionye-
sha kukerwa na hatua ya baadhi 
ya wakulima wa zao hilo, majina 
yao kutoonekana katika orodha 
ya waliopeleka korosho zao 
ghalani hali inayoweza kusababi-
sha upotevu wa mali zao.

Baadhi ya wakulima walilala-
mikia ucheleweshwaji wa pem-
bejeo umechangia korosho zao 
kuharibika ikiwamo uchache wa 
magunia licha ya kuwapo kwa 
changamoto ya mvua.

Wanunuzi korosho Mkuranga kupewa upendeleo

Na Mwandishi Wetu

 ALIYEKUWA Waziri wa Fedha 
katika serikali ya awamu ya nne, 
Mustafa Mkulo, amesema  hana 
mpango wa kugombea ubunge 
katika Jimbo la Kilosa mkoani 
Morogoro, kwa kuwa ameshawa-
tumikia wananchi vya kutosha.

  Mkulo ambaye alikuwa ni 
Mbunge wa Jimbo la Kilosa ali-
yasema hayo  mwishoni mwa 
wiki, wakati akizungumza na 
waandishi wa habari mkoani 
Morogoro huku akitoa salamu za 
mwaka mpya wa 2020. 

Alisema hajabadilisha maamu-
zi yake ya kutogombea nafasi 
ya ubunge  na kushangazwa na 
baadhi ya watu kudai anataka 
kugombea tena nafasi hiyo, na 
kwamba hajalifikiria suala hilo 
kwa kuwa ametumikia vya ku-
tosha.

“Kuna watu wamekuwa wak-
idai nataka kugombea tena 
ubunge Kilosa… hizi ni habari za 
uongo,     sina mpango wa ku-
gombea    ubunge      sehemu yoy-
ote ile       hapa nchini,” alisema 
Mkulo. 

Mkulo alisema bado anajivu-
nia katika miaka 10 ya ubunge 

Jimbo la Kilosa kwa kutekeleza 
ilani ya chama kwa kipindi hi-
cho na wana-Kilosa kuridhika na 
utendaji wake.

Katika salamu zake za mwaka 
2020 Mkulo, alisema anafura-
hishwa na utendaji kazi mzuri 
wa Rais wa awamu ya tano, John 
Magufuli na anaungwa mkono 
na wana-CCM wengi.

  Alisema wataendelea ku-
muunga mkono  katika uchaguzi 
wa kipindi cha pili ya miaka mi-
tano ijayo wa mwaka 2020 hadi 
2025, ili aweze kutekeleza kwa 
ufasaha mipango ya kimaende-
leo aliyoiacha katika awamu ya 

kwanza. 
“Huu ni utaratibu wangu 

wa kila mwaka kutoa salamu 
za mwaka mpya tangu nikiwa 
mbunge na sasa ni wakati wa 
kusema ukweli Rais Magufuli 
kwa miaka minne amefanya 
mengi mazuri, na  anahitaji 
pongezi kutoka kwa Watanzania 
hasa katika kupandisha uchumi 
na kuboresha miundombinu ya 
nchi hii,” alisema Mkulo.

 Mkulo amekuwa mbunge wa 
jimbo hilo kwa miaka 10, ame-
wahi kuwa Waziri wa Fedha na 
mwaka 2015 aliamua kutogom-
bea nafasi hiyo.

Mkulo: Sina mpango kugombea ubunge

Mwonekano wa barabara za juu zinazojengwa Ubungo jijini Dar es Salaam, ambazo zikikamilika zinatarajia kupunguza msongamano wa 
magari jijini humo. PICHA: SABATO KASIKA 
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PYOYANG, Korea Kaskazini

KIONGOZI wa Korea Kaska-
zini, Kim Jong Un, ameende-
sha mkutano na maofisa wa 
ngazi ya juu kujadili masuala 
muhimu ya sera.

Chombo cha habari cha 
taifa kimeripoti jana kuwa 
mkutano huo umekuja waka-
ti wa muda wa mwisho wa 
mwaka uliowekwa na Kim 
kwa Marekani kutoa unafuu 
wa vikwazo ukikaribia.

Kikao hicho kilifanyika 
huku hali ya wasi wasi 
ikiendelea kuwa juu kati ya 
nchi hizo mbili kuhusiana na 
mpango wa Korea Kaskazini 
wa nyuklia pamoja na ma-
jaribio ya mara kwa mara ya 
makombora. 

Kim aliongoza kikao hicho 
ikiwa na mada kuu ya ul-
inzi wa taifa, na maendeleo 
katika ujenzi wa chama na 
taifa.

Shirika la habari la Korea 
Kaskazini (KCNA) limesema 
katika taarifa. Uongozi wa 
Korea Kaskazini umeweka 
wazi kuwa haina nia ya 
kuingia katika mazungumzo 
mapya na Marekani kama 
nchi hiyo inakataa kuondoa 
vikwazo.

			   DW

Korea Kaskazini
yaijadili Marekani 

MOGADISHU, Somalia

WATU 73 wamedaiwa ku-
fariki kufuatia mlipuko wa 
bomu lililokuwa limetegwa 
ndani ya gari katika eneo le-
nye shughuli nyingi jijini Mog-
adishu.

Mlipuko huo, ulitokea ka-
tika kituo kimoja cha kukagua 
magari katika eneo la maku-
tano ya barabara kuu mjini 
humo.

‘’Mlipuko huo ulikuwa 
mbaya mno, naweza kuthibiti-
sha kwamba zaidi ya raia 
20 waliuawa, huku wengine 
wengi wakijeruhiwa,’’ ofisa wa 
polisi Ibrahim Mohamed ali-
nukuliwa na kituo cha habari 
cha AFP.

Dk. Mohamed Yusuf, Mku-
rugenzi wa Hospitali ya Mad-
ina, alisema wamepokea miili 
73 ya watu waliofariki inata-
rajiwa idadi ikaongezeka.

Hakuna kundi ambalo lime-
kiri kutekeleza kitendo hicho, 
lakini wapiganaji wa kundi la 
Al-Shabab wamekuwa wak-
itekeleza   mashambulizi ya 
mara kwa mara katika taifa 
hilo.

Mashuhuda watatu waliiam-
bia Reuters, kwamba mlipuko 
huo ulitokea karibu na kundi 
moja la wahandisi wa Uturuki 
ambao walikuwa wakijenga 
barabara.

Waziri wa Masuala ya Kigeni 
Somalia, Ahmed Awad, alitu-
ma ujumbe wa twitter kwam-
ba wahandisi hao wa Uturuki 
walifariki.

Wengi ya waliofariki ni wa-
nafunzi wa kiume kwa wakike 
aliandika.

Uturuki imekuwa mfadhili 
mkuu wa Somali tangu kianga-
zi kilichokumba taifa hilo.

Al-Shabab   linaloshiriki-
ana na kundi la kigaidi la Al-

Qaeda, limekuwa likitekeleza 
mashambulizi kwa zaidi ya 
miaka 10. Licha ya kufurushwa 
kutoka mji mkuu wa Moga-
dishu mwaka 2011, lakini lina-
dhibiti maeneo ya taifa hilo.

‘’Kile ambacho niliweza 
kuona ni watu waliofariki...
wakati wa mlipuko huo huku 
baadhi yao wakichomeka hali 
ya kutoweza kutambulika,’’ 
alisema Sakariye Abdulkadir, 
ambaye alikuwa karibu na mli-
puko huo.

Mbunge mmoja wa Somalia, 
Mohamed Abdirizak, alisema 
kuwa idadi ya watu waliofari-
ki ni zaidi ya 90, ijapokuwa 
habari hiyo aliyopata anasema 
kwamba haijathibitishwa.

Wengi ya waliouawa wa-
nadaiwa kuwa wanafunzi wa 
chuo kikuu waliokuwa wakip-
ita katika eneo hilo wakisubiri 
basi lao.

‘’Mungu awarehemu 

waathiriwa wa shambulio hili 
la kikatili,” aliongezea waziri 
huyo wa zamani.

Rais wa Somalia, Mohamed 
Abdullahi Farmaajo, alishu-
tumu shambulio hilo.

‘’Adui huyu anafanyakazi ili 
kutimiza uharibifu wa ugaidi 
wa kimataifa, hawajafanyia 
lolote zuri taifa hili, hawaja-
jenga hata barabara moja, 
hospitali na vituo vyovyote 
vya elimu,” alinukuliwa akise-
ma na kitengo cha habari cha 
Somalia (SONNA).

‘’Kile wanachofanya ni 
uharibifu na mauaji,   raia 
wa Somalia wana habari zote 
kuhusu vitendo vyao.”

Watu watano waliuawa 
mwezi huu wakati wapiganaji 
wa Al Shabab waliposhambu-
lia hoteli moja ya Mogadishu 
inayopendwa sana na wana-
siasa, wanadiplomasia na wa-
najeshi.                    BBC

Mlipuko wa bomu 
waua 76 Somalia

Picha ya Wizara ya Ulinzi nchini Urusi, ikionyesha kichwa cha kombora la Avangard. PICHA: BBC

MOSCOW, Urusi

HATIMAYE Urusi imetangaza 
kuunda kombora la kwanza 
lenye teknolojia ya kisasa la 
‘Avangard Hypersonic’ ambalo 
limeanza kufanya kazi.

Wizara ya Ulinzi ya Taifa hilo 
ilitoa tangazi hilo jana, lakini hai-
kusema ni wapi kombora hilo lil-
ifanyiwa majaribio, lakini maofi-
sa walisema kwamba litarushwa 
katika milima ya Urals.

Rais Vladimir Putin, amesema 
kuwa kombora hilo lenye uwezo 
wa kinyuklia lina kasi ya mara 20 
ya sauti na linaiweka nchi hiyo 
mbele ya mataifa mengine hasa 
Marekani.

Kombora hilo lina mfumo 
maalum wa ‘glide’ ambao unara-
hisisha usafiri wake na linaweza 
kuwa vigumu kutunguliwa.

Waziri wa Ulinzi, Sergei 
Shoigu,   alithibitisha kuundwa 

kwa kombora la ‘avangard hy-
personic glide’   na lilianza ku-
fanyakazi saa 10:00 za Moscow 
Desemba 27 na kuliita kama 
tukio muhimu.

Rais Putin, Jumanne iliyopita 
alisema mfumo wa Avangard un-
aweza kupenya mifumo ya ulinzi 
ya makombora ya kisasa na ile ya 
baadaye.

“Hakuna hata nchi moja inay-
omiliki silaha kama hiyo mbali 
na ile ya masafa marefu inay-
oweza kurushwa kutoka bara 
moja hadi jingine,” alisema kion-
gozi huyo.

Aliongeza kwamba mataifa ya 
magharibi na mataifa mengine 
yalikuwa  yakicheza nao.

Putin alizindua silaha hiyo ya 
Avangard na mifumo mingine 
ya silaha katika hotuba yake ya 
kitaifa mnamo mwezi Machi 
mwaka 2018.

Desemba 2018, silaha hiyo 

iligonga lengo la mazoezi ya 
umbali wa kilomita 6,000 (maili 
3,700) katika uzinduzi wa jaribio 
lililofanyika katika kambi ya ma-
kombora kusini mwa milima ya 
Urals.

Silaha hiyo haiwezi kutunguli-
wa na mfumo wowote wa ulinzi 
wa adui, alisema Putin baada ya 
jaribio hilo.

Likiwa juu ya kombora la mas-
afa marefu linaloweza kurushwa 
kutoka bara moja hadi jingine, 
silaha ya Avangard inaweza 
kubeba silaha ya kinyuklia ilio na 
uzani wa hadi megatani mbili.

Wizara ya Ulinzi ya Urusi 
imetoa video ya mfumo wa 
Avangard, lakini wataalamu wa 
silaha wameelezea kutilia shaka 
ufanisi wake.

Marekani ilisema haitap-
inga madai ya Urusi juu ya uw-
ezo wa Avangard, bali na wao 
wana   mpango wake wa kom-

bora la mfumo wa Hypersonic, 
kama ilivyo China, ambayo 
mnamo 2014 ilisema ilifanya ma-
jaribio ya silaha kama hiyo.

Novemba 26, mwaka huu, 
Urusi iliruhusu wataalamu wa 
Marekani kukagua kombora 
hilo la Avangard chini ya sheria 
za makubaliano mapya ya 2010, 
azimio linalolenga kupunguza 
idadi ya silaha za kimkakati za 
kinyuklia.

Makubaliano hayo ambayo 
yataisha mnamo Februari 2021, 
ni makubaliano makubwa ya 
mwisho ya kudhibiti silaha za ny-
uklia kati ya Urusi na Marekani.

Agosti mwaka huu, Marekani 
ilijitoa katika Mkataba wa Vikosi 
vya Nyuklia (INF), ambao ulitiwa 
saini na Rais wa Marekani, Ron-
ald Reagan na aliyekuwa kiongo-
zi wa Soviet, Mikhail Gorbachev 
mnamo 1987.

		  BBC

Urusi yazindua kombora kasi mara 12 zaidi ya sauti

Mpinzani wa Netanyahu 
‘achemka’ kuunda serikali

ANKARA, Uturuki

RAIS wa  Uturuki, Tayyip 
Erdogan, ameonya kuwa 
makubaliano na  Umoja  wa  
Ulaya (EU) kuhusu wakimbizi 
yamo hatarini.

Kwa wiki  kadhaa Jimbo  la  
Idlib nchini  Syria , ngome  ya  
mwisho iliyobaki ya  waasi  
wa  jihadi, limekuwa  likisham-
buliwa  kutoka majeshi  ya  
serikali  ya  Syria na  Urusi. 
Mashambulizi  ya makombora , 
maroketi na  mashambulizi  ya  
angani  yamesababisha miji  
mingi kuharibika.

 Kutokana  na  mashambu-
lizi  yanayoendelea, chama  
cha  madaktari  wa  Mare-
kani (SAMS), shirika  linalotoa 
msaada  wa  matibabu, lime-
funga  operesheni  zake  katika  
hospitali mbili za  jimbo  hilo.

Shirika  la  Medico Inter-
national,  la  kutoa  misaada 
ya  kiutu pamoja  na  haki  za  
binadamu, limeripoti kuwa  
katika  muda  wa wiki  kadhaa 
zilizopita, kiasi  cha  hospi-
tali 100 zimeshambuliwa  kwa 
makusudi  kwa  mabomu.

Rais  Erdogan  ameonya ma-
pigano hayo yameleta wimbi 
jipya la  watu  kukimbilia  
nchini  humo  kwa  wingi, 
kama ilivyokuwa  mwaka  
2015.

			   DW

Uturuki yaonya
wimbi wakimbizi
kutoka Syria

AGRA
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Na Said Hamdani, LINDI

SERIKALI imesema ita-
watuma wataalamu mkoani 
Lindi kubaini kama ilikuwa 
inazalisha pamba.

Lengo ni kubaini kama 
inaweza kuzalisha zao hilo, 
baada ya kuwekewa zuio 
kwa madai ya uwapo wa 
mdudu mharibifu wa zao 
hilo miaka iliyopita.

Hayo yalibainishwa na 
Waziri wa Kilimo, Japh-
et Hasunga, alipokuwa 
anajibu baadhi ya maswali 
aliyoulizwa na wanahabari  
wakati wa ziara yake 
mkoani Lindi.

Wanahabari hao walitaka 
kufahamu iwapo serikali 
ina mpango wa kuongeza 
uzalishaji wa zao la pamba 
kwa kuruhusu kulimwa 
Lindi  ambalo  miaka ya 
nyuma serikali ilizuia 
kwa madai ya uwapo 
kwa wadudu hao kutokea 
Msumbiji.

Akijibu swali hilo mbele 
ya viongozi wa serikali 
Mkoa wa Lindi, Hasunga 
alisema kimsingi hakuwa 
na taarifa ya aina hiyo, 
kama mkoa huo wananchi 
wake walikuwa wakijihusi-
sha na kilimo cha pamba.

Hata hivyo, aliisema kwa 
vile hakuwa anatambua 
Lindi na Mtwara wananchi 
wake walikuwa wali-
maji pamba, atawatuma 
wataalamu kwenda ku-
fanya uchunguzi, na uk-
weli utakapobainika seri-
kali haitasita kuwaruhusu 
wananchi wa mikoa hiyo 
kuendelea kulima zao hilo.

“Sifahamu kama Lindi 
pamba ilikuwa inalimwa, 
lakini kwa vile umeniam-
bia, nitatuma wataalamu 
waje kuchunguza kwanza,” 
alisema Hasunga.

Alisema baada ya wataal-
amu kumaliza kazi ya 
uchunguzi, na kumwasil-
ishia taarifa iliyo sahihi, 
serikali haitasita kuondoa 
zuio hilo, ili kuwapa na-
fasi wananchi kuendeleza 
kilimo hicho, kwa  ajili ya 
kuongeza bidhaa kulisha 
viwanda vinavyohusika 
na utengenezaji wa nguo 
nchini.

Waziri huyo alisema kwa 
kutambua Taifa linaelekea 
kwenye uchumi wa viwan-
da, hakutakuwa na sababu 
kwa serikali kuendelea 
kuweka zuio hilo, badala 
yake italiondoa ili ku-
ruhusu wananchi kuongeza 
uzalishaji.

“Baada ya wiki tatu nipi-
gie nitakupa majibu ya ku-
waruhusu wataalamu kuja 
kufanya uchunguzi katika 
Mkoa wa Lindi,” alisema 
Waziri Hasunga.

Uchunguzi kubaini 
ukweli pamba 
kuzalishwa Lindi

Na Beatrice Philemon

WIZARA ya Mifugo na Uvuvi 
inakusanya sampuli kutoka kwa 
ng’ombe na wanyamapori wa-
naoumwa ugonjwa wa  midomo 
na miguu  (FMD)  ili kupata  vy-
anzo za virusi vinavyosababisha 
ugonjwa  huo.

Lengo ni kuiweze kupata   
chanjo maalum kwa ajili ya 
matumizi ya mifugo ya  Tanza-
nia.

Akizungumza na Nipashe,   
Mkurugenzi wa Huduma za 
Mifugo Tanzania kutoka Wiz-
ara hiyo, Prof. Hezron Nonga, 
alisema kuwa   sampuli zote 
zitakazokusanywa   kutoka 
kwa ng’ombe na wanyamapori 
wanaoumwa ugonjwa huo, zi-
tapelekwa   kwenye viwanda 
vinavyozalisha   chanjo   katika 
nchi ya Botswana, Kenya   na   
Afrika Kusini ili watengeneze 
chanjo  maalumu  yenye kabila  
tano  za virusi  vinavyosababi-
sha  ugonjwa wa miguu na mi-
domo kwa ng’ombe.

“Chanjo itakayozalishwa   
itakuwa maalumu kwa matumizi 
ya mifugo ya Tanzania na  tunat-
egemea  kupeleka sampuli hizo 
mwaka kesho 2020 na hapo ndi-

yo   tutakapokuwa na uhakika 
wa chanjo na ulinzi wa mifugo 
yetu dhidi ya ugonjwa wa   mi-
domo na miguu,” alisema.

Alisema wizara imeamua 
kutafuta chanjo maalum kwa 
ajili ya matumizi ya mifugo ya 
Tanzania kwa sababu   chanjo 
zilizopo ni zile zinazokinga 
ng’ombe dhidi ya virusi aina 
moja, mbili au tatu na hakuna 
chanjo zinazokinga dhidi ya vi-
rusi vyote vitano.

Alisema mpaka sasa Tanzania 
hakuna kiwanda   cha kuzali-
sha chanjo za ugonjwa wa FMD,  
chanjo zote  zinaagizwa  kutoka 
Kenya, Botswana, Ubelgiji na Af-
rika Kusini ili kudhibiti ugonjwa 
huo.

Mpaka sasa  Tanzania  kuna 
aina (kabila)  tano ya virusi vya 
ugonjwa wa   FMD ambavyo 
ni  SAT1, SAT2, SAT3, O na A na  
virusi hawa wamesambaa nchi 
nzima.

Kwa mujibu wa Prof. Nonga, 
chanjo zilizopo  nchini siyo 
feki   kwa sababu  zote zikiin-
gia   nchini lazima zithibitishwe 
ubora wake  na Mkurugenzi wa 
Huduma za Mifugo, Mamlaka ya 
Dawa na Vifaa Tiba (TMDA) na 
Msajili wa Baraza la Veterinari 

Tanzania kabla ya kuingia sokoni 
kwa ajili ya matumizi ya mifugo. 

Pia mamlaka hizi hufuatilia 
chanjo hizo kila  zinapokuwa 
kwenye maduka ya wauzaji ili 
kujiridhisha na ubora wake.

Alifafanua kuwa   wizara 
imeamua   kutafuta suluhisho 
la ugonjwa huu baada ya kuo-
na wafugaji wengi wanapata 
changamoto katika shughuli 
zao za ufugaji ikiwamo   vifo 
vya wanyama, upungufu wa 
uzalishaji wa mazao ya mifugo, 
gharama kubwa ya matibabu na 
Tanzania kushindwa kuuza ny-
ama katika masoko ya nje.

Alisema ugonjwa wa   mido-
mo na miguu huathiri mifugo na 
wanyamapori wenye kwato na 
husababishwa  na virusi aina ya  
“FMD virus”.

“Kwa upande wa wanyama wa 
kufugwa virusi vya FMD huathiri 
zaidi ng’ombe  na kidogo mbuzi, 
kondoo na nguruwe,  na  kwa 
wanyamapori   huathiri zaidi   
nyati, nyumbu na nguruwe 
pori,” anasema.

Anaainisha zaidi kuwa  
ugonjwa wa FMD ndiyo ugonjwa 
pekee ambao   umeifanya Tan-
zania isiweze kuuza nyama ya 
ng’ombe nje ya nchi   licha ya 

kuwa na ng’ombe takribani mil-
ioni 32.5 na juhudi hizi za kuu-
tokomeza   zitakuwa ni mkom-
bozi mkubwa wa biashara ya 
nyama Tanzania.

Akizungumzia jinsi ugonjwa 
huu unavyoenea, Prof. Non-
ga alisema  ng’ombe hupata   
maambukizi kwa njia ya  kugu-
sana na wanyama wenye maam-
bukizi,   na wakati mwingine 
kula majani, kunywa maji, kuvu-
ta hewa yenye vimelea wa FMD 
au kuguswa na wadudu kama 
inzi waliotoka kwa mnyama 
mwenye maambukizi.

“Ng’ombe   akishaambuki-
zwa   ugonjwa huu hupata vid-
onda kwenye miguu, midomo, 
ulimi na kinywa na pia hupata   
homa kali na wakati mwingine 
kushindwa kutembea na kula,” 
alieleza.

Pia hutokwa mate mengi 
na huwa anatafuna na kusaga 
meno saa zote na ugonjwa huu 
ukiingia shambani, asilimia 90 
ya ng’ombe huugua.

Vifo mara nyingi hutokea 
kwa ndama na ng’ombe wazee 
au   wenye matatizo mengine 
na  hakuna  tiba bali kuna kinga 
tu. Kinga ya ugonjwa wa FMD ni 
chanjo. 

Udhibiti ugonjwa miguu, 
midomo ng’ombe waanza

Mkurugenzi wa Taasisi ya Utawala Bora na Maendeleo Tanzania (CEGODETA) na mlezi wa Kinondoni Women Develop-
ment Association (KIWODEA), akisalimiana na viongozi na wanachama wa taasisi hiyo, juzi katika hafla ya kuuga na 
kuukaribisha mwaka mpya wa 2020, ambapo alikuwa mgeni rasmi. PICHA: MPIGA PICHA WETU

Na Hamisi Nasiri, MASASI 

MWANAMKE ambaye hajafahamika 
wilayani hapa, amejifungua mtoto na kum-
tupa kwa kuchimba shimo na kumfukia 
huku akiwa amemvilingisha kwenye mfu-
ko wa plastiki.

Akizungumza na gazeti hili jana eneo la 
tukio hilo, Mtendaji wa Mtaa huo, Bashiri 
Kitambi, alisema tukio hilo limetokea jana 
majira saa 1:45 asubuhi katika mtaa wa Sa-
basaba, wilayani hapo.

Alisema kichanga hicho kilikutwa kime-
fukiwa ndani ya shimo na kuvilingishwa 
kwenye mfuko wa plastiki na kusababisha 

kichanga hicho kupoteza maisha.
Kadhalika alisema mtu aliyejifungua 

kichanga hiko na kukitupa kwenye shimo 
alilolichimba na kukifukia.

Mtendaji huyo alisema walipata taarifa 
za kuwapo kwa tukio hilo kutoka kwa wa-
nanchi wasamaria wema.

Hata hivyo, alisema aliyefanya tukio hilo 
hajafahamika na huenda aliyefanya kiten-
do hicho anatoka mbali na mtaa huo.

Kitambi alisema uongozi wa serikali ya 
mtaa na kata ulifika katika eneo hilo na 
kuamuru wananchi kufukua shimo hilo ku-
kutana na kichanga hicho kikiwa kimevilig-
wa kwenye mfuko wa plastiki kikiwa tayari 

kimekufa.
Alisema uongozi wa serikali ya mtaa huo 

kwa kushirikiana na mtendaji kata, Jamadi 
Kasimba, waliamuru wananchi wafukue 
shimo hilo na kutoa taarifa polisi.

Alisema Jeshi la Polisi walipofika kwenye 
eneo hilo na kuthibitisha walieleza kuwa 
watafuatilia ili kujua aliyefanya tukio hilo.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Mtwara, 
Blasius Chatanda, alipopigiwa simu kupata 
ufafanuzi wa suala hilo, alisema yupo kati-
ka kikao.  Mmoja wa ofisa wa Jeshi la Polisi 
mkoani humo ambaye hakutaka jina lake 
liandikwe gazetini alithibitisha tukio hilo 
na kueleza kuwa uchunguzi unaendelea.

Kichanga chakutwa kimekufa ndani ya shimo
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Na Ashton Balaigwa, 
MOROGORO

MKUU wa Wilaya ya 
Morogoro, Regina Chonjo, 
amewaagiza madiwani wa 
Halmashauri ya Manispaa 
ya Morogoro, kuhakikisha 
watoto wote waliochaguliwa 
kuingia kidato cha kwanza 
wanaanza masomo yao 
katika shule walizopangiwa 
katika kata zote za manispaa 
hiyo.

Alitahadharisha kuwa 
mwanafunzi yeyote ata-
kayekosa kuingia kidato 
cha kwanza, diwani wa kata 
husika bila kujali ni wa 
chama gani atachukuliwa 
hatua kwa kuzembea agizo 
hilo la serikali.

Chonjo alitoa agizo hilo 
mwishoni mwa wiki wakati 
wa kikao cha Baraza la 
Madiwani wa Halmashauri 
hiyo, ambacho kilikuwa pia 
kikijadili taarifa ya elimu 
kwa manispaa hiyo.

“Kila diwani wa kata ya 
manispaa ya Morogoro 
ahakikishe wanafunzi hao 
wanaingia kidato cha kwan-
za bila kukosa, vinginevyo 
mtawajibishwa,” alisema.

Mbunge wa Morogoro 
Mjini, AbdulAziz Abood, 
aliitaka Manispaa ya Moro-
goro kuhakikisha inasimamia 
walimu na kuwafuatilia kwa 
karibu ili waweze kufundi-
sha wanafunzi kwa madai 
baadhi ya shule za msingi 
katika manispaa hiyo, ame-
saidia kuzimaliza changa-
moto zilizokuwa zikiwakabili 
ikiwamo madarasa na mada-
wati.

Kwa upende wake Diwani 
wa Kata ya Sultani,  Peter 
Dhahabu, alisema ipo haja 
kwa halmashauri hiyo kuten-
ga fedha kwa ajili ya mitiha-
ni ya majaribio ya kuwapima 
watoto hao kabla ya kufanya 
mitihani ya kitaifa.

“Shule yangu ya Kikundi il-
iyopo kata ya Sultani ilikuwa 
ya mwisho katika matokeo 
ya mitihani iliyopita, lakini 
baada ya kukaa na wal-
imu na kuona umuhimu wa 
mitihani hiyo na nikachangia 
sasa imefanya vizuri,” 
alisema Diwani Dhahabu.

Naye Mbunge wa Viti 
Maalumu Mkoa wa Moro-
goro, Christine Ishengoma 
(CCM), alisema ipo haja 
kuongeza nguvu pamoja na 
kuwapa vivutio walimu wa-
naofundisha shule za pemb-
ezoni ili kusaidia kuongeza 
ufaulu.

“Walimu wa shule ya Lu-
hungo manispaa hii wanapi-
ta nyumbani kwangu saa nne 
asubuhi wakitokea shuleni, 
ina maana hawafundishi 
ipasavyo,” alidai mbunge 
huyo.

DC awatwishwa 
madiwani kazi 

Na Woinde Shizza, 
ARUSHA

MFANYABIASHARA maaru-
fu wa Jiji la Arusha, Philemon 
Mollel (Monaban), amelala-
mikia hatua ya baadhi ya mali 
zake zilizopo katika kiwanda 
cha kusaga nafaka cha NMC, 
kuhujumiwa na kuuzwa mi-
taani kinyume na utaratibu.

Mollel alitoa kilio hicho 
wakati akizungumza na Ni-
pashe, baada ya kufanikiwa 
kukamata mifuko zaidi ya 
1,000 ikiwa inauzwa mitaani 
na wamachinga, aliyokuwa 
amezalisha katika kiwanda 
hicho kabla ya serikali kum-

pokonya.
“Nimesikitishwa kuona mali 

zangu zikihujumiwa na siele-
wi nani anahusika kuzitoa ki-
wandani hapo, huu ni uonevu 
mkubwa na unania mbaya ya 
kunidhoofisha kibiashara,” 
alisema Mollel.

Alidai hatua hiyo ilimlazimu 
kuingia mtaani na kwenye 
masoko akiwa na askari polisi 
na kufanikiwa kuwakamata 
vijana wapatao 13 wanaoisam-
baza mtaani wakiwamo wauza 
chipsi wanaoitumia kufun-
gashia chips wateja wao.

Mfanyabiashara huyo alidai 
baada ya serikali kumpokonya 
kiwanda hicho na kuikabi-

dhi Bodi ya Nafaka na mazao 
mchanganyiko, aliacha mali 
nyingi alizokuwa amezalisha 
ambazo kimsingi hazihusiani 
na mgogoro

 wake na bodi hiyo, lakini 
ameshangaa kuona mali hizo 
zikizagaa mtaani.

Alidai shauri la mgogoro 
huo bado lipo mahakamani 
na wanasubiri uamuzi wa 
mahakama kuhusu mkataba 
wake wa upangaji katika ki-
wanda hicho pamoja na mali 
zake, lakini ameshangazwa 
kuona mali hizo zikiuzwa na 
wamachinga mtaani.

“Nasikitika kuona mali zan-
gu zikihujumiwa wakati jam-

bo hili bado lipo mahakamani, 
naiomba serikali isaidie mali 
zangu zisije zikapotea,” alidai 
Mollel.

Aliiomba serikali kupitia 
vyombo vya dola kuchunguza 
kwa makini jambo hilo na ku-
wachukulia hatua waliohusika 
kutoa mali hizo kiwandani na 
kuziuza nje kinyume na utara-
tibu.

Kamanda wa Polisi Mkoa 
wa Arusha, Jonathan Shana, 
akizungumzia madai hayo, 
alisema jambo hilo lipo katika 
hatua za uchunguzi ili kubaini 
wahusika halisi wa tukio 
hilo na upelelezi ukikamilika 
watafikishwa mahakamani.

Mfanyabiashara alalamika
mali zake kuhujumiwa

Mkuu wa Mkoa 
wa Tabora, Ag-
grey Mwanri, 
akionyesha 
mfano kwa 
vitendo kwa 
wanaki-
jiji wa Ibambo 
wilayani 
Kaliua, juu ya 
palizi bora ya 
mimea wakati 
wa ziara yake 
ya kuhamasi-
sha kilimo bora 
hivi karibuni. 
PICHA: VIN-
CENT TIGANYA

Na Dege Masoli, HANDENI

MSITU wa Taware uliopo 
wilayani Handeni mkoani 
Tanga, una maajabu ya vivutio 
vya utalii yakiwamo mapan-
go yenye vichwa vinavyofa-
nana na binadamu na majoka 
makubwa yasiyokuwa na mad-
hara kwa binadamu.

Msitu huo wenye miti mi-
kubwa na uoto wa asili, un-
awezesha chemchemu za maji 
kufanyakazi misimu yote ya 
mwaka. 

Wakizungumza na waandi-
shi wa habari waliotembelea  
Msitu wa Taware, Tarafa ya 
Mazingara unaosimamiwa na 
Mradi wa Mpango wa Mnyor-
oro wa Thamani ya Mazao ya 
Misitu nchini (Forvac), kwa 
kushirikiana na Serikali ya 
Finland, wananchi wanaoishi 
tarafa hiyo walisema, wame-
kuwa na changamoto kubwa 
ya kutunza mazingira katika 
msitu huo kutokana na baadhi 
yao kutokuwa na elimu.

Wananchi hao walisema 
mpango wa elimu unaotolewa 
na mradi huo ni ukombozi 
kwao na misitu kwa ujumla 
kwa kuwa vitendo vya uharibi-
fu huo vinachangiwa na wakazi 
wa maeneo husika kutokuwa 
na ufahamu wa namna ya ku-
tunza mazingira yao.

Juma Mohammed, mkazi wa 
Mazingara alisema, msitu huo 
una vivutio vingi vya utalii iki-
wamo jiwe kubwa lenye pua 
mbili mfano wa binadamu, la-
kini katika miamba hiyo kuna 
majoka makubwa ambayo hay-
ana madhara kwa binadamu 
na hata yanapopita njiani hali 
ya hewa hubadilika na kuwa 
mawingu na ubaridi mkali un-
aovuma eneo husika.

Juma alisema msitu huo we-
nye miti mikubwa, uoto wa asi-
li, unawezesha chemchemu za 
maji kufanyakazi misimu yote 
ya mwaka. “Ndugu waandishi 
tunawashukuru sana kwa ku-
tutembelea leo huenda ukawa 
mwanzo wa kuja kwa watalii 
wa ndani na nje katika eneo 

letu ambalo lina vivutio vingi 
vya utalii, lakini halitangazwi,” 
alisema Juma.

Naye Shabani Mlanguzi, 
alisema Kamati ya Mazingara 
ilianzishwa mwaka 2011 ikiwa 
na lengo la kusimamia utunzaji 
wa mazingira yanayouzunguka 
Msitu wa Tarawe ambao una 
vivutio vingi yakiwamo ma-
pango yanayoitwa ‘kungwi’ na 
‘mwari’ ambayo yana vichwa 
vinavyofanana na kichwa cha 
binadamu.

“Zamani kwenye mapango 
haya kuliletwa mwari na kung-
wi wake wakakosea masharti 
wakapotea moja kwa moja...
Nawaomba sana Watanzania 
waje  kutembelea maajabu 
haya, miundombinu ni mizuri 
barabara ipo safi ya lami,” ali-
sisitiza Mwanahawa Ramad-
han. Kwa upande wake Katibu 
Tawala, Tarafa ya Mazingara, 
Hashimu Msagati, alisema 
Msitu wa Tarawe una maajabu 
mengi ambayo yakitangazwa 
kupitia vyombo vya habari 
watalii wengi wataenda kutem-

belea na kusaidia kuongeza 
mapato.

Msagati aeleza kuwa baada 
ya kuona msitu huo una vivu-
tio vingi vya utalii, wananchi 
waliamua kuunda kamati 
maalumu inayosimamia ulinzi 
na utunzaji wa mazingara ili 
msitu huo mkubwa usiharibi-
we, na tangu Forvac ishirikiane 
na wakazi hao imesaidia kwe-
nye utoaji wa elimu kwa watu 
wanaozunguka msitu huo.

Mratibu wa kitaifa wa mpan-
go wa mnyororo wa thamani 
ya mazao ya misitu nchini, Em-
manuel Msofe, alisema  Wilaya 
ya Handeni ni miongoni mwa 
halmashauri 10 nchini zina-
zonufaika na mradi wa Forvac.

Alieleza kuwa wilaya hiyo 
imenufaika na mradi huo 
ambao unatoa elimu kwa wa-
nanchi wanaozunguka msitu 
huo na misitu mingine namna 
ya kuitunza ili isipoteze uoto 
wake na kwamba elimu hiyo 
itaendelea kutolewa iliwamo 
kutangaza utalii wilayani 
Handeni.

Maajabu vivutio Msitu Taware
majoka yabadili hali ya hewa
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LIVERPOOL, England 

TRENT Alexander-Arnold anataka kubakia Liver-
pool kwa kipindi chote cha maisha yake ya uchezaji 
akiwa na matumaini ya kuwa gwiji wa klabu hiyo.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa England amekuwa 
nguzo muhimu kwa kikosi cha kwanza cha Liverpool 
kwa misimu miwili iliyopita na alishika nafasi ya 19 
kwenye kura za tuzo ya Ballon d’Or.

Zaidi alionyesha kufurahishwa na bao lake na ‘asis-
ti’ zake mbili alizozitoa wakati wekundu hao waki-
ibuka na ushindi wa mabao 4-0 dhidi ya Leicester 
City, matokeo ambayo yaliiacha Liverpool kuendelea 
kuukaribia ubingwa wa ligi hiyo.

Na mzaliwa huyo wa jijini Liverpool akiwa am-
etokea kwenye akademi ya klabu hiyo sasa anataka 
kubakia hapo kwenye dimba la Anfield kwa maisha 
yake yote ya soka.

“Mara zote nimekata kuwa gwiji wa klabu hii,” 
alisema akiliambia gazeti la Sportbladet la nchini 
Sweden. 

“Kushinda mataji, na kucheza mechi nyingi kadili 
inavyowezekana na siku moja kuwa nahodha wa 
klabu hii.

“Bila shaka, naweza kama nikiondoka hapa 
sitaweza kuwa gwiji wa klabu hii. Mimi nataka kuwa 
na mafanikio na klabu hii.”

Alexander-Arnold: 
Nataka kuwa gwiji 

Liverpool

LONDON, Englad 

KOCHA Manuel Pellegrini ame-
fukuzwa na West Ham baada ya 
matokeo mabaya ya timu hiyo 
msimu huu.

Kichapo cha mabao 2-1 nyum-
bani kutoka kwa Leicester City 
juzi Jumamosi kilihitimisha ajira 
ya Pellegrini.

West Ham wapo pointi moja tu 
juu ya mstari wa kushuka daraja 
na Mwenyekiti mwenza wa kla-
bu hiyo, David Sullivan, alisema 
wamelazimika kufanya uamuzi 
huo.

“Tulikuwa na wakati mgumu ku-
fanya uamuzi huu. Manuel ni mtu 
mzuri na tulikuwa na nafasi nzuri 
kufanya kazi na mtu mwenye ha-
dhi kama yeye,” alisema Sullivan.

“Hata hivyo, ni wazi kwamba 
ilitulazimu kufanya uamuzi huu 
na mabadiliko yalihitajika haraka 
inavyowezekana, hasa kutokana 
na kiwango cha timu yetu msimu 
huu.

“Tulihisi ilikuwa ni muhimu ku-
fanya maamuzi sasa kwa ajili ya 
kumpa nafasi kocha mpya kujar-
ibu inavyowezekana kufanikisha 
malengo ya klabu yetu.”

Pellegrini aliwasili hapo kwenye 
dimba la London, Mei mwaka 2018 
kwa mkataba wa miaka mitatu na 
aliiongoza timu hiyo kumaliza 
kwenye nafasi 10 bora msimu uli-
opita.

Hata hivyo, raia huyo wa Chile 
ambaye aliiongoza Manchester 
City kutwaa taji la Ligi Kuu msimu 
wa 2013-14 – ameshuhudia West 
Ham ikipoteza mechi 10 kati ya 
19 msimu huu, licha ya kusajili 
wachezaji wenye majina makub-
wa kama Sebastien Haller na Pa-
blo Fornals msimu huu.

Pellegrini
afukuzwa West Ham

BARCELONA, Hispania

KIUNGO Arturo Vidal ameishutu-
mu Barcelona kwa kutofanya “haki” 
akidai kwamba hajalipwa bonasi 
yake ya euro milioni 2.4.

Kwa mujibu wa gazeti la nchini 
Hispania la ABC, Vidal amefungua 
malalamiko kwa klabu yake hiyo ya 
Ligi Kuu Hispania, La Liga na chama 
na wachezaji wakulipwa wa Hispa-
nia.

Inadaiwa kwamba, mchezaji huyo 
wa kimataifa wa Chile amelipwa 
euro milioni 1.7 tu kati ya euro mil-
ioni 4.1 ambazo anatakiwa kulipwa.

Vidal, amekuwa akihusishwa na 
uhamisho kipindi cha Januari kwen-

da kwenye Ligi Kuu Italia, Serie A, 
kutokana na kutolipwa madai yake 
hayo, lakini sasa suala hilo ameliacha 
kwa wawakilishi wake.

“Sio jukumu langu kufuatilia hilo, 
ndio maana nina wakala na mwa-
nasheria ambao ndio wanafuatilia 
mambo yangu,” alisema Vidal aki-
iambia redio ya nchini Chile ya ADN.

“Inaonekana sio haki kwangu 
mimi kama fedha zinakosekana, la-
kini ni jambo la wawakilishi wangu.”

Vidal ameanza katika mechi nne 
tu za LaLiga kwa Barcelona msimu 
huu na mapema wiki hii alikanusha 
uwezekano wa kuhamia Inter Milan 
wakati wa dirisha lijalo la Januari.

Vidal: Aishutumu Barcelona 
kutomlipa bonasi yake

***

***

---------------------
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AMSTERDAM, Uholanzi

KOCHA Erik ten Hag hataruhusiwa kuondoka Ajax mwa-
kani kwa namna yoyote, kwa mujibu wa Mkurugenzi wa 
soka wa klabu hiyo, Marc Overmars.

Hag mwenye umri wa miaka 49 amekuwa akihusishwa 
na klabu kadhaa kubwa, tangu alipoiongoza Ajax kutiinga 
nusu fainali ya Ligi ya Mabingwa Ulaya msimu uliopita na 
kutwaa taji la Ligi Kuu ya nchi hiyo.

Miongoni mwa klabu zinazotajwa kumuwania Hag ni ma-
bingwa wa Ujerumani, Bayern Munich, ambao wanaongo-
zwa na Hansi Flick kwa muda hadi mwishoni mwa msimu.

Bayern imetajwa kwamba inamwania Mholanzi huyo 
msimu ujao, lakini Overmars ana imani kwamba haendi 
kokote.

“Ten Hag kwa urahisi tu anaweza kuendelea na msimu 
mwingine wa kipindi kijacho cha majira ya joto,” amesema 
Overmars akiliambia gazeti la De Telegraaf.

“Kwa uhakika sitamwachia aondoke, ingawa najua kwam-
ba yupo kwenye orodha ya kutakiwa na klabu kubwa Ulaya. 
Mlango utakuwa umeendelea kufungwa.

“Bado tuna mkataba nae, hivyo kwa sasa sio jambo jema 
kuzungumzia kuhusu yeye kuondoka, maana yupo na sisi.”

Ajax yahitaji huduma ya Hag

MANCHESTER, England

PEP Guardiola atabakia Manchester City 
na wataangalia mkataba wake utakapomal-
izika, kwa mujibu wa ofisa mtendaji, Ferran 
Soriano.

Mkataba wa sasa wa Guardiola na City 
unamalizika mwaka 2021, hata hivyo, 
kumekuwa na mashaka juu ya majaliwa ya 
Mhispania huyo, baada ya kushinda mfu-
lulizo taji la Ligi Kuu England.

Ripoti ambazo Guardiola mwenyewe 
alikanusha zilidai kwamba, kocha huyo wa 
zamani wa Barcelona na Bayern Munich 
ataondoka klabuni hapo mwishoni mwa 
msimu huu.

Hata hivyo, Soriano ana imani kwamba 
Guardiola atabakia na kuheshimu mkata-
ba wake licha ya kwamba uvumi kuzagaa 
kwamba anarudi Barcelona.

“Pep hajasema mara nyingi kuhusu mka-
taba wake,” alisema Soriano wakati akiwa 
Dubai kwenye mkutano wa michezo wa 
kimataifa. 

“Hakuna majadiliano kuhusu hilo.
“Pep atabakia na ataondoka muda mua-

faka utakapofika siku moja na klabu ina 
nguvu ya kutosha kuweza kushawishi ma-
badiliko yoyote. Lakini Pep ameshasema 
mara nyingi, haondoki.”

Guardiola alihamia City mwaka 2016 na 
kikosi chake kilitawala soka la Uingereza 
hadi msimu huu.

City imeshinda mataji saba tangu msimu 
wa 2017-18, lakini sasa kikosi hicho cha 
Guardiola kipo nafasi ya tatu kwenye msi-
mamo wa ligi kikipitwa pointi 14 na vinara 
Liverpool kabla ya mchezo wa jana Jumapi-
li dhidi ya Sheffield United kwenye dimba 
la Etihad.

Guardiola 
ataendelea 
kubakia City

Mourinho 
LONDON, England

KOCHA wa Tottenham, Jose Mourinho, amemsifia kiungo, Tanguy Ndombele kwa kiwango 
kizuri alichokionesha dhidi ya Norwich City kwenye mchezo wa Ligi Kuu England.

Ndombele alikuwa nyota wakati akiwa amerudi kwenye kikosi hicho cha Mourinho, wakati 
Tottenham ikitoka sare ya 2-2 na Norwich Jumamosi.

Ndombele, ambaye alisajiliwa kwa ada iliyoweka rekodi klabuni hapo, Lyon  aliachwa kwenye 
kikosi cha Tottenham kilichocheza dhidi ya Brighton and Hove Albion siku ya Alhamisi.

Mfaransa huyo mwenye umri wa miaka 23, alirudi kikosini humo huku Harry Winks na Mous-
sa Sissoko wakiwa nje, na Mourinho alisifia kiwango chake.

“Alicheza vizuri,” Mourinho aliwaambia waandishi wa habari. “Tulicheza bila ya wachezaji 
wengi wa kati, hakuwapo Winks, wala (Eric) Dier na (Christian) Eriksen na Ndombele alicheza 
vizuri sana.

“Aliweza kutawala mpira kwa kupiga pasi nzuri na alikuwa na haraka kuuwahi mpira na kwa 
hakika alicheza vizuri mno.

Tottenham ililazimika kutoka nyuma kwa bao moja na kuweza kupata pointi moja kwenye 
mchezo huo uliopigwa Uwanja wa Carrow Road.

Mario Vrancic alifunga la kwanza dakika ya 18 kabla ya Tottenham kusawazisha kupitia Chris-
tian Eriksen dakika 10 kabla ya mapumziko.

Bao la kujifunga la Serge Aurier likawafanya Norwich wawe mbele kabla ya Harry Kane ku-
sawazisha dakika ya 83.

asifia kiwango cha Ndombele Spurs ikibanwa

***

***

---------------------
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  Awataka wachezaji wake kuendelea na kasi hiyo 
watakapoikabili Arsenal...

KWA UFUPI

MANCHESTER, England 

KOCHA wa Manchester United, Ole 
Gunnar Solskjaer, amesifia uwezo wa 
kikosi chake “kulazimisha matokeo” 
baada ya Mashetani Wekundu hao kui-
fumua Burnley mabao 2-0 katika mch-
ezo wa Ligi Kuu England, uliochezwa 
juzi Jumamosi usiku.

Anthony Martial alifunga bao lake 
la tatu katika mechi mbili zilizopita 
dakika moja kabla ya mapumziko ku-
waweka mbele United kwenye mche-
zo ambao walitawala kwa kipindi kire-
fu, lakini wenyeji Burnley walipeleka 
presha nyingi kwa golikipa, David 
De Gea, dakika 15 za mwisho kwenye 
mchezo huo uliopigwa kwenye Uwan-
ja wa Turf Moor.

Dakika za majeruhi United wali-
cheza kwa nguvu na kupatikana kwa 
bao la pili wakati Daniel James al-
ipomchezesha vizuri Marcus Rashford 
aliyefunga bao lake la 12 la Ligi Kuu 
msimu huu na kuifanya timu hiyo ku-
jivuta hadi nafasi ya tano kwenye msi-
mamo wa ligi, wakiwa wamezidiwa 
pointi moja tu na Chelsea iliyopo na-
fasi ya nne.

Solskjaer alikubali kwamba 
wachezaji wangeweza kupata ma-

tokeo hayo mapema, lakini aliwasi-
fia kwa kupata ushindi mfululizo, 
akijielezea yeye mwenyewe kwamba 
“ana furaha kubwa”.

“Kipindi cha kwanza nilifikiri tuli-
kuwa vizuri zaidi,” alisema Solskjaer. 
“Tulitawala mchezo, tukafunga bao, 
na tulifunga bao zuri zaidi. 

“Kipindi cha pili bila shaka kuliku-
wa na ugumu kwa lango letu kusham-
buliwa mara kwa mara, lakini tuliweza 
kusukuma mashambulizi mbele na 
kufanikiwa kupata bao la pili.

“Tungeweza kumaliza mchezo kwa 
ushindi wa mapema, tulikuwa na na-
fasi nyingi za kufanya mashambulizi 
ya kushtukiza. 

“Tulitakiwa kupata bao la pili mape-
ma, lakini waliweza kulinda vizuri lan-
go lao na kutupa wakati mgumu.

“Ni muhimu kwa upande wetu ku-
jua kwamba tunaweza kuchimba na 
kulazimisha matokeo kama ilivyo-
tokea, ingawa wakati ukifunga moja 
mara zote huwezi kushinda. 

“Kama hatujafungwa bao lolote, 
tumepata nafasi ya kujivuta kwenye 
msimamo wa ligi.”

Sasa United itasafiri kwenda uwanja 
wa Emirates kucheza na Arsenal siku 
ya mwaka mpya na Solskjaer amewa-

taka wachezaji wake kuendelea na 
kasi hiyo hiyo iliyowafanya wacheze 
mechi tisa na kupoteza moja tu kwe-
nye mashindano yote, baada ya ku-
fungwa mabao 2-0 na Watford Desem-
ba 22, mwaka huu.

Huku Martial na Rashford wakien-
delea kuwa kwenye kiwango kizuri, 
United itakuwa na nafasi nzuri zaidi 
ya kupata matokeo dhidi ya Arsenal 
ambayo kwa sasa inajaribu kuzoea 
maisha mapya chini ya kocha mpya, 
Mikel Arteta.

Kuelekea mchezo huo, Solskjaer 
alisema washambuliaji wake wata-
takiwa kutopoteza muda zaidi kama 
ilivyokuwa kwa Burnley.

“Unajiweka kwenye nafasi mbaya 
kama hutumia nafasi unazopata vi-
zuri. Tulifanya mashambulizi mengi 
ya kushtukiza na tulikuwa na nafasi ya 
kufunga kwa urahisi, lakini tulifanya 
maamuzi mabaya au tulikuwa taratibu 
mno kwenye kumalizia, lakini tuliku-
wa kwenye kiwango cha kuvutia.

“Ngoja tuangalie nini tutafanya dhi-
di ya Arsenal. Tunataka kuendelea na 
kasi hii hii. Ushindi mara mbili baada 
ya kufungwa na Watford. Nina furaha 
na hilo. Vijana wamejibu vizuri na 
wamejifunza.”

UNITED YAMSUBIRI ERIKSEN
MANCHESTER United inajiandaa hadi msimu 

utakapomalizika ndiyo ianze tena mchakato wa 
kuwania saini ya kiungo wa Tottenham na Timu 
ya Taifa ya Denmark, Christian Eriksen (27), akiwa 
mchezaji huru. (Sunday Telegraph)

VALVERDE AMZUIA POGBA
REAL Madrid wamemweleza Kocha Zinedine 

Zidane, asahau mchakato wa kuwania saini ya 
kiungo wa Manchester United, Paul Pogba (26), 
kwa sababu Mfaransa huyo atazuia uwezekano 
wa kumsajili kiungo wa Timu ya Taifa ya Uruguay, 
Federico Valverde, ambaye ana umri wa miaka 21. 
(AS)

ANCELOTTI AIBANIA UNITED
KOCHA mpya wa Everton, Carlo Ancelotti, 

anatarajia kuweka ngumu ya kukubali ofa yoyote 
kutoka kwa Manchester United kwa ajili ya kum-
nasa mshambuliaji wa Timu ya Taifa ya Brazil, 
Richarlison (22). United imepanga kutoa dau la 
pauni milioni 70 ili kufanikisha usajili huo. (Sun 
on Sunday)

MOYES KUMRITHI PELLEGRINI
MAKOCHA David Moyes na Tony Pulis wa-

naongoza katika mchakato wa kurithi mikoba ili-
yoachwa na Manuel Pellegrini ambaye alitimuliwa 
mwishoni mwa wiki baada ya West Ham kuwa na 
matokeo mabaya. (Sunday Telegraph)

TRENT KUSTAAFIA LIVERPOOL
BEKI wa kulia wa Timu ya Taifa ya England, 

Trent Alexander-Arnold (21), amesema kwamba 
anataka kuendelea kubakia Liverpool katika 
muda wote wa kucheza soka ili aweze kuja kuwa 
mmoja wa wachezaji wakongwe wa klabu hiyo. 
(Sportbladet, via Independent)

SARRI AMTAKA GIROUD
KOCHA wa Juventus, Maurizio Sarri, anajiandaa 

kumsajili straika wa Timu ya Taifa ya Ufaransa, 
Olivier Giroud, ambaye ana umri wa miaka 33 aki-
tokea katika timu yake ya zamani ya Chelsea. (La 
Stampa - in Italian)

BAYERN, JUVE, PSG VITANI
BAYERN Munich, Juventus na Paris St-Germain 

zimeonyesha nia ya kuwania saini ya golikipa wa 
Timu ya Taifa ya Ujerumani, Marc-Andre Ter Ste-
gen (27), kutokea Barcelona. (Mundo Deportivo 
- in Spanish)

EZE ANUKIA SHEFFIELD
MABOSI wa Sheffield United wamejitosa ku-

wania saini ya mshambuliaji wa QPR, raia wa Eng-
land, Eberechi Eze, ambaye ana umri wa miaka 21 
na thamani yake imetajwa kuwa ni pauni milioni 
12. (Sun on Sunday)

BARCA YAMSHUSHUA VIDAL
BARCELONA imesema kuwa mashtaka ya ku-

tolipwa bonasi yanayotolewa na Arturo Vidal (32), 
ni moja ya sababu anazojaribu kuziweka wazi ili 
kurahisisha uhamisho wake wa kujiunga na In-
ter Milan katika dirisha dogo la usajili la Januari. 
(ESPN)

ROJO KUTUA FIORENTINA
FIORENTINA inajiandaa kumsajili beki wa Man-

chester United na Timu ya Taifa ya Argentina, 
Marcos Rojo, ambaye ana umri wa miaka 29 ka-
tika kipindi cha majira ya joto mwakani.  (La Na-
zione, via Football Italia)

INIESTA AIKATAA MLS
KIUNGO wa zamani wa Barcelona, Andres Ini-

esta (35), amekataa ofa za kujiunga na timu zina-
zoshiriki Ligi Kuu Marekani ambazo ni LA Galaxy, 
Inter Miami na Montreal Sounders na kuweka 
wazi kwamba anafurahia kubaki kwenye kikosi 
cha Vissel Kobe cha Japan. (Mundo Deportivo - 
in Spanish)

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

Solskjaer afurahia 
United kuzinduka
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MAKALA MAALUM

Na Sabato Kasika

JUMLA ya timu 11 zinatarajia kushiriki 
katika mashindano ya mitumbwi yatakay-
ofanyika leo katika kijiji cha Bukima, Mu-
soma Vijijini mkoani Mara, maalumu kwa 
ajili ya kuuaga mwaka huu na kuukaribisha 
mwaka mpya wa 2020.

Timu hizo ni kutoka katika kata za Bug-
wema, Bukima, Bukumi, Bwasi, Etaro, Mu-
gango, Murangi, Musanja,  Nyakatende, Ru-
soli na Suguti, ambazo kila moja itakuwa na 
wapiga kasia watano.

Akizungumza na gazeti hili jana, Mra-
tibu wa mashindano hayo, Fedison Masawa, 
alisema kuwa maandalizi ambayo yanasi-
mamiwa na ofisi ya mbunge wa Musoma 
Vijijini, Profesa Sospeter Muhongo, yameka-
milika.

“Kwa upande wa zawadi tumejiandaa 
vizuri pia, mshindi wa kwanza atapata Sh. 
milioni moja na kikombe, mshindi wa pili 
Sh. 700,000 na kikombe na mshindi wa tatu 
atazawadiwa Sh. 400,00 na kikombe,” alise-

ma Masawa.
Aliongeza kuwa zawadi ya kifuta jasho 

kwa timu nyingine zilizobakia ambazo hazi-
kufanya vema, itakuwa ni Sh. 50,000.

“Timu zitazoshiriki mashindano haya zi-
natakiwa kuwapo kwenye ufukwe wa Ziwa 
Victoria eneo la Bukima kuanzia saa 2:30 as-

ubuhi bila kuchelewa na taratibu za usalama 
majini zitazingatiwa,” alisema mratibu huyo.

Aliweka wazi kuwa suala la michezo na 
utamaduni ni miongoni mwa vipaumbele 
vya jimbo hilo na wamekuwa wakiandaa 
pia mashindano ya kwaya, ngoma za asili na 
mpira wa miguu.

Jumatatu Desemba 30, 2019

habari michezo

Na Mwandishi Wetu

GOLIKIPA wa KMC FC, Jonathan Nahi-
mana, amesema kuwa kilichowasaidia 
mabingwa watetezi wa Ligi Kuu Tanzania 
Bara, Simba kupata ushindi katika mch-
ezo uliowakutanisha hapo juzi ni uzoefu 
wa wachezaji wake.

Simba iliendeleza kasi yake ya ushindi 
baada ya juzi kuwafunga KMC FC ma-
bao 2-0, na kufikisha pointi 31 baada ya 
kucheza mechi 12.

Nahimana aliliambia gazeti hili kuwa 
wachezaji wa Simba walitumia vema 
uzoefu waliokuwa nao, licha ya nyota wa 
KMC kupambana kuwabana.

Kipa huyo alisema kuwa pia maandalizi 
waliyofanya kuelekea mchezo huo yali-

saidia kuwapa wakati mgumu mabingwa 
hao watetezi wa Ligi Kuu Tanzania Bara.

“Mechi ilikuwa 50-50, wenzetu walipata 
nafasi wakazitumia vizuri, ila sisi wametu-
haribia malengo yetu, kupitia uzoefu 
walionao wametuharibia mipango yetu,” 
alisema Nahimana, kipa huyo raia wa Bu-
rundi.

Aliongeza kuwa licha ya kukaa nje kwa 
muda mrefu kutokana na maumivu ya 
bega yaliyokuwa yanamsumbua, anaahidi 
kuendeleza kucheza vema ili arejee katika 
kiwango chake cha kawaida.

“Nawapongeza sana, wameonyesha 
uwezo wao, wametuheshimu, hawaja-
tudharau, kulikuwa na tofauti kubwa ka-
tika timu hizi mbili, ukiangalia hata wal-
ivyokuwa wakishambulia, walionekana ni 

wachezaji wenye uzoefu zaidi,” Nahimana 
alisema.

Naye nahodha wa Simba katika mchezo 
wa juzi, Mohammed Hussein ‘Zimbwe Jr”, 
amesema siri ya wao kupata ushindi il-
itokana na kuwaheshimu wapinzani wao 
ambao mara zote wamekuwa na kiwango 
kizuri wanapokutana.

Beki huyo alisema kuwa katika kipindi 
cha kwanza idara ya kiungo haikucheza 
vema, jambo ambalo kocha wao alilibaini 
na walipoingia kwenye dakika 45 za pili 
waliimarika na hatimaye walipata ushindi.

Vinara na mabingwa hao watetezi wa 
Ligi Kuu Bara, Simba watashuka tena 
uwanjani kesho kuwakaribisha Ndanda 
FC kutoka mkoani Mtwara huku Januari 4, 
mwakani watavaana na watani zao, Yanga.

Golikipa KMC abainisha
uzoefu umeibeba Simba

Waendesha mitumbwi kuchuana Musoma

Na Mwandishi Wetu

LICHA ya timu yake kufan-
ya vibaya katika mashindano 
maalumu ya UNAF yanay-
oendelea nchini Algeria, Ko-
cha Mkuu wa Timu ya Vijana 
wa umri chini ya miaka 
20 ya wanawake, Bakari 
Shime, amesema kuwa nafasi 
waliyopata wachezaji wake 
imewasaidia kujiandaa na 
mashindano ya Afrika.

Timu hiyo ilitarajiwa 
kurejea nchini jana, baada 
ya kucheza mechi mbili, 
imefungwa mabao 3-0 dhidi 
ya Algeria na ilianza kwa 
sare ya goli 1-1 na wenzao 
wa Misri.

Shime, alisema kuwa 
wachezaji wake wamepata 
nafasi nyingine ya kujiimari-
sha na atatumia makosa yal-
iyojitokeza kwenda kukinoa 
zaidi kikosi chake.

Kocha huyo alisema kuwa 
kupata nafasi ya kucheza 
mechi za kirafiki huwa 
ni ngumu, na inapotokea, 
benchi la ufundi hutumia 
kukipima kikosi, na wamere-
jea nyumbani na faida.

“Kimsingi tumepata mengi 
mazuri ambayo yatatu-
saidia katika safari yetu 
ya mashindano ya Afrika 
yaliyoko mbele yetu kuanzia 
Januari, kikubwa kuna vitu 
tumejifunza kupitia ziara 
hii,” Shime alisema.

Timu hiyo ya Tanzania 
itaifuata Uganda kati ya 
Desemba 31 na Januari 12, 
mwakani kucheza mechi ya 
kuwania tiketi ya kushiriki 
fainali zijazo za Afrika kwa 
vijana, huku wakitarajia 
kurudiana kati ya Januari 17 
na 19, mwakani.

Shime 
afurahia 
mazoezi 
Algeria

Kiungo wa Newcastle United, Jonjo Shelvey (kushoto), akijaribu kumiliki mpira mbele ya beki wa Everton, Moise Kean, katika mechi ya 
Ligi Kuu England iliyochezwa juzi. Everton ilishinda mabao 2-1. PICHA: MTANDAO

Na Mwandishi Wetu

UONGOZI wa Polisi Tanzania 
umesema kuwa bado unaamini 
mshambuliaji mpya wa Yanga, 
Ditram Nchimbi, ni mchezaji wao 
halali, imeelezwa.

Kiongozi mmoja wa Polisi Tan-

zania (jina tunalihifadhi), alisema 
kuwa Nchimbi aliingia makubaliano 
binafsi na klabu hiyo na endapo 
atafanikiwa kuyavunja, ndiyo itaku-
wa amekamilisha uhamisho wake.

“Sisi tunajua ni mchezaji wetu, 
ni mali yetu, aliingia makubaliano 
rasmi na ya kisheria na Jeshi la 

Polisi, fedha za serikali haziwezi 
kupotea hivi hivi,” alisema kiongozi 
huyo.

Aliongeza kuwa anaamini nyota 
huyo hataweza kuitumikia Yanga 
mpaka pale atakapomalizana na 
klabu hiyo iliyomsajili akitokea 
Azam FC kwa mkopo.

Polisi Tanzania kumbana Nchimbi



Na Somoe Ng’itu

ZIKIWA zimebakia siku tano kuelekea 
mchezo wa watani wa jadi Tanzania, Kocha 
Mkuu wa Simba, Sven Vandenbroeck, ame-
wataka mashabiki wa timu hiyo kutokuwa na 
wasiwasi kwa sababu ameshapata “dawa” ya 
kuimaliza Yanga.

Mechi hiyo ya Januari 4, mwakani, am-
bayo ni ya kwanza kwa vigogo hao kukutana 
msimu huu wa 2019/20, itakuwa ni ya tano 
kwa Mbelgiji huyo anayesaidiana na Selem-
ani Matola baada ya kuchukua mikoba ya 
Patrick Aussems.

Akizungumza na gazeti hili jana, Sven, 
alisema kuwa ameshaipeleleza Yanga kupitia 
mechi zake za Ligi Kuu Tanzania Bara zina-
zoendelea, pamoja na kwa kuangalia picha 
za video za michezo yake mingine iliyopita.

Kocha huyo alisema kuwa anahafamu 

“joto” la mechi za watani wa jadi zina-
vyokuwa katika nchi mbalimbali na anajua 
umuhimu wa timu yake kupambana kusaka 
ushindi katika mchezo huo.

Alisema kuwa kila siku kikosi chake ki-
naimarika na ataendelea kukijenga kwa 
sababu wanataka kutimiza malengo ya 
kutetea ubingwa na kukata tiketi ya kushiriki 
mashindano ya kimataifa ya Ligi ya Mabing-
wa Afrika.

“Ninajua mechi za watani zinavyokuwa, 
ninajua presha yake na umuhimu wake 
wa kushinda, kama kocha na kwa timu pia, 
nimewaangalia kupitia mechi zao zinazoen-
delea, pia kupitia video zao mbalimbali, 
ninaamini “dawa” yao itapatikana,” alisema 
kocha huyo.

Kuhusu ubora wa kikosi chake katika 
mechi zinazoendelea, Sven, alisema kuwa 
bado anaendelea kukiimarisha kwa kutoa 

nafasi kwa kila mchezaji kucheza na kabla 
ya dirisha dogo la usajili halijafungwa hapo 
Januari 15, mwakani, atakuwa ameshajua 
wachezaji atakaowaongeza kikosini.

“Bado hatujapata muda mzuri wa kufanya 
mazoezi, tumekuwa na mechi mbili katika 
siku sita, kila mchezaji ataendelea kucheza, 
bado ninakiangalia kikosi baada ya mechi ya 
Jumanne, nitakuwa na tathmini yangu kuhu-
su usajili,” alisema kocha huyo.

Vinara hao wa Ligi Kuu Tanzania Bara wa-
naendelea na mazoezi kwa ajili ya kuwakari-
bisha Ndanda FC kutoka Mtwara katika mch-
ezo wa ligi hiyo utakaochezwa kesho kwenye 
Uwanja wa Uhuru jijini.

Simba yenye pointi 31, imecheza mechi 12, 
imeshinda michezo 10, sare mechi moja na 
ilipoteza mchezo mmoja wa ugenini dhidi 
ya Mwadui FC kwenye Uwanja wa CCM Kam-
barage mkoani Shinyanga.

Gazeti hili hutolewa na kuchapishwa na The Guardian Limited, S.L.P 31042

Jumatatu Desemba 30, 2019

Na Mwandishi Wetu

KINYANG’ANYIRO cha kuwania 
ufalme wa Ligi Kuu Tanzania Bara 
kinatarajia kuendelea tena leo kwa 
Yanga kuwakaribisha Biashara 
United kutoka mkoani Mara kwe-
nye Uwanja wa Uhuru jijini Dar es 
Salaam.

Akizungumza na gazeti hili jana, 
Kocha Msaidizi wa Yanga, Said 
Maulidi “SMG”, alisema kuwa mechi 
zote za Ligi Kuu Tanzania Bara ni 
ngumu, hivyo timu yake imejiandaa 
kupambana ili kuondoka na pointi 
tatu muhimu.

Maulidi alisema kuwa hakuna 
timu ndogo kwenye ligi hiyo na 
msimu huu kila klabu imejiimarisha 
kusaka ushindi.

Alisema kuwa mzunguko wa 
kwanza ni mgumu zaidi kufuatia 
kila timu kutaka kujiweka katika 
nafasi nzuri kwenye msimamo wa 
ligi kabla ya kuanza kwa hatua ya 
lala salama.

“Tumejiandaa vizuri kuele-
kea mechi yetu ya kesho (leo), 
wachezaji wote wako tayari kwa 
mchezo huo, ingawa hakutupata 
muda mrefu wa mapumziko, lakini 
tunaahidi kupambana katika mechi 
hiyo ili tupate ushindi,” alisema 
Maulidi.

Francis Baraza, Kocha Mkuu wa 
Biashara United, amesema kuwa 
wachezaji wake wako tayari kwa 
mchezo wa leo ambao kwake ni 
muhimu kuweka historia kwenye 
Ligi Kuu Tanzania Bara.

“Yanga ni timu kubwa, malengo 
yetu ni kupambana ili kupata pointi, 
tumejiandaa kwa changamoto zote, 
tutacheza kwa tahadhari kutokana 
na ubora na uzoefu wa wapinzani 
wetu, ni mchezo ambao ninahitaji 
kupata matokeo mazuri ili kuweka 
rekodi,” alisema Mkenya huyo.

Naye Mwenyekiti wa Biashara 
United, Selemani Mataso, alisema 
kuwa wanawatambua vema Yanga 
na kwa sababu hiyo, wachezaji 
wake watapambana kwa muda 
wote wa mchezo ili kuhakikisha 
wanapata pointi tatu muhimu katika 
mchezo huo.

“Tunatambua Yanga walishinda 
mechi yao dhidi ya Tanzania Pris-
ons, hiyo haiwapi nafasi kututisha, 
nasi kwenye mchezo wetu lazima 
tutawapa taabu na hesabu zetu ni 
kupata pointi tatu muhimu,” alisema 
Mataso.

Yanga ina pointi 21 na katika msi-
mamo wa ligi iko katika nafasi ya 
tatu wakati Biashara United yenye 
pointi 15, wako katika nafasi ya 15.

Yanga, Biashara
United kibaruani
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Sven akamilisha
“dozi” ya Yanga

  Ni baada ya kukamilisha uchunguzi wake wa kikosi 
hicho cha Jangwani huku akitoa...

Solskjaer afurahia United kuzinduka

Mshambuliaji wa Manchester United, Marcus Rashford (katikati), akipambana kuwania mpira dhidi ya beki wa Burnley, Jack Cork 
(kulia) katika mechi ya Ligi Kuu England iliyochezwa juzi usiku. United ilishinda mabao 2-0. PICHA: MTANDAO


	Page 1
	Page 2
	Page 3
	Page 4
	Page 5
	Page 6
	Page 7
	Page 8
	Page 9
	Page 10
	Page 11
	Page 12
	Page 13
	Page 14
	Page 15
	Page 16-17
	Page 18
	Page 19
	Page 20
	Page 21
	Page 22
	Page 23
	Page 24
	Page 25
	Page 26
	Page 27
	Page 28
	Page 29
	Page 30
	Page 31
	Page 32

