
maoni, katuni uk.6Simba SC yafa mbele ya mama uk.24michezo

Janga jipya 
kiafya kwa 
wanafunzi 

ukurasa 4

www.ippmedia.com

ISSN 0856 • No. 0580631

MABEGI YA SHULE;

ukurasa  9

ukurasa  20

ukurasa  2

Mitungi 
ya gesi 

ilivyozua 
taharuki

Mwonekano tofauti wa kaburi alilolijenga marehemu, Dk. Anthony Mwandulami (picha ndogo), wakati lilipokuwa 
katika hatua za ujenzi. PICHA: MAKTABA

Brazil vs 
Peru nusu 
fainali 
Copa 
America

ukurasa  21

Ndugai awaonya maRC, 
maDAS ulevi madaraka

Wafugaji, wakulima 
waomba kukutana na 
Rais Samia

UKURASA WA  3

UKURASA WA  5

YALIYOMO

SPIKA wa Bunge, Job Ndugai, amewata-
ka wakuu wa mikoa na makatibu...

JUKWAA la Ardhi Tanzania (TALA), 
limemuomba Rais Samia Suluhu...

Tufaa, tikitimaji
inapunguza uzito Ukurasa  12

harusi

julai 4, 2021

Ukurasa 14

Ukurasa  15

namna ya kupanga meza ya 
pembeni ya kupamba sebule

Maisha Ni NYuMBa

Kitambaa
kinatosha
kukung'arisha

Ukurasa 13

 KARIBISHA JOTO

• Wake zake watatu kuzikwa humo humo...Ukurasa 2

Aliyejijengea kaburi 
la bilioni 1/- afariki

Tufaa, tikitimaji
inapunguza uzito Ukurasa  12

harusi

julai 4, 2021

Ukurasa 14

Ukurasa  15

namna ya kupanga meza ya 
pembeni ya kupamba sebule

Maisha Ni NYuMBa

Kitambaa
kinatosha
kukung'arisha

Ukurasa 13

 KARIBISHA JOTO

Tufaa, tikitimaji
inapunguza uzito Ukurasa  12

harusi

julai 4, 2021

Ukurasa 14

Ukurasa  15

namna ya kupanga meza ya 
pembeni ya kupamba sebule

Maisha Ni NYuMBa

Kitambaa
kinatosha
kukung'arisha

Ukurasa 13

 KARIBISHA JOTO

Jumapili Julai 4, 2021 • Tanzania 1,000/- Kenya 100/-

K2GA atoa 
siri kuachia 
ngoma 
bandika 
bandua



2

habari kitaifa

Jumapili Julai 4, 2021

Mitungi ya gesi 
yaibua taharuki

Na Romana Mallya

MLIPUKO wa mitungi ya gesi umezua taharuki kwa 
wakazi wa Tabata wilayani Ilala jijini Dar es Salaam 
baada moto mkubwa kuzuka na kusababisha athari 
kubwa ikiwamo kuunguza shule ya awali.

Kishindo cha mlipuko huo kilisikika usiku wa 
kuamkia jana, huku mashuhudua wakidai wananchi 
waliingiwa na taharuki na kukimbia ovyo na wengine 
kulazimika kuruka ukuta na kupata majeraha.

Vilevile, walidai mmiliki wa duka la mitungi hiyo 
ya gesi waliyemtaja kwa jina moja la Shayo, akizirai 
baada ya kupata taarifa hiyo.

Tukio hilo lilitokea majira ya saa tano, moto mkub-
wa ukiibuka na kuleta madhara ikiwamo kuiunguza 
sehemu ya Shule ya Awali ya Destiny iliyoko jirani 
na duka hilo.

Madhara mengine ni mtungi kutoboa ukuta wa 
nyumba jirani na mwingine kuvunja kioo cha gari.

Mama Shayo, anayeishi jirani na duka hilo, alisema 
mmiliki wa duka hilo baada ya kupata taarifa hizo 
alianguka na kupoteza fahamu, hivyo kuwahishwa 
hospitalini.

“Mwenye duka baada ya kupewa taarifa alipoteza 
fahamu na amekimbizwa hospitali. Hili ni duka 
kubwa, alikuwa anauza vitu mbalimbali ikiwamo hizi 
gesi na pembeni kuna genge. 

“Lilikuwa linahudumia mtaa mzima, pengine ame-
chukua mkopo au ndiyo kitega uchumi chake,” alidai.

Alisema madhara ni pamoja uharibifu wa duka 
husika, shule na baadhi ya mitungi kuruka na ku-
vunja ukuta na kupasua kioo cha gari.

“Tulikuwa tumelala tukasikia mitungi kama inapiga 
kelele, baada ya hapo tukasikia inalipuka halafu 
inaruka, tulipotoka tukakuta moto umeenea ndipo 
tukatafuta watu wa TANESCO (Shirika la Umeme) na 
Zimamoto (Jeshi la Zimamoto na Uokoaji),” alisema.

Mama Shayo alidai Zimamoto walichelewa kufika 
eneo la tukio na walipowasili, ilishindikana kuuzima 
moto kwa haraka kutokana na kuishiwa maji.

Alisema kuwa wakati mitungi hiyo inalipuka, 
baadhi ya watu walidhani ni majambazi na wakawa 
wanakimbia ovyo.

Shuhuda mwingine, Issa Mbowe, alisema alilazi-
mika kuruka ukuta baada ya moto kuwa mkubwa na 
kuumia sehemu ya mkononi na mguuni.

“Nilishindwa kutokea getini kwa sababu moto uli-
kuwa mkubwa, wakati ukitokea nilikuwa nimeshalala 
lakini kelele za mlipuko ndiyo ziliniamsha. 

“Sisi ni wapangaji wawili tuliruka ukuta na wen-
gine walibaki ndani wakitafuta namna ya kujitetea,” 
alisema.

Kamanda wa Jeshi la Zimamoto na Ukoaji Mkoa 
wa Ilala, Erisa Mugisha, alithibitisha kutokea kwa 
tukio hilo alipotafutwa na Nipashe jana mchana.

Alisema madhara makubwa yametokea kwenye 
duka hilo na vyumba vingine sita vya shule hiyo ya 
awali vimeungua kwa kiwango kikubwa.

“Moto ulianzia katika duka hilo ambalo lina genge 
pia, na baadaye kusambaa shuleni na kusababisha 
mitungi 18 kuruka sehemu mbalimbali. Chanzo chake 
bado hakijafahamika kama walikuwa wanapika au 
la,” alisema.

Meneja wa Uhusiano na Mawasiliano wa Mamlaka 
ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji (EWURA), 
Titus Kaguo, alisema kwa ujumla wauzaji wa gesi 
wanatakiwa kuhakikisha eneo linalohifadhi mitungi 
hiyo linakuwa lenye kuiwezesha kupumua.

“Huwa tunawaambia kwamba mitungi inatakiwa 
kuwekwa eneo la peke yake, yaani linakuwa maalum 
kwa ajili ya mitungi ya gesi.

“Liwe eneo linaloleta hewa ili mitungi iwe inapu-
mua. Kama anaweka ndani, hilo ni tatizo. Wanafanya 
biashara bila kufuata masharti na mwisho wa siku 
wanaumia wao,” alionya.

Aliyejijengea kaburi 
la bilioni 1/- afariki
Na Waandishi Wetu

MGANGA wa jadi, Dk. An-
thony Mwandulami, mkazi 
wa Kijiji cha Wangama, 
Kata ya Mtwango wilayani 
Njombe mkoani Njombe, 
aliyekuwa anajijengea kaburi 
kwa gharama aliyodai kufikia 
Sh. bilioni moja, amefariki 
dunia.

Dk. Mwandulami, aliye-
jizolea umaarufu mkubwa 
kutokana na uamuzi wake 
huo wa kujijengea kaburi, 
alifariki dunia usiku wa kua-
mkia jana jijini Dar es Salaam 
alikokuwa akipatiwa mat-
ibabu.

Mwaka 2019, mganga wa 
jadi huyo alisema ameamua 
kujenga kaburi hilo likita-
rajiwa kugharimu Sh. bilioni 
moja kwa manufaa yake kwa 
kuwa amefanya shughuli ny-
ingi.

“Nimefanya shughuli ny-
ingi na ni mhangaikaji sana, 
nina familia kubwa. Kwa 
hiyo, nimeona ni vizuri zaidi 
kutengeneza maziko ambayo 
nitazikwa na wake zangu.

“Nimejaribu kuchunguza 
maziko waliyofanyia baba 
zangu mpaka leo (2019) 
hayajulikani yapo wapi. Sasa 
hili ni tatizo. Vizazi vya mbele 
vinakuwa havijui ndugu  wal-
izikwa wapi?

“Mfano viongozi wetu 

wanafanya kazi nzito, hivyo 
kutengenezewa mazin-
gira ambayo yapo vizuri ni 
muhimu kwa kumbukumbu 
ya watu wanaokuja hata mia-
ka 100 mbele,” alifafanua.

Katika mahojiano hayo, 
alitolea mfano shughuli al-
izokuwa anazifanya Hayati 
Rais John Magufuli ambazo 
aliziita kuwa ni historia am-
bayo haiwezi kupotea.

“Nimeona nijifanyie hivi. 
Nilikaa na wake zangu wata-
tu, tukakubaliana na walin-
ishauri ‘mume wetu tunaona 
ufanye unaloona linafaa’. 
Kwa hiyo, ndiyo ninashughu-
likia sasa (ujenzi wa kaburi),” 
alisema.

KABURI LILIVYO
Kaburi hilo ambalo lime-

jengwa pembeni ya nyumba 
yake ya kuishi, kimwone-
kano ni la ghorofa moja, juu 
kukiwa na msalaba mkubwa.

Mwenyewe alibainisha 
kuwa wakati wa uhai wake 
kuwa chumba cha juu 
(ghorofa) ni kwa ajili ya kuhi-
fadhi picha za kumbukumbu 
zao na makaburi yapo chini.

Katika mahojiano hayo, 
Dk. Mwandulami alisema 
amekuwa akipokea wageni 
kutoka Denmark, Australia, 
Sweden, Oman, Uingereza na 
Afrika Kusini, hivyo anaami-
ni kaburi hilo litakuwa ni 
kumbukumbu kwao kwa 

kazi ya ubunifu na utafiti wa 
miti shamba ya kutibu mara-
dhi mbalimbali.

Dk. Mwandulami alisema 
ikishafika mwisho na ak-
iona balaa kwamba dawa 
zimeshindwa, ipo namna 
anayojua ataongea maneno 
tu.

“Ninaandika ujumbe 
hapo kwamba muda wangu 
tayari umefika, wanangu 
mniandalie sasa kama nilivy-
owaahidi kwamba mniten-
geneze namna gani ndiyo 
ninaondoka,” alisema.

MAJIRANI WAMLILIA
Jana, Nipashe ilizuru ka-

tika Kijiji cha Wangama na 
kuzungumza na wakazi wake 
ambao walisema watam-
kumbuka Dk. Mwandulami 
juhudi zake za kuchangia 
maendeleo.

Walisema Dk. Mwandu-
lami amewaachia pengo kub-
wa kwa kuwa alikuwa mtu 
wanayemtegemea.

“Kwenye michango mbal-
imbali ya kimaendeleo kama 
ujenzi wa shule, zahanati, 
alikuwa akijitoa sana. Hili 
ni pengo katika kijiji chetu,” 
alisema Felsta Luvanda.

Victor Nyagawa, mkazi 
wa kijiji hicho, alisema kitu 
cha kipekee alichokishuhu-
dia kwa Dk. Mwandulami ni 
wakazi wa eneo hilo kuwapa-
tia matibabu bila malipo pale 

walipougua.
‘’Sisi wakazi wa eneo hili 

ikitokea umeugua, alikuwa 
anatutibu bure kwenye 
kituo chake na kama kwake 
imeshindikana, utapewa fed-
ha kwenda hospitalini.

“Kama mimi mama yangu 
aliumwa macho, akatakiwa 
kwenda kusafishwa, Dk. 
Mwandulami alitoa laki tatu 
(Sh. 300,000) ya kwenda 
kusafishwa,” alisema Nya-
gawa.

“Tutamkumbuka, hili ni 
pengo kubwa sana, alikuwa 
ni zaidi ya daktari kwetu, 
mkarimu, ana huruma, 
tutamkumbuka sana kwa 
mema yake,” alisifu.

Sophia Mwinami, aliyekut-
wa na Nipashe kwenye kituo 
hicho jana, alisema alifika 
kwenye kituo hicho kutibiwa 
na alikuwa anaendelea vizuri 
hadi umauti unamfika mgan-
ga wake.

‘’Nilikuja hapa kupata tiba, 
hali yangu inaendelea vizuri 
lakini sina tena matumaini 
kwa kuwa tabibu wangu 
amefariki dunia.

“Kufa ni ibada lakini un-
aweza kukufuru maana bado 
sijapona vizuri halafu hili 
linatokea,” Mwinami alizun-
gumza katika hali ya majonzi.

lImeandaliwa na Eliza-
beth John (NJOMBE) na Ro-
mana Mallya (DAR).

Waziri Mkuu Kasimu Majaliwa, akipata maelezo kuhusu miche ya zao la chikichi kutoka kwa Kaimu Mkurungenzi wa Taasisi ya 
Utafiti wa Kilimo Tanzania (TARI), Kituo cha Tumbi Tawi la Tabora, Dk. Benedict Mslanga, alipotembelea maonyesho ya Siku ya 
Ushirika Duniani, yanayofanyika kitaifa katika viwanja vya Nanenane, Manispaa ya Tabora, jana. PICHA: IBRAHIM JOSEPH
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TANTRADE yatoa 
darasa la biashara 
Na Elizabeth Zaya

MAMLAKA ya Maendeleo ya Biashara 
Tanzania (TANTRADE), imewataka wa-
fanyabiashara nchini kujifunza namna ya 
kuendesha biashara kupitia teknolojia za 
kisasa ili kuendana na kasi ya dunia.

Kaimu  Meneja wa  Uendelezaji wa Bid-
haa wa mamlaka hiyo, Masha Hussein, 
alisema jana mkoani Dar es Salaam kuwa 
ili wafanyabiashara waende na kasi ya 
dunia katika uendeshaji wa biashara zao, 
wanatakiwa kujijengea tabia ya kujifunza 
mbinu mbalimbali za kibiashara.

Alisema TANTRADE itaendelea kutoa 
elimu kila mara hususan namna ya 
kuboresha bidhaa na kuchangamkia soko 
la kimataifa.

“Dunia inabadilika sana na kila kitu 
kinachofanyika kwa sasa ni tofauti na cha 
miaka mitano au 10 iliyopita.

“Ifike wakati wafanyabiashara wetu 
nao wakubali kubadilika, kuna haja ya 
kujifunza na kuona wengine wanafanyaje 
biashara zao katika mataifa mengine na 
sisi kama wasimamizi tutaendelea ku-
washauri,” alisema Masha.

Mwenyekiti wa Chama cha Wanawake 
Wajasiriamali Tanzania (TWCC), Mercy 
Silla, alisema ni muhimu kwa wafanyabi-
ashara kutumia fursa ya maonyesho ya 
biashara (Sabasaba) na kushiriki miku-
tano ya ana kwa ana (b2b) inayoandaliwa 
na mamlaka hiyo ili kupata uelewa zaidi 
kuhusu masoko na uhusiano wa kibi-
ashara. Alisema vipo vikwazo vya masoko 
kwa baadhi ya wafanyabiashara, vingi vi-
kitokana na wengi wao kutokujua namna 
ya kupata masoko na hivyo kupitia mi-
kutano hiyo, itawasaidia kujua namna ya 
kuvitatua.

Aliwaomba wanawake kuwa mstari wa 
mbele kuchangamkia fursa mbalimbali za 
kibiashara zinazojitokeza.

Pia aliwataka kuboresha bidhaa zao 
hususani kwenye vifungashio ili kuleta 
ushindani.

Waziri wa Viwanda na Bi-
ashara, Prof. Kitila Mkumbo 
(katikati), akimsikiliza 
Meneja uzalishaji wa ki-
wanda cha KMTC cha Moshi, 
Hamisi Hango (kulia), kuhusu  
mashine mbalimbali zina-
zotengenezwa na kiwanda 
hicho, kilicho chini ya Shirika 
la Taifa la Maendeleo (NDC), 
katika maonyesho ya 45 ya 
Biashara ya Kimataifa ya Dar 
es Salaam, kwenye Viwanja 
vya Mwalimu Nyerere, Bara-
bara ya Kilwa, jana. PICHA: 
BEATRICE SHAYO

TPDC kutekeleza miradi 9 ya nishati
Na Hamida Kamchalla, TANGA

MKURUGENZI Mkuu wa Shirika 
la Maendeleo ya Petroli nchini 
(TPDC), James Mataragio, amesema 
katika kuinua uchumi wa taifa, seri-
kali kupitia Shirika hilo inatekeleza 
miradi mikubwa saba ya nishati 
chini ya Wizara ya Nishati.

Alisema Wizara ya Nishati ina 
miradi ambayo ni kielelezo kitaka-
chokuwa kichocheo kikubwa katika 
kupandisha uchumi wa nchi kutoka 
wa kati wa chini hadi kufikia wa kati 
wa juu.

Mataragio alisema hayo jana kwe-
nye mkutano wa wizara na sekta 
binafsi wakati wakijadili fursa za 
mradi wa ujenzi wa bomba la mafu-
ta ghafi la Afrika Mashariki (EACOP), 
uliofanyika jijini Tanga.

Akiwasilisha mada yake kuhusu 
fursa za mradi wa bomba la mafuta, 
alisema katika kuinua uchumi wa 
taifa serikali kupitia Shirika hilo in-

atekeleza miradi mikubwa saba ya 
nishati chini ya wizara hiyo.

Alisema kati ya miradi hiyo, mmo-
ja ni wa bomba la mafuta kutoka 
nchini Uganda na miradi hiyo itak-
wenda kuleta maendeleo makubwa 
ambayo yatapandisha uchumi ku-
tokana na kuleta fursa nyingi kwa 
wananchi. Alifafanua kwamba kuna 
mambo makubwa yaliyofanywa ka-
tika utekelezaji wa mradi wa bomba 
hilo ambayo moja wapo ni kukamili-
sha taratibu zote za mikataba am-
bayo zipo baadhi ya sheria zilikuwa 
zikikinzana na mikataba hiyo.

Alisema imeshawekwa sawa na 
jambo jingine ni kulipa fidia kwa 
wananchi na ujenzi huo utaanza 
mapema mwezi Januari mwakani 
huku akisisitiza wananchi kutumia 
fursa katika maeneo ili kwenda kwa 
pamoja na kasi ya kuinua uchumi.

“Mikataba yote iko tayari na am-
bayo inaanziwa kazi imeshasainiwa 
na ujenzi utaanza, kuna baadhi ya 

sheria zilizokuwa zinakinzana na 
mikataba hiyo, lakini imeshawekwa 
sawa na serikali na hii ni pamoja na 
kuwalipa fidia zao wale wananchi 
wote waliopisha ujenzi wa bomba 
hili,” alisema Mataragio.

Alisema serikali imechangia 
asilimia 15 ambayo inahitajika ku-
changiwa na hadi sasa tayari wana 
fedha ambazo zimechangwa kwa 
ajili hiyo.

“Mheshimiwa waziri na ndugu 
wadau, napenda niwafahamishe 
kwamba serikali imeshatoa kiasi 
cha Sh. milioni 258 ambazo tunazo 
kama mchango wetu katika zile asil-
imia 15,” alisema.

Naye Waziri wa Nishati, Dk. Me-
dard Kalemani aliyataka mashirika 
ya sekta binafsi kuzichangamkia 
fursa zilizopo kwa kuwa mradi huo 
pia umelenga kuwanufaisha Watan-
zania wote na kusema kuwa yapo 
manufaa yatakayopatikana kwa 
mtu mmoja mmoja na kwa taifa.

Ndugai awaonya maRC, maDAS ulevi wa madaraka
Na Mwandishi Wetu, 
DODOMA

SPIKA wa Bunge, Job Ndugai, 
amewataka wakuu wa mikoa 
na makatibu tawala kuzingatia 
miiko ya uongozi na kujiepusha 
na ulevi wa madaraka kwa kuwa 
ni hatari.

Ndugai aliyasema hayo jana ji-
jini hapa wakati akifunga mafun-
zo ya siku nne kwa viongozi hao 
yaliyoandaliwa na Taasisi ya 
Uongozi.

Alisema wanapaswa kuzinga-
tia mipaka yao ya madaraka na 
kazi na hatua watakazozichukua 
katika utendaji wao zinapaswa 
kuzingatia sheria, kanuni na 
taratibu za utendaji kazi.

“Kazingatieni sana miiko ya 
uongozi, kila kiongozi ana mi-
paka yake tuangalie tusivuke 
mipaka, tusilewe madaraka, ya-
mekuwa yakisisitizwa mara kwa 
mara habari ya ulevi wa uongozi 
na kiongozi mlevi utamuona 
kwenye matamshi yake utam-
sikia.”

“Hakuna kitu hatari kama kul-
ewa madaraka, tusilewe, uon-
gozi wa Tanzania ni rahisi sana, 

hatuna sababu ya kulewa ma-
daraka, zingatieni sheria, kanuni 
miongozi na taratibu za utumi-
shi wa umma, jitahidini kutatua 
kero mbalimbali za wananchi,” 
alisema.

Hata hivyo, alisema wakati 
serikali ya awamu ya tano in-
aanza hakukuwa na semina za 
aina hiyo, kulikuwa na mata-
tizo mbalimbali yalijitokeza kwa 
wakuu wa mikoa.

“Kilichoonekana ni kwamba 
wakuu hao wa mikoa walianza 
kazi bila semina elekezi, baa-
dhi ya mapungufu yalijitokeza, 
naamini safari hii haitajitokeza 
tutakwenda vizuri wote,” alise-
ma.

Ndugai alisema kuna wakati 
Bunge lililazimika kuwaita 
wakuu wa mikoa kwenye Kamati 
Maadili kwa kukosa maadili.

“Baadhi yenu ni wazoefu 
wa kazi, lakini wote sasa kwa 
mafunzo haya mnatoka mkiwa 
kitu kimoja, na mafunzo haya ni 
muhimu kwetu,” alisema.

Aliwasisitiza kusimamia ki-
kamilifu rasilimali za umma 
ikiwamo fedha na kuwataka ku-
tenda haki kwa wanaowaongoza 

wote.
Aliwashauri viongozi hao ku-

jihusisha na kilimo kwa kuwa 
ni fursa na watakuwa mfano wa 
kuigwa kwa wananchi.

“Lazima ninyi mkajenge mis-
ingi inayotakiwa ili wananchi 
wenu wapate maendeleo kupi-
tia kilimo, mifugo uvuvi na huku 
ninyi mkiwa mstari wa mbele 
kuzifanya shughuli hizo,” alise-
ma.

Awali, Waziri wa Nchi, Ofisi ya 
Rais, Tawala za Mikoa na Serikali 
za Mitaa (TAMISEMI), Ummy 
Mwalimu, alisema mafunzo yat-
awasaidia kuboresha utendaji 
kazi wao na yamegusa sehemu 
za msingi ambazo zitawasaidia 
kiutendaji.

Naye, Mwakilishi wa Taasisi ya 
Uongozi, Zuhura Muro, alisema 
hadi sasa taasisi hiyo imewafikia 
viongozi zaidi 7,000 wakiwamo 
wakuu wa mikoa, makatibu 
tawala na wakurugenzi wa hal-
mashauri.

“Mafunzo haya ya wiki nzi-
ma yamepata fursa ya kutoa 
mada 10 ambazo ni uongozi 
binafsi, itifaki, maadili ya uon-
gozi na rushwa, usuluhishi wa 

migogoro, muundo wa serikali kuu, 
uhusiano yenye tija, uhusiano wa 
kisekta, usimamizi fedha, usimamizi 
wa miradi na usimamizi wa rasilima-
li za umma,” alisema.

Mkuu wa Mkoa wa Morogoro, Mar-
ten Shigela, alisema wanamshukuru 
Rais Samia Suluhu Hassan kwa ku-
waamini na kuwapa nafasi miongoni 
mwa wengi na kumhakikishia kuwa 
watawatumikia wananchi.



Janga jipya kwa wanafunzi kiafya
Na Igembya James, SJMC

WATAALAMU wa afya wame-
onya kuwa ubebaji wa mabegi 
mazito unaoshuhudiwa kush-
amiri kwa sasa kwa wanafunzi 
nchini,ni hatari kwa afya ya 
mgongo na viungo vingine vya 
mwili.

“Mwanangu Ali mara kwa 
mara analalamika juu ya maumi-
vu ya mguu na mgongo, haswa 
wakati anaenda kulala,” Agness 
Magesa, mkazi wa Mikocheni 
mkoani Dar es Salaam na mama 
wa watoto watatu wa miaka sita, 
11 na 15, anasimulia madhila ya 
kinachojiri sasa katika ubebaji 
wa mabegi yenye mahitaji ya 
kimasomo.

Mzazi huyo anaendelea: “Ali 
ana umri wa miaka sita tu na 
ninaamini chanzo cha maumivu 

anayolalamika mara kwa mara 
yanatokana na begi zito la shule 
analobeba.

“Mikoba ya shule ni mizito 
sana siku hizi.  Hata mimi siwezi 
kuinua begi la mtoto wangu 
mkubwa (mwenye umri wa 
miaka 15).”

Hoja hiyo inaungwa mkono 
na wazazi wengine wanao-
nyoshea kidole uzito wa mikoba 
ya wanafunzi kuwa tishio kwa 
usalama wa afya za watoto.

Helena Mussa, Mwalimu wa 
Shule ya Msingi Kwigutu iliyoko 
wilayani Butiama mkoani Mara, 
anasema:

“Shule zinapaswa kupun-
guza idadi ya vitabu ambavyo 
wanafunzi wanapaswa kubeba.  
Kwa sasa kila somo lina nakala 
zipatazo tatu na vitabu viwili na 
watoto wanatakiwa wavibebe 

vyote.  
“Ninafikiri shule zinapaswa 

kuwa na makabati ya wanafunzi 
ambayo wanaweza kuweka vi-
tabu vya ziada.”

Tabibu wa binadamu, Dk. 
Nicolaus Magesa, anabainisha 
kuwa katika utekelezaji wa 
majukumu yake, ameshuhu-
dia ongezeko la watoto wenye 
umri wa kati ya miaka 14 na 17 
wakilalamika juu ya maumivu 
ya mgongo, hasa eneo la chini la 
mgongo.

Anasema moja ya sababu 
waliyobaini inachangia kuwapo 
kwa shida hiyo ni mifuko na ma-
begi mazito ya shule wanayobe-
ba wanafunzi. Mbali na uzito 
wa mabegi na mifuko hiyo, Dk. 
Magesa amesema ufuatiliaji wao 
umebaini maumivu hayo pia 
yanachagizwa na mkao mbaya 

wa wanafunzi. “Mkoba mzito 
wa shule unaathiri kiafya lakini 
athari zake huenda zisionekane 
haraka, lakini zikaja kuonekana 
baadaye maishani.

“Watoto siku hizi wana-
beba mifuko mizito ya shule 
migongoni mwa, uzito huo uta-
vuta mwili. Ili kulipa fidia, mwili 
unasonga mbele ili kuweka us-
awa fulani,” anafafanua.

Dk, Magesa anasema kuvut-
wa huko kwa mwili kusababisha 
maumivu kwa kuwa uzani wa 
begi unakuwa umezidi uzito wa 
mwili au eneo viungo husika 
vya mwili vilivyobeba uzito wa 
begi.

Ubebaji wa mabegi makub-
wa miongoni mwa wanafunzi, 
ni utamaduni unaoonekana 
kuchipuka nchini katika miaka 
ya karibuni.

Waziri wa Ul-
inzi na Jeshi la 
Kujenga Taifa, 
Elius Kwandika 
(kulia), akianga-
lia mabanio 
yanayotumika 
kufungulia maji 
yanayoenda 
kwenye skimu 
ya umwagil-
iaji iliyopo 
kikosi cha 
837KJ Chita, 
huku mengine 
yakienda katika 
mabwawa ya 
samaki, wakati 
wa ziara yake 
ya kikazi ka-
tika skimu hiyo 
jana. PICHA: 
RENATHA 
MSUNGU

Ujuzi JKT kupelekwa uraiani 

Kabudi: 
Azaki ziache 
kuwategemea 
wahisani

Na Beatrice Shayo

WAZIRI wa Katiba na Sheria wa Tanzania, 
Prof. Palamagamba Kabudi,  amezitaka Asasi 
za Kiraia (AZAKI) kutafuta njia ya kujitegemea 
badala ya kuwategemea wahisani.

Prof. Kabudu alitoa kauli hiyo juzi jijini Dar es 
Salaam wakati wa maadhimisho ya saba ya Siku 
ya Watetezi wa Haki za Binadamu Tanzania yali-
yoandaliwa na Mtandao wa Haki za Binadamu 
Tanzania (THRDC) kwa kushirikiana na AZAKI 
300.

“Sijasema tuache kupokea fedha za wahisani, 
hapana! Ni vizuri asasi za kiraia kutafuta njia 
ya kujisaidia badala ya kuwategemea wahisani, 
ninachokitaka mjitegemee,” alisema.

“Ili kuzifanya asasi za kiraia ziendelee, siyo 
kila mwaka kuzipa fedha, bali kuziwezesha ku-
pata fedha za kuanzisha vyanzo vya mapato. 

“Ni wakazi wa asasi kutafuta njia nyingine ku-
pata fedha kuliko daima kupendelea misaada. 
Sisemi tuache kutegemea misaada, bali tutafute 
vyanzo vyetu,” alifafanua.

Waziri Kabudi alisema asasi hizo zina wajibu 
wa kukuza uchumi wa nchi kupitia miradi yake 
ya maendeleo ili kuleta ustawi wa wananchi.

“THRDC na washirika wake wana nafasi 
kubwa katika kukuza uchumi na kuleta maen-
deleo ya nchi yetu katika huduma za kijamii, 
afya, elimu, maji na maeneo mengine muhimu,” 
alisema.

Hata hivyo, Profesa Kabudi alisema ulinzi wa 
haki za binadamu ni jukumu la raia mwenyewe.

Alisema asasi nyingi bado zinajikita kuwa 
uvunjifu wa haki za binadamu hufanywa na 
serikali licha ya kuwapo raia ambao wanavunja 
haki za binadamu. Alisema zipo kampuni am-
bazo zinavunja haki za binadamu, hivyo ni ju-
kumu la kila mmoja kulinda haki za binadamu.

Mratibu wa THDRC, Onesmo Olengurumwa, 
alisema mtandao unatarajia kuzindua mpango 
wa asasi za kiraia za haki za binadamu katika 
utekelezaji wa Mpango wa Tatu wa Miaka Mi-
tano wa Maendeleo wa Taifa.

Alisema mpango huo utatumika katika kuon-
goza mchango wa taasisi za kiraia Tanzania ka-
tika mpango huo wa 2021/22 hadi 2025/26.

Olengurumwa alisema wanaipongeza seri-
kali kwa kutambua mchango wa asasi wa kiraia 
katika mpango huo.

Alisema pamoja na mchango mkubwa wa 
asasi za kiraia na watetezi wa haki za binadamu 
katika maendeleo ya nchi, bado mchango wa 
asasi za kiraia haujatambulika vizuri katika mip-
ango mingine ya kitaifa ya mwaka hadi mwaka.

“Kwa mfano, asasi za kiraia zinatamani kuona 
mipango ya kila mwaka ya serikali ikitambua 
mchango wa asasi hizi katika maeneo kama 
ya ulipaji kodi na mchango katika sekta mbal-
imbali kama vile elimu, afya, ajira, takwimu za 
kiuchumi, sheria, fedha za kigeni na haki za bin-
adamu,” alisema.

Alibainisha kuwa bado kumekuwa na vikwa-
zo vingi katika juhudi zao ikiwamo kuwapo kwa 
mazingira yasiyo wezeshi na rafiki kwa utendaji 
wa asasi za kirai kutokana na sababu mbalim-
bali za kiutawala na sheria.

Olengurumwa alisema sheria zimekuwa ziki-
tungwa na kufanyiwa mabadiliko na kuweka 
masharti magumu yanayokwamisha ufanisi 
wao.

Na Renatha Msungu,           
KILOMBERO

SERIKALI imesema inaanga-
lia utaratibu wa kuwawez-
esha vijana wanaopita kupata 
mafunzo ya Jeshi la Kujenga 
Taifa ( JKT) ili ujuzi wanaoupata 
usipotee badala yake wakau-
tumie uraiani.

Waziri wa Ulinzi na Jeshi la 
Kujenga Taifa, Elias Kwandika, 
alitoa kauli hiyo juzi alipokagua 
mradi wa Skimu ya Umwagil-
iaji uliopo Kikosi cha 837 Chita 
JKT, kinachoendesha kilimo cha 
mpunga na ufugaji wa samaki 
katika mabwawa.

Kwandika alisema wanaanga-
lia namna ya kuwapa vijana mi-
taji kwenye vikundi ili kile wali-
chojifunza, wakakitumie katika 

kujiajiri badala ya kutegemea 
ajira za serikali.

Alisema vijana hao wanapata 
mafunzo ya kutosha na yenye 
kuwajenga ambayo wanaamini 
wakihitimu, wanakuwa vijana 
bora wa mfano wa kuigwa ka-
tika kila nyanja.

“Tunaangalia namna ya ku-
wazesha vijana, lengo letu ni 
kuona ujuzi wao haupotei,” 
alisema Kwandika.

Mbali na hilo, Kwandika ame-
waagiza wananchi kutumia 
mashamba ya Kilimo

mkakati ( JKT) kama Shamba 
Darasa kwa ajili ya kukuza sekta 
ya Kilimo hapa nchini.

Waziri Kwandika alisema wiz-
ara hiyo iko mstari wa mbele 
kusimamia miradi hiyo kwa 
sababu kilimo wanachofanya 

kinawasaidia kuipunguzia seri-
kali gharama ya chakula katika 
kambi, lakini pia jamii inapata 
darasa bora la uendeshaji wa 
miradi.

Alisema bajeti imetengwa 
kwa ajili ya kuhakikisha miradi 
inayoendeshwa na jeshi inasi-
mama imara kwa kuwa inawa-
saidia kuzalisha chakula kwa 
ajili ya kambi za vijana wanaoji-
unga na JKT.

Mkuu wa JKT, Brigedia Jeneral 
Rajabu Mabele, alisema kilimo 
mkakati kilikuwa ni kilimo cha 
dharula kwa lengo la kuliwez-
esha jeshi hilo kujitegemea kwa 
chakula ifikapo mwaka 2025.

Alisema hivi sasa tayari 
wameanza kulima ekari 2,700 
lakini katika maeneo mbalimba-
li vikosi vyote vinafanya miradi 

ya kilimo cha mahindi, mpunga 
na mazao mengine.

Alibainisha kuwa kwa Chita 
wanazalisha mpunga ambao 
utakwenda kuliwa Songea huku 
mahindi ya Songea yakipelekwa 
Chita, hivyo kutakuwa na mzun-
guko wa kile kinachofanywa na 
vikosi vya JKT nchini.

Brigedia Jenerali Mabele, 
alisema lengo lao ni kuona wa-
najitegemea kwa chakula amba-
cho kitakuwa kinazunguka kati-
ka vikosi hivyo na ziada itauzwa 
nje ya jeshi. Kaimu Mkuu wa 
Utawala wa JKT na Mwenyekiti 
wa Kamati ya Kilimo Mkakati 
Mifugo na Uvuvi ya JKT, Kanali 
Hassan Mabena, alisema mradi 
huo unaendelea vizuri kutoka-
na na miundombinu ya skimu 
hiyo kuimarishwa.
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RIPAT 
ilivyopunguza 
njaa, umaskini 
Mvomero
Na Ashton Balaigwa, MOROGORO

MRADI wa Jitihada Shirikishi za Ku-
leta Mageuzi ya Kilimo Vijijini (RIPAT), 
umepunguza tatizo la njaa na kuondoa 
umaskini kwa wakulima wa Wilaya ya 
Mvomero na Manispaa ya Morogoro 
baada ya kufanyiwa majaribio katika 
maeneo yao.

Mradi huo umetekelezwa kwa pamo-
ja na Chuo Kikuu cha Sokoine cha Kili-
mo (SUA) na Shirika la RECODA kwa 
Ufadhili wa Tom Kahler na Jamii ya Blue 
Marsh, kutoka nchini Denmark ume-
saidia wakulima hao kuwa na uhakika 
wa chakula na kuongeza kipato baada 
ya kukamilika kwake.

Wakulima walishiriki katika mradi 
huo uliokuwa wa miaka mitatu tan-
gu 2018 na kuhitimishwa Juni 2021 
umewezesha jumla wakulima 1,053 
kuwa na uhakika wa chakula kwa kuzal-
isha mavuno ya kutosha na kujiongezea 
kipato kutokana na kufuga kisasa.

Mmoja wa wakulima hao, Frank 
Kweka, kutoka Kijiji cha Mlali wilayani 
Mvomero, alisema amefanya mageuzi 
ya kilimo cha ndizi kulima kisasa baada 
ya kupewa utalaam na mradi huo.

“Nilikuwa nalima ndizi kwa kilimo 
cha zamani na kuuza mkungu mmoja 
kwa Sh. 2,000 mpaka 3,000, lakini 
baada ya elimu kutoka kwa mradi wa RI-
PAT nimelima kisasa na kuuza mkungu 
wa ndizi kati ya Sh. 15,000 hadi 20,000 
na nimefanikiwa kuwa na uhakika wa 
chakula na kuondokana na umasikini,” 
alisema Kweka.

Naye Victoria Almas, alisema pamoja 
na kunufaika na kilimo cha mihogo na 
mahindi baada ya kupata elimu, katika 
mradi huo alijikita katika ufugaji wa 
kuku na mbuzi kwa kufuga kisasa na 
kubadilisha maisha yao ikiwamo ku-
jenga nyumba ya kisasa na kumsaidia 
mumewe kusomesha watoto katika 
shule na vyuo.

Mratibu wa mradi huo kutoka SUA, 
Dk. Emmanuel Malisa, alisema katika 
kusaidia jamii kukabiliana na njaa na 
umaskini, waliona kuanzisha mradi 
huo maeneo ya jirani na SUA ili kutoa 
fursa kwa jamii kujifunza kuhusu mi-
fumo ya kuhakiki kupitia tafiti kwa 
wakulima 1,053. Alisema huo ni moja ya 
miradi iliyotekelezwa nchini Tanzania 
kwa mafanikio makubwa ili kuongeza 
jitihada shirikishi za kuleta mageuzi 
ya kilimo hasa vijijini katika kusaidia 
kuleta maendeleo ya uchumi kwa ku-
hakikisha teknolojia za kilimo na ufugaji 
zinawafikia makundi hayo.

Akihitimisha mradi huo katika Ki-
jiji cha Changarawe wilayani Mvomero, 
Naibu Makamu Mkuu wa Chuo Kikuu 
cha Sokoine cha Kilimo, SUA, Pro-
fesa Maulid Mwatawala, alizitaka hal-
mashauri husika kuvitumia vikundi vya 
wakulima hao kwenda kutoa elimu kwa 
wakulima wengine ili kusaidia kupun-
guza umaskini pamoja na tatizo la njaa.

Wafugaji, wakulima waomba kukutana na Rais Samia
Na Christina Haule,               
MOROGORO

JUKWAA la Ardhi Tanzania 
(TALA), limemuomba Rais Samia 
Suluhu Hassan, kutenga muda 
na kuzungumza na wafugaji na 
wakulima nchini ili kutambua 
changamoto zao za muda mrefu. 

TALA ilitoa ombi hilo jana kwe-
nye kongamano la kitaifa la mas-
uala ya ardhi katika kuadhimisha 
miaka 20 ya utekelezaji wa She-
ria za Ardhi nchini na mmoja wa 
wafugaji kutoka Halmashauri ya 
Wilaya ya Ushetu, mkoani Shin-
yanga, Daudi Mahona, alisema 
anaimani kuwa changamoto 
zinazowakabili zinaweza kutatu-
liwa ikiwa watakutana na kuzun-
gumza na Rais Samia.

Alisema kwa kukutana na 
kundi la wafugaji Rais Samia 
anaweza kutambua changamoto 
zao ikiwamo kutothaminiwa na 
viongozi wa kisiasa kwa kutolewa 
maagizo yasiyo sahih pamoja na 
kuonekana kama shughuli za uf-
ugaji hazina faida katika kukuza 

Pato la Taifa.
Mahona alitaja changamoto 

nyingine kuwa ni kukatwa tozo 
au kodi kubwa tofauti na ilivyo 
sheria na kutaifishiwa mifugo yao 
bila kujali kama wao wanatege-
mea mifugo katika kusomesha 
watoto wao, kulima na mambo 
mengine.

Naye mfugaji kutoka Mkoa wa 
Katavi, Kusundwa Wamarwa, 
alisema upo umuhimu wa TALA 
kuhakikisha wanakutana na Rais 
Samia ili serikali iweze kuona 
umuhimu wa kuongeza kisheria 
maeneo ya shughuli za kibin-
adamu kwenye mikoa na kuwa-
fanya wafugaji    kupata maeneo 
ya kufuga hasa kwenye mikoa 
mikubwa.

Wamarwa alitolea mfano mkoa 
kama Katavi ambao ni mdogo 
umetengewa eneo lenye ukubwa 
wa asilimia 19% kwa shughuli za 
kibinadamu tofauti na mkoa wa 
Tabora ambao ni mkoa wa kwan-
za kwa ukubwa Tanzania ambao 
umetengewa eneo lenye ukubwa 
wa asilimia tano kwa shughuli za 

kibinadamu na kufanya suala la 
ufugaji kukosa nafasi kamili.

Akizungumzia suala la ku-
muona Rais Samia, Mkurugenzi 
Mtendaji wa Shirika la Haki Ar-
dhi, Cathbert Tomitho, alisema 
wafugaji wanahaki ya kutaka ku-
muona rais kumueleza changa-
moto zao tangu miaka ya nyuma 
ambazo hazijapatiwa ufumbuzi.

Naye mmoja wa wakulima wal-
ioshiriki kwenye Kongamano hilo 
kutoka Wilaya ya Kilwa mkoani 
Lindi, Rashidi Msaka, alisema 
ardhi inapaswa kutumika kwa 
manufaa ya umma bila kuwa 
na upendeleo kwa yeyote kwa 
sababu wafugaji wameonekana 
kuthaminiwa zaidi ya wakulima 
pale inapotokea migogoro ya ar-
dhi.

Awali akifungua Kongamano 
hilo kwa niaba ya Waziri wa Ar-
dhi, Nyumba na maendeleo ya 
makazi Wiliam Lukuvi, katibu 
Mkuu wa Wizara hiyo, Marry Ma-
kondo, alisema serikali inaen-
delea kutatua migogoro na kero 
mbalimbali za wananchi kwa 

kutatua migogoro ya matumizi 
ya ardhi kwa njia mbalimbali iki-
wamo utekelezaji wa programu 
ya ‘Funguka kwa Waziri’.

Makondo alisema wizara im-
eweka utaratibu wa kufanya mi-
kutano mbalimbali na wananchi 
wenye kero au changamoto zina-
zohusiana na sekta ya ardhi na 
kuzipatia ufumbuzi wa papo kwa 
hapo.

Alisema takriban asilimia 25 
ya ardhi imepangwa, kupimwa 
na kumilikishwa na hali hiyo 
inachangiwa na uhaba wa rasili-
mali fedha na ukubwa wa nchi 
inayotakiwa kupimwa na kumi-
likishwa.

“Katika muda wa kati ya miaka 
mitano Serikali inalenga kupima 
takriban asilimia 37 ya ardhi kwa 
ajili ya uwekezaji, makazi, bi-
ashara na matumizi mengine na 
kwamba lengo hilo litafikiwa kwa 
kutekeleza miradi mbalimbali 
katika mamlaka za upangaji kwa 
kushirikiana na Mamlaka za Seri-
kali za mitaa na wadau wengine,” 
alisema.

OSHA yashauri waajiri kupima wafanyakazi
Na Elizabeth Zaya

WAKALA wa Usalama na Afya 
Mahala pa Kazi (OSHA), ume-
washauri waajiri kuwafanyia 
vipimo vya afya wafanyakazi 
kabla ya kuwaajiri ili kutokuwa-
patia majukumu ambayo huenda 
yakawaathiri kutokana na afya 
zao. 

OSHA imetoa ushauri pia kwa 
wafanyakazi kuchunguza afya 
zao wanapoingia, wawapo kazini 
na kabla ya kutoka kwenye kazi ili 
kuwasaidia kupata haki zao husu-
sani wanapokumbwa na matatizo 
ya kiafya yanayotokana na kazi. 

Kauli hiyo ilitolewa na Ofisa 
Habari Mwandamizi wa OSHA, 
Paul Gyuna, wakati akizungumza 
katika Maonyesho ya 45 ya Ki-
mataifa ya Biashara Dar es Sa-
laam maarufu kama Sabasaba.

“Tumekuwa tukishauri mara 
kwa mara waajiri wasiwaingize 
kazini wafanyakazi kabla ya ku-
wachunguza afya zao, ni muhimu 
sana kufanya hivyo kwa sababu 
inakusaidia kufahamu afya ya 
mfanyakazi na pale anapobainika 
kuwa na shida inakupa mwanga 
kuangalia aina ya majukumu un-
ayotakiwa kumpangia na si kum-
patia yale ambayo yatamuathiri 
zaidi,” alisema Gyuna.

“Hata kwa wafanyakazi nao ni 
muhimu kujichunguza afya kabla 
ya kuingia kazini, wakati upo ka-
zini au kabla ya kuacha kazi ili 
kujifahamu na ufanye majukumu 
yanayoendana na afya yako, la-
kini pia unapopata tatizo ukiwa 
kazini ikusaidie kudai haki zako.”

“Na watu wengi wamekuwa 
hawazingatii hili, matokeo yake 
wanapofikia wakati wa kukoma 
kazi na kurudi nyumbani wanaji-
kuta wanapata shida za kiafya 
ambazo hawajui walikozipatia, 
na kama wamezipata kazini wa-
nakosa uhalali wa kudai haki zao 
kwa sababu wanakuwa hawaku-

jichunguza kabla ya kutoka kwa 
hiyo na taasisi zao nazo zinakuwa 
hazina taarifa za matatizo yao 
kwa hiyo wanakosa haki,” alisema

Alisema ni vyema kwa waajiri 
kuhakikisha wanaweka mazin-
gira mazuri ambayo yanalinda na 
ambayo hayasababishi matatizo 
ya kiafya kwa wafanyakazi wao.

“Kikubwa ambacho tumeen-
delea kusisitiza hasa kwa waajiri 
kuweka mazingira mazuri ya 
kufanyia kazi kwa wafanyakazi, 
kwa sababu usipofanya hivyo na 
wakapata matatizo unaawaathiri 
wao, familia zao na hata taasisi 
yako,” alisema Gyuna.

Wakazi wa Kijiji cha Maneke, Kata ya Busambara, Musoma Vijijini, mkoani Mara, wakisomba mchanga kwa ajili ya ujenzi wa madarasa ya Shule 
ya Msingi Nyamwiru, kijijini hapo juzi. Shule hiyo, kwa sasa ina madarasa 10 tu, wakati mahitaji halisi ni madarasa 17. PICHA: MPIGAPICHA 
WETU
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MRADI wa mabasi yaendayo 
kasi ulianza kufanya kazi mwaka 
2016 ukitoa huduma za usafiri 
jijini Dar es Salaam, katika mae-
neo ya katikati ya jiji, Kivukoni, 
Kimara, Morocco, Ubungo na 
sasa yanafika Mbezi Mwisho.

Kuwapo kwa mradi huo, kuli-
lenga kuboresha huduma za 
usafiri kupitia mradi wa mabasi 
yaendayo haraka jijini Dar es 
Salaam, Dar Bus Rapid Transit 
(DART), maarufu kwa jina la ma-
basi ya mwendokasi.

Wakazi wa jijini waliupokea 
mradi huo kwa mikono miwili 
wakijua umekuwa mkombozi 
kwao, huku wengine wakiacha 
magari yao na kutumia usafiri 
huo wakiamini kwamba kero 
zimepungua.

Hata hivyo, kinyume na mata-
rajio ya abiria kwamba kungeku-
wa na unafuu wa nauli na pia 
kupata usafiri bila usumbufu, 
usafiri wa mabasi hayo ume-
kuwa ni kero hadi wanatamani 
daladala zirejeshwe.

Kero za usafiri wa mabasi 
hayo zipo nyingi mojawapo 
ikiwa ni abiria kujazana kwa 
wingi hasa katika ruti ya kuanzia 
Mbezi Mwisho hadi katikati ya 
jiji, huku wakiwa wamesimama 
kama ilivyo kwenye daladala.

Abiria wanasimama kwa win-
gi katika mabasi hayo, lakini nau-
li wanayotozwa ni kubwa kuliko 
ile ambayo walikuwa wakitozwa 
kwenye usafiri wa daladala am-
bayo ni Sh. 600 kutoka Mbezi 
hadi katikati ya jiji.

Lakini kwa usafiri wa mabasi 
ya mwendokasi nauli yake in-
aweza kufikia Sh. 1,050, nauli 
ambayo kwa watu wa maisha ya 
kawaida ni kubwa, inayoweza 
kusababisha wakashindwa 

kuimudu.
Ingependeza iwapo un-

gekuwapo ushindani katika 
usafirishaji wa abiria, ili kila mtu 
achague usafiri anaoutaka kul-
ingana na nauli yake, kuliko ili-
vyo sasa, baada ya kuondolewa 
daladala kutoka Mbezi Mwisho 
hadi katikati ya jiji.

Kuondolewa kwa daladala 
kwenye barabara hiyo ni mti-
hani kwa abiria, kwani nauli ya 
mabasi mwendokasi ni kubwa, 
halafu abiria hana uhakika wa 
kupata kiti anapotumia usafiri 
huo.

Kwa mfano mtu anaishi Mbezi 
Mwisho, halafu ana mgonjwa 
amelazwa Hospitali ya Taifa 
Muhimbili, atalazimika kupanda 
mabasi hayo kwa nauli hiyo kub-
wa ambayo kimsingi ni sawa na 
kumuongezea gharama.

Kabla ya kuondolewa dalada-
la, abiria alikuwa anatoka Mbezi 
Mwisho hadi Muhimbili kwa 
nauli ya Sh. 600, hivyo kwenda 
na kurudi ni Sh. 1,200, lakini sasa 
sivyo kutokana na kuondolewa 
kwa usafiri huo.

Hapa yapo mambo kad-
haa ambayo binafsi ninaamini 
yanaweza kusaidia Watanzania 
na hasa wanyonge kuondokana 
na kero ya usafiri huo, kuongeza 
mabasi zaidi ya mwendokasi, la-
kini pia kupunguza nauli.

Jambo lingine ni kuongeza 
mabasi ya kutosha ili abiria 
wafurahie usafiri huo, kwani 
wale wa vituo vya njiani wame-
kuwa wakiachwa na kusubiri 
usafiri huo kwa muda mrefu bila 
kuupata.

Kwa mfano wapo wengine 
ambao siku za nyuma walikuwa 
wakipandia njiani na kugeuza 
na mabasi hayo, ili kuendelea 

na safari zao, hivyo wale ambao 
hawazunguki nayo wanajikuta 
wakisota kwa muda mrefu vit-
uoni.

Hali hiyo inatokana na 
kwamba huwa tayari yamejaza 
abiria wengi, hivyo kuna haja ya 
kuongeza mabasi mengine, au 
daladala ziruhusiwe kutoa hu-
duma ya usafiri ili kupunguzia 
abiria kero ya usafiri.

Lakini pia, wakati huu wa 
wimbi la tatu la corona, serikali 
na wataalam wa afya wameku-
wa wakihimiza Watanzania kue-
puka msongamano kwa ajili ya 
usalama wao dhidi ya ugonjwa 
huo hatari.

Kwa ujumla ni kwamba, usa-
firi huo umekuwa kimbilio la 
wakazi wengi wa jiji hilo, lakini 
kudorora na kuzusha sintofa-
hamu kwa watumiaji wake ni 
kero ambayo  kimsingi inatakiwa 
kupatiwa         ufumbuzi wa ku-
dumu.

Matarajio ya wengi tangu 
kuanza kwa huduma ya mabasi 
hayo, yalikuwa ni kupata usafiri 
wa uhakika bila kujazana, lakini 
kinyume chake ni kero juu ya 
kero kuanzia ukosefu ukosefu 
wa tiketi na uhaba wa mabasi.

Kero za usafiri wa mabasi 
hayo ikiwamo ukubwa wa nauli, 
unasababisha baadhi ya abiria 
kuwahi kuamka mapema kuan-
zia saa tisa hadi za kumi alfajiri 
ili kuwahi daladala ‘zinazoiba’ 
ruti za katikati ya jiji.

Muda huo mabasi ya mwen-
dokasi huwa bado hajaanza 
kusafirisha abiria, hivyo dalada-
la ‘zinazoiba’ ruti ndizo huokoa 
jahazi kwa nauli ya Sh. 500, kuki-
pambazuka, madereva husitisha 
safari ili kuepuka kukamatwa na 
trafiki.

Kero mabasi mwendokasi zipatiwe ufumbuzi

 Muungwana Lazima Nilonge

Na Sabato 
Kasika
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AFYA ya wafanyakazi mahala pa kazi ni jambo muhimu 
sana kwa pande zote mbili, upande wa mwajiri na 
mwajiriwa.

Taasisi yoyote inayoajiri wafanyakazi inatarajia kupata 
matokeo mazuri katika uzalishaji na hii inatokana na wa-
fanyakazi wenyewe kuwa na afya njema kila siku.

Kuwa na wafanyakazi wenye afya njema pia kuna 
gharama zake na kuna ule msemo ukitaka kula lazima 
uliwe.

Hivyo ni jukumu la kila mwajiri kuhakikisha wafan-
yakazi wake wanakuwa katika afya njema ili wafikie lengo 
la uzalishaji na wafanyakazi nao wanatakiwa kujicheki 
afya zao ili wasiweze kupoteza kibarua kutokana na kuwa 
na afya mgogoro.

Katika kuhakikisha afya inazingatiwa mahala pa kazi, 
Wakala wa Usalama na Afya Mahala pa Kazi (OSHA), 
umewashauri waajiri kuwafanyia vipimo vya afya wafan-
yakazi kabla ya kuwaajiri ili kutokuwapatia majukumu 
ambayo huenda yakawaathiri kutokana na afya zao. 

OSHA imetoa ushauri pia kwa wafanyakazi kuchungu-
za afya zao wanapoingia, wawapo kazini na kabla ya ku-
toka kwenye kazi ili kuwasaidia kupata haki zao hususani 
wanapokumbwa na matatizo ya kiafya yanayotokana na 
kazi. 

Wakala huo umekuwa ukishauri mara kwa mara waajiri 
wasiwaingize kazini wafanyakazi kabla ya kuwachunguza 
afya zao kutokana na umuhimu wa kufanya hivyo kwa 
sababu inamsaidia mwajiri kufahamu afya ya mfanyakazi 
na pale anapobainika kuwa na shida inampa mwanga 
kuangalia aina ya majukumu anayotakiwa kumpangia 
badala ya kumpatia yatakayomuathiri zaidi.

Pia, OSHA imewashauri wafanyakazi muhimu kuji-
chunguza afya kabla ya kuingia kazini, wakati wakiwa 
kazini au kabla ya kuacha kazi ili kujifahamu na wafanye 
majukumu yanayoendana na afya yako, pia itawasaidia 
wanapopata tatizo wakiwa kazini iwasaidie kudai haki 
zao.

Wafanyakazi na waajiri wengi  hawazingatii hili, ma-
tokeo yake inapofikia wakati wa kukoma kazi na kurudi 
nyumbani wanajikuta wanapata shida za kiafya ambazo 
hawajui walikozipatia, na kama wamezipata kazini wa-
nakosa uhalali wa kudai haki zao kwa sababu wanakuwa 
hawakujichunguza kabla ya kutoka na taasisi zao nazo 
zinakuwa hazina taarifa za matatizo yao na matokeo yake 
wanakosa haki zao.

Waajiri pia wanashauriwa kuhakikisha wanaweka maz-
ingira mazuri ambayo yanalinda na hayasababishi mata-
tizo ya kiafya kwa wafanyakazi wao.

OSHA inachoendelea kusisitiza hasa kwa waajiri ni ku-
weka mazingira mazuri ya kufanyia kazi kwa wafanyaka-
zi, kwa sababu kutofanya hivyo na wafanyakazi wakapata 
matatizo kunaawaathiri wao, familia zao na hata taasisi.

Wafanyakazi na waajiri wengi husahau kipengele hiki 
na matokeo yake kuleta athari baadaye.

Hata hivyo, kongole kwa taasisi zote zinazozingatia 
suala la afya kwa wafanyakazi wake.

Ushauri wa OSHA kwa 
waajiri, wafanyakazi 
uzingatiwe
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Wachambuzi wa soka mnazingua bhana!	 MADONGO YA MGAGAGIGIKOKO 

Na Joseph 
Kulangwa

Sio kila mwanasheria anaweza kuwa Jaji

W
ATANZANIA ni wapen-
zi wazuri wa michezo, 
ila wengi wanapenda 
sana mchezo wa soka. 

Huwambii kitu kwa Yanga na Simba, 
si watoto si wakubwa, si wanawake 
si vijana. Ili mradi mpira wa miguu ni 
kila kitu.

Kwa vijana siku hizi si tu wanaopa-
ta fedha ni wachezaji, lakini hata 
wacheza kamari wananufaika sana 
na mchezo huo, wakiita kubeti. Lugha 
yao siku hizi ni ya mkeka kuchanika, 
katika kila kijiwe na kila kibanda 
umiza. 

Kabla ya kuanzishwa televisheni 
nchini, redio zilikuwa vipenzi vya 
wapenda soka hao, mashabiki wa 
Simba na Yanga. Walikariri majina 
ya watangazaji kama masomo ya 
shuleni. Nani hakumjua Mikidadi 
Mahmoud, nani hakumjua Sekione 
Kitojo.

Nani wakati huo hakumjua Chilam-
bo Dominic, Tido Mhando, Mshindo 
Mkeyenge, Masoud Jawewa, walipo-
pita hao wakaja kina Aboubakar Lion-
go, Halima Mchuka, Florian Kaijage, 
na wengineo ambao sikuwataja hapa, 
lakini walikuwapo tena wazuri tu. Ra-
dio Tanzania Dar es Salaam ilikuwa 

maarufu kwa hilo.
Leo zilipoibuka televisheni, mpi-

ra umependwa zaidi na sasa un-
aoneshwa mubashara hata Ligi za 
nchini, watangazaji nao wameibuka 
wazuri tu tena vijana, wanakwenda 
na kasi ya mchezo wenyewe, kama 
ambavyo wa zamani walikwenda na 
kasi ya mchezo huo enzi hizo.

Baada ya kutazamatazama ligi za 
kigeni hususan za England, ambazo 
tuliziona wakaibuka wachambuzi 
wa soka, wengi wao wakiwa ni wali-
ocheza ligi hizo kwa muda na kustaa-
fu, hapa Bongo nako kumeibuka wa-
chambuzi hata ambao hawajacheza 
mpira, ili mradi wana sauti nzuri.

Hivi sasa kila kituo cha redio na tel-
evisheni, kina wachambuzi wa soka, 
wapo wazuri lakini pia wapo waba-
baishaji, lakini hapana shida, ili mradi 
linakwenda na wanaosikiliza wa-
nasikiliza na wanaoelewa wanaelewa, 
ingawa kuna jambo ambalo kwangu 
mimi haliendi vizuri, linahitaji pasi ya 
kulinyoosha.

Wachambuzi wengi wana mbwem-
bwe, viinglishi viingi hata kama 
maana yao hawavijui. Hivi kama 
kweli unachambua kwa ajili ya wazee 
wetu wa madongoporomoka huko, 

au vijana hata wa shule za msingi hizi 
zetu za Kayumba, hicho Kiinglishi cha 
nini? Halafu mbaya zaidi unatamka 
Kiinglishi hata neno lenyewe unako-
sea, licha ya kutolijua maana yake.

Achilia mbali neno, hayo majina ya 
wachezaji, duh ni hatari. Kama hujui 
jina linatamkwaje kwa nini usiulize 
au ukajiridhisha kabla hujaelekeza 
kipaza sauti chako mbele ya midomo 
kutudanganya? 

Hivi wewe mchambuzi hujui wewe 
ni mwalimu wa tusiojua, ukitudang-
anya hujui ni dhambi?

Nilishasikia mmoja akitamka jina 
la Lamine Moro yule wa Yanga, eti 
Lamaini, nikajiuliza kama ni Lamaini, 
je, Masaki itakuwa Masakai? Au Miku-
mi itakuwaje, Maikumai au? Giroud 
akamtamka Jirudi badala ya Djiruu!

Tuache hayo turudi kwenye Kiing-
lishi sasa, ‘all in all’ nikasikia ‘olu in olu’ 
na mengine mengi tu. Sitaki kulaumu 
kwa sababu hii si lugha mama yetu, 
bali ya kuazima ikija na Wakoloni, 
hivyo isitusumbue kama ambavyo Dk 
JPM hakutaka imsumbue! Kwa nini 
basi!

Siku moja rafiki yangu akaniambia 
anakwenda kusikiliza kipindi cha sijui 
Mahakama ya Michezo, nikadhani 

ni kusikiliza kesi za michezo kama 
zile za kina Morrison, wala nikaishia 
kusikiliza matokeo ya soka, matokeo 
ya netiboli na michezo mingine, wala 
sikusikia ile Kamati ya Saa 72.

Nilishangaa hivi Mahakama ya 
Michezo inasikiliza kesi na kuhuku-
mu nini? Hakuna, kuhoji, nikaambiwa 
kumbe ilitokana na ‘Court of Sports’. 
Kumbe court si kwa Mahakama tu 
bali pia ni uwanja, ni dimba, kumbe 
ilitakiwa kuwa Dimba la Michezo ku-
liko Mahakama ya….

Siku moja nikasikia tena mwing-
ine akisema ‘chumba cha mafanikio’ 
akitoa kwenye maneno ‘room of 
achievements’. Kwingine nikasikia 
‘kiwanda cha michezo’ eti kahamisha 
kutoka ‘sports industry’ badala ya ‘tas-
nia ya michezo’.

Nikajiuliza yote haya ya nini? 
Kwa nini Kiingereza katika idhaa za 
Kiswahili zinazolenga Waswahili, 
nani anataka Kiingereza katika soka 
la Watanzania. Soka la Wabongo 
ambao wengi hawajui Kiingereza! 
Pengine kwa kuwa soka la Uingereza 
linapendwa Bongo, basi mchambuzi 
akichanganya lugha ndo kipindi ki-
nanoga!. 

Alamsiki! 

Na Pascal 
Mayalla

L
EO naendeleza ile simulizi ya 
wiki iliyopita ili kuonyesha 
jinsi baadhi ya majaji na ma-
hakimu wetu walivyo na uwe-

zo mdogo wa jicho la ndani la kubaini 
haki, na athari za hao wenye uwezo 
mdogo kwenye mustakabali mzima 
wa utoaji haki nchini.

Simulizi iliishia mimi kuwa na uw-
ezo wa uchunguzi wa kubaini uhalifu 
mdodo wa nyumbani, nikadhamiria 
nikiwa mkubwa nitasomea sheria ili 
kuwa wakili kama Murtaza Lakha. 
Nilijiunga Shule ya Sekondari ya Tam-
baza, kisha Ilboru ili kusoma sheria. 
Matokeo ya kidacho cha sita, nilikosa 
Division 1 kwa pointi moja, enzi hizo, 
Shahada ya Sheria ikitolewa Chuo Ki-
kuu cha Dar es Salaam pekee, ukikosa 
Divisheni 1, sahau sheria, na hivyo ndi-
vyo ndoto yangu kuwa mwanasheria, 
ilipogota kwa muda, nikaamua ku-
somea uandishi wa habari na kuwa 
mtangazaji. 

Baada ya kuhudumu kwenye 
utangazaji kwa miaka kadhaa, huku 
nikiendelea kutamani kuwa wakili, 
nilifanya mitihani ya mature entry ya 
sheria Chuo Kikuu cha Dar es Salaam, 
na kufaulu vizuri, hivyo nikajiunga na 
Kitivo cha Sheria, kusomea LL.B, nika-
hitimu tena kwa kupata LL.B (Hons), 
ila kitu cha ajabu sana ni baada ya 
kuhitimu sheria, nikajikuta napenda 
zaidi kazi ya uandishi wa habari, am-
bayo ndio naendelea nayo hadi sasa, 
ila sasa nimeamua kujikita kwenye 
uandishi wa kuangazia madhaifu ya 

kisheria katika mfumo wetu wa kutoa 
haki, Justice System, na makala hizi, 
zitafuatiwa na vipindi vya redio na tel-
evisheni, vya “Kwa Maslahi ya Taifa”, 
kuwaelimisha Watanzania kujua haki 
zao, na wakati huo huo kuangazia up-
ungufu kwenye mfumo wetu wa she-
ria, Justice System ili yarekebishwe, 
Watanzania wapate haki. 

Lengo la simulizi hii ni kuwadurusu 
baadhi ya majaji na mahakimu wetu, 
je, wana uwezo wa kubaini hatia kwa 
kutumia jicho la ndani, utu na nafsi, na 
sio kutegemea tu vifungu vya sheria 
na ushahidi pekee? Ili jinai itendeke 
lazima kuwapo kwa mambo mawili, 
actus reus (kitendo cha jinai) na mens 
rea (nia ya kutenda jinai). 

Je, mfumo wetu wa kupata majaji 
na mahakimu wetu, unahusisha am-
plitude test kubaini uwezo wa hao 
majaji na mahakimu kutumia jicho la 
ndani la utu na nafsi kubaini nia ovu 
ya kutenda jinai? Jibu ni hapana!

Tanzania ili mtu kuwa hakimu, ni 
kwanza kuhitimu Shahada ya Sheria, 
na kuomba ajira ya uhakimu, kwenye 
kuajiriwa, kupitia Tume ya Kuajiri ya 
Mahakama iliyo chini ya Jaji Mkuu, 
ila kwenye hadidu za rejea, hakuna 
amplitude test yoyote kupima uwezo 
wa waombaji kuwa na jicho la ndani 
la kubaini jinai, na matokeo yake ndio 
baadhi ya hawa mahakimu kwenye 
mahakama zetu wenye uwezo mdo-
go, na matokeo yake ni kwa baadhi 
yao, kutokuwa na uwezo wa kutoa 
hukumu za haki huku wengine wak-

ituhumiwa kula rushwa!. 
Udhibitisho wa tuhuma hii ya uw-

ezo mdogo wa mahakimu wetu kutoa 
hukumu za haki ni mlolongo wa rufaa, 
na matokeo ya rufaa nyingi kukubali-
wa.

Ili kuwa Jaji wa Mahakama Kuu na 
Mahakama ya Rufani Tanzania, ni 
kwanza kuwa mwanasheria, kisha 
jina lako likapendekezwa na Tume 
ya Ajira ya Mahakama, na kupelekwa 
kwa rais, mtu unateuliwa kuwa jaji, 
napendekeza, ili Tanzania tupate 
majaji kama Lord Denning, tuongeze 
vigezo vya mtu kuteuliwa Jaji. Kila mtu 
anaweza kuwa mwanasheria, lakini 
sio kila mwanasheria anaweza kuwa 
Jaji. 

Nchi za wenzetu hadi wana vifaa 
maalum vya kubaini kama mhusika 
anasema uongo (lie detectors), ma-
jaji wetu na mahakimu lazima wawe 
na uwezo huo, ili kuepuka kuwatesa 
watu kwa kuwasweka ndani miaka 
mingi watu wasio na hatia. 

Yako mazingira mtu anakutwa na 
ushahidi wa kuhusika na jinai fulani, 
na wengine hadi kuhukumiwa ku-
nyongwa, na akiisha         nyongwa 
ndipo      ushahidi        unakuja kupa-
tikana kuwa        amehukumiwa    kwa 
makosa. 

Majaji na Mahakimu wetu, wakiwa 
na jicho la rohoni, wataweza kuiona 
haki na kutoa hukumu ya haki hata 
kama ushahidi utaonyesha kuhusika.

Kwa maoni yangu, tatizo la mson-
gamano wa kesi, sio idadi ya majaji 

na mahakimu, bali ni ubovu wa she-
ria zetu na uwezo mdogo wa baadhi 
ya majaji na mahakimu kukosa jicho 
la roho kubaini hatia, na udhaifu wa 
vyombo vyetu vya upelelezi. Mfano 
kwa tukio kama lile shambulio la 
Lissu, hata sisi tu waandishi wa habari 
za uchunguzi, tungehitaji IJ ya siku 
moja tu, kubaini chanzo cha wasioju-
likana hao, na kukitumia kama lead 
kuwabaini, lakini kwa vyombo vyetu 
vya uchunguzi ni mpaka leo hakuna 
taarifa zozote!. 

Kwa kesi kama ya kina Rugemalila, 
sisi waandishi wa habari za uchungu-
zi, tungehitaji siku saba tu, kuwawekea 
ushahidi wote mezani, lakini ni zaidi 
ya miaka minne sasa na bado kesi hai-
jaanza kusikilizwa!, kwenye mazingira 
kama hayo, hata tungekuwa na majaji 
100, wangefanya nini?. 

Kwa bahati mzuri, mimi nimebaha-
tika kuwa mwanafunzi wa Prof.  Ibra-
him Juma, hivyo namfahamu vizuri 
kwa kauli, uwezo na matendo, jicho 
hilo la rohoni analo, na kwa mujibu 
wa Katiba ya Tanzania, Mahakama 
ndio mhimili rasmi wa utoaji haki 
Tanzania, hivyo nina imani kubwa na 
Mhimili wa Mahakama chini ya Jaji 
Mkuu, Prof. Ibrahim Juma, licha ya 
changamoto za utoaji haki, ina uwezo 
wa kuwapatia haki Watanzania. 

Kufuatia mhimili wa mahakama 
kushiriki Maonyesho ya Saba Saba, 
makala ya wiki ijayo, nitawaletea 
ushiriki  wa mahakama kwenye Saba 
Saba. 

“Kwa Maslahi ya 
Taifa”, kuwaelimisha 
Watanzania kujua 
haki zao, na wakati 
huo huo kuangazia 
upungufu kwenye 
mfumo wetu wa she-
ria, Justice System 
ili yarekebishwe, 
Watanzania wapate 
haki. 

Leo zilipoibuka 
televisheni, mpira 
umependwa zaidi 
na sasa unaoneshwa 
mubashara hata 
Ligi za nchini, 
watangazaji nao 
wameibuka wazuri tu 
tena vijana, wanak-
wenda na kasi ya 
mchezo wenyewe, 
kama ambavyo wa 
zamani walikwenda 
na kasi ya mchezo 
huo enzi hizo.
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Na Thobias 
Mwanakatwe

Vyama vinavyolilia  ruzuku havitufai

	 DARASA LA NDOA

Na Mch.Dk. 
Enock Mlyuka

Kuwa makini na marafiki katika maisha yako

K
UWA na marafiki ni jambo 
muhimu kwa kuwa binad-
amu tunaishi kwa kutege-
meana. Hata hivyo, suala la 

msingi si kuwa na rafiki, bali aina ya 
rafiki wa kuwa naye kwa sababu si lazi-
ma kila mtu awe rafiki. Marafiki wana 
nafasi ya kujenga au kubomoa maisha 
ya mtu mwingine. Marafiki wanaweza 
kuendeleza au kuua maono yako. Hali 
kadhalika, marafiki wanaweza kuku-
fanya uwe na furaha au kukuumiza, 
kukusababishia huzuni na matatizo 
katika maisha. 

Swali ambalo kila mmoja wetu ana-
paswa kujiuliza ni hili, je, nina rafiki au 
marafiki wa aina gani katika maisha 
yangu?

Katika nafasi niliyo nayo katika 
jamii ya kuwa mshauri wa masuala 
ya ndoa na uhusiano, nimeshuhudia 
watu wengi walioumizwa na marafiki 
kwa sababu ya kukosa umakini na ku-
weka imani kubwa sana kwa marafiki 
zao kuliko hata wazazi au wenzi wao.

 Kwa mantiki hii ni muhimu kufanya 
uchaguzi makini wa marafiki, kuwa 
mtu wa kiasi na muangalifu sana. 

Sifa za marafiki wema

lMarafiki husikilizana (listen to 
each other).

lMarafiki huchukuliana (accept 
each other) kwa kutambua kuwa 
hakuna aliyemkamilifu.

lMarafiki hujua namna ya kusame-
heana (know how to forgive). Kila 
mmoja humtendea mwingine kadri 
vile anavyotamani kutendewa.
lMarafiki hujiamini na kuaminiana 

(believe the best in each other)

lMarafiki hushirikishana hisia 
zao (share in each other’s emotions). 
Furaha ya mmoja ni furaha ya mwing-
ine na huzuni ya mmoja ni huzuni ya 
mwingine.

lMarafiki husaidiana (help each 
other practically). Hushirikishana 
vipawa katika kusaidiana. Hufanya 
vitu kwa shirika.

lMarafiki hujitoa mhanga kwa ajili 
ya maisha ya mwingine (make sacri-
fices for each other). Rafiki anakuwa 
mstari wa mbele katika kutatua 
shida ya mwingine badala ya kutaka 
kutendewa wema asioutenda kwa 
mwenzake.

lMarafiki hufurahishana (delight 
each other). Furaha yao ni kuona 
mwingine kafurahi. Hufurahishana 
kwa kupeana zawadi, kuwasiliana na 
kutendeana mema.

Sababu za kuwa na marafiki

Urafiki unaweza kuwa na malengo 
tofauti. Mtu anaweza kuwa rafiki kwa 
lengo la:

lKukidhi mahitaji ya kibinadamu 
ya upendo na kutambuliwa (recogni-
tion and love); Ushirika (association); 
Ushirikiano (co-operation) na umoja 
au mshikamano (togetherness).

lKufahamiana (to know each oth-
er) kwa nia njema.

lKufundishana na kuelekezana 

(teach and shape each other).

lKupata mwenzi wa maisha (to get 
a life partner).

lKutaka kufahamu undani wa mtu 
kwa nia nyingine.

Aina ya urafiki unaopaswa kue-
pukwa.

 Katika maisha epuka urafiki 
ufuatao:

lUsio na lengo wala kusudi.

lUnaojengwa katika misingi ya 
mali, fedha au vitu.

lUnaotanguliza ngono.

lAmbao Mungu katelekezwa.

lUnaojengwa katika misingi ya ku-
taka sifa.

lWa kulazimisha au kulazimishwa.

lUnaokupotezea muda na hes-
hima.

lUnaokuletea maumivu badala ya 
furaha.

lWenye misingi ya mihemko, 
matamanio na kupumbazwa, kwani 
aliyepumbazwa hashauriki.

Kwa kuwa watu wengi huumizwa 
na watu wao wa karibu ni muhimu 
sana kuchukua tahadhari kabla ya 
hatari.

 Kama nilivyosema awali, marafiki 
wanayo nafasi kubwa ya kujenga au 

kubomoa maisha ya mtu mwingine. 
Kwa hiyo, ni muhimu sana kuwa ma-
kini na watu unaowaruhusu katika 
maisha yako.

 Kwa wale ambao ni wanandoa, 
marafiki wasichukue nafasi na tham-
ani ya mwenzi wako. Mungu alian-
zisha ndoa ili mume na mke waishi 
kwa furaha na kufurahiana.  Mungu 
akusaidie kuchagua marafiki watakao-
fanyika baraka katika maisha na fa-
milia yako. 

[Dk. Mlyuka ni mchungaji wa 
KKKT na Mkurugenzi Mtendaji 
wa Tanzania Marriage and Child 
Care Foundation (TaMCare), asasi 
inayojishuhulisha na masuala ya 
ndoa, familia na malezi. Kwa mael-
ezo zaidi, tembelea www.tamcare.
or.tz. Fuatilia mafunzo zaidi katika 
tamcaretv online. Kwa maoni na 
ushauri wasiliana naye kwa: info@
tamcare.or.tz au +255744000066.Kukidhi mahitaji 

ya kibinadamu ya 
upendo na kutam-
buliwa (recognition 
and love); Ushirika 
(association); Ush-
irikiano (co-oper-
ation) na umoja 
au mshikamano 
(togetherness).

Hata hivyo, hakuna 
maelezo yaliyo-
tolewa kuhusiana na 
vyama kuwa na sifa 
hizo, lakini kwa kiasi 
kikubwa sababu za 
kutaka vyama hivyo 
vitimize sifa hizo ni 
kutaka kuwapo na vy-
ama makini vya siasa 
nchini na siyo vyama 
vya ruzuku.

S
ERIKALI ilipoamua ku-
urejesha mfumo wa vyama 
vingi vya siasa mwaka 1992, 
baada ya kuufuta mfumo 

huo mwaka 1965 moja ya utaratibu 
ulioelezwa ni kwamba vyama hivyo 
vingeweza kupewa ruzuku ya kuvi-
wezesha kuendesha shughuli zao.

Pamoja na kwamba Sheria ya vy-
ama vya siasa namba 5 iliyopitishwa 
na kuanza kutumika rasmi Julai 1, 
1992, vyama vya siasa havikupewa 
ruzuku hadi wakati wa Uchaguzi 
Mkuu wa mwaka 1995 ambao uli-
kuwa ni wa kwanza tangu Tanzania 
ilipoingia katika mfumo wa vyama 
vingi vya siasa nchini.

Baada ya uchaguzi huo, utaratibu 
wa kutoa ruzuku ulibadilishwa tena 
mwaka 1996 na sheria ilitaka vyama 
vinavyopewa ruzuku viwe vimepata 
zaidi ya asilimia 5 ya kura katika 
Uchaguzi Mkuu.

Kigezo kingine kilichowekwa na 
serikali ni kwamba chama husika 
hakina budi kuwa na wabunge. 

Hata hivyo, hakuna maelezo yali-
yotolewa kuhusiana na vyama kuwa 
na sifa hizo, lakini kwa kiasi kikubwa 
sababu za kutaka vyama hivyo viti-

mize sifa hizo ni kutaka kuwapo na 
vyama makini vya siasa nchini na 
siyo vyama vya ruzuku.

Binafsi naamini kuwa serikali ilila-
zimika kuweka vigezo hivyo kutoka-
na na uzoefu iliyoupata mwaka 1995 
ilipotoa ruzuku kwa vyama vyote 
vya siasa vilivyokuwa vimepata us-
ajili wa kudumu kwa ajili ya maan-
dalizi ya uchaguzi mkuu.

Nakubaliana kabisa kwa asilimia 
100 na uamuzi huo wa serikali wa 
kuweka vigezo hivyo kwani ni jam-
bo lililowazi kuwa licha ya kwamba 
Tanzania tunavyo zaidi ya vyama 
17 vyenye usajili wa kudumu lakini 
vingi havionekani kama vipo.

Badhi ya vyama vimekuwa viki-
ibuka kama uyoga inapofikia kip-
indi cha Uchaguzi Mkuu ambapo 
pengine vinafanya hivyo ili viweze 
kupata ufadhili wa kifedha kutoka 
kwa washirika wao wa ndani na nje.

Baada ya uchaguzi kwisha, vy-
ama hivyo vinapotea kabisa kiasi 
kwamba Watanzania walio wengi 
wanaviona kama ni vyama ambavyo 
viliibuka kwa lengo la kutaka kupata 
ruzuku ambayo inatolewa kwa vy-
ama vilivyotimiza masharti hayo.

Utashangaa hata katika kipindi 
hiki baadhi ya wagombea urais 
wamekuwa wakilalama tu kwamba 
vyama vyao vinakabiliwa na ukata 
jambo ambalo ni kweli, lakini unaji-
uliza kwanini haviwi na mikakati ya 
kupata pesa ikiwamo kuanzisha mi-
radi itakayoviingizia kipato badala 
ya kulilia ruzuku.

Na bahati mbaya hata baadhi ya 
vinavyopata ruzuku vimekuwa na 
matumizi yasiyoridhisha ambapo 
tumekuwa tukishuhudia kila mwa-
ka, Mkaguzi na Mdhibiti Mkuu wa 
Hesabu za Serikali (CAG), akivium-
bua kutokana na matumizi yasiyori-
dhisha ya fedha hizo za ruzuku.

Inashangaza kuona baadhi ya 
vyama licha ya ukongwe wake vi-
nashindwa hata kujenga ofisi zake 
za kudumu na badala yake vina-
pangisha, lakini vinapata ruzuku 
jambo ambalo ni fedheha kwa vy-
ama hivyo.

Nafikiri ifike wakati Ofisi ya Msajili 
wa Vyama vya Siasa ambayo ndiyo 
inavilea vyama hivyo itunge sheria 
ambayo italazimika kuvifuta vyama 
ambavyo haviko ‘active’ ili kuon-
dokana na msululu wa vyama am-

bavyo havina faida na uwepo wake.
Hatuwezi kuwa na vyama vya sia-

sa ambavyo havifanyi siasa badala 
yake vinavizia tu inapofika wakati 
wa uchaguzi mkuu ndipo vinaibuka 
kama uyoga na kuja na ilani zenye 
mambo mengi ambayo hata kama 
vikipewa madaraka haviwezi kuy-
atekeleza.

Vyama vinavyoibuka wakati wa 
uchaguzi tu ndio hivyo ambavyo 
vinakuja kuwachanganya wananchi 
kwa kutoa sera ambazo vinatambua 
ni ngumu kutekelezeka. 

Japo kunaweza kukawa na hoja 
kwamba miaka mitano ya utawala 
huu havikuruhusiwa kufanya siasa, 
lakini hiyo siyo kweli siasa ingeweza 
kufanyika kwa kupitia kwa viongozi 
wao ambao ni wabunge na kadha-
lika.

Umefika wakati sasa vyama vya 
siasa viache kufikiria na kudhani 
kuwa haviwezi kuishi kuendelea na 
majukumu yake bila kupata ruzuku 
inayotolewa na serikali.
Mungu Ibariki Tanzania
Kwa maoni na ushauri 
tuwasiliane; mwanakat-
we2015@gmail.com

Kama nilivyosema 
awali, marafiki 
wanayo nafasi 
kubwa ya kujenga 
au kubomoa maisha 
ya mtu mwingine. 
Kwa hiyo, ni muhimu 
sana kuwa makini na 
watu unaowaruhusu 
katika maisha yako. 
Kwa wale ambao ni 
wanandoa, marafiki 
wasichukue nafasi na 
thamani ya mwenzi 
wako.
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J
AMAA mmoja alikwenda porini kutafuta asali, 
akiwa katika harakati ya kusaka uwepo wa 
nyuki, ghafla alikutana na mtoto akikimbia.

Jamaa: We mtoto unafuata nini huku msituni?
Mtoto: Mwalimu alituambia ukimfuata nyuki 

utakula asali
Jamaa: Sasa hao nyuki wako wapi?
Mtoto: Nilimuona nyumbani ndio nikamfuata 

hadi huku porini.
Jamaa: Haya rudi nyumbani, hao ni wahenga tu
Mtoto: Haya narudi, kumbe wahenga waongo

SWALI
Taja hatua zote hadi inapokamilika kuwa tunda 

la nazi.

PAKA RANGI

 WATOTO  

Alichokifanya 

daktari

CHEKA
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MAISHA NDIVYO YALIVYO

NAWAZA KWA SAUTI

K
ARIBU tena msomaji 
wangu katika safu hii ya 
Maisha Ndivyo Yalivyo. 
Bila shaka mada zake 

zinakufungua ufahamu kwa yale 
ulidhani ni ya kawaida kumbe ni 
tatizo lililojificha. Tunaendelea na 
topiki iliyopita kuhusu namna un-
avyotumia muda au wakati wako 
katika maisha.

Nilitafsiri neno wakati kwamba 
ni muda na pia majira na kue-
lezea kwa mapana kuwa kwa kila 
jambo kuna majira yake na wakati 
kwa kila kusudi chini ya mbingu. 
Pamoja na ukweli huo, wapo baa-
dhi ya watu waliopoteza majira 
yao kujenga mafanikio na kujikuta 
kwenye majuto na umasikini wa 
kutupwa.

Nikasema kwamba kama kuna 
kitu adui atapigana nacho, ni vita 
ya kujenga. Vita hii ni pale unapo-
fanya kitu chenye hatma ya kesho. 
Kwa mfano unafanya kazi ukapata 
fedha, nunua basi hata kiwanja 
kwani utakikuta kesho. Lakini un-
aponunua kitu kisicho na manu-

faa, ule muda umeupoteza. Mun-
gu anakupa fedha ili uwe ni mtaji 
wako wa kuendeleza maisha.

Sikia mfano huu; Baba mmoja 
alipewa kiinua mgongo Sh.milioni 
60 akaenda kununua gari aina ya 
kenta. Kisha ndani yake akajaza 
masofa (makochi). Kiinua mgongo 
chote kikaisha. Baada ya miezi mi-
wili ile kenta ikaangukia korongo-
ni, fedha yote ikawa imepotea. 
Yaani kilimuinua mgongo, sasa 
kimempindisha mgongo.

Nini kilitokea? Ni mapepo yali-
cheza kwenye muda wake. Jiulize, 
ni kitu gani kichukue nafasi ya 
kipaumbele katika maisha yako. 
Wakati ulipata nafasi ya kusoma, 
ni binti au kijana, na watu wanaok-
ufadhili wapo, je, unatumiaje hiyo 
nafasi ya kusoma?

Mapepo yanaweza kabisa 
kumpindisha mtu asione kwamba 
ile nafasi ina thamani sana kwako, 
yanakuwekea mwavuli ujione upo 
sawa. Baada ya muda yakiondoa 
huo mwavuli unabaki unashangaa, 
unaanza kulia. Yanakusogeza 

miaka iende mbele. Ulikuwa na 
miaka 50 inasogea ikifika 60 au 70 
yanatoa huo mwavuli, yanakua-
cha.

Wakati unaona unapata kitu 
unaweka mfukoni, jana kiliku-
wapo na leo kipo, akili ya kufanya 
vile vitu vikubwa vya kukomboa 
wakati unapotea. Unaenda kisha 
unafika mahali ndipo unaachiliwa 
mwishoni na hapo unakumbuka.

Wakati unapopata mtu anayeku-
sapoti, unatumia ile nafasi vibaya. 
Wakati umekula chakula cha 
mchana, huo ni kama mtaji. Ikifika 
jioni kile chakula kinakuwa kimei-
sha, unapaswa ule kingine. Sasa 
kile cha mchana ambacho ndio 
nguvu (mtaji), umekifanyia nini? 
Huo ndio muda au majira Mungu 
amekupa ili ufanye kitu fulani.

Je, unaitumia hiyo nguvu ku-
fanya nini. Wakati una nafasi nzuri 
umeitumiaje? Inaelezwa kwamba 
mara nyingi watu waliopata na-
fasi nzuri huwa akili ya kuitumia 
hupotea. Lakini wale ambao ha-
wana hutamani kwamba kama 

wangekuwa hata na Sh.100,000/- 
wangefanya biashara na kuwa bil-
ionea.

Jiulize, nafasi uliyo nayo ambayo 
ni ya kufanya kitu kizuri umeitu-
miaje. Mungu huwa anakupa kitu 
au nguvu kwa mahesabu, anakupa 
muda na anajua muda huu aidha 
utatumia miaka miwili au kumi, 
muda wa kutekeleza mambo ni 
muda mfupi sana.

Wanadamu tuna muda mfu-
pi sana wa kutimiza maono au 
malengo yetu. Huo muda hauwezi 
kulingana na ule muda wa kuweka 
msingi wa muda mrefu. Lakini 
una muda mfupi sana wa kutimiza 
malengo yako. Utaona hata Rais 
wa nchi anapewa kukaa madara-
kani miaka mitano hadi 10. Ni 
muda tunaotarajia tuone mambo 
atakayofanya.

Sasa huo muda adui akikuminya 
anakupoteza hapo kwamba haku-
na tena namna nyingine. Jiulize, 
wakati nipo hapa, naweza kufanya 
nini? Ndugu mmoja alienda ku-
muona daktari, alipompima akam-

wambia ana uvimbe kichwani, 
hivyo ana mwaka mmoja tu 
wa kuishi. Aliporudi nyumbani 
akakaa chini akatafakari mwaka 
huu mmoja anaweza kufanya nini.

Alipotulia akasikia sauti inam-
wambia una ujuzi mkubwa sana 
kichwani ambao hakuna mtu 
mwingine anao. Hivyo chukua daf-
tari, kalamu anza kuandika kitabu 
ili hata mwaka ukiisha, vitu vili-
vyoko kichwani uviweke kwenye 
vitabu navyo vitakuwa ni alama 
kwa watoto wako.

Kuanzia hapo akaanza kuandi-
ka vitabu, alipofikisha ule mwaka 
akajikuta ameandika vitabu vi-
tano. Ule mwaka ulipoisha hakufa 
akaendelea kuandika vitabu zaidi 
ya 40.

Kama asingeamshwa na 
daktari asingefanya chochote. 
Mapepo yanamuonyesha 
mtu muda upo kumbe yan-
amchelewesha. Niishie hapa 
msomaji kama una maoni, Kisa 
tuma ujumbe mfupi kupitia 
0715268581.

Na Flora Wingia

Na Salome Kitomari

Unapopinda mgongo kwa kutumia wakati vibaya!

M
OJA ya kero kubwa 
kwenye maeneo mengi 
ya mijini ni sehemu za 
starehe na baadhi ya 

nyumba za ibada kutokuwa na 
muda rasmi wa kufanya shughuli 
hizo, kiasi cha kulazimisha wasio-
husika kukesha bila kupenda.

Hali hii iko kwenye miji mingi na 
kuna ambayo imekithiri kama Dar 
es Salaam na Dodoma, kwamba 
maeneo ya starehe hayazingatii 
muda wa kisheria na badala yake 
muziki hupigwa usiku kucha na 
kuwa kero kwa wengine, huku 
kukikosekana namna ya kudhibiti 
sauti.

Jingine ni nyumba za ibada am-
bazo zinamea kama uyoga kwenye 
makazi ya watu na sasa baadhi ya 
watu hubadili matumizi ya mae-
neo na kuanzisha kanisa, ratiba za 
ibada mara nyingi ni mkesha wa 
usiku ambao sauti huenda mbali 
sana.

Hali hii haina afya kwa kuwa 
watu badala ya kupumzika kwa 
muda unaoshauriwa kitabibu wa 
saa nane wanalazimika kukesha 
kwasababu watu wengine wako 
kwenye starehe zao, na wengine 
wanaabudu usiku.

Naamini hili Mungu hapendi 
kwa kuwa moja ya maagizo 
makuu ni upendo, huruma na ku-
jali wengine, na kama kweli una 

mcha Mungu lazima ujali wengine, 
kwamba usichopenda kutendewa 
wewe usiwatendee wengine.

Watu wanahitahi kupumzika 
kama ni ibada ni vyema nyumba 
hizo zikajengwa kwa muundo am-
bao sauti zitabaki ndani na siyo 
kusambaa na kuwa kero kubwa 
kwa wengine, bila kufanya hivyo 
maana yake unasababisha watu 
wengine wapate madhara kiafya, 
washindwe kuzalisha mali na 
kupata mkate wa siku ambao se-
hemu wanamega na kutoa sadaka.

Lakini kuna wanafunzi ambao 
wanahitaji kujisomea nyakati za 
usiku, kunapokuwa na kelele sana 
maana yake hawawezi kujisomea 
kwa ajili ya kuongeza maarifa na 
matokeo yake hawatafanya vizuri 
kwneye masomo yao.

Pia, kuna watu wagonjwa wa-
naugua majumbani wanahitaji ku-
pumzika vya kutosha, wanahitaji 
mazingira yenye utulivu na huen-
da wameshauriwa na dakatari 
kupumzika zaidi sehemu zenye 
utulivu, lakini wanashindwa kui-
shi nyumbani kwao kutokana na 
kelele nyingi ikiwamo mitetemo 
mizito.

Yupo dada mmoja mkazi wa Ba-
nana jijini Dar es Salaam, anasim-
ulia kuwa ana miaka saba sasa 
hajawahi kulala kwa zaidi ya saa 
nane kutokana na eneo analoishi 

kuzungukwa na baa nne ambazo 
ziliainishwa wakati eneo hilo liki-
wa ni makazi ya watu, lakini kuna 
kanisa jingine ambalo nalo linatoa 
sauti kubwa kiasi cha kutetemesha 
nyumba.

Alikwenda mbali zaidi akani-
pigia video saa tisa usiku ndiyo 
kwanza kwenye baa hizo muziki 
unachanganya na maDJ wa-
nachangamsha wanaopata stare-
he kiasi cha walioko nyumbani 
kushindwa kulala kabisa.

Anasema amefikia mahali ana-
fahamu majina ya maDJ wote na 
anawataja kwa majina, huku jirani 
kuna kanisa ambalo mara nyingi 
huwa na ibada za usiku, na licha 
ya kufuatilia kwenye mamlaka za 
serikali bado hakuna utatauzi.

Anasema aliwahi kufuatilia 
polisi wakafanya doria eneo hilo 
na wamiliki wakazingatia muda 
wa kupunguza sauti, lakini baada 
ya muda walirudi pale pale, la-
kini alikwenda mbali zaidi hadi 
Baraza la Usimamizi wa Mazingira 
(NEMC), ambao walichukua hatua, 
lakini watu hao wanaonekana ni 
sugu na hawaziogopi faini.

Hawa ni mfano mdogo kati 
ya wengi ambao wanashindwa 
kuheshimu sheria na taratibu ziliz-
opo kiasi cha kufanya watakavyo 
kwa kupiga muziki kwa sauti 
kubwa licha ya muda wa kisheria 

Kelele nyumba za starehe na ibada zisifumbiwe macho
kwisha.

Wiki iliyopita, mawaziri wa wa-
nane walitoa tamko la pamoja la 
namna ya kudhibiti kelele kwenye 
makazi ya watu,huku wakisema 
kwa kuwa adhabu ya faini na jela 
imeshazoeleka sasa wanakuja na 
adhabu ya kufunga biashara.

Lakini hatujawasikia wakisema 
watafunga nyumba za ibada, hili 
ni eneo gumu kwa viongozi kuli-
gusa, lakini hali isiachwe ilivyo bali 
hatua stahiki zichukuliwe kwa ku-
hakikisha kama wanafanya ibada 
hadi usiku wa manane na nyumba 
ipo kwenye makazi ya watu basi 
wajenge kwa muundo wa kudhibi-
iti sauti zibaki ndani.

Kukwaza wengine siyo sawa ki-
imani ni muhimu sana kuheshimu 
wengine kwa kuwa wapo wa-
naopenda wakiwa nyumbani 
wapumzike sana ili kupata akili 
mpya katika majukumu yao kazini.

Cha kuudhi ni kuwa wanaofan-
ya haya unakuta siku inayofuata 
hawaendi kazini hivyo mchana 
kutwa wanalala hadi jioni wanain-
gia tena kazini, sasa wapo ambao 
wanatakiwa kupumzika ili kesho 
yake wakafanyekazi kwa bidii na 
kuzalisha.

Athari za hili ni kuwa na watu 
walioathirika kisaikolojia na kiafya 
kwa kuwa hawapati muda mwingi 
wa kupumzika, na watashindwa 

kuzalisha inavyotakiwa maana 
yake uchumi wa nchi utaathirika, 
lakini pia mzigo wa matibabu kwa 
kuwa mtu asipopumzika na kulala 
vizuri kwa muda mrefu yuko ha-
tarini kupata maradhi.

Ni muhimu sana mamlaka za 
serikali zikasimamia sheria zi-
lizopo na wanaokwenda kinyume 
wachukuliwe hatua, kama nchi 
tumeona ikifika muda fulani kele-
le zisiwapo maana ni uharibifu 
wa mazingira, sasa anayevunja 
asionekane yuko juu ya sheria.

Viongozi wasiwe na kigugumizi 
katika kuchukua hatua kwa kuwa 
athari ni nyingi kuliko faida, lazi-
ma tuwe na taifa la watu wawajibi-
kaji wanaozalisha na kuchangia 
ukuaji wa uchumi wa nchi yao, 
lakini tuwe na watu wenye afya 
nzuri,na hatuwezi kuwa nao ikiwa 
kwneye makazi yao hakuna utu-
livu wanalazimishwa kukesha kila 
siku kwasababu wachache wako 
kwenye starehe au ibadani.

Serikali za mitaa zipo zitumike 
vyema kutoa taarifa za watu kama 
hawa ili kuwezesha mamlaka za 
juu kuchukua hatua, lakini lazima 
watu hawa waenende sawa na 
matakwa ya leseni zao na siyo ku-
fanya wayakayo kwa kuwa hakuna 
aliye juu ya sheria.

Mungu ibariki Tanzania
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harusi

Mwandi-
shi wa habari 
na mmiliki wa 

Icon Tv, Danny Ka-
boma akiwa ametimi-
za nusu ya dini yake, 

baada ya kufunga 
pingu za maisha na  

Yusrah Abdalah, 
Juni 6, mwaka 

huu

JUMAPILI julai 4, 2021
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kitambaa 
kinatosha 
kukung’a-
risha

W
AKATI tunaelekea kipindi cha 
joto, watu wanapenda kujiachia 
kwa kuvaa nguo nyepesi  zenye 
kupitisha hewa vizuri.

Warembo wengi wanapenda kutem-
bea wakiwa wanaonekana vyema kuanzia 
kichwani hadi miguuni. Unaweza kusema 
ni kipindi cha kujiachia na kuburudika.

Kutokana na umuhimu wake, leo tunatoa 
aina ya kujifunga vitambaa kichwani wakati 
unataka kwenda matembezini au sehemu 
ya burudani.

Mara nyingi wasichana wengi wanafurahi 
kujichagua wenyewe aina ya kutoka, lakini 
kuvaa kawaida inaleta muonekano mzuri 
na wenye kuvutia zaidi.

kuna njia nyingi za kujiunga kichwa kwa 
kutumia vitambaa, au kofia maalum inayoa-
cha wazi sehemu kubwa ya nywele na ku-
ziacha zikipeperushwa na upepo mwanana.

Unachotakiwa kufanya kuwa na mtandio, 
kitambaa au skafu tu, na hapo utaweza kuji-
funga na kuonekana bomba.

KARIBISHA JOTO
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MAPISHI
Na Mary Geofrey

JUMAPILI julai 4, 2021

vya wanga ambavyo haviwezi 
kukunenepesha. 

Hii ni kwa sababu ukiachana 
na wanga kiasi, viazi hivi vina 
nyuzinyuzi nyingi inayosaidia 
katika kuchoma mafuta mengi 
mwilini. Ivyo hayasababishi uz-
ito kuongezeka kirahisi kama 
vyanzo vingine vya wanga. 

Hivi ni chakula kizuri sana 
cha kukupatia nguvu wakati wa 
diet.  Mtindi una protini nyingi 
ambayo hufanya mwili ushibe 
kwa muda mrefu. 

Protini pia inachoma 
nishati nyingi wakati wa 
umeng’enywaji hivyo inasaidia 
kuchoma mafuta mengi zaidi 
mwilini. 

Tufaa, 
Tikitimaji 
inatosha 
kupunguza 
uzito
WIKI iliyopita tulizungumzia 
aina ya vyakula ambavyo mtu 
mnene anashauriwa kula ili ku-
punguza uzito.

K
UBADILI rangi ya ngozi 
si jambo geni katika nchi 
za Kiafrika. Urembo 
huu ambao una majina 

mengi umekuwepo kwa miongo 
mingi.

Bidhaa za kubadilisha ngo-
zi zinauzwa kila siku, huku 
mitandao ya kijamii imekuwa 
soko kubwa kwa kampuni ya vi-
podozi kukutana na wateja wao.

Shirika la Afya Ulimwenguni 
(WHO) limeonya aina hii ya 
urembo, likisema upaushaji 
ngozi unaweza kusababisha 
uharibifu wa maini na figo, 
kichaa, uharibifu wa bongo za 
vijusi tumboni na saratani.

Hata hivyo, kujibadilisha ngo-
zi ya mwili mzima kwa kutumia 
sindano ya glutathione, imeanza 
kukithiri miongoni mwa wa-
nawake.

Hata hivyo, bidhaa hiyo inayo-
patikana kwa njia ya vidonge, 
imeelezwa ni hatari zaidi.

Hatari ya sindano
Imeelezwa ni hatari kwa 

mama mjamzito kutumia dawa 
hiyo kwa nia ya kubadilisha ngo-
zi kuwa nyeupe.

Matumizi ya dawa hiyo yana-
hatarisha uhai wa mtoto pamoja 
na kumzaa mtoto mwenye ul-
emavu wa viungo.

Wataalamu wa afya wanase-
ma sindano ya kuongeza weupe 
wa ngozi ni hatari zaidi, kwa 
kuwa hujui kilichoko ndani ya 

mchanganyiko wa kemikali.
Muungano wa Wanasaikolojia 

Weusi wa Marekani unasema 
kwamba kupendelea kwa rangi 
nyeupe kunaweza kuathiri nam-
na mtu anavyojithamini, miele-
keo kuhusu urembo na nafasi za 
kiuchumi.

Bidhaa za kutunza ngozi na 
vipodozi inafaidika kutokana na 
utashi wa wanawake wa Kiafrika 
kuwa na ngozi nyeupe.

Takwimu zilizokusanywa na 
Shirika la Afya Ulimwenguni 
(SAU) mwaka 2011, zilionyesha 
kwamba asilimia 40 ya wa-
nawake Waafrika hubadilisha 
rangi ya ngozi zao. 

Viungo vya kupausha 
ngozi

Krimu nyingi za kupausha 
ngozi zina viungo vinavyozuia 
uzalishaji wa melanini, kemikali 
ya mwili inayoipa ngozi weusi wa 
asili. 

Mfano wa viungo hivyo ni 
haidrokwinoni, kiungo kinachoi-
pa ngozi weupe. 

SAU inaonya kwamba athari 
zisizotarajiwa za haidrokwinoni 
ni pamoja na ugonjwa wa ngozi, 
madoadoa ya samawati na weusi 
na hata upofu.

Matumizi ya muda mrefu ya 
krimu husababisha utegemezi au 
uraibu, kwani ngozi hurejea ran-
gi ya asili matumizi yakisitishwa 
kwa mujibu wa watafiti 

Kwa msaa wa mtandao

kwa moja katika kuondoa mafuta 
mwilini hasa tumboni.

Matikiti nayo yana nyuzinyuzi 
sana na ndio maana ukiungani-
sha haya matunda mawili una-
pata mchanganyiko wenye nguvu 
kubwa ya kupigana na uzito uli-
opitiliza. 

Unaweza kukatakata matunda 
haya, kuyachanganya na kutumia 
kama salad. 

Pia unaweza kuyasaga pamoja 
bila kuongeza chochote kisha un-
ywe kama juisi  bila kutoa mbegu 
za tikiti. 

Viazi vitamu na maziwa 
mtindi

Viazi vitamu vimeitwa vyakula 

Apple na Tikitimaji
Tufaa au wengi wanafahamu 

kama ‘Apple’ ni tunda lenye ny-
uzinyuzi sana. Nyuzinyuzi ni 
muhimu katika kupunguza uzito 
kwa sababu humwezesha mtu 
kushiba haraka na kwa muda 
mrefu zaidi.

Pia yana msaada wa moja 

Wiki hii tunaendelea na vyaku-
la vingine ambavyo unapaswa 
kula kama unataka kupunguza 
uzito.

Sindano ya 
kubadilisha 
ngozi,hatari 
wajawazito

USIKARIBIEUREMBO
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MAISHA NI NYUMBA
Na Elizabeth Zaya

U
ZIO ni urembo wa nyumba kulingana 
na namna mhusika anavyotaka uwe 
kwa kutegemea na bajeti au ubunifu 
unaotumika kuutengeneza.

Kwa ujumla nyumba inapozungushiwa 
uzio iwe ni kwa ajili ya ulinzi, usalama, 
faragha au muonekano, lakini unasaidia pia 
kuongeza thamani ya nyumba husika.

Kwa mazingira yetu ya Kitanzania upo 
uzio wa aina mbalimbali ikiwamo wa tofali, 
mbao, miti, makuti, chuma, aluminiamu, 
wavu, bati na nyinginezo.

Mtaalam wa masuala ya ujenzi, Silvester 
Kambona anasema yapo mambo ya kuzin-
gatia kabla ya kuweka uzio wa nyumba.

Anasema ni vyema kuepuka kukurupuka 
kuchagua uzio kabla ya kufahamu gharama 
za utunzaji wake na endapo utaamua kima-
kosa upo uwezekano wa kuharibu mwone-
kano wa sura ya nyumba yako hata kama ni 
nzuri kiasi gani.

“Kwa mfano unapoweka uzio wa mbao, 
unatakiwa ujue kwamba unatakiwa kupa-
kwa rangi mara kwa mara na ujue zinaoza 
pia baadaye, kwa hiyo zinahitaji maboresho 
ya kila mara kwa sababu pasipokufanya 
hivyo zinaharibika, hivi ni vitu ambavyo 
unapaswa kujua katika kila aina ya uzio un-
aotaka kuweka,” anasema Kambona.

Jambo jingine anasema kwamba kabla 
ya kutengeneza uzio wako unatakiwa ufa-
hamu unatakiwa uwe kwa mtindo gani.

Anashauri kwamba uzio wa kurembesha 
zaidi katika lango kuu ikiwamo kuweka taa 
za rangi kunasaidia kuweka mwonekano 
mzuri wa ukuta na nyumba kwa ujumla.

Kambona anashauri kuweka uzio wenye 
kuleta faragha na wa kuimarisha ulinzi ka-
tika nyumba na siyo bora uzio.

Anasema kwamba uzio unaoacha nafasi 
au matundu katika nyumba hauna faragha 
na wala hauwezi kukulinda vya kutosha, ila 
unakupa starehe ya kuangalia kinachoen-
delea nje ya makazi yako unapokuwa ume-
jipumzisha.

Uzio ni urembo wa 
nyumba, upendezeshe

Dondoo ya kupanga 
meza ya pembeni ya 
kupamba sebule yako

1: Kabla ya kununua meza ya sebuleni, 
lazima uzingatie mtindo wa mapambo ya 
sebule na aina ya sofa ili isichoshe muon-
ekano wake.

2: Hakikisha unakuwa na vipimo vya 
ukubwa wake. Muhimu kama meza ita-
onekana vizuri bila kumezwa na ukubwa 
wa masofa.

3: Unaweza kuweka meza yako pembeni 
karibu na sofa na kuitumia kwa ajili wa 
kuweka vitu vidogovidogo kama vikombe, 
vitabu na mawani.

4: Katika kuhakikisha sebule yako 
inakwenda na wakati, unaweza kuweka 
meza yenye magudurumu ili kurahisisha 
kuitembeza kutoka kona moja hadi ny-
ingine pale unapohitaji.
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habari kimataifa

Kaunda aagwa kiheshima

TEHRAN, Iran

SERIKALI ya Iran imekanusha 
tuhuma za kuhusika na kuyaunga 
mkono mashambulizi dhidi ya 
Marekani katika nchi za Iraq na 
Syria.

Hata hivyo, nchi hiyo imeyalaani  
mashambulizi ya anga yaliyofany-
wa na Marekani dhidi ya wan-
amgambo wanaodaiwa kuwaunga 
mkono katika maeneo hayo.

Shirika la habari la Iran, limem-
nukuu mjumbe wa nchi hiyo katika 
Umoja wa Mataifa, Majid Takht 
Ravanchi, akisema madai yoyote 
ambayo yenye kuihusishwa Iran na 
shambulio lolote dhidi ya maofisa 
na maeneo ya kijeshi ya Marekani 
ni uongo na kunahitajika vigezo 
vya kuyaamini.

Jumanne iliyopita Marekani, 
ililiambia baraza la Usalama la 
Umoja wa Mataifa, kuwa  ili-
walenga wanamgambo wanaungwa 
mkono na Iran katika maeneo ya 
Syria na Iraq, kwa lengo la kuzuia 
mashambulizi dhidi ya vituo vyao 
vya kijeshi.

Lakini Ravanchi, alisema hatua 
hiyo haina ukweli wala msingi wa 
kisheria.

DW

Iran yakana 
kuunga mkono 
wanamgambo

LUSAKA, Zambia

MAZISHI ya kitaifa kumuaga 
aliyekuwa   Rais wa kwanza na 
wa Zambia, Kenneth Kaunda, 
yamefanyika jijini Lusaka na 
kuhudhuriwa na viongozi mbal-
imbali wa Afrika.

Kaunda alifariki dunia mwezi 
uliopita akiwa na umri wa miaka 
97.

Maelfu ya waombolezaji wali-
wasili katika uwanja wa Mashu-
jaa  kumwaga kiongozi wao huo 
ambaye alikuwa anasalia kama 
mmoja wa vigogo waliopigania 
uhuru barani Afrika.

Mwili wa Kaunda, ulibebwa na 
wanajeshi wa taifa hilo huku Jen-
eza lake likifunikwa na bendera 
ya nchi hiyo na kupewa heshima 
kwa kupigwa mizinga 21.

Viongozi mbalimbali kutoka 
mataifa ya Afrika wamehudhuria 
mazishi haya, na kumsifu Kaunda 
katika jitihada zake za kuhakiki-
sha kuwa mataifa ya Afrika hasa 
yale yaliyo eneo la Kusini yanaku-
wa huru.

Uhuru Kenyatta wa Kenya 
ambaye pia ni mwenyekiti wa 
Jumuiya ya Africa mashariki, al-
imtaja Kaunda kama kiongozi 

aliyesimamia haki.
Mkuu wa Tume ya Umoja wa 

Afrika, Mouusa Faki, kwa upande 
wake   alimkumbuka Kaunda 
kama, nguzo muhimu aliyeanzi-
sha Umoja umoja wa Afrika.

Kaunda, ambaye alifahamika 
kama KK alitawala nchi hiyo kwa 
miaka 27, tangu  Zambia kupata 
uhuru mwaka 1964.

RFI

Baa la njaa lahatarisha watu 400,000 Tigray
NEWYORK, Marekani

UMOJA wa Mataifa umeelezea 
watu 400,000 wapo hatarini 
kufa kwa njaa katika jimbo la Ti-
gray, kaskazini mwa Ethiopia. 

Katika taarifa yake, umoja huo 
ulisema licha ya kuwapo hatua 
ya kusitisha vita, jambo linalo-

fadhaisha zaidi ni ukosefu wa 
chakula kwa kiwango cha kuti-
sha katika eneo hilo.

Taarifa hiyo ilisema zaidi idadi 
hiyo ya watu wamo katika janga 
la njaa na wengine wapatao mil-
ioni 1.4 wanakadiriwa kuingia ka-
tika hali hiyo mbaya. 

Ramesh Rajasingham, mra-

tibu wa misaada ya dharura ka-
tika ofisi ya Umoja wa Mataifa 
inayoshughulikia masuala ya 
kibinadamu  (OCHA), alikiam-
bia kikao maalum cha Baraza la 
Usalama kwamba idadi ya watu 
wanaokabiliwa na baa la njaa 
katika jimbo la Tigray ni kubwa 
zaidi, kulingana na makadirio 

mengine. 
Alisema maelfu ya watu 

wamelazimika kuukimbia mzo-
zo huo na watu zaidi ya mil-
ioni 5.2 wanahitaji misaada kwa 
haraka na kwamba idadi kubwa 
ya watu hao ni wanawake na wa-
toto.

DW

Wanajeshi wa Zambia wakibeba jeneza la aliyekuwa Rais wa kwanza wa nchi hiyo, Keneth Kaunda (picha ndogo kulia), mara baada ya 
kukamilika shughuli ya kiserikali ya kumuaga iliyofanyika katika michezo mjini Lusaka, juzi. PICHA: AFP

Waandamanaji 
Mynmar 
warudi 
barabarani

NAYPYIDAW,Mynmar

WAANDAMAJI  wanaopinga 
mapinduzi ya kijeshi ya nchini 
Myanmar, wamejitokeza tena jana 
barabarani na kuchoma majeneza 
bandia yeye picha ya kiongozi 
wa kijeshi wa taifa hilo, Min Aung 
Hlaing.

Maandamano hayo ni hivi kar-
ibuni yamefanyika ikiwa ni takrib-
ani miezi mitano tangu taifa hilo la 
Kusini Mashariki mwa Asia, litum-
bukie katika vurugu za kisiasa.

Akizungumza katika mji wa pili 
kwa ukubwa nchini humo, mwan-
damanaji mmoja alisema wana-
choma picha ya kiongozi huyo 
kuonyesha ishara ya laana. 

Walichoma rundo la takribani pi-
cha 65 za Min Aung Hlaing ambaye 
aliingia madarakani Februari Mosi, 
baada ya kumpindua kiongozi 
aliyechaguliwa kidemokrasia Aung 
San Suu Kyi, na kusitisha muongo 
mmoja wa mabadiliko ya kisiasa 
ambayo uliondosha taifa hilo ka-
tika hali ya kutengwa.

DW

Rais Tshisekedi alaumiwa kukataa chanjo AstraZeneca
KINSHASA, DRC

WAKATI nchi ya Jamhuri ya 
Kidemokrasia ya Congo, inaen-
delea na kampeni ya kuhama-
sisha wananchi wapate chanjo 
aina ya AsraZeneca, imebainika 
kuwa Rais Felix Tshisekedi, haja-
pata chanjo hiyo. 

Ripoti zilisema kiongozi huyo 
haamini chanjo aina ya Asra-
Zeneca, jambo linaloonekana  ni 

kinyume cha mpango wa serikali 
kuwaaminisha wananchi kui-
kubali chanjo kwa ajili ya kuka-
biliwa na wimbi la tatu la maam-
bukizi ya Corona.

Msimamo huu wa rais Tsh-
isekedi, umezua maswali mengi 
kuhusu ni vipi, yeye hataki kupa-
ta chanjo hiyo wakati serikali ali-
yoiongoza, ikiwataka wananchi 
kupata chanjo hiyo.

Aliyekuwa mgombea wa urais 

mwaka 2018, Martin Fayulu, ni 
miongoni mwa wanasiasa na 
watu mashuhuri   waliomkosoa 
rais Thisekedi, kwa kile alichose-
ma, alipaswa kuwa katika mstari 
wa mbele kuonyesha mfano kwa 
kupokea chanjo hiyo ya AsraZen-
eca.

Ukosoaji huu pia umetolewa 
na wanadiplomasia akiwamo 
balozi  mmoja ambaye hakutaka 
kutajwa jina, alisema, Thisekedi 

kama Mwenyekiti wa Umoja 
wa Afrika, alipaswa kuonyesha 
mfano kwa kuchomwa chanjo 
ya AstraZeneca inayotumiwa na 
waafrika wengi.

Nao watalaam wa afya nchini 
humo walisema hawawezi kum-
laumu kwa uwazi rais Thisekedi, 
lakini wanasikitishwa na msi-
mamo wake, licha ya kuwahimi-
za wananchi kupata chanjo hiyo.

RFI
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Usisahau ulikotoka	 MAKALA

Na Magabilo 
Masambu

Unaikumbuka 277, redio ya mkulima?	 BURUDANI ILIYOTIKISA ENZI HIZO

Na Adam 
Fungamwango

Zamani kabla ya 
mitandao ya simu 
kuanza kutumia 
pesa za mtandao, 
ilikuwa ni rahisi 
kumwambia mtu 
uko mkoa mwing-
ine kwa sababu ni 
lazima mkutane 
ndiyo aipate kwa 
kupeana mkononi.

Miaka ya 
tisini kurudi huko 
nyuma, ilikuwa 
ni kawaida sana 
watu wasiyo 
ndugu kuishi 
pamoja na kule-
lewa kama ndugu 
wa damu kwenye 
familia, waliol-
elewa walitam-
bua thamani ya 
kulelewa, hivyo 
walichochea sana 
waleaji kuendelea 
kulea wengine.

K
UNA maisha au vitu am-
bavyo umepitia huko nyu-
ma, leo ukikaa na kuanza 
kuvuta kumbukumbu kulin-

ganisha na mambo yale na haya yali-
yopo sasa, unaweza ukadhani labda 
unaota ndoto.

Unaweza ukadhani unaishi kwe-
nye dunia tofauti na ile ya wakati ule 
miaka ya nyuma. Ukweli unabaki pale 
pale kuwa dunia ni ile ile. Kitu amba-
cho kimebadilisha vitu vingi au mai-
sha ya wakati ule kwa kiasi kikubwa ni 
teknolojia.

Maendeleo ya teknolojia duniani 
ndiyo yamesababisha maisha yabadi-
like kwa kiasi kikubwa. Ndiyo maana 
leo unaweza kumsafirisha mke, mume 
au mtoto bila kumpa nauli ya kurudia.

Anaweza kukaa alikokwenda mwe-
zi mzima halafu siku ya kurudi hata 
asubuhi tu akapiga simu na kutaka 
umtumie pesa kwenye matandao ili 
akatoe kwa wakala, apate pesa ya nau-
li ya kurudi.

Miaka ya nyuma, ukimpeleka mtu 
kwenye basi ya kusafiri, treni akion-
doka basi ni mpaka arudi.

Haikuwezekana kuwasiliana naye 
kirahisi. Labda kumuandikia barua 
ambayo ilichukua muda mrefu. Simu 
zilizokuwepo ni zile za mezani tu, am-
bazo zilikuwa maofisini na nyumba 

chache sana za watu wazito.
Na kama mtu anayekutegemea ili-

kuwa ni lazima aondoke na nauli ya 
kurudia. Vinginevyo ni mpaka atumi-
we kwa njia ya barua ambayo kama 
nilivyosema awali ilichukua kiasi cha 
wiki mbili kama itafika haraka, ving-
inevyo ni zaidi ya hapo. Hayo ndiyo 
maisha ya zamani. Na watu waliishi 
bila kuona kama kuna ugumu kwa 
sababu ndivyo hali ilivyokuwa. Ilione-
kana ni kawaida tu. Hakuna aliyeta-
rajia kuwa kuna miaka inakuja hali 
itabadilika.

Leo mtu anakwambia ‘nitumie hiyo 
pesa bwana, na ya kutolea.’ Kwa sasa 
hata mpenzi hawezi kunyimwa pesa 
au kutowasiliana naye kwa kisingizio 
kuwa mbali na mji uliopo.

Hata wapenzi wawe mbali kiasi gani 
mawasiliano yapo ya njia mbalimbali, 
hata kwa mtandao wa kijamii, achilia 
mbali simu ya mkononi. 

Zamani kabla ya mitandao ya simu 
kuanza kutumia pesa za mtandao, ili-
kuwa ni rahisi kumwambia mtu uko 
mkoa mwingine kwa sababu ni lazima 
mkutane ndiyo aipate kwa kupeana 
mkononi.

Hii ndiyo teknolojia. Wakati kwa 
sasa kuna kompyuta, televisheni, 
simu za mkononi, mitandao ya kijamii 
na aina mbalimbali za kisasa za redio 

ambazo watu wanaweza kupata ma-
wasiliano, zamani kulikuwa na redio 
tu.

Watanzania walihabarishwa, kue-
lemishwa, na kuburudisha kupitia 
redio. Na za wakati huo siyo kama za 
wakati huu.

Ni aina fulani za redio za mbali 
ambazo nyuma kulikuwa na waya fu-
lani nyembamba zilizowekwa kuzuia 
mende wasiingie ndani.

Kama mende wanafanikiwa kuingia 
kwenye redio hiyo kwa sababu yoyote 
ile, basi wanakwenda kukata nyaya na 
kuharibu.

Nadhani hizi zilitengenezwa maal-
um kwa ajili ya watu wa hali ya kawai-
da, mijini na vijijini.

Zilikuwa ni National 277 ‘dudu 
proof ’, lakini Wabongo wakati huo 
wakazipachika majina mengi kama 
redio mbao, na hasa baada ya ujio wa 
redio zingine za kisasa zaidi baadaye, 
pia redio mkulima.

Ziliitwa redio mkulima kwa sababu 
Watanzania wengi, hasa wakulima wa-
likuwa wakizinunua sana baada ya ku-
uza mazao yao. Na hata hivyo si wote.

Zilikuwa na chapa ya mende nyu-
ma yake na alama ya mkasi, ikiwa na 
maana mende hawezi kuingia ndani 
ya redio.

Wengine walijiongeza. Walinunua 

dawa mende, yenye umbile ya ki-
donge cheupe na kuiweka ndani ya 
redio, ili kama ikitokea bahati mbaya 
amepenya, amalizikie humo humo 
kabla hajaleta athari.

Hicho ni kituko cha kwanza. Mara 
nyingi redio hiyo ilikuwa ikiwekwa, 
kuchukuliwa na kufunguliwa na ku-
fungwa na baba tu na si mwingine. 
Haikutakiwa hata kugushwa, achilia 
mbali kufunguliwa na kusikilizwa na 
mtu mwingine, hasa watoto.

Yeyote atakayefanya hivyo anaku-
wa amefanya kosa, na adhabu itatole-
wa kama ni viboko au inayofanana na 
hiyo.

Inaweza pia ikatengenezewa mfuko 
wake wa kuihifadhia ili isiingie vumbi, 
ambao unashonwa na vitambaa.

Na itafunguliwa kwa vipindi maal-
um tu, siyo kila kipindi. Na ikumbuk-
we si watu wengi, iwe vijijini, au mijini 
ikiwamo Dar es Salaam, waliokuwa na 
redio hizo ambazo hazikuwa na FM, 
bali AM, SW na MW tu.

Ndiyo maana wakati mwingine, 
hasa wakati wa mpira watu wanaku-
sanyika wengi na kuizunguka kama 
wanaota moto. Ni kwa sababu wengi 
hawakuwa nazo majumbani.

Hizo ndizo redio mbao. National 
277, redio mkulima, au ‘dudu proof ’ 
zilizotamba miaka hiyo.

L
UCK Dube katika kibao chake 
kinachoenda kwa jina la 
“THE WAY IT IS” anasema 
“Be good to the people on 

your way up the ladder, because you 
will need them on your way down” 
Kwa tafasiri isiyo rasmi maana 
yake ni “Kuwa mwema kwa watu 
unapopanda ngazi, kwasababu uta-
wahitaji wakati ukishuka”.  Wema 
wako utapimwa kwa kukumbuka 
ulikotoka, kuepuka pia kuwaumiza 
waliokupandisha ili siku ukishuka 
waweze kuwa msaada kwako.

Maisha ni safari ndefu. Kila aliye-
fanikiwa ama kutofanikiwa akiende-
lea na juhudi za kutafuta mafanikio 
anayo hadithi ndefu kuhusu harakati 
za kuelekea anakokutaka, zipo ha-
dithi za kufurahisha, lakini pia za 
kuhuzunisha.

Maisha ni sawasawa na barabara 
ndefu, ambayo kwa vyovyote vile 
haiwezi kukosa kona, milima, ma-
bonde nakadhalika. Ili uyafikie ma-
fanikio lazima uvuke viunzi nyote 
hivyo, kuna baadhi utavuka peke 
yako kuna baadhi utavushwa.

uhakika niliyo nao ni kwamba, 
hata wewe unayesoma makala hii 
kuna mambo kila ukiyakumbuka 
kuyahusu maisha yako ama utalia 
au yatakufanya ukumbuke ulikopita 
mpaka ukafika hapo ulipo. Jambo 
jema tu tuliloumbwa nalo ni uwezo 
wa kuyasahau muda maumivu yote 
pale tunapopata kile tunachokihitaji.

Maisha ni watu na kila aliyezaliwa 
katika ulimwengu huu, amezaliwa 
siyo kwa bahati mbaya na hivyo 
kuna jambo atakalo lifanya kwaajili 
ya wengine. Hii ina maana kwamba, 

katika umri ulio nao kama hujawa-
hi kufanya jambo kwaajili ya mtu 
mwingine yeyote, basi uwepo wako 
hapa duniani hautakuwa na maana 
zaidi ya kujaza nafasi na kuongeza 
idadi ya watu duniani.

Miaka ya tisini kurudi huko nyu-
ma, ilikuwa ni kawaida sana watu 
wasiyo ndugu kuishi pamoja na 
kulelewa kama ndugu wa damu 
kwenye familia, waliolelewa wali-
tambua thamani ya kulelewa, hivyo 
walichochea sana waleaji kuende-
lea kulea wengine. Kwa sisi wafugaji 
kuna watu walikuja nyumbani kama 
wafanyakazi wa kuchunga mifugo, 
lakini kutokana na jinsi tulivyoishi 
walijikuta wanakuwa sehemu ya fa-
milia.

Waliozeshwa kwa mahari za ny-
umbani, walifanya kazi kama watoto 
wa nyumbani kwahiyo wengine tu-
liozaliwa baada yao wakati tunakua 
hatukujua kama siyo ndugu wa ku-
zaliwa tulifahamu hivyo mpaka wa-
nazeeka. 

Hali leo ikoje sasa? Je, tunaleana 
kwa upendo kama zamani? Je, tatizo 
lipo kwa waleaji au walelewa ku-
totambua thamani ya kulelewa?  

Ukichunguza kuyahusu maisha 
yetu ya kiafrika na hasa ya Kitanza-
nia, tuliowengi tumepitia mikononi 
mwa watu, ambao wengine ni ndugu 
zetu wa damu wengine ni watu baki. 
Mfano mimi binafsi wakati niko 
shule ya msingi nilikuwa natembea 
umbali mrefu sana kutoka nyumba-
ni kuelekea shuleni, ambayo ndiyo 
yalikuwa maisha ya wanafunzi wen-
gi nyakati hizo.

Palikuwapo na mzee mmoja 

mfanyabiashara, ambaye alitokea 
maeneo hayo tuliyokuwa tunaishi, 
eneo lake la biashara lilikuwa mbele 
ya ilipo shule niliyokuwa nasoma, 
mzee huyu alikuwa na gari ndogo 
aina ya pikapu kila siku alikuwa ak-
ipita jirani yetu kuelekea katika bi-
ashara zake.

Gari yake mara zote ilionekana 
kujaa watu asubuhi, hasa kinamama 
waliokuwa wakiuza ndizi kwenye 
masinia. 

Siku moja akaniona natembea 
akasimamisha gari akaniuliza na-
koelekea nikamweleza akanambia; 
“Ebu tazama kama kuna nafasi hapo 
nyuma hata ya kusimama twende 
wote.” Tokea siku hiyo akanambia; 
“Uwe unawahi hapa barabarani asu-
buhi tunaondoka wote.” 

 Toka siku hiyo akawa ananipa 
lifti kwenda shuleni na kurudi jioni 
pamoja na watu wengine, gari yake 
tangu nimemfahamu haijawahi 
kutembea bila watu, hata kama  im-
ejaa vipi lazima asimame akwambie 
utazame nafasi kama ipo ili upande.

Nataka kusema kwamba, unaweza 
ukawa umefanikiwa kimaisha, lakini 
ni muhimu kila wakati kutafakari na 
kujiuliza juu ya watu waliogusa mai-
sha yako, inawezekana wengine ha-
wapo, wametangulia mbele ya haki 
na hivyo kuacha maumivu makubwa 
sana moyoni mwako, maana pen-
gine ulitamani urudishe fadhila zako 
kwao, lakini hawapo tena.

Jambo la muhimu siyo kuwa na cha 
kuwapa, inawezekana kweli hujawa 
na cha kuwapa kama fadhila kwao, 
lakini ile tu kufikiria na kuumia juu 
yao ni jambo jema linaloonyesha ni 

jinsi gani unathamini mchango wao, 
ile kukaa na kusema bila fulani pen-
gine nisingekuwa hapa, inakufanya 
uweze kutenda mambo mema kwa 
wengine na kwamba kama wewe 
ulitendewa hivyo ukafika hapo basi 
hayo ukiyatenda kwa wengine pia 
watafikia mafanikio yao.

Kushikwa mkono inaweza kuwa 
kwenye jambo lolote, inaweza kuwa 
kwenye elimu, biashara, siasa, uon-
gozi na mahali popote ni muhimu 
sana kukumbuka ulikotolewa. Kuna 
watu hawakuwahi kufikiri watakuwa 
viongozi, pamoja na kwamba uon-
gozi hutoka kwa Mwenyezi Mungu, 
lakini maono hayo ili yatimie yanahi-
taji msaada wa binadamu.

Kuna watu walipopata kazi waka-
ziamini elimu zao na kwamba wa-
likuwa na akili sana darasani, bila 
kufahamu kwamba elimu hizo zina 
mchango mpaka wa wapishi wa 
shuleni kwao waliokuwa wanawap-
ika chakula wakiwa bweni, walinzi 
waliokuwa wanahakikisha kwamba 
wako salama, walimu waliowafundi-
sha nakadhalika.

Kwenye eneo la siasa hali ni mbaya 
zaidi, historia inaonyesha kwamba, 
maadui wengi wa kisiasa mwanzo 
kabla ya uadui walikuwa marafiki 
waliosaidiana kwa hali na mali, la-
kini baada ya mmoja kutangulia 
kuyakalia madaraka anayebaki hu-
geuka kuwa adui ni kama wasema-
vyo watu, kwamba palipo na uadui 
wema ulitangulia. Kwa nini muwe 
maadui maisha huisha.

0689157789
magabilomjalifu@gmail.com
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alikuwa anaipita. Na kwa sababu ali-
kuwa anatafuta haraka haraka ndiyo 
maana alikuwa anashindwa kuiona.

Ni meza iliyokuwa imetandikwa 
kitambaa hadi chini na kusababisha 
kuwe na giza fulani hivi. Hakutaka 
kujichosha sana kujiuliza maswali 
ambayo majibu yake yangemuumiza 
kichwa.

Jambo la pili lililomfanya ashangae 
ni pale alipoikuta imezimwa. Hakum-
buki kama alikuwa ameizima. 

Ni kweli alikuwa akipiga simu yake 
kwa kutumia simu zingine ilionekana 
imezimwa. Yeye alichojua ni kwamba 
tayari mtu aliyeiiba au kuichukua 
ameizima.

Leo anaikuta chini ya meza 
ikiwa imezimwa. “Labda ilijizima 
yenyewe.” Alijijibu.

Akakumbuka mchakato mzima jin-
si alivyopoteza simu yake kimaajabu.

Anakumbuka aligundua hakuwa 
na simu alipokuwa chumbani kwake. 
Alianza kutafuta humo. Akahamia 
sebuleni ambako nako alipitia wakati 
anaingia. Akawauliza ndugu zake. Na 
hata wazazi wake wote walidai hawa-
jaiona simu yake. 

Alikwenda kwenye gari yake 
kuangalia kama angeikuta, lakini 
haikuwepo. Hakuwa na haraka sana, 
kwani sasa alijua aliiacha ofisini.

Kesho yake alipokwenda pia hata 
huko hakuikuta. Akakumbuka kuwa 

siku ya tukio alipokuwa anarejea ny-
umbani, alipofika maeneo ya Tegeta 
aliteremka kwenda kutoa pesa kwa 
wakala.

Akadhani hapo huenda ndipo 
alipodondosha simu, vinginevyo 
isingekuwa rahisi ofisini, kwenye gari 
na nyumbani isionekane. Ingekuwa 
anapanda daladala sawa, ingeweza 
kudhaniwa ameibiwa na vibaka. 
Hakuona haja ya kwenda kuuliza.

Kitu cha kwanza baada ya kuipata 
simu yake alichotaka kukifanya ni 
kumpigia mpenzi wake Tausi.

Tangu alipoibiwa hajawasiliana 
naye. Na siyo kwa bahati mbaya. Ha-
kutaka kumpigia kupitia simu ya mtu 
mwingine. Hakuwa pia na muda wa 
kwenda nyumbani kwao kutokana 
na kubanwa na shughuli mbalimbali. 

Alitaka kesho yake aende mjini 
kununua simu nyingine, pia kusajili 
laini zingine mbili baada ya kuripoti 
polisi.

Kabla kesho haijafika, ameiona 
simu yake. Baada ya kukagua laini 
zote zilikuwepo na zikifanya kazi 
kama kawaida.

Akatafuta namba Tausi. Haikupa-
tikana. Ujumbe wa sauti ulimjibu 
kuwa namba unayopiga haipatikani 
kwa sasa. Kwa muda wa saa mbili, 
Donald alikuwa ameshapiga zaidi ya 
mara 20. Jibu lilikuwa lile lile. Awali 
alijua huenda anachaji. Baadaye 

K
wa mbali alimuona Tausi 
akijikunjakunja kuugulia 
maumivu. Ndipo alipojua 
kuwa bado yu hai, ingawa 

yuko kwenye maumivu makali.
Kitendo bila kuchelewa, alitoa bas-

tola yake na kuachia risasi mbili zi-
lizosababisha atulie kimya.

Milio la risasi ilimchanganya Said. 
Hakumuona Bogota alichofanya. 
Alidhani labda ni majambazi ambayo 
yamevamia kwenye moja ya baa zili-
zotapakaa Sinza “Kimbia.” Sauti ya 
Bogota ilimuamuru. 

Kama umeme. Said alipanda 
pikipiki yake na kuondoka kwa kasi. 
Alikuwa akirejea alikotoka.

Ndicho Bogota alichokuwa akiki-
taka. Naye alipanda pikipiki yake na 
kumfuata. Alipofika Sinza Kijiweni 
alikata kona kushoto kuelekea njia 
ya kwenda Tandale. Ni ile ile aliyojia.

Bogota pia aliifuata. Alikuwa 
akitafuta sehemu nzuri ambayo an-
getekeleza alichotumwa na mzee 
Peterson. Sehemu aliyokuwa akiihi-
taji ni daraja la Manzese Uzuri. Mita 
chache kabla ya kufika, akiwa amem-
karibia kwa hatua kama 15 hivi, ali-
punguza mwendo akashika stelingi 
ya pikipiki upande mmoja, mwing-
ine ukiwa na bastola, alilenga chini 
ya bodaboda ya Said na kuachia 
risasi moja. Hiyo ilitosha kupasua 
gurudumu na vyuma kadhaa chini, 
ikiifanya bodaboda kukosa uelekeo 
na kuyumba. Ilikwenda kugonga 
kingo za daraja. Alisogea karibu na 
ajali ile. Alichofanya ni kuongeza 
risasi nyingine kwenye mwili ya Said 
ambao ulikuwa uko chini kando ya 
kingo hizo, bodaboda ikiwa pembeni 
yake. Kwa uzoefu wake alijua tayari 
amemaliza kazi. Aliondoka kwa kasi 
na pikipiki yake kuelekea maeneo ya 
Tandale Magharibi.

**************************
Aliona kama miujiza. Ni siku ya 

tatu sasa alikuwa anatafuta simu yake 
lakini hakuiona.  Leo anaishuhudia 
ikiwa chini ya meza ndogo kwenye 
sebule ya nyumba yao.

Akavuta kumbukumbu nyuma 
kama alishawahi kuisaka hapo. Aka-
kumbuka kuwa alishawahi kupitia 
hapo zaidi ya mara nne. “Mbona 
sikuiona?” Alijihoji. Hakupata jibu. 
Akili nyingine ikamjia kuwa huenda 

Anakumbuka 
aligundua 
hakuwa na 
simu alipoku-
wa chumbani 
kwake. Alian-
za kutafuta 
humo. Akaha-
mia sebuleni 
ambako nako 
alipitia wakati 
anaingia. 
Akawauliza 
ndugu zake. 
Na hata 
wazazi wake 
wote walidai 
hawajaiona 
simu yake. 

Sumu ya mapenzi-13

hadithi
KWANI mapenzi ni nini? Si kumpenda yule unayemtaka wewe? Kwa nini inafika wakati watu 
wanapangiana? Je, ukilazimisha yanaitwa mapenzi? Si yatafanana na utumwa? Yeyote anayetaka 
kulifanya penzi liwe na matabaka, rangi, kabila, anaweza kusababisha maafa makubwa.
Donald. Kijana msomi aliyetoka nchini Marekani, anarejea nchini Tanzania. Akakabidhiwa 
kuendesha kampuni za baba yake. Lakini pia anatakiwa aoe. Hapo ndipo tatizo linapoanza. 
Usikose hata nakala moja ya riwaya hii tamu na ya kusisimua.

inaendelea jumapili

Na Adam Fungamwango
(0716 350534)

akaona huenda Tausi alikuwa ame-
kasirika kutokana na kutomtafuta 
kwa muda wa siku tatu sasa, hivyo 
ameamua amzimie simu.

“Kwa nini awazimie watu wote?” 
Hilo ndilo swali lililomjia kichwani. 
Kwa uzoefu wake mdogo tu kwenye 
masuala ya mapenzi, ni kwamba 
wapenzi wanapokasirikiana, huwa 
hawapokei simu inapopigwa na 
mwenzake, lakini inakuwa hewani 
kama kawaida. Suala ya Tausi ku-
zima simu kwa muda wote huo lil-
imchanganya kidogo.

Hapo ndipo akili nyingine ikam-
jia. Akampigia rafiki yake Sadiki. 
Huyu ndiye sababu kubwa ya 
Donald kumuona na kumpenda 
Tausi. Iliita, ikapokelewa. Maneno 
aliyoambiwa yalimshtua na kum-
shangaza kwa wakati mmoja.

“Ni siku ya tatu sasa Tausi ha-
jaonekana nyumbani kwao.” Sadiki 
alimpasha rafiki yake.

Akili ya Donald ikaondoka kwe-
nye hali ya kawaida, wivu uka-
chukua nafasi yake.

Alijua huenda siku hizi tatu am-
bazo hajawasiliana naye, basi Tausi 
ameamua kumsaliti kwenda ku-
tanua na kukaa kwa mwanaume 
mwingine. Nusura simu ikanguke 
kutokana na mikono kutetemeka.

“Mimi mwenyewe na ndugu zake 
tumemtafuta kila sehemu wapi. 
Kona zote tumezunguka. Hospitali 
mbalimbali. Nimekupigia sana simu 
rafiki yangu kwa namba zako zote 
mbili, siku ya tatu hii hupatikani. 
Nilivyoona hivyo akili ikanijia kuwa 
labda uko naye, kwa sababu na-
kumbuka siku alipoondoka alisema 
unamwita ili mkutane.”

Ni jibu ambalo lilizidi kumchoma 
moyo Donald “Mimi nimemwita?” 
Hakumbuki kama alifanya hivyo 
siku tatu zilizopita.

“Okay, Sadiki hapa unazidi ku-
nichanganya tu. Ngoja nije huko 
huko.” Alisema na kukata simu.

Aliendesha gari kwa kasi ya 
ajabu. Akilini akiwaza uongo wa 
mpenzi wake Tausi.

“Huyu mwanamke, yaani anaaga 
kuwa nimemwita kumbe anakwen-
da sehemu nyingine na kukaa kwa 
siku tatu kweli.” Aliongea kwa sauti 
ndani ya gari kana kwamba kuna 
watu wengine humo. Alikuwa peke 
yake.
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Na Sechellah Nakamba, SJMC 

MWANAMUZIKI wa Bongo Fleva, Karim Zu-
beri, maarufu kama K2GA, ametoboa siri 
ya wasanii kutoka ‘lebo’ ya Kings Music, ku-
totoa nyimbo mara kwa mara.

Akizungumza  na  Nipashe jijini Dar es 
Salaam juzi, msanii huyo ambaye kwa sasa 
anatamba na wimbo wa ‘Ndombolo’, alise-
ma wasanii wote wa kundi lao wamezoea 
kukaa kimya kwa kuwa hawafanyi kazi kwa 
kukurupuka.

“Kwanza, nishazoea halafu ninaelewa 
mipango ya uongozi wetu ipoje. Kwa hiyo, 
haina haja hata kama tukikaa sana lakini 
tukitoa nyimbo zinabamba,” alitamba.

K2GA pia alifichua siri za bosi wake, Ali 
Kiba kutoa nyimbo mbili mfululizo, akisema 
kumetokana na ukubwa wake na ana uwezo 
wa kufanya hivyo.

Ali Kiba ameahidi kutoa nyimbo bandika 
bandua, akitekeleza hilo kwa kuanza na 
‘Ndombolo’ ambao K2GA ameshiriki, kisha 
siku chache baadaye akaachia ‘Salute’.

Kauli hiyo ya K2GA imetoa ishara kwa 
Kings Music kubadilisha mfumo wao wa 
kazi, pengine kutokana na lawama zilizoele-
kezwa kwao na mashabiki kukaa muda mre-
fu bila kuachia ngoma mpya.

Ikumbukwe Kings Music kwa sasa ina 
wasanii wanne ambao ni Ali Kiba, K2GA, 
Abdu Kiba pamoja na Tommy Flavor.

K2GA atoa siri 
kuachia ngoma 
bandika bandua

M
IAKA ya hivi kar-
ibuni kumekuwa 
na ongezeko la 
waimbaji wengi 

wanaofanya vizuri katika ki-
wanda cha muziki wa Injili,  
miongoni mwao ni Zaina 
Neema ambaye ni mkali wa 
muziki huo nchini Canada.

Karibu uweze kumfahamu 
vizuri Zaina Neema ambaye 
kwa sasa anatamba na wim-
bo, ;Wewe na Mimi’ ambayo 
tayari unachezwa kwenye 
runinga mbalimbali.

SWALI: Kwa kifupi Zaina 
ni nani na uliingia vipi kwe-
nye sanaa ya muziki?

Zaina: Mimi ni msanii wa 
Gospo kutoka Canada, naishi 
katika Mji wa Montreal. 
Pamoja na kuimba, pia ni 
mtunzi wa dansi mwenye 
asili ya Tanzania na Congo 
RDC na kupitia muziki 
nimekuwa nikipenda kusam-
baza ujumbe wa upendo na 
amani ya moyo.

SWALI: Kuna changamoto 
zozote unazopata  katika 
kufanya sanaa ya muziki 

ZAINA NEEMA
Mkali wa 
gospo Canada
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nchini Canada?
Zaina: Kufanya muziki 

nchini Canada hasa kwa sisi 
ambao hufanya muziki wa 
injili, sio rahisi kabisa lakini 
namshukuru Mungu tunajar-
ibu kufika huko, bila shaka 
tutakua zaidi kwenye eneo 
hili na huko Afrika.

SWALI: Wasanii gani 
unatamani kufanya nao kazi 
kutoka hapa Afrika Mashari-
ki hasa Tanzania?

Zaina: Wasanii ambao 
ningependa kushirikiana nao 
na nina thamini sana kazi 
zao ni Joël Lwaga, Christina 
Shusho na GoodLuck Gozbert 
na Rose Muhando.

SWALI: Mpaka sasa ume-
pata mafanikio gani kwenye 
sanaa?

Zaina: Nimekuwa nikiimba 
muda mrefu lakini mwaka 
huu nilipata maoni ya ki-
taalam ya kuweza kufanya 
kazi na wasanii wengine. 
Nashukuru Mungu nilifanya 
kazi na Joël Mbenza wimbo 
unaitwa Ushindi ambao 
ulipendwa sana na ukanifun-
gulia milango zaidi.

SWALI: Ujumbe gani 
ulitaka uwafikie mashabiki 

kupitia wimbo wako Wewe 
na Mimi?

Zaina: Ujumbe ambao 
ningependa kuwapa watu 
kupitia nyimbo yangu ni 
kwamba Mungu ni upendo, 
ndani ya Wewe na Mimi kuna 
ujumbe wa upendo wangu 
na kwenye wimbo Mimi na 
Mungu ambao unafanya 
vizuri tunatimiza mambo 
mazuri kwa wengine hapa 
duniani.

Pia nyimbo zangu zina-
patikana kwenye majukwaa 
yote ya kupakua na kusikiliza 
muziki kama vile YouTube, 
Spotify, iTunes, Apple Music 
na Deezer au kwa kupi-
tia  https://ampl.ink/nREpY.

SWALI: Tumeingia nusu 
ya pili ya mwaka 2021, je 
umewaandalia nini mashabiki 
wako?

Zaina: Tuna projekti nyingi 
sana mimi na timu yangu, 
nina uhakika kwamba mwaka 
huu kabla ya kumalizika zita-
sikika hapa Canada na huko 
Afrika.

Siwezi kuahidi lini zitatoka 
lakini kaa chonjo katika wiki 
zijazo utakuwa unasikiliza 
wimbo wangu mpya ila kwa 
sasa unaweza kuingia You-
Tube na kutazama video ya 
Mimi na Wewe.
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habari michezo

MUNICH, Ujerumani

ROBERTO Mancini amewaelezea 
wachezaji wake wa Italia kuwa ni 
“wa aina yake” baada ya kufuzu 
kucheza nusu fainali ya Euro 
2020 kwa ushindi wa 2-1 dhidi ya 
Ubelgiji jijini Munich, Ijumaa. 

Nicolo Barella na Lorenzo In-
signe waliiweka mbele Azzurri 
kwa mabao yao mawili ndani ya 
dakika 44, lakini Ubelgiji walipa-
ta bao moja la penalti lililofung-
wa na Romelu Lukaku. 

Azzurri hao sasa wamefikisha 
mechi 32 bila kupoteza, na sasa 
watacheza na Hispania kwe-
nye nusu fainali katika dimba 
la Wembley Jumanne baada ya 
kikosi hicho cha kocha, Luis 
Enrique kuwafunga Uswisi kwa 
changamoto ya mikwaju ya 
penalti 3-1, baada ya muda wa 
kawaida na ziadi kwenda sare 
ya 1-1.

Italia sasa imefika nusu fainali 
kwenye mashindano makubwa 

mara 12 ikiwa ni taifa la pili la 
Ulaya kufanya hivyo baada ya 
Ujerumani (mara 20).

Matokeo hayo pia yamefanya 
Mancini kuwa kocha wa pili 
kwenye historia ya mashindano 
hayo ya Ulaya kushinda mechi 
zake zote tano za kwanza baada 
ya Michel Hidalgo, ambaye ali-
fanya hivyo wakati akiiongoza 
Ufaransa mwaka 1984.

“Tulistahili ushindi,” alisema 
Mancini akiiambia RAI Sport. 

“Vijana hawa ni wa aina yake, 
na kwa uhakika tulikuwa na 
wakati mgumu dakika 10 za 
mwisho kwa sababu tulikuwa 
tumechoka, lakini tungeweza 
kufunga mabao mengi zaidi 
mapema.

“Sikuona dakika 25 za mwan-
zo kuwa ngumu. Kulikuwa na 
nafasi nyingi za kufunga, uliku-
wa ni mchezo wa wazi. Tulipata 
tabu dakika 10 za mwisho wakati 
Ubelgiji ilipokuwa inacheza mip-
ira mirefu.”

RIO DE JANEIRO, Brazil 

S
TRAIKA wa Brazil, Gabriel 
Jesus, alitolewa nje kwa kadi 
nyekundu kwenye mchezo 
wa robo fainali ya Copa 

America dhidi ya Chile, lakini ush-
indi wao wa bao 1-0 ukawafanya 
wafuzu nusu fainali na watacheza 
dhidi ya Peru.

Lucas Paqueta aliipa bao la uon-
gozi Brazil mapema kipindi cha 
pili kabla ya Jesus kutolewa nje 
kwa kumchezea vibaya Eugenio 
Mena.

Chile walijaribu kupambana 
kusawazisha bao hilo, lakini mpi-
ra wa kichwa uliopigwa na Ben 
Brereton uligonga mwamba wa 
goli.

Peru imefuzu hatua ya nusu 
fainali kwa kuifunga Paraguay 4-3 
kwa changamoto ya mikwaju ya 
penalti baada ya sare ya 3-3.

Brazil na Peru sasa itakuwa 
kama marudio ya fainali ya mich-
uano hiyo ya mwaka 2019, amba-
po Selecao walishinda 3-1.

ST PETERSBUGR, Russia

KOCHA wa Ubelgiji, Roberto Martinez 
amekataa kuzungumza kuhusu ma-
jaliwa yake baada ya kikosi chake 
kutolewa kwenye michuano ya Euro 
2020 mikononi mwa Italia, akisisitiza 
hali “bado haijawa sawa.”

Italia ilifuzu kucheza nusu fainali ya 
michuano ya Euro 020 ambapo ita-
kutana na Hispania kesho Jumanne, 
baada ya kukifunga kikosi hicho cha 
kocha, Martinez, Ubelgiji mabao 2-1, 
Ijumaa.

Nicolo Barella na Lorenzo Insigne 
walifunga mabao mawili ya Italia na 
kuwaweka mbele ndani ya dakika 44, 
lakini Ubelgiji ilipata bao la kufutia 
machozi kwa mkwaju wa penalti uki-
fungwa na Romelu Lukaku. 

Licha ya Ubelgiji kupewa nafasi 
kubwa zaidi ya kulitwaa taji hilo 
kabla ya kuanza kwa michuano hiyo, 
lakini walishindwa kabisa kupenya 
ngome ya Italia na wakaishia hatua 
hiyo ya robo fainali kama ilivyokuwa 
michuano ya mwaka 2016.

Mkataba wa sasa wa Martinez ni 
hadi kwenye michuano ya kombe 
la Dunia mwaka 2022 nchini Qatar, 
lakini sasa inaonekana wazi anaweza 
kurudi kwenye uongozi wa klabu.

“Ndio, kawaida, huu ni wakati 
ambao ni mgumu sana na vigumu 
kweli kuzungumza kitu kingine zaidi 
ya kufungwa na kutolewa kwenye 
michuano ya Euro,” alisema Martinez. 

“Kama ninavyosema kwa sasa, bado 
hali haijawa sawa. Na sitaki kuzun-
gumza chochote, kwani kitaonekana 
kama kutafuta kuonewa huruma.

“Wakati huu nataka kuangalia ny-
uma kwenye michuano hii na ninge-
penda kusema kwamba, wachezaji 
hawajafanya chochote kibaya.

“Nilifanya kila kitu kuhakikisha 
kwamba tunafika mbali kadili ina-
vyowezekana kwenye michuano ya 
Euro 2020. 

Martinez: 
Sijui hatima 
baada ya 
Euro 2020

Mancini awamwagia 
sifa wachezaji Italia 

Brazil vs 
Peru nusu 

fainali Copa 
America



Ramos akataa ofa

SERGIO Ramos, 35, ambaye amemaliza mkataba 
wake na Real Madrid hivi karibuni amekataa ofa ya 
pauni milioni 10 ili kujiunga na klabu ya Manchester 
United. Ramos sasa anatarajiwa kujiunga na PSG kwa 
mkataba wa miaka miwili. (Mirror)

Arsenal yamtaka Ramos

ARSENAL pia inafuatilia mwenendo wa mazun-
gumzo baina Sergio Ramos na PSG wakiwa na nia ya 
kutangaza dau lao endapo mazungumzo hayo yatak-
wama. (Goal)

De Gea kubaki

GOLIKIA namba moja wa Manchester United, David 
de Gea, 30, anapanga kusalia pale Old Trafford licha ya 
kuendelea kupata upinzani kutoka kwa makipa wen-
gine. Upinzani unatarajiwa kuongezeka baada ya kipa 
Tom Heaton menye miaka 35, kurejea kutoka Aston 
Villa alipokuwa akicheza kwa mkopo. (Times)

Kounde akaribia Spurs

KLABU za Tottenham Hotspur na Arsenal sasa zina 
nafasi nzuri ya kumsajili beki wa kati wa Sevilla, Jules 
Kounde wa Ufaransa baada ya Manchester United 
kujitoa katika mbio za kuwania saini yake.

Varane awaniwa United

MANCHESTER United kwa sasa wanamlenga zaidi 
beki wa Real Madrid na timu ya taifa ya Ufaransa, 
Raphael Varane, 28. (Dean Jones via Express)

Pogba chambo kwa Varane

KLABU ya Manchester United imeripotiwa kwamba, 
inaweza kumtoa kiungo wake, Paul Pogba, 28, kama 
sehemu ya makubaliano ya kumnasa Raphael Varane. 
(AS)

Santo kukutana na Kane

KOCHA mpya wa Tottenham Hotspur, Nuno Espirito 
Santo anataka kukutana na mshambuliaji Harry Kane, 
27, ili kujadiliana naye kuhusu mustakabali wake katika 
klabu hiyo kabla hajaenda mapumzikoni baada ya mi-
chuano ya Euro 2020. Kane amekwishaweka wazi azma 
yake ya kutaka kuondoka Spurs. (ESPN)

Tomiyasu awaniwa

KLABU ya Tottenham Hotspur ipo katika mazungum-
zo na klabu ya Bologna ili kumsajili beki raia wa Japani, 
Takehiro Tomiyasu, 22. (Football London)

Man wamtosa Dembele

MANCHESTER United wameachana rasmi na mipa-
ngo ya kutaka kumsajili winga wa Barcelona, Ousmane 
Dembele, 24. Mfaransa huyo ambaye ni majeruhi 
atakuwa nje ya uwanja kwa miezi minne. (Sport)

Alderweireld kuondoka

MLINZI wa kati wa Ubelgiji, Toby Alderweireld 
mwenye umri wa miaka 32, ameiambia klabu yake ya 
Tottenham Hotspur kuwa ana mpango wa kuondoka 
klabuni hapo. (Athletic)
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MUNICH, Ujerumani

T
ONI Kroos amestaafu 
kucheza soka la kimataifa 
baada ya Ujerumani ku-
tolewa na England kwenye 

michuano ya Euro 2020, akielezea: 
“Malengo yangu ni kujikita zaidi na 
Real Madrid.”

Kiungo Kroos alitangaza
 kustaafu kupitia ukurasa

 wake wa mtandao wa Ins-
tagram, akielezea kukat-
ishwa tamaa kwake kwa

 kushindwa kuwa kwenye
 kiwango cha juu.

Kroos aliandika: “Nimeichezea 
Ujerumani mara 106. Hakutakuwa 
na muda mwingine.

“Ningependelea kuachia ngazi, na 

nilijitoa kwa kila kitu nikitaka kufiki-
sha mechi 109 za kimataifa mwis-
honi kwenye michuano hii ya Ulaya.

“Nilishafanya uamuzi ya kustaafu 
baada ya michuano hii muda mrefu. 
Niliweka wazi muda mrefu uliopita 
kwamba, sitakuwepo kwenye mi-
chuano ya kombe la Dunia mwaka 
2022 nchini Qatar. 

“Zaidi ya yote ni kwamba, nataka 
kuwekeza zaidi malengo yangu kwa 
Real Madrid kwa miaka michache 
ijayo. “Kwa nyongeza, kuanzia sasa 
naweka wazi kuwa sitakuwa tena 
mchezaji wa timu ya taifa ambayo 
nimeitumikia kwa kipindi cha mia-
ka 11. 

“Na zaidi, kama mume na baba, 
ningependa sasa kuwa jirani na mke 
wangu na watoto wangu watatu.

“Ilikuwa ni heshima kubwa kwan-

gu kuvaa jezi ya timu ya taifa kwa 
muda mrefu. Nilifanya hivyo kwa 
kujisikia fahari kubwa na hisia ya 
aina yake.”

Kroos angefikisha mechi 109 za 
kimataifa kama angechezea kila 
mchezo kwenye mashindano ya 
Euro 2020, lakini kichapo cha ma-
bao 2-0 kutoka kwa England katika 
hatua ya 16 kilifuta matumaini hayo.

Kwa sasa akiwa na umri wa miaka 
31, Kroos aliingia kwenye kikosi cha 
Ujerumani akiwa na miaka 20, ak-
icheza mechi ya kwanza ya kirafiki 
dhidi ya Argentina muda mfupi kab-
la ya kombe la Dunia mwaka 2010, 
ambapo alichaguliwa na kocha, 
Joachim Low.

Alishinda kombe la Dunia na Uje-
rumani mwaka 2014 na alifunga 
mabao 17 kwa kikosi hicho.

    Baada ya mechi 106, akianza na umri wa 
miaka 20 na…
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Na Saada Akida 

U
ONGOZI wa Biashara United 
umesema moja ya mikakati 
yao ni kupigania timu hiyo ku-
maliza katika nne bora kwe-

nye msimamo wa Ligi Kuu msimu huu 
Akizungumza na gazeti hili jana, 

Mwenyekiti wa Biashara United, Se-
lemani Matson, alisema mipango 
inakwenda vizuri na wanahitaji ku-
maliza ndani ya nne bora ambapo 
kwa sasa wako katika nafasi hiyo.

Alisema kwa sasa wanapigana ku-
pata matokeo mazuri katika mechi 

mechi zilizobaki kumaliza ligi ili kue-
ndelea kujihakikishia kumaliza katika 
nafasi ya nne.
“Kila kitu kinakwenda sawa
 kwa kuwa tunafanya vizuri

 katika mechi zetu tukiwa
 nyumbani hata ugenini
 kutokana na ubora wa 

kikosi, tunaamini kwamba,
 tutamaliza tukiwa ndani 

ya nne bora na nafasi hii ni
 muhimu kwetu,” alisema

 Matson.
Alisema wamejipanga vizuri na kuna 

ushindani mkubwa katika ligi hiyo 
hasa mechi za mwisho za kumalizia 
msimu, na watapambana ili kupata 
matokeo mazuri.

Msimu huu Biashara United ni moja 
ya timu nne bora ndani ya Ligi Kuu 
Tanzania Bara, ikiwa imefanya vizuri 
kwenye mashindano yote ambayo ina-
shiriki pamoja na Kombe la Shirikisho.

Kwenye kombe la Shirikisho ilitole-
wa na yanga hatua ya nusu fainali 
baada ya kufungwa bao 1-0 kwenye 
uwanja wa Ali Hassan Mwinyi.

Biashara imekusanya jumla ya pointi 
49 baada ya kucheza mechi 32.

Biashara mpango ni 
kumaliza nne boraNa Adam Fungamwango

WAKATI kikosi cha timu ya soka ya Sim-
ba ya Wanawake, Simba Queens, kikiin-
gia rasmi kambini kujiandaa wa Ligi ya 
Mabingwa Afrika inayotarajia kuwanza 
mwezi huu, kimeongezewa nguvu baada 
ya wachezaji watatu kusajiliwa pamoja 
na mwalimu wa mazoezi ya utimamu 
wa mwili.

Kocha Mkuu wa kikosi hicho, Mussa 
Hasan Mgosi, amesema kuwa wako 
katika harakati ya kukiboresha kikosi 
chao kutokana na michuano mikubwa 
wanayokwenda kucheza,

Kupitia kwenye mtandao wake wa 
kijamii upande wa wanawake, klabu ya 
Simba iweka picha za wachezaji ambao 
imewasajili pamoja na mwalimu huyo.

Wachezaji nao ni straika Asha Juma 
Mnunka kutoka Alliance Girls ambaye 
alimaliza Ligi Kuu Tanzania Bara kwa 
upande wa wanawake akiwa na mabao 
27, beki wa kati Wema Richard Maile 
kutoka Mlandizi Queens na Danai Bhob-
ho ambaye ni kiungo wa kati, akitokea 
nchini Zimbabwe.

Klabu ya Simba pia imemuajiri Mzim-
babwe Brenda Chaola kuwa kocha 
wa viungo na utimamu wa mwili kwa 
wachezaji wa timu hiyo ambao wa-
nakwenda kuiwakilisha nchi kwenye 
michuano hiyo.

Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI ya simu za mkononi ya Tigo, 
imedhamini rasmi Maonyesho ya 45 ya 
Biashara ya Kimataifa ya Dar es Salaam 
(Sabasaba).

Tigo imeweka rekodi ya kudhamini 
maonyesho hayo kwa mwaka wa sita 
ambapo wateja wa Tigo wataendelea 
kupata ofa maalum katika msimu huu 
wa maonyesho ya Sabasaba.

Maonyesho hayo ya 45 ya biasha-
ra ya Kimataifa, mwaka huu yat-
aendeshwa chini ya kaulimbiu ya ‘Uten-
genezaji wa ajira na biashara endelevu’. 

Akizungumzia Dar es Salaam jana, 
Meneja Mawasiliano wa Kampuni ya 
Tigo, Woinde Shisael, alisema kuwa Tigo 
imekuwa mdhamini wa mawasiliano wa 
maonyesho hayo na kuweka rekodi ya 
mwaka wa sita mfululizo.

Alisema mpango huo ni moja ya 
malengo ya Tigo ikiwamo kusaidia 
serikali ukiwa moja ya dhamira 
kukuza biashara na ukuaji wa 
viwanda vya ndani kwa ustawi 
wa uchumi wa nchi.

Alisema Tigo pia imeshiriki-
ana na watengenezaji wa vifaa 
vitano kutoa matangazo ya 
kipekee ya mtandao na simu mahiri 
kwa maelfu ya wateja wake ambao 
watahudhuria maonyesho ya biashara 
katika Viwanja vya Mwalimu Nyerere 
jijini Dar es Salaam.

Kwa upande wa TANTRADE, Kaimu 
Mkurugenzi wa Biashara, Twilumba 
Mlelwa, aliipongeza Tigo kwa udhamini 
huo.

Simba Queens 
yasajili watatu

Tigo yajitosa 
Sabasaba

Wachezaji wa Gonga FC, Shabani Hassan (kushoto), akiwaniwa mpira dhidi 
ya Amza Shaban wakati walipokuwa kwenye mazoezi katika viwanja vya 
Jakaya Kikwete jijini Dar es Salaam jana. PICHA: JUMANNE JUMA

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

MRAJISI wa Vyama vya Michezo Zan-
zibar, Abubakar Lunda, amevitaka 
vyama hivyo kuhakikisha vinafanya 
uchaguzi kwa mujibu wa katiba zao. 

Katika taarifa yake iliyotolewa  kwa 
Makatibu wote wa vyama vya Mich-
ezo Zanzibar na kutiwa saini na Mraji-
si huyo alisisitiza umuhimu wa vyama 
hivyo kufuata katiba zao ikiwemo 
swala la uchaguzi wa viongozi.

Alisema vipo baadhi ya vyama vya 
michezo ambavyo havijafanya uch-
aguzi kwa muda mrefu hali inayopele-
kea kuwepo kwa migogoro ya uongozi 
katika vyama hivyo.

Mrajisi huo alisema  hatosita ku-
vichukulia hatua za kisheria kwa 
vyama ambavyo havitafuata katiba 
zao ikiwemo suala la uchaguzi wa 
viongozi. Alizikumbusha klabu zote 
kuhakikisha zinalipa ada ya uwana-
chama katika Baraza la michezo la 
Taifa Zanzibar, BTMZ.

Alisema kuwa kwa mujibu wa 
katiba ya Baraza hilo kifungu cha 12 
(4) cha kanuni ya usajili wa vyama 
vya Michezo Zanzibar ya mwaka 
2014, imeeleza wazi kuwa Chama au 
klabu yoyote haitoruhusiwa kushiriki 
mashindano yoyote ikiwa haijalipa 
ada ya uwanachama katika Baraza 
hilo. 

Aidha alisema pia kifungu hicho ki-
meeleza kuwa iwapo chama au klabu 
itashindwa kulipa ada hiyo kwa kip-
indi cha mwaka mmoja, Mrajisi wa 
vyama vya michezo anaweza kukisi-
mamisha au kukifutia usajili chama 
au klabu hiyo.

Hata hivyo, alivisisitiza klabu pamo-
ja na vyama vya michezo kuhakiki-
sha zinafuata maelekezo yote yaliyo-
tolewa na Baraza la michezo katika 
kuelekea msimu mpya wa 2021/2022 
ikiwemo kuwasilisha marekebisho ya 
katiba zao pamoja na kanuni.

Vyama vya 
michezo Z’bar 
vyatakiwa 
kufanya 
uchaguzi



Mashabiki wa Yanga wakishangilia. Chini; Rais Samia Suluhu akiingia uwanjani. PICHA: JUMANNE JUMA
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Kroos astaafu kuichezea Ujerumani 

Simba yafa mbele ya mama

Adam Fungamwango na Saada Akida 

B
AO la dakika  ya 11 la kiungo mka-
baji, Zawadi Mauya jana liliwezesha 
Yanga kutia doa safari ya Simba 
kuelekea kwenye ubingwa kwa 

kuichapa bao 1-0 kwenye Uwanja wa Ben-
jamin Mkapa, jijini Dar es Salaam.
Lilikuwa ni pambano kali amba-

lo mgeni rasmi alikuwa ni Rais
 wa Jamhuri ya Muungano wa

 Tanzania, Samia Suhulu Hassan.

Hii ni mara ya tatu kwa Simba kufungwa 
na Yanga mbele ya Rais kwani, mara ya 
kwanza ilikuwa wakati wa kukabidhiwa 
kombe la Ligi msimu wa 2017-2018 dhidi 
ya Mtibwa Sugar, mbele ya aliyekuwa Rais 
wa Jamhuri ya Muungano wa wakati huo, 
hayati, Dk. John Pombe Magufuli.

Na Mara ya pili ilikuwa ni Mei 8 mwaka 
jana ilichapwa pia bao 1-0 mbele ya ali-
yekuwa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 
wakati huo, Hayati, Dk. John Pombe Magu-
fuli kwenye uwanja huo huo.

Ni mechi ya tatu kwa Simba kupokeza 
msimu huu kwenye Ligi Kuu Tanzania 
Bara. Ilikuwa ni mechi ya 106 tangu mwaka 
1965, Yanga ikiongeza wigo kwa kuifunga 
Simba mara 38 sasa, huku Simba ikiwa 
imeshinda mara 31.

Mechi ilianza kwa Yanga kufanya 
mashambulizi mfululizo kwenye lango la 
Simba, ikianzia dakika ya kwanza tu wakati 
Yacouba Songne alipopata pasi safi kutoka 
kwa Feisal Salum na kuachia shuti kali lil-
ilopanguliwa na kipa Aishi Manula na kuwa 
kona.

Hiyo ilitokana na kosa lililofanywa na 
Thadeo Lwanga katikati ya uwanja, kuu-
kosa mpira na Fei Toto akaondoka nao.

Dakika tatu baadaye Tuisila Kisinda al-
imzunguka Mohamed Hussein ‘Tshabalala’ 
na kuingia ndani ya eneo la hatari kabla ya 
kuachia kombora kali lililopaa juu kidogo 
la lango.

Baada ya kosa kosa nyingi, hatimaye 
Yanga ilifanikiwa kupata bao dakika ya 
11 lililowekwa ndani ya kamba na Mauya. 
Kiungo huyo mkabaji aliyesajiliwa msimu 
huu kutoka Kagera Sugar aliukuta mpira 
uliokuwa ukizagaa nje kidogo ya eneo la 
lango uliookolewa na kipa Aishi Manula 

kutokana na shambulio la kona.
Mauya alikandamiza shuti kali lil-

ilombabua Shomari Kapombe na kujaa 
wavuni. Kwa kipindi chote hicho Simba 
ilicheza bila waelewano, wachezaji wake 
walionekana kupoteza mipira mingi na ku-
poeana hasa katikati ya uwanja.

Bao hilo lilionekana kuwaamsha kidogo 
Simba, kwani dakika ya 17, Tshabalala ali-
walamba chenga mabeki kadhaa ya Yanga 
kabla ya kuachia shuti lililotoka nje kidogo 
ya lango.

Nahodha wa Simba John Bocco alikosa 
mabao mawili ya wazi dakika ya  35 na 43, 
baada ya timu yake kufanya mashambulizi 

langoni mwa Yanga.
Nusura Joash Onyango aisawazishie Sim-

ba bao dakika mbili kabla ya mapumziko 
aliporuka juu na kupiga kichwa mpira wa 
faulo iliyopigwa na Clatous Chama.

Kipindi cha pili timu zote zilifanya mab-
adiliko kwa dakika tofauti, Yanga ikiwatoa 
Deus Kaseke, Fei Toto, na Kisinda, nafasi 
zao zikachukuliwa na Juma Makapu, Dit-
ram Nchimbi na Saido Ntibazonkiza, huku 
Simba ikiwatoa Erasto Nyoni, Chama na 
Lwanga, nafasi zao zikachukuliwa na Med-
die Kagere, Chris Mugalu na Rally Bwalya.

Kipindi cha pili Simba ilitawala karibuni 
kipindi chote, lakini wachezaji wake ha-
wakuwa makini, au kupata kigugumizi 
kuuweka mpira wavuni.

Dakika ya 52, Bernard Morrison alikosa 
bao la wazi, Bwalya pia akipiga shuti daki-
ka ya 77, lililopanguliwa kwa ustadi na kipa 
Farouk Shikalo, Mugalu na Kagere wakiko-
sa mabao dakika ya 86 na 88.

Kwa matokeo hayo, Simba inasalia na 
pointi 73, huku Yanga ikifikisha pointi 70. 
Yanga imesalia mechi mbili, huku Simba 
ikibakisha mechi nne kumaliza Ligi Kuu 
msimu huu.

MATUKIO NJE, NDANI YA UWAN-
JA

Hali ya usalama iliimarishwa baada 
ya polisi kuwapo kila eneo la uwanja wa 
Mkapa kwa ajili ya ulinzi na usalama wa 
mashabiki wanaojitokeza.

Mbali na mashabiki kujitokeza kwa 
wingi tangu asubuhi, lakini changamoto 
ya mashabiki wa soka Tanzania kukata 
tiketi mapema siku moja kabla mechi im-
ekuwa tatizo kubwa hadi saa 8:08 mcha-
na, makundi ya watu yalikuwa kwenye 
foleni kubwa kwa ajili ya kukata tiketi.

Kutokana na imani ya kishirikina, Yan-
ga ilisusia kuingia kwenye chumba wa-
nachotakiwa kukitumia wakidai kwamba 
kuna vitu vimewekwa na wapinzani wao 
(Simba).

Baada ya kugomea kutumia chumba 
kilichowekwa kwa ajili ya kubadilishia 
nguo, badala yake walitoa viti na kitan-
da cha wagonjwa na kukiweka  sehemu 
ya waandishi na kutumika kwa ajili ya 
kubadilishia nguo.

Basi la Yanga liliingia saa 9:19 huku Ma-
komandoo wa Yanga wakiwazuia waandi-
shi kufanya majukumu yao ikiwemo kupi-
ga picha na kufanya kazi yao kwa uweledi.

Kwa upande wa Simba waliwasili uwan-
jani saa 9: 29 na Taddeo Lwanga akiwa 
mchezaji wa kwanza na Erasto Nyoni wa 
mwisho kushuka kwenye basi na kwenda 
moja kwa moja kwenye vyumba walivy-
otengewa kukaa kama timu mwenyeji.

Mbali na kugomea kuingia katika chum-
ba cha kubadilishia nguo pia hata wakati 
wa kuingia uwanjani, Yanga walitumia 
mlango wa gari la wagonjwa badala ya 
kupita geti la kawaida linalotumiwa muda 
wote kupita wachezaji kwenda uwanjani.
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