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Frateri adaiwa kujinyonga kwa mshipi

Na Romana Mallya

MATUKIO ya watumishi wa
Mungu kujinyonga yanaongeze-
ka huku mwanasaikolojia na
mtaalam wa afya wakitaja kina-
chochangia uamuzi huo ugumu
wa maisha na kushindwa kufikia
malengo.

Aidha, Mtaalam wa afya
amesema kuwa daktari, mtumi-
shi wa Mungu, Rais na yeyote
hawana kinga dhidi ya magonjwa
ya akili na kuumwa magonjwa
hayo haitegemei kiwango cha
uchamungu au wadhifa.

Hayo yanakuja baada ya Fra-
teri wa Kanisa Katoliki Shirika la
Roho Mtakatifu Jimboni Tanga,
Rogassion Hugho (25), anadai-
wa kujinyonga hadi kufa katika
nyumba yao ya malezi mkoani
humo, huku sababu ikidaiwa ni
kufeli mitihani ya kwenda hatua
ya ushemasi.

Tukio hilo limetokea baada ya
lile lililotokea Mei 16, mwaka huu,
Kanisa la Methodist, Joseph Bun-
dala, kudaiwa kujinyonga ndani
ya ofisi yake iliyoko katika kanisa
hilo eneo la Meriwa kwa kile kin-
achodaiwa kuwa ni madeni na
mgogoro wa uendeshaji wa shule
binafsi.

Akizungumza na mwandishi
wa habari hii jana kwa njia ya
simu, Kamanda wa Polisi wa
Mkoa wa Tanga, Almachius Mu-
chunguzi, alithibitisha kutokea

f

kwa tukio hilo juzi, huku akise-
ma frateri huyo alitumia mshipi
kutekeleza tukio hilo.

Katika tukio hilo, Kamanda
Muchunguzi alisema amejinyon-
ga kwa kutumia mshipi (unao-
fungwa kiunoni) katika nyumba
yao ya Malezi ya Magamba ali-
yokuwa akiishi.

“Tukio hili ni la kweli lime-
tokea jana (juzi). Amejinyongea
kwenye makazi yao ambayo wa-
najiandaa kuwa mapadri. Sababu
ya mwanzo inayosemekana ni
kwamba kawaida hufanya miti-
hani kwenda hatua nyingine sasa
akawa amefeli.

“Ninasikia hakukubaliana na
hiyo hali ya kushindwa, akapata
msongo wa mawazo na akaona
njia bora afanye hivyo. Ame-
jinyonga kwa kutumia kamba
hizi wanazojifunga  kiunoni
(mshipi),” alisema.

Aprili 12, 2022, Paroko wa
Parokia Mt. Yohanne Paul TI,
Mbezi Mshikamano, Francis
Kangwa, alifariki dunia na mwili
wake kukutwa kwenye tangi la
maji nyuma ya nyumba ya ma-
padri wa Shirika la Missionaries
of Africa iliyoko Kanisa Kuu la
Mtakatifu Joseph, Dar es Salaam.

MWANASAIKOLOJIA

Mwanasaikolojia-Tiba ~ Saldin
Kimangale, alisema siku za hivi
karibuni kumekuwapo matukio
kadhaa ya watumishi wa dini
kusitisha uhai wao, huku sababu

zikitajwa ugumu wa maisha na
kushindwa kufikia malengo.

“Bila shaka hizi ni sababu za
kuwezesha mazungumzo yaen-
delee na kufunga kurasa za mi-
jadala. Asilimia takriban 60 ya
watanzania wanaishi kwenye
umaskini uliotopea, achilia mbali
kufikia malengo mbalimbali.

“Ukweli ni kuwa nyuma ya
mtu kusitisha uhai kuna mengi
tusiyoyajua, yeyote anayesitisha
uhai hakuanza kusitisha uhai
wake siku ile aliyokamata kifaa
cha kusitishia uhai na kusitisha,
bali ni mchakato umeanza siku
kadhaa nyuma hata miezi hata
miaka,” alisema.

Kimangale kutoka Kituo cha
Somedics Polyclinic Heath Cen-
tre, Upanga, Dar es Salaam,
alisema ifahamike kuwa daktari,
mtumishi wa Mungu, Rais na
yeyote hawana kinga dhidi ya
magonjwa ya akili na kuumwa
magonjwa hayo haitegemei
kiwango cha uchamungu au wa-
dhifa.

“Huu ni ugonjwa kama yalivyo
magonjwa mengine yanampata
mtu yeyote maadam yupo kwe-
nye vihatarishi.

“Linapokuja suala la “Mtumi-
shi wa Mungu” inaleta shida zaidi
kwa sababu wao ndiyo hutara-
jiwa wawe na uvumulivu, subira,
na uthabiti zaidi, na pia wawe na
mbinu bora zaidi za mawasiliano
na stadi za kutatua changamoto
na matatizo mbalimbali kuliko

watu wengine kwa kuwa jamii :

inawategemea,” alifafanua.

Alisema dhana hiyo ya ku- :
‘anapaswa
kuwa hivi’ ndiyo inayowafanya :
pengine wasizifikie huduma kwa :
dhana kuwa, wataonekana ni :
dhaifu au hawana imani na ucha- :

chukuliwa kuwa

mungu.

Alisema watumishi wa Mungu :
kama wanadamu wengine wan- :
apitia yale yale wanayopitia watu
wa kawaida ikiwamo aibu, hatia :

na kujihisi kushindwa.

“Ni vyema kada hii itazamwe :
upya tena kimfumo, janga la wa-
tumishi wa Mungu halina tofauti :
sana na janga la wanaume wa- :
naokabiliwa na taboo zinazowa- :

fanya wasilie nakutafuta msaada,

sasa iwapo mtumishi ni mwana- :
mume basi janga lake linakuwa :

kubwa zaidi.

“Sababu  walizozitoa

maana sawa na mtu mwingine,

ili tuweze kuwasaidia ipo haja :
ya kuwasikiliza na kuwasaidia :
kutatua changamoto zao,” alise- :

ma.

iwapo watapenda kufanya hivyo.

Makamu
Askofu Mkuu
wa Tanzania
Method-

ist Church
(TMQ), Samuel
Nyanza akiaga
mwili wa
aliyekuwa
Askofu Mkuu
wa kanisa
hilo, Joseph
Bundala ny-
umbani kwake
Dodoma juzi,
kabla ya mazi-
shi yake yali-
yofanyika ka-
tika kanisa la
TMC Thumwa.
PICHA: PETER
MKWAVILA

zina :
maana kubwa sana kwao, jamii :
lazima iziheshimu nakuzitumia :
kama angalizo, ugumu wa mai- :
sha nakutofikia malengo kwa :
mtu mmoja sio lazima iwe na

Mwanasaikolojia huyo alisema :
kupewa kila kitu kinachowez- :
esha maisha ya mtu haimaanishi
ndiyo kufikia malengo, wapewe :
nafasi pia, kufikia vipawa vyao :

Serikali
kuhamia Dodoma
kuhitimishwa
rasmi 2025

Na Augusta Njoji, DODOMA

SERIKALI imesema safari
va kuhamia Dodoma ina-
tarajiwa kukamilika baada
ya mpango kazi maalum na
ujenzi wa awamu va pili wa
majengo ya ofisi za wizara
na taasisi utakapohitim-
ishwa mwaka 2025.

Naibu Waziri, Ofisi ya Wa-
ziri Mkuu, Sera, Bunge na
Uratibu, Ummy Nderiananga
allyasema hayo bungeni
jana alipokuwa akijibu swali
la Mbunge wa Bahi (CCM),
Keneth Nollo.

Katika swali lake, mbunge
huyo alihoji lini zoezi la ku-
hamia Dodoma litakamilika
na ni taasisi ngapi zimesha-
hamia Dodoma.

Akijibu swali hilo, Naibu
Waziri Nderiananga alisema
hadi sasa watumishi wa
umma 25,039 huku taasisi
zilizohamia zikiwa ni 65.

Alifafanua kuwa shu-
ghuli ya kuhamisha Makao
Makuu ya Serikali kutoka
Dar es Salaam kwenda Do-
doma lilianza rasmi mnamo
mwaka 2016.

Katika maswali ya
nyongeza, Nollo alihoji
ni lini mwisho kabisa wa
taasisi za serikali kuhamia
na ujenzi wa makazi rasmi
viongozi utaanza lini.

AKijibu maswali hayo,
Nderiananga alisema wa-
naendelea na uchambuzi
na taarifa itakapokamilika
watawaambia wabunge ni
taasisi ngapi zimehamia
na ngapi zimebaki na ina-
tarajiwa Mwaka wa 2025
Dodoma.

Kuhusu nyumba za viongo-
zi, alisema kuanzia mwaka
2021/22 kupitia Wakala wa
Majengo Tanzania (TBA),
walijenga nyumba 20, lakini
Septemba 23 mwaka 2023
Makamu wa Rais alizindua
nyumba 150.

Alisema wapo katika zoezi
la kupanga eneo ambalo
watalitwaa kwa ajili ya ku-
jenga nyumba za viongozi
wa serikali na watumishi la
ekari 4,654 katika eneo la
Mtumba na Ikulu.

Jenereta la hospitali ladoda mwaka mzima kwa kukosa lita 15 za dizeli

Na Vitus Audax

JENERETA lililotolewa na
Wizara ya Afya kwa Hospitali ya
Wilaya ya Busega mkoani Simiyu
kwa zaidi ya mwaka mmoja hali-
jatumika kutokana na kukosa
kilo tano za chumvi, makopo
mawili ya mkaa na lita 15 za di-
zeli.

Hali hiyo imesababisha kukwa-
ma kwa shughuli za kitabibu hos-
pitalini hapo hususani umeme
unapokatika, hivyo kuwalazimu

kusubiri urejee.

Suala hilo liliibuliwa jana
wakati wa ziara ya kushtukiza
hospitalini hapo, iliyofanywa na
Mkuu wa Mkoa wa Simiyu, Dk.
Yahaya Newanda, hivyo kutoa
siku tano lianze kufanya kazi
mara moja.

Dk. Nawanda aliwataka Mkuu
wa Wilaya hiyo, Faidha Salim na
Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri hiyo, Michael Kacho-
ma, kuhakikisha genereta hilo
linaanza kazi haraka iwezekana-

Mkuu huyo wa mkoa alishanga-
zwa na uongozi wa hospitali hiyo
kushindwa kugharamia vitu
hivyo ambavyo havina gharama
kubwa huku vitu vingine vilivyo-
hitajika kufanikisha hatua hiyo
vikitajwa kuwa ni pamoja na
nyaya mbalimbali ambazo awali
wataalamu walidai zinagharimu
zaidi ya Sh. milioni 20.

“Taarifa nilizo nazo ni kuwa
awali wataalamu walileta ba-
jeti ya zaidi ya Sh. milioni 20.

Baadaye ikapungua hadi Sh.
milioni 18. Alipokuja mkurugenzi
mpya ikapungua tena hadi Sh.
milioni nne lakini taarifa zilizo-
po inaweza kupungua hadi laki
nne,” alisema.

Dk. Nawanda alisema Wizara
ya Afya ilitoa jenereta hilo kwa
ajili ya kusaidia huduma za upas-
uaji kwa wajawazito, watoto na
watu wengine pindi umeme un-
apokatika.

“Ikifika hiyo tarehe 25 mwezi
huu kabla halijaanza kufanya

kazi, mkuu wa wilaya na mku-
rugenzi mtakuwa hamtoshi
hapa. Haiwezekani mwaka
mzima chumvi kilo tano, mkaa
makopo mawili na lita 15 za di-
zeli mnashindwa,” alisisitiza DKk.
Nawanda.

Baada ya maagizo hayo, Ka-
choma alimhakikishia ~mkuu
huyo wa mkoa kuwa ifikapo tare-
he iliyotolewa litakuwa tayari
limeaanza kufanya kazi ili kuka-
biliana na adha ya utoaji huduma
pindi umeme unapokatika.
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Wabunge watoa angalizo wenyeji
kukosa fursa Soko 1a EAC Ubungo

Na Jenifer Gilla

WABUNGE wameshauri
serikali kuhakikisha Kituo cha
Biashara Afrika Mashariki hau-
umizi wafanyabiashara wa ndani
kwa kuwabana wageni kufanya
biashara ndogo.

Pia, wameshauri serikali kuwe-
ka mazingira rafiki ya uwekezaji
kwa wafanyabiashara wakubwa
na wadogo nchini ikiwamo mifu-
mo rafiki ya kibenki na Mamlaka
ya Mapato (TRA) ili kuwavutia
wengi.

Akichangia hoja ya Makadirio
ya Mapato na Matumizi ya Vi-
wanda na Biashara kwa Mwaka
2024/25, Mbunge wa Viti Maal-
um Mkoa wa Tanga, Mwanaisha
Ulenge, alishauri serikali ku-
hakikisha makubaliano wanayo-
ingia na wafanyabiashara wa
kigeni hasa kutoka China kuhusu
utekelezaji mradi wa soko hilo,
hayaathiri biashara ndogo zina-
zofanywa na wazawa.

Alisema wafanyabiashara wa
China licha ya mikataba yao ku-
watambua kuwa ni wa jumla,
wamekuwa wakiuza pia kwa re-

jareja na kusababisha wazawa
wanaonunua kwao kukosa soko
na kuathirika kiuchumi.

“Hoja siyo watu wa Kari-
akoo kupata maeneo kwenye
eneo lile, hoja ni namna gani
tunaweza kuwadhibiti Wachina
wasifanye biashara za rejareja
zinazoweza kufanywa na Watan-
zania,” alisema.

Aliitaka serikali kuongezea
fedha wizara hiyo ili ifanye
utafiti namna rasilimali zilizopo
zinaweza kuongezewa thamani
na ili kumudu ushindani ka-
tika soko la kimataifa, kwa kuwa
kutengemea fedha za wahisani
katika utafiti kunawapa maarifa
ya kuboresha masoko yao.

Mbunge wa Kigoma Mjini
(CCM), Kirumbe Ng'enda, aliitaka
serikali kuweka miundombinu
rafiki ya usafirishaji bandarini,
ili kuvutia nchi jirani kupitisha
mizigo yao na kukuza biashara.

Alisema serikali pia iweke mi-
undombinu rafiki ya uwekezaji
ili kuwavutia wafanyabiashara,
akitaja maeneo yanayolalamiki-
wa kuwa ni benki kukosa mi-
fumo rafiki ya kukopesha na TRA

kufunga akaunti za wawekezaji.

Alisema wafanyabiashara
wakubwa wanapokuja kuwekeza
nchini wanalazimika kwenda
kwenye taasisi za kifedha za
nje ya nchi ili kuwasaidia katika
uwekezaji wao.

Mbunge wa Vunjo (CCM), Dk.
Charles Kimei aliitaka serikali
kuwekeza nguvu kwenye ku-
vitambua na kuvirasimisha vi-
wanda vidogo kwa kuwa vipo
vingi mitaani, havilipi kodi na
kusababisha kuharibu biashara
na serikali kukosa mapato.

Pia aliitaka serikali kufanyia
kazi changamoto wanazoka-
biliana nazo wafanyabishara
wazawa ikiwamo TRA kukagua
hesabu za miaka ya nyuma licha
ya Rais Samia Suluhu Hassan ku-
weka ukomo.

“Mfano, Rais Samia aliweka
ukomo wa TRA kukagua na ku-
tathmini mahesabu ya kampuni
ili kuona kama zililipa kodi zao
sawasawa, lakini bado wanak-
wenda wanataka hesabu za
miaka mitatu kwa kisingizio cha
tathmini,” alisema.

Awali akiwasilisha bajeti hiyo,

Waziri wa Viwanda na Biashara,
Dk. Ashatu Kijaji aliomba Bunge
liidhinishe Sh. bilioni 110.9 ili
kutekeleza vipaumbele vyake
sita ikiwamo kuboresha mazin-
gira ya uwekezaji viwandani na
ufanyaji biashara.

Waziri huyo alisema kuwa kwa
mwaka ujao wa fedha watafanya
intelijensia ya masoko ya bidhaa
na huduma zinazozalishwa nchi-
ni kwenye masoko ya kimkakati
na ya kimataifa na kuchochea
ukuaji wa sekta binafsi nchini.

Alisema serikali imeondoa
Kodi ya Ongezeko la Thamani
(VAT) katika viwanda vya ku-
zalisha mafuta vya ndani, ili ku-
punguza bei ya mafuta ya kula
yaweze kushindana na mafuta
yanayotoka nje ya nchi.

Alisema viwanda hivyo vinaz-
alisha chini ya uwezo wake
kutokana na kukosekana kwa
malighafi ya mbegu bora na za
kutosha za mafuta.

Aliwahakikishia ~ wawekezaji
kuwa serikali iko tayari kuwalin-
da na kuwasihi waendelee kuleta
mitaji na kufanya biashara zao
kwa amani.
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Kampeni ya madaktari bingwa

wa Samia yafikia watu 20,900

Na Mwandishi wetu

KAMPENI ya madaktari wa
Rais Samia Suluhu Hassan
iliyozinduliwa Mei 6, mwaka
huu, mkoani Iringa, imetoa
huduma katika halmashauri
56 ndani ya mikoa tisa ya Tan-
zania Bara kwa kuwahudumia
wagonjwa 20,922.

Msemaji wa Wizara ya Afya,
Englibert Kayombo, akizun-
gumzia kampeni hiyo jana,
alisema kati ya wagonjwa hao
watoto ni 1,170, ambao wali-
pata huduma mbalimbali.

Kuhusu  mafanikio ya
kampeni hiyo, alisema mpan-
go huo umeonyesha uhitaji
mkubwa wa wagonjwa wal-
ioonwa na wataalam wa afya
waliokuwapo katika maeneo
mbalimbali ya Tanzania Bara.

“Kwa sasa madaktari hawa
wanatoa huduma katika hos-
pitali za halmashauri. Lengo
halisi ni kufika maeneo ya
chini kabisa ili kuwasaidia Wa-
tanzania wote.

“Serikali inataka kupun-
guza kama si kuondoa kabisa

changamoto za Watanzania,
hivyo kupitia program mbal-
imbali za Wizara ya Afya, tu-
naamini kwa kiasi kikubwa
itasaidia wananchi katika
maeneo yote ambayo madak-
tari hawa watatoa huduma,”
alisema Kayombo.

Kayombo alisema mbali na
kutoa huduma za afya kwa
wagonjwa, wataalam hao wa-
tatumia ujuzi wao kuwanoa
wataalam wa afya katika mae-
neo watakayopita ili kuwa-
saidia katika utoaji huduma
endelevu.

Mikoa ambayo mpaka sasa
madaktari bingwa wa Rais
Samia wametoa huduma ni Ir-
inga, Njombe, Songea, Mbeya,
Songwe, Lukwa, Manyara, Sin-
gida na Dodoma.

Kampeni hiyo ilizinduliwa
Mei 6, mwaka huu, mkoani Ir-
inga na Waziri wa Afya, Ummy
Mwalimu, ambaye alisema
wataalam hao wameangalia
maeneo yenye uhitaji mkub-
wa zaidi kama vile madaktari
bingwa wa afya ya uzazi na
wanawake, watoto na watoto

wachanga.

Wengine ni daktari bingwa
wa upasuaji, daktari bingwa
wa magonjwa ya ndani na
daktari bingwa wa usingizi na
ganzi ambao kwa pamoja wa-
nafikia 25 na watatoa huduma
kwa siku tano za wiki.

Kwa mujibu wa Kayombo,
madaktari hao wiki hii wana-
toa huduma Arusha, Kiliman-
jaro na Tanga, hivyo kuongeza
idadi ya mikoa itakayokuwa
imenufaika na huduma hiyo
ya madaktari bingwa wa Rais
Samia.

Madaktari hao wamepiga
kambi Muheza mkoani Tanga
kwa siku nne na kuleta ma-
fanikio makubwa ikiwamo
kuwapunguzia wananchi
gharama za kufuata huduma
za kibingwa kwenye hospitali
kubwa.

Mkuu wa Wilaya ya Muheza,
Zainab Abdallah, baada ya
kuzindua kampeni hiyo katika
Hospitali ya Wilaya ya Muheza

""" cha Lusanga,
alisema kambi hiyo imeoneka-
na kuwa na tija kwa wananchi

kwa kuwa imepunguza ghara-
ma za kufuata huduma za kib-
ingwa nje ya wilaya.

Timu hiyo ya madaktari
bingwa waliowasili mkoani
Tanga wameanza kutoa hudu-
ma katika hospitali za wilaya
zote mkoani humo huku wito
ukitolewa kwa wananchi kuji-
tokeza kupata matibabu ili ku-
punguza ghalama kwa kufuata
huduma hizo katika hospitali
kubwa nchini.

Nipashe ilifika katika Hos-
pitali ya Wilaya ya Muheza
na kushuhudia huduma zik-
iendelea kutolewa kwa wag-
onjwa wenye matatizo mbal-
imbali chini ya uangalizi wa
madaktari hao bingwa.

Mganga Mkuu wa Wilaya ya
Muheza, Dk. Juma Momboka-
leo, alisema wagonjwa wa-
meendelea kujitokeza katika
hospitali hiyo kupata huduma
mbalimbali wakiwamo  wa-
nawake na wenye changamo-
to ya uzazi.

Imeandikwa na Mwandi-
shi Wetu (DAR) na Steven
William (MUHEZA)

Wanne wa familiamoja = - =
walazwabaadaya
kumwagiwa kemikali

Na Ashton Balaigwa, ndugu zake watatu.
MOROGORO Kamanda huyo
alisema inadaiwa
WATU wanne wa Paschal aliwaku-
familia moja wamela- sanya ndugu zake
zwa katika Hospitali watatu kwa lengo la
ya Rufani ya Mkoa wa  kuwapasha  habari,
Morogoro kutokana lakini akawamim-
na kuungua moto inia kimiminika kili-
baada mmojawaoku- chodhaniwa  kuwa
wamiminia wenzake ni mafuta yenye asili
kimiminika kilichod- ya mlipuko.

haniwa ni mafuta
yenye asili ya mlipuko
yaliyosababisha  ku-
unguza nyumba yao
iliyoezekwa kwa nyasi.

Kamanda wa Polisi
wa Mkoa wa Moro-
goro, Alex Mkama
alisema jana kuwa
tukio hilo lilitokea
Mei 19 mwaka huu
saa mbili usiku katika
ya Pemba, wilayani
Mvomero.

Mkama alisema
kuwa kutokana na
tukio  hilo, polisi
kwa kushirikiana na
wadau wengine wa
matukio ya moto wa-
nafanya  uchunguzi
wa tukio hilo linalo-
daiwa kufanywa na
Paschal Paul (18) na
kusababisha majere-
ha kwake pamoja na

Alisema kitendo hi-
cho kilisababisha ku-
unguza moto nyumba
yao iliyoezekwa kwa
nyasi na kupata majer-
aha makubwa kwake
pamoja na ndugu
zake watatu na wote
wamelazwa katika
Hospitali ya Rufani ya
Mkoa wa Morogoro.

Kamanda Mkama
aliwataja ~ majeruhi
wengine wa moto ni
Mathias Elias (34),
mkulima; Augustino
Elias ( 24), mkulima;
na Anjela Elias (12),
mwanafunzi na wote
Gonja, Kata ya Pemba,
wilayani Mvomero.

Alisema inadhaniwa
mtuhumiwa huyo ana
changamoto ya afya
ya akili kwa muda
mrefu.

Salaam jana. PICHA: JOHN BADI

Moja ya majengo yakiwa yamewekwa vyuma ‘grill' kwenye maeneo
yote ya nyumba kitendo ambacho ni hatari endapo itatokea ajali ya
moto kwani itakuwa vigumu katika uokoaji, kama ilivyonaswa na

Wanufaika wa
TASAF wapewa
mamilioni ruzuku
va uzalishaji

Na Christina Haule, MOROGORO

SHILINGI milioni 392 zimeg-
awiwa kama ruzuku ya uzalishaji
kwa walengwa 1,120 wa Mpango
wa Maendeleo ya Jamii (TASAF)
na kuondoka kwenye mpango kwa
hiari katika mitaa 164 ya Manis-
paa ya Morogoro.

Akizungumza wakati wa ugawaji
ruzuku kwa niaba ya Mkurugenzi
wa Manispaa ya Morogoro, Em-
manuel Mkongo, Mratibu wa
TASAF Manispaa ya Morogoro,
Feliciana Katemana alisema jana
kuwa walengwa hao wamepatiwa
ruzuku hizo ili waanzishe na kue-
ndeleza miradi yao ya kiuchumi.

Katemana alisema Manispaa ya
Morogoro kwa kushirikiana na
TASAF makao makuu ilizijengea
uwezo kaya 1,146 za walengwa
wanaotekeleza mpango wa TASAF
ya awamu ya kwanza kutoka ka-
tika mitaa 164 ambazo ni sawa na
asilimia 70 ya kaya za mpango
huo.

“Kila mlengwa aliyekidhi vigezo
amelipwa Sh. 350,000, vigezo ni
lazima mlengwa awe na mwa-
likishi wa kaya ya walengwa wa
TASAF, awe na umri kuanzia mi-
aka 18 na si zaidi ya miaka 65 na
mwenye uwezo wa kufanya kazi,
awe amesimamiwa na wataalamu
wa ugani na aweze kuandaa
mpango huku akiwa tayari kutoka
katika mpango huo kwa hiari ak-
ishapokea ruzuku kama ilivyoku-
wa kwa walengwa hawa,” alisema
Katemana.

Alisema kuwa tayari walengwa
wote walishaandaliwa kisaikolo-
jia na kutambua kuwa wakilipwa
ruzuku ya uzalishaji ni sehemu
ya kuhitimu katika mpango huo
kwa hiari ili wajitegemee kwa ku-
tumia ruzuku hiyo kama mtaji au
kuongeza mtaji wake waliokuwa
nao.

Alisema wapo walengwa wen-
gine walishaanza biashara kwa
kutumia fedha za ruzuku wal-
izokuwa wanapewa mwanzoni
na kwamba fedha walizogawiwa
sasa watakuza biashara zao na
kuinua kipato cha kaya na uchumi
ili kuleta maendeleo endelevu na
kujitegemea bila msaada.

“Tayari walengwa waliok-
wishapata ruzuku wamejiunga
katika vikundi vya kuweka na
kuwekeza na wataalamu wanaen-
delea kuwajengea uwezo ili pale
mikopo ya asilimia 10 ya manis-
paa itakapoanza kutoka nao wan-
ufaike na fursa hiyo,” alisema.

Mstahiki Meya wa Manispaa ya
Morogoro, Pascal Kihanga aliwa-
taka walengwa kuzitumia fedha za
ruzuku walizopata kwa malengo
yaliyokusudiwa ili kuinua uchumi
wao.

Mmoja wa walengwa hao, Wa-
tende Selemani alishukuru serikali
kupitia TASAF kwa kutuongezea
ruzuku hadi Sh. 350,000 kutoka
Sh. 48,000 za awali kwa ajili ya
kukuza biashara zao.

Selemani anayefanya biashara
ya genge hivi sasa, alisema ruzuku
hiyo itasaidia kuinua kibiashara
na kupiga hatua kiuchumi.
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Makonda
Kuzuru
wilayani
kupembua
mbivu na
mbichi

Na Allan Isack, ARUSHA

MKUU wa Mkoa wa Arusha,
Paul Makonda, ametangaza siku
sita za moto atakazotumia kuka-
gua miradi ya maendeleo katika
halmashauri zote za mkoani
hapa.

Pia amesema katika ziara hiyo,
atafanya mikutano ya hadhara
kusikiliza kero za wananchi.

Makonda alisema hayo jana
wakati akikabidhi magari mawili
kwa Jeshi la Zimamoto na
Uokoaji Mkoa wa Arusha, yaliyo-
tolewa na Rais Dk. Samia Suluhu
Hassan.

“Tutakuwa na siku sita za moto
kwenye mkoa wetu kuanzia Mei
23 mpaka 30, mwaka huu. Tut-
akwenda kwenye halmashauri
zote kwa ajili ya kukagua miradi
yva maendeleo iliyotekelezwa na
serikali,pamoja na kuzungumza
na wananchi kupitia mikutano
ya hadhara,” alisema.

Makonda pia alitoa angalizo
kwa watumishi wa serikali
halmashauri ambao watabainika
kuwa wameshindwa kusimamia
miradi ya maendeleo na jambo
linalohusu wananchi moto uta-
vvawakla

“Mtendaji yeyote kuanzia
na halmashauri kama kuna
mradi umeshindwa kusimamia
au jambo linalohusu wananchi
halijafanyika vizuri, moto utaku-
wakia nyumbani kwako na moto
huu hautakuwa na huruma.

“Nimeshazungumza na Mganga
Mkuu wa Mkoa wa Arusha
(RMO), wakati wa ziara hiyo,
kama kuna mtumishi atazidiwa
kutakuwapo na watoa huduma
yva kwanza kwa ndege na atati-
biwa na baadaye atarudi kuja
kujibu tuhuma za wananchi.

Hata hivyo, alisema kama
kuna mtumishi wa serikali
amekwenda mkoani humo kwa
kuandikiwa kimemo kwa nguvu
yva mtu fulani aliyempeleka ku-
fanya kazi katika eneo hilo wote
watang'oka kwa kuwa hawa-
takuwa na nguvu.

“Kama kuna mtumishi uko ka-
tika mkoa huu,kwa kuandikiwa
kimemo ukitegemea nguvu ya
mtu fulani aliyekuleta hapa na-
kwambia wewe na huyo mtu
wako mtang'oka au utanyooka ili
kulinda heshima ya Kiti hiki.

“Tunataka uwajibikaji iwe
nguzo kwa watumishi wa
serikali,pia ninaomba wananchi
wa Arusha, pale mnapojua kuna
haki zenu msisite kusema kwa
ujasiri kwa kuwa tunataka haki
iwe msingi wa maendeleo ya
mkoa wetu.alisema Makonda.

Muuguzi Ku-
toka Taasisi ya
Moyo ya Jakaya
Kikwete (JKCI),
Patrice Justine
(kushoto), akimpi-
ma shinikizo

la damu, Shani
Said, wakati wa
kambi ya siku
mbili ya huduma
ya upimaji wa
magonjwa va
moyo bure katika
Taasisi ya JKCI
Dar Group, kua-
dhimisha Siku ya
Shinikizo la Juu
es Salaam mwis-
honi mwa wiki.
PICHA: MIRAJI
MSALA

Prof. Mukandala: MV Bukoba
ilikuwa ‘bomu’ tangu ununuzi

Christina Mwakangale na
Vitus Audaux

JANA ilitimu miaka 28 ka-
mili tangu kuzama kwa meli
ya Mv Bukoba’ katika Ziwa
Victoria, Profesa Rwekaza
Mukandala akiibua hoja mpya
ikiwamo miili ya abiria kuelea
kwa muda mfupi kwenye maji
kunakotoa ishara walikunywa
mafuta kabla ya kufariki du-
nia.

Vilevile, msomi  huyo
amesema meli hiyo ilizama
kutokana na uzembe, haikusa-
jiliwa licha ya kufanya kazi
kwa miaka 17 huku nahodha
wa meli hiyo akijiokoa kwanza
na kutelekeza abiria wake.

Prof. Mukandala aliyasema
hayo jana, mkoani Dar es Sa-
laam, katika Mhadhara wa Up-
rofesa uliofanyika Chuo Kikuu
cha Dar es Salaam (UDSM) na
kuhudhuriwa na wanazuoni
pamoja na Mkuu wa chuo hi-
cho, Rais mstaafu Jakaya Kik-
wete.

Akiwasilisha mada kwa
takribani saa moja na nusu,
Prof. Mukandala alisema:
“Tume ya Jaji Kisanga ilitaja
upungufu ya meli. Kati yake,
ni meli kuongozwa na mana-
hodha wasio na ujuzi, kujaza
mzigo hasa ndizi na abiria
zaidi ya 400, mara mbili ya ki-
wango kilichostahili.”

Prof. Mukandala alisema
Taasisi ya Maji ya Dermark
iliwahi kufanya utafiti na
kushauri meli hiyo iwe na
matangi yaliyojaa maji muda
wote ili kuweka uwiano we-
nye usawa kutokana na kaso-
ro za meli tangu ilipoundwa
na wahandisi wasio na ujuzi.

“Mnusurika maarufu an-
apinga maelezo kuhusu ubo-
vu wa chombo. Rushwa na
uendeshaji duni wa chombo,
kutofanyiwa  matengenezo
kulichangia meli kuzama. Meli
hii ilikuwa ikitembea upande

na ikiserereka majini,” alise-
ma mwanazuoni huyo.

Prof. Mukandala alieleza
kuwa inaaminika kwamba
binadamu akizama huibuka
baada ya siku kadhaa. Lakini
mnusurika mmoja alisema
wakati anajiokoa alizingirwa
na mikungu ya ndizi na miili
ya watu. Inawezekana wali-
pigwa na shoti ya umeme au
walikunywa mafuta.

Alisema pamoja na tukio
hilo kutokea, likiwa ni mion-
goni mwa yaliyo makubwa
nchini na kimataifa, baada
ya miaka 15, ajali nyingine ya
meli ikatokea, Mv Islander
ikazama Bahari ya Hindi na
kupoteza maisha ya takribani
watu 1,000.

Prof. Mukandala alisema
meli hiyo ilianza kazi mwaka
1979, ikiwa na kasoro kadhaa
ambazo zilifanya isisajiliwe,
akiutaja ubeberu kuwa chan-
zo cha meli kuzama.

“Serikali iliamua kutumia
mkopo kununua meli kutoka
Serikali ya Ubelgiji iliyoikope-
sha faranga za Kibelgiji milioni
500 wenye riba ya asilimia 8.3
kwa kipindi cha miaka saba.

“Ununuzi mzuri wa hudu-
ma ni ule wa kutangaza kwa
ushindani, serikali haikufuata
mchakato wa ununuzi uliozo-
eleka na mkopo ulikuwa wa
pingu wenye masharti magu-
mu sana.

“Serikali ya Ubelgiji iliteua
kampuni ya ununuzi, kam-
puni ya MS Belgium Shipping
ilikuwa ni kati ya muungano
wa kampuni tatu zilizopata
zabuni hiyo. Shirika la Reli
(msimamizi wa wakati huo)
lilieleza aina ya meli inayohi-
tajika,” alisema.

Profesa Mukandala alisema
kuwa meli hiyo licha ya ku-
fanyiwa majaribio kadhaa,
ilibaki kazini ikiwa na kasoro
ingawa hakuna hatua zilizo-
chukuliwa, hivyo kuhatarisha

uhai wa wasafiri.

Alisema Shirika la Reli Tan-
zania halikuwa na muda wa
kupitia na kusoma vifungu vya
mkataba wa ununuzi. Waziri
wa Mawasiliano na Uchukuzi
wakati huo aliagiza mkataba
utiwe saini haraka.

“Inaonesha naye waziri
alipewa maagizo na Rais am-
baye ana madaraka makub-
wa, akisema linatekelezwa.
Tume ya Jaji Kisanga ilisema
masharti yalikuwa magumu
sana,” alisema.

Prof. Mukandala alisema
ujenzi wa meli wa meli uli-
fanyika Tanzania na watu 63
ambao tume ilibaini hawaku-
wa na ujuzi chini ya msimami-
zi mmoja kutoka Ubelgiji.

Alisema kuwa Julai 27, 1979,
meli ilikabidhiwa kwa Rais
Julius Nyerere na kuanza
kazi mwezi uliofuata. Mam-
laka zote tatu; dola, Shirika la
Reli hazikuchukua hatua
baada ya meli kubaini kuwa
na kasoro.

“Ili kukabiliana na kasoro
hizo, ilibidi ibebe maji katika
matangi muda wote. Uokoaji
ulikuwa na kasoro wakati
ajali ilipotokea. Hakukuwa na
mtaalamu wa uzamiaji hata
mmoja, maboya ‘kiduchu’ li-
cha ya meli kuchukua takrib-
an saa nne. Meli ya Titanic
ilizama ndani ya saa tatu la-
kini watu wengi waliokolewa,”
alisema.

Prof. Mukandala alisema,
“tunajifunza kwamba ma-
daraka ya Rais ni makubwa,
kuna haja ya kuwa na mjadala
kuwapo Katiba Mpya. Rais
Nyerere aliruhusu hili, meli
inunuliwe.

“Kuna wakati meli ilijaa maji
na kuelemea upande mmoja,
lilitolewa tangazo la ununuzi
ili kuepusha rushwa katika
mchakato wa mradi wowote.”

Kukiwa na hoja hizo za Prof.
Mukandala, wananchi kutoka

mikoa ya Kagera na Mwanza
wamelalamikia serikali kutoi-
pa hadhi siku ya kumbukum-
bu ya ajali hiyo.

Mmoja wa wananchi hao,
Juma Rutaiwa kutoka mkoani
Kagera, alisema jana kuwa li-
cha ya tukio hilo kuwa kubwa
katika kumbukumbu za Wa-
tanzania, historia yake ipo
hatarini kupotea kutokana
na kutokupewa kipaumbele
kama yalivyo matukio men-
gine ya kihistoria.

“Awali lilikuwa na hamasa
kubwa tunafanya ibada ya
pamoja tukiwa wengi kwa
ushirikiano na serikali pamoja
na kampuni ya meli lakini
kwa sasa hali ni tofauti, ni sisi
wachache pamoja na baadhi
ya viongozi wa dini,”alisema
Rutaiwa.

Mfanyausafi katika maka-
buri ya MV Bukoba, Mussa
Ntobi alisema usalama ka-
tika makaburi hayo upo vi-
zuri licha ya kuvamiwa na
mafuriko ya mvua yaliyosaba-
bisha jukwaa la kumbukumbu
kubomoka na makaburi hayo
kuvamiwa na maji.

Paroko wa Parokia ya Ny-
amongoro, Padre George
Nzungu ambaye alishiriki ka-
tika sala fupi ya kumbukizi
katika makaburi jana, alisema
ajali hiyo ilitokea akiwa kidato
cha nne katika Shule ya Se-
kondari Mwanza.

Kampuni ya Huduma za
Meli Nchini (MSCL) imewa-
hakikishia Watanzania kuwa
itaendelea kusimamia ip-
asavyo usafiri pamoja na
udhibiti wa vyombo vya ma-
jini ili kuhakikisha vinatoa hu-
duma bora.

Meli ya MV.Bukoba ilipata
ajali Mei 21, 1996 rnwambao
na ablrla kati ya 750 na 800
pamoja na wafanyakazi 37
zikiwa zimesalia kilomita 48
kufika nchi kavu.
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MWANGA WA JAMII

Ukosefu madawati
shuleni ni jambo
ambalo halikubaliki

MOJA ya taarifa zilizojitokeza kwenye vyombo vya habari jana ni
juu ya kubainika kuwa kuna shule mojawapo katika Manispaa ya
Singida, inakabiliwa na uhaba wa madawati hatua ambayo imesaba-
bisha wanafunzi 486 kukaa sakafuni wakati wa masomo.

Shule hiyo ya msingi ambayo ilianzishwa mwaka 2013 ikiwa na
wanafunzi 63 inakabiliwa na uhaba wa madawati 162 kwa sababu
ya ongezeko la wanafunzi ambao kwa sasa wamefikia 1,182. Katika
maelezo yake kwa wajumbe wa kamati ya shule, Mwalimu Mkuu wa
Shule hiyo, Hedwiga Mtalo, alisema tatizo hilo ni la muda mrefu.

Kwa mujibu wa mwalimu mkuu huyo, tatizo hilo la madawati lin-
gekuwa limeshatatuliwa muda mrefu lakini mwitikio hasi wa wazazi
ndio umesababisha kuendelea mpaka sasa. Wazazi hao walitupiwa
mzigo wa lawama kwamba wameshindwa kutekeleza makubaliano
waliyojiwekea kuhusu kutatua jambo hilo.

Licha ya mwalimu huyo kusema hivyo, Diwani wa Misuna, Hamisi
Kisuke, naye alijitetea kwamba ana mzigo mkubwa katika kusima-
mia maendeleo ya kata ikiwamo kumaliza changamoto zilizoko nda-
ni ya eneo hilo, hatua iliyomfanya mwenyekiti wa kamati ya shule
kuomba serikali kuingilia kati tatizo hilo kwa kupeleka madawati.

Hata hivyo, Ofisa Elimu Msingi wa Manispaa ya Singida, Omari
Maje, aliyekuwapo katika msafara wa kamati hiyo, kuna makubaliano
na wazazi kwamba kila mmoja achangie Sh. 6,000 ili kununua mad-
awati 81 ya kuanzia ikiwa ni sehemu ya kuunga mkono jitihada za
serikali katika kuboresha elimu.

Suala la wanafunzi katika shule hiyo kukaa sakafuni kwa sababu
ya ukosefu wa madawati limeibua hoja nyingi kwa kuzingatia kuwa
iko ndani ya Manispaa. Moja ya hoja ni kwamba iwaje kuwapo kwa
tatizo hilo ilihali eneo ilipo ni makao makuu ya mkoa ambako vion-
gozi wengi wa mkoa na wilaya wako karibu na shule.

Kwa miaka kadhaa, serikali katika ngazi za mikoa na wilaya imeku-
wa ikisisitiza ujenzi wa miundombinu ya elimu pamoja na samani
yakiwamo madawati. Sasa iweje shule hii iliyoko katika eneo la mji
isahaulike katika hilo? Viongozi walikuwa hawalijui tatizo hilo hadi
inabainika sasa kuwa shule ina uhaba wa madawati?

Jambo hili linapaswa kuwaamsha viongozi katika sehemu mbal-
imbali kwa kuwa inawezekana shule hiyo ni mfano tu wa nyingi zi-
nazokabiliwa na matatizo lakini viongozi hawasemi kweli ama kwa
kuhofia kuchukuliwa hatua au kulazimishwa kuwajibika. Haiweze-
kani kila mwaka serikali ihimize kumalizwa kwa matatizo katika sek-
ta ya elimu, likiwamo la madawati, yanayosababishwa na ongezeko
la wanafunzi kila mwaka halafu baadhi ya viongozi katika maeneo
kushindwa kutekeleza.

Ni wakati mwafaka sasa kwa serikali kupitia Ofisi ya Rais Tawala
za Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMISEMI) na sekretarieti za mikoa
kufanya ukaguzi katika shule mbalimbali ili kubaini matatizo yanay-
ozikabili shule nchini.

Ni dhahiri kwamba mambo mengi yaliyojificha yatawekwa bayana
ili yapatiwe ufumbuzi badala ya viongozi wanaopaswa kutekeleza
majukumu hayo kunyamaza na kuacha matatizo kuendelea. Yako
matatizo mengi katika shule nchini lakini watendaji, kwa sababu ya
uoga, wanakaa kimya.

Gazeti hili liliwahi kufichua matatizo yanayoikabili shule moja ka-
tika wilaya ya Mpwapwa na katika hatua ya awali, viongozi wa mkoa
na serikali kuu ikiwamo TAMISEMI, waliibuka na kusema ni uzishi
lakini walipokwenda walibaini kuwa kilichoandikwa ni ukweli mtu-
pu na hatimaye nguvu zikaelekezwa na sasa tatizo limetatuliwa.

Kwa mantiki hiyo, ni vyema ukaguzi ukafanywa kila wilaya na hal-
mashauri nchini ili kuainisha changamoto inazozikabili zikiwamo
madawati, majengo hatarishi kwa wanafunzi na walimu na uhaba
wa matundu ya vyoo na hatimaye kuchukua hatua.
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Na Mwandishi
Wetu

B Muungwana Lazima Nilonge

Mwisho wa muhula
umefuatilia wanao

SHULE zinakaribia kufungwa
na sasa watoto wako kwenye
maandalizi ya mitihani au
wengine wameshaanza. Wa-
zazi na walezi ni wakati wa
kujihoji tumefuatilia elimu ya
watoto wetu kuanzia Januari
hadi sasa?

Ukweli ni kwamba karibu
kila kona ya Tanzania kume-
kuwa na tabia ya wazazi au
walezi kulipa gharama za
elimu ya watoto wao bila ku-
fanya tathmini na ufuatiliaji
katika elimu ya wanafunzi hao
wa ngazi mbalimbali.

Wanaamini kuwa jukumu la
kufanikisha elimu ya watoto
wao linaishia katika kulipa
ada na michango na mabhitaji
ya shule pekee.

Kama wewe ni mmojawapo
jiulize hivi jukumu lako kweli
halivuki mpaka huo? Huangal-
ii hata kama anajua kusoma
au kuandika kwa ufasaha?

Ikumbukwe kuwa hali hii
inasababisha kushuka viwan-
go vya elimu na pia kujiamini-
sha kuwa wazazi, walezi na
familia kujiweka pembeni na
kuona kuwa jukumu la kufua-
tilia maendeleo ya darasani
na nidhamu ya watoto wao ni
kazi ya walimu shuleni.

Aidha, hali hii ni matokeo ya
kuenea kwa utandawazi hasa
katika matumizi ya mitandao
na kubadilika kwa mifumo
ya maisha ikiwa ni pamoja
na wazazi na walezi kuwa na
majukumu mengi ya kutafuta
pesa na mahitaji mengine ya
kulinda familia.

Mambo hayo  husababi-
sha wazazi au walezi kukosa
muda wa kufanya ufuatiliaji
wa maendeleo ya elimu ya
watoto wao ikiwa ni pamoja
na kukosa muda wa kuongea
na watoto wao juu ya changa-
moto zao za kielimu.

Tatizo liko kwa waajiriwa,
waliojiajiri  na wafanyabi-
ashara na kila mmoja ambaye
ni mlezi au mzazi wanasaka
kipato na kutafuta hela hivyo
huondoka nyumbani alfajiri
na mapema na kurudi baada
ya saa 4:00 usiku na kukuta
watoto wameshalala.

Baadhi ya walezi na walezi
wametingwa na vikao vya
kila aina vya ofisini, sherehe
za kifamilia kuanzia harusi,
sikukuu za kuzaliwa na hata
masuala ya kiimani na ku-
sababisha kukosa muda au
kutumia saa chache kukaa
na watoto wao na kushindwa
kufanya ufuatiliaji wa karibu
ili kutambua maendeleo na
changamoto za kielimu za wa-
toto wao.

Hata sasa muhula unapok-
wisha wazazi na walezi wa-
naendelea kujisahau na kuji-
aminisha kuwa wanalipa ada
na watoto wanasoma shule
wanazoziamini kuwa ni za
viwango, wanagharamia usa-
firi na nyumbani kuna kila
huduma kuanzia chakula na
burudani.

Wanawapatia televisheni ili
kuangalia katuni, wanawapa-
tia vishkwambi kucheza mich-
ezona kujivinjari na vikaragosi
lakini yote hayo wanajisahau
kuwa mwisho wa haya yote
ni madhara kwenye elimu ya
watoto wao ikiwa ni pamoja
na kutofuata ratiba za maso-
mo na kushindwa kuhudhuria
shuleni kikamilifu.

Ukweli ni kwamba wa-
toto wao wanakosa uan-
galizi wanaondoka nyum-
bani na kushinda mtaani
kwenye michezo ya kompy-
uta na kutazama video na
tamthilia kwenye vibanda
umiza na hata kuingia kwenye
uhalifu.

Wakumbuke kuwa chanzo
kikubwa cha yote haya ni ku-
tokuwapo kwa tathmini na
ufuatiliaji wa karibu wa waza-
zi au walezi kwenye elimu ya
watoto wao hivyo kushindwa
kujua na changamoto za kie-
limu za watoto wao na nini
kifanyike kuwafikisha kwenye
elimu bora.

Walezi na wazazi wakum-
buke kuwa kushindwa ku-
chukua hatua stahiki za ku-
tatua changamoto za kielimu
zinazowakabili watoto wao
kunachangia wasijue kusoma
wala kuandika yakiwamo ma-
jina yao.

Tunapomaliza muhula wa-
zazi kumbukeni kuwa kufua-
tilia kwa ukaribu ni muhimu
sana katika kila kitu ambacho
mmewekeza rasilimali, juhudi
na nguvuy, hivyo kuweni ka-
ribu katika masuala ya elimu
ya watoto kwani mmewekeza
hela, nguvu, hisia na muda
wenu.

Kuanzia sasa fahamuni
kuwa hili ni jukumu muhimu
la wazazi na walezi kwa wato-
to wao na sio kulipa gharama
za masomo pekee, tengeni
muda kila wakati iwe jioni,
mwisho wa wiki au lolote
mtakalopanga licha ya kuwa
na shughuli nyingi ili kuwahu-
dumia.

Waulizeni nini anachosoma,
kinachomsumbua ikiwa ni
pamoja na kupitia na kukagua
daftari za watoto ili kuona kili-
choandikwa pamoja na tarehe
ya somo, mazoezi waliyopewa
na amefanya mangapi na kwa
kiasi gani na mangapi hajafan-
ya na kwanini hakufanya?

Watafuteni  walimu  wa
masomo mbalimbali na wal-
imu wa madarasa kujua wapi
wanatatizika na vipi watapata
ufumbuzi kwa kushirikiana.
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Ukaguzi wa kushtukiza
kunasa wanaochezea
vipimo

Na Joseph Mwendapole

WAKALA wa Vipimo (WMA) utaendelea
na operesheni zake za kushtukiza kwenye
maeneo mbalimbali ili kunasa wafanyabi-
ashara wanaochezea vipimo.

Jijini Dar es Salaam jana, Meneja wa
WMA Mkoa wa llala, Muhono Nashon, ali-
tangaza hatua hiyo wakati wa maadhim-
isho ya Siku ya Vipimo Duniani iliyofanyi-
ka kwenye Soko la llala.

Alisema vipimo vingi vinatumika kwenye
maeneo ya masoko na ndiyo sababu WMA
imeamua kutoa elimu kwa wafanyabi-
ashara wa Soko la llala, baadhi ya vikundi
vilipewa mizani bila mahpo kama motisha
ya kutumia mizani iliyohakikiwa.

“Wale wanaochezea vipimo tunawasihi
waache kwa sababu sheria ya sasa ni kali
na adhabu imeongezwa, tunawasihi wa-
hakikishe mizani yao imehakikiwa kwa
kuweka stika kutoka WMA.

“Kosa moja la kuchezea mzani linaanzia
faini ya Sh. 100,000 hadi milioni 20, hivyo
mfanyabiashara akitozwa faini kama hii ni
dhahiri atayumba kimtaji,” alisema.

Nashon alisema uelewa kuhusu vipimo
sahihi umeongezeka kwa kiwango kikubwa
na wafanyabiashara wengi wameanza Ku-
tumia mizani zilizohakikiwa na wakala.

“Tunapotoa elimu hii tunataka watu wote
waache kutumia vipimo vya Kienyeji, wa-
tumie vipimo sahihi na vilivyohakikiwa
na tunapofanya msako na kukuta watu
wanatumia vipimo batili tumekuwa tukitoa
adhabu kali. Kwahiyo, wafanyabiashara
wasisubiri tufanye msako, wanapaswa
kutii sheria,” alisema.

Nashon alisema chimbuko la maadhim-
isho ya Siku ya Vipimo ni mataifa 17 yali-
yokutana mwaka 1875 yakaamua kutia
saini mkataba wa haki vipimo ili kuwe na
vipimo sahihi kote duniani.

“Lengo la haya mataifa lilikuwa ni kuweka
viwango vya vipimo duniani, kwamba uk-
ienda nchi fulani unakuta vipimo vinavyo-
tumika ni vilevile vinavyotumika katika
nchi mbalimbali,” alisema.

Mwenyekiti wa Soko la llala, Ali Mbiku
aliipongeza WMA kwa uamuzi wake wa
kuwapa elimu wafanyabiashara wa soko
[ake ili watumie vipimo vilivyohakikiwa.

“Mimi binafsi nitaendelea kutoa hamasa
kwa wafanyabiashara wa soko hili ili
ufike wakati kila mmoja kwenye soko hili
awe na mizani iliyohakikiwa na wakala ili
mnunuzi apate kiwango cha bidhaa kina-
cholingana na thamani ya fedha alizotoa,”
alisema.

Katibu Tawala wa Wilaya va llala, Cha-
rangwa Selemani, aliwataka wafanyabi-
ashara kuacha kucheza na vipimo kwa
kuwa hatua kali zitachukuliwa kwa wa-
takaobainika.

Charangwa alisema kuwa kwa muda mre-
fu, serikali imekuwa inahimiza matumizi
ya vipimo sahihi kwa wafanyabiashara
kwa kutumia mizani yenye nembo ya
WMA na ambayo ni sahihi.

“Wafanyabiashara kwenye masoko wam-
ezoea kutumia vipimo vya kienyeji, hivyo
tumeanza kutoa elimu na kuwapa motisha
ya mizani mitano iliyohakikiwa na WMA
kwa vikundi vitano vya wafanyabiashara,”
alisema.

“Tunatoa wito kwa wafanyabiashara
wote kuacha kutumia lumbesa na waache
kuchezea vipimo. Wananchi ombeni
kupimiwa bidhaa kwa vipimo rasmi kwa
sababu hivi vya kienyeji wakati mwingine
mnapunjwa,” alisema.

Alipongeza WMA kwa kutoa elimu mara
kwa mara kwa wafanyabiashara. Inawajen-
gea uelewa kuhusu umuhimu wa matumizi
sahihi ya vipimo ili keupuka faini.

wa vikundi vya wafanyablashara wa soko la llala, j

Wakala wa Vipimo (WMA) Mkoa wa llala, Muhono Nashon PICHA: JOSEPH MWENDAPOLE

Mikoa yenye mbwa
wengi zaidi hii hapa

® Serikali yakosolewa kutumia

Na Augusta Njoji, DODOMA

MIKOA ya Geita, Mwanza na Tabora
inaongoza nchini kwa kuwa na mbwa
wengi kwa mujibu wa taarifa ya Sam-
puli ya Sensa ya Kilimo, Mifugo na
Uvuvi iliyotolewa na Ofisi ya Taifa ya
Takwimu (NBS) mwaka 2020.

Naibu Waziri wa Mifugo na Uvu-
vi, Alexander Mnyeti, alibainisha
hayo jana bungeni alipojibu swali la
Mbunge wa Viti Maalum (CCM), Yus-
tina Rahhi aliyetaka kujua idadi ya
mbwa nchini.

Mnyeti alisema kuna mbwa
2,776,918 nchini na mikoa iliyoon-
goza kwa mbwa wengi ni Geita
(302,879), Mwanza (287,270) na Tab-
ora (243,768).

Alisema wizara itaendelea kush-
irikiana na Ofisi ya Taifa ya Takwimu
katika kuhakikisha takwimu sahihi za
mifugo ikiwamo mbwa zinapatikana
kwa wakati ili kuwezesha mipango

ya serikali ya kuendeleza sekta ya
mifugo.

Akiuliza swalila nyongeza, mbunge
huyo alisema ugonjwa wa kichaa cha
mbwa ni changamoto kubwa hasa
kwa jamii ya wafugaji walioko viji-
jini na matibabu yake ni shida kwa
sababu hayapatikani katika zahanati
na vituo vya afya, hivyo takribani Wa-
tanzania 1,500 hupoteza maisha kila
mwaka.

“Serikali ina mpango gani kudhibiti
kichaa cha mbwa nchini? Njia pekee
ambayo serikali inatumia kudhibiti
mbwa wazururaji ni kuwapiga risasi.
Kwanini serikali inakiuka haki za
wanyama?” alihoji.

Pia alitaka serikali kufikiria kufan-
ya alichokiita uchumi wa mbwa kuto-
kana na idadi kubwa ya mbwa nchini
kwa kuwafundisha na kuwauza nda-
ni na nje ya nchi.

Akijibu maswali hayo, Naibu Wa-
ziri Mnyeti alisema serikali imesha-

3

risasi kuwaua

toa rukhsa wadau mbalimbali kutoa
chanjo kupitia sekta binafsi ili kuka-
biliana na kichaa cha mbwa.

“Dawa ya kwanza ya kichaa cha
mbwa ni kumchanja mbwa mwe-
nyewe, tusisubiri mpaka mbwa augue
kichaa cha mbwa ndipo achanjwe,
kwa sababu anapougua matibabu
yake huwa ni muhimu sana.

“Nitoe rai kwa wadau wote kuen-
delea kuchanja mbwa ili kudhibiti
kichaa cha mbwa kwa sababu haku-
na mbadala mwingine tofauti na
hapo,” alisema.

Mnyeti alisema mkakati wa serikali
ni kuhakikisha mbwa wote ambao
wamo ndani ya nchi wanaendelea
kuchanjwa kwa wakati.

Kuhusu mkakati wa kuzuia mbwa
wanaozurura mitaani, Mnyeti
alisema mbwa anapokuwa ame-
shaumwa kichaa kumdhibiti ni
pamoja na kuchukua hatua ngumu
ya kumuua.

KABWELA FADHILI MOHAMED

MUME WANGU USISEME
UMESAHAL KUNINUNULIA
GAUNT NILILOKUAGIZA!

LT AYYYYAAH! NIMECHANGANYA '
MAFAILI,NILIPITA SEHEMU NIKA-
| FIKIRI LA KWAKE! ——
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Hali ilivyo katika Mtaa wa Mabibo Mgundini, Kata ya Mabibo wilayani Ubungo, Dar es Salaam. PICHA: HALFANI CHUSI

Maisha mapya ya wenyeji
mto ukivamia makazi yao

Na Halfani Chusi

ATHARI za mabadiliko ya tabi-
anchi hivi sasa zinaonekana
dhahiri. Angalia maisha mapya
ya wakazi wa Mabibo Mgundini,
wilayani Ubungo, Dar es Salaam:

Mto Gide umefuata makazi
yao, nyumba 13 zimebomolewa
na maji ya mto huo; kati ya ny-
umba 1,000 zilizonusurika, baa-
dhi ‘zinaning’inia mtoni’; mvua
ikianza kunyesha, wakazi wanal-
azimika kutoka katika nyumba
zao kama tahadhari ya kuepu-
sha maafa.

Mwajuma Athumani ni mkazi
wa eneo hilo. Nyumba yake im-
ebomolewa na maji ya mto, hivi
sasa amejiegesha kwa jirani, aki-
omba serikali iharakishe ujenzi
wa kingo kwenye mto huo kwa
kuwa hali inazidi kuwa mbaya.

Anasema zamani kulikuwa na
mfereji mdogo ambao hata mto-
to wa umri wa miaka minne ali-
kuwa anavuka kwenda upande
wa pili, lakini sasa mfereji ume-
geuka mto mkubwa unaosaba-
bisha madhara kwa makazi yao.

“Nipo hapa kwa miaka 50
sasa, kila mwaka mto huu unaso-
gelea makazi yetu, hatimaye hali
imekuwa mbaya sana, Mwajuma
anasema. Mwaka juzi (2022) na
mwaka jana (2023) nyumba tatu
zimebomolewa na mto huu.

Serikali  itujengee  kingo
kama ilivyofanya kwenye Mto
Ng'ombe, ule wa Sinza (Kinondo-
ni) na kama wataona bora kutu-
hamisha hapa tupo tayari, lakini
watupe fedha ili tuweze kwenda
kujenga sehemu nyingine kwa
sababu maji haya yametufuata.
Zamani hapakuwa na mto hapa,
palikuwa na mfereji.

“Tunamwomba Rais Samia Su-
luhu Hassani alisikie hili, atusai-

die tujengewe kingo. Ninadhani
hiyo itakuwa suluhu kwa wakazi
wa eneo hili, tutaishi kwa amani
na tutakuwa huru kufanya shu-
ghuli za uzalishaji kwa maslahi
mapana ya taifa letu.”

Mkazi mwingine wa eneo hilo,
Harubu Mohamed anasema
kama serikali itachelewa kujen-
ga kingo kwenye mto huo, mto
huo utapanuka zaidi, hata kui-
fikia Stendi ya Mabibo.

Mohamed anaungana na
Mwajuma kwamba mto huo
umebomoa nyumba; yeye ame-
shuhudia nyumba 13 zikibo-
molewa na mto huo, Mwajuma
akishuhudia nyumba tatu.

“Tayari wenzetu wengine wa-
meezua mabati kwa sababu kili-
chopo, maji yakijaa mto unafuri-
ka hadi kwenye makazi yetu,
ndiyo maana unaona nyumba
hizi zinaning’inia mtoni, hatuna
namna,” analalama.

Rajabu Ng'ula ni mkazi wa
eneo hilo anayejitambulisha ni
mstaafu jeshini. Anasema mto
huo hali ilianza kuwa mbaya
zaidi miaka mitatu iliyopita ku-
tokana na mto kupanuka zaidi,
akisisitiza kujengwa kingo za
mto.

Anasema eneo hilo hivi si sala-
ma kwa makazi, hivyo kuna haja
serikali iwapatie eneo lingine ili
wahame.

Kwa mujibu wa Mwenyekiti
wa Serikali ya Mtaa huo, Said Ki-
togo, nyumba 1,000 katika mtaa
wake ziko hatarini kusombwa na
maji ya mto huo.

Mwenyekiti huyo anasema
wananchi wanaishi katika eneo
hilo kwa mujibu wa sheria. Mto
ndio umewafuata.

“Hata Mbunge wa Jimbo la
Ubungo (Prof. Kitila Mkumbo)
analijua hili na alimtuma katibu

wake na wasaidizi siku chache
zilizopita walikuja kutoa msaada
wa chakula na mahitaji madogo
madogo kwa waathirika.

“Lakini ukiangalia lile eneo,
nyumba nyingi zipo hatarini.
Mto Gide wunaanzia Kigogo,
unapandisha mpaka Kimara.
Madiwani watatu wapo katika
mchakato kuitaka serikali ichuk-
ue hatua kunusuru wananchi,”
anasema.

Mwenyekiti huyo anasema
kinachoendelea ni vikao vya
mara kwa mara juu ya ujenzi
wa kingo ili kunusuru kaya zi-
lizoathirika.

“Serikali ingeanza kuunyoo-
sha kwanza ule mto ili maji
yafuate mkondo wake wa zam-
ani. Mto huu ulianza kufuata
makazi ya watu miaka 15 na kila
mwaka tulikuwa tunausafisha,”
anasema.

Mwenyekiti huyo anaeleza
kuwa pamoja na mabadiliko ya
tabianchi kusababisha mvua
kubwa, tabia ya utupaji taka
mtoni imechangia mto huo ku-
panuka na kusababisha madha-
ra kwa wakazi wa eneo hilo.

Diwani wa Mabibo, Thomas
Klerru, anaungana na Mwe-
nyekiti Kitogo kwamba uchafuzi
wa vyanzo vya maji ni miongoni
mwa yaliyochangia mto huo ku-
panuka.

Klerru anasema madhara
hayako Kata ya Mabibo pekee,
bali pia Kata za Mbezi, Saranga,
Kimara, Ubungo, Makuburi, Ma-
bibo, Mburahati, Kigogo na Mk-
wajuni.

“Muda wowote kazi ya ku-
jenga kingo itaanza. Kinacho-
subiriwa ni mvua ipungue, kuna
uwezekano wa kuhamisha Mto
Gide pale Ubungo External, ku-
uchepushia Mto Msimbazi.

“Zamani hatukuwa na mto
huo. Nilihamia hapa Mabibo
miaka ya 1990, zamani tulikuwa
tunapita hapa, hapakuwa na
chochote, hata magari yalikuwa
yanapita.

“Ulianza  kama  mfereji,
mwisho wa siku umekuwa mto
mkubwa kabisa kutokana na
kujaa mchanga,” alisema diwani
huyo.

Mbunge wa Ubungo, Prof.
Mkumbo anathibitisha kuwa na
taarifa juu ya yanayowakumba
wapigakura wake, akieleza kuwa
mito mingi Dar es Salaam inazidi
kutanuka.

“Si Mto Gide pekee unaosum-
bua wananchi, ipo mingi kama
Mto China, kilichopo ni kwamba
tutajenga kingo kwa baadhi ya
maeneo yenye changamoto kub-
wa zaidi.

“Kuna mradi mkubwa unao-
jenga Bonde la Mto Msimbazi,
moja ya maeneo ambayo yat-
aangaziwa katika utekelezaji
mradi huo ni Mto Gide na Chi-
na. “anasema Prof. Mkumbo
ambaye pia ni Waziri wa Nchi
Ofisi ya Rais - Mipango na
Uwekezaji.

Anataja hatua za awali alizo-
chukua ni pamoja na kutembe-
lea wananchi walioathirika na
kuwapa misaada mbalimbali na
kujadiliana nao kuangalia nam-
na ya kutatua tatizo hilo, hoja
kuu ikiwa kuwashawishi kuha-
ma kabla hawajapata madhara
makubwa zaidi.

Hata hivyo, mwandishi alipo-
hoji juu ya fidia kwa wananchi
wanaodai mto umewafuata,
Prof. Mkumbo alisema, “kwa
kweli hilo mimi ni kiongozi, ni-
siwe muongo, Kwa kawaida seri-
kali huwa inalipa fidia pale am-
bapo inamwondoa mwananchi

kwenye eneo lake kwa ajili ya kupi-
sha shughuli za kiserikali.

“Kwa hili la mto si kwamba
serikali inataka kuwaondoa pale,
bali inataka kuwasaidia wananchi
kujenga kingo kupunguza athari,
siwezi kusema wale waliokumbwa
watalipwa, hapana!

“Kwa tukio la pale huwezi kui-
laumu serikali wala kumlaumu
mwananchi, imetokea tu maji ya-
mebadili mwelekeo yamefuata
makazi ya watu kutokana na mab-
adiliko ya tabianchi.”

Mbunge huyo anasema kuwa
hivi sasa kuna timu ya wataalamu
imeundwa na serikali ifanye utafiti
mpana kuhusu hali ya mito ya Dar
es Salaam na kushauri hatua za ku-
chukua ili kutatua tatizo.

Jofrey Mkinga, Meneja wa Waka-
(TARURA) Mkoa wa Dar es Salaam,
anasema madhara yanayoripotiwa
Mabibo yameshafikishwa mezani
kwake pamoja na hoja ya ujenzi
wa kingo za Mto Gide.

Anasema ujenzi wa kingo za mto
huo utatekelezwa kupitia Mradi
wa Uendelezaji Jiji la Dar es Salaam
(DMDP).

“Tumeona namna mto ulivyo-
haribu makazi ya watu, ni jambo
linalofahamika kwa viongozi wote
wa Ubungo. Mradi wa ujenzi wa
kingo umeshapitishwa. Tutaanza
na hatua za usanifu, tutatan-
gaza zabuni za kupata wahandisi
washauri ili waingie kazini mape-
ma.

“Viongozi wote wameliona hilo
tatizo, kila linapokuja suala la
maboresho wanazungumzia Mto
Gide, kuujenga mto huo si fedha
kidogo, wananchi wawe wavumili-
vu, serikali imeshaliona tatizo hilo,
anasema Mkinga.

Hata hivyo, meneja huyo anake-
mea tabia baadhi ya watu kujenga
bondeni kwa kuwa maji hufuata
mkondo, hivyo wazingatie ushauri
wataalamu na maelekezo ya She-
ria ya Usimamizi wa Mazingira
(2004), ambayo pamoja na mam-
bo mengine, inazuia kufanya shu-
ghuli za kibinadamu ndani ya mita
60 kutoka chanzo cha maji.

Mtaalamu Mbobezi wa Jiolojia,
Dk. Peter Kafumu, anasema silaha
ya kwanza kukabili matatizo kama
hayo ya Mabibo ni kuzingatia hat-
ua zote za tahadhari zinazowasil-
ishwa na mamlaka husika kitaifa
na kimataifa.

Anafafanua kwamba kinachojiri
Mto Gide na kwingineko Afrika
Mashariki, ni matokeo ya ongezeko
la joto juu ya wastani katika eneo la
kati la Bahari ya Pasifiki.

Kijiografia bahari hiyo iko kati ya
Amerika upande wa mashariki na
Bara la Asia/ Australia upande wa
magharibi. Ina ukubwa wa kilome-
ta za mraba milioni 179.7 ambazo
si tu ni bahari kubwa, bali pia ni
eneo kubwa kuliko nchi kavu yote
duniani; ni karibu nusu ya uso wa
dunia.

Dk. Kafumu anasema panapoku-
wapo ongezeko la joto kwenye
bahari hiyo, athari zake kijiolojia
huangukia zaidi Ukanda wa Afrika
Mashariki na kwingineko jirani. Ni
sehemu ya sababu zinazozua balaa
la mvua kubwa nchini na kwing-
ineko Afrika Mashariki.
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Serikali yashinda
mashauri 15,
vaokoa tril.1.5/-

Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA

FAO, EU yvafungua masoko
kuwawezesha wakulima

Na Godfrey Mushi, MOSH|

WAKILI Mkuu wa Serikali,

Dk.Boniphace Luhende amesema ofisi

hiyo imeokoa Sh.trilioni 1.5 baada ya
kushinda mashauri 15 ya usuluhi-
shi kati ya 19 yaliyokuwa yamefun-
guliwa ndani na nje ya nchi, katika
kipindi cha Julai mwaka jana hadi
Aprili mwaka huu.

Amesema kati ya mashauri ya madai §

7,813 yaliyoendeshwa na Ofisi ya
Wakili Mkuu wa Serikali kuanzia Julai
2023 hadi Aprili 2024, mashauri 762
yalimalizika, ambapo mashauri 743
yenye thamani ya Sh.bilioni 406.4
yalimalizika kwa serikali kupata
ushindi.
wakati wa mafunzo ya siku tatu
ya mawakili wa serikali yaliyokuwa
na kaulimbiu isemayo ‘Uendeshaji
wa mashauri ya serikali wajibu wa
majukumu ya mawakili wa serikali’
yaliyoenda sanjari na uzinduzi wa
nembo itakayotumiwa na mawakili
wa serikali.

“Licha ya mashauri hayo pia serikali
imeendesha mashauri yasiyohusu
fedha yenye umuhimu mkubwa kwa

ustawi wa taifa letu ikiwemo shauri la :
mradi wa mafuta ghafi kutoka Hoima- :

Uganda mpaka Chongoleani-Tanga.
Pia, alisema ofisi hiyo imeshinda

shauri la kupinga mkataba wa

uwekezaji katika Bandari ya Dar

es Salaam na shauri la kupinga

uwekezaji katika kiwanda cha Saruji

Tanga.

Alisema mafunzo hayo yamejikita
kwenye maeneo ambayo huzalisha
mashauri mengi dhidi ya serikali,
ambapo kufikia Aprili 2024 ofisi hiyo
iliendesha mashauri 7,813 kati ya
mashauri hayo 7,798 yalikuwa ya
ndani ya nchi na mashauri 15 yali-
kuwa nje ya nchi.

Kwa mujibu wa Dk.Luhende, ofisi
hiho iliendesha mashauri mengine
179 kwa Kipindi hicho, ambapo
mashauri 148 yalikuwa ya ndani ya
nchi na mashauri 31 yalikuwa ya nje
ya nchi kati ya mashauri hayo yali-
jikita kwenye masuala ya mikataba
ya ujenzi, uwekezaji na taratibu za
manunuzi.

Naibu Waziri wa Katiba na Sheria,
Jumanne Sagini aliwaagiza mawakili
hao kwenda kuwa chachu katika
kupunguza na kutatua migogoro ya
uwekezaji katika sekta ya madini na
rasilimali zote nchi.

Pia aliwataka kupunguza idadi ya
mashauri ya madai na usuluhishi
yanayofunguliwa na yanayoendelea
kwa kuyamaliza kwa njia ya usuluhi-
shi, ili kuimarisha juhudi za serikali
katika kuwavutia wawekezaji na
kutekeleza miradi mbalimbali nchi.

Pia, aliwaagiza kuishauri serikali na

taasisi zake kikamilifu namna bora ya

kumaliza migogoro na wananchi au
wawekezaji bila kuathiri maslahi ya
nchi, ikiwa ni pamoja na kuwashauri
waajiri kuhusiana na taratibu za
uvendeshaji wa mashauri pale wan-
apohitaji kuchukua hatua za kinid-
hamu dhidi ya watumishi wa umma.

Katika hatua nyingine aliwaasa
mawakili hao kufuata kanuni za
maadili ya utumishi wa umma kwa
kuwa na tabia na mienendo inayoz-
ingatia utoaji wa huduma bora, utii
kwa serikali, utoaji wa huduma bila
upendeleo, kufanya kazi kwa uadilifu
kuwajibika kwa umma na kuheshimu
sheria za nchi.

HIRIKA la Kilimo na

Chakula la Umoja wa

Mataifa (FAO) na Ju-

muiya ya Umoja wa
Ulaya (EU), yameanzishwa
mchakato wa  kufungua
masoko mapya manane ya ki-
mataifa kwa ajili ya wakulima
wadogo wa nanasi, pilipili
manga, karafuu, kakao na va-
nila.

FAO na EU wanatekeleza
mchakato huo kupitia Mradi
wa Kuimarisha Huduma za
Afya ya Mimea kwa Usalama
wa Chakula Tanzania (STRE-
PHIT).

Mradi huo hadi sasa ume-
saidia Tanzania kuongezeka
kwa ufanisi katika shughuli
za afya ya mimea na udhibiti

wa viuatilifu, kuongezeka kwa
uhakika wa chakula na ma-
lighafi ya viwanda, kupungua
kwa uvamizi wa visumbufu
vipya kutokana na kuimarika
kwa uchunguzi wa visumbufu
na kupungua kwa upotevu wa
mazao kabla ya kuvunwa.
Jana, Katibu Mkuu wa Wiz-
ara ya Kilimo, Gerald Mweli,
akifungua kikao kazi cha uan-
daaji wa nyaraka cha masoko
mapya ya mazao hayo, alisema
wadau mbalimbali, wakiwa-
mo Mamlaka ya Udhibiti wa
Mbolea nchini (TFRA), Wizara
ya Viwanda na Biashara, Mam-
laka ya Udhibiti wa Mbegu
Nchini (TOSC), Chuo Kikuu
cha Kilimo (SUA) na FAO,
wamekutana kwa siku tano ka-
tika Manispaa ya Moshi, mkoa-
ni Kilimanjaro, kutengeneza

mambo mengine, urodha ya
kitaifa ya visumbufu.

Katika kikao hicho, Mweli
aliwakilishwa na Mratibu wa
Taifa wa Miradi wa Mamlaka
ya Afya ya Mimea na Viuatilifu
(TPHPA), Mdili Katemani.

“Serikali kupitia Wizara ya
Kilimo, kwa kushirikiana na
wadau wa maendeleo FAO, tu-
weweka mikakati mbalimbali
ya kupanua wigo wa masoko
yamazao kwenda nje ya nchi,”
alisema.

Sasa katika utaratibu wa vi-
wango vya kimataifa ni kwam-
ba ili uweze kufikia soko jipya
lazima kwanza uandae kitu
kinachoitwa ‘Crop Pest Lists’
yaani uwe na urodha ya kitaifa
ya visumbufu vilivyoko nchini
kwako, ambavyo vinaathiri
zao hilo.”

Kwa mujibu wa Katibu
Mkuu huyo, nyaraka hiyo in-
ayoandaliwa itakuwa inaeleza
kwa undani, jinsi uzalishaji
wa zao husika unavyofanyika
hapa nchini.

Mpango huo unalenga ku-
lifikia soko lenye ukubwa wa
Dola za Marekani bilioni 3.1 ka-
tika mazao hayo matano.

Ofisa Biashara wa Wizara ya
Viwanda na Biashara, Andrea
Assenga, alisema kwa kuwa
ni vigumu kutenganisha afya
ya mimea na biashara ya ki-
mataifa, Wizara hiyo itahakiki-
sha inachangia kwa kiasi ki-
kubwa kuboresha nyaraka
inayoandaliwa, kwa kuzinga-
tia mambo mbalimbali kama
miongozo, ambayo imewekwa
na Shirika la Biashara Duniani
(WTO).

Mkuu wa Mkoa wa Manyara, Queen Sendiga (katikati), akiwaongoza viongozi wa Shirika la ECLAT Foundation na

Upendo la Ujerumani, kukata utepe wa ujenzi wa kituo cha mafunzo, ujuzi na malezi kwa wasichana katika Kijiji
cha Emboreet, juzi. Kulia ni Mkuu wa Wilaya ya Simanjiro, Fakii Lulandala. PICHA: GIFT THADEY

Wanafunzi wabuni mfumo Kkidijitali kuripoti ukatili

Na Godfrey Mushi, MOSHI

HOFU ya kukosekana usiri
na usalama kwa waathirika
wa unyanyasaji na ukatili wa
kijinsia katika vyuo vya elimu
ya juu na maeneo mengine
nchini, imepata suluhisho
baada ya wanafunzi wawili
kubuni mfumo wa kielek-
troniki.

Mfumo huo pamoja na
mambo mengine unazuia
watu kusingizia watu wengine
tuhuma za jinai.

Akizungumzia ubunifu
huo wakati wa maonyesho ya
ubunifu wa stadi za kazi kwa
wanafunzi, yaliyohusisha wa-
nafunzi zaidi ya 100, Neema
Constantine ambaye ni mwa-
nafunzi wa mwaka wa tatu

anayesomea Shahada ya TE-
HAMA katika Chuo Kikuu cha
Ushirika Moshi (MoCU) alise-
ma changamoto ya kuripoti
matukio hayo kwa kutumia
karatasi mtu anapokuwa
polisi, inawafanya waathiri-
ka wengi kuficha taarifa au
kughairi kutoa taarifa wakiho-
fia usalama wao.

Kwa mujibu wa Neema,
mfumo huo unamsaidia
mwathirika mwenyewe kuri-
poti taarifa yake kwa haraka
kwenda Dawati la Jinsia la
Jeshi la Polisi bila kuhofia cho-
chote, huku ukimhakikisha
usiri na mtu haihitaji kuone-
kana au kwenda polisi.

“Sasa hivi watu wanaipi-
tia changamoto hii kwa asil-
imia kubwa sana, kwa hiyo

tulitamani kufanya hiki kwa
sababu hapo nyuma njia
ambazo zinatumika kuripoti
hizi kesi, ni mifumo ya kiu-
tamaduni; yaani mtu anaenda
ofisini moja kwa moja, wakati
mwingine kuna kuwa na miz-
unguko mingi mpaka kufikia
kupata msaada,” alisema.
Alisema watu wananyan-
yasika ila wanaogopa kutoa
taarifa. Kwamba mfumo huu
utamsaidia mtu kuripoti taar-
ifa yake kwa haraka bila kuho-
fia chochote, inahakikisha
kunakuwapo na usiri na mtu
haihitaji kuonekana.
Mhadhiri MoCU, Dk. Cyril
Komba, alisema baada ya seri-
kali mwaka 2021 kuanzisha
madawati ya kuripoti ukatili
wa kijinsia kwenye vyuo vya

elimu ya juu, wanafunzi hao
walianza kazi ya kubuni mfu-
mo utakaosaidia kupunguza
matumizi ya karatasi.

Dk. Komba, alisema mfu-
mo huo utasaidia kuondoa
ukakasi au kumpa kazia mtu
tuhuma.

Mkurugenzi wa Huduma
za Wanafunzi wa MoCU, Dk.
Elisifa Nnko, alisema maonye-
sho hayo ni ya 12 kufanyika
chuoni hapo.

Rais wa Serikali ya Wa-
nafunzi wa MoCUSO, Yo-
hana Kazimiri, aliishukuru
menejimenti ya MoCU kwa
kuruhusu wanafunzi wake
kuonyesha vitu ambavyo
wanavyo nje ya elimu ya dar-
asani.
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Pambalu atangaza ‘kumvaa’
Wenje uchaguzi wa kanda

Na Vitus Audax,
MWANZA

WENYEKITI wa

Baraza la Vi

jana Chama cha

Demokrasia na
Maendeleo (BAVICHA) Taifa,
John Pambalu, ametangaza
rasmi kutogombea nafasi
hiyo.

Amesema malengo yake
kwa sasa ni kuipata nafasi ya
Mwenyekiti wa Kanda ya Vic-
toria.

Aliyasema hayo juzi jijini
hapa wakati akizungumza na
waandishi wa habari juu ya
nia yake ya kuongoza chama
hicho ngazi ya Kanda ya Vic-
toria baada ya kupita katika

mchujo uliofanywa na Kamati
Kuu ya chama hicho Taifa.

“Nimefanikiwa kuongoza
katika nafasi mbalimbali
kuanzia kata hadi taifa na sasa
nataka kufanya makubwa zai-
di nikiwa ngazi ya kanda kwa
kwenda na vipaumbele sita
nilivyoviweka katika neno la
pamoja ambalo ni MUNOFU,”
alisema Pambalu.

Aidha, alisema neno hilo
linasimamia maneno sita am-
bayo ni mafunzo kwa viongo-
zi, uchaguzi mkuu na serikali
za mitaa, nidhamu katika cha-
ma, operesheni za kisiasa hu-
bila kujali hali za kielimu na
ujenzi wa ofisi ya kanda.

“Kwa muda mrefu wana-

chama pamoja na viongozi
wa kanda wamekosa fursa za
mafunzo ili kuboresha utend-
aji kazi katika chama, hivyo
kutokana na kuwa mimi ni
mnufaika wa mafuzo lazima
tuanze na kazi hiyo,” alisema.

Aidha, alieleza kuwa kanda
hiyo imekosa ofisi kwa muda
mrefu, hivyo kupitia wana-
chama, wadau pamoja na
wapenzi wa demokrasia wa-
tahakikisha wanajenga ofisi
ya mfano kutokana na uku-
bwa wa kanda.

Kuhusu operesheni alisema
atahakikisha anashiriki kika-
milifu katika kuhamasisha
mabadiliko katika kanda hiyo,
ikiwa ni pamoja na kuan-
zisha operesheni za kisiasa

hasa katika maeneo yaliyosa-
haulika.

Chadema kilianzisha mfu-
mo wa uongozi kupitia kanda
mwaka 2006 kwa kanda 10
ikiwa ni hatua kufuata uta-
wala wa mfumo wa majimbo
kama inavyotumika katika
mataifa ya Kenya, Marekani,
Ujerumani na Denmark, huku
ukitajwa kuwa na mafanikio
katika utawala.

Chama hicho tayari ki-
meruhusu mbio za kampeni
katika uchaguzi huo kupitia
mchujo uliofanywa na Kamati
Kuu hivi karibu kwa kanda
nne za kiutawala, huku Kanda
ya Victoria John Pambalu aki-
chuana na mtetezi wa nafasi
hiyo, Ezekiel Wenje.

maendeleo kwa kuchangia pato la mkoa huo na kusaidia miradi mbalimbali ya maji. PICHA: MPIGAPICHA WETU

TANROADS vaendelea ukarabati
miundombinu Tabora

Na Benny Kingson,
TABORA
WAKALA wa Barabara

Nchini (TANROADS) mkoani
Tabora, umesema unaende-
lea na ukarabati pamoja na
maboresho ya miundombinu
iliyoharibiwa na mvua.

Kauli hiyo imetolewa juzi
na Meneja wa TANROADS
mkoani hapa, Raphael Mlima-
ji, wakati akiongea na Nipashe
ofisini kwake kuhusu hatua
zinazoendelea kuchukuliwa

katika kurejesha miundom-
binu hiyo.

Mlimaji alisema Mkoa wa
Tabora haukuwa na athari
kubwa za mvua bali ni baadhi
ya maeneo ikiwa ni pamoja
na Barabara ya Ipoe -Rungwa
(km 9.2) na daraja linaloun-
ganisha barabara ambako
ujenzi wake unaendelea.

Mlimaji alisema mkoa huo
wenye mtandao wa barabara
37 na kati ya hizo 10 ni kuu
na moja ya Ipole- Rungwa
(km 172.42) ni ya changarawe,

kwamba daraja lake ujenzi
uliokuwa uishie Aprili mwaka
huu na sasa utakamilika Juni,
2024.

Alitaja barabara nyingine
zilizopata athari kuwa ni
Ugala-Kaliua-Ulyankulu, Tab-
ora-Kahama, Mwanange-Ka-
liua ambako tayari wamejaza
mawe na vifusi ili ziendelee
kutoa huduma.

Alisema Barabara ya Kalua-
Lumbe (km 60) mkandarasi
yupo kazini na Sh.bilioni 2.5
zimetolewa kutekeleza mradi

huo pamoja na Barabara ya
Bukumbi-Mudedo (km 24.39).

“Tumeomba Sh.milioni 16
kurekebisha maeneo korofi
na pia taa 182 za barabarani
zilizimika na zimeshushwa
kutengenezwa na tayari
tumewasiliana na TEMESA
ili kuzifanyia matengenezo,”
alisema.

Vilevile alisema taa za
kuongozea magari katika
maeneo ya Mwafrika mjini
nazo zilizimika na mkandara-
si anaendelea kuzifanyia kazi.

Waliopata ujauzito
utotoni wapewa
vyerehani

Na Marco Maduhu, SHINYANGA

WASICHANA waliopata mimba
za utotoni wakiwa shuleni katika
Manispaa ya Shinyanga, wamepewa
msaada wa vyerehani sambamba
na mavunzo ya kuvitumia, lengo ni
kuwawezesha kujitegemea na kujik-
wamua kiuchumi.

Akikabidhi msaada huo baada ya
kuhitimu mafunzo yao katika Chuo
cha Ufundi Stadi (VETA), Meneja
wa Shirika la Investing in Children
and Society (ICS), Sabrina Majikata,
alisema lengo la mradi huo ni kui-
marisha uchumi na kuziishi ndoto
Zao.

“Tunao mabinti 75 kwa mkoa
mzima ambao wapo kwenye Vi-
kundi, kikiwamo cha ufugaji, kilimo,
pamoja na ushonaji ambao ni saba
tumewapatia kila mmoja cherehani
pamoja na vifaa vyote vya ushonaji
ambazo zitawasaidia kutumia fani
yao Vvizuri na kujikwamua kiuchu-
mi,” alisema Majikata.

Meya wa Manispaa ya Shinyanga,
Elias Masumbuko, aliwasihi mabinti
hao kufanya kazi kwa bidii pamoja
na kuwa wabunifu ili wamudu soko
kwenye ushindani.

Mmoja wa mabinti hao, Mary Wil-
l[ison ambaye alipata ujauzito akiwa
kidato cha pili alisema mafunzo na
msaada huo utamsaidia kujikwamua
kiuchumi sambamba na kumtunza
mtoto wake.

Vijana milioni sita
kufikiwa na elimu
va afya va uzazi

Na Shaban Njia, KAHAMA

VIJANA zaidi ya milioni sita nchini
wanatarajia kuelimishwa kuhusu
afya ya uzazi na uchumi, lengo liki-
wa ni kuwaepusha na matumizi ya
dawa za kulevya pamoja na ngono
zembe.

Hayo valibainisha juzi na Meneja
wa Kanda ya Magharibi wa Shirika
la Girl Effect, Michael Luvanda,
wakati wa uzinduzi wa jukwaa la
‘Jibebe andaa kesho yako’ uliofanyi-
ka katika viwanja vya Manispaa ya
Kahama mkoani Shinyanga.

Alisema jukwaa hilo linalenga vija-
na wenye umri wa miaka 18 mpaka
29 pekee na watakuwa wakikutana
Kkwa pamoja na kujadilii changamoto
zinazowakabili na kuzitafutia ufum-
buzi katika jukwaa hilo.

Alisema watawafikia vijana mil-
joni sita nchini na kati yao 300,000
wanatoka Wilaya ya Kahama na
watawafikia kupitia mikusanyiko
mbalimbali itakayokuwa inafanyika,
mitandao ya kijamii pamoja na
vyombo vya habari katika eneo
husika.

Mganga Mkuu wa Mkoa wa Shin-
yanga, DK. Yudas Ndungile, alisema
kampeni hiyo imewafikishia elimu
ya kujikinga na saratani ya mlango
wa uzazi vijana 315, kati yao 35
wakipewa elimu ya uzazi wa mpan-
go na 30 wakipewa chanjo ya kujik-
inga na ugonjwa huo.

Ofisa Tarafa wa Isagehe, Vicent
Ndesekio alisema, utoaji wa elimu
va kijikwamua kiuchumi uendane na
njia ya upatikanaji wa mikopo isi-
yokuwa na riba, ili vijana hao wasi-
ingie katika mikopo umiza.
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HABARI BORA NA KAMILIFU

KIONAMBALI CCM KINANA:

Wasichukulie poa uchaguzi
unaokuja hautakuwa ‘kitonga’

-Aonya wasiparamiwe kwenye mikutano

Na Maulid Mmbaga

AKATI  ikiwa im-
ebakia miezi kadhaa
kufanyika uchaguzi
wa serikali za mitaa

utakaofuatiwa na Uchaguzi Mkuu
wa 2025 wana CCM wamepewa
tahadhari.

Ujumbe ulioko ni kwamba
wasiichukulie michakato hiyo
kwa wepesi, kwa kuwa haitakuwa
rahisi au mterembko.

Angalizo lake Makamu Mwe-
nyekiti wa CCM Bara, Abdul-
rahman Kinana, akiwaasa wa-
nachama wake kuwa uchaguzi
wa serikali za mitaa na mkuu
utakuwa na ushindani hivyo wa-
sibwete, badala yake wawe na
umoja na mshikamano kufikia
ushindi.

Yanajiri akiwa mkoani Mara
katika ziara ya kukagua maende-
leo ya chama hicho na kusisitiza
umuhimu wa uadilifu kwa chama
na kuachana na kukipigania ili
kupata ushindi na kuachana na
undumila kuwili.

Aidha, anasisitiza viongozi ku-
fuata maadili ya uchaguzi pamoja
na kufanya kila linalowezekana ili
waibuke na ushindi licha ya uch-
aguzi huo kuonekana kuwa na
ushindani zaidi.

“Zile sheria za uchaguzi zilizo-
tungwa bungeni zinatoa nafasi ya
ushindani, kwa hiyo msibweteke,
badala yake tujipange kikamilifu
ili tupate ushindi wa kishindo
mwaka huu pamoja na uchaguzi
mkuu wa mwaka ujao,” asesema
Kinana.

Anawaambia “Kuelekea uch-
aguzi wa serikali za mitaa ni vy-
ema wana CCM tukashikamana
na kama kuna mtu mchana yuko
upande wa CCM na usiku upin-
zani anapaswa kuwekwa kando
haraka.”

“Hatuwezi kukubali watu wa-
vae sare za kijani mchana halafu

Makamu Mwenyekiti wa CCM Bara, Abdulrahman Kinana, akizungumza na wana CCM wa Mkoa
wa Mara. PICHA: MAULID MMBAGA

baadaye wanabadilika, kama
kuna changamoto yoyote mna-
paswa kuzizungumza kama
chama ili kupata ufumbuzi. Tuna-
takiwa tushikamane na tuzingatie
kanuni na katiba yetu ya chama,”
anaongeza.

Kuhusu viongozi ambao wa-
mechaguliwa na sasa wako ma-
darakani wakiwamo madiwani
na wabunge, Kinana anasema
waachwe wafanye kazi akieleza
kuwa hakuna sababu ya kuwavu-
ruga, kwa kuwa kipindi cha uch-
aguzi bado hakijafika akikumbu-
sha kuheshimiwa kwa kanuni za
chama hicho.

“Kuna watu wanaitwa madalali
wa vyeo, kazi yao ni kuuza vyeo

anakuja kwako anakwambia
mwaka ujao unatakiwa tukuch-
ague wewe, ukisikia hivyo ujue
anatafuta riziki na akimaliza ku-
zungumza anaomba nauli, ujue
huyo ni dalali.

“Wakati mwingine anakupigia
simu anakwambia hebu nirushie
bando kuna habari nataka ni-
kupe, hao ni madalali, ukija kuan-
guka anasema mimi nilikusaidia
ila wajumbe wamekuangusha,”
anakumbusha Kinana.

UKABILA ACHENI

Makamu Mwenyekiti Bara, ana-
wasisitiza wanachama Watanza-
nia kuachana na ukabila akieleza
kuwa ni mambo ya kizamani na

yanawagawa watu, jamii pamoja
na taifa.

Kinana anasisitiza hayo baada
ya baadhi ya wanachama wa cha-
ma hicho wilayani Rorya, mkoani
Mara kuibua hoja kwamba kuna
mambo yanafanyika wilayani
hapo ambayo yanaashiria kuwe-
po kwa changamoto ya ukabila
miongoni mwao.

Anawaambia Baba wa Taifa
Mwalimu Julius Nyerere ana-
toka Mkoa wa Mara, na ni kabila
dogo lakini ameongoza nchi kwa
miaka 24, na kwamba alipendwa,
aliheshimiwa, alithaminiwa na al-
itukuzwa sio kwa sababu ya uka-
bila bali ni kazi aliyokuwa ana-
fanya, utendaji na uadilifu wake

uliomfanya aheshimike Tanza-
nia, Afrika na duniani.

“Sasa usimpe mtu nafasi ya
uongozi sababu ya kabila lake,
dini au umbile usimhukumu,
hayo ni mambo ya kizamani
sana, tuangalie mtu ana uwezo
atafanya kazi, atajituma na kuji-
tolea? Mnampima kwa vigezo sio
kwamba huyu ni ndugu yangu.

“Mtu mmoja kwenye kabila
lako akipata cheo anakusaidia
mnagawana mshahara sawa,
kila mmoja anakuletea 300,000
kutoka kwenye mshahara wake
kwasababu ni kabila lako sawa.
Wekeni watu wenye uwezo kuwa
viongozi,” anasisitiza Kinana.

Aidha, anaeleza kuwa jambo
ambalo Baba wa Taifa aliwaachia
ni umoja wa kitaifa, akitolea mfa-
no kwamba kuna nchi bila kuzi-
bainisha kwa majina, mtu hawezi
kuwa gavana wa jimbo kama ana-
toka sehemu nyingine, lakini Tan-
zania wanafanya kazi nchi nzima.

Anaendelea kusisitiza wana
CCM kuwa na umoja katika
utendaji akihadharisha kwamba
wasiposhikamana kutakuwa na
tatizo, na kwamba miundo na mi-
fumo ikifanya kazi kikamilifu cha-
ma kitaendelea kuwa na nguvu,
kitaaminika na kukubalika.

Anasema chama hicho ki-
naendeshwa kwa utaratibu, kwa
kufuata katiba, na pia kina ka-
nuni kwa kila jambo ikiwamo
uchaguzi, maadili na kanuni za
utumishi, akisisitiza kuwa ndani
ya CCM kila kitu kinaangaliwa na
kinaandikwa.

“Ukiona mtu anafanya vitu
visivyokuwa sawa hayo ni yake,
pia tunaelekea kwenye uchaguzi
wa serikali za mitaa na uchaguzi
mkuu, ili tushinde vizuri vion-
gozi lazima mtende haki, msi-
pandikize watu na msipokee
rushwa kwani ni adui wa maen-
deleo,” amesema Kinana.

ASIPENDELEWE MTU

Kinana anawageukia viongozi,
akiwaambia wasiwapendelee
wagombea, wala kupandikiza
watu na kuacha kununuliwa kwa
kupokea rushwa, badala yake wa-
tende haki kwa kuwa kila mmoja
anahaki sawa kwenye uchaguzi.

INAENDELEA UK. 14
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Nchimbi alivyomaliza kigugumizi
cha mahindi, mikopo ya kahawa

EEm . R WS

Katibu Mkuu wa CCM, Balozi Emmanuel Nchimbi akiweka shada la maua katika kaburi la mwasisi na mpigania uhuru Con-
stantine Millinga. PICHA: HALFANI CHUSI

Na Halfani Chusi

IARA ya Katibu Mkuu
ZWa CCM, Dk. Emmanuel

Nchimbi, mkoani Ruvuma,

wakati wakulima wakika-
biliwa na ukosefu wa masoko ya
mahindi na mikopo, imegeuka
tiba baada ya kiongozi huyo ku-
leta ufumbuzi na tumaini jipya.

Ni ziara iliyokuwa na dhima ya
kusikiliza na kutatua kero za wa-
nanchi na ikiwaacha wakulima
na tabasamu, hasa Mbinga.

Akiongozana na Katibu wa NEC
-Oganaizesheni Issa Haji Gavu na
Katibu wa NEC- Itikadi, Uenezi
na Mafunzo wa CCM Taifa Amos
Makalla, Balozi Nchimbi, anatem-
belea mikoa sita, akihitimisha sa-
fari mkoani Ruvuma.

Malalamiko ya wananchi ya ku-
kosa soko la mahindi, anakutana
nayo mjini Mbinga, wakieleza
kuwa hawakupata pakuuzia
mahindi tangu mwaka jana na
pia wakazungumzia ukosefu wa
mikopo kwa wakulima wa ka-
hawa.

Akijibu kilio chao, Dk. Nchimbi,
anawasiliana na Waziri wa Kilimo
Hussein Bashe,ambaye anawa-
hakikishia wakulima hao kuwa
serikali itafungua maghala men-
gine na kununua mahindi yote
kwa bei nzuri na kuwataka wasi-
we na hofu.

“Mahindi yaliyobaki mwaka
jana tutayanunua na ya msimu
huu mpya pia tena kwa bei nzuri.

Urithi pekee
ambao baba
alituachia
alituambia
Isitokee hata
mtoto mmo-

Ja akahama

CCM, alikuwa
mzalendo,
mpambanaji
na mwenye
ushawishi
mkubwa.

Ruzuku ya mbolea itaendelea
kutolewa kama ambavyo Rais Sa-
mia Suluhu Hassan, ameelekeza,
kwahiyo baada ya malipo hayo
Wakala wa Hifadhi ya Taifa ya
Chakula (NFRA), utafungua ma-
ghala kuchukua mahindi yote.”
Anaahidi Bashe.

Anavikataza vyama vya ushiri-
ka kukopa fedha kisha jukumu la
kulipa deni linabaki kwa wakuli-
ma akionya kuwa si haki.

“Tunakwenda kupitia mfumo
na tunapiga marufuku vyama
vya ushirika kukopa fedha halafu
mwisho mkulima anapeleka ka-
hawa hapokei fedha kumbe cha-
ma chake kilichukua fedha bila
kumhusisha” anaonya Bashe.

Anatolea ufafanuzi wa ghara-
ma za magunia akisema mpango
walionao baada ya Bunge la Ba-
jeti watatangaza mfumo mpya
wa kugharamia na kuuza kahawa
ambao utafanya iuzwe kwenye
vyama vya msingi badala ya
chama kikuu kujikusanyia na ku-
fanya uamuzi.

Baada ya maelezo ya Bashe
Nchimbi anawataka wananchi
kuwa na imani na CCM akiahidi
kuendelea kuisimamia serikali
kuhakikisha kero za Watanzania
zinatatuliwa kwa wakati.

Anawataka wana chama kuch-
agua wagombea waadilifu wan-
aoheshimu watu na walio tayari
kutumikia ili kujenga taifa kwa
weledi.

“Kila taasisi inafanya kazi vi-

zuri, fundi cherehani aliyefanya
kazi kwa miaka 10 lazima ataku-
wa mahiri hawezi kulinganishwa
na mtu asiye na uzoefu. Kila
inapotokea nafasi ya uchaguzi
kumbukeni wapinzani ni wazuri
kuendelea kuwa wapinzani na
CCM ni bora kuendelea kuongoza
nchi kila mmoja mpe nafasi kwa
uzoefu wake.”

Katibu wa Oganaizesheni Taifa,
Issa Gavu katika mkutano huo,
anawataka wananchi kujitokeza
kuwachagua viongozi wa chama
hicho mwaka huu na mwakani.

Hakuna viongozi wanaoweza
kuliletea taifa mafanikio nje na
viongozi walioko ndani ya CCM,
hivyo wananchi wafanye uamuzi
sahihi kipindi cha uchaguzi ki-
takapofika, anasema.

“Ninaomba muda ukifika ji-
andikisheni kwenye daftarila wa-
piga kura, ili tushinde katika uch-
aguzi ulio mbele yetu, jitokezeni
na kupiga kura kuendeleza
umoja na mshikamano ndani ya
chama chetu.”

Katibu wa Itikadi Uenezi na
Mafunzo Taifa, Amosi Makal-
la, anasema lengo la ziara yao
ni kuangalia uhai wa chama,
utekelezaji wa ilani, maandalizi
ya uchaguzi na utatuzi wa kero za
wananchi.

“Mpaka kufikia leo tunahiti-
misha ziara yetu tuliyoifanya
katika mikoa sita tumesikiliza na
kutatua kero zaidi ya 100 kwa
njia ya kisayansi (kimyakimya)

lakini tumeridhishwa na namna
mabalozi wa chama chetu wana-
vyofanya kazi ya kuimarisha CCM
niwaombe tuendelee.” Anasema.

Mbali na kusikiliza na kutatua
kero za wananchi pia, Balozi
Nchimbi na viongozi wenzake
walilizuru kaburi la marehemu
John Komba aliyewahi kuwa
mbunge wa Mbinga na mhama-
sishaji wa nyimbo wa bendi ya
TOT ya CCM.

Dk.Nchimbi anaeleza kuwa
chama kitaendelea kuenzi na
kukumbuka mchango wa Kom-
ba akikimbusha kuwa alishiriki
kuandaa taifa, vita ya Uganda,
kutunga nyimbo ambazo  zi-
mechangia vijana wengi kujiunga
na CCM.

Akiwashukuru viongozi wa
CCM, kwa faraja, familia ya Kom-
ba, ikiongozwa na mtoto wake
George Komba, anakishukuru
chama hicho kwa kukumbuka
mchango wa baba yao, akieleza
kuwa wamefarijika sana.

Anakumbushia kuwa baba
yake alikuwa mwanajeshi na ja-
siri aliyepambana kukiongoza
chama hicho kupata ushindi.
Anaahidi kwamba familia hiyo
itaendelea kushiriki katika uch-
aguzi wa mwaka huu na mwa-
kani.

“Urithi pekee ambao baba al-
ituachia alituambia isitokee hata
mtoto mmoja akahama CCM, ali-
kuwa mzalendo, mpambanaji na
mwenye ushawishi mkubwa.

Aidha, viongozi hao walizuru
kaburi la hayati Mzee Constan-
tine Millinga, aliyekuwa mmoja
wa waasisi na wapigania uhuru
kuanzia wakati wa Tanganyika
African Association (TAA),TANU,
hadi CCM katika makaburi ya fa-
milia yaliyopo, mtaa wa Mhekela,
Mbinga Mjini.

Mbali ya kuweka shada ya
maua, wanakutana na mjane wa
Millinga, Maria Mapunda (88), na
kushiriki ibada ya kumuombea
iliyoongozwa na Padri Andrea
Silimbo.

Mzee Millinga alikuwa mmoja
wa viongozi waandamizi wa TAA,
TANU hadi CCM, alishirikiana na
wenzake, wakiwemo viongozi
wakuu na wanachama, wakion-
gozwa na Baba wa Taifa, Mwal-
imu Julius Nyerere, akiwa sehe-
mu ya waasisi wa vyama hivyo
vya ukombozi vilivyobeba chim-
buko na kuweka misingi ya uhu-
ru na maendeleo ya Tanganyika,
baadaye kuipata Tanzania, na ku-
zaliwa kwa CCM, alifariki dunia
Machi 5, 2018.

Akizungumza wakati wa kutoa
salaam za pole kwa wanafamilia
na wananchi wengine, Dk Nchim-
bi anaahidi kama ilivyokuwa
kwa Komba kuwa CCM itaende-
lea kuenzi na kujifunza kupitia
mema Yyaliyofanywa na waasisi
wake.

Ziara hiyo iliwafiki-
sha viongozi hao mikoa ya
Katavi,Rukwa,Songwe, = Mbeya,

Njombe na kuhitimishiwa Ru-
vuma.
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Rais Mwinyi na Zanzibar mpya
inayong’ara kiuchumi, Kisiasa

Na Deogratias Mutungi

EORGE Washington Rais

wa zamani wa Marekani

pamoja na Kwame Nk-

rumah, wa Ghana kwa
nyakati tofauti walikuwa wa-
naongea jambo moja, ni kutoa
kauli zinazolandana kuhusu ku-
wapa sifa viongozi wanaostahili
haki hiyo.

Wanataka kuwatetea na ku-
walinda kihoja na kumtia moyo
kiongozi wa nchi anayejitoa ki-
zalendo kuwatumikia raia wake.

Washington na Nkrumah wa-
nasema isitokee mtu akaogopa
kusema ukweli na kuwatetea
viongozi wenye nia njema na
raia wao.

Kwa mstakabali huo, Rais Hus-
sein Mwinyi, anastahili kulindwa
kwa hoja kuhusu ubora na ufani-
si katika utumishi kwa Wazanzi-
bari.

Ukirejea hotuba ya Rais
Mwinyi, aliyoitoa Januari 24,
kwenye maandalizi ya sherehe
za Muungano mwaka huu, akiwa
Zanzibar, mafanikio ya awamu
yake yanabainishwa.

Ufanisi wa kiutendaji wa rais
huyo wa awamu ya nane ka-
tika kuwatumikia Wazanzibari,
unaanza kuonekana kwenye
kuongeza pato halisi la taifa
kwa mwaka ikiwa mwaka 2020
lilikuwa Shilingi trilioni 3.166, la-
kini mwaka 2022 liliongezeka na
kufikia Shilingi trilioni 3.5.

Inawezekana mwananchi wa
kawaida akajiuliza ni zipi faida
za pato la taifa na zina umuhimu
gani kwake?

Kwanza pato la taifa hutoa
picha ya ukuaji wa uchumi wa
nchi, pia takwimu za mapato ya
taifa hufanikisha kutunga sera
za kiuchumi kwa ajili ya maen-
deleo ya sekta zote.

Ni wazi kuwa maendeleo
hayo yatamgusa mwananchi wa
kawaida katika kupata huduma
muhimu za kiafya, kielimu na
miundombinu, hivyo kuwa nda-
ni ya mafanikio.

Aidha, hotuba yake inacham-
bua jinsi Rais Mwinyi alivyofani-
kiwa kuimarisha njia za ukusan-
yaji wa mapato kutoka bilioni
790.48 mwaka 2020-2021 hadi
kufikia trilioni 1.4 kwa mwaka
2022-2023.

Hiyo ni hatua kubwa sana ka-
tika maendeleo ya Wazanzibari
kiuchumi na fursa mbadala ya
kupanua wigo wa wananchi
kuhudumiwa kimaendeleo kwa
wepesi zaidi.

Udhaifu wa serikali yoyote
huwa katika kuhimili ukusanyaji
kodi wakati serikali madhubuti
na imara hujitambulisha katika
kukusanya kodi kwa misingi
ya maendeleo ya nchi na watu
wake.

Uimara, ubora na uwajibikaji
wa Rais Mwinyi ni pamoja na
eneo hili la kukusanya mapato
ya taifa kikamilifu na kwa ufani-

-

Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi, Dk. Hussein Mwinyi, PICHA: MAKTABA

si.

Rais Mwinyi ameingarisha
Zanzibar kiuchumi, kwenye
ongezeko la ukuaji wa uchumi
kwa wastani wa asilimia 6.8 kwa
mwaka 20222023 ikilingan-
ishwa na asilimia 1.3 ya mwaka
2020.

Katika hotuba yake anaeleza
kuwa uchumi wa Zanzibar
unakuwa kutokana na uwekeza-
ji na utekelezaji wa miradi ya
maendeleo ya kipaumbele, iki-
wa ni pamoja na miundo mbinu
ya barabara, bandari, viwanja
vya ndege na huduma za maji
safi na salama.

Sambamba na hilo, pato la
mtu binafsi limeongezeka ku-
toka Shilingi milioni 2.5 kwa
mwaka 2020 na kufikia Shilingi
milioni 2.8 mwaka 2022.

Hotuba ya Mwinyi, inabaini-
sha kuwa serikali ya awamu
ya nane imefanikiwa kudhibiti
mfumuko wa bei na kuendelea
kuwa katika tarakimu moja, am-
bapo kwa mwaka 2023, ulikuwa
ni wa wastani wa asilimia 6.8.

Ni faida kiuchumi kama mfu-
muko wa bei ni mdogo, usioy-
umba na unaobashirika.Zipo
faida za mfumuko wa bei ikiwa
ni pamoja na kuwawezesha
wanunuzi na wazalishaji ku-
weka mipango na mikakati ya
muda mrefu bila kuhofia mab-
adiliko ya bei.

Aidha, wachumi wanasema

kuwa mnunuzi anakuwa na
uhakika wa upatikanaji wa bid-
haa kwa bei iliyopo.

Pia mfumuko wa bei ambao ni
imara na unaotabirika husaidia
kukua uchumi kwa kuongeza
kasi ya uzalishaji wa bidhaa na
huduma mbalimbali.

Kwenye eneo la uwekezaji,
miradi 296 yenye thamani ya
Dola bilioni 4.5 (sawa na Shilin-
gi trilioni 11.6) imeidhinishwa,
miradi hiyo inakadiriwa kutoa
ajira 17,479 ikihusisha uwekezaji
katika visiwa vidogo 16 wenye
thamani ya Dola milioni 377.5
zaidi ya Shilingi bilioni 971.

Kwa upadne wa visiwa vido-
go vipo 52 na kwa miaka 60 ya
Mapinduzi vilikuwa havijatumi-
ka kwa maendeleo wala kuleta
tija kwa taifa licha ya kutumiwa
na wavuvi wanaoishi kwenye
makambi kwa ajili ya shughuli
mbalimbali.

Baada ya uongozi wa serikali
ya awamu ya nane kuingia ma-
daraka ikihamasisha sera ya
uchumi wa bluu imevikodisha
visiwa 16 ili kukuza uwekezaji na
kupata mapato vikiendeelezwa
kupitia Mamlaka ya Uwekezaji
Zanzibar (ZIPA).

Visiwa hivyo vilivyoko Unguja
na Pemba , vinapotumika kuleta
maendeleo ni mafanikio makub-
wa katika kukuza uchumi wa
nchi kuanzia uwekezaji wa ho-
teli za kitalii na miradi mingine

Rais Mwinyi
ameing'ari-
sha Zanzibar
kiuchumi,
kwenye
ongezeko la
ukuaji wa
uchumi kwa
wastani wa
asilimia 6.8
kwa mwaka
2022-2023
ikilingan-
Ishwa na asil-
imia 1.3 ya
mwaka 2020.

na kwamba jumla ya miradi yote
iliyoekezwa katika sekta hiyo ya
utalii ni 112 serikali ikitegemea
kuvuna Dola 300,000,000 zaidi
ya Shilingi bilioni 773.

Kadhalika upo ujenzi wa vi-
wanda 36, mambo yanayoonye-
sha kuwa Zanzibar chini ya
Rais Mwinyi inanoga na kufana
katika kuimarisha mazingira ya
kufanya biashara, ambapo kwa
mwaka 2022 Zanzibar imefan-
ya biashara yenye thamani ya
shilingi trilioni 1.4 ukilinganisha
na bilioni 913.1 za mwaka 2020,
hili ni sawa na ongezeko la asil-
imia 57.6

Kwa muhtasari hotuba inatoa
takwimu zinazoonyesha namna
serikali ya awamu ya nane ilivy-
ojipanga kufanya mabadiliko na
kuleta njia na dira ya kiuchumi.

Hayati Baba wa Taifa Mwalimu
Nyerere aliwahi kusema kion-
gozi shupavu ni yule anayeo-
nyesha njia ya mafanikio, jambo
ambalo Rais Mwinyi amelifanya
na anastahili kupewa sifa zake.

Hayo ni mafanikio makubwa
kwa kiongozi mwenye dhamana
kama rais wa nchi akianza kuo-
nyesha utumishi uliotukuka kwa
watu wa Zanzibar na Tanzania
pia.

Wazanzibari, ni vyema ku-
wapa mrejesho wa mafanikio na
changamoto katika utumishi wa
umma.
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JUKWAA LA VIONGOZI

KIFO CHA RAISI

Kilio wanaharakati Mashariki ya Kati
«Urusi, Pakistan wamlilia, Magharibl wakaa kimya

Na Mwandishi Wetu

IFO cha Rais wa
Iran, Ebrahim Raisolsa-
dati maarufu, Ebrahim

aisi  (63), kinatajwa
kuwa pigo si kwa Wairan pekee
bali makundi mbalimbali ya Kiis-
lamu Mashariki ya Kati.

Pigo hilo linatokana na ukweli
kuwa Raisi alikuwa na msimamo
mkali wa kuyaunga mkono, lakini
alikuwa mshirika wa Urusi, Syria
kadhalika aliyabeba makundi ya
wapiganaji ya Lebanon, Yemen na
Palestina.

Rais wa Iran alipoteza maisha
pamoja na Waziri wa Mambo ya
Nje, Amir Abdollahian baada ya
helikopta waliyopanda kuanguka
juzi ikidaiwa chanzo ni hali mbaya
ya hewa, ikiwa katika anga la Azer-
baijan, wakati wakirejea Teheran
baada ya mkutano na mwenzake
Ilham Aliyev wa Azerbaijan.

Baadhi ya mataifa ya Kiislamu
wameita kifo hicho kama ‘hasara
kubwa’ huku yakitangaza siku za
maombolezo ya kitaifa.

Waziri Mkuu wa Pakistan, She-
hbaz Sharif, amesema kifo cha
Raisi ni ‘hasara kubwa’.

Pakistani imetangaza siku moja
ya maombolezo na Lebanon iki-
tangaza siku tatu.

Rais wa Umoja wa Falme za Ki-
arabu, Mohammed bin Zayed Al
Nahyan, anasema nchi yake inasi-
mama na Iran wakati huu wa ma-
jonzi, wakati Rais Nicolas Maduro
wa Venezuela, akimtaja Raisi kama
kiongozi wa kipekee.

Waziri wa Mambo ya Nje wa
Urusi, Sergei Lavrov, anasema
Raisi alikuwa rafiki wa kweli na wa
kutegemewa wa Urusi.

Rais wa Syria, Bashar al-Assad
ameeleza kuumizwa na kifo hi-
cho. Iran imekuwa ikiunga mkono
utawala wa Assad ambao ume-
kumbwa na vita vya wenyewe kwa
wenyewe kwa muda mrefu sasa.

Rais wa Urusi, Vladimir Pu-
tin, wa China, Xi Jinping, wa
Misri, Abdel Fattah El-Sisi na wa
Uturuki, Recep Tayyip Erdogan,
wametuma salamu za rambiram-
bi, wakati mataifa ya Magharibi
yanayoiunga mkono Israel yakiwa
kimya.

Raisalianza kuongozalran202I,

Rais wa Iran Ebrahim Raisi (kulia) na Waziri wa Mambo ya Nje Hossein Amir-Abdollahian,
enzi za uhai wao. PICHA: BBC

baada ya kushinda uchaguzi, akiin-
gia madarakani kutoka mhimili wa
mahakama. Ni mzaliwa wa mji wa
Mashhad na alisifika kuwa kion-
gozi mwenye ushawishi mkubwa
Iran na ndani ya mataifa ya Kiis-
lamu. Kadhalika

MAKUNDI YAMLILIA

Iran ni mshirika wa makundi
ya kiharakati Mashariki ya Kati
likiwamo la wanamgambo la Hez-
bollah nchini Lebanon, inata-
jwa kulipatia kundi hilo msaada
wa kifedha na kijeshi wakati wa
utawala wa Israel wa Lebanon
katika miaka ya mwanzoni mwa
1980 na kama kikosi cha kuwa-
tetea Washia wa Lebanon.

Wahouthi, wanaharakati wal-
ioko  Yemen waliofadhiliwa pia
na Iran ni miongoni mwa wale
wanaotetea Palestina na kuipinga

Israel.

Aidha, kundi la Hamas la Pales-
tina linalopambana katika ukanda
wa Gaza kuidhibiti Israel, liliungwa
mkono na Iran na katika siku za
hivi karibuni, Raisi alituma ma-
kombora Israel kama ishara ya
kuipinga kuwaua Wapalestina na
kuonyesha kuunga mkono Hamas.

Hezbollah, Houthi na Hamas, ya-
natajwa kuwa na nguvu za kijeshi
na kisiasa kwa madai ya kuungwa
mkono na Iran.

Raisi alikuwa kiongozi namba
mbili kwa vile katiba inaelekeza
kuwa Mkuu wa Nchi ni Seyyed Ali
Hosseini Khamenei (85), na pia
ndiye mwenye uamuzi wa mwisho
katika masuala yote ya kimkakati.

Wachambuzi wa masuala ya
siasa za Mashariki ya Kati, wame-
viambia vyombo vya habari vya
kimataifa kuwa Raisi, aliyekuwa
na msimamo mkali, alikuwa aki-

andaliwa kuwa Kiongozi Mkuu wa
Iran baada ya Khamenei.

Wanaeleza kuwa kifo chake ni
pigo la kuanza maandalizi mapya
ya mrithi wa madaraka hayo ya
Juu ya nchi na pia rais wa nchi
kwenye uchaguzi ujao.

Shirika la Habari la Reuters,
linalochambua uongozi wa Iran,
linasema Raisi alikuwa chaguo wa
kwanza la Wairan na Khamenei
kuwa mkuu wa nchi.

“Kufariki ghafla kwa Raisi kume-
zua gumzo la nani hatimaye ata-
chukua nafasi ya kiongozi mkuu
Khamenei ambaye afya yake im-
ekuwa gumzo kwa muda mrefu,”
linaongeza.

Kuondoka kwa Raisi hakutaraji-
wi kuvuruga mwelekeo wa sera ya
Iran au kuitikisa nchi hiyo kwa njia
yoyote, inaongeza Reuters.

“Lakini itakuwa majaribu kwa
mfumo ambao watu wenye msi-

mamo mkali wa kihafidhina
sasa wanatawala maeneo yote
ya mamlaka, waliochaguliwa na
ambao hawajachaguliwa. Wap-
inzani wake watafurahishwa na
kuondoka kwake hasa kwa kuwa
anatuhumiwa kuhusika na mauaji
ya wafungwa wa kisiasa miaka
ya 1980 alipokuwa mwendesha
mashtaka,” linafafanua.

Mazishi yake ya kiserikali yali-
yofanyika jana mjini Tabriz yalijaa
hisia na kutoa fursa kwa wahafi-
dhina kueleza watakavyoendelea
kusimamia nchi hiyo inachoki-
amini.

Baada ya kuthibitika kwa kifo
hicho, Khamenei alitangaza siku
tano za maombolezo ya kitaifa
huku nchi jirani zikitangaza pia
maombolezo.

Naibu Waziri wa Mambo ya Nje,
Ali Bagheri Kani, ndiye anayeion-
goza wizara hiyo kufuatia kifo cha
Hossein Amir-Abdollahian wakati
Makamu wa Kwanza wa Rais, Mo-
hammad Mokhber, amechukua
nafasi ya Raisi ambayo ataitumikia
kwa siku 50 kabla ya uchaguzi.

Waziri wa Mambo ya Nje wa
Urusi, Sergei Lavrov, anasema
Raisi alikuwa rafiki wa kweli na wa
kutegemewa wa Urusi.

Nchi za Magharibi zinaishutumu
Iran kwa kutuma mara kwa mara
ndege zisizo na rubani kwa Urusi
ili kuzitumia katika vita vyake dhi-
di ya Ukraine, shutuma ambazo
Iran imesema ilitoa ‘idadi ndogo’
ya ndege zisizo na rubani kwa
Urusi kabla ya vita kuanza Febru-
ari 2022.

MOHAMMAD MOKHEBER

Huyu ndiye aliyekuwa makamu
wa kwanza wa rais ambaye sasa
amekaimu kiti cha urais, akiwa
na miaka 68, alichaguliwa kuwa
makamu wa kwanza wa rais kwe-
nye uchaguzi wa 2021 ambao
marehemu Raisi aliingia madara-
kani.

Ni mwanadiplomasia ambaye
yuko karibu na Kiongozi Mkuu wa
Iran, Ali Khamenei na sasa anaku-
wa sehemu ya baraza la watu wa-
tatu litakaloandaa uchaguzi mpya
wa rais katika muda wa siku 50
Zijazo.

VOA, REUTERS, BBC

Wasichukulie poa uchaguzi unaokuja hautakuwa ‘kitonga’

INATOKA UK. 11

“Mtu anakwenda mahali
anawatafuta watu anawaku-
sanya, anamtafuta mwe-
wanakaa kikao kikimalizika
wajumbe wanauliza sasa
unatuachaje? Rushwa ni adui
wa haki, inaathiri maendeleo
ya taifa letu, anaopokea na
anaetoa rushwa anafanya
kosa kubwa. Mbaya zaidi
ni yule anayedai anasema
usiponipa tutakutana kwe-

nye chaguzi sio sawa jamani.

“Mtu anakupa fedha halafu
anafanya uongozi wa miaka
mitano anakusaidia nini?
Kwa hiyo angalia kiongozi
kazi anayoifanyia jamii siyo
atakusaidia nini wewe bin-
afsi, kiongozi anayepita kwa
rushwa akishapata nafasi
hatakujali, kwasababu nafasi
ile kainunua, hiyo ndio siri,
tendeni haki zingatieni
katiba na kanuni ili tupate
viongozi wazuri,” anasisitiza
Kinana.

Vile vile, anaeleza kuwa
kiongozi bora ni yule
anayepatikana kwa uadilifu,
akieleza kuwa wanawat-
egemea wazee kutoa maoni,
kuwaongoza, kuwapatanisha
pale ambapo wamehar-
ibikiwa.

Mbunge wa Viti Maalum
Mkoa wa Mara, Agnes
Marwa, anasema Viongozi
katika mkoa huo wanafanya
kazi na wanatekeleza ilani
ya chama, licha ya kwamba
tofauti ndogo ndogo hazi-

wezi kukosekana.
Anawasisitiza wanachama
kuacha kufanya kazi na
watu wa nje badala yake
waungane na viongozi wal-
ioko madarakani, wakisubiri
muda wa UchagU2| ufike ili
wachuje wenyewe ni nani
wanayetaka kubaki naye.
YOTE YANA MWISHO
Mjumbe wa Halmashauri
Kuu ya CCM (NEC) Mkoa wa
Simiyu, Emmanuel Silanga,
anawakumbusha viongozi
kuwa kila kiongozi katika

nafasi yake, ubunge na udi-
wani itafika muda utaisha
na itatangazwa, wanachama
wataomba na mwenye sifa
atachaguliwa.

Anasisitiza kwamba kwa
wale watakaopewa nafasi
wafanye kazi ya chama na
wasianze kusumbuana na
watu wengine. Akibainisha
kuwa kuna baadhi ya watu
ni wabishi, hawawezi kuku-
bali kwamba wameshindwa
na kusistiza kukubali kuwa
kila jambo linamwisho.
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TRA vyajivunia
makusanyo
kupaa miaka 3
ya Samia

Na Peter Mkwavila, DODOMA

10 vimarishaji asali

Na Paul Mabeja, DODOMA

AKAMU wa Rais,
Dk. Philip Mpango,

MAMLAKA ya Mapato Tanzania
(TRA) Mkoa wa Dodoma im-
eongeza wastani wa ukusanyaji
kodi kutoka Sh.bilioni 15.19 hadi
Sh.bilioni 18. 71 katika kipindi
cha miaka mitatu ya uongozi wa
Rais Samia Suluhu Hassan.

Akizungumza na waandishi wa
habari juzi kuhusu mafanikio ya
wa TRA, Mwita Ayubu, alisema
mafanikio hayo ya makusanyo
yametokana na uboreshaji wa
uhusiano kati yao na walipakodi.

Alisema kuwa mwaka 2021
Mkoa wa Dodoma ulikuwa na
wafanyabiashara 3,812 wanao-
tumia mashine ya EFD, hivi sasa
wameongezeka na kufikia 9,367
ikiwa ni ongezeko la vvafanyabl—
ashara 5,555.

“Mengine yaliyowezesha ku-
panda kwa kiasi hicho cha fedha
cha ukusanyaji ni ongezeko la
uwekezaji na ukuaji wa shughuli
za kiuchumi ikiwamo uzalishaji
viwanda na sekta za ujenzi na
usafirishaji na uhamasishaji kwa
kupitia elimu kwa mlipakodi,”
alisema.

Alibainisha kuwa pia ongezeko
[a matumizi ya mifumo va
Teknolojia ya Habari na Mawasi-
l[iano (TEHAMA) katika usimamizi
wa kodi kutoka kwa wananchi
kwa kulipa kodi kwa hiari,
kuongezeka kwa hamasa ya uli-
paji kodi kutoka kwa wananchi
kwa kuona matumizi sahihi ya
kodi wanazolipa.

Hivyo, aliwasisitiza wafanyabi-
ashara kutumia mashine za EFD
kutokana na kuwapo kwa faida
kama vile uboreshaji wa kumbu-
kumbu za biashara kwa njia za
elektroniki ambayo ni salama na
yva kuaminika.

Hata hivyo, alisema mam-
l[aka hiyo inakabiliana na tatizo
la kuongezeka kwa wimbi la
matumizi ya stempu za kielek-
troniki za kughushi kwa walipa-
kodi, hali inayosababisha upote-
vu mkubwa wa mapato.

ametoa maagizo

10 yatakayowez-
esha uimarishaji wa asali nchi-
ni, mojawapo ni balozi zote
kujizatiti kutafuta masoko ya
bidhaa zitokanazo na nyuki
ili kusaidia taifa kupata fedha
za kigeni na kujiimarisha kiu-
chumi.

Alitoa maagizo hayo juzi ji-
jini hapa, alipokuwa akifunga
maadhimisho ya Siku ya Nyu-
ki Duniani iliyofanyika kitaifa
mkoani Dodoma.

Alisema balozi zote zina-
paswa kutafuta masoko ya
bidhaa zitokanazo na nyuki ili
kusaidia kupatikana kwa soko
la uhakika kwa wafugaji nyuki
nchini.

.u.alll.

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa akipata maelezo kutoka kwa
Waziri wa Habari, Mawasiliano na Teknolojia ya Habari, Nape
Nnauye (wa tatu kushoto) kuhusu huduma za teknoloua na
mawasiliano zmazotolevva na Vodacom Tanzania, alipotem-

Dodoma juzi. Kushoto ni Mkurugenm wa Uhusiano wa kampu-

“Lakini pia naagiza Wizara
ya Fedha kupunguza kodi
kwenye bidhaa zinazotumika
kwenye uchakataji wa asali
pamoja na vifungashio ili ku-
toa ahuweni kwa wazalishaji
wa bidhaa zitokanazo na
mazao ya nyuki nchini,” alise-
ma Dk. Mpango.

Kadhalika, alisema pamoja
na uwepo wa maeneo makub-
wa ya misitu na uoto wa asili
nchini bado wuzalishaji wa
asali upo chini, hivyo aliiagiza
Wizara ya Maliasili na Utalii
kwa kushirikiana na Taasisi
ya Utafiti wa Misitu (TAFORI)
kufanya tathmini ya uwezo wa
uzalishaji wa asali ulipo kwa
sasa nchini.

Pia katika maelekezo yake
aliitaka Wizara ya Maliasili
na Utalii kwa kushirikiana
na Wizara ya TAMISEMI kuy-

ni hiyo, Zuweina Farah. PICHA: MPIGAPICHA WETU

atambua maeneo maalum
yenye fursa za kipekee katika
eneo la Mkoa wa Dodoma na
Singida ili kuyahifadhi kishe-
ria.

Aidha, aliitaka Wizara ya
Maliasili na Utalii kushiriki-
ana na wadau wa sekta hiyo
kuja na mpango maalum wa
ufugaji wa nyuki, ikiwamo
kuendeleza programu ya
upandaji miti.

Agizo lingine ni TAMISEMI
kupitia halmashauri zake ze-
nye fursa ya ufugaji nyuki
kote nchini kuajiri wataalamu
watakaotoa huduma ya ugani
kwa wananchi na wizara in-
ayohusika na kilimo kuan-
daa mkakati wa uchavushaji
katika mazao ili kuongeza
uzalishaji. Vile vile, alivitaka
vyuo vya mafunzo ya nyuki
nchini kikiwamo Chuo Kikuu

'Dk. Mpango atoa maagizo

cha Kilimo cha Sokoine (SUA)
kuwatumia wajasiriamali wa-
naofanya vizuri katika sekta
hiyo, ili kuwafundisha wadau
wengi zaidi.

Awali, Waziri wa Maliasili na
Utalii, Angelah Kairuki, alise-
ma sekta hiyo kupitia nyuki
imekuwa na mchango mkub-
wa katika eneo la uzalishaji wa
mazao ya chakula.

Alisema matokeo ya utafiti
zilizofanyika nchini zinaone-
sha kuwa zaidi asilimia 80 ya
mimea ya chakula inayolimwa
hapa nchini huchavushwa na

nyuki.
Mkurugenzi wa Kijiji cha
Nyuki, Phillemon Kihemi,

alisema moja kati kero zina-
zowakabili wafugaji nyuki
nchini ni uharibifu wa mazin-
gira utokanao na shughuli za
kibinadamu.

I
Tume yataja
sababu kuletwa
roboti Eunice

Na Augusta Njoji, DODOMA

SIKU chache baada ya roboti Eunice kuwa
gumzo katika mitandao ya kijamii, Mkuru-
genzi Mkuu wa Tume ya TEHAMA nchini,
Dk. Nkundwe Mwasaga, amesema lengo la
kuleta roboti hiyo ni kuimarisha ubunifu wa
kidigitali katika kukuza uchumi wa taifa.
Akizungumza na Nipashe, Dk.Mwasaga
alisema teknolojia ya roboti inaweza ku-
saidia katika majukumu mbalimbali ikiwa-
mo ajali inapotokea.

“Huu ni ubunifu ambao tumeufanya kati
ya Tume ya TEHAMA na wizara yetu, kwa
sababu wizara yetu ndio inayosimamia

mambo yote ya kidijitali kuhakikisha kwam-

hayo,” alisema.
Aliongeza:

ba Tanzania inakuwa shindani na inakuwa
katika viwango vya kidunia vya mambo

“Tumefanya mambo mengi
ambayo mmevyasikia, tumepeleka mawasi-
liano sehemu mbalimbali ikiwamo kujenga

mKkongo, sasa, tunaenda katika teknolojia

ibukizi katika hizo, teknolojia ambayo ina

Wagonjwa 2,687 wapata huduma za kibingwa siku 7

Na Thobias Mwanakatwe,
SINGIDA

MADAKTARI bingwa wametoa hu-
duma za matibabu ya kibingwa na
kibobezi kwa wananchi zaidi ya 2,687
wa Mkoa wa Singida katika kambi
maalum ya siku saba.

Madaktari hao 40 walitoa huduma
hizo kwa wananchi katika kipindi cha
siku saba ambacho waliweka kambi
mkoani Singida kwenye hospitali zote
za wilaya mkoani hapa.

Mganga Mkuu wa Mkoa wa Singida,
DkVictorina Ludovick, akizungumza
jana wakati madaktari hao wakitoa
ripoti kwa kila wilaya walichobaini,
alisema pia katika kipindi hicho
wagonjwa 69 wamefanyiwa upas-
uaji.

Alisema mafanikio hayo yameto-

kana na ushirikiano wa viongozi wa
mkoa ngazi zote na kwamba dawa na
vifaa tiba vilikuwapo vya kutosha ka-
tika hospitali zote wakati madaktari
hao wanatoa huduma kwa wananchi.

Dk. Ludovick alisema mafanikio
mengine ni kuongezeka kwa mapato
kwenye hospitali ambazo madaktari
hao walikuwa wakitoa huduma ku-
tokana na kuwepo kwa wagonjwa
wengi.

Naye Katibu Tawala wa Mkoa
Singida, Dk. Fatuma Mganga, ali-
wapongeza na kuwashukuru madak-
tari hao kwa kazi kubwa waliyoifanya
kwa siku hizo.

Alisema ujio wa madaktari hao
mkoani Singida pamoja na kutoa
matibabu kwa wananchi kumesaidia
kutoa elimu kwa watalaamu wa afya

wa kada mbalimbali hali ambayo ita-
saidia kuimarisha utoaji wa huduma
za kiafya kwa wananchi wa Mkoa wa
Singida.

Kuhusu tatizo la upungufu wa
wataalamu katika sekta ya afya,
alisema Serikali ya Mkoa wa Sin-
gida imejipanga vizuri ili kuhakiki-
sha tatizo hilo linapatiwa ufumbuzi
haraka, ili wananchi waweze kupata
huduma zote muhimu kwenye hospi-
tali na vituo vya afya karibu na mae-
neo yao.

Baadhi ya madaktari bingwa na
bobezi waliokuwa wanatoa mat-
ibabu kwa wananchi mkoani humo
waliipongeza serikali kwa kuanzi-
sha mkakati maalum kwa madaktari
bingwa kwenda maeneo mbalim-
bali nchini kutoa matibabu kwa wa-
nanchi.

jina kubwa sana ni akili mnemba na mambo
ya roboti kama mnavyoiona,” alisema.

Alibainisha kuwa tume ina mpango wa
kununua maroboti mengine ambayo wa-
takuwa wanafanya kazi na vyuo mbalimbali
na watu wengine.

“Kazi kubwa ni kukuza ubunifu wa kidiji-
tali na maroboti kama haya yana matumizi
mengi va kijamii, tulichokifanya hapa,
tumemleta huyu roboti na roboti kama
mnavyofahamu anaitwa Eunice na yeye
amewekewa teknolojia za kisasa sana,
anaweza kuona na anaweza kusikia na
anaweza kufanya mazungumzo na watu,”
alisema.

Alisema jukumu lao kwa sasa ni kutambua
roboti zipi zitatumika maeneo ya viwanda-
ni, ni roboti zipi ambazo zinatumika katika
maeneo ya super market, roboti zipi zinatu-
mika katika maeneo ya ajali.

Aliongeza: “Lakini, ninataka kuwatoa wasi-
wasi watu kuhusu kupoteza kazi, siyo kweli.
Roboti zitatufanya kufanya shughuli zetu
kwa tija zaidi kwa mfano kama ulikuwa
unafanya uzalishaji kwa wiki moja sasa hivi
unaweza kufanya kwa muda mfupi zaidi".
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HABARI MBEYA

Usimamizi hafifu Wakwamisha
mradi wa bil.99/- kukamilika

Na Nebart Msokwa, MBEYA

TEKELEZAJI wa mradi

wa maji wa chanzo cha

Mto Kiwira unaogha-

rimu Sh. bilioni 99, un-
asuasua kutokana na usimamizi
hafifu wa mkandarasi unaofany-
wa na Mamlaka ya Maji Safi
na Usafi wa Mazingira Mbeya
(Mbeya-WSSA).

Hali hiyo ilibainika wakati
wa ziara ya Naibu Waziri wa
Maji, Kundo Mathew ambapo
alibaini kuwa mkandarasi anay-
etekeleza mradi huo ametumia
nusu ya muda wa mkataba lakini
utekekelezaji umefikia asilimia
20 pekee.

Alisema mkandarasi huyo
yuko nyuma ya muda wa mkata-
ba na hivyo anahitaji usimamizi
wa karibu ili akamilishe mradi
kwa wakati na wananchi waanze
kunufaika nao.

Aliwataka kama kunaibuka

tatizo lolote la utekelezaji wa
mradi huo kuwasilisha mapema
wizarani ili waone namna ya
kushirikiana na serikali ya mkoa
kutatua.

“Sijaridhishwa hata kidogo
na utekelezaji wa mradi huu,
mkandarasi yuko nyuma ya
muda kabisa, sasa nadhani
hapa wote tunaelewana kuwa
tupo nyuma ya muda kwahiyo

hakikisheni mnamsimamia
vizuri mkandarasi,” alisema
Mathew.

Mwenyekiti wa Chama Cha
Mapinduzi (CCM) Mkoa wa
Mbeya, Patrick Mwalunenge
alisema mradi huo ni wa kim-
kakati na una lengo la kutatua
kero ya uhaba wa maji katika Jiji
la Mbeya na baadhi ya wilaya za
jirani.

Alisema kutokana na kusuas-
ua kwa mradi huo, wanakusu-
dia kuitisha kikao cha dharura
na wataalamu wa Mbeya-WSSA

ili kujua kwa kina sababu zina-
zofanya mradi huo kuendelea
kusuasua na hatua zinazostahili
kuchukuliwa.

Alisema wamekuwa waki-
waaminisha wananchi kwamba
mradi huo utatatua kero ya maji
na hivyo kitendo cha kuendelea
kuchelewa kinasababisha wa-
nanchi kutoiamini serikali.

Msimamizi wa mradi huo,
Anord Martin alisema zipo
sababu mbalimbali ambazo
zinasababisha kusuasua kwa
mradi ikiwemo ubovu wa bara-
bara inayoelekea kwenye eneo
la chanzo hali ambayo inasaba-
bisha kushindwa kufikisha vifaa
kwa wakati.

Vilevile, alisema kuna baadhi
ya maeneo ambayo mradi unap-
ita kwenye maeneo ya wananchi
ambao wanahitaji kulipwa fidia
lakini bado hawajalipwa.

Aliiomba serikali kuwasaidia
kuondoa vikwazo, hivyo ili

waendelee na kasi ya ujenzi na
kukamilisha mradi kwa wakati
uliopangwa kwenye mkataba
akidai kuwa kwenye baadhi ya
maeneo yakiwemo yanayomi-
likiwa na Wakala wa Huduma
za Misitu (TFS) walishamalizana
nao.

Mwenyekiti wa Bodi ya Waku-
rugenzi wa Mbeya-WSSA, Edna
Mwaigomole alisema wata-
shirikiana na menejimenti ya
mamlaka hiyo kutatua vikwazo
vinavyosababisha mradi huo
ukwame ikiwemo kulipa fidia
wananchi wanaostahili.

Alisema kama itatokea kik-
wazo ambacho kitakuwa nje ya
uwezo wao, watawasilisha wiza-
rani kwa ajili ya kuomba msaada
wa utatuzi.

Mradi huo utakapokamilika
utahudumia Jiji la Mbeya na
wilaya zingine zikiwemo Chu-
nya, Mbozi na Mji wa Tunduma
mkoani Songwe.

Mkurungenzi wa Mradi wa Afya Thabiti, unaotekelezwa na Shirika la Amref Tanzania, Dk. Edwin Kilimba (kushoto),
akizungumza na baadhi ya wakuu wa idara Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMISEMI), walipofika

BBT yatua Njombe, valeta neema Kwa vijana

Na Elizabeth John, NJOMBE

WIZARA ya Kilimo imesema
serikali imeanzisha mradi wa
BBT kila halmashauri nchini
ikiwemo  wilayani  Njombe,
ili kuwasaidia vijana Kkatika
nyanja za kilimo pamoja na uja-
siriamali.

Timu ya wataalamu toka Wiz-
ara ya Kilimo wakiongozwa
na Mratibu wa BBT, Vumilia
Zinkankuba wamefika katika
Wilaya ya Njombe kushuhudia
mpango wa Mkuu wa Wilaya

hiyo, Kissa Kasongwa kuanzisha
programu ya fursa kwa vijana na
kutembelea Amcos ya kilimo ya
Isowelu Mtwango.

Zinkankuba alisema mpan-
go wa Wilaya ya Njombe
umewavutia na kuwalazimu
kuanzia Njombe kwa ngazi za
halmashauri ambako tayari
kumeonesha mwanga, hivyo
watakuwa bega kwa bega kuen-
deleza programu hiyo.

“Sisi Wizara ya Kilimo tuko
tayari, tumekuja kujifunza na
kuja kuona sehemu gani inatak-

iwa kuja kukwamuliwa, maana
kama wizara tuna mtaji, kikub-
wa ni nyinyi kubainisha eneo
na kusema tunalima kitu gani?
pamoja na sehemu ya kusa-
firisha kama ni Kenya au wapi
pamoja na maghala,” alisema
Zinkankuba.

Mkuu wa Wilaya ya Njombe,
Kissa Kasongwa alisema kuna
vijana zaidi ya 600 toka maeneo
mbalimbali ambao wanatamani
kufanya shughuli ya kilimo ili
kukabiliana na changamoto ya
kiuchumi na upungufu wa ajira

nchini.

Mwenyekiti wa Isowelu Am-
cos, Elia Mhonjwa alisema uta-
ratibu wa kuwakopesha pembe-
jeo wanachama wao umesaidia
mkulima kupata gunia 80 hadi
200 za viazi kwenye shamba la
ekari moja.

Baada ya zaiara hiyo, vijana
hao akiwemo, Jeni Mfikwa
aliliambia Nipashe kuwa wa-
nashauku kubwa ya kupata
fursa hizo ambazo wanaamini
zitawakwamua na changamoto
za kimaisha.

Nchimbi
ataka
maofisa_
utumishi
kuacha
uonevu

Na Halfani Chusi

KATIBU Mkuu wa Chama
Cha Mapinduzi (CCM), Ba-
lozi, Dk. Emmanuel Nchim-
bi amewataka watumishi
wanaosimamia utawala
na rasilimali watu sehemu
za kazi kuwatendea haki
wafanyakazi wote kwa
kujiepusha na vitendo
vyovyote vya uonevu.

Akizungumza kwenye
Maadhimisho ya Siku ya
Wataalam wa Rasilimali
Watu na Utawala Duni-
ani, juzi ambayo Kitaifa
yalifanyika mkoani Moro-
goro, aliwataka watumishi
wanaosimamia rasilimali
watu na utawala kujie-
pusha na uminyaji haki
na kujali stahiki za wa-
fanyakazi, zilizowekwa
kwa mujibu wa sheria na
taratibu.

Alikumbushia kuwa dha-
mana ya nafasi zao za
kusimamia utawala na
rasilimali watu zitaendelea
kuhitajika na kuheshimika
iwapo baadhi ya watenda-
ji wanaoendekeza tabia ya
kujifanya ‘miungu watu’,
na kuweka mbele maslahi
binafsi katika ofisi wana-
zozisimamia, wataacha
tabia hizo.

Aidha, aliwataka wa-
nachama wa Chama cha
Wataalamu wa Rasilimali
Watu na Utawala Tanzania
(THRAPA), kila mmoja wao
kujiona ana deni la ku-
toa utumishi wa kusaidia
wafanyakazi kupata haki
na maslahi yao katika se-
hemu zao za kazi.

Alimwelekeza Waziri
wa Nchi, Menejimenti ya
Utumishi wa Umma na
Utawala Bora kukutana na
uongozi wa THRAPA, il
kumaliza hali hiyo inay-
owakabili wataalamu wa
utawala na rasilimali watu
walioko katika sekta ya
umma, ambao wamekuwa
wakizuiwa na baadhi ya
waajiri wao kushiriki shu-
ghuli au kuwa wanachama
wa THRAPA.

Katika hatua nyingine,
Balozi Nchimbi alikubali
ombi la wanachama wa
THRAPA waliomtaka awe
mlezi wao, huku pia aki-
unga mkono dhamira yao
va kutaka chama hicho
kiwe na bodi ya kitaaluma
kama zilivyo bodi za baa-
dhi ya taaluma nyingine
na kusisitiza kuwa katika
jambo hilo CCM itakuwa
nao bega kwa bega kuli-
fanikisha.
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Makamu wa

Rais ahimiza
uzalishaji chumvi
kitaalamu

Na Mwandishi Wetu, PEMBA

MAKAMU wa Kwanza wa Rais wa
Zanzibar, Othman Masoud Othman,
amesema wazalishaji wa chumvi ka-
Wete Pemba wanafursa ya kujikwa-
mua na umasikini iwapo watasaidiwa
kuzalisha kitaalamu.

Aliyasema hayo jana alipotembelea
mashamba ya ushirika wa wazalishaji
wani hapa, kuona changamoto zilizo-
po kwenye eneo hilo zinazotokana na
mabadiliko ya tabia nchi na vitendo
vvya binaadamu vinavyosababisha
uharibifu wa mazingira.

Alisema eneo hilo ni muhimu na li-
mechukuwa idadi kuwa ya wananchi
waliojiajiri, lakini mbali ya kuwa na
changamoto ya miundombinu suala
la mabadiliko ya tabia nchi nalo lime-
athiri uzalishaji wa chumvi katika
eneo hilo na kupungunza matumaini
ya wazalishaji hao.

Aidha, alisema kutokana na hali hiyo
serikali itapeleka wataalamu wake
kwenda kuona na kufanya tathimini
ili kuja na mpango sahihi wa kusaidia
kunusuru hali katika eneo hilo na wa-
zalishaji waweze kuendelea na shu-
ghuli zao ikiwa ni pamoja na kuibua
fursa zaidi kwenye eneo hilo.

Hivi sasa katika eneo hilo lenye idadi
kubwa ya wajasiriamali wanaozalisha
chumvi, kingo za mashamba yanay-
ogukmlka kuzalisha chumvi zimehar-
ibika

Othman alisema hatua ya kupeleka
wataalamu itasaidia kufanya tathimi-
ni ili kuja na mikakati bora na kuan-
daliwa mpango madhubuti utakao-
tumika kupunguza athari zitokanazo
na mabadiliko ya tabia nchi pamoja
na matendo ya wanaadamu ndani ya
eneo hilo.

Alisem tatizo la tabia nchi ni la kidu-
nia, kwamba sehemu kubwa ya hali
h|yo inatokana na nchi tajiri zenye
viwanda vikubwa duniani na shughuli
Za0 za uzalishaji viwandani kuongeza
joto duniani.

Alisema hali hiyo imechangia sana
barafu iliyopo katika sehemu tofauti
kuyayuka na kusababisha kina cha
maji kuongezeka, Iwaathirika wakub-

wa ni nchi masikini ikiwemo Zanzibar.

Othman alisema hivi sasa serikali ipo
katika hatua za mwisho za maandalizi
ya utekelezaji wa mradi mkubwa wa
kuirejesha Zanzibar kuwa va kijani na
kwamba wananchi hao pia watapewa
fursa ya kushiriki katika suala la
upandaji miti pamoja na kuanzisha
vitalu vya miti.

Mkuu wa Wilaya ya Wete, Dk. Ham-
ad Omar Bakari alisema pamoja na
kuwepo changamoto ya mabadiliko
ya tabia nchi lakini matendo ya bi-
naadamu nayo yamechangia katika
uharibifu wa maeneo.

Alisema kuna haja ya wananchi -
kubadilika hasa katika suala la ukataji
wa miti ovyo, kutokana na ukweli
kwamba matendo ya namna hiyo
ndiyo chanzo kikubwa cha uharibifu
wa mazingira.

Baadhi wa wakulimwa wa chumvi
katika eneo hilo walisema licha ya
jitihada kubwa wanazofanya kujenga
matuta ya kuzuia maji hayo yasiathiri
mashamba yao, lakini kutokana na
nguvu kubwa ya maji inayoongezeka
kila siku uzalishaji huo umeshuka.

W’biashara 156 wakamatwa
- na mifuko vya plastiki

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

WAFANYABIASHARA 156
wamekamatwa wakituhumi-
wa kuingiza mifuko ya plas-
tiki visiwani Zanzibar.

Hayo yalisemwa jana na
Waziri wa Nchi, Ofisi ya
Makamu wa Kwanza wa Rais,
Harusi Said Suleiman katika
kikao cha Baraza la Wawak-
ilishi wakati akijibu swali la
Mwakilishi wa Kikwajuni,
Nassor Salim Ali, aliyetaka
kujua mikakati ya serikali
katika kudhibiti uingizaji wa

mifuko ya plastiki imefikia
wapi.

Akijibu swali hilo, Haruni
alisema kupitia Mamalaka
ya Usimamizi wa Mazingira
(ZEMA) imeanzisha Kkikosi
maalumu kinachofanya op-
eresheni za kusaka mifuko ya
plastiki ikiwemo wafanyabi-
ashara wanaoingiza mifuko
hiyo.

Alisema watu 156 wame-
kamatwa katika operesheni
80 zilizofanywa, kwamba
kilo 481 za mifuko hiyo zime-
kamatwa.

Akifafanua

zaidi  alise-

ma baadhi ya watu wal-
iokamatwa wamepigwa faini,
kwamba serikali imepata
Sh.milioni 17,770 kutokana na
faini izo.

Haruni alisema imebainika
baadhi ya maeneo ambayo
yanaingiza mifuko ya plas-
tiki kwa wingi ni kupitia
katika bandari ambazo sio
rasmi zilizopo Unguja na
Pemba.

Aidha, alisema Zanzi-
bar zipo Bandari nyingi
ambazo sio rasmi ambazo
zote zinatumika kuingiza
vitu au bidhaa kinyume na

sheria ikiwemo mifuko ya
plastiki.

Alisema: “Wafanyabiasha-
ra na watu wengine wanafa-
hamu vizuri kuhusu mifuko
ya plastiki ambayo imepigwa
marufuku kwa sasa na ndiyo
maana wanatumia vituo am-
bavyo sio rasmi kuingiza bid-
haa hizo”.

Hata hivyo alisema serikali
ipo katika mikakati ikiwemo
kutafuta wawekezaji kwa ajili
ya mpango wa uchakataji na
usarifu wa taka kwa matumi-
zi mbalimbali  ikiwemo
mbolea kwa wakulima.

=———

i

Waziri wa Afya Zanzjbar, Nassor Ahmed Marzui, akizungumza katika hafla ya utiaji saini mkataba wa manunuzi ya vifaa
tiba kati ya wizara hiyo na UNICEF kupitia mradi wa uwekezaji wa huduma ya mama na mtoto (TMCHIP), wenye thamani
va dola za kimarekani 12,500,000, mjini Zanzibar juzi. PICHA: RAHMA SULEIMAN

SMZ, UNICEF zakubaliana ununuzi vifaa tiba

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

WIZARA ya Afya Zan-
zibar na Shirika la Ki-
mataifa la Kuhudumia Wa-
toto (UNICEF) zimeingia
makubaliano ya mkataba
wa manunuzi wa vifaa tiba
wenye thamani ya Dola za
Marekani milioni 12.5 kupi-
tia utekelezaji wa mradi wa
uwekezaji huduma ya mama
na mtoto.

Akizungumza baada ya
hafla hiyo ya utiaji saini
uliofanyika visiwani Zan-
zibar, Waziri wa Afya, Nas-
sor Ahmed Mazrui, alisema
mpango huo ni safari ya ma-
badiliko inayolenga kuunda
mfumo thabiti wa utoaji wa
huduma za afya.

Alisema miongoni mwa
malengo ya mradi huo ni
kuboresha utoaji wa hudu-
ma bora za uzazi na huduma
za mtoto na wamedhamiria
kuinua viwango vya utunzaji

GOLDEN TULIP

katika kila ngazi, kuhakiki-
sha kuwa kila mama na mto-
to wanapata huduma bora
za afya.

Alisema lengo lingine ni
kuboresha upatikanaji na
matumizi ya mifumo ya
kielektroniki katika huduma
za afya na ushirikiano wa
teknolojia ya mawasiliano
katika huduma za afya.

Alisema pia utaboresha
usimamizi wa rekodi za wag-
onjwa na kuongeza ufanisi
wa utoaji wa huduma.

Alisema katika kukuza hu-
duma za afya ya uzazi kwa
vijana, serikali inakusudia
kufanya huduma za afya ya
uzazi zipatikane zaidi kwa
vijana, katika vituo vya afya
na ndani ya jamii.

“Kuboresha ushiriki wa
jamii na ushiriki katika utoaji
wa huduma za afya. Ushiriki
wa jamii ni muhimu kwa
mafanikio ya mpango wow-
ote wa afya, tutafanya kazi
ili kuhusisha na kuwezesha

jamii kuchukua jukumu la
kazi katika afya na ustawi
wao” alisema.

Aidha, alisema Kkatika
makubaliano yao UNICEF
itasaidia utoaji wa dawa
muhimu na bidhaa za lishe,
vifaa vya matibabu kwa ajili
ya vituo vya afya vilivyokara-
batiwa, magari kwa idara ya
huduma za kuzuia na timu
ya uratibu wa mradi, pamoja
na vifaa.

Mwakilishi mkazi wa
UNICEF, Elke Wisch alisema:
“UNICEF inashukuru kwa
kuendelea kutoa msaada
kutoka Benki ya Dunia (WB)
katika kuimarisha mfumo
wa ikolojia ya afya ya kidiji-
tali Zanzibar na imedhamiria
kuendeleza ushirikiano
huo”.

Alisema ushirikiano huo
unaashiria dhamira ya wa-
shirika wote katika kutan-
guliza ustawi wa wanawake
na watoto, kuweka msingi
wa mustakabali bora kwa

—

Zanzibar.

Aidha, alisema miongoni
mwa mafanikio muhimu
ya ushirikiano katika afya
ya kidijitali kati ya Serikali
ya Zanzibar na UNICEF ni
kubuni na kuendeleza mao-
ni ya mteja, inayojulikana
kama Zan Afya Maoni na
kubuni na  maendeleo
ya zana ya usimamizi wa
digitali kwa wafanyakazi wa
afya.

Hata  hivyo, alisema:
“UNICEF inafurahi kushiriki-
ana na Serikali ya Mapinduzi
ya Zanzibar na juhudi za WB
katika kuimarisha utoaji wa
huduma za afya na kuongeza
uzoefu wa wagonjwa katika
vituo vya afya”.

Alisema UNICEF pia im-
elazimika kutoa msaada
katika uwezo wa ununuzi
ndani ya Wizara ya Afya,
hasa katika matibabu ili
kuboresha michakato ya
ununuzi kwa utoaji bora wa
huduma.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

KUPOTEA KWA CHETI

NIKUSWIGA  ISAKWISA  MALAMBUGI
Anatangaza kupotelewa na cheti cha kidato
cha nne (form four) chenye majina ya Luka
J.Nebas na namba za usajili P.2378/0040,
kutoka shule ya Airport Secondary School
Mwaka 2020 Mkoa wa mbeya. Kwa yeyote
atakaekiona atoe taarifa kituo cha polisi.
PHQ/TAN/KIL/4672/2024

KUPOTEA KWA
KADI YA BAJAJI
ANNA PETER KIJAZI
anatangaza kupotelewa na
kadi ya BAJAJI yenye usajiri
wa MC 548 BBZ.

Kwa yeyote atakayeiona
atoe taarifa kituo chochote
cha polisi kilichopo karibu
nae.

TAARIFA YA POLISI
PHO/TAN/KOR/4643/2024

KUPOTEA KWA CHETI

SALAPIA LUNGWA
anatangaza kupotea kwa cheti cha
kuhitimu kidato cha nne chenye index
No. S1207/0030 Kilichotelewa na
Baraza la Mitihani la Taifa kupitia
MAKUTOPORA SECONDARY SCHOOL
mwaka 2018, Cheti hiki kimepotea Jijini
Dodoma. Yeyote atakaekiona  atoe
taarifa kituo cha polisi. Taarifa ya Polisi:
PHO/DOD/D0OD/19094/2024

SEHEWA

KATIKA MAHAKAMA KUU YA TANZANIA
MASJALA NDOGO YA TEMEKE

(TEMEKE KITUO CHA JUMUISHI HUDUMA ZA
MAHAKAMA MIRATHI NA NDOA)

MIRATHI NA 10984 YA MWAKA 2024.

MAOMBI YA BARUA ZA USIMAMIZI WA MIRATHI YA
MAREHEMU CLAVER RWEYEMAMU TEMALILWA

DOMINA ANCILLA KOKWIGANA TEMALILWA.....MWOMBAJI

TAARIFA YA KAWAIDA
(kanuni ya 75)

Watu wote wanaodai kuwa na haki ya marehemu
aliyetajwa hapo juu wanafahamishwa kufika na
kuangalia shauri hili kama wanaona inafaa kabla ya
kutolewa kwa uthibitisho wa barua za usimamizi wa
mirathi kwa mwombaji hapo juu.

Mapingamizi yoyote kusuhusu maombi haya yawe
yameandikishwa mnamo au kabla ya tarehe 19 mwezi
wa 06, 2024 saa 09:30 Asubuhi. Siku ambayo shauri hili
limepangwa kusikilizwa mbele ya Mhe. Jaji A.A Omari.
Imesainiwa Dar es salaam, leo tarehe 16 mwezi wa Mei,
2024.
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NAIRU MSAJILY

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

KATIKA MAHAKAMA YA MWANZO
YA WILAYA YA MOROGORO

KITUO CHA CHAMWINO
MKOA WA MOROGORO

Usimamizi wa Mirathi Na...14/2024

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
MAREHEMU: STEPHEN PAUL HASHIM wa MOROGORO

KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI
YALIYOLETWA NA STANLEY STEPHEN HASHIM

TANGAZO

(kanuni ya 5(2) ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi yoyote
na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu, wanaalikwa kuja na
kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka kufanya hivyo
mnamo tarehe 18 Mwezi JUNI Mwaka 2024 kabla huyo
mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.
Zingatia;
« Endapo kuna yeyote mwenye Wosia wa Marehemu anaweza
kuuleta Mahakamani kukaguliwa.
« Wosiawa huyo upo
+ Marehemu hakuacha wosia
Imetolewa leo Tareh/e/n IWezi smwala 2024

ina waweza

OFISI ZA MATANGAZO
MIKOCHENI INDUSTIAL
AREA,

P0O.BOX 31042,

DAR ES SALAAM.
MOB: +255 - 745 700 710.
E-mail:
advertise@guardian.co.tz,
website:
www.ippmedia.com

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

ABDULRAHMAN AMOUR KHAMIS
anatangaza kupotea kwa kadi za
magari zenye namba za usajili
T735BRE,

T815BTB, T 455 BJR, T179 BWW,
T922 BZA, T261CNB,

T 416 DBE, T 316 CNB. Kwa yeyote
atakaeziona atoe taarifa kituo
chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA:

PHQ/DAR/UBU/91871/2024

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

HASHIMU ABDALLAH

MATAMBO anatangaza
kupotea kwa kadi ya gari

aina yenye namba ya usajili
T350 DKH. Kwa yeyote
atakaeiona atoe taarifa
kituo chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA:
PHO/DAR/UBU/90265/2024

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

AGNESS H. MINNJA
anatangaza kupotea kwa kadi
ya gari aina ya SUZUKI
CARRY yenye usajilinamba
T204 CEY, CHASSIS
NUMBER: DD51T363754 na
ENGINE NUMBER:
FBAEAA3754. Kwa yeyote
atakaeiona atoe taarifa kituo
chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA :

PHQ/ARU/ARU/16162/2024

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya DODOMA MJINI
Kituo cha CHAMWINO MJINI Mkoa DODOMA
Usimamizi wa mirathi Na.20/2024

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
MAREHEMU STEVEN STEVEN KOLIMBA wa
MBWANGA DODOMA
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI
YALIYOLETWA NA YOHANA STEVEN KOLIMBA

TANGAZO

(Kanuniya 5(2) ya Kanuniza Usimamizi wa Mirathi Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi
yoyote na mirathi ya Marehemu tajwa hapo juu,wanaalikwa
kuja na kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka
kufanya hivyo mnamo tarehe 03 Mwezi 06 Mwaka 2024 kabla

huyo mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.

Zingatia;

Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa Marehemu anaweza
kuuleta Mahakamani kukaguliwa.

Imetolewa leo Tarehe 21 Mwezi 05 Mwaka 2024.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya DODOMA MJINI
Kituo cha CHAMWINO MJINI  Mkoa DODOMA
Usimamizi wa mirathi Na.19/2024
KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
MAREHEMU SITUMAI F. KHERI wa BAHI ROAD

KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI
YALIYOLETWANA JAWARA ADAMU CHORA

TANGAZO
(Kanuniya 5(2) ya Kanuniza Usimamizi wa Mirathi
Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi
yoyote na mirathi ya Marehemu tajwa hapo juu,wanaalikwa
kuja na kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka
kufanya hivyo mnamo tarehe 28 Mwezi 06 Mwaka 2024 kabla

huyo mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.

Zingatia;
Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa Marehemu anaweza
kuuleta Mahakamani kukaguliwa.

Imetolewa leo Tarehe 17 Mwezi 05 Mwaka 2024.

IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA
AT DODOMA

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE No. 11501/ 2024

In the matter of the Estate of the late ESTER
EXSAUD MAHENGE of Kikombo
Within Dodoma City.

AND

IN THE MATTER OF APPLICATION FOR LETTERS OF
ADMINISTRATION BY
MAGDALENA EXSAUD MAHENGE

GENERAL CITATION
(Rule 75 of Probate Rules Gn. 369 of 1963)

ALL PERSONS claiming to have any interest in the
estate of the above named deceased are hereby cited
to come and see the proceedings if they think fit
before the grant of letters of Administration is made to
the above named Petitioner

Objections to the grant should be filed on or before the
26th Day of JUNE, 2024

Dated at Dodoma this 20 Day of MAY , 2024.
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KWA MAHITAJI YA KUTANGAZA SUMMONS, KUPOTEA

KWA CHETI, KUPOTEA KWA KADI YA GARI/PIKIPIKI NA

USIMAMIZI WA MIRATHI. TUPIGIE: +255 - 0677 020701

AU

TEMBELEA OFISI ZA MATANGAZO, MIKOCHENI INDUS-

TRIAL AREA,

PO.BOX 31042, DAR ES SALAANM.

E-MAIL: ADVERTISE@GUARDIAN.CO.TZ

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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HABARI KIMATAIFA

Alivekuwa Rais wa

Iran Raisi kuzikwa leo

e Kaimu rais asema hakuna kitakachoharibika

“&W)’
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Rais wa mpito wa Iran Mohammad Mokhber, akiongoza kikao cha baraza la mawaziri, jana.

Na Maulid Mmbaga

ALIYEKUWA Rais wa Iran Ebrahim Raisi
na wengine nane waliopata ajali ya helikop-
ta juzi wanatarajia kuzikwa leo katika miji
wa Tabriz alikokuwa akisafiri, na kwamba
miili yao itapelekwa kwanza kwenye idara
ya uchunguzi wa kitaalamu kabla ya maziko.

Kiongozi mkuu wa Iran Ayatollah Ali
Khamenei alisema jana kuwa kutakuwa na
maombolezo ya kitaifa ya siku tano kwa len-
go la kutoa heshima ya mwisho kwa hayati
Rais Raisi.

Wakati huo huo Baraza la mawaziri nchi-
ni humo lilimteua Naibu Waziri wa Mambo
ya Nje Ali Bagheri Kani kuwa kaimu waziri
wa mambo ya nje, baada ya kifo cha Hossein
Abdollahian aliyekuwa waziri katika wizara
hiyo.

Aidha, baada ya ajali hiyo maelezo zaidi
yameanza kujitokeza yakieleza kilicho-
tokea kwa mmoja wa abiria waliokuwemo
ndani ya helikopta hiyo Mohammad Ali
Al-Hashem, aliyekuwa Imamu wa Swala ya
[jumaa wa Tabriz, mji ambao msafara huo
ulikuwa unaelekea.

Kwa mujibu wa Mohammad Nami, Mkuu
wa Shirika la Kudhibiti Migogoro ya Iran, Al-
Hashem alinusurika kwa saa nzima baada
ya ajali hiyo ambayo iliuwa watu wote tisa
waliokuwa ndani ya helikopta. Na kwamba
imam alijaribu hata kuwasiliana na ofisi ya
rais bila mafanikio.

“Hakuna uchunguzi wa chembechem-
be za vinasaba, DNA iliyohitajika kubaini

damana barabarani katika miji tofauti kote
nchini humo, na kwamba mwili wa Rais Rai-
si utapelekwa kaskazini mashariki kuagwa,
kasha kizikwa Mashhad kwenye kaburi la
Imam Reza, mrithi wa nane wa Mtume Mu-
hammad.

HAKIHARIBIKI KITU

Baada ya Kiongozi wa juu wa kisiasa
na kidini wa Iran Ayatollah Ali Khamenei
kumtangaza kuwa kaimu Rais, Mohammad
Mokhber aliongoza kikao cha kwanza cha
baraza la mawaziri. Akiwahakikishia raia wa
taifa hilo kuwa hakuna kitakachoharibika

baada ya kifo cha Ebrahim Raisi.

Akizungumza katika televisheni ya
taifa hilo Kaimu Rais Mokhber, alisema
kwamba watafuata njia ya Rais Raisi ka-
tika kutekeleza majukumu waliyopewa bila
usumbufu wowote.

“Hili ni tukio zito la kusikitisha kwetu
sote. Linasababisha huzuni na uchungu la-
kini kuhusu suala la utawala na mwenendo
wa nchi, watu wote wanapaswa kuwa na
uhakika kuwa hakutakuwa na tatizo lolote,”
alisema Mokhber.

Hata hivyo, alisema nchi hiyo itaendelea
kusonga mbele chini ya uongozi wake na

kwamba kila mmoja anapaswa kuende-
lea na majukumu yake licha ya msiba huo.
Akieleza kuwa kwa namna yoyote ile, kili-
chotokea hakipaswi kuingiliana na serikali
na uendeshaji wa taifa la Iran.

Kwa mujibu wa katiba ya nchi hiyo Mokh-
ber, atahudumu katika nafasi ya kaimu rais
wa Iran kwa kipindi cha siku 50 kabla ya
kufanyika kwa uchaguzi maalumu Juni 28,
mwaka huu.

Ilieleza kuwa mchakato wa uchaguzi wa
mrithi wa Rais Raisi utaanza na fomu zita-
wasilishwa kati ya Mei 30 na Juni 3, mwaka
huu, na kwamba orodha ya wagombea wal-
ioidhinishwa inatarajiwa kuchapishwa Juni
11 na uchaguzi utafanyika Juni 28.

Hapo litajulikana jina la mrithi wa hayati
Rais Raisi, pia ni ishara ya shauku ya walio
madarakani kuonesha kuwa licha ya kifo
cha kiongozi huyo, hakuna mgogoro wa ki-
siasa au kitaasisi unaoripotiwa.

KUHUSU HELIKOPTA

Wakati maelezo yakiendelea kujitokeza,
vyombo vya habari vya serikali ya Iran
vilisema kwamba helikopta iliyombeba rais
na waziri wa mambo ya nje ilikuwa aina ya
Bell 212.

Vilevile, ilielezwa kuwa haijulikani he-
likopta hiyo ilikuwa imefanya kazi kwa
muda gani, lakini aina hiyo ya helikopta il-
itengenezwa kwa jeshi la Canada miaka ya
1960. Huku ikielezwa kwamba miongo kad-
haa ya vikwazo vya Marekani na kimataifa
vilianza baada ya mapinduzi ya Iran mwaka
1979.

Ilibainishwa kuwa helikopta hizo ziliten-
genezwa na kampuni ya ‘Bell Helicopter’ ya
Marekani na kutumika sana na waendeshaji
wa serikali, ikiwa ni pamoja na vyombo vya
sheria vya Marekani na polisi wa kitaifa wa
Thailand.

Ilielezwa kuwa Jeshi la Wanamaji na la
anga la Iran lina jumla ya helikopta hizo 10,
kwa mujibu wa nyaraka ya 2024 ya Jeshi la
Anga la Dunia la ‘FlightGlobal’, lakini haiju-
likani ni ngapi zinatumiwa na serikali ya Iran
hadi sasa. Na kwamba zinaweza kutumiwa
kufanya mambo tofauti kama kubeba watu
na mizigo, na zinaweza kuwekwa silaha kwa
ajili ya kupigana.

Shirika la habari la serikali la IRNA linase-
ma kuwa helikopta iliyombeba rais inaweza
kubeba abiria sita na wafanyakazi wawili.

Kwa mujibu wa Wakfu wa Usalama wa
Ndege, shirika lisilo la kiserekali, ajali ya
hivi karibuni iliyohusisha ndege aina ya Bell
212 ilitokea Septemba 2023 wakati mwa-
namitindo aliyekuwa akiendeshwa kwa
faragha ilianguka kwenye ufuo wa Falme
za Kiarabu. Na nyingine ilitokea Aprili 2018,
wakati Bell 212 ikiwa inamsafirisha mgonjwa

abiria,” Nami aliiambia BBC.
Ilielezwa kuwa Iran imeanza siku tano
za maombolezo huku wananchi wakian-

Wananchi Iran wakiandamana barabarani ishara ya maombolezo baada va kifo cha
Rais Ebrahim Raisi, Waziri wa Mambo ya Nje na viongozi wengine, jana. PICHA
ZOTE MTANDAO.

aliyekumbwa na mshtuko wa moyo.

Chanzo mashirika ya kimataifa.
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HATIMA YA MAKATA, TEGETE
PAMBA FC KUJULIKANA JULAI

Na Saada Akida

HATIMA ya Kocha Mkuu wa Pamba Jiji
FC, Mbwana Makata na mshambuliaji wa
timu hiyo, Jerry Tegete, kubakia ndani ya
kikosi hicho iko mashakani, imeelezwa.

Pambea Jiji FC itashiriki Ligi Kuu Tanzania
Bara msimu ujao baada ya kumaliza katika
nafasi ya pili kwenye Ligi ya Championship
msimu huu.

Bingwa wa Ligi ya Championship, Ken-
Gold ya Mbeya pia imepanda daraja moja
kwa moja huku timu nyingine mbili zitaju-
likana baada ya kumalizika kwa michezo
ya mtoano.

Makata ameiwezesha Pamba Jiji FC kure-
jea katika Ligi Kuu Tanzania Bara baada ya

miaka 23 Pamba Jiji FC imerejea Ligi Kuu
msimu huu na kunamfanya kocha Makata
kuweka rekodi ya kuwa kocha pekee Tan-
zania ambaye amezipandisha daraja timu
nne ndani ya misimu saba.

Kocha huyo pia aliwahi kuipandisha Alli-
ance FC msimu katika mwaka 2017/18, Poli-
si Tanzania 2018/19, Dodoma Jiji 2019/20
huku Jerry Tegete, akiwa mmoja wa nyota
walioipandisha timu hiyo.

Akizungumza na Nipashe jana, Ofisa
Habari wa Pamba Jiji, Martin Sawema,
alisema Kamati ya Utendaji ya klabu hiyo
itakutana kati ya Juni mwishoni au mape-
ma Julai ili kujadili na kuweka mikakati
mbalimbali kwa ajili ya kuelekea msimu
ujao.

“Hatutaki kuwa katika historia ya kupan-
da na msimu unaofuata kushuka, tunahi-
taji kufanya maboresho makubwa ndani ya
kikosi ikiwamo usajili mzuri na kuangalia
uwezekano wa kubakia na Kocha Makata.

Aliongeza kikao hicho kinatarajia pia
kupokea ripoti ya kocha kuhusu mapende-
kezo ya nyota watakaosajiliwa kwa ajili ya
msimu mpya kwa sababu wanataka kumal-
iza katika nafasi nne za juu.

“Kama tunahitaji kumaliza katika nafasi
nne za juu na kutoshuka daraja, lazima
tuimarishe kikosi, na kawaida kwa timu
zinazopanda daraja kucheza Ligi Kuu zina-
takiwa kufanya usajili mkubwa kwa kupun-
guza baadhi ya wachezaji waliopandisha
na kuleta wengine,” Sawema alisema.

ICIAL PART

(¢
- oz HISe
Ofisa Mkuu wa Tigopesa, Angelica Pesha (katikati) akiwa na Mkuu wa Masoko wa Parimatch, Levis Paul (kushoto) na Meneja

MKuu wa Hisense Tanzania, Tahera Karim, wakati wa uzinduzi wa Kampeni ya michuano ya Ulaya ,Euro 2024 itakayofanyika
hivi karibuni nchini Ujerumani. PICHA: MPIGA PICHA WETU

Mashabiki kushuhudia live
mashindano ya Euro 2024

Na Faustine Feliciane

WAKATI  michuano ya
Mataifa ya Ulaya ,Euro 2024
ikitarajiwa kufanyika kuanzia
Juni 14 hadi Julai 14, mwaka
huu, mashabiki wa soka nchi-
ni wametakiwa kuchangamkia
fursa za kwenda kutazama
mechi za michuano hiyo.

Euro 2024 imepangwa ku-
fanyika katika miji ya Berlin,
Munich, Frankfurt na Ham-
burg nchini Ujerumani na
nchi 24 zinatarajiwa kushiriki

fainali hizo za mwaka huu.
Katika kufanikisha mashabi-
ki wa soka wanapata fursa ya
kushiriki fainali hizo, Kampuni
za Tigo, Hisense na Parimatch
wameandaa kampeni ya ku-
wezesha baadhi ya mashabiki
kwenda kutazama baadhi ya
mechi za michuano hiyo
Salaam jana, Ofisa Mtendaji
Mkuu wa Tigopesa, Angelica
Pesha, alisema michuano ya
JEuro’ si tu tukio la kimichezo
bali ni jambo la kimataifa am-

balo linaunganisha mamilioni
ya mashabiki wa soka duniani
kote.

“Nchini Tanzania soka lina
nafasi ya pekee katika mioyo
ya wengi, tuliona hii ni fursa
muhimu sana ya kuwasogeza
mashabiki karibu na mi-
chuano hiyo kupitia kampeni
yetu ya ,Zigo la Euro Cup na
Hisense', kupitia kampeni hii
mashabiki ambao ni wateja
wetu wanaweza kushiriki kwa
kufanya malipo ya bili kupitia
Tigo Pesa Super App,” alisema

Angelica.

Naye Meneja wa Hisense
Tanzania, Tahera Karim, alise-
ma wamejitolea kuongeza
teknolojia bora zaidi ya bu-
rudani kwa mashabiki wa
soka kupitia kampeni hiyo.

Alisema mashabiki wa soka
watapata fursa ya kwenda
kushuhudia baadhi ya mechi
ya michuano hiyo kwa kuwe-
ka ubashiri wa michezo mbal-
imbali kutumia Parimatch
kupitia huduma ya Tigopesa
kwenye ,Super App'.

I
Tanzania
yang'ara
michuano
CAF U-15

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

TIMU ya Soka va Taifa ya Wa-
vulana wa umri chini ya miaka 15
imeanza vyema katika mashindano
ya mashule Afrika baada ya ku-
pata ushindi wa bao 1-0 dhidi ya
Morocco katika mechi iliyochezwa
kwenye Uwanja wa Amaan Complex
jana asubuhi.

Bao pekee la wenyeji hao lili-
fungwa na mchezaji wa Morocco,
aliyekuwa katika harakati za kuokoa
hatari kwenye lango lao huku iki-
toka suluhu dhidi ya Senegal katika
mechi yake ya pili.

Kwa upande wa wasichana,
Tanzania iliendelea kungara baada
ya kuwafunga yosso wenzao kutoka
Morocco bao 1-0 huku Afrika ya
Kusini wavulana wakishinda mabao
3-0 dhidi ya Libya huku Afrika
Kusini wasichana wakitoka sare ya
bao 1-1 na Uganda.

Guinea wavulana wamepata
ushindi wa mabao 2-1 dhidi ya Be-
nin, mechi zote zikichezwa kwenye
Uwanja wa New Amaan Complex.

Mashindano hayo yanayoan-
daliwa na kusimamiwa na Shirikisho
la Soka Afrika (CAF), yanaendelea
tena leo na mshindi kwa kila upande
atapata zawadi ya Dola za Marekani
300,000 ambazo zitaelekezwa kwe-
nye mpango wa maendeleo.

Tabora United FC
‘vita’ muhimu Bara

Na Adam Fungamwango

KAMA haitaki kushuka daraja au
kucheza mechi ya mchujo, ,play
off', Tabora United inahitaji kupata
ushindi katika mechi ya Ligi Kuu
Tanzania Bara dhidi ya Ihefu itakay-
ochezwa leo kwenye Uwanja wa Ali
Hassan Mwinyi, mkoani Tabora.

Katika msimamo, Tabora United
ipo nafasi ya 14, eneo la hatari, ikiwa
na pointi 26, hivyo inahitaji pointi
tatu ili kufufua matumaini ya kubakia
kwenye ligi hiyo.

Kocha Msaidizi wa Tabora United,
Benard Fabian, amekiri mechi ya leo
ni kusuka au kunyoa, kwa sababu
wanachohitaji ni matokeo ya ushindi
na si vinginevyo ili kujiepusha kurudi
walikotoka msimu uliopita.

“Maandalizi yetu yanakwenda
Vizuri, tunajua uhitaji wa huo mch-
€z0, ni mechi muhimu kwetu kama
tunataka kusalia Ligi Kuu basi ina-
paswa kushinda mechi hiyo, kwetu ni
fainali,” alisema kocha huyo.

Naye Ofisa Habari wa Tabora Unit-
ed, Christina Mwagala, amesisitiza
\Wana-Tabora hawapo tayari kuiona
timu yao inateremka daraja ndani
ya ,mikono' yao huku mechi yao
inayofuata ikiwa ni dhidi ya dhidi ya
Yanga itakayochezwa Jumamosi.
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KOMPANY ATAJWA BAYERN

KOCHA wa Burnley, Vincent Kompany, mwenye
umri wa miaka 38 ni miongoni mwa walimu wanao-
pigiwa upatu kuchukua nafasi ya Thomas Tuchel
huko Bayern Munich. (Fabrizio Romano)

BARKLEY KIMEELEWEKA VILLA

KLABU ya Aston Villa inakaribia kufikia
makubaliano ya kumnunua tena mchezaji wa Lu-
ton Town na kiungo wa kati wa zamani wa England,
Ross Barkley kwa mkataba wa kudumu, miaka minne
baada ya mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 30
kujiunga kwa mkopo kutoka Chelsea. (Guardian)

ISAK, BROBBEY KUTUA ARSENAL

ARSENAL inataka kusajili mshambuliaji kabla ya zi-
ara yao ya kujiandaa na msimu mpya, huku nyota wa
Newcastle United na Sweden, Alexander Isak, mwe-
nye umri wa miaka 24 na mshambuliaji wa Ajax na
Uholanzi, Brian Brobbey, wakiongoza orodha hiyo.
(Independent)

MCKENNA AGEUKA LULU

CHELSEA na Manchester United zote zimewasi-
liana na Kocha wa Ipswich Town, Kieran McKenna,
huku raia huyo wa Ireland Kaskazini akiwa katika
harakati za kuchukua nafasi ya Mauricio Pochettino
au Erik ten Hag. (Manchester Evening News)

NETO KUITAJIRISHA WOLVES

KLABU ya Wolves itadai kulipwa pauni milioni 60,
kiasi ambacho kitavunja rekodi ya klabu endapo ita-
muuza winga wake raia wa Ureno mwenye umri wa
miaka 24, Pedro Neto, ambaye analengwa na Man-
chester City na Newcastle United msimu wa joto.
(Telegraph )

VILLA KUMUUZA CARLOS

KLABU ya Aston Villa iko tayari kusikiliza ofa kwa
mlinzi wa Brazil, Diego Carlos mwenye umri wa mia-
ka 31. (Telegraph)

EMERY AMTAKA ARAUJO

KOCHA wa Aston Villa, Unai Emery, anataka kum-
sajili beki wa Barcelona na Timu ya Taifa ya Uruguay,
Ronald Araujo mwenye umri wa miaka 25. (Sport)

COADY ANUKIA STOKE CITY

KLABU ya Stoke City imeonyesha nia ya kutaka
kumsajili beki, Conor Coady, mwenye umri wA miaka
31 kutoka Leicester (Teamtalk),

KONATE SOKONI ENGLAND

KLABU ya Leicester inajiandaa kushindana na
Lyon na Brest zote za Ufaransa katika mchakato wa
kumnunua fowadi wa Burkina Faso, Mohamed Ko-
nate, mwenye umri wa miaka 26, ambaye mkataba
wake na Akhmat Grozny ya Urusi unamalizika msimu
huu. (Football Insider)

SPURS KUSAJILI WATATU

KOCHA wa Tottenham Hotspur, Ange Posteco-
glou, ameiomba klabu hiyo kusajili wachezaji watatu
wapya kwa ajili ya msimu mpya. (ESPN)

BRANTHWAITE KUTUA UNITED

MANCHESTER United inavutiwa na mlinzi wa
Everton, Jarrad Branthwaite, mwenye umri wa miaka
21, na The Toffees wanaweza kumnunua beki wa kati
wa Galatasaray na Colombia, Davinson Sanchez (27),
kuziba nafasi ya nyota huyo anayewindwa.(Caught
Offside)

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

RAYA: NINATAKA
KUBAKI ARSENAL

LONDON, England

DAVID Raya amekiri kuwa “ndo-
to itatimia“ ikiwa Arsenal watam-
sajili kwa mkataba wa kudumu
msimu huu wa kiangazi huku
mkopo wake kutoka Brentford
ukikaribia mwisho.

Akiwa amecheza mechi 16
bila kuruhusu bao, jambo am-
balo limemfanya achukue tuzo ya
Golden Glove, Raya amekuwa na
mchango mkubwa katika kikosi
cha Arsenal ambao wamemaliza
katika nafasi ya pili kwenye Ligi
Kuu England.

Mkopo wa Raya kutoka Brent-

ford unajumuisha kipengele cha
ununuzi ambacho alikiri anatu-
maini kitafanyiwa kazi haraka
iwezekanavyo.

Katika mahojiano na Daily Mail,
Mhispania huyo alikiri: ,Bila sha-
ka, ningependa kuwa hapa msimu
ujao. Itakuwa ajabu, ndoto kutim-
ia kusaini klabu hii.

“Si juu yangu. Ni juu ya klabu
na Mikel. Ikiwa uchezaji wangu
umekuwa mzuri vya kutosha basi
natumaini watanipa mkataba wa
muda mrefu.”

Arsenal wanatarajiwa kuanzi-
sha kipengele chao cha kumnunua

@ @ OKipa huyo asema ‘ndoto’ yake itatimia endapo Mikel...

Raya, hatua ambayo huenda ika-
maliza muda wa Aaron Ramsdale
katika klabu hiyo.

Ramsdale alipoteza nafasi yake
kuelekea mwanzo wa msimu na
anahitimisha kampeni akiwa na
mechi 11 pekee katika mashindano
yote.

Huku msimu mwingine uki-
karibia ukingoni, Ramsdale ana-
tarajiwa kuzingatia chaguzi zake
mwaka huu na ameivutia Newcas-
tle United, ingawa kipa huyo ali-
ingia katika mitandao ya kijamii
kusisitiza ripoti za makubaliano
hazijafikiwa.
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Ange ataka
watatu Spurs

LONDON, England

KOCHA wa Tottenham Hotspur, Ange
Postecoglou, ameiomba klabu hiyo kusajili
angalau wachezaji watatu wapya katika

dirisha la majira ya joto, vyanzo vimeiam-

bia ESPN.

Kocha huyo mwenye umri wa miaka 58
anataka kuendeleza mabadiliko ya kikosi
chake baada ya Spurs kumaliza katika na-

fasi ya tano katika msimu wake wa kwanza
wa kuinoa timu hiyo na kukosa kufuzu kwa

Ligi ya Mabingwa Ulaya kwa pointi mbili.
Vyanzo vya habari vinasema Postecoglou
ana uhalisia kuhusu kiwango cha mabadi-

liko anachoweza kufikia katika dirisha moja

lakini Tottenham wana nafasi ya kutosha
ndani ya Kanuni za Faida na Uendelevu
za Ligi Kuu England na kocha huyo wa
Australia analenga mshambuliaji mpya na
kiungo wa Kkati kati ya wachezaji wapya
wanaoweza kuongezwa.

Haijulikani kwa wakati huu ni kina nani
wanaolengwa na Spurs lakini vyanzo
vimeiambia ESPN klabu hiyo ya London
Kaskazini inafikiria kumnunua mshambu-

liaji wa Brentford, Ivan Toney na imekuwa

ikimfuatilia kiungo wa Chelsea, Conor Gal-
lagher, kwa miezi kadhaa.

Toney anatarajiwa kuondoka Brentford
msimu huu wa joto, wakati Gallagher
amebakiza mwaka mmoja katika mkataba

wake Stamford Bridge na inasemekana pia

anavutiwa na Aston Villa.

Mipango ya Postecoglou itaimarishwa na
mauzo ya wachezaji wowote huku Spurs
ikifikiriwa tayari kusikiliza ofa kwa idadi
ya wachezaji wake akiwamo, Pierre-Emile
Hojbjerg, Giovani Lo Celso na Bryan Gil.

MO SALAH ATOA LA

MOYONI LIVERPOOL

LIBERPOOL, England

MOHAMED Salah ametoa kauli kali kuhusu mus-
takabali wake ndani ya Liverpool kwa kusema ,ni-
tapigana kama kuzimu® kushinda mataji kwa klabu
hiyo msimu ujao.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa Misri mwenye umri
wa miaka 31, anaingia mwaka wa mwisho wa mka-
taba wake na Liverpool mwezi ujao, kukiwa hakuna
makubaliano ambayo yamefikiwa kati ya klabu na
Salah, kuhusu kuongeza muda wake wa kukaa An-
field.

Liverpool ilikataa ofa ya pauni milioni 150 kutoka
kwa Al Ittihad ya Saudi Arabia kwa ajili ya Salah ka-
tika siku za mwisho za dirisha la usajili la majira ya
kiangazi yaliyopita, lakini dau jipya kutoka kwa Saudi
Pro League la kutaka kumsajili Salah linatarajiwa
wakati wa dirisha lijalo la uhamisho.

Huku Jurgen Klopp akiachia ngazi kama kocha
mwishoni msimu baada ya kuhudumu kwa miaka
nane na nusu, na Kocha wa Feyenoord, Arne Slot,
alithibitisha kuwa mrithi wake kwa mkataba wa mi-
aka mitatu.

Katika chapisho kwenye mtandao wa kijamii, Salah
amedokeza Liverpool msimu ujao baada ya kusema
anataka kuleta mafanikio zaidi kwa klabu hiyo.

,Tunajua mataji ndiyo yana umuhimu na tutafanya
kila tuwezalo kufanikisha hilo msimu ujao,” alisema
Salah.

,Mashabiki wetu wanastahili na tutapigana kama
kuzimu.”

Salah pia alimsifu kocha anayeondoka, ambaye
aligombana naye kwenye mstari wakati wa mchezo
dhidi ya West Ham United.

Jlikuwa nzuri kushiriki nawe mataji hayo yote na
uzoefu katika kipindi cha miaka saba iliyopita,“ Salah
alisema pamoja na picha yake na Klopp. ,Nakutakia
mafanikio mema kwa siku zijazo na natumai tutaku-
tana tena.”

Meneja mpya, Slot, ataiongoza Liverpool rasmi
kuanzia Juni Mosi, mwaka huu huku mchezo wake
wa kwanza ukipangwa kuwa wa kirafiki wa kujiandaa
na msimu ujao dhidi ya Real Betis utakaochezwa Ju-
lai 26, huko mjini Pittsburgh.

Kwa kuwa Salah hatashiriki katika michuano mi-
kubwa ya kimataifa msimu huu wa joto, huenda
akahusika katika mchezo wa kwanza wa Slot, huku
wachezaji wenzake wa Liverpool walioshiriki mi-
chuano ya Copa America na Euro 2024 wakipata ma-
pumziko majira ya kiangazi.

Y >

LFC

@ slandard
\ chartered
@

Pochettino njia panda Chelsea

LONDON, England

MAURICIO Pochettino bado
hana uhakika kama hatima
yake itaendelea Chelsea,
licha ya kukutana na mmiliki
mwenza wa klabu hiyo, Todd
Boehly.

The Blues walifanikiwa ku-
pata ushindi dhidi ya Bourne-
mouth katika siku ya mwisho
ya kampeni na kujihakikishia
nafasi ya kucheza Ulaya
msimu ujao.

[likuwa ni mara ya kwanza
kupata ushindi mara tano
mfululizo katika Ligi Kuu
tangu Machi, mwaka 2022 na
hivyo kumaliza msimu wao

mgumu kwa kiwango cha juu.

Mafanikio yao, hata hivyo,
hayajatosha kumweka Po-
chettino kuwa na raha kwa
sababu bosi huyo raia wa
Argentina bado hana uhakika
na mustakabali wake.

LSijui kuhusu hili. Nina-
choweza kukwambia ni

ljumaa usiku, Todd Boehly
alinialika kwa chakula cha
jioni na ilikuwa chakula cha
jioni Kizuri sana pamoja.
JLakini sijui kuhusu uvumi.
Wafanyakazi wangu kesho
(leo), wanasafiri kwa ndege
kwa ajili ya likizo zao. Nita-
baki London kwa siku chache

zaidi. Simu yangu itawashwa.”

Pochettino, ambaye atapata
nafasi ya kutoa maoni yake
kuhusu utendaji wa kazi wa
klabu hiyo na pia kupokea

mapitio ya utendaji wake.
Bosi huyo alipoombwa
kueleza zaidi juu ya mkutano
wake na Boehly, akajibu: ,Si-
taelezea. Ni kwa ajili yako tu
kujua kwamba nilikuwa naye.
Sitazungumza juu va hili.
Pochettino alihakikisha
anakamilisha kampeni, aki-
washukuru wachezaji wake
kwa kuendelea kupambana.
JNimefurahishwa na kujivu-
nia sana kuhusu wachezaji,”
alieleza. “Ungeweza kuona
mwisho wa mchezo, wacheza-
ji ambao walicheza zaidi chini
na kuumia, jinsi walivyokuja
kunikumbatia.”




Jumatano Mei 22, 2024 NipaShe 2 3

HABARI MICHEZO

TEMBO WARRIORS YATINGA "
ROBO FAINALI YA AAFCON

Na Saada Akida

TIMU ya Soka ya Taifa ya Walemavu
(Tembo Warriors), imetinga hatua ya
robo fainali ya mashindano ya Kombe la
Mataifa ya Afrika (AAFCON) yanayoen-
delea nchini Misri baada ya kumfunga
Sierra Leone mabao 2-0.

Tembo Warriors ilipata ushindi ka-
tika mechi iliyochezwa kwenye Uwanja

huku wachezaji wake wakionyesha ki-
wango bora wakati wote.

Wawakilishi hao wa Tanzania wako
katika Kundi D, pamoja na Angola na
Sierra Leone na jana usiku walitarajia
kushuka dimbani kuvaana na Angola, na

mechi hiyo ndio itatoa nafasi ya nani ata-
kayeongoza kundi hilo.

Sierra Lione wameondolewa katika
mashindano hayo baada ya kufungwa
na Angola mabao 4-0 katika mechi ya
kwanza.

Baada ya ushindi wa Tembo Warri-
ors, timu hiyo imeendelea kunufaika na
‘Goli la Mama', kwa kupata Sh. milioni 10,
ikiwa ni hamasa ambapo Rais Dk. Samia
Suluhu Hassan, aliahidi kununua kila
bao kwa dau la Sh. milioni tano.

Kaimu Katibu Mkuu wa Wizara ya
Utamaduni, Sanaa na Michezo, Sulei-
man Selela, ameshakabidhi fedha hizo
kwa wachezaji na kuwaeleza ahadi ya
Rais Samia iko pale pale.

Selela alisema kitendo cha kufanya vi-
zuri katika mchezo wa kwanza kimem-
furahisha Rais Samia ambaye anaende-
lea na ahadi yake ya kununua bao moja
kwa Sh. milioni tano kwa kila wana-
poshinda katika mashindano hayo.

“Mshinde mtakavyoweza, licha ya
kuangalia goli la mama pia kufikia
malengo yetu ya kuipeperusha vyema
bendera ya Tanzania na kuendelea ku-
songa mbele na kuvuka kibabe katika
mashindano haya,” alisema Selela.

Mashindano hayo yatatoa timu nne zi-
takazoiwakilisha Afrika katika fainali za
Kombe la Dunia zitakazochezwa mwaka
2026.

Msanii wa muziki wa Kizazi kipya, Dotto Bwakeya maarufu Lameck Ditto (kulia), akiwa katika Mahakama ya
Kanda Kuu ya Dar es Salaam kwa ajili ya kusikiliza kesi yake ya madai dhidi ya Kampuni ya Multi Choice Tan-
zania (DSTV). PICHA: MPIGAPICHA WETU

Shahidi wa DSTV aitaja wizara kesi madai Ditto

Na Mwandishi Wetu

SHAHIDI wa kwanza wa Multchoice
Tanzania maarufu DSTV, Astrid Mapun-
da, ameitaja Wizara ya Maliasili na Utalii
kuhusika katika wimbo wa Nchi Yangu
ambao msanii, Dotto Bwakeya (Lameck
Ditto), anadai ni wake na kampuni hiyo
iliutumia katika matangazo ya kibiashara
bila idhini yake.

Mbele ya Jaji Mfawidhi, Salma Maghim-
bi, juzi shahidi huyo alipinga madai ya
Ditto akiieleza mahakama mmiliki wa
wimbo wa Nchi yangu siyo Ditto.

Alidai anafahamu wimbo wa Nchi
Yangu ulioimbwa na Tanzania All Stars
ulitumiwa na serikali kupitia Wizara ya
Maliasili na Utalii na ulizinduliwa wakati
wa Tamasha la Urithi.

Katika ushahidi wake, Mapunda alidai
mwaka wa 2018, wizara hiyo ilikuwa na
kampeni ya uzalendo iliyopewa jina la
Tamasha la Urithi.

“Kwenye tamasha hilo, wizara il-

ishirikiana na chombo cha habari cha
Clouds Media Group chini ya uongozi
wa marehemu Rugemarila Mutahaba,”
alieleza Mapunda katika ushahidi wake.

Alisema, wizara hiyo kupitia Clouds
Media Group ilichukua hatua ya kua-
jiri wabunifu wa kujitegemea ili kuten-
geneza wimbo ambao utaunga mkono
kampeni hiyo, wimbo ndiyo huo wa Nchi
Yangu ulioimbwa na Tanzania All Stars.

Kesi hiyo itaendelea leo kwa shahidi
huyo anayeongozwa na mawakili wa-
naoitetea DSTV, Simon Lyimo naThomas
Mathias, kuulizwa maswali dodoso na
mawakili wa Ditto, Ally Hamza na Eliza-
beth Mlemeta.

Pia shahidi mwingine wa DSTV, John-
son Mshana kutoa ushahidi wake.

Ditto alifungua kesi ya madai Mahaka-
ma Kuu Kanda ya Dar es Salaam mwaka
2020 akiomba iamuru Multi Choice Tan-
zania imlipe fidia ya Sh. bilioni sita kwa
kutumia wimbo wa Nchi Yangu aliodai ni
wake katika matangazo yao ya biashara

bila ridhaa yake wakati wa Kampeni ya
Fainali za AFCON mwaka 2019.

Pia ameiomba mahakama iamuru alip-
we Sh. milioni 200 kutokana na madhara
ya jumla, pia alipwe riba ya asilimia 25
tangu siku alipofungua shauri hilo akidai
kampuni hiyo imemnyima fursa ya kunu-
faika na kazi yake.

Upande wa Ditto uliokuwa na masha-
hidi watano akiwamo Producer wa wim-
bo huo, Emma The Boy na meneja wake,
Rodney Rugambo, umefunga ushahidi
Wao.

Nje ya Mahakama, mmoja wa mawakili
wa Ditto, Elizabeth Mlemeta alisema, Jaji
amekubali maombi yao baada ya kuon-
doa nyaraka ambazo zililetwa na DSTV
nje ya taratibu za kisheria.

“Vielekezo vililetwa nje ya muda, jaji
amekubali maombi yetu hivyo nyaraka
hizo hazitazingatiwa na Jumatano (leo)
tutaendelea na maswali dodoso kwa
upande wa shahidi wa DSTV,” alisema
Elizabeth.

Yangailivyotwaa
ubingwa 2023/24
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kuamua ubingwa kwa Yanga msimu huu
ni dhidi ya Dodoma Jiji iliyochezwa Febru-
ari 5, mwaka huu ambapo ilipata ushindi
kwa mbinde bao 1-O na siku tatu baadaye
ilipoichapa Mashujaa FC magoli 2-1, mechi
zote zikichezwa kwenye Uwanja wa Azam
Complex, Dar es Salaam.

Februari 11, mwaka huu iliwachapa Pris-
ons mabao 2-1, mechi iliyochezwa kwenye

Kwa kiasi kikubwa hizi ndizo mechi zi-
lizoamua ubingwa, na zilizofuata ilione-
kana kama ni kukamilisha ratiba, ambapo
mashabiki wengi walichokuwa wakisubiria
timu hiyo itatwaa ubingwa lini na kabla ya
mechi gani kwa sababu tayari ilikuwa im-
eziacha Simba na Azam kwa tofauti kubwa
ya pointi.

Hata hivyo, mechi hizo za Yanga zilira-
hisishwa zaidi na mechi ambazo Simba na
Azam zilishindwa kasi ya kukimbizana na
mabingwa hao.

Simba ilionekana kuisaidia Yanga kut-
waa ubingwa ilipotoa sare ya bao 1-1 dhidi
ya Namungo Novemba 9, mwaka jana na
sare ya mabao 2-2 dhidi ya timu hiyo hiyo
waliporudiana Aprili 30, mwaka huu kwe-
nye Uwanja wa Majaliwa ulioko Ruangwa
mkoani, Lindi.

Sare ya mabao 2-2 dhidi ya KMC, De-
semba 23, mwaka jana pia iliipoteza Simba
katika mbizo na kuibeba Yanga, sare ya bao
1-1 dhidi ya Thefu na kipigo cha mabao 2-1
kutoka kwa Prisons lakini pia suluhu dhidi
ya Kagera Sugar pia iliwarahisishia kazi kwa
mabingwa hao.

Azam nayo ambayo ilijinasibu msimu
huu kutwaa ubingwa, iliathiriwa na suluhu
dhidi ya Dodoma Jiji, kipigo cha mabao 3-2
dhidi ya Yanga, kipigo kingine cha nyumba-
ni cha mabao 3-1 dhidi ya Namungo, sare ya
bao 1-1 dhidi ya Simba, Februari 9, mwaka
huu, zikifuatia zingine dhidi ya Coastal Un-
ion, Prisons, kabla ya kipigo cha mabao 3-0
dhidi ya Simba, Mei 9, mwaka huu, Uwanja
wa CCM Kirumba, Mwanza, kilizima ndoto
za kutwaa taji hilo na Yanga ikachukua ub-
ingwa kabla ya mechi tatu Ligi Kuu msimu
huu kumalizika.

Yanga imetwaa ubingwa mara ya tatu
mfululizo, ikiwa ni mara ya nne katika his-
toria ya soka nchini kufanya hivyo.

llifanya hivyo mwaka 1991, hadi 1993,
ikatwaa tena mara tatu mfululizo mwaka
1996 hadi 1998, ikarudi tena msimu wa
2014/15, hadi 2016/7, na hii ni mara ya nne,
kuanzia 2021/22.

Timu hiyo pia ina rekodi ya kutwaa mara
tano mfululizo kuanzia mwaka 1968 hadi
1972, kama ilivyokuwa na watani zao wa
jadi, Simba ambao walifanya hivyo mara
tano pia kuanzia mwaka 1976 hadi 1980.

Ofisa Habari wa Yanga, Ali Kamwe, alil-
iambia gazeti hili timu hiyo itakabidhiwa
Kombe la Ubingwa Jumamosi kwenye
Uwanja wa Benjamin Mkapa baada ya
kuwakaribisha Tabora United, ambapo
wachezaji wa timu pinzani watasimama
kwa ajili ya ,paredi’ maalumu kabla ya
mechi hiyo kuanza.

Hiyo itakuwa kabla ya mechi yao ya ku-
maliza msimu ambayo itachezwa Mei 28,
mwaka huu kwenye Uwanja wa Azam Com-
plex dhidi ya Prisons.
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® ® ONi pale 111p01-
chapa Simba nje na
ndani, Azam huku
klabu hizo...

Na Adam Fungamwango

YANGA imefanikwa kutwaa ubingwa wa Ligi  «

Kuu Tanzania Bara msimu huu ikiwa ni mara
ya tatu mfululizo kuanzia msimu wa mwaka
2021/22 na imebakiwa na mechi tatu mkononi.

Ubingwa huo ni wa 30 kwa Yanga, katika his-
toria yake, tangu ilipoanza kufanya hivyo kwa
mara ya kwanza mwaka 1968.

Dalili za kutwaa ubingwa msimu huu kwa
timu hiyo zilianza kuonekana mapema, kwa
baadhi ya mechi zake ilizocheza na hata matokeo
ya timu nyingine yalionekana kuwarahisishia kazi
mabingwa hao.

Makocha wakubwa duniani, wanasema ili kut-
waa ubingwa, kwanza inabidi timu inayousaka
izifunge timu ambazo zinaonekana kugombea
moja kwa moja taji hilo, au kupata pointi nyingi
kutoka kwao.

Yanga ilionekana itakuwa mabingwa wa msimu
huu mapema kuanzia Oktoba 23, mwaka jana il-
ipoichapa Azam FC mabao 3-2, mechi iliyochezwa
kwenye Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar es Sa-
laam licha ya kufungwa katika mechi ya marudi-
ano iliyofanyika Machi 17, mwaka huu.

Baada ya Yanga kugawana pointi tatu na
Azam, ikachukua pointi zote sita kutoka kwa
watani zao Simba, hivyo ikawa imekusanya
pointi tisa kati ya 12, kutoka kwa wapinza-
ni wake wanaoonekana kutaka ubingwa
huo.

Novemba 5, mwaka jana ilitoa kipigo
cha mabao 5-1 dhidi ya Simba, kabla
ya kushinda mechi ya mzunguko wa
pili kwa mabao 2-1 mechi iliyochezwa
Aprili 20, mwaka huu, katika michezo y

hiyo miwili ambayo ilionekana kuamua -y
ubingwa kwa Yanga. /
Mechi zingine ambazo zilionekana '.‘
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Raya: Ninataka kubaki Arsenal prrys \

Viwanja
AFCON 2027
kukamilika
mwakani

Na Augusta Njoji, DODOMA

BUNGE limeelezwa ujenzi wa viwanja
vipya vya michezo kwa ajili ya Fainali
za Kombe la Mataifa ya Afrika (AFCON
2027), vinatarajiwa kukamilika mwa-
kani ili kupisha ukaguzi wa kikanuni
utakaofanywa na maofisa wa Shirik-
isho la Soka Afrika (CAF).

Naibu Waziri wa Utamaduni, Sanaa na
Michezo, Hamisi Mwinjuma, amesema
hayo bungeni jana alipokuwa akijibu
swali la nyongeza Mbunge wa Chake-
chake, Ramadhan Suleiman Rama-
dhan, ambaye amehoji lini viwanja
vipya ambavyo serikali inatarajia
kujenga kwa ajili ya matayarisho ya
AFCON vitakamilika.

Mwinjuma akijibu swali hilo, alisema
kwa mujibu wa ratiba na mahitaji, vi-
wanja hivyo vinatarajiwa kukamilika
mwishoni mwa mwaka ujao ili kupisha
ukaguzi wa kikanuni wa CAF ambao
utafanyika baada mwaka 2025.
Katika swali la msingi, Mbunge wa
Chumbuni, Ussi Salum Pendeza, ame-
hoji ni lini serikali itaamua kuwekeza
kwa nguvu zote katika viwanja,

katika mikoa ya Arusha, Dodoma

W 40| *walimu na mawakala wa michezo
%/ L ' mbalimbali inayoonekana kuleta tija
V! = _ W kwa Taifa.
e / ——— 2 Akijibu swali hilo, Mwinjuma,
z \ S alisema serikali inatekeleza ujenzi
o i -.‘f' | < ‘" wa viwanja vya mpira wa miguu

Mwanza pamoja na akademla na

» hosteli katika Chuo cha Maendeleo

ya Michezo Malya.

CAF tayari imeshatangaza rasmi

Tanzania, Kenya na Uganda zitakuwa

wenyeji wa Fainali za AFCON zitaka-

zofanyika mwaka 2027,

| \ Nchi hizo tatu za Afrika Mashariki
zimepata nafasi hiyo baada ya

\ kupeleka maombi ya pamOJa

" Hata hivyo, Tanzania pia ina-

. tarajiwa kuwa mwenyeji wa

. Fainali za Kombe la Mataifa

Wachezaji wa 4 h \ va Afrika kwa Wachezaji wa

Yanga wakis- & ' A SN - Ndani (CHAN), zitakazoche-

hangilia baada . S P ' zwa Septemba, mwaka

va kufunga bao , huu.

katika moja ya | 1 Uwanja wa Benjamin

mechi za Ligi g/” Mkapa, Uhuru na Azam
Kuu Tanzania Complex, vinatarajiwa
Bara msimu kufungwa ili kupisha ma-
huu wa mwaka boresho kwa ajili ya kukidhi
2023/2024 viwango vya mashindano

iliyochezwa hivi hayo ya kimataifa.
karibuni. PICHA:

MTANDAO
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