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wafanyabiashara wa Kariakoo

HATIMAYE biashara zarejea rasmi ...
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mMgomo. PICHA: IMANI NATHANIEL

Rais Samia Suluhu Hassan akifurahia jambo wakati mtoto Georgina Magesa (8)
akiwa ameketi kwenye Kiti chake, baada ya kukutana naye katika uzinduzi wa

Dar es Salaam jana. PICHA: IKULU

Rushwa hgono
sasa yatikisa

mikopo umiza
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BTIZ=7Y RAIS SAMIA AIPA NDEGE YANGA UK. 24
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HABARI KITAIFA

Utitiri minara wamshtua Rais Samia

Na Mauld Mmbaga

UTITIRI wa minara ya mawasi-
liano nchini, umemshtua Rais Sa-
mia Suluhu Hassan huku akiitaka
Wizara ya Habari, Mawasiliano
na Teknolojia ya Habari kutafuta
teknolojia ya kuchanganya hu-
duma kwenye mnara au chombo
kimoja.

Pia amesema serikali iko ka-
tika hatua za mwisho za kuanzi-
sha kituo cha setelaiti ili kurahi-
sisha mawasiliano na kusambaza
maudhui ya Kitanzania.

Rais Samia aliyasema hayo
jana Dar es Salaam, wakati ak-
izindua mradi wa minara ya ku-
rusha matangazo ya televisheni
ardhini (DTT) wa kampuni ya
Azam Media katika mikoa 21
nchini.

Samia aliipongeza Azam kwa
kuendelea kufanya uwekezaji wa
mitambo ya kisasa Watanzania
kupata matangazo yenye ubora
popote walipo.

Alisema mwezi huu alizindua
minara 758 iyakayojengwa na
kampuni ya simu na mingine
zaidi ya 300 inatakayoongeza
uwezo.

Jana, kampuni ya Azam ilizin-
dua mradi wa minara 21 ambayo

imejengwa katika mikoa mbal-
imbali nchini ambao uligharimu
takribani Sh. bilioni 50.

“Nilimuuliza  Waziri  (wa
Habari, Mawasiliano na Teknolo-
jila ya Habari, Nape Nnauye)
hakuna teknolojia ya kwenda ku-
changanya yote (minara) yakain-
gia pahali pamoja kwa sababu
nchi yote itajaa minara hii. Kila
unapokwenda minara, ukiuliza
huu wa Azam, huu wa Tigo, huu
wa Voda. Nchi yote itajaa minara,
kwa hiyo nadhani tufanye kazi ya
kutafuta teknolojia ya kuchang-
anya,” aliagiza.

Aliongeza kuwa katika ukanda
wa Afrika Mashariki, Tanzania
ndiyo ya kwanza kuhamia katika
teknolojia ya kidigitali, huku ak-
isifia minara ambayo aliizindua
jana kwamba italifanya taifa
kuwa la kwanza ambayo itawa-
patia huduma kwenye simu janja
bila kuwa na laini ya simu.

Pia alibainisha kuwa serikali
iko katika hatua za mwisho za
kuja na mpango wa kutumia
setelaiti katika kurusha matan-
gazo na kwamba wamejipanga
vizuri na tayari wameshaanza
mazungumzo huku akiwahakik-
ishia Watanzania kuwa mpango
huo utakamilika.

Simu: +255 26 2324455
Fax: +255 26 2323233
Barua Pepe:@mow.go.tz
Tovuti: www.mwtc.go.tz

T776 EAP / T128 ECL

mita 22.00
mita 4.30
mita 5.10

Urefu -
Upana -
Kimo -

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, NA UCHUKUZI

TAARIFA KWA UMMA

1. Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi (Sekta Ujenzi) inapenda kuutaarifu
umma kuwa siku ya Jumamosi tarehe 20-05-2023 kampuni ya
Mainline Carriers Ltd itasafirisha Mzigo wenye vipimo vikubwa
kutoka Dar-Es-Salaam Port kuelekea Bulyanhuru kupitia
Dodoma, gari hizo zina namba za usajili: T 868 DXS / T 837 CHK,

2. Gari hiyo ina vipimo vifuatavyo:

3. Njia itakayotumika: Dar-Es-Salaam, hadi Bulyanhuru kupitia
Dodoma, gari zitasafiri muda wa mchana tu (Kuanzia saa 12:30
Asubuhi mpaka saa 12:00 Jioni)

Tunaomba radhi kwa usumbufu utakaojitokeza.

Mtaa wa Mtumba,
S.L.P. 2888,
DODOMA,
19.05.2023

Mkaguzi wa
Polisi wa Kituo
cha Wilaya ya
Liwale mkoani
Lindi, Godson
Mongo, akishiriki
kuchimba msingi,
kwa ajili ya
ujenzi wa ma-
darasa ya Shule
va Msingi, Lwiza
Mlelwa wilayani
humo juzi. PI-
CHA: MPIGAPI-
CHA WETU

“Nilikuwa naongea na Tido Mhan- :
do mimi nina ki-studio kidogo tu :
kinadhorota :
kwa hiyo hebu vuka maji kanisaidie, :
sasa uwekezaji kama huu ukiona :
kwa mwenzio lazima u-salute na :
sana,” al- :

lakini kinanishinda,

uheshimu, hongereni
ipongeza Rais Samia.

Alisema hayo ni mageuzi makub- :
wa na ni jambo la kujivunia kama :
taifa, akieleza kuwa wanapoweka :
nguvu kubwa ya pamoja kwa sekta :
binafsi na serikali na kufikia hatua :

hiyo ni jambo la kujivunia.

VYOMBO BINAFSI

Rais Samia alisema amefarijika :
kuona sasa kumekuwa na mwelekeo :
mzuri baada ya utekelezaji wa maa- :
gizo aliyompa waziri wa habari na :

timu yake wakati akiwaapisha.

Alisema amefurahishwa kusikia :
kwamba wizara imekutana mara :
kadhaa na wadau ili kupokea maoni :
vao na kujadiliana kuhusu mareke- :
bisho ya kanuni na sheria na kwam- :
ba ni matumaini yake kuwa sheria :
itakapotoka haitakuwa tena na :

malalamiko.

“Uhusiano baina ya vyombo vya :
serikali na binafsi umeimarika sana, :
najua kwenye kuzungumza haku- :
kosekani suluhu, mnapozungumza :
mkajua shida ni nini na matatizo :
yako wapi ndipo mnapopata mwan- :
ya au fursa ya kurekebisha yaliyopo :

na tukaenda,” alisema.

“Sheria na kanuni peke yake na :
kusimama kwenye hizo hakuta- :
tui matatizo bali huongeza matatizo, :
nikupongeze waziri na timu yako :
na vyombo binafsi kwamba sasa :
mumeamua kukaa pamoja kuzun- :
gumza na kutatua matatizo yaliyopo :
na sasa tunakwenda vizuri, kelele :

zimepungua,” alisisitiza.

UHURU WA HABARI

Mbali na kwamba vyombo vya :
habari sasa vina uhuru na kuan- :
dika wanayoyataka, alisisitiza kuwa :
ni muhimu kufuata mila na des- :
turi za nchi, ikiwamo kuheshimiana :
kwamba vyombo viheshimu navyo :

viheshimiwe.

“Hilo ni la kwanza lakini la pili, :
uhuru maana yake ni kujiweza, ku- :
jitegemea na kujiendesha ndipo :
utakuwa huru. Lakini unataka kuwa :
huru kusema, kisha unarudi serika- :
lini tubebe tusaidie ili tuweze kuse- :

ma.

weze na kujiendesha,” alisema.

Hapana uhuru hapo, sasa kama :
vyombo vinataka kuwa huru viji- :

e
Haya ndiyo mambo yaliyokera

wafanyabiashara wa Kariakoo

Na Mwandishi Wetu

WAFANYABIASHARA
katika eneo la Kariakoo
wameeleza vikwazo vina-
wasumbua kiasi cha kuzo-
rotesha shughuli zao, hivyo
kulazimika kutumia njia za
mkato kuendelea na biasha-
ra.
Aidha, wako waliofunguli-
wa kesi za uhujumu uchumi
na wanazungushwa kila siku
na maofisa wa Mamlaka ya
Mapato Tanzania (TRA),
huku wengine wakipoteza
maisha, kupata magonjwa
yasiyoambukiza, msongo
wa mawazo, kufuatwa hadi
nyumbani na baadhi kufil-
isika, mbali na madhila hayo,
wengine waliamua kufunga
biashara kukubali yaishe.

Yote hayo yalibainika juzi
baada ya Waziri Mkuu, Kas-
sim Majaliwa, kuwapa nafasi
wafanyabiashara waliokuwa
wamekusanyika viwaja vya
Salaam kueleza kero zina-
zowakabili baada ya mgomo
wa siku mbili mfululizo.

Wako walioeleza wanavy-
okabiliwa na kesi na katika
hali isiyo ya kawaida, siku
hiyo walipofika mahakamani,
waliambiwa zimeondolewa
kwa ajili ya mazungumzo na
TRA namna watakavyolipa
wanachodaiwa huku kukiwa
na kubambikiwa kodi na ma-
dai hewa.

KESI UHUJUMU

Akizungumza katika mku-
tano huo, mfanyabiashara
wa vitenge, Salome Keiovu,
maarufu kama Mama Bonge,
alisema tangu mwaka 2021,
hawaingizi vitenge kupi-
tia Bandari ya Dar es Sa-
laam kutokana na ushuru
kuwa mara kumi zaidi ya
Kenya.

Alisema ushuru wa makon-
tena ya vitenge yanayopakuli-
wa Bandari ya Dar es Salaam
ni Sh. milioni 200 hadi 240,
wakati Zambia ni dola 10,000
(takribani Sh. milioni 24) na
Kenya ni Sh. milioni 45, hivyo
kulazimika kuagiza bidhaa
hiyo kutoka nchi jirani.

Keiovu alisema Novemba,
mwaka jana, TRA walikamata
makontena 10 ya vitenge na
baada ya kufanyiwa ukaguzi,
akaambiwa ailipie Sh. bilioni
10.3 na aliposhindwa kulipia,
Aprili 14, mwaka huu, alipele-
kewa barua ya kushtakiwa
kwa uhujumu uchumi.

Alisema alisita kwenda
mahakamani hadi juzi al-
ipoamua kwenda na alipofi-
ka aliambiwa kuwa kesi yake
imefutwa na jana yake usiku
alipigiwa simu na maofisa
wa TRA kwamba akachukue
mzigo wake.

Kwa sasa, anasema hana
kiasi hicho cha pesa kwa
kuwa hajafanya biashara kwa
miezi minane na aliwaomba
TRA alipe Sh. milioni 150 ili
wafanye mazungumzo lakini
walikataa na kumsisitiza al-
ipe Sh. bilioni 34.

AFUATWA NYUMBANI

Mfanyabiashara wa vipo-
dozi, ambaye jina lake hali-
kufahamika, alisema maofisa
wa TRA wameweka mbele
maslahi binafsi kiasi cha
kuwafuata nyumbani kuta-
ka rushwa pale wanapowa-
kosa dukani.

RUSHWA

Mfanyakazi wa kampuni
ya kusafirisha mizigo mkoani
Kigoma, Aram Nyenge, alise-
ma maofisa wa TRA Kigoma,
wamekuwa wakiwamata na
kukagua mizigo ya wateja
na kuwataka watoe rushwa
kwa madai kuwa mizigo hai-
na thamani ya kodi ya ushuru
iliyolipiwa ilhali ilishakaguli-

wa Dar es Salaam.
Alisema baadhi yao wame-
kuwa wakiwaambia wa-

shirikiane kudai rushwa kwa
wateja kwa kuwapa namba
za simu kisha wakishatoa
pesa watawagawia posho.
Hali hiyo, alisema ilisaba-
bisha wateja wengi kusitisha
kununua bidhaa Dar es Sa-
Jaam na kuhamia Burundi,
Uganda na Kenya huku wa-
fanyabiashara wa soko la Ka-
riakoo wakilia biashara ngu-
mu. Kutokana na usumbufu
huo alikwenda kutoa taarifa
katika ofisi za TRA Dar es
Salaam na maofisa hao wali-
itwa na kuelezwa lakini bado
tabia hizo zinaendelea.
Mfanyabiashara wa nguo
za kike Kariakoo, Irene
Mmari, alisema tangu No-
vemba, mwaka jana, mauzo
ya biashara yake yameshuka
hadi kufikia ~ Sh.300,000
kwa mwezi kutoka Sh. mil-
ioni 5,000,000 kutokana
na wateja wake wakubwa
ambao ni raia wa Malawi na
Jamhuri ya Demokrasia ya
Congo(DRC) kusitisha ku-
nunua bidhaa hizo nchini.
Naye Elimringi Goodluck
alisema kulipa kodi ya stoo
kila mwezi ni mzigo mkubwa
kwao kwa kuwa wanalipa
pesa ya pango kwa wenye
stoo, hivyo wao ndio wana-
paswa kilipia kodi hizo.
Alisema cha ajabu ni kuwa
TRA waliwaambia kuwa kodi
hiyo ni kifungu cha 45 ata-
kayekiuka, atalipa faini ya
Sh. milioni tatu hadi 4.5 na
kuwa inatengeneza mianya
ya rushwa kwa sababu ofisa
wa TRA ndiye anayeamua
kiasi cha faini ya kumtoza
mfanyabiashara aliyekiuka
kuilipa.
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HABARI

KITAIFA

Na Romana Mallya,
DODOMA

MIKOPO kichefuchefu, rusha
roho, komandoo, miyeyusho,
pasua kichwa na kausha damu,
ambayo yote ni maarufu kama
mikopo umiza, imewaibua
wabunge na kusema imekuwa
ikiwaumiza wanawake.

Baadhi ya wabunge wamese-
ma wako baadhi ya wanaume
wamekuwa wakitumia mikopo
hiyo kama sehemu ya rushwa
ya ngono baada ya wahusika ku-
kosa marejesho.

Kutokana na hali hiyo, Waziri
wa Maendeleo ya Jamii, Jinsia,
Wanawake na Makundi Maalum,
Dk. Dorothy Gwajima, wakati ak-
ihitimisha hoja za wabunge wal-
iochangia Makadirio ya Mapato
na Matumizi ya Wizara hiyo kwa
mwaka wa fedha 2023/24, alise-
ma atafika kwenye ofisi hizo ili
kujua waliowasajili na kuwapa
vibali.

Mbunge wa Viti Maalum
(CCM), Angelina Malembeka,
akichangia kwa mara ya kwanza
baada ya kuugua mwaka mzima
na kulazwa Hospitali ya Benja-
min Mkapa, Dodoma, alisema
mitaani kuna mikopo inayoitwa
kichefuchefu, kibangala, rusha
roho, komandoo, miyeyusho
pasua moyo .

“Hayo yote ni mikopo am-
bayo kinamama wanahangai-
ka nayo na mingine inawad-
halilisha,” alisema.

Katika taarifa yake, Mbunge
wa Viti Maalum, Felister
Njau, alisema anataka kum-
wongezea mchangiaji kwamba
kuna mkopo unaoitwa kausha
damu na sasa umesababisha
wanawake wengi wameachi-
ka kwenye ndoa na kufilisika
kwa sababu una riba kubwa na
mkopaji analipa kwa siku.

Akiendelea kuchangia,
Malembeka aliipokea taarifa
hiyo na kusema, hiyo ni pamoja
na ile aliyoitaja ambayo inawad-
halilisha wanawake.

“Kuna mikopo ambayo ki-
namama badala ya kwenda
kuilipa  unakwenda  kulipa

mwili badala ya fedha.
Kuna wanaume wamekaa
tayari wanaitwa ‘mzee wa
vikoba’, yaani mama aka-
kope yeye kazi yake kulipa
tu lakini analipa mwili. Hii
inatudhalilisha wanawake.
Waziri pita kwenye hivyo
vikoba pitia angalia wanak-
wendaje, tutakwisha ma-
gonjwa mengi,” alisema.

Waziri  Gwajima alise-
ma utitiri wa mikopo
umelalamikiwa na kwam-
ba anashukuru Jukwaa la
Uwezeshaji Wanawake Kiu-
chumi limeanza.

“Wanawake wote wanao-
lia machozi sasa yasiyoe-
leweka wanakwenda kupo-
na. Wanakwenda kuziona
fursa nyingine tofauti kabi-
sa za mikopo nafuu kupitia
majukwaa haya.

“Sasa hawa wanaojiita
mikopo ya makomandoo
sijui mikopo pasua kichwa,
damu na nini, mimi  ni-
waombe huko mliko ma-
jukwaa yameanza na mtan-
iona mpaka kwenye ofisi
zenu mniambie mlisajili-
wa na nani? Mlipewa kibali
na nani katika kuwapatia
wanawake mikopo ambayo
pengine haikidhi hadhi ya
utoaji mikopo.

“Waende wakajisajili kwe-

nye taratibu sahihi, wapewe
miongozo ya utoaji mikopo.
Kwa hiyo ukombozi wa wa-
nawake Mheshimiwa Spika
umefika kupitia haya
majukwaa,”alisema.

TAARIFA YA USHOGA

Waziri Gwajima alisema
hivi karibuni ~ wizara il-
iapata taarifa za wanaha-

rakati ambao walikuwa
wakishirikiana na Wa-
ziri mstaafu, Dk. Harri-

son Mwakyembe, kusema
kwamba kuna hiyo hali
huko kwenye jamii  baa-
dhi ya mashirika yanahu-
sishwa kuchochea vitendo
hivyo.

“Wizara imechukua hat-
ua ya kuyaita yale mashirika
yote yaliyotuhumiwa kule
kupitia sheria ya msajili wa
haya mashirika, wakaam-
biwa watoe maelezo. Baa-
dhi yao wameshawasilisha
maelezo na wengine wa-
nayawasilisha.

“Kwa sababu suala hili
ni la kisheria tukasubiri
hayo maelezo yakamilike
ili yaweze kuchanganuliwa
na bodi ya usajili ili yawasil-
ishwe kwa mujibu wa she-
ria, kama kutakuwa na mtu
ataona ameonewa sheria
inasema rufani iende kwa

Waziri wa Maen-
deleo ya Jamii,
Jinsia, Wanawake
na Makundi Maal-
umu, Dk. Dorothy
Gwajima, akiwasil-
isha makadirio
ya bajeti ya wiz-
ara hiyo kwa
mwaka wa fedha
2023/2024, bun-
geni jijini Dodo-
ma jana. PICHA:
IBRAHIM JOSEPH

Rushwa ya ngono yatikisa mikopo umiza

wagziri, mimi nitapokea, kwa
sasa mchakato unaendelea
uwasilishaji hayo maelezo
kujibu zile tuhuma walizo-
husishwa nazo,” alisema.

NGO ZILIZOFUTWA

Alisema hadi kufikia
mwezi Aprili mwaka huu,
Bodi ya Uratibu wa Ma-
shirika Yasiyo ya Kiserikali
imeyafuta mashirika 4,898
kati ya 14,059 yaliyokuwa na
usajili baada ya kubainika
kutozingatia sheria.

Alisema katika mwaka
2022/23, wizara ilipanga
kukusanya Sh. bilioni 8.5
kutoka kwenye ada za
wanafunzi, uuzaji wa Mi-
taala ya kufundishia fani
za Maendeleo ya Jamii na
Ustawi wa Jamii pamoja
na malipo ya hosteli katika
vyuo sita vya Maendeleo ya
Jamii na viwili vya Maende-
leo ya Jamii Ufundi lakini
kadi kufikia Aprili, ikaku-
sanya Sh. bilioni 3.025 sawa
na asilimia 35.59.

Alisema kushuka kwa
makusanyo ya mapato ku-
natokana na wanafunzi
wengi kutoripoti kama ilivy-
okadiriwa na vyuo pamoja
na kufuta usajili wa mashiri-
ka hayo kumeathiri maku-
sanyo.

Mbowe: Hatuendi
kwenye uchaguzi mkuu
2025 hila Katiba mpya

Na Elizabeth Zaya

MWENYEKITI wa Chama cha Demokrasia
na Maendeleo (CHADEMA), Freeman Mbowe,
amesema chama hicho hakiko tayari kwenda
kwenye uchaguzi mkuu bila Katiba mpya, she-
ria mpya ya uchaguzi na Tume Huru ya Uch-
aguzi.

Pia amesema uchaguzi mkuu wa mwaka
2020 ulivurugwa kwa kutumia udhaifu kwe-
nye maeneo hayo, hivyo kwenda katika uch-
aguzi mwingine kwa mazingira yale yale, wa-
takuwa wanafanya makosa makubwa.

Mbowe alisema hayo jana akiwa kwenye
Kata ya Gwarama, Buyungu mkoani Kigoma
ambako chama hicho kinaendelea na mikuta-
no ya hadhara ya kudai katiba mpya iliyopewa
jina la +255 Katiba Mpya.

Alisema chama hicho kilipita katika wakati
mgumu kwa kipindi cha miaka saba iliyopita
kwa misimamo yao ya kukataa kununuliwa
huku baadhi yao wakiteswa, kubambikiwa kesi
na wengine kupoteza maisha.

“Miaka saba yote tulipitia wakati mgumu
sana, kwenye bonde la uvuli wa mauti. Tu-
likataa kununuliwa lakini cha mtemakuni tu-
likiona. Mahakama zilituhusu, wabunge na
madiwani walinunuliwa na watu waliteswa na

wengine Mungu hakuwapa bahati ya kuvuka.

Demokrasia na uchaguzi vilivurugwa,alisema
Mbowe.
“Kwa hiyo sasa hivi si wakati wa kulalamika

© bali wa kujipanga ili kwenda kupata ushindi
¢ tuliouzoea siku zote. Tunataka kuandaa madi-
: wani wajao, tunataka kujipanga kwa ubunge

na hatimaye kwa urais na kuirejesha kwenye
chama cha CHADEMA ndiyo maana tumeona
kuzunguka nchi nzima kujiandaa mapema
kwa mabadiliko yatakayokuja baada ya ku-
fanywa kwa mabadiliko ya sheria ya uchaguzi,
Katiba na Tume Huru.

“Yale yaliyotokea katika uchaguzi mkuu wa
mwaka 2020 yalisababishwa na Katiba mbaya
tuliyo nayo leo. Kila kitu kilichofanyika kili-
kuwa kwa kutumia vibaya sheria zetu za uch-
aguzi. Tutakuwa tunafanya makosa makubwa
kama tutarudi kwenye uchaguzi mkuu kwa
sheria hizi, kwa tume hii ya uchaguzi na kwa
Katiba hii.

“Sisi kama chama kikuu cha upinzani, agen-
dayetu kubwa ni kuipata Katiba mpya na Tume
Huru ya Uchaguzi ili tuwe na chaguzi ambazo
hazipendelei chama chochote wala ambazo
hazisimamiwi na upande mmoja, Tunataka
kuanzia uchaguzi wa wenyeviti wa serikali za
mitaa, madiwani, ubunge na rais usimamiwe
na tume huru ya uchaguzi itakayoundwa kwa
kutumia sheria mpya ya uchaguzi,” alisisitiza.

KUPOTEA KWA VYETI

MAHAKAMA

DHIDI YA

TANGAZO

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

SHAURI LA MADAI No. 144/2023
MDAI: FRIDA MWASA NDONDOLE

MDAIWA: NDEBERYE BENJAMIN KITETE

Wewe NDEBERYE BENJAMIN KITETE

KUPOTELEWA NA CHETI

ERICK REUBEN SHAYO anatangaza kupotelewa
na cheti cha kidato cha nne chenye index namba
$0101-0142 kilichotolewa na Baraza la Mitihani la
Taifa kupitia AZANIA SEKONDARI mwaka 2000.
Cheti cha Advanced Diploma in Accountancy
kilichotolewa na INSTITUTE OF ACCOUNTACY
ARUSHA mwaka 2007. Yeyote atakayeviona atoe
taarifa kituo cha polisi. Taarifa za polisi:
DAR/URA/RB/169466/2023.

popote pale ulipo unaamriwa na Mahakama
hii kuhudhuria hapa Mahakamani mnamo
tarehe 31/5/2023 kama hutohudhuria basi
Mahakama hii itasikiliza upande mmoja na
uamuzi kutolewa.

SARAFINA ANOLD MTINDA anatangaza
kupotelewa na cheti cha darasa la saba
chenye  namba  PS02020281-276
kilichotolewa na Baraza la Mitihani la
Taifa kupitia ULONGONI SHULE YA

MSINGI mwaka  2018.  Yeyote
atakayekiona atoe taarifa kituo cha
polisi. Taarifa ya polisi:

DAR/STA/RB/169428/2023.

WAKURU LEAH JUMA anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha nne
chenye index number $.1502/2228
kilichotolewa na Baraza la Mitihani la
Taifa kupitia HUNYARI SEKONDARI
mwaka 2018. Yeyote atakayekiona atoe
taarifa kituo cha polisi. Taarifa ya polisi:
GEI/CHA/RB/1422697/2023.




4 Nipashe ... v

HABARI KITAIFA

Mratibu wa Huduma
za Afya kutoka Shirika
la Standing Voice Tan-
zania, Innocent Mwan-
du (kushoto), akikabi-
dhi vifaa saidizi vya
kujikinga na mionzi
ya jua kwa mmoja wa
watoto wenye ual-
bino, Habiba Omary,
kutoka Shule ya Se-
kondari ya Mlingano,
Muheza mkoani Tanga
juzi. Wa (pili kulia) ni
Mratibu Msaidizi wa
Shirika hilo, Ramad-
han Mfinanga na (wa
tatu kulia) ni Ofisa
kutoka Shirika hilo,
Robi Mataiga. PICHA:
STEVEN WILLIAM

Biashara zarejea rasmi Kariakoo

Na Halfani Chusi

HATIMAYE wafanyabiasha-
ra wa Kariakoo na maeneo
mengine wameridhia kufun-
gua maduka yao baada ya Wa-
ziri Mkuu, Kassim Majaliwa,
kuahidi kutatua kero zao kwe-
nye mkutano uliofanyika juzi,

Majaliwa alikutana na wa-
fanyabiashara hao kwa mara
ya pili ili kuwapa nafasi ya
kusikiliza kero zao baada ya
maagizo aliyoyatoa awali ku-
puuzwa, kisha baadaye ali-
tatua kero sugu zilizokuwa zi-
nalalamikiwa, ikiwamo ile ya
usajili wa stoo na kufuta kikosi
kazi.

Baada ya utatuzi huo, Ma-
jaliwa aliyekuwa akizungumza

kwa niaba ya Rais Samia Su-
luhu Hassan, aliwaomba wa-

fanyabiashara hao kurudi
kufungua maduka yao, jambo
ambalo lilikubaliwa.

Mfanyabiashara wa simu Ka-
riakoo, Mtaa wa Swahili, Mala-
ki Msigala, alisema wamekuba-
li ombi la Waziri Mkuu baada
ya kutatua kero zilizokuwa
zinawakabili.

“Waziri Mkuu jana (juzi) ali-
fanya jambo kubwa sana. Am-
etatua kero zetu hapo hapo
hicho ndio tulichokuwa tuna-
hitaji.

Hatutaki siasa tunataka
utekelezaji na yeye amelifanya
hilo.

“Jambo lingine alikemea
rushwa na kauli chafu kwa
Mamlaka ya Mapato Tanzania

(TRA) dhidi yetu, ikiwamo ile
ya kusema kauli ya Rais ni ya
kisiasa mpaka waone barua
rasmi na kamata kamata iliyo
kinyume na sheria,” alisema.

Mfanyabiashara mwingine
wa Mtaa wa Swahili, Ajuza
Musa, alisema serikali imer-
udisha furaha kwa wafanyabi-
ashara huku akibainisha kuwa
walikuwa wanateseka.

“Tumehangaika sana kupata
haki yetu, sisi tunapenda kuli-
pa kodi kwa ajili ya maendeleo
yetu, lakini katika njia ya ama-
ni na usalama. Ukiona wafan-
yabiashara wanakubali kukaa
juani kumsubiri Waziri Mkuu,
ujue wamevumilia sana.

Hakuna mfanyabiashara

ambaye anataka kukaa bila ku-
ingiza fedha,” alisema.

Mfanyabiashara Juma Zaka-
ria alisema wamekubali kure-
jea kwenye maduka yao kwa
sababu Waziri Mkuu ameunda
tume jumuishi yenye wafanya-
biashara na watu kutoka seri-
kalini.

Katibu wa Jumuiya ya Wa-
fanyabiashara Kariakoo, Uroki
Ombeni, alisema wameri-
dhishwa na uamuzi wa seri-
kali akibainisha kuwa kwa
sasa hawana shaka wanaamini
utekelezaji wake utafanyika
hata kwa yale ambayo hay-
akupatiwa ufumbuzi kwenye
mkutano huo.

Nipashe pia ilishuhudia
maduka mengi kwenye mitaa
mbalimbali yamefunguliwa na
wafanyabiashara wakiendelea
na shughuli zao.

Mshtakiwa aeleza kilichompeleka kwa DPP

Na Grace Gurisha

MSHTAKIWA Joshua Ka-
malamo (39) ameieleza ma-
hakama kuwa alikwenda
ofisini kwa Mkurugenzi wa
Mashtaka  (DPP),  Sylvest-
er Mwakitalu, kwa ajili ya
kumpelekea ‘clip’ ambayo ili-
kuwa inamzungumzia vibaya
DPP aliyepita, Biswalo Mganga.

Kamalamo na Yahya Kapala-
tu wanadaiwa kujitambulisha
mbele DPP Mwakitalu na Nai-
bu wake, Joseph Pande, kuwa
wao wametoka ofisi ya Rais
na ni maofisa wa Idara ya Us-
alama wa Taifa (TISS) kwamba
wamepewa maelekezo kuwa
kesi inayomkabili Habinder
Sign Seth na wenzake isiend-
elee kusikilizwa.

Kamalamo alidai hayo jana
mbele ya Hakimu Mkazi Mkuu,
Richard Kabate wa Mahakama
ya Hakimu Mkazi Kisutu, Dar
es Salaam, wakati akiongozwa
na Wakili Method Kagoma ku-
toa utetezi wake katika kesi in-
ayombkabili.

Mshtakiwa alidai kuwa Juni
11, 2021 alimpiga simu Pande
baada ya kupewa namba yake
ya simu na Biswalo kwa ajili
ya kuomba kuonana naye.

Alidai kuwa baada ya kum-
pigia simu Pande, alijitam-
bulisha na kumweleza kuwa
namba yake alipewa na Biswa-
lo kwa hiyo aliomba kuonana
naye kwa ajili ya kumpeleka
‘clip’ hiyo. “Nilifanya hivyo
baada ya Biswalo kuisikiliza ki-
sha kunielekeza niipeleke kwa
Naibu DPP wa sasa ili kama
anaweza kuifanyia kazi,” alidai
Kamalamo.

Alidai kuwa Pande alim-
wuliza hiyo ‘clip’ inahusu nini
na akamwambia ilikuwa in-
amweleza vibaya DPP. Alidai
ilipofika saa 9:30 alasiri, Pande
alimpigia simu kwa ajili ya
yeye kupeleka klipu hiyo na
alipofika ofisini kwake alitoa
simu yake kwa ajili ya kum-
sikilizia, lakini bahati mbaya
hakuiona.

“Niliposhindwa kuiona nil-
imweleza kuwa iko kwa bwana
mdogo ambaye atamleta na

kwamba ‘clip’ hiyo ilikuwa
inahusu majadiliano ya kumal-
iza kesi ya uhujumu uchumi
namba 27/2027 iliyokuwa ina-
muhusu Seth,” alidai.

Kamalamo alidai baada ya
kumweleza hivyo, alijibiwa
kuwa ni bora na bosi wake
mpya awapo na alijaribu kum-
pigia simu lakini hakupokea,
hivyo alimweleza kuwa ata-
fanya mawasiliano naye kisha
atamjulisha ili afike ofisini na
‘clip’ hiyo.

Alidai siku hiyo usiku naibu
huyo alimpigia simu kwamba
tayari ameshazungumza na
bosi wake, hivyo kesho awahi
mapema saa 2:00 asubuhi na
baada ya taarifa hiyo, alimpigia
simu Kapalatu ambaye ndiye
alikuwa na ‘clip’ hiyo.

Juni 12, 2021, alidai kuwa
alikutana na Kapalatu kisha
walikwenda pamoja ofisi ya
DPP na walipofika akiwa na
Kapalatu, waliingia ofisini
kwa DPP kisha wakajitam-
bulisha pamoja na muda huo
alitoa simu akaiweka mezani
na kisha akaichezesha ‘clip’

hiyo. “Clip’ ilikuwa inasema
Biswalo  anajifanya mjanja
hataki kuonana na sisi wakati
tunataka kutengeneza maz-
ingira ya kupata fedha, lakini
yeye anajifanya mjanja. Kuna
kitu tutatengeneza ambacho
kitamletea shida kwa nafasi
aliyo nayo kwa sababu ana-
vyotukwepa utadhani tume-
chukuliana mwanamke,” alidai
Kamalamo.

Alidai kuwa Biswalo ni
rafiki yake wa karibu sana pia
ni jamaa yake na wanatoka
sehemu moja, hivyo tayari
alishamsikilizisha na baada ya
kusikiliza hiyo mwenzake na
DPP ambaye alikuwa pembeni
akaanza kuuliza ninyi ni watu
wa usalama, nikajibu hapana.

Katika hati ya mashtaka, ina-
daiwa washtakiwa walitenda
makosa hayo Juni 11, 2021 ka-
tika ofisi za DPP zilizoko katika
jengo la Wizara ya Mambo ya
Ndani ya Nchi, Dar es Salaam
na kujitambulisha kwa Pande
ambaye ni Naibu DPP kuwa
wametoka ofisi ya Rais na ni
maofisa wa TISS.

 jana.

]
Tanzania na
Uingereza
kuboresha
huduma afya

Na Beatrice Shayo

TANZANIA imetia saini mkata-
ba wa ushirikiano na Uingereza
kwa ajili ya kusaidia huduma za
afya kwenye maeneo mbalim-
bali, ikiwamo utafiti, magonjwa
va m|l|puko na tiba.

es Salaam na Katibu Mkuu wa
Wizara ya Afya, Dk. Seif Shek-
alaghe, wakati akizungumza na
waandishi wa habari. Alisema
watashirikiana na Uingereza
kupitia diaspora ambao wako
Uingereza kwa sababu ndio
waliolianzisha suala hilo na
kuishirikisha Wizara ya Afya.

Alisema ushirikiano huo un-
alenga katika maeneo ya utafiti,
mafunzo, tiba na shughuli mbal-
imbali zinazohusisha afya na
zitahusisha taasisi zao.

Kwa mujibu wa Shekalaghe,
huo ni mkataba wa kwanza wa
ushirikiano kati ya Wizara ya
Afya na Uingereza na wame-
kuwa wakishirikiana kwa muda
mrefu bila kuwa na makubaliano
ya mkataba kama waliyofanya

Pia alisema jambo jingine am-
balo liko katika majadiliano na
balozi amekubali kulifanyia kazi
ni Uingereza kuingia katika mfu-
ko wa pamoja ambao kuna nchi
mbalimbali ambazo zinachangia
kuwezesha kutoa huduma hasa
katika afya ya msingi.

Alisema mazungumzo tayari
yameshaanza na tayari wame-
shaandaa timu ya wataalamu
kutoka Wizara ya Afya ambao
watakutana na wataalamu wali-
opo kwenye balozi ili kuhakiki-
sha na Uingereza nayo itakuwa
ni mojawapo kuchangia.

Katibu wa Wizara ya Afya
Zanzibar, Fatma Mrisho, alisema
watafaidika katika utaﬁti, mae-
neo ya huduma za afya kuanzia
ngazi ya chini hadi daraja la

juu na kujenga miundo ambayo

itawasaidia kuendesha huduma
zao kwa ubora zaidi.

Alisema Zanzibar imekubaliana
kuwapo bima va afya kwa wote,
hivyo wataomba kusaidiwa ka-
tika hilo ili kila mmoja aweze
kupatiwa huduma za afya.

Mrisho alisema jambo Jin-
gine wanalolitegemea katika
makubaliano hayo ni kuwapele-
ka wataalamu kwa ajili ya ku-
soma ili kujenga uwezo wao
uwe wa juu zaidi na kupatiwa
vifaa vya kisasa vitakavyosaidia
kuboresha huduma.

Balozi wa Uingereza nchini
Tanzania, David Concar, alisema
mkataba huo utachangia zaidi
katika magonjwa ya kuambuki-
za, yasiyo ya kuambukiza na
magonjwa ya mlipuko.

Alisema watachangia katika
masuala ya dawa, utafiti na
msaada huo ni kwa ajili ya Tan-
zania na Zanzibar.

Concar alisema wanafikiria
namna ya kuanza kuchangia ka-
tika mfuko wa pamoja wa afya.
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Mkenda akemea
uhamishaji
wanafunzi holela
wanapofeli

Na Romana Mallya, DODOMA

WAZIRI wa Elimu, Sayansi na :
Teknolojia, Prof. Adolf Mkenda, :
amesema kuna baadhi ya shule :
binafsi zina matawi mawili am- :
bayo mtoto akifeli anahamishiwa :

kwa nguvu tawi lingine.

Mkenda aliyasema hayo juzi :
bungeni jijini hapa wakati aki- :
hitimisha hoja za wabunge wali- :
ochangia Makadirio ya Mapato :
na Matumizi ya wizara hiyo kwa :

mwaka wa fedha 2023/24.

Akijibu hoja mbalimbali za

wabunge ikiwamo

iliyohusu :

serikali imekuwa mshindani wa :
shule binafsi ndiyo maana ikaon- :
dokana na mfumo wa kutangaza :
kumi bora katika matokeo ya :
mitihani, alisema bado wanatoa :
madaraja na kuhoji kwamba huo :

si ushindani.

“Tunachosema lazima ushinda- :
ni utegemee kigezo kinachokuba- :
lika. Kushindanisha shule ni tofau- :
ti na kushindanisha mwanafunzi. :
Kwani Kenya haipendi sekta bin- :
afsi mbona imefuta kutoa shule :
bora, Uganda je, UK je? Tutaanga- :
lia vigezo bora vya kushindanisha :
shule siyo vigezo kwamba wewe :
wanafunzi wanafanya vizuri sana :

wewe ni shule bora,” alisema.
Alisema  shule

iliyochukua

wanafunzi wenye daraja C na B :
halafu wote wakatoka darajaAna :
nyigine ikachukua wote wa daraja :
A wakatoka wote A ipi itakuwa :

bora.

“Mnafahamu kuna shule :

zina matawi mawili, moja huku :
anayefeli anahamishwa kwa ngu- :
vu, mzazi hapewi nafasi ya kucha- :
gua. Mtoto ameugua inatakiwa :
shule imlee, imsaidie badala ya :
kumsaidia inakutoa ili wabaki :
kupata daraja A ushindani huu :

hauna afya,” alisema.

Akijibu hoja ya mbunge wa
Songwe, Philip Mulugo, kuhusu :
uwapo wa mitihani mingi kila :

mwezi

inayoanzia kata am- :

bayo inazilazimisha shule bin- :
afsi kuishiriki kwa kuchangia Sh. :
100,000, Waziri Mkenda alitan- :
gaza kuanzia sasa shule binafsi :
hazitalazimishwa kuifanya bali :

zitashiriki kwa hiari.

Kuhusu hoja za baadhi ya
wabunge kwamba serikali ina- :
ichukulia sekta binafsi ya elimu :

kama mshindani wake,

Prof. :

Mkenda alisema: “Hapana, hai- :
jawahi kutokea na haitatokea na :
haiwezi kutokea chini ya uongozi :
wa Rais Samia Suluhu Hassan na :
haitatokea baadaye. Hii ni serikali :
ya wananchi, shule zinafundisha :

Watanzania,” alisema.

“Shule binafsi pamoja na vyuo :
vikuu vimekuwa msaada. Tuliku- :
wa tunaona watoto wetu wanaon- :
doka kwenda Kenya au Uganda :
kusoma, leo shule zimetufuata :
nyumbani, tunazifurahia na kuz- :

ilinda,” aliongeza.

UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
TANZANIA ELECTRIC SUPPLY CO. LTD

REQUEST FOR EXPRESSION OF INTEREST FOR CONSULTANCY SERVICES

CONSULTANCY SERVICES FOR CONSTRUCTION SUPERVISION AND MANAGEMENT OF THE

PROPOSED 220kV BENACO-KYAKA TRANSMISSION LINE, SUBSTATION AND RURAL
ELECTRIFICATION IN KAGERA REGION, TANZANIA
Tender No. PA/001/2022-23/HQ/C/10

The Government of the United Republic of Tanzania (GoT) has applied for financing from OPEC Fund for International Development (OPEC Fund), Abu
DBhabi Fund for Development (ADFD)and Saudi Fund for Development (SFD) towards cost of 220kV Benaco-Kyaka Transmission Line and Substation and
intend to apply part of the agreed amount for this credit to payments under the contract for Provision of Consulting Services for Supervision and
Management of the Benaco-Kyaka Transmission Line Project.

The services under this project will entirely include and not limited to the following;

a) Review of project documents including tender documents, RAP, ESMP, engineering studies and design based on 2021 Feasibility study;

b) Review and approval of detailed and final engineering design of the project prepared by the EPC contractors to ensure technical soundness prior
to implementation of works;

c) Controland Supervision of the EPC contractors;

d) Carrying out supervision of works to ensure compliance with the approved Designs, Drawings, Specifications, Contracts, Tanzania Grid codes,
schedule of work and best Engineering practice;

e) Supervision of the Project’s Environmental and Social Management Plan;

f) Coordination of project activities of all parties executing the project to achieving the planned implementation schedule;

g) Preparation of Inception Report;

h) Assistance to TANESCO during procurement processes (advertisement, clarification, site visit, evaluation and contract negotiations);

i) Assistance to TANESCO in Planning and Coordinating of RAP implementations and ESMP activities;

j) Assistance to TANESCO in establishing, reviewing and monitoring timeline for project implementation;

k) Prepare update time schedule for the project (consultant services as well as the implementation project);

1) Supervision of correction for defects under all contracts;

m) Collation and preparation where appropriate of Operations and Maintenance manuals, as-built drawings and other design/construction records;

n) Coordination of monitoring of RAP and ESMP activities;

o) Preparing and submitting periodic and other reports to TANESCO;

p) Approval of issuance of acceptance and completion certificates;

The consultant will be stationed where most of the administration works will be conducted. During Phase 2 Construction stage of the project the consultant
will be stationed in Kagera at the project site. The Project is planned to be implemented in Two (2) years from the contract commencement date.

Tanzania Electric Supply Company (TANESCO) Ltd, the project implementation agent, now invites eligible Consultants to indicate their interest in
providing these services.

The Interested Consultants must provide information indicating that they are qualified to perform the services (brochures, description of similar
assignments, experience in similar conditions, availability of appropriate skills among staff, company profile and financial status, etc.).

For the purpose of demonstrating experience in the expression of interest, Consultants should list at least three (3) and at most ten (10) successful
project implementation experiences in the items indicated below:
« General Experience of Consultant in Transmission Line, Substation and Distribution Projects of the similar size and nature or above not less than
fifteen(15) years
« Specific Experience of Consultant in Design and Supervision of Transmission line, Substation and Distribution projects, Transmission Lines and
Substations not less than ten (10) years;
« Technical and Managerial Organization of the Firm;
« Experience of the Consultant in sub-Saharan Africa

Consultants may constitute joint-ventures to enhance their chances of qualification.
Eligibility criteria, establishment of the short-list and the selection procedure shall be in accordance with the OPEC Fund/Tanzania Procurement Guidelines.

Interested consultants may obtain further information at the address below during office hours 09.00 - 12.30 hours and 14.00 - 16.30 hours local time
(Monday to Friday) excluding public holidays.

The interested Potential Consultants have option either to submit physically as per address below and mention “Expressions of Interest for Provision
of Consultancy Services for Supervision and Management of the 220kV Benaco-Kyaka Transmission line, Substation and Rural Electrification”. This
Bids will be opened on 23rd June 2023 at 10:30 hours East African Time;"”

Attn: The Secretary-Tender Board,

TANESCO Umeme Park Building, Ubungo,

Ground Floor, Tender Room, Room No. G04,
P.0.Box 9024,

Dar Es Salaam, Tanzania.

Tel: 255 (22) 2451145/2452172; +(255) 782 376147
Email: sec.tenderboard@tanesco.co.tz
pmuprojects@tanesco.co.tz;

Managing Director,
Tanzania Electric Supply Company Limited (TANESCO)
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MWANGA WA JAMII

Jukumu la kulea familia
lisiachwe upande mmoja

WAKATI jana ikiwa Siku ya Familia, jamii inakumbushwa kuwa
jukumu la kulea familia linahusu pande zote.

Mke na mume wanapoamua kuanzisha familia, wote kwa
pamoja wanapaswa kupanga jinsi ya kulea familia yao kwa kush-
irikiana.

Hata hivyo, katika miaka ya hivi karibuni kumekuwapo na tabia
ya wanandoa kuachiana mzigo wa kulea watoto kuanzia chakula,
mavazi mpaka ada za shule. Mara nyingi jukumu hilo huachiwa
mwanamke na kubebeshwa mzigo mkubwa wa kulea familia.

Tabia hiyo imeelezwa kuwa ni chanzo kimojawapo cha watoto
kukosa maadili mema katika jamii.

Mama au baba anapoelemewa na majukumu wakati mwingine
hushindwa kufuatilia mienendo ya watoto wao.

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa, alipokuwa katika maadhim-
isho ya Siku ya Mama Duniani jijini Dar es Salaam juzi, ambayo
yalienda sambamba na uzinduzi wa taasisi ya Binti Lindi Initia-
tive, alisema ni muhimu wazazi waangalie na kufuatilia kwa ka-
ribu mienendo ya watoto wao ikiwamo tabia zao na maendeleo
yao shuleni na kuwa karibu na walimu.

Aliwasihi kinababa kuacha kukimbia majukumu na malezi kwa
watoto wao na kuwachia wanawake peke yao kwa kuwa kufanya
hivyo kunachangia kwa asilimia kubwa mmomonyoko wa maadi-
li na vitendo vya ukatili kwa watoto.

“Niwaombe wanaume wenzangu chondechonde suala la
maadili linaelekea pabaya watoto wetu wanaharibika, jahazi li-
nazama, hivyo tuondokane na kuwaachia wake zetu malezi, tu-
nakabiliwa na tatizo la mmomonyoko, tubadilike.”

Kauli hiyo ya Waziri Mkuu inakumbusha jinsi sasa hivi maadili
yalivyoporomoka ya watoto kuharibika na kujiingiza katika
utamaduni ambao hapo zamani haukuwapo nchini.

Kutofuatiliwa kimalezi, watoto wanaingia katika wimbi la kuiga
maisha ya mitandao yanayoonyesha watu kumiliki majumba
ya kifahari au kuwa na magari mazuri bila kufikiri kuwa wakati
mwingine hayo ni maisha ya maigizo.

Naibu Waziri wa Maendeleo ya Jamii Jinsia, Wanawake na
Makundi Maalum, Mwanaidi Khamisi, akizungumzia hali hiyo,
alisema tayari wameshaunda madawati maalumu ya watoto ka-
tika shule za msingi na sekondari ili waweze kuripoti vikwazo
vinavyowakabili watoto wanapokuwa huko.

Wengine huogopa kuwasiliana na wazazi wao kwa hofu ya ku-
pigwa au kutishiwa na watu wanaowafanyia vitendo hivyo.

Alisema watoto wamekuwa wakikabiliwa na vikwazo vingi vya
kimalezi huku wakiwa hawana pa kusemea, na kwamba wizara
imeona ianzishe madawati hayo, ili kuwafikia kirahsi.

“Wazazi kwa pamoja tushirikiane katika malezi, ili kupata jamii
bora, kwani jukumu la malezi ni letu sote, asiwepo wa kukimbia
majukumu na kumwachia mwingine.”

Mkurugenzi wa Taasisi ya Binti Lindi, Kijakazi Yunus, katika ku-
pigia msumari suala hilo anakumbusha kuwa malezi ni jukumu
la watu wote kuanzia ngazi ya familia, jamii hadi taifa na kwamba
kwa ushirikiano huo ni rahisi kutatengeneza taifa bora.

Jamii ione umuhimu wa kuangalia watoto bila kujali umemzaa
wewe. Tukumbuke wazee wetu walivyokuwa wakiwalea watoto
hata kama sio wa kwake akiona amekwenda kinyume na maadili
atamkanya na kumripoti kwa mzazi wake.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji: Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0677-020701

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com
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Kigome

B Muungwana Lazima Nilonge

Kumlea mtoto kinababa punguzeni ‘ubize
muwajibike, mliobaki nanyi inawagusa

KUNA usemi usemao sama-
ki mkunje angali mbichi hii
ina maana ya kuwa mtoto
angali bado kijana mdogo,
ndio anatakiwa aelekezwe
na kupandikizwa tabia
zilizo njema na mzazi au
mlezi, pasipo kufanya hivyo,
baadae kunaweza kumsaba-
bishia aonekane ni mtu
wa ajabu katika jamii, kwa
kuwa muda wa kumkunja
na kumjenga umekwisha.

Ni usemi unaoenda sam-
bamba na ule wa ‘mtoto
umleavyo ndivyo akuavyo'.
Na hii ni kweli tupu zaidi ya
asilimia 99, kwa kuwa mzazi
au mlezi ndio mzizi wa tabia
za mtoto wake.

Nafikiri hakuna anayebi-
sha usemi huu kwakuwa
tumeona ama  kusikia
yakuwa baadhi ya watoto
katika jamii wamekuwa
na mienendo kinyume na
maadili kutokana na ku-
kosa malezi ya mzazi au
mlezi, ambayo yalishindwa
kumjenga hapo awali akiwa
bado yu kijana mdogo.

Hivyo, katika suala zima
la maadili kwa watoto wetu
ni suala la kushirikiana
kwa pamoja baba na mama
ikiwemo na jamii kwa ujum-
laili kutengeneza taifa lenye
watu makini.

Suala la malezi si la wazazi
pekee, lakini asilimia kubwa
maadili yanaanzia ndani ya
familia, ndipo inafuata jamii
wao nao wanahusika kwa
namna moja au nyingine
katika kuwajenga watoto
wetu.

Kumekuwa na mabadiliko
ya maadili katika jamii yetu,
mzazi anakuwa mtu pekee
anayeweza kumuadhibu,

pindi anapokosea. Ni mzazi
au mlezi pekee, hilo jambo
amekuwa nalo linaleta
mkanganyiko katika jamii.
kwakuwa watoto wame-
kosa mwongozo kutoka kwa
walezi wao.

Nakumbuka miaka ya
nyuma wakati sisi tunakua,
ilikuwa mtu yeyote mkubwa
aliyekuzidi umri huwa mza-
zi wa mwenzako, anakuwa
na uhuru wa kukuadhibu
pindi anapokukuta umeko-
sea na umekuwa unakubali

adhabu hiyo.
Kwa bahati mbaya, pindi
unapoenda nyumbani

ukionekana aidha unalia
au unasimulia tukio hilo lil-
ilokukuta huko ulikotoka,
basi mzazi naye anaongezea
pale alipoishia mwenzake,
kwa kukuongezea adhabu
pasipo kumfuata yule ali-
yekuadhibu na kukubali
mwanangu adhabu aliyope-
wa inastahili.

Miaka hii imekuwa kiny-
ume, kwa kuwa huwezi ku-
muadhibu mtoto asiyekuwa
wako ukifanya hivyo basi
unaanzisha ugomvi au ma-
tatizo na mzazi mwenzako,
kwa madai ya kuonekana
umefanya kitendo cha aja-
bu cha kumuadhibu mtoto
wake pasipo yeye kuwepo
au kumpa ridhaa.

Hata hivyo, walezi wengi
wamekuwa wakikutana na
changamoto za Watoto hao
kuadhibiwa na mtu mwing-
ine ambaye si mzazi wake
na kama mtoto huyo maadi-
li ni mabaya zaidi, anaweza
akakuongeza na matusi na
kukuumbua mbele za watu
ama kukudhalilisha kukataa
kuadhibiwa kwakuwa hu-

jamzaa wewe.

Ndipo tunapoona siku
hadi siku mmomonyoko
wa maadili unazidi kukua
kwa watoto wetu kutokana
na kufumbia macho na ku-
tokuchukua hatua stahiki
kwa watoto wetu pindi wa-
napoonekana  wanaenda
kinyume.

Mbali na hilo, pia tumeo-
na malezi yamekuwa yaki-
waelemea wazazi wa kike
pekee na wazazi wa kiume
kutingwa na ‘ubize’ wa ama
kupitiliza au kujiondoa ka-
tika suala la malezi. Hili nalo
ni chanzo cha kuwafanya
watoto wetu kukosa maadili
yaliyomema.

Hivi karibuni tumemsikia
Waziri Mkuu Kassim Ma-
jaliwa, katika siku ya maa-
dhimisho ya Siku ya Mama
Duniani, yaliyoandaliwa na
taasisi ya Binti Lindi, akiwa
anawakumbusha kinababa
kutokukwepa majukumu ya
malezi kwa watoto wao.

Anasema, kinababa wan-
apokwepa majukumu yao
ya kimsingi majumbani,
nako kunachangia kwa asil-
imia kubwa kuzalisha wa-
toto wanaokosa maadili na
kuongezeka kwa vitendo
vya ukatili katika jamii.

“Nawaomba kinababa
wenzangu, chondechonde
tusikimbie majukumu ku-
waachia akinamama pekee,
tupunguze ‘ubize’, tusi-
mamie mienendo ya watoto
wetu majumbani na shuleni,
ili tuzalishe na kupunguza
ama tuondoe kabisa mmo-
monyoko wa maadili kwani
tuko katika kipindi kigumu
ndugu zangu” akawakum-
busha wanaume.
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Mkuu wa Kitengo cha Ukaguzi wa Ndani wa Benki ya Absa Tanzania, George Binde (wa nne kushoto), akika-
bidhi baadhi ya vifaa vya hospitali kwa Mratibu wa Magonjwa ya5|yoambuk|za wa Halmashauri ya Jiji la Dar

es Salaam, Dk. Milka Mathania,

vilivyotolewa na benki hiyo kwa ajili ya Hospitali ya Mnazi Mmoja juzi, ili ku-

saidia JUhUdI za serikali katika kuboresha huduma za afya nchini hususan kupambana na magonjwa yasiyoam-
bukiza ikiwa ni sehemu ya kuhitimisha tukio la Absa Dar City Marathon lililogharimu Sh. milioni 45. PICHA:

MPIGAPICHA WETU

Wanne kati ya 10 mikoa 7 wana BP

Na Augusta Njoji, DODOMA

WAZIRT wa Afya, Ummy Mwalimu,
amesema watu watatu hadi wanne kati
ya 10 wana shinikizo la juu la damu ka-
tika mikoa saba ya Tanzania Bara na Zan-
zibar.

Mikoa hiyo iliyobainika baada ya ku-
fanyiwa uchunguzi wa jamii ni Pwani,
Arusha, Geita, Mtwara, Lindi, Iringa Dar
es Salaam na Zanzibar.

Aidha, wagonjwa sita kati ya 10 wa-
naoonwa kwenye Taasisi ya Moyo ya Ja-
kaya Kikwete (JKCI) wana ugonjwa huo.
juzi wakati akitoa tamko kwenye maa-
dhimisho ya siku ya shinikizo la juu
la damu duniani yaliyoambatana na
kaulimbiu: ‘Pima shinikizo la damu kwa
usahihi, idhibiti, ishi kwa muda mrefu.

Alisema kwa wagonjwa waliotibiwa
JKCI tangu ilipoanzishwa Septemba 2015
hadi Aprili 2023 kati ya wagonjwa 619,102
waliotibiwa asilimia 66 ya wagonjwa wa-
likuwa na tatizo la ugonjwa huo.

Alibainisha kuwa shinikizo hilo lina-
sababisha kiharusi, shambulio la moyo,
moyo kushindwa kufanya kazi, kutuna
kwa kuta za mishipa ya damu, moyo,
uharibifu kwenye chujio za figo, ganzi
miguuni na mikononi, upofu na kupun-
guza nguvu za kiume.

Waziri huyo alisema serikali chini ya
Rais Samia Suluhu Hassan, inaendelea
na utekelezaji wa Sera ya Afya ya mwaka
2007, ambayo inalenga kutoa huduma
kwa magonjwa yasiyoambukiza ikiwa-
mo ugonjwa wa shinikizo la juu la damu

kwa umahiri zaidi.

Alisema, huduma za matibabu ya shini-
kizo la juu la damu zimekuwa zikitolewa
na vituo vyote vya afya nchini kuanzia
ngazi ya vituo vya afya, Hospitali za Wilaya,
Hospitali za Rufani za Mikoa na Kanda na
Hospitali Maalum.

Alisema katika mkakati wa kuboresha
huduma hizi serikali imeendelea kuvi-
jengea uwezo vituo vya kutolea huduma
za afya ya msingi kwa kuboresha miun-
dombinu na vifaa tiba, kuwajengea uw-
ezo watoa huduma za afya kuwatambua,
kuwaibua na kuwahudumia wagonjwa wa
shinikizo la juu la damu.

Hata hivyo, alisema mpango wa serikali
kupitia Wizara ya Afya ni kutoa mafunzo
ya utoaji wa huduma za magonjwa yasi-

KABWELA

yoambukiza ikiwamo huduma za ugonjwa
wa shinikizo la damu kwa watoa huduma :
2,400 kutoka vituo vya afya vyote 600 ka- :

tika mikoa yote 26.

Alisema mpaka sasa wizara imekwisha- :
toa mafunzo hayo kwa jumla ya watoa :
huduma 1972 kutoka mikoa 19 kati ya 26 :
ambayo ni sawa na asilimia 73, yanay- :

otarajiwa kukamilika kufikia mwezi Juni,

2023 na wizara imetoa vifaa vya utambuzi :
wa awali vya magonjwa hayo kwa vituo :

vya afya kwenye mikoa hiyo.

“Wizara imeruhusu dawa za kukabili :
shinikizo la juu la damu katika ngazi ya :
msingi kwa kuruhusu dawa tatu kutumika
katika ngazi ya kituo cha afya na dawa :

mbili kutumika katika ngazi ya zahanati,”
alisema.

EPZA yaita
wafanyabiashara
kuwekeza
maeneo saba
nchini

Na Restuta James

MAMLAKA ya Ukanda Maalumu
wa Uwekezaji nchini (EPZA), imeita
wawekezaji wenye nia ya kuanzisha vi-
wanda ili waendeleze maeneo saba yali-
yopo katika mikoa ya Mbeya, Lindi, Dar
es Salaam, Tanga na Shinyanga, chini ya
utaratibu wa mamlaka hiyo.

Taarifa ya Mkurugenzi Mkuu wa EPZA,
Charles Itembe, kwa vyombo vya habari
jana ilitaja maeneo yaliyopo Dar es Sa-
laam kuwa ni vitalu namba 184/185 na
186/185 ambazo ni jumla ya ekari 8.39,
zilizopo eneo la viwanda Changombe,
katika Manispaa ya Temeke, zilizokuwa
zinamilikiwa na iliyokuwa kampuni ya
taifa ya chuma.

Lingine kwa Dar es Salaam ni mita za
mraba 15,000 zilizopo eneo Maalum la
Kiuchumi la Benjamin William Mkapa,
Mabibo External, ambalo ni maalumu
kwa shughuli za kibiashara.

Mkoani Tanga, EPZA imetangaza sham-
ba namba 11 lenye ukubwa wa ekari 36, lil-
ya Mkata-Handeni, takrlbanl kilomita
moja kutoka makutano ya barabara ya
Dar es Salaam-Tanga, wilayani Handeni.

Kwa mujibu wa Itembe, mkoani Lindi
kuna maeneo mawili ambayo ni ekari
9.97 zilizokuwa za kiwanda cha korosho
Wilaya ya Nachingwea na ekari 9.81 zi-
lizokuwa kiwanda cha kusindika mafuta
ya ufuta wilayani humo.

Katika mikoa ya Shinyanga na Mbeya,
EPZA imetangaza ekari 1431.62 za maeneo
yaliyokuwa yanamilikiwa na kampuni ya
Tanganyika Packers.

Mgawanyo wa maeneo hayo ni ekari
1179.23 lililopo Mwalugoye Shinyanga na
ekari 252.39 zilizopo barabara ya Chunya,
Mbalizi.

“Maeneo yote yanafikika kwa barabara
na yana huduma zote muhimu kama
umeme na maji,” alisema Itembe katika
taarifa hiyo.

Na Fadhili Mohammed
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Watendaji mbalimbali (kutoka kushoto) ni Mtendaji Mkuu wa ALP Afrika Mashariki, Francis Gimara, Mkuu wa Maudhui na Ujuzi ALP Afrika Mashariki, Herry
Onoria, Msajili EACJ, Christine Mutimura, Mmoja wa wamiliki wa ALP Nigeria, Solagbade Sogbetun, Mkurugenzi Mtendaji wa Benki ya Standard Char-
tered, Herman Kasekende na Mkurugenzi wa Leaf Tobacco and Commodities, Claude Ndahangarwa, wakionyesha ripoti ya Huduma na Bidhaa za Afrika va

‘Hakuna kipindupindu Mabwepande’

Na Jenifer Gilla

MGANGA Mkuu wa Mkoa
wa Dar es Salaam, Dk. Rashid
Mfaume, amesema hakuna
maambukizi ya ugonjwa wa
kipindupindu katika Kata ya
Mabwepande, Wilaya ya Kinon-
doni, Dar es Salaam, kama
inavyoaminika kwa baadhi ya
wakazi wa eneo hilo.

Kauli hiyo imekuja baada ya
kuenea kwa taarifa kutoka kwa
watu wanaoishi maeneo hayo
kuwa ugonjwa huo umeenea
katika kata hiyo, hali iliyozua ta-
haruki kwa wakazi wake na kata
Z7a jirani.

Akizungumza na Nipashe
jana, Dk. Mfaume alisema kina-
chotokea katika eneo hilo ni

hofu iliyotengenezwa na watu
baada ya kuona maofisa afya
wakisafisha moja ya nyumba
iliyokuwa na mtoto aliyehisiwa
kuwa na dalili za ugonjwa huo.

Alisema wiki moja iliyo-
pita Hospitali ya Wilaya Ma-
bwepande ilipokea mtoto ali-
yekuwa na dalili za ugonjwa huo,
baada ya kupatiwa matibabu na
kuruhusiwa kurudi nyumbani
maofisa afya walikwenda kusafi-
sha nyumba anayoishi ili kuzuia
maambukizi kwa wengine.

“Kwa hiyo watu walipata ta-
haruki baada ya kuona gari la
wagonjwa katika nyumba hiyo
na kisha maofisa afya wakisafi-
sha kwa dawa, lakini ukweli ni
kuwa hakuna mgonjwa yeyote
wa kipindupindu aliyeripotiwa

mpaka sasa katika kata hiyo,”
alibainisha.

Aidha, alisema  hakuna
mgonjwa mpya aliyeripotiwa
katika mkoa huo tangu kutan-
gazwa kulipuka kwa ugonjwa
huo Aprili 25, mwaka huu na
Wizara ya Afya, baada ya watu 15
kubainika kuugua, 13 wakitokea
Wilaya ya Ilala na wawili Wilaya
ya Kinondoni.

Alitaja maeneo yaliyothibi-
tika kuwapo na maambukizi ya
ugonjwa huo mpaka sasa kuwa
ni Kivule, Tabata Dampo, Kinon-
doni na Buguruni.

Alisema timu ya maofisa afya
inafanya kazi kubwa ya kuzuia
kuenea kwa ugonjwa huo, iki-
wamo kumwaga dawa ya kuua
vimelea kwenye makazi ya watu.

Akitoa taarifa za ugonjwa wa
Margbug Aprili 30, mwaka huu,
Waziri wa Afya, Ummy Mwalimu
aliwataka wananchi kuchukua
tahadhari ya kuwapo ugonjwa
Salaam.

Alitoa wito kwa Watanzania
kuchukua tahadhari ikiwamo
kutibu maji kwa kutumia dawa
ya kuua vijidudu ya Chlorine
au kuchemsha maji ya kunywa,
kuepuka kula chakula Kili-
chopoa, kunawa na maji tiririka
na sabuni na kuosha matunda
kabla ya kula.

Aidha, aliwataka wanaotiriri-
sha majitaka kutoka vyooni
waache mara moja kwa kuwa
yanachangia kuenea ugonjwa
huo kwa kasi.

Wakazi Vikuruti kunufaika ujenzi zahanati

Na Julieth MKireri, KIBAHA

WAKAZI 4,200 wa Vikuruti
Halmashauri ya Wilaya ya Kiba-
ha, wanatarajia kuondokana
na kero ya kutembea umbali
mrefu kufuata huduma za afya
baada ya ujenzi wa zahanati
iliyojengwa kwa fedha za hal-
mashauri na wananchi Sh. mil-
ioni 152.

Hayo yamebainishwa na
Mganga Mkuu wa Halmashauri

wilaya hiyo, Wilford Kondo al-
ipokuwa akitoa taarifa wakati
Mwenge wa Uhuru ulipopita
kukagua na kuweka jiwe la
msingi katika zahanati hiyo.

Dk. Kondo alisema, awali
wananchi hao walikuwa wak-
itembea kilomita sita kufuata
huduma za afya na sasa ujenzi
wa zahanati hiyo umefikia asil-
imia 85.

Alisema lengo la mradi huo
ni kusogeza huduma karibu na

wananchi huku kaya 840 katika
kitongoji cha Vikuruti na ving-
ine vya jirani vikitarajiwa kunu-
faika na zahanati hiyo.

Dk. Kondo alibainisha kuwa
kati ya fedha hizo, Sh. milioni
150 ni mapato ya ndani ya hal-
mashauri na Sh. milioni 2.5 zil-
itokana na nguvu za wananchi.

Mwajuma Issa, mkazi wa
Vikuruti  aliishukuru serikali
kwa kufanikisha ujenzi wa za-
hanati hiyo ambayo itawapun-

guzia usumbufu waliokuwa
wakikumbana nao awali wan-
apohitaji huduma za afya.

Akitoa taarifa baada ya
kupokea Mwenge wa Uhuru
kutoka Wilaya ya Bagamoyo,
Mkuu wa Wilaya ya Kibaha,
Nickson ~ Saimon, alisema
Mwenge huo utakimbizwa ka-
tika miradi 14 ya maendeleo
katika Halmashauri ya Wilaya
ya Kibaha yenye thamani ya Sh.
trilioni 3.1.

I
Tz, Japan
zakubaliana
kujengea
uwezo
wataalamu
gesi asilia

Na Mwandishi Wetu

WIZARA ya Nishati pamoja
Shirika la Kimataifa la Maende-
leo la Japan (JICA), wamesaini
makubaliano ya kutekeleza
mradi wa kujengea uwezo
wataalamu wa wizara na taasisi
zake katika eneo la kuendeleza
matumizi bora ya gesi asilia ili
kuiwezesha Tanzania kuendelea
kunufaika kiuchumi na rasilimali
hiyo.

Makubaliano hayo yamesaini-
wa na Katibu Mkuu wa Wizara
ya Nishati, Mhandisi Felchesmi
Mramba na Mwakilishi Mkuu wa
JICA Tanzania, Ara Hitoshi, Mei

Makubaliano hayo yatawez-
esha wataalamu wa Tanzania
kuongeza ufanisi katika kufanya
mipango na kutekeleza miradi
ya matumizi ya gesi asilia kwa
kuzingatia pia suala la utunzaji
wa mazingira.
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Mkuu wa Wilaya ya Simanjiro, mkoani Manyara, DK. Suleiman Serera (kushoto), akizungumza na wakazi wa Kata ya Naberera,
katika ziara ya kukagua ujenzi wa miundombinu ya shule za msingi juzi. PICHA: GIFT THADEY

Filamu ya The Royal Tour
vazidi kuleta neema watalu

Na Godfrey Mushi, ARUSHA

AZIRI wa Maliasili
na Utalii, Moham-
ed Mchengerwa,
amesema idadi ya
wageni walioitembelea Tanzania
tangu Rais Samia Suluhu Hassan
alipozindua filamu ya ‘The Royal
Tour’ imefikia watalii milioni 1.7

Alitoa taarifa hiyo jana katika
Uwanja wa Ndege wa Arusha,
baada ya kupokea ujumbe wa
watu 40 kutoka nchini China.

Mchengerwa alisema serikali
imepanga kufanya nao vikao
mbalimbali na kujadili hali ya
uwekezaji katika utalii.

Ujumbe huo unaojumuisha
mawakala wa utalii, waandi-
shi wa habari na watu wenye
ushawishi kutoka China, wako

nchini kuanzia Mei 11 hadi Mei 23
mwaka huu, chini ya uratibu wa
Bodi ya Utalii Tanzania (TTB) na
Kamisheni ya Utalii Zanzibar.

Ujumbe huo utatembelea
mikoa ya Kilimanjaro, Arusha,
Zanzibar na Dar es Salaam.

“Tumewapokea wageni wetu,
lakini tutakuwa na vikao nao. Wa-
tatembelea maeneo mbalimbali
na vivutio vyetu. Tutajadili hali
ya uwekezaji, tunapozungumza
idadi ya watalii imeongezeka na
hivi karibuni tutatoa takwimu.
Mpaka sasa tumewafikia watalii
milioni 1.7 na tunaelekea milioni
1.8,”alisema Mchengerwa.

Naibu Katibu Mkuu wa wizara
hiyo, Anderson Mutatembwa,
alisema serikali inaendelea ku-
fanya uratibu wa karibu ingawa
tatizo kubwa lililoko kwa sasa ni

kupungua kwa miundombinu
wezeshi ya kuhudumia watalii.

“Mheshimiwa Waziri ametoa
baadhi ya takwimu, kwa mfano
kwa Ngorongoro, kiwango cha
juu kabisa ambacho wameweza
kukipata cha mapato kilikuwa
Dola zaidi ya milioni 140, lakini
mpaka mwezi uliopita, wame-
shavuka lengo mpaka kufikia
Dola milioni 160.

“Hii ni moja ya matunda
makubwa sana ya Rais Samia
Suluhu Hassan, katika filamu ya
The Royal Tour. Tatizo tulilonalo
sasa hivi ni katika kuendelea ku-
jenga miundombinu wezeshi,
ikiwamo hoteli na tunafanya
hivyo kwa kushirikisha wadau,
lakini na bidhaa nyingine am-
bazo ni mtambuka ambazo tuna
uhusiano nao,” alisema.

Aidha alisema hivi karibuni,
Wizara ya Maliasili na Utalii ita-
toa muongozo wa uwekezaji
ambao utabainisha fursa za
uwekezaji katika maeneo mawili.

Alisema mojawapo ni eneo
la ndani ya hifadhi ambalo seri-
kali itabainisha maeneo kwa
kushirikiana na halmashauri za
maeneo ambayo yanapakana na
maeneo ya hifadhi ili na zenyewe
ziandae matumizi bora ya ardhi,
kwa ajili ya kuendelea kuvutia
maeneo yetu ya uwekezaji.

Mwakilishi wa Ubalozi wa Tan-
zania nchini China, Dk. Miraji
Ussi, alisema: “Tumechanganya
makundi hayo kwa sababu tuna-
taka kuongeza visibility ya Tan-
zania nchini China, lakini tuna-
taka bidhaa za Tanzania ziuzwe
nchini China.”

Prof. Ndalichako
atoa maagizo
vyuo vya ufundi

Na Allan Isack, ARUSHA

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Waziri
Mkuu, Kazi, Vijana, Ajira na Wenye

Ulemavu, Prof. Joyce Ndalichako,
¢ ameagiza vyuo vya ufundi kujikita
¢ kutoa mafunzo yatakayomwezesha
mhitimu l(uwa na ujuzi

: alipotembelea mabanda ya maonye-
: sho ya Baraza la Elimu ya Ufundi na
¢ Mafunzo ya Ufundi Standi (NACT-
: VED).

“Nimepata fursa ya kutembelea

: mabanda ya vyuo vikuu, vyuo vya
: kati na vile vya ufundi stadi vinavyo-
toa mafunzo mbalimbali na nimeona
¢ namna walivyojipanga katika utoaji
: wa mafunzo kwa vitendo. Pia nimeo-
: na wanatumia vifaa vya kisasa kwa
: ajili ya shughuli zao.

Alisema kwa sasa mwelekeo wa

: serikali ni kuhakikisha kwamba mi-

taala ya elimu inalenga kukuza ujuzi
kwa wanafuzi ambao utawaongezea
maarifa na itawasaidia kujikwamua
kiuchumi.

Katibu Mtendaji wa Baraza la Elimu

: ya Ufundi na Mafunzo ya Ufundi
¢ Stadi,
: maonyesho hayo yanafanyika kwa
: mara ya tano na wamekuwa waki-
. vikutanisha vyuo hivyo na wadau ili
: kuwaonyesha Watanzania shughuli

Dk. Adolf Rutayuga, alisema

wanazofanya ikiwamo teknolojia
: wanazogundua na mafunzo yanayo-

¢ tolewa.

Vilevile alisema kwenye maonye-

: sho yatakuwa na washiriki 160 ambao
¢ wana vibanda lakini kwenye konga-
* mano wako washiriki zaidi ya 300.

Washiriki wa maonyesho hayo,

: akiwamo Pascal Marusu ambaye ni
¢ Mkuu wa Idara Famasia kutoka Chuo
: cha Sayansi za Afya cha Kolandoto,
: alisema kupitia maonyesho hayo,
: watapata fursa ya kuonyesha watu
¢ teknolojia ya hali ya juu na mafunzo
: kwa vitendo wanavyowafundisha wa-
: nafunzi kwenye chuo hicho.

Nchi 38 kushiriki maonyesho ya kimataifa Karibu-Kili Fair

Na Cynthia Mwilolezi,
ARUSHA

WATALII kutoka nchi zaidi ya 38
duniani wamethibitisha kushiriki
maonyesho ya kimataifa ya Kari-
bu-Kili Fair na kutembelea vivutio
mbalimbali nchini.

Maonyesho hayo yanatarajia ku-
fanyika kuanzia Juni 2 hadi 4 mwa-
ka huu mkoani hapa
Mkurugenzi wa Kilifair Ltd ambao
ndiyo waandaaji wa maonyesho
hayo, Dominic Shoo, alisema lengo
la maonyesho hayo ni kutangaza

vivutio vilivyopo nchini.

“Kila mwaka tumekuwa na
ongezeko la wadau hawa kutoka
nchi mbalimbali duniani  kwa
sababu ya Filamu ya The Royal
Tour, aliyofanya Rais Samia Suluhu
Hassan, lakini na sisi kupitia onye-
sho hili tunalofanya kila mwaka im-
etusaidia kuitangaza nchi hivyo du-
nia inafahamu Tanzania, alisema.

Alisema onyesho hilo litakuwa
la kipekee baada ya dunia ku-
kumbwa na janga la ugonjwa wa vi-
rusi vya corona kwani itatoa fursa
ya njia za kuzifuata katika sekta ya
utalii ili wadau wazifahamu na ku-

piga hatua zaidi ya hapo walipo.

“Katika maonyesho haya pia
tunatarajia kampuni zaidi ya 370
kutoka nchi zaidi ya 12 duniani,
wamejiandikisha kushiriki onye-
sho hili na pia kupitia onyesho hili
ni fursa ya nchi kujiuza kwenye
nchi jirani juu ya vivutio vyetu,”
alisema.

Vile vile alisema kupitia onye-
sho hilo wanalofanya kila mwaka
wamefanikiwa kuleta watu zaidi ya
500 kutoka mataifa mbalimbali du-
niani ambao wanaamini wamekua
mabalozi wazuri wa  kutangaza
vivutio vilivyopo nchini.

Ofisa Mkuu wa Benki ya CRDB,
Boma Raballa, alisema wao pia ni
miongoni mwa wadhamini wa
maonyesho hayo na kila mwaka
wanashiriki wakiamini sekta ya
utalii ni mojawapo inayoingizia
mapato makubwa taifa.

“Kwa takwimu za mwaka jana
za Benki Kuu ya Tanzania (BoT)
ilisema sekta hii ilikuwa ya pili
baada ya madini kwa kuingizia
taifa Dola za Kimarekani bilioni 2.4
hivyo vizuri kusaidia wadau wazidi
kusonga mbele kwa manufaa ya
nchi yetu,” alisema.

Raballa alisema katika kipindi

cha ugonjwa wa virusi vya corona
benki yao walihakikisha wanainua
wafanyabiashara wa sekta ya utalii
kwa kuwapa mikopo ya magari,
lengo likiwa hawakwami kutoa hu-
duma bora kwa watalii wanaofika
nchini kuangalia vivutio mbalim-
bali.

Makamu Mwenyekiti wa Chama
cha Wakala wa Utalii Tanzania
(TATO), Henry Kimambo, alisema
lengo la kukutanisha wadau wa
utalii wa ndani na nje ya nchi, ili
kufanikisha azma ya serikali ya ku-
fikisha watalii milioni tano ifikapo
mwaka 2025.



10 Nipashe ...
HABARI KANDA YA ZIWA

SIS \/iongozi sekta ya afya chanzo ubovu wa huduma

VVakurugenzi;

CPB wapewa
mafunzo ya
uongozi

Na Mwandishi Wetu,
MWANZA

WAKURUGENZI wa Bodi ya
Nafaka na Mazao Mchanganyiko
(CPB) wamepewa mafunzo ya
uongozi ya utawala bora na
Taasisi ya Wakurugenzi Tanzania
(IoDT).

Akizungumza baada ya mafun-
zo hayo Mwenyekiti wa CPB,
Salum Awadh, alisema mafunzo
yatawawezesha kufanya kazi kwa
mafanikio.

“Kwenye mashirika ya umma
kuna matatizo ya kiuongozi ya
kusimamia mali za umma, hivyo
ukiwa na uwezo mdogo huwezi
kusimamia rasilimali, kwa hiyo
mafunzo haya yatasaidia waku-
rugenzi wa bodi kuelewa mipaka
yao,” alisema.

Alisema mafunzo hayo yana-
saidia kuonyesha mipaka kati
ya bodi na menejimenti, hivyo
mafunzo haya yamekuja wakati
mwafaka.

Aidha alisema awali bodi hiyo
ilikuwa ikifanya kazi zake kwa
ufanisi mdogo lakini katika msimu
huu bodi hiyo imepanga kubore-
sha ufanisi wake kwa kuchakata
mazoa zaidi ya tani 200.

Awadh alisema katika kipindi
cha nyuma katika upande wa vi-
wanda walikua hawafanyi vizuri
hivyo sasa wamejipanga kufanya
kwa ufanisi kutoka asilimia 30
hadi kufikia asilimia 70.

Mmoja wa wajumbe wa bodi
hiyo, Kapenjama Ndile, aliongeza
kuwa mafunzo haya yatawasaidia
kuendesha mashirika ya umma
kwa kuongeza uwezo wa kiulewa
wa namna ya kuendesha mashiri-
ka ya umma hasa katika sekta ya
kilimo.

Ndile alisema kuwa bodi hiyo
ipo kwa ajili ya kuwasaidia wa-
nanchi na kukuza uchumi wa
nchi, hivyo taasisi yao itanunua
mazao mengi na kuyachakata ka-
tika viwanda vya CPB .

Mjumbe mwingine wa bodi
hiyo, Halima Dendego, alisema
mafunzo hayo yatawasaidia ku-
jiimarisha, wanapata ujuzi ili wa-
jiendeshe kiushindani.

Taasisi ya IoDT imekuwa ikitoa
mafunzo hayo kwa wakurugenzi
wa taasisi mbalimbali za umma
wakiwemo wakurugenzi wa CPB.

CPB ni shirika la umma la kibi-
ashara lililopo chini ya Wizara ya
Kilimo ambalo ununua mazao ku-
toka kwa wakulima na wafanyabi-
ashara wa mazao na kuyaongezea
thamani kwa kuyachakata katika
viwanda vyao vilivyopo katika
baadhi ya mikoa.

Na Rose Jacob, MWANZA

ATIBU wa Chama cha

Makatibu wa Afya

Tanzania, Juliana

awala, amelalamikia

tabia ya baadhi ya viongozi

katika sekta hiyo kuja na mab-

adiliko tofauti katika shughuli

za utoaji huduma kulingana na

matakwa yao bila ya kuzingatia
weledi wa kazi hiyo.

Wamesema hali hiyo inasa-
babisha kuwepo kwa malala-
miko juu ya huduma zinazo-
tolewa kwa jamii.

Aliyasema hayo juzi katika
mkutano mkuu wa chama hi-
na kuiomba serikali kuanzisha
utaratibu wa mafunzo ya afya

kwa viongozi hao katika ngazi
za mikoa, halmashauri pamoja
na wilaya kwa lengo la kuwapa
uelewa juu ya kanuni na tara-
tibu za sekta hiyo.

“Tunaishauri serikali iweke
bajeti ya kuwapa semina vion-
gozi wanaoteuliwa katika na-
fasi mbalimbali lengo likiwa
ni kuondoa mkanganyiko wa
mara kwa mara katika sekta
muhimu katika maisha ya wa-
nanchi kwani kwa kufanya
hivyo kutaleta tija kubwa kwa
taifa letu,”alisema.

Mawala alisema chama hi-
cho, kina wanachama zaidi ya
800 ambao ni makatibu wa
afya kutoka mikoa yote ya Tan-
zania, kinakabiliwa na tatizo la
kutokuwepo kwa baraza amba-

lo lingesaidia kutatua matatizo
ya kitaaluma kwa watumishi
wasio na weledi.

Naye Katibu Mstaafu wa
taaluma hiyo, Dk. Anna Nswila,
alisema chanzo cha malala-
miko ya wananchi juu ya
upatikanaji  wa huduma ya
afya yanatokana na wanataalu-
ma wenyewe kushindwa ku-
fuata  weledi  sambamba
na ukiukwaji wa maadili ya
kazi.

“Suala la kuwapa ajira na ma-
daraka makubwa katika taal-
uma ya afya watu wanaotoka
vyuoni ambao hawana uelewa
wa kazi kunaharibu utendaji
na utoaji wa huduma za afya,”
alisema na kuongeza:

“Kunasababisha malalamiko

yanakuwa mengi kwa sababu
hawana ujuzi na wameba-
kia kubebwa tu, hivyo katibu
mkuu anatakiwa kuchambua
nani anafaa maana unaweza
kuwa na watu wengi lakini
utendaji kazi mbovu”.

Katibu Mkuu wa Wizara ya
Afya, Seif Shekarage, alisema
malalamiko yamekuwa mengi
kutokana na watoa huduma
kushindwa kutofautisha utaal-
amu wa sasa na wazamani.

Hivyo aliwataka makatibu
hao kufanya uchunguzi kwe-
nye maeneo yao ya kazi kwa
lengo la kuainisha sehemu
yenye shida zinazoweza kutat-
ulika wazitatue haraka ambazo
ni ngumu kwao waziwasilishe
kwake.

Meneja wa Biashara wa Kampuni ya Mkulima Hub, Fakili Shaibu, akitoa elimu ya kutumia mfumo mpya wa kidijitali wa upimaji
wa zao la pamba kwa baadhi ya wakulima na viongozi wa AMCOS, wilayani Kahama, mkoani Shinyanga juzi, ambao unatarajia
kutumika msimu huu kupima zao hilo. PICHA: SHABAN NJIA

Sungusungu wapewa jukumu vita ndoa za utotoni

Na Shaban Njia, KAHAMA

JESHI la Polisi mkoani Shin-
yanga limewapatia majukumu
Jeshi la Jadi ‘sungusungu’ ku-
hakikisha linawafichukua wa-
zazi na walezi ambao wameku-
wa wakiwaozesha wanafunzi
wenye umri mdogo.

Sungusungu walipewa ju-
kumu hilo juzi na Kamanda wa
Jeshi la Polisi Mkoa wa Shin-
yanga, Janeth Magomi, wakati
wa uzinduzi wa kampeni ya
kupinga ukatili wa kijinsia kwa
kushirikiana na wananchi ka-

tika kufichukua vitendo vya
uhalifu uliofanyika Kata ya
Majengo Halmashauri ya Man-
ispaa ya Kahama.

Alisema, ushirikishwaji wa
Jeshi la Jadi katika kupambana
na vitendo vya ukatili wa kijin-
sia umeanza katika wilaya zote
za mkoa huo ikiwa ni pamoja
na kuwaelimisha wananchi ku-
tojichukulia sheria mkononi.

Aidha Magoma aliwataka
wafanyabiashara pamoja na
kampuni za ulinzi kuajiri wal-
inzi waliopitia mafunzo na kua-
cha utaratibu wa kuajiri wazee

ambao mara nyingi wanatumia
muda wa lindo kusinzia.

Alisema hali hiyo imekuwa
ikisababisha kuuawa na kuibi-
wa kwa mali zao kirahisi, hivyo
kuahidi kuziwajibisha kampu-
ni zitakazoajiri wazee.

Mkuu wa Wilaya ya Kahama,
Mboni Mhita aliyataja matukio
yaliyokithiri wilayani humo
kuwa ni pamoja na mauaji ya
wivu wa mapenzi, ubakaji, ula-
witi, ndoa za utotoni pamoja
na matukio ya ndoa ya jinsia
moja. Alisema kila mtu katika
eneo lake anatakiwa kuwa ba-

lozi wa kupambana na vitendo
hivyo ili kuvikomesha visiend-
elee kuwepo.

Hamis Juma ni mkazi wa Ma-
jengo alisema awali walikuwa
waoga kutoa taarifa kwa Jeshi
la Polisi wakiogopa pale wa-
takapojulikana  wanatengwa
na watu wanaowazunguka.

Alisema kutokana na hama-
sa waliyopewa imewaondolea
hofu hiyo na wako tayari kush-
irikiana na Jeshi la Polisi katika
kufichua vitendo vya ukatili wa
kijinsia ikiwamo ndoa za uto-
toni kwa wanafunzi.
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HIFADHI. YA KATAVI
Samia na Royal Tour, wageuka

nyenzo va ushindi soko watalii
« Rasmi, allyoyatamka kwenye uzinduzi..

Na Mwandishi Wetu

NI siku chache tu filamu ya ki-
talii Royal Tour yenye mhusika
mkuu Rais Dk. Samia Suluhu
Hassan  kuzinduliwa  nchini
Marekani, siku chache baadaye,
msomi Dk. Ahmad Sovu, akain-
gia kwenye mtandao akifafanua
manufaa yake.

Dk. Sovu anaorodhesha manu-
faa hayo kwa msemo “safari moja
huanzisha nyingine au mkaa
bure si sawa na mtembea bure...”

Akaendelea na simulizi namna
Aprili mwaka jana Rais alivyor-
ejea na kuzindua filamu hiyo
kuitangazia dunla utajiri wa Tan-
zania.

Hapo Rais Samia akasisiti-
za kwa kauli: ”Tujitayarishe
kupokea wageni kwa kuepusha
kutukuwapa usumbufu.”

Kimsingi, ndicho sasa ki-
nashuhudiwa katika Hifadhi ya
Taifa ya Katavi, ambacho sasa
kuna mapinduzo ya watalii wa-
geni, takwimu zikiongezeka kila
kukicha na asilimia kubwa, ni
wanaotoka Marekani, nchi am-
bayo filamu hiyo ilizinduiliwa,
kablaya kuzinduliwa nchini
mkoani Arusha.

IDADI YA WATALII

Mhifadhi Daraja la Pili, Hifa-
dhi ya Katavi, Beatrice Msuya,
anainisha tamkwimu, watalii wa
nje waliotembelea hifadhi hiyo
katika kipindi cha miaka mitano,
imeongezeka kutoka 266 kwa
mwaka 2018/2019 hadi watalii
815 wa sasa.

Ukurasa 14

Darasa mazingira na
biashara lilivyoinua

wanawake wafugaji

Kijasiriamali, kuimiliki

Viboko, vivutio vinavyokaribisha mgeni, wakiwa katika mabwawa ya maji Hifadhi ya Taifa ya
Katavi. PICHA: MPIGAPICHA WETU.

Kwa mujibu wa mhifadhi hiyo,
idadi hiyo 815 ni watalii waliowa-
tembelea kati ya Januari 2023 na
sasa, wengi wanatoka Marekani,
ambako sinema ya Royal Tour
ilizunduliwa.

Pia, Mhifadhi Beatrice anase-
ma, watalii wa ndani katika kipin-
di cha miaka mitano imeongeze-
ka kutoka 290 mwaka 2018/2019
hadi 2,438 mwaka huu pekee.

YALIYOMO HIFADHINI

Inaelezwa, mtalii anapokea
makundi makubwa ya wanyama,
wakiwamo viboko, nyati, simba,
hata twiga, huku kukipambwa
na mandhari tulivu na tambarare

yenye nyasi fupi, mabwawa, mis-
itu ya miombo, safu za milima,
maziwa na mito inayotiririsha
maji.

Ni hifadhi iliyoanzishwa mwa-
ka 1974, ikiwa na ukubwa kilomi-
ta za mraba 2,253 na ikaongezwa
asilimia 98, mara baada kuun-
ganishwa Pori la Akiba la Rukwa,
ikiwa na ukubwa kilomita za
mraba 4,471.

Panatajwa kuwa mahali ku-
nakopatikana mti ya mkwaju
wenye utamaduni wa kabila Wa-
bende na Wapimbwe, wanaoitu-
imia kwa shughuli za matambiko
kwa miaka mingi, ikiaminika ina-
tunza mzimu maarufu kwa jina la

Katabi.

Kaimu Kamishna Msaidizi wa
Uhifadhi Manendo Peter Mazi-
ku, Mkuu wa Hifadhi ya Taifa
Katavi, anasema pana utajiri wa
wanyama wengi, mvua za kuto-
sha, mito yenye maji mengi na
maziwa mawili; Katavi na Chada
inayofikika na kirahisi kwa ku-
tumia usafiri wa barabara, ndege
na treni.

Hapo Maziku, anataja hisani
na jitihada za Rais Samia Suluhu
Hassan kutangaza vivutio vya
utalii nje ya nchi, kupitia sin-
ema ya Royal Tour, hata imeleta
mapinduzi ya wateja wataalii wa-
naotembelea hifadhi hiyo.

Maziku anasema, wamebore-
sha miundombinu ya hifadhi
ikiwamo barabara, eneo la ku-
pumzikia wageni, mabanda ya
wageni, pia vyoo kwa wageni.

SIRI YA MAFANIKIO

Mhifadhi Beatrice anataja, pia
kuimarishwa doria za ndege na
magari hifadhini kumaliza ujan-
gili na uvamizi wa mifugo, huku
wakitoa elimu kwa wananchi nje
ya hifadhi wanaotumia maji Mto
Katuma, kuacha kuyachepushia
mashambani mwao.

Lingine anataja ni kuundwa vi-
kundi vya ulinzi shirikishi katika
kishirikiana na askari wa hlfadhl

Vilevile anasema matukuo
ya kuvamiwa mifugo, udhibitio
wake umeonyesha mafanikio.

Beatrice anadems, Hifadhi Kat-
avi, anataja mikakati yao kukuza
utalii, inajumuisha kuitangaza
kupitia vyombo vya habari ndani
na nje ya nchi, vilevile kwenye
maonyesho ya kimataifa.

Anadems, tayari Shirika la Hi-
fadhi za Taifa (TANAPA) Kanda
ya Kusini, inayojumuisha hifadhi
Katavi, Ruaha na Kitulo, wana-
shiriki maonyesho hayo kujitan-
gaza.

UJIRANI MWEMA

Mhifadhi Mwandamizi, Francis
Kone, anasema Hifadhi ya Katavi,
inatoa misaada kwa ajili ya mira-
di mbalimbali jirani katika miaka
mitano iliyopita.

Anadems ni fedha kutoka
TANAPA kwa ajili ya kuchimba
Igongwe na Matandarari, Vyote
kila kimoja kikipatiwa Sh. milio-
nil6 (jumla Sh. milioni 48), katika
mwaka wa fedha 2017/2018.

Mingine ni jengo la Kituo cha
Afya Mwamapuli (Sh. milioni 112),
kwa mwaka wa fedha 2018/2019

kata ya Majimoto (sh 17.5 milioni),

INAENDELEA UK.12
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Mkurugenzi TARI: Makubwa bajeti kilimo Awamu Sita,
tumefanyia mapinduzi mbegu, teknolojia hadi maabara

Na Renatha Msungu,
DODOMA

UTAFITI wa kilimo imo ka-
tika orodha muhimu ya ku-
saidia kuharakisha mabadiliko
ya kitaalamu ya sekta ya uzal-
ishaji wa mazao nchini, kupi-
tia kuwawezesha wakulima
kuongeza uzalishaji na tija.

Ndani ya tafsiri hiyo, serikali
ya awamu ya sita iliyoko ma-
darakani imeipa kipaumbele,
ikiiongezea mgao wa bajeti sek-
ta hiyo, kutoka Sh. bilioni 294
za mwaka mmoja kabla, hadi
Sh. bilioni 751 iliyoidhinishwa
siku chache zilizopita katika
mwaka wa fedha 2022/23, sawa
na ongezeko la asilimia 158.

Takwimu zinaonyesha
umuhimu wa sekta ya kilimo
ikiajiri zaidi ya asilimia 65 ya
Watanzania, pia inachangia
asilimia 27 kwenye Pato la
Taifa (GDP), asilimia 60 ya ma-
lighafi na asilimia 25 ya fedha
za kigeni.

Hata hivyo, inapiga hatua
za maendeleo ya uwezeshwaji
kuneemesha uzalishaji wa
mazao ya biashara na chakula,
sekta hiyo nchini bado inaka-
biliwa na vikwazo vinavyod-
hoofisha maendeleo yake.

Katika orodha hiyo, inatajwa
kuwapo ufinyu wa fedha za ku-
wezesha taasisi na wataalamu
wa kilimo kufanya

utafiti wa kina, hivyo serikali
imekuwa ikifanya mikakati ya
kuongeza ufanisi wa sekta hiyo
nchini.

Vilevile ndani ya kilimo ku-
natajwa kuwapo bajeti rafiki,
inayoshuhudia fedha za kiba-
jeti za utafiti, zikiongezeka ku-
toka Sh bilioni 11.63 hadi Sh.
bilioni 40.73, hatua inayotajwa
kuiwezesha, ndai ya miaka
hiyo miwili ya awamu ya sita,
chini ya Rais Dk.Samia Suluhu
Hassan.

Rais Dk, Samia Suluhu Hassan, akiwa na Waziri wa Kilimo Hussein Bashe (katikati) na Mkurugenzi wa Taasisi ya

Utafiti wa Kilimo Tanzania (TARI),akikagua mbegu za mazao. PICHA: MTANDAO

Hatua hiyo inatajwa ni muhimu,
hata Mkurugenzi Mkuu wa TARI,
Dk. Geoffrey Mkamilo, anafafanua
akisema imeiwezesha taasisi yake
kufanya kazi yenye tija, akitaja
mapinduzi ya tafiti za mbegu za
mazao, ndani ya miaka miwili hadi
sasa.

Dk. Geoffrey Mkamilo, anafafan-
ua: “Dhima ya TARI ni kugundua na
kuhimiza matumizi ya teknolojia
mbalimbali za kilimo, ili kuongeza
tija, uhakika wa chakula na lishe,
kuwa na kilimo endelevu na che-
nye mchango chanya katika ukuaji
wa uchumi wa nchi kwa kushiriki-
ana na wadau wa kilimo wa kitaifa
na kimataifa kwa ujumla”.

Kwa mujibu wa Dk. Mkamilo, ka-
tika miaka miwili hadi sasa,TARI
imeshatafiti na kugundua aina 25

ya mbegu bora za mazao, zilizoi-
dhinishwa kutumiwa na wakulima,
akizitaja kuwa mbegu bora zilizoi-
dhinishwa na Taasisi ya Uthibiti wa
Ubora wa Mbegu Tanzania (TOSCI).

Anaorodhesha kwa ufafanuzi wa
idadi na aina zake kwenye mabano
ifuatavyo: Mtama (mbili), migomba
(nne), viazi vitamu (mbili), miwa
(sita),maharagwe (sita), ngano
(mbili), choroko (mbili) na aina
moja ya mpunga.

Dk. Mkamilo anaeleza kuwa aina
hizo ni zinazostahimili ukame na
magonjwa, zikiwa na uwezo mkub-
wa wa kutoa mazao mengi, na an-
amshukuru Rais kuweka mkazo ka-
tika kuisaidia taasisi yao kupanua
wigo wa kufanya tafiti za mbegu
nchini.

“Kwa mfano, mbegu za ngano tu-

lizozivumbua, zina asilimia 38.9 ya
gruneti, protini inayohitajika sana
katika viwanda vya uzalishaji, zina
uwezo wa kuzalisha kati ya tani nne
hadi 4.6 kwa hekta,” anaeleza.

Pia, anaongeza kwa mara ya
kwanza, TARI imefanikiwa kugun-
dua na kuzalisha mbegu za miwa
zenye uwezo wa kuendana na hali
ya mvua, hatua muhimu inayotara-
jiwa kuwasaidia wakulima wadogo
kupunguza gharama za uzalishaji,
ikilinganishwa na mbegu za awali
zinazotegemea ardhi ya maji na
umwagiliaji kwa asilimia 100.

“Tafiti zetu zimefanikiwa ku-
gundua nafasi mpya ya kupanda
pamba ambayo ni sentimita 60
kwa sentimita 30, hatua muhimu
ambayo imechochea ongezeko la
mavuno kutoka wastani wa kilo 710

hadi 1,422 kwa ekari,” anasema Dk
Mkamilo.

Bosi huyo mkuu wa TARI, anase-
ma katika juhudi za kuongeza tija
ya uzalishaji pamba nchini, wam-
etafiti na kugundua zana rahisi ya
kupanda pamba, yenye uwezo wa
kupanda ekari moja kwa saa moja
hadi saa tatu,badala ya saa 11 kwa
kutumia jembe la mkono.

“Ugunduzi wa mashine hii kwa
kiasi kikubwa umepunguza upotea-
ji wa mbegu kutoka asilimia 15 hadi
tano,” anafafanua, ikiwa ni zao la
mageuzi ya taasisi anayotumikia ka-
tika miaka miwili iliyoko ya uongozi
kitaifa ulioko madarakani, chini ya
Rais Dk. Samia Suluhu Hassan.

TEKNOLOJIA MPYA

Vilevile anataja TARI imegundua
teknolojia rahisi na rafiki za kuhi-
fadhi nyanya na juisi za miwa kwa
zaidi ya miezi miwili, pasipo ku-
poteza ubora wake, kwa kutumia

viambata asilia tofauti na njia za
kawaida, zenye uwezo wa kuhifadhi
kwa siku mbili pekee.

“Taasisi imeendelea kutunza vi-
nasaba vipatavyo 33,332 vya mazao
mbalimbali ikiwamo mpunga (729),
mtama (416), uwele (105), ulezi (3),
alizeti (39), zabibu (26), migomba
(128), maharagwe (10), muhogo
(20), korosho (30,000), pamba
(328), mahindi (250), viazi vitamu
(6), miwa (107), minazi (7), michi-
kichi (3), mkonge (60), na kakao 17,
kwa lengo la kuzuia upotevu wa vi-
zazi hivyo na kuwa na utafiti endel-
evy,” anaeleza.

Pia, katika kipindi hicho cha mi-
aka miwili, Dk. Mkamilo anasema
TARI imeongeza uzalishaji wa mbe-
gu bora kutoka tani 481,23 mwaka
wa fedha 2020/21, hadi kufikia tani
1,225.872 mwaka 2021/2022.

Hapo anaainisha mkakati wa ku-
zalisha miche, vikonyo na pingili
ulioongezeka kutoka 7,998, 784 kwa
mwaka 2021/22 hadi 19,822,349 kwa
mwaka 2023, yakihusisha mazao
ya parachichi,michikichi, mihogo,
miwa, viazi mviringo, korosho, ma-

tunda na viungo.

“ Kwa upande wa usambazaji
wa teknolojia bora za kilimo,
tumefanikiwa kuzindua vituo
mahiri vinne vya kusambaza
teknolojia kwa wakulima, iki-
jumuisha kituo cha Nyakabindi
(Simiyu), Nzuguni (Dodoma),
Fatma

Mwasa ( Tabora) pamoja na
kituo cha Mwalimu Julius Ny-
erere Morogoro,” anaeleza.

UHAKIKI MABADILIKO

Katika kuhakikisha matokeo
ya utafiti yanaleta mabadiliko
chanya kwenye sekta kilimo
nchini, Dk. Mkamilo anasema,
taasisi yao imepeleka matokeo
ya utafiti mbalimbali kwa
wadau 5,497,547 wakiwamo
wakulima na maofisa ugani.

“Njia zilizotumika kusam-
baza teknolojia hizo ni pamoja
na maonyesho ya wakulima,
siku za wakulima, maonyesho
ya kilimo biashara, mafunzo
wezeshi, majukwaa bunifu na
mashamba darasa,” anaeleza.

Pia, moja na njia hizo, amese-
ma pia wamekuwa wakitu-
mia vyombo mbalimbali vya
habari, ikiwemo redio, maga-
zeti, televisheni na mitandao
ya kijamii katika kuwaelimisha
wakulima juu ya matumizi sa-
hihi ya teknolojia hizo zinazo-
lenga kuongeza uzalishaji na
tija katika uzalishaji mazao ya
kilimo.

Kwa mujibu wa Mkurugenzi
wa TARI, taasisi inaendelea
kuongeza uzalishaji na upa-
tikanaji mbegu bora nchini,
wakiboresha mabhitaji ya utafiti
na uzalishaji na kwa miaka mi-
wili hadi sasa, ameshaandaa
ujenzi wa miundombinu ya
kumwagilia hekta 854 zinazo-
patikana kwenye vituo 16 vya
utafiti nchini.

Kwa mujibu wa Dk. Mkami-
lo, kukamilika ujenzi wa mi-

undombinu hiyo utawezesha
uzalishaji wa mbegu na majar-
ibio ya utafiti kufanyika mwaka
mzima.

“Tupo pia katika hatua nzuri
ya ujenzi wa maghala matano
ya kuhifadhi mbegu yenye
vyumba vya ubaridi katika vi-
tuo vya TARI Naliendele, TARI
Tumbi, TARI Hombolo, TARI
Selian na TARI Dakawa, mradi
ambao utekelezaji wake ume-
fikia asilimia 10,” Dk. Mkamilo
anaeleza.

Pia, anasema TARI imeanza
kukamilisha taratibu za kuwez-
esha upatikanaji wa ithibati ya
maabara ya udongo iliyopo ka-
tika kituo chake cha Mlingano
Tanga, akifafanua:

“Kwa sasa hatua iliyofikiwa
ni pamoja na ununuzi wa vifaa
na vitendanishi vya maabara
na kufanya tathmini ya uw-
ezo na ubora wa maabara hiyo,
mchakato ambao umefikia asil-
imia 40,”

Anasema kuna ukarabati wa
maabara nyinginezo katika vi-
tuo vya Tengeru, Mikocheni
na Mlinganom, mahsusi kwa
uzalishaji wa miche kwa njia
ya chupa, utambuzi wa ma-
gonjwa na wadudu, kupima
mbegu na kutathmini afya ya
udongo.

TARI ILIKOTOKA

TARI, iliyoanzishwa kisheria
mwaka 2016, inatekeleza maju-
kumu yake kupitia mtandao wa
vituo 17 vilivyopo katika mae-
neo mbalimbali nchini.

Vituo hivyo vya TARI ni
Naliendele (Mtwara), Uyole
(Mbeya), Ukiligulu (Mwanza),
Kihinga (Kigoma), Mlinga-
no (Tanga), Kibaha (Pwani),
Mikocheni (Dar es Salaam),
Maruku (Kagera), Kifyulilo (Ir-
inga), Illonga (Ifakara), Dakawa
(Morogoro), Selian (Tengeru),
Tumbi (Tabora) pia Makutu-
pora na Hombolo (Dodoma).

SAMIA NA ROYAL TOUR, WAGEUKA NYENZO YA USHINDI SOKO WATALII
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mwaka 2018/2019.

Kuna ujenzi wa vyoo vya wa-
nafunzi wa Shule ya Sekondari ya
Usevya, sambamba na Sh. milioni 33
za kujenga madarasa; huku ofisi ya
walimu Shule ya Msingi Kasegeny-
ama, ina Sh milioni 45 kwa mwaka
wa fedha 2019/2020.

Vilevile, ujenzi wa bweni la wasi-
chana Shule Sekondari Sitalike, uli-
opokea Sh milioni75 kwa mwaka wa

fedha mwaka 2020/2021.

Aidha, anataja hifadhi imeende-
lea kuhamasisha watu wanaoishi
jiraniwatembelew hifadhi ili ku-
waongezea uelewa wa yaliyomo.

Mwalimu Mkuu Msaidizi wa Shule
ya Sekondari ya Sitalike,wanufaika
wa msaada wa hifadhi, Silivester
Lameck, anaishukuru TANAPA
kupitia Hifadhi ya Taifa Katavi, kwa
kuwajengea bweni litawaondolea
tatizo la mabinti kutembea umbali
mrefu, pia wakiepuka vitendo vya

unyanyasaji kijinsia wakiwa shule.

“Tunaishukuru sana TANAPA,
wametusaidia sana, kwani bweni
hili lina uwezo wa kutumiwa na
wasichana 80,” anasema Mwalimu
Lameck.

Mmiliki wa Hoteli ya River Side,
Juma Kiambile, anasema jitihada
za serikali kutangaza vivutio vya
utalii, zimesaidia kuongeza utalii
wa nje wanaotembelea, Hifadhi ya
Katavi, ikilinganishwa na awalihuko
nyuma.

Pia, anataja maboresho yali-
yowezesha kuwapo barabara ya
lami kutoka Mpanda hadi Tabora na
Mpanda hadi Mbeya, pia usafiri wa
ndege wa uhakika, treni na kufun-
guliwa na Bandari ya Karema, inay-
ounganisha Tanzania na Jamhuri ya
Kidemokrasi ya Congo (DRC) kume-
fungua milango ya utalii hifadhini
Katavi.

Ephraim Mwambulu, anaishukuru
Hifadhi ya Katavi kuanzisha utarat-

ibu wa kufadhili makundi ya wakazi
kando ya hifadhi, pia kupatembelea
kuona vivutio vyake kila mwaka,
ukiwa mpango wa kuboresha uhu-
siano na jamii.

Anasema amepata fursa hizo kila
lakml anakabaki hifadhini kwa ha-
dhi ya utalii, inamfanya kushuhudia
vingi, wakiwamo wanyama wakub-
wa; simba, chui, tembo na twiga na
kuelezwa maisha na tabia zao.

Mfugaji kutoka kitogonji jirani,

Kasongwa, anaishukuru Hifadhi ya
Katavi kuwapatia elimu ya uhifadhi,
hata sasa wanajua umuhimu wa
hifadhi kwa nchi, sasa anatoa wito
kwa wafugaji wenzake wanaoishi
kando na hapo, kuacha kuharibu
mazingira.

CHANGAMOTO ZILIZOPO

Hata hivyo, Hifadhi ya Katavi
inakabiliwa na matatizo, ikiwamo
kukauka mto Katuma wakati wa
ukame, unapita ndani ya hifadhi

kumwaga maji Ziwa Rukwa, saba-
bu kuu ni wakulima kuchepushia
maji mashambani mwao, hali inay-
owaathiri wanyama.

Mhifadhi Maziku anataja lingine,
ni adha ya ujangili wa wanyama, pia
kugongwa na magari yanapita ka-
tika barabara tatu ndani ya hifadhi,
ambazo ni; Sitalike-Kizi, Mpanda-
Sitalike-Kibaoni na Majimoto-In-
yonga-Sikonge.

TAFAKURI YA MLALAHOI

Matatizo yasitumike kama fursa ya utajiri

HURUMA ni hali im-
patayo mtu mwenye
roho nzuri, pale aonapo
mwenzake anapitia kipindi
kigumu cha maisha na ha-
timaye kutamani amsaidie
kuondokana na hali hiyo
na hatimaye aishi kama
wengine.

Ni kweli, kuwa binadamu
hatufanani wala kulingana
kimaisha, kutokana na hali
va kipato, lakini pia afya
aliyonayo kila mmoja.
Ndiyo sababu tofauti ya
matajiri na masikini ni
jambo lisiloepukika.

Kuna watu duniani am-
bao wameona watu waki-
teseka kimaisha na kuamua
kuwasaidia wao moja kwa
moja au kupitia watu au
taasisi zingine, huku wao
wakiweka mazingira ya ku-
karibisha usaidizi huo.

Vituo vya habari husu-
san redio na televisheni,
vimekuwa mstari wa
mbele nchini kutengeneza
mazingira ambamo watu
wenye matatizo ambao
mara zote ni wa hali ya
chini kiuchumi husaidiwa.

Kuna vituo kadhaa vya
redio ambavyo vimekuwa
vikijikita katika hilo na
kupata wasikilizaji wengi
ambao hujitokeza kusaidia
wenye matatizo kama
hivyo, ingawa si rahisi
kuyamaliza.

Upo mtindo wa vituo
hivyo kuigana, pengine ni
kutokana na kuwa vingi na
kukosa umahiri wa kuan-
daa vipindi tofauti, hivyo
kimoja kusubiri kingine
kuja na wazo na mara
moja nacho kuiga.

Ni sawa na mtaani,
ambako mtu ataanzisha
biashara ya vitumbua na
mwingine akiona mwen-
Ziwe anapata wateja, naye
atafungua biashara hiyo
hiyo na kujikuta wakigom-
bea wateja hao hao wach-
ache.

Matokeo yake ni biasha-
ra kufa kwa kukosa wa-
teja, au wafanyabiashara
wenyewe kuoneana inda
na wivu na kufanyiana

NA JOSEPH KULANGWA
+255 713 410008
(kulangwasos@gmail.com)

hiyana na kusambaratishana.
Hayo ndiyo huwa maisha ya
mitaani. . .
Nimekuwa miongoni mwa
wasikilizaji wa vipindi vya
kusaidia wenye matatizo,
ambapo waandaaji hua.||ka
kila mwenye tatizo kufika
studio na kuhojiwa chanzo
cha matatizo na nini anataka
na kisha hutoa namba za simu
ili kuomba msaada.
Kweli, kuna wasikili-
zaji ambao hupiga simu na
kuahidi kutoa kitu kwa ajili
ya mwombaji, na hatimaye
hupewa lakini mara nyingi
matatizo huwa hayamaliziki,
kwani mengi huwa yanahusi-
ana karibu sana na matatizo
va kiafya. )
Kama ijulikanavyo, matati-
zo ya kiafya ni aghali kuy-
amaliza, kwa kuwa yanahitaji
mchakato wa kuonana na
daktari, vipimo na hatimaye
tiba ambayo yawezekana isi-
patikane nchini, na mgonjwa
kulazimika kupelekwa nje.
Ukipata fursa ya kusikiliza
baadhi ya wenye matatizo,
utatambua jinsi wanavyoishi
maisha magumu sana kulinga-
na na wanavyojieleza. Baadhi
yao utawasikia wakilalamika
kuwa na watoto na kuishi nao
mitaani au kwenye mapagala.
Sababu za hali hiyo, utaam-
biwa ni ama kifo cha mzazi
mmoja hususan wa kiume au
kutelekezwa na mzazi huyo
huyo na kumwacha mama
na wanawe wakiishi katika
mazingira hayo hatarishi.
Mwingine utamsikia akilala-
mika kuwa anapoishi ambako

ni kwenye pagala, hana Kitu
chochote cha kula wala kula-
lia na wanawe wawili au wa-
tatu na hata nguo alizovaa ni
hizo hizo hana zingine.

Lakini, jambo ambalo
mimi pengine na wengine
wanaofuatilia matatizo haya
hushangaa, ni pale mwe-
nye matatizo anapoombwa
kutaja namba ya simu ili
atumiwe msaada, anataja
tena namba mbili au zaidi za
simu akimaanisha ana simu
zaidi ya moja. )

Na huyo anakwambia
analala kwenye pagala
(jumba ambalo halijakamilika
ujenzi). Unajiuliza katika pa-
gala hilo, mtu huyu anachaji
wapi simu yake/zake! Au
mtu huyu ambaye hana pa
kula, hana mavazi, hana pa
kulala anawezaje kumiliki
simu?

Wengine hutumia simu za
watu wengine, je, unajiuliza,
kuna uhakika gani wa us-
alama wa fedha hizo zinazo-
tumwa kwa ajili ya msaada
huo, hata kama atatumia
simu ya kituo cha redio,
kuna Uhakika wa usalama wa
mchango? Je, si mradi wa
watu?

Maswali yanakuwa mengi
na hasa tukirejea kwenye
amri ya Serikali wakati
fulani, dhidi ya ombaomba
mitaani wakitumia watoto
kuwasukuma kwenye vit-
imwendo na wengine kukaa
kando mwa barabara na
kutanguliza watoto!

Kama kuna ulazima huo
wa Kusaidia wanaoishi katika
mazingira magumu, basi
Serikali kupitia Wizara yenye
dhamana, Ijenge vituo vingi
wtakavyolea watu wenye
matatizo kama hayo waki-
wamo watoto, na wananchi
wenye uwezo wa kuchangia
wakazipeleka huko.

Vinginevyo, matatizo ya
watu yataendelea kutumika
kama fursa kwa wengine, ili
mradi tu wana miundominu
ya kuwavuta na kuwatambu-
lisha kwa jamii yenye wasa-
maria wema walio tayari
kujitoa kusaidia. Alamsiki!
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UCHUMI

Darasa mazingira na biashara lilivyoinua
wanawake wafugaji kijasiriamali, kumiliki

Baadhi ya wanachama wa kikundi cha vikoba Galilaya, Babati wakiwa kwenye mjumuiko wao, PICHA: JENIFER GILLA.

Na Jenifer Gilla

Ni saa 12.00 jioni,

Happy

kini, Halmashauri ya Wilaya ya
Babati, amesimama kwenye
mlango wa zizi la ngombe aki-
shikilia vibuyu vitatu vya maziwa
baada ya kumaliza kukamua,
haamini kama kimoja ni mali
yake isiyo na masharti, fikra zake
zikirudi mwaka mmoja nyuma,
sasa anaona mabadiliko makub-
wa.

Huyo ni mwanamke wa jamii
ya wafugaji Wamasai, ambao
ilikuwa ni mwiko kwao kumi-
liki mfugo, hata kutoa uamuzi
juu ya maslahi binafsi, licha ya
kazi ya kuihudumia aliyofanya,
ikiwamo kupelekea mifugo mal-
isho, kusafisha zizi na kukamua
maziwa asubuhi na jioni.

Maliyake kubwa ilikuwa mazi-
wa yanayokamuliwa asubuhi tu,
tena yaliyobaki baada ya kutenga
ya matumizi ya nyumbani. Mazi-
wa ya jioni pamoja na faida ya
kuuza ng'ombe ni mali ya baba,
jambo ambalo ni kinyume na
Sera ya Maendeleo ya Wanawake
na Jinsia ya Mwaka 2000, ina-
myotaka mwanamke kushiriki
katika maendeleo ya kiuchumi
na kijamii vizuri zaidi .

“Kama hiyo siku maziwa ya as-
ubuhi hayakupatikana mengi si-
pati ya kupeleka mnadani kuuza,
yakipatikana mengi ndio napata
kama lita mbili naenda kuuza,
pesa inatumika kununulia wato-
to mafuta na sabuni ya kutumia
hapa nyumbani, kuna wakati ni-
likuwa nahisi unyonge lakini sasa
umekwisha,” anasema Happy.

Unyonge wa mama huyo mwe-
nye mume na watoto watatu,
ukakoma mwaka jana baada ya
kikundi chao cha vikoba kina-
choitwa Galilaya, kutembelewa
na taasisi binafsi ya Ujamaa Com-
munity Resource Team (UCRT),
hata wakapewa elimu ya kuji-
tambua, sasa imewanyanyua,
wakiitegemea kiuchumi.

Kupitia taasisi hiyo Happy na
wana kikundi wenzake 30 wame-
pata elimu ya kufuga Kisasa,
wakinenepesha mifugo, biashara
na pesa za kutunisha mfuko wa
kikundi hicho, ndipo akachukua
mkopo Sh. 500,000 akanunua
ngombe wawili sasa jike limezaa
mapacha na linatoa lita nne ya
maziwa kila siku, anamiliki bila
kupimiwa na mumewe.

Kupitia biashara ya kuuza
maziwa hayo, Happy ana uhaki-
ka wa kupata si chini ya Sh. 5000
kwa siku anazotumia kuhudumia
watoto na kulipa marejesho ya
mkopo kila wiki.

Pia, ameeshaongeza mifugo ya
kuku ambao mara anapouza, in-
amsaidia kulipa deni, jambo ana-
losema limemuongezea heshima
kwa mumewe.

Upande wa pili, anakumbusha
akiwa kama mama wa nyumba-
ni akiwa na jukumu la kuingia
msituni kukata miti kwa ajili ya
matumizi ya nyumbani, sehemu
ya mkopo alinunua gesi kuondo-
kana na uharibifu wa mazingira
na kuchochea ongezeko la ma-
badiliko ya tabianchi, sasa ana-
tumikia elimu aliyoipata kupitia
UCRT.

Happy ni kati ya wanawake 90
walionufaika na mikopo, elimu

ya kufuga kisasa, biashara na
madhara ya kutumia kuni kiafya
na kimazingira.

Kwa mujibu wa Mwenyekiti wa
jambo lililobadilisha maisha yao
kiuchumi na kuwaondoa kwenye
utumwa wa waume zao, sasa wa-
nahamasisha mabadiliko katika
jamii zao.

Mwingine ni Yasinta Tango,
aliyenufaika na mkopo Sh.
700,000 akanunua mbuzi wa-
tatu, kuku sita na sehemu ya pesa
akanunua gesi ya kupikia, baada
ya kuona faida zake kiafya na ki-
uchumi, ikiwamo kutumia muda
mdogo kupika, anapata muda
zaidi wa biashara zake.

“Nilipouza kuku mwezi uli-
opita kiasi cha fedha nikaanzi-
sha biashara ya kuuza maandazi
jioni na faida yake zinanisaidia
kuongezea fedha za kulipia deni
ninalodaiwa vikoba,” anasema.

Mama huyo anasimulia aliko-
toka, ilikuwa vigumu kumhami-
sha mume wake kutoka kwenye
dhana ya kutumia kuni, kuelekea
kwenye gesi, akimhamisha ku-
toka imani kuwa gesi zinalipuka
kila mara na kuwasababishia
vifo.

Happy anataja pesa za mkopo
zilimuwezesha kununua gesi na
kuipeleka nyumbani na baada ya
kutumia muda mrefu bila mad-
hara mume wake akaridhika.

“ Baada ya kuipeleka ile gesi
nyumbani kwa nguvu, mume
wangu alikasirika na kuniambia
watoto wake wakilipuka nita-
walipa, lakini kwa kuwa tuliele-
kezwa njia salama za kutumia
gesi na ninazifuatilia vizuri, sasa

ni miezi sita hakuna madhara
yoyote yametokea hata mume
wangu sasa anasaidia kubadili-
sha mtungi” anasimulia.

MWENYEKITI NA HISTORIA

Mweyekiti wa kikundi hicho,
Suzana Leonard, anasema ki-
kundi hicho kilianza mwaka
2018 kama Baraza la Haki la Uon-
gozi wa Wanawake, kikiwa na
wanachama 30 wa kutetea haki
za watoto wa kike wanaonyan-
yasika kijinsia.

Anasema, walichanga
kila mmoja Sh.5000 waka-
nunua mbuzi 24 wa kufuga, kwa
lengo la kugawana pale wanapo-
zaa, lakini mwaka 2021 mifugo
tisa ilikufa, kutokana kukosa
malisho bora, baada ya kuibuka
ugonjwa wa UVIKO-19 uliolazi-
misha familia kukaa ndani na ku-
punguza misongamano.

“Kipindi cha uviko-19 kikoba
kiliyumba, mpaka mwaka jana
tulipotembelewa na UCRT na
kutupa elimu ya biashara na
Sh. milioni saba ambazo tumen-
unua viti 100 kwa ajili ya kukodi-
sha na nyingine tumekopeshana
kwa ajili ya miradi ya mtu mmoja
mmoja, ambayo ndio imetuwez-
esha kununua gesi na kuondoka-
na na matumizi ya kuni kupikia,”
anasema.

Mwenyekiti huyo anasema,
malengo ya kikundi ni kuongeza
viti idadi ifike 300, kununua tu-
rubai ya kukodisha na bajaji ya
kupelekea viti kunakohitajika, ili
kurahisisha huduma na kuwa-
vutia wateja wengi, hata wapate
faida nyingi.

Vilevile, Mwenyekiti wa Ki-

jiji cha Mawakini, Violet Elias,
anasema tangu kutembelewa
na UCRT wamehamasisha wa-
nawake wengi kujiunga na viko-
ba ili kupata mikopo, kuachana
na matumizi ya kuni kutoka ki-
kundi kimoja na sasa vipo vitatu
vyenye jumla ya wanachama 90,
vipo chini ya Baraza la Haki la
Wanawake na Uhifadhi Mazin-
gira.

Anasema, mikopo hiyo pia
imewaondoa wanawake kutoka
kuwa wategemezi wa chanzo
kimoja cha biashara ambapo wa-
likuwa wakitegemea kuuza mazi-
wa na baada ya mifugo kufa na
biashara zikafa lakini sasa wana-
fanya biashara nyingine ikiwamo
kuuza maandazi, migahawa na
kufuga kuku.

“Katika jamii ya kifugaji japo
kuwa mwanamke anafanya kazi
ngumu ya kulisha mifugo, la-
kini mali yake pale ni maziwa
tu na anaruhusiwa kuuza yale
yaliyobaki baada ya kutoa ya ku-
tumia nyumbani.

“Ngombe ni mali ya baba
yeye ndio anauza na hela ni ya
kwake, kwa hiyo kadiri mifugo
inavyopungua mama anaathiri-
ka zaidi, sasa tunashukuru tuna
uwezo wa kununua mifugo yetu
wenyewe na kufanya biashara
nyingine,” anasema.

Meneja Mradi kutoka UCRT,
Fred Loure, anasema mradi wa
taasisi USAID - Tuhifadhi Mazin-
gira, waliwafikia wanawake hao
mwaka jana na kuwapa elimu
biashara kupitia vikundi vya
vikoba, lengo ni kuwashawishi
kuachana na ukataji miti, wa-
hamie kutunza maliasili, mazin-
gira na wanyamapori.

“Moja ya elimu tuliyowapa ni
ile ya kufunga maeneo ya mal-
isho, tumewaelekeza kipindi
kama cha sasa ambacho majani
ya malisho yapo mengi, wafunge
mapori yaliyotengwa kulisha
mifugo ili yachipue, halafu
watayafungua baada ya miezi
mitatu kunakuwa na ukame, ili
kuepukana na adha ya uhaba wa
malisho, na hii imesaidia sana,”
anasema.

Anasema mpaka sasa wamev-
wakizilenga jamii za wafugaji,
waokota matunda na warina
asali, ikiwa na lengo la kumwez-
esha mwanamke kiuchumi kupi-
tia vikoba, kuwajengea uwezo
wanajamii  wanufaike, wakitoa
ufadhili kwa vijana kusoma vyuo
na umiliki wa ardhi.

Kwa mujibu wa Shirika la Fed-
ha Duniani (IMF), uwezo wa wa-
nawake kumiliki fedha ni mdogo
duniani, Kusini mwa Jangwa la
Sahara, ni asilimia 37 tu ya wa-
nawake wana akaunti za benki,
ikilinganishwa na asilimia 48 ya
wanaume, pengo likaongezeka
katika miaka kadhaa iliyopita.

Ili kuondokana na adha hiyo
na kukuza uchumi wa nchi, shiri-
ka hilo linaelekeza kubadilisha
sera na kanuni ili ziwe rafiki kwa
mwanambke.
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Mkuu wa huduma za benki kidijitali wa Benki ya Azania, Vinesh Davda (wa pili kulia) na Meneja Taifa Biashara wa Kampuni ya

jana, wenye lengo la kuboresha huduma za fedha kidijitali. Wengine ni Meneja Masoko wa benki hiyo, Allan Msalilwa (kulia) na
Meneja Uhusiano wa Taasisi za Serikali wa Benki ya Azania, Angela Odhiambo. PICHA: MPIGAPICHA WETU

RC atoa siku 30 kukamilika ujenzi wa mirad|

Na Thobias Mwanakatwe,
SINGIDA

KUU wa Mkoa Sin-

gida, Peter Seru-

kamba, amewaagiza

watendaji wa hal-
mashauri kusimamia ujenzi wa
miradi inayoendelea kujengwa
mkoani hapa na kuhakikisha
inakamilika ifikapo Juni 20,
mwaka huu.

Alitoa agizo hilo jana wakati
akizungumza na wananchi wa
mradi wa umeme uliotekelezwa
na Wakala wa Umeme  Vijiji
(REA) baada ya kuhitimisha zi-
arayake yasiku mbili kukagua
miradi 30 ya maendeleoi  ki-
wamo ya ujenziwa shule mpya

za msingi, madarasa, hosteli na
zahanati.

Serukamba alisema hataki
kuona fedha zilizoletwa katika
Mkoa wa Singida kwa ajili ya
kutekeleza miradi ya maende-
leo zinarudi serikalini baada ya
mwaka wa fedha kumalizika.

“Ifikapo Juni 30 serikali huwa
inachukua fedha ambazo hazi-
jatumika, sisi wakuu wa mikoa
tunayo maelekezo mahsusi ku-
toka kwa Waziri Ofisi ya Rais, Ta-
wala za Mikoa na Serikali za Mi-
taa (TAMISEMI) tunahakikisha
fedha hizi hazirudi maana yake
tuhakikishe miradi hii inatekele-
zwa,” alisema.

Serukamba alisema katika
ziara yake wilayani Iramba ame-
jifunza upande wa halmashauri

na serikali watendaji wanataki-
wa kuisimamia kwa karibu mi-
radi inayotekelezwa badala ya
kuwaachia walimu na wananchi
waisimamie. “Kwenye ‘project
management’ lazima muwe na
‘culture’ ya kusimamia miradi hii
kwani Rais Samia Suluhu Hassan
ametoa fedha nyingi kwa ajili ya
maendeleo hivyo itakuwa jambo
la ajabu tuliposimamia tukaacha
isikamilike kwa wakati,” alisema.

Aidha, Serukamba aliwahimi-
za wananchi kutunza miundom-
binu ya umeme na kulipa ankala
kila mwezi ili kuiwezesha REA
pamoja na Shirika la Umeme
Tanzania (TANESCO) ziendelee
kutoa huduma bora na za uhaki-
ka kwa wananchi.

Katika miradi 12 aliyoitembe-

lea leo Mkuu wa Mkoa hakuri- :
dhishwa na kasi ya ujenzi shule :
mpya za msingi za Kibululu :
na Nselembwe na kuwaagiza :
walimu wakuu wa shule hizo :
ndiyo :
kikwazo wasisite kuwaondoa na :

wanapobaini mafundi

kuweka wengine.

Aliwataka madiwani, viongozi :

wananchi waweze kushiriki ka- :

tika ujenzi wa miradi hiyo.

Kaimu Mkurugenzi wa Hal- :
mashauri ya Wilaya ya Iramba, :
Gunna Maziku, alimhakikishia :
Serukamba kwamba yeye na :
viongozi wenzake watahakiki- :
sha wanaisimamia miradi hiyo :
na kukamilika ifikapo Juni 20, :
mwaka huu kama alivyotoa :

maelekezo.

TMDA yatoa maagizo kwa wamiliki maduka ya dawa

Na Peter Mkwavila,
DODOMA

MAMLAKA ya Dawa na Vifaa
Tiba(TMDA), Kanda ya Kati im-
ewataka wamiliki wa maduka
ya dawa kuhakikisha wanaon-
dosha dawa na vifaa tiba visivy-
ofaa kwa matumizi kwa mujibu
wa sheria. Meneja wa TMDA
Kanda ya Kati, Sonia Mkumbwa,

aliyasema hayo alipokuwa akik-
abidhi dawa na vifaa tiba vyenye
thamani ya Sh.milioni 15.5 kwa
Mkuu wa Gereza Msaidizi Msala-
to Dodoma. Alisema kuwa
wakaguzi wa mamlaka hiyo kwa
kushirikiana na wakaguzi ku-
toka halmashauri za Dodoma
itahakikisha inadhibiti kwa ku-
kamata dawa na kuziondosha
katika soko. “TMDA iliondosha

katika soko dawa na vifaa tiba
ambavyo vinafaa kwa matumizi
lakini kwa mujibu wa sheria ya
dawa na vifaa tiba hivyo havi-
kupaswa kuuzwa au kutumika
katika maeneo husika.”

“Hivyo ukaguzi huo ulisaba-
bisha kuondosha katika
soko dawa na vifaa hivyo vy-
enye thamani ya shilingi mil-
ioni 15.5 ambavyo bado ni bora

na salama kwa matumizi kama
ilivyoainishwa,”alisema.

Naye Mkuu wa Gereza
Msaidizi na Mganga wa Zahan-
ati ya Gereza la Msalato, SP Dk.
Abusalum Mpamba, alisema
kuwa msaada wa dawa uliotole-
wa na mamlaka hiyo utaenda
kusaidia kwa kuwafikia waleng-
wa na kuboresha upatikanaji wa
huduma bora za afya.

]
Wazazi
wanaoficha
watoto
kutokwenda
shule
kushtakiwa

Na Paul Mabeja, DODOMA

UONGOZI wa Jiji la Dodoma
umekemea tabia ya wazazi wa-
sioandikisha watoto shule kwa
Kisingizio kwamba hawataki, huku
ukiahidi kuwachukulia hatua kali
wote watakao bainika kufanya
hivyo.

Onyo hilo lilitolewa juzi na Meya
wa Jiji la Dodoma, Prof. Davis
Mwamfupe, wakati akikabidhi sare
za shule kwa watoto wanaotoka
katika familia zisizo na kipato.

Wanafunzi 120 wa Shule ya
Msingi Chigongwe, Buigiri na

honewa sare za shule na Diwani
wa Viti Maalum Manispaa ya
Kinondoni, Grace Mwachala baada
kuombwa na Meya Prof. Mwam-
fupe.

Prof. Mwamfupe alisema utama-
duni wa kutoandikisha shule wa-
toto wa darasa la kwanza umeota
mizizi maeneo mengi ya Mkoa wa
Dodoma hivyo wameamua kutafu-
ta dawa ya tatizo hilo.

Alisema tabia hiyo haitapata
nafasi katika kipindi cha uongozi
wake kwani bila kuangalia uwezo
wa kiuchumi wa familia anayotoka
ni lazima mtoto apate elimu.

“Tatizo la vandikishaji kwa wa-
toto wa darasa la kwanza bado
linatusumbua, naagiza kuwa wa-
zazi wasijifiche kwenye kivuli eti
watoto hawataki kwenda shule,
siyo sawa kabisa,"alisema Mwam-
fupe.

Hata hivyo aliiomba jamii ya
wamepata nafasi wakumbuke
shule walizosoma ili washirikiane
na kamati za shule kupeleka elimu
kwa wazazi.

Diwani Mwachala alisema nguo
alizowapa watoto hazikutoka mfu-
koni mwake bali alisikia Kkilio cha
viongozi wa Jiji ndipo akakutani-
sha marafiki zake wa ndani na nje
ya nchi kwa ajili ya kuwasaidia.

Alisema baadhi ya maeneo
aliyotembelea amejionea hali
ngumu kwa baadhi ya familia am-
bapo zimemwachia deni namna
atakavyowasaidia lakini akaomba
watu wenye uwezo kujitokeza
kuwapa faraja wahitaji kwani
kufanya hivyo ni kujenga taifa la
kesho.

“Binafsi sijajaliwa mali, lakini hu-
ruma yangu imenisukuma kufanya
hivyo, nimetoa kwa wanafunzi
kwa shule hizi tatu, nimetoa kwa
kundi la watu wasioona ila nahisi
kuwa na deni la kutoa zaidi na
niahidi kuwa nitarudi tena baada
va kuchakalika huko na huko,”
alisema Mwachala.

Mwalimu Mkuu wa Shule ya
Msingi Msembeta, Juma Mlawa,
alisema shuleni kwake anaishi na
watoto wanaotoka kwenye familia
za Kipato duni, wengi hawana uw-
ez0 wa kushona sare.
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MKuu wa
Mkoa wa
Mbeya, Juma
Homera
(kushoto),
akizungumza
na Balozi

wa Msumbiji
nchini, Ricaldo
Mtumbwide,
alipomtem-
belea ofisini
kwake jana,
kwa ajili ya
kujadili fursa
mbalimbali za
uwekezaji. Pl-
CHA: NEBART
MSOKWA

Mbarali waipinga ripoti ya Waziri Mchengerwa

Na Nebart Msokwa,
MBARALI

Mwanavala kili-

choko Kata ya Imal-

ilo-Songwe wilayani
Mbarali mkoani Mbeya wame-
pinga vikali ripoti iliyowasil-
ishwa bungeni na Waziri wa
Maliasili na Utalii, Mohammed
Mchengerwa iliyokuwa inaeleza
namna walivyonyanyaswa.

Waziri Mchengerwa alitoa
ripoti bungeni kuwa hakuna
mwananchi aliyepigwa wala
kudhalilishwa na askari wa Hi-
fadhi ya Taifa ya Ruaha wilayani
Mbarali katika Mkoa wa Mbeya
kama ilivyoelezwa na Mbunge
wa Mbarali, Francis Mtega.

Mbunge huyo aliibua hoja
bungeni ya wananchi wa jimbo
lake kunyanyaswa kwa kupig-
wa na askari, kuunguzwa na
panga na kuporwa mifugo na
akawaomba wabunge wenzake
kumuunga mkono ili mjadala
wa bajeti usitishwe na wajadili
jambo hilo kwa dharura.

Hata hivyo Waziri Mkuu,
Kassim Majaliwa aliwaomba
wabunge wasimuunge mkono
Mtega na badala yake akamwagi-
za Waziri Mchengerwa kufua-
tilia jambo hilo na kumpelekea
taarifa ya kinachoendelea katika
eneo lililokuwa limetajwa.

Baada ya agizo hilo la Waziri

Mkuu, Kamati ya Ulinzi na Usala-
ma ya Mkoa wa Mbeya ilifanya

Mkoa ambaye ndiye Mwenyekiti
wa Kamati hiyo aliagiza askari
waliofanya ukatili kwa wananchi
wakamatwe na kushtakiwa.

Siku moja baadaye Waziri
Mchengerwa pamoja na baa-
dhi ya viongozi wa Mkoa wa
Mwanavala na kuzungumza na
wananchi kuhusu kilichokuwa
kimetokea na akamwagiza Kati-
bu Mkuu wa Wizara yake kuwa-
chukulia hatua za maofisa wal-
iokuwa wameratibu operesheni
hiyo.

Mbali na agizo hilo pia aliwak-
abidhi Sh. 5,000,000 waathirika
wa tukio hilo la kudhalilishwa
kama kifuta machozi.

Siku moja baada ya ziara hiyo,
Waziri Mchengerwa aliwasilisha
bungeni taarifa ya tukio hilo
ambapo alisema hakuna mwa-
nanchi aliyedhalilishwa wala
hakuna mifugo iliyopigwa risasi.

Taarifa ya Waziri imewakera
Mwanavala ambao wanadai
kuwa imepotosha ukweli na ina-
lenga kuwaumiza kwa maelezo
kuwa matukio hayo yalitokea.

Mmoja wa wananchi hao,
Golyama Chimya, alisema waka-
ti anachunga mifugo pamoja

na wenzake waliona ndege ya
TANAPA ikiwa inashuka karibu
na eneo walipokuwa wakaamua
kukimbia ili kujiokoa wao pamo-
ja na mifugo yao.

Alisema wenzake walikimbia
na kufanikiwa kuokoa mifugo
lakini yeye wakati anakimbia
walishuka askari wawili kutoka
kwenye ndege wakamkamata na
kuanza kumpiga maeneo mbal-
imbali ya mwili wake.

Alisema walimvua nguo wa-
kaenda kuchukua panga kwe-
nye ndege wakawa wanalipasha
kwenye moto na kumpiga nalo
mgongoni akiwa hajavaa nguo
jambo ambalo lilimsababishia
vidonda vikubwa.

“Walipotoka hapo walikwen-
da kwenye boma wakakusanya
nguo zangu zote pamoja na vy-
ombo wakachoma, lakini wali-
piga risasi mbwa watatu wal-
iokuwapo pale kwenye boma na
mbuzi watatu, nilikuwa nashind-
wa kutembea kwa sababu wa-
linipiga sana maeneo ya kwenye
unyao na walinichoma kwenye
mapaja,” alisema Chimya.

Naye Mage Ntalamila alisema
walimkuta kwenye eneo ambalo
ni la makazi ya wananchi akiwa
anatafuta ngombe wake ambaye
alikuwa amepotea na wakaanza
kumfukuzia kama wanataka
kumgonga akaamua kulala.

Alisema walipomkamata wal-
imvua nguo mbele ya wanawake

ambao nao walikuwa wame-
kamatwa wakaanza kumpiga
na panga la moto maeneo mbal-
imbali ya mwili huku wakiwa
wamebana kwenye mti.

Alisema baada ya kumpiga
walimwambia akimbie huku
akiwa uchi jambo ambalo alise-
ma lilikuwa la kumdhalilisha na
hivyo akaiomba serikali kufua-
tilia upya jambo hilo.

Ana Satulo ambaye ni mion-
goni mwa wanawake walio-
kumbwa na tatizo hilo alisema
alikuwa na watoto wake wa kike
walikuwa wanachuma mboga
aina ya mlenda wakaona ndege
inashuka karibu na walipokuwa.

Alisema waliamua kulala kwe-
nye kichaka ili isiwagonge lakini
askari walishuka na kuwakama-
ta wakawaambia wachuchumae
na walipochuchumaa waliambi-
wa walale chini na wavue nguo
zote.

Alisema waliokolewa na ru-
bani wa ndege hiyo ambaye ali-
kuwa mwanamke kwa kuwataka
askari hao wawaache wasivue
nguo na badala yake waondoke
katika eneo hilo.

Mwenyekiti wa Kamati ya Waf-
Keyaa Sindole, alisema Waziri
wa Maliasili na Utalii alipotosha
taarifa ya tukio hilo kwa mael-
ezo kuwa watu waliopigwa na
kudhalilishwa wapo na mpaka
sasa wanaugulia vidonda.

Balozi wa
Msumbiji

afanya ziara

mkoani Mbeya

Na Nebart Msokwa, MBEYA

BALOZI wa Msumbiji nchini,
Ricaldo Mtumbwide, amefanya
ziara mkoani Mbeya kwa lengo
la kuangalia fursa mbalimbali
za kiuchumi ambazo nchi hizo
mbili zinaweza kushirikiana na
kuziendeleza.

Balozi huyo alipokelewa jana
na Mkuu wa Mkoa wa Mbeya,
Juma Homera, ambapo wali-
fanya mazungumzo kwa ajili ya
kuzitambulisha fursa zilizopo
ndani ya mkoa huo.

Balozi Mtumbwide alisema
Tanzania na Msumbiji zime-
kuwa na uhusiano wa muda
mrefu na hivyo serikali za nchi
hizo mbili zinatakiwa kushiriki-
ana kuimarisha uhusiano huo
ambao ulikuwapo hata kabla
ya uhuru.

Alisema katika Mkoa wa
Mbeya aliona fursa za uwekeza-
ji kwenye kilimo, biashara na
viwanda vya kuchakata bidhaa
mbalimbali.

“Uhusiano wa mataifa yetu
ni wa muda mrefu sana, hapa
nimekuja kwa lengo la kuima-
risha uhusiano wetu pamoja
na kuangalia fursa ambazo
tunaweza tukashirikiana
kwenye uwekezaji,” alisema
Mtumbwide.

Alisema wapo Watanzania
wanaoishi Msumbiji na wapo
raia wa Msumbiji ambao wa-
naishi Tanzania kutokana na
mataifa hayo jirani kuwa na
uhusiano mzuri.

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya,
Juma Homera, alisema mkoa
huo uko tayari kushirikiana
na Serikali ya Msumbiji hasa
kwenye mambo ya kiuchumi
pamoja na diplomasia.

Alisema serikali ya mkoa huo
inawakaribisha ~ wawekezaji
kutoka maeneo mbalimbali ya
ndani na nje ya nchi kwenda
kuwekeza ili kuinua uchumi na
kuongeza ajira kwa vijana.

Wakazi Busokelo walia mazao kuharibikia shambani

Na Nebart Msokwa,
BUSOKELO

ASILIMIA 40 ya mazao ya
wakulima katika Halmashauri
ya Busokelo wilayani Rungwe
mkoani Mbeya, huharibika
yakiwa mashambani kutokana
na kushindwa kusafirishwa kwa
sababu ya ubovu wa miundom-
binu ya barabara hasa kipindi
cha mvua.

Mazao ambayo huharibika
chai, ndizi, maparachichi, viazi

mviringo na mahindi ambayo
ndiyo mazao yanayolimwa zaidi
wilayani humo.

Hayo yalielezwa juzi na wakazi
wa wilaya hiyo wakati wa hafla
ya makabidhiano ya mradi wa
ujenzi wa barabara ya kuanzia
makao makuu ya halmashauri
hiyo Lwangwa hadi Kyejo mahali
ulipo mgodi wa gesi.

Barabara hiyo ina urefu wa
kilomita sita na inaunganisha
halmashauri hiyo na eneo ulipo
mgodi wa kuchimba gesi asilia

wa Kyejo ambapo barabara
hiyo itajengwa kwa kiwango cha
lami.

Mmoja wa wananchi hao, Asa-
bwile Supole, alisema kipindi cha
mvua barabara hiyo huwa haipi-
tiki kabisa kutokana na aina ya
udongo uliopo ambao huwa un-
ateleza na kusombwa kirahisi na
maji ya mvua.

Alisema wakulima huwa wa-
nalazimika kusafirisha mazao
yao kwa kujitwisha kichwani
jambo ambalo ufanisi huwa

mdogo na hivyo baadhi ya mazao
kuharibika yakiwa shambani.

“Hii barabara ni muhimu sana
kwetu lakini imekuwa ikiharibika
sana kipindi cha mvua, mazao
haya yanapoharibika tafsiri yake
ni kwamba uchumi wetu unaha-
ribika,” alisema Supole.

Bupe Malamla aliishukuru
serikali kwa kuamua kuijenga
barabara hiyo kwa kiwango cha
lami akidai kuwa mbali na kura-
hisisha usafirishaji wa mazao yao
pia utapunguza gharama za usa-

firishaji wa mazao.

Alisema kwa muda mrefu
wamekuwa wakiomba barabara
hiyo kujengwa lakini utekelezaji
wake umechukua muda mrefu
kutokana na kila mwaka ku-
totengewa bajeti.

Meneja wa Wakala wa Bara-
RA) wa Wilaya Mkoa wa Mbeya,
Mhandisi Wilson Charles, alise-
ma mradi huo utatekelezwa kwa
kipindi cha miezi 12 kuanzia sasa
hivi mpaka kukamilika kwake.



ljlumaa Mei 19, 2023

Nipashe 17

) HABARI ZANZIBAR

Wauguzi wadaiwa Kusababisha kifo mama, mtoto

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

ICHA ya serikali kupun-

guza vifo vya mama na

mtoto vitokanavyo na

uzazi, lakini baadhi ya
watendaji afya katika wodi za
wazazi wanadaiwa kukwami-
sha juhudi hizo kutokana na
uzembe wa kutotoa huduma
kwa haraka.

Uzembe huo umesababisha
kifo cha Kidawa Haji Khamis
(35) ambaye ni mwalimu wa
Shule ya Msingi Kidongochek-
undu na mtoto wake katika
Hospitali Kuu ya Mnazi Mmoja
Mjini Unguja wakati akijifun-
gua.
Tukio hilo ambalo lime-
tokea Machi 15, mwaka huu,
majira ya saa 5:00 asubuhi
hospitalini hapo.

Akizungumzia na Nipashe,
mume wa marehemu, Nassor
Omar Khamis, aliiomba seri-

kali kuwachukulia hatua za
kisheria wahudumu wa afya
waliosababisha kifo hicho cha
kumpoteza mke pamoja na
mtoto kutokana na uzembe.

“Tunajua kuwa kifo kipo na
kila mmoja atakufa lakini kifo
hiki cha mke wangu na mtoto
wangu kimetokana na uzem-
be wa wataalamu wa afya am-
bao waliokuwa na dhamana
katika wodi ya wazazi ambapo
tulimfikisha mke wangu kwa
ajili ya kujifungua,” alisema.

Salha Saleh Kassim ambaye
ni wifi wa marehemu, alisema
kabla ya kifo cha wifi yake wal-
imfikisha hospitalini hapo ma-
jira ya saa tano asubuhi kwa
ajili ya kujifungua.

Alisema walipofika hospi-
tali hapo wahudumu wali-
watelekeza licha ya kuomba
msaada.

“Wakati tupo wodini Kidawa
alianguka chini wakati akihan-
gaika kutaka kujifungua bila

ya kupata msaada kutoka kwa
wataalamu wa afya, hawa wa-
hudumu walituonesha dha-
rau kubwa huu ni uzembe wa
hali ya juu,”alisema.

Waziri wa Maendeleo ya
Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto,
Riziki Pembe Juma, alifika ka-
ma serikali itachukua hatua
stahiki kwa waliohusika.

Waziri huyo aliitaka Wizara
ya Afya, kufanya uchunguzi
wa tukio hilo na kusema ata-
kayebainika sheria itachukua
mkondo wake.

Waziri wa Afya, Nassor
Ahmed Mazrui, alimwagiza
Mkurugenzi Mtendaji wa Hos-
pitali ya Mnazi Mmoja kuwasi-
mamisha kazi wafanyakazi
waliohusika kusababisha kifo
cha mzazi na mtoto huyo.

Pia alimtaka Katibu Mkuu
Wizara ya Afya kuyaagiza ma-
baraza husika kufanya uchun-
guzi wa kina juu ya suala hilo

na ripoti iwe imekamilika
ndani ya siku saba.

Alisema amepokea kwa
masikitiko taarifa ya kifo cha
mama huyo ambaye alifika ku-
jifungua katika hospitali hiyo.

Waziri huyo alisema sekta
ya afya ina uwezo wa kupun-
guza vifo vya mama na mtoto
na kuwahifadhi kinamama na
watoto wasipate shida wakati
wa kujifungua ikiwa wafan-
yakazi kila mmoja atafanya
wajibu wake ipasavyo.

Aidha, uongozi wa Hospitali
ya Mnazi Mmoja umewasi-
mamisha watumishi wali-
ohusika na tukio hilo.

Mkurugenzi Mkuu wa hos-
pitali hiyo, Muhiddin Abdi
Mahmoud, alisema uongozi
umeamua kuchukua hatua
hiyo baada ya kutoridhishwa
na kitendo hicho na kwamba
hatua zingine za kiutumishi
zitachukuliwa baada ya ma-
baraza kukaa na kujiridhisha.

Waziri wa
Maendeleo
va Jinsia,
Wazee na
Watoto Zan-
zibar, Riziki
Pembe (kulia),
na Waziri
wa Habari,
Vijana,
Utamaduni
na Michezo,
Tabia Maulid
Mwita wak-
ishiriki kikao
cha Baraza la
Wawakilishi,
Chukwani
Zanzibar
jana. PICHA:
RAHMA
SULEIMAN

Serikali yadhamiria kuleta mageuzi sekta ya elimu

Na Mwandishi Wetu

SERIKALI ya  Zanzibar
imesema dhamira yake ni ku-
leta mageuzi makubwa kwe-
nye sekta ya elimu kupitia
Wizara ya Elimu na Mafunzo
ya Amali.

Rais wa Zanzibar, Dk. Hus-
sein Ali Mwinyi, aliyasema
hayo wakati wa ufunguzi wa
mradi wa kuwajengea uw-
ezo vijana wenye lengo la ku-
wawezesha kujiajiri kwenye
sekta ya uchumi wa buluu.

Dk. Mwinyi alisema seri-
kali inaendeleza jitihada ya
kuhakikisha inatoa elimu
bora katika kufikia dhamira
hiyo kwa kuchukua hatua za
kuboresha miundombinu ya
shule, ikiwamo ujenzi wa shule
mpya za ghorofa kwa Unguja
na Pemba na mafunzo kwa
walimu.

Alisema serikali itahakikisha

inazipatia huduma muhimu
shule hizo ikiwamo upatikanaji
wa vifaa bora vya kufundishia
na kujifunza, matumizi bora ya
TEHAMA.

Dk. Mwinyi alitaja sehemu
ya ujenzi wa mradi huo ni
pamoja na chuo cha kisasa
cha ubaharia na majengo ya
utawala, ujenzi wa mabweni
ya wanafunzi wa kike kwenye
Taasisi ya Sayansi na Teknolo-
jla Karume yenye ukubwa
wa ghorofa tatu na uwezo wa
kuhudumia wanafunzi 500
kwa wakati mmoja.

Lingine ni ujenzi wa madar-
asa ya kusomea na karakana
zinazohusiana na masomo ya
mafuta na gesi.

Alisema ujenzi wa vyuo vya
mafunzo ya amali na vifaa vy-
ote vinavyohitajika kwa pro-
gramu zitakazotolewa na vyuo
hivyo ambavyo vinatarajiwa
kujengwa kwenye wilaya za

mkoani (Chambani), Wilaya ya
Micheweni (Tumbe Mashari-
ki), Wilaya ya Kati (Jendele) na
Wilaya ya Kaskazini B (Panga
Tupu).

Shughuli zingine ni kuwa-
jengea uwezo watendaji wa
taasisi zinazoshiriki kwenye
mradi huo kwa kuwapatia na-
fasi za kuongeza taaluma zao,
ujenzi wa kituo cha kuwapa
vijana mafunzo ya kuanzisha
na kuendeleza biashara zao na
vifaa vyake eneo la Kizimbani
Unguja.

Dk. Mwinyi alisema hatua
hiyo inatoa nafasi kwa vijana
wa Zanzibar kupata fursa ya
mafunzo ya amali na ufun-
di wa fani mbalimbali zikiwa-
mo zinazohusiana na uchumi
wa buluu.

Pia aliwataka vijana kuitu-
mia vyema fursa ya mradi huo
kujipatia ujuzi ili wanufaike na
soko la ajira kwenye sekta ya

uchumi wa buluu kwa kujiajiri
na kupata sifa za kuajiriwa.

Dk. Mwinyi alisema mradi
huo utaongeza upatikanaji wa
wafanyakazi wenye taaluma
kwenye shughuli za utalii am-
bayo ni sekta kiongozi katika
uchumi wa Zanzibar pamoja
na kuiwezesha Zanzibar kuzi-
tumia vyema rasilimali zake za
asili ikiwamo bahari, mafuta
na gesi asilia katika kukuza
pato la taifa na upatikanaji wa
ajira kupitia sekta ya uchumi
wa buluu.

Mradi wa kuwajengea uw-
ezo vijana kwa lengo la ku-
wawezesha kujiajiri kwenye
sekta ya uchumi wa buluu
unafadhiliwa kwa asilimia 90
na Benki ya Maendeleo ya Af-
rika (AfDB) na asilimia 10 una-
fadhiliwa na Serikali ya Mapin-
duzi ya Zanzibar, unatarajiwa
kutumia Dola milioni 54 (Sh.
bilioni 126.3).

Waziri
MKkuya:
Sekta ya
fedha, benki
zimeimarika

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WAZIRI wa Fedha na Mipango, Dk.
Saada Mkuya amesema, sekta ya fed-
ha na benki zimeendelea kuimarika
na kuchangia kuwapo kwa utulivu wa
bei na kusaidia ukuaji endelevu wa
uchumi.

Alisema ripoti ya usimamizi wa sek-
ta ya fedha ya mwaka 2021 ilionyesha
kwamba sekta hiyo imeendelea kuwa
imara na ukwasi wa kutosha licha ya
matatizo mbalimbali yaliyojitokeza
duniani.

Aliyasema hayo jana wakati wa ki-
kao cha Baraza la Wawakilishi wakati
akijibu swali la mwakilishi wa Panda-
ni, Prof. Omar Fakih aliyetaka kujua ni
ipi tathmini ya kitaalamu ya karibuni
ya mfumo wa fedha na benki ulioan-
galia ukuaji bora wa uchumi wa Zan-
zibar.

Waziri Mkuya alisema katika kip-
indi cha miaka mitano (2018 - 2022),
sekta ya fedha na benki ilichangia
wastani wa asilimia 3.5 ya pato la taifa
la Zanzibar.

“Sekta hii ilichangia kiasi kama
hicho kwa upande wa Tanzania
Bara. Mtandao wa matawi ya benki,
mawakala na miamala kwa njia ya
simu imekuwa ikiongezeka mwaka
hadi mwaka, ambapo hadi mwishoni
mwa mwaka 2022, kwa upande wa
Zanzibar kulikuwa na benki 14, zenye
mtandao wa matawi 36, na mawakala
1,555,” alisema.

Aidha, alisema kuanzia Julai hadi
Desemba 2022, amana zilizokusany-
wa na benki zilizopo Zanzibar ilifikia
Sh.bilioni 1.5 kutoka Sh. bilioni 1.2 zi-
lizokuwapo kipindi kama hicho kwa
mwaka uliotangulia.

Alisema pia mikopo iliyotolewa ili-
fikia Sh. bilioni 1.8 ambayo ni ongeze-
ko la asilimia 44.5 ikilinganishwa na
kipindi kama hicho kwa mwaka uli-
otangulia.

Waziri huyo alisema jukumu la
msingi la Benki Kuu ya Tanzania (BoT)
kama ilivyoainishwa katika ibara ya 5
na 7 ya Sheria ya Benki Kuu ya Mwaka
2006 ni kuandaa na kutekeleza sera
ya fedha inayolenga uwepo wa utulivu
wa bei kwa ajili ya ukuaji endelevu wa
uchumi wa taifa.

Alisema: “Benki Kuu ya Tanzania
huandaa sera ya fedha kwa kila mwa-
ka wa fedha wa serikali kulingana na
malengo mapana ya kiuchumi yanay-
owekwa na serikali zote mbili, yaani
Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa
Tanzaia (SMT)na Serikali ya Mapindu-
zi Zanzibar (SMZ) pamoja na mipango
na sera za serikali zote mbili”.

Waziri Mkuya alisema malengo ma-
pana ya kiuchumi hujumuisha ukuaji
wa uchumi, mfumuko wa bei, mapato
na matumizi ya serikali na akiba ya
fedha za kigeni.
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Wenyeviti
vitongoji
wasotea posho
miaka minne

Na Anthony Gervas, MAGU

cha Kisesa kata ya Bujora, Magu mkoani
Mwanza, wanailalamikia halmashauri ya
wilaya hiyo kushindwa kuwalipa posho
kwa miaka minne sasa tangu mwaka
2019 walipochaguliwa.

Malalamiko hayo waliyatoa jana baada
va halmashauri hiyo kwenda katika vi-
tongoji vyao na kuwalipa Sh. 18,000 kila
mmoja badala ya Sh. 144,000 wanazo-
dai kila kiongozi kwa kipindi cha miaka
minne, jambo ambalo wamesema lime-
geuka kuwa kero kwao.

Wenyeviti hao ni Michail Bo-
gohe wa Kitongoji cha Iseni- Mlimani,
Ng'wenesho Malago wa kitongoji cha
Ng'wang'halanga ‘A’ Philip Chambwite
wa kitongoji cha Ng'wang'halanga. Wal-
isema hawatendewi haki kama wanavyo-
tendewa madiwani, wabunge na vion-
gozi wengine wa kuchaguliwa.

“Halmashauri ya Wilaya ya Magu
tunaidai posho zetu kwani haijatulipa
miaka minne sasa toka tuchaguliwe
mwaka 2019. Kila mmoja tunadai shilingi
144,000 lakini mwezi huu tumeletewa Sh.
18,000 kila mtu wakati tunafanya kazi
kubwa usiku na mchana bila kupumzika,”
walisema.

Walisema inashangaza serikali kushind-
wa kuwalipa kiasi hicho cha fedha wakati
ni kidogo na hutakiwa kulipwa kila
mwezi Sh. 3,000 na kwamba kwa hesabu
kila siku wanafanya kazi kwa Sh, 100
huku wakiomba kuongezewa kiwango
cha posho hadi Sh. 5,000 kwa mwezi.

Kazi wanazozifanya saa 24 bila kulala,
walisema ni pamoja na ulinzi na usalama
wa wananchi na mali zao kwenye viton-
goji, kutatua migogoro ya ndoa, mipaka
va ardhi kwa jamii, kuhamasisha shughuli
za maendeleo ya wananchi ikiwamo ku-
tatua migogoro ya wakulima na wafugaji.

Aidha waliiomba serikali kuwatazama
kwa jicho la huruma pindi wanapomaliza
muda wao madarakani wa miaka mitano
kwa kuwalipa mafao ya kiinua ngongo
kama wanavyolipwa madiwani,wabunge
na viongozi wengine.

Akitoa ufafanuzi ofisini kwake, Mku-
rugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya
Wilaya hiyo, Fidelica Myovella, alisema
bado hajapata malalamiko ya wenyeviti
hao.

“Sisi halmashauri huwa tunalipa posho
hizo wakati mwingine kila baada ya
miezi mitatu au vyovyote vile. Hakuna
kumbukumbu yoyote ofisini kwangu ya
malalamiko ya kutolipwa wenyeviti wa
vitongoji wala mtaa inayohusu madai ya
miaka minne. Labda madai ya nyuma
kabla sijaja hapa, walete malalamiko yao
ofisni,” alisema Myovella.

Alisema wenyeviti hao kuyapeleka ka-
tika vyombo vya habari ni sahihi lakini
wampelekee na yeye ofisini kwake ili
kuzungumza na kupata ufumbuzi.

CRDB yatia mkono
usalama kwa watalii

Na Mwandishi Wetu

SERIKALI imeipongeza Benki ya CRDB kwa
kutoa msaada wa pikipiki 15 kwa Jeshi la Polisi
mkoani Arusha, ili kuimarisha doria zitaka-
zoongeza usalama kwa watalii wanaokuja
nchini.

Pongezi hizo zilitolewa jana na Waziri wa
Utalii na Maliasili Mohamed Mchengerwa,
alipopokea pikipiki hizo zenye thamani ya Sh.
milioni 40 kwenye hafla fupi iliyofanyika ka-
tika Kituo cha Polisi cha Utalii na Diplomasia

Waziri alisema sekta ya utalii ina umuhimu
mkubwa katika uchumi na maendeleo ya wa-
nanchi nchini na kwamba inayoongoza kwa
kuliingizia taifa fedha nyingi za kigeni, ikiwa
ya pili kwa kuchangia kwenye Pato la Taifa
(GDP), na ya tatu kwa kutoa ajira.

“Ripoti za Benki Kuu Tanzania (BoT) zinao-
nyesha sekta ya utalii inaendelea kuimarika
baada ya kuathiriwa na janga la UVIKO-19.

“Mapato yatokanayo na utalii kwa Machi
yalifikia Dola za Marekani bilioni 2.787 ikilin-
ganishwa na dola milioni 885 kipindi kama
hicho mwaka 2021. Katika mwezi huo, watalii
1,574,630 waliingia nchini,” alisema.

Aidha, Mchengerwa alipongeza jitihada
zilizofanywa na Rais Samia Suluhu Hassan
katika kuitangaza Tanzania kupitia filamu ya
The Royal Tour.

“Kipeeke kabisa naomba nitoe shukrani
zangu za dhati kwa msaada huu wa pikipiki
15 ambao Benki yetu ya CRDB imeutoa kwa
kituo chetu hiki.

......

hizi zitawawezesha askari
kutekeleza majukumu yao kwa ufanisi. Askari
watakabiliana haraka na dharura jambo li-
takalosaidia kuimarisha usalama kwa watalii
na kuifanya nchi yetu kuwa kivutio kikubwa
hivyo wageni wengi kuja kuitembelea,” alise-
ma.

Alisema mwaka 2020, sekta ya utalii ili-
changia asilimia 10.6 kwenye pato la taifa ila
kiasi hiki kilishuka hadi asilimia 5.7 mwaka
2021 kutokana na athari za UVIKO-19, na
kuilazimu serikali kuchuku ahatua za maku-
sudi kuifufua kwa kufuata taratibu za Shirika
la Afya Duniani (WHO) na kufanya matangazo
kimataifa kwa Rais Sami.

Kwa mujibu wa Mchengerwa, ili kuhakiki-
sha usalama wa watalii wanaokuja nchini,
serikali ilianzisha kitengo maalum cha utalii
na diplomasia kwa ajili ya kuwahudumia
watalii na wanadiplomasia wanaofika nchini
kutalii ama kuwekeza kwa haraka.

“Kwa kuwa jiji la Arusha ndilo kitovu cha
utalii nchini, kituo hicho kimejengwa huko
na askari wake walipewa mafunzo ya ziada
ndani na nje ya nchi juu ya namna bora ya
kuhudumia watalii. Vituo vingine vidogo
vimefunguliwa katika wilaya za Arumeru,
Karatu, Monduli na Longido,” alisema.

Akikabidhi pikipiki hizo, Mkurugenzi
Mtendaji wa CRDB, Abdulmajid Nsekela,
alisema kila mmoja anafahamu umuhimu wa
amani, utulivu na usalama katika maendeleo
ya nchi kiuchumi, kijamii na kisiasa hivyo ni
jukumu la jamii nzima kushiriki kuuimarisha.

“Pamoja na kuwapo hali ya amani na utuli-

vu nchini, bado baadhi ya matukio ya uhalifu
hujitokeza kama vile vile uporaji wanaofany-
iwa raia hata watalii wanaokuja kutembe-
lea vivutio vilivyopo nchini. Ili Jeshi la Polisi
litekeleze majukumu yake kwa ufanisi linahi-
taji vitendea kazi vya kutosha,” alisema Nseke-
la.

Mkurugenzi huyo alisema benki hiyo in-
afurahi kwa kuwa pikipiki hizo zitawasaidia
askari kufuatilia wahalifu =~ wanaowapora
watalii au kusafirisha mihadarati hivyo ku-
haribu sifa njema za jiji hili la kitalii.

“Tunaamini matumizi sahihi ya pikipiki
tunaahidi tutaendelea kushirikiana na Jeshi
la Polisi nchini kupunguza baadhi ya changa-
moto zinazokwamisha ufanisi wake ili nchi
yetu iendelee kuwa salama kwa biashara na
uwekezaji,” alisema Nsekela.

Kaimu Kamanda wa Polisi Mkoa wa Aru-
sha, ACP Edith Swebe, alisema jitihada zina-
zoendelea kuutanga utalii wa Tanzania umeli-
fanya Jiji la Arusha kupokea wageni wengi
wanaoongeza haja ya askari polisi kuwapo
katika kila eneo.

“Tunachokifanya sasa hivi ni kusimamia
mradi wa utalii salama ambao unahitaji askari
kuwapo kila walipo wageni. Pikipiki hizi tuna-
zozipokea zitasaidia kuwafikisha askari kwe-
nye maeneo ambako magari hayawezi kufika
kwa urahisi zikiwamo barabara nyembamba.
Jeshi la Polisi linaamini mazingira salama ni
kivutio cha utalii,” alisema Edith ambaye hivi
karibuni aliteuliwa kuwa kamanda wa Mkoa
wa Simiyu.

Mkurugenzi
wa Taasisi
inayotoa elimu
ya uUongozi

ya Toastmas-
ters Interna-
tional Afrika
Mashariki,
Emilia
Siwingwa,
akizungumza
na waandishi
wa habari jijini
Dar es Salaam
jana, kuhusu
mkutano wa
mwaka wa
taasisi hiyo
wa siku mbili
unaoanza leo.
Kulia ni Rais
wa Taasisi
hiyo, Matt
Kinsey. PICHA:
JUMANNE
JUMA

Serikali yafanya utafiti haja mabadiliko sheria kujamiiana

Na Augusta Njoji, DODOMA

SERIKALI imesema inaendelea kutekeleza
maelekezo ya Bunge kufanya utafiti zaidi ili
kuona kama kuna hitaji la kufanya mareke-
bisho ya Sheria ya Kanuni za Adhabu, Sura
ya 16 kuhusu makosa ya kujamiiana.

Naibu Waziri wa Katiba na Sheria, Pauline
Gekul, aliyasema hayo jana bungeni alipoku-
wa akijibu swali la Mbunge wa Viti Maalum

(CCM), Dk. Thea Ntara.

Katika swali lake, mbunge huyo alihoji lini
serikali itawasilisha Muswada wa Sheria ya
Adhabu kali kwa wanaobaka na kulawiti wa-
toto na wanawake.

Akijibu swali hilo, Gekul alisema kwa
mujibu wa vifungu 130, 131, 131A na 154 vya
Sheria ya Kanuni za Adhabu, Sura ya 16, ni
makosa ya jinai kwa mtu kubaka na kulawiti
na makosa yote haya adhabu yake ya juu ni

kifungo cha maisha jela na adhabu ya chini
ni kifungo cha miaka 30 jela.

Pia alisema kwa makosa yote hayo yaki-
tendeka dhidi ya mtoto mwenye umri chini
ya miaka 10, adhabu yake ni kifungo cha
maisha jela.

“Pamoja na adhabu hizo, mahakama ina
mamlaka ya kutoa amri ya ziada ya kumlipa
fidia mwathirika chini ya kifungu cha 131(1)
cha Kanuni za Adhabu,"alisema.
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Kenyatta kuongoza
ujumbe EAC, Goma

NAIROBI, Kenya

UJUMBE kutoka Ofisi ya Mratibu
wa mazungumzo ya Amani Mashariki
mwa DRC kutoka Jumuiya ya Afrika
Mashariki, Rais wa zamani wa Kenya,
Uhuru Kenyatta, unatarajiwa kuzuru
Goma, kutathmini maendeleo ya hali ya
usalama.

Hatua hiyo inajiri siku chache baada
va Rais Felix Thisekedi, kunukuliwa
akisema hajafurahishwa na utendaji
kazi wa kikosi cha Jumuiya ya Afrika
Mashariki (EAC), kuhusu kinavyokabili-
ana na waasi wa M 23.

Haijawa wazi iwapo Kenyatta naye
atakuwa miongoni mwa wajumbe hao,
ambao kazi yao itakuwa ni kuandaa
ripoti itakayowasilishwa kwa wakuu wa
nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki
(EAC), wanaotarajiwa kukutana baadae
mwezi huu, kujadili hali ya usalama
Mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokra-
sia ya Congo (DRQ).

Wajumbe hao watatathmini mafani-
kio na changamoto za kikosi cha EAC,
ambacho kilitumwa mwaka uliopita,
kusaidia kuleta amani na kuwaondoa
waasi wa M 23 katika maeneo ambayo
walikuwa wanadhibiti.

Ziara hiyo inakuja katika kipindi am-
bacho kikosi hicho kimepata Kamanda
mpya, Meja Jenerali Alphaxard Kiugu,
kutoka Kenya, baada ya kuondoka kwa
mtangulizi wake, Meja Jenerali Jeff
Nyagah.

Wasafirishwa Saudia
kufanya Kazi za ndani

BUJUMBURA, Burundi

MABINTI 11 wa Burundi wamesafiri
kutoka uwanja wa ndege wa Bujum-
bura, kuelekea Saudi Arabia kufanya
kazi za nyumbani katika mpango
wa serikali za nchi hizo, zinazounga
mkono mpango wa kuzuia uhamaji
haramu wa wafanyakazi.

Mamia ya wanawake wa Burundi,
wengi wao wakiwa wasichana wa-
dogo, wamesafirishwa na makampuni
va biashara kwenda kufanya kazi za
nyumbani katika nchi za Kiarabu na
baadhi yao walisema, walivumilia
ukatili wa nyumbani uliokithiri.

“Nina furaha sana..baada ya
takribani miaka minne ya kukosa
kazi,” Aline Niyokwizera (22), kutoka
kusini mwa Burundi alisema kabla
ya kuondoka uwanja wa ndege wa
Bujumbura.

Sitini kati yao, wote wakiwa
wamevalia mavazi ya wanawake wa
Kiislamu, walikuwa kwenye uwanja
wa ndege tayari kuondoka lakini 11
pekee, ndio waliokwenda.

Waliosalia watasafiri siku ya lju-
maa, baada ya kukosa viti kwenye
ndege ya Jumatano jioni.

BBC

Wanasayansi: Joto kuongezeka
kwa asilimia 98 duniani

GENEVA, Uswisi

WANASAYANSI wameonya kuwapo kwa
viashiria vya joto kupita kiasi kutoka asilimia
60 hadi 98 duniani na huenda kupita kikomo
muhimu cha halijoto kwa mara ya kwanza ka-
tika miaka michache ijayo.

Watafiti wanasema sasa kuna uwezekano wa
asilimia 66 ya kuvuka kiwango cha ongezeko la
joto la 1.5C kilichopo sasa na kuongezeka mwa-
ka 2027.

Wanatabiri takwimu hizo zitaongezeka zaidi
na kwa uhakika wa asilimia 98 kiwango cha juu
zaidi kitafikiwa kabla ya mwaka 2027.

Uwezekano huo, unaongezeka kutokana na
hewa chafu kutokana na shughuli za binadamu
na hali ya hewa ya El Nino baadaye mwaka huu.

Kufikia kiwango hicho kunaweza kumaani-
sha kuwa dunia ina joto la 1.5C kuliko ilivyoku-

wa katika nusu ya pili ya Karne ya 19, kabla ya
uzalishaji fueli za visikuku kutokana na ukuaji
wa viwanda kuanza kuongezeka.

Kiwango cha joto cha 1.5C imekuwa ishara
ya mazungumzo ya mabadiliko ya hali ya hewa
duniani.

Nchi zilikubali kuendeleza juhudi za kupun-
guza viwango vya joto duniani hadi 1.5C chini
ya makubaliano ya mwaka 2015 huko Paris,
Ufaransa, huku athari zikitajwa dhoruba kali
zaidi na moto wa nyikani.

Wanasayansi wanasema bado kuna wakati
wa kuzuia ongezeko la joto duniani kwa ku-
punguza uzalishaji wa hewa chafuzi kwa maz-
ingira.

Tangu 2020 Shirika la Hali ya Hewa Duniani
(WMO), limekuwa likitoa makadirio ya dunia
kupita kiwango cha nyuzijoto cha 1.5C katika
mwaka wowote ule.

Hapo nyuma walitabiri kulikuwa na chini ya
asilimia 20 ya uwezekano wa kupita kiwango
hichi cha 1.5C katika miaka mitano ijayo.

Kufikia mwaka jana, hali ilikuwa imeongeze-
ka hadi asilimia 50, na sasa imepita hadi asil-
imia 66, ambayo wanasayansi wanasema in-
amaanisha kuwa kuna uwezekano mkubwa
wa kutokea.

Mwaka 2016, joto kurekodiwa kimataifa ili-
kuwa nyuzi 1.28C takwimu hizo zikiwa za juu
ya kabla ya viwanda.

“Kwa kweli sasa tuko ndani ya uwezekano
wa kupita kiwango cha joto 1.5C kwa muda
mfupi kwa mwaka, na hiyo ni mara ya kwanza
katika historia ya wanadamu kuwa karibu kiasi
hicho,” Prof Adam Scaife, Mkuu wa Utabiri wa
Masafa Marefu, WMO.

BBC

Aline Niyokwizera, kutoka kusini mwa nchi ya Burundi akizungumza na vyombo vya habari, kwenye uwanja wa ndege wa Bujumbura
muda mfupi kabla ya mabinti hao kuondoka. PICHA: BBC

Watoto 4 wakutwa hai siku
16 baada va ajali ya ndege

ARARACUARA, COLOMBIA

MAOFISA nchini Colombia, wanasema wato-
to wanne waliotoweka tangu ndege kuanguka
msituni, wamepatikana wakiwa hai zaidi ya
wiki mbili baadaye.

Mama yao na watu wazima wengine, wali-
fariki katika ajali hiyo.

Shirika la Serikali la Ustawi wa Watoto
(ICBF), lilisema limepata taarifa kutoka eneo
hilo kwamba, watoto hao wamepatikana wak-
iwa na afya njema.

Rubani alisema pia alikuwa ameambiwa
watoto hao wamepatikana na watu wa Kiasili
ndani ya msitu huo mkubwa.

Wanajeshi wanaoshiriki katika msako huo,
hata hivyo, bado hawajawaona watoto hao.

Ndege hiyo ndogo aina ya Cessna 206 wali-
yokuwa wakisafiria, ilikuwa ikisafiri kutoka
Araracuara, ndani kabisa ya msitu wa Amazon,
kusini mwa Colombia, kuelekea San José del
Guaviare, ilipotoweka asubuhi ya Mei Mosi,
mwaka huu.

Rubani alikuwa ameripoti mapema matatizo

ya injini.

Baada ya msako mkubwa uliohusisha zaidi
ya wanajeshi 100, hatimaye ndege hiyo ilipati-
kana Jumatatu, wiki mbili baada ya kutoweka.

Miili ya rubani, rubani msaidizi na Magdale-
na Mucutuy mwenye umri wa miaka 33, mama
wa watoto hao wanne, ilipatikana katika eneo
la ajali katika jimbo la Caqueta.

Lakini watoto hao, ambao wana umri wa
miaka 13, tisa na minne, pamoja na mtoto
mchanga wa miezi 11, hawakupatikana.

BBC
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SHIKANGWA MFUNGAJI BORA
LIGI YA WANAWAKE 2022/23

Na Adam Fungamwango

WAKATI JKT Queens ikitwaa ubingwa
wa Ligi Kuu ya Wanawake Tanzania
Bara kwa msimu wa 2022/2023, straika
wa Simba Queens, Jentrix Shikangwa
ameibuka Mfungaji Bora baada ya ku-
pachika mabao 17.

Straika huyo raia wa Kenya alihitimi-
sha hesabu zake kwa kufunga bao pe-
kee kwenye Uwanja wa Chuo Kikuu cha
Mkwawa, Iringa timu yake ilipocheza
dhidi ya wenyeji Mkwawa Queens.

Shikangwa ambaye alisajiliwa katika
dirisha dogo la usajili Desemba, mwaka
jana amekuwa msaada mkubwa kwe-
nye timu yake iliyomaliza nafasi ya pili
baada ya kufikisha pointi 45, moja pun-
gufu dhidi ya mabingwa, JKT Queens.

Mchezaji huyo anafuatiwa na Winfri-
da Charles wa Alliance Girls ya Mwanza
ambaye amefunga mabao 13, Donisia
Minja wa JKT Queens mwenye mabao
12 anashika nafasi ya tatu akifuatiwa
na Stumai Abdallah wa JKT Queens pia
mwenye magoli 10.

JKT Queens ilimaliza ligi hiyo yenye
timu 10 kwa kishindo, ikiisasambua Mk-
wawa Queens mabao 7-2 kwenye mechi
iliyochezwa Uwanja wa Samora, mjini
Iringa.

JKT Queens inachukua ubingwa huo
na kumaliza utawala wa Simba Queens
ambayo iliuhodhi kwa misimu mitatu
mfululizo.

Ilikuwa inahitaji ushindi tu kwenye
mechi hiyo dhidi ya timu dhaifu, Mk-
wawa Queens iliyoshuka daraja.

Kwa ubingwa huo, sasa itaiwakilisha
Tanzania kwenye michuano ya Afrika
Mashariki na Kati (CECAFA) itakayoche-
zwa kuanzia Juni 3 hadi 17, mwaka huu
huko Kenya ili kusaka mwakilishi wa
ukanda huu atakayekwenda katika mi-
chuano ya Ligi ya Mabingwa Afrika.

Simba Queens imeukosa ubingwa
kwa kushindwa kuifunga JKT Queens
msimu huu, mechi ya kwanza ambayo
ndiyo imewaathiri ilifungwa mabao 2-1,
kwenye Uwanja wa Mo Arena, Desemba
6, mwaka jana ambayo ilikuwa ni ya
ufunguzi wa ligi na Machi 10, mwaka
huu waliporudiana, timu hizo zilitoka
sare ya bao 1-1,, mechi ikichezwa Uwan-
ja wa Meja Jenerali, Isamuhyo, Mbweni,
Dar es Salaam.

Mkurugenzi wa Shirika la Wanawake Katika Jitihada za Kimaendeleo (WAJIKI), Janeth Mawinza (kulia), akizungumza na
vijana kutoka katika makundi mbalimbali ya jogging, Dar es Salaam kwa lengo la kuwakumbusha kujiheshimu. PICHA:

SABATO KASIKA

Mitihani yasogeza Ligi ya Kabaddi

Na Saada Akida

CHAMA cha Kabaddi Tanzania (TKSA)
kimetangaza kusogeza mbele Ligi ya Taifa
ya mchezo huo ambayo sasa itachezwa
kuanzia Mei 30 hadi Juni Mosi, mwaka
huu kwenye Ukumbi wa Chuo Kikuu cha
St. Joseph, Dar es Salaam.

Akizungumza na Nipashe jana, Mwe-
nyekiti wa TKSA, Abdallah Nyoni, alisema
awali ligi hiyo ilipangwa kufanyika kuan-
zia leo lakini wamelazimika kufanya ma-
badiliko kutokana na sababu mbalimbali

zilizo nje ya chama hicho.

Nyoni alitaja sababu mojawapo ni wad-
hamini wakuu wa ligi hiyo kutumia ukum-
bi kwa ajili ya mitihani ambayo inaende-
lea.

“Maandalizi yanaendelea kufanyika
kuhakikisha ligi inachezwa kwa weledi
kwa sababu itatumika kuchagua nyota
watakaounda Timu za Taifa za wanawake
na wanaume zitakazoshiriki michuano ya
kimataifa.

Hapa chuo ndio wadhamini wetu wa
eneo la kufanyia ligi yetu, sasa hivi kuna

mitihani inaendelea, hivyo hatuwezi kue-
ndesha mashindano, tuziomba timu shiri-
ki kutumia muda huu kujiimarisha zaidi,”
alisema Nyoni.

Aliongeza timu zilizothibitisha kushiriki
ligi hiyo mpaka sasa ni sita za wanawake
na wanaume na zinatoka Tanzania Bara
na Zanzibar ambao nao wanashiriki.

Alizitaja timu hizo ni Buffalo Kabaddi
SC, Kaole Kabaddi, Mt.Kilimanjaro, Star
Kabaddi, St. Joseph University Kabaddi na
KMKM SC kutoka Visiwani Zanzibar.

Jogging
waaswa
kujiepusha

ngono

Na Sabato Kasika

WANAMICHEZO wametak-
iwa kuwa mstari wa mbele
kukemea vitendo vya ukatili
ikiwamo rushwa ya ngono ili
kuwa na wanamichezo wa-
takaosaidia kuliletea taifa sifa
njema.

Hayo yalisemwa juzi na
Mkurugenzi wa Shirika la
Wanawake Katika Jitihada za
Kimaendeleo (WAJIKI), Janeth
Mawinza, wakati akizungumza
na makundi ya Jogging va
Talent, Smart na Wanaka ya
Tabata, Dar es Salaam.

Mawinza alisema vitendo
vya ukatili wa kijinsia vi-
meenea sehemu zote ikiwamo
hata katika makundi ya jog-
ging na vijana wa makundi
hayo hawana budi kujiweka
mstari wa mbele kukemea.

“WAJIKI tunaendesha
kampeni ‘Safiri Salama Bila
Rushwa ya Ngono Inaweze-
kana', kwa lengo la kuko-
mesha ukatili wa kijinsia na
leo (jana), tumekuja kwenu
kuwaomba mtuunge mkono,”
alisema Mawinza.

Aliongeza ukatili huo ume-
kuwa ukifanyika kwa watoto
na vijana wakike na kiume
wakiwamo waliomo kwenye
makundi ya jogging, na ni
muhimu makundi hayo yaka-
pambana na vitendo hivyo.

“Mnapokutana katika ma-
zZoezi au sehemu nyingine, ni
muhimu mkawa mnaelimisha-
na, ili kila mmoja wenu atam-
bue madhara ya rushwa va
ngono na kuiepuka asifanyiwe
wala kumfanyia mwenzake,”
kiongozi huyo alisema.

Alisema WAJIKI imekuwa
ikifanya kampeni shuleni, vi-
jiwe vya madereva wa boda-
boda, daladala na hata ndani
ya jamii, na sasa wameamua
kuwafuata wanamichezo.

“Women Fund Tanzania
(WFT), wametufadhili katika
kazi hii, lengo ni kutaka jamii
yote inakuwa na uelewa
kuhusu madhara ya rushwa
ya ngono na ukatili wa Kijinsia
kwa ujumla wake,"alisema.

Mkurugenzi huyo aliongeza
shirika lake linaamini safari
salama bila rushwa ya ngono
inawezekana, iwapo jamii yote
itahamasika na kujitokeza
kupinga vitendo hivyo bila
kificho.
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ARSENAL KUMNG'OA RICE

ARSENAL inatayarisha ofa ya pauni milioni 92 kwa
kiungo wa kati wa West Ham na England, Declan Rice
mwenye umri wa miaka 24, ambayo itakuwa uhamisho
wa rekodi ya klabu. (Telegraph)

TUCHEL: NAMTAKA RICE

KLABU ya Bayern Munich pia wanavutiwa na Declan
Rice huku bosi wake Thomas Tuchel akitafuta kuimari-
sha safu yake ya kiungo. (Mirror)

CANCELO ATAKIWA ARSENAL

KOCHA wa Arsenal, Mikel Arteta pia ana nia ya kumsa-
jili beki wa pembeni wa Manchester City na Ureno, Joao
Cancelo mwenye umri wa miaka 28, ambaye kwa sasa
yuko Bayern Munich kwa mkopo, lakini Arsenal wana-
hofia City watasita kufanya biashara nao msimu huu wa
joto. (Sport)

PSG YAMTAKA SILVA

KLABU ya Paris St-Germain wanataka kumsajili Ber-
nardo Silva wa Manchester City mwenye umri wa miaka
28, baada ya kushindwa kumpata kiungo huyo wa kati wa
Timu ya Taifa ya Ureno msimu uliopita. (Telegraph)

KLOPP AMBEBA MILNER
KOCHA wa Liverpool, Jurgen Klopp alitaka kumbaki-

sha kiungo wa kati wa England, James Milner, mwenye
umri wa miaka 37, na kumpa mkongwe huyo nafasi ya
ukocha katika klabu hiyo. (Mirror)

UNITED, KIM MAMBO SAFI

KLABU ya Manchester United imekubali makubaliano
ya kibinafsi na beki wa Napoli mwenye umri wa miaka 26,
Kim Min-jae. (Il Mattino, via Metro)

ODEGAARD KUJIFUNGA TENA

KIUNGO wa kati wa Arsenal na Norway, Martin Ode-
gaard anatazamiwa kusaini mkataba mpya na klabu hiyo,
huku mkataba wa sasa wa mchezaji huyo mwenye umri
wa miaka 24 ukikamilika 2025. (90min).

ALONSO KUBAKIA LEVERKUSEN

KOCHA wa Bayer Leverkusen, Xabi Alonso amethibiti-
sha bado ataendelea kuinoa klabu hiyo ya Ujerumani
msimu ujao baada ya kiungo huyo wa zamani wa Liver-
pool kuhusishwa na nafasi ya ukocha iliyo wazi ya Tot-
tenham Hotspur. (Sky Sports)

LOKONGA KUMFUATA KOMPANY

MCHEZAJI wa Arsenal, Albert Sambi Lokonga, mwenye
umri wa miaka 23 anaweza kutaka kuhamia Burnley ili
kuungana na Kocha, Vincent Kompany, ambaye alim-
fundisha Mbelgiji huyo katika alipokuwa anaiongoza An-
derlecht. (Express)

ZAHA KUBAKIA PALACE

MSHAMBULIAJI wa Timu ya Taifa ya Ivory Coast, Wil-
fried Zaha, anafikiria kusalia Crystal Palace, huku mka-
taba wa mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 30 uki-
malizika msimu huu wa joto. (Sports)

ZUBIMENDI ANUKIA BARCA

KLABU ya Barcelona itafanya jaribio jipya la kum-
nunua kiungo wa kati wa Real Sociedad na Hispania,
Martin Zubimendi, mwenye umri wa miaka 24 msimu
huu baada ya Arsenal kuripotiwa kushindwa na ofa ya
pauni milioni 53 mwezi Januari. (Express)

DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA ULAYA

GUARDIOLA ATAMBA
SASA NI ZAMU YAO

® @ ONi kutokana na kuipa kichapo cha bila huruma

Madrid katika...

MANCHESTER, England

MANCHESTER City inashere-
hekea kurejea fainali ya Ligi ya
Mabingwa Ulaya baada ya ku-
wafunga mabingwa watetezi,
Real Madrid kwa kufanya vyema
katika historia ya klabu hiyo.

Kikosi cha Pep Guardiola
kinachofukuzia mataji matatu
kiliwafunga mabao 4-0 ma-
bingwa hao mara 14 wa Ulaya
katika mechi iliyochezwa kwe-
nye Uwanja wa Etihad juzi, na
kukata tiketi ya kutinga fainali
Uturuki kwa ushindi wa jumla
ya magoli 5-1.

Ushindi ulikuwa wa kuri-
dhisha huku Madrid ikimshuk-
uru golikipa, Thibaut Courtois,
kwa kuzuia hatari zaidi kwao.

Bernardo Silva aliiweka City
kwenye njia ya kutinga fainali
dhidi ya Inter Milan kwa mabao
mawili ya kipindi cha kwanza
kabla ya Eder Militao kujifunga

na Julian Alvarez kuongeza la
nne mwishoni mwa mchezo.

City sasa watatumaini kun-
yanyua kombe hilo na kufanya
marekebisho kwa kupoteza
kwao katika fainali ya 2021
kama sehemu ya kile ambacho
kinaweza kuwa mataji matatu.

Taji la kwanza kati ya hayo
linaweza kuja Jumapili ikiwa
wataifunga Chelsea na kutwaa
ubingwa wa Ligi Kuu ya Eng-
land na fainali ya Kombe la FA
dhidi ya Manchester United ita-
kayofanyika Juni 3, mwaka huu.

City Guardiola alisema: “Kwe-
nye Ligi Kuu tumekaribia, tuna-
jua tunahitaji mchezo mmoja
zaidi. “Tunacheza dhidi ya ma-
jirani zetu na dhidi ya timu ya
Italia katika fainali. Msimu ni
mzuri sana. Tuko karibu na bila
shaka tutajaribu.”

Mechi ya nusu fainali ya
kwanza ya wiki iliyopita dhidi
ya Madrid iliyochezwa kwenye
Uwanja wa Bernabeu ilikuwa na

ushindani mkali, City walitawa-
la umiliki wa mpira kwa muda
mrefu lakini Real walikuwa ma-
kini zaidi katika mashambulizi
ya kaunta.

Wakati huu City ilikataa ku-
waruhusu wapinzani wao kukaa
nyuma na kujisikia raha na ku-
pata presha.

Ushindi huo mkubwa ulifanya
kulipiza kisasi kwa City baada
ya kupoteza dhidi ya Madrid
katika hatua kama hiyo msimu
uliopita.

Guardiola alisema: “Ilikuwa
ngumu sana kupoteza jinsi
tulivyopoteza. Wakati huo tu-
lilazimika kumeza sumu lakini
mpira wa miguu na michezo
huwa inakupa nafasi nyingine.

“Wakati droo ilipokuwa Ma-
drid, nilisema, ‘ndio naitaka’.

“Kila kitu kilikuwepo, nguvu
tuliyokuwa nayo kutoka kwa
mwaka wa kukosolewa kama
wachezaji kwa kutokuwa na
tabia tulipopoteza.”
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MANCHESTER, England

ARCUS Rashford ameongeza
matumaini ya Manchester
United kumaliza katika nafasi
ya nne bora kwenye Ligi Kuu
England kwa kurejea mazoezini.

Mshambuliaji huyo wa England,
Rashford, ambaye amefunga mabao 29
msimu huu, alikosa kwenye ushindi wa
mabao 2-0 katika mechi iliyopita dhidi
ya Wolves kutokana na jeraha la mguu.

“Kuna habari njema kuhusu Marcus
Rashford na Scott McTominay, ambao
wote wamerejea mazoezini,” taarifa
ya United ilisomeka baada ya kikosi
cha kwanza cha Erik ten Hag kufanya
mazoezi Carrington hapo juzi.

“Mfungaji wetu anayeongoza alishiriki
kwenye mazoezi baada ya kukosa ushin-
di dhidi ya Wolves kutokana na jeraha.”

Kiungo wa kati wa Scotland McTomi-
nay pia anakaribia kurejea, akiwa haja-
cheza tangu tangu Aprili 8, mwaka huu
alipofunga bao katika ushindi wa magoli
2-0 dhidi ya Everton.

Beki wa Ufaransa Raphael Varane,
ambaye Ten Hag alisema alibadilishwa
baada ya kuchelewa dhidi ya Wolves
kama tahadhari, pia alifanya mazoezi
Jumatano.

Baada ya safari yao katika pwani ya
kusini, United inahitimisha kampeni yao
vya ligi kwa mechi za nyumbani dhidi ya
Chelsea na Fulham.

Bonucci ajiandaa kustaafu

TURIN, Italia

BEKI wa kimataifa wa Ita-
lia na Juventus, Leonardo
Bonucci, amesema anatara-
jia kustaafu mwishoni mwa
msimu ujao ikiwa mkataba
wake ndani ya klabu hiyo
utakapofikia mwisho.

Bonucci ambaye amekua
kwenye klabu ya Juventus
kwa muda mrefu akiitumikia
timu hiyo na kushinda mataji
mengi ametangaza kustaafu
baada ya msimu ujao kum-
alizika atatundika daluga
akiwa na umri wa miaka 37.

Beki huyo alisema hayo
alipohojiwa na Mtandao wa
You Tube wa klabu hiyo na
kuongeza anakwenda kusta-
afu mwakani itakua ndio
mwisho wa zama za uzuiaji
kwa staili ya kiitaliano kama
ambavyo walikua wakifanya
wao na waliopita huko nyu-
ma.

Bonucci ambaye ameitu-
mikia Juventus michezo 500
mpaka sasa ameibua mas-
wali kutokana na kauli yake
hiyo ya kusema akistaafu
yeye ndio utakua mwisho wa
uzuiaji wa aina ya kiitaliano.

Hii imeonyesha beki huyo
haoni beki mwingine wa Kii-
taliano ambaye atafuata ny-
endo zao.

Bonucci  atakumbukwa
kwa mafanikio makubwa ali-
yoyapata ndani ya Juventus
kama kushinda mataji kad-
haa ya Serie A, Copa Italia,
vilevile kucheza fainali mbili
za Ligi ya Mabingwa Ulaya.

Lakini pia beki huyo ame-
fanikiwa kwenye ngazi ya
timu ya taifa kwa kutwaa taji
la Euro mwaka 2021 akiwa na
Italia.
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MAKATA AFUNGUKA SABABU
‘ILIYOWAUA’ RUVU SHOOTING

Na Adam Fungamwango

BAADA ya kushuka daraja, Kocha
Mkuu wa Ruvu Shooting, Mbwana Maka-
ta (pichani), amesema kuna ‘mlolongo’
wa sababu mbalimbali zilizopelekea
timu hiyo kushindwa kufanya vizuri ka-
tika Ligi Kuu Tanzania Bara ambayo ina-
karibia ukingoni, imeelezwa.

Mei 12, mwaka huu, Ruvu Shooting il-
ishuka daraja rasmi ilipokubali kuchap-
wa mabao 3-0 dhidi ya Simba, mechi
iliyochezwa kwenye Uwanja wa Azam
Complex, Dar es Salaam na kuifanya ku-
salia na pointi zake 20.

Kipigo hicho Kkiliisafirisha timu hiyo
kutoka Ligi Kuu na kwenda Champion-
ship kwa sababu hata ikishinda mechi
mbili zilizobaki itafikisha pointi 26 tu
ambazo itakuwa imeipita timu moja tu
ya Polisi Tanzania.

Makata alisema usajili wa wachezaji
wasiokuwa na viwango vinavyoitakiwa
kwa sasa ni sababu kuu iliyowafanya
washindwe kuendana na ushindani uli-
opo.

“Vitu vingi vimesababisha timu ishuke
daraja, ikiwamo usajili wa mwanzo
wa msimu. Tulikosea kwenye kusajili,
wakasajiliwa wachezaji ambao uwezo
wao sio ule mkubwa wa kucheza Ligi
Kuu. Siku hizi ligi imekuwa nguvu sana
Tanzania, unatakiwa uwe na wachezaji
wenye uwezo mkubwa, hata wachache
ili kukabiliana na timu nyingine.

Timu nyingi kwa sasa zinasajili
wachezaji wa hali ya juu. Uliona kwe-
nye mechi dhidi ya Simba, mipango yote
ilikuwa sahihi, lakini tulichozidiwa ni
kiwango cha mchezaji mmoja mmoja,”
alisema Makata.

Aliongeza hata kipindi cha dirisha
dogo hakukuwa na fungu la usajili,
badala yake walisajili mchezaji mmoja
(Valentino Mashaka), tu hivyo ilikuwa
ngumu kukabiliana na baadhi ya timu
ambazo zimesajili na kuwekeza kwenye
wachezaji bora.

Rais Samia aipa ndege...

Simba yatangaza
dK. 180 za furaha

SUPA JACKPOT
MECHI WIKI HII

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE

NYUMBANI SARE UGENINI

TAREHE
01.20/05/23

MUDA MICHEZO

Fulham FC vs Crystal Palace

1

X

02.20/05/23

Wolverhampton Wanderers vs Everton FC

03.20/05/23

FC Arouca vs GD Chaves

04.20/05/23

FC Nantes vs Montpellier HSC

05.20/05/23

KVC Westerlo vs Standard Liege

06.20/05/23

Lille OSC vs Olympique Marseille

07.21/05/23

Botafogo FR RJ vs Fluminense FC RJ

08.21/05/23

America FC MG vs Fortaleza EC CE

09. 21/05/23

Club Brugge vs Royal Antwerp FC

10. 21/05/23

SK Rapid Wien vs LASK

11.21/05/23

West Ham United vs Leeds United

12.21/05/23

FSV Mainz vs VfB Stuttgart

13.21/05/23

SSC Napoli vs Inter Milano

14.21/05/23

Adana Demirspor vs Besiktas Istanbul

15. 21/05/23

KRC Genk vs Union Saint-Gilloise

16. 21/05/23

CA Belgrano vs CA Talleres de Cordoba

17.21/05/23

MECHI ZA USHINDI

Sporting Lisbon vs Benfica Lisbon

“1"NITIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X” NI TIMU KUTOKA SARE

IJUMAA -19/05/2023

NYUMBANI

GAME ID

“2" NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

MICHEZO

Melbourne City vs Sydney FC

1

SARE

X

UGENINI

2

Consadole Sapporo vs Kyoto Sanga

SC Dnipro 1vs Kolos Kovalivka

Shanghai Shenhua vs Beijing Guoan

Shakhtar Donetsk vs Veres Rivne

Slaven Belupo vs Hajduk Split

AL Qadsia vs Kazma SC

HNK Sibenik vs NK Osijek

Paksi FC vs Puskas Akademia

SV Darmstadt vs Magdeburg

Holstein Kiel vs St. Pauli

IK Brage vs Gefle IF

Grenoble Foot vs Rodez Aveyron

Josko Ried vs SCR Altach

Jong AZ Alkmaar vs ADO Den Haag

Jong Utrecht vs VVV Venlo

Dordrecht vs FC Oss

Jong PSV vs FC Eindhoven

Helmond Sport vs PEC Zwolle

Almere City vs Maastricht

Heracles Almelo vs Jong Ajax

Dhamk vs Al Hilal Riyadh

FC Aarau vs FC Schaffhausen

FC Thun vs Lausanne-Sport

SC Freiburg vs VfL Wolfsburg

Genoa vs Bari

Perugia vs Benevento

Ternana vs Frosinone

Kisvarda FC vs Vasas SC

Modena vs Sudtirol

Pisa vs Spal

Cosenza vs Cagliari

Reggina vs Ascoli

Palermo vs Brescia

Cittadella vs Como

Korona Kielce vs Lech Poznan

Parma vs Venezia

Shelbourne vs St Patricks

Derry City vs UCD Dublin

Sassuolo vs Monza

INATOKA UK. 24

wake watapambana kuhakikisha
wanafanya vizuri katika michezo hiyo
kwa lengo la kuwapa furaha wana-
chama na mashabiki wa klabu hiyo
ambao waliwasapoti wakati wote.

Alisema pia mipango kuelekea
msimu mpya imeshaanza na wa-
nawaahidi mashabiki watawafuta ma-
chozi kutokana na kushindwa kufikia
malengo msimu huu.

Mshambuliaji nyota wa timu hiyo
ambaye juzi alifunga bao la kwanza Dundalk FC vs Bohemians FC
na‘assist’ yagolila pili, Fiston Mayele,
alisema anaamini wanaweza kutwaa
“Ni faraja kubwa sana, msimu ubingwa wa michuano hiyo kutoka-
ulikuwa mrefu na tumefanya kazi na na kikosi kizuri walichonacho.
sana, tumestahili kufika hapa, ila Yanga imetinga fainali baada ya
sasa tunapaswa kumalizia kule tu- wushindi wa jumla wa mabao 4-1
nakopaswa kufika. Nawaambia wa-  wakati wapinzani wao, USM Alger
nachama na mashabiki Yanga hapa  waliwachapa ASEC Mimosas magoli
siyo mwisho, tumejipanga kumali- 2-0, baada ya suluhu ya ugenini.
zia,” alisema Kaze.

Partick Thisle vs Ayr United

Cork City vs Sligo Rovers

Barnsley vs Bolton

Al Ahly Cairo vs Esperance Tunis

Shamrock Rovers vs Drogheda Utd

Cadiz CF vs Valladolid

Lyon vs Monaco

Maritimo vs FC Vizela

CD Palestino vs O Higgins

CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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Rashford arejea mazoezini Unitedpr:

® @ eAahidi kutoa Sh. milioni 20 wakishinda, pongezi zamiminika...

Na Adam Fungamwango

WAKATI Rais wa Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania, Dk. Samia Suluhu Hassan
ameipongeza Yanga kwa kutinga fainali
ya mashindano ya Kombe la Shirikisho Af-
rika, kiongozi huyo mkuu pia ametoa ndege
kwa ajili ya kuipeleka timu hiyo Algeria ka-
tika mechi ya marudiano dhidi ya wenyeji,
USMA Alger itakayochezwa Juni 3, mwaka
huu

Yanga itacheza mechi yake ya kwanza ya
hatua ya fainali Mei 28, mwaka huu kwenye
Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar es Salaam.

Simba yatangaza dk. 180 za furaha

Na Saada Akida

BAADA ya mapumziko ya siku
nne kumalizika, kikosi cha Simba
kimerejea mazoezini ili kujiandaa
na mechi mbili zilizobakia za Ligi
Kuu Tanzania Bara dhidi ya Polisi
Tanzania na Coastal, lakini pia
maandalizi ya msimu mpya.

Mazoezi hayo yamefanyika kwe-
nye Uwanja wa Mo Simba Arena,
Bunju Dar es Salaam chini ya Kocha
Mkuu, Robert Oliveira ‘Robertinho’

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

Rais Samia alisema jana ndege hiyo ita-
wasubiri wachezaji, viongozi na baadhi ya
mashabiki wa Yanga watakaosafiri katika
mechi hiyo ya mkondo wa pili na amewata-
kia ushindi.

Pia kiongozi huyo namba moja Tanzania
ameahidi kutoa Sh. milioni 20 kama itafani-
kiwa kushinda mechi ambayo itaipa timu
hiyo ushindi.

“Sasa Yanga inakwenda kwenye fain-
ali, tunapokwenda fainali ni Sh. milioni 20
kama timu ikitoka na ushindi, hii haitak-
wenda kafungwa mbili, kafunga moja
hapana, yawe magoli yote yameipa timu hii

ushindi, kila goli milioni 20, lakini zaidi ya
hapo, serikali itatoa ndege kuwapeleka ka-
tika mchezo wa fainali,” alisema Rais Samia
Jijini jana.

Aliongeza hatua ambayo Yanga imefika ni
kubwa na imeiletea nchi heshima.

“Pongezi za dhati kwa klabu ya Yanga kwa
kutinga fainali ya Kombe la Shirikisho (CAF
Confederation Cup). Mmeandika historia
na kuipa nchi yetu heshima kubwa sana.
Nawatakia kila la kheri katika mchezo wenu
wa fainali,” aliandika rais huyo.

Naye Rais wa Shirikisho la Soka Tanzania
(TFF), Wallace Karia, ameipongeza Yanga

ambaye alisema wachezaji wote
wameshiriki programu hiyo.
Robertinho alisema anaimani
mchezo ujao watavuna pointi tatu
ili kumaliza ligi kwa heshima.
“Tunajiandaa vizuri kuhakikisha
tunapata matokeo mazuri kwa ku-
vuna pointi sita ili kumaliza ligi kwa
heshima na kuanza kujiandaa kwa
msimu mpya,” alisema kocha huyo.
Aliongeza anaimani na wachezaji
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Guardiola atamba
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kwa kutinga fainali, ikiwa ni kwa mara
vya pili nchi ikiingia hatua hiyo baada ya
miaka 30.

Karia alisema anatamani kuona kion-
gozi wa Algeria naye akabidhi kombe la
ubingwa kwa wageni kama Rais Mstaa-
fu, Ali Hassan Mwinyi, alivyowakabidhi
Stella Abidjan ya Ivory Coast iliposhinda
dhidi ya Simba, katika mechi ya fainali
iliyochezwa Tanzania.

“Nitumie nafasi hii kuwapongeza Yan-
ga, naamini mwaka huu, sisi tutacheza
hapa tutawafunga, tutakwenda kwao,
kiongozi wa Algeria atawapa kombe
Yanga, kama ambavyo lilichukuliwa
hapa, na sisi tutalichukua kwao,” alise-
ma Karia.

Rais wa Heshima wa Simba, Mo-
hamed Dewji ‘Mo’ aliandika kwenye
mtandao wake wa ‘Twitter’ kuipongeza
Yanga kwa mafanikio waliyopata.

“Hongera sana mtani, umefanya Tan-
zania ijivunie.” Aliandika Dewji.

Kocha Msaidizi wa Yanga, Cedric
Kaze, alisema wamefanya kazi kubwa
na wamestahili kufika hapo na sasa wa-
napaswa kumalizia pale walipoishia.
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