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Kikongwe abakwa hadi kufa, [Jf s
akatwa sikio, nyayo na vidole .

TISHIO CORONA

mipaka |fungwe

WATAKA wanaoingia wawekwe karantini, Zitto ashauri
mfumo rasmi utoaji taarifa, TEC yatoa mwongozo wa ibada,
Jafo awabana ma-DC wanafunzi kuzagaa stendi...Endelea
ukurasa 2, 3, 8,10, 11, 12

UKURASA13

BAA LA CORONA

VIRUSI vya corona bado ni tishio
duniani. Taarifa za Shirika la Afya
Duniani (WHO) na machapisho
mbalimbali ya wataalamu wa
afya yanabainisha kuwa matumi-
Zi ya rimoti za televisheni, kingo
za ngazi za maghorofa, vitufe
vya lifti za maghorofa na ATM,
vipaza sauti, kompyuta na simu
yanaweza kusambaza virusi vya
corona ikiwa vifaa hivyo vina-
tumiwa na watu wengi.

DEREVA AFARIKI
NDANI YA BASI

Mkuu wa Wilaya ya Hai, mkoani Kilimanjaro, Lengai Ole Sabaya, akizungumza kabla ya kuanza kwa ibada maalum ya maombi
ya kiimani kuomba I\/Ivvenyezi Mungu aliepushe taifa na ongezeko la wagonjwa wa virusi vya Corona nchini, iliyofanyika

DC Sabaya aagizamsako —=-
walanguzi ‘mask’, majitiba %> &=
| UKURASA 2 | =
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DC Sabaya atangaza msako
wanaopandisha bei ‘sanitizer’

Na Godfrey Mushi, HAI

WAKATI Tanzania ikiwa imefikisha idadi ya
watu sita waliogunduliwa kuugua virusi vya
corona, Mkuu wa Wilaya ya Hai, Lengai Ole
Sabaya, ameamuru kukamatwa wafanyabi-
ashara na kufungwa maduka yote ambayo
yatabainika kupandisha bei ya barakoa na
maji dawa.

Ameagiza kuanza mara moja kwa ukaguzi
wa dharura katika maduka yanayouza vifaa
vya kujikinga na maambukizi ya homa hiyo
kali ya mapafu inayosababishwa na virusi vya
corona.

Ole Sabaya aliagiza kuanza kwa msako huo
jana mchana, wakati akizungumza na viongozi
wa dini kabla ya kuanza ibada maalum ya
kumwomba Mwenyezi Mungu aliepushe taifa
na janga la corona ambalo sasa ni janga la
dunia.

“Sisi kama serikali tutachukua hatua za
kibinadamu lakini kazi ya kukomesha au
kuondoa hii corona katika nchi ni kazi ya
Mungu mwenyewe ndio maana tuko hapa leo.
Tulikuwa tunanunua ‘sanitizer’ (maji dawa)
kwa Sh. 2,500, leo hii watu hapa wanauza Sh.
10,000 hadi 15,000 kwa pea moja. Tulikuwa
tunanunua spiriti ambayo ilipaswa kuuzwa
kwa Sh. 10,000 lakini sasa inauzwa Sh. 20,000
mpaka Sh. 25,000.

“Watu walikuwa wananua mask (barakoa)
za kawaida mitaani Sh. 1,000 mpaka 2,000 leo
inauzwa Sh. 10,000 mpaka 15,000. Ibilisi naye
ameingia kazini. Nimeelekeza Mkurugenzi
Mtendaji wa Halmashauri ya Wilaya ya Hai
awaagize maofisa biashara wote leo (jana)
kupita maduka yote.

“Tukikuta uthibitisho wowote kama ume-
tumia nafasi hii ya watu wanaoteseka ya watu
wanaotaabika, wanaoumwa katika wakati am-
bao taifa liko katika hakikisho la usalama wa
kila mtu umepandisha bei, hatua ya kwanza ni
kufunga hilo duka lako na tukija kukurejeshea
tukimaliza tunakuja kukuuliza ilikuwaje utese
watu wa Mungu, na hayo maduka mkurugenzi
yatafungwa leo (jana),” alisema.

Kuatika ibada hiyo, Sabaya aliwataka
viongozi wa dini wawe na imani kwamba nchi
itaponywa kupitia maombi yao kwa kuwa nchi
iko katika taharuki, dunia iko katika taharuki,
matajiri wa dunia uchumi wao tayari umesha-
tikiswa, viranja na manyapara wote duniani
wanahangaika jambo moja ambalo ni corona.

HATUA ZILIZOCHUKULIWA

Aidha, Ole Sabaya alisema moja ya mambo
watakayoyafanya ni kujitahidi kwamba an-
galau katika kipindi hiki cha ugonjwa, Mungu
aendelee kuwapa neema watu wasitindikiwe
na kitu kwa kudhulumiwa kupitia ugonjwa
huu.

Alisema ofisi yake itahakikisha hakuna
anayedhulumiwa wala anayeonewa na kwam-
ba hivi sasa wafanyabiashara na maofisa
biashara watakwenda kuhakikisha kwamba
vale ya kibinadamu kama upandishaji wa bei
holela na dhuluma inayofanyika kwa maku-
sudi inakomeshwa na watu hao kuchukuliwa
hatua.

“Kamwe hatutakubali kwamba kitu wanajua
kinauzwa Sh. 2,000 halafu kinauzwa 20,000,
hilo halitasubiri maombi ya Mungu litasubiri
sisi tufanye kazi tuchukue hatua.

Tumechagua leo (jana) kwa sababu ka-
tika nchi kama ambavyo viongozi wa dini
mmetueleza iko ‘tauni’ aina ya corona ambayo
imevamia nchi na uwezo wa kibinadamu wa
kawaida unaonekana umeshindwa. Ulaya
wanahangaika kwa njia zao zote, wamekosa
suluhu ndio maana Asia wanahangaika kwa
njia zao zote wamekosa suluhu na majibu,”
alisema.
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Upinzani wataka mipaka ifungwe

Na Mary Geofrey

KAMBI Rasmi ya Upinzani Bungeni,
umeitaka serikali kufunga mipaka yote
ya nchi ili kukabiliana na mlipuko wa
virusi vya corona.

Cecilia Paresso, Msemaji Mkuu wa
Kambi hiyo katika Wizara ya Afya,
Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na
doma.

Waziri Kivuli huyo pia aliitaka serika-
li kuhakikisha watu wanaoingia nchini
kutoka nje ya nchi, wawekwe chini
ya uangalizi maalum kwa siku 14 kwa
gharama zao ili kudhibiti kuenea kwa
ugonjwa huo.

“Bila shaka sote tunatambua nchi
yetu imekubwa na janga la mlipuko wa
ugonjwa wa Corona ambao unaletwa
na virusi vya COVID19.

“Kwa kutambua umuhimu wa uhu-
siano wa afya na nguvukazi ya taifa,
sisi kama Kambi Rasmi ya Upinzani
Bungeni tunaitaka serikali pamoja na
mambo mengine kusimamia udhibiti
wa janga hili kwa umakini na weledi
mkubwa,” alisema.

Paresso alisema hatua ya kufunga
mipaka na kuwaweka karantini wageni
wanaotoka nje ya nchini ni kutokana
na kuwa wagonjwa walipo nchini ni
wale waotoka nchi mbalimbali duniani.

“Tunatambua athari za kufunga
mipaka ya nchi katika wakati huu wa
utandawazi wa kibiashara na kiuchu-
mi. Hata hivyo, afya na uhai wa mwa-
nadamu haiwezi kulinganishwa na

thamani ya kitu chochote.

“Ni vema kwa sasa tusiangalie na ku-
waza tu faida za muda mfupi katika za
utalii, biashara na uchumi kwa kuacha
mipaka wazi jambo ambalo litakuja
kutufanya tujute baadaye kama taifa,”
alisisitiza.

Aliitaja serikali kuwaweka chini ya
uangalizi maalum kwa siku 14 watu
wanaoshukiwa kuwa na maambukizo
ili kubaini kama wana maambukizo au
la badala ya watu kutangazwa ndani ya
muda mfupi kama ilivyo sasa.

Alitolea mfano, Mkuu wa Mkoa wa
Arusha, Mrisho Gambo, aliyetangaza
kuwa dereva aliyemwendesha Mtanza-
nia wa kwanza aliyegundulika na virusi
vya Corona, hana maambukizo yoyote
wakati siku 14 hazijatimia tangu awek-
we chini ya uangalizi.

“Kambi Rasmi ya Upinzani Bungeni
tunaitaka serikali na viongozi waliopo
madarakani kutoleta mzaha kwenye
swala hili na pengine ikawa bora zaidi
kuwaachia wasemaji kutolea taarifa
suala hili kuliko hivi tunavyoona mkan-
ganyiko wa matamko kutoka kwa kila
mtu,” alisema.

Paresso aliitaka serikali ifanye jitiha-
da za lazima kuhakikisha kunakuwapo
na maabara ya kupima sampuli za vi-
rusi katika hospitali za mikoa badala ya
Salaam.

Alisema serikali pia ina jukumu la ku-
hakikisha usalama wa watoa huduma
katika maeneo yenye mlipuko kwa ku-
patiwa vifaa maalum vya kujikinga na

maambukizo ya virusi hivyo.

Aliitaka serikali kuhakikisha inatoa
msaada wa ziada katika vituo vya kule-
lea watoto yatima, vituo vya wazee
na vituo vya vijana walioathirika kwa
dawa za kulevya kwa kuwapatia vi-
takasa mikono (sanitizers) na mahitaji
mengine ya msingi kwa ajili ya kujilin-
da dhidi ya virusi vya Corona.

Paresso pia aliitaka serikali ieleze
hatua inazochukua kwa ajili ya kuka-
biliana na athari za kiuchumi na kibi-
ashara zitakazotokana na mlipuko wa
ugonjwa huo.

Alisema serikali inapaswa pia kue-
leza kwa kina kuhusu mikakati iliyopo
ya kudhibiti msongamano katika
masoko, stendi za mabasi na maduka
makubwa (mall), mahabusi za polisi,
magereza, makanisa na maeneo yote
yenye misongamano ya namna hiyo.

“Kupitia taarifa kwenye vyombo
vya habari, tumeona katazo la wageni
magerezani, tunapenda kufahamu
kuna mikakati gani kwa mahubusi
na wafungwa wapya wanaoingia ma-
gerezani ili kutokupeleka maam-
bukizo?” alihoji.

Alisema serikali inapaswa kutoa
taarifa ya mkakati wake wa kuhakiki-
sha kuna hifadhi kubwa ya chakula ili
kuondoa upungufu unaoweza kuji-
tokeza kutokana na mlipuko huo wa
Corona hasa kwa hofu ya watu ambayo
inaweza kusababisha kushuka kwa
shughuli za kiuchumi na mwingiliano
wa kibiashara hivyo pia kuathiri kipato
cha watu.
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Latra
yaongoza
vyombo
usafiri
kuweka
dawa

Na Romana Mallya

MAMLAKA ya Udhibiti
Usafiri Ardhini (Latra),
imewataka wamiliki wa
vyombo vya usafiri,
wasafirishaji, mashirika
va reli na wafanyakazi
kunyunyiza dawa za
kuua virusi vya corona
kwenye vyombo vyao.

Kwa mujibu taarifa
vao iliyotolewa jana
na Mkurugenzi Mkuu,
Gilliard Ngewe, kila basi
liwe na dawa za kupaka
mikononi ya kuua Virusi
ambazo zitatumika na
abiria kabla ya kuingia
kwenye vyombo hivyo.

“Waendesha teksi,
pikipiki za maguru-
dumu mawili na matatu
wahakikishe kuwa
abiria wanapanda na
sawa va kuua virusi
hivyo, magari ya mizigo
hayaruhusiwi kubeba
abiria yoyote.

“Idadi ya abiria kwa
mabasi yanayokwenda
mkoa mmoja kwenda
mwingine ni kulingana
na idadi ya viti vivyo
hivyo kwa magari
yanayosafirisha abiria
kutoka mijini kwenda

Pia ilisema idadi ya
abiria kwenye usafiri
wa Mabasi Yaendanyo
Haraka (BRT), daladala
ziendane na ile iliyoain-
ishwa kwenye leseni
Zao.

N

Wananchi wakipita ndani ya maji kwenye Barabara ya Mwawaza mjini Shinyanga jana, ambayo imejaa maji kutokana na mvua inayoendelea

kunyesha. PICHA: MARCO MADUHU

Zitto ashauri utaratibu
utoaji taarifa za corona

Na Elizabeth Zaya

KIONGOZI wa ACT-Wazalendo,
Zitto Kabwe, ameitaka serikali ku-
weka utaratibu mzuri wa kutoa
taarifa kuhusu ugonjwa wa co-
rona.

Alitoa rai hiyo jana, akisema
utaratibu huo utasaidia kuepusha
taarifa za uzushi na zinazosababi-
sha taharuki kwa kwa wananchi.

“Naomba Rais, Makamu wake
au Waziri Mkuu aweke utaratibu
wa kila siku kutoa taarifa kwa ku-
zungumza na Watanzania na ku-
ruhusu maswali kwa waaandishi
wa habari na si vizuri viongozi ku-
jificha nyakati hizi,” alisema.

Zitto pia aliitaka serikali ku-
chukua tahadhari kwa kununua
chakula na kukitunza ili kisaidie
endapo kutatokea upungufu ka-
tika kipindi hiki cha mlipuko wa
ugonjwa huo.

“Tumeona kwenye nchi ambazo
zimepatwa na janga hili, kuna ta-
haruki kuhusu chakula, watu wa-
naenda kununua chakula kwa ajili
ya kuweka nyumbani.

“Hapa nchini pia kuna hali hiyo
na tunaamini madhara makubwa
yatatokea kwa watu wenye hali ya
chini na bahati mbaya sana akiba
ya chakula kwenye ghala la chaku-
la la taifa ni tani 42,000 za nafaka
ambazo zinamtosheleza Mtan-

zania kwa siku mbili au tatu. “Ni
vyema serikali kuchukua uamuzi
wa haraka kwa kutumia fedha za
mfuko wa dharula kutoka Wizara
ya Fedha na Mipango, kununua
chakula cha kutosha na kukiweka
kwenye akiba ya chakula ili pale
patatokea upungufu wa chakula,
serikali igawe kwenye uhitaji,”
alishauri.

Zitto alisema kuna haja ku-
fanyika uchambuzi wa kina wa
kiuchumi kuona maeneo ambayo
madhara yake yatakuwa makub-
wa ikiwamo sekta ya utalii ambayo
inapaswa kuangaliwa kwa kina ili
kulinda ajira za Watanzania.

Zitto pia aliishauri serikali ku-

wasaidia makundi ya watu wenye
magonjwa ya sukari na moyo ku-
hakikisha inawalinda ili wasipate
ugonjwa huo kwa sababu wao
ndiyo wako kwenye hatari zaidi
ya kuathirika. Alisisitiza Watanza-
nia wote wakiwamo viongozi wa
kisiasa, wanapaswa kuwa wamoja
katika kipindi hiki pasipokujali iti-
kadi zao za vyama.

“Nimeona baadhi ya wanasiasa
wanachanganya siasa la janga
kama hili ambalo dunia nzima ina-
hangaika nalo, ni janga ambalo lin-
amhusu kila mtu na haliangalii iti-
kadi ya chama cha siasa, huu siyo
wakati wa kuchanganya mambo
haya na siasa,” alisema.

Wizara yakumbusha hatua za kuzingatia

Na Mary Geofrey

WAZIRI wa Afya, Maendeleo
ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto,
Ummy Mwalimu, amekutana na
wataalamu wa afya kujadili hali
ya mwenendo wa ugonjwa wa co-
rona nchini.

Kwa mujibu wa taarifa iliyo-
tolewa kwa vyombo vya habari
jana na Kitengo cha Mawasiliano
Serikali cha Wizara hiyo, masu-
ala makubwa yaliyojadiliwa na

kutolewa maelekezo katika kikao
hicho ni pamoja na idara husika
kuyafanyia miongozo iliyotolewa
kazi ili kudhibiti kuenea kwa virusi
hivyo.

Maelekezo yaliyotolewa ni ku-
hakikisha hospitali za serikali na
binafsi zinazingatie kikamilifu
miongozo ya wizara kuhusu ma-
gonjwa ya mlipuko kabla ya kuha-
masisha wagonjwa kwenye hospi-
tali za rufaa za serikali.

Pia wamelekeza serikali kuen-

delea kutoa elimu na maelekezo
sahihi kwa wananchi kuhusu jinsi
ya kujikinga na maambukizo ya
ugonjwa huo, dalili zake na hali
halisi ya mwenendo wa ugonjwa
huo nchini.

“Wananchi wanapaswa kutam-
bua kuwa siyo kila homa na mafua
ni corona, hivyo wanashauriwa
kuzingatia maelekezo yanayotole-
wa na mamlaka husika,” taarifa
hiyo ilifafanua. Vyombo vya habari
pia vimetakiwa kutumia wataala-

mu wa afya kutoka Wizara ya Afya
na taasisi zake pamoja na ofisi za
waganga wakuu wa mikoa na hal-
mashauri ili kuhakikisha maudhui
ya ugonjwa huo yanakuwa sahihi.

“Jambo la mwisho wameele-
keza wananchi kupuuzia taarifa za
uongo kupitia mitandao ya kijamii
zinazotolewa na baadhi ya watu
wenye nia ya kupotosha hali ya
ugonjwa huo nchini.

“Serikali kupitia Wizara ya Afya
inaendelea kutoa huduma ya afya

kwa watu waliothibitika kuwa na
ugonjwa wa corona na kudhibiti
maambukizo mapya,” taarifa hiyo
ilisema.

Kwa mujibu wa taarifa hiyo,
hadi jana mchana wakati inatole-
wa, hakukuwa na mgonjwa mpya
aliyebainika kuwa na virusi vya co-
rona nchini baada ya juzi idadi ya
wagonjwa kufika sita, ambao wa-
naendelea na matibabu chini ya
uangalizi wa watumishi wa sekta
za afya.
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Wataja kinachokwamisha
uwekezaji viwanda sukari

Na Enock Charles

WAWEKEZAJI wa viwanda
nchini wamesema kukosekana
kwa uhakika wa soko la baa-
dhi ya bidhaa ni mojawapo ya
vikwazo vinavyochea kusuasua
kwa uwekezaji katika baadhi ya
sekta, ikiwamo sekta ndogo ya
sukari.

Akizungumza katika kikao
cha wawekezaji wa viwanda na
Waziri wa Nchi, Ofisi ya Waziri
Mkuu (Uwekezaji) jijini Dar es
Salaam jana, Mfanyabiashara
maarufu nchini, Shubash Pa-
tel, alisema wafanyabiashara
wanapowekeza katika bidhaa
fulani, hutarajia kupata faida
kutokana na uwekezaji huo.

Kwa kuzingatia dhana hiyo,
Patel alisema bidhaa inapoku-
wa haina uhakika wa soko na
kunakuwa hakuna uhakika wa
kupatikana kwa faida, ni vigu-
mu kuwekeza katika bidhaa
hiyo.

Akitoa mfano kwa viwanda
vya sukari, alisema gharama
za kuwekeza katika uzalishaji
wa sukari nyeupe ni kubwa
kulinganishwa na uhakika wa
kupatikana kwa soko na hivyo
kuwa vigumu kuwekeza katika

bidhaa hiyo.

“Kwa sasa hatuna ‘refinery’
(mtambo wa kusafishia sukari)
na kuwekeza hiyo inahitaji Dola
milioni 30 (Sh. bilioni 68.894)
kusafisha sukari kutoka njano
kuwa nyeupe kuwa sukari ya
viwandani.

“Sasa, uwekezaji kama huo
ni mkubwa, lakini soko halina
uhakika wa kurejesha fedha
yote hiyo kiasi cha Dola milioni
30,” mfanyabiashara huyo ali-
fafanua.

Katika kikao hicho, Waziri
Kairuki alisema serikali ita-
hakikisha inaweka mazingira
bora kwa wawekezaji nchini
ikiwamo kuweka miundom-
binu wezeshi kama umeme wa
uhakika na ya usafirishaji ili
kuwaondelea vikwazo katika
uwekezaji.

“Huwezi kufanikiwa katika
viwanda kama hakuna umeme
wa uhakika, huwezi kufanikiwa
kama hauna miundombinu
mizuri ya reli kwa sababu tu-
nafahamu katika viwanda ku-
nazalishwa mizigo mikubwa,
kwa hiyo unapokuwa na miun-
dombinu mizuri ya reli kwanza
unapunguza gharama na pia ni
usafiri wa uhakika,” alisema.
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CHUO CHA TEKNOLOJIA STAHIKI YA
NGUVUKAZI (ATTI - MBEYA)

TANGAZO LA KUAHIRISHWA KWA KOZI YA
UKARABATI NA MATENGENEZO YA BARABARA

KWA KUTUMIA TEKNOLOJIA STAHIKI YA NGUVU
KAZI (LBT)

ya Ujenzi, Uchukuzi na

kozi zitatangazwa tena.

Chuo kinaomba radhi kwa usumbufu uliojitokeza.

Kwa maelezo zaidi Wasiliana nasi
MKUU WA CHUO
CHUO CHA TEKNOLOJIA STAHIKI YA
NGUVUKAZI (ATTI- MBEYA)
S.L.P 1957, MBEYA,

Simu:

Barua pepe:

025 295 7484/5; 0787 059 555;
0769 317 404; 0765 251 509
Nukushi: 025 295 7486

attimbeya@mow.go.tz,
attimbeyafrica@gmail.com

Chuo cha Mafunzo ya Teknolojia Stahiki ya Nguvukazi “Appropriate
Technology Training Institute” (ATTI-MBEYA) ni Chuo cha Wizara
Mawasiliano  kinawatangazia kuwa
kimeahirisha mafunzo ya kozi ya Ukarabati na Matengenezo ya
Barabara kwa kutumia Teknolojia Stahiki ya Nguvukazi ambayo
ilipangwa kuanza tarehe 06/04/2020 - 13/06/2020 Chuoni Mbeya
pamoja na Kozi maalumu ya vikundi vya wanawake na vijana ya
ukarabati na matengenezo ya barabara kwa kutumia Teknolojia
Stahiki ya Nguvukazi ambayo ilipangwa kuanza tarehe 18/05/2020
- 13/06/2020. Kozi hizi na tarehe mpya za kuanza mafunzo kwa kila
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. Babati,
: kuuawa na hatimaye kukatwa vid-
: ole na watu waliomfanyia uny-
: ama huo.

© hilo.

Kikongwe abakwa hadi kufa,
akatwa viungo nyeti mwilini

§ Na Jaliwason Jasson,

BA-
¢ BATI
KIKONGWE anayekadiriwa

: kuwanazaidi ya miaka 80, mkazi

amebainika kubakwa na

Kikongwe huyo alikutwa ame-

kufa Machi 8, 2020 baada ya ku-
¢ fanyiwa ukatili na watu wasioju-
¢ likana.

Mashuhuda wa tukio hilo

: wamesema kikongwe huyo ali-
: kutwa amekatwa vidole na kitu
chenye ncha kali na kubakwa hali
: ambayo inaelezewa kuwa huenda
. ilisababisha kupoteza maisha.

Bibi huyo (jina linahifadhiwa)

: pia alikutwa akiwa amekatwa
sehemu ya unyayo jambo am-
. balo limehusishwa na imani za
: kishirikina.

Majirani wa bibi huyo aliyekuwa

akiishi peke yake, walisema mwili
wake pia ulikutwa ukiwa umekat-
wa sikio na vidole vya mkono.
moyo, Dismas Dodo, alithibitisha
kutokea kwa tukio hilo na kusema
baada ya kupata taarifa kutoka
haraka ya kuwasiliana na Jeshi la
Polisi Kituo Kdogo cha Magugu.
Diwani wa Kisangaji, Adamu
Ipingika, akiwa kwenye msiba wa
kikongwe huyo juzi, alikemea ki-
tendo hicho na kuwataka wanaki-
jiji kutoa ushirikiano kwa polisi ili
watuhumiwa waliofanya uhalifu
huo wakamatwe na kufikishwa
kwenye vyombo vya sheria.
Mwenyekiti wa Kitongoji cha
Kisangaji, John Jacob, alisema ka-
tika mwezi huu, mtoto wa miaka
na mtuhumiwa mwenye miaka 30
lakini alikamatwa na kufikishwa
katika Kituo Kidogo cha Polisi

Magugu.

Serikali na mashirika yasiyo ya
kiserikali yamekuwa yakikemea
vitendo vya ukatili na kutoa elimu
kwajamii juuya athariza vitendo
hivyo, lakini bado matukio hayo
yanaendelea kuripotiwa mara kwa
mara katika Mkoa wa Manyara na
maeneo mengine nchini.

Erick Luwongo, mwanasheria
kutoka shirika la kutetea haki za
binadamu la Haki Madini lenye
makao yake makuu mkoani Aru-
sha, alisema shirika wanaendelea
kutoa elimu kwa jamii na kukemea
vitendo hivyo viovu.

Alisema suala la ubakaji ni kosa
la jinai na adhabu yake haipungui
miaka 30 kwa mujibu wa sheria
za Tanzania na kwamba ubakaji
si njia sahihi ya mtu kumaliza haja
zake.

Aliitaka ~ jamii  kushirikiana
katika kuwabaini wahalifu wa
matukio ya ukatili wa aina zote ili
vyombo vinavyohusika vichukue
hatua zinazostahili.

Dereva afariKi ndani ya basi

Na Marco Maduhu,
SHINYANGA

DEREVA wa basi la Isamilo le-

nye namba za usajili T CQB 609,

Sebastian Mathias (45), ame-
fariki dunia  akiwa ndani ya basi

Tukio hilo lilitokea jana wakati

© basi hilo lilipofika eneo la Tinde
: wilayani Shinyanga likitoka Mbeya
¢ kwenda jijini Mwanza.

Ilidaiwa kuwa baada ya basi hilo

: kufika eneo hilo, wenzake walim-

shusha na kumpeleka kwenye

Kituo cha Afya Tinde na alipopim-
wa na daktari, alibainika alikuwa
ameshafariki dunia.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotole-
wa na Kamanda wa Polisi mkoani
Shinyanga, Deborah Magiligim-
ba, dereva huyo tangu anatoka
Mwanza kwenda Mbeya, alikuwa
akijisikia vibaya na wakati wa ku-
rudi Mwanza kutoka Mbeya,
walipofika Singida ikabidi abadil-
ishane na dereva mwezake.

“Dereva huyo tangu anatoka
Mwanza kwenda Mbeya alikuwa
akidai kujisikia vibaya na wakati

wa kurudi kutoka Mbeya kwenda
Mwanza walipofika Singida ikabi-
di abadilishane na dereva wa pili
na walipofika Tinde ikabidi wen-
zake wamshushe kwenye kituo
cha afya Tinde na alipopimwa ali-
kuwa tayari ameshafariki dunia,”
aliongeza.

Alisema mwili wa marehemu
umehifadhiwa kwenye chumba
cha maiti katika kituo hicho cha
afya na abiria waliokuwa kwenye
basi hilo waliruhusiwa kuendelea
na safari yao kwenda jijini Mwan-
za.



Jumamosi Machi 21, 2020 NipaShe 5

HABARI KITAIFA

Binti adaiwa kutoa mimba gesti

Na Idda Mushi, MOROGORO

MSICHANA mwenye umri
wa miaka 18, Rehema Fabian,
Mfanyakazi wa mgahawa ulioko
Chuo Kikuu cha Sokoine cha
Kilimo (SUA) na mkazi wa Mlali
mkoani Morogoro, amedaiwa
kutoa mimba ya kichanga cha
kiume.

Mwenyekiti wa Mtaa wa Ama-
ni katika Manispaa ya Morogoro,
Ramadhani Manyanga, alisema
hayo jana wakati akizungumza
na mwandishi wa habari hii
kuhusiana na binti huyo kufan-
ya kitendo hicho katika chumba
alichokodi katika nyumba ya
wageni iliyopo mtaa huo.

Inadaiwa kuwa binti huyo al-
itoa mimba ya mtoto anayekadi-
riwa kuwa na umri wa miezi
saba tumboni juzi majira ya saa
3:00 asubuhi.

Alisema mmiliki wa nyumba
hiyo, Elizabeth Mapunda, alim-
fuata na kumweleza kulikuwa
na tukio la mpangaji wake kukaa
siku mbili bila kuwalipa wafan-
yakazi wake fedha za chumba,
lakini akamweleza kuhusu tukio
la ajabu walilobaini kwenye
chumba alichokodi binti huyo.

“Alisema ni kitendo cha
kusikitisha na kweli nilipoingia
nikashuhudia binti akilia na kila
nilipokuwa nikimhoji alishind-
wa kujieleza. Nikamuuliza kama
ametokea Mlali imekuwaje
aje afanyie hiki kitendo hapa,
akawa analia tu.

“Niliamua kumwambia mmi-
liki kuwa hilo suala ni la polisi
na kwa vile kituo chetu kidogo
kimefungwa, tukaamua kwenda
kuripoti kituo kikuu” alisema
mwenyekiti huyo.

Naye mhudumu wa nyumba
hiyo ya EM aliyempokea binti
huyo, Ashura Juma, alidai awali
alimpokea binti huyo bila kum-
hisi kama alikuwa mjamzito
kwa kuwa tumbo lake lilikuwa
la kawaida na kama ni unene
aliona ni wa kawaida. Alisema
alipofuika hapo alisema anataka
chumbana  baadaya kumpa-
tia, aliondoka zamu  jioni bila
binti huyo kulipa.

“Niliporudi asubuhi kum-
pokea mwenzangu akasema
binti hakuwa amelipia chumba,
nikaenda kumgongea ili tu-
kabidhi hesabu lakini nikasikia
anaitika kwa sauti ya chini
na kusema nifungue mlango.
Nilipofungua nikaona anagala

Alisema mmiliki wa
nyumba hiyo, Elizabeth
Mapunda, alimfuata na
kumweleza kulikuwa
na tukio la mpangaji
wake kukaa siku mbili
bila kuwalipa wafan-
yakazi wake fedha za
chumba, lakini akam-
weleza kuhusu tukio la
ajabu walilobaini kwe-
nye chumba alichokodi
binti huyo.

gala chini akiomba msaada.

“Baada ya kumhoji alisema
tumbo linamuuma na kwamba
huwa ana tatizo la vidonda vya
tumbo. Nilimwambia anipe
namba za ndugu zake tuwapigie,
akasema niwaach, na kwa vile
simu ilikuwa na password (ny-
wila) nilishindwa kufanya
chochote,” alisema mhudumu
huyo.

Mhudumu alisema hata hela
ya kulipia chumba alidai iko kwe-

nye simu na angelipa na muda
huo huo mama yake mzazi ali-
piga akapokea na kumwelekeza
kuwa yupo hapo nyumba ya
wageni na anaugulia maumivu
makali ya tumbo.

“Wakati nimetoka mara moja
kuwaita wenzangu na kumwam-
sha mmiliki wa gesti, tulirudi
tena kwenye kile chumba na ku-
kuta huyo binti yuko chooni
‘anapush’ (anasukuma) huku
anajimwagia maji huko chini (se-

hemu ya kizazi) ambapo tayari
mtoto alishachomoza.

“Tulipatwa na taharuki na
kukimbia kumwita mwenyekKiti,
mtoto alivyotoka akataka am-
wingize chooni amflash, tukam-
zuia asifanye hivyo. Sasa ikawa ni
kilio kama kuna msiba hapa hadi
mwenyekiti alipokuja tukaenda
kuripoti polisi.”

Alisema mtoto huyo huenda
asingefariki isipokuwa kwa ki-
tendo cha dada yule kumwagia

maji ya baridi na kugala gala
naye kwenye sakafu na kum-
sababishia ubaridi huenda ndiko
kulisababisha mtoto yule kufari-
ki dunia.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Morogoro, Wilbroad Mutafung-
wa, alikiri kupokea taarifa ya
tukio hilo na kwamba binti huyo
alikutwa na dawa mbalimbali za
binadamu zikiwamo alizokuwa
akitumia kwa ajili ya kutoa mim-
ba.

SHIRIKA LA UWAKALA WA MELI TANZANIA TASAC

TAARIFA KWA UMMA

MKAKATI WA KUJIKINGA NA MAAMBUKIZI YA
VIRUSI VYA KORONA KWA WATOA HUDUMA KATIKA
SEKTA YA USAFIRI NA USAFIRISHA])JI MAJINI

Shirika la Uwakala wa Meli Tanzania linawaagiza watoa huduma wote katika sekta ya usafiri
na usafirishaji majini kuweka mikakati ya kukabiliana na maambukizi ya virusi vya Korona.

Watoa huduma wote ikiwa ni pamoja na wamiliki wa vyombo vya usafiri na usafirishaji majini,
watoa huduma za bandari, uwakala wa meli na waondoshaji wa shehena katika bandari
wanaagizwa kutekeleza yafuatayo:
I. Wamiliki wa vyombo vya usafirishaji majini wanyunyizie dawa za kuua virusi katika
vyombo vyao kila mwisho wa safari.

2. Wahudumu na abiria wote wanaoingia na wanaotoka katika vyombo vya usafiri majini
ikiwa ni pamoja na meli, mitumbwi na vivuko wanawe mikono kwa maji tiririka na

sabuni.

. Kuzingatia idadi ya abiria wanaoruhusiwa kwenye vyombo wanaposafiri kutoka eneo
moja kwenda eneo jingine ili kuepusha msongamano.

. Kuweka vyombo vya kunawia mikono katika ofisi za watoa huduma za bandari, uwakala
wa meli, wahakiki na waondoshaji wa shehena bandari nchini.

. Kuhakikisha tahadhari ya kujikinga na virusi vya Korona inatolewa ndani ya vyombo vya
usafiri kwa kutumia redio na runinga zilizopo kwenye vyombo hivyo.

Shirika la Uwakala wa Meli Tanzania litasimamia utekelezaji wa maagizo haya kama sehemu
ya utekelezaji wa majukumu yake ya udhibiti wa huduma za Bandari na usafiri majini, ulinzi na
usalama wa usafiri majini.

Imetolewa na:

Mkurugenzi Mkuu,
Shirika la Uwakala wa Meli Tanzania - TASAC,
20 Machi, 2020
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Klabu, wachezaji Bara
wasisahau lala salama

AFYA ya wachezaji na maofisa mbalimbali wanaosimamia
michezo ni moja ya mambo muhimu katika maendeleo ya
michezo husika sehemu yoyote hapa duniani.

Kufuatia kuwapo kwa janga la maambukizi ya virusi vya
ugonjwa wa corona (COVID 19), Shirikisho la Soka Tanzania
(TFF), kupitia Bodi ya Ligi Kuu nalo lilitangaza kusimamisha
ligi zake zote mpaka pale hali ya maambukizi ya ugonjwa huo
yatakapodhibitika au kumalizika.

Moja ya ligi iliyosimamishwa na TFF ni Ligi Kuu ambayo
ndiyo ligi ya juu hapa nchini na ndio hutoa mwakilishi wa
Tanzania Bara katika mashindano ya kimataifa ya Ligi ya Ma-
bingwa Afrika.

Ligi hiyo pia ndiyo inayotoa idadi kubwa ya wachezaji
wengi katika kikosi cha Timu ya Taifa (Taifa Stars), ambayo
inakabiliwa na mechi za mashindano mbalimbali, ikiwamo
fainali za Kombe la Mataifa ya Afrika kwa Wachezaji wa Nda-
ni (CHAN), ambazo nazo zimesimamishwa hapo hapo itaka-
potangazwa tena. Tamko hilo la kusimamisha ligi ambalo
lilifuata mwongozo uliotolewa na serikali wa kusimamisha
mikusanyiko, limetoka katika hatua ya lala salama.

Ili kurejea wakiwa imara, ni vema timu zikahakikisha
zinawaandalia programu maalumu wachezaji wao kwa saba-
bu ya kuendeleza ushindani katika mechi zilizosalia pale ligi
hizo zitakapoanza tena.

Wachezaji wanatakiwa kuendelea na mazoezi binafsi kwa
timu ambazo zimevunja kambi, huku wale ambao wanaende-
lea na mazoezi ya pamoja, kuhakikisha wanajifua ili waweze
kutimiza malengo yao ya kufanya vizuri msimu huu.

Kwa kuangalia msimamo wa Ligi Kuu Bara, bado nafasi
kwenye mbio za kuwania ubingwa iko wazi kutokana na timu
tano zilizopo juu zinaweza kulitwaa kombe hilo endapo,
vinara na mabingwa watetezi Simba watapoteza michezo
yao. Klabu zinatakiwa kutumia muda huu kurekebisha up-
ungufu waliyoubaini katika mechi zilizopita na mara wataka-
poanza kucheza tena, vikosi vyao kushuka dimbani wakiwa
na nguvu na wanaoonyesha ushindani kuanzia dakika ya
kwanza hadi ya mwisho ya mchezo husika.

Hakuna kisichowezekana na ni makosa kwa timu kukata
tamaa. Timu isiyotarajiwa inaweza kutwaa ubingwa na vile
vile timu isiyotarajiwa inaweza kuteremka daraja kama
itazembea katika michezo yake iliyobakia kama ambavyo tu-

duka na kuanza kuvuna pointi.

Nipashe inawakumbusha wachezaji na waamuzi kuwa ma-
kini katika muda uliobakia ambao ni muhimu kwao kujiweka
sokoni kuelekea maandalizi ya msimu mpya kwa kuonyesha
ubora wa hali ya juu.

Tunahitaji kuona msimu ujao wachezaji wanaocheza soka
la kulipwa wanaongezeka pamoja na waamuzi watakapopata
beji za Shirikisho la Soka la Kimataifa (Fifa), wanakwenda
kupeperusha vema bendera ya Tanzania katika mechi zote
watakazopangiwa.

Haipendezi kuona kila msimu idadi ya waamuzi wa-
naochezesha Ligi Kuu Bara au mashindano ya Kombe la FA
wanafungiwa kwa sababu ya kushindwa kumudu michezo au
wachezaji wanakosa namba katika vikosi vya kwanza kufua-
tia kushuka viwango vyao. Kama wachezaji watautumia vema
muda wa siku 30 ambao hawatacheza mechi za mashindano,
watarejea na nguvu mpya na hatimaye mwisho wa msimu
timu bora itatwaa ubingwa wa Bara sambamba na timu zi-
takazopanda daraja.

Ni wazi mchezaji atakayeonyesha kiwango bora katika
mechi zilizosalia atakuwa na nafasi nzuri ya kusajiliwa na
klabu nyingine kwa dau nono au kuboreshewa maslahi yake
katika timu aliyopo.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
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Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500
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ipashel

Na Barnabas
Maro

m Muungwana Lazima Nilonge
Michezo isifanywe uadui

MCHEZO ni jambo ambalo
watu au timu hulifanya kwa
kushindana ili kupata mshin-
di. Pia ni kazi ya sanaa ambayo
huigizwa kwa gjili ya kuelimi-
sha na kuburudisha watu.

Aidha ni jambo ambalo mtu
hulifanya kwa kupitisha waka-
ti au kujifurahisha; masihara.

Kwa waliofuatilia tamthilia
ya ‘Mambo hayo’ iliyorushwa
na runinga ya ITV miaka ya
nyuma, nadhani wanamkum-
buka Mzee Kambaulaya au
baba Bishanga alipokuwa na
vijana kwenye michezo ya
kuigiza.

Ndiye mwandishi wa maka-
la unayosoma sasa na kila
Jumamosi kwenye gazeti hili
ukurasa wa 6: ‘Muungwana
Lazima Nilonge.

Nimekuwa mwanachama
kindakindaki (halisi) wa Yan-
ga tangu mwaka 1966 kwa
kadi namba 447 na ya sasa ni
namba 007887 (Daima mbele
nyuma mwiko). Sare nne mfu-
lulizo ilizopata Yanga, baadhi
ya watani (Simba) waliniita
‘mzee wa sare sare!” Sikatai
kwani ndio utani.

Mchezo wa kandanda
abadan (katu) si vita au chu-
ki baina ya wachezaji wala
watazamaji wa pande zote zi-
nazopambana.

Ni mchezo unaojenga ushu-
pavu (tabia ya kuwa imara,
ukakamavu) wa wachezaji na
kuwafurahisha  watazamaji,
yaani wanachama wa timu
na mashabiki wanaotoa fedha
zao kuburudishwa nao.

Hakuna sababu ya ku-
chukiana, kuharibu vifaa vya
uwanjani, kutukanana matusi
ya nguoni na hata kupigana.
Kwa nini watu wapigane ilhali
wamekwenda  kuburudika,
kuona wachezaji wanavyo-
pigana chenga, ‘kuvalishana
kanzww mbwembwe zao na
kufungana mabao? Hiyo ndio

raha ya mchezo wa kandanda.

Nathubutu kusema kandan-
da ni mchezo unaopendwa
zaidi duniani kuliko mich-
ezo mingine yote. Hali hiyo
inathibitishwa na baadhi ya
wanachama au mashabiki wa
timu za Simba na Yanga wa-
naozirai viwanjani na pengine
kupoteza maisha timu zao zi-
napofungwa!

Kuna mambo yanayosaba-
bisha matukio hayo. Mbali ya
upenzi uliokithiri kwa timu
hizi mbili nchini, pia kuna wa-
naowekeana madau (fedha au
vitu wanavyoahidi watu kutoa
kwa wanaoshindana wakati
wa michezo) .

Waliokubaliana kuwekeana
dau ya hela, nyumba n.k. wa-
napoona timu yao ina dalili
ya kupoteza mchezo au tayari
imepoteza, ndipo hupatwa na
mshtuko na kuzirai ama kufa.

Pamoja na maafa (tukio lin-
alosababisha madhara) hayo,
kuna baadhi ya wanaojiwekea
nadhiri (ahadi anayoweka
mtu kwa Mwenyezi Mungu ya
kufanya jambo fulani vizuri au
inavyopasa iwapo atafanikiwa
katika haja yake) wakisahau
kuwa “Ahadi ni deni na deni
ujuzie.” Maana yake ahadi ni
kama deni, mtu akitoa ahadi
lazima aitimize. Methali hii
yatufunza umuhimu wa
kutimiza ahadi tutoazo.

Mchezo wa kandanda una
mambo matatu: Kushinda,
sare au suluhu, na kushindwa.
Timu inayoshinda ndio hu-
zawadiwa kama walivyosema
wahenga kuwa “Mcheza kwao
hutuzwa.) Methali hii yatu-
funza kuwa mtu anayefanya
jambo vizuri au inavyopasa
hutuzwa au hupewa zawadi.

Starehe (jambo lin-
alompa mtu raha) ya kandan-
da ni timu kucheza kwa nid-
hamu bila vurugu wala hasira.
Je, Simba na Yanga zichezapo

watazamaji hupara starehe?

Siku hizi ni nadra sana timu
kumaliza mechi bila baadhi ya
wachezaji wa timu zote mbili
kuonyeshwa kadi za njano au
nyekundu na kutolewa nnje
ya uwanja. Kama mpira ni
burudani na starehe, kwa nini
wachezaji waumizwe kwa
makusudi viwanjani?

Mchezaji  unayemchezea
mwenzako rafu, ukifanyiwa
wewe utafurahi au utalipiza
(kitendo cha kumfanyia jam-
bo mtu kwa nia ya kurejesha
ubaya aliofanyiwa) kisasi?

Tulimwona Rais John
Magufuli alivyovaa siku Yanga
ilivyoikaribisha Simba uwanja
wa Taifa. Kwa kuwa Magufuli
ni Rais wa Tanzania, alivaa
shati lenye rangi na nembo za
klabu zote mbili.

Alifanya hivyo kuonyesha
kuwa timu zote ni za Tanzania
hivyo zote zinamhusu. Haku-
taka kuonesha anapendelea
timu ipi kati ya Yanga na Sim-
ba ingawa binadamu hawaku-
kosa la kusema. Eti kwa kuwa
rangi na nembo ya Yanga
ilikuwa upande wa kulia na
Simba upande wa shoto tayari
alionyesha msimamo wake ...!

Yanga na Simba ni timu za
Mkoa wa Dar es Salaam un-
aoongozwa na kumilikiwa na
mtu aitwaye Paul Makonda
ambaye bila ‘kumunyamu-
nya’, kiongozi huyo ni shabiki
wa Simba.

Hakuna ubaya kwani kila
mtu ana chaguo lake. Kwa
kuwa timu zote mbili ni za
mkoa anaousimamia, haku-
wa sahihi kutamka maneno
ya kejeli dhidi ya Yanga il-
ipofungwa bao 1-0 na timu
ya Manispaa ya Kinondoni
(KMC). Alisahau kuwa ofisi na
makazi yake ni wilaya ya Ilala
iliko Yanga?
marobarnabas@yahoo.com
0784 334 096
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Waziri aingilia kati mgogoro mapadrinaDC

DC awaonya

Na Munir Shemweta,
UKEREWE

NAIBU Waziri wa Ardhi, Nyumba
na Maendeleo ya Makazi, Dk. An-
geline Mabula, ameagiza kufanyika
utambuzi wa mipaka sambamba
na kuweka alama katika eneo lenye
mgogoro wa ardhi kati ya Kanisa
Katoliki, wananchi na Shule ya
Msingi Kagunguli wilayani Ukerewe
mkoani Mwanza.

Ametoa agizo hilo baada ya
kuibuka mgogoro kati ya mapadri
wa kanisa hilo na Mkuu wa Wilaya
ya Ukerewe, Cornel Magembe,
kuhusu umiliki wa sehemu ya eneo
la Shule ya Msingi Kagunguli, jambo
lililosababisha mapadri kuandika
waraka wa kutoshirikiana na mkuu
huyo wa wilaya.

Akizungumza katika kikao cha
utatuzi wa mgogoro huo uliohusi-
sha mapadri, Kamati ya Ulinzi na
Usalama ya Wilaya na Serikali ya

Dk. Mabula alisema uamuzi uli-
otolewa nje ya utaratibu kuhusiana
na mgogoro huo ni batili na usub-
iriwe utambuzi wa mipaka ya eneo
lenye mgogoro.

“Wizara itatuma timu ya wataal-
amu ili kutafuta ufumbuzi wa
mgogoro kwa kubainisha na ku-
tambua mipaka ya hapa eneo Ka-
gunguli na kuja na ufumbuzi wa
kudumu,” aliahidi.

Naibu Waziri huyo pia aliagiza
kupatiwa barua za maeneo yote ya
taasisi za dini yenye migogoro mi-
kubwa ya ardhi ili kushughulikiwa
na kubainisha kuwa katika kuishu-
ghulikia migogoro hiyo, timu ya
wataalamu itatumwa katika mae-
neo husika kwa lengo la kubainisha
uhalali wa pande zenye migogoro.

Alimtaka Mkurugenzi Mtendaji
wa Halmashauri ya Wilaya ya Uk-
erewe, Esther Chaula, kujiandaa
kugharamia wataalamu watakaok-

wenda kubainisha mipaka yenye
mgogoro katika halmashauri yake
kwa kuwa halmashauri ndiyo zenye
jukumu la kupanga maeneo yake.

Katibu Mkuu Wizara ya Ardhi,
Nyumba na Maendeleo ya Makazi,
Mary Makondo, alisema kitakacho-
fanywa na wizara yake sasa kuhu-
siana na mgogoro huo ni kwenda
kufufua mipaka na kuainisha
matumizi ya eneo hilo na kusisiti-
za kuwa ni vizuri maeneo yote ya
umma yakawekewa mipaka yenye
alama zinazoonekana.

Mkuu wa Wilaya ya Ukerewe,
Magembe, aliweka wazi kuwa
mgogoro ulioko katika eneo hilo
umechochewa kwa kiasi kikubwa
na Mkuu wa Shule ya Sekondari
Kagunguli, Padri Johanes Nawachi,
kwa kile anachodai padri huyo
eneo la shule yake kuvamiwa.

Magembe alisema katika kutafu-
ta suluhu ya mgogoro huo, aliagiza
Kanisa Katoliki kuwasilisha hati ya

umiliki eneo lake, huku serikali ya

kutolewa sehemu ya eneo sambam-
ba na nyumba tatu za walimu wa
Shule ya Msingi Kagunguli kubaki
kama zilivyo ndipo afanye uamuzi
kuhusiana na mgogoro huo.

Alidai kilichofanywa na mapa-
dri wa Kanisa Katoliki kuandika
waraka wa kutoshirikiana naye ni
uchochezi kwa waumini wa kanisa
hilo na serikali na kubainisha kuwa
hali hiyo imesababishwa na msi-
mamo wake wa kuhakikisha mae-
neo ya serikali yanalindwa.

Mkuu wa Shule ya Sekondari
Kagunguli, Padri Nawachi, alisema
kumekuwa na uhusiano mbaya
baina yake na Mkuu wa Wilaya Ma-
gembe baada ya kuanza kupanda
miti eneo alilodai kumilikiwa na
Kanisa Katoliki na kuhusisha pia
maeneo ya nyumba tatu za walimu
wa Shule ya Msingi Kagunguli.

Mkuu wa Wilaya ya Shinyanga, Jasinta Mboneko (wa pili kushoto), akikagua ufukiaji wa mabomba kwenye mradi wa maji Ziwa Victoria, Kata ya Masengwa,
Wilaya ya Shinyanga juzi. PICHA: MARCO MADUHU

‘Viwanda viboreshwe mlipuko wa Corona’

Na Elizabeth Zaya

BARAZA la Biashara la Afrika
Mashariki, limeiomba  serikali
kuboresha zaidi viwanda ili bidhaa
nyingine zipatikane katika viwanda
hivyo hususani katika kipindi hiki
cha tishio la ugonjwa wa Corona.

Akizungumza katika mahoji-
ano na Kituo cha runinga cha ITV
jana, mwakilishi kutoka baraza
hilo, Raphael Maganga, alisema
ni vyema viwanda vya ndani vi-
kaboreshwa kwa sasa ili kusaidia
pengo lililopo katika upatikanaji wa
bidhaa.

“Tunanunua bidhaa nyingi ku-
toka China, lakini wiki iliyopita tu-

likuwa Kariakoo kuangalia athari
zinazosababishwa na mlipuko
wa ugonjwa wa Corona, tulibaini
kwamba upatikanaji wa bidhaa
umeshuka kwa asilimia 40.

“Maana ukiangalia kuanzia Janu-
ari mpaka Februari meli nyingi
hazikutoka China ambako asilimia
kubwa tunachukua bidhaa hizo.
Kwa hiyo, bidhaa nyingi hazijaingia
Tanzania wala Afrika Mashariki,
tumevikosa vitu vingi ambavyo tu-
likuwa tunavipata kutoka huko,”
alisema.

Aliongeza kuwa kutokana na bi-
ashara nyingi kuyumba kutokana
na tishio la ugonjwa huo, wametoa
mapendekezo kwa taasisi za fedha

kuangalia namna ya kupunguza
riba kwa wafanyabiashara wana-
okopa kwa ajili ya kuendesha bi-
ashara zao.

“Katika kipindi hiki ni vyema
taasisi hizi zikapunguza riba ili
kusaidia wafanyabiashara kupata
fedha kwa unafuu zaidi na kwa ki-
wango kikubwa.

“Tumependekeza kwamba kuto-
kana na kuyumba kwa biashara ny-
ingi, ni vyema taasisi hizi zikaanga-
lia namna ya kusogeza muda wa
kurejesha angalau miezi miwili
mbele au mitatu wasilipe baadhi
ya malipo ya mikopo yao angalau
mpaka pale biashara zitakapoanza
kurudi katika hali ya kawaida,”

alisema.

Alishauri kampuni za simu zina-
zofanya miamla ya kifedha, kupun-
guza gharama za makato katika kip-
indi hiki ambacho wafanyabiashara
wengi wataitumia kufanya miamala
ya kifedha ili kuepuka kuweka mi-

songamano katika taasisi za
fedha.

“Katika mapendekezo yetu, pia
tumewashauri ~ wafanyabiashara

wachukue tahadhari kwa kufanya
miamala ya kifedha kupitia njia za
kidijitali za simu za mikononi. Na ili
kufanikisha hilo, tumependekeza
kampuni za simu nazo zipunguze
kiwango cha makato katika kipindi
hiki,” alisema.

‘Tarura

madaraja
kubomoka

Na Marco Maduhu,
: SHINYANGA

MKUU wa Wilaya ya

Shinyanga, Jasinta Mbone-
: ko, amewataka watendaji
: wa Wakala wa Barabara

¢ mjini humo, kuacha tabia
: ya kukaa maofisi, badala
: yake wafanye ukaguzi wa
* madaraja na kuyafanyia

: matengenezo.

Mboneko alitoa agizo

: hilo juzi alipokagua daraja
lililosombwa na maji katika

: va Ibadakuli Manispaa ya

: Shinyanga na barabara ya

: Mwawaza ambayo imehar-
: ibika kutokana na mvua na
i kusababisha usumbufu kwa
: wananchi.

Alisema kwenye kipindi

: hiki cha mvua ni vyema

: watendaji wa wakala huo
: kuacha tabia ya kukaa

: maofisi, bali wafanye

: ukaguzi wa madaraja yote
i ambayo vapo katika hatari
: ya kusombwa na maji na

- kuyafanyia matengezo

: mapema.

“Naagiza kuanzia sasa,

: watendaji wote wa Tarura
* muache tabia ya kukaa

: maofisini, bali nendeni

: ‘field" (eneo la mradi) mk-

: ague madaraja yote pamoja
! na barabara ambazo zime-
: shaharibika na kuzifanyia

i matengenezo, siyo kusubiri
: hadi zisombwe na maji na
: kukata mawasiliano kwa

: wananchi.

“Madaraja yote ambayo

¢ yamesombwa na maji

! pamoja na barabara zi-

¢ lizokatika, naagiza mzitem-
: belee na kuzifanyia maten-
¢ genezo haraka ili wananchi
* wapite kwa usalama na kue-
: ndelea na shughuli zao za

: kiuchumi na kutohatarisha

: maisha vao tena,” aliagiza.

¢ hicho lina wiki moja tangu
¢ libomoke na kukata ma-

* wasiliano, huku wananchi

. wakilazimika kupita ndani
¢ ya maji yanayopita kwa

: kasi na kuhatarisha maisha
: yao.

Kaimu Meneja wa Tarura

¢ Manispaa ya Shinyanga,

: Maige Kulwa, alisema kwe-
: nye barabara ya Mwawaza,
 tayari wameshatenga Sh.

¢ milioni 12 kwa ajili ya

: kuifanyia matengenezo na
¢ kuahidi kuomba fedha kwa
¢ ajili ya matengenezo ya

: daraja la Uzogole.
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Mil. 110/-
kujenga
chumba
cha mionzi

Na Ambrose Mwita,
TARIME

SERIKALI imetoa Sh.
110m/- kwa ajili kujenga
majengo ya mionzi na
chumba cha kufulia nguo
katika Kituo cha Afya
Sirari ili kurahisisha upa-
tikanaji wa huduma bora
kwa wananchi wanaosa-
firi umbali mrefu kutafuta
huduma hiyo.

Mwenyekiti wa Hal-
mashauri ya Tarime,
Moses Misiwa, alibaini-
sha kutolewa kwa fungu
hilo wakati wa ziara ya
kukagua eneo la mradi
huo, akiwataka wahusika
kuhakikisha fedha zinatu-
mika ilivyokusudiwa.

Misiwa alisema mradi
huo ulichelewa kutekele-
zwa kutokana na kuibu-
ka kwa vikwazo vya
mgogoro wa umiliki wa
ardhi eneo la utekelezaji
wake kati ya kituo hicho
na Mahakama ya Mwanzo
Sirari, uliomalizwa kwa
halmashauri kutenga
maeneo mengine.

"Fedha hizi zilipelekwa
Buriba kilipo Kituo cha
Afya Sirari ambao ndiyo
wasimamizi wa mradi huu
mwishoni mwa mwaka
jana, lakini utekelezaji
wake ulikwama kutokana
na kuibuka kwa mgogoro
wa mipaka ya ardhi kati
ya kituo na mahakama
na sasa utatekelezwa
kwa kuwa kuna maeneo
mengine hapa ya ziada,”
alisema. Diwani wa Sirari,
Paul Nyangoko, alisema
wakazi wa mji mdogo huo
wamekuwa wakilazimika
kusafiri umbali mrefu
ikiwa pamoja na nchi
jirani ya Kenya kutafuta
huduma ya mionzi, hivyo
mradi huo utawapa nafuu.

Ofisa Mtendaji wa Kata
hiyo, Mirumbe Waryoba,
alisema taratibu zote za
ununuzi ikiwamo ku-
tangaza tenda za kazi kwa
uwazi, zinapaswa kuzin-
gatiwa na kudhibiti mi-
anya yote itakayosababi-
sha upotevu wa fedha za
umma. “Serikali imekuwa
ikisisitiza kwamba lazima
fedha za umma zinazo-
pelekwa maeneo hususan
kikamilifu kwa kufuata
sheria na taratibu za seri-
kali ili kuzuia mianya yote
itakayosababisha kukose-
kana thamani ya fedha,”
alisema.

Hakimu amwachia huru,
aamuru baba akamatwe

Na Mchael Lugendo,
MBOGWE

MAHAKAMA ya Mwanzo
Masumbwe wilayani Mbogwe
mkoani Geita, imewafutia kesi
washtakiwa watatu waliokuwa
wanakabiliwa na mashtaka ya
wizi wa mawe yanayodhaniwa
kuwa na madini ya dhahabu.

Lakini, mahakama hiyo ikaam-
uru kukamatwa kwa baba wa
mshtakiwa wa tatu aliyefutiwa
mashtaka na kuibua sintofa-
hamu kwa wananchi waliokuwa
mahakamani kufuatilia kesi hiyo.

Hakimu wa Mahakama hiyo,

Godfrey Ndege, aliwafutia mash-
taka Mastula Samwel, Steven
Moses na Peter Jackson, waliofik-
ishwa mahakamani hapo waki-
kabiliwa na kesi Na. 128/2020
ya jinai iliyotajwa kwa mara ya
tatu Machi 18 na wote kukana
mashtaka dhidi yao. Hakimu
Ndege alisema kwa pamoja wal-
idaiwa walitenda kosa hilo katika
cha Nyakafulu, Kata ya Nyakafu-
lu wilayani Mbogwe mlalamikaji
akiwa ni Julius Njololo.

Kabla Hakimu Ndege ha-
jawafutia ~ mashtaka  hayo,
mshtakiwa Jackson aliomba

kuwasilisha hati kutoka kwa
Hakimu Mfawidhi Mahakama
ya Wilaya ya Bukombe na ba-
rua ya Wakili Joannes Mbatina,
akiomba kesi hiyo kuhamishiwa
katika mahakama hiyo ya wilaya
kutokana na mshtakiwa wa tatu
(yeye mwenyewe) kupata wak-
ili wa kumtetea. Hakimu Ndege
hakuzipokea hati hizo na badala
yake akatoa amri kufuta kesi hiyo
kwa washtakiwa wote watatu na
kuwaachia huru.

Hata hivyo, hakimu hiyo alia-
muru Jackson Manyama, baba
wa aliyekuwa mshtakiwa wa
tatu, Jackson, kukamatwa na

kisha mzee huyo na mwanawe
wakasomewa mashtaka katika
kesi mpya namba 143/2020 ya
wizi wa kuaminiwa wa mawe
yanayodhaniwa kuwa na madini
aina ya dhahabu viroba 12 na Sh.
400,000, mlalamikaji akiwa ni
yule yule, Julius Njololo.

Washtakiwa hao wawili wali-
achiwa kwa dhamana yenye
masharti ya kila mmoja kuwa na
mdhamini moja aliyetia saini ya
bondi ya Sh. milioni 2.5 na kuwa
na barua ya uthibitisho kutoka
Ofisa Mtendaji wa Serikali ya Ki-
jiji na kesi hiyo itatajwa Machi 24
mwaka huu.

» 3
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Mwenyekiti wa chama cha Wafanyabiashara wenye Viwanda na Kilimo (TCCIA), mkoani Mtwara, Saidi Swallah (kulia), akipiga makofi wakati wa
uzinduzi wa Klabu ya Biashara ya NBC, mkoani humo juzi. Klabu hizo, kwa sasa zimeenea katika mikoa mbalimbali nchini ikiwamo Singida, Mo-
rogoro, Arusha, Moshi, Mwanza, Dodoma, Njombe, Mbeya, Tanga na Lindi, ikiwa na dhumuni la kuwakutanisha, kuwaongezea ujuzi na kuwakuzia
mtandao wafanyabiashara. Kushoto ni Meneja wa benki hiyo, tawi la Lindi, Ndlovin Mapunda na Meneja wa tawi la Mtwara, Emmanuel Mseti.
PCHA: JUMANNE JUMA

20 wafa kila mwaka Kichaa mbwa Mara

Na Mwandishi Wetu,
TARIME

KATI ya watu 1,000 na 2,500
wako katika hatari ya kuam-
bukizwa kichaa cha mbwa kila
mwaka mkoani Mara huku 20
wakipoteza maisha kila mwaka
kutokana na tatizo hilo.

Kutokana na baa hilo, mkakati
mpya wa kutokomeza kichaa cha
mbwa kwa binadamu na kuokoa
maisha ya watu umezinduliwa
na Taasisi ya Afya Ifakara
(IHI) kwa ushirikiano na
Shirika la Kimataifa la Global
Health, ukilenga kudhibiti kichaa
cha mbwa katika Wilaya ya Ta-
rime.

Taasisi hiyo  imeendesha
mafunzo ya siku tatu kwa we-

12 za wilaya hiyo ili kuwajengea
uwezo kuhusu mbinu za kukabil-
iana na ugonjwa huo na kudhibiti
maambukizo mapya.

Mafunzo hayo pia yaliwa-
shirikisha maofisa ugani wa kata
hizo, maofisa wa afya na Idara ya
Mifugo na Uvuvi ya Halmashauri
ya Wilaya ya Tarime ambao kwa
pamoja waliweka mkakati ku-
hakikisha chanjo na kinga ny-
ingine muhimu kwa wananchi
zinapatikana kwa urahisi hasa

Kwa mujibu wa mratibu wa
mradi huo, Dk. Ahmed Luge-
lo, utakuwa wa miaka mitatu
kuanzia mwaka huu hadi 2023,
ukilenga pia kuhakikisha watu
wanaongatwa na mbwa, wa-

napata tiba haraka na mwisho
kutoa chanjo kwa mbwa wote
maeneo hayo ili kukabiliana na
kiini cha ugonjwa huo.

Akizungumza wakati wa utoaji
chanjo ya mfano ambayo mbwa
zaidi ya 200 walichanjwa ka-
Lugelo alisema maofisa ugani
kutoka kata hizo watawezeshwa
mafunzo ya mfumo rasmi wa ku-
tumia simu za mkononi kuratibu
na kutoa taarifa za kesi za kichaa
cha mbwa.

“Kupitia kampeni hii hatua
ambazo zinachukuliwa na serika-
li au halmashauri kupitia kitengo
cha mifugo ni kuongeza maradu-
fu hali ya uhamasishaji kuhusu
ugonjwa wa kichaa cha mbwa
maeneo yote ya ukanda huu.

“Njia ya pekee ya kuepuka
ugonjwa wa kichaa cha mbwa
ni kupitia kuchanja mbwa ama
kwa njia ya haraka kuchanjwa
baada ya kungatwa ambapo
ikiwa mbwa wako atachanjwa,
itakugharimu Dola moja tu, la-
kini ikiwa umeumwa na unahi-
taji matibabu, itakugharimu Dola
100 kwa chanjo ambazo mtu hu-
pewa kipindi cha wiki mbili hivi,”
alisema.

Ofisa Mifugo wa Halmashauri
ya Wilaya ya Tarime, Dk. Peter
Nyanja, alisema jitihada zina-
hitajika kuhakikisha ugonjwa wa
kichaa cha mbwa unaangamizwa
kabisa si tu eneo la wilayani, bali
maeneo mbalimbali nchini ili
kutimiza lengo la kuutokomeza
kabisa ifikapo mwaka 2030.
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Baadhi ya wakazi wa Mji mdogo wa Mirerani, wilayani Simanjiro, mkoani Manyara, wakiangalia mafuriko yaliyotokana na bwawa la Kida-
wash kujaa maji juzi. PICHA: GIFT THADEY

Manyara waweka mikataki
kuuKkabili mlipuko Corona

Na Mwandishi Wetu,
BABATI

MKOA wa Manyara umean-
zisha mpango wa dharura kwa
wananchi kujikinga na ugonjwa
wa virusi vya Corona kwa kutoa
mafunzo kwa wataalamu wa
afya mkoani humo ili kuka-
biliana na mlipuko wa ugonjwa
huo.

Kaimu Katibu Tawala Mkoa

wa Manyara, Dk. Damas Kay-
era, alisema juzi kuwa mkoa
huo umejipanga kutoa elimu
kwa waataalamu na wananchi
ili kukabiliana na mlipuko wa
ugonjwa huo ulioharibu uchu-
mi wa dunia.

Dk. Kayera alisema wana-
tumia njia mbalimbali kukabili-
ana na ugonjwa huo, ikiwamo
kutumia vyombo vya habari
kutoa elimu kwa wananchi na

kutoa elimu kwenye vituo vya
afya.

Alisema mkoa huo tayari
umeshandaa vifaa na mazin-
gira ya kutolea huduma kwa
watu watakaobainika kuwa na
maambukizo ya virusi hivyo.

Aliwataka wananchi kutoku-
wa na wasiwasi kwa kuwa seri-
kali imejipanga kutoa huduma
hiyo, lakini alisisitiza watu ku-
chukua tahadhari.

Ofisa Afya Mkoa wa Manyara,
Evance Simkoko, alisema kirusi
cha Corona kinaenea kwa njia
ya kukohoa, kupiga chafya na
kwa njia ya maji ambayo siyo
rahisi kuonekana kwa macho.

Alisema pamoja na juhudi
za serikali za kupambana na
ugonja huo, bado kuna tatizo
la wananchi kutokuwa na ufa-
hamu wa kutosha kuhusu mli-
puko wa ugonjwa huo.

Waandishi wamkosha waziri hamasa utalii

Na Allan Isack, ARUSHA
MJINI

NAIBU Waziri wa Maliasili
na Utalii, Constantine Kan-
yasu, ameupongeza uongozi
wa Chama cha Waandishi wa
Habari Mkoa wa Arusha (APC)
kwa ushiriki katika uhifadhi wa
mazingira, mapambano dhidi
ya ujangili na uhamasishaji wa
utalii wa ndani.

Kanyasu alitoa pongezi hizo
juzi wakati wa ziara ya kikazi
kwenye ofisi za APC alipoku-
tana na viongozi wa kamati
tendaji ya chama hicho.

Alisema lengo la ziara hiyo ni

kuangalia shughuli zinazofany-
wa na APC na kusikiliza matati-
7o yanayokikabili chama hicho
na kuyatafutia ufumbuzi.

Alisema Mkoa wa Arusha ni
kitivo kikuu cha utalii nchini,
hivyo amekua akifuatilia taar-
ifa za utalii kwa waandishi wa
habari wa Arusha.

Kanyasu alisema waandishi
wa habari wa Mkoa wa Arusha
wanaongoza kuandika habari
za utalii na matokeo yameone-
kana kuwa makubwa kwenye
jamii.

“Arusha mmekuwa na
mchango mkubwa sana kwe-
nye suala la maendeleo ya utalii

nchini, ukizungumzia ujangili
kwa kipindi hiki umeshuka kwa
asilimia kubwa, hii imetokana
na mchango wenu kuwa mkub-
wa, mimikama mwakilishi wa
wizara, natumia fursa hii
kuwapongeza sana,” alisifu.
Naibu Waziri huyo alisema
Wizara ya Maliasili na Utalii
itaendelea  kushirikiana na
waandishi wa habari nchini ku-
hamasisha utalii wa ndani na
mapambano dhidi ya ujangili
unaofanywa na baadhi ya watu
wenye nia mbaya na nchi.
Mwenyekiti wa chama hi-
cho, Claud Gwandu, alimwam-
bia Naibu Waziri huyo kuwa

waandishi wa habari wa Arusha
wamekuwa wakishirikiana kwa
karibu  na uongozi wa Shirika
la Hifadhi za Taifa (Tanapa)
katika kutangaza shughuli za
utalii.

Alisema chama hicho kipo
kwenye maandalizi ya kuandaa
maadhimisho ya siku ya uhuru
wa vyombo vya habari duniani
yanayofanyika Mei 3 kila mwa-
ka.

Alisema kuwa katika maa-
dhimisho hayo, chama hicho
kinatarajia kuzindua televisheni
yake ya mtandao na blogu am-
bazo zitazitumika kuuhabarisha
umma masuala ya utalii.

NHC
yachangia
mifuko
saruji
ukarabati
shule

Na Allan Isack, ARUSHA MJINI

SHIRIKA la Nyumba la Taifa
(NHC) mkoani Arusha, limeka-
bidhi msaada wa mifuko 100
ya saruji yenye thamani ya
Sh. milioni 1.7 kwa Shule ya
Sekondari Felix Mrema ili ku-
karabati miundombinu yake.

Shule hiyo iko Kata ya
Daraja Mbili katika Hal-
mashauri ya Jiji la Arusha.

Akizungumza wakati wa
kukabidhi msaada huo, Meneja
wa shirika hilo mkoani Arusha,
Ladislaus Bamanyisa, alisema
msaada huo wameutoa kuto-
kana na ahadi yao ya mwaka
jana shuleni hapo alipokuwa
megeni rasmi katika mahafali
ya kidato ya nne.

Alisema shule hiyo ina
uchakavu wa sakafu kwenye
baadhi ya madarasa, hivyo
mifuko hiyo itasaidia kubore-
sha mazingira ya ujifunzaji na
ufundishaji.

Bamanyisa alisema uchaka-
VU huo unatokana na shule
hiyo kuwa ya muda mrefu,
hivyo uchakavu wa miundom-
binu yake haukwepeki.

“Mifuko hii ya saruji ita-
saidia kukarabati sakafu za
madarasa valiyochakaa sana.
Pia, tunaahidi kuendelea kutoa
msaada zaidi kwa kuwa tuki-
fanya hivi tunamuunga mkono
Rais John Magufuli katika
mpango wake wa kuboresha
sekta ya elimu,” alisema.

Bamanyisa alitoa wito kwa
taasisi nyingine na mashirika
mbalimbali kujitokeza ku-
changia elimu hususani katika
shule hiyo kwa kuwa kufanya
hivyo ni mojawapo ya njia ya
kuiunga mkono serikali katika
uboreshaji wa huduma ya
elimu.

Mkuu wa Shule hiyo, Regi-
naldo Msendekwa, alilishukuru
shirika hilo kwa msaada huo,
akiamini utasaidia kupunguza
baadhi ya matatizo yanayoi-
kabili.

Alisema shirika hilo mbali na
kukabidhi mifuko ya saruji, pia
l[imetoa Sh. milioni mbili kwa
ajili ya ukarabati wa vioo vya
madirisha ya madarasa.

Mjumbe wa Bodi ya Shule
hiyo, Hussein Dudu, pia
alilishukuru shirika hilo kwa
msaada huo kwa kuwa uta-
saidia kuboresha miundom-
binu ya shule hiyo.
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Mwenyekiti wa Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Huduma na Maendeleo ya Jamii, Peter Serukamba (katikati) na mwenyeji wake Makamu MKkuu wa
Chuo Kikuu cha Ushirika Moshi, Prof. Said Sife (kushoto), wakiondoka chuoni hapo, mjini Moshi mkoani Kilimanjaro jana, baada ya kusitisha kikao
chao, kutokana na Spika wa Bunge Job Ndugai kusitisha ziara za kamati zote kudumu za Bunge zilizokuwa mikoani na kuzitaka zirudi Dodoma.

PICHA: GODFREY MUSHI

Maaskofu watoa mwongozo
kuvikabili virusi vya Corona

Na Mary Mosha, MOSHI

ARAZA la Maaskofu Ka-

toliki Tanzania (TEC),

limetoa mwongozo kwa

waamini wake nchini
kufunga kwa maombi kwa siku
mbili, ili Mungu aliepushe taifa na
ongezeko la wagonjwa.

Rais wa TEC, Askofu Gervas
Nyaisonga, alitoa mwongozo huo
juzi wakati wa misa maalum ya
kumsimika Askofu mpya wa Jimbo
Katoliki Moshi, Ludovick Minde.

Alisema baraza hilo limeafiki
kuwapo kwa mfungo huo ili kum-
womba Mungu aiepushe Tanzania
na janga hilo pamoja na kuwataka
waumini kuzingatia maelekezo
yote yanayotolewa na Wizara ya
Afya kuhusu mlipuko wa virusi
hivyo.

“Katika mwongozo huu, baraza
limetangaza siku mbili za maombi
kwa ajili ya kumwomba Mwenyezi
Mungu atukinge na kutulinda, wal-
ioathirika wapone haraka na pia
awajalie wataalamu kupata tiba na
kinga ya ugonjwa huu,” alisema.

Aliongeza kuwa mwongozo
huo umelenga kutoa elimu kwa
waamini kuzingatia taratibu za
kujikinga na ugonjwa huo kama
inavyoelekezwa na serikali.

Alisema huduma ya maji ya
baraka yanayotumiwa na waami-
ni wakati wa kuingia na kutoka
kanisani zitasitishwa kwa muda na
kwamba pale kwenye ulazima wa
kuyatumia, baraza litatoa mwon-
£070.

“Hata wakati wa kupokea eka-
risti takatifu, waamini watatakiwa
kupokea kwa kutumia mikono yao
tu na pale ibada inapohusisha ma-
padri zaidi ya mmoja, watatakiwa
kuchovya kwenye divai badala
ya kunywa kwa kupokezena,”
alisema. Alisema mwongozo huo
pia unaelekeza kuwa wakati wa
misa ya [jumaa Kuu mwaka huu,
waamini hawataruhusiwa kuubu-
su msalaba na badala yake wata-
takiwa kuinama kama ishara ya
heshima.

Aliwataka mapdri wote na vion-
gozi wengine wa kanisa kuzinga-
tia maagizo hayo na kuhakikisha
waamini wanayazingatia ili kujilin-
da na ugonjwa huo.

Askofu Mkuu wa Jimbo Kuu
Katoliki la Arusha, Isaac Amani,
aliwataka waamini na Watanza-
nia wote kutokufanya mzaha na
ugonjwa huo hatari hasa kupitia
mitandao ya kijamii.

“Kuna  wanaotoa maelezo
kupitia mitandao ya kijamii ya

kuwa virusi vya Corona haviwezi
kumwathiri mtu mweusi, hivyo
Waafrika tuko salama, hapo
hakuna ukweli wowote, virusi hivi
vinawaathiri wanadamu na Waaf-
rika ni binadamu vilevile.

“Ugonjwa huu si ugonjwa wa
kuigiza, taarifa mnazoziona na
kuzisikia kwenye vyombo vya
habari ni za kweli, watu wanakufa
na wagonjwa wapo, tena ni wengi,
tuache mzaha, tufuate taratibu zi-
nazotolewa za kujikinga,” alionya.

Askofu Amani ambaye alikuwa
Askofu wa Jimbo Katoliki Moshi
kwa miaka 10 kabla ya kuhamishi-
wa Jimbo Kuu Katoliki Arusha, pia
alitoa rai kwa waamini wa Jimbo
Katoliki Moshi kumpa ushirikiano
Askofu Minde katika utume wake
mpya jimboni humo.

Mkuu wa Mkoa wa Kiliman-
jaro, Dk. Anna Mghwira, ambaye
alimwakilisha Rais John Magufuli
katika sherehe hiyo, aliipongeza
TEC kwa utayari wa kuungana na
serikali kukabiliana na virusi vya
Corona nchini.

“Tunaamini kama yalivyo ma-
janga mengine na hili pia litapita,
ila maadam kwa sasa liko, tuen-
delee kumwomba Mungu ili at-
uepushe nalo, nitoe rai kwako
Askofu Minde ambaye unachukua

uongozi wa jimbo katika kipindi
tunapopambana na janga hili, tu-
ungane pamoja katika kukabiliana
nalo,” alisema.

Katika salamu zake za shuk-
rani, Askofu Minde alimshukuru
Mungu kwa kuiwezesha sherehe
hiyo kufanyika pamoja na tishio la
ugonjwa huo.

“Mimi nilidhani shughuli hii
itaahirishwa kutokana na janga
hili lililoko, lakini niishukuru
pia serikali kwa kukubali iend-
elee baada ya kuridhika na tara-
tibu pamoja na tahadhari zilizoku-
wapo,” alisema.

Wakati wa misa hiyo, taratibu
kadhaa za kiimani za kanisa hilo
ilibidi zirukwe ukiwamo utara-
tibu wa Askofu mpya kupongezwa
na Maaskofu wenzake kwa ku-
peana mikono ambao ulisitishwa
na badala yake kusalimiana kwa
kuinama kwa heshima.

Pia, utaratibu wa kupeana
mikono wakati wa kutakiana
amani ulirukwa pamoja na ule wa
askofu mpya wa kuwabariki map-
dri wa jimbo atakaloliongoza kwa
kuwawekea mikono kichwani pia
uliachwa na badala yake mapadri
hao walifika mbele yake na kuina-
ma kama ishara ya heshima kwake
na yeye kuwabariki kwa ishara tu.

]
Upatikanaji
wa dawa
Kibong'oto
waridhisha

Na Godfrey Mushi, SIHA

UPATIKANAJI wa dawa
muhimu katika Hospitali ya
Taifa ya Magonjwa Am-
bukizi ya Kibong'oto (KIDH)
ili kukabiliana na magonjwa
ya mlipuko na ambukizi,
umeimarika kutoka asilimia
70 hadi asilimia 95 mwaka
2019/2020.

Mkurugenzi Mtendaji
wa Hospitali ya Magonjwa
Ambukizi ya Kibong'oto,

Dk. Riziki Kisonga, alisema
juzi kuwa kwa sasa, hospi-
tali hiyo inatoa huduma ya
usambazaji wa dawa za tiba
va wagonjwa wa Kifua Kikuu
sugu (MDR-TB) walioko katika
vituo 341 nchi nzima.

“Tumeanza kuangalia
ni jinsi gani tutaweka hu-
duma thabiti na kuisambaza
nchini kwa watu waliotibiwa
ugonjwa wa kifua kikuu na
kupona, lakini bado wanapata
matatizo ya kuumwa Kifua
mara kwa mara ambayo ni
sehemu ya magonjwa am-
bukizi,” alisema.

Alisema hospitali hiyo kwa
sasa inaendelea kufuatilia
mwenendo wa USugu wa
vimelea vya ugonjwa wa
kifua kikuu katika mikoa
minne va Kilimanjaro, Arusha,
Manyara na Tanga.

Alisema hospitali hiyo im-
etangaza kuanza ushirikiano
wake na baadhi ya vyuo vi-
kuu vilivyoko katika nchi ya
Marekani kama vile Virginia
na Califonia San Franscisco
katika tiba, mafunzo na
utafiti wa kifua kikuu sugu.

Alisema hospitali hiyo pia
inashirikiana na nchi za Ul-
aya katika mafunzo na utafiti.
Vyuo hivyo ni Liverpool, St.
Andrews (Uingereza), Munich-
LMU (Ujerumani), Radboud
(Uholanzi), Copenhagen
(Denmark), MDR-TB Tarining
Centre-Riga (Lativa) na LHL
Internation (Norway).

Kuhusu vikwazo vinavyoi-
kabili hospitali hiyo, Dk. Ki-
songa alisema haina muundo
na mfumo wa uendeshaji
ambao unaakisi kazi nyingi
za utoaji huduma wa kibing-
wa (rufani).

Kamati Bunge yakatisha shughuli zake chuo kikuu

Na Godfrey Mushi, MOSHI

AGIZO la Spika wa Bunge, Job
Ndugai, kuzitaka kamati zote za
Bunge za kisekta kusitisha ziara
mikoani, limesababisha Kamati ya
Kudumu ya Bunge ya Huduma na
Maendeleo ya Jamii, kukatisha ki-
kao chake muda mfupi baada ya ku-
ingia katika Ukumbi wa Chuo Kikuu
cha Ushirika Moshi.

Taarifa ya kutoendelea na kikao
hicho ilitolewa na Mwenyekiti wa
Kamati hiyo, Peter Serukamba,
baada ya kupokea ujumbe maalum
wa Spika Ndugai.

Kamati
Dodoma ikiwa pia zimepita siku
tatu tangu serikali ilipozuia miku-
sanyiko, semina na makongamano
ili kukabiliana na maambukizo ya
virusi vya Corona.

Kutokana na amri hiyo ya Spika
Ndugai, Waziri wa Elimu, Sayansi na
Teknolojia, Prof. Joyce Ndalichako,
alilazimika kukabidhi taarifa maal-
um ya Chuo Kikuu cha Ushirika
Moshi kwa Mwenyekiti wa Kamati
hiyo, Serukamba.

Baada ya makabidhiano hayo,
Serukamba ambaye ni Mbunge wa
Kigoma Kaskazini (CCM), alisema
taarifa hiyo itawasilishwa bungeni

na itafanyiwa kazi ili kutatua baa-
dhi ya matatizo. Makamu Mkuu wa
Chuo Kikuu cha Ushirika Moshi,
Prof. Alfred Sife, alisema tangu
kuanzishwa kwa chuo hicho, ni
mara ya kwanza kwa kamati hiyo
ya Bunge kufika chuoni hapo. Juzi,
Spika Ndugai aliziagiza kamati zote
za Bunge za kisekta kusitisha ziara
zake na kurejea bungeni Dodoma
ambako vikao vyote vitafanyika.

Ndugai alizitaka kamati hizo am-
bazo zilikuwa kwenye mikoa mbal-
imbali nchini zikikagua miradi,
Dodoma mara moja.

Tayari Bunge limechukua ua-
muzi wa kuzuia watu mbalimbali
au vikundi ambavyo vimekuwa vi-
kienda kutembelea Bunge kwa ajili
ya kujionea shughuli zake kutokana
na mlipuko wa ugonjwa huo.
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Kalemani
ataka idadi
Vijiji umeme
wa REA

Na Renatha Msungu,
DODOMA MJINI

SERIKALI imeagiza ma-
kandarasi wanaotekeleza
Mradi wa Kusambazaji

ta huduma hiyo kwa wakuu
wa wilaya na mikoa ndani ya
mwezi huu ili serikali iwe na
cha kujibu kwa wananchi.

Agizo hilo lilitolewa jana
shati, Dk. Medard Kalemani,
alipozungumza na waandishi
wa habari kuhusu utekelezaji
wa mradi huo.

Alisema utekelezaji wa
miradi katika maeneo ya
pembezoni mwa Jiji la
Dar es Salaam ambayo ni
Kigamboni, llala, Mkuranga,
Kibaha, Bagamoyo, Chalinze,
Kisarawe na Chanika umean-
za huku akisisitiza kuwa
gharama za kuunganishiwa
umeme kwa kila Mtanzania
ni Sh. 27,000.

Dk. Kalemani alisema
kila mkandarasi anatakiwa
kuwasilisha mpango kazi wa
kufikisha umeme maeneo
ambayo bado hayajafikiwa
kwa viongozi hao ndani ya
mwezi huu ili watoe majibu
kwa wananchi pindi wataka-
potaka kujua lini watapatiwa
umeme katika maeneo yao.

“Hili litasaidia viongozi
hao kuwapatia majibu sahihi
wananchi wao wanaowaon-
goza iwapo yatatokea
maswali va kutaka kufahamu
ni lini watafikiwa katika ku-
patiwa umeme,” alisema.

Waziri huyo pia alirejea
agizo lake la kuhakikisha
nguzo ambazo zimewekwa
chini katika maeneo yao va
kazi zisimamishwe sambam-
ba na kufunga transfoma
na kukaza nyaya zilizolala
ndani ya mwezi huu.

“Mkandarasi na msimamizi
wa mradi atakayeshindwa
kufuata maelekezo haya,
atachukuliwa hatua stahiki
kwa kuwa wananchi wana-
taka umeme ili kuongeza
chachu ya maendeleo,”
alisema.

Alibainisha kuwa hadi
wa umeme ndani ya miaka
nne ya serikali ya awamu ya
tano na kuchochea mafanikio
makubwa katika kuelekea
uchumi wa viwanda.

Alisema katika mpango
unaoendelea, wamebakiza
rajiwa kupelekewa umeme
kuanzia Juni mwaka huu ili
ifikapo Juni mwakani, viwe
vimepatiwa huduma hiyo
muhimu.

Jafo aagiza wanafunzi wote
waliokosa usafiri kusafirishwa

Na Augusta Njoji, DODOMA
MJINI

AZIRI wa Nchi,Ofisi
ya RaisTawala za
Mikoa na Serikali za
Mitaa(Tamisemi),
Selemani Jafo, ameagiza wakuu
wa wilaya, wakurugenzi na wakuu
wa shule kuhakikisha wanasa-
firisha wanafunzi waliokosa usa-
firi badala ya kuwaacha wazagae
ovyo kwenye vituo vya mabasi.
Machi 17 mwaka huu, Wa-
ziri Mkuu, Kassim Majaliwa,
alitangaza kufunga shule zote za
awali, msingi na sekondari kwa

siku 30 kuanzia siku hiyo kuto-
kana na tishio la ugonjwa wa Co-
rona. Akizungumza na waandishi
wa habari jijini hapa jana, Waziri
Jafo alisema baadhi ya mikoa wa-
nafunzi wameonekana kuzagaa
na wengine kulala kwenye vituo
vya mabasi kutokana na viongozi
hao kutotekeleza agizo la kuhakik-
isha wanasafiri kwa usalama na
amani hadi makwao.

Jafo alisema Katibu Mkuu Tami-
semi alishaandika barua kupitia
ofisi za mikoa kuhakikisha un-
awekwa utaratibu mzuri kuanzia
Machi 17 hadi 20 mwaka huu wa-
nafunzi kurejea nyumbani.

Waziri Jafo alisema kuna baadhi
ya maeneo utaratibu huo hauku-
fanyika kwa kuwa hadi jana wa-
nafunzi wameruhusiwa kwenda
kwenye vituo hivyo kutafuta
magari wenyewe, jambo ambalo
ni kinyume cha maelekezo yaliyo-
tolewa.

“Kama kuna shida, wakuu wa
shule wawasiliane na wenyeviti
wa kamati za ulinzi na usalama
ambao ni wakuu wa wilaya, hai-
leti picha nzuri kuona wanafunzi
wamezagaa vituoni wakitafuta us-
afiri, jambo ambalo linadhihirisha
kuwa wakuu wa shule hawakuji-
panga vizuri,” alisema.

Alitoa pongezi kwa Mkuu wa
Shule ya Kilakala iliyoko Moro-
goro na Mkuu wa Shule ya Se-
kondari Dodoma kwa kuweka
utaratibu mzuri wa kusafirisha
wanafunzi hao.

“Kilakala alihakikisha wanafun-
zi wake wote anawakodia mabasi
yanawachukua shuleni na hadi
leo (jana) alikuwa amebaki na
wanafunzi 30 tu ambao anawasa-
firisha, pia Dodoma yeye hata
wanafunzi wasiokuwa na nauli
alikodi magari kuwasafirisha bila
nauli na kuwataka wazazi watume
kwake nauli hizo ili alipe gharama
za usafiri,” alisema.

zinazoendelea kunyesha juzi. PICHA: PETER MKWAVILA

Mtambo wa kusaga mawe kwenye figo waanza Kazi

Na Mwandishi Wetu,
DODOMA

MTAMBO wa kuvunja mawe
kwenye mfumo wa mkojo, husu-
san kwenye figo (Extracoporeal
Shock Wave Lithotipsy), ambao ni
wa kwanza nchini, umeanza kutoa
huduma katika Hospitali ya Benja-
min Mkapa mkoani Dodoma.

Uvunjaji huo unafanywa kwa
kutumia mionzi badala ya upas-
uaji.

Mkurugenzi Mtendaji wa Hospi-
tali hiyo, Dk. Alphonce Chandika,
alisema juzi kuwa mtambo huo
uko tayari kuanza huduma hiyo na
kwa nchi nzima upo kwenye hos-
pitali hiyo pekee.

“Tunashukuru serikali kwa ku-
leta vifaa tiba vya kisasa na vya
gharama kubwa kwa ajili ya wa-
nanchi wake, tumekuwa tukitoa

huduma ya uvunjaji mawe kwa
upasuaji, lakini huu mtambo una-
tumia mionzi ambayo si mikali
sana.

“Mgonjwa anawekwa kwenye
mashine na inaelekezwa kwenye
jiwe, yenyewe ndiyo inapasua
kwa kutumia mionzi na vipande
hivyo vinatoka kwa njia ya mkojo,”
alisema.

Aliishukuru serikali kwa ku-
funga mtambo huo wenye ghara-
ma ya Sh. bilioni 2.5 na kwamba
wamebaini Kanda ya Kati inaongo-
za kwa kuwa na wagonjwa wengi
wenye mawe kwenye mfumo wa
mkojo.

“Takwimu za hospitalini hapa
kwa wagonjwa wa mfumo wa
mkojo zinaonyesha wagonjwa wa-
naoongoza ni tezi dume inashika
namba moja na inayofuatia ni
mawe kwenye kibofu cha mkojo,”

alisema.

Alisema hospitali hiyo inahu-
dumia wagonjwa wanne hadi
watano kwa wiki wenye mawe na
kwa mwaka wagonjwa zaidi ya 50
wanafanyiwa upasuaji wa kuon-
doa mawe.

“Uwapo wa mashine hii am-
bayo imenunuliwa na serikali kwa
gharama ya Sh. bilioni 2.5, utasaid-
ia wananchi wa Kanda ya Kati na
Watanzania wenye shida ya mawe
kwenye kibofu cha mkojo, mawe
yanasababisha figo kutofanya kazi
na mashine imewekwa ili kuokoa
figo zisiharibike,” alisema.

Alisema kuna haja kufanya
utafiti zaidi kujua sababu za kanda
hiyo kuongoza kwa kuwa na wag-
onjwa wenye mawe, lakini baadhi
ya wataalam wanasema inasaba-
bishwa na hali ya hewa ya ukanda
huo na watu kutokupenda kuny-

wa maji.

Daktari Bingwa wa Mfumo wa
Mkojo, Dk. Okoa Sukunala, alisema
nchi zingine kwa wagonjwa wenye
tatizo hilo, upasuaji unafanyika
chini ya asilimia moja lakini wana-
tumia mashine ya aina hiyo kusaga
mawe.

“Njia tuliyokuwa tunatumia ili-
kuwa inamlazimu mgonjwa kula-
zwa wiki nzima wodini,” alisema.

Alisema zipo sababu mbalim-
bali ikiwamo ya kimazingira hasa
mazingira ya joto na jangwa, tabia
za watu kutokunywa maji ya ku-
tosha na kurithi, zinazosababisha
mawe kutengenezeka kwenye
mfumo huo.

“Sababu nyingine ni umri miaka
20-40, ndiyo umri wa kutengen-
eza maji na wanaume ndiyo wapo
kwenye hatari zaidi kupata mawe
kuliko wanawake,” alisema.
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Ofisa Ufuatiliaji Tathmini wa Chama cha Waandishi wa Habari Wanawake Tanzania (TAMWA) Zanzibar, Muhammed Khatiba, akizun-
gumza na wanamtandao wa kupinga vitendo vya udhalilishaji mjini Zanzibar juzi. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Mufti atoa angalizo
sala mlipuko Corona

Na Rahma Suleiman, UN-
GUJA

OFTISI ya Mufti Mkuu wa Zan-
zibar, imewataka maimamu na
viongozi wa misikiti kuhakiki-
sha wanafupisha visomo vya
sala na hotuba za [jumaa, ikiwa
ni sehemu ya tahadhari ya ku-
jikinga na mlipuko wa virusi
vya Corona.

Katibu wa Mufti Zanzibar,
Khalid Ali Mfaume, aliyasema
hayo wakati akitoa taarifa kwa
waandishi wa habari juu ya

tamko la Ofisi ya Mufti Mkuu
kuhusu utaratibu wa ibada na
tahadhari kwa ugonjwa huo.

Alisema maimamu wana-
takiwa kufupisha visomo vya
ibada ya sala, akipendekeza
kusoma visomo vifupi, hatua
ambayo itawafanya kuchuku-
wa muda mfupi kumaliza
ibada.

Alisema katika sala ya Iju-
maa, maimamu wanatakiwa
kufupisha ibada hiyo hadi
dakika 20.

“Ofisi ya Mufti Mkuu wa Zan-

zibar inaunga mkono juhudi
zinazochukuliwa na serikali
katika kupambana na janga la
ugonjwa wa Corona.

“Waislamu tunatakiwa tuku-
baliane na mabadiliko hayo iki-
wamo kufupisha ibada pamoja
na kuomba dua za kuondoka
kwa janga hilo,” alisema.

Tamko hilo la Ofisi ya Mufti
limesisitiza kuendelea kufanyi-
ka kwa sala ya Jamaa ambayo
kwa kawaida hukusanyisha
idadi kubwa ya waumini kwa
wakati mmoja.

Mfaume aliwataka maimamu
kuhakikisha kwamba baada ya
kumaliza sala, wanapata wasaa
wa kuleta Istighfari (maombi
maalum) pamoja na dua ya
Kunuti ili kumwomba Mungu
kuondokana na janga hilo.

“Waislamu tunao utaratibu
wa kuomba dua ya pamoja
wakati yanapotokezea ma-
janga makubwa kama ugonjwa
huu Corona. Tunawaomba
maimamu watumie nafasi hiyo
kuliombea taifa liepukane na
janga hili,” aliagiza.

Kamati yabaini tatizo mtihani wenye ulemavu

Na Rahma Suleiman,
UNGUJA

KAMATI ya Ustawi wa Jamii
ya Baraza la Wawakilishi, imeli-
taka Baraza la Mitihani la Taifa
kuhakikisha linawapa elimu
walimu wanaosimamia mitiha-
ni na kuwatambuwa wanafunzi
wenye mabhitaji maalum ili nao
wafanye katika mitihani hiyo.

Mwenyekiti wa Kamati hiyo,
Mwanaasha Khamis Juma, al-
itoa rai hiyo alipokutana na
uongozi wa baraza hilo kwa
lengo la kuangalia utekelezaji
wa majukumu yao.Alisema
yapo baadhi ya malalamiko
kwa wasimamizi wa mitihani
kushindwa kutambua uwapo

wa wanafunzi wenye mahitaji
maalum katika mitihani na
kuchukulia wanafunzi wote ni
sawa.

Aliwataka wasimamizi wa
mitihani hiyo kutoa nafasi kwa
wanafunzi wenye mahitaji
maalum kuhakikisha wanafan-
ya na kumaliza mitihani yao na
badala ya kuwekwa kundi moja
na wanafunzi wengine.

“Tumepokea  malalamiko
kwa baadhi ya wazazi na
wanafunzi wenye mabhitaji
maalum wanapata matatizo,
hakuna anayewajali wakati wa
kufanya mitihani yao ya taifa,
wanachukuliwa sawa na wa-
nafunzi wengine.

“Wa wanafunzi hawaoni, hu-
wezi kumlinganisha na anayeo-

na, kwa hivyo wanatakiwa kuz-
ingatia mabhitaji yao,” kiongozi
huyo wa kamati aliagiza.

Mkurugenzi wa Baraza la
Mitihani ~ Zanzibar, Zubeir
Juma, alisema kuanzishwa kwa
baraza hilo kwa kiasi kikubwa
kumerahisisha kutoa matokeo
ya mitihani kwa wanafunzi wa
darala la sita na kidato cha pili
pamoja na kufanya uchambuzi
wa matokeo ya mitihani.

Alisema baraza limefanikiwa
kujenga uhusiano mzuri na
halmashauri za wilaya na ma-
baraza ya miji ikiwa ni sehemu
ya utekelezaji wa ugatuzi wa
kufikisha huduma muhimu za
elimu.

“Baraza la Mitihani la Zanzi-
bar limejenga uhusiano mazuri

kwa shule za elimu ya sekond-
ari hadi msingi ambazo kwa
sasa zipo katika mpango wa
ugatuzi wa kufikisha huduma
hizo katika mabaraza ya miji
na halmashauri za wilaya,”
alisema.

Naibu Waziri wa Elimu na
Mafunzo ya Amali, Simai Mo-
hamed Said, aliwataka walimu
kuwatambua wanafunzi wenye
mabhitaji maalum ambao sera
ya elimu inawatambua na ku-
wajali.

“Wizara ya Elimu na Mafun-
70 ya Amali tumeanzisha elimu
mjumuisho ambayo huwatam-
bua wanafunzi wote wenye
mahitaji maalum kufaidika na
fursa za elimu zinazotolewa na
wizara,” alisema.

]
Mradi vjenzi
kijiji utalii
washika Kasi

Na Mwandishi Wetu, UNGUJA

SERIKALI ya Zanzibar imesema
imeridhishwa na hatua iliyofikiwa
kitalii kinachojengwa na Kampuni
ya Pennyroyal Matemwe Mkoa wa
Kaskazini Unguja.

Timu ya Mamlaka ya Uwezeshaji
Miradi ya Uwekezaji Zanzibar (Zipa)
na taasisi kadhaa za serikali, iliutem-
belea mradi huo kukagua maendeleo
ya awamu ya kwanza ya ujenzi wake
na kusema serikali inafurahishwa na
kasi yake.

Akizungumza baada ya ukaguzi
huo na kupata maelezo kutoka kwa
uongozi wa Zanzibar Amber Resort,
Mkurugenzi Mtendaji wa Mamlaka
hiyo, Shariff Ali Shariff, alisema
azma va serikali inayoongozwa na
Rais Ali Mohamed Shein, ni kuona
Zanzibar inakuwa na utalii wa daraja
la juu utakaosaidia kukuza uchumi.

Alisema hatua iliyofikiwa ambapo
nyumba kadhaa zitakazokuwa na
vyumba vinavyojitegemea inaendela
vizuri, hivyo kuondoa wasiwasi wa
watu wenye pingamizi kuwa mradi
huo mkubwa hautafanikiwa.

Shariff aliyekuwa amefuatana na
watendaji wa mamlaka za ardhi na
mazingira, alisema ni ukweli usi-
opingika kwamba kuongezeka kwa
uwekezaji mkubwa kama huo katika
visiwa vya Zanzibar, kutafungua
fursa za ajira kwa wananchi wanaoi-
shi kwenye maeneo ya miradi.

“Kutokana na ukubwa wake, miradi
kama hii inaweza kuchukua muda
mrefu kukamilika, lakini manufaa
yake yatajumuisha wananchi wengi
pamoja na serikali kutunisha mfuko
wake wa kodi ambazo ni muhimu
kwa maendeleo,” alisema.

Aliahidi kuvifanyia kazi vikwazo
vya Kiujenzi vinavyoukabili mradi
huo, huku akiutaka uongozi wa
kampuni hiyo kuiandikia mamlaka
anayoiongoza juu ya mahitaji yenye
umuhimu ambayo upatikanaji wake
unakwama.

Aliutaka uongozi wa Zanzibar
Amber Resort kuisimamia vyema
ili kuhakikisha awamu ya kwanza
inafikia hatua nzuri na kuwahi
kuwekwa jiwe la msingi na Rais
Shein kabla hajamaliza kipindi chake
madarakani.

“Kama tunavyojua, Mheshimiwa
Rais ameuafiki kwa matumaini
makubwa mradi huu, na ndiye
aliyesimamia upatikanaji wa fursa
hii, hivyo tufanye hima ili naye awe
sehemu ya mafanikio kwa mkono
wake,” alisisitiza.

Meneja wa mradi huo, Murtaza
Hassanali, alisema kwa upande wa
malighafi za ndani, rasilimali ya
mchanga ndiyo kikwazo kikubwa
kikachowapunguza kasi katika
ujenzi huo. Alisema katika awamu ya
kwanza, wameomba tani 15,000 za
mchanga kutoka Idara ya Maliasili
Zisizorejesheka, lakini waliambulia
tani 100, huku wakitakiwa kuandika
maombi mengine kila wanapohitaji
mchanga wa ziada.
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BASI SAWA

Pole Mwana FA, Mungu
atakupigania

RAPA anayependwa kutokana na aina yake
ya mashahiri, Mwana FA, ametangaza kupata
Virusi vya corona.

Akitumia video fupi, Mwana FA, amesema
tatizo hilo amelipata akiwa nchini Afrika
Kusini, aliporejea aliamua kupima na kukutwa
ameathirika na ugonjwa huo.

Niliporejea kutoka Afrika Kusini, nilihisi joto
linapanda na kushuka na ndipo nilipoamua
kwenda kupima na kuonekana nimemabuki-
zZzwa,” amesema Mwana FA

Amewaonya Watanzania kwamba ugonjwa
huo upona unampata kila mtu, hivyo ni
muhimu kufuata kanuni za afya.

Hata hivyo, Waziri wa Afya, Watoto na
Ustawi wa Jamii, Ummy Mwalimu, amem-
pongeza msanii huyo kwa hatua yake hiyo na
kumwambia yeye ni kijana jasiri.

h, .
JUX, HUDDAH WAMELIANZISHA TENA

MASHABIKI na wapenzi wa nyingi. rafiki yangu ahsante kwa kun-
mwanamuziki wa RnB, Juma Hivi karibuni kupitia mtandao jongezea mwanga rafiki yangu”.
Jux, wameanza kumchim- wa Kijamii wa Instagram am- Ikumbukwe tu taarifa za
bachimba msanii huyo wakitaka  bapo Jux amepost picha, kisha wawili hao kuwa na uhusi-
kujua kama mrembo wa Kenya, Huddah akaja kujibu kwa kuan- ano zilinza kuripotiwa tangu
Huddah The Bosschick, ni dika “Yaani sasa hivi Zanzibar walipoonekana wapo katika ho-
— mpenzi wake. ni sehemu bora ya kukaa rafiki teli moja huko visiwani Zanzi-
DU"y Sykes hUle Kumekuwepo na fununu yangu, nitakuona huko”. bar, ambapo kila mtu alikwenda
kwamba wawili hao wana uhu- Baada ujumbe huo, Jux naye kupumzika kivyake.
kUpenda Sawa na UDOfU? siano wa kimapenzi tangu siku akamjibu kwa kuandika “Kabisa

MKONGWE wa BongoFleva, Dully Sykes,
amesema tukio la kuachwa lilimfanya ku-
changanyikiwa na kushindwa kufanya kazi na
majukumu vake.

Amesema tukio hilo lilimkuta pale mama
mtoto wake alipoamua kuondoka na kisha
aliamua kugawa kila kitu na kusababisha hadi
leo alale chini.

“Mama wa mtoto wangu wa tatu aliniacha,
kwa sababu tulikuwa tunaishi wote kwa muda
mrefu bila ya kufunga ndoa, alivyoondoka
sikuamini na kuniacha nimeathirika hadi nili-
changanyikiwa.Meza ya vipodozi aliyokuwa
anatumia nikaigawa, kitanda ambacho tuliku- changu. Ukweli haufichiki siwezi Safi sana Jack wangu, ume-
wa tunakilalia nikakigawa pia hadi leo nalala kuacha kufurahia unachokifanya fanya jambo zuri kuliko kuweka
chini” ameeleza Dully Sykes. na unavyopambana. Jackline mizigo moyoni Jackline Wolper

Wolper. nakupenda sana-Shamsa Ford.

K una mijinga
itaona unajipendekeza au wata-
kutukana, ila kiukweli nimepen-
da hili. Hata kama mmeachana
hamtakiwi kuwa maadui na
mkizingatia wote ni vijana.
Wote tupo kwenye sanaa, cha
muhimu ni kuombeana mema.

Nachukua nafasi kukuwish
kwenye albamu yako mpya.Na- !
kumbuka ilikuwa ni ndoto yako
na hatimaye umekamilisha. Tu-
metoka mbali, tumepitia mengi,
tumegombanishwa sana. Na hii
yote ni kwa sababu ya kiburi




»

280D X

=T INANAL YT
Muna Love wakati

mwingine shetani hajaribiwi

MUNA Love amewashangaza watu wengi
baada ya kudai tukio lake la kutangaza ku-
jitoa mitandaoni na kubadilisha dini lilito-
kana na kupitiwa na shetani.

Muna Love amesema wakati anatangaza
kujitoa mitandaoni kisha kurejea baada ya
siku mbili, alikuwa anajaribiwa na shetani
ambaye alikuwa anamdanganya na kumy-
umbisha lakini amemshindwa.

“Suala la kujitoa mitandoni niliona
shetani alikuwa anataka kuniyumbisha
na kunidanganya, nikaona hapana acha
nimuaibishe nirudi, naweza kuishi bila
mitandao lakini mwisho wa siku ina faida
na mimi kwenye kutangaza biashara zangu”
ameeleza Muna Love.

>>> Usikose Jarida
hili 1a Burudani Tele

::\_ I_ (BT) ndani ya Gazeti
T lako la Nipashe kila
Jumamosi, pia lipo
Eﬂ“ﬂw mel kwenye mtandao wa
— kijamii Twitter, tw
- follow
@burudanitele

KATIKA kutafuta maisha haku-
na kukata tamaa, ndivyo anavy-
ofanya mwanamuziki mkongwe
wa muziki wa dansi, Mwinjuma
Muumin, baada ya kuibuka upya
akiwa na bendi ya Shadai ‘Wana
Tikisatikisa'.

Muumini ni miongoni mwa
wanamuziki waliopopotea na
kurejea tena katika muziki huo.

Amani humpa mtu tabasamu usoni

Nipashe 15

Mwaka 2001, nyota yake
iling'aa akiwa katika Double
M Sound ambayo ilivuma kwa
Kipindi kifupi kisha ikayumba na
hatimaye kupotea.

Katika muungano wake na
Ally Choki, walianzisha bendi
ya Double Extra ambayo nayo
haikudumu na kulazimika kwa
nyakati kuhama bendi moja hadi

{ | Ladha ileile
\:’.ayoburudr;. _

lisi yen

at

nyingine bila ya mafanikio.

Sasa ameibuka upya kupitia
bendi ya Shadai ambayo itazin-
Dodoma.

“Sijakata tamaa, kwani katika
kutafuta ni muhimu kukomaa
hadi kieleweke, hivyo nitaende-
lea kupigania muziki wa dansi
hadi mwisho,” amesema.

Hayani- 7 Ingawa yawezekana ukweli wa
chambeni K maisha yako umeficha maumivu Kinga ni bora kuliko
nime- mazito, ila kitu pekee kinachoweza tiba ndugu zangu na
. waruhu- kukupa matumaini ya kuendelea ni hii sio fashion tafad-
4 su-Amber Imani ya kweli na kujikabidhisha s hali tuchukue tahad-
Tuffolow/ Tu-tag § Lulu. kwa Mungu. kwa sababu kimbilio hari kwa ugonjwa

wa Corona, Mungu
e atatulinda inshallah-
Shilole.

la kila mnyonge ni Mungu pekee-
Amber Rutty.

@burudanitele
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la.Corona

Na Adam Fungamwango

DUNIA kwa sasa iko kwenye sintofahamu kutokana na
| mlipuko wa kirusi kilichopewa jina la COVID-19 kinachosaba-
bisha mafua makali na homa ya corona.

Tayari vimesambaa zaidi ya nchi 100 duniani, huku watu
179,111 wakiwa wamshaambukizwa na kati yao 11,525
wakiwa wameshafariki dunia.

Nchini , hadi safu hii inakwenda mitamboni, kulikuwa na
taarifa iliyothibitishwa na serikali kuwepo kwa wagonjwa
watatu ambao wote wametokea nje ya nchi hii.

Ni kama vile dunia imesamama kwani shughuli mbalimbali
hasa zenye mikusanyiko zimesimamishwa. Shughuli hizo ni
kama vile burudani, michezo, mikutano na hata mikusanyiko
ya watu.

Nchini Tanzania, Waziri Mkuu Kassim Majaliwa, pamoja na
mambo mengine, alisimamisha shughuli zote za burudani na
michezo, pamoja na shule zote nchini kwa muda wa simu 30,
ili kukabiliana na maambukizo mapya ya ugonjwa huyo.

Kwa kuunga mkono jambo hilo, wasanii mbalimbali nchini
wameshaanza kuingia studio kutoa nyimbo zinazohusu
ugonjwa huo.

Lengo ni kuelimisha wananchi kujikinga na kuwa na tahad-
hari, pamoja hatua za kuchukua pindi wanapoona dalili na
kukabiliana nazo.

Rayvanny-Corona

Msanii maarufu nchini Rayvanny, tayari ameshatoa ngoma
yake inayozungumzia juu ya ugonjwa huo.

Katika wimbo huo anasema kuwa habari zimesambaa kote
duniani kuhusiana na ugonjwa huo.

Mpaka sasa hauna tiba ya uhakika na unaweza kuua pia.
Msanii huyo anasema kuwa ni wakati wa Wabongo kumu-
omba Mungu kwani hapa kwetu wengi ni masikini, lakini
anwataka watu kuchukua tahadhari wa kunawa mikono na
kuepuka mikusanyiko.

Mzee wa Bwax-Corona

Huyu ni msanii wa muziki wenye mahadhi ya singeli. Naye
ameingia studio na kuja na ngoma va ‘Corona’.

Anasema kuwa ugonjwa huu ni balaa. Moja kati ya beti za
wimbo huu ni kwamba anamkataza rafiki yake asimpe mkono /4%
4 anaogopa Corona. Mpenzi wake asimpige busu anaogopa
‘ Corona. A

" Hii yote ni sanaa katika kuelezea zile njia ambazo g ok
zinaweza kusababisha kuambukizwa ugonjwa huo. -

gk
Susumila ft Mbosso-Corona ‘A
Wasanii hawa wawili wameungana na kuingia studio, wa- P\ I
natoa ngoma moja ya Corona. ,
Wamejikita zaidi katika dalili za ugonjwa wenyewe kuwa - ]

mgonjwa anakohoa huku anatetemeka.
— c Nao wamekuwa moja ya wasanii wachache ambao

wameamua kuelimisha wananchi ambao ni mashabiki wao
HASARA'WASANII KIBAO WAVUNJA » i voni i Corone ,
-—* oy = \-——‘7 o Bethael Nsumyi-Corona

MATAMASHA' WAPOY WALIOUZA TIKETI |

Naye anajikita kwenye kuelimisha wananchi wasisalimiane
kwa mikono au kukumbatiana.

Lakini pia anasikitika kuwa Watanzania ni watu wa amani
na utulivu ndiyo jadi yao na wamezoea kusalimiana na miko-
no na kukumbatiana. Anajiuliza sasa Wabongo wataishije na
utamaduni mpya va kusalimiana bila kugusana? Hata hivyo
anawataka Watanzania wajihadhari.

nyuma, kwani ametoa wimbo unaohusiana na Corona.
3

AADHI ya wasanii nyota " Ulaya. “ kuahirisha ni kitu sahihi kuki- Mchekeshaji huyo kutoka
duniani wametangaza %« Awali Diamond alikuwa na L fanya hivi sasa kwa afya na kutoka Afrika Kusini, hualika
kusitisha shughuli zao mpango wa kufanya maonyesho usalama wa mashabiki wangu” mashabiki wake katika kipindi
baada ya mnlipuko wa nchini Uswiss. ~ — ~ umeandika Davido kupitia chake cha kila siku ya Alhamisi

ugonjwa wa corona kutishia Mwanamuziki wa Nigeria mtandao wake wa Instagram kinachopeperushwa moja kwa
karibu kila taifa. == ~ Davido Adeleke pia amelazimika - Nchini Kenya moja ya buruda- ] moja, akisema hawezi kufanya Amani na Upendo Group-Corona
Wasanii hao wamechukua kuvunja tamasha lake alilotaraji- ni iliyotangazwa kuahirishwa ni hivyo kutokana na kuwepo kwa Hili ni kundi lenye maskani yake Tabata jijini Dar es Sa-
hatua hiyo baada ya nchi nyingi wa kulifanya nchini Marekani. vichekesho vya Churchill —— ugonjwa huo. ~ ~ laam. Linapiga muziki wake kwa staili ya kwavya.
ikiwamo Tanzania kupiga maru- Licha ya tiketi za tamasha hilo = -~ Daniel Ndambuki, al maarufu Trevor Noah amesema kipindi Kundi hilo nalo halikuwa nyuma kwani wametoa wimbo

unaohusiana na ugonjwa huo, likiwataka watu kujihadhari,
huku pia moja kati ya Wabongo wanapaswa wajiepushe ni
kuwa mbali na mgonjwa mwenyewe, au kuwa makini mtu

fuku mikusanyiko ya watu ikiwa kuuzwa, imemlazimu kuwaomba Mwalimu King'ang'i amefuta
ni harakati ya kuzuia kusambaa radhi mashabilki na wapenzi wa maonyesho yake kufuatia mli-
kwa virusi hivyo. -~ - 7 muziki wake kwamba hataweza puko huo katika jiji 1a Nairobi.

chake cha Daily Show Kililazi-
mika kutekeleza jukumu lake la
kukabiliana na virusi vya corona.

Mwanamuziki, Nasib Abdul kuburudisha tena. - f Mchekeshaji maarufu wa Tel- Matamasha mengine makubwa ambaye ana historia ya kusafiri nje ya nchi, na hasa kwenye
maarufu Diamond Platnum “Ninasikitishwa na kuvunja evisheni nchini Marekani Trevor yamefuata mkondo huo nchini 4 nchi zenye historia ya ugonjwa huo, ingawa kwa sasa ni zaidi
kwenye mtandao wake wa Ki- tamasha, licha ya kushuhudia Noah ameahirisha kuishirikisha Marekani. ya nchi 100 dunaini zina wagonjwa.

kuuzwa kwa tiketi zote za safari hadhira katika kipindi chake
bora ya kimuziki hadi sasa, lakini | kutokana na hofu ya corona.

jamii wa Instagram ametangaza
kuahirisha matamasha yake ya




18 Nipashe ....c: .z mmm

IMETOKEA

Farah binti mwenye

ugonjwa wa kuhuzunisha

FARAH Khalek (33) raia wa Kenya, anakabiliana na ugonjwa
wa ngozi ambao umebadilisha muonekano wake wa sura na
kufanya wengi wasimtambue.

Ugonjwa huo unaojulikana kama Scleroderma umempata na
kusababisha ngozi yake kuwa ngumu na kukakamaa sana na
endapo mtu akiupata ngozi yake inabadilika kiasi ambacho
huwezi kumtambua kwa haraka.

Farah alizaliwa akiwa na sura nzuri na iliyomvutia Kila mtu.

Akiwa ni msichana wa pekee katika familia ya watoto
watatu kwa wazazi wake, anasema alipata malezi mazuri na
alipendwa zaidi.

“Wazazi wangu na ndugu zangu walinidekeza tangu nikiwa
mtoto mdogo, kwa hiyo mimi nilikuwa katika mazingira am-
bayo nilihisi upendo na kukubalika” alisema Farah.

Farah anaeleza kuwa akiwa na miaka 17 hali yake ilianza
kubadilika wakati akiwa sekondari.

Anasema kuwa ugonjwa huo ulianza kwa kuonyesha dalili
mikononi kwa ngozi yake kuwa ngumu huku kucha zake
zikibadilika rangi na kuwa bluu inayokaribia weusi

“Nilikuwa na hasira nao sana, wakati huo nakumbuka nili-
gombana na mama yangu nikawa napigana kila wakati huku
nalia tu kutokana na sura yangu ilikuwa inanitisha hata mimi
mwenyewe niliogopa “ Farah alisimulia.

Farah anasema kuwa Kkila siku mwili wake ulichukua
muonekano usiokuwa wa kawaida na binadamu wengine,
ukijikunja.

Walipokwenda hospitalini, anasema wazazi wake walishau-
riwa watafute matibabu nje ya nchi, na hapo ndipo waliamua
kwenda nchini India.

Walipofika huko baada ya kufanyiwa uchunguzi waligundua
kuwa ana ugonjwa ambao hauna kinga, unaojulikana kama
‘scleroderma’.

Farah ameiambia BBC kuwa tangu akiwa na miaka 17
mpaka sasa mwili wake umepitia mabadiliko mengi.

Muonekano wake wa zamani na wa sasa huwezi kujua
kwamba ni mtu mmoja, kwani Scleroderma imembadilisha
sana sura.

Athari nyingine za mwili ni kutokana na ugumu wa Viungo
vya mwili ikiwamo mikono yake kukosa nguvu kiasi hawezi
kuchana hata nywele zake kwa kutumia kichanuo wala
kushika kifaa chochote .

Shughuli ambazo binadamu huzichukulia kuwa za kawaida
kama kusimama , kuinama , kuandika kwa kalamu, sio jambo
rahisi kwake Farah .

“Mambo ya kawaida kama kuchana nywele zangu siyawezi,
kwa kuwa viungo vyangu vya mkono vimekuwa vigumu
na kushikana, kwa hiyo inabidi mama anisaidie kila siku,”
anasema.

Pia Farah anaeleza anapata changamoto kuishi na hali hiyo
kwenye jamii inamnyanyapaa pale anapotoka nje ya nyumba
yao.

Anasema watoto walikuwa wanamuogopa kwa sababu ya
sura yake licha ya yeye mwenyewe kujaribu kuwapa taba-
samu lakini bado waliogopa.

“Kwa kweli siku hizi mimi hucheka tu watu wanapon-
ikodolea macho njiani, kwani sina la kufanya “ anasema farah.

Farah anakiri kuwa ilichukua muda kwake kukubali kuji-
angalia kwenye kioo.

Sura yake imepelekea watu kumuita majina ya ajabu,
wakati mmoja anasema kwenye mitandao ya kijamii walimpa
majina anbayo si mazuri.
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Dhambi ya mmoja pekee
Inavyotesa familia nzima

Na Adam Fungamwango

KOSA au dhambi ya mtu mmoja tu,
inaweza kutesa au kuteketeza familia
nzima. Hilo lipo dhahiri. Inawezekana
tatizo linalompata yoyote yule leo, lili-
sababishwa na baba, mama, bibi, au babu
miaka mingi nyuma.

Wakati mwingine Mungu huadhibu
familia, kutokana na matendo mabaya
yaliyofanywa na mmoja kati yao, hata
kizazi cha nne au cha tano nyuma.

Kuna baadhi ya familia zimekuwa na
magonjwa va kurithi, ugumba au mkosi
wowote ule kwa baadhi ya watu au mwa-
nafamilia kwenye familia hiyo, lakini
chanzo ni mmoja kati ya watu wa kizazi
hicho, kutoka upande wa baba au mama.

Sultan Tamba, mmoja wa waandishi
wakubwa wa riwaya, pamoja na uandishi
wa filamu, ameliona hili na kuja na Kitu

Filamu hii inafundisha kuwa wakati
mwingine madhila yanayotupata bin-
adamu, inawezekana yamesababishwa
makosa ya vizazi vyetu miaka mingi
nyuma.

Tausi na wifi yake Zaria wanakwenda
kisimani kuteka maji. Huko wanakutana
na chatu mkubwa. Anammeza Zaria na
kutoweka. Tausi anakimbia hadi dukani
kwa mama yake na kumweleza jambo
hilo. Mama yake badala ya kushtuka na
kulichukulia jambo hilo kama ni janga la
mtu yoyote kuhusu jambo hilo. Tausi ana-
shangaa, lakini anatii amri.

Madebe anamtafuta mchumba wake
Zaria, lakini hamuoni. Wazazi wa Zaria
wanamsaka binti yao, lakini haonekani.
Wapo wanaodhani kuwa ameliwa na
wanyama wakali, lakini wengine wakad-
mjini kwa bwana.

Madebe kwa mara ya kwanza
anashuhudia rafiki yake akimezwa na
chatu huyo mkubwa. Anakwenda kum-
wambia mama yake. Lakini mama yake
anamkanya juu ya kuongea hovyo juu
va joka lile. Hii inampa wasiwasi Madebe
kuwa kuna kitu nyuma ya pazia juu ya

haya yanayotokea.

Siku isiyo na jina anamshuhudia mwe-
nyewe laivu akitoka ndani ya nyumba
yao na kuelekea porini, lakini baadaye
akarejea na kuingia ndani humo humo.

[libidi Madebe amkabili baba yake wa
kambo, na kumuuliza jambo hilo. Mzee
naye alikuwa hana habari yoyote ile.

Madebe akambana dada yake Tausi juu
va kile kinachotokea na ndipo binti huyo
alipomwambia laivu kuwa joka au chatu
yule anafungwa na mama yao mzazi na
anaishi ndani mle mle.

Hii inamuogopesha mno Madebe na
hata baba yake wa kambo. Wanaamua
elezea.

Mwenyekiti huyo, ndiye baba wa Zaria
aliyemezea na joka. Anambana mama
huyo aeleze ukweli ili wasaidiane kuon-
na kueleza ukweli wote kuwa anafuga
joka ambalo tayari limemeza baadhi ya

Mama Tausi anaanza kueleza ukweli
kuwa joka lile analifuga yeye, lakini si
kwa kupenda.

Miaka mingi iliyopita alimuua mume
wake ambaye ni baba wa kina Madebe
na Tausi ili tu arithi mali nyingi alizokuwa
nazo.

Staili aliyomuua ni kumtumbukiza
kisimani, siku alipomuomba aende akam-
saidia kuchota maji.

Lakini kwa bahati mbaya alikosea
baadhi ya masharti na marehemu huyo
kugeuka mzimu ambao ni joka hilo am-
balo limekuja kuishi ndani, huku likiwa
haliwamezi Madebe na Tausi kwa sababu
ni watoto wake.

Hata hivyo mama huyo alisema
kuwa dawa ambayo ikifukizwa anatoka
kwenda kutafuta chakula.

Makubaliano ya wote ni kwamba dawa
hiyo atumike ifukizwe hadi kutoka hapo
nyumbani hadi kwenye kisima ili arudi
humo.

Na kweli ilisaidia kwani, joka lilitoka
ndani na kufuata harufu hiyo hadl kisim-
ani likaingia. Dawa iliyobaki ikamwagiwa
ili liendelee kubaki humo.
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UNAWEZA KUKUBALI ¥y
PARIS JACKSON'ATILIAY
¢t SHAKA KUKAA KARANTINI

AKATA la kusambaa kwa vi- kujitenga katlka kukab|l|ana naugonjwa ni V|Umbe vya Kijamii, ni Jambo gumu '

rusi vya corona limeathiri sekta huo unazidisha tatizo. e kuwa katika hali ya sasa ya kuwa ku-
nyingi duniani na moja ya sekta Paris Jackson ambaye ni mtoto wa zuizini na akili yake kupingana na h|5|a e
iliyoathirika ni sanaa, ambapo kwanza wa MJ, anasema watu wa- zake za uhuru. « = p
wasanii mbalimbali wameamua ku- naweza kukabiliwa na upweke wakati “Ni jambo gumu kukaa peke yako
katisha matamasha yao kwa kuhofia wanapotengwa na kuwekwa kwenye Kizuizini, nafikiri ingetafutwa njia -
kuambukizwa ugonjwa huo na wengine = karantini wakati wakipatiwa matibabu. nyingine ambayo haiwezi kuleta athari
kutangaza rasmi kwamba wameam- Akizungumzia suala hilo, anasema ni zingine kama upweke pale mtu an-

apokuwa ndani,” anasema Paris.
Baadhi ya mastaa wamethibitisha

bukizwa. jambo gumu kwa mtu aliyezoea kuona
Kwa wale waliopima na kufahamu magari na harakati nyingi za kibinada-
tayari wana virusi hivyo, wameamua MU KUZUIwa ghafla. s kupata ugonjwa huo na kujiweka had-
kujitenga na jamii ikiwa kujifungia Amesema kama kuna uwezekano harani katika mitandao ya kijamii. we
ndani ili kuepesha uwezekano wa ku- watalamu wangeweza kutoa tahadhari Virusi hivyo vya corona ambavyo
waambukiza wengine. - na njia zinazofaa, kuliko mtu mwe- vilianzia China, vimesambaa katika nchi
Hata hivyo, mtoto wa aliyekuwa nyewe kujiweka katika karantini ndani = mbalimbali duniani na kusababisha =
Mfalme wa Pop duniani, Michael Jack- na kumsababishia upweke. s mamia a watu kuathirika na wengine
son, Paris Jackson, amesema hatua ya Paris inasema wanadamu kwa asili, kufariki dunia.




STAA 'wa Nigeria, Toke Makinwa, anaamini serikali haina idadi
kamili ya watu walioambikizwa ugonjwa wa corona.

Kwa hivi sasa dunia imetaharuki kutokana na ugonjwa huo
kusambaa kwa kasi na kuathiri watu wengi.

Akitumia ukurasa wake wa Twitter, Makinwa, amesema hawezi
kuamini kwamba serikali ina idadi kamili ya watu walioathirika

kitu ambacho ni hatari.

“Tunaendelea na kuamini kwamba hakuna watu wengi waliopa-
ta virusi vya corona nchini Nigeria? Sifikirii kama idadi iliyotole-
wa ni kweli , jamani waokoeni hao watu,” amesema Makinwa.

Pole Oprah
kumbuka

ukubwa jalala

MTANGAZAJI na mtayarishaji
maarufu wa Kipindi cha ma-
zungumzo nchini Marekani, Op-
rah Winfrey, amekana uvumi
kwamba anashikiliwa na polisi
kutokana na kesi ya kumgonga
mtoto kwa gari.

Oprah aliandika katika uku-
rasa wake wa Twitter kwamba
suala hilo sio kweli na kwamba
mtu aliyezusha jambo hilo ana
lengo la kumchafulia jina.

“Kuna taarifa zimesambaa
kwenye mitandao kupitia simu
zenu, jaribuni kuzipuuza kuwa
habari hizo za kubuni kwamba
eti nimekamatwa, siyo kweli
nipo salama,” amesema.

Wengi wamsikitikia
Elba kupata corona

TAARIFA za kupata maambukizi
ya Vvirusi vya corona kwa nyota
wa uigizaji wa Uingereza, Idris
Elba, imewashtua watu wengi.

Msanii huyo alitangaza kupata
ugonjwa huyo kupitia video fupi
aliyeposti kwenye ukurasa wake
wa Twitter , ambapo amesema
Vipimo vinaonyesha amepata
maambukizi ya corona

Idris amesema kwa sasa hana
dalili zozote za ugonjwa huo na
kwamba aliupata baada ya kuku-
tana ana mtu ambaye alikuwa na
ugonjwa huo.

Baada ya kujua tatizo hilo ame-

jiweka mbali na mkewe Sabrina ili

kumlinda.

Duh! Ker| huo
utafiti wako
umekwenda mbali

MWANAMUZIKI wa Marekani,
Keri Hilson, amekuwa na maoni
tofauti kuhusu chimbuko la virusi
Vya corona ambavyo kwa sasa
vinatikisa dunia.

Keri amesema virusi hivyo
vinaweza kusababishwa na
matumizi ya mionzi ya kieletron-
iki na sio wanyama kama inavyo-
daiwa.

“Tuwe wakweli, nasema kuna
uchunguzi mwingi inaonyesha
uhalisi kuna uwezekano kuwa ni
kiwango cha juu cha mionzi ya
kieletroniki inachangia,” amean-
dika Keri kupitia akaunti yake ya
Twitter

Gift wewe huna
Uzalendo?

ALIYEKUWA mshiriki wa
shindano la Big Brother Nigeria,
Gift Powers, amechafua hali ya
hewa baada ya kueleza kwamba
Ghana ndio nchi pekee inayoon-
goza kiuchumi kuliko Nigeria.

“Ghana ndiyo ingeitwa nchi
inayoongoza na si Nigeria”
amesema Gift.

Gift ambaye ni raia wa Nigeria,
amesimamia kauli yake kwa kue-
leza haiingii akilini Ghana ambayo
inaongoza kwa kila sekta kuwa
chini ya Nigeria ambayo kimsingi
hakuna maendeleo ya kutosha.
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Na Reubeni
Lumbagala

na na umuhimu wake
na maoni ya wasomaji wan-
gu, nimeona ni vyema kuuen-
deleza mjadala huu muhimu
kwa ustawi na maendeleo ya
nchi yetu kupitia mchango
wa wanawake.

Katika makala iliyopita,
nilieleza namna ambavyo
wanawake ni kundi muhimu
katika maendeleo, kuanzia
ngazi ya familia, jamii hadi
taifa. Kupitia mchango wa
wanawake, jamii nyingi zime-
piga hatua za kimaendeleo
na zinaendelea kufanikiwa
hasa pale wanawake wa-
naposhirikishwa  kikamilifu
kama watu muhimu kwenye
kutekeleza mipango na ma-
jukumu mbalimbali.

Tatizo kubwa linalowaka-
bili wanawake wengi ka-
tika jitihada za ukombozi na
maendeleo yao kwa ujumla
huenda ni hofu na kutoji-
amini. Hofu na kutojiamini
imekuwa ni tatizo ambalo
kama wanawake wenyewe
hawatajizatiti ~ kukabiliana
nalo, mipango na juhudi zao
nyingi zitakwama na hivyo
kubaki nyuma huku wa-
naume wakiendelea kujiima-
risha zaidi kwenye kila eneo
la maendeleo.

kujiamini kuwa wanao uw-
ezo wa kufanya mambo
makubwa katika jamii. Mwa-
namke akijiaminisha kuwa
uwezo binafsi alionao un-
aweza kumfanikisha Kkatika
mipango yake, hofu na kuto-
jiamini havitakuwepo kwake.
Ni muhimu kwa wanawake
kuwa na ndoto kubwa na
waamini kuwa wanao uwezo
binafsi bila msaada wa mtu
mwingine kumfanikisha.

MADHARA KUTOJIAMINI

Mosi, hofu na kutojiamini
kunazuia uthubutu wa wa-
nawake. Uthubutu ni nyenzo
muhimu ya mafanikio. Anay-
ethubutu ni yule ambaye
tayari ameshinda hofu na
ameamua liwalo na liwe hadi
afanikishe kile alichokusu-
dia kukifanya. Adui hofu na
kutojiamini ni kikwazo cha
uthubutu, hivyo kuendeleza
hofu ni kuzuia uthubutu, ni
kuzuia maendeleo.

Kwa kuishinda hofu na ku-
tojiamini, kunajenga uthubu-
tu na uimara wa wanawake
kuwa nao wanao uwezo wa
kufanya mambo makubwa
ya kimaendeleo, na kugeuza
imani potofu waliyonayo
baadhi ya wanajamii kuhusu
uwezo wa wanawake.

Pili, hofu na kutojiamini
kunamfanya mwanamke aba-

za kimaendeleo zinazofany-
wa bila kuchangia chochote.
Mwanamke ni muhimu ka-
tika kufanikisha malengo,
mipango, dira za maendeleo.
Ndiyo maana hata nembo
ya Tanzania, kuna picha ya
mwanamume na mwanamke
kuonyesha umuhimu wa
jinsi zote mbili katika maen-
deleo ya taifa. Kwa kuwa wa-
nawake wanategemewa kwa
maendeleo ya nchi ni vyema
wakawa jasiri na kujiamini
kuwa wanaweza, ili washiriki
kutoa mchango wao wa ki-
maendeleo.

Tatu, kuongezeka mahitaji
ya uwepo wa semina, makon-
gamano na warsha mbalim-
bali za kuwajengea uwezo
wanawake. Uendeshaji wa
semina na makongamano
yanagharimu fedha nyingi
hadi kukamilika kwake. Sem-
ina zinatumika kuwaelimisha
watu katika jamii wakiwemo
wanawake. Mahitaji ya uwe-
po wa semina na makonga-
mano ya mara kwa mara kwa
ajili ya wanawake yanaweza
kuongezeka maradufu kwa
qjili ya kupambana na adui
hofu na kutojiamini. Hii itasa-
babisha uhitaji mkubwa wa
rasilimali fedha ili mkufani-
kisha semina za wanawake
ili kuwajengea uwezo ili nao
wajiamini. Hivyo, upo uweze-

za semina za kuwajengea uw-
ezo wanawake kama juhudi
za kushinda hofu na kutoji-

amini zitazaa matunda.
Nne, wanawake wataen-
delea kubaki nyuma na

daima watahitaji msaada wa
wanaume kama msingi wa
ukombozi wao. Msingi na
mkombozi wa wanawake ni
wanawake wenyewe, hivyo
kuendelea kuwa na hofu na
kutojiamini, ni kuwatishwa
mzigo wanaume wa kuwa-
saidia kuwakomboa ili hali
ufunguo wa ukombozi wa-
nao wanawake wenyewe
kwa kubadili fikra, kujiamini,
kuwa na uthubutu na kushin-
da hofu.

Pamoja na utayari wa
wanaume kuwasaidia wa-
nawake, lakini wanaume
hawapaswi kuwa msingi wa
ukombozi wa wanawake. Ni
wajibu wa wanawake we-
nyewe kuhakikisha kuwa ha-
wabaki nyuma kushiriki kwe-
nye ukombozi wao wenye tija
kwao wenyewe, familia zao,
jamii na Tanzania.

Tano, wanawake kushind-
wa kushika nyadhifa mbal-
imbali za uongozi. Katika
ulingo wa siasa, wanahitajika
sana kwani nao wana uwezo
mkubwa wa kuongoza na ku-
tumikia nafasi mbalimbali
za uongozi. Hofu na kutoji-

ezt Hofu na kutojiaming adui wa wanawake:2

UMA lililopita, ilikuwa
sehemu ya kwanza ya
makala haya. Kutoka-

kushindwa kujitokeza kwa
wingi kuwania uongozi kwa
kuhofia kuwa hawana uwezo

wa kuongoza.

Hata nafasi za uteuzi zi-
takapotokea, wanawake
watashindwa kupata na-

fasi hizo kwani hawatakuwa
tayari kupewa majukumu
hayo kwa kujaa hofu. Ili kue-
pusha kukwamisha juhudi
za kuwashawishi wanawake
kugombea nafasi za uongozi,
adui hofu na kutojiamini ni
lazima atokomezwe.

Kwahiyo, katika mipango
mingi inayofanywa na seri-
kali na asasi mbalimbali za
kiraia katika kuwainua wa-
nawake, ni lazima mkazo
uwepo wa kushughulikia tati-
zo la hofu na kutojiamini wal-
ilonalo baadhi ya wasichana
na wanawake. Mchango wa
wanawake unahitajika sana
katika nchi yetu ili kufani-
kisha juhudi za maendeleo.
Katika hatua mbalimbali
za maendeleo, wanawake
washirikishwe kikamilifu ili
kupata maoni na ushauri
wao, Wanawake msijidharau,
mnaweza, msirudi nyumba,
songeni mbele.

Reubeni Lumbagala
ni Mwalimu wa Shule ya
Sekondari Mlali iliyoko
Wilaya ya Kongwa mkoani

Wanawake

wanapaswa

ki kuwa mtazamaji na juhudi

kano wa kuokoa fedha nyingi

amini kunazuia wanawake

Dodoma.

Virusi vinavyotikisa dunia zama hizi

Na Mwandishi Wetu

KWA kipindi cha miaka 30 ili-
yopita idadi ya milipuko ya virusi
imeongezeka, na magonjwa yame-
sambaa kwa kasi kama ilivyo kwa
virusi vya corona nchini China hivi
sasa vimeendelea kusambaa dunia
nzima.

Ni ukweli kuwa hivi sasa idadi
ya watu imekuwa kubwa kuliko
nyakati zote zilizowahi kutokea -
Idadi ya watu duniani kwa sasa ni
zaidi ya bilioni 7.7 China na India
zikiongoza kwua na watu wengi
zaidi.

Watu wengi zaidi wanaoishi ka-
tika maeneo yenye nafasi ndogo
inamaanisha kuwa kuna kuwa na
hatari zaidi ya kupatwa na wadudu
wanaosababisha ugonjwa na pia
maradhi kusambaa kwa kasi zaidi.

Virusi vya corona ndivyo vina-
vyotikisa dunia sasa na vinaele-
zwa kusambazwa kutoka kwa mtu
mmoja kwenda kwa mwingine
kwa njia ya kukohoa au kupiga
chafya. Kugusa maji maji za mwili
kama makamasi.

Virusi huishi kwa muda fulani
nje ya mwili, hivyo kwa kuwa ka-
ribu ugonjwa huenea.

Mwaka 2014 ugonjwa ulisambaa
kwa kupitia damu na maji maji

mengine, lakini kwa wale wana-
okuwa karibukaribu wanaweza
kuambukizana.

Lakini si virusi vyote huam-
bukizwa kwa mtu mmoja kwenda
kwa mwingine. Duniani leo kuna
uwezekano wa kusafiri kwa siku
moja kutoka bara moja kwenda
jingine virusi vya mafua vinaweza
kusambaa haraka mno

ZIKA

Mathalani zika, ambayo huam-
bukizwa kutoka kwa mbu kwenda
kwa mwanadamu. Mbu wanao-
sababisha zika huishi katika mae-

neo ya mijini ambao huzaliana
kwenye maeneo yenye watu
wengi, unyevunyevu na maeneo
ya joto.

Homa ya Zika husababishwa
na virusi vya Zika, jamii ya je-
nasi Flavivirus. Dalili zake zinafa-
nana na zile za virusi vingine vya
jenasi hiyo, kama vile Homa ya
dengue au ya chikungunya.

Homa hizo humshambulia mtu
kwa na kudumu kwa siku kati ya
nne na saba. Asilimia kubwa 60
hadi -80 homa hizo hazina dalili
za pekee.

Wagonjwa wenye dalili wana

Mtoto ameathirika na virusi vya zika baada ya mbu wanaoeneza kirusi
hicho kumshambulia mama yake wakati wa ujauzito. PICHA:MTANDAO.

homa kidogo, maumivu ya
muda kwenye viungo hasa
mikononi na miguuni) na ku-
washwa ambao mara nyingi huan-
zia usoni na kuenea katika se-
hemu zote mwilini.

Pamoja na kwamba ugonjwa
huo hauna dalili za kuti-
sha, wataalamu wa afya wa-
nauhusisha na tatizo la kuharibu
mimba za na kusababisha kuzali-
wa watoto wenye ulemavu.

Mara ya kwanza na mli-
puko uliripotiwa mwa-
ka 2015 nchini Brazil ambao
mwaka 2016 ulizidi kuenea ba-
rani Amerika.

NIPAH

Ni ugonjwa wa virusi ambao ni
hatari unaoenezwa na popo ukid-
aiwa kuanzia na kuua watu tisa
nchini India mwaka juzi.

Maofisa wa afya katika jimbo la
Kerala, kusini mwa India walith-
ibitisha kwamba watu tisa walifari-
ki kutokana na kinachodhaniwa
kuwa virusi hatari vya Nipah.

Nipah ni ugonjwa ambao un-
aweza kuambukiwa binadamu ku-
toka kwa wanyama.Hakuna chan-
jo yoyote ya ugonjwa huo kwa sasa
na asilimia 70 ya wanaoambuki-

zwa virusi hivyo hufariki dunia.

EBOLA
Ebola ni ugonjwa una-
osabibishwa na viru-

si vya homa ya hemoraji “ku-
vuja damu sana”. Ina kiwango cha
juu cha uambukizaji; watu wengi
wanaombukizwa haraka na hu-
fariki.

Huo ugonjwa wa damu kuto-
gandana unaua sana kwani kati
ya watu 10 waliopata virusi vya
Ebola, wastani kati ya watano
hadi tisa hufa. Ebola haina chanjo
wala tiba lakini kupokea matibabu
katika vituo vya ebola mapema
huongeza uwezekano wa kupona.

Kwa ujumla magonjwa ya vi-
rusi kama ebola, mafua ya ndege
yaliyotokana na virusi vya SARS
na sasa virusi vya corona vyote ni
virusi vinavyoambukizwa kutoka
kwa mnyama kwenda kwa bina-
adamu, virusi vya corona vime-
anzia kwenye soko la nyama mjini
Wuhan nchini China japo ripoti
za awali zinasema inaweza kuwa
kutoka kwa nyoka. Kwa upande
wa ebola vinadaiwa vilitoka kwe-
nye ulaji wa nyama za sokwemtu .

Na Mtandao
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Na Mwandishi Wetu

UKIMBILIA kwa wagan-
ga wa kienyeji wanaojiita
wabobezi wa kuimarisha
afya ya uzazi ili kubeba
mimba na kuongeza nguvu za
kujamiiana ni jambo unaloweza
kuliepuka kwa kula milo inavyo-
imarisha mfumo wa uzazi na si ku-
chanjwa wala kubebeshwa mizigo
ya miti dawa.

Vyakula vitakavyosaidia mfumo
wa uzazi kuimarika na kufanikisha
upevushwaji wa mayai na kubore-
sha nafasi ya kushika mimba, tena
kujifungua mtoto mwenye afya na
salama ndiyo mambo ya kuzinga-
tia badala ya kupigwa chale mwili
mzima na hata kubakwa na wa-
ganga wa kienyeji kwa kisingizio
cha kupata ujauzito.

Hilo linawahusu kinamama
na kwa upande wa wanaume ni
muhimu kwao kutumia vyakula
vyenye virutubisho muhimu ili
kuimarisha mfumo wa uzazi.

Wanashauri kula vyakula vy-
enye ‘beta-carotene’ ambavyo ni
karoti, viazi vitamu, mboga za ki-
jani -spinachi, figiri, majani ya ma-
boga, letusi, pilipili hoho za njano
na kijani.

Zote hizo huimarisha homoni
na kuboresha uwezo wa mwana-
mume kushiriki tendo la kujamii-
ana na mama kupata ujauzito.

VITAMIN B

Ni muhimu kutumia vitamin
B, inayopatikana kwenye dona
kama mkate wa brown, ugali wa
dona, mchele wa ‘brawn’ mtama ,
mwekundu na shayiri. Nyama imo
hasa ya ngombe, kuku, samaki,
mayai, maziwa jibini, maharage
jamii zote kuanzia kunde, choroko
njugu mawe na dengu.

Spinachi jamii ya kale ni muhimu ina vitamin C ya kutosha inayoimarisha afya ya uzazi kwa wanawake na wa-
naume.

B\ isosI: Zingatia dona zaidl,

Kwa taarifa yako vitamini hii
ipo kwa wingi kwenye mbegu
za mafuta kama alizeti, karanga,
kweme, spinachi na matunda
jamii ya machungwa, maparachi-
chi na ndizi.

Vitamini hii husaidia mfuko wa
mayai wa mwanamke wakati wa
kupevushwa yai kuwa imara na
pia huepusha mimba kuharibika.

Ni muhimu kutumia vyakula vy-
enye foliki asidi kumuepusha mto-
to na matatizo ya neva za fahamu
kwa kuzaliwa na mgongo wazi na
kichwa kikubwa.

VITAMINI C

Unavipata ukila koliflowa, spin-
achi jamii ya kale, juisi ya machun-
gwa, papai, pilipili hoho za kijani,
njano au nyekundu viazi vitamu
na nyanya. Vitamini C inasaidia
kufyonza homoni ya pogesteroni.

VITAMIN D

Imesheheni kwenye vyakula
kama mafuta ya samaki, jodari,
vibua, maziwa mgando, juisi ziki-
wamo za machungwa, mayai na
maini.

Mlo wenye vitamin D husaidia

kuboresha uwezo wa kupata wa-
toto kwa wote wanawake kwa
wanaume. Aidha, inatibu matatizo
ya uzazi kama uvimbe kwenye
mfuko uzazi, kwenye mfuko wa
mayai, na kuboresha mbegu za ki-
ume kwa kuzifanya imara.

VITAMIN E

Afya ya uzazi huimarika kwa
kula vyakula vyenye vitamin E
iliyomo kwenye mafuta ya mbegu
kama ya nazi, karanga, ufuta, soya,
karanga, almond na njugu mawe
na jamii ya siagi.

Vyakula hivi hukuza afya ya yai
kwa kinamama na mbegu za ki-
ume kwa wanadamu.

MADINI CHUMA

Vyakula hivi ambavyo ni
pamoja na maini, kuku, nyama ya
kondoo, dagaa, nyama nyekun-
du, mayai na nyama ya bata ni
muhimu kwani vimesheheni ma-
dini ya chuma yanapunguza na-
fasi za ugumba unaosababishwa
na mayai kushindwa kupevushwa
kwa upande wa wanawake.

Vitamini jamii ya Omega 3 na
asidi za mafuta zinasidia kubore-
sha idadi ya mbegu za kiume na



Jumamosi Machi 21, 2020 NipaShe 2 3

MAKALA

Fanya haya kuepuka tatizo ugumba, nguvu za kiume

INATOKA UK. 22

kwa upande wa wanawake.

Vitamini jamii ya Omega 3 na
asidi za mafuta zinasidia kubore-
sha idadi ya mbegu za kiume na
uwezo wake wa kutembea kutoka
sehemu moja kwenda nyingine
vilevile na kuongeza kasi ya damu
kwenye mfuko wa uzazi.

Omega 3 hupatikana kwa wingi
kwenye samaki, karanga zenye
ganda gumu, samaki jamii ya
jodari na mboga hasa spinachi na
kale.

VIONDOA SUMU

Kitaalamu huitwa ‘antioxi-
dants’ vina kinga na kutibu
ugumba. Viko kwenye mboga
kama kale -jamii ya spinachi,
kabeji nyekundu, maharage na
bitiruti. Madini ya zinki pia ya-
naimarisha ubora wa mbegu za
kiume.

Aidha, kutumia vyakula vyenye
mafuta mengi vinaweza punguza
hatari za ugumba unaosaba-
bishwa na yai kushindwa kupe-
vushwa.

KUJIONGEZA

Wakati mwingine si lazima ku-
fikiria kuwa unapaswa kupata
vyakula kwa bei mbaya cha msin-
gi ni kutumia kile kilichopo kwe-
nye mazingira yako kwa mfano.
Vyakula vinavyoweza kuongezwa
kwenye mlo wa kila siku ni pamo-
janamboga za majani kama spin-
achi hizi zina utajiri wa vitamini C
na foliki asidi.

Pia zinasaidia kuboresha up-
evushwaji wa yai, utengenezaji
wa mbegu za kiume ulio bora na
mzuri na kupunguza nafasi ya
mimba kuharibika au magonjwa
ya kurithi.

Brocoli zina wingi wa vitamin
C ambayo ni muhimu kwenye
upevushwaji wa yai. Kabichi ni
mboga nzuri kwa wanawake
wenye matatizo ya uzazi. Pia
ni chanzo kizuri cha Di-indole
methane,’inayosaidia kumkinga
mama na uvimbe wa mfumo wa
uzazi na endometriosis.

Unaweza kuongeza viazi kwa
sababu vina wingi wa vitamin
C na hutibu kasoro za masu-
ala mengi ya uzazi hasa kwa wa-
nawake.

Ni muhimu sana kutumia
nyanya kwa wanaume kwani zina
wingi wa ‘lycopene,” inayosaidia
kuboresha idadi ya mbegu za ki-
ume na kuongeza kasi ya mbegu
kuogelea. Lakini pia hudhibiti
madhara yanayotokana na ku-
umizwa kwa seli.

Ni vyema kula karoti mara kwa
mara kwani ni chanzo kizuri cha
beta-carotene, aidha ulaji wa
viazi vikuu nao ni muhimu kwani
una phytoestrogens, ambazo zi-
nahamasisha utoaji wa yai kutoka
kwenye mfuko wa mayai na ku-
saidia kutibu kasoro za mbalim-
bali kwenye mfuko wa uzazi kwa
wanawake.

MATUNDA

Matunda ni chanzo kizuri cha
antioxidants, ambazo ni muhimu
katika uzazi na afya kwa ujum-
la. Kwa mfano unaweza kula
komamanga ni chanzo kizuri cha
vitamini C, na inasaidia kuongeza
hamu ya kufanya tendo la ndoa.

Parachichi hili ni muhimu kwa
wanandoa, wanawake wanaotafu-
ta watoto na kila mmoja anayetaka
kuwa na afya bora ya kizazi.

Lina wingi wa vitamin B ambayo
ni muhimu katika ukuaji wa seli
na mfumo wa uzazi, vitamin E na
pia lina nyuzinyuzi au fibres zina-
zosaidia kulainisha chakula tum-
boni, madini na mafuta muhimu.
Vitamin E inasaidia kutunza ukuta
wa mfuko wa uzazi na kupunguza
uwezekano wa kizazi kulegea.

Ndizi mbivu ni muhimu ina
wingi wa vitamin B6 na potasiamu
na inasaidia kuboresha uwezo wa
kupata ujauzito kwa kusimamia
homoni na kuimarisha ubora wa
yai na mbegu za kiume.

Kutumia zabibu na machungwa
matunda yanayosaidia kuboresha
afya ya yai kwasababu ya wingi wa
virutubisha vya “polyamine pu-
trescine” ndani yake.

Mananasi yamejaa vitamin C in-
ayosaidia kukuza na kuongeza na-
fasi ya kupata ujauzito kwa mwa-
naume na kupunguza hatari ya
uvimbe kwenye mfuko wa mayai
na kwenye ovari. Nanasi linakuza
ubora wa mbegu za kiume kwa
wanaume wanaovuta sigara.

Vyakula visivyo mbogamboga
kama nyama, samaki, na mayai
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ambavyo vina wingi wa omega3-
fati aside ni muhimu.

Kwa upande wa mayai yana
wingi wa omega-3, foliki asidi na
vitamin D. Nyama ya kuku au ya
ngombe , mbuzi na ni chanzo ki-
kubwa cha madini ya chuma na
mafuta muhimu.

MAZIWA

Kumbuka yana wingi wa madini
ya kalshamu, mafuta na vitamin D
bidhaa zitokanazo na maziwa ni
muhimu katika kuimarisha uwezo
wa kupata ujauzito kwa wanan-
doa ambao wanataka kuwa na
watoto haraka. Maziwa yana wingi
wa kalsiamu na mafuta, mtindi ni
chanzo kizuri cha kalsiamu na vi-
tamin D.

VIUNGO

Hii inasaidia kuendeleza usawa
wa homoni ya estrojeni kwa mwa-
nake na kuimarisha uwezo wa ku-
pata ujauzito.

Tumia binzari ina wingi wa anti-
oxidants na inasaidia kutibu mata-
tizo yote yanayohusiana na hedhi
wakati kitunguu saumu kinakuza
uwezo wa kushika mimba na kina
antioxidant inayosaidia mbegu
za kiume kusafiri kwa haraka na
kuongeza nafasi ya kupata ujauzito
ikiwa utatumia siku tano zote za
kupevushwa yai.

MAFUTA, MBEGU

Mbali na mboga, matunda na
nyama mbegu na mafuta yake ya-
nachukua jukumu kubwa katika
kuboresha nafasi ya kushika mim-

ba. Baadhi ya mafuta hayo ni kama:

Mafuta ya (mizeituni) olive,
yanatoa mafuta yaliyo muhimu
katika mwili yanayosaidia kupun-
guza kuvimba mwili kwa ndani
na kuongeza umakini wa insulini
ndani ya mwili wa kinamama.

Inaboresha nafasi ya kupata
ujauzito kwa wanawake walio-
pandikiza watoto, mbegu za mabo-
ga zinasifika kwani zina wingi wa
zinki ambayo inasaidia kusimamia
afya ya mfumo wa uzazi.

Pia zinki inasaidia kuongeza vi-
wango vya homoni ya testosteroni
na mbegu za kiume na kuimarisha
mtiririko wa damu kwenye vi-
ungo vya kiume vya wanaume na
mfumo wa uzazi. Tena inahusika
na kuzalisha mayai yaliyokomaa,
utaipata kwa kula mbegu za alizeti.

MBEGU KAVU

Kwa mfano almond zina wingi
wa vitamin E na omega-3 asidi,
karanga nazo zina a wingi wa
omega-3 , madini ya magnesia-
mu na nyuzinyuzi zinazosaidia
mmengenyo wa chakula tumboni
na kukuwezesha kupata choo laini.
Pia madini haya huboresha nguvu
za manii na kasi yake pia.

JAMII MIKUNDE

Kunde na maharage yana utajiri
wa protini, nyuzinyuzi na vitamin
B. Nafaka kama mchele, ngano,
mtama isiyokobolewa na kuwa
myeupe ni muhimu kwa kuwa zina
wingi wa nyuzinyuzi na husima-
mia kiwango cha sukari, hivyo kue-
ndeleza kiwango cha foliki asidi ili

kusaidia kumwekeza mwanamke
kwenye nafasi ya kupata ujauzito.

VYA KUEPUKA

Mara nyingi wanawake wanaku-
wa na matatizo ya kupata ujauz-
ito kutokana na kutumia jamii za
vyakula vyenye sumu mfano vye-
nye mabaki ya dawa za viwandani
za kukuza mazao.

Ni vyema kuepuka vyakula vili-
vyowekewa dawa za kuua wadudu
kwenye mboga za majani, pilipili,
au zabibu dawa zina athari zina-
punguza nafasi ya kupata ujauz-
ito.

Vyakula vya baharini kama sa-
maki wa maji chumvi, walio na ze-
baki nyingi huleta ugumba. Zebaki
zinazotumiwa kwa wingi maeneo
ya kuchenjua dhahabu nayo ni
hatari kwa afya huleta ugumba na
kuharibika mimba.

Pia epuka wvyakula vina-
vyokaangwa kwenye mafuta kama
chips, viazi, samaki wa kukaanga si
salama sana iwapo unataka kupata
ujauzito.

Vyakula vyenye wanga kidogo
vinaweza kuongeza ugumba kwa
kuhatarisha viwango vya insu-
lini mwilini kuwa chini, lakini pia
vyakula vyenye sukari na nafaka zi-
lizokobolewa zinaweza kuongeza
kiwango cha sukari kwenye damu
na kusababisha ugumba una-
osababishwa na yai kushindwa ku-
pevushwa.

Makala hii imetoka
Afya Track.

Nafaka (dona) zisizokobolewa kuanzia mkate, ugali wa dona, uji wa mtama ni muhimu si kwa kuimarisha michakato ya uza-
zi pekee bali pia kulinda afya ya mfumo wa chakula na kuweka mizania ya insulin. PICHA ZOTE: MTANDAO.
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Uwekezaji usiozingatia haki ni balaa kwa nchi

Na Sabato Kasika

IGOGORO ya ardhi

nchini ni kero inay-

ojitokeza mara kwa

mara katika jamii
kuanzia kaskazini hadi kusini
tena ikiwa na viwango tofauti,
kwani kuna mingine iliyosababi-
sha uhasama, uharibifu wa vitega
uchumi na hata mauaji.

Uhasama na migogoro hiyo hu-
ibuka kati ya makundi mbalimbali
ya watumiaji wa ardhi wakiwamo
wakulima, wafugaji, wawekezaji
wakigeni na wazawa na wachim-
ba madini huku ikisababisha
athari nyingi na mbaya miongoni
mwa wahusika.

Pamoja na athari hizo , juhudi
zinafanyika kumekuwapo na
msukumo wa kijamii wa kuku-
baliana na migogoro ya ardhi kila
inapotokea, lengo likiwa ni kue-
pusha au kudhibiti utokeaji na
athari zinazoweza kusababishwa

na migogoro hiyo.
Kuna mikoa mbalimbali am-
bayo imeshuhudia migogoro

ya ardhi ukiwamo wa Moro-
goro, Pwani na Mbeya kwenye
mashamba ya mpunga na ku-
sababisha chuki miongoni mwa
wananchi wenyewe na hata kwa
wawekezaji.

Kutokana na hali hiyo, baadhi
ya wadau wa biashara na haki za
binadamu wanatoa ushauri am-
bao wanaamini kwamba unaweza
kusaidia kuepusha migogoro na
pia kulinda haki za binadamu.

Wadau ambao hivi karibuni
walikutana katika mkutano wa
kuonyesha kufurahia jinsia Tanza-
nia inavyopambana na migogoro
hiyo.

Aidha, wanasema, ni muhimu
kuzingatia uwekezaji wenye man-
ufaa kwa taifa na kuwe na uhakika
kwamba haki za binadamu zin-
alindwa ili kuepusha migogoro
inayoweza kujitokeza.

Hilo linatajwa katika mkutano
huo uliojadili uwekezaji unaoz-
ingatia haki za binadamu, kuwa

Wadau wakifuatilia mkutano uliojadili uwekezaji unaozingatia haki za binadamu.

kadri shughuli za biashara zinavy-
opanuka katika sekta binafsi, atha-
ri chanya na hasi kwenye jamii

huongezeka.
Na kwamba mashirika ya ki-
mataifa yanaweza kuchangia

katika uchumi na ajira na kuleta
furaha na haki za binadamu na pia
yanaweza kuleta athari upande
wa haki za binadamu wakati wa
utendaji kazi, hivyo kampuni zina
wajibu wa kuheshimu haki za bin-
adamu.

UWEKEZAJI WA HAKI

Wakili Flaviana Charles ni
Mkurugenzi Mtendaji wa Asasi
ya Biashara na Haki za Binada-
mu Tanzania (BRHT), ambaye
anawaambia wadau kwenye mku-
tano huo kuwa kuna uhusiano kati
ya biashara na haki za binadamu.

Anasema uwekezaji mwingine
unaweza kusababisha uchufuzi au
uharibu wa mazingira hali ambayo
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Mshauri wa Jumuiko la Maliasili Tanzania, Daniel Ouma, akitoa maoni yake.
PICHA ZOTE: SABATO KASIKA

ni ukiukwaji wa haki za binadamu,
hivyo ni muhimu tathmini ifanyike
kabla ya uwekezaji.

“Kuna uhusiano mkubwa kati
ya biashara na haki za binadamu,
ndiyo maana tunasisitiza kuwa na
uwekezaji unaozingati hilo, na ush-
irikishwaji wa wananchi wa mae-
neo husika ni muhimu,” anasema
Flaviana. Anasema, tangu mwaka
2017 asasi yake kwa kushirkiana
na Tume ya Haki za Binadamu na
Utawala Bora (CHRAGG) na Shirika
la TPIS kwa ufadhili wa Umoja wa
Ulaya (EU), inafanya uboreshaji wa
ufuatiliaji, utafiti na mazungumzo
juu ya biashara na haki za binada-
mu Tanzania.

“Umoja huo una kitengo chake
cha Demokrasia na Haki za Binad-
amu (EIDHR), ambapo tumebaini
mambo mengi kwenye uwekezaji
yanayotakiwa kufanyiwa mareke-
bisho ili uwe unaozingatia haki za
binadamu,” anasema.

MAFUNZO VIJIJINI

Mkurugenzi Mtendaji wa Haki
Ardhi, Cathbert Tomitho, anataka
wa kuzijua sheria ili waepuke kush-
awishiwa na wawekezaji wasiozin-
gatia haki za binadamu.

“Lakini pia wanasiasa wa-
nachangia kuwapo kwa sintofa-
hamu hiyo kwa kuwaagiza vion-
wawekezaji, hii inatokana ukweli
kwamba wengi hawajui sheria ndi-
yo maana wanakubali,” anasema
Tomitho.

Anasema, njia pekee ni viongozi
elimu ya kuhusu sheria mbalimbali
zikiwamo za ardhi ili waepuka ku-
ingizwa katika mtego na wanasiasa
na kuleta migogoro au uvunjifu wa
haki za binadamu.

Tomitho anasema, ushiriki wa
wananchi katika mchakato wa ut-
waaji ardhi kwa ajili ya uwekezaji
ni muhimu, hivyo waelimishwe ili
wawe na uelewa wa kutosha kuhu-

su haki za ardhi na uwekezaji,
kwa vile ni wadau wakubwa kwe-
nye mchakato wa utwaaji ardhi
kwa ajili ya uwekezaji.

“Utwaaji wa ardhi usio wa haki
na fidia isiyostahili, vinaweza ku-
sababisha uvunjifu wa haki za bin-
adamu, ikiwamo haki ya afya, haki
ya kumiliki mali, haki ya kufaidika
na maliasili na haki ya mazingira
safi na salama,” anasema.

MIGOGORO ISIYOISHA

Mkurugenzi wa Hakiadhi, Timo-
tho, anakumbusha kuwa utwaaji
ardhi kwa ajili ya uwekezaji usioz-
ingatia haki, unachangia kuwapo
kwa migogoro ya ardhi, ikiwamo

jiii na wawekezaji,
wakulima na wafugaji.

Anasema, wakati mwingine
baadhi ya vyanzo vya msingi vya
migogoro kati ya wawekezaji na
wananchi huwa ni wawekezaji
kutoa ahadi za uongo kwa wa-
nanchi ili kuwawezesha kupata
ardhi lakini hawazitekelezi.

“Mwekezaji anaweza kuahidi
kutoa ajira, kuboresha miundom-
binu mbalimbali, kufanya tathmi-
ni ya athari za kimazingira, kutoa
huduma za jamii ikiwamo elimu,
afya na maji, lakini mwisho wa
siku hayo hayafanyiki,” anasema.

CHANZO WANANCHI?

Kwa upande wake Mkurugenzi
wa asasi ya Maendeleo ya Jamii
ya Mabadiliko ya Kiafrika, Jackson
Muro, anawatupia lawama baadhi
ya wananchi kwamba wanachang-
ia kuwapo kwa tatizo hilo.

Anasema, uelewa mdogo juu ya
haki zao unasababisha wasihud-
ajili ya mambo ya ardhi na maz-
ingira, jambo ambalo kwa namna
moja ama nyingine linasababisha
changamoto hizo.

“Vilevile wapo baadhi ya vion-
kutokana na sabababu wanazozi-
jua wenyewe, lakini kikubwa zaidi
ni kukwepa kuulizwa maswali
na wananchi kama kuna jambo
wamefanya vibaya,” anasema
Muro.

Anakumbusha kuwa biashara
inayozingatia haki za binadamu
itafanikiwa  iwapo  kutakuwa
na ushirikishwaji, kuanzia kwa
mwekezaji, viongozi wa serikali
na wananchi, na kwamba mmo-
jawapo akiwekwa kando ni tatizo.

Mshauri wa Jumuiko la Maliasi
Tanzania, Daniel Ouma, anataka
wafugaji kupunguza wingi wa
mifugo kwa ajili ya kuepusha
uharibifu wa mazingira na hati-
maye kuwa na biashara yenye tija.

Ouma  anasema, mabadi-
liko ya tabianchi yamechangia
mambo mengi, lakini pia watu
wanaongezeka, lakini ardhi ni il-
eile, hivyo ipo haja ya kuzingatia
matumizi ya ardhi kulingana na
mabadiliko hayo.

“Kwa wafugaji ni kupunguza
wingi wa mifugo, na hatua hiyo
itaepusha kuhama mara kwa
mara hali ambayo imekuwa
ikichangia uharibifu wa mazao ya
wakulima na migogoro ya ardhi,”
anasema Ouma.

Mkurugenzi Mtendaji wa Asasi ya Biashara na Haki za Binadamu Tanzania
(BRHT), Wakili Flaviana Charles, akizungumza kwenye kwenye mkutano huo.
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Wanne wanyongwa
kwa kubaka na kuua

NEW DELHI, India

WANAUME wanne raia wa India wali-
ofungwa kwa kumbaka na kumuua mwa-
nafunzi mjini Delhi mwaka 2012 wame-
nyongwa.

Wanne hao ni Akshay Thakur, Vinay
Sharma, Pawan Gupta na Mukesh Singh
ambao walihukumiwa kifo mwaka 2013
walinyongwa katika Gereza Kuu la Tihar
ikiwa ni mara ya kwanza hukumu ya kifo
kutekelezwa India kutoka mwaka 2015.

Muathiriwa alifariki kutokana na majer-
aha aliyopata siku kadhaa baada ya kubak-
wa na wanaume sita ndani ya basi.

Kisa hicho kilizua ghadhabu ya umma
ambayo ilichangia kuandikwa kwa sheria
mpya dhidi ya ubakaji nchini India.

Mwanafunzi huyo wa miaka 23 aliyepe-
wa jina la Nirbhaya na vyombo vya habari
kuashiria mjasiri, hakuweza kutajwa jina
lake halisi kwa mujibu wa sheria za India.

Watu sita walikamatwa kwa kumsham-
bulia ambapo mmoja wao, Ram Singh,
alipatikana akiwa amefariki ndani ya jela
mwezi Machi mwaka 2013, katika kile kina-
sadikiwa kuwa alijiua.

Mwingine aliyekuwa na miaka 17 wakati
wa shambulio hilo, aliachiliwa huru mwa-

ka 2015 baada ya kufungwa kwa miaka
mitatu katika kituo cha kurekebisha tabia
muda ambao ni wa mwisho kumfunga
mtoto nchini humo.

Katika miezi ya hivi karibuni, wafungwa
wote wanne waliwasilisha ombi katika ma-
hakama ya juu zaidi ikiwa ni juhudi ya ku-
taka hukumu yao ibadilishwe kutoka kifo
hadi kifungo cha maisha gerezani.

Lakini, ombi lao lilikataliwa, hatua am-
bayo iliwaacha bila njia nyingine ya kishe-
ria ya kujinusuru.

Rufaa ya mwisho ya kutaka hukumu ya
kifo isitekelezwe dhidi yao pia ilikataliwa
saa kadhaa kabla ya wote wanne kunyong-
wa.

Dakika kadhaa baada ya wafungwa hao
kunyongwa Iljumaa asubuhi, mama yake
muathiriwa alisema, “Nilitundika picha ya
binti yangu ukutani na kumwambia hati-
maye tumepata haki.”

Baba yake alisema, “Mahakama imereje-
sha hadhi yake”.

Kundi la watu waliokuwa wameku-
sanyika nje ya lango la gereza hilo wakiwa
wamebeba mabango walianza kushere-
hekea baada ya tangazo la kunyongwa kwa
wafungwa hao wanne kutolewa.

Baadhi ya waliimba “kifo kwa wabakaji”

na huku wakishukuru idara ya mahakama
kwa hatua hiyo.

Mwanafunzi huo aliyebakwa kisha ku-
uawa Desemba 16 mwaka 2012 alipanda
basi saa 2:30 usiku akiwa na rafiki wa ki-
ume.

Walikuwa wanarejea nyumbani baada
ya kutizama filamu katika ukumbi wa sin-
ema.

Wanaume sita ambao walikuwa ndani
ya basi hilo, waliwashambulia na kisha
kumbaka kwa zamu mwanamke huyo na
baadaye kumpiga kwa kutumia kifaa butu
ambapo tukio hilo la kupigwa lilimtokea
pia rafiki yake aliyekuwa naye.

Baada ya hapo watuhumiwa hao wali-
warusha nje ya basi na kuaachwa wafe.

Wapita njia waliwakuta waathiriwa
wakiwa uchi na nyuso zilizojaa damu ki-
sha waliijulisha polisi ambapo wiki mbili
mbele yalifanyika maandamano ya umma
ya kushinikiza India kuingilia kati jinsi ina-
vyoshughulikia masuala ya wanawake.

Muathiriwa alifariki katika hospitali
moja nchini Singapore, ambako alipele-

kwa kwa matibabu baada ya hali yake ku-

zorota katika hospitali ya Delhi.

BBC

Govana Gavin Newsom, anasema zaidi ya watu milioni 40 katika jimbo lake wanaweza ku-

pata maambukizi ya virusi vya Covid-19 katika miezi miwili ijayo. PICHA:MTANDAO

Mkutano wa Kilele wa G7
wafutwa sababu corona

WASHINGTON, Marekani

SERIKALI ya Marekani imef-
uta mkutano wa ana kwa ana
wa kilele wa wakuu wa kundi
la mataifa yaliostawi zaidi kivi-

wanda duniani (G7).

Mkutano huo ulipangwa
kufanyika mwezi Juni mwaka
huu lakini kutokana na mlipu-
ko wa corona viongozi hao wa
serikali na mataifa saba wata-

zungumza kwa njia ya video.
Viongozi wa ngazi ya juu wa
mataifa yaliostawi zaidi Kkivi-
wanda duniani ya Uingereza,
Canada, Ufaransa, Ujerumani,
Italia, Japan na Marekani hu-

kutana mara moja kwa mwaka
kujadili masuala muhimu ya
kidunia. Mwaka huu, Rais wa
Marekani, Donald Trump, ndi-
ye alipaswa kuwa mwenyeji
wa mkutano huo. DW

Madaktari wastaafu
‘waombwa kurudi kazini

! LONDON, Uingereza

UINGEREZA imewaomba madak-
tari wastaafu kurudi kazini ili ku-
saidia kukabiliana na janga la Co-
rona huku Waziri Mkuu wa ltalia
akitoa wito kwa Umoja wa Ulaya
kutumia uwezo wake imara wa
kifedha kupambana na janga hilo.

Baraza la Wauguzi na Wakunga
nchini Uingereza, limewaandikia
barua zaidi ya wauguzi 50,000
pamoja na madaktari 15,000
waliostaafu ili kuwaomba ku-
rudi kazini kwa ajili ya ku-
saidia mapambano hayo.

Kadhalika, wanafunzi wana-
osomea taaluma ya matibabu
ambao wako mwaka wao wa
mwisho, wamepewa nafasi
muhimu kutumia ujuzi wao
kukabiliana na virusi hivyo.

Kwa sasa idara ya afya nchini
Uingereza inaweka wazi vitanda
30,000 kwa kuahirisha opasuaji
zisizohitaji dharura na kutoa
huduma za kijamii kwa wagonjwa
ambao wanakaribia kupata nafuu.
+ Vilevile, idara hiyo ya afya
. ilisema inatafuta hospitali bi-

' nafsi na za kijamii 10,000 ili
kukidhi mahitaji ya dharura.

Hatua zote hizo zimechuku-
liwa kwa ajili ya kushughulikia
janga la hivi sasa la Corona.

Ofisa mkuu wa wauguzi nchini
humo, Ruth May, alisema: “Hatu-
wezi kufanikiwa katika hili
pekee yetu, ninatoa wito kwa
wauguzi wastaafu kutusaidia
wakati huu wa mlipuko wa vi-
rusi vya Corona kwa sababu
nina amini kuwa mnaweza
kutusaidia kuokoa maisha”

Nchini Italia, Waziri Mkuu wake,
Giuseppe Conte, ameutolea wito
Umoja wa Ulaya (EU) kutumia
uwezo wao imara wa fedha ku-
pambana na mlipuko wa Corona.

Katika mahojiano na gazeti la
Financial Times, Conte ametaka
EU ubadilishe utaratibu wake
wa kutoa mikopo hasa kwa nchi
zenye kutumia sarafu za Euro na
ambazo zinakabiliwa na madeni ili
kuzisaidia kupambana na corona.

Rais wa Halmashauri Kuu ya
EU, Ursula von der Leyen, alisema
“Nina habari nzuri kwa lItalia.
China iko tayari kutuma bara-
koa milioni mbili. Kati ya hizo,
200,000 ni barakoa maalum.

“Pia viko vifaa vya upi-
maji elfu 50. Tunatuma zote
hizo kama Umoja wa Ulaya
kwa sehemu inayohitaji zaidi
msaada nayo ni Italia. Vifaa
hivyo vikitufikia, tutavituma
vyote wiki ijayo nchini Italia.”

Nchi hiyo imefunga na kusi-
mamisha shughuli katika bandari
zake katika hali ya kuzuia kue-
nea kwa virusi vya Corona.

Wizara ya uchukuzi imezi-
agiza meli ambazo tayari ziko
baharini kurudi bandarini na
watu wote kufanyiwa vipimo.

Reuters/AFP
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HADITHI

Mauall

Na Adam Fungamwango (0716

350534)

Siku isiyo na jina akiwa kijiweni
kwake Ilala Bungoni alifika mtu mmoja
wa makamu hivi. Alipokelewa na mmo-
jakati ya marafiki zake. Wakaenda pem-
beni na kuteta.

Rafiki yake hiyo, Seif, alirudi kwa
wenzake na kuwapa mchongo kuwa
jamaa alikuwa anahitaji mtu wa kazi
na kama kuna mtu anamfahamu, basi
ampeleke.

“Kazi gani.” Aliuliza Tamim.

“Kazi ngumu, siyo kama hii tunayoi-
fanya. Jamaa anatafuta mtu anayeweza
kumuua mtu aliyemdhulumu mali
zake.” Seif alisema na kuwatazama wen-
zake waliokuwa kwenye benchi kijiweni
hapo.

“Jamaa kadhulumiwa mzigo, sasa
jamaa kila anapofuatilia anamzingua,
halafu kwa siku za karibuni akaanza
kumtishia maisha. Sasa kaona bora
yeye amuwahi kabisa. Kama kuna mtu
anamfahamu anayeweza kuifanya kazi
hiyo ampeleke na yeye atapata cha juu.”

“Mwambie aje tuelewane, hiyo
kazi mimi naweza kuifanya.” Tamim
alijibu kwa kujiamini na kusababisha
mshangao na mshtuko kwa pamoja
kwa wenzake.

Wanachojua ni kwamba Tamim
na wao ni matapeli, wanaopata pesa
kwa kudanganya watu na si kukaba,
au kuua, inakuwaje leo mwenzao ao-
nyeshe kuwa anaweza kazi hiyo, ili mra-
di tu anayetaka kufanyiwa kazi hiyo awe
na bastola?

Ni shilingi milioni mbili tu ndizo zi-
lizomuingiza Tamim kwenye dili hilo,
huku rafiki yake Seif alilamba shilingi
laki mbili kwa ajili ya kuendesha boda-
boda tu.

Alichotaka ni kupewa picha ya anaye-
hitajika kufa, lakini pia mawasiliano
kuwa yuko wapi.

Siku ya tukio, simu ilipigwa na kuam-
biwa kuwa yupo kwenye gari aina ya
noabh, ilitoka Ilala kwenda Buguruni.

Kwa sababu wao wenyewe walikuwa
llala hawakuna na papara. Walikaa
tayari na wakaliaona gari hilo likipita.
Wakaliunganishia kwa nyuma, Seif ak-
iendesha na Tamim kuwa nyuma kama
abiria hivi. Hakuna yoyote aliyekuwa
akijua nini kinaendelea zaidi yao tu.

Seif aliambiwa aendeshe bodaboda
hadi awe pembeni ya gari lile. Gari
lilipokuwa sambamba na pikipiki,
Tamim aliona ndani ya gari kulikuwa na
watu watano pamoja na dereva, hivyo
ilikuwa ni vigumu kujua mlengwa ni
yupi pamoja na kuwa ana picha yake.
Alichofanya akaita jina lililopo kwenye
icha ya mlenngwa Ally?” Aliita.

arusini-

ILISEMWA hapo zamani kuwa dunia inaharibiwa na vitu viwili tu. Mapenzi na mali. Vitu hivi
vinaweza kumfanya binadamu aende popote. Afanye chochote kile ili awe navyo, wengine
wanakwenda mbali zaidi mpaka ikiwezekana hata kutoa uhai wa wenzao.

Shani, binti wa Kitajiri anapitia kwenye mikasa mikubwa mizito ya kupotezwa kwa wazazi wake na
kumsababishia ukiwa na mawazo tele.

Wakati ikionekana binti huyo pekee kwa wazazi wake akielekea

Mwenye jina hilo alitoa kichwa di-
rishani. Alikuwa katikati ya siti ya ny-
uma. “Wapite kwa kasi.” Tamim alim-
wambia Seif. Waliokuwa kwenye gari
walishangaa mtu kumwita mwenzao,
lakini hakumwambia kitu. Hata hivyo
na wao walipotezea.

Bodaboda lilikata mtaa mmoja
kuiruhusu gari ipite. Seif na Tamim
walirejea tena kwenye barabara kuu
baada ya gari kupita. Tlikuwa kama
kona ya Barabara ya Mandela na
Uhuru, ameneo ya Buguruni Mataa.
Mita kama hamsini hivi, Tamim al-
ichomoa bastola na kulenga kwenye
kioo cha nyuma sehemu ya katikati,
akaachia risasi mbili zilizotoboa kioo
na kuzusha taharuki eneo hilo. “Geu-
za Bodaboda turudi.” Alimwambia
Seif. Saa chake baadaye habari zikaja
kuwa Ally amefariki baada ya kupig-
wa risasi na watu wasiojulikana.

Kazi hiyo ilimpa heshima kubwa
kwa wahalifu, hasa shabaha yake.
Akapata tenda zaidi na zaidi. Hivyo
ndivyo alivyoingia kwenye kazi hiyo
na kupata tenda ya kuua maharusi
Grace na Patiyo.

Sauti za vilegele zilisikika nje ya
es Salaam. Ilikuwa ni baada ya ndoa
kufungwa kati ya Grace na Patiyo
ambaye ni mfanyabiashara maarufu
nchini.

Nyimbo za dini zilikuwa ziki-
imbwa na ustadi, maharusi wakiwa
wameshikana mikono kuelekea
kwenye gari aina ya Ranger Rover la
kisasa lililokuwa limepambwa, lika-
pambika.

Kulikuwa na magari zaidi ya 70 yal-

iyokuwa kwenye msafara huo ambao
ulikuwa ukitoka eneo la Kanisa, kue-
lekea Kibada, maeneo ya Kigamboni

Kwa sababu ilikuwa ni harusi,
na zilihitajka mbwembwe za aina
yake, kiongozi wa msafara, au mkuu
wa itifaki, aliamuru msafara wa
maharusi usiende Feri kwenye ki-
vuko kwa sababu wahudhuriaji wa
wasindikizaji wasingepata muda
wa kujimwayamwaya, badala yake
wangetumia muda mwingi kusubiri
pantoni, badala yake aliutaka ukate
kulia kuelekea maeneo ya Kurasini
wakapite daraja jipya, kabla ya kuin-
gia Kigamboni.

Hii ingewapa fursa watu walioku-
wa ndani ya magari kufurahi, kuimba
na kucheza kwa muda mrefu wakati
wakielekea nyumbani kwa bwana
harusi.

Tayari kwenye magari binfasi
na mabasi yaliyokodiwa kwenda
na kurudi kutoka Kanisani, watu
walishaacha kuimba nyimbo za
Kanisani, sasa ikawa zamu ya nyimbo
wanazozijua wenyewe.

Kuna waliomba nyimbo za taara-
bu. Wengine wakaimba nyimbo za
kwaya. Wapo waliomba nyimbo
za makabila mawili ya bwana na bi
harusi. Walioimba nyimbo za bongo
fleva wapo. Singeli ndiyo usiseme. Ili
mradi tu kila ndugu, jamaa na marafi-
ki walioalikwa kwenye sherehe hiyo
walijimwayamwaya walivyotaka.

Ilikuwa ni burudani ya aina yake
kila wanapopita. Wananchi walioku-
wa pembeni walikuwa wakishuhu-
dia msafara mrefu, wenye magari
kadhaa ya kifahari, lakini mabasi
makubwa na madogo yaliyokuwa na

Zoyla
h
i
— L
@MSAMBA
0656122770

wamesheheni watu waliokuwa waki-
imba kwa bidii na mbwembwe za
aina yake, kusherehekea harusi hiyo.

Fadhili Kidaga alikuwa ametulia
tuli kwenye siti ya mbele kushoto,
ndani ya gari ndogo iliyokuwa ya 15
kutoka ilipokuwa iliyochukua maha-
rusi.

Ingawa kazi iliyokuwa mbele yake
yeye na wenzake ilikuwa kubwa, la-
kini hakuonekana na wasiwasi hata
kidogo.

Alikuwa na wenzake kwa simu aki-
wataka wasifanye kosa lolote la kiu-
fundi litalokochelewesha opereheni
yao, au kuifanya iharibike kabisa.

Tofiki Seif yeye alikuwa kwenye
usukani kama kawaida. Pale yeye
mwenyewe alijiona kama hayupo
kazini. Kazi ataifanya pale tu tukio
la mauaji litakapotokea. Hapo ndipo
kila mmoja anamjua kaka yeye ni
nani na kumheshimu. Akiwa kwe-
nye msafara wa maharusi alijiona tu
kama anafanya mazoezi.

Michael Sabuni, yeye alijipenyeza
hadi kwenye gari la wapiga picha
mnato na wachukua picha za video.

Kuna kifaa ambacho kiliwaha-
ribikia wachukua video waliopewa
tenda hiyo rasmi, lakini yeye kwa
uzoefu wa kazi kama hizo alikuwa
nacho, hivyo baada ya hapo vijana
hao watatu hawakumtenga Michael.

Hata alipowaomba apande kwe-
nye gari yao ambayo yenyewe ipo
mbele ya gari la maharusi walikubali,
kwani pamoja na kwamba aliwasaid-
ia kufaa hicho, lakini pia alionekana
ni mtaalam wa kuchukua picha za
video, hivyo kuwaelekeza kupicha

kurithi utajiri wa wazazi wake, kiu ya damu inaanza kuwaingia
baadhi ya ndugu za wazazi wake ili apoteze maisha, wao waweze
kumiliki mali hizo.

picha nzuri zaidi na zitakazowavutia
wenyewe.

Awali  Michael alijitambulisha
kama ni mpiga picha za mnato na
video ambaye amelipwa na kaka
mdogo wa bwana harusi kwa ajili ya
kumbukumbu yake.

Jamaa hao hawakufahamu kuwa
alikuwa mmoja kati ya watu wal-
iokuwa kwenye mpango kamambe
ya kunyofoa uhai wa watu wale wa-
naowachukua picha za video.

Tamim Hussein, yeye alikuwa ny-
uma ya gari mwendesha bodaboda,
aliyekuwa kati ya waendesha boda-
boda zaidi ya 50 zilizokuwa zimetan-
gulia kwenye msafara huo wa harusi,
baadhi yao wakifanya mbwembwe
za kufurahisha na za hatari zilizowa-
vutia na kuwashangaza wengi wal-
iokuwa wakikutana na msafara huo.

Hakutaka kupanda gari la Kidaga,
mpaka pale atakapotimiza mpango
waliopanga, lakini pia ilikuwa ni ku-
wapoteza maboya watu na askari
polisi ambao baadaye wataanza ku-
fuatilia mkasa huo.

llikuwa ni hatua 50 tu ambazo
bwana na bibi harusi walikuwa
wamezipiga kuelekea kwenye hema
kubwa la kisasa lenye nakshi, lililoku-
wa nje ya jumba la fahari.

Geti lilikuwa wazi ili kuwawez-
esha umati wa wahudhuriaji kuingia
ndani ya uwanja mkubwa, lakini baa-
dhi ya magari, hasa mabasi mkubwa
yakiwa yamebaki nje ya geti, lakini
baadhi ya magari madogo yakiwa ya-
meruhusiwa.

Tlikuwa ni tafrija ya nyumbani kwa
siku hiyo, huku kesho yake kukiwa
na sherehe kubwa kwenye hoteli
kubwa ya kifahari katikati ya jiji la
Dar es Salaam.

Ghafla sauti kali isiyotarajiwa se-
hemu kama hiyo ikasikika. Kabla
yoyote yule hajajua ni ulikuwa ni
mlio wa kitu gani, mlio mwingine
unaofanana na ule ukarindima.
Hakuna aliyejua nini kimetokea.

Tlikuwa imetimia saa 11:00 jioni. Ni
mlio uliosababisha baadhi ya watu
kusambaratika huku na huko, kila
mmoja kuokoa uhai wake.

Haukuwa mlio wa kawaida. La-
kini walichotambua ni kwamba
haukuwa mlio wa heri, bali ni wa
shari, unaoashiria hatari.  Kila
mmoja aliyekuwa kwenye sherehe
hiyo hakujua anakimbilia wapi au
anaelekea wapi. Ilichukua dakika
nyingi sana kutambua milio ile mi-
wili ilikuwa ni ya bastola.

Itanedelea Jumamosi
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MATANGAZO MCHANGANYIKO

VIWANJA VINAUZWA, Headline
block ya viwanja vine inauzwa,
Viko mbweni mpiji karibu na Shule
va Sekondari Mpiji . Eneo zaidi ya
heka moja ) 4220 Sg mt . Viwanja
Surveyed. 0711 506758
0787 445506, 0679 041220

Simu:

NIPASHE NI JIBU LAKO
NJOO UTANGAZE NASI

BIDHAA YAKO
KWA BEI NAFUU SANA

KADI YA GARI KADI YA GARI KADI YA BAJA) KADI YA GARI

DANIEL NGEMERA
anatangaza kupotelewa na
kadi ya gari yenye namba
za usajili T 122 CWL
TOYOTA ISUZU.

Yeyote atakayeiona atoe

taarifa kituo cha polisi.

Control No:
9910812003087.

115674702

EDITH KANYENYE MBENA
anatangaza kupotelewa na kadi
ya gari aina ya TOYOTA
MARKI I yenye namba za
usajili T 463 AHG. Chassis
No.LX800019725, Engine No.
2L.2216163.

Yeyote atakaye iona atoe

taarifa kituo cha polisi.

115675102

Taarifa ya polisi
DOD/DOD/RB/500944/2019.

KUPOTEA KWA KUPOTEA KWA KUPOTEA KWA
KADI YA GARI KADI YA GARI KADI YA BAJA)

PRISCA SIMON KALLINGA
anatangaza kupotelewa na kadi
ya gari yenye namba za usajili
T 214 DPY TOYOTA IST.
Chassis namba
NCP600235942.

Engine namba 2NZ3991353.

156758

Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi.
Control No. 9910812117875.

SCOLASTICA MAZOLEKA
anatangaza kupotelewa na cheti cha
kidato cha nne chenye index namba
$0204/0256 kilichotolewa na Baraza

la Mitihani la Taifa kupitia
JANGWANI SEKONDARI
mwaka 1997.

Yeyote atakayekiona atoe
taarifa kituo cha polisi.
Taarifa ya polisi:
DAR/OST/RB/244361/2020.

SHABANI IBRAHIM
MAKOMBE anatangaza
kupotelewa na kadi ya bajaj
iliyokuwa na namba ya usajili
MC 194 BYN yenye chasis
namba MD2A25BZ9JWL88247
injini namba AZZW)]L25397.
Yeyote atakaeiona atoe taarifa

kituo chochote cha Polisi.

156750

Taarifa ya Polisi:

IRI/MUF/RB/178506/2020

CRISPIN M. SILAYO
anatangaza kupotelewa na
kadi ya gari yenye namba
za usajili T 468 AMW
LANDROVER PICKUP.

Yeyote atakayeiona atoe

taarifa kituo cha polisi.

Taarifa ya Polisi:
DAR/KIJ/RB/218947/2020.

156753

RAPHAEL MBUNILE
SHITINDI anatangaza
kupotelewa na kadi ya gari
yenye namba za usajili T 236
BZP TOYOTA NOAH. Chassis
namba AZR600277789. Engine
namba IAZ4781323.
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi.

156757

Taarifa ya polisi:
MBE/RUJ/RB/450117/2019.

WINFRIDA MPAGAMA
ALPHANIES anatangaza
kupotelewa na kadi ya Bajaj
yenye namba za usajili
MC 860 CLD.

Yeyote atakayeiona atoe

taarifa kituo cha polisi.

156756

Taarifa ya polisi:
MBE/MBE/RB/83230/2020.

ANNA MARCO NGONGI
ANATANGAZA KUPOTELEWA
NA KADI YA GARI AINA YA
MITSUBISH CANTER YENYE
NAMBA ZA USAJILI T554DGZ.
YENYE CHASSIS NO
FE51CB569352 NA
ENGINE NO 4D33)00154.

KWAYOYOTE ATAKAYEIONA
ATOE TAARIFA KITUO
CHOCHOTE CHA POLISI.

115675902

TAARIFA YA POLISI
KAH// TR /RB/ 115/2020

ALMALI A. MSANGI
anatangaza kupotelewa na
kadi ya gari yenye namba
za usajili T 393 AWR
NISSAN TIPPER.

Yeyote atakayeiona atoe

taarifa kituo cha polisi.

Taarifa ya Polisi:
DAR/KI)/RB/218934/2020.

KUPOTELEWA NA KUPOTEA KWA
KADI YA GARI KADI YA GARI

156754

UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
JUDICIARY
IN THE HIGH COURT OF TANZANIA AT BUKOBA

CIVIL APPEAL No 2112019
(Arising from civil case Application no 272018 at Bukoba District
Court and Civil Appeal 212018 of Bukoba urban Primary Court)

DORICE EVODIUS APPLICANT

LUCIA KATO
TO, LUCIA KATO
RE: NOTICE OF DATE OF MENTION.

..RESPONDENTS

Whereas the above mentioned Applicant has lodged a case registered as
Civil Appeal No. 21 of 2019 against you at the High Court of Tanzania at
Bukoba.

Take notice that the above said case has been scheduled for mention on
23th day of April, 2020 at 09:00 am before Hon. Judge L. G. Kairo.You
are authorized to appear in person or through your Advocate.

Take further notice that in default of your appearance on that date and

time for the said mention the case will proceed in your absence.

Given under my hand and seal of the court this 19th day of March, 2020.
pTan

IM-MINDE
DEPUTY REGISTRAR
HIGH COURT OF TANZANIA
BUKOBA

156749

JAMHURI YA MUUNGANO WA
TANZANIA
MAHAKAMA
USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M.1984 NYONGEZA)
YA 5 KANUNI YA 2
Katika mahakama ya mwanzo:
MJINI-MOROGORO

Usimamizi wa mirathi No;83/2020

Ombi la MOHAMED HAMISI MWAMPEPO
Kuteuliwa msimamizi wa mirathi marehemu
HAMISI SELEMANI MTALISU

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote
na mirathi ya marehemu kuwa wanaarikwa kuja
na kuudhuria shaurini mnamo tarehe 02/04/2020
kabla ya muombaji hajateuliwa kuwa msimamizi
wa mirathi hiyo.Wosia ya marehemu huyo upo
mahakamani  waweza  kukaguliwa  tarehe
20/03/2020.

\..‘M

L S .

1156761

JAMUHURI YANMUUNGANI WA
TANZANIA
MAHAKAMA
KATIKA MAHAKAMA YA MWANZO
NGOREME
WILAYA YA SERENGETI.
KUITWA SHAURINI: (Mdaiwa)
SHAURI LA MADAI/NA 16-2020

Kwa: MARWA SESE KYAMBIRYA
WA KIJlJl CHAWEGERO.

Unajulishwa  kufika Mahakamani mnamo
tarehe 26 mwezi March 2020 muda wa saa
2:00 asubuhi mbele ya Mh. Hakimu ili kujibu
Madai madai ya fidia jumla ya
TSHS:5,754,430/=za deni.

Fika bila kukosa mara upatapo wito huu.
Hati hii imetolewa kwa amri yangu na chapa

ya mahakama hii leo tarehe 19 mwezi march
2020.

Hgortme

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA ARDHI, NYUMBA NA
MAENDELEO YA MAKAZI
YAH: SHAURI NAMBA 25 LA 2019
NASIR MAKATA MWINYIMTWANA..........] MDAI
DHIDI YA
SEIF MWALIMU ALI NAWENZAKE
100l WADAIWA

KWA: RAJABU SHEHE - POPOTE ULIPO

NASIR MAKATA MWINYIMTWANA,

amefungua shauri mbele ya Baraza la Ardhi na Nyumba
Wilaya ya Tanga. Shauri husika limepangwa kutajwa tarehe
15/4/2020 saa tatu kamili asubuhi (3:00). Hivyo basi,
unatakiwa kuleta utetezi wako ndani ya siku 2| kuanzia
tarehe ya Tangazo hili kutolewa. Vielelezo vyote vya kesi
vinapatikana katika Masijala ya wazi ya Baraza la Ardhi na
Nyumba (W) Tanga. Endapo hutatekeleza haya, shauri hili
litasikilizwa upande mmoja na Hukumu kutolewa dhidi yako.

AMRI hii imetolewa na kutiwa Saini Muhuri/Lakiri wa Baraza
hili leo tarehe |5/3/2020.

MWERTEKITI
BARAZA LA ARDHI WA HYLMBR (W)
TANGS

156765

Kwa Habari
Motomoto
usikose
Gazeti lako la

Nipashe

OFISI ZA MATANGAZO

MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,

PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM. MOB: +255 - 745 700 710.
E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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HABARI MICHEZO
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RNANDESINDIC

CHEZAYI\WANGU/BORA!

MILAN, Italia

kujiunga na Sporting CP kabla ya

Skriniar,

Fernandes,

GENEVA, Uswisi

corona

) i A ARA ) .’ '9‘1‘;

-

BEKI wa Inter Milan, Milan
amemuelezea nyota
wa Manchester United, Bruno
kama mmoja wa
mchezaji mwenzake bora zaidi.
Skriniar na Fernandes walitu-
mia pamoja mwaka mmoja kwe-
nye soka la Italia katika Klabu ya
Sampdoria kabla ya kila mmoja
kwenda upande wake.
Miamba wa Serie A,
wakafanikiwa kumsajili Skriniar
kutua kwenye jiji la Milan mwaka
2017, huku Fernandes akienda

NYOTA wa zamani wa Arse-
nal, Johan Djourou na Alex Song
ni miongoni mwa wachezaji
tisa waliofukuzwa na klabu ya
Uswisi ya Sion kwa kukataa ku-
punguziwa mishahara yao waka-

ti huu wa mlipuko wa virusl vya

Ligi kuu ya nchi hiyo imesimam-
ishwa kutokana na mlipuko huo na
hivyo klabu kujikuta haina vyanzo
vingine vya kuingiza mapato na kua-
mua kupunguza mishahara ya waphezap.
Kwa mujibu wa ripoti ya gazeti la The

e

kutua kwa miamba wa Ligi Kuu
England, United Januari mwaka
huu. e—e——

Fernandes amekuwa na mwan-
zo mzuri pale Old Trafford na
Skriniar amemsifia kiungo huyo
wa kimataifa wa Ureno.

“Nafikiri Bruno Fernandes ni
mmoja wa mchezaji mwenzangu
bora zaidi kuwahi kucheza nae,”
alisema Skriniar wakati wa ma-
hojiano ya maswali na majibu
kwenye tovuti ya Inter.

“Mara zote nilikuwa napenda
kucheza nae na nilifurahia sana

Inter

NYOTA WA ZAMANI WA
ARSENAL WAFUKUZWA KLABUNI

SDA na televisheni ya RSI, wachezaji wali-
otemwa nni pamoja na nahodha, Xavier
Kouassi, Pajtim Kasami, Ermir Lenjani, Sey-
dou Doumbia, Mickael Facchinetti, Chris-
tian Zock na Birama Ndoye. .
Imeripotiwa kwamba wachezaji hao
walikataa kusaini makubaliano ya lfupun-
guziwa mishahara yao kwa kipindi hiki am-
bacho ligi imesimama. o )
Ligi ya nchini Uswisi 111§1marmshyva
Machi Mosi mwaka huu pamoja na kupiga _
marufuku ya mikusanyiko yoyote yenye -
watu zaidi ya 1,000. ) f
Sion ipo nafasi ya tisa kwenye msimamo :
wa Ligi Kuu Uswisi, Super League, yenye
timu 10. -

Rakitic sasa rasmi kwenda Sevilla

BARCELONA, Hispania

BARCELONA wamekubali kumpoteza Ivan Rakitic na
inaeleweka kwamba anataka kwenda kumalizia soka lake
Sevilla, kwa mujibu wa magazeti ya Hispania.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa Croatian alijiunga na
Barca mwaka 2014 baada ya misimu mitatu na nusu ya
mafanikio pale Seville, na imeripotiwa kwamba anataka
kurudi kule kipindi cha majira ya joto.

Ripoti ya magazeti ya Hispania imebainisha kwamba,
Barcelona wanajua huu ni msimu wao wa mwisho kuwa
na Rakitic, wakati akijinadaa kurudi kwenye uwanja wa
Sanchez-Pizjuan kuanzia msimu wa 2020-21.

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 32 alikataa na-
fasi ya kujiunga na Juventus Januari, huku vyombo vya
habari vya Hispania vikiripoti kwamba miamba hao wa
Italia walitoa ofa ya pauni milioni 39 kwa ajili ya kupata
huduma yake.

Rakitic mwenyewe ameonesha nia ya kutaka kurudi
Seville ikiwa ni miaka sita baada ya kuondoka, na atalazi-
misha uhamisho wake kipindi cha majira ya joto licha ya
mkataba wake wa sasa kumalizika Juni 2021.

Huko ndio alikokutana na mke wake, na alishinda taji la
Ligi ya Europa kwenye msimu wake wa mwisho kabla ya
kujiunga na Barcelona.
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LONDON, England

KOCHA wa zamani wa Tottenham Hotspur, Mauricio Pochettino ana
matumaini siku moja atarudi kuinoa timu ya Newell’s Old Boys, pamoja
na nyota wa Barcelona, Lionel Messi kwenda kumalizia soka lake pale.

Pochettino alianza maisha yake ya uchezaji pale Newell’s katika kikosi
cha vijana mwaka 1989 kabla ya kujiunga na miamba wa Ligi Kuu Hispa-
nia, LaLiga, Espanyol mwaka 1994. =g

Majaliwa ya Pochettino bado hayajajulikana baada ya kufukuzwa pale
Tottenham Novemba mwaka jana - huku akihusishwa na timu kama
Manchester United na Real Madrid.

Na sasa Pochettino, amebainisha nia yake ya kutaka kurudi Newell’s
pamoja na mshindi mara sita wa Ballon d’'Or, Messi - ambaye naye ali-

cheza pale akiwa kijana mdogo.

“Natumaini kurudi kwenye klabu ile siku moja,” amesema Pochettino
mwenye umri wa miaka 48 akiiambia redio del Plata.
“Naweza kusubiri, itafaa kama itakuwa ndani ya miaka 10, nikiwa na

(Lionel) Messi.”

POCHETTINO

ATAMANI KURUDI
KUINOA TIMU YAKE YA UTOTO

R
Lukaku:

Nilikaribia
Kujiunga
Juventus

MILAN, Italia

ROMELU Lukaku “alikaribia “ kujiunga
na Juventus mwaka jana, lakini nafasi ya
kuwa chini ya Antonio Conte ndio ku-
likomfanya abadili uamuzi na kusaini In-
ter Milan.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa Ubelgiji
alimaliza kipindi chake cha misimu miwili
pale Manchester United kwa kujiunga na
Inter kwa ada iliyoripotiwa kuwa ni euro
milioni 80 Agosti 2019.

Lukaku amekuwa na mwanzo mzuri
kwenye soka la Italia, akifunga mabao
23 katika mechi 35 alizocheza kwenye
mashindano yote.

Hata hivyo, mchezaji huyo mwenye
umri wa miaka 26 amebainisha alikaribia
kujiunga na Juve ambao ni wapinzani wa
Inter.

“Kwa uhakika kabisa nilikaribia kuji-
unga na Juve, lakini akili yangu ilivutiwa
na Inter pamoja na kocha wake,” alisema
Lukaku katika mahojiano ya televisheni
ya mtandao inayomilikiwa na Ian Wright.

“Nikiwa mdogo niliwashabikia sana
Adriano, Ronaldo na (Christian) Vieri.

“Kwa uhakika kabisa baada ya Inter
kuja na Conte ambaye alinitaka wakati
akiwa Chelsea na Juve niliamua kumfuata
ili nijionee mwenyewe nini alichonacho.”

Ronaldo, Ramos walinitaka niende Madrid - Lewandowski

MUNICH, Ujerumani

CRISTIANO Ronaldo na Sergio Ramos
walijaribu kumshawishi Robert Lewandows-
ki kujiunga na Real Madrid miaka mitatu
iliyopita, mshambuliaji huyo wa Bayern Mu-
nich amedai.

Lewandowski mara kadhaa alikuwa aki-
husishwa na mpango wa kujiunga na miam-
ba hao wa Ligi Kuu Hispania, LaLiga, wakati

akiwa anacheza katika klabu ya Borussia
Dortmund na baadaye Bayern.

Licha ya jitihada za Ronaldo na Ramos,
mchezaji huyo wa kimataifa wa Poland hivi
karibuni alitupilia mbali uwezekano wa
kujiunga na Madrid na alisema ana furaha
kucheza pale kwenye dimba la Allianz Are-
na.

Alipoulizwa kama ni kweli kwamba, na-
hodha wa Madrid, Ramos na mshambuliaji

wa zamani Ronaldo walijaribu kumshawishi
asaini kwenye klabu hiyo baada ya mchezo
wa Ligi ya Mabingwa Ulaya mwaka 2017, Le-
wandowski alijibu: “Ndio!”

Akielezea sababu zilizokuwa nyuma yake
kuamua kubakia kule Bundesliga, Lewan-
dowski aliongeza: “Unaweza kwenda kwe-
nye Ligi ya Hispania au katika nchi nyingine,
katika klabu kubwa.

“Lakini kwa upande wangu mimi haliku-

wa jambo muhimu. Nimeweza kufikia pale
nilipokuwa napataka na nataka kuendelea
kufanya vizuri.

“Nipo kwenye moja ya klabu bora kabisa
duniani, na najua kwamba naweza kuwa na
furaha hapa.”

Lewandowski amefunga mabao 39 msimu
huu, 25 kutoka kwenye Ligi, na amesisitiza
hajapoteza njaa ya kuendelea kufunga ma-
bao.
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DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

UNITED YAJIANDAA
KUMNASA AUBAMEYANG

® ® ®Yatajwa kutenga pauni milioni 50 ili kumsajili
mshambuliaji huyo raia wa Gabon...

MANCHESTER, England

KLABU ya Manchester United imeri-
potiwa kuandaa ofa ya pauni milioni 50
kwa ajili ya kumsajili mshambuliaji wa
Arsenal, Pierre-Emerick Aubameyang.

Kwa mujibu wa gazeti la The Sun, wa-
shikabunduki hao wanaweza kumuuza
nyota wao huyo ambaye mkataba wake
unamalizika kipindi cha majira ya joto
cha mwaka 2021.

Maofisa wa Arsenal wameripotiwa
kwamba wamekubali mchezaji huyo
mwenye umri wa miaka 30 hatasaini
mkataba mpya na Ole Gunnar Solskjaer
yupo tayari kutumia mwanya huo.

Aubameyang amekuwa akihusishwa
na mpango wa kuondoka kwa kikosi hi-
cho cha Mikel Arteta, huku klabu hiyo
ikiwa imetupwa nje kwenye michuano
ya Ligi ya Europa na kwa sasa inashika
nafasi ya tisa kwenye msimamo wa Ligi
Kuu England.

Arsenal waliilipa Borussia Dortmund
ada iliyoweka rekodi ya klabu ya pauni
milioni 56 na kumsajili mchezaji huyo
wa kimataifa wa Gabon Januari mwaka
2018.

Barcelona na Paris Saint-Germain pia
zimekuwa zikihusishwa na mpango wa
kumsajili mshambuliaji huyo na wa-
naweza kumshawishi kwa sababu wana
nafasi ya kucheza Ligi ya Mabingwa
msimu ujao.

Manchester United walimchukua
Odion Ighalo kwa mkopo kutoka klabu
ya nchini China ya Shanghai Greenland
Shenhua Januari baada ya kushindwa
kumsajili nyota wa Bournemouth, Josh
King.

Ighalo amekuwa na mwanzo wa ku-
vutia katika maisha yake pale Old Traf-
ford lakini haijajulikana atakaa klabuni
hapo kwa muda gani.

United bado haijampata mrithi wa
muda mrefu wa Romelu Lukaku na

imekumbwa na pigo kwa majeruhi ya
Marcus Rashford na Anthony Martial
msimu huu.

Aubameyang tayari amefunga ma-
bao 20 kwenye mashindano yote kwa
msimu wa 2019-2020 baada ya kufunga
mabao 31 msimu uliopita.

Mkuu wa soka wa Arsenal, Raul San-
llehi na Mkurugenzi wa Ufundi, Edu
walimtaka nahodha huyo kukubali ku-
saini mkataba wa muda mrefu, lakini
Sanllehi na Mkurugenzi Mkuu, Vinai
Venkatesham pia wamedokeza wa-
taepuka kurudia hali ya Aaron Ramsey
na Jack Wilshere ambapo wote walion-
doka wakiwa wachezaji huru.

Mesut Ozil, Bukayo Saka, Shkodran
Mustafi na Reiss Nelson pia wote mika-
taba yao inamalizika mwaka 2021, lakini
inaonekana kuna uharaka zaidi wa ku-
maliza kwanza majaliwa ya Aubamey-
ang.

KWA UFUPI

UNITED YAMTAKA COUTINHO

MANCHESTER United imeanza kujipanga
kufanya mchakato wa kumsajili mshambuliaji
wa Timu ya Taifa ya Brazil, Philippe Coutinho,
mwenye umri wa miaka 27, akitokea Barcelona.
(Mundo Deportivo)

POGBA RASMI SOKONI

MABOSI wa Manchester United wanajipanga
kupokea ofa ya pauni milioni 100 ili kumuuza
kiungo wa Timu ya Taifa ya Ufaransa, Paul Pog-
ba. Real Madrid na Juventus zimetajwa kum-
wania nyota huyo mwenye umri wa miaka 27.
(Sun)

SANTAMARIA ANUKIA VILLA

ASTON Villa imewasilisha tena ofa kwa An-
gers ili kuwania saini ya kiungo Baptiste San-
tamaria baada ya klabu hiyo kuwakatalia katika
dirisha la usajili la Januari na bado haijafanya
uamuzi wa kutuma ofa nyingine mpya ya kum-
sajili Mfaransa huyo mwenye umri wa miaka 25
katika majira ya joto. (ABC Sevilla, in Span-
ish)

AUBAMEYANG ANUKIA CHELSEA

CHELSEA inasisitiza inahitaji huduma ya
straika wa Arsenal na Timu ya Taifa ya Gabon,
Pierre-Emerick Aubameyang (30). (90min)

ATLETICO KUMFUNGA PARTEY

ATLETICO Madrid inajiandaa kumwongezea
mkataba kiungo wake raia wa Ghana, Thom-
as Partey (26), ambapo utamalizika ifikapo
mwaka 2025 na kuweka dau jipya la kumng’oa
klabuni hapo kufikia pauni milioni 92. Tayari
kuna tetesi za nyota huyo kutakiwa na Arsenal
na Manchester United. (Goal)

PJANIC KUONDOKA JUVE

KIUNGO wa Timu ya Taifa ya Bosnia, Miralem
Pjanic (29), anajiandaa kuondoka Juventus ka-
tika majira ya joto. Manchester City na Chelsea
zinawania saini ya nyota huyo. (Corriere dello
Sport via Sport Witness)

WILLIAN- NITAJITUMA ZAIDI

MSHAMBULIAJI wa Chelsea na Timu ya Taifa
ya Brazil, Willian (31), amesema ataendelea kui-
tumikia klabu yake hadi mwisho wa msimu am-
bapo mkataba wake utamalizika, licha ya mam-
bo yanayoendelea kutokuwa mazuri. (Star)

MAGALHAES ANUKIA EVERTON

BEKI wa Lille, Mbrazil Gabriel Magalhaes,
ambaye ana umri wa miaka 22, ametajwa ku-
windwa na Everton katika dirisha la usajili la
majira ya joto. (Liverpool Echo)

GIANLUIGI AKARIBIA PSG

GOLIKIPA wa Timu ya Taifa ya Italia, Gian-
luigi Donnarumma (21), anatarajia kuondoka
AC Milan na kujiunga na Paris St-Germain au
klabu nyingine inayoshiriki Ligi Kuu England.
(Gazzetta dello Sport - in Italian)

MILAN YAJIPANGA

INTER Milan imeieleza Barcelona iko tayari
kukamilisha usajili wa straika wa Timu ya Taifa
ya Argentina, Lautaro Martinez (22), kwa kutoa
fedha taslimu na si vinginevyo. (Sport - in
Spanish)

ALABA AIKARIBIA BARCA

BEKI wa Timu ya Taifa ya Austria, David Al-
aba (27), anajiandaa kuachana na Bayern Mu-
nich huku Real Madrid na Barcelona zikionye-
sha nia ya kunasa saini yake. (Sport Bild - in
German)

CANTONA KUREJEA UNITED

MANCHESTER United inatarajia kumrejesha
klabuni straika wake wa zamani, Eric Cantona
(53), katika majukumu ya ubalozi. (Mirror)
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AZAM YATAMBA ITASHIRIKI
MASHINDANO YA KIMATAIFA

Na Saada Akida

WAKATI timu yake iko katika nafasi ya
pili kwenye msimamo wa Ligi Kuu Tanza-
nia Bara, uongozi wa Azam FC, umesema
bado wana imani watakata tiketi ya kush-
iriki mashindano ya kimataifa katika
msimu ujao.

Azam ni mabingwa watetezi wa mi-
chuano ya Kombe la FA na ni moja ya
timu nane zilizotinga hatua ya robo fain-
ali ya mashindano hayo.

Akizungumza na gazeti hili jijini Dar es
Salaam jana, Mtendaji Mkuu wa timu hiyo,
Abdulkarim Amin ‘Popat’ alisema licha ya
kuwa katika nafasi ya pili, pia bado wana
imani ya kufanya vema kwenye michezo
10 ya Ligi Kuu Bara iliyobakia.

Popat alisema timu yake haijakata
tamaa ya kutwaa ubingwa wa Bara kwa
sababu wanaamini katika soka lolote lin-
aweza kutokea kwa vinara wa ligi hiyo,

Simba yenye pointi 71.

“Mipango yetu ni kushiriki michuano
ya kimataifa, hivyo lazima tupambane
kutetea Kombe la FA lakini pia tunahitaji
kufanya vizuri katika mechi zilizobakia za
Ligi Kuu.”

“Licha ya kutoa mapumziko wachezaji
wetu kila mmoja amepewa majukumu
yake ya kufanyia kazi, ili tutakaporejea
tuendelee na mapambano kwa ajili ya ligi
na pia Kombe la FA ambalo tunahitaji ku-
pambana kufanya vizuri katika hatua ya
robo,” alisema Popat.

Aliongeza ana imani timu zote zilizoin-
gia katika hatua hiyo na wanajipanga ku-
hakikisha wanasonga mbele na kutimiza
malengo yao ya kushiriki mashindano ya
kimataifa.

“Muda tulionao si rafiki kutokana na
maambukizi ya virusi vya ugonjwa wa
corona kuleta madhara na kusababisha
mambo mengi kusitishwa kwa muda

ikiwamo ligi, kwa upande wetu tayari
benchi letu la ufundi limejipanga kwa ku-
waandalia wachezaji programu maalum
ya mazoezi yao binafsi,” alisema Popat.

Aliongeza bodi ya ligi ya timu hiyo inat-
arajia kutumia muda wa mapumziko ku-
jadili mwenendo wa timu yao katika ligi
msimu huu pamoja na kuangalia upun-
gufu na baadaye kukutana na benchi la
ufundi linaloongozwa na Aristica Cioaba
ili kupanga mikakati ya kuelekea msimu
ujao.

“Michakato inaendelea ila kama ilivyo
utaratibu wetu sisi kocha ndio mwenye
kutuambia mchezaji anayembhitaji, kwa
hiyo bado hajatupatia nyota anaowahi-
taji,” Popat alisema.

Uongozi wa klabu hiyo ulitangaza ku-
warejesha nchini kwao wachezaji wote
wa kigeni, sambamba na kuvunja kambi
za timu za vijana.

Msanii wa
uchekeshaji,
Idris Sultan
(katikati),
akiwa na
watuhumiwa
| wenzake
wanaoka-

" biliwa na kesi
ya uchochezi
wakitoka
katika Ma-
hakama ya

! Hakimu Mkazi
Dar es Salaam
jana baada va
kupata dha-
mana. PICHA
: JUMANNE
JUMA

Mbao vafunguka kinachowamaliza

Na Mwandishi Wetu

WAKATI Ligi Kuu Bara ikiwa imesimama
kwa muda ili kupambana na maambukizi
ya virusi vya ugonjwa wa corona (COVID 19),
uongozi wa Mbao FC umesema tatizo linalo-
sababisha kikosi chao kupata matokeo ma-
baya kwenye ligi hiyo ni suala la ukata.

Akizungumza na gazeti hili jana, Mwe-
nyekiti wa Mbao FC, Solly Njashi alisema
timu hiyo imekuwa na matokeo yasiyofura-

hisha kutokana na changamoto ya fedha
ambayo imewakumba tangu kuanza kwa
msimu.

Njashi alisema wachezaji wamekuwa wak-
jjitahidi kujiandaa lakini inapofika wakati
wa viongozi kutekeleza mipango, mambo
yanakwenda tofauti.

“Tunapambana sana ili kuwa kwenye
ubora wetu lakini tatizo ni fedha, gharama
za uendeshaji wa timu ni kubwa, kwa sasa
hatuna fedha za kutosha, hali hii inatuumiza

na inatusumbua,” alisema Njashi.

Alieleza fedha za wadhamini wanazopata
kutoka Vodacom na Azam TV hazitoshi kue-
ndesha timu, ingawa zinasaidia kupunguka
makali ya ukata waliyonayo.

Mbao FC ambayo iko chini ya Kocha
Mkuu, Abdulmutik Haji, ipo nafasi ya 19
kwenye msimamo wa Ligi Kuu Bara ikiwa
imejikusanyia pointi 22 kibindoni baada ya
kushuka uwanjani mara 28.

Mtibwa
sugar
Kujipanga
upya

Na Shufaa Lyimo

KOCHA Mkuu wa Mtibwa
Sugar, Zuberi Katwila, amese-
ma janga la maambukizi ya
Virusi vya ugonjwa wa corona
( COVID 19), limeharibu mipa-
ngo yake lakini wanalazimika
Kujipanga upya.

Mtibwa Sugar ililazimika
kuondoka Tanga na kurejea
Manungu, mkoani Morogoro
baada ya mchezo wao wa Ligi
Kuu Bara dhidi ya Coastal
Union uliotarajiwa kuchezwa
Machi 18, mwaka huu kua-
hirishwa.

Katwila aliliambia gazeti hili
baada ya kurejea Manungu,
wachezaji wa timu hiyo wa-
taendelea kufanya mazoezi
huku kila mchezaji akitokea
nyumbani kwake.

“Tumeungana na seri-
kali kusimamisha kambi, kwa
upande wangu timu itakuwa
inaendelea na mazoezi Kila
mchezaji akiwa anatoka ny-
umbani ili kujiweka sawa kwa
ajili ya kujiandaa na michezo
ijayo pindi ligi itakapoanza
J"alisema Katwila.

Kocha huyo alisema kusi-
mamishwa kwa ligi hiyo
kumeleta changamoto kuto-
kana na kikosi hicho ‘kilichoz-
induka’ na kupata ushindi ku-
jiandaa vema kuikabili Coastal
Union lakini, sasa watatakiwa
kujipanga upya.

“Kwa upande wangu imeni-
athiri, tayari nilikuwa nime-
jipanga kwa ajili ya safari
ya Tanga, vile vile niliwapa
wachezaji wangu maandalizi
va hali ya juu kuelekea mch-
ezo huo, lakini haukuchezwa
na sasa hivi ninajipanga upya
kusubiri tarehe nyingine,”
alisema Katwila.

Aliongeza timu yake bado
ina ‘kibarua kizito' kuhakiki-
sha inapata matokeo chanya
katika mechi zilizosalia ili ku-
jiepusha na janga la kushuka
daraja.

TFF yakumbusha wachezaji kujifua

Na Shufaa Lyimo

BODI ya Ligi Kuu Tanzania (TPLB), im-
ewataka wachezaji wote wanaoshiriki
katika ligi mbalimbali hapa nchini wa-
sibweteke katika kipindi hiki ambacho
ligi hizo zimesimama ili kujikinga na
maambukizi ya virusi vya ugonjwa wa co-
rona (COVID 19), imeelezwa.

Akizungumza na gazeti hili jana, Ofisa
Mtendaji Mkuu wa bodi hiyo, Almasi
Kasongo alisema hiki ni kipindi cha

wachezaji kuendelea kujifua kwa kufanya
mazoezi binafsi ambayo yatawaimarisha
na kuwaweka tayari kupambana mara ligi
hiyo itakapoendelea.

Kasongo alisema mchezaji anapoacha
kufanya mazoezi katika kipindi cha siku
30, anakuwa amejirudisha nyuma na
mwili hautakuwa sawa tofauti mwenzake
ambaye alikuwa akiendelea kujinoa.

“Katika kipindi hiki ambacho Ligi Kuu
imesimama ni vema wachezaji wautumie
vizuri muda huu kwa kufanya mazoezi

yao binafsi, wakiendelea kusubiri siku
mpya ya kuanza ligi endapo janga hili
litapungua katika nchi yetu,” alisema Ka-
songo.

Kiongozi huyo alisema endapo ligi hiyo
itaruhusiwa kuendelea, viongozi wata-
hakikisha kila mchezaji anakuwa katika
hali nzuri kiafya ili kujikinga na maam-
bukizi mapya na amewataka Watanzania
kufanya ibada ili janga hili lipite na shu-
ghuli nyingine ikiwamo soka ziendelea
kama kawaida.

“Ninaomba Watanzania wenzangu tu-
ungane kwa pamoja kuliombea Taifa letu
liepukwe na janga la ugonjwa huu wa co-
rona ili taratibu zetu za mpira ziendelee
kama kawaida, binafsi jambo hili limenis-
tua kwa kiasi kikubwa,”alisema Kasongo.

Aliwataka wadau wote wa soka nchini
kuwa wavumilivu na kusubiri mwon-
g0zo mpya wa tarehe ya kuendelea kwa
ligi zote za hapa nchini baada ya kupata
maelekezo kutoka serikalini kuhusiana
na tathmini ya ugonjwa huo wa corona.
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United yajiandaa kumnasa Aubameyang
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USAJILI YANGA
GUMZO JIPYA

@ ® ®Mbelgiji kukabidhi ripoti
kamili ya kiufundi kuhusu
hatima ya nyota anaowahitaji
na watakaotemwa...

Na Saada Akida

MAPEMA! Yanga inatarajia kuanza haraka mikakati ya
kukisuka upya kikosi chake kwa ajili ya kufanya vema kwenye
msimu ujao baada ya leo kujiandaa ripoti ya kiufundi kutoka
kwa Kocha Mkuu wa timu hiyo Mbelgiji Luc Eymael, imeelezwa.

Ripoti hiyo inatarajiwa kuweka wazi majina ya wachezaji am-
bao anahitaji kuendelea nao katika msimu mpya na wale am-
bao ‘safari’ ya kuitumikia Yanga itakuwa imeishia msimu huu.

Wakati mchakato huo unafanyika, taarifa kutoka Yanga zi-
nasema kuna nyota saba ambao mikataba yao inakaribia kuisha
ni pamoja na Said Makapu, Deus Kaseke, Mrisho Ngasa, Juma
Abdul, Kelvin Yondani, Jaffary Mohamed na Vincent Andrew.

Hata hivyo, bado mabosi wa Yanga wamekuwa wakiumiza
‘kichwa’ namna ya kuhakikisha mikataba ya wachezaji wao wa
kigeni inaendelea kudumu kutokana na kuwapo kwa taarifa za
madai ya fedha za usajili zilizobakia.

Akizungumza na Nipashe jijini Dar es Salaam jana, Makamu
Mwenyekiti wa Yanga, Fredirick Mwakalebela alisema uongozi
wa klabu hiyo unatarajia kupokea mapendekezo ya wachezaji
wanaotakiwa kuongezwa mkataba na wapya kwa ajili ya
kukiongezea nguvu kikosi chao.

Mwakalebela alisema jukumu la kumpa madaraka Eymael
kusimamia mchakato wa usajili lilifikiwa katika kikao cha vion-
gozi wa klabu hiyo ambao wanaamini kocha huyo atalifanya
kwa weledi zaidi.

“Hadi sasa hatujaanza mchakato wowote
kuhusiana na wachezaji wa Kigeni
ambao wanatajwa, Eymael atakabidhi
ripoti ya usajili kesho (leo), Kamati

ya usajili itapokea mapendekezo ya
kocha na kushirikiana katika usajili
ikiwamo kuwaongezea mikataba
wachezaji anaowahitaji ambao mikataba
yao inakaribia kumalizika,” alisema
Mwakalebela.

Kiongozi huyo alisema wamejipanga kuhakikisha usajili
utakaofanywa na klabu yao utakuwa makini na hatimaye ku-
fikia malengo watakayojiwekea katika msimu ujao wa Ligi Kuu
Bara, Kombe la FA na mashindano mengine watakayoshiriki.

Alieleza Eymael amekuwa akifanya kazi kwa ukaribu na
wachezaji mbalimbali huku alipotoka, hivyo Kamati ya Usajili
ya Yanga haina mpango wa kumwingilia kwenye maamuzi ata-
kayofanya ili kutekeleza majukumu yake.

“Baada ya kocha kukabidhi ripoti na kutoa mapendekezo ya
usajili, kuanzia hapo atasafiri kwenda katika mapumziko mafu-
pi, ratiba ambayo imekuja kufuatia ligi kusimama,” alisema
Mwakalebela.

Mbali na kocha, klabu hiyo imeandaa utaratibu maalum wa
kuwasafirisha wachezaji wake wa kigeni kurejea kwao katika
kipindi hiki ambacho ligi imesimama kupisha mapambano ya
virusi vya ugonjwa wa corona ambao unasumbua dunia.
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Mshambuliaji wa Paris Saint-Germain, Neymar, akifanya mazoezi ili
kulinda kiwango chake katika kipindi hiki ambacho ligi mbalimbali
duniani zimesimama kutokana na kujikinga na maambukizi ya virusi
Vvya ugonjwa wa corona (COVID 19)kwenye uwanja wa mchezo wa
mpira wa wavu jana. PICHA: MTANDAO
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Mkude: Hakuna
zaidi ya Simba

Na Somoe Ng'itu

WAKATI kiungo wa mabingwa
watetezi wa Ligi Kuu Tanzania
Bara, Jonas Mkude, akisisitiza
hakuwahi kusema hana mpango
wa kuitumikia Timu ya Taifa
(Taifa Stars), ameweka wazi map-
enzi yake makubwa aliyonayo
kwa Wekundu wa Msimbazi.
laam jana, Mkude alisema uamuzi
wake wa kuitumikia Simba kwa
muda mrefu unatokana zaidi na
mapenzi ya dhati aliyokuwa nayo
kwa vinara hao wa Ligi Kuu Bara
ambao wana pointi 71 baada ya
kucheza mechi 28.

Mkude alisema anaumizwa na
taarifa ambazo si za kweli zina-
zungumzwa dhidi yake na mbali
na yeye binafsi, hali hiyo hu-
muumiza pia mama yake mzazi.

“Kila mchezaji anatamani
kuchezea Timu ya Taifa, kwa
hiyo mimi nitakuwa mtu wa
ajabu kuikataa Timu va Taifa,
sijawahi kusema kokote kwamba
siitaki Timu ya Taifa,” alisema
Mkude.

Kiungo huyo alikanusha taarifa
za ‘kujivunja’ na kujitoa katika
kikosi cha Taifa Stars kilichoku-
wa chini ya Mnigeria Emmanuel
Amunike na alikubaliana na ua-
muzi wa kuachwa na kocha huyo
ambaye mwaka jana alifanikiwa
kuipeleka Tanzania kwenye fain-
ali za Kombe la Mataifa ya Afrika
(AFCON 2019).

Alisema pia bado anahitaji
kutoa mchango wake kwa taifa
endapo ataitwa lakini akikataa
kuzungumzia taarifa za klabu
nyingine iwe ya ndani au nje va
Tanzania kwa sababu bado ana
mkataba na Simba.

Aliongeza amekuwa akiheshimu
ratiba ya mazoezi na amekiri
kufanya starehe mbalimbali pale
muda wa kufanya hivyo unapom-
ruhusu na hilo hufanywa na watu
wengi na si yeye pekee.

“Hakuna mkamilifu, kila bi-
nadamu ana upungufu wake,
kwa hiyo hata mimi nina upun-
gufu wangu ninakubali,... nap-
enda kucheza zaidi kama kiungo
mkabaji, lakini nawakumbusha
huwezi kucheza Simba miaka
10 kama huna lolote au huna
nidhamu kabisa na bado ukavu-
miliwa,” Mkude alisema.
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