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AnGAZO la mwanamuziki mkongwe nchini, Madee, kwamba anakaa pembeni katika jukwaa la muziki limesababisha maoni tofauti kwa watu mbalimbali.Madee amekuwa katika sekta ya burudani kwa miongo kadhaa na kuwa miongoni mwa wakongwe wanaoheshimika katika mchango wa ukuaji wa Bongo Fleva nchini.Katika ukurasa wake wa Twitter, Madee amebainisha kwamba kutokana na umri wake kuwa umekwenda ameamua kubwaga man-yanga na kuwaachia vijana ambao nguvu zao ni kubwa katika kukabiliana na ugumu wa kazi hiyo.

Hata hivyo, baadhi ya watu waliotoa maoni yao kuhusu hatua hiyo, wametoa maoni tofauti kuna waliompongeza na wale walioonyesha wasiwasi wa msanii huyo kuachwa na muziki wa kileo.
Baadhi ya mastaa waliojitokeza kutoa maoni yao, walimpongeza msanii huyo kuchukua hatua hiyo, wakieleza kwamba ameacha akiwa na heshima na kuwa moja ya alama ya muziki wa Bongo Fleva.

Hata hivyo, baadhi wamedai Madee, ame-ingia katika mfumo wa wanamuziki wengi ambao wanatangaza kustaafu, na pale maisha yanapokuwa magumu wanarudi tena.Wametolea mfano mwimbaji wa taarabu, 

Mzee Yusuph, ambaye huko nyuma alitangaza kuacha muziki, lakini aliamua kurudi tena juk-waani baada ya hali ya kimaisha kuwa mbaya.Wengine walienda mbali kwa kueleza kuwa amechukua hatua hiyo kwa kuchelewa kwani kutokana na mabadiliko ya muziki wa sasa, hawezi kumudu kwenda nao kutokana na nguvu zake kufikia mwisho.
Aidha, kuna wale walioonyesha wasiwasi wao kuwa tamko lake linaweza kuwa kiki ya ngoma yake mpya inayokuja ambayo inaweze-kana jina lake linaweza kuwa ‘Sitaki Tena Muziki’, neno ambalo katika ujumbe wake aliliandika kwa herufi kubwa.

www.ippmedia.com

Jumamosi Juni 24, 2023  Tanzania 1,000/- Kenya 100/-

ukurasa  3ukurasa  17

ISSN 0856 • Na. 0581351

nipasheTZ nipasheTZ nipasheTZThe Guardian digital

Mkude azungumza kwa uchungu  Uk.24MICHEZO MAONI, KATUNI UK.6

0745 700710

Wateule sita TGL 
kuwania tuzo za 

Umahiri Uandishi  
wa Habari (EJAT)

Mtoto ateketea 
kwa moto baada

ya kufungiwa  
ndani, nyumba 

30 zaungua
ukurasa 3

Binti aliyetoweka 
siku 36 apatikana
kwa muuza mkaa

• Ni mwanafunzi ambaye Waziri Mkuu aliagiza msako…Uk. 2

ukurasa 11

ukurasa  2

Basi la Kilimanjaro 
Express Scania 
lenye namba za 
usajili T 983 AWY 
likiwa limeharibika 
mbele baada 
ya kugongana 
na gari dogo 
Toyota Corola 
lenye namba T 
999 CPS katika 
eneo la Majengo 
Hedaru wilayani 
Same mkoani 
Kilimanjaro jana 
na kusababisha 
vifo vya watu 
wawili. Picha 
ndogo: Wananchi 
wakiangalia 
mabaki ya gari 
dogo. PICHA: 
MPIGAPICHA 
WETU  

Safari ya kutisha 
kuiona Titanic
ilivyoangamiza 
mabilionea 
baharini

Ajali 
ilivyoua 

mume, 
mke



Jumamosi Juni 24, 20232

HABARI KITAIFA

Binti aliyetoweka, apatikana kwa muuza mkaa

TIC kupata Tril. 
4.3/- miradi 
ya kimkakati
Na Romana Mallya

KITUO cha Uwekezaji Tanza-
nia (TIC), kimesaini mikataba ya 
utekelezaji wa miradi iliyopewa hadhi 
ya kimkakati yenye thamani ya Dola 
bilioni 1.8 (Sh. trilioni 4.3)  ambayo ina-
tarajia kutoa ajira zipatazo 16,355.

Akizungumza katika hafla ya utiaji 
saini mikataba hiyo, Mkurugenzi 
Mtendaji wa TIC, Gilead Teri, alisema 
utiaji saini wa mikataba ya utekelezaji 
ni kati ya TIC na miradi iliyopewa 
hadhi ya kimkakati na Kimkakati Ma-
hiri na Kamati ya Taifa ya Uwekezaji 
(NISC).

Alisema miongoni mwa miradi hiyo 
ni wa kongani ya viwanda wa Sinotan 
unaotekelezwa Kwala, mkoani Pwani.

“Mradi huu unatarajia kuwa na 
uwezo wa kuwa na viwanda zaidi ya 
200 ndani ya mradi utakapokamilika. 
Utakapokamilika unatarajiwa kugha-
rimu Dola milioni 327 na kuleta ajira 
zipatazo 2000 za moja kwa moja na 
50,000 ambazo si za moja kwa moja,” 
alisema.

Mingine aliitaja kuwa ni mradi wa 
kiwanda cha sukari cha Kilombero 
unaotekelezwa mkoani Morogoro, 
ukihusisha upanuzi na wa kilimo cha 
miwa unaogharimu Dola milioni 238.5 
na kuleta ajira mpya zipatazo 1404 za 
moja kwa moja na 15,000 ambazo siyo 
za moja kwa moja.

 “Mradi wa WILMAR unaotekelezwa 
Kihonda Morogoro, ni wa viwanda na 
uchakati wa nafaka na utakapokami-
lika unatarajiwa kugharimu Dola mil-
ioni 51.5 na kuleta ajira mpya zipatazo 
360 za moja kwa moja na 1,000 am-
bazo si za moja kwa moja.  Kitakuwa 
na uwezo wa kuzalisha tani 271,000 za 
mchele na hivyo kupunguza mahitaji 
ya uagizwaji kutoka nje,” alisema.

“Mwingine ni Mradi wa Upanuzi wa 
kiwanda cha uzalishaji wa saruji wa 
Lake Cement unaotekelezwa Kigam-
boni Dar es Salaam, ambao hadi sasa 
umewekeza Dola milioni 101,” alisema

Teri alitaja mwingine ni wa 
kusindika na kuhifadhi gesi ya LPG 
na miundombinu ya gesi wa Oil-
com unaotekelezwa Dar es Salaam 
unaogharimu Dola milioni 111.87 na 
kuleta ajira zipatazo 1600 za moja 
kwa moja 160,000 zitakazotokana na 
mnyororo wa thamani.

Aliitaja mingine ni Mradi wa Wild 
Flower and Oil Mills unaotekelezwa 
Manguanyuki Singida wa Dola milioni 
24.

“Mradi wa Mufindi Paper Mills un-
atekelezwa mkoani Kigoma kwa ajili 
ya kilimo cha miwa na kiwanda ili  ku-
zalisha sukari  unagharimu dola mil-
ioni 320.

“Mradi wa Lodhia Steel unaotekele-
zwa Mkuranga mkoani Pwani 
utakaozalisha mabati ni wa Dola mil-
ioni 45, mradi wa Dangote Cement un-
aotekelezwa mkoani Mtwara na mradi 
wa Mount Meru Millers unaotekele-
zwa mkoani Singida,” alisema.

Wafanyabi-
ashara wadogo 
maarufu kama 
machinga wak-
iendelea na shu-
ghuli zao katika 
eneo la Kimara 
Mwisho, Dar 
es Salaam jana, 
licha ya kuwapo 
kwa tangazo 
la Halmashauri 
ya Manispaa ya 
Ubungo, lenye 
ujumbe unao-
zuia kufanya 
biashara ka-
tika eneo hilo. 
PICHA: SABATO 
KASIKA

Ajali ilivyoua ofisa Uhamiaji na mkewe
Na Godfrey Mushi, SAME

MRAKIBU wa Uhamiaji Ofisi 
ya Uhamiaji Kurasini, jijini 
Dar es Salaam, Martin Mhaga-
ma (45) na mkewe Rehema 
Sekhao (40), wamefariki dunia 
katika ajali iliyohusisha basi la 
abiria mali ya Kampuni ya Kili-
manjaro Express na gari dogo 
aina ya Toyota Corola.

Ajali hiyo ilitokea jana saa 
12:00 asubuhi katika eneo la 
Majengo, Hedaru, Wilaya ya 
Same, mkoani Kilimanjaro, 
wakati ofisa huyo na mkewe 
wakitokea Dar es Salaam kue-

lekea Moshi.
Kamanda wa Polisi, Mkoa 

wa Kilimanjaro, Kamishna 
Msaidizi, Simon Maigwa, alita-
ja basi hilo kuwa ni lenye nam-
ba za usajili T 983 AWY aina 
ya Scania na gari dogo aina ya 
Toyota Corola yenye namba T 
999 CPS. 

“Chanzo cha ajali hiyo kina-
chunguzwa.  Hivi sasa Jeshi la 
Polisi linamshikilia dereva wa 
basi T 983 AWY aina ya Sca-
nia kwa mahojiano zaidi. Miili 
ya marehemu imehifadhiwa 
katika Hospitali ya Wilaya ya 
Same,” alisema ACP Maigwa.

Juni 21, mwaka huu, ajali 
nyingine iliyotokea Wilaya 
ya Wang’ing’ombe, Mkoa wa 
Njombe ikilihusisha basi la 
abiria mali ya Kampuni ya 
New Force, lilisababisha vifo 
vya watu saba, akiwamo mtoto 
wa miaka minane.

Basi hilo lenye namba za 
usajili T 173 DZU, lilikuwa 
likijaribu kulipita lori na lil-
ishindwa na kuingia mtaroni 
na kupinduka katika Kijiji cha 
Igando kilichopo Wilaya ya 
Wanging’ombe.

Wakati Aprili 12, mwaka 
huu, huko mkoani Ruvuma, 

ajali nyingine iliyohusisha lori 
la mizigo aina ya Mitsubishi 
Fuso, iliyokuwa ikiendeshwa 
na Thobias Njovu, ilisababisha 
vifo vya watu 13.

Ajali hiyo ya Ruvuma il-
itokea katika daraja la Mto Njo-
ka  kwenye Kijiji cha Namatui, 
baada ya ubovu wa barabara 
na utelezi kulisukuma lori hilo 
mtoni. Aidha, Machi 8, mwaka 
huu, ajali ya basi iliyotokea 
Geita, pia ilisababisha vifo 
vya watu wanane, akiwamo 
aliyekuwa Mwandishi wa Ni-
pashe, Kanda ya Ziwa, Richard 
Makore (45).

Na Nebart Msokwa, 
MBEYA

MWANAFUNZI wa kidato 
cha tano katika Shule ya Se-
kondari Panda Hill iliyopo ka-
tika Bonde la Songwe mkoani 
Mbeya, Esther Mwanyilu (18), 
aliyetoweka katika mazingira 
ya kutatanisha, amepatikana 
akiwa nyumbani kwa muuza 
mkaa huku akiwa amebadili 
majina.

Binti huyo anadaiwa ku-
toweka shuleni hapo Mei 18, 
mwaka huu, tangu siku hiyo 
hakuwahi kuonekana mahali 
popote na wala taarifa zake 
hazikupatikana mpaka jana 
alipokutwa na makachero wa 
Jeshi la Polisi.

Baada ya kumtafuta kwa 
zaidi ya mwezi mmoja bila 
mafanikio, mama mkubwa wa 
wa binti huyo, Happy Yobo, ali-
yekuwa akimlea tangu akiwa 
mdogo, aliamua kujirekodi 
ujumbe wa sauti akilalamika 
kukosa msaada kutoka kwe-
nye vyombo vya dola wala 
serikali.

Mama huyo alisambaza 
ujumbe huo kwenye mitandao 
ya kijamii, hatua iliyomfikia 
Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa 
na kuagiza Serikali ya Mkoa wa 

Mbeya na vyombo vya dola 
kuongeza juhudi za kumtafuta 
mpaka apatikane.

Kamanda wa Polisi wa Mkoa 
wa Mbeya, Kamishna Msaidizi 
wa Polisi, Benjamin Kuzaga 
alisema, makachero wa jeshi 
hilo walipata taarifa za siri 
kuhusu uwapo wa binti huyo 
nyumbani kwa muuza mkaa 
huyo, Azurath Abdalah.

Alisema walipofika nyum-
bani kwa Azurath, walibaini 
kuwa binti huyo alikuwa ame-
badili jina na kujiita Elica, na 
kusababisha asibainike mape-
ma. Walipomuhoji Azurath, 
alisema alimpokea binti huyo 
kutoka kwa mchoma mkaa 
ambaye anamfahamu kwa jina 
la baba Jose akimweleza kuwa 
binti huyo ni mke wake na am-
emuoa Morogoro na kumuom-
ba amuhifadhi.

Kamanda Kuzaga alisema, 
mchoma mkaa huyo alimuom-
ba Azurath amuhifadhi binti 
huyo ili amchukue baada ya 
siku mbili atakapokuwa ame-
pata chumba.

“Makachero wetu walibaini 
kuwa yuko kwa muuza mkaa 
huyo ambaye anaishi jirani na 
Hospitali ya Ifisi, tumemuhoji 
mwenye nyumba aliyokuwa 
anaishi anasema alipelekwa na 

mteja wake ili amuhifadhi kwa 
muda akidai ni mke wake,” 
alisema Kamanda Kuzaga.

Kamanda alisema, jeshi hilo 
linaendelea kufanya mahoji-
ano na mwanafunzi huyo na 
mwanamke aliyekuwa am-
emuhifadhi wakati likiendelea 
kumsaka mwanamume huyo 
aliyekuwa amemkabidhi Azu-
rath amuhifadhi.

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, 
Juma Homera, alimwagiza Ofi-
sa Elimu wa mkoa huo, Mwal-
imu Ernest Hinju, kumtafutia 
mwanafunzi huyo shule ny-
ingine ili akamalizie maso-
mo yake kwa kuwa hawezi 
kurejeshwa katika shule ali-
yokuwa akisoma awali.

Aidha, aliuagiza uongozi wa 
shule ya Panda Hill kupunguza 
adhabu kwa wanafunzi baada 
ya kupata taarifa kwamba wa-
natoa adhabu kali ya viboko 
kwa wanafunzi jambo lin-
aloweza kuchangia wanafunzi 
kutoroka.

Aliwataka wazazi pia kukaa 
vizuri na watoto wao ili wa-
zijue tabia zao na kuwareke-
bisha wanapoona hawaendi 
sawa.

“Tumemchukua baadhi ya 
vipimo vya awali na tumebaini 
kuwa kwa sasa hana ujauzito, 

lakini tutampima tena baada 
ya siku tatu ili tupate matokeo 
ya mwisho na tutamrejesha 
shuleni bila masharti yoyote,” 
alisema Homera.

“Kwa kuwa binti huyu anase-
ma yuko tayari kurudi shuleni, 
sisi serikali tunamtafutia shule 
nyingine ambayo ina tahasusi 
ya PCB, tunataka amalize ki-
dato cha sita na atimize ndoto 
zake, lakini yeye mwenyewe 
amekataa kurejea katika shule 
hiyo,” alisema Homera.

Pia, wataendelea kumsaidia 
kisaikolojia kwa kuwatumia 
wataalamu wa ushauri nasaha 
ili akirejea shuleni akasome 
bila kujali jambo lililotokea.

Mama mkubwa wa binti 
huyo, Happy alilishukuru Jeshi 
la Polisi na serikali kwa juhudi 
zilizofanyika mpaka kupatika-
na kwa mtoto huyo akiwa hai.

Akizungumza kwa shida, 
binti huyo aliiomba serikali 
kumshughulikia mwalimu 
Jimmy wa Shule ya Sekondari 
Panda Hill, akidai kuwa yeye 
ndiye anayetoa adhabu zina-
zowaumiza wanafunzi.

Alisema yupo tayari kurejea 
shuleni endapo serikali itam-
saidia na atahakikisha anaso-
ma kwa bidii ili atimize ndoto 
zake za maisha.
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Moto waua 
mtoto, wateketeza 
nyumba 30
Na Waandishi Wetu

ZAIDI ya nyumba 30 zimeteketea 
kwa moto katika Kisiwa cha Kasalazi, 
Kata ya Bulyaheke Halmashauri ya Bu-
chosa wilayani Sengerema na kusaba-
bisha kifo cha mtoto Ashura Make-
lemo (4) aliyekuwa amelala baada ya 
mama yake mzazi kumfungia ndani 
na kwenda ziwani kufuata dagaa.

Imedaiwa kuwa moto huo ume-
sababishwa na vilipuzi vilivyotokana 
na mafuta huku mpenzi wa mama wa 
mtoto huyo, Flora Kasanduku, am-
baye jina lake halikutajwa akihusika 
na tukio hilo lililotokea majira ya saa 
saba usiku kwa kinachodaiwa kuwa ni 
wivu wa mapenzi.

Akisimulia tukio hilo, Mwenyekiti 
wa Kitongoji cha Kasalazi, Masunga 
Kipolo, aliiambia Nipashe kuwa al-
ipokea taarifa hizo saa 7.30 usiku na 
juhudi za kuzima moto huo kwa kush-
irikiana na wananchi ziliendelea licha 
ya moto kuwa na kasi zaidi na kusaba-
bisa kuunguza zaidi ya nyumba 30 ze-
nye jumla ya vyumba zaidi ya 100.

Alisema wakati wakiendelea na 
uokoaji wa baadhi ya vitu vilivyokuwa 
kwenye nyumba hizo, walipata taarifa 
kuwa katika nyumba ambamo moto 
ulianzia, alikuwamo mtoto anayekadi-
riwa kuwa na umri kati ya miaka 
minne hadi mitano aliyekuwa ame-
fungiwa kwa kufuli ndani ya moja ya 
nyumba hizo.

“Kutokana na nyumba nyingi za wa-
vuvi kujengwa kwa mbao na mabanzi 
ndiyo sababu moto uliwahi kuunguza 
idadi kubwa, hata hivyo, baada ya ku-
fika katika nyumba hiyo hatukufaniki-
wa kumwokoa mtoto huyo kwa kuwa 
tulimkuta ameteketea na hatambuliki 
tena,” alisema.

Mama wa mtoto huyo, aliiambia 
Nipashe kuwa wakati tukio hilo lina-
tokea alikuwa mwaloni kununua da-
gaa wa biashara na aliona moshi una-
vuka kutoka katika eneo alilotokea na 
kuamua kuahirisha shughuli hiyo na 
kurejea nyumbani.

“Baada ya kufika mwaloni nikaona 
moshi wa moto ikabidi nirudi, wakati 
narudi ndiyo nikakuta mwanangu 
tayari ameteketea ndani ya nyumba, 
alikuwa mtoto wangu wa kike pekee 
niliyekuwa naye,” alisema kwa uchun-
gu. 

Petro Creophasi, mfanyabiashara 
katika eneo hilo, alisema tukio hilo lil-
ilotokea ghafla limesababisha hasara 
kubwa kwa wavuvi pamoja na wa-
fanyabiashara kwa asilimia kubwa ya 
makazi pamoja na mali hazikufaniwa 
kuokolewa.

Kamanda wa Jeshi la Zimamoto na 
Ukoaji Wilaya ya Sengerema, Juma 
Ngwembe, akizungumza na Nipashe 
kwa njia ya simu alithibitisha kutokea 
kwa tukio hilo na kueleza kuwa ku-
tokana na eneo hilo kuwa la kisiwani 
ilikuwa vigumu kufikika na kwamba 
hawakufanikiwa kufika kwa wakati, la-
kini kwa sasa wanaendelea na tathimi-
ni ya gharama za vitu vilivyoteketea.

*Imeandaliwa Na Elizabeth Sele-
man (Sengerema), Renatus Masugu-
liko na Vitus Audax (Mwanza).

Na Allan Isack, ARUSHA

WAANDISHI wa habari sita 
wa Kampuni ya The Guard-
ian Limited (TGL), inayochapi-
sha magazeti ya Nipashe na 
The Guardian ni miongoni 
mwa waandishi 91 walioingia 
kwenye kinyang’anyiro cha 
kuwania tuzo za Umahiri za 
Uandishi wa Habari Tanzania 
(EJAT), kwa mwaka 2022.

Waandishi hao ni Shabani 
Njia, Elizabeth Kilindi, Rahma 
Suleiman Ali, Sanula Atanas, 
Agusta Njoji na Francis Kajubi 
ambao watashiriki katika tuzo 
hizo zilizoandaliwa na Baraza 
la Habari Tanzania (MCT).

Wengine ni Jackline Silemu 
(ITV), Mwajuma Hassa Rajabu 
(EATV) na Anna Thadei Augus-
tino (EATV).

Baadhi ya wateule wen-
gine ni James Daud Lerombo 
(TBC1), Ramadhan Kabanga 
Mvungi (Azam TV), Grace 
Elibariki Mbise (Azam TV) na 
Dafrosa Prosper Ngailo (Azam 

TV).
Pia wamo Peter Elias (Mwa-

nanchi), Eprahim Bahemu 
(Mwananchi), Iman Makon-
goro (Mwananchi), Josephine 
Sebastian (The Citizen) na 
Maria Shaban Mbwana (Mwa-
nanchi).

Akitangaza majina ya wa-
teule hao 91 kati ya 728 ku-
toka vyombo mbalimbali vya 
habari waliowasilisha kazi zao, 
Katibu Mtendaji wa MCT, Ka-
jubi Mukajanga, alisema kati 
ya waandishi hao, wateule 36 
wanaandika kwenye magazeti, 
27 wanatoka mitandao ya ki-
jamii (online), 15 kutoka radio 
na wanaotokea kwenye run-
inga ni 13.

Pia, alisema kati ya wa-
teule hao, 44 ni wanawake 16 
wakitoka  kwenye magazeti, 
12 mitandao  ya kijamii, sita 
kutoka   radio   na    10 ni wa 
runinga.

Alisema wateule wanaume 
ni 47 kati yao 20 wanaandi-
ka magazetini, 10 wa radio 

na runinga ni saba huku wa 
mitandao ya kijamii 10.

Kajubi alisema, katika 
tuzo za mwaka juzi, jumla 
ya waandishi 59 waliteuliwa 
kuingia katika hatua hiyo na 
mwaka 2021 waandishi wa 
habari 60 waliingia katika 
king’anyiro hicho.

“Jopo la majaji saba lilikaa 
Bagamoyo mkoani Pwani 
kwa siku tisa kuanzia Juni 10 
hadi 18 mwaka huu, kupitia 
kazi 893 zilizowasilishwa kwa 
ajili ya mashindano ya EJAT na 
limekamilisha kazi yake kwa 
kuwapata wateule 91.

“Jopo hilo lilitumia siku 
tisa badala ya nane kutokana 
na ongezeko la kazi 295 ku-
toka kazi 598 za mwaka 2021, 
nawapongeza majaji kwa kazi 
kubwa waliyofanya,” alisema.

Vilevile, alisema washindi 
wa tuzo hizo, watajulikana 
katika kilele cha tuzo za EJAT 
kwa mwaka 2022 zitakazo-
fanyika Julai 22, 2023 katika 
ukumbi wa Mlimani City, jijini 

Dar es Salaam.
Kiongozi wa jopo la majaji 

hao, Mkumbwa Ally, alisema 
mwaka huu, wameona kazi 
zilizoboreshwa ikilinganishwa 
na tuzo za mwaka uliopita.

Alisema katika mitandao ya 
kijamii wamebaini kumeku-
wapo na ukiukwaji wa maadili 
na miongozo kwenye kuripoti 
stori zikiwamo za watoto.

“Tumeshauri wahariri wa-
saidie kuongeza upelekaji wa 
kazi nzuri na bora wakipitisha 
kwa kuwa itawarahisishia kazi 
majaji, waangalie kazi hizo na 
waridhike nazo,” alisema.

Alisema kazi za magazeti 
kulingana na vigezo vilivy-
owekwa nyingi ni ndefu na 
hazivutii wasomaji na kushauri 
wahariri wajitahidi kuongeza 
ubora wa stori.

Kadhalika kwa radio na 
runinga alisema kazi nyingi 
zimeshindwa kupenya kwenye 
king’anyiro hicho,kwa kuwa 
hazina ubunifu na viwango vi-
navyotakiwa kushindanishwa.

Waandishi 6 TGL wang’ara uteuzi tuzo EJAT

Italia yatoa bil. 1/- kuboresha mfumo takwimu RITA
Na Gwamaka Alipipi

SERIKALI ya Italia imeipatia 
Tanzania msaada wa Shilin-
gi bilioni moja kwa ajili ya 
kuboresha programu ya kui-
marisha mfumo wa takwimu 
na usajili wa raia nchini kupi-
tia Wakala wa Usajili, Ufilisi na 
Udhamini (RITA).

Akizungumza na waandishi 
wa habari jijini Dar es Salaam 
jana baada ya utiaji saini wa 
mkataba huo, Katibu Mkuu 
Wizara ya Fedha na Mipango, 
Dk. Natu Mwamba, alisema 
uboreshaji wa programu hiyo 
unalenga kuiwezesha RITA 
kutekeleza usajili wa raia na 
takwimu muhimu kwa ugatuzi 
wa usajili wa watoto wenye 
umri chini ya miaka mitano.

Dk. Natu alisema utekelezaji 
wa programu hiyo utafanyika 
katika kata 245 na vituo vya 

afya na hospitali 405.
“Hii itafanya jumla ya vituo 

vya kusajili kuwa 650 vyenye 
idadi ya watoto 348,391 wa-
naotarajiwa kusajiliwa katika 
wilaya 11 za Mkoa wa Tanga,” 
alisema Dk. Natu.

Alisema shughuli zitakazo 
fadhiliwa kwa msaada huo zi-
nahusisha ununuzi wa fomu 
za usajili, kuwapa mafunzo ya 
ukufunzi watumishi wa RITA 
makao makuu Dar es Salaam 
ili waweze kuwapa mafunzo 
watumishi wengine.

Alisema pia watawajengea 
uwezo na kuwapa mafunzo 
maofisa wa halmashauri husi-
ka.

Kadhalika, alizitaja shughuli 
nyingine zitakazofanywa kupi-
tia mradi huo ni kutoa vifaa 
vya Teknlojia ya Habari na 
Mawasiliano (TEHAMA) kwa 
vituo vya usajili vya mkoa na 
wilaya.  

“Pia tutafanya majaribio na 
kusimika mfumo wa uchapaji 
unaozunguka sehemu hadi se-
hemu katika Mkoa wa Tanga,” 
alisema Dk. Natu.

Kupitia kitengo cha mipa-
ngo na ufuatiliaji watumishi 
wa RITA na serikali za mitaa 
watafanya utafiti wa awali kwa 
kukusanya takwimu za awali 
katika halmashauri lengwa 11.

Vyuo vilivyonufaika kupi-
tia fedha hizo ilikuwa ni cha 
Ufundi Arusha, Taasisi ya Say-
ansi na Teknolojia ya Karume, 
Chuo Kikuu cha Sayansi na 
Teknolojia cha Mbeya na 
Taasisi ya Teknolojia ya Dar es 
Salaam.

“Hii ni miongoni mwa mis-
aada iliyotolewa kwa serikali 
yetu kwa sekta mbalimbali 
zikihusisha ufadhili wa Ofisi 
ya Taifa ya Takwimu (NBS) 
ambapo Serikali ya Italia ilitoa 
msaada wa Euro 170,000 kwa 

ajili ya ununuzi wa vifaa vya 
ofisi na samani.

Mwenyekiti wa Bodi ya 
RITA, Dk. Amina Msengwa 
alisema lengo la msaada huo 
ni kuhakikisha huduma za 
RITA zinapatikana karibu na 
wananchi kuanzia ngazi ya 
vituo vya afya ambapo mtoto 
anazaliwa katika ngazi za seri-
kali za mitaa na kata.

“Uzinduzi wa mradi huu ni 
hatua kubwa kwa RITA kwani 
tunategemea watoto wote 
walio chini ya miaka mitano 
waweze kusajiliwa na kupewa 
vyeti.”

Msaada huo umetolewa 
ikiwa hivi karibuni serikali 
hizo pia zilisaini mkataba wa 
mkopo nafuu wa Euro milioni 
19.7 ambao umechanganywa 
na msaada wa Euro 200,000 
kwa ajili ya kuboresha vyuo 
vya elimu ya juu vya ufundi 
vinne.

Katibu Mtendaji 
wa Baraza la 
Habari Tanzania 
(MCT), Ka-
jubi Mukajanga 
akizungumza na 
waandishi wa 
habari, jijini Aru-
sha jana, wakati 
akitangaza ma-
jina ya wateule 
91 kati ya 728 
watakaoshiriki 
katika Tuzo za 
Umahiri za Uan-
dishi wa Habari 
Tanzania (EJAT) 
2022. Kushoto 
ni Mwenyekiti 
wa jopo la majaji 
wa tuzo hizo, 
Mkumbwa Ally. 
PICHA: ALLAN 
ISACK
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Wanasaikolojia 
kuchunguza ongezeko 
vitendo vya ukatili
Na Mary Geofrey

OFISA Ustawi wa Jamii Mkoa wa 
Dar es Salaam, Nyamala Elisha, ame-
wataka wanasaikolojia nchini ku-
chunguza tatizo la kuongezeka kwa 
watu wanaofanya vitendo vya ukatili 
wa kijinsia na mauaji licha ya vyombo 
vya dola kuchukua hatua.

Aidha, alitaka wanasaikolojia hao 
kutafuta msingi wa matatizo hayo ili 
kupatikana ufumbuzi wa kudumu wa 
matukio hayo yanayoendelea kukith-
iri nchini.

Elisha aliyasema hayo jana wakati 
akizungumza jana kwenye Mkutano 
Mkuu wa saba wa Chama cha Wa-
nasaikolojia nchini (TAPA), wenye 
kaulimbiu ‘Afya ya Akili Ustawi wa 
Kisaikolojia na Dira ya Maendeleo ya 
Taifa 2050’.

“Wanasaikolojia tunaomba mtusai-
die kujua misingi ya haya matukio ya 
ukatili wa kijinsia na mauaji yanay-
oendelea maeneo mbalimbali nchini. 
Tumeona mahakama zimekuwa ziki-
jitahidi kuchukua hatua za haraka na 
kuwahukumu miaka 30 jela wote wa-
naobainika, lakini tatizo kubwa wa-
nafungwa watuhumiwa 15 wanaibuka 
wapya 15, shida ni nini,” alihoji Elisha.

Aidha, alisema kwa Mkoa wa Dar 
es Salaam, kuna matukio mengi ya 
ukatili yanaendelea kuibuka ambayo 
wanahofia kuyaripoti kwenye vy-
ombo vya habari kwa sababu yatazua 
taharuki.

Alisema wanajitahidi kufanyia kazi 
matatizo hayo, lakini jitihada kubwa 
zinahitajika kutoka kwa wanasaikolo-
jia ambao wanaweza kuelimisha jamii 
na kusaidia kuyapungumza.

Kamishna Msaidizi wa Ustawi wa 
Jamii, Wizara ya Maendeleo ya Jamii, 
Jinsia, Wazee na Watoto, Baraka Ma-
kona, alisema wanasaikolojia ni kundi 
muhimu ambalo linafanya kazi kwa 
kushirikiana na maofisa ustawi wa 
jamii katika kushughulikia matatizo 
ndani ya jamii.

Aliwataka wanasaikolojia hao kush-
irikiana na sekta binafsi ili kufanya 
kazi kwenye matatizo mengi yanay-
ohitaji kupatiwa ufumbuzi.

Awali, Rais wa TAPO, Magolanga 
Shagembe, alisema lengo la mkutano 
huo ni kukutanisha pamoja kujadili 
masuala yanayowahusu na zaidi kui-
saidia jamii kuondokana na matatizo 
mbalimbali ikiwamo afya ya akili.

Alisema wanasimamia masuala ya 
afya ya akili, kuelimisha jamii kuhusu 
kuondokana na mambo yanayosaba-
bisha matatizo ya afya ya akili, kush-
irikiana na serikali katika miongozo 
ya sera katika afya ya akili na saikolo-
jia ili kuhudumia jamii.

Wadau hao pia walipata fursa ya 
kujadili kwa pamoja jinsi ya kudhibiti 
matukio ya ukatili yanayoendelea 
nchini kwa kuanza na wao wenyewe 
kujitibu kabla na baada ya kuhu-
dumia wateja ili kumaliza tatizo hilo 
ndani ya taifa.

Simbachawene awaonya watumishi 
umma wazembe, wapenda rushwa
Na Augusta Njoji, 
DODOMA

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya 
Rais, Menejimenti ya Utumi-
shi wa Umma na Utawala 
Bora, George Simbachawene, 
amewaonya watumishi wa 
umma wazembe, wapenda 
rushwa na wababaishaji kua-
cha tabia hiyo inayokiuka 
utoaji huduma bora kwa wa-
nanchi.

Akizundua mikataba ya 
huduma kwa mteja kwa 
taasisi za umma jana jijini 

hapa, Simbachawene alisema 
watumishi wa umma wana-
paswa      kutoa huduma kwa 
weledi, uadilifu, uwajibikaji 
na       uzalendo      na kuwasihi 
wazembe, wababaishaji na 
wapenda    rushwa     kuzinga-
tia matakwa    ya     mikataba 
hiyo.

Alisema mikataba hiyo ina-
saidia kubadili mitazamo ya 
watumishi wa umma katika 
utoaji wa huduma kwa kuzin-
gatia haki, uwajibikaji, uadili-
fu, uzalendo, kuheshimu 
sheria na usawa ambayo ni 

misingi ya maadili katika 
utumishi wa umma.

“Pamoja na mafanikio yali-
yopatikana kwenye mikataba 
hii upo upungufu umebainika 
ikiwamo kukosekana au ku-
tohuwishwa kwa mikataba, 
uelewa mdogo na usimamizi 
usioridhisha wa utekelezaji 
mikataba hiyo,” alisema.

Aliagiza taasisi hizo kuwa 
na mikata iliyo hai na kujenga 
uelewa kwa wateja.

“Ninaamini kuimarika kwa 
mifumo ya utendaji kazi seri-
kalini husussan matumizi 

ya mikataba hii kutaleta ma-
geuzi makubwa ya utendaji 
kutoka kwenye utendaji wa 
kimazoea kwenda kwenye 
matokeo, uwajibikaji, ufanisi 
katika matumizi ya rasilimali 
watu,” alisema.

Katibu Mkuu wa ofisi hiyo, 
Juma Mkomi, alisema uzin-
duzi wa mikataba hiyo ni 
sehemu ya maadhimisho ya 
wiki ya utumishi wa umma na 
ni azma ya serikali kuhakiki-
sha kila taasisi inakuwa na 
mkataba ili kuboresha utoaji 
huduma kwa umma.

Ukwepaji kodi miradi ujenzi walalamikiwa
Na Romana Mallya

SERIKALI imesema kume-
kuwapo na ukwepaji kodi 
na kusababisha malalamiko 
dhidi ya umahiri na ujuzi wa 
kampuni za ndani kwa baadhi 
ya miradi ya ujenzi inayosi-
mamiwa na kutekelezwa na 
wataalamu wa ndani.

Hayo yalisemwa juzi mkoa-
ni Morogoro na Katibu Tawala 
Msaidizi, Idara ya Miundom-
binu, Mhandisi Ezron Kilam-
hama, kwa niaba ya Mkuu wa 
mkoa huo, wakati akifungua 
mafunzo endelevu ya wataala-
mu wa majenzi yaliyoandaliwa 
na Bodi ya Usajili wa Wabuni-
fu Majengo na Wakadiriaji Ma-
jenzi (AQRB). Aliagiza bodi za 
mamlaka ya usimamizi katika 
sekta ya ujenzi zihakikishe 
wataalam wanaopewa dha-
mana ya kutekeleza miradi 
wanazingatia sheria za kodi 
ili serikali ipate mapato na 
shughuli za ujenzi ziendelee 
kutoa mchango katika ukuaji 
wa uchumi.

Alisema ukaguzi unaofany-

wa na mamlaka za usimamizi 
kwenye miradi, hubaini upun-
gufu mkubwa kwenye ubora 
na gharama za miradi kuwa 
juu. “Nimesikia katika mafun-
zo haya kutakuwa na mada ya 
mapitio kuhusu uzingatiaji wa 
masuala ya kodi. Mada hii itu-
kumbushe uwajibikaji, ufuatil-
iaji na uzingatiaji wa nidhamu 
ya kulipa kodi katika kuende-
leza sekta ya ujenzi,” alisema.

Pia, alisema mada inayohu-
su ulinganifu wa gharama za 
ushauri kwa mujibu wa Sheria 
ya AQRB na Sheria ya Ununuzi 
wa Umma (PPRA), itasaidia 
kupata uelewa kuhusu ukoko-
toaji wa ada za ushauri kwa 
kuzitumia sheria hizo.

Mada inayoangalia usimam-
izi wa miradi katika tasnia ya 
ujenzi, alisema ni muhimu 
kwa wakati huu serikali na 
sekta binafsi zinatekeleza mi-
radi mingi ya ujenzi ambayo 
ni kichocheo cha ukuaji wa 
uchumi.

Alisema kama wataalamu 
hawatasimania vyema miradi 
hawataweza kupata matokeo 

yanayoendana na thamani 
ya uwekezaji unaofanywa na 
serikali kwa kushirikiana na 
sekta binafsi.

Akizungumza kwa niaba 
ya Msajili wa Bodi ya AQRB, 
Kaimu Msajili wa Bodi, Mkadi-
riaji Majenzi, Nyaswa Kalomo, 
aliiomba serikali kuendelea 
kuajiri wataalamu waliosa-
jiliwa na bodi katika ofisi zote 
za umma ili kutoa miongozo 
ya ujenzi kwa waendelezaji 
wa majengo waliopo mjini na 
vijijini.

“Kukosekana kwa sheria ya 
majengo. Sheria hii ni muhimu 
na ina manufaa mengi kwenye 
tasnia ya majengo sambamba 
na wataalamu kuhusika moja 
kwa moja kupanga, kubuni, 
kujenga na kutunza majengo 
na mazingira kwa kuzingatia 
usalama na afya ya watu na 
mali.

“Kudhibiti ubora wa vifaa ya 
ujenzi matumizi bora ya mifu-
mo na miundombinu ya maji, 
gesi, nishati, mwanga, upepo, 
joto na baridi ndani na nje 
ya jengo pamoja na kutunza 

mazingira,” alisema.
Mwenyekiti wa Bodi hiyo, 

Dk. Ludigija Bulamile, alisema 
mafunzo hayo ni mwendelezo 
wa taratibu za bodi ya AQRB 
katika kuwanoa wataalamu 
ili kuwawezesha kuendana na 
mabadiliko ya teknolojia ya 
ujenzi.

Alisema uchaguzi wa mada 
umefanywa mahususi ili ku-
wakumbusha wataalamu 
umuhimu wa kusimania mi-
radi ya majengo na mazingira 
katika utekelezaji wa kazi zao 
za kila siku.

Dk. Bulamile alisema mada 
kuu ya mafunzo hayo ni Usi-
mamizi wa Miradi katika Tas-
nia ya Ujenzi Tanzania am-
bayo itajadiliwa pamoja na 
mada ndogo nne.

Alizitaja mada hizo nyingine 
ni ushughulikiaji wa madai na 
masuluhisho ya migogoro ka-
tika tasnia ya ujenzi, mapitio 
kuhusu uzingatiaji wa masu-
ala ya kodi na ulinganifu wa 
gharama za ushauri kwa mu-
jibu wa sheria ya AQRB na 
PPRA. 

Mkurugenzi Mtend-
aji wa Multi Choice 
Tanzania, Jacqueline 
Woiso akizungumza 
jijini Dar es Sa-
laam  jana, wakati wa 
uzinduzi wa rasmi 
wa dirisha la maombi 
kwa ajili ya msimu wa 
tano wa uzalishaji wa 
filamu barani Afrika 
kwa kutoa mafunzo 
ya umahiri kwa 
vijana wenye ki-
paji ujulikanao kama 
Multichoice Talent 
Factory. Kushoto ni 
Katibu Mkuu Wizara 
ya Utamaduni, Sanaa 
na Michezo, Saidi 
Yakubu. PICHA: MPI-
GAPICHA WETU
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Wakala wa Taifa wa Hifadhi ya Chakula (NFRA) ulianzishwa kwa 
madhumuni ya  kuhakikisha usalama wa chakula nchini kwa 
kununua, kuhifadhi na kuzungusha akiba ya chakula ili 
kukabiliana na upungufu wa chakula na majanga mengine ya 
Kitaifa yanayoweza kujitokeza. NFRA hununua nafaka kila mwaka 
kwa ajili ya akiba ya chakula ya Taifa. Kwa msimu huu wa mavuno 
ununuzi umeanza rasmi tarehe 22 Juni, 2023.

Wakala unategemea kutumia vituo kwenye mikoa mbalimbali, 
ambavyo vitakua vinafunguliwa kwa kuangalia hali ya ukaukaji wa 
nafaka, uzalishaji wa ziada wa zao husika (mahindi na mpunga), 
eneo kuwa na ghala zuri la kuhifadhia nafaka, bei ya soko, 
usalama wa eneo, mgawanyiko wa kijiografia na kuwepo na 
huduma muhimu.

Kwa kuanzia, NFRA itafungua vituo vya ununuzi wa mahindi 
kwenye kanda zifuatazo zenye uzalishaji na upatikanaji mkubwa 
wa nafaka; Songea (Mkoa ya Ruvuma), Makambako (Mikoa wa 
Njombe na Iringa), Songwe (Mikoa wa Songwe na Mbeya), 
Sumbawanga (Mikoa ya Rukwa na Katavi), Dodoma (Dodoma na 
Manyoni), Arusha (Arusha na Manyara) na Shinyanga (Mkoa wa 
Kigoma na Tabora).  Aidha, mpunga utanunuliwa katika Mikoa ya 
Iringa, Morogoro, Songwe, Mbeya na Tabora. Utaratibu wa Ununuzi:

Nafaka zote zitakazofikishwa katika vituo vya NFRA, 
zitapokelewa iwapo zitakidhi vigezo vya ubora kama 
vitakavyobainishwa kupitia Kanda za NFRA. Bei elekezi 
zitakazotumika zitapangwa kwa kuzingatia umbali kutoka ghala 
kuu la NFRA na bei za soko katika eneo husika. Utaratibu wa 
ununuzi wa nafaka kupitia Vyama vya Ushirika/Vikundi vya 
Wakulima, Wafanyabiashara na Mawakala utafanyika kupitia 
makubaliano yatakayofikiwa baina ya makundi hayo na  Kanda za 
NFRA.  

Utaratibu wa Malipo: 
Malipo yote yatafanyika ndani ya siku tatu baada ya kukamilisha 
taratibu za kupokea nafaka.

Kwa maelezo zaidi kuhusu vituo vya ununuzi, utaratibu wa 
ununuzi na bei katika vituo husika, wasiliana na Meneja wa 
Kanda/Vituo vya NFRA vilivyo karibu yako. 

Imetolewa na:
Afisa Mtendaji Mkuu

Wakala wa Taifa wa Hifadhi ya Chakula (NFRA)
20 Juni, 2023.

TANGAZO KWA UMMA
VITUO VYA UNUNUZI WA AKIBA YA CHAKULA YA TAIFA KWA 

MSIMU WA 2023/2024  

MCHANGANUO WA VITUO VYA UNUNUZI WA NAFAKA NA BEI KWA MSIMU WA 2023/2024  
Na. KANDA MKOA WILAYA KITUO BEI (TZS) 

     MAHINDI MPUNGA 

1 ARUSHA 
Arusha Karatu Karatu 900-1,000  
Manyara Babati Babati 

2 DODOMA Dodoma Dodoma Mjini Kizota (Ghala kuu) 700-800 
Manyara Kiteto Kiteto 

3 KIPAWA Morogoro Mvomero Mvomero 
Tanga Handeni Handeni 800 

4 MAKAMBAKO 

Iringa 
Kilolo Ilula 700-800 900-1,000 
Iringa Vijijini Pawaga 

Njombe 

Ludewa Mlangali  
Shaurimoyo 

 Makambako 
(Ghala Kuu) Njombe DC 

Wanging’ombe Igula 

Mbeya Mbalali 

Uturo 
Madibira 
Chimala 

5 SHINYANGA Shinyanga 
Shinyanga 
Mjini 

Shinyanga (Ghala 
kuu) 

750-950 900-1,000 

Tabora Nzega Bukene 
Kigoma Kasulu Mvugwe 

6 SONGEA Ruvuma 

Songea Mjini 
Ruhuwiko (Ghala 
Kuu) 

650-700  

Songea Vijijini Magagura 
Mgazini 

Madaba Mji Madaba 
Mbinga Mbinga 
Namtumbo Namtumbo 
Nyasa Tingi 
Tunduru Tunduru 

7 SONGWE 

Songwe 

Mbozi 
Vwawa (Ghala 
Kuu) 

650-800 900-1,000 

Ileje Isongole 
Momba Kakozi 
Momba Nkala 
Momba Chitete 
Momba Naming’ong’o 

Mbeya 
Mbeya Vijijini Inyala 700-800 900-1,000 
Kyela Makwale 
Kyela Ngana 

8  
SUMBAWANGA 

Rukwa 

Sumbawanga 
mjini Mazwi (Ghala Kuu) 

600-800  

Sumbawanga 
vijijini 

Laela 
Mtowisa 

Kalambo Mwimbi 
Nkasi Namanyere 

Katavi 
Mpimbwe Majimoto 600-800  
Mlele Kibaoni 
Tanganyika Sibwesa 

Kasekese
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MAONI & UCHAMBUZI

HIKI ni kipindi cha usajili kwenye ligi nyingi za soka Tanzania , 
ni kipindi ambacho klabu mbalimbali zinaandaa timu zao kwa 
ajili ya msimu ujao wa mashindano ya ndani na mashindano ya 
kimataifa.

Ni kipindi ambacho makocha wa timu wanafanya tathimini 
ya wachezaji wao na kutoa ripoti kwa viongozi wao huku wak-
ishauri maeneo gani ya kuboreshwa ili tu timu ifanye vizuri.

Kipindi hiki kocha mkuu anapewa uhuru wa kusema nini ana-
taka kwenye timu na nini hakitaki ili tu timu ifanye vizuri kwe-
nye msimu husika wa mashindano kuanzia yale ya ndani na nje 
ambayo timu inashiriki.

Kwa bahati mbaya sana hapa kwetu usajili mara nyingi unaku-
wa wa kihisia zaidi na si wa kimatakwa ya kikosi.

Timu zetu zinapaswa kutoka kwenye usajili wa aina hiyo, usa-
jili wa kumfurahisha mtu, usajili wa mihemko kuwafurahisha 
mashabiki wa timu au wanachama.

Ifike sehemu tuwaachie wataalam wetu ambao ni makocha 
kufanya usajili, hapa namaanisha kufuata maoni ya kocha kwe-
nye usajili wa wachezaji.

Kocha ndiye anayejua nani wa kumsajili na kwa sababu gani, 
lakini pia anajua nani wa kumuacha kwenye kikosi chake na 
anamuacha kwa sababu zipi.

Viongozi wa timu zetu kuanzia zile za ligi za chini mpaka ligi 
kuu kujenga utamaduni wa kumuachia kocha kupendekeza ma-
jina ya wachezaji anaowataka kwa ajili ya timu yake.

Kwa kufanya hivi uongozi unaweza ukawa na nguvu ya kum-
bananisha kocha pale timu inapofanya vibaya kwenye msimu 
husika kwa sababu watakuwa na sababu ya kufanya hivyo.

Sasa hivi timu nyingi zinasajili kupitia kwa viongozi, wapo 
makocha ambao wanaacha ripoti kwa viongozi wakiainisha 
mapendekezo yao kwenye usajili lakini hayafanyiwi kazi, timu 
ikifanya vibaya utambana vipi kocha kama huyu?.

Kufanya vizuri kwa timu kunatokana na maandalizi bora, la-
kini maandalizi hayo yanaanzia kwenye usajili, usajili mzuri na 
maandalizi bora kwenye mazoezi yanajenga timu imara yenye 
ushindani mkubwa.

Mashabiki na wadau wa soka tunasubiri kuona ushindani 
wa juu kwenye ligi yetu, ushindani wa timu na timu lakini pia 
ushindani wa wachezaji kwa wachezaji kwenye kikosi.

Ligi bora inategemea timu bora kwenye ligi, leo hii tunaringia 
ligi yetu kutajwa kuwa ni moja ya ligi bora Afrika, sifa hizi ziende 
kwa vitendo, tuonyeshe ubora wetu uwanjani.

Tunasisitiza klabu zetu zifanye usajili kulingana na mahitaji 
ya kikosi na si kufanya usajili wa mihemko, hii inapelekea timu 
kuwa na wachezaji ambao hawatumiki na hivyo kuingia hasara.

Lakini pia kwa wachezaji wetu, tunafahamu kipindi cha usajili 
ndio kipindi cha kuvuna pesa, lakini bado unapaswa kuangalia 
kipaji chako na si kwenda kusajiliwa kwenye timu ambayo una-
fahamu kabisa utaishia kukaa benchi.

Leo tunashuhudia baadhi ya timu zikiwaacha wachezaji am-
bao wamekaa nao kwa misimu miwili na zaidi lakini hawajawa-
tumia, kipaji kinapotea. 

Ligi ya Vijana U 20, lengo liwe 
kuibua vipaji, si kutaka ubingwa

 Muungwana Lazima Nilonge

Klabu zisajili kwa 
matakwa na si 
mihemko
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LIGI ya Vijana chini ya miaka 20 im-
eanza wiki hii kwenye Uwanja wa Azam 
Complex, ikizishirikisha jumla ya timu 
16 wakiwemo Mabingwa Watetezi, Mtib-
wa Sugar.

Timu zinazoshiriki ni zile zile ambazo 
kaka zao walishiriki Ligi Kuu Tanzania 
Bara iliyomalizika.

Kwa mujibu wa Idara ya Habari na 
Mawasiliano ya TFF, imesema kuwa 
ligi hiyo itaendeshwa kwa mtindo wa 
makundi, kila kundi likiwa na timu nne, 
na itachezwa hadi Juni 26 na baada ya 
hapo robo fainali itapigwa Juni 28 kwa 
timu zitakazoshika nafasi mbili za juu 
kwenye kila kundi, nusu fainali ikipigwa 
Juni 30 na fainali kuchezwa Julai 2.

Kundi A lina timu za Mtibwa Sugar, 
Ruvu Shooting, Mbeya City na Na-
mungo, wakati Kundi B linaongozwa na 
Yanga, Polisi Tanzania, Dodoma Jiji na 
Prisons, huku Kundi C likiwa na timu 
za Coastal Union, Geita Gold, Singida 
Big Stars na KMC, na Kundi D linaloone-
kana kuwa ni la kifo kuna Simba, Azam 
FC, Ihefu na Kagera Sugar.

Matokeo ya mechi za mwanzo yal-
ishuhudia Polisi Tanzania ikiichapwa 
mabao 4-2 dhidi ya Prisons, Yanga ika-
pokea kipigo cha bao 1-0 dhidi ya Do-
doma Jiji, Simba ikatoka suluhu dhidi 
ya Kagera Sugar, Ruvu Shooting ikaiada-
bisha Namungo mabao 2-0, Mabingwa 
Watetezi, Mtibwa Sugar wakaanza kwa 
kishindo wakiibabua Mbeya City mabao 
5-0, Geita Gold ikashinda mabao 2-1 dhi-
di ya KMC na Coastal Union ikaidungua 
Singida Fountaine Gate FC bao 1-0.

Mechi za mwanzo tu, mashabiki 
wameshuhudia mchuano mkali, timu 
zikipambana kwa ajili ya kuzipatia 
ushindi timu zao.

Kama inavyojulikana kwa watu wote 
wa michezo na wataalamu wa soka la 
vijana wanachojali sana kwa wachezaji 
wa umri wa miaka chini ya 17 na 20 
ni vipaji vyao, uwezo na kuwaacha 
wacheze na kufurahia soka kama sehe-
mu ya burudani na si vinginevyo.

Michuano hiyo ni ya kuona vipaji hal-
isi vya wachezaji kwa sababu hawapewi 
mbinu sana, au kupangiwa  nini cha 
kufanya nini cha kuacha, badala yake 
kuwaacha ili kuonyesha walichonacho. 
Kwa umri huo ukitaka kuwafundisha 
kama watu wazima, basi unawanyima 
kile walichonacho.

Mchezaji anaweza kuwa na kipaji cha 
kupiga chenga, na kuwaacha mabeki, 
ukimwambia awe anapiga chenga moja 
na kutoa pasi, unamnyima kuonyesha 
kipaji alichojaaliwa.

Kila mchezaji ana aina yake ya 
uchezaji aliojaaliwa, hivyo wanatakiwa 
kuachwa ili vionekane na kucheza kwa 
mfumo au maelekezo watayakuta waki-
wa wakubwa.

Kwa maana hiyo napenda kuona 
makocha na mashabiki wote wawe 
wanaangalia zaidi vipaji na si nani ata-
chukua ubingwa.

Tabia ya hadi soka la vijana watu wa-
natoa macho ya kutaka kuwa mabingwa 
inasababisha baadhi ya timu kuingiza 
wachezaji ambao wana umri mkubwa.

Binafsi nilipoangalia mechi zote ni-
meona kuna baadhi ya wachezaji hata 
kwa macho tu wamevuka umri wa mi-
aka 20, au wana umri huo.

Maana ya kuwa na ligi chini ya miaka 
20, ina maana wanaocheza ni kuanzia 
miaka 19 kurudi chini, lakini ukiwaka-
gua kwa macho tu, utaona baadhi yao 
wamepita umri huo.

Tabia hii inafifisha kabisa matumaini 
ya kuwapata vijana wa umri sahihi kwe-
nye soka letu kwa sababu tunapodhania 
kuwa ana miaka 23 au 25 na wanatakiwa 
waibebe nchi kenye timu ya taifa, Taifa 
Stars, kumbe tayari ni vibabu, wame-
shaanza kuzeeka.

Kwa wenzetu ni kwamba mchezaji 
wa miaka 16 hadi 26 wanacheza Ligi 
Kuu, na ndiye wale wanaotakiwa kuwa 
kiwango cha juu, wakishafika miaka 27 
mpaka 30 wanaanza kuchoka na hata 
mikataba wanaanza kupewa ya mwaka 
mmoja mmoja.

Na Adam 
Fungamwango
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KABWELA                                           Na Fadhili Mohammed                                  

Ufaransa kusaidia 
zaidi bil. 1/- asasi 
mradi afya ya uzazi
Na Beatrice Shayo

UBALOZI wa Ufaransa nchini umeingia 
makubaliano na asasi za kiraia kutekeleza mradi 
wa Tanzafya ambao utagharimu Sh. bilioni 1.57 
utakaohusisha utoaji wa elimu ya afya ya uzazi 
kwa vijana wenye umri wa miaka 10 hadi 24.

Mradi huo pia katika kipindi cha miaka miwili 
umelenga kuwafikia wasichana zaidi ya 13,000 
jijini Dodoma kabla ya kusambaa katika mikoa 
mingine.

Akizungumza jijini Dar es Salaam wakati wa 
utiaji wa saini na asasi tatu, Balozi Nabil Hajlaoui, 
alisema wanafanya kazi kwa kuzingatia vipaum-
bele vya Serikali ya Tanzania.

Alisema utekelezaji wake ni sehemu za mpan-
go mkubwa wa mradi wa kuboresha afya za vi-
jana unaotekelezwa na Serikali ya Ufaransa.

Pia, Serikali ya Ufaransa inatekeleza miradi 
mbalimbali nchini ukiwamo mradi wa kusaidia 
saratani unaotekelezwa kwa ushirikiano na Hos-
pitali ya Aga Khan.

Mkurugenzi Msaidizi anayeshughulikia afya ya 
watoto na vijana kutoka Wizara ya Afya, Dk. Fe-
lix Bundala, alisema mradi huo utasaidia kutatua 
changamoto za vijana.

“Tunazingatia maeneo makubwa yafuatayo, vi-
jana wetu kupata taarifa sahihi kuhusu kujikinga 
na virusi vya Ukimwi, kujikinga na mimba za uto-
toni katika umri mdogo, ukatili wa kijinsia dhidi 
ya watoto, masuala ya lishe na magonjwa yasiyo 
ya kuambukiza,” alisema.

Alisema watawaelimisha kutambua afya ya 
akili, kinga ya saratani ya mlango wa kizazi na 
kuhakikisha watoto wa kike wanaendelea na 
masomo.

Dk. Bundala alisema baada ya kuzinduliwa kwa 
mradi huo, watakutana na watekelezaji ili ku-
hakikisha taarifa zinazokwenda kwa jamii ni sa-
hihi kadri ya miongozo ya kitaifa ili vijana wapate 
taarifa na huduma.

Mradi huo utafanyika jijini Dodoma kwa saba-
bu takwimu za mimba za utotoni ni moja wapo 
katika eneo hilo na kadri watakavyoutekeleza 
watakwenda mikoa mingine.

Mkurugenzi Mtendaji wa Chama cha Uzazi na 
Malezi Bora Tanzania (Umati), Suzana Mkanzabi, 
alitaja sababu ya kuchaguliwa kwa jiji la Dodoma 
ni asilimia 23 ya vijana hupata mimba katika umri 
mdogo.

Alisema kwa kuwa jiji hilo linakua, wameona ni 
muhimu kuwapatia elimu sahihi ya masuala ya 
afya ili wajilinde mapema.

Mabaharia wataka udhibiti 
uchafuzi Ziwa Victoria  
Na Vitus Audax, MWANZA

MABAHARIA wameiomba serikali ku-
weka mkazo wa kudhibiti uchafuzi katika 
Ziwa Victoria unaotokana na taka zinazo-
tiririshwa kupitia Mto Mirongo.

Mabaharia hao walitoa kilio chao katika 
Maadhimisho ya Wiki ya Mabaharia Du-
niani kwa serikali jana, wakati wakifanya 
usafi kwenye mto huo unautiririsha maji 
yake kwenda Ziwa Victoria.

Licha taka ngumu na nyepesi kuua 
mazalia ya viumbe hai majini wakiwamo 
samaki, husababisha pia uharibifu wa mi-
tambo ya vyombo vya usafiri wa majini 
na kuwaingizia hasara wawekezaji ziwani 
humo.

Mabaharia hao walisema ili kudhibiti 
tatizo hilo kuna umuhimu wa serikali 
kuweka miundombinu ya taka na sheria 
kali zaidi.

Kaimu Meneja Mafunzo na Utoaji Vyeti 
kwa Mabaharia, Lameck Sondo, alisema 
kutokana na taka hizo kuwa tatizo, seri-
kali inatakiwa kutenga bajeti na kuweka 
vifaa vya utupaji taka katika maeneo 
mbalimbali yanayozunguka mito inay-
otiririsha maji yake ziwani ili kupunguza 
uchafuzi huo.

“Tumebaini uwapo wa taka nyingi 
zikielekea ziwani na zikifika huko ni ha-
tari kwa vyombo vyetu. Hatua hii itasaid-
ia watu wapate pahala pa kutupa taka 
zao ili magari ya taka yakipita izichukue,” 
alisema Sondo.

Mkuu wa Uzamiaji na Uokozi Kikosi cha 
Magendo Zanzibar KMKM, Najima Kale-
kwa, alisema kuna uhitaji wa kuwekwa 
kwa sheria ndogo katika maeneo yanay-

ozunguka vyanzo vya maji ili kudhibi-
ti uchafuzi ambao mara nyingi unasa-
babishwa na shughuli za kibinadamu.

“Hali siyo nzuri katika vyanzo vya 
maji na hali hii inahatarisha zaidi 
shughuli za kiuchumi ukiwamo 
usafirishaji. Serikali kupitia sekta ya 
uhifadhi wa mazingira, inatakiwa ku-
dhibiti uchafuzi huu kwa hali yoyote,” 
alisema.

Kapteni Mande Mangapi, Nahodha 
wa Vivuko vya Kampuni ya Kamanga 
vinavyofanya safari zake katika Ziwa 
Victoria, alisema mara kadhaa wana-
fanya marekebisho ya vyombo vyao 
hususani katika maeneo ya propela 
ambazo husomba taka ngumu zina-
zosababishwa na uchafuzi ziwani 
humo.

“Nina imani kuwa hizi sheria 

ndogondogo zikiwekwa na kufua-
tiliwa, hakutakuwa na uchafuzi wa 
aina hii unaosababisha hasara kwa 
wawekezaji,” alisema.

Naibu Meya wa Halmashauri ya Jiji 
la Mwanza, Hamidu Said, ambaye pia 
ni Diwani Kata ya Mirongo, alisema 
halmashauri hiyo imekuwa ikitenga 
bajeti kwa ajili ya kufanya usafi katika 
mito inayotiririsha maji yake Ziwa 
Victoria, lakini watu wanaendeleza 
uchafuzi kwa kificho kwenye mito 
hiyo.

Alisema utupaji taka ovyo siyo tu 
katika mito na maziwa bali, katika 
maeneo yote ambayo yamezuiliwa.

Pia, aliwataka wananchi kufuata 
utaratibu wa kuweka taka hizo katika 
maeneo yaliyotengwa ili zichukuliwe 
na magari maalum ya kuzolea taka.

Baadhi ya mabaharia kutoka maeneo mbalimbali nchini, wakishiriki kufanya usafi wa dakio la Mto Mirongo, Kata ya 
Nera, mkoani Mwanza jana, unaotiririsha maji yake kwenye Ziwa Victoria kuadhimisha siku ya mabaharia duniani am-
bayo kilele chake ni Juni 25 mwaka huu. Mto huo, umekuwa kero kubwa katika utiririshaji wa taka hususani za plastiki 
katika ziwa licha ya kuwepo zuio la muda mrefu. PICHA: VITUS AUDAX
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Baadhi ya vijana wanaojifunza kilimo cha mviringo kwenye taasisi ya Akili Plat-
form Tanzania, wakiweka udongo kwenye viroba, kwaajili ya maandalizi ya kil-
imo hicho, mjini Tabora juzi, ambacho mazao kama mahindi hupandwa ndani ya 
viroba. PICHA: MPIGAPICHA WETU

TTB yahamasisha wadau 
kutangaza vivutio vya utalii
Na Elizabeth Zaya

BODI ya Utalii Tanzania (TTB) ime-
waomba wadau mbalimbali kushirikiana 
na serikali kutangaza vivutio vya utalii 
vya nchini ili kuongeza wigo wa watalii ili 
lengo la milioni tano lifikiwe.

Meneja Masoko wa TTB, Nassoro Gara-
matatu, alisema hayo jana Dar es Salaam 
wakati akizungumza na waandishi wa 
habari kuhusu maandalizi ya safari maal-
umu ya kupeleka wafanyabiashara nchini 
China inayoratibiwa na kampuni ya GNM 
Cargo ya kutangaza vivutio mbalimbali 
vilivyoko Tanzania.

Alisema bado fursa ziko wazi kwa ajili ya 
kuongeza watalii nchini na endapo serikali 
na wadau watashirikiana itasaidia kufikia 
lengo lililopangwa la kuongeza zaidi idadi 
ya watalii nchini.

Alisema Bodi hiyo iko tayari kuwakari-
bisha wadau mbalimbali wenye nia nzuri 
ya kutangaza vivutio vya utalii ambayo pia 
itachangia kuongeza pato la taifa na kuun-
ga mkono jitihada zinazofanywa na Rais 
Samia Suluhu Hassan katika kuinua sekta 
ya utalii nchini.

“TTB imekuwa na mikakati mbalimbali 
ya kutangaza utalii zaidi duniani ikiwamo 
wa utamaduni na ndiyo maana tunatoa 

fursa kwa wadau kwenda nchini China ili 
wakatangaze vivutio vyetu. Safari hii maal-
umu ya kitalii, itakuza zaidi mahusiano 
mazuri baina ya serikali za nchi hizi mbili, 
wadau na wananchi wao, hivyo ni eneo 
ambalo litaongeza fursa za kukuza utalii,” 
alisema Garamatatu.

“Ninawaomba wafanyabiashara wataka-
osafiri kitalii wahakikishe wanazingatia 
taratibu ili uwe ni wenye vibali stahiki.”

Mratibu wa safari hiyo maalumu ya 
kitalii nchini China, Anthony Luvanda, 
alisema Tanzania na nchi nyingine za Af-
rika Mashariki, zimeamua kuandaa safari 
kwa wafanyabiashara Oktoba mwaka huu 
ili kwenda kujifunza fursa mbalimbali za 
utalii nchini China, kutangaza na kuhama-
sisha fursa za utalii za Tanzania.

“Wachina wamekuwa wakiingia kwa ajili 
ya masuala mbalimbali, lakini bado idadi 
yao ni ndogo katika eneo la utalii, hivyo 
safari hii inayotarajiwa kuanza Oktoba 
14-20, itaongeza zaidi hamasa kwao kuja 
kuona vivutio vilivyopo nchini,” alisema 
Luvanda.

Mkurugenzi wa Masoko wa GNM Cargo, 
Brigita Mbano, alisema wamejipanga ku-
wasadia wafanyabiasha na watalii wote 
katika safari hiyo maalumu nchini China 
kuwatembeza katika maeneo makubwa 
yenye fursa kubwa katika sekta hiyo.

Walimu sekondari wilaya ya Temeke 
wafundishwa kutumia vishkwambi
Na Mwandishi Wetu 

WALIMU 33 wa shule za sekondari 
wilayani Temeke, mkoani Dar es Salaam, 
wamepatiwa mafunzo kuhusu matumizi 
ya vishkwambi na Taasisi ya Teknolojia 
Dar es Salaam (DIT), yaliyoanza Juni 12 
hadi 22, mwaka huu.

Naibu Katibu Mkuu wa Wizara ya 
Elimu, Sayansi na Teknolojia, Prof. James 
Mdoe, akizungumza wakati wa ufungaji 
na ugawaji wa vyeti kwa wahitimu wa 
mafunzo hayo, alisema elimu waliyoi-
pata ni kichocheo kwa walimu kuendana 
na mageuzi na maendeleo ya viwanda.

Alisema walimu wanatakiwa kue-
ndana na wakati ili wasipitwe na wakati 
kwa kuwa kizazi cha sasa hususan wa-
toto wenye umri wa miaka sita kushuka 
chini, kuwa na uwezo wa kutumia simu 
janja ama vifaa vya kielektroniki kuliko 
wazazi wao, bila mafunzo ya matumizi.

“Mafunzo kama haya kwa walimu 
kuhusu matumizi ya vishkwambi, ya-

nayotolewa katika mikoa ya Arusha na 
Ruvuma. Ni muhimu ili walimu waingie 
katika teknolojia ya kisasa,” alisema Prof. 
Mdoe.

Mratibu wa mafunzo hayo, Mkuru-
genzi wa Kituo cha TEHAMA (ITCoEICT) 
kutoka DIT, Dk. Petro Pesha, alisema ku-
fanyika kwa mafunzo hayo kumetokana 
na pengo la walimu kuhusu matumizi ya 
vifaa hivyo.

“Tumeanzia Temeke kwa walimu 
33 wa sekondari na awamu ya pili pia 
mafunzo haya yatatolewa kwa walimu 
49 wa shule za msingi. Mikakati ni kutoa 
elimu kwa wilaya zote za Tanzania, pia 
mafunzo kama haya yanaendelea kwa 
walimu 200 jijini Mwanza,” alisema Dk. 
Pesha.

Mmoja wa walimu waliohitimu mafun-
zo hayo, Asteria Kimambo alisema 
changamoto waliyoipata katika mafunzo 
hayo ni muda, ambao ulikuwa mfupi iki-
ilinganisha na umuhimu wa elimu hiyo 
huku akiahidi kuitumia ipadavyo elimu 
aliyojifunza.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
OFISI YA RAIS,

MENEJIMENTI YA UTUMISHI WA UMMA NA UTAWALA BORA
MAMLAKA YA SERIKALI MTANDAO

Wananchi wote mnatangaziwa kuwa Mamlaka ya Serikali Mtandao (e-GA) itauza kwa njia ya mnada wa hadhara wa vifaa chakavu 
yakiwemo magari, samani za ofisi pamoja na vifaa vingine siku ya Jumanne tarehe 27 Juni, 2023 katika ofisi zake za Dar es 
Salaam na Alhamisi tarehe 29 Juni, 2023 katika ofisi zake za Dodoma. 

Wananchi wote watakaoshiriki mnada huo wanaombwa kufika siku ya Jumapili tarehe 25 Juni, 2023 katika Jengo la UTUMISHI 
Kivukoni Dar es Salaam kwa ajili ya ukaguzi wa vifaa hivyo ambavyo ni viti vya ofisini “Office Chairs”, “Printers” na “Laptops” na 
siku ya Jumanne tarehe 27 Juni, 2023 kuanzia saa 4:00 asubuhi hadi saa 10:00 jioni katika Ofisi za e-GA Mji wa Serikali Mtumba 
Dodoma kwa ajili ya ukaguzi wa vifaa hivyo, ambapo pamoja na vifaa vingine, magari yote yameegeshwa katika ofisi za e-GA. 

Maelezo zaidi ya magari hayo ni kama yanavyoonekana katika jedwali: 

MASHARTI YA MNADA
1. Magari hayajalipiwa ushuru na kodi ya ongezeko la thamani (VAT), hivyo Mnunuzi atatakiwa kulipa ushuru na kodi zingine 

kabla ya kulichukua toka Mamlaka ya Serikali Mtandao
2. Magari yatauzwa kama yalivyo mahali yalipo
3. Mnunuzi wa gari atalazimika kulipa papo hapo amana “deposit” isiyopungua asilimia ishirini na tano (25%) ya thamani ya 

gari na atakamilisha malipo yote ndani ya muda wa siku kumi na nne (14) kuanzia tarehe ya mnada. Mnunuzi akishindwa 
kutimiza sharti hilo atakosa haki zote za ununuzi wa gari na amana iliyolipwa haitarudishwa.

4. Mnunuzi wa gari atatakiwa kuondosha au kuchukua gari ndani ya muda wa siku saba (07) kuanzia siku ya kukamilisha 
malipo.

5. Ruhusa ya kuangalia gari itatolewa kwa siku mbili (02) kabla ya tarehe ya mnada husika.
6. Kwa Mnunuzi wa vifaa vingine atatakiwa kulipia kifaa alichopata baada tu ya kumtangaza dalali kuwa  mshindi (on fall of the 

hammer). Kifaa ambacho hakijalipiwa kitanadiwa upya. Pia mnunuzi atakiwa kuchukua kifaa alichonunua papo hapo mara 
tu baada ya kulipia (cash and carry) 

7. Mnada utaanza saa nne (4:00) asubuhi siku ya Jumanne tarehe 27 Juni katika ofisi zake za Dar es Salaam, 2023 na Alhamisi 
tarehe 29 Juni, 2023 katika ofisi zake za Dodoma.

Imetolewa na

Mkurugenzi Mkuu

Mamlaka ya Serikali Mtandao (e-GA)

TANGAZO LA MNADA WA HADHARA WA VIFAA CHAKAVU

Na Aina Modeli Namba ya Usajili Mahali lilipo Hali ya Gari 

1 TOYOTA station wagon 
Diesel Engine LAND CRUISER V8 STL2039 e-GA HQ Mtumba 

Dodoma  Halitembei 

2 Mitsubishi Pajero 4WD, Station 
Wagon with 2.8L Diesel Engine,  

PAJERO ST 
WAGON STL2011 e-GA HQ Mtumba 

Dodoma Halitembei 

3 Mitsubishi Pajero 4WD, Station 
Wagon with 2.8L Diesel Engine 

PAJERO ST 
WAGON STL2010  e-GA HQ Mtumba 

Dodoma  Halitembei 

Mji wa Serikali, Mtaa wa Mtandao, S. L. P. 2833, Dodoma, Simu: +255222129868, Nukushi: +255222129878,
Barua Pepe: info@ega.go.tz, Mkurugenzi Mkuu: dg@ega.go.tz, Tovuti: www.ega.go.tz

“Uadilifu na Ubunifu kwa Utoaji Huduma Bora kwa Umma” 
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Na Renatha Msungu, 
DODOMA

S
ERIKALI imetoa kibali cha 
kununua magari 40 kwa 
Jeshi la Magereza nchini 
ili kutatua tatizo la usafiri 

kwa jeshi hilo.
Akizungumza kwenye hafla 

ya kuzindua magari 12 ambayo 
tayari yamepokewa makao 
makuu ya jeshi hilo jijini hapa, 
Kamishna Jenerali wa Jeshi la 
Magereza nchini, Mzee Ramad-
han Nyamka, alisema jeshi hilo 
lilikuwa linakabiliwa na tatizo la 

magari na suala hilo linakwenda 
kwisha.

“Naishukuru sana serikali kuto-
kana na kutoa fedha za kununua 
magari hayo, naamini utekelezaji 
wa kazi za magereza utazidi kui-
marika,” alisema.

Alisema magari yaliyowasili 
awali yatagawiwa katika baadhi 
ya magereza ya mikoa na men-
gine yatakayowasili yatapelekwa 
katika magereza ambayo bado 
hayajapata magari hayo.

“Naomba magari hayo yaka-
fanye kazi za Jeshi la Magereza 
pekee ikiwamo yafanyiwe maten-

genezo kwa wakati muda wa 
matengenezo unapofika,” alise-
ma. Alitoa rai kwa viongozi wa 
magereza kuhakikisha magari 
hayo yanatunzwa na kufanya kazi 
za Magereza na siyo vinginevyo.

“Madereva mtakaokabidhiwa 
magari haya acheni kuendesha 
kwa mbwembwe barabarani,” 
alisema.

Naye, Kaimu Kamishna wa Fed-
ha na Mipango (SACP) wa Jeshi la 
Magereza, Chacha Bina alisema 
magari yaliyowasili awali yata-
gawiwa katika

magereza mbalimbali hapa 

nchini lengo ikiwa ni kuimarisha 
utekelezaji wa shughuli za ma-
gereza hapa nchini.

Aliishukuru serikali kutokana 
na kutoa fedha hizo ambazo 
zimesaidia kununua magari hayo 
yanayogharimu zaidi ya Shilingi 
bilioni nne.

Kaimu Kamishna wa Utawala 
na Rasilimali watu wa Jeshi la Ma-
gereza (DCP), Jeremiah Katungu 
alisema jeshi hilo lina majukumu 
mawili ya kutekeleza ambayo ni 
kupokea wafungwa na kuwahi-
fadhi katika usalama pamoja na 
kuwarekebisha.

Na Thobias Mwanakatwe, 
MANYONI

UAMUZI wa serikali ya Mkoa wa 
Singida kupiga marufuku malori 
kuegeshwa mitaani mjini Man-
yoni na badala yake yaegeshwe 
katika kituo cha mabasi Manyoni 
kumepandisha mapato hadi ku-
fikia Sh. milioni 1.5 ndani ya siku 
nane.

Kabla ya kupiga marufuku hiyo 
iliyotolewa na Mkuu wa Mkoa wa 
Mkoa wa Singida, Peter Serukam-
ba, Juni 2, mwaka huu, Halmashau-
ri ya Wilaya ya Manyoni ilikuwa 
inakusanya ushuru wa malori Sh. 
milioni 2.1 kwa mwezi sawa na 
wastani wa Sh. 70,000 kwa siku 
saba.

Akizungumza katika kikao 
cha Baraza la Madiwani wa hal-
mashauri hiyo juzi, Serukamba 
aliwashangaa baadhi ya madiwani 
wanaopinga uamuzi huo wakati 
umesaidia kupandisha mapato 
kwa halmashauri fedha ambazo zi-
tasaidia kwa miradi ya maendeleo.

“Madiwani msitumike na watu 
wasiokuwa na nia njema na hal-
mashauri, msiwe mfano mbaya 
katika hili suala la malori kati Mei 
Mosi hadi Mei 30, mwaka huu zili-
kusanywa Sh. milioni 2.1 kutokana 
na ushuru wa malori, lakini tulivy-
oamuru malori yawe yanaegeshwa 
stendi badala ya mitaani zimeku-
sanywa zaidi ya Sh. milioni 1.5 kwa 
siku nane,” alisema.

Katika hatua nyingine, hal-
mashauri hiyo imeagizwa kureje-
sha viwanja vyenye thamani ya 
Sh. milioni 533 ambavyo viliuzwa 
kwa mkopo na kusababisha hoja 
ya ukaguzi iliyoibuliwa na Mdhibiti 
na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 
Serikali (CAG).

Serukamba alitoa siku saba 
halmashauri hiyo kuwapa no-
tisi waliopewa viwanja hivyo 
kuvilipia na kama watashindwa 
wanyang’wanywe na kupewa watu 
wengine wenye uwezo wa kuvili-
pia ili halmashauri ipate mapato.

Mkuu mkoa alitoa onyo kali kwa 
watumishi na viongozi wa hal-
mashauri kuacha kuuza mali za 
umma kwa mkopo jambo ambalo 
alisema kuna uwezekano viwanja 
hivyo vimehodhiwa na watumishi 
hao.

“Acheni tabia ya kuuza mali za 
umma kwa mkopo, na inawezeka-
na viwanja hivyo vinamilikiwa na 
watumishi kama madalai ili wakiu-
za kwa faida ndiyo walipe madeni 
yao,” alisema.

Mwenyekiti wa halmashauri 
hiyo, Jumanne Mlagaza, alisema 
baadhi ya madiwani ni miongoni 
mwa ambao waliochukua sehemu 
ya viwanja hivyo na kutovilipia 
hivyo kuwataka kuvilipia kabla ya 
matangazo ama sivyo kuvirejesha 
halmashauri.

Na Mwandishi Wetu,  
DODOMA

KATIBU Tawala wa Mkoa wa 
Dodoma, Ally Gugu, ameishuk-
uru Benki ya NBC kwa ubunifu 
mzuri wa kuanzisha huduma ya 
kisasa ya kidigitali ‘NBC Connect’ 
inayowezesha kampuni na taasi-
si mbalimbali kupata huduma 
salama za kibenki kwa njia ya 
mtandao.

Akizungumza katika uzinduzi 
huo, Gugu aliwahimiza wateja 
kutumia mfumo huo mpya wa 

kibenki ili kurahisisha shughuli 
zao za kibenki.

“Uzinduzi wa NBC Connect 
Dodoma unawakilisha mpango 
mkakati wa upanuzi wa benki ya 
NBC ili kufikia taasisi mbalimbali 
na kuchangia ukuaji wa uchumi 
wa nchi,” alisema.

Naye, Meneja wa NBC tawi la 
Dodoma, Japhet Fungo, alisema 
huduma hiyo ni sehemu ya 
mchango wa benki wa kuunga 
mkono jitihada za serikali za 
kuongeza ujumuifu katika hu-
duma za kifedha kwa makundi 

mbalimbali.
Alisema kupitia NBC Connect, 

wateja wenye kampuni na taasisi 
zilizopo mkoani Dodoma na mae-
neo ya jirani yatafanya miamala 
yao ya kifedha kwa urahisi zaidi 
na kupata uzoefu mpya.

Alisema huduma itawapa 
wateja uwezo wa kufanya mia-
mala kirahisi ikiwa ni pamoja na 
malipo ya ndani na nje ya nchi, 
malipo ya serikali pamoja na ya 
mkupuo bila kuchukua    muda 
kwa      kutumia simu au kompy-
uta.

“Tunafuraha kutambulisha 
NBC Connect kwa wakazi wa Do-
doma na maeneo ya jirani mfumo 
huu wa kibenki wa kidigitali ni 
uthibitisho wa dhamira ya kuwa-
patia wateja wetu huduma bora 
za kibenki ambazo ni rahisi, sala-
ma, na kukidhi mahitaji ya yao,” 
alisema.

Alisema NBC Connect itatoa us-
aidizi binafsi kwa wateja kupitia 
kituo chake cha huduma kwa wa-
teja na mameneja wa benki hiyo   
wanapatikana ili kuwasaidia wa-
teja kulingana na mahitaji yao.

Benki yapongezwa ubunifu huduma kisasa

Uegeshaji malori 
kituo cha mabasi 
waongeza mapato

Serikali yatoa kibali ununuzi magari Jeshi la Magereza

Katibu wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC), Mwalimu Paulina Nkwama (wa pili kushoto), akikabidhi msaada wa vifaa vya 
wafungwa kwa Mkuu wa Gereza la Isanga sehemu ya wanawake, SP Sifa Anyimike wakati watumishi wa tume hiyo, walipofanya 
ziara kwenye gereza hilo, jijini Dodoma juzi, ikiwa ni sehemu ya maadhimisho ya Wiki ya Utumishi wa Umma. PICHA: TSC
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Wahadhiri Zanzibar kusomeshwa nje kuendana na soko la kimataifa
Na Rahma Suleiman,          
ZANZIBAR

NAIBU WAZIRI ya Elimu na 
Mafunzo ya Amali Zanzibar, Ali 
Abdulgulam Hussein, amesema 
katika kuleta mageuzi ya elimu, 
serikali itahakikisha inawasome-
sha wahadhiri wa vyuo vikuu nje 
ya nchi ili kusaidia kutoa elimu 
na ujuzi wenye kiwango bora 
utakaoendana na soko la ajira 
kimataifa.

Aliyasema hayo jana wakati 
akizungumza katika mkutano 
wa wadau wa uwasilishaji wa 
hatua za utekelezaji wa Mradi 
wa Elimu ya Juu kwa Mabadiliko 
ya Kiuchumi (HEET) uliofanyika 
chuo cha utalii Maruhubi Zanzi-
bar.

Alisema kupitia mradi huo, 
serikali itatoa ruzuku kwa vyuo 
vikuu binafsi kwa ajili ya kuso-

mesha wahadhiri katika masuala 
ya afya na tiba kutokana na ma-
hitaji makubwa ya wataalamu 
katika sekta hiyo.

Naibu waziri huyo alisema 
kupitia utekelezaji wa mradi huo, 
serikali itaboresha mazingira ya 
kufundishia na kujifunzia katika 
vyuo vikuu na taasisi zinazonu-
faika kwa kutekeleza mambo 
mbalimbali.

“Kiasi cha Dola za Marekani 
milioni 329 sawa na wastani wa 
Sh. bilioni 752.50 zitatumika 
kujenga miundombinu mipya 
na kukarabati iliyoko ikiwamo 
maabara, mabweni na kuweka 
vifaa vya kisasa vya TEHAMA 
(Teknolojia ya Habari na Ma-
wasiliano) katika vyuo vikuu,” 
alisema.

Gulam alisema Sh. bilioni 18.23 
zitatumika kuhuisha na kuandaa 
mitaala mipya zaidi ya 290 ili 

kuhakikisha elimu inayotolewa 
inaendana na mahitaji ya soko la 
ajira ndani na nje ya nchi.

Alisema serikali itatumia Sh. 
bilioni 17.83 kuboresha mazingi-
ra ya kubuni na kuunda teknolo-
jia na kuziendeleza hasa zile zi-
nazolenga kutatua changamoto 
za kijamii na kiuchumi.

Akifungua mkutano huo kwa 
niaba ya Spika wa Baraza la 
Wawakilishi, Naibu Spika wa 
baraza hilo, Mgeni Hassan Juma 
alisema mradi huo utasaidia 
maendeleo ya elimu ya juu na 
kiuchumi Zanzibar.

Alisema elimu ya juu ni nguzo 
muhimu katika kujenga jamii 
yenye ujuzi unaohitajika katika 
soko la ajira ili kuongeza ufanisi 
katika uzalishaji na kukuza uchu-
mi na maendeleo ya jamii.

Alisema kupitia mradi huu, 
Chuo Kikuu cha Taifa cha Zan-

zibar (SUZA) kina jukumu la 
kutekeleza      lengo kuu la mradi 
kupitia program za masomo 
mkakati      kama ambavyo iliji-
pangia    wakati wa matayarisho 
ya utekelezaji wa mradi huo ki-
taifa.

Kadhalika, alisema kupitia 
utekelezaji wa maeneo hayo 
muhimu kuna uwezekano wa 
kujenga chuo kikuu chenye vi-
wango vya kimataifa na kutoa 
wahitimu wenye ujuzi na maar-
ifa yanayohitajika katika soko la 
ajira.

Alisema kukamilika kwa mradi 
huo, kutaongeza fursa ya upa-
tikanaji wa elimu ya juu kwa vi-
jana hasa wale ambao hawakui-
pata au kuikosa nafasi kutokana 
na ushindani.

“Mradi huu unatoa fursa ya 
kujenga uwezo wa watafiti na 
kushirikiana na wadau wa ndani 

na nje katika kutafuta suluhisho 
za kisayansi na kiteknolojia kwa 
changamoto zinazoikabili Zan-
zibar na Tanzania kwa ujumla,” 
alisema.

Makamu Mkuu wa Chuo Kikuu 
cha Taifa cha Zanzibar (SUZA), 
Prof. Makame Mohamed Haji, 
alisema lengo la kukutana na wa-
dau hao ni uwasilishaji wa hatua 
za utekelezaji wake kwa mabadi-
liko ya kiuchumi.

Alisema SUZA itaendelea 
kutekeleza shughuli zake kuu za 
msingi ikiwamo kufundisha, ku-
fanya utafiti, kutoa ushauri wa 
kitaaluma na kutoa msaada wa 
kitaalamu katika jamii.

Mradi huo unaotekelezwa na 
serikali ya Tanzania na Zanzibar 
unalenga kusomesha wahadhiri 
1,100 kati yao, 623 ni Shahada 
ya Uzamivu na 477 Shahada ya 
Umahiri.

Viwango kodi miundombinu kwa wageni vyalalamikiwa
Na Rahma Suleiman,        
ZANZIBAR

H
ATUA ya Serikali ya 
Zanzibar kufanya 
marekebisho ya vi-
wango vya kodi ya 

miundombinu kwa wageni 
wanaolala katika hoteli za 
Zanzibar imeibua mshtuko na 
malalamiko kwa wawekezaji wa 
sekta ya utalii visiwani humo.

Serikali kupitia bajeti yake 
ya mwaka 2023/24 ilitangaza 
marekebisho hayo na kusema 
kwa zaidi ya miaka minane ime-
kuwa ikitoza kodi ya Dola moja 
ya miundombinu kwa mgeni 
anayelala katika hoteli.

 Akizungumza jana na 
waandishi wa habari, Waziri wa 
Utalii na Mambo ya Kale, Simai 
Mohamed Said, alisema kiwan-
go hicho kimepitwa na wakati 
na hakiendani na mabadiliko 
makubwa ya kiuchumi yanay-
oendelea na yanayohitajika.

Alisema kiwango hicho haki-
jazingatia mabadiliko ya kasi ya 
mfumuko wa bei na thamani ya 
ubadilishaji wa fedha za kigeni.

Simai alisema serikali im-
ependekeza, kodi hiyo ilipwe 
Dola tano kwa mgeni anayelala 
katika hoteli zenye hadhi ya 
nyota tano na nne, Dola nne 
kwa mgeni anayelala katika ho-
teli zenye hadhi ya nyota tatu 
au mbili. Kadhalika Dola mbili 
kwa mgeni anayelala katika ho-
teli zenye hadhi ya nyota moja 
na nyingine zote ambazo hazi-
japewa hadhi.

Waziri Simai alisema wiz-
ara yake itakaa pamoja na 
wawekezaji hao wa sekta ya 
utalii ili kuboresha huduma 
bora za watalii na kuongezeka 
kasi ya ukusanyaji kodi katika 
sekta hiyo.

Alisema utalii unachangia 
kwa kiasi kikubwa katika uku-
sanyaji wa mapato ni lazima 
serikali ikusanye kodi na ku-

peleka maendeleo kwa wa-
nanchi ikiwamo afya, elimu 
na miundombinu mingine 
muhimu.

“Bado kuna changamoto ya 
idadi ya watalii wanaokuja Zan-
zibar na mapato yanayokusany-
wa, hayaendani kabisa sasa hizi 
fedha, lazima tuzipate, hatutaki 
faida, tunachotaka ni kodi ya 
wananchi,” alisisitiza.

Kiongozi huyo pia aliwataka 
wawekezaji kulipa kodi kwa 
hiari ili kuboresha huduma za 
utalii na maslahi ya nchi.

Mwenyekiti wa Jumuiya ya 
Uwekezaji wa Sekta ya Utalii 
Zanzibar (ZATI), Rahim Bhaluu, 
alisema mabadiliko hayo yame-
leta mshtuko kwa wawekezaji 
wa sekta hiyo.

Alisema lazima kuwapo kwa 
kikao cha majadiliano kati ya 
serikali na wawekezaji wa sekta 
hiyo kujadili suala hilo na kuo-
na namna mabadiliko hayo ya-
takavyotekelezwa.

“Mabadiliko ya ulipaji wa kodi 
yametupa mshtuko mkubwa, 
serikali ilitakiwa kutoa muda 
kabla ya kutekelezwa,” alisema.

Kamishna Mkuu wa Mamlaka 
ya Mapato Zanzibar (ZRA), Yus-
suph Juma Mwenda, alisema 
kampuni nyingi hazina uwazi 
katika biashara, ni vyema kuwa 
na uwazi katika ulipaji wa kodi.

Alisema bajeti iliyopitishwa 
ina mabadiliko mengi yanay-
owagusa wawekezaji wa sekta 
ya utalii ikiwamo kutoa taarifa 
ya wageni waliongia na kutoka 
hotelini i na kiasi walicholipa.

Alisema kodi hiyo itasaidia 
kutengeneza miundombinu 
ya Zanzibar ikiwamo barabara 
hivyo ni lazima serikali itafute 
fedha kuhudumia miundom-
binu hiyo.

Alisema ZRA imeanzisha 
mfumo mpya ambao utasima-
mia kodi Zanzibar kwa njia ya 
mtandao na tayari walipakodi 
wakubwa 180 wameshasajiliwa.

Shirika 
Mawasiliano 
kuongeza kasi 
teknolojia
Na Rahma Suleiman,        
ZANZIBAR

WAZIRI wa Ujenzi, Mawasi-
liano na Uchukuzi, Dk. Khalid 
Salum Mohamed, amesema 
uanzishaji wa Shirika la Ma-
wasiliano Zanzibar, utaongeza 
kasi ya teknolojia ya mawasi-
liano visiwani humo.

Akizungumza jana katika 
kikao cha Baraza la Wawak-
ilishi, alisema muswada huo ni 
muhimu ili kwenda na wakati 
wa teknolojia ya mawasiliano 
ya ulimwengu (TEHAMA) kwa 
ajili ya uwekezaji.

Alisema kuwapo kwa shirika 
hilo kwa kiasi kikubwa kuta-
saidia kudhibiti matukio ya 
udukuzi wa mitandao na taar-
ifa za umma na wananchi kwa 
ujumla.

Alisema litasaidia kuharaki-
sha upatikanaji na matumizi 
sahihi ya mawasiliano ya 
mitandao.

Mwenyekiti wa Kamati ya 
Mawasiliano, Ardhi, Nishati ya 
Baraza la Wawakilishi, Yahya 
Rashid Abdulla, alisema kwa 
kiasi kikubwa litakwenda ku-
saidia kukidhi mahitaji ya 
matumizi ya teknolojia kwa ku-
tumia mkongo wa taifa ambao 
mahitaji yake ni makubwa.

Alisema maendeleo makub-
wa yamefikiwa ambapo mkon-
go wa taifa kwa sasa matumizi 
yake yatakwenda sambamba 
na maendeleo ya kibiashara 
kwa wateja katika kuwapatia 
huduma.

Mwakilishi 
wa Jimbo la 
Dimani, Mwa-
naasha Khamis 
akichangia 
hoja katika ki-
kao cha Baraza 
la Wawakilishi, 
Chukwani Zan-
zibar jana. 
PICHA: 
RAHMA 
SULEIMAN
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‘THANK YOU’
T

ANGAZO la mwanamuziki mkongwe 
nchini, Madee, kwamba anakaa pembeni 
katika jukwaa la muziki limesababisha 
maoni tofauti kwa watu mbalimbali.

Madee amekuwa katika sekta ya burudani 
kwa miongo kadhaa na kuwa miongoni mwa 
wakongwe wanaoheshimika katika mchango 
wa ukuaji wa Bongo Fleva nchini.

Katika ukurasa wake wa Twitter, Madee 
amebainisha kwamba kutokana na umri wake 
kuwa umekwenda ameamua kubwaga man-
yanga na kuwaachia vijana ambao nguvu zao 
ni kubwa katika kukabiliana na ugumu wa kazi 
hiyo.

Hata hivyo, baadhi ya watu waliotoa maoni 
yao kuhusu hatua hiyo, wametoa maoni tofauti 
kuna waliompongeza na wale walioonyesha 
wasiwasi wa msanii huyo kuachwa na muziki 
wa kileo.

Baadhi ya mastaa waliojitokeza kutoa maoni 
yao, walimpongeza msanii huyo kuchukua 
hatua hiyo, wakieleza kwamba ameacha akiwa 
na heshima na kuwa moja ya alama ya muziki 
wa Bongo Fleva.

Hata hivyo, baadhi wamedai Madee, ame-
ingia katika mfumo wa wanamuziki wengi 
ambao wanatangaza kustaafu, na pale maisha 
yanapokuwa magumu wanarudi tena.

Wametolea mfano mwimbaji wa taarabu, 

Mzee Yusuph, ambaye huko nyuma alitangaza 
kuacha muziki, lakini aliamua kurudi tena juk-
waani baada ya hali ya kimaisha kuwa mbaya.

Wengine walienda mbali kwa kueleza kuwa 
amechukua hatua hiyo kwa kuchelewa kwani 
kutokana na mabadiliko ya muziki wa sasa, 
hawezi kumudu kwenda nao kutokana na 
nguvu zake kufikia mwisho.

Aidha, kuna wale walioonyesha wasiwasi 
wao kuwa tamko lake linaweza kuwa kiki ya 
ngoma yake mpya inayokuja ambayo inaweze-
kana jina lake linaweza kuwa ‘Sitaki Tena 
Muziki’, neno ambalo katika ujumbe wake 
aliliandika kwa herufi kubwa.
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Na Adam Fungamwango

BINTI Albino ni filamu kali, yenye 
msisimko, mafunzo na ya kusikiti-
sha, inayosimulia juu ya watu wa-
naotaka utajiri wasioufanyia kazi 
kwa kuwaua, na kukata viungo vya 
watu wenye ulemavu wa ngozi, wak-
idanganywa na baadhi ya waganga 
kuwa vinaleta utajiri, au vyeo.

Filamu hii imetengenezwa kwa 
simulizi kutoka baadhi ya watu we-
nye ulemavu wa ngozi kuhusu visa 
na mikasa iliyowakuta kwa sababu 
ya kuwa na hali hiyo.

Miaka 25 iliyopita baba na mama 

mmoja kwenye moja kati ya vijiji 
vya Tanzania, walimzaa mtoto wao 
waliyemwita Sam. Ni mtoto Albino. 
Malezi yake yalikuwa ya tabu, kwani 
wazazi hao walipata tabu ya kumlea 
na kumlinda kutokana na hali yake 
hiyo.

Mara kwa mara baadhi ya watu 
wabaya, wakishirikiana na waganga 
feki, walikuwa wanamuwinda ili wa-
muue kwa ajili ya kuchukua viungo 
vyake.

Siku moja walivunjiwa mlango na 
watu waliokuwa wanataka kuchukua 
roho ya mtoto na kwa bahati nzuri, 

mama na mtoto walitoka kidogo. 
Walimkuta baba ambaye walimpiga 
na kumuacha akitapatapa.

Mke aliporejea alimkuta mumewe 
kwenye hali mbaya. Akamwambia 
mkewe amevamiwa na watu waliom-
taka mtoto, hivyo amkimbize haraka 
kwa babu yake. Mke akafanya hivyo. 
Huku nyuma mume alifariki. Mke 
aliporejea naye alikutana na watu 
hao, akauawa.

Sam aliishi kwa babu yake na 
alipofikisha umri wa miaka 25, babu 
yake aliamua kumwambia ukweli 
wote.

Sam akapatwa na hasira na kusema 
anataka kulipiza kisasi kwa wote 
waliouwa wazazi wake, na wanao-
saka viungo vya Albino kwa madai 
ya kutaka kujipatia utajiri.

Babu alimzuia. Akamwambia hata 
kama anataka kulipiza lakini hawezi, 
kwa sababu bado hajaiva kwenye 
kila kitu.

Kesho yake akiwa porini aliwasikia 
watu ambao walikuwa wamefika 
kwenye kijiji hicho kwa ajili ya 
kuwasaka Albino baada ya kuagizwa 
na waganga wa kienyeji.

Akarudi mbio na kumwambia babu 

yake. Babu kuona hivyo, akaanza 
kumfundisha mjukuu wake, kulenga 
shabaha kwa kutumia mishale, 
pamoja na kumtengeneza kuwa na 
utimamu wa mwili.

Baada ya kuhakikisha ameiva, 
akamwambia sasa anaweza ku-
pambana na mtu yeyote atakayem-
chokoza, au kutaka kumkamata kwa 
ajili ya kutaka kumuua na kuchukua 
viungo na hata kulipiza kisasi cha 
walioua wazazi wake. Anamkabidhi 
upinde na mishale.

Mzee mmoja jirani naye alikuwa na 
watoto wawili Albino, mmoja kijana 

na mwingine binti. Sam akawafua-
ta na kuwaambia atahakikisha 
anawalinda. Akamwambia binti kuwa 
atamlinda kama malkia.

Kilichotokea ni historia, kwani 
Sam aliteketeza kundi lote hatari 
lililokuwa linaua Albino. Aliwateket-
eza waliomuua baba na mama yake, 
waliokuwa wanalipwa pesa kusaka 
Albino, waganga na wa kienyeji 
na hata wale waliokuwa wakisaka 
utajiri. Alikuwa akitumia ngumi, 
kareti na upende na mishale. Kijiji 
kikarudi kwenye hali ya amani na 
utulivu.

BASI SAWA

Kusah, Maua Sama 
ndiyo wenyewe

Mbosso Khan Mi’ Sitaki

YAWEZEKANA staa wa Bongo Fleva, 
Ali Kiba, amepata ahueni baada ya 
akaunti yake ya Youtube, kurudishwa 
na watekanyara wa mitandao, lakini 
kuna wasiwasi kawekewa mtego.

Awali akaunti hiyo ilidukuliwa na 
kushikiliwa  na mtu aliyejiita TESLA INC, 

huku video zote zikiwa zimefichwa na 
hakuna mtu aliyefanikiwa kuzifikia.

Mbali ya video hizo kurudishwa bado 
kuna video moja ambayo sio ya Alikiba 
inaonyesha ikitumiwa na ile akaunti ya 
mwanzo ambayo walienda mubashara 
kupitia akaunti hiyo.

   

MWANAMUZIKI nyota wa 
Bongofleva, Diamond Platnumz,  
amepinga ushauri wa meneja 
wake Babu Tale wa kuwa na mke 
haraka.

Mmiliki huyo  wa radio ya Was-
afi Fm, amesema hawezi kumpiku 
mtu aliyeoa kwa sasa, labda pale 
atakapooa wake wawili.

“Babu Tale alisema nimpiku Don 

Fumbwe, lakini ili  kumpiku labda 
nioe wake wawili, lakini mimi 
siwezi mpiku itakuwa kumkosea 
heshima ndugu yangu.” Amesema 
Diamond.

Alikiba kapata 
ahueni YouTube

Na Adam Fungamwango

PAZIA la kumsaka mlimbwende wa Tanzania kwa mwaka 
2023 linatarajiwa kufunguliwa Julai mwaka huu, akisakwa 
mrembo atakayeshika nafasi ya malkia wa mwaka huu, 
Halima Kopwe.

Mwenyekiti wa Kamati ya Miss Tanzania Azam Mashangu 
anasema zaidi ya warembo 20 kutoka mikoa mbalimbali 
Bongo watachuana kusaka mshindi wa mwaka huu, akiamini 
mchuano utakuwa mkali na wa kusisimua.

Warembo hao wanatarajia kuingia kambini Juni 23, am-
bapo watakuwa huko kwa siku 15, ambapo pamoja na mambo 
mengine watakuwa wakionyesha uwezo na vipaji vyao, na 
watakuwa wakionyeshwa laivu mpaka siku ya shindano le-
nyewe.

Historia inasema Miss Tanzania wa kwanza kabisa nchini 
alikuwa ni Theresia Shayo, akilitwaa mwaka 1967, lakini 
baada ya hapo serikali ilipiga marufuku mashindano hayo 
kwa madai ya kimaadili, lakini yaliruhusiwa miaka ya 1990 
kutokana na utandawazi kuanza kushika kasi.

Mwanamke huyo aliyeingia kwenye rekodi ya kuwa Miss 
wa kwanza nchini, mashindano yakifanyika kwenye Hoteli ya 
Kilimanjaro, Dar es Salaam Theresia, alifariki dunia Januari 
26, 2007 huko Augburg Munich, nchini Ujerumani na kuzikwa 
huko huko alikokuwa akiishi miaka yote, akiwa na miaka 61.

Kwenye safu hii tunawaletea Ma-Miss Tanzania watano 
bora na maarufu waliotwaa taji mara baada ya mashindano 
hayo kuruhusiwa tena. Tunaowaweka hapa ni wale wa kabla 
ya mwaka 2000.

Aina Maenda-1994

Anashikilia rekodi ya kuwa Miss Tanzania wa pili tangu 
kuanzishwa kwa mashindano hayo nchini na wa kwanza 
baada ya kuruhusiwa tena ilipopigwa marufuku mara baada 
ya lile la kwa kwanza la mwaka 1967, lililomfanya Theresia 
Shayo kutwaa taji. Ilikuwa ni baada ya miaka 27, ndipo Tan-
zania ilipompata malkia wa urembo, Aina Maenda.

Emily Adolf-1995

Mwaka huo mshindi alikuwa ni mwanadada Emily Adolf, 
mwanafunzi wa Kidato cha Pili shule ya Sekondari Central, 
Dodoma.

Hata hivyo, pamoja na kutwaa taji hilo, ushindi wake ulileta 
malumbano makali kwa taasisi mbalimbali kupinga vikali 
kushirikisha wanafunzi wa shule za sekondari. Kingine wali-
chopinga ni suala ya warembo kupitishwa wakiwa wamevalia 
nguo fupi.

Baraza la Sanaa la Taifa ilibidi kuweka kanuni na tara-
tibu za kuendesha mashindano hayo na kuzuia aina hiyo ya 
mavazi, pamoja na wanafunzi wote wa shule za Msingi na 
Sekondari kutoshiriki Mashindano hayo.

Shose Sinare-1996

Alikuwa ni mrembo kutoka jiji la Arusha aliyefanikiwa 
kutwaa taji la ulimbwende la Tanzania na kuiwakilisha nchi 
kwenye Mashindano ya Urembo wa Dunia uliofanyika nchini 
India.

Basila Mawanukuzi-1998

Ulikuwa mwaka wa Dar es Salaam, baada ya mrembo Basila 
Mwanukuzi kutoka Kinondoni,  kufanikiwa kuchukua taji la 
Miss Tanzania akifuatiwa na Nuru Doto Butamu pamoja na 
Diana Muhere. Baada ya kutoka kuiwakilisha nchi alianza ku-
fanya kazi kwenye makampuni mbalimbali, Tanzania, Afrika 
na dunia kwa ujumla.

Hoyce Temu-1999

Dar es Salaam iliweza kutetea taji lake, lakini safari hii 
ilikuwa kwa mrembo aliyetokea Ilala, Hoyce Temu.

Anajulikana zaidi kama Mrembo wa Karne, au Mrembo wa 
Millenium, hasa ushindi wake ulikuja wakati dunia ikitoka 
karne ya 20 na kuingia karne ya 21, Millenium.

Ni mrembo aliyeiletea sifa sana Kamati ya Miss Tanzania 
na nchi kwa ujumla kwa kufanya kazi nyingi za jamii hata 
alipomaliza muda wake wa mwaka mmoja aliendelea kufanya 
kazi za kijamii akitumia jina la Miss Tanzania 1999.

Ma-Miss Tanzania wa 
5 bora kabla ya 2000

Binti Albino: Nitakulinda kama malkia

Ndoa kwa Diamond 
sawa na moto

FILAMU

Mwezi mmoja tu baada 
ya kuipua ngoma aliyoiita 
‘Amepotea’ na kuteka hisia 
za mashabiki wengi wa 
muziki wa bongo fleva, 
msanii Mbosso kutoka 
WCB, kaona haitoshi, sasa 
kaibuka na pini nyingine 
matata iitwayo ‘Sitaki.’

Mbosso ambaye sasa 
anajiita Mbosso Khan ame-
fyatua ngoma hiyo iliyo 
kwenye mfumo wa video 
Juni 19, baada ya kuitoa 
mwanzo kwa mfumo wa 
audio, wiki mbili zilizopita.

Mbali na ‘Amepotea’, 
iliyotoka Mei 11 na kuzoa 
mashabiki wengi, siku mbili 
baadaye alitoa ngoma 
nyingine aliyomshirikisha 
Ruby, inaitwa ‘Pole.’

MKALI wa bongo fleva, Kusah 
safari hii amekuja na ngoma 
yake nyingine mpya iitwayo, 
‘Wenyewe.’

Ngoma hiyo amemshirikisha 

mwanadada staa kwenye 
tasnia hiyo, Maua Sama.

“Kama ni gari, umeli-
washa limewaka, niko 
shwari, ukiwa kando sina 
mashaka.” Haya ni baadhi 
ya maneno anayoimba 
Kusah kwenye wimbo 
ambao ambao unataraji-
wa kuachiwa Juni 20.

“Vile vituko vya chum-
bani, virudi na ubani, 
vagi la tsunami, hadi 
nasema kunani.” Haya ni 
maneno yanayojibiwa na 
Maua.

Kwenye video ya 
wimbo huo wasanii hao 
wanaimba huku wakiwa 
wamepakizana kwenye 
pikipiki aina ya vespa.
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LICHA ya kuwa katika kifun-
go ndani ya gereza kwa kupiga 
risasi, Megan Thee Stallion, 
rapa Tory ametangaza ujio wa 
ngoma yake mpya.

Tory alihukumiwa kifungo 
Juni 13 mwaka huu baada ya 
kupatikana na hatia ya mauaji, 
kupitia ukurasa wake wa 
Instagram amesema atatumia 
chumba cha gereza kuwa ofisi 
yake mpya ya burudani.

Amewataka mashabiki zake 
kupokea ngoma hiyo inayok-
wenda kwa jina la Hurts Me 
ambayo amemshirikisha mwa-
namuziki Yoko Gold.

RAPA mkali wa Mare-
kani, Benny The Butcher, 
amewaacha midomo wazi 
mashabiki wake baada ya 
kuweka wazi kuwa ataanza 
kuzichapa ngumi mwezi una-
okuja.

Butcher amesema Julai 
mosi ndiyo atapanda ulingoni 
katika eneo la kaskazini mwa 
New York, tukio hilo litakuwa 
na mapambano mengi.

Kwa upande wa muziki, 
Benny The Butcher atadondo-
sha albamu siku chache zijazo 
kwenye msimu wa joto, lakini 
amewafahamisha mashabiki 
kwamba watarajie kusikia 
sauti mpya.

Butcher 
utaweza 
vitasa?

Tory atoa ngoma 
akiwa jela

NYOTA wa filamu za Hol-
lywood, wamejitokeza katika 
kupambana na mabadiliko ya 
tabia nchi kwa kushiriki konga-
mano la hali ya hewa litakalo-
fanyika Marekani.

Msanii Jane Fonda na waku-
rugenzi walioshinda tuzo ya 
Oscar ya “Everything Every-
where All At Once” watahimiza 
tasnia ya burudani kukabiliana 
ana kwa ana na mabadiliko ya 
hali ya hewa.

 “Hollywood ni tasnia yenye 
nguvu sana, tuko kwenye kilele 
cha mabadiliko ya utamaduni 
kwa njia nyingi”alisema Ali 
Weistein  mkurugenzi mwenza 
wa mkutano huo.

Chini ya asilimia tatu ya 
karibu maandishi 37,000 ya TV 
na filamu yaliyotengenezwa 
tangu 2016 yalitaja maneno 
muhimu yanayohusiana na hali 
ya hewa, ni asilimia 0.6 pekee 
waliotumia maneno “mabadiliko 
ya hali ya hewa.”

Nyota Hollywood 
kupigania tabianchi

Magixx watu 
wanakushangaa
Mwimbaji wa Nigeria, Magixx, 

amefichua jambo la kushangaza 
kuhusu maisha yake ya kibin-
afsi, huku akikiri kwamba bado 
ni bikira.

Katika mahojiano ya kipekee 
na HipTV, msanii huyo amsema 
maisha yake ya mapenzi  tangu 
azaliwe hajakutana na mwan-
amke yeyote hadi sasa jambo 
ambalo linamfurahisha.

“Mimi binafsi, mimi ni bikira, 
kwa kweli. Unaweza kuandika 
mambo kutoka kwa uzoefu 
wako wa kibinafsi na uzoefu 
wa watu wengine, hivyo ninge-
penda kujiona kama mwanasay-
ansi ya kijamii, mwangalizi wa 
kijamii.” Amesema Magixx

JUMAMOSI juni 24, 2023

MWANAMUZIKI wa Marekani, Alicia Keys 
ametangaza kuanza kuzunguka dunia kwa 
ajili ya kutangaza albamu zake tano.

Grape Juice imetangaza kuwa ziara hiyo 
inayoitwa Keys to the Summer, itaanza Juni 
28, na kuangazia kutangaza nyimbo zilizomo 
katika albamu zake  ‘Inesquecível’ na ‘In-
dolvidable’ .

Keys alirekodi albamu katika miji kama vile 
Bogota na Sao Paolo, na baadhi ya nyimbo 
maarufu ni “No One” na “You Don’t Know My 
Name”.

Alicia Keys 
kuzunguka dunia
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HABARI KASKAZINI

Na Cynthia Mwilolezi,       
ARUSHA 

MKUU wa Mkoa wa Arusha, 
John Mongella, amewaagiza 
wakuu wa idara na vitengo wa 
Halmashauri ya Arusha, kujibu 
hoja za Mdhibiti na Mkaguzi 
Mkuu wa Hesabu za Serikali 
(CAG), kwa kuweka viambatan-
isho vyote muhimu ili ziweze 
kufutwa.

Aliagiza kamati ya fedha na 
uongozi kusimamia kikamilifu 
matumizi ya fedha za halmashau-
ri hiyo, ikiwa ni pamoja na ku-

dhibiti upigaji wa fedha mbichi, 
ambao unasababisha uwapo wa 
hoja za CAG zinazotokana na 
uzembe.

Mongella alitoa maagizo hayo 
jana wakati wa kikao cha Baraza 
Maalum la Madiwani la Hal-
mashauri hiyo lililoketi kujadili 
utekelezaji wa taarifa za CAG 
na agizo la Kamati ya Kudumu 
ya Bunge ya Serikali za Mitaa 
(LAAC) kwa mwaka wa fedha wa 
2021/22.

“Hii halmashauri ina hoja 71 
za CAG, zikiwamo za miaka ya 
nyuma 24 za sasa 47. Baadhi ya 

hoja zinatokana na majibu me-
pesi ya wakuu wa idara na wakati 
mwingine kutokuambatanisha 
vielelezo muhimu ili hoja hizo 
zifutwe. “Kuanzia sasa wakuu 
wa idara na vitengo mjibu hoja 
za CAG kwa umakini ili zifutwe, 
haiwezekani kila mwaka muwe 
na hoja za miaka ya nyuma waka-
ti zinajibika,” alisema.

Mongella alisema, wakuu wa 
idara na vitengo wakitekeleza 
majukumu yao kikamilifu, hoja 
nyingi zitakuwa ni za kisera to-
fauti na hivi sasa, nyingi zina-
tokana na wakuu wa idara na 

vitengo kutotimiza wajibu wao 
kikamilifu.

Aliagiza idara ya biashara kusi-
mamia kikamilifu ukusanyaji 
wa mapato, ikiwa ni pamoja na 
matumizi sahihi ya mashine za 
kielektroniki, huku akionyesha 
kushangazwa na mashine 82 
kati ya 192 za halmashauri hiyo 
kuwa mbovu. “Kuna changamoto 
katika ukusanyaji wa mapato na 
ndiyo sababu mnaona kuna hoja 
za CAG hapa, zinazohusu idara 
ya biashara moja moja, lakini 
pia kuna utoaji wa leseni feki za 
baiashara.

“Mkurugenzi wa Halmashau-
ri, Suleman Msumi, hakikisha 
unasimamia kikamilifu uku-
sanyaji wa mapato kwa sababu 
kuna baadhi ya watumishi siyo 
waadilifu wanaghushi vitabu vya 
leseni za biashara na upigaji wa 
fedha mbichi kwa kisingizio cha 
mashine kuwa zimeharibika,” 
alisema. Mkuu wa Wilaya ya 
Arumeru, Emmanuela Kaganda, 
akizungumza katika kikao hicho, 
alisema changamoto kubwa ipo 
katika idara ya biashara, kutoz-
ingatia weledi katika kutekeleza 
majukumu yake.

TRFA yasajili 
zaidi ya wakulima 
70,000 Manyara

Na Jaliwason Jasson, BABATI

MAMLAKA ya Udhibiti wa Mbolea 
(TRFA), imesema idadi ya wakulima 
waliosajiliwa mkoani Mnyara ni 76,719 
huku walionufaika na mbolea ya ru-
zuku inayotolewa na serikali wakita-
jwa kufikia 14,000.

Wakulima hao wamepatiwa tani 
5,000 za mbolea ya ruzuku kupitia 
mpango maalum wa utoaji wa ruzuku 
hiyo.

Jana, Meneja wa TRFA, Kanda ya 
Kaskazini, Gothard Liampawe, aki-
zungumza na viongozi mbalimbali wa 
ushirika mkoani humo katika jukwaa 
la maendeleo ya ushirika, alisema 
wakulima waliolengwa kusajiliwa wa-
likuwa 498,669, lakini waliosajiliwa ni 
76,719. “Hakuna muujiza wa kunufai-
ka kama haujajisajili kwenye mfumo 
huu. Wakulima wasisubiri msimu 
uanze ndiyo waje kujisajili,” alikum-
busha.

Liampawe alionya wakulima 
wasidharau kanuni bora za kilimo 
kwa kuwa watakaodharau watapata 
hasara.

Meneja huyo alisema wakati wa 
mchakato huo wakulima wengine 
walikuwa wanatembea mpaka um-
bali wa kilomita 100 kufuata mbolea 
ya ruzuku na baadhi ya maofisa wa-
tendaji wa vijiji walikuwa wanatoa 
taarifa za uongo kuhusu upatikanaji 
wa mbolea hiyo.

 Alisema kwa maofisa watendaji 
na wenyeviti wa vijiji ambao wali-
laumiwa kuhujumu mchakato huo, 
kwa sasa wakibainika watachukuliwa 
hatua za kisheria.

Alivitaja vikwazo vingine walivyo-
kumbana navyo kuwa ni wakulima 
kutoa taarifa za uongo, kutumia vi-
tambulisho ambavyo siyo vyao, ku-
totumia majina yao sahihi na baadhi 
yao hawakuwa wakulima.

Mrajisi Msaidizi wa Vyama vya Ush-
irika, Mkoa wa Manyara, Absalom 
Cheliga, alisema Vyama vya Ushirika 
wa Kilimo na Masoko (AMCOS), vina 
uwezo wa kununua hisa na kuwataka 
watumie fursa hiyo vizuri ili wanufai-
ke na ushirika.

Wakuu wa idara waagizwa kutafuta suluhu hoja CAG 

WWF wajitosa kutafuta suluhisho 
migogoro wanyama na binadamu

Ofisa Maendeleo ya Jamii,  wilaya ya Muheza, mkoani Tanga,  Stella Kategile  akitoa elimu ya kupinga ukatili  wa kijinsia kwa 
watoto  katika maadhimisho ya Siku ya Mtoto wa Afrika, katika kata ya Mhamba wilayani humo juzi. Kutoka (kulia) ni  Diwani wa 
kata hiyo, Fatuma Msisi, Katibu wa UWT wilaya,  Hasnat Gervas na Diwani wa Viti Maalum, Mwajuma Semauya. PICHA: STEVEN 
WILLIAM

Na Godfrey Mushi, MOSHI

M
FUKO wa Wany-
amapori na Uhifa-
dhi wa Mazingira 
Duniani (WWF), 

unaotekeleza mradi mkubwa 
wa SOKNOT Transbound-
ary Landscape katika mikoa ya 
Tanga na Kilimanjaro, umejito-
sa kutafuta suluhu ya kudumu 
ya migogoro, kati ya tembo na 
binadamu.

Mfuko huo unatafuta suluhu 
hiyo katika ikolojia ya Hifadhi 
ya Taifa ya Mkomazi kwa kui-
punguza kwa asilimia 40 ifi-
kapo mwaka 2025.

Mradi huo unalenga kulinda 
na kuhakikisha wanyamapori 
wanaovuka mipaka na kutem-
beleana kutoka Kusini mwa 
Kenya na Kaskazini mwa Tan-
zania, wanaendelea kupita 
kwenye mapito yao waliyoku-
wa wanapita zamani.

Msimamizi wa Mradi wa SO-
KNOT (Southern Kenya, North-
ern Tanzania), ambaye pia ni 
mtaalam mbobezi wa tembo, 

Prof. Noah Sitati, aliyasema 
hayo jana katika warsha ya 
siku mbili ya tathimini ya 
migogoro kati ya tembo na bi-
nadamu (HEC), iliyoandaliwa 
na kuratibiwa na WWF.

Akizungumza katika war-
sha hiyo iliyokutanisha wadau 
wa uhifadhi alisema malengo 
yao ni kupunguza migogoro 
hiyo katika maeneo sita yali-
yolengwa. “Mkomazi ni moja 
ya maeneo yanayoongoza 
kwa migogoro kati ya tembo 
na binadamu nchini. Tembo 
wameongezeka kutoka 59 
(2014) mpaka 1,200 (2019) 
kwa kipindi cha miaka mitano. 
Tembo amekuwa mnyama 
mharibifu na migogoro imeku-
wa mikubwa sana katika eneo 
hili la hifadhi.

“Mkomazi Ecosystem (ikolo-
jia) ambayo inapakana na 
TSAVO (Hifadhi ya Taifa ya 
Kenya) kwa upande wa Kenya. 
Ukingalia ecosystem yetu ina 
tembo zaidi ya 16,000 upande 
wa Tanzania na Kenya uki-
jumlisha wote. Sasa ukiangalia 

ongezeko hilo ndiyo maana 
utaona migogoro imekuwa 
mingi katika wilaya sita za Mk-
inga, Korogwe, Lushoto, Same, 
Mwanga na Rombo,” alisema.

Kwa mujibu wa Prof. Sitati, 
wataalamu hao wamekutana 
ili kujadili namna watakavyo-
saidiana na serikali kutatua 
changamoto hiyo kubwa, am-
bayo wananchi wanalalamika 
kushindwa kulima, njaa im-
ekuwa kubwa na tembo wana-
haribu mpaka katani.

Katika Wilaya ya Korogwe, 
wananchi wake wamepoteza 
mazao yao, baada ya tembo 
kuvamia na kuharibu ekari 
1,251.6.

Ofisa Wanyamapori wa 
wilaya hiyo, Lina Nyange, alise-
ma mwaka jana pekee, tembo 
walivamia vijiji 18 na kuharibu 
ekari 612 zilizokuwa na mazao 
ya wakulima.

Kutokana na uharibifu huo, 
alisema serikali imelazimika 
kuwalipa fidia au kifuta jasho, 
wananchi waliopoteza mazao 
yao, zaidi ya Sh. milioni 123.

Katika Wilaya ya Mkinga, 
migogoro kati ya tembo na 
binadamu maeneo yaliyoko 
pembezoni mwa ikolojia ya 
Hifadhi ya Taifa ya Mkomazi, 
imesababisha hasara kubwa 
kwa wakulima baada ya tembo 
kuharibu mazao mbalimbali 
katika ekari 404.42 kwa kip-
indi kisichozidi miezi 12.

Akizungumzia migogoro 
hiyo, Kaimu Ofisa Wany-
amapori wa Wilaya ya Mk-
inga, Mamboya Buge, alisema 
mashamba hayo yaliyokuwa 
na mazao ya minazi, migomba, 
mihogo, mahindi, choroko, ko-
rosho, nanasi, mpunga, fenesi, 
mikaratausi na miembe, yali-
haribiwa na tembo hao mwaka 
2022.

Kwa mujibu wa Buge, 
idadi ya watu walioharibiwa 
mashamba yao kwa mwaka 
jana walikuwa 108, mwaka 
2021 walikuwa watu 19, mwa-
ka 2020 walikuwa 43, mwaka 
2019 walikuwa 12, mwaka 2018 
walikuwa 14 na mwaka 2017 
walikuwa 28.
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-Alipotwaa taji, mashindano yakapigwa marufuku
-Iliporudishwa tu, madenti, vimini, vikapigwa ‘stop’

TULIKOTOKA, TULIPO & TUNAKOKWENDA...
Mfahamu Miss Bongo wa kwanza zama hizo,
aliyewatengenezea njia kina Wema Sepetu 
Na Adam Fungamwango

W
AKATI Tanzania 
inatarajiwa kump-
ata mlimbwende 
wake wa mwa-

ka 2023 kuchukua nafasi ya 
anayeshikilia taji hilo kwa sasa, 
Halima Kopwe, si watu wengi 
wanaojua historia ya mashinda-
no ya urembo nchini.

Mwenyekiti wa Kamati ya 
Miss Tanzania Azam Mashangu 
alisema zaidi ya warembo 
20 kutoka mikoa mbalimbali 
wanaingia kambini leo na wa-
takuwa huko kwa siku 15 kabla 
ya mashindano hayo kufanyika.

Wakati mashindano hayo ya 
kila mwaka yakifanyika, hay-
akupitia njia rahisi kama wengi 
wanavyodhani. Ni moja kati ya 
mashindano yaliyopita kwenye 
njia ngumu hadi kukubalika.

Si kwa wazazi tu kuruhusu 
mabinti zao, bali hata jamii 
nayo iliyaona ni ya kimagharibi 
zaidi na yamekuja kuharibu 
mila na desturi si za Kitanzania 
tu, bali za Kiafrika.

Historia ya ulimbwende Tan-
zania inaonyesha kuwa Miss 
wa kwanza kabisa ni Theresia 
Shayo. Huyu ndiye  ameweka 
rekodi ya kuwa mwanamke wa 
kwanza kuwa Miss Tanzania 
tangu nchi ijipatie Uhuru mwa-
ka 1961.

Aliutwaa umalkia huo mwaka 
1967, mashindano yakifanyika 
kwenye Hoteli ya Kilimanjaro, 
jijini Dar es Salaam.

Hata hivyo baada ya 
mashindano hayo, serikali ya 
awamu ya kwanza ikayapiga 
marufuku kwa kile kilichoele-
zwa kuwa ni kulinda maadili na 
utamaduni wa Mtanzania.

lenium, hasa ushindi wake uli-
kuja wakati dunia ikitoka karne 
ya 20 na kuingia karne ya 21, Mil-
lenium.

Ni mrembo aliyeiletea sifa 
sana Kamati ya Miss Tanzania 
na nchi kwa ujumla kwa kufan-
ya kazi nyingi za jamii hata ali-
pomaliza muda wake wa mwaka 
mmoja aliendelea kufanya kazi 
za kijamii akitumia jina la Miss 
Tanzania 1999.

Wakaja pia kina Happiness 
Magese 2001, Angela Damasi 
2002, Slyvia Bahame 2003, Fara-
ja Kotta 2004, na Nancy Sumari 
2005, ambaye alifika ngazi ya juu 
kwenye mashindano ya ubingwa 
wa dunia, akifika kwenye sita 
bora, kabla ya Tanzania kump-
ata mlimbwende maarufu sana, 
Wema Sepetu mwaka 2006, 
ambaye baadaye akaja kuwa 
mchezaji filamu maarufu nchini.

Adolf.
Pamoja na furaha ya kutwaa 

taji hilo, lakini ilitokea kasheshe 
kwani alikuwa ni Mwafunzi wa 
Kidato cha Pili shule ya Sekond-
ari Central, Dodoma.

Uongozi wa shule haukufura-
hia mwanafunzi wake kuingizwa 
kwenye kinyang’anyiro hicho.

Ushindi wake ulileta malum-
bano makali pia kwa taasisi 
mbalimbali kupinga vikali kush-
irikisha wanafunzi wa shule za 
sekondari kwenye mashindano 
hayo ya urembo.

Pia wanaharakati wakapinga 
warembo kupitishwa majuk-
waani  wakiwa wamevalia nguo 
fupi.

Baraza la Sanaa la Taifa (BA-
SATA) wakati huo ilibidi kuin-
gilia kati kuweka kanuni na tara-
tibu za kuendesha mashindano 
hayo na wakapiga marufuku 
wanafunzi wote wa Shule za 
Msingi na Sekondari kutoshiriki 
mashindano hayo.

Ndiyo mana hadi leo wa-
naoruhusiwa kushiriki ni kuan-
zia ngazi ya vyuo na kwenda juu, 
au wasichana kutoka mitaani, 
makazini na hata wafanyabi-
ashara.

BASATA pia ikapiga marufuku 
warembo kupita jukwaani waki-
wa wamevaa nguo fupi maarufu 
kama vimini. Ikumbukwe wakati 
huo warembo walikuwa wan-
apita wamevaa vimini, ikiwemo 
nguo za ufukweni.

Hii ndiyo sababu hadi leo 
Mashindano ya Urembo Tan-
zania huwezi kuona warembo 
wamevaa hivyo, au kuna wa-
nafunzi wa msingi na sekondari. 
Ni kutokana na sakata hilo.

Baada ya hapo mambo 
yalionekana kukaa sawa na 
mashindano yakawa yanaende-
lea bila shida yoyote na kuende-
lea kuwatoa walimbwende am-
bao hadi leo wameendelea kuwa 
maarufu.

Shose Sinare aliutwaa umal-
kia mwaka 1996, kabla ya Saida 
Kessy kuchukua nafasi yake 
1997, na 1998, Tanzania ilimpata 
malkia wake aliyeitwa Basila 
Mwanukuzi kutoka Kinondoni, 
Dar es Salaam.

I999, Dar es Salaam iliweza 
kutetea taji lake, lakini safari hii 
ilikuwa kwa mrembo aliyetokea 
Ilala, Hoyce Temu.

Anajulikana zaidi kama Mrem-
bo wa Karne, au Mrembo wa Mil-

Theresia, baada ya kuwa 
Mbongo wa kwanza kuvalishwa 
taji la Miss Tanzania, alibahatika 
kuolewa na Mjerumani aliyeit-
wa Chrstian Rieger na kwenda 
kuishi nchini Ujerumani.

Hata hivyo waliachana miaka 
mingi baadaye na alibaki nchini 
humo akiwa na mpenzi wake 
Tonny.

Alikuwa na nyumba yake 
mtaa wa Schmiedberg namba 
tisa katikati ya mji wa Augsburg, 
hadi alipofariki dunia Januari 26 
mwaka 2007 kwa kile kilichoele-
zwa ni kansa ya tumbo akiwa na 
umri wa miaka 61.

Serikali ya awamu ya pili ili-
yaruhsu mashindano hayo kue-
ndelea tena na ilisukumwa na 
utandawazi ambao ulikuwa uki-
shika kasi kila kukicha.

Mrembo aliyeweka rekodi 
ya kuwa wa pili kutwaa Umiss 
Tanzania ni Aina Maeda. Huyu 
pia ameandika rekodi ya kuwa 
Mbongo wa kwanza kutwaa taji 
hilo liliporuhusiwa tena baada 
ya miaka 27. Ilikuwa ni mwaka 
1994 yalipofanyika mashindano 
ya pili ya urembo nchini, lakini 
yakiwa ya kwanza baada ya ku-
ruhusiwa tena.

Mwaka uliofuata lilitaka kuji-
tokea kama lile la mwaka 1967, 
lakini busara ilitumika kwa 
viongozi, lakini baada ya hapo 
kulitokea miongozo ambayo 
inaendelea kutumika hadi leo.

Hii ilitokana na mshindi wa 
mwaka 1995 ambaye hakuwa 
mwingine ila ni mrembo Emily 

Mwanamke wa kwanza 
nchini kushinda taji la Miss 
Tanzania, Theresia Shayo 
akipita kwenye ukumbi wa 
Kilimanjaro, jijini Dar es 
Salaam kwenye mashinda-
no yaliyompatia ushindi 

Aina Maeda (katikati) akiwa na mshindi wa pili na wa tatu kwenye mashindano ya kusaka 
Miss Tanzania mwaka 1994 yakiwa ya kwanza kuruhusiwa baada ya kupigwa marufuku 
tangu mwaka 1967.

Miss Tanzania wa mwaka 
2006, Wema Sepetu mara 
baada ya kutangazwa kuwa 
mshindi, akiwa ni moja ya 
walimbwende maarufu zaidi 
nchini.
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Safari ya kutisha kuiona Titanic 
ilipoangamiza matajiri baharini

-Walitumia Bilioni 3 kusafiriBOSTON, Marekani

SALAMU za rambirambi zina-
zidi kutolewa kwa familia zilizo-
poteza ndugu zao baada ya ny-
ambizi ndogo ya kitalii inayoitwa 
Titan, kulipuka ikiwa katika maji 
ya kina kirefu baharini.

Watu hao akiwamo baba na 
mtoto wake, walikuwa katika sa-
fari ya kitalii kwenda kuona meli 
ya Titanic iliyozama katika maji 
ya bahari ya Atlantiki miaka 110 
iliyopita.

Taarifa za vifo hivyo ilitolewa 
na kikosi cha ulinzi wa pwani cha 
Marekani. Ikithibitisha kwamba 
watu wote watano  walioku-
wemo kwenye nyambizi hiyo 
ambayo ilipotea karibu na Titan-
ic wamekufa.

Taarifa hiyo iliongeza kwamba 
chombo hicho kulilipuka katika 
kina kirefu cha bahari.

Tangazo hilo la kusikitisha 
lilihitimisha operesheni ya ki-
mataifa ya utafutaji na uokoaji 
ambayo ilivutia ulimwengu 
tangu nyambizi hiyo ndogo ilipo-
toweka katika bahari ya Atlantiki 
Kaskazini, siku nne zilizopita.

Ofisa mkuu wa Jeshi la Wan-
amaji la Marekani, Rear Admi-
ral John Mauger, aliwaambia 
waandishi wa habari mjini Bos-
ton, kuwa uchanganuzi ulio-
nyesha kipande kilichopatikana 
kwenye sakafu ya bahari, mita 
1,600 kutoka upande ilipojikita 
meli ya Titanic kinawiana na 
kulipuka kwa chemba ya gesi ya 
nyambizi hiyo.

“Kwa niaba ya Kikosi cha Ul-
inzi wa Pwani cha Marekani na 
kamandi yote ya pamoja, natoa 
rambirambi zangu za dhati kwa 
familia,” Mauger alisema.

Ndani ya nyambizi hiyo ku-
likuwa na mvumbuzi kutoka 
Uingereza, Hamish Harding, 
mtaalamu wa manowari wa 
Ufaransa, Paul-Henri Nargeolet, 
tajiri wa Pakistani mwenye uraia 
wa Uingereza Shahzada Da-
wood na mwanawe Suleman, na 
Stockton Rush, ambaye ni mku-
rugenzi mtendaji wa kampuni 
inayoendesha nyambizi hiyo ya 
OceanGate Expeditions.

Katika taarifa iliyotolewa na 
kampuni ya OceanGate, ilielezea 
kuhuzunishwa na vifo vya watu 
hao watano na kutoa salamu za 
pole kwa familia na jamaa zao 
wakati huu wa huzuni, ikiwataja 
wahanga hao kuwa magunduzi 
halisi, walioonyesha moyo wa 
ujasiri na mapenzi makubwa ya 
kugundua na kulinda bahari za 
dunia.

Kikosi hicho cha ulinzi wa 
pwani kilitangaza mapema Al-
hamisi kwamba roboti ya chini 
ya maji, ilikuwa imegundua ki-

pande kwenye eneo la utafutaji, 
na baadaye maofisa walibaini 
kuwa vipande hivyo vilihusisha 
sehemu ya mkia wa nyambizi 
ya Titan, pamoja na vipande vya 
mbele na nyuma vya ganda la 
kuhifadhi gesi.

Mauger alisema kikosi cha 
ulinzi wa pwani hakikuwa na 
uhakika ni lini au kwa nini ny-
ambizi hiyo ililipuka, na alikataa 
kusema iwapo miili ya wahanga 
hao iliopolewa.

Mabaki ya nyambizi ya Titan 
yamegundulika mita 1,600 chini 
ya upinde wa mabaki ya meli ya 
Titanic, sawa na maili mbili chini 
ya uso wa bahari.

Nyambizi hiyo ndogo iitwayo 
Titan ilitoweka siku ya Jumapili 
iliposhuka kuelekea mahala ili-
popata ajali meli ya Titanic, am-
bayo iko zaidi ya maili mbili chini 
ya uso wa bahari na maili 400 
kutoka pwani ya Newfoundland, 
Canada.

OceanGate Expeditions iliwa-
toza   abiria dola 250,000 kwa 
kiti kwenye nyambizi hiyo ndogo 
sawa na shilingi milioni 600 kwa 
kila mmoja. 

Hata hivyo, mwaka 2018, mku-
rugenzi wake wa zamani wa shu-
ghuli za baharini aliibua wasiwa-
si kuhusu muundo wa majaribio 

na usiojaribiwa wa Titan.

SAFARI YA HOFU
Jumuiya ya Kimataifa ya Ti-

tanic ilisema huenda wakati 
umefika wa kubadilisha safari za 
kwenda eneo la ajali ya Titanic 
kwa vyombo vinavyojiendesha 
vyenyewe.

Maswali ya wataalam yanaibu-
liwa kuhusu usalama wa maji ya 
chini ya     bahari na jinsi yana-
vyodhibitiwa    kufuatia ajali ya 
Titan, ambayo    ilipasuka chini 
ya maji.

Titan ya OceanGate inaweza 
kuwa haikuhitaji kufanyiwa ma-
jaribio sawa na nyambizi zingine 
kwa sababu ilikuwa ikifanya kazi 
katika maji ya kimataifa ambapo 
uchunguzi wa bahari kuu hau-
dhibitiwi, alisema Dk Simon Box-
all, mhadhiri mkuu wa ocean-
ography katika Chuo Kikuu cha 
Southampton.

Akizungumza katika kipindi 
cha BBC Breakfast, nchini Uin-
gereza, chombo chochote ikiwa-
mo boti, nyambizi au ROV (gari 
linaloendeshwa kwa kiongoza 
umbali), lazima kipitie ukaguzi 
mkali wa usalama kabla ya ku-
ruhusiwa kuingia majini.

“Tatizo ni kwamba chombo 
hiki, nyambizi hii, hakikuwa chi-

ni ya mamlaka ya mtu yeyote.” 
Alisema.

MTOTO ALISITA
Shangazi yake Suleman Da-

wood, ambaye alikuwa kwenye 
nyambizi ya Titan na baba yake 
Shahzada, alisema kijana huyo 
mwenye umri wa miaka 19 ali-
kuwa anasitasita kuhusu safari 
ya kwenda kuona ajali ya Titanic 
siku zilizopita.

Akizungumza na NBC News, 
Azmeh Dawood, dada yake 
Shahzada, alisema Suleman al-
imwambia kwamba alihisi kuo-
gopa kuhusu safari hiyo, lakini 
alitaka kumfurahisha baba yake.

Walipanda nyambizi hiyo Ju-
mapili iliyopita, ambayo ilikuwa 
Siku ya akina Baba huko Amerika 
Kaskazini.

“Siamini kilichotokea,” Azmeh 
alisema.”Ni hali ya kushangaza.” 
alisema.

Aliongeza “Ninahisi kama ni-
menaswa katika hali hatari sana, 
na muda unayoyoma, lakini 
haujui utafanya nini kujinusuru, 
mimi binafsi napata tabu kupu-
mua nikiwafikiria.”

SAFARI ILIKUWAJE? 
Juni 17:  Hamish Harding, am-

baye aliendelea na safari ya chini 

ya bahari kwa nyambizi, alituma 
ujumbe kwenye Twitter kwam-
ba misheni hiyo “inawezekana 
kuwa misheni ya kwanza na ya 
pekee iliyoendeshwa kwa nyam-
bizi ya Titanic mnamo 2023” ku-
tokana na msimu wa baridi kali 
zaidi huko Newfoundland katika 
miaka 40.

Juni 18: Titan iliondoka Polar 
Prince kuelekea kwenye mabaki 
ya meli ya Titanic mita takriban 
3,800 chini ya bahari. Wafan-
yakazi walipoteza mawasiliano 
na chombo hicho karibu saa 
moja na dakika 45 kikiwa ndani 
ya maji. Waliandika kwenye Twit-
ter kwamba utafutaji wa chombo 
hicho umeanza.

Juni 21: Walinzi wa Pwani wa 
Marekani waliandika kwenye 
Twitter kwamba ndege ya Can-
ada iligundua kelele za chini ya 
maji katika eneo la utafutaji am-
bazo zilisababisha shughuli za 
gari zinazoendeshwa kwa kion-
goza mbali (ROV) kuchunguza 
kelele

Meli Atlantiki ya Kaskazini zil-
iendelea kutafuta na kelele za 
kishindo ziligunduliwa

Juni 22:  Mabaki yaligunduli-
wa na ROV karibu na ajali ya 
Titanic. Mkia wa nyambizi Titan 
ulipatikana futi 1,600 (mita 488) 
kutoka upinde wa Titanic kwe-
nye sakafu ya bahari.

OceanGate ilitoa taarifa ili-
yothibitisha kwamba Mkuru-
genzi Mtendaji Stockton Rush, 
Shahzada Dawood na mtoto 
wake Suleman Dawood, Hamish 
Harding na Paul-Henri Nargeolet, 
walifariki katika ajali hiyo. 

Hamish Harding.

Nyambizi ya Titan.

Paul-Henri Nargeolet. Shahzada-Dawood.

Stockton Rush.

Suleiman Dawood.



SHAURI JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya ……TANGA
Kituo cha MJINI TANGA………..Mkoa TANGA

Usimamizi wa mirathi Na...111.../2023
KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA

MAREHEMU: MICHAEL  TARUMBETA
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI
YALIYOLETWA NA: RESTITUTA DAVID SHANGAWALE

TANGAZO
(Kanuni ya 5(2) ya kanuni za Usimamizi wa Mirathi 

Mahakama za Mwanzo) 

Watu wote wanaodaiwa kuwa na uhusiano 
wowote/maslahi yoyote na mirathi ya marehemu tajwa 
hapo juu, wanaalikwa kuja na kuhudhuria katika shauri hili 
endapo wakitaka kufanya hivyo tarehe 27 mwezi 6 mwaka 
2023 kabla, huyo mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi 
wa mirathi hiyo.
Zingatia;
Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa Marehemu 
anaweza kuuleta Mahakamani kukaguliwa.
*Marehemu hakuacha wosia
Imetolewa leoTarehe ….21… mwezi …6…mwaka 2023

18 Jumamosi Juni 24 2023

TANGAZO

Uza, 

Chenye 

Thamani  

Kubwa Kwa 

Kutangaza 

Nasi Kwa  

Bei Poa  

Tupigie  

0782253676

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika mahakama ya mwanzo ya wilaya……SENGEREMA
Kituo cha……….NYEHUNGE    Mkoa………MWANZA

Shauri la ndoa na 13,2023
Jina la Mdai : LILIAN AMRI AYUBU
Jina la mdaiwa:  EDIGA THEOBADI

KUITWA SHAURINI MDAIWA
(kanuni ya 18 ya kanuni za taratibu madai katika mahakama za 

mwanzo)

Kwa, EDIGA THEOBADI WA MISENYI- BUKOBA- KAGERA
Kwa kuwa mdai/ wadai ameleta/ wameleta madai yake/ yao 
kwamba(Eleza hapa habari za madai)
KUOMBA KUPATIWA TALAKA. Hiyo unatakiwa kuhudhuria binafsi 
katika mahakama hii tarehe 27 mwezi wa 06 mwaka 2023 saa 09:00 
asubuhi kwa mujibu wa madai hayo na kwa kuwa siku hiyo ni siku ya 
kusikilizwa shauri hili ni lazima kuleta shahidi/ mashaidi wako na 
vielelezo vyote vinavyohusu  shauri hili kwaajili ya kujitetea.
ANGALIZO: kama hautohudhuria siku iliyotajwa hapo juu na 
ikithibitika kuwa ulipokea hati ya kuitwa shaurini, mahakama 
inaweza  kusikiliza shauri  bila ya wewe kuwepo.
Imetolewa kwa Amri na mhuri wa mahakama hii leo tarehe  22 
mwezi 06 mwaka 2023.

………………………………
HAKIMU

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharama yoyote  kati yake na mtangazaji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.

MATANGAZO MCHANGANYIKO
JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA WILAYA YA MOROGORO

MKOA WA  MOROGORO
KATIKA SHAURI LA MADAI NAMBA 22, 2021

 
JUMA LUKINDA MAJEGELO........MDAI

DHIDI
PATHEC LIMITED...........MDAIWA

WITO/KUITWA SHAURINI

PATHEC LIMITED

POPOTE ULIPO

Unatakiwa ufike katika Mahakama ya Wilaya ya 
Morogoro tarehe 28 Mwezi 6 Mwaka 2023 Saa 2:30 
Asubuhi ambapo shauri  lako limepangwa kutajwa.

Endapo hutofika wewe binafsi ama Mwakilishi wako 
shauri tajwa litasikilizwa upande mmoja na kutolewa 
uamuzi.

Imesainiwa leo tarehe 22 Mwezi Juni Mwaka 2023.

THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA 
MINISTRY OF HOME AFFAIRS
 IMMIGRATION DEPARTMENT

APPLICATION FOR TANZANIA CITIZENSHIP

MR. GRANT THOMAS WILLIAM TELFER.
Whose photograph provided above, is applying to the 
Minister of Home Affairs for Tanzania Citizenship. 
His nationality present is SOUTH AFRICAN, country of his 
origin is SOUTH AFRICA. He has been in this country for 
ten years up to date.
Any person, who knows any reason why citizenship 
should not be granted to the applicant, should send a 
written and signed statement of facts to the 
commissioner General of Immigration, P.O. BOX 1181, 
Dodoma.
User reference: DN.367

………………….
 SI – EMMILY AMULIKE MWAKYUSA

DISTRICT IMMIGRATION OFFICER
SERENGETI.

OFISI ZA MATANGAZO 

MIKOCHENI INDUSTIAL 

AREA, PO.BOX 31042, 

DAR ES SALAAM.  

MOB: +255 - 0677020701 

E-MAIL:  ADVERTISE@GUARDIAN.CO.TZ, 

WEBSITE: WWW.IPPMEDIA.COM

Kwa Habari  Motomoto  

usikose  Gazeti  lako la Nipashe  

kila siku

IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA
AT DODOMA

Probate and Administration Cause No. 62 of 2023
In the matter of the Estate of the late 
GERALD AMOS MSANJA Of CHIDACHI 

within Dodoma Region
And

In the matter of the application for letters of 
administration by CHARLES MSANJA AMOS 

GENERAL CITATION
(Rule 75 of Probate Rules Gn. 369 of 163) 

All PERSONS claiming to have any interest in the 
Estate of the above named deceased are hereby 
cited to come and see the proceedings if they think 
fit before the grant of letters of Administration is 
made to the above named Petitioner.
Objections to the grant should be filed on or before 
the 3 Day of   JULY,  2023
Date at Dodoma  this 22 day of MAY, 2023.

KUPOTEA KWA CHETI

OMARY ATHUMANI anatangaza kupotelewa na 
cheti cha kidato cha nne chenye index namba 
P1378/0811 kilichotolewa na CENTRE YA CHUO 
CHA UALIMU KLERUU mwaka 2008. Yeyote 
atakayekiona atoe taarifa kituo cha polisi. 
Taarifa ya polisi: DAR/URA/RB/212827/2023.

KATIKA BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA LA WILAYA YA DODOMA
LILILOKO DODOMA

MAOMBI NA. 178 YA 2023
MUSSA JOHN KAMOTA …………MDAI 

VERSUS
STELLAH AINEA ……………MDAIWA 1
BARK ZACHARIA……………MDAIWA 2

CHISTINA ZEBEDAYO ZEFANIA…………MDAIWA 3
MZEE CHIUYO…………MDAIWA 4

ABUSHIRI SEIF ABUSHIRI………MDAIWA 5
MWANTUMU ABDALLAH………MDAIWA 6

KWA:
STELLAH AINEA 
BARK ZACHARIA 
CHISTINA ZEBEDAYO ZEFANIA
MZEE CHIUYO
ABUSHIRI SEIF ABUSHIRI
MWANTUMU ABDALLAH

POPOTE ULIPO 
YAH: KUITWA SHAURINI
Kwa kuwa muombaji ameleta maombi yake ambayo maelezo yake 
yameelezwa katika Nakala ya maombi ambayo inapatikana katika 
Baraza hili.
Kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria katika Baraza hili wewe binafsi, 
Wakili au Mwakilishi yeyote ambaye anaruhusiwa kisheria tarehe 
06.07. 2023 saa 3:00 asubuhi. Kwa mujibu wa maombi hayo 
unatakiwa kuleta utetezi wako kwa maandishi.
ANGALIZO: kama haukuhudhuria tarehe iliyotajwa hapo juu, Baraza 
likithibitisha kuwa umepokea hati ya Wito, Baraza linaweza kutoa 
Hukumu dhidi yako.
Hati hii imetolewa kwa amri yangu na lakiri /Muhuri wa Baraza hili 
leo tarehe 22 ya mwezi wa SITA, 2023. 

KUPOTEA KWA CHETI

OMARY ATHUMANI anatangaza kupotelewa na 
cheti cha kidato cha nne chenye index namba 
P1378/0811 kilichotolewa na CENTRE YA CHUO 
CHA UALIMU KLERUU mwaka 2008. Yeyote 
atakayekiona atoe taarifa kituo cha polisi. 
Taarifa ya polisi: DAR/URA/RB/212827/2023.

MNADA WA HADHARA
RAISSA COMPANY LIMITED na  WHITE 
MIRACLES  (T) LTD tunatangazia umma kuwa 
kutakuwepo na minada ya hadhara ya kuuza 
dhamana za wadaiwa sugu kama ilivyoonyeshwa 
kwenye jedwali hapo chini.Minada itaendeshwa 
kwa idhini tuliyopewa na Tujijenge Tanzania 
Financial Service Ltd kama ilivyotangazwa 
gazetini:-

Masharti Mengine: 

Minada itafanyika mahali dhamana zilipo kuanzia 
saa nne asubuhi. Mteja atalipa 25% siku ya 
mnada, 75% atalipa ndani ya siku 14, akishindwa 
kulipa 25% iliyolipwa hairudishwi na mnada 
utarudiwa tena. 

Gharama za kuona, kukagua, kuhamisha umiliki, 
kumtoa  mdaiwa/mpangaji ni  juu ya mnunuzi. 

Mawasiliano piga:
RAISSA Company Ltd: 

0652113262/ 0757433333
WHITE MIRACLES LTD: 0684937219

Mdaiwa Dhamana/ 
Mahali ilipo 

Tarehe  ya 
mnada 

Dalali 

Biswaro 
Zebedayo 
Msase 

Nyumba- Mtaa 
Mloganzila- 
Kwembe - Dsm 

      
30 June 2023            

 RAISSA CO. 
LTD 

Omary 
Bakari 
Wachopa 

Nyumba- ipo 
Churwi,  Kijiji cha 
Mlamleni                  
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hakurejea nyumbani hakuwezi kum-
fanya hakimu kuthibitisha kuwa ataku-
wa ndiye aliyemuua Tessy. “Bado kuna 
vitu vinahitaji kufanyika.” Akajiambia.

Akampigia tena simu Rashid.
“Samahani, nimekuingizia pesa za 

usumbufu kidogo kwenye simu yako, 
kuna risiti huku zimeletwa zinatupa 
ukakasi kama zingine ni feki. Sasa nin-
achoomba wewe unitafutie majina ya 
watu ambao hawakupanda basi wakati 
wa kurudi na walisalia wapi, kama wal-
ishukia njiani kwenda kusalimia kwao, 
au kama walibaki Mwanza, alikuwa 
wapi na akinanani.”

“Sawa, nimeona muamala, nitaifanya 
kazi hiyo kisawasawa.”

“Okay, ila usimwambie mtu yeyote 
kuhusu hili, maana kuna watu wezi 
sana, wanachukua pesa nyingi, kumbe 
gharama inayotumika ni ndogo.” Alien-
delea kumdanganya.

Wakati Rashid akipewa kazi, akid-
hani Eddy anasaka waliokula pesa ya 
kukodisha mabasi ya kwenda semina 
Mwanza, kumbe yeye anataka muuaji 
wa mwanamama Tessy.

*****************************************

Siku tatu baadaye, tayari Eddy aliku-
wa amekusanya data zote ambazo al-
izipata akiwa amekaa ofisini tu. Kwake 
aliiona ni moja kati ya kesi rahisi zaidi 
ambazo ameshawahi kuzifanya.

Kuna baadhi ya operesheni ambazo 
analazimika kufanya uchunguzi wa 
hali ya juu. Kuna wahalifu wanaficha 

ushahidi kuliko kawaida. Inahitajika 
uwe na akili ya ziada ili kuweza kufi-
chua hilo. Wakati mwingine hulazi-
mika kukutana na watu wasumbufu 
ambao wanamfumbua kwa kumvamia 
kutaka kumpiga. 

Yeye huwaita wasumbufu kwa saba-
bu wanakuwa wanamchelewesha tu 
kufanya kazi yake, lakini hawawezi ka-
bisa kumpiga. 

Pia mara chache hukutana na op-
eresheni au mikasa hatari ambayo ina-
pangwa kwa watu madhubuti, wenye 
uwezo mkubwa, walio nyuma ya watu 
wenye uwezo mkubwa wa kifedha, 
matajiri, ambao huajiri vibaraka walio-
mo ndani ya taasisi wanazofanyia kazi. 
Hawa huwezi kuuza taarifa muhimu 
ikiwemo hata taarifa za safari husika 
za mpelelezi.

Akakumbuka kwenye operesheni 
moja ambayo alipigiwa simu saa mbili 
usiku na bosi wake aende akaifanye 
huko Mbeya. Hakuondoka na gari lake 
wala la serikali, badala yake alipanda 
basi la abiria. Aliyemwambia ni bosi 
wake tu. Cha ajabu alipofika kwenye 
kituo cha mabasi Mbeya, alijikuta ame-
vamiwa na watu ambao hawafahamu. 
Kwa sababu ni mpelelezi wa kimataifa, 
akili yake ikamwambia kuwa wale 
watu walipata taarifa kutoka vyanzo 
muhimu ndani ya idara yao.

Akampigia simu bosi wake na ku-
muuliza ni kwa nini alivamiwa na 
watu wanne, wakati siri ya kuondoka 
kwa basi anaifahamu yeye tu. Bosi 
akamjibu kama ni hivyo basi kuna mtu 

E
ddy huwa na watu wake wa 
karibu ambao huwatumia 
kwenye kazi zake, lakini ame-
kuwa akiwatumia kupata 

taarifa sahihi, lakini hawapi kwa 
undani kabisa ni nini anachotaka 
kukifanya. Anaweza kuwapa kazi ya 
kumfuatilia mtu fulani au kitu fu-
lani ili atumie mrejesho, lakini watu 
hawajui huyo mtu amefanya nini na 
sababu gani.

Rashid ni mmoja kati ya rafiki zake 
na watu wake ambao huwatumia 
sana. Ni mfanyakazi wa serikali am-
baye yupo Dodoma kwa miaka miwili 
sasa.

Kile alichokuwa akikidhani, au 
kukifikiria kilianza kuonyesha ma-
fanikio. Moja ya maelezo aliyoyapata 
kwa mjomba wa Tessy, alivutiwa na 
majina kadhaa aliyoyaulizia kiujanja. 
Akaanza kuyafanyia kazi. Akawa na 
wasiwasi na jina la mtu mmoja hivi. 
Alichofanya ni kuchunguza nyendo 
zake. Ndiyo akampa kazi Maria, 
mfanyakazi wa Uwanja wa Ndege wa 
Julius Kambarage Nyerere.

Aliyemshuku ni huyu mfanyakazi 
wa Maliasili. Akapata taarifa zake 
kuwa anafanya kazi Dodoma, lakini 
mara kwa mara huja Dar es Salaam. 

Safari zake zote alizotumia ndege 
ni kutoka Dar kwenda Dodoma kika-
zi na kurejea. Ni mara moja tu alitoka 
Mwanza kwa ndege kuja Dar na ke-
sho yake akaenda Dodoma. Sasa kwa 
mujibu wa Rashid ni kwamba aliku-
wepo kwenye semina iliyoandaliwa 
kwa watumishi wa Maliasili. “Wal-
itoka Dodoma kwa basi na walirudi 
kwa basi. Lakini huyu jamaa alipanda 
ndege na kurudi Dar, akiwaacha wen-
zake wakipumzika siku moja baada 
ya siku tatu za semina. Akaja kwa 
siku moja tu, kesho yake akaondoka 
kwenda Dodoma, siku ambayo wen-
zake nao walikuwa wanarejea. Kwa 
bahati mbaya sana, siku hii ambayo 
anatua mchana Dar, ndiyo siku am-
bayo mjomba wa marehemu Tessy 
anasema hakurejea nyumbani na 
maiti kuonekana siku tatu baadaye.” 
Eddy alijisemea mwenyewe.

Kama kawaida yake, huwa na tabia 
ya kutaka kupata ushindi pasipo 
shaka ili hata kama anamtia hatiani 
mtuhumiwa, basi hata kama ana-
pelekwa mahakamani hawezi kuruka 
kwani kila kitu kinakuwa mkononi 
mwake. Na hiyo ndiyo sifa kubwa 
ya Eddy Kamal. Kuja Dar pekee na 
kuwa ndiyo siku ambayo marehemu 

“Samaha-
ni Maria, 
leo nina 
kazi ny-
ingi sana, 
naomba 
unisaidie 
kitu ki-
moja tu.”

Maiti kwenye kiroba-14

hadithi
MBWA mmoja wa jirani wa maeneo ya Kinondoni Msisiri, alionekana kuvutiwa na 
kiroba kilichotupwa upenuni mwa nyumba moja. Ni moja kati ya viroba ambavyo 
hutupwa usiku au alfajiri na vijana wanaokusanya taka kwenye nyumba za watu 
na kupewa ujira kidogo. Wao badala ya kwenda kutafuta maeneo ya kutupa, hupita 
vichochoroni na kama hajaonekana anautupa mzigo na kuendelea na safari yake. 
Ilitokea kwenye nyumba moja huko, na mbwa huyo alipouvuta, viungo vya mwili wa 
binadamu vilianguka. Majirani wa kwanza kuona walipiga kelele na watu wakajazana. 
Akinamama wakiangua vilio. Viungo vilihifadhiwa kwa kufunikwa. Polisi walianza 

msako. Kwa kuanzia tu wakaanza kuwakamata wazoa taka 
na waokota chupa za kwenda kuuza,  wote wa maeneo hayo 
na jirani wanaofahamika tayari kwa mahojiano na uchunguzi, 
wakihisiwa kuwa huenda mmoja wao au zaidi kuhusika na 
mauaji. Ni maiti ya nani? Na Muuaji ni nani? Fuatilia mwanzo 
hadi mwisho kujua mkasa mzima ulivyokuwa.Na Adam Fungamwango : (0716 350534)

ameuza siri kwa sababu wapo 
aliowaambia kuwa kijana anasa-
firi na basi.

Eddy alimuachia kazi hiyo 
bosi wake na alimpata mmoja 
ambaye alikuwa amelipwa na 
matajiri waliokuwa wanataka 
kumzuia asiende kukome-
sha tukio moja la wananchi 
kunyang’anywa ardhi yao na ku-
pewa mwekezaji feki.

Rashid alikuwa amemletea 
taarifa kuwa yule msafiri ali-
yepanda ndege kutoka Mwanza 
kwenda Dar aliwaambia wen-
zake kama anabaki huko kwa 
sababu alikuwa amepata mpen-
zi. Na akakodi chumba namba 
210 kwenye Hoteli ya Kangaroo.

Na katika uchunguzi kwenye 
hoteli hiyo ilionekana walilala 
watu wawili mtu na mpenzi 
wake na aliondoka kesho yake 
jioni. Jina la mtu huyo ndiyo lile 
lile ambalo Eddy analo mkon-
oni. Alitabasamu. Akamsifia 
jamaa kwa kuwa mtaalam wa 
kuficha ushahidi.

“Mtu huyu huyu mmoja, 
alibaki Mwanza wakati wafan-
yakazi wenzake wanarejea kazi 
Dodoma baada ya kumaliza 
semina. Akalala Mwanza kwe-
nye hoteli ya Kangaroo, akiwa 
na mpenzi wake hadi kesho jio-
ni akaondoka kurejea Dodoma 
na basi. Lakini mtu huyo huyo 
ndiye anaambiwa siku hiyo ali-
panda ndege asubuhi kuja Dar 
es Salaam na kesho yake jioni 
akaonekana Uwanja wa Ndege 
wa Julius Nyerere akielekea 
Dodoma. Akajikuta akiona ka-
bisa kuwa hachezi na mtu wa 
kawaida. Japo si kivile, lakini ni 
mwerevu na mjanja.

Akainua siku na kumpigia Ma-
ria.

“Samahani Maria, leo nina 
kazi nyingi sana, naomba uni-
saidie kitu kimoja tu.”

“Kipi?”
“Kuna utata kidogo kuhusu 

hii inshu ya yule jamaa yetu wa 
Mwanza kuja Dar. Naona fanya 
kila njia unipatie video ya CCTV 
kamera siku hiyo anayoshuka 
kutoka huko, na kesho yake 
wakati anaondoka.”

“He, mchumba kwani hu-
niamini siku hizi?”

      Itaendelea jumamosi
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Na Abdallah Mataka

UONGOZI wa klabu ya 
Ihefu FC umewatoa hofu 
mashabiki wa timu hiyo 
kutokana na ukimya wao 
kwenye kipindi hiki cha us-
ajili na kusema wanafanya 
mambo yao kimyakimya 
na watakapokamilisha 
watawatangaza wachezaji 
wanaoachwa na wale wa-
takaowasajili.

Mkuu wa Idara ya 
Habari na Mawasilino wa 
Klabu hiyo, Peter Andrew 
alisema, hawafanyi mam-
bo yao kwa kukurupuka 
wala kwa mihemko hivyo 
mashabiki wao wana-
paswa kuwa watulivu na 
wakati wowote Uongozi 
utaweka wazi kila kitu.

Andrew alisema Uon-
gozi wao kwa sasa unaen-
delea na vikao vya ndani 
sambamba na kupitia ri-
poti ya benchi la Ufundi 
ambayo yenyewe ndio 
itatoa muongozo wa 
kuachwa kwa Wachezaji 
na wale watakaosajiliwa 
kwa ajili ya msimu ujao wa 
2023/2024.

“Uongozi wetu unaen-
delea na vikao vya ndani 
kwa ajili ya kupitia ripoti 
ya benchi la Ufundi, nina 
uhakika kwa asilimia 100 

ripoti itatoa muongozo 
wote wa wanaoachwa na 
watakaosajiliwa, kwa hiyo 
tusubiri kila kitu kitawek-
wa wazi” alisema Andrew.

Kuhusu tetesi za baadhi 
ya nyota wake kutakiwa 
na timu nyingine kwa ajili 
ya msimu ujao, Andrew 
alisema wanasubiri ku-
maliza kupitia ripoti 
ya mwalimu kufahamu 
wachezaji gani watakuwa 
nao na wachezaji gani 
watawaacha.

Wachezaji Nicholus Wa-
dada na Yahaya Mbegu 
wanahusishwa kutaka ku-
jiunga na klabu ya Singida 
Fountain Gate.

“Ni kweli wachezaji 
hao mikataba yao imefika 
mwisho hivyo tunasubiri 
kumaliza kupitia ripoti ya 
kocha kujua kama alikuwa 
anawahitaji tutakaa nao 
mezani kufanya mazun-
gumzo ya kuongeza mka-
taba kama ataona waende 
basi wataenda wanapo-
taka kwenda,” alisema 
Andrew.

Alisema baada ya kupi-
tia ripoti hiyo na kujua 
matakwa yake, wataanza 
mchakato wa kukiimari-
sha kikosi hicho na kuan-
za maandalizi kwa ajili ya 
msimu ujao wa ligi kuu.

Timu tatu Ligi Kuu zamtaka Minziro
Na Abdallah Mataka 

A
LIYEKUWA kocha wa 
Geita Gold FC, Fredy Fe-
lix ‘Minziro’ amesema 
tayari amepokea ofa ku-

toka katika timu tatu zitakazos-
hiriki ligi kuu msimu ujao.

Akizungumza na Nipashe, 

Minziro alisema amemalizana na 
Geita na sasa anaangalia changa-
moto mpya kama ataamua ni 
timu gani ya kujiunga nayo  
kwa ajili ya msimu ujao wa ligi 
kuu.

Alisema mpaka sasa klabu 
za Namungo FC, Mbeya City na 
Tabora United (Zamani Kitay-

ose FC) zote zimeonyesha nia ya 
kumtaka kwa ajili ya msimu ujao.

“Bado sijasaini mkataba na 
timu yoyote, hizo zimeonyesha 
nia, napumzika kwa muda baada 
ya hapo mtajua wapi naenda 
kwa ajili ya msimu ujao wa ligi 
kuu,” alisema Minziro.

Hata hivyo alisema Tabora 

United imeonyesha nia kubwa 
zaidi ya kutaka kumpa kazi ya 
kuifundisha timu hiyo iliyo-
panda daraja kushiriki ligi kuu 
msimu ujao.

Alisema ana uhakika msimu 
ujao atakuwa na timu ya ku-
fundisha ligi kuu na mambo ya-
takapokamilika atatangaza timu 

gani anaenda.
Minziro ni mmoja kati ya ma-

kocha wazawa waliopandisha 
daraja vilabu vingi kucheza Ligi 
kuu akifanya hivyo katika vilabu 
vya Geita Gold, Singida United 
na KMC na kuwa miongoni mwa 
makocha wazawa waliopandisha 
timu nyingi Ligi Kuu.

Ihefu yawatoa hofu 
mashabiki wake

Na Frank Monyo

ZAIDI ya wakimbiaji 1500 wanatarajiwa 
kushiriki katika mbio za marathoni za 
‘Run For Binti Marathon 2023’ zitaka-
zofanyika Julai 30 Jijini Dar es Salaam 
zikiwa na lengo la kukusanya fedha kwa 
ajili ya kuwawezesha watoto wa kike 
kupata taulo za kike.

Mbio hizo ambazo awali zilikuwa zi-
fanyike Julai 2 kabla ya kupelekwa 
mbele mpaka Julai 30 zinaandaliwa na 
Shirika la sheria la ‘ Legal Services Facil-
ity’ (LSF) kwa kushirikiana na Shirika la 
Smile for Community (S4C) ambapo zaidi 
ya washiriki 1,500 watashiriki.

Akizungumza na waandishi wa habari 
jana Jijini Dar es Salaam, Mkurugenzi 
Mkuu wa S4C, Flora Njelekela alisema 
mbali na mabadiliko ya tarehe za mbio 
hizo, LSF na S4C wanayofuraha pia 
kuzindua jezi mpya kwa ajili ya mbio 
zilizobuniwa kwa ubora mzuri na kum-
fanya mshiriki ajisikie amani wakati 
wote wa mbio.

“Lengo la mbio hizi ni kukusanya 
rasilimali fedha kwa ajili ya kuwezesha 
watoto wa kike kupata taulo za kike ili 
kuboresha upatikanaji wa haki ya afya 
ya uzazi hususani hedhi salama na safi 
pamoja na kuboresha mazingira bora na 
rafiki katika sekta ya elimu kwa mtoto 
wa kike yatakayomuwezesha kupata 
hedhi iliyo salama kupitia ujenzi wa mi-
undombinu bora hususani vyoo,” alisema 
Flora.

Aidha aliitaja mikoa ambayo itanufaika 
na mbio hizo kuwa ni Mtwara na Lindi, 
ambapo  watoto wa kike kwenye shule 
za sekondari watapatiwa bidhaa za hedhi 
salama na uboreshwaji wa miundombinu 
hususani vyoo salama.

“Sambamba na hilo vikundi vya wa-
nawake vya kiuchumi katika ngazi 
ya jamii vitawezeshwa kwa kupatiwa 
mashine na vitambaa maalumu vitakavy-
owawezesha kushona sodo (taulo za 
kike) na kuziuza kwa bei nafuu kwenye 
shule mbalimbali na hivyo  kujiinua kiu-
chumi,” alisema.

Aidha, Flora aliwashukuru wadau wote 
waliowaunga mkono katika kufanikisha 
mbio hizo ambao ni TotalEnergies,Dar 
Fresh Care kupitia bidhaa yao ya Afya 
water,Tips na SGA Security Company.

Meneja Rasilimali na Mawasiliano kuto-
ka LSF, Jane Matinde aliwashukuru wa-
dau ambao wameweza kuona umuhimu 
wa mbio hizo na kuweza kujitolea ili 
kuendelea kufanikisha tukio hilo la ki-
jamii.

“Naomba tujumike pamoja kama jamii 
na tuhamasishe wengine na tuonyeshe 
nguvu ya pamoja katika kujitolea. Kwa 
michango yenu tunaweza kuleta matokeo 
chanya kwa mustakabali wa watoto wa 
kike nchini,  tukielekea Julai 30 nawaom-
ba wadau wote kushiriki mbio hizi kwa 
ajili ya kumuinua mtoto wa kike,” alise-
ma Jane.

Wakimbiaji 1,500 
kushiriki ‘Run for 
Binti Marathon’

Mchezaji wa Timu ya Mpira wa Kikapu ya Rwanda, Obsom Shema (kushoto), akitoa pasi huku mchezaji wa 
Burundi, Steve Nsumizi (katikati), akizuia wakati wa michuano ya kufuzu Fiba Afrocan inayoendelea katika 
Uwanja wa Ndani wa Taifa jijini Dar es Salaam juzi. Burundi ilishinda 53-52. PICHA: JUMANNE JUMA

Na Saada Akida 

MABONDIA nchini 
wametakiwa ku-
changamkia Bima za 
afya ili kuwa na uhakika 
wa matibabu pindi wa-
napoumwa au kupata 
majeraha wanapokuwa 
kwenye mapambano 
ulingoni.

Ushauri huo ume-
tolewa na bondia wa 
ngumi za kulipwa nchini 
Seleman Kidunda wakati 
wa zoezi la kupima afya 
kwa mabondia watakao-
panda ulingoni Juni 30 
katika ukumbi wa Mli-
mani City jijini Dar es 
Salaam.

Kidunda, mwajiriwa 
wa jeshi la wananchi la 
Tanzania (JWTZ) anaji-
andaa kupanda ulingoni 
siku hiyo kupigana na 
Erick Mukadi kutoka 
Jamhuri ya Kidemokra-
sia ya watu wa Congo 
(DRC).

“Bima za afya ni 
jambo la msingi kwa 
mabondia kwa sababu 
unapopanda ulingoni 
kunakuwa na mambo 
mawili, kupigwa na ku-
pata majeraha japokuwa 
hatuombei suala hilo 
kutokea, lakini utahitaji 
matibabu ukishuka ulin-
goni, na pia itamsaidia 
katika maisha ya baadae 
tunapokuwa tumestaafu 
mchezo huu,” alisema 

Kidunda.
Alisema bondia kuwa 

na bima ya afya kuna-
saidia kupunguza ghara-
ma za fedha ambazo  
angetakiwa kujihu-
dumia.

“Mabondia wenzangu 
wawe na bima za afya 
itawasaidia sana, pia ni 
muhimu hasa kutokana 
na kazi zetu, “alisema 
Kidunda.

Kuhusu maandalizi ya 
pambano lake, Kidunda 
alisema yupo tayari 
kwa pambano hilo na 
amejiandaa kwa ajili 
yakushinda na sio ving-
inevyo.

”Nimejiandaa vizuri 
mpaka sasa, nina afya 
nzuri na nategemea 
pambano litakuwa zuri 
sana, nahitaji kuwafura-
hisha Watanzania na-
taka kufanya kitu watu 
wafurahi na wapate 
burudani maana mch-
ezo wa ngumi ni mch-
ezo wa burudani, waje 
waangalie Kidunda ana-
fanya kitu gani,” alisema 
Kidunda.

Katika pambano hilo 
litakalofanyika Juma-
mosi ijayo mgeni rasmi 
anatarajiwa kuwa Naibu 
Waziri wa Utamaduni 
Sanaa na Michezo, 
Hamisi Mwinjuma 
(Mwana FA) pamoja 
na Mkuu wa Mkoa wa 
Dar es Salaam, Albert 
Chalamila.

Mabondia watakiwa 
kuchangamkia Bima za Afya
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LONDON, England

M
ANCHESTER City inaji-
andaa kushindana na 
Arsenal katika mbio za 
kumsajili Declan Rice 

kwa kutoa ofa rasmi kwa kiungo 
huyo wa kati wa West Ham United, 
vyanzo vimeiambia ESPN.

City wamekuwa wakifuatil
ia maendeleo huku Arsenal

 ikikataliwa ofa mbili za 
kumnunua mchezaji huyo 

mwenye umri wa miaka 24
 mapema mwezi huu, am

bapo ofa za hivi punde zili
fikia pauni milioni 90.

Vyanzo vimeiambia ESPN kwam-
ba City walikuwa wanamngoja Ilkay 
Gundogan kuamua mustakabali 
wake kabla ya kuhamia kwa kiungo 
mpya, na sasa kwa kuwa amecha-
gua kukataa mkataba mpya wa ku-

    Kuondoka kwa 
Gundogan kwa kwaifanya City 
kumfuatilia kiungo huyo….

zisikupite

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

jiunga na Barcelona, kikosi cha Pep  
Guardiola kiko tayari kuchukua 
hatua.

West Ham wamemthaminisha 
Rice kwa zaidi ya pauni milioni 100 
na Arsenal wanatarajiwa kurejea 
na ofa ya tatu. Inabakia kuonekana 
ni kiasi gani City wako tayari kutoa 
zabuni lakini mabingwa hao wa Ligi 
Kuu England wakiashiria nia yao 
huenda wakaongeza ada hiyo.

Vyanzo vimeiambia ESPN kwam-
ba Arsenal walikuwa na uhakika 
kwamba Rice alitaka kuhamia pale 
kwenye dimba la Emirates, lakini 
City itajaribu kujiamini, hasa ikiz-
ingatiwa kuwa wanaweza kuwajar-

ibu West Ham kwa dili la mchezaji 
pamoja na fedha.

Kocha wa West Ham, David Moy-
es anafikiriwa kuwa shabiki wa ki-
ungo wa City, Kalvin Phillips. Ikiwa 
Rice ataamua kujiunga na City, Phil-
lips atakuwa nyuma yake na Rodri 
katika mpango wa kuanza.

Phillips anasita kuondoka na 
atalazimika kushawishika kuwa 
hana mustakabali wa klabu hiyo ili 
kuendelea na soka lake kwingine.

Arsenal wamemfanya Rice kuwa 
mlengwa wao mkuu wa safu ya kati 
na waliamini kuwa mazungumzo 
yanaendelea vizuri huku maslahi 
binafsi hayafikiriwi kuwa tatizo.

Rice azigonganisha 
Man City, Arsenal

Mo atakiwa Arabuni
MSHAMBULIAJI wa Liverpool, Mohamed Salah 

mwenye umri wa miaka 31, ndiye mchezaji 
mwingine anayesakwa na Ligi Kuu ya Sau-
dia baada ya kuwasili kwa Karim Benzema na 
N’Golo Kante. (Four Four Two)

Klopp hana mpango
WAKALA wa Jurgen Klopp amepuuzilia mbali 

tetesi kwamba kocha huyo mkuu wa Liverpool 
anaondoka Anfield kwenda kuchukua mikoba ya 
Hansi Flick kama kocha wa timu ya taifa ya Uje-
rumani. (Mirror)

Lukaku awaniwa

AC Milan inatumaini kuwashinda mahasimu 
wao Inter Milan katika mbio za kumsajili msham-
buliaji wa Chelsea, Romelu Lukaku mwenye umri 
wa miaka 30. (Gazzetta dello Sport)

Mount kuuzwa

KLABU ya Manchester United imeafikiana na 
Chelsea kuhusu dili la la kumsajili kiungo wa 
England, Mason Mount, huku mchezaji huyo 
mwenye umri wa miaka 24 akikaribia kununuli-
wa kwa pauni milioni 60. (Mirror)

Rice kuwa nahodha

KOCHA wa Arsenal, Mikel Arteta anaamini 
kuwa kiungo wa England, Declan Rice mwenye 
umri wa miaka 24 ndiye nahodha wa baadaye 
wa klabu hiyo na Washikabunduki wanajiandaa 
kuwasilisha ofa ya tatu hivi karibuni na mahitaji 
mengine ya West Ham. (Mail)

Rice haitaki City

DECLAN Rice bado ana nia ya kujiunga na Ar-
senal licha ya Manchester City kuonesha nia ya 
kujiunga na kinyang’anyiro hicho na washindi 
hao wa mataji matatu pia wanaweza kukidhi bei 
ya pauni milioni 100. (Guardian)

Maddison awindwa

KLABU ya Tottenham Hotspur imeibuka kuwa 
mstari wa mbele kumsajili kiungo wa kati wa 
Leicester City na England, James Maddison 
mwenye umri wa miaka 26. (Guardian)

Walker miaka miwili

KLABU ya Bayern Munich iko tayari kumpa 
mkataba wa miaka miwili beki wa kulia wa Man-
chester City na England, Kyle Walker mwenye 
umri wa miaka 33. (Bild)

James awaniwa Fulham

KLABU ya Fulham inaongoza kinyang’anyiro 
cha kumnunua kiungo wa Southampton na Eng-
land, James Ward-Prowse, huku mchezaji huyo 
mwenye umri wa miaka 28 akiwa tayari kuha-
mia pale Craven Cottage baada ya timu hiyo 
kushuka daraja kutoka Ligi Kuu. (Independent)

Mejbri atakiwa
KLABU ya Borussia Dortmund inapanga kutoa 

kitita cha pauni milioni 13 kumnunua kiungo 
wa kati wa Manchester United na Tunisia, Han-
nibal Mejbri mwenye umri wa miaka 20, am-
baye msimu uliopita alichezea Birmingham kwa 
mkopo. (Manchester Evening News)

Beek na Roma
KLABU ya Manchester United imeipatia AS 

Roma nafasi ya kumsajili kiungo wa kati wa 
Uholanzi, Donny van de Beek mwenye umri wa 
miaka 26. (Metro)
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MADRID, Hispania

K
LABU ya Real Madrid imethibitisha kuwa 
nahodha wake, Nacho Fernandez amesaini 
mkataba mpya wa mwaka mmoja katika 
klabu hiyo.

Beki huyo mwenye umri wa miaka 33 alitangaza 
mapema mwezi huu kwamba ameamua kukubali 
ofa ya Madrid ya kumpa mkataba mpya, baada ya 
hapo awali kufikiria kuondoka katika klabu hiyo ili 
kutafuta nafasi zaidi ya kucheza.

Taarifa ya klabu ilisema siku ya Alhamisi: “Real 
Madrid na Nacho Fernandez wamekubali kuongeza 
mkataba wa nahodha wetu, na kumfanya ajiunge 

na klabu hadi Juni 30, 2024.
“Nacho ameiwakilisha Real Madrid kwa mi-
aka 22, tangu ajiunge na akademi ya vijana 

chini ya umri wa miaka 11 mnamo 2001.
“Amecheza mechi 319 katika kikosi cha 

kwanza cha Real Madrid, akishinda mataji 
23, Mataji matatu ya Ulaya, matano ya Ligi 
ya mabingwa Ulaya, matatu ya Uropa, 
matatu ya LaLiga, mawili ya Copas del 
Rey na manne ya Super Cup.”

Mchezaji huyo wa kimataifa wa His-
pania Nacho amechukua nafasi ya na-
hodha wa klabu tangu kuondoka kwa 
Karim Benzema mapema mwezi huu.

“Siku zote kuna ofa kutoka mahali 
pengine, lakini nimeamua kubaki kwa 
mwaka mmoja zaidi,”alisema Nacho 
akiiambia TVE Juni 11.

“Nina furaha sana na nina furaha 
ya kukaa.”

Beki huyo mwenye uwezo mkub-
wa, ambaye nafasi yake anaipenda 

zaidi ni beki wa kati lakini pia 
anaweza kucheza kama beki wa 
pembeni kila upande, amewaa-
cha Eder Militao, David Alaba na 
Antonio Rudiger miongoni mwa 
chaguzi za kocha Carlo Ance-
lotti katika safu ya ulinzi ya kati.

Nacho alicheza mechi 27 za 
LaLiga msimu uliopita, akian-
zia 18 kati ya hizo, lakini alizidi 
kuwa muhimu katika kipindi 
cha kampeni jambo ambalo 
lilimshawishi kuendelea Ber-
nabeu.

Nahodha 
Real Madrid 
mkataba mpyaMUNICH, Ujerumani

JURGEN Klopp hayupo kwe-
nye kinyang’anyiro cha kuwa 
kocha mkuu wa Ujerumani hivi 
karibuni kufuatia ombi kutoka 
kwa vyombo vya habari vya 
nchi hiyo kumtaka kuchukua 
nafasi ya Hansi Flick.

Ujerumani ilipokea kichapo 
cha mabao 2-0 nyumbani ku-
toka kwa Colombia mapema 
wiki hii.

Ujerumani sasa wana mechi 
nne bila ushindi - ushindi wao 
wa mwisho ulikuwa dhidi ya 
Peru Machi - huku wakiwa 
wameshinda mechi tatu pekee 
kati ya 11 zilizopita.

Kiwango hicho kibaya kina-
jumuisha mechi za kufuzu kwa 
hatua ya makundi katika Kombe 
la Dunia la 2022 kwa mchuano 
wa pili mfululizo.

Kwa matarajio ya Ujerumani 
kufanya vyema kama waandaji 
wa Euro 2024 msimu ujao wa 
joto, imeweka shinikizo kubwa 
kwa kocha wa zamani wa 
Bayern Munich, Flick kubadili 
mambo.

Kocha huyo mwenye umri wa 
miaka 58 aliajiriwa kuchukua 
nafasi ya bosi wa muda mrefu 
Joachim Low mnamo 2021 na 
anaweza kukabiliana na kufutwa 
kazi bila kuimarika kwa haraka.

Klopp ndiye kocha wa Ujerum-
ani mwenye hadhi ya juu zaidi 
katika kandanda ya dunia na 
ndiye anayetajwa sana kupewa 
kazi hiyo.

Baada ya ombi la wanahabari 
kwa chama cha soka cha Uje-
rumani, DFB, kukata Klopp am-
pewe nafasi hiyo, wakala wake 
amejibu na kusema hawezi 
kuchukua nafasi hiyo

“Jurgen ana mkataba wa muda 
mrefu na Liverpool na DFB ina 
kocha. Hii sio mada kwetu hata 
kidogo,” alisema Marc Kosicke 
wakala wa Klopp akiwaambia 
waandishi wa habari jana.

Klopp hana 
mpango na 
timu ya taifa

Bale: Messi ataenjoi sana Marekani
LONDON, England

GARETH Bale amesema Lionel Messi 
atakuwa na presha ndogo ya kushinda 
katika Ligi Kuu ya soka ya Marekani, 
MLS, kwa sababu klabu za huko “zi-
nakubali kupoteza .”

Mapema mwezi huu, Messi alitangaza 
kuwa ana nia ya kujiunga na klabu ya 
Inter Miami baada ya kuondoka Paris 
Saint-Germain, ingawa dili bado hali-
jakamilika.

Mshindi huyo wa Kombe la Dunia 
2022 alihusishwa na kurejea katika kla-
bu yake ya zamani ya Barcelona lakini 
aliamua kuhamia Marekani na kusema 
alitaka kufurahia soka lake “kwa njia ya 
utulivu.”        

Barca ilikubali uamuzi wa Messi kwa 
kutoa taarifa ikisema alichagua “kush-
indana katika ligi yenye mahitaji mach-
ache.”

Bale, ambaye alimaliza maisha yake ya 

uchezaji katika klabu ya LAFC, alikubali 
kwamba Messi angefurahia maisha ra-
hisi nchini Marekani bila kuangaziwa 
mara kwa mara kushinda kila wiki.

“Imepoa zaidi,” alisema Bale akiiam-
bia BT Sport.

“Ukishindwa ukiwa Real Ma-
drid, ni kama ulimwengu 
umekwisha, umesulubish-
wa. Unajisikia vibaya. Una-
rudi nyumbani na huna 
furaha.

“Wanakubali kupo-
teza zaidi (katika MLS). 
Hakuna matokeo. Hu-
wezi kushuka daraja 
hapo hapo. Unapopoteza 
mchezo unakwenda kwe-
nye mchezo unaofuata. Wa-
nakubali kupoteza zaidi hapo.

“Wanajua jinsi ya kupoteza laki-
ni wanasherehekea kila ushindi kama 
vile umeshinda ubingwa. Hakika atafu-

rahia.”
Mwaka jana kabla ya kutangaza kusta-

afu, Bale alijiunga na LAFC kwa mkataba 
wa miezi 12 na kuisaidia kupata taji lao 

la kwanza kuu kwa kuishinda 
Philadelphia Union kwa 

mikwaju ya penalti ka-
tika fainali ya Kombe 

la MLS.
Mapema wiki 

hii, mmiliki 
wa Inter Mi-
ami, Jorge Mas 
a l i w a a m b i a 
waandishi wa 

habari kwamba 
klabu hiyo ina-

panga Messi ku-
cheza mechi yake 

ya kwanza Julai 21 
katika mechi ya Kombe 

la Ligi dhidi ya Cruz Azul wa 
Liga MX.
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Na Adam Fungamwango

A
ZAM FC imekanu-
sha tetesi zinazodai 
wapo mbioni kutaka 
kumsajili winga ali-

yeachwa na klabu ya Yanga, 
Bernard Morrison, huku 
ikimuongezea mkataba wa 
miaka miwili kiungo wake 
tegemeo, James Akaminko 
raia wa Ghana.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa 
klabu hiyo, Abdulkarim 
Amin ‘Popat’ alisema jana 
kuwa Morrison hayumo 
kwenye orodha ya wachezaji 

wanaotakiwa na klabu hiyo 
kwa ajili ya msimu ujao wa 
ligi kuu.

Popat alisema baada
 ya kumsajili kiungo
 mshambuliaji Feisal
 Salum ‘Fei Toto’, wa

natarajia kusajili 
wachezaji wa kigeni 

wawili au watatu 
kwenye nafasi amba
zo zimeelekezwa na

 benchi la ufundi
“Katika wachezaji wana-

okuja Morrison hayumo.” 
alisema kwa kifupi Ofisa 

Mtendaji Mkuu huyo.
Hata hivyo aliainisha nafa-

si ambazo watazijaza kuwa 
ni beki wa kushoto,  msham-
buliaji mmoja na kiungo 
mshambuliaji mmoja.

“Msimu uliopita tulisajili 
wachezaji sita wa kigeni 
na wa ndani tisa kwa hiyo 
kikosi tunacho na kinaji-
tosheleza, kilichopo ni 
kuongezea mapengo mach-
ache yaliyopo kama benchi 
la ufundi lilivyopendekeza 
na tutakuwa na maingizo ya 
wachezaji wa kigeni wawi-
li, wakizidi sana watatu, 

kama ulivyoona beki wetu 
wa kushoto Bruce Kangwa 
ameondoka, hapo ni lazima 
tuingize mwingine na mbele 
pale tutasajili straika mmoja 
na kiungo mshambuliaji,” 
alisema Popat.

Katika hatua nyingine,  
Klabu hiyo juzi usiku ilitoa 
taarifa ya kumuongezea 
mkataba Akaminko kue-
ndelea kusalia kwenye  
viunga vya Chamazi siku 
moja tu baada ya kumu-
ongezea mkataba kiungo 
mkabaji mwingine, Sospeter 
Bajana.

Na Saada Akida 

SIKU chache baada ya Uongozi wa 
Simba kutangaza kuachana na kipa 
Beno Kakolanya aliyemaliza mkataba 
wake, tayari majina mawili yameanza 
kujadiliwa ili mmoja wapo kuchukua 
nafasi ya kipa huyo aliyetimkia Sin-
gida Fountain Gate.

Magolikipa wanaojadiliwa mmoja 
wapo kuchukua nafasi ya Kakolanya 
ni golikipa wa Al Hilal ya Sudan,  Issa 
Fontana pamoja na golikipa wa Vipers 
ya Uganda, Alfred Mudekereza.

Inaelezwa majina hayo ni mapende-
kezo ya kocha wa timu hiyo Robert 
Oliviera ‘Robertinho’ ambaye ameom-
ba uongozi uangalie uwezekano wa 
kumsajili mmoja kati ya magolikipa 
hao ili kumsaidia golikipa namba 
moja, Aishi Manula.

Akizungumza na Nipashe jana, 
Mwenyekiti wa Simba, Murtaza 
Mangungu alisema baada ya kuachana 
rasmi na kipa wao Kakolanya na 
kwenda kutafuta changamoto ny-
ingine wako katika mchakato mzuri 
wa kupata mbadala wake na mambo 
yanaenda vizuri.

Alisema wanahitaji kufanya ma-
boresho makubwa ndani ya kikosi 
chao na kukisuka vizuri kwa kufanya 
usajili kulingana na mapendekezo 
ambayo ameyatoa kocha Robertinho 
ili kuwa na kikosi imara.

“Kuhusu golikipa utaratibu unaen-
delea, yapo majina tunayoyajadili na 
utafanyika usajili mzuri kwa kuzin-
gatia mahitaji ya benchi la ufundi, 
tutampata kipa mzuri zaidi kati ya 
majina haya yaliyopo mezani kwetu, 
kwenye usajili hatutaki kurudia ma-
kosa tuliyoyafanya kwenye msimu 
uliopita,” alisema Mangungu.

Golikipa namba moja wa timu hiyo, 
Manula atakuwa nje ya Uwanja kwa 
miezi mitatu na anatarajiwa kurudi 
Uwanjani Septemba mwaka huu 
baada ya kufanyiwa upasuaji wa 
nyama za paja mwezi uliopita Afrika 
Kusini. 

Azam yamkana mtukutu Morrison,
yamuongezea mkataba Akaminko Huyu hapa 

mrithi wa 
Kakolanya 
Simba

Mchezaji wa Netiboli wa timu ya Upendo Queens, Hellen Matiko, akimiliki mpira dhidi ya wachezaji wa NSSF 
wakati wa michuano ya mchezo huo ligi daraja la kwanza katika viwanja vya Benjamin Mkapa Jijini Dar es 
Salaam jana. NSSF ilishinda 67-15. PICHA: JUMANNE JUMA

Mayele safi, Wakongo 
wengine waiwekea 
ngumu Yanga SC

“Hii inatokea pale timu inapofan-
ya vizuri hasa kwenye mashindano 
ya kimataifa, na kama unavyojua 
wachezaji hiki ndio kipindi chao 
cha kuvuna, lakini Yanga kama 
Yanga tunaendelea na juhudi za 
kuwabakisha wachezaji wote am-
bao tunawahitaji,” alisema.

Ofisa Habari wa Yanga, Ally 
Kamwe, alisema uongozi unaen-

delea kufanya tathimin ya msimu 
uliopita na kujua wapi wanatakiwa 
kufanya marekebisho.

Alisema kama kuna mchezaji au 
mfanyakazi mwingine yeyote wata-
taka kuachana nae au kuboresha 
maslahi watakubaliana kwa utarat-
ibu na kumaliza jambo hilo salama.

Hadi sasa Yanga imetangaza 
kuachana na wachezaji watatu,  
Benard Morrison, Tuisila Kisinda 
na Dickson Ambundo.

inatoka  UK 24

inatoka  UK 24

“Mwisho wa siku Mungu ndiyo kila 
kitu, aliniweka kwenye kipindi chote 
tukishirikiana, nimecheza kwa mafanikio 
japokuwa siyo makubwa sana kihivyo, 
najivunia kuwa ni mchezaji niliyedumu 
muda mrefu Simba nikiwa mdogo, nime-
ingia hapa mwaka 2011 mwezi Oktoba 
naishukuru menejimenti nzima, wana-
chama na mashabiki wa klabu, nawaam-
bia tutaonana wakati mwingine,” alisema 
kiungo huyo.

Kwa upande wake, Mwenyekiti wa 
Simba, Mangungu alisema wanamshuku-
ru kila mchezaji aliyeachwa na timu hiyo 
kwa mchango wake ndani ya klabu hiyo 
akisisitiza wamezungumza nao wote na 
wameachana nao katika hali nzuri.

Wachezaji wengine ambao wali-
tangazwa jana kuachwa ni pamoja na 
mkongwe Erasto Nyoni aliyedumu ndani 
ya timu hiyo kwa miaka sita na Gadier 
Michael.

Mkude azungumza kwa  
uchungu akiaga Simba 



Gazeti hili hutolewa na kuchapishwa na The Guardian Limited, S.L.P 31042

Jumamosi Juni 24, 2023

Na Saada Akida 

W
AKATI Mshambuliaji Fiston 
Mayele ikielezwa amekubali-
ana na Uongozi wa Yanga 
kubaki klabuni hapo, nyota 

wengine kutoka Jamhuri ya Kidemokra-
sia ya Congo wameiwekea ngumu timu 
hiyo wakitaka kuboreshewa maslahi yao 
ili waendelee kukipiga kwenye kikosi hi-
cho msimu ujao.

Inaelezwa  Yannick Bangala, Je
sus Moloko, Djuma Shaaban na

 Joyce Lomalisa wanataka
 waongezewe mishahara yao ku

tokana na kazi kubwa waliyoi
fanya msimu uliopita.

Mmoja wa viongozi wa timu hiyo ali-
iambia Nipashe kuwa nyota hao wapo 
kwenye rada za timu kadhaa za hapa ny-
umbani na nje ya nchi hivyo wanataka 
klabu yao (Yanga) iwaboreshee misha-
hara yao ili wabaki.

Alisema wachezaji hao msimu wa 

UK. 21

Mkude 
azungumza 
kwa uchungu 
akiaga Simba 

Rice azigonganisha Man City, Arsenal

inaendelea  UK 23

inaendelea  UK 23

Mayele safi, Wakongo wengine 
waiwekea ngumu Yanga SC

   Wataka maboresho kwenye 
mkataba, Viongozi wapambana 
kuweka mambo sawa huku... 
2021/2022 ulipomalizika waliomba 
kuboreshewa mikataba jambo ambalo 
viongozi walilitimiza, na sasa wanataka 
wafanyiwe tena ili wabaki msimu ujao.

“Sasa hivi viongozi wanaendelea ku-
pambana kuzungumza nao waweze kue-
lewana kabla ya msimu mpya haujaanza, 
wote bado wana mkataba hivyo mazun-
gumzo yanaendelea, kuhusu Lomalisa ni 
kweli Azam FC wanahitaji huduma yake 
ili akachukue nafasi ya Bruce Kangwa,” 
kilisema chanzo hicho.

Alisema Lomalisa anatakiwa na Azam 
FC na klabu hiyo ipo tayari kukaa meza 
moja na Yanga kujadiliana uhamisho 
wake kama watakubali kumuachia.

Kiongozi huyo alisema kuhusu Mayele 
tayari mambo mengi wamekubaliana 

isipokuwa walikuwa wakivutana kwenye 
muda wa mkataba ambapo klabu inataka 
kumpa mkataba wa miaka miwili huku 
mwenyewe (Mayele) akitaka mkataba wa 
mwaka mmoja pekee.

“Mayele asilimia kubwa atakuwepo kwe-
nye timu msimu ujao sasa hivi vimebaki 
vitu vidogo tu kumalizana, kazi ipo kwa 
hawa wengine ambao nao wanataka ma-
boresho,” alisema kiongozi huyo.

Alisema Yanga wamejikuta kwenye 
majadiliano na nyota wao kutokana  na 
kufanya vizuri msimu uliopita na kuwa-
tangaza wachezaji wao ndani na nje ya 
nchi hali iliyopelekea wachezaji wengi 
kutakiwa na klabu nyingine.

Wachezaji wa timu ya Yanga kutoka kushoto Jesus Moloko, Fiston Mayele na Joyce Lomalisa Kwenye picha ya 
pamoja wakisherehekea ubingwa wa ligi kuu msimu uliyopita jijini Mbeya PICHA: MTANDAO.

Na Adam Fungamwango

SIKU moja baada ya Simba 
kutangaza kuachana na kiungo 
wake mwandamizi wa klabu 
hiyo Jonas Mkude, Mkongwe 
huyo ameibuka na kuaga 
mashabiki huku akizungumza 
kwa uchungu juu ya yale ali-
yoyapitia ndani ya timu hiyo.

Mkude alisema amedumu 
ndani ya Simba kwa miaka 13 
akipitia nyakati zote za raha 
na karaha na anashukuru klabu 
hiyo kwa kumuibua na kumu-
weka kwenye ramani ya mpira 
mpaka sasa anajulikana.

Kiungo huyo alisema Simba ni 
nyumbani kwake na anaishuku-
ru kwa kila jambo walilomfany-
ia katika kipindi chote akiwa 
mchezaji wao.

“Shukrani zangu za dhati 
zinaanza kwa kocha aliyekuwa 
kocha wangu wa timu ya vijana 
Selemani Matola na aliyekuwa 
Meneja wangu Patrick Rweyem-
amu wao ndiyo walioona kipaji 
changu na kunileta kwenye 
kikosi cha vijana mwaka 2011,” 
alisema Mkude na kuendelea, 

“Nilianza maisha yangu ya 
soka nikiwa kwenye timu ya 
vijana ya Simba, nilionekana 
na kocha Matola, na meneja 
ambaye amemaliza muda wake 
Rweyemamu, hapo ndipo sa-
fari yangu ya soka ilipoanzia, 
nimeichezea klabu hii kwa vi-
pindi tofauti na nikisema hivyo 
siyo kama nilikuwa natoka 
na kurudi, hapana nimecheza 
kwa misimu 13 mfululizo, ila 
ninachokizungumza hapa ni 
kwamba nimecheza kwa hali 
zote, wakati wa shida na raha, 
kwa hiyo mbivu, tamu na chun-
gu za Simba mimi nazifahamu 
ziko vipi, mpaka leo hii ambapo 
imefikia hatua mimi mkataba 
wangu umekwisha,” alisema 
Mkude.

Aidha alisema anamshukuru 
Rais wa Heshima wa klabu hiyo, 
Mohamed Dewji kwani alikuwa 
naye karibu kwa kipindi chote, 
lakini hakumsahau aliyekuwa 
Makamu Mwenyekiti wa klabu 
hiyo, Geofrey Nyange ‘Kaburu’ 
kwani ndiye aliyeshinikiza 
kwa kiasi kikubwa yeye ku-
pandishwa kupelekwa kikosi 
cha kwanza.
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