
www.ippmedia.com

Jumatano Machi 29, 2023  Tanzania 1,000/- Kenya 100/-

ISSN 0856 • Na. 0581264

nipasheTZ nipasheTZ nipasheTZ 0745 700710The Guardian digital

Mvua 
yajeruhi, 
yabomoa 
nyumba, 
barabara

UKURASA  3

UKURASA  11

Na Gaudensia Mngumi

T
ANZANIA ni tajiri imejaa 
kila aina ya rasilimali hata 
zile za kipekee na zenye 
thamani na umuhimu mkubwa duniani, mfano ura-nium au urani ambayo huzalisha nishati safi na salama ya umeme. 

Ujio wa Makamu wa Rais wa Marekani, Kamala Harris ni fur-sa ya Tanzania kushirikiana na Amerika ambayo inaahidi ku-wekeza zaidi Afrika, kama kion-gozi huyo anavyonukuliwa aki-anza safari yake Ghana.
Anakaririwa na wana habari akisema Marekani itaongeza uwekezaji barani Afrika na ku-saidia kuchochea kukua uchumi.
Kama hivyo ndivyo, ombi la Tanzania ni kupata utaalamu na teknolojia ili iongezee nyuklia kwenye kapu la nishati au gridi ya taifa.
Mabadiliko ya tabianchi ya-naathiri uzalishaji nishati hasa safi ya maji, aidha gesi, makaa ya mawe na mafuta ni chanzo cha kuchafua anga na kuongeza hewa ukaa, kwa hiyo urani ni moja ya chanzo kinachohitajika sasa kuzalisha nishati salama.

Ni wazi bila umeme wa uhaki-ka uchumi, elimu, afya, kilimo, vi-wanda na hatima ya Afrika haita-fanikiwa. Aidha, uhalifu utakuwa mwingi, mitaa isiyowaka taa usiku si salama, hali kadhalika kazi za hospitalini bila umeme mchana na usiku hazifanyikazi.
Ili Tanzania na Afrika isiwe karakana ya ibilisi Amerika isai-die kupata teknolojia ya umeme salama wa nyuklia, utakaotokana na urani inayopatikana kwa win-gi Tanzania na hata Niger.

Dokta Kamugisha Byabato mtaalamu wa uhandisi madini na nishati jadidifu (mining engi-neering and renewable energy), anashauri kwa namna yoyote ile  kuanzisha mradi wa umeme wa nyuklia kwa sababu nishati hiyo ndiyo ufunguo wa maendeleo.

Habari bora na kamilifu 
Jumatano maCHI 29, 2023
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Tanzania na Afrika zitapaa kiuchumi iwapo Amerika itawekeza kwenye nishati

Kamala Harris .PICHA:MTANDAO. 

KARIBU KAMALA HARRIS DAR
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Ujio wa Makamu Harris, uwe mwanzo wa kuandaa mipango na mikakati ya kupata nishati salama kwa kuwa ndicho dunia inachohitaji sasa. Mabadiliko ya tabianchi yanaathiri mataifa yote, bila kujali ni Afrika au Amerika.
Dokta Byabato, anasisitiza kuwa maendeleo ya Ulaya, Mare-

kani na Japan, yamefanikishwa na nishati ya nyuklia tangu mia-ka ya 1960 na sasa ni zama za ku-saidia Afrika kupata nishati hiyo kwenye kapu la umeme kwa vile hakuna anayelenga kurutubi-sha nyuklia kuzalisha silaha za maangamizi.
Anataja kampuni ya Ufaransa ya AREVA inayochimba urani 

nchini Niger Afrika Magharibi na uzalishaji wa nishati ya nyuklia, akishauri madini hayo yaisaidie Afrika kuinua uchumi wake kwa vile ikiinuka itasaidia pia kuzali-sha bidhaa kama chakula na ku-punguza uhaba wa vitu duniani.
“Ni kweli urani inazalisha nishati salama, japo ni madini yenye mionzi mikali na hatari. Inaendelea  Uk.12

Kikubwa ni utaalamu na teknolo-jia ya usalama kwa kila hatua, ili kuepusha athari za mionzi (ra-dioactive materials). Utaalamu na teknolojia vitazuia kuchafua mazingira yetu na kuleta athari, lakini tujaribu pia tupate nguvu kuzalisha umeme huo.” 
Mtaalamu huyo anaeleza kuwa nishati ya nyuklia haiathiri jo-toanga wala kuongeza joto du-niani kama ilivyo umeme wa visukuku (fossils) wa gesi asilia, mafuta na makaa ya mawe.

Anaongeza kuwa japo kuna changamoto kwenye kutunza mabaki ya nyuklia, nchi za Ma-gharibi zinafanya utafiti wa utunzaji wa uchafu utokanao na uzalishaji wa nishati ya nyuklia na kwamba mabaki yote yana-tunzwa kwenye matunzo yali-yoandaliwa, hivyo Tanzania na Afrika washirikiane na mataifa yaliyoendelea kupata ufumbuzi wa kuhifadhi taka urani.
Kamishna mstaafu wa Madini , Dk. Peter Kafumu, akizungum-zia uwepo wa urani na kama inaweza kutumiwa kuzalisha umeme, anasema inawezekana kwa kutumia utaalamu ili kuepu-sha athari za mionzi hatari (radio active material).

Anasema urani ipo kwa wingi nchini na sehemu zilipoanza kuchimbwa ni chache ikilingan-ishwa na kiasi kikubwa ambacho hakijaguswa, mfano inachimbwa Bahi mkoani Dodoma, Manyoni Singida na machimbo ya Mto Mkuju katika wilaya ya Namtum-bo mkoa wa Ruvuma.
Tanzania ni tajiri wa urani ipo maeneo mengi kama Mbeya, Njombe, Monduli Arusha, ukanda wa Tabora na Kigoma lakini pia Gallapo mkoani Man-yara, anataja mtaalamu huyo mbobezi wa elimu ya miamba –jiolojia, Kuanzia 2024, Tanzania inategemea kuzalisha megawati 2,115 za umeme wa maji kwenye bwawa la Mwalimu Julius Nyere-re, lakini mabadiliko ya tabianchi yanaweza kuikwamisha ndiyo maana kuna umuhimu wa ku-changanya nyuklia kwenye kapu 
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Nyumba ikiwa imebomoka 
upande katika eneo la Msimbazi 
Magharibi, Tabata jijini Dar es 
Salaam kutokana na mvua iliyo-
nyesha jana. Picha ndogo: Mmoja 
wa wapangaji wa nyumba hiyo, 
Kondo Musa, akiokolewa na wasa-
maria wema baada ya kunusurika 
kifo. PICHA: SHUFAA LYIMO

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Mbeya, Benjamin Kuzaga na Kamishna 
Msaidizi wa Uhifadhi, Godwell Ole Meing’ataki, wakionyesha vipande 
25 vya meno ya tembo vilivyokamatwa jijini Mbeya juzi. Habari Uk. 
16. PICHA: NEBART MSOKWA
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Na Christina Mwakangale

WATUMIAJI wa vivuko vya Kigamboni mkoani Dar es 
Salaam, wamelalamikia mfumo wa kadi za kielektroniki 
unaotumika kwenye malipo ya kivuko kuwadhulumu 
chenji zao.

Uchunguzi wa Nipashe uliofanyika ndani ya wiki moja, 
umebaini kuwapo kwa hali hiyo ambayo hata hivyo, 
mamlaka husika ilipoulizwa imesema tayari imeshatatua 
tatizo hilo.

Kilichobainika kuwa watumi-
aji wa vivuko wanapotoa malipo 
ya huduma hawarudishiwi 
chenji zinazobaki kwenye kadi 
zao huku watoa huduma wak-
ilalamikiwa kutotoa ushirikiano 
wanapowasilishiwa madai.

Fausta John, aliliambia gazeti 
hili kwamba, kuna changamoto 
katika matumizi ya kadi za ma-
hali hapo.

“Unaweza kuweka salio la Sh. 
1,000 wakati unavuka, ukirudi 
ukiweka kadi inakataa, inao-
nyesha salio hakuna.  Kwa sasa 
nimeacha kutumia kadi zao, na-
kwenda na Sh. 200 yangu, nam-
patia mwenye kadi anichanjie,” 
alisema.

Denis Baraka alisema; “hu-
duma sio shirikishi, unafyekwa 
salio kimya kimya.  Matumizi ya 
kadi kwenye vivuko ni mazuri, 
lakini yamekuja na changamoto 
ya kuchukua fedha za wananchi 
kielektroniki.

Mkazi wa Kinondoni, Maria 
Shampawe ambaye hufanya 
shughuli zake Kigamboni, alisema mfumo ulipoanza kila 
mtumiaji alipaswa kununua kadi kwa Sh. 1,000 na kutak-
iwa kuijaza kulingana matumizi yake.

“Huwa naweka fedha haizidi Sh. 1,000 au 2,000, na 
nauli ni Sh. 200 kwa safari moja lakini, ajabu kiwango cha 
kuweka kinaanzia Sh. 500, nikienda inakatwa Sh. 200 na 
kurudi Sh. 200 cha kushangaza Sh. 100 huikuti, tunahoji 
zinakwenda wapi?” 

Mkazi wa Kigamboni Musa Haji alisema; “hili tatizo 
linaweza kufyeka salio hata mara mbili, tatu au kukomba 
salio lote na mteja asielewe salio lake limekatwaje.”

Mkuu wa Kivuko cha Magogoni, Abdulrahman Ameir, 
kilicho chini ya Wakala wa Ufundi na Umeme Tanzania 
(TEMESA), alisema tatizo hilo lilikuwapo kwa baadhi ya 
watumiaji wapya kutokana na kutofahamu namna ya ku-
chanja kadi zao.

“Inatakiwa kabla hujachanja kadi yako, unarudi nyuma 
hatua moja, ndipo uchanje ili geti lifunguke na kwenda 
wengine hawajui. Huwa tunatangaza kwa kuelewesha. 
Hilo tatizo limetatuliwa na lilikuwapo na kama linaende-
lea tunatoa elimu kila mara ya kuwaelimisha wateja.

Alisema changamoto zinazojitokeza kwenye mfumo 
wa kulipia nauli ya kivuko uitwao ‘N-card’, unaotumiwa 
na Kivukoni Kigamboni, zinatokana na uelewa duni 
miongoni mwa abiria ambao wengi wao ni wageni wa 
mfumo huo.

Ameir alisema elimu imekuwa ni endelevu kutokana 
na kubaini tatizo hilo, tangu mabadiliko ya ulipiaji kwa 
mfumo huo ulioanza mwishoni mwa mwaka jana kwa 
lengo la kuboresha huduma kielektroniki.

Kigamboni 
walalamikia 
mfumo 
kielektroniki 
kudhulumu 
chenji
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Shekhe Mkuu wa Tanzania, Mufti Dk. Abubakar Zubeir Bin Ally (katikati) na Mkurugenzi Mtendaji wa Ben-
ki ya CRDB, Abdulmajid Nsekela (wa tatu kushoto), wakikabidhi msaada wa futari kwa kituo cha kulelea 
watoto yatima cha Safina, Tuangoma jijini Dar es Salaam juzi, wakati wa hafla ya futari iliyoandaliwa na 
Benki ya CRDB. Wengine ni Kaimu Shekhe wa Mkoa wa Dar es Salaam, Wallid Alhad Omar (wa pili kulia), 
Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi Benki ya CRDB, Dk. Ally Laay (wa nne kushoto) na viongozi wengine 
wa BAKWATA na viongozi wa kituo hicho. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Mvua yajeruhi, yabomoa nyumba
Waandishi Wetu

MVUA za masika zinazoendelea 
kunyesha maeneo tofauti nchini, 
zimesababisha athari katika mikoa 
mbalimbali ikiwamo kujeruhi, ny-
umba kadhaa kubomoka na baadhi 
ya barabara kukata mawasiliano.

Katika tukio lililotokea jana, Msim-
bazi Magharibi, Tabata jijini Dar es 
Salaam, mkazi wa eneo hilo, Kondo 
Musa (28), amenusurika kifo baada 
ya kuangukiwa na ukuta wa nyum-
ba aliyokuwa anaishi na wapangaji 
wenzake wanne.

Akizungumza na Nipashe, ma-
jeruhi huyo alisema alirudi nyum-
bani kwake jana asubuhi kwa ajili ya 
kubadilisha nguo ndipo muda mfupi 
baadaye mvua ikanyesha akiwa 
amelala.

“Nikiwa nimelala, nilishtuka baada 
ya kusikia kishindo na ukuta umeni-
jeruhi maeneo ya tumboni na migu-
uni,” alisema.

Mjumbe wa Shina Namba 11, Nun-
gano Kivuruge, alisema nyumba 
iliyoanguka ilikuwa na ufa wa muda 
mrefu.

“Tukio hilo limetokea kwenye 
eneo langu. Nyumba ina vyumba 
vinne, mwenye nyumba anafahami-
ka kwa jina moja Mhagama,” alisema.

Mjumbe wa Mtaa  Msimbazi Ma-
gharibi, Beth Joel, alisema: “Nikiwa 
ofisini alikuja mjumbe kutoa taarifa 
ya kuanguka kwa nyumba hii kuto-
kana na mvua iliyonyesha leo ( jana).”

Alisema ndani ya nyumba hiyo, ku-
likuwa na wapangaji wengine wata-
no ambao wao walifanikiwa kukim-
bia baada ya kusikia kishindo cha 
kuanguka kwa ukuta huo. Alisema 
viongozi wa mtaa wamekubaliana 
kukutana na kukagua nyumba zote 
ambazo zina nyufa ili kuwashauri 
wakazi wake wasilale humo.

Fatuma Said, mmoja wa wapangaji 
wa nyumba hiyo, alisema wakati ak-
iendelea kupika chumbani kwake, 
alisikia kishindo cha ukuta ukian-
guka.

“Nilipotoka nje nikakuta ukuta wa 
chumba cha nje umeanguka na huyu 
kaka alikuwa amelala ndipo wapan-
gaji wakakimbilia nje,” alisema.

Wakati hayo yakitokea Dar es 
Salaam, huko  Tarafa  ya Mukulat 
iliyoko Arumeru mkoani Arusha, 
mvua zilizonyesha juzi zimebomoa 
makazi na nyumba zingine kujaa 
maji na wananchi wake kukosa ma-
hali pa kukaa.

Mkuu wa Wilaya ya Arumeru, 
Emmanuela Kaganda, alisema jana 
kuwa kutokana na tishio la mvua 
hizo, Jeshi la Polisi limemwarifu 
kwamba mpaka sasa hakuna mtu ali-
yepoteza maisha.

“Kumekuwa na uvumi uli-
osababisha taharuki kwa baadhi 
ya wananchi kwamba mvua hizi 
zimesababisha vifo vya watu wa-
tatu waliokuwa wamepanda pikipiki 
moja baada ya chombo hicho kuku-
twa kikiwa kimefunikwa kwenye ki-
fusi cha tope katika eneo la Kibaoni, 
Ngaramtoni,” alisema.

Alisema uchunguzi uliofanywa 
na polisi, umeonyesha hakuna mtu 
aliyepoteza maisha na mmiliki wa 
pikipiki hiyo amethibitisha kwamba 
watu hao walijiokoa.

“Jeshi la Polisi lilifanya uchunguzi 
wa kina ikiwa ni pamoja na kumtafu-
ta mmiliki halali  wa pikipiki hii na 
alithibitisha kuwa watu hawa ambao 
ni wanaume wawili walifanikiwa ku-
jiokoa wenyewe na watatu ambaye ni 
mwanamke aliokolewa na wasama-
ria wema, usiku wa Machi 23, mwaka 
huu,” alisema.

Alisema kulingana na tathmini 
iliyofanywa na wataalamu wali-
otembelea maeneo yaliyoathirika 
na mafuriko, uwapo wa uchafuzi 
wa mazingira, hasa utupaji wa taka 
ngumu ambazo zimesababisha mi-
taro kuziba na kushindwa kupitisha 
maji.

Mvua hizo  zimesababisha uhar-
ibifu wa mali za wananchi katika 
Kata za  Oltrumet, Oloirien, Samba-
sha, Olmotonyi na Kimnyaki, ingawa 

serikali haijaweka hadharani taarifa 
ya idadi ya makazi yaliyoharibiwa.

Mkoani Iringa, mvua  zilizonye-
sha juzi kwa zaidi ya saa nne katika 
mji wa Iringa, zimesababisha athari 
ya miundombinu eneo la Mkimbizi 
Bima na baadhi ya maeneo ya  Man-
ispaa ya Iringa baada ya barabara in-
ayounganisha kata hiyo na Mtwivila 
kuwa hatarini kukatika.

Wakazi wa eneo hilo, Silla Kimwan-
ga na Sara Sanga  walisema  mvua 
hizo zimesababisha sehemu kubwa 
ya barabara kukatika.

Kimwamga alisema eneo ambalo 
barabara hiyo inakaribia kukatika 
awali  Wakala wa  Barabara  Mijini 
na  Vijijini (TARURA)   Manispaa ya   
Iringa,   walijenga mtaro   kwa ku-
weka karavati.

Alisema eneo hilo kuna kara-
vati ambalo limeziba  halipitishi 
maji hivyo  kusababisha kupita juu 
ya barabara  na  kuleta madhara 
makubwa maeneo hayo.

“Kero hii ni kubwa kwetu na bara-
bara hii inaunganisha Kata ya Mt-
wivila na endapo haitafanyiwa kazi 
mvua zikiendelea upo uwekezano 
wa watumiaji wake kukosa mawasi-
liano,” alisema.

Diwani wa Mkimbizi, Eliud  Mvel-
la, alisema eneo hilo linahitaji ufum-
buzi kwa kuwa ni moja ya barabara 
muhimu.

Naibu  Meya  wa Manispaa ya 
Iringa,  Juli  Sawani, alisema sehe-
mu  kubwa ya manispaa imekumb-
wa na madhara na tathmini inafany-
wa na madiwani wa kata husika.

Meneja wa TARURA Wilaya ya  Ir-
inga,   Barnaba Jabiry, akizungumza  
na gazeti hili kwa njia ya simu, 
alikiri kuwapo kwa madhara  am-
bayo  TARURA  imeyapata kuto-
kana na mvua  kubwa  zinazoende-
lea  kunyesha huku akisema baadhi 
ya barabara zimefungwa  kutokana 
na kukatika.

Imeandaliwa na Shufaa Lyimo 
(DAR), Allan Isack (ARUMERU) na 
Francis Godwin (IRINGA)

Huwa naweka 
fedha haizidi 
Sh. 1,000 au 
2,000, na nauli 
ni Sh. 200 kwa 
safari moja 
lakini, ajabu 
kiwango cha 
kuweka ki-
naanzia Sh. 
500, nikienda 
inakatwa Sh. 
200 na kurudi 
Sh. 200 cha 
kushangaza 
Sh. 100 hui-
kuti, tunahoji 
zinakwenda 
wapi?



Na Restuta James

WAZIRI Mkuu Mstaafu, Mizengo 
Pinda, amependekeza mareke-
bisho ya sheria ya kanuni ya ad-
habu sura ya 16 kifungu cha 197, ili 
adhabu ya kifo ifutwe na badala 
yake, mshtakiwa anayekutwa na 
hatia ya mauaji au uhaini, afung-
we maisha gerezani na kuitaka 
Tume itafute maoni zaidi.

Aidha, Pinda ameshauri mfu-
mo wa hakijinai uweke utaratibu 
wa kulelewa kwa mtoto anayezal-
iwa na mfungwa anayetumikia 
kifungo gerezani.

Aliyasema hayo jijini Dar es Sa-
laam alipozungumza na waandi-
shi wa habari baada ya kutoa 
maoni yake mbele ya Tume ya 
Kurekebisha Mfumo wa Haki Ji-
nai, inayoongozwa na Jaji Mkuu 
mstaafu, Othman Mohamed 
Chande.

“Adhabu ya kunyonga mtu, 
inanipa tabu kwa sababu ni kweli 
alitoa roho ya mtu…na yeye tum-
nyonge? Kosa juu ya kosa. Sidhani 
kama inatibu (adhabu ya kunyon-
ga), ugonjwa huo,” alisema.

Pinda alisema adhabu ya ku-
nyongwa hadi kufa haina tija kwa 
sababu mkosaji hapati nafasi ya 
kujirekebisha, akieleza kifungo 
cha maisha kitatoa nafasi ya 
mfungwa kujifunza na kujutia 
makosa yake.

“Kubwa kwangu ni ile principle 
(kanuni) tu, kwamba unaua na 
wewe unauawa. Nimewaambia 
waliangalie tuone, nchi nyingi 
zilishaondoa vitu hivyo,” alisema.

Kuhusu mtoto anayezaliwa 

gerezani, Pinda alisema: “Mama 
anapokumbwa na janga la mauaji 
na huku ni mjamzito, anapelekwa 
rumande, anajifungulia huko, shi-
da yangu ikawa ni kwamba mtoto 
huyu tusimwache katika eneo hili 
la magereza.”

Pinda alisema mazingira yat-
amwathiri mtoto huyo kisaikolo-
jia na kupendekeza waungan-
ishwe na vituo vinavyolea watoto.

“Na hili nimelisema kwa saba-
bu mazingira ya magereza ni ma-
gereza tu.”

Alisema wanawake wanao-
jifungua wakiwa magereza ha-
wapati mazingira mahsusi ya 
kuwawezesha kulea watoto 
ikiwamo vyakula vinavyoweza 
kuongeza maziwa.

Aidha, aliishauri tume kuku-
sanya maoni kutoka kwa makun-
di yote wakiwamo madereva 
wa bodaboda, daladala, malori 
na mabasi; pamoja na makundi 
yenye malalamiko kwa Polisi, 
Magereza, Taasisi ya Kuzuia na 
Kupambana na Rushwa (TAKUK-
URU), zimamoto na Ofisi ya 
Mwendesha Mashtaka (DPP), ili 
iweze kutoa ushauri utakaoleta 
tija kwa nchi.

Alipendekeza kuwa mnyororo 
wa hakijinai unapaswa kuangal-
iwa kuanzia Polisi, TAKUKURU, 
DPP, Mahakama na Magereza, 
ili wananchi wasiumizwe katika 
hatua yoyote ya kutafuta haki.

Alimpongeza Rais Dk. Samia 
Suluhu Hassan, kwa kuunda tume 
hiyo akieleza kuwa kumekuwa na 
malalamiko mengi ya wananchi 
kuhusu mifumo ya hakijinai.

“Malalamiko ni mengi, kila un-
apozunguka unakutana na watu 
wanalalamika. Pamoja na kuku-
tana na makundi ambayo wame-
kwishayaainisha, lakini wajaribu 
kuangalia kila chombo eneo la 
malalamiko halafu tuone kama 
tunaweza kukutana na wadau 
kwenye hilo eneo,” alisema.

Alitoa mfano wa malalamiko 
ya rushwa kwa askari wa baraba-
rani pamoja na wapelelezi, Tume 
iwaite madereva wa vyombo vya 
moto ili wajue tatizo lililopo.

Kuhusu magereza, alisema 
eneo la kurekebisha tabia kwa 
wafungwa lipewe uzito ili wa-
napokuwa gerezani watoke na 
ujuzi.

Alisema shirika la uzalishaji-
mali la Magereza lizalishe bidhaa 
zake kwa kutumia wafungwa na 
uwepo mfumo wa kuwafuatilia 
wanaotoka gerezani wakiwa na 
ujuzi ili kupima mafanikio ya 
marekebisho ya tabia ya mhusika.

WEREMA ATAKA MLUNDI-
KANO WA KESI UONDOLEWE

Mwanasheria Mkuu wa Seri-
kali mstaafu, Jaji Frederick Wer-
ema, amewashauri majaji na 
mahakimu kumaliza msonga-
mano wa kesi mahakamani kwa 
kufuta kesi zisizo na ushahidi 
wa kutosha.

Alisema mwaka 1996, aliwahi 
kuachia watuhumiwa 50 wa 
makosa ya jinai kwa siku moja, 
baada ya kupitia mafaili ya kesi 
zao na kubaini kwamba hakuku-
wa na ushahidi unaoweza kuwa-
tia hatiani.

Kuhusu dhamana, alipende-
keza marekebisho yafanyike 
ili mahakama iwe na mamlaka 
ya kutoa au kunyima dhamana 
badala ya inavyofanyika sasa 
kwa DPP kuwa na nguvu ya ku-
zuia haki hiyo.

Kadhalika, alipendekeza she-
ria ya utakatishaji fedha ireke-
bishwe ili kupunguza makosa 
kutoka 28 yaliyopo sasa hadi 
manne, kwa kuwa ilivyo sasa 
inatumiwa vibaya na baadhi ya 
maofisa wa DPP ‘kuwapa’ watu 
kesi zisizo na dhamana.

Akizungumzia adhabu ya ku-
nyonga, Jaji Werema alisema sio 
adhabu stahiki kwa kuwa haipi 
mfungwa nafasi ya kujifunza.

Alisema asilimia kubwa ya 
wanaofanya mauaji ni watu 
wenye kipato cha chini akitoa 
mfano wa mauaji yanayotokana 
na wivu wa mapenzi na ugomvi 
kwenye vilabu vya pombe za 
kienyeji.

“Adhabu inafundisha, sasa 
ukinyongwa umefundishwa 
nini? Adhabu ya kunyonga ibaki 
kwenye sheria kama tishio kwa 
sababu inaweza kutokea ika-
bidi unyonge maana kuna watu 
wanafanya mauaji ya kishenzi,” 
alisema.

Kuhusu sheria ya mwenendo 
wa makosa ya jinai, Jaji Werema 
alisema amewasilisho mareke-
bisho mengi ambayo hata hivyo, 
hakuyataja.

Akizungumzia kesi za jinai, 
ametaka zipewe nafasi kusikili-
zwa kama inavyofanyika kwe-
nye kesi za madai.

MAGAI ALIA NA DPP

Wakili mwandamizi Sadock 
Magai, amependekeza DPP apun-
guziwe madaraka hasa yanay-
omruhusu kuzuia dhamana.

Alitaka marekebisho kwenye 
kifungu cha 148 (5) cha Sheria ya 
Mwenendo wa Makosa ya Jinai 
(CPA), ili kazi hiyo iachiwe ma-
hakama.

Wakili Magai kutoka kampuni 
ya uwakili ya IMMMA, alisema ki-
fungu hicho kimekuwa ‘kichaka’ 
cha baadhi ya maofisa wa DPP 
wasio waadilifu kunyima watuhu-
miwa dhamana.

“Imekuwa ni kama mchezo 
mtu anapelekwa mahakamani, 
anasomewa mashtaka, ananyim-
wa dhamana akiambiwa kwamba 
kosa husika halina dhamana ana-
pelekwa kumande…miaka mita-
no nyuma kuna watu wameumia 
sana, waliwekwa ndani bila kisiki-
lizwa, wamepigwa faini, familia 
zao zimesambaratika, wengine 
wamekufa kwa sababu ya ma-
kosa ambao mahakama ingeweza 
kuamua kama wanamakosa ama 
hawana,” alisema.

Alisema DPP alitumia mwanya 
huo kushtaki wafanyabiashara na 
kuwanyima dhamana kinyume 
cha taratibu za Sheria ya Kodi in-
ayoruhusu mazungumzo kati ya 
mlipakodi na kamishna wa kodi.

Alisema baada ya kufunguli-
wa kesi ya uhujumu uchumi na 
utakatishaji fedha kwa kosa la 
kushindwa kulipa kodi, wafan-
yabiashara hao waliitwa na DPP 
kutaka plea-bargaining, kinyume 
cha taratibu.
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Pinda apendekeza adhabu ya kifo ifutwe

Meneja Msaidizi wa BRAC tawi la Ipagala, Cecilia Mwaikambo, akitoa 
mafunzo ya elimu ya fedha kwa wanafunzi zaidi ya 300 wa Shule ya Se-
kondari Makole, jijini Dodoma jana, ikiwa ni sehemu ya maadhimisho ya 
Wiki ya Fedha Duniani yanayofanyika kila mwaka mwezi Machi, yenye 
lengo la kuhamasisha utoaji elimu ya fedha kwa watoto na vijana. PICHA: 
MPIGAPICHA WETU

Watu sita mbaroni kwa tuhuma za 
mauaji, kunyofoa sehemu za siri
Na Thobias Mwa-

nakatwe, SINGIDA

WATU sita wamekamat-
wa na polisi wakituhu-
miwa kujihusisha na 
vitendo vya mauaji, 
kufukua makaburi 
wilayani Manyoni na 
kuchukua sehemu za 
siri za miili ya watu 
waliozikwa kwa ajili 
ya kutengeneza dawa 
ya kupata utajiri na 
kuwauzia wateja wao.

Kamanda wa Polisi 
Mkoa wa Singida, Stella 
Mutabihirwa, katika 
taarifa yake jana kwa 
vyombo habari, alisema 
watuhumiwa hao am-
bao hakuwataja majina 
kwa kuwa uchunguzi 
bado unaendelea, wa-
likamatwa kutokana na 
msako uliofanywa na 
jeshi hilo kuanzia Machi 
16 hadi 24, mwaka 
huu katika maeneo 
mbalimbali wilayani 
Manyoni na vijiji jirani 
vya Wilaya ya Sikonge, 
mkoani Tabora.

Alisema watuhumiwa 
hao baada ya kukamat-
wa na kuhojiwa walikiri 
kuhusika na mauaji ya 

mtu mmoja mwana-
mume ambaye hajafa-
hamika jina mwenye 
umri kati ya miaka 
40 na 45 yaliyotokea 
Machi 3, mwaka huu 
eneo la Relini Man-
yoni huku kifo chake 
ikisadikiwa kilitokana 
na kukanyagwa na treni 
kichwani na mguu wa 
kushoto.

Kamanda Mutabihir-
wa alisema baadhi ya 
viungo vya mtu huyo 
vilikuwa pembeni ya 
kiwiliwili katika njia ya 
treni huku viungo vya 
sehemu za siri vikiwa 
vimenyofolewa.

“Tulivyowahoji 
watuhumiwa walikiri 
kuhusika na tukio hilo 
na kueleza kwamba 
walikata sehemu za siri 
kama nywele, kucha 
na ulimi kwa lengo la 
kutengeneza dawa ili 
kuwapatia wateja wao 
wanaohitaji utajiri,” 
alisema.

Aliongeza kuwa 
watuhumiwa hao pia 
wamekiri kujihusisha 
na vitendo vya kufukua 
makaburi wilayani 
Manyoni na kuua watu 
kwa lengo la kupata 
sehemu za viungo vya 

binadamu kwa ajili ya 
kutengeneza dawa ya 
kupata utajiri.

“Katika kukamilisha 
upelelezi wetu Jeshi la 
Polisi lilifanya up-
ekuzi katika nyumba ya 
mtuhumiwa mmoja wao 
na kufanikiwa kukuta 
suruali moja nyeusi ya 
marehemu aliyeuawa 
Machi 3, 2023, vibuyu 
viwili vyenye shanga, 
kibuyu kimoja che-
nye ngozi ya kondoo,” 
alisema.

Kamanda Mutabi-
hirwa alisema vitu 
vingine vilivyokamatwa 
kwa mtuhumiwa huyo 
ni pembe ya kondoo 
yenye kioo na shanga, 
pembe ya ng’ombe 
yenye vipembe vi-
wili vidogo, vipande 
vitatu vya sanda, 
kaniki vipande viwili, 
kitambaa kimoja chek-
undu na kopo la mafuta 
yenye mchanga wa 
kaburi na nywele.

Kutokana na hali 
hiyo, Polisi imetoa wito 
kwa wananchi kuacha-
na na imani potofu za 
kishirikina na badala 
yake wafanye kazi 
kwa bidii kupata utajiri 
halali.
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LHRC yalia na Sheria ya 
Ndoa ya Mwaka 1971

Mkurugenzi Mtendaji wa Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu (LHRC), Wakili Dk. Anna Henga, akisoma tamko la kituo hi-
cho, Dar es Salaam jana kulaani ndoa za utotoni na kuitaka serikali ifanye marekebisho ya vifungu vya 13 na 17 vya She-
ria ya Ndoa ya Mwaka 1971. Kulia ni Ofisa Mwandamizi Jinsia wa kituo hicho, Getrude Dyabene. PICHA: SABATO KASIKA

Na Sabato Kasika

KITUO cha Sheria na Haki za Bi-
nadamu (LHRC), kimeibua hoja 
sita zinazopinga Sheria ya Ndoa 
ya Mwaka 1971 kwa lengo la 
kumnusuru mtoto wa kike dhi-
di ya madhara yanayotokana na 
ndoa za utotoni.

Akizungumza na waandishi 
wa habari ofisini kwake jana, 
Kijitonyama, Dar es Salaam, 
Mkurugenzi Mtendaji wa LHRC, 
Anna Henga, alisema wanasikit-
ishwa na mijadala kuhusu umri 
wa mtoto wa kike kuolewa.

Henga alikuwa akitoa tamko 
la kituo hicho la kukemea ndoa 
za utotoni na kusema; “Mijadala 
hii inapingana na sheria kwani 
baada ya Mahakama ya Ru-
fani kuamua shauri la Rebeca 
Gyumi umri wa mtoto wa kike 
kuolewa Tanzania ni miaka 18 
sasa. Ikumbukwe mahakama 
ni sheria lazima iheshimiwe na 
watu wote ikiwamo serikali,” 

alisema Henga.
Alifafanua kuwa mijadala 

hiyo imekuwa ikitolewa kwenye 
vyombo ya habari na mitandao 
ya kijamii, ikipendekezwa 
kuwa hakuna haja ya kufanyia 
marekebisho sheria ya ndoa 
inayoruhusu umri wa ndoa 
kuwa miaka 14 kwa amri ya ma-
hakama na miaka 15 kwa ridhaa 
ya wazazi, katika vifungu vyake 
vya 13 na 17 vya Sheria ya Ndoa 
ya Mwaka 1971.

Kutokana na mkanganyiko 
huo, LHRC inatoa mapende-
kezo sita, la kwanza likiwa ni 
umri wa kuolewa Tanzania uwe 
miaka 18 kulingana na kesi ya 
Rebeca Gyumi baada ya muda 
waliopewa serikali kurekebisha 
sheria kuisha.

“Tunapendekeza serikali 
irekebishe vifungu vya 13 ma 17 
vya sheria ya ndoa ili kuonye-
sha nia njema (political will) na 
kuondoa upotoshaji wa umri 
wa ndoa kwa Watanzania,” 

alisema.
Aidha, katika pendekezo la 

tatu, kituo hicho kinaziomba 
mamlaka na wadau kutumia na-
fasi zao kuunga mkono juhudi 
za kupambana na mila kandam-
izi zinazomnyima mtoto wa 
kike haki zake za msingi.

“Lakini katika pendekezo 
letu la nne, tunawaomba wa-
dau wajiepushe matamko ya-
nayorudisha nyuma juhudi za 
kumkomboa mtoto wa kike. 
Pendekezo la tano ni kutaka 
jamii kutambua kuwa mtoto 
wa kike ana haki za msingi, 
zilindwe na pia ijiepushe na 
desturi na mila zilizopitwa na 
wakati, kwani kufanya hivyo 
ni kuendelea kumkandamiza 
mtoto wa kike,”alisema.

Katika pendekezo lao la sita, 
Mkurugenzi Mtendaji huyo 
alisema ni kuiomba serikali 
iondoe sheria zote kandamizi 
na kuhakikisha ulinzi wa mto-
to kisheria unapatikana katika 

sheria zote za msingi katika ul-
inzi wa mtoto.

“Ukweli ni kwamba, ndoa 
za utotoni zimeendelea kuleta 
madhara makubwa kwa wato-
to wa kike na taifa kwa ujumla 
na kuendelea kusababisha 
hasara kwa taifa na baadhi ya 
hasara hizo ni kupoteza fursa 
ya elimu,” alisema.

Alitaja nyingine kuwa ni 
maambukizi ya virusi vya 
Ukimwi (VVU), magonjwa ya 
zinaa, kunyanyasika kisaikolo-
jia, kimwili na kijinsia kupitia 
ukatili na kwamba mabinti ka-
tika vikwazo hivyo.

Mkurugenzi Mtendaji huyo 
alisema ni wakati sasa kila 
mmoja kwa nafasi yake ku-
paza sauti ili kuwaokoa ma-
binti dhidi ya ndoa hizo, ili 
waondokane na vifo vya wa-
toto wachanga na watoto wa 
kike pindi wanapojifungua, 
kwa kuwa viungo vyao vya 
uzazi havijakomaa.

Na Mwandishi Maalum

MWENYEKITI wa Kamati ya 
Mambo ya Nje, Ulinzi na Us-
alama ya Bunge la Tanzania, 
Vita Kawawa, amesema mis-
ingi ya China ya uaminifu, 
matokeo halisi, mshikamano 
na imani njema, pamoja na 
kujitolea kwake kwa maslahi 
makubwa zaidi na ya pamoja 
sio tu kanuni na maono ya 
kuendeleza uhusiano na 
nchi za Afrika, bali pia ni 
maadili ya pamoja ya Afrika 
na China.

Kawawa aliyasema hayo 

alipohudhuria kongamano 
la maadhimisho ya miaka 
10 tangu Rais Xi Jinping wa 
China afanye ziara ya ki-
serikali nchini Tanzania na 
kuanzishwa kwa kanuni na 
dhamira zilizotajwa hapo 
juu. Kongamano hilo lililo-
fanyika liliandaliwa na Uba-
lozi wa China nchini Tanza-
nia.

“Chini ya mwongozo wa 
kanuni na dhamira, China 
na Tanzania zimefanya ush-
irikiano wenye tija, na kuleta 
manufaa yanayoonekana 
kwa Tanzania,” Kawawa 

amesema, huku akielezea 
matarajio yake kuwa uhusi-
ano wa nchi hizo mbili uta-
pata maendeleo makubwa, 
na kuleta manufaa zaidi kwa 
watu wa nchi zote mbili.

Kwa mujibu wa Tovuti ya 
Gazeti la Umma la China, 
maofisa wengine wa Tanza-
nia waliohudhuria kongama-
no hilo pia wameeleza kuwa 
kanuni na dhamira hizo zi-
nathibitisha kuwa China ni 
rafiki wa dhati ambaye nchi 
za Afrika zinaweza kumwa-
mini na kumtegemea.

Chen Mingjian, Balozi 

wa China nchini Tanzania, 
alifafanua maana ya msingi, 
thamani, umuhimu wa kihis-
toria, utendaji na mafanikio 
ya kanuni hizo za China kati-
ka uhusiano wake na Afrika.

“China iko tayari kushiriki-
ana na Tanzania kutekeleza 
kwa pamoja Pendekezo la 
Maendeleo ya Dunia, Pende-
kezo la Usalama wa Dunia na 
Pendekezo la Ustaarabu wa 
Dunia, na kukuza uhusiano 
wa wenzi wa ushirikiano wa 
kimkakati wa pande zote kati 
ya China na Tanzania kuele-
kea siku nzuri za baadaye.

Kamati ya Bunge yasema China ina
uhusiano Afrika kimaadili pande zote

Viongozi wa 
dini waombwa 
kutoa elimu 
ukatili wa 
kijinsia
Na Denis Mambya

VIONGOZI wa dini wameombwa 
kuelimisha jamii ili kuepusha 
vitendo vya ukatili wa kijinsia 
baada ya wengi wao kushindwa 
kuripoti matukio hayo polisi na 
mamlaka husika. 

Ombi hilo lilitolewa jana na 
Ofisa Ustawi wa Jamii Mkoa 
wa Morogoro, Jesca Kagunila, 
wakati akitoa takwimu za 
matukio ya ukatili wa kijinsia 
katika mkoa huo kwa mwaka 
2022.

Alisema jumla ya matukio 
5,125 yamebainika kutokana na 
mfumo wa ukusanyaji taarifa 
katika vituo vya afya mkoani 
humo.

Aidha, kati ya matukio 5,125 
ya ukatili wa kijinsia kihisia ni 
2,848, kimwili 1,748, kingono 
529 na matukio yaliyopatiwa 
ushauri nasaha ni 2,843 sawa 
na asilimia 55.

Matukio yaliyoripotiwa katika 
vituo vya polisi 1,397 sawa na 
asilimia 27 na yaliyopatiwa 
msaada wa kisheria yakiwa 583 
sawa na asilimia 11.

Alisema kati ya halmashauri 
tisa za Mkoa wa Morogoro, nne 
ziliongoza kwa idadi kubwa ya 
matukio ya ukatili wa kijin-
sia, Kilosa ikiripotiwa matukio 
1,192, Mvomero (1,138), Ifakara 
(1,127) huku Mlimba ikiripotiwa 
matukio 418.

Moses Mdemwa, mchungaji 
wa Kanisa la EAGT Nazareti, 
Kata ya Mkundi, Manispaa 
ya Morogoro, alisema watu 
kutokuwa na hofu ya Mungu 
ndiyo sababu ya ukatili wa ki-
jinsia kuongezeka na kuwataka 
wamrudie Mungu na kuripoti 
matukio ya ukatili wa kijinsia 
katika mamlaka husika. 

Othman Ally, kiongozi wa 
Masjid-bilal, Kata ya Mkundi 
alisema dunia ya sasa watu 
hawamwogopi Muumba wao 
bali huangalia yanayowapasa 
hapa duniani, kuna haja ya watu 
kubadilika katika mitazamo ya 
woga na kufichua kwa kuripoti 
matukio ya ukatili na unyan-
yasaji wa kijinsia.

Beatrice Hussein, mkazi wa 
Kata ya Kihonda alisema watu 
wengi wanashindwa kuripoti 
matukio ya ukatili wa kijinsia 
kwa kuwa wengi wanaotenda 
ukatili ni ndugu na kuhofia 
kumripoti baba, mjomba au 
ndugu wa karibu ili undugu 
usipotee.

Ally Kassim Ally, mkazi wa 
kata ya Kihonda alisema ku-
tokuwa na elimu ya ukatili wa 
kijinsia kunachangia ongezeko 
la ukatili, kwa kuwa wengi 
hushindwa kuripoti vitendo 
hivyo katika vituo vya Polisi 
kwa kutokuelewa madhara ya-
tokanayo na ukatili yakiwamo 
ya kisaikolojia na kiafya.

Hata hivyo, umasikini umeta-
jwa kuwa sababu kubwa ya 
ongezeko la vitendo vya ukatili 
wa kijinsia kutokana na uchun-
guzi uliofanywa kupitia ofisi 
ya ustawi wa jamii mkoa wa 
Morogoro.
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Na Devota Mwachang’a

MRADI bunifu wa elimu wa 
Shule Bora umefanikisha kuwa-
jengea uwezo walimu zaidi ya 
10,000 kwa kuwapa mafunzo 
kuboresha ufundishaji na uma-
hiri katika baadhi ya mikoa una-
potekelezwa mradi huo ndani 
ya mwaka mmoja.

Shule Bora ni mradi wa elimu 
wa serikali unaofadhiliwa na 
serikali ya Uingereza kupitia 
mfuko wa UK aid, unaotekele-
zwa chini ya Wizara ya Elimu, 
Sayansi na Teknolojia (MoEST) 
na Ofisi ya Rais - TAMISEMI kati-
ka mikoa tisa nchini kwa msaada 
wa kiufundi kutoka Cambridge 
Education, ADD international, 
International Rescue Commit-
tee na Plan International. 

Maelezo hayo yametolewa 
na Mratibu wa mradi kutoka 
TAMISEMI, Winfrid Chilumba, 
alipokuwa akitoa tathmini ya 
mwaka mmoja wa utekelezwaji 
wa mradi huo katika semina 
ya kuwapa uelewa wahariri na 
waandishi wa habari iliyofanyi-
ka jijini Dar es Salaam.

“Mradi huu umefanikisha 

umekuwa chachu ya kuboresha 
elimu kwenye mikoa tisa am-
bao walimu wengi wemepata 
mafunzo wakiwamo 6,937 am-
bao wamejifunza kuibua had-
ithi za mafaniko za kujifunzia 
za mfano ili kuboresha ujifun-
zaji na ufundishaji katika hal-
mashauri 29 za mikoa ya Pwani, 
Katavi, Kigoma na Singida,” 
alisema.

Pia, jumla ya walimu 4,944 
kutoka halmashauri 19 za mikoa 
saba inakotekelezwa mradi 
wamefundishwa kuhusu mion-
gozo ya mafunzo endelevu 
ya walimu kazini (MEWAKA) 
na wengine 944 wamepatiwa 
mafunzo ya kuwajengea uwezo 
katika machakato wa ufundis-
haji.

Alisema walimu 1,747 wa 
elimu ya awali, darasa la kwan-
za na la pili, wawezeshaji rika 
na viongozi wa elimu ngazi ya 
mikoa, halmashauri, kata na 
shule katika mikoa ya Rukwa, 
Pwani, Simiyu, Mara, Dodoma 
na Tanga nao walipewa mafun-
zo.

Naye Godfrey Mulongo, naibu 
kiongozi wa timu ya mradi wa 

Shule Bora kutoka Cambridge 
Education Tanzania (CETL) 
ameeleza kuwa kabla ya kuanza 
utekelezaji walianza kwa kujen-
ga msingi wa mradi, kuhakiki-
sha mradi wa Shule Bora unaki-
dhi mpango kazi na vipaumbele 
vya serikali katika kuboresha 
elimu.

“Tulianza na kuweka mipango 
kwa kuwapatia mafunzo walimu 
kupitia MEWAKA kuhakikisha 
walimu wanatatua changamoto 
ya kumudu Kusoma, Kuandika 
na Kuhesabu (KKK) kwa watoto, 
na kuwaongezea elimu walimu 
ili wawaze kuwa wabobezi kati-
ka somo la Kiingereza,” alisema 
Mulongo.

Mradi huo unatekelezwa kwa 
miaka saba (2021-2027) kwenye 
mikoa ya Rukwa, Pwani, Simiyu, 
Mara, Dodoma, Katavi, Kigoma, 
Singida na Tanga, mikoa hii 
ilipendekezwa na TAMISEMI 
baada ya kugundulika haifanyi 
vizuri kielimu kutokana na 
changamoto mbalimbali 
zikiwemo za utoro, mdondoko 
wa wanafunzi, idadi hafifu ya 
uandikishwaji wa watoto kuan-
za shule.

Zaidi ya walimu 10,000 
wajengewa uwezo 
ufundishaji, umahiri

TCCIA yataka w’biashara 
kujiunga ‘Rupee Vostro’
Na Romana Mallya

CHAMA cha Wafanyabi-
ashara wenye Viwanda 
na Kilimo Tanzania (TC-
CIA), kimewataka wafan-
yabiashara wa Tanzania 
kutumia akaunti maalum 
ya Rupee Vostro (SRVA) 
ambayo imeanzishwa kwa 
ajili ya shughuli za kibi-
ashara na kukuza biashara 
ya kimataifa kati ya India 
na Tanzania.

Mkurugenzi Mtendaji 
wa TCCIA, Nebart Mwap-
wele, alisema hayo jana 
katika mkutano wa wadau 
wa biashara ya fedha za 
ndani ambao uliandaliwa 
na Ubalozi wa India nchini 
Tanzania.

Alisema hivi sasa waagi-
zaji na wasafirishaji kutoka 
nchi zote mbili wanahimi-
zwa kulipia bidhaa kwa 
sarafu zao baada ya SRVA 
kutambulishwa Benki Kuu 
ya India kwa miamala ya 
kibiashara.

Mwapwele alizipongeza 
serikali hizo kwa kuchukua 
hatua hiyo kwa sababu 
kuongeza thamani ya 
fedha, kupunguza gharama 
za uagizaji na uuzaji wa 
bidhaa nje ya nchi, kuvu-
tia wawekezaji kutoka nje 
na kuongeza ukuaji wa 

uchumi.
Alisema Tanzania na 

India ni marafiki wakubwa 
na bidhaa za nafaka, koro-
sho zinauzwa nchini humo.

Balozi wa India nchini, 
Binaya Pradhan, alisema 
matumizi ya fedha hizo ya-
meanzishwa na Benki Kuu 
ya India na kutoa wito kwa 
wafanyabiashara wa Tan-
zania kutumia fursa hiyo.

Alisema serikali ya India 
kupitia Benki Kuu imeon-
doa tozo ya fedha ili ku-
ruhusu waagizaji na wasa-
firishaji wengi kupunguza 
gharama za ununuzi wa 
bidhaa, kuongeza mauzo 
ya nje na kuagiza baina 
ya nchi hizo na kukuza 
biashara ya kimataifa.

Pia alihamasisha benki 
za Tanzania kutumia 
fursa ya kwenda kufun-
gua matawi yao India au 
akaunti maalum ya Rupia 
Vostro (SRVA) ili kuruhusu 
wafanyabiashara wa Tan-
zania kufanya miamala ya 
kibiashara.

Mkurugenzi Mtendaji wa 
Benki ya Baroda Ltd, Adi-
tya Narayan Singh, alisema 
hiyo ni mojawapo ya jiti-
hada za RBI, kukuza ukuaji 
wa biashara ya kimataifa 
kwa kutilia mkazo katika 
mauzo ya nje na uagizaji.
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WADAU mbalimbali yakiwamo mashirika ya kutetea haki za 
binadamu, kwa siku kadhaa sasa, wamekuwa wakipaza sauti 
kuhusu kufanyiwa mabadiliko kwa Sheria ya Ndoa ya Mwa-
ka 1971 huku wakihoji usiri uliogubikwa katika kuharakisha 
mchakato huo kwa lengo la kumlinda mtoto wa kike. 

Juzi, zaidi ya asasi zisizo za kiserikali 100 zilikutana ikiwa 
sehemu ya harakati za kutaka sheria hiyo ibadilishwe huku 
akihoji kuna kigugumizi gani kwa serikali katika kuifikisha 
bungeni sheria hiyo kwa ajili ya kufanyiwa mabadiliko. She-
ria hiyo inatamka kuwa mtoto wa kike anaweza kuolewa ak-
iwa na umri wa miaka 15 kwa kibali cha mahakama na miaka 
15 kwa idhini ya wazazi. 

Aidha, jana Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu (LRHC) 
jana kilikoleza mwangwi kwamba sheria hiyo ni kandamizi 
na inakiuka haki ya mtoto kwa kutamka kwamba anaweza 
kuolewa chini ya umri wa miaka 18. Kituo hicho kimepinga 
wazi sheria hiyo kuwa ni kandamizi, hivyo ni wakati mwa-
faka wa kuifanyia mabadiliko ili kumnusuru mtoto wa kike 
dhidi ya madhara yanayoweza kumpata hususan ndoa za 
utotoni. 

Kwa ujumla sheria hiyo inapingana na ile ya haki ya mtoto 
inayotoa ufafanuzi kwamba mtoto atahesabika kuwa ame-
ondoka au kuvuka katika kundi hilo baada ya kufikisha umri 
wa miaka 18. 

Wanaharakati hao na wadau wa haki za binadamu, husu-
sani za watoto, wamepaza sauti hizo baada ya hivi karibuni 
mmoja wa viongozi wa Baraza Kuu la Waislamu Tanzania 
(BAKWATA) kutoa maoni mbele ya Tume ya Kurekebisha 
Mfumo wa Haki Jinai kwamba Sheria ya Ndoa ya Mwaka 
1971 ibaki kama ilivyo na kwamba kwa mujibu wa dini yao, 
mtoto anaweza kuolewa baada ya kuvunja ungo hata kama 
ana umri wa miaka 10, 12 au 13! 

Itakumbukwa kwamba mwaka 2016, Shirika la Msichana 
Initiative kupitia mkurugenzi wake, Rebecca Gyumi, lilifun-
gua kesi kupinga vifungu vya 13 na 17 vya sheria hiyo lakini 
serikali ilikata rufani na kushindwa baada ya Mahakama 
ya Rufani kukubali kwamba vifungu hivyo vinapingana na 
Katiba ya nchi kwa kuweka umri tofauti wa kuolewa kati ya 
mtoto wa kike na kiume.

Wahenga wanasema panapofuka moshi pana moto, hivyo 
sauti hizi zinazopazwa na wanaharakati hao zinapaswa ku-
chukuliwa kwa uzito unaostahili kwa sheria hiyo kufanyiwa 
mabadiliko. 

Serikali inapaswa kukubali kwamba kuna umuhimu wa 
kufanya hivyo ili kuondoa ukinzani wa sheria mbili tofauti 
ilizozitunga zenyewe. Kwa muungwana kukubali kwamba 
kuna kosa mahali si jambo baya, hivyo serikali ikubali mab-
adiliko hayo kwa manufaa ya taifa katika kuwalinda watoto.

Ni dhahiri kwamba katika nyakati za sasa, mtoto wa kike 
hadi anafikisha miaka 18 anakuwa bado anaendelea na mas-
omo, hivyo kuiacha Sheria ya Ndoa ya Mwaka 1971 iendelee 
kutumika hasa vifungu vinavyoruhusu mtoto wa kike kuole-
wa akiwa na miaka 14 au 15, ni ukiukwaji wa haki ya mtoto 
ya kupata elimu. 

Inawezekana kwamba wakati sheria hiyo inatungwa 
mwaka 1971 watoto wengi wa kike walikuwa hawapewi na-
fasi kupata elimu kama ilivyo kwa wa kiume lakini sasa kuna 
suala la usawa wa kijinsia na wanawake wamepewa nafasi 
kubwa katika masuala ya elimu na uongozi katika serikali, 
taasisi zake na mashirika ya umma na binafsi.    

Kutokana na kuwapo kwa hoja za wadau katika harakati 
za kuwalinda watoto wa kike dhidi ya ndoa za utotoni, ni 
wakati mwafaka sasa kwa serikali kukaa na wadau hao kupi-
tia asasi za kutetea haki za binadamu pamoja na viongozi 
wa dini kukaa pamoja na kufanya mabadiliko kwa kufuta 
vifungu kandamizi dhidi ya watoto kwa ustawi wa watoto 
na taifa kwa ujumla.     

Na Sabato 
Kasika

KARIBU Makamu wa Rais 
Kamala Harris. Ujio wako ni 
muhimu hasa kwa sababu 
kuna mengi yanayofanyika kwa 
msaada wa Marekani na yapo 
ya kujifunza zaidi.

Mataifa hayo yanashiriki-
ana na kukuza taaluma kupi-
tia mpango wa kutoa chakula 
shuleni, ambao mwishoni mwa 
mwaka jana serikali za nchi 
hizo zilizindua mradi wa elimu 
na lishe, programu iliyopewa 
jina la ‘Pamoja Tuwalishe’.

Uzinduzi wa mradi huo uli-
fanyika katika hafla maalumu, 
jijini Dar es Salaam na kuhud-
huriwa na Naibu Waziri wa Kili-
mo, Anthony Mavunde na Prof. 
Bonaventure Rutinwa ambaye 
in Naibu Makamu Mkuu wa 
Chuo Kikuu cha Dar es Salaam 
aliyewakilisha Wizara ya Elimu.

Aidha, kwa upande wa seri-
kali ya Marekani, iliwakilishwa 
na Naibu Waziri wa Kilimo, 
Jewel Bronaugh na Kaimu Ba-
lozi wa Marekani nchini Rob-
ert Raines, ambao wanaeleza 
kuwa programu hiyo itainua 
ufaulu wa wanafunzi wataka-
oshiriki na kufungua zaidi fursa 
zao siku za usoni.

Mradi huo unatarajiwa kun-
ufaisha zaidi ya Watanzania 
355,000 wakiwamo wanafamil-
ia, walimu, wakulima na wana-
jamii kwa kuboresha taaluma 
kupitia utoaji wa chakula kwa 
wanafunzi shuleni.

Kimsingi, kuna umuhimu 
na thamani kubwa ya progra-
mu hiyo ya kimataifa ya lishe 
shuleni, kutokana na ukweli 
kwamba katika maeneo mengi 
wanafunzi wanashinda njaa na 
kushindwa kufanya vizuri ka-
tika masomo.

Hivyo, mradi huo ungepaswa 

kuongeza ari kwa wazazi kuona 
umuhimu wa kuchangia chaku-
la shuleni, kwa kupanua wigo 
badala ya maeneo machache 
ambayo mradi huo umeeleke-
zwa, bali nchi nzima.

Programu ya Kimataifa ya 
Lishe Shuleni ya McGovern-
Dole inaendeshwa nchini na 
inaelezwa kuwa ari ya Wizara 
ya Kilimo ya Marekani kuusaid-
ia ni kubwa hivyo ni muhimu 
kuunga mkono juhudi hizo.

Ikumbukwe kuwa, Wizara ya 
Kilimo ya Marekani imekuwa 
ikitoa msaada wa kiufundi, 
kifedha na kimawazo kwa pro-
gramu za chakula shuleni na 
elimu tangu mwaka 2010, hivyo 
juhudi hizo ni sehemu ya ma-
fanikio ya ushirikiano ambayo 
Mama Kamala Harris atafurahi 
kukutana nayo.

Ninaamini kwamba si rahisi 
wadau hao kufika maeneo yote 
ya nchi, hivyo wazazi na walezi 
nao ni muhimu wafanye se-
hemu yao kuhakikisha watoto 
wao wanapata chakula shuleni 
badala ya kushinda njaa.

Kumekuwapo na mawazo 
mtazamo unaokinzana kuhusu 
kuwapo kwa chakula shuleni, 
hasa baada ya serikali kuamua 
kutoa elimu bure kuanzia shule 
ya msingi hadi kidato cha sita.

Wapo wazazi na walezi wa-
naoamini kwamba suala la 
chakula shuleni ni jukumu la 
serikali, hivyo hata kama wana 
chakula cha kutosha, hawako 
tayari kukitoa, ili watoto wao 
wakale shuleni.

Kesho Tanzania itakuwa na 
ugeni mkubwa wa Makamu wa 
Rais wa Marekani, Kamala Har-
ris ambaye amekuwa na ziara 
ya wiki moja Afrika akianzia 
nchini Ghana.

Marekani imekuwa ikiisaidia 
Tanzanaia katika miradi mbal-
imbali mojawapo ukiwa ni huo 
wa lishe shuleni, kwa ajili ya 
kusaidia kuongeza ufaulu wa 
wanafunzi watakaoshiriki na 
kufungua zaidi fursa zao katika 
siku za usoni.

Kwa kuwa mradi huo upo 
sehemu chache, ninadhani ujio 
wa Makamu wa Rais wa Mare-
kani, ungetuamsha Watanzania 
hasa wale ambao wamekuwa 
hawaoni umuhimu wa ku-
changia chakula shuleni, waba-
dalike.

Wizara ya Elimu imekuwa 
ikieleza kuwa mwanafunzi asi-
popata chakula shuleni, anako-
sa usikivu wakati wa kujifunza, 
mambo hayaingii akilini, aidha 
mahudhurio huwa hafifu na 
utoro na mwisho wake ni ku-
katisha masomo.

Kutokana na umuhimu wa 
chakula shuleni, wizara ilishaz-
indua Mwongozo wa Kitaifa ya 
Utoaji Huduma ya Chakula na 
Lishe kwa Wanafunzi wa elimu 
msingi kwa lengo la kuwaele-
keza wadau wa elimu bora ya 
kutekeleza utoaji huduma ya 
chakula na lishe kwa wanafun-
zi.

Lakini ombi linawaangukia 
wadau wa maendeleo, mashiri-
ka yasiyo ya kiserikali, kam-
puni binafsi na vyombo vya 
habari kuendelea kushirikiana 
na serikali ili wanafunzi wapate 
chakula wanapokuwa shuleni.

Ingependeza iwapo kila 
mmoja atafanya sehemu yake 
ili shule ziwe na chakula, jamii 
isiwaachie wahisani tu waki-
wamo Wamarekani na wen-
gine wachache, bali kila mmoja 
kuhusika kuwasaidia wanafun-
zi katika hilo.

Hongera Marekani kulisha wanafunzi

Ni wakati mwafaka kuwapo 
mabadiliko Sheria ya Ndoa

 Muungwana Lazima Nilonge
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KABWELA

Na Mwandishi Wetu 

Naibu Waziri, Ofisi ya Rais, 
Menejimenti ya Utumishi wa 
Umma na Utawala Bora,  Ri-
dhiwani Kikwete amekitaka 
Chuo cha Utumishi wa Umma 
Tanzania (TPSC) na Taasisi ya 
Uongozi kuandaa programu 
za mafunzo zitakazowajen-
gea uwezo kiutendaji watum-
ishi wa umma na viongozi. 

Kwa kufanya hivyo, amese-
ma watakuwa na uwezo wa 
kutoa huduma bora kwa wa-
nanchi na mchango katika 
maendeleo ya taifa.

Kikwete (pichani) alitoa 
maelekezo hayo jana jijini 
Dar es Salaam, wakati wa zi-

ara yake ya kikazi ka-
tika TPSC na Taasisi 
ya Uongozi iliyolenga 
kuhimiza uwajibikaji 
kwa watumishi wa 
taasisi hizo. 

Alisema watumishi 
wa umma na vion-
gozi katika taasisi 
zote za umma wanahitaji ku-
pata mafunzo yenye tija kwa 
ajili ya kukuza taaluma na 
kuongeza ufanisi kiutendaji. 
Kutokana na umuhimu huo, 
alisema taasisi hizi zinapas-
wa kuhakikisha watumishi 
na viongozi wanapata mafun-
zo yatakayowawezesha 
kutekeleza majukumu yao 
kikamilifu.

 Kikwete alisisitiza 
kuwa TPSC inatoa 
mafunzo kwa wa-
tumishi ambao 
wameshaajiriwa na 
serikali, hivyo wa-
nahitaji kuandaliwa 
programu nzuri za 
mafunzo zitakazoi-

marisha utendaji kazi wao.
Sambamba na hilo, Kik-

wete aliipongeza TPSC kwa 
kutoa mafunzo kwa watumi-
shi wa umma wanaokaribia 
kustaafu ili kuwaandaa wawe 
na maisha mazuri baada ya 
kustaafu kuutumikia umma.

“Binafsi naamini Chuo cha 
Utumishi wa Umma mna-
fanya jambo zuri kuwapatia 

mafunzo watumishi wana-
okaribia kustaafu kwa mujibu 
wa sheria. Mkijipanga  vizuri 
nina uhakika hawataharibiki-
wa pindi watakapostaafu,” 
alisema. 

Akizungumza na meneji-
menti ya Taasisi ya Uongozi,  
Kikwete aliiagiza taasisi hiyo 
kubuni programu za mafun-
zo ambazo zitawaandaa 
viongozi wa baadaye, kama 
ambavyo Rais Samia Suluhu 
Hassan amekusudia.

 Kikwete alisema Rais Sa-
mia anatamani kuona Taasisi 
ya Uongozi inatoa mchango 
wa kuwaandaa viongozi wa-
takaoendeleza kazi nzuri ili-
yofanywa na uongozi wake.
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Masomo ya 
NBAA sasa 
kidijitali 
duniani kote 
Na Joseph Mwendapole

BODI ya Taifa ya Wahasibu na Wak-
aguzi wa Hesabu (NBAA), imenunua 
mtambo wa kisasa wa kufundishia 
mtandaoni ambao utawawezesha 
watu kusoma kokote waliko duniani 
na kufanya mitihani mtandaoni.

Mkurugenzi Mtendaji wa NBAA, 
CPA Pius Maneno, alisema hayo 
jana jijini Dar es Salaam wakati wa 
uzinduzi wa mtambo huo uitwao 
‘NBAA Training Infrastructure’, ulio-
nunuliwa nje ya nchi kwa gharama 
ya Sh. milioni 150.

 Uzinduzi huo ulishuhudiwa na 
Rais wa Shirikisho la Wahasibu 
Afrika (PAFA), Cosme Goundete, 
raia wa Benin na Makamu wake, 
Keto Kayemba, raia wa Uganda na 
Mtendaji Mkuu wa PAFA, Alleta 
Prinsloo,  na wajumbe 28 wa shirik-
isho hilo kutoka mataifa mbalim-
bali.

Alisema NBAA ilichukua uamuzi 
wa kununua mtambo huo kutokana 
na malalamiko sehemu mbalimbali 
kwamba wanataka kufanya miti-
hani ya bodi hiyo lakini wanakaa 
mbali na Dar es Salaam na wengine 
nje ya nchi.

 “Mtu anakwambia niko Kigoma 
au  Mtwara nataka kufanya miti-
hani yenu nafanyaje?  Sasa hali hii 
imetupa changamoto ya kutafuta 
mtambo huu na sasa mtu yeyote 
duniani anaweza kufanya mitihani 
ya NBAA akiwa nchi yoyote ile,” 
alisema.

Maneno pia alisema wiki hii 
kutakuwa na kikao cha siku mbili 
cha (PAFA na kwamba kitahud-
huriwa na wajumbe 28 kutoka 
mataifa mbalimbali ya Afrika, 
wakiwamo wengine waliokuja kuwa 
watazamaji kutoka Marekani na 
Ulaya.

Mhasibu Mkuu wa Serikali, Leon-
ard Mkude, aliipongeza NBAA kwa 
uamuzi wake wa kununua mtambo 
huo kwani utawarahishia wanafunzi 
wengi kusoma bila kulazimika 
kwenda Dar es Salaam na kufanya 
mitihani hiyo.

“Haya ni mapinduzi makubwa 
kwa sababu si tu kwamba mtambo 
huu utaokoa gharama za kusafiri 
lakini pia utatatua changamoto ya 
watanzania wengi wanaofanya kazi 
nje ambao ni wanachama wa NBAA 
namna ya kupata mafunzo kwani 
walilazimika kupanda ndege kuja 
NBAA lakini sasa watafanyia huko 
huko,” alisema.

Mkude alisema mtambo huo 
utasaidia kuongeza idadi ya watu 
wanaosomea fani ya uhasibu kwani 
hakutakuwa na gharama ya kupan-
da ndege kuja kusoma hapa nchini 
kama ilivyokuwa.

Alisema fani ya CPA inaheshimika 
sana duniani, hivyo Watanzania 
na watu kutoka nje wenye kuhitaji 
mafunzo yanayotolewa na NBAA 
watachangamkia fursa ya kuwapo 
kwa mtambo huo na kupata kile 
wanachokihitaji.

Mwenyekiti wa Bodi ya NBAA, 
Prof. Sylivia Temu, alisema  kupitia 
mafunzo hayo kwa njia ya mtandao 
anaamini kwamba wataweza ku-
wafikia wadau wao wa nje na ndani 
ya nchi ambao walitamani kusoma 
kwenye bodi hiyo lakini walikuwa 
wanakwamishwa na umbali.

Mkurugenzi wa Kampuni ya NALA, Benjamin Fernandes (katikati), akionyesha leseni ya mtoa huduma kwa malipo, 
baada ya kukabidhiwa na Benki Kuu ya Tanzania (BoT), kwenye mkutano na waandishi wa habari jijini Dar es 
Salaam juzi. Kulia ni Meneja bidhaa wa kampuni hiyo, Thomas Robinson na Mtaalamu wa Programu, Bertha Sanga. 
PICHA: JOSEPH MWENDAPOLE

Naibu Waziri ataka 
programu bora kuboresha 
utendaji utumishi umma
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Bima mazao yaanzishwa kufidia wakulima

Ofisa Tawala wa Wilaya ya Ilala, Dar es Salam, Charangwa Selemani (kushoto), akiangalia bidhaa za mjasiriamali wa vitenge, 
Editha Julius (kulia), alipotembelea maonyesho wakati wa uzinduzi wa programu atamizi ya biashara ya Chuo cha Elimu ya 
Biashara (CBE) jana. Kushoto kwake ni Kaimu Mkuu wa chuo hicho, Prof. Edda Lwoga. PICHA: JOSEPH MWENDAPOLE

Na Gwamaka Alipipi

KILIO cha wakulima kuhusu 
hasara ya mazao inayotokana 
na majanga, kimepata jibu 
baada ya kampuni ya Yara Tan-
zania kuzindua bima ya mazao 
itakayowalinda dhidi ya hasara 
hiyo kunakosababishwa na ma-
badiliko ya tabianchi.

Kampuni hiyo kupitia mpan-
go wake uitwao Africaconnect, 
ilizundua huduma hiyo jana ji-
jini Dar es Salaam na kwamba 
itakuwa inatoa bima ya mazao 
kupitia kampuni ya bima ya Ju-
bilee.

Akizungumza na waandishi 
wa habari jana, Mkurugenzi 
Mtendaji wa Yara Tanzania, Win-
stone Odhiambo, alisema kutoa 
bima ya mazao kwa wakulima 
ni hatua kubwa. Alisema lengo 
kuu ni kuwawezesha wakulima 
kupata riziki yao pamoja na 
kulinda usalama wa chakula.

“Kwa kujiunga na Africacon-
nect, kampuni ya Jubilee Insur-
ance imeongeza msukumo wa 
kufanya kilimo Tanzania kuwa 
thabiti na chenye faida,” alise-
ma.

Mkurugenzi huyo alisema wa-
shirika wengine katika mchaka-

to huo ni Benki ya Equity, Corte-
va Agriscience, Wakala wa Taifa 
wa Uzalishaji na Uendeshaji 
Mbegu za Kilimo na Kampuni 
ya Murzah Wilmar Rice Millers 
Ltd. 

Alisema Jubilee Insurance 
imekuwa mshirika mpya katika 
kujiunga na mpango huo unao-
toa suluhisho la uhakika katika 
kuongeza tija kwa wakulima.

Odhiambo alisema wakulima 
wanaopenda kujiunga na mpan-
go huo wanaweza kufanya hivyo 
kwa kuwatumia mawakala wa 
mbolea wa Yara walio karibu 
nao au tawi lolote la Benki ya 

Equity.
Ofisa Mtendaji Mkuu na Mku-

rugenzi Mtendaji wa Jubilee 
Insurance,   Dipankar Acharya, 
alisema: “Tumefurahi kuwa wa-
shirika wa Africaconnect ili ku-
walinda wakulima na hasara 
za mazao zinazosababishwa na 
majanga ya asili kwa kuwapa 
bima ya mazao na ushughuliki-
aji bora wa hatari wanazokabili-
ana nazo katika kilimo”.

Alisema kupitia mpango huo 
wakulima wataweza kulima kwa 
matumaini, mafanikio pamoja 
na kuwainua kiuchumi.

Mkurugenzi Mtendaji wa Ben-

ki ya Equity, Isabela Maganga, 
alisema mwaka jana walitoa 
mkopo wa Sh. bilioni 1.1 kwa 
wakulima 1,400 wa mikoa ya 
Kilimanjaro, Tanga, Morogoro, 
Arusha, Manyara na Iringa kupi-
tia mpango wa Africaconnect.

Maganga alisema: “Umekuwa 
mwaka wa furaha kwa ushirika 
wetu huku wakulima wakipata 
mikopo ya pembejeo isiyo na 
dhamana kutoka benki yetu. Tu-
natarajia kuwahudumia wakuli-
ma wengi zaidi mwaka huu Yara 
inapotanua wigo wa huduma 
kwa kuingiza mazao mengi zaidi 
katika mpango huu.”

Na Joseph Mwendapole

SERIKALI imewahamasisha 
vijana kujiunga na programu 
atamizi inayotolewa na Chuo 
cha Elimu ya Biashara (CBE), 
ili wapate ujuzi wa biashara 
na hatimaye kuwa wafanyabi-
ashara wazuri wanapomaliza 
elimu ya vyuo.

Wito huo ulitolewa jana ji-
jini Dar es Salaam na Kaimu 
Mkurugenzi wa Maendeleo 
ya Biashara katika Wizara ya 
Uwekezaji, Viwanda na Bi-
ashara, Sempeho Manongi, 
wakati akizungumza kwenye 
uzinduzi wa siku ya programu 
atamizi chuoni hapo.

Uzinduzi huo uliofanywa 
na Ofisa Tawala wa Wilaya ya 
Ilala, Charangwa Selemani 
na unalenga kuwawezesha 
wanafunzi wenye mawazo ya 
biashara kuyakuza na hati-
maye kuwa wafanyabiashara 
wakubwa.

Alipongeza hatua ya chuo 
hicho kuanzisha programu 
hiyo akisema inaleta uhalisia 
zaidi kuliko masomo ya nad-
haria na kwamba itawasaidia 
sana wanafunzi wa chuo hicho 

kupata ujuzi wa biashara.
“Nafurahi kuona CBE im-

esimama kwenye misingi ya 
kuanzishwa kwake kwa kuan-
zisha programu kama hii ya 
atamizi ambazo zitakuwa na 
matokeo ya haraka sana kuliko 
nadharia, mnatakiwa kuishi 
kwenye maisha ya watu ya 
sasa ili waweze kujiajiri na kwa 
hili mmefanikiwa.

“Natamani mboreshe zaidi 
ili vijana wengi wanaomaliza 
hapa CBE wawe wameshapata 
elimu ya ujasiriamali kama hii 
ambao sasa wataajiri vijana 
wengine wanaotoka kwenye 
vyuo mbalimbali,” alisema 
Manongi.

Kaimu Mkuu wa CBE, Prof. 
Edda Lwoga, alisema chuo 
kiliamua kuanzisha programu 
hiyo atamizi ya biashara ili ku-
unga mkono juhudi za serikali 
na kimeendelea kuweka mi-
pango mbalimbali madhubuti 
kuinua ubora wa chuo.

“Sisi CBE tumaanini hizi pro-
gramu atamizi za biashara na 
teknolojia zitachangia kuibua 
na kulea ndoto za biashara za 
wanafunzi ili hata wakimaliza 
vyuo waendeleze biashara zao 

na kuajiri wengine,” alisema 
Lwoga.

Alisema chuo hicho kilianza 
programu atamizi mwaka juzi 
na mwaka jana kilianza msimu 
wa kwanza na wanafunzi 100 
kwenye programu hiyo na 
wengine wameshiriki kwenye 
maonyesho kuonyesha wal-
ivyofanikiwa katika kujiajiri 
wakiendelea na masomo.

Alisema chuo hicho 
kimewekeza kwenye atamizi 
ya biashara ili kuionyesha du-
nia kwamba wanatoa mafunzo 
kwa vitendo ili kupunguza 
tatizo la ajira nchini kwa wa-
nafunzi wanaomaliza kujiajiri 
wenyewe.

Selemani alipongeza chuo 
kwa mawazo ya kuanzisha 
programu ya kuwalea na ku-
wakuza vijana wenye mawazo 
ya biashara mbalimbali.

“Mkurugenzi wa wizara 
amesema hapa kwamba 
mnaanza kurudi kwenye 
malengo ya kuanzishwa 
kwenu kwa kuwa kweli chuo 
cha biashara kinachofundisha 
kwa vitendo siyo nadharia tu 
kwa hiyo mnavyowanyanyua 
hawa mnatimiza lengo la 

kuanzishwa chuo,” alisema.
Aliwapongeza wanafunzi 

waliomaliza programu hiyo 
mwaka jana na kuweza kuan-
zisha biashara mbalimbali 
huku akiwataka wanafunzi 
wengine kujiunga ili kutumia 
fursa hiyo kuinuka kibiasha-
ra.

Wajasiriamali wengi, alise-
ma wanajifunza namna ya 
kuzalisha bidhaa mbalimbali 
hivyo wanatakiwa kwenda 
kutafuta masoko ya bidhaa 
zao na kuhakikisha wanazi-
fungasha kitaalamu ili kuvutia 
wateja.

Alikitaka chuo kusaidia ku-
wafundisha wanafunzi wenye 
biashara namna ya kuingia na 
kushindana kwenye masoko 
na kuwaelimisha namna ya 
kuboresha bidhaa.

“Wengi mnataka mkimaliza 
shule mkaajiriwe ofisini lakini 
ajira ni kile kinachokuingizia 
kipato. Unakuta mtu anafanya 
biashara inamwingizia fedha 
nyingi lakini ukimuuliza una-
fanya kazi gani anakuambia 
sina ajira. Ondoeni mawazo ya 
kuajiriwa, nendeni mkajiajiri,” 
alisema.

Serikali yahamasisha vijana 
kujiunga programu atamizi

Wazazi 
wasisitizwa
watoto 
chanjo surua
Na Elizabeth John, NJOMBE

WAZAZI na walezi mkoani 
Njombe wametakiwa ku-
wapeleka watoto ambao ha-
wakupata chanjo ya dozi ya 
kwanza na ya pili ili kujikinga 
na ugonjwa wa surua.

Mratibu wa Chanjo Mkoa 
wa Njombe, Valerian Makasi, 
alisema jana kuwa tangu 
kuanza kwa kampeni hiyo 
Machi 6 hadi 26, mwaka huu, 
wamewafikia watoto 16,159.

“Awali kwa mujibu wa tak-
wimu za Januari 2019 hadi 
Mei 2022, malengo yalikuwa  
kuwafikia watoto 12,827 
ambao hawakupata chanjo. 
Hii ni kutokana na kuwapo 
kwa milipuko katika maeneo 
mbalimbali ukiwamo mkoa 
wetu wa Njombe kwenye 
Halmashauri ya Makambako. 

Mkoa kwa kushirikiana na 
wizara tulijipanga tukaandaa 
kampeni kuhakikisha 
tunawatafuta watoto wote 
ambao hawajapata chanjo, 
wengine hawakukamilisha 
dozi na kuhakikisha tunawa-
pa chanjo,’’ alisema Makasi.

Alisema chanjo hiyo 
inatolewa bure na kwa njia 
mbalimbali kwa kupita ny-
umba kwa nyumba, maeneo 
ya biashara, mashambani 
na katika vituo vya kutolea 
huduma za afya.

“Tumekuwa tunahamasisha 
jamii, wazazi umuhimu wa 
chanjo hii kwa kutumia njia 
mbalimbali kama matangazo 
kwa njia ya magari, redio 
lakini pia kupitia mikutano 
mbalimbali ambayo imeku-
wapo kwenye jamii ili ku-
hakikisha wanajamii wa-
naelewa umuhimu wa chanjo 
na kuwapeleka watoto katika 
maeneo yaliyoainishwa kwe-
nye vijiji vyao ili wapate 
chanjo,’’ alisema.

Makasi alisema watoto 
wengi hawakupata chanjo 
awali kwa sababu ya mwing-
iliano wa ugonjwa wa UVIKO- 
19.

Mratibu wa Chanjo Hal-
mashauri ya Mji wa Njombe, 
Simon Ngasa, alisema kinga 
ya ugonjwa wa surua ni ku-
pata chanjo.



Hospitali yapunguza 
tatizo vifo vya watoto

Tanga UWASA 
kufufua 
visima
vilivyoachwa 
bila uangalizi
Na Oscar Assenga, TANGA

MAMLAKA ya Majisafi na Usafi 
Mazingira jijini Tanga (Tanga 
UWASA), imetangaza nia yake 
ya kuvifufua visima vyote vya 
maji vilivyochimbwa na serikali 
na kuachwa bila uangalizi ili vi-
saidie kupunguza tatizo la uhaba 
wa maji linalotishia wananchi 
walio wengi.

Ofisa Mwandamizi wa Mam-
laka hiyo, Salum Ngumbi, 
akizungumza jana na wateja na 
mabalozi wa maji waliotembe-
lea miradi inayotekelezwa ili 
kujifunza na kupata elimu ya 
matumizi sahihi ya maji, alisema 
visima hivyo ni vilivyopo Uwan-
ja wa Ndege na Mwakileo.

Alisema, vitatumika kama 
mbadala wa maji ya Tanga ina-
potokea yamepungua na kusaba-
bisha adha ya maji kwa wakazi 
wa jiji hilo.

“Mpango tulionao kwa sasa 
ni kuhakikisha kuwa wateja 
wetu wanapata maji ya kukidhi 
mahitaji muhimu. Tuna mpango 
wa kuanza miradi ya maende-
leo hasa, mradi wa ujenzi wa 
kutanua Bwawa la Mabayani 
na tunatarajia uanze Septemba, 
mwaka huu,” alisema Ngumbi.

Alisema pamoja na kufufua 
visima hivyo ni lazima wata-
hakikisha wanaendelea kutoa 
huduma bora kwa wananchi, 
ambao uwahudumia kila siku ili 
kuondoa vikwazo wanavyoku-
tana navyo.

Upatikanaji wa maji kwa siku 
katika maeneo yote ni lita za 
ujazo 30,000, kwa sasa mpango 
ni kuongeza uzalishaji kufikia 
lita 45,000.

“Kwa sasa upo mradi uliogha-
rimu zaidi ya shilingi bilioni 
10, fedha hizo ni kwa ajili ya 
kuboresha huduma ya maji 
katika jamii, kwa sababu tu-
nafanya hivi ili kuhakikisha 
yaliyojitokeza kwa wananchi 
kukumbana na tatizo la huduma 
ya maji hayajitokezi tena,” ali-
sisitiza.

Mtaalamu wa maabara ka-
tika mtambo wa kutibu maji 
wa Mowe, Amos Rwehangana, 
alisema kwa sasa hali ya kutoka 
kwa maji iko vizuri katika mae-
neo mbalimbali.

Na Jaliwason Jasson, BABATI

MKOA wa Manyara, umepata mjongeo 
chanya katika uandikishaji wa wa-
nafunzi wa darasa la awali na la kwanza 
mwaka huu, baada ya kuandikisha wa-
toto 102,369.

Kiwango hicho ni cha juu na haki-
jawahi kutokea, hasa kutokana na mila 
na desturi za jamii za kifugaji.

Kwa mujibu wa Ofisa Elimu Taaluma, 
Mkoa wa Manyara, Julitha Akko, mpa-
ka uandikishaji huo unafika tamati, 
waliandikisha wanafunzi wa awali wa-

vulana 24,885 na wasichana 23,367.
Wakati darasa la kwanza walioandik-

ishwa, wavulana ni 27,397 na wasichana 
ni 26,720, sawa na asilimia 103.7

Alisema halmashauri za wilaya zenye 
idadi kubwa ya wafugaji zimefanya vi-
zuri kwenye uandikishaji wa wanafunzi 
wenye mahitaji maalumu.

Vilevile, kutokana na madarasa ya 
awali katika kila shule ya msingi, im-
ekuwa rahisi kuwaandikisha wanafunzi 
wa darasa la kwanza, baada ya kufanya 
maoteo.

Suala la elimu ni la lazima kwa 

kuwa Sheria ya Elimu ya mwaka 1978, 
inasisitiza watoto wote kuandikishwa 
shule na kuhudhuria masomo.

Kutokana na msukumo huo wa she-
ria, Akko, alisema ikitokea mzazi au 
mlezi akashindwa kumwandikisha 
mtoto wake, mahakama ndio inatoa ad-
habu kulingana na sheria.

Pia Sera ya Elimu ya Mwaka 2014, 
inaelekeza kuwa serikali itaweka uta-
ratibu wa elimu ya awali, kuwa suala la 
lazima kutolewa kwa watoto, kuanzia 
umri wa miaka mitatu hadi mitano kwa 
kipindi kisichopungua mwaka mmoja.

Mkoa wa Manyara waongeza idadi 
uandikishaji watoto darasa awali

Mwalimu Mkuu Msaidizi wa Shule ya Msingi ya Mpapayu wilayani Muheza, mkoani Tanga, Ally Chogogwe, akio-
nyesha kwa waandishi wa habari juzi paa za madarasa yaliyochakaa na kuhatarisha usalama wa wanafunzi na 
walimu. PICHA: STEVEN WILLIAM

Katika 
vituo vyote 
vyenye 
mradi kuna 
mafanikio 
na watoto 
wameoko-
lewa kwa 
asilimia 
50 wenye 
umri chini 
ya siku 
moja na 
watoto 
wanaozal-
iwa wafu 
wamepun-
gua kwa 
asilimia 25.

Na Jaliwason Jasson, MBULU

H
OSPITALI ya Rufani ya Ki-
lutheri ya Hydom (HLH), 
inayotekeleza mradi wa ki-
tita cha uzazi salama katika 

mikoa ya Manyara, Geita, Shinyanga, 
Mwanza na Tabora, imefanikiwa 
kuokoa watoto wenye umri chini ya 
siku moja na wanaozaliwa wafu, ku-
pungua kwa asilimia 25.

Mkurugenzi wa HLH, Dk. Pas-
chal Mdoe, alisema mradi huo wa-
nautekeleza kwa kushirikiana na 
Wizara ya Afya, Ofisi ya Rais, Tawala 
za Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMI-
SEMI), Chama cha Madaktari Bingwa 
Wanawake, Chama cha Madaktari 
Bingwa wa Watoto na Chama cha 
Wakunga.

“Mradi huu unatekelezwa katika 
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Kwa sasa upo mradi uli-
ogharimu zaidi ya shilin-
gi bilioni 10, fedha hizo 
ni kwa ajili ya kuboresha 
huduma ya maji katika 
jamii, kwa sababu tuna-
fanya hivi ili kuhakiki-
sha yaliyojitokeza kwa 
wananchi kukumbana na 
tatizo la huduma ya maji 
hayajitokezi tena.

vituo 30 kwenye mikoa hiyo, na 
kila mkoa una vituo sita. Mikoa 
hiyo ilichaguliwa kutokana na 
kuwa na vifo vingi vya kinamama 
na watoto wachanga, usipokuwa 
Manyara ilikuwa na vifo vich-
ache,” alisema.

Mradi huo ulioanza kutekele-
zwa Novemba 2020 katika mikoa 
hiyo mitano, ulitokana na Hos-
pitali ya Kilutheri ya Haydom, 
kuandika andiko na kupata Dola 
za Marekani milioni 4.5, sawa na 
Sh. bilioni 11.

Alisema mradi unatekelezwa 
katika vituo 30 kwenye mikoa 
hiyo na kila mkoa una vituo sita, 
mikoa hiyo ilichaguliwa kutokana 
na vifo vingi vya kinamama na 
watoto wachanga.

Kwa mujibu wa Dk. Mdoe, tan-

gu kuanza kwa mradi huo kuna 
mafanikio makubwa kwa watoto, 
ambao wanazaliwa wafu na wa-
toto wanaokufa mapema ndani 
ya saa 24.

“Katika vituo vyote vyenye 
mradi kuna mafanikio na watoto 
wameokolewa kwa asilimia 50 
wenye umri chini ya siku moja 
na watoto wanaozaliwa wafu 
wamepungua kwa asilimia 25,” 
alisema.

Kutokana na mjongeo chanya 
wa mradi huo, Benki ya Dunia 
(WB), Mfuko wa Global Financ-
ing Facilities wanafadhili mradi 
huo, Serikali ya Norway na Shiri-
ka la Kuhudumia Watoto Du-
niani (UNICEF), wameonyesha 
nia ya kuongeza Sh. bilioni 17 ili 
kuongeza vituo kufikia 140.
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Elimu ukatili kijinsia itolewe ngazi ya jamii

SIHAS kutoa 
wanafunzi 
kuelimisha 
magonjwa 
mlipuko
Na Vitus Audax, SUMVE

CHUO cha Afya Shirikishi Sumve 
(SIHAS), kimeweka mpango wa kuan-
daa na kupeleka wanafunzi wa chuo 
hicho katika maeneo mbalimbali ya 
vijijini kwa lengo la kutoa elimu ya 
magonjwa ya mlipuko kwa jamii isi-
yofikiwa na elimu hiyo ili kuwasaidia 
kukabiliana nayo yanapotokea.

Akizungumza na gazeti hili juzi 
kuhusu mipango yao katika kuka-
biliana na magonjwa hayo ikiwamo 
marburg, mkuu wa chuo hicho, 
Reuben William alisema, wameanza 
kuwaandaa wanafunzi ili kutoa elimu 
hiyo kwa jamii.

Kadhalika alisema kuelekea 
mwisho wa muhula wa masomo 
wameandaa vipeperushi kwa ajili ya 
kusambaza katika maeneo mbal-
imbali ya vijijini pamoja na wale 
wanaoelekea nyumbani kwao wata-
patiwa vipeperushi hivyo ili kuzidi 
kuwaelimisha wanafunzi kujikinga 
na magonjwa mbalimbali ikiwa ni 
pamoja na marburg.

William alisema wamefikia hatua 
hiyo baada ya kupokea utafiti uli-
ofanywa na wanafunzi wa chuo hi-
cho na kubaini kuwa idadi kubwa ya 
wananchi waishio vijijini hawafikiwi 
na elimu za kujikinga na magonjwa 
ya mlipuko na kufanya magonjwa 
hayo kusambaa kwa haraka katika 
jamii zao.

“Tumeona hilo ni tatizo linalotaki-
wa kufanyiwa kazi kwa karibu zaidi 
na kazi hiyo sio ya kuiachia serikali 
pekee lakini na sisi kama wadau wa 
afya ndio sehemu yetu kuisaidia 
jamii,” alisema.

Baadhi ya wanafunzi wa chuo hi-
cho walisema hatua hiyo itawasaidia 
kudhibiti mwenendo wa magonjwa 
hayo ikiwa ni sehemu ya kujifunza 
zaidi kwa vitendo.

Ibrahimu Mzarubi, mkazi wa 
Kata ya Sumve alisema ili kuende-
lea kudhibiti magonjwa hayo hasa 
katika kipindi hiki cha mvua serikali 
ishirikiane na wadau mbalimbali wa 
afya kutuma wataalamu kuelimisha 
jamii ili waweze kutumia mbinu na 
ushauri wa kupambana nayo.

Na Timothy Itembe, MARA

CHAMA cha Ushirika wa Wakuli-
ma wa Mkoa wa Mara (WAMACU) 
wameomba serikali kuingilia kati 
mchakato wa kutambua na uhaki-
ki mali za ushirika ili kuimarisha 
ushirika huo na kuwanufaisha wa-
nachama wake.

Akizungumza ofisini kwake 
na waandishi wa habari, Meneja 
Mkuu wa ushirika huo, Sameli 
Gisiboye alisema mchakato wa ku-
tambua na kuhakiki mali za ush-
irika ni umeanza hivyo ni vyema 
serikali ikashiriki katika uhakiki 
huo ili kudhibiti ubadhirifu pamo-
ja na upotevu wa mali za ushirika.

“Hapo nyuma tumeshuhudia 
mali za ushirika zikipotea na 
kuhujumiwa, lakini kipindi hiki 
serikali imekuja na mpango wa 
kuimarisha ushirika kwa hali hiyo 
tunaomba kuungwa mkono waka-
ti zoezi linaendelea la kutambua 
na kuhakiki mali za ushirika ili 
wanufaika waendelee kunufaika 
na ushirika,” alisema Gisiboye.

Gisiboye alisema, mwaka huu 
wamepanga kupanua wigo na 
kuunganisha mazao yote ya kim-
kakati yakiwamo tumbaku na al-
izeti ambayo yanalimwa mkoani 
humo hususani wilaya Serengeti 
na kuhakikisha yanauzwa kwa 
kufuata sheria ili kuwanufaisha 
wakulima.

Awali, katika kikao hicho wakuli-
ma waliomba serikali kuwachuku-
lia hatua kali wenye tabia ya kuto-
rosha kahawa na kuuza nchi jirani 
ya Kenya wakitaja hatua hiyo kuwa 
ni makosa ya kisheria na kuomba 
watu wachukuliwe hatua.

Naye Kija Maheda, Mrajisi Mkoa 
Mara, alisema serikali imepanga 
kununua mazao kupitia AMCOS 
na wanunuzi wengine walio-
ruhusiwa kisheria na kuwataka 
wakulima kutodanganyika na 
kuibiwa kahawa kwa kuwauzia 
walanguzi wa gorogoro na vipimo 
visivyo sahihi.

WAMACU 
waiangukia 
serikali 
uhakiki mali 
za ushirika

Naibu Waziri wa Ujenzi, Mhandisi Godfrey Kasekenya (kulia), akikagua baadhi 
ya vipuli vitakavyofungwa katika vivuko vinne vinavyofanyiwa ukarabati katika 
yadi ya Songoro mkoani Mwanza juzi. Vivuko hivyo ni MV Misungwi (Kigongo - 
Busisi), MV Mara (Iramba - Majita), MV Ujenzi (Kisorya - Rugezi) na MV Nyerere 
(Bugolora -Ukara). PICHA: WUU

katika maeneo korofi na ku-
hakikisha tatizo hilo lina-
dhibitiwa katika ngazi ya jamii 
badala ya kukaa ofisini kusub-
iri kuletewa waathirika.

“Hii ni kazi ya kuanzia kwe-
nye jamii ili tuweze kudhibiti 
kwanza wale wanaotekeleza 
ukatili maana mara kadhaa 
wamekuwa wakiwarubuni 
ndugu wa waathirika na ku-
poteza ushahidi hali ambayo 
inawapa kiburi na kuendelea 
kutenda vitendo hivyo,” alise-
ma Juma.

Akizungumza na gazeti hili 
kwa njia ya simu, Ofisa Ustawi 
wa Jamii wa Halmashauri ya 
Msalala, Richard Ng’ondya 
alisema serikali kwa kushiriki-

ana na wadau mbalimbali wa-
nafanya juhudi kudhibiti viten-
do vya ukatili ikiwa ni pamoja 
na kuwahudumia watu wali-
ofanyiwa ukatili.

Alisema katika halmashauri 
hiyo kipo kituo kinachopam-
bana na vitendo vya ukatili 
kwa jamii kwa kuendelea ku-
toa elimu ya madhara ya viten-
do hasa kwa wanaozungukwa 
na wachimbaji wadogo.

“Kituo kinaitwa One Stop 
Center ambapo kwa sasa 
kimesaidia kupunguza viten-
do vya ukatili wa kijinsia kwa 
watoto wadogo na kinamama 
hususani wanaoishi jirani na 
machimbo ya wachimbaji wa-
dogo,” alisema Ng’ondya.

Alisema kituo hicho kime-
jengwa na shirika lisilo la 
kiserikali la Kiwohede lin-
alotekeleza mradi wa ukatili 
wa kijinsia kwa thamani ya Sh. 
milioni 95 kwa ufadhili wa UN-
FPA, UN-WOMEN pamoja na 
KOICA na kinasimamia utoaji 
wa elimu ya vitendo vyote vya 
ukatili na madhara yake.

Alisema kituo hicho kime-
jengwa jirani na kituo cha afya 
cha Bugarama na kwa siku wa-
natoa huduma kwa waathirika 
10 hadi 15 kinajumlisha na wa-
naofanyiwa vipimo baada ya 
kufanyiwa ukatili.

Ng’ondya alizitaja huduma 
zinazotolewa kuwa ni pamoja 
na Ofisi ya Dawati la Jinsia, 

Afya, Ustawi wa Jamii, Kamati 
ya Mtakuwwa ngazi ya kata 
pamoja na ofisi ya msaada wa 
kisheria ili inapotokea au kuri-
potiwa kwa kesi katika kituo 
iweze kushughulikiwa kwa 
haraka na wahusika wanawaji-
bishwa kisheria.

Angelina Malembeka, mkazi 
wa Segese katika halmashauri 
hiyo alisema, walikuwa wame-
poteza imani na ofisi za vijiji 
na kata kutokana na viongozi 
wake kusubiri kuletewa taar-
ifa ofisini na wakati mwing-
ine walikuwa wakitoa taarifa 
zinavujishwa na kuwarudia 
walengwa ambao walikuwa 
wanakimbia na kutokomea 
kusikojulikana.

Kituo 
kinaitwa 
One Stop 
Center 
ambapo 
kwa sasa 
kimesaidia 
kupunguza 
vitendo 
vya ukatili 
wa kijin-
sia kwa 
watoto 
wadogo na 
kinamama.

Na Shaban Njia, KAHAMA

M
WANASHERIA wa 
Shirika la Haki 
za Binadamu na 
Huduma za Kisheria 

(HLC), Pius Juma, amesema ili 
kupunguza vitendo vya ukatili 
wa kijinisia nchini  inatakiwa 
itolewe elimu ya mara kwa mara 
katika ngazi ya jamii ili kuelewa 
madhara ya kuwahifadhi watu 
wanaotekeleza ukatili huo kwa 
watoto na wanawake.

Alitoa kauli hiyo juzi wakati 
akizungumza na gazeti hili na 
kusema wananchi waliopo pem-
bezoni hawafikiwi na elimu ya 
ukatili wa kijinsia.

Alishauri wadau kuzunguka 

HABARI KANDA ZIWA



Na Gaudensia Mngumi

T
ANZANIA ni tajiri imejaa 
kila aina ya rasilimali hata 
zile za kipekee na zenye 
thamani na umuhimu 

mkubwa duniani, mfano ura-
nium au urani ambayo huzalisha 
nishati safi na salama ya umeme. 

Ujio wa Makamu wa Rais wa 
Marekani, Kamala Harris ni fur-
sa ya Tanzania kushirikiana na 
Amerika ambayo inaahidi ku-
wekeza zaidi Afrika, kama kion-
gozi huyo anavyonukuliwa aki-
anza safari yake Ghana.

Anakaririwa na wana habari 
akisema Marekani itaongeza 
uwekezaji barani Afrika na ku-
saidia kuchochea kukua uchumi.

Kama hivyo ndivyo, ombi la 
Tanzania ni kupata utaalamu na 
teknolojia ili iongezee nyuklia 
kwenye kapu la nishati au gridi 
ya taifa.

Mabadiliko ya tabianchi ya-
naathiri uzalishaji nishati hasa 
safi ya maji, aidha gesi, makaa 
ya mawe na mafuta ni chanzo 
cha kuchafua anga na kuongeza 
hewa ukaa, kwa hiyo urani ni 
moja ya chanzo kinachohitajika 
sasa kuzalisha nishati salama.

Ni wazi bila umeme wa uhaki-
ka uchumi, elimu, afya, kilimo, vi-
wanda na hatima ya Afrika haita-
fanikiwa. Aidha, uhalifu utakuwa 
mwingi, mitaa isiyowaka taa 
usiku si salama, hali kadhalika 
kazi za hospitalini bila umeme 
mchana na usiku hazifanyikazi.

Ili Tanzania na Afrika isiwe 
karakana ya ibilisi Amerika isai-
die kupata teknolojia ya umeme 
salama wa nyuklia, utakaotokana 
na urani inayopatikana kwa win-
gi Tanzania na hata Niger.

Dokta Kamugisha Byabato 
mtaalamu wa uhandisi madini 
na nishati jadidifu (mining engi-
neering and renewable energy), 
anashauri kwa namna yoyote ile  
kuanzisha mradi wa umeme wa 
nyuklia kwa sababu nishati hiyo 
ndiyo ufunguo wa maendeleo.

Habari bora na kamilifu Jumatano maCHI 29, 2023
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Tanzania na Afrika zitapaa kiuchumi 
iwapo Amerika itawekeza kwenye nishati

Kamala Harris .PICHA:MTANDAO. 

KARIBU KAMALA HARRIS DAR

‘Mapishi’ kinamama 2025 
yanaporindima waonywa 
kukwepa rushwa ngono, 
fedha, kubebwa

ukurasa 13

Aambiwa ni mtizamo 
wa ki-AZAKI 
si wa wanasiasa 
wanaotamani dola

ukurasa 12

Ujio wa Makamu Harris, uwe 
mwanzo wa kuandaa mipango 
na mikakati ya kupata nishati 
salama kwa kuwa ndicho dunia 
inachohitaji sasa. Mabadiliko ya 
tabianchi yanaathiri mataifa 
yote, bila kujali ni Afrika au 
Amerika.

Dokta Byabato, anasisitiza 
kuwa maendeleo ya Ulaya, Mare-

kani na Japan, yamefanikishwa 
na nishati ya nyuklia tangu mia-
ka ya 1960 na sasa ni zama za ku-
saidia Afrika kupata nishati hiyo 
kwenye kapu la umeme kwa vile 
hakuna anayelenga kurutubi-
sha nyuklia kuzalisha silaha za 
maangamizi.

Anataja kampuni ya Ufaransa 
ya AREVA inayochimba urani 

nchini Niger Afrika Magharibi na 
uzalishaji wa nishati ya nyuklia, 
akishauri madini hayo yaisaidie 
Afrika kuinua uchumi wake kwa 
vile ikiinuka itasaidia pia kuzali-
sha bidhaa kama chakula na ku-
punguza uhaba wa vitu duniani.

“Ni kweli urani inazalisha 
nishati salama, japo ni madini 
yenye mionzi mikali na hatari. Inaendelea  Uk.12

Kikubwa ni utaalamu na teknolo-
jia ya usalama kwa kila hatua, ili 
kuepusha athari za mionzi (ra-
dioactive materials). Utaalamu 
na teknolojia vitazuia kuchafua 
mazingira yetu na kuleta athari, 
lakini tujaribu pia tupate nguvu 
kuzalisha umeme huo.” 

Mtaalamu huyo anaeleza kuwa 
nishati ya nyuklia haiathiri jo-
toanga wala kuongeza joto du-
niani kama ilivyo umeme wa 
visukuku (fossils) wa gesi asilia, 
mafuta na makaa ya mawe.

Anaongeza kuwa japo kuna 
changamoto kwenye kutunza 
mabaki ya nyuklia, nchi za Ma-
gharibi zinafanya utafiti wa 
utunzaji wa uchafu utokanao na 
uzalishaji wa nishati ya nyuklia 
na kwamba mabaki yote yana-
tunzwa kwenye matunzo yali-
yoandaliwa, hivyo Tanzania na 
Afrika washirikiane na mataifa 
yaliyoendelea kupata ufumbuzi 
wa kuhifadhi taka urani.

Kamishna mstaafu wa Madini 
, Dk. Peter Kafumu, akizungum-
zia uwepo wa urani na kama 
inaweza kutumiwa kuzalisha 
umeme, anasema inawezekana 
kwa kutumia utaalamu ili kuepu-
sha athari za mionzi hatari (radio 
active material).

Anasema urani ipo kwa wingi 
nchini na sehemu zilipoanza 
kuchimbwa ni chache ikilingan-
ishwa na kiasi kikubwa ambacho 
hakijaguswa, mfano inachimbwa 
Bahi mkoani Dodoma, Manyoni 
Singida na machimbo ya Mto 
Mkuju katika wilaya ya Namtum-
bo mkoa wa Ruvuma.

Tanzania ni tajiri wa urani ipo 
maeneo mengi kama Mbeya, 
Njombe, Monduli Arusha, 
ukanda wa Tabora na Kigoma 
lakini pia Gallapo mkoani Man-
yara, anataja mtaalamu huyo 
mbobezi wa elimu ya miamba 
–jiolojia, Kuanzia 2024, Tanzania 
inategemea kuzalisha megawati 
2,115 za umeme wa maji kwenye 
bwawa la Mwalimu Julius Nyere-
re, lakini mabadiliko ya tabianchi 
yanaweza kuikwamisha ndiyo 
maana kuna umuhimu wa ku-
changanya nyuklia kwenye kapu 

Juhudi ushirikiano  
mpya kimkakati 

kuzuia kasi, ushawishi 
China, Urusi
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Yumna Mmanga akipokea cheti cha ushiriki wa mafunzo ya uongozi yaliyoandaliwa na taasisi 
za wanawake: PICHA: RAHMA SULEIMAN

‘Mapishi’ kinamama 2025 yanaporindima watakiwa 
kukwepa rushwa ya ngono, fedha, kubebwa

Tanzania na Afrika zitapaa kiuchumi iwapo Amerika itawekeza kwenye nishati
InaTOKa  UK.11

Na Rahma Suleiman, ZAN-
ZIBAR

H
AWAKUKOSEA wahenga 
waliosema ‘nguo ya Iju-
maa hufuliwa Alhamis’ 
wakimaanisha matayar-

isho ya jambo lazima kufanyika 
mapema.

Msemo huo wa wahenga un-
aakisiwa na taasisi za kutetea 
haki za wanawake, kwa ku-
waandaa mapema watiania wa-
takaogombea uongozi kwenye 
uchaguzi mkuu 2025.

Miongoni mwa taasisi wadau 
za Zanzibar kama Chama cha 
Wanahabari Wanawake (TAM-
WA) Jumuiya za Wanasheria 
Wanawake (ZAFELA) na ile ya 
Wanawake Wenyeulemavu ( JU-
WAUZA).

Taasisi hizo zimeanza kuwapa 
elimu ya uongozi wanawake 
takribani 100 ikiwaandaa miaka 
miwili kabla ya uchaguzi mkuu 
wa 2025 ili kuongeza ushawishi 
na ushiriki wa kinamama ma-
jimboni na idadi ya wanawake 
ndani ya vyombo vya kutunga 
sheria.

Wanaonolewa ni kutoka vy-
ama mbalimbali vya siasa vili-
vyosajiliwa ili ifikapo mwaka 
2025 kuvishinda vikwazo vina-
vyoweza kujitokeza wakisaka 
nafasi za uongozi wa kisiasa.

WANACHOFUNZWA
Rushwa ni miongoni mwa 

wanayofunzwa ,Ofisa Uhusiano 
wa Mamlaka ya Kuzuia Rushwa 
na Uhujumu Uchumi Zanzibar 
(ZAECA) Mwanaidi Suleiman 
Ali, anasisitiza :”Msikubali kush-
awishika kwa kupokea hongo 
zinazotolewa na wanaume ili ku-
waachia nafasi.” 

Anasema uzoefu unaonyesha 
kuwa wakati wa uchaguzi huo, 
wanawake majasiri hukabiliwa 
na nguvu kubwa ya wanaume 
wenye fedha nyingi kuwarubuni 
ili wajitoe na kuwaachia wa-
napoona wapinzani hao wa-
nakubalika na ni tishio kwao.

Aidha, anaeleza kuwa wapo 
wanaume wagombea hutumia 
makundi ya vijana wakiwamo 
pia wanawake kuwapa mlungula 
au rushwa, fedha na zawadi ku-
waondoa kijanja.

Hata hivyo, kwa upande 
mwingine anawaomba wa-
nawake waamke na kukataa 
rushwa ya ngono wanapodaiwa 
na wanaume wenye maamuzi 
katika vikao vya kupitisha ma-
jina ya wagombea wa nafasi za 
uongozi katika vyama vyao.

Mwanaidi, anasema ni vyema 

wanapoona dalili za vishawishi 
kama hivyo wavikatae mape-
ma na kuripoti ZAECA ili ku-
wawekea mtego wanaohusika na 
rushwa zote ikiwamo ya ngono 
kwa ahadi ya kupitishwa majina 
yao.

“Ukitakiwa rushwa ya ngono, 
tumia akili ukusanye ushahidi 
baadae ripoti ZAECA. Iwapo 
utajirahisisha kwa tamaa ya ku-
pata uteuzi na kama hukupewa 
ndio uje ulalamike kwetu, hatut-
akuwa na namna ya kukupigania 
maana tunachunguza mchakato 
mzima ikiwamo mawasiliano ya 
simu,” anabainisha.

“Umefika wakati wanawake 
wabadilike na kukwepa  mitego 
ya wanaume wenye uchu, kwani 
uongozi na cheo hupangwa na 
Mungu, si kujidhalilisha bali uja-
siri na kupambania haki yao.” 
Anawaambia.

“Kwa mujibu wa sensa ya Tan-
zania mwaka jana wanawake 
tupo asilimia 51.Ni jeshi kubwa 
na tunaweza kuongoza na kushi-
ka nafasi za maamuzi kwa njia za 
haki bila kushusha utu na heshi-
ma yetu.,” anasisitiza Mwanaidi.

Baadhi ya washiriki wa warsha 
hiyo walikiri kuwepo ugumu ka-

tika kupata nafasi za kugombea, 
wingine wakidai mfumo dume ni 
tatizo hata ndani ya vyama vyao.

Amina Rashid Salum, kutoka 
Chama cha Wananchi CUF Zan-
zibar, akizungumzia kuhusu 
rushwa, anashukuru ZAECA ku-
waonyesha njia ya kupata haki, 
ingawa kuna wasiwasi wa ku-
wepo muhali hasa kadhia hizo 
zinapowahusu wenye madaraka.

Amina katika uchaguzi wa 
2020 aligombea uwakilishi jim-
bo la Shaurimoyo, lakini haku-
pata nafasi, anasema vigogo wa-
naotuhumiwa na rushwa hakuna 
hatua zinazochukuliwa hata wa-
naposhikwa na ushahidi.

Aidha, anaitaka ZAECA ku-
ingia hadi ndani ya chaguzi za 
vyama vya siasa ambako anadai 
rushwa imeota mizizi na hata 
wanapotaja ushahidi, kesi hizo 
hufumbiwa macho.

Anaeleza uzoefu wa rushwa 
kuwa wakati akigombea nafasi 
hiyo mpizani wake mmoja al-
imfuata kwa kutaka kumrubuni 
akiahidi kumpatia Shilingi mil-
ioni 100, alizozikataa.

“Baada ya kuniona ni tishio 
alitaka kunirubuni nikamwam-
bia sirubuniwi kwa fedha wala 

zawadi kama doti za kanga na 
sabuni”anasema Amina.

Mratibu wa kuwawezesha wa-
nawake katika uongozi (SWIL) 
unaofanikishwa na Norway, Mar-
iam Ame Chum, anasema lengo 
lao ni kuwaamsha na kuwaandaa 
kimbinu wanawake wenye nia ya 
kugombea uwakilishi, ubunge na 
udiwani mwaka 2025 ili kuweka 
mazingira wezeshi ya kufikia 
50/50 katika uongozi.

“SWIL imeandaa mafunzo 
haya ili kuwajengea uwezo wa-
nawake na kuwaondoa hofu 
ili wajitambue, na tunatarajia 
wakati ukifika watakuwa wamei-
va sawasawa,” anasema kutoka 
TAMWA.

Anasema kutokana na jitihada 
za TAMWA inayosimama utetezi 
wa haki za wanawawake, hali 
katika vyombo vya maamuzi im-
eanza kubadilika, tofauti na ilivy-
okuwa miongo kadhaa iliyopita 
wakati Tanzania ikianza mfumo 
wa vyama vingi.

Mariam pia aliwataka wa-
naume kuachana na mitazamo 
hasi kwamba pahala pa mwan-
amke ni jikoni pekee, akisema ka-
tika dunia ya sayansi na teknolo-
jia, wamejitokeza wanawake 

wingi wanaofanya makubwa 
kwa maslahi ya mataifa yao.

Mhadhiri wa Chuo Kikuu cha 
Taifa cha Zanzibar  (SUZA) Salim 
Suleiman Ali, anawataka wa-
nawake wenye nia ya kugombea 
uongozi kutengeneza mazingira 
sasa ikiwa hasa kufanyakazi kwa 
karibu na jamii.

Anasema, maandalizi hutaki-
wa kuanza mapema, ili kujua mi-
pango, mikakati, njia za kupita ili 
kuwafikia wapigakura.

Anasema haiwezekani mwan-
amke mgombea kutojishirikisha 
vyema ndani ya chama chake na 
kugonjea miezi miwili, kabla ya 
uchaguzi mkuu ndio ajitokeze.

Anazungumzia rushwa ya 
ngono au fedha akisema ni jam-
bo mojawapo la kukwepa kwa 
mgombea wanamke, kwasababu 
humshushia heshima ndani ya 
chama na jamii.

WENYEULEMAVU
Wanawake wenye mahitaji 

maalumu hawakuachwa nyuma 
katika kuandaliwa kwa ajili ya 
kugombea nafasi za uongozi, JU-
WAUZA ikiwapa kipaumbele. 

Yumna Manga ni miongoni 
mwa wanawake wenyeulemavu 
anasema ili kuimarisha hali za 
watu wenye ulemavu lazima 
kuwepo na ushiriki wa kutosha 
kwenye vyombo vya maamuzi 
hasa vya kutunga sera na sheria.

Aidha, anasema uwezo wa 
kifedha ni changamoto kwa wa-
nawake wenyeulemavu kwenye 
ushiriki wa siasa kwa sababu 
kampeni zinahitaji gharama.

“Watu wenyeulemavu 
tumeachwa nyuma mara tatu 
zaidi ya mtu mwingine asiye na 
mahitaji maalumu wengi wetu 
tunachangamoto ya fedha hivyo 
tunatoa wito kwa wananchi 
watuamini kiuwezo ni sio hali 
zetu”anasema.

Yumna anasema katika uch-
aguzi wa mwaka 2020 aligombea 
ubunge viti maalum hivyo ame-
jifunza vitu vingi ikiwamo jamii, 
inahitaji uelewa wa masuala ya 
watu wenye ulemavu kwa saba-
bu inamuhukumu kutokana na 
hali yake na si uwezo wake.

“Hatutaki tu kupata nafasi ya 
viti maalum tunataka majim-
bo kuongoza wananchi watu-
amini tunahitaji kuyasemea 
mahitaji yetu sisi ndio pilipili 
inatuwasha”anakumbusha,

Mkurugenzi wa asasi za kiraia 
-AZAKI Zanzibar Ahmed Abdal-
lah anazipongeza jumuiya za 
asasi za kiraia kwa elimu wa-
nayotoa kwa wanawake kuhusu 
nafasi za uongozi ili kuhakiki-
sha wenye ulemavu wanakuwa 

la taifa la nishati.
Amerika ni mfalme wa nishati hasa 

jadidifu (renewable) na Tanzania pamoja 
na Afrika ina utajiri wa jua, hivyo juhu-
di za uwekezaji wa Amerika na Afrika 
zilenge sekta ya nishati ya jua.

Majiji ya Dar, Mwanza, Dodoma, Aru-

sha, Mbeya na Tanga yanayotarajiwa 
kuwa makuu na makubwa (megacities), 
yataimarika kwa kila hali iwapo yataun-
ganishwa na umemejua.

Majengo makubwa, hospitali za kitaifa, 
rufani na kanda kama Muhimbili, Bugan-
do, Aga Khan, Regence, Dodoma, Benja-
min Mkapa lakini pia vyuo vikuu vyote 
kama UDSM, UDOM, Mkwawa, SUA, Tu-
maini pamoja na magereza , kambi za 

majeshi,  wizara na hata vituo vya mabasi 
viunganishwe na umeme jua.

Ifike wakati taa zote za mitaa mijini zi-
jipatie umeme jua kwa vile Tanzania na 
Afrika zimebarikiwa na jua jingi, karibu 
kila mkoa una saa takribani 10 za jua kali 
kila siku achilia mbali upepo ambao ni 
sehemu ya nishati jadidifu inayopatikana 
kwa wingi nchini.

Karibu Makamu wa Rais Kamala Har-

ris, Afrika inaposhukuru nchi yako kwa 
misaada kuanzia ya kiafya kama dawa, 
kilimo, ufugaji, ujenzi wa miundombinu 
kupitia taasisi kama USAID, PEPFAR 
na Millennium Challenge Corporation 
, ni vyema Marekani irefushe mkono 
wake na kuisaidia sekta ya nishati ili Af-
rika isibaki gizani ambako ni karakana ya 
shetani.

•Wanawake walipuka wapo waliokataa Sh. milioni 100
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Mratibu wa Mtandao wa Watetezi wa Haki za Binadamu (THRDC), Onesmo Olengurumwa. PICHA: SABATO KASIKA

OLENGURUMWA URAIS 2025

Aambiwa ni mtizamo wa ki-AZAKI 
si wa wanasiasa wanaotamani dola

Na Sabato Kasika

M
WAKA ujao ni wa uch-
aguzi wa viongozi wa 
serikali za mitaa, ki-
sha utafuata mwing-

ine 2025 wa urais, wabunge 
na madiwani, hivyo ndani ya 
miaka miwili mfululizo, Watan-
zania watakuwa wanachagua 
viongozi kwa mujibu wa katiba.

Wakati huu wa kuelekea kati-
ka uchaguzi huo, kumekuwapo 
na maoni tofauti yanayotolewa 
na wadau wa siasa yakiwamo 
ya kuvitaka vyama vya upin-
zani kumwachia Rais Samia Su-
luhu Hassan uongozi uchaguzi 
wa mwaka 2025, wanasiasa 
wengine wajipange kwa kazi 
2030.

Vinashauriwa kuwaweka 
wagombea wa serikali za mitaa 
na madiwani na ubunge lakini 
katika uchaguzi mkuu wam-
wachie Rais Samia amalizie 
muhula wa pili.

Ni Mratibu wa Mtandao wa 
Watetezi wa Haki za Binadamu 
(THRDC), Onesmo Olengu-
rumwa, anayetoa ushauri huo, 
akieleza sababu zake kuwa ni 
kutamani kuona nafasi ya urais 
ikiwaniwa na Rais Samia.

MARIDHIANO SI 
KUACHIANA
Kutokana na ushauri wa 

mwanaharataki huyo, Nipashe 

hadi vikakosa madiwani na 
wabunge vikasahaulika. Chini 
ya Mama vimeibuka upya, 
hivyo si vibaya kurudisha shuk-
rani,” anasema Ngawaiya.

Anaongeza kuwa pamoja na 
hayo, lakini dhana ya vyama 
vingi, ni kuwa na mtu mwenye 
uwezo zaidi wa kuongoza bila 
kujali chama anachotoka, kwa 
kuwa anayeshinda anakuwa 
kiongozi wa nchi si wa chama.

“Hivyo inaonyesha Mama Sa-
mia ameonekana ni bora zaidi 
katika nafasi hiyo, ndiyo maana 
zimeanza kampeni kama hizo, 
na kama wapinzani wenyewe 
wamo kwa mlango wa nyuma 
ni wazi wameona nuru kwa 
Mama Samia,”anasema.

WAPINZANI JIBUNI
Aidha, Ngawaiya anawashau-

ri wapinzani kujitokeza hadha-
rani kujadili maoni ya Olengu-
rumwa, ili Watanzania wajue 
msimamo wao kama wanaun-
gana na mwanaharakati huyo 
au wanapingana.

“Lakini kwa hali ilivyo ni 
wazi wameshaona Mama Sa-
mia ni bora zaidi. Ninashauri 
hata katika udiwani na ubunge, 
wachaguliwe wagombea bora 
bila kujali vyama wanavyo-
toka, kwani lengo ni kujenga 
Tanzania,”anasema.

Olengurumwa, anatoa 
ushauri huo akisema kutokana 
na Rais Samia kuonyesha nia 
ya maridhiano na upinzani, 
huku vyama vya siasa vikianza 
kurejea kazini baada ya kuwek-
wa rumande kwa miaka saba ni 
vyema kumwachia.

Anasema ni vyema ili kuku-
za utawala bora na kuongeza 
utekelezaji wa yale yaliyofiki-
wa na kuazimiwa.

Mratibu huyo anashauri 
vyama viwekeze kwa ajili ya 
uchaguzi wa serikali za mitaa 
na kwa uchaguzi wa mwaka 
2025, wasimamishe madiwani 
na wabunge na kuachana na 
nafasi ya urais.

Akikaririwa na vyombo vya 
habari anashauri vyama vya 
upinzani kutosimamisha wag-
ombea urais katika uchaguzi 
mkuu wa mwaka 2025, akiwa 
na sababu kadhaa.

Anasema kutokana na Rais 
Samia kuonyesha nia ya ma-
jadiliano na upinzani, huku vy-
ama vya siasa vikianza kurejea 
tangu kufungiwa shughuli zao 
kwa takribani miaka saba, ni 
vyema vikaacha nafasi hiyo, ili 
kukuza utawala bora.

Mratibu huyo anashauri vy-
ama viwekeze kwa ajili ya uch-
aguzi unaokuja wa serikali za 
mitaa , madiwani na ubunge, 
lakini nafasi ya urais waiache.

Olengurumwa anashauri wa-
fanye hivyo ili angalau wapate 
theluthi ya wabunge, ya madi-
wani na wenyeviti wa vijiji kwa 
uchaguzi unaokuja wa mitaa 
na mkuu 2025.

“Uchaguzi wa mwaka 2030 
waweke wagombea urais, la-
kini wa 2025 ukiwa wa haki, 
wapinzani watapata viti 
vya ubunge, udiwani, hivyo 
waingie makubaliano na 
Rais katika uchaguzi huru na 
haki,”anasema Olengurumwa.

Anafafanua kuwa ili kuwa 
mgombea urais unahitaji pesa, 
na akidai wapinzani wana tati-
zo hilo na kuwataka wawekeze 
kwa wagombea udiwani na 
ubunge, huku akiongeza kuwa 
kwa mtazamo Rais aliyeko ma-
darakani anatekeleza misingi 
ya wapinzani ikiwamo kuruhu-
su shughuli za kisiasa.

imekutana na baadhi ya vion-
gozi wa vyama vya upinzaani 
na wachambuzi wa siasa na ku-
zungumzia suala hilo ili kupata 
mtazamo wa ushauri wake.

Inaanza na Makamu Mwe-
nyekiti wa ACT -Wazalendo 
Bara, Dorothy Semu, anayes-
ema, mawazo ya mratibu huyo 
ni ya ki Asasi za Kiraia (AZAKI) 
na kwamba wao ni chama cha 
siasa na lengo lao ni kushika 
dola si kufanya siasa za vyama 
visivyo vya kiserikali.

“Tumemsikia Olengurumwa, 
tunajua mawazo yake, yeye 
ni mtu wa AZAKI, amekuja na 
fikra za ki-AZAKI, lakini lengo 
letu ni kushika dola, tutaweka 
wagombea katika ngazi zote 
bila kujali nini kimetokea, yale 
ni mawazo yake, lakini kama 
chama cha siasa tutaendelea 
na harakati zetu, tukiwa na 
mawazo kama yake, tutaelekea 
kuwa taasisi za kiraia,” anase-
ma Dorothy.

Anafafanua kuwa nia njema 
aliyoonyesha Rais, ni muhimu 
kwa kuwa ndiye kiongozi wa 
nchi, na kwamba hawaendi 
kwenye maridhiano ili kuachi-
ana nafasi bali kuweka mambo 
sawa, kwa ajili ya manufaa na 
mustakabali wa taifa.

Anaongeza kuwa Rais kuku-
tana na vyama ni sehemu ya 
majukumu yake kama kion-
gozi wa nchi, ili kuiponya na 
majeraha, kuweka njia bora ya 

kulisaidia kusonga mbele, na 
kwamba hatua hiyo si kigezo 
cha kuachiana nafasi.

“Chama ambacho hakiko 
tayari kushika dola, ni chama 
chenye mawazo ya ki-AZAKI, si 
ACT- Wazalendo kwa vile tuna 
malengo hasa kukamata ma-
daraka, yaani mamlaka kamili 
ya nchi, hivyo si rahisi kuachi-
ana nafasi.” Anasisitiza Doro-
thy.

KATIBA INARUHUSU
Mchambuzi wa siasa, Gwan-

dumi Mwakatobe, anasema 
jambo la kwanza kuzingatia 
ni kuheshimu maoni ya mtu 
kwa kuwa katiba ya Tanzania 
inaruhusu uhuru wa  kutoa 
maoni.

“Kwa mantiki hiyo, nina-
heshimu maoni yake au mtaza-
mo wake, lakini ni muhimu 
kutambua kuwa katika suala la 
uchaguzi, wanaoamua wamch-
ague nani ni wapigakura kwe-
nye karatasi na boksi la kura, 
hakuna mgombea anayejicha-
gua,” anasema Mwakatobe.

Anafafanua kuwa ushauri wa 
kuwataka wapinzani waache 
nafasi moja, kwa ajili ya mgom-
bea fulani si sahihi, kwa madai 
kwamba hajichagui, badala 
yake waachiwe wananchi au 
wapigakura waamue wanam-
taka nani na lini si kazi ya mtu 
mmoja.

“Nimeeleza kuwa nina-

heshimu maoni na mtazamo 
wa mtu, kwani katiba imempa 
raia uhuru wa kufanya hivyo, 
lakini ni vyema pia tujiulize 
kama mtu akiachiwa nafasi 
anaweza kujichagua mwe-
nyewe? Anahoji.

Mchambuzi huyo anasema 
ushauri wa Olengurumwa un-
aweza kuzingatiwa, lakini wa-
pigakura wakawa hawautaki au 
wakaukubali na kwamba waok-
wenda kupigakura ndiyo wa-
naotakiwa kuachwa waamue 
nani wanamtaka awaongoze.

“Niseme tu kwamba, kila mtu 
ana haki ya kutoa maoni, lakini 
si lazima maoni hayo yakubal-
iwe au kukataliwa, ila mkazo 
wangu ni kwamba, mwenye 
uamuzi wa mwisho amchague 
nani ni Mtanzania atakayewe-
ka kura ya ndiyo au hapana 
wakati ukifika,” anasema.

AU KAMPENI MAALUM
Mwenyekiti wa Taasisi ya 

Utawala Bora na Maendeleo 
Tanzania (CEGODETA), Thom-
as Ngawaiya, anasema huenda 
baadhi ya wapinzani wamepi-
tia kwa Olengurumwa kufanya 
kampeni baada ya kuona mam-
bo makubwa ambayo amewa-
fanyia kama njia ya kurudisha 
shukrani na heshima kwa Rais 
Samia.

“Unakumbuka miaka kadhaa 
iliyopita vyama vya upinzani 
vilikuwa na wakati mgumu 

•Atetewa ana haki ya maoni yake, wengine ni kampeni, anatumiwa
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KAMALA HARISS AFRIKA

JUKWAA LA VIONGOZI

NA GAUDENSIA MNGUMI

N
I mwanamama wa kwan-
za mweusi katika Bunge 
la Seneti ya Marekani 
kutoka katika jimbo la 

California. Mwaka 2017, Kamala 
Harris, anaapishwa katika bunge 
hilo.

Katika hotuba yake ya mwan-
zo, anazungumza kuwatetea wa-
hamiaji na wakimbizi, akiashiria 
uongozi wa kusimama na wan-
yonge wa taifa kubwa lenye ngu-
vu, ushawishi kisiasa, kiuchumi 
na kiteknolojia duniani.

Akiwa mjumbe wa Kamati ya 
Seneti ya Usalama na Masuala 
ya Kiserikali, anapigania ulinzi 
bora zaidi kwa wahamiaji ambao 
Marekani huitwa ‘dreamers’ aki-
taka uangalizi bora katika vituo 
vya kuwahifadhi wahamiaji.

Ni kwa mujibu wa andiko lil-
ilochapishwa na Mtandao wa 
Ikulu ya Marekani (White House), 
yote hayo yanaonyesha kuwa 
Harris ni mtetezi wa wanyonge, 
anayetaka haki, maridhiano na 
kuchukuliana.

Akiwa Seneta, anatetea sheria 
ya kupambana na njaa, kutoa 
misaada , kuboresha huduma za 
afya ya uzazi na kushughulikia 
athari za mabadiliko ya hali ya 
hewa kama mjumbe wa Kamati 
ya Seneti ya Mazingira na Kazi za 
Umma.

Leo hii Marekani inampa juku-
mu muhimu katika kuwashiriki-
sha viongozi wa dunia na kuima-
risha ushirikiano na ushirika na 
taifa hilo akilenga mustakabali 
wa pamoja wa kuwa na Amerika 
inayosimama na kushirikiana na 
wengine, unaongeza mtandao 
huo.

MBIO URAIS
Makamu Harris, anafikia hatua 

hiyo, pale anapoanza mbio za 
kuingia ikulu kupitia chama cha 
Democrat, anatangaza nia ili 
kuchuana na bosi wake wa sasa 
Joseph Biden, akiomba uteuzi 
wa chama hicho kuwa mgombea 
kwenye uchaguzi mkuu wa No-
vemba 2020.

Nyota ya Harris inaanza 
kung’ara anapoinukia kwa kasi 
na kujitosa katika kinyang’anyiro 
cha uteuzi wa urais, wenye msi-
mamo wa kiliberali kwenye cha-
ma hicho wakimpenda kwa im-
ani kuwa amebeba mustakabali 
(hatima na mambo ya baadaye) 
wa chama chao. Akiwa mwan-
amama kijana .

Licha ya kuingia katika 
kinyang’anyiro hicho hakuende-
lea na mchakato na kumwachia 
mpinzani wake Joe Biden kupan-
da na kufanikiwa kwenye mbio 
za urais.

Wengi walidhani kivumbi hi-
cho kilimmaliza na nafasi yake ya 
kuwania urais ikawa imepotea, 
wapo waliodhani kuwa asingeku-
wa na wadhifa wa makamu wa 
rais , walikosea, akawa mgombea 
mwenza 2020 akaanza kazi.

Harris anayekaribia miaka 
57 sasa ni binti wa wahamiaji 
kutoka Jamaica na India. Mwa-
namama huyu amewahi kuwa 

mwanasheria mkuu wa jimbo 
la California ambaye alijulikana 
na wanaharakati wa kiliberali 
kutokana na umahiri wa kuuliza 
maswali magumu kwa wateuliwa 
wa nyadhifa mbalimbali zinazoi-
dhinishwa na Bunge, wakati wa 
uongozi wa Rais Donald Trump.

Harris alimgonga maswali 
magumu Jaji wa  Mahakama ya 
Juu Marekani Brett Kavanaugh 
na Mwanasheria Mkuu Jeff Ses-
sions, wakati wa vikao vya Seneti 
vya kuwathibitisha.

Mwaka 2016 baada ya kuweka 
historia ya mwanamke wa kwan-
za mweusi kuwa Seneta Mare-
kani kutoka jimbo la California, 
aliinuka na kuzibwaga sera na 

•Waafrika wajipange ni fursa kuleta yao mezani wa waovu, kuteswa, kutopewa 
haki zao na kutokuthaminiwa 
utu wao.

ZIARA AFRIKA
Anapozuru Afrika kwa wiki 

moja, baadhi ya vyombo vya 
habari vinasema safari yake ina-
fanyika wakati ambapo Marekani 
inajaribu kukabiliana na ushawi-
shi wa Urusi na China kwa bara 
hilo.

Ananukuliwa na AlJazeera, ak-
isema kuwa Marekani itaongeza 
uwekezaji barani Afrika na ku-
saidia kuchochea ukuaji wa 
uchumi , alipoanza ziara yake 
Ghana.

Ujio wake unalenga kukabili-
ana na ushawishi wa wapinzani 
hasa Urusi na China kwa Afrika 
na kwamba China imewekeza 
kwa kiasi kikubwa barani Afrika 
katika miongo ya hivi karibuni, 
ikiwa ni pamoja na kufanikisha 
maendeleo ya miundombinu 
kama barabara, madaraja na 
rasilimali, wakati ushawishi wa 
Urusi pia umeongezeka, ikiwa 
ni pamoja na kusaidia kukome-
sha uasi kwa kutumwa askari wa 
kujitegemea wa Jeshi la Wagner 
Group katika nchi kadhaa ziki-
wamo za ukanda wa Sahel mfano 
Mali na Guinea.

“Katika safari yake anakusudia 
kufanya kazi katika kuongeza 
uwekezaji barani Afrika na ku-
wezesha ukuaji wa uchumi na 
fursa,” Harris anasema mara 
baada ya kuwasili nchini Ghana, 
taifa la kwanza katika safari am-
bayo itamfikisha pia Tanzania na 
Zambia.

“Tunatazamia safari hii kuwa 
kitu muhimu zaidi katika uhu-
siano na urafiki wa muda mrefu 
na wa kudumu kati ya watu wa 
Marekani na wale wanaoishi ka-
tika bara hili,” anasema Harris. 
Katika ripoti ya Al-Jazeera.

Utawala wa Rais Joe Biden, 
unataka kuimarisha uhusiano 
na Afrika, ili uwe kama mbadala 
wa mataifa yanayoshindana, 
huku kukiwa na ushindani wa ki-
mataifa kuhusu mustakabali wa 
bara hilo sasa.

“Ni ahadi inayokuja wakati huu 
kwani zama zilizopita zilionye-
sha kuwa Marekani ina historia 
ndefu ya kuingilia masuala ya Af-
rika, ikidaiwa kuwaunga mkono 
madikteta dhidi ya vuguvugu la 
ukombozi na kukwamisha maen-
deleo kisiasa na kiuchumi, lakini 
pia ikisukuma kwa bidii kufikia 
masoko na rasilimali za Afrika na 
kuacha bara hilo bila chochote,” 
ni maelezo ya Shihab Rattansi wa 
Al Jazeera. anayekaririwa akiri-
poti kutoka Washington, DC.

“Kwa hivyo Marekani inasema 
ni mambo ya zamani sasa, Afrika 
ni washirika, wote tunaweza ku-
fanikiwa’. Tunachosikia kutoka 
Afrika ni ‘hatutaki kuchagua kati 
ya China, Russia na Marekani. , 
lakini tutafanya kile tunachohisi 
ni kwa manufaa yetu.” Inaongeza 
Al Jazeera.

Kama ya kweli yamekwisha ni 
zama za kuiona Marekani ikii-
saidia Afrika kwa kuwa upo ule 
msemo wa Marshall Plan kuwa 
kila fedha yake inayokuja Afrika 
itarudishwa kwa wingi kuliko 
ile iliyotolewa kama msaada au 
mkopo.

Juhudi ushirikiano  mpya kimkakati 
kuzuia kasi, ushawishi China, Urusi

wakosoaji wa “siasa za utambu-
lisho”, au “identity politics” am-
bazo anasema zinatumiwa kama 
dharau ili kuweka kando na haki 
za watu kwa kuangalia rangi, jin-
sia na usawa wa kijinsia.

Ni mwanamama mwenye msi-
mamo na mtetezi wa haki, anata-
jwa na vyombo vya habari kuwa 
alikuwa miongoni mwa Wanad-
emocrati ambao walimbana na 
kumhoji Kavanaugh katika kikao 
chake cha uthibitisho cha kuwa 
Jaji wa Mahakama ya Juu kuhusu 
maoni yake kwenye utoaji mim-
ba na pia kuhusu uchunguzi wa 
uwezekano wa Urusi kuingilia 
uchaguzi wa Marekani wa mwa-
ka 2016.

Katika Seneti Bunge la Juu la 
Marekani, hajaacha kutetea watu 
wa hali ya chini. Akiwasilisha 
muswada wa kuzipa familia za ki-
pato cha chini malipo ya pesa ta-
slimu na mikopo kodi ili kusaidia 
kupambana na hali ngumu ya 
uchumi na kupanda kwa ghara-
ma za maisha kuanzia makazi.

Amekuwa mtetezi mkubwa wa 
mageuzi ndani ya haki za binada-
mu hasa suala la haki jinai.

Haki jinai ni kuwatendea haki 
na kuwaheshimu watuhumiwa 
wanaofanya jinai kwa kuvunja 
sheria, kwa kuamini kuwa hata 
kama wamekosa na wamekiuka 
sheria wanahesabiwa kama wa-
tenda makosa lakini siyo kufany-

Kamala Harris. PICHA: MTANDAO THE WHITE HOUSE



Na Peter Mkwavila, DODOMA

WAKATI waumini ya dini ya Kiislamu 
duniani wakiwa kwenye mfungo wa 
mwezi mtukufu wa Ramadhani wa-
fanyabiashara nchini wametakiwa 
kutoutumia kwa maslahi yao binafsi 
ikiwamo kupandisha bei ya bidhaa 
mbalimbali.

Amewaomba watu wenye uw-
ezo kuwakumbuka waumini wa dini 
hiyo wasiojiweza wakiwamo wajane 
na yatima katika kuwasaidia ili wa-
jikwamue kiuchumi kwenye kipindi 
hiki cha mwenzi mtukufu wa Rama-
dhani.

Rai hiyo ilitolewa juzi na Shekhe 
wa Mkoa wa Dodoma, Mustapha 
Rajabu, alipokuwa akizungumza na 
waandishi wa habari kuhusu mfungo 
wa mwezi mtukufu wa Ramadhani.

Aliwaasa wafanyabiashara wakati 
wa mwezi huo kuwa ni kipindi cha 
kumcha Mungu, kuwa na huruma na 
kushirikiana na sio kukomoana kwa 
kupandisha bei bidhaa mbalimbali 
na kuwafanya wasio na uwezo ku-
kosa futari.

“Mwezi mtukufu wa Ramadhani 
wafanyabiashara wasiutumie waki-
fikiri ni wa kutoboa kupata zaidi fai-
da na watakaofanya kama ni waumi-
ni wa dini ya kiislamu mfungo huo 
utakuwa ni bure wataonekana ni 
kama hawajafunga,” alisema.

Aliwataka waumini wa kiislamu 
katika kipindi hiki cha mwezi wa 
Ramadhani kuutumia vizuri kwa ku-
shikamana, kutenda mema na kush-
usha bei, kusaidiana na mafundisho 
yatakayokuwa yakitolewa ndani ya 
misikiti yatendwe kwa vitendo vya 
kumcha Mungu. 

Na Thobias Mwanakatwe, MKALAMA

B
ARAZA la Madiwani wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Mkal-
ama mkoani Singida, limewa-
chukulia hatua za kinidhamu 

watumishi watatu wa halmashauri 
hiyo huku mmoja akifukuzwa kazi.

Madiwani hao walifikia uamuzi huo 
juzi katika mkutano wa baraza hilo wa 
robo ya pili kwa mwaka wa fedha wa 
2022/2023 ambao ulipitia na kujadili 
taarifa mbalimbali zilizowasilishwa 
na wenyeviti wa Kamati za Kudumu 
za Halmashauri.

Mwenyekiti wa Halmashauri ya 
Wilaya ya Mkalama, James Mkwega, 
akitoa taarifa ya baraza hilo ambalo 
lilijigeuza kuwa kamati, alisema kuwa 
baraza limefanya uamuzi wa kum-
fukuza kazi Ofisa Mtendaji wa Kijiji 
cha Maziliga, Elibarick Ombai, kuto-
kana na utovu wa nidhamu.

“Baraza limeamua kutoa adhabu ya 
juu kwa Mtendaji wa Kijiji cha Mazi-
liga kutokana na tuhuma nzito zina-
zomkabili na baada ya kukutana na 

Madiwani wawachukulia 
hatua kinidhamu watumishi 

Kuhusu 
kupungu-
za hoja za 
ukaguzi, 
alisisitiza 
watendaji 
hao kupi-
tia kamati 
ya fedha 
kush-
irikiana 
ili hoja 
hizo ziwe 
zimeisha 
ifikapo 
robo 
nyingine 
mwaka.

Kamati ya Fedha baraza limeamua 
kumfukuza kazi mtendaji huyu kwa 
kushindwa kusimamia majukumu 
yake,” alisema.  

Mkwega alisema mtumishi mwing-
ine ambaye ni aliyekuwa Ofisa 
Mtendaji wa Kijiji cha Kidarafa am-
baye sasa amehamishiwa Kijiji Cha 
Msiu, baraza limetoa uamuzi wa 
kumwamuru kurudisha Sh. 601,000 
ndani ya miezi mitatu na kupewa 
onyo kali. 

Alisema mtendaji huyo alikusanya 
fedha hizo badala ya kuzipeleka 
benki alizitumia kwa matumizi yake 
binafsi.

Mtumishi wa tatu ni Afisa Elimu 
vielelezo wa Halmashauri ya Wilaya 
ya Mkalama, Nasibu Pangaela am-
baye baraza limeamua kumshusha 
cheo na kuamua abadilishiwe kituo 
cha kazi wakati akiwa kwenye muda 
wa matazamio kutokana na kosa la 
utoro kazini. 

Kutokana na hali hiyo, Mwenyekiti 
wa Halmashauri ya Wilaya ya Mkala-
ma, Mkwega aliwataka watendaji wa 

halmashauri hiyo kutekeleza wajibu 
wao na kuwasisitiza wakuu wa idara 
kuweka ratiba za kufanikisha maju-
kumu yao kwa ufanisi.

“Watendaji wangu niwaombe sana 
mjipange kila mmoja kwa nafasi yake 
sio lazima tukupe azimio ndio ufanye 
kazi, tunatamani kuona kila mkuu wa 
idara anapanga ratiba yake ya kazi 
ili ilete ufanisi, siku moja baraza hili 
tuligeuze liwe la kutoa hongera na 
pongezi kwa watumishi,” alisema.

Kuhusu kupunguza hoja za ukagu-
zi, alisisitiza watendaji hao kupitia 
kamati ya fedha kushirikiana ili hoja 
hizo ziwe zimeisha ifikapo robo ny-
ingine mwaka.

“Kwenye kamati yetu ya fedha 
suala la hoja za ukaguzi tumelitolea 
muda, yale yanayowezekana kufuta 
hizo hoja zifutwe kila mmoja kwa na-
fasi yake hatupendi kuendelea tena 
kwenye kota inayokuja tukutane na 
hoja hizo hizo bado zimesimama 
zilivyo, kila mmoja apambane aone 
namna anavyoweza kufuta hoja 
yake,” alisisitiza.
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Mama na 
mwana 
wapotea 
kitatanishi

Na Mwandishi Wetu, DODOMA

NDUGU wa Theresia Thobias (32) 
(pichani) waliopo katika mikoa 
ya Dodoma, Arusha na Kiliman-
jaro wameungana kumtafuta 
mwanamke huyo ambaye haju-
likani alipo akiwa na mtoto wake 
George (3) baada ya kupata 
matatizo ya akili.

Akizungumza katika ofisi za 
gazeti hili jana, Ruth Thobias 
ambaye ni dada wa Theresia, 
alisema mdogo wake alipotea 
tangu Januari mosi, mwaka huu, 
akiwa Kibosho Moshi nyumbani 
kwa baba yake mkubwa.

“Kabla ya kujulikana alipo, alin-
ipigia simu kwa namba ambayo 

mpaka sasa 
haipatikani 
na kuniambia 
anasafari ya 
kwenda Tanga, 
lakini baada ya 
hapo hajaweza 
kupatikana 
tena kwenye 
simu aliyo-
tumia mpaka 
sasa alikuwa 
na matatizo ya 
afya ya akili 
maana alikuwa 
anaongea 
mambo yasi-
yoeleweka,” 
alisema Ruth.

Alisema, 
awali Theresia 

aliolewa jijini Dodoma, lakini ali-
achana na mumewe kisha kurejea 
Arusha kwa wazazi wake ambako 
huko aliishi kwa muda kabla 
hajaenda Kibosho kumsalimia 
baba yake mkubwa.

Ruth alisema huko Kibosho kwa 
baba yake mkubwa hakuweza 
kumaliza wiki kabla ya kutoweka 
kusikojulikana mpaka sasa akiwa 
na mtoto wake mdogo George.

Alisema pamoja na jitahada za 
kumtafuta sehemu mbalimbali 
kwa ndugu, jamaa na marafiki 
na vituo vya polisi na hospitali, 
walitoa taarifa Kituo cha Polisi 
Moshi na kuandikiwa taarifa 
namba MOS/RB/2466/23.

Ruth alisema pia wanaweza 
kupiga simu namba 0759 491605, 
0719 821447 (Ruth) au 0745 
302097 (Veronica), ambaye ni 
mama yake mzazi.

Meya wa Jiji la Dodoma, Prof. Davis Mwamfupe akipanda mti eneo la mji wa 
serikali Mtumba, jijini Dodoma juzi, kwenye uzinduzi wa kampeni ya kupanda miti 
iliyozinduliwa na Makamu wa Rais, Dk. Philip Mpango. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

‘Kumbukeni 
wenye 
mahitaji 
mwezi wa 
Ramadhani’

HABARI DODOMA

Kabla ya kujulikana al-
ipo, alinipigia simu kwa 
namba ambayo mpaka sasa 
haipatikani na kuniam-
bia anasafari ya kwenda 
Tanga, lakini baada ya hapo 
hajaweza kupatikana tena 
kwenye simu aliyotumia 
mpaka sasa alikuwa na 
matatizo ya afya ya akili 
maana alikuwa anaongea 
mambo yasiyoeleweka.



Na Nebart Msokwa, MBEYA

O
NGEZEKO kubwa la mauaji 
ya tembo katika Hifadhi ya 
Taifa ya Ruaha limeelezwa 
kuchochewa na biashara har-

amu ya meno ya ndovu na kuhatari-
sha idadi ya wanyama hao ambao ni 
muhimu kwa ustawi wa sekta ya utalii.

Mkuu wa Hifadhi ya Taifa ya Ruaha, 
Kamishna Msaidizi wa Uhifadhi, God-
well Ole Meing’ataki, aliyasema hayo 
jijini hapo baada ya maofisa wa Shiri-
ka la Hifadhi za Taifa (TANAPA) kwa 
kushirikiana na maofisa wa Jeshi la 
Polisi kuwakamata watu watatu wak-
iwa na vipande 25 vya meno ya tembo.

Ole Meingataki alisema katika kip-
indi cha miezi mitatu kuanzia Januari 
mpaka Machi, mwaka huu yametokea 
matukio matano ya kukamatwa meno 
ya tembo vikiwamo vipande 31 pamo-
ja na meno mazima 15.

Alisema pia walibaini mizoga ya 
tembo katika maeneo mbalimbali ya 
Hifadhi ya Taifa ya Ruaha na yanayoi-
zunguka ikiwa imenyofolewa meno.

“Meno hayo pamoja na vipande 

Biashara haramu meno ya 
tembo yahatarisha utalii
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TBS yatoa 
mafunzo kwa 
wajasiriamali 
usindikaji 
bidhaa
Na Nebart Msokwa, MBEYA

SHIRIKA la Viwango nchini 
(TBS) limeanza kutoa mafunzo 
maalumu kwa wafanyabiasha-
ra, wajasiriamali na wasindi-
kaji wa bidhaa mbalimbali ili 
kuwasaidia kuzalisha bidhaa 
zenye ubora ambao utakidhi 
ushindani wa soko la ndani na 
nje ya nchi.

Mafunzo hayo yalianza ku-
tolewa juzi jijini hapo na wadau 
mbalimbali walishiriki ikiwa ni 
sehemu ya maandalizi ya maa-
dhimisho ya Siku ya Viwango 
barani Afrika ambayo hufanyi-
ka Oktoba 14, kila mwaka.

Akifungua mafunzo hayo juzi, 
Mkuu wa Wilaya ya Mbeya, 
Beno Malisa, alilishukuru shiri-
ka hilo kwa kuanzisha mafunzo 
hayo akieleza kuwa yatawa-
saidia wajasiriamali kuzalisha 
bidhaa ambazo zitakuwa na 
ubora unaokubalika katika soko 
la ndani na nje ya nchi.

Alisema ili kuendelea kubore-
sha viwango vya bidhaa zina-
zozalishwa na wajasiriamali, 
TBS inatakiwa kuweka maofisa 
wake mpaka katika ngazi ya 
kata ili wananchi wasogezewe 
zaidi huduma kwenye maeneo 
yao ya uzalishaji.

Alisema utaratibu huo un-
aweza ukawa na tija kama ili-
vyofanya Wizara ya Kilimo kwa 
kuweka maofisa kilimo katika 
ngazi hiyo na kuleta matokeo 
chanya.

Awali, Meneja wa Viwango 
wa TBS kutoka makao makuu, 
Mhandisi Yona Afrika alisema 
mafunzo hayo yalikuwa 
yanawalenga wasindikaji wa 
mazao ya kilimo ili wajue 
umuhimu wa kuthibitisha ubora 
wa bidhaa zao.

Alisema utaratibu huo utawa-
saidia kuzalisha bidhaa zenye 
viwango ambavyo vitakuwa 
na ushindani na zitaaminika na 
watumiaji kutokana na kuwa na 
nembo ya ubora.

Alisema kazi ya kuandaa 
viwango vya bidhaa mbalim-
bali ni ya wadau wakiwamo 
wakulima ambao ndio kundi 
la kwanza kwenye mnyororo 
wa uzalishaji, lakini kundi hilo 
lilikuwa linasahaulika.

Meneja wa TBS Kanda ya 
Nyanda za Juu Kusini, Abel 
Mwakasonda, aliwataka wa-
shiriki wa mafunzo hayo kuen-
delea kushiriki katika mafunzo 
mbalimbali ya ubora yanayo-
tolewa ili wazalishe bidhaa 
zenye ubora.

Alisema mafunzo hayo yana 
umuhimu mkubwa kwa wazal-
ishaji kwa sababu yanasaidia 
kulinda afya za watumiaji wa 
bidhaa hizo pamoja na kue-
ndana na matakwa ya kisheria.

Kuta zenye nyufa 
zahatarisha 
maisha ya 
wanafunzi

Mkuu wa Hifadhi ya Taifa ya Ruaha, Kamishna Msaidizi wa Uhifadhi, Godwell 
Ole Meing’ataki, akiwaonyesha waandishi wa habari sehemu ya vipande 25 vya 
meno ya tembo walivyokamatwa navyo watu watatu katika moja ya nyumba za 
kulala wageni jijini Mbeya juzi. PICHA: NEBART MSOKWA

Na Nebart Msokwa, MBARALI

WANAFUNZI wa Shule ya Msingi Ny-
eregete katika Halmashauri ya Wilaya ya 
Mbarali, wapo hatarini kuangukiwa na 
kuta za madarasa zenye nyufa kutokana 
na kutokarabatiwa kwa muda mrefu.

Aidha baadhi ya wanafunzi wa shule 
hiyo wanalazimika kukaa chini kutokana 
na shule hiyo kukabiliwa na upungufu 
wa madawati.

Mwenyekiti wa Kamati ya shule hiyo, 
Amina Mwachuma, aliyasema hayo 
wakati wa kupokea msaada wa madawa-
ti 100 kutoka kwa jumuiya ya Nyeregete.

Alisema shule hiyo ina hali mbaya am-
bayo inahatarisha maisha ya wanafunzi 
kwa maelezo kuwa baadhi ya madarasa 
yana nyufa kutokana na shule hiyo kuwa 
ya siku nyingi.

Aliiomba serikali kwa kushirikiana na 
wadau mbalimbali kusaidia kuboresha 
miundombinu hiyo kabla haijaleta mad-
hara kwa wanafunzi wa shule hiyo.

“Hali ya shule yetu sio nzuri kabisa, 
kuta zina nyufa na hatari kwa maisha ya 
watoto wetu, tunaiomba serikali ilian-
galie hili ili watoto wetu wasome kwenye 
mazingira mazuri,” alisema Mwachuma.

Mwalimu Mkuu wa Shule ya Ny-
eregete, Tumain Mpande, alisema shule 
yake ina zaidi ya wanafunzi 600 na 
kwamba mbali na uchakavu wa majengo 
pia inakabiliwa na tatizo la upungufu wa 
matundu ya vyoo.

Vilevile, ina idadi ndogo ya walimu 
ambayo inawalazimu waliopo kubeba 
mzigo mkubwa wa kufundisha masomo 
mengi bila kupumzika walimu waliopo 
ni sita pekee.

“Nawashukuru wadau wa shule yetu 
kwa kuguswa na tatizo hili la madawati, 
lakini hali si njema kwa watoto wetu, 
mazingira ya kujifunzia sio rafiki,” alise-
ma mwalimu Tumain.

HABARI MBEYA

hivyo tulipoviunganisha tulibaini 
kuwa tembo waliouawa ni 22 jambo 
ambalo ni hatari kwa shughuli zetu 
za uhifadhi, tembo ni miongoni mwa 
wanyama muhimu katika hifadhi 
hiyo kwa shughuli za utalii,” alisema 
Ole Meingataki.

Alisema kwa mujibu wa sheria za 
uwindaji wa wanyamapori, tembo 
ni miongoni mwa wanyama wenye 
thamani kubwa kwenye uhifadhi na 
thamani yake ni Dola za Kimarekani 
15,000.

Alisema kwa idadi hiyo ya tembo 
waliouawa katika kipindi cha miezi 
mitatu, serikali imepoteza zaidi ya 
Dola za Kimarekani 300,000 ambazo 
ni sawa na zaidi ya Sh. milioni 700.

Alisema mafanikio waliyoyapata 
ya kukamata meno hayo yametokana 
na ushirikiano kati ya wahifadhi na 
Jeshi la Polisi katika mikoa ya Mbeya 
na Iringa pamoja na wananchi wa 
maeneo mbalimbali ambao wame-
kuwa wakitoa taarifa za siri.

Pia alisema katika miaka ya kar-
ibuni tatizo la ujangili lilikuwa lime-
pungua kwa kiasi kikubwa, lakini 

kwa sasa tatizo hilo limeanza kuibu-
ka upya na hivyo kuhitaji nguvu ya 
ziada kukabiliana nalo.

Kamanda wa Polisi wa Mkoa wa 
Mbeya, Kamishna Msaidizi wa Polisi, 
Benjamin Kuzaga, alisema wame-
kuwa wakifanya operesheni katika 
maeneo mbalimbali ya mkoa huo 
kwa ajili ya kudhibiti uhalifu na wa-
halifu.

Alisema Machi 25, mwaka huu wal-
ifanya msako katika maeneo mbalim-
bali ya Kata ya Uyole na kuwakamata 
watu watatu waliokuwa na vipande 
25 vya meno ya tembo wakiwa katika 
harakati za kusafirisha.

Watuhumiwa hao walikamatwa 
wakiwa kwenye moja ya nyumba za 
kulala wageni katika Kata ya Uyole na 
walikuwa wameyapanga meno hayo 
kwenye makasha na kuyaweka kwe-
nye mifuko ya sandarusi.

Aliwataka wananchi wa mkoa huo 
na mikoa yote inayozunguka Hifadhi 
ya Taifa ya Ruaha kuendelea kutoa 
taarifa za siri wanapowaona majan-
gili ili zisaidie kuwakamata na kuwa-
chukulia hatua za kisheria.

Machi 25, 
mwaka 
huu 
walifanya 
msako 
katika 
maeneo 
mbalimbali 
ya Kata 
ya Uyole 
na ku-
wakamata 
watu wa-
tatu wal-
iokuwa na 
vipande 25 
vya meno 
ya tembo 
wakiwa 
katika 
harakati za 
kusafiri-
sha.
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Kiwanda kusarifu dagaa 
chaanza kujengwa Kama

SMZ: 
Hatukubali 
vitendo vya 
ushoga
Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MAKAMU wa Pili wa Rais, Hemed 
Suleiman Abdulla, amesema 
Serikali ya Zanzibar haipo tayari 
kukubali vitendo vya ushoga na 
ipo tayari kukosa misaada kutoka 
kwa mashirika ya kimataifa am-
bayo inaruhusu vitendo hivyo.

Alisema vitendo vya ushoga ni 
kinyume na maadili ya utamaduni 
wa Watanzania, lakini pia ni kiny-
ume na mafundisho ya dini.

Aliyasema hayo mjini hapo 
mwishoni mwa wiki katika maa-
dhimisho ya siku ya ustawi wa 
jamii na kuonesha kukerwa na 
baadhi ya matukio hayo.

“Vitendo vya ushoga ni kinyume 
na maadili ya utamaduni wetu na 
kamwe serikali haiwezi kuvumilia 
vitendo hivyo vichukuwe nafasi 
katika jamii yetu,” alisema.

Aidha, alisema jamii inahitaji 
kuchukua juhudi za makusudi 
ikiwamo kukemea vikali aina 
zote zenye kuonesha matukio ya 
ushoga ili kuwa na kizazi chenye 
maadili mema.

“Wapo watu wengine wa-
nasema tukikemea vitendo vya 
ushoga basi tutakosa misaada 
inayotolewa na mashirika ya 
kimataifa kama sharti lao ni 
hilo tunyamaze ni bora tukose 
misaada na msitupe hata shilin-
gi, lakini kamwe haturuhusu 
matukio hayo ambayo ni ya 
aibu,” alisema.

Aidha, alilitaka Jeshi la Polisi 
kupambana na watu wanaojirusha 
katika mitandao ya kijamii kwa 
kuonesha picha zinazokwenda 
kinyume na maadili ya Mzanzi-
bari.

Alisema kumejitokeza matukio 
mengi ya wanaume na wanawake 
kutumia mitandao ya kijamii 
vibaya kwa kuonesha picha am-
bazo hazina maadili kitendo kina-
chotakiwa kudhibitiwa haraka.

Hata hivyo, Hemed alikemea 
baadhi ya taasisi zinazokusanya 
misaada kwa watoto yatima 
kuitumia kwa maslahi yao binafsi 
huku wakijikusanyia fedha kiny-
ume na malengo.

Alisema jamii inayo dhima 
kubwa katika kulinda watoto 
yatima kwa sababu wametajwa 
katika vitabu vyote vitakatifu ka-
tika kuwalinda watoto hao ambao 
wameondokewa na wazazi wao.

Waziri wa Maendeleo ya Jamii, 
Jinsia, Wazee na Watoto, Riziki 
Pembe Juma, alisema bado 
wizara haijaridhishwa na kasi ya 
kusikiliza kesi za udhalilishaji wa 
kijinsia katika mahakama mbalim-
bali za Unguja na Pemba na kuiv-
unja moyo jamii kukata tamaa.

Na Mwandishi Wetu

SERIKALI ya Zanzibar, imeahidi kushu-
ghulikia changamoto za wakaazi wa Ki-
jiji cha Bumbwini Kiyongwe za ukosefu 
baadhi ya huduma muhimu za kijamii 
zinazowakabili ili kuleta ustawi bora 
wa maendeleo ya kijamii.

Makamu wa Kwanza wa Rais, Oth-
man Masoud Othman, alisema hayo 
huko Bumbwini Kiyongwe, Wilaya ya 
Kaskazini B Unguja, akiwa katika mfu-
lulizo wa ziara za kuwakagua na kuwa-
fariji wagonjwa na wananchi waliopat-
wa na misiba katika mkoa huo.

Alisema serikali imepokea kutoka 
kwa wananchi na kuona kero kubwa ya 
ukosefu wa usafiri wa barabara jambo 
linalochangia kudhoofisha shughuli za 
kimaendeleo kwa wananchi wanaoishi 
kwenye kijiji hicho.

Othman ambaye pia ni Makamu 
Mwenyekiti wa Chama cha ACT- Wa-
zalendo Zanzibar, alisema kero kubwa 
ya barabara, inachangia wahudumu 
wa afya na walimu kutofika na kurudi 
kwa wakati katika vituo vyao vya kazi 
ndani ya kijiji hicho na kero hiyo seri-
kali itaishughulikia na kuipatia ufum-
buzi.

Aidha, Othman aliwataka viongozi 
wa Chama cha ACT- Wazalendo katika 
ngazi ya wilaya na mikoa kuiga mfano 
wa wenzao wa mjini kuanzisha mifuko 
ya faraja itakayotumika kusaidia kutat-
ua changamoto walizonazo wananchi 
kwenye maeneo yao.

Wakazi wa kijiji hicho walisema ha-
wana barabara kwa muda mrefu jambo 
linalochangia wananchi kupata shida 
ya kuingia na kutoka katika kutekeleza 
shughuli zao za kimaendeleo huku wa-
hudumu wa afya na walimu wa shule 
ikidhoofisha utekelezaji wa majukumu 
yao.

Serikali kushughulikia tatizo la ukosefu 
huduma za kijamii Bumbwini Kiyongwe

Mkuu wa Uhifadhi katika Kisiwa cha Chumbe, Omar Nyange Ame, akitoa maelezo kwa waandishi wa habari jana, 
kuhusu msikiti wa zamani wa kihistoria uliojengwa mwaka 1096 kisiwani hapo. PICHA: RAHMA SULEIMAN

kutokana na kuwekewa miundom-
binu ya kisasa.

Alisema dhana ya uchumi wa 
buluu ni kuwasaidia waanika da-
gaa ili kuendana na ushindani wa 
masoko ya kimataifa.

Alisema ameridhika na ujenzi 
katika eneo hilo kwa kuwa lina uw-
ezo wa kuwakusanya wajasiriamali 
wengi kufanya harakati zao katika 
eneo moja.

Waziri wa Mawasiliano, Usa-
firishaji na Uchukuzi, Dk. Khalid 
Salum Mohamed, alisema serikali 
itajenga miundombinu ya kisasa 
inayohitajika katika eneo hilo kab-
la ya kuwahamisha wajasiriamali 
hao katika maeneo yao ya awali.

Alisema kuwahamisha wajasiri-
amali hao katika sehemu za awali 
kunatokana na maeneo hayo ku-
fanywa shughuli za uwekezaji iki-
wamo ujenzi wa bandari kwa ajili 
ya makasha ya mizigo na ujenzi wa 
hoteli.

Mohamed ambaye pia ni Mwe-
nyekiti wa kamati ya mawaziri 
wanaosimamia mradi wa ujenzi 

wa mradi huo, alisema licha ya 
mazingira mazuri katika eneo hilo 
la kiwanda, lakini kunahitajika ma-
boresho ya uwekaji wa miundom-
binu ya maji, umeme na vyoo ili 
kukidhi mahitaji ya wajasiriamali.

Waziri wa Ardhi na Maendeleo 
ya Makaazi, Rahma Kassim Ali, 
alisema eneo hilo litapimwa ili li-
sivamiwe na wananchi kwa ajili ya 
ujenzi wa nyumba za makaazi.

Aidha, alisema atahakikisha 
eneo hilo halifanyiwi uharibifu wa 
mazingira ili kudumu kwa miaka 
mingi na kuleta manufaa kwa taifa.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais Ta-
wala za Mikoa, Serikali za Mitaa na 
Idara Maalum za SMZ, Masoud Ali 
Mohamed, alisema atahakikisha 
anasimamia masuala ya ulinzi na 
usalama katika eneo hilo ili ulinzi 
udumu wakati wote katika eneo 
hilo.

Meneja mradi wa ujenzi wa kituo 
hicho cha usarifu wa madaga, Pius 
Nteule, alisema kiwanda hicho ki-
takapomalizika kitakuwa na uwezo 
wa kuajiri wajasiriamali 10,000.

Dhana ya 
uchumi wa 
buluu ni 
kuwasaid-
ia waanika 
dagaa 
ili kue-
ndana na 
ushindani 
wa 
masoko ya 
kimataifa.

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

S
ERIKALI ya Zanzibar imeanza 
ujenzi wa kiwanda cha kusari-
fu dagaa katika eneo la Kama 
Wilaya ya Magharib A Unguja, 

ikiwa ni juhudi za kuinua pato la wa-
jasiriamali wadogo.

Wakizugumza jana katika ziara 
ya kuangalia eneo linalojengwa ki-
wanda hicho, kamati ya mawaziri 
wa Serikali ya Mapinduzi Zanzibar 
kwa kushirikiana na watendaji wa 
taasisi mbalimbali za serikali wal-
isema kujengwa kwa kiwanda hicho 
ni kuwasaidia wajasiriamali kutumia 
njia za kisasa za kuanika na kukau-
sha dagaa.

Waziri wa Uchumi wa Buluu na 
Uvuvi, Suleiman Masoud Makame, 
alisema serikali ilipanga mpango 
wa kuwakusanya wafanyabiashara 
ya dagaa katika maeneo mawili ya 
kuendeleza biashara ya uanikaji wa 
dagaa katika maeneo ya Kama na 
Funguni, Unguja na kwamba kujeng-
wa kwa kiwanda hicho kutawasaidia 
kufanya harakati zao kwa urahisi 

Jamii inayo dhima kubwa 
katika kulinda watoto yatima 
kwa sababu wametajwa ka-
tika vitabu vyote vitakatifu 
katika kuwalinda watoto hao 
ambao wameondokewa na 
wazazi wao.
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TANGAZO LA KUPOTEA 
KADI YA BAJAJ

DICKSON MATHIAS MLELWA 

ANATANGAZA kupotelewa na kadi 

ya BAJAJ yenye namba za usajili     

MC 648 CGE. Chassis Namba:  

MD2A25BYOKWM27901. Engine 

Namba: AZZWKM36530.

Kadi Namba: 8117712. Yeyote 

atakayeiona atoe taarifa kituo cha 

polisi.

Taarifa ya polisi RB namba 

IRI/IRI/RB/111708/2023.

LEGENDS AUCTION MART & GENERAL 
BROKERS kwa mamlaka tuliyopewa na 
VICTORIA FINANCE PLC, AKIBA COMMERCIAL 
BANK PLC , BRAC na NMB BANK  kwa mujibu 
wa sheria ya Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania,tunatoa notisi ya kulipa madeni 
kwenye taasisi zote nne kwa mdaiwa  hapo 
chini ndani ya siku 7 kuanzia tangazo 
hili,Vinginevyo, tutafanya mnada wa marudio 
wa  hadhara kama ratiba inavyoonyesha.

MASHARTI YA MNADA
1. Mnunuzi atalazimika kulipa 25% ya bei 

ya nyumba au kiwanja papo hapo 
baada ya mnada kumalizika na 75% 
itakayobaki italazimika kulipwa ndani 
ya siku 14.

2. Ikiwa mnunuzi atashindwa kutimiza 
sharti lolote la mnada kuhusiana na 
malipo ya awali, hatarudishiwa pesa 
yoyote aliyokwishailipa.

3. Kwa mawasiliano zaidi; tupigie simu 
no. 0788411524/0714939933.

NOTISI/ TANGAZO

s/No. Jina la 
Mdaiwa 

Jina la 
mdhamini 

Dhamana Mahali ilipo  Tarehe ya 
mnada 

1. ROSEMARY 
ALOYCE 
MOSHA 

ROSEMARY 
ALOYCE 
MOSHA 

Nyumba KIMARA 
TEMBONI 
MTAA WA 
MJIMPYA-
UBUNGO  

06/04/2023 

Kuanzia saa 
4:30 asubuhi 
na kuendelea 
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MATANGAZO

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharama yoyote  kati yake na mtangazaji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.

MATANGAZO MCHANGANYIKO

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZNIA

Katika mahakama ya Mwanzo ya Wilaya MOROGORO
Kituo cha KIHONDA

Mkoa wa MOROGORO
Shauri la Madai/Ndoa Na. 13/2023

Jina la Mdai: JALUO NASSA MTEMI
Jina la mdaiwa: SANDRA  CHRISTINA  BODMARK

KUITWASHAURINI
(Kanuni ya 18 ya kanuni ya taratibu za madai katika 
mahakama za mwanzo)
Kwa:  SANDRA   CHRISTINA   BODMARK
Kwa kuwa Mdai/Wadai ameleta/wameleta madai 
yake/yao kwamba  (Eleza hapa habari za mdai) 
TALAKA
Kwahiyo unatakiwa kuhudhuria binafsi katika 
mahakama hii tarehe 30 mwezi wa 03 mwaka 2023 

vyote vinavyohusu shauri hili kwa ajili ya kujitetea.
ANGALIZO: Kama hutahudhuria siku iliyotajwa hapo 
juu na ikithibitikwa kuwa ulipokea hati ya kuitwa 
shaurini, Mhakama inaweza kusikiliza shauri bila ya 
wewe kuwepo.
Hati hii imetolewa kwa Amri ns Muhuri wa Mahakama 
leo hii tarehe 24 mwezi 03 mwaka 2023

Uza, Chenye  Thamani  
Kubwa  Kwa Kutangaza 

Nasi Kwa  Bei Poa  
Tupigie  0677020701

KUPOTEA KWA HATI
Mimi ZUBERI YANGAYA 

BAKARI natangaza 
kupotelewa na hati ya 

nyumba, 
Plot Na. 68 Block “A” 

Makorora – Tanga Mjini.
Yeyote atakayeiona 

anaombwa atoe taarifa 
kituo cha Polisi

Taarifa ya  Polisi: 
TAN/RB/514202/2021
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Mwananchi aliyekutwa na kamera jirani na eneo ambalo lilikuwa linachomwa moto matairi, kutokana na vurugu za 
baadhi ya waandamanaji nchini Kenya. Mamlaka Huru ya Kusimamia Polisi nchini Kenya (Ipoa), imesema inachun-
guza matukio mawili ya siku ya juzi. PICHA: BBC

Doha, QATAR

PAUL Rusesabagina, ambaye 
aliigiza kama shujaa katika 
filamu ya Hollywood Hotel 
Rwanda, amewasili Doha, nchini 
Qatar baada ya kuachiliwa 
huru kutoka gerezani, nchini 
Rwanda.
Ofisa wa Ikulu ya Marekani, 

alisema Rusesabagina aliondo-
ka Rwanda juzi na kufika katika 
mji mkuu wa Qatar, Doha.
“Naweza kuthibitisha kwamba 

Paul Rusesabagina ameondoka 
Rwanda na kwa sasa yuko 
Doha,” Mratibu wa Baraza la 
Usalama la Kitaifa la Marekani, 
John Kirby alinukuliwa kwenye 
ripoti hiyo.
“Hivi karibuni atarejea Mare-

kani. Na familia yake, kwa vile 
nina hakika hakuna anayes-
hangaa, wana hamu ya kumka-
ribisha tena hapa nyumbani.”
Mazungumzo yaliyosimamiwa 

na Qatar yalipelekea kuachiliwa 
kwake kutoka gerezani mwis-
honi mwa wiki ikiwa ni miaka 
miwili baada ya kuhukumiwa 
miaka 25 gerezani kwa ugaidi.
Wafuasi wake waliita kesi 

hiyo kuwa ya udanganyifu. 
Adhabu hiyo ilibadilishwa kwa 
amri ya rais, kulingana na mse-
maji wa serikali.
Ilifuata miaka ya shinikizo 

la kidiplomasia na Marekani, 
ambako Rusesabagina alikuwa 
akiishi tangu mwaka 2009.
Rusesabagina anasifiwa kwa 

kuokoa watu takribani 1,200 
wakati wa mauaji ya Kimbari 
yaliyotokea mwaka 1994 nchini 
Rwanda.

BBC

Shujaa 
‘Hotel 
Rwanda’ 
aenda 
uarabuni 
kubarizi

Odinga alaani uvamizi na 
uharibifu mali za Kenyatta
…AU yatoa angalizo

“Naweza kuthibiti-
sha kwamba Paul 
Rusesabagina ame-
ondoka Rwanda 
na kwa sasa yuko 
Doha,” Mratibu wa 
Baraza la Usalama 
la Kitaifa la Mare-
kani, John Kirby 
alinukuliwa kwe-
nye ripoti hiyo.

Nairobi, KENYA

KIONGOZI wa muungano wa upinzani 
nchini Kenya, Raila Odinga amelaani 
uvamizi wa mali ya aliyekuwa rais wa 
taifa hilo, Uhuru Kenyatta.

Polisi nchini humo walitembelea sham-
ba linalomilikiwa na familia ya Kenyatta, 
baada ya sehemu ya shamba hilo kuteket-
ezwa na wavamizi siku ya Jumatatu.

Mwenyekiti wa Tume ya Umoja wa Afri-
ka (AU), Moussa Faki Mahamat, alionesha 
wasiwasi wake kuhusu ghasia zilizotokea 
na kusababisha kifo cha mtu mmoja, 
huku mali ya thamani isiyojulikana iki-
haribiwa baada ya maandamano dhidi ya 
serikali.

Katika taarifa iliyotiwa saini na Umoja 
huo, mwenyekiti huyo, sasa alitaka washi-
kadau kuweka utulivu na kuanzisha ma-
zungumzo, ili kuangazia tofauti zilizopo, 
kwa lengo la kuleta umoja na maridhiano.

Aidha, aliwakumbusha Wakenya kuhu-
su ufanisi wa uchaguzi wa Agosti, mwaka 
jana, nchini humo na uthibitisho uliofua-
tia wa matokeo ya uchaguzi na Mahaka-
ma ya Juu.

Juzi, wavamizi walikata miti na ku-
chukua kondoo kutoka katika shamba 
hilo lililo pembezoni mwa mji mkuu, Nai-
robi.

Maofisa wa polisi waliokuwa na silaha 
walikuwapo na hawakuingilia kati, kulin-
gana na ripoti za ndani.

Siku ya jana, maofisa wa polisi walitem-
belea shamba hilo na kutathmini uhar-
ibifu lakini wamekosolewa kwenye 
mitandao ya kijamii kwa kuchelewa sana 
kuchukua hatua.

Polisi bado hawajatoa tamko kuhusu 
uvamizi huo.

Katika mahojiano kiongozi huyo wa up-

inzani, Odinga, alisema alidai anaamini 
shambulio hilo lilitekelezwa na ‘majan-
gili’ waliokodishwa na serikali.

Kenyatta ni mshirika wa Odinga. Juma-
tatu, wiki hii, ilikuwa siku ya pili ya maan-
damano dhidi ya serikali yaliyoitishwa 
na Odinga kwa madai kwamba, kulikuwa 
na udanganyifu katika uchaguzi uliopita 
pamoja na kupanda kwa gharama za mai-
sha.

Kuporwa kwa shamba kubwa la Keny-
atta na wavamizi, kunaonekana kama 
kulipiza kisasi kwa hatua yake ya ku-
muunga mkono, Odinga.

Maandamano zaidi yanapangwa, siku 
ya Alhamisi wiki hii. Lakini serikali ime-
laani ghasia na usumbufu unaosababish-
wa na maandamano hayo.

Odinga aliiambia BBC kuwa hajahusika 
na uharibifu wa mali akidai waanda-
manaji wanatetea haki ya kikatiba ya 
kuandamana.

Alisema ni bahati mbaya kwamba 
waandishi wa habari walilengwa na polisi 
na waandamanaji wakati wa maandama-
no ya Jumatatu.

Baadhi ya watu walionekana wakitoka 
shambani wakiwa wamebeba kondoo 
mabegani mwao.

Odinga, alikosoa baadhi ya sera za 
kiuchumi za Rais William Ruto, akisema 
ingawa gharama ya maisha ni tatizo la du-
niani kote, nchi nyingi zimejaribu kuwa-
okoa raia wao kutokana na mdororo wa 
kiuchumi, akidai Ruto ameondoa ruzuku 
na wananchi na wanateseka zaidi sasa.

Alisema yuko tayari kukutana na Rais 
Ruto kwa mazungumzo, lakini akataja 
masharti mawili yanayohitaji kuafikiwa. 

Kwanza,  akisema sera za uchaguzi za 
kielektroniki zifunguliwe, ili kuthibitisha 
ikiwa kura ya mwaka jana iliibiwa na pili, 

uteuzi wa makamishna wapya wa tume 
ya uchaguzi unapaswa kuhusisha pande 
zote.

Mahakama ya Upeo ya Kenya, ilitupilia 
mbali kesi ya Odinga kupinga kushindwa 
kwake katika uchaguzi wa Agosti mwaka 
jana, lakini bado anasisitiza kuwa uamuzi 
huo uliathiriwa.

Uvamizi huo unatokea ikiwa ni wiki ya 
pili ya maandamano dhidi ya serikali na 
kutokea visa viwili vya uharibifu wa mali, 
zinazohusishwa na Odinga na rais wa 
zamani, Kenyatta.

Watu wasiojulikana walivamia kampu-
ni ya East Africa Spectre Limited katika 
barabara ya Mombasa na kuharibu mali.

Kampuni hiyo ni ya utengenezaji na us-
ambazaji wa mitungi ya gesi inahusishwa 
na familia ya Odinga.

Meneja wa Ulinzi na Usalama katika 
kampuni hiyo, Humphrey Waswa alivi-
ambia vyombo vya habari kuwa, takriban 
watu 50 walifika kwenye eneo hilo waki-
wa kwenye pikipiki mwendo wa saa tano 
asubuhi na kuwashambulia.

“Walikuwa wakisaidiwa na magari 
manne ambayo hayakuwa na nambari za 
usajili, Land Cruiser na tunashuku kuwa 
lengo lao, lilikuwa ni mkurugenzi wetu 
mkuu kwa sababu ofisi yake ndiyo im-
eharibika sana,” alisema.

Waswa alisema kampuni itatoa taarifa 
za kina baadaye baada ya uchunguzi ku-
fanyika na kuhitimishwa.

Hakuna aliyejeruhiwa wakati wa tukio 
hilo.

Kampuni ya maziwa ya Brookside 
Dairy na shule ya Peponi, zipo ndani ya 
ardhi hiyo. Hakuna tamko lililotolewa na 
polisi kuhusu matukio yote mawili.

BBC

VURUGU KENYA;



Na Joseph Mwendapole

NAIBU Waziri wa Utamaduni, Sanaa, 
na Michezo, Hamis Mwinjuma maarufu 
Mwana FA, ameipongeza Benki ya NBC 
kutokana na jitihada zake za kusaidia 
maendeleo ya michezo mbalimbali 
nchini.

Mwana FA, aliyasema hayo wakati wa 
hafla ya kukabidhi zawadi kwa washin-
di wa mchezo wa gofu wa NBC Lugalo 
Open 2023, iliyofanyika katika viwanja 
vya Jeshi Lugalo juzi.

Alisema Benki ya NBC imekuwa ikitoa 
mchango mkubwa katika sekta ya mich-
ezo hapa nchini na kuongeza kuwa seri-
kali inatambua mchango wa benki hiyo.

“Nikiwa Naibu Waziri mwenye dha-
mana ya Utamaduni, Sanaa, na Michezo, 
napenda kuishukuru Benki ya NBC kwa 
kutuunga mkono katika jitihada za kue-
ndeleza na kukuza maendeleo ya mich-
ezo nchini,” alisema.

“NBC imekuwa ikifadhili michezo 
mbalimbali ikiwa ni pamoja na Ligi Kuu 
Tanzania Bara, Dodoma Marathon. Ligi 
yetu kwa sasa ni moja ya ligi zinazota-
jwa kuwa ni bora barani Afrika na hii 
imewezekana kutokana na mchango wa 
Benki ya NBC,” alisema. 

Aliongeza: “Ni rai yangu kwa NBC kue-
ndeleza kuweka mkono kwenye mich-
ezo yetu na katika sehemu nyingine 
za kijamii hapa nchini. Makampuni na 
taasisi nyingine pia ziige wanachokifan-
ya NBC ili tuweze kupiga hatua kubwa 
na kwa haraka zaidi.

“Sikutegemea kuwakuta kwenye gofu, 
nimefurahishwa na jitihada zenu kwa 
kuwa mstari wa mbele katika kukuza na 
kuimarisha michezo Tanzania. Honge-
reni sana NBC ninyi ni mfano wa kuig-
wa”.

Aidha, Mkuu wa Wateja Wakubwa na 
Serikali wa NBC hiyo, James Meitaron, 
alisema kupitia sera ya kurudisha kwa 

jamii, benki hiyo itaendelea kuunga 
mkono jitihada za serikali kuendeleza 
na kukuza michezo mbalimbali nchini.

“Tunaamini kuwa ushiriki wetu kwe-
nye eneo hili la michezo pamoja na ku-
saidia juhudi za serikali katika maeneo 
mengine, utasaidia kuboresha maisha 
ya Watanzania ikiwa pia ni sehemu yetu 
ya kurudisha kwa jamii,” alisema na 
kuongeza:

“Kama tulivyoahidi hapo awali, leo 
tumetoa tuzo mbalimbali kwa washiriki 
wa mashindano haya ya Wazi ya NBC Lu-
galo 2023”.

Kwa upande wa mshindi wa kwanza 
wa mashindano hayo, Ally Mcharoh, ali-
ishukuru NBC kwa kudhamini na kufani-
kisha mashindano na pia aliushukuru 
uongozi wa Klabu ya Gofu ya Lugalo kwa 
kukubali kufanya mashindano hayo na 
kuwapa fursa vijana kuweza kuonesha 
vipaji vyao.
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Sababu Yanga PrinceSS 
kumtimua tena kocha

Na Saada Akida 

KATIKA kuhakikisha wateja wao 
wanaendelea kunufaika kimapato, 
Kampuni za Mchezo wa Kuba-
shiri ya  Meridianbet imekuja na 
bonasi babkubwa, ‘odds’ kubwa na 
Jackpot kedekede kupitia mchezo 
wa Sloti ya Foxpot kutoka kasino 
ya mtandaoni ambao utakuwa na 
magurudumu 12 ya ushindi.

Mkuu wa Kitengo cha Masoko 
na Mawasiliano wa Meridianbet, 
Martin Nkurlu, akizungumza na 
gazeti hili jana, alisema Sloti hii 
ya Foxpot ina alama na machaguo 
mbalimbali na kwamba ili ushinde, 
unatakiwa upate alama tatu zenye 
kufanana kwenye sloti yenye 
kolamu tano na mstari mmoja wa 
malipo.

Alisema ni wewe tu kuchagua 
lipi unaenda nalo, lakini bila kusa-
hau kabisa kuna chaguo la Mbwe-
ha ambaye ni ishara ya malipo ya 
mawindo yako.

“Kasino ya mtandaoni ya Merid-
ianbet ina machaguo mbalimbali 
ambayo yanakupa fursa ya wewe 
mchezaji kuucheza mchezo huu 
kiurahisi kwa kubofya alama ya + 
na ambazo zipo kwenye kitufe cha 
bet, itakupa nafasi ya kuweka dau 
lako unalolitaka.

“Huenda ukawa sehemu ya 
washindi wakubwa kila siku 
kutoka kasino ya mtandaoni ya 
Meridianbet, pata bonasi kibao na 
ushindi mkubwa mara 1000 ya dau 
lako uliloweka kutoka sloti ya Fox-
Pot,” alisema Nkurlu na kuongeza:

“Ni rahisi sana! Unachotakiwa 
kufanya ni kuingia kwenye kasino 
ya mtandaoni ya Meridianbet na 
kuchagua mchezo huu wa Foxpot 
ujishindie mamilioni, kuna chaguo 
la ‘Autoplay’ ambalo litakuwez-
esha wewe (mchezaji) kuzungu-
sha mizunguko ‘kiautomatiki’,” 
alisema Mkuu huyo wa kitengo 
cha masoko.

Alisema alama za sloti hii ni ya 
matunda ambayo ni Cherry, lina 
thamani ndogo, Zambarau ambalo 
litakurudishia mara 1.5 ya dau lako 
huku likifuatiwa na Ndimu ambalo 
litakulipa mara 2.5 ya dau uliloli-
weka.

Alisema endapo utapa alama 1, 
2 au 3 za Lucky 7, basi utalipwa 
mara tatu ya dau uliloliweka huku 
alama moja ya Lucky 7, ikiwa ina 
uwezo wa kukulipa mara 10 ya 
dau lako, na alama 2 za Lucky 7 
zikitakurudishia mara 15 wakati 
alama 3, zitakurudishia mara 25 
ya dau lako.

Nkurlu alisema ukipata alama 
ya ‘Wild’ utarudishiwa mara 40 ya 
dau lako na kwamba alama hiyo 
inauwezo wa kubadilisha alama 
zozote kwenye mchezo huu na 
kukupatia ushindi isipokuwa alama 
ya bonasi. 

Meridianbet 
yaja na Jackpot 
kedekede 

Na Adam Fungamwango

KLABU ya Yanga imemtimua Kocha 
Mkuu wa timu ya soka ya wanawake, 
Yanga Princess, Sebastin Mkoma, baada 
ya mwendelezo mbaya kwenye Ligi Kuu 
inayoendelea.

Taarifa iliyotolewa na klabu hiyo jana, 
imesema imevunja mkataba wa kocha 
huyo baada ya makubaliano ya pande 
mbili.

Aidha, taarifa hiyo iliyotolewa na Ofisi 
ya Mtendaji Mkuu, imesema kuwa kwa 
sasa benchi la ufundi litakuwa chini ya 
Kocha Fred Mbuna mpaka msimu huu 
wa ligi utakapomalizika.

“Uongozi wa Klabu ya Yanga unap-

enda kuutaarifu umma kuwa umefikia 
makubaliano ya kuvunja mkataba na Ko-
cha Mkuu wa timu ya Wanawake, Yanga 
Princess, Sebastian Mkoma.

“Uamuzi huo umefikiwa baada ya 
makubaliano ya pande zote mbili. Uon-
gozi wa Yanga unamshukuru kocha 
Sebastian kwa kazi yake kipindi chote 
alichokuwa akiifundisha timu yetu ya 
wanawake. Kwa sasa benchi la ufundi la 
Yanga Princess litakuwa chini ya kocha 
Fred Mbuna mpaka msimu huu utaka-
pomalizika,” ilieleza taarifa hiyo.

Mbuna ambaye zamani alikuwa beki 
wa kulia wa Majimaji na Yanga, alikuwa 
akihudumu katika timu hiyo chini ya 
Mkoma.

Mkoma ametimuliwa baada ya kuhu-
dumu kwa miezi mitatu, akitokea Simba 
Queens ambapo aliiwezesha timu hiyo 
kutwaa ubingwa msimu uliopita.

Yanga Princess ilimtwaa kocha huyo 
baada ya kumtimua aliyekuwa kocha 
wao, Edna Lema, mwanzoni mwa De-
semba mwaka jana.

Timu hiyo imekuwa haipati matokeo 
mazuri yaliyokusudiwa msimu huu 
kwani inashika nafasi ya nne kwenye 
Ligi Kuu ikiwa na pointi 22, pia ikicheza 
mechi tatu bila ushindi, ikifungwa bao 
1-0 dhidi ya Fountain Gate Princess, na 
sare ya bao 1-1 dhidi ya vibonde Mkwawa 
Queens na watani zao wa jadi Simba 
Queens hivi karibuni.

Wachezaji 
wa Simba 
wakifanya 
mazoezi ya 
mwisho jana 
asubuhi katika 
Uwanja wa 
Simba Mo 
Arena, Bunju 
nje kidogo ya 
Jiji la Dar es 
Salaam kabla 
ya kukwea 
pipa kuelekea 
nchini Morocco 
tayari kwa 
mchezo wa 
kukamilisha 
hatua ya 
makundi 
ya Ligi ya 
Mabingwa 
Afrika dhidi 
ya Raja 
Casablanca 
utakaopigwa 
Jumamosi wiki 
hii. PICHA: 
SIMBA

Naibu Waziri aipongeza NBC kuinua michezo

TUPO TAYARI...



CITY YAKATALIA PhILLIPs 
KLABU ya Manchester City haina mpango wa kumuu-

za kiungo wake wa kati, Kalvin Phillips msimu wa majira 
ya joto, licha ya mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 
27, kucheza mechi chache tu tangu kuhamia hapo Eti-
had akitokea Leeds United. (Football Insider)

KALvIn ATAKA KuondoKA
HATA hivyo, mwenyewe Kalvin Phillips anaseme-

kana kuwa atakuwa tayari kuondoka Manchester City 
huku kukiwa na hofu kwamba kukosa muda mwingi wa 
kucheza kunaweza kuathiri nafasi yake ya kuchaguliwa 
kwenye kikosi cha England. (90MIN)

MessI KwendA MAreKAnI
MSHAMBULIAJI wa Paris St-Germain na Argentina, 

Lionel Messi mwenye umri wa miaka 35, anaweza kuha-
mia Ligi Kuu ya Soka ya Marekani (MLS), msimu huu wa 
majira ya  joto. (Sport)

KAnTe ATAKIwA PsG
KLABU ya PSG inaendelea kuwasiliana na wawakili-

shi wa kiungo wa kati wa Chelsea na Ufaransa, N’Golo 
Kante mwenye umri wa miaka 31kwa ajili ya kumsajili. 
(90min)

rodrIGo KuPunGuzA MshAhArA
MSHAMBULIAJI wa Leeds United, Rodrigo, mwenye 

umri wa miaka 32, huenda akalazimika kupunguziwa 
mshahara ikiwa atatia saini mkataba mpya katika klabu 
hiyo. Mkataba wa sasa wa mchezaji huyo wa kimataifa 
wa Hispania unatarajiwa kumalizika msimu wa majira 
ya joto wa 2024. (Football Insider)

sAKA MshAhArA juu
MSHAMBULIAJI wa England, Bukayo Saka, mwenye 

umri wa miaka 21, atapokea takriban pauni milioni 15 
kwa msimu atakapotia saini mkataba wake mpya na Ar-
senal. (Mail)

MILner bAdo LIverPooL
LIVERPOOL bado hawajaanza mazungumzo ya mka-

taba mpya na kiungo wa zamani wa England, James Mil-
ner, licha ya Jurgen Klopp kutaka kumbakisha mchezaji 
huyo mwenye umri wa miaka 37, kwa mwaka mwingine. 
(Athletic)

CheLseA KuuzA nYoTA 
CHELSEA italazimiwa kuongeza kiasi kikubwa cha 

fedha kwa kuwauza wachezaji msimu huu ili kuepuka 
kukiuka kanuni za kifedha za Ligi Kuu England mwa-
kani. (Mirror)

nAGeLsMAnn ATAKIwA sPurs
MWENYEKITI wa Tottenham Hotspur, Daniel Levy, 

anataka kujua kama Julian Nagelsmann yuko tayari ku-
chukua nafasi ya Antonio Conte kama kocha mkuu wa 
Spurs. (Mirror)

nAGeLsMAnn AIGAwA bAYern 
KIKOSI cha Bayern Munich kimegawanyika katika 

makundi mawili kuhusu uamuzi wa kumfuta kazi kocha 
Julian Nagelsmann mwenye umri wa miaka 35. (Bild, 
via Goal)

FerGuson AwIndwA sPurs
Tottenham Hotspur ni miongoni mwa klabu kadhaa 

za Ligi Kuu England zinazomtaka mshambuliaji wa 
Brighton na Jamhuri ya Ireland, Evan Ferguson mwenye 
umri wa miaka 18. (Football Insider)

zIsIKuPITe
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LONDON, England 

ROBIN van Persie ameiunga 
mkono Arsenal kukabiliana na 
tishio la Manchester City na 
kushinda taji la Ligi Kuu Eng-
land kwa mara ya kwanza tangu 
msimu wa 2003-04.

‘Washikabunduki’ hao waliingia 
kwenye mapumziko ya kimataifa 
wakiwa na tofauti ya pointi nane 
dhidi ya mabingwa watetezi, vi-
jana wa Pep Guardiola, ambao 
wana mchezo mkononi, na wame-
bakiza mechi 10 ligi kufikia uking-

oni msimu huu.
Mwezi mgumu unakuja kwa 

Arsenal ambao ni Aprili, kwa sa-
fari za kumenyana na Liverpool 
na Man City pamoja na mechi ya 
nyumbani dhidi ya Chelsea, huku 
Newcastle United wakikutana nao 
Mei.

Arsenal wameshindwa katika 
harakati zao za kumaliza ukame 
wa taji la Ligi England na kutoku-
wa na uzoefu wa timu hiyo katika 
hali kama hizo kunazua wasiwasi, 
ingawa nahodha huyo wa zamani 
wa ‘The Gunners’, Van Persie, 

haoni kama hilo ni tatizo.
Van Persie amesema: “Arse-

nal wanafanya vizuri sana, wa-
nacheza mfululizo. Wanacheza 
mpira mzuri sana ambao ni mzuri 
kutazama. Kwa maoni yangu, wa-
nastahili kushinda taji la ligi.”

“Bado itakuwa ngumu kwa 
sababu City itaisukuma Arsenal 
hadi siku ya mwisho. Ukiangalia 
kipindi hiki, hapa ndipo penye 
umuhimu wa kila pointi. Kume-
kuwa na michezo kadhaa migu-
mu, lakini wamepata pointi tatu 
hapo.”

   Wanacheza mpira mzuri sana ambao ni mzuri 
kutazama, wanastahili kushinda taji la ligi, ingawa itakuwa 
ngumu kwa sababu City...
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LONDON, England

ALEX Oxlade-Chamberlain ana-
onekana kukosa chaguo linapokuja 
suala la kuchagua klabu yake ijayo 
ikiwa ataondoka Liverpool msimu wa 
majira ya joto.

Chamberlain mwenye umri wa mi-
aka 29, alijiunga na Liverpool mwaka 
2017, lakini ameshindwa kuleta ma-
tokeo ya kudumu pale Anfield na 
mkataba wake unamalizika mwishoni 
mwa msimu huu.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa Eng-
land mwenye michezo 35 kwa taifa 
hilo, amekuwa sehemu ya kikosi kili-
chotwaa Kombe la Ligi ya Mabingwa 

Ulaya na Ligi Kuu England, lakini 
mara chache anamaliza dakika 
90 chini ya Jurgen Klopp.

Na kwa mujibu wa 
gazeti la The Daily 
Mail, Brighton, New-
castle na Aston Villa 
zimempanga kiungo 
huyo kwa ajili ya kumsa-
jili dirisha la usajili litaka-
pofunguliwa.

Brighton imekuwa ikihu-
sishwa vikali na nyota huyo 
wa zamani wa Arsenal, la-
kini wakasitishwa Januari kwa 
mpango unaosemekana kuwa 
tayari kumchukua Oxlade kama 

mchezaji huru.
Newcastle ya Eddie Howe 

pia inaripotiwa kumtaka 
mchezaji huyo mzaliwa wa 

Portsmouth huku Magpies 
hao wakipania kuunda 

kikosi kitakachoweza 
kushinda taji hilo nda-

ni ya miaka michache 
ijayo.

Lakini anaweza 
kuchagua kujiun-

ga na Villa ya Unai 
Emery kule Midlands. 

Majeraha yamemweka nje ya 
uwanja kwa muda mwingi wa msimu 

wa 2022-23.
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Oxlade hajui atacheza timu gani

MANCHESTER, England 

Z
ABUNI zilizorekebishwa za kuinunua Manches-
ter United bado hazijafikia kiwango kinachotaki-
wa na familia ya Glazer, ingawa bado kuna ma-
tumaini ya kuiuza, kwa mujibu wa ESPN.

Ofa za pili ziliwasilishwa na wahusika wiki iliyopita, 
wakiwamo Sheikh Jassim Bin Hamad Al Thani, Sir Jim 
Ratcliffe na Thomas Zilliacus.

Vyanzo vimeiambia ESPN kwamba zabuni kutoka 
kwa Sheikh Jassim na Ratcliffe zimeongezwa kutoka 
takriban pauni bilioni 4.5, lakini zimesalia chini ya bei 
inayotakiwa ya karibu pauni bilioni sita - ingawa kuna 
matumaini kwamba Glazers bado wanaweza kukubali 
bei ya maelewano kuruhusu kuiuza klabu hiyo ya Old 
Trafford.

Baada ya ofa ya hivi karibuni, wazabuni wanasubiri 
kusikia kutoka kwa Raine Group, Benki ya Marekani 
inayofanya kazi na Glazers katika mchakato wa kuiuza 
klabu hiyo.

Wafanyakazi wa United wameambiwa kutarajia 
“uwazi” juu ya hali ya umiliki ifikapo mwishoni mwa 
msimu.

Vyanzo vimeiambia ESPN kwamba bado ni “biasha-
ra kama kawaida,” ingawa kuna kukubalika kwamba 
upanuzi wa mikataba kwa wachezaji muhimu - ikiwa 
ni pamoja na Marcus Rashford - na dirisha la uhamisho 
wa majira ya joto.

Wakati huo huo, wamiliki wapya wanaweza kutaka 
kufanya mabadiliko makubwa kwenye muundo wa 
klabu, ambayo inaweza kuhatarisha awamu inayofuata 
ya ujenzi wa kikosi chini ya kocha Erik ten Hag.

Baadhi ya vyanzo vimetaja usumbufu uliosababish-
wa na Todd Boehly baada ya kuinunua Chelsea, am-
bayo ni pamoja na kumtimua kocha Thomas Tuchel 
na nafasi yake kuchukuliwa na Graham Potter miezi 
minne tu baada ya ununuzi wake kukamilika.

Ten Hag amefanya kazi vizuri na mkurugenzi wa 
soka, John Murtough na timu yake tangu alipoteuliwa 
kuwa kocha msimu wa majira ya joto uliopita, huku 
Mholanzi huyo akiwa tayari ameshinda Kombe la Cara-
bao katika msimu wake wa kwanza.

Ofa kuinunua Man 
united badO ndOgO
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Tshabalala na masTaa wa5 
 kuikosa Raja CasablanCa

Oxlade hajui atacheza timu gani

Na Saada Akida 

BEKI wa kushoto wa Simba, Mo-
hamed Hussein ‘Tshabalala’, ni 
miongoni mwa wachezaji sita wa 
kikosi hicho watakaukosa mchezo 
wa marudiano wa Ligi ya Mabing-
wa Afrika dhidi ya Raja Casablanca 
utakaopigwa nchini Morocco Juma-
mosi wiki hii, imeelezwa. 

Wachezaji hao watakaukosa mch-
ezo huo kwa sababu mbalimbali 
ikiwamo kuwa majeruhi, lakini kwa 
Tshabalala anakosekana kutokana 
na kutumikia adhabu ya kadi tatu za 
njano.

Simba jana ilianza safari kuelekea 
Morocco tayari kwa mchezo huo, iki-
wa na wachezaji 13 tu, huku wengine 
wakitarajiwa kujiunga na wenzao 
nchini humo baada ya kukamilisha 
majukumu ya kuzitumikia timu zao 
za taifa, lakini Tshabalala hataende-
lea kubaki nchini kutokana na ku-

tokuwa sehemu ya mchezo huo wa 
kukamilisha hatua ya makundi.

Akizungumza na gazeti hili jana, 
Meneja Idara ya Habari na Mawasi-
liano Simba, Ahmed Ally, alisema 
wachezaji 22 ndio watakakwenda 
Morocco kubeba jukumu la mchezo 
huo na kwamba jana wametangulia 
13 na waliokuwa katika timu ya Taifa 
ya Tanzania na mataifa mengine wa-
taungana na wenzao nchini humo.

Alisema wanaelekea katika mch-
ezo huo wakiwakosa baadhi ya 
wachezaji wao, Mohamed Ouattara, 
Jonas Mkude, Mohamed Mussa, Jim-
myson Mwanuke na Augustine Okrah 
ambao ni majeruhi huku Tshabalala 
akikosekana kutokana na kuwa nje 
akitumikia kadi tatu za njano.

“Tshabalala mwenye kadi tatu za 
njano hatakuwa sehemu ya kikosi ki-
takachowavaa Raja Casablanca, siku 
ya Jumamosi.

“Tunatambua mchezo utakuwa 

mgumu na ushindani mkubwa kwa 
sababu Raja Casablanca mechi ya 
kwanza walitufunga nyumbani na 
wanahitaji kuweka rekodi katika 
uwanja wao wa nyumbani, lakini 
Simba tunahitaji kuweka heshima 
tusipoteze katika mchezo huo wa 
mwisho wa makundi,” alisema 
Ahmed.

Aliongeza kuwa matokeo yoyote 
watakayopata katika mchezo huo 
hayataathiri msimamo wa kundi hilo 
kwa sababu wameshafuzu kucheza 
robo fainali na mechi hiyo ni ya ku-
kamilisha ratiba tu, lakini wanataka 
kulinda heshima ya Simba.

Simba inakibarua katika mchezo 
huo dhidi ya Raja Casablanca utaka-
opigwa Machi 31 saa 4:00, usiku kwa 
Morocco na Tanzania saa 7:00 usiku, 
hivyo itakuwa ni Aprili Mosi, mwaka 
huu, katika Uwanja wa Mohammed 
V, nchini humo.

Kakolanya aitesa Simba

Taarifa za uhakika zilizolifikia gazeti 
hili jana kutoka ndani ya klabu hiyo, 
Simba wanapambana kumzuia kipa 
huyo kwenda kuitumikia Singida Big 
Stars kwa msimu ujao kwa kuhakiki-
sha wanampa ofa anayohitaji.

Mtoa habari alidai kuwa tayari Sin-
gida Big Stars imemwingizia fedha 
katika akaunti yake, hivyo inachotak-
iwa Simba ni kukubaliana na dau ili 
kumpa arejeshe.

Katika hatua nyingine, Kocha Mkuu 
wa Simba, Robertinho Oliveira, aki-
zungumza na mwandishi wetu katika 
Uwanja wa Ndege wa Julius Nyerere 
kabla ya kukwea pipa kuelekea Mo-
rocco kwa mchezo dhidi ya Raja Casa-
blanca, amesema pamoja na kuwa 
wameshatinga hatua ya robo fainali, 
lakini anakwenda kupambana kwa 
ajili ya kusaka ushindi na kukiweka 
sawa kikosi chake kwa ajili ya mechi 
zinazofuata kwani anataka kwenda 
mbali zaidi ya hapo.

“Tuko kwenye kiwango kizuri sasa, 
kuliko mwanzo tulipokutana nao, hivi 
sasa wachezaji wangu wapo moto, 
kuna Kibu Denis, kuna kiwango bora 
cha Jean Baleke, halafu nyuma hapa 
nina Clatous Chama na Saido Ntiba-
zonkiza.

“Wote wapo kwenye kiwango cha 
juu kuliko mwanzo tulipokutana nao, 
tunaweza kabisa kulipa kisasi, lakini 

tunacheza kwa ajili ya kutengeneza 
ufiti na kujiamini kwa wachezaji 
kwani timu kubwa kama ile inawa-
fanya wachezaji wasiwe na shaka tena 
kucheza na timu nyingine kwenye 
hatua ya robo, nusu fainali na hata 
fainali,” alisema Robertinho.

Kwa upande wa Ahmed Ally, alise-
ma wanakwenda kucheza mechi 
ambayo licha ya kwamba inachezwa 
usiku mzito, lakini haina presha sana 
kwa sababu wameshatinga hatua ya 
robo fainali.

“Wachezaji Aishi Manula, Shomari 
Kapombe, Beno Kakolanya na Md-
hamiru Yassin, wao wataondoka nchi-
ni Jumatano (kesho) kuja kujiunga na 
wenzao. Kwa wachezaji wengine am-
bao wapo kwenye vikosi vya timu za 
mataifa mengine kama Chama, Enock 
Inonga, Peter Banda, Pape Sakho, 
pamoja na Saido, wao watatoka kwe-
nye mataifa yao kuja moja kwa moja 
kujiunga na kikosi.

“Kwenye kikosi hatutokuwa na 
Mohamed Hussein ‘Tshabalala’ kwa 
kuwa yeye ana kadi tatu za njano, 
pia tutawakosa baadhi ya wachezaji 
ambao ni majeruhi na wengine nao 
hawajapona vizuri, nawazungumzia 
Mohamed Outtara, Joans Mkude, Au-
gustine Okra, Ismael sawadogo, Jim-
myson Mwanuke na Mohamed Mussa. 

“Mechi yetu itakuwa ni Jumamosi 
saa nne usiku kwa saa za Morocco, 
lakini hapa nchini ni saa saba usiku,” 
alisema.

Raja ina pointi 13 mpaka sasa, huku 
Simba ikiwa na pointi tisa, hivyo ma-
tokeo ya mechi hiyo licha ya kwamba 
hayatoathiri timu hizo kufuzu, lakini 
hayatoathiri msimamo wa kundi hilo 
kwani hata Wekundu wa Msimbazi 
hao wakishinda wataishia pointi 12.
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   Singida Big Stars yachochea moto, Robertinho 
naye ang’aka akiifuata Raja bila Tshabalala...
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Nabi ataja wawili  
kuikosa Mazembe
Na Saada Akida 

WAKATI kikosi cha Yanga kikitarajia 
kuifuata TP Mazembe kesho, Alhamisi 
kikiwa na majembe yake kamili, Kocha 
Mkuu wa mabingwa watetezi hao wa 
Ligi Kuu Tanzania Bara, Nasreddine Nabi, 
ametaja wachezaji wawili ambao hawa-
takuwa sehemu ya mpango wa mchezo 
huo wa kukamilisha hatua ya makundi 
ya Kombe la Shirikisho Afrika.

Yanga tayari imefuzu hatua ya robo 
fainali ya Kombe la Shirikisho na ina-
chokitafuta kwa sasa ni kushinda na 
kumaliza kileleni mwa msimamo wa 
Kundi lao la D, wakati huu ikikalia nafasi 
hiyo kutokana na kuizidi US Monastir 
ya Tunisia kwa tofauti ya mabao tu ya 
kufunga na kufungwa baada ya timu hizo 
kila moja kuwa na pointi 10. 

Katika mchezo uliochezwa Uwanja 
wa Mkapa ubao ulisoma Yanga 3-1 TP 
Mazembe, hivyo mchezo ujao utaka-
ochezwa DR Congo Jumapili wiki hii kila 
timu itakuwa na kazi ya kusaka pointi, 
lakini hata kama miamba hiyo ya Congo 
itashinda bado Yanga na US Monastir 
itakayocheza na Real Bamako, ndizo 
timu zilizofuzu hatua ya robo fainali.

Akizungumza na gazeti hili jana, Nabi 
aliwataja wachezaji ambao hawatakuwa 
sehemu ya msafara wa timu hiyo kuele-
kea DR Congo, kuwa ni Bernard Morrison 
na Denis Nkane.

Alisema licha ya wachezaji hao kuanza 
mazoezi baada ya kupona majeraha yao 
yaliyowaweka nje kwa muda mrefu, ha-
watakuwa sehemu ya kikosi kitakachon-
doka Alhamisi kuelekea DR Congo katika 
dhidi ya wenyeji wao, TP Mazembe.

Aidha, alisema umakini na ushirikiano 
wa wachezaji wake utakuwa mkubwa 
utakaowapa nguvu kuongoza kundi lao, 
kwa kuwa bado hawajamaliza kazi.

Alisisitiza kuwa wachezaji wake wana-
paswa kuendelea kujituma na kuongeza 
juhudi zaidi kuelekea katika michezo ya 
robo fainali kwani watakutana na timu 
kigogo zaidi kutoka hatua ya makundi.

“Tumefika hatua ya robo baada ya 
miaka mingi, ni hatua ngumu tunayok-
wenda kucheza, wachezaji wanatakiwa 
kuongeza umakini na kujituma zaidi 
kwa kuanza kutumia mechi dhidi ya TP 
Mazembe, kama sehemu ya kujiandaa na 
michezo ya robo na kusaka pointi tatu,” 
alisema kocha huyo raia wa Tunisia.

KaKolanya aitesa simba

Saada Akida na Adam 
Fungamwango

HUKU baadhi ya wachezaji wa kikosi 
cha Simba wakikwea pipa jana kuelekea 
Morocco tayari kwa mchezo wao wa 
kukamilisha hatua ya makundi ya Ligi 
ya Mabingwa Afrika dhidi ya Raja Casa-
blaca, Singida Big Stars inazidi kuichang-
anya klabu hiyo ya mtaa wa Msimbazi, 
Dar es Salaam kutokana na kuendelea 
kokamaa kuipata saini ya kipa wao nam-
ba mbili, Benno Kakolanya, imefaha-
mika.

Simba jana iliondoka na wachezaji 13, 
huku ikitarajia wengine tisa kuungana 
nao nchini Morocco baada ya kumaliza 
majukumu ya timu zao za taifa.

Hata hivyo, Kakolanya ambaye anaun-
da kikosi cha Taifa Stars kilichokuwa na 

jukumu la kuivaa Uganda katika Uwanja 
wa Benjamin Mkapa jana kwenye mechi 
ya kuwania kufuzu Fainali za Mataifa 
ya Afrika (Afcon) 2023, mkataba wake 
na Simba unamalizika mwishoni mwa 
msimu huu na inadaiwa kipa huyo tayari 
amesaini mkataba wa awali wa miaka 
miwili na Singida Big Stars.

Awali, ilidaiwa kuwa Simba ilikuwa 
tayari kumpa Sh. milioni 50 na msha-
hara wa Sh. milioni tano kwa mwezi ili 
kusaini mkataba mpya wa miaka miwili, 
lakini Singida Big Stars ilichungulia dili 
hilo na kupanda juu kwa kumwekea 
mezani Sh. milioni 100 na mshahara 
kama huo wa klabu yake kwa mwezi.

Akizungumza na gazeti hili jana, 
Meneja wa mchezaji huyo, Seleman 
Haroub, ambaye ni Mjumbe wa Bodi 
ya Wakurugenzi Simba, alisema tayari 

mazungumzo ya awali yalifanyika na 
anaimani wataenda vizuri na kipa huyo 
kusalia ndani ya klabu hiyo.

“Ni kweli kuna baadhi ya timu zime-
kuwa zikimsumbua mchezaji wetu, hii 
ni baada ya mkataba wake kuelekea ku-
fikia ukingoni, Mtendaji Mkuu wa Simba, 
Kajula (Imani) anafanya juu chini Ka-
kolanya aendelee kusalia ndani ya kikosi 
cha timu yetu kwa msimu ujao,” alisema 
meneja huyo.

Aliwatoa presha mashabiki wa Simba 
kuwa mteja wake huyo ataendelea ku-
salia ndani ya kikosi cha timu hiyo kwa 
sababu mazungumzo mengine yanaen-
delea ili kumwezesha kuendelea kuvaa 
jezi ya Wekundu wa Msimbazi hao kwa 
msimu ujao.

-------------------------------
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Wachezaji wa Simba, Joash Onyango (Kushoto) na Nassoro Kapama, wakielekea Uwanja wa Ndege wa Julius 
Nyerere jana, tayari kwa safari ya Morocco kwenye mechi ya kuhitimisha hatua ya makundi ya Ligi ya Mabingwa 
Afrika dhidi ya Raja Casablanca itakayopigwa Jumamosi. MPIGAPICHA WETU
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