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Mwongozo maduka

ya fedha waandaliwa

Na Gwamaka Alipipi

MKUTANO WA JPM NA WAF/

Watumishi wa TRA ku

Romana Mallya

GAVANA wa Benki Kuu ya Tanzania (BoT), Prof.
Florens Luoga, amesema wanaandaa mwongozo
kwa wamiliki wa maduka ya kubadilisha fedha za
kigeni (Bureau de Change) ambao utaonesha namna
ya kufanya biashara hiyo.

bidhaa zake kwa muda wa miaka mi-
tatu, yalimfanya Rais Magufuli kuagiza
wakamatwe na kushtakiwa.

Mbali na kuwakamata na kuwafiki-
sha mahakamani, Rais Magufuli pia
aliiagiza Mamlaka hiyo iwasimamishe
kazi.

Rais Magufuli alitoa agizo hilo jana
Ikulu katika mkutano kati yake na wa-
fanyabiashara baada ya Waziri Mkuu
kueleza kisa cha mfanyabiashara huyo
ambaye mizigo yake ilishikiliwa na TRA
kwa muda wa miaka mitatu baada ya
kukataa kutoa rushwa ya Sh. milioni

MAELEZO yaliyotolewa na Waziri
Mkuu Kassim Majaliwa, kuhusu wa-

Amesema tangu kufungwa kwa maduka hayo, tumishi watatu wa Mamlaka ya Mapato
benki nchini zimekuwa zikikusanya Dola za Mare- Tanzania (TRA) kuhusika katika tukio
kani milioni 10 kwa siku. la kumnyanganya mfanyabiashara
kwenye mkutano ukiomkutanisha Rais John Magu-
fuli na wawakilishi wa wafanyabiashara kutoka . g ¥
wilaya zote nchini.

“Kwa muda wa wiki tatu sasa benki zetu hazi-
jaja kuchukua fedha za kigeni BoT, bali BoT ndiyo
inayokwenda kuchukua fedha hizo kwenye benki,”
alisema Prof. Luoga.

Alisema kwa sasa BoT inahitaji kuwa na benki
zinazopanuka na kuwafikia vvananchi hususan

ff..

nanchi.

Alisema benki nchini zinapaswa kuboreshwa,
hivyo BoT itaanza kuwatambua wafanyakazi wa
kwenye benki kwa kuwapa ithibati, lengo kuu
[ikiwa ni kuwa na wafanyakazi wenye weledi wa
masuala la benki.

Alisema kuteteleka kwa mabenki nchini ni
kuteteleka kwa uchumi wa nchi, hivyo BoT itakuwa
macho katika kudhibiti benki zote nchini.

Prof. Luoga alisema ukopeshaji wa benki kwa
sekta binafsi nchini kwa sasa umefikia asilimia 12.

Akizungumzia suala la kufungwa kwa maduka ya
kubadilishia fedha za kigeni, Rais Magufuli alisema
kulikuwa na biashara chafu zilizokuwa zinafanywa
na baadhi ya wafanyabiashara, wakiwa na lengo la

kukwepa kodi.

Alisema kulikuwa na wafanyabiashara waliokuwa
wananunua bidhaa nje ya nchi ambapo fedha wali-
kuwa wakisafirisha kwa kutumia maduka hayo.

“Utakuta mtu anakwenda China kununua mzigo,
akishanunua mzigo wake anakwenda kwenye duka
la kubadilishia fedha za kigeni ambalo lina tawi
Tanzania, anawasiliana na ndugu yake aliyeko
Tanzania anapeleka fedha hapo,” alisema Rais

Magufuli.

Rais Magufuli alisema serikali itaendelea kuwa
macho katika kuyaangalia maduka ya kubadilishia
fedha za kigeni wakati wote.

JPM afichua mbinu Za ukwepaji kodi

Na Gwamaka Alipipi

RAIS John Magufuli amefichua
mbinu zinazotumiwa na wafanya-
biashara kukwepa kulipa kodi seri-
kalini, mojawapo ikiwa ni kuten-
geneza vitabu viwili vya mahesabu
kimoja kikiwa na takwimu za uon-
go na kingine cha ukweli.

Aliyasema hayo kwenye mkuta—
es Salaam ambapo Rais Magufuli
alikutana na wawakilishi wa wa-
fanyabiashara kutoka wilaya zote
nchini na wajumbe wa Baraza la
Biashara la Taifa (TNBC).

Akizungumza kwenye mkutano
huo, Rais Magufuli alisema kuna
wafanyabiashara ambao wanaten-
geneza vitabu zaidi ya kimoja ili
kukwepa kupeleka kodi kubwa ya
Ongezeko la Thamani (VAT) Mam-
laka ya Mapato Tanzania (TRA).

Rais Magufuli alisema linapofika

suala la kulipa kodi ya VAT ambayo
ni asilimia 18 wengi wamekuwa
wakibaki nayo kama mtaji badala
ya kuipeleka serikalini, pamoja na
kutengeneza vitabu tofauti vya ma-
hesabu.

“Wafanyabiashara wanatengen-
eza vitabu viwili, kimoja ni cha
benki ambacho ndicho chenye
mahesabu ya kweli yenye faida,
na kingine ni cha TRA, kile kina-
chopelekwa benki ndicho halisi,
lakini kinachopelekwa TRA kinaku-
wa kimeonesha hasara,” alisema
Rais Magufuli.

Rais Magufuli alisema kuna kam-
puni fulani mbayo mwaka 2017
taarifa ya benki ilionesha ilipata fai-
da ya Sh. milioni 958, lakini kitabu
kilichoenda TRA kilionesha kime-
pata faida ya Sh. milioni 20.

Rais Magufuli alisema pia kuna
kampuni hewa 17446 nchini am-
bazo zimesajiliwa na Wakala wa Us-

ajili wa Biashara na Leseni (Brela),
lakini kiuhalisia hazipo wala hazi-
julikani zilipo, lakini zinakwenda
kudai kurejeshewa VAT.

Alisema kuna wafanyabiashara
wengine wamekuwa wakikwepa
kodi kwa kutoa rushwa na wengine
kufanya udalali na kujihusisha na
uhalifu.

Pia, alisema wafanyabiashara
wengi wamekuwa wakidai mareje-
sho ya fedha ya VAT wakati mauzo
yaliyofanyika ni hewa.

“Utakuta mfanyabiashara amen-
unua mashine kwa Sh. milioni
tano, lakini anasema ni Sh. milioni
50, lengo lake apate VAT refund
kubwa,” alisema Rais Magufuli.

Alisema pia wafanyabiashara
wakubwa wamekuwa wakiwaumi-
za wafanyabiashara wenzao wado-
go na wakati kwa kuingiza bidhaa
sokoni ambazo hazijalipiwa kodi
na kuziuza kwa bei ndogo.

Aliongeza kuwa Taasisi ya Sekta
Binafsi Tanzania (TPSF) haina
mchango wowote kwa wafanyabi-
ashara wanaotoka mkoani.

Hata hivyo, Rais Magufuli ali-
zungumzia changamoto zilizopo
upande wa serikali zinazowakwa-
misha wafanyabiashara nchini.

Rais Magufuli alisema kuna utiti-
ri wa taasisi za udhibiti kama vile
Osha, Nemc, TBS, TFDA ambazo
zote zimekuwa zikihusika katika
kuwalipisha tozo wafanyabiashara.

“Hizo zote zimekuwa ni kikwazo
cha kukuza biashara nchini, pia
zimekuwa ni chanzo cha kukwa-
misha biashara Tanzania,” alisema
Rais Magufuli.

Alisema kuna utitiri wa tozo,
ushuruy, ada na kodi zinazotozwa
na serikali kwa wafanyabiashara,
na kwamba kuna kukithiri kwa
rushwa kwa baadhi ya taasisi kama
bandarini, TRA eneo la mipakani.

Alisema pia hakuna mikakati
madhubuti ya kuwaendeleza wa-
fanyabiashara wadogo na wakati.

“Asilimia 90 ya shughuli za kiu-
chumi duniani zinafanywa na wa-
jasiriamali wadogo na kati, lakini
hapa kwetu hakuna mikakati ya
kuwaendeleza, Tumeanzisha EPZD
pamoja na TIC kwa ajili ya kuwa-
saidia wafanyabiashara wakubwa
lakini tumeshindwa kuwakum-
buka wadogo, na ndiyo sababu
nikaamua kutengeneza vitambul-
isho,” alisema Rais Magufuli.

Alisema pia kuna ukosefu wa
mitaji ya kuendeshea biashara, am-
bapo taasisi nyingi za benki zime-
kuwa zikiweka masharti makubwa,
pamoja na riba kubwa huku nyingi
zikiwa mjini, hali inayosababisha
wengi kutonufaika.

Alisema pia mawakala wa TBS
walioko nje ya nchi siyo waamini-
fu.
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shtakiwa kwa rushwa

mbili.

Baada ya maelezo ya Majaliwa, Rais
Magufuli aliagiza Taasisi ya Kuzuia na
Kupambana na Rushwa (Takukuru)
iwakamate na kuwaweka ndani na
wakati kesi hiyo ikiendelea mahakama-
ni, na TRA iwasimamishe kazi.

Kamishna Mkuu wa TRA, Charles
Kichere, alikiri kuwa mzigo huo

ulikamatwa mwaka 2015 na kushikiliwa
kwa muda wa miaka mitatu na ulikabi-
dhiwa juzi kwa mfanyabiashara huyo.
Kichere alisema baada ya tukio hilo
Majaliwa alimuita kijana aliyehusika.

Baada ya maelezo hayo, Rais Magu-
fuli alimtaka Kamishna Kichere ataje
jina la kijana huyo ndipo alipojibiwa
kuwa,”Mheshimiwa Rais jina la huyu ki-
jana nimelisahau, lakini napenda kukua-
hidi kuwa nitakupatia.”

INAENDELEA UK. 8

Mawaziri watatu wachongewa kwa Rais

Na Gwamaka Alipipi

MAWAZIRI watatu jana waliji-
kuta kwenye wakati mgumu baada
ya wafanyabiashara kuwachongea
kwa Rais John Magufuli kwamba
wameshindwa kutatua kero  zi-
lizopo katika sekta zao.

Mawaziri hao ni Waziri wa Fedha
na Mipango, Dk. Philip Mpango,
Waziri wa Viwanda na Biashara, Jo-
seph Kakunda na Waziri wa Kilimo,
Japhet Hasunga.

Wakizungumza mbele ya Rais
Magufuli, wafanyabiashara hao
‘waliwalipua’ mawaziri hao kwa
kueleza kwenye wizara zao kuna
sheria ambazo zimekuwa zikiwan-
yonya wakati wakinunua, wakisa-
firisha bidhaa zao kutoka sehemu
moja kwenda nyingine.

Crisant Mzindakaya ambaye ni
mkulima anayemiliki kiwanda cha
nyama, alisema Tanzania bado
kuna hujuma na urasimu hususan
katika wizara ya kilimo, kwa kuwa
amekuwa akipiga simu na kuan-
dika barua lakini amekuwa hapati

mrejesho wowote.

“Nimewahi kuwa mbunge kwa
miaka mingi, wizara ambayo ina-
iangusha Tanzania ni kilimo, Taasi-
si zote za kilimo zimekufa, mfano
Taasisi ya kilimo Uyole,” alisema
Mzindakaya. Alisema ununuzi wa
mahindi katika mikoa ya Mbeya na
Rukwa ni siasa tupu, kwa sababu
hakuna bei elekezi ya ununuzi wa
zao hilo.

Alisema ni jambo la aibu hadi
sasa Tanzania kuendelea kuagiza
vyungu pamoja na maua kutoka
nje ya nchi, wakati kuna Watanza-
nia wanaweza kufinyanga vyungu
vizuri.

“Fedha za kigeni zitumike vi-
zuri, tuache kutumia vibaya, tuna
maua mazuri kutoka Arusha, lakini
bado tunaagiza nje ya nchi,” aliema
Mzindakaya.

Francis Noni, mfanyabiashara
kutoka mkoa wa Tabora, alisema
kilimo bado kipo chini, watumishi
wa Mamlaka wa Mapato Tanzania
(TRA) wamekuwa wakifanya kazi
kwa mazoea ambapo wengi wao

wamekuwa wakiwabambikizia kodi
kubwa wafanyabiashara.

Emmanuel Soko, mwekezaji kwe-
nye sekta ya elimu na afya, alisema
TRA wamekuwa wakikadiria kodi kwa
kukisia, ushuru wa huduma umekuwa
ukitozwa ovyo. “Ukadiriaji wa kodi siyo
rafiki, mwaka jana nilitozwa Sh. 100,00
mwaka huu wananitoza Sh. 200,000
biashara hiyo hiyo,” alisema Soko.

Naye Giritu Madura kutoka Shin-
yanga, alisema ushuru wa huduma
unaotozwa na halmashauri imekuwa
ikitozwa kwa kuangalia mauzo kuliko
faida aliyopata mfanyabiashara.

Henry Mchunga, mfanyabiashara
wa mazao mchanganyiko kutoka Simi-
yu, alisema ubora wa mahindi uko
chini kulinganisha na nchi zingine.

Alisema wafanyabiashara wadogo
wanaoanza biashara wamekuwa
wakifanyiwa makadirio makubwa,
hivyo alipendekeza kuwe na muda wa
miezi sita kwa TRA kuanza kumkadiria
mfanyabiashara mpya, sambamba na
VAT kupungua hadi asilimia 16.

INAENDELEA UK. 8

Rais ataja sababu
Kusitisha ujenzi

bandari ya

Na Gwamaka Alipipi

Bagamoyo

ndelezwa kwa bandari

RAIS John Magufuli
amesema sababu kubwa
va kusitishwa kwa ujenzi
wa bandari ya Bagamoyo
ni masharti magumu yali-
yomo katika mkataba wa
utekelezaji wa kazi hiyo.

Jiwe la msingi la ujenzi
wa bandari hiyo liliwekwa
na Rais mstaafu Jakaya
Kikwete mwaka 2015
na ulitarajiwa kugharimu
dola za Marekani bilioni
10.

Bandari hiyo endapo in-
gejengwa ingekuwa Kkub-
wa zaidi Afrika Mashariki
ikiwa na ukubwa wa ekari
3,000 na viwanda 190
vingejengwa.

Akizungumza jana kwe-
nye mkutano wa Baraza
la Taifa la Biashara (TNBC)
uliowashirikisha wafan-
yabishara kutoka wilaya
139 nchini, Rais Magufuli
aliweka wazi sababu za
kusitishwa kwa ujenzi wa
bandari hiyo.

Rais Magufuli alisema
“kwenye mkataba wa
ujenzi wa bandari hiyo
kulikuwa na vipengele
Vya ovyo”.

Rais Magufuli alisema
mojawapo ya masharti ni
kutojengwa wala kue-

yoyote kuanzia eneo la
Tanga hadi Mtwara.

“Yaani kwenye eneo
lote kuanzia Tanga hadi
Mtwara kusijengwe
bandari yoyote. Bandari
va Kilwa tusiiendeleze,
Bandari ya Mtwara am-
bayo itawezesha mikoa
ya kusini kupokea mafuta
badala yake Dar es Sa-
[aam kisha yarudi huko,
hatutakiwi kuiendeleza,
Barabara kutoka Mtwara
hadi Bamba Bay ambayo
itatuwezesha kusafirisha
mizigo hadi Msumbiji
tusiijenge,” alisema Rais
Magufuli.

Alisema sharti lingine ni
Mamlaka ya Mapato Tan-
zania (TRA) kutotakiwa
kwenda kukusanya ushu-
ru wala kodi katika eneo
lile na walitaka wapewe
hakikisho la miaka 33.

Pia alisema wawekezaji
hao wangeweza kumiliki
ardhi kwa hati ya miaka
99 pamoja na kutoruhusi-
wa kuuliza nani anamiliki
eneo hilo.

Rais Magufuli alisema
sharti lingine ni gharama
zitakazotumiwa na
mwekezaji huyo katika
ujenzi wa bandari hiyo
kutakiwa kurejeshwa.

Samia ashangaa wadhibiti
kuwa wakusanya mapato

Na Romana Mallya

MAKAMU wa Rais,
Samia Suluhu Hassan,
amezishangaa taasisi za
udhibiti kugeuka vyanzo
vya mapato.

Samia alitoa kauli hiyo
mbele ya Rais John
Magufuli wakati wa mku-
tano uliofanyika Ikulu
baina yake na wafanya-
biashara nchini.

Akizungumza kwenye
mkutano huo, Samia
alisema taasisi hizo
zimeacha kufanya kazi
zao za udhibiti na badala
yake zimekuwa vyanzo
Vvya mapato kwa sababu
sheria zilizoundwa
zimeonyesha pale kuna
makosa, wao wanadhibiti
lakini ikitokea makosa
inatakiwa kulipa tozo au
faini.

“Badala ya kufanya
udhibiti wao wameele-
kea zaidi kwenye vy-
anzo vya mapato. Kuna

mmoja amesema hapa
viwanda vinafungwa
bila maelekezo, wal-
joundwa kwa madhumu-
ni ya udhibiti wafanye
udhibiti, walioundwa
kwa madhumuni ya
tozo basi wafanye kazi
yao,” alisema.

Samia alisema yako
mengi yanayofanyika na
wafanyabiashara wan-
apohoji wanaambiwa ni
maagizo kutoka juu.

“Sasa huko juu ni
wapi? Ni vyema Kila
mtu akafanya kazi yake
badala ya kuingilia kazi
ya mwingine,” alisema.

Kuhusu mazingira
alisema anakubaliana na
wafanyabiashara kuwa
liko tatizo.

“Ni muhimu biashara
zenu zikafuata mtiririko
wa maelekezo ya maz-
ingira, lakini taasisi am-
bazo zinatakiwa kufanya
hivyo, ikiwamo NEMC

INAENDELEA UK. 8
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Akwepa jela
kwa kulipa
mil. 5/-

Na Hellen Mwango

MAHAKAMA ya Hakimu Mkazi
Kisutu, Dar es Salaam, imemhu-
kumu kulipa faini ya Sh. milioni
tano au kwenda jela mwaka
mmoja John Chuwa (28), mkazi
wa Tabata Barakuda baada ya
kukiri kosa la kuchapisha maud-
hui katika mtandao wa Youtube
bila kibali kutoka Mamlaka ya
Mawasiliano Tanzania (TCRA).

Hukumu hiyo ilisomwa jana
na Hakimu Mkazi Maira Ka-
sonde, baada ya mahakama
yake kujiridhisha bila kuacha
shaka kwamba mshtakiwa
amekiri makosa yake hivyo
inamtia hatiani.

Alisema kwa kuwa mshtakiwa
amekiri makosa yake na kwam-
ba hajaisumbua mahakama,
anatiwa hatiani kwa kosa hilo.

“Mshtakiwa utalipa faini ya
Sh. milioni tano na ukishindwa
utakwenda jela kutumikia
kifungo kwa mwaka mmoja,”
alisema Hakimu Kasonde.

Hata hivyo, mshtakiwa huyo
alilipa faini hiyo na kuachiwa
huru.

Kabla ya kutolewa adhabu
hiyo, mshtakiwa alipewa nafasi
ajitetee ili apunguziwe adhabu.

Chuwa alidai kuwa mama
yake mzazi, wadogo zake
wawili wanamtegemea, hivyo
akipewa adhabu ya kwenda jela
watapata taabu.

Awali, upande wa Jamhuri
ukiongozwa na Wakili wa Seri-
kali Elizabeth Mkunde, ulim-
somea mshtakiwa maelezo ya
awali kwamba 2018 mshtakiwa
alifungua mtandao wa Youtube
kwa kutumia barua pepe va jali-
filmstz@gmail.com.

Mkunde alidai kuwa mshtak-
iwa alitoa matangazo ya filamu
za Kitanzania kupitia simu yake
ya mkononi aina ya Huawei
Y9 huku akijua hana kibali cha
Mamlaka ya Mawasiliano Tanza-
nia (TCRA).

Ilidaiwa kuwa mshtakiwa
alipokamatwa alikutwa na simu
mbili za mkononi Huawei na
Nokia. Mshtakiwa alikiri mael-
ezo yote.

Mkunde alidai kuwa kwa
sababu mshtakiwa ameKiri
makosa yake mahakama itoe
adhabu kali ili iwe fundisho.

Katika kesi ya msingi, ilidaiwa
kuwa katika terehe tofauti kati
es Salaam, mshtakiwa alichapi-
sha maudhui kupitia mtandao
wa Youtube uitwao Charles
Kombe bila kibali kutoka TCRA.

Mshitakiwa huyo aliposome-
wa shtaka lake alikiri kutenda
kosa hilo na alichiwa kwa dha-
mana hadi jana alipohukumiwa
adhabu hiyo.

Mwalimu afa kwa kunywa gongo

Na Gideon Mwakanosya,
SONGEA

MWALIMU wa Shule ya Se-
kondari ya Matemanga wilayani
Tunduru, Hekima Gregory,
maarufu  kwa jina la Mvomela
(49), amefariki dunia baada ya
kunywa pombe ya kienyeji aina
ya gongo. Wakati mwalimu huyo
alipoteza maisha, watu watatu
wanashikiliwa na polisi ~ kwa
tuhuma za kukutwa na lita 3.5 za
pombe hiyo.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Ruvuma, Simon Marwa, alise-
ma jana kuwa tukio la kwanza
lilitokea  Juni 5, mwaka huu,
majira ya saa 3:00 asubuhi.

Alisema taarifa juu ya tukio

hilo, ilitolewa kwenye kituo cha
polisi cha Matemanga kutoka
kwa Mratibu Elimu Kata ya Mate-
manga, Rashidi Nasoro.

Marwa alisema katika taarifa
hiyo Nasoro alieleza kuwa mwal-
imu Gregory alikutwa akiwa
anakunywa pombe aina ya gon-
go na inadaiwa kuwa alikuwa
hajapata chakula.

Alieleza zaidi kuwa baada ya
kumkuta mwalimu huyo akiwa
chakari, hatua ya kwanza ili-
chukuliwa kwa kumpeleka katika
hospitali ya misheni ya Kiuma
ambako alifariki dunia wakati ak-
iendelea namatibabu.

Kwa mujibu wa Kamanda Mar-
wa, mwili wa marehemu ume-
hifadhiwa katika chumba cha

kuhifadhia maiti cha hospitali
hiyo ukisubiri kuchukuliwa na
ndugu zake. Alisisitiza kuwa ka-
tika historia yake inadaiwa kuwa
inaonyesha ilikuwa kawaida yake
kunywa pombe hiyo kwa kuzidi-
sha bila kupata chakula cha kuto-
sha licha ya kuonywa mara kwa
mara na viongozi wake.

Katika hatua nyingine, Kaman-
da Marwa alilitaja tukio lingine
la kupatikana na pombe aina ya
moshi ambalo alisema lilitokea
Juni 4, mwaka huu, majira ya saa
8:00 mchana Mtaa swa Mlingoti

Kata ya Majengo.
Alisema askari polisi wakiwa
doria waliwakamata Suweni

Athumani (44) mkazi wa Majen-
go, Juma Athumani (49) mkazi

Raphael (44) mkazi wa Majengo,
wote wakiwa na lita 3.5 za pombe
aina ya gongo ambazo zilikuwa
zimehifadhiwa kwenye chupa za
plastiki za maji zikiwa zimefuki-
wa chini ya ardhi kisha kufunika
nyasi nje ya nyumba.

Alisema watuhumiwa wote
wamekamatwa na katika mahoji-
ano ya awali, imebainika kuwa
kwa muda mrefu wamekuwa
wakijihusisha na uuzaji pamoja
na unywaji wa pombe hiyo har-
amu.

Kamanda Marwa alisema
watuhumiwa hao bado wako ma-
habusu na wanaendelea kuhoji-
wa kabla ya kufikishwa katika vy-
ombo vya sheria kwa hatua zaidi.

Wakazi
wa Jiji
la Dar es
Salaam
wakifakamia
mishkaki na
ndizi choma,
zilizokuwa
zikiuzwa
katikati ya
barabara
ya Mtaa wa
Nyamwezi,
Kariakoo,
jana bila ya
kuchukua
tahadhari
za kiafya
kutokana na
mlipuko wa
ugonjwa wa
kipindupin-
du katika Jiji
hilo. PICHA:
JOHN BADI

Mwanafunzi kidato nne alivyojinusuru kuozwa

Na Consolata Evarist, GEITA

LICHA ya Serikali kupiga vita
mimba na ndoa za utotoni, hali
imekuwa tofauti kwa mzazi Kwiy-
eyema Malongo, baada ya kutaka
kumkatisha masomo na kumla-
zimisha kuolewa  binti yake
wa kidato cha nne katika Shule
ya Sekondari Lwamgasa wilaya
na Mkoa Geita, kwa mahari ya
ng'ombe sita na mbuzi wawili.

Tukio hilo lilibainika baada ya
mwanafunzi huyo kutoa taarifa
ya siri kwa walimu wake kwamba
mzazi wake anataka kumuoz-
esha, na amepokea mahari na
kumwambia kwamba kwenye
ukoo wao watoto wa kike huwa
hawasomi bali huolewa na kuleta
mali katika familia.

Binti huyo mwenye umri wa
miaka 16, alitoa taarifa kwa
waalimu ili wamsaidie kup-

inga kitendo cha baba yake, na
aliwaambia walimu kuwa kama
wangeshindwa kumsaidia ange-
jiua ili kukwepa aibu ya kuolewa
akiwa na umri mdogo kwa kuwa
bado anapenda kusoma na
kutimiza ndoto zake. Kwa mu-
jibu wa mwanafunzi huyo, siku
ya tukio la mahari wazazi walim-
zuia kwenda kufanya mtihani wa
utimilifu (Mock), na kuwa walim-
sisitiza kufanya vibaya ili asiweze
kufaulu. “Nilikua namalizia ku-
fanya mtihani uliokuwa umebaki
wa Kemia wakasema leo tunaku-
peleka kwenda kuolewa kwa
hiyo nikifika shule niwadanganye
waalimu naumwa, nasikia kizun-
guzungu nakuzimia ili walimu
wanipe ruhusa nirudi nyumbani
wanipeleke kuolewa,” alisema.
Alisema walimu walifanya jiti-
hada za kumsaidia baada ya wa-
zazi wake kumfuata shuleni ili ku-

muombea ruhusa ya kumpeleke
nyumbni akatibiwe, badala yake
walimu waliita polisi na afisa
elimu alikuja wakawakamata.

Alisema kwa sasa hana msaada
wowote kutokana na familia yake
kumtenga kwa madai ya kukataa
kuolewa na kusababisha baba
yake kukamatwa na Polisi.

“Hata ukoo wote umekasirika,
wanasema mimi ndie niliesaba-
bisha baba akaenda jela kwa
sababu nimekataa kuolewa... na-
taka nisome wamekaa wanase-
ma kwamba mimi nimekataa
kuolewa najifanya nasoma sana
shule au mimi ndo msomi sana,”
alieleza.

Makamu mkuu wa shule hiyo,
Masaguda Bundu, alisema mwa-
nafunzi huyo ana nia ya dhati ya
kusoma na wao baada ya kule-
tewa taarifa waliamua kumsaidia
kwa siri sana bila wazazi kujua

ndipo waliwawekea mtego wa
kuwanasa siku walokua wame-
panga kumpeleka mtoto wao ku-
olewa. “Taarifa tuliipata kwa usiri
kwamba kuwa kuna watu nyum-
bani na baba yake anashuhudia
katika kumlazimisha kuozeshwa
katika namna ile.”

“Sisi tuliendelea kufuatilia
ukweli wa taarifa hizo na binti
tulimpatia mawasiliano ili atupe
taarifa za kila hatua watakayoku-
wa wamefikia, maana walikuwa
wakimzuia mara kwa mara kuja
shuleni,”alisema Bundu.

Afisa Elimu wa Sekondari Hal-
mashauri ya Wilaya ya Geita,
Richard Mwakihaba, alisema
watu wanne wanashikiliwa na
Jeshi la Polisi akiwamo baba wa
mwanafunzi pamoja na baba wa
kijana ambaye alitaka kuozeshwa
pamoja na shangazi na kaka wa
muoaji.
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Washukuru JPM
kuwakumbuka

Na Mary Geofrey, BUCHOSA

mashauri ya Buchosa, wilayani Senger-
ema mkoani Mwanza, wamempongeza Rais
John Magufuli (pichani) kupitia Mamlaka
ya Bandari (TPA), kwa kujenga gati katika
Bandari ya Lushamba kwa ajili ya kurahisi-
sha usafiri.
Buchosa na vitongoji vya Mwibale, Msikitini,
Kisarazi na Gembale, walikuwa wanaungan-
ishwa na usafiri wa mitumbi ambayo ilikuwa
ikiishia majini lakini baada ya kujengwa gati
hilo watapata unafuu na kuondokana na
adha walizokuwa wa wanapata.
zaro Ngonzo, akizungumza na waandishi wa
habari, waliofika katika bandari hiyo jana
kwa ajili ya kuona maendeleo ya mradi huo,
alisema kwa miaka 61 tangu kuanzishwa kwa
bandari hiyo, hakukuwa na gati linalorahisi-
sha usafiri wa kwenda visiwani.
“Tunamshukuru Rais John Magufuli kwa
kuruhusu ujenzi wa bandari hii, hakika tume-
kumbukwa kwa sababu bandari hii itarahi-
sisha usafiri wa kwenda visiwani kwa urahisi
tofauti na sasa tunapata shida,” alisema.
Alieleza adha wanazopata wakazi hao
mashaka, kupanda boti ndani ya maji hali
inayosababisha kupoteza mali zao na kula-
zimika kuvua nguo wakati wa kupanda na
kushuka.
Alisema kwa siku jumla ya boti 13 zinatoa
huduma za kwenda na kurudi katika visiwa
“Tunaishukuru Serikali, ujenzi wa bandari
hii ni msaada mkubwa kwetu, tunaamini
Serikali imetuona na imetufikia, matatizo
yetu yanakwenda kumalizika sasa,” alisema
Ngozo.
wizi, alisema licha ya kurahisisha usafiri pia
bandari hiyo ambayo inategemewa na waka-
7i 8,798, itatoa ajira kwa vijana wa maeneo

Aidha, aliwataka wananchi wa Kijiji hicho
kulinda miundombinu ya bandari hiyo kwa
sababu wote ni wanufaika.

Naye mmoja wa wananchi katika Ki-
jiji cha Kanyala, Charles Shuka, mbali na
kuishukuru Serikali kwa ujenzi wa bandari
hiyo, aliiomba Serikali kupeleka kivuko cha
kuwavusha.

Kaimu Meneja wa Bandari za Ziwa Vic-
toria, Geofrey Lwesya, alisema mradi wa
ujenzi wa gati la bandari hiyo, umegharimu
Sh. bilioni 1.265 ambazo ni fedha za ndani.

Alisema ujenzi wa mradi huo umefikia
asilimia 90 ya kazi ya utekelezaji na kwam-
ba sehemu iliyobaki ni kumalizia ujenzi wa
jengo la abiria, jengo la mizigo, uzio, vyoo,
mnara wa tanki la maji na chumba cha
mashine ya umeme.

“Ujenzi wa bandari hii ndogo, nzuri na
ya kisasa imejengwa kwa viwango vya ki-
mataifa, tunategemea wananchi wengi
zaidi kuitumia bandari hii kwa manufaa yao
mara itakapokamilika mwezi Julai,” alisema.

Kwa upande wake Mhandisi wa TPA
Ziwa Victoria, Abraham Msina, alisema gati
hilo lina urefu wa mita 6.

“Mradi huu ni wa mwaka mmoja na tu-
nategemea mkandarasi kuukabidhi Julai
9, mwaka huu na hatutegemei kuongeza
muda,” alisema.

Wananchi watakiwa
kulinda miundombinu

Na Said Hamdani, LINDI

WANANCHI wanaopelekewa huduma
ya Nishati ya Umeme Vijijini nchini kupitia
mpango wa (REA), wamesisitizwa kujali na
kuthamini miradi wanayopelekewa kwa
kuacha tabia ya kuhujumu miundombinu.

Ushauri huo ulitolewa na Kaimu Mwe-
nyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi wa Nishati

Wilaya ya Ruangwa.

Alisema Serikali kwa inatumia fedha ny-
ingi katika kupeleka miradi ya maendeleo
kwa wananchi, lakini Jambo la kusikitisha
kumekuwa na hujuma nyingi zinazofanywa
kwa kuharibu miundombinu ya nishati ya
umeme na kusababisha hasara kubwa kwa
Serikali.

Dk. Komba aliwaambia wananchi hao
kwamba zipo hujuma za umeme wakati

serikali inatumia fedha nyingi, huku akiutaja
mradi huo unaotekelezwa na Kampuni ya
State Gred Ltd katika Mkoa wa Lindi pekee,
unatumia zaidi ya Sh. bilioni 30 hadi kuka-
milika katika awamu ya sasa, na kwamba kia-
si hicho si kidogo kwa kuwa ni fedha nyingi.

Alisema Serikali imeweka fedha hizo kwa
wananchi wa Mkoa wa Lindi, waweze ku-
pata umeme,ili waondokane na maisha ya
ujima wa kutumia vibatari na nyasi.

“Maeneo mengi ambayo tunatekeleza mi-
radi yetu tunakuta nguzo zinadondoshwa,
huku nyaya zikiibwa, na wakati mwingine
unakwenda hadi unalipua transfoma am-
bazo tunazinunua kwa gharama kubwa,”
alisema Dk. Komba.

Pia, alisema ili umeme huo uweze ku-
wafikia watu wengi kwa manufaa yao na
vizazi vijavyo, ni vyema kwa wananchi hao
wakailinda miundombinu hiyo, ikiwamo
kuacha kuchoma moto ovyo na njia zinazo-
tumika kupitia nyaya za umeme.

KIBONDO DISTRICT COUNCIL

Tender No. LGA/041/HQ/WSDP/2018-2019/W/ Lot 1-2

For
1. CONSTRUCTION OF WATER SUPPLY AND CIVILS WORKS FOR
KIBONDO URBAN WATER BY USING TWABAGONDOZ|I BOREHOLE.
AND
2. CONSTRUCTION OF WATER SUPPLY AND CIVIL WORKS FOR
KIBONDO URBAN WATER BY USING KUMWAYI BOREHOLE.

Invitation for Tenders

Date: 04th June ,2019

1. The Government of United Republic of Tanzania has set aside funds for the operation of the Kibondo

District Council during the financial year 2018/2019. It is intended that part of the proceeds of the fund
will be used to cover eligible payment under the contract for water supply and civil works for Kibondo
urban water by using Twabagondozi and Kumwayi Borehole in Kibondo District Council.

. The Kibondo District Council now invites sealed tenders from eligible Contractors registered as civil

contractors class VI and above for carrying out the works as provided in the BOQs found in Tender
Documents, the works to be done are as follows:-

WORKS TO BE DONE
TENDER TENDER NAME CONTRACTOR’S TYPE
NUMBER
LGA/041/HQ/W CONSTRUCTION OF WATER Civil contractor class VI and above
SDP/2018- SUPPLY AND CIVILS WORKS FOR
2019/Wi01 KIBONDO URBAN WATER BY
USING TWABAGONDOZI
BOREHOLE.
LGA/041/HQ/W CONSTRUCTION OF WATER Civil contractor class VI and above
SDP/2018- SUPPLY AND CIVIL WORKS FOR
2019/Wi02 KIBONDO URBAN WATER BY
USING KUMWAY| BOREHOLE.

. Tendering will be conducted through the National Competitive Tendering (NCT) procedures

specified in the Public Procurement Regulations, 2013 — Government Notice No. 446 and is
open to all Tenderers as defined in the Regulations.

. Interested eligible Tenders may obtain further information from and inspect the Tendering

Documents at the office of The Secretary of Kibondo District Council Tender Board on
behalf of Kibondo District Council tender board P.0.Box 43, Kibondo from 08:00 am to
03;30pm on Mondays to Fridays and public holidays inclusive.

. Acomplete set of Tendering Document(s) in English and additional sets may be purchased by

interested Tenderers on the submission of a written application to the address given under
paragraph 4 above and upon payment of a non-refundable fee of Tshs: 200,000.00.
Payment should be made to Revenue Accountant of Kibondo District Council after being
given the control number.

. All tenders must be accompanied with photocopy of the following Documents:

+ Bid Securing Declaration in the format provided in the Tendering Documents.

+ Current Business Licence of relevant works

* TIN number of the company

+ Certificate of Registration with CRB.

+ Current receipts of CRB.

+ Bank Statements of current three Conservative months.

+ Special Power of Attorney whose holder must be an employee of Company or whose
name appears in the Company profile.

* VAT registration Certificate

+ Schedule of work.

+ Proposed plants owned or hired by the firm to execute the project.

. All tenders in one original plus two copies, properly filled in, and enclosed in plain envelopes

must be delivered to the address below: The Secretary of Kibondo District Council Tender
Board, P.O Box 43, Kibondo at or before 10:30am local time on Monday 18th of June, 2019.
Tenders will be opened promptly thereafter at 12:00 Pm local time in public and in the
presence of Tenderers’ representatives who choose to attend in the opening ceremony at
Kibondo PMU'S Offices.

. Late Tenders, Portion of Tenders, Electronic Tenders, Tenders not received, Tenders not

opened and not read out in public at the tender opening ceremony shall not be accepted for
evaluation irrespective of the circumstances.

RUTEMA D.M
District Executive Director
KIBONDO DISTRICT COUNCIL.
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Amunike, nyota Stars
wanahitaji kuaminiwa

KIKOSI cha wachezaji 32 wanaounda Timu ya Soka ya Tan-
zania (Taifa Stars), kiliondoka nchini kuelekea Misri kwa ajili
ya kuendelea na mazoezi ya kujiandaa na Fainali za Kombe la
Mataifa Afrika (Afcon 2019).

Fainali hizo zinazoandaliwa na Shirikisho la Soka Afrika
(CAF) zinatarajiwa kuchezwa kuanzia Juni 21 hadi Julai 19
mwaka huu kwa kushirikisha timu 24.

Taifa Stars ni moja kati ya timu zilizofuzu kucheza fainali
hizo, na imepangwa katika Kundi C ikiwa na nchi za Senegal,
Algeria na majirani zetu kutoka Afrika Mashariki , Kenya
maarufu Harambee Stars.

Katika kujiweka imara kabla ya kuanza kwa fainali hizo,
Taifa Stars inatarajia kucheza mechi mbili za kirafiki za ki-
mataifa dhidi ya wenyeji Misri na Zimbabwe.

Mechi hizo mbili za kirafiki, ni moja ya sababu ya kikosi
cha Stars kuamua kwenda mapema Misri, ili kuanza kuzoea
Dar es Salaam, mahali ambapo ‘askari’ wa Tanzania walianza
kujinoa.

Hata hivyo, kumekuwa na malalamiko na mitazamo tofauti
baada ya Kocha Mkuu wa Stars, Emmanuel Amunike, ku-
tangaza wachezaji wanaokwenda Misri, ikiwa ni mchujo wa
awali.

Wakiwa Misri, Mnigeria huyo atafanya tena mchujo na
kubakisha idadi ya wachezaji 23 ambao ndio wanatakiwa
kusajiliwa kwenye michuano hiyo, kama kanuni za CAF zina-
vyoelekeza.

Nipashe linawataka wadau kumpa ushirikiano Amunike
ili aweze kuiongoza vema timu hiyo kama alivyokuwa akip-
ambana katika safari ya kusaka tiketi ya kushiriki fainali hizo,
ambazo Watanzania tulizikosa kwa miaka 39.

Kumekuwa na maoni tofauti baada ya kocha huyo ku-
tangaza kuwaacha nyota sita, katika mchujo wa awali aki-
wamo, nahodha na mshambuliaji wa Yanga, Ibrahim Ajibu
na kiungo wa mabingwa wa Ligi Kuu Tanzania Bara, Simba,
Jonas Mkude.

Amunike ndiye kiongozi mkuu wa benchi la Stars, uwezo
wake ndio ulifanya akapewa dhamana ya kuiongoza timu
hiyo, hivyo anatakiwa kuungwa mkono kwa ajili ya kupam-
bana na kupata matokeo chanya kwenye michuano hiyo am-
bayo atakutana na vigogo wa Afrika Magharibi.

Kama wadau wataendelea kuona uamuzi wa kuwaacha
Mkude na Ajibu, haikuwa sahihi, hali hiyo inaweza kuwavun-
ja moyo wachezaji ambao wamebakia kwenye kikosi hicho,
wakashindwa kupambana kutokana na kuonekana hawana
uwezo ukilinganisha na nyota hao waliotemwa.

Amunike ameweka wazi kuwa yeye ataendelea kuamini
kwamba mchezaji bora ni yule mwenye uwezo wa juu na
mwenye nidhamu, bila ya kuzingatia anatoka timu gani, na
kufunguka zaidi kuwa sifa hizo ni baadhi ya vitu vilivyomfan-
ya yeye apate nafasi ya kucheza soka katika klabu kubwa ya
Barcelona huko Hispania.

Kama wadau wataendelea kuanza kuwagawa wachezaji,
hilo linaweza kupunguza morali kwenye kikosi hicho amba-
cho kinasubiriwa kuwapa burudani Watanzania ambao kwa
muda mrefu walikuwa watizamaji.

Gazeti hili linawaomba wadau wa michezo na hasa wa mpi-
ra wa miguu kumpa ushirikiano Amunike pamoja na Shirik-
isho la Soka Tanzania (TFF) kufanikisha Stars kufanya vema
katika fainali hizo na si kusindikiza timu nyingine.

Kila la kheri Taifa Stars, Kila la kheri Tanzania. Afcon 2019
Ni Zamu Yetu.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe
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Mapokezi: 0745 700710
Meneja Matangazo: Kauthar D’souza, 0767 223311

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz
Website: www.ippmedia.com
epaper.ippmedia.com
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m Muungwana Lazima Nilonge

Usishue dau na maji yajaa

IBRAHIM Ajibu, usiteremshe
au kuvuta dau majini ikiwa maji
yamejaa. Methali hii ni muhimu
kwako kukufunza umuhimu wa
kutenda jambo wakati ufaao ili
usije kujihatarisha au kujiletea
maangamizo.

Ajibu, wahenga walisema “Ba-
hati ikibisha hodi sharti ufungue
mlango mwenyewe.” Yaani jam-
bo la kheri likikufika wapaswa
kulifurahia. Hii ni methali ya
kuwanasihi au kuwashauri watu
(wewe ukiwa mmoja wao) wa-
naopata nafasi nzuri ya kujifaidi
lakini wakacheleachelea au ku-
toitaka!

Husemwa “Mcha bahari hap-
endi safari” maana yake mtu
anayeogopa bahari hapendi
kusafiriTwanasihiwa kwamba
tudhamiriapo kulifanya jambo
tusiwe na uchelewevu, ajizi ya
kulikabili au tusiwe na woga.

Zipo habari kwamba Ajibu
anawaniwa na Simba, timu ali-
yoiacha na kujiunga na Yanga
msimu uliopita na sasa mkataba
wake umefikia ukomo. Yaseme-
kana kapewa kiasi fulani cha
fedha na bilionea wa Simba,
Mohammed Dewji “MO” ili kum-
rejesha ‘kundini’ katika klabu
hiyo iliyotwaa ubingwa wa Ligi
Kuu Tanzania Bara kwa msimu
wa pili mfululizo.

Wakati huo huo, timu maaru-
fuya TP Mazembe ya Jamhuri ya
Kidemokrasia ya Congo (DRC),
pia ilitangaza nia ya kumwania
kijana huyo kutokana na uw-
ezo wake wa kulichezea gozi
la ngombe kama utakavyo na
kuwaburudisha watazamaji
wa timu yoyote unayoichezea.
TP Mazembe ni moja ya timu
maarufu zaidi Afrika inayomi-
likiwa na bilionea mwenye
machimbo ya madini nchini
humo.

TP Mazembe ndio iliyomfun-
gulia mlango Mbwana Samatta
anayechezea timu ya KRC Genk
ya Ubelgiji na kusababisha we-
nyeji wamwite ‘Samagoal’ kwa
jinsi anavyofunga mabao hata
kuiwezesha timu yake kutwaa

ubingwa wa ligi nchini humo.

Samatta ni zao la Simba ki-
sha TP Mazembe na sasa KRC
Genk ya Ubelgiji aliyoiwezesha
kutwaa ubingwa huku akiibu-
ka mchezaji bora wa mwaka
mwenye asili ya Afrika kati ya
wachezaji wote wanaocheza
kandanda nchini Ubelgiji.

Thamani ya Samatta imevu-
ka nje ya Ubelgiji kwa kutajwa
kutakiwa na timu za Watford,
Leicester City na Burnley za
Englanda.

Kuna habari kuwa timu ya
Aston Villa inamhitaji Mtanza-
nia huyo kwa udi na uvumba
na imemtengea pauni milioni 12
za Uingereza, sawa na Shilingi
bilioni 40 za Tanzania! Mbali ya
timu za Uingereza zinazomhitaji
Samatta, pia kuna timu za FC
Roma ya Italia na Lyon ya Ufar-
ansa.

Simpingi Ajibu kujiunga na
timu yoyote aipendayo kwani
“kipenda roho hula nyama
mbichi.” Roho ikipenda huweza
kula hata nyama mbichi. Pia
kitu anachokipenda mtu au ina-
chokipenda roho ya mtu huwa
ni kama dawa yake. Methali hii
hutumiwa kumpigia mfano mtu
anayeelekea kukipenda kitu
sana ingawa wengine wanak-
iona kuwa kibaya.

Masikini na umasikini wake
hulala fofofo akimwachia Mun-
gu matatizo yake yote. Siku zote
Mungu yuko moyoni mwake
akisema: “Kupata kuna Mungu
ukikosa shukuru.” Maana yake
kukipata kitu au kukikosa ni
mapenzi ya Mungu. Twapaswa
kumshukuru japo hatukupata.

Ajibu anapaswa kutambua
kuwa mchezaji anayecheza
kandanda Ulaya ana faida mbili
kubwa, kwanza anapata ujuzi
na ufundi zaidi wa mchezo huo
unaopendwa sana duniani.
Pili, mshahara anaolipwa hau-
wezi kulinganishwa na msha-
hara anaolipwa mchezaji yeyote
humu nchini hata wale wanao-
toka nnje ya Tanzania.

Ni rahisi tu kuangalia maen-

deleo ya Samatta tangu ajiunge
na klabu ya KRC Genk. Ame-
jenga jumba lake la maana kule
Kigamboni jijini Dar es Salaam,
pia anajenga Msikiti utakaowa-
saidia waumini wa dini ya Kiis-
lamu kufanya ibada zao.

Kama hiyo haitoshi, sasa Sa-
matta anashirikiana na msa-
nii Ali Kiba kukusanya fedha ili
kuwasaidia watu wasiojiweza.
Huu ni mwaka wa pili timu
za wachezaji hao zikicheza ji-
jini Dar es Salaam na mara zote
timu ya Samatta imeondoka na
ushindi mnono dhidi ya timu ya
Ali Kiba. Mwaka ujao mchezo
wao utahamishiwa mkoa utaka-
otajwa baadaye.

‘Auni’ ni kitendo cha kumsaid-
ia mtu mwingine ili aondokane
na matatizo; msaada, muawana.
Sikuamini kama Watanzania
ndivyo tulivyo linapokuja suala
la kuwasaidia wenzetu wasio-
jimudu! Mchezo ule haukuwa
wa kuwanufaisha Samatta na
Kiba, bali kwa ajili ya kuwasaidia
watu wenye uhitaji.

“Katika mambo yote nime-
waonesha ya kuwa kwa kushika
kazi hivi imewapasa kuwasaidia
wanyonge, na kuyakumbuka
maneno ya Bwana Yesu, jinsi
alivyosema mwenyewe, ‘Ni heri
kutoa kuliko kupokea!” (Maten-
do 20:35).

Sichukii Ajibu kwenda Simba
wala sifurahii kuendelea na
Yanga, kinachonisikitisha ni
yeye kutojitambua. Hakuna
anayependa kuishi maisha yale
yale mpaka mwisho wa dahari
(milele) bali hutaka kuwa na
maisha bora zaidi.

Ajibu, achana na ushabiki wa
Simba na Yanga, kajiunge hara-
ka na TP Mazembe ili ujifun-
gulie njia ya kwenda ngambo
utakakopata maendeleo na
maisha mazuri zaidi kuliko
kuzing’ang’ania Simba au Yanga.
Kokote utakapokwenda ugeni-
ni, acha lelemama na uvivu.

marobarnabas@yahoo.com
0784 334 096



Jumamosi Juni 8, 2019

Nipashe 7

' HABARI KITAIFA

jana, ili kuhamasisha matumizi zaidi ya bandari hiyo kupunguza siku za kusafirisha mizigo kwenda Malawi.
PICHA: IDDY MWEMA

Watalii milioni 1.4 kuja nchini

Chato wanza
kunufaika na bandari

Na Mary Geofrey, CHATO

BANDARI ya Nyamirembe,
wilayani Chato mkoani Geita,
inatarajiwa kuanza kufanya
kazi, mara baada ujenzi wa
gati ya kisasa unaogharimu
Sh. bilioni 4.1 kumalizika
Agosti mwaka huu.

Kwa kipindi cha miaka
nane, meli ziliacha kutia
nanga katika bandari hiyo,
kwa sababu kampuni iliyoku-
wa inatoa huduma kusitisha,
hivyo kukamilika kwa ujenzi
huo, kutaiwezesha Kampuni
ya Huduma za Meli (MSCL),
kuanza rasmi kutoa huduma.

Mhandisi wa Mamlaka
ya Usimamizi wa Bandari
(TPA), Ziwa Victoria, Abra-
ham Msina, alisema mradi
huo unaendelea na umefikia
asilimia 40 utekelezaji.

Alisema bandari hiyo
itakapoanza kazi itacho-
chea biashara katika mikoa
mbalimbali na nchi jirani za
Rwanda, Burundi, Uganda.

“Meli zilizokuwa zinatoka
mikoa ya Mwanza, Kag-
era, Musoma na nchi jirani
zilikuwa zinatia nanga, lakini

kwa miaka nane kampuni
iliyokuwa inatoa huduma
iliacha kwa sababu meli zake
ziliharibika. Hivyo baada
ya TPA kukamilisha kazi ya
ujenzi huu, MSCL wataanza
rasmi kutoa huduma za
meli,” alisema Msina.

Alieleza kuwa, mradi wa
ujenzi huo unafanywa na
mkandarasi wa ndani am-
baye ni Kampuni ya VJ Mis-
try, kutoka Bukoba mkoani
Kagera.

Msina alisema sehemu
va kazi iliyobakia ni ku-
malizia ujenzi wa gati, jengo
la abiria, jengo la mizigo,
chumba cha mashine ya
umeme, vyoo na chumba
cha walinzi. Mwakilishi wa
mkandarasi wa mradi huo,
Injinia Anderson Mbogowe,
alisema wanatarajia kukamil-
isha kazi hiyo Julai mwaka
huu na kuukabidhi kwa Seri-
kali Agosti mwaka huu.

“Kazi inaendelea vizuri na
tunatarajia tutamaliza ndani
ya muda tuliokubaliana na
Serikali wa mwaka mmoja,
hivyo Agosti tutakabidhi kazi
hii,” alisema.

Novatus Makunga, ARUSHA

IDADI ya watalii watakaoingia nchini
kwa mwaka wa fedha wa 2019/20 inatarajia
kuongezeka kutoka milioni 1.3 hadi milioni 1.5.

NAIBU Waziri wa Maliasili na Utalii, Cos-
tantine Kanyasa, aliyasema hayo jana mijini
hapa alipokuwa akifungua Maonyesho ya
Kimataifa ya Utalii yanayofahamika kama
Karibu-Kili Fair.

Hata hivyo Kanyasu alitoa angalizo kwam-
ba mafanikio ya sekta ya utalii, yanategemea
zaidi ushiriki wa sekta binafsi ambayo alisema
ndiyo mdau mkubwa wa serikali katika kue-
ndesha utalii kwa mafanikio.

“Maonyesho haya ya Kili-Fair yana nafasi
kubwa ya kutangaza masoko ya utalii nchini
katika mataifa mbalimbali endapo yatatumi-
wa vizuri na kuongeza nchi zaidi ya za sasa
zipatazo 45,” alisema.

Alisema maonyesho haya ni muhimu ka-
tika kutangaza masoko ya utali wa Tanzania
na kwamba mwaka jana washiriki 370 wali-
hudhuria.

Mjumbe wa Kamati ya Bunge ya Ardhi,
Maliasili na Utalii, Nape Nnauye, alipongeza
Wizara ya Maliasili na Utalii kwa kuwa na ut-
aratibu wa kushirikisha sekta binafsi katika

kutangaza vivutio mbalimbali vya utalii.

Nnauye ambaye pia ni Mbunge wa Mta-
ma alisema maonyesho haya ni muhimu
katika kukuza utalii, hatua ambayo alisema
itaongeza mapato ya serikali.

Alisema kama kuna sheria ambazo ni kik-
wazo katika sekta hiyo, ni vyema zikawasil-
ishwa katika kamati yao ili kujadiliwa na
Bunge kwa lengo la kuzifanyia marekebisho

Naye Mkurugenzi Mtendaji wa Bodi ya
Utalii Tanzania (TTB), Devota Mdachi, alisema
katika hatua ya kukuza na kuongeza idadi ya
watalii, mwezi ujao Tanzania inatapokea kun-
di kubwa la watalii 200 kutoka katika Jimbo la
Hong Kong nchini China.

“Kundi hili litakuwa kundi la pili baada ya
kundi la kwanza la watalii, wafanyabiasha-
ra na wawekezaji 336 waolifika nchini Mei,
mwaka huu,” alisema.

Naibu Balozi wa Ujerumani nchini, Jorg
Herrera, alisema nchi hiyo imekuwa mstari
wa mbele katika kuunga mkono jitihada
za Serikali katika masuala ya uhifadhi wa
wanyamapori  Alisema katika kipindi cha
imetoa zaidi ya Euro milioni 100 kwa ajili ya
kutekeleza miradi ya uhifadhi, maji na afya
kwa serikali ya Tanzania

Walalamikia gharama kubwa
kufuata matibabu nje ya mkoa

Na Restuta Damian, KARAGWE

BAADHI ya Wananchi wa Kata Kihanga
wilayani Karagwe mkoani Kagera, wameeleza
changamoto ya upataji wa matibabu ya ma-
gonjwa sugu kutumia gharama kubwa kufua-
ta matibabu katika hospitali za rufani.

Walisema gharama kubwa za kufuata
matibabu hayo nje ya mkoa ni kikwazo ku-
tokana na uchumi wa vijijini kuwa mdogo na
hutegemea kipato kitokanacho na kilimo.

ba, alisema kwa miaka mitatu amekuwa akik-
abiliwa na changamoto ya ugonjwa wa moyo
kupanuka, hali inayomfanya kulazwa katika
kituo cha afya kwa ajili ya kupatiwa dawa.

Alisema kama huduma za tiba zingekuwa
karibu zingesaidia kupunguza gharama ili
kujiokoa na kurejesha afya yake kuwa imara
kuendelea na shughuli za uzalishaji wa kilimo
mashambani.

“Ingewezekana serikali kutusogezea hu-
duma za madaktari hata kwenye mkoa wetu
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Ataka wawekezaji wafanye mambo ya tija

Na Romana Mallya

MWENYEKITI wa Baraza la Bi-
ashara la China na Tanzania, Xian
Ding, amewataka wawekezaji
wanaokuja kuwekeza nchini ku-
hakikisha uwekezaji unaofanyika
unalenga kuacha ujuzi kwa wa-
zawa ili kusaidia nchi kukua kiu-
chumi na kimaendeleo.

Ding aliyasema hayo jana baada
ya wanafunzi, wafugaji na Kituo
cha Uwekezaji Tanzania (TIC)
kutembelea kampuni ya Huatan
Investment Group iliyoko Pugu
Kinyamwezi, ambayo huzalisha
vyakula vya mifugo kwa kutumia
malighafi za nchini.

Kampuni hiyo imekuwa ikitoa
elimu bure kwa wazawa na wa-
nafunzi ambao wanataka kuingia
kwenye ujasiriamali wa ufugaji
kwa kuwafundisha namna ya
ufugaji bora na vyakula vinavyo-
paswa kulishwa mifugo hiyo ili
wahusika wapate faida.

Akizungumza  baada ya
kupokea ugeni huo, Ding alisema
endapo wawekezaji wataacha
ujuzi kwa wazawa, wataisaidia
Tanzania kukua kiuchumi na
maendeleo kwa haraka badala
ya kuwekeza viwanda ambavyo
wazawa hawatashiriki moja kwa
moja kupata fursa.

“Azma ya kuifanya Tanzania

kufikia uchumi wa viwanda kama
ambavyo Rais John Magufuli ana-
vyotekeleza sasa ni jambo nzuri
sana ambalo litafanya nchi kukua
kimaendeleo,” alisema.

Alisema kampuni hiyo ni se-
hemu ya wanafunzi wa vyuoni
na shule mbalimbali za msingi na
sekondari kwenda kujifunza bure
namna ya kuzalisha chakula cha
mifugo ili iwasaidie pindi wataka-
pomaliza masomo yao na kuingia
kwenye ujasiriamali. “Wanafunzi
wakipata mafunzo haya tunay-
otoa bure tunaamini watakaporu-
di kwenye jamii wataendeleza
elimu hii na kufungua viwanda
vyao wenyewe, tunawaomba

wajitokeze kwa wingi kujifunza,”
alisema. Meneja wa kiwanda hi-
cho, Matucha Magerengo, alisema
mbali na kampuni hiyo kuzalisha
vyakula vya mifugo, pia inajihu-
sisha na ufugaji wa kuku kwa
kutumia teknolojia ya kisasa am-
bayo ni sehemu ya mafunzo kwa
wanaofika hapo.

“Leo (jana) tumetembelewa
na wana chuo, kikundi cha wafu-
gaji wa ngombe na TIC ambao
wamejionea uzalishaji wa chakula
cha mifugo na ufugaji wa kuku
kwa kutumia teknolojia ya kisasa
ambayo husaidia kutokuwa na
vifo vitokanavyo na magonjwa,”
alisema.

Samia ashangaa wadhibiti kuwa wakusanya mapato

INATOKA UK. 3

(Baraza la Mazingira la Taifa)
haikuwa ikifanya vizuri. Tumean-
za kuibadilisha NEMC, tume-
chukua hatua kadhaa. Tuliunda
kamati kuangalia utendaji wa

NEMC tukagundua makando-
kando yaliyomo,” alisema na
kuongeza:

“Ninavyowaambia kuna watu si
chini ya watano wapo mikononi
mwa Takukuru (Taasisi ya Kuzuia
na Kupambana na Rushwa), wa-
naotoka NEMC na idara yetu ya
mazingira ndani ya ofisi yangu,”
alisema.

Samia (pichani) alisema wame-
panga upya timu zao na kuelekeza
kazi za kufanya, hivyo NEMC itab-
adilika hatua kwa hatua na kufika
kunakotakiwa na kuwataa wafan-

yabiashara nao watunze mazin-
gira.

Kuhusu tozo za mazingira alise-
ma watu wa NEMC walikuwa wa-
nafanya vibaya kuchukua fedha
kutoka kwa wafanyabiashara na
kuahidi kulisimamia vizuri.

Akizungumzia katazo la mifuko
ya plastiki ambalo utekelezaji
wake umeanza mwanzoni mwa
mwezi uliopita na serikali ku-
ruhusu aina nyingine ya plastiki
ziendelee kutumika, Samia aliwa-
taka wafanyabiashara  kupitia
sheria, kanuni zilizotolewa ili yale
yaliyoruhusiwa waendelee nayo
na kuchukua tahadhari ya mifuko
ilisoruhusiwa.

MAJALIWA AKOLEZA

Awali, Waziri Mkuu Kassim Ma-
jaliwa alisoma karatasi aliyotoka
kwa mmoja wa wafanyabiashara

ambayo ilieleza kuwa wafanyabi-
ashara walioalikwa Ikulu jana
wanaogopa kuisema TRA (Mam-
laka ya Mapato Tanzania) kwa
sababu wakitoka hapo watashu-
ghulikiwa walikotoka.

“TRA ni miungu watu wanakua-
dhibu kwa kodi kubwa alafu wa-
nataka na rushwa na ukishindwa
duka linafungwa, ukihoji wanase-
ma ni maagizo kutoka juu. Sijui ni
wewe, au makamu au Rais?” Ma-
jaliwa alisoma ujumbe huo kutoka
kwenye katarasi iliyomfikia.

Majaliwa alimweleza Waziri wa
Fedha na Mipango, Dk. Philip
Mpango, na Kamishna Mkuu wa
TRA, Charles Kichere, kuwa baada
ya mkutano huo, asikute mtu ali-
yeadhibiwa kutokana na maelezo
aliyotoa jana.

“Hawa wameitwa maalum kuja

kuishauri serikali. Yeyote aliyeta-
mka mambo yake changamoto za
serikali, TRA ni chombo cha seri-
kali, watu wote waliosema wasia-
dhibiwe,” alisisitiza.

Watumishi wa TRA kushtakiwa kwa rushwa
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Rais Magufuli alipohoji idadi ya
wahusika na kujibiwa kuwa wali-
kuwa ni watatu ndipo alipoamua
kutoa maagizo hayo dhidi ya wa-
tumishi hao watatu.

“Wote watatu washikwe wawek-
we ndani halafu wapelekwe ma-
hakamani, wakiwa mahakamani
Kamishna wa TRA wasimamishe
kazi, lazima ifike mahali watu
tujifunze vizuri, TRA mkapige

hesabu kwa sababu biashara ya
huyu mfanyabiashara imekaa
ndani kwa muda wa miaka mi-
tatu mumlipe fidia,” aliagiza Rais
Magufuli.

Awali, akizungumzia kuhusu
tukio hilo, Waziri Mkuu Majaliwa
alisema mfanyabiashara huyo
alikamatwa mwaka 2016/2017 na
mzigo wake ulirudishwa juzi kwa
sababu aliyemkamata aliomba
rushwa na yeye alikataa kutoa.

“Huyu mfanyabiashara alikataa

kutoa rushwa na alikubali bora
mzigo ukae huko huko, siku al-
ipokuja kueleza nashukuru kam-
ishna wa kodi ya ndani ambaye ni
mgeni TRA nilipomuagiza amshu-
ghulikie, alitekeleza na siku ya pili
alisema ni kweli mfanyabiashara
ameonewa , tukaagiza arudishiwe
mzigo, tabia hii kamishna wa TRA
ipo huko ndani,” alisema.

Aliongeza: ~ “Walipomkamata
alikataa kutoa rushwa usiku al-
iokamatwa, walipomkamata

alisema fedha ninayo ipo nyum-
bani, wakamsindikiza hadi Kari-
akoo nyumbani kwake, walipofika
yule mfanyabiashara aliwaambia
rushwa hatoi wakitaka wamuue.

“Kwa bahati nzuri kulikuwa na
polisi waliokuwa kwenye doria,
wakaangalia kuna nini wakaona
kuna mgogoro nadhani wana
bohari, walipompeleka, mzigo
wake umekaa miaka mitatu amer-
udishiwa mwaka huu mwezi wa
nne.”

Walalamikia gharama kubwa kufuata matibabu
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wakatupatia matibabu ya ku-
ponya magonjwa  nadhani ni
wengi wenye kuhitaji hata ghara-
ma ikawa kidogo kulipia tukiwa
ndani ya mkoa badala ya kwenda
Muhimbili au Bugando,” alisema
Ajunila

Kaumbya Nzilamula, mkazi wa
kuwa akisumbuliwa na miguu ku-
jaa maji, tatizo lilitokea baada ya
kujifungua kizazi cha tatu na hadi

sasa ni miaka sita anatibu maumi-
vu. Nzilamula alisema anashind-
wa kupata huduma ya matibabu
kutokana na hali yake ya kiafya
kutomwezesha kwenda nje ya
mikoa pamoja na gharama kubwa.

Kwa upande wake Mratibu wa
Chama cha Urafiki kati ya Tanza-
nia na China, alisema kutokana
na changamoto ya jiografia, wa-
nanchi wa Karagwe wamekuwa
wakisumbuka kuwaona wataala-
mu wa afya wanaokwenda katika
Hospitali ya Rufani ya Mkoa wa

Kagera kutoa huduma.

Kahama alisema kupitia
changamoto hiyo, chama hicho
kimeanza kutoa matibabu kwa
wananchi hao lengo ni kuisaidi-
ana Wizara ya Afya, Maendeleo
ya Jinsia, Wazee na Watoto kutoa
huduma ya afya kwa jamii yenye
uhitaji mkubwa wa madak-
tari bingwa. “Niseme tu hata
kama mtu awe na bima kuifuata
huduma katika meneo ya Bu-
gando, Muhimbili, Moshi  bado
ni changamoto kubwa kwani la-

zima atatumia pesa ya kujikimu
huko ...sasa hiyo inawakwamisha
watu wengi kufuata huma hivyo,
naishukuru sasa tumeipata faida
kwa huduma ya afya kutufuata tu-
lipo,” alisema Kahama.

Mganga Mkuu wa Hospitali ya
Rufani ya Mkoa wa Kagera, Dk.
Marco Mbata, alisema magonjwa
yanayoripotiwa kwa wingi kwe-
nye hospitali hiyo ni moyo, mi-
fupa, magonjwa ya wanawake,
tezi dume, macho, kinywa, meno,
magonjwa ya watoto.

]
Mawaziri

watatu
wachongewa
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Neema Nyerere, mkulima,
alisema kuna urasimu mkubwa
wa kupata mikopo ya kilimo.

Naye, Sauli Amon, Mbunge
wa Rungwe Magharibi, alisema
kuna utitiri wa kodi kwenye
bidhaa za vipodozi, mamlaka
zaidi ya sita zinakata kodi
kwenye bidhaa moja.

Agustino Makoye, mfanya-
biashara wa mafuta kutoka
Mwanza, alisema kuna tozo
zaidi ya 20 kwenye mafuta, na
kamba ushuru wa bidhaa ume-
kuwa ukikusanywa na maofisa
walioshika bunduki.

Sylvanus Buyaga, mmiliki
wa kiwanda cha Bora Mkoa wa
Dar es Salaam, alisema sekta
ya ngozi imekuwa na matatizo
makubwa, ngozi imekuwa iki-
kusanywa nyingi, lakini hakuna
sehemu ya kuipeleka.

“Tunazalisha viatu vya
majeshi mwaka wa tatu sasa,
lakini jeshi halikununua kwetu
bali linaendelea kuagiza viatu
kutoka nje, kwenye stoo yetu
tuna jozi ya viatu zaidi ya
5,000, tumeandika barua wiza-
rani, lakini hatupewi majibu,”
alisema Buyaga.

Dk. Abbas Tweve kutoka
sekta ya misitu, alisema sekta
ya misitu ina utitiri wa kodi
Zipatazo 19 zinazotozwa na
halmashauri.

Zubeir Madie kutoka Kigoma,
alisema soko la dagaa na
samaki , pamoja na vituo vya
mafuta mkoani Kigoma vinak-
ufa kwa sababu ya utitiri wa
kodi. Alisema urasimu wa TRA
ndiyo ulioua biashara mkoani
Kigoma. Hussein Nasoro kutoka
Geita, alisema wafanyabiasha-
ra wanakwepa kulipa kodi kwa
sababu ya usiri uliopo TRA.

Alisema mzigo mmoja wenye
thamani sawa unaoagizwa
na wafanyabiashara watatu
tofauti unatoza kodi tofauti
unapofika bandari ya Dar es
Salaam.

Tox Kihansi kutoka kiwanda
cha mbolea cha Minjingu, alise-
ma wanazalisha tani 150,000,
lakini serikali bado inaagiza
mbolea kutoka nje.

Mbunge wa Geita, Joseph
Kasheku Musukuma, alisema
wafanyabiashara wengi ha-
wamjui Waziri wa Viwanda
na Biashara, hawatembelei
wafanyabiashara na kujua
matatizo yao.

Paschal Kihanga kutoka
Morogoro, alisema viwanda
vingi vimekufa Morogoro kama
cha kutengeneza magunia kwa
sababu ya uagizwaji wa mifuko
kutoka nje ya nchi.

Alisema hata kiwanda cha
Tumbaku nacho kipo hatarini
kufungwa, na ifikapo mwakani
kitakuwa kimeshafilisika kwa
sababu ya utitiri wa kodi.



JUMAMOSI JUNI 8, 2019 NipaShe 9

' HABARI ARUSHA
Ujerumani wafundisha Watanzania mafunzo kwa vitendo

Na Cynthia Mwilolezi,
ARUSHA

WANAFUNZI wa Chuo Ki-
kuu cha Fachakademien cha
nchini Ujerumani, wameshiri-
ki mafunzo kwa vitendo kwa
kuwafundisha wanafunzi wa
Shule ya Tarangire Pre & Pri-
mary English Medium ya Mjini
Babati, mkoani

Manyara, kufanikisha ush-
irikiano na uhusiano mwema.

Mwalimu Mkuu Msaidizi wa
Shule ya Tarangire, Eva Mrutu,
akizungumza jana alisema
wamefarijika kupata ugeni
huo, kutoka nchini Ujerumani
ambao kwa namna moja au
nyingine umewaongezea ujuzi

wanafunzi wao.

Mrutu alisema wageni hao
wamewafundisha wanafunzi
wao mambo mapya ambayo
walikuwa hawajafundishwa.

“Wanafunzi wetu wame-
furahi kupata mambo mapya,
ikiwamo michezo na ny-
imbo mbalimbali ambazo
hawakuwahi kuziimba, zime-
waongezea morali ya kusoma
zaidi,” alisema Mrutu.

Mmoja kati ya wanafun-
zi hao wa Chuo Kikuu cha
Fachakademien, Rebecca
Steve, alisema hii ni mara yake
ya kwanza kufika Tanzania na

amefurahishwa na
ukarimu ulioonyeshwa
kwao.

E

“Tutarudi tena hapa nchini
Tanzania kwani watu wake ni
wakarimu, wema na wenye
upendo kwa wageni, kwa haki-
ka tunefurahi mno kufika hapa
Shule ya Tarangire,” alisema
Rebecca.

Mwanafunzi wa darasa
la nne kwenye shule hiyo
ya Tarangire, Jackline Peter
alisema  walimu hao kutoka
nchini  Ujerumani, walim-
fundisha kuchora na kuchang-
anya rangi.

Mwanafunzi wa darasa la
tatu, Philipo Tabari, alisema
alifurahia nyimbo mpya wal-
izofundishwa ikiwamo wimbo
wa tembo ni mnyama mzuri.

Mwalimu wa kitengo cha

1

masoko, Judith Misana, alise-
ma shule yao ipo kwenye
miteremko ya Mlima Kwaraa
mjini Babati, barabara kuu ya
Mamire, karibu na Chuo cha
Veta Manyara.

“Wazazi na walezi tunawa-
karibisha wote waleteni wa-
toto wapate elimu nzuri hapa
kwetu  Tarangire, kupitia
kaulimbiu ya shule yetu ya
juhudi katika kutafuta elimu
na Mungu,” alisema Misana.

Alisema shule hiyo ina wal-
imu wazuri wenye kufundisha
masomo bora, mabasi ya kusa-
firisha wanafunzi kila siku,
vyakula vizuri wanavyolima
wenyewe na sehemu nzuri za
kulala.

Sehemu ya wanafunzi wa shule ya awali na msingi ya New Light ya Mji mdogo wa Mirerani, wilayani Simanjiro, mkoa wa Manyara,

wakiwa shuleni jana, wakati wa kufungwa kwa nusu muhula wa mwezi wa Juni. PICHA: GIFT THADEY

Kampuni yatoa ufafanuzi wa malalamiko ya wananchi

Na Allan Isack, ARUSHA

KAMPUNI ya utengen-
ezaji wa vinywaji vikali aina
ya K Vant ya Mega Beverage
Co.LTD mkoani Arusha, imetoa
ufafanuzi wa malalamiko ya
wananchi kuhusu kiwanda hi-
cho kilichopo kwa Morombo,
kutiririsha maji machafu kwe-
nye makazi ya watu wakati
mvua.

Akizungumza na waandishi
wa habari kiwandani hapo,
Msimamizi wa kuhakiki ubora
wa bidhaa kutoka kampuni
hiyo, Gisella Shirima, alisema
kuwa maji

yanayotoka kiwandani hapo
kwenda mto wa jirani, hayana

madhara kwa kuwa mamlaka
husika zimeyapima maji hayo
na kujiridhisha kuwa hayana
madhara kwa binadamu.

Awali wakazi wa eneo la kwa
Murombo, walidai kuwa kiwan-
da hicho kimekuwa kikitiriri-
sha majitaka, yanayofunguliwa
nyakati za alfajiri mvua zina-
ponyesha na wanayaelekeza
kwenye makazi ya watu jambo
ambalo walidai yanahatarisha
afya zao.

Shirima aliwatoa hofu wa-
nanchi pamoja na wakazi hao
wanaopakana na kiwandani
hicho, wanacho kibali kutoka
Baraza la Taifa la Mazingira
(NEMC ), kinachowaruhusu
kuelekeza majitaka kwenye

makazi ya watu, baada ya ku-
jiridhisha kuwa hayana mad-
hara.

Aliongeza kuwa pia wana
kibali kutoka kwa Msimamizi
wa mabonde ya maji Panga-
ni,  kinachothibitisha kuwa
maji hayo, yanayotoka kiwan-
dani hapo

kwenda mto jirani hayana
madhara yoyote kwa viumbe
hai na pia yanaweza kutumika
kwa shughuli zingine za kibin-
adamu kwa kuwa hayana ke-
mikali.

“Haya maji yanayotoka ki-
wandani hayana madhara yoy-
ote kwa sababu yanatumika
kuoshea chupa na hayana
kemikali yoyote inayochang-

anywa , hivyo hayawezi kuleta
athari kwa binadamu,” alisema
Shirima.

Mkurugenzi wa kiwanda
hicho, James Kimaro, alisema
kuwa kiwanda hicho hakina
tatizo na majirani zake kwa
kuwa wamekuwa wakishiriki
hata katika shughuli za maen-
deleo kwa wananchi ikiwamo
kutoa huduma bure ya majisafi
yanayopatikana kiwandani
hapo.

Alisema mbali na huduma
hiyo, wananchi pia wametoa
ajira kwa wananchi wanaoishi
pembezoni na kiwanda hi-
cho jambo lililozidisha ujirani
mwema.

Wakumbushwa
kuchagua
viongozi
watakao
watumikia

Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA

WANANCHI wameaswa kuchagua
viongozi wenye hofu ya Mungu
katika chaguzi za serikali za mitaa
na uchaguzi mkuu ujao wenye nia
njema ya kuwatumikia bila ubaguzi
wa rangi, kabila au dini.

Mkurugenzi Mkuu wa Kampuni
ya Monaban Trading and Farming
aliyasema hayo alipokuwa akizun-
gumza katika Baraza la Eid el Fitr,
lililofanyika jana katika Taasisi
va Zawiyatul Qadiriyyat iliyopo

“Ndugu zangu mkumbuke ka-
ribuni tutakuwa na uchaguzi wa
serikali za mitaa na uchaguzi mkuu
mwakani, tukumbuke kuchagua
viongozi

watakaotutumikia na kujali shida
zetu sio unachagua mtu anayek-
wenda kujinufaisha mwenyewe
huyo hatufai,” alisema.

Pia alisema inapendeza ndugu
wakae pamoja kwa amani na
upendo na kukumbuka kuwasaidia
watu wenye mahitaji maluum katika
jamii wakiwamo masikini, yatima,
wajane na wazee wasiojiweza, kwa
kuwa hawakupenda kuwa katika
hali hiyo.

Alikemea baadhi ya tabia ambayo
wamekuwa nayo baadhi ya watu
kwa kuwa na dharau na kuwanyan-
yapaa watu wenye mahitaji maal-
umu na kuwataka kutowatenga na
kushirikiana nao, kwa hali na mali
na kuacha kuwatenga kwa kuwa
wao ni binadamu kama walivyo
wengine.

Katika Baraza la Eid, Mollel ali-
changia lori kumi za mawe na Sh.
milioni moja, kwa ajili ya kubore-
sha mazingira ya Kingo ya Mto
Ngarenaro, ambao umekuwa ukileta
adha kubwa kwa wananchi wanaoi-
shi katika maeneo hayo.

Awali, Mwenyekiti wa Taasisi ya
Twarika, mkoani hapa, Abdi Omar
Bin Said, alisema Taasisi yake
imejikita zaidi katika utunzaji wa
mazingira na kuhakikisha kuwa
wanadhibiti kingo za Mto Ngarena-
ro kwa kupanda miti ambayo tayari
wameshaanza.

Alisema pia Taasisi hiyo imejikita
katika kutoa elimu katika fani
mbalimbali, kwa lengo la kuwafanya
vijana kupata elimu na ujuzi wa
kujiajiri, ikiwa ni pamoja na kulea
watoto yatima na wanaoishi

katika mazingira hatarishi, am-
bapo mpaka sasa wana vituo vitano.

Kwa upande wake mlezi wa
taasisi hiyo nchini, Salum Darwesh,
alisisitiza umuhimu wa umoja na
upendo, miongoni mwa madhehebu
yote ya dini.

“Ukiwa na afya njema utaweza
kusimama na kutembea popote,
ukiwa na kitu ni rahisi kusema cho-
chote na kutoa msaada kwa wahi-
taji na endapo una utu utawajali
wenzako kuwathamini na kuwap-
enda,” alisema Darwesh.
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Aahidi wawekezaji Umeme siku 36

Na Mwandishi Wetu, MOSHI

MKUU wa Mkoa wa Kiliman-
jaro, Anna Mghwira, amewaa-
lika na kuwaahidi umeme wa
uhakika kwa mwaka mzima
wa siku 365 kwa wawekezaji
watakaojenga viwanda na ku-
wekeza mkoani humo.

Alitoa ahadi hiyo jana ali-
potembelea vituo vya kupoozea
umeme mkoani humo, alisema
lengo la ziara hiyo ni kupima
na kutathmini endapo kutaku-
wapo na mazingira rafiki ya
uwekezaji ndani ya mkoa huo.
Alisema kuwa, umeme unaozal-
ishwa katika mkoa wa Kiliman-
jaro unatosheleza na kuwataka
wawekezaji wa viwanda kuja
kuwekeza kwani hakutakuwa
na tatizo la kukatika katika kwa
umeme.

Mkuu huyo wa mkoa alilaani

taarifa iliyotolewa na Meneja
wa Tanesco Mkoa wa Kiliman-
jaro, mhandisi Mahawa Mkaka,
ya kuwapo kwa baadhi ya watu
kulihujumu  shirika hilo kwa
kuharibu kwa makusudi miun-
dombinu na wezi wa nyaya za
umeme na kuiomba jamii kutoa
ushirikiano katika kuwaibua
watu hao ili waweze kuchuku-
liwa hatua stahiki.

“Nasikitika kuona baadhi ya
watu  wanalihujumu  shirika
letu kwa kuiba umeme, wezi wa
mafuta ya transfoma pamoja
na nyaya za umeme. Nitoe wito
kuwa mtu anayefanya matendo
haya ya kuhujumu uchumi,
atakapokamatwa ni lazima ashi-
takiwe kwa kuhujumu uchumi
na wananchi tunaomba ush-
irikiano katika kuwabaini watu
hawa,” alisema Mghwira.

Akizungumzia suala la mad-

eni wanayodaiwa na shirika hilo
zikiwamo taasisi za umma na
watu binafsi, Mghwira alisema
kuwa, kauli ya Rais John Magu-
fuli ya kukata umeme kwa wa-
siolipa ni muhimu na kuwataka
kutekeleza agizo hilo.

Alisema taasisi za umma
zimekuwa zikiua taasisi ny-
ingine kutokana na kushindwa
kulipa madeni yao na hilo alise-
ma linafanyika kwa makusudi
kwa sababu kama Tanesco in-
gekuwa shirika binafsi wangeli-
pa madai na madeni hayo.

Aliwaambia wanaodaiwa
kuanza kulipa kidogo kidogo
na kuzitaja taasisi zinazoongo-
za kuwa na madeni makubwa
kuwa ni Magereza na Polisi,
alisema Mghwira.

Kwa upande wake, Meneja
wa Tanesco mkoa wa Kiliman-
jaro, Mkaka alisema kuwa,

umeme unaozalishwa ni mega-
wati 135, na matumizi kwa mkoa
mzima kwa sasa ni megawati 42.

Mkaka alisema kuwa, kwa
miundombinu iliyowekezwa na
shirika hilo katika mkoa huo ina
nafasi ya kupata umeme wa ku-
tosha hata kama wawekezaji wa
viwanda watajitokeza hawata-
pata changamoto ya kukatika
kwa umeme.

Alisema changamoto kubwa
sasa ni madeni makubwa kuto-
ka kwa wateja yakiwamo taasisi
za umma. Meneja huyo alisema
kuwa changamoto nyingine
ni ulinzi wa miundombinu ya
shirika hilo ambapo baadhi ya
watu wasio waaminifu wame-
kuwa wakiharibu ~ miundom-
binu, wakiiba nyaya za umeme
mafuta ya transfoma huku wen-
gine wakiiba vyuma na wizi wa
umeme.

Mkurugenzi wa
Taasisi ya Jose-
phat Torner Aid
Europe Tanza-
nia, Josephat
Torner, akione-
sha kaulimbiu
ya Siku ya
Kimataifa ya
Uelewa kuhusu
Ualbino, in-
ayotarajiwa
kufanyika Juni
13 mwaka

huu, wakati
alipokutana

na waandishi
wa habari

jana. PICHA:
ELIZABETH
FAUSTINE

Wawakilishi ‘mbumbumbu’ watimuliwa mkutanoni

Na Mary Mosha, MOSH|

MWENYEKITI wa Bodi ya
Shule ya Msingi Pasua iliyoko
Manispaa ya Moshi mkoani
Kilimanjaro, Shaban Machivya,
amelazimika kuwatimua vijana
waliotumwa kuwawakilisha
wazazi kwenye kikao cha shule
kwa maelezo kuwa hawawezi
kuchangia mjadala wala hawa-
na majibu ya changamoto zina-
zojitokeza. Alilazimika kuwatoa
wawakilishi ~ vijana kwenye
kikao cha wazazi kwa kile Kkili-
chodaiwa kuwa ni wanashind-
wa kuchangia mijadala na kutoa
changamoto zinazowakabili wa-
nafunzi wa shule hiyo.

Uamuzi huo uliutoa jana kwe-
nye kikao cha wazazi na walezi
cha kujadili maendeleo ya wa-
nafunzi na nidhamu zao shuleni
watakapofungua mwezi ujao.

Alisema amelazimika ku-
watoa wawakilishi hao vijana
kwenye kikao cha wazazi kwani
wamekuwa wakishindwa ku-
changia hoja yoyote kwenye
vikao wala kufanya maamuzi ya
hatima ya wanafunzi hao. “Wa-
zazi wamekuwa na kasumba ya
kuwatuma wawakilishi ambao
wakifika hapa wanashindwa
kutoa  maamuzi ya wanafun-
zi wanaosoma hapo. Wakati
mwingine wazazi wanapokuja
kushirikisha hukataa maazi-

mio yaliyopitishwa na kikao
hicho,”alisema na kuongezea:
“Tunapiga marufuku tabia hii
ya kutuma wawakilishi kufika
kwa ajili ya maendeleo ya wato-
to huku nyinyi mkienda kwenye
shughuli zenu tunawaomba wa-
zazi kuangalia misingi ya hawa
watoto na kutoa ushirikiano
wa hali ya juu kwa walimu ili
tuweze kufikia lengo la kujenga
kizazi imara,” Kwa upande wake
Ofisa Elimu , kata ya Bomam-
buzi, Emelinda Kyara, alikiri
kuwapo kwa changamoto kwe-
nye vikao kutokana na ushiriki
mdogo wa wazazi kwa mambo
muhimu ya yanayowahusu wa-
nafunzi yakiwamo chakula nid-

hamu na maendeleo kwa ujum-
la. Alisema ikiwa mzazi hana
dharura ni vyema akafika kwe-
nye vikao ili kueleza changa-
moto zinazomkabili ili kuwapo
urahisi wa kufanya maamuzi
katika suala la makuzi na malezi
ya watoto.

“Watoto hawa wanahitaji ush-
irikiano wa kutosha kati ya wa-
zazi, walezi na walimu ili kuwa-
jengea misingi imara. Tulijadili
suala la chakula shuleni lakini
wapo wazazi hawajalipa hadi
leo na wanapokumbushwa hu-
dai ya kuwa hawana taarifa.Hii
ni mbaya na sisi kama viongozi
hatutakubali jambo hili liend-
elee tena,”alisema

HABARI KILIMANJARO

]
Vijana watakiwa
kujikomboa
wasifikirie
Kupewa ajira

Na Mary Mosha, MOSH|

VIJANA wanaomaliza elimu
ya juu wamekumbushwa tena
kuacha kubweteka kusubiri ajira
rasmi kutoka serikalini au sekta
binafsi badala yake wabuni mi-
kakati ya kujikwamua na umas-
Kini na ukosefu wa kazi.

Mkurugenzi wa shirika lisilo
kuwa la kiraia la Hand in Hand
Eastern Africa, Steven Wambua,
alieleza kuwa vijana wanaomal-
iza elimu ya juu ni wabwetekaji
sugu wasiojishughulisha kujikwa-
mua, wakifikiri kuwa ajira ndilo
suluhisho la umaskini.

Wambua alisema hayo jana
mjini Moshi wakati akizungumza
na viongozi wa serikali pamoja
na vikundi mbalimbali vina-
vyojishughulisha na shughuli za
maendeleo katika jamii zina-
ZOwazunguka.

Alisema vijana ndiyo wanaon-
goza kwa umasikini kutokana na
kukosa shughuli za kufanya hali
inayopelekea wengine kujiunga
na makundi ya kuhalifu ikiwamo
dawa za kulevya wizi.

“Vijana wamekuwa wakibwete-
ka kusubiri kuajiriwa baada ya
kumaliza elimu ndiyo maana un-
aweza kukutana na msomi hana
kazi ya kufanya anatangatanga
mtaani,” alisema Wambua.

Aliwaambia kuwa ili kuleta
suluhisho la changamoto hiyo
kwa vijana ,shirika hilo linalenga
kukuza uchumi kwa kuwapa ujuzi
na maarifa vijana na wanawake
wanaoishi katika mazingira
magumu ili waweze kuanzisha
biashara zao wenyewe badala ya
kusubiri kuajiriwa.

Kwa upande wake meneja wa
mradi huo mkoani Kilimanjaro,
Mshindi Isaya, alisema kwasasa
shirika hilo lina miradi mikubwa
miwili ukiwamo wa Hilt unao-
lenga kuwahudumia wakulima
na wafugaji, na mradi wa Boeing
ambao utawahudumia vijana.

Isaya, alisema takribani watu
2,000 wamewafikiwa katika
vikundi 82 vilivyopo wilaya za
Hai na Moshi.

Awali Mkuu wa ldara ya
Maendeleo ya Jamii Manispaa ya
Moshi,Rose Minja, alisema vijana
wanakabiliwa na changamoto ya
mawazo potofu inayowapelekea
kushindwa kujiunga na vikundi
vya maendeleo.

“Vijana hawana mwamko
wa kujiunga na vikundi wakid-
hani kuwa wanaotakiwa kufanya
hivyo ni wakinamama hali inayo-
sababisha kutangatanga bila shu-
ghuli za msingi,"alisema Minja.

Katika mkutano huo Justine
Joseph, kutoka shirika lisilo la ki-
serikali la Restless, aliahidi kuwa
shirika hilo linatarajia kutoa
taarifa za tafiti za ushirikishwaji
wa Vvijana katika shughuli za
maendeleo.
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Wananchi wakichagua mifuko mbadala ya plastiki kwa ajili ya matumizi mbalimbali katika eneo la Uhindini, jijini Dodoma jana. Serikali
ilipiga marufuku mifuko ya pastiki tangu Juni Mosi mwaka huu, hivyo mifuko mbadala imekuwa ikinunuliwa kwa kasi kubwa licha ya
kuwa na gharama kubwa. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Vijana waonywa Kukaa vijiweni

Na Peter Mkwavila,
DODOMA

RAIS wa Jumuiya ya Waislamu
wa Ahmadiyya Kanda ya Kati,
Twaha Nyange, amewataka vija-
na wa kiislamu kufanya kazi kwa
bidii badala ya kukaa vijiweni.

Nyange alitoa kauli hiyo juzi
alipokuwa akizungumza na
waandishi wa habari baada ya
kumalizika kwa sala ya Eid El

Fitri iliyofanyika katika msikiti

Alisema Taifa lolote haliwezi
kuimarika bila kuwa na vijana
wenye nguvu ya kufanya kazi,
hivyo hakuna sababu ya kukaa

bila kujishughulisha  wakati
wana uwezo wa kujiajiri we-
nyewe.

Aliwataka vijana kutekeleza
kwa vitendo maagizo yote yali-
yokuwa yakitolewa na viongozi

wao ndani ya misikiti katika kip-
indi cha Mfungo wa Ramadhani
ya kuhimizwa kufanya kazi kwa
bidii na kutokuwa wasindikizaji
kwenye maisha. “Kumekuwapo
na tabia kwa baadhi ya vijana
baada ya Mfungo wa Rama-
dhani wanarudia maovu yao
bila kutambua kuwa wakifanya
hivyo wanaharibu funga yao,”
alisema.

Kwa upande wake, Shekhe

Khaweja Muzaffar wa Jumuiya
hiyo, aliwataka waumini kuishi
maisha waliyoyaishi kipindi cha
Ramadhani.

“Inasikitisha kuona baadhi
ya waumini ambao walikuwa
kwa kipindi chote cha mfungo
huu wanageuka kwa kufanya
vitendo viovu ambavyo havina
faida zaidi ya hasara kwa familia
husika na hata kwa serikali pia,”
alisema.

Wakurugenzi waagizwa kuboresha miundombinu

Na Mwandishi wetu,
DODOMA

WAKURUGENZI wa  hal-
mashuari nchini wametakiwa
kuhakikisha fedha wanazoziku-
sanya kutoka katika vyanzo vyao
mbalimbali zinatumika kubore-
sha miradi na miundombinu ya
jamii ili kuchochea kasi ya maen-
deleo kwenye maeneo yao.
hapa na Naibu Waziri Ofisi ya
Rais,Tawala za Mikoa na Seri-
kali za Mitaa (Tamisemi), Mwita
Waitara, wakati akiwa katika
Shule ya Sekondari ya Wella ili-
yopo eneo la Mkonze.

Alisema wakurugenzi hao ha-
wanabudi kutumia vizuri mapa-

tao inayoyakusanya kuboresha
miradi ya maendeleo kwa kuwa
serikali imedhamiria kutatua
changamoto na kero mbalimbali
kwa jamii. “Napenda kuwaagiza
wakurugenzi wa halmashauri
wahakikishe kuwa wanaelekeza
fedha wanazokusanya katika ku-
tatua changamoto zinazozikabili
halmashauri zao badala ya ku-
subiri kero hizo zishughulikiwe
na serikali kuu,” alisema.

Hata hivyo, Naibu Waziri huyo
alisema bado kuna changamoto
za ukosefu wa matundu ya ku-
tosha ya vyoo, uchakavu wa
miundombinu ya shule, na kero
nyingine za aina hiyo zinaweza
kutatuliwa kwa kupitia maku-
sanyo ya halmashauri husika.

Katika hatua nyingine, Naibu
Waziri huyo alitembelea eneo la
Dodoma Makulu ambapo alijio-
nea namna kikundi cha vijana
cha Jikomboe

kinavyojishughulisha na ufy-
atuaji wa matofali, kikiwa ni
miongoni mwa vikundi vilivyo-
pata fedha za mkopo kutoka Hal-
mashauri ya Jiji la Dodoma.

Pia Waitara alitembelea mra-
di wa kimkakati wa ujenzi wa
soko na kituo cha mabasi wenye
thamani ya Sh. bilioni 34.

Mkurugenzi wa Jiji hilo, God-
win Kunambi, alisema wana mi-
kakati ya kutatua changamoto
zinazozikabili shule za msingi na
sekondari ambapo katika bajeti
ijayo walitenga kiasi cha Sh. bil-

ioni 8 ili kujenga miundombinu.

Alisema kuanzia sasa Jiji la Do-
doma litahakikisha kuwa ujenzi
wa shule zake utakuwa wa kisa-
sa unaoendana na taswira ya
makao makuu ya nchi.

Akizungumzia kuhusu
changamoto zinazoikabili Shule
ya Sekondari ya Wella ambayo
majengo yake mengi hayajaka-
milika licha ya kuanza kutumiwa
na walimu na wanafunzi wa
shule hiyo, Mkurugenzi huyo
ipeleka Sh.milioni 50 kwa ajili
ya ukarabati wa baadhi ya miun-
dombinu ya shule, na kwamba
wanatarajia katika mwaka ujao
wa fedha majengo yote ya shule
hiyo yatakarabatiwa.

Maambukizi VWU
makubwa vijijini

Na Ibrahim Joseph, DODOMA.

IMEELEZWA kuwa hali ya
maambukizi ya Virusi vya
Ukimwi (VVU) kwa wa-
kuliko walioko mijini.

Hayo valielezwa na Mra-
tibu wa Mkoa wa Shirika
lisilo la kiserikali la Tanzania
Health Promotion Serpoty
(THPS), Melikiory Massae,
alipokuwa akizungumza na
waandishi wa habari.

Massae alisema uelewa wa
wananchi wanaoshi maeneo
bukizi ya VVU ni mdogo hali
iliyosababisha kuongeze-
ka tofauti na watu wanaoishi
maeneo ya mijini.

“Shirika letu limekuwa
likitoa elimu kuhusu Kijikinga
na maambukizi ya ugonjwa
huo maeneo mbalimbali mjini

wa chini sana tofauti na Mi-
jini,“ alisema.

Alisema Shirika hilo linatoa
elimu ya kujikinga na Ukimwi
kwa kushirikiana na Serikali
katika kata zote za Wilaya ya
Kongwa na Dodoma Mjini.

Alibainisha kuwa baada
va kuzunguka katika kutoa
elimu hiyo walibaini kuwa
wananchi wengi wa maeneo
chukui tahadhali katika kujik-
inga na maambukizi hayo.

“Kuna baadhi ya watu tuli-
zungumza nao kuhusu hali ya
kujikinga na Ukimwi wanao-
nyesha kutojali na wanashiri-
Ki ngono na watu wengi bila
kinga yeyote,” alisema.

Aidha, alisema Shirika hilo
l[imekuwa likitoa huduma ya
kupima virusi vya Ukimwi
na wakiwabaini walioam-
bukizwa huwapeleka kituo
cha afya kwa ajili ya kuanza
kutumia dawa za kufumbaza
makali ya ugonjwa huo.
wamekuwa wakiweka kambi
kwa muda na kutoa huduma
va kupima afya bure pamoja
na ushauri nasaha kwa wal-
joathirika,” alisema.

Massae alisema shirika hilo
pia limekuwa likitoa elimu
hiyo kwa makundi mbalimba-
[i kama madereva wa malori,
makahaba na watumiaji wa
madawa ya kulevya.

Alitaja maeneo mengine
wanayotoa elimu kuwa ni
kundi la Wavuvi na waten-
geneza barabara kutokana
na wengi kuwaacha wenza
wao na kuhamia maeneo ya
mbali.

Alisema Shirika lina-
fanyakazi katika mikoa ya
Dodoma, Simiyu, Arusha,
Morogoro,Pwani, Mara, Mt-
wara, Shinyanga, Mwanza na
Kilimanjaro.
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Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

KASI ya mfumuko wa bei
Zanzibar kwa Mei, mwaka huu,
imeongezeka kufikia asilimia 3.1
ikilinganishwa na asilimia 2.9
kwa Aprili.

Pamoja na mfumuko huo
kuongezeka, bei za vyakula na
vinywaji visivyokuwa na vilevi
zilishuka hadi asilimia 2.3 ku-
toka asilimia 3.3.

Mkuu wa Kitengo cha Tak-
wimu za Bei katika Ofisi ya Mtak-
wimu Mkuu wa Serikali, Khamis
Abdulrahman Msham, alisema
faharisi za bei ziliongezeka hadi
110.9 kwa mwezi Mei ikilingan-

JUMAMOSI JUNI 8, 2019

ishwa na 107.6 kwa mwezi kama
huo mwaka jana.

Alisema, kiwango cha mfum-
ko wa bei za vyakula kilishuka
hadi asilimia 2.3 kwa mwaka
uliomalizikia Mei ikilinganishwa
na asilimia 3.3 ya Aprili, mwaka
huu.

Msham alisema faharisi za
bei za vyakula ziliongezeka hadi
109.4 Mei, mwaka huu ikilingan-
ishwa na 106.9 kwa mwezi kama
huo mwaka jana wakati faharisi
za bei kwa bidhaa zisizokuwa za
vyakula ziliongezeka hadi 112.1
Mei mwaka huu kulinganisha na
mwaka jana kipindi kama hicho.

Kwa upande wa bidhaa zi-
sizokuwa za vyakula, mfumko

uliongezeka hadi asilimia 3.6
Mei, mwaka huu ikilinganishwa
na asilimia 2.6 ya Aprili, mwaka
huu.

Alizitaja bidhaa zilizochangia
kupanda kiwango cha mwaka
cha mfumuko na asilimia kwe-
nye mabano kuwa zilikuwa
mchele wa mapembe (13.9),
unga wa sembe (1.4), unga wa
ngano (2.6), ndizi za mtwike
(37.3), ndizi za mkono mmoja
(tano), sukari nyeupe (4.7), saruji
(18, petroli (0.2) na dizeli asilimia
1.8.

Kwa upande wa mfumuko
wa mwezi, alisema uliongezeka
hadi asilimia 1.7 Mei, mwaka huu
kulinganisha na asilimia 0.8 kwa

Aprili, mwaka huu.

Naye Mhadhiri wa Uchumi
kutoka Shule ya Biashara ya
Chuo Kikuu cha Taifa cha Zanzi-
bar (SUZA), Dk. Suleiman Simai
Msaraka, alisema hali ya uchumi
inaendelea vizuri na kinacho-
hitajika ni uzalishaji wa bidhaa
zaidi.

Meneja Msaidizi wa Uchumi
kutoka Benki Kuu Tawi la Zan-
zibar, Moto Ng'winganele Lu-
gobi, alisema pamoja na kasi
ya mfumuko huo kuongezeka,
bado Zanzibar imefikia hatua
nzuri kulinganisha na malengo
yaliyoweka ya kuwapo kwa ta-
rakimu moja ya mfumuko wa
bei kwa nchi za Afrika Mashariki.

T

PICHA: JOHN BADI

Wapewa somo kuwahudumia wazee

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

VIONGOZI wa sekta mbalim-
bali za kijamii wameshauriwa ku-
jenga ushirikiano wa karibu na
wazee ili kuhakikisha jamii hiyo
inapata huduma zote muhimu
na kuimarisha ustawi wao.

Akizungumza katika mkutano
wa wadau kuhusiana na ustawi
na haki za wazee, Khalfan Salum
Suleiman alisema wazee wa Zan-
zibar wanakabiliwa na changa-
moto kadhaa, ikiwamo usafiri,
lishe duni, matibabu na makazi.

Alisema ili  kuondokana
na changamoto hizo, kuna
umuhimu wa kujenga ushiriki-
ano wa kisekta na kupanua wigo
katika kuratibu, kufanya ushawi-
shi pamoja na utetezi juu ya haki
Zao.

Aidha, alisema kuna umuhimu

wa kujenga mtandao na kuun-
ganisha nguvu katika mabaraza
ya wazee kupitia shehia, ili ku-
fanikisha azma ya kupigania haki
za wazee. “Ili kufikia malengo
tunapaswa kuhakikisha wazee
wote waliofikia umri wa miaka
sabini na kuendelea wanapata
matibabu bora, usafiri nafuu,
lishe bora na makazi bora,” alise-
ma.

Aidha, aliyataka mabaraza ya
wazee katika shehia kuiga mfano
wa baraza la wazee shehia ya
Sharifumsa, lililowapatia wazeee
wa sehia hiyo dirisha maalum
la matibabu katika hospitali ye
jeshi Mwanyanya.

Alisema kitendo cha wazee
kupata dirisha maalum kunara-
hisisha upatikanaji wa matibabu,
pia baraza hilo limefanikiwa
kuishawishi wizara kuongeza
dawa kwa ajili yao.

Baadhi ya washiriki wa mku-
tano huo walisema upatikanaji
wa vitambulisho ndio njia pekee
na suluhisho kwa wazee kupata
huduma mbalimbali kwa wakati
muafaka na kwa nafuu.

Walisema katika mazingira ya
sasa imekuwa vigumu kwa wa-
zee hao kupata huduma za afya
kwa wakati, kwani wanapofi-
ka hospitali au vituo vya afya
huwa hakuna dirisha maalum
lililotengwa kwa ajili yao, sam-
bamba na watendaji kushindwa
kuwapa kipaumbele.

Aidha, walisema upatikanaji
wa huduma za usafiri imekuwa
changamoto kubwa kwao, ku-
tokana na ukosefu wa vitambu-
lisho maalum, hivyo kulazimika
kupanda gari kwa kiwango cha
bei anayotozwa abiria wa kawai-
da. Juma Resi kutoka shehia ya
Kilimahewa alisema kumekuwa

na wimbi la wazee kufariki du-
nia kutokana na ukosefu wa
lishe bora, kunakochangiwa na
sababu tofauti, ikiwemo ulaji
wa kiwango kikubwa cha sukari
pamoja na matumizi ya mafuta
mazito. Aliishauri jamii, ikiwamo
wazee kurudisha matumizi
ya vyakula na mapishi ya asili
pamoja na kudumu katika ulaji
wa matunda na mboga mboga.

Mkutano huo uliozishirikisha
sekta za ustawi wa jamii, afya,
usafiri pamoja na masheha ku-
toka shehia mbali mbali za mkoa
wa mjini magharibi, uliofanyika
ukumbi wa CCM Wilaya ya Am-
ani, uliandaliwa na Jumuiya ya
Wazee Zanzibar (Juwaza) kwa
lengo la kubadilishana uzoefu
juu ya haki za wazee na kuon-
dokana na changamoto zina-
zowakabili katika maisha yao ya
kila siku.

HABARI ZANZIBAR

]
SMZ yapiga
marufuku
vyakula vya
majimaji

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

KATIKA kudhibiti maradhi ya
kuambukiza hasa kipindupindu,
Wizara ya Afya Zanzibar,
imepiga marufuku uuzwaji wa
vyakula vya majimaji ikiwamo
Urojo na juisi za kutengeneza
nyumbani.

Mkurugenzi wa Huduma
za Afya wa Wizara hiyo,
Dk.Jamala Adam Taib, alisema
wizara kwa kushirikiana Wizara
va nchi, Ofisi ya Rais, Tawala
za Mikoa, Serikali za Mitaa na
Idara Maalum za SMZ, imeji-
andaa kufanya kampeni katika
wilaya zote kufanya ukaguzi
katika maeneo yanayofanywa
biashara ili kudhibiti maradhi
va kuharisha.

Alisema hivi sasa wagonjwa
tisa wa kuharisha wamepokewa
katika Hospitali Kuu ya Mnazi
Mmoja ambao wanatoka katika
mitaa ya Chumbuni na Fuoni.

Dk. Jamala, aliwasisitiza
wafanyabiashara kutofanya
masihara katika jambo hilo kwa
kuwa serikali itahakikisha mtu
yoyote atakayebainika anavun-
ja sheria na maagizo yaliyotole-
wa, anachukuliwa hatua.

“Sheria ya Afya na Mazin-
gira inatupa nguvu hizo kwa
hiyo hili halitakuwa na muhali.
Tunaomba wafanyabiashara
wafuate sheria vyenginevyo
tusije tukalaumiana na kuonana
wabaya,” alisema.

Alisema wananchi wanapas-
wa kufahamu kuwa wako katika
msimu wa mvua za masika na
wizara inaendelea kutoa ta-
hadhari na kufatilia kwa karibu
kwa kuwa uzoefu unaonyesha
kuwa kipindi hicho ndicho
huanza mlipuko ya maradhi ya
kuharisha.

Pia alisema wizara ilianza
kutoa tahadhari tangu mwezi
wa Ramadhani watu wanavyo-
takiwa kufuturisha, vyakula
vinavyotakiwa lakini baadhi
walikaidi na kukiuka taratibu
hizo na kufuturisha katika
kumbi.

“Zaidi ya watu 100 walifutur-
ishwa ambao hawajaja kwetu
kupata miongozo na sisi kwen-
da kukagua. Watu walianza
kuharisha kutokana na ukaidi
wao,” alisema.

Mtaalamu huyo aliwashauri
wananchi kuendelea kuchukua
tahadhari ikiwamo kuchemsha
maji kutumia vidonge vya ‘wa-
ter guard’ na kunawa mikono
kwa maji ya kutiririka kwa
sabuni wanapotoka chooni na
wakati wa kula.

Sambamba na hayo, ali-
wasisitiza wafanyabiashara
wadogo kuzingatia suala la
usafi wanapotengeneza vyakula
Vyao na kutumia juisi zina-
zotengenezwa viwandani.
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BASI SAWA

Msanii amlilia Ali Kiba

MSANII wa Bongofleva, Spince Seseme, amesema
msanii mwenzake ambaye wamewahi kufanyaka-
zi huko nyuma Ali Kiba hamkumbuki na mara
nyingi amekuwa akimtupa kila anapomhitaji.
Akiongea kwenye kipindi cha Friday Night Live
va East Africa Television, Seseme ameweka wazi
kuwa ameshamfuata mara nyingi Alikiba ili am-
saidie hata kufanya kazi kwenye Label yake ya
Kings Music lakini amekuwa hamsikilizi.
“Nishaenda sana kwa Alikiba lakini hanikumbuki
ila kuna kupindi aliniomba msamaha mara tatu
ila hata anapofanya show zake za mwisho wa
mwaka hata hanialiki nimeamua tu abaki mshikaji
kama kazi imeshindika”, alifunguka Seseme.
Seseme alishirikiana na Alikiba kwenye ngoma
inayoitwa Ayaya ambayo ilifanya vizuri sana
mwaka 2012. Ngoma hiyo ilimtambulisha vizuri
Seseme na mashabiki wakaamini atafanya poa
lakini baadaye akapotea.

il ,"F
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‘Ben Pol: Mchumba wangu
ahnatumiwa sana sms

MKALI wa muziki wa kizazi kipya, Ben Pol, “Nawaona, Shetta, Kaligraph, naona ‘blue ticks’
ameweka wazi kuwa kuna wasanii huwa wanam- lakini sishangai kwa sababu ni msichana mrembo,
tumia meseji mchumba wake Anerlisa na mara na ukikaa naye kama hivi ndio unaona urembo
Jay Moe hana mpango nyingi huwa anaziona. wake”, amesema Ben Pol.
Akizungumzia hilo, Ben Pol amesema kuwa Ben Pol kwa sasa yuko kwenye mahusiano rasmi
na youtube ameshawahi kukuta meseji za watu mbali mbali na Anerlisa baada ya kumvisha pete ya uchumba,
wakiwamo wasanii Shetta, Harmonize, na msanii jambo ambalo mwenyewe anasema ni Kitu Ki-
MKONGWE wa muziki wa Bongofleva, Jay Moe, wa Kenya Kaligraph Jones, lakini amekuwa hazit- kubwa kwenye maisha yake.
ameeleza kuwa huwa hasumbuliwi na mambo ya ilii maanani.

‘views' za ngoma zake kwenye mtandao wa You-
tube ila anachozingatia yeye ni ujumbe utagusa
wangapi.

Akizunguza kwenye Kipindi cha Dadaz cha East
Africa Television, Jay Moe amefunguka kuwa,
wasanii kwasasa wanasumbuliwa na idadi ya
watazamaji wa Youtube na sio ujumbe utawagusa
watu wa jamii ambao hata hawajui mambo ya @
mtandaoni.

“Siangalii wimbo unapata views ngapi kikubwa
ni ‘content’ gani inakwenda kwa jamii, unakuta
ngoma yangu haijapata watazamaji wengi kwe-
nye Youtube, lakini unakwenda sehemu za nda
ndani unakutana na mtu anakwambia anakufua-
tilia na ana wimbo wako”, amefunguka.

Upande mwingine Jay Moe amesema kumekuwa Hata mjinga ana
na mambo mengi kwenye muziki na wasanii B umuhimu wake-
unakuta wanachukiana kisa hajapostiwa kwenye Snura Mushi.
mtandao jambo ambalo sio la msingi sana.

Hakuna Kisicho
na umuhimu na
hakuna asiye
na umuhimu.
Asiekufaa kwa
kanga atakufaa
kwa chumvi.

Kashindwa jini kichwani
utaweza we kibwengo
mkaa baharini-Riyama
Ally.
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Johari amkwepa Ray
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MCHEZA filamu wa Bongo
Muvi, Johari, amesema
hawezi kufanya kazi na
Ray Kigosi kama ilivyoku-
wa zamani na mashabiki
wake waache kufikiria
mambo yaliyopita.

Johari amesema amerudi
upya katika gemu na
kwamba kazi zote anazo-
fanya ambazo zinatarajia
kutoka hivi karibuni zi-
takuwa na mambo mengi
mapya.

“Mashabiki wasiwe na
mazoea kwa kuona nafan-
va kazi na Ray, nimerudi
nikiwa mtamu wasubiri
kuona tamthilia na filamu
Zangu nyingine,” amese-
ma.

i
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Beka Flevour aachia
video ya Dede

BAADA ya kimya kirefu, msanii Beka Flavour
ameachia video ya ngoma yake aliyoipa jina
la Dede.

Katika wimbo huo amemshirikisha mwana-
dada, Anitha ambaye ameonekana kuutendea
haki vizuri zaidi.

Beka video yake hiyo mpya ameiachia Juni 5
mwaka huu na tayari imeonekana kupokelewa
vizuri na mashabiki wake.

“Hii ni kazi yangu mpya, nawaomba mashabiKki
wangu waipokee vizuri kwani sijawaangu-
sha,” aliandika Beka kwenye ukurasa wake wa

Ommy Dimpoz

anapoacha maswali mengi

WIKI hii mwanamuziki wa Bongo Fleva, Ommy
Dimpoz, amevunja ukimya baada ya kutu-

pia picha mtandaoni akionekana akiwa na
kichanga.Picha hiyo ambayo aliiweka katika
ukurasa wake wa instagram , imeibua mjadala
mzito kutokana na msanii huyo kuweka
ujumbe wenye utata, huku idadi kubwa wak-
isema kichanga hicho kinawezekana ni wake.
Ommy Dimpoz ambaye hapendi uweka mambo
yake hadharani, aliandika ujumbe “Vipi Dengue
Imeisha Nirudi nae? Haya Nafikiri yale Maswa-
li ya unafanya nini Ulaya kila siku YAMEISHA”"

&
NEEMA YA MUNGU

Passcal Cassian anena mazito MSHINDI wa BSS mwaka
2009, Pascal Cassian , amewashukuru Watanzania
kutokana na msaada wao waliompa katika kupiga-

nia maisha yake ambayo yalikuwa hatarini.Cassian
akizungumza mbele ya Mkuu wa Mkoa wa Dar es Sa-
laam, amesema moyo wao wa kujitoa ndio ulimfanya
kwenda nchini India na kupata matibabu ambayo yam-

emfanya kurejea afya yake kama ilivyokuwa awali.
“Nawashukuru Watanzania waliopaza sauti hadi Mkuu
wa Mkoa akasikia na kunisaidia kiasi hiki ambacho
kwangu nakiri kwamba sasa nimepona,” amesema

Instagram.

oo >>> Usikose Jarida Cassian.Amesema kazi aliyoifanya kiongozi huyo ni

< . hili la Burudani Tele kubwa na kwamba alipokwenda India mpaka aliporudi

= "#, (BT) ndani ya Gazeti hakupata shida yoyote kiasi kwamba alijiona ni kama

\ -;'nE‘ lako la Nipashe Kkila mtu wa kipekee."Naweza kutembea bila matatizo, sina
‘En\\.ﬁ“ = Jumamosi, pia lipo shida yoyote kabisa ile mipira ambayo nilirudi nayo

kutoka India imetolewa na daktari wangu kwa msaada
wa wataalam wa India. Nathibitisha nimepona na
naendelea kushuhudia maajabu makubwa ya Mungu,”
ameongeza

kwenye mtandao wa
Kijamii Twitter, tw
follow

@burudanitele

P Tuwe Wakweli jamani.

Nishaweka Sana lindo. Hivi nani anaweza

hadi ulimbo. Wala han- Ubaya va njia za kuvumilia map-
ati huyu mrembo-Rich watu, viulize viatu- enzi ya mbali kati
Mavoko . Dogo Janja. ya mwanamke na

mwanaume?-Queen
Darleen.

Tuffolow/ Tu-tag
@burudanitele
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= Kwa jinsi ilivyo ni kwamba kumbe Dimpoz siku

« Ommy Dimpoz. Nadhani kwa sasa kitendawili - e, -y - ; . i .

" Na Adam Fungamwango . L - - K e -'-
” " - B &

YALISEMWA mengi, yakaandikwa mengi juu yake. =

Wengme wakaenda mball zaidi na kusema ‘jamaa £y s - E,
* huyu huenda si mzima. -~ b e g, i 3
“ Huyu si mwingine bali ni msanii maarufu nchini, ie : % 08

kimeshaanza kuteguka. Juni 6 ameposti picha —#

akiwa na kichanga kwenye kiwanja cha ndege cha
Barcelona nchini Hispania. - = |
-~ Alikuwa amekilaza kwenye kigari na kukiburuza
kwa mapenzi yote ya baba na mtoto.
Dimpoz alichapisha picha na kutuma video kwe-
nye mtandao wake ya instagram akiwa na kichanga
hicho, huku akikwepa kuandika chochote juu ya
mtoto huyo, ingawa aliandika maneno machache
.+ kwa mtindo wa mafumbo.
. "Vipi Dengue, imeisha nirudi naye? Hata nafikiri 3
yale maswali ya ‘unafanya nini Ulaya Kila siku’
yameisha.” .
<« Kwa maneno haya machache, baadhi ya watu {
wameshasema kuwa anayeonekana naye ni mtoto F
wake na ndiyo maana ameuliza kama ugonjwa wa
dengue ambao Unatingisha kwa sasa hata kwenye
R Y |

Lakini pia watafsiri wa maneno hayo yanasema
kuwa yale maneno aliyoandika kuwa huwa anauli-
zwa anafanya nini Ulaya, majibu yake ndiyo yale ¥
ya kuonyesha mtoto, ina maana Ulaya ana demu na
tayari amezaa naye. MR A :
Kama ni hivyo basi kwanza inabidi Dimpoz apate ’
hongera yake. - sss T
Kwa kawaida msanii huyo amekuwa hana tabia
va kuweka maisha yake hadharani. Amekuwa aki- g &
ishi maisha si va siri, lakini hapendi mambo yake W&
. mengi kuwa hadharani na amekuwa na tahadhari
kuwa kwa kila anachokifanya.
Baadhi ya wasanii wamekuwa na tabia ya Kila
« wanachofanya kiwe Kizuri au kibaya atafanya
juhudi zote ili kitoke kwenye vyombo vya habari
na mitandao ya kijamii kwa ajili ya kUJlongezea
umaarufu.

zote hizi alikuwa na demu wake Ulaya na ame-
kuwa naye bila Wabongo kujua hadi amezaa naye
na alivyowadizi watu kete ni yeye mwenyewe
ameamua kuuweka mambo hadharani wala si
‘mbea’ yoyote yule kugundua hilo. =

Huu ni mfano mzuri wa Kuigwa na wasanii wote
nchini, wakati mwingine si klla kitu cha kuweka
hadharam

Cha ajabu ni kwamba baadh| va wasanii nchini
yale mambo ambayo mashabiki wao wanahitaji
wajue wao ndiyo wanaficha, lakini yale ambayo si
muhimu yajulikane ndiyo wanataka kutumia nguvu
kubwa kila mtu ayajue.

Dimpoz alitulia na kujua kuna wakati utafika
ataamua kuweka mambo hadharani, na huu ndiyo °
wakati muafaka.

DIMPOZ):

'WA'ULAYA'TOFAUTI NA'BONGO
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WANAWAKE WA 5 WALIOTESA ZILIPENDWA

Na Adam Fungamwango

LIKUWA ni vigumu sana miaka ya nyuma kuona mtoto wa kike akijihu-
sisha kwenye mausuala ya muziki.
[lichukuliwa kuwa muziki uhuni, na kazi hiyo ya wahuni, au watu
ambao maisha yao wanayajua wenyewe, hawana mbele wala nyuma na
pia watu wasiojiheshimu.

Wazazi wengi hawakutaka watoto wao kujihusisha na masuala ya muziki,
na hao ni watoto wa kiume tu, sasa fikiria kwa watoto wa kike inakuje?

Kwa maana hiyo hakukuwa na wanamuziki wengi wa kike kama ilivyo
hivi sasa ambako kumekuwa na wimbi kubwa la wasanii wa kike.

Kwenye miaka ya 80, hadi mwishoni mwaka miaka ya 90, kulitokea
wanamuziki waimbaji wachache wa kike ambao mbali na kuwa hawakuwa
wengi, lakini waliwawakilisha vema wanawake wenzao kwa kufanya kazi
hiyo kwa ustadi mkubwa, uwezo wa hali ya juu kiasi cha kujipatia umaaru-
fu mkubwa nchini Tanzania na Afrika Mashariki kwa ujumla.

Na hao ndiyo walioanza kuondoa dhana ya kwamba mtoto wa kike akiji-
ingiza kwenye muziki anakuwa amepotea.

Ndiyo walioanza kufanya wenzao nao kuona kuwa inawezekana, na
mwanamke anaweza kufanya kazi ya muziki kama kazi nyingine yoyote,
akajiheshimu na kuwa na familia yake, akaitunza na maisha yakaendelea.
Hapo ndipo kikaja kizazi cha kina Luiza Nyoni (Mbutu), Jesica Charles,
Hadija Mnoga ‘Kimobitel', marehemu Amina Ngaluma na wengineo.

Tabia Mwanjelwa

Tunaweza kusema kuwa Tabia Mwanjelwa ndiye mama wa waimbaji
wote wa kike nchini Tanzania.

Ndiye aliyefungua njia, kwani alianza kuimba kwenye miaka ya ‘80
akiwa na bendi mbalimbali kama Maquiz Du Zaire na King Kiki Double O.

Anakumbukwa sana kwa nyimbo zake kama ‘Maisha ni Safari Ndefu',
‘Jeni" alizozirekodi akiwa na Maquiz zinazopendwa hadi leo. Na wakati huo
staili za uimbaji kwa wanawake ilikuwa ni kuiga ule wa Miriam Makeba,
hivyo nyimbo hizo zina athari hizo.

Aliondoka mwishoni mwa miaka ya ‘80 na kwenda kuishi nchini Ujerum-
ani, kabla ya kurejea nchini miaka ya hivi karibuni na amekuwa akifanya
maonyesho kwenye bendi kadhaa, ingawa makazi yake ya kudumu ni huko
Ulaya.

Rahma Shally

Ni mmoja wa waimbaji mwenye kipaji cha hali ya juu aliyepata kutokea
nchini. Rahma Shally ni mwimbaji pekee wa kike ambaye amefanya kazi na
bendi nyingi zaidi kuliko mwingine yoyote nchini. Naye pia aliathiriwa na
uimbaji wa Miriam Makeba.

Hii ni kutokana na bendi nyingi kumkubali na kutaka kufanya naye
kazi. Amepigia bendi za Mwenge Jazz Band, Vijana Jazz, Sambulumaa na
nyingine nyingi.

Aliimba nyimbo kama ‘Naomba Tuheshimiane' akiwa na Mwenge Jazz,
‘Kaka Saddy’ akiwa na Vijana Jazz, pia Zamaradi’ akiwa na Sambulumaa na
nyingine nyingi. Alifariki dunia mwanzoni mwa miaka ya ‘0.

Emma Mkello

Alikuwa ni mwimbaji wa Kike ambaye hakuathiriwa na uimbaji wa Miri-
am Makeba. Emma alikuwa na uimbaji wake tofauti kabisa akiwa na sauti
nyembamba na nyororo mno, kuliko Rahma Shally au Tabia Mwanjelwa.
Huyu alikuwa ni mke wa mwanamuziki maarufu kabisa wakati huo Eddy
Sheggy. Hata sauti walifanana yeye na mumewe. Nyimbo kama ‘Milima
va Kwety', ‘Kichekesho', ‘Hesabu Miaka' na nyingine nyingi akiwa na Super
Rainbow, pia “Umbea Sipendelei’ aliouimba kwa ustadi wa hali ya juu akiwa
na Tanzania Stars ‘Watunjatanjata’ utunzi wake Ally Choki ulimfanya kuwa
bora na maarufu zaidi. Alifariki dunia katikati ya miaka ya ‘90.

Nana Njige

Huyu alikuwa ni mwimbaji wa kike ambaye alikuwa na sifa nyingine
zaidi ambayo ni urembo.

Alijaaliwa urembo uliowashangaza na kuwapumbaza wanaume wengi
wakati huo. Hata jina lake la Nana Njige likageuza likawa ‘Nana Mzuri.” ali-
pigia bendi mbalimbali kama Super Rainbow na Tancut Almasi na mwishoni
kabisa alipigia bendi ya Magereza. Huko anakumbukwa sana alipoimba
wimbo uliovuma sana uitwao ‘Ashura.” Naye alifariki dunia katikati ya
miaka ya ‘0.

Kida Waziri

Mwishoni mwa miaka ya ‘80 kuliibuka kipaji cha ajabu kutoka kwa
mwanadada Kida Waziri. Aliitingisha nchi kwa vibao kama ‘Wifi Zangu
Mna Mambo’, ‘Penzi Haligawanyiki’ sehemu ya kwanza na ya pili, ‘Wivu' na
nyingine nyingi akiwa na bendi ya Vijana Jazz Band.

Nyota yake ilififia ghafla baada ya kifo cha kiongozi wa bendi hiyo,
Hemed Maneti ambaye pia ni mzazi mwenzake mwaka 1990. Kwa sasa
anaendelea na shughuli zake nyingine kwa ajili ya kuendesha maisha yake.
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Vijimambo

1. Hii ndio inaitwa ‘nikinywa maji, nakuona kwenye
glasi’ - Agatha Mbale, Moro Town.

2. Al weeewe, naoomba - Ebby Mbwambo, Tanga.

3. Hahahaaa, endelea kuomba tu mzee baba, atakupa tu -
Maunda Alawi,

4. Duuh, kweli utoto kazi! Kidume kinategemea kabisa
kimegewe mkate! - Beneali Moussa, Zenji.

5. Naomba, ukinipa na mie nikinunuliwa soda nakupa - Mau-

6

7

8

wa Minde, Kibada Kigamboni DSM.
Lazima huyo dogo atakua wa Bush Stars, anaiomba picha
mkate! - Sultani Ubwa, Kibada DSM.
Endelea tu kuomba, huyo siyo mchoyo atakumegea tu -
Moussa Beneali, Migombani Zenji.
Kama ulikuwa hujui tafsiri halisi ya neno
‘zwazwa’, basi ndio hiyo - Beneali Moussa, Migombani
Zenji.

9. Naenda kukusemea kwa mama yako umeomba mkate kwa
watu ->Julius Anthony, Usagara Tanga.

10. Acha uchoyo wewe, mwenzio anakuomba ndio unaingiza
wote mdomo! - Mama Nah, Manzese DSM.

11.  Mwache na uchoyo wake, na wewe ukinunua vitu vyako
usimpe - Rehema Bwahoja, Buguruni DSM.

12. Dogo utachubuka ‘makongoro’ kwa kupiga magoti,
hiyo picha tuu - Subira Bwahoja, DSM.

13. Jamani, si mngemuambia kama hiyo ni picha tu sio mtu
kweli. Ona sasa anavyotia huruma - Dule DSM.

14. Yes, hiyo ndio dawa ya ombaomba. Kesho leteni roli lenye
picha ya hela - Kijusi, Magomeni Mapipa DSM.

15. Daaah, mjukuu wa ‘Matonya’ anadhalilika hivi
hivi kwa picha tu - Kijusi, Magomeni Mapipa DSM.

16. Huyo naye kubwa zima hajajua tu picha na mtu wa uk-
weli? Muacha achune magoti - Kole, Msata Pwani.

17. Hapo atalifuata gari mpaka wapi kwa kupiga magoti hivyo
Magdalena Kachenja, Mabwepande DSM.

18. Tatizo dogo hajafunguka, anataka mkate au anataka
uchumba - Alli Shaaban Mpanjira, Mbagala Kuu DSM.

19. Kweli walimu wanakazi. Huyo mpaka aje kujua hiyo ni
picha tu si atakua Chuo Kikuu! - Pili Mpanjira DSM.

20. Mmmh, mie mgeni hapa, acha nipite tu! - Abass Ngulunga,
Msasani Macho, DSM.

21. We mtoto utagongwa na magari buree. Huyo sio mtu
kweli ni picha tu - Bernad Isuja, Makore Dodoma.

Ndoano :
Siri inayoficha mengi

Na Adam Fungamwango

kupata mtoto, mke wa Msungu alikuwa
na wasiwasi na ndoa yake. Shoga yake

SMS Bomba ya Leo:

TUMA MESEJI - 0682 808 694

Tatizo dogo hajafunguka, anataka mkate au anataka
uchumba -Alli Shaaban Mpanjira, Mbagala Kuu DSM.

PICHA MPYA

DUNIA ina mambo mengi. Hakuna
siri ya watu wawili , Siri pekee inaweza
kustirika ni ya mtu mmoja pekee pale
akiamua asimwambie mtu yoyote yule.

Kwenye maisha ya ndoa inatakiwa
kuwapo na amani, faraja na uvumilivu.
Yeyote yule kati ya mke na mume aki-
taka kuingiza vitu vingine ambavyo Vipo
nje ya uwezo wao wa kawaida, badala
yake viko kwenye uwezo wa Kimungu,
ndoa hiyo itakuwa kwenye misukosuko
na kufa kabisa. Hata kama itaponyeka ni
kwa kudura tu za Mwenyezi Mungu. Ku-
topata mtoto hakuwezi kusababisha ndoa
kuyumba kwa sababu wanandoa hawa-
pangi mtoto, badala yake ni majaaliwa tu
ya Mungu.

Haya ndiyo yaliyojitokeza kwenye
filamu hii ya ‘Ndoano'. Stanley Msungu
ndiye kinara wa filamu hii.

Msungu na mkewe wanaishi kwa amani
na utulivu kwenda ndoa yao iliyojaaliwa
kupata mtoto mmoja wa kike aitwaye
‘Suzan'. Lakini kuna siku moja binti yao
alitoweka nyumbani, Msungu akamtafuta
na kumkuta na jamaa mmoja wakiwa
dukani akinunuliwa vitu. Akajitambuli-
sha kama baba wa mtoto huyo, jamaa
akaondoka. Anapomwambia wajihi wa
mtu aliyemkuta na mtoto wao, mkewe
anashtuka.

Wiki moja baadaye mtoto anatekwa
na watekaji wanampigia simu baba yake
wakihitaji jumla ya Sh Milioni 10. Kazi
va kuzitafuta pesa hizo inachukua muda,
lakini zinapatikana na mtoto anarudi
nyumbani.

Miezi kadhaa tena mtoto anatekwa na
zinatakiwa Sh Milioni 5. Nani anayefanya
kazi hii? Kwa nini? Na chanzo ni nini?

Baada ya kukaa miaka kadhaa bila

akamwambia aende hospitali kupima ili
kuonekana kama ana matatizo. Hakuone-
kana nayo, hivyo moja kwa moja mwe-
nye mapungufu atakuwa ni mumewe.

Kwa ushauri wa shoga yake ni kwamba
asimwambie mumewe, bali anamtafute
mwanaume ampe mimba na mtoto am-
bambikie mumewe. Anatafutwa mwa-
naume mmoja anaiwa Julio. Anaifanya
kazi yake ipasavyo kwa mkataba wa
kulipwa pesa. Hivyo ndivyo mtoto Suzan
alivyopatikana.

Ni Msungu tu ambaye hajui kinach-
oendelea. Julio analipwa Sh Milioni 5,
lakini tano zingine zinachelewa na jamaa
alipotishia kutoa siri, mama anafanya kila
njia analipa.

Tamaa ya pesa inawaingia Julio na
shoga wa mke wa Msungu ambao ndiyo
wenye dili hizo.

Wanaamua sasa kuwa baada ya muda
wanamteka mtoto kwa ajili ya kujipatia
pesa.

Msungu haelewi ni kwa nini mtoto
wake anatekwa, mkewe analifahamu
hilo na mara kwa mara anawaonya Julio
na shoga yake juu ya tabia hiyo, lakini
wanatishia kutoa siri.

Mke wa Msungu mambo yakamtokea
puani na sasa akawa hana amani ya
ndoa. Muda wote mambo yanaweza
kuharibika.

Anaamua kutafuta kundi ya wauaji kwa
ajili ya kumuua Julio ili kunusuru ndoa.
Hilo linafanyika.

Baada ya kuona Julio amefariki,
shoga wa mke wa Stanley naye akaona
yanaweza kumfika na yeye, akaamua
kujiua mwenyewe. Hapo ndipo amani
na furaha kwenye ndoa ya Msungu na
mkewe ikapatikana
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RIHANNA ATISHA KWA'NOTI

e B
AADA ya kusuasua kwa Kulinagana na ripoti iliyotolewa wa dola milioni 400 million. N
miaka mingi kutokana na na jarida la Fobes, Rihana ana = ~ Jarida hilo limesema kwamba,
= ) Kuporomoka kimuziki, sasa = utajiri unaofikia dola milioni 600 Rihanna amepata utajiri huo kupi-
mwimbaji nyota wa Mare- = na kuwapita wakali wengine wen- tia kazi zake za muziki, bidhaa za

kani, Rihanna, ameibuka kwa kasi = gine kwa kuwa na kitita kikubwa
baada ya kutajwa kuwa anaongoza = cha fedha. “mm—m——

vipodozi, unamitindo na kipindi [,
cha Sephora. we - , W

kwa utajiri kwa upande wa wana- Fobes katika ripoti yake hivi Pia Rihanna ameingia mkataba

muziki wa kike duniani. s karibuni inaeleza anayemkaribia katika dili la kampuni ya LVMH

= Ripoti hiyo ambayo imemsh- Rihana ni Madonna ambaye ame- kutangaza bidhaa zake za nguo, =~ ‘
tua hata Rihanna mwenyewe pia jikusanyia kitita cha dola mil- viatu na vifaa vingine vya urembo. :
imewashangaza wengi baada ya ioni 570 na Celine Dion ameshika Kulingana na rekodi zilizopa- g ;
mwanamuziki Beyonce ambaye namba tatu akiwa na utajiri wa tikana idara ya mapato, Rihanna

alionekana kama kinara wa kuku- dola milioni 450. - amepata dola milioni 570 kupitia

sanya pesa kutokana na kufanya ~w» Jambo la kushtua ni pale mke
matamasha kadhaa na mumewe ﬂ wa Yay Z, Beyonce ameshika
Jay Z kutupwa kwa mbali. ~ namba tano kwa kuwa na ukwasi

biashara zake ndani ya mezi 15
pekee kuanzia mwaka jana




iamani ndo

STAA wa filamu nchini Nigeria, Ufuoma Mcder-
mott, wiki hii ameibua gumzo katika mitandao ya
kijamii baada ya kutupia picha akiwa na nguo aina
va bikini.

Ufuoma ambaye amejizolea wafuasi lukuki
mitandaoni, aliweka picha hiyo katika akaunti yake
va Instagram na kusababisha mashabiki wake kum-
tolea povu kisawasawa.

Pamoja na kuambatanisha na ujumbe murua wa
kimahaba, lakini hakuachwa hivihivi badala yake
alianza kupewa lawama kutokana na kuvaa nguo
hiyo ikiwa yeye ni mama wa watoto wawili.

Mercy unamtega
Wizkid hivihivi

MKALI wa filamu kutoka
Nollywood, Mercy Aigbe,
ameamua kutoa ya moyoni
baada ya kueleza angependa
kukutana na wanamuziki Wiz-
kid na Larry Gaaga.

Mrembo huyo amesema
hayo kupitia ukurasa wake
wa Instagram na kuelekeza
kwamba nyimbo za wanamuzi-
ki hao zinamuaacha taabani
pale anapozisikiliza.

“Wimbo unanipa hali
mbayal!ll kila mmoja ananipa
raha @larrygaaga au @wizki-
dayo wote wawili , ninasema
kile ninachosema mtu mmoja
alinipatia hawa watu,”

|

Nicolas, Erika
talaka nje nje

NYOTA wa filamu nchini
Marekani, Nicolas Cage, hati-
maye ametangaza kuwa yupo
singo baada ya kutalakiana na
mkewe Erika Koike.

Cage na Erika walipeana
talaka hivi karibuni baada ya
mahakama ya Nevada kubaliki
ndoa hiyo kuvunjwa kutokana
na wawili hao kuwa na malen-
go tofauti.

Kulingana na mtandao wa
TMZ, Cage na Erika walitalaki-
ana ljumaa ya Mei 31,mbele ya
jaji Clark County wa mahakama
hiyo.

Hongera Duncan
kumleta mwana

MWANAMUZIKI mkali wa Nige-
ria, Duncan Mighty, amekuwa na
furaha baada ya kupata mtoto wa
tatu.

Kupitia akaunti yake ya Insta-
gram, Mighty, alimkaribisha mtoto
wake kwa kumpongeza mkewe
Vivien Nwakanwa Mighty kujifun-
gua kwa usalama.

“Mke wangu amejifungua, un-
gana name kumshukuru Mungu,”
aliandika pamoja na kulitaja jina
la mtoto huyo kuwa anaitwa “Suc-
ceed Reign Mightv."

Falz hujul radhi
ya mama mbaya?

SIYO jambo la kawaida kusikia
mzazi wa msanii mkubwa akilau-
mu mtoto wake kutokana kufanya
makosa. Mama mzazi wa rapa Falz,
yeye amekuwa tofauti baada ya
kuonekana kukerwa na tabia ya
mwanawe ya kutokwenda kanisani.

Kulingana na Falz mwenyewe
wakati akihojiwa katika kituo
kimoja cha televisheni, alisema
mama yake huwa anamueleza jinsi
anavyokosa raha kumuona mtoto
wake akimuacha Mungu.

“Sina kitu chochote Kanisani,
huwa siendi kusali jambo hilo
mama linamfanya anilaumu na
kunikemea,” alisema.
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Na John
Juma
0716217615

I kawaida kusikia mtu
anakwenda katika kituo
cha polisi , akiwa na ma-
hitaji muhimu ya kisheria
kumuwekea dhamana mtu wake wa
karibu.

Ni mustakabali unaosababisha
mtu kudodosa haja ya tafsiri neno
dhamana na nafasi yake kisheria.
Hapo ndipo inapofungua mlango ka-
tika kutolewa ufafanuzi wake, ndani
ya mustakabali wake kisheria.

Inaelezwa kisheria, dhamana ni
ruhusa ya uhuru anaoweza kupewa
mtuhumiwa wakati ama uchunguzi
wa kosa lake unaendelea au shauri
lake likiendelea kusikilizwa ma-
hakamani au akisubiri uamuzi wa
rufani yake.

Hiyo ni haki inayopatikana kup-
tia msingi wa Katiba ya Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania ya mwaka
1977, ambayo ina dhana inayotamka
kwamba mtu hatochukuliwa kuwa
mwenye hatia mpaka tuhuma zith-
ibitishwe dhidi yake, kupitia Ibara
yal3 (6) (b).

Ili kuzingatia dhana hiyo, ni
muhimu kumruhusu mtuhumiwa
kwa kumpa dhamana apate kuwa
nje ya kizuizi mpaka hapo tuhuma
zake zitakapothibitishwa na ma-
hakama. Kwa mantiki hiyo, dhamana
ni haki ya mtuhumiwa na wala sio
upendeleo au zawadi.

Dhamana huweza kutolewa na jaji
au hakimu, hali kadhalika, Mkuu wa
Kituo cha Polisi ambako mtuhumiwa
ameshikiliwa.

Hata hivyo, yapo baadhi ya ma-
kosa ambayo kisheria hayaruhusu
dhamana, nayo ni: Mauaji ya kukusu-
dia; uhaini; unyang’anyi wa kutumia
silaha; ugaidi; sanjari na kosa la ku-
najisi; Kifungo cha 148(5) (a) (e) cha
Sheria ya Mwenendo wa Makosa ya
Jinai, 1985.

Hali kadhalika, mtuhumiwa
anaweza kukosa dhamana kutokana
na mazingira yafuatayo. Endapo:

Mtuhumiwa alishapewa dhamana
akaikiuka; Kwa minajili ya usalama
wa mtuhumiwa mwenyewe; usalama
wa jamii; Kwa kuchelea kumwachia
nafasi ya kuvuruga/kuharibu upele-
lezi; na sababu nyingine, yoyote ya
msingi, kama atakavyoona Mkuu wa
kituo.

Dhamana zipo za aina tofauti, na
zenyewe ni kama vile: Dhamana ya
mkataba wa Maandishi. Huo ni mka-
taba kati ya mtuhumiwa au mdhami-
ni kujifunga kwamba mtuhumiwa
atahudhuria Baraza la mahakama
siku iliyotajwa. Iwapo mtuhumiwa
asipotokea pasipo sababu muhimu,
atalazimika kutekeleza masharti fu-
lani au hata kifungo.

Dhamana ya Mali: Iwapo mtu hana
kiasi cha fedha, anaweza kuweka
dhamana kwa kukabidhi mali zake
zinazohamishika.

Dhamana ya kutambuliwa: Aina
hii ya dhamana humtaka mtuhu-
miwa au mdhamini kuweka sahihi
ikiwa masharti ya mkataba wa dha-
mana yamevunjwa. Aina hii huone-
kana kama yenye unafuu kidogo.

Dhamana ya kuweka fedha: Hii ni
aina ya dhamana ambapo, mtuhumi-
wa, rafiki au ndugu hutakiwa kutoa
kiwango fulani cha fedha na iwapo
hatahudhuria mahakamani fedha
hiyo hutaifishwa na serikali.

Anayeweza kuomba dhamana?
Mshitakiwa au rafiki wa mshitakiwa
na wakili wa mshtakiwa.

Muda wowote wakati kesi inaen-
delea na wakati rufaa ikisubiriwa;
Wakati mashitaka yanaandaliwa na
polisi au kabla ya hukumu kutolewa
au rufaa kuamuliwa.

Kifungu cha 67 cha Sheria ya
Mwenendo wa Makosa ya Jinai, mwa-
ka 1985 kinaeleza kwamba, mtuhu-
miwa aliye chini ya ulinzi wa polisi
anaweza kukataliwa maombi yake
ya kutaka apewe dhamana.

Hii ni kwa kuzingatia masuala
kama vile, polisi kujiridhisha kwam-
ba mtuhumiwa atatimiza masharti
ya dhamana atakayopewa, ikiwa ku-
fika siku na saa atakayoamriwa.

Zaidi, kujua makazi, ndugu na
jamaa, ajira na hata ikibidi hali ya
maisha ya mtuhumiwa na familia
yake, kumbukumbu za kihalifu kama
Zipo.

Baada ya mtuhumiwa kupewa
dhamana ya polisi na kuwa huru
dhamana hiyo inaweza kufutwa na
mkuu wa kituo, chini ya Kifungu cha
68 cha Sheria ya Mwenendo wa Ma-
kosa ya Jinai, mwaka 1985. Baadhi ya
sababu zinazoweza kusababisha ua-
muzi wakufuta dhamana ni: Kubaini-
ka kwamba mtuhumiwa anapanga

Haki ya dhamana maana yake ni nini?

mipango kutoroka au makusudi
anakiuka au yuko karibu kukiuka
masharti ya dhamana

Adhabu kwa Kukiuka Masharti
ya Dhamana; dhamana inayotolewa
na polisi kwa mtuhumiwa anayeka-
biliwa na kosa la jinai inapaswa
kuheshimiwa. Kifungu cha 69 cha
Sheria ya Mwenendo wa Makosa ya
Jinai, Mwaka 1985 kinaelekeza ad-
habu kali kwa mtuhumiwa na md-
hamini au wadhamini wanapokiuka
masharti ya dhamana waliopewa.

Dhamana inatolewa bure, hakuna
malipo yoyote yanayotakiwa ku-
tolewa ili mtuhumiwa au mshtakiwa
akubaliwe dhamana.

Jambo la msingi ni mtuhumiwa
kuomba apewe dhamana na kutimi-
za taratibu kwa mujibu wa sheria.

Ni muhimu mtuhumiwa kuwa nje
kwa dhamana, ili aweze kujiandaa
kukabiliana na tuhuma zinazomka-
bili kabla ya hajafikishwa mahakam-
ani, mfano kupata msaada wa kishe-
ria

Mwisho kabisa, dhamana ni haki
ya kikatiba ya kila mtuhumiwa, kwa
hiyo mtuhumiwa ana haki ya kuom-
ba dhamana wakati wowote kabla
hajapatikana na hatia au baada ya
kukata rufaa kupinga hukumu iliyo-
tolewa dhidi yake.

Pia dhamana ya polisi haihusi-
shi fedha taslimu, hutolewa bure.
Ni kosa kwa askari polisi kupokea
fedha/rushwa katika zoezi la utoaji
wa dhamana na katika utendaji kazi
wake.

Lr"

Reubeni
Lumbagala

. B Kalamu ya Mwalimu

ANZANIA tunaweza tukia-
mua. Hivi ndivyo unavy-
oweza kusema ndugu mso-
maji wa safu hii. [jumaa ya
Mei3l, 2019, ilikuwa mwisho ya ku-
tumia mifuko ya plastiki nchini. Mwe-
zi huu tulio nao, mifuko ya plastiki
haikupaswa kutumika tena badala
yake mifuko mbadala ichukue nafasi.
Waziri Mkuu Kassim Majaliwa,
alitoa kauli ya serikali kuhusu maru-
fuku ya matumizi ya mifuko ya
plastiki. Tafiti zinaonyesha kuwa na
madhara makubwa kwa ustawi wa
mazingira na maisha ya viumbe hai.

Mnamo Aprili 9, mwaka huu al-
ipokuwa akijibu hoja za wabunge
katika mjadala wa bajeti ya Ofisi ya
Waziri Mkuu kwa mwaka wa fedha
2019/2020.

Waziri Mkuu Majaliwa,
anatamka:“Ifikapo Mei 31 mwaka huu
itakuwa mwisho wa kutumia mifuko
ya plastiki kubebea bidhaa mbalim-
bali. Kuanzia sasa tunatoa fursa ya vi-
wanda kubadili teknolojia yao, wau-
zaji kuondoa mizigo yao na kumaliza
kuuza yote na kadhalika.”

Anaendelea Kkusisitiza: “Ofisi ya
Waziri wa Nchi Makamu wa Rais
itajiandaa kutumia kanuni chini ya
Sheria ya Mazingira, ili kulifanya
katazo hili kuwa na nguvu ya kishe-
ria. Tunachukua hatua hii kulinda
afya ya jamii, wanyama mazingira na
miundombinu dhidi ya athari kubwa
zinazotokana na taka za plastiki.”

Nukuu hiyo ni sehemu ya mkazo
uliotolewa na serikali kupitia Waziri
Mkuu Majaliwa, kuhusiana na nchi
kuachana na matumizi ya mifuko
plastiki, kuhamia mifuko mbadala
ambayo ni rafiki kwa mazingira na
maisha ya viumbe hai.

Mwanzoni, taarifa ya kuachana na
matumizi ya mifuko ya plastiki ilione-
kana jambo gumu kutekelezeka ku-
tokana na mazoea ya kutumia mifuko
ya plastiki kwa matumizi mbalimbali.

Kutokana na msimamo thabiti wa
serikali wa kuachana na matumizi ya
mifuko ya plastiki na nchini, hivi sasa
kuna mkazo wa kuongeza uzalishaji
wa mifuko mbadala na suala hili sasa
limekuwa halisi, yaani limewezekana.

Tanzania inaungana na Kenya na
Rwanda kwa nchi za Afrika Mashariki
na nchi nyingine duniani, ambazo
zimeachana na matumizi ya mifuko
ya plastiki.

Mifuko ya plastiki imekuwa na
madhara makubwa kwa maisha ya
viumbehai. Mathalani, mifugo ina-
poteza maisha kama itakula plastiki.
Viumbehai wa baharini, pia vina-
poteza maisha kwa kukosa hewa,
pindi mifuko ya plastiki inapotupwa
baharini.

Hivyo, juhudi kubwa zinazofanywa
na Wizara ya Mifugo na Uvuvi za kuin-
ua sekta hiyo, zinaweza kushindwa
kuzaa matunda ipasavyo kutokana
na madhara ya plastiki kwa kusababi-
sha vifo vya viumbe hai hivyo.

Aidha, mifuko hiyo ya plastiki im-

ekuwa na madhara pia kwa mazin-
gira. Mifuko hiyo imekuwa chanzo
kikubwa cha kusababisha kushindi-
kana kuozesha taka kwenye vituo vya
kukusanyia taka.

Taka zinazotupwa katika mashi-
mo na vituo vingine vya kukusanyia
taka zimekuwa zikidumu kwa muda
mrefu kutokana na mifuko ya plastiki
kuwa na uwezo wa kukaa kwa muda
mrefu bila kuoza.

Ni jambo linalosababisha kuende-
lea kudumu kwa taka na kuchafua
kwa kiasi kikubwa mazingira yetu.
Athari nyingine zipo katika miun-
dombinu, mifuko ya plastiki imekuwa
ikisababisha kuziba kwa mifereji, hali
inayochangia mafuriko, kwani maji
yanashindwa kupita katika mifereji.

Mifuko ya plastiki imekuwa chanzo
kikubwa cha kuzuia maji kushindwa
kupita katika mifereji, hivyo inasa-
babisha kutokea kwa mafuriko kila
ifikapo majira ya masika.

Kutokana na hali hiyo, kuna uhar-
ibifu wa miundombinu kama ma-
daraja na barabara unaotokea katika
kipindi cha mvua. Ijulikane, miun-
dombinu ni moja ya maeneo yanay-
otumia fedha katika ujenzi na ukara-
bati wa miradi yake.

Hivyo, ni lazima wananchi wafa-
hamu namna mifuko ya plastiki im-
esababisha hasara kubwa kwa sekta
ya miundombinu, kutokana na mi-
fuko ya plastiki kusababisha mifereji
na mitaro kuziba, hatimaye kutokea
mafuriko yanayoathiri miundom-

Tuzidishiwe uelewa wa kudhibiti mifuko plastiki

binu.

Niseme, mifuko mbadala ni mwele-
ko mzuri wa kuokoa fedha nyingi, zi-
lizokuwa zikikarabati miundombinu,
kutokana na madhara ya mafuriko.

Pamoja na kwamba tumeshaan-
za kutumia mifuko mbadala, upo
umuhimu wa kuendelea kutoa elimu
zaidi kuhusiana na athari za mifuko
ya plastiki na umuhimu wa matumizi
yake kwa maendeleo yetu.

Serikali nayo inapaswa ishirikishe
sekta binafsi katika kutoa elimu hii, ili
kujenga jamii ya watu wenye uelewa.
Vyombo vya habari navyo vitumike
kwa juhudia kuielimisha jamii.

Wananachi waone matumizi ya
mifuko mbadala ni mkombozi kwa
maisha yao wenyewe na si kwa faida
ya serikali. Watoe ushirikiano wa ku-
tosha katika kutumia mifuko mbada-
la ambayo ni rafiki wa mazingira na
afya zetu.

Cha muhimu, wawekezaji zaidi
wajitokeze kujenga viwanda vidogo,
vya kati na vikubwa, ili bidhaa ya
mifuko mbadala zipatikane kwa bei
rafiki ambayo wananchi wa wafanya-
biashara wataimudu. Tafakari.

. Mwandishi wa makala
hii ni mwalimu katika Shule ya
Sekondari Mlali, iliyopo wilaya
ya Kongwa, Dodoma. Anapatika-
na kwa simu: (+255) 764 666349.
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Mijadala kubadili mfumo wa elimu

inavyodai serikali kuchukua hatua

Na Beatrice Moses

ASOMI kadhaa wa-
natamani mfumo wa
elimu ufumuliwe na
kusukwe upya, kwa
lengo la kuwezesha kupatikana
wahitimu wengi wenye uwezo wa
kujiajiri na wanaoleta ushindani
katika soko la ajira.

Wakichangia kuhusu mfumo
wa elimu nchini na Afrika wakati
wa mjadala kwenye Tamasha la 11
la Kigoda cha Mwalimu Nyerere,
wamebainisha kuwa elimu inayo-
tolewa sasa haikidhi mahitaji yali-
yopo, hivyo kusababisha pengo,
hasa kwenye sekta ya ajira.

Dk. Evalisto Mtitu, ni Mhadhiri
wa Mitaala ya Elimu kutoka Chuo
Kikuu  Huria(OUT), anasema
mjadala huo unasaidia kupata
namna nzuri ya kuboresha elimu
nchini na Afrika kwa ujumla.

Anasema, katika Karne ya tuli-
yopo wanataaluma wanapaswa
kuwaandaa wanafunzi wajitege-
mee na kuendeleza falsafa ya
Mwalimu Nyerere, kuunganisha
nadharia na vitendo, ili kumwez-
esha anayepata elimu ajitegemee
katika kujitafutia kipato.

“Aina ya ufundishaji uliopo,
wanafunzi wanafundishwa kwa
mbinu za zamani ya nadha-
ria zaidi ambayo haiwezi kusaidia
wakihitimu waweze  kujiajiri,
ufundishaji unaolenga zaidi miti-
hani lakini siyo vitendo,” anasema
Dk Mtitu.

Anasema, ni hali inayochangia
uwepo vijana wengi wahitimu
mtaani na Dk. Mtitu anafafanua:
“Mwanafunzi anapata elimu ya
kujibu mitihani yaani wafaulu
kwa alama za juu na siyo kuwa
na mbinu za kuyakabili maisha,
hivyo atakumbuka ili kukidhi
matakwa ya walimu au taifa ana-
popimwa kwenye mitihani ya
taifa.”

Anasema aina ya ufundishaji
uliopo umejikita kwenye ku-
waandaa wanafunzi kupata maksi
za juu zaidi.

MKURUGENZI KALLAGE

Mkurugenzi wa Haki Elimu,
John Kallage, anasema mfumo
wa elimu nchini haukidhi, kwani
haujawafanya wahitimu kuan-
zisha vyanzo vya mapato au
kushindana kwenye soko la ajira.

“Ili kupata maendeleo suala
la elimu ni ufunguo mada zilizo-
wasilishwa mfumo wa elimu
haulingani na mabhitaji ya sasa,
hivyo kuna umuhimu wa kuwa
na mjadala mpana kuhusu jambo
hili,” anasema.

“Tunapaswa kuangalia tatizo
kubwa lipo wapi namna gani
tunaweza kutoka hapo, tuchukue
hatua za kuboresha mfumo wetu
wa elimu. Hivyo, mjadala huu ni

Mtoa mada, Profesa Patrick Lumumba kutoka nchini Kenya, akiwa katika Tamasha la 11 la Kigoda cha Mwal-
imu Nyerere hivi karibuni kwenye ukumbi wa Nkurumah, katika Chuo Kikuu cha Dar es Salaam. PICHA ZOTE:
BEATRICE MOSES

sehemu ya mjadala tunaoutaka
wa kitaifa kuhusu namna gani
elimu inayotolewa iweze kwenda
na matakwa ya sasa,” anasema

Kallage anasema, kuna map-
endekezo yatatolewa ambayo
yanaweza kutoa mchango katika
kutafuta suluhisho kwa jambo
hilo. Majadiliano yanalenga
kuangalia elimu katika ngazi
zote, kuanzia shule za mingi na
sekondari, vyuo vikuu na vyuo
vya ufundi.

KUPANDISHA ELIMU

Mhadhiri  wa Saikolojia ya
Elimu na Taaluma za Mitaala
kutoka Chuo cha Elimu Dar
es Salaam (DUCE), Dk. Florence
Kyaruzi, anasema inabidi ku-
fanyike tathimini katika hatua
za kuboresha tunapata changa-
moto na pia tunapata mrejesho.

Dk. Abdallah Hamza wa
UDSM, anabainisha kuwapo
tatizo la baadhi ya jamii kutoona
umuhimu wa elimu kwa watoto
wao, kwamba kupitia utafiti uli-
ofanyika Ilula Iringa, ulibaini wa-
toto wenye umri kati ya miaka
sita na 17 wako shambani.

Anasema, asilimia 81 ya wa-
zazi wanakubaliana katika eneo
la Buhemba, Mara, utafiti uli-
baini watoto wameajiriwa kwe-
nye kampuni kubwa na ndogo
za migodi kinyume na sheria za
nchi ambapo haziruhusu ajira
kwa watoto.

Mwenyekiti wa Kigoda cha
Mwalimu, Profesa Rwekaza
Mukandala, katika maoni yake
anasema tamasha hilo pamoja
na mijadala yake, wamekusudia
kujadili nafasi ya elimu na ubora

wake na jinsi namna inaweza ku-
leta maendeleo.

Anasema, Aprili mwaka huu
kwenye mafunzo ya namna ya
kuendeleza kuwajengea uwezo
wadau, wana mkakati wa kuku-
za stadi za kazi na ujuzi (ESPJ),
uliibuka mjadala wa namna gani
kasi ndogo ya kuzalisha wajuzi

inavyochelewesha maendeleo
nchini.
Mkurugenzi Mtendaji

wa Taasisi ya Sekta Binafsi
Tanzania(TPSF), Godfrey Sim-
beye, anasema kwa kush-
irikiana na Wizara ya Elimu,
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Sayansi,Teknolojia na Mafunzo
ya Ufundi, taasisi imetekekeza
mkakati wa Taifa kuendeleza
ujuzi, kupitia mradi wa kukuza
stadi za kazi na ujuzi.

Anabainisha kuwa TPSF il-
iandaa mafunzo hayo kwa wadau
ili kutoa ufahamu na maendeleo
juu ya mabaraza ya ujuzitangu
kuanzishwa kwake.

Mabaraza hayo yamean-
zishwa na TPSF, pamoja na Wiz-
ara ya Elimu, Sayansi, Teknolojia
na Mafunzo ya Ufundi, yanata-
rajiwa kutumika katika kuibua,

tika sekta kadhaa kwa ajili ya ku-
leta maendeleo.

Simbeye anasema, sekta sita
zimepewa kipaumbele katika
jukumu la kuanzishwa mabaraza
ya ujuzi wa kisekta kwa maende-
leo ya nchi.

Anazitaja sekta hizo
kuwa ni Teknolojia ya Habarina
Mawasiliano (TEHAMA), Kilimo,
Uchukuzi, Utalii, Ujenzi na Ni-
shati.

Mshauri Mwelekezi, Nicholous
Mbwaniji, anabainisha kuwa nchi
nyingi za uchumi wa kati zime-
jikita katika kuhakikisha idadi ya
wenye ujuzi inazidi kupaa hata
hivyo kwa Tanzania hali imeku-
wa tofauti.

“Wakati nchi hizo zinahakiki-
sha kuwa zinaongeza idadi ya
msomi mmoja wa elimu ya juu,
mafundi wajuzi watatu, Tanza-
nia imejikita kuongeza wasomi
wengi badala ya wajuzi,” anase-
ma Mbwanji na kushauri mfumo
wa elimu kuhakikisha unazalisha
wajuzi wengi zaidi, badala ya
wasomi wenye vyeti wasiokuwa
na ujuzi.

“Ifike wakati tujiulize mtu ana-
lipwa mshahara mkubwa kwa
ujuzi au cheti cha usomi wake,
hii imesababisha wajuzi kuwa
na mishahara midogo hivyo nao
kuamua kuweka ujuzi pembeni
ili kwenda kusaka vyeti vya elimu
yajuu,” anasema

Washiriki  kadhaa  katika
mafunzo hayo walishauri seri-
kali kuweka mfumo mzuri ka-
tika elimu ya ufundi, ili kuruhusu
waendelee na elimu hiyo kwa
ngazi tofauti ikiwezekana hadi
uprofesa wa ujuzi kulingana na
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kukuza na kuendeleza ujuzi ka- ufundi anaosomea.
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Baadhi ya viongozi kwenye Tamasha la 11 la Kigoda cha Mwalimu Nyerere,
lililojadili mustakabali wa elimu barani Afrika.
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Azimio la Arusha muhimu

Na Moses Ismail

OJA ya mambo yanay-

owapa faraja Watan-

zania ni kuona seri-

kali inatimiza miradi
mingi ya maendeleo kwa fedha za
ndani na inakuwapo misaada au
mikopo, ni ile isiyoumiza, kama
ilivyoshuhudiwa katika zama za
uongozi wa Mwalimu Julius Ny-
erere.

Katika kuhimiza hilo jana,
Rais John Magufuli, alikutana na
umma, wadau mbalimbali Kki-
taifa, kupata maoni kuhusiana na
mwenendo wa biashara na uchu-
mi nchini.

Hivi sasa inashuhudiwa seri-
kali ikitekeleza miradi mikubwa
kama vile ujenzi wa reli ya kisasa,
SGR, kuimarisha shirika la ndege
nchini, ATCL, uzalishaji umeme
mradi wa Stigler’s Gorge na ujenzi
wa vituo vya afya 208.

Katika zama za uongozi wa
Mwalimu Nyerere, miradi kama
hiyo ilifanyika kuongeza chachu
ya maendeleo kitaifa. Hapo ina-
kumbukwa ujenzi wa reli ya Tan-
zania na Zambia (Tazara), Mradi
wa Umeme wa Maji Kihansi.

Pia, kuna kuimarishwa
Kampuni ya Mabasi ya Taifa
(KAMATA) na Shirika la Ndege la
Tanzania (ATC), baada ya kuvun-
jika iliyokuwa Jumuiya ya Afrika
Mashariki, mwaka 1977.

Katika hatua ya kwanza, seri-
kali ilisimamia uchumi nchini ka-
tika mfumo hodhi. Katika hatua
ya kwanza, baada ya miaka mita-
tu ya uhuru, hadi kufikia mwaka
1985 ilikuwa sera hodhi ya kiu-
chumu.

Hapo iligusa njia kuu za uchu-
mi katika kudhibiti na kusimamia
sekta za uchumi, uzalishaji na
biashara, fedha ikiwamo benki,

kwa kutambua kote huko ni
muhimu na ni uti wa mgongo wa
uchumi wa nchi.

Iikawa ni sehemu ya
utekelezaji wa Sera na Siasa ya
Ujamaa na Kujitegemea. Sasa ni
miaka 34 ya mabadiliko katika
mfumo wa uendeshaji uchumi
kitaifa.

Pia, Mwalimu Nyerere ana-
kumbukwa alivyokuwa makini
katika kudhibiti sekta kuu mbili;
mafuta na fedha za kigeni. Alifani-
kiwa kustawisha uchumi wake na
kutoa huduma za kijamii, kabla
ya balaa la Vita ya Uganda.

Lingine la kuhujumu uchumi,
lilifuatia baada ya vita kutikisa na
kuvunja nguvu mfumo mzima wa
uchumi wa serikali.

Suala la uhujumu uchumi
nalo lilikuwa vita nyingine vilivy-
oendeshwa na nguvu za fedha na
mipango ya kibeberu, baadhi ya
watu kujilimbikizia mali kinyume
na utaratibu na kisheria na sera
wakati huo .

Mbinu kubwa iliyotumiwa
ni watu kuhujumu pato la kodi
ya serikali, ikiwamo ‘kufunga
bomba’ la mtiririko wa kodi in-
ayostawisha pato la serikali, iki-
wamo bidhaa zinazonunuliwa
moja kwa moja toka viwandani.

Kuna wahujumu uchumi wa
wakati, baadhi walibuni mtindo
wa kununua bidhaa kutoka vi-
wanda na wakazificha kwenye
maghala yao, ili kudhibiti mzun-
guko wa fedha.

Ilibainika kwamba, walikuwa
na malengo mawili makuu: Mosi,
kuhakikisha serikali ambayo ilito-
ka katika vita vya mwaka mmoja
na nusu, inatetereka kiuchumi na
haitaweza kutimiza lengo lake la
kufufua uchumi kupitia rai ya wa-
nanchi ‘kufunga mikanda.’

Pili, lengo lingine la wahujumu
uchumi ni kujenga chuki ya wa-

Mwalimu Julius Nyerere, alipokuwa katika matembezi ya Azimio la Arusha. PICHA: MTANDAO

nanchi serikali. Yapo madhara
yalishuhudiwa kupitia upungufu
huo.

Wakati wote huo, Azimio la
Arusha Mwaka 1967, ndicho
kikawa chombo mahsusi kui-
kabili mambo yote muhimu ya
kuhakikisha sera na sheria zote
zinafuatwa.

Inasikitisha kwamba, katika

kipindi cha mpito kuelekea sera
za uchumi huria na kuruhusu
viongozi wa serikali kumiliki
mali, imeshuhudiwa miiko hiyo
ambayo hadi sasa ina uhai, lakini
baadhi ya wasio wema katika na-
fasi mbalimbali hawatekelezi,
hata viongozi husika wanaonye-
sha kiburi.

Ni aina ya kiburi ambacho hadi

sasa Rais Dk. John Magufuli, ame-
kuwa akiingilia kati kuzima kiburi
husika. Hapo ndipo inapoonye-
sha haja ya kurejea Azimio la Aru-
sha, katika namna yoyote, maana
linahitajika kukabili yaliyoko sasa.
Pia, ndio inasaidia kuihuisha
hata masuala kama ya kuhakiki
mali za viongozi, kabla ya kuingia
madarakani na baada ya hapo.

Dondoo: Kulia

1. Mlima mrefu duniani
5. kitu cha thamani

7. Mji mkuu wa Marekani
10.Watu wa New Zealand
12.Mkuu wa Jamhuri
|13.kata shauri 14. sahihi
115.Tia kisu makali
118.Uwazi mwembamba
lukutani

19.Wanyanganyi 20. tundu
22.toa makosa 26.Konde

- 27.Mji mkuu wa Kolombia
28.Ndugu wa kiume wa baba 23.Fuatisha mtu
29.Mkutano wa kikundi cha 24.Nyumba

kujifunza kitu fulani

16.Keti

Dondoo: Chini

1. Aligombea Urais UKAWA
2. mionzi inayoonyesha vya
ndani 3. Lome ni mji mkuu
4. madini ya metali

5. tembea kwa kufuatana

8. Shika kitu mtegoni

9. Garimoshi

11.0ttawa ni mji wake mkuu
16. Kitu chenye uhai
17.matokeo baada ya tukio
18.hali ya kuota kwa mmea

25.Ubinadamu
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Wananchi wakiwa katika shughuli ya kupima maambukizi ya HIV, moja ya magonjwa yanayoambukizwa kupitia zinaa. PICHA: MTANDAO

WHO: Maambukizi ya magonjwa ya

zinaa sasa ni milioni moja kwa siku

IWANGO cha kimataifa

cha maambukizi ya ma-

gonjwa ya zinaa (STI)

kwa hivi sasa kinapaswa
kuwa kengele ya kuziamsha seri-
kali mbalimbali duniani.

Hilo ni onyo ambalo linatole-
wa na wataalamu wa Umoja wa
Mataifa (UN) wa masuala ya afya,
wakibainisha takwimu za maam-
bukizi mapya ya magonjwa hayo
kwa hivi sasa.

Wataalamu hao wanaweka wazi
kwamba kiwango cha maambukizi
kinaonyesha kuwa mtu mmoja kati
ya 25 anaambukizwa kila siku na
moja ya maradhi ya zinaa yanay-
otibika.

Aidha, wanasema kwamba kwa
ujumla kuna maambukizi ya zaidi
ya watu milioni moja kwa siku ya
magonjwa ya zinaa.

Kutokana na madhira hayo,
Shirika la Afya Ulimwenguni
(WHO) linaeleza wasiwasi wake
hasa kutokana na kukosekana kwa
hatua madhubuti za nchi mbalim-
bali kukomesha kusambaa kwa
maambukizi ya magonjwa hayo na
mengine ya zinaa.

WHO inaonya kwamba en-

dapo maradhi hayo yataachwa
bila kutibiwa yanaweza kuwa na
athari kubwa katika afya hasa ya
barubaru, watu wazima na watoto
ambao hawajazaliwa. Akisisitiza
umuhimu wa kuchukua hatua
sasa, Mkurugenzi Mtendaji wa Hu-
duma ya Afya kwa wote wa WHO,
Dk. Peter Salama anasema: “Hii ni
kengele ya kuziamsha pande zote
husika katika kuchukua hatua za
pamoja ili kuhakikisha kila mtu,
kila mahali anaweza kupata hu-
duma anazohitaji katika kuzuia na
kutibu magonjwa haya za zinaa.”

ATHARI ZA MAGONJWA
YA ZINAA

Kwa mujibu wa ripoti ya WHO
ya wataalam hao, athari mbaya
za magonjwa manne mashuhuri
ya zinaa yanayotibika ambayo ni
klamidia, kisosonono, kaswende
na muwasho sehemu za siri ni
pamoja na athari za mishipa na
magonjwa ya moyo. Lakini kuto-
zaa, kupoteza ujauzito, matatizo
wakati wa ujauzito, watoto kufia
tumboni na ongezeko la hatari ya
kuambukizwa ukimwi, HIV. Kwa
upande wake, Dk. Melanie Taylor,

mtaalamu wa masuala ya Kkisai-
kolojia wa WHO katika idara ya
afya ya uzazi na utafiti anasema:
“Kwa wastani takwimu hizo zinao-
nyesha kuwa mtu mmoja kati ya
25 duniani kote angalau ana aina
moja ya magonjwa ya zinaa ya-
nayotibika huku wengine wakiam-
bukizwa zaidi ugonjwa mmoja kwa
wakati mmoja,”

Anaongeza: “Na hivyo kuibebe-
sha dunia mzigo mkubwa wa STI...
WHO mara ya mwisho ilichapisha
takwimu za magonjwa ya zinaa
mwaka 2012 na hadi sasa maam-
bukizi ya magonjwa hayo hayaja-
pungua sana.”

WAATHIRIKA WAKUBWA

Matokeo ya utafiti wa kimataifa
wa WHO kwa mwaka 2016 umeo-
nyesha kwamba kwa wanawake na
wanaume wa umri wa miaka kati
ya 15 hadi 49 kuna maambukizi
zaidi ya milioni 376.

Unafafanua kwamba Kkatika
maambukizi hayo, ugonjwa wa mu-
washo unaongoza kwa visa milioni
156, ukifuatiwa na klamidia visa
milioni 127, huku kisonono kikiwa
na visa milioni 87 na kaswende visa

milioni 6.3.

Unabainishwa kwa ujumla
kwamba magonjwa hayo kwa
mwaka 2016 yalisababisha watoto
takribani 200,000 kufia tumboni.

Aidha yalisababisha idadi kubwa
ya vifo vya watoto wachanga na
kufanya kuwa sababu iliyoongoza
kwa vifo vya Watoto duniani kwa
mwaka huo.

Ingawa WHO inasema ma-
gonjwa haya yanaweza kutibika na
aina mbalimbali za dawa zilizopo,
linaonya kwamba upungufu mkub-
wa duniani kote wa hivi karibuni
wa dawa aina za benzathine peni-
cillin umefanya kuwa changamoto
kutibu ugonjwa wa kaswende.

Pia ripoti inasema usugu wa
viuvijasumu dhidi ya ugonjwa wa
kisonono nao umekuwa ni moja ya
tishio la kiafya linaloongezeka na
huenda ukasababisha kuwa vigu-
mu kutibu ugonjwa huo

Kwa ujumla bakteria zaidi ya
aina 30, virusi na wadudu wengine
wanajulikana kuambukizwa kupi-
tia ngono isiyo salama.

Lakini pia maradhi mengine
yanaweza kuambukizwa kwa
kupewa damu iliyoambukizwa

pamoja na kutumia sindano zisizo
salama hasa miongoni mwa wa-
tumiaji wa mihadarati.

MARADHI YASIYOTIBIKA

Mbali ya magonjwa haya manne
yaliyotajwa kwenye ripoti ambayo
yanatibika, aina zingine nne ni
za virusi visivyotibika ambavyo
ni homa ya ini aina B, virusi vya
malengelenge aina 1 na 2 au HSV,
virusi vya HIV na HPV.

Pia shirika hilo linasema ma-
gonjwa mengi ya zinaa yanaweza
kuambukizwa kutoka kwa mama
kwenda kwa mtoto wakati wa
ujauzito au kujifungua ikiwamo kl-
amidia, kisonono, homa ya ini aina
B, HIV na kaswende.

Kwa mantiki hiyo WHO inasema
upimaji kwa wakati na matibabu
ni muhimu sana katika kupunguza
mzigo wa magonjwa hayo ya zi-
naa kimataifa. Aidha, shirika hilo
limetoa wito kwa kina mama wa-
jawazito kufanyiwa uchunguzi wa
mara kwa mara hasa kwa maradhi
ya kaswende na HIV.

KWA MUJIBU WA
TAARIFA YA UN
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Waziri Mkuu Ethiopia
ajitosa mgogoro Sudan

ADDIS ABABA, Ethiopia

WAZIRI Mkuu wa Ethiopia, Abiy Ahmed,
yupo mjini Khartoum kuanzia jana, kujar-
ibu kuwapatanisha watawala wa kijeshi na
makundi ya upinzani.

Viongozi wa makundi yanayopigania uh-
uru na mabadiliko na yanayotaka demokra-
sia nchini humo yamekataa mazungumzo
zaidi na yametoa wito wa kuvunjwa kwa
kikosi cha uingiliaji kati cha wanamgambo
cha Rapid Support Forces ambacho wanak-
ishuhtumu kuwaua mamia ya watu.

Wapinzani hao walisema kuwa jeshi la-
zima likabidhi mamlaka mara moja kwa
mamlaka ya kiraia ya mpito.

Kwa miezi kadhaa sasa, baraza la uta-
wala wa mpito la kijeshi nchini Sudan lime-
kuwa na utashi wa kuwa na ushirikiana na
mataifa mengine.
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Lakini, kutokana na taarifa za mauaji ya
waandamaji Jumatatu wiki hii na kuen-
delea kwa mateso na vitisho dhidi ya raia
kumekuwa na kauli za kulaani dhidi ya uta-
wala wa mpito wa kijeshi.

Muungano wa Afrika tayari umek-
wishatoa wito wa kufanyika kwa uchunguzi
juu ya mauaji ya hivi karibuni na imetishia
kuwawekea vitisho maofisa binafsi wana-
okwamisha mchakato wa kipindi cha mpi-
to kuelekea demokrasia.

Waziri Mkuu wa Ethiopia, Abiy Ahmed
anaangaliwa kama mwana mageuzi na alik-
wishakutana na baraza la jeshi hilo hapo
awali.

Hata hivyo , utatakiwa kuwapo ush-
awishi mkubwa katika mchakato huo na
makubalino na majenerali ili kuweza kuan-
zishwa kwa mazungumzo mapya ya uund-
waji wa serikali ya kiraia.
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Muungano huo wa Afrika umetaka
uchunguzi kufanywa kuhusu mauaji hayo
ambayo yanadaiwa kutekelezwa na vikosi
vya usalama.

Tume ya Afrika hiyo inasema kuwa
marufuku hiyo ilikubaliwa na wanachama
na itaanza kutekelezwa mara moja.

Wiki hii Tume ya Amani na Usalama kati-
ka Umoja wa Afrika ilisema kuwa ilichukua
uamuzi huo kufuatia mauaji ya raia wasio
na hatia nchini Sudan katika kipindi cha
siku tatu zilizopita.

Vilevile ilisema imetishia kuchukua hat-
ua dhidi ya watu binafsi katika baraza hilo
la mpito iwapo jeshi litakataa kukabidhi
mamlaka kwa raia.

Muungano huo umetaka uchunguzi ku-
fanywa kuhusu mauaji hayo ambayo yana-
daiwa kutekelezwa na vikosi vya usalama.

BBC
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Waziri Mkuu wa Ethiopia, Abiy Ahmed, akizungumza na wadau wa serikali ya mpito huko Sudan. PICHA: MTANDAO.

Rais Mutharika ahofia kupinduliwa

BLANTYRE, Malawi

RAIS wa Malawi, Peter Mutharika, ameu-
tuhumu upinzani nchini humo ambao
umekataa kutambua ushindi wake katika
uchaguzi wa mwezi Mei mwaka huu, kwa
kutaka kuipindua serikali yake kwa nguvu.

Rais Mutharika anadai kuwa Lazarus
Chakwera, kiongozi mkuu wa upinzani na
wafuasi wake wanapanga njama kuipindua
serikali yake, wakati huu watu wanaounga
mkono upinzani wakidai kiongozi wao ali-
ibiwa kura.

Katika hatua nyingine, Balozi wa Mare-
kani nchini Malawi Virginia Palmer, alila-
zimika kukimbia siku ya Alhamisi wiki hii

kutoka katika makao makuu ya chama cha
Lilongwe baada ya polisi kurusha mabomu
ya kutoa machozi.

Balozi Palmer, alisema alikuwa amek-
wenda kumuaga kiongozi wa upinzani kab-
la ya kurejea nchini Marekani kwa sababu
muda wake wa kuhudumu nchini Malawi,
unafika mwisho wakati alipokabiliana na
hali hiyo.

Chakwera ambaye alishindwa na rais
Mutharika kwa kura karibu 190,000 alise-
ma hawezi kukubali na kumtambua mpin-
zani wake kama rais na ataendelea kushini-
kiza haki kutendeka.

Tayari amewasilisha kesi mahakamani

kupinga ushindi wa rais Mutharika ambayo
ilimpa ushindi na sasa anaongoza serikali.

Peter Mutharika alishinda uchaguzi wa
Malawi kwa mara ya kwanza miaka mitano
iliyopita na kumuondoa madarakani rais
wa kwanza mwanamke nchini humo Joyce
Banda.

Kiongozi wa chama cha upinzani cha
Democratic Progressive nchini Malawi,
Peter Mutharika, aliahidi kuwa kazi yake
kubwa itakuwa kuwaunganisha Wamalawi
baada ya mvutano wa muda mrefu katika
maswala ya uchaguzi.

Alitoa wito kwa washindani wake kuun-
gana naye katika kujenga taifa hilo changa
lililoko kusini mwa Afrika RFI

Theresa May
ang’atuka rasmi
Conservative

LONDON, Uingereza

WAZIRI Mkuu wa Uingereza, The-
resa May, ameng'atuka uongozi
wa chama tawala cha Conserva-
tive rasmi jana, hatua inayofun-
gua mlango wa Kinyang'anyiro
cha mrithi wa nafasi hiyo.

May hatauhutubia umma la-
kini anatarajiwa kuwasilisha
barua ya kuthibitisha kujiu-
zulu kwake kwa kamati ya chama
chake yenye nguvu ijulikanayo
kama “Kamati ya 1922".

May ataendelea kuwa Wa-
ziri Mkuu hadi wabunge wataka-
pomchagua kiongozi mpya wa
chama hicho mchakato utaka-
ouchukua hadi miezi miwili.

Waziri wa zamani wa Mambo
va Nje, Boris Johnson anapewa
nafasi kubwa ya kushinda nafasi
hiyo. Waziri Mkuu May alitangaza
kujivzulu nafasi hiyo Mei 24
mwaka huu baada ya kushindwa
kufanikisha makubaliano ya
Uingereza kujiondoa Umoja wa
Ulaya maarufu kama Brexit

DW

WHO yaonya ongezeko
magonjwa ya ngono

GENEVA, Uswisi

SHIRIKA la Afya Duniani
(WHO), limeelezea wasiwasi
kuhusu kukosekana kwa hatua
za kukabiliana na magonjwa
yanayosambazwa kwa ngono.

Wakati hayo yakitokea mmoja
wa wataalamu wake ameonya
kuhusu mitandao ya kukutani-
sha wapenzi kuwa ndiyo inay-
ochangia kuchochea kuongezeka
kwa maambukizi hayo.

Katika ripoti mpya ya shirika
hilo, taarifa ilisema kuwa
zaidi ya watu 1,000,000 wa-
naambukizwa magonjwa ya
ngono kila siku duniani.

Kwa mujibu wa WHO mwaka
2016 zilitolewa taarfa za visa
vipya milioni 376 vya ma-
gonjwa ya chlamydia, kisonono,
trichomoniasis na kaswende
duniani kote sawa na rekodi
iliyopita ile ya mwaka 2012
ikiwa ni idadi kubwa zaidi.

Mtaalamu wa magonjwa
hayo wa WHO, Theodore Wi
aliwaambia waandishi wa habari
kuhusiana na wasiwasi wa Ku-
pungua kwa matumizi ya mipira
ya kujikinga na magonjwa ya
ngono ‘kondom’ kwa kuwa watu
wamepoteza hofu ya kuam-
bukizwa Ukimwi kufuatia hatua
zilizofikiwa na upatikanaji wa
dawa za kufifisha makali ya Vi-
rusi vya Ukimwi (VVU) za ARVs.

DW
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HADITHI
Jumba Jekunc

Na Adam Fungamwango,

(0716 350534)

“Unajua Kadili, mimi ndiyo mama
yako, nimekuweka kwenye tumbo hili,
miezi tisa, nimekuzaa, nimekunyonye-
sha, nimekuogesha, najua kila kitu juu
yako, uwe na furaha, uwe na huzuni,
wewe kuna kitu kinakutatiza, ila hutaki
kusema.” Alisema akimuangalia mwa-
naye kwa macho makali ya kumsuta
kuwa ni kweli anachoongea.

Kadili aliondoa macho yake kuku-
tana na ya mama yake kwa sababu alio-
na kama vile yamepenya kabisa ndani
ya moyo wake na kukutana na ukweli
wenyewe.

Ni kweli hayuko sawa. Picha ya binti
mrembo asiyemjua jina ilimjia. Picha
ya kukumbatiwa na mrembo ambaye
uzuri wake hajapata kuuona kwenye
maisha yake, wala tu kudhani kuwa
anaweza kutazamwa na msichana
wa aina hiyo, achilia mbali kuombwa
kucheza naye, ilimtatiza.

Kila dakika zilivyozidi kwenda
mbele, ndipo mawazo yalipozidi kum-
jaa kichwani. Kwanza alijiona ni mtu
mwenye bahati kubwa kuliko mwa-
naume mwingine yoyote yule usiku ule
ndani ya ukumbi wa Blue Star.

Hakuwa na uhakika kuwa binti yule
alifanya vile kwa sababu anampenda
au kwa sababu alicheza vizuri.

Hata hivyo aliondoa mawazo kuwa
binti yule amempenda kwa sababu
jinsi alivyo alionekana ametoka kwe-
nye maisha ya juu, kutokana na mavazi
na kila kitu kilichopo mwilini mwake,
huku yeye akiwa ametinga mavazi ya
kawaida ambayo hayakuwavutia watu
wengi mle ndani. Mchanganyiko ule
wa mawazo, ndiyo yaliyomfanya ku-
tokuwa kwenye hali yake ya kawaida
kiasi cha mama yake kubaini hilo.

“Haya kama huna sawa, lakini mimi
naona lipo, na kama lipo mimi nitajua
tu, mimi ndiyo mama yako hakuna
mwingine ujue.” Alimtahadharisha.
Kadili akaitikia kwa kichwa.

Anaitwa mama Gombea. Zamani
wakati wa usichana wake aliitwa Mwa-
jabu. Alizaliwa Chalinze mkoani Pwani.
Hakuona umuhimu wa shule. Alikuwa
akienda kutimiza wajibu. Mwalimu
akiongea yeye linapita sikio hili na ku-
tokea sikio lingine. Alipofika darasa la
nne akajionea tabu, akaamua kujiachia
na shule yenyewe.

Kazi yake ikawa kupika vitumbua
na kuuza kwenye barabara kuu ito-
kayo Dar es Salaam kwenda Morogoro.
Akampata dereva mmoja wa malori na
kumdanganya kuwa atamuoa, hivyo
atoroke waende naye Dar. Bahati ili-
oje. Alikuwa hajawahi kufika. Alikuwa

kwenye familia ya kitajiri, Edina.

anaisikia tu.

Alipofika jiji lilimpokea. Kama
karaha. Badala ya kuolewa akafany-
wa nyumba ndogo. Akapangishiwa
chumba maeneo ya Tandale kwa
Mtogole. Mbali na kuwa na mke wa
ndoa, bwana wa mama Gombea
alikuwa pia na wanawake kibao si
hapa Dar tu, bali hata huko mikoani
anakopita na malori anayoendesha.

Pamoja na kuona amedang-
anywa, Mwajabu hakuona kabisa
umuhimu wa kurudi kwao Chalinze.
Japo aliishi maisha ya hali ya chini,
lakini aliyaona ni mara kumi zaidi
kuliko yale ya Chalinze.

Kwanza kabisa alikuwa analipiwa
chumba na sebule na bwana yake.
Kazi ya kuuza vitumbua aliyokuwa
akiifanya kwao, aliihamishia Dar,
hivyo alikuwa akipata visenti viwili
vitatu vya kununulia nguo, vipodozi
na kucheza michezo ya upatu na
akinamama wenzake.

Bwana yake pia alikuwa akim-
tupia visenti vya kuweza kukidhi
mabhitaji, kiasi kwamba aliweza ku-
muda maisha ya mjini. Alipata pesa
zake za mchezo, baadhi anazituma
kwa wazazi wake, huku zilizobaki
anamalizia shida zake.

Pamoja na yote hayo, sifa kubwa
ya mama Gombea ambaye kwa sasa
tayari ana watoto watatu, ni umbea.

Hakuna kinachompita mtaani.
Chochote kile ataanza kukijua yeye
kabla ya yoyote yule. Alikuwa ak-
isambaza habari yoyote ile ambayo
hakuna ambaye ameanza kuisikia,
au hata kama kuna watu wameanza
kuisikia ni wachache sana.

Hakuwa analipwa chochote kwa

kazi hiyo, faraja yake ni kuona ana-
pata taarifa na kuzisambaza kabla
watu kuijua.

Siku hiyo alikuwa amefika mape-
ma asububhi, kiasi cha saa mbili hivi
nyumbani kwa mama Kadili.

“Mwali wee bado umelala mwen-
zetu.” “Hapana mama Gombea, na-
bandika chai.” Mama Kadili alijibu

“Haya wageni ndiyo tumekuja
hivyo, uongeze mikate.” Mama
Gombea alijikaribisha.

“Mikate wapi mwenzangu, ni-
mechemsha ndizi.” Alisema Mama
Kadili huku akiwa ametoka nje kwa
heshima ya jirani yake.

“Enhee tena umenifikisha mahala
pake.”

“Basi karibu, ngoja nikuletee ki-
goda.”

“Ngoja nikae kidogo tu nitie bara-
ka, nimepita tu hapa naenda huko
kwa mama Mtupeni kumtaarifu shu-
ghuli ya mpwa wangu Sheila.”

“Lini tena.”

“Mwezi ujao mwishoni, sare
bado sijatafuta, niliipata na wewe
nitakuletea, unajua wewe mwepesi
siyo kama hao wengine ni lazima
uwaambie mapema.” Mama Kadili
alisema huku mkono mmoja akiwa
ameshika kiuno.

“Kweli mama Gombea maana
kuna watu wengine wazito, usip-
owaambia mapema imekuwa kwa-
ko.”

“Enhee mwenzangu habari za
mtaani umezisikia.” Mama Gombea
alipunguza sauti na haukuwa kama
ile ya awali.

“Kwanza mwanao Kadili yupo?”
Sauti huyo ilikuwa ya chini zaidi na
kunongoneza kuliko zote za mwan-

zo. “Mhh! Hayupo, ameniaga hapa
anakwenda Kariakoo, sijui kaenda
kununua nini?”

“Basi nasikia mwanao kampata
msichana wa kitajiri.”

“Unasemaje mama Gombea?” Ni
kama vile hakusikia, au hakutarajia
kuambiwa vile.”

Hata hivyo Mama Kadili si mgeni
kwa Mama Gombea, hakuna mtu
yoyote Tandale ambaye hamfaha-
mu mama huyo kwa tabia yake ya
umbea. “Mwanao Kadili kama hajak-
wambia basi habari zikufikie mama
mkwe, mwanao kapata msichana,
lakini nasikia kwao matajiri sana.”

“We mama Gombea, unataka ku-
niambia kuwa Kadili ana msichana
wa Kkitajiri, mbona simuoni na lolote
lile mwanangu hana mbele wala ny-
uma, si huyo binti kidogo angekuwa
anamsaidia hata vinguo.”

“Bado mambo hayajakaa sawa
mama Kadili.”

“Wewe umezipata wapi hizo
habari?” “Bibi we unauliza makofi
polisi, mimi ndiyo mama Gombea,
na hilo trela tu, bado nitakujuza
mengi. Ngoja niondoke mie nimu-
wahi mama Mtupeni, nisije kukutwa
hapa nikasutwa.” Alimaliza na kuon-
doka kwa madaha na kumuacha
mwenyeji wake akimuangalia hadi
alipokata kona.

Kwa mbali aliona kama maneno
yamama Gombea yana ukweli. Hata
kama hawana ukweli kwa asilimia
mia moja, lakini upo kwa asilimia
50.

Kwa muda wa wiki moja sasa ki-
jana wake hayuko kwenye hali ya
kawaida na hata jana yake alikaa
naye kumuuliza swali hilo, lakini ali-

WASWAHILI wana msemo wao unaosema kuwa ufukara ni jereha la ulimwengu. Wakiwa na maana,
mtu fukara mara nyingi hukutana na mitihani mikubwa duniani, ambayo mingi husababishwa na
baadhi ya binadamu wengine wenye vipato kwa kuwaona hawana thamani na hawahitajiki kuwa
na kitu chochote cha thamani.
Kijana anayetoka kwenye familia duni Kadili, anatokea kupendwa na msichana mrembo anayetoka

Lakini kitendo hicho kinamsababishia kijana huyo matatizo
makubwa ambayo hajawahi kuyapata katika maisha yake, kiasi cha
maisha yake kuwa hatarini. Fuatilia mkasa huu wa aina yake.

kuwa akimpiga chenga na kumjibu
hakuna chochote.

“Mtoto ana balaa huyu.” Alijise-
mea mwenyewe. “Binti wa Kkitajiri
sawa, lakini mbona kama ana mawa-
zo mengi?” Alijiuliza na kuingia nda-
ni kwenda kuipua chai yake.

Mvua kubwa ilinyesha kwenye
jiji 1a Dar es Salaam na kusababisha
nyumba kujaa maji na shughuli ny-
ingine kusimama, huku pia ikileta
maafa.

Akiwa ndani kwake, mama Gom-
bea alibandika sufuria yake ya ugali.
Ni kawaida ya baadhi ya familia
nyingi hasa uswahilini kutonunua
unga na mchele na kuuweka ndani,
badala yake wanapotaka kupika
ndipo wanapokimbilia dukani ku-
nunua, kuanzia robo kilo na kuen-
delea kutosha kile ambacho wanaki-
hitaji kwa mlo wa siku ile tu.

Aliamua kujitosa kwenye mvua
kwenda kwenye duka la Meze ku-
nunua unga, nusu kilo kwa ajili ya
chakula cha mchana yeye na familia
yake. Alikuwa anakwenda hatua
kwa hatua, nyumba kwa nyumba,
kwa sababu ya mvua. Anatoka ny-
umba hii na kukimbilia nyuma ny-
ingine anasimama.

Alifika kwenye dukani. Ndani ya
duka kulikuwa na Meze pamoja na
Kadili. Kutokana na tabia yake ya
umbea, mama Gombea alisikia sauti
na kutaka kujua nini kinaongelewa
kabla ya kujitokeza dukani na ku-
nunua alichokihitaji.

Ndipo aliposikia mazungumzo
ya vijana hao kuhusu msichana
waliyekuwa naye kwenye hoteli ya
‘Blue Star’. Na ndipo taarifa hiyo al-
ipoipeleka kwa mama Kadili.

Hata hivyo ilikuwa ni taarifa am-
bayo haikukamilika kwa sababu
hakuelewa vitu vingi kwa sababu
hata Kadili na mwenzake Meze bado
walikuwa hajajui vitu vingi kuhusu
yule msichana.

Alichosikia ni vitu vichache tu.

“Mwanangu mimi nakwambia uk-
weli, yule msichana amekuzimikia.”

“Wee Meze acha wee, siyo kweli
sema yule mtoto kazimika jinsi nili-
vyokuwa nacheza tu.”

“Hakuna yule mtoto wa Kitajiri
kakupenda, mimi nawajua mademu
wa ainaile.”

“Kusema kweli jinsi alivyo mwa-
nangu, hata mimi nimempenda, ila
yale maji marefu kwangu.”

“Maji marefu gani Kadili wakati
mtoto wa kishua kakupenda mwe-
nyewe?”

ITAENDELEA JUMAMOSI
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

MAGARI NA VIPURI

BASI LINAKODISHWA, Basi aina
Toyota HIACE dungu liko Dar
linakodishwa kwenda mahali

popote. Piga simu: 0784 316570 au
0754 316570 au 0715 316570 au
0629 316570.

NIPASHE
NI JIBU LAKO
NJOO UTANGAZE BIDHAA YAKO KWA BEI NAFUU SANA

Tutumie E-mail: advertise@guardian.co.tz,
au piga simu: 0767 223311

TANGAZO LA MNADA WA HADHARA

TWINS AUCTION MART CO. LTD & COURT BROKER dalali
wa Mahakama Mkoa wa Ruvuma kwa idhini tuliopewa na
Mahakama kuu ya kanda ya Songea tutauza kwa mnada wa
hadhara nyumba kiwanja Na. 19 kitalu Na. “J" mali ya
Changanyikeni SACCOSS iliyopo Manispaa ya Songea
Wilaya ya Songea kesi Na. 6/2016&7/2016 na kesi na 3/2016
kati ya Robert Kunze na wenzake & TUICO Ruvuma dhidi ya
Changanyikeni SACCOSS mnada utafanyika tarehe 5/7/2019
siku ya ljumaa kuanzia saa 4:30 asubuhi.

MASHARTI YA MNADA:

Mnunuzi wa nyumba atakae bahatika atatakiwa kulipa 25% ya
bei iliyofikiwa papo hapo na kiasi kilichobaki kilipwe ndani ya
siku 14, kinyume cha hapo pesa iliyotolewa awali
haitarudishwa na mnada utarudiwa tena. Gharama za
kubadilisha hati miliki (TRANSER OF OWNER SHIP) ni za
mteja mwenyewe na kiwanja kitaanza kukaguliwa kuanzia
tarehe ya tangazo hili.

Kwa mawasiliano zaidi wasiliana na:-
MKURUGENZI

S.L.P. 1305,

SONGEA.

SIMU NA. 0754881926; 0716070298; 0784 718734.

115264802

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KTK MAHAKAMA YA MWANZO MJINI
ILIYOPO MOROGORO

TANGAZO LA KUITWA SHAURINI
SHAURI LA MADAI NAMBA: 43..2019.
Mdai: NEEMA MANENO NASSORO

DHIDI YA
Mdaiwa: SALUMU SHARIFU HUSSEIN

Kwa:
SALUMU SHARIFU HUSSEIN
WA SHINYANGA

Madai ya: TARAKA, MGAWANYO WA MALI NA MATUNZO YA
WATOTO.

Unatakiwa kuudhuria hapa mahakamani ktk shauri tajwa hapo juu
bila kukosa.Shauri limepangwa kusikiizwa mnamo tarehe 17
mwezi 06 mwaka 2019 saa 02:30 Asubuhi.

Angalia kama hukuudhuriahamkuudhuria siku iliyotajwa hapo
juu. iki i kama kuitwa
shaurinihii  itaweza kutoa hukumu kuwa umeshindwa
Jmmeshindwa.

Hati hii yatolewa kwa amri yangu na chapa ya mahakama hii leo
tarehe 07 mwezi 06 mwaka 2019

115264802

JAMHURT YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA
USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M.1984 NYONGEZA)
YA 5 KANUNI YA 2

Katika mahakama ya mwanzo: MJINl MOROGORO

Usimamizi wa mirathi No;113/2019

Ombi la GANJI MASHAKA SHABANI Kuteuliwa
msimamizi wa mirathi marehemu MASHAKA
SHABAN! MOGELA

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote na
mirathi ya marehemu kuwa wanaarkwa kuja na
kuudhuria shaurini mnamo tarehe 11/06/2019 kabla
ya muombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi
hiyo.

Wosia ya marehemu huyo upo Mahakamani waweza
kukaguliwa tarehe 21/05/2019.

115264702

IN THE HIGH COURT OF TANZANIA

AT BUKOBA
CIVIL APPLICATION NO. 25/2018
ADOLFU GERVAS RWEYEMAMU................ APPLICANT
VERSUS
DENIS TRYPHONE KOMBA... ..1STRESPONDENT

NYANZA BOTTLING CO. L D RESPONDENT

TO, ASTUTE LAW ATTORNEYS
KENYATAROAD
PLOT NO. 12, BLOCK K,
NYANZA BUILDING, 3rd FLOOR
P.0. BOX 4026
MWANZA
TANZANIA
RE: NOTICE OF DATE FOR HEARING

Whereas the above Applicant lodged a case registered as Civil
Application No. 25{2018 against you at the High Court of
Tanzania at Bukoba.

Take notice that the above said Case has been scheduled for
mention on 3rd day of July, 2019 at 9:00 am before Hon. Judge
L.G Kairo. You are authorized to appear in person or through
your advocate.

Take further notice that in default of your appearance on that
date and time for the said mention the case may proceed in
your absence.

Given under my hand-and seal of this court this 3rd day of June
2019 o Lo

115263802

YA GARI
ALOYCE SHIJA SHILINGI
Anatangaza kupotelewa na kadi
ya gari yenye namba T.805 CQF
aina ya CANTER yenye engine
namba 4D33FE60095, Chasisi
namba FE517BD500265.

Yeyote atakaeiona atoe taarifa
kituo cha polisi kilichopo karibu
yake.

Taarifa ya Polisi:

KAH /RB/ 490 /2019.

115263902

IN THE HIGH COURT OF TANZANIA
AT BUKOBA

CIVIL APPLICATION NO. 25/2018
ADOLFU GERVAS RWEYEMAMU............... APPLICANT

DENIS TRYPHONE KOMBA............... 18T RESPONDENT
NYANZABOTTLING CO. LTD......2ND RESPONDENT

TO, ASTUTE LAW ATTORNEYS
KENYATAROAD

PLOT NO. 12, BLOCK K,
NYANZA BUILDING, 3rd FLOOR
P.0. BOX 4026

MWANZA, TANZANIA

RE: NOTICE OF DATE FOR HEARING

Whereas the above Applicant lodged a case registered as Civil
Application No. 25/2018 against you at the High Court of
Tanzania at Bukoba.

Take notice that the above said Case has been scheduled for
mention on 3rd day of July, 2019 at 9:00 am before Hon. Judge
L.G Kairo. You are authorized to appear in person or through
your advocate.

Take further notice that in default of your appearance on that
date and time for the said mention the case may proceed in
your absence.

Given under my hand-and seal of this court this 3rd day of June
019 & ol

115264002

KUPOTEA KWA KADI KUPOTEA KWA KADI

Sauli Anamkira Urassa
anatangaza kupotea kwa kadi
ya gari yenye usajili wa namba
T 877 ACY, gari aina ya LAND

CRUISER- TOYOTA, Chasis
namba JTERB71J200011532.

Yeyote atakaeiona atoe taarifa
kituo chochote cha Polisi.

Polisi Taarifa:
KW/K/B.I/VOL.291

115263102

Josiah Mutahangarwa Munazi
anatangaza kupotea kwa kadi
ya gari yenye usajili wa namba

T 230ABR gari aina ya NISSAN,

Chasis namba
JNITCSY612053130,
Engine namba TD42162859.

Yeyote atakaeiona atoe taarifa
kituo chochote cha Polisi.
Polisi Taarifa:
RB/6854/2019

115263202

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA
USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M.1984 NYONGEZA)
YA 5 KANUNI YA 2

Katika mahakama ya mwanzo: MJINI MOROGORO
Usimamizi wa mirathi No;122/2019

Ombi la ELIZABETH GILLE Kuteuliwa msimamizi wa
mirathi marehemu JOHN SHITALILE GILLE

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote na
mirathi ya marehemu kuwa wanaarikwa kuja na
kuudhuria shaurini mnamo tarehe 4/07/2019 kabla ya
muombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi
hiyo.

Wosia ya marehemu huyo upo Mahakamani waweza
kukaguliwa tarehe 04/06/2019.

115264602

CHETI KIMEPOTEA

115264302

JULIUS LUGAZIA anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha
nne chenye index namba S.115/0073
kilichotolewa na KAHORORO
SEKONDARI BUKOBA mwaka 1980.

Yeyote atakayekiona atoe taarifa
kituo cha polisi. Taarifa ya polisi:

CD/RB/3096/2019.

YA GARI
PETER SHILOGILE KITAMBI
anatangaza kupotelewa na kadi
ya gari yenye namba T.181 CRN
aina ya TOYOTA LEXUS yenye
engine namba Z852EX, Chasis
namba JTDBS182600069998,
Model namba JTDBS1.

Yeyote atakaeiona atoe taarifa
kituo cha polisi kilichopo karibu
yake. Taarifa ya Polisi:
GEI/MBO/RB/41711/2019.

115263602

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KTK MAHAKAMA YA MWANZO MJINI
ILIYOPO MOROGORO
TANGAZO LA KUITWA SHAURINI
SHAURI LA MADAI NAMBA: 66..2018.
Mdai: STEVEN FRANCIS MAKUNGA

DHIDI YA
Mdaiwa: SUZANA YASINDE MAKONDE
Kwa:
SUZANA YASINDE MAKONDE

WA MTAA WA MSIKITI-CHAMWINO.
Madai ya: TARAKA

Unatakiwa kuudhuria hapa mahakamani ktk shauri tajwa
hapo juu bila kukosa.Shauri limepangwa kusikilizwa mnamo
tarehe 10 mwezi 06 mwaka 2019 saa 02:30 Asubuhi.

Angalia kama hukuudhuriathamkuudhuria siku iliyotajwa hapo
juu.Mahakama ikidhibitisha kama umepokea/mmepokea
kuitwa shaurini,hii itaweza kutoa hukumu kuwa umeshindwa
Jmmeshindwa.

Hati hii yatolewa kwasamri yangu na chapa ya mahakama hii
leo tarehe 27 milezi O_S‘nwaka 2019
=

115264502

x

Uza, Chenye Thamani Kubwa

Kwa Kutangaza

Nasi Kwa Bei Poa

Tupigie 0767 223 311

JE UNAHANGAIKA PA KUUZA

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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CITY YAWEKA
HADHARANI
ITAKAOWASAJILI

MANCHESTER, England

MANCHESTER City imeshaweka wazi wachezaji
inaowataka kwenye dirisha hili, Rodri, Harry Maguire
na Aaron Wan-Bissaka huku ikifichua kutakuwa na
panga litapita Etihad kusafisha wachezaji wasiohita-
hika.

Kocha Pep Guardiola anataka kuleta nyota wen-
gine ili kuwa na njaa mpya ya mafanikio baada ya
kubeba mataji matatu msimu uliopita, walipobeba
Ligi Kuu England, Kombe la Ligi na Kombe la FA.

Nahodha wa City, Vincent Kompany ameshaon-
doka kwenye timu hiyo na imeelezwa kuna mastaa
wengine kibao wa kikosi cha kwanza watafunguliwa
mlango wa kutokea katika kikosi hicho.

Taarifa zilizopatikana zinasema kuwa City inataka
kusajili kiungo wa kati, beki wa kati na beki wa kulia
katika dirisha hili la majira ya kiangazi huko Ulaya.

Kwa sababu Fernandinho umri umeshaanza kum-
tupa mkono akiwa na miaka 34 kwa sasa, City sasa
inampigia hesabu staa wa Atletico Madrid, Rodri iki-
taka akachukue nafasi huko Etihad na imeshakubali
kulipa pauni milioni 62 zilizobainishwa kwenye mka-
taba wa mchezaji huyo.

Staa mwingine wanayemsaka ni kiungo wa Lyon,
Tanguy Ndombele na wa Real Madrid, Marcos Llor-
ente.

YAMWANIA MRITHI WA LUKAKU

MANCHESTER, England

Taifa ya Ubelgiji. J
Mabosi wa United wapo tayari kumuuza
Lukaku kwa dau la Euro milioni 80 kwa kuwa
wanajua kwamba Lukaku ni chaguo la Antonie
Conte ambaye inasemekana atakuwa meneja
wa kikosi hicho.
Wafuatiliaji wa wachezaji kutoka United

wamesema kuwa Haller atakuwa ni mbadala wa

Lukaku kutokana na uwezo wake wa kutupia |
mabao ambapo kwenye ligi ya Bundesliga ame-
funga jumla ya magoli 15 kwenye mechi zake 23
Za mwanzo.

KLABU ya Manchester United imeonyesha
nia ya kumsajili mshambuliaji wa timu ya Frank-
furt, Sebastien Haller kwa ajili ya msimu ujao.

United wanaitaka saini ya mchezaji huyo ili
awe mbadala wa nyota wao, Romelu Lukaku
ambaye anahitaji kuondoka ndani ya kikosi hi-
cho.

Kikosi cha Inter Milan ya Italia kimeonyesha
nia ya kupata saini ya mchezaji huyo ambaye ni
mshambuliaji anayekipiga pia katika Timu ya

LONDON, England

KOCHA wa Arsenal, Unai Emery, anaele-
kea kukwama kwenye mpango wake wa
kumnasa Mario Gotze baada ya Borussia
Dortmund kudai ipo kwenye mazungumzo
ya kumwongezea mkataba mpya, mchezaji
huyo wa kimataifa wa Ujerumani.

Mkataba wa sasa wa Gotze pale Dortmund
unafika tamati mwakani, lakini mabosi wa
timu hiyo wanataka kumpa dili jipya ili kum-
tibulia Emery ambaye alikuwa akiamini an-
gemnasa staa huyo na kumleta kwenye Ligi
Kuu England.

Emery alikuwa akipiga hesabu za kumnasa
Gotze, kwa sababu anafahamu wazi atampa-
ta kwa dili la chini kidogo, huku msimu ulio-
malizika hivi karibuni huko kwenye Bundes-
liga alionyesha kuwa fiti na hakusumbuliwa
na majeruhi.

Mkurugenzi wa michezo wa Dortmund,
Michael Zorc, alisema mpango wa timu hiyo
ni kumbakiza Gotze kwenye kikosi chao,
alisema: “Tumesikia tetesi nyingi za kutoka
England kwa miaka mingi. Lakini, kama
kawaida yetu, siku zote tumekuwa hatuna
wasiwasi.

“Gotze hajatufuata kuomba kuhama. Na
kwa sasa tumekuwa kwenye mazungumzo
mazuri na baba na wakala wake. Mwanzo wa
msimu ujao, tutaketi na kuzungumza kuhusu
mkataba mpya.”

Arsenal imekuwa ikihusishwa na mpango
wa kumsajili Gotze tangu mwaka 2011 kipindi
hicho alipoibukia kwenye soka akiwa kinda
mdogo na kocha wa zamani wa Arsenal,
Arsene Wenger alisema wakati ule: “Gotze ni
mchezeshaji, ni mmoja kati ya wachezaji wa-
zuri kwa asisti Ujerumani na pia ni mchezaji
hatari.”
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AMSTERDAM, Uholanzi

KOCHA wa England, Gareth
Southgate, aliachwa na mshituko
baada ya safu yake ya ulinzi kufan-
ya makosa kwenye muda wa ziada
na kuwazawadia Uholanzi ushindi
wa mabao 3-1 katika mechi ya hat-
ua ya nusu fainali ya Kombe la Ligi
ya Mataifa ya Ulaya.

Hata hivyo, hakuwa tayari ku-
walaumu wachezaji wake kwani
walipigana vya kutosha kutafut
ushindi. -

Makosa ya John Stones yakaifan-
ya Uholanzi kuwa mbele kwa ma-
bao 2-1 na baadaye pasi fupi ya
Ross Barkley ikaifanya England
kuambulia kipigo hicho. ==

T

>OUIHGATE

[ETEATENGLAND IKICHAPWA

kosa usiku wa leo (juzi),” alisema
Southgate mara baada ya mchezo
huo.
“Nilliwaomba wacheze kwa kuji-
tuma kwa sababu mchezo ulioku-
wa mgumu, lakini tulishindwa ku-
pata matokeo licha ya kuanza kwa
kuongoza,” alisema.

“Uholanzi pia ilifanya makosa
makubwa hasa wakati Matthijs de
Ligt aliposababisha penalti iliyo-
tupa bao la uongozi. -

“Tumefungwa sio kwa sababu

tulitaka kucheza vile, hapana, tu- *

mefungwa kutokana na kuchoka
kwa wachezaji wetu.”

Kipigo # hicho @ kinamaanisha
kwamba wamefungwa tena kwe-
nye nusu fainali katika mashinda-

no makubwa baada ya kufika hatua
* hiyo katika michuano ya Kombe la

“Kuchoka ilikuwa sababu ya
wachezaji wangu kucheza kwa ma-

Mwanamke
‘alivebakwa’ na
Neymar ajitokeza

RIO DE JANEIRO, Brazil

MWANAMKE aliyedai kubakwa na msham-
buliaji wa Timu ya Taifa ya Brazil, Neymar,
amejitokeza hadharani na kumshutumu
mchezaji huyo katika runinga moja ya nchini
humo.

Mwanamke huyo anayeitwa Najila Trin-
dade aliambia runinga ya SBT nchini Brazil
kwamba kisa hicho kilichotokea katika hoteli
moja ya Paris Mei 15 mwaka huu kilikuwa cha
unyanyasaji pamoja na ubakaji.

Neymar amekana madai hayo, akituma
ujumbe wa whats App ili kujaribu kuonyesha
kwamba hana hatia.

Aliichezea kwa muda mfupi timu yake ya
Brazil siku ya Jumatano katika mechi aliyo-
dai kuwa ngumu katika kipindi chote cha
uchezaji wake.

Neymar alipata jeraha baada ya dakika 20
ya mechi hiyo dhidi ya Qatar mjini Brasilia
na sasa atakosa kushiriki katika michuano ya
Kombe la Copa America 2019 nchini Brazil
akiwa na jeraha la mguu.

Trindade anasema kuwa alivutiwa na
mchezaji huyo wa PSG na Brazil na alitaka
kushiriki ngono naye.

Anasema alisafarishwa kwa ndege hadi
mjini Paris na kulipiwa katika hoteli moja ya

Aliyekuwa akimhoji alimuuliza Trindade
iwapo kile kilichotokea ulikuwa ubakaji na ali-
jibu kwamba ulikuwa unyanyasaji wa kingono
na ubakaji.

Amesema kwamba wakati walipokutana na
Neymar alikuwa mtu wa fujo na mtu tofauti
na yule aliyemjua katika ujumbe.

Dunia mwaka 1990 na 2018 pamoja
na lile la Mataifa ya Ulaya ya mwa-
ka 1996.
“Tulizungumza kabla ya mchezo
kwamba tunahitaji kupita mafani-
kio tuliyoyapata kwenye michuano
iliyopita. v

“Lakini makosa yetu yametu-
fanya tushindwe kufikia malengo
tuliyoyaweka na kwa uhakika tuli-
kuwa na nafasi ya kupata ushindi
kwenye mchezo ule,” aliongeza
kusema Southgate. ;

Mshambuliaji kijana wa Man-
chester United, Marcus Rashford,
alianza kwa kuipatia bao la uongo-
zi England kwa mkwaju wa penalti.

Lakini penalti hiyo haikutosha
kuwahakikishia ushindi England
na kujikuta wakiadhibiwa na wa-
dachi hao.

£

MANCHESTER, England

KLABU ya Juventus imeonye-
sha nia ya kutaka kumsajili tena
kiungo wa klabu ya Manchester
United, Paul Pogba kwa ajili ya
kuimarisha kikosi chake katika
msimu ujao wa Ligi Kuu Italia na
Ligi ya Mabingwa Ulaya.

Juventus Mabingwa wa Ligi Kuu
Italia imewasiliana na wakala wa
mchezaji huyo Mino Raiola juu ya
kutaka huduma ya kiungo huyo
mwenye umri wa miaka 26 am-
baye ni raia wa Ufaransa.

Ikumbukwe kuwa kwa mara ya
kwanza Pogba alijiunga na Juven-
tus kwa uhamisho huru mwaka
2012, baada ya kushindwa kupata
nafasi katika kikosi cha kwanza
klabu ya mpira ya Old Trafford.

Hata hivyo, mchezaji huyo nyo-
ta aliyeitumikia Juventus miaka
minne kwa mafanikio makubwa
kabla ya kujiunga tena na United
mwaka 2016 kwa kitita cha pauni
milioni 89 kiasi ambacho kilivunja
rekodi ya Dunia.
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DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

-

yoyote ya kutaka kumuuza...

PARIS, Ufaransa

MSHAMBULIAJI Mbrazil, Neymar
ameiambia wazi klabu ya Paris Saint-
Germain kuwa anataka kujiunga na
Barcelona tu na si klabu nyingine licha
ya Real Madrid kuonyesha nia ya kutaka
nyota huyo akaitumikie klabu hiyo ya
Bernabeu.

Mbrazil huyo ambaye ameitumikia
Paris, amekuwa hana furaha kwa muda
mrefu licha ya kuonekana kutakiwa na
vigogo hao katika kipindi cha majira ya
joto.

Madrid imeonyesha kuweka nguvu
zaidi katika mchakato huo, lakini taarifa
zinasema kuwa Neymar ameamua ku-
kacha ofa hiyo.

Gazeti moja la Hispania limeandika
kuwa, Rais wa Madrid, Florentino Perez
na Makamu wake, Jose Angel Sanchez

kwa pamoja wamejaribu kumshawishi
kwa namna mbalimbali mshambuliaji
huyo atue Bernabeu lakini nyota huyo
ameweka wazi kwamba anataka kure-
jea katika klabu yake ya zamani kama
atafikia uamuzi wa kuondoka.

Mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 27 alijiunga na PSG mwaka 2017
akitokea Barca kwa dau la pauni milioni
198 ambalo liliweka rekodi ya usajili du-
niani, amefunga mabao 68 katika mechi
123 alizocheza kuanzia mwaka 2013
hadi 2017.

Klabu hiyo ya Ufaransa haina nia yoy-
ote ya kutaka kumuuza mchezaji huyo
kwa sababu inataka aendelee kuwa
sehemu ya kikosi kitakachopambana
kuhakikisha wanashinda taji la Ligi la
Mabingwa Ulaya.

Neymar amefuta ndoto za kuisaidia
timu yake kuwania Kombe la Copa
America kutokana na kuwa majeruhi

ACHAGUA
KUTUA BARCELONA

o PSG wafunguka hawajaonyesha nia

baada ya kuumia katika mechi ya kirafi-
ki dhidi ya Qatar.

Alipata maumivu hayo dakika ya
20 ya mechi hiyo ambayo kikosi chao
maarufu Selecao kiliibuka na ushindi
wa mabao 2-0 dhidi ya Qatar, katika
mchezo uliochezwa Jumatano iliyopita
na kutolewa nje na jopo la madaktari
wa Brazil. Alionekana akiwa na uchun-
gu na kuanza kulia kutokana na changa-
moto hiyo aliyopata.

Nahodha huyo wa zamani alionekana
kukaa chini katika dakika za mapema za
mchezo huo baada ya kuhisi maumivu,
na kutokana na hali hiyo, madaktari
walimfuata na kuangalia tatizo lake.

Neymar aliondolewa uwanjani hara-
ka akiwa amewekewa kipande kikubwa
cha barafu na kuwahishwa kwenye
Uwanja wa Ndege ili akapatiwe mat-
ibabu zaidi ya enka ambayo yalimpata.

KWA UFUPI

CANCELO ANUKIA CITY

BEKI wa kulia wa Juventus na Timu ya Taifa ya Ure-
no, Joao Cancelo (25), huenda akajiunga na Manches-
ter City kwa dau la pauni milioni 44, kama The Blues
watamuuza nyota Mbrazil Danilo ambaye ana umri wa
miaka 27. (Goal)

DRAXLER KUMRITHI ERIKSEN

KLABU ya Tottenham imewasilisha ofa ya kumwania
mshambuliaji wa PSG Mjerumani Julian Draxler (25), ili
kuziba nafasi ya kiungo wa Timu ya Taifa ya Denmark,
Christian Eriksen (27), kama nyota huyo ataamua kuon-
doka katika klabu hiyo inayoshiriki Ligi Kuu England.
(Star)

EVERTON, SPURS WATETA

EVERTON imewasiliana na Spurs na kuwaeleza kuwa
wanataka kumsajili beki wa kushoto wa Timu ya Taifa
ya England, Danny Rose kama itafikia makubaliano ya
kumruhusu beki wa Timu ya Taifa ya Ufaransa, Lucas
Digne (25), kuondoka Goodison Park. (Star)

UNITED YAJITOA

MANCHESTER United imejiondoa katika mbio za
kumwania beki wa Ajax, Matthijs de Ligt, baada ya
Mholanzi huyo mwenye umri wa miaka 19 kuonyesha
kuchagua kujiunga ama na klabu ya Paris St-Germain
au Barcelona. (Marca)

DE LIGT AKARIBIA PSG

MABINGWA wa Ligi Kuu Ufaransa Paris St-Germain
inapewa nafasi kubwa ya kumsajili beki wa Ajax na
Timu ya Taifa ya Uholanzi, Mayyhijs de Ligt katika kip-
indi cha majira ya joto. (ESPN)

UNITED KUFANYA KWELI

MABOSI wa Manchester United, wamesema kuwa
watasajili wachezaji wawili wapya ambao ni bora ndani
ya mwezi huu, kabla ya kikosi chao hakijaanza maan-
dalizi ya msimu mpya. (Sun)

TIELEMANS KUMRITHI POGBA

KIUNGO wa Timu ya Taifa ya Ubelgiji na Monaco,
Youri Tielemans (22), ambaye msimu uliomalizika
aliitumikia Leicester City kwa mkopo, anatakiwa na
United kama kiungo wa Ufaransa, Paul Pogba (26)
ataondoka Old Trafford katika kipindi cha majira ya
joto. (Independent)

MAGUIRE ANUKIA CITY

BEKI wa Leicester na Timu ya Taifa ya England, Har-
ry Maguire (26), anajiandaa kukacha ofa ya kujiunga na
Manchester United, na kueleza kwamba anataka kuele-
kea Manchester City. (Mail)

MADDISON ATOA MSIMAMO

KIUNGO wa Leicester maarufu The Foxes, James
Maddison, amesema anataka kubakia King Power licha
ya kuwapo na tetesi za mchezaji huyo wa Timu ya Taifa
ya England kutakiwa na Manchester United na Totten-
ham. (Mail)

GUEYE ATAKIWA PSG

MABOSI wa Paris St-Germain wanatarajia kurejea
kwa mara nyingine katika klabu ya Everton kuwasilisha
ofa ya kumwania kiungo, Idrissa Gueye (29), katika kip-
indi cha majira ya joto. (Le 10 Sport - in French)

ARSENAL KUMNASA CARRASCO

WINGA wa Timu ya Taifa ya Ubelgiji, Yannick Car-
rasco (25), anakaribia kukamilisha mchakato wa kuji-
unga na Arsenal akitokea katika klabu ya Dalian Yifang
ambayo inashiriki Ligi Kuu China. (Mirror)

DARMIAN ATAKIWA VALENCIA
VALENCIA im-
eweka wazi kuwa
iko tayari kutoa
pauni milioni nane
kwa Manchester
United ili kumnasa
beki wa Timu ya
Taifa ya Italia, Mat-
teo Darmian am-
baye ana umri wa
miaka 29. (Mail)
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Na Mwandishi Wetu

HATIMA ya timu zinazowania nafasi ya
kubakia au kupanda daraja kucheza Ligi
Kuu Tanzania Bara inatarajiwa kufahamika
baada ya kumalizika kwa mechi za marudi-
ano za Play Off zitakazochezwa leo kwenye
viwanja viwili tofauti nchini.

Mechi ya kwanza itakuwa kati ya Kagera
Sugar dhidi ya Pamba FC ambayo itache-
zwa kwenye Uwanja wa Kaitaba Mjini Bu-
koba na nyingine itawakutanisha Mwadui
FC dhidi ya Geita Gold FC kwenye Uwanja
wa Mwadui Complex mkoani Shinyanga.

Katika mechi za kwanza zilizochezwa
wiki iliyopita, matokeo yalikuwa ni sare ya
bila kufungana na inamaanisha kuwa timu

zitakazopata ushindi leo, zitakuwa zimeka-
ta tiketi ya kucheza Ligi Kuu Tanzania Bara
msimu ujao wa 2019/20.

Kocha Mkuu wa Kagera Sugar, Mecky
Maxime, aliliambia gazeti hili kwamba
wamejiandaa kupambana katika mechi ya
leo ili wapate ushindi na hatimaye kubakia
kwenye Ligi Kuu Tanzania Bara kwa msimu
mwingine zaidi.

Maxime alisema mechi hiyo ya marudi-
ano haitakuwa nyepesi, kwa sababu kila
timu ina nafasi sawa na lolote linaweza ku-
tokea katika mchezo wa soka.

“Inaitwa hakuna kulala, ukizembea una-
pigwa na unashuka daraja, kwa mapenzi ya
Mungu, naamini tutafanya kila ambacho tu-
nakitarajia,” alisema kocha huyo.

KAGERA SUGAR, MWADUI
NI KUFA NA KUPONA LEO

Naye Katibu Mkuu wa Chama cha
Soka Geita, Pius Kimisha, alisema kuwa
wachezaji wote wa Geita Gold wako katika
hali nzuri na wanachoomba ni kuona wa-
najituma na hatimaye kupata ushindi ka-
tika mchezo wa leo.

“Tunatarajia na tulijua mapema kuwa
mechi za Play Off ni ngumu, ila nafasi ya
kutimiza ndoto zetu kwa kupanda daraja
bado zipo, tunaomba ushirikiano tulioupa-
ta kutoka kwa wadau wetu uendelee,” alise-
ma Kimisha.

Tayari Namungo FC na Polisi Tanzania
zimeshapanda daraja wakati zilizoteremka
hadi Ligi Daraja la Kwanza ni African Lyon
ya Dar es Salaam na Stand United ya Shin-
yanga.

Baadhi ya wachezaji wa zamani Timu ya Taifa (Taifa Stars) ambao walishiriki katika Fainali za Kombe la Mataifa Afrika (Afcon 1980),
wakiwa katika picha ya pamoja na Mkurugenzi wa Maendeleo ya Michezo nchini, Dk. Yusuf Singo (wa pili kulia) pamoja na maofisa wa

Namungo vatajwa kuivuruga Yanga

Na Mwandishi Wetu

ILI kukabiliana na ushindani katika mechi
za Ligi Kuu Tanzania Bara msimu ujao wa
2019/20, uongozi wa Namungo FC ya Lindi,
unatajwa kuwa kwenye mazungumzo ya
kumsajili kipa wa Yanga, Ramadhani Kab-
wili, imeelezwa.

Tayari Namungo FC imefanikiwa kum-
sajili mshambuliaji wa Alliance FC, Bigiri-
mana Blaise kwa kumpa mkataba wa mwaka
mmoja.
naeleza kuwa tayari Namungo na Kabwili
wameanza mazungumzo na golikipa huyo

wa zamani wa Serengeti Boys na endapo
yatakamilika, atasaini mkataba na timu hiyo
iliyopanda daraja msimu huu ili aongeze
nguvu katika kikosi chao.

Habari kutoka Yanga zinasema kuwa kwa
sasa Kabwili ni mchezaji huru baada ya ku-
maliza mkataba wake wa awali wa miaka
miwili na timu hiyo iliyoko chini ya Kocha
Mkuu, Mwinyi Zahera.

“Sisi tunajipanga kujiimarisha, na taarifa
rasmi tulizonazo ni kuwa Kabwili ni mchezaji
huru baada ya mkataba wake na Yanga ku-
malizika, huku hakuna kiongozi aliyemwita
kukaa mezani kuzungumzia usajili wake,”
alisema kiongozi mmoja wa Namungo.

Ofisa Habari wa Namungo, Kidamba
Namlia, alisema kuwa klabu yao imejipanga
kusajili wachezaji wenye uwezo na uzoefu
ambao utawasaidia kufanya vema katika Ligi
Kuu Tanzania Bara msimu ujao.

“Ligi Kuu inaushindani sana, ili tuweze
kuimudu ni lazima tusajili wachezaji wenye
nguvu na watakaotupa matokeo mazuri, ha-
tutaki kuona tunasindikiza wengine, tumeji-
andaa kuja kushindana,” Namlia alisema.

Klabu hiyp pia imewaongezea mkataba
wachezaji wake wengine watatu ambao ni
pamoja na Jukumu Kibanda, Lusajo Reliants
na Daniel Joram.

Dstv Kuisogeza
Afcon nyumbani

Na Mwandishi Wetu

ZIKIWA zimebaki siku chache
kabla ya Fainali za Kombe la
Mataifa ya Afrika (AFCON 2019)
kuanza huko nchini Misri, Kampuni
ya MultiChoice Tanzania (DStv)
imetangaza rasmi kampeni maalumu
kwa Watanzania itakayowawezesha
kushuhudia michezo yote 52 ya
michuano hiyo kupitia chaneli za
Supersport zilizo katika mfumo wa
HD.

Akizungumza katika hafla ya kuz-
indua kampeni hiyo ya DStv ijulika-
nayo kama ‘DStv Tupogo’, Mku-
rugenzi Mtendaji wa MultiChoice
Tanzania, Jacqueline Woiso, alisema
kuwa kampuni yao inafuraha kuwa-
patia burudani hiyo mashabiki wa
soka wa hapa nchini ambao wataio-
na timu yao ya Taifa (Taifa Stars)
ambayo itashiriki fainali hizo.

“Tuna furaha kubwa kwa nchi
yetu kupata fursa ya kushiriki katika
michuano hii ya kimataifa baada ya
takribani miaka 39 tangu iliposhiriki
kwa mara ya mwisho mwaka 1980.
Na kama ilivyo ada, ni jukumu letu
na la kila Mtanzania kuhakikisha
kuwa tunawatia moyo vijana wetu
na kuifanya nchi yetu ifanye vizuri
katika michuano hii ya kimataifa.

Kwa kuzingatia hilo, DStv im-
ehakikisha kuwa mechi zote za mi-
chuano hii ya kimataifa zitarushwa
mubashara DStv kupitia chaneli za
Supersport na kwa lugha adhimu
va Kiswahili, Dstv imehakikisha
kuwa mechi hizo zinaonekana katika
vifurushi vyote kuanzia kile cha
chini kiitwacho DStv Bomba amba-
cho gharama yake ni Sh. 19,000 tu.
“Tumehakikisha kuwa mechi hizi
zinakuwepo hadi kwenye kifurushi
cha chini kabisa ili kuwawezesha
Watanzania wengi kushuhudia
mtanange huo na kuwa sehemu ya
historia ya nchi yetu kwani tuna-
shiriki baada ya zaidi ya miaka 30",
alisema Woiso.

Alisema kuwa mechi hizo zi-
tatangazwa kwa lugha ya kiswa-
hili kwa kutumia watangazaji
maarufu wa hapa nchini huku pia
wakimtambulisha mchambuzi mpya
mwanamke ambaye ni Salama
Jabir atakayeungana na wakongwe,
Aboubakar Liongo, Ibrahim Maestro,
Edo Kumwembe, Maulid Kitenge na
Oscar Oscar.

Naye Mkuu wa Masoko wa Mul-
tiChoice Tanzania, Ronald Shelu-
kindo alisema, “Wateja wa DStv pia
wataweza kupokea matangazo ya
moja kwa moja kwa kupitia applica-
tion ya “DStv Now" kupitia katika
vifaa mbalimbali ikiwamo simu
ya mkononi, lap top au tablet na
televisheni ya kawaida”.

Kwa upande wake Mkurugenzi wa
Maendeleo ya Michezo nchini, Dk.
Yusuph Singo alisema kuwa kitendo
cha DStv kuonyesha mubashara
michuano hiyo ni cha kuponge-
zwa kwani ni sifa kubwa kwa nchi
yetu. Singo alisema kuwa mchango
mkubwa unaotolewa na MultiChoice
Tanzania katika sekta ya michezo
umechangia sana katika kukuza
michezo na kuliletea taifa sifa
kubwa.
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AJIBU, MKUDE
WAACHWA STARS

® ® ®Wadau watofautiana na uamuzi huo uliofanywa na
Amunike kuelekea Afcon...

Na Somoe Ng'itu

NAHODHA na mshambuliaji wa Yanga,
Ibrahim Ajibu na kiungo wa mabingwa
wa Ligi Kuu Tanzania Bara, Simba, Jonas
Mkude ni kati ya wachezaji waliotemwa
katika mchujo wa awali wa kikosi cha Timu
ya Taifa (Taifa Stars) ambacho kiliondoka
nchini jana kuelekea Misri kwenye Fainali
za Kombe la Mataifa ya Afrika (Afcon 2019),
imefahamika.

Nyota wengine wa timu hiyo walioachwa
katika kikosi hicho na Kocha Mkuu Mnigeria
Emmanuel Amunike ni pamoja na beki wa
kulia wa Simba, Shomari Kapombe, Kenne-
dy Wilson ( Singida United, Ally Ally (KMC),
Khamis Khamis (Kagera Sugar) na Ayoub Ly-

Mchujo wa pili wa wachezaji wa timu
hiyo iliyoko Kundi C katika michuano hiyo
utafanywa huko Misri kwa kubakiza nyota
23 ambao ndio watapeperusha bendera ya
Tanzania kwenye fainali hizo zinazotarajiwa
kuchezwa kuanzia Juni 21 hadi Julai 19 mwa-
ka huu
Amunike, alisema kuwa amewaacha
wachezaji hao kutokana na kuonyesha ki-
wango cha chini mazoezini na vile vile ku-
kosa nidhamu.

Amunike alisema ili mchezaji uweze
kuwa katika kikosi chake ni lazima uwe un-
ajituma na kumshawishi bila ya kuangalia
mchezaji anatoka kwenye timu gani ndani
au nje ya nchi.

“Kwangu siangalii umetoka wapi, naanga-
lia utaisaidia nini timu, tulianza safari hii
tukiwa na wachezaji wengi, wengine ha-
wapo hapa, Tumemwacha Ajibu, tumem-
wacha Mkude, Khamisi, Ayoub, Kennedy,
tunajua kuwa Kapombe ni mgonjwa, hawa
ni wachezaji ambao hatutaenda nao Cairo,”
alisema Amunike.

Kocha huyo aliongeza kuwa yeye pia ni
Mwafrika na kama hatakuwa mkweli katika
kuzingatia vigezo vyake katika kuinua maen-
deleo ya mchezo huo hapa nchini, Tanzania
haitaweza kusonga mbele na anaamini huo
msimamo wake.

“Uteuzi huu hausiani na kiwango tu, nata-
ka kuwa mkweli, kutenda haki, kama huwe-
zi kufanya mazoezi, huna nidhamu, huwezi
kusonga mbele...hata mimi nisingekuwa na
nidhamu nisingecheza Barcelona,” alisisiti-
za kocha huyo ambaye anasaidiwa na Mzan-
zibar Hemed Morocco.

Aliongeza kuwa soka si kama hesabu,
unatakiwa kuzingatia misingi ya programu
za timu na hapo timu itakuwa na nafasi ya

Nahodha wa Timu ya Soka ya Taifa (Taifa Stars), Mbwana Samatta (kulia), akimfunga tai
mshambuliaji mwenzake wa timu hiyo, Thomas Ulimwengu, muda mchache kabla ya ku-
panda ndege kuelekea Misri. PICHA: MTANDAO

kufanya vema.

“Nataka wachezaji wazuri ambao watak-
wenda kupeperusha bendera ya nchi, tuki-
jituma tutapata matokeo mazuri, Tunaenda
kushinda, tunaenda kupoteza, hakuna
anayejua, timu 24 zitashiriki mashindano
hayo, kila mmoja anaamini atafanya vizuri,
lakini kwa faida ya baadaye, Tanzania itaen-
delea kuimarika,” aliongeza.

Amani Rweikiza aliliambia gazeti hili
kuwa Mkude ni mmoja wa viungo wakabaji
mabhiri nchini, na kuachwa kwake kumem-
shangaza.

“Kwa Ajibu kweli nidhamu yake inaweza
kuwa na mashaka kidogo, kwa Mkude haku-
na upinzani kuwa ni kiungo mkabaji mzuri
sana pengine kuliko yoyote katika hao wal-
iobaki ila tu nafikiri nyota yake na Amunike
hazipikiki chungu kimoja,” alisema mdau
huyo.

Mdau mwingine, alisema kuwa
hakubaliani na uvamuzi wa kocha huyo
ambaye baada ya kumalizika kwa fainali
za Afcon, atakuwa na jukumu lingine la
mashindano ya Kombe la Mataifa ya Afrika
kwa Wachezaji wa Ndani maarufu CHAN.

“Baada ya Afcon tuna mashindano ya
CHAN, sasa nikisoma majina ya washam-
buliaji namuona Bocco (John) peke yake, ni
shida kidogo,” alisema mdau huyo ambaye
ni daktari bingwa hapa nchini (jina tunali-
hifadhi).

Mecky Maxime, nahodha na beki wa zam-
ani wa Stars alisema kuwa hatarajii kuona
timu hiyo inafanya vema katika michuano
hiyo kutokana na maamuzi mbalimbali ya-
nayofanywa na kocha huyo ambaye ame-
pata bahati ya kuipeleka Tanzania katika
fainali hizo.

Kikosi kilichoondoka jana kinajumuisha
makipa watano ambao ni Aishi Manula
(Simba SC), Metacha Mnata (Mbao), Aron
Kalambo (Tz Prisons), Selemani Salula (Ma-
lindi) na Claryo Boniface (U20) huku ma-
beki wakiwa ni Hassan Kessy (Nkana, Zam-
bia), Vicent Philipo (Mbao), Gadiel Michael
(Yanga), Mohamed Hussein, Erasto Nyoni
(Simba), Ally Sonso (Lipuli), Kelvin Yondani
(Yanga), David Mwantika (Azam), Agrey Mo-
ris (Azam) na Abdi Banda kutoka Baroka ya
Afrika Kusini.

Viungo ni Mudathir Yahya, Frank Domayo
(Azam), Feisal Salum (Yanga), Fred Tangalu
(Lipuli) wakati Saimon Msuva (Difaa El
Jadid), Shiza Kichuya (ENPPI), Farid Mussa
(Tenerife), Miraji Athumani (Lipuli), Yahya
Zayd (Ismaily) na -Himid Mao wa Petrojet
atakayeungana na timu hiyo huko huko
Misri ndio mawinga na washambuliaji ni
Thomas Ulimwengu (JS Soura), Shabani
Chulunda (Tenerife), Bocco (Simba), Mb-
wana Samatta (Genk), Kelvin John Mbappé
(U17), Rashid Mandawa (BDF) na Adi Yussuf
wa Solihull Moors ya England.
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Kagere
aendelea
kung’ara
Ligi Kuu

Na Mwandishi Wetu

WAKATI uongozi wa mabingwa

wa I_igi Kuu Tanzania Bara, Simba

: kuwa unajipanga kuhakikisha timu
: yao inaweka kambi katika mahali
¢ bora zaidi, mshambuliaji wake,

: Meddie Kagere ametajwa kuwa

: Mchezaji Bora wa ligi hiyo mwezi
¢ Mel.

Kagere ambaye pia

ni Mfungaji Bora wa

ligi hiyo ya msimu wa
2018/19 iliyomalizika
hivi karibuni, ameshinda
tuzo hiyo baada

yva kuwazidi kura
mshambuliaji mpya wa
Namungo, Bigirimana
Blaise aliyekuwa
Alliance na Tariq Kiakala
wa Biashara United ya
Musoma mkoani Mara.
Mnyarwanda huyo ambaye hiyo

: ni tuzo yake ya pili katika tuzo

: hizo, wiki iliyopita alitangazwa pia
: kuwa Mchezaji Bora wa Mwaka wa
¢ Simba katika tuzo zilizotolewa na

: klabu yake.

Kamati ya Tuzo pia jana ilim-

¢ tangaza Kocha Mkuu wa KMC,

: Ettiene Ndayiragije kuwa mshindi
: wa tuzo ya Kocha Bora wa mwezi
: uliopita ambao ndio ligi ilifika

: tamati.

Ndayiragije ameiongoza KMC

: kumaliza katika nafasi ya nne

: kwenye msimamo wa ligi hiyo

i baada ya kujikusanyia pointi 52 na
: kuwashinda Patrick Aussems wa

: Simba na Malale Hamsini wa Alli-

Ofisa Mtenda i Mkuu Wa Simba,

¢ Crescentius Magori, aliliambia

: gazeti hili kuwa wanatarajia

: kuwa na kambi ya wiki sita huko
: ughaibuni na ndio maana wame-
¢ fikia uamuzi wa kujitoa kushiriki
: mashindano ya Kombe la Kagame
: ili kujiandaa vema kwa sababu

i wanataka kufanya vizuri zaidi

: katika michuano ya Ligi ya Ma-

: bingwa Afrika msimu ujao.
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