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Makamu wa Rais, Dk. Philip Mpango, akiagana na viongozi wa Jumuiya ya Watan-
zania waishio New York Marekani, baada ya mazungumzo valiofanyika ukumbi wa
ubalozi wa Tanzania nchini humo jana. PICHA: OFISI YA MAKAMU WA RAIS

Mikakati saba ya
kukabili ‘panya road’

Na Waandishi Wetu

MKUU wa Mkoa wa Dar es Salaam,
Amos Makalla, ametaja mikakati saba ya
kupambana na kundi la vijana wanaohusi-
ka na matukio ya uhalifu mitaani, maarufu
panya road.

Moja ya mikakati hiyo ni kwa vituo vyote
vya polisi kufanya kazi saa 24 kuanzia sasa.

Mkakati mwingine ni kuanza kwa op-
eresheni maalumu ya kuwasaka na ku-
wakamata wanunuzi wa vifaa vya wizi,
baada ya kubainika wanawatuma vijana
hao kwenda kuvunja na kuiba majumbani.

Makalla alitaja mikakati hiyo jana wakati
akizungumza na waandishi wa habari
kuwa kuanzia sasa askari polisi hawata-
lala, watafanya kazi na vikundi vya ulinzi
shirikishi.

Alitaja mkakati mwingine ni kuanza ku-
wafuatilia watu waliotoka gerezani ambao
walihukumiwa kwa matukio ya uhalifu ku-
jua wako wapi na wanafanya nini.

Hatua hiyo alisema imetokana na ku-
gundua asilimia kubwa ya wahalifu wal-
iokamatwa wengi wao wametoka kutu-
mikia vifungo.

“Kuanzia sasa tunataka kufanya ufuatil-
iaji kila aliyetoka gerezani ambaye alihuku-
miwa kwa matukio ya kihalifu, tutamfuatil-
ia tujue yuko wapi na anafanya nini, na hii
ni kwasababu tumejiridhisha asilimia kub-
wa ya wahalifu tuliowakamata wengi wa-
metoka kwenye vifungo,” alisema Makalla.

Alisema serikali ya mkoa inaendelea
kuweka mipango ya kudhibiti matukio ya
uhalifu, huku akisisitiza wamejipanga ku-
hakikisha kunakuwa na hali ya usalama
endelevu katika mkoa huo.

Katika operesheni iliyoanza zaidi ya
watuhumiwa 135, vifaa mbalimbali vya
wizi na wanunuzi wakubwa watano wa
vifaa hivyo ikiwamo televisheni, simu na
redio wamekamatwa na hatua za kisheria
zinaendelea kuchukuliwa dhidi yao.

Alisema asilimia kubwa ya watuhu-

miwa waliokamatwa walikutwa na
dawa za kulevya ikiwamo bangi,
akibainisha dawa hizo ni moja ya

chanzo na kichocheo cha kufanya uhalifu.

Makalla alisema wataendelea na op-
eresheni ya kuwatafuta na kuwakamata
wote wanaojihusisha na biashara ya dawa
hizo. Vijana wameulizwa kwanini wanaje-
ruhi watu wanasema ‘katika akili ya kawai-
da huwezi kumkata mtu panga mpaka
uvute bangi na sisi kabla ya kwenda kufan-

ya uhalifu lazima tuivute kwanza'.

“Kwa maana hiyo kuna haja ya kushu-
ghulika na vituo vyote vinavyouza bangi,
vijiwe vipo mitaani vinajulikana nani na
nani wanauza na wapi utapata bangi, watu
wanakaa kwenye mapagala wanavuta,
wengi wanaeleza wanao bodaboda wao
wanawatumia katika uhalifu.”

Kadhalika, Makalla alisema wamepata
magari 102, kila kata itakuwa na gari ku-
saidia vituo vya polisi na ulinzi shirikishi
kufanya doria.

Pia wamekubaliana kuweka mkutano
maalumu kila wiki ya kwanza ya mwisho
wa mwezi ambao utahudhuriwa na viogo-
zi wa jeshi, Mkuu wa wilaya, Katibu Tarafa
na wananchi, likiwa ni kufanya tathmini ya
ulinzi katika maeneo husika.

Alitoa angalizo kwa wafanyabiashara
wanaouza vifaa vya umeme na magari
kujiepusha na ununuzi wa mali za wizi,
akieleza kuwa yeyote atakayekutwa na
mali za wizi hatua kali za kisheria zita-
chukuliwa dhidi yake.

Alisema watapambana na ‘panyaroad’
na mwisho wa siku watatokomea.

Kamanda wa Kanda  Maalumu
ya Dar es Salaam, Jumanne Mu-
liro, alisema watatimiza wajibu wao
wa kuhakikisha wananchi wa mkoa huo
wanakuwa salama pamoja na mali zao.

Alimhakikishia Mkuu wa Mkoa wa Dar
es Salaam ushirikiano na vyombo vingine
vya ulinzi na usalama kutekeleza kazi hiyo
usiku na mchana.

“Wahalifu wakae chonjo tutafanya kazi
kubwa na ya ziada kwa kuzingatia sheria
kuhakikisha wananchi wa Dar es Salaam
wanakuwa salama, tunaomba wananchi
waendelee kutupa ushirikiano tutatunza
siri za watoa taarifa, lengo la vyombo vya
dola ni kuzuia na sio kupambana na uhali-
fu.”

Akizungumza kwa niaba ya wakuu wa
wilaya wa Mkoa wa Dar es Salaam. Mkuu
wa Wilaya ya Ilala, Ludigija Ngwilabuzu
alisema: “Sisi wakuu wa wilaya wote tu-
naunga mkono kauli ya Jeshi la Polisi na
ya Mkuu wa Mkoa ya kuimarisha ulinzi na
usalama katika wilaya zetu.”

Alisema wamepokea maelekezo yote na
wamejipanga kwa kufanya vikao na we-
nyeviti wa serikali za mitaa, kudhibiti ma-
genge ya uhalifu.

*Imeandaliwa na Maulid Mbaga, Sau-
mu Hassan, Evance Evarist (DS]J), Gold-
en Kisapile (TUDARCo)

Na Halfani Chusi

BAADHI ya wafanyabiashara wa

¢ kuku wa kisasa na walaji wamelala-
: mikia kuadimika kwa kitowewo

: hicho, huku wengine wakiuza am-

¢ bavyo havijakomaa.

Nipashe ilibaini kuwapo kwa

¢ uhaba huo baada ya kutembelea

: masoko mbalimbali ambayo wafan-
: yabiashara walikuwa wanauza kuku
¢ wadogo wanaokadiriwa kuwa chini
! ya miezi sita.

Katika soko la Shekilango, wal-

: ionekana wafanyabiashara wengi

¢ wakisubiri magari yanayoleta kuku
: bila mafanikio. Hata waliobahatika,
: walipata kuku wadogo.

Aidha, Nipashe iliwaona wafanya-

: biashara wa chipsi na mama lishe
: katika masoko ya Mwananyamala
: na Shekilango wakiondoka sokoni
: bila kitoweo hicho.

Jabiri Omari, mfanyabiashara wa

i chipsi alisema amefikisha siku tatu
: hajapata kuku sokoni hivyo imemla-
¢ zimu kuuza chips tu.

“Sokoni siku hizi kuku hawashikiki

¢ kabisa. Kila wanaokuja kwenye

¢ matenga tayari wana oda kwa hiyo
: unakaa unasubiri. Hata ukiwa-

: pata bei inakuwa kubwa tofauti na

: awali maana tulikuwa tunanunua Sh.
: 5,500 lakini sasa ni Sh. 8,000 kuku

: mmoja na mdogo,” alisema.

Irene Mfyate, anayejishughulisha

: na mama lishe, naye alisema: “Kwa
. kweli kuku hawashikiki kabisa na

: hali hii imeanza kama wiki tatu hivi,
¢ sijui shida nini? Mimi nauza wali

* na nilikuwa nauza wali kuku, lakini
: kuku sina na siuzi wali kuku tena

¢ mpaka pale watakapoanza kupati-

¢ kana kwa wingi,"alisema.

Mmoja wa wauzaji wa kitowewo

¢ hicho katika soko la Mwananyamala,
¢ Stephano Balama, alisema uhaba wa
: bidhaa hiyo unatokana na uzalishaji

: mdogo tofauti na ilivyokuwa awali.

“Sisi tunanunua kwa bei ya juu

: kutoka kwa walanguzi, hivyo lazima
. tutawauzia wateja bei kubwa. Hii

: yote kwa sababu serikali imepiga

. marufuku vifaranga kutoka nje bila
¢ kujua uwezo wa kuzalisha hapa

: kwetu ni mdogo, kuku wetu pia ni

: wadogo sio kama wale wa kutoka

: nje ya nchi,"alisema.

“Wafugaji wanalalamika bei za

¢ vyakula vya kuku ziko juu kwa hiyo
¢ hata gharama za utunzaji wake

: tofauti na awali, hivyo lazima bei

: itapanda kuanzia kwa mteja mdogo
: hadi mkubwa,” aliongeza.

Kutokana na hali hiyo, mfanyabi-

: ashara wa kuku, Amiri Ali, alisema

: anafikiria kuachana na biashara

: hiyo kwa kuwa anapata faida ndogo
: na malighafi haipatikani.

“Hawapatikani hata ukiwapata

: unawapata wadogo halafu kwa

: bei kubwa kwa hiyo inakulazimu
: na wewe uuze kwa bei kubwa

¢ ukiwauza kwa bei ndogo faida

¢ hupati,"alisema.

Nipashe pia ilishuhudia kuku wa-

: dogo tena wachache wakiwa katika
: matenga tayari kwa kuwauziwa wa-
: teja waliokuwa wamefurika maeneo
: hayo.

Simoni Tarimo, ambaye ni mbobe-

: zi katika biashara akijihusisha

: na kununua kwa wafugaji na ku-

: wauza sokoni anasimulia hali ilivyo
¢ alisema: “Unaenda kwa mfugaji

¢ kufuata kuku unakuta naye hana

¢ kwa sababu vifaranga havipatikani
¢ kwa urahisi kutoka kwa wazalishaji.
. Kingine, bei ya vyakula vya kuku

¢ iko juu kiasi kwamba mfugaji anao-
! na hapati faida kutokana gharama

¢ za matunzo.”

-
Kuku waadimika sokoni, watu walalamika

Mfugaji wa kuku maeneo ya Tan-
dale, Fred Amidu, alisema kuko-
sekana kwa vifaranga kutoka kwa
wazalishaji ndio sababu ya kushind-
wa kuwafuga pamoja na wimbi la
utapeli lililopo katika kupatikana
kwa mbegu nzuri ya vifaranga.

“Licha ya serikali kuzuia vifaranga
kutoka nje ya nchi, bado kuna shida
ya kupata mbegu nzuri ya Kuku.
Mbegu inayopatikana hapa vifaran-
ga havikui, unakuta mwezi unaisha
bado kuku mdogo yupo kwenye rika
la kifaranga

“Vile vifaranga vya kutoka nje
ya nchi yaani wiki mbili tu tokea
ulipoanza kuvihudumia vinakuwa
tayari unapata kuku mkubwa na
anakuwa na nyama nyingi. Sasa
hivi tunawalisha wahitaji vifar-
anga na si kuku kama ilivyokuwa
awali. Kitaalamu kuku hao wasi-
potimiza muda wake huwa wa-
nakuwa na madhara makubwa kwa
afya,"alisema.

WAZALISHAJI WANENA

Mmoja wa wazalishaji wa vifaran-
ga hivyo, Jeremia Jumanne, alise-
ma: “Wakati wa kuzalisha vifaranga
tunapata changamoto sana. Mbegu
va kuku wa ndani ni tofauti na wale
kuku wa nje. Vifaranga vinakufa
sana wakati wa kuzalisha katika
vifaranga 100 lazima 30 vitapotea,
havina uwezo wa kustahimili hali ya
hewa sasa ukizingatia msimu huu
kuna baridi kidogo.

“Hata huko tunakochukua mayai
kwa ajili ya kuyatotolesha nako
vanapatikana machache kimsingi
mayai yanayokuja hayakidhi mahi-
taji ya kuzalisha kuku wengi.”

Mtaalamu wa Lishe Hospitali ya
Rufani ya Mkoa ya Mwananyamala,
Bertha Shekalaghe, aliyataja mad-
hara kwa mtu anapokula nyama
va kuku ambaye hajatimiza muda
wake.

“Mtu anapokula nyama ya kuku wa
kisasa ambaye bado hajafikisha siku
30 anajiweka katika hatari ya ku-
pata magonjwa mengi sana ikiwamo
presha ya damu, maradhi ya moyo,
kuongeza sumu mwilini, pamoja
na kuongezeka uzito bila mpang-
ilio, upungufu wa nguvu za kiume,”
alisema.

KAULI YA SERIKALI

Ofisa Mifugo Mkoa wa Dar es Sa-
laam, Odetha Mchunguzi, alithibiti-
sha kukosekana kwa kuku ambayo
inachangiwa na kupanda kwa bei ya
vyakula vya kuku na zuio la vifar-
anga kutoka nje.

“Ni kweli kuna uhaba wa kuku
kwa sababu gharama za uzalishaji
zimekuwa kubwa sana, lakini uzal-
ishaji huu unatokana na zuio la
kuchukua vifaranga kutoka nje ya
nchi, kama serikali itaruhusu tena
vifaranga kutoka nje ya nchi basi
uhaba utapungua kama ilivyokuwa
awali,” alisema.

Alisema bei ya chakula cha kuku
imeongezeka kutoka Sh. 50,000
hadi 80,000 kwa mfuko wa kilo 50,
hali ambayo inakwamisha wafugaji
wengi kuachana na biashara hiyo.

Kwa mujibu wa Mchunguzi, vi-
faranga vinavyozalishwa hapa
ndani ya nchi vinaathiriwa na hali
va hewa ya kipindi hiki cha baridi
kidogo vifaranga vinakufa sana hiyo
nayo inapunguza uzalishaji kwa
kiasi kikubwa.

Julai 22, mwaka huu, Naibu Wa-
ziri wa Mifugo na Uvuvi, Abdallah
marufuku uingizaji vifaranga kutoka
nje ya nchi kwa lengo la kudhibiti
ugonjwa wa mafua ya ndege na
kulinda soko la ndani.
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Mkurugenzi mwingine
PSSSF matatani kwa

matumizi ya mil. 200/-

Na Augusta Njoji, DODOMA

MKURUGENZI wa Mifumo ya TEHA-
MA wa Mfuko wa Hifadhi ya Jamii kwa
Watumishi wa Umma (PSSSF), Gilbert
Chawe, amefikishwa kwenye Baraza la
Maadili ya Viongozi wa Umma kwa tuhu-
ma za ukiukwaji wa maadili na kukopa
Sh. milioni 200.7 kinyume cha utaratibu
wa mfuko.

Akisoma mashtaka hayo mbele ya
baraza hilo mwishoni mwa wiki, Wakili
wa Serikali, Hassan Mayunga, alidai mku-
rugenzi huyo alitumia fedha za umma
za mfuko wa PSSSF Sh. milioni 135.6 bila
kufuata utaratibu kwa kuzikopa na ku-
nunua gari binafsi, ilhali akijua fedha hizo
hazikutengwa kwenye bajeti ya mwaka
2020/21.

“Katika shtaka la pili, mlalamikiwa,
akitekeleza majukumu yake ya kikazi
kati ya mwaka 2020 na 2021, alipokea
na kutumia bila kufuata utaratibu fedha
za umma kutoka PSSSF Sh. milioni 65.13
kwa ajili ya kulipia kodi ya ununuzi wa
gari binafsi bila kufuata utaratibu,” alidai.

Wakili huyo alidai kitendo hiko ni kiny-
ume cha kifungu cha 6(1)(a), (b) na (f) cha
Sheria ya Maadili ya Viongozi wa Umma
Na. 13 ya Mwaka 1995, kikisomwa pamoja
na Kanuni ya 3(2)(a) na (e) ya Kanuni za
Udhibiti wa Mgongano wa Maslahi na
Kanuni 7(d) na (e) ya Kanuni za Ahadi ya
Uadilifu.

“Shtaka la tatu ni kupokea fedha Sh.
milioni 65. 13 kutoka PSSSF kwa ajili ya
kulipia kodi ya ununuzi wa gari binafsi,

lakini kiasi hicho kilitumika kinyume
cha utaratibu pia hakikutumika kama
ilivyokusudiwa,” alidai.

Wakili Mayunga, alidai mlalamikiwa
huyo alipata mkopo huo kinyume cha
Sera ya Mikopo ya PSSSF na haukupita
kwenye kamati ya mikopo ya taasisi.

Upande wa mlalamikaji ulidai mbele
ya baraza hilo kuwa kipengele cha 4(2)(b)
cha Sera ya Mikopo ya PSSSF ya tarehe

1/11/2018 kinasema mfuko utalipa asil-
imia 100 ya kodi kwa mkurugenzi mkuu
na wakurugenzi wengine kwa gari jipya,
lakini gari alilonunua mlalamikiwa hali-
kuwa jipya, bali gari chakavu.

Upande wa mlalamikaji pia uliwasili-
sha vielelezo mbalimbali ikiwamo mka-
taba wa mkopo uliotiwa saini Aprili 24,
2021, orodha ya wanufaika wa mkopo na
hati ya malipo ya Aprili 29, 2021.

Vilevile, ushahidi kutoka Mamlaka
ya Mapato Tanzania (TRA) unaonyesha
kuwa, gari alilonunua Chawe lenye nam-
ba za usajili T 607 DTQ, lilisajiliwa kwa
mara ya kwanza na mamlaka hiyo Juni
12, 2020 na mmiliki wake wa kwanza ni
Kipenka Musa.

Mnamo Mei 4, 2021, umiliki wa gari hilo
ulihamia kwa Chawe kutoka kwa Salim
Cars wa Dar es Salaam ambapo Salim
Cars alilinunua kutoka kwa Jaji Musa
wakati gari hilo lilishalipiwa kodi na seri-
kali na ililinunua gari hilo na kumpa Jaji
Musa kama stahiki yake alipostaafu.

Mlalamikiwa huyo alikana mashtaka
hayo yote lakini akakiri mbele ya baraza
kuwa mmiliki wa kwanza wa gari hilo ni
Jaji Musa.

“Ni kweli gari hilo alipewa Jaji Musa
kama stahiki yake, lakini aliliacha Toyota
kwa lengo la kutafuta mnunuzi mwing-
ine,” alisema Chawe.

Alipoulizwa kama Salim Cars anayedai-
wa kulinunua kutoka kwa Jaji Musa, alim-
wonyesha hati za malipo ya kodi, mlala-
mikiwa alishindwa kulithibitishia baraza.

“Mfuko wa PSSSF ulimlipa fedha za
kodi Salim Cars, siyo mimi, malipo haya
yalilipwa baada ya kujiridhisha na kiasi
cha kodi kilichotakiwa kulipwa,” alidai.

Mlalamikiwa alipoulizwa mbele ya
baraza kama Sh. milioni 13.6 ambayo ni
asilimia 10 ya Sh. milioni 135 iliyotakiwa
kulipwa TRA kama gharama ya uham-
isho wa umiliki wa gari

ililipwa, alishindwa
baraza malipo hayo.

kulithibitishia

...Baraza la Maadili
lahoji vigogo wengine

Na Augusta Njoji, DODOMA

BARAZA la Maadili ya Viongozi wa
Umma chini ya Mwenyekiti wake Jaji
Mstaafu Ibrahim Mipawa, limehitimisha
vikao vyake vya uchunguzi na kusikiliza
malalamiko tisa dhidi ya ‘vigogo’ mbalim-
bali, wakiwamo wa mashirika ya umma.

Vikao vya baraza hilo vilianza Sep-
temba 6, mwaka huu na vilihitimishwa
mwishoni mwa wiki baada ya kusikiliza
malalamiko hayo ya ukiukwaji wa Sheria
ya Maadili ya Viongozi wa Umma.

Baraza hilo linatekeleza majukumu
hayo kwa matakwa ya Ibara ya 132 ya
Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania ya mwaka 1977 kuhusu kusi-
mamia tabia na mwenendo wa viongozi
wa umma waliotajwa katika Sheria ya
Maadili ya Viongozi wa Umma.

Waliofikishwa mbele ya baraza ni
pamoja na aliyekuwa Kaimu Mkurugenzi

Mkuu wa EWURA, Geofrey Chibulunje,
Mkurugenzi Mkuu wa PSSSF, Hoseah
Kashimba, Mkurugenzi wa Fedha wa
PSSSF, Beatrice Lupi, Mkurugenzi wa
Ugavi na Ununuzi wa PSSSF, Ernest Kh-
isombi, Mwenyekiti wa Halmashauri ya
Mji wa Mbulu, Peter Sulle.

Wengine ni Mkurugenzi wa Sheria wa
EWURA, Kapwete John, Mkurugenzi
Mkuu wa Shirika la Utangazaji Tanzania
(TBC), Dk. Ayoub Rioba, Mkurugenzi wa
Tathmini na Ufuatiliaji wa TACAIDS na
Dk. Jerome Kamwela.

Katika malalamiko hayo, Mwenyekiti
wa Halmashauri Mji wa Mbulu, pekee
ndiye alikubali mashtaka hayo huku wen-
gine wakikana tuhuma za ukiukwaji wa
sheria ya maadili.

Baada ya kuhitimisha kusikiliza malala-
miko hayo, baraza hilo litakaa kutoa ua-
muzi ambao utawasilishwa kwenye ngazi
zingine za uamuzi.

Y World Health
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Terms of Reference for Technical assistance to conduct

induction training of DHMT members in Zanzibar

Purpose of the technical assistance contract
Under the supervision of the UHC cluster lead, the team of technical assistants will develop and implement a
curriculum for induction training of the District Health management team in Zanzibar.

Background

The objectives of the UHC-LC are to assist the Member States to plan and implement relevant policies and
strategies for the achievement of Universal Health Coverage and Health-related Sustainable Development
Goal. The Universal Health Coverage Life Course (UHC-LC)team provides technical assistance and strategic
support to improve access to quality people-centered health services along the life course, to improve
access to medicines and medical devices, and to ensure financial access to health services for all including
the most vulnerable.

In Zanzibar, the Minister of Health has appointed new members of District health teams. Most of the newly
appointed District medical officers, district administrators, and district public health nurse officers were
freshly graduated from training institutions with completion of a one-year internship course, but no previous
experience in health administration and health service management. The honorable minister has requested
technical assistance for induction training of the newly appointed DHMT members. The training will focus on
improving the functionality and performance of Districts in Zanzibar to foster the implementation of the
Health Sector Strategic Plan IV, based on the results of the ongoing assessment of District functionality in
Zanzibar.

Objectives of the consultancy

The team of consultants will develop and deliver short courses to improve the capacities of newly appointed
District Health Team members in strategic and operational planning, district services management, and
result-based monitoring and evaluation.

Deliverables
1. Inception report
2. Short courses curriculum based on WHO resources for the following modules:
a. Strategic planning and operational planning at the District level: improving the coverage of essential
health services in Zanzibar
b. Management and leadership in Primary health care Services: teamwork, multisectoral collaboration,
resource mobilization, integration of disease control program, etc.
. Designing and implementing quality of care initiatives at the District level
. Emergency preparedness and response at the District level
e. Improving the performance of support function at the District level:
i.  HRresources management,
ii. Supply chain management for improved access to medicine and medical products at the District
level,
iii. Maintenance of infrastructures and equipment at the District level,
iv. Managing finances and accounts
f. Organizing community participation at the District level
g. Conducting operational research and health system research at the District level.
3. Workshops reports for each module.
4. Final activity report

a o

The titles and content of the modules may be adapted to new requirements of the Ministry of Health during
the assignment.

Requirements and planning
« The contract will be granted for a maximum of 20 men*days per module.

Selection criteria
1. The selection will be based on the quality of technical proposals, and the education and experience of
consultants.
2. The proposal should include all the modules with the proposed timeline for delivery.
3. The proposal must clearly provide the names and qualifications of consultants who will provide each
module and the name of the lead consultant who will ensure the coordination of the activity. The
proposal must also describe the teaching method.

Characteristic of the provider
- Only universities or public health training institutions may apply.

Profile of consultants

Education:
- Advanced University degree in Medicine or health-related field
« Master’s in public health, business administration, public administration, or equivalent, with a
concentration in a health service organization or hospital management.
« Holding a DrPH or Ph.D. will be an asset
« Qualification in adult learning and capacity development
- Postgraduate qualification in result-based planning, monitoring, and evaluation will be an asset.

Experience:

- At least 7 years of relevant experience in capacity building of Health workers and Health Service
managers

- Atleast5years of working experience at the District and regional level

- Relevant experience in the management of primary health services and/or clinical units

- Relevant experience in designing and delivering short courses in Public Health including by coaching
and mentoring.

- Experience in performance management and knowledge management.

Remuneration
- Theremuneration will be based on UN consultancy rates for the United Republic of Tanzania.

Application procedures

- Interested institutions should send their technical and financial proposals and the resume of the
consultants to the WHO Country Representative via the following email addresses:
afwcotzremit@who.int clearly mark your email subject as Technical assistance to conduct induction
training of DHMT members in Zanzibar

«  WHO has a smoke-free environment and does not accept the candidacy of smokers or users of any form
of tobacco

« Deadline for submission of applications is Monday 30th September 2022, 16:00 HRS

217052402
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NEMC yataka uwajibikaji
katika serikali za mitaa

Na Joram Gervas,TUDARCo

BARAZA la Taifa la Hifadhi
na Usimamizi wa Mazingira
(NEMC), limewashushia mzigo
wa kudhibiti kelele sehemu za
starehe na ibada wenyeviti na
wajumbe, kusimamia vyema
na kutoa taarifa kwa wana-
okaidi.

Akizungumza na Nipashe
kwa simu, Mkurugenzi Mkuu
wa NEMC, Samuel Gwamaka,
alisema usimamizi wa kudhibi-
ti kelele ni jukumu la viongozi

hao huku baraza likiwajibika
kusimamia utekelezaji wa she-
ria ya mazingira.

“Tumeshazungumza sana
kuwa sio jukumu letu sisi kama
baraza kudhibiti kelele hizo
sisi jukumu letu ni kusimamia
sheria tu na kuingia kwenye
changamoto kubwa zinazo-
jitokeza, hivyo hizo kelele
zinazo jitokeza katika mitaa
ni jukumu la wenyeviti na wa-
jumbe kusimamia,” alisisitiza
Gwamaka.

Kwa mujibu wa mkurugenzi

huyo, mara kadhaa anatafutwa
kuulizwa kuhusiana na usi-
mamizi na udhibiti wa kelele
zinazotokea usiku kwenye
nyumba za starehe na ibada,
jambo ambalo kimsingi ni la
viongozi hao.

Mei 30, mwaka huu, aki-
zungumza na waandishi wa
habari, mkurugenzi huyo alise-
ma sheria inakataza kumbi za
starehe na nyumba za ibada
kujengwa karibu na makazi ya
watu. “Kwa sasa kumekuwa na
ongezeko kubwa la nyumba

za ibada na kumbi za starehe
za watu kwenda kustareheka
na hivyo kuwepo kwa vyanzo
vingi vya kelele, sheria iko wazi
kuanzia muda fulani kiwango
kinapaswa kupungua, wataka-
okiuka serikali itawachukulia
hatua kali,”alisema.

Aidha, alisema kuna mike-
sha na ufungaji vipaza sauti
nje inafanyika ambayo haina
kibali maalum na kuwataka
wananchi kuzingatia sheria na
viongozi kuwajibika kwenye
usimamizi.

Mchuuzi wa utumbo katika machinjio ya Vingunguti akiupanga kusubiri wateja, fungu liliuzwa kwa Sh. 3,000.

PICHA: JUMANNE JUMA

MSHTUKQO SENSA
Aomba kuhesabu watu wote kwa Dola milioni 5

Na Thobias Mwanakatwe,
SINGIDA

KAMISAA wa Sensa ya Watu
na Makazi mwaka 2022, Anne
Makinda, amesema wakati wa
sensa katika hali ya kushangaza
kuna mtu aliomba zabuni akitaka
apewe kazi ya kuhesabu Watan-
zania wote kwa malipo ya Dola za
Marekani milioni tano.

Alisema hayo jana wakati
akizungumza na wajumbe wa
Kamati ya Sensa ya Mkoa wa
Singida na kupewa taarifa jin-
si mkoa ulivyofanikiwa kwa
asilimia 123 katika kazi hiyo
iliyoanza nchi nzima Agosti 23,
mwaka huu.

Anne alisema mtu huyo am-

Mbaroni madai
- utapeli wa
. milioni 190/-

. NaFrancis Godwin, IRINGA

JESHI |a Polisi mkoani Iringa,

: linawashikilia watu wawili kwa

: tuhuma za kujipatia zaidi ya Sh.

: milioni 190 kutoka kwa wakazi wa
: mkoani hapo, akiwamo mmoja kwa
: ahadi ya kuwaagizia gari aina ya

i HOWO.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa

: Iringa, Allan Bukumbi, alimtaja

: mmoja wa watuhumiwa hao kuwa
* ni Michael Mbata (34) mkazi wa

¢ Dar es Salaam ambaye anayedaiwa
¢ kuwatapeli Sh. milioni 100 Abda-

¢ lah Huel na Sh. milioni 50 Isaya

¢ Edward kwa ahadi ya kuwaagizia
: magari kutoka Japan na Uingereza
¢ kupitia kampuni ya FOA Motors

: ambayo yeye ni mkurugenzi

: mtendaji.

Bukumbi alisema mtuhumiwa

: huyo baada ya kujipatia fedha
¢ hizo, alikuwa akipoteza ma-
: wasiliano ya wateja wake

: hao na Agosti 20, mwaka huy,

: Dar es Salaam.

Alisema baada ya upekuzi wa

¢ polisi, Mbata alikutwa na magari

: mawili ambayo ni Nissan Dualis

¢ likiwa na namba za usajili T104

¢ DZL leye thamani ya Sh. milioni 24
: na Subaru Impreza T328 DZR lenye
: thamani ya Sh. milioni 18.

Kamanda Bukumbi alisema

¢ upelelezi wa tukio hilo umeka-
: milika na kwamba mtuhumiwa
: atafikishwa mahakamani wakati
: wowote kuanzia sasa.

Bukumbi pia aliasema jeshi hilo

¢ linamshikilia Castor Mapunda

¢ (42) mkulima na mkazi wa Son-

¢ gea mkoani Ruvuma kwa tuhuma
i za wizi wa kuaminiwa baada
: va kupokea Sh. milioni 41 kupitia
¢ akaunti yake namba 012424700
¢ ya benki ya CRDB.

Alisema Mapunda alipokea fedha

¢ hizo kutoka kwa Sadiki Kikoti (45)
: mfanyabiashara wa Kibwabwa,

2 Iringa ili amnunulie mahindi tani
: 60 na kutoweka nazo.

Kamanda Bukumi alisema baada

: va kukamatwa, polisi walimpekua
: na kumkuta na gari jipya aina ya

: Toyota Premio lenye namba T029
¢ EAC na baada ya kuhojiwa alikiri

: kutumia sehemu ya fedha hizo

¢ kununua gari hilo kwa gharama ya
E Sh. milioni 18.

baye hakumtaja jina, alisema
kama atapewa zabuni hiyo an-
gewatumia wafanyakazi wa Ofisi
ya Takwimu ya Taifa (NBS) am-
bao angewaliwapa posho ya Sh.
200,000 kwa siku na yeye ange-
jilipa Sh. 300,000 kwa siku.

“Umaskini kitu kibaya, sababu
mipango yote tuliifanya ilipokuja
kwenye visentisenti, kuna watu
walifikiri sensa hii kuna mamil-
ioni ya fedha za ovyo, sababu tu-
livyoanza tu kuna mtu aliomba
tenda ya kuhesabu watu, anase-
ma mnilipe Dola za Marekani mil-
ioni tano, yaani mpaka tulitamani
tumwone huyo mtu kwa sura,”
alisema.

Anne alisema lilikuwa jambo
la kushangaza kumwachia mtu

mmoja ahesabu watu Tanzania
nzima, akisisitiza kuwa waliona
ni utani.

Alisema wanashukuru kazi
imekamilika kwa mafanikio
makubwa na wananchi walionye-
sha ushirikiano mkubwa, hivyo

uzalendo unaweza kuondoa
kila kitu kinachoweza kuwa
mgogoro.

Aliongeza kuwa takwimu za
idadi ya watu zitakazopatikana,
itabidi zifanyiwe kazi kuanzia
mwaka huu, hivyo kila mkoa uji-
pange ili kuleta mabadiliko katika
nchi.

Anne alisema  kumalizika
kwa sensa hii kuwe mwanzo wa
maandalizi ya sensa nyingine
itakayofanyika 2032, hivyo mata-

tizo ya mipaka yakiyojitokeza ka-
tika sensa ya mwaka huu serikali
ichukue hatua kuyatafutia ufum-
buzi.

Awali Mratibu wa Sensa ya
Watu na Makazi Mkoa wa Singida,
Naingoya Kipuyo, alisema mkoa
umefanikiwa kuhesabu kaya kwa
asilimia 123 na idadi ya majengo
kwa asilimia 121.

Alisema makisio ya idadi ya
kaya ambazo zingehesabiwa
katika halmashauri zote saba
za Mkoa wa Singida ambazo ni
Iramba, Manyoni Itigi Ikungi
da Mamspaa yalikuwa ni 319,816
lakini hadi kazi inakamilika, kaya
zilizohojiwa ni 394,171, sawa na
asilimia 123.

Kipuyo alisema baadhi ya
vikwazo vilivyojitokeza wakati
wa kazi hiyo ni baadhi ya watu ku-
toelewa sensa ya majengo, hivyo
kutoa ushirikiano kwa tabu, na
ramani za maeneo ya kuhesabu
watu kutofautiana na mipaka ya
kiutawala.

Vikwazo vingine ni baadhi
ya viongozi kukataa kutoa ush-
irikiano mpaka wapewe fedha,
kuwapo wanyama wakali kwe-
nye baadhi ya maeneo, baadhi
ya watu kwenye kaya za mjini
kutopatikana kwa wakati, ajali
za bodaboda kwa makarani na
kusababisha kuharibika kwa
vishikwambi na migogoro ya
mipaka ya kiutawala kati ya vi-
tongoji.
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_ Masauni asema

Serikali kuboresha mifumo

ufuatiliaji mazao ya uvuvi

Na Jenifer Gilla

WAZIRI wa Mifugo na Uvu-

Vi, Mashimba Ndaki, amese-

ma serikali imejipanga kuboresha
mifumo ya ufuatiliaji wa mazao
ya uvuvi ikiwamo samaki pweza,
ili kuhakikisha usalama wa mazao
hayo na kuyaongezea thamani.

Aidha, imesema maboresho
hayo yana lenga kuboresha mai-
sha ya wavuvi na wadau wa zao
hilo nchini.

Waziri Ndaki alisema pia im-
eweka mazingira mazuri kwa
wawekezaji wa uchakataji wa zao
hilo na ndani ya miaka miwili
ya uongozi wa Rais Samia Su-
luhu Hassan, kuna viwanda sita
vya uchakataji wa zao la pweza
na wawekezaji wawili wameo-
nyesha nia ya kuwekeza katika
mazao ya bahari ili kuongeza
thamani ya zao hilo.

Waziri Ndaki aliyasema hayo
jana, katika kongamano la
kukusanya maoni ya kubore-
sha mkakati wa kufunga
mfumo kielektroniki wa ufuatil-

jaji wa uvuvi wa pweza katika
Salaam, ulioandaliwa na Shirika Ia
Agual Farm (AFO) kwa kushiriki-
ana na Umoja wa Ufuatiliaji na
Uhalalisho wa Mazao ya Bahari
(SALT).

“Kwa hiyo napenda kuwahakik-

Ministry of Commerce & Industry
Government of India

©5%  High Commission of India
Dar-Es-Salaam, Tanzania

Indec &R
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ishia walaji wa mazao ya uvuvi
kwamba mazao haya ni salama
na kuwa serikali chini ya mifumo
yvake iliyowekwa inafuatilia kwa
karibu sana mazao yote kabla
hayajafika kwa walaji, wananchi
waendelee kutumia mazao hayo
kama chakula na biashara,”
alisema.

Kuhusu mfumo wa ufuatil-
iaji utakaotumika Kilwa, Waziri
Ndaki alisema ni utaratibu nzuri
wa kufuatilia ubora wa samaki
huyo tangu anapovuliwa mpaka
anapofika sokoni, hali itakayo-
pandisha thamani ya chakula
hicho na kuleta manufaa endel-
evu katika nchi.

“Tunawashukuru sana wadau
wetu kwa kutusaidia kiasi cha
fedha kuweza kuutengeneza
mfumo huu, ili kufuatilie tangu
uzalishaji wa pweza mpaka
kwenye kuuza na itakapokamilika
tunaamini kwamba tutapandisha
thamani ya zao la pweza hapa
nchini na kuwasaidia wavuvi
wetu kujipatia kipato,” alisema.

Awali, Mkurugenzi Mtendaji
wa Halmashauri ya Kilwa, Es-
ton Ngilangwa, alisema, mradi
huo ni sahihi kuanzia katika hal-
mashauri hiyo kwa sababu ina-
julikana kuwa hazina ya uchumi
wa bahari nchini, na kuwakari-
bisha wadau wengine kuwekeza
katika sekta ya uvuvi.
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companies from India
www.indee-tanzania.com
VENUE
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kuna tishio

kuenea itikadi kali

Na Godfrey Mushi, DODOMA

BUNGE limeridhia Itifaki ya Mkataba wa
Umoja wa Nchi Huru za Afrika wa Kuzuia
na Kupambana na Ugaidi, huku serikali
ikieleza kuwapo viashiria vya matishio ya
kigaidi nchini vinavyotokana na kuenea
kwa itikadi za msimamo mkali.

Itikadi hizo zinatajwa kusababisha watu
kuhamasika na kujiunga na vikundi vya ki-
gaidi na vikundi vyenye misimamo mkali
nje ya nchi.

Waziri wa Mambo ya Ndani ya Nchi,
Hamad Yusuph Masauni, wakati anawasili-
sha azimio la Bunge la kuridhia itifaki hiyo

¢ jana, alisema hali hiyo inadhihirishwa na

matukio ya kukamatwa kwa baadhi ya
watuhumiwa waliokimbia baada ya ku-
fanya vitendo vyenye viashiria vya ugaidi
katika nchi jirani.

Alisema kumekuwa na matukio yenye vi-
ashiria vya ugaidi wa ndani ya nchi (Domes-
tic Terrorism), ambayo yamejitokeza katika
baadhi ya mikoa ya Arusha, Geita, Mwanza,
Pwani na Tanga.

Baada ya kuridhiwa kwa itifaki hiyo
na Bunge, Tanzania sasa itawezesha
kubadilishana wahalifu wa kigaidi kupitia
makubaliano au mikataba maalum.

“Hivi karibuni kumeanza kuonekana
dalili za baadhi ya wafuasi wa vikundi hivyo
kuanza kuvuka mipaka na kuingia nchini

kwa nia ya kuendeleza vitendo vyao vya ki-
halifu na kueneza itikadi za msimamo mkali
za kuwashawishi watu kujiunga na makun-
di ya kigaidi.

“Hali hii inaifanya nchi yetu kuwa katika
hatari ya kuathiriwa na harakati za vikundi
vya kigaidi vinavyotuzunguka,” alisema.

Kwa mara ya kwanza, Bunge la Tanzania
lilitunga Sheria ya Kuzuia Ugaidi ya Mwaka
2002, Sura ya 19, ambayo ilifuatiwa na ku-
tungwa kwa Kanuni za Kuzuia Ugaidi za
Mwaka 2014.

Kupitia itifaki hiyo, Tanzania itapata taar-
ifa na takwimu za wahusika wa vitendo vya
kigaidi ndani na nje ya nchi, chini ya Kituo
cha Taifa cha Kuratibu Mapambano dhidi
ya Ugaidi (NCTC).

Mwenyekiti wa Kamati ya Bunge ya Mam-
bo ya Nje, Ulinzi na Usalama, Vita Kawawa,
alisema kwa kuzingatia maudhui ya itifaki
hiyo, kamati yake ilijiridhisha kuwa itifaki
hiyo ina tija kwa nchi kwa kuwa tumekuwa
na matishio ya viashiria vya ugaidi ndani ya
nchi.

“Manufaa ambayo nchi yetu itapata
baada ya kuridhia itifaki hiyo ni kubadilis-
hana utaalamu na misaada ya kiufundi na
kutumia kanzidata ya Kituo cha Afrika cha
Masuala ya Ugaidi kilichoko Algiers, Algeria.

“Pia kurahisisha ubadilishanaji wa taarifa
za kiintelijensia zinazohusu ugaidi kupitia
ushirikiano na nchi wanachama,” alisema.
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Co-located with INDUSMACH AFRICA-2022
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2224 Sept Dares Salaan. Tanre
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Watu wasibweteke e
UTAONA!

kupungua maambulkizi
mapya VVU

TAARIFA ya Mkurugenzi Mtendaji wa Tume ya Taifa ya
Kudhibiti UKIMWI (TACAIDS), aliyoitoa wiki iliyopitia
kuhusu kupungua kwa maambukizi mapya vya Virusi
Vya UKIMWI nchini, zinatia matumaini kuwa sasa watu
wamekuwa na uelewa na kuchukua hatua za kudhibiti
maambukizi hayo.

Takwimu zilizotolewa zinaonyesha kuwa kutoka
maambukizi 81,000 sasa yameshuka hadi 51,000 kwa
mwaka.

Taarifa hizi ni njema kwa sababu wakati ugonjwa wa
Corona ulipoingia nchini mwaka juzi watu wengi wali-
sahau magonjwa mengine ya kuambukiza na nguvu
kubwa ilienda katika kudhibiti virusi hivyo.

Nguvu iliyowekwa kudhibiti virusi vya Corona ili-
kuwa kubwa na kila mwananchi aliguswa kutokana na
kasi ya maambukizi yake kusambaa kwa kiwango Kki-
kubwa na idadi ya watu waliopoteza maisha kutokana
na ugonjwa huo kuwa mkubwa na kuitikisa dunia.

Tofauti ya maambukizi ya Corona na Virusi vya
UKIMWI ni dalili za ugonjwa wa Corona kuonekana
mara moja.

Wakati ugonjwa huo ukiingia nchini kuna waliosahau
kama Virusi vya UKIMWI vinaendelea kushambulia
watu kimya kimya.

Kwa mujibu wa taarifa ya Mkurugenzi wa TACAIDS,
mwaka 2017, walipofanya utafiti waliona kiwango
cha maambukizi kilifikia watu 81,000 kwa mwaka, la-
kini hadi kufikia mwaka 2021 wanakadiria kuwa watu
54,000 wanapata maambukizi mapya.

Kadhalika, katika utafiti unaofanyika kila baada ya
miaka minne hadi mitano, pia imebainika hata vifo
vimepungua kutoka watu 32,000 waliokuwa wanakufa
kwa mwaka na kufikia watu 29,000.

Taarifa hiyo ya TACAIDS, inasema kiwango cha un-
yanyapaa kwa watu wanaoishi na VVU kimepungua ku-
toka asilimia 28 mwaka 2013 hadi kufikia asilimia tano.

Lengo la TACAIDS, ni kuhakikisha ifikapo mwaka
2030 kiwango cha maambukizi mapya ya VVU, vifo na
unyanyapaa inakuwa ni asilimia sifuri kwa kuwa Tanza-
nia bila UKIMWI inawezekana.

Takwimu hizi zilizotolewa na TACAIDS zinaonesha
kuwa pamoja na nchi yetu kuwa katika janga la ugonjwa
wa Corona, lakini watu wamekuwa na tahadhari ya ku-
jilinda na maambukizi mapya ya Virusi vya UKIMWI ili
kuliepusha taifa kuwa na watu wenye magonjwa hali
inayoisababishia kutumia gharama kubwa ya kuagiza
dawa.

Fedha hizo zinazotumika kuagiza dawa kutoka nje ya
nchi zitumike kwa ajili ya mambo mengine ya maende-
leo ambayo yatainua wananchi wa Tanzania kiuchumi
na pia kulifanya taifa kuwa na rasilimali watu wenye
nguvu ya kufanya kazi badala ya kuwa na idadi kubwa
ya wagonjwa. Nguvu hiyo iliyotumika kupunguza idadi
ya VVU, kupungua, iendelee kuhamasishwa maeneo
mbalimbali nchini ili kila mmoja apate elimu ya ku-
dhibiti ugonjwa huo.

UKIMWTI unaua taratibu na mtu anapopata virusi hu-
tumia gharama kubwa kuanzia kwenye dawa hadi lishe
ili kuufanya mwili kuwa na nguvu. Dawa za kufubaza
Virusi vya UKIMWI, zinahitaji mtu ale lishe bora itakay-
omwezesha kuhimili nguvu ya dawa hizo.

Kwa pamoja tukiendelea kutoa elimu ya kudhibiti
ugonjwa huo tunaweza, na kama kaulimbiu ya TACAIDS
inavyosema Tanzania bila UKIMWI inawezekana.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji: Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710
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www.eippmedia.com
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Kusimama hadharam kunaongeza ushindani

LICHA ya ajenda ya 50/50 au kuwa na
uwiano wa kiusawa baina ya wanawake
na wanaume kwenye masuala yanayo-
husu maendeleo ya taifa hata yasiyoku-
wa ya kisiasa kama udahili unaolingana
wa wanafunzi wasichana kwa wavula-
na na idadi sawa ya wajumbe wa kama-
ti mbalimbali za kimaendeleo.

Juhudi za kuwa na idadi ya wa-
nawake katika ngazi za maamuzi liki-
wamo bunge bado ni tatizo muda wote
likibakia kuhusishwa na mfumo dume
unaokandamiza wanawake na kuwany-
ima fursa za kujitutumua na kuonyesha
uwezo wao.

Lakini, wakati mwingine shida si
mfumo dume pengine hata kuwa na
maarifa au ujasiri wa kusimama juk-
waani na kujenga hoja. Haya ni mambo
ya kujifunza pia, hivyo watu wasidhani
kuwa ya kujifunza ni hesabu pekee
hata kuongea, kutembea hadharani ni
kuweka ajenda zinazoeleweka hadha-
rani.

Kwa mfano, inaelezwa kuwa ka-
tika uchaguzi mkuu wa mwaka 2020,
wabunge wa kuchaguliwa katika ma-
jimbo walikuwa 264 wanawake wak-
iwa ni 26 pekee, anasema Seleman
Bishangazi, Mkurugenzi wa Kituo cha
Sauti Jamii Kipunguni Dar es Salaam,
kinachofanyakazi pamoja na Mtandao
wa Jinsia Tanzania (TGNP), akihimiza
kuwa ni vyema kinamama wakafa-
hamu namna ya kujieleza na kuomba
kura majukwaani. Si kwenye siasa lak-
ini katika masuala yanayohusu maisha
ya kila siku.

Anazungumza katika mafunzo kwa
vitendo ya kuwajengea uwezo wa-
nawake, ili wajiandae kuwania uongozi
kwenye uchaguzi ujao, akieleza kuwa
hali si shwari kujifunza kuomba kura ni
jambo la msingi: “Taarifa ya Umoja wa
Mabunge ya Dunia (IPU) ya mwezi Feb-
ruari, 2022 kuhusu idadi ya wabunge
nchini, inaeleza kuwa wabunge wa
kuchaguliwa katika majimbo ni 264,
wanawake ni wachache mno.”

Taarifa ya Tume ya Taifa ya Uchaguzi
(NEC) inasema kuwa katika uchaguzi
mkuu wa mwaka 2020, madiwani wali-
ochaguliwa ni 3,953, huku wanawake

Kumeku-

wapo na
. taarifa

kwenye

: vyombo
: vya

habari
kuhusu
baadhi

va trafiki

kunaswa
kwa

© tuhuma

hizo na
Zimeen-
delea
kuwapo
kana
kwamba
hawajui
ni mako-

sa kunhu- :

sisha na

. vitendo

hivyo.

waliochaguliwa wakiwa ni 260.

Kutokana na taarifa hiyo juhudi zi-
nahitajika zaidi kuwainua kama kituo
hicho kinavyofanya kwa kuanzisha
mafunzo kwa vitendo, ili kusaidia wa-
nawake kupata mbinu mbalimbali za
jinsi ya kusimama majukwaani kuomba
kura kwa wananchi.

Si jambo geni mbinu na elimu mbal-
imbali zinatumiwa kuwawezesha wa-
nawake kuingia kwenye ulingo wa
kisiasa na kuwa viongozi lakini bado
mambo hayatengamaa ndiyo maana
baadhi ya wadau wa kutetea haki zao
wanabuni mikakati mipya.

Mafunzo hayo ya miezi sita, yali-
yoanza mwezi uliopita yataendelea
hadi Desemba mwaka huu, yakihusisha
wanawake kutoka katika kata za Kipun-
guni na Majohe.

Kazi ya kusaidia wanawake kuwa
viongozi na kuifikia ajenda ya ‘50/50’
inahusisha wengi ndiyo maana Women
Fund (WFT), wanawezesha mafun-
zo hayo ya kuwajenga wanawake ili
waweze kusimama bila woga na kuji-
nadi kwa wananchi wakati wa kampeni
za uchaguzi wa mwaka 2024 na 2025.

Bishagazi anasema kwenye mafunzo
hayo, wanaandaa mfano wa miku-
tano ya kampeni na kuwasimamisha
wanawake wenye nia ya kutiania kila
mmoja kwa wakati wake anajinadi
mbele ya wenzake wanaokuwa katika
mafunzo hayo.

Ni vyema masuala kama hayo yakaf
pata fursa kwani huko ndiko wahko
wanawake wengi zaidi na wanaohitaji
kubadilishwa kuanzia misimamo, miti-
zamo na mienendo.

Kinachowakwamisha wanawake ni
pamoja na kushindwa kujinadi, wan-
apoomba kura, lakini pia ni waoga wa-
napoulizwa maswali na kuyajibu hivyo
wakisaidiwa kuondokana na hofu hiyo
kutasahihisha kasoro zinazowakwami-
sha.

Hata mimi naamini kwamba kwa njia
hii watajengewa ujasiri na kujiamini na
kuwahamasisha zaidi kusimama mbele
za watu kutetea haki zao si kwenye uch-
aguzi.
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Kizimbani kwa
mashtaka ya kughushi
nyaraka mkimbizi

Na Grace Gurisha

MFANYABIASHARA Jonson Julius (34), na Mo-
ses Aluda wamefikishwa katika Mahakama ya
Hakimu Mkazi Kisutu, kwa mashtaka 11 likiwamo
la kughushi nyaraka za kumruhusu Peter Mato-
nya kwenda kuishi Canada kama mkimbizi.
Akisoma hati ya mashtaka jana mahakamani
huko, Wakili wa Serikali Mwandamizi, Sylvia
Mitanto mbele ya Hakimu Mkazi Mwandamizi,
Francis Mhina, alidai washtakiwa hao wanatuhu-
miwa kwa kesi ya uhujumu uchumi.

Alidai, washtakiwa hao wanakabiliwa na mash-
taka saba ya kughushi nyaraka mbalimbali, wak-
ituhumiwa kuyatenda kabla ya Aprili 7, 2022
ndani Jiji la Dar es Salaam.

Mitanto, alidai washtakiwa hao kwa makusudi
na kwa nia ovu walighushi hati ya kusafiria ya
ukimbizi yenye jina la Peter Matonya, kwamba
ni halali na imetolewa na Serikali ya Canada
wakati wakijua siyo kweli.

Washtakiwa hao pia wanatuhumiwa kughushi
nyaraka za

rukhsa ya kuishi Canada kama mkimbizi, nyara-
ka za kusafiri kwa dharura na kibali cha kuruhu-
su kuishi na kufanya kazi katika nchi hiyo.

[lidaiwa Februari 28, 2022 washtakiwa hao wa-
lighushi tiketi ya ndege yenye thamani ya Dola
za Marekani 850, ya siku hiyo ikionesha kwam-
ba imetolewa na Shirika la Ndege la Canada kwa
Matonya kwenda kuishi katika nchi hiyo ilhali
wakijua siyo kweli.

Alidai kati ya Februari Mosi hadi Septemba 10,
2022, ndani ya Jiji la Dar es Salaam, washtakiwa
hao walijipatia Sh. milioni 13 kutoka kwa Mato-
nya kwa kumdanganya kwamba watamsaidia
yeye na wategemezi wake ambao ni Peter Wil-
liam na Magdalena Nyaki, kwenda kuishi Canada
wakati wakijua siyo kweli.

[lidaiwa kwamba katika tarehe hizo ndani ya
Jiji la Dar es Salaam, washtakiwa hao pia wali-
jipatia Dola za Marekani 12,000 kutoka kwa
Kasereka Joel kwa madai kwamba watamsaidia
kupata kibali cha kwenda kuishi Canada.

Mitanto, alidai katika tarehe hizo, washtakiwa
hao walitakatisha Dola za Marekani 12,000 na
Sh. milioni 13 huku wakijua ni zao la njia ya
udanganyifu.

Baada ya kusomewa mashtaka hayo, washtak-
iwa hawakutakiwa kujibu chochote kwa kuwa
Mahakama Kuu ndiyo yenye mamlaka ya kusiki-
liza kesi hiyo.

Upande wa mashtaka ulidai upelelezi wa kesi
hiyo haujakamilika na kesi iliahirishwa hadi Ok-
toba 3, 2022 kwa ajili ya kutajwa na washtaki-
wa waliopelekwa mahabusu.

KABWELA

Kituo cha Sauti

‘_Mktix o 7 s . =
Watoto wakijifunza kuchora juzi, ikiwa ni sehemu ya kampeni ya ‘Chora Ramani’, inayoendeshwa na
a Jamii Kipunguni, jijini Dar es Salaam, kwa lengo la kuibua vipaji vyao ili viendele-

1== = ~

zwe. PICHA: MPIGAPICHA WE

-

Kesi ya kupinga tozo
kunguruma Korti Kuu

Na Grace Gurisha

MAHAKAMA Kuu ya
Tanzania, Masjala Kuu ya
Dar es Salaam inatarajia leo
kusikiliza shauri la kupinga
tozo za miamala ya kielek-
troniki lililofunguliwa na
Kituo cha Sheria na Haki za
Binadamu (LHRC).

LHRC ilifungua shauri
hilo namba 42/2022 Sep-
temba Mosi mwaka huu
dhidi ya Waziri wa Fedha
na Mipango na Mwanashe-
ria Mkuu wa Serikali (AG)
kupinga kanuni za tozo

hizo zinazotumika sasa.

LHRC pia imeiomba
mahakama iweke zuio la
muda kuendelea kutumika
kwa kanuni za tozo hadi
kesi ya msingi itakaposiki-
lizwa na kutolewa uamuzi.

Kituo hicho kinaomba
kanuni hizo zitenguliwe
kwa kuwa zilitungwa bila
kufuata utaratibu ulioain-
ishwa ndani ya Katiba ya
Jamuhuri ya Muungano
kuhusu upitishwaji wa she-
ria ya tozo kwa njia ya ya
kielektroniki.

Kituo hicho kupitia hati
yake, kinaiomba mahaka-

ma hiyo iruhusu LHRC
kiwasilishe maombi ya
kufanya mapitio ya kima-
hakama ili kutengua ka-
nuni hizo.

Awali, mawakili wa seri-
kali waliiomba mahakama
hiyo siku 14 kujibu hoja za
LHRC (mleta maombi) am-
bapo mahakama iliamuru
majibu hayo yawasilishwe
Septemba 14, mwaka huu.

Tangu kuanza kutumika
kwa kanuni hizo, kumeibu-
ka malalamiko kutoka kwa
baadhi ya wadau, waki-
itaka serikali kuachana na
tozo hizo na kutafuta vy-

anzo vingine vya mapato
wakiwa na hoja kwamba
tozo hizo zinaumiza wa-
nanchi.

Hivi karibuni, Chama
Cha Mapinduzi (CCM) kili-
itaka serikali kusikia kilio
hicho cha wananchi na
kukifanyia kazi kwa kuzin-
gatia maoni yanayotolewa
na wananchi dhidi ya tozo
hizo zilizoanza katika mwa-
ka huu wa fedha huku Wa-
ziri wa Fedha na Mipango,
Dk. Mwigulu Nchemba, aki-
sisitiza kuwa wanafanyia
kazi suala hilo na watatoa
taarifa ya utekelezaji.

MAKiNi,

MZEE WANGU
INAONESHA UNA UGON}WRA WA
KUHONGA SANA, KULWA

SINA SURA SA

SR, NAiSHijE
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Jalada kutua Korti Kuu

mshtakiwa kukana jina |

Na Grace Gurisha

MAHAKAMA ya Hakimu
Mkazi Kisutu inalipeleka jalada
la kesi namba 62/2020 katika
Mahakama Kuu ili itoe uamuzi
baada ya mshtakiwa Mzawar
Katebaro aliyehukumiwa kifun-
go cha miaka mitatu jela, kuen-
delea kulikataa jina hilo.

Uamuzi huo ulitolewa jana na
Hakimu Mkazi Mkuu, Richard
Kabate, baada ya Wakili wa Seri-
kali, Adolf Lema kuwasilisha ki-
apo kikionyesha kwamba Kate-
baro alikubali jina hilo, huku
mshtakiwa akiendelea kulikataa
na kudai kwamba yeye ni Mza-
war Katabaro na siyo Katebaro.

Hakimu Kabate, alisema
anataka Mahakama Kuu ipitie
mwenendo wa kesi hiyo na itoe
uamuzi ambapo awali Kabate
alimuuliza mshtakiwa kama

alisikia kiapo kilichotolewa na
Lema na kama anajua madhara
yake.

Katebaro, alimjibu hakimu
huyo kwamba anaweza
kuthibitisha jina lake kupitia vi-
tambulisho vyake huku Hakimu
Kabate alimwagiza karani ampe
karatasi ili aandike jina lake ki-
sha kutoa nakala ya hati yake ya
kusafiria.

Alidai nakala hiyo inao-
nyesha jina lake ni Katabaro
na siyo Katebaro huku ak-
idai amewasilisha nakala kwa
sababu hati halisi ameshindwa
kuipata. Mahakama ilipokea na-
kala hiyo.

Kutokana na mkanganyiko
huo, Hakimu Kabate aliagiza
mwenendo wa kesi hiyo uchap-
we na jalada lipelekwe Mahaka-
ma Kuu kwa ajili ya kutolewa
uamuzi.

Pia alisema, wale waliom-
kamata mshtakiwa huyo waen-
delee kumshikilia kwa kuwa
hawezi kutoa amri yoyote ya
kumpeleka mahabusu kutoka-
na na utata uliojitokeza kwenye

jina, akihoji “nitampeleka ma-
habusu kama nani, kama Kate-
baro au Katabaro?”

Awali, Wakili Lema alidai
yeye ndiye aliendesha kesi hiyo
hadi hukumu ikatolewa, am-
bapo Machi 25, 2020 mshtaki-
wa akiwa na wenzake watatu,
walisomewa mashtaka yao na
mshtakiwa huyo alikubali jina la
Katebaro.

Pia alidai Januari 19, 2021
aliwasomea maelezo ya awali
(PH), ambapo mshtakiwa huyo
alikubali jina hilo la Katebaro
na kwa uthibitisho alitia saini
maelezo hayo na Aprili 8, 2021
mshtakiwa alianza kutokuone-
kana mahakamani.

“Juhudi za kumtafuta zili-
fanyika kwa kuanza kuwatafuta
wadhamini wake na pia hati ya
kukamatwa ikatolewa na kesi
iliendelea kusikilizwa bila yeye
kuwapo na mwisho washtakiwa
walipatikana na hatia,” alidai
Lema.

Wakili huyo alidai kitengo cha

n
. Sababu mtihani
darasa la VII
kufanyika
 Septemba

mshtakiwa kukataa jina lake ni :

mawazo baada ya kutokea kwa :
tukio, hivyo akaomba hukumu :

iliyotolewa iendelee.

Agosti 31, 2021 mshtakiwa al-
idai mahakamani kwamba ame- :
kaa mahabusu siku 60 katika :

Kituo cha Polisi Changombe

kwa sababu wamemfananisha :

na mtu mwingine.

Mahakama hiyo ilitoa huku- :
mu hiyo Novemba 8,2021baada :
ya kupatikana na hatia ya wizi :
wa gari na kukutwa na mali in- :

ayodhaniwa kwamba ni ya wizi.
Inadaiwa Desemba 3, 2019

mshtakiwa akiwa Mtaa wa :
Mwinyitanga ndani ya Wilaya :
ya Ilala, Dar es Salaam, aliiba :

gari aina ya Toyota Porte lenye
thamani ya Sh. milioni 12.5.

Pia anadaiwa Januari 12, 2021, :
akiwa eneo la Manyovu Buh- :
ingwe, Kigoma, alikutwa na gari :

hilo linalodhaniwa kuwa ni la
WiZi.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa Benki ya NMB, Ruth Zaipuna (wa pili kushoto), akikabidhi vifaa kwa ajili ya Hospitali ya Uhuru
wilayani Chamwino mkoani Dodoma jana, (wa tatu kushoto) ni Spika wa Bunge, Dk. Tulia Ackson. NMB ilikabidhi magodoro,
vitanda na vifaa tiba vyenye thamani ya Sh. milioni 50 kwa ajili ya hospitali hiyo. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Augusta Njoji, DODOMA

WIZARA vya Elimu, Sayansi na
Teknolojia imelieleza Bunge
sababu za mtihani wa taifa wa
darasa la saba kufanyika mwe-
¢ 7zi Septemba, ikiwa ni pamoja
na kusaidia kutoa matokeo kwa
¢ wakati na maandalizi ya ngazi
nyingine ya elimu.

Naibu Waziri wa Elimu, Say-
ansi na Teknolojia, Omary Kip-
anga, alibainisha hayo bungeni
¢ jana alipojibu swali la Mbunge
: wa Tarime Mjini (CCM), Mwita
Michael.

Mbunge huyo alihoji sababu
: za wanafunzi wa darasa la
¢ saba kufanya mtihani huo
: mwezi Septemba wakati mtaa-
la unaelekeza masomo yakami-
like mwisho wa mwaka.
Akijibu swali hilo, Naibu Wa-

: Ziri Kipanga alisema mtaala wa
¢ elimu unaelekeza mwanafunzi
¢ kutumia siku 194 za mwaka

: kwa masomo.

¢ Alisema mtaala wa elimu

{ pamoja na masuala mengine

¢ umezingatia muda wa kufanyi-
: ka kwa mitihani ya ndani na ile
¢ ya kitaifa.

¢ “Hivyo, kukamilika kwa

¢ ufundishaji na ujifunzaji wa

: maudhui ya muhtasari kwa

¢ darasa la saba hutegemea zaidi
* mpango kazi wa mwalimu.

¢ “Kwa msingi huo, hadi kufika
: mwezi wa Septemba, walimu

: wa darasa la saba hupaswa

¢ kuwa wamemaliza kufundisha
: mada zilizobainishwa katika

: muhtasari ili kutoa nafasi ya

: ufanyikaji wa mtihani wa ki-

© taifa,” alisema.

¢ Alieleza kuwa ufanyikaji wa

: mtihani wa darasa la saba

¢ mwezi Septemba unasaidia

¢ kutoa nafasi kwa usahihishaji

: na utoaji wa matokeo kwa

¢ wakati ili kutoa nafasi kwa wa-
¢ zazi au walezi kufanya maan-
¢ dalizi ya kuwawezesha watoto
* wao Kujiunga na masomo va

i ngazi nyingine za elimu amba-
{70 MAasomo yanaanza Januari

¢ mwaka unaofuata.

‘Mfumo imara utoaji wa taarifa utanusuru misitu’

Na Idda Mushi, MOROGORO

KUWAPO mfumo imara wa
kutoa taarifa za uhalifu na uhar-
ibifu wa misitu kutasaidia kunu-
suru maelfu ya hekta za misitu
ya hifadhi ambayo imekuwa iki-
athiriwa na shughuli za kibin-
adamu ikiwamo uchimbaji wa
madini kiholela, ukataji miti ovyo,
uwindaji haramu, kilimo na shu-
ghuli zingine.

Kaimu Mkurugenzi Mkuu wa
Taasisi ya Utafiti wa Misitu Tan-
zania (TAFORI), Allan Kazimoto,
alitoa kauli hiyo jana alipozun-
gumza na wadau kutoka mamlaka

mbalimbali waliokutana mjini Mo-
rogoro kuhakiki mfumo wa kutoa
taarifa za uhalifu na uharibifu
katika hifadhi za misitu ya mazin-
gira asilia na hifadhi za taifa katika
milima ya Tao la Mashariki.
Kazimoto alisema asilimia 624
ya watu waliohojiwa kwenye hifa-
dhi za misitu ya asili za Kilombero,
Mkingu, Milima ya Uluguru pamo-
ja na Hifadhi ya Taifa Udzungwa
wamekiri uhalifu unaendelea ka-
tika maeneo hayo ukichangiwa na
shughuli hizo za kibinadamu.
Alisema kuwa tathmini ny-
ingine inaonyesha asilimia 81.5 ya
waliohojiwa walikiri kuwa hakuna

mfumo rasmi wa utoaji wa taarifa
za uhalifu katika hifadhi hizo, hali
inayofanya taarifa kushindwa kufi-
ka kwa wakati au wakati mwingine
kutofika kabisa kwenye mamlaka
husika.

“Tathmini nyingine ilionyesha
asilimia 86.2 wanamiliki simu za
kiganjani, hivyo watafiti wakaona
ni bora kuja na mkakati au mfu-
mo kabambe wa utoaji taarifa
za uhalifu kwa mamlaka husika
kwa kutumia simu za kiganjani,”
alisema.

Alishauri mfumo huo kutumika
kuboresha maeneo kadhaa yali-
yoonekana kutokana na tathmini

iliyofanyika na tayari mfumo huo
wa kutoa taarifa za uhalifu na uhar-
ibifu umeshafanyiwa majaribio
katika misitu mitatu ya Hifadhi ya
Uluguru, Mkingu na Kilombero na
hifadhi moja ya taifa ya Udzungwa.

Mhifadhi kutoka Wakala wa
Huduma za Misitu (TFS) Kanda
ya Mashariki, Suleiman Burenga,
alikiri uvamizi wa shughuli za kibi-
nadamu umeendelea kuathiri uen-
delevu wa misitu.

Alishauri utafiti unaofanyika
uguse hadi kwenye mamlaka za
kisiasa ili mchango wa viongozi
usaidie kukabiliana na hatua mbal-
imbali za kudhibiti uhalifu.

“Muhimu kuwa na mfumo huu
ni kupata taarifa za uhakika ili
kujua namna ya kukabiliana na
uhalifu, ingawa zitakuja taarifa za
kweli na za uongo, lakini muhimu
ni kuzipokea na kuzifanyia kazi,”
alisema Burenga.

Mkurugenzi wa Utumiaji Misitu
kutoka TAFORI, Dk. Chelestino
Balama alisema mbinu zilizokuwa
zikitumika awali, hazikuwa na ma-
fanikio makubwa kwa kuwa ny-
ingine zilikosa usiri ama kuzusha
taharuki, ndiyo maana mfumo huu
wa sasa umezingatia usiri mkubwa
katika kufikisha taarifa za uhalifu
na uharibifu.
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‘China Trade Week'
kushirikisha
kampuni 300
maonesho bidhaa

Na Frank Monyo

e NAdalichako: Wakopesheni

CHINA Trade Week Tanzania

(CTW), imeandaa maonesho
makubwa ya bidhaa zaidi ya
300 kutoka kampuni zaidi ya
50 nchini humo yanayotari-

Salaam.

takayofanyika Septemba 26
hadi 28, mwaka huu, kuwez-
esha biashara za kimataifa
kati ya Tanzania na China
na kuboresha ushirikiano

na kufungua fursa. Tanzania
inakuwa nchi ya sita kuwa
mwenyeji. Akizungumzia
maonesho hayo jana, Balozi

mdogo wa Tanzania, Falme za :
¢ fedha taslimu wanapotea, ki-

Kiarabu zilizopo Dubai, Iddi
Seidf Bakari, alisema China
imekuwa mshikirika mkubwa
wa biashara na Tanzania na

kupitia maonesho hayo itatoa :

fursa kwa wafanyabiasha wa
Tanzania kujifunza zaidi na
kuimarisha ushirikiano kati
vao.

“Katika maonesho hayo

zaidi ya kampuni 50 za Kichi-
na zitashiriki katika kuonesha :

bidhaa mpya kutoka sekta
zaidi ya saba zikiwamo bid-
haa za kielektroniki, viwanda,
afya, mavazi, urembo na
ujenzi.

“China imeendelea kuwa
mshirika mkuu kwa Afrika na
hasa Tanzania na tunakaribi-

sha mipango yote ya biashara

ya kimataifa, ushirikiano

utakaoendelezwa kutoka CTW
Tanzania na msaada wa sekta :

ya Kitaifa ambayo imekuzwa
kutokana na ushirikiano huo,”
alisema Bakari na kuongeza;

“Huku uchumi wa kitaifa
ukiendelea kufungua milango
yake, Tanzania ipo katika
nafasi nzuri ya kusaidia na
kuwezesha biashara duniani,”
alisema.

Alisema CTW Tanzania in-
ajivunia kufanyika maonesho
hayo kwa mafanikio makub-
wa nchi za Kenya, Ethiopia,
Ghana, Morocco na Afrika
Kusini sambamba na kutoa
semina ya sekta za ujenzi wa
miundombinu, nishati, kilimo,

Naibu Rais wa Kampuni ya
MIE Groups ya Dubai, Zahoor
Ahmed, alisema: “Tunajivu-
nia kuunganisha biashara ya
kimataifa kupitia onyesho la
kwanza la mchanganyiko li-

Salaam.

Alisema Serikali ya Tanza-
nia imekuwa hodari katika
msaada wao kuleta ubunifu
na viwanda vya Kichina na
kuunda ushirikiano mpya
na kuendesha uwekezaji wa
moja kwa moja wa kigeni
katika uchumi wa Afrika
Mashariki.

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Wazi-

: riMkuu, Kazi, Vijana, Ajira na We-
: nye Ulemavu, Prof. Joyce Ndali-
: chako, ameziagiza halmashauri
: nchini kuwakopesha vijana vifaa
jiwa kufanyika mkoani Dar es :
¢ wanayozalisha badala ya fedha
Lengo la maonesho hayo ya-

vya kuongeza thamani ya mazao

taslimu.
Alitoa agizo hilo mwishoni

: mwa wiki katika ziara yake
: mkoani hapo kukagua maende-
: leo ya utekelezaji wa mradi wa
: kitalu nyumba (Greenhouse)
¢ inayotekelezwa na vijana katika
¢ halmashauri za Manyoni, Tkungi
: naManispaa ya Singida.

Alisema uzoefu unaonesha
kuwa vijana wanapokopeshwa

aw)

kundi kinavunjika, mradi husika
haufanyiki na fedha hazionekani.

“Vijana wanapohitaji vifaa
kwa ajili ya kuongeza thamani
ya mazao halmashauri badala
ya kuwapa fedha taslimu mkopo
wa vijana wabainishe ni vifaa
gani wanavihitaji ili wanunuliwe
watafanya marejesho inakuwa
ni sehemu ya mkopo wao,” alise-
ma.

Prof. Ndalichako alisema kati-
ka mwaka huu wa fedha, serikali
itajenga vituo vitano atamizi kwa
ajili ya kuendeleza ujuzi kwa vi-
jana ambavyo vitakuwa na vifaa
vya uchakataji na usindikaji wa
mazao mbalimbali.

Aliongeza kuwa vijana ambao
wamepata mafunzo ya uzalishaji
na wapo katika hatua ya uzal-
ishaji waombe mkopo kupitia

Mkuu wa Wilaya ya Kinondoni, Godwin Gondwe (kulia), akipata maelezo kvva Meneja wa Maendeleo ya Biashara wa Kampuni ya Bima ya
: Sanlam, Ernest Selestme (wa tatu kushoto), alipotembelea mabanda ya maonesho kvvenye tamasha la kutoa e||mu ya bima kwa vyombo

Bima Benki ya CRDB, Moureen Majaliwa. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Mfuko wa Maendeleo kwa Vijana
unaofadhiliwa na Ofisi ya Waziri
Mkuu.

“Mfuko wa Maendeleo ya
Vijana mwanzoni kulikuwa
na masharti sasa umefanyiwa
maboresho hata mtu mmoja
anaweza kuomba mkopo aka-
kopeshwa sio lazima kiwe kikun-
di na kiwango cha mkopo kutoka
Sh. milioni 10 hadi kufikia Sh.
milioni 50,” alisema.

Alisema serikali imeendelea
kuwathamini katika kuwawez-
esha vijana zaidi ya 12,000 katika
halmashauri 117 wamenufaika
na mafunzo ya kilimo cha kisasa
kwa kutumia teknolojia ya kitalu
nyumba.

Alisema katika mwaka wa
fedha 2022/2023, serikali kupitia
Ofisi ya Waziri Mkuu - Kazi, Vija-

.J)l

vijana vifaa badala ya fedha

. Na Thobias Mwanakatwe,
: SINGIDA

na, Ajira na Wenye Ulemavu im-
etenga Sh. bilioni 1.3 kwa ajili ya
kutoa mafunzo hayo kwa vijana
2,400 kutoka katika halmashauri
24 nchini.

“Rais Samia anathamini vijana
na ndiyo maana amekuwa akitoa
maelekezo ya kubuni miradi am-
bayo itawakwamua vijana kimai-
sha na kiuchumi kwa kuwapatia
ujuzi utakao wasaidia waondo-
kane na changamoto ya ajira
kwa kujiajiri na kuajiri wenzao
kupitia ujuzi waliopatiwa.

Alisema katika mwaka wa fed-
ha 2022/23, ameamua kuongeza
bajeti ya kilimo kutoka Sh. bilioni
250 hadi Sh. bilioni 990 na pia
ametoa ruzuku ya mbolea, akita-
rajia vijana wengi kuchangamkia
fursa hiyo kwa kushiriki katika
kilimo biashara.

Bil. 530/- hutumika kila mwaka kuagiza ngano

© Na Elizabeth John, NJOMBE

MKURUGENZI wa Bodi ya Na-

: faka na Mazao Mchanganyiko
: (CPB), Dk. Anselm Moshi, amese-
: ma serikali inatumia Sh. bilioni
chakula, sayansi na teknolojia. :

530 kila mwaka kuagiza ngano

¢ kutoka nje ya nchi.

Hayo aliyasemwa katika mku-

: tano wa wadau wa zao la ngano
¢ uliofanyika Wilaya ya Makete
: mkoani hapo na kwamba lengo
¢ la nchi ni kuzalisha zaidi ya tani
takalofanyika nchini Tanzania :

milioni moja kwa mwaka.
“Tunatumia Sh. bilioni 530 kila

: mwaka kuagiza ngano kutoka
¢ nje, lakini katika nchi hii kuna
¢ ardhi nzuri ya kulima ngano,
¢ tuna wakulima wenye ujuzi wa
: kulima ngano, tuna hali ya hewa
¢ nzuri hakuna sababu ya kwenda
¢ kuagiza Argentina, Ukraine au
¢ Asia, tukatumia fedha zetu za
: kigeni badala ya kuzitumika ku-
: jenga barabara nzuri kama hii

tuliyokuja nayo hapa,” alisema
Dk. Moshi.

“Namuunga mkono Rais Sa-
mia Suluhu Hassan kwamba
hili linawezekana na kwa kweli
nipende kumshukuru mkuu wa
mkoa kuja na haya maono ya
kwamba tunaweza tukafanya
Njombe na hususani Makete
tukazalisha ngano kwa wingi
sana,” alisema.

Dk. Moshi alisema kuanzia
mwaka juzi walianza kuzalisha
ngano mikoa ya Kaskazini na
mbegu iliagizwa kutoka nchini
Zambia.

“Kama Makete tutazalisha nga-
no sisi tutainunua yote inayozal-
ishwa hapa, sisi tumekuja hapa
ni wafanyabiashara sio watu
wa maneno maneno, nimekuja
hapa nijue tunaweza kulima hek-
ari ngapi? Ni kina nani wanalima
ili tukae mezani,” alisema.

Alisema amesikia kuna kikundi

cha vijana kina hekari 320 na na-
taka kuingia nao mkataba ili wa-
zalishe ngano na kuinunua yote
kwa bei ambayo watakubaliana.

Naye Mkuu wa Mkoa wa
Njombe, Antony Mtaka, alisema
kutokana na uhitaji mkubwa wa
zao hilo nchini, Wilaya ya Makete
itakuwa ya mfano katika mkoa
huo kwa uzalishaji wa zao la nga-
no. Aliagiza kuitisha mkutano wa
navyozalisha zao hilo mwishoni
mwa mwezi huu ili kukubaliana
namna ya kuanza uzalishaji
mapema mwakani katika mae-
neo yote yanayopaswa kulimwa.

Wakati huo huo, aliwaagiza
maofisa kilimo kuainisha majina
ya wakulima kiasi cha masham-
ba na idadi ya wanayotaka kuli-
ma ngano ili kurahisisha ongeze-
ko la uhamasishaji wa kilimo cha
zao hilo.

Awali, Mkurugenzi wa Hal-

mashauri ya Wilaya ya Makete,
William Makufwe, alisema ili
kuendeleza zao hilo halmashauri
imesajili wakulima 3279 ambao
wanazalisha ngano ili kupata
takwimu za maeneo yaliyolimwa
msimu wa 2021/2022 na mata-
rajio ya maeneo yatakayolimwa
2022/2023.

Makufwe alisema kwa usajili
uliofanya ilibainika kuwa ekari
19,774.70 (hekari 8,005.95), zinat-
arajiwa kulimwa ngano msimu
2022/23 na matarajio ya uzal-
ishaji kuwa tani 18,411.50 kwa
malengo hayo mbegu tani 1,385
zinahitajika.

Baadhi ya wakulima akiwamo
Alberto Sanga, alisema awali
walikuwa wakilima kilimo hi-
cho kwa mazoea na kuuza kwa
walanguzi kwa bei wanayotaka
wao hali iliyokua inafanya baa-
dhi ya wakulima kuachana na
zao hilo.
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Serikali yaonya ajira bila mkataba

ERIKALI imekumbusha kuwa ni

kosa kisheria kumwajiri mfan-

yakazi bila kumpa mkataba kul-

ingana na matakwa ya Sheria ya
Ajira na Uhusiano Kazini.

Naibu Waziri wa Ofisi ya Waziri Mkuu,
Kazi, Ajira, Vijana na Watu Wenye Ul-
emavu, Patrobas Katambi, alitoa angalizo
hilo jana alipojibu swali la nyongeza la
Mbunge wa Viti Maalum (CCM), Mariamu
Kisangi aliyetaka tamko la serikali dhidi
ya waajiri wasiotoa mikataba kwa wafan-
yakazi wao.

Akijibu swali hilo, Katambi alisema
suala hilo ni haki ya mfanyakazi na mtu
yeyote asiyetoa mkataba wa kazi anapas-
wa kuchukuliwa hatua.

“Nitoe rai kama kuna maeneo ambayo
tuna uhakika hawatoi mikataba ya kazi,
mtupe taarifa ili tukachukue hatua zina-

zostahili,” alisema.

Katika swali la msingi, Mbunge wa
Segerea (CCM), Bonnah Kamoli alitaka
kujua mpango wa serikali kuhakikisha
madereva wa magari ya abiria na mizigo
wanapewa mikataba ya kazi ili kupata
mafao na bima za afya.

Akijibu swali hilo, Naibu Waziri Katam-
bi alisema serikali imeendelea kusima-
mia sheria za kazi na kuwahimiza waajiri
wote nchini kuwapatia wafanyakazi wao
mikataba ya ajira kwa kuwa hilo ni takwa
la sheria na ni haki ya wafanyakazi.

“Katika kuhimiza hili serikali ilitoa tam-
ko na maagizo kwa wamiliki wa mabasi
na malori tarehe 12 Juni 2022 na tarehe
22 Julai 2022 kwamba ifikapo tarehe 30
Agosti 2022 wafanyakazi madereva wote
wawe wamepewa mikataba kwa mujibu
wa sheria,” alisema.

Aliliambia Bunge kuwa waajiri wengi
wametekeleza na baadhi wanaendelea
kutoa mikataba kwa wafanyakazi ma-
dereva.

Alisema ofisi imejipanga na inaendelea
na ukaguzi maalum katika sekta ya usa-
firishaji na kuchukua hatua stahiki kwa
waajiri wanaokiuka takwa hilo la kutoa
mikataba kwa wafanyakazi madereva na
sekta zingine.

“Serikali kwa kutambua na kulinda
haki za wafanyakazi madereva, imeweka
utaratibu wa kukaa vikao vya kushauri-
ana na majadiliano na viongozi wa vyama
vya wamiliki wa vyombo vya usafirishaji
(malori na mabasi) na viongozi wa vyama
vya wafanyakazi madereva kwa lengo la
kupeana taarifa kuhusu kero zinazowak-
abili madereva na kuzitafutia ufumbuzi,”
alisema.

Waziri Mkuu, Kasimu Majaliwa, akisalimiana na baadhi ya wabunge Bungeni

jijini Dodoma jana. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Ramani mpya va sura ya
Tanzania Bara vaandaliwa

WIZARA ya Ardhi, Nyumba na Maen-
deleo ya Makazi inatarajia kuandaa ram-
ani mpya nchi nzima inayoonyesha sura
ya Tanzania Bara.

Naibu Waziri wa Wizara hiyo, Ridhi-
wani Kikwete alitoa kauli hiyo jana bun-
geni alipojibu swali la Mbunge wa Viti
Maalum (CCM), Angelina Malembeka.

Mbunge huyo alitaka kujua mpango
wa kurekebisha ramani ya nchi baada
ya baadhi ya maeneo kujazwa mchanga
kuongeza ukubwa wa ardhi.

Akijibu swali hilo, Ridhiwani alisema
ramani hizo zitaandaliwa kupitia mradi
wa kuimarisha miundombinu ya upimaji
na ramani utakaotekelezwa kwa mkopo
utakaotolewa na Korea Kusini kwa muda
wa miaka minne (2022/23 - 2025/26).

Alisema moja ya sababu ya kuhuisha
ramani ni kuonyesha uhalisia wa sura
ya nchi na kuhakikisha kuwa mabadiliko
yanayotokea katika ardhi yanaonyeshwa

kwenye ramani mpya.

Ridhiwani alisema ukubwa wa eneo
na mipaka ya nchi unajulikana na ipo
bayana, hivyo kujazwa mchanga kwenye
baadhi ya maeneo hakuongezi wala ku-
punguza ukubwa wa eneo la nchi.

“Ramani ya nchi inayoonyesha sura ya
nchi, huandaliwa ili kuonyesha hali halisi
iliyopo ardhini ikijumuisha taarifa za ki-
jiografia za asili ambazo ni pamoja na
mito, maziwa, milima na bahari na zisizo
za asili zinazojumuisha barabara, reli,
mabwawa na miji,” alisema.

Katika swali la nyongeza, Mbunge wa
Viti Maalum, Ritta Kabati (CCM), alisema
kutokana na mabadiliko ya tabianchi,
mipaka ya asili baina ya mikoa na mikoa,

“Je, serikali ina mpango gani wa
kubadilisha mipaka hiyo ili iwe sawa? Lini
mradi wa Korea utaanza?” Alihoji.

Akijibu maswali hayo, Naibu Waziri
Kikwete alisema kuna baadhi ya mito
ya asili imekauka kutokana na mabadi-
liko ya tabianchi na kuibua migogoro na
kusisitiza kuwa serikali imeshachukua
hatua ya kupitia upya ramani ya maeneo
hayo.

“Pale tutakapokuwa tumeandaa tara-
tibu zote, mradi huu utaanza,” alisema.

Habari zote: Augusta Njoji
DODOMA

Mbunge aibana
serikali kuhusu
mikataba madini

MBUNGE wa Bahi (CCM), Ken-
neth Nollo, amehoji ni lini seri-
kali itaanza kupeleka mikataba
ya madini na nishati ili ijadil-
iwe bungeni na kisha kuingia
makubaliano na wawekezaji.

Nollo aliibua hoja hiyo bun-
geni jijini hapo jana wakati wa
kipindi cha ‘Maswali’, akisema
MOoja ya maeneo yanayolala-
mikiwa kwenye nchi zenye
utajiri wa mafuta na gesi ni
kukosekana kwa utawala bora
kwa kutokuwa na uwazi wa
mikataba hiyo kwa umma.

“Je, ipi mikakati ya serikali ya
kuenzi mikataba katika kufikia
lengo la kuwa na uwazi kwenye
mikataba kwa umma?

Pia kutokana na mikataba kuja
kupitia kamati, je, serikali haioni
kuna umuhimu wa kubadilisha
utaratibu ili mikataba hiyo ione-
kane kwa Bunge zima kwa kila
Kipindi cha mwisho wa mwaka?”
alihoji.

Akijibu maswali hayo, Naibu
Waziri wa Katiba na Sheria,
Geophrey Pinda, alisema uwazi
kwenye mikataba upo.

“Kamati za Bunge zimeundwa
na Bunge zinapopitia mikataba
ni kwa niaba ya Bunge ni ku-
punguza hali ya kutoa upotofu
wa jumla kwenye mikataba,”
alisema.

Hata hivyo, alisema kuhusu
ubadilishaji wa mfumo ni ju-
kumu la Bunge na kumshauri
mbunge kutoa hoja ya kubadil-
ishwa kwa mfumo uliopo kwa
sasa wa mikataba kuwasilishwa
kwenye kamati badala ya bun-
geni.

Alisema sheria ya mapitio na
majadiliano kuhusu masharti
hasi katika mikataba ya utajiri
asili na maliasili za nchi sura ya
450(5), inatoa wajibu wa Bunge
kuwa kwa mujibu wa ibara ya
63 ya Katiba ya Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania.

Alisema Bunge katika
utekelezaji wa jukumu lake la
kuishauri serikali, lina uwezo
wa kuitisha mikataba inayohusu
masuala ya utajiri na rasili-
mali za nchi na kuishauri seri-
kali na kutoa azimio la kuondoa
masharti hasi katika mikataba.

“Takwa hili la sheria linaz-
ingatia misingi iliyowekwa na
sheria kwamba mikataba au
makubaliano yaliyoingiwa
kati ya serikali na wawekezaji
yanazingatia haki, usawa na
nia njema kwa pande zote na
kuzingatia maslahi ya wananchi
wa Tanzania,” alisema.

Naibu waziri alisema serikali
imekuwa ikiwasilisha mikataba
kupitia kamati za kudumu za
Bunge na kuzitolea maelekezo
na ushauri kutoka kwa sekta
husika na pale kamati husika
inapoona umuhimu wa kufikisha
mkataba mbele ya Bunge maele-
kezo hutolewa na kwa kuzinga-
tia sheria husika.
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Waomba
kulipwa haraka
fidia kupisha
ujenzi mradi

Na Allan Isack, BABATI

Waishukuru serikali kwa
kuwajengea mradi wa maji

Na Cynthia Mwilolezi,
SIMANJIRO

WAKAZI wa Mtaa wa Mai-
saka A Mjini Babati mkoani
Manyara, wameiomba serikali
kuharakisha mchakato wa ku-
walipa fidia ili waondoke na
kupisha ujenzi wa mradi wa
maji.

Pia wameiomba Mamlaka ya
Majisafi na Usafi wa Mazingira
Mjini Babati (BAWASA), kuha-
rakisha mchakato wa ulipaji

fidia ya kuhama ili wasiendelee :

kufanya shughuli za kibinada-
mu katika maeneo hayo.

Ombi hilo lilitolewa na mmoja
wa wakazi wa eneo hilo, John

Kimaria, kwa niaba ya wenzake :

na kusema wamekuwa waki-
ishi kwa hofu wakidhani ipo
siku watahamishwa kwa nguvu
katika maeneo yao bila ya
kulipwa fidia.

“Sasa hivi mioyo yetu imetu-
lia baada ya Mkuu wa Wilaya
kuzungumza na sisi kutuhakik-
ishia haki zetu tutapewa, hivyo
tuko tayari kupisha mradi huo,”
alisema.

Mkuu wa Wilaya ya Babati,
Lazaro Twange, alisema serikali
kupitia BAWASA imejipanga
kuwalipa fidia wakazi hao.

MKkuu huyo alisema wakazi
hao wanaoishi kwenye eneo
hilo, serikali imeliandaa kwa
ajili ya ujenzi wa miundombinu
ya maji na watapatiwa fidia
zao baada ya kufanyika tathi-
mini.

“Shughuli ya kufanyiwa tathi-
mini itakuwa ya wazi na haku-
na mtu yeyote atakayeonewa
au kudhulumiwa hivyo msiwe
na hofu ya jambo lolote,” alise-
ma Twange.

Meneja Ufundi BAWASA,
Honolath Sebastian, alisema
wamepitia maeneo yote am-
bayo yanapaswa kulipwa fidia

na yameorodheshwa yakiwamo

maeneo ya nyumba za ibada.

“BAWASA tunapenda kuwa-
hakikishia kwamba tutafuata
utaratibu wote za kisheria
katika kuwahamisha wahusika
wote,” alisema Sebastian.

Mthamini wa Mkoa wa Man-
vara, Pius Oswin, aliwatoa hofu
wakazi hao na kusema kazi ya
kufanya tathmini itaanza muda
wowote kuanzia sasa.

AKAZI wa  Kijiji
cha Losoito wilay-
ani Simanjiro,
mkoani Manyara,
wameishukuru serikali kwa ku-
wajengea mradi wa maji.

Wamesema kabla ya ujenzi
wa mradi huo walikuwa waki-
tumia punda kama usafiri wa
kwenda kutafuta huduma ya
maji umbali mrefu.

Walitoa pongezi hizo jana
wakati wa hafla ya uzinduzi wa
mradi huo.

Mkuu wa Wilaya ya Simanjiro,
Dk. Suleiman Serera, aliwataka

mradi huo, utakaowanufaisha
wakazi zaidi ya 2,000 na mifugo
yao.

“Awali wanawake walikuwa
wanatumia punda kutembelea
umbali mrefu kwenda kufuata
huduma maji, lakini kupi-
tia serikali mmeletewa maji
karibu na makazi yenu hivyo
tunzeni mradi huu,” alisema
Dk. Serera.

Diwani wa Kata ya Naisinyai,
Taiko Laizer, aliishukuru seri-
kali kwa kuwapatia mradi huo,
akisema punda waliokuwa wak-
iwatumia kwenda kuchota maji
watakwenda kufanya shughuli
nyingine za uzalishaji mali.

Mwenyekiti wa Kijiji cha
Losoito, Samson Swakei, kwa

niaba ya wananchi wa eneo
hilo, walimkabidhi zawadi ya
mbuzi Mkuu wa Wilaya, pamoja
na zawadi ya ndama ikiwa ni
furaha ya kuletewa maji.

“Tunaishukuru sana serikali
kwa kutufanikishia mradi wetu
wa maji, sasa tunaomba ukara-
bati wa barabara kwa kuwa
ni mbovu hata nyie viongozi
mmeona ilivyokuwa na kipindi
cha mvua haipitiki,” alisema
Samson.

Meneja wa Wakala wa Maji
(RUWASA), wilayani Simanjiro,
Joanes Martin, alisema mradi
huo, umekamilika kwa kutumia
muda wa miezi mitano.

Kiongozi wa Vijana wa Jamii

ya Wafugaji Tarafa ya Moipo,
Emmanuel Lengitambi, alisema
mradi huo, utawanufaisha wa-
nanchi 2,204 wa vitongoji viwili
vya Losoito na Emishiye kwa
huduma ya maji ya uhakika.
“Tunaishukuru serikali kwa
kukamilisha mradi huu wa
maji baada ya Kampuni ya God
Mwanga Charity, kuchimba
kisima chenye maji mengi ka-

esia Parmet, alisema wananchi
walikuwa wakitembea umbali
mrefu wa kilomita 30, kwa kilo-
mita 15 kwenda Mirerani ku-
fuata maji na kurudi nyumbani
kilomita 15.

Balozi wa Rwanda nchini Tanzania, Meja Jenerali Charles Karamba (wa pili kulia), akifanya usafi katika stendi kuu ya
mabasi jijini Arusha mwishoni mwa wiki. Kushoto ni Kaimu Mkurugenzi wa Halmashauri ya Jiji, Hargeney Chirukulo.
PICHA: CYNTHIA MWILOLEZI

Wanafunzi wapewa cherehani kushona taulo za kike

Na Allan Isack, ARUMERU

WANAFUNZI wa kike katika
Shule ya Msingi Ilkiurei Hal-
mashauri ya Arusha, wilayani
Arumeru, wamepewa cherehani
ya kushonea taulo za kike ili ku-
jisitiri wakati wanapokuwa kwe-
nye hedhi.

Cherehani hiyo, yenye thamani
ya Sh. 3,000,000 imetolewa na
shirika lisilokuwa la kiserikali la
KUKUA PAMOJA TANZANIA, kwa
ajili ya kushona taulo za kike kwa
wanafunzi shuleni hapo.

Lengo la kutolewa kwa
mashine hiyo ni kuhakikisha

kila msichana anapata taulo za
kike anapokuwa shuleni, kuji-
stiri na kuhudhuria masomo
kipindi chote bila kipingamizi
cha hedhi.

Akizungumza wakati wa kuka-
bidhi cherehani hiyo, Mkurugen-
zi wa Shirika la UKUE PAMOJA
Tanzania, Ayubu Patrick, alisema
wamelazimika kutoa msaada
huo ili kuwawezesha wasichana
wasiokuwa na uwezo wa kupata
taulo wakati wa hedhi na wa-
sishindwe kuhudhuria masomo
yao.

Alisema kupitia mradi huo uta-
wanufaisha wasichana 20 kwa

kuwa wataweza kushona taulo
hizo, baadaye wataweza kushona
na kuwapatia wenzao.

“Tutakuwa na programu ya
kuwafundisha wasichana 20
kushona. Wakijua watakwenda
kuwafundisha wengine, kadha-
lika tutawafundisha elimu ya
makuzi na mabadiliko ya kukua
kimwili, athari zake pamoja na
namna ya kujitunza katika hali za
mabadiliko ya makuzi na ujana,”
alisema Patrick.

Alisema takwimu zinaonyesha
bado wasichana wengi wanaka-
biliwa na tatizo la kushindwa
kuhudhuria masomo kwa kukosa

vipindi vitatu mpaka vinne kwa
mwezi na kwa mwaka takribani
vipindi 48 wakati wa hedhi kwa
kushindwa kumudu gharama za
taulo za kike.

Wasichana hao wamelishuku-
ru shirika hilo kwa kutoa msaada
huo, wakisema ni muhimu kwao
kwa kuwa baadhi ya wasichana
hushindwa kujiamini kipindi cha
hedhi kutokana na kukosa uhaki-
ka wa kujisitiri.

Jemima James, Mwanafunzi wa
Darasa la Nne, alisema wasichana
wengi wa shule za msingi wanak-
abiliwa na tatizo la kushindwa
kumudu kununua taulo za kike

na baadhi kukosa masomo kip-
indi cha hedhi husababisha ku-
wazorotesha kitaaluma.

“Kuna  wasichana  wakiwa
kwenye hedhi, inawalazimu
kuomba ruhusa na kubaki nyum-
bani, tukifundishwa kutengeneza
sodo, itaturahisishia kuwa na he-
dhi salama na kusoma kwa ama-
ni,” alisema Jemima.

Mwalimu Mkuu wa Shule ya
Msingi Ilkiurei, Beatrice Kapinga,
alisema wanafunzi wakiwa na
uhakika wa kupata taulo hizo
shuleni, itaongeza ari ya wasicha-
na kusoma kwa kuwa tatizo hilo
halitakuwapo tena.
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Waonywa tabia
kuomba kuhama
vituo vya kazi

Na Mary Mosha, MOSH|

NAIBU Waziri, Ofisi ya Rais Me-
nejimenti ya Utumishi wa Umma
na Utwala Bora, Deogratius Nde-
jembi, amesema wahitimu wa
mafunzo ya uchunguzi wa awali,
wachunguzi wakuu na wasaidizi,
yaliyotolewa na Taasisi ya Ku-
zia na Kupambana na Rushwa
(TAKUKURU) hawaruhusiwi ku-
hama katika taasisi hiyo hadi
ifakapofika miaka mitano na kue-
ndelea.

Lengo la kuzuia kuhama kwa
wahitimu hao kwa kipindi hicho
ni kuwapo kwa matumizi ya fedha
zilizowekezwa kwenye mradi huo
kwa kuwa makundi hayo matatu
ndiyo pekee yamepatiwa mafunzo
va teknolojia ya habari na ma-
wasiliano (TEHAMA), kulenga
shabaha, ukakamavu na uokoaji
wa fedha katika miradi ya maen-
deleo. ‘ .

Ndejembo aliyasema hayo jana

katika Shule ya Polisi Moshi waka-

ti akifunga mafunzo ya awali ya
uchunguzi huku akibainisha kuwa
kumekuwa na tabia ya kuham-
ishwa kituo cha kazi baada ya
kuidhinishwa kazini.

“Hakuna hata mmoja aliyelazi-
mishwa kuomba kazi hii. Nasema
asitokee mtu hata mmoja akaanza
kutuma vimemo kwa kuwa anafa-
hamiana nani au wanajua na mtu
gani. Wafanye kazi miaka mitano
TAKUKURU kabla ya kuhama kwe-
nye taasisi hii ikiwa ni pamoja
na miaka miwili kabla ya kuhama
kituo cha kazi ili uwekezaji wa
mradi huu kuonekana.

“Rais Samia Suluhu Hassan,
amejipambanua katika hotuba
mbalimbali akipiga vita rushwa.
Kadhalika ametoa maelekezo
maalumu katika ofisi yetu kui-
chukia, hivyo kutokana na maele-
kezo hayo, ameidhinisha zaidi ya
Sh. bilioni 1.6 kwa ajili ya mafun-
z0 haya kwa ajili ya kutokomeza
rushwa na kuwa na taifa la watu
waadilifu,” alisema.

Pia alisema Rais ameridhia ajira
mpya kwa kundi hilo, hivyo a||-
wataka kuhakikisha v\/anahpa deni
hili kwa taifa kwa kwenda kufan-
va kazi kwa bidii, weledi na kwa
vadilifu ili kupambana na rushwa.

Alisema kwa sasa nchi imetenga
fedha nyingi kwa ajili ya maen-
deleo na kuwataka wakasimamie
kwenye miradi ya maendeleo
ZISI e zikaliwe na mchwa.

Mdh|b|t| na Mkaguzi Mkuu
wa Hesabu za Serikali (CAG)
tayari ametoa taarifa na tunaona
madudu yaliyotokea. Tunaomba
mkasome na mkaanze kazi, ili
thamani ya fedha za maendeleo
kwenye miradi ikaonekane, ha-
tutegemei kuona mnaenda kuwa
tatizo kwenye jamii,” alisema.

Mkurugenzi Mkuu wa TAKUK-
URU, Salmu Amudun, alisema
kwa sasa rushwa imekuwa tishio
kubwa kwa taifa endapo wataacha
iendelee.

Alisema taasisi hiyo, ilikuwa
na upungufu mkubwa wa ikama,
hivyo upatikanaji wa watumishi
hao, utasaidia kuendelea kutatua
matatizo ya rushwa nchini.

“Wahitimu wote, watapangwa
maeneo yenye matatizo wakasai-
die kazi ya usimamizi wa miradi
ya maendeleo, sitegemei kupewa
vimemo nani apelekvve wapi au
sehemu gani,” alisema.

' Walalamikia kupanda holela nauli

Na Mary Mosha, SIHA

ANANCHI

Wilaya ya Siha,

mkoani Kiliman-

jaro, wameiomba
serikali wilayani hapo ku-
wachukulia hatua za kishe-
ria madereva wanaopandisha
nauli kinyemela bila kufuata
utaratibu.

Wamesema kitendo hicho,
kinawaumiza wananchi hasa
wa kipato cha chini.

Mmoja wa wananchi hao,
Josiah Munisi, alisema licha
ya bei ya mafuta kushuka,
wameshangaa kuona nauli
hazishuki, hivyo wameiom-
ba serikali kupitia mamlaka
husika kushughulikia jamba
hilo.

“Ni kweli mafuta yame-
shuka na ruzuku iliyotolewa
na Rais Samia Suluhu Hassan
kwa lengo la kuwasaidia wa-
nanchi lakini baadhi ya ma-
dereva hawaelewi. Ukifika
kituo cha magari wanatangaza
bei ya nauli waliyojipangia
wao, kabla haujaingia hata
kwenye gari.

Tunaomba mamlaka husi-
ka kuchukua hatua za kisheria
sambamba na kuzungumza ili
kufahamu wamelipa kiasi nga-
ni cha nauli,” alisema Munisi.

Munisi, mkazi wa Ngare-
nairobi, West Kilimanjaro,
alisema nauli kutoka Ngare-
nairobi hadi Sanya Juu iliku-
wa Sh.,000 kwa sasa ime-
panda kufikia Sh. 1,500 mpaka
Sh. 2,000 kwa kuwa awali ili-

kuwa Sh. 500.

Vilevile alisema nauli ya San-
ya Juu kwenda Lawate awali
ilikuwa Sh.500 lakini kwa sasa
ni Sh.1500, Bomangombe ili-
kuwa Sh. 1,000 kwa sasa ni
Sh.1,500. Kutokana na kupan-
da huko kinyemela, wanaiom-
ba serikali kuwasaidia kutatua
jambo hilo.

Anna Mmari, mkazi wa
Majengo Sanya Juu, alisema
viongozi wa  serikali hawa-
paswi kukaa ofisini bali wana-
takiwa kutembea na kuanga-
lia upandishwaji holela wa
bidhaa mbalimbali za vyakula
na usafiri ili kuangalia kuwa-
saidia wananchi wa kipato cha
chini.

Ramadhani Juma, mkazi wa
Westi Kilimanjaro, aliliomba

Jeshi la Polisi kupitia Kikosi
cha Usalama Barabarani,
kuwasaidia abiria ikawamo
kuulizia nauli walizotozwa
na kuangalia tiketi za nauli
hizo.

Ofisa Mfawidhi wa Mamlaka
ya Udhibiti Usafiri wa Ardhini
(LATRA) Mkoa wa Kiliman-
jaro, Paulo Michael, alisema
mamlaka hiyo haijatangaza
upandishwaji wa nauli na kin-
achofanywa na baadhi ya ma-
dereva na utingo ni ukiukwaji
wa sheria.

“Suala la upandishwaji wa
nauli mamlaka haijatangaza,
kwa hiyo tunalifuatilia na
tukibaini tutachukua hatua
kali za kisheri,” alisema Mi-
chael.

Waziri wa
Nchi Ofisi
ya Wa-
ziri Mkuu
- Kazi, Vi-
jana, AJ|ra
na Wenye
Ulema-
VU, Prof.
Joyce
Ndalicha-
ko, akizun-
gumza na
wanafunzi
wenye
ulemavu
baada ya
kukagua
ukarabati
wa majen-
g0 katika
Chuo cha
Mareke-
bisho na
Ufundi Sta-
di Sabasa-
ba mkoani
Singida.
PICHA:
MPIGAPI-
CHA WETU

Bosi RUWASA ambana mkandarasi
utekelezaji miradi ya maji Rombo

Na Mwandishi Wetu,
ROMBO

MKURUGENZI Mkuu wa
Wakala wa Majisafi na Usafi wa
Mazingira Vijijini (RUWASA),
Clement Kivegalo, ameiagiza
Kampuni ya Best One Ltd,
inayotekeleza miradi miwili
ya maji wiilayani hapo yenye
gharama ya Sh. bilioni 5.3 kui-
kamilisha kwa wakati ili ku-
punguza adha ya maji kwa
wananchi.

Akizungumza jana baada ya
kukagua utekelezaji wa miradi
hiyo, Kivegalo alisema miradi
hiyo inatekelezwa kwa pamoja
kati ya RUWASA na Mamlaka
ya Majisafi na Usafi wa Mazin-
gira Rombo, hivyo unatakiwa
kukamilika kwa wakati, ili wa-
nanchi wapate huduma hiyo
muhimu.

“Nimekuja hapa na wataal-

amu wangu kuona utekelezaji
wa miradi ya maji ndani ya
wilaya hii kutokana na wito ul-
iotolewa na Mbunge wa Rom-
bo, baada ya kuona utekelezaji
unasuasua, nimetembelea pia
mradi wa Njiro II, unaotekele-
zwa kwa fedha za mapamba-
no ya ugonjwa wa UVIKO-19,
fedha zilitolewa na Rais Sa-

mia Suluhu Hassan.
Nimefarijika kuona ume-
kamilika kwa kiasi kikub-

wa na tayari baadhi ya vi-
jiji vimeanza kupata maji na
tunataka kasi iongezeke,”
alisema.

Kwa mujibu wa Kivega-
lo, kuna tatizo dogo katika
utekelezaji wa miradi hiyo
ikiwamo ucheleweshaji wa
msamaha wa kodi ya ongeze-
ko la thamani na alikutana na
wataalamu wake na mkandar-
asi kujadiliana nao.

“Moja ya miradi hii un-
aolalamikiwa kuchelewa uli-
kuwa chini ya Mamlaka ya
Maji Rombo na sasa RUWASA.
Tutashirikiana  kuhakikisha
unakamilika kama ambavyo
wameomba,” alisema.

Mkurugenzi huyo alise-
ma matatizo katika miradi
hiyo, yanatafutiwa ufumbuzi
na amemtaka mkandarasi
kuharakisha utekelezaji wa
miradi.

Kaimu Mkurugenzi wa
Mamlaka ya Majisafi na Usafi
wa Mazingira Rombo, Mar-
tin Kinabo, alisema kwa sasa
miradi  inayotekelezwa ka-
tika Wilaya hiyo ni miwili,
mradi wa Njoro II, utagusa vi-
jiji 15 utawanufaisha wananchi
24,454 na utagharimu Sh. bil-
ioni 3.4.

Alisema mradi mwingine ni

utagharimu Sh. bilioni 2.9 na
miradi yote inaendelea vizuri.

Mkurugenzi wa Kampuni
ya Best One Ltd, Juma Mvam-
ba, aliahidi kukamilisha mi-
radi hiyo, kwa wakati endapo
atawezeshwa malipo ya awali
na mahitaji mengine kama
msamaha wa kodi ya ongeze-
ko la thamani.

“Tunaendelea  kutekeleza
mradi mmoja, mwingine
tayari umekamilika na wa-
nanchi wanapata maji na RU-
WASA wameahidi kutusaidia
kukamilisha mradi kwa waka-
ti,” alisema.

Hivi karibuni Mbunge wa
Rombo, Prof. Adolf Mkenda,
akiwa katika ziara jimboni
hapo, alilalamika kuchelewa
kukamilika mradi mmoja na
kutaka RUWASA kuingilia kati
ili wananchi wa Rombo wa-
pate maji.
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SAYANSI

NA GAUDENSIA MNGUMI

TANZANIA BUSTANI YA KIPEKEE

Wanyama,
mimea va ajabu

imejazana visiwani
Zanzibar na Bara

KIZUNGUMZIA  Bustani ya
Edeni, hisia zinakwenda kwenye
maandiko matakatifu kuhusu
uumbaji wa binadamu na maa-
gizo ya kutawala na kumiliki viumbe. Ni
andiko zaidi, lakini unapofuatilia vivutio
vya asilia vinavyoishi Tanzania unaweza
kuifananisha na Edeni yenye viumbe vya
kipekee visivyoonekana popote duniani.

Mbali na vito vya thamani vya tanzanite
huko Mererani uwepo wa mbega wekundu
‘Red colubus’ Zanzibar na Iringa na maua ya
‘Saint paulia’ yenye thamani kubwa duniani
yanayopatikana Msitu wa Amani Lushoto,
unaweza kuona tena uwepo wa bustani ya
maajabu.

Utayafikia maajabu hayo kupitia utalii
ikolojia unaokupeleka kwenye misitu hasa
ya asili kuona viumbe na mimea vivutio.
Mathalani ni kwenye mashamba kuliko-
sheheni mimea na miti aina nyingi, lakini
ndani ya misitu kulikojaa wanyama mbalim-
bali, mimea kadhaa, wadudu wengi, ndege
aina nyingi na za kipekee, nyoka kibao na
viumbe wengine wa kuvutia na kushangaza
kama vinyonga, mijusi, kenge na panzi.

Misitu ya asili ina thamani sana kiikolo-
jia hii ni ile ambayo iko kwenye milima au
miinuko na huvuta sana mawingu ya mvua
kiasi kwamba hali ya hewa ya sehemu hizo
huwa na unyevunyevu na ubaridi kwa kiasi
fulani ukilinganisha na sehemu nyingine,
anasema Dk. Felician Kilahama, Mkuru-

wadudu,

genzi (mstaafu) wa Idara
ya Misitu na Nyuki katika
Wizara ya Maliasili na Utalii,
anapozungumza na Nipashe
kuhusu utalii ikolojia.

Anasema kabla ya kustaafu 2012,
idara hiyo ilianzisha Misitu ya
Hifadhi Mazingira Asilia (Nature
Forests Reserves-NFRs tisa,
ambayo ni pamoja na Amani
na Nilo, katika Milima ya
Usambara Mashariki-Muheza),
Magamba (Milima ya Usambara magharibu
huko Lushoto), Chome (Shengena) katika
Milima ya Upare, Uluguru, Morogoro, Kil-
ombero na Uzungwa Scarp katika Wilaya ya
Kilombero, Rondo wilayani Lindi na Minziro
wilayani Misenye mkoa wa Kagera.

Anasema kwa sasa zipo hifadhi misitu
karibu 20 zenye hadhi hiyo ambayo ina
maeneo muhimu kwa utalii ikolojia yenye
kuvutia watalii wanaopenda kuona hali
halisi ya maumbile asilia na jinsi yanavyo-
toa burudani ya kutosha kuliko maeneo
wazi au mbuga za wanyama ambazo vivutio
vikuu ni hao wanyama pekee labda ziwepo
sehemu chache ambazo bila wanyama
watalii wanaweza kuzifurahia.

VIUMBE KIPEKEE

“Pamoja na miti na mimea mbalimbali,
Tanzania inafahamika kuwa ni taifa lenye
viumbe adimu na vingine havipatikani

sehemu
nyingine
duniani. Kwa
kitaaluma rasili-
mali kama hizo
hujulikana ni “endemic flora and
fauna” yaani mimea na wanyama
wasiopatikana popote duniani isipokuwa
nchi hiyo vilipo.” Anasena mtaalamu huyo
wa uhifadhi.

Kwa mfano, katika Milima ya Usambara
mashariki kuna mmea wenye biashara
kubwa duniani katika nchi zilizoende-
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Chuo Kikuu cha Ardhi
champata ‘Samia’ wao /

OLLANDA Kitama ni rais wa

serikali ya wanafunzi, aki-

waongoza wasomi wa Chuo

Kikuu cha Ardhi (ARU) cha
Dar es Salaam. Msomi huyu ameandi-
ka historia ya aina yake kwa vile ndiye
mwadada wa kwanza kushika wadhifa
huo tangu ARU ilipoanzishwa miaka 48
iliyopita.

Anashika mamlaka katika mtindo
unaofafanishwa kwa namna fulani
na ilivyotokea kwa Rais Samia Suluhu
Hassan, kuwa Rais wa kwanza mwan-
amke Tanzania, akiweka historia hiyo
Machi 19, 2021 saa 4:00 asubuhi. Ndiye
aliyekuwa Makamu wa Rais wa awamu
ya tano, iliyoongozwa na John Magu-
fulu, baada ya kifo chake, aliapishwa
kushika nafasi hiyo kubwa ya kuwaon-
goza Watanzania na kazi inaendelea.

Kwa miaka mingi tangu kuanzishwa
kwa chuo hicho mwaka 1974, awali
kama tawi au chuo kishiriki cha Chuo
Kikuu cha Dar es Salaam, hadi kupanda
hadhi mwaka 2007 na kuwa Chuo
Kikuu cha Ardhi, kwa miaka yote hiyo
hakikuwahi kuwa na mwanafunzi wa
kike aliyewahi kuwa rais wa serikali ya
wanafunzi (ARUSO).

Lakini, Yollanda, ameandika enzi
mpya, rais huyo anasoma shahada ya
Sayansi ya Geographical information
Systems and Remote Sensing akiwa
mwaka wa tatu.

Anachukua uongozi baada ya
mwenye nafasi hiyo aliyekabidhiwa
uongozi baada ya uchaguzi uliofanyika
Mei mwaka huu kuugua hivyo kula-
zimika kuahirisha masomo, Yollanda
katika kinyang’anyiro hicho aligombea
nafasi ya Makamu wa Rais lakini kuto-
kana na tatizo la kuumwa, amekwea
ngazi na sasa ndiye rais.

Anashukuru akijinasibu kuwa ali-
ipanga vyema timu yake ya kampeni
na alishinda nafasi hiyo, kwa kura
na haikuwa vinginevyo.

“Ilipofika Julai, rais ali-
yekuwa madarakani alipata
matatizo ya kiafya hivyo alia-
hirisha masomo kwa muda,
kutokana na katiba ya ARUSO,
inamtaka Makamu wa Rais kuap-
ishwa kuwa rais kuziba nafasi iliyo wazi
kwa sababu zilizoelezwa na mhusika
na pia kama katiba inavyoainisha ,”
anasema Yolanda na kuongeza kuwa
alikula kiapo cha kuwa rais wa taasisi
hiyo Agosti 2, 2022.

Mkurugenzi wa Wanafunzi wa Chuo
Kikuu cha Ardhi, Amina Mdidi, anabain-
isha kuwa Yollanda alikuwa makamu na
kwamba katiba yao pamoja na mambo
mengine inaelekeza jinsi ya kuziba
nafasi ya rais iliyoachwa wazi kuwa
nafasi inachukuliwa na makamu wake
na hicho kilichofanyika.

Mkurugenzi Mdidi, anasema hata
hivyo, katika chuo hicho pamoja na
kwamba huyo ni mwanachuo wa
kwanza wa kike kushika nafasi ya urais,
kuna nafasi nyingine kadhaa ambazo
waligombea na kuzipata wanafunzi
wanawake ama waliteuliwa ikiwamo
ya uspika, waziri mkuu na makamu wa
rais.

Anabainisha kuwa serikali ya

wanafunzi ni sehemu muhimu ya
chuo kwa sababu wanatumika kama
daraja kupitisha mambo kutoka kwa
wanafunzi kwenda kwa uongozi wa
chuo pia, kutoka kwa uongozi wa ARU
kuwafikia wanafunzi.

“Huwezi kuzungumza kwa wakati
mmoja na wanafunzi zaidi ya 7000
lakini kwa sababu kuna viongozi
ujumbe hufikishwa kwao nao kwa
namna walivyojipanga unawafikia
wanafunzi wenzao kwa wakati sahihi,”
anasema Mdidi.

Ametumia nafasi hiyo pia kuwataka
wanafunzi wa kike kujitokeza kushiriki
kugombea nafasi yoyote ya uongozi
kwenye serikali yao, kwakuwa wana-
chuo wote wana haki sawa kama wana-
vyoshiriki kwenye masomo madarasani.

SAFARI YA YOLLANDA

Anasema alianza uongozi tangu
akiwa anasoma shule ya msingi darasa
la tano akiwa na miaka 11 akishika
wadhifa wa kuiongoza idara ya afya na
mazingira ya Shule ya Msingi Maburi
wilayani Serengeti mkoani Mara.

“Nilipofika darasa la sita nikiwa na
miaka 12 nilikuwa dada mkuu na nilion-
goza hadi nilipohitimu la saba na hata
kutunukiwa cheti cha uongozi bora,”
anajinasibu Yollanda.

Rais wa ARUSO, anabainisha kuwa
alipoingia sekondari kidato cha kwanza
mwaka 2014 Shule ya Wasichana Kowak
iliyopo mkoani Mara katika wilaya ya
Rorya, alichaguliwa kiranja wa mawasi-
liano (communications prefect).

Anasema, akiwakidato cha pili

aliwania nafasi ya kiranja wa
burudani . lakini
alishindwa .. n a
kuongeza:*© N
Sikujisikia k

vibaya nilijifunza Kkitu
na nilitulia na kuendelea

kujihusisha zaidi burudani,

nilishiriki maigizo,ngoma za

asili, mashairi na midahalo,”

anasema.

“Nilipoingia kidato cha
tatu nilipewa dhamana ya
kuwa mwenyekiti wa klabu
ya habari ya shule na kufani-
kisha malengo yaliyowekwa.

Nikiwa Ifunda Girls High
School, nilichaguliwa kuwa
Makamu Mwenyekiti wa Klab
ya FEM hadi nlipomaliza kidato
chasita.”

“Nilipoingia chuoni moyo
wangu ulitamani niwatumikie
watu na niendelee kujifunza,
kwenye uongozi wangu ninatamani
kuendelea huku nje baada ya kumal-
iza masomo yangu ya chuo kikuu,
hivyo nilianza kuwa kiongozi wa darasa

wa kujitolea baada tu ya kuingia dar-
asani kwa mara ya kwanza,” anas

Anasema, baadaye aliingia kw
kinyang’anyiro cha kuwania r
ya ubunge kati ya wagombea w:
wawili wasichana na wavt
watatu hapo alishinda na ak:
majukumu.

“Niliteuliwa na serikali ya I
wanafunzi ARUSO iliyoingia ma
kani kuwa naibu waziri wa elim
hudumu pale kwa muda kisha nike
ishiwa wizara ya huduma na mal
nikaongeze nguvu katika ku
changamoto za wanafunzi,” anase

Anataja baadhi ya changa
ambazo amewahi kukutana
ikiwamo baadhi ya wapinzani
kumtengenezea kashfa kipindi
ombea nafasi mbalimbali.

Anazungumzia ratiba, aki
imekuwa ngumu kwake kutokai
majukumu imembidi hata kul
baadhi ya vitu ili aweze kumudu :
kumu yake kikamilifu.

“Natamani kuwafungulia njia m:
na wasichana wenzangu na kt
nyesha kuwa hata wao wana
kuwa viongozi na kielelezo chel
Rais Samia Suluh Hassan,”
anasema.

dume. PICHA: BEAT

Rais wa Chuo cha Ardhi, Yollanda, akichukua
wadhifa huo baada ya miaka 48 ya mfumo
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Mkurugenzi Mkuu, Emmanuel Kimaro. PICHA: BIZZYN

FUMO wa kidijitali wa

‘Bizzyn  accounting

system’ unawatoa ki-

kamilifu vijana waja-
siriamali. Ni baada ya kufanikisha
wafanyabiashara wadogo, kati na
wakubwa kusimamia biashara zao
kikamilifu kwa urahisi wakiwamo
wanaofanya shughuli zao Tanza-
nia, Kenya, Malawi, Nigeria na Af-
rika Kusini.

Unapozungumzia Bizzyn,
siyo wengi wanaoufahamu au
kuuelewa, lakini kikubwa ni mfumo
wa kidijitali unaotumia teknolojia
ya akili bandia au (artificial intel-
ligence) kutambua na kushauri kwa
usahihi wapi biashara yako inaele-
kea na kukupa miongozo sahihi ya
kufuata ili uweze kufanikiwa au
kukua katika biashara na kufikia
viwango unavyovitamani.

Mfumo huu unaanzishwa rasmi
mwaka 2021 na vijana Watanzania
Emmanuel Kimaro, Mkurugenzi
Mkuu, Abbas Musa, Ofisa Mkuu
Uendeshaji, pamoja na Caro-
line Mwasigala, Ofisa Mkuu wa
Teknolojia. Katika mazungumzo
Kimaro anasema: “Tuliamua kuja
na mfumo huu baada ya kugundua
changamoto iliyokuwa ikiwapata
wafanyabiashara wadogo, wakati
na wakubwa kushindwa kusimamia
biashara zao kikamilifu.”

Katika utafiti wao anasema wali-
gundua wafanyabiashara wengi
wanatumia makaratasi kutunza
kumbukumbu za mauzo ya kila

siku, kushindwa kutuma ankara
(invoice), kushindwa kujua faida
na hasara ,kufanya mahesabu ya
biashara kwa ufanisi yote yakipele-
kea kuamua kuja na mfumo rahisi
na rafiki kutumia.

Aidha, hadi sasa mfumo huu
umekuwa mkombozi kwa wafanya-
biashara wengi wa ndani na nje ya
nchi katika kusimamia na kuende-
sha biashara zao kwa ufanisi kutoka
kuanzishwa kwake na kupitia
mfumo huo wameweza kujua
matumizi ya mitaji ya biashara
zao, wapi wanatumia zaidi pesa na
kuwasaidia kusimamia bajeti zao
kwa ufasihi.

“Hadi sasa zaidi ya wafanyabi-
ashara 300 wadogo, wa kati na
wakubwa waliopo katika sekta
ya kilimo, afya, fedha, viwanda,
hoteli, utalii, biashara na maduka
ya dawa kutoka Dar es Salaam,
Mbeya, Mwanza na Arusha wamen-
ufaika na mfumo huu katika kusi-
mamia biashara zao, mauzo na
malipo.”anasema Kimaro.

Mbali na hilo, umewawezesha
wafanyabiashara kujua matumizi
ya mitaji ya biashara zao, kufahamu
wapi wanatumia zaidi pesa na
kuwasaidia kusimamia bajeti zao
kwa ufasihi.

Anaongeza, “Tumeamua kuanzi-
sha mfumo huu ili kusaidia wafan-
yabiashara kusimamia kazi zao
na pia, kutunza kumbukumbu za
mahesabu ya biashara zao kwa njia
ya kidigitali.” Anasema.

Mbali na hilo, kampuni yake ina
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mpango wa kuwafikia wanafunzi
kwenye vyuo mbalimbali ili kutoa
elimu ya jinsi ya kuanzisha biashara
zao na kuzisimamia kwa mfumo
wa ‘Bizzyn accounting system’.
anaongeza.

Kadhalika, wanaandaa shindano
kwa wanafunzi watakao shinda
kupata cheti na mitaji ya kuanzisha
biashara ikiwamo kuwapa mafunzo

“Mwekezaji huyu
amekubali kusi-
mamia kampuni
yetu na kuhakiki-
sha tunafikia nchi
nyingine za Afrika
kusaidia wafanya-
bishara wadogo,
wa kati na wakub-
wa waweze kutun-
za kumbukumbu
za mahesabu ya
biashara zao kwa
njia ya kidigitali,”
anasema.

jinsi ya kutumia
mfumo wa Bizzyn accounting
system, ili kuendelea zaidi.

NJE YA MIPAKA

Anasema, ili kufikia wafanyabi-
ashara wengi zaidi katika nchi za
Afrika ikiwamo Tanzania, Kimaro
anasema, hivi sasa amepata
mwekezaji kutoka taasisi ya
Adanian Labs Africa kutoka Ireland.

“Mwekezaji huyu amekubali
kusimamia kampuni yetu na
kuhakikisha tunafikia nchi nyingine
za Afrika kusaidia wafanyabishara
wadogo, wa kati na wakubwa
waweze kutunza kumbukumbu za
mahesabu ya biashara zao kwa njia
ya kidigitali,” anasema.

Aidha, anasema wamefani-
kiwa kupata wauzaji wa kazi zao,
kutangaza na kutafuta wateja wa
huduma zinazotolewa na kampuni
ya Bizzyn katika nchi ya Kenya,
Malawi, Afrika Kusini, Nigeria na
Zambia na kwamba kampuni yake
inakaribisha wawekezaji wengi
zaidi ili iweze kufikia wafanyabi-
ashara wengi zaidi na kutoa elimu
jinsi ya kutumia mfumo wa Bizzyn.

WANAVYOFANYA KAZI

Mfumo wa Bizzyn, unatumia
teknolojia ya juu zaidi katika kura-
hisisha ufanywaji wa biashara,
unamwezesha mwenye kampuni
kujua faida na hasara itokanayo na
shughuli zake kwa kipindi maalum
na kusaidia kupata mikopo kwenye
taasisi za kifedha, anasema Kimaro.

Halikadhalika, unamrahisishia
mfanyabiashara kujua idadi sahihi
ya huduma, mizigo au bidhaa
ambazo zipo kwenye biashara yake,
au unampa taarifa mfanyabiashara
bidhaa zinapokaribia kuisha na
kuwakumbusha kuagiza nyingine
mapema.

Vilevile, inawasaidia wafanyabia-
sha kuuza bidhaa zao na kupokea
malipo kwa njia mbalimbali na hii
imewawezesha wafanyabiashara
wengi kulipwa kwa wakati na
wateja wao, anaongeza.

Ofisa Mkuu wa Uendeshaji,
Abbas Musa, anasema hivi sasa
kampuni ya Bizzyn ina watumiaji
ndani na nje ya nchi na watumi-
aji wakubwa ni wafanyabiashara
wadogo na wakati.

“Kwa mfanyabiashara au mjasilia-
mali anayetaka kutumia tekinolojia
hii anaweza kujisajili katika tovuti
ya www.bizzyn.com na kuweza
kutumia mfumo huu bure kwa
mwezi mzima,” anasema.

Anasema, mfumo huu wa Bizzyn
unawasaidia pia wafanyabiashara
wote kuweza kuandaa mishahara
na kuwalipa wafanyakazi wao kwa
usasihi zaidi na kwa haraka.

“Tumeamua kuja na mfumo huu
ili kuwaweka karibu wanunuzi na
wasambazaji wa bidhaa kwa wafan-
yabiashara katika kujua matumizi
katika biashara zao na hii mekuwa
rahisi kwa wafanyabiashara
wadogo na kati kujua taarifa sahihi
za manunuzi pamoja na rekodi
ya wasambazaji wa bidhaa zao,”
anasema Musa.

“Mfanyabiashara au mjasiri-
amali anayetumia mfumo huu,
Bizzyn inatuma taarifa za mauzo ya
kampuni au biashara kwa mwenye
kampuni kila siku inapoisha na
pia kuwasaidia wenye kampuni na
biashara kuweza kuendelea na shu-
ghuli zao bila wasi wasi kwa kujua
kuwa Bizzyn ipo kwa aijli yao,”
anasema Musa.

Anaongeza kuwa, mwenye
kampuni atatumiwa ujumbe
kwenye simu ya mkononi au kwa
njia ya barua pepe au wassap
kuhusu mauzo ya siku muda wa
biashara ikifungwa jioni.

“Kama kampuni, tunashukuru
sana kwa sababu mfumo huu
umeweza kuleta mabadiliko
makubwa kwa wafanyabiashara
wengi ambao umewasaidia
kuandaa mishahara na kuwalipa
wafanyakazi wao kwa ufasihi zaidi
na kwa haraka,” anasema Musa
Aidha, anaekeza pia Bizzyn inawa-
saidia

Kutokana na changamoto ili-
yokuwa inawakumba wafanyabi-
ashara wadogo na wa kati katika
kupata mikopo kutoka taasisi
za kifedha kwa kushindwa kuwa
na taarifa sahihi za mahesabu ya
biashara zao, kwa kutumia mfumo
wa kisasa wa Bizzyn zinatumwa
moja kwa moja kwenye taasisi ya
mkopo wa biashara.
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Wazazi, walezi nyumbani

kusiwe uwanja wa Kivita
BTengenl muda ongeeni na watoto

Wazazi na walezi kazi ya kumbeba kwa upendo na kumlea mwanao haiishi, kumbuka kutenga muda uzungumze na wanao au

wategemezi. PICHA: MTANDAO

I kawaida kila unayem-
salimia atakujibu kuwa
anaendelea vizuri, lakini
unapoongeza kwa ukari-
bu na upendo zaidi, utapata mam-
bo mengi ya ndani yanayomsibu.

Vivyo hivyo, kwa wazazi na
walezi ni vyema kuwa na muda wa
kutosha wa kuongea kwa ukaribu,
upole na upendo na watoto wenu
na familia wakiwamo wategemezi
ili kujua wanayoyapitia katika
maisha ya kila siku.

Hali ya uhusiano wa wazazi na
watoto ipoje katika jamii yetu kwa
sasa? Ni swali ambalo linahitaji
tafakari, hasa kwa vile watu wengi
leo ni wazazi na walezi wasio na
muda au mpango wa kuongea na
watoto wao.

Hata wakiupata, wanakuwa
wakali kupitiliza kwa kila kitu
watoto wanachokifanya bila kujali
kuwa ni kizuri au kibaya. Hii ni
kutokana na dhana potofu kuwa
kuongea na mtoto kwa upole,
heshima na upendo ni kumdekeza
hivyo kuwaandaa kushindwa katika
maisha yao ya mbeleni.

Kwa maneno mengine inase-
mekana ni kuwalea watoto kama
mayai yanayobembelezwa ili yasi-
vunjike au kupasuka.

Pia hali hii kwa sasa huletwa
na kushamiri na kuenea kwa

utandawazi hasa katika matumizi
ya mitandao ya simu na kompy-
uta na kubadilika kwa mifumo ya
maisha ikiwa ni pamoja na wazazi
na walezi kujikita zaidi katika
kutafuta pesa na mahitaji mengine
ya kuendesha familia wakidhani
kuwa wanachofanya ni kuwapa
watoto wao maisha bora.

Hali hii inatokana na utamaduni
wa kuona kuwa jukumu lao kuu
kwa watoto ni kuwapatia mahitaji
ya maisha kama shule bora, mavazi
na makazi, lakini vyakula pamoja
na burudani. Hali hiyo inapelekea
wazazi au walezi kutojali muda
wa kuongea na watoto wao kwa
upole, heshima na upendo ili kujua
changamoto wanazozipitia kila siku
na vile ambavyo wanabhitaji kutoka
kwao au wanatamani kuwashauri
ili kuzikabili.

Mfano walezi ambao wana-
jishughulisha na kazi za kuajiriwa
maofisini au kujiajiri muda mwingi
wametingwa sana na kutafuta
hela hivyo huondoka nyumbani
alfajiri na mapema na kurejea
usiku watoto wakiwa wamelala.
Baadhi ya walezi wametingwa na
vikao vya maandalizi na sherehe
za ‘kichen-party, send-off, harusi
na sikukuu. Pamoja na sherehe hizo
kuna masuala mengine ya kiofisi na
mambo ya ajira, biashara, ufugaji

Pia kujadili kwa
pamoja kuhusu
faida na hasaraya
kila njia ambayo
mtoto angependa
itumike na mwis-
honi kukubaliana
nini kifanyike
katika jambo lin-
alojadiliwa iwe ni
kuhusu shule, mai-
sha na malengo
mengine.

na kilimo.

Hivyo kukosa nafasi au kutumia
muda mfupi sana kukaa na watoto
wao na wakipata mwanya huongea
kwa ukali na haraka haraka kuhusu
masuala ya maisha ya ikiwa ni
pamoja na maendeleo na changa-
moto zao.

ATHARI ZINAZOIBUKA

Hali hiyo imekuwa na madhara
makubwa kwa watoto wao bila
kujua, baadhi ya athari hizo kwenye
maisha ya watoto ni pamoja na
kutojiamini na kushindwa kueleza
maendeleo yao, changamoto zina-
zowakabili na mawazo yao jinsi ya
kuzitatua. Halikadhalika, wana-
chukia kukaa nyumbani hivyo
kushinda mitaani kwenye michezo
ya kompyuta na kutazama video
na tamthilia huko wanapata watu
na marafiki wa kuongea nao kwa
upendo na upole, kuamua kujihu-
sisha na ulevi wa bangi, pombe na
dawa za kulevya na uhalifu.

Chanzo cha yote hayo ni kutaka
kuondokana na ukali wa wazazi au
walezi pale nyumbani na kutafuta
watu wenye muda wa kuongea nao
kuhusu maendeleo, changamoto
zao na jinsi ya kuzitatua.

Jamii ikumbuke, muda mwingi
wazazi na walezi wanakuja wakiwa
wakali hivyo watoto kushindwa

kueleza mambo yao hasa magumu
wanayoyapitia, lakini zaidi ya hayo
wazazi na walezi wana mawazo ya
jinsi ya kutatua changamoto bila
kuwahusisha na kupata mawazo ya
watoto ambayo ndiyo wenye mata-
tizo na pengine kuwa na namna
bora zaidi ya kuzitatua.

UFUMBUZI

Wazazi na walezi watenge muda
wa kutosha wa kuongea na watoto
kwa ukaribu, upole, heshima na
upendo, kwa hiyo ni muhimu
kujipa nafasi hiyo ili kuhakikisha
watoto wanaoongea mambo yote
wanayoyapitia.

Hii itasaidia watoto kujiamini
na kuongea mbele za wazazi na
wanajamii wengine, ikumbukwe
pia hilo ni jukumu muhimu la
wazazi, walezi kwa watoto wao na
siyo kuongea na watoto kwa muda
mfupi tena kwa ukali bila kusikiliza
changamoto na mawazo yao, hivyo
basi jukumu hili linaweza kufanywa
na wahusika wakiwa nyumbani
hasa wakati wa jioni baada ya
kumaliza shughuli za kila siku.

Kwa mfano, wazazi na walezi
wanaweza kumuuliza mtoto kwa
upole, heshima na upendo kuhusu
maendeleo yake shuleni ikiwa ni
pamoja changamoto anazozipitia
na kujua mawazo yajinsi ya kutatua
matatizo na magumu yanayomka-
bili.

Pia kujadili kwa pamoja kuhusu
faida na hasara ya kila njia ambayo
mtoto angependa itumike na mwis-
honi kukubaliana nini kifanyike
katika jambo linalojadiliwa iwe ni
kuhusu shule, maisha na malengo
mengine.

Aidha, katika kutekeleza jukumu
hili ni muhimu walezi na wazazi
wakazingatia kutoa mahitaji
muhimu ya watoto wao kama
chakula, muda, upendo, heshima
na kupewa hamasa juu ya faida
za kuweka juhudi stahiki katika
kutengeneza na kufanya maan-
dalizi mazuri kwa ajili ya maisha
ya baadaye.

Na kuwasisitiza kuwa maisha
yajayo yanatengenezwa kuanzia
leo. Zaidi ya yote wazazi na walezi
wajitahidi kuwa karibu na marafiki
wa watoto wao, walimu na watoto
wao wenyewe ili kujua maendeleo
na mienendo ya watoto shuleni na
mitaani.

Kwa ujumla wazazi na walezi
lazima watenge muda wa kutosha
wa kuongea na watoto wao kwa
upendo ili kupata taarifa za ndani
za maisha yao, magumu wanayo-
pitia, mapendekezo na kupata njia
shirikishi za kuwasaidia.

Ikiwa wazazi na walezi watatenga
muda wa kuongea na watoto wao
kwa heshima, upendo na upole
watapunguza au kumaliza changa-
moto nyingi ikiwa ni pamoja
na woga, kujiunga na uhalifu
utotoni, mimba na ngono utotoni,
kutokujiamini na kukosa watu
wa kuwaeleza mambo yao na
wanaoweza kusikiliza mawazo yao
na kuyapatia ufumbuzi.

Mwandishi ni Mhadhiri Msaid-
izi Chuo Kikuu cha Sayansi na
Tiba Muhimbili.

Maoni: 0757-645746
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Walivyosheheni sayansi, utaalamu
upo moto bila Kibiriti, 'bigijil’ asilia

ASOMAJI wa Nipashe
namshukuru  Mwe-
nyezi Mungu kwa
kutuweka salama sio
kwa kustahili, bali ni kwa mapenzi
na rehema pamoja na fadhili zake
nyingi.

Tunapomshukuru Mungu kwa
kuanza wiki hii, leo tunaendelea
na makala ya tatu katika mfululizo
wa historia na hali halisi ya maisha
katika kabila la Wahadzabe.

Ukiwachunguza wamejaa
utaalamu na sayansi ya asili wana
ufahamu mwingi na kwa ujumla
hawa ni Watanzania, ambao wana-
julikana kama ‘wawindaji na waku-
sanyaji’ wa zama za sasa wanaoishi
kwa kutegemea sana misitu na
mapori kama sehemu muhimu
mno ya kupata riziki za kila siku.

Ingawa katika makala iliyopita
nilieleza kwa ufupi kuhusu aina za
vyakula wanavyotumia kwa mwaka
mzima, ikiwa ni pamoja na maelezo
ya baadhi ya matunda, leo tunaan-
galia zaidi kuhusu aina muhimu
za miti ya matunda ambayo katika
mjadala uliopita hazikuainishwa.

Kinachojadiliwa hapa ni aina za
miti ambayo nilipozungumza na
baadhi ya Wahadzabe wanaitaja
kama ni muhimu kwa ustawi
wao. Isichukuliwe kutoka kwangu
kwamba miti ya matunda mingine
haithaminiwi hasha, bali mibuyu

Mwindaji wa Kihadza akirejea na kitoweo. PICHA: FELLICIAN KILAHAMA

ina upekee kwao maana wanasema
mbegu na matunda yake husagwa
na kutumika kutengeneza uji pia
ni chanzo muhimu cha vitamini
‘¢’ kuimarisha mfumo wa kinga
mwilini na lishe.

Kufuatana na maelezo wali-
yoyatoa, miti muhimu ya matunda
katika eneo lao ni pamoja miti
wanayoitaja kwa majina ya asili
kama ‘undushibi’ -Cordia sinensis
na ‘tafabe’ Salvadora persica.

Kwa uzoefu wao, miti hiyo imejaa
matawi mengi ambayo huzalisha
matunda mengi kwa wakati mmoja
na hasa hali ya hewa ikiwa nzuri
wanavuna matunda mengi sana.

Msimu wa matunda kwao ni kati
ya Oktoba na Machi na yanapoiva
yanakuwa na rangi ya kuvutia na
yana utamu wa aina yake hivyo
kuwavutia walaji.

Aina nyingine za miti ya matunda
yanayotumia ni pamoja na ‘hluk-
wayebe’ kitaalamu Grewia villosa,
‘nguilabe’ au Grewia ectosicarpa;
mwingine ni ‘embiribi’ -Grewia
forbesii, ‘tI'atanabe’ -Grewia pachy-
calyx; ‘kongorobi’ Grewia bicolor,
‘musakabi’-grewia crenata), ‘ts’elai’
hyphaene ventricosa na ‘hogoyobe’
(ficus sycomorus).

Wanasema mti huo una matunda
yanayopendwa na nyani kiasi
kwamba kunakuwapo changamoto
ya kuwazuia nyani wasile.

BDawa nyingi za magonjwa karibu yote

Isitoshe wanasema yanaharibiwa
na wadudu na jitihada za kuwazuia
nyani au wadudu mpaka sasa hazi-
jafanikiwa.

Inasadikiwa miaka ya nyuma
wadudu hawakuwapo lakini kuto-
kana na ongezeko la joto katika
ukanda wa bonde la ufa, kume-
kuwapo na kiwango kikubwa
cha wadudu mbalimbali ambao
hawana mazoea nao.

Miti mingine ya matunda ni
pamoja na ‘mikamasi’ (Cordia spp),
‘mikole’ au ‘mikoma’ (Grewia spp)
au ‘miswaki’ trees (Salvadora spp).
Manufaa mengine kutoka kwenye
msitu, licha ya kupata chakula na
asali, ni pamoja na wanachokiita
‘kaifloko’.

BIGIJIL, TIBA

Ikiwa ni aina ya ‘utomvu’ unao-
vunwa kutoka mitini wanayoita
‘hangatle’ na ‘shakwako’ na kwa
maelezo yao, baada ya muda
utomvu waliovuna huganda na
hutafunwa kama ‘bigijii’ kama kibu-
rudisho lakini kwao ni kitu chenye
manufaa kiafya.

Matumizi ya miti au mimea ni
pamoja na kutibu magonjwa yanay-
owasumbua kutokana na sababu
mbalimbali, hupata dawa, kadri ina-
vyowezekana kutoka katika maz-
ingira ya msitu na kutibu maradhi
yanayowashambulia.

Aina ya dawa zinazotumiwa
hutofautiana kati ya mti na mti
au mimea inayopatikana katika
mazingira ya msituni vilevile,
hutofautiana kulingana na aina ya
ugonjwa. Isitoshe, watoa taarifa
walithibitisha kuwa wanao uzoefu
wa muda mrefu hivyo wanafahamu
aina mbalimbali za miti na mimea
ambayo huitumia kujitibu.

Kwa uzoefu wao wa siku
nyingi, wanasema ni rahisi kutibu
magonjwa ya kawaida mfano,
maumivu ya koo au matukio ya
kuumwa na nyoka. Mathalani, aina
ya dawa zilizotajwa ni pamoja na
‘pilisi’ (boscia angulifilia), ambayo
magome ya mti huo hulowekwa
kwenye maji kwa muda, kutikiswa
na kutumiwa na kinamama walio-
jifungua.

Wanasema dawa hiyo hutumiwa
kuosha matiti ya mama aliyejifun-
gua ikiwa ni njia ya asili ya kucho-
chea utokaji na upatikanaji wa
maziwa kwa wingi na kumwezesha
mtoto kupata chakula cha kutosha.

Miti mingine ya dawa ni pamoja
na “pawe” (Sclerocarya birrea),
matunda kutoka kwenye mti huu
hutumiwa kutengeneza ‘losheni’ ya
kupaka kwenye ngozi; pia ‘katchiko’
(Strychnospota toum), matunda
yake hulowekwa kwenye maji na
baadaye kukorogwa mpaka kutoa
povu linalotumiwa kufua nguo ni

sabuni ya asili.

‘Wiika” (Thylacium afri-
canum), ni mti unaotibu ali-
yeumwa na nyoka. Tiba ni
kuchukua mizizi yake na mara
moja kuitafuna na kuigandamiza
sehemu iliyoumwa wanasema
ukifanya hivyo bila kuchelewa
sumu hupoteza nguvu na maje-
ruhi kuwa salama.

Mti mwingine wa dawa ni
‘mukue’ (Maeruaper vifola)
majani yake hutafunwa na
kumezwa polepole ili kutibu
maumivu ya koo. Kadhalika,
mti wanaouita “mondoko”
(Entandrophragma caudatum),
hutumika kuponyesha maumivu
mwilini kwa kuchemsha
magome na kunywa kama chai.

‘Kindo’ unatajwa kuwa iwapo
mtu analo tatizo la kutopata
choo vizuri wanaloweka mizizi
kwenye maji na baadaye kunywa
ili kumaliza tatizo hilo kama
kawaida. Mti wa mwisho uli-
otajwa ni “morongodako’ (Zan-
thoxylum chalybeum), ambao
magome yake huchemshwa na
kunywewa kutibu kikohozi na
maumivu kooni.

MOTO BILA KIBIRITI

Kwa miaka mingi Wahadzabe
wanatengeneza moto kutokana
na miti kwa kuutumia utaalamu
wao wa asili bila vibiriti vilivyo-
zoeleka na wengi.

Wakati wa kutengeneza moto
aina za miti iitwayo ‘tlehako’
(Sacleuxii newii) na “Lafako” au
“hangatl'e” (Commiphora schim-
peri) hutumiwa.

Kwanza anayetaka kuwasha
moto hutafuta nyasi au majani
ya miti yaliyokauka na kuyaweka
chini. Juu yake hulazwa panga
linalowekewa kipande cha mti
tayari kwa kuwasha moto.

Inafanyika hivyo ili wanapo-
pekecha kipande cha mti kwa
kutumia kijiti kigumu, na kuto-
kana na msuguano mkali cheche
za moto hutokea na kuweza
kusababisha majani au nyasi
zilizopo chini ya panga kushika
moto na hatimaye kuweza
kuwaka.

Moto hutumika kuandaa
chakula hususani kuchoma
nyama au kuoka viazi na mihogo
pori ili kuongeza ladha. Kwa
miaka mingi Wahadzabe wame-
kuwa wakitumia njia hii bila
kusababisha madhara katika
msitu wanamoishi.

Usiache kusoma makala ijayo,
itaeleza kwa ujumla maisha yao
kama jamii, mifumo na mambo
wanayaona kuwa ni hatari
kwao mwisho cha kufanyike
ili Wahadzabe kuishi kama
wananchi wengine.
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Wanyama, wadudu, mimea ya ajabu
imejazana visiwani 'Zanzibar na Bara

INATOKA UK. 13

lea Ulaya na Marekani, unaoitwa
“African violet” kibotania hufaha-
mika kama ‘Saint paulia’. Huu ni
mmea mdogo lakini maua yake
yanavutia sana na huwekwa ndani
ya nyumba na kustawi vizuri,
wakoloni walichukua sampuli yake
zamani na kutengeneza biashara
kubwa hadi sasa ni moja ya mimea
yenye kununuliwa kwa wingi huko
Ulaya na Marekani na thamani
yake ni mabilioni ya dola za Mare-
kani kwa mwaka. “Ua hilo halipa-
tikani sehemu nyingine duniani
isipokuwa Tanzania kwenye Milima
ya Usambara Mashariki hivyo
ni ‘endemic plant’ katika Tanza-
nia. Kuna aina ya miti na mimea
takribani 1,500 inayopatikana Tan-
zania pekee si sehemu nyingine
duniani. Kati ya hiyo mimea au
miti 325 unapatikana ukanda wa
Pwani tu na mimea mingine kama
300 hupatikana katika ukanda wa
Afrika Mashariki tu (huitwa near
endemic plants species).” Anasema
Dk. Kilahama.

Wanyama wanaotambaa au rep-
tiles’ kuna 360 na 85 wanapatikana
Tanzania tu; kuna ‘amphibians’
206 kati ya hao 86 wanapatikana
nchini tu. Kwa mmoja mmaoja, wapo
Zanzibar ni Zanzibar red colobus
monkey au nyani wekundu hao
wanaopatikana visiwani pekee.
Katika misitu ya Iringa kuna ‘Tringa
akalat’ ambaye ni ndege wa aina
yake. Ndani ya msitu wa Rondo
kuna ‘Rondo dwarf galago’.

Kule Pemba anasema kuna ndege
aina yake aitwaye Pemba flying
fox, Pemba white-eye bird, Pemba
sunbird na Pemba green pigeon.

Dokta Kilahama anataja
vivutio katika misitu ya Kilomb-
ero na Udzungwa kwamba yupo
Udzungwa forest partridge ndege
wa aina yake na Udzungwa weavers
wote ndege na Udzungwa red-colo-
bus aina ya nyani wakati maajabu
mengine yako Kihansi kuna

Ua aina ya St Paulia lenye thamani kubwa duniani na uzuri wa ajabu. Vyote hivyo vinapatikana

Tanzania. PICHA: MTANDAO

‘Kihansi spray toads’ ni churamiti
wanaozaa hawatagi mayai kama
chura wa kawaida.

Aidha, anasema katika Misitu
ya Milima ya Rubeho wilayani
Mpwapwa makao makuu Dodoma
kuna ndege mzuri anaitwa ‘Rubeho
akalat’ wakati msitu wa Mazumbai,
Lushoto una Mazumbai ‘warty frog’
chura wa aina yake. Katika Misitu

ya Usambara Mashariki ambako
kuna Amani na Nilo Nature Forest
Reserves, kuna ndege waitwao
‘Usambara akalat’” na ‘Usam-
bara partridge’ pia kuna aina ya
vinyonga wenye pembe moja, mbili
na tatu.

“Vilevile, kuna vipepeo wa aina
mbalimbali wengi na ni biashara
kwa wakazi wa Amani ambao

kusafirisha mabua ya vipepeo
kwenda nchi za nje na kujipatia
kipato. Maeneo ya Amani yana-
vutia sana watalii ikiwepo utama-
duni wa kilimo cha iliki, karafuu
na viungo vingine, mashamba ya
chai, unapata mwonekano mzuri
wa mazingira katika eneo hilo.
Hivyo watalii huburudika kwenye
maeneo ya misitu lakini pia hata

katika mashamba ya wananchi.”
Anasema Dk. Kilahama.

Misitu ya Uluguru kuna chura wa
aina yake aitwaye ‘Afrixalus ulugu-
ruensis,” kuna nyoka wa aina yake
mwenye madoa mekundu ambaye
ilisadikiwa kuwa aliwahi kuone-
kana katika msitu huo zaidi ya
miaka 100 iliyopita. Lakini baada ya
kufanya msitu kuwa hifadhi asilia
alikuja kuonekana tena. Misitu ya
Magamba ina ua lenye uzuri wa
ajabu la ‘Streptocarpus shumensis’
na ‘Usambara weaver’ -ndege.

KUFIKIKA

Anaeleza kuwa ni upatikanaji
wa viumbe hivyo muhimu, kwani
mara nyingi havikai eneo moja hasa
wanyama hivyo kwenye utalii wa
aina hii watalii wanapotembelea ni
kuwatafuta ndege au vinyonga au
nyoka na mnyama adimu.

Anatoa mfano wa Australia kuwa
yupo mnyama anayeishi juu ya
miti, anayeitwa ‘Australian koala’.
Wakati akisoma huko wanafunzi
na watalii wengine walipelekwa
katika misitu ya mikaratusi anay-
oelezwa kuwa ‘koala 'wanapatikana
anasema: “Tulizunguka maeneo ya
misitu ya mikaratusi kwa saa nyingi
tukimtafuka Tulimuona baada ya
muda mrefu kupita. Lakini watalii
walifurahia kutembea tembea
msituni, wakati wanafunzi sita
tukaona ni kupoteza muda, maana
mnyama ni mdogo mpaka tutumie
kiona mbali darubini (binoculars).

“Nilichogundua kwa watalii
ni burudani na viburudisho vya
hapa na pale na kuona wanyama
kama kangaroo wakikimbia na
miguu miwili huku amebeba
mtoto kwenye mfuko chini ya
tumbo lake. Hivyo utalii ikolojia
unayo mambo mengi ya kuangalia
na ya kuvutia. Niwaalike wasomaji
kutembelea Amani Nature Forest
Reserve wafurahie mandhari yake.
Pia waonje chai yenye ladha murua
na viungo kadha wa kadha,” ana-
himiza Dk. Kilahama kufanya utalii
huo wa ndani wa kiikolojia.

WANENAVYO MALENGA

DUNIA YAMONG'ONYOKA

Dunia yamong'onyoka, jinsi inavyogeuka,
Utu umemalizika, unyama umeinuka,

Yale yanayofanyika, siyo ya kumithirika,
Watu walivyofyatuka, jambo la kusikitika.

Vituko vinainuka, vingine vinafumuka,
Visivyoaminika, ndivyo vinavyofanyika,
Watu wanaotumika, wajinadi kwa Rabuka,
Watu walivyofyatuka, jambo la kusikitika.

Haya yanayosikika, masikio yaumuka,
Watu wanavyoinuka, mtu mzima kuzika,
Tena anafahamika, kuzaa alihusika,

Watu walivyofyatuka, jambo la kusikitika.

Uchawi unatumika, ule usothibitika,
Kwamba baba wamshika, kuua amehusika,

Mahakama ya kupika, kaburini wamuweKka,

Watu walivyofyatuka, jambo la kusikitika.

Si ajabu yasikika, watoto wanainuka,

Baba yao wamshika, kwamba amewachawi-
ka,

Waamua kumchoka, kuamua kumfyeka,
Watu walivyofyatuka, jambo la kusikitika.

Ya Ruvuma kusikika, mengine tunakumbuka,

Kudai wamerogeka, wazee wao kufyeka,
Hili bora kufutika, kusikia tunachoka,
Watu walivyofyatuka, jambo la kusikitika.

Tuambizane hakika, tufanyayo twapotoka,
Imani tunazoshika, pabaya zatupeleka,
Bora Mungu kumshika, huyo anaaminika,
Watu walivyofyatuka, jambo la kusikitika.

Urithi unahusika, kuleta ya kukereka,
Watoto wanainuka, mali za baba kutaka,
Kama hajaeleweka, aweza akafutika,
Watu walivyofyatuka, jambo la kusikitika.

Bora ikaeleweka, watoto mkayashika,
Mali ni kuwajibika, za kurithi ni baraka,
Hizo zisijefanyika, wazazi mkawachoka,
Watu walivyofyatuka, jambo la kusikitika.

Ni kiama kimefika, mambo yanayofanyika,
Mtu mzima kuzika, hajafa kumfunika!
Masikio yanawaka, habari hizi kufika,
Watu walivyofyatuka, jambo la kusikitika.

Na Lwaga Mwambande (KiMPAB)
Iwagha@gmail.com 0767223602
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Maktaba si vitabu ila maarifa
yanayopatlkana ndam yake

o

AKTABA ni eneo
maalumu kwa ajili ya
kujipatia maarifa. Ni
sehemu ya kujisomea
na kujifunzia mambo mbalimbali
kuanzia yaliyoko, yajayo na yaliyo-
pita. Ndiko zinakohifadhiwa nyara-
ka, picha na kila aina ya ‘data’ ziwe
kielektroniki au kianalojia.

Hapo zamani ilikuwa kawaida
kuunda maktaba kwenye mahekalu
lakini kiasi miaka ilivyokwenda na
maendeleo kuongezeka, zilijengwa
kwenye nyumba za watawa wa
kiume na wakati huo maandiko yote
yaliandikwa kwa mkono.

Wakati maktaba hizo zinaan-
zishwa walikuwapo watu wachache
waliojua kusoma na kuandika zama
hizo, lakini hali ilianza kubadilika
baada ya kuanza uchapishaji wa
magazeti. Maktaba zilipata nguvu
mpya na kuonekana zaidi wakati
huo kutokana na kazi za uandishi
na uchapishaji kuhifadhiwa.

Kwa Tanzania, maktaba zilian-
zishwa na Mwalimu Julius Nyerere,

kuhitaji watu wawe na maarifa
mbalimbali ili kufikia azma hiyo ni
lazima kujua kusoma na kuandika.

Hata hivyo, maktaba ambazo zil-
ianzishwa ili kuboresha mazingira
ya kusoma na ujifunzaji hazikuen-
delea kwasababu ziliwekezwa mara
moja na hazikuwa endelevu.

Juhudi za kutaka watu kupenda
kusoma na kujifunza zinaendele-
zwa na Shirika la Room to Read,
linalotekeleza mradi wa maktaba
katika mikoa minne ya Morogoro,
Pwani, Tanga na Dar es Salam,
kwenye halmashauri 10 na shule
337.

Katika Maadhimisho ya Siku ya
Usomaji Duniani inayofanyika Sep-
temba 8, Room to Read, inawaku-
tanisha wadau mbalimbali katika
kongamano la kujadili namna
mambo

mbalimbali ya elimu ikiwamo
umuhimu wa maktaba shuleni
katika dunia ya sasa ya sayansi na
teknolojia.

Mkurugenzi Mkazi wa Room to
Read Tanzania, Juvenalius Kuru-
letera, akizungumza katika maa-
dhimisho hayo anasema, inahitajika
mikakati zaidi kuitangaza siku ya
usomaji kwa kufanya makonga-
mano na kupaza sauti ili siku hiyo
muhimu iweze kufahamika kila
mahali na watu wahamasike.

Kuruletera, anasema katika
kipindi chote cha miaka 11 tangu
kuanza shughuli zake nchini yame-
leta matokeo chanya kwa walengwa
moja likiwa ni kuanzisha maktaba
ambazo zimewaleta wengi pamoja.

Anaishukuru serikali kwa ush-
irikiano na shirika hilo kuhakikisha
kile walichokilenga kinafikiwa kwa

wakati na walengwa wananufaika
hasa kwenye mikoa mradi una-
potekelezwa.

Mkurugenzi wa Idara ya Ubunifu
na Uandaaji wa vifaa kielimu Fixon
Mtelesi, anaeleza kuwa siku ya
usomaji duniani imekuwa ikiadhim-
ishwa kila Sepemba 8 na kwamba
hayo ni matokeo ya tamko la Shirika
la Umoja wa Mataifa linaloshughu-
likia masuala ya Elimu, Sayansi na
Teknolojia (UNESCO) lililotolewa
Oktoba 26, 1966.

Anasema, kuanzishwa kwa siku
hiyo ni kukumbusha umuhimu wa
usomaji kama kigezo muhimu cha
kudumisha utu na haki za binad-
amu na kwamba.

Siku ya Usomaji huangazia ukweli
kwamba kuna mamilioni ya watu
ambao hawajui kusoma na kuan-
dika hata ambao wamepata elimu
rasmi, lakini siku hiyo hujenga
uelewa wa pamoja kwenye jamii
kuhusu umuhimu wa kufahamu
kusoma na kuandika ambao ndiyo
msingi wa wa usomaji na ujifunzaji.

Anaeleza kuwa, kujua kusoma
na kuandika pekee hakumtoshelezi
mwanafunzi kuwa msomaji mahiri
mwenye kupenda kujisomea na
hivyo anahitaji kupata fursa ya kuji-
somea vitabu kwenye maktaba ili
kukuza stadi za usomaji.

“Hii inamaanisha kwamba mwa-
nafunzi apate vitabu vya hadithi

Ranforest
Ad yenture;
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Kupenda kusoma kunaanzia utotoni, watoto wanapofunzwa kupenda na kufurahia vitabu. PICHA: JULIETH MKIRERI

vinavyovutia kupenda kujisomea,
pia kusikiliza hadithi kutoka kwa
mwalimu ili kujifunza kuiga usomaji
fasaha,” anasema Mtelesi.

“Aidha, maktaba hutoa fursa
kwa mwanafunzi kusoma mara
kwa mara, tena kufanya hivyo kwa
hiari na kujisomea kwa kufurahia
na hatimaye kuwa msomaji wa
kujitegemea na akiwa hivi anapata
uwezo mkubwa wa kusoma kwa
ufasaha” anabainisha Mtelesi.

Anaeleza kuwa mbali ya jitihada
mbalimbali zinazochukuliwa na
mataifa duniani kukuza usomaji
bado kuna idadi kubwa ya watu
duniani wasiojua kusoma vizuri na
wasiokuwa na tabia ya usomaji.

Kwa mujibu wa takwimu za
Shirika la UNESCO za mwaka 2022
inakadiriwa kuwa watu million
773 hawana stadi za usomaji hivyo
kushindwa kusoma kwa ufasaha.

“Tunaomba wadau mbalimbali
wa elimu na serikali kutambua
umuhimu wa kushiriki katika kuan-
zisha, kusimamia na kuendeleza
maktaba katika

shule za msingi ili kuwajengea
wanafunzi ari na tabia ya usomaji,”
anasisitiza.

Mtelesi, pia anasema makataba
hizo pia zinapaswa kuwa rafiki kwa
watoto na zenye vitabu bora zilizo-
pangiliwa katika ngazi kulingana na
uwezo

wa mwanafunzi, hatua ambayo
itafanikisha kuwajengea watoto
tabia ya usomaji na hivyo kuwa na
taifa lenye wasomi wa kujitegemea,
wenye maarifa na ubunifu.

Joachim Kahwa, ni Mkurugenzi
wa Mradi wa Usomaji na Maktaba wa
Shirika la Room to Read, anasema
taasisi hiyo inahamasisha uwepo wa
maktaba zenye vitabu vya hadithi
vyenye kuvutia vinavyopangiliwa
kwa ngazi au hatua.

Kahwa, anasema pia limewekeza
katika kutoa mafunzo kwa walimu
kazini kwenye maeneo wana-
potekeleza mradi huo ili kuwajen-
gea stadi za kufundisha na kuandika
kwa wakati pia kusimamia uende-
shaji wa maktaba na ufundishaji wa
vipindi vya maktaba.

“Kupitia mradi wa Room to Read
tumeshuhudia mabadiliko chanya
kadhaa ikiwamo watoto kupenda
kujisomea shuleni na nyumbani,
kuwahi kufika

shule ili kwenda kuazima vitabu
maktaba kupunguza kelele na
utoro na kwa ujumla kufanya vizuri
kwenye masomo yao,” anaeleza.

Anabainisha kuwa, shirika hilo
limeanzisha maktaba mtandaoni
ambayo ina vitabu mbalimbali
vyenye lugha tofauti ikiwamo Kiswa-
hili hivyo kumpa

mtoto fursa ya kujisomea mahali
popopte pia, kumwepusha na
matumizi mabaya ya muda ikiwamo
ya kuangalia runinga kwa muda
mrefu.

Ofisa Elimu Wilaya ya Ubungo,
Joseph Mabeyo, anaeleza kuwa
wilaya hiyo ina shule 66 za msingi
za serikali na mradi wa maktaba
unatekelezwa katika shule 28 na
kwa kuanza 21 zitanufaika.

Aidha, anaongeza kuwa hadi sasa
shule saba zimepata fedha kwa ajili
ya kutekeleza mradi wa maktaba
ya makontena ambayo itakuwa ni
fursa kwa wanafunzi kupata sehemu
ya kujisomea na kuazima vitabu.

Mabeyo, anatoa rai kwa wazazi
wanapojenga nyumba kutenga
chumba mahususi kwa ajili ya
watoto wao kujisomea pia anawa-
kumbusha walimu kuweka utarat-
ibu wa kusoma hata ukurasa mmoja
wa kitabu kwa siku.

Elieshi Lema, ni mmoja wa
wadau wa elimu, anayesema kuwa
bila kuwa na maktaba mazingira
ya kusoma na kujifunzia hayajaka-
milika na kwamba ili watoto wab-
adilike, wanahitaji kusoma vitabu
ambavyo wanawafahamu wahusika
na kiini cha kujua vitu vingi ni
kusoma na endapo kutakuwa na
makataba nyingi kwenye shule ita-
saidia wanafunzi kutumia muda
wao mwingi kujifunza.

“Maktaba si vitabu bali maarifa
yanayopatikana katika vitabu na
lazima iwe na vitabu vinavyolenga
kukuza ubunifu” anasema akiungwa
mkono na

mwalimu wa Shule ya Msingi Zirai
mkoa wa Tanga Ahmed Sheshe,
anayeongeza kuwa uwapo wa
maktaba katika shule yao umeleta
matokeo chanya na kufanya
ongezeko la wanafunzi tofauti na
miaka mingine.
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Mkuu wa Mkoa wa Tanga, Omari Mgumba, akikagua bidhaa za magendo

zilizokamatwa hivi karibuni katika ghala la Mkinga Horohoro. PICHA: OSCAR hati za hakimiliki za kimila zilizotolewa na Taasisi ya Pelum Tanzania na Landesa

ASENGA kwa kushirikiana na Halmashauri ya Wilaya ya Mufindi hivi karibuni. PICHA:
FRIDAY SIMBAYA

Mwanzilishi wa Taasisi ya Gracious Hands, Devother Kimei (kulia), akikabidhi  Mtendaji Mkuu wa Wakala wa Majengo nchini (TBA), Daud Kandoro, akizungumza
msaada wa madaftari kwa wanafunzi wenye ulemavu Kkatika Shule ya Sekondari  na Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Miundombinu iliotembelea miradi ya ujenzi
Jangwani mwishoni mwa wiki jijini Dar es Salaam. Wengine ni wanachama wa mbalimbali katika mji wa serikali, jijini Dodoma jana. PICHA: RENATHA MSUNGU
taasisi hiyo. PICHA: FATUMA ATHUMANI
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HABARI MBEYA

Wataalamu wa
macho wapiga
kambi Mbarali

Na Nebart Msokwa, MBARALI

TIMU ya wataalamu wa macho
kutoka Marekani na Watanza-
nia wamepiga kambi kwa zaidi
ya wiki moja katika Wilaya ya
Mbarali kwa ajili ya kuwafanyia
matibabu wananchi wa wilaya
hiyo hasa wenye tatizo la mtoto
wa jicho.

Aidha, wataalamu hao wali-
fanya msako wa nyumba kwa
nyumba katika maeneo mbalim-
bali ya wilaya hiyo kwa ajili ya
kuwabaini watu wenye matatizo
hayo ili wawafanyie matibabu.

Katika kambi hiyo, zaidi ya wa-
nanchi 280, walifanyiwa upasuaji
wa mtoto wa jicho huku wengine
zaidi ya 400 wakibainika mtaani
kuwa wana tatizo hilo.

Meneja wa Mpango wa Taifa wa
Huduma ya Macho kutoka katika
Wizara ya Afya, Dk. Bernadetha
Shilio, alisema tatizo la mtoto
wa jicho linawaathiri zaidi watu
wazima wenye umri wa zaidi ya
miaka 40.

Alisema, tatizo hilo ni kubwa
nchini na kwamba huduma hiyo
ilikuwa inatolewa kwa wananchi
hao bila malipo yoyote kwa
maelezo kuwa gharama zina-
chukuliwa na taasisi isiyokuwa
va kiserikali ya Hellen Keller.

“Lengo letu hapa ni kuwafikia
wananchi 900 ambao wengine
wanajitokeza wenyewe na wen-
gine tunawatafuta mitaani kwa
sababu baadhi huwa hawajui
kuwa wana tatizo,” alisema DKk.
Shilio.

Mkurugenzi wa Shirika la
Hellen Keller, Dk. Deogratius
Ngoma, alisema wataendelea
kutafuta fedha kwa ajili ya kue-
ndelea kuupanua mradi huo kwa
maelezo kuwa awali ulikuwa
unatekelezwa kwa Wilaya ya
Mbarali pekee.

Alisema waliamua kufanya
kambi hiyo katika Wilaya ya
Mbarali baada ya kubaini kuwa
kulikuwa na tatizo kubwa zaidi
kuliko maeneo mengine ya nchi.

Mkuu wa Wilaya ya Mbarali,
Reuben Mfune, alilishukuru
shirika hilo kwa kuamua kuwa-
saidia wananchi hao huku akiwa-
taka wananchi kujitokeza kupima
ili kama watabainika kuwa na
tatizo hilo wapate matibabu.

Wakulima§1

ST

Al
il % gl

Jumanne Septemba 20, 2022

Nipashe 21

Waliochoma bweni waamuriwa kufukuzwa

Na Nebart Msokwa,
RUNGWE
ANAFUNZI  wali-
ochoma bweni

katika Shule ya Se-

kondari Mwakale-

lii, Rungwe mkoani Mbeya, wa-

meendelea kukaliwa kooni baada

ya serikali wilayani hapo kuiagiza

bodi ya shule hiyo kuwafukuza
shule.

Bweni hilo lijulikanalo kwa

jina la Mwantimwa, liliungua

Septemba 13, mwaka huu na
takriban wanafunzi 12 waliokuwa
wanalitumia walinusurika huku
samani zote na mali za wanafunzi
zikiteketea kwa moto.

Kwa mujibu wa Kamanda
wa Polisi wa Mkoa wa Mbeya,
Kamishana Msaidizi wa Polisi
(ACP) Benjamin Kuzaga, moto
huo ulizuka saa 1:40 jioni wakati
wanafunzi wakiwa madarasani
wakijisomea na kwamba chanzo
awali kilikuwa hakijulikani.

Alisema baada ya uchunguzi,
walibaini kuwa moto huo uli-
washwa na mwanafunzi Jacqui-

line Charles (14), ambaye ni mwa-
nafunzi wa kidato cha kwanza
katika shule hiyo na kwamba
aliwasha moto huo kwa kutumia
kiberiti.

Kuzaga, alisema walibaini hilo
baada ya kufanya uchunguzi wa
kiintelijensia kwa kushirikiana
na uongozi wa shule ndipo ika-
bainika kuwa wakati anawasha
moto huo, kulikuwa na mwa-
nafunzi mwingine ambaye ali-
kuwa anaumwa na amelala ndani
ya bweni hilo.

“Moto huo uliteketeza kila kitu
kilichokuwamo ndani ya bweni
hilo. Tumefuatilia  tumebaini
kwamba hasara iliyotokana na
moto huo ni zaidi ya Sh. milioni
52.5 na wanafunzi walipoteza kila
kitu isipokuwa nguo ambazo wal-
ivaa,” alisema Kamanda Kuzaga.

Alisema, kabla ya tukio hilo,
mwanafunzi mwingine, Salom
Mohamed (15), aliwahi kujaribu
kuchoma bweni hilo lakini moto
huo ukadhibitiwa kabla haujaleta
madhara na kwamba naye ana-
shikiliwa kwa mahojiano zaidi.

Kamanda Kuzaga alisema,

awali mwanafunzi aliyeshuhudia
tukio la kuchoma moto huo, ali-
kuwa hatoi ushirikiano kwa saba-
bu alikuwa anahofia na kwamba
kila mmoja alikuwa amejawa na
taharuki.

Juzi, Kamati ya Ulinzi na Us-
alama ya Wilaya ya Rungwe, il-
itembelea shule hiyo kuangalia
madhara ya moto huo pamoja na
kuwafariji wanafunzi hao kuto-
kana na tukio hilo.

Mkuu wa Wilaya ya Rungwe,
Dk. Vincent Anney, aliagiza Bodi
ya Shule hiyo kuwafukuza wa-
nafunzi hao wanaodhaniwa
kuhusika na tukio hilo ili liwe
fundisho kwa wanafunzi wen-
gine ambao wana tabia za aina
hiyo.

Alisema, tukio hilo limesababi-
sha hasara kubwa na limeharibu
historia ya shule hiyo kwa kuwa
majengo hayo yalijengwa kabla
ya uhuru na kwamba kuyachoma
ni kuharibu historia.

Dk. Anney, alisema mbali na
kufukuzwa shule pia wanafunzi
hao watafikishwa mahakamani
na kwamba watatakiwa kulijen-

ga upya bweni hilo ili liendelee
kutumiwa na wanafunzi ambao
kwa sasa wanalala kwenye baa-
dhi ya madarasa.

“Haiwezekani ukapata
wendawazimu wako huko uje
uchome bweni halafu tukuache.
Hata kama hakutumwa na mzazi
wake hili bweni itabidi alipe,”
alisema Anney.

Baadhi ya wazazi wa wanafun-
zi wanaosoma kwenye shule hiyo
walipatwa na taharuki baada ya
kusikia taarifa ya bweni hilo ku-
ungua na walikuwa wanahofia
usalama wa watoto wao.

Mmoja wa wazazi hao, Martha
Nzowa, alisema walitumiwa taar-
ifa na Mkuu wa Shule hiyo, hivyo
wakaamua kwenda kuangalia
madhara yaliyotokea na kwamba
walikuta watoto wako salama ila
vitu vyao vimeteketea.

Aliiomba serikali na wadau
mbalimbali kuwasaidia watoto
wao vifaa ili waendelee na mas-
omo na akaiomba serikali isi-
warudishe watoto hao nyumbani
kwa maelezo kuwa wengine wa-
naelekea kwenye mitihani.

Mkuu wa Wilaya ya Mbarali, Reuben Mfune, akijaribu kutumia mashine za kupimia macho ambazo wataalamu wa macho kutoka

Na Nebart Msokwa, MBEYA

SERIKALI mkoani Mbeya im-
esgjili zaidi ya wakulima 120,000
kwenye mfumo wa Kkidijitali
ikiwa ni sehemu ya mikakati ya
kuboresha huduma za ugani kwa
wakulima hao.

Kaimu Meneja wa Mamlaka
ya Udhibiti wa Mbolea Tanzania
(TFRA), Kanda ya Nyanda za Juu
Kusini, Michael Sanga, aliyasema
hayo mwishoni mwa wiki wakati
wa mkutano wa tathmini ya uan-
dikishaji wa wakulima pamoja na
usajili wa wakulima.

Alisema, wakulima hao wana-
sajiliwa kwa ajili ya kunufaika na
mbolea za ruzuku zinazotolewa
na serikali kwa msimu wa kilimo

wa 2022/2023 ambazo zimeanza
kutolewa.

Sanga alisema, mpaka sasa
mkoa wa Mbeya ndio unaoongo-
za nchini kwa usajili wa wakuli-
ma kwenye mfumo na kwamba
kuna matatizo madogo madogo
ambayo yanafanya kazi hiyo
isifanikiwe kwa asilimia 100 na
kwamba wanaendelea kukabili-
ana nayo.

Alisema moja ya matatizo am-
bayo huwa yanaibuka ni tatizo
la mtandao kwa kuwa serikali
ilingia mkataba na moja ya
mitandao mikubwa ya simu kwa
ajili ya kuratibu kazi hiyo lakini
matatizo mengi yanaibuka.

“Tunaendelea kuwaandikisha
wakulima hawa katika maeneo

yote ya mkoa wetu, tunawasajili
wakulima hawa ili wanufaike
na mbolea ya ruzuku ambayo
inatolewa na serikali,” alisema
Sanga. Alisema kazi ya kuwasaji-
li wakulima linaendelea kwa
viongozi wa serikali za mitaa
na kwamba viongozi wa TFRA,
wanafuatilia kwa ukaribu ili ku-
hakikisha majina yote yanaingi-
zwa kwenye mfumo.

Kabla ya kuanza kuwasajili,
alisema wakulima hao walianza
kwanza kuwasajili mawakala wa
usambazaji wa mbolea na kwam-
ba zoezi hilo lilishakamilika na
kwa sasa wanaendelea kuhama-
sisha wakulima kujiandikisha

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya,
Juma Homera, aliagiza matatizo

yote yaliyoibuka kwenye uandik-
ishaji wa wakulima yanatatuliwa
mapema kabla msimu wa kilimo
haujaanza ili wakulima waen-
dane na msimu.

Aliitaka TFRA, kuwashirikisha
wakurugenzi wa halmashauri na
maofisa kilimo ili wahamasishe
uandikishaji wa wakulima katika
maeneo yao na kuhakikisha kazi
hiyo inakwenda vizuri.

Vilevile, aliitaka mamlaka
hiyo kuweka mawakala wilayani
ambao watakuwa wanawasajili
wakulima ili kuhakikisha zoezi
hilo linafanyika kwa mafanikio
zaidi.

“Nawapongeza kwa kuongoza
kusajili wakulima nchini lakini
mimi binafsi nawashauri mu-

Marekani walipiga kambi wilayani humo kwa ajili ya kuwafanyia upasuaji wa mtoto wa jicho. PICHA: NEBART MSOKWA

20,000 wasajiliwa mfumo kid

jjitali
ongeze juhudi, mkoa wetu ni
miongoni mwa mikoa ambayo
inazalisha sana mazao ya kilimo
kwahiyo lazima tuwe makini
kwenye uandikishaji,” alisema
Homera.

Baadhi ya viongozi wa serikali
na wa dini walioshiriki kwenye
kikao hicho cha tathimini wal-
ishauri zoezi hilo liwe endelevu
na liwekewe mikakati mizuri ili
wakulima wote waandikishwe.

Mmoja wa viongozi wa dini,
Prof. Donard Mwanjoka alisema
zoezi hilo lina kasoro ndogo am-
bazo zinaweza zikakwamisha
zoezi hilo ikiwamo wakulima
kutakiwa kujiandikisha kwenye
maeneo ambayo mashamba yao
yapo tofauti na wanakoishi.
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HABARI DODOMA

Wajasiriamali waipa 5 serikali

- Upatikanaji majisafi,
. salama kwapunguza

kwa usikivu malalamiko tozo

Na Paul Mabeja, DODOMA

AJASIRIAMALI
mkoani Dodoma,
wameipongeza
serikali kwa
kusikia kilio cha wananchi
dhidi ya ongezeko la tozo za
kielektroniki katika miamala
ya mitandao ya simu na benki.
Septemba 12, mwaka huu
Waziri wa Fedha na Mipango,
Mwigulu Nchemba, akiwa
wilayani  Tarime, alisema
kuwa amepokea maelekezo ya
Rais Samia Suluhu Hassan, na
Chama Cha Mapinduzi (CCM),
kushughulikia malalamiko ya
wananchi yaliyojitokeza kuhu-
su gharama za tozo hizo ili ku-
leta unafuu.

Katika hotuba yake Nchem-
ba, alisema wataalamu wa
wizara yake wanayafanyia
kazi maelekezo mbalimbali
yaliyotolewa pamoja na maoni
ya wananchi kuhusu jambo
hilo.

Alisema, baada ya muda
mfupi serikali itakuja na ma-
jawabu ya kufanya mareke-
bisho kadhaa ili kuleta unafuu
kwa wananchi.

Akizungumza na waandishi
wa habari jijini hapa, Katibu
wa Wajasiriamali Mkoa wa Do-
doma, Christopher Dioniz, ali-
ipongeza serikali kwa kusikia
kilio hicho cha wananchi.

Alisema, makato ya tozo ka-
tika miamala ya simu na benki
ilikuwa kikwazo kikubwa kwe-

nye bishara zao pale wanapo-
tuma na kupokea fedha.

“Wajasiriamali tunafanya mi-
amala mara nyingi sana katika
shughuli zetu za kila siku tuna-
tuma fedha kwa ajili ya kuagiza
bidhaa mbalimbali, hivyo
makato ya tozo hizi ilikuwa
mwiba mkali kwetu,”alisema
Dioniz.

Alisema endapo serikali
itafanikiwa kupunguza tozo
hizo kama ambavyo imeahidi
wajasirimali itawasaidia kue-
ndesha shughuli zao bila
malalamiko.

“Makato yaliyopo hivi sasa
yanachangia kwa kiasi kikub-
wa hata wakati mwingine ku-
kata mitaji ya wafanyabiashara
kwani kiasi kikubwa cha fedha

kikikatwa kama tozo hali am-
bayo inatulazimu kufanya kazi
kwa hasara,”alisema.

Kadhalika, alisema hivi sasa
wanalazimika kutembea na
fedha nyingi mkononi hali am-
bayo ni hatari kwa usalama wa
Maisha yao.

“Tle hali ya zamani ya watu
kutembea na fedha taslimu au
kuficha ndani ya nyumba chini
ya godoro inataka kurejea tena
kutokana na hili ongezeko la
tozo la miamala ya simu na
benki, alisema.

Hivyo aliiomba serikali
kubuni vyanzo vingine vya
mapato ambavyo vitakuwa en-
delevu na visivyo athiri maisha
ya kila siku ya wananchi wan-
yonge.

Mkuu wa Wilaya ya Dodoma, Jabir Shekimweri (katikati), akikata utepe kwa ajili ya uzinduzi wa vifaa vya kuchonga barabara vil-
ivyonunuliwa na Halmashauri ya Jiji la Dodoma jana, wengine ni Mbunge wa jimbo hilo, Anthony Mavunde (wa pili kulia), Naibu
Meya wa Jiji, Jamali Ngaliya (kulia nyuma), na Mkurugenzi wa Jiji, Joseph Mafuru (wa tatu kushoto). PICHA PETER MKWAVILA

H’shauri yaagizwa kutumia mitambo utatuzi migogoro

Na Peter Mkwavila,
DODOMA

MKUU wa Wilaya ya Do-
doma, Jabir  Shekimweri,
ameuagiza uongozi wa Hal-
mashauri ya Jiji la Dodoma ku-
tumia mitambo ya kisasa kutat-
ua kero ya migogoro ya mipaka
ya viwanja kwa wananchi.

Alisema, wakazi wengi Ji-
jini Dodoma bado wamekuwa
wakiingia kwenye migogoro
na Halmashauri ya Jiji kutoka-
na na kutotambua mipaka ya
barabara na viwanja vyao.

Aliyasema hayo juzi alipoku-
wa akizungumza na watumishi
wa halmashauri hiyo kwenye

uzinduzi wa mitambo mipya
ya kuchonga barabara iliyo-
nunuliwa kwa gharama ya Sh.
bilioni 1.8

Alisema, kununuliwa kwa
mitambo hiyo ni imani yake
kuwa itaimarisha miundom-
binu iliyopo katika Jiji hilo na
kupunguza kero ya migogoro
ya mipaka baina ya wananchi
na Jiji hilo.

“Bado kuna mitaa mingi
iliyopo ndani ya kata nyingi za
Jiji hili, hakuna barabara zilizo-
chongwa, hivyo mitambo hiyo
sasa ikatumike kufungua bara-
bara ili kuondoa migogoro ya
wananchi ambao wameshind-
wa kutambua mipaka yao hadi

sasa,”alisema.

Mkurugenzi Mtendaji wa Jiji
la Dodoma, Joseph Mafuru,
alisema kuwa halmashauri
yake sasa inaenda kuongeza
mapato zaidi kupitia mitambo
hiyo.

Mafuru, alisema pamoja na
kuongeza mapato halmashauri
sasa inaenda kufungua bara-
bara za mitaa katika kata nyingi
zilizopo ambazo zimekuwa na
migogoro kutokana na ukosefu
wa alama za mipaka yake.

“Baadhi ya kata hizo ni
Ndachi, Mnadani, Michese, Lu-
gala, Ngongona, Mkonze, Ma-
kutopora, Vyeyula, Zuzu, Mb-
wanga, [yumbu na kata zingine

zilizopo ndani ya Jiji ambazo
kuna kilio kikubwa cha kukosa
barabara za mitaa,”alisema
Shekimweri.

Mbunge wa Dodoma, Athony
Mavunde, alisema kuwapo kwa
mitambo hiyo kutaleta map-
induzi makubwa ya kulifanya
Jiji la Dodoma kujengeka ku-
tokana kuwekwa kwa mipaka
kiurahisi.

Alisema, kuwapo kwa mi-
paka ya barabara kwenye
mitaa mbalimbali katika Jiji
la Dodoma kutawasaidia wa-
nanchi wa maeneo mengi kue-
ndelea na shughuli mbalimbali
7Za ujenzi na matumizi men-

gineyo.

 magonjwa mlipuko
Na Renatha Msungu, DODOMA

IMEELEZWA kwamba, kufanyika

¢ kwa kampeni ya kitaifa ya usafi wa
: mazingira, kuongezeka kwa idadi

* ya wananchi wanaopata huduma

: ya majisafi na salama pamoja na

¢ wananchi kunawa mikono kwa maji
¢ tiririka kumetajwa kuwa chanzo

: cha kupungua kwa magonjwa ya
mlipuko.

Mwakilishi wa Katibu Mkuu Wiz-

: ara ya Afya, Dk. Saitore Laizer, ali-

1 yasema hayo mwishoni mwa wiki

: wakati wa uzinduzi wa Programu

¢ ya Maendeleo ya Sekta ya Maji

: awamu ya Tatu (WSDP 1), unaogha-
: rimu Dola za Marekani bilioni 6.5.

Alisema, tangu kuanza kwa pro-

: gramu hiyo imesaidia kwa Kiasi

¢ kikubwa kupunguza magonjwa

¢ ya mlipuko, kuongeza usafi katika
: maeneo ya umma na kuimarisha

¢ afya ya Watanzania.

Alisema, vituo vipya vya afya

¢ 1534 vimefikiwa na huduma ya

* maji ikiwamo vyumba vya kuji-

: fungulia kinamama kuwa na maji

: jambo ambalo litasaidia kupunguza
¢ maambukizi kutoka kwa mama

: kwenda kwa mtoto wakati wa ku-
: jifungua na hivyo kupunguza vifo

: vya watoto wachanga.

Alisema kuwa, katika mpango wa

. tatu wa programu ya maji wanat-
: egemea kuimarika kwa afya ya
¢ jamii kwamba kila kaya ifikapo
: mwaka 2025 iwe na choo bora.

“Tunategemea vituo vipya 3,500

kufikiwa na huduma ya maji hasa

: neo ya umma, magulio, masoko,
: tuko tayari kwa ajili ya utekelezaji
i wa mpango wa tatu,” alisema.

Naibu Katibu Mkuu Wizara ya

¢ Elimu, Sayansi na Teknolojia Profe-
: sa James Mdoe, alisema wamekuwa
¢ wadau muhimu katika programu

: hiyo kwa kujenga vyoo bora, vifaa

: vya kunawia mikono kwa shule za

: msingi na sekondari.

Alisema kuwa, katika utekelezaji

wa programu hiyo awamu ya pili
: waliweza kuhudumia shule za msin-
: gi 3,046, shule za sekondari 716.

Profesa Mdoe, alisema katika awa-

: mu ya tatu wamepanga kuzifikia

¢ shule za msingi 2,500 na sekond-
¢ ari 1,400, pia kujenga vyoo bora,

: upatikanaji maji na vifaa bora vya
: kunawia mikono.

Mkuu wa Kitengo cha Uratibu

Wizara ya Maji, Remigius Mazigwa,
: alisema kuwa maabara nyingi za
] maji zimepata ithibati.

Alisema, utekelezaji wa mpango

wa pili ulikuwa na matatizo iki-

: wamo kupungua kwa rasilimali maji
: kutokana na mito mingi kukauka

: kulikochangiwa na mabadiliko ya

: tabia nchi.

Mwakilishi wa wadau wa maen-

: deleo kutoka Benki ya Dunia (WB),
: Ruth Walker, aliipongeza serikali

¢ kwa jitihada ilizofanya kuhakikisha
: matatizo ya upatikanaji wa majisafi
* na salama unapatiwa ufumbuzi.

Alisema WB, iko tayari kuende-

leza ushirikiano huo ili kuhakikisha
: matatizo ya upatikanaji wa majisafi
* na salama unapatiwa ufumbuzi.



Bilioni 92/-
kujenga mji
wa Kisasa
Zanzibar

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

SERIKALI ya Zanzibar in-
atarajia kujenga mji mpya wa
kisasa ambao utagharimu Sh.
bilioni 92 na tayari imesha-
tenga fedha hizo kwa ajili ya
mradi huo.

Waziri wa Ujenzi, Ma-
wasiliano na Uchukuzi, DK.
Khalid Salum Mohamed, ali-
bainisha hayo jana wakati wa
kikao cha Baraza la Wawakili-
shi alipotoa ufafanuzi kuhusu
mpango huo wa ujenzi wa mji
mpya wa serikali.

Alisema lengo la serikali ni
kuwa na maeneo yake ambayo
yatatumika kwa ajili ya ma-
jengo ya ofisi za serikali, hatua
ambayo alisema itaongeza
ufanisi wa kazi na uwajibikaji.

Waziri huyo alisema juhudi
hizo zimeanza kuchukuliwa
ambapo majengo mengi va
ofisi za serikali yaliyoko Miji
Mkongwe ‘yamehama hatua
kwa hatua’ huku ofisi mpya za
serikali zikijengwa katika mae-
neo tofauti ikiwamo Tunguu na
Mazizini.

Alisema hatua hizo pia zi-
mechukuliwa kwa upande wa
Kisiwa cha Pemba ambapo
ujenzi wa ofisi za serikali ume-
fanyika huko Gombani.

“Tumeanza mpango Wa Ujenzi
wa ofisi za serikali Gombani
ambapo jumla ya wizara nne
zimekuwa zikitumia majengo
yaliyopo huko,” alisema.

Alisema lengo la
serikali ni kuwa na
maeneo yake am-
bayo yatatumika

kwa ajili ya majengo
ya ofisi za serikali,
hatua ambayo alisema
itaongeza ufanisi wa
kazi na uwajibikaji

o
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Waziri afafanua tozo
vagizaji bidhaa za nje

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

AZIRI wa Fedha
na Mipango, Dk.
Saada Salum
Mkuya, amesema
mfanyabiashara anapoagiza
biadhaa kutoka nje ya nchi,
anawajibika kuwasilisha mael-
ezo sahihi ya bidhaa zake
katika mfumo wa TANCIS wa
Mamlaka ya Mapato (TRA).
Alibainisha hayo jana katika
kikao cha Baraza la Wawak-
ilishi wakati akijibu swali la
Mwakilishi wa Pandani, Prof.

Omar Fakihi, aliyetaka ku-
jua kauli ya serikali kuhusu
malalamiko ya wafanyabi-
ashara ya utozwaji wa kodi
katika uagizaji huo wa bidhaa.

Alisema maelezo hayo
yanapaswa kuonyesha aina
ya bidhaa aliyoingiza nchini
pamoja na thamani halisi ya
bidhaahizokatikautaratibuwa
CIF (Cost, Insurance and
Freight).

Alisema aina ya bidhaa na
thamani yake ndiyo inayotu-
mika kutoa kodi sahihi inayo-
paswa kulipwa serikalini kwa
bidhaa zinapoingia nchini.

Alisema kuwa kwa baadhi
ya bidhaa kumewekwa bei
maalum ambayo inatumika
kutoza ushuru baada ya ku-
tumia bei halisi iliyo katika
soko.

“Hii ni katika kudhibiti bei
ya bidhaa hizo kwa mtumiaji
wa mwisho (mwananchi) na
pia kupambana na ukwepaji
wa kodi,” alisema.

Waziri huyo alisema bid-
haa ambazo zimewekwa bei
maalum wakati wa uingizaji
nchini ni mchele, sukari, unga
wa ngano, mafuta ya kupikia
na saruji.

Alisema kwa bidhaa hizo
thamani inayotumika kutoza
kodi za forodha na Kodi ya
Ongezeko la Thamani (VAT)
ni ile iliyowekwa na seri-
kali baada ya thamani halisi
ya kununulia bidhaa nje ya
nchi.

Hata hivyo, alisema kwa mu-
jibu wa jedwali la pili la sheria
ya VAT ya mwaka 1998, bidhaa
za mchele na unga wa ngano
ni bidhaa zilizosamehewa
kodi hiyo, hivyo hazitozwi
kodi hiyo wakati wa uingizaji
nchini na wakati zinapouzwa
katika soko la ndani.
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Wajumbe wa Baraza la Wawakilishi wakifuatilia kikao cha baraza hilo kinachoendelea Chukwani Zanzibar jana.

PICHA: RAHMA SULEIMAN

ACT- Waza

Na Mwandishi Wetu,
ZANZIBAR

MAKAMU Mwenyekiti wa
Chama cha ACT- Wazalendo
Zanzibar, Othman Masoud Oth-
man, amewataka wanachama wa
chama hicho kutokata tamaa na
badala yake waendelee kushika-
mana katika jitihada za kukijenga
chama chao.

Othman ambaye ni Makamu
wa Kwanza wa Rais wa Zanzi-
bar, alitoa kauli hiyo jana katika

Jimbo la Mpendae mjini Unguja
alipozungumza na viongozi na
wanachama wa jimbo hilo akiwa
kwenye ziara yake ya ujenzi wa
chama.

Aliwahimiza wanachama hao
kudumisha umoja na mshikama-
no, akisisitiza ni silaha muhimu
katika kuendeleza jitihada za
kufikia malengo ya chama hicho
hatua kwa hatua.

Aliwataka wanachama, hasa vi-
jana, kutumia maarifa na juhudi
katika kuendeleza jitihada za

kujenga chama hicho kwa ku-
wajibika ipasavyo katika masu-
ala na majukumu mbalimbali ya
kukijenga chama hicho.

Othman alisema suala la umo-
ja ndiyo njia pekee ya kufanya
chama hicho kusonga mbele na
kwamba ni vyema kuwaunga
mkono wale wote wanaojitolea
kusukuma mbele jitihada za ku-
jenga chama badala ya kuwavun-
ja moyo.

Alisema kuwa moja ya malen-
go ya chama hicho ni kuhakiki-

sha Zanzibar inaondosha kero
mbalimbali zinazojitokeza waka-
ti wa uchaguzi kwa kuwa na uch-
aguzi huru na haki ambao uta-
saidia kujenga mustakabali mpya
wa Zanzibar.

Aliwataka wanachama kuwa
wakweli wenye dhamira na lengo
moja kwa kuwa huo ndio mwon-
gozo wa chama hicho Kkatika
kufikia utekelezaji wa masuala
mbalimbali ya ujenzi wa chama
na taifa.

Akizungumzia  Serikali ya

lendo yapewa mbinu kujijenga

Umoja wa Kitaifa, Othman alise-
ma chama hicho kinaendelea
kuwajibika ndani ya serikali
kwa kutekeleza majukumu yake
kiliyopewa kwa ufanisi mkubwa
kwa dhamira ya kusaidia ujenzi
wa nchi.

Mjumbe wa Kamati Kuu ya
Chama hicho, Ismail Jussa Lad-
hu, aliwataka vijana kuungana
na kuwa kitu kimoja kuendelea
kukiunga mkono chama hicho
ili kitimize malengo ya kusaidia
ujenzi wa Zanzibar mpya.
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Hatimaye
Itilima
kufurahia
majisafi
na salama

Na Happy Severine, ITILIMA

ZAIDI ya wananchi 8,000
wa Kata za Budalabujiga na
Mwalushu wilayani Itilima,
mkoani Simiyu, wataanza
kunufaika na majisafi na sala-
ma baada ya miradi ya visima
viwili virefu kukamilika.

Meneja wa Wakala wa Ma-
jisafi na Usafi wa Mazingira
va ltilima, Fredy Hussein,
aliyasema hayo wakati aki-
zungumza na waandishi wa
habari.

Alisema mradi mmoja un-
atekelezwa katika kata ya
Budalabujiga na una thamani
ya Sh. milioni 335, huku wa
Mwalushu utagharimu Sh.
milioni 339.

Vile vile, zaidi ya wananchi
3,471 watahudumiwa na mra-
di huo utakapokamilika Sep-
temba, mwaka huu.

Holo Martin, mkazi wa Kata
ya Budalabujiga, alishukuru
serikali kwa kutoa fedha kwa
ajili ya kutatua adha ya maji
katika kata hiyo.

Mkuu wa Mkoa wa Simiyu,
Dk. Yahaya Nawanda, aki-
zungumza wakati wa uwekaji
jiwe la msingi aliipongeza RU-
WASA kwa utekelezaji mzuri
huku akionesha kuridhishwa
na kazi hiyo.

Alisema mchango mkubwa
wa serikali katika kuwaletea
wananchi miradi ya maen-
deleo unalenga kuboresha
huduma zao na kwa mwaka
mmoja Wilaya va ltilima pe-
kee imepewa zaidi ya Shilingi
bilioni tano.

Aliwataka wananchi hao ku-
tunza miradi hiyo ili iwasaidie
kwa Kipindi Kirefu.

Holo Martin, mkazi

wa Kata ya Budalabu-

jiga, alishukuru seri-
kali kwa kutoa fedha
kwa ajili ya kutatua
adha ya maji katika
kata hiyo.

Huduma za upasuaji kwa

wajawazito zaboreshwa

Na Marco Maduhu,
SHINYANGA

kutokana na kuwapo idadi kub-
wa ya wajawazito wanaohitaji

MGANGA Mkuu Manispaa
ya Shinyanga, Dk. Elisha Rob-
amesema huduma za
wajawazito katika kituo cha
Kambarage, zimeboreshwa ili
wajifungue salama na kuondoa
au kupunguza vifo vya mama

ert,

na mtoto.
Akizungumza na

Nipashe
mjini hapo, alisema serikali
imeamua kuboresha huduma

kuhudumiwa.

“Ndani ya mwezi mmoja
wajawazito ambao hujifungua
kwenye kituo hiki cha afya
Kambarage hufika hadi 340, na
baada ya kuboresha huduma
hii ya upasuaji vifo vya uzazi
vimepungua kutoka vifo 24
mwaka 2020 na mwaka 2021
hadi 11, mwaka 2022 hadi sasa
tuna vifo sita tu tukitarajia ku-
vimaliza kabisa kutokana na

uboreshaji huu,” alisema Dk.
Robert.

Aidha, alitoa wito kwa wa-
jawazito kujenga tabia ya
kuhudhuria kliniki mara kwa
mara kupata taarifa ya maen-
deleo ya mtoto na kujifungulia
kwenye vituo vya afya ili kusi-
wapo kabisa vifo vya uzazi,
kutokana na huduma za afya
kuboreshwa na vifaa tiba ku-
wapo vya kutosha.

Katika hatua nyingine, alim-
pongeza Rais Samia Suluhu

Hassan, kwa kuendelea kutoa
fedha na kuboresha huduma
za afya nchini ili kuimarisha
afya za wananchi, ikiwamo
ujenzi wa kituo kipya cha afya
IThapa Kata ya Oldshinyanga
kilichorahisisha upatikanaji wa
huduma za afya.

Mmoja wa wakazi wa Man-
ispaa ya Shinyanga, Therezia
Gaspal, aliishukuru serikali
kwa kuboresha huduma za
afya hasa za uzazi na kuwaon-
dolea mateso wanawake.

Mkuu wa Wilaya ya Shinyanga, Jasinta Mboneko (katikati),

akizindua vitabu vitatu vya mikakati ya kuboresha elimu

katika Manispaa ya Shinyanga mwishoni mwa wiki. Kulia ni Meya wa Manispaa ya Shinyanga, Elias Masumbuko na
Kaimu Mkurugenzi wa Manispaa hiyo, Getrude Gisema. PICHA: MARCO MADUHU

Wataka majengo va shule kuzingatia wenye ulemavu

Na Shaban Njia, KAHAMA

MWENYEKITI wa Shirikisho la
Watu Wenye Ulemavu Wilaya ya
Kahama, Marco Nkanjiwa, ame-
wataka wananchi na viongozi
wanaojenga miundombinu ya
shule kuzingatia mahitaji ya watu
wenye ulemavu.

Akizungumza na Nipashe ofisi-
ni kwake, alisema kundi hilo lina-
hitaji kupata elimu nzuri lakini
linakumbana na changamoto ny-
ingi, ikiwamo za miundombinu
isiyo rafiki.

Nkanjiwa alisema ni muhimu
jamii kutambua uwapo wa watu
wenye ulemavu wa aina mbal-
imbali na kuzingatia ujenzi wa
miundombinu  utakaowasaidia
wapate huduma zote muhimu
kama wengine.

Alisema kukosekana kwa mi-
undombinu rafiki kwa wanafun-
zi wenye ulemavu shuleni ku-
nasababisha kundi hilo kukosa
masomo na kutimiza ndoto zao
na wengine kuona wanadhali-
lika wanapobebwa na wanafunzi
wenzao kuingia darasani au kua-

cha masomo yao.

Kwa mujibu wa Nkanjiwa,
vyumba vya madarasa vilivyo-
jengwa miaka ya nyuma havina
miundobinu rafiki kwa wenye
ulemavu, ikilinganishwa na ma-
darasa yaliyojengwa hivi kar-
ibuni, jambo ambalo linapaswa
kuboreshwa ili elimu iwe shiriki-
shi. Alitaja baadhi ya shule zenye
miundombinu rafiki kuwa ni
shule za msingi Majengo, Ka-
hama na Bulige, pia Shule ya Se-
kondari Mama Samia na shule za
sekondari mpya zilizojengwa na

fedha za UVIKO-19 na kuwataka
wananchi wanapoanzisha ujenzi
kuzingatia makundi hayo.

“Utoro kwa wanafunzi wenye
ulemavu husababishwa na uko-
sefu wa miundombinu rafiki juu
yao, madarasa na vyoo wanavyo-
tumia hayana mazingira mazuri
na badala yake akijitahidi kwen-
da shuleni wanaambulia kupata
magonjwa ya mlipuko wanapo-
tumia vyoo,” alisema Nkanjiwa.

Ofisa Elimu wa Shule za Msingi
Manispaa ya Kahama, Hamida
Kaganda, alisema kila wanapoan-

zisha ujenzi wa vyumba vya ma-
darasa huwa wanazingatia maz-
ingira rafiki ya wanafunzi wenye
ulemavu na kuhakikisha wote
wanahitimu elimu bila kupata
tatizo.

Alisema shule zote zilizopo
kuna jumla ya madarasa 273
yenye miundombinu rafiki ya
wanafunzi wenye ulemavu na
kwamba ni muhimu wazazi na
walezi wanapoanzisha ujenzi
wanawashirikisha kuhakikisha
wanatengeneza mazingira hayo
lengo likiwa kutimiza ndoto zao.
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Rais Samia ashiriki mazishi ya Malkia

LONDON, Uingereza

VIONGOZI wa ulimwenguni akiwamo
Rais Samia Suluhu Hassan wameku-
sanyika kwenye kanisa la Westminster

pita na kutoa fursa kwa maelfu ya
waombolezaji kutoa heshima zao za
mwisho kwa Malkia huyo.

Nchini Ujerumani bendera kwe-
nye majengo ya umma zilipepea

Abbey mijini London kushiriki ibada hMaa;:)s:ila nusu mlingoti ikiashiria kuungana na
ya mazishi ya Malkia Elizabeth II ali- yalio- Waingereza katika wakati huo mgu-
yeaga dunia wiki mbili zilizopita. nyeshwa mu wa mazishi ya kitaifa ya Mal-
Rais Samia, William Ruto wa Kenya moja kwa kia wao yaliyofanyika London.
naJoe Biden wa Marekani ni miongoni moja na Marais, wafalme, mawaziri wakuu
mwa wakuu wa nchi walioshiriki iba- mataifa wa mataifa mbalimbali pamoja na
da hiyo ya mazishi ya kitaifa ya Malkia takriban watu takriban milioni moja walikuwa
Elizabeth yaliyofanyika jana katika 200 ulim- kandokando ya barabara za mji wa
Kasri la Windsor London, Uingereza. wenguni London kwa ajili ya kutoa heshima
Kwa mujibu wa taarifa iliyochapish- koteg zao za mwisho kwa Malkia huyo am-

wa na DW, Jeneza la Malkia Elizabeth
1T liliondoka katika ukumbi wa bunge
wa Westminster likiwa limebebwa na
askari kuelekea Westminster Abbey.
Jeneza hilo liliwekwa katika ukumbi
huo tangu Jumatano ya wiki iliyo-

]
Azimio |
yvawakingia
kifua
makamishna
wanne IEBC

NAIROBI, Kenya

UONGOZI wa Muungano wa Azimio
la Umoja One Kenya umemwonya
Rais William Ruto kuhusu mpango
unaodaiwa wa kuwatimua makam-
ishna wanne wa Tume Huru ya Uch-
aguzi na Mipaka (IEBC) waliojitenga
na matokeo ya uchaguzi wa urais
wa Agosti 9.

Kwa mujibu wa taarifa iliyochap-
ishwa jana na TKN, kinara mwenza
wa Azimio Kalonzo Musyoka alidai
Rais Ruto na kikosi chake cha Kenya :
Kwanza wanania ya kumwondoa ]
naibu mwenyekiti wa IEBC Juliana
Cherera na makamishna wenzake
Justus Nyang'aya, Irene Masit na
Francis Wanderi.

Kwa mujibu wa kiongozi huyo
wa Chama cha Wiper, muungano
wa Azimio utafanya kila juhudi
kuwalinda makamishna hao, na
kwamba Kenya Kwanza wanastahili
kuacha kuwawinda.

“Tunakemea vikali hatua hii ya
kuwawinda na kuwataka Rais na
mawakala wake kuwaacha makam-
ishna hao, kwa upande wetu tunaji-
tolea kuwalinda maofisa hao dhidi
ya juhudi zozote za kukiuka haki
za0,” alisema Kalonzo.

Aidha, inaelezwa kuwa mustaka-
bali wa makamishna hao wanne
haujulikani baada ya Chama cha
Farmers chenye ukaribu na muun-
gano wa Kenya Kwanza kuwasilisha
ombi bungeni kikitaka wanne hao
kutimuliwa ofisini.

Chama hicho kinachoongozwa
na Irungu Nyakera kiliwatuhumu
wanne hao kwa matumizi mabaya
ya ofisi yao.

Katika hati ya kiapo iliyowasil-
ishwa bungeni, Farmers Party
kinadai kuwa Cherera na wenzake
hawafai kushikilia ofisi hizo kwa
kuwa walilenga kuhujumu uamuzi
wa Wakenya. KTN

baye alikalia kiti cha enzi kwa miaka
70.

Mazishi hayo pia yalionyeshwa
moja kwa moja na mataifa takriban
200 ulimwenguni kote, huku maofi-
sa wa polisi wakionekana katika op-

eresheni muhimu ya kuimarisha hali
ya usalama.

Kabla ya mazishi ya kiongozi huyo
aliohudumu kwa kipindi kirefu zaidi,
Mfalme Charles III alitoa ujumbe wa
shukrani kwa watu nchini Uingereza
na dunia kwa ujumla wake akisema
yeye na mkewe Camilla wamefarijika
kutokana na idadi kubwa ya watu
ambao wamejitokeza kwa ajili ya
kutoa heshima zao za mwisho kwa
Malkia.

“Wakati tunapojiandaa kutoa hes-
hima zetu za mwisho, nachukua
fursa hii kusema ahsante kwa watu
wote wasioweza kuhesabika ambao
wamekuwa faraja na msaada kwa fa-
milia yangu na mimi mwenyewe kati-
ka kipindi hiki cha majonzi,” alisema.

Katika mazishi, jeneza la Malkia
Elizabeth lilibebwa kutoka ukumbi

wa Westminster, kuelekea West-
minster Abbey, kwenye gari ambalo
lilitumika kubeba majeneza ya vion-
gozi wengine wa taifa hilo akiwamo
Edward VII, George V na George VI,
pamoja na aliyekuwa waziri mkuu
wa zamani wa taifa hilo Winston
Churchill.

Katika ibada iliyofanyika Gothic
Medieval Abbey sehemu ambayo
Malkia Elizabeth alifunga ndoa na
mume wake mwanamfalme Philip
mwaka 1947 na kutawazwa mwaka
1953 ilihudhuriwa na watu takriban
2000 wakiwa ni pamoja na viongo-
zi wa dunia, na wahudumu wa afya.

Mamlaka ya mji wa London ilisema
maeneo yote ya umma ambayo jen-
eza la Malkia lilipita yalifurika watu
kwa ajili ya kutoa heshima zao za
mwisho. DW

Askari wakibeba jeneza lililokuwa na mwili wa Malkia Elizabeth I, kuelekea Westminster, mjini London kwa mazi-
shi. PICHA: MTANDAO

Zelenksy, mapambano yataendelea

1ZIUM, Ukraine

zaidi ya miili 400 inafukuliwa

hadi

katika chumba cha

na ni kwa mara ya kwanza

RAIS wa Ukraine, Volodymir
Zelenksy, amesisitiza kwam-
ba mapambano yataende-
lea ili kuyakomboa mae-
neo yaliyotekwa na Russia,
huku ikiripotiwa kuwa
wanajeshi wake wame-
songa mbele hadi katika
ufukwe wa mashariki wa
mto Oskil.

Kwa mujibu wa ri-
poti iliyochap-
ishwa jana na
DW,  wanajeshi
wa Ukraine walit-
ishia vikosi vya
Russia vinavyo-
shikilia eneo la
Donbas,  huku
ikibainishwa kuwa

kutoka kwenye makaburi nje
ya mji wa [zium.

Inaelezwa kuwa Kkatika
msitu kwenye eneo lililokom-
bolewa hivi karibuni la Izium,

wataalamu wa kupima
maiti wa Ukraine wa-
nafukua miili iliyozik-
wa kwenye makaburi

ya halaiki wakati
majeshi ya Russia
yalipokuwa yame-
shikilia maeneo

hayo.
Taarifa

hiyo ilieleza
kuwa miili
kadhaa
tayari ime-
opolewa na
kuhamishwa

kuhifadhia maiti kwa uchun-
guzi zaidi, huku matokeo ya
tathmini ya awali yakiashiria
kuwa maiti nyingi zinaonye-
sha dalili za mateso.

Pia wataalamu wa uchun-
guzi wa maiti akiwamo An-
dreiy Sergienko waliomba
msaada wa maofisa wa zi-
mamoto kufukua mabaki ya
maiti za binadamu.

“Kazi yangu ni kufukua mii-
li kabla wataalamu wa uchun-
guzi kubaini kilichotokea,
baadaye tunaziweka maiti
kwenye mifuko na kuzisafiri-
sha hadi katika vyumba vya
kuhifadhia maiti,” alisema na
kuongeza;

“Hiki ni kipindi kigumu cha
kutisha katika maisha yangu,

kupitia uzoefu huu katika mi-
aka yangu mitano ya kufanya
kazi, kisaikolojia nadhani tu-
tahitaji msaada siku za usoni
kwasababu picha hizi zitaku-
wa katika fikra zetu milele,”
alisema Andreiy.

Aliongeza kuwa makaburi
hayo hayana majina isipoku-
wa namba tu, na kwamba
jumla ya watu 418 walizikwa
katika eneo hilo.

Aidha, kutokana na idadi
ya maiti zinazofukuliwa baa-
dhi ya wataalamu wanatoa
tathmini zao ambazo zinana-
kiliwa na maofisa wa polisi,
ikielezwa kuwa kumetawala
kimya cha kutisha msituni,
huku zikisikika sauti za nzi
wanaofuata maiti. DUW
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

MATHIAS CONSTANTINE
RWEGASIRA anatangaza
kupotea kwa kadi ya gari ainaya
TOYOTA COROLLA yenye usajili
namba T863 AYL,
CHASSIS NAMBA: AE1000305767,
ENGINE NAMBA: 5AH387275.
Kwa yeyote atakaeiona atoe
taarifa kituo chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA:

FORM 58

IN THE DISTRICT COURT OF TEMEKE

AT ONE STOP CENTRE
PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO 676
OF 2022
In the matter of the Estate of the late.........
NEHEMIA THOMAS KIBWANA
And
In the matter of Application for letters of
Administration by............
ELIZABETH RAYMOND NKONDOKAYA

GENERAL CITATION
(Rule 75)

All persons claiming to have any interest in the
estate of the above name deceased are hereby
cited to come and see the proceedings if they
think fit before the grant of probate (or letters of
administration) is made to the above-named
petitioner.
Objections to the grant should be filed on or
before the 3RD day of OCTOBER 2022
Dated at DAR ES SALAAM thls 15th day of
SEPTEMBER 2022 Iﬂ""‘e'

f mwwﬂ Magizirais

KUPOTEA KWA

KADI YA PIKIPIKI

DIODORIUS B. DIDIMUS
anatangaza kupotelewa na
kadi ya Pikipiki yenye namba
za usajili MC 711 CBY.
Chassis namba
MD625AF42J1K73763.
Engine namba
DF4KJ1X72445. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa
kituo cha Polisi. Control No:

KUPOTEA KWA

KADI YA PIKIPIKI

LEO PLASTICSLTD
inatangaza kupotelewa na
kadi ya gari yenye namba za
usajili MC 744 AHX. Chassis
namba KEFKE7T0302586.
Engine namba
LC157FMIJE298133. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa
kituo cha Polisi.
Taarifa ya Polisi:

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA KUU YA TANZANIA BARAZA LA
ARDHI TABORA
Maombi ya Ardhi namba 27 ya mwaka 2022
Muombaji
Fungwe Mbasa kwa niaba ya Marehemu
Fugwe Shija
Dhidiya
Mahona Manweki Ntuzu kwa niaba ya
Marehemu Manweki Ntuzu -Mjibu Maombi

WITO/KUITWA SHAURINI
Mjibu maombi unaarifiwa kuwa shauri husika
hapo juu litatajwa katika Baraza la ardhi Tabora
tarehe 2/11/2022 saa 3;00 asubuhi, mbele ya
Mheshimiwa Jaji X .A. Bahati.
Nb; unatakiwa kuhudhulia Mahakamani tarehe
tajwa bila ya kukosa
Amri hii imetolewa kwa mkono wangu na kupigwa
chapaya Mahakama leo tarehe 15/9/2022

Tabora tarehe 2/11/2022 saa 3;00 asubuhi,
mbele ya Mheshimiwa Jaji X .A. Bahati.

Nb; unatakiwa kuhudhulia mahakamani
tarahe tajwa bila ya kukosa

Amri hii imetolewa kwa mkono wangu na
chapa ya Mahakama tarehe leo 15/9/2022

by,

_Mrr &W BT

3 UPON r"m.‘ Sdieamy,
“™* Naibu Msajili

Mahakama kuu Tanzania Tabora

Mdaiwa MAGDALENA UGALIMO popote ulipo
unaamriwa  uhudhurie  Mahakamani  tarehe
30/09/2022 saa tatu asubuhi bila kukosa. leleweke
kuwa usipohudhuria siku hiyo shauri hilo linaweza
kusikilizwa upande mmoja na uamuzi kutolewa
pasipo uwepo wako.

Hati hii imetolewa kwa amri yangu na chapa ya
Mahakama leo tarehe 31/08/2022.
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All persons claiming to have any interest in the
estate of the above name deceased are hereby
cited to come and see the proceedings if they
think fit before the grant of probate (or letters of
administration) is made to the above-named
petitioner.

Objections to the grant should be filed on or
before the 20th day of Oct 2022

Dated at DAR ES SALAAM this 16th day of Sept
2022 -

NAMBA: SL157FMI11933501 RED IN
COLOUR.
KWAYEYOTE ATAKAEIONA ATOE
TAARIFA KITUO CHOCHOTE CHA
POLISI.

POLISI TAARIFA:
NYR/RB/349/2021 AU APIGE SIMU
NAMBA:0743824387.

KW/RB/4220/2022 9910834327715. ARU/ARU/RB/370630/2022. Mahakara kuu Tanzania Tabora
|
JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA FORM 58 KUPOTE A Kw A JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA KUU YA TANZANIA BARAZA LA MAHAKAMA YA TANZANIA IN THE DISTRICT COURT OF TEMEKE A WIZARA Vm?\gli':fsf!{t\ M:ENDI;:Liod:A M:KAiI W
nuani ya simu: Isi ya Baraza la Ardhina Nyumba
ARDHI TABORA MAHAKAMA YA MWANZO YA WILAYA YA RUNGWE AT ONE STOP CENTRE KADI YA PIKIPIKI
Maombi ya Ardhi ba 27 ya 2022 PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE S.L.P.5058
KITUO CHA KIWIRA Simu 212009 TANGA
Muombaji NO 800 OF 2022 Telafax 2124576
Fungwe Mbasa kwa niaba ya Marehemu SHAURILA NDOA NA: 25/2022 In the matter of the Estate of the late........ RAJABU LUPIMO MADALALI (Makeo makua)
Fug;::isyt;ua EMANUEL MBONEA......c.uuccc.. MDAI MONICA GAA:I;N SIGALLA ANATANGAZA KUPOTEA KWA KADI Simu0z7-20420224Tenga)  00/0/2022
DHIDI YA YAH:SHAURINAMBA.35 LA 2021
Goi Manweki Ntuzu -Mjibu Maombi In the matter of Application for letters of YAKE YA PIKIPIKI AINA YA SANLG ALIASGAR AKBARALI BADRI
MAGDALENA UGALIMO.............. MDAIWA Administration by..... YENYE NAMBA ZA USAJILI T. 933 DHIDI YA
WITO/KUITWA SHAURINI IVENOFU AMANYILE MAHALI ABDALLAH THARIA
Mjibu maombi unaarifiwa kuwa shauri husika HATI YA KUITWA SHAURINI GENERAL CITATION BUZ, CHASSIS NAMBA KWA: ABDALLAH THARIA - POPOTE ULIPO
hapo juu litatajwa katika Baraza la ardhi (Rule 75) LBRSPJB59B9009244, ENGINE ALIASGAR AKBARALI BADRI, amefungua shauri mbele ya

Baraza la Ardhi na Nyumba Wilaya ya Tanga. Shauri husika
limepangwa kutajwa tar 22/9/2022 saa Tatu kamili asubuhi
(3:00). Hivyo basi, unatakiwa kuleta utetezi wako ndani ya siku
21 kuanzia tar ya Tangazo hili kutolewa. Vielelezo vyote vya
kesi vinapatikana katika Masijala ya wazi ya Baraza la Ardhi na
Nyumba(W) Tanga. Endapo hutatekeleza haya, shauri hili
litasikilizwa upande mmoja na Hukumu kutolewa dhidi yako.
AMRI hii imetolewa na kutiwa Saini Muhuri/Lakiri wa Baraza
hili leo tarehe 9/8/20202

MWENYEKITI
RAZA La ARDHI NA NYUMBA (W)
TANGA

NYADHI INVESTMENT Co. LIMITED
TANGAZO LA MNADA WA HADHARA

M/MWANZO MWANZA MJINI - SHAURI LA TALAKA Na.
103/2021
GIDION SILAS MKUSU ——____MDAI
DHIDI YA
CHRISTINA LISAS SANGO —___MDAIWA

M/MWANZO ILEMELA - SHAURI LA TALAKA Na. 01/2014
LEVINA UPENDO MFUTAKAMBA _______MDAI
DHIDI YA
LIMBU BAGASA ___MDAIWA

M/MWANZO BUPANDWA - SHAURI LA MADAI Na. 32/2021

DANIEL DEUS MHAYA _______MDAI
DHIDI YA
EMMANUEL MAGANIKO_—____MDAIWA

KWA IDHINI NA MAMLAKA TULIYOPEWA NA MAHAKAMA YA MWANZO
ILEMELA, MAHAKAMA YA MWANZO MWANZA MJINI, MAHAKAMA YA
MWANZO MKUYUNI NA MAHAKAMA YA MWANZO SENGEREMA,
TUNAUZA KWA MNADA WA HADHARA MALI  AMBAZO NI NYUMBA NA
BOMA LA NYUMBA. MNADA UTAFANYIKA MAHALA MALI ILIPO.

[o]  MAL
SN uavouzwa MAHALT MUDA

MTAR WA TEMEKE MAANDU, | 541072022 54 4 ASUBUHI NA

1| NYuMga3 KUENDELEA

INYAMAGANA - MWANZA

NYUMBA Na
2740 BLOCK C

MTAA WA BUSWELU, WILAYA YA | 21/10/2022 SAA 4 ASUBUHI NA
ILEMELA MKOA WA MWANZA, KUENDELEA

[ | SHAMBA EKARI | ZABAGA - KAHUNDA, WILAYA YA | 28]10/2022 SA 4 ASUBUHI NA
MOJA SENGEREMA ~ MWANZA. KUENDELEA

MASHARTI YA MNADA;

1. MSHINDI WA MNADA ATALIPA PESA YOTE ITAKAYOFIKIWA KWENYE
MNADA MARA BAADA YA KUTANGAZWA MSHINDI KWA MALI
INAYOHAMISHIKA.

MSHINDI  ATALIPA  ASILIMIA ISHIRINI NA TANO YA BEI
ITAKAYOFIKIWA KWENYE MNADA NA ITAKAYOSALIA ATALIPA
NDANI YA SIKU KUMI NA NNE. KUSHINDWA KUFANYA HIVYO MTEJA
ATAKUWA AMEPOTEZA HAKI YAKE YA MSINGI NA MNADA
UTARUDIWA TENA.

MTEJA ANATAKIWA KUKAGUA MALI KABLA YA MNADA KUANZA.
GHARAMA ZOTE ZITAKAZOJITOKEZA BAADA YA KUNUNUA MALI
KWENYE MNADA NI JUU YA MNUNUZI.

N

e

TANGAZO KUPOTELEWA

YARAKA UMILIKI WA KIWANJA

Modester Kwangu Elias msimamizi
wa mirathi ya Marehemu Kulindwa
Shimba
Anatangaza kupotelewa na nyaraka
ya umiliki wa kiwanja namba 164
Kitalu "Y1"kilichopo Ibinzamata
Manispaa ya Shinyanga.

Kwa yeyote atakaeiona atoe taarifa
kituo cha Polisi kilichopo karibu au
awasiliane na Modester Kwangu
Elias kwa simu namba 0627598379
Rbnamba;SHI/SHI/RB/371574/2022

ann ARRICER
Jscob ﬁ«,mumﬂmmz PR

ARDHI
MANISPM YA SHINVANGA

Nakala; C\ub ya waandishi wa habari,
janga.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya DODOMA
Kituo cha CHAMWINO MJINI Mkoa DODOMA
Usimamizi wa mirathi Na.51/2022

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
MAREHEMU MBARUKU MOHAMEDI MKOMBE

KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI
YALIYOLETWA NA AZIZA ABDALA SWALEHE

TANGAZO
(Kanuni ya 5(2) ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi
Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi
yoyote na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu, wanaalikwa
kuja na kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka kufanya
hivyo mnamo tarehe 26 Mwezi 09 Mwaka 2022 kabla huyo
mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.
Zingatia;

Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa Marehemu anaweza
kuuleta Mahakamani kukaguliwa.

Imetolewa leo Tarehe 15 Mwezi 09 Mwaka 2022

ARG

Uza, Chenye Thamani

Kubwa Kwa

Kutangaza Nasi Kwa

Bei Poa

Tupigie

0782253676

MAWASILIANO: 0768-588155

KWA HABARI MOTOMOTO
USIKOSE GAZETI
LAKO LA NIPASHE KILA SIKU

OFISI ZA MATANGAZO

MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,

PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM. MOB: +255 - 745 700 710.
E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Wizkid aweka
rekodi Paris

PARIS, Ufaransa

MWANAMUZIKI wa Nigeria, Wizkid
ameweka rekodi ya aina yake kwa
kuujaza ukumbi wa Accor Arena uli-
unaingiza watu 20,300

Wizkid alifanya onyesho la aina
yake katika ukumbi huo mwishoni
mwa wiki na mastaa kadhaa wakub-
wa duniani walihudhuria.

Shoo ya Wizkid imeingia kwenye
rekodi ya kuwa kubwa sana kati ya
zile alizowahi kuzifanya sehemu yoy-
ote duniani kadi sasa.

Na pia Wizkid ameingia kwenye
orodha ya wasanii nane kutoka ba-
rani Afrika ambao wamewahi kuujaza
ukumbi huo wa Accor Arena.

Wasanii hao ni Koffi Olomide, Papa
Wemba, Werrason, JP Mpiana, Yous-
sou Ndour, Fally Ipupa na Burna Boy.

Zuchu ataka ligi
na wahaume

Na Mwandishi Wetu

MSANII wa kike wa Bongo Fleva
kutoka familia ya Wasafi Classic Baby
(WCB), Zuhura Othman “Zuchu' ame-
watangazia vita wasanii wa kiume.

Katika ujumbe wake wakati
akielezea juu ya ngoma zake mbili
mpya ambazo anatarajia kuziachia
siku za hivi karibuni, amesema haku-
na msanii wa kike ambaye anaweza
kuingia kwenye ligi na yeye.
~ Zuchu aliposti ujumbe kwenye
instagram uliosomeka: “Niwashukuru
wazazi wangu ni kwa ajili yenu na
uwezo wa Mwenyezi Mungu tu.

“Kwa uandishi wangu yafaa kuwek-
wa kwenye ligi na wanaume, wadada
wenzangu nitawaonea tu.

“Naweza kuwaandikia hata wa-
naume, jambo la msimu ninaachia
nyimbo mbili mwezi huu.”

HARMONIZE
KUWEKEZA

Na Mwandishi Wetu -

SANII wa muziki wa
Bongo Fleva, Rajab Ab-
dul Kahali ‘Harmonize”
ameonekana kwenye

mashamba ya miwa huku akiwaa-
sa wasanii wenzake wawekeze
shambani maana ndiko kwenye
fedha.

Kupitia video yake fupi aliyoi-
posti kwenye mtandao wa in-
stagram, ameeleza kuwa kuna
maisha baada ya kutumia fedha
kwenye klabu, kwani inapatikana
zaidi shambani.

Katika video hiyo, Harmonize
ameonekana akiendesha trekta
lililobeba miwa huku akipakia
miwa hiyo kwenye magari ya ku-
bebea.

Hata hivyo, hakutaja eneo am-
balo shamba hilo la miwa liliko,
licha ya kuwasisitiza wasanii wen-
zake kuwekeza.

Harmonize kwa sasa ameteka
mitandao ya kijamii kutokana na
penzi lake na msanii wa Bongo
Muvi, Kajala Masanja.

.L.I. ]
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SAKHO SASA AONYWA SIMBA

Na Adam Fungamwango

KOCHA na mchezaji wa zamani wa
Simba, Talib Hilal, amemuonya kiungo
wa timu hiyo, Pape Sakho kuacha tabia
yake ya kucheza na jukwaa zaidi kuliko
kuisaidia timu.

Talib ambaye kwa sasa maskani yake
ni nchini Oman, ameisifu Simba kwa ku-
fanikiwa kusonga mbele kwenye Ligi ya
Mabingwa Afrika,pia akisifu upambanaji
wa wachezaji.

Simba imetinga raundi ya kwanza ya
michuano hiyo, baada ya kuiondosha
Nyasa Big Bullets ya Malawi kwa jumla
ya mabao 4-0, ikishinda ugenini mabao
2-0 Septemba 10, na juzi ikipata ushindi
kama huo katika Uwanja wa Benjamin
Mkapa, Dar es Salaam.

“Nimeangalia mapambano yote mawili,
kusema kweli Simba imebadilika, ukweli
ni kwamba falsafa iko vilevile ya pasi ny-
ingi, lakini kilichobadilika au kuongezeka
ni kujituma na upambanaji wa wachezaji,

umenifurahisha sana, wachezaji unaona
kabisa wanataka kwenda kufunga ma-
bao, siyo wanacheza kwa kujifurahisha,
au kucheza na jukwaa,” alisema Talib.

Hata hivyo, alimuonya kiungo raia wa
Senagal, Sakho kuwa amekuwa akicheza
zaidi na jukwaa kuliko kuisaidia timu,
kitu ambacho kinasababisha wakati
mwingine mashambulizi ya kushtukiza
kuelekea golini kwao.

“Nadhani anatakiwa aambiwe aache
kucheza zaidi na jukwaa, ana mambo
mengi ambayo hayana msingi, kuna
wakati anatakiwa aachie mpira kwa
wenzake, lakini anataka kufanya vitu
ambavyo vinasababisha anyanganywe
na timu inashambuliwa kwa kushtukiza
bila sababu yoyote ya msingi,” alisema
kocha huyo aliyeipeleka Simba hatua ya
makundi Ligi ya Mabingwa Afrika mwaka
2003.

Wakati huo huo, mfadhili wa zamani
wa klabu hiyo, Azim Dewji amewataka
viongozi kumuachia timu kocha Juma

Mgunda kwa sasa, ili kutoivuruga ataka-
pokuja kocha mwingine.

Dewiji alisema, pamoja na hayo, Simba
imekuwa na bahati mbaya ya kuchuku-
liwa makocha wake kila wanapokuwa
wakiifundisha.

“Mimi naamini Mgunda anaweza ku-
tupeleka mbele, nawaomba aendelee,
haina haja ya kutafuta mwalimu kutoka
nje kwa sasa, maana hawa walimu wen-
gine kwa sababu Simba ina jina kubwa
Afrika kwa sasa, akija tu akikaa kidogo
mwaka mmoja wanamchukua, kwa hiyo
wamuache.

“Hili linaleta matatizo sana, mimi nili-
kuwa nagombana na viongozi kwa nini
wanatimua makocha, lakini wakaniam-
bia sisi tukimchukua kocha tu inakuwa
kosa, wanakuja watu wanatoa pesa ny-
ingi wanamchukua na nikathibitisha hilo,
kwa hiyo, kwa kuondoa hayo kwa sasa
wamuache, tumecheza mechi nne chini
yake tena ngumu na zote tumeshinda,”
alisema Dewji.

Mshambuliaji wa Simba, Pape Sakho akimiliki mpira dhidi ya mchezaji wa Nyasa Big Bullets kwenye mechi ya awali
mkondo wa pili ya Ligi ya Mabingwa Afrika iliyopigwa Uwanja wa Benjamin Mkapa na wenyeji kushinda mabao 2-0
juzi. MPIGAPICHA WETU

Malindi haitaki kupoa Ligi Kuu Z'bar

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

TIMU ya Malindi SC, imesema mipango
yao ni kuhakikisha michezo yao yote ya
nyumbani wanapata alama tatu kwenye
Ligi Kuu ya Zanzibar inayoendelea.

Kauli hiyo ya Malindi imekuja baada
ya juzi kuibuka na ushindi wa bao 1-0
dhidi ya wapinzani wao wa miaka mingi,
Mlandege FC katika mchezo wa mzun-
guko wa tatu wa ligi hiyo inayodhamini-
wa na Benki ya Watu wa Zanzibar (PBZ),
kwenye mchezo uliochezwa katika Dim-
bala Amaan majira ya saa moja usiku.

Bao pekee la Malindi katika mchezo
huo, lilipachikwa nyavuni na Mohamed
Mussa dakika ya 46.

Akizungumza na gazeti hili jana, Kocha
Msaidizi wa timu hiyo, Ali Kisaka, alisema
kupata ushindi katika mchezo huo ni

moja ya mipango yao kwa msimu huu
kuhakikisha michezo yao ya nyumbani
wanavuna alama zote tatu.

Alisema kipaumbele cha kwanza kwa
timu yao ni kuangalia michezo ya nyum-
bani, pia hata ya ugenini watahakikisha
hawakosi alama.

Alisema katika michezo mitatu wali-
yocheza, wameshinda miwili na kutoka
sare moja, hivyo wanataka kuhakikisha
mchezo ulio mbele yao wanashinda ili
kurejesha hamasa ya mashabiki wa timu
hiyo kama ilivyo kuwa miaka iliyopita.

Naye Kocha Mkuu wa timu ya Mlandege
FC, Mohammed Abdallah ‘Bares’, alisema
kupoteza mchezo huo dhidi ya Malindi
SC kumetokana na makosa madogo yali-
yofanywa na wachezaji.

Alisema muda wote kikosi chake kili-

cheza vizuri hususan dakika 45 za mwan-
70, lakini makosa madogo waliyoyafanya
dakika ya kwanza tu ya kipindi cha pili
ndiyo yaliyotoa mwanya kwa wapinzani
wao hao kuwaadhibu.

Katika mzunguko wa nne Mlandege
itashuka dimbani kuvaana na Maafande
wa Mafunzo, wakati Malindi watakuwa
ugenini kupepetana na Kundemba FC.

Matokeo mengine ya mzunguko huo
wa tatu hapo jana, timu ya Dulla Boys
na Jamhuri zimeshindwa kutambiana
kwa kutoka sare ya bao 1-1 kwenye mechi
iliyochezwa Uwanja wa Amaan majira ya
saa 10 alasiri wakati katika Dimba la Fin-
ya huko Pemba, Black Sailor walikubali
kuangukia pua kwa kuchapwa bao 1-0 na
Chipukizi FC.

Mwambusi aahidi
kuipambania lhefu

KOCHA Mkuu wa Ihefu FC,
Juma Mwambusi, ambaye ame-
kabiziwa mikoba ya kuinoa timu
hiyo hivi karibuni, amesema
moja ya mikakati yake ni ku-
hakikisha anaipambania timu
hiyo ili ifanye vizuri kwenye Ligi
Kuu.

Ihefu, inaburuza mkia katika
msimamo wa Ligi Kuu Bara kuto-
kana na kupoteza michezo yote
mitatu iliyocheza tangu kuanza
kwa msimu huu.

Akizungumza na Nipashe jana,
Mwambusi alisema anamuomba
Mungu ili malengo yake ya-
fanikiwe ya timu hiyo kufanya
vizuri na kubaki Ligi Kuu msimu
ujao.

“Jukumu la kocha yeyote
anapopewa kazi ni kuhakikisha
anaifanikisha timu kufanya vi-
zuri kwenye ligi na ndivyo ilivyo
kwangu na makocha niliowakuta.

“Namuomba Mungu niweze
kufikia malengo yangu nipam-
bane ili nipate matokeo mazuri.
Ligi ni ngumu hivyo tunahitaji
kupambana kupata matokeo
mazuri, ushindani umekuwa
mkubwa mno, nimeshazungumza
na wachezaji kuhusu kujitoa
kuipambania timu,” alisema
Mwambusi.

Amani Queens vinara
Ligi Daraja la Kwanza

Na Adam Fungamwango

TIMU ya Amani Queens vya Lindi
inaongoza Ligi Daraja la Kwanza
wanawake inayoendelea nchini,
ikiwa inazishirikisha jumla ya timu
sita.

Kwa mujibu wa Shirikisho Ia
Soka nchini (TFF), timu hiyo imeji-
kusanyia jumla ya pointi 12, ikiwa
imecheza mechi nne, ikishinda zote,
mabao tisa ya kufunga, ikiruhusu
mawili.

Wakati timu hiyo ikiongoza, timu
yva Mapinduzi Queens ya Njombe
inashika nafasi ya pili kwa kuwa na
pointi tisa, ikiwa imecheza mechi
nne, ikishinda mitatu na kupoteza
mmoja, mabao 11 ya kufunga na
kufungwa matatu.

Mkwawa Queens, yenye maskani
yake Iringa nayo ina pointi tisa,
ikicheza mechi nne, kushinda tatu,
kupoteza moja, mabao 11 na ku-
fungwa matano na inakamata nafasi
ya tatu kwenye msimamo huo.

Timu ya Allan Queens ya Dodoma
ipo nafasi ya nne ikiwa na pointi
tatu ikifuatiwa Lengo Queens ya
Arusha yenye pointi tatu, wakati in-
ayoburuza mkia ni Ukerewe Queens
baada ya kupoteza mechi zake zote
nne ilizocheza, ikifunga mabao
matatu tu, na kufungwa 16.
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SALIBA KUJIFUNGA ARSENAL

MLINZI wa Ufaransa mwenye umri wa miaka 21, Wil-
liam Saliba amedokeza kuwa atasaini mkataba mpya na
Arsenal ikiwa klabu hiyo itampa masharti mapya. (Sky
Sports)

ZERBI KUMRITHI ALLEGRI

KLABU ya Juventus ilikuwa inatarajia kumteua, Rob-
erto de Zerbi iwapo watamtimua Max Allegri. (Times)

MADRID KUMPOTEZEA MBAPPE

REAL Madrid wamepunguza nia yao ya kumnunua
fowadi wa Ufaransa, Kylian Mbappe, mwenye umri wa
miaka 23, na hawatamfuatilia tena nyota huyo wa PSG
ikiwa hana nia ya kusajiliwa na timu hiyo. (Marca)

FRANK ANA FURAHA

THOMAS Frank amesema “anafuraha sana” kusalia
katika klabu ya Brentford baada ya kuhusishwa na kazi
ya ukocha kule Leicester. (Sky Sports)

FREUND KUULA CHELSEA

CHELSEA wanajiandaa kumteua, Christoph Freund,
kama mkurugenzi wao mpya wa michezo baada ya
kukubaliana na Red Bull Salzburg. (Fabrizio Romano)

GLOUKH AWANIWA CELTIC

KLABU ya Celtic inavutiwa na mshambuliaji wa Mac-
cabi Tel Aviv na Israel mwenye umri wa miaka 18, Oscar
Gloukh na wanaweza kutuma ofa ya pauni milioni nane
Januari. (Record)

HUDSON-ODOI ANA NAFASI

WINGA wa Chelsea na England, Callum Hudson-Odoi
mwenye umri wa miaka 21, amesema kuwa ameambiwa
na mmiliki wa klabu hiyo, Todd Boehly bado ana nafasi
pale Stamford Bridge, licha ya kupelekwa kwa mkopo
Bayer Leverkusen. (Mail)

GAKPO AMEVUMILIA

MCHEZAJI anayelengwa na Manchester United, Cody
Gakpo mwenye umri wa miaka 23, amevumilia mwanzo
“mgumu” wa msimu baada ya winga huyo wa Uholanzi
kuhusishwa na kuondoka katika klabu hiyo, amesema
mkurugenzi wa michezo wa PSV, Marcel Brands. (ED)

ZAGADOU KUTUA WEST HAM
MCHEZAJI anayelengwa na klabu ya West Ham, Dan-
Axel Zagadou mwenye umri wa miaka 23, anatarajiwa
kujiunga na Stuttgart baada ya beki huyo wa Ufaransa
kuondoka Borussia Dortmund majira ya joto. (Kicker)

ARAUJO KAKATAA OFA

MLINZI wa Uruguay, Ronald Araujo mwenye umri wa
miaka 23, alikataa ofa kutoka kwa klabu kadhaa za Ligi
Kuu England kabla ya kusaini mkataba wake mpya na
Barcelona hadi 2026. (Sport)

DYCHE, JONES NA CARDIFF

SEAN Dyche na Nathan Jones ni miongoni mwa wali-
opendekezwa mapema kuwa makocha wa Cardiff baada
ya Steve Morison kutimuliwa Jumapili. (Wales Online)

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

RODRYGO AGWAYA NAFASI
YA BENZEMA REAL MADRID

@ @ @ Haiwezekani kuichukua, lakini najaribu na ninadhani
naendelea vizuri, ninafanya mambeo...

MADRID, Hispania

MCHEZAJI wa Real Madrid,
Rodrygo anaona kuchukua nafasi
ya Karim Benzema, “haiwezekani”
huku akijinasibu kujitoa kwa hali
na mali katika timu hiyo ili aweze
kuziba pengo lake wakati huu aki-
wa majeruhi.

Rodyrgo aliifungia Madrid bao la
kwanza katika ushindi wa mabao
2-1 dhidi ya Atletico Madrid, Juzi
Jumapili, huku vijana hao wa Carlo
Ancelotti, wakiendeleza rekodi yao
ya ushindi wa asilimia 100 kwenye
LaLiga na kuwa kileleni kuelekea
mapumziko ya mechi za kimataifa.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa
Brazil, alishirikiana vema na Au-

relien Tchouameni na kupachika
wavuni bao dakika ya 18, kabla ya
Federico Valverde kufanya ubao
kusomeka 2-0 kabla ya mapumziko.

Atletico walipambana na kupata
bao katika dakika za lala salama
kupitia Mario Hermoso, lakini hali-
kutosha kuwapa pointi.

Wakati nahodha wa Real Ma-
drid, Benzema, akitarajiwa kurejea
uwanjani baada ya mapumziko ya
mechi za kimataifa, Ancelotti ame-
kuwa akimtegemea Rodrygo kuon-
goza safu ya ushambuliaji.

Mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 21, amechangia mabao ma-
tano katika mechi nane za mwisho
za LaLiga na alipoulizwa katika
mahojiano baada ya mechi kuhusu

kubeba jukumu la Benzema alise-
ma;

“Haiwezekani kuchukua nafasi
ya Benzema, lakini najaribu na
ninadhani naendelea vizuri. La-
zima niseme kwamba ninafanya
mambo tofauti kwake, tumebadili-
sha mtindo wa uchezaji.”

Rodrygo na Madrid wameshinda
mechi zao zote tisa msimu huu ka-
tika mashindano yote, na ndio timu
pekee katika ligi tano bora za Ulaya
yenye rekodi nzuri.

Na inakuwa mara ya tatu kwa Ma-
drid kushinda mechi tisa za kwan-
za katika kampeni moja baada ya
msimu wa 1961-62 na 1968-69 wali-
poshinda mechi 11 za ufunguzi.
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SCAN HAPA
KUPAKUA
APP YETU!

MECHI KALI
SHEFFIELD WED

VERSUS

BURTON
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Karibu SportPesa
1. Bet Sasa
2. Michezo zaidi
3. JACKPOT
4. Weka Pesa
S. Akaunti yangu
6. Toa Pesa
7. Matokeo ya Bet/Mechi
00. Toka

SportPesa
SPORTPESA.C0.1Z

HUDUMA KWA WATEJA MASAA 24, TUPIGIE:
0764115588, 0677115588
0685115588 GBT:0249

’ @TZSportPesa n @SportPesaTZ @tzsportpesa

CHEZA USHINDE

JACKPOT
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ROME, Italia

OCHA wa AS Roma, Jose
Mourinho  alipewa  kadi
nyekundu kutokana na kuon-

yesha hasira zaidi baada ya
timu yake kukataliwa penalti katika
dakika ya 55 huku ikipoteza kwenye
mchezo wao wa nyumbani dhidi ya
Atalanta kwenye Ligi Kuu ya Italia, Se-
rie A.

Kocha huyo alikuwa na hasira zilizo-
pitiliza, Nicolo Zaniolo alifanyiwa
faulo na kusukumwa eneo la hatari
na Caleb Okolo na wakati wa marudio
ya video yalipoonyeshwa ilionekana
kuwa wachezaji wote wawili walikuwa
wakivutana jezi na mwamuzi, Daniele
Chiffi akapuuza.

Na ndipo Mourinho akaungana na
wachezaji wake kupinga uamuzi huo,
akikimbia uwanjani na kupiga kelele
na kumnyooshea kidole Chiffi, kabla
ya mwamuzi kuonyesha kadi nyekun-
du.

Bao pekee kwenye mchezo huo lili-
fungwa na Scalvin wa Atalanta, dakika
ya 35 na ndilo lilidumu hadi kumal-
izika kwa mchezo huo.

Roma, sasa wamepoteza mechi
mbili kati ya tatu zilizopita za Serie A,
idadi kubwa ya vipigo kama walivy-
opata katika mechi 21 zilizopita am-
bapo walishinda mechi 11 wakatoka
sare nane, na wanashika nafasi ya sita
katika msimamo baada ya mechi saba
za raundi hii.

Allegri hana hofu ya kufukuzwa Juventus

TURIN, Italia

KOCHA Massimiliano Allegri wa
Juventus ameonyesha kutokuog-
opeshwa na uwezekano wa kupoteza
kibarua chake ndani ya klabu hiyo
licha ya matokeo mabaya timu hiyo
inayopata kwa sasa.

Kocha huyo amewataka watu ku-
tokuhofia kuhusiana na kipigo cha
timu yake ilichokumbana nacho kati-
ka mchezo wa ligi ya mabingwa Ulaya
na huku ikiwa haina matokeo mazuri
kwenye Ligi baada ya juzi Jumapili
kuambulia sare.

Ikumbukwe Juventus haina alama
yoyote kwenye michuano hiyo ya
Ulaya baada ya kupoteza michezo
yote miwili ya kwanza.

Na pamoja na ugumu wote wanao-
pitia Juventus, Allegri anaamini yeye
ndo mtu pekee wa kuivusha klabu
hiyo katika wakati mgumu iliokua
nao kwa sasa.

“Ndio kabisa, tuna ugumu kidogo
japo kuna wachezaji wachache wa-
nakosekana,” alisema Allegri wakati
alipoulizwa kama anaweza kubadili
hali ya hewa ndani ya klabu hiyo kwa
sasa.

“Lazima tufanye kazi wote na ni
wajibu wa wote, kwa sasa ninacho-
angalia ni kuivusha klabu kwenye
wakati mugumu.”
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MJAPANI, SAIDO DIMBANI GEITA
GOLD IKIIVAA SINGIDA BIG STARS

Na Hadija Mngwai

KIUNGO mshambuliaji wa zamani wa
Yanga, Saido Ntibazonkiza pamoja na
Mjapani Shinobu Sakai, wanatarajiwa
kuanza kuitumikia Geita Gold FC katika
mchezo wa Ligi Kuu Bara dhidi ya Sin-
gida Big Star kesho.

Ntibazonkiza alijiunga na Geita Gold
msimu huu ambapo alishindwa kui-
tumikia timu hiyo katika michuano ya
Kombe la Shirikisho Afrika kutokana na
usajili wake Caf kutokamilika.

Akizungumza na Nipashe jana, Mra-
tibu wa Geita Gold, Abdallah Mpambay-
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age, alisema nyota huyo raia wa Burundi,
Saido na Sakai kutoka Japan, wanatara-
jiwa kuanza kuitumikia timu hiyo dhidi
ya Singida Big Star kesho.

“Nyota wetu wa kimataifa wote wapo
sawa, usajili wao upo vizuri na wanata-
rajiwa kuanza kutumika katika mchezo
wetu unaofuata dhidi ya Singida Big Star.

“Awali hawakuweza kucheza mechi za
kimataifa kutokana na usajili wao kuto-
kamilika Caf, lakini kwenye ligi wataanza
kutumika mchezo ujao,” alisema Mpam-
bayage.

Mchezo huo dhidi ya Singida Big Star
ulikuwa uchezwe wiki iliyopita, lakini
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ukasogezwa mbele hadi kesho ili kuipa
nafasi Geita Gold kutekeleza vema ma-
jukumu yaliyokuwa yakiwakabili ya kui-
wakilisha nchi kwenye Kombe la Shiriki-
sho Afrika.

Hata hivyo, kwa sasa Geita Gold imet-
upwa nje kwenye michuano ya Kombe
la Shirikisho kwa faida ya bao la ugenini
baada ya mechi ya kwanza ugenini ku-
kubali kipigo cha bao 1-0 dhidi ya Hilal
Alsahil SC ya Sudan kabla ya mchezo wa
marudiano kuwachapa Wasudani hao
mabao 2-1, hivyo kufanya matokeo ya
jumla kuwa 2-2.

Mchezaji wa Klabu ya Gofu Lugalo, Gilman Kasiga, akipiga mpira katika mashindano yaliyofanyika hivi

karibuni. MPIGAPICHA WETU

Kasiga wa Gofu Lugalo kuwania venyekiti TGU

Na Mwandishi Wetu

UCHAGUZI Mkuu wa Chama cha
Gofu Tanzania (TGU), umepamba moto
baada ya mchezaji maarufu wa Klabu ya
Lugalo, Gilman Kasiga, kuchukua fomu
kuwania nafasi ya uenyekiti.

TGU imepanga kuchagua viongozi
wake Oktoba 6, mwaka huu katika ucha-
guzi uliopangwa kufanyika katika Klabu
ya Gymkhana ya mkoani Morogoro am-
bapo Oktoba 5 itakuwa siku ya mchujo
wa wagombea.

Pia mchezaji wa timu ya gofu ya Aru-
sha Gymkhana, Pridence Kamugisha,
naye amechukua fomu ya kugombea na-
fasi ya makamu mwenyekiti.

Akizungumza baada ya kuchukua
fomu ya kugombea uongozi, Kasiga

alisema sababu kubwa ya kuwania na-
fasi hiyo ni kuleta maendeleo makubwa
ya mchezo huo hapa nchini akiainisha
maeneo makuu matatu.

Kasiga alitaja eneo la kwanza ni kue-
ndeleza mchezo wa gofu kwa vijana ili
kuwa na ‘mastaa’ wajao baada ya kizazi
kilichopo kuacha kucheza na pili kuwa-
zesha watu wazima kujiunga na mchezo
ikiwa sehemu ya kuimarisha mtandao
miongoni mwao.

“Lengo la tatu ni kuimarisha wache-
zaji wa gofu wa kulipwa ambao kimsingi
ndio makocha wa wachezaji wa sasa, vi-
jana na watu wazima,” alisema.

Alisema uongozi wake utazingatia mis-
ingi yote ya utawala bora ikiwa pamoja
na uadilifu, uwazi, nidhamu na masuala
mbalimbali ambayo yatawavutia wadau

ikiwa ni pamoja na kampuni kudhamini
mashindano mbalimbali.

Kisiga alisema wanatarajia kuwa na
mafunzo mbalimbali ya ufundi kwa
wachezaji kwa lengo la kuboresha zaidi
viwango vya wachezaji huku akifafanua
kuwa kutakuwa na mipango ya maende-
leo ya muda mfupi, kati na mrefu ili
kufikia kiwango cha juu kabisa cha
maendeleo.

“Pia tutauleta mchezo wa gofu kwa
jamii yote ya Watanzania na kuondoa
dhana ya mchezo kuwa ni wa watu
wenye kipato cha hali ya juu (matajiri),
jambo ambalo limewafanya wachezaji
chipukizi wenye vipaji kuogopa kucheza,
vijana wenye rika la kushindana na watu
wazima kushindwa kuingia,” alisema Ka-
siga.

01.23/09/22

Bastia Borgo vs Le Mans

02.23/09/22

Saint Brieuc vs Orleans

03.23/09/22

Villefranche Sur Saone vs Bourg Peronnas

04.23/09/22

Paris 13 Atletico vs Avranches

.23/09/22

FC Versailles 78 vs Nancy

.23/09/22

Sedan vs Le Puy

.23/09/22

Ireland U21 vs Israel U21

.23/09/22

Italy vs England

.23/09/22

Finland vs Romania

10.23/09/22

Alloa Athletic vs Airdrieonians

1.23/09/22

Dordrecht vs Maastricht

12.23/09/22

Morocco vs Chile

13.23/09/22

The New Saints vs Dundee FC

MECHI ZA USHINDI

“1" = NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA
“X" = NITIMU KUTOKA SARE
“2" = NITIMU YA UGENINI KUSHINDA.

JUMANNE - 20/09/2022

NYUMBANI SARE UGENINI
GAMEID

MICHEZO

Shanghai Shenhua vs Meizhou Kejia

1

X

Changchun Yatai vs Wuhan Three Towns FC

Roasso Kumamoto vs Grulla Morioka

Dalian Aerbing vs Hebei Zhongji

Henan Jianye vs Shanghai SIPG

Wuhan Zall vs Shenzhen

Huracan Reserve vs Boca Jrs

Millwall U23 vs Charlton U23

Arman Gohar Sirjan vs Khosheh Talaei

Bugaa Amman vs Kfarsoum

Rudar Velenje vs NK Nafta

Shams Azar Qazvin vs Shahrdari Hamedan

TSV Rain/Lech vs Augsburg Il

SC Kalsdorf vs SV Allerheiligen

Leyton Orient vs Sutton United

Tranmere vs Bolton

Crewe vs Leeds United U23

Carlisle vs Fleetwood Town

Swindon Town vs Plymouth

Barnsley vs Newcastle U23

Shrewsbury vs Port Vale

Lincoln vs Doncaster

Northampton vs Cambridge Utd

Stevenage vs Wycombe

Morecambe vs Hartlepool

Rochdale vs Liverpool U23

Cheltenham vs Walsall

Sheffield Wed vs Burton

Peterborough vs Tottenham U23

Grimsby vs Mansfield

Stockport vs Wolverhampton U23

Salford City vs Accrington

Enfield Town vs Canvey Island

Harrow Borough vs Hendon

Herne Bay vs AFC Hornchurch

Corinthian Casuals vs Folkestone Invicta

Haringey Borough vs Billericay Town

East Fife vs Stenhousemuir

Guiseley vs Matlock Town

Bishop Stortford vs Bowers Pitsea

Newport vs Forest Green

AFC Wimbledon vs Crawley Town

Wingate and Finchley vs Horsham

Ipswich vs Arsenal U23

Potters Bar Town vs Brightlingsea Regent

Warrington Rylands 1906 FC vs Marske United FC

Stranraer vs Dumbarton

CA Fenix vs Defensor Sporting

FC Aguablanca vs Barranquilla FC

SOL De America vs Resistencia FC

@ CHEZA KWA WAJlBU| KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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Nyota hatari wa Simba, kutoka kushoto ni Pape Sakho, Moses Phiri na kiungo mpishi wa mabao, Clatous Chama
wakishangilia baada ya kufanya yao. MPIGAPICHA WETU

Simba: Hesabu zetu

sasa kwa de

Na Saada Akida

AADA ya kufanikiwa kuitoa
BNyasa Big Bullets ya Malawi

kwenye raundi ya awali ya
Ligi ya Mabingwa Afrika kwa
jumla ya mabao 4-0 kwa kushinda 2-0
ugenini na nyumbani, miamba ya soka
nchini, Simba imesema sasa hesabu zao
wanazigeuzia kwenye mechi ya raundi
ya kwanza dhidi ya Primeiro de Agosto
ya Angola.
Simba itaanzia ugenini katika
mechi ya raundi ya kwanza
itakayopigwa kati ya Oktoba
7-9, mwaka huu kwa ku-
wavaa Waangola hao ambao
wameitoa Red Arrows ya
Zambia kwa jumla ya mabao
2-1 baada ya kushinda 1-0
ugenini na juzi nyumbani ku-
toka sare ya bao 1-1.
Akizungumza na gazeti hili, Kaimu
Kocha Mkuu wa Simba, Juma Mgunda,
alisema sasa wanakwenda kujipanga
kwa ajili ya mchezo huo dhidi ya Primei-
ro de Agosto ili kuhakikisha wanapam-
bana kutafuta matokeo mazuri na ku-
weza kufikia malengo yao ya kuendelea
kusonga mbele hadi kufika robo fainali.
Mgunda alisema tayari ameona ma-

A gosto

® ® ® Mgunda akoleza moto
amtaja Dejan huku akimwelezea

Phiri kuwa...

kosa waliyofanya katika mchezo huo,
hivyo anakwenda kuyafanyia kazi kabla
ya mechi hiyo ya raundi ya kwanza ili
kuendelea kufanya vizuri.

“Kuna mazuri yamefanyika na tunaen-
da kuboresha kuwa bora zaidi,” alisema.

Akizungumzia mchezo dhidi ya Nyasa
Big Bullets, Mgunda alisema: “Tuliishika
mechi, tulijua kwamba watashambulia
kwa sababu hawakuwa na chakupoteza,
hivyo tulikuwa makini katika safu ya ul-
inzi, lakini tulishambulia pia”.

Kuhusu mshambuliaji Dejan
Georgijevi , Mgunda alisema ni mchezaji
mzuri na muda wote atatumika, kwa
sababu ana uwezo mkubwa na kinacho-
hitaji ni kumpa nafasi ya kuzoea mazin-
gira.

Pia alimpongeza Moses Phiri kwa
kuwa na mwendelezo mzuri wa kufunga
kila mechi jambo ambalo linamfanya
kuamini kwamba nyota huyo anavitu
vya ziada vya kuweza kusaidia timu.

Katika hatua nyingine, Waziri wa
Utamaduni, Sanaa na Michezo, Mo-

hammed Mchengerwa, amewapongeza
wachezaji wa Simba kwa matokeo ya
juzi na kuwataka kupambana kwa ajili ya
kutangaza soka la Tanzania kwa mataifa
mengine.

Mchengerwa ambaye alikuwa miongo-
ni mwa wageni waalikwa katika mchezo
huo wa Simba dhidi ya Nyasa Big Bullets
uliopigwa Uwanja wa Benjamin Mkapa,
baada ya mechi kumalizika alikwenda
vyumba vya kubadilishia nguo na ku-
wapongeza kwa ushindi huku akiwataka
kupambana katika hatua inayofuata.

“Tukiri wote waliokuwapo uwanjani
hatukutamani mchezo uishe kwa sababu
ya namna mpira ulivyokuwa ukichezwa,
nawaomba sana wachezaji huu mwanzo
twende nao hadi mwisho.

“Hatuna sababu ya kushindwa tuna-
taka timu zetu zinazocheza kimataifa
zifanye vizuri na kuvuka katika hatua hii
na kuzidi kusonga mbele, soka letu lipige
hatua kwa sababu mechi hizi zinatazam-
wa na mataifa mbalimbali,” alisema
Mchengerwa.
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Yanga vaiendea
‘chimbo’ Al

Hilal CAF

Na Saada Akida

KATIKA kuhakikisha hawafanyi
makosa kwenye raundi ya kwanza
va Ligi ya Mabingwa Afrika, Klabu
va Yanga imesema tayari imeanza
kufanyia kazi kiufundi mchezo
wao ujao dhidi ya Al Hilal ya
Sudan.

Yanga imefanikiwa kutinga
hatua hiyo baada ya ushindi
mnono wa mabao 9-0 dhidi ya
Zalan FC ya Sudan Kusini kwa
kushinda ugenini 4-0 na nyum-
bani 5-0, mechi zote zikipigwa
Dar es Salaam.

Hivyo katika raundi ya Kwanza
sasa itakayoanza kutimua vumbi
kati ya Oktoba 7-9, mwaka huu,
Yanga itaanzia nyumbani dhidi
va Al Hilal iliyoitoa St. George
va Ethiopia kwa faida ya bao la
ugenini kutokana na kufungwa 2-1
ugenini kabla ya juzi ikiwa nyum-
bani Sudan kushinda 1-0.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Kocha Msaidizi wa Yanga, Cedric
Kaze, alisema wanaingia katika
chimbo kwa ajili ya kuendelea
kutafuta michezo ya wapinzani
wao Al Hilal na kuangalia ubora
wao ili kuufanyia kazi.

Alisema wakati wanawafuatilia
wapinzani wao, wana kazi kubwa
yva kufanyia kazi mapungufu yao
kwa washambuliaji kuwa makini
katika nafasi wanazotengeneza.

“Ni kweli hatukucheza vizuri na
shida ni umakini wa washambu-
liaji wetu, tuna kazi kubwa kwa
benchi la ufundi katika kuendelea
kuwakumbusha wachezaji kuwa
makini katika kuzitumia nafasi
kupata mabao,” alisema Kaze.

Alisema katika hatua wanayok-
wenda kucheza ni ngumu kwa
sababu ya ubora wa wapinzani
wao Al Hilal ambao wamekuwa na
uzoefu mkubwa katika mashinda-
no hayo.

Kwa upande wa Daktari wa Yan-
ga, Shecky Mngazija, alisema hali
yva mshambuliaji Fiston Mayele
na kiungo Feisal Salum ‘Fei Toto'
bado wako chini ya uangalizi
baada ya kuumia katika mchezo
uliopita dhidi ya Zalan FC.

“Wachezaji hao bado hawa-

jaanza mazoezi na wako chini ya

uangalizi wa jopo la madaktari wa

timu,” alisema Mngazija.

7708567541002~
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