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HABARI KITAIFA

Rais Samia

ataja mikakati
serikali kukabili
baa la njaa

Na Waandishi Wetu

RAIS Samia Suluhu Hassan amesema Tanzania ime-
anza mikakati ya kukabiliana na baa la njaa linalohofi-
wa kuikumba dunia kutokana na athari za UVIKO-19.

Pamoja na mikakati hiyo, amewataka wakazi wa
mkoa wa Njombe kuongeza uzalishaji wa mazao ya
chakula na biashara wakati serikali ikiendelea kubore-
sha mazingira ya upatikanaji wa pembejeo kwa bei
nafuu na masoko.

Rais aliyasema hayo jana kwa nyakati tofauti wakati
wa ziara yake ya kikazi katika mikoa ya Iringa na
Njombe maeneo ya Nyololo na Sawala wilayani Mu-
findi na Makambako mkoani Njombe.

“Baada ya Uviko-19 kutakuwa na tatizo la njaa duni-
ani. Hata hivyo, Tanzania Mungu ametubarikia ardhi
nzuri na hali ya hewa nzuri. Tuzalishe chakula cha
kututosha sisi wenyewe ili tujihakikishie usalama wa
chakula na majirani zetu nchi zenye uhitaji,” alisema.

Samia alisema serikali imeendelea kujizatiti kwenye
kilimo ili kuwa na uhakika wa chakula.

“Tunaendelea kuongeza viwanda ili wakulima mu-
ongeze mazao yenu thamani kulingana na mwenendo
wa soko la kimataifa. Kwa Iringa tutawaachia kiwanda
hiki cha parachichi hapa Mufindi,” alisema.

Rais alisema licha ya mikoa ya Nyanda za Juu Kusini
kusifika kwa kilimo cha parachichi, bado wakulima ha-
wanufaiki kutokana na mazao yao kukosa ubora kwa
kuwa hayaongezwi thamani.

Katika hatua nyingine, aliwaagiza madiwani kusi-
mamia kikamilifu ukusanyaji wa mapato katika mae-
neo yao ili kuleta maendeleo ya wananchi.

Alisema ni lazima madiwani wasimamie mapato ya
ndani kikamilifu na kudhibiti upotevu ili kuwasaidia
wananchi katika utekelezaji wa miradi ya maendeleo
katika maeneo yao.

KAZI IENDELEE

Akiwa Makambako, alisema anaposema kazi iend-
elee, anamaanisha kuongeza kasi ya uzalishaji, hivyo
anayelima alime kwa kuwa kuna mazingira mazuri na
mbolea na pembejeo zitapatikana.

“Tumefungua soko kisha lima weka chakula cha
kutosha nyumbani, uza kinachobaki urudishe pesa
yako uingie tena shambani. Niwaombe wana Njombe
nendeni kachapeni kazi tuzalishe kwa maendeleo ya
taifa letu,” alisema.

RAIS HAJAFIKA

Mbunge wa Mufindi Kusini, David Kihenzele, alim-
weleza rais kuwa kwa zaidi ya miaka 50 hakuna Rais
maendeleo.

Akizungumza muda mfupi baada ya Rais kuweka
jiwe la msingi katika ujenzi wa barabara ya Sawala
-Iyegea kiwango cha lami, Kihenzile alisema kulikuwa
na kudorora kwa maendeleo kutokana na viongozi wa
kitaifa kutofika katika eneo hilo.

“Miaka 50 sasa tangu mwaka 1972 alipotembelea
Rais Julius Nyerere hakuna aliyefika Sawala wewe ni
wa pili. Hii imekuwa neema sana. Hakika umetatua
kilio cha wananchi cha muda mrefu cha ukosefu wa
miundombinu ya barabara, “alisema.

Awali, akizindua mradi huo wa ujenzi wa barabara,
Rais Samia alisema kwa sasa serikali inawekeza kwe-
nye ujenzi wa miundombinu ya barabara ili kukuza
sekta za kilimo na viwanda.

EImeandikwa na Elizabeth John (Njombe),
Martha Sambo na Godwin Fransis (Iringa).

Makamu Mkuu wa Chuo Kikuu cha Dar es Salaam (Taaluma), Prof. Bonaventure Rutinwa na Mtunzi wa kitabu kipya cha
watoto cha The African Alphabet, Kemilembe Mugangala, wakiwafundisha watoto wadogo kusoma kwa kutumia kitabu

NHIF vakiri kuelemewa gharama za matibabu

Na Elizabeth Zaya

MFUKO wa Taifa wa Bima
ya Afya (NHIF) umesema
magonjwa yasiyo ya kuam-
bukiza, yamekuwa mzigo
mkubwa kwao kutokana na
kutumia gharama kubwa
kulipa kwa watoa huduma
ya afya wanaowahudumia
wateja wao.

Umebainisha kwa mwaka
wa fedha 2021/22, ulitumia
Sh. bilioni 99 sawa na asilim-
ia 18 ya malipo yao yote kwa
watoa huduma za afya kuhu-
dumia wanachama wao.

Mkoani Dar es Salaam
jana, Mkurugenzi Mkuu wa
NHIF, Bernard Konga, al-
ipozungumza na waandishi
kuhusu kazi zinazofanywa
na mfuko huo, alisema kwa
kuzingatia mwenendo huo,
kuna haja serikali kuanga-
lia afua zingine za kitaifa za
kupambana na magonjwa
hayo.

“Katika kipindi kilicho-
pita, 2021/22 tunaona bado
fedha nyingi inatumika kwe-
nye magonjwa yasiyokuwa
ya kuambukiza. Kwa hiyo,
mwelekeo wa serikali ni sa-
hihi katika kuongeza jitihada
kupambana na magonjwa
hayo.

“Mathalani, kwa mwaka
uliopita fedha nyingi tumeli-
pia kwenye dawa za saratani,
na tunafahamu ni magonjwa
ambayo yanatokana na aina

ya maisha tunayoishi na
vyakula tunavyokula. Pia,
fedha nyingi tumelipa kwe-
nye gharama za kuchuja
damu, pale ambapo inaone-
kana figo haiwezi kufanya
kazi kama inavyotarajiwa,
huwa kuna hiyo huduma,”
alifafanua.

Kwa mujibu wa Mkuru-
genzi huyo, matibabu ya
kusafisha damu yaliigahrimu
NHIF Sh. bilioni 35.4 zilizolip-
wa kwa watoa huduma wali-
ohudumia wanachama wa
mfuko huo.

“Kwa hiyo, kwa kifupi
utaona namna gani ma-
gonjwa hayo yameanza
kuwa mzigo mkubwa, ni su-
ala la kitaifa linazungumzwa,
lakini na sisi kama mfuko
kwa wanachama wetu tunal-
iona bayana kwamba sasa
wanachama wetu wengi tu-
nagharimia pesa nyingi kue-
lekea huko.

“Kwa hiyo, ni jukumu letu
sisi kama mfuko kuunga
mkono jitthada za serikali
katika kupambana na ma-
gonjwa haya kwa sababu ik-
iendelea hivi, ni wazi mzigo
ni mkubwa kwa mfuko. Mta-
kumbuka zamani tulikuwa
tunaugua malaria siku tatu,
ya nne umeenda kazini na
umemalizana na dozi, la-
kini leo hii ukianza ‘dyalisis’
(usafishaji wa damu) ina
maana ni ‘life time’ (maisha
yote).”

“Na gharama za ‘dyal-
sis’ inakwenda kati ya Sh.
240,000 au Sh. 250,000
kwa ‘session’ (kipindi) moja
na unaweza kuambiwa ‘ses-
sions’ nne kwa wiki. Kwa
hiyo, ina maana ni Sh. milio-
ni moja kwa wiki na ikienda
kwa mwaka ni Sh. milioni 52.

“Katika hali ya kawaida ni
gharama kubwa sana. Kwa
hiyo, tunaunga mkono na
tunaipongeza serikali kwa
kutumia macho kwenye
eneo hili la kupambana na
magonjwa yasiyokuwa ya
kuambukiza, kwa sababu ni
mzigo mkubwa,” alisema.

Pia, alisema mpaka sasa
mfuko huo unatumia fedha
nyingi katika matibabu ya
watoto na wazee wenye
umri wa zaidi ya miaka 60.

Konga alisema kwa mwa-
ka wa fedha uliopita, hospi-
tali zilizolipwa fedha nyingi
kutokana na kutoa huduma
kwa wanachama wake ni za
kanda kwa asilimia 23 ziki-
fuatwa na hospitali za rufani
za mikoa kwa asilimia 20.

“Hii ni tofauti na zamani
ambapo kiwango kikubwa
cha fedha kilikuwa kikilip-
wa katika hospitali za taifa
(Muhimbili na Mirembe),
kwa maana sasa wananchi
wanapata huduma karibu na
maeneo yao na siyo lazima
wasafiri tena umbali mrefu.

“Mathalani huduma za
saratani, siyo lazima mtu

aende (Taasisi ya Saratani)
Ocean Road kupata huduma
hizo, na hayo yote yanaone-
kana kwa sababu serikali im-
ewekeza katika eneo hilo,”
alisema.

Mkurugenzi huyo aliwa-
taka wananchi kujiunga na
NHIF ili iwe rahisi kuwa-
hudumia, akibainisha kwa
sasa wanachama wa mfuko
ni asilimia nane (milioni
4.8 hadi Juni mwaka huu ya
Watanzania wanaopata hu-
duma kwenye vituo 9,188,
huku asilimia sita ya Watan-
zania wakiwa katika Mfuko
wa Afya ya Jamii (CHF) na
asilimia moja sekta binafsi.

“Ndiyo maana unakuta
katika baadhi ya nchi, wa-
nachama  wanakiwa ni
wengi hata kufikia asilimia
90, inapofikia katika hatua
hii inakiwa rahisi kuwahu-
dumia lakini wakijiunga
wachache ni changamoto,”
alisema.

Pia alisema wanatarajia
kutoa mwongozo wa bei na
utaratibu wa usimamizi wa
huduma za bima ya afya
nchini ili kudhibiti upangaji
holela wa bei za dawa.

Vilevile, alisema wame-
baini kuwapo udanganyifu
mkubwa ikiwamo watu
kuwa na vyeti feki vya ndoa,
baadhi ya vituo kudanganya
na kila wanapobaini wana-
chukua hatua kali ikiwamo
kuwafikisha mahakamani.
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Chongolo ashauri
shule 124
kuwekwa
mchepuo Kilimo

Na Mary Geofrey, MUHEZA

KATIBU Mkuu wa Chama Cha Mapinduzi
(CCM), Daniel Chongolo, ameshauri shule
zote 214 zinazojengwa nchini kupitia Mradi
wa Kuboresha Elimu ya Sekondari (SE-
QUIP), kuwa na mchepuo wa Kilimo.

Alisema kuwapo kwa masomo hayo,
kutasaidia vijana wanaohitimu elimu ya se-
kondari kuwa na ujuzi wa kilimo utakaowa-
saidia kujiajiri na kukuza sekta hiyo nchini.

Chongolo alitoa pendekezo hilo jana
wilayani Muheza mkoani Tanga, wakati aki-
kagua mradi wa ujenzi wa Shule ya Sekond-
ari ya Kata ya Kisiwani, akiwa kwenye ziara
yake ya kukagua ilani ya uchaguzi, miradi
ya maendeleo na sensa ya watu na makazi
itakayofanyika Agosti 23, mwaka huu.

Alisema atazungumza na Waziri wa
Elimu, Sayansi na Teknolojia, Prof. Adolf
Mkenda ili kuingiza somo hilo la kilimo
litolewe katika shule hizo zinazojengwa
nchini.

“Ni muhimu madarasa haya yaliyojeng-
wa kwa fedha za serikali Sh. milioni 600
kwa kila moja, kutumika kufundisha vijana
wetu masomo ya kilimo hasa kwa kuzinga-
tia kuna chumba cha maabara ya masomo
ya kilimo yanahitaji kuwa na maabara na
shule hizi zimekidhi vigezo vyote,” alisisiti-
za.

Alisema serikali kupitia Ofisi ya Rais, Ta-
wala za Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMI-
SEMI), imetoa Sh. bilioni 100.58 kwa ajili ya
ujenzi wa shule za sekondari mpya 214 am-
bazo zinajengwa kwenye kata za majimbo
yote nchini.

Chongolo alimuagiza Mkuu wa Mkoa
huo, Omary Mgumba na Mkuu wa Wilaya
ya Muheza, Halima Bulembo, kufuatilia
kwa Wakala wa Misitu (TFS), kuomba
kuongezewa eneo kwa ajili ya kujenga ma-
jengo mengine ya kidato cha tano na sita,
bwalo la chakula na nyumba za walimu.

Alitoa agizo hilo baada ya mbunge wa
jimbo hilo, Khamis Mwijuma, kumweleza
kuwa eneo hilo la ekari tatu lililotolewa
na mkazi wa eneo hilo kwa ajili ya kujenga
shule hiyo kumalizika na eneo jirani ni la
msitu wa Amani.

Chongolo alishauri shule hiyo ikimal-
izika ipewe jina Manofu ambalo ni la mkazi
aliyetoa eneo hilo kwa lengo la kuthamini
mchango wake kwa jamii na kuhimiza jamii
hiyo kujitolea kwenye miradi ya maende-
leo.

Awali, Mwijuma alisema shule hiyo ita-
punguza adha ya wanafunzi kutembea kilo-
meta 23, kufuata masomo kata za jirani na
kuiomba serikali kuiongeza Sh. milioni 130
kwa ajili ya kumaliza ujenzi uliobaki.

Awali, Diwani wa Kata hiyo, Shaban Mus-
sa, alisema licha ya serikali kutoa Sh. mil-
ioni 470 kati ya milioni 600 zinazohitajika,
wananchi hao wamechangia ujenzi huo Sh.
milioni 26.

Alisema walianza kujenga madarasa
mawili yenye thamani ya Sh. milioni 15 na
kutoa nguvu kazi zao katika kazi ya ujenzi
inayoendelea.

Naye Mkuu wa mkoa huo, Omary Mgum-
ba, aliahidi kukaa na uongozi wa wilaya na
kamati ya ujenzi kufahamu sababu za ujen-
zi huo kuwa nyuma kulinganisha na mae-
neo mangine nchini ambako walipokea
fedha za ujenzi mwezi Januari, mwaka huu.

Katibu Mkuu wa
Chama Cha Mapin-
duzi (CCM), Daniel
Chongolo, akitumia
mti kujizuia kuteleza
kwenye matope,

huku akiongozana na
Mbunge wa Jimbo

la Muheza, Hamis
Mwinjuma (mwenye
shati la njano), pamoja
na Mkuu wa Mkoa

wa Tanga, Omary
Mgumba (kulia), baada
va kukagua mradi wa
ujenzi wa Shule ya Se-
kondari Kisiwani, Kata
va Kisiwani, Wilaya ya
Muheza jana. PICHA:
ADAM MZEE

Taharuki utangazaji matokeo uchaguzi Kenya

Na Maulid Mmbaga

TAHARUKI  imeibuka kutokana
na kutangazwa kwa matokeo ya uch-
aguzi mkuu wa Kenya uliofanyika Ju-
manne wiki hii, huku kila chombo cha
habari kikitoa matokeo yake.

Hata hivyo, Mwenyekiti wa Tume
Huru ya Uchaguzi na Mipaka ya Kenya
(IEBC), Wafula Chebukati, amewataka
wananchi kutokuwa na hofu kuto-
kana na tofauti hizo, huku akisisitiza
kuwa matokea ya mwisho yatatanga-
zwa na tume hiyo.

Kwa mujibu wa Shirika la Utangazaji
la Uingereza (BBC), Chebukati alise-
ma alikuwa na matumaini kwamba
vyombo vya habari vingeungana na
kuanzisha kituo kimoja cha kujumli-
sha matokeo ya kura lakini haikuwa
hivyo.

“Nataka tu kuwafahamisha Wak-
enya kwamba tangazo la mwisho la
matokeo ya urais litafanywa na msi-
mamizi wa uchaguzi hapa Bomas. Tu-
natumai kufikia mwisho wa kujumli-
sha, yatakuwa yanafanana.

“Kusiwe na hofu kuhusu tofauti tu-
nazoziona kwenye vyombo vya habari
kwa sababu mbinu zao zinatofautiana.
Mwisho wa siku matokeo yataain-
ishwa kwa sababu yanatoka chanzo
kimoja,” alisema.

MCK YAINGILIA

Baraza la Habari la Kenya (MCK)
lilielezea wasiwasi kuhusu utofauti
katika utangazaji wa matokeo ya uch-
aguzi mkuu unaofanywa na vyombo
vya habari nchini humo.

Lilisema ucheleweshwaji wa ma-
tokeo rasmi kutoka kwa IEBC ulisaba-
bisha kuenezwa kwa taarifa nyingi
potofu na baraza hilo sasa linashughu-
likia tatizo hilo.

MCK ilisema inafanya majadiliano
na muungano wa wamiliki wa vyom-
bo vya habari pamoja na wahariri ili
kubuni njia ya pamoja ya kutangaza
matokeo kati ya vyombo vya habari.

Ofisa Mtedaji Mkuu wa MCK, Da-
vid Omwoyo, alisema hatua hiyo
inachangia kuibua taharuki kati ya
umma wakati huu ambapo subira ya
muda mrefu ya matokeo ya uchaguzi
inawatatiza wengi.

UN YAPONGEZA

Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa
(UN), Antonio Guterres, jana ali-
wapongeza Wakenya kwa kuhakikisha
uwepo wa amani wakati wa uchaguzi.

Guterres aliipongeza IEBC na seri-

kali ya Kenya kwa kuhakikisha wapigakura wa-
napata fursa ya kutekeleza haki yao ya kikatiba
kwa uhuru.

Pia aliwataka wanasiasa na wapigakura
kuwa watulivu na kujizuia wakati wakisubiri
mchakato wa uchaguzi kukamilika.

Asilimia 654 ya wapigakura waliojiandiki-
sha, ambao ni milioni 22 nchini humo, ndio
walijitokeza kupiga kura, tofauti na mwaka
2017 ambapo asilimia 80 ya waliojiandikisha
walipiga kura.

MTUHUMIWA ASHINDA

Mbunge wa Kimilili, Didmus Barasa, wa cha-
ma cha United Democratic Alliance, ambaye
ametoroka kwa tuhuma za kumuua kwa kum-
piga risasi msaidizi wa mpinzani wake, Brian
Khaemba, wa chama cha DAP-K Jumanne
jioni, alitangazwa kushinda kwa kupata kura
26,000 dhidi ya kura 9,000 za Khaemba.

Baadhi ya wakazi wa eneo hilo akiwamo
Wasilwa Wafula, walimtetea mbunge huyo
dhidi ya madai hayo, wakisema alikuwa
anajilinda.

“Barasa alikuwa anajilinda, hii si mara ya
kwanza kwa watu kujaribu kumuua,” alisema
Wafula.

Mwendesha Mashtaka, Noordin Haji, aliwa-
taka polisi kumkamata mbunge huyo na kure-
kodi taarifa, huku polisi wakieleza kuwa bado
hawajamkamata na simu yake imezimwa.

WANAOPINGA WAFUATE SHERIA

Kiongozi wa Waangalizi wa Uchaguzi kutoka
Jumuiya ya Afrika Mashariki, Rais mstaafu
wa Tanzania, Jakaya Kikwete, aliwataka wag-
ombea ambao hawatakubaliana na matokeo,
waende mahakamani badala ya kutumia njia
zisizo sahihi.

Alisema uchaguzi ulifanyika kwa amani,
utulivu na uwazi kutokana na maandalizi yali-
yofanywa na taifa hilo pamoja na IEBC.

“Tunawasihi mwendeleze amani na utulivu
baada ya matokeo kutangazwa. Kama mtu
atakuwa na pingamizi kuna mwanya wa kishe-
ria, hivyo wachukue mkondo huo,” alisema
Kikwete.

Hadi sasa kura hizo zinaonyesha kuwapo
kwa ushindani mkali wa wagombea wa urais
kati ya Naibu Rais William Ruto na mwanasiasa
mkongwe, Raila Odinga.

EImeandaliwa kwamsaada wamitandao
mbalimbali ya kimataifa.
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OMBI LA KUONESHA NIA YA UGAVI WA VIFAA VYA ZEGE

KUMB : ETJ-BB-PR-EI-GEN-GE-0001-00.

BESIX Ballast Nedam Limited, MKANDARAS| wa Uhandisi, ununuzi
na Ujenzi wa Jeti na Vifaa vya Kupakia kwenye Ghuba ya Tanga
kwa ajili ya Mradi wa Bomba la Mafuta Ghafi la Afrika Mashariki
(EACOP), inakaribisha Makampuni wataalamu wenye uzoefu
kueleza nia yao kwa:

Ugavi wa vifaa vya zege kama vile kokoto, mchanga, saruji,
vichanganyishi na vipozeo vya zege

Jamhuri ya Uganda, Kampuni ya Taifa ya Mafuta ya Uganda
(UNOC), Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na/au Shirika la
Maendeleo ya Petroli Tanzania (TPDC), pamoja na makampuni
mengine ya kimataifa ya mafuta yanashiriki katika utekelezaji wa
Mradi wa EACOP.

Kama sehemu ya mradi wa EACOP, mafuta ghafi yatapakiwa
kwenye meli kupitia kituo kilicho karibu na ufuo wa Bahari ya
Hindi. Kituo hiki kitakuwa umbali wa kilomita 2 kutoka ufukweni
kutoka eneo la Hifadhi ya Baharini lililopo kwenye peninsula ya
Chongoleani mbele ya Bandari ya Tanga nchini Tanzania.

WIGO WA VIFAA / HUDUMA:

Kutafuta makampuni ambayo yanaweza kutoa maelezo yakinifu
yakiufundi na vifaa ambavyo vinakutumika katika mchakato wa
kutengeneza zege.

Vifaa ambavyo vinahitajika:
- Kokoto (kiwango cha juu cha DN 32.5 mm),
- Mchanga (mchanga wa mtoni na/au mchanga uliosagwa na
karasha);
- Saruji,
- Vichanganyishi,
- Vipozeo vya Zege (Mabonge ya barafu).

SIFA BAINIFU:

Makampuni yenye nia yanaalikwa kuandika ombi lao kwa

kuambatanisha:

- Rekodi inayofaa inayoonyesha uzoefu isiopungua miaka
mitano (5) katika usambazaji wa nyenzo thabiti za
kutengenezea zege,

Wafanyakazi waliohitimu na kuthibitishwa kufanya kazi za

Uthibiti Ubora/ Uthibitishaji Ubora (QA/QC);

- Wasifu wa kampuni wenye uthibitisho wa uwezo wa kifedha
na rasilimali za kutosha kufanya/ kusimamia kandarasi
husika,

- Kuzingatia kanuni za petroli na matumizi yarasilimali za ndani

(Local Content)za 2017 na ufafanuzi wa kampuni ya ndani kwa

Tanzania.

Uthibitisho wa usajili/maombi kwa hifadhidata ya Watoa

Huduma kwa Wasambazaji wa Ndani (LSSP) wakati wa

kuwasilisha nia, unashauriwa.

katika mchakato wa zabuni.

Makampuni yanayovutiwa ambayo yanakidhi mahitaji ya chini kabisa na yana uwezo wa kutoa huduma zilizoorodheshwa hapo juu yanapaswa
kueleza nia yao kwa kutuma barua pepe pamoja na hati zilizoorodheshwa hapo juu kwa procurement@bbnjv.com (Ukubwa wa Barua Pepe: MB
20 & viambatanishi lazima ziwasilishwe kwa lugha ya Kiingereza) mnamo au kabla ya tarehe 26 Agosti 2022, Saa 6 mchana kwa saa za Tanzanig

Makampuni yanayokidhi vigezo yatatathminiwa na yakichaguliwa yataalikwa, kulingana na saini ya Makubaliano ya Kutofichua (NDA), ili kushiriki

Kumbuka: Kampuni zilizohitimu awali pekee ndizo zitapokea mwaliko wa kuwasilisha zabuni yao ili kuendeleza mchakato wa Wito wa Zabuni.

216985902
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Wawekezaji Saudia
waona fursa nchini

Na Romana Mallya

UJUMBE wa wafanyabiashara kutoka
Saudi Arabia uko nchini kusaka fursa za
uwekezaji katika sekta za kilimo, ufugaji
wa samaki na mifugo.

Ujumbe huo ambao ulipokewa
Uwekezaji Tanzania (TIC), unatafuta
maeneo ili kuanzisha uwekezaji utaka-
osaidia kuimarisha uzalishaji na usa-
firishaji wa mazao ya chakula nchini
Saudi Arabia.

Katika kikao cha pamoja na ujumbe
huo, Kaimu Mkurugenzi Mtendaji wa
TIC, Revocatus Rasheli, aliikaribisha
timu hiyo iliyojumuisha watu 14 ambao

Mafundi wakiendelea na kazi ya ujenzi wa mifereji ya maji ya mvua katika barabara ya Matosa, mkoani Dar es Salaam jana. PICHA: ¢ ni wafanyabiashara na maofisa kutoka
MIRAJI MSALA : serikali ya Saudi Arabia.

za rushwa ya ngono vyuoni -

nye sekta ya kilimo na ufugaji.
“Katika majadiliano yanayoendelea,
Na Marco Maduhu,
SHINYANCA

TIC imeratibu na imeleta taasisi mbalim-
bali zinazofanya kazi za kilimo na ufugaji
kibiashara. Tumewaonyesha maeneo
mbalimbali ambayo wanaweza kuanzi-
sha miradi yao ya uwekezaji,” alisema
Rasheli.

Aliwaambia wawekezaji hao kuwa
Tanzania imebarikiwa kuwa na fursa
mbalimbali katika maeneo ya uanzishaji
wa viwanda vya kusindika nyama na
samaki, viwanda vya ngozi, ufugaji, vi-
wanda vya kusindika maziwa pamoja na

zipo ambazo uchunguzi wake
umekamilika na nyingine tayari
zimefikishwa mahakamani, pia
walikuwa na kesi 10 mahakama-

kupata taarifa nyingi juu ya aina
hiyo ya rushwa ili wawakamate
wahusika na kuwachukulia
hatua.

wametoa elimu maeneo mbal-
imbali ya mapambano dhidi
ya rushwa, ikiwamo kupinga
rushwa ya ngono vyuoni mkoa-

TAASISI ya Kuzuia na Kupam-

bana na Rushwa (TAKUKURU)
mkoani Shinyanga imeweka
hadharani baadhi ya mbinu wa-
nazotumia baadhi ya wahadhiri
wa vyuo vikuu kuomba rushwa
ya ngono kwa wanafunzi wao.

Mbinu zilizobainishwa ku-
tumiwa na wahadhiri hao ni
pamoja na kuwafelisha maku-
sudi wanafunzi, hasa wa kike
ili walazimike kurudia mitihani
husika na katika harakati za ku-
jinasua, wanajikuta wananasa
kwenye mitego ya walimu wao.

Taasisi hiyo imesema baa-
dhi ya wahadhiri wanawatisha
wanafunzi wao kuwa wasip-
owakubali kimapenzi, wata-
hakikisha hawafaulu mitihani
yao.

Mkuu wa TAKUKURU mkoani
Shinyanga, Donasian Kessy,
alibainisha hayo jana alipoitoa
taarifa ya utekelezaji wa kazi zao
katika kipindi cha kuanzia Aprili
hadi Juni mwaka huu.

Alisema kwa kipindi hicho

ni humo na kubaini mbinu am-
bazo wamekuwa wakizitumia
wahadhiri kuomba rushwa ya
ngono kwa wanafunzi.

“TAKUKURU mbkoani Shin-
yanga tulitoa elimu ya rushwa ya
ngono vyuoni kupitia kampeni
ya ‘Vunja Ukimya Kataa Rushwa
ya Ngono' katika vyuo vitatu
ambavyo ni VETA, Ushirika na
Chuo cha Maendeleo ya Wa-
nanchi cha Buhangija na kutoa
elimu kwa vijana 541.

“Mbinu ambazo tulizibaini
wanazitumia wahadhiri katika
kuomba rushwa ya ngono kwa
wanafunzi ni kuwafelisha miti-
hani yao kwa makusudi, hu-
susani kwa mlengwa ambaye
mhadhiri anamtaka kimapenzi
na kumtishia akishindwa tena
atafukuzwa chuo na hatimaye
kufanya naye mapenzi,” ali-
fafanua.

Alisema kuwa kutokana na
elimu ambayo wameitoa kwa
wanafunzi vyuoni, wanatarajia

Katika hatua nyingine, Kessy
alisema walifanya ufuatiliaji wa
matumizi ya fedha katika miradi
17 ya maendeleo kupitia fedha
za UVIKO-19 yenye thamani ya
Sh. bilioni 13.7 na kubaini minne
kati yake ilikuwa na dosari.

Alisema miradi hiyo haienda-
ni na thamani halisi ya fedha na
kuagiza ifanyiwe marekebisho.

Aliongeza kuwa walifanya
uchambuzi wa mifumo kuhusu
ujenzi wa vyumba vya madar-
asa kupitia fedha za UVIKO-19
na uendeshaji na usimamizi wa
jumuiya za watumiaji maji ngazi
za jamii katika Halmashauri ya
Msalala, Ushetu na Kahama na
kubaini kuwapo na mianya ya
rushwa.

Alisema kwa kipindi hicho
walipokea taarifa 29 za malala-
miko zilizohusu rushwa katika
serikali za mitaa, ujenzi, polisi,
elimu, biashara, afya na taarifa
18 uchunguzi wake unaendelea.

Alisema kati ya taarifa hizo,

ni na kati yake, saba walishinda
na watuhumiwa kutiwa hatiani
na kulipa faini, huku mtuhu-
miwa mmoja akishindwa kulipa
na hivyo kwenda jela kutumikia
kifungo cha miaka mitatu.

Kessy alitoa wito kwa wa-
nanchi mkoani  Shinyanga
pamoja na wanafunzi kuende-
lea kutoa taarifa juu ya vitendo
vya rushwa ambavyo vimekuwa
vikiwanyima kupata haki zao.

Baadhi ya wanafunzi ambao
wanasoma Chuo cha St. Joseph
Tawi la Shinyanga, walidai ku-
wapo baadhi ya wahadhiri wa-
naowaomba rushwa ya ngono.

Mwaka 2019, Nipashe ili-
chapisha ripoti maalum kuhusu
rushwa ya ngono vyuo vikuu
ikianika namna inavyofanywa
na mhadhiri kwa mwanafunzi;
mwanafunzi kwa mwanafunzi;
mhadhiri kwa mhadhiri; na
mhadhiri/ofisa utawala chuoni
dhidi ya mfanyakazi wa chini
chuoni.

ardhi kubwa kwa ajili ya kilimo.

“Saudi Arabia na Tanzania tuna

fursa nyingi, lakini bado hatujazitumia
kikamilifu. Naamini tunaweza kufanya
vizuri zaidi kwa sasa na nitoe wito kwa
mamlaka za serikali katika nchi zote
mbili kushirikiana ili kuruhusu kuwa na
mtiririko mzuri wa bidhaa na huduma
kati ya pande hizi mbili,” alisema.

Pia alisema kwa sasa Tanzania inajen-

ga bandari kubwa ya uvuvi katika wilaya
ya Kilwa, mkoani Lindi ambayo inahitaji
uwekezaji katika miundombinu kama
vile uanzishaji wa viwanda vya usindi-
kaji na kutengeneza barafu, maghala ya
kuhifadhia maji baridi na miradi min-
gine mingi inayohusiana nayo.

Balozi wa Tanzania nchini Saudi

Arabia, Ali Mwadini, alisema ziara hiyo
ni sehemu ya mwitikio wa jitihada za
Rais Samia Suluhu Hassan za kuvutia
wawekezaji kutoka pande zote za du-
nia pamoja na ziara iliyofanywa nchini
humo na Waziri wa Mambo ya Nje na
Ushirikiano wa Afrika Mashariki, Balozi
Liberata Mulamula.

Alisema nchi hiyo ya Mashariki ya Kati

ina wakazi milioni 35 lakini bado hai-
jafikia uzalishaji wa kutosha kulingana
na mabhitaji yake, jambo linalowasuku-
ma wawekezaji kutafuta maeneo zaidi
ya uwekezaji ili kuzalisha mazao na kui-
marisha usalama wa chakula.

Akizungumza kwa niaba ya ujumbe
huo, Makamu wa Rais anayeshughulikia
Mauzo na Maendeleo ya Biashara ku-
toka Shirika la Kilimo na Mifugo la Sau-
dia (SALIC), Mhandisi Faisal Almangour,
alisema wako nchini kuangalia fursa na
wana nia ya kuwekeza Tanzania.

“Mbali na kuanzisha miradi ya
uwekezaji, pia tutawaunganisha wa-
zalishaji wa Tanzania na wanunuzi na
fursa za masoko nchini Saudi Arabia,”
alisema.

Ajali ya gari yaua watu sita Singida

Na Thobias Mwanakatwe,
SINGIDA

kutokana na mwendo kasi wa
dereva huyo.

Kamanda Mutabihirwa alise-
ma baada ya ajali hiyo, watu wa-
tano walifariki dunia papo hapo
huku dereva wake akipoteza
maisha wakati akipatiwa mat-
ibabu katika Hospitali ya Rufani
ya Mkoa wa Singida maarufu
Mandewa.

Aliwataja wengine waliofariki
dunia katika ajali hiyo kuwa ni:
Kelvin Michael (43), mkazi wa

Kambarage mkoani Arusha; Sh-
ufaa Said Athuman (30), mkazi
wa Mwanza; Nyahisi Ngolwa,
mkazi wa Bunda; Kashinde
Khamis (30) na abiria mwingine
ambaye alikuwa hajatambuliwa
kwa jina.

Kamanda Mutabihirwa alitoa
wito kwa madereva wa vyom-
bo vya moto wanapoendesha,
kuzingatia sheria za usalama
barabarani ili kuepusha ajali zi-
sizokuwa za lazima.

wa Polisi Stella Mutabihirwa,
akizungumza na Nipashe jana
mjini hapo, alisema ajali hiyo il-
itokea Agosti 9, mwaka huu saa

WATU sita wamefariki du-
nia baada ya gari dogo aina ya
Toyota RAU walilokuwa wame-
panda kwa safari ya kutoka
Arusha kwenda Wilaya ya Nzega
mkoani Tabora, kuacha njia na
kugonga gema kisha kupinduka
mara tatu.

Kamanda wa Polisi Mkoa
wa Singida, Kamishna Msaidizi

no Shamba, Wilaya ya Mkalama
mkoani hapo.

Alisema gari hilo lenye namba
za usajili T631 CVN lililokuwa
linaendeshwa na Adramu Sai-
mon, lilipoteza mwelekeo na
kugonga gema lililoko pembeni
mwa barabara na kupinduka
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Mabula aonya viongozi

Na Munir Shemweta,
BAGAMOYO

WAZIRI wa Ardhi, Nyumba na
Maendeleo ya Makazi, Dk. Ange-
line Mabula, amewaonya viongozi
daraka na kuvunja sheria za ardhi
kwa kugawa ardhi kinyume cha
sheria, hivyo kusababisha uvamizi
kwenye maeneo yenye milki za
watu wengine.

Dk. Mabula alitoa onyo hilo juzi
wilayani Bagamoyo mkoani Pwani
wakati akitoa na kukabidhi taarifa
ya uchunguzi wa migogoro ya ar-
dhi katika eneo la Mapinga

Taarifa hiyo iliyokabidhiwa kwa
Mkuu wa Mkoa wa Pwani, Abuba-
kar Kunenge, inatokana na ku-
undwa kwa kamati ya kuchunguza
migogoro katika eneo hilo.

Katika taarifa yake ya uchun-

yaliyochangia uwapo wa migogoro
katika eneo la Mapinga ikiwamo
viongozi kujivika madaraka kiny-
ume cha sheria kwa kugawa ardhi
isivyo halali. Taarifa hiyo inaonye-
sha kuwa viongozi hao wamediriki
kugawa hata maeneo yenye milki
za watu na kusababisha migogoro.

Pia taarifa hiyo inaonyesha
kuwa baadhi ya viongozi wame-
kuwa wakidiriki kughushi nyaraka
au muhutasari wa ugawaji ardhi
kwa kutumia majina ya viongozi
wa zamani na kwa makusudi wal-
ishuhudia mauziano ya ardhi mara
mbili katika ardhi moja kwa lengo
la kujipatia fedha.

Pia kamati ilibaini kuwapo ma-
genge ya uhalifu yanayovamia ar-
dhizawananchinakutumia hilaza
kuanzisha mashauri mahakamani
huku wakiendelea kuuza maeneo
hayo jambo lililosababisha mad-

wa uamuzi wa mahakama.
“Imebainika uwapo wa wavam-
izi kukimbilia kufungua mashauri
mahakamani wakiwashtaki wa-
miliki halali wa ardhi lengo likiwa
kuwazuia wamiliki kuingia kwe-
nye maeneo yao huku wavamizi
wakiendelea kuuza na kuendeleza
maeneo hayo” alisema Waziri.

Dk. Mabula amemwelekeza
Msajili wa Mabaraza ya Ardhi na
Nyumba ya Wilaya, Stela Tullo,
kuanzia Septemba, mwaka huu,
kufanya programu maalum ya ku-
punguza mlundikano wa mashauri
ya ardhi katika wilaya ya Baga-
moyo. “Watu hawa wanafahamika
na kamati imewaorodhesha Mhe.
Mkuu wa Mkoa nakukabidhi taar-
ifa hii ili ushughulike na wote am-
bao wamekuwa wakikiuka maadili
na kuvunja sheria kiasi cha kusaba-
bisha migogoro ambayo imekuwa

wananchi,” alisema Dk. Mabula.

Hata hivyo , alisema baadhi
ya migogoro ya ardhi katika eneo
la Mapinga na maeneo mengine
Bagamoyo imekuwa ikisababishwa
na ununuzi wa ardhi unaofanywa
haraka bila kujiridhisha umiliki ha-
lali wa eneo husika.

“Wanunuzi wananunua maeneo
bila ya kufanya uhakiki katika ofisi
za halmashauri lakini pale wan-
apogundua wametapeliwa ndipo
huanza kupeleka malalamilo yao
kwenye ofisi za serikali,” alisema.

Dk. Mabula alitoa rai kwa wa-
nanchi wote wanaonunua ardhi
kufanya uhakiki kabla ya kufikia
hatua hiyo kupitia ofisi za hal-
mashauri na kufanya upekuzi
kujua miliki kuanzia ngazi ya hal-
mashauri kwa yale maeneo yenye
hati.

Pia alitahadharisha wananchi

vijiji, vitongoji kugawa ardhi holela

kubainisha kuwa uamuzi wa seri-
kali kushughulikia mashamba pori
haina maana ya kuruhusu uvamizi
na kusisitiza kuwa ni marufuku
wananchi kuvamia maeneo hata
kama ni shamba pori.

Pamoja na kamati iliyoundwa
chini ya mwenyekiti Kamishna
Msaidizi wa Polisi Peter Matagi
kushughulikia migogoro ya ardhi
ya eneo la Mapinga, iliwasikiliza
wananchi wengine kutoka mae-
neo mbalimbali ndani ya Baga-
moyo yakiwamo ya kata za Maku-
runge, Kidomole, Sanzale, Kerege,
Mataya, Ukuni na Fukayosi.

Mkuu wa Mkoa wa Pwani,
Kunenge alimweleza Waziri Ma-
bula kuwa ataanza kuifanyia kazi
taarifa hiyo kwa kuwashughulikia
wote waliohusika bila kujali nya-
dhifa zao na kusisitiza kuwa haku-
na mtu atakayeonewa wakati wa

guzi, kamati ilibaini mambo 11 hara makubwa katika utekelezaji ikileta maumivu makubwa kwa wanaovamia  mashamba na kushughulikia mgogoro huo.
Waziri O o °ne
<= Nchi 33 kujadili
Nyumba na
Maen- °
i atharl UVIKO-19
Makazi, Dk.
Angeline
Mabula,
akikabidhi Na Beatrice Shayo
taarifa ya
uchun- MKUTANO wa 13 wa Jumuiya ya Skauti wa
guZI wa Kike Tanzania (TGGA), utakaowaleta pamoja
mal gaor%cr)]rio watu kutoka nchi 33 duniani, utafanyika nchini
Kat ika eneo wiki fjayo kujadili mafunzo yaliyotokana na atha-
la Mapinga ri za janga la UVIKO - 19.
kwa MKuu Sambamba na kujadili athari hizo, washiriki
wa Mkoa wataweka mikakati mipya kuwawezesha wasi-
wa Pwani, chana na wanawake kuwa rasilimali ya taifa uta-
Alhaji fanyika nchini wiki ijayo.
Abubakar Kamshina Mkuu wa TGGA, Mary Richard,
Kunenge, aliyasema hayo jana wakati akizungumza na
eneo la waandishi wa habari kuhusu mkutano huo
b SO Mapinga, utakaoanza Agosti 22 hadi 26, mwaka huu
¢ wilayani . o
! : Bagamoyo A.llse.ma mwaka 2919 Tanzania iliibuka kuwa
o) juzi. PICHA: mshindi na mwenyeji wa mkutano huo na wa-
¥ WANMM natarajia kuwa na zaidi ya watu 120 kwa kaulim-
~% \ : biu ya “Ustawi Pamoja: Rudisha Mustakabali wa

Wanaswa tuhuma kusababisha hasara ya mamilioni TANESCO

Na Waandishi Wetu, MWANZA

SHIRIKA la Umeme (TANESCO) mkoa-
ni Mwanza limewakamata watu 16 kwa
tuhuma za kuhujumu miundombinu ya
shirika hilo na kulisababishia hasara ya
Sh. milioni 18.

Watuhumiwa hao walikamatwa katika
Wilaya za Magu, Nyamagana na Kwimba
mkoani Mwanza katika msako uliofany-
wa jana na maofisa wa usalama wa TA-
NESCO katika maeneo hayo walioshiriki-
ana na Jeshi la Polisi.

Akizungumza baada ya kukamatwa
kwa watuhumiwa hao Ofisa usalama
wa shirika hilo, Jeverino Pembe alisema
miongoni mwa watuhumiwa hao, wamo
wafanyabiashara wa vyuma chakavu.

“Kwa kushirikiana na Jeshi la Polisi
tumewakamata watu wanaojihusisha na
wizi pamoja na uharibifu wa miundom-
binu ya shirika letu na miongoni mwao
ni mfanyabiashara wa vyuma chakavu,”
alisema na kumtaja kwa jina mfanyabi-

ashara huyo.

Aliwataka wananchi wenye tabia za
wizi wa nyaya za shaba katika transfoma,
waache kufanya hivyo kwa kuwa ni kiny-
ume cha kisheria na hatua hiyo inawapa
hasara na hivyo kushindwa kutekeleza
majukumu yao ya kutoa huduma za
umeme katika maeneo mbalimbali.

NEEMA YA EWURA

Katika hatua nyingine, Mamlaka ya
Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji
(EWURA) Kanda ya Ziwa imetangaza
neema kwa wafanyabiashara wanaotaka
sasa gharama zake ni Sh. milioni 40 hadi
kukamilika kwake na kuanza kufanya
kazi.

Meneja wa EWURA Kanda ya Ziwa,
George Mhina, alisema katika mazun-
kwa sasa kuanzia Sh. milioni 40 hadi Sh.
milioni 50 mfanyabiashara anafungua
kituo cha mafuta.

“Tumejikita katika kutoa elimu na tu-
metengeneza kanuni ndogo ambazo ni
rafiki na ukiwa ukiwa na Sh. milioni 40
mpaka Sh. milioni 50 unaweza ukajenga
wakapata huduma ya mafuta kutoka ka-
tika kituo cha mafuta ambacho bei ime-
pangwa na EWURA na mafuta ambayo ni
bora na salama kwa watumiaji,” alisema.

“Sisi EWURA tunawapa taarifa zote
muhimu ili watu waweze kupata tenda
na kama kuna kampuni tutaisajili kwan-
za kwenye kanzidata yetu,” alisema
Mhina.

Katibu wa Kamati Ndogo ya Upimaji
wa Tathmini ya Maonesho ya Sherehe za
Wakulima Nanenane Kanda ya Ziwa Ma-
gharibi, Robert Samuel, alisema wametoa
zawadi ya fedha taslimu, kombe pamoja
na vyeti kwa washiriki waliofanya vizuri
katika maonyesho ya Nanenane.

EImeandaliwa na Vitus Audax na
Elizabeth Faustine (MWANZA)

Bara la Afrika kwa Kutumia Maarifa, Ujuzi na
Vipaji vya Wanawake.”

Richard alizitaja baadhi ya nchi zitakazoshiriki
kuwa ni Angola, Burundi, Rwanda, Zimbambwe,
Malawi, Uganda, Kenya, Madagascar, Afrika Kusi-
ni Nigeria, Ghana, Botswana, Burkina Faso, Cam-
eroon, Chad, Congo, Jamhuri ya Kidemokrasi ya
Congo (DRC), Gambia, Guinea, Lesotho, Liberia,
Mauritius, Namibia, Niger, Senegal, Sierra Leone,
Sudani Kusini, Swaziland na Togo.

“Lengo la mkutano huu ni kutathmini hatua
tulizopiga kwa miaka mitatu ya nyuma, tathmini
ya changamoto na mafunzo yaliyotokana na
janga la UVIKO - 19, kuweka mikakati mipya na
kuchagua uongozi wa kipindi kingine cha miaka
mitatu kuanzia sasa,” alisema Richard.

Alisema mkutano huo ni nafasi ya kuona na
kujifunza kutoka kwa nchi nyingine wanavy-
oendesha shughuli zao katika kukuza ufanisi na
utendaji wa chama chao, na kwamba watatem-
belea vivutio mbalimbali.

Pia alisema TGGA malengo yake ni kumjengea
mtoto wa kike maadili mema yatakayomwez-
esha kuwa rasilimali kwa taifa kwa kumpatia
mafunzo ya vitendo yaliyo anje ya mfumo rasmi
wa elimu.

Richard alisema TGGA ni mwanachama wa
Chama cha Maskauti wa Kike Duniani (WAGGGS)
chenye wanachama 150, Tanzania ikiwamo huku
uwakilishi wa wasichana ukiwa ni milioni 10.
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Agizo la Rais Samia kutenga
chumba cha malezi watoto
sokoni, muhimu

JUZI wakati Rais Samia Suluhu Hassan, akiwa mkoani Njombe
kwenye uzinduzi wa soko kuu mkoani humo, alimwagiza Mkuu wa
Mkoa huo, Antony Mtaka, kuhakikisha soko linatenga chumba kwa
ajili ya watoto ambao mama zao wanafanya biashara zao katika
soko hilo.

Agizo hilo la Rais lilitokana na kushuhudia kinamama wengi wa-
fanyabiashara, wakifanya shughuli zao huku wakiwa wamebeba
watoto wao mgongoni.

Rais Samia, alisema kitendo hicho sio tu kinawaathiri watoto, bali
hata wazazi wao ambao baadaye wanaweza kupata madhara katika
miili yao.

Akizungumza katika ufunguzi huo, Rais Samia alisema ameona
kinamama wengi wamebeba watoto migongoni na kushauri itaku-
wa vizuri wakamegewa sehemu ya soko hilo wakaweka eneo la
kuangalia watoto ili wakati mama yupo kazini na biashara zake wa-
toto hao wawe wanashughulikiwa mahala pazuri, wanapata chaku-
la vizuri, wanakua vizuri, wanapata elimu huku wanatunzwa vizuri.

Alimwagiza Mkuu wa Mkoa na Mkuu wa Wilaya kuangalia nafasi
nzuri kwa ajili ya watoto hao.

Agizo hilo la Rais limekuja wakati mwafaka kutokana na kinama-
ma wengi wafanyabiashara iwe ya sokoni, mamalishe au kutem-
beza bidhaa barabarani, kutembea na watoto wao kwenye shughuli
zao, pengine wanafanya hivyo kwa kukosa msaada wa kulea watoto
hao nyumbani.

Athari za watoto kuambatana na wazazi sehemu za biashara ni
watoto kuiga tabia ambazo haziendani na umri wao.

Tumeshuhudia sehemu zenye mikusanyiko ya watu hasa sokoni,
kuna watu wenye tabia tofauti kwa kutoa lugha na vitendo vizisivy-
ofaa bila kujali kuna watoto.

Pia, watoto wanapata mateso ya kukosa haki yao ya kucheza na
kupata elimu kutokana na muda mwingi kuambatana na mama zao
kwenye shughuli zao za biashara.

Watoto hao pia wanakuwa katika mazingira hatarishi kwa saba-
bu maeneo ambayo wanawekwa wakati wazazi wao wakiendelea
na shughuli sio rafiki kwao.

Agizo la Rais la kutaka maeneo ya soko kutengwa vyumba maal-
umu vya kutunzia watoto hao, litasaidia kupata haki yao ya kufura-
hia uhuru wao kucheza na watoto wenzao, kupata matunzo mazuri
na pia kupata chakula kizuri, kama alivyopendekeza Rais.

Mtoto anapozoea mazingira yasiyoendana na umri wake, kwa vy-
oyote anabeba tabia anazoziona kila siku na kukua nazo, na inapo-
tokea kuwa ni mbaya matokeo yake ni kuwa mtoto mwenye tabia
mbaya.

Unaweza kukuta mtoto anatoa matamshi au vitendo ambavyo
haviendani na umri wake kwasababu tu amezoea kusikia wakubwa
wakitamka na kwake kuona ni sawa.

Ni vizuri maeneo ambayo wajasiriamli kinamama wanaokosa
msaada wa malezi kwa watoto wao majumbani mwao, wakajenge-
wa vituo vitakavyowasaidia watoto wao kuondokana na athari zi-
takazoathiri maisha yao ya baadaye.

Ni matumaini yetu kuwa agizo lililotolewa na Rais Samia, litaku-
wa chachu kwa maeneo yote ambayo wafanyabiashara kinamama,
watatengewa eneo la kuweka watoto wao na mwalimu atayewa-
saidia kuwapa elimu na kukua katika malezi mema na mazingira
mazuri.
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Na Sabato
Kasika

LENGO namba moja la Maendeleo
Endelevu ya Umoja wa Mataifa
ni kutokomeza umaskini wa aina
zote kwa kila mtu na kila mahali, ili
kuongeza kipato cha watu waishio
katika hali duni na kuwapatia hu-
duma za msingi.

Maelekezo ya lengo hilo yana-
zitaka serikali kuhakikisha ifika-
po mwaka 2030, zimetokomeza
umaskini uliokithiri kwa wanaoishi
kwa kipato chini ya dola 1.25 (kwa
siku) aidha, idadi ya wanaume,
wanawake na watoto wa kila umri
wanaoishi katika hali ya umaskini
inapungua angalau, kwa kuwa wote
wana haki sawa za kiuchumi na
upatikanaji wa huduma za msingi.

Kadhalika, serikali inatakiwa ku-
tambua wananchi wanaoishi katika
umaskini, ili kuelekeza rasilimali
na huduma kwao, kwa ajili ya ku-
wasaidia kuepuka hali hiyo na ku-
wajengea uwezo watu maskini na
kuwaimarisha.

Katika kufanikishaa lengo hilo,
Tanzania, haijabaki nyuma, kuto-
kana na uamuzi wake wa kukusudia
kuwekeza katika makazi ya wazee
ili kauwa na miradi mbalimbali ita-
kayozalisha mazao na kuchangia
katika mapato ya serikali.

Katibu Mkuu Wizara ya Maen-
deleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake
na Makundi Maalum, Dk. Zanaib
Chaula, anasema anapozungumza
na wana habari baada ya kuzun-
gukia makazi mbalimbali ya wazee.

Anasema kuna makazi 14 nchini
yanayosimamiwa na serikali, ili
kuweka mikakati na mbinu mbal-
imbali zitakazosaidia makazi hayo
kuwa na huduma bora na kuwekeza
nguvu katika miradi ya kilimo, mifu-
go na uzalishaji mali katika makazi
hayo.

Miongoni mwa makazi hayo
ni Nunge Dar es Salaam, Kolan-
doto Shinyanga, Njoro Kilimanjaro,
Magugu Manyara, Kiilima Kagera,
Fungafunga Morogoro na Sukama-
hela Singida. Ninaamini kuwa,
uwekezaji wa miradi ya maendeleo
katika makazi ya wazee ni hatua
nzuri, kwani itaipunguzia seri-

Katibu
Mkuu Wiz-
araya
Maendeleo
ya Jamii,
Jinsia, Wa-
nawake na
Makundi
Maalum,
DK. Zanaib
Chaula,
anasema
anapo-
Zungumza
na wana
habari
baadaya
kuzun-
gukia
makazi
mbalim-
bali ya
wazee.

Mkakati kuinua wazee uje na matokeo chanya

kali baadhi ya gharama zikiwamo za
chakula.

Kwa mfano, inaelezwa kuwa baa-
dhi ya makazi ya wazee yana ekari 10
ambazo zinaweza kutumika kwa shu-
ghuli za kilimo cha mboga, ufugaji wa
kuku na miradi mingine ya kimkakati.

Iwapo kilichukusudiwa na seri-
kali kitatimia, ni wazi kila makazi
yanaweza kuinuka kiuchumi na hata
kusaidia wazee kuwa na afya bora
inayotokana na vyakula na mboga
ambazo zitakuwa zinalimwa katika
makazi hayo.

Lengo hilo namba moja halitaki
mtu kuachwa nyuma kiuchumi,
kwani linataka kuwapo kwa ma-
tokeo chanya kwa wote, hapo ndipo
unapokuja umuhimu wa kuboresha
makazi ya wazee kwa kuyaanzisha
miradi.

Nakumbuka katika bajeti ya mwa-
ka 2021/2022, Wizara ya Afya ilitenga
Shilingi bilioni 7.4, kwa ajili ya kubore-
sha makazi ya wazee taarifa ya Waziri
Dk. Dorothy Gwajima alioiwasilisha
mbele ya Kamati ya Kudumu ya
Bunge ya Huduma na Maendeleo
ya Jamii, ilisema kuwa huduma za
chakula na mahitaji ya msingi vime-
boreshwa.

Kwamba uboreshwaji huo umek-
wenda sambasamba na kuanzisha
miradi ya bustani na ufugaji ambayo
hutekelezwa na kusimamiwa na wa-
zee wenyewe, hatua ambayo inaweza
kuinua uchumi wao.

Anaeleza kuwa katika makazi hayo
14 yanayohudumiwa na serikali, kuna
watumishi 93 wa kada mbalimbali na
19 kati yao maofisa ustawi wa jamii,
ambao wanashauriwa kuwa wabuni-
fu wa miradi katika makazi hayo.

Lakini pamoja na juhudi hizo
kuinua uchumi wa makazi ya wazee,
ingekuwa vyema iwapo jamii ita-
wajibika katika malezi ya wazee, kwa
kuwa sehemu salama na ya kwanza
ya wazee ni katika familia zao.

Ninaamini kuwa wazee wanaweza
kupata huduma bora na uangalizi
mzuri kutoka kwa ndugu na familia
7a0, suala la kupelekwa katika makazi
ya wazee iwe ni ya mwisho baada ya
kukosekana wa kuwalea.
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Mshtakiwa
aomba
mashahidi
kutoa ushahidi
upya dhidi yake

Na Grace Gurisha

MSHTAKIWA anayedaiwa kuto-
roka, Pepetua Ngondwe, ameom-
ba mashahidi wote ambao walitoa
ushahidi wakati hayupo, watoe
upya ushahidi wao ili ajue wanam-
tuhumu kwa kitu gani.

Kutokana na maombi hayo,
Mhakama ya Hakimu Mkazi Kisu-
tu, imeruhusu shauri hilo lianze
upya na mashahidi sita waliotoa

ushahidi, watoe wushahidi wao
upya.
Uamuzi huo ulitolewa na

Hakimu kazi Mkuu Huruma Shai-
di, baada ya kusikiliza maombi ya
mshtakiwa ambaye anataka ku-
wasikiliza mashahidi hao ili ajue
anatuhumiwa na kitu gani na pia
hawafahamu.

“Naiomba Mahakama mashahi-
di waliotoa ushahidi dhidi yangu
warudie kwa sababu wakati wa-
natoa ushahidi mimi sikuwapo
mahakamani,” alidai Ngondwe.

Baada ya mshtakiwa kudai hayo,
Hakimu Shaidi akamuuliza wewe
si ulikimbia? Alijibu kwamba
hakukikimbia alikuwa anaumwa.

Wakili wa Serikali, Adolf Lema,
alidai mashahidi waliotoa usha-
hidi ni sita na wakati wakifanya
hivyo, mshtakiwa hakuwapo na
pia mashahidi hao walilipwa
gharama zote.

Lema alidai kwamba mshtak-
iwa aseme anataka shahidi gani
ili kuokoa fedha zinazotolewa na
mahakama na pia anataka nini cha
kuuliza kwa sababu mashahidi wa-
likuwa sita.

“Sheria inaruhusu mashahidi
kutoa ushahidi bila mshtakiwa ku-
wapo. Hata hivyo, angeisaidia ma-
hakama anataka mashahidi gani
na nini anachokitaka japokuwa al-
itoroka lakini anayo haki ya kusiki-
liza mashahidi,” alidai Lema.

Baada ya hoja hizo, Ngondwe al-
idai kati ya mashahidi sita, anawa-
taka watatu akiwamo mlalamikaji,
Ritha Lemi.

Akitoa uamuzi wa hoja hizo,
Hakimu Shaidi alisema pamoja na
ukweli kwamba alitoroka na kesi
ikaendelea kusikilizwa kwa mu-
jibu wa sheria hadi alipokamatwa,
mashahidi wote sita walitoa usha-
hidi wakati hayupo.

“Kila mtu ana haki ya kusikili-
zwa hivyo pamoja na kusema una-
taka mashahidi watatu, baadaye
hukumu itakapotolewa utasema
hukutendewa haki utakata rufaa
(rufani).

“Naomba shauri lianze upya na
mashahidi wote wameanza upya
kutoa ushahidi, hivyo wiki hii waji-
pange shauri lianze kusikilizwa.
Kesi imeahirishwa hadi Agosti 18,
mwaka huu,” alisema.

Ngondwe anatuhumiwa kujipa-
tia zaidi ya Sh. milioni 315 kwa njia
ya udanganyifu kutoka kwa Ritha
Lemi.

Watanzania kupatiwa vyeti vya kuzaliwa ifikapo 2030

Na Elizabeth Zaya

WAZIRI wa Katiba na Sheria,
Dk. Damas Ndumbaro, amese-
ma hadi mwaka 2030 serikali
itakuwa imefikia malengo ya
Watanzania wote kusajiliwa na
kupatiwa vyeti vya kuzaliwa.

Alisema hayo jana kwenye
maadhimisho ya Siku ya Usajili
wa Matukio Muhimu kwa Binad-
amu ambayo kitaifa yalifanyika
Dar es Salaam.

“Rais (Samia Suluhu Hassan)
ametuelekeza ifikapo mwaka
2025 watoto wote nchini chini
ya umri wa miaka 18, wawe
wamesajiliwa na kupatiwa vyeti
vya kuzaliwa na ikifika mwaka
2030 lazima Watanzania wote
wawe wana vyeti vya kusajiliwa,
wana vyeti vya ndoa, au vyeti
vya talaka pale inapohitajika,”
alisema Dk. Ndumbaro.

Alisema kuanzia Januari,
mwakani, kila kituo cha afya,
zahanati au hospitali ya wilaya
lazima itoe cheti cha usajili na
cheti cha kuzaliwa hapo hapo.

Pia alisema kila mtoto
anayekwenda shuleni atatakiwa

kuwa na cheti cha kuzaliwa na
kwa wale wasiokuwa navyo
watasajiliwa katika shule husika
na kupatiwa vyeti hivyo.

“Namaagizo ya Rais ni kwam-
ba kuanzia Januari, mwaka ke-
sho, kila mtoto anayekwenda
shuleni anatakiwa awe au cheti
cha kuzaliwa au asajiliwe pale
pale shuleni anapokwenda. Kwa
hiyo kuanzia chekechea, shule
ya msingi, sekondari na vyuo
usajili unakwenda sambamba
na usajili wa taasisi husika ya
elimu,” alisema.

Pia, alisema kuanzia sasa
mpaka mwaka 2030 wanataka
Wakala wa Usajili, Ufilisi na Ud-
hamini (RITA) ijiendeshe kidiji-
tali.

“Katika kutekeleza maazimio
na maelekezo ya Rais, tunataka
RITA iwe ya kidijitali, tunataka
takwimu zote zinazokusanywa
kutoka shuleni, hospitali na kwa
wananchi wa kawaida, zipele-
kwe katika wakala huu kidijitali
na tunataka kumfikia mwa-
nanchi pale alipo katika kila
kona ya nchi hii,” alisisitiza.

Dk. Ndumbaro alisema kwa

Mafundi wa Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Dar es
Salaam (DAWASA), wakifanya maboresho ya miundombinu ya maji

MWENDAPOLE

sasa wanaunganisha mifumo ya
teknolojia ya mawasiliano na ya
TAMISEMI ili kuhakikisha Waka-
la wa Usajili, Ufilisi na Udhamini
(RITA) inatekeleza kwa urahisi
majukumu yake.

“Tunataka takwimu za RITA,
Mamlaka ya Vitambulisho vya
Taifa (NIDA) na za anwani ya
makazi, zisomane na tukifaniki-
sha mifumo hiyo na ile ya utoaj
haki na ya taasisi za fedha kwa
ajili ya mikopo, ajira, mirathi
na mingine yote, itakuwa rahisi
kwa mwananchi kupata hudu-
ma,” alisema Dk. Ndumbaro.

“Ili kufanikisha hilo, ni lazima
turudi kwenye vitongoji na mi-
mawaziri shirika kwamba ka-
tika kila kata ni lazima kuwe na
ofisi kwa ajili ya usajili kwa wa-
toto wanaozaliwa Tanzania.

“Katika mradi wa kusajili wa-
toto chini ya umri wa miaka
mitano unakwenda vizuri sana,
mwaka 2012 kabla ya kuanza
kwa mradi huo, watoto wal-
iokuwa wamesajiliwa walikuwa
asilimia 13, lakini mpaka mwaka
huu watoto waliosajiliwa ni asil-

imia 65,” alisema.

Kabidhi Wasii Mkuu na Ofisa
Mtendaji Mkuu wa RITA, Angela
Anatory, alisema bado kuna-
hitajika ushiriki wa wadau mbal-
imbali kufanikisha malengo
yaliyokusudiwa katika utoaji wa
huduma kwa wakala huyo.

Naye mwakilishi kutoka
Shirika la Umoja wa Mataifa la
Kuhudumia Watoto (UNICEF),
Ousmane Niang, aliipongeza
RITA kwa kuanzisha mfumo wa
kusajili watoto walio chini ya mi-
aka mitano katika maeneo yao
wanayoishi.

Pia, alisema ni muhimu nchi
za Afrika kuweka mkazo kwenye
masuala hayo ya usajili matukio
muhimu na kwamba katika ku-
fanikisha hilo kunahitaji utashi
wa kisiasa.

Mwakilishi kutoka Ubalozi wa
Canada, Helen Fytche, alisema
nchi hiyo inathamini katika
mchango wa kila mtu katika
nchi kuhesabiwa na kwamba
hadi sasa nchi hiyo imesaidia
kuimarisha mifumo ya usajili
kwa kutoa Sh.bilioni 55 tangu
mwaka 2015.

Jafo ataka vibali ujenzi, ramani

Na Augusta Njoji, DODOMA

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya
Rais, Muungano na Mazingira,
Dk. Selemani Jafo, ameagiza
ugawaji ramani na vibali vya
ujenzi kwenye Halmashauri

nchini uzingatie idadi ya
upandaji miti na utunzaji wa
mazingira.

Pia amesema upandaji wa
bei za bidhaa hasa za chakula
unaotokana na kuwapo kwa
uzalishaji mdogo wa mazao
unasababishwa na kufanyika
kwa shughuli za kibinadamu
ambazo si rafiki wa mazingira.

Akizindua jana kampeni
ya Shirika la Madini Tanza-
nia (STAMICO) na Mazingira,
inayolenga kupandwa miti
540 katika eneo la Ipagala
kati ya 2,000 itakayopandwa
Dodoma, Jafo alisema waku-
rugenzi wa halmashauri wan-
apogawa viwanja lazima wao-
nyeshe kwenye ramani miti
mingapi inapaswa kupandwa.

“Kama kila kiwanja Kili-
chopimwa kikiwa kinapanda
walau miti mitatu kama vya
hapa maeneo yetu yatakuwa
ya kijani na haya ni maelek-
ezo yangu kwa Wakurugenzi
wote kwamba Building permit
lazima ziendane na ajenda ya
utunzaji mazingira katika nchi
yetu,” alisema.

Pia alisema tathmini iliyo-
fanyika hivi karibuni imeone-
sha lengo la upandaji miti mil-
ioni 276 kila mwaka, kwa kila
halmashauri kupanda miti
milioni 1.5, limefikia asilimia
80 ya utekelezaji.

Alitaka miti hiyo iliyopand-
wa kutunzwa ili isiliwe na

kuzingatia utunzaji wa mazingira

ng'ombe na kutoa siku 14 kwa
Shirika hilo kujenga uzio na
kuweka geti kwenye eneo hilo.

“Dodoma ni Mkoa pekee
ambao utakuta ngombe wa-
natembea barabarani wekeni
uzio ili kulinda hii miti msipoi-
tunza maana yake yote itali-
wa na ng'ombe,”alisema.

Waziri huyo aliziomba
taasisi nyingine nchini kuen-
delea kuiga kilichofanywa na
Stamico ili kutunza mazingira
kwa kuwa suala hilo ni jukumu
la kila mmoja. Dk. Jafo alitoa
wito kwa watanzania kuhakik-
isha kila kaya inapanda miti
ili kukabiliana na mabadiliko
ya tabia nchi ambayo ni janga
kwa dunia.

Naye, Waziri wa Madini,
Dk.Doto Biteko, alisema wiz-
ara hiyo itahakikisha inasi-
mamia ajenda ya mazingira
kwenye shughuli za uchimbaji
madini.

Naye Kaimu Mkurugen-
zi Mtendaji wa STAMICO, Dk.
Venance Mwasse, alisema
kampeni hiyo inalenga kuhifa-
dhi mazingira na uoto wa asili.

“STAMICO tunazuia ukataji
miti kwa kupanda miti na ku-
hamasisha matumizi ya mkaa
mbadala ambapo kampeni hii
itazinduliwa kesho(leo) rasmi
na lengo letu ni kupanda miti
10,000 ambapo 2,000 ita-
pandwa Dodoma na mingine
8,000 maeneo ambayo Stami-
co ina miradi,” alisema.

Mkuu wa Mkoa wa Dodoma,
Rosemary Senyamule, alishau-
ri Wizara ya Madini kutafuta
njia ambayo ni rafiki kwa uhi-
fadhi wa mazingira ili kuepuka
kuchoma miti.
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CCM yaagiza utambuzi vyanzo vya maji nchini

Na Mary Geofrey, LUSHOTO

KATIBU Mkuu wa Chama Cha
Mapinduzi (CCM), Daniel Chon-
golo, amemwagiza Waziri wa
Maji, Jumaa Aweso, kuvitambua
na kuviwekea mipaka vyanzo
vya maji nchini.

Chongolo alitoa agizo hilo
jana alipozungumza na wa-
nachama wa CCM wilayani
Lushoto mkoani Tanga katika
ziara yake kukagua utekelezaji
wa ilani ya uchaguzi, miradi ya
maendeleo na kuhimiza ush-
iriki wa wananchi katika Sensa
ya Watu na Makazi iliyopangwa
kufanyika mwezi huu.

Alisema wizara inatakiwa ku-
vitambua vyanzo hivyo vya maji
ili kudhibiti watu wanaovivamia
na kufanya shughuli za kilimo
na ufugaji na kusababisha tatizo
la ukosefu wa maji.

“Ninaiagiza Wizara ya Maji

ianze mpango maalum wa hara-
ka wa kuvitambua vyanzo vyote
vya maji na kama vinamilikiwa
na wananchi, vichukuweni na
kuwekewa mipaka kama ilivyo
kwa TANROADS (Wakala wa
Barabara Tanzania) wana alama
za mipaka ya barabara na wana-
zitambua,” aliagiza.

Chongolo pia alisema wazee
wa zamani walikuwa wakitunza
vyanzo vya maji na ndiyo saba-
bu hadi sasa vipo na vinatumi-
wa na watu.

“Maji ni uhai, kila mtu ana-
hitaji maji, nimeona baadhi ya
maeneo watu wanachezea vy-
anzo vya maji, siyo sawa, hivi
vyanzo vinahitaji kutunzwa vy-
ema kwa ajili ya manufaa yetu,”
alisisitiza.

Chongolo pia aliuagiza uon-
gozi wa mkoa huo kusambaza
miche milioni tano ya kahawa
kwa wananchi ili kufufua zao

hilo.

Alisema awali mkoa huo uli-
kuwa ukizalisha tani 300 za
kahawa lakini kwa sasa hawa-
zalishi tena, hivyo kuwataka
kufufua zao hilo ili kuongeza
idadi ya mazao ya biashara wa-
nayozalisha na kukuza uchumi
wa mkoa huo.

Akiwa katika Halmashauri ya
Bumbuli, Chongolo aliwahimi-
za wazazi na  walezi kuepuka
kukatisha masomo watoto wa
kike kwa lengo la kuwaoz-
esha.

Mkuu wa Mkoa wa Tanga,
Said Mgumba, aliahidi kuiinua
Halmashauri ya Wilaya ya Bum-
buli kimapato kutoka kushika
nafasi ya mwisho kwenye
makusanyo ya mapato ya ndani
ya halmashauri nchini.

Aliahidi kuwa  atatumia
mbinu alizotumia katika Hal-
mashauri ya Ileje na Tunduma

imbali. Kulia ni Meneja Mauzo wa Infinix, Jackline Steven. PICHA: MPIGAPICHA WETU

mkoani Songwe, ambazo awali
zilikuwa zina makusanyo ki-
dogo.

Mgumba ambaye awali aliku-
wa Mkuu wa Mkoa wa Songwe
kabla ya kuhamishiwa Tanga,
alitoa ahadi hiyo jana mbele ya
Chongolo.

“Wilaya ya Tunduma ilikuwa
inakusanya Sh. bilioni 5.2 lakini
mpaka sasa inakusanya Sh. bil-
ioni 8.5, ndani ya mwezi mmoja
kabla  ya kuondoka Julai 30,
Sh. bilioni 1.044, maana yake ni
nini?  Mambo yanawezekana
na hapa Bumbuli yataweze-
kana, ninakuahidi Katibu Mkuu,
tutaondoka katika hatua hii ya
mwisho,” aliahidi Mgumba.

Chongolo alipongeza kion-
gozi huyo kwa juhudi zake za
kumsaidia Rais Samia Suluhu

Hassan kwenye kusimamia
mkoa huo hasa kwa kuahidi
kuongeza mapato.

Wakala Songesha yawaongeza ari mawakala

Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI ya Vodacom Tan-
zania, imeanzisha huduma
mpya za mikopo kwa mawakala
kwa lengo la kukuza mitaji yao
na kuendelea kuwahudumia
wateja hata wanapoishiwa salio
kwenye akaunti zao.

Meneja Masoko wa M-pesa,
Noel Mazoya, alisema jana kuwa
huduma hiyo itawapa mawaka-
la fursa ya kukopa mtaji hadi
Sh. Milioni sita, hivyo kumaliza
tatizo la mawakala kushindwa
kuwahudumia wateja kwa ku-
kosa salio.

Akizungumza wakati wa hafla
ya kutambulisha huduma hiyo
kwa mawakala wa M-Pesa mkoa
wa Mwanza, Mazoya alisema
kupitia elimu kwa wateja inay-

oenda kwa jinala Wakala Ticha,
mawakala wa M-Pesa watajiingi-
zia kipato kulingana na idadi ya
wateja watakaowaelimisha na
kujiunga na huduma mbalim-
bali.

“Kampuni ya Vodacom pia
imeongeza kamisheni kwa
mawakala huku ikipunguza tozo
ya kutuma na kutoa fedha kwa
wateja wa M-Pesa,” alisema Ma-
zoya. Alisema kupitia kampeni
ya M-Pesa Imeitika, kampuni
imetenga zaidi ya Sh. milioni
350 kwa ajili ya zawadi ya fedha
taslimu, bajaji, pikipiki, kuponi
ya kujaza mafuta tangi zima na
nyumba yenye samani zitakazo-
tolewa kwa mawakala na wateja
wa huduma ya M-Pesa.

“Kupitia kampeni yetu ili-
yoanza Julai 6 na kutarajiwa ku-

kamilika Septemba 6, mawakala
na wateja wa M-Pesa watajin-
yakulia zawadi ya fedha taslimu
kila siku, bodaboda nne na ba-
jaji moja kila wiki, ofa ya kujaza
mafuta na zawadi kuu ikiwa ni
nyumba yenye samani zote ka-
tika droo kubwa.

“Vodacom imewekeza zaidi
katika kuwawezesha mawakala
kwa sababu licha ya kuwa in-
jini ya huduma ya M-Pesa, pia
ni eneo linalotoa fursa za ajira
kwa vijana kutokana na zaidi ya
watu 150,000 kujiajiri moja kwa
moja kupitia huduma hiyo huku
mnyororo wake wa thamani
ukinufaisha zaidi ya watu mil-
ioni moja,” alisema.

Victoria Chale, Meneja Mauzo
Mwandamizi wa Vodacom Kan-
da ya Victoria, inayojumuisha

mikoa ya Mwanza, Kagera, Geita
na Mara, aliwataka mawakala,
hasa wanawake ambao awali
walikabiliwa na tatizo la mi-
taji kutumia huduma mpya ya
Wakala Songesha kukuza mitaji
yao.

Wakala Mkuu wa M-Pesa eneo
la Soko la Pasiansi jijini Mwanza,
Salum Rweyagaza, aliishukuru
Vodacom kwa kubuni huduma
ya Wakala Songesha akisema
imemaliza tatizo la kupunguki-
wa salio lililokuwa linawakabili
mawakala, hasa wenye mitaji
midogo.

“Kwa sasa ninaweza kukopa
mtaji hadi Sh. milioni sita na
kuendelea kuwahudumia wate-
ja kwa riba ndogo ya asilimia 10.
Huduma hii ni ukombozi kwetu
mawakala,” alisema.

]
Mbegu
141 za asili
kuboreshwa

Na Augusta Njoji, DODOMA

TAASISI ya Utafiti wa Kilimo Tanza-
nia (TARI), imetaja vipaumbele sita vya
mwaka 2022/23, ikiwamo kuzifanyia
utafiti na kuziboresha aina 141 za mbe-
gu mbalimbali za asili.

Pia TARI imepanga kuzalisha teknolo-
jila mpya ikiwamo mbegu zenye sifa
zaidi ya zile zinazotumiwa kwa sasa ili
kutoa mavuno mengi kwa wakulima.

Meneja wa Mawasiliano na Meneji-
menti ya Maabara wa TARI, Dk. Richard
Kasuga, aliyasema hayo jana alipokuwa
akizungumza na waandishi wa habari

Alisema utafiti wa mbegu za asili
utaongeza wigo katika kukidhi mahi-
taji ya soko na kilimo cha biashara kwa
kushirikiana na viwanda pamoja na wa-
fanyabiashara.

“TARI imepanga kuzalisha teknolo-
jila mpya zikiwemo aina za mbegu
zenye sifa zaidi ya zile zinazotumiwa
kwa sasa. Aina hizo za mbegu zina sifa
ya kutoa mavuno mengi, kustahimili
ukame, ukinzani dhidi ya magonjwa na
wadudu, zenye viinilishe vingi, pamoja
na sifa zingine za soko kama vile sifa za
mezani,” alisema.

Dk. Kasuga alibainisha kuwa teknolo-
jia zingine zitakazogunduliwa ni za
uongezaji thamani katika mnyororo
wa thamani wa mazao, kuboresha afya
ya udongo, kugundua mbinu bora za
ukuzaji mazao, zana bora za kilimo, na
utunzaji wa mazao baada ya mavuno.

“Katika mwaka wa fedha wa 2022/23
teknolojia 35 zitazalishwa. Kati ya hizo
15 ni mbegu bora, tano agronomia, tano
afya ya udongo na 10 teknolojia baada
ya mavuno,” alisema.

Pia alisema alisema wakulima
5,000 na maofisa ugani 500 watapa-
tiwa mafunzo ya kilimo bora cha mazao
mbalimbali na Wasindikaji Milioni
mbili watapatiwa teknolojia mpya za
kuongeza thamani ya mazao.

Dk. Kasuga alisema pia miche na pin-
gili zipatazo milioni 50 ya mazao mbal-
imbali ambayo ni parachichi, mkonge,
michikichi, minazi, mihogo, viazi vita-
mu na ndizi itazalishwa na kusambazwa
kwa wakulima kwa kipindi hicho.

Kuhusu umwagiliaji, alisema TARI
imetengewa fedha za kujenga miun-
dombinu ya umwagiliaji katika eneo la
hekta 854 kwenye vituo 15 vya utafiti
wa kilimo. Alisema taasisi imepanga
kuboresha maabara ya udongo katika
kituo cha TARI Mlingano ili kupata ithi-
bati ya kimataifa.

Meneja huyo alisema matarajio ya
vipaumbele hivyo ni kuongeza wakuli-
ma watakaopokea teknolojia kutoka
asilimia 34.2 hadi asilimia 50.

“Pia uzalishaji wa mazao utaongezeka
kutoka tani 1.5 hadi tani 4.0 kwa hekta
kwa zao la mahindji, tani 2.3 hadi tani 4.5
kwa hekta kwa zao la mpunga na tani 1.3
hadi tani 2 kwa hekta kwa zao la mtama.
Vilevile zalishaji wa alizeti utaongezeka
kutoka tani moja hadi tani mbili kwa
hekta,”alisema.

Mkurugenzi wa TARI Kituo cha Ma-
kutupora, Dk. Cornel Massawe, alisema
taasisi hiyo imeagiza aina nne za mbegu
ya zabibu kutoka nchini Afrika Kusini
zinazosifika kwa ubora ili kuzifanyia
utafiti na zitumike kuzalishwa nchini.
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Aliyejitoa
uchaguzi CCM
ashinda

Na Shaban Njia, KAHAMA

KATIKA hali iliyowashangaza
wanachama wa Chama Cha
Mapinduzi (CCM) ngazi ya Kata ya
Kilago, Halmashauri ya Manispaa
ya Kahama ni mgombea wa kiti cha
Katibu wa Itikadi na Uenezi kujitoa
kugombea nafasi hiyo na kushinda
nafasi hiyo bila kuwapo katika
uchaguzi.

Mgombea huyo, Peter Madalali
ambaye awali alichukua fomu ya
kugombea ngazi ya Kiti hicho na
kuamua kujitoa kutokana na sababu
za Kifamilia, alijikuta akishinda bila
ya kuwapo hali iliyozua taharuki
katika uchaguzi.

Akizungumza na gazeti hili
baada ya uchaguzi huo, Madalali
alisema, alichukua fomu kwa ajili ya
kugombea Kiti hicho, lakini baada ya
kuwapo kwa matatizo ya kifamilia
aliamua kujitoa kugombea na
kufanya idadi ya wagombea kuwa
watatu.

Alidai kuwa, alipigiwa simu na
wajumbe wa uchaguzi huo na
kuambiwa jina lake limerejeshwa na
kutakiwa kufika kuomba kura mbele
ya wajumbe hao na waliompigia
simu walikuwa na mgombea wao
tayari wamemwandaa, lakini jina
lake lilikatwa katika vikao vya juu
na kurejeshwa.

Aidha, alisema alipofika kuomba
kura wajumbe wa uchaguzi huo
walimkataa kwa sababu tayari
alikuwa ameandika barua ya
kujiondoa kushiriki uchaguzi hali
iliyomfanya kuondoka katika eneo
la uchaguzi ili kuendelea na mambo
mengine.

“Mimi nilichukua fomu na kujaza
kwa ajili ya kugombea nafasi hii,
lakini baada ya kuwa na matatizo ya
kifamilia niliamua kujitoa kugombea
kwa kuandika barua, lakini jina
langu limerejeshwa na nimeomba
kura na wajumbe wamenikataa na
nimeuamua kuondoka,” alisema
Madalali.

Kwa upande wake Katibu wa CCM
Wilaya ya Kahama, Mary Mhoha
alisema, mtu akishachukua fomu ya
kugombea nafasi yoyote, kuijaza na
kuirejesha baadaye akaandika barua
va kujiengua katika uchaguzi chama
kinakuwa kinaamini ni mgombea
halali isipokuwa kama atachukua
fomu akairejesha bila kujaza
anakuwa amejiondoa kihalali.

Baada ya kauli hiyo, wajumbe
waliamua kupiga kura hizo na
kufanya mgombea aliyeandika
barua ya kujitoa katika uchaguzi
kushinda Kiti hicho huku akiwa
hayupo katika eneo hilo hali iliyozua
taharuki kwa wanachama ya kutaka
Kupigana.

Naye diwani wa kata hiyo,
Charles Masele alisema, uchaguzi
ndani ya chama umekwisha salama
na walishindwa kupata nafasi
mbalimbali zilizokuwapo wajipange
katika awamu nyingine baada ya
miaka mitano ijayo na kuwasihi
kushirikiana na kuvunja makundi.

Katika uchaguzi huo wagombea
wote waliokuwa wakigombea
nafasi mbalimbali walipita bila
va kupingwa isipokuwa nafasi ya
Katibu wa Itikadi na Uenezi ambayo
uchaguzi ulileta shida, lakini uliisha
salama na kumkubali kuwa kiongozi
Wao.

Serikali yakusudia Kusitisha uwekezaji Ziwa Babati

Na Mbaraka Kambona

WAZIRI wa Mifugo na Uvuvi,
Mashimba Ndaki na Waziri wa
Nchi-Ofisi ya Makamu wa Rais
Muungano na Mazingira, Se-
lemani Jafo, wanakusudia kusi-
tisha uwekezaji uliofanywa katika
Ziwa Babati na kampuni ya watu
wa China ya XIN SI LIU baada
ya kuonekana dosari kadhaa zi-
lizoainishwa na mamlaka zilizo
chini ya wizara hizo.

Mawaziri hao walibainisha hilo
juzi mkoani Manyara wakati wa
mkutano wa majumuisho baada
ya kwenda kutembelea eneo
linalokusudiwa kuwekwa mradi
huo na kupokea taarifa kutoka
kwenye mamlaka zilizokuwa ziki-

Al

fanya tathmini ya uwekezaji huo.
Akizungumza juu ya aina ya
uwekezaji uliotarajiwa kufanyi-
ka katika eneo hilo, Waziri wa
Mifugo na Uvuvi, Mashimba
Ndaki, alisema kwa mujibu wa
taarifa waliyopokea na hali wali-
yoiona ufugaji wa samaki  kwe-
nye vizimba kwenye eneo hilo la
ziwa hauwezi kuwa na matokeo
chanya kwa mwekezaji na uta-
sababisha mgogoro baina ya
wananchi na serikali na kushauri
mwekezaji huyo kuangalia eneo
jingine ambalo anaweza kufanya
uwekezaji wenye faida kwake na
tija kwa taifa kwa ujumla.
“Kwenye rasilimali yoyote
ni lazima yaangaliwe maslahi
ya pande zote mbili ambayo ni

upande wa mwekezaji na upande
wa wanufaika wa uwekezaji huo
au wadau wanaozunguka eneo la
uwekezaji na kazi yetu kama seri-
kali ni kupima na kuangalia uzito
uko wapi zaidi,” alisema.

Kwa upande wake, Waziri
wa Nchi, Ofisi ya Makamu wa
Rais, Muungano na Mazingira,
alisema kuwa taarifa iliyotolewa
na Baraza la Taifa la Hifadhi na
Usimamizi wa Mazingira
(NEMC), imeainisha athari za
kimazingira zitakazotokea kwa
upande wa Ziwa Babati kutokana
na uwekezaji huo ambao  aliwa-
taka wataalamu kuendelea ku-
washauri wawekezaji usahihi na
usalama wa maeneo wanayoku-
sudia kuwekeza.

Awali, akipendekeza kusitishwa
kwa uwekezaji huo Mbunge wa
Jimbo la Babati Mjini, Pauline
Gekul, alisema kuwa uwekezaji
huo utaibua migogoro kwa wa-
nanchi wa wilaya hiyo hasa kuto-
kana na ziwa hilo kutegemewa na
zaidi ya wavuvi 1000 kuendesha
maisha yao.

Kampuni ya China ya XIN SI
LU ilikuwa inakusudia kufanya
uwekezaji wa ufugaji wa samaki
kwenye vizimba katikati ya Ziwa
Babati na ilitarajia kuchukua eneo
la ukubwa wa hekari tatu kwa ajili
ya shughuli hiyo jambo ambalo
limeonekana kuwa na athari ya
mazingira na kiuchumi kwa wa-
nanchi wanaonufaika na ziwa
hilo.

Mtaalamu wa Programu wa Shirika la Umoja wa Mataifa la Idadi ya Watu Duniani (UNFPA) Tanzania, Dk. Mariam Ngaeje (kushoto),
akielezea shughuli za shirika hilo, kwenye warsha ya waandishi wa habari, jijini Dar es Salaam jana, ikiwa ni sehemu ya maadhimisho
va Siku ya Vijana Duniani inayofikia kilele chake leo. PICHA: SABATO KASIKA

Jamii yakumbushwa kuwajali wazee

Na Frank Kaundula,
MOROGORO

KATIBU Mkuu Wizara ya Maen-
deleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake
na Makundi Maalum, Dk. Zainabu
Chaula, ameitaka jamii kuacha
tabia ya kuwatelekeza wazee
na ijikite kuwapatia mabhitaji
muhimu ikiwamo matibabu na
huduma nyingine za kijamii.

Dk. Zainabu aliyasema hayo
juzi mkoani Morogoro alipotem-
belea makazi ya wazee ya Fun-
gafunga yaliyoko Manispaa ya
Morogoro na kwamba wajibu wa
kuwathamini na kuwatunza wa-
zee ni jukumu la kila mmoja ka-
tika jamii.

“Wajibu wa kuwatunza na ku-

wathamini wazee katika jamii zi-
nazotuzunguka ni jukumu la kila
mtu hivyo natumia nafasi hii ku-
wasisitiza wananchi wa mkoa huu
na kwingineko nchini kuhakiki-
sha wazee wetu wanathaminiwa,”
alisema Zainabu.

Alisema kuwatunza na ku-
wathamini ni jambo la busara am-
balo kila mtu anatakiwa kulifanya
na kuacha tabia ya kuwadhihaki,
kuwanyanyapaa na kwamba kila
mtu anatakiwa huhakikisha kundi
hilo linapata matunzo mazuri.

Kadhalika, alisema amekuwa
akiguswa na kitendo cha wazee
kuthamini na kuikumbusha jamii
kuwa uungwana wa mtu hupim-
wa kwa matendo mazuri na sio
kwa maneno pekee na kutaka ku-

tambua hilo.

Hosea Mganga ni miongoni
mwa wazee 21 wanaolelewa kituo
cha Fungafunga ambaye ameiom-
ba serikali kuitazama miundom-
binu yote ya usafiri inayozunguka
katika kituo chao hicho.

Mzee Mganga alisema bara-
bara ya kufika kituoni hapo kuna
daraja ambalo halina ubora na
kwamba kituo kikipata hitilafu
ya umeme watu wa TANESCO au
Zimamoto itakuwa vigumu kufika
kwa urahisi na kuiomba serikali il-
itazame suala hilo kwa jito la tatu.

“Tunaishukuru serikali kwa
malezi inayotupatia ila tunaom-
ba pia iboreshe miundombinu
ya usafiri ili wakati wa dharura
inapotokea huduma ya usafiri

hasa wa gari isilete usumbufu wa
kutofikika kwa urahisi katika kit-
uo hiki cha Fungafunga,” alisema
Mganga.

Kwa upande wake, Mwenyekiti
wa Baraza la Ushauri la Wazee
Taifa, Lameck Sendo, alisema
mikakati waliyonayo kwa sasa ni
kuhakikisha wazee wanapata ma-
hitaji stahiki maeneo mbalimbali
kwenye jamii zinazowazunguka
nchini.

Naye Ofisa Ustawi wa Jamii
Manispaa hiyo, Rehema Kombe,
alisema mkakati uliopo ni kubore-
sha kituo hicho na kwamba zoezi
hilo litaanza kutekelezwa hivi
karibuni ili kuhakikisha mazin-
gira yote ya kituo hicho yanakuwa
rafiki zaidi kwa wazee hao.
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TAKUKURU yabaini ‘madudu’ kwenye ujenzi wa madarasa

Na Marco Maduhu, SHINYANGA

TAASISI ya Kuzuia na Kupambana
na Rushwa (TAKUKURU) mkoani
Shinyanga, imebaini kuwapo dosari
kwenye ujenzi wa vyumba vya ma-
darasa kutokana na kuta kupinda.

Mkuu wa TAKUKURU, Mkoa wa
Shinyanga, Donasian Kessy, alibaini-
sha hayo juzi wakati akitoa taarifa
kwa vyombo vya habari kuhusu
utendaji wa kazi kwa mwaka wa
fedha (2021-2022), kuanzia Aprili

hadi Juni.

Alisema katika uzuiaji wa rushwa
walifanya ufuatiliaji wa matumizi
ya fedha za UVIKO-19 kwenye
utekelezaji wa miradi ya maendeleo
17 yenye thamani ya Sh. bilioni 13.7,
ikiwamo wa vyumba vya madarasa
na kubaini kujengwa chini ya kiwan-
go na kuta kupinda.

“Miradi ya maendeleo ambayo tu-
lifuatilia ya fedha za UVIKO-19 ni ka-
tika Sekta ya Elimu, Maji, Afya na Uta-
wala, na kati ya miradi yote 17, minne

tuliikuta ina dosari kwa kujengwa
chini ya kiwango,” alisema Kessy.
“Kwa upande wa ujenzi wa vyumba
vya madarasa katika Halmashauri ya
Msalala na Ushetu, wilayani Kahama,
tulibaini kuta zake kujengwa zikiwa
zimepinda

hazijanyooka, pamoja na madiri-
sha ya aluminium kutotosha vizuri,”
aliongeza. Alisema, katika ujenzi wa
kituo cha afya wilayani Kishapu wali-
baini dosari kwa chemba za majitaka
pamoja na milango kujengwa chini

ya kiwango na kuagiza kwenye mira-
di yote hiyo upungufu ulioonekana
yafanyiwe marekebisho.

Katika hatua nyingine alisema,
ufuatiliaji na usimamizi wa jumuiya
za watumiaji maji ngazi ya jamii, wal-
ibaini kuwapo na mianya ya rushwa,
kuwa jumuiya hizo zinaendeshwa ki-
holela kutokana na kutokuwapo na
utunzaji mzuri wa kumbukumbu za
mapato na matumizi.

Alisema mikakati ya taasisi hiyo
katika robo ya mwaka wa fedha

(2022/2023), wamejipanga kukamili-
sha majukumu yao ya ufuatiliaji wa
utekelezaji wa miradi ya maendeleo,
ili kuhakikisha inatekelezwa kwa
thamani halisi ya fedha iliyotolewa
na sio kujengwa chini ya kiwango.
Alitoa wito pia kwa wananchi
wa Mkoa wa Shinyanga, kuende-
lea kutoa ushirikiano na taarifa za
rushwa kwenye taasisi hiyo, iki-
wamo ya ujenzi wa miradi kutekele-
zwa chini ya kiwango ili miradi yote
ijengwe kwa ubora unaotakiwa.

Wanafunzi
200 Wasoma
darasa moja

Na Shaban Njia, KAHAMA

WANAFUNTZI wa shule za msingi Halmashauri
ya Manispaa ya Kahama, wanalazimika kusoma
katika darasa moja 171 hadi 200 kutokana na up-
ungufu wa vyumba vya madarasa.

Halmashauri hiyo inakabiliwa na upungufu
wa vyumba vya madarasa 1,097 sawa na asilimia
58 huku vilivyoko ni 972 sawa na asilimia 47.

Pia, inakabiliwa na upungufu wa matundu
ya vyoo 3,725 na mwaka huu wa fedha 2022/23,
halmashauri imetenga Sh. milioni 500 kwa ajili
kutatua hitaji hilo.

Ofisa Elimu, Vifaa na Takwimu, Mwalimu
Prepetua Maige aliyabainisha hayo jana wakati
akizungumza na gazeti hili walivyojipanga ku-
tatua upungufu wa vyumba vya madarasa na
matundu ya vyoo katika shule za msingi na uka-
milishaji wa miradi iliyoanzishwa kwa nguvu za
wananchi.

Alisema, kuna baadhi ya shule za msingi zina
wingi wa wanafunzi na upungufu wa vyumba
vya madarasa na matundu ya vyoo huku akitoa
mfano wa Shule ya Msingi Ilindi yenye wanafun-
zi 3,757 na vyumba vya madarasa 22 na kusaba-
bisha darasa moja kuwa na watoto 171 hadi 200.

Mwalimu Maige alisema, kwa kipindi cha
mwaka huu wa fedha 2022/2023 halmashauri
imetenga Sh. milioni 500 kwa ajili ya ukamil-
ishaji wa vyumba vya madarasa vilivyojengwa
kwa nguvu za wananchi kati ya hiyo Sh. milioni
55 zitatumika kujenga matundu 59 ya vyoo.

Alisema, mpaka sasa wana jumla ya maboma
128 ya vyumba vya madara yaliyojengwa kwa
nguvu za wananchi na yanahitaji ukamilishaji
ili kuwapatia fursa wanafunzi kusoma katika
mazingira mazuri bila kubanana na kuahidi
kuyakamilisha kwa wakati kulingana na bajeti
iliyotengwa.

“Shule ya Msingi Bujika vyoo vilititia na wa-
nafunzi wakaanza kutumia vyoo vya shule
jirani, wazazi walijitokeza kuchangisha na
kuanzisha ujenzi wa matundu ya vyoo 20 nasi
tumeshapeleka fedha na vyoo hivyo vimeshaka-
milika na kuanza kutumika,” alisema Mwalimu
Maige.

Naye Ester Mathayo, mkazi wa Nyakato alise-
ma, ili kuondokana na upungufu wa vyumba vya
madarasa shule za msingi inatakuwa kudahili
wanafunzi kulingana na uwapo wa vyumba vya
madarasa vilivyoko na sio kudahili wanafunzi
ambao watarundikana katika darasa moja.

Kwa upande wake, Magesa William alisema,
suala la madarasa na vyoo linatakiwa kupewa
kipaumbele katika bajeti za kila mwaka za hal-
mashauri na kuhakikisha miradi yote ya elimu
iliyoanzishwa kwa nguvu za wananchi inakamil-
ishwa kwa wakati kwa sababu kuna maboma ya
madarasa yana muda mrefu hayajakamilishwa.

Mkuu wa Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa (TAKUKURU) Mkoa wa Shinyanga, Donasian Kessy, akitoa taarifa kwa
waandishi wa habari juzi, kuhusu utekelezaji kwa kipindi cha robo nne ya mwaka wa fedha (2021-2022) kuanzia Aprili hadi Juni.
PICHA: MARCO MADUHU

Makarani sensa watakiwa kutunza siri za taarifa

Na Julieth MKireri, RUFIJI

MKURUGENZI Mtendaji wa Halmashauri
ya Wilaya ya Rufiji, John Kayombo, ame-
waelekeza makarani na wasimamizi wa
maudhui wa sensa kutunza siri za taarifa
zote watakazododosa wakati wa zoezi la
Sensa ya Watu.

Kayombo ameyasema jana katika mafun-
70 ya makarani na wasimamizi wa maudhui
Tarafa ya Mkongo yanayofanyika, Utete
wilayani Rufiji.

Alisema makarani wanatakiwa kuzinga-
tia taarifa zote watakazododosa ni siri na
endapo watakiuka utaratibu huo watasaba-
bisha serikali kukosa takwimu sahihi.

“Hakikisheni taarifa mtakazo dodosa zi-
nakuwa ni siri hakikisheni mnaelewa vizuri
mafunzo haya ili mkatekeleze kwa ufanisi
mkubwa kazi hii,” alisema Kayombo.

Alitoa msisitizo kwa makarani na wasi-
mamizi hao kutumia vizuri fursa na imani
waliyopewa na serikali kuhakikisha sensa
inafanikiwa kwa kuwa ndiyo msingi pe-

kee wa maendeleo. Awali, akitoa taarifa
ya mafunzo, Mratibu wa Sensa Wilaya ya
Rufiji, Faustine Selestine, alisema mafunzo
hayo yanafanyika katika vituo Utete chenye
makarani na wasimamizi 176 na Ikwiriri,
makarani 259. Alisema, mafunzo hayo ya-
mezingatia ushiriki wa watu wenye mahitaji
maalumu na kuwa wote wameshafanya ma-
jaribio mawili na kufaulu vizuri.

Mafunzo ya Sensa kwa Wilaya ya Rufiji
yanafanyika katika tarafa zote tatu na yanat-
arajiwa kukamilika ifikapo Agosti 18, 2022.



Matunda ya Tunda Man, wenzake ametuzea

IJUMAA AGOSTI 12, 2022

Nipashe
UCHUMI

BIASHARA, UCHUMI NA FEDHA -

Ukurasa 13

' Kllombero kuongeza
kiwanda cha nne chas

sukarl n| ‘K4’

Umeme jotoardhi huu

hapa ni megawati 180

« \/yanzo maumoto kumgla grldl ya taifa 2025

Na Ibrahim Yassin, SONGWE

OTOARDHI au ‘geothermal’

ni chanzo cha nishati kina-

chotumia joto kali lililopo

ndani ya miamba ardhini ku-

isha umeme. Kwa sasa habari
njema zinaeleza kuwa ifikapo
2025 Tanzania itaanza kufua
umeme huo.

Khadija Ahmed, Ofisa Mkuu
Mawasiliano wa Kampuni ya Uen-
delezaji wa Jotoardhi (TGDC),
akizungumza na Nipashe, mwis-
honi mwa wiki anasema, kam-
puni imetembelea maeneo mbal-
imbali ikiwamo Mbeya, Songwe
na Rukwa kuweka utaratibu wa
utafiti na uzalishaji.

Katika mazingira ya kivolkeno
ni rahisi kupata vyanzo vya joto
ardhi na kutumia mvuke unao-
toka au maji moto yaliyopo mita
kadhaa chini ardhi kuendesha
mapanga boi ya kufua umeme.

Chanzo cha nishati hiyo pia
kipo katika Bonde la Ufa Ia
Afrika Mashariki na kwa Afrika
Mashariki Kenya tayari, inatumia
umeme wa jotoardhi.

Tanzania imo katika mikakakti
ya kuzalisha umeme huo, na
kwamba ukanda wa nyanda za
juu kusini zipo chemichemi za
maji moto, ambazo zinafanyiwa
utafiti ili kufunga mitambo ku-
fua umeme utakaoongezwa
kwenye gridi ya taifa, anasema
Khadija.

Bomba likitema mvuke unaotoka ardhini ‘jotoardhi’ ili kuzalisha umeme. PICHA: MTANDAO

Kata ya MKkali iliyopo wilaya ya
Kalambo mkoani Rukwa ina kisi-
ma kirefu cha maji moto, wakati
Ziwa Ngozi mkoani Mbeya pia
maji yote ni ya moto aidha, Ki-
jiji cha Nanyara Mbozi mkoani
Songwe zipo chemichemi za maji
hayo, yote yanaweza kuzalisha
umeme, anaongeza.

Anasema wakiwa Mkali wilaya
ya Kalambo mkoani Rukwa
kuna kisima kirefu cha maji
moto,ambacho kitaanza kufanyi-
wa utafiti kwa ajili ya kuweka mi-
undombinu au kufunga mitambo
ya kuzalisha umeme lengo ni ku-
pata megawati tano.

“Katika  Kijiji ~cha  Nan-
yara wilayani Mbozi mkoani
Songwe,utafiti umefanyika na
mategemeo ni kupata megawati

tano hadi 38 zitakazoingizwa
kwenye gridi ya taifa ifikapo
2025 uzalishaji utakapoanza.”
Anasema Khadija.

Anaongeza kuwa mkoani
Mbeya Ziwa Ngozi lenye uku-
bwa wa zaidi ya kilometa tatu
linategemewa kutoa megawati
70 kwa awamu mbili ambazo pia
zitaingizwa kwenye gridi ya taifa
na ifikapo 2025 wanategemea
kuanza uzalishaji.

Busokelo wilayani Rungwe
mkoa wa Mbeyakuna chem-
ichemi za maji moto na utafiti
ukikamilika uzalishaji utaanza
2025 lengo ni kupata megawati
60 za gridi ya taifa na kwamba
miradi hiyo imefanyiwa tafiti
za awali na sasa ni hatua za ku-
choronga visima.

Anawataka wananchi kutoa
ushirikiano kwa wataalam ili ku-
kamilisha kazi hiyo na kuiwez-
esha Tanzania inayoongozwa na
Rais Samia Suluhu Hassan inaz-
alisha kwa tija kwenye viwanda
na wananchi pia kutokana na
umeme kumfikia kila mteja na
mwananchi popote alipo.

Mhandisi wa miradi ya moja
kwa moja wa TGDC, Cynthia Kul-
inge, anasema kukamilika kwa
miradi hiyo ni fursa nyingine za
kiuchumi kwa kuanzisha miradi
mingine ya utalii itakayozalisha
ajira hasa kwa vijana.

Anasema,katika maeneo
husika kutajengwa mabwawa ya
kuzalisha umeme na majengo
yenye mandhari za kuvutia
watalii yatakayotumika pia ku-

- Ukurasa _14_

kausha mazao,kupasha joto ny-
umba, kutotolesha vifaranga na
kutengeneza bwawa la kuogelea
watalii.

Benjamin Otto mkazi wa Ki-
jiji cha Kizombwe, anasema
maji moto yanayowazunguka
ni chanzo muhimu cha mapato
chanzo hicho, hawanufaiki licha
ya kuona wageni mbalimbali
wakifika kutembelea na kuiomba
serikali kulifanyia kazi suala hilo.

Mkazi wa Rukwa, Peter Sigoma,
anasifia maji ya moto akisema
yana faida kadhaa, kama wakati
wa masika hayajai lakini kiangazi
hayapungui wala kukauka na pia
yanapikia hata ukiweka muhindi
kwa dakika chache unaiva na
faida nyingine ni maelezo kuwa
kuna uwezekano maji hayo ni
chanzo cha mafuta hivyo serikali
iangalie uwezekano wa kutafiti
na kuyachimba.

FAIDA JOTOARDHI

Ofisa wa Mawasiliano Khadija,
anasema lina faida lukuki kama
kuzalisha umeme likichakatwa
linatumika kukuza vimelea vya
kuzalisha dawa mbalimbali, huo-
sha bidhaa ngumu, hutumiwa
kusindika asali, mafuta ya alizeti
na mawese. Pia hutumika kuan-
gua mayai, kufuga samaki na ku-
pasha maji ya kunywa.

Faida nyingine ni kutumika
kwa mambo ya sanaa, matibabu
ya ngozi, kuchemsha vyakula
kama mayai na viazi, burudani
kama kuogelea na kujikanda, ku-
pasha vinywaji, kusindika mazi-
wa na kuzalisha umeme.

Ili serikali iweze kutimiza
malengo hayo,inatakiwa iongeze
jitihada za ziada kulinda vyanzo
hivyo kwa kuongeza katazo kwa
wakulima,wafugaji na wavuvi
ambao wamekuwa wakiharibu
mazingira hayo .
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Kilimo hai tangawizi kinapotua juu ya
kaya 550 za wakulima wadogo Same

« Ukulima unalinda watu, mazingira viuatilifu ni asilia
- Mapori hayajaachvva kUJazvva m|t| aS|I|a 11 ooo

Na Beatrice Philemon

ANGAWIZI ni moja ya

mazao ya viungo, pia

ni tiba kutibu matatizo

ya koo, kifua, meno na
tumbo. Wakati wa mlipuko wa
COVID-19 watu wengi waliona
umuhimu wa zao hilo wakilipon-
da au kulisaga na kutumia pamoja
na limao, ndimu, asali kutibu koo
na kifua.

Huongeza ladha na harufu
ya chai, nyama na pilau pia,
inachangamsha vinywaji kuan-
zia chai, supu, juisi na soda, la-
kini pia kwenye vilevi na vyakula
mbalimbali kama mikate, biskuti,
keki, nyama za kusaga na achari
inatumika.

Ni malighafi viwanda vya dawa
na tiba kama dawa za meno, kifua
na kikohozi, tumbo na muwasho
wangozi pia wanaotengeneza vi-
podozi kama poda hawajaisahau.

Mikoa inayolima tangawizi ni
Kigoma, Tanga, Morogoro, Pwani,
Mbeya na Kilimanjaro, hivi kar-
ibuni Nipashe inafuatilia kilimo
chake mkoani Kilimanjaro am-
bako Jimbo Katoliki la Same, lime-
jikita kusaidia wakulima wake.

Hadi sasa wakulima 550 kutoka
eneo la mardi wamepata mafun-
7o jinsi ya kulima kilimo hai cha
tangawizi na tayari vikundi 18 vya
wakulima vimeanzishwa, anase-
ma Meneja Mradi wa Kilimo Hai
cha Tangawizi, Jimbo Katoliki la
Same, Padri Deogratius Mngumi.

““Jimbo limeona ni bora kuan-
zisha kilimo hiki ili kulinda afya
ya mkulima na mlaji, kuhifadhi
mazingira, kuongeza kipato cha
mkulima, ubora wa zao na pia
kufanikisha juhudi za Tanzania
kupata soko la nje,” anasema Pa-
dri Mngumi.

Anaongeza kuwa Jimbo la Same
linawatafutia masoko ya ndani na
nje, pia wanakaribisha watu au
wakulima kutoka sehemu mbal-
imbali  kujifunza kilimo hicho.

Ni kutokana na faida nyingi za
tangawizi na uhitaji jimbo limeo-
na ni muhimu kushirikiana na
wakulima ili kulinda afya zao na
walaji wanaotumia kiungo hicho
ndani na nje ya nchi. Wanafun-
zwa kulima kwa tija, kulinda afya
za wakulima na walaji na kutunza
mazingira.

Utafanyika kwa miaka mitatu
ukihusisha jimbo na shirika la

Meneja Mradi wa Kilimo Hai cha Tangawizi, Jimbo la Same, Padri Deogratius (katikati), akikagua kilimo hai cha mboga miongoni mwa wakulima.

66

“Maraya
kwanza
niliposikia
mradi huu,
nilijisikia
nafuu sana,
niliona
kwamba siyo
faidaya

jimbo peke
yake, pia
wananchi
watanufaika,”
anasema
mkulima huyo
mbobezi wa
tangawizi.

DKA Austria, ambao ni wafadhili,
katika kata za Bwambo, Lugulu na
Kirangare wilayani Same, ukinufai-
sha kaya zaidi ya 540, anasema.

“Unalenga wakulima wote ili
mwananchi anufaike na juhudi hizo
lazima awe na ardhi, pia mkulima
wa tangawizi na mkazi wa eneo la
mradi.”

Anaeleza kilichowashawishi kuan-
zisha mradi huu ni kusaidia kupun-
guza uzalishaji uharibu mazingira na
matumizi ya kemikali na viuatilifu
(pesticides) kutoka viwandani am-
bavyo vinaathiri afya za wakulima na
walaji.

Meneja Mradi wa Kilimo Hai cha
Tangawizi, Jimbo la Same, anasema
viuatilifu hivyo wakati mwingine vi-
nasababisha maradhi mbalimbali na
kuna madai kuwa watu wanaathiri-
ka na magonjwa yanayohusishwa
na matumizi ya kemikali za kilimo.

KILIMO MITI ASILI

Kupitia mradi huu wakuli-
ma wanafundishwa kanuni bora
za kilimo ikiwemo upandaji wa miti
ya asili ili kulinda mazingira ambapo
hadi sasa jumla ya miti 10,000 ya
asili imeishapandwa katika maeneo
mbalimbali wilayani humo kwenye
shule za msingi tano ambazo ni Ma-

jengo, Majevu, Njoro na Kirongwe.

Hadi sasa zaidi ya wakulima 550
kutoka eneo la mradi wamepata

mafunzo  jinsi ya kulima kilimo
hai cha tangawizi na tayari vikundi
18 vya wakulima vimeanzishwa kwa
ajili ya kilimo hicho.

Anasema kabla ya kuanzisha
mradi, jimbo, lilifanya utafiti ka-
tika kata hizo tatu na kugundua
kuwa wakulima wengi katika kata
hizo wanatumia mbolea za viwanda-
ni kuzalisha mazao ambazo zime-
haribu udongo ambao sasa hauna
rutuba, anaongeza .

Pia uzalishaji umepungua kwa
sababu ya matumizi ya viuatilifu vya
viwandani (pesticides) kiasi kwamba
badala ya kupunguza umasikini
umeongezeka kwa sababu wakulima
wengi hawana kipato cha kununua
mbolea na viatilifu, uharibifu wa
mazingira unaopunguza mvua na
kuongeza ukame umeongezeka
na magonjwa ambayo yanasaba-
bishwa na viuatilifu yameongezeka
pia.

“Ndiyo maana tumeona bora kuja
na mradi huu ili kumlinda mkulima,
mlaji na mazingira kwa ajili ya kizazi
cha sasa na kijacho,” anasema Padri
Mngumi.

MRADI UNAPOLENGA

Akizungumzia uzalishaji huo Ofisa
Ugani, Jimbo Katoliki la Same, Leon
Mvungi, anasema katika utekelezaji
wa mradi huu wanashirikiana na

ya Wilaya ya Same.

“Mradi umelenga maeneo matatu
utoaji wa elimu, eneo la kwanza
tunafundisha wakulima namna ya
kuepuka kutumia dawa za kemikali
na mbolea za viwandani, eneo la pili,
namna ya kuzalisha mazao mengi
na bora pamoja na kupanda miti ya
asili na eneo la tatu, jinsi ya kupata
masoko bora kwa kuongeza thamani
ya mazao hasa tangawizi,” anasema

Hadi sasa tangawizi inastawi vizuri
ba-Myamba, Bwambo, Vugwama na
Kigone.

VIUATILIFU ASILIA

Wakulima wamefundishwa jinsi
ya  kutengeneza mbolea za asi-
li, kuitumiana pia kutumia dawa
za asili kuzuia wadudu waharibifu
katika mazao, anasema Mvungi.

“Tumewafundisha jinsi ya kuten-
geneza dawa za asili kwa kutumia
alizeti pori, pilipili, mwarobaini na
miti mingine ya asili ambayo watu
wa zamani waliitumia kuzuia
wadudu waharibifu katika mazao,”
anaongeza Mvungi.

Mbali na hilo wakulima wame-
fundishwa kanuni za kilimo
bora ikiwemo jinsi ya kutayarisha
shamba, kuchagua mbegu bora, ku-
panda kwa wakati na nafasi, kutumia
mbolea za mboji na samadi pamoja
na kupalilia na kuvuna kwa wakati.

Lakini pia wametumia mashamba
darasa kutoa mafunzo kwa wakulima ili
mkulima aone kwa vitendo zaidi.

Aidha, wamefundishwa kutengen-
eza mashamba darasa, kutengeneza
matuta na walileta mbegu za tangawizi
shambani ili mkulima ajifunze kwa viten-
do,” anasema Mvungi.

Hali kadhalika, anaongeza kuwa kupi-
tia mafunzo haya wakulima wameanzi-
sha kilimo hai cha tangawizi na mazao
ya chakula kama vile mahindi, mihogo,
magimbi, viazi vitamu na wametunza
mazingira kwa kutumia dawa za asili na
kupanda miti ya asili kwenye milima.

“Tumetoa mafunzo haya ili watumie
kilimo ambacho kinatumia mbolea za asi-
li ambazo ni samadi na mboji na dawa
za asili kuzuia wadudu waharibifu wa
mazao.

SAUTI YA WAKULIMA
Akiongea kwa niaba ya wen-
zake, mkulima kutoka Kijiji cha Vug-

wama kata ya Bwambo, Pamelas Mhi-
na, wanashukuru jimbo kuwaletea
mradi wa kilimo hai ambacho kitasaidia
kujiongezea kipato, kuhifadhi mazingi-
ra nakuboresha afya zao.

“Wakati wa mafunzo tulishauriwa tu-
tumie zaidi mboji pamoja na samadi,”
anasema Mhina akiongeza kuwa hivi sasa,
mbolea hizo tunazo kwa wingi, na wataal-
amu wa kilimo hai wametufundisha jinsi
yakutengeneza samadi pamoja na mboji
kwa kutumia mbolea ya ngombe na ma-
jani yaliyooza kuzalisha mboji ili zitumike
kwenye kilimo kuuzia wanaozihitaji.”

“Wakulima ambao watahitaji  ku-
pata mbolea hizi kutoka kata ya Bwam-
bo, tunauwezo wa kuzalisha kulingana
na mabhitji ya mkulima au ekari,” anasema
Mhina.

Mafunzo  waliyopata yame-
wabadilisha kutoka kwenye
kilimo cha kutumia mbolea za
viwandani na  kuanza kulima
kilimo hai ambacho hakitumii
mbolea za viwandani, anaongeza
mkulima huyo.

“Mara ya kwanza niliposikia
mradi huu, nilijisikia nafuu sana,
niliona kwamba  siyo faida ya
jimbo peke yake,  pia wananchi
watanufaika,” anasema mkulima
huyo mbobezi wa tangawizi.

Aidha, kutokana na  elimu
aliyoipata kutoka kwa ofisa ugani
na wataalamu wengine wa Jim-
bo la Same, ametenga robo
heka ya kilimo hai cha tangawizi

ambayo  anatarajia  kupata
magunia sita. “Fedha  nitakazo-
pata  nitazitumia  kumsome-

sha mwanangu Chuo Kikuu na
nyingine kwa ajili ya shughuli za
kilimo,” anasema.

CHANGAMOTO

“Naamini kilimo hiki kitatu-
saidia lakini hakuna kazi ambayo
haina changamoto, = wakulima
wengi  wameanza kulima zao
hili lakini bado  wanakodisha
mashamba kutoka kwa watu bi-
nafsi kwa gharama ya Shilingi
500,000/-kwa mwaka na in-
ategemeaunataka kulima Kiasi
gani au ekari ngapi,” anasema
Mhina.

Mbali na hilo, wakulima bado
wana changamoto ya kupata maji
na mabomba ya kuvuta maji
kutoka kwenye chanzo cha maji
na kupeleka mashambani, bom-
ba hizo zinauzwa kwa gharama
kubwa , rola la bomba hizo lenye
mita 50 linauzwa 60,000.

Kutokana na tatizo hili, “Tu-
naomba serikali na Jimbo Kato-
liki la Same  watusaidie kupata
mpira kwa sababu mkulima aki-
patarolani nafuu ya kutayarisha
shamba na atanufaika na zao hili
kwa sababu ya umwagiliaji.

VITENDEAKAZI/ELIMU

Mhina anasema  wanahitaji
bomba au rola kwa sababu katika
maeneo wanayolima  tatizo la
maji ni kubwa na yanatoka mba-
li akisema umbali wa kilomita

INAENDELEA UK.14

Katibu Mkuu wa Jimbo Katoliki la Same Padri Kasira, akikagua tangawizi kama imewekwa
dawa au ni zao la kilimo hai ‘pure organic’ PICHA ZOTE: JIMBO LA SAME.

TAFAKURI YA MLALAHO|
Matunda ya Tunda Man,

wenzake yametuozea

WASWAHILI wana semi
mbalimbali zinazotumika
kuonyana na kuelimishana.

Mathalan, ‘ukicheka na
nyani utavuna mabua’ na
‘mwana mleavyo ndivyo
akuavyo'.

Nimekumbuka semi
hizi kutokana na tukio la
Agosti 8 mwaka huu, siku
yva Simba Day, iliyolenga
kutambulisha mambo ya
msimu mpya wa ligi kuu.

Ni siku ambayo nilipatwa
mshituko, niliposhuhudia
kitu ambacho sikukitarajia,
kikiwa miongoni mwa
shamrashamra za klabu
hiyo kubwa nchini. Msanii
wa kizazi kipya, Khalid
Ramadhan ‘TundaMan’ aki-
fanya kitu cha kushangaza.

[likuwa katika ya mechi
baina ya Simba na St.
Georges ya Ethiopia,
wakati wa mapumziko,
ghafla wakajitokeza watu
wakiongozwa na Msal-
aba mweupe, wakiwa na
jeneza.

Lilikuwa jeneza halisi na
si la maigizo kama am-
bavyo tumezoea kuona,
kwani hata Yanga walipata
kufanya hivyo, ila tofauti
yao lilikuwa jeneza mwa-
nasesere, jeneza la maka-
sha, lisilokuwa na mwili
ndani.

Lakini hili la Tunda Man
lilikuwa na ‘mwili’ ndani.
Baada ya msafara mpaka
kupandishwa jukwaani,

lilifunguliwa na ‘marehemu’

aliyekuwa ndani ghafla
‘alifufuka’ na mashabiki
wa Simba wakashang-
ilia uwanja mzima kuona
msanii ‘aliyefariki dunia’
‘anafufukal’

Mwongoza sala ya kifo
akiwa amevalia mavazi
ya viongozi wa dini ya
Kikristo, alisoma wasifu
wa marehemu huyo, kabla
hajafufuka na kukimbia
uwanja mzima akiimba
nyimbo zake za kuisifia
Simba.

Hakika taswira ile haiku-
wa nzuri si tu kwangu bali
hata kwa wengine, tena
wakiwamo viongozi wa

NA JOSEPH KULANGWA

Simu: +255 713 410008
barua pepe:
kulangwasos@gmail.com.

dini, Wakristo, walioguswa
na hatua ile ya kutumia
alama za dini kinyume cha
maadili.

Hakuna kitu Wakristo
wanakiheshimu kama Msal-
aba, alama muhimu sana ya
Mkombozi wao Yesu Kristo,
lakini leo unafanyiwa mzaha
mbele za watu, huku ukis-
hangiliwa kana kwamba ni
jambo jema.

Mbaya zaidi likifanywa na
mtoto wa Kiislamu! Sitaki
kwenda ndani sana ingawa
nasikia kuna hatua zime-
chukukliwa hapa na pale
kuhusu tukio hilo, na bila
shaka msamaha pia kuomb-
wa, ila itoshe tu kusema
ukicheka na nyani utavuna
mabua, kwa nini? Ndio uk-
weli.

Siku za karibuni, wasanii
wamekuwa wakiogopwa,
wakipendwa kupitiliza au
wakidekezwa kuliko kawaida
na wao kujisahau na kud-
hani hakuna wanachoweza
kufanywa hata wakiamua
kuchezea alama muhimu
za taifa, sembuse Msalaba,
Biblia, Msahafu, Rosari au
Tasbihi?

Hebu tazama, miaka
takriban mitatu iliyopita, na-
kumbuka pale Kigoma alikuja
Rais wa nchi jirani kwa ziara
ya kiserikali,

pale uwanja wa Lake
Tanganyika, kulifanyika
mkusanyiko mkubwa wa
kumpokea rasmi mgeni huyo.
Msanii aliyekuwa rasmi
kumkaribisha, akapandishwa
jukwaani na kumwimbia Rais

. @Msamba |

wa nchi akiwa na mwe-
nyeji wake, wimbo wa ‘Uno’,
wimbo unaosifia kiuno cha
mwanamke kana kwamba
hatuna nyimbo za kitaifa!
Lakini aliimbiwa Rais huyo
akiwa na mwenyeji wake na
kulazimika kushangilia.

Ni msanii ambaye kuna
wakati katika sherehe za
kitaifa alimwimbia Rais
aliyekuwapo enzi hizo,
akimsifia na hatimaye Rais
huyo akamtaka msanii huyo
akagombee ubunge kwao.
Fikiria alijisikiaje msanii
huyo, kuombwa na mkuu wa
nchi akagombee ubunge!

Kama hiyo haitoshi, katika
sherehe nyingine katika
uwanja wa Mkapa, msanii
mwingine mbele ya marais
wageni waliohudhuria, akadi-
riki kutamka kuwa majeshi
yetu yamelala sana, sasa
inafaa

tukayajaribu dhidi ya nchi
jirani! Rais wa nchi hiyo
jirani na mwenyeji wake
wakimsikiliza na kulazimika
nao kupiga

makofi. Mwingine ambaye
si msanii halisi, naye hivi
karibuni, akiwa amefungiwa
kujihusisha na jambo fulani,
kwa muda

fulani, naye akaona isiwe
tabu katika Siku ya Mwa-
nanchi, akaamua kuingia
uwanjani na kufanya ali-
chokatazwa, kwa mshangao
wa baadhi ya watu, lakini
kwa furaha ya wengine.

Mambo yote haya yana-
fanyika bila wasimamizi
kufuatilia ratiba ya nini ki-
tafanyika wapi, saa ngapi na
kwa namna gani! Kama hayo
hayafanyiki, utendaji bora
uko wapi?

Kuna siku tutaendelea
kuyaendekeza haya, ndipo
msanii kwa deko, ataingia
uwanjani na mabomu na
kuyalipua na matokeo yake
tutabaki tunaugulia na kulia
huku tukisaga meno kama
mbwa.

Haya ndiyo matunda ya
kina Tunda Man na wenzake.
Tukidharau miiba hii tutaota
matende huku tukicheka
walahil Alamsiki!
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Kilombero kuongeza kiwanda
cha nne cha sukari ni ‘K4’

e Ahadi kwa wakulima wa nje ‘miwa yao haitaharibika’
R

Na Christina Haule,
MOROGORO

AKULIMA wa miwa

wanaweza kupata tija

kwa kuvuna tani nyin-

gi, kuuza na kuendelea
kufurahia maisha ya kipato kikubwa
iwapo watapanda vipande vya miwa
kwa kuvilaza badala ya kuotesha ji-
cho moja.

Meneja wa mafunzo ya
vipando(mbegu) wa kiwanda cha
sukari Kilombero mkoani Morogoro,
Tumaini Sawe, anasema kwenye
banda la kilimo la Bodi ya Sukari
Tanzania, wakati wa Maonyesho ya
Nane Nane Kanda ya Mashariki ya-
nayofanyika Uwanja Mwalimu Julius
Nyerere.

Sawe anawashauri wakulima
kutumia mbinu za kisasa za kuote-
sha miwa kwa kuilaza na kuachana
na kupanda jicho’ akisema ni mbi-
nu ya kizamani.

Anasema kulaza kipande cha
muwa kuna nafasi kubwa ya ku-
tumiwa na wakulima wadogo na wa
kati kwa sababu haihitaji gharama
kubwa kama kuotesha jicho mbinu
inayotumika na baadhi ya viwanda.

Mbinu  hiyo humlazimi-
sha mkulima ama kiwanda
kuotesha jicho moja kulihudumia
ili baadaye linapostawi kulipanda
shambani jambo linalochosha.

Sawe anawaambia, wakulima
wengi wamekuwa wakitumia kilimo
cha kizamani cha kuchomeka miwa,
lakini baadaye hakuna tija sababu
hauongezi vipando wala miwa
shambani ili kukuza uzalishaji na
kwamba wakitumia mbinu za kisasa
za kupanda miwa kwa kulaza wa-
tanufaika kwa kupata vipando vingi
huku wakiotesha jicho wataweza
zaidi.

Mratibu wa kitaifa kutoka kituo

=

ma kupanda kisasa na siyo kuchomeka mbegu ardhini. PICHA: CHRISTINA HAULE

cha utafiti wa mbegu- TARI Kiba-
ha, Minza Masunga, anawashauri
wakulima wa miwa kutumia aina
nne mpya za mbegu zilizotafitiwa
ili kukabiliana na changamoto ya
wadudu na udumavu.

Masunga anazitaja aina hizo mpya
zilizopitishwa kuwa ni pamoja na N
47, R 570, TARISCA 1 na 2, akisema
wakulima wa miwa wamekuwa wak-
itumia mbegu za muda mrefu iki-
wamo NCO 376 ambazo hazina faida.

Anasema mbegu hiyo inashambu-
liwanawadudu na kuletaudumavu
wa mazao shambani na kwamba
imeshusha kwa asilimia 50 hadi 70
sukari kwenye muwa.

Aidha, anasema matumizi ya
mbegu mpya yanafanikisha kuleta
ukinzani kwa wadudu mbalimbali
kama ‘fungwe’ wanaoshambulia
miwa na kupunguza sukari kwenye
muwa kwa asilimia kubwa.

Mkufunzi mwandamizi kutoka

INATOKA UK.12

Kilimo hai tangawizi kinapotua juu va
kaya 550 za wakulima wadogo Same

14 hadi kufika mashambani.

1li kupata maji kwa ajili ya kilimo
hiki, hivi sasa wakulima wanavuta
maji kutoka kwenye makorongo
na mto Safeni unaotokea kwe-
nye msitu wa Shengena ambao
unaleta maji mpaka Kihurio, mto
huu  unatiririsha maji kata za
Bwambo Ndungu.

“Tunaomba serikali itusaidie
kujenga miundo mbinu ya maji
au kuvuta maji kutoka  sehemu
zenye maji kuleta mashambani

ili mkulima aweze kunufaika na
kilimo hiki. Mbali na hilo, wakuli-
ma wanahitaji kupewa nguvu ki-
dogo hasa upatikanaji wa mbegu
za tangawizi.

“Ukiangalia wakulima  wen-
gi wanaolima zao la Tangawizi ha-
wana mashamba wanatumia fedha
nyingi kukodisha mashamba na
pia wana changamoto ya upati-
kanaji wa mbegu,”’anasema.

“Tunahitaji mafunzo
kilimo hai kwa sababu

kuhusu
elimu

tuliyonayo siyo ile ya darasani ni
ya mchapakazi, wakulima  wak-
ipewa mafunzo jinsiya ku-
changanya mbolea pamoja na
kutumia madawa ya asili walio-
fundishwa hapo awali watalima
kwa ufanisi zaidi  kwa sababu
watakuwa na elimu ya kutosha.”
Anasema.

Wanahitaji mafunzo  jinsi
ya kuhifadhi mazao kwa kutumia
dawa za asili baada ya kuvuna ili ya-
sibunguliwe na wadudu.

Chuo cha Sukari cha Taifa (NSI)
Mwanaidi Jafary, anawataka vijana
waliomaliza kidato cha nne kujiunga
na mafunzo ya uzalishaji miwa ili ku-
fanikisha juhudi za serikali za kupata
wataalamu zaidi na kuongeza uzal-
ishaji wa sukari na kukidhi mahitaji
ya ndani na nje ya nchi.

UZALISHAJI KUONGEZEKA

Ofisa kilimo wa wakulima wa nje
kutoka kiwanda cha sukari Kilomb-
ero Barka Salim, anawataka wakuli-
ma wa miwa nchini na wengine
kujikita kwenye kilimo cha miwa
ili kukidhi mahitaji ya kampuni ya
Sukari Kilombero inayopanua uzal-
ishaji na kufungua kiwanda kipya
cha K4 ifikapo 2024.

Anasema kiwanda hicho kinata-
rajia kuchakata zaidi ya tani milioni
1.5 za miwa kutoka tani 600,066 za
sasa na katika upanuzi huo serikali
itatoa asilimia 25 na kiwanda amba-
cho ni wawekezaji asilimia 75.

“Wakati umefika wakulima kuan-
za kupanua mashamba na kuanzi-
sha mapya ili kutumia fursa hiyo ya
kiwanda kukuza uchumi wao na wa
taifa lakini pia kufanikisha juhudi za
kuzalisha sukari na kutosheleza ma-

hitaji nchini.”

Salim anasema awali wakiwa na
viwanda vya K1 na K2 walikuwa
wanachakata tani 600,000 hadi
666,000 za miwa kwa msimu uli-
opita kutoka hekta zaidi ya 15,000 za
wakulima wa nje na 11,000 za kam-
puni ikiwa nijumlaya hekta 26,000.

Anasema kiwanda hicho kip-
ya mbali na kusaidia wakulima
kuongeza wuzalishaji na kupata
mauzo mengi pia kitaondoa kero
mbalimbali ikiwa ni kuongeza nishati
kwa vile mabaki ya miwa hutumika
kuzalisha umeme kuzuia yasitoke nje
na kusumbua jamii.

Aidha, anafafanua kuwa wakulima
wa kilombero wanazalisha miwa
zaidi ya tani 600,000 zinazopokele-
wa na kiwanda lakini miwa mingine
inabaki shambani hivyo, Kilomb-
ero ikaamua kuanzisha kiwanda cha
nne ili kukabiliana na tatizo la miwa
iliyokuwa inaharibika na kupokea
mingine kutoka kwa wakulima.

“Miwa ya sukari ina saa chache
kutoka kuchomwa hadi kutengen-
ezwa sukari, sasa hivi saa nyingi
zinaongezeka kutokana na uwezo
wa kiwanda na wingi wa miwa,
tunachakata miezi tisa lakini kiwan-
da kipya kikikamilika tutufanyakazi
hiyo kwa miezi saba na kumaliza
miwa. Kitaalamu inapaswa kuanzia
kuchoma hadi kutengeneza sukari
zisizidi saa 60 lakini kimkataba wao
ni saa 120 sababu ya uwingi wa miwa
na viwanda vinashindwa kumudu.
Tunategemea K-4 itamaliza tatizo
hilo” anasema Salim.

Wakulima wa miwa Mtibwa
wilayani Mvomero mkoani hapa wa-
naiomba serikali kuangalia uwezeka-
no wa kutoa bei elekezi ya ya miwa
viwandani ili wanufaike na kilimo
hicho kama wanavyonufaika wakuli-
ma wa Kilombero.

Ally Mayogo anasema ni wakulima
wa miwa wa muda mrefu ambao wa-
nauza miwa kiwandani Mtibwa kwa
bei ya Sh 70,000 kwa tani tofauti na
Kilombero ambako wananunua tani
kwa 120,000.

Mkulima mdogo wa miwa kutoka
Kilombero, Bakari Mkangamo ana-
wataka wakulima kujikita kwenye kil-
imo cha miwa kwa sababu kimemtoa
kwenye hatua moja kwenda nyingine
na sasa ana nyumba mbili anasome-
sha na ana kipato kizuri.

Mkulima wa miwa Mkulazi Kasu-
bi, anawashauri wakulima wengine
kulima miwa kwani kilimo hicho
kina tija na kinaleta maendeleo kwao
na taifa kwa haraka

Kasubi Mwenyekiti wa chama
cha wushirika wa miwa Magole
anawashauri wakulima wakitaka
kutajirika akieleza kuwa heka moja
kuanzia kupanda hadi kuvuna ina-
gharimu Shilingi milioni 1.2hadi 16
na faida ni milioni 2.5 inayopati-
kana baada ya siku 45.

Anasema kwa kawaida mkulima
huuza tani moja ya miwa Shilin-
gi 120000 na wakulima wengi
huvuna kuanzia tani 40 hadi 80
na wao wamejiwekea lengo la chini
kuwa ni kupata tani 45 na kwamba
mkulima akimaliza taratibu zote za
kukata, kusomba, kupakia hadi ku-
fikisha kiwandani atafahamu ame-
pata kiasi gani cha fedha kwa sababu
kilimo hicho pia hakina wizi.
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Waomba fidia
kupisha mradi

Na Paul Mabeja, DODOMA

WAKAZI wa eneo la Njedengwa West,

saidia kulipwa fidia ili kupisha mradi wa

upanuzi wa barabara.

Takriban nyumba 97 zitarajiwa kuvun- :
jwa ili kupisha upanuzi huo wa barabara :
mradi unaotekelezwa na Wakala wa Bara-

bara Mijini na Vijijini (TARURA).

Mmoja wa wakazi hao, Emmanuel :
Makasi, akizungumza juzi kwenye mku- :
tano na waandishi wa habari katika eneo :
hilo, alisema wameishi hapo kwa muda
mrefu lakini wanashangaa hivi karibu :
TARURA wanataka kuvunja nyumba zao :

bila kuwalipa fidia.

Alisema hivi karibuni walikuja watumi- :
shi kutoka TARURA na kuanza kuweka :
alama za kuvunja nyumba zao (kuweka :
alama X) hali ambayo inawapa shaka juu :

ya hatima yao na makazi yao.

“Tupo hapa kwa ajili ya kuomba kupata :
mustakabali wa haki yetu kwani awali ali- :
kuja mkuu wa wilaya mheshimiwa Jabir :
tukamweleza tunachotaka :
akasema anakwenda kujadiliana na wen- :

Shekimweri,

zake halafu atakuja kutupa majibu.

“Tulikubaliana hakuna shughuli yoyote :
itaendelea hadi kupata suluhu lakini hadi :
leo (juzi) hii hajarudi kutupatia majibu :
yoyote na tunashangaa kuona ambavyo :
leo wanakuja watu bila taarifa na kuanza :
kuweka alama za kuvunja makazi yetu ‘:
bila kutueleza nini hatima yetu,” alisema

Makasi.

Alisema wanamwomba Rais Samia Su-
Iuhu Hassan kuingilia kati mgogoro huo ili :
wapatiwe haki yao ya msingi ambayo iko

hatarini kupotea.

“Tunamwomba Rais wetu atusaidie ku- :
pata haki yetu kwani nyumba zetu zipo :
hatarini kubomolewa tunaomba kama wa-
nataka kutuondoa basi watulipe ili twende
kutafuta makazi eneo jingine, kwani ni :
ajabu hivi sasa wanalipa makaburi harafu :
sisi wenye nyumba wanataka kutuomba

hivihivi,” alisema.

Nenelwa Jeremia, mkazi mwingine wa
eneo hilo, alisema viongozi wa Jiji la Dodo- :
ma wanapaswa kubadilika kwa kuwa kila :

mara eneo hilo ndilo limekuwa likikumb-
wa na kero za bomoabomoa.

“Kwa nini kila siku Njedengwa ndiyo :
watu wa kuwaonea? Tumewakimbia kule :
lakini bado pia hapa tumefuatwa kuwa :
tumejenga barabarani. Rais pamoja na :
Waziri Mkuu wamekuwa wakisema mradi :
ukimkuta mtu katika eneo lazima alipwe :
fidia. Sasa tunaomba haki itendeke kwetu
pia tuna watoto wadogo na wengine ni wa- :

jane kwani sisi si Watanzania?” Alihoji
Mkuu wa Wilaya Dodoma, Jabir Shek-

imweri, alipoulizwa na Nipashe kuhusu
hilo, alikiri kufahamu malalamiko hayo na :

tayari alishakutana na wananchi hao.

“Haya malalamiko niliyafahamu wakati
ambapo nilikwenda kufanya ziara ya tath- :
mini ya mradi huu wa upanuzi wa bara- :

bara lakini nilikutana na hoja nyingine.
Wengine walidai kuwa wananchi awali

walikubali kupisha bila fidia, wengine

walipatiwa maeneo mbadala lakini yal-

ishavamiwa na wengine walidai ni wazee
hivyo kuwahamisha pale isingekuwa jam- :

bo la busara.
“Lakini niwaahidi kwenda kuona ni

jinsi gani tunapata njia ambayo kila mtu
ataridhika. Nilipanga kwenda lakini kuna :
mambo kidogo yalibana kwenye ratiba la- :
kini wikiendi hii au wiki fjayo nitakwenda :
kukutana nao na kupata suluhu ya malala- :

miko yao,” alisema Shekimweri.

' Hatima katlbu mkuu Anglikana Agosti 26

Na Paul Mabeja, DODOMA

ATIMA ya mgogoro wa

Kanisa la Anglikana

Tanzania na aliyekuwa

katibu mkuu wake, Dk.
Mecka Ogunde, inatarajiwa kuju-
likana Agosti 26, mwaka huu, am-
bapo Tume ya Usuluhishi na Ua-
muzi (CMA) itatoa uamuzi mdogo
baada ya jana kusikiliza maelezo
ya pande zote.

Hatua hiyo ni baada ya kusiki-
liza majibu ya upande wa mlala-
mikaji kuhusu mapingamizi
yaliyowasilishwa na upande wa
mlalamikiwa.

Juzi, upande wa mlalamikaji
uliwasilisha majibu kupitia wakili

wake, Willson Ogunde, mbele ya
Msuluhishi Mfawidhi Mkoa wa
Dodoma, Rodney Matalis.

Akizungumza na waandishi
wa habari baada ya kujibu map-
ingamizi hayo, Wakili Ogunde
alidai kuwa wamejibu hoja mbili
zilizowasilishwa na upande wa
mlalamikiwa.

“Kabla ya kuanza kesi ya
msingi, kama kuna mapingamizi
lazima yajibiwe kwanza, hivyo
leo (jana) tulipatiwa nafasi ya ku-
jibu mapingamizi yaliyotolewa na
upande wa pili ambao walikuwa
na hoja nne lakini wao wenyewe
walizipunguza na kubaki mbili
ambazo wanadai kuwa tume hai-
na mamlaka ya kusikiliza shauri

hili kwa kuwa limekaa kidini
zaidi.

“Hoja ya pili wanadai kuwa
mteja wetu hakufuata katiba ka-
tika kuja kufungua shauri hili.
Tumefanikiwa kuwajibu hoja
zote na tumepangiwa Agosti 26,
mwaka huu, uamuzi mdogo uta-
tolewa na msuluhushi kama
mapingamizi hayo yamekubali-
wa auyamekatiliwa ili kesiya
msingi ianze kusikilizwa,” alidai
Ogunde.

Wakili wa mlalamikiwa, Sos-
thenes Mselingwa, alidai kuwa
pande zote mbili zimetoa mael-
ezo yao na wanasubiri uamuzi
utakaotolewa Agosti 26.

“Kimsingi mapingamizi yetu

ilikuwa tume hii kutokuwa na
mamlaka ya kusikiliza shauri hili
kwani lilifaa kutatuliwa na Kani-
sa Anglikana Tanzania. Lakini
pia mlalamikaji alipaswa baada
ya kuondolewa na nyumba ya
maaskofu, alipaswa kwenda kwe-
nye Baraza la Rufani,” aliongeza.

Julai 27, mwaka huu, Wakili
Ogunde alidai kuwa wamefikia
uamuzi hayo baada ya Baraza la
Wadhamini la Kanisa Anglikana
Tanzania, kushindwa kufika
makubaliano na mteja wake.

Hata hivyo, upande wa mlala-
mikiwa uliwasilisha hati kinzani,
mapingamizi ambayo waliomba
muda kwenda kuyapitia ili ku-
tolea majibu.

Mkuu wa Mkoa wa Dodoma, Rosemary Senyamule, akizungumza na wajumbe wa Kamati ya Siasa ya Chama Cha Mapinduzi (CCM) Mkoa
wa Dodoma juzi, wakati alipofika, kujitambulisha baada ya kuhamishiwa mkoani humo akitokea Mkoa wa Geita. PICHA: IBRAHIM JO-
SEPH

CCM yakusanya mil. 178/- ubunge Afrika Mashariki

Augusta Njoji (DODOMA) na
Magdalena Jackson (SJMC)

CHAMA Cha Mapinduzi (CCM),
kimevuna Sh. milioni 178 kwa
makada waliojitokeza kuchukua
fomu za kuomba kuwania
ubunge wa Afrika Mashariki.

Fomu hizo zilikuwa zikitolewa
kwa gharama ya Sh. milioni kila
moja na hadi juzi kufungwa kwa
pazia la uchukuaji fomu, makada
178 walikuwa wamechukua na
kurejesha fomu.

Hata hivyo, makada hao kwa
sasa wanasubiri wachujwe kwe-
nye vikao mbalimbali kwa mu-
jibu wa taratibu za CCM.

Akizungumza juzi na waandi-
shi wa habari, Katibu wa Hal-
mashauri Kuu ya Taifa (NEC)
Organaizesheni, Dk. Moudline
Castico, aliwataka wagombea
hao kuwa watulivu na subira na
waendelee na shughuli zao hadi
pale taarifa nyingine itakapo-
tolewa.

“Kwa idadi hii ya wagombea
wa ubunge wa Bunge la Afrika
Mashariki (EALA) waliojitokeza
kuchukua na kurejesha fomu, ni
ishara tosha kwamba CCM ndi-
cho chama pekee kinachojali na
kuzingatia haki na wajibu wa wa-

nachama wake katika dhima ya
demokrasia,” alisema.

Aliwataja waliojitokeza kuwa
ni pamoja Dk. Ally Nkwabi, Za-
bron Wakalo, Ezekiel Maige,
Clion Dismas, Leonard Masai,
Edna Chandeu, Josephelias Sabu-
ka, Martin Lissu, Fadhili Maganya,
Frank Machui, Wemael Cham-
shama, Mshinwa Banzi, Mshindi
Lyamuhulu, Dk. Leonard Subi,
Emelda Mwamanga, Lusubilo
Mwakabibi, Jalia Mayanja, Ussy
Charugamba, Ally Mandai, Zena
Simkondo, Edward Nyerere,
Gwakisa Makaranga, Gidion Man-
desi na Janice Kimaro.

Wengine ni Doto Nanauka,
Sahila Wilfred, Evangel Otieno,
Malema Eli, Loman Mollel, Joel
Nanauka, John Haule, Lameck
Jaston, Mwamvua Sykes, Ba-
shira Nabhaniy, Diana Obare,
Arafa Mashi, Baltazar Awe, Frank
Mbele, Fredy Katembo na Yussuf
Suleiman Khalfan.

Pia yumo Suzana Kabula,
Itikija Mwanga, Neema Mwinge,
Getrude Haule, Lwitiko Anying-
isye, Salum Kanyungu, Edna
Mafuwe, Dk. Salvatory Mhando,
Godfrey Simbeye, Elias Komba,
Consolata Mulalo, Lunus Linda,
Lathifa Skyes, Dk Hamad Juma,

Fatma Omar.

Wengine waliojitokeza ni De-
votha Mbonamasabo, Daniel
Okoka, Johnson Mgimba, Ben-
edict Kikove, Asteria Mathias,
Abdalla Masauri, Dorice Mgetta,
Laurence Ngolly, Mona Man-
gula, Faraja Malaki, Nafue Nyage,
Francis Songoro, James Millya,
Theddy Patrick, Mhandisi Caro-
line Lyimo, Hamis Rajabu, Daudi
Majinge, Methusela Mbajo, Cres-
centius Magori, Benedict Kikove,
Mhandisi Frank Mejooli, Aloyce
Mushi.

Aliwataja pia Comfort Maugo,
Mussa Mgata, Doris Mollel, Juli-
eth Rushuli, Alfred Elia, Alfred
Sallwa, Gilbert Bankobeza, Do-
reen Noni, Deodatus Kinawiro,
Shedrack Mashauri, Israel Ilunde,
Machano Ali Machano, Rahma
M. Ibrahim, Sabra Zubeir Said na
Faki Ame Kesi.

Castico alisema pia wamo
Nasikiwa Berya, Amina Mgeni,
Ambwene Kajula, Nasser Nzam-
ba, Prackseda Marmo, Maria
Kangoye, Shogo Mlozi, Godfrey
Shirima, DK Paul Anthony, Henry
Bulengera, James Kasurura, Alfa
Munyi, Manase Michael, Ayubu
Lemilya, Nicksoni Kahimba na
Mhandisi Haji Vuai Ussi.

Wanachama wengine ni Bri-
gedia Jenerali Mstaafu Marianus
Mhagama, Mwanamanga Mwan-
duga, Conrad Lushakuzi, Balozi
Anastase Rwegayura, Khadija
Kayanda, Elibahati Lowassa,
Masengwa Busigosolwe, Thomas
Kitima, Reginald Shirima, Luvuva
Salum Ali, Dk. Abdallah Hasnuu
Makame na Mmanga Mjengo
Mjawiri.

Pia wamo Jonas Lufungulo, Dk
Linda Salekwa, Loti Lembrice,
Richard Mbuguni, Angela Kiza,
Wakili Msomi Pascal Mayala,
Francis Nanai, Melinda Muganda,
Fikiri Luganga, Mkondo Fabian,
Albert Mbago, Robison Etuttu na
David Mwakanjuki, Amani
Kajuna, Azizi Mussa, Judith
Mollel, Amedeus Mzee, Kalunde
Malale na William Reuben, Fancy
Khuni, Salma Mwassa, Ngwaru
Maghembe, Happyness Lugiko,
Shabu Makonyola na Salimu Kun-
gulilo.

Wengine ni Norman Sigalla,
Harrison Lukosi, Rehema Has-
san, Ahmed Nkhuli, Steven
Mkomwa, Dorica Gwilenza na
Ansar Kachabwa, Nadra Juma
Mohamed, Ahmed Shehe Saleh,
Maryam Said Mussa na Mourice
Oscar Sendera.
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HABARI MBEYA

Wafurahia
kutatuliwa
kero kwa
kujengewa
mradi wa maji

Na Nebart Msokwa, CHUNYA

WAKAZI wa Mji wa
Makongolosi katika Wilaya
ya Chunya mkoani Mbeya
wameishukuru serikali kwa
kuwatatulia kero ya maji
kwa kuwajengea mradi
mkubwa wa maji ambao
umemaliza kabisa tatizo la
maji katika kata hiyo.

Serikali imejenga mradi
wenye thamani ya zaidi
ya Sh. bilioni 2.8 kwa ajili
va kuhudumia kata mbili
za Mji huo ambazo ni Kata
ya Makongolosi na Kata
ya Bwawani ambazo kabla
zilikuwa zinategemea maji
ya visima na kwenye mito.

Mmoja wa wananchi hao,
Lawena Nsonda, mmiliki wa
Shule ya Hollyland alisema
wawekezaji wengi walikuwa
wanashindwa kuwekeza
kwenye maeneo hayo
kutokana na tatizo la maji.

Alisema wawekezaji hao
walikuwa wanalazimika
kuchimba visima lakini
kwa sasa gharama hizo
wataondokana nazo na
badala yake watakuwa
wanavuta maji hayo ya
bomba.

“Hapa sasa hivi tunaogelea
tu maji, tunamshukuru Rais
wetu kwa kutusaidia mradi
huu maana kwa miaka mingi
tulikuwa tunapata shida
kubwa ya maji,” alisema
Nsonda.

Naibu Waziri wa Maji,
Maryprisca Mahundi
alifanya ziara katika
mradi huo hivi karibuni na
kuagiza ukamilike haraka
ili wananchi waanze kupata
huduma.

Alisema serikali iliamua
kutumia fedha nyingi
kutekeleza mradi huo ili
kuwasaidia wananchi hao.

N /s
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Waziri wa Maende-
leo ya Jamii, Jinsia,
Wanawake na
Makundi Maalum,
Dk. Dorothy
Gwajima (katikati),
akionyesha kadi
maalumu ya mach-
inga kutoka Benki
yva NMB, kwa mach-
inga alipotembelea
soko la Old Airport
1 jij

mapema wiki hii.
Kulia ni Meneja
wa Benki ya NMB
Kanda ya Nyanda
za Juu, Straton
Chilongola na
Kaimu Mkurugenzi
wa Jiji la Mbeya,
Triphonia Kisiga.
PICHA: MPIGAPI-
CHA WETU

‘Wakulima wajengewa ghala
“la kisasa kuhifadhi vitunguu

Na Nebart Msokwa, MBARALI

OKO la vitunguu vinavyo-

zalishwa katika Skimu ya

Umwagiliaji ya Igomelo ka-

tika Halmashauri ya Wilaya
ya Mbarali, mkoani Mbeya, imeanza
kuimarika baada ya wakulima hao
kujengewa ghala la kisasa lenye uw-
ezo wa kuhifadhi mazao hayo kwa
muda mrefu bila kuharibika.

Aidha, upotevu wa mazao ya
wakulima baada ya mavuno una-
tajwa kuwa umepungua kwa zaidi
ya asilimia 85 ikilinganishwa na
ilivyokuwa awali walikuwa wana-
poteza mazao mengi baada ya ma-
vuno.

Wakulima hao wamejengewa
ghala hilo na Shirika la HELVETAS
kupitia mradi wa KIBOWAVI, am-
bao ni sehemu ya Utekelezaji wa
Programu ya Uboreshaji wa Mnyor-
oro wa Thamani wa Kahawa, chai
na mazao ya bustani ijulikanayo
AGRI-CONNECT.

Juzi maofisa kutoka wizara za
kisekta zinazotekeleza miradi ya

AGRI-CONNECT pamoja na ma-
shirika yanayotekeleza miradi hiyo
walifanya ziara katika eneo hilo kwa
lengo la kuangalia utekelezaji wa
mradi huo na wakulima walisema
wameshaanza kunufaika.

Mmoja wa wakulima hao, Julius
Kumwenda, alisema kabla ya ku-
jengewa ghala hilo walikuwa wa-
napoteza mazao mengi kutokana
na vitunguu kuoza vikiwa vimehi-
fadhiwa.

Alisema kutokana na hali hiyo
walikuwa wanalazimika kuuza
mazao yao baada ya kuvuna waki-
hofia wakihifadhi yataoza na kuin-
gia hasara zaidi ya ile ambayo wa-
naipata kwa kuuza kwa bei ya chini.

Alisema maghala waliyokuwa
wanayatumia yalikuwa ya kienyeji
na kupoteza zaidi ya nusu ya ma-
vuno yao na kushindwa kuendelea
na kilimo.

“Niliwahi kutunza magunia 300,
lakini ambayo yalipona kuharibika
yalikuwa 30 pekee, lakini kwenye
hili ghala jipya ambalo tumejenge-
wa nilihifadhi magunia 300 yaliyo-

haribika ni mawili pekee na vitun-
guu hivi vinakaa zaidi hata ya miezi
sita,” alisema Kumwenda.

Naye Daud Chengula, alisema
kutokana na ubora wa ghala hilo
wana uwezo wa kutunza mazao
yao wakisubiri bei ipande tofauti na
ilivyokuwa mwanzo na walikuwa
wanauza  mazao yao kwa bei ya
chini.

Alisema kutokana na hali hiyo
wakulima walikuwa wanapata faida
kidogo au kutopata kutokana na
mazao yao kuuzwa kwa bei ya chini.

Mwenyekiti wa Skimu ya Igome-
lo, Nelson Peter, alisema pamoja
na uwapo wa ghala hilo, bado wa-
nakabiliwa na tatizo la vipimo vya

kinyonyaji ambavyo wanunuzi
wanavitumia wakati wa kununua
mazao hayo.

Alisema wanunuzi wengi wana-
nunua kwa kutumia kipimo chenye
ujazo mkubwa maarufu lumbesa
ambacho alisema kinawanyonya.

Ofisa Tathmini na Ufuatiliaji wa
miradi kutoka Shirika la HELVETAS,
Shoma Nangale, alisema walijenga

ghala hilo kwa kushirikiana na
halmashauri ya Wilaya ya Mbarali
pamoja na Chama cha Wakulima

cha Igomelo (AMCOS).
Alisema, pia  wanawasaidia
wakulima  kuwaunganisha na

masoko ya uhakika kwa ajili ya kuu-
za mazao yao na kuwaunganisha na
fursa zaingine muhimu.

“Tunawawezesha pia wakulima
kuzijua fursa zingine ambazo zipo
kwenye kilimo, kwa AMCOS hii ya
Igomelo tumewasaidia kwenye
miundombinu na elimu,” alisema
Shoma.

Mkurugenzi wa Sera na Mipango
kutoka Wizara ya Kilimo, Ngugo
Mibavu, aliwashauri wakulima wa
skimu hiyo kuyatumia mapato wa-
nayoyapata kwenye kilimo hicho
kujenga maghala mengine ili kujii-
marisha zaidi kimapato.

Alilipongeza Shirika la HELVE-
TAS kwa kujenga ghala hilo kwa
maelezo kuwa linaendana na tham-
ani ya fedha zilizowekezwa kwenye
mradi huo huku akiwataka waend-
elee kutekeleza miradi mingine.

Kukamilika mradi kwakomboa wananchi Mbeya

Na Nebart Msokwa, MBEYA

Mshewe na Mjele katika Halmashau-
ri ya Wilaya ya Mbeya, wameondo-
kana na tatizo la kutembea umbali
mrefu kufuata maji baada ya serikali
kukamilisha mradi wa maji wenye
thamani ya zaidi ya Sh. bilioni 2.3.
Aidha, wananchi hao wanaeleza
kuwa pamoja na kwamba walikuwa
wanafuata huduma hiyo umbali
mrefu lakini maji waliyokuwa wa-
natumia usalama wake ni mdogo
kutokana na kuchangia na mifugo
pamoja na wanyama wa porini.
Wananchi hao waliyasema hayo
juzi wakati wa ziara ya Mbunge wa
Jimbo la Mbeya Vijijini, Oran Njeza,

ambaye aliongozana na maofisa wa
Wakala wa Maji Vijijini (RUWASA)
kwa lengo la kukagua miradi mbal-
imbali.

Mmoja wa wananchi hao, Faines
Kapange, alisema walikuwa wanala-
zimika kuamka usiku kwenda ku-
fuata maji mto Mbalizi hali ambayo
ilikuwa inahatarisha usalama wao.

Alisema tatizo hilo lilikuwa lina-
sababisha migogoro kwenye ndoa
kutokana na kutumia muda mrefu
kwenda kufuata huduma hiyo na
wakati mwingine kushindwa kufan-
ya shughuli zingine za maendeleo.

“Tunapoona  maji  yanatoka
kwenye bomba hatuamini, mimi
nimezaliwa hapa Mjere na nime-
kulia hapahapa sijawahi kuona

maji ya bomba, tunaishukuru sana
serikali kwa kutuletea huduma hii,”
alisema Faines.

Naye Felister Saul alisema, wali-
kuwa kwa wale ambao walikuwa ha-
wana uwezo wa kufuata maji mtoni
walikuwa wanalazimika kununua
Sh. 500 kwa ndoo moja ya lita 20.

Alisema walikuwa na maisha
magumu ambayo yalikuwa yanawa-
fanya wasiipende serikali yao, lakini
baada ya mradi huo kukamilika na
kuanza kunufaika wameanza kui-
amini.

Kaimu Meneja wa RUWASA wa
Wilaya ya Mbeya, Mhandisi Tu-
peligwe Msojo, alisema mradi huo
utawanufaisha wananchi zaidi ya

lengwa kunufaika na mradi huo
mradi huo kuwa ni Mshewe, Mum-
vwa na Mapogoro ambavyo vipo
kwenye Kata ya Mshewe pamoja
na Mjele, Changombe na Njelenje
ambavyo vyote vipo katika Kata ya
Mjere. “Mradi huu unaendelea na
sasa hivi tunachokifanya ni kujenga
matangi ya kuhifadhia maji kwenye
maeneo matano na tunajenga vituo
hiki cha Mjele wananchi wameanza
kunufaika,” alisema Tupeligwe.
Alisema pamoja na umuhimu wa
mradi huo kuwa na umuhimu kwa
wananchi, kuna baadhi yao wana-
hujumu miundombinu kwa kuiba
mabomba, kuchoma mkaa juu ya

mabomba na kuyapasua pamoja na
kung'oa mawe ya alama za bomba.

Mbunge wa Jimbo la Mbeya Vi-
l<u1tunza miundombinu ya maji
hayo ili idumu na kuwasaidia kwa
muda mrefu zaidi.

Njeza alisema kuwa pamoja na
kwamba miradi inatekelezwa na
serikali, lakini miradi hiyo ni ya kwao
wenyewe na kuwataka kuhakikisha
wanaitunza kwa hali na mali pamoja
na kuhakikisha wanachangia hu-
duma hiyo.

Alisema baada ya kukamilika seri-
kali itawakabidhi kwa ajili ya wao
wenyewe kuendelea kuiendesha
kwa kununua baadhi ya vifaa vi-
takavyokuwa vinaharibika.
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Waziri asema mabadiliko ni lazima sekta ya habari

Na Rahma Suleiman, ZAN-
ZIBAR

AZIRI wa Habari,

Vijana, Sanaa na

Michezo,  Tabia

Maulid Mwita,
amesema sekta ya habari kwa
sasa inahitaji sera inayokwenda
na wakati ili kwenda sambamba
na mabadiliko ya teknolojia du-
niani na yanayolinda maslahi ya
wanahabari.

Aliyasema hayo jana katika
ukumbi wa Kariakoo Mjini Zan-
zibar wakati akifungua mkutano
wa kitaifa kuhusu mageuzi ya
sekta ya habari Tanzania ambao
umeandaliwa na Chama cha
Waandishi wa Habari Wanawake
Tanzania (TAMWA) kupitia mra-
di wa kuwainua wanawake na
vijana.

Waziri Tabia alisema bado
mazingira ya wanahabari hayari-
dhishi na sekta ya habari inaka-
biliwa na idadi ndogo ya wa-

nahabari wanawake, mishahara
finyu, wengi hawana mikataba
ya ajira na kuna tatizo la rushwa
yangono.

Alisema lazima kuwapo kwa
mifumo inayowezesha wana-
habari kufanya kazi kwa usalama
na wamiliki wa vyombo vya
habari kufuata sheria ili kulinda
maslahi ya wanahabari nchini.

Suala la ukatili wa kijinsia ka-
tika vyombo vya habari, alisema
limekuwa likilalamikiwa na wa-
nahabari wengi hali ambayo im-
esabababisha kuwapo kwa idadi
ndogo ya wanawake wanahabari
katika tasnia hiyo.

Waziri huyo alisema ukatili wa
kijinsia ndicho chanzo cha wana-
habari kushindwa kutimiza ma-
jukumu yao ikiwamo uandishi
wa habari zinazolenga usawa wa
kijinsia, hivyo kuwapo mifumo
rasmi inayolinda usalama wa wa-
nahabari kutasaidia kutokomeza
kwa vitendo ukatili wa kijinsia.

Alisema Zanzibar iko katika

mchakato wa rasimu ya Sera ya
Utangazaji Zanzibar ya mwaka
2008 ambayo inabadilishwa na
hivi sasa Sheria ya Habari Zan-
zibar iko katika mchakato wa
marekebisho ambao umefikia
ngazi ya makatibu wakuu na
hatimaye ipite serikalini ili kue-
ndana na hali halisi ya wakati
uliopo.

Kwa mujibu wa waziri huyo,
serikali ya Zanzibar imejipam-
banua katika kuboresha maslahi
ya wanahabari na wameiten-
geneza kada ya habari kuwa
kada maalum na imeshakamili-
sha muundo wa habari ili kuwa
na takwimu za wanahabari na
kuthamini mchango wao.

Naye Mkurugenzi Mtendaji wa
TAMWA, Dk. Rose Reuben, alise-
ma usalama wa waandishi wa
habari ni muhimu wanapokuwa
kazini ili kufanya kazi katika maz-
ingira ambayo hakuna rushwa ya
ngono na kupata maslahi yao ya
kiusalama na kifedha.

Katibu wa Tume ya Utangazaji
Zanzibar, Suleiman Abdallah
Salum, alisema mjadala huo
utahusisha masuala ya jinsia
katika vyombo vya habari na
mjadala huo utatoa maazimio
katika kuhakikisha maslahi ya
wanahabari, usalama wao na
jinsia katika vyombo vya habari
vinapewa nafasi.

“Vyombo vingi vya habari
wasimamizi ni wanaume lakini
mwelekeo sasa ni kuwapa na-
fasi wanawake ili kufaidi ulezi wa
wanawake katika vyombo vya
habari na tasnia yetu ya habari
kupata nguvu na kuondokana na
mfumo dume katika vyombo vya
habari,” alisema Katibu huyo.

Naye Meneja Program wa
Shirika la Kusaidia Waandishi wa
Habari Kimataifa (IMS) Feusta
Msoka, alisema waandishi wa
habari wanapata vitisho mbal-
imbali kutokana na habari wa-
nazoandika hasa wanapoandika
habari za ukatili wa kijinsia.

Makamu wa
Pili wa Rais
wa Zanzi-
bar, Hemed
Suleiman
Abdullah,
akizun-
gumza na
Kamishna
wa Polisi
Zanzibar,
Hamad
Khamis
Hamad,
alipofika
ofisini
kwake
Vuga,

Mjini Zan-
zibar jana.
PICHA:
RAHMA
SULEIMAN

Mwinyi aishukuru EU misaada maendeleo

Na Mwandishi Wetu

RAIS wa Zanzibar Dk. Hussein
Ali Mwinyi ameushukuru Umoja
wa Ulaya (EU) kwa kuifanya
Zanzibar kuwa miongoni mwa
maeneo yatakayopata misaada
kwa ajili ya kuendeleza miradi ya
maendeleo.

Dk. Mwinyi aliyasema hayo juzi
Ikulu Zanzibar alipozungumza
na Balozi wa Tanzania nchini
Ubelgiji, Jestas Aboud Nyaman-
ga, aliyefika Tkulu Zanzibar kwa
kujitambulisha.

Alisema ni jambo jema kwa
Zanzibar, hususan kisiwa cha
Pemba kuwa miongoni mwa
maeneo ambayo miradi ya maen-
deleo itatekelezwa chini ya ufa-
dhili wa EU, ikiwamo mradi wa

(green City), ambao unakusudi-
wa kutekelezwa katika miji ya
Tanga, Mwanza na Pemba.

Rais alisema tangu kuingia ma-
darakani, kumekuwapo dalili za
EU kurejesha uhusiano wake na
Zanzibar kutokana na kuwapo
kwa demokrasia na serikali ya
umoja wa kitaifa.

Pia Dk. Mwinyi alisema utalii ni
sekta kuu ya uchumi wa Zanzibar,
na imejipanga kuimarisha sekta
hiyo baada ya kuathirika kuto-
kanana Ugonjwa wa UVIKO-19.

Alimtaka balozi huyo kuen-
deleza mazungumzo na mam-
laka zinazosimamia utalii nchini
Ubelgiji ili kufanikisha lengo la
kuwapo safari za ndege za ku-
toka Ubelgiji hadi Zanzibar, hivyo
kuleta matumaini ya kuongeza

ujio wa watalii nchini.

Akigusia suala la kuwepo fursa
za biashara nchini Ubelgiji, Dk.
Mwinyi alisema diplomasia ya
uchumi inazingatia umuhimu
wa kuangalia masuala ya bi-
ashara, hivyo akasema pamoja
na kuwapo changamoto katika
utayarishaji wa dagaa kwa waja-
siriamali, serikali itaishughulikia
changamoto hiyo hatimaye fursa
hiyo kutumika ipasavyo.

Zanzibar, alisema imekuwa
ikishughulikia miradi mbalim-
bali kwa ajili ya maendeleo,
hivyo kuwapo kwa taasisi zina-
zotoa mikopo nafuu ni jambo
jema  na kubainisha namna
serikali itakavyozingatia kupata
mikopo hiyo kupitia mashirika
hayo ya fedha yaliyoko ndani ya
EU.

Naye Balozi Nyamanga alise-
ma kuanza kwa safari za moja
kwa moja za ndege kati ya Ubel-
giji na Zanzibar kuanzia Oktoba,
mwaka huu, kutaongeza idadi ya
watalii.

Alisema mawasiliano yame-
fanyika kuona kunakuwapo
usafiri wa ndege ya moja kwa
moja kati ya Ubelgiji na Zanzi-
bar kwa wastani wa mara mbili
kwa wiki na hivyo kuongeza
idadi ya ujio wa watalii baada ya
kuathirika kutokana na ugonjwa
wa UVIKO-19.

Kwa mujibu wa balozi huyo,
nchi hiyo ina fursa mbalimbali
Za masomo ya elimu ya juu na
kutoa wito kwa vyuo vikuu vya
Zanzibar kikiwamo Chuo Kikuu
cha Taifa Zanzibar (SUZA) kuha-
masika ili kutumia fursa zilizopo.

]
Walalamikia kukosa
kupewa elimu sensa

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WAKATI zikiwa zimebaki siku
12 kuanza kwa sensa ya watu na
makazi, Katibu wa Chama cha Viziwi
Zanzibar (CHAVIZA), Abdallah Alawi,
amesema bado kundi hilo hususan
walioko vijijini linahitaji elimu ya
umuhimu wa sensa ili kutoa taarifa
sahihi kwa makarani.

Akizungumza na Nipashe mjini
Zanzibar jana, Alawi alisema licha
ya kwamba serikali kupitia ofisi ya
mtakwimu mkuu wa serikali imetoa
elimu ya sensa, elimu hiyo zaidi
imewafikia viongozi wa taasisi na si

Alisema viziwi wana changamoto
kubwa katika kupata taarifa mbalim-
bali kutokana na changamoto waliyo
nayo si rafiki kwa vyombo vya
habari.

“Viziwi sisi hatuwezi kusikia
mawasiliano kutoka chombo cha
habari mfano radio na hata tel-
evisheni. Hakuna wakalimani na hata
anapowekwa mkalimani mazingira
huwa sio rafiki kwao kwa sababu
mkalimani huoneshwa katika picha
ndogo jambo ambalo ni vigumu kwa
viziwi kufahamu kwa haraka kina-
chozungumza” alisema Alawi.

Alisema chama chao kimeshindwa
kuwapa elimu ya sensa kwa sababu
ya nyenzo duni za kufika huko na
badala yake elimu hiyo imewafikia
walioko mijini pekee.

Pia alisema viziwi wengi waliomba
kazi ya ukarani wa sensa lakini wali-
opata ni wachache licha ya kwamba
Zanzibar ina watu wenye ulemavu
wa aina hiyo wapatao 2,000.

Aliiomba jamii hasa wazazi
kutowaficha watu wenye ulemavu
katika kutoa taarifa zao katika wakati
wa sensa ili taarifa zao zijulikane na
serikali kupanga mikakati imara.

Naye Mwenyekiti wa Jumuiya
ya Watu Wenye Ulemavu Zanzibar
(SHIJIWAZA), Mwandawa Khamis
Muhammed, alisema jumuiya hiyo
kwa kushirikiana na ofisi ya Mtak-
wimu Mkuu wa Serikali, imetoa elimu
ya sensa kwa viongozi wa makundi
yote ya watu wenye ulemavu.

Alikiri kuwapo changamoto ya
utoaji wa taarifa kupitia vyombo
vya habari hasa kwa watu wenye
ulemavu wa uziwi jambo ambalo
wameshalisema sana hasa kuhusu
wakalimani katika vyombo vya
habari ambalo ni jambo muhimu ili
nao kupata taarifa sahihi.

Naye Ofisa Uhusiano wa Ofisi ya
Mtakwimu Mkuu wa Serikali, Salama
Njani, alisema ofisi hiyo imewashirik-
isha kikamilifu watu wenye ulemavu
kwa kuwapatia elimu ya sensa kwa
makundi mbalimballi ya watu wenye
ulemavu wakiwemo viziwi.

Alisema elimu hiyo waliitoa kwa
viongozi wa makundi hayo ili na
wao kuishusha katika jamii kwa
sababu haiwezi kuwafikia watu wote
kwa wakati mmoja ndiyo maana
imeyatumia makundi mbalimbali
wakiwamo waandishi wa habari
ambao ndio wanafikisha ujumbe kwa
haraka.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

KUPOTEA KWA

KADI YA PIKIPIKI

JOSHUA PHILIMON MAZUNGURU
anatangaza kupotelewa na kadi ya
pikipiki aina ya BOXER NYEUSI
yenye namba za usajili
MC484CUE, CHASIS NO.
MD2B15BX0LWJ87829, ENGINE
NO. JVXWLJ15646 Yeyote
atakayeiona apige simu
0684092643 au atoe taarifa kituo
cha polisi. Taarifa ya polisi kupitia
CONTROL NO: 9910833854356

KUPOTEA
KWA CHETI

EVA SIYAMBI MWAMAHONJE anatangaza
kupotea kwa cheti cha kidato cha nne chenye
index namba S1420/0043 kilichotolewa na
baraza la mitihani la taifa kupitia KAYUKI
SECONDARI SCHOOL mwaka 2019 .kwa yeyote
atakaeiona atoe taarifa kituo chochote cha
polisi.

POLISI TAARIFA: DOD/DOD/RB/256659/2022

KUPOTEA
KWA VYETI

L PPNGZ 78
AGATHA JULIUS CHAMI
kwa vyeti vya taaluma vya; kidato cha nne
chenye INDEX NAMBA: $.2315-0002
kilichotolewa na baraza la mitihani la taifa
kupitia KANDOTO SAYANSI SECONDARY
SCHOOL mwaka 2012 na cheti cha kidato cha
sita chenye index namba S0248-0544
kilichotolewa na baraza la mitihani la taifa
kupitia MARIAN GIRLS SECONDARY SCHOOL
mwaka 2015
POLISI TAARIFA: 9910833643699

anatangaza kupotea

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
KATIKA MAHAKAMA YA MWANZO
WILAYA YA MJINI MOROGORO
KITUO CHA MJINI
MKOA WA MOROGORO
Usimamizi wa Mirathi Na......47/2022
KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
MAREHEMU: MONICA KARIST ANDEREA WA KOLA
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA USIMAMIZI WA MIRATHI

YALIYOLETWA NA JIMMY JOHN MSIMBE

TANGAZO
(kanuni ya 5(2) ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi
Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi
yoyote na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu,wanaalik-
wa kuja na kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka
kufanya hivyo mnamo tahehe 12 Mwezi 08 Mwaka 2022
kabla huyo mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa
mirathi hiyo.

Zingatia;

« Wosia wa marehemu huyo upo mahakaman na waweza
kukaguliwa

« Marehemu hakuacha wosia wowote.

Imetolewa leo tar__e_he‘ 11 mwezi 08 mwaka 2022

T P
ARHILR AR A MTSAZ0 Mot
wnBr\gnn
HAKIMU MFAWIDHI

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
KATIKA MAHAKAMA YA MWANZO YA WILAYA YA
MOROGORO
KITUO CHA CHAMWINO, MKOA WA MOROGORO
SHAURI LA NDOA Na.22...2022
JINA LA MDAI: MWAMINI R. CHILONGOLA
JINA LA MDAIWA: BATHOLOMEO UHENGE

KUITWA SHAURINI MDAIWA
(Kanuni ya 18 ya kanuni za taratibu madai katika
Mahakama za Mwanzo)

Kwa:BATHOLOMEO UHENGE.
Kwa kuwa mdai ameleta madai yake kwamba:Madai ya
kwamba anadai talaka.Kwa hiyo unatakiwa Kuhuduria
binafsi katika mahakama hii tarehe 16/08/2022 saa 02:30
asubuhi kwa mujibu wa madai hayo na kwa kuwa siku hiyo
ni siku ya kusikilizwa shauri hili ni lazima kuleta
shahidi/mashahidi wako na vielelezo vyote vinavyohusu
shauri hili kwa ajili ya kujitetea.
ANGALIZO:Kama hautohudhulia siku iliyotajwa hapo juu
na ikithibitishwa kuwa ulipokea hati ya kuitwa
shaurini,mahakama inaweza kusikiliza shauri hili bila ya
wewe kuwepo.

Hati hii imetolewa kwa Amri na Muhuri wa Mahakama hii
leo tarehe 10/08/2022 i

KUPOTEA
KWA CHETI

YAHAYA AHMEDI, Anatangaza kupotelewa na
cheti chake cha Kidato cha Nne chenye index no
8.0549-0177 kilichotolewa na baraza la Mitihani

kupitia Shule ya Sekondary Lugoba Mwaka 2009.
Yeyote atakaekiona ataoe taarifa kituo chochote
cha Polisi.

Taarifa ya Polisi: DOD/DOD/RB/247502/2022

IN THE HIGH COURT IF TANZANIA
LAND DIVISION

MISC LAND/APPEAL/APPLICATION
CASE NO 8 OF 2022
RAMADHANI KASONSO
PLAINTIFF/APPELLANT/APPLICATION
VERSUS
ALBINA C/0 FRANCIS.......
DEPENDANT/RESPONDENT
TO ALBINA % FRANCIS
P 0.BOX
MPANDA

TAKE NOTICE that the above case has been
fixed hearing on the 5 day of 10 2022 at 09:00
am before Hon JF NKWABI judge.

YOU ARE required to appear in this Court on
the fixed date without fail.

Given under my hand and the seal of the court
this 6 day of 8. 2022.

iy e, i
CRARS st
HIGH COURT OF T NIA Sl._l_M‘éﬁWiNGA

MNADA WA HADHARA

MARUDIO

Kwa idhini tuliyopewa na TUJIJENGE
TANZANIA LTD, Dalali tajwa hapo chini
tutauza kwa mnada wa hadhara dhamana
za mdaiwa Sugu Ismail Abdallah Magari
kama ilivyotangazwa kwenye gazeti;-

Mdaiwa/ | Dalali Ainaya | Tarehe ya
mdhamini Dhamana | mnada -

Mahali
Ismail MMAuctioneer [Toyota 19/08/2022
Andallah | > 3‘"9‘15’?5‘ Coaster | Mwanza Yard
Magari And Co.Ltd T.915 BXN

Masharti ya Mnada

Minada yote itafanyika mahali dhamana zilipo
kuanzia saa nne asubuhi. Mteja atalipa 25% siku
ya mnada, 75% atalipa ndani ya siku 14 akishind-
wa kulipa 25% hairudishwi. Gharama za kubadili
umiliki ni juu ya mnunuzi.

Mawasiliano piga:
0718 730242 / 0677001063

Bei Poa

Uza, Chenye Thamani
Kubwa Kwa
Kutangaza Nasi Kwa

Tupigie

0782253676

Uza,
Chenye
Thamani
Kubwa Kwa
Kutangaza Nasi
Kwa Bei Poa

Tupigie

OFISI ZA MATANGAZO

Kwa Habari Motomoto

usikose Gazeti lako la

Nipashe Kkila siku

MIKOCHENI INDUSTRIAL AREA,

PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM.

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Taiwan yaanza
mazoezi kijeshi
baada ya China
kusitisha luteka

TAIPEI, TAIWAN

Jeshi la Taiwan limefanya mazoezi ya
ufyatuaji wa makombora baada ya China
kusitisha luteka zake za kijeshi katika
kisiwa hicho.

Mazoezi hayo ni kama kujibu kitisho cha
kukirudisha kisiwa hicho chenye utawala
wa kidemokrasia chini ya udhibiti wake.

Msemaji wa jeshi la Taiwan Lou Woei-
jve, aliliambia shirika la habari la Ufaran-
sa AFP kuwa, jeshi la nchi hiyo limefanya
mazoezi hayo kama sehemu ya matayar-
isho va kujilinda.

Luteka hizo zilizofanyika katika kaunti
ya kusini mwa Taiwan ya Pingtung zime-
anza mwendo wa saa mbili na nusu na
kudumu kwa takriban saa moja.

China ilighadhabishwa na ziara ya spika
wa bunge la Marekani Nancy Pelosi, kati-
ka kisiwa hicho iliyofanyika wiki iliyopita
na kama jibu.

Mzoezi hayo makubwa ya kijeshi
ilisababisha kuibuka kwa mvutano wa
kiwango cha juu kuwahi kushuhudiwa.
Taiwan kwa upande wake imetuhumu
China kwa kutumia ziara hiyo kama Kis-
ingizio cha kuanza luteka za kijeshi kwa
ajili ya kufanya uvamizi. DW

Marekani, Rwanda
Kuzungumazia
waasi 23

KIGALI, RWANDA

WAZIRI wa Mambo ya Nje wa Mare-
kani, Antony Blinken amewasili nchini
Rwanda katika juhudi za nchi yake ya
kuutatua mzozo kuhusu madai ya nchi
hiyo kuwaunga mkono waasi wa M23.

Waasi hao wanaoendesha harakati za
kivita katika nchi jirani ya Jamhuri ya
Kidemokrasia ya Congo na kusababisha
mauaji Na watu kukimbia makazi yao..

Blinken pia anatarajiwa kuishinikiza
Rwanda kumwachilia Paul Rusesabaginag,
mhusika wa filamu ya Hotel Rwanda
iliyoteuliwa katika tuzo za Oscar Hotel
Rwanda.

Hata hivyo, serikali ya Marekani ilisema
amezuiliwa kimakosa nchini Rwanda.

Rusesabagina alihukumiwa kifungo cha
miaka 25 jela kwa ugaidi na mahakama
ya Rwanda mwaka jana katika kile amba-
cho wafuasi wake walikiita kesi ya uongo.

Wizara hiyo ilisema, Blinken atakutana
na viongozi wa Rwanda na wanachama
wa mashirika ya kiraia kuhusu masuala
mbalimbali muhimu.

Akijibu kwenye ukurasa wa Twitter
kuhusu shinikizo linalotarajiwa na Mare-
kani, Rais Kagame alisema, “Hakuna wasi-
wasi...kuna mambo ambayo hayafanyiki
hivyo hapal!”

Blinken aliwasili Kigali Jumatano
usiku kutoka Kinshasa ambapo mamlaka
iliiomba Marekani kuiwekea vikwazo
Rwanda kwa kuwaunga mkono waasi wa
M23 ambao sasa wanadhibiti sehemu za
jimbo la Kivu Kaskazini mashariki mwa
DR Congo.

Rwanda imekana kuunga mkono kundi
l[a M23, na waasi hao wanakanusha
madai kwamba walipigana pamoja na
wanajeshi wa nchi hiyo. BBC

KYIV, UKRAINE

MAOFISA wa serikali ya Ukraine,
wamesema makombora ya
Russia yanawalenga raia na
wanajeshi kwa  pamoja katika
mkakati wake wa kudhibiti kamili
eneo la Luhansk na Donetsk.

Inaarifiwa k wamba maroketi120ya-
merushwa katika mji wa Nikopol usiku
wa kuamkia jana pekee.

Gavana wa eneo la Dnipropetrovsk,
Valentyn Reznychenko alisema watu
watatu wameuwawa na wengine saba
kujeruhiwa baada ya shambulizi la
maroketi katika eneo hilo .

Jana kumeripotiwa mapigano makali
katika mji wa mashariki wa Pisky na
eneo la magharibi.

Ukraine imeituhumu Russia kwa ku-
ficha silaha zake katika kiwanda cha
nyuklia ili kuzilinda.

Ofisa wa Jamhuri ya Watu wa
Donetsk, inayoungwa mkono na Rus-
sia alisema, eneo la Pisky liko chini
ya udhibiti wa majeshi ya Russia na
Waukraine wanaotaka kujitenga.

Wakati mapigano hayo yakiendelea,
Rais Vladimir Putin, anaendelea kuwe-
ka nguvu na uungwaji mkono na nchi
za Afrika, na jana alizungumza kwa
simu na kiongozi wa mpito wa Mali
Kanali Assimi Goita.

Katika chapisho kwenye Twitter,
Goita alisema “Tulizungumza kuhusu
Shirikisho la Urusi kuunga mkono
serikali ya mpito kisiasa, na nilisifu ub-
ora wa ushirikiano wetu, ambao una-

yadaiwa kuwalenga raia

heshimu uhuru wa Mali na matarajio
ya watu wake.”

Jumanne, jeshi la wanahewa la Mali
lilizindua rasmi ndege kadhaa mpya
za kivita zilizotolewa na Russia wakati
wa hafla iliyoongozwa na Rais Goita ka-
tika uwanja wa ndege wa kimataifa wa
Bamako.

Ndege za kivita za enzi ya Usovieti
ni kundi la hivi karibuni za usafirishaji
wa kijeshi kutoka nchini humo chini ya
uhusiano wa karibu kati yake na Mali
tangu jimbo la Sahel lilipokumbwa na
mapinduzi Agosti 2020.

Mali imeegemea Russia baada ya
kutofautiana na nchi za Magharibi,
hususan Ufaransa, ambayo inapinga
uwepo wa mamluki wa Wagner katika
ukanda wa Sahel. DW

Vikosi vya usalama nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, vinawasaka zaidi ya wafungwa 800 wali-
ofungwa katika gereza kuu la Kakwangura katika jimbo la Kivu Kaskazini baada ya kutoroshwa na waasi

wenye silaha. PICHA: BBC

Mbunge ashinda akiwa mafichoni

NAIROBI, KENYA

MBUNGE wa Kimilili Didmus Weke-
sa Barasa, ametetea kiti chake kwa
tiketi ya chama cha United Democratic
Alliance.

Barasa, ambaye ametoroka kwa
tuhuma za kumuua kwa kumpiga risa-
si msaidizi wa mpinzani wake Brian
Khaemba wa chama cha DAP-K, wakati
wa upigaji kura, alipata kura 26,000
dhidi ya kura 9000 za Khaemba.

Kiti cha ubunge cha Kimilili pia kili-
kuwa kinawaniwa na Peter Makokha
kutoka ODM na Erastus Muchimudi wa
Jubilee.

Wagombea wote wanne walioshiriki
katika uchaguzi huo, hawakujitokeza
wakati wa zoezi la kujumlisha kura.

Mvutano ulikuwa mkubwa katika
kituo cha kuhesabia kura za maeneo
bunge katika Shule ya Upili ya Wavu-
lana ya St Luke Kimilili, huku kukiwa
na mzingiro wa polisi.

Polisi walikuwa tayari kumkamata

lﬂ.:.i

mbunge huyo ikiwa angefika katika
kituo cha kujumlisha kura.

Baadhi ya wakazi wamemtetea
mbunge huyo dhidi ya madai hayo,
wakisema kiongozi huyo alikuwa
anajilinda.

“Barasa alikuwa analinda, hii si
mara ya kwanza kwa watu kujaribu
kumuua,” alisema Wasilwa Wafula.

Hapo awali, maofisa wa polisi
walikuwa wamemkamata ofisa msi-
mamizi wa kituo cha kupigia kura
cha Lwanda katika wadi ya Kimilili
kwa madai ya kuvuruga kura za
urais.

Hata hivyo, aliachiliwa baada ya
maafisa wa IEBC na polisi kugundua
kuwa kituo hicho kilikuwa na mae-
neo mawili ya kupigia kura.

Mwendesha mashtaka wa umma
amewaambia polisi wamkamate
mbunge huyo na kurekodi taarifa

Kulingana na mwendesha mash-
taka, Noordin Haji, mbunge huyo
bado hajakamatwa na simu yake
imezimwa.

Lakini, jana Barasa aliibuka kupitia
ukurasa wake wa Twitter kwa kuan-
dika ujumbe unaowashukuru wapiga
kura wake kwa kumchagua tena.

BBC
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WAPINZANI WA
, WAHOFIA WENYEJI

Na Mwandishi Wetu

IKOSI cha Garde Re-

publicaine (GR FC)

kutoka Djibouti kime-

wasili nchini salama,
lakini kimesema kinawaho-
fia wenyeji wa mashindano
ya Ligi ya Mabingwa Afrika
(Ukanda wa CECAFA), Simba
Queens ambayo yanatarajiwa
kufanyika hapa nchini kuan-
zia keshokutwa.

Simba Queens itafungua
utepe wa mashindano hayo
kwa kuwakaribisha GR FC
katika mechi itakayochezwa
kuanzia saa 7:00 mchana
kwenye Uwanja wa Benjamin
Mkapa, Dar es Salaam.

Akizungumza na gazeti hili
jijini jana, Kocha Mkuu wa GR
FC, Mohammed Abdo, alise-
ma timu yake bado changa
na haina uzoefu wa kushiriki
mashindano ya kimataifa
kama ilivyo kwa wachezaji
wa Simba Queens.

Abdo alisema ameji
andaa kupambana Kkati
ka mashindano hayo na
wanatarajia watapata
matokeo ya kuridhisha
katika kila mechi wata
kayocheza.

Kocha huyo alisema anaifa-
hamu Simba Queens, hivyo
mazoezi yake yamelenga
kuhakikisha wanawazuia
washambuliaji wao kupata

oL

= |

Salaam jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Twende Kibingwa yatambulishwa

Na Saada Akida

ILI kupunguza makali ya
maisha, Kampuni ya Mich-
ezo ya Kubashiri matokeo ya
Betika imepanua wigo kwa
Watanzania kuvuna fedha
katika mechi za ligi kubwa za
soka duniani kwenye Kitonga
Jackpoti ambayo inatoa fursa
mbalimbali ya kujishindia ma-

milioni. Meneja Mauzo wa Be-
tika, Zawadi Gabriel, alisema
Kitonga Jackpoti inashirikisha
mechi za EPL, Laliga, UEFA,
Seria A na Ligi Kuu Tanzania
sanjari na michezo mingine
ikiwamo ya Cassino.

“Kwa kuanzia washindi
watavuna hadi Sh. milioni 251,
na itakuwa ikiongezeka kila
wiki,” alisema Zawadi jana ka-

QUEENS

nafasi ya kufunga mabao
kirahisi. “Simba Queens ni
timu kubwa ukilinganisha na
timu yetu, wachezaji wake
wamecheza mechi nyingi za
kimataifa, sisi ndio tunaanza
kuijenga timu, ninaamini
tunaweza kuwafunga au ku-
punguza idadi ya mabao ya
kutufunga,” alisema Abdo.

Kuhusu hali ya hewa, Abdo
alisema amefurahishwa na
hali ya hewa ya sasa ya Dar es
Salaam na kuongeza kucheza
mchana kwake haitakuwa
tatizo.

“Kwetu Djibouti hali ya
hewa ni nyuzijoto 45, hii hali
ya hewa ya Dar es Salaam si
tatizo, kwetu ni nzuri, kwa

tika uzinduzi wa Jackpoti hiyo
iliyokuwa na kauli mbiu ya
Twende Kibingwa uliofanyika

Alisema katika Kitonga
Jackpoti ni rahisi kubadili
maisha kwa kuwa milionea
au bilionea kwa Sh. 2,000 am-
bayo inatoa fursa ya kuvuna
hadi Sh. milioni 251.

“Si  wakati wa kukaa

Djibouti kucheza saa 7:00
mchana isingewezekana,
naamini wachezaji wangu
wataonyesha uwezo mzuri,”
alisema kocha huyo.

Aliongeza katika kikosi
chake ana wachezaji tisa
watatu wanaocheza Timu
ya Taifa ya wanawake ya Dji-
bouti na anaamini watasaidia
kupata matokeo mazuri.

“Mimi nilikuwa kocha wa
timu ya taifa kwa tangu 2014,
klabu hii imenichukua ili
kuijenga upya, lakini bado
ninafanya programu za soka
la vijana nikishirikiana na FA
ya nchi yetu, tunawajenga
wachezaji wanawake,” Abdo
aliongeza.

kinyonge, Twende Kibingwa,
Kitonga Jackpoti inakupa
fursa ya kubadili maisha na
kukupa nafasi ya kuwa milio-
nea, hii si ya kukosa,” alisema
Meneja wa Bidhaa wa Betika,
Samwel Lawrence.

Aliyewahi kuwa Msemaji
wa Yanga, Anthonio Nugaz,
alisema Jackpoti hiyo haijawa-
hi kutokea nchini.

]
Mbevya City FC
kuanza kibabe

Na Saada Akida

UONGOZI wa Mbeya City FC ya
jina la Kocha Mkuu wake mpya
ambaye atakiongoza kikosi cha
timu hiyo katika msimu mpya
wa Ligi Kuu Tanzania Bara
2022/2023.

Kocha huyo mpya atarithi
mikoba iliyoachwa wazi na
Mganda, Mathias Lule, ambaye
sasa ni Kocha Msaidizi wa Sin-
gida Big Stars ya mkoani Singida.

Akizungumza na gazeti hili
jana, Katibu Mkuu wa Mbeya
City, Emmanuel Kimbe, alisema
walipokea maombi kutoka kwa
makocha mbalimbali wa ndani
na nje ya Tanzania na sasa
wamefanya uamuzi wa kuteua
mkuu huyo wa benchi la ufundi.

Kimbe alisema mchakato huo
ulifanywa na kamati maalum
iliyoteuliwa na tayari wame-
shapata jina la kocha mpya am-
baye anatoka nje ya nchi huku
akiongeza maandalizi ya msimu
mpya Yyalisimamiwa na makocha
wasaidizi wa timu hiyo ambao
wanaifahamu vyema falsafa ya
Mbeya City.

“Tuliunda kamati maalum kwa
ajili ya kusimamia mchakato
huo, walipitia maombi na taarifa
zaidi ya 100 ambazo ziliombwa
na makocha kwa ajili ya kutaka
kufundisha Mbeya City, tayari
ameshapatika mmoja na ke-
sho (leo) tutamtangaza rasmi,”
alisema Kimbe.

Raga Tanzania

yajipanga
kutafuta vipaji

Na Saada Akida

MWENYEKITI wa Chama cha
Mchezo wa Raga (Rugby) Tan-
zania, Jacob Jonas, amesema
chama hicho kimejipanga kuu-
tangaza mchezo huo ili ufaha-
mike kuanzia ngazi za chini ili
kusaka vipaji vipya.

Akizungumza na gazeti hili
alisema watahimiza wanachama
wao kuuendeleza mchezo huo
katika shule mbalimbali za
msingi ili ufahamike kirahisi.

Jonas alisema kwa kufanya
hivyo itasaidia kutengeneza ajira
kwa vijana lakini pia anaamini
itawasaidia kupata kikosi Kizuri
cha Timu ya Taifa.

“Huu mchezo unatakiwa
kuanzia shuleni kama ilivyo kwa
michezo mingine, tunawataka
wenyeviti kufanyia hoja hii kwa
sababu inalenga kusaidia kupata
wachezaji wazuri watakaounda
timu yetu ya taifa,” alisema kion-
g0zi huyo.

Alisema watahakikisha wa-
naongeza umakini katika kuzi-
imarisha klabu zao kwa kuunda
timu za vijana za kuanzia umri
chini ya miaka 14 hadi miaka 20.
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DE JONG NA CHELSEA

CHELSEA wako tayari kumsajili kiungo wa kati
wa Uholanzi, Frenkie de Jong mwenye umri wa
miaka 25 na mshambuliaji wa Gabon, Pierre-Em-
erick Aubameyang (33), ikiwa Barcelona itaamua
kuwauza. (Sky Sports)

FOFANA ATAJWA CHELSEA

KLABU ya Chelsea inaendelea kufuatilia mpango
wa kumsaka mlinzi wa Leicester City, Mfaransa
Wesley Fofana mwenye umri wa miaka 21. (Times)

UNITED MWANZO MWISHO

KLABU ya Manchester United haijakata tamaa ya
kumsajili Frenkie De Jong na wana imani atahamia
Old Trafford mara tu watakaposuluhisha suala la
malimbikizo ya mishahara ya wachezaji na Barce-
lona. (90min)

PIQUE KUCHEZA BURE

MLINZI wa Barcelona, Gerard Piqgue mwenye
umri wa miaka 35 amejitolea kucheza bila malipo
ili kuisaidia klabu hiyo kufikia sheria za uchezaji wa
haki za kifedha za LaLiga na kusajili wachezaji wao
wapya. (AS)

CHRISTENSEN NJIA MOJA

MLINZI wa Denmark, Andreas Christensen mwe-
nye umri wa miaka 26 na kiungo wa kati wa Ivory
Coast, Franck Kessie (25), ambao wote walijiunga
na Barcelona msimu huu wa joto, wanaweza
kuondoka katika klabu hiyo bila malipo ikiwa
hawatasajiliwa kwenye Ligi Kuu Hispania,
kabla ya mechi ya kwanza ya LaLiga Juma-
mosi. (ESPN)

[ — __.."'!
DEPAY ANUKIA
JUVENTUS
KLABU ya Juventus inakar- - > ibiaku-

fikia makubaliano na Barcelona kuhusu
uhamisho wa mshambuliaji wa Uholanzi, Memphis
Depay mwenye umri wa miaka 28. (Sport)

CITY YAHITAJI MLINZI

KLABU ya Manchester City bado ina nia ya
kusajili beki mwingine wa kushoto kabla ya dirisha
la usajili kufungwa, bila kujali kama beki wa An-
derlecht, Sergio Gomez mwenye umri wa miaka
21 atajiunga na klabu hiyo. (Manchester Evening
News)

KALIMUENDI AKARIBIA PSG

KLABU ya Paris St-Germain inakaribia kufikia
makubaliano ya thamani ya euro milioni 25 na
Rennes kumnunua mshambuliaji wa Ufaransa,
Arnaud Kalimuendo mwenye umri wa miaka 20,
ambaye analengwa na Leeds United. (LEquipe)

UNITED YAKWAMA KWA RABIOT

MPANGO wa Manchester United wa kumnunua
kiungo wa kati wa Juventus na Timu ya Taifa ya
Ufaransa, Adrien Rabiot kwa pauni milioni 15
umekwama kutokana na matakwa ya mshahara ya
mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 27. (Gazzet-
ta dello Sport, via Mirror)

LOKONGA ATAJWA MILAN

AC Milan wameripotiwa kuanza mazungumzo na
Mbelgiji wa Arsenal, Sambi Lokonga mwenye umri
wa miaka 22 huku wakiendelea kutafuta kiungo.
(Football Italy)

/

DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA ULAYA

ANCELOTTI
CHA BENZEMA

® ® ® Asema ndiye mchezaji bora kwa sasa
duniani na anastahili kubeba tuzo ya...

HELSINKI, Finland

ARLO Ancelotti amemsifia

na kusisitiza nyota wa Real

Madrid, Karim Benzema ni

mchezaji bora wa soka duni-
ani kwa sasa.

Benzema aliifungia Madrid bao la
pili katika ushindi wa magoli 2-0 wa
Super Cup dhidi ya Eintracht Frank-
furt kwenye Uwanja wa Olimpiki mji-
ni Helsinki nchini Finland, juzi.

Bao hilo limemfanya Benze
ma kuwa mfungaji bora wa
pili wa wakati wote wa

klabu hiyo, baada ya kufiki
sha mabao 324.

Hilo lilimsukuma mchezaji huyo
mwenye umri wa miaka 34, ambaye
alichukua nafasi ya Marcelo aliyeo-
ndoka kama nahodha wa Madrid -
mbele ya nguli wa Los Blancos hao

Raul, huku Cristiano Ronaldo akiwa
nafasi ya kwanza kwa kufunga ma-
bao 450.

Tangu kuanza kwa msimu uliopita,
Benzema amefunga mabao 45 katika
michuano yote akiwa na Madrid.

Hiyo ni hesabu iliyoboreshwa pe-
kee na fowadi mpya wa Barcelona,
Robert Lewandowski (50), linapoku-
ja suala la wachezaji kutoka ligi tano
bora za Ulaya.

Huku tuzo za Ballon d’'Or za mwa-
ka huu zikifanyika kabla ya Kombe
la Dunia, Benzema anaonekana ana
uhakika wa kutwaa tuzo hiyo.

Katika kikao na waaandishi wa
habari kabla ya mechi Jumanne,
Benzema alieleza hawezi kusema
yeye ndiye bora zaidi duniani, kwani
anawaachia wengine kuamua.

Alipoulizwa katika mkutano wake
na waandishi wa habari baada ya
mechi kama Benzema ambaye ali-

piga mashuti manne na kutengeneza
nafasi tatu katika ushindi wa Madrid
Jumatano - anaweza kuchukuliwa
kuwa mchezaji bora zaidi duniani,
Ancelotti alijibu bila kusita.

“Nadhani (yeye ndiye bora zaidi),
ndio,”

Ancelotti alisema. “Yeye ndiye
mchezaji wetu muhimu zaidi kwa
sasa, mchezaji bora zaidi duniani
kwa sasa.

“Karim alikuwa mchezaji muhimu
zaidi katika Ligi ya Mabingwa Ulaya,
ingawa hakufunga katika fainali, la-
kini mabao yake yalitufikisha fainali,
dhidi ya Manchester City na Chelsea
na dhidi ya Paris Saint-Germain.

“Yeye ni muhimu sana kwetu.
Hakuna shaka, kwa sasa, ni mchezaji
bora zaidi duniani.”

Ancelotti pia alikuwa kocha wa
kwanza kushinda Kombe la Super
Cup mara nne tofauti.
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MILAN, Italia

ROMELU Lukaku amefichua
kurejea kwake kwa kukatisha
tamaa Chelsea kumemwacha na
hasira na sasa anatakiwa kuthibi-
tisha thamani yake ndani ya Inter
Milan.

Mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 29 alirejea San Siro mape-
ma msimu huu wa joto baada ya
uhamisho wake wa pauni milioni
97.5 kwenda Chelsea kutokuwa wa
mafanikio ambapo alifunga mabao
nane tu katika mechi 26 za Ligi Kuu
England.

Lukaku hakuwa chaguo la kwan-
za na kocha wa Chelsea, Thomas

EFJONG

LONDON, England

HELSEA wanakaribia kufikia

makubaliano na Barcelona kuhusu

uhamisho wa Frenkie de Jong, lakini

bado hawajashawishika anataka kuon-
doka katika klabu yake kwa sasa, kwa mujibu
wa 90min.

Klabu hiyo ya London Magharibi wiki za hivi
karibuni imejiunga kwenye mbio za kuwania
saini ya nyota huyo pamoja na wapinzani wao
wa Ligi Kuu England, Manchester United.

United tayari wamekubali ada ya euro mil-
ioni 85 kumsajili mchezaji huyo, ingawa hawa-
jaendeleza mpango huo zaidi kutokana na su-
ala la malimbikizo ya mishahara ambayo bado
inadaiwa na De Jong.

Vyanzo vya habari vimeonyesha United
wana imani mchezaji huyo atajiunga nao iwapo
suala hilo litatatuliwa, lakini Chelsea sasa wana-
onyesha ushindani mkubwa.

De Jong amezungumza na kocha wa United,
Erik ten Hag mara kadhaa na klabu hiyo ya Old
Trafford bado haijakata tamaa kuhusu mcheza-
ji huyo, hata kama inalenga dili za viungo wen-
gine ambao ni Adrien Rabiot, ambaye atajiunga
kutoka Juventus.

Chelsea sasa wanasonga mbele katika hara-
kati zao za kumnunua De Jong na wanakaribia
kuweka dili lao wenyewe kwa mchezaji huyo,
ingawa hawatawasilisha ofa rasmi hadi itaka-
poonyeshwa atajiunga nao.

United bado haijakubali kugharamia ghara-
ma zote za mishahara ya malimbikizo ya De
Jong - ambayo ni euro milioni 17.

Chelsea, kwa upande wake, iko tayari
kugharamia gharama zote za malimbikizo ya
mishahara ili kufanikisha mpango huo.

— —

Lukaku aelezea hasira zake

Sasa amerejea Inter |
mkopo wa msimu mzima
Lukaku amekiri kushinc
kwake Stamford Bridge ku
washa moto ndani yake.

“Msimu wa Chelsea ulir
motisha zaidi ya kufanya
zuri zaidi kuliko hapo aw
alisema.

“Nadhani katika mw
mmoja kila mtu amesa

Tuchel akipendelea zaidi kumwanzisha, Kai
Havertz, na ikawa dhahiri Mbelgiji huyo hangewe-
za kulazimisha kurudi kwenye mipango ya kocha
huyo wa Ujerumani.

kuhusu vitu ambavyo 1
uwezo wa kufanya uwanjar

“Hiyo ni aina ya hasira
bayo ninayo ndani yar
Kwamba sasa timu ina mar
mengi sana.”
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POLISI

Na Shufaa Lyimo

IMU ya Polisi Tanzania ime-

ondoka Dar es Salaam na

kuelekea mkoani Kilimanjaro

kuendelea na maandalizi ya
kuwakabili mabingwa wa Ligi Kuu
Bara, Yanga kwa ajili ya kuwakaribi-
sha katika mechi ya ligi hiyo itakayo-
chezwa Agosti 16, mwaka huu kwe-
nye Uwanja wa Sheikh Amri Abeid
jijini Arusha.

Kocha Msaidizi wa Polisi Tanzania,
George Mketo, aliliambia gazeti hili
wachezaji wake wamepata mazoezi
ya kutosha katika kambi iliyokuwa
hapo jijini na sasa wako tayari kuwak-
abili Yanga.

Mketo alisema mechi mbalimbali
za kirafiki walizocheza zimewasaidia
kukijenga kikosi chao na wanaamini
wataendeleza matokeo mazuri dhidi
ya mabingwa hao ambao msimu
uliopita hawakupoteza mchezo hata
mmoja.

Kocha huyo alisema wachezaji
wake wote wanaendelea vyema huku
akifurahishwa na ushindani wa ku-
wania namba unaoonekana mazoezi-
ni wenye lengo la kuondoka na pointi
tatu kwenye mechi hiyo ya kwanza ya
msimu mpya.

Aliongeza mapungufu madogo
madogo ambayo wameyabaini ka-
tika michezo ya kirafiki inayoendelea
kufanyiwa kazi ili kufikia malengo ya

KUIVAA

kuanza msimu mpya kwa kuondoka
na pointi tatu.

“Makosa madogo madogo ya
kiufundi ambayo tumeyaona ka-
tika michezo ya kirafiki tunaende-
lea kuyafanyia kazi mpaka ikifika
siku ya mchezo dhidi ya Yanga, kila
kitu kitakuwa sawa,” alisema kocha
huyo.

Alisema anaupa umuhimu mkub-
wa mchezo huo kwa sababu anafa-
hamu watakutana na Yanga ambayo
imejiimarisha zaidi msimu huu la-
kini ikijilandaa kuendeleza pale wali-
poishia.

Polizi Tanzania imepoteza mechi
ya kirafiki dhidi ya Namungo FC kwa
kukubali kichapo cha mabao 2-0.

; .. \P qth‘;. ~
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Rais wa Shirikisho la Soka Tanzania (TFF), Wallace Karia (kulia), akiwa na viongozi wengine mbalimbali
wakifuatilia hotuba ya Rais wa FIFA, Gianni Infantino, katika Mkutano Mkuu wa 44 wa shirikisho la
mchezo huo Afrika (CAF), uliofanyika jijini Arusha juzi. PICHA: TFF

Zahera apigia debe vijana

Na Adam Fungamwango

MKURUGENZI wa Ufundi wa Yan-
ga, Mwinyi Zahera, amezitaka klabu
zote hapa nchini kutengeneza wa-
chezaji vijana kwa ajili ya kuwaandaa
kuwa wanasoka nyota wa baadaye
na si kubakia katika vita ya kushinda
vikombe pekee.

Akizungumza jijini Dar es Salaam
jana, Zahera, alisema amekuwa aki-
watengeneza wachezaji vijana chini
ya miaka 17 na miaka 20 kwa ajili ya
kuwabadilisha na kuwa wachezaji

wenye uwezo na maarifa makubwa.

“Soka la vijana ni kama shule, huko
kuna wa kwanza hadi wa mwisho
huku walimu wakiangalia namna ya
kuwaendeleza wale walio juu na ku-
warekebisha waliko chini ili nao vi-
wango vyao vipande.

“Hakuna klabu ambayo inaten-
geneza wachezaji wa umri chini ya
miaka 17 na miaka 20 wote waje kuwa
nyota, ndiyo maana unaona timu ny-
ingi kubwa duniani zina wachezaji vi-
jana, lakini si wote wanaokwenda ku-
chezea timu kubwa au kuwa nyota,”

alisema Zahera.

Aliongeza naye anawatengeneza
wachezaji katika klabu hiyo kwa
mfumo huo na anazikumbusha timu
nyingine kufuata nyayo hizo badala
ya kujipanga kushinda mataji pekee.

“Na hata mazoezi ninayowapa, hat-
ufanyi kwa ajili ya kuchukua ubing-
wa, ni yale ya kuwajenga watoto na
kuwapata hata wawili watatu ambao
wanaweza kwenda timu kubwa, hiyo
falsafa ya mafunzo kwa wachezaji vi-
jana duniani kote,” alisema Mkongo-
mani huyo.

SUPA JACKPOT
MECHI WIKI HiIl

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE

NYUMBANI SARE UGENINI

TAREHE
01.13/08/2022

MUDA MICHEZO

Brighton vs Newcastle

1

X

2

02.13/08/2022

Southampton vs Leeds

03.13/08/2022

Wolverhampton vs Fulham

04.13/08/2022

Millwall vs Coventry

05.13/08/2022

Sunderland vs QPR

06.13/08/2022

Blackpool vs Swansea

07.13/08/2022

AC Monza Brianz vs Torino

08.14/08/2022

FC Volendam vs NEC Nijmegen

09.14/08/2022

Viborg FF vs Silkeborg IF

10.14/08/2022

Middlesbrough vs Sheffield Utd

11.14/08/2022

Troyes vs Toulouse

12.14/08/2022

AJ Auxerre vs Angers

13.14/08/2022

Mainz vs Union Berlin

14.14/08/2022

Blackburn vs West Bromwich

15.14/08/2022

Nice vs Strasbourg

16.14/08/2022

Chelsea vs Tottenham

17.14/08/2022

IJUMAA - 12 - AGOSTI 2022

NYUMBANI

GAMEID

Cadiz CF vs Real Sociedad

“2" NITIMU YA UGENINI KUSHINDA.

MICHEZO

Melbourne Knights vs Altona Magic SC

1

SARE

X

MECHI ZA USHINDI

“1" NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X” NI TIMU KUTOKA SARE

UGENINI

2

Kingborough Lions vs Hobart Zebras

Changwon City vs Cheonan City FC

Mokpo City vs Siheung Citizen FC

CLB BD Thanh Hoa vs Hong Linh HA Tinh FC

Wuhan Three Towns FC vs Beijing Guoan

Balestier Khalsa vs Hougang United

Shijiazhuang vs Shandong Luneng

Guangzhou Evergrande vs Chengdu Qianbao

Bangkok Utd vs Khon Kaen United FC

Bkma Yerevan vs Artsakh

Aluminium Arak vs Havadar

FK Atmosphere vs FA Siauliai B

Miedz Legnica vs Zaglebie Lubin

Radnicki Nis vs Novi Pazar

FM Auska Alytaus vs FK Ekranas

Admira Wacker vs Austria Vienna Il

SKN St Polten vs Sturm Graz ||

remad Amager vs Naestved BK

Fakel vs Ural Yekaterinburg

Hobro vs Sonderjyske

FC Fredericia vs Vejle BK

Kaiserslautern vs Paderborn

Sandefjord vs Rosenborg

Horsens vs Midtjylland

Maritzburg Utd vs Moroka Swallows FC

De Graafschap vs VVV Venlo

Trabzonspor vs Hatayspor

HNK Sibenik vs Istra

Roda Kerkrade vs Jong Ajax

Helmond Sport vs Jong AZ Alkmaar

Almere City vs FC Oss

FC Eindhoven vs Willem Il Tilburg

Telstar vs PEC Zwolle

Debreceni VSC vs Vasas SC

SBV Excelsior vs Vitesse Arnhem

Widzew Lodz vs Legia Warszawa

SC Freiburg vs Borussia Dortmund

Derry City vs Shamrock Rovers

Cork City vs Treaty United

Oostende vs KAA Gent

Bohemians FC vs Dundalk FC

Dundee FC vs Arbroath

UCD Dublin vs Finn Harps

Watford vs Burnley

Osasuna vs Sevilla FC

Nantes vs Lille

Copenhagen vs Randers

Levante vs Huesca

Famalicao vs Sporting Braga

CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.




huo Afrika (CAF), Dk. Patrice Motsepe na Rais wa TFF, Wallace Karia. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Simba, Yanga hesabu kali

Na Waandishi Wetu

UELEKEA mechi ya kuwania

Ngao ya Jamii itakayowaku-

tanisha watani wa jadi nchini,

Yanga na Simba, makocha
wa timu hizo wameendelea kutamba
vikosi vyao vimeimarika, lakini kila
upande ukijiandaa kuzidisha umakini
ili kuhakikisha wanatimiza malengo ya
kuondoka na ushindi katika mchezo
huo.

Yanga inatarajia kuikaribisha

Simba katika mechi hiyo ya
ufunguzi wa msimu mpya wa
Ligi Kuu Tanzania Bara

2022/2023 itakayochezwa ke

sho kwenye Uwanja wa Benja

min Mkapa, Dar es Salaam.

Akizungumza na gazeti hili jana, Ko-
cha Mkuu wa Yanga, Nasreddine Nabi,
amewataka wachezaji wake kucheza
kwa kujituma zaidi ili kufikia malengo
ya kuwafunga wapinzani wao, Simba
ambao pia wanaonekana ni wenye
ubora.

Nabi alisema  kiwango  Kkili-
choonyeshwa na Simba katika mechi
ya kirafiki ya kimataifa iliyochezwa
kwenye Tamasha la Simba Day dhidi
ya mabingwa wa Ligi Kuu Ethiopia, St.

Simbu mawazo
yahamia Olimpiki

Na Shufaa Lyimo

MSHINDI wa medali ya fedha, Alphonce
Simbu, amesema amefurahi na kushukuru
kupata medali hiyo katika mashindano
ya Jumuiya ya Madola yaliyofanyika hivi
karibuni mjini Barmigham, Uingereza.

Simbu aliliambia gazeti hili kufanya
vizuri katika mashindano hayo ni chachu
nyingine kwake kuelekea kwenye Mich-
ezo ya Olympiki itakayofanyika mwakani

“Mafanikio haya yametokana na maan-
dalizi ya muda mrefu tuliyofanya kwa
usimamizi wa serikali, tunaomba wadau
wengine wash|r|K|ar_1e na serikali ili
kufanikisha safari hiyo tupate medali za
olympiki,” alisema Simbu.

Mwanariadha huyo alisema matokeo
mazuri yatawapa wanariadha wachanga
moyo wa kufanya vizuri zaidi baada ya
kuona mafanikio yanayonekana katika
mchezo huo. ) )

Naye bondia wa ngumi za ridhaa, Yusu-
ph Changalawe, ambaye alipata medali ya
shaba alisema amefurahi kupata medali
hiyo licha ya kuwa haikuwa kazi rahisi.

“Mashindano yalikuwa na ushindani
sana, nashukuru kwa matokeo haya,
ninaahidi Watanzania nitaendelea kufan-
ya vizuri katika mashindano mengine ya
kimataifa,” Changalawe alisema.

® ® ® Makocha wao waendelea kuumiza vichwa,

ulinzi mkali waandaliwa ili...

George lilimpa mwangaza mahali ambapo
wapinzani wao walipo.

“Utakuwa mchezo mgumu na wenye
changamoto mbalimbali, kila timu ina
wachezaji wazuri, wenye uzoefu lakini we-
nye kiu ya kupata matokeo bora, ili ufikie
huko ni lazima tuwe watulivu na tucheze
kwa tahadhari wakati wote,” alisema Nabi.

Taarifa kutoka katika kambi ya Yanga zi-
nasema Nabi amefanya kikao na wachezaji
wake na kuwataka wawe makini katika
mchezo huo kwa sababu Simba ni timu
ngumu.

“Kocha Nabi amewataka wachezaji waji-
tume katika mazoezi ili wahakikishe wanai-
buka na ushindi Jumamosi, amesema anai-
jua Simba ni timu nzuri na ngumu kutokana
na alivyoiona katika mechi yake dhidi ya
St.George, anaiheshimu, anasisitiza zaidi
wachezaji utulivu ingawa anakiamini kikosi
chake kinaweza kupata ushindi katika mch-
ezo huo,” kilisema chanzo chetu.

Kiliongeza mabosi wa timu hiyo wakion-
gozwa na Rais, Injinia Hersi Said, leo wa-
natarajia kukutana na wachezaji ili kutoa

ahadi yenye lengo la kuwaongezea hamasa
kuelekea mchezo huo.

Naye Kocha Mkuu wa Simba, Zoran Maki,
aliliambia gazeti hili wachezaji wake wako
tayari kuwakabili wapinzani wao na ame-
kamilisha hesabu za kuelekea mechi hiyo
muhimu.

“Tumefanya kila kitu muhimu, tunaami-
ni tutapata matokeo mazuri, wachezaji
wangu wanaendelea kunivutia kila siku,
ninaamini hawatawaangusha mashabiki
wao,” alisema Maki.

Naye Mwenyekiti wa Bodi ya Wakuru-
genzi wa Simba, Salim Abdallah “Try Again’
amesema wanajivunia kuwa na kikosi ima-
ra.

“Dabi ni mchezo usiotabirika, tunawa-
heshimu Yanga, lakini kwa sasa tuna timu
nzuri kuliko wao, mechi tofauti sana, lakini
tumejipanga kushinda,” Try Again alisema.

Wakati huo huo, Jeshi la Polisi Kanda
Maalum ya Dar es Salaam limesema lita-
chukua tahadhari zote za kiusalama kabla,
wakati na baada ya mchezo wa Ngao ya
Jamii ili kuhakikisha mambo yanakwenda

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

vizuri.

Kamanda wa Kanda Maalum, Jumanne
Muliro, alisema wamejipanga kuhakiki-
sha usalama unakuwa wa kiwango cha
juu huku akiongeza hakutakuwa na mtu
au kikundi chochote kitakachoruhusiwa
kuingia na silaha ya aina yoyote uwanjani.

Alisema Polisi watazingatia maadili,
weledi na kuzitunza siri za wananchi
huku akitoa wito kwa jamii kuimarisha
mifumo ya ulinzi shirikishi ili kuzuia vi-
tendo vya uhalifu.

Kamanda huyo amewaondoa hofu
mashabiki wa soka wanaohofia kufika
uwanjani kwa kuwaeleza ulinzi utaima-
rishwa kwa kiwango cha juu.

Imeandaliwa na Hadija Mngwai,
Saada Akida, Salma Twaha (TUDACo)

na Jackson JACOB (UDOM).
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