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Utouh aunga mkono wabunge Kukatwa kodi

Na Maulid Mmbaga

MDHIBITI na Mkaguzi Mkuu
wa Hesabu za Serikali (CAG)
mstaafu, Ludovick Utouh, amese-
ma anaunga mkono hoja ya
Mbunge wa Ukonga, Jerry Slaa na
Hussein Bashe, kuhusu wabunge
kukatwa kodi.

Akizungumza jana katika ma-
hojiano na kituo kimoja cha run-
inga, alisema miongoni mwa mis-
ingi mikubwa ya kodi ni usawa
kwa kuwa kodi yoyote haitakiwi
kuwa na matabaka ya watu.

“Tunalipa kodi kwa ajili ya
maendeleo ya nchi sasa hawa
wabunge si wana kipato, wan-
apokea mshahara kwanini wasil-
ipe kodi, mantiki ya hiyo haipo,”
alihoji Utouh.

Julai 23, Mbunge wa Ukonga,
Slaa, akihutubia wananchi katika
jimbo hilo, alisema imefika hatua
wabunge waanze kulipa kodi
kupitia mishahara yao ili wapate

uwezo wa kuwaambia wananchi
na wao walipe kodi.

Pia Utouh alizungumzia nafasi
ya CAG aliyowahi kuihudumia
miaka kadhaa iliyopita kuwa na-
safi hiyo ni nyeti na inamtaka mtu
kuwa muadilifu ili kutende haki
kwa sababu inabeba dhamana ya
wananchi.

“Madhumuni ya ukaguzi ni ku-
leta maboresho, serikali ifanye
vizuri zaidi kwahiyo mkaguzi ni
mshauri mkuu wa serikali katika
kuweka mambo sawa ili fedha na
rasilimali za wananchi zitumike
vizuri kwa maendeleo jamii.

“Mwaka 2012 baada ya ripoti
yangu kutoka mawaziri wanane
waliachia ngazi, kwasababu ya
ile ripoti ilileta mtafaruku watu
wakawa wanamwongelea CAG
Utouh, lakini anayoyaripoti sio
ya kwakwe ni vitu anavyokwenda
kuviona katika ukaguzi wake,” ali-
sisitiza Utouh.

Alisema hakuwatoa

yeye

mawaziri, lakini kwasababu ripoti
yake ilianika yale yaliyokuwa ya
ukweli, ndiyo iliwalazimisha ku-
wajibishwa.

Alibainisha  kuwa  mwaka
2007-8 vyama vya siasa vilikuwa
vinatumia zaidi ripoti ya CAG
kuichambua serikali, na ikafika
mahali akashauri kuwa chama ta-
wala kiachie vyama vya upinzani
vitumie ripoti ya CAG kuikosoa
serikali.

“Ilifika kipindi tukasikia mawa-
ziri mizigo, ilikuja baada ya ma-
jadiliano, na chama tawala ki-
kaanza kuitumia ripoti ya CAG
kuikosoa serikali ambayo ni seri-
kali yake, na hiyo ndiyo imekuwa
kama utamaduni sasa,” alisema
Utouh.

Pia alisema ripoti ya CAG haian-
daliwi kwa ajili ya kumnufaisha
mtu, inaandaliwa kwa dhumuni
la kuweka bayana hali iliyopo ya
utendaji wa serikali.

Alisema chama tawala kina

wajibu wa kuisimamia serikali
yake na kuhakikisha inatekeleza
yale yaliyokisababisha chama ki-
kachaguliwa kuingia madarakani.

“Serikali yoyote inayokumbatia
ufisadi na matumizi mabaya ya
rasilimali za umma kwa kipindi
kirefu haidumu itaanguka kwasa-
babu wananchi hawataikubali.

Katika uchambuzi wa watu
wanaopewa nafasi ya kusimamia
rasilimali za nchi kuwe na uangal-
izi zaidi, je hawa tunaowapeleka
wana maadili ya kufanya ile kazi,
wana uwezo na ujuzi, ili majuku-
mu wanayopatiwa wakayatimize
kwa weledi,” alishauri Utouh.

Alisema uteuzi wowote mtu
anaopata wa utumishi wa umma,
anapaswa kujua kuwa hiyo ni
dhamana aliyopewa inayomfanya
awe mtumishi wa watu na si ving-
inevyo, kwa kuwa kuna baadhi ya
watu wakishapata nafasi wanajio-
na wako juu, na hiyo ndiyo inaleta
matatizo.

Mkuu wa
Jeshi la
Polisi Tan-
zania, IGP
Simon Sirro,
akizun-
gumza na
waandishi
wa habari
es Salaam
kuimarika
kwa hali ya
usalama
hapa nchini
na kuwataka
wananchi
kuendelea
kudumisha
amani.
PICHA:
JUMANNE
JUMA

]
Mama Majaliwa
aongoza wake wa
wastaafu chanjo

MKE wa Waziri Mkuu, Mary
Majaliwa, jana aliwaongoza wake
wa mawaziri wakuu wastaafu,
wahariri wa vyombo vya habari
na waandishi kuchoma chanjo ya
Virusi vya corona.

Uchomaji wa chanjo hiyo aina
ya Johnson Johnson ulifanyika
Dar es Salaam na kuhudhuriwa na
wakazi mbalimbali wa Jiji hilo.

Viongozi wengine waliohudhuri-
wa ni pamoja na Mke wa Waziri
Mkuu mstaafu, Mizengo Pinda,
Tunu Pinda, Mke wa Waziri Mkuu
mstaafu Rashidi Mfaume Kawawa,
Hasna Kawawa.

Akizungumza na waandishi wa
habari baada ya kupata chanjo
hiyo, Mary Majaliwa, alisema
anamshukuru Rais Samia Suluhu
Hassan kwa kuwaletea Watan-
zania chanjo hiyo na kwamba
Watanzania wajitokeze kwa wingi
kupata chanjo.

Mama Majaliwa alisema: “Nam-
shukuru Rais Samia kwa kutuletea
chanjo hii, nami naungana na
wahariri na waandishi wa habari
kupata chanjo leo,” alisema Mama
Majaliwa.

Mjumbe wa Jukwaa la Wahariri
Tanzania (TEF), ambaye ni Ka-
tibu Tawala wa Halmashauri ya
Handeni, Mashaka Mgeta, alisema
ameungana na wanahabari wen-
zake kupata chanjo na kwamba
Watanzania waungane na serikali
katika kupata chanjo hiyo.

Mgeta alisema: “Watanza-
nia wajitokeze na mara itaka-
popelekwa Wilaya ya Handeni,
nawashauri wajitokeze kupata
chanjo hii, mimi tayari nime-
shachanja.”

IGP Sirro awaonya CHADEMA, bodaboda

Na Maulid Mmbaga

MKUU wa Jeshi la Polisi nchini
(IGP), Simon Sirro, amepiga maru-
fuku wanachama wa Chama cha
Demokrasia na Mendeleo (CHADE-
MA) kufanya maandamano na
mikusanyiko katika eneo la ma-
hakama, huku akisisitiza kuwa kwa
yeyote atakayekiuka atawajibishwa
kwa mujibu wa sheria.
es Salaam wakati akizungumza
na waandishi wa habari pamoja
na mambo mengine aliwataka
wananchi  waliopanga  kufanya
maandamano  katika mahakama
waache kwani mahakama ni se-
hemu nyeti ambayo hairuhusiwi
kujazana.

Kamanda Sirro alitoa onyo hilo

baada ya Julai 31, mwaka huu Ka-
tibu Mkuu CHADEMA, John Mnyika,
kuwataka wanachama wote ndani
na nje ya Mkoa wa Dar es Salaam
kujitokeza katika Mahakama ya
Kisutu siku ambayo kesi ya Mbowe
itatajwa.

Kamanda Sirro alisema suala la
vyama vya siasa, viongozi wa dini na
mashirika ya kibinafsi kusema kuwa
Mwenyejiti wa CHADEMA Taifa,
Freeman Mbowe ameonewa si sa-
hihi, hivyo wasubiri mahakama
itimize  wajibu  wake na ndiyo
itakayoamua kuwa ni mhalifu ama
laa.

“Suala la wanachama wa chama
hicho kusema kuwa watafanya
maandamano, wanavunja sheria
na watakapofanya hivyo wasije
wakalaumu jeshi, utakapoanda-

mana utakuwa ni mhalifu, utaka-
povunja sheria polisi wala Sirro ha-
takuacha,” alisema IGP Sirro.

Aliongeza: “Sisi hatufanyi siasa,
kazi yetu ni kuhakikisha kuwa am-
ani na utulivu inakuwapo, kama ki-
kundi cha watu wachache kwa saba-
bu ya kutopata nafasi ya madaraka
ya kisiasa na wanafikiri wanaweza
kupata nafasi ya kutuvuruga haipo,
niwaombe Watanzania tuache wale
watu wachache wanaotaka kupam-
bana na serikali wapambane nayo
kwa sababu labda wanasababu
zao,” alisema Sirro.

Kamanda Sirro alisema ma-
hakama ni sawa na kituo cha polisi,
hivyo mtu yeyote akitaka kuva-
mia mahakama au kituo cha polisi
atakung’utwa kwa mujibu wa she-
ria.

—

OPERESHENI KIBITI

Kamanda Sirro alisema op-
eresheni Kibiti imerudi rasmi na
wameweka askari katika Wilaya
ya Kibiti, huku akitoa wito kwa
wananchi wa eneo hilo kutoa ush-
irikiano kwa polisi endapo wataona
hali yoyote wasiyoielewa, kwamba
wasisubiri matukio ya kipindi cha
nyuma.

Pia aligusia suala la ulinzi shiriki-
shi kuwa kumekuwa na changa-
moto katika uanzishwaji wa vikundi
vya ulinzi shirikishi.

Alisema wenyeviti wa serikali
za mitaa kwa mujibu wa sheria za
halmashauri wanawajibika katika
suala zima la ulinzi na usalama kwe-
nye mitaa, lakini kuna watu ambao
hawataki kushiriki katika kulinda

au kuwachangia wale wanaofanya
ulinzi.

OPERESHENI BODABODA

Kamanda Sirro alisema Jeshi la
Polisi kwa kipindi cha mwezi mmoja
kuanzia sasa itaendesha operesheni
kamata madareva bodaboda ambao
wanavunja sheria barabarani.

Alisema ajali za bodaboda zime-
kuwa nyingi zinazosababishwa na
wao wenyewe kutofuata sheria za
barabarani ikiwamo kutokuvaa ko-
fia ngumu.

“Tumetoa maelekezo kwa maka-
manda wote nchi nzima wahakik-
ishe wanafanya operesheni ya
mwezi mzima kupambana na hawa
bodaboda wasiofuata sheria za
usalama barabarani,” alisema IGP
Sirro.
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Mshindi wa zawadi kubwa ya Kampeni ya Twende Mjini na M-Pesa ya Vodacom Tanzania
PLC, Neema Ikolo, akiwa kwenye gari lake alilokabidhiwa baada ya kutangazwa mshindi
katika hafla iliyofanyika mwishoni mwa wiki jijini Dar es Salaam. Vodacom iliendesha
kampeni hii kwa wiki nane kwa lengo ya uhamasisha wateja wake kutumia huduma za

kidijitali. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Tanzania, Rwanda zakubaliana mambo 10

Na Elizabeth Zaya

TANZANIA na Rwanda, zimekubaliana kui-
marisha zaidi ushirikiano wao katika mambo
10.

Marais wa nchi hizo, Samia Suluhu Has-
san wa Tanzania na Paul Kagame wa Rwan-
da walikubaliana mambo hayo jana nchini
Rwanda.

Viongozi hao walifanya makubaliano hayo
jana baada ya Rais Samia kuanza ziara ya ki-
kazi ya siku mbili nchini humo na anatarajia
kuikamilisha ziara leo.

Miongoni mwa mambo waliyokubaliana
ni ushirikiano wa kiuchumi na kisiasa katika
ukanda wa Afrika Mashariki.

Jambo jingine ni kuimarisha zaidi ushiriki-
ano katika shughuli za biashara, uwekezaji
ambazo zitanufaisha pande zote hizo mbili.

Mengine waliyokubaliana ni katika
kuboresha masuala ya teknolojia ya habari
na mawasiliano (TEHAMA).

“Kama mnavyojua, Tanzania tuna mkongo
ambao tumeusambaza katika nchi jirani na
pia Rwanda wanatumia, na leo tumesaini
makubalinao kwamba tuweke nguvu zaidi
kwenye uhusiano mzuri wa matumizi hayo
ya TEHAMA,” alisema Rais Samia.

Jambo jingine ambalo walikubaliana
kushirikiana ni katika mapambano dhidi ya
ugonjwa wa UVIKO-19.

“Kuhusu ugonjwa wa corona, tumezun-

gumza kwa mapana yake, tumeweka mi-
kakati ya kushirikiana kupitia kituo chetu
cha Rusumo, lakini kupitia kushirikiana ka-
tika mambo ya dawa na mambo mengine,”
alisema Rais Samia.

Kwa upande wake Rais Kagame alisema
mambo mengine ambayo wamekubaliana
ni kushirikiana zaidi katika kuboresha masu-
ala ya miundombinu ikiwamo reli ya kisasa
(SGR), huduma za bandari, uzalishaji wa
maziwa pamoja ushirikiano wa kufanya kazi
pamoja.

“Tunaamini kwamba makubaliano haya
yatazidi kudumisha zaidi udungu na ush-
irikiano uliopo katika nchi zetu hizi mbili,”
alisema Rais Kagame.

“Tumekubaliana pia kwamba tunahitaji
pia nguvu ya ziada katika kupambana na
ugonjwa huu wa Covid-19, tumepanga ku-
fanya kazi kwa karibu sana na ndugu zetu
Watanzania katika kupambana na janga hili,
kipekee nimeshukuru sana kutembelewa na
Rais Samia na ninaamini haya tuliyokubali-
ana yatakuwa na manufaa makubwa sana
kwa nchi zetu hizi na nje ya nchi zetu.”

Katika mazungumzo yake, Rais Samia al-
itoa salamu za pole kwa nchi hiyo kutokana
na janga lililowakumba la tetemeko la ardhi.

Pia alimshukuru Rais Kagame kwa ush-
irikiano ambao nchi hiyo iliutoa katika kip-
indi walichoondokewa na aliyekuwa Rais wa
Tanzania, Hayati Dk. John Magufuli.

Mbunge wa CCM ajiuzulu kabla ya kuapa

Na Beatrice Shayo

MBUNGE wa Jimbo la Konde (CCM), Sheha
Mpemba Faki, ameandika barua ya kujiuzu-
lu, kwa akichokieleza kuwa ni kutokana na
changamoto za kifamilia.

Mbunge huyo alifanya uamuzi huo jana,
kabla ya kuapishwa baada ya kushinda kwe-
nye uchaguzi mdogo.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa jana kwa
vyombo vya habari na Katibu wa Itikadi na
Uenezi wa CCM, Shaka Hamdu Shaka, wame-
pokea kwa masikitiko barua ya kujiuzulu kwa
mbunge huyo.

“Katika barua yake Mheshimiwa Sheha
Mpemba Faki, ameeleza kwamba amefikia

uamuzi huo kutokana na changamoto za ki-
familia, jambo ambalo chama hakina uwezo
wa kumzuia hasa ikizingatiwa kwamba ni
haki yake ya msingi kama ilivyo kwa haki ya
kuomba ridhaa ya kugombea nafasi ndani ya
CCM,” alisema Shaka.

Taarifa hiyo ilieleza kawa CCM inawaomba
wanachama wote kuwa watulivu katika kip-
indi hiki wakati wakisubiri taratibu nyingine.

Julai 18, mwaka huu ulifanyika uchaguzi
mdogo katika Jimbo la Konde kutokana na
kifo cha aliyekuwa mbunge wa jimbo hilo
kwa tiketi ya Chama cha ACT-Wazalendo,
Khatib Said, Mei 19, mwaka huu.

Matokeo ya uchaguzi huo yalitangazwa Ju-
lai 19, 2021, Faki alipata kura 1,796 kati ya kura
halali 5,020 zilizopigwa.

Mbowe akimbilia Mahakama Kuu

Na Kulwa Mzee

MWENYEKITI wa Chama cha Demokra-
sia na Maendeleo (CHADEMA), Freeman
Mbowe, kupitia Wakili wake Peter Kibatala,
amewasilisha maombi Mahakama Kuu aki-
taka itamke kwamba kuna ukiukwaji wa haki
zake za kikatiba katika kesi ya ugaidi inayom-
kabili.

Mbowe amefungua maombi dhidi ya Mku-
rugenzi wa Mashtaka nchini (DPP), Inspekta
Jenerali wa Polisi (IGP) na Mwanasheria
Mkuu wa Serikali, akidai wamevunja haki
zake kikatiba kwa kushindwa kumpa nafasi
ya kusikilizwa kikamilifu.

Maombi ya Mbowe yaliwasilishwa jana ak-
ilalamikia kuvunjwa kwa Sheria ya Mwenen-
do wa Makosa ya Jinai na Sheria ya Uhujumu
Uchumi ambayo ameshtakiwa nayo kwa ma-
kosa ya ugaidi.

Wakili Kibatala amedai kwa mujibu wa
sheria hizo mtuhumiwa anataka asishikiliwe
zaidi ya saa 48 kituo cha polisi na akifikishwa
mahakamani hakimu anatakiwa kuhakikisha
kaelewa mashtaka yanayomkabili.

Amedai Mbowe ameshikiliwa Oysterbay
tangu Julai 21, mwaka huu hadi Julai 26 al-
ipofikishwa katika Mahakama ya Hakimu
Mkazi Kisutu na kushtakiwa kwa ugaidi.

Katika maombi hayo anadai sheria zime-
vunjwa, mteja wake alikaa kituoni zaidi ya
saa 48, alilazwa sakafuni bila kujali usalama
wa afya yake, wamevunja haki zake za kikati-
ba, wamemtesa na kumdhalilisha.

Polisi wanadaiwa kuvunja haki hizo kwa

kushindwa kumpa nafasi ya kumsikiliza ki-
kamilifu, na walishindwa kutoa taarifa kwa
mawakili wake ama ndugu yake wa karibu.

Alidai Mbowe alipelekwa mahakamani
mbele ya Hakimu Mkazi Mkuu, Thomas Sim-
ba, bila kuambiwa anakwenda wapi na ali-
popanda kizimbani mahakama ilikiuka haki
za kikatiba kwa kushindwa kumuuliza kama
kaelewa mashtaka yanayomkabili.

“Alitakiwa afahamishwe mashtaka yake
kiufasaha, mashtaka mazito, mahakama hai-
jamuuliza kaelewa ama la zaidi ya kumwam-
bia haina mamlaka ya kusikiliza shauri hilo,”
alidai Kibatala katika maombi yake.

Pia alidai Mbowe hakupewa hati ya mash-
taka hadi Julai 27, mwaka huu mawakili wake
walipokwenda nayo gerezani.

“Tunaomba mahakama itamke kuna up-
ungufu na haki za Mbowe zimekiukwa,” al-
idai Kibatala.

Mbowe alipanda kizimbani na kusomewa
mashtaka na Wakili Esther Martin akidaiwa
kati ya Mei na Agosti mwaka jana katika Ho-
teli ya Aishi pamoja na wenzake walikula
njama ya kutenda kosa.

Katika shtaka la pili anadaiwa katika tarehe
hizo mshtakiwa Mbowe alitoa fedha kwa ajili
ya kufadhili vitendo vya ugaidi.

Mshtakiwa hakutakiwa kujibu lolote saba-
bu mahakama hiyo haina uwezo wa kusiki-
liza shauri hilo, alipelekwa gerezani hadi
Agosti 5, mwaka huu, atakapounganishwa na
washtakiwa wengine katika kesi namba 63 ya
mwaka 2020.

NOTISI YA KULIPA DENI NA TANGAZO LA MNADA WA HADHARA

Kampuni ya ADILI AUCTION MART, WAUNGWANA AUCTION MART, MBUZAX AUCTION MART AND COMPANY LIMITED,
COPS AUCTIONMART AND COURT BROKERS, NSOMBO AUCTION MART kwa niaba ya Access Microfinance Bank Tanzania
Limited watauza kwa njia ya mnada wa hadhara, Nyumba, Magari na Viwanja vilivyowekwa kama dhamana ya mikopo
ambapo wateja husika wameshindwa kulipa mikopo yao kwa mujibu wa mikataba husika. Hivyo basi ifahamike kuwa
utakapopita muda wa siku kumi na nne tangu kutoka kwa gazeti hili, Dhamana husika zitauzwa kwa njia ya mnada . Mnada
utafanyika sehemu nyumba na viwanja husika vilipo siku na tarehe kama vilivyotajwa kwenye jedwali hapo chini.

MAHALIDHAMANA | TAREHE YA
S/N | TAWIHUSIKA | KAMPUNI INAYO HUSIKA JINALAMTEJA JINALAMWENYEDHAMANA | AINAYADHAMANA | ILIPO MNADA
MBUZAX AUCTION MART AND
T | KIJITONYAMA | COMPANY LIMITED MASARE/S,ZAINABU MASARE/S ZAINABU NYUMBA KIBAMBA KWA MANGI | 18/08/2021
MBUZAX AUCTION MART AND | HUSSENI/ADANI, TWALIBU
2| KIITONYAMA | COMPANY LIMITED HUSSENI/ADANI,TWALIBU NYUMBA KKIMARATEMBONI | 18/08/2021
MBUZAX AUCTION MART AND
3 [ KUITONYAMA | COMPANY LIMITED KANJE/CLAUDY,LILIAN KANJE/CLAUDY,LILIAN NYUMBA MABIBO FARASI 18/08/2021
4 | MBEYA ADILI AUCTION MART LIMITED | LAINI/GPETRO LAINI/GPETRO NYUMBA MBEYA 18/8/2021
5 | MBEYA ADILIAUCTION MART LIMITED | LAINI/GPETRO MATAMBA/PETRO,EDWINI GARI MBEYA 10/08/2021
KIWANJA CHENYE
HATI NAMBA 35957-
6 | MBEVA ADILIAUCTION MART LIMITED | MWAIKAMBO/BALVALES MWAIKAMBO/N,BENARD MBYLR KYELA 18/08/2021
NYUMBA YENYE HATI
YAKIMILANAMBA
7 | MBEYA ADILIAUCTION MART LIMITED | MWAKISOLE/AANANGISYE MWAKISOLE/AANANGISYE 98RNG/4420 TUKUYU 18/08/2021
8 | MBEYA ADILI AUCTION MART LIMITED | LUPONDO/SAMOJARODRICK | LUPONDO/SAMOJARODRICK | NYUMBA KYELA 18/08/2021
NYUMBA YENYE HATI
No. 35681,35684 NA
9 | MBEYA ADILIAUCTION MART LIMITED | MWAKYAMBIKI/MMPELIGWA | MWAKYAMBIKI/MMPELIGWA | 41457 -MBYLR KYELA 18/08/2021
COPS AUCTION MART AND NYAMBWERA-
10 | KIJITONYAMA | COURT BROKERS PALANJOI/NPERIS MWANG'ONDA/E MAGRETH NYUMBA TANDIKA 19/08/2021
11 [ KIJITONYAMA | NSOMBO AUCTION MART KAWISHE/HABARTPRISCUS KAWISHE/HABART,PRISCUS | KIWANJA MAKABE MPAKANI 19/08/2021
BANGULONA
12 | KUJITONYAMA | WAUNGWANA AUCTION MART | SANGA/LAMECK JOVIN SANGA/LAMECK JOVIN VIWANJA2 CHANIKA 19/08/2021
COPS AUCTION MART AND
13| KIJITONYAMA | COURT BROKERS ISSEME/MALABA FREDY KOMBA/NATHAN,GRACE NYUMBA MBAGALA ZOMBOKO | 19/08/2021

MASHARTI YA MNADA
1. Ukaguzi unaruhusiwa mara usomapo tangazo hili.

MAWASILIANO

MBUZAX AUCTION MART AND COMPANY LIMITED - 0755506970
ADILI AUCTION MART - 0767873988, WAUNGWANA AUCTION MART - 0713077474

2. Mnunuzi atalazimika kulipa malipo ya 25% ya fedha taslimu papo hapo na 75% baada ya siku 14 toka siku ya mnada
kufanyika na ukishindwa kulipa malipo yaliyobaki mnada utarudiwa na fedha ulizo lipa hazitarudishwa.
3. Gharama za kubadilisha umiliki ni za mnunuzi mwenyewe, kumbuka vigezo na masharti kuzangatiwa.

21638973

COPS AUCTION MART AND COURT BROKERS - 0716884999, NSOMBO AUCTION MART - 0712055623
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HABARI KITAIFA

MKkimbizi
mbaroni kwa
madai uhalifu
wa silaha

Na Pendo Thomas,

KIGOMA

JESHI la Polisi mkoani
Kigoma linamshikilia
mkimbizi mmoja kutoka
katika Kambi ya Nduta
mkoani Kigoma, Sabushi-
mike Abraham (33), kwa
tuhuma za kutekeleza
uhalifu wa kutumia silaha
ikiwamo kuteka magari na
uvamizi majumbani.

Akizungumza na
waandishi wa habari, Ka-
manda wa Jeshi la Polisi
Mkoa wa Kigoma, ACP
James Manyama, alisema
Julai 30, mwaka huu,
walifanikiwa kumkamata
mtuhumiwa huyo.

Kamanda Manyama
ameeleza mnamo Julai
30 mwezi uliopita wali-
fanikiwa kumkamata mtu
huyo ambaye ni mkimbizi,
akituhumiwa kutekeleza
uhalifu katika Wilaya ya
Kasulu na Kibondo.

Alisema katika mahoji-
ano na mtuhumiwa huyo
alitoa taarifa ya kuwa ana
silaha aliyoificha katika Ki-
jiji cha Busunzu wilayani
Kibondo, baada ya polisi
kufika katika eneo hilo ku-
kuta bunduki aina ya AK 47
ikiwa na magazine mbili na
risasi 176.

Kamanda Manyama
alisema  katika  tukio
lingine watu wawili katika
eneo la Karya waliokuwa
wakijihusisha na uporaji
wa pikipiki wameuawa na
wananchi wenye hasira,
baada ya kutekeleza tukio
la kumkodi mwendesha
pikipiki kisha kumjeruhi
kwa kumkata kwa ma-
panga na kuondoka na
pikipiki.

Alieleza baada ya taarifa
kuenea walizingirwa na
wananchi na kwa nyakati
tofauti waliwashika na ku-
waua huku Jeshi la Polisi
likimshikilia mtu mmoja
aitwaye Isack Paulo kutoka
Sumbawanga ambaye ni
mmoja wa waliokuwa wak-
ihusika na wizi huo.

Kamanda Manyama al-
itoa rai kwa wananchi pin-
di wanapotoa ushirikiano
wa kuwakamata wahalifu
wasiwaue ili kuwezesha
hatua zingine zaidi ku-
chukuliwa.

Mkurugenzi Mtendaji Mkuu
wa Benki ya Biashara

(TCB), Sabasaba Moshingi
(wapili kulia) na Mkurugenzi
Mtendaji Mkuu wa Benki ya
Standard Chartered, Sanjay
Rughani (wapili kushoto),
wakisaini mikataba ya
makubaliano na ushirikiano
wa kuwapatia huduma za
kifedha wateja wa benki
hizo, wakati wa uzinduzi uli-
jana. Kushoto ni Mkuu wa
Kitengo cha Miamala wa
Benki ya Standard Char-
tered, Efeh Amoh, na kulia
ni Mkurugenzi wa Teknolojia
na Uwendeshaji wa TCB,
Jema Msuya. PICHA: JU-
MANNE JUMA

Rais Samia ateua wakurugenzi halmashauri

Elizabeth Zaya na Mary
Geogrey

RAIS Samia Suluhu Hassan ame-
fanya uteuzi wa Wakurugenzi Wa-
tendaji wa Halmashauri za Jiji, Man-
ispaa, Miji na Wilaya 184 huku baadhi
wakihamishwa vituo vyao vya awali
na wengine wakichaguliwa wapya
kujaza nafasi zilizokuwa zimeachwa
wazi.

Baadhi ya wakurugenzi walioham-
ishwa vituo ni pamoja na aliyekuwa
Mkurugenzi wa Halmashauri ya Mji
wa Mpanda ambaye anakwenda
Karagwe, Michael Nzyungu, mwing-
ine ni aliyekuwa Mkurugenzi wa
Manispaa ya Kinondoni, Spora Liana
anayekwenda Jiji la Tanga.

Walioteuliwa Mkoa wa Arusha

Walioteuliwa kwenda katika Mkoa
wa Arusha ni pamoja na Dk. John
Pima(Jiji la Arusha), Zainabu Mak-
winya (Meru), Seleman Msumi (Aru-
sha), Juma Mhina (Ngorongoro), Ste-
phen Anderson (Longido), Raphael
Siumbu (Monduli) na Karia Rajabu
(Karatu).

DAR ES SALAAM

Walioteuliwa ni Elasto Kiwale
(Kigamboni), Beatrice Kwai (Ubun-
go), Jumanne Shauri (Jiji la Ilala),
Hanifa Hamza (Kinondoni) na Elihu-
ruma Mabelya (Temeke).

DODOMA

Walioteuliwa ni Yusuph Semwai-
ko (Wilaya ya Kondoa), Paul Sweya
(Kondoa Mji), Siwema Juma (Chem-
ba), Athumani Masasi (Bahi), Dk.
Semistatusa Mashimba(Chamwino),
Dk. Omary Nkulo (Kongwa), Mwa-
nahamisi Ally (Mpwapwa) na Joseph
Mafuru (Jiji la Dodoma).

GEITA

Walioteuliwa ni Lutengano Mwal-
iba (Bukombe), Saada Mwaruka
(Mbogwe), Mandia Kihiyo (Chato),
Husna Chambo (Nyangwale), John
Wanga (Gaita) na Zainabu Michuzi
(Mji wa Geita).

IRINGA

Walioteuliwa ni Bernard Limbe
(Manispa ya Iringa), Bashiri Mhoja
(Iringa), Happiness Laizer (Mafinga),
Lain Kamendu (Kilolo), Zaina Mlawa
(Mufindi).

KAGERA

Walioteuliwa ni Innocent Mukan-
dala (Biharamulo), Hamid Njovu
(Bukoba), Fatina Laay (Bukoba),
Elias Kayandabila (Muleba), Waziri
Kombo (Misenyi), Solomon Kimilike
(Ngara), Michael Nzyungu (Karagwe)
na Sael John (Kyerwa).

KATAVI

Walioteuliwa ni Sophia Kam-
buli (Mpanda), Mohammed Ntandu
(Msimbo)  Catherine  Mashalla
(Mpimbwe), Teresia Irafay (Mlele) na
Shaban Juma (Tanganyika).

KIGOMA

Walioteuliwa ni Joseph Rwiza
(Kasulu), Dollar Kusenge (Mji Ka-
sulu), Ndaki Mhuli (Kakonko), Rose
Manumba (Kigoma), Deocles Mu-
rushwagire  (Kibondo), Zainabu
Mbunda (Uvinza), Essau Ngoloka
(Buhigwe) na Athumani Msabila
(Kigoma Ujiji).

KILIMANJARO

Walioteuliwa ni Kastori Msigala
(Moshi), Godwin Chacha (Rombo),
Annastazia Tutuba (Same), Upendo
Mangali (Siha), Dionis Myinga (Hai),
Mwajuma Nasombe (Mwanga) na Dk.
Rashid Gembe (Manispaa ya Moshi).

LINDI

Walioteuliwa ni George Mbilinyi
(Mtama), Juma Mwele (Lindi), Eston
Ngillangwa (Kilwa), Tina Sekambo
(Liwale), Chionda Mfaume (Naching-
wea) na Frank Chonya (Ruangwa).

MANYARA

Walioteuliwa ni Samweli Gunza
(Simanjiro), John Nchimbi (Kiteto),
Anna Mbogo (Babati), Yered Myenzi
(Mji Mbulu), Jenifa Omolo (Hanang"),
Dk. Zuwena Kondo (Mji Babati) na
Abubakar Kuuli (Mbulu).

MARA

Walioteuliwa ni Emmanuel Mkon-
ongo (Bunda), Francis Namaumbo
(Rorya), Pamela Msongela (Muso-
ma), Gimbana Ntavyu (Mji Tarime),
Bosco Ndunguru (Musoma), Patricia
John (Butiama), Solomon Shati (Ta-
rime), Changwa Mkwazu (Bunda) na
Kivuma Msangi (Serengeti).

MBEYA

Walioteuliwa ni Stopho Katemba
(Mbeya), Amedo Ngwadidako (Jiji
Mbeya), Ezekiel Magehema (Kyela),
Missana Kwangura (Mbarali), Tamim
Kambona (Chunya), Loema Isaaya
(Busokelo) na Renatus Mchau

(Rungwe).
MOROGORO

Walioteuliwa ni Saida Mahungu
(Ulanga), Stephen Kaliwa (Mlimba),
Lena Nkaya (Ifakara), Hassan Njama
(Mvomero), Kibena Mabuha (Kilosa),
Rehema Bwasi (Morogoro), Asajile
Mwambambale (Gairo), Joanifaith
Kataraia (Malinyi) na Ally Machela
(Manispaa Morogoro).

MTWARA

Walioteuliwa Emmanuel Mwai-
goboko (Mtwara), Thomas Mwailafu
(Nanyamba), Erica Yegella (Mtwara),
Duncan Thebas (Newala), Apoo Tin-
dwa (Masasi), Shamim Mwariko (Mji
Newala), Ibrahim Mwanauta (Wilaya
Nanyamba), na Mussa Gama (Tanda-
himba).

MWANZA

Walioteuliwa ni Modestus Apoli-
nary (Ilemela), Lutengano Mwaliba
(Misungwi), Emmanuel Sherembi
(Ukerewe), Fidelica Myuvela (Magu),
Selemani Yahya (Jiji la Mwanza), Bi-
nuru Shekidele (Sengerema), Paulo
Malaga (Buchosa), Happiness Msan-
ga (Kwimba).

NJOMBE

Walioteuliwa ni Dollar Kuse-
nge (Mji wa Njombe), Sunday Ndori
(Ludewa), William Makufwe (Ma-
kete), Keneth Keneth (Makambako),
Maryam Muhaji (Wanging ombe) na
Sharifa Nabaranganya (Njombe).

PWANI

Walioteuliwa ni Mshainu Munde
(Mji Kibaha), Kuruthum Ammour

(Chalinze), Hanan Mohamed
(Kisarawe), =~ Mwantum  Mgonja
(Mkuranga), Butamo Ndalahwa
(Kibaha), Shauri Selenda (Baga-

moyo), Mohamed Mavura (Kibiti),
Kassim Ndumbo (Mafia) na John Kay-
ombo (Rufiji).

RUKWA

Walioteuliwa ni Jacob Mtalitinya
(Manispaa Sumbawanga), William
Anyitike (Nkasi), Shafti Mpenda (Kal-
ambo) na Lightness Msemo (Sum-
bawanga).

RUVUMA

Walioteuliwa ni Fredrick Saga-
miko (Manispaa Songea), Neema
Maghembe (Songea), Sajidu Moham-
ed (Madaba), Chiriku Hamisi (Nam-
tumbo), Jimason Mhagama (Nyasa),
Chiza Marando (Tunduru), Grace

Stephen (Mji Mbinga) na Juma Haji
(Mbinga).

SHINYANGA

Walioteuliwa ni Nice Munisy (Shin-
yanga), Anderson Msumba (Mji
Kahama), Charles Fussi (Msalala),
Lino Mwageni (Ushetu), Emmanuel
Johson (Kishapu na Jomary Satura
(Manispaa Shinyanga).

SIMIYU

Walioteuliwa ni Simon Berege
(Maswa), Adrian Jungu (Mji Bari-
adi), Elizateh Matias (Itilima), Halid
Mbwana (Bariadi), Veronica Vicent
(Busema) na Maolen Dakawa (Mea-
tu).

SINGIDA

Walioteuliwa ni Ester Chaula (Sin-
gida), Michael Matomora (Iramba),
Justine Kijazi (Ikungi), Melkizedek
Humbe (Manyoni), John Mgagulwa
(Itigi), Zeflin Lubuva (Manispaa Sin-
gida) na Asia Mosses (Mkalama).

SONGWE

Walioteuliwa ni Cecilia Kavishe
(Songwe), Philimoni Magesa (Tun-
duma), Regina Beida (Momba), Ab-
dallah Nandonde (Mbozi) na Geofrey
Nnauye (Ileje).

TABORA

Walioteuliwa ni Shomary Mndol-
wa (Mji Nzega), Kiomoni Kibamba
(Nzega), Baraka Zikatimu (Urambo),
Dk. Peter Nyanja (Manispaa Tab-
ora), Hemed Magaro (Uyui), Jerry
Mwaga (Kaliua), Selemani Pandawe
(Sikunge), na Fatuma Omary (Igun-
ga).

TANGA

Walioteuliwa ni Gracia Makota
(Kilindi), Tkupa Harrison (Lushoto),
George Haule (Bumbuli), Nasib
Mmbaga (Muheza), Isaya Mugis-
hangwe (Pangani), Zahara Msangi
(Mkinga), Saitoti Stephen (Handeni),
Nicodemus John (Korogwe), Spora
Liana (Jiji la Tanga) na Halfan Magani
(Korogwe).

Aidha, Waziri wa Nchi, Ofisi ya
Rais, Tawala za Mikoa na Serikali za
Mitaa (TAMISEMI), Ummy Mwalimu,
amewataka wakurugenzi wawili am-
bao majina yao yamejirudia katika
nafasi mbili za uteuzi, waripoti ka-
tika eneo ambalo jina limetokea kwa
mara ya kwanza.

Alisema wateuliwa wote wanataki-
wa kuripoti vituo vya kazi leo.
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MAONI & UCHAMBUZI

NIpas

MWANGA WA JAMII

Maparachichi yahitaji soko

SERIKALI mara kadhaa imekuwa ikihamasisha kilimo cha parachichi
kwamba ni fursa kwa wakulima, na kwamba zao hilo linaweza ku-
watoa kimaisha.

Zao hili linastawi kwa wingi katika mikoa yenye hali ya hewa ya ba-
ridi, ingawa wananchi wengi wa maeneo hayo hawajaiona fursa hiyo,
pengine kutojua kuwa lina soko ndani na nje ya Tanzania. Takribani
miaka miwili iliyopita, serikali ilianza kusisitiza kwa bidii uzalishaji
wake pamoja na kuahidi kuwatafutia soko la ughaibuni wakulima,
hususani mikoa ya Nyanda za Juu Kusini.

Sasa serikali inasema moja ya mikakati yake kwa wakulima wa
maparachichi, ni kuendelea na mazungumzo na serikali ya Afrika
Kusini ili kupata soko la matunda hayo yanayolimwa katika maeneo
mbalimbali nchini. Waziri Mkuu Kassim Majaliwa, alisema juzi akiwa
mkoani Mbeya kwamba, hatua hizo zinazoendelea kuchukuliwa na
serikali zitasaidia kutatua kero ya wananchi kuingia hasara kwa ku-
tupa matunda hayo baada ya kuoza, kutokana na kukosa soko.

Alisema hayo alipokuwa akizungumza na wananchi wa Wilaya ya
Rungwe baada ya kutembelea mashamba ya kiwanda cha mapara-

Ilolo, Kata ya Kiwira.

Pamoja na ufafanuzi huo, anawataka wananchi wa wilaya hiyo na
maeneo mengine ambayo zao hilo linastawi, kuendelea kuzalisha
kwa wingi kuwa soko hilo ni la uhakika na litapatikana.

Lakini alisema, Wizara ya Kilimo imepewa kazi ya kusimamia kili-
mo cha maparachichi na kuwatafutia wakulima mbegu bora, kutun-
za miche shambani na kutafuta masoko na kuwataka wakulima wal-
ime kwa nguvu. Aidha, aliwaagiza maofisa kilimo kuanzia wa mkoa
mpaka wilaya kuhakikisha wanawasaidia wakulima kulima kisasa
zao hilo, huku wakurugenzi wakitakiwa kuwaondoa maofisa kilimo
halmashauri wakafanye kazi kwa wakulima na kuanzisha mashamba
darasa ya kufundishia wakulima.

Sisi tunaunga mkono juhudi hizo za serikali za kutaka kuwasaidia
wakulima wa zao hilo kwa kuwatafutia soko nje ya nchi, kwani hatua
hiyo itasaidia kuwafanya waondokane na hasara zinazotokana na
ukosefu wa soko.

Hasara hizo ni pamoja na maparachichi kuoza, kwa sababu ya
ukosefu wa soko, kutokana na ukweli kwamba, kuwapo kwa soko la
uhakika kunasaidia matunda yasioze na kuuza na kujipatia fedha
kwa ajili ya maendeleo yao.

Lakini tunaona ingekuwa vyema zaidi iwapo serikali ingehamasi-
sha pia ujenzi wa viwanda vingi zaidi vya kuchakata matunda nchini,
ili wakulima wawe na sehemu badala ya kutegemea vichache vilivy-
opo. Hatua hiyo inaweza kuongeza soko la ndani kuanzia kwenye
maparachichi, machungwa, mananasi na matunda mengine, am-
bayo yamekuwa yakioza mashambani kutokana na ukosefu wa soko.

Pia kuwapo viwanda vingi vya kuchakata matunda, kutasaidia
juhudi za serikali za kutaka Tanzania kuingia katika masoko ya ki-
mataifa kwa kuuza bidhaa zinazotokana na matunda mbalimbali
yanayopatikana nchini.

Tunatambua kuwa, lengo la serikali ni kufikia nchi ya viwanda,
hivyo nchi ikiwa na viwanda vingi vya kuchakata maparachichi ma-
tunda, vitasaidia pia wakulima kuwa na kasi katika kilimo.

Uchache wa viwanda vidogo, kwa namna moja au nyingine, un-
achangia matunda mbalimbali kuoza mashambani au sokoni na ku-
sababisha hasara kwa wakulima na wafanyabiashara.

Hivyo kwa mtazamo wetu ni kwamba, kuwapo kwa viwanda vingi
vya kuchakata matunda nchini, linaweza kuwa suluhisho la hasara
ya miaka nenda miaka rudi ambayo wakulima wa matunda wame-
kuwa wakikumbana nayo.

Tunaamini kwamba mamlaka husika zikiwamo Ofisi ya Waziri
Mkuu (Uwekezaji) na Kituo cha Uwekezaji Tanzania (TIC) zitali-
chukilia suala hili kwa uzito wake kwa kuwatafutia masoko wakulima
wa maparachichi pamoja na kuwahamasisha wawekezaji kuanzisha
viwanda vya kuyasindika.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0782 253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

Na Mary
Geofrey

¥ Muungwana Lazima Nilonge

Wawekezaji hii ni fursa maeneo ya pembezoni

MWISHONI mwa mwezi uliopi-
ta, Mamlaka ya Mawasiliano
(TCRA) imeanza rasmi ku-
tumia mfumo wa kielektron-
iki (mtandao) kushughulikia
maombi ya leseni kubwa na
ndogo.

Kwa njia hiyo mwombayji ata-
wasilisha maombi ‘online’ bila
kufika ofisini wala kukutana
ana kwa ana na maofisa wa
TCRA.

Mfumo huo (License Man-
agement System) unazinduliwa
na Mawaziri wa Mawasiliano na
Teknolojia ya Habari, Dk. Faus-
tine Ndugulile na Innocent
Bashungwa wa Habari, Utama-
duni, Sanaa na Michezo, ambao
wizara zao zinasimamia sekta
za mawasiliano na utangazaji.

Mkurugenzi wa Leseni na
Ufuatiliaji TCRA, John Daffa, ak-
izungumzia mfumo huo mpya
anasema ambao ni www.tcra.
go.tz utaongeza ufanisi wa
upatikanaji leseni kwa wateja
wanaonuia kutoa huduma za
mawasiliano na utangazaji na
kurahisisha mchakato wa ku-
pata huduma kwa muda mfupi.

Lakini, pia utaokoa ghara-
ma za ufuatiliaji kwa mwom-
baji mpya wa leseni au anay-
etaka kuhuisha leseni yake na
utaongeza ufanisi kwa pande
zote mbili TCRA na mwom-
baji, uwazi utaongezeka,
utauwezesha mwombaji ku-
pata mrejesho moja kwa moja
kwenye simu au email kuhusu
hatua zote na maendeleo ya
uchakataji wa leseni aliyoomba
na kumwezesha mwananchi

kuendelea na shughuli za
maendeleo badala ya kufuatilia
leseni.

Njia hiyo inaelezwa itawez-
esha muombaji wa leseni
ndogo za kuipata ndani ya siku
tano wakati kubwa ni siku 45,
zamani mteja alikuwa akitumia
zaidi ya mwaka kupata leseni
kutokana na mfumo uliokuwa
unatumika, kwa mujibu wa
Daffa.

Anaeleza kuwa, makundi ya
leseni yanayopatikana kwenye
mfumo huo ambao mwombaji
ataweza kuwasilisha maombi
yake bila kulazimika kufika ka-
tika ofisi za TCRA ni leseni za
pamoja zikihusisha leseni za
Huduma ya Maudhui (Content
Services) na za Mtandao (Net-
work Services).

Leseni nyingine ni Huduma
ya Mifumo Tumizi (Applica-
tion Services), Miundombinu
ya Mtandao (Network Facili-
ties), Huduma za Vifurushi na
Vipeto, ya Mtumiaji wa Masafa,
ya Matengenezo na Usimikaji,
Uagizaji Nje na Usambazaji,
Rasilimali za Utoaji Namba, ya
Huduma za Posta kwa Umma
na leseni ya Vifaa Vilivyoidhin-
ishwa.

Anasema hatua ambazo
mwombaji wa leseni husika
anapaswa kufuata ni pamoja
na kutembelea tovuti ya TCRA.

Waziri Ndugulile, akizun-
gumza kabla ya kuzinduliwa
kwa mfumo huo anasema, hadi
Septemba mosi mwaka huu
TCRA itakuwa imekamilisha
mapitio yote ili yawasilishwe

kwa Rais Samia Suluhu Hassan
kwa ajili ya kuanza utelezaji na
kwamba tayari wameshafanya
maboresho katika suala zima la
utoaji wa leseni lakini wanatak-
iwa kufanya mapitio kwenye
tozo na maudhui ya mtandaoni
na namna ya kutekeleza lengo

ni  kuhamasisha uwekezaji
mkubwa.

Anaeleza  kuwa  wizara
inaendelea kuhamasisha

uwekezaji katika sekta ya ma-
wasiliano na teknolojia ili kuzi-
fikia wilaya 69 zisizo na redio
nchini, na kupitia mfumo huo
wanahamasisha  wawekezaji
kujitokeza ili kufikia wilaya
zilizoko pembezoni ambazo
hazifikiwi na huduma ya ma-
wasiliano kutokana na sababu
za Kkijiografia.

Waziri wa Habari, Utama-
duni, Sanaa na Michezo, In-
nocent Bashungwa, anasema
mfumo huo utaondoa ur-
asimu kati ya mteja na mtoa
huduma kwa sababu maombi
yatafanyika mtandaoni na pia
utaleta mabadiliko makubwa
ya uendeshaji kwa sababu
utaongeza weledi na ufanisi
kwa wawekezaji kuomba leseni
kwa ajili ya uwekezaji kwenye
televisheni na redio.

“Mfumo huu unatutoa kwe-
nye mfumo wa zamani wa ku-
wasiliana kati ya mteja na mtoa
huduma uso kwa uso na sasa
utaratibu utafanyika kwa say-
ansi na teknolojia na hata yale
mambo mengine ya unanisaid-
iaje (rushwa) hayatakuwapo,”
anasema Bashungwa.
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Wanaoazimana barakoa
Wwaonywa maambukizi

Na Elizabeth John, NJOMBE

MGANGA Mkuu wa Halmashauri
ya Mji wa Njombe, Isaya Mwasubila,
amewatahadharisha wananchi tabia
ya kubadilishana barakoa ambayo
inadhoofisha mapambano dhidi ya
Uviko-19.

Tahadhari hiyo ameitoa juzi wakati
akitoa elimu kwenye kikao cha Baraza
la Madiwani la Halmashauri ya Mji wa
Njombe kuwa tayari mjini hamo kuna
wagonjwa sita kati yao wawili wamer-
uhusiwa.

“Kwenye sehemu za kutolea hudu-
ma kuna mabango yameandikwa vaa
barakoa, kwa hiyo wengine ili aweze
kupata huduma anaona bora akachuk-
ue barakoa ya mwenzake, wananchi
kwenye mikusanyiko wavae barakoa
kwa usahihi kwa sababu wasipovaa
kwa usahihi mapambano dhidi ya
Uviko hayatafanikiwa,” alisema.

“Sio tu ilimradi uvae, unakuta mtu
hana barakoa anaazima ya mwenzie
hii si sahihi ni suala baya sana kwanza
linaweza likaongeza kwa kasi kubwa
ya maambukizi naomba viongozi,
madiwani mnisaidie sana mapam-
bano, siwezi kufanya peke yangu bila
nyinyi,” alisema Mwasubila.

Aliwataka wafanyabiashara ya kuu-
za barakoa waache kuwaruhusu wate-
jakujaribisha kwa kuwa kufanya hivyo
ni kusababisha maambukizi.

Kwa upande wake Katibu Tawala,
Wilaya ya Njombe, Emmanuel George,
alisema maeneo ya kumbi za starehe,
harusi na misiba ni sehemu hatari
zaidi.

“Kama kwenye misiba, kumbi za
starehe, wataalamu wafike kutoa
elimu ili kuwanusuru na janga hili,”
alisema George.

Mahakama yatupa ombi la mawakili utetezi kesi ya Sabaya

Na Allan Isack, ARUSHA

MAHAKAMA ya Hakimu Mkazi Mkoa wa
Arusha, imetupilia mbali ombi dogo la mawak-
ili wa upande wa utetezi kesi inayomkabili
aliyekuwa Mkuu wa Wilaya ya Hai, Lengai Ole
Sabaya (34) la kutaka maelezo yaliyoandikwa
kituo cha polisi na shahidi wa sita wa Jamhuri,
Bakari Msangi (38), kusomwa mahakamani
kama sehemu ya kumrejeshea kumbukumbu
shahidi huyo.

Washtakiwa wengine katika kesi hiyo ni
msaidizi wake wa karibu Sylvester Nyegu (26)
na Daniel Mbura (38).

Wakili wa Utetezi, Sylvester Kahunduka,
aliwasilisha ombi hilo mahakamani, akidai
kwamba shahidi huyo amekuwa akihojiwa
mambo mengi na majibu yake yamekuwa ha-
kumbuki au hafahamu.

Alitumia kifungu cha Sheria ya Ushahidi
Namba 168 (1,2), kuiomba mahakama hiyo
kumsomea maelezo ya awali ya shahidi ali-
yoandika polisi ili kumrejeshea kumbukum-
bu.

Naye Fridolin Gwemelo Wakili wa Utetezi
pia, aliiomba mahakama apatiwe maelezo ya
shahidi ya polisi ili ayatumie kutikisa ushahidi
wa shahidi. Shahidi huyo alipewa kielelezo
hicho cha nyaraka kuangalia kama anazifa-
hamu na shahidi huyo, alithibitisha kuwa sa-
hihi zilikuwa ni za kwake, lakini alidai kurasa
za nyaraka hizo zilikuwa pungufu tofauti na
alivyoandika maelezo awali.

Aidha, wakili huyo alidai kuwa pingamizi
lililowekwa na Jamhuri la kutaka shahidi kufa-
hamu kama alihojiwa kuhusu kufahamu mael-
ezo yaliyoandikwa kituo cha polisi halikufuata
takwa la kisheria.

Wakili wa Serikali Mwandamizi, Abdalah
Chavula, alidai kifungu cha sheria ya usha-
hidi 154 kimeelekeza nini kifanyike kwa kuwa
maelezo yanatakiwa yawe yaliondikwa na ku-
zungumzwa na shahidi na kuwekwa kwenye
maandishi.

Alidai kwamba maelezo ya polisi yaliandik-
ishwa bila shahidi kupewa fursa ya kuyapitia
na alitakiwa kusaini nyaraka hizo pasipo kufa-
hamu kile kilichoandikwa na askari polisi.

Kamati kuchunguza chanzo moto kituo cha umeme Moro

Na Frank Kaundula, MOROGORO

MKUU wa Mkoa wa Morogoro, Martine
Shigela, amesema anaunda kamati ya ku-
chunguza chanzo cha moto katika kituo
cha kupokea na kupooza umeme kilichoko
Msamvu, mkoani hapo na kusababisha ku-
kosekana kwa huduma ya umeme katika
mkoa huo.

Moto huyo uliolipuka jana asubuhi na ku-
sababisha taharuki kubwa kwa wananchi.

Shigela aliyeambatana na kamati yake
ya ulinzi na usalama ya mkoa huo alisema
ataunda kamati kwa ajili ya kuchunguza
chanzo ili tukio hilo lisijurudie tena.

“Binafsi nimesikitishwa sana na tukio hilo
hivyo nachukua fursa hii kuwapa pole TA-
NESCO ikiwa ni pamoja na wananchi wote
wa mkoa huu,” alisema Shigela.

Alivipongeza vyombo vya ulinzi likiwamo
Jeshi la Zimamoto na Uokoaji, Jeshi la Wa-
nanchi Tanzania (JWTZ) Kikosi cha Mzinga
ikiwa ni TANESCO kwa jitihada kubwa za ku-
kabiliana na moto huo. Alisema mbali na ku-
unda kamati hiyo itakayovihusisha vyombo
vyote vya ulinzi na usalama, pia atahakikisha
huduma ya umeme inarudi haraka iwekeza-

navyo ili wananchi waendelee na shughuli
za uzalishaji. Aliwataka wananchi wote wa
mkoa huo kuwa watulivu katika kipindi hiki
ambacho TANESCO wanashughulikia upa-
tikanaji wa umeme na kuwataka wananchi
kuzima vifaa vyao vya umeme kwenye ny-
umba zao. Meneja wa Shirika la Umeme
Tanzania (TANESCO) Mkoa wa Morogoro,
Mhandisi Fragrance Shuma, alisema ajali
hiyo ya umeme imesababisha hasara kubwa
kwa shirika kwa kuwa kituo hicho kimeun-
gua kwa asilimia kubwa.

Hata hivyo, alisema mitambo yake ni mi-
zima isipokuwa huduma  ya umeme ha-
itapatikana kwa urahisi  kutokana na
mfumo wa udhibiti uliopata tatizo.

“Moto huu umesababisha hitilafu katika
kituo hiki hasa kwenye control system (mfu-
mo wa udhibiti), lakini tunafanya jitihada za
kupata umeme kutoka Dodoma na Chalinze
hivyo huduma itarejea mapema,” alisema
Fragrance.

Naye Kamanda wa Polisi wa mkoa huo,
Fortonatus Muslim, alisema watashirikiana
na vyombo vingine vya ulinzi na usalama
vya mkoa huo ili kubaini chanzo cha ajali
hiyo.

Wakili Mkuu wa Serikali, Tumaini Kweka, al-
ipinga ombi hilo.

“Utaratibu wa kisheria shahidi lazima atam-
bue maelezo yake aliyoandika kwa utaratibu
walipaswa kukumbuka kwa kurejea na maelezo
yake aliyoandika kwa kusomewa, kuyaona na
kuyatambua.”

“Mheshimiwa hakimu ukiangalia upande
wa pili wanataka kutumia kifungu hiki cha
sheria ya ushahidi kama kumrejeshea kumbu-
kumbu shahidi kwenye maelezo yake ya awali
aliyoandika kituo cha polisi, ilhali shahidi huyu,
hajaomba kusomewa maelezo hayo kwa ajili ya
kurejeshewa kumbukumbu,” alidai.

Naye Baraka Mgaya, Wakili wa Serikali, ali-
iomba mahakama hiyo, kumwelekeza wakili
wa utetezi kuendelea kumhoji shahidi, badala
ya kutumia mlango wa nyuma wa kisheria ku-
taka shahidi asomewe nyaraka ya polisi ili kum-
rejeshea kumbukumbu.

Hakimu Mkazi Mwandamizi wa Mahakama
hiyo, Odira Amworo, akitoa uamuzi huo mdogo,
alisema kifungu cha Sheria ya ushahidi namba
168(1,2), kinapaswa kutumiwa na upande am-
bao umepeleka shahidi mahakamani na kutu-
pilia mbali ombi la mawakili wa utetezi.

Shahidi huyo, ambaye ni Diwani wa Kata ya
Mapinduzi (CCM), amelitoa ushahidi kwa siku
tano mfululizo.

Kesi hiyo imenguruma kwa siku 15 mfululizo
katika mahakama hiyo.

Katika hatua nyingine, wakili wa upande wa
utetezi, Fridolin Gwemelo, aliwasilisha ombi
lingine mahakamani kuomba kutambua mael-

ezo yaliyoandikwa kituo cha polisi kwa kuwa
yanatofautiana na ushahidi wake alioutoa ma-
hakamani.

“Hoja yangu huu sio wakati wa kuweka
pingamizi au kuonyesha maelezo yamechuku-
liwa kihalali au hayakuchujwa kihalali bali huu
ni wakati wa kumhoji shahidi,” alidai.

Akijibu hoja za utetezi, Wakili Mwandamizi
wa Serikali, Abdalah Chavula, alidai kifungu
cha Sheria ya ushahidi 154 kimeelekeza nini
kifanyike kwa kuwa maelezo yanatakiwa yawe
yaliondikwa na kuzungumza na shahidi na ku-
wekwa kwenye maandishi.

“Siyo sahihi kusema wanampitisha shahidi
kwenye ushahidi wake wakati alishasema hana
ufahamu kwa kile kilichoandikwa ilhali wana-
tambua na kuelewa kuwa shahidi hafahamu
maelezo yaliyoandikwa mbali na kuona sahihi
zake na kwa msimamo huu wa sheria vigezo
vilivyoainishwa na kifungu cha sheria ya usha-
hidi namba 154 haiendani na kile kilichotokea.”

“Eti wakili anasema tumeweka pingamizi
wakati ambao siyo wake na alikuwa anaende-
lea kujenga hoja, hii sio sahihi kabisa kwa kuwa
alianza kwa kumuonyesha shahidi nyaraka ya
maelezo kama saini ni za kwake na alikubali,
lakini aliieleza mahakama kwamba hafahamu
kilichoandikwa ndani kwenye maelezo kwa
kuwa hajapata fursa ya kusomewa.

“Si kweli kwamba ni sahihi shahidi akitia saini
maelezo yake ikawa ni ya kweli, inawezeka alitia
saini lakini maelezo yakawa siyo sawa na sheria
haisemi hivyo, pia maswali ambayo alikuwa aki-
ulizwa shahidi yalikuwa yanaendana na mael-
ezo yaliyotolewa polisi.”

Freelancer

advertising Sales Team

Responsibilities

existing business.

VACANCY

Sales Executive

The Guardian Limited is looking for self driven sales personnel to join our
in Dar es Salaam,
Zanzibar, Tanga, Morogoro and Kilimanjaro.

¢ Be responsible for aggressive development of new clients and growing

e Proactively develop new business avenues
e Devise and monitor business plans to ensure substantive sales
e Develop strategic solutions that meet the unique needs of each client

Qualifications

e The position requires someone who can deliver the set targets within
deadlines under competitive working environment.

e Applicants need to be highly organized, self-motivated with a positive
attitude, and can thrive on setting and reaching new goals.

e Holders of a University degree or Diploma in Business Administration

e Experience in Sales and Marketing is an added advantage

NOTE: This is a commission Based Position

Dodoma, Arusha,

216387602

Please send your application via Email to vacancy@guardian.co.tz
before 15th August, 2021.
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Mkurugenzi
Mkuu wa Benki
ya Stanbic
Tanzania, Kevin
Wingfield
(kulia), aki-
kabidhi mfano
wa hundi ya
Sh. milioni 5
kwa MKkuru-
genzi wa Ava
Group Invest-
ment, Judith
Karia (kushoto),
ambaye ni
miongoni mwa
washindi kumi
wa shindano la
benki la ujasiri-
amali, wakati
wa hafla ya
makabidhiano
Dar es Salaam.
Washindi hao
kumi wali-
zawadiwa Sh.
milioni 5 kila
mmoja. MPI-
GAPICHA WETU

PM aagiza Tanzania na Malawi kuondoa tatizo

Na Nebart Msokwa, KYELA

WAZIRI Mkuu, Kassim Majaliwa
ameagiza watendaji wa Mamlaka
ya Bandari nchini (TPA), kushiriki-
ana na ubalozi wa Tanzania nchini
Malawi kuondoa tatizo la kidi-
plomasia baina ya mataifa hayo
linalosababisha meli zilizojengwa
na serikali katika Ziwa Nyasa ku-
zuiliwa kufanya kazi upande wa
Malawi.

Alitoa agizo hilo jana alipofan-
ya ziara ya kukagua meli ya MV
Mbeya Two ambayo ilipata hitilafu
mwezi Mei baada ya kupigwa na
dhoruba katika eneo la ufukwe
wa Matema wakati ikitokea katika
Bandari ya Kiwira kwenda Mbam-
ba Bay, mkoani Ruvuma.

Alitoa agizo hilo baada ya Mwak-
ilishi wa Mtendaji Mkuu wa TPA,
Dk. Baraka Mdima, kumweleza
kwamba meli zote tatu za Ziwa
Nyasa ambazo mbili ni za mizigo
na moja ni ya abiria hazifanyi kazi
ya usafirishaji katika upande wa
Bandari za Malawi.

Dk. Mdima alisema meli hizo
zimekuwa zikizuiliwa na watu
wa Malawi wakidai kuwa na wao

wanazo za kwao ambazo zina-
tosheleza mabhitaji ya wananchi,
lakini uhalisia ni kwamba kuna
tatizo la kidiplomasia hasa kwenye
shughuli za biashara.

“Tunaendelea na mazungumzo
na wenzetu wa Malawi ili tutoe hu-
duma na upande wao maana kwa
muda mrefu sasa tumekuwa tuk-
ishindwa kuelewana, lakini mpaka
sasa tumefikia hatua nzuri na tut-
aelewana,” alisema Dk. Mdima.

Baada ya maelezo hayo, Wa-
ziri Mkuu alionyesha kukerwa na
ucheleweshaji wa mazungumzo
hayo na kuagiza ifikapo Agosti 25,
mwaka huu mazungumzo hayo
yawe yamekamilika na meli hizo
zianze kufanya kazi ili zilete tija
zaidi. Alimwagiza Mkuu wa Wilaya
ya Kyela, Kamishna Msaidizi
Mwandamizi wa Jeshi la Magereza,
Ismail Mlawa, kuunda uhusiano
na ushirikiano na Mkuu wa wilaya
jirani ya upande wa Malawi ili
vikwazo vya kibiashara visiwe
vinatokea.

Alisema katika baadhi ya mae-
neo nchini wakuu wa wilaya na
wakuu wa mikoa ya mipakani,
wamejitahidi kutengeneza uhusi-

ano mwema ambao umekuwa na
tija kwa taifa akitoa mfano wa uhu-
siano kati ya Wilaya ya Tanganyika
mkoani Katavi pamoja na Jimbo la
Tanganyika upande wa Jamhuri ya
Kidemokrasia ya Congo (DRC).

Alimtaka Mkuu wa Mkoa wa
Mbeya, Juma Homera pia kush-
irikiana na mwenzake wa Malawi
kutengeneza ujirani mwema kwa
kuwa na vikao vya mara kwa mara
ambavyo vitasaidia kuimarisha di-
plomasia.

Katika hatua nyingine, Waziri
Mkuu aliagiza TPA kufanya ma-
zungumzo na wafanyabiashara
wa mikoa yote ya Nyanda za Juu
Kusini pamoja na wamiliki wa
viwanda wazitumie meli za Ziwa
Nyasa kusafirisha bidhaa na ma-
lighafi wanazozinunua kutoka
nchini Malawi.

Alitoa maagizo hayo baada ya
kupata taarifa kwamba meli mbili
za mizigo ambazo ni MV Njombe
na MV Ruvuma hazijafanya kazi
kwa muda mrefu na badala yake
zimeegeshwa kwenye Bandari ya
Kiwira kutokana na kukosa mizigo
ya kusafirisha.

Alisema meli hizo awali zilikuwa

zinategemea kusafirisha makaa ya
mawe kutoka Liganga na Mchu-
chuma, lakini baadaye TPA wal-
ishindwa kuelewana na mteja wao
kuhusu bei na hivyo mteja huyo
akaamua kuacha kuzitumia.

Kwa upande wake Naibu Waziri
wa Ujenzi na Uchukuzi anayeshu-
ghulikia Uchukuzi, Mwita Waita-
ra, alisema baada ya meli ya MV
Mbeya Two kupata hitilafu ali-
fanya ziara katika bandari hiyo na
kubaini kuwa kulikuwa na uzem-
be wa wasimamizi.

Alisema baada ya kubaini
hali hiyo aliamua kumwondoa
aliyekuwa Meneja wa Bandari za
Ziwa Nyasa pamoja na mmoja wa
maofisa wa TPA Makao Makuu na
kisha kuwekwa wengine.

Vilevile, aliagiza Kampuni ya
Songoro Marine ambayo ndiyo
iliyojenga meli hizo kukamilisha
ukarabati wa meli ya MV Mbeya
Two ili kabla ya Agosti 25 ianze ku-
fanya kazi.

Waziri Mkuu anaendelea na zi-
ara ya siku sita mkoani Mbeya na
leo anakusudia kutembelea Wilaya
ya Chunya mbako atakagua miradi
mbalimbali ya maendeleo.

Makinda ahamasisha Watanzania kushiriki sensa

Na Happy Severine, BARIADI

KAMISAA wa Sensa ya Watu
na Makazi nchini kwa mwaka
2022, Anna Makinda, amesema ili
kuiwezesha serikali kupanga na
kufuatilia utekelezaji wa sera na
maendeleo ya nchi ni lazima kila
Mtanzania ahesabiwe.

Pia amewaomba wananchi ku-
tokusikiliza maneno potofu yanay-

osemwa kuhusu sensa ya watu na
makazi.

Makinda alisema hayo jana
wakati wa kujitambulisha kwa
Mkuu wa Mkoa wa Simiyu, David
kafulila, ofisini kwake.

Alisema ni lazima kila Mtanza-
nia ashiriki zoezi la kuhesabiwa
ili kuisaidia serikali kubaini ma-
hitaji ya msingi ya wananchi wake
na wananchi kuacha kusikiliza

maneno potofu yanayoongelewa
na baadhi ya watu wasio na nia
njema. “Sensa ni muhimu kwa
maisha yetu na pia kupitia sensa
serikali itaweza kupanga na kufua-
tilia utekelezaji wa maendeleo na
mabhitaji ya nchi.

Alisema sensa ya mwaka 2022
itakuwa ya kisasa na kipekee zaidi
kwa kuwa itaendeshwa kwa mfu-
mo wa TEHAMA ili kuokoa muda

na kurahisisha kazi.

Aliongeza kuwa sensa hiyo ita-
husisha watu wote watakaokuwa
wamelala Tanzania usiku wa kua-
mikia Agosti 8, 2022.

Naye Mkuu wa Mkoa wa Simi-
yu, David Kafulila, alisema mkoa
wake uko tayari kwa sensa hiyo na
amewataka wananchi kuwa tayari
kupokea kadri ofisi ya takwimu
itakavyokuwa imepanga.

Wakulima kunufaika
huduma bima ya afya

Na Mwandishi Wetu

WAKULIMA ambao ni wanachama
wa vyama vya ushirika watanufaika
kwa huduma ya bima, baada ya mka-
taba ilioingiwa na taasisi mbili.

Taasisi hizo ni Benki ya Taifa ya Bi-
ashara (NBC) ambayo imeingia katika
makubaliano na Mfuko wa Bima ya
Taifa ya Afya (NHIF), yanayolenga ku-
wawezesha wakulima walioko ndani
ya vyama vya ushirika nchini kuingia
kwenye mfumo wa huduma za matib-
abu kupitia mpango wa bima ya afya
kwa wakulima unaojulikana kama
Ushirika Afya.

Mpango huo utatekelezwa na ben-
kiyaNBC kwa kuwasilisha michango
ya Bima ya afya moja kwa moja ka-
tika Mfuko wa Taifa wa Bima ya afya
kwa niaba ya wakulima watakaokuwa
na Akaunti Benki ya NBC na kuchukua
mikopo ya kilimo kupitia benki hiyo.

Wakizungumza kwenye hafla ya ku-
saini makubaliano hayo iliyofanyika
Mtendaji wa Benki ya NBC, Theobald
Sabi na Mkurugenzi Mkuu wa NHIF,
Bernard Konga, walisema mpango
huo unalenga kuongeza wigo wa
wananchi hususani wakulima ka-
tika mfumo wa bima ya afya, hivyo
kutekeleza kikamilifu majukumu yao
ya kujenga uchumi imara wakiwa na
afya njema.

“Sisi kama benki ili tuweze kuen-
delea kufanya vizuri zaidi tunahitaji
kuwa na uchumi imara ambao pia
unategemea nguvu kazi yenye afya
njema. Suala la huduma afya ya
uhakika kwa wateja wetu wakiwamo
wakulima na moja ya vipaumbele
vyetu na ndio sababu hatukusita ku-
unga mkono mpango huu wa Ushirika
Afya,” alisema Sabi.

Kwa mujibu wa Sabi, kupitia mpan-
go huo, mkulima atachangiwa Sh.
76,800 kwa mwaka na ikiwa ana
mwenza wake nae atachangiwa kiasi
hicho wakati kila mtoto atachangiwa
Sh 50,400 kwa mwaka.

“Bima hii itatolewa na NHIF na ita-
patikana kwenye matawi yote ya NBC
nchi nzima, hivyo naomba wakulima
wachangambkie fursa hii. Kwa upande
wetu maofisa wa benki wamejipanga
kuwatembelea wakulima wanachama
wa ushirika kuhakikisha wanawapa-
tia habari hii njema kupitia Benki ya
NBC,” aliongeza Sabi.

Kwa upande wake, Konga aliwa-
hakikishia wakulima wote watakaoji-
unga na mpango huo kwamba wata-
pata huduma bora kwa urahisi zaidi,
huku akibainisha kuwa taasisi hiyo im-
ejipanga kurahisisha huduma kupi-
tia maboresho ya mfumo wake wa
TEHAMA.

“Nina imani kupitia ushirikiano wa
kihuduma kati ya NBC na wakulima
kote nchini mpango huu utakuwa na
mafanikio makubwa kwa kuwa lengo
haswa ni kuwafikia wakulima popote
walipo ili kuongeza wigo wa wanufai-
kaji wa mfuko huu,” alisema Konga.
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TANESCO
kuachana
na wanaodai
rushwa

Na Restuta Damian, BUKOBA

NAIBU Waziri wa Nishati, Steven Bya-
bato, ametangaza mwisho wa watumishi
wasio waaminifu wanaolichafua Shirika la
Umeme (TANESCO) kwa kuwaomba wa-
nanchi rushwa ili wawaunganishie umeme.

Amesema hayo jana kwenye ziara ya
ukaguzi wa miundombinu ya umeme na
kusikiliza matatizo ya wananchi wa Jimbo
la Bukoba Mjini kuhusu nishati hiyo akiwa
ameambatana na wafanyakazi wa shirika
hilo kutoka Makao Makuu, Kanda ya Ziwa na
mkoani Kagera.

Byabato alitembelea mitaa mbalimbali
katika kata za Nyanga, Buhembe, Kashai na
Nshambya, na kusema wakati umefika kwa
TANESCO kutoendelea kuchafuliwa na watu
wachache, ambao sio waaminifu.

Baada ya kupokea malalamiko ya baadhi
ya watumishi kuomba na kupokea rushwa,
aliaziga viongozi wa shirika wachukue
hatua madhubuti dhidi ya wanajihusisha na
uhujumu kwa Kkupokea rushwa wanapotoa
huduma kwa wateja.

Kilimo cha
alizeti chapata
mhamasishaji

Na Sabato Kasika

MWENYEKITI mstaafu wa Chama Kikuu cha
Ushirika cha Ruangwa, Nachingwea na Liwale
(RUNALI) mkoani Lindi, Hassan Mpako,
amesema, baada ya kustaafu, sasa anajikita
katika kuhamasisha kilimo cha alizeti.

Mpako ambaye alikuwa Mwenyekiti wa
Chama cha Ushirika cha Msingi Umoja kili-
chopo mjini Liwale, alisema jana kuwa ana-
tamani kilimo cha zao hilo kienee wilayani
Liwale kama ilivyo kwenye korosho, ufuta na
mbaazi.

“Hiyo ndiyo kazi ambayo ninajipanga
kuianza mapema miezi michache ijayo, ili
kilimo cha alizeti kiendelee kuenea wilayani
mwetu, kwani walikuma wengi bado hajaona
umuhimu wa Kilimo za zao hilo,” alisema
Mpako.

Alisema, wakati akiwa kwenye uongozi,
alianzisha kilimo cha zao hilo, na kwamba
anataka aendelee na kazi ya uhamasishaji
ili ikiwezekana, alizeti iwe na umaarufu
wilayani, mwake, mkoani Lindi na kusini kwa
ujumla.

“Ninakusudia kuanzisha shamba darasa
katika mojawapo ya mashamba yangu ya
alizeti, ili wakulima waje kujifunza kilimo
bora cha alizeti na hatimaye wafaidike na
zao0 hilo,” alisema.

Alifafanua kuwa, alipokuwa kwenye uon-
gozi, alipata mafunzo ya kilimo cha alizeti
mkoani Dodoma, na kusambaza mafunzo
hayo kwa wakulima wenzake, na kwamba
anataka apanue zaidi ujuzi huo.

“Tatizo ni kwamba, baadhi ya wakulima,
wanaamini kuwa mazao ya biashara ni
korosho, ufuta au mbaazi, na kumbe alizeti
nayo ina nafasi kubwa ya kuwaingiza fedha,
nitaendelea kuhamasisha kilimo cha zao hili,”
alisema.

Na Stevie Chindiye, TUN-
DURU
ANISA Katoliki Jimbo
la Tunduru- Masasi,
limewahimiza wa-
anchi wanaoishi

maeneo ya mipakani kuongeza
umakini katika ulinzi wa nchi
yao hasa kipindi hiki cha tishio
la vitendo vya ugaidi.

Hayo yamesemwa na Asko-
fu wa jimbo hilo, Mhashamu
Philipo Muhasi, alipokuwa aki-

zungumza na waumizi wa ka-
tika Kanisa Kuu la Tunduru, na
kuwataka kumcha Mwenyezi
Mungu na kuacha tabia za ku-
uana, kuumizana, kunyonyana,
kufanyiana mabaya kwa namna
yoyote kwa kuamini kuwa vitu
hivyo ni vya kupita.

Askofu Mhasi alisema mael-
ezo hayo anayatoa kufuatia
mazungumzo yake na Mkuu
wa Mkoa wa Ruvuma, Brigedia
Jenerali Wilbbert Ibuge, aliye-
tembelea ofisini kwake wiki ili-

yopita, na kwamba, ingawa kwe-
nye mipaka ya Tanzania wapo
askari wanaolinda mipaka,
lakini wananchi ambao wame-
kuwa tukipokea wageni kutoka
maeneo mbalimbali wanapaswa
kuwa makini.

“Ingawa hali ya usalama
katika Wilaya ya Tunduru na
Mkoa wa Ruvuma kwa ujumla
ipo salama, lakini upande wa
nchi jirani ya Msumbiji ambayo
inapakana na eneo lote la kata
zilizopo pembezoni mwa nchi

Askofu ataka tahadhari
dhidi va tishio la ugaidi

yetu tunapaswa kuwa makini,”
alisistiza Askofu Muhasi.

Aidha, Askofu Muhasi alieleza
kuwa kwa mujibu wa Mkuu wa
Mkoa Ibughe, serikali pia ime-
shatoa maelekezo mbalimbali
kwa viongozi wa serikali waki-
wamo madiwani, watendaji wa
nanchi katika maeneo yao juu
ya umuhimu wa kutoa taarifa
wanapobaini uwapo wa wageni
katika maeneo yao.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Makamu wa Rais Muungano na Mazingira, Selemani Jafo, akipongezana na mwanafunzi wa Shule ya Sekond-
ari Mzenga baada ya kupokea meza na viti vilivyotolewa na Benki ya NMB wakati wa hafla iliyofanyika Kisarawe jana. Katikati ni
Mkuu wa Kitengo cha Biashara za Serikali, Vicky Bishubo, Meneja wa NMB tawi la Kisarawe, Justina Kikuli (kushoto). Benki ya NMB
kupitia mpango wake wa uwajibikaji kwa jamii (CSR) ilikabidhi madawati na mabati kwa Shule ya Msingi Chanzige A na Sekondari ya

Mzenga zote zikiwa wilayani Kisarawe. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Wakulima ufuta wapata bei nzuri

Na Stevie Chindiye, TUN-
DURU

WAKULIMA wa Wilaya
ya Tunduru mkoani Ruvuma
wameuza tani 66,240 za ufuta
kwa bei ya Sh. 2,260 kupitia
mfumo wa stakabadhi ya mazao
ghalani katika mnada wa tisa
na wa mwisho uliofanyika
katika msimu wa mwaka
2021/2022.

Katika mnada huo ambao
ulifanyika viwanja vya Ofisi za
Chama cha Ushirika cha Mlin-
goti Maghalibi Amcos, wanunuzi

watatu walijitokeza na kutoa bei
mbalimbali ambapo ya chini ili-
kuwa Sh. 2,000 kwa kila kilo.

Jumla ya Sh. 1497024 00
zilipatikana na kuingia kwenye
mzunguko wa fedha wilayani
humo, baada ya kusambazwa
kwa wakulima waliouza ufuta
wao kupitia mfumo huo.

Ofisa Ushirika wa Wilaya
ya Tunduru, Goerge Bisani,
alisema kuwa fedha hizo zinata-
rajiwa kuingizwa kwa wakulima
waliokubali kuuza ufuta wao
kupitia mfumo huo, baada ya
wanunuzi hao kuingiza fedha

katika vyama vya ushirka vya
wakulima vilivyokusanya ufuta
huo.

Meneja wa Chama Kikuu cha
Ushirika Wilaya ya Tunduru
(TAMCU), Imani Kalembo, ali-
wataka wakulima walioshirki
katika mnada huo kuwa makini
kusikiliza bei zinazosomwa ku-
toka kwenye barua za wanunuzi
walioomba kununua mazao yao
ili kuchagua bei kubwa kuliko
zote.

Mwenyekiti wa TAMCU, Mus-
sa Manjaule, pamoja na kum-
pongeza mnunuzi aliyeshinda

tenda ya kununua ufuta huo
kwa wakulima, alimtaka kufan-
ya malipo kwa haraka ili kufani-
kisha malipo ya wakulima kwa
wakati.

Alisema Wilaya ya Tun-
duru imefanya vizuri msimu
huo kwa kuuza mazao ya
wakulima kwa bei nzuri, na
kwamba bado wanaendelea ku-
washawishi wakulima ili waen-
delee kukusanya mazao yao ili
waweze kuuza kwa bei ambayo
itawawezesha kumudu kureje-
sha gharama walizotumia na
kupata faida.
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HABARI KITAIFA

DAWASA yatakiwa kuwakatia maji
waliounganishwa bomba la hospitali Ukonga sasa yaililia

Na Julieth MKkireri, KIBAHA

LIYEKUWA Mkuru-

genzi wa Halmashauri

ya Mji wa Kibaha (sasa

anang), Jenifa Omo-

lo, ameitaka Mamlaka ya Majisafi

na Usafi wa Mazingira Dar es Sa-

laam (DAWASA) kukata maji kwa

wateja ambao imewaunganisha

kwenye bomba la Hospitali ya

Wilaya kwani wanasababisha ku-
kosekana kwa huduma hiyo.

Omolo alitoa ombi hilo juzi

wakati wa kikao cha kawaida

cha Baraza la Madiwani wa hal-

mashauri hiyo.
Alisema halmashauri ilitumia
Sh. milioni 21 kwa ajili ya kupele-

ka bomba kwenye hospitali hiyo,
lakini cha kushangaza DAWASA
wakaunganisha wateja wao na
kusababisha maji kuwa na pre-
sha ndogo na wakati mwingine
hospitali hiyo kukosa kabisa maji.

“Naomba mkawakatie maji
mliowaunganishia kwenye bom-
ba linaloenda hospitali ya wilaya,
mnasababisha kero ya maji yana-
kosekana hospitalini wawekeeni
wananchi bomba lao hili liacheni
limepelekwa pale kwa fedha za
halmashauri, punguzeni hii kero
napigiwa simu kila mara maji
hakuna,” alisema.

Naye Diwani wa Pangani, Au-
gustino Mdachi, alisema kata
hiyo inakabiliwa na kero ya maji

kwa muda mrefu, lakini shida
kubwa ipo katika machinjio
iliyojengwa hivi karibuni ambayo
haipati maji ya uhakika.

Mdachi alisema halmashauri
inalazimika kubeba maji kwa
gari kuyapeleka katika machinjio
hiyo, jambo ambalo ni gharama
nyingine ambazo zinaweza kue-
pukika endapo DAWASA itapele-
ka maji kwa haraka.

Diwani wa Picha ya Ndege,
Karim Mtambo, alisema kwa
sasa Shule ya Sekondari Lulanzi
haina maji, hali inayowalaz-
imu wanafunzi kutumia maji
ya madimbwi kwa matumizi ya
kwenye vyoo.

Mtambo alisema shule hiyo ina

matangi ya maji ambayo yana-
hifadhi maji kipindi cha mvua

na kwa sasa wanafunzi wanaka- ;
biliwa na kero hiyo kwa kukosa :
maji ya uhakika kutoka kwenye ‘:

mabomba.

Diwani wa Tumbi, Raymond :
Chokala, alisema kata yake ni kati :
ya maeneo ambayo yana pata ‘:

maji kwa kusuasua.

Chokala alisema maji katika :
kata hiyo yanatoka nyakati za :
usiku kwa kudorora na zipo kaya :
nyingine ambazo hazipati maji

kabisa.
Mhandisi wa miradi DAWASA,

Yohana Msangula, alisema atafik-
isha kero hizo kwa meneja ili :

zishughulikiwe kwa wakati.

Kero yaumeme
vasababisha
mateso zahanatl

Shaban Njia, KAHAMA

Ngulu Kata ya Ngogwa Hal-
mashauri ya Manispaa ya
Kahama mkoani Shinyanga,
inahudumiwa  wagonjwa
kwa kutumia tochi za simu
za mkononi, kutokana na
kukosa umeme tangu kuka-
milika kwake.

Ujenzi wa zahanati hiyo ul-
ianza tangu Julai 10, mwaka
2008 kwa lengo la kusogeza
huduma za afya karibu na
wananchi na kuboresha
utoaji wa huduma Kata ya
Ngogwa na ulianza kutoa
huduma kwa wananchi 2,311
tangu Machi mwaka huu.

Hayo yalibainishwa na
Mganga Mfawidhi wa za-
hanati hiyo, Noah Bun-
dala, wakati akitoa taarifa
ya ujenzi wa zahanati kwa
Kamati ya Siasa ya Chama
Cha Mapinduzi(CCM) Wilaya
ya Kahama iliyokuwa ikion-
gozwa na Katibu na Maka-
mu Mwenyekiti wa chama

hicho, Emmanuel
Mbamange.
Alisema, changamoto

inayoikabili zahanati hiyo
ni ukosefu wa huduma
ya nishati ya umeme, hali
ambayo inasababisha ku-
tumia tochi za simu zao za
mkononi wakati wa utoaji
wa huduma nyakati za usiku
hasa inapokea mgonjwa au
mjamzito aliyepata tatizo la
uzazi.

Pia alisema, ukosefu wa
vifaa tiba na vitanda vya
kupumzikia na kujifungulia
kwa wajawazito unasababi-
sha kuwapeleka wagonjwa
katika zahanati jirani ya
Ngogwa, na kwamba hata
ikipatikana nishati ya jua ita-

saidia kuondoa tatizo h110

Sofia Emmanuel,
wamekuwa

mili.

Afya Nyashimbi.

Alisema, kati ya fedha :
hizo, Sh. milioni 100 zitatu- :
mika kufunga mfumo wa :
ukusanyaji wa mapato katika :
zahanati hizo na Sh. milioni
181 zitatumika kununua vifaa :
Naibu Mkurugenzi Mkuu wa Bank of Africa (BOA), Wasia Mushi, akipatiwa

Naye Kaimu Mwenyekiti :
wa CCM Kahama, Emmanuel :
kwa 3
hatua ya kwanza umeme : ° ° °
ety o i BENKI asald 1a Ma ereza
ya kata hiyo, na kwamba :
baada ya mradi wa umeme :

“ujenzi wa zahanati yake

: Na Hamisi Nasri, MASASI

Mku- :
Manispaa :
kuhakikisha :
anafunga umeme wa jua:
hiyo ili:
kuendelea kutoa huduma :
adha :
kutumia :
tochi za simu wakati wa:
utoaji wa huduma kwa wag- :
: Mbunge wa Masasi, Geofrey Mwambe.

tiba na dawa.

Mbamange, alisema,

ikiwemo zahanati hiyo.
Pia  alimwagiza
rugenzi  wa
ya Kahama
katika zahanati

na kuwaondolea
watoa huduma

onjwa.

allsema :
wakinusurika :
kuliwa na fisi nyakati za:
usiku wanaposafirisha wag- :
onjwa au wajawazito kwen- :
da zahanati jirani ya Ngogwa :
kupata huduma kutokanana :
zahanati hiyo waliyojengwa :
kutokuwa na huduma ka-:

Mganga Mkuu wa Manis- :
paa ya Kahama, Dk. Lucas :
David, alisema, kwa mwaka :
huu wa fedha halmashauri :
imetenga Sh. milioni 281 kwa :
ajili ya kununua vifaa tiba :
na thamani za ndani katika :
zahanati tatu za Iponya, Bu- :
kooba, Ngulu na Kituo cha :

chan‘o va UVIKO-19 katika kituo cha ukumbi vva Mikutano Julius Nyerere

BENKI ya Biashara ya Tanzania
(TCB) imekabidhi msaada wa mabati
200 kwa Jeshi la Magereza Wilaya ya
Masasi mkoani Mtwara kwa ajili ya ku-
saidia ujenzi wa zahanati ya jeshi hilo.

Msaada huo ulikabidhiwa jana
mjini Masasi mbele ya Mkuu wa Ma-
gereza Wilaya ya Masasi na viongozi
wa serikali wa wilaya hiyo akiwamo

Akizungumza katika makabidhiano :
hayo mkurugenzi mkuu wa benki hiyo :
Tanzania, Sabasaba Mushingi, alisema
kuwa benki hiyo imekabidhi msaada :
huo ukiwa mwendelezo wa kusaidia :
jamii kama mpango maalum wa se- :

hemu ya faida yake katika jamii.

Mkuu wa Gereza la Wilaya ya Masa- :
si, Modest Magande, aliishukuru benki :
hiyo ya biashara kwa msaada huo, na :
kwamba wanatambua mshirikiano :

wao katika kusaidia jamii.

. TARURA barabara

Na Christina Mwakangale

WAKAZI wa Kata ya Ukonga, Manispaa

kwa ajili ya barabara kutoka eneo la
Mombasa kuelekea Moshi Baa, ambayo
hairidhishi na kuleta kero kwa watumiaji.

Mmoja wa wakazi wa Mombasa-
Ukonga, Alfred Davis, akizungumza na
Nipashe mwishoni mwa wiki, alisema
pamoja na umuhimu wa barabara hiyo
kutokana na kuwapo machinjio ya
mifugo ya Mazizizi, hakuna kipaumbele
katika ujenzi wake.

Alisema machinjio hiyo Kila siku
huingiza magari makubwa yaliyobeba
ng'ombe kutoka mnadani na kufikishwa
hapo kwa ajili ya kuchinjwa, serikali
ilitakiwa kuimarisha barabara hiyo ki-
wango cha lami au zege.

“Hii barabara kama ni korofi iwekwe
zege kama hata lami ni tatizo. Kwa saba-
bu lami ikiwekwa muda mfupi imeban-
duka mashimo mengi, bora waichonge si
hivi ilivyo sasa,” alisema Davis.

Aidha, Maria Mlay ambaye ni mkazi
wa Moshi Bar alisema kila siku hu-
tumia barabara hiyo kuelekea Buguruni
kununua biashara za chakula kwa jumla,
ingawa hofu yake ni barabara hiyo
ambayo husababisha baadhi ya magari,
bajaji kukataa kubeba abiria na mizigo
kuhofia kuharibika kwa vyombo vyao.

“Mfano mimi nauza nyanya, vitunguu
yaani genge kwa ujumla, kila alfajiri
nipo Buguruni, lakini nikishuka Mom-
basa ili nielekee Moshi Bar ninakofanyia
biashara usafiri huwa mgumu hasa mvua
ikinyesha, wenye vyombo vya usafiri
wanakataa kutubebea au kupandisha bei
va usafiri, tunaiomba serikali, na vion-
gozi wa huku waichonge hata kama lami
haiwezekani,” alisema Mariam.

Akizungumza na gazeti hili jana
kuhusu suala hilo, Diwani wa Ukonga,
Ramadhani Bendera, alisema ame-
shapeleka maombi ya aidha barabara
ichongwe, ijengwe kiwango cha Iami
na M|J|n| (TARURA), Mradi wa Maendeleo
va Jiji la Dar es Salaam (DMDP) na kwa
Mkurugenzi wa Halmashauri ya Manis-
paa llala.

Inachotokea ni kwamba Ukonga ha-
tuna chanzo halisi cha mapato ambacho
kingesaidia tukarabati mapema barabara
hii. Ni tatizo, kero kwa watumiaji nime-
liona, na hata alipofanya ziara mbunge
wa Jimbo la Ukonga alishuhudia sababu
alipita kwa miguu na gari,” alisema
diwani huyo.

Alisema leo anatarajia kukutana na
makandarasi wa kampuni ambayo ni
binafsi ili kuzungumza nao namna ya ku-
karabati barabara kwa kuichonga wakati,
wananchi wakisubiria bajeti ya serikali
kwa ajili ya ujenzi.

Bendera alisema Kifusi kwa ajili ya
kufukia mashimo kwenye barabara
hiyo ataomba katika kampuni ya ujenzi
va YAPI MERKEZI, ambayo inatekeleza
mradi wa reli ya kisasa iliyopo jirani na
barabara hiyo.

“Nitatumia mbinu zote ili kufanikisha
na hata tutawaomba wafanyabiashara
wanaotumia barabara hii na wengine
kuchangia fedha hata kwa kuichonga hii
barabara, tukisubiri ijengwe.”
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Wazazi wakubaliana
kukatwa Sh. 10/-

kilo ya ufuta
kuchangia ujenzi

ELIMU
NA GAUDENSIA MNGUMI

Mbunifu wa VETA anayekomboa
wajasiriamali wazalisha sabuni

Ukurasa 14

Taifa linavyongoja

WELETLY

uwekezaji ‘huv’

wa michezo

Unahitajika mjadala wa chakula
Kitaifa kukabili hofu na usalama

mUlishaji sumu, kemikali, vyakula feki

IKT iliyopita Mkutano
wa Awali wa Chakula
Duniani ulimalizika
nchini Italia, ukilenga
kuona dunia yenye chakula cha
kutosha, kinachozalishwa kwa mi-
fumo salama inayomlinda binad-
amu, kumpa afya bora pamoja na
kulinda mazingira na rasilimali kwa
vizazi vya sasa na vijavyo.

Licha ya kwamba dunia inaka-
biliwa na COVID-19 ni wazi kuwa
uwezo wa mwili wa kujikinga na
maradhi upo kwenye chakula bora
unaoupa kinga na afya kukabiliana
na mashambulizi ya magonjwa
hivyo siha yaweza kuwa tiba ya
magonjwa ya mlipuko.

Hata hivyo wakati mkutano huo
umemalizika Julai 28, ni vyema Tan-
zania nayo ikaandaa mkutano wa
kitaifa wa chakula kujadili matatizo
yanayokabili sekta hiyo na kuweka
mikakati na wahusika wa kuyatatua.

Tatizo la kula mlo kamili na wenye
na changamoto inayolichochea ni
umaskini, elimu duni ya mlo bora,
utamaduni na kulishwa ‘vyakula
umiza’.

Umaskini unasababisha watu
kushindwa kumudu chakula, wakati
elimu duni ni tatizo kwa vile watu
hawafahamu wanatakiwa muda
wote kula mlo kamili wenye wanga,
protini, mboga, matunda, madini,
mafuta, vitamin, pamoja na maji.

Badala yake hula wanga mwingi
pekee kama ugali na mboga kidogo,
kipande cha nguru, kachumbari
yenye pilipili nyingi.

Utamaduni unatajwa na Ofisa
Kilimo Mkuu wa Wizara ya Kilimo,
Margareth Natai, kuwa unachangia
ulaji duni, mathalani zipo jamii zina-
zoamini kuwa chakula ni ndizi pekee
au ugali wa mhogo na kisamvu, au
makande bila kutumia aina mbalim-
bali zinazopatikana kwenye maeneo
yao.

Mifugo ikishatibiwa kuna walakini wa kanuni za kuzingatia muda stahiki wa kuuza nyama na

maziwa. PICHA: MTANDAO

Anasema utamaduni huo ume-
sababisha baadhi ya jamii kuen-
deleza ulaji wa mlo wa aina moja
kwa miaka mingi na kusababisha
udumavu, udhaifu na maradhi
yanayohusiana na lishe duni. Hata
hivyo, kubwa zama hizi ni kula
vyakula vilivyochakachuliwa na
kuchafuliwa tena vinavyoumiza.

Mathalani, kwenye masoko mengi
ya Dar es Salaam na miji mikubwa ni
kawaida mahindi kuchanganywa na
mchanga, mawe, magunzi na vumbi
linalotokana na kupepeta.

Kuna masoko mtama unajaa
mchanga, vipande vya mawe
kulingana na rangi yake. Ukiwa
mwekundu mchanga mwekundu
hutumiwa kadhalika ukiwa mweupe
hujazwa taka nyeupe.

Vivyo hivyo kwa choroko na
kunde wakati mwingi huchang-
anywa na mawe na makapi. Kad-
halika dagaa nazo zina konokono
wadogo na kombe lakini nyingine
huchanganywa na nyasi.

Nipashe inapowauliza wafanyabi-
ashara wa nafaka Mbezi jijini Dar es
Salaam wanadai kuwa nafaka hufik-
ishwa sokoni zikiwa na taka hizo.

Tofauti na masoko mengine, Soko
la Kisutu Dar es Salaam nafaka zime-
chambuliwa mchele hauna chuya,
wala maharage, kunde au karanga
huuzwa baada ya kuchambuliwa na
bei yake ni kubwa zaidi ikilingan-
ishwa na maeneo mengine.

Kilichobainika ni mazoea ya
kuchanganya nafaka na takataka
ili kuongeza uzani na kupata faida

zaidi ndiyo maana mchele haukosi
pumba, chuya na mimea pori inay-
ofanana na mpunga.

Kadhalika, nafaka hizo zinapo-
chambulia mnunuzi huambulia kiasi
kidogo kwa vile anatupa uchafu
mwingi kutokana na wafanyabi-
ashara kuchakachua bidhaa hizo.

UCHAKACHUAJI MAZIWA

Lakini si hivyo tu, maziwa
yanayouzwa kwenye migahawa
hujazwa maji, au si maziwa halisi,
yamechanganywa na ya unga
kutoka viwandani.

Maziwa mtindi huchakachuliwa
kwa kuchanganywa na unga wa
ngano, unaoandaliwa kama uji na
kuchanganywa na mtindi ili kuu-
fanya mzito zaidi.

Sababu hizo hupelekea watu
kuacha kunywa maziwa mtindi na
freshi.

Supu ya pweza na hata kahawa
ya alikasusu yapo madai huonge-
zwa vidonge vya kuongeza nguvu za
kiume vya viagra. Kadhalika, dawa
wanazopewa wanaume na wataal-
amu wa miti dawa nazo huwekewa
vidonge hivyo. Yote hayo yana athari
kwa watumiaji.

KILIO SUMU YA MAFUTA

Utafiti wa gazeti hili umebaini
kuwa wapo watu wanaotumia
mafuta kukaanga chips, mihogo,
ndizi na hata maandazi kwa miaka
mingi.

Hilo hufanyika kwa kuchuja
mafuta kwa vitambaa kila yan-
apochafuka na kuendelea kuy-
atumia kwa muda mrefu zaidi bila
kujali kuwa yanaweza kuwa na
athari kubwa kwa walaji kwa vile
yamechemka kwa muda mrefu na
kwa joto kali na pengine kugeuka
sumu.

MSETO VIBOVU NA VIZIMA

Wakati mwingine uchafu na
uduni wa chakula unadhihirika
mtaja anaponunua mfano unga wa
dona ulioandaliwa kwa kuchang-
anya mahindi mabovu na mazima.
Mchanganyiko huo husababisha
harufu na hata unga kuwa mchungu
na watu kushindwa kula.

Aidha, migahawani mchuzi
unaandaliwa kwa kutumia nyanya
zinazoharibika (masalo) na kuu-
fanya uwe na harufu ya kuchacha.

Kadhalika nyama nazo buchani
huchanganywa na zilizoanza kuhar-
ibika, matezi na mifupa ili kuongeza
uzani lakini pia licha ya wakala
wa vipimo kuhakiki kwa kugonga
mihuri kwenye mawe ya uzito,
wapo baadhi ya wafanyabiashara

INAENDELEA UK.12
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ELIMU

NA SABATO KASIKA
UKOSEFU BWENI

Wazazi wakubaliana kukatwa Sh.
10/- Kilo ya ufuta kuchangia ujenzi

Mbunge wa Viti Maalum Mkoa wa Lindi, Maimuna Pathan (wa pili kulia mbele waliokaa), akiwa
na viongozi wengine baada ya kumaliza mkutano. PICHA: MPIGAPICHA WETU

KOSEFU wa mabweni

kwa baadhi ya shule ni

tatizo linalotatiza elimu,

kwa kuchochea mimba
shuleni, utoro na ufaulu duni lak-
ini pia hukwamisha masomo pale
wazazi na walezi wanaposhindwa
kuwapangishia watoto wao vy-
umba jirani na shule.

Katika mazingira hayo, baadhi
ya wazazi na walezi wa kata ya
Nangano Wilaya ya Liwale mkoani
Lindi, wamekubaliana na uongozi
wa kata yao, kujenga mabweni, ili
waachane na kupanga vyumba ka-
ribu na shule na watoto kushind-
wa kusoma.

Mtungunyu wanaokatwa shilingi
10 kwa kila kilo ya ufuta, kuchang-

ia bweni la Sekondari ya Nangano,
kwa mujibu wa Diwani wa Kata
hiyo, Abdallah Malombe, anayes-
ema hayo wakati wa mkutano
wa wananchi na mbunge wa viti
maalum Mkoa wa Lindi, Maimuna
Pathan, wiki iliyopita.

vitatu vya Nangano, Nahoro na
Matungunyu, ila Nangano ndiko
shule ilipo, hivi vingine viko um-
bali wa kilomita 32, hali ambayo ni
tatizo kwa watoto wetu,” anasema
Malombe.

Anaongeza: “ Kutokana na tatizo
hilo la umbali, wazazi wamekubali
kwa hiari kukatwa Shilingi 10 kwa
kila kilo ya ufuta ili kuchangia
kujenga bweni la wanafunzi wa
kiume.”

“Kata hii in-
aundwa na
vya Nangano,
Nahoro na
Matungunvyu,
iIla Nangano
ndiko shule
Iipo, Nivi
VIingine...

Katika taarifa yake kwa mbunge
Mwalimu Mkuu Msaidizi wa
Nangano Sekondari, Ayubu Mwai-
gomole, anasema awali shule ili-
geuza majengo ya maabara kuwa
mabweni kwa wanafunzi wavu-
lana.

“Wakati shule inaanza mwaka
walipangishiwa vyumba na wazazi
na walezi lakini walalamika kuwa
mazingira si salama kwa maende-
leo yao ya elimu,” anasema Mwai-
gomole na kuongeza kuwa baada
ya malamamiko hayo, uongozi wa
shule ulilazimika kuwahamishia
katika majengo ya maabara kwa
muda wakati njia nyingine za
kuondoa kero hiyo zikitafutwa.

“Tumelazimika kuwaondoa kati-
ka majengo hayo, na uhamasishaji
ujenzi wa bweni umeanza, kwani
taratibu za shule haziruhusu ku-
walaza maabara,” anasema na
kuonya kuwa baada ya kuwaon-
doa katika majengo hayo, wa-
nafunzi wamerudi tena kupanga
vyumba mitaani, na kwamba wa-
zazi na walezi sasa wanafanya jiti-
hada za kuchanga fedha ili kuunga
mkono ujenzi wa bweni.

OMBI LA MKUU WA SHULE

Mwalimu Mwaigomole ana-
taja mahitaji ya shule mbele ya
mbunge huyo kuwa kujenga bweni
la wanafunzi 68, jiko la shule na
ukarabati wa jengo la utawala,
aidha anasema wasichana wana
bweni lakini wavulana hasa wa-
nye changamoto.

Anasema, wanahitaji kujenga
bweni, lakini kuna ukosefu jiko
la kupikia chakula cha wanafunzi
wakati jengo la utawala linahitaji
kukarabatiwa.

“Hayo yote mheshimiwa yana-
hitaji fedha, hivyo tunakuomba
uangalie uwezekano wa kutu-
saidia chochote utakachoweza ili
tufanikishe malengo haya ambayo
tumejiwekea,” anasema.

Mbali na ombi la mwalimu huyo,
mwanafunzi Swadifa Nguate wa
kidato cha tatu, alipata nafasi ya
kuwawakilisha wenzake na kum-
weleza mbunge huyo kuwa wa-

naoamba awasaidie kupata taulo
za kike za kutosha.

“Mheshimiwa sisi wanafunzi
wa kike tuna uhaba wa taulo za
kike, hali inayosababisha wakati
mwingine tukose vipindi vya mas-
omo darasani anapokuwa katika
hedhi, tunaomba utusaidie taulo
hizo,” anasema Swadifa.

Anafafanua kuwa, baadhi yao
hulazimika kukaa katika mabweni
wanapokuwa katika hedhi, huku
wenzako wakiendelea na vipindi
darasani, kutokana na kwamba
hawana taulo hizo.

“Tunaomba utusaidie kupata
taulo hizo, kwani hata wazazi
wetu hawana uwezo wa kumudu
gharama zake kwa kila mwezi,
hivyo tunakuomba mbunge wetu
utusadie kadri Mungu atakavyoku-
jalia,” anasema.

MBUNGE AJIBU MAOMBI

Katika majibu yake, mbunge
huyo aliahidi kuchangia mifuko
50 ya saruji kwa ajili ya ujenzi wa
bweni la wavulana katika shule
hiyo, lakini pia kuwanunulia taulo
za kike wasichana.

“Kwenye ujenzi wa bweni, ni-
tachangia mifuko 50 ya saruji
ili kuongeza nguvu kwenye mi-
kakati yenu, lakini nitamtuma ka-
tibu wangu kuangalia ukubwa wa
tatizo la taulo za kike,” anasema
Maimuna.

Anasema, suala la hedhi si la
mara moja, bali ni endelevu,
kwamba atajitahidi kadri atakavy-
oweza kuwasaidia wasichana ili
kuwa na hedhi salama na ku-
wawezesha kuhudhuria vipindi
vyote vya masomo bila kikwazo.

Mbunge huyo pia anamwele-
keza mwalimu wa kike anayehu-
dumia wanafunzi hao kuwasiliana
naye kwa ajili ya majadiliano ya
kina ili atakapoanza kusaidia wa-
nafunzi hao awe anajua idadi yao.

Anakiri kuwa, hedhi imekuwa
ni kikwazo kwa wanafunzi, kwa
kuwa inasababisha baadhi yao
kutohudhuria masomo kwa siku
kadhaa kwa mwezi, na kwamba
wadau wa elimu hawana budi ku-
maliza kikwazo hicho.

Unahitajika mjadala wa chakula kitaifa kukabili hofu

INATOKA UK.11

wanaochezea mizani ili kupima
uzito pungufu.

Si chakula pekee hata vinywaji
hasa vya kienyeji huchanganywa
na dawa za binadamu (antibiotics)
kwenye gongo, komoni na mbege.

KUUA KWA SUMU
Yapo madai kuwa wizi wa
nguruwe unatumia kemikali au

sumu. Wanyama hao hulishwa
sumu kali na wanapolegea wanapa-
suliwa kuondoa utumbo mara moja
na nyama yenye sumu husamba-
zwa kwa walaji mabuchani, baa na
nyumbani.

Kemikali hatari zinapotumiwa
kulewesha na kuua wanyama kuna
uwezekano wa kiasi kingine kuliwa
na kudhuru watu hata kuwaua.

Si hivyo tu, hata ngombe

wanaopewa dawa maziwa yao
huuzwa na inapotokea wakizidiwa
huchinjwa na nyama kuuza, huku
kuku wanaopewa dawa mayai
yanauzwa na wakizidwa huuzwa
na kuliwa.

Yote hayo yamesababisha watu
kula dawa (antibiotic) za wanyama
na za binadamu na kusababisha
athari ambazo zinahitajika kufanya
utafiti na kuzifahamu na kutoa

zaidi tahadhari.

Pamoja na wanyama mboga na
matunda nayo ni kitisho kwa walaji
na hasa zinazozalishwa mijini
huongezewa virutisho na viua
wadudu bila kuzingatia utaalamu
na huuzwa kiholela kwa muda
mfupi baada ya kuwekewa dawa,
mbolea na busta.

Mboga nyingine humwagiliwa
kwa maji machafu yakiwamo yenye

Nna usalama

taka za vyooni, ya madimbwi
sehemu yakaoshewa magari na
madumu ya mafuta hasa oili chafu
na kuwalisha watu kemikali na
vinyesi.

Ndiyo maana Tanzania inahitaji
mkutano wa kitaifa wa chakula
kuangalia mambo mengi yanayo-
sababisha watu kulishwa vyakula
visivyostahili kutumiwa na wan-
adamu.
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TESA

ELIMU

NA REUBENI LUMBAGALA,

DODOMA

Taifa linavyongoja kwa hamu
uwekezaji ‘huu’ wa michezo

EKTA ya elimu ni muhimu

katika kuchagiza kasi ya

maendeleo ya nchi na raia

wake, ndiyo maana pamoja
na jukumu la msingi la taasisi za
elimu kuandaa raslimali watu we-
nye ujuzi, maarifa na stadi stahiki,
pia zina wajibu wa kutambua,
kukuza na kuendeleza vipaji vya
watoto na vijana ili kuzalisha ajira
nyingi kuepusha tatizo la ukosefu
wa kazi nchini.

Kwa miaka mingi, jamii imei-
chukulia sekta ya michezo kama
eneo la burudani pekee bila kuinga-
lia katika jicho la kukuza na kuende-
leza vipaji na ajira, hatimaye serikali
kukusanya kodi kwa maendeleo
endelevu.

Mitazamo ya kuiona michezo
kama jambo la kuburudisha pekee
inapaswa kubadilika kwani maen-
deleo ya sekta hiyo ni chachu ya
kukuza vipaji na kutanua wigo wa
ajira kwa vijana kwa maendeleo ya
taifa.

Mabadiliko ya mtazamo yanasta-
hili kuanza kwa viongozi wa ngazi
mbalimbali waliopewa dhamana
ya kuongoza nchi na hatimaye
yashuke chini hadi kwa wananchi
wa kawaida ili kuwa na uelewa
wa pamoja kuhusu mchango wa
michezo katika kuchangia maen-
deleo ya ukuzaji vipaji na kuongeza
fursa za ajira kwa vijana ambao
wanakabiliwa na tatizo la kukosa
kazi na pia kushindwa kujiajiri.

Juni 8, 2021, Waziri Mkuu Kassim
Majaliwa, akiwa mkoani Mtwara
katika ufunguzi wa Mashindano
ya Michezo na Taaluma kwa Shule
za Msingi (UMITASHUMTA) na
Sekondari (UMISSETA) anaagiza
somo la michezo lifundishwe kwa
wanafunzi kote nchini.

“Nasisitiza wizara kuangalia
mitaala iliyopo kama inakidhi
mahitaji ya sasa na kuchukua
hatua stahiki pale ambapo kutaone-
kana kuna upungufu, nihimize
kuboreshwa kwa vyuo vya ualimu
na viimarishe masomo ya Elimu
kwa Michezo, hatua itakayomwez-
esha kila mhitimu kuwa na ujuzi wa
ufundishaji wa michezo,” anasema
Waziri Majaliwa.

Hamasa ya  wanafunzi
kufundishwa somo la michezo ni
mwelekeo mzuri wa kufikia lengo
la kuwa na wanamichezo walioan-
daliwa vyema watakaoshiriki kutoa
kikamilifu ushindani wa sanaa hasa
soka na nyanja nyingine mbalimbali
kama muziki, kuogelea na riadha.

Vilevile, akiwa mkoani Mtwara
katika ufungaji wa UMISSETA,
Waziri wa Habari, Utamaduni,
Sanaa na Michezo, Innocent Bas-
hungwa, anasema serikali ipo katika
hatua za mwisho za kuanzisha shule
maalum za michezo, za msingi na
sekondari na vituo maalum vya
kuendeleza vipaji vya michezo

(sports academies), na kwamba
ni kutokana na ukweli kuwa sekta
ya michezo ina mchango mkubwa
katika maendeleo ya nchi.

Katika shule hizo, serikali itakuwa
mlezi wa kuibua, kulea, kukuza na
kuendeleza vipaji vya wanafunzi ili
taifa lijipatie wanamichezo walio-
andaliwa kikamilifu kimichezo na
kitaaluma ili ikiwezekana kuwauza
katika soko la ushindani la wanam-
ichezo lililoko duniani sasa.

Wapo wanafunzi wenye vipaji
katika michezo ya mpira wa miguu,
kikapu, wavu, riadha, kuogelea na
ngumi ambao kama watasoma
katika shule maalum za michezo
wanaweza kufika mbali kimichezo
na hivyo kupata ajira katika eneo
hilo ambalo kwa sasa wanamich-
ezo wanalipwa fedha pengine
kuzidi hata wanaofanya shughuli
nyingine za ujasiriamali, kuajiriwa
na biashara.

Kutokana na umuhimu wa upati-
kanaji wa vifaa na mahitaji mengine
ya kimichezo, Waziri Bashungwa

“Nasisitiza wiz-
ara kuangalia
mitaala illyopo
kama inakidhi
mahitaji va sasa
na kuchukua
nNatua stahiki
pale ambapo
kutaonekana
Kuna upun-
gufu, nihimize
kuboreshwa kwa
VYUO vva ual-
IMmuU Na viima-
rishe masomo
va elimu kwa
michezo, hatua
Iltakayomweze-
sha kila mhitimu
Kuwa na ujuzi
wa ufundishaji
wa michezo,”
anasema Waziri
Majaliwa.

Hasheem Thabeet, alipong'ara kwenye Ligi ya mpira wa Kikapu Marekani. Vijana wenye vipaji
wakiandaliwa wanaweza kufikia mafanikio makubwa. PICHA: MTANDAO

anaeleza dhamira ya serikali ya
kuhakikisha vituo vya michezo vya
shule za msingi na serikali vinapa-
tiwa mabhitaji muhimu ya kufaniki-
sha azma ya kuendeleza vipaji na
michezo.

Ni miundombinu kama viwanja
vya aina zote, sare, mipira, vifaa,
walimu, waamuzi, wote wenye
taaluma ya michezo (physical edu-
cation) ambao ni muhimu kufaniki-
sha mkakati huo ili watoto na vijana
watakaopata fursa ya kusoma
katika shule hizo wanakuwa
wachezaji wenye viwango vya juu
na vinavyokidhi ushindani katika
soko la ajira la nje na ndani.

Wapo watoto na vijana wengi
nchini wenye vipaji katika michezo

mbalimbali, lakini wamekosa taasisi
imara ya fani hiyo ya kuwaendeleza
baadhi yao wamepoteza tumaini la
kuja kuwa wasanii na wanamichezo
wakubwa kitaifa na kimataifa.

Tanzania ina wanamichezo
wa kimataifa kama Simon Msuva
anayechezea timu ya Wydad AC
wakati nchini Uturuki Mbwana
Samatta anacheza kandanda
kwenye timu ya Fenerbahce lakini
pia alikuwapo Hasheem Thabeet
aliyekuwa anacheza kikapu katika
Ligi ya Kikapu Marekani (NBA).

Ni vyema mkakati huu wa ujenzi
wa shule na vyuo vya michezo
ukawekewa msisitizo wa kutosha
ikiwamo kutafuta wawekezaji wa
ndani na nje ili angalau kuwa na

shule moja ya msingi na nyingine
ya sekondari ya michezo katika
kila wilaya na kuwa na chuo cha
michezo katika kila mkoa kutokana
na uwepo wa watoto na vijana
wengi wanaohitaji kusoma fani
hiyo. Wadau wazawa wenye uwezo
wa kuwekeza kwenye sekta hiyo
waisaidie serikali katika kufaniki-
sha azma hiyo yenye mwelekeo wa
kukuza vipaji na kuongeza fursa za
ajira kwa vijana na watoto wa taifa
hili.

Reubeni Lumbagala ni
Mwalimu wa Shule ya Sekond-
ari Mlali iliyoko Halmashauri
ya Wilaya ya Kongwa mkoani
Dodoma. Anapatikana kwa
namba: 0620-800462.
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TEKNOLOJIA

NA BEATRICE

PHILEMON

Mbunifu wa
wajasiriamali wazalisha sabuni

Fundi Ramadhan Muzii, akielezea wateja jinsi mashine ya kutengeneza sabuni ya vipande inavyofanya kazi katika Maonyesho
ya 45 ya Biashara ya Kimataifa Sabasaba hivi karibuni. PICHA : BEATRICE PHILEMON.

AADA ya kuhitimu kozi ya
ufundi akisomea ‘fitter me-
chanics’, katika Chuo cha
Mafunzo ya Ufundi (VETA)
Morogoro, Ramadhan Muzii, anaku-
wa mkombozi wa wajasiriamali wa-
naozalisha sabuni za mche.

Alipomaliza masomo kwa miaka
mitatu amekuja na jibu la kuwapun-
guzia mzigo kinamama wazalishaji
bidhaa hiyo wa mikoa mbalimbali,
anasema wanatumia muda mwingi
na nguvu nyingi kuchanganya vi-
ambato vya kutengeneza sabuni na
kuchosha mwili na mikono.

Mtaalamu huyo anataja baadhi
ya viambato vinavyotumiwa kuwa
ni pamoja na mafuta ya mawese,
mise inayotoka ndani ya chikichiki
na tindikali ya ‘caustic soda.’

Muzii, amegundua mashine ya
kutengeneza sabuni inayofanya
kazi kwa wepesi na kwa tija yenye
uwezo wa kuzalisha miche 1,000
kwa siku, wakati kwa kipindi mja-
siriamali anatengeneza miche 100
mpaka 200.

Akizungumza na Nipashe jijini
Dar es Salaam, anasema mashine
hiyo ameipa jinala ‘bar soap making
machine,” inatumia umeme wa njia
tatu (three phase) na gharama yake
ni milioni 14.

Muzii, aliyesoma ufundi wa mi-
tambo, anawashauri wajasiriamali
wanaopenda kuanzisha viwanda vi-
dogo vya kuzalisha sababu za miche
kuungana kununua mitambo ili ku-
changanya na kutengeneza bidhaa
hizo zinazohitaji kila wakati.

Anaongeza kuwa mbali na hilo,
kampuni yao inatengeneza mashine

“Tunaomba
Mmsaada

Kwa sababu
baadhi va
vifaa vya
kufundishia
Vimeanza
kuchakaa na
wanafunzi
wakihitaji
kufanya ma-
zoezi inabidi
twende kua-
Zima kwa
watu binafsi,”
anasema.

hizo kulingana na mahitaji ya mteja.

“Mjasiriamali akinunua mashine
yetu tunamsafirishia bure kwenda
kwake na pia kumpa mafunzo ya
kuitumia,” anasema Mzee.

Mtaalamu huyo ambaye ni fundi
mkuu katika kampuni yaJPW Robot
Machinery ya Dar es Salaam anase-
ma maeneo mengi nchini kinama-
ma wajasiriamali wanachangamoto
kubwa kwa sababu wanatumia ma-
boksi ya mbao kutengeneza sabuni
na kusababisha sabuni kuwa na
maumbo mabaya licha ya kutumia
nguvu nyingi.

Anasema wametengeneza zaidi
ya mashine 10 zilizouzwa Comoro
na Zambia. Lakini nyingine zimen-
unuliwa na wateja wa Geita, Singida,
Dar es Salaam na wanaendelea ku-
zalisha kwa watu mbalimbali wal-
ioomba.

“Kwa sasa wajasiriamali wa-
naweza kupata mashine hizi hapa
nchini badala ya kuziagiza China
na nchi nyingine za Asia,” anasema
Muzii.

SOKO LA MASHINE

Anasema ingawa kuna mafundi
wengi (technicians) waliosoma nje
na vyuo vya VETA ambao wameten-
geneza mashine za aina mbalimbali
zenye ubora wa hali ya juu, bado
nyingi hazijulikani.

“Kutokana na changamoto hii,
tunaiomba serikali iwathamini vi-
jana wanaounda mashine tofauti na
kuwapa mitaji, kuwatafutia masoko
ya mashine nje na ndani pia kuwa-
saidia kutatua changamoto zao hasa
upatikanaji wa vifaa vya kuviunda

mashine kwa sababu mafundi wengi
wapo mitaani na hawana msimami-
zi,” anasema Muzii.

Mbali na hilo mafundi wanaiom-
ba Wizara ya Viwanda, Biashara na
Uwekezaji, ifanye utafiti nchi nzima
ili kujua Tanzania ina mafundi
mchundo (technicians) wangapi am-
bao wapo mitaani, aina za mashine
wanazozalisha, changamoto wali-
zonazo, wanachohitaji kutoka seri-
kalini ili waweze kufanya kazi katika
mazingira bora, lakini taifa liwe tak-
wimu sahihi za mafundi.

Nchi ina aina mbalimbali za
mashine zenye ubora wa hali ya juu
lakini hazijulikani kitu ambacho
kinachangia wajasiriamali wengine
kuziagiza nje, anasema.

Kutokana na changamoto hiyo,
wizara inatakiwa isimamie eneo hilo
ili wajulikane na kuuza bidhaa zao
kwa urahisi kwa sababu mafundi
wengi wana bidhaa nzuri zilizoko
mitaani lakini hazijulikani.

Utafiti huo utasaidia serikali kuwa
na takwimu sahihi kuhusu mafundi,
kutatua changamoto zao kwa ura-
hisi, mafundi na wabunifu (innova-
tors) kutoa huduma inayotakiwa
kwa wateja wao.

“Watu wengi wanahitaji mashine
tofauti tofauti lakini wanashindwa
kuzipata Tanzania kwa sababu
mafundi wengi wapo mitaani hawa-
na usimamizi kitu kinachochangia
kwa kiasi kikubwa kushindwa ku-
pata soko la bidhaa zao.

WITO KWA SERIKALI
“Tunaomba serikali itusimamie
katika upatikanaji wa vifaa vya

VETA anayekomboa

kutengeneza mashine za aina mbal-
imbali kwa sababu, wengi wanaagi-
za vifaa nje lakini kila mtu anajitege-
mea,” anasema Muzii.

Anasema lakini, serikali ingekuwa
inasimamia suala hilo wangekuwa
wanapata wateja mbalimbali
wanunuzi, na kupata urahisi wa
kuagiza vifaa nje ya nchi na kupata
kirahisi kuliko mtu binafsi.

Anasema mjasiriamali mdogo
inakuwa ngumu kuagiza vifaa, “Tu-
naomba serikali itusimamie katika
uingizaji wa vifaa kutoka nje ya nchi
kama vile electric motors, gear box-
esna vingine kutoka China.

HISTORIA YAKE

Anawashauri vijana wajitume
kufanya kazi, fursa zipo nyingi kwa
mfano kuunda mashine na kilimo
ambavyo vinaweza kuwainua na
kujipatia kipato na ajira.

Muzii amezaliwa Kidogobasi,
Wilaya ya Kilombero mkoa wa
Morogoro, alianza kutengeneza
mashine mwaka 2019 baada ya ku-
pata mafunzo ya ufundi katika Chuo
cha VETA-Morogoro.

“Niliamua kutengeneza mashine
hii ili kujipatia kipato na kuendeleza
maisha yangu kwa sababu nime-
soma ufundi kwa hiyo naendeleza
maisha yangu kupitia ufundi.”

Naamini mashine hii itawarahi-
sishia kazi kinamama na wengine
kwenye shughuli za uchanganyaji
na utengenezaji wa sabuni.

Mwalimu wa Ufundi wa VETA-
Morogoro, Fredrick Notley,
anawaomba wadau kuwapa fedha
ili wanunue vifaa vya kisasa kwa
ajili ya kufundishia na kutengeneza
mashine kwa wingi na kuziingiza
sokoni.

“Tunaomba msaada kwa sababu
baadhi ya vifaa vya kufundishia
vimeanza kuchakaa na wanafunzi
wakihitaji kufanya mazoezi inabidi
twende kuazima kwa watu binafsi,”
anasema.

Wanabhitaji mashine ya kuunga
vyuma, kukata, kukunja, kusokotea
mabati, nyingine ni ya kutobolea
na kukereza vyuma na ya kukatulia
vyuma vyote vikiwa na thamani ya
Shilingi milioni 350.

Anasema vifaa hivi vikipatikana
vitafundishia wanafunzi na kuzali-
sha bidhaa kwa wingi.

Mbali na hilo, kwa upande wa
mfumo wa umeme, bado wanahi-
taji PCB Printing Machine ambayo
thamani yake ni shilingi milioni 20.

Meneja Uhusiano VETA - Dar es
Salaam, Sitta Peter, anasema VETA
itaendelea kuboresha maeneo yote
yenye vyuo vyake ambavyo vina
changamoto ili kusaidia wanafunzi
kusoma katika mazingira wezeshi
kuzalisha mafundi wenye ujuzi wa
kutosha, lakini kuwasaidia kuzalisha
bidhaa zenye ubora.

Anasema kwa kuanza tayari
wameboresha vyuo vya Arusha, Ki-
honda -Morogoro na VETA Mwanza.
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Wajasiriamali
Wwaandaa
maonyesho
va bidhaa

Na Paul Mabeja, DODOMA

BAADA vya serikali kufuta Mao-
nyesho ya Wakulima Nanenane
mwaka huu, umoja wa wajasiri-
amali Kwanza umeandaa maonye-
sho ya bidhaa mbalimbali yata-
kayofanyika katika viwanja vya

na Kifimbo, alisema hayo jana jijini

Dodoma alipokuwa akizungumza
na waandishi wa habari kuhusu
maandalizi ya maonyesho hayo.

Kifimbo alisema maonyesho
hayo yanatarajiwa kushirikisha
zaidi ya wajasiriamali 700, ambao
wataleta na kuonyesha bidhaa zao
mbalimbali kutoka maeneo yote
nchini.

“Kutokana na serikali kufuta
maonyesho ya Nanenae mwaka
huu sisi kama wajasiriamali
tumeona siku hizi zisipite bure,

hivyo tumeandaa maonyesho haya
ambayo yatahusisha watu mbalim- :

bali kutoka maeneo mbalimbali ya
nchi,” alisema Kifimbo.

Aidha, alisema kuwa maonye-
sho hayo yatafanyika kuanzia
Agosti 1, hadi 13, ambapo pamoja
na wajasiriamali makundi men-
gine kama Wizara ya Maliasili na
Utalii watakuwapo pia kuonyesha
shughuli zao.

Kadhalika, Kifimbo alisema
maonyesho hayo ni fursa kwa

wajasiriamali nchini wakiwamo wa :

Jiji la Dodoma kutangaza bidhaa
wanazozalisha na kuongeza wigo
wa masoko.

Vilevile, alisema kuwa mkoa
tayari umeshawapatia barua ya

kuruhusu wao kufanya maonyesho

hayo ya wajasiriamali katika muda
huo.
Mapema mwaka huu Waziri wa

Kilimo, Prof. Adolf Mkenda, ilitanga §

kufuta maonyesho ya Nanenae.

Waziri Mkenda alisema sababu
kubwa ni kuitumia fedha ambazo
zingetumika katika maonyesho
hayo ili kuimarisha shughuli za
ugani na kuongeza tija kwenye
kilimo.

“Kutokana na serikali
kufuta maonyesho ya
Nanenae mwaka huu
sisi kama wajasiria-
mali tumeona siku hizi
zZisipite bure, hivyo
tumeandaa maonyesho
haya ambayo yatahu-
sisha watu mbalimbali
kutoka maeneo mbal-
imbali ya nchi,” alise-
ma Kifimbo.

Na Paul Mabeja, DODOMA

KUU wa Mkoa wa Do-
doma, Antony Mtaka,
amewaomba vion-
gozi wa dini nchini
kuhamasisha waumini wao kush-
iriki upataji wa chanjo inayotolewa

: bure na serikali ili kujilinda dhidi
* ya maambukizi ya ugonjwa wa

Uviko-19.
Mtaka alitoa ushauri huo juzi

¢ jijini Dodoma alipokuwa akizun-
: gumza na viongozi wa Kanisala
Mwenyekiti wa umoja huo, Haru- :

Aglikana Tanzania Dayosisi ya Kati
kwenye mkutano wa Sinodi ya 21.
Alisema viongozi wa dini hawa-

nabudi kuwaelimisha waumini
wao ili waweze kupata chanjo hiyo
inayotolewa hivi sasa kwa makundi
mbalimbali ya watu.

“Katika suala hili tuache kabisa
siasa kwani afya ni mali yako wewe
siyo ya serikali, utakufa na serikali
utaiacha hivyo tuitumie fursa hii ya
chanjo inayotolewa bure na serikali
ili kuchanja na kujilinda dhidi ya
maambukizi ya virusi vya corona,”
alisema Mtaka.

Alisema maneno ambayo yame-
kuwa yakienezwa katika mitandao
ya kijamii juu ya ubora wa hiyo
chanjo yanatakiwa kupuuzwa.

“Huko kwenye mitandao ndiko

watu wanapotoshana unaweza
kuta mtu anasema chanjo haifai
unabishana naye kumbe mwenzio
tayari alishachanja, hivyo viongozi
wa dini mnatakiwa kulikemea hili
kwani mambo ya chanjo haya-
jaanza leo yapo toka zama hizo,”
alisema Mtaka. Kadhalika, aliwa-
taka wakazi wa mkoa wa Dodoma
kujitokeza kwa wingi chanjo itaka-
poanza kutolewa katika vituo mbal-
imbali vilivyopangwa.

“Mpaka hivi sasa kuna watu zaidi
ya 1,000 ambao wamenipigia simu
wanataka kuja kuchanja chanjo hii
itakapoanza kutolewa na wataala-
mu wa afya mkoani kwetu,” alise-

: gozi wa dini waombwa
‘kuhamasisha chanjo corona

ma Mtaka.

Aidha, alisema chanjo hiyo kwa
mujibu wa watalaamu wa afya ni
salama, hivyo kila Mtanzania kwa
hiyari yake anao wajibu wa kushiri-
ki ili kupunguza hatari za ugonjwa
wa corona wimbi la tatu.

Vilevile, Mtaka aliwaomba vion-
gozi hao kuhamasisha waumini
wao kujiunga na mifuko ya bima ya
afyaili wapate matibabu ya uhakika
na wakati wote.

“Watu wakijiunga na mifuko hii
ya bima ya afya itasaidia kuondoa
kero ambazo zimekuwa zikiji-
tokeza hasa wakati wanapougua,”
alisema Mtaka.

Ofisa Maendeleo ya Jamii Halmashauri ya Jiji la Dodoma, Sharifa Nabalang'anya (kulia), akimkabidhi cheti Naomi Mmanyi mwanafunzi wa Chuo
cha Ushonaji cha Young Women's Christian Association (YWCA) tawi la Dodoma kwenye mahafali ya 83 iliyofanyika juzi jijini Dodoma. PICHA:

INRAHIM JOSEPH

Mfumo wasajili wakulima wa mikoa 14

Na Renatha Msungu,
DODOMA

ZAIDI ya mikoa 14 nchini
imefanikiwa kusajili wakuli-
ma kwenye mfumo wa
M-Kilimo unaoendeshwa
chini ya wizara ya kilimo ili

kuwarahishia kupata
huduma za ugani kutoka
serikalini.

Pia, wizara hiyo kwa
kushirikiana na

TAMISEMI, Sekretarieti
za Mikoa na Halmashauri

za Serikali za Mitaa bado
zinaendelea na usajili wa
wakulima kwenye mfumo
wa M-Kilimo ili

waweze kutambuliwa.

Akizungumzia usajili
wa wakulima Naibu Ka-
tibu Mkuu wa Wizara ya
Kilimo, Prof. Siza Tumbo,
alisema kuwa mikoa 12
bado ipo chini ya asilimia
50 kwenye usajili wa
wakulima.

Prof. Tumbo alieleza
kuwa mikoa minne ambayo

ni Njombe, Arusha, Simiyu
na Singida imefikia lengo
la asilimia 100 na zaidi na
kuipongeza huku akitaka
mikoa mingine kuiga mfa-
no huo.

“Wizara ya Kilimo in-
aipongeza sana mikoa hii
kwa kufikia hatua hiyo
naomba na mikoa mingine
muige mfano lengo ni kuo-
na wakulima mnapata

huduma za  kiugani
baada ya kusajiliwa ili ku-
fanya kilimo chenye tija,”

alisema Prof. Tumbo.

Alisema kuwa Mikoa
ya Shinyanga, Kagera na
Dar-es-Salaam bado wapo
chini ya asilimia 30, hivyo
ameitaka kuongeza kasi ya
usajili ili kufikia malengo ya
serikali.

“Pia Wizara ya Kilimo in-
atoa pongezi kwa wakuuwa
mikoa, wakuu wa wilaya,
watendaji wakuu na wakati
katika ngazi ya mikoa na
wilaya, halmashauri na
maofisa kilimo na wagani

wote kwa kazi kubwa ya
kuwezesha, kuhamasisha
na kusajili wakulima kwe-
nye mfumo wa M-Kilimo,”
alisema.

Wizara ya Kilimo ilizin-
dua mfumo wa M-Kilimo
kwa lengo la kuwatam-
bua wakulima wake iki-
wamo kuwasaidia kupata
huduma za kiugani ili wa-
fanye

kilimo chenye tija amba-
cho kitawapa manufaa wao
na taifa kwa ujumla.
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Majaliwa apiga marufuku
lumbesa viazi mviringo

Na Nebart Msokwa, RUNGWE

AZIRI Mkuu, Kassim

Majaliwa, amepiga

marufuku wafanya-

biashara  kununua
mazao ya wakulima kwa kutumia
vipimo visivyokuwa rasmi ikiwamo
kutumia lumbesa akidai kuwa vi-
pimo hivyo vinatumika kuwaibia
wakulima.

Alipiga marufuku hiyo juzi al-
ipokuwa anazungumza na wa-
nanchi wa Wilaya ya Rungwe 1<a-
ambapo alisema msimamo Wa
serikali ni kuhakikisha mfumo
wa lumbesa kwenye biashara ya
mazao unakomeshwa.

Alisema matumizi ya lumbesa
yamekuwa yakiwaumiza zaidi
wakulima wa viazi mviringo am-
bavyo ni miongoni mwa mazao
yanayozalishwa kwa wingi katika
mikoa ya Mbeya na Njombe.

Waziri Mkuu alisema kipimo kin-

achokubalika kwenye biashara ya
mazao ni mizani na kwamba gunia
lolote linalotumika ni lenye uzito
wa kilo 100 na sio zaidi ya hapo
na kwamba ukitumika mfumo
mwingine ni wizi.

“Mtu ananunua gunia la viazi
lenye ujazo wa kilo 100 halafu
anaongezea kipeto kingine juu
cha kilo 20 ambazo hazilipi, huo
ni wizi na namwagiza Naibu Waziri
wa Kilimo, Hussein Bashe, aondoe
vipimo vya aina hiyo sokoni ili
wakulima wanufaike na jasho lao,”
alisema Majaliwa.

Aliagiza Wizara ya Kilimo kusi-
mamia matumizi ya mizani kwenye
maeneo ya masoko hasa maeneo
ya vijijini ili kukomesha matumizi
ya vipimo visivyokuwa rasmi ikiwa
ni pamoja na matumizi ya ndoo za
lita 20 na vipimo vingine.

Bashe alisema hivi karibuni
anakusudia kuitisha kikao maalum
na wakuu wa mikoa yote inayozali-
sha viazi mviringo ili kujadiliana na

kuweka mikakati ya kukomesha
lumbesa.

Alisema wakulima wamekuwa
wakitumia gharama kubwa kwe-
nye uzalishaji wa mazao yao, la-
kini hawanufaiki nayo kutokana
na uhuni unaofanywa na baadhi ya
wafanyabiashara wanaowarubuni
kwa kutumia vipimo visivyo halali.

“Hiki kilio cha lumbesa ni
cha muda mrefu na wakulima
wameumia sana, sasa sisi kama
serikali ni lazima tuje na suluhisho,
kwenye kikao hicho na wakuu wa
mikoa pia tutawashirikisha wadau
wengine ili tuwe na sauti moja,”
alisema Bashe.

Vilevile alisema wizara yake
itaendelea kusimamia mazao men-
gine yakiwamo yale ya kipaum-
bele ikiwamo korosho, chai, ka-
hawa, chikichi na mazao mengine
muhimu ili kuhakikisha yanasaidia.

Awali Mbunge wa Jimbo la Rung-
we, Anthon Mwantono, alisema
Wilaya ya Rungwe ni miongoni

mwa wilaya zinazozalisha viazi

alowakatisha tamaa wakulima ni

bei kuwa chini pamoja na vipimo :

visivyoruhusiwa.

Alisema pembejeo zinauzwa
kwa bei ya juu kuliko kile amba-
cho wakulima wanapata baada ya
kuuza mazao yao, hivyo akaiomba
Serikali kuwasaidia wakulima ku-
kabiliana na tatizo hilo ambalo al-
idai limekuwa sugu.

Alisema  wakati ~mwingine
wakulima wanalazimika kuuza
mazao yao kwa lumbesa kutokana
na kutokuwa na uhakika wa kupata
soko linguine endapo wanunuzi
wanaotaka kununua kwa lumbesa
wataacha kununua mazao yao.

Naye Mbunge wa Viti Maalumu
Mkoa wa Mbeya, Sophia Mwaka-
genda, alisema tatizo hilo linaweza
likakomeshwa kama ambavyo Wa-
ziri Mkuu alitumia mbinu kutatua
migogoro ya bei ya chai wilayani
humo.

Waziri Mkuu,
Kassim Majaliwa
(kushoto), akimpa
maelekezo Mkuu
wa Wilaya ya

(katikati), kuanza
vikao vya ujirani
mwema na wilaya
za nchi ya Malawi
ambazo zinapakana
na Ziwa Nyasa

ili kutengeneza
fursa za uwekezaji
kupitia usafiri wa
meli katika Bandari
va ltunge, (kulia)

ni Naibu Waziri wa
Uchukuzi, Mwita
Waitara, kwenye
ziara wilayani Kye-
la. PICHA: GRACE
MWAKALINGA

Wahadhiri fani ufugaji nyuki wasakwa SUA

Na Nebart Msokwa, MBEYA

MENEJIMENTI ya Chuo Kikuu
cha Sokoine (SUA) kimeanza mi-
kakati ya kutafuta wahadhiri ku-
toka nje ya chuo hicho kwa ajili ya
kufundisha fani mpya ya ufugaji
nyuki katika Ndaki ya Mizengo
Pinda iliyoko mkoani Katavi ili
kuzalisha wataalamu wa fani hiyo
nchini.

Mkuu wa Chuo hicho, Prof.
George Mwamengele, aliyasema
hayo mwishoni mwa wiki wajumbe
wa Bodi ya Chuo hicho walipo-
fanya ziara ya kukagua miradi ya
chuo hicho ambapo alisema fani
hiyo haina wataalamu kutokana na
kuwa mpya chuoni hapo.

Alisema kabla ndaki hiyo hai-
jaanzishwa Kampasi Kuu ya Chuo
hicho iliyopo mkoani Morogoro
haikuwa na fani hiyo kabisa na
hivyo kusababisha ugumu wa upa-
tikanaji wa wataalamu baada ya

fani hiyo kuanzishwa.

Alisema wanatarajia kuwapata
wakufunzi wa fani hiyo kutoka
katika vyuo vingine vikiwamo vya
nje ya nchi ili kuhakikisha fani hiyo
inapata wataalamu na kuifanya
sekta ya ufugaji wa nyuki kuwa
moja ya vyanzo vya mapato ya seri-
kali.

“Kuna baadhi ya masomo
tumeanzisha hapa ambayo kule
‘Main Campus’ (Kampasi kuu)
hatukuwa nayo, hii shahada ya
nyuki na mazao ya nyuki ni mpya
kabisa, kwa hiyo hii fani pamoja na
zingine hatuna walimu,” alisema
Prof. Mwamengele.

Naye Makamu Mkuu wa Chuo
hicho, Prof. Anna Sikira, aliwataka
vijana wa Tanzania na nje ya Tan-
zania kuchangamkia kujiunga na
fani zinazofundishwa chuoni hapo
kutokana na kuwa na uhakika wa
kuajiriwa ama kujiajiri.

Aliwataka vijana kuchangamkia

fani ya nyuki na mazao yake kuto-
kana na kuwa mpya na yenye fursa
za ajira ndani na nje ya nchi pamo-
ja na kuwa miongoni mwa fani zi-
nazozingatia zaidi ubunifu.

“Hiki ndio chuo pekee nchini
ambacho kinatoa digrii ya ufu-
gaji nyuki pamoja na mazao ya
nyuki, kwahiyo nawashauri vijana
wachangamke kuja kusoma hapa
ili wawe na uhakika wa ajira, hapa
mtu anapata ujuzi ambao utamu-
wezesha hata kujiajiri yeye mwe-
nyewe,” alisema Prof. Sikira.

Alisema mbali na fani hiyo ya
ufugaji nyuki pia ndaki hiyo in-
afundisha fani ya kilimo ambayo
ni miongoni mwa fani zenye fursa
nyingi nchini na nje ya nchi.

Kwa upande wake Mwenyekiti
wa Bodi ya Wakurugenzi wa Ndaki
hiyo, Dk. Tulole Bucheyeki, alisema
katika kipindi chake cha uongozi
atahakikisha ndaki hiyo inazalisha
wataalamu wa kutosha katika fani

tofauti kwa ajili ya maendeleo ya
taifa.

Alisema wanategemea kuifanya
ndaki hiyo ya Mizengo Pinda kuwa
miongoni mwa taasisi zinazotege-
mewa na wananchi wa mikoa ya
Kanda ya Nyanda za Juu Kusini
pamoja na taifa kutokana na ku-
zalisha wataalamu wengi.

Alisema wataalamu wanaozal-
ishwa katika ndaki hiyo watasaidia
taifa kutatua matatizo ambayo
yanazikabili sekta mbalimbali
ikiwemo kilimo, utalii, viwanda na
sekta zingine na kuziwezesha sekta
hizo kuchangia pato la taifa.

“Ndaki hii inafundisha mambo
ambayo wananchi wanashughu-
lika nayo kila siku, kwa hiyo hawa
vijana wanaozalishwa hapa kazi
yao kubwa ni kuhakikisha wana-
wasaidia wananchi  kuboresha
mambo haya kwa kutumia utaala-
mu ambao wataupata,” alisema Dk.
Bucheyeki.

]
‘Wakulima

‘waiomba
- serikali soko
la pareto

kwa wingi, lakini tatizo kubwa lin- :
: Na Nebart Msokwa, MBEYA

Kyela, Ismail Mlawa : | <IN
: imepanda na kufikia Sh. 2,700

: bei ambayo alidai bado haina

: tija kwao.Alisema angalau bei ya

: zao hilo ingepanda na kufikia Sh.
: 3,000 kwa kilo akidai kuwa kazi
va kuzalisha zao hilo ni ngumu na
: inawachukua muda mrefu mpaka
: kufikia hatua ya kuuza.

WAKULIMA wa pareto katika

¢ Halmashauri ya Wilaya ya Mbeya,
: wameiomba serikali kuwasaidia

+ kutafuta wanunuzi wengine wa
zao hilo ili kuongeza ushindani

: Utakaosababisha bei ya zao hilo

: kupanda na kuvvanufaisha

: imbali vya eneo la Umallla

: wilayani humo walitoa ombi

. hilo juzi walipokuwa wanapokea
 vifaa mbalimbali vya ujenzi wa
* miundombinu ya shule, afya na
: barabara kwenye maeneo yao.

Vifaa hivyo vilitolewa na

* kampuni inayonunua zao hilo

: katika wilaya hiyo ijulikanayo

¢ kwa jina la Pyrethrum Company

: of Tanzania (PCT) ikiwa ni sehemu
: ya Utaratibu wa kampuni hiyo

: kushiriki kwenye shughuli za
kijamii kwenye maeneo ambayo

¢ inanunua zao hilo.

Mmoja wa wakulima wa zao

hilo, Joseph Mwile, alisema awali
: walikuwa wanauza zao hilo kwa
¢ bei kati ya Sh. 2,400 na 2,500

kwa kilo moja lakini kwa sasa

“Mimi nina ekari tano, siwezi

kuzihudumia peke yangu lazima
: niweke vibarua wa kunisaidia, la-
: kini kwa bei tunazouza pareto hii
¢ kwa sasa huwezi ukapata faida,

: tunaomba angalau serikali itusai-
die kupata wanunuzi wengine,”

: alisema Mwile.

Naye lyela Mwaweza ambaye

¢ lakini kutokana na mnunuzi kuwa
: mmoja fedha huwa zinaisha kwa
: mawakala na kusababisha baadhi
¢ yao kushindwa kuuza.

Alisema wakulima wanapoamua

: kuuza mazao yao wanakuwa

i wamejiwekea malengo yao hivyo
¢ kitendo cha kukosa fedha kwa

: mawakala kinawasababishia

: kukwama kutekeleza malengo
yao, hivyo akaomba tatizo hilo

¢ litatuliwe.

“Wakati mwingine unaenda

: kuuza pareto yako unakuta ofisi

: imefungwa, ukiuliza unaambiwa

: fedha hamna na huwezi kuuza

: kwingine mnunuzi ni huyohuyo

* mmoja, hii ni kero kubwa kwetu,”
: alisema Mwaweza.

Wawakilishi wa Kampuni

1 ya PCT waliahidi kutatua kero

: ambazo zipo ndani ya uwezo

: wao huku wakiwaomba wadau

: wengine kusaidia kwenye utatuzi
! wa matatizo yanayowakabili

+ wakulima hao ili kilimo cha pa-

* reto kiendelee kukua.
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‘Watakiwa kutumia fursa

Rais Mwinyi
awaapisha
Makatibu
Wakuu

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

RAIS wa Zanzibar na Mwenyekiti
wa Baraza la Mapinduzi, Dk. Hus-
sein Ali Mwinyi, amewaapisha
Makatibu Wakuu mbalimbali
aliowateua Julai 30, 2021, kushika
nyadhifa hizo.

Katika hafla hiyo iliyofanyika
amemwapisha Dk. Omar Dadi
Shajak, kuwa Katibu Mkuu, Ofisi
ya Makamu wa Kwanza wa Rais
wa Zanzibar pamoja na Khadija
Khamis Rajab, kuwa Katibu Mkuu
anayeshughulikia masuala ya
Kazi na Uwezeshaji katika Wiz-
ara ya Nchi (OR) Kazi, Uchumi na
Uwekezaji.

Pia amemwapisha Dk. Habiba
Hassan Omar, kuwa Katibu Mkuu
anayeshughulikia masuala ya
uchumi na uwekezaji katika Wizara
ya Nchi (OR) Kazi, Uchumi na
Uwekezaji, Dk. Fatma Haji Khafidh
kuwa Katibu Mkuu Wizara ya Afya,
Ustawi wa Jamii, Jinsia na Watoto.

Wengine walioapishwa ni Khamis
Kona Khamis, (aliemteua Julai 16,
2021) kushika wadhifa wa Mkuru-
genzi Tume ya Uchaguzi Zanzibar.

Kwa upande wao baadhi ya
watendaji walioapishwa, wal-
isema watashirikiana na watendaji
pamoja na wadau mbalimbali
katika maeneo yao ili kuhakikisha
wanafikia malengo.

“Nitatumia nguvu na uwezo wan-
gu wote kushirikiana na watendaji
wa Tume na wadau mbalimbali
wa uchaguzi kufanikisha masuala
ya msingi ya Tume hiyo,” alisema
Mkurugenzi Tume ya Uchaguzi Zan-
zibar (ZEC), Khamis Kona Khamis.

Alisema majukumu ya Tume ya
Uchaguzi Zanzibar (ZEC) kimsingi
yameanishwa Kisheria, atajitahidi
kusogeza mbele majukumu hayo ili
kufikia malengo.

Katibu Mkuu anayeshughulikia
masuala ya uchumi na Uwekezaji
katika Wizara ya Kazi, Uchumi
na Uwekezaji, Dk. Habiba Has-
san Omar, alisema ataimarisha
uwekezaji na kuhakikisha ana-
punguza changamoto mbalimbali
ziliopo ikiwamo urasimu, huku aki-
unga mkono hatua ya Mamalaka ya
Uwekezaji Zanzibar (ZIPA), kuan-
zisha ‘One Stop centre’, pamoja na
kuainisha umuhimu wa kuendeleza
uwekezaji kwa njia ya ubia (Public
Private Partnership - PPP).

Viongozi mbalimbali wal-
ishiriki katika hafla hiyo, akiwamo
Makamu wa Pili wa Rais wa Zanzi-
bar, Hemed Suleiman Abdalla, Jaji
Mkuu wa Zanzibar, Omar Othman
Makungu, Katibu wa Baraza la
Mapinduzi na Katibu Mkuu Kion-
g0zi, Mhandisi Zena Ahmed Said,
Mwanasheria Mkuu wa Serikali ya
Zanzibar, Dk. Mwinyi Talib Haji na
Mkuu wa Mkoa Mjini Magharibi
Idrissa Kitwana Mustafa.

ya mtandao Kujifunza

Na Mwandishi Wetu, ZANZI-
BAR

ATAALAMU  mbal-
imbali wa masuala
ya elimu wameeleza
nafasi ya mtandao
wa 4G katika kuendeleza sekta
ya elimu ikiwamo walimu na wa-
nafunzi kutumia fursa hiyo kama
nyenzo muhimu ya kufundishia
na kujifunzia ili kuendana na kasi
ya ulimwengu wa kidigitali.

Hayo yalibainishwa jana katika
warsha maalumu iliyoandaliwa na
Kampuni ya Mawasiliano ya Zan-
tel kujadili umuhimu wa mtandao
wa 4G katika kuboresha elimu visi-
wani humo ambayo ilihudhuriwa
na wahadhiri na wanafunzi wa
vyuo vikuu mbalimbali, mjini
Vuga.

Akizungumza wakati wa ufun-

guzi wa warsha hiyo, Meneja
Chapa wa Zantel kwa niaba ya
Mkuu wa Zantel-Zanzibar, Da-
vid Maisori, alisema warsha hiyo
ililenga kujadili kiundani namna
gani wadau wa elimu wanavy-
oweza kutumia intaneti kuende-
leza na kuboresha utendaji kazi
katika sekta hiyo.

“Kampuni yetu ya Zantel im-
efanya kazi kubwa sana ya ku-
jenga miundombinu ya mtandao
wenye kasi wa 4G hapa Zanzibar.
Tuna minara zaidi ya 100 inay-
otoa huduma ya mtandao wa 4G
kote Unguja na Pemba hivyo kazi
ni kwenu sasa wanafunzi, walimu
na wahadhili, serikali, taasisi na
wadau wengine wa elimu kutumia
miundombinu iliyopo ili kubore-
sha mazingira ya kujifunzia na ku-
fundishia,” alisema.

Alisema wanafunzi wana uwan-

ja mpana zaidi wa kuendeleza
taaluma zao na kupitia mtandao
wanaweza kufanya mambo mengi
zaidi ya kuwanufaisha kielimu
mbali na kutumia katika mitandao
ya kijamii pekee.

Naye Mkurugenzi wa Teknolojia
ya Habari na Mawasiliano (TEHA-
MA) kutoka Wizara ya Elimu na
Mafunzo ya Amali, Omari Saidi Ali,
alisema serikali imefanya juhudi
kubwa kuboresha miundombinu
ikiwamo kujenga mkongo wa taifa
mawasiliano na minara ya ma-
wasiliano ili kuhakikisha huduma
zinakuwa za uhakika na nafuu.

“Tumefanya jitihada hizi ili nchi
yetu iendane na karne ya maende-
leo ya sayansi na teknolojia pamo-
ja na kuanzisha tume mbalimbali
za usimamizi. Lakini tumeweka
sera ikiwamo sera ya serikali
mtandao ili kuchochea matumizi

ya mtandao,” alisema.

Alitoa mfano kipindi hiki am-
bacho dunia imekumbwa na
ugonjwa wa virusi vya corona,
mtandao umegeuka kuwa nyenzo
muhimu ya mawasiliano hasa kwa
kufundishia kutokana na shule ku-
fungwa na kufanya intaneti kuwa
mkombozi mkubwa katika kuen-
deleza elimu.

Aliipongeza Zantel kwa jiti-
hada za kuhakikisha mtandao wa
4G unawafikia watu wengi zaidi
pamoja na unafuu wa huduma
zake ikiwamo kwa wanafunzi.

Kwa upande wake, Mhaddhiri
wa Chuo Kikuu cha Mwalimu
Nyerere-Zanzibar, Dk. Venance
Kalumanga, alisema mbali na
kujifunza, wanafunzi wanaweza
kutumia mtandao kujiendeleza
kibiashara ili kuepukana na tatizo
la ajira baada ya kuhitimu.

Mtaalamu wa masuala ya mitandao, Dk. Venance Kalumanga ambaye ni Mhadhiri wa Chuo cha Mwalimu Nyerere - Zanzibar, akitoa mafunzo
kwa wanafunzi wa vyuo vikuu juu ya umuhimu wa mtandao wa 4G katika kujiendeleza kielimu na kibiashara wakati wa warsha iliyoandaliwa
na Kampuni ya Mawasiliano ya Zantel kujadili matumizi ya 4G kwenye sekta ya elimu. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Wanafunzi matatani tuhuma wizi taa za barabarani

Na Rahma Suleiman, ZANZ|-
BAR

WANAFUNZI wa kidato cha
nne na cha pili ni miongoni mwa
watuhumiwa 11 wanaoshikiliwa na
Jeshi la Polisi kwa tuhuma za wizi
wa nyaya za taa za barabarani.

Nyaya hizo zilizoibiwa zime-
tolewa katika taa za barabarani
zilizowekwa na serikali katika
barabara mbalimbali katika Mkoa
wa Mjini Magharibi Unguja.

Akizungumza na waandishi
wa habari ofisini kwake Mwem-
be Madema, Kamanda wa Polisi
Mkoa wa Mjini Magharib Unguja,
Awadhi Haji Juma, alisema kati
ya watuhumiwa hao 11, wawili
ni wanafunzi waliochini ya umri
wa miaka 18 (majina yanahifadhi-
wa).

Alimtaja mwanafunzi mwing-

ine ni Salum Khamis Ali (18) wa
kidato cha nne Shule ya High
Perfomance Mwanakwerekwe na
mkazi wa Seteni Mjini Unguja.

Watuhumiwa wengine ni ndugu
wa familia moja ambao ni Moham-
ed Khamis Ali (27) na Makame
Khamis Ali (19) wakazi wa Chum-
buni.

Alisema Julai 29, mwaka huu
majira ya saa 8:30 usiku mae-
neo ya Kibweni karibu na Makao
makuu ya Kikosi cha Kuzuia
Magendo Zanzibar (KMKM), wa-
likamatwa watuhumiwa wawili
ambao pia ni familia moja wakiwa
wamefanikiwa kukata nyaya ka-
tika nguzo za barabara kuu kutoka
Bububu Mjini wakiwa na vifaa
wanavyotumia kufanyia uhalifu
huo.

Akiwataja watuhumiwa hao
kuwa ni Juma Ali Juma (23) na

Fadhili Ali Juma (19), wote wavuvi
na wakazi wa Mahonda, Wilaya ya
Kaskazini ‘B’ Unguja.

Alisema baada ya kukamatwa
watuhumiwa hao waliwataja watu
wanaowapelekea kuwauzia nyaya
hizo ambao ni wafanyabiashara
wa vyuma chakavu.

Alisema Jeshi la Polisi lilifani-
kiwa kufika katika ghala hilo na
kuwakamata watuhumiwa wa-
tano wanaojihusisha na ununuzi
wa nyaya hizo na kukamata jumla
ya kilo 4,720 za nyaya walizokua
wamezihifadhi.

Aliwataja watuhumiwa hao Aju-
wedi Juma Ajuwedi (30) mkazi wa
Mwera aliyekamatwa na kilogra-
mu 82 za nyaya, Ramadhan Riziki
Abdallah (36), mkazi wa Amani
aliyekamatwa na kilogramu 26 za
nyaya.

Alisema kati ya watuhumiwa

hao, watatu walikutwa katika ka-
tika ghala la Kampuni ya Zanzi-
bar Steel Co. Ltd lililopo eneo la
Kwamchina Wilaya ya Magharibi
‘B” Unguja wakiwa na kilo 4,613 za
nyaya.

Watuhumiwa ni  Mikidadi
Hamdu (48), mkazi wa Mpendae,
ambaye ni mmiliki wa ghala hilo,
Rida Khalifeh Hussein (28), mkazi
wa Mbweni ambaye ni Meneja
wa ghala na Amin Said Saleh (38),
mkazi wa Tomondo, msimamizi
wa ghala hilo.

Alisema kuwa uchunguzi wa
tukio hilo unaendelea na utaka-
pokamilika watuhumiwa watafik-

ishwa mahakamani.
Alisema  watuhumiwa hao
wameisababishia hasara kub-

wa serikali kutokana na nyaya
kugharimu jumla ya Sh. milioni
800.
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Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji (EWURA), ni taasisi ya
udhibiti wa huduma za sekia nne mchanganyiko inayojitegemea,
iliyoundwa kwa Sheria ya EWURA Sura ya 414 ya Sheria za Tanzania.
Shughuli kuu za Mamlaka ni pamoja na kudhibiti kiufundi na kiuchumi
sekta za Nishati na Maji kwa Tanzania Bara. EWURA ina wajibu wa kudhibiti
shughuli za mkondo wa kati na mkondo wa chini wa sekta ndogo ya Mafuta
na Gesi Asili. Pia Mamlaka inadhibiti Umeme na Maji Safi na Usafi wa
Mazingira kwa kuhakikisha huduma zinazodhibitiwa zinapatikana kwa
viwango vya ubora wa kutosha; kwa bei halisi; salama na kwa uhakika; na
kwamba watoa huduma wanapata faida halali na stahiki kwenye vitega
uchumi vyao.

MWITO WA KUTOA MAONI

tajwa kuwa na leseni iliyotolewa na EWURA.

kujihusisha na mkondo wa chini wa sekta ya mafuta ya petroli.

SIN | Jina la Mwombaji Eneo Jinala Aina ya Leseni
MkurugenzilUraia

f.| Polot Energies, Kiwanja Na. 37, Kitalu ", | Evans Mella | Leseniya kunifadhi
SLP. 1%, Eneo a Uwanja wa ndege, | (Mtanzania) mafuta (Storage)
Morogoro. Wiaya ya Moragoro, Mkoa

wa Morogoro.

2. | Galaxy Auto Center Limited, | Eneola Moshono, Wiaya | Irhan Virge Leseni ya jumla ya
SLP. 1101, ya Arusha Mjini, Mkoa wa | (Wanzania) Viaiishi (Lubricant)
Aruha. Aruha.

3. | UKHolding Company | Engola Chang'ombe, | JohnMsigwa | Leseniya jumla ya
Limited, Wilaya ya Temeke, Mkoa | (Mianzania) vilainishi (Lubrican)
SLP.3215, Wa Dar es Salaam,

Dar es Salaam.

Sheria ya Mafuta Na. 21 ya mwaka 2015 inaipa nguvu EWURA, kusimamia

shughuli za mkondo wa kati na mkondo wa chini wa sekta ya mafuta ya petroli.

Kifungu cha 131 (1) cha sheria hiyo kinawataka wote wanaojihusisha na sekta

Kutokana na kifungu cha 19(4) cha Sheria ya EWURA, Sura ya 414 ya Sheria za

Tanzania, taarifa inatolewa kwa umma kwamba, wafuatao wameomba leseni !

4. | General Petroleum Limited, | Kiwanja Na. 289-290, eneo | Irfan Ullah Khan Leseni ya kiwanda
S.L.P. 106132, la Chang'ombe, Wilaya ya | (Mtanzania) cha kutengenezaji
Dar es Salaam. Temeke, Mkoa wa Dar es vilainishi (Lubricant
Salaam. Blending Plant)
5. | Mount Meru Petroleum Ltd- | Kiwanja Na. 8, Kitalu K", | Atul Mittal Leseni ya kituo cha
Buhongwa, eneo la Buhongwa, Jijini | (Mtanzania) mafuta
S.L.P. 7094, Mwanza.
Arusha.
6. | Liputa Service Station, Kijiji cha Nagaga, Wilaya | Karim Liputa Leseni ya kituo cha
S.L.P. 45, ya Masasi, Mkoa wa (Mtanzania) mafuta
Mtwara. Mtwara.
7. | Petroafrica-Mkuti Service | Kiwanja Na. 205 & 206, | Yassin Hersi Leseni ya kituo cha
Station, Eneo la Mkuti, Wilayaya | Warsame mafuta
S.L.P. 4878, Masasi, Mkoa wa Mtwara. | (Mtanzania)
Dar es Salaam.
8. | Karim Liputa, Kiiji cha Chiungutwa, Karim Liputa Leseni ya kituo cha
S.LP.45, Wilaya ya Masasi, Mkoa | (Mtanzania) mafuta
Mtwara. wa Miwara.
9. | Lake Ol Samora Avenue | Kiwanja Na. 768/39, Eneo | Ally Edha Awadh Leseni ya kituo cha
Dar es Salaam, la Samora Avenue, (Mtanzania) mafuta
S.L.P. 5055, Manispaa ya llala, Mkoa
Dar es Salaam, wa Dar es salaam.
10.| Oryx Morocco Service Kiwanja Na. 27, Eneola | Kalpesh Mehta Leseni ya kituo cha
Station, Ursino Estate, Wilayaya | (Raia wa Uingereza) | mafuta
S.L.P. 9540, Kinondoni, Mkoa wa Dar
Dar es Salaam. es Salaam.
11.| ABIDA Investment Co. Ltd, | Kiwanja Na. 58, Kitalu “A”, | Bakari Juma Leseniya
S.LP.84, eneo la Kahama Mjini, Nzagamba usambazaji wa Gesi
Kahama. Wilaya ya Kahama, Mkoa | (Mtanzania) ya kupikia (LPG)
wa Shinyanga.
12.| Katoro Oil, Kiwanja Na. 345, Kitalu Rajesh Prabhudas | Leseniya
S.LP627, “B", eneo la Kagondo, Ukabhai usambazaji wa Gesi
Bukoba. Wilaya ya Bukoba, Mkoa | (Mtanzania) ya kupikia (LPG)
wa Kagera.
13.| Valeriani John Ottaru Mtaa wa Baiskeli -Bunda | Valeriani John Ottaru | Leseni ya
S.L.P 403, Miini, Wilaya ya Bunda, (Mtanzania) usambazaji wa Gesi
Bunda. Mkoani Mara. ya kupikia (LPG)

Mtu yeyote au kikundi cha watu wenye pingamizi kwa
mwombaji yeyote wa leseni hapo juu kwamba asipewe leseni,
anatakiwa kuwasilisha pingamizi hilo kwa EWURA ndani ya
siku kumi na nne (14) kuanzia tarehe ya tangazo hili kupitia
anwani tajwa hapa chini.

Imetolewa na

Mkurugenzi Mkuu,
Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji

216389002

_
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Mauaji wivu wa mapenzi
vanavyoacha simanzi

Na Maulid Mmbaga

SEHEMU ya nne ya ripoti hii
iliendelea kuonyesha matukio
mbalimbali ya mauaji yaliyo-
tokea mwaka huu hadi Julai na
sehemu kubwa yalichagizwa na
wivu wa mapenzi. Endelea se-
hemu ya mwisho...

Aprili 26, mtoto wa kike mwe-
nye umri wa miaka mitano, mkazi
baada ya kudaiwa kubakwa na
babu yake.
nambe, wilaya ya Ruangwa, mkoani
Lindi, Ally Chikukuru (21) alihuku-
miwa kifungo cha maisha jela kwa
kosa la kumbaka mama yake mzazi
wa miaka 55.

Mei 3, Peter Elias mkazi wa
Ndembezi mkoani Shinyanga, al-
itthumiwa kumuua mke wake
Pili Luhende, kwa madai ya
kutumia dawa za kupunguza makali
ya Virusi vya Ukimwi (ARV) kwa
siri.

Mai 5, Elias Mollel (34) mkazi wa
Arumeru mkoani Arusha, alituhu-
miwa kumuua kukatili mke wake
Neema Gasper, kwa kumchinja
shingo kisha na yeye kujiua kwa
kutumia sumu ya panya sababu ni
wivu wa mapenzi.

Mei 13, Said Nanguwili (49) mkazi
wa Kilwa mkoani Lindi, alishikiliwa
na polisi kwa tuhuma za kumuua
mke wake Rafa Omari (40) kwa
kile kilichoelezwa kuwa ni wivu wa
mapenzi.

Mei 23, Liberatus Mkomed (40),
mkazi wa Kibondo mkoani Kigoma
alidaiwa kumuawa na askari wa
jeshi la akiba kwa kupigwa na fim-
bo ya chuma sehemu mbalimbali
mwilini, baada ya askari hao kum-
kuta akigombana na mkewe Scho-
lastica Bakunda.

Mei 25, kijana Danieli Man-
ga alishikiliwa na polisi mkoa
Mbeya kwa tuhuma za kumuua
baba yake Victor Manga (79) kwa
kumcharanga  mapanga, kwa
madai ya kumtuhumu kuwa ni
mchawi.

Juni 3, polisi mkoani Iringa
lilimshikilia Prudence Patrick (22)
kwa tuhuma za kumuua mpenzi
wake Petronila Mwanisawa (21)
kwa madai ya kutomlipa fedha
alizomkopesha kiasi cha Sh.
5,000.

Juni 9, mkoani Dar es Salaam
mfanyakazi wa ndani (House boy)
Shadrack Kapanga (34), alishikil-
iwa na polisi kwa tuhuma za
kuwaua mama na watoto wawili na
kuiba.

Juni 12, kijana ambaye jina lake
halikubainishwa mkazi wa Zanzi-
bar alinusurika kifo baada ya kuku-

twa akimbaka mtoto mwenye umri
wa miaka 10.

Juni 18, mkoani Dodoma, dereva
wa daladala aliyefahamika kwa jina
moja Hussein alidaiwa kumuua
kondakta Juma Hamisi (25) kwa
kumpiga na jiwe kisogoni, kwa
madai ya kugombea abiria katika
kituo cha daladala cha Chang'ombe
mkoani hapo.

Juni 19, mkoani Arusha msichana
wa kazi za ndani ambaye jina lake
halikubainishwa alituhumiwa kum-
nyonga mtoto wa mwaka mmoja
kwa madai yaliyohusishwa na ngu-
vu za giza.

Juni 22, polisi mkoani Mbeya
lilimshikilia kijana kwa tuhuma za
kumuuwa shangazi yake Lamina
Samwebe (65), kwa kumcharanga
na mapanga, akimtuhumu kuwa ni
mchawi na alikuwa akimloga asi-
pate maendeleo.

Juni 25, Steven Hyera (50), mkazi
wa Ruvuma aliyesadikiwa kuwa ni
jambazi aliuawa na wananchi we-
nye hasira kali, kwa tuhuma za ku-
muua na kumzika ndani ya nyumba
yake ofisa mstaafu wa utamaduni
wilaya ya Mbinga, Ditrick Mahundi
(76).

Juni 28, Adamu Selema (46) mkazi

wa mkoa wa Ruvuma alifariki dunia
kwa kujinyonga baada ya kumuua
mkewe Mwanabibi Mohammed (41)
chanzo kikitajwa kuwa ni wivu wa
mapenzi.

Julai 3, Muweza Abeid (29) al-
itthumiwa kwa kumchoma moto
na kumjeruhi mwanae wa miaka
minne kwa madai ya kula ugali ny-
ama wa bibi yake.

Julai 2, polisi mkoani Kagera lili-
washikilia watu wanne kwa tuhuma
za kumteka na kumuua kisha kum-
tupa ndani ya mto Ngono, David
James (38), kwa madai kuwa mare-
hemu aliwasaliti kwa kutoa siri za
matukio ya wizi.

Julai 4, polisi liliwashikilia
watu watano kwa tuhuma za ku-
muua Badagala Vita (26) kwa
kumcharanga mapanga baada ya
kumkuta mama yake mzazi akifanya
mapenzi na mwanaume mwingine.

Julai 5, mwanafunzi wa kidato cha
nne katika shule moja ya sekondari
mkoani Kilimanjaro, alituhumiwa
kumnyonga mama yake mzazi hadi
kufa kwa madai ya kumpeleka kwa
manabii wa uongo kutafuta upon-
yaji.

Julai 9, polisi mkoani Tabora
liliwashikilia watu wanne wanaod-

haniwa kuwa ni wezi wa mifugo,
kwa tuhuma za kuwaua kwa ku-
wachinja kikatili watoto wawili we-
nye umri kati ya miaka 10 na 12, wak-
iwa machungani na kupora ngombe
wanne.

Julai 14, mkazi wa Sumbawanga
mkoani Rukwa, Alon Cardius (27),
aliuawa na wananchi wenye hasira
kali baada ya kutuhumiwa kumuua
mtoto wake Julai 13 kwa kumkata
mapanga ili kumshinikiza mke arudi
nyumbani.

Siku hiyo hiyo mkoani Arusha,
polisi lilimshikilia kwa mahojiano
askari wa jeshi la wananchi wilayani
Monduli kwa tuhuma za kumuua
Lais Lemomo, wakati akichunga
eneo lililokuwa na mgogoro kati ya
wafugaji na jeshi.

Julai 16, Grace Mushi (25), alid-
aiwa kumuua Khamis Abdallah
(25) maarufu kama Zungu, mkazi
wa Mbezi Makabe kwa kucho-
ma nyumba moto kwa kutumia
mafuta ya petroli kisa wivu wa map-
enzi.

Julai 17, Mtu mmoja aitwaye Alex
Oraa maarufu kama Simba, alimuua
mtu aliyefahamika kwa jina moja
la Gift kwa kumiminia risasi tatu
mguuni, tumboni na kichwani naye

kujipiga risasi ya chini ya kidevu
wakiwa baa eneo la Sinza, Dar es Sa-
laam.

Julai 19, mwanafunzi wa Shule
ya Sekondari Namtumbo, mkoani
Ruvuma miaka 15, alifariki dunia
kutokana na kilichodaiwa kuchapwa
viboko na mwalimu wake baada ya
kufeli mtihani wa majaribio (mock).

IN THE RESDENT MAGISTRATE COURT OF DODOMA
AT DODOMA

EXTENDED JURISDICTION
SENIOR/PRM LAND APPEAL NO 3 OF 2021

(Arising from Land Application No 27 of 2019 of KONDOA
District Land and Housing Tribunal for KONDOA)

RAMADHANI SALUM TWAJA........cccoourvrns APPELLAMT/APP
(Administrator of the Estate of Late TWAJA HUTA MWINJO)

VERSUS

ISSA MSURI KILOMO & 8 OTHERS ....RESPONDENT

TO 1. AMINA SALUMU DUDU
2. FATUMA KIJENGELILE OF KONDOA.

NOTICE OF DATE OF HEARING/MENTION.

TAKE NOTICE that the above case been fixed for
hearing/mention on 6th day of AUGUST 2021 at 09:00AM.
Before HON D.J. MPELEMBWA SRM.

YOU ARE required to appear in this Court on the fixed date
without fail. And you may bring with you are all required
documents in support of your case.

Given under my hand and seal of the Court this 14" day
of JULY 2021.

116388501
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Loftus-Cheek

awekwa mtegoni

LONDON, England

KOCHA wa Chelsea, Thomas Tuchel amesema
anataka kuona Ruben Loftus-Cheek anafanya kazi
kwa asilimia 150 kama anataka kujihakikishia nafasi
ya kukaa kwa muda mrefu hapo Stamford Bridge.

Loftus-Cheek amekuwa akihusishwa na mpango
wa kuondoka kwa miamba hao wa Ligi Kuu England,
huku Lazio ikiripotiwa kuwania saini yake.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa England, ambaye
amekuwa na Chelsea tangu akiwa na umri wa miaka
nane, alitumia msimu uliopita kucheza kwa mkopo
kule Fulham, akicheza mechi 32 katika mashindano
yote.

Akiwa amechukua nafasi ya kocha Frank Lampard

Januari, mwaka huu, kipindi hiki cha maandalizi ya
msimu mpya yamemfanya Tuchel kufanya kazi na
mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 25, ambaye
amecheza katika mechi mbili za kirafiki dhidi ya
Bournemouth na Arsenal.

Ingawa alisifia kiwango cha Loftus-Cheek, raia
huyo wa Ujerumani ana matumaini mchezaji huyo
anaweza kujaribu kufanya vizuri ili kupata nafasi ya
kucheza mara kwa mara kwenye kikosi cha kwanza.

“Ni mapema mno kumhukumu Ruben,” alisema
Tuchel. “Ana kila kitu mikononi mwake na ni suala
lake kuamua kuhusu majaliwa yake kama mchezaji.

“Anatakiwa kufanya kazi kwa asilimia 150 kwa
sababu asilimia 100 hazitoshi.”

/UNITED MATUMAINI KIBAO KWA HALAAND

MANCHESTER, England

MANCHESTER United wameri-
potiwa wana matumaini kuwa
mkataba mpya wa kocha wao, Ole
Gunnar Solskjaer pale Old Trafford
utawaweka kwenye nafasi nzuri ya
kupambana ili kumnasa Erling Braut
Haaland msimu ujao wa majira ya
joto.

Nyota huyo raia wa Norway anata-
rajiwa atatumia msimu mzima pale
Borussia Dortmund kabla ya kuon-
doka mwakani kukiwa na dau la pau-
ni milioni 68 kwenye mkataba wake.

Chelsea, Barcelona, Real Madrid

na Manchester City waote wanaweza
kuwania huduma ya Haaland mwaka
2022, lakini kwa mujibu wa Daily
Star, matumaini ya Man United kwe-
nye dili hili yanapewa nguvu na mka-
taba mpya wa Solsjaer.

Bosi huyo mwenye umri wa miaka
48 amesaini mkataba mpya wa mia-
ka mitatu na United na ana uhusiano
wa muda mrefu na Haaland baada
ya kuwa naye zamani kwenye kikosi
cha Molde.

Haaland amefunga magoli 57 kwe-
nye mechi 59 za Dortmund tangu ku-
wasili kwake mwaka 2020.

Mbappe kuwaondoa nyota Madrid

MADRID, Hispania

BAADA ya kuwaachia Sergio Ra-
mos na Raphael Varane waondoke,
Real Madrid inaripotiwa kwa sasa,
Thibaut Courtois, Karim Benzema,
Fede Valverde, David Alaba na Vin-
icius ndiyo wachezaji pekee am-
bao haitawagusa.

Ukiachana na Courtois, Ben-
zema, Valverde, Alaba na Vinicius,

kila mchezaji wa kikosi hicho cha
kocha, Carlo Ancelotti wapo soko-
ni.

Real Madrid wapo tayari kuwau-
za asilimia kubwa ya wachezaji
wao ili wapate fedha za kufadhili
uhamisho wa Kylian Mbappe ku-
toka kule PSG.

Klabu haina mpango wa kuingia
sokoni kusajili mchezaji mwingine
wa kati, kwa mujibu wa Football

Hispania watawekeza kwenye ku-
weka sawa mikataba ya Alaba, Na-
cho na Eder Militao.

Real wamepania hawatasajili
mchezaji mwingine yeyote kwenye
dirisha hili la uhamisho isipokuwa
Mbappe.

Mfaransa huyo amekuwa aki-
waniwa kwa muda mrefu na Ma-
drid na sasa wanaonyesha kuwa
makini kuhakikisha dili hilo linaka-

milika. Na watawauza wachezaji
watakaopata ofa zao hadi mwisho
wa Agosti kwa ajili ya kukamilisha
suala hilo.

Real Madrid inapata nguvu kub-
wa kwenye mbio zake za kuwania
kumsajili Mbappe, baada ya nyota
huyo wa kimataifa wa Ufaransa
kukataa kusaini mkataba mpya na
klabu hiyo, huku wa sasa ukiwa
unamalizika mwakani.
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BARCELONA, Hispania

KLABU ya Barcelona imeri-
potiwa kubadilisha mipango yao
juu ya kuwauza Antoine Griez-
mann na Philippe Countinho
na sasa wamepanga kubakia na
wachezaji hao kwa ajili ya msimu
huu mpya.

Wachezaji hawa wote wameku-
wa wakihusishwa na mpango wa
kuondoka klabuni hapo wakati
Barcelona wakijaribu kuweka
sawa matatizo yao ya kifedha.

ATELNE

GRIEZMANN;(COUTINHO'HAWAUZWI®

Kwa mupbu wa Mundo Depor-
tivo, tayari kuliripotiwa nia ku-
toka klabu za Ligi Kuu England za
kuwawania kuwasajili wachezaji
hao, lakini Barcelona wameamua
hakuna atayeondoka hapo Camp
Nou.

Ripoti zinasema kocha
mkuu Ronald Koeman anataka
wachezaji hao wawili waendelee
kuunda kikosi chake cha kwanza
msimu ujao na itakuwa hivyo
labda yatokee mabadiliko yanay-
oweza kuathiri upatikanaji wa

RODRIGUEZ AFUNGUKA
HAJUI ATAKAPOCHEZA

LONDON, England

JAMES Rodriguez hajawahi kuwa nje ya vichwa vya habari msimu
huu wa joto na hatima ya mchezaji huyo wa Everton na Timu ya Taifa

ya Colombia hadi sasa haijulikani.

Baada ya kuachwa kwake kwenye kikosi cha Colombia kilichocheza
michuano ya Copa America 2021 msimu huu wa joto, mchezaji huyo
wa zamani wa Real Madrid, ameuliza maswali juu ya wapi atacheza

mpira wake msimu ujao.

“Nimecheza tayari kwenye ligi zote,” alisema nyota huyo akinuku-

liwa na Daily Mail.

“Nimebaki na Italia tu. Itakuwa vizuri kucheza huko na kuwa na re-
kodi hiyo, lakini sijui kama itatokea siku za usoni.”

Miamba ya Serie A AC Milan
inaripotiwa kuwa na hamu ya
kumsajili James msimu huu wa
joto na yeye mwenyewe am-
ekiri kuwa hajui atacheza wapi
msimu ujao, ingawa amesema
kwamba hajioni akirudi Real
Madrid.

“Sijui kabisa nitacheza wapi.
Ni mada ngumu sana. Wacha
tuone ni nini kitatokea. Sitaki
kusema ndio au hapana kwa
sababu sijui nini kitatokea. Nina-
fanya mazoezi vizuri.

“Kwenye mpira wa miguu
haujui nini kitatokea. Ninajua tu
kuwa ninafanya mazoezi vizuri
na ninafanya kazi kwa bidii, ni-
kifikiria juu ya sasa. Ninafanya
mazoezi kwa bidii kwa kile ki-
takachokuja.”

mchezaji yeyote kati yao.

Barcelona wameongeza nguvu
kwenye safu yao ya ushambuliaji
baada ya kuwasili kwa Sergio
Aguero na Memphis Depay bure,
huku Lionel Messi akiwa bado
hajasaini rasmi mkataba mpya
klabuni hapo.

Vijana hao wa Koeman, wa-
najiandaa kupambana kwa ajili
ya msimu mpya, na watafungua
mbio zao za ligi kwa mechi dhidi
ya Real Sociedad Agosti 15, mwa-
ka huu.

TRAORE ANUKIA KUSAJILIWA LEEDS

LONDON, England

KLABU ya Leeds United inam-
wangalia winga wa Wolves, Adama
Traore kama mchezaji muhimu wa-
nayetaka kumsajili katika majira haya
yakipindi cha joto ili kuongoza nguvu
kwenye kikosi chao.

Mazungumzo ya mkataba mpya
kati ya winga huyo wa Hispania na

klabu yake yamekwama, na kuvutia
wapinzani wao hao wa Ligi Kuu Eng-
land.

Leeds wanahitaji kujiimarisha kue-
lekea katika msimu mpya wa 2021/22
na kukamilisha saini ya Traore
kunaweza kuwagharimu pauni mil-
ioni 30 kuwashawishi Wolves.

Traore bado ana mkataba na
Wolves mpaka mwaka 2023 hivyo

klabu hiyo bado wana nafasi ya kum-
bakisha mchezaji huyo, lakini wa-
naweza kubadili uvamuzi wao endapo
ofa nzuri kuanzia pauni milioni 30
itapelekwa.

Leeds pia inakabiliwa na upinzani
kutoka katika vilabu mbalimbali iki-
wamo Liverpool, Chelsea na Barce-
lona ambao wamewahi kuhusishwa
na mchezaji huyo.
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GREALISH AKARIBIA
KUACHANA NA VILLA

® ® ® Ni kutokana na ofa nono iliyowekwa mezani na
Manchester City huku...

LONDON, England

ACK Grealish amerudi ku-
toka mapumziko na jana
Jumatatu alifanya ma-
zungumzo na Aston Villa
usu hatima yake wakati
akihusishwa na uhamisho wa
kwenda Manchester City, kwa
mujibu wa The Mirror.
Grealish alichukua likizo
baada ya michuano ya Euro
2020, na sasa anatarajiwa
kutoa uamuzi kuhusu majali-
wa yake ya baadaye.
Uvumi kwa muda mrefu
umebainisha Manchester City

wamevutiwa sana na Grealish,
huku kocha wake, Pep Guar-
diola akitajwa kuwa shabiki
wake mkubwa.

Mapema wiki iliyopita, As-
ton Villa waliripotiwa wako
tayari kukubali ombi la Man-
chester City la pauni milioni
100.

Mabingwa hao wa Ligi Kuu
England wanaaminika ku-
wasilisha ofa kubwa Ijumaa
iliyopita, huku wakifanya ma-
zungumzo ya moja kwa moja
na Aston Villa juu ya mchezaji
huyo wa kimataifa wa Eng-
land.

Ripoti ya Sky Sports, il-
isema kikosi hicho cha kocha
Dean Smith bado kina nia ya
kumshikilia mchezaji huyo na
wameweka mezani mkataba
mpya ulioboreshwa zaidi wa-
kiamini nyota huyo atazingatia
kusalia klabuni hapo.

Ofa ya mkataba mpya im-
eboreshwa maslahi na inata-
jwa endapo atasaini mkataba
mpya, atalipwa mshahara wa
pauni 200,000 kwa wiki.

Hata hivyo, ripoti zinadai
Aston Villa wako tayari kuku-
bali ofa ya City ya pauni mil-
ioni 100, ikimaanisha kuwa

itakuwa ni juu ya Grealish kua-
mua kama anataka kuhamia
katika klabu hiyo.

Mchezaji huyo mwenye
umri wa miaka 25 alifunga ma-
bao saba na kuchangia asisti 12
katika mechi 27 kwenye za As-
ton Villa kwa msimu wa 2020-
21, huku akitoa mchango kwe-
nye mechi tano za Euro 2020.

Bosi wa City, Guardiola ana-
daiwa anatamani saini ya Gre-
alish ipatikane kabla ya kikosi
chake kuingia dimbani kwe-
nye mechi ya Ngao ya Jamii
dhidi ya Leicester City hapo
Agosti 7, mwaka huu.

CITY KUMTOSA KANE

MANCHESTER City wataachana na mipango
ya kutaka kumsajili mshambuliaji wa Tottenham,
Harry Kane mwenye umri wa miaka 27, endapo
watafanikiwa kumnasa nyota wa Aston Villa, Jack
Grealish mwenye miaka 25. (Manchester Even-
ing News)

RODRIGUEZ NJIA MOJA

KIUNGO Colombia, James Rodriguez mwenye
umri wa miaka 30, ameelezwa hayupo kwenye
mipango ya kocha mpya wa Everton, Rafael Ben-
itez, na kwamba yupo huru kuhama klabuni hapo
endapo ofa nzuri itawasilishwa. (Liverpool Echo)

MARTINEZ ANUKIA ATLETICO

KLABU ya Atletico Madrid imepiga hatua moja
mbele ya Arsenal katika mbio za kuwania kum-
sajili mshambuliaji wa Inter Milan na Timu va
Taifa ya Argentina, Lautaro Martinez ambaye ana
thamani ya Euro milioni 90. (Tuttosport)

ROMERO SAFI SPURS

OFA va pauni milioni 43 iliyotolewa na klabu
ya Tottenham Hotspur kutaka kumsajili beki wa
Argentina, Cristian Romero imekubaliwa na klabu
ya Atalanta. (Talksport)

TRAORE KUTUA LEEDS

LEEDS United wapo katika mipango ya kutaka
kumsajili winga wa Hispania anayechezea klabu
ya Wolves, Adama Traore mwenye umri wa mia-
ka 25, ambaye anakadiriwa kuwa na thamani ya
pauni milioni 30. (Goal)

NUNO AMGEUKIA TRAORE

KLABU ya Tottenham Hotspur ambayo sasa
inanolewa na kocha wa zamani wa Wolves, Nuno
Espirito Santo pia inapiga hesabu za kutaka kum-
sajili Adama Traore. (Mail)

ZOUMA AWANIWA WEST

KLABU ya West Ham ipo kwenye mazungumzo
na klabu ya Chelsea juu ya usajili wa beki wa kati
raia wa Ufaransa, Kurt Zouma mwenye umri wa
miaka 26. (Sun)

MILENKOVIC SOKONI

[WAPQ West Ham watashindwa kumsajili Kurt
Zouma kutoka Chelsea, basi mbadala wake wana-
panga awe beki raia wa Serbia, Nikola Milenkovic
anayechezea klabu ya Fiorentina. (Sky Sport)

PALACE YAJIPANGA

KLABU vya Crystal Palace inataka kumsajili kwa
mkopo mshambuliaji kutoka England, Ademola
Lookman (23), anayechezea katika klabu ya RB
Leipzig. Mipango ya Palace hata hivyo huenda
ikakumbana na upinzani kutoka Burnley na Wat-
ford. (Sun)

SANCHEZ ANUKIA SEVILLA

WAKALA wa beki wa Tottenham Hotspur,
Davinson Sanchez (25), amefanya mazungumzo
na Sevilla ili beki huyo kuhamia katika klabu hiyo.
Sanchez raia wa Colombia amekuwa akinyemele-
wa na Sevilla ili kuchukua nafasi ya Jules Kounde
(22), ambaye amekuwa akihusishwa na mipango
ya kuhamia Chelsea. (Caracol Radio via Mail)

RAMSEY AIKATAA WOLVES

KLABU ya Wolves imeweka wazi nia yake ya
kutaka kumsajili kiungo wa Wales, Aaron Ramsey
kutoka miamba vya Italia Juventus, hata hivyo ki-
ungo huyo wa zamani wa Arsenal mwenye miaka
30 anaripotiwa kutoshawishika na ofa hiyo. (Cal-
ciomercato - Italian)
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Na Saada Akida

MSHAMBULIAJI  wa ma-
bingwa wa Ligi Kuu Tanzania
Bara, Simba, Miraji Athuman
‘Sheva’, ameingia katika rada za
kutakiwa na Namungo FC am-
bayo inahitaji kuimarisha kikosi
chake kuelekea msimu mpya wa
2021/2022, imefahamika.

Sheva ambaye amemaliza
mkataba na Simba, ni miongoni
mwa nyota ambao wameshind-
wa kupata nafasi katika kikosi
cha kwanza cha Wekundu wa
Msimbazi ambacho msimu uli-
omalizika kilifanya vizuri katika
mashindano ya kimataifa ya Ligi
ya Mabingwa Afrika.

Taarifa za uhakika zilizoifikia

gazeti hili jijini jana kutoka nda-
ni ya timu hiyo zinasema ma-
zungumzo baina ya pande hizo
mbili yanaendelea vizuri wakati
wowote anatarajia kuingia mka-
taba na timu hiyo ya mkoani
Lindi.

Chanzo hicho kilisema usajili
wa Sheva ni mapendekezo ya
benchi lao la ufundi linaloon-
gozwa na Kocha Mkuu, Hemed
Morocco ambaye ameainisha
nafasi na majina ya wachezaji
ambao anaowahitaji kwa kuele-
kea msimu mpya.

“Ni kweli tuko na mazungum-
zo na Sheva, hilo linafanyika
kwa sababu liko katika moja ya
mapendekezo ya kocha kwenye
nafasi ya ushambuliaji ambayo

anahitaji nyota wapya wawili,
tunatarajia kupata huduma wa
nyota huyo kwa sababu ni huru
baada ya mkataba wake na Sim-
ba ukifikia ukingoni,” alisema
kigogo huyo.

Aliongeza katika ripoti hiyo
wanatarajia pia kuachana na
golikipa wao namba mbili, Nur-
dini Abarola ambaye amemaliza
mkataba na sasa wanahitaji
kusajili mlinda mlango mzawa.

Gazeti hili lilimtafuta Katibu
Mkuu wa Namungo FC, Ally Se-
lemani alisema wanafanyia kazi
ripoti ya kocha wao kwa sababu
wanahitaji kufanya vizuri katika
msimu huo mpya.

Selemani alizitaja nafasi am-
bazo wanatakiwa kufanyia kazi

ni pamoja na ya ushambuliaji,
kiungo mshambuliaji, kiungo
wa kati, kiungo mkabaji, beki
wa kulia, beki wa kushoto na
golikipa.

“Tuko katika mchakato wa ku-
zungumza na wachezaji wapya
na waliomaliza mkataba na
wako katika mapendekezo ya
kocha, suala la nani atasajiliwa
litakuja hapo baadaye tutaka-
pomalizana na nyota ambao
wamependekezwa,” alisema ka-
tibu huyo.

Aliongeza kikosi chao kitaan-
za maandalizi ya msimu mpya
mapema kwa sababu wanahitaji
kuanza vizuri Ligi Kuu Tanzania
Bara na mashindano ya Kombe
la FA.

Wachezaji wa Yanga wakishangilia baada ya straika wao, Waziri Junior kufunga bao katika mechi ya Kundi A ya mashindano ya Kombe

ya bao 1-1. PICHA: JUMANNE JUMA

KMKM vaahidi makubwa Kagame Cup

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

MABINGWA wa Ligi Kuu Zanzibar, KMKM
kutamba wamejiandaa kufanya vyema kati-
ka mashindano ya Kombe la Kagame yanay-
oendelea hapa nchini.

KMKM ambayo imepangwa Kundi A na
jana jioni ilianza kutupa karata yake kwa
kucheza dhidi ya Le Messager Ngozi kutoka
Burundi.

Akizungumza na gazeti hili jana, Kocha

Mkuu wa KMKM, Ame Msimu alisema wame-
jiandaa kufanya vizuri katika michuano hiyo
kwa sababu wana ‘kiu’ ya kutwaa ubingwa
wa kombe hilo mwaka huu.

Msimu alisema wamepata muda mrefu
wa maandalizi ya timu yao, hivyo wanata-
rajia wachezaji wataonyesha kile walicho-
fundishwa na hatimaye kuipa heshima Zan-
zibar.

“Tumejiandaa kushinda, tumepata muda
mwingi wa kufanya mazoezi na kucheza
mechi mbalimbali za kirafiki, kwetu sisi kila

mashindano yana umuhimu mkubwa kwa
kuwa tupo katika maandalizi mengine ya
kuelekea michuano ya Ligi ya Mabingwa Af-
rika,” alisema Msimu.

Aliongeza katika mashindano hayo atam-
kosa mshambuliaji wake tegemeo, Mussa Ali
Mbarouk ambaye alipata majeraha katika
michezo ya lala salama ya Ligi Kuu Zanzibar.

“Hata hivyo tumemwongeza mchezaji
mpya, Mwinyi Haji Ngwali ili kuhakikisha
lengo la kuchukua ubingwa michuano hiyo
linatimia,” Msimu alisema.

]
Azam FC yatamba
itaendelea kusajili

Na Adam Fungamwango

PAMOJA na kusajili wachezaji
sita mpaka sasa, Azam FC imese-
ma bado inaendelea na usajili
wa wachezaji wapya kwa ajili ya
msimu ujao Ligi Kuu Tanzania
Bara na mashindano ya kimataifa,
huku ikitarajia kutambulisha wen-
gine leo au kesho.

Ofisa Habari wa Azam FC, Thab-
it Zacharia, alisema bado wanaen-
delea kusajili wachezaji wa nje na
wa ndani ili kukijenga kikosi chao
ambacho msimu ujao Kitashiriki
mashindano ya kimataifa ya
Kombe la Shirikisho Afrika.

“Kuna watu wanaona kama eti
tumemaliza. Kwenye michuano ya
kimataifa tunaweza kusajili hadi
wachezaji 40. Tuliona hata msimu
uliopita, CAF waliruhusu timu
kusajili hadi wachezaji 40, kwa
nini kwetu iwe ajabu kuendelea
kusajili?" Alihoji Zacharia.

Mpaka sasa Azam imewasajili
wachezaji |dris Mbombo ku-
toka El Gouna ya Misri, Rodgers
Kola, Charles Zulu, Paul Katema
na Kenneth Muguna na Edward
Manyama kutoka Ruvu Shooting.

Kuhusu michuano ya Kombe
la Kagame, Zacharia alisema
wanawatumia wachezaji ambao
hawakupata muda wa kutosha
kwenye Ligi Kuu Bara na Kombe
la FA msimu uliomalizika, baadhi
ya wachezaji wa timu ya vijana,
pamoja Na wachezaji waliorejea
klabuni baada ya kumaliza kutu-
mikia klabu nyingine kwa mkopo.

“Kuna baadhi ya wachezaji
wetu ambao tuliwatoa kwenye
klabu mbalimbali kwa mkopo,
tumewarudisha na hao watatumi-
ka kwenye michuano ya Kagame,”
alisema kiongozi huyo.

Dodoma Jiji FC
mambo yatanoga

Na Saada Akida

UONGOZI wa Dodoma Jiji
umesema unatarajia kusajili
wachezaji wapya wenye uwezo
mzuri kwa ajili ya timu yao kuo-
nyesha ushindani katika msimu
ujao wa Ligi Kuu Tanzania Bara.

Katibu Mkuu wa Dodoma Jiji
FC, Fortunatus Johnson aliliam-
bia gazeti hili tayari wameanza
kuyafanyia kazi mapendekezo
yaliyotolewa na benchi la ufundi,
na hivyo wanaamini msimu mpya
watakuwa na kikosi imara.

Johnson alisema jana jioni wal-
itarajia kufanya kikao cha Bodi ya
Wakurugenzi na baada ya kumal-
izika kwa kikao hicho, wataanza
utekelezaji mapema.

Alitaja nafasi ambazo watazi-
boresha ni pamoja na ya golikipa,
beki wa kati, kiungo mkabaji na
mshambuliaji.

“Tutakutana leo (jana), baada ya
hapo sasa tutaanza mchakato wa
kujaza nafasi kama tulivyoshau-
riwa, bado hatujafanya mazun-
gumzo na mchezaji wowote kwa
sababu hatukuwahi kukutana na
kujadili ripoti ya ufundi,” alisema
kiongozi huyo.
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Grealish akaribia kuachana na Villa

Kiungo mpya wa Yanga, Dickson Ambundo (katikati), akiwania mpira dhidi ya wachezaji wa Nyasa Bis Bullets ya Malawi katika

hizo zilitoka sare ya bao 1-1. PICHA: JUMANNE JUMA

SIMBA, YANGA ZAKIMBIZANA

® ® ONi katika mbio za usajili kuelekea msimu ujao wa Ligi

Kuu na michuano ya CAF...

Na Saada Akida

KATIKA kuhakikisha kila timu inaima-
risha makali yake kuelekea msimu mpya
wa 2021/22, klabu za Simba na Yanga zote
wachezaji wapya kwa ajili ya kufanya vy-
ema kwenye Ligi Kuu Tanzania Bara na
mashindano ya kimataifa ya Ligi ya Mabing-
wa Afrika watakayoshiriki.

Kwa mujibu wa taarifa zilizopatikana ji-
jini jana, mabingwa wa Ligi Kuu Tanzania
Bara, Simba jana waliingia makubaliano ya
miaka mitatu na kiungo mkabaji wa Kagera
Sugar, Abdulswamad Kassim ‘Guty’.

Chanzo chetu cha habari kilisema Simba
ilifikia makubliano na nyota huyo mara
baada ya msimu uliopita wa Ligi Kuu Tan-
zania Bara kumaliza na vile vile ilijiridhisha
kwamba ameshaagana na waajiri wake wa
zamani.

Akizungumza na Nipashe jana, Guty alith-

ibitisha kumalizana na uongozi wa Simba
na kuweka wazi anajisikia furaha kuwa se-
hemu ya kikosi cha Wekundu wa Msimbazi.

“Ni kweli nimesaini mkataba wa miaka
mitatu na Simba, hatua hii ilikamilika baada
ya kumaliza mkataba wangu na waajiri wan-
gu wa zamani, Kagera Sugar, nimefurahi
kutua Simba na niko tayari kwa ajili ya kui-
saidia timu kufikia malengo yake,” alisema
Guty. Usajili Guty ni kuongeza ufanisi wa
nafasi mbalimbali ikiwamo kiungo mkabaji,
hasa baada ya kuwapo kwa sintofahamu ya
utovu wa nidhamu wa mara kwa mara wa
Jonas Mkude.

Nafasi ya kiungo mkabaji ndani ya Simba
kwa sasa ina wachezaji wawili wa asili am-
bao ni Mzamiru Yassin na Mganda, Taddeo
Lwanga.

Nyota wengine ambao wanatajwa tayari
wameshamalizana na Simba ni pamoja na
Kipa kutoka Tanzania Prisons, Jerimiah
Kisubi, beki wa KMC FC, Israel Mwenda na

mshambuliaji wa Mbeya City, Dennis Kibu.

Kwa upande wa Yanga ambayo sasa ina-
shiriki mashindano ya kimataifa jana im-
emtambulisha, Yusuph Athumani kutoka
Biashara United ya Musoma mkoani Mara.

“Tunapenda kuwajulisha rasmi kuwa
Yusuph Athumani sasa yuko katika jezi ya
kijani na njano,” ilisema kwa kifupi taarifa
iliyotolewa na uongozi wa Yanga.

Mabosi wa Yanga pia wako katika hatua
ya mwisho wa kukamilisha mazungumzo
na mshambuliaji Mkongomani Heritier
Makambo ambaye alitua nchini juzi na moja
kwa moja alifika kwenye Uwanja wa Benja-
min Mkapa kuitazama timu yake ya zamani
ikicheza dhidi ya Big Bullets ya Malawi kati-
ka mechi ya Kombe la Kagame iliyomalizika
kwa sare ya bao 1-1.

Tayari Shirikisho la Soka Tanzania (TFF),
lilishafungua rasmi dirisha la usajili ambalo
litafungwa rasmi ifikapo Agosti 31, mwaka
huu

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

Upinzani mkali
ujumbe wa TFF

Na Mwandishi Wetu

WAKATI orodha ya mwisho ya
wagombea wanaowania uon-
g0zi katika uchaguzi mkuu wa
Shirikisho la Soka Tanzania (TFF),
imetangazwa, ushindani ume-
onekana kutawala zaidi kwenye
upande wa nafasi za Ujumbe wa
Kamati ya Utendaji ya shirikisho
hilo, imefahamika.

TFF inatarajia kufanya uchaguzi
mkuu Jumamosi kwenye Ukumbi
wa Hoteli ya Tanga Beach Resort

Kwa mujibu wa taarifa iliyotole-
wa jana na Mwenyekiti wa Kamati
ya Uchaguzi ya TFF, Kiomoni
Kibamba inasema nafasi ya urais
ina mgombea mmoja ambaye ni
Wallace Karia, anayetetea cheo
hicho.

Taarifa hiyo ilitaja wagombea
waliobakia wanaowania ujumbe
katika Kanda namba moja yenye
kujumuisha mikoa ya Dar es Sa-
laam, Morogoro, Lindi, Mtwara ni
Athumani Kambi, Hossea Lugano
‘Maisha' na Lameck Nyambaya
wakati Kanda namba mbili wa-
naochuana ni Khalid Abdallah na
Zakayo Mjema.

Kanda namba tatu ambayo ita-
wakilisha mikoa va Iringa, Mbeya,
Ruvuma, Songwe na Njombe
wanaogombea ni Abousufian Silia,
James Mhagama na Mohammed
Mashango huku Kanda namba nne
inayoundwa na mikoa ya Dodoma,
Singida, Simiyu na Shinyanga wa-
naopambana ni Mohamed Aden,
Osuri Kosuri na Hamisi Kitila.

Salum Chama, Vedastus Lufano
na Salum Kulunge wao wanawania
ujumbe wa Kanda ya tano inay-
ojumuisha mikoa ya Mwanza,
Geita, Mara na Kagera wakati
Kanda namba sita inayowakilisha
mikoa ya Kigoma, Tabora, Katavi
na Rukwa wanaochuana ni Issa
Bukuku, Blassy Kiondo na Keneth
Pesambili.

Baada ya uchaguzi huo ku-
malizika, rais atakuwa na na-
fasi ya kuteuwa wajumbe wanne
watakaoungana kuunda kamati ya
utendaji na vile vile kumthibitisha
mmoja wao ili kuwa Makamu wa
Kwanza wa Rais.

Katiba ya TFF pia inasema
Mwenyekiti wa Chama cha Soka
cha Wanawake cha Tanzania
(TWFA), pia anaingia moja kwa

moja katika kamati hiyo.
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