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Rais Samia Suluhu Hassan akipokea gawio la serikali la zaidi ya Sh. bilioni 45.5 kutoka 
kwa Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi wa Benki ya NMB, Dk. Edwin Mhede (wa pili 
kulia) na Ofisa Mtendaji Mkuu wa benki hiyo, Ruth Zaipuna (wa pili kushoto) wakati wa 
hafla ya kuadhimisha miaka 25 ya mafanikio ya benki hiyo mkoani Dar es Salaam jana. 
Katikati ni Waziri wa Fedha na Mipango, Dk. Mwigulu Nchemba na kushoto ni Msajili wa 
Hazina, Nehemiah Mchechu. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Zitto aibua maeneo 
manane yenye dosari 
bajeti ya 2023/24

• rais Samia atangaza kuwafuta kazi wasiozalisha faida... Uk. 2
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Kumekucha vigogo mashirika ya umma

Na Beatrice Shayo

JESHI la Polisi Kanda Maalum ya 
Dar es Salaam limepiga marufuku 
maandamano yaliyopangwa kufanyi-
ka kesho jijini kuelekea Ikulu ya Ma-
gogoni.

Kauli ya jeshi hilo imekuja baada 
ya kuwapo mtu anayehamasisha 
katika mitandao ya kijamii maan-
damano hayo siku ya kesho ili kup-
inga makubaliano ya uendeshaji wa 
Bandari ya Dar es Salaam yaliyoingi-
wa kati ya Tanzania na Dubai kupitia 
Kampuni ya DP World.

Mhamasishaji huyo pia anataja 
sababu nyingine ya kuandamana ni 
kupinga muswada wa sheria ya masu-

ala ya usalama kuwekewa kinga ya 
baadhi ya watendaji kushtakiwa kwa 
makosa ya jinai.

Kutokana na kuwapo kwa hamasa 
hiyo, Kamanda wa Kanda hiyo, Ju-
manne Muliro, jana alikiri kuwa na 
taarifa hizo za kuitishwa maandama-
no Juni 19 mwaka huu (kesho).

Alisema taarifa hiyo imeshawafikia 
na tayari wamempatia majibu mtu 
huyo na kumshauri kuwa kama ana 
jambo la msingi, atumie vyombo 
mbalimbali vya kisheria kuwasilisha 
hoja zake bila maandamano ili haki 
zingine za wananchi za kufanya kazi 
wakiwa huru zisiingiliwe.

“Jeshi la Polisi linawatahadharisha 
watu kutoshiriki hicho kinachodaiwa 

maandamano na badala yake, wana-
himizwa kuendelea na shughuli za ki-
uchumi na kijamii bila hofu,” alisema 
Kamanda Muliro.

Alisema Jeshi la Polisi halitosita ku-
chukua hatua kwa mtu au kundi lin-
alotaka kuzusha taharuki kwa kuzuia 
watu wengine kufanya kazi zao.

Kamanda Muliro pia alisema wana-
washikilia watu 10 wanaodaiwa kuhu-
jumu miundombinu kwa kuiba vifaa 
mbalimbali vya minara ya mawasi-
liano ya simu.

Alisema watuhumiwa hao wa-
likamatwa kupitia operesheni iliyoan-
za Juni 5 mwaka huu na inaendelea 
katika jiji hilo la kibiashara, ikihusisha 
pia mikoa jirani.

Na Romana Mallya

RAIS Samia Suluhu Hassan 
amesema amepokea ripoti 
ya awali kuhusu hali ya ma-
shirika ya umma, akimpa kazi 
ya mwisho Msajili wa Hazina, 
Nehemiah Mchechu, kumalizia 
tathmini ili achukue uamuzi 
mgumu.

Alitangaza hayo jana mkoani 
Dar es Salaam wakati akifunga 
maadhimisho ya miaka 25 ya 
Benki ya NMB na kukabidhi 
serikalini gawio la Sh. bilioni 
45.5 kutokana na faida wali-
yoitengeneza mwaka 2022 ya 
zaidi ya Sh. bilioni 429.

“Kama alivyosema Msajili wa 
Hazina, serikali tumeamua ku-
fanya tathmini ya utendaji wa 
mashirika yote ya umma na 
yale ambayo serikali ina hisa 
kubwa. Lengo ni kubaini ma-
shirika yasiyo na faida ambayo 
yameshindwa kujiendesha na 
yanaitia serikali hasara,” ali-
fafanua.

Rais Samia alisema Msajili 
wa Hazina amefanya tathmini 
ya awali na kumpelekea ripoti 
na amemwagiza aende kufanya 
tathmini ya pili.

“Kwa hiyo, wale mnaoshika 
mashirika, hapa TFS (Wakala 
wa Huduma za Misitu Tanza-
nia) ninakuona  (Prof ) Dos San-
tos (Silayo - Mtendaji Mkuu wa 
TFS), kajitazame vizuri ndani ya 
shirika lako pamoja na kwamba 
misitu ni wewe peke yako, hebu 
kajitizame vizuri.

“Na wale wote mnaoshika 
mashirika, nendeni kajitaza-
meni vizuri. Hii haina kurudi 
nyuma, kuna ambayo tutayafu-
ta, kuna ambayo tutayasaidia, 
kuna ambayo tutayapa mion-
gozo namna ya kujiendesha ili 
wote mfanye kwa faida.

“Serikali imeunda mashirika 
haya ili yasaidie kutengeneza 
fedha zitakazosaidia kubeba 
mzigo wa serikali na si mashiri-
ka ya kula serikalini bila kurud-
isha faida ambayo mengi yapo 

ya aina hiyo.
“Kwa hiyo, Msajili (wa Haz-

ina) vaa njuga, nimekupa 
baraka zote. Ninasubiri taarifa 
za mwisho ya mashirika gani 
yanabaki na yapi yanaondoka 
na yapi yasaidiwe vipi kufanya 
biashara.

“Na siku tutakapoyatangaza, 
yale ambao tutatoa fedha mfu-
koni kuyapa na kuyasaidia, 
nitawaambia kama nilivyom-
wambia Mhede kwamba, haya 
mashirika yakifa wafe nayo.

“Sitaki kusikia shirika linazo-
rota, meneja anapiga suti nzuri 
anatamba mitaani,” Rais Samia 
alionya.

WAJASIRIAMALI
Kwa wajasiriamali wanaopata 

mikopo, Rais Samia aliwakum-
busha kwamba wameaminiwa 
na wajiaminishe wanapoi-
chukua wakumbuke kurudisha 
bila kusimamiwa kama walivy-
ochukua awali.

“Hii ni benki, imefanya vizuri 
sana, tusiende kuiua, tusiende 
kuiangusha. Msajili wa Hazina 
endelea kuyasimamia mashiri-
ka yetu, tunataka mashirika 
yote ya umma na yale ambayo 
serikali ina hisa kubwa yana-
jiendesha kwa ufanisi,” aliagiza.

Kuhusu NMB, Rais Samia 
alionyesha kufurahishwa na 
utendaji kazi wake chini ya Ofi-
sa Mtendaji Mkuu, Ruth Zaipu-
na na Mwenyekiti wa Bodi, Dk. 
Edwin Mhede, huku akiwaeleza 
kuwa wanastahili kusherehek-
ea miaka 25.

Mkuu wa Nchi aliipongeza 
benki hiyo kwa hatua kubwa 
iliyopiga, hata kufikia kutoa 
gawio kubwa serikalini.

“Niwapongeze katika gawio 
mlilojipanga mwaka huu. 
Na kati ya hizo Sh. bilioni 2.5 
zimepangwa kwa ajili ya shule 
maalum kwa mkoa nitakaoch-
agua, nitazitolea maelekezo, 
asanteni.  Mnastahili pongezi 
kubwa na mna haki ya kushere-
hekea miaka 25.

“Iliposimamishwa bodi nil-

iona kuna wanawake watatu, 
hebu wasimame. Hakuna 
wanawake kwenye bodi, me-
nejimenti hapa ndo niliona 
wanawake angalau wawili wa-
tatu na ukiongeza na Mtendaji 
Mkuu mambo yanakwenda.

“Kuna utafiti unasema taasisi 
inayokuwa na menejimenti in-
ayoanza na wanawake watatu 
hiyo taasisi inafanya vizuri, ni 
utafiti uliofanywa Tanzania 
kuhusu mashirika ya umma.

“Kwa hiyo, hii bodi inafanya 
vizuri kwa kuwa menejimenti 
ina wanawake, mtendaji mkuu 
mwanamke, ni ujumbe wangu 
bodi ijayo wanawake wawamo,” 
aliagiza.

Rais Samia pia alimpongeza 
Mwenyekiti wa Bodi ya NMB 
kwa kudhihirisha umahiri 
ndani ya benki hiyo, akisema 
alikutana naye juzi na waka-
zungumza kuhusu Wakala 
wa Mabasi Yaendayo Haraka 
(DART). Anaona mageuzi aliyo-
fanya na malengo ya baadaye. 

“Juzi nilimwambia hili shirika 
likifa ufe nalo, na leo ujumbe 
ni huohuo. Hii benki ikifa ufe 
nayo,” Rais Samia alionya.

Alisema NMB ni benki kion-
gozi katika kutengeneza faida 
na imeiweka nchi katika rama-
ni kwa kuwa ya tatu kwa faida 
katika sekta ya kibenki ndani 
na nje ya Jumuiya ya Afrika 
Mashariki na ya kwanza kwa 
Nchi za Kusini mwa Jangwa la 
Sahara na hati fungani maalum 
inayomlenga mwanamke.

“Ninawashukuru kwa kuja 
na wazo hili, linaibeba safari 
yangu ya uchampioni kwenye 
suala la generation equality 
(usawa katika jamii), nimekuwa 
balozi wa hili kwa ulimwengu 
toka nimeingia kuwa Rais, mfa-
no wangu ni nchi yangu namna 
tunavyokwenda na usawa wa 
kijinsia. Hii inakwenda kunibe-
ba vizuri ninapokuwa kwenye 
mikutano,” alisema.

Rais Samia pia alisema amea-
rifiwa kupitia hati fungani, 

benki imekusanya zaidi ya Sh. 
bilioni 74 zilizoelekezwa katika 
biashara zinazoongozwa na wa-
nawake.

Alisema NMB pia wametenga 
zaidi ya Sh. bilioni 200 kwa ajili 
ya kutoa mikopo kwa sekta ya 
kilimo na mnyororo wa thama-
ni kwa riba isiyozidi asilimia 10.

Alisema gawio la Sh. bilioni 
45.5 linatokana na hisa za seri-
kali kupitia mambo makubwa 
yaliyofanywa na NMB mwaka 
2022, faida ikiwa ni zaidi ya bil-
ioni 429.

Mkuu wa Nchi alikumbusha 
kuwa mwaka jana, serikali il-
ipokea gawio la Sh. bilioni 30.6 
na sasa limekua hadi kufikia Sh. 
bilioni 45.5.

Alisema mchango wa kodi 
kwa serikali ulikuwa Sh. bilioni 
383 ndani yake ikiwamo kodi ya 
ujuzi, VAT na kodi ya mapato na 
nyinginezo.

Mkurugenzi Mtendaji wa 
NMB, Zaipuna, alisema hafla 
hiyo ni kielelezo bora cha mam-
bo makubwa matatu, ambayo 
ni matunda ya ubinafsishaji na 
mabadiliko chanja ya misingi 
wezeshi ya kiuchumi, kibiasha-
ra na kijamii na kuchagiza uku-
aji wa uchumi ikiwamo benki 
hiyo.

Pia alisema ni uwekezaji wa 
kimkakati uliolenga kuijenga 
NMB shindani na endelevu 
yenye misingi imara ya utawala 
bora, kiutendaji na kiufanisi.

“Mheshimiwa Rais, jambo 
la tatu hafla hii ni kielelezo 
cha imani kubwa ya wadau wa 
NMB, iliyowezesha kuijenga 
benki imara kwa maendeleo ya 
watu, benki yenye tija kwa wa-
teja wake, wawekezaji na jamii 
kwa ujumla,” alisema.

Mkurugenzi huyo alisema 
kwa sasa wana matawi 227 
kulinganishwa na matawi 97 
mwaka 1997 wakati benki il-
ipoanzishwa, mashine za ATM 
7,081 na mawakala 23,679 na 
akaunti za wateja milioni 6.3 
kulinganishwa na akaunti chini 

ya 600,000 walizokuwa nazo 
awali.

Alisema uwekezaji mkubwa 
wa teknolojia uliofanyika, 
umefanya kwa sasa miamala 
ya kibenki kwa asilimia 94 ku-
fanyika nje ya benki.

Alisema mwaka 2022, benki 
ilipata tuzo 23 za kitaifa na ki-
mataifa, zikiifanya NMB itam-
bulike kuwa ni taasisi bora.

“Mwaka 2009 tulitoa gawio 
la Sh. bilioni 4.9, sasa hivi tu-
nakwenda kutoa Sh. bilioni 45.5 
kwa mwaka 2022, hili ongezeko 
ni sawa na asilimia 911 katika 
kipindi hiki cha marejeo kutoka 
2009-2022.

“Hii inafanya kuwa gawio 
kubwa zaidi kuwahi kutolewa 
na taasisi yoyote ya kifedha kwa 
serikali,” alitamba.

Alisema mwanahisa anayem-
iliki asilimia 34.9 ameshalipwa 
Sh. bilioni 49.9 na wanahisa 
wote wanaomiliki asilimia 33.3 
wamelipwa Sh. bilioni 47.7, na 
kufanya jumla la gawio lote 
walilolipa kwa wanahisa kwa 
mwaka huo kuwa Sh. bilioni 
143.1 kutoka Sh. bilioni 96.7 
mwaka jana.

Mwenyekiti wa Bodi ya NMB, 
Dk. Mhede, alisema aina ya ubi-
nafsishaji uliofanyika imefanya 
benki kujenga mizizi imara kwa 
wateja.

Msajili wa Mhazini, Mchechu, 
alisema maagizo ya Rais kwao 
ya kuangalia taasisi za kuzi-
futa, kuziunganisha, kuzibore-
sha litakwenda kufanyika kwa 
kuangalia maslahi ya nchi na si 
kutazama sura.

Waziri wa Fedha na Mipango, 
Dk. Mwigulu Nchemba, alisema 
katika bajeti ya 2023/24, seri-
kali imeweka Sh. trilioni moja 
inayokwenda kukuza sekta 
binafsi. Aliutaja ni uamuzi we-
nye maana kubwa, hata wenye 
mikopo chechefu watakwenda 
kuilipa.

Alisema gawio lililotolewa 
litatumika katika utekelezaji wa 
bajeti ya serikali.

Polisi waonya maandamano 
sakata uendeshaji Bandari

Kamanda Jumanne Muliro.
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usalama kazini

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
OFISI YA RAIS,

MENEJIMENTI YA UTUMISHI WA UMMA NA UTAWALA BORA
MAMLAKA YA SERIKALI MTANDAO

Wananchi wote mnatangaziwa kuwa Mamlaka ya Serikali Mtandao (e-GA) itauza kwa njia ya mnada wa hadhara wa vifaa chakavu 
yakiwemo magari, samani za ofisi pamoja na vifaa vingine siku ya Jumanne tarehe 27 Juni, 2023 katika ofisi zake za Dar es 
Salaam na Alhamisi tarehe 29 Juni, 2023 katika ofisi zake za Dodoma. 

Wananchi wote watakaoshiriki mnada huo wanaombwa kufika siku ya Jumapili tarehe 25 Juni, 2023 katika Jengo la UTUMISHI 
Kivukoni Dar es Salaam kwa ajili ya ukaguzi wa vifaa hivyo ambavyo ni viti vya ofisini “Office Chairs”, “Printers” na “Laptops” na 
siku ya Jumanne tarehe 27 Juni, 2023 kuanzia saa 4:00 asubuhi hadi saa 10:00 jioni katika Ofisi za e-GA Mji wa Serikali Mtumba 
Dodoma kwa ajili ya ukaguzi wa vifaa hivyo, ambapo pamoja na vifaa vingine, magari yote yameegeshwa katika ofisi za e-GA. 

Maelezo zaidi ya magari hayo ni kama yanavyoonekana katika jedwali: 

MASHARTI YA MNADA
1. Magari hayajalipiwa ushuru na kodi ya ongezeko la thamani (VAT), hivyo Mnunuzi atatakiwa kulipa ushuru na kodi zingine 

kabla ya kulichukua toka Mamlaka ya Serikali Mtandao
2. Magari yatauzwa kama yalivyo mahali yalipo
3. Mnunuzi wa gari atalazimika kulipa papo hapo amana “deposit” isiyopungua asilimia ishirini na tano (25%) ya thamani ya 

gari na atakamilisha malipo yote ndani ya muda wa siku kumi na nne (14) kuanzia tarehe ya mnada. Mnunuzi akishindwa 
kutimiza sharti hilo atakosa haki zote za ununuzi wa gari na amana iliyolipwa haitarudishwa.

4. Mnunuzi wa gari atatakiwa kuondosha au kuchukua gari ndani ya muda wa siku saba (07) kuanzia siku ya kukamilisha 
malipo.

5. Ruhusa ya kuangalia gari itatolewa kwa siku mbili (02) kabla ya tarehe ya mnada husika.
6. Kwa Mnunuzi wa vifaa vingine atatakiwa kulipia kifaa alichopata baada tu ya kumtangaza dalali kuwa  mshindi (on fall of the 

hammer). Kifaa ambacho hakijalipiwa kitanadiwa upya. Pia mnunuzi atakiwa kuchukua kifaa alichonunua papo hapo mara 
tu baada ya kulipia (cash and carry) 

7. Mnada utaanza saa nne (4:00) asubuhi siku ya Jumanne tarehe 27 Juni katika ofisi zake za Dar es Salaam, 2023 na Alhamisi 
tarehe 29 Juni, 2023 katika ofisi zake za Dodoma.

Imetolewa na

Mkurugenzi Mkuu

Mamlaka ya Serikali Mtandao (e-GA)

TANGAZO LA MNADA WA HADHARA WA VIFAA CHAKAVU

Na Aina Modeli Namba ya Usajili Mahali lilipo Hali ya Gari 

1 TOYOTA station wagon 
Diesel Engine LAND CRUISER V8 STL2039 e-GA HQ Mtumba 

Dodoma  Halitembei 

2 Mitsubishi Pajero 4WD, Station 
Wagon with 2.8L Diesel Engine,  

PAJERO ST 
WAGON STL2011 e-GA HQ Mtumba 

Dodoma Halitembei 

3 Mitsubishi Pajero 4WD, Station 
Wagon with 2.8L Diesel Engine 

PAJERO ST 
WAGON STL2010  e-GA HQ Mtumba 

Dodoma  Halitembei 

Mji wa Serikali, Mtaa wa Mtandao, S. L. P. 2833, Dodoma, Simu: +255222129868, Nukushi: +255222129878,
Barua Pepe: info@ega.go.tz, Mkurugenzi Mkuu: dg@ega.go.tz, Tovuti: www.ega.go.tz

“Uadilifu na Ubunifu kwa Utoaji Huduma Bora kwa Umma” 

THE REGISTRATION OF DOCUMENTS ACT 
(CAP. 117) 

CHANGE OF NAME BY DEEDPOLL.

BY THIS DEED, I  BONIFACE  WILSON MBULI  OF P. O. Box 50 
KIDATU DO HEREBY wholly, absolutely and utterly renounce, 
relinguish and abandon the the use of the former name of 
BONIFACE P. WILSON and adopt as from the date of this deed poll 
and in substitution  of the former name, the name of BONIFACE 
WILSON MBULI for the purpose of evidanceof such determination, 
I, hereby DECLARE that hi will at all times hereinafter in all records, 
deed, documents and otherwriting and in all action, suits and 
proceedings as well as in all Publis and Private dealings and 
transactions and creations whatsover use and subscribe the said 
name of BONIFACE WILSON MBULI appear on my National 
Identification Card with No. 19671125-67508-0000-426 in lieu of 
and in submition for the former names of BONIFACE  P. WILSON
AND I HEREBY expressly authorize and require all and every person 
and whatsover at all times after the date hereof  to designeted 
describe and  adress him  by the adopted name of BONIFACE 
WILSON MBULI
IN WITNESS WHERE of I have set my hand at MOROGORO, and I 
hereon substitute  the old name of BONIFACE P. WILSON by the 
new name BONIFACE WILSON MBULI  

Kiongozi wa Chama Cha ACT-WAZALENDO, Zitto Kabwe, akizungumza wakati wa 
mkutano wa kuchambua Bajeti ya Serikali ya mwaka 2023/2024, iliyotolewa Bun-
geni na Waziri wa Fedha  hivi karibuni, Dar es Salaam jana. PICHA: IMANI
NATHANIEL

Na Halfani Chusi

KIONGOZI wa Chama cha ACT-Wazalendo, 
Zitto Kabwe, amesema mapendekezo ya ba-
jeti ya serikali kwa mwaka ujao wa fedha yal-
iyowasilishwa bungeni Alhamisi yanalenga 
kutoa unafuu kwa wafanyabiashara, lakini 
yamewatelekeza wanyonge.

Waziri wa Fedha na Mipango, Dk. Mwigulu 
Nchemba, aliwasilisha bungeni jijini Dodo-
ma mapendekezo ya bajeti ya serikali kwa 
mwaka wa fedha 2023/24.

Katika uchambuzi wake, Zitto amesema 
anaona mapendekezo hayo hayalengi kutoa 
unafuu kwa wanyonge.

Akizungumza na waandishi wa habari 
jana jijini Dar es Salaam baada ya kucham-
bua mapendekezo hayo, Zitto alitaja maeneo 
manane yenye dosari akisisitiza yatawafanya 
wananchi wa hali ya chini wateseke zaidi.

Maeneo hayo ni kutokufikiwa kwa malen-
go ya makusanyo ya kodi kwa mwaka 
2022/23 na kuhoji fedha za bajeti kwa mwa-
ka 2023/24 zitakakotoka. 

Aliitaja ni bajeti isiyojibu changamoto za 
wananchi.

Zitto aliyataja maeneo mengine ni uhaba 
wa fedha za kigeni, mikopo ya kibiashara 
inayoligharimu taifa, marekebisho ya kodi, 
tozo na makato ambayo alisema ni furaha 
kwa ‘vibonge’ na vilio kwa wanyonge.

Pia alisema kodi kwa wafanyakazi na 
waajiri bado ni mzigo, pia akimulika mga-
wanyo wa fedha za Muungano.

Zitto alisema mapendekezo ya bajeti hiyo 
hayajajibu changamoto za wananchi kutoka-
na na kupanda kwa gharama ya maisha, uko-
sefu wa ajira kwa vijana, upatikanaji duni wa 
huduma za afya, elimu na maji.

“Ili kujibu changamoto hizi, hatuna budi 
kutazama sera za kibajeti katika kuchukua 
hatua za kukabiliana na kupanda kwa ghara-
ma za maisha kwa kutazama maeneo yenye 
uwezo mkubwa wa kuzalisha ajira nyingi na 
kuona kama uamuzi wa kibajeti unapeleka 
rasilimali kwenye maeneo ya kilimo na vi-
wanda,” alisema.

Zitto alisema asilimia kubwa ya wananchi 
wanakufa kwa kile alichokiita umaskini na 
wengine kwa magonjwa yanayoweza kuti-
bika.

“Huduma mbovu za afya ni chanzo ki-
kubwa cha umaskini kwa watanzania. Kwa 
mujibu wa utafiti wa Benki ya Dunia (WB), 
watanzania wengi wapo juu kidogo au chini 
kidogo ya mstari wa umaskini.

“Wakipata changamoto za afya walio juu 
ya mstari wa umaskini hurudi chini na wal-
io chini huenda chini zaidi. Bima ya afya ni 
nyenzo muhimu sana kuzuia watu kudum-
bukia kwenye umaskini,” alisema.

Zitto alisema kwamba mfumo wa bima ya 
afya wa sasa ni wa kitabaka ambao unatoa 
huduma kulingana na uwezo wa mtu badala 
ya kuangalia mahitaji yake.

Alisema mapendekezo ya bajeti kwa mwa-
ka ujao wa fedha, hayajalitazama tatizo hilo 
ili kutenga fedha za kuweka mfumo mzuri 
na endelevu wa kufadhili wa bima kwa wa-
tanzania wote na kuwezesha kugharamia 
matibabu.

Waziri Kivuli wa Fedha na Uchumi wa cha-
ma hicho, Ester Thomas, alizitaja njia am-
bazo serikali inapaswa kuzitumia kumaliza 

dosari hizo kuwa ni kufuata 
katiba ya nchi kwa kuanzisha 
akaunti ya pamoja ya fedha 
kwa mujibu wa sheria na ma-
pato yote ya Muungano yawek-
we humo.

Pia alipendekeza kufanya 
utafiti mpya wa mapato ya 
Muungano na matumizi ya 
shughuli za Muungano ili ku-
pata takwimu za sasa. Serikali 
igawe ziada    za mapato ya 
Muungano kwa washirika wa 
Muungano.

“CAG (Mdhibiti na Mkaguzi 
Mkuu wa Serikali) afanya uk-
aguzi maalum wa fedha za 
Muungano, mapato, matumi-
zi na fedha zinazobakia, ili 
kubainisha mgawo sahihi am-
bao Zanzibar inastahiki,” alise-
ma.

Alitaja mapendekezo men-
gine ni tozo za miamala ya 
simu ziwe kama ilivyokuwa 
kabla ya mwezi Julai mwaka 

BAJETI 2023/24

Zitto: Nzuri kwa wafanyabiashara,
shida kwa wananchi wa hali ya chini

2021, ili kuwapunguzia 
mzigo wananchi na kuon-
doa kabisa kodi ya asilimia 
mbili wachimbaji wadogo.

LB),        ili kurejea 
makato ya asilimia 
nane ya kulipa mkopo 
huo kama ilivyokuwa 
kabla ya mwaka 2016 
badala ya asilimia 15 
ya sasa.

“Magari yote ya seri-
kali yaanze kutumia 
gesi asilia, ili kupungu-
za kutumia fedha ny-
ingi za kigeni kuagiza 
bidhaa za mafuta. Pen-
dekezo hili litapelekea 
kupunguza matumizi 
ya serikali kwa takrib-
ani Sh. bilioni 500 kwa 
mwaka,” alisema.

Alisema ACT-Wazal-
endo pia inapende-
keza kuharakishwa 
kwa mradi wa gesi 
asilia Mkoa wa Lindi 
na kuufungamanisha 
na mradi wa kuanzi-
sha kiwanda kikubwa 
cha kuzalisha mbolea 
ili wakulima na wafan-
yabiashara wanufaike 
zaidi.

Pia alipendekeza 
kubadili Sheria ya Bodi 
ya Mikopo ya Wanafunzi 
wa Elimu ya Juu (HES-
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HABARI KITAIFA
Katibu Mkuu 
wa Chama Cha 
Mapinduzi (CCM), 
Daniel Chon-
golo akiangalia 
handaki lil-
ilokuwa linatumi-
wa    na wapi-
gania uhuru wa 
nchi zilizo kusini 
mwa Afrika lil-
ilopo   Wilaya ya 
Kongwa Mkoani 
Dodoma, kambi 
hiyo ilitumiwa na 
nchi za Msumbiji,  
Zimbabwe, Bot-
swana, Afrika ya 
Kusini na Namib-
ia. PICHA: IBRA-
HIM JOSEPHNa Halima Ikunji, TABORA

MAHAKAMA Kuu Kanda ya 
Tabora imemhukumu Mwande 
Punguja (36), mkazi wa Kijiji cha 
Mwitungu, Wilaya ya Sikonge 
mkoani Tabora, kunyongwa hadi 
kufa kwa kosa la kumuua Kagwa 
Alusha (35) kwa kumtumbukiza 
kisimani baada ya kutoka baa 
kunywa pombe.

Akisoma hukumu hiyo juzi, 
Hakimu Mkazi wa Mkoa wa Tab-
ora, Jovith Kato, aliyekasimishwa 
mamlaka ya jaji, alisema mshi-
takiwa alitenda kosa hilo Febru-
ari 6 mwaka huu katika Kijiji cha 
Mwitungu wilayani humo.

Alieleza kuwa wawili hao wal-
iokuwa wakinywa pombe katika 
moja ya baa, waliondoka pamoja 
huku Alusha akiwa amebebwa 
kwenye baiskeli na Punguja.

Hakimu huyo alisema kuwa 
baada ya kufika eneo la kisima 
kirefu, Punguja aliamua kum-
dumbukiza kisimani na kum-
sababishia umauti kisha yeye 
kuendelea na shughuli zake bila 
kujali ukatili aliomtendea mwen-
zake.

Hakimu Kato alieleza kuwa ku-
tokana na kosa hilo, mahakama 
hiyo ilimtia hatiani na kumhuku-
mu kunyongwa hadi kufa kuto-
kana na ukatili na kuondoa uhai 
wa mwenzake kwa makusudi.

Awali mshtakiwa alipohojiwa 
kuhusu mashtaka hayo, alikuba-
li na kukiri kutenda kosa hilo 
la kumtumbukiza kisimani na 
kumsababishia kifo chake bila 
kujali kuwa mtu huyo alikuwa na 
familia inayomtegemea.

Akitoa ushahidi wake kuhusu 
tukio hilo, mmoja wa masha-
hidi wa upande wa Jamhuri, 
Kundi Ngelela ambaye walikuwa 
naye kwenye baa, alidai Alusha 
alibembwa na mshitakiwa kwe-
nye baiskeli yake na kuondoka 
naye.

Shahidi huyo alisema kwam-
ba alipofika nyumbani kwake, 
alitoka kwenda kwa Alusha ha-
kumkuta ndipo alipoingiwa na 
wasiwasi. Wakaanza kumtafuta 
na wanafamilia sehemu mbalim-
bali bila mafanikio.

Alidai kuwa baadaye watu wal-
isema kuna mtu katumbukia ki-
simani ndipo walipongozana na 
kuukuta mwili wake kisimani.

Katika kesi hiyo, Upande wa 
Jamhuri uliongozwa na Mawakili 
Alis Tomasi na Stev Mzava huku 
upande wa utetezi uliongozwa 
na Amosi Gahese.

Gari linalohusishwa lapelekwa mahakamani
Na Grace Gurisha 

MAHAKAMA Kuu Kanda 
ya Dar es Salaam imepokea 
kielelezo cha gari aina ya Lan-
drover lenye namba za usajili 
T 429 BYY kinachohusishwa 
katika mauji ya mdogo wa 
marehemu Erasto Msuya, 
maarufu Bilionea Msuya, An-
eth Msuya, baada ya gari hilo 
kuhifadhiwa kwa zaidi ya mi-
aka sita katika Kituo cha Polisi 
Chang’ombe. 

Washitakiwa katika kesi 
hiyo ya mauji ni aliyekuwa 
mke wa bilionea huyo, Miri-
am Mrita na mfanyabiashara 
Revocatus Muyela (40). An-
eth aliuawa Mei 25, 2016 kwa 
kuchinjwa shingoni nyumba-
ni kwake Kibada, Kigamboni 
mkoani Dar es Salaam. 

Uamuzi huo umetolewa 
na Jaji Edwin Kakolaki wa 
mahakama hiyo baada ya 
kupitilia mbali pingamizi la 
awali lililotolewa na Wakili 
wa Utetezi, Peter Kibatala kwa 
madai kuwa gari hilo haliku-
wapo kwenye orodha ya viele-
lezo ambavyo washtakiwa 

walisomewa awali. 
Jaji Kakolaki alisema kwa 

kutafakari maelezo ya pande 
zote mbili, sheria na kesi ili-
yohusika, mahakama inaona 
kuwa katika mambo mengi 
yaliyotajwa hayabishaniwi 
kuwa kielelezo kilichokusudi-
wa kutolewa Mahakama Kuu, 
lazima kiwe kimesomwa ka-
tika mahakama ya chini. 

Alidai kuwa madhumuni ya 
kukiweka katika orodha kiele-
lezo ni ili washtakiwa wawe 
na ufahamu kujua ushahidi 
ambao utakuwa mbele yao, 
basi pale panapokuwapo na 
kusahaulika kwa kielelezo, 
mhusika anatakiwa kuthibiti-
sha katika kifungu namba 
289(1)(4) cha CPA.

“Katika shauri hili, hakuna 
ubishi kwamba Kibatala alipe-
wa taarifa ya kuongezwa kwa 
kielelezo hicho na mahakama 
pia. Kwa hiyo, upande wa 
mashtaka umeweza kuthibiti-
sha taarifa hiyo kwa kufuata 
sheria. Kwa hiyo, kielelezo 
hicho kinaweza kupokewa na 
mahakama,” alisema.

Aliongeza kuwa hadi ma-

hakama inafikia hatua hiyo, 
iliona taarifa iliyotolewa na 
upande wa mashitaka iliki-
dhi vigezo vya kisheria vya 
kuongeza kielelezo hicho. 

Baada ya uamuzi huo, ali-
yekuwa Mkuu wa Upelelezi 
Mkoa wa Arusha mwaka 2016, 
George Katabazi aliiomba ma-
hakama ipokee gari hilo kama 
kielelezo wakati akitoa usha-
hidi wake jinsi alivyokamata 
gari hilo mkoani humo na 
kulileta Dar es Salaam kwa 
ajili ya upelelezi. 

Katika pingamizi hilo, Ki-
batala alidai kuwa kielelezo 
hicho hakikuwapo wakati 
washtakiwa wanasomewa 
maelezo ya mashahidi na pia 
hajawahi kupewa taarifa na 
upande wa mashtaka kuwa 
wanataka kuongeza kielelezo 
hicho na wala mahakama hai-
na taarifa hiyo. 

Alidai katika shauri nam-
ba 523/2020 dhidi ya Saidi 
Malikita na Jamhuri, majaji 
wametoa masharti ya jinsi 
taarifa kama hiyo inatakiwa 
kutolewa chini ya kifungu 
namba 246(2) cha CPA Sura ya 

20 kama iliyofanyiwa marejeo 
mwaka 2019.

Akijibu hoja hizo, Wakili 
wa Serikali Marietta Maguta, 
alidai kuwa walimpa taarifa 
Kibatala kuwa wanataka 
kuongeza kielelezo, lakini 
alikataa kupokea kwa madai 
kuwa hatokuwa na pingamizi, 
lakini baada ya Jaji kumbana, 
alikubali kupewa taarifa hiyo. 

Katika maelezo ya onyo, Mir-
iam anaeleza kuwa aliamua 
kumuua wifi yake kwa saba-
bu alikuwa ‘anamfuatafuata’ 
katika suala la usimamizi wa 
mirathi ya mumewe, marehe-
mu Bilionea Msuya na katika 
kutekeleza mauaji hayo, alim-
kodi mtu ambaye alimlipa Sh. 
milioni 20. 

Maelezo hayo ya Miriam 
yalisomwa mahakamani 
hapo na shahidi wa kwanza 
wa upande wa mashtaka, WP 
Sajenti Mwajuma, aliyemhoji 
mshtakiwa huyo na kuandika 
maelezo yake alipotiwa mbar-
oni, baada ya maelezo hayo 
kupokewa mahakamani hapo 
kuwa kielelezo cha ushahidi 
wa upande wa mashtaka.

Ahukumiwa 
kunyongwa 
kwa kumuua 
mnywaji 
mwenzake

MAUAJI DADA BILIONEA MSUYA

Na James Mwanamyoto, 
SINGIDA

NAIBU Waziri Ofisi ya Rais - 
Tawala za Mikoa na Serikali za 
Mitaa (TAMISEMI), Deogratius 
Ndejembi, amesema ofisi yake 
haitosita kumchukulia hatua 
atakayebainika kukwamisha 
ujenzi wa shule za msingi na 
ukarabati wa madarasa.

Amesema tayari fedha za 
ujenzi na ukarabati huo zime-
tolewa na serikali ili kubore-
sha miundombinu ya elimu 
msingi. Ndejembi alitoa angal-
izo hilo mkoani Singida jana 
wakati wa ziara yake ya kikazi 
katika Manispaa ya Singida 

na Halmashauri ya Wilaya 
ya Singida iliyolenga kuka-
gua utekelezaji wa ujenzi wa 
shule za msingi na ukarabati 
wa madarasa kupitia mradi 
wa BOOST unaosimamiwa na 
Ofisi ya Rais -TAMISEMI.

Alisisitiza kuwa watakao-
bainika kukwamisha mradi 
huo watachukuliwa hatua kali 
ili iwe fundisho kwa wengine 
wenye nia ovu ya kukwami-
sha miradi yenye tija kwa wa-
nanchi na maendeleo ya taifa.

Ndejembi pia aliwataka 
wakurugenzi wa halmashauri 
zote nchini kuhakikisha wa-
nakamilisha kwa wakati mi-
radi yote ya ujenzi wa shule 

na ukarabati wa madarasa ili 
thamani ya fedha ionekane.

“Ninawaomba msimwan-
gushe Mheshimiwa Rais, 
hakikisheni mnakamilisha 
ujenzi ifikapo tarehe 30 
Juni mwaka huu kama ili-
vyopangwa ili kumpa nguvu 
Mheshimiwa Rais kuleta fed-
ha nyingine,” aliagiza.

Ndejembi alisema serikali 
imetoa Sh. bilioni 230 kwa 
ajili ya ujenzi na ukarabati 
wa miundombinu ya shule 
za msingi na ujenzi wa shule 
mpya katika maeneo yenye 
uhitaji mkubwa nchini.

Aliitaja ni dhamira yake 
njema ya serikali kuhakikisha 

watoto wanapata elimu katika 
mazingira bora.

Mkuu wa Wilaya ya Singida, 
Paskasi Muragili, aliishukuru 
serikali kwa kuipatia wilaya 
yake Sh. bilioni 1.3 kwa ajili ya 
ujenzi wa shule za msingi.

Ndejembi alihitimisha ziara 
yake ya kikazi katika Wilaya 
ya Manyoni mkoani Singida 
kwa kuwasisitiza wakuru-
genzi wote nchini na wakuu 
wa idara za elimu msingi na 
sekondari kuhakikisha wana-
nunua vifaa vyote vya ujenzi 
vinavyohitajika kabla ya mwa-
ka wa fedha kuisha ili miradi 
inayoendelea kutekelezwa 
ikamilike kwa wakati.

TAMISEMI yamulika wanaokwamisha ujenzi wa shule za msingi
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MAONI & UCHAMBUZI

MAKUBALIANO kati ya Serikali ya Tan-
zania na Serikali ya Dubai ya uendeshaji 
wa Bandari ya Dar es Salaam yameibua 
mjadala mkubwa katika jamii na kusaba-
bisha sintofahamu.

Sintofahamu hiyo inatokana na baadhi 
ya watu wanaojadili kutopitia vifungu vy-
ote vya mkataba huo na kuvielewa, hali 
ambayo imeanza kuchanganya wananchi.

Katika mjadala huo, wapo wanaopinga 
uwezekaji huo na wengine kuukubali, 
huku kila upande ukiwa na sababu zake 
ambazo zinaufanya uupinge au kuukubali 
uwekezaji huo.

Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania inampa uhuru kila Mtanzania 
kutoa maoni yake au kuhoji jambo am-
balo anaona haliko sawa, bila kuwekewa 
mizengwe.

Lakini katika sakata hilo, ninadhani 
kuna umuhimu wa kuwa na akiba ya ma-
neno, ili kuepuka kudhalilika baadaye 
pale ufafanuzi wa jambo lenyewe un-
apokuja kutolewa.

Kimsingi, sakata hilo linaendana na 
mambo ya kisheria, hivyo kwa mtu asi-
yejua sheria kama mimi sidhani kama 
atakuwa sahihi kujadili jambo ambalo 
hana utaalamu nalo na wala hajaona mka-
taba wenyewe.

Hapa ndipo ninapotaka kujikita zaidi, 
kwamba mtu hujasoma mkataba na pia 
si mtaalamu wa sheria, lakini unakubali 
kujadili jambo ambalo hulijui na matokeo 
yake ni kusababisha utapotoshaji.

Kwanza, ninaomba nieleweke kuwa sip-
ingi mtu kutoa maoni, lakini pia ni vyema 
kutoa maoni katika jambo ambalo un-
alijua, ili kuisaidia jamii kuwa na uelewa 
kuhusu jambo linalojadiliwa.

Bila kuzingatia hilo, kitakachotokea ni 
upotoshaji ambao kwa namna moja au 
nyingine unawachanganya wananchi na 
kushindwa  kuelewa ni wapi ukweli ulipo 
hasa kuhusu sakata hilo la kisheria.

Hayo ndio yanayoendelea katika sakata 
la makubaliano kati ya Serikali ya Tanza-
nia na ya Dubai kuhusu uendeshaji wa 
Bandari ya Dar es Salaam, ambapo Mam-
laka ya Bandari Tanzania (TPA), imeingilia 
kati.

TPA imeamua kuingilia kati baada ya 
kubaini upotoshaji kuhusu makubaliano 
yaliyopo kati ya serikali hizo mbili ikiwa 

ni wiki chache tangu mjadala huo uanze 
kupamba moto.

Taarifa ya TPA inalekeza kuwa serikali 
haina mpango wa kuipa kampuni ya DP 
World ya      Dubai kandarasi ya kuende-
sha Bandari ya Dar es Salaam kwa miaka 
100.

Ikumbukwe kuwa suala la kutoa Bandari      
ya Dar es Salaam kwa mwekezaji kwa 
muda wa  miaka 100 ndilo ambalo limejaa 
vichwani mwa Watanzania huku chanzo 
chake kikiwa ni mjadala huo.

Kama nilivyoeleza awali, mjadala huo 
mpana ulihusisha watu wa kada mbal-
imbali wakiwamo wataalamu wa sheria, 
wasio wataalamu, wanasiasa na wengine 
ambao ninadhani watakuwa wamejadili 
kitu wasichokijua.

Hata kama Katiba inaruhusu kutoa 
maoni, lakini vyema kutojadili jambo 
la kusikia. Ni vyema kuliona kwanza na 
kujipa muda wa kulitafakari kabla ya ku-
litolea maoni kama njia ya kuwa na akiba 
ya maneno.

Kwa mujibu wa TPA, Azimio la Bunge 
linalohusu mkataba ambao Serikali ya 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania inain-
gia na Serikali ya Dubai ukomo wake ni 
miezi 12 kwa ajili ya kutoa nafasi kwa seri-
kali hizo mbili kushirikiana katika ubore-
shaji wa bandari.

Lakini pia kwa mujibu wa TPA, 
makubaliano ya uendeshaji wa bandari 
hayahusu bandari zote za Tanzania kama 
inavyojadiliwa, bali ni sehemu tu ya 
Bandari ya Dar es Salaam.

TPA inafafanua kuwa uendelezaji huo 
utaongeza ufanisi wa upakuaji makasha 
kutoka siku tano hadi saa 24. Pia ushiriki-
ano wa nchi hizo mbili unalenga kukuza 
ajira za Watanzania na kufungua fursa za 
kiuchumi na kijamii kupitia uwekezaji ka-
tika baadhi ya maeneo ya Bandari ya Dar 
es Salaam, maeneo huru ya kiuchumi, vi-
wanda na mnyororo wa usafirishaji kwen-
da nchi jirani.

Waziri wa Ujenzi na Uchukuzi, Prof. 
Makame Mbarawa, naye anafafanua seri-
kali imeichagua kampuni ya kimataifa 
ya huduma za bandari ya Dubai Port 
World (DPW) kutoka Dubai kwa lengo 
la kuongeza ukusanyaji wa mapato kwa 
asilimia 233.7 katika kipindi cha miaka 10 
ijayo.

Tunapojadili jambo tuwe na 
uhakika, tusiwe wapotoshaji

 Muungwana Lazima Nilonge

Tunaunga mkono kufuta ada vyuo 
vya ufundi, michango imulikwe
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DHIMA kuu ya Dira ya Taifa ya Maendeleo ya Juni 1999 hadi 2025 
ni kupunguza walau nusu ya watu wanaoishi katika umaskini na 
kuwafanya waishi katika uchumi wa kati kufikia mwaka 2025, 
yaani miaka miwili ijayo.

Katika kufanikisha hilo, serikali imekuwa na mikakati mingi, 
mmojawapo ni kuanzisha kutoa mikopo kwa wanafunzi wanao-
toka familia duni.

Mikopo hiyo ilianza kutolewa 1999, mwaka wa kwanza wa 
utekelezaji wa Dira ya Taifa ya Maendeleo ya 2025 na miaka mi-
tano baadaye, ilipotimu mwaka 2004, ikatungwa sheria ya kuan-
zisha Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu (HESLB) ili-
yopewa jukumu la kutoa mikopo kwa wanafunzi wa elimu ya juu 
na kukusanya marejesho kutoka kwa wanufaika wa mikopo hiyo 
toka mwaka 1999.

Huku kukitolewa wastani wa Sh. bilioni 600 kwa mwaka kwa 
ajili ya mikopo ya wanafunzi wa elimu ya juu, serikali imepende-
keza kuanza kutoa mikopo kwa wanafunzi wa vyuo vya kati kuan-
zia mwaka ujao wa masomo.

Serikali pia imependekeza katika mwaka wa fedha 2023/24 
kuondoa ada kwa wanafunzi wanaohitimu kidato cha nne na ku-
pangiwa kujiunga na vyuo vya ufundi.

Vyuo hivyo ni Taasisi ya Teknolojia Dar es Salaam (DIT), Chuo 
Kikuu cha Sayansi na Teknolojia Mbeya (MUST) na Chuo cha 
Ufundi cha Arusha (ATC). 

Ni pendekezo lililotangazwa bungeni Alhamisi ya juma hili na 
Waziri wa Fedha na Mipango, Dk. Mwigulu Nchemba, alipowasili-
sha mapendekezo ya bajeti ya serikali kwa mwaka ujao wa fedha. 
Aliitaja  hatua hiyo inalenga kuongeza idadi ya wataalamu.

Ni hatua inayokwenda sambamba na pendekezo lingine la 
kuongeza kiwango cha posho ya kujikimu, maarufu boom, kwa 
wanafunzi wa elimu ya juu kutoka Sh. 8,500 hadi Sh. 10,000 kwa 
siku kuanzia mwaka ujao wa masomo. 

Nipashe, tukiwa wadau wa elimu na wabia katika ufuatiliaji wa 
utekelezaji wa Dira ya Taifa ya Maendeleo ya 2025 na maandalizi 
ya Dira ya Taifa ya Maendeleo inayofuata (2025-2050), tunaunga 
mkono mapendekezo hayo ya serikali. 

Tunaamini uamuzi huo wa serikali utaongeza wataalam wenye 
ujuzi na elimu inayohitajika katika zama hizi za mapinduzi ya nne 
ya viwanda.

Ada katika maeneo tajwa imekuwa kikwazo kwa wanafunzi 
wengi wanaotoka katika familia zisizo na hali nzuri kiuchumi, 
hata baadhi yao kushindwa kuendelea na masomo.

Tunayaunga mkono mapendekezo hayo ya serikali kwa kuwa 
yamefanyika kipindi ambacho kuna mchakato wa mabadiliko ya 
Sera ya Elimu ya Mwaka 2014, toleo la mwaka 2023 na mabadiliko 
ya mitaala yanayofanywa na serikali kwa kushirikiana na wadau 
kwa lengo la kutoa elimu ya amali kwa ngazi zote kuanzia shule 
za awali, itakayowanufaisha vijana kujiajiri au kuajiriwa na kutoa 
mchango mkubwa katika uchumi wa Taifa. 

Hata hivyo, Nipashe tunatoa rai kwa serikali kuendelea ku-
chukua hatua dhidi ya utitiri wa michango katika taasisi za elimu 
nchini, vinginevyo kufuta ada na kuanzisha programu ya mikopo 
kwa wanafunzi wanaohitimu kidato cha nne hakutokuwa na 
maana.

Upo ushuhuda wa wanafunzi toka familia zenye kipato duni 
kushindwa kuendelea na masomo kutokana na si tu kukosa ada, 
bali fedha kwa ajili ya michango mingi iliyoko katika shule na 
vyuo nchini. Michango hii imulikwe kwa maslahi ya Taifa! 

Na Sabato 
Kasika
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Watanzania tupunguze kelele, 
Rais Samia anastahili pongezi 

FIKRA MBADALA

Pascal Mayalla

MADONGO YA MGAGAGIGIKOKO 

Na Joseph 
Kulangwa
(kulangwasos@
gmail.com)

Watanzania kwa pamoja 
tukatae makanisa sampuli hii

W
ATANZANIA tuanze 
kujiuliza tunakok-
wenda au tuna-
koelekea kimaisha 

sasa, kwani tutaishia kuchang-
anyikiwa na kujikuta njiapanda 
na maisha kutukwamia.

Hivi sasa tunasikia kuibuka 
makanisa kibao karibu kila 
kona ya nchi ambako kuna watu 
wanajinasibu kujipa uchungaji 
na uaskofu, wakirubuni watu 
na ‘kuwapiga’ fedha.

Hivi karibuni baada ya saga 
la Zumaridi aliyeibuka na kuji-
tamkia kuwa alikuwa mbinguni 
ambako alikutana na Mungu, 
sasa limeibuka kanisa lingine 
Misungwi, Mwanza, linalojina-
sibu kutibu watu bila kwenda 

L
EO ninaendelea na mada 
ya wiki iliyopita kuhusu 
makubaliano ya kiseri-
kali, IGA ambapo Bunge 

letu limeridhia makubaliano 
ya IGA kati ya serikali yetu na 
kampuni ya DPW ya Dubai ku-
tuendeshea bandari ombalo ni 
jambo zuri, lakini kuna kelele 
nyingi za huku na kule.

Kelele nyingine ni za kush-
angaza kwa watu kutokujua 
IGA ni nini na HGA ni nini. Sasa 
kwa vile na mimi mwandishi 
wako wa makala hizi pia ni 
mwanasheria na wakili wa ku-
jitegemea, ninaomba kujitolea 
kuelimisha umma kidogo kuhu-
su IGA na HGA kwa kuwasisitiza 
Watanzania tupunguze kelele, 
kupotosha na kulaumu kwenye 
hili la bandari.

Rais Samia anastahili pongezi 

hospitalini.
Endapo wasingeibuka watoa 

taarifa na kuwafumbua macho 
viongozi kuhusu kuwapo kani-
sa la aina hiyo, bila shaka roho 
za watu zingepotea kama lile la 
Malindi, Kenya, ambako watu 
walidanganywa wasile ili wafe 
hatimaye wakakutane na Yesu.

Utajiuliza kwanini mambo 
haya yanatokea, lakini unaweza 
kujijibu kuwa ni kutokana na 
ugumu wa maisha, na pia watu 
kutoaminiana au kutoamini 
taasisi zilizopo kuwahudumia 
na hivyo kuamua vinginevyo.

Hali ya maisha ni ngumu, 
hivyo ili mtu apate matibabu 
sharti aingie mfukoni, akikosa 
hivyo basi atahamia ambako 
hatakiwi kuingia mfukoni kwa 
kina kirefu, ambako ni kanisani 
atakakotoa sadaka pia.

Ni watu ambao wanaona 
ugumu kupata bima ya afya 
bila kipato kitokanacho na ajira 
au biashara, hivyo unakwama 
na unapougua basi utasubiri 
umauti wako, kwani unakuwa 
haumo kati ya wanaoweza kuti-
biwa ndani na nje ya nchi.

Wachungaji na maaskofu 
hao ‘wa mchongo’, hutumia 
fursa hiyo kurubuni watu waki-
wafungia mahali wakisingizia 
kuwaombea na kuwaaminisha, 
kuwa karibu na Mungu, na ma-
tokeo yake hawaponi bali kuji-
kuta wamepoteza maisha.

Watu zaidi ya 300 walio-

rubuniwa wakagoma kula ha-
timaye kufariki dunia huko 
Shakahola, Kenya, hawakutoa 
funzo kwa wenzetu wa Misung-
wi kwenye Kanisa la Lulembo 
ambako wanazuiwa na wanan-
doa wawili wakiwatoza fedha 
na kuwapa maeneo kujijengea 
wodi zao.

Wanandoa hawa wanapouli-
zwa, wanasema, ‘sisi hatutoi 
huduma ya matibabu bali 
maombezi’ na ikishindikana, 
huwatuma hospitalini kwa mat-
ibabu. 

Wanamdanganya nani waka-
ti wanawagawia maeneo ku-
jenga nyumba za kuishi, kuna 
nafasi tena ya kwenda hospital-
ini hapo?

Wanageuza hilo kanisa kuwa 
hospitali, huku watu wakip-
oteza maisha hapo, bila kutam-
buliwa. Kuna tofauti gani na 
Shakahola? Hivi kwanini vion-
gozi wanashindwa kung’amua 
utapeli huu mpaka kufikia hat-
ua hiyo?

Hivi kweli, Mbunge wa Mis-
ungwi hakuwa anajua kuwapo 
kanisa hilo? Au alijua lakini 
kulinda kura zake mwaka 2025 
akiogopa kuudhi wapigakura? 
Tabia kama hii ndiyo inayogha-
rimu maisha ya wenzetu kwa 
ujinga wao tu.

Watanzania tumekuwa hivi 
siku zote, hususan wanasiasa, 
ambao wamekuwa wakilea 
uovu kisiasa wakichelea kukosa 

kura kwenye uchaguzi mkuu. 
Hili limejibainisha kwa madere-
va wa bodaoda, wamachinga 
na sasa waumini wa makanisa.

Hakuna watu wanaovunja 
sheria za barabarani na kusaba-
bisha ajali na vifo na ulemavu 
wa kudumu kama madereva 
wa bodaboda, lakini wanapok-
abiliwa na mkono wa sheria, 
utasikia vijana wanajitafutia 
riziki, tena wapunguziwe hata 
adhabu, na kubatizwa majina 
ya maofisa usafirishaji!

Machinga wakikiuka sheria, 
zikiwamo za kutumika kuk-
wepa kodi, utasikia ‘waacheni 
wajasiriamali hao wanajitafu-
tia’, na kuendeleza vurugu wak-
ipambana na maofisa wa Mam-
laka ya Mapato Tanzania (TRA).

Wamiliki wa baa nao wakiki-
uka sheria za uhifadhi na usi-
mamizi wa mazingira kwa ku-
piga kelele kwenye kumbi zao, 
wakifungiwa biashara zao kwa 
makosa hayo, utasikia wanasia-
sa wanaibuka na kukemea na 
hata kuwafungulia wakidai eti 
uchumi unaathirika!

Sasa tunashuhudia ma-
kanisa yakiibuka kama uyoga, 
kila kona ya nchi, wanaibuka 
wachungaji na maaskofu wa 
mchongo kila mahali, wa-
nanchi wanatumia ugumu wa 
maisha yao kujiunga huko na 
kuibiwa, huku pia wakiathirika 
kiafya.

Viongozi wapo wanaangalia, 

wakisubiri litokee la kutokea 
ndipo wainuke na kuungana 
na Rais kutoa salamu za pole 
kwa waliofikwa na majanga na 
kurudi kuendelea na maisha 
kama kawaida.

Tumejifunza nini kutoka kwa 
Zumaridi? Tunajifuza nini ku-
tokana na Kanisa la Shakahola, 
Kenya? Kama hatujifunzi, basi 
litakuja la kututokea na kutus-
taajabisha na sisi kuwa funzo 
kwa mataifa mengine.

Hivi kweli, Watanzania tu-
nahitaji utitiri wa makanisa 
yasiyoeleweka kama hili la 
Misungwi na mengine yaliyopo 
ambayo pengine viongozi ha-
wajayaona au wanasali huko? 
Hivi msajili wa makanisa huka-
gua majengo anayosajili kama 
nyumba za ibada kujua nini 
yanafanya?

Kama msajili na kwa mam-
laka yake, amezunguka nchini 
na kujiridhisha kuwapo au ku-
tokuwapo kwa makanisa kama 
hayo ili kuhalalisha nafasi yake 
serikalini? Kama sivyo anasu-
biri nini kupisha asaidiwe?

Makanisa yasiyokidhi mahi-
taji yafutwe na hakuna Mungu 
wa makanisa kama hayo, ata-
kayeshuka na kuhoji kwanini 
yamefungwa, kutofanya hivyo 
ni kuendelea kuhalalisha uovu 
na kuhatarisha maisha ya watu 
na ya siku Mungu wa kweli atat-
uona! 

Alamsiki!

za dhati na sio lawama! IGA na 
DPW ni makubaliano tu, siyo 
mkataba. 

Mkataba ni HGA! Kabla ya 
kwenda huko tuanze na jambo 
kuu la kwanza la msingi kabisa 
ni utendaji wa bandari zetu na 
uwezo wetu wa uendeshaji, 
ni mdogo, hivyo tunahitaji us-
aidizi.

Jambo la pili kubwa na la 
msingi sana ni nia njema ya 
dhati na dhamira safi ya Rais 
wetu Samia kulisaidia taifa letu 
kutoka hapa tulipo, tusonge 
mbele kimaendeleo na kufika 
kule tulikopaswa kuwa. Maad-
am Mama Samia ana nia njema 
na dhamira safi, ninaomba 
tuendelee kumuunga mkono 
kwa dhati ili kutimiza nia hiyo.

Ila katika utekelezaji nia nje-
ma hiyo, ndipo kwenye mata-
tizo, kuanzia matatizo makub-
wa ya msingi ya kisheria, hadi 
matatizo madogo madogo ya 
uelewa finyu na tafsiri potofu 
za hapa na pale, ambayo hay-
amhusu kabisa Rais Samia, la-
kini kwa vile mkubwa ni jalala, 
kila kitu anatupiwa yeye! 

Wakati matatizo mengine 
wala hayamhusu kabisa yeye 
kama Samia, ila kwa vile yeye 

ndio kichwa cha nchi, ndio 
nembo yetu, hawezi kukwepa 
kuhusishwa na kutajwatajwa 
mara hivi mara vile.

Nichukue fursa hii kuendelea 
kumpongeza Rais wetu Mama 
Samia kwa kuendelea kuwa na 
ngozi ngumu! Maana kuna vitu 
vinasemwa, ukijiuliza kama an-
gekuwa ni Magufuli, vingesem-
wa? Hata huo mkataba wa IGA 
tungeuona? Hata huko bungeni 
ungepelekwa? 

Mnyonge tumnyongeni jam-
ani, haki yake mpeni! Kwenye 
hili la kupeleka mkataba huu 
wa IGA kuridhiwa na Bunge, ni 
jambo jema linalostahili ponge-
zi za dhati.

Sasa tuje kwenye hili la IGA 
na HGA. Hapa Watanzania wa-
nahitaji kuelimishwa hii IGA ni 
nini na HGA ni nini?

IGA ni neno la Kiingereza 
linaloitwa Inter Governmental 
Agreement. 

Ni makubaliano kati ya nchi 
na nchi. Siyo mkataba wa 
utekelezaji wa kazi. Ni mkataba 
wa makubaliano kati ya serikali 
yetu na serikali ya Dubai kuin-
gia mkataba wa kimataifa wa 
ushirikiano. 

Mkataba wenyewe wa ush-

irikiano ndio unaitwa HGA, 
yaani Host Government Agree-
ment, huu ndio mkataba. Kila 
mkataba ni makubaliano ila sio 
kila makubaliano ni mkataba.

Kitu kilichojadiliwa na ku-
ridhiwa na Bunge letu ni IGA 
na siyo HGA, hivyo hata ikith-
ibitika pasipo shaka kuwa 
kuna mambo hayajakaa sawa 
kwenye makubaliano hayo ya 
IGA, mambo hayo yatareke-
bishwa kabla ya kuingia mka-
taba wa HGA na serikali yetu, 
hivyo Tanzania kufaidika kwa 
kuboreshewa bandari zetu 
na mwekezaji DPW kufaidika 
kwa kuvuna mapato halali kwa 
uwekezaji wake, hivyo wote 
wawili kufaidika kwa kufikia 
hali inayoitwa ‘a win win situ-
ation’ na Tanzania kama nchi 
kufaidika.

Japo serikali yetu ina wa-
tendaji wazuri wa kusimamia 
maslahi ya taifa, lakini huku 
nje mitaani kuna kuwa watu 
wazuri wenye uwezo mkubwa 
wa kuisaidia nchi yetu na seri-
kali yetu pengine kuliko hata 
hao waliopo serikalini, hoja za 
watu hawa zisikilizwe na ku-
tathminiwa kama zina manufaa 
zijumuishwe ili tupate mkataba 

mzuri wa HGA.
Hivyo, nimalizie kwa kutoa 

wito, kila mwenye uelewa na 
ushauri mzuri wa kusaidia, aji-
tokeze, atoe ushauri wa nam-
na bora ya kuiboresha HGA 
inayokuja na kuiomba seri-
kali yetu iwe sikivu kupokea 
michango chanya, tutaisaidia 
sana serikali yetu, tutamsaidia 
sana Rais wetu Samia na kuli-
saidia taifa letu Tanzania.

Ninaendelea kusisitiza Rais 
wetu, Mama Samia, ana nia 
njema ya kweli na ya dhati 
kulisaidia taifa letu, tumuunge 
mkono tukiwamo sisi watu wa 
mhimili wa nne, vyombo vya 
habari, tuna wajibu wa kuli-
saidia taifa letu kwa kuhabari-
sha taarifa sahihi na kuelimisha 
maeneo yenye ukakasi kwenye 
hii IGA ili hivyo vipengele kaka-
si vya IGA viboreshwe kwenye 
HGA ili hii kazi nzuri ya Mama 
Samia iendelee!

Kwa vile Rais Samia ana nia 
njema ya dhati kuisaidia nchi 
yetu, wasaidizi wake na sisi 
Watanzania wengine wote tuna 
wajibu wa kumsaidia na kuli-
saidia taifa letu na huu ndio 
uzalendo wa kweli. 

0754270403
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Kijana 
ajikata 
shingo
kwa 
mashine 
ya mbao
Na Mary Mosha , 
MOSHI

MWITA Warioba 
anayekadiriwa kuwa 
na umri wa kati ya 
miaka 35 na 40, 
mkazi wa Kiusa, fundi 
seremala, amefariki 
dunia akidaiwa kujiua 
kwenye mashine ya 
kuchania mbao kwa 
kujikata shingo. 
Akizungumzia tukio 

hilo, Kaimu Kamanda 
wa Polisi Mkoa wa 
Kilimanjaro, Yahya 
Mdogo, alisema lil-
itokea Juni 16 mwaka 
huu asubuhi huko 
Mtaa wa Rau katika 
kiwanda cha kuchana 
mbao wilayani Moshi.
“Kabla ya tukio hilo, 

kijana huyo alikuwa 
ameajiriwa katika 
karakana hiyo kabla 
ya  kusimamishwa 
kazi kwa   tuhuma 
za  wizi wa fedha 
za mapato    ya 
karakana hiyo na    
kutakiwa   kutoa   
ufafanuzi kuhusu   
fedha     hizo. 
“Aliamua kuchukua 

hatua hiyo ya kuji-
kata shingo kwenye 
mashine inayozun-
gushwa kwa umeme 
kwa makusudi.
“Aliacha ujumbe 

unaosomeka kuwa 
ameamua kwa hiari 
yake kujiua. Mwili 
wake umehifadhiwa 
katika Hospitali ya 
Rufaa ya Kanda ya 
Kaskazini KCMC,” 
alisema Kaimu Ka-
manda Mdogo.
Baadhi ya wananchi 

wanaoishi karibu na 
karakana hiyo, aki-
wamo Filbert Mushi, 
waliutaja uamuzi 
aliouchukua kijana 
huyo ni mbaya na 
kuiomba serikali 
kuona namna ya ku-
toa elimu kwa jamii. 
“Kutokana na ugumu 

wa maisha, vijana 
wengi wanakabiliwa 
na matatizo ya afya 
ya akili. Serikali 
itafute namna mzuri 
ya kutoa elimu ya 
mara kwa mara. 
“Pia waajiri kuweni 

makini wakati wa 
utatuzi wa migogoro. 
Hekima iongezeke 
kutokana na hali 
ilivyo kwa sasa,” 
alishauri Edna Ngasa. 

Mgodi Buzwagi kugeuzwa viwanda
Na Marco Maduhu,               
SHINYANGA

MKUU wa Mkoa wa Shinyanga, 
Christina Mndeme, amesema 
eneo la machimbo ya dhahabu 
la Buzwagi wilayani Kahama 
mkoani humo ambako shughuli 
za uchimbaji madini zimesitish-
wa, litakuwa la uwekezaji.

Amesema kwa sasa eneo hilo 
litaitwa Samia Special Econom-
ic Zone na kutajenga viwanda 
vingi, hivyo mkoa unakaribisha 
wawekezaji. Aliyasema hayo juzi 
alipozungumza na viongozi wa 
dini, wazee maarufu na machifu 
mkoani humo. Alisema serikali 

imetoa Sh. bilioni 612.3 kwa 
mkoa huo ili kutekeleza miradi 
mbalimbali ya maendeleo.

Christina alisema mkoa huo 
unaendelea kutafuta wawekezaji 
katika eneo lililokuwa linatumi-
ka katika shughuli za uchimbaji 
madini ya dhahabu la Buzwagi 
ambalo sasa ni la uwekezaji.

“Eneo za zaidi ya hekta 
1,333 ambazo zilikuwa zina-
tumiwa na Mgodi wa Buzwagi 
kuchimba madini ya dhahabu. 
Tumeligeuza kuwa kitovu cha 
uchumi, litaitwa ‘Samia Special 
Economic zone’ na vitajengwa 
viwanda vingi na tunakaribi-
sha wawekezaji,” alisema Mkuu 

wa Mkoa alisema hivi karibuni 
akiwa na viongozi wengine wa 
Wilaya ya Kahama, walitembe-
lea Falme za Kiarabu katika eneo 
la Dubai Textile City kujifunza 
na kukaribisha wawekezaji waje 
kuwekeza na amepanga kuku-
tana na wafanyabiashara mkoa-
ni humo ili nao wachangamkie 
fursa hiyo.

Alisema serikali pia imesha-
tenga zaidi ya ekari 2,000 kwa 
ajili ya kujengwa Bandari Kavu 
(Dry Port) ambayo itaendelea 
kuchagiza ukuaji wa uchumi wa 
mkoa na kukarabati viwanja vya 
ndege. Katika hatua nyingine, 
kiongozi huyo wa mkoa aliwa-

taka viongozi wa dini, wazee 
maarufu na machifu mkoani 
humo, kumuunga mkono Rais 
Samia katika uwekezaji wa 
bandari ambao umelenga kuku-
za uchumi wananchi na kuwa-
taka wapuuze maneno ya upo-
toshaji.

Katika tamko lao la pamoja lili-
somwa na Chifu Charles Njange 
Jidola, kundi hilo lilimpongeza 
Rais Samia kwa kutoa fedha ny-
ingi mkoani humo ili kutekeleza 
miradi ya maendeleo.

Kundi hilo pia lililoaani na 
kupinga vikali watu lililowaita 
wanapotosha jamii kuhusu 
uwekezaji wa bandari.

Tanzania yatekeleza mradi kuleta suluhu soko la ajira
Na Romana Mallya

TANZANIA ni miongoni mwa 
nchi sita zinazotekeleza mradi 
wa awamu ya tatu (CFIT III) wa 
Shirika la Umoja wa Mataifa la 
Elimu, Sayansi na Utamaduni 
(UNESCO), ukijikita kuleta su-
luhu la soko la ajira kwa wahit-
imu vyuo vikuu.

Mradi huo unalenga kuangalia 
mitaala ya elimu ya juu ili itoe 
ujuzi kwa wanafunzi kwa kuwa 
wabunifu, kujiajiri na kuangalia 
namna wanavyokwenda pamoja 
na mabadiliko ya dunia.

Hayo yalisemwa juzi na Mkuu 
wa Kitengo cha Elimu UNESCO, 
Tanzania, Faith Shayo, wakati 
wa Mkutano Mkuu wa Mwaka 
uliofanyika Chuo Kikuu cha Dar 
es Salaam (UDSM), ukikutanisha 
nchi sita zinazoutekeleza.

Nchi nyingine ni Cote d’lvoire, 
Ethiopia, Gabon, Senegal na 
Uganda.

Alisema UNESCO inaratibu 
mradi huo ukiwa ni awamu ya 

tatu ukijikita kwenye elimu ya 
juu hususani eneo la elimu ya 
ufundi.

Alisema lengo kubwa la mra-
di huo ni kuboresha ubora wa 
utoaji wa elimu ya juu hasa 
kuangalia changamoto zilizopo 
kwenye soko la ajira kwa kuwa, 
wanafunzi wanaopohitimu hu-
kutana na tatizo hilo.

“Mradi huu ukiwa umefadhili-
wa na Serikali ya Watu wa China, 
ukitekelezwa na UNESCO katika 
nchi sita,

 Tanzania ikiwamo, umejikita 
kunufaisha vyuo vikuu viwili 
katika kila nchi. Kwa Tanza-
nia vyuo   vilivyopo ni UDSM 
na Chuo Kikuu cha Sayansi na 
Teknolojia cha Mbeya (MUST),” 
alisema.

Shayo alisema mradi huo una-
jikita kwenda kuleta suluhu kwe-
nye soko la ajira kwa kuangalia 
mitaala ya elimu ya juu ili itoe 
ujuzi kwa wanafunzi kwa kuwa 
wabunifu, kujiajiri na kuangalia 
namna wanavyokwenda pamoja 

na mabadiliko ya dunia.
Alisema kila mwaka mradi 

huo huwa na mkutano mkuu wa 
mwaka na kwamba, walianza 
mwaka 2021 na wanategemea 
kuumaliza mwezi Desemba, 
mwakani.

“Kwa mwaka huu, Tanzania 
imechaguliwa kuandaa mku-
tano huu na tunashukuru UDSM 
kwa kutuandalia mkutano, tuna 
wageni      kutoka nchi tano,” 
alisema.

Pia alisema uhusiano kati ya 
vyuo vikuu, serikali pamoja na 
sekta binafsi utatengeneza mi-
taala bora kwa kuwa sekta hiyo 
ndiyo waajiri wakubwa.

Katibu Mkuu Wizara ya Elimu, 
Prof. Carolyne Nombo, kupi-
tia hotuba yake iliyosomwa na 
Makamu Mkuu wa UDSM, Prof. 
William Anangisye, alisema 
vyuo vikuu vinahitaji rasilimali 
watu bora na miundombinu ya 
kufundishia na utafiti.

Alisema mradi huo wenye len-
go la kuongeza uwezo wa taasisi 

za elimu ya juu ili kukabiliana 
na mahitaji ya kitaifa ya rasili-
mali watu inayohitajika umekuja 
muda muafaka.

alisema kila nchi inay-
otekeleza mradi huo inatarajia 
kuona matokeo ikiwamo ubora 
na umuhimu wa mtaala na pro-
gramu zilizoboreshwa ambazo 
zinakidhi mahitaji ya soko la 
ajira, kuongeza ushirikishwaji na 
kukuza usawa wa kijinsia.

Balozi wa China nchini, CHEN 
Mingjian, alisema lengo la mradi 
huo ni kuongeza uwezo wa taasi-
si za elimu ya juu kukabiliana na 
mahitaji ya ujuzi kwa maendeleo 
ya taifa kwa kuwezesha ushiriki-
ano kati ya taasisi hizo na sekta 
ya viwanda.

Mwakilishi wa UNESCO Tan-
zania, Michael Toto, alisema, 
“Ninachukua nafasi hii kusisitiza 
jitihada za UNESCO na kujitolea 
kwa dhati kukuza elimu kwa 
maendeleo endelevu na kusuku-
ma mbele ajenda ya elimu 2030 
kwa ujumla wake.”

Aliyekuwa 
Katibu Ta-
wala Wilaya 
ya Muheza 
mkoani Tanga,  
Desderia  
Haule (kusho-
to) akimkabi-
dhi rasmi ofisi 
hiyo Katibu 
Tawala mpya, 
Mohamed 
Mussa Mfaki 
(kulia) ambapo 
makabidhi-
ano hayo 
yamefanyika 
rasmi  katika 
Ukumbi wa 
mikutano wa 
Ofisi ya Mkuu 
wa Wilaya 
ya Muheza  
katika kijiji 
cha Lusanga.  
PICHA: STE-
VEN  WILLIAM
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J
AMAA mmoja ambaye ni mara ya kwanza kutem-
belea mjini, aliwaacha watu hoi kwa kicheko 
baada ya kupelekwa katika kibanda cha ku-

nunulia koni.
Mama: Ebu nipatie koni mbili ya kwangu na huyu 

ndugu yangu
Jamaa: Duu, chakula gani hiki mbona kama ko-

nokono wa kule shambani, ila huyu ana rangi nzuri
Mama: Hapana hii ni koni
Jamaa: Tafadhali mama siwezi kula, bora uninunul-

ie togwa
Mama: Sema taratibu unanitia aibu.

SWALI
Tabia za binadamu zinakaribiana na mnyama gani 

wa porini?
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MAISHA NDIVYO YALIVYO

K
ARIBU msomaji wangu, 
leo tunaendeleza mada 
iliyopita kuhusu wakwe. 
Nilitaja mambo kadhaa 

ambayo mke anapaswa kujua 
kuhusu wakwe. Nikasema ipo 
misingi na kanuni ambazo tuna-
paswa kuzingatia ili maisha yawe 
mazuri na tulivu.

Ndoa nyingi zinapata misu-
kosuko mingi kwa sababu tu 
wanandoa wenyewe wanakiuka 
misingi hiyo. Wanawake wengi 
leo wapo katika sintofahamu ny-
ingi kuhusu ndoa zao. Wengine 
wamezikimbia, wengine wame-
jitia nguvu kutegemeana na yale 
wanayopitia. Wengine wame-
poteza maisha kwa sababu tu  
hawakuzingatia mambo ya msin-
gi.

Leo msomaji wangu nikazie 
eneo moja nililotaja na kuahidi 
kutoa mifano hai,  kinamama 
waliopuuzia wazazi au ndugu 
wa mume na kupata madhara. 
Tambua kuwa mume wako ana 
wazazi wake. 

Wanawake wengi wanapoingia 
katika ndoa, hupuuzia sana eneo 
hili ndio maana wanapata mad-

hara makubwa katika maisha. 
Wake wengi huwa wanaishi kana 
kwamba waume zao walitoka 
mbinguni na hawana wazazi, 
huku wao wakiwahudumia wa-
zazi wao. 

Hii ni hatari sana! Kama uk-
ishindwa kutambua kuwa mume 
wako ana wazazi na ndugu zake, 
na sehemu kubwa bado wan-
amtegemea, hautoishi kwa utu-
livu hakika! Ukiwadharau, wa-
naweza kufikia hatua ya kukutoa 
katika nyumba ya mtoto wao! 
Uwe na hekima ya kuwapenda, 
usiwabague.

Hata kama wazazi hawa wame-
kufanyia ubaya wa aina gani, 
mume wako anatarajia uendelee 
kuwapenda, sawa na vile unavy-
owapenda wazazi wako. Hebu 
sikia habari hii ya kusikitisha 
ikiwa ni madhara ya kudharau 
wakwe. Usithubutu kuua kuku 
aliyetaga dhahabu!

Yupo mama mmoja alisimulia 
tukio lililompata mama, rafiki 
yake aliyepoteza maisha miaka 
kadhaa iliyopita, chanzo kikito-
kana na kuwadharau wakwe na 
ndugu wengine wa mume wake.

Wanawake hawa wawili wote 
wameolewa kwa ndoa nzuri 
na pia wanaume zao wana kazi 
nzuri katika taasisi kubwa seri-
kalini. Kingine kinachoshabi-
hiana kwao ni waume zao  
wanatoka mkoa mmoja na kabila 
moja.

Mama huyu akisimulia maz-
ingira ya kifo cha rafiki yake, 
akasema kuwa kabla ya kifo ali-
kuwa akimshirikisha mambo 
mbalimbali anayokutana nayo 
katika maisha yake ya ndoa. 
Tayari Mungu alishamjalia wa-
toto wawili, nao walikuwa bado 
wadogo, mmoja miaka minne na 
mwingine miaka miwili. 

Dada huyu pale alipokuwa 
anatembelewa na mama mkwe 
au mawifi alikuwa hapendi. Ali-
kuwa haonyeshi ukarimu, ni 
kama vile anawaona mzigo ny-
umbani kwake. Hata kupika ali-
kuwa akiwalazimisha wajipikie 
na kuwaonea kinyaa hadi waon-
doke.

Vituko kama hivi viliwaudhi 
sana ndugu wa mume ikiwamo 
wazazi wake. Dada huyu aka-
sahau kuwa hawa ni wazazi na 

ndugu wa mumewe na bado 
wana wajibu wa kumtembelea 
kuwajulia hali na kupata misaada 
midogo midogo. Pia alipaswa 
kufahamu wakwe zake wanam-
chunguza, wanamfuatilia. 

Vituko vilipozidi, upande wa 
wakwe wakaona kuwa bibie ha-
wapendi na ndipo wakapanga 
njama ya kumnyamazisha. Una-
jua ushirikina bado upo sana 
katika baadhi ya familia hasa za 
vijijini.

Siku moja akatumwa wifi toka 
kijijini kuja kuweka kambi pale 
nyumbani kwa kaka yake. Mara 
nyingi mume wa bibie huyu 
yupo nje ya mkoa kikazi. Dada 
yake akavizia kaka yupo safarini 
akaja na kukaa siku kadhaa na 
wifi yake.

Kumbe alikuja na dawa wana-
zojua wao. Lengo kumchangan-
ya bibie. Alipomaliza kazi yake, 
wifi akaondoka. Miezi miwili 
baadaye bibie akaanza kuumwa 
vitu visivyoeleweka. Akienda 
hospitalini madaktari wanasema  
hawaoni ugonjwa japokuwa wal-
impatia dawa za kutuliza maumi-
vu.

Miezi mitatu baadaye, bibie 
huyu alipoteza maisha na kum-
wachia mumewe watoto wado-
go. Ama kweli Maisha ndivyo Yal-
ivyo. Mama huyu mwingine naye 
akasema yaliyompata rafiki yake 
yafaa kuyatafakari sana.

Naye ana viashiria vya tati-
zo kama la rafiki yake. Ame-
kuwa haonyeshi changamko 
anapotembelewa na wakwe au 
mawifi zake. Hata mama mkwe 
anapompigia simu kumwomba 
fedha kidogo za matumizi kijijini 
humjibu hana japokuwa kiuhali-
sia anazo. Mumewe anasomesha 
baadhi ya watoto wa ndugu zake, 
jambo ambalo halipendi kabisa. 
Je, wakwe na ndugu wengine wa 
mume wakimfanyizia mabaya 
atamlaumu nani?

Kuwa mwangalifu na jitahidi 
kutunza nyumba yako kwani 
wao wanatafuta makosa yako. 
Usiwape nafasi kukukosoa. Wap-
ende, wavumilie kwani pia ipo 
siku utakuwa mama mkwe. Wiki 
ijayo nitakumbushia zaidi uhusi-
ano kati ya mke na mama mkwe, 
ndoa nyingi zipone! Una kisa? 
Ujumbe 0715268581.

Na Flora Wingia

Na Godfrey Mushi

Kinachowapata wanawake 
wenye dharau kwa wakwe

KODI ndio uhai wa Taifa. Seri-
kali imependekeza kuongezwa 
tozo ya ushuru katika saruji 
kuanzia mwaka ujao wa fedha 
(2023/24).

Ni jambo zuri kuwa na chanzo 
cha mapato kama hiki na ving-
inevyo, kwa kuwa lengo lake ni 
kuliwezesha Taifa kupata mapato 
yake yatakayotumika kuendesha 
maendeleo ya nchi yetu.

Pasi na shaka nchi yoyote du-
niani inandeshwa kwa kodi ina-
zokusanya. Hata bila kuwa mchu-
mi, unaweza ukaona ni jinsi gani 
kodi ina nafasi muhimu katika 
kujenga uchumi imara na unao-
jitegemea.

Ndio! Ngoja nianzie hapa. Kama 
Bunge litapitisha pendekezo hilo 
bila kutazama kwa namna gani 
ongezeko la ushuru kwenye saruji 
litakavyokuwa na athari, litaten-
geneza shida katika vifaa vya 
ujenzi, badala ya kuleta unafuu 
kwa wananchi. Bei itakuwa juu.

Mwenendo wa mfumuko wa 

bei katika vifaa vya ujenzi, bila 
shaka unaweza kuwa usioeleze-
ka. Kuongeza ushuru wa saruji, 
utawafanya wanyonge kuwa na 
mwaka mchungu, huenda kusiwe 
na shida kwa wenye nazo.

Ninaona mwenendo wa mfu-
muko wa bei (gharama za maisha) 
utazidi kupaa na hali ya maisha ya 
watu itakuwa mbaya zaidi kama 
alivyotahadhirisha juzi Profesa 
wa Uchumi katika Chuo Kikuu 
cha Dar es Salaam (UDSM), Hum-
phrey Mushi.

Tangu mapendekezo ya bajeti 
ya serikali yaliposomwa na Wa-
ziri wa Fedha na Mipango, Dk. 
Mwigulu Nchemba, bungeni Al-
hamisi, kuna maswali nimekuwa 
ninajiuliza.

Mojawapo ni kwanini serikali 
isiondoe kodi katika vifaa vya 
ujenzi ili kuwezesha wananchi 
kujenga nyumba bora? 

Ni rai yangu kwa serikali kuliti-
zama upya jambo hili la kuonge-
zwa ushuru katika saruji na 

kuachana na mpango huu. 
Ninatamani kuona serikali 

ikiweka mikakati ya kuhami mai-
sha ya watu na kujiandaa kuka-
biliana na hali hiyo na kuwaandaa 
kuongeza uzalishaji na angalau 
kukidhi mahitaji ya ndani.

Ni vyema serikali ijielekeze 
kubuni vyanzo vingine vya ma-
pato vitakavyosaidia kugharamia 
bajeti yake badala ya kuongeza 
tozo na ushuru katika saruji.

Mwenendo wa uchumi na hali 
ya maisha ya watu inafahamika. 
Kilio cha wananchi ni kuwapo 
mfumuko wa bei za bidhaa 
muhimu, jambo ambalo lime-
kuwa likisababisha kupanda kwa 
gharama za maisha.

Tumeshuhudia machungu ya 
kupanda kwa bei za mafuta ya 
petroli na dizeli nchini kutokana 
na changamoto zinazoikumba 
dunia kwa sasa kama vita vinavy-
oendelea huko kwa wenzetu.

Kuna bidhaa kama vile vyakula 
(mahindi, maharage, ngano, su-

Tozo mpya za saruji zitachochea mfumuko wa bei
kari na mchele) vimepanda zaidi 
ndani ya mwaka mmoja.

Kupanda kwa vifaa vya ujenzi 
kama vile saruji, mabati na nondo 
kumeshuhidiwa pia. Bado wa-
nanchi hawajatulia, wanaugulia 
maumivu ya mfumuko huo wa 
bei mitaani.

Katika hali hiyo, ninafikiri 
hakuna haja kwa serikali yetu 
kuongeza tozo katika bidhaa 
muhimu kama saruji. Uamuzi 
utaathiri maisha ya watu. 

Mwaka mmoja uliopita, Wa-
tanzania walianza kupata faraja 
baada ya kusikia UDSM wamebu-
ni saruji mbadala, itakayomwez-
esha mnunuzi kupunguza karibu 
nusu ya gharama.

Wenzetu hao wa UDSM wal-
ituambia kwamba teknolojia 
hiyo inakuja wakati bei ya mfuko 
mmoja wa saruji wa kilogramu 
50 unauzwa Sh. 17,000 kutoka Sh. 
14,500 ya mwaka juzi, huku tofali 
moja likiuzwa Sh. 1,500 badala ya 
Sh. 1,200.

Wakati ule ninakumbuka ali-
nukuliwa na vyombo vya habari, 
Mhadhiri Mwandamizi Dk. Aldo 
Kitalika, wakati wa maonyesho 
ya kitaifa ya ubunifu, sayansi na 
teknolojia, akisema saruji hiyo 
inaweza kutengeneza matofali, 
vigae na hata katika kujenga bara-
bara. Waheshimiwa, kwanini tusi-
fikirie kwanza kuelekeza nguvu 
kuzalisha saruji hiyo badala ya 
kuongeza tozo ya ushuru wa saru-
ji? Mbona kama itaongeza mfu-
muko wa bei?

Pendekezo la serikali ni kutoza 
Sh. 20 kwa kila kilo ya saruji in-
ayoingizwa kutoka nje na inayo-
zalishwa ndani. Kwa lugha rahisi, 
serikali inakusudia kutoza Sh. 
1,000 kwa kila mfuko wa Kg 50 
wa saruji.

*Godfrey Mushi, ni Mwandishi 
Mwandamizi wa Nipashe, Kanda 
ya Kaskazini. Anapatikana kwa 
simu namba 0715 545 490 au 
barua pepe: ghandsome79@
gmail.com

wArAKA wA NDANI
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JE unajua vazi la kikoi linaweza 
kugeuzwa kuwa nguo nzuri ya 

maharusi? Katika picha ni baadhi 
ya nguo za harusi zilizobuniwa kwa 

kutumia kitambaa cha kikoi.
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Na Mary Geofrey

K
IPINDI cha kipupwe ambacho kinaambatana 
na baridi la wastani, ni wakati ambao mavazi 
mazito yanatumika na wengi.

Mara nyingi uchaguzi wa mavazi yanapelekea mtu 
kupendeza kama akichagua sahihi, lakini kipindi cha 
baridi uzito wa nguo unazingatiwa sana.

Hata hivyo, uchaguzi wa mavazi ni jambo muhimu 
linalozingatiwa kwani ukienda kinyume unaweza ku-
poteza mwonekano wako mzuri.

Je unataka kutoka vizuri katika kipindi hiki cha kip-
upwe? Basi zingatia mambo haya muhimu.

CHAGUA RANGI
Kwa kawaida nguo za rangi nyeusi   zinafaa kwa 

watu wa aina zote,  iwe jaketi au suti mtu anapovaa 
inamtoa bomba.

Unaweza kuvaa nguo za tangi nyeusi na ukachang-
anya shati  jeupe, suriali nyeusi au bluu.

USIVAE NGUO NYINGI
Unashauriwa kuacha kuvaa nguo nyingi katika ku-

pambana na baridi la wastani, tabia hii  inachangia 
uchafu pamoja na kuharibu umbo la mtu husika.

Hakikisha unavaa nguo zinazokupatia nafa-
si ya kutembea bila tatizo, mwili wako unahitaji ku-
fanya kazi bila usumbufu.

KIPUPWE 
KIMEWADIA

JUMAPILI JUNI 18, 2023

Pigilia hivi upendeze
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MAPISHI
Na Mary Geofrey

Furahia keki ya karoti
M

APISHI ya keki nyum-
bani imekuwa jambo 
rahisi sana kwa saba-
bu wengi wana vifaa 

vinavyoweza kutumika kupikia. 

Mara nyingi tumezoea kupika 
keki za ladha tofauti lakini za 
karoti ni nadra kuziona, sasa leo 
tutaelekezana namna ya kupika.

MAANDALIZI
Mayai manne, siagi kikombe 

kimoja na robo, sukari nyeupe 
vikombe viwili, vanila vijiko vi-
wili vya chai, unga vikombe vi-
wili, baking powder vijiko viwili 
vya chai na chumvi nusu kijiko 
cha chai.

Mahitaji mengine ni cinna-
mon vijiko viwili vya chai, karoti 

gram 220, baking soda kijiko 
kimoja, nutmeg nusu kijiko cha 
chai, siagi ya maziwa robotatu 
kikombe na flaked coconut 
kikombe kimoja.  

Mahitaji      

Chukua bakuli weka unga, 
sukari, baking powder, baking 
soda, mdalasini, nutmeg, chum-
vi na nutmeg kisha changanya 
vizuri sana. Weka pembeni.

Chukua bakuli lingine weka 
mayai, butter, vanila na flaked 
coconut koroga mpaka viwe 
laini kabisa.

Mchanganyiko wenye mayai 
mwagia kwenye unga kisha ko-
roga mpaka uone vimechang-

anyikana vizuri.
Chukua karoti ulizoziandaa 

ukazikwangua weka kwenye 
mchanganyiko ule wa keki.

Koroga vizuri sana. 

Chukua chombo unacho-
tumia kupikia keki yako kipake 
butter.

Chukua mchanganyiko wa 
keki mwagia kwenye chombo 
hicho, weka kwenye oven.

Washa oven weka nyuzi joto 
350 F.

Dakika 45 zikipita, funua an-
galia kama keki imeiva. Chukua 
toothpick ichome katikati ya 
keki, kikitoka kikavu imeiva. Iki-
wa bado irudishe kwenye oven.

UREMBO
Na Mary Geofrey

Kunywa juisi ya Tende na Maziwa
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B
AADHI ya watu wamekuwa 
wakikabiliwa na tatizo la 
ukavu wa mdomo na kuwa-
sababishia kukosa raha na 

kuwafanya washindwe kujiamini  
wakati wa baridi.

Katika kupambana na ba-
ridi la kipupwe unaweza kufanya 
yafuatayo kubaki kwenye hali nzuri 
na mwonekano wako.

Kunywa maji
Kwa kawaida wataalamu wana-

shauri binadamu anywe maji kulin-
gana na uzito wa mwili wake, lakini 
ili kufanya midomo yako  kulainika 
hakikisha unakunywa angalau glasi 
nane za maji kila siku ili kuboresha 
ngozi yako.

Matunda, mboga za majani
Matunda pia hususani yenye maji 

maji kama karoti, matango, nyanya 
na matikiti yanaweza kusaidia kwa 
kiasi kikubwa kukinga au kuka-
biliana na tatizo hili na kuimarisha 
afya ya ngozi yako kwa ujumla.

Mafuta ya mgando (Vaseline)
Paka mafuta ya mgando au samli 

katika midomo yako kila unapo-
taka kulala, hii itasaidia kufanya 
midomo yako iwe na unyevunyevu.

Lipbam
Hakikisha unatumia mafuta 

maalum za kupaka katika midomo 
yako hasa wakati wa baridi ‘lipbam’. 
Tumia majani ya hiliki kusugua ka-
tika midomo yako hii itakusaidia 

kuzifanya ziwe laini 
zaidi.

Mswaki
Sugua ngozi ya mi-

domo yako kwa ku-
tumia mswaki na maji 
ya uvuvugu angalau 
mara moja kwa wiki, hii 
itasaidia kuondoa seli 
zilizokufa katika ngozi ya 
midomo yako.

Limao na glycelin
Paka mchanganyiko wa 

maji ya limao na ‘glycelin’ 
katika ngozi ya midomo 
yako kila usiku, acha kwa 
usiku mzima hadi asubuhi 
ndipo uoshe, hii itakusaidia 
kung’arisha midomo yako.

Tui bubu la nazi
Lainisha ngozi ya midomo yako 

kwa kupaka tui bubu la nazi katika 
midomo yako.

MIDOMO 
MURUA
kipindi cha kipupwe
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MAISHA NI NYUMBA
Na Elizabeth Zaya

K
UNA mambo mengi ambayo 
huchangia kuletha athari katika 
nyumba na hili tumekuwa tuki-
jifunza kutokana na maelezo ya 

watalaamu mbalimbali wa sekta hiyo.
Watalaamu hao wamekuwa wa-

nasema kwamba kama ilivyo kwa vitu 
vingine kukumbana na changamoto, 
uchaguzi wa eneo la ujenzi wa nyumba 
pia unahitaji umakini mkubwa.

Miongoni mwa vitu ambavyo vime-
kuwa vikisisitizwa na wataalamu hao 
ni kuzingatia au kuepuka kununua 
kiwanja na kujenga nyumba katika 
eneo ambalo linaweza kuleta athari 
kwa nyumba yako baadaye.

Na baadhi wamekuwa wanashauri 
kwamba japokuwa siyo utaratibu kwa 
watu wengi, lakini ni vyema na kwa 
usalama wa nyumba, kujenga utaratibu 
kabla ya kununua kiwanja kwa ajili 
ya matumizi ya ujenzi wa nyumba, 

ukawaona wataalamu wakakushauri 
kama ni salama au la.

Mtaalamu wa shughuli za ujenzi, 
Victor Mkalama anaeleza athari za ku-
jenga nyumba kwenye kiwanja chenye 
udongo wa mfinyanzi.

Anaeleza kwamba udongo wa 
mfinyanzi una tabia ya kuvimba na 
kuongezeka ukubwa hasa unapopata 
maji na pia unapokauka husinyaa.

“Kwa maana hiyo udongo un-
apovimba na kuongezeka ukubwa, 
jengo hunyanyuliwa juu, lakini udongo 
unaposinyaa jengo hutitia,”anaelezea 
mtaalamu huyo.

“Kuna aina nyingi za udongo wa mfin-
yanzi na katika kila aina ya udongo huo 
hutofautiana na aina nyingine katika ku-
vimba au kusinyaa na hii inasababishwa 
na kiasi cha unyevunyevu kwenye ardhi 
husika,” anasema.

Mtaalamu huyo anasema udongo huo 

wa mfinyanzi huvimba zaidi wakati miti 
iliyomo katika eneo husika linalotumika 
kujenga nyumba inapokatwa.

“Udongo hasa wa mfinyanzi huvimba 
zaidi wakati miti iliyomo inapokatwa, 
na hii inatokea kwa sababu mizizi hu-
komaa zaidi na kunyonya maji kwenye 
ardhi na kuchangia ongezeko la kiasi fu-
lani  cha unyevunyevu kwenye udongo 
huo,”anasema Mkalama.

“Na kuondolewa kwa maji katika 
udondo wa aina hiyo ya mfinyanzi kwa 
kunyonywa na mizizi ya miti husababi-
sha udongo kuongezeka au kupungua 
ujazo kwa kiasi fulani hususani katika 
kipindi cha kiangazi au masika.

“Na kuvimba au kusinyaa huko 
kwa udongo ni hatari kwa msingi wa 
nyumba kwa sababu huchangia kuleta 
nyufa katika nyumba na wakati mwing-
ine kuiharibu kabisa.

Usijenge nyumba kwenye 
udongo wa mfinyanzi

  Ipambe sehemu 
ya kulia

chakula kwa 
sinki zuri

Na Restuta James

SINKI la kunawia mikono lina-
tajwa kuwa sehemu ya pambo 
katika eneo la kulia chakula. Hii 
ni kutokana na mwonekano na 
muundo wake.

Mtaalamu wa mapambo ya 
ndani, Winnie Joseph, ameiam-
bia NIPASHE katika mahojiano 
maalumu kwamba kumekuwa na 
miundo mipya ya kuvutia inayo-
endelea kuvumbuliwa na wana 
teknolojia.

Anasema katika sehemu ya 
chakula, imekuja miundo mipya 
kuanzia kwenye ramani ya ujenzi 
wa nyumba hadi nakshi zinazoka-
milisha eneo hilo.

Anasema moja ya pambo 
linaloongeza thamani na 
mwonekano wa eneo hilo ni sinki 
la kunawia mikono.

“Wavumbuzi wamekuja na 
muundo, mpya wa kisasa am-
bao unaleta uhalisia  ndani ya 
nyumba. Sinki la kunawia la jiwe 
lililonakshiwa vizuri kama una-
vyoona,” anasema Winnie, akione-
sha baadhi ya masinki hayo.

Anasema kitu pekee kinachovu-
tia kwenye muundo huo ni utulivu 
unaoletwa na sinki hilo.

Winnie anasema masinki hayo 
yanapatikana kwa rangi tofauti 
tofauti ikiwamo nyeusi, kahawia 
na kijivu.

Hata hivyo, anasema muundo 
huo haujafuta yale ya udongo am-
bayo yanatumika hivi sasa kwani 
bado kuna watu wanaopendelea 
aina hiyo.

NIPASHE ambayo imetembe-
lea maduka tofauti jijini Dar es 
Salaam, imebaini kuwa ‘mchawi’ 
wa aina hiyo mpya ya sinki ni bei 
kwani ni kubwa ikilinganishwa na 
ya udongo iliyozoeleka.

0753 333 330
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Viongozi 
Afrika 
kukutana 
na Putin

Wanafunzi 40 wauawa, wengine watekwa nyara
KAMPALA, Uganda
KAMANDA wa Jeshi la Ugan-

da, (UPDF), Meja Jenerali, Dick 
Olum, amesema operesheni 
ya kuwaokoa wanafunzi wali-
otekwa nyara na waasi imeshika 
kasi.

Alisema kuwa wametuma 
ndege za kuwatafuta na kuwa-
okoa wanafunzi waliochuku-
liwa baada ya tukio la utekaji 
lililofanywa na waasi wa kundi 
la ADF.

Kulingana na kamanda huyo, 
baadhi ya wanafunzi, wengi wao 
wavulana waliteketezwa hadi 
kufa huku wasichana wakikat-
wakatwa na mapanga na wen-
gine kuchukuliwa mateka.

Meja Oluma aliyasema hayo 
wakati akihutubia wakazi wa 

mji wa Kasese magharibi mwa 
Uganda baada ya tukio la ku-
uawa kwa wanafunzi 40 na wen-
gine kujeruhiwa katika shambu-
lio la kigaidi.

‘’Walikuja hapa wakalala siku 
mbili, ndio wakaja kuchoma 
watu, walitaka kuchoma magari 
,wakaona magari ya jeshi wa-
karudi kwenye shule, sasa hivi 
tumetuma ndege kila sehemu 
inaenda kuwatafuta, tunataka 
kuokoa wale waliowateka waka-
ondoka nao’’ alisema.

Jenerali Olum aliongeza kuwa 
waasi hao walifika katika eneo 
hilo la magharibi na kukaa kwa 
siku mbili kabla ya kufanya 
tukio.

“Tumepata habari kwamba 
waasi walikaa hapa kwa siku 

mbili kabla ya kuvamia shule, 
ndio wakahakikisha wanakuja 
wanafunga mlango kwa vijana, 
vijana walijaribu sana kupigana 
lakini walihakikisha wamecho-
ma magodoro yao, nguvu ika-
washinda, kwa wasichana wali-
kuta mlango wazi, ndio wakaua 
na kuwakatakata’’ alisisitiza 
Meja Jenerali Olum.

Shambulio dhidi ya shule hiyo 
ni tukio la kwanza la aina hiyo 
ndani ya Uganda kwa miaka 
mingi.

Mnamo 1998, waasi wa ADF 
walishambulia Taasisi ya Kiu-
fundi ya Kichwamba wilayani 
Kabarole na kuwachoma moto 
wanafunzi 80 hadi kufa na ku-
wateka nyara zaidi ya 100.

Kundi la ADF liliundwa 

mashariki mwa Uganda katika 
miaka ya 1990 na kuanza vu-
guvugu dhidi ya Rais wa muda 
mrefu, Yoweri Museveni, kwa 
madai ya mateso ya serikali dhi-
di ya Waislamu.

Baada ya kushindwa na jeshi 
la Uganda mwaka 2001, liliha-
mia jimbo la Kivu Kaskazini 
nchini DRC.

Mwanzilishi mkuu wa kundi 
hilo, Jamil Makulu, alikamatwa 
nchini Tanzania mwaka 2015 na 
yuko kizuizini katika gereza la 
Uganda.

Waasi wa ADF wamekuwa 
wakiendesha shughuli zao ku-
toka ndani ya DRC kwa miongo 
miwili iliyopita.

BBC

MOSCOW, Russia
UJUMBE wa ngazi za juu 

wa Afrika unataraji kukutana 
na rais wa Russia  Vladimir 
Putin, siku moja baada ya 
rais wa Ukraine, Volodymyr 
Zelensky kupuuza mwito wa 
mazungumzo kati ya nchi 
hizo mbili.

Timu hiyo ya kidiploma-
sia ilikuwa Ukraine juzi Iju-
maa na kuelezea mashaka 
yanayolikumba bara la Af-
rika kutokana na uvamizi wa 
Russia nchini humo, na hasa 
kupanda kwa bei za nafaka, 
huku rais Cyril Ramaphosa 
wa Afrika Kusini akisisitizia 
umuhimu wa amani kwa njia 
ya mazungumzo.

Hata hivyo Zelensky alion-
doa uwezekano huo katika 
mkutano pamoja na waandi-
shi wa habari na kurudia 
matamshi aliyoyatoa mara 
kadhaa kwamba kuingia 
makubaliano na Russia kwa 
sasa kutamaanisha kusitisha 
kwa muda wa vita, mateso na 
machungu.

Zelensky badala yake ame-
liomba kundi hilo linalohusi-
sha marais wanne kutoa miti-
zamo yao juu ya namna ya 
kumaliza uhalifu uliofanywa 
na Russia na kushughulikia 
suala la upatikanaji wa chaku-
la cha kutosha.

DW
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Mali yaomba wanajeshi kuondolewa
NEWYORK, Marekani
WAZIRI wa Mambo ya Nje 

wa Mali ameutaka Umoja wa 
Mataifa kuondoa kikosi chake 
cha kulinda amani nchini humo 
mara moja.

Waziri Abdoulaye Diop, aki-
hutubia Baraza la Usalama la 
Umoja wa Mataifa, alikishutumu 
kikosi hicho kinachofahamika 
kama Minusma, kwa kuwa sehe-
mu ya tatizo katika kuchochea 
mivutano kati ya jumuiya.

Minusma ina zaidi ya askari 
13,000, kwa muongo mmoja,  
vikosi hivyo vimeshindwa ku-
komesha kuenea kwa ghasia za 

wanajihadi.
Mamluki wa Wagner wa Rus-

sia sasa wanasaidia watawala wa 
kijeshi wa Mali.

Maofisa wa nchi za Magharibi 
wamemshutumu Wagner kwa 
ukiukaji wa haki za binadamu 
nchini Ukraine na baadhi ya 
maeneo ya Afrika, na mwezi uli-
opita Marekani ilitangaza vikwa-
zo dhidi ya Ivan Maslov, ambaye 
ilimtaja kuwa Ofisa Mkuu wa 
Wagner nchini Mali.

Wagner haijazungumzia ma-
dai hayo ya Magharibi na shu-
ghuli zake nchini Mali na mae-
neo mengine ya Afrika bado 

zimegubikwa na usiri.
Ukosoaji wa Waziri Diop kwa 

Minusma ulifuatia pingamizi za 
awali za Mali kwa ushiriki wa 
muda mrefu wa Ufaransa nchini 
humo.

Diop alisema mgogoro wa 
kuaminiana kati ya mamlaka ya 
Mali na Minusma utamalizika 
na endapo   kikosi hicho kita-
jiondoa  bila kuchelewa nchini 
mwake.

Muda wa kuhudumu nchini 
humo kwa Minusma unatara-
jiwa kumalizika Juni 29, lakini 
mkuu wa Umoja wa Mataifa An-
tonio Guterres amependekeza 

ujumbe huo upitiwe upya kuzin-
gatia vipaumbele vichache.

Umoja wa Mataifa kwa sasa 
unaorodhesha kikosi cha kijeshi 
kutoka Chad, Bangladesh na 
Misri kama kikosi kikubwa zaidi 
katika eneo hilo.

Ripoti ya kamishna mkuu wa 
haki za binadamu wa Umoja wa 
Mataifa ilishutumu wanajeshi 
wa Mali na     wanausalama wa 
kigeni kwa  kuwaua zaidi ya 
watu 500 wakati wa operesheni 
katika kijiji cha Moura, katikati 
ya Mali, mwezi Machi mwaka 
jana.

BBC

Wahamiaji 
104 
waokolewa 
majini

ATHENS, Ugiriki
SHUGHULI ya kuwatafuta 

walionusurika kwenye ajali 
ya boti iliyokuwa inawasa-
firisha wahamiaji katika ba-
hari ya Mediterania imeka-
milika jana.

Walinzi wa pwani ya 
Ugiriki walikuwa wanaen-
delea na msako katika eneo 
hilo wakitumia manowari 
ya kijeshi, boti tatu za doria 
na helikopta, ingawa upepo 
mkali umekuwa ukizorote-
sha shughuli hiyo. 

Matumaini ya kuwaokoa 
manusura zaidi ni kama ya-
mepotea, baada ya boti hiyo 
ya uvuvi iliyokuwa imebeba 
wahamiaji kati ya 500 hadi 
700 iliyokuwa ikitokea Af-
rika kwenda Ulaya kuzama 
siku ya Jumatano.

Jumla ya wahamiaji 104 
waliokolewa na maiti 78 zili-
patikana katika operesheni 
hiyo.

DW

Rais wa Ukraine Volodymyr Zelensky, (katikati) akiwaongoza viongozi wa nchi nne za Afrika kutoka katika jengo la nchi hiyo baada ya ku-
fanya mazungumzo ya kujaribu kusimamisha vita na Russia. PICHA:BBC
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‘Nikipita waninyooshea vidole, kisa sijakijua’ BURUDANI ILIYOTIKISA ENZI HIZO

Na Adam 
Fungamwango

H
ILI nitakaloliandika 
hapa nadhani hakuna 
mwanadamu ambaye 
hajapitia. Ni kwamba 

unaweza kuchukiwa na watu 
wanaokujua na wasiokujua bila 
sababu yoyote.

Unaweza ukapita tu sehemu 
ukakuta tu kundi la watu ambao 
hawakujui, lakini kwa sababu 
wanazozijua wenyewe wakaanza 
kukuchukia bila sababu. Na ukip-
ita wanaanza  kukunyooshea vid-
ole,  kukusema na kukusengenya 
kana kwamba wanakufahamu 
ulikotokea, unapoishi na unaishi 
vipi.

Haya ni maisha ambayo wan-
adamu wengi wamepitia. Na kwa 
kweli inauma sana kuona huna 
ubaya na mtu, hujawahi hata ku-
salimiana nao, lakini wanatokea 
kukuchukia bila sababu.

Unaweza ukapita wanaanza 
kukucheka, hata ukawa hujui wa-
nakucheka kwa sababu zipi. Pia 
inawezekana ukapita wakakaa 
kimya tu na kununa mpaka upite, 
wakaanza kusema.

Sasa usiombee ndiyo wakawa 
wamepata angalau taarifa zako 
kutoka kwa mtu anayekufahamu, 
hata kama za uongo, ndiyo uta-
koma.

Tena mtu huyo azilete kwa 
namna ya kukuponda, ipo siku 
unaweza kusikia hata wanaongea 
mafumbo juu ya jambo ambalo 
wewe unalifahamu na ukashtuka 
na kujiuliza wamejuaje. Hayo kwa 
upande wa watu ambao hawakufa-
hamu vizuri.

Wapo ambao wanakufahamu. 
Baadhi yao wana tabia kama hizo. 
Wao wanachotaka kuona unaha-
ribikiwa tu, kutetereka kimaisha 
ili wakucheke na kukuteta vizuri. 
Hapa utasengenywa vizuri sana, 
halafu unaweza ukavikwa kilemba 
cha ukoka, kama vile wanakusifia, 
au kukutia moyo hivi, lakini kiny-
ume chake ukiondoka wataangua 
vicheko na kufurahia anguko lako 
na mapito unayopitia. Ila hawa 
hawawezi kukufanyia kitu kingine 
kibaya zaidi ya hicho.

Sasa iwe kinyume chake. Wawe 
wanakufahamu kuwa umetoka 

kwenye mazingira mabovu, la-
kini kila siku zinavyozidi kusonga 
mbele unafanikiwa. 

Hapa binadamu wananuna. 
Wanachonuna huwa hakijulikani 
kwa sababu wao si watoaji. Mtoaji 
ni Mungu, alikunyima, lakini sasa 
ameamua kukupa.

Siku zote Mungu hakupi huzuni 
ya milele na raha ya wakati wote. 
Kuna wakati wa kulia na kucheka, 
wakati wa furaha na huzuni, kama 
vile ilivyo masika na kiangazi, jua 
na mvua, mchana na usiku.

Baadhi ya binadamu hutaka 
waone wenzao wanaharibikiwa 
kila kukicha. 

Hiyo wao inawapa raha tu. 
Ukifanikiwa wananuna na kuku-
chukia. Watasema mengi, kuwa 
unaringa, unajiona, na ukisha-
waona watu wa aina hiyo kuwa 
makini, inakuwa ni hatari sana na 
wanaweza kukufanyia chochote 
kile ili uharibikiwe, udhurike ili 
warudishe furaha yao.

Kama nilivyosema afadhali uki-
wa huna kitu, watakachofurahia 
ni kukucheka na kukuteta, lakini 
ukianza kufanikiwa wanakuwa na 
chuki   inayoambatana na roho 
mbaya, na hapo inabidi uwe na ta-
hadhari.

Mwanamuziki Eddy Sheggy, 
aliyefariki mwaka 2000, akiwa na 

bendi ya Washirika Tanzania Stars, 
alitunga wimbo aliouita ‘Kisa’.

Analalamika jinsi anavyotetwa 
na jirani zake kwa sababu ya ma-
fanikio yake. Jina lake limekuwa 
kama wimbo midomoni mwao, 
mchana kutwa wanamkalia kikao 
tu.

 Anasema kisa hakijui kwa saba-
bu hajala cha mtu, chochote ali-
chonacho ni juhudi, bidii yake na 
vingine ni vya urithi tu.

 Tuangalie mashairi ya wimbo 
huu.

“Ni jambo la kushangaza Sheggy 
kanitangazia ubaya kwa watu eee, 
kuniharibia jina langu mimi ooo, 
nami sina ubaya na yeye ooo, naji-
uliza ee.

Jina langu ni kama wimbo mi-
domoni mwao, hawaishi kulita-
jataja mchana kutwa, nikipita wan-
inyooshea vidole mama ee, kisa ee, 
hicho kisa sijakijua eee. Kisa hicho 
kisa, sijakijua.

Jina langu ni kama wimbo mi-
domoni mwao, hawaishi kulita-
jataja mchana kutwa, nikipita wan-
inyooshea vidole mama ee, kisa ee, 
hicho kisa sijakijua eee. Kisa hicho 
kisa, sijakijua ee.

Kisa eee mama, kisa sijajua. Kisa 
eee sherry, kisa niseme nini ee. Kisa 

hicho kisa, sijakijua.
Nyumba niliyonayo mimi eee, bi-

dii yangu baba, nimejenga ee. Kisa 
hicho kisa, sijakijua.

Gari nililonalo mimi eee, bidii 
yangu baba, nimenunua ee. Kisa hi-
cho kisa, sijakijua.

Shamba nililonalo mimi eee, 
urithi wangu baba, kaniachia 
mama ee. Kisa hicho kisa, sijakijua.

Kisa yoyoyo, kisa sijajua nifanye 
nini yoyo. Kisa hicho kisa, sijakijua.

Kisa yoyoyo, kisa sijajua jamani 
eee. Kisa hicho kisa, sijakijua.

Kisa wowo mama ee, kisa wow-
owo nini eee. Kisa hicho kisa, sijaki-
jua.

Kisa wowo mama ee, kisa wow-
owo nini eee. Kisa hicho kisa, sijaki-
jua.

Kisa wowo mama ee, kisa wow-
owo nini eee. Kisa hicho kisa, sijaki-
jua.”

Hawa ndiyo binadamu walivyo 
na hii ndiyo dunia. Wanacheka 
jino pembe moyoni wanasonone-
ka, wema ni hao na wabaya ni hao 
hao, amini usiamini kukuchekea 
siyo kufurahi nawe. Binadamu 
madhilumu, ana vituko vya sumu 
kushinda ya nyoka, si wazuri bin-
adamu usione wanacheka.

Tuma meseji 0716 350534

HABARI KITAIFA / SAFU

‘Hali ya Mtoto wa 
Afrika bado mbaya’
Na Beatrice Shayo

WADAU wamesema hali ya Mtoto wa Af-
rika bado siyo nzuri huku baadhi ya watoto 
wakiishi katika mazingira magumu na wen-
gine kuacha shule.

Mratibu Msaidizi wa Programu za Kiel-
imu wa Shirika la Sote Pamoja katika Utu 
(ATD), Gasper Mbwambo, alitoa kauli hiyo 
wakati wa maadhimisho ya kilele Siku ya 
Mtoto wa Afrika ambayo hufanyika kila Juni 
16.

Katika maadhimisho hayo mwaka huu, 
Ubalozi wa Ufaransa na Ireland umefadhili 
wadau ambao walikutana Tandale katika 
kuadhimisha siku hiyo wakiwa na kaulim-
biu ya ‘usafi na haki ya mazingira safi na 
salama kwa ukuaji wa watoto wa Dar es 
Salaam’.

“Tukizungumza mazingira gani huyo 
Mtoto wa Afrika yupo katika makundi 
mawili jamii ambayo tunaishi sisi sote kuna 
wale ambao wapo katika umaskini ulioki-
dhiri vipi kuhusu mustakabari wa watoto 
wao kupata huduma ya shule, afya na mala-
zi?” alihoji.

Mratibu huyo alisema familia ambazo 
wanafanya nazo kazi zina maisha duni na 
zina vijana wengi wenye umri wa kuanzia 
miaka 10 hadi 15, wengi wao ni wanaacha 
shule.

“Juzi nilikuwa ninazungumza na mwal-
imu mkuu wa shule moja, kuna kijana 
ameacha shule kwa sababu ya utoro lakini 
mwalimu naye hafahamu sababu za ndani. 

“Ilibidi nimwelezee huyo kijana amea-
cha shule kutokana na hali duni ya mai-
sha yao. Kuna mahitaji ya kimsingi ana-
takiwa kuyapata kama mtoto mwingine, 

huyu anayakosa kwa sababu mama ndiye 
mtafutaji na kipato anachokipata ni chi-
ni ya dola moja na baba wa kijana huyo 
ni mgonjwa, hawezi kujishughulisha na 
chochote,”alisema.

Mratibu huyo alisema kuwa katika maisha 
kama hayo, mtoto anakuwa ni mwathirika 
wa mwisho, hivyo upatikanaji wa huduma 
kwa baadhi ya watoto kulingana na utofauti 
wao katika makundi ya jamii ni tofauti.

Alisema usalama katika ulimwengu wa 
kidigitali nao ni changamoto kwa kuwa wa-
toto wana uwezo wa kupata kila kitu katika 
mitandao.

Alisema kuwa mbaya zaidi bado hawa-
jaweka ukomo wa baadhi ya maudhui am-
bayo mtoto hapaswi kuyaona, hali inayosa-
baisha kubadilika kimaadili.

“Mtoto wa Afrika siwezi kusema yupo 
salama, nimetolea mfano wa mtoto mmoja 
lakini nyuma yake wapo wengi anawawak-
ilisha, wapo wengine huko mikoani,” alise-
ma.

Winfrida Noel, mwanafunzi wa darasa 
sita ambaye ni mshiriki wa maktaba ya 
mtaa kwa muda wa miaka mitatu Tandale, 
aliipongeza serikali kwa kukemea vitendo 
vya ukatili kwa watoto kuanzia ngazi ya ki-
tongoji hadi kitaifa.

Alisema Rais Samia Suluhu Hassan ame-
fanya mambo mazuri kwa watoto ikiwamo 
kuruhusu kuwarejesha shuleni waliopata 
ujauzito kuendelea na masomo.

Mwenyekiti wa Serikali ya Mtaa wa Paka-
cha, Kassimu Omary, alisema wameadhimi-
sha siku hiyo kwa kushiriki upandaji wa 
miti, akisisitiza jamii ina haki ya kuhakiki-
sha inamlinda mtoto na siyo kumfanyia vi-
tendo viovu.

Chongolo aonya uuzaji mashamba
inakopita miradi ya umwagiliaji 
Na Ibrahim Joseph, MPWAPWA

KATIBU Mkuu wa Chama Cha 
Mapinduzi (CCM), Daniel Chongo-
lo, amewatahadharisha wananchi   
wanaoishi jirani na miradi ya um-
wagiliaji, kuacha kuuza mashamba 
yao kwa wageni kwa kuwa maeneo 
hayo ni muhimu kwa ustawi wa 
maisha yao.

Chongolo alitoa tahadhari hiyo 
jana alipotembelea na kukagua 
mradi wa ujenzi wa Bwawa la Um-
wagiliaji Msagali wilayani Mpwap-
wa katika mwendelezo wa ziara 
yake mkoani Dodoma.

Katibu Mkuu huyo aliwataka wa-
nanchi wa maeneo   hayo yaliyo 
karibu na miradi hiyo ya umwagil-
iaji kuacha kuuza mashamba yao 
kwa sababu miradi itakapokalika 
itawanufaisha kiuchumi. “Ndugu 
zangu wa Kijiji cha Ng’ambi na wa-
nanchi wengine walio jirani na mi-
radi hii ya umwagiliaji, ninawaom-
ba msiuze mashamba yenu. Neema 
inakuja hapa. Miradi hii itakapoka-
milika itakuwa na manufaa kwenu.

“Nimesikia kuna wageni 
wameanza kununua mashamba 
kwa wenyeji hapa, msikubali kuuza 
ardhi. Ni heri kuingia mkataba na 
mtu kuliko kuuza eneo lako,” alitoa 
angalizo.

Chongolo pia alisema miradi 
hiyo itakuwa ukombozi kwa wa-
nanchi hao kwa kuwa kilimo ki-
tafanyika kwa mwaka mzima bila 
kutegemea mvua.

Mhandisi Nuru Simkoko alisema 
mradi wa umwagiliaji Msagali una-

jengwa na serikali kupitia Wizara 
ya Kilimo na utagharimu Sh. bilioni 
27.9 na unatarajiwa kutoa huduma 
ya maji katika hekta 3,500.

Alisema lengo la serikali ni ku-
wainua kiuchumi  vijana na ki-
namama watakaopata eneo hilo 
kupitia mradi wa kilimo biashara 
(BBT) pamoja na wenyeji wa mae-
neo yaliyopo katika miradi.

Katika ziara yake hiyo, Chon-
golo pia aliagiza kuboreshwa na 
kutunzwa kwa eneo la kambi ya 
walipokuwa wanaishi wapigania 
uhuru wa nchi za kusini mwa Af-
rika lililoko Kongwa mkoani hapa.

Alisema eneo hilo lina historia 
kubwa ya ukombozi wa Bara la 
Afrika, hivyo linatakiwa kutunzwa 
kwa ajili ya historia ya vizazi vi-
javyo na wageni wanaofika nchini 
kulitembelea.

Alisema zipo nchi zilizohifadhi 
maeneo ya kihistoria kama China 
na Japan. Zinayatumia kuingiza 
fedha nyingi za kigeni kutokana na 
utalii.

Kambi hiyo waliishi wapigania 
uhuru wa nchi za Zimbambwe,  
Msumbiji, Afrika Kusini, Namibia 
na Botswana.

Mbunge wa Kongwa, Job Ndugai 
alisema serikali  haijaliendeleza 
eneo hilo la historia la Kongwa  
kama wanavyofanya kwa kambi ya 
Mazimbu mkoani Morogoro. 

Ndugai alisema kuwa mwaka 
jana walifika mabalozi kutoka nchi 
ambazo walikaa wapigania uhuru 
wao na kuahidi kushirikiana na 
serikali kuliboresha eneo hilo.
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kathibitishe na siku hiyo kutakuwa 
na ‘bethdei’ nyumbani kwa mmoja 
wapo na watakuja kutuchukua,” 
Akasema kwa sauti iliyojaa aibu, la-
kini akiwa hamuangalii mtu usoni.

Kulikuwa na minong’ono ukum-
bini hapo, yakamfikia, akaangua 
kicheko na kupaza sauti.

“Naitwa Zawadi,” alijibu na hii il-
itokana na kupata minong’ono kuwa 
hajawatajia watu jina lake.

“Tukashauriana na mwenzangu 
tukaona bora tukubali kwa sababu 
sisi ndiyo tumelizua na ugomvi wetu. 
Mbona sisi tumepatana? Sasa kwa 
nini mtu ambaye alipata ujumbe huo 
akadhani ni wake, akaondoka kwe-
nye ndoa yake, tusikubali apatane na 
mumewe? Tukaamua tuje, tuweke 
ushahidi wetu hapa ili mwenzetu 
aamini, kwa sababu ni kweli kabisa, 
bila hivi hata kama mimi siwezi kua-
mini. 

Sijamfahamu tu hapa ni yupi, la-
kini namuomba radhi na naomba 
na yeye aje hapa ili apokee radhi, 
halafu atuambie kwa hili mwenzetu 
ameamua vipi, lakini nadhani tu 
yatakuwa yameisha.” Akamaliza na 
kuketi.

Belo alisimama tena, safari hii 
akimkaribisha shemeji yake. 

“Sasa kwa namna ya pekee, nim-
karibishe shemeji yangu, mke wa 
mdogo wangu, Dan. 

Kwa taarifa tu wale wasiyomhafa-
mu, yeye ndiye aliyebadilishiwa 
simu akachukua ya Pendo, ya kwake 
akapewa Pendo, fundi Massawe 

apochanganya madawa.” Maneno 
yake yalisababisha baadhi ya watu 
waangue kicheko.

Kusimama kwake Husna kuli-
sababisha watu wapige makofi. 
Hakuwa mbali sana na kina Pendo. 
Akamtazama kwa chati Zawadi, 
akili yake ikarejesha kumbukumbu 
nyuma ya maneno ambayo siku hiyo 
aliyasikia, akamuumiza. Na akaumia 
kweli kiasi cha kumchukia mumewe, 
ndugu zake na ndoa pia. 

“Enheee ndiyo wewe nilikuwa 
nakutaka shoga a’ngu. Nilikuwa na-
kutafuta haswa. 

Mwanamke usiokuwa na haya, 
usiojua kupendeza sketi, blauzi, 
dela, suruali wala kijora.

 Bibi wewe hupendezi sokoni 
wala ‘super market,’ mwanamke 
usioujua wanja, shedo wala lipstick, 
saluni wewe kwako kituo cha polisi, 
tulia hivyo hivyo wewe kama unan-
yolewa, utanieleza nini wewe, yaani 
umeing’ang’ania ndoa hadi umei-
pata, sasa sikiliza huwezi kukaa kwa 
raha na huyo mwanaume wakati 
mimi nipo hai. 

Mimi ndiyo ilikuwa niolewe na 
huyo mwanaume, unamfanyia dawa, 
unamlisha limbwata, kaniacha, kaja 
kukuoa, sasa mimi na wewe, nakula 
na wewe sahani moja na hii ndoa 
haina tena miezi mitatu nahakikisha 
inasambaratika...”

 Akaikumbuka sauti hiyo kama vile 
ilikuwa inazungumza jana, kumbe 
inakaribia mwezi wa tatu sasa.

“Yamekuingia ee, pole sana. Sasa 

A
KASHUSHA pumzi kidogo 
na kutoa kikohozi chepesi. 
Ilionekana sasa siyo pati 
tena, bali kumegeuka kuwa 

na kikao cha kifamilia.
“Wakaniuliza tutampataje huyo al-

iyekupigia simu, nikawaambia yupo 
tu pale mtaani kwetu na namfahamu. 
Wakaniomba niwapeleke. Kwa baha-
ti nzuri niwaambie tu ugomvi wangu 
na yeye umekwisha, alivyopata na 
yeye mchumba akaja kuniomba ra-
dhi, siku si nyingi na yeye ataolewa. 

Nikawapeleka kwake, tukaya-
zungumza, tukakubaliana na ndiyo 
Belo akaandaa huu mpango wa pati 
hii ili kupata fursa ya sisi kuueleza 
hapa kila mtu aelewe na wasioamini 
waamini. Mimi nimemaliza ya kwan-
gu.”

Belo akasimama, akamkaribisha 
mwanamke mwingine. Huyu ndiye 
aliyepiga simu kumchamba Pendo, 
lakini simu tayari alikuwa ameshab-
adilishiwa, ipo kwa Husna.”

Aliyesimama ni msichana aliyeo-
nekana kuwa na umri wa miaka 22 
mpaka 25 hivi. Alikuwa mrefu, maji 
ya kunde. Mdomo wake ulikuwa 
mpana kidogo. Pamoja na wembam-
ba wake, alikuwa na umbile la kuvu-
tia namba nane.

Alivaa nguo za kumetameta kwa 
ajili ya shughuli hiyo. Alisimama 
huku akiona aibu, ambayo ilimfanya 
atabasamu, halafu ainamishe kichwa 
chini.

“Habari zenu mabibi na mabwana, 
tuko hapa kwenye sherehe zetu za 
leo kwa mambo mawili. Kwanza ni 
‘bethdei’ ya mtoto wetu, halafu haya 
ambayo yamejitokeza.

Mimi sitosema mengi sana, kwa 
sababu waliopita wameongea kar-
ibuni yote. Ila mimi nitasema mam-
bo machache na lengo ni kujenga.

 Kujenga ndipo kumesababisha 
sisi kufika hapa. Kama alivyosema 
mwenzangu Pendo, mimi ndiye nili-
yepiga simu siku ile na nilimpigia 
Pendo.

 Unajua tena wakati ule mambo 
yalivyokuwa mwenyewe amesema 
hapa, sitaki kurudia. Tukapatana na 
kukawa marafiki, baadaye wakaja 
mababa hawa wawili pamoja na 
Pendo nyumbani kwangu, wakan-
ieleza kuwa simu niliyopiga siku 
ile na kumuambia maneno yale il-
ipokelewa na mwanamke mwingine 
kwa sababu simu zilibadilishwa kwa 
fundi, sasa aliyepokea kawaka kwa 
mumewe, anataka amuambie huyo 
hawara ni nani, akaamua kuondoka 
nyumbani. 

Sasa wanataka sisi wote wawili tu-

Sasa wa-
nataka sisi 
wote wawili 
tukathibitishe 
na siku hiyo 
kutakuwa 
na ‘bethdei’ 
nyumbani kwa 
mmoja wapo 
na watakuja 
kutuchukua,” 
Akasema 
kwa sauti 
iliyojaa aibu, 
lakini akiwa 
hamuangalii 
mtu usoni.
Kulikuwa na 
minong’ono 
ukumbini 
hapo, yakam-
fikia, akaan-
gua kicheko na 
kupaza sauti.

Simu ya Sumu-15

HADITHI
MIEZI miwili tu baada ya ndoa, Husna anapigiwa simu ya mtu asiyemfahamu. Haikuwa 
simu ya heri. Ni simu ya mtu anayeonekana amedhamiria. Amedhamiria kufanya kitu 
alichokikusudia. Kwenye maisha ya ndoa aliambiwa yatakuwa ya shida na raha, lakini 
kwake haikuwa mapema kiasi hicho. Alihisi sasa hakuingia kwenye ndoa aliyoikusudia 
bali ni ndoa ndoana.Ni nani aliyempigia simu Husna? Alitaka nini? Lengo lake hasa ni 
nini? Ni kweli alichokusudia mpiga simu ndicho alichokihitaji ili kuvuruga ndoa hiyo? 
Nenda hatua moja moja kwa kusoma kila nakala ya toleo la Nipashe ili upate ukweli 

ITAENDELEA JUMAPILI

Na Adam Fungamwango
(0716 350534)

mzima wa kisa hiki cha utata, kusisimua, 
kusikitisha na chenye mafunzo makubwa 
kwa jamii na wanandoa wote.

nachokwambia ni hiki, hivi sasa 
huyo bwana unayeringia ninaye 
miye. 

Usishangae, ninaye hapa 
ndani hivi navyokueleza,  najua 
anaoga nini, anakula nini, na 
anavaa vipi, ulidhani ukiolewa 
bwana atakuwa wa kwako peke 
yako eee, huyu hapa dada. 

Au nikupe simu uongee naye, 
hahahaha, utakufa kwa presha 
bure sikupi. 

Yaani umeolewa lakini bwana 
kaja kwangu, lo. Mwamke gani 
usiyojua kumlea mwanaume, 
mwanamke usiyejua kumny-
eyekea bwana, mwanamke 
usiyojua mahaba, tena ninavy-
okwambia bwana ninaye miye, 
bwana yumo ndani anajilia vy-
ake...”

Leo amemuona laivu mwa-
namke aliyekuwa akimtolea 
maneno yale yaliyomchoma 
akachomeka. Huyo ndiye aliyed-
hania kuwa ni mke mwenzake.

“Mhh! Mbona hafanani? Mwa-
namke ana maneno mabovu 
hivi.” Akajiambia mwenyewe. 
Lakini hapo hapo akajikumbu-
sha kuwa ilikuwa ni zamu yake 
na yeye kuongea. 

Tena yeye ndiye anasubiriwa 
kuwa mwamuzi wa kisa kizima 
na mbinu iliyofanywa na Belo 
pamoja na Massawe kuwakutan-
isha hapo kwenye sherehe.
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hAbAri bUrUdAni

GiGy kuna 
marafiki na 
wanafiki
U

NAAMBIWA msanii wa bongo fleva, 
Gigy Money, amejikuta mnyonge 
baada ya mastaa wakubwa kususia 
sherehe yake ya kuzaliwa.

Katika sherehe hiyo mastaa watano pekee 
ndio waliofika kujumuika naye kati ya idadi 
kubwa ya wasanii waliopewa mwaliko wa 
kwenda kuhudhuria.

Sherehe hiyo ilifanyika Tips Coco jijini Dar 
es Salaam, lakini jambo la kushangaza msanii 
huyo machachari na mwenye kujitolea katika 

matukio mbalimbali ya wasanii wenzake, aliji-
kuta akiwa mpweke kutokana na mastaa wen-
zake kuonekana kama kumsusia.

Waliohudhuria  sherehe hiyo ni Nandy, Am-
ber Lulu , Msami na Chino, Petit Man na Masha 
Love.

@el_mando_tz anasema kuwa Gigy aliwaa-
lika wasanii wengi sana lakini hawakutokea 
na tukio hilo ndio kipimo cha namna wasanii 
wetu walivyo hawana ushirikiano na upendo 
kwa wao wenyewe.
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UNAWEZA kusema kwamba 
pepo mbaya anazidi kumwan-
dama mchekeshaji maarufu 
duniani, William Henry Cosby 
Jr (85), baada ya wanawake 
wengine tisa kumlalamikia ku-
wafanyia unyanyasaji wa kijin-
sia.

Mchekeshaji huyo kutoka 
Marekani, ambaye kipindi 
chake cha The Cosby Show, 
kimepata umaarufu kwa mion-
go kadhaa, anadaiwa kutumia 
nguvu, umaarufu wake na hes-
hima kuwadhulumu.

Kesi hiyo imewasilishwa Ju-
matano katika mahakama ya 
shirikisho huko Nevada, inadai-
wa kuwa wanawake hao wal-
inyweshwa dawa za kulevya 
na kushambuliwa kingono 
kati ya 1979 na 1992 katika ny-
umba zake zilizopo Las Vegas, 
Reno na Lake Tahoe, kwenye 

vyumba vya kubadilishia nguo 
na hoteli.

Mwanamke mmoja pia ame-
dai kuwa Cosby, alikuwa kaimu 
mshauri wake, alimrubuni ku-
toka New York hadi Nevada, 
ambako alimnywesha kinywaji 
chenye kilevi kwenye chumba 
cha hoteli na kisha kumbaka.

Nyota huyo mwenye umri 
mkubwa ameshutumiwa kwa 
ubakaji na unyanyasaji wa ki-
jinsia kwa zaidi ya wanawake 
60 hadi sasa.

Hata hivyo mwenyewe ana-
kanusha madai yote yanayo-
husu uhalifu wa ngono.

Cosby alihukumiwa na ku-
kaa kifungo cha jela kwa miaka 
mitatu katika gereza la serikali 
karibu na Philadelphia kabla 
ya mahakama ya juu kutupilia 
mbali hukumu hiyo na kum-
wachilia huru mnamo 2021.

PEPO AU LAANA?
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DONDOO Za SOKa 
MAGAZETI YA ULAYA

NEW YORK, Marekani

L
IONEL Messi amesema ana-
hamu ya kuanza sura inay-
ofuata ya maisha yake ataka-
pohamia Ligi Kuu ya soka ya 

Marekani, MSL, baada ya kushindwa 
kujiunga na Barcelona kama alivy-
otarajia.

Messi mwenye umri wa 
miaka 35 alitangaza wiki 

iliyopita uamuzi wake 
wa kujiunga na Inter Mi

ami CF mara tu mkataba 
wake na Paris Saint-Ger

main utakapokamilika 
Juni 30 na akasema yuko 

tayari kwa changamoto 
inayomsubiri nchini

 Marekani.

“Niko sawa,” aliiambia TV Publica 
ya Argentina. “Hapo awali, tulikuwa 
na wazo tofauti (kurejea Barcelona).

“Tuna furaha na uamuzi 
tuliochukua. Niko tayari na 
nina shauku ya kukabiliana na 

    Asema yupo tayari kwa 
changamoto mpya Marekani…

habari micheZO
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Messi: Nasubiri kwa haMu 
kuaNza kucheza MarekaNi

ZiSiKupite

changamoto hii mpya, mabadiliko 
haya.”

Mshindi huyo wa Kombe la 
Dunia la 2022 akiwa na Argentina, 
Messi alikuwa na ofa za kurejea 
klabu yake ya zamani Barcelona na 
vile vile uwezekano wa kuhamia 
klabu ya Al Hilal ya Saudi Arabia, 
lakini hatimaye aliamua kujiunga 
na mmiliki mwenza David  
Beckham pale Inter Miami katika 
MLS.

“Uamuzi huo ulikuwa hatua 
muhimu lakini wakati huo huo, 
nilikuwa najua maana yake, kuhusu 
kile nilichokuwa nikifanya,” Messi 
aliongeza. “Tuna furaha.”

Messi, ambaye alifichua wiki hii 
hana mpango wa kucheza Kombe la 
Dunia 2026, hapunguzi kasi.

Nahodha huyo wa Argentina 
alifunga bao la haraka zaidi katika 
soka lake la kimataifa, akifunga 
bao baada ya sekunde 79 wakati 

walipoilaza Australia 2-0 katika 
mechi ya kirafiki siku ya Alhamisi.

“Kama ninasema mkweli, kama 
hatungeshinda Kombe la Dunia, 
nisingekuwa tena nachezea timu ya 
taifa,” alisema Messi. 

“Siwezi kuiacha timu ya taifa 
kama bingwa wa dunia. Nataka 
kufurahia hili.”

Messi alikuwa amepoteza 
fainali tatu mfululizo akiwa na 
Argentina kabla ya kubeba Copa 
America mwaka wa 2021 baada ya 
kuwashinda wapinzani wao Brazil 
katika fainali.

Hakuna mchezaji aliyekuwa na 
presha zaidi kuelekea Kombe la 
Dunia nchini Qatar kuliko Messi.

“Sikulia lakini niliteseka sana. 
Nilikuwa na wakati mgumu sana, 
lakini siku zote nilikuwa na hamu 
ya kushinda kitu nikiwa na timu 
ya taifa. Nilijua akilini mwangu 
kwamba ningefanikisha.”

WalKer aWiNDWa

KLABU ya Bayern Munich inajadili kumnunua 
beki wa Manchester City na England, Kyle 
Walker mwenye umri wa miaka 33. (Mail)

JacKSON Safi chelSea

CHELSEA imekubaliana maslahi binafsi na 
mshambuliaji wa Villarreal na Senegal, Nicolas 
Jackson mwenye umri wa miaka 21 ambaye ana 
kipengele cha kuachiliwa cha euro milioni 35. 
(The Athletic)

ramOS ataKiWa maN

KLABU ya Manchester United inapewa nafasi 
ya kumsajili mshambuliaji wa Ureno mwenye 
thamani ya pauni milioni 80, Goncalo Ramos 
mwenye umri wa miaka 21 kutoka Benfica. (Sun)

havertZ aNuKia arSeNal
CHELSEA imekataa ofa ya awali kutoka kwa 

Arsenal kwa mchezaji Kai Havertz lakini mazun-
gumzo yanaendelea na mshambuliaji huyo wa 
Ujerumani mwenye umri wa miaka  24. (Tel-
egraph)

maN NayO yamtaKa

KLABU ya Bayern Munich sasa wamejiunga na 
Arsenal katika mbio za kumsajili Kai Havertz. 
(Sky Sport)

GuNDOGaN aKaribia barca

BARCELONA imempa Ilkay Gundogan mwenye 
umri wa miaka 32 kipaumbele katika usajili wao 
msimu huu na wamezidisha kumsaka kiungo 
huyo wa kati wa Ujerumani, ambaye mkataba 
wake unamalizika Manchester City, kwa kumpa 
mkataba bora wa miaka mitatu. ((Athletic)

De Gea KuONDOKa

DAVID de Gea mwenye umri wa miaka 31 ana-
tazamiwa kuondoka Manchester United msimu 
huu, huku mazungumzo ya mkataba na mlinda 
mlango huyo wa Hispania pale Old Trafford 
“yakionekana kuwa mabaya”. (Mirror)

KuluSevSKi KubaKi SpurS
WINGA wa Sweden, Dejan Kulusevski mwenye 

umri wa miaka 23 atabadilisha uhamisho wake 
wa mkopo kutoka Juventus kwenda Tottenham 
Hotspur kuwa uhamisho wa kudumu baada ya 
klabu hizo mbili kukubaliana ada ya pauni mil-
ioni 25.6. (90min)

KOvaSic Kutua city
KLABU ya Manchester City iko ukingoni kuka-

milisha dili la takribani pauni milioni 34 kum-
sajili kiungo wa kati wa Croatia, Mateo Kovacic 
mwenye umri wa miaka 29, kutoka Chelsea. 
(ESPN)

caiceDO aWiNDWa chelSea
KLABU ya Brighton inatafuta malipo ya kima 

cha pauni milioni 100 kutoka Chelsea kwa ki-
ungo wa Ecuador, Moises Caicedo mwenye umri 
wa miaka 21. (Athletic)

Silva ataKiWa pSG

KLABU ya Paris St-Germain ina nia ya kum-
sajili Bernardo Silva na wameanza mazungumzo 
na wakala wa winga huyo wa Ureno, lakini Man-
chester City hawataki kumuuza mchezaji huyo 
mwenye umri wa miaka 28. (Nicolo Schira)
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Walker aingia kwenye 
rada za Bayern Munich
MUNICH, Ujerumani

KLABU ya Bayern Munich ipo kwe-
nye mazungumzo na Kyle Walker 
kuhusu kuhamia Allianz Arena huku 
Manchester City wakiwa tayari kum-
toa beki huyo wa pembeni aliyeshin-
da Ligi ya Mabingwa Ulaya, vyanzo 
vimeiambia ESPN.

Walker mwenye umri wa miaka 33 

Ronaldo 
anainufaisha  
uReno - 
MaRtinez

LISBON, Ureno

K
OCHA wa Ureno, Roberto Martinez anaamini 
kwamba Cristiano Ronaldo kucheza katika klabu 
isiyo ya Ulaya kutainufaisha timu ya taifa.

Huku kukiwa na taarifa kwamba anaweza kure-
jea kucheza Ligi ya England, mshindi huyo wa tuzo ya Bal-
lon d’Or mara tano hivi karibuni alithibitisha kuwa atasalia 
Saudi Arabia na Al Nassr msimu ujao.

“Kucheza katika klabu isiyo ya Ulaya wakati mwingine ni 
faida unapocheza katika timu ya taifa,” alisema Martinez.

Ronaldo alifunga mabao 14 katika mechi 16 tangu aji-
unge na Al Nassr Januari baada ya kufutwa mkataba wake 
na Manchester United kwa makubaliano.

Mchezaji aliyecheza mechi nyingi zaidi Ureno, Ronaldo 
mwenye umri wa miaka 38, amebakiza mechi mbili kufiki-
sha mechi 200 akiwa na timu yake ya taifa.

“Tuna njia tatu za kuchambua mchezaji: ubora wa mtu 
binafsi, uzoefu na kujitolea,” Martinez alisema. 

“Ahadi ya Cristiano imekamilika. Yeye ni mfano kwenye 
vyumba vya kubadilishia nguo, mfano kwa soka la Ureno 
na dunia. Ameichezea timu ya taifa mechi 198.”

Nyota huyo wa zamani wa Real Madrid na Juventus 
anashikilia rekodi ya kufunga mabao mengi ya kimataifa, 
akiifungia Ureno mabao 122 tangu alipocheza kwa mara ya 
kwanza mwaka 2003.

“Cristiano na beki mkongwe wa FC Porto, Pepe ni mifano 
ya soka la Ureno, na tunawahitaji kupitisha uzoefu na he-
kima kwa wachezaji wachanga zaidi,” aliongeza Martinez.

“Kama mchezaji mwingine yeyote, (Ronaldo) anahitaji 
kufanya mazoezi vizuri ili kucheza. Tunahitaji mazingira 
ya kiwango cha juu na ushindani kwa wachezaji wetu.”

MANCHESTER, England 

KLABU ya Manchester United imemju-
muisha Mason Greenwood kwenye orodha 
yao ya kikosi kwa ajili ya msimu wa 2023-24, 
klabu hiyo ilitangaza Ijumaa, lakini vyanzo 
vimeiambia ESPN kwamba United bado 
haijafanya uamuzi juu ya mustakabali wa 
mchezaji huyo.

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 
21 amesimamishwa kucheza mechi na 
mazoezi tangu aliposhtakiwa kwa jaribio 
la ubakaji, kushambulia Januari 2022 – 
mashtaka ambayo yalifutwa Februari 2023. 

Vyanzo vimeiambia ESPN kwamba kuju-
muishwa kwa Greenwood kwenye orodha 
ya klabu iliyobaki, ambayo imetumwa kwe-
nye Ligi Kuu, inaonesha nafasi yake kama 
mchezaji aliye na mkataba na haizingatiwi 
kuwa kiashirio cha mustakabali wake Unit-
ed.

Ana mkataba Old Trafford hadi mwaka 
2025 na chaguo la kuongeza mwaka mmoja

Wakati huo huo, United bado wapo kwe-
nye mazungumzo na kipa David De Gea 
kuhusu kuongeza mkataba wake.

Kipa huyo, ambaye alikuwa chauo namba 
moja kwa kocha, Erik ten Hag msimu uliopi-
ta, atakuwa mchezaji huru mara tu mkataba 
wake utakapokamilika Juni 30 lakini klabu 
hiyo inamtaka abaki.

United wanatumani kukubaliana kuonge-
za muda ambao utamsaidia mchezaji huyo 
mwenye umri wa miaka 32 kupunguza kwa 
kiasi kikubwa mshahara wake wa kimsingi, 
lakini na bonasi za ndani kulingana na ki-
wango cha michezo anachocheza.

Vyanzo vimeiambia ESPN kwamba hata 
kama De Gea atasalia, Ten Hag angependa 
kusajili kipa mwingine msimu huu wa joto 
ili kumpa Mhispania huyo ushindani zaidi 
kwa nafasi yake.

Jack Butland, ambaye aliwasili kwa mko-
po kutoka Crystal Palace Januari, amesajili-
wa na Rangers, lakini Tom Heaton atasalia 
United baada ya klabu hiyo kuamsha cha-
guo la mwaka mmoja katika mkataba wake.

Greenwood 
ajumuishwa 
kikosi cha  
Man United

yuko chini ya mkataba Etihad hadi 
mwisho wa msimu ujao, lakini ma-
zungumzo ya kuongeza mkataba kwa 
beki huyo wa England bado haya-
jaendelea.

Vyanzo vimeiambia ESPN kwamba 
Walker yuko tayari kuhamia Ligi Kuu 
ya Ujerumani, Bundesliga, ili ku-
panua taaluma yake katika kiwango 
cha juu baada ya kuchanganyikiwa 
na kukosekana kwa ofa thabiti kutoka 
kwa City kujadili masharti mapya.

Beki huyo wa zamani wa kulia wa 
Sheffield United, ambaye pia anavuti-
wa na Saudi Arabia, alitolewa kwenye 
ushindi wa fainali ya Ligi ya Mabing-
wa Ulaya dhidi ya Inter Milan mjini Is-
tanbul wiki iliyopita huku kocha, Pep 
Guardiola akiamua kumtumia Manu-
ela Akanji kama beki wa pembeni.

Guardiola hapo awali alitilia shaka 
matarajio ya muda mrefu ya Walker 
katika klabu ya City kwa kusema 
kwamba mchezaji huyo, aliyesajiliwa 

kwa pauni milioni 45 kutoka Totten-
ham Hotspur mwaka 2017, hakuweza 
kuzoea mfumo mpya wa kimbinu 
ambao ulipelekea John Stones ku-
pendekezwa kuanza mbele yake.

Lakini ingawa Walker alirudisha 
nafasi yake kwenye kikosi na alikuwa 
bora katika ushindi wa nusu fainali ya 
Ligi ya Mabingwa Ulaya dhidi ya Real 
Madrid, na haswa katika vita vyake 
vya moja kwa moja na winga Vinicius 
Junior, vyanzo vimesema kwamba 
Guardiola sasa yuko tayari kupanga 
maisha yajayo kwa kumtoa Walker.

City wanakabiliwa na msimu wa 
joto wa hali ya juu huku beki wa 
kimataifa wa Ureno João Cancelo pia 
akitarajiwa kuondoka baada ya kutu-
mia kipindi cha pili cha msimu ulio-
pita kwa mkopo Bayern.

Pia kuna mashaka makubwa juu 
ya mustakabali wa nahodha Ilkay 
Gündoğan, ambaye mkataba wake 
unaisha mwishoni mwa mwezi huu. 
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Taifa STarS ina kila 
Sababu ya kuShinda leo 
Na Saada Akida

T
IMU ya taifa ‘Taifa Stars’ 
ina kila sababu ya kushinda 
kwenye mchezo wa leo wa 
kufuzu fainali za AFCON 

dhidi ya Niger kwenye uwanja wa 
Taifa jijini Dar es Salaam.

Mchezo huo utapigwa leo kuan-
zia saa 10:00 alasiri, Stars wapo 
kundi F  linaloongozwa na Algeria 
wakiwa na alama 12, Tanzania ina-
shika nafasi ya pili ikiwa na pointi 
4 sawa na Uganda inayoshika na-
fasi ya tatu, Niger inashika nafasi ya 
mwisho.

Kuelekea mchezo huo kocha 
msaidizi wa Taifa Stars, Hemed Mo-
roko alisema ni mchezo muhimu 
sana  na wanahitaji kupata ma-
tokeo ili kuweka hai matumaini 
yao ya kufuzu fainali za mwakani 
za AFCON.

Alisema wamewafuatilia Ni-

ger katika michezo mbalimbali 
waliyowahi kucheza na kuona 
madhaifu na ubora wao na 
wamejipanga vizuri kwa ajili ya  
kusaka ushindi katika mchezo wa 
leo.

“Tumekuwa na madhaifu yetu 
katika mechi iliyopita na Uganda 
na kufanyia kazi, kwa sasa tuko 
vizuri hasa safu ya ushambuliaji 
hatukuwa na umakini mzuri na 
sasa tunaamini mechi ya leo tuta-
tumia vizuri nafasi tutakazoziten-
geneza ,” alisema Moroko na kuon-
geza.

“Niger sio timu mbaya kwa tu-
livyowaona, tunaenda kucheza 
mechi hiyo kwa nidhamu ya hali 
ya juu, kwa sababu tunaimani na 
wachezaji tuliowaita tunaweza  ku-
fanya vizuri kwa kupata ushindi na 
alama tatu zitakazotuweka katika 
nafasi nzuri kutengeneza matu-
maini ya kufuzu,” alisema Moroc-

co. 
Aidha alisema wameongea na 

wachezaji wao na kuwajenga ki-
saikolojia ili kupata ushindi kwe-
nye mchezo wa leo.

Kwa upande wake  kiungo wa 
timu hiyo, Himid Mao alisema 
wako tayari kwa mchezo wa leo 
na watapambana kuhakikisha wa-
napata matokeo mazuri na kuweza 
kuipeperusha vyema Tanzania.

“Tunahitaji kufanya vizuri lakini 
kupata matokeo hayo lazim kupata 
sapoti kwa watanzania kwa kutu-
unga mkono kwa ajili ya kupata 
matokeo mazuri, mechi iliyopita 
dhidi ya Uganda imekuwa deni 
kwetu kwa watanzania kwa sababu 
ya kutofanya vizuri katika mchezo 
huo,” alisema,” alisema Himid.

Mechi ya mwisho kwenye Uwan-
ja wa Benjamin Mkapa,  Taifa Stars 
ilikubali kipigo cha bao 1-0 kutoka 
kwa Uganda

inatoka  Uk. 24

inatoka  Uk. 24Simba SC yaanza makeke...

Wachezaji wa KMC wakishangilia moja ya goli walilofunga dhidi ya Mbeya City juzi kwenye mchezo wa 
mchujo kuwania kubaki Ligi Kuu msimu ujao, KMC walishinda mabao 2-0. PICHA: BINZUBERY

Julio atamba KMC 
itatisha msimu ujao
Na Adam Fungamwango

BAADA ya kufanikiwa kubaki Ligi Kuu Tanzania 
Bara kwa kuifunga Mbeya City mabao 2-0 kwenye 
mechi ya ‘play off’ juzi Uwanja wa Uhuru jijini Dar 
es Salaam, Kocha wa KMC, Jamhuri Kihwelo ‘Julio’ 
amesema anataka kuitengeneza timu hiyo iwe ya 
kutisha msimu ujao.

Akizungumza mara baada ya mechi hiyo kumalizi-
ka, Julio ambaye aliichukua KMC ikiwa kwenye hali 
mbaya kiasi cha kwenda kwenye mechi za mchujo, 
ameonyesha kufurahishwa kubaki Ligi Kuu, huku 
akiahidi kukisuka vyema kikosi chake kwa ajili ya 
kuleta upinzani msimu ujao.

“Mwakani sasa ndiyo mtamuona Julio, tutakuwa 
Ligi Kuu na timu itakuwa imeboreshwa kwa ajili ya 
kutoa ushindani,” alisema.

Aidha aliwashukuru viongozi wa KMC kwa msaada 
na sapoti kubwa waliyompa hadi kufanikiwa kusalia 
Ligi Kuu.

“Nawashukuru viongozi wote wa KMC, wame-
pambana kwa kila hali, tulidhamiria KMC kubakia 
kwenye ligi, ila Mbeya City hawakuwa waungwana, 
tukiwa kwao walipiga wachezaji wetu, wametufanyia 
mambo mengi ya kihuni, lakini sisi hatukulipa kisasi, 
azma yetu ilikuwa  kupata bao moja mapema ndani 
ya dakika 10, tukalipata kwenye dakika ya tatu tu, 
tukalilinda, baadaye tukapata la pili, bao hilo lilitupa 
presha sana kwa sababu tulijua wakifunga moja 
tu tunakwenda kwenye penalti, nikawa natamani 
wachezaji wangu wafunge la tatu, haikuwezekana na 
wao hawakupata bao,” alisema Julio kwa furaha.

Kwa upande wa Kocha Mkuu wa Mbeya City, Ab-
dallah Mubiru alisema kinachofanyika sasa ni siasa 
za mpira na si mpira wa uwanjani.

“Hakuna kipya, tulijua nini kinakwenda kutokea, 
nini waamuzi wanakwenda kufanya kwa sababu 
kimepangwa, tutaangalia nini tutafanya kwenye 
mechi inayokuja ya ‘play off dhidi ya Mashujaa FC, 
sisi tutakwenda kucheza lakini bado kuna waamuzi 
pia, sisi tunajenga nje ya kiwanja wao ndiyo wa-
naamua nani atakwenda, sasa hivi siasa ndiyo 
zimeingia na si mpira tena,” alilalamika Mubiru raia 
wa Uganda.

KMC ilipata mabao yake kupitia kwa Daruweshi 
Saliboko na Awesu Awesu waliyoifanya timu hiyo 
kubaki Ligi Kuu kwa jumla ya mabao 3-2, Jumanne 
iliyopita KMC ilifungwa mabao 2-1 ikiwa ugenini, 
Uwanja wa Sokoine Mbeya.

Kwa matokeo hayo, Mbeya City inakwenda 
kucheza ‘play off’ ya mwisho dhidi ya Mashujaa FC 
ya ligi daraja la kwanza  ‘Championship’, ambapo 
kama ikishinda itabaki Ligi Kuu na ikifungwa itashu-
ka daraja.

Hii ni mara ya pili kwa Mbeya City kwenda 
kucheza ‘play off’ na timu ya Championship, msimu 
wa 2019/20 ilicheza dhidi ya Geita Gold na kufani-
kiwa kubaki kwa jumla la mabao 2-1, ikitoa sare 1-1 
ugenini na kushinda bao 1-0 nyumbani.

tous), Saido (Ntibazonkiza) basi 
mambo yataenda vizuri na Baleke 
atafunga sana, “ alisema Kazungu.

Alisema licha ya Onana kutoka 
kwenye ligi ndogo ukilinganisha na 
Tanzania, bado atakuwa na msaada  
mkubwa kwenye kikosi cha Simba.

Mkuu wa Kitengo cha habari na 
Mawasiliano cha Simba, Ahmed 
Ally alisema mambo yote ya usajili 
uongozi utatoa taarifa yake rasmi 
kwa wanachama na mashabiki wa 
timu hiyo.

“Wanasimba wasubiri taarifa 
rasmi ya viongozi, lakini niwa-

hakikishie Simba itafanya usajili 
bora kwa manufaa ya timu,” alise-
ma Ahmed.

Simba inatarajiwa kushiriki 
mashindano ya Super Cup ikiun-
gana na timu nyingine saba zilizo-
teuliwa na CAF kushiriki michuano 
hiyo.

alisema.
Alisema bado wapo kwenye mchakato wa 

kumpata kocha mkuu wa Yanga na mashabiki 
waendelee kuwa watulivu watatangaziwa kocha 
mpya.

Hata hivyo, taarifa zinasema Ibenge ndiye 
ambaye anapewa nafasi kubwa kumrithi Nabi, 
wengine wanaohusishwa ni Juan Carlos Garrrido 
kutoka Hispania, Watunisia Fouuzi Benzarti, Na-
bil Maaloul na Julien Chevalier kutoka Ufaransa.

Yanga: Tunahitaji kocha 
mwenye mataji Afrika
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Gazeti hili hutolewa na kuchapishwa na the Guardian limited, s.l.p 31042

    Ni nyota aliyekuwa akikipiga 
klabu ya Rayon Sports ya Rwanda, 
kunogesha kikosi msimu ujao...

Na Mwandishi Wetu

UONGOZI wa klabu ya Yanga 
umesema upo makini katika 
mchakato wa kusaka kocha 
Mkuu na wameweka malengo ya 
kumpata kocha mwenye uwezo 
mkubwa na aliyefanikiwa kupata 
mataji Afrika.

Yanga ipo kwenye mchakato 
wa kusaka kocha mpya baada ya 
aliyekuwa kocha wao Nasred-
dine Nabi kugoma kuongeza 
mkataba mpya na anatajwa kuji-
unga na klabu ya Kaizer Chief ya 
Afrika Kusini.

Akizungumza na gazeti hili, 
Ofisa Habari na klabu hiyo, 
Ali Kamwe amesema kitu cha 
kwanza wanachoangalia ni uw-
ezo wa kocha na mataji ambayo 
amefanikiwa kuyapata akiwa na 
klabu nyingine.

“Sifa zipo nyingi za kocha  
anayetakiwa na Yanga, lakini 
namba moja ni mwenye mataji, 
nawaambia makocha wote 
ambao wametuma CV, kama 
hawana mataji kwenye klabu 
walizitoka, angalau moja tu, we 
soma Uefa, Class A, B, D mpaka 
F, Q hadi Z, kama huna mataji 
hapana, kwa sababu sisi ni timu 
ya kunyanyua makwapa karibuni 
kila msimu,” alisema Kamwe.

Ofisa Habari huyo hakukanu-
sha wala kukataa kwamba ma-
kocha wawili wakubwa Afrika, 
Mkongomani Florent Ibenge na 
Msauzi Afrika, Pitso Mosimane 
kutuma maombi yao kwenye 
klabu hiyo.

“Ukizungumza mmoja wa ma-
kocha wenye mataji ni Ibenge, 
alichukua Kombe la Shirikisho 
akiwa na RS Berkane ya Mo-
rocco, Mosimane, kafanya vizuri 
akiwa na Mamelodi Sundowns 
pale Afrika Kusini, kafanya vy-
ema akiwa na Al Ahly kule Misri, 
ni mwenye mafanikio na mataji, 
kama watu wanaihusisha Yanga 
na makocha hao ni kwamba 
wameshajua kuwa tunahitaji 
makocha wenye mataji, baada ya 
Nabi kuondoka makocha wengi 
wametuma CV, hii inaonyesha 
kuwa Yanga ni timu ambayo kwa 
sasa inafuatiliwa sana Afrika,” 

Yanga: Tunahitaji 
kocha mwenye 
mataji Afrika
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Na Adam Fungamwango

K
LABU ya Simba ime-
anza makeke ya usajili 
baada ya kukamilisha 
dili la kumchukua 

Winga wa kushoto wa Rayon 
Sports ya Rwanda raia wa Cam-
eroon, Andre Onana Esombe 
ambaye amesaini mkataba wa 
miaka miwili kuitumikia timu 
hiyo.

Taarifa kutoka nchini 
Rwanda kutoka vyanzo 

mbalimbali vya habari vi
nasema tayari Simba ime
shamalizana na mchezaji 
huyo kwa ajili ya msimu

ujao wa ligi, huku akitajwa
 kuwa atakuja kuwa

 msaada mkubwa kwa 
klabu hiyo. 

Taarifa zinasema kuwa Sim-

Messi: Nasubiri kucheza Marekani UK.  21

inaendelea  UK. 23

inaendelea  UK. 23

Mwenyekiti wa bodi ya klabu ya Simba Salim Abdallah ‘Try Again’ (wa mwisho kulia) kwenye picha ya 
pamoja na mdhamini mpya wa jezi wa klabu hiyo Yusuph Yenga (wa pili kushoto) wakishika mfano wa 
hundi ya udhamini kwa klabu hiyo juzi. PICHA: MPIGA PICHA WETU 

Simba SC yaanza makeke
yamsajili Mcameroon

ba imemsajili mchezaji huyo 
kwa uhamisho wa Sh. Milioni 
417 na wakala wake ndiye ali-
yefanikisha dili hilo baada ya 
nyota huyo kutakiwa na klabu 
mbalimbali za Afrika na nje ya 
Afrika.

Akizungumza na gazeti 
hili, Mwandishi wa habari na 
mchambuizi wa soka nchini 
Rwanda, Claver Kazungu 
alisema Simba imelamba  
‘dume’ kwa kumsajili nyota 
huyo.

“Ndiyo inasemekana tham-
ani yake ni dola laki moja na 

nusu hivi au zaidi, kuna timu 
Uarabuni zilikuwa zinamuhi-
taji mpaka dola laki tatu na 
yeye alikuwa anahitaji kwenda 
kucheza kwenye pesa nyingi, 
wakala wake akamshauri ni 
vyema akacheze klabu ya 
Simba kwa sababu itacheza 
michuano ya Super League ili 
iweze kumsaidia hata kuitwa 
kwenye timu ya taifa ya Came-
roon, kwa hiyo kwa umri wake 
wa miaka 23 ana muda mrefu 
wa kucheza soka,” alisema Ka-
zungu.

Alisema mchezaji huyo ana 

uwezo mkubwa na kama akifi-
ka na kufuata kilichompeleka 
anaweza akawa kipenzi cha 
mashabiki wa Simba.

“Ni fundi wa mpira, niamini 
mimi, labda ikitokea tu, maana 
kuna baadhi ya wachezaji 
wakifika Tanzania wanashind-
wa kucheza mpira kutokana 
na mazingira ya nje ya uwanja 
kama ataepuka mambo ya nje 
ya uwanja nina uhakika aki-
ungana na akina Chama (Cla-
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