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Ziara ya JPM
Kituo cha
Selander
neema Kwa
askari

Na Gwamaka Alipipi

RAIS John Magufuli amefanya
ziara ya kushtukiza katika Kituo cha
es Salaam na kuagiza kupandishwa
cheo askari wa kike kutoka koplo
hadi kuwa sajenti.

Hatua hiyo ya Rais Magufuli
ilifuatia ziara hiyo aliyoifanya juzi
na askari huyo aliyekuwa akitoa
huduma katika kituo hicho, WP 4160
Beatrice Mlanzi, kuonyesha utimilifu
katika kazi yake.

Rais Magufuli amekuwa akifanya
ziara za kushtukiza mara kwa mara
tangu alipoingia madarakani, No-
vemba 5, 2015, siku moja baada ya
kuapishwa alifanya ziara kama hiyo
kwa kutembelea Hazina Kuu.

Novemba 9, 2015 Rais Magufuli
alifanya ziara ya kushtukiza katika
Hospitali ya Taifa Muhimbili (MNH)
ili kujionea hali ya utoaji huduma,
mojawapo ya wagonjwa aliowatem-
belea na kumjulia hali alikuwa ni
Mkurugenzi wa Kituo cha Sheria na
Haki za Binadamu (LHRC), Dk. Helen
Kijo Bisimba, ambaye kwa sasa
amestaafu.

Mei 28, 2017, akiambatana na mke
wake Janeth alifanya ziara nyingine
yva kushtukiza MNH na kuwajulia hali
wagonjwa waliolazwa katika wodi ya
Mwaisela.

Miongoni mwa wagonjwa alio-
watembelea ni Mzee Francis Maige
(Ngosha) kwa sasa ni marehemu,
ambaye ndiye aliyechora nembo ya
taifa.

Oktoba 5, 2016 alitembelea Uwanja
wa Ndege wa Julius Nyerere (JNIA)
sehemu ya kukagulia mizigo na
abiria wa uwanja huo eneo la Termi-
nal | na kubaini baadhi ya mashine
za ukaguzi zilikuwa hazifanyi kazi.

Pia Mei 15, 2018 alitembelea
Bandari ya Dar es Salaam katika
matangi ya kuhifadhi mafuta ya kula
baada ya kushushwa melini, alikagua
uingizwaji na ugawaji wa ulipaji wa
ushuru.

Vile vile, Juni 24, mwaka huu
alifanya ziara ya kushtukiza katika
mradi wa ujenzi wa daraja la ba-
harini eneo la Selander linalokatiza
baharini kwa kuunganisha maeneo
ya Coco Beach, kujionea maendeleo
ya ujenzi wa daraja hilo.

Miongoni mwa wagonjwa
aliowatembelea ni Mzee
Francis Maige (Ngosha)
kwa sasa ni marehemu,
ambaye ndiye aliyechora
nembo ya taifa.

Vitambulisho 8 kutumika
uchaguzi wa serikali mitaa

Na Gwamaka Alipipi

OFISI ya Rais Tawala za Mikoa na Serika-
li za Mitaa (Tamisemi) imetoa mwongozo
na mitaa unataja vitambulisho vitakavyo-
tumika kupigia kura katika uchaguzi huo
unaotarajiwa kufanyika Novemba 24,
mwaka huu.

Umetaja vitambulisho hivyo kuwa ni cha
mpigakura, cha kazi, hati ya kusafiria, kadi
ya bima ya afya, cha shule au chuo, mifuko
ya hifadhi ya jamii, leseni ya udereva na
cha taifa.

Pia mwongozo huo umeelezea sifa za
mgombea, mpiga kura, siku ya kuanza
kampeni pamoja na utaratibu wa kupiga
kura.

Mwongozo vile vile umeelezea namna
ya uandikishwaji wa wapigakura, uteuzi
wa wasimamizi wa vituo, namna ya ku-
chukua na kurejesha fomu za kugombea
utakavyofanyika.

Mwongozo huo uliowekwa kwenye to-
vuti ya wizara hiyo na kusainiwa na waziri

mwenye dhamana, Selemani Jafo, pia ul-
ieleza utaratibu wa kuwasilisha taarifa na
matokeo ya uchaguzi huo.

Sifa za mpigakura

Umeeleza kuwa mpigakura katika uch-
aguzi huo ni lazima awe raia wa Tanzania,
au kitongoji au mtaa ambao uchaguzi una-
fanyika, hana ugonjwa wa akili uliothibit-
ishwa na daktari anayetambulika na seri-
kali au Bodi ya Utabibu, amejiandikisha
kupiga kura katika kitongoji au mtaa au

Sifa za mgombea

Mwongozo pia ulitaja sifa za mgombea
ni pamoja na; “raia wa Tanzania, ana umri
wa miaka 21 au zaidi, anaweza kusoma
na kuandika Kiswahili au Kiingereza, ana
shughuli halali ya kumwezesha kuishi,
ni mwanachama wa chama cha siasa na
amedhaminiwa na chama hicho, hajawahi
kupatikana na hatia kwa kosa la utovu wa

kabla ya tarehe ya uchaguzi, hana ugonjwa
wa akili.

Pia ilieleza kuwa fomu za kugombea
nafasi za uongozi katika uchaguzi huo zi-
tatolewa kuanzia Oktoba 29 hadi Novemba
4, 2019 kuanzia saa 1: 30 asubuhi hadi saa
10:00 jioni.

Kampeni za uchaguzi

Ulieleza kuwa kampeni zitaanza Novem-
ba 17 hadi 23, vyama vya siasa vyenye wag-
ombea vinaweza kuwateua wanachama
wake kuendesha kampeni kwa niaba ya
wagombea wa vyama vyao.

Ulieleza kuwa kampeni za uchaguzi zi-
taanza saa mbili asubuhi na zitamalizika
saa 12 jioni ya kila siku ya kampeni.

“Vyombo vya ulinzi na usalama hususani
Jeshi la Polisi, Mgambo wenye sare au ofisa
yeyote anayesimamia ulinzi, vitatumika ka-
tika kuhakikisha kunakuwapo na usalama
na utulivu katika mikutano ya kampeni na
wakati wa uchaguzi. Vikundi vya ulinzi vya

uaminifu katika kipindi cha miaka mitano INAENDELEA UK 8

Rais John Magufuli akimjulia hali Askofu Mkuu wa Jimbo Katoliki la Dar es Salaam, Mhashamu Yuda Thadeus Ruwa’ichi anayepatiwa mat-

Ugonjwa unaomsumbua Askofu Ruwa'ichi watajwa

Na Mary Geofrey

DAKTARI Bingwa wa Upasuaji wa Ubongo,
Uti wa Mgongo na Mishipa ya Fahamu wa Ta-
sisi ya Tiba ya Mifupa Muhimbili (MOI), Prof.
Joseph Kahamba, ameeleza ugonjwa uliom-
pata Askofu Mkuu wa Jimbo Kuu Katoliki la
Dar es Salaam, Mhashamu Yuda Thadeus
Ruwa’ichi hadi kusababisha kufanyiwa upas-
uaji.

Askofu Mkuu Ruwa’ichi alifanyiwa upas-
uaji usiku wa manane kuamkia juzi katika
Taasisi ya Mifupa (MOI).

Alieleza ugonjwa uliompata ni damu ku-
vimbia kwenye ubongo ambao kitaalam un-
aitwa ‘Chronic Subdural Haematoma'.

Alisema alifanyiwa upasuaji mkubwa wa
ubongo na kuondoa uvimbe huo, uliochukua
saa nne chini ya madaktari bingwa watatu, na
kwamba hali yake inaendelea vizuri wakati
akiendelea kuwa katika chumba cha uangal-
izi maalum (ICU).

Akizungumza na waandishi wa habari jana

hali ya kiongozi huyo wa Kanisa, inaendelea
vizuri na anaweza kuzungumza.

“Tunashukuru hali ya mgonjwa inaen-
delea vizuri tofauti na kabla hatujamfanyia
upasuaji. Alifika hapa juzi usiku (Septemba 9)
akitokea Hospitali ya Rufani ya KCMC mkoani
Kilimanjaro, na tulipewa taarifa na wenzetu
kuwa walimfanyia upasuaji, lakini hali yake
ikaendelea kuwa mbaya,” Prof. Kahamba
alisema.

Alisema walipomfikisha MOI walianza
kumfanyia vipimo na kubaini tatizo hilo na
walianza kumfanyia upasuaji saa 7:00 usiku
hadi saa 10:00 alfajiri.

“Leo (jana) hali yake inaendelea vizuri,
ameshaamka anajitambua na anafuata
maelekezo anayopewa, na anazungumza
taratibu baadhi ya maneno,” Prof. Kahamba
alisema.

Aidha, alisema wameunda timu ya wataal-
amu saba ambao wanamfanyia uchunguzi
wa kina katika kuhakikisha afya yake inarejea

kama ilivyokuwa awali.

Aliwataja wataalamu ambao wanamfanyia
uchunguzi ni madaktari bingwa watatu wa
magonjwa ya ubongo, dawa za usingizi na
magonjwa ya ndani.

Alisema wataamu wanne ni wa masuala ya
chakula na lishe, mazoezi tiba, watalaamu wa
uchunguzi na wauguzi.

“Wataalam hawa saba wa uchunguzi wata-
fanya kazi hiyo ili kuhakikisha afya ya Askofu
inarejea katika hali yake ya kawaida na huwa
tunafanya kwa wagonjwa wengine wanaopa-
ta tatizo kama hili,” Prof. Kahamba alisema.

SABABU ZA UGONJWA

Prof. Kahamba alisema sababu za ugojwa
huo hazijulikani, lakini ni tatizo linalotokea
mara kwa mara kwa watu wengi.

Alitaja baadhi ya mambo yanayosababi-
sha ni kuumia kichwani, shinikizo kubwa la

INAENDELEA UK 8
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Mwonekana wa sehemu ya ujenzi unaoendelea wa barabara za mpishano (Ubungo Inter-

Mali za Dangote,
Bakhresa hatarini
kupigwa mnada

Na Mary Geofrey

MAMLAKA ya Mapato
Tanzania(TRA) imetangaza kuzipiga
mnada mali za kampuni zitakazos-
hindwa kulipa ushuru wa forodha
wa mizigo yao ndani ya siku 30.

Miongoni mwa mali hizo ni za
kampuni za wafanyabiashara
mabilionea Aliko Dangote na Salim
Bakhresa.

Miongoni mwa kampuni kubwa
zilizoorodheshwa na TRA kutakiwa
kulipa ushuru wa forodha ni Kam-
puni ya Saruji ya Dangote.

Agizo hilo lilitolewa na TRA,
kupitia tangazo lililotelewa kwenye
gazeti la Serikali la Daily News |a
Septemba 9, mwaka huu lenye
kurasa 28, toleo namba ISSN 0856-
3812 No 12,458.

Katika tangazo hilo, limeita-
ja kampuni ya saruji ya Dangote
mara 19 ikitaja pia mali zilizozuiwa
kuwa ni pamoja na vifaa vya Ki-
maabara na mashine za kuzalishia
saruji.

Mbali na Dangote, kampuni
nyingine zilizotajwa ni pamoja na
Salim Bakhresa inayotakiwa kulipia
bidhaa zake kama matangi, ma-
boksi na bidhaa nyingine.

Tangazo hilo liliwaorodhesha
wadaiwa wengine ni pamoja na
Hospitali ya Kairuki, kampuni za
simu Airtel na Vodacom, pamoja na
Hospitali ya Taifa Muhimbili (MNH).

Kampuni nyingine ni Benki ya
CRDB, kampuni inayojenga mradi
wa Reli ya Kisasa ya Standard
Gauge (SGR), Taasisi ya Moyo ya
Jakaya Kikwete (JKCI) na Shirika
la Umoja wa Mataifa la Kuhudumia
Watoto( Unicef).

Kupitia tangazo hilo, wadaiwa
hao wametakiwa kulipa kodi ya
forodha ndani ya siku hizo na
wasipofanya hivyo, mali zao zita-
pigwa mnada.

Hakimu mahakamani
kwa tuhuma za rushwa

Na Mariam Magili, TUDARCo

TAASISI ya Kuzuia na Kupambana na
Rushwa (Takukuru) imemfikisha ma-
hakamani Hakimu wa Mahakama ya
Mwanzo Magomeni, Omary Abdalah
(40), kwa kosa la kuomba na kupokea
rushwa ya Sh. 703,000.

Mtuhumiwa huyo anadaiwa kuomba
fedha hizo ili kumsaidia mlalamikaji
kwenye kesi ya mirathi iliyofunguliwa
mahakamani hapo.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa jana
na Mkuu wa Takukuru wilayani Kinon-
doni, Theresia Mnjagira, hakimu huyo
amefikishwa mahakamani hapo pamoja
na mfanyabiashara George Barongo (37),
mkazi wa Kibamba kwa kosa la kuomba
na kupokea rushwa ya Sh. 498,000.

Watuhumiwa hao wanadaiwa kuomba
na kupokea rushwa kinyume na kifungu
cha 15 cha sheria ya Kuzuia na Kupam-
bana na Rushwa namba 11/2007.

“Ilidaiwa kuwa mnamo Februari 12,
2017, Abdalah alimtaka mtoa taarifa
ampe kiasi cha Sh. milioni moja ili aweze
kumsadia kwenye kesi ya mirathi iliyoku-
wa mbele yake kinyume na utaratibu,”
alisema.

Vile vile, alisema mlalamikaji alitoa
taarifa Takukuru Wilaya ya Kinondoni,
Machi mosi, 2017, uchunguzi ulifanyika
na kubaini kuwa tuhuma hizo ni za kweli
na shauri hilo kuanza upya.

“Uchunguzi dhidi ya tuhuma zote mbili
umekamilika na watuhumiwa wamefik-
ishwa katika Mahakama ya Kinondoni
kujibu tuhuma zinazowakabili,” alibaini-
sha. Katika hatua nyingine, Takukuru
imemfikisha mahakamani Katibu wa
Kamati ya Upimaji wa viwanja katika
Mtaa wa Nyakasangwe, Nerbert Malevu
(33) kwa kuomba rushwa ya Sh. milioni
2.5 na kupokea Sh. 500,000.

Ilidaiwa kuwa mnamo Agosti 14, mwa-
ka huu, mtuhumiwa huyo alimtaka mtoa
taarifa ampatie fedha hizo ili aweze kum-
patia sehemu ya kiwanja ambacho kili-
kuwa cha mtoa taarifa kabla ya upimaji
na kwa madai kuwa sehemu ya kiwanja
hicho kiligaiwa mtu mwingine baada ya
upimaji.

Wanawake wanne,
mwanamume jela
kwa ukahaba

Na Renatha Msungu, DODOMA

WANAWAKE wanne na mwanamume
mmoja anayedaiwa kuwa mteja wao
wamehukumiwa kifungo cha miezi sita jela
na Mahakama ya Mwanzo ya Makole, ji-
jini hapa, ikiwamo kuchapwa viboko vitatu
wakati wa kuingia.

Hukumu hiyo inafuatia Jeshi la polisi
mkoani hapa

kuendelea na msako wa kuwakamata
wanawake wanaodaiwa kuwa makahaba
katika maeneo mbalimbali wanayofanya
kazi ya kuuza miili yao kama sehemu ya ku-
jiingizia kipato.

Akizungumza na waandishi wa habari
Gilles Muroto, alisema msako wa kinadada
wanaojiuza miili yao unaendelea na ku-
wataka wanaofanya biashara hiyo kuacha
mara moja.

Kamanda Muroto aliwataja waliokamat-
wa na kuhukumiwa kifungo hicho bila

faini na mmoja aliyehukumiwa

miezi mitatu baada ya kukiri kosa, kuwa
ni Erica George (24), Lucy Saibati (28), Joyce
Ndekwa (30),

Hawa Said (28), na Grolia Michael (29).

Kamanda Muroto alisema, Septemba 8,
mwaka huu katika Mtaa wa Uhindini, Kata
ya Viwandani, watu hao walikamatwa kwa

kosa la kufanya ukahaba kinyume na ki-
fungu cha sheria namba 176 (a), f na g cha
kanuni ya adhabu ya sura ya 16.

Akizungumza na waandishi wa habari,
Mwenyekiti wa Mtaa wa Tofiki Uhindini,
Alnoor Kassam, alisema baada ya kupata
malalamiko kutoka kwa wakazi wa eneo
hilo, alikwenda kutoa taarifa polisi.

Alisema baadhi ya nyumba za kulala wa-
geni ambazo zilikuwa zitumika kufanya bi-
ashara ya ngono, wamiliki walizifunga kwa
hiyari yao wenyewe.

Wakati huohuo, katika tukio lingine Kit-
uo cha Polisi Kati, kilivamiwa na kundi la
waendesha pikipiki (boda boda) zaidi ya
70 na kufanya fujo wakitaka kumtoa maha-
busu, Bazil Mjungu, ili

wampige baada ya kusababisha ajali ya
gari na kumgonga bodaboda.

Waendesha bodaboda hao walitawany-
wa kwa Amani, lakini walikaidi amri iki-
wamo kufunga barabara na kuzingira kituo
cha polisi jambo lililosababisha askari ku-
watawanya kwa kufyatua risasi hewani.

Watu 20 wamekamatwa kuhusiana na
tukio hilo na kufunguliwa mashtaka.

Alisema baada ya upelelezi kukami-
lika walifikishwa mahakamani kusomewa
mashtaka na kupatikana na hatia, wali-
huhukumiwa kifungo cha miezi sita jela
kila mmoja bila faini.

education for all.

A. Job Purpose:

B. Specific Responsibilities:
schools
protection in programme schools

iv) Other duties as required

C. Personal Specifications, Skills and Experience

sector and its development programmes.

community members, and government officials

A

e

EXCITING CAREER OPPORTUNITY

HakiElimu works to realise equity, quality,human rights and democracy in education by facilitating communities to
transform schools and influence policy making; stimulating imaginative public dialogue and organising for change;
conducting critical research; policy analysis and advocacy and collaborating with partners to advance common
interests and social justice. The overall goal of HakiElimu is: An open, just and democratic society with quality

HakiElimu is looking for enthusiastic, motivated and result oriented candidates to fill in the following position of
Programme Officer Gender and Violence Against Children

To mobilise citizens and the school communities around programmes districts to transform their schools to be
gender sensitive, and VAC-free areas in order to promote effective learning for children, especially girls.

i)  Responsible for the designing and promoting of gender and VAC messages in communities and programme
i) Responsible for establishing and facilitating Gender & VAC clubs to promote girls’ education and child

i)y Facilitate Friends to promote gender and child protection in schools

i)  Recommended a minimum of 5 years’ experience of work in related positions

i) First degree in development or other social sciences related courses, Masters degree is an added advantage
iii)y Experience in NGO programme cycle management, and field related interventions

iv) A very good understanding of national and international development issues, especially within the education

v) Strong commitment, knowledge and expertise in issues of gender equality
vi) A proven programme officer who can drive and execute her duties to the best level. Able to articulate
issues, and communicate clearly to diverse audiences, including partners, staff, Friends of Education,

How to apply:
The full Job Description and Application form can be downloaded from: www.hakielimu.or.tz.
All applications should be sent to_jobs@hakielimu.or.tz by 23rd September 2019.

NOTE: HakiElimu is committed to keeping children safe from abuse and harm.

Candidates applying for this post will therefore be subject to child safeguarding recruitment procedures and
checks.We also promote equal opportunities and strive to be fully representational to all groups.

HakiElimu thus actively encourages qualified women and people with disability to apply.

Only short-listed candidates will be contacted.

215415302
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Mitihani darasa la saba
vafanyika kwa amani

Na Romana Mallya

ULINZI na usalama katika mitihani ya
kumaliza darasa la saba unaoendelea leo
nchini baada ya kuanza jana, umeima-
rishwa kila kona, huku wananchi wakizuiwa
kupita kwenye maeneo ya shule ambazo
wanafunzi wanafanya mtihani huo.

Nipashe jana ilishuhudia katika shule
mbalimbali jijini Dar es Salaam ulinzi ukiwa
umeimarishwa, huku baadhi yake mageti ya
kuingilia kwenye shule yakiwa yamefungwa
na polisi wakizuia watu wasiohusika kuin-
gia.

Mwalimu Mkuu wa Shule ya
Msingi Mapambano, Yonas Silvester,
aliliambia gazeti hili kuwa hali ni

wa kuhakikisha watoto wanafanya mitihani
yao bila mwingiliano wa watu ndani ya
shule hizo.

Kwenye shule ambazo hazina uzio, gazeti
hili lilishuhudia askari polisi wakiwarudisha
walikotoka wananchi waliokuwa wakitaka
kukatisha ndani ya shule hiyo.

Juzi, Baraza la Taifa la Mitihani la Tan-
zania (Necta) lilitangaza kuanza kufanyika
kwa mitihani hiyo kwa muda wa siku mbili
kuanzia jana na leo huku likitaja idadi ya
watahiniwa waliosajiliwa kuufanya kuwa ni
947,221.

Katibu Mtendaji wa Necta, Dk.
Charles Msonde, alisema kuwa kati
ya watahiniwa 947,221 waliosajiliwa
mwaka huu kufanya mtihani huo ni

nzuri na mitihani ilifika kwa muda w";’ﬁﬁﬂ(‘;’ kwa Wa kutoka katika shule 17,051 Tanza-
uliopangwa. wakati na nia Bara.

“Watoto walifika kwa wakati na ?::gm;(if(o Alisema kati yao wavulana ni
sasa wako mapumziko wanasubiria wanasubiria 451,235 sawa na asilimia 47.64 na wa-
kuingia katika mtihani wao wa pili z(_umgla_ka-_ sichana ni 495,986 sawa na asilimia

. . L St ika mtihani
kwa siku hii ya leo. Mitihani hii ita-  wao wa pili 52.36.
fanyika muda wa siku mbili kwa mli'la:illég Alisema watahiniwa 902,262 wa-
maana kesho (leo) watamaliza,” Mit¥hani hii taufanya mtihani huo kwa lugha ya
alisema. itafanyika Kiswahili na watahiniwa 44,959 wa-

Gazeti hili lilipita katika Shule za ;‘I‘I':S?n"l‘,’ﬁl taufanya kwa lugha ya Kiingereza
Msingi Shekilango, Kijitonyama, Kisi- kwa maana ambayo wamekuwa wakiitumia ka-
wani, Kilimani, Tandale Magharibi, Kesho (lf.°) . tika kujifunzia.

Mubhalitani, Msisiri ambapo kote hali :\‘iasteam: 28 “Watahiniwa wenye mabhitaji

ilikuwa shwari na wanafunzi hadi
saa 8:30 mchana walikuwa kwenye
vyumba vya mitihani.

Katika Shule za Msingi Mchangani na
Kisiwani, geti la kuingilia lilikuwa limefung-

maalum ni 2,678 ambapo kati yao 81

ni wasioona, 780 wenye uoni hafifu,
628 wenye ulemavu wa kusikia, 325 ni we-
nye ulemavu wa akili na 864 ni wenye ul-
emavu wa viungo vya mwilini,” alisema.
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Waziri wa Maji, Prof. Makame Mbarawa (katikati), akimtua ndoo ya maji Waziri wa Wizara
va Ushirikiano na Maendeleo Serikali ya Ujerumani, Vera Rosendahl (kulia), baada ya kuz-

GlIZ. Kushoto ni Mbunge wa Jimbo la Dodoma Mjini, Anthony Mavunde. PICHA: IBRAHIM

JOSEPH

Simulizi mwanasiasa
alivyokatwa mapanga

Na Mary Geofrey

MWANASIASA na aliyekuwa mgombea
Ubunge katika Jimbo la Vunjo, kupitia Cha-
ma Cha Mapinduzi (CCM), Innocent Melek,
ameelezea watu wasiojulikana  walivy-
omteka na kumcharanga mapanga sehemu
mbalimbali mwilini.

Akizungumza na Nipashe juzi, Maleck
alisema tukio hilo lilitokea usiku wa kua-
mkia Jumatano ya wiki iliyopita alipokuwa
Salaam.

“Ilikuwa saa 5:00 usiku nikiwa narudi
nyumbani kwangu nilikutana na watu
wawili walikuwa wamesimama barabarani
maeneo ya Kizumbi umbali wa mita 300
kufika nyumbani kwangu. Mmoja alikuwa
akijifanya kutengeneza pikipiki yake na
mmoja akawa ananisimamisha kuniomba
msaada,” Maleck alisimulia.

Alisema aliamua kusimama kwa ajili ya
kuwasaidia kwa sababu aliamini ni vijana
wa mtaani kwake na baada ya kusimamisha
gari alifungua kioo na ghafla alipigwa na
taulo usoni iliyomfanya apoteze fahamu.

“Ghafla baada ya kusimama nilishtukia
nimepigwa na kitambaa usoni kama taulo
na nikapoteza fahamu kuanzia pale. In-
aonyesha baada ya kupoteza fahamu
waliendesha gari hadi maeneo ya Kawe,”
alisema Maleck.

Alisema majira ya saa 7:00 usiku alianza
kupata fahamu na kujikuta yuko maeneo
ambayo baadaye alielezwa ilikuwa Kawe.

“Inaonyesha walinichukua na gari hadi
Kawe ambako walienda kupekua gari langu
kwa muda na mrefu (kwa mujibu wa taarifa
kutoka kwa ndugu walioliona) na kunicha-
ranga mapanga manane, manne maeneo ya
kichwani na matatu mgongoni. walinikata
na mshipa wa ugoko na maeneo ya miguuni
nina majeraha ya kuburuzwa kwenye lami,”
alisema.

Meleck aliendelea kusimulia kuwa watu
hao walipomaliza kumjeruhi waliamini
amepoteza maisha ndipo wakamwegesha
kwenye gari kichwa kikiwa kwenye siti ya
gari lake na miguu ikining’inia kwenye lami.

Alisema akiwa eneo hilo walikuja ma-
dereva wa pikipiki ambao walimwona na
kwenda kumpatia msaada kisha walimbeba
na kumpeleka kituo cha Polisi Kawe kwa

ajili ya kupatiwa PF3 (fomu ya matibabu).

“Wakati wote nilikuwa nasikia kila kina-
choendelea hadi nilipofikisha Polisi Kawe
nilipoteza tena fahamu hadi nilipokwenda
kuzinduka nikiwa Hospitali ya Kairuki
wakati nikiendelea kupatiwa matibabu,”
alisema.

Mali alizoibiwa

Malek ambaye pia ni mfanyabiashara,
alisema watu hao walichukua fedha ta-
slimu Sh. milioni 11, komputa mpakato
moja yenye mambo yake binafsi na masu-
ala ya kisiasa na waliacha moja ya kazini,
walichukua simu zake za mkononi mbili na
flash mbili.

Alisema watu hao pia walichukua miun-
do miwili ya nje ya kutunza kumbukumbu
za komputa zake.

“Kinachoshangaza zaidi waliacha vitu
vyangu vyote vya ofisini ikiwamo EFD
mashine jambo linalonipa shaka hasa kwa
kitendo cha kunijeruhi vibaya kiasi hiki
ilihali walikuwa wana uwezo wa kuchukua
kila kitu na kuniacha salama,” alisema.

Kwa mujibu wa Meleck, jambo hilo anali-
husisha na tukio lililowahi kutokea mwaka
2015 wakati wa kampeni za uchaguzi mkuu.
Katika tukio hilo, alisema watu wasioju-
likana walivamia nyumba yake, Marangu
mkoani Kilimanjaro na kumkata kwa ma-
panga hadi kumwua baba yake mdogo.

Alisema wakati tukio hilo linatokea haku-
wapo nyumbani ndiyo maana hakupata
madhara na kwamba hana historia ya ku-
gombana na mtu yoyote.

VYOMBO VYA DOLA

Maleck alisema kutokana na tukio hilo,
kuripotiwa Polisi juzi usiku alirudi kituo
cha Kawe na kwa ajili kupatiwa hati ya
kurejesha namba zake za simu zilizokuwa
zimeibwa.

Alisema hajaitwa kuhojiwa wala kuuli-
zwa chochote lakini anaamini wanaendelea
na uchunguzi katika kuhakikisha wanawa-
tia hatiani waliohusika katika tukio hilo.

Kamanda wa Mkoa wa Kipolisi Kinon-
doni, Mussa Taibu, alipoulizwa na Nipashe
kuhusu tukio hilo, alisema alikuwa safarini
wiki iliyopita na bado hajapokea taarifa
hiyo. Aliahidi kulifuatilia na kutoa taarifa
rasmi kwa mwandishi.
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NGO zakumbushwa
kuweka ripoti za
fedha wazi

Joseph Mwendapole

SERIKALI imerudia
kuzikumbusha asasi zisizo
za kiserikali kuweka wazi
mapato na matumizi yao
pamoja na shughuli zote
wanazofanya na imezionya
zile zinazoendesha mambo
yake kwa kificho.

Hayo yalisemwa jana
Mratibu wa Kisekta ku-
toka Wizara ya Tawala za
Mikoa na Serikali za Mitaa
(Tamisemi), Andrew Komba,
wakati wa uzinduzi wa wiki
ya asasi za kiraia iliyoan-
daliwa na Foundation for
Civil Society (FCS).

Alisema nia ya serikali ni
kutaka kujua kama shu-
ghuli za asasi hizo zinaenda
sambamba na mipango
yake ili kuondoa ukinzani
unaoweza kutokea kwenye
utekelezaji wa baadhi ya
mambo baina ya pande
hizo mbili.

“Tukisema asasi za kiraia
ziweke wazi mambo yake
haimaanishi upande wa
fedha tu bali hata shughuli
nzima mnazofanya kwa-
sababu serikali inaweza
ikawa inafanya hivi huku
nyinyi mnafanya kinyume
chake,” alisema.

Kwa upande wake, MKku-
rugenzi Mtendaji wa FCS,
Francis Kiwanga, alisema
zaidi ya asasi za kiraia 15
chini ya uratibu wa FCS
zinaandaa wiki ya asasi
za Kiraia itakayofanyika
mwezi Oktoba, mkoani
Dodoma.

Kiwanga alisema wiki ya
azaki inalenga kuunda na
kuimarisha muundo ende-
levu wa kuleta ukuaji un-
aochagizwa na uhusishwaji
makini wa asasi za kiraia
katika azma ya kuiletea
Tanzania maendeleo.

Kiwanga alisema ka-
tika wiki ya asasi za kiraia
kutakuwa na matukio
mbalimbali yenye lengo
la kupaza sauti masuala
mbalimbali na kuwezesha
utambuzi wa maeneo va
ushirikiano.

Alisema kutakuwa na
ufunguzi wa maonyesho vya
kazi za asasi mbalimbali
yanayolenga kuwahusisha
zaidi wananchi wa kawaida,
warsha za pamoja na zile
za wenye mahitaji maalum
na utoaji wa tuzo.

Alisema mwaka jana
tukio kama hilo lilifanyika
mkoani Dodoma na kaulim-
biu yake ilikuwa juhudi
Za ujenzi wa viwanda
Tanzania, watu, sera na
utekelezaji na lilileta
pamoja washiriki zaidi ya
600 kutoka asasi 400.

Shahidi adai Chadema walitoa
kauli kuhamasisha maandamano

Na Hellen Mwango

MRAKIBU Msaidizi wa Poli-
si (ASP), Bernard Nyambari
(42), amedai mahakamani ka-
tika kesi ya uchochezi dhidi
ya viongozi wa Chama cha
Demokrasia na Maendeleo
(Chadema), kwamba walitu-
mia maneno na kauli za kuha-
masisha maandamano siku ya
kufunga kampeni za uchaguzi
mdogo katika viwanja vya
Buibui, Jimbo la Kinondoni.

Kadhalika, alidai kuwa chan-
7o cha maandamano hayo yali-
yofanywa na viongozi wa cha-
ma hicho, uchunguzi ulibaini
baada ya kuwahoji watu mbal-
imbali wakiwamo Mwenyekiti
Taifa wa Chadema Freeman
Mbowe na wenzake wanane,
ndiyo chanzo cha maandama-
no hayo.

ASP Nyambari ambaye ni
shahidi wa nane, alitoa madai
hayo jana katika Mahakama ya
Hakimu Mkazi Kisutu iliyoketi
chini ya Hakimu Mkazi Mkuu,
Thomas Simba anayesikiliza
kesi hiyo.

Upande wa Jamhuri ulion-
gozwa na jopo la Mawakili wa

Serikali Wakuu, Dk. Zainabu
Mango, Faraja Nchimbi, Wak-
ili wa Serikali Mwandamizi,
Wankyo Simon na Wakili wa
Serikali Salim Msemo.

Akiongozwa na Dk. Mango,
shahidi alidai kuwa akiwa
kama mchunguzi wa kesi hiyo,
baada ya kuhoji watu mbal-
imbali siku ya tukio alibaini
kwamba viongozi wa Chadema
walitoa maneno na kauli za
kuhamasisha wanachama wao
kuandamana.

Alidai shahidi huyo ali-
watambua viongozi wanne wa
chama hicho waliokuwa katika
maandamano, wafuasi wa cha-
ma hicho, Februari 16, mwaka
jana eneo la Mkwajuni.

Aliwatambua mahakamani
viongozi hao kuwa ni Mbowe,
Katibu Mkuu Taifa, Vicent
Mashinji, Mbunge wa Jimbo
la Kawe, Halima Mdee na
Mbunge wa Jimbo la Kibamba,
John Mnyika.

Shahidi huyo ambaye kwa
sasa ni, Mkuu wa Upelelezi wa
Wilaya ya Kipolisi Mbagala,
Benard Nyambari, alieleza
hayo jana katika Mahakama ya
Hakimu Mkazi Kisutu wakati

Simu: +255 26 2324455

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, UCHUKUZI NA MAWASILIANO

Mtaa wa Moshi,
S.L.P. 2888,

akitoa ushahidi wake kwenye
kesi hiyo.

Alidai kuwa, eneo la Hanana-
sifu majira ya saa 12:30 jioni
pamoja na askari wengine wawi-
li, walisikia kelele zikiashiria vu-
rugu zikitokea eneo la Barabara
ya Kawawa.

Alidai akiwa hapo, alipigiwa
simu na aliyekuwa Mkuu wa
Upelelezi Mkoa wa Kipolisi
Kinondoni, SSP Kungu Malulu,
akimwelekeza aelekee barabara
ya Kawawa kuna maandamano.

Alidai walipofika eneo hilo,
walikuta kundi kubwa la watu
wakiandamana barabarani eneo
la Mkwajuni wakielekea kituo
cha mabasi ya mwendokasi,
wakionekana na jazba na kubis-
hana na polisi waliowataka wata-
wanyike huku waandamanaji
hao wakiwajibu polisi kuwa ha-
waondoki wakitaka wawauwe.

Kadhalika alidai kuwa akiwa

kama askari mpelelezi, baada
ya maandamano hayo alibaini
kuwa chanzo cha maandamano
kilikuwa ni hotuba mbalim-
bali zilizotolewa na viongozi wa
Chadema katika mkutano wa
kufunga Kampeni za Mgombea
Ubunge Jimbo la Kinondoni, zi-
lizofanyika viwanja vya Buibui,
Mwananyamala.

Mbali ya Mbowe, washtakiwa
wengine katika kesi hiyo ni Ka-
tibu Mkuu Taifa, Dk. Vincent
Mashinji, Mbunge wa Iringa
Mjini, Peter Msigwa, Naibu Ka-
tibu Mkuu Taifa, Zanzibar, Salum
Mwalimu, Mbunge wa Kibamba,
John Mnyika, Katibu Mkuu Taifa,
Vicent Mashinji na Mbunge wa
Kawe Halima Mdee.

Wengine ni Mbunge wa Tarime
Tarime Mjini, Ester Matiko na
Mbunge wa Bunda, Ester Bulaya.

2 DANISH
= REFUGEE
22 COUNCIL

S| VYAKULA (NFI’s).

| TANGAZO LA ZABUNI |

SHIRIKA LA KUHUDUMIA WAKIMBIZI
LINATARAJIA KUNUNUA VITU MBALIMBALI AMBAVYO

LA DANISHI

. Ndugu wananchi mnatangaziwa kuwa siku ya Jumatano

. Gari hilo lina vipimo vifuatavyo:

. Nijia itakayotumika: SUMBAWANGA hadi KABANGA kupitia MPANDA.

Fax: +255 26 2323233
40470DODOMA,

Barua Pepe: ps@mow.go.tz gﬁ
Tovuti: www.mwtc.go.tz - 10/09/2019

tarehe 11/9/2019 kampuni ya SINO-SHINE OVERSEASE
CONSTRUCTION & INVESTMENT (EA) LTD itasafirisha
Mzigo kutoka SUMBAWANGA kuelekea KABANGA kupitia
MPANDA. Magari yenye namba za usajili

T 550 BES / 474 BCJ

mita 16
mita 2.8
mita 4.9

Urefu -
Upana -
Kimo -

115414602

Gari litasafiri muda wa mchana tu (kuanzia saa 12:30
Asubuhi mpaka saa 12.00 jioni)

Tunaomba radhi kwa usumbufu utakaojitokeza.

KWAHIYO SHIRIKA LA DANISHI LILILOPO KIBONDO
LINAWAARIKA WAZABUNI KULETA BEI ZAO.

NYARAKA ZA KUJAZIA BEIl ZINAPATIKANA KATIKA
OFISI ZA DANISHI KIBONDO KUANZIA TAREHE
11.09.2019 HADI TAREHE 24.09.2019 SIKU ZA KAZI SAA
2:00 ASUBUHI MPAKA SAA 10:30 JIONI. TUNAPATIKANA
BARABARA YA IRC KIBONDO.

KWA MAWASILIANO ZAIDI PIGA +255627423991 au
barua pepe jean.kabore@drc.ngo

ZABUNI ZITAFUNGULIWA  HADHARANI  TAREHE
26.09.2019 SAA 4:00 ASUBUHI OFISI ZA DANISHI
KIBONDO NA KAMATI YA KUFUNGUA ZABUNI LA DANISHI.

UNAWEZA KURUDISHA ZABUNI KUPITIA
rfq.tza@drc.ngo AU KULETA MOJAKWA MOJA
OFISINI VINGINEVYO NI BATILI.

215413002
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MAONI & UCHAMBUZI

Nipashe

MWANGA WA JAMII

Ni upuuzi wanavijiji
kumsujudia chatu

kutoka maeneo mbalimbali wamekusanyika kushuhudia na
kumletea zawadi na sadaka chatu aliyeonekana kwa wiki kad-
haa.

Taarifa za kumpelekea mnyama huyo zawadi na kumfura-
hia kwa madai kuwa ameleta neema zimesambaa kwenye
mitandao ya kijamii,simu na TV mitandao.

Suala hili linadhihirisha kuwa jamii zetu bado ziko nyuma
kwenye utambuzi na uelewa wa masuala ya msingi.

Wananchi wengi wanaendelea kuonyesha kuwa wana uele-
wa mdogo na hasa pale wanapothubutu kusema kuwa nyoka
anawaletea neema.

Kwa mfano wa kumsujudia chatu huyo ambaye huenda
amemeza mnyama mkubwa au amejeruhiwa ndiyo maana
anashindwa kutembea, inadhihirisha kuwa wananchi wengi
wako gizani. Kumpelekea nyoka huyo zawadi na sadaka, kama
mbuzi, kafara,mtama na vyakula kwa imani kuwa ujio wake
unatoa majibu ya matatizo yao ni kurudi nyuma zaidi kimaen-
deleo katika zama hizi za sayansi na teknolojia.

Katika madai yao viongozi wanadai nyoka huyo atakapoku-
la sadaka zao ni jibu la matatizo yao kwani wanasumbuliwa
na presha, VVU na Ukimwi, kisukari na saratani lakini pia kuna
changamoto za upungufu wa mvua na mavuno mashambani.

Kuamini kuwa nyoka ni jawabu la matatizo makubwa ya
njaa, maradhi na umasikini ni matokeo ya athari za kukosa
elimu, kuwa na uelewa mdogo na ujinga miongoni mwa Wa-
kuathirika katika maisha yao ya kila siku na hata kutishia hatma
ya maisha yao ya siku za usoni.

Kuwa na elimu duni ndiko kunakowafanya watu kuamini
kuwa nyoka analeta neema na tiba kwa matatizo yao. Imani
hizo ndizo zinazoathiri uchumi, afya na namna ya kufikiria.

Tunaona kuwa kuamini kuwa nyoka analeta neema ni ma-
tokeo ya kuwa na uelewa duni pamoja na kujikita zaidi katika
masuala ya kiutamaduni badala ya kujishughulisha na mambo
muhimu kama kujifunza na kuujua ukweli.

Ni wazi kuwa kama jamii zingekuwa zinajishughulisha kuso-
ma machapisho kama magazeti, vipeperushi na kupata taarifa
za muhimu kwa ajili ya maisha watu wangefahamu kuwa ma-
gonjwa kama VVU, Ukimwi, saratani na kisukari chanzo chake
ni kipi. Aidha, watu wangeweza kufahamu kuwa mabadiliko
ya tabia nchi yanayotokea zama hizi ni chanzo cha uhaba wa
mvua, mavuno duni na pia wangefahamu jinsi uharibifu wa
mazingira unavyohusika na kujua namna ya kuachana na
mambo hayo.

Wakati mwingine jamii hizi zinathibitisha kuwa Watanzania
tunatoa umuhimu mdogo kwenye elimu badala yake tunaami-
ni zaidi utamaduni na mila.

Tukumbuke ukosefu wa elimu unachangia kurithisha vizazi
ujinga , maisha duni na matokeo yake ni kuwa na mwendelezo
wa umaskini usiokoma na imani za kishirikina zinazodumaza
maendeleo. Uelewa mdogo na imani zisizokuwa na manufaa
wakati mwingine umesababisha kutokujiamini na mara nyingi
kuishi maisha ya kusaka mchawi na kuhisi kuwa kuna watu wa-
nawaloga wenzao.

Yote hayo yamesababisha mauaji ya albino, wazee na hata
watu wanaosingiziwa uchawi katika maeneo mbalimbali.

Imani hizo ndizo zinazoziingiza jamii kwenye fikra kuwa vi-
ungo vya wanadamu wenzao ni dawa ya utajiri na yote hayo
ni yjinga ambao unakwamisha jamii kuwa na utaalamu na ku-
fanya mambo yanayochangia kujiletea maendeleo.

Tunawaomba wataalamu wa wanyama pori na mabingwa
wa nyoka kuwaeleza wananchi ukweli kuhusu nyoka huyo na

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Na Raphael
Kibiriti

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Meneja Matangazo: Kauthar D’souza, 0767 223311

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

Watumishi wasiobadilika zama

hii itawatumbua, jiangalieni

KUNA mabadiliko makubwa
ya kiutendaji katika uga wa ki-
serikali tangu awamu ya tano
iingie madarakani mwaka 2015.

Mabadiliko haya yanatoa
nuru ya kufikia malengo mbal-
imbali ya kitaifa yanayolenga
ustawi wa Watanzania.

Serikali imelenga kuifanya
Tanzania kuwa nchi ya kipato
cha kati ifikapo mwaka 2025,
na ndiyo maana ya jitihada zi-
nazoendelea kufanyika kwa njia
tofauti sasa ili kuifikia dhamira
hiyo.

Katika  hili ~ Muungwana
anatoa mifano ya miradi mikub-
wa ya kimkakati kama ule wa
uzalishaji umeme wa Stigler’s
Gorge, wenye thamani ya takrib-
ani Sh. trilioni 6.5 hadi kukami-
lika kwake.

Mradi huo unatarajiwa kuzali-
sha megawati 2,115 za umeme
na hivyo kumaliza mahitaji ya
nishati hiyo kwa wananchi, pia
kuchagiza Tanzania inayoongo-
zwa na uchumi wa viwanda.

Kuna mradi wa Ujenzi wa Reli
ya Kisasa ya (SGR) kutoka Dar es
Salaam hadi Mwanza na Kigo-
ma, ambao tayari umeshaanza
kwa vipande viwili.

Kipande cha kwanza ki-
naanzia Dar es Salaam hadi
Morogoro, chenye umbali wa
kilometa 300 na kinatarajiwa
kukamilika Novemba mwaka
huu

Kipande cha pili kinatoka
Morogoro hadi Makutopora
(Manyoni), chenye umbali wa
kilometa 422, kikitarajiwa kuka-
milika Februari 2021.

Serikali pia imenunua ndege
nane mpya, hatua iliyoliwezesha
Shirika letu la ndege la ATCL, ku-
fufuka na hivyo kuchagiza sekta
ya usafiri wa anga na ya utalii
kwa ujumla, hatimaye kuongeza
pato la taifa.

Na miradi mingi inayolenga
kutoa huduma kwa wananchi

ikiwamo ya afya, miundombinu
ya barabara, taasisi za kielimu,
shule, maji na mingine, yote ni
katika dhamira ya kustawisha
maisha yao.

Kimsingi miradi mingi inaen-
delea vizuri, kwa wakati, kwa
muda uliopangwa na kwa se-
hemu kubwa hilo limeweze-
kana kutokana na mabadiliko
ya kimtazamo kwa watendaji na
watumishi wa serikali, taasisi na
mashirika ya umma.

Mabadiliko ambayo ya-
mewezeshwa na msimamo
madhubuti wa viongozi wakuu
kwa maana ya Rais John Magu-
fuli na wasaidizi wake Makamu
wa Rais, Samia Suluhu Hassan
na Waziri Mkuu, Kassim Ma-
jaliwa.

Msimamo unaowasisitiza
walio katika ofisi za umma kuwa
watumishi wa wananchi badala
ya watawala.

Matunda yake ni haya am-
bayo pamoja na mengine, ya-
mewezesha makusanyo ya seri-
kali kupanda hadi kufikia zaidi
ya Sh. trilioni moja kwa mwezi,
hivyo kuijengea serikali uw-
ezo wa kugharimia miradi yake
mbalimbali ya kimkakati.

Pamoja na kwamba wizara,
idara, taasisi na mashirika mengi
ya umma yameweza kuendana
na kasi ya zama hizi za serikali
ya awamu ya tano, bado kuna
mashirika, idara na taasisi am-
bazo zinaangushwa na baadhi
ya watumishi wake katika suala
zima la kuhudumia wananchi.

Ninatolea mfano wa Mamlaka
ya Maji Safi na Majitaka Dar es
Salaam (DAWASA) na Shirika la
Umeme nchini (Tanesco) am-
bapo baadhi ya wafanyakazi
wake wanayaangusha kwa ku-
toendana na kasi ya awamu hii.

Kwa mfano Muungwana alim-
shangaa msoma mita mmoja
wa Dawasa, Ofisi ya Boko aliy-
emtishia kumkatia maji mteja

mmoja eneo la Tegeta iwapo
hatanunua kifaa kinachoruhusu
maji kupita kwenye mita ya maji.

Kifaa hicho cha kwenye mita,
mali ya Dawasa kilikuwa kime-
legea na hivyo kuruhusu maji
mengi yavuje, kitu ambacho ni
hasara kwa Dawasa.

Kwamba badala ya Dawasa
kukirudishia kifaa hicho, msoma
mita akamtaka mteja akinunue
halafu atoe taarifa kwa Dawasa
ili itume mafundi wa kukifunga!

Wakati msoma mita huyo
akimtishia kumfungia maji
mteja asiyedaiwa bili na Dawasa,
bomba ambalo linapeleka maji
eneo hilo lina miezi miwili sasa
linavuja na taarifa imeshatolewa
kwa Dawasa.

Aidha, msoma mita huyo
amekuwa akiliona bomba hilo
linavuja mara kwa mara, kwa
sababu anapita huko.

Sasa badala ya kuchukua
hatua ya kuziba bomba hilo lin-
alopeleka maji kwa wateja wen-
gi, anamgeukia mteja mmoja
afanye kazi ambayo kimsingi ni
ya Dawasa.

Zipo taarifa pia kwa baadhi ya
ofisi za Tanesco kutochukua hat-
ua mapema pale zinapojulishwa
uwapo wa nguzo za umeme Zzi-
lizoanguka, zilizooza ama nyaya
za umeme wa Tanesco zilizoka-
tika hadi matatizo yakiwamo ya
maafa yanapotokea.

Ni rai basi ya Muungwana
kwa idara, taasisi na mashirika
ya umma ambayo bado baadhi
ya watumishi wake wanafanya
kazi kwa mapuuza, kuachana na
aina hiyo ya utendaji.

Anaasa hivyo kwa sababu
zama hizi ni za kitabu kingine na
kwamba serikali na Watanzania
kwa ujumla wanataka kukimbia
katika dhima nzima ya maende-
leo badala ya kutembea.

Na hiyo ni katika dhamira ya
kuifanya Tanzania nchi ya kipa-
to cha kati ifikapo 2025.
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S Korti kusikiliza rufani ya
ardhi dhidi ya Bakwata

Tembo wabomoa
nyumba 39, wala
mahindi gunia 30

Na Mwandishi wetu

Longaloniga, Matale na Mwasen-
gela wilayani Meatu, mkoani
Simiyu, zimebomolewa na tembo
waliovamia makazi waKitafuta
chakula na kula magunia 30 ya
mahindi.

Katika tukio hilo, mwananchi
mmoja alidondokewa na ukuta
akiwa amelala na kujeruhiwa.

Tembo hao waliokuwa kwenye
kundi kubwa, walibomoa mahindi
yaliyokuwa yamehifadhiwa kwe-
nye maghala.

Tukio hilo lilitokea juzi usiku
wakati wananchi hao wakiwa
wamelala, na yamekuwa ni
matukio ya mara kwa mara na
kusababisha madhara ambayo
yamewaacha bila chakula.

“Baada ya kubomoa nyumba
walikula mahindi, walishiba na
kuondoka,” alisema mmoja wa
waathirika wa tukio hilo.

Mkuu wa wilaya, DK. Joseph
Chilonganya, alisema watafanya
utaratibu wa kuwapa Kkifuta ma-
chozi, huku akitaka ambao wana
makazi kuwahifadhi walioharibiwa
nyumba zao.

“Tunafanya hivi ili ambao
vyakula vyao vimeliwa waweze
kuwa na chakula na kuendelea na
maisha,” alisema.

Kamishna wa Taasisi ya
Wanyamapori Tanzania (Tawa),
Dk. James Wakibara, aliwataka
wananchi kuchukua tahadhari kwa
kutokusogelea maeneo yaliyohi-
fadhiwa.

“Wanaosogelea sana mipaka ya
maeneo yaliyohifadhiwa wa-
nakuwa katika maisha hatarishi,
wananchi wanasumbuka unalala
ndani hujui kama tembo atakuja
bayo yako karibu na hifadhi ni
vyema yakapangwa kwa ajili ya
matumizi bora ya ardhi.

Aidha, Tawa alitoa gunia mbili
za mahindi kwa Kila kaya ili-
yoathiriwa na tukio hilo.

MAHAKAMA Kuu Divisheni ya Ar-
dhi, imepanga kuanza kusikiliza rufani
iliyofunguliwa na Alphonse Kakweche
na Mgainamba Kihakwi dhidi ya Baraza
Kuu la Waislamu Tanzania (Bakwata) ,
wanaidaiwa kujimilikisha hekari 40 ziliz-
mkoani Morogoro.

Kesi hiyo ilitajwa juzi katika mahakama
hiyo, ikiyoketi chini ya Jaji Modesta Opiyo.

Kwa mujibu wa hati ya rufani hiyo,
walalamikiwa wanadai kuwa wamekata
rufani kupinga uamuzi uliotolewa na
Baraza la Ardhi na Nyumba la Wilaya ya
Kilombero/Ulanga wa Februari 8,2017.

Walalamikiwa wanaiomba Mahakama

Kuu kufuta uvamuzi wa kunyanganywa
umiliki wa hekari hizo ufutwe na
warejeshewe ardhi yao.

Kwa mujibu wa hati ya rufani hiyo,
walalamikiwa wamewasilisha hoja sita.

Moja, Baraza hilo lilikosea kisheria
kusikiliza shauri hilo kwa kuwa halina
mamlaka.

Mbili na tatu, lilikosea kimantiki kutoa
hukumu kwa kuwapendelea Bakwata bila
kuzingatia maoni ya wazee wa Baraza,
sheria kama inavyotakiwa kisheria.

Nne, Baraza lilikosea kisheria kwa ku-
tokujali ushahidi wa walalamikaji un-
aothibitisha umiliki wa ardhi inayobis-
haniwa.

Tano, Baraza hilo pia lilikosea kwa

kuamua ardhi inayobishaniwa ilikuwa im-

etelekezwa na walalamikaji.

Hoja ya sita kwamba, Baraza hilo liliko-
sea kuamua kuwa Bakwata ilifuata sheria
zinazotakiwa kabla ya kupata ardhi hiyo.

Hata hivyo, mlalamikiwa akijibu hoja
za walalamikaji, alidai kuwa baraza hilo
lilikuwa na mamlaka ya kusikiliza shauri
hilo.

Bakwata imedai kuwa baraza hilo lili-
kuwa sahihi kwa sababu alifuata taratibu
zote za kisheria zinazotakiwa kupata ar-
dhi hiyo.

Mlalamikiwa anaiomba mahakama ku-
futilia mbali rufani hiyo kwa kuwa haina
mashiko kisheria.

Rufani hiyo itasikilizwa Desemba 2,
mwaka huu mbele ya Jaji Opiyo.
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Shughuli za ufagiaji barabarani, kinamama wakiwa sehemu ya waajiriwa. PICHA: MTANDAO.

Miradi 88 isiyotoa maji kukarabatiwa

Na Augusta Njoji, DODOMA

WAZIRI wa Maji, Prof. Makame Mbarawa,
amesema imebainika kuna miradi 88 nchini
ambayo haitoi maji kutokana na uzembe na
ubadhirifu uliofanywa na baadhi ya watendaji
na makandarasi wa ovyo.

Kufuatia hali hiyo, serikali imejipanga ku-
hakikisha miradi yote ya maji ambayo im-
ejengwa kuanzia mwaka 2010 hadi 2012 am-
bayo haitoi maji inakarabatiwa ili iweze kutoa
maji.

Alitoa kauli hiyo jana alipokuwa akizindua
mradi wa maji Ngongona uliofadhiliwa na
Shirika la Maendeleo la Ujerumani (GIZ) kwa
kutumia fedha za walipa kodi wa nchi hiyo.

“Kuna miradi 88 nchini ikiwamo miradi ya
wapo, lakini yamefanyika mambo ya ovyo sana
wameenda mahali hakuna maji wakachimba

visima,” alisema na kuongeza kwamba miradi
hiyo iliwekewa mabomba mabovu.

“Ukienda Mwanza, Mbeya, Mtwara kila una-
kokwenda kuna tatizo hili limesababishwa na
watendaji tuliowaamini na makandarasi wa
ovyo, hili halikubaliki na hata Mwenyezi Mun-
gu hatakuelewa,” alisema.

Alisema wameanza kuishughulikia miradi
hiyo kupitia mamlaka za maji kwa gharama
nafuu.

Alisisitiza serikali itahakikisha miradi yote
ambayo haitoi maji itakarabatiwa kwa ghara-
ma nafuu na hawatachukua makandarasi
matapeli na wa ovyo.

“Tunatayarisha wataalamu wa mamlaka za
maji mbalimbali nchini kufanya kazi ya ku-
karabati miradi hii na wanafanya kazi vizuri na
kwa bei nafuu,” alisema.

Alisisitiza kila kilichoahidiwa kinatekele-
zwa, na kwamba kuna miradi inajengwa
nchini ili kutatua tatizo la maji na kutekeleza

ahadi zilizoahidiwa kwenye Ilani ya Uchaguzi
ya Chama Cha Mapinduzi (CCM), ya mwaka
20152020.

Aliwataka wananchi kuhakikisha wanalinda
miradi na miundombinu na wasikubali watu
kukata mabomba kwa kuwa halikubaliki.

Akizungumzia kuhusu mradi huo, Prof.
Mbarawa alisema ulianza mwaka 2013 ni wa
muda mrefu na ulitokana na uzembe, uhuni
na ubadhirifu mkubwa ulifanywa na watend-
aji na mkandarasi aliyekuwa amepatiwa kazi
hiyo.

“Hii ni aibu na fedheha haikutokea bure,
wakati huo fedha ilikuwapo na hii imetokea
kwasababu kuna watu walifanya uzembe,
kuanzia mhandisi wa halmashauri hata waku-
rugenzi waliokuwapo hadi Wizara ya Maji,”
alisema.

Mkurugenzi Mtendaji wa Mamlaka ya Ma-
jisafi na Usafi wa Mazingira mjini Dodoma
(DUWASA), Mhandisi David Pallangyo, alisema

mradi huo uliotekelezwa kwa gharama ya
Sh. milioni 331 awali ulikuwa unatekelezwa
unasimamiwa na halmashauri ya jiji.

“Novemba 2017 Duwasa ilipokea mra-
di huo kutoka manispaa kutokana na
mkandarasi aliyekuwapo kutotekeleza ma-
jukumu yake ipasavyo, hivyo tuliwasiliana
na wadau wa maendeleo ambao ni Shirika
la Maendeleo ya Ujerumani GIZ wakatekeleza
mradi huo,” alisema mkurugenzi.

Alisema utekelezaji rasmi ulianza Januari
2019 na ulipangwa kukamilika mei 2019, lakini
kutokana na baadhi ya changamoto ikiwamo
kuchelewa kwa kutolewa kwa msamaha wa
kodi VAT ulikamilika Julai 2019.

Mwakilishi wa GIZ, Vera Rosendahi, alisema
serikali imefadhili mradi huo kwa kushirikiana
na Duwasa na kuahidi kuendelea kushirikiana
ili kutekeleza miradi mingine.
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Vitambulisho 8 kutumika
uchaguzi wa serikali mitaa

INATOKAUK 2

jadi au binafsi au vya mashabiki wa vyama
vya siasa havitaruhusiwa kutumika kwe-
nye maeneo ya mikutano ya kampeni au
ya uchaguzi,” ulieleza mwongozo huo.

Utaratibu wa kupiga kura

Mwongozo huo pia ulieleza kuwa kabla
ya msimamizi wa kituo hajampatia mpiga
kura karatasi za kupigia kura, atajiridhisha
kama jina lake limeorodheshwa katika
orodha ya wapigakura na baada ya kuri-
dhika atamtaka mpigakura ajitambulishe
kwa kutumia kitambulisho.

“Vitambulisho vitakavyotumika ni cha
mpigakura, cha kazi, hati ya kusafiria, kadi
ya bima ya afya, cha shule au chuo, cha mi-
fuko ya hifadhi ya jamii, leseni ya udereva
na cha taifa,” ulieleza mwongozo huo.

Sifa za wasimamizi wasaidizi

Mwongozo huo ulieleza kuwa wasi-
mamizi wasaidizi wa uchaguzi na maofisa
wengine watakaoteuliwa watakuwa na sifa
zifuatazo: “Wasiwe na dhamana au uongo-
zi katika chama chochote cha siasa, wawe
ni watumishi katika utumishi wa umma,
wawe na uadilifu.”

Ulieleza kuwa uteuzi wa wasimamizi
wasaidizi wa uchaguzi utafanyika kuanzia

Septemba 16 hadi 22, 2019.

Pingamizi la wagombea

Mwongozo huo ulieleza kuwa msimami-
zi wa uchaguzi atafanya uteuzi wa wagom-
bea wa nafasi za uongozi katika ngazi zote
kuanzia Novemba 5, 2019.

“Mgombea au mtu aliyeomba kuteuliwa
anaweza kuweka pingamizi kuhusu uteuzi
wa wagombea na litawasilishwa kwa msi-
mamizi wa uchaguzi kuanzia Novemba 5
hadi 6 , 2019 na msimamizi atasikiliza na
kutoa uamuzi kuanzia Novemba 5 hadi 7.

Utaratibu wa kutangaza matokeo

Ulieleza kuwa matokeo uchaguzi wa
Mwenyekiti wa Mtaa na Wajumbe wa
Kamati ya Mtaa, yatatangazwa katika nga-
zi ya mtaa husika, na kwamba matokeo
yatajazwa kwenye fomu maalum ambayo
itasainiwa na wagombea au wawakilishi
wao pamoja na msimamizi wa kituo na
kubandikwa kwenye sehemu ya matanga-
70 ya uchaguzi.

Ulieleza kuwa nakala za matokeo ya

na kutangazwa washindi.

Maoni ya vyama

Katibuwa Itikadi, Uenezi na Mawasiliano
ya Umma wa Chama cha ACT- Wazalendo,
Ado Shaibu, alisema walishirikishwa kwe-
nye maoni katika mkutano uliofanyika
Aprili, mjini Dodoma na uchambuzi uli-
fanyika kuhusu kanuni na waliunga mko-
no vitambulisho hivyo kutumika katika
uchaguzi huo.

“Tulipendekeza kuwapo na wigo kwa
wapigakura, hivyo hatuna wasiwasi na
vitambulisho hivyo kutumika,” alisema
Shaibu.

Alisema kwenye kikao hicho walitoa
maoni yao kwenye maeneo yenye shida na
yasiyokuwa na shida.

Mkuu wa Idara ya Habari na Ma-
wasiliano wa Chama cha Demokrasia na
Maendeleo (Chadema), Tumaini Mak-
ene, alisema kikubwa vitambulisho hivyo
vilenge kumsaidia mwananchi mwenye
haki ya kupiga kura.Alisema Chadema
inachohitaji ni kuona mwananchi mwenye
sifa anaruhusiwa kupiga kura kwa mujibu
wa kanuni.

Katibu wa Itikadi na Uenezi wa Chama
Cha Mapinduzi (CCM), Humphrey Pole-
pole, alisema: “Tunafuata sheria, kanuni
na taratibu zinazotumika katika uchaguzi
wa serikali za mitaa.”

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa, akizungumza na Mbunge wa Viti Maalum, Salma Kikwete, Bungeni jijini Dodoma jana. PICHA: OWM

Ugonjwa unaomsumbua Askofu Ruwa'ichi watajwa

INATOKA UK 2

damu linaloweza kusababisha mishipa ya
damu kupasuka na matumizi ya dawa ziki-
wamo za kupunguza maumivu ambazo zi-
nasababisha damu kulainishwa na kuvimbia
kichwnai.

Prof. Kahamba alisema mgonjwa asipopa-
ta matibabu ya haraka, damu inaendelea
kuvunja kichwani, ujazo wa damu unapoen-
delea kuzidi unapeleka mgandamizo kwenye
ubongo na athari kuongezeka na kusababi-
sha mgonjwa kupoteza maisha.

“Mgonjwa wa namna hii inapaswa kupata
matibabu ya haraka iwezekanavyo na mtu
akishagundua ugonjwa huu unapaswa ku-
pata matibabu ya dharura,” Prof. Kahamba
alisema.

Alitaja dalili za kuwa na ugonjwa huo
ni kulingana na tatizo lipo upande upi wa
kichwa, lakini dalili za kawaida ni kuumwa
kichwa, kizunguzungu, dalili za kutapika
na kukosa nguvu kwenye mkono na mguu
mmoja.

VIONGOZI WAMIMINIKA KUMUONA

Alisema idadi ya viongozi wa Serikali waki-
tanguliwa na Rais John Magufuli walienda
kumjulia hali juzi na Mwakilishi wa Kion-
gozi wa Kanisa Katoliki Duniani, Papa Fancis,
Askofu Mkuu, Marek Solczynski ambaye al-
ienda jana.

Wengine ni Askofu Mkuu mstaafu, Muad-
hama Polycarp Kardinali Pengo, Askofu
Msaidizi wa Jimbo Kuu la Dar es Salaam,
Eusebius Nzigilwa na maaskofu wengine.

Alisema watawashauri ndugu zake waten-

geneze kitabu cha watu wanaoenda kumu-
ona ili waandike salamu zao za kumtamkia
afya njema na kumuombea badala ya kuingia
wodini.

Alisema kwa sababu yupo ICU anapaswa
kupata muda mzuri wa kupumzika kwa ajili
ya kuangalia afya yake na kwamba wanazuia
kumuona kwa sababu ya kuhofia maambuki-
Zi ya magonjwa.

Prof. Kahamba aliwataka waumini wa
kanisa hilo kuwa watulivu na kumuacha
kiongozi huyo apumzike wakati akiendela
kupatiwa matibabu.

Ni siku 27 tangu Askofu Ruwaichi ashike
wadhifa huo, baada ya Muadhama Polycarp
Kardinali Pengo kung’atuka Agosti 15, mwaka
huu baada ya Papa Francisko kuridhia ombi
lake.

Faida 6 Tanzania
kuridhia itifaki

ya Sadc wagunduzi
wa mbegu

Na Mwandishi Wetu, DODOMA

SERIKALI imelieleza Bunge faida
sita za Tanzania karidhia Itifaki ya
Jumuiya ya Maendeleo ya Nchi za
Kusini mwa Afrika (SADC) kuhusu
kulinda hakimiliki za wagun-
duzi wa aina mpya za mbegu za
mimea.

Akiwasilisha azimio la kuridhia
itifaki hiyo, Waziri wa Kilimo,
Japhet Hasunga, alisema itifaki
iliandaliwa na nchi wanachama wa
Sadc Mei 2017 kwa lengo la kutoa
mwongozo kuhusu kulinda haki-
miliki za wagunduzi wa aina mpya
za mbegu za mimea ili kuhama-
sisha ugunduzi wa mbegu mpya
katika ukanda wa Sadc.

Hasunga alizitaja faida sita
za kuridhia itifaki hiyo kuwa ni
pamoja na kuweka mfumo wa
kulinda hakimiliki za wagunduzi
wa mbegu unaokubalika na ume-
tekelezwa katika nchi za Sadc na
hivyo kuimarisha uhusiano wa
Tanzania na nchi nyingine.

Alisema hakimiliki itakayo-
tolewa chini ya itifaki ya Sadc
itatambulika ndani ya nchi zote
wanachama wa jumuiya hiyo,
hivyo kuchochea uwekezaji katika
nyanya mpya za utafiti na ugun-
duzi wa mbegu mpya na sekta
binafsi.

Alisema faida ya tatu ya kuri-
dhia itifaki hiyo ni kupanga wigo
na kurahisisha biashara ya mbegu
na hivyo kuhamasisha ushindani
katika tasnia ya mbegu.

Hasunga alisema faida ya nne
ni kuhamasisha na kutoa fursa za
utafiti unalenga kuongeza uzal-
ishaji wa mbegu mpya na hati-
maye kuwezesha wakulima kupata
mbegu bora.

“Karidhia itifaki hii pia
kutakuwa na matokeo chanya ya
kuongeza upatikanaji wa mbegu
bora, kupunguza gharama za usa-
firishaji na hivyo kupunguza bei
ya mbegu kwa mkulima.”

Akiwasilisha maoni ya Kamati
va Kudumu ya Bunge vya Kilimo,
Mifugo na Uvuvi kuhusu azimio
hilo, Makamu Mwenyekiti wa
kamati hiyo, DK. Christine Ishen-
goma, alisema kuna haja serikali
kutenga fedha za kutosha kwa
ajili ya vituo vya utafiti ili kuwez-
esha watafiti kufanya utafiti kwa
fedha za ndani badala ya kutege-
mea fedha kutoka kwa wadau wa
maendeleo.

Pia alisema ni muhimu sera na
sheria zinazohusiana na mbegu
zikafanyiwa marekebisho ili kue-
ndana na maudhui ya itifaki hii.

Msemaji Mkuu wa Kambi ya
Upinzani Bungeni katika Wizara
va Kilimo, Pascal Haonga (Chade-
ma), alisema ni wazi Tanzania
imechelewa katika kuhakikisha
mbegu za asili zinaboreshwa na
zinapata hakimiliki ili kuhakikisha
wakulima wanapata mazao mengi
na bora.
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Wakulima
watakiwa
kulima miti
kKibiashara

Na Mwandishi Wetu, MUFINDI

WAKULIMA wilayani Mufindi mkoani
Iringa, wametakiwa kutumia mbinu
mpya za kilimo cha miti ambacho
kimekuwa na faida kubwa katika
siku za hivi karibuni kwa mikoa ya
Ndanda za Juu Kusini.

Kilimo hiki ambacho ni cha Kibi-
ashara zaidi kimeanza kuonyesha
mwanga wa kuwatoa wakulima ku-
toka kwenye dimbwi la umaskini.

Akizungumza na waandishi wa
habari hivi karibuni, mmoja wa
inyi wilayani Mufindi, mkoani Iringa,
Aidan Fitavangu, alibainisha kuwa
kilimo hicho kimeanza kuwaletea
matunda.

Fitavangu ambaye ameanza kunu-
faika na kilimo cha miti, alisema hivi
sasa wakulima wengi wanatumia
mbinu za kisasa za kilimo kama vile
kupanda kwa nafasi, jambo ambalo
ni muhimu katika kupata mavuno
bora.

“Ukitumia mbegu bora na kufuata
kanuni zote za kilimo bora kama vile
kupalilia, kutumia mbolea na kuacha
nafasi matokeo yake ni makubwa na
kwa muda mfupi,” alisema.

Kwa mujibu wa wataalamu, mti
uliopandwa kwa kuacha nafasi in-
ayotakiwa una uwezo mkubwa zaidi
wa kutoa mazao bora katika kipindi
fulani.

Mwakilishi kutoka Jambe Agro,
Steven Sallu, alisema kanuni bora ni
pamoja na kuandaa shamba, kupanda
kwa wakati, kuacha nafasi na kuchen-
ga ni muhimu sana katika kupata
mazao bora.

Alisema kampuni yake inasimamia
miradi kadhaa ya uvelimishaji ili ku-
wawezesha wakulima wa miti kuwa
na ujuzi unaotakiwa.

“Pamoja na kusambaza mbegu
Za miti zilizoboreshwa, pia tunatoa
elimu kwa wakulima kuwawezesha
Kkupata mazao bora,” alisema.

Aliongeza lengo la kampuni yake
ni kuwawezesha wakulima wa miti ili
kutumia fursa katika sekta ya misitu
kiendelevu.

Matumizi ya mbegu bora ni
muhimu kwa kuongeza ukuaji na ub-
ora wa shamba. Ili kupata ubora huo,
mkulima anahitaji eneo la kuzalisha
mbegu na eneo la kitalu cha miche.

Diwani aliyepiga trafiki
jela mwaka na siku mbili

Na Joctan Ngelly, KIGOMA

AHAKAMA ya Wilaya Mkoa

wa Kigoma imemhukumu

Diwani wa Mwanga Kaska-

zini (ACT-Wazalendo) Clay-
ton Revocatus (34) maarufu ‘Baba Revo’,
kutumikia kifungo cha mwaka mmoja na
siku mbili jela kwa kosa la kumshambu-
lia askari polisi wa kikosi cha usalama
barabarani.

Askari huyo ni mwenye namba F8350
PC Msafiri kwa kumpiga ngumi na ma-
kofi sehemu mbalimbali za mwili wake.

Hukumu hiyo imetolewa juzi na
Hakimu Mkazi Mfawidhi wa Mahaka-
ma hiyo, Kenneth Mtembei, baada ya
upande wa mashtaka kuthibitisha kosa
hilo bila ya kuacha shaka yoyote.

Hakimu Mtembei alisema mahakama
hiyo inatoa adhabu kali dhidi ya mshtak-
iwa huyo ili iwe fundisho kwake na kwa
viongozi wengine wenye tabia ya kuwa-
piga watumishi wa serikali kama yake.

Alisema upande wa utetezi wa
mshtakiwa ulikuwa umekata rufani kup-
inga adhabu ya miezi mitano iliyotolewa

Upande wa
utetezi wa
mshtakiwa
huyo
ulipeleka
mahakam-
ani sababu
tano za
rufani yao
sababu ya
Kkwanza

ni kesi
haikuthibi-
tika kwa
kiwango
cha sheria.

na Mahakama ya Mwanzo Mwandiga
dhidi ya mshtakiwa huyo.

Alisema upande wa utetezi wa
mshtakiwa huyo ulipeleka mahakam-
ani sababu tano za rufani yao sababu
ya kwanza ni kesi haikuthibitika kwa
kiwango cha sheria, sababu ya pili
Mahakama ya Mwanzo Mwandiga
ilikosea kuwaruhusu washauri wa
mahakama hiyo kuuliza maswali ya
kuwachanganya mashahidi.

Sababu ya tatu ni Mahakama ya
Mwandiga ilikuwa inamwingilia
mshtakiwa wakati wa utetezi wake na
sababu ya nne ni mahakama hiyo, hai-
kuwa na mamlaka ya kusikiliza kesi
hiyo na sababu ya tano ni Mahakama
ya Mwandiga ilishindwa kuandika
maoni ya washauri wa mahakama
hiyo katika mwenendo mzima wa kesi
hiyo.

Aidha, alisema upande wa mashta-
ka ukiongozwa na Wakili wa Serikali
Masanja akijibu hoja tano za rufani
hiyo kuwa sababu zao zote tano wal-
izozitoa hazina ukweli.

Hakimu Mtembei alisema alipi-

tia pande zote pamoja na hukumu
iliyotolewa na Mahakama ya Mwanzo
Mwandiga na kubaini kuwa Hakimu
wa Mahakama ya Mwandiga alifanya
kazi yake vizuri na mahakama inaona
maamuzi yaliyotolewa na mahakama
ni sahihi.

Alisema: “Mahakama hii inatengua
maamuzi ya Mahakama ya Mwanzo
Mwandiga kwa sababu kitendo ali-
chokifanya mshtakiwa wakati aki-
jua yeye ni kiongozi wa wananchi ni
kibaya sana kwa jamii kumshambulia
askari polisi akiwa kwenye majukumu
yake, siyo kitendo kizuri kwa kiongozi
yeyote yule hata kwa mwananchi wa
kawaida.”

Alisema kutoa adhabu siyo kum-
komoa bali ni kutengua maamuzi ya
Mahakama ya Mwanzo Mwandiga ya
adhabu ya miezi mitano jela na kwen-
da mwaka mmoja na siku mbili jela ili
iwe fundisho kwake na kwa viongozi
wengine wenye tabia ya kuwapiga
watumishi wa serikali na akimaliza
kifungo hicho atakuwa raia mwema
kwa jamii.

(kushoto), akikabidhi mfano wa tiketi ya ndege kwa Ofisa

Mtendaji Mkuu wa Hospitali ya CCBRT, Brenda Msangi, jijini Dar es Salaam jana, baada ya kutangaza ushirikiano katika kubore-
sha huduma kwa watu wenye ulemavu, ambapo imetoa tiketi 120 kwa CCBRT, kwa ajili ya matumizi ya shughuli zake za
kuwezesha kliniki za matibabu katika mikoa mbalimbali. PICHA: JOHN BADI

Waziri aipa tano NEMC kuharakisha utoaji vyeti

Na Mwandishi Wetu, DODOMA

WAZIRI wa Ujenzi, Uchukuzi na
Mawasiliano, Isack Kamwelwe
amelipongeza Baraza la Taifa la Hi-
fadhi na Usimamizi wa Mazingira
(NEMC) kwa kuharakisha kutoka vy-
eti vya tathmini ya athari kwa maz-
ingira (TAM).

Waziri Kamwelwe aliliambia
kwamba baada ya Rais John Magu-

fuli kuiagiza NEMC kutoa vibali ya
tathmini ya athari kwa mazingira ili
kuharakisha utekelezaji wa miradi
ya maendeleo, yamekuwapo mab-
adiliko makubwa katika utendaji wa
baraza hilo.

Akijibu swali la Mbunge wa Lulin-
di, Jerome Bwanausi (CCM), waziri
alisema baada ya agizo la Rais, iko
kila sababu ya “kusifu mabadiliko
makubwa ambayo yamefanywa

na baraza katika kutoa vibali hivyo
kwa miradi ya maendeleo. NEMC
wanatoa vibali hivyo haraka sana.”

Alisema miradi ya maendeleo
ambayo imenufaika na utoaji wa
vibali hivyo kwa haraka ni pamoja
na miradi katika kata za Sindano,
Lupajo, Lipumburu, Mchauru na
Mapili zilizo mpakani mwa Tanza-
nia na Msumbiji.

Kamwelwe alisema hivi sasa mi-

radi ya maendeleo, hasa ya ujenzi,
inatekelezwa kwa wakati baada ya
serikali kuziondoa changamoto zi-
lizokuwa zikikwamisha utekelezaji,
ikiwamo kuchelewa kutolewa kwa
vibali vya tathmini ya athari kwa
mazingira.

“Mheshimiwa Spika, napenda
kulijulisha Bunge lako tukufu kuwa
hivi sasa NEMC inatoa vibali vya
tathimini ya athari kwa mazingira

kwa haraka sana.

“Tangu Rais alipoitaka NEMC kua-
cha kuchelewesha vibali hivyo ali-
potembelea Kiwanda cha Makaa ya
Mawe kule Mtwara, hivi sasa tatizo
la ucheleweshaji wa vibali umebaki
kuwa ni historia, vibali vyote vina-
tolewa kwa wakati,” alisemaWaziri
Kamwelwe.
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Mahakama 30
kujengwa mwaka huu

UNGE limeelezwa kuwa ka- tika wilaya 27 nchini 2019/20 pamoja na ma-
tika mwaka wa fedha 2019/20, ambazo zinapata hu- hakama nyingine.
serikali imepanga kujenga ma- duma katika wilaya rr el Alitaja  wilaya zingine
hakama za wilaya 30 nchini. .. . za jirani. n > o B LD zilizopo kwenye mpango
Hayo yalielezwa jana bungeni na E" inato- “Hii inatokana na | -".-—-‘ﬂlq‘ ! huo ni Busega, Kyerwa,
. . . ana na . " . . .
Waziri wa Katiba na Sheria, Dk. Augus- ukweli ukweli kwamba Ma- | . Missenyi, Gairo, Mbogwe,
tine Mahiga, alipokuwa akijibu swalila gwamba hakama ya Tanzania AT "I"*‘_ Songwe,  Rufiji, Kibiti,
Mbunge wa Viti Maalum (Chadema), Mahakama  bado inakabiliwa na Bngem,, Nyang'wale, Mvomero,
Gimbi Masaba. ya Tanza- uhaba wa majengo ﬁ|_’|- "p';-..‘;[._.\ Uyui, Kaliua, Uvinza, Buhig-
Katika swali lake, mbunge huyo niabado katika maeneo men- Habari na Augusta Njoji we, Kakonko, Chamwino,
alihoji serikali itajenga lini Mahakama inakabiliwa gi,” alisema. Chemba, Ikungi, Mkalama,
ya Wilaya ya Itilima ili kuwaondolea Nauhaba Hata hivyo, alise- Butiama, Rorya, Ubungo,
usumbufu unaowakumba wananchi Wamajen- ma mahakama imejiwekea mkakati ~ Malinyi, Tanganyika, Mkinga, Kilosa,
hali inayowalazimu kwenda wilaya ya 89 katika wa kutatua changamoto hiyo hatua  Kilombero, Hanang na Nkasi.
jirani ya Bariadi kupata huduma hiyo. m::'g‘?o kwa hatua kupitia mpango wake Aidha, aliishukuru Wilaya ya It-

Akijibu, Dk. Mahiga alikiri wilaya
hiyo kutokuwa na mahakama na wa-
nanchi kulazimika kusafiri umbali
mrefu wa takriban kilomita 37 kufuata
huduma hiyo Wilaya ya Bariadi.

Alisema changamoto hiyo ipo ka-

ngazi zote.

wa miaka mitano wa kujenga na ku-
karabati majengo ya mahakama kwa

Alifafanua kuwa Mahakama

ya
Wilaya ya Itilima ipo kwenye mpango
wa kujengwa kwa mwaka wa fedha

ilima kwa kutoa kiwanja kwa ajili ya
kujenga mahakama hiyo chenye uku-
bwa wa mita za mraba 5,028 na kutoa
wito kwa wilaya zingine hizo kutoa
viwanja ili kujengewa majengo ya ma-
hakama.
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Ndugu wa Wabunge Seif Gulamali wa Manonga na Hussein Amar wa Nyang'wale, wakitambulishwa Bungeni, jijini Do-
doma jana. Seif na Amar ni wajukuu wa Mzee Gulamali aliyefariki dunia mwaka 1990 na kuacha watoto 30 na wajukuu
zaidi ya 60. PICHA: SANULA ATHANAS

Sababu za mimba shuleni kupungua

WIZARA ya Elimu, Sayansi na Teknolojia
imesema sheria na makatazo mbalimbali juu
ya wanafunzi wanaopata ujauzito wakiwa
shuleni yamesaidia kupunguza mimba kwa
wanafunzi kwenye maeneo mengi nchini.

Kauli hiyo ilitolewa na Naibu Waziri wa
Wizara hiyo, William Ole Nasha, alipokuwa
akijibu swali la Mbunge wa Viti Maalum
(Chadema), Aida Khenan.

Katika swali lake, mbunge huyo alihoji
matamko na makatazo hayo yamesaidia
kwa kiasi gani kuhusu wanafunzi wanaopata
ujauzito.

Akijibu, Ole Nasha alisema matamko na
makatazo kuhusu wanafunzi wanaopata
ujauzito yanatokana na Kanuni za Elimu za
mwaka 2002, Kanuni namba 4 ya Sheria ya
Elimu ya mwaka 1978, Sura ya 353 inayobaini-
sha makosa ya wanafunzi shuleni.

Aidha, alisema yanazingatia marekebisho
ya Sheria ya Elimu Namba 25 ya Mwaka 1978

yaliyofanyika mwaka 2016, ambapo mtu
yeyote atakayepatikana na hatia ya kumpa
mimba mwanafunzi wa shule ya msingi au
sekondari atahukumiwa kifungo cha miaka
30 jela.

“Sheria pia inatoa adhabu kwa mtu yeyote
anayesaidia mhalifu aliyempa mwanafunzi
mimba,” alisema.

Naibu Waziri huyo alisema sheria na
makatazo hayo yamesaidia pia jamii kujua
adhabu kwa mtu yeyote atakayempa mimba
mwanafunzi, ambapo baadhi ya kesi zime-
funguliwa na wahusika wamehukumiwa ki-
fungo.

“Jamii pia imeweza kufahamu adhabu
ambazo zinatolewa na kukiuka matakwa
ya sheria na pia elimu, matamko na sheria
vimepunguza mimba za wanafunzi kwenye
maeneo mengi nchini na jamii kufahamu
umuhimu wa kulinda hadhi na usalama wa
mtoto wa kike,” alisema.

Ole Nasha alisema serikali imeweka mi-
kakati ya kupunguza changamoto kwa wa-
toto wa kike ikiwa ni pamoja na kujenga
mabweni na hosteli katika maeneo ambayo
wanafunzi wanalazimika kutembea umbali
mrefu.

“Aidha, serikali imeweka mpango wa
kusaidia wasichana wanaoacha shule kwa
sababu mbalimbali ili waweze kuendelea na
masomo, “alisema.

Alieleza kuwa mpango huo ni kutoa elimu
kupitia vituo vya elimu nje ya mfumo rasmi
vinavyoratibiwa na Taasisi ya Elimu ya Watu
Wazima (TEWW), pamoja na vyuo vya maen-
deleo ya wananchi (FDC).

Alitoa wito kwa jamii kuendelea kutoa ush-
irikiano wa kuwalinda watoto wa kike na ku-
hakikisha kuwa taarifa zinatolewa kwa mam-
laka husika ili kuhakikisha kuwa mtu yeyote
anayesababisha mtoto wa kike kukosa elimu
anaadhibiwa.

Mfumo wa
pamoja
ununuzi wa
viuatilifu

SERIKALI imesema inakusudia
kuandaa mfumo wa pamoja wa
kununua viuatilifu kwa ajili ya
matumizi ya msimu wa 2020/21
ikiwamo vya ugonjwa wa fungi
unaolikabili zao la korosho.

Hayo yalielezwa jana bun-
geni na Naibu Waziri wa Kilimo,
Omary Mgumba, alipokuwa
akijibu swali la Mbunge wa Uzini
(CCM), Salum Mwinyi Rehani,
ambaye alisema dawa ya Sul-
phur ndiyo dawa ya udhibiti wa
fungue (fungi) kwenye mazao vya
korosho na mazao mengine.

Alisema serikali imeunda
mfumo wa kuagiza dawa hiyo
va kupuliza kwa njia bubu na
mwaka jana baadhi ya wakulima
waliathirika kwa kuchelewa na
kupata dawa feki.

“Je, ni lini serikali itakuwa
tayari kuleta dawa mbadala
ambazo ni rahisi zaidi? Je, ni
lini serikali itakaa na vyama
vya msingi ili kupanga ratiba
va kuagiza na kuleta dawa na
kupiga na pia kuzuia dawa za
msimu uliopita,” alisema.

Akijibu maswali hayo, Mgumba
alisema viuatilifu vingine kwa
ugonjwa huo ni pamoja na triadi-
menol, hexaconazole, tebucona-
zole, penconazole, pecoxystrobin
na proguinazid vitanunuliwa.

Hata hivyo, alisema serikali
itaendelea kuhimiza matumizi ya
dawa kwa kuwa kiuatilifu hicho
hakihitaji ujuzi mwingi wakati
wa kukitumia shambani kwa
kuwa kimezoeleka.

“Vile vile hakiingii ndani ya
mmea na hivyo kufanya korosho
inayozalishwa kuwa na sifa ya
kilimo hai,” alisema.

Alieleza serikali kupitia Bodi
va Korosho itaendelea kushiriki-
ana na wadau mbalimbali ikiwa
Nni pamoja na vyama vya msingi
katika kutathmini mahitaji ya
viuatilifu na ratiba ya uagizaji
wa viuatilifu hivyo.

Aidha, alisema serikali kupitia
TPRI itaongeza udhibiti katika
ukaguzi wa viuatilifu nchini ili
kuviondoa sokoni visivyo na
sifa.

Awali, alifafanua kuwa serikali
haijaanzisha mfumo bubu wa
ununuzi wa salfa na kwamba
korosho huathiriwa na magonjwa
va aina mbalimbali yakiwamo
yale yanayosababishwa na fungi.

Alitaja miongoni mwa ma-
gonjwa tishio kwa zao hilo ni
ubwiriunga, blaiti, chule na mn-
yauko fusari.

“Hata hivyo, magonjwa hayo
yamekwisha kupatiwa tiba
isipokuwa mnyauko fusari. Seri-
kali inaendelea na utafiti kupitia
taasisi zake ili kupata kinga na
tiba stahiki za magonjwa na
wadudu wanaoshambulia zao hili
nchini,” alisema.
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Wahofiwa kukatisha
masomo Kisa vyoo

Wizara
yajipanga
mfumo wa
takwimu

Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA

WIZARA ya Afya, Maendeleo ya
Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto,
imejipanga kuwa na mfumo mmoja
wa takwimu za utafiti wa magonjwa
mbalimbali ya binadamu ili kuondoa
mkanganyiko uliopo kwenye taasisi
mbalimbali nchini.

Naibu Waziri wa Wizara hiyo,

Dk. Faustine Ndugulile, alisema
hayo juzi jijini hapa, alipokuwa
akifungua kongamano linalohusu
udhibiti wa maambukizo ya virusi
vya Ukimwi (VVU), lililoshirikisha
taasisi mbalimbali za utafiti na wa-
dau wa Ukimwi.

Miongoni mwa taasisi hizo ni Taasi-
si ya Taifa ya Utafiti wa Magonjwa ya
Binadamu (NIMR), Taasisi ya Utafiti
wa Tiba Afrika (Amref) na Mfuko wa
Rais wa Marekani wa Malaria, Kifua
Kikuu na Ukimwi (Perfar).

Alisema kumekuwapo na takwimu
tofauti tofauti ambazo zinachangan-
va, hivyo kushindwa kuelewa ni zipi
ambazo ni halisi kuhusu maambukizo
mapya ya VVU na kuzitaka taasisi
zinazojihusisha na utafiti kutumia
mfumo wa serikali.

“Taasisi hizi zimekuwa zikikusanya
takwimu na kuzipeleka kwenye
mashirika ya nje ya nchi kuzitolea
taarifa wakati zinatambua kuwa
takwimu hizo ni za nchini tu, hivyo
kuanzia sasa takwimu zote zitarati-
biwa na NIMR,” alisema.

Aidha, alisema ziko takwimu za
utafiti mbalimbali lakini zimekuwa
hazifanyiwi kazi na wala hazisai-

dii serikali, bali zinatumika kutolea
taarifa kwenye makongamano tu.

Kutokana na utaratibu huo una-
okiuka mfumo wa serikali wa utoaji
taarifa, alisema kuanzia sasa lazima
taasisi zote zinazojihusisha na utafiti
wa Ukimwi, zishirikiane na NIMR
ambayo itakuwa ikiratibu utafiti
mbalimbali na kuingiza matokeo yake
kwenye mfumo mmoja wa serikali.

Dk. Ndugulile alisema serikali
imefanya maboresho mengi ikiwamo
kuwa na mfumo mmoja wa takwimu,
kuongeza muda wa kuchukua dawa
za kufubaza makali ya Ukimwi kuto-
ka miezi mitatu hadi sita, kutoa dawa
kinga kwa makundi maalumu, yaki-
wamo wanaotumia dawa za kulevya,
wanaofanya mapenzi ya jinsia moja
na kinadada wanaojiuza.

Na Jaliwason Jasson, BABATI

ANAFUNZI  wa Shule
ya awali na Msingi Du-
dumera katika Hal-
mashauri ya Babati
mkoani Manyara, wapo hatarini ku-
katiza masomo kwa sababu ya uhaba
wa matundu ya Vvyoo na wengine
kutokuwa rafiki na matundu yaliopo.

Hayo yalisemwa juzi na Mwalimu
Mkuu wa Shule hiyo, Mussa Mkumbo,
alipozungumza na Nipashe juu ya
ubora wa matundu ya vyoo walivyo
navyo, kama yanafaa kwa matumizi
ya wanafunzi wa awali.

Alisema shule hiyo ina matun-
du 10 ya vyoo ambayo yanatumiwa
na wanafunzi 95 wa awali na wa-
nafunzi wengine 518, kuanzia darasa
la kwanza hadi la saba.

“Sasa kutokana na upungufu wa
matundu haya, kunahitajika jitihada
za makusudi kwa serikali na wadau
wa elimu katika halmashauri ili wa-
nafunzi wetu wasikatize masomo
sababu ya ukosefu wa vyoo,” alisema.

Mkumbo alisema matundu ya vyoo
yaliyopo ni machache na hayaendani

Wanafunzi
wengine
wa awali
wakiona
hakuna
Vyoo
wanavy-
oweza
kutumia
wengine
wanaenda
kujisaidia
vicha-
kani kwa
sababu ya
ile hofu ya
kuogopa
vyoo kuwa
vikubwa.

na umri wa watoto wanaosoma elimu
ya awali kwa kuwa ni vyoo vya shimo
ambavyo watoto wa awali wanaweza
kutumbukia.

“Kama shule haina vyoo vinavyo-
faa wanafunzi wa awali, wanaweza
kuogopa na kuacha shule maana
watakuwa wanawaza jinsi wanavyo-
jaribu kuingia chooni na kushindwa
kujisaidia,” alisema na kuongeza:

“Wanafunzi wengine wa awali wak-
iona hakuna vyoo wanavyoweza ku-
tumia wengine wanaenda kujisaidia
vichakani kwa sababu ya ile hofu ya
kuogopa vyoo kuwa vikubwa.”

Aidha, alisema katika shule yake
wameshindwa kuwa na matundu ya
vyoo ya kutosha na vinavyofaa kwa
matumizi ya wanafunzi wa awali kuto-
nao wa zaidi ya miaka miwili ambao
unawafanya miundombinu ya vyoo
iendelee kuwa tatizo shuleni hapo.

Pia alisema ukosefu wa ujenzi wa
vyoo rafiki kwa wanafunzi wa awali
una madhara kwa wanafunzi kwa
kuwa wanaweza kukata tamaa kwen-
da shuleni wakihofia vyoo hivyo na
kuchukia shule sababu mazingira si

rafiki.

Naye Mwalimu wa Shule ya Awali,
Jemima Njidile, alikiri kuwa shule
hiyo haina vyoo vizuri vya wanafun-
zi wa awali, kwani kwao inakuwa
changamoto na inawalazimu ku-

wasindikiza chooni wanapohitaji
kwenda.
Mkurugenzi  Mtendaji wa Hal-

mashauri ya Wilaya ya Babati, Hamisi
Malinga, alikiri kuwapo kwa mvutano
wa wazazi ambao umesababishwa
na masuala ya kisiasa, kutokana na
upinzani ambao unapinga kila kitu
cha maendeleo.

Malinga alisema jukumu la ujenzi
wa miundombinu ya vyoo ni la wa-
nanchi kwa asilimia 100 na serikali
haiwezi kuchangia kila kitu.

Kwa upande wake, Kaimu Mwe-
Jumanne Mustafa alisema wao ha-
wavutani juu ya ujenzi wa vyoo, bali
walisitisha kuchangia vyoo kutokana
na michango kuwa mingi, hivyo wa-
nasubiri uchaguzi wa serikali za mitaa
ufanyike ili viongozi watakaopatika-
na walisimamie suala hilo.

Mkuu wa Wilaya ya Simanjiro, Mhandisi Zephania Chaula (watatu kulia), akipeana mkono na viongozi wa mashirika ya
ECLAT Foundation na Upendo Society, baada ya kukabidhiwa nyumba ya walimu, matundu 23 ya vyoo na madarasa ya
Shule ya Msingi Kimelok, jana. PICHA: GIFT THADEY

Uanzishaji misitu wasaidia kuokoa ikolojia Gombe

Novatus Makunga, ARUSHA

UANZISHAJI ~ wa misitu yenye
ukubwa wa hekta 116,693 katika
umesaidia kuokoa ikolojia ya
Gombe ambayo ni maarufu kwa
upatikanaji wa sokwe mtu.

Hayo yalibainishwa jana na
Mkurugenzi wa Huduma za Uhifa-
dhi wa Taasisi ya Kimataifa ya Jane
Goodall, Dk. Shadrack Kamenya,
katika mada ya

umuhimu wa misitu ya jamii
kwenye mkutano wa kisayansi wa

maeneo tengefu uliofanyika mjini
hapa.

Alisema hatua hiyo imesaidia
katika kuhifadhi eneo tengefu la
misitu la Gombe- Masito Ugalla ka-
tika Mkoa wa Kigoma.

Dk. Kamenya alisema mbali na
misitu hiyo kuhifadhi mazingira,
pia imekuwa ikiwaingizia kipato
gaji wa nyuki na nishati kwa ajili
ya kupikia na dawa mbalimbali za
tiba mbadala.

Alisema hivi sasa kuna vikundi
vya wafugaji nyuki 19 vyenye

wanachama 365 ambavyo vil-
ianzishwa kwa kupatiwa zaidi ya
mizinga 500 na taasisi ya Jane
Goodall.
tika Kata ya Tongwe Halmashauri
ya Mpanda ndicho chenye msitu
mkubwa zaidi wenye hekta 16,717.
Aidha, Dk. Kamenya alisema pia
wanawawezesha kupitia  Benki
ya Jamii ya Uhifadhi ya Mazingira
(Cocoba) kwa kuwapatia mitaji ya
kuendeshea shughuli za uzalishaji.
“Benki hizi zinawawezesha
kuendesha shughuli mbalim-

bali, hivyo kuacha kushiriki ka-
tika uharibifu wa mazingira, huku
wakiwa wakereketwa wa kulinda
misitu na uhifadhi,” alisema.

Alizitaja shughuli hizo kuwa ni
pamoja na ukulima wa mazao ya
chakula na biashara ambayo ni
mahindi, mhogo, maharage, viazi
vitamu na michikichi.

Dk. Kamenya alitaja soko kubwa
la mazao hayo kuwa ni pamoja ni
ndani na nje ya nchi ikiwamo Bu-
rundi, Jamhuri ya Kidemokrasia
ya Congo (DRC) na Zambia.

Akizungumzia uhifadhi wa sok-

we mtu, Dk. Kamenya alisema hivi
sasa kuna jumuiya tatu za wany-
ama hao ambazo zilianza kubain-
ishwa na mtafiti wa sokwe mtu,
Dk. Jane Goodall kuanzia mwaka
1960.

Alisema jumuyia kubwa zaidi
ambayo inaishi katikati ya Hifa-
dhi ya Taifa ya Gombe inafaha-
mika kwa jina la Kasakela ikiwa na
sokwe 56 ikifuatiwa na Mitumba
yenye sokwe 27 inayoishi kaska-
zini mwa hifadhi hiyo na ya tatu ni
Kalande yenye sokwe kati ya sita
na tisa iliyoko kusini.
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Kichanga chaokotwa
hai shimo la choo

Na Godfrey Mushi, SIHA

TOTO mchanga
anayekadiriwa kuwa
na umri wa siku moja,
ameokotwa akiwa hai ka-
ribu na shimo la choo, baada ya mama
yake mzazi kumtupa kwa kisingizio
cha kukabiliwa na ukata wa fedha.
Mtoto huyo aliokotwa na wasama-
ria wema juzi baada ya kutupwa na
mama yake, Rabia Yunisi (19), mkazi

Siha, muda mfupi baada ya kuzaliwa.

Akizungumzia tukio hilo, Ofisa
Ustawi wa Jamii wilayani humo, Peter
Msaka, alisema mtoto huyo kwa sasa
anaendelea vizuri na analelewa ka-
tika kituo kimoja kilichoko Machame
Wilaya ya Hai.

“Ni kweli huyo mtoto aliokotwa na
wasamaria wema waliokuwa wakien-
da shambani majira ya asubuhi pem-
bezoni mwa choo baada ya kusikia
kikilia. Walipojaribu kutafuta sauti in-
atokea wapi, ndipo wakagundua aliku-
wa amelazwa chini akiwa amefunikwa
na nguo gubigubi,” alieleza Msaka.

Mmoja wa wasaidizi wa kisheria

Amenieleza
kwamba
jambo
lingine lil-
ilomsukuma
kumtupa
mtoto huyo
ni mwana-
mume aliye-
zaa haye al-
imkimbia na
kumwachia
mtoto wa
kwanza na
kulazimika
kutunzwa na
wazazi wake.

wa Wilaya ya Siha, Hamza Munisi,
anayefanya Shirika la Kwieco, alisema
wamekuwa mstari wa mbele kutoa
elimu kuhusu ukatili wa aina hiyo na
kuwasihi wanawake wanaotupa wa-
toto kwa madai ya ugumu wa maisha,
kuheshimu haki za binadamu kwa
kuwa vichanga hivyo navyo vina haki
ya kuishi na kulindwa.

Asia Mzava, Mjumbe wa Serikali ya
wasamarla wema na kujulishwa kuwa
wana wasiwasi na binti ambaye ni ji-
rani yao kwamba huenda amehusika
katika utoaji mimba kwa kuwa aliku-
wa mjamzito.

Baada ya taarifa hiyo, mjumbe huyo
alisema majira ya usiku aliamua kum-
fuata binti huyo na kumhoji kuhusu
ujauzito aliokuwa nao ameupeleka
wapi na kujibiwa na binti huyo kuwa
hakuwa mjamzito.

Hata hivyo, alisema alipombana
zaidi na kumtishia kumpeleka Hospi-
tali ya Wilaya kufanyiwa uchunguzi,
alipokubali alikuwa mjamzito na ali-
jifungua na kumtelekeza mtoto huyo
chooni.

“Huyo binti huyo amenieleza kisa

kizima kilichomsababisha aamue
kumtupa mtoto huyo na kumkana si
wake kwamba ni kutokana na ukali
wa mama yake mzazi (jina limehifa-
dhiwa) ambaye aliwahi kumpa ma-
neno makali alipojifungua mtoto wa
kwanza ambayo akikumbuka yana-
muumiza.

“Amenieleza kwamba jambo lingine
lillomsukuma kumtupa mtoto huyo
ni mwanamume aliyezaa naye al-
imkimbia na kumwachia mtoto wa
kwanza na kulazimika kutunzwa na
wazazi wake, hivyo akaona hali itaku-
wa mbaya na anaweza kufukuzwa ny-
umbani,” alisema
cho, Arfaxard Nkinda, ahpouhzwa
kuhusu hatua zilizochukuliwa, alise-
ma uamuzi wao walioufanya ni kum-
kamata na kumfikisha Kituo Kikuu
cha Polisi Sanya Juu na pia kumpeleka
mtoto huyo hospitali ya wilaya kwa
ajili ya uchunguzi.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Kili-
manjaro, Kamishna Msaidizi Hamis
Issah, alipoulizwa kuhusu tukio hilo,
alisema hana taarifa ya kukamatwa
kwa mama huyo.

Katlbu Mtenda i wa chama cha vvanavvake watumishi wastaafu wa serikali kanka Mamspaa ya Moshi, Delphina Iria, akisoma
risala kwa maba va wastaafu wenzake kwa Diwani wa Kata ya Bomambuzi, Juma Raibu (hayupo p|chan|) wakati wa mkutano
maalumu wa chama hicho, mjini Moshi mkoani Kilimanjaro, jana. PICHA: JAMES LANKA

Mtoto

atoweka
nyumbani

kwao

Na Mwandishi Wetu, SAME

MWANAFUNZI wa kidato
cha kwanza katika Shule
ya Sekondari Malindi,
Same mkoani Kilimanjaro,
Silasi Enea (16), ametowe-
ka nyumbani kwao na
hajulikani aliko kwa mwezi
MMmoja Sasa.

Akizungumza na Nipashe

juzi, baba mzazi wa mtoto

huyo, Enea Msisili, alise-
ma mwanawe alitoweka
nyumbani kwao Agosti
9, mwaka huu, majira ya
asubuhi alipoaga kuwa
anakwenda shuleni.

“Mtoto wangu anaishi
na bibi yake mzaa mama
yake, Lenasa Msuya,
maeneo ya Makanya Same.
Siku hiyo alivaa nguo za
shule shati jeupe, suruali
ya Kijivu na sweta jekundu
na kuaga anaenda shuleni,”
alisema.

Alisema cha ajabu muda
wake wa kurudi nyum-
bani ulipofika, hakurudi na
ndipo jitihada za kumtafu-
ta kwa ndugu, jamaa na
marafiki Z|||poanza ku-
fanyika, bila kuzaa ma-
tunda hadi sasa.

Kwa mujibu wa Msisili,
vva||Jar|bu kuulizia
shuleni kwake lakini cha
kusikitisha walielezwa na
uongozi wa shule kwamba
siku hiyo hata shuleni
hakufika.

Alisema mtoto huyo
(pichani) hana tabia ya
kuondoka nyumbani bila
kuaga au kulala nje va
nyumbani na ni mtoto
mwadilifu na heshima,
hivyo wameshangaa
|kitendo cha kupotea hadi
eo

“Tumeotoa taarifa Kituo
cha Polisi Makanya na
kupewa RB/ 157/2019
na namba za Polisi
0787059587/0754563751
kwa yoyote atakayem-
wona atoe taarifa kwenye
namba hizo,” alisema.

Wasomesha watoto wa familia maskini

Na Godfrey Mushi, ROMBO

WAKULIMA wa kahawa katika Kata
ya Nanjara, Useri, wilayani Rombo,
wameamua kuacha ‘kumbukumbu
isiyofutika’ ya kuchanga fedha za
kusomesha watoto 12 kutoka famil-
ia za wasiojiweza kiuchumi, kuan-
zia kidato cha kwanza hadi cha nne
kwa kipindi cha miaka 10.

Katibu wa Chama cha Ushirika
wa Mazao cha Tarakea Amcos,
Bertha Shirima, alisema ushirika
huo licha ya kukabiliwa na changa-
moto mbalimbali kama kuchelewa

kuanza kwa miradi ya ujenzi wa
maduka makubwa mawili ya pem-
bejeo na vifaa vya ujenzi, waliamua
kuwekeza katika elimu.

“Hata kabla ya Rais wetu John
Magufuli kutangaza serikali ita-
gharamia utekelezaji wa elimu
bila malipo, sisi Tarakea Amcos
tuliwalipia watoto 12 waliokuwa
na mazingira magumu sehemu ya
ada ya shule kila mwaka, kuanzia
kidato cha kwanza hadi cha nne,”
alisema.

Chama hicho kimetoa rai kwa
wakazi wa Rombo kuweka akiba

za kuwasomesha watoto wao hadi
chuo kikuu badala ya kuiachia
serikali mzigo wa kusomesha hata
wale wenye uwezo.

“Tatizo lililoko nchini na hasa
Rombo, wazazi wengi wanawaso-
mesha watoto wao hadi kidato cha
sita tu na wanategemea serikali
iwasomeshe elimu ya juu au kupata
ufadhili nje ya nchi. Hii imesababi-
sha wanafunzi wengi wanakimbilia
vyuo vya serikali na hata kusababi-
sha wale wasio na uwezo kukosa
nafasi,” alisisitiza.

Alisema hiyo pia inachangia

vijana wengi wanaokosa fursa za
masoko nchini katika vyuo vya
serikali na vile vya binafsi na hush-
irikiana na wazazi wao kutafuta
ufadhili wa masomo ya nje ya nchi
bila kuzingatia aina ya masomo na
mazingira wanayoenda kusoma.
“Matokeo ya haya, wanafunzi
wanalazimika kusoma lugha za
watu kwanza na pia kulazimika
kuishi maisha magumu katika nchi
hizo. Kama mzazi angekuwa ameji-
panga angempeleka chuo cha bei
rahisi, lakini pia vilivyopo si maz-
ingira salama ya kuishi,” alisema

Shirima.

Pia wakulima hao wamevuka
vigingi vya ukata wa fedha na ku-
fanikiwa kujenga ukumbi wa kisasa
wa mikutano unaochukua zaidi ya
watu 300 wakiwa wamekaa vitini
kwa gharama ya Sh. milioni 20 na
kisha kutumia Sh. milioni tano ku-
jenga uzio kuzunguka eneo hilo.

Chama hicho ndicho kinacho-
sotea hati miliki ya ardhi bila ma-
fanikio baada ya kupambania kwa
miaka 13, huku kikielekeza kilio
chake idara ya ardhi ya wilaya hiyo
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Victor Vescovo, akiwa ndani ya chombo chake. PICHA: MTANDAO.

VITA VYA EBOLA

Wafundishwa staili nne za
kuepuka maambukizi mapya

e Maofisa ‘wawinda’ wagonjwa mpakani
e Elimu kwenye mabasi, malori, bodaboda
e Shida iko soko jirani, kusalimiana ovyo

Na Augusta Njoji, aliyekuwa
Mtukula

BOLA imo katika virusi ha-

tari zaidi duniani. Kwa hivi

karibuni, ni homa inayoku-

wa tishio kwa nchi za mazi-
wa makuu, ikiwamo Tanzania.

Wataalamu wa afya wanasema
kuepuka ebola ni rahisi, iwapo mtu
atafuata tahadhari nne muhimu.

Njia hizo, kwanza ni kunawa kwa
sabuni na maji na kila baada ya shu-
ghuli anajikausha na taulo ili kuviua
virusi hivyo vya ebola.

Njia ya pili, inatajwa kuepuka ku-
salimiana kwa mikono au kugusana
kwa njia yoyote na mtu unayem-
shuku kuwa ana maradhi ya ebola,
kwa kuwa maji ya mwili kama vile
mkojo na kinyesi, matapishi, ka-
masi, mate, machozi na mbegu za
kiume na maji ya uke vyote, vinae-
neza ugonjwa huo.

Njia ya tatu, inatajwa ni kuepuka
miili ya wafu ambao mtu anaodhani
wamefariki kutokana na kuugua eb-
ola. Mtu anatakiwa asiuguse mwili
huo, kwa kuwa hata kama amefariki
anaweza kupata maambukizi ya
ebola.

Njia ya nne, ni kuepuka kuwinda,
kugusa au kula nyama ya porini,
mfano popo, nyani na sokwe. Hao,
wanasayansi wanaamini kwamba
ndiyo chanzo cha maambukizi kwa
binadamu.

Dodoso la ziara

Katika kuangalia uimarishaji wa
huduma za afya mipakani, Ofisa
Afya katika Mpaka wa Rusumo, kati
ya Tanzania na Rwanda, Oswald Ki-
masi, anasema kutokana na tishio
kubwa la ugonjwa huo, ni vyema wa-

Bahari zote ana rekodi, sasa Km. 5.5

NA JONATHAN AMOS

INGWA wa Kku-
zama baharini,
Victor Vescovo,
amekuwa Kkinara
duniani kuweza kufika
kina kirefu zaidi majini,
katika kila bahari, kuliko

wakati huu katika
bahari ya Arctic, ni
urefu wa kilomita 5.5
ambayo ni sawa na
maili 3.4.

Katika miezi 10
iliyopita, Vescovo
alizama katika bahari
za Pacific, Hindi, Bahari
va Kusini na Atlantic
analieleza hilo kwa

kuridhika tu, ila ni kutoa

mchango aina fulani.
“Njia niliyochagua

ni kuwa na safari

na kufanya jambo

linayoweza kutusogeza

mbele kama viumbe.”
Huko nyuma,

akiongozwa na

wataalamu wa Jeshi la

Marekani, aliwezeshwa

mwogeleaji
duniani.

Safari yenye kina
kirefu zaidi alichozama

kauli: “Nimetokea

mwingine
8 kwenye falsafa

inayosema tumeletwa
hapa si kuishi tu au

safari za angani na
kupanda milima katika
mabara mbalimbali
duniani.

Ofisa Afya katika mpaka wa Rusumo, kati ya Tanzania na Rwanda, Oswald Kimasi, akionyesha kifaa cha kubaini wagonjwa wa ebola.

“Tuna vikaratasi
maalum
tunavitoa

kwa mtu .
ambaye tayari
tumemfanyia
‘scanning.’
Hivyo,
anapokwenda
kwa Ofisa

Uhamiaji...

nanchi wakazingatia kanuni hizo
za kujiepusha na kupata Ebola.

Anataja dalili za ugonjwa, mtu
anakuwa na joto kali mwilini zaidi
ya nyuzi joto 38, ikiambtana na
maumivu ya misuli na viungo, vid-
onda kooni, kuumwa kichwa, ucho-
vu, kichefuchefu, kutapika na ku-
harisha na mtu anaweza kutokwa
na damu.

Udhibiti mipakani

Kiomasi anasema, katika mpaka
wa Rusumo wamejipanga kwa ki-
wango kikubwa kudhibiti ugonjwa
huo usiingie nchini na inapotokea

abiria anashukiwa kuwa na dalili
za ebola, wanachukua taarifa zake
na anapelekwa katika hospitali ya
wilaya, ambako ikithibitika sio,
anaruhusiwa kuendelea na safari.
“Tuna vikaratasi maalum tu-
navitoa kwa mtu ambaye tayari
tumemfanyia ‘scanning.” Hivyo, an-
apokwenda kwa Ofisa Uhamiaji au
TRA (Mamlaka ya Mapato Tanza-
nia) anaonyesha kikaratasi hicho,
ndipo anaendelea kupewa huduma
na kama hatapita kukaguliwa hapa,
kule akienda lazima arudishwe
hapa kupimwa,”’anasema.
Anasema ushirikiano uliopo ni

wa kila siku kwa maofisa wote wa
TRA, Uhamiaji, Polisi, walinzi na
madereva wa pikipiki na magari.

“Watu wanaotoka Kongo (DRC)
tumewawekea fomu maalum ili
kuonyesha atafikia wapi akiwa
Tanzania na siku atakazokaa na
kurejea nchini kwake, ili kufua-
tilia kwa karibu kudhibiti ugonjwa
huo,”anasema.

Ofisa Afya Mfawidhi katika Mpaka
wa Mtukula, kati ya Tanzania na
Uganda, Mathew Godfrey, anasema
serikali imeshatoa vitendea kazi

Inaendelea Uk.15
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AFYA

Eneo maalum la kuwaweka wanaohisiwa na ugonjwa wa Ebola. PICHA ZOTE: AGUSTA NJOJI.

Wafundishwa staili nne za
kuepuka maambukizi mapya

Inaendelea Uk.14

vya kukabiliana na ugonjwa huo na
kwamba wamejipanga vya kutosha
kuhakikisha hauingii nchini.

“Tunafanya ‘sensation’ (hisia) kwa
abiria, madereva na watu wote wa-
naohusika kwenye magari yanayo-
pita kwenye mpaka wetu,” anasema
Godfrey.

Anaongeza:"Pia jamii inayotu-
zunguka ikiwamo madereva wa
bodaboda tumewaeleza wakiona au
kumhisi mgonjwa mwenye dalili za
kuwa na joto kali, kutapika, viungo
kuuma na kutokwa na damu sehe-
mu za mwili watoe taarifa kwenye
ofisi iliyopo mpakani.”

Godfrey anasema, waendesha
pikipiki wamepewa elimu ya utoaji
taarifa ~wanapomhisi mgonjwa
mwenye dalili hizo na anafafanua
zaidi: “Kutokana na kusambaa pia
kwa kushikana tunatoa huduma
hapa mpakani ya kunawa mikono
ili kuchukua tahadhari kama wan-
apokuwa safarini wameshikana na
mgonjwa wa Ebola.

“Ikitokea tumempata anayehisiwa
wa ugonjwa wa ebola, kuna eneo
maalum tunamhifadhi na kutoa
taarifa kwa hospitali ya wilaya wa-
namchukua na kumpeleka sehemu
husika,” anasema.

Godfrey anasema, kondakta au
dereva wamekuwa wakitoa taarifa
kabla ya kufika kilomita 20 mpaka-
ni, kama gari lake linapokuwa sala-
ma hakuna mgonjwa au kama kuna
mgonjwa wanayembhisi.

“Baada ya taarifa hiyo wanapofika
mpakani tunakagua abiria mmoja
mmoja kwa kupima joto na ku-
dhibitisha kama kilichosemwa na
abiria au dereva kipi salama, Joto la

Ofisa Afya Mfawidhi wa mpaka wa Mtukula, kati ya Tanzania na Uganda, Mathew Godfrey, akifafanua

mtu mwenye dalili au anaye-
hisiwa akikutwa na nyuzi joto
38 au zaidi na tunapima mmo-
ja mmoja kwa kutumia ‘hand
scanner’ (sakana na mkononi)
ambayo tumeletewa na Wiz-
ara,” anasema.

Waziri Ummy

Kutokana na tishio la
ugonjwa huo, Waziri wa Afya,
Maendeleo ya Jamii, Jinsia,
Wazee na Watoto, Ummy
Mwalimu, anasema ni ugonjwa
ulio hatarini kusambaa haraka
kati ya nchi moja na nyingine,
hivyo kunahitajika mikakati ya
pamoja kimataifa kuudhibiti.

jambo kuhusu udhibiti wa ebola mpakani.

Anasema, kuwapo mwing-
iliano mkubwa wa watu ku-
toka nchi jirani za Uganda na
Congo, eneo la mipaka rasmi
na isiyo rasmi hasa katika
mikoa ya Kagera, Mwanza na
Kigoma, kunaiweka nchi ka-
tika tishio la kupata maam-
bukizi ya ebola.

Waziri anaitaja mikoa iliyo
hatarini kutokana na mwing-
iliano wa watu kibiashara na
kifamilia ni Katavi, Rukwa,
Mbeya, Songwe, Dodoma na
Dar es Salaam, hali inayoiwe-
ka nchi nzima kwenye tishio
hilo.

“Wizara inapenda kutoa ta-

hadhari ya ugonjwa huu kwa
wananchi katika mikoa yote
ya Tanzania, pia kuwataka
kuchukua hatua stahiki za ku-
jikinga na kudhibiti ugonjwa
huo usiingie nchini mwetu,”
anasema Ummy.

Katika mkakati wa kiwizara,
waziri alitoa wito kwa wa-
nanchi watakapoona dalili za
ugonjwa huo, kupiga simu ya
bure anayoitaja ‘0800110124’
au ‘0800110125 au kutoka
taarifa kwa mamlaka za seri-
kali ya mitaa na vituo vya
kutoa huduma za afya.

Ushauri TRA

Ofisa Mfawidhi wa TRA kwe-
nye mpaka wa Mtukula, William
Mkenda, anasema kuwapo mwin-
giliano wa watu kwenye masoko
ya mipaka ya kuingilia Tanzania,
kunapaswa kukatolewa elimu ya
kutosha kwa wananchi wanao-
zunguka katika namna ya kuuka-
bili ugonjwa huo.

Anasema, elimu hiyo inapaswa
itolewe kwa viongozi wa serikali
za mitaa wa maeneo hayo, kwa
wao ni rahisi kubaini dalili kabla
ya haya kuingia eneo la mpaka.

“Mtu anavyoambiwa mpakani
anaweza kufikiri mpaka unaten-
ganishwa na ukuta au kizuizi watu
wa jamii moja na wengine wasion-
ane, lakini si hivyo. Ukiona uhali-
sia wa mpaka ni watu wanaoweza
kuingiliana kwa namna fulani
kubwa sana,” anasema Mkenda

“Hapa ndani kwenye mpaka
tumejipanga vizuri, lakini ina-
takiwa elimu itolewe kwa hawa
viongozi wa serikali za mitaa, kwa
kuwa kuna watu wanatoka sokoni
upande mmoja kwenda mwing-
ine. Ni rahisi wao kumuona mtu
hatua za awali na kutoa taarifa
kabla ya kukutana na mtu mwing-
ine,” anasema

Anaendelea kuwa maofisa wa
idara mbalimbali katika mpaka
huo walipatiwa elimu mwaka
jana, mara baada ya ebola kuibu-
ka nchini DRC, hivyo kila mmoja
anashiriki kuhakikisha ugonjwa
hauingii nchini.

“Pia hivi karibuni nchini Ugan-
da kuna watu walishukiwa kuwa
na maambukizi ya ebola. Kuli-
kuwapo utayari hapa mpakani,
iliendeshwa na watu wa Idara
ya Afya juu ya kumtambua mtu
mwenye ugonjwa huo na kutoa
taarifa na kukabiliana,” anaeleza.

Madereva wafunguka

Dereva wa Lori kutoka nchini
DRC, Ally Mpame, anasema nchini
kwao wamejipanga kwa kiwango
kikubwa kuudhibiti ugonjwa huo
na rai yake ya awali, ni kwamba
watu wasipende kushikana miko-
no, ili kuepuka maambukizi .

“Nawashauri madereva wen-
zangu ambao tunaenda kwenye
nchi hizo kuhakikisha kila tu-
napoingia na kutoka, tunaangal-
iwa afya zetu ili tusiingize ebola
nchini Tanzania,” anasema.

Ushauri mwingine ni mwende-
sha pikipiki kutoka nchini Rwan-
da, Damasent Twisent, anase-
ma katika mpaka wa Rusumo,
waendesha pikipiki wanaobeba
abiria nao wanapimwa afya kila
wanapobeba abiria, badala ya
abiria pekee kupimwa.

Tangu mwezi Agosti mwaka
jana hadi sasa, nchini DRC, tak-
wimu zinaonyesha kulikuwapo
wagonjwa 2,997 waliothibitishwa
kuwa na ugonjwa huo na kati yao
kuna vifo 1,998, ambavyo ni sawa
na asilimia 67 ya wagonjwa wote.

Aidha, kati ya waliofariki ku-
tokana na ugonjwa huo, taarifa
zinaonyesha watu 130 ambao ni
sawa na asilimia saba, ni watumi-
shi wa afya.

Nchini Uganda, kunaelezwa
kwamba Agosti 29 mwaka huu,
kumethibitisha kifo cha msichana
wa miaka tisa, aliyekuwa akisafiri
na mama yake kutoka nchini DRC.
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MAZINGIRA

Na Marco Maduhu, Shinyanga

AMPENI ya usafi wa mazin-

gira kitaifa nchini Tanzania,

ilizinduliwa na Rais Mstaafu

wa Awamu ya Nne, Jakaya Kik-
wete, Mei 5. 2012 Mjini Moshi, Mkoa wa
Kilimanjaro

Inaelezwa, wusafi wa mazingira
hauishii katika mazingira, katika kufa-
gia, kufyeka nyasi na kuzibua mitaro
michafu tu, bali hata kaya kuwa na choo
kuhakikisha magonjwa ya mlipuko
kama kipindupindu hayapewi nafasi
kuhatarisha afya za wananchi.

Rais Dk. John Magufuli, mara tu
baada ya kuingia madarakani, aliagiza
kufanyika usafi nchi nzima kila siku ya
Jumamosi ya mwisho wa mwezi, ili ku-
hakikisha wananchi wanakuwa katika
mazingira safi kiafya.

Takwimu za mkoa zinaonyesha nusu
pekee (asilimia 50.6) ya wanajamii hao
ndio wenye vyoo bora na waliobaki ku-
viweka kama maonyesho kwa ajili ya
kumridhisha bwana afya wakati wa uk-
aguzi wa vyoo.

Nini tatizo? Kuna mila potofu kuwa
wanajamii hawapo tayari kuchangia
choo kimoja na wakwe zao, jambo lin-
alomkera zaidi Mkuu wa Mkoa wa Shin-
yanga, Zainabu Telack.

Anaamua kulivalia njuga suala hilo,
la ujenzi wa choo na kuzindua kampeni
ya ‘nyumba ni choo’ inayolenga ku-
hakikisha hadi kufikia mwezi Desemba
mwaka huu, kila kaya mkoani inakuwa
na choo bora kinachotumiwa.

Mkuu wa Mkoa huyo anasema:
“Haiwezekani wananchi waendelee kui-
shi kwenye nyumba zao bila ya kuwa na
choo. Ni aibu sana kwenda kujisaidia
vichakani; baba, mama, watoto pamoja
na wageni wanaofika kwenye familia
hiyo, hatimaye kuchafua mazingira.

“Suala la kaya kutokuwa na choo
kwenye mkoa wangu sikubaliani nalo,
hivyo naagiza maofisa afya wote wa
mitaa mniletee mpango wenu kazi, ili
tuanze kukagua choo nyumba kwa ny-
umba, na ambayo tutaikuta haina choo
tutaichukulia hatua. Lengo letu hadi ku-
fikia Desemba (2019) kaya zote ziwe na
huduma ya choo.”

Anaongeza: “Kwa vile tunaelekea
kwenye kipindi cha Uchaguzi wa Serika-
li za Mitaa, nawaomba sana wanasiasa
wasije wakatuingilia kwenye zoezi hili,
hasa pale tutakapokuwa tukiwakamata
wananchi wasio na vyoo na kuanza ku-
wakingia kifua eti tuwaache ni wapiga
kura wao, kwani hatutaki mzaha kwe-
nye jambo hili.”

Ofisa Afya

Neema Simba ni Ofisa Afya wa Mkoa
wa Shinyanga, anasema kuwapo wakazi
milioni 1.8 wanaopatikana katika kaya
284,701, lakini wanaotumia vyoo bora
ni kaya 129,820 sawa na asilimia 50.6
na wasio na vyoo kabisa ni kaya 7,195
sawa na asilimia 5.5.

Anataja takwimu za kaya zenye vyoo
bora kwa kila halmashauri sita za mkoa
huo, katika Mji Kahama, kuna kaya
55,708 lakini wenye vyoo ni asilimia 75;
Msalala kuna kaya 42,920 na wanao-
tumia vyoo ni asilimia 57,3 na wasio na
vyoo asilimia 4.4.

Halmashauri ya Ushetu, wanao-
tumia vyoo ni asilimia 20.9; Shinyanga
Manispaa wenye vyoo ni asilimia 64.7;
ni asilimia 19.7; Halmashauri ya Wilaya
Kishapu, wanaotumia vyoo ni asilimia
71.

“Kampeni hii ya ‘Nyumba ni Choo’
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Mkuu wa Mkoa Shinyanga, Zainabu Telack (wa pili kutoka kushoto), akiongoza maandamano ya uzinduzi wa kuhamasisha wananchi wa Mkoa wa Shinyanga. kujenga vyoo bora. Wanaofuatia
kushoto kwake ni Mkuu wa Wilaya ya Shinyanga, Jasinta Mboneko, Katibu Tawala wa Mkoa, Albert Msovela. Wa kwanza kushoto, ni Mrisho Mpoto, Balozi wa Kampeni ya ‘Nyumba ni Choo'.

“Suala la kaya
kutokuwa na
choo kwenye
mkoa wangu
sikubaliani nalo,
hivyo naagiza
maofisa afya
wote wa mitaa
mniletee mpango
wenu kazi, ili
tuanze kukagua
choo nyumba
kwa nyumba,
na ambayo
tutaikuta

haina choo
tutaichukulia
hatua. Lengo
letu hadi kufikia
Desemba (2019)
kaya zote ziwe
na huduma va
choo.”

Mkuu wa Mkoa wa Shinyanga, Zainabu Telack, akiwa na Balozi wa Kampeni ya ‘Nyumba ni Choo,” Mrisho Mpoto.
PICHA ZOTE: MARCO MADUHU.

ya kupita nyumba kwa nyumba kuka-
gua choo, itasaidia kwa kiasi kikubwa
kuondokana na tatizo la watu kujenga
nyumba zao, bila ya kuwa na huduma
ya choo, hatimaye kuondoa wasiwasi
mkubwa wa kupatwa na magonjwa
ya mlipuko, hasa kwenye kipindi cha
mvua,” anasema ofisa afya.

Wakazi wasemavyo

Jonasi Apolo ni mkazi wa Shinyanga,
anasema tatizo la nyumba nyingi ku-
baadhi wanavyodhani, bali hata mjini
kuna tatizo la kukosekana vyoo, hasa
kwenye nyumba za kupanga, ambako
wanajisaidia katika mifuko na mapagala
ya majengo.

Apolo anafafanua matatizo ya vyoo
katika nyumba wanazoishi mijini, ak-
isema: “Hapa mjini kuna nyumba nyingi
hazina vyoo kabisa, hasa hizi ambazo
tunapanga. Utakuta watu wote wana-
toka mmoja mmoja kwenda kujisaidia
ambako hakujulikani, pamoja wengine
kwenye mapagala.”

Mkazi wa mjini Shinyanga, Protas
Nzelano, anaipongeza operesheni hiyo
ya Mkuu wa Mkoa, kusaka nyumba kwa
nyumba vyoo bora, itasaidia kwa kiasi
kikubwa kupunguza uchafuzi wa maz-
ingira.

“Namuomba Mkuu wa Mkoa kwenye

kampeni hii ya ujenzi wa vyoo kwenye
makazi ya watu aunde kabisa ‘task force’
(kikosi kazi) watu wakamatwe. Haiweze-
kani mtu unajenga nyumba, halafu
hakuna choo, eti unakwenda kujisaidia
vichakani. Hii ni dharau kwa kuchafua
mazingira kwa makusudi,” anasema
Nzelano.

Mrisho Mpoto

Balozi wa Kampeni ya ‘Nyumba ni
Choo’ ni msanii, Mrisho Mpoto, anasema
wapo mkoani Shinyanga kuungana na
serikali kuhakikisha wakazi wote nyumba
zao zinakuwa na choo na kuacha tabia ya
kujisaidia vichakani wakichafua mazin-
gira.

Anasema mwaka 1961 wakati Baba wa
Taifa Mwalimu Julius Nyerere, alipowez-
esha Tanganyika kupata uhuru, alianza
kupigana na maadui watatu, ambao ni
Ujinga, Umaskini na Maradhi na mwaka
1973 ikaanzishwa kampeni ‘Mtu ni Afya.’

Mpoto analalamika kwamba, hadi sasa
imetimu miaka 58 sawa na nusu karne,
akilaumu kuwa ni jambo la aibu kubwa.

“Mpango wa Dunia hadi kufikia Mwaka
(2030) nyumba zote nchini ziwe na vyoo
bora, lakini Mpango wa Tanzania kufikia
(2022) nyumba zote zinatakiwa ziwe na
vyoo. Ndio maana tunafanya kampeni
hii kwenye mikoa yote kuhamasisha wa-
nanchi wajenge vyoo kwenye nyumba
Zao.

“Kampeni hii ya usafi wa mazingira
ya kuhamasisha wananchi wajenge vyoo
bora, pia tumeifanya kwenye mikoa ya
Tanga, Morogoro, Mbeya, Songea, Kag-
era, Mwanza, Geita, Mara, na sasa tupo
Shinyanga, ambayo tutahamasisha ndani
ya siku 21 watu wajenge vyoo kwenye ny-
umba zao,” anaongeza.

Pia, rai yake ni Watanzania waitikie
wito wa kampeni hiyo ya nyumba kwa
vyoo, ili nchi iondokane na suala la ku-
jadili ujenzi wa vyoo kila kukicha, jambo
ambalo katika sura ta pili, linafungua
mlango viongozi kujadili mengine yahu-
suyo nchi.

Mratibu wizarani

Mratibu wa Uhamasishaji Kampeni ya
‘Nyumba ni Choo’ kutoka Wizara ya Afya,
Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Wa-
toto, Elizabeth Malingumu, anasema kwe-
nye utoaji wa hamasa hiyo, watazunguka
mkoa mzima wa Shinyanga, kutoa elimu
ya umuhimu wa kuwa na choo.

Anasema jamii nyingine hasa za mae-
na mila zilizopitwa na wakati, wakiwa-
mini katika kujisaidia vichakani, jambo
linalohitaji juu ya umuhimu wa matumizi
ya choo.

“Kampeni yetu hii ya ‘Nyumba ni Choo’
tutazunguka nchi nzima. Kuna baadhi ya
mikoa tayari tumeshapita na sasa tupo
hapa Shinyanga. Lengo letu ni kuhama-
sisha usafi wa mazingira, kwa wananchi
kujenga vyoo bora kwenye nyumba zao,
na kuacha kujisaidia ovyo na kusababisha

Inaendelea Uk.20
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Mkurugenzi Mkuu WHO, Tedros Adhanom Ghebreyesus. PICHA: MAKTABA.

WHO: Kila sekunde 40
YUPO anayejiua duniani
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HIRIKA la Afya Duniani (WHO),
limesema karibu wastani wa watu
800,000 hujiva kila mwaka du-
niani, ikiwa ni kiasi kinachowa-
zidi wanaokufa ama kwa vita na mauaji,
akiyataja kuwa mauaji ya mtu dhidi ya
mwingine au saratani ya matiti.

Katika ripoti yake mpya, WHO inasema
viwango vya wastani wa kujiua duniani
vimepungua, ikilinganishwa na kipindi
kati ya mwaka 2010 na 2016.

Hata hivyo, ikirejea watu wanaojiua,
idadi imeendelea kuwa ileile, kutokana
na ongezeko la idadi ya watu duniani.

Mkurugenzi Mkuu wa WHO, Tedros
Adhanom Ghebreyesus, anasema katika
taarifa kuwa licha ya hatua zilizopigwa,
wastani uliopo kuna mtu anafariki kila
sekunde 40 kutokana na kujiua.

Takwimu za mwaka 2016 ambao ndiyo
wa mwisho kutolewa kuhusu kujiua,
zilionyesha kuwa kwa kila watu kuli-
kuwapo watu 100,000 wanaojiua na
katika vifo hivyo kuna wastani wa vifo
10.5 vinavyotokana na kujiua.

Inagawa inaelezwa wastani wa vi-
wango vya kujiua duniani vilipungua
kwa takriban asilimia 10 kuanzia 2010
hadi 2016, Kanda ya Amerika ilionyesha
ongezeko la viwango hivyo kwa asilimia
sita, katika kipindi cha miaka sita.

Mtaalamu kutoka Kitengo cha Afya ya
Akili cha WHO, Alexander Fleischmann,
anasema mauaji ya kujiua ni tatizo
kubwa la afya ya jamii na kutoa wito
wake ni hatua zichukuliwe kushughulikia
tatizo hilo.

“Ni muhimu wakati wote katika kuzuia
vifo vya kujiva, kwamba tunawashi-
Kilia watu wanaotuzunguka. Tunapaswa
kuchukulia kwa uzito mtu anaposema
hataki tena kuishi au hata wanaposema
kwa uthabiti kwamba wanataka kujitoa
uhai wao.

“Kila moja wetu ana jukumu katika
kuzuia vifo vya kujiua. Hivyo, sote
tunaweza kujitolea kuwasikiliza watu
wanaotuzunguka wanapokuwa kwenye
huzuni au wanataka msaada wetu,”
anasema.

Ripoti hiyo ya WHO, inasema idadi
ya mataifa yaliyo na mikakati kuzuwia
watu kujiva imeongezeka katika kipindi
cha miaka mitano tangu kuchapishwa
ripoti ya kwanza ya dunia ya WHO.

Idadi ya jumla ya mataifa yaliyo na
mikakati hiyo, ambayo ni 38, inalaezwa
kuwa bado ndogo sana na kuongeza
kuwa serikali zinahitaji kujifunga kuan-
zisha mikakati hiyo.

Kujiva kulishika nafasi ya pili katika
vyanzo vya kusababisha vifo vingi
miongoni mwa vijana wenye umri kati
ya miaka 15-29, baada ya majeraha ya-
nayotokana na ajali za barabarani.

Mbinu zinazotumiwa zaidi katika ku-
jiua ni pamoja na kujinyonga na kuji-
piga risasi, hususani katika maeneo ya
vijini, kunywa dawa za sumu za kuulia
wadudu.

Ripoti inabainisha kuwa, mauaji zaidi
yanatokea katika mataifa maskini na
yenye maendeleo ya kati, ambako idadi
kubwa ya watu duniani wanaishi, pia
viwango ni vikubwa zaidi katika mataifa
tajiri.

Baada ya Guyana, Russia inatajwa
kuwa ya pili kwa idadi kubwa ya watu
wanaojiva. Mataifa mengine yaliyoko
kwenye orodha hiyo ni pamoja na Lithu-
ania, Lesotho, Uganda, Sri Lanka, Korea
Kusini, India, Japan na Marekani.

Katika nchi nyingi, wanaume wana
uwezekano mkubwa zaidi wa kujiua
kuliko wanawake. Ni katika mataifa ma-
tano tu ya Bangladesh, China, Lesotho,
Morocco na Myanmar, ambako wa-
nawake zaidi wanajiva kuliko wanaume.

DW
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Na Sabato Kasika, aliyekuwa
Nachingwea

ATIKA kuhakikisha

changamoto za afya zi-

naendelea kupatiwa

ufumbuzi Wilaya ya Nach-
ingwea, inayoendelea na ujenzi wa
jengo la wodi ya mama na mtoto
baada ya kupokea Sh. milioni 400
kutoka serikali kuu.

Jengo hilo litakapokamilika, li-
natarajiwa kuwa na chumba cha
upasuaji, sshemu ya akina mama
kusubiria kabla ya kujifungua, se-
hemu ya kuhudumia watoto wenye
mahitaji maalum na vyumba ving-
ine muhimu.

Hatua ya serikali kutoa kiasi hi-
cho cha fedha inaelezwa na mkuu
wa wilaya hiyo, Rukia Muwango
kuwa inalenga kuboresha huduma
ya afya kwa mama na mtoto wilay-
ani Nachingwea.

“Serikali kuu imetuongezea kasi
ya kuboresha huduma ya afya
wilayani kwetu, hivyo sisi viongozi
hatuna budi kusimamia ujenzi wa
wodi na kuhakikisha unakamilika,
kisha kuanza kutumika,” anasema
Muwango.

Mkuu huyo wa wilaya anasema,
lengo la ujenzi ni kuhakikisha wa-
nanchi Nachingwea wanapata hu-
duma kwenye mazingira bora na
rafiki.

JENGO LIMEKAMILIKA

Msimamizi wa ujenzi wa jengo
hilo, Mhandisi Khalifa Kimbendera,
anasema ni mradi unaotarajiwa ku-
kamilika tarehe 30 ya mwezi huu,
iwapo ratiba itaenda kama wal-
ivyopanga. Ni ujenzi ulioanza Aprili
mwaka huu na unaendelea vizuri,
matarajio yaliyopo ni kukabidhi
mradi kupisha hatua nyingine.

“Suala la kutumika siyo la kwan-
gu, kwani hii inategemea kama vi-
faa vya kutolea huduma vitakuwe-
po, lakini suala la ujenzi ni kwamba
tumepanga kukamilisha Septemba
30,” anasema mhandisi huyo wa
halmashauri.

Anafafanua kuwa, katika nafasi
yake ya uhandisi anasimamia ujen-
zi tu na suala la kuanza kutumika,
ni hatua iliyoko kwenye mamlaka
nyingine, akidokeza inategemea
la uwekaji wa vifaa vya kutoa hu-
duma mbalimbali, hasa za mama
na mtoto.

ZAHANATI ZILIZOPO

Kuhusu ujenzi wa zahanati,
mkuu wa wilaya anasema kwa
muda mrefu umekuwa ukiendelea
ingwea, ikiwamo vituo vya afya na
lengo ni kusogeza huduma za afya
karibu na wananchi waliko.

Rukia anasema, hadi sasa wilaya
ina jumla ya zahanati 39 na vituo
vitatu vya afya, ambavyo vipo kata
za Kilimarondo, Nambambo na
Ruponda, huku juhudi zikiendelea
kujenga kituo cha afya.

“Nachingwea ina kata 36, lakini
ina zanahati 39, kwa hiyo tumevuka
malengo ya ujenzi wa zahanati kwa
katika kujenga vituo vya afya na
wodi ya mama na mtoto,” anasema.

Anasema, mbali na ujenzi wa za-
hanati na vituo vya afya, wamean-
za kupunguza kero ya maji kwa

Jengo la wodi mpya ya kinamama na watoto, katika Hospitali ya Wilaya Nachingwea. PICHA ZOTE: SABATO KASIKA.

MAGEQZI NACHII}IGWEA MPYA _
Wodi mpya inayolamba Sh. mil 400

DC akilia na mabusha, ukosefu vyoo

Mkuu wa Wilaya ya Nachingwea, Rukia Muwango.

kuchimba visima 150 kwenye
maeneo mbalimbali ya wilaya hiyo
kongwe.

“Maji nayo ni afya, watu wakiny-
wa yasiyo salama wanakuwa kati-
ka hatari, ndio maana huku kwetu
kuna kampuni ya Gain inaendelea
kuchimba visima virefu vya maji,
lengo ni kupata maji safi na sala-
ma,” anasema.

Mama Rukia, anasema kwa
muda mrefu wananchi wame-
kuwa wakilalamika kwamba wa-
natembea umbali mrefu kufuata
maji na kujikuta wakipoteza muda,
hivyo hatua ya kuchimba visima ni
mkombozi kwao.

Anasema, uhaba wa maji safi na
salama ni tatizo ambalo yeye na
viongozi wenzake wanaendelea
kulitafutia suluhisho ili kuhakiki-

hiyo muhimu, tena maeneo ya

karibu.

KILIO CHA MABUSHA

Mkuu wa wilaya anasema, ma-
busha na tezi dume ni magonjwa
yanayowasumbua wakazi wa
wilaya yake, hususan wanaume,
akitoa takwimu, kwamba mwezi
Julai mwaka huu, jumla ya watu
150 walifanyiwa upasuaji wa ma-
busha na wengine waligundulika
kuwa na tezi dume.

Anasema  matibabu  hayo
yalitolewa bure na Wizara ya Afya,
Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee
na Watoto, ili kuwasaidia wakazi
wa Nachingwea, ambao ni sehemu
ya wakazi wa mikoa ya Lindi, Mt-
wara na Pwani, wanaosumbuliwa
na maradhi hayo.

“Kabla ya upasuaji, madaktari
walikuwa wanawapima afya zao,
lakini wengi wao walibainika

Sep 30 kicheko kinamama, watoto
RC: Naagiza wanavijiji mbadilike
Mrisho Mpoto kuendesha kampeni

kuwa na magonjwa hayo mawili
wakawaacha. Kwa maelezo ya ki-
taalam ni kwamba, mwenye tezi
dume hawezi kupasuliwa busha,”
anasema.

Rukia anasema tatizo la tezi
dume na mabusha ni kubwa na
kwa sasa anahangaika kutafuta
wadau mbalimbali wamsaaidie ku-
fanikisha kampeni ya kutokomeza
magonjwa hayo mawili.

“Nilisimamia kampeni ya upas-
uaji wa mabusha, sasa sina budi
kusimamia hata hilo la ugonjwa
wa tezi dume, kwani tatizo hili ni
kubwa sana huku kwetu, hivyo
ndivyo  madaktari  walibaini,”
anasema.

VYOO TATIZO

Akizungumza mjini hapa hivi
karibuni, Mkuu wa Mkoa wa Lindi,
Godfrey Zambi, anasema wilayani

Nachingwea kuna watu wengi
wasio na vyoo bora, hivyo anaa-
giza kila mkazi asiye na choo bora
ahakikishe anakiboresha haraka
iwezekavyo.

Huku akiwanyooshea kidole
kinababa ambao ndio vichwa vya
nyumba kwa kauli; “Haiwezekani
mtu anajiita mwanaume, wakati
nyumbani hana choo au ana choo
kibovu, ambacho wakati wowote
kinaweza kuhatarisha maisha kwa
uzembe wake mwenyewe

“Kumbukeni nyumba ni choo na
kuna kampeni zimekuwa zinaen-
delea zinazohusiana na ujenzi wa
vyoo bora, lakini inashangaza nyie
bado mko nyuma katika ujenzi wa
vyoo hata hapa mjini.”

Agizo lake wakazi wa Naching-
wea wabadilike kuwa watu wa kisa-
sa wanaoenda na wakati kwa kulin-
da afya zao, badala ya kuridhika na
maisha walio nayo kila siku, huku
bila ya vyoo bora.

Katika hilo, Mkuu Wilaya Rukia,
anasema tatizo hilo na vyoo bora
vipo kwa kiwango asilimia 56,
akitoa sababu baadhi ya watu ni
wagumu kuelewa umuhimu wa
vyoo bora.

“Wito wangu ni kwamba choo
ni ustaarabu, pia ni afya na ni
muhimu kukitumia. Kwa hiyo, kila
mmoja wetu awe na choo bora
na kukitumia kikamilifu kwa afya
yake,” anasema.

Katika kufanikisha ujenzi wa
vyoo bora, ana mpango wa kum-
wita Balozi wa Kampeni ya ‘Nyum-
ba ni Choo’ msanii Mrisho Mpoto,
afike Nachingwea kwa ajili ya kue-
ndesha kampeni ya kujenga vyoo
bora.

Mkuu wa Wilaya, naamini kwam-
ba ni hatua inayoweza kusaidia kwa
kiasi kikubwa kuwabadilisha waka-
zi wa Nachingwea na hatimaye
wakajenga vyoo vinavyotakiwa kwa
ajili ya afya bora.
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IMBA kwa wanafunzi wa
shule za msingi na sekond-
ari bado ni tatizo kubwa
mkoani Lindi. Si msamiati
mpya hata kidogo. Ni malalamiko ya-
nayochukua sura ya kero na mateso.

Ni kwa kipindi cha miezi nane, kuan-
zia Januari hadi Agosti mwaka huu,
jumla ya wanafunzi 100 wamepewa
ujauzito, hata kugeuka kero kubwa
kwa Mkuu wa Mkoa, Godfrey Zambi,
anayekuwa ‘mbogo’kufikia hatua ya ku-
waagiza wakuu wa wilaya na wasaidizi
wote kuhakikisha inachukuliwa hatua
kali kumlinda binti.

Hapo kinachosimamiwa zaidi, Sheria
ya Elimu ya Mwaka 1978 na marekebi-
sho yake ya mwaka 1995 na 2002, inay-
omnyima haki kuendelea na masomo.
Ni mwanzo wa safari nyingine inay-
omuondoa katika ndoto ya kwanza ya
mategemeo na kudumbukia katika ka-
tika ndoto nyingine ya kukata tamaa.

Zambi, aliyewahi kuwa mbunge wa
Mbozi, anataja sababu za mimba hizo
ni wazazi kuwapa watoto wao uhuru
kupita kiasi na wengine kukubali ‘ku-
malizana’ na wanaowapa watoto mim-
ba, kwa mabadilishano ya ‘chochote.’

Mkuu huyo wa mkoa, anatoa mfano
wa mwanafunzi wa darasa la tatu wilay-
ani Kilwa, aliyepata mimba huku babu
yake akisaidia kumtafutia wanaume,
jambo analolieleza kwamba ni kero
kubwa, hatua ambayo sheria inapaswa
ichukue mkondo wake.

“Inasikitisha kuona serikali ikikaza-
nia watoto wa kike kupata elimu, kuna
watu wanaendelea kuwapa mimba na
kukatisha ndoto zao, huku baadhi ya
wazazi wanashiriki kuficha wahusika
wa mimba hizo,” anasema Zambi.

Anasema suala ya jando na unya-
go, lina mchango mkubwa akisisitiza
kwamba hazuii sherehe za mila na
desturi, lakini angalizo lake ni kwamba
nazo zisiingilie masomo ya watoto.

“Marufuku kupeleka watoto katika
jando na unyago wakati shule zinaende-
lea na masomo,” anasema na kuongeza:
“Sizuii mila na desturi zenu, bali nina-
chotaka ni kuwatoa watoto shuleni na
kuwapeleka kwenye mambo hayo.”

Anawataja pia walimu kwamba wa-
nahusika katika mimba hizo, ama ku-
watisha wanafunzi au kuwadanganya
kwa ahadi ya kuwasaidia katika mas-
omo, kumbe lengo ni kuwaharibia na
mwisho wa safari wanawakimbia.

“Mkoa wa Lindi kuna zaidi ya wal-
imu kumi wamewapa mimba wa-
nafunzi na kukimbia vituo vyao vya
kazi na hadi sasa hawajulikani walipo,
lakini vyombo vya dola vinaendelea
kuwatafuta,” anasema. Zambi, pia ana-
wataja madereva wa bodaboda kuwa
wahusika wakubwa wa tatizo la mimba.
Hapo nako anawaagiza wakuu wote wa
wilaya na watendaji, kuhakikisha mim-
ba hizo zinakoma ndani ya Lindi.

Katika tamko lake hilo kali, kwenye
sherehe za hitimisho la kampeni ya
‘Wiki ya Elimu ya Mlipa Kodi na Tozo za
Serikali’ wilayani Nachingwea, anataja
mahali hapo kuna mimba zaidi ya 50 za
wanafunzi.

DC AKIRI TATIZO

Mkuu wa Wilaya ya Nachingwea,
Rukia Muwango, ambaye alikuwa mwe-
nyeji wa hafla husika, anakiri tatizo na
analitolea ufafanuzi kwamba walimu
wilayani kwake wanajitahidi kuwa-
dhibiti wanafunzi, lakini wazazi ndio

MAGEUZI NACHINGWEA MPYA
RC Zambi, DC Rukia waangukia
kauli ‘tumezichoka mimba shuleni’

« Miezl 8 mimbal100, nusu iko Nachingwea
3

« Mabintl wa sekondari, msingi wachuan

] -

.
e

/

Mkuu wa Mkoa wa Lindi, Godfrey Zambi na kulia ni mwenyeji wake, Mkuu wa Wilaya, Rukia Muwango, mjini Nachingwea, hivi karibuni katika

hafla mojawapo,. PICHA: SABATQ

“Tunajitahidi kuka-
biliana nao, kwani
kweli kuna changa-
moto nyingi, ziki-
wamo baadhi ya wa-
zazi kuwasimamisha
Masomo watoto wao
wakati wa msimu wa
mavuno va korosho,”
anaeleza Rukia.

KASIKA.

mzizi wa tatizo.

Anaunga mkono hoja ya mkuu
wa mkoa kwenye suala la jando
na unyago, kwamba lina sehemu
kubwa katika kuchangia mimba,
kwa vile watoto wanaotoka kwe-
nye matukio hayo wana hulka ya
kujaribu kile walichofundishwa.

“Ndio maana mwaka huu tu-
kaamua kuweka kambi za taaluma
kwa shule za msingi na sekondari,
ili watoto wa kike wasipate nafasi
ya kwenda kwenye mambo hayo
ya jando na unyago,” anasema.

Kwa mujibu wa kalenda ya mila
iliyoko Nachingwea, kila mwezi
Agosti ya mwaka, hufanyika shere-
he za jando na unyago, ambayo
hutawala hisia za bajeti na imani
katika kuifanikisha, watoto wengi
wakipiga kambi kwa wiki kadhaa.

Ni aina ya sherehe za kimila
zinazotawala imani za wilaya ji-
rani kama vile Ruangwa na Liwale
mkoani Lindi, Masasi Mkoa wa Mt-

wara na Tunduru, Ruvuma, amba-
ko kuna malalamiko ya aina hiyo.
Rukia anafafanua kuwa yeye na
viongozi wenzake wanaendelea
kujitahidi kutumia njia mbalimbali,
kuhakikisha tatizo la mimba wilay-
ani humo linaisha na anawaomba
wadau wote wa elimu kuunga
mkono juhudi zinazofanyika.
“Tunajitahidi kukabiliana nao,
kwani kweli kuna changamoto ny-
ingi, zikiwamo baadhi ya wazazi
kuwasimamisha masomo watoto
wao wakati wa msimu wa mavuno
ya korosho,” anaeleza Rukia.
Anasema katika mazingira hayo
ya mavuno ya korosho, kuna baa-
dhi ya wanafunzi wanaangukia ka-
tika mimba, kwa sababu ndani ya
zazi hawawafuatilii kwa karibuni
watoto wao.
“Sisi kwa upande wetu kama
serikali tunajitahidi sana kufua-
tilia tatizo hili, lakini bahati mbaya

kuna maeneo huwa tunakosa ush-
irikiano, hali inayosababisha liend-
elee kuwapo, lakini tunapambana
nalo,” anaeleza mkuu wa wilaya
huyo.

Pia, anaungana na mkuu wa
mkoa kwenye suala la jando na un-
yago, kwamba lina sehemu kubwa
katika kuchangia kuwapo mimba,
kwa vile watoto wanaotoka kwe-
nye matukio hayo anapenda ku-
jaribu kile walichofundishwa.

“Ndio maana mwaka huu, tu-
kaamua kuweka kambi za taaluma
kwa shule za msingi na sekondari
ili watoto wa kike wasipate nafasi
ya kwenda kwenye mambo hayo
ya jando na unyago,” anasema.

Anafafanua kuwa yeye na vion-
gozi wenzake wanajitahidi kwa
kutumia njia mbalimbali, kuhakiki-
sha tatizo la mimba wilayani humo
linaisha na anaomba wadau wote
wa elimu kuunga mkono juhudi
zinazofanywa na serikali.
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Wajadili kwa vipengele dhana
ukatili wa mtoto, ushirikiano

e Ushahidi; mfumo maisha; mabinti kazi

NA YASMINE PROTACE

SHIRIKIANO baina ya pande

mbili katika jambo lolote,

mara nyingi ndio chanzo cha

mafanikio kwa lolote. Hivyo
upatikanaji haki, usawa na maende-
leo, siku zote ndio mzizi wa kuwapo
ushirikiano huo.

Mtazamo wa tafakuri hiyo ndio
msingi wa kufanikiwa kupatikana
haki yake, ikiwamo katika eneo la
unyama wa kijinsia.

Hivi karibuni, asasi ya TGNP
Mtandao ililijadili hilo, hasa kupata
mtazamo sahihi hatua bora kuchuku-
liwa, binti anapofanyiwa unyama wa
kijinsia.

Jamii inaelekezwa kufahamu kuwa
mtu anapofanyiwa ukatili, lazima
atoe taarifa polisi ili aweze kufani-
kiwa kupata haki yake.

Katika kulichakata hilo, asasi hiyo
uliowashirikisha walimu, maofisa
maendeleo jamii na walimu wanaosi-
mamia vilabu vya haki katika maeneo
yao.

Jane Dotto, anasema wazazi na
walezi mara zote ni chanzo cha ku-
sababisha kesi za kingono kushindwa
kuendelea, kwa sababu ya kushindwa
kutoa ushirikiano unaostahili katika
kufanikisha ushahidi.

Anasema mtoto anapofanyiwa
ukatili huo, ni haki yake kufikishwa
hospitali kwa ajili ya matibabu zaidi,
lakini anatoa angalizo la malalamiko
kwamba: “Kumekuwapo tabia ya
baadhi ya jamii, mtoto anapofanyiwa
ukatili, hatoi ushirikiano kwa polisi.
Hali hiyo inachangia kesi kuishia
jiani”

Jane anasema kwamba mtoto
anapofanyiwa ukatili, anaathirika
kisaikolojia, hivyo inastahili kupatiwa
haki zake na kusisitiza karatasi ya
Polisi inayomruhusu akatibiwe iit-
wayo PF3’ inatolewa bure.

Kwa mujibu wa Jane, ambaye
yupo Polisi, Dawati la Jinsia, anawa-
taka wazazi na walezi kuhakikisha
wanawachunguza watoto hasa wakati
wa kuoga.

Ofisa Elimu Vielelezo katika
Manspaa va llala, Amina Maulidi,
anasema mtindo wa maisha nao ni
moja ya sababu zinazochangia ukatili

L

o =l

wa Kijnsia kutokea katika jamii.

Amina, ambaye pia ni Kamishna
wa Skauti Mkoa wa Dar es Salaam,
anasema baadhi ya familia za mijini,
zina tabia ya kuwaachia majukumu
yote mabinti waliowaajiri.

“Unakuta mtu anatoka nyumbani
asubuhi, anarudi usiku hajui mtoto
kashinda jana asubuhi anaondoka na
kurudi usiku. Yeye anakuwa ‘bize’
kutafuta pesa, lakini suala la mtoto
halimhusu,” anasema.

Anataja ukatili mwingine anao-
dai unafanywa na mabiti waajiriwa
maarufu kama ‘madada wa kazi’
mzizi wake ni kwamba hawalipwi
kwa wakati.

Pia, Amina anautaja ukatili mwing-
ine umekuwa ukifanywa na ndugu wa
karibu hata walimu, jambo analo-
wasilisha maoni kwamba ni vyema
kuwapa fursa ya watoto kusikilizwa.

Kamishna huyo wa Skauti, anataja
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Rehema Mwateba, akionyesha namba za simu za kumlinda mtoto dhidi ya matukio ya kingono.. PICHA : YASMINE PROTACE

mbinu nyingi za kuwafuatilia watoto
ni kujenga utamaduni wa kukagua
maeneo mbalimbali ya miili yao.

Mdau wa TGNP Mtandao, Rehema
Mwateba, anaeleza sababu ya kuku-
sanya wadau hao, akiwataja waal-
ikwa kuwa makundi mbalimbali, kila
moja kwa nafasi yake kutambulisha
kampeni yao ya ‘1_.5_5"..

Anawataja kuwa ni walimu wa
vilabu vya shule zinazofuatilia
mustakabali wa jinsia na watoto,
maofisa elimu na wa maendeleo ya
jamii, wanaopambana na ukatili wa
jinsia, kwamba ni makundi ya wadau
akitaka kubadilishana mawazo nao
katika vita vya kutokomeza ukatili
wa kingono, unaonekana kuongezeka
nchini. Rehema anasema, matokeo
ya sensa ya mwaka 2012 yanaonye-
sha watoto wenye umri hadi kufikia
miaka 18 ni nusu ya wakazi nchini,

:

hivyo wingi wao ni sababu kamili
inayohakikisha misingi imara ya taifa
lenye afya njema kimwili, kiakili na
kisaikolojia.

Anaongeza kuwa Tanzania imeri-
dhia mikataba ya kikanda na ki-
mataifa inayohusu ulinzi wa mtoto,
ulinzi wa ustawi wa mtoto ukipewa
kipaumbele.

Kuna miongozo inayotajwa
kuwa pamoja na Mpango Kazi wa
Kutokomeza Ukatili Dhidi ya Wa-
nawake na Watoto wa TGNP Mtandao
(MTAKUWWA), 2017/2022.

Rehema anasonga mbali kuwa,
kuna tamko la kumlinda mtoto katika
Katiba ya Jamhuri ya Muungano ya
Mwaka 1977; na Sheria ya Haki ya
Mtoto, 2009 na wao wana Mpango
Kazi wa Kuzuia Ukatili Dhidi ya Wa-
toto unaolenga kupungua ukatili kwa
asilimia 50.

NUSU WAKAZI MKOA SHINYANGA HAWANA
VYO0O; MBADALA PORINI, MIFUKO, PAGALA

Inatoka Uk.16

uchafuzi wa mazingira,” anasema Malingu-
mu.

“Vyoo bora ambavyo tunataka wananchi
wavijenge, ni vile ambavyo vina paa juu,
mlango, sakafu chini, kuna maji na sabuni
ya kunawia mikono, pamoja na bomba la

kupumulia, ili kuondoa harufu chooni,”

ameongeza.

Mdau Mwakilishi

Elisekile Bwile, Mwakilishi wa shirika la
maendeleo kutoka Uholanzi (SNV), wanao-
husika na miradi ya uboreshaji mazingira,

anasema mkoa Shinyanga wanashirikiana
kikamilifu na serikali katika kutunza usafi
wa mazingira.

Anasema, katika utunzaji usafi huo wa
mazingira, wanatekeleza mradi wa Shinyan-
ga Mjini, ambako hakuna mfumo wa kuhi-
fadhi majitaka, vinyesi vinavyonywa vyooni,

badala yake hupelekwa kumwagwa porini,
hali inayoangukia uchafuzi wa mazingira.

Ushauri wa ofisa huyo, ni kwamba wa-
nanchi wa mkoani Shinyanga wanapojenga
vyoo vyao waweke mfumo mzuri utakaosa-
idia onyonyaji wa majitaka, vyoo vitakapo-
jaa vinyesi.



Kilio vyumba
maalum
wasichana
chasikika

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

WANANCHI wa Halmashauri ya
Wilaya ya Mbeya, wameiomba
serikali kujenga vyumba maalum
kwenye shule za msingi na sekondari
kwa ajili ya watoto wa kike kujisitiri
wanapokuwa katika hedhi pamoja na
kuboresha miundombinu ya maji.

Walitoa ombi hilo jana kwa nyakati
tofauti, huku wakisema serikali ime-
jikita zaidi kwenye ujenzi wa vyumba
vya madarasa na vyoo na kusahau
kujenga vyumba maalum kwa ajili
ya kujisitiri mtoto wa kike hali am-
bayo imechangia utoro shuleni.

Mmoja wa wananchi kutoka Kata
yva Maendeleo, Bupe Mwaihojo,
alisema kuna changamoto kubwa
ya ukosefu wa vyumba maalum vya
watoto wa kike kujisitiri wanapoku-
wa hedhi kwenye shule za sekondari
katika wilaya hiyo. Alisema matokeo
ya changamoto hiyo yamesababisha
utoro kwa watoto kwa kuwa hula-
zimika kuvunja vipindi vya darasani
kwenda nyumbani ili kujisitiri.

Ofisa Elimu Msingi wa Wilaya,
Shirley Swai, alisema wanaendelea
kuhamasisha ujenzi wa vyumba
maalum vya watoto wa kike Kkujisitiri
kwa kushirikiana na Shirika la Umoja
wa Mataifa la Kuhudumia Watoto
Duniani (Unicef).

Alisema shule ambazo zinaende-
lea na ujenzi wa vyoo wahakikishe
kuna chumba kwa ajili ya watoto
wa kike na kuwaomba wananchi
kuendelea na ujenzi kwenye maeneo
ambayo serikali haijatenga fedha ili
kumsaidia mtoto huyo.

Mhandisi wa Maji wilayani humo,
Vivian Mndolwa, alisema asilimia 47
ya wananchi hawapati huduma ya
13 tayari viko kwenye mpango wa
kupatiwa huduma hiyo.

Mndolwa alisema miongoni mwa
maeneo yatakayopewa kipaumbele ni
kwenye shule za msingi na sekond-
ari hususani kwenye vyumba vya
kujisitiri watoto wa kike.

Alisema serikali inaendelea na
uboreshaji wa miundombinu ya maji
katika eneo la Ilota ambapo kiasi cha
Sh. milioni 700 zimetengwa.

“Tunaendelea kusisitiza wananchi
kuendelea kutunza miundombinu ya
maji. Kumekuwa na uharibifu mkub-
wa kwenye vyanzo hali inayosaba-
bisha watu wengine kukosa huduma
hiyo,” alisema.
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Wapata mafunzo
uzalishaji vyakula

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

AKULIMA 825 kutoka
Kata za Inyala, Itewe
na Utengule Usongwe

katika Halmashauri Katika
ya Wilaya ya Mbeya, wamepatiwa 5;’:;]8313

mafunzo ya uzalishaji wa vyakula
vyenye virutubisho vya mboga na ma-
kuimarisha afya ya mama na mtoto.
Akizungumza juzi, Ofisa Kilimo,
Umwagiliaji na Ushirika kutoka Hal-
mashauri ya Wilaya ya Mbeya, Damas
Massawe, alisema lengo ya kutoa
mafunzo hayo ni kuongeza uzalishaji
wa virutubisho ambavyo vitasaidia
kuondoa udumavu kwa watoto.
Massawe alisema idara yake katika
utekelezaji wa shughuli za lishe kip-
indi cha robo ya kwanza ya Julai hadi
Septemba 2018/19 imesimamia uzal-
ishaji wa vyakula vyenye virutubisho
ili kuimarisha afya ya mama na mtoto.

ishaji idara
hiyo ilitumia
maofisa
vgani ku-
toka ngazi
zavijijina
kata kutoa
elimu kwa
kushirikiana
na mashirika
yasiyo ya
Kiserikali
kama vile
Feed the
Future.

Alisema katika kuongeza uzal-
ishaji idara hiyo ilitumia maofisa uga-
elimu kwa kushirikiana na mashirika
yasiyo ya kiserikali kama vile Feed the
Future.

“Tulibaini baadhi ya sababu ambazo
zinachangia udumavu kwa watoto
kuwa ni kukosa viini lishe kutoka kwe-
nye matunda na mboga, hivyo idara ya
kilimo katika kupunguza tatizo hilo, tu-
liandaa mafunzo kwa wakulima kujua
namna ya kuongeza virutubisho kwa
watoto hao,” alisema Massawe.

Alisema katika kukabiliana na udu-
mavu kwa watoto, idara hiyo inaka-
biliana na changamoto mbalimbali iki-
wamo uhaba wa vitendea kazi kama
vile pikipiki kwa maofisa kilimo kwe-
gari la idara hali inayosababiha kuto-
fanya kazi kwa ufanisi.

Alisema idaraimejipanga kuongeza
jitthada za kuwezesha uzalishaji we-

nye tija kwenye kilimo cha mboga na
matunda kwa kuwa ndicho chenye
vyakula muhimu vya lishe kwa kush-
irikiana na wadau mbalimbali wa
sekta zisizo za kiserikali zilizoko ndani
ya halmashauri hiyo.

Mmoja wa wanufaika hao, Mbukwa
Mwasandube, kutoka kata ya Ijombe,
alisema sababu iliyochangia udumavu
kwa watoto ni mtindo wa maisha ku-
tokana na wazazi kuwa na shughuli
nyingi za uzalishaji na ujasiriamali na
kusahau wajibu wao kwa watoto.

Alisema ili kukabiliana na tatizo la
udumavu kwa watoto, serikali kwa
kushirikiana na taasisi zingine ina-
paswa kutoa elimu ya umuhimu wa
malezi kwa watoto hasa kwenye lishe.

“Serikali kupitia idara mbalimbali
imejitahidi kutoa elimu ya wazazi na
walezi kuzingatia milo kamili na ku-
zalisha vyakula vyenye virutubisho,
lakini wamesahau elimu ya malezi kwa
watoto,” alisema Mwasandube.

Waafikiana kuanzisha mnada wa mahindi

Na Grace Mwakalinga, MBOZ|

WADAU wa Kilimo katika Wilaya
ya Mbozi mkoani Songwe wame-
kubaliana kuanzisha mnada wa
pamoja ambao utatumika kuuzia
mazao yao hususan mahindi am-
bayo soko lake si la uhakika.
Makubaliano hayo yaliafikiwa
hivi karibuni wilayani humo wakati
wa kikao cha kujadili changamoto
ya masoko kwenye zao hilo.
Baadhi ya wadau wa kilimo wal-
isema ili mzalishaji anufaike la-
zima kuanzisha mnada ambao uta-
wakusanya wakulima wa kutoka

maeneo mbalimbali.

Mwenyekiti wa Chama cha Wa-
fanyabiashara wenye Viwanda na
Kilimo Tanzania (TCCIA), mkoani
Songwe, Charles Chenza, alisema
ni wakati mwafaka wa kumsaidia
mkulima ili anufaike kwa kuhakiki-
sha anatengenezewa mazingira
rafiki ya kuuzia mazao yake.

Chenza alisema kuwapo kwa
mnada wa pamoja kutawasaidia
wakulima kuuza mazao kwa bei
ya pamoja na kuiomba serikali
kusimamia suala hilo ili kuwa-
zuia madalali ambao huwanyonya
wakulima.

Aliitaka  serikali kupitia Bodi
ya Mazao Mchanganyiko pamoja
na Wakala wa Hifadhi ya Chakula
(NFRA) kuwa wateja wakubwa kwe-
nye minada hiyo ambayo alishauri
kuwekwa kwenye maeneo mbalim-
bali ya wilaya hiyo ili kuwasaidia
pia wakulima wanaokaa kwenye
maeneo yasiyofikika kirahisi.

“Tukiweka minada kwa kila kata
katika wilaya hii hakika tutakuwa
tumewasaidia sana wakulima kun-
ufaika na kilimo cha mahindi kwani
watauza mazao yao kwa pamoja
na kwa bei waliyokubaliana. Tuzi-
di kuiomba serikali kupitia NFRA

kununua kwa wingi mazao yetu,”
alisema Chenza.

Ofisa Kilimo, Umwagiliaji na
Ushirika Wilaya ya Mbozi, Richard
Sirili, alisema ili kupata wateja wa
uhakika na kuuza mazao yao bila
shida ni muhimu wakulima  kuz-
ingatia kilimo cha kisasa ambacho
kinazingatia mbegu bora, kuli-
ma kwa wakati na kufuata ushauri
wa maofisa kilimo.

Diwani wa Idiwili, Christopher
Ntandala, aliishauri serikali kuanzi-
sha kituo kikubwa cha ununuzi wa
zao hilo (one stop centre) ambacho
kitakuwa kinakusanya mahindi ya

wakulima wote wa Mbozi na kuuza
kwa pamoja.

Alisema kituo hicho kitakuwa
chini ya serikali na kitakuwa na ju-
kumu la kukagua uborana kutafu-
ta soko la uhakika na kwamba
wakati wa kuuza na kununua kuwe
na utaratibu wa upashanaji habari.

Mkulima Julius  Mwampashe,
kwa upande wake aliitaka serikali
kurejesha mfumo wa zamani wa
ugawaji mbolea za ruzuku, kwa ma-
dai kuwa mabadaliko ya sasa yan-
amkandamiza mkulima kutokana
na kuwapo kwa mawakala wasioz-
ingatia bei elekezi.
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Wenvye ulemavu
wataka usajili magari

Utamaduni
sasa kuvutia
watalii

Na Renatha Msungu, DODOMA

Na Paul Mabeja, DODOMA ajali, iko haja vyombo vya moto vina-
vyoendeshwa na watu wenye ulemavu
WENYEKITI wa Kamati kuwa na namba tofauti na zile za kawai-
ya Taifa ya Usalama da.

Barabarani kwa Watu “Tumeshapeleka
wenye Ulemavu, Juto- yetu serikali na sasa tunazungumza na

ram Kabatele, amesema wamepeleka watu wa TRA kuwa ni lazima sisi tuwe

viungo, wenye ualbino, viziwi, walema-
vu wa akili pamoja na wenye ulemavu
wa macho,” alisema.

Pia alisema sheria na sera za wale-
mavu zinaeleza wazi kuwa watu wenye
ulemavu wanatakiwa kupata huduma
za usafiri katika mazingira ya usalama.

SERIKALI imewataka Watanza-
nia kutumia rasilimali ya urithi
wa utamaduni walio nao kama
bidhaa katika soko la utalii

mapendekezo

mapendekezo kwa serikali kuanzisha ggl.ear Izaana na namba tofauti na watu wengine wa “Mlemavu anatakiwa anaposafiri ncﬂ lanyl'o yalisemwa na Mwe-
utaratibu wa vyombo vya moto vina- yalemavu Kkawaida. Inaweza kuwa hata WT AZT  asipate usumbufu wowote kwa mujibu nyekiti wa Kamati ya Kitaifa
vyoendeshwa na watu wenye ulema- zinaeleza 801, ikimaanisha ‘Walemavu Tanzania’.  wa sheria yetu, lakini hivi sasa ukienda ya Tamasha la Urithi, Profesa
vu kuwa na namba tofauti za usajili. wazi kuwa Hilisuala nilakisheria si kama tunaom-  katika vituo vya mabasi unakutana na Martine Mhando, wakati akizun-
Kabatele aliyasema hayo jana waka- watu ba hisani,” alisema Kabatele. changamoto nyingine ikiwamo mabasi gumza kuhusiana na tamasha
ti wa utoaji wa elimu kwa wakazi wa wenye Akizungumza kuhusu alama tano kuwa nangazindefu, lakini wakati watu hi |P amba|0v|l’_[ata nguliwa na lile
JijilaDodoma kuhusu alamasitampya Ulemavu  kwa ajili ya kuwalinda watu wenye ul-  wanapokwenda kuchimba dawa mimi la "Jamafest’ linalotarajia ku-
maalumu za usalama barabarani za Wanataki-  emayy barabarani, alisema amezibuni  kama mlemavu siwezi kwenda nabaki fanyika mwezi mzima kutangaza
kuwalinda makundi ya watu wenye ul- wa kupata i 1 wasaidia watu wa kundi hilo kue-  ndani ya basi kama mlinzi,” alisema. Vlvpu t'? \IOI/T? Utda li. i
emavu. Alisema katika alama hizo sita huduma 2a pukana na changamoto ambazo wame- Aidha, alisema mafunzo hayo ya o7, Vi1ando dlisemma T
: L usafiri ka- g . . X : utekelezaji wa tamasha la urithi
za usalama barabarani, moja ni kwa  gjpea maz-  kuwa wakizipata maeneo mbalimbali  alama sita mpya za usalama barabarani utafungua ukurasa mpya katika
ajili ya utambuzi wa vyombo vyamoto  jngjra ya nchini. kwa watu wenye ulemavu yatatolewa kuongeza wigo wa mazao ya
vinaendeshwa na watu wa kundi hilo. ysalama. “Kama leo hii mnyama anazo alama katika mikoa ya Dar es Saalam, Do- utali, hivyo ni vyema jamii

ikatumia nafasi hiyo kwenda
kuonyesha bidhaa za asili wal-
iZ0 nazo.

Alisema tamasha la urithi li-
napaswa kuwa na tija kwa jamii
kutokana na kujumuisha wadau
kutoka sehemu mbalimbali am-
bao wataona utalii uliopo ndani
ya nchi katika mikoa ambayo
tamasha litafanyika kwa lengo
la kutangaza utalii uliopo ndani
ya mkoa husika.

Mwenyekiti huyo alisema kwa
kuzingatia wingi na ubora wa
vivutio vya utalii, watalii wa
kigeni wanaotembelea nchini
wamefikia milioni 1.5 na kuna
uwezekano wakaongezeka
iwapo jitihada za kila mkoa zita-
fanyika kutangaza utalii katika
eneo husika.

Alisema ni vyema jamii ika-
tumia fursa ya tamasha la urithi
na lile la Jamafest kupanua
wigo wa kutangaza bidhaa
zilizopo jambo ambalo ita-
saidia kuongeza idadi ya watalii
kutembelea nchini.

Prof. Mhando alisema sekta
ya utalii ni kichocheo cha kukua
kwa sekta zingine za uchumi
hususani uchukuzi, viwanda na
biashara, kilimo, kazi za ufundi
wa mikono ambazo huchangia
katika kuongeza ajira.

Aliongeza kuwa pamoja na
Tanzania kuwa na vivutio vingi
vya urithi vya kitamaduni, utalii
unapaswa kupewa kipaumbele
cha kuendelezwa na kutanga-
zwa vya kutosha ili kushawishi
watalii kuja kuangalia uwekezaji
katika vivutio vilivyopo.

doma na visiwani Zanzibar, kwa ufa-
dhili wa shirika lisilo la kiserikali la The
Foundation For Civil Society (FCS).

zake barabarani kwa nini mimi mle-
mavu nikose. Alama hizi zitawasaidia
makundi ya watu wenye ulemavu wa

|
Te— '-“h", _— :

Kabatale alisema pamoja na kubuni
alama hizo ambazo zitawasaidia watu
wenye ulemavu katika kuwalinda na
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Mwenyekiti wa usalama barabarani kwa watu wenye ulemavu na mbunifu wa alama hizo, Jetoram Mahala, akitoa elimu ya us-
alama barabarani kwa wakazi wa Jiji la Dodoma (hawapo pichani), jana. PICHA: PETER MKWAVILA

Asilimia 65 vijana wanufaika mafunzo ya ajira

uwezo katika mambo mbalimbali

Na Renatha Msungu, DODOMA

ASILIMIA 65 ya vijana jijini Do-
doma wamenufaika na mafunzo
ya mpango wa Jiandalie Ajira’
yanayoendeshwa na Taasisi ya
Ujasiriamali na Ushindani Tanza-
nia (TECC) ili kuwajengea uwezo
wa kujiajiri pindi wanapohitimu
elimu.

Hayo yalibainishwa jana na
Meneja wa Fedha wa TECC, God-
win Lemunga, katika ufunguzi wa
mafunzo ya saba ya kujengeana

ya ujasiriamali.

Lemunga alisema vijana wengi
wa kike na wa kiume wamenu-
faika na mafunzo yanayotolewa
na TECC ambayo yamewasaidia
wengi kwenda kujiajiri kupitia bi-
ashara mbalimbali wanazofanya
kikiwamo kilimo cha mboga na
ufugaji wa samaki.

“Vijana wengi wamenufaika na
mafunzo kupitia mradi huu un-
aoendeshwa chini ya Taasisi ya
Vijana ya Marekani (IYF),” alisema

Lemunga.

Alisema lengo kubwa ni ku-
wafundisha vijana ujasiriamali
na stadi za maisha ambazo wengi
wanashindwa kuzijua kutokana
na kutopata elimu ya ujasiriamali.

Lemunge alisema baada ya vija-
na kuhitimu mafunzo hayo TECC,
imekuwa ikiwasimamia katika ku-
waunganisha na taasisi zinazotoa
mikopo ili wapate mtaji kwa ajili
ya kuendesha shughuli za ujasiri-
amali.

hapa kuhakikisha wanajitokeza
katika mafunzo ambayo yanawa-
pa faida kubwa hapo baadaye.

Kuhusu mafunzo ya awamu ya
alisema washiriki 30 wameji-
tokeza kushiriki kwa ajili ya elimu
ya ujasiriamali ambayo ni muhimu
kwa jamii.

Alisema mafunzo hayo ya mwe-
zi mmoja yanawasaidia kwa kiasi
kikubwa kupata elimu juu ya uja-
siriamali wanaokwenda kufanya
baada ya mafunzo hayo kufikia

ukingoni.

Naye mshiriki Emila Sulle, alise-
ma mafunzo hayo ni muhimu kwa
vijana kwa sababu yanawasaidia
kuongeza ujuzi wa mambo mbal-
imbali ya ujasiriamali ambao wa-
nafanya.

“Mafunzo haya yamenisaidia
sana hivi sasa ninaendesha kilimo
cha mboga na ufugaji samaki kwe-
nye bwawa eneo la Nanenane,”
alisema Sule.
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Shein aupongeza ushirikiano na China

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

AIS wa Zanzibar, Dk. Ali Mo-
hamed Shein, ameipongeza
China kwa kuiunga mkono

anzibar katika kuimarisha

o oo Tanzania
maendeleo ikiwamo kuipatia wataal- gara na
amu kwa ajili ya kuwafunza Wazan- zanzibar
zibari. zinafura-

Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti hishwa na
wa Baraza la Mapinduzi alisema hayo  juhudi za
Tkulu mjini Zanzibar wakati alipoku- Nnchi hiyo
tana na kuzungumza na Katibu wa Za kuende-
Kamati Kuu ya Chama cha Kikomu- leza uhu-
nisti cha China (CPC) Dong Weihong, ls"sar:?“':?an o
ambaye ni Makamu Mkuu wa Taasisi 3 kufikia
ya China National Research Institute maende-
of Food Fermentation Industries ya |eo.

China.

Katika mazungumzo hayo, Rais Dk.
Shein alisema kuwa Jamhuri ya Watu
wa China na Zanzibar zina historia ya

CCM Z'bar
yvajinasibu
kuhudumia
watoto

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

CHAMA Cha Mapinduzi Visiwani
Zanzibar, kimetamba kutekeleza ilani
yake kwa upande wa watoto ambao
imehakikishia haki zao za msingi yaki-
wamo malezi bora, huduma za afya,
elimu na kulindwa maisha yao.

Hayo yalisema na Katibu wa Kamati
Maalum ya Halmashauri Kuu (NEC),
Idara va Itikadi na Uenezi CCM Zanzi-
bar, Catherine Peter Nao.

Nao alikuwa katika ziara yake ya
kumtembelea mtoto Hajra Abdillahi
Abdalla, aliyeokotwa na mbwa ikid-
aiwa kuwa mama yake baada ya kuji-
fungua alimtupa msituni huko Pemba
miezi kadhaa iliyopita.

Mtoto huyo kwa sasa analelewa
katika kituo cha watoto cha Mazizini
Unguja. Alisema CCM imeweka sera
bora na rafiki za kulinda maisha ya
watoto ili wapate huduma muhimu
Zinazowawezesha kupata mazingira
bora ya kimalezi.

Akizungumzia tukio la kutupwa
kwa mtoto Hajra alisema vitendo vya
aina hiyo vinapingwa vikali na jamii
na yeyote atakayebainika achukuliwe
hatua kali za kisheria kwani mtoto
hana kosa wala hatia.

Alisema mtoto huyo aliyetupwa Vi-
chakani mara tu baada ya kuzaliwa ki-
sha akaokotwa na mbwa na kumpeleka
sehemu salama za makazi ya watu
ni kitendo cha kumshukuru Mwe-
nyezi Mungu. Aliishukru serikali kwa
kuchukua hatua za haraka za kulinda
maisha yake pamoja na kumpatia hu-
duma bora za kimalezi kama walivyo
watoto wengine katika jamii.

Katibu huyo aliwataka walezi wa
watoto hao katika nyumba hiyo, na
kuwalea katika misingi na malezi bora
hasa ya kidini na kuwajengea mazin-
gira ya kupenda kusoma ili wataka-
poanza kujitegemea wawe na uwezo
wa kujimudu kimaisha.

Aliwasihi watoto hao kujilinda dhidi
ya vitendo vya udhalilishwaji kwani
kuna baadhi ya watu wanatumia
mbinu mbalimbali za kuwaadaa watoto
kwa nia ya kuwadhalilisha.

muda mrefu katika kushirikiana.

Alisema China inaleta wataalamu na
wakufunzi wake Zanzibar katika sekta
mbalimbali zikiwamo afya, kilimo, vi-
wanda na elimu.

Aidha, Dk. Shein alieleza kuwa Tanza-
nia Bara na Zanzibar zinafurahishwa na
juhudi za nchi hiyo za kuendeleza uhu-
siano na ushirikiano wa kufikia maende-
leo.

Alisema kuwa juhudi hizo zina manu-
faa makubwa kwa sasa na baadaye kwani
ni kivutio kimoja wapo cha kupanua
wigo wa masuala ya kuvutia watalii.

“Ni jambo la kufurahisha sana kwani
Jamhuri ya Watu wa China walianza ku-
tusaidia kwa kutuletea wataalamu wa
afya, kilimo, viwanda, elimu, lakini leo in-
atuletea waatalamu wa mapishi na uka-
rimu kwa kweli ni jambo la kupongezwa

sana,” alisema DKk. Shein.

Aidha, Dk. Shein alisema kuwa ku-

fanyika mafunzo hayo Zanzibar kunatoa
nafuu ya gharama za uendeshaji na
utoaji nafasi kubwa zaidi kwa watendaji
watakaopata fursa ya mafunzo hayo.

Pia, alieleza kuwa mafunzo hayo
yataimarisha uhusiano na ushirikiano
katika kuimarisha sekta ya elimu na
utalii kwa kupitia Chuo cha Maendeleo
ya Utalii Zanzibar kilichopo Maruhubi
ambacho hivi sasa kimeunganishwa
na Chuo Kikuu cha Taifa cha Zanzibar
(SUZA).

Balozi mdogo wa China, Xie Xiaowu,
alisema kuwa Jamhuri ya Watu wa China
inathamini uhusiano na ushirikiano uli-
opo kati ya Zanzibar na kuahidi kuende-
lea kutoa nafasi za masomo nchini humo
sambamba na kuleta wakufunzi kuja ku-
wafundisha Wazanzibari.

Balozi Xie Xiaowu alisema kuwa urafi-
ki wa Jamahuri ya Watu wa China na Zan-
zibar ni wa miaka 55 hadi hivi sasa, hivyo

unaonyesha wazi kuwa una historia kub-
wa na kuna kila sababu ya kuendelezwa
na kudumishwa kwa nguvu zote.

Kwa upande wake Katibu wa Kamati
Kuu ya Chama cha Kikomunisti cha Chi-
na (CPC) na Makamu Mkuu wa Taasisi
ya ‘China National Research Institute of
Food Fermentation Industries’ kutoka
China Dong Weinhong alimpongeza Dk.
Shein kwa juhudi zake za kuhakikisha
mafunzo hayo yanafanyika.

Kiongozi huyo alieleza kuwa juhudi
hizo za Rais Dk. Shein ni lazima ziungwe
mkono kwani zinaonyesha wazi kuwa
ana hamu na nia ya kuwasaidia wananchi
wake katika sekta zote za maendeleo na
kuahidi kuwa taasisi hiyo itasimama
bega kwa bega na yeye.

Aliongeza kuwa hatua hiyo inazidi ku-
jenga uhusiano na ushirikiano mwema
kati ya Jamhuri ya Watu wa China na
Zanzibar.

§

Mafundi wa Wakala wa Barabara (TANROADS) mkoani Shinyanga, wakifunga taa kwenye barabara kuu ya kutoka Tabora
kwenda Mwanza, zinazotumia umeme wa jua mkoani humo jana. PICHA: MARCO MADUHU

Wakusanya takwimu waelekezwa

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WIZARA ya Fedha Zanzibar imezitaka
taasisi zinazoshughulika na ukusanyaji wa
takwimu kushirikiana na Ofisi ya Mtak-
wimu Mkuu wa Serikali kukusanya taarifa
hizo.

Naibu Katibu Mkuu, Iddi Hajji, alisema
hayo na kueleza kuwa kufanyakazi pamo-
ja ili kufikia malengo ya upatikanaji wa
takwimu sahihi kwa umma.

Akifungua warsha ya uimarishaji wa
ukusanyaji takwimu Zanzibar, alisema
baadhi ya takwimu zinazokusanywa na
baadhi ya taasisi zimekuwa si rasmi jambo
ambalo linasababisha serikali kushindwa
kuzitumia kwa shughuli za maendeleo.

Alisema ofisi ya mtakwimu katika kui-
marisha upatikanaji wa taarifa hizo ni vy-

ema kwa taasisi hizo kuendelea kushiriki-
ana na Ofisi ya Takwimu ili kuzikusanya
kitaalamu na kuziwezesha kukidhi mahi-
taji ya shughuli za maendeleo ya nchi.

Mtakwimu Mkuu wa Serikali ya Map-
induzi ya Zanzibar, Mayasa Mahfoudh
Mwinyi, alisema ofisi yake imeanza uta-
ratibu wa kuandaa sera ya Takwimu ya
Zanzibar itakayoweka sheria na vigezo
vya ukusanyaji wa takwimu.

Alisema baadaya kukamilika kwa sera
hiyo itasaidia ukusanyaji wa takwimu zi-
lizosahihi ambazo zitasaidia kuimarisha
upatikanaji wa huduma za maendeleo ka-
tika sekta mbalimbali.

Alisema Ofisi ya Mtakwimu itaendelea
kushirikiana na wadau wa mashirika ya
maendeleo katika kuhakikisha sera hiyo
inamalizika kwa wakati ili kurahisisha

ukusanyaji wa takwimu.

Akizungumza kwa niaba ya wadau wa
mashirika ya maendeleo walioshiriki war-
sha hiyo, Rukiya Wadoud kutoka Mpango
wa Maendeleo ya Umoja wa Mataifa
(UNDP) alisema wataendelea kuunga
mkono juhudi za serikali katika kuhakiki-
sha wananchi wananufaika na huduma za
maendeleo zinazotokana na ukusanyaji
wa takwimu sahihi.

Alisema ili serikali iweze kufikia malen-
go yake ni lazima ikusanye takwimu sa-
hihi ambazo zitatumika katika huduma za
kijamii.

Aidha, alisema wataendelea kushiriki-
ana na serikali hususani katika masuala ya
elimu na fedha ili kufanikisha ukusanyaji
takwimu kisasa kwa kutumia utaalamu
unaotumika katika mataifa mbalimbali.
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Jukwaa maalum laundwa
kKusimamia watumiaji maji

Na Frank Monyo

ODI ya Maji ya Bonde la

Wami/Ruvu imeunda juk-

waa maalum la watumia

maji katika bonde hilo,
kwa lengo la kusimamia rasilimali
ya maji iliyopo ili kuleta maendeleo
endelevu katika jamii hasa katika
sekta ya viwanda.

Akizungumza katika uzinduzi
wa jukwaa hilo uliofanyika jana,
Kaimu Mkurugenzi wa Rasilimali
za maji kutoka Wizara ya Maji,
Rosemary Rwebugisa, alisema
jukwaa hilo litakuwa na kazi ya ku-
jadili hali ya maji katika bonde hilo

Jukwaa hili
limewahusi-
sha wataala-
mu ku-

toka sekta
mbalimbali
na wananchi
ambao ndio
walengwa
wakubwa
wa rasilimali
hiyo...

pamoja na kujadili changamoto na
utatuzi wake ili kuendelea kutunza
hazina hiyo ya maji kwa kizazi cha
sasa na baadaye.

“Jukwaa hili limewahusisha wataal-
amu kutoka sekta mbalimbali na
wananchi ambao ndio walengwa
wakubwa wa rasilimali hiyo, tume-
fanya hivyo kwani ili malengo yaweze
kufikiwa lazima wataalamu na wa-
nanchi washirikiane ili kuweza kuleta
maendeleo endelevu,” alisema.

Alisema kuwa wizara itaendelea
kushirikiana na sekta na wadau kati-
ka kuhakikisha vyanzo vya maji vina-
tunzwa na kuhifadhiwa pamoja na
mamlaka husika kusimamia matumi-

zi ya maji kulingana na uwepo wake
pamoja na kutatua migogoro inayo-
husu rasilimali hiyo.

Naye Mwenyekiti wa bonde hilo,
Hamza Sadick, alisema bonde hilo
ni moja kati ya mabonde tisa yanayo-
patikana Tanzania Bara ni muhimu
sana katika kukuza na kuendeleza
viwanda na hiyo ni kutokana na mae-
neo mengi kutegemea maji kutoka
bonde hilo.

Alitaja maeneo hayo kuwa ni
pamoja na Jiji la Dar es Salaam, Do-
doma na miji ya Kibaha na Bagamoyo
ambayo imesheheni viwanda am-
bavyo hutegemea rasilimali maji ka-
tika kujiendesha.

Mchuuzi wa dagaa (kushoto), akiwashawishi wateja kununua bidhaa yake pembeni ya barabara katika eneo la Ma-
bibo Sokoni, jijini Dar es Salaam jana. Mfuko mmoja uliuzwa kwa bei ya 1,000/-. PICHA: MIRAJI MSALA

Wanahabari wapewa jukumu
wanawake kushiriki uongozi

Na Mwandishi Wetu, PEMBA

WAANDISHI wa habari kisiwani Pemba,
wametakiwa kuitumia vyema sauti yao
kuielimisha jamii kuhusu ushirikishwaji wa
wanawake katika uongozi, ili ilete mabadi-
liko.

Akizungumza katika mkutano wa
waandishi wa habari Mkanjuni Chakechake
Pemba, Mratibu wa Chama cha Waandishi
wa Habari Wanawake Tanzania (TAMWA)
Zanzibar ofisi za Pemba, Fat-hiya Mussa
Said, alisema mabadiliko yatatokea katika
jamii iwapo waandishi watachukua juhudi
za makusudi kuelimisha.

Alisema mwanamke ni kiongozi bora
anayejitolea zaidi, asiyependa rushwa,
anayeheshimu usawa, jinsia na mwadilifu,
hivyo ni vyema kwa waandishi kuelimi-

sha jamii kupitia vyombo vyao, ili ifikapo
mwaka 2020 wanawake waingie katika
uongozi, jambo ambalo litasaidia kuleta
mabadiliko ndani ya jamii.

“Nyinyi ni sauti ya wasio na sauti, hivyo
iwapo mtaielimisha jamii, itapata uelewa
na itamwona kumbe mwanamke na yeye
ana haki ya kuwa kiongozi kama mwana-
mume,” alisema mratibu huyo.

Aidha, alisema vyama vya siasa ni wadau
muhimu katika kuwahamasisha na kuwatia
moyo wanawake kuchukua fomu za ku-
gombea nafasi za uongozi, hivyo ni jukumu
lao sasa kuhakikisha wanapata wagombea
wanawake bila ya kuwabagua.

“Mwanamke  anapokuwa  kiongozi
anaweza kuleta mabadiliko ya mara moja,
pia watajitetea mambo yao yanayowahusu
ambayo wanaume hawayatetei,” alisema.

Ofisa Uendeshaji kutoka TAMWA-
Pemba, Asha Mussa Omar, alisema
lengo la kutoa mafunzo kwa waandishi
wa habari ni kusaidia na kuielimisha
jamii juu ya umuhimu wa mwanamke
kugombea nafasi za uongozi, kwa kuwa
inaonekana utetezi wa wanawake
ni mdogo sana na kuna mambo yao
hayajatetewa, ambayo ni changamoto
kubwa inayoikabili jamii.

Akiwasilisha mada ya umuhimu wa vy-
ombo vya habari katika kuibua masuala
ya wanawake katika uongozi, Ali Mbarouk
Omar, alisema vikwazo vya kijamii, kiu-
chumi, kisiasa na kiutamaduni vinavyom-
sababishia mwanamke asigombee nafasi za
uongozi na kuwataka waandishi wa habari
kuitumia nafasi waliyonayo kuelimisha wa-
nanchi, ili wajue haki zao.

]
Ndugai
kuongoza
kuchangia

kituo afya

Na Mwandishi Wetu

SPIKA wa Bunge, Job Ndugai (pichani
chini), anatarajiwa kuongoza ma-
mia ya wakazi wa Dodoma katika
matembezi ya hisani kuchangisha
fedha za kutanua na kuboresha Kituo
cha cha Afya cha St. Lukes (Mp-
Wapwa).

Dodoma Jumamosi kuanzia Uwanja
wa Jamhuri asubuhi na kuishia Ny-
erere Square ambapo Spika ataende-
sha zoezi la kuchangia.

Mwenyekiti wa Kamati ya Maan-
dalizi, Tom Mazanda, alisema huu
ni uzinduzi wa chagizo ambalo
litakuwa endelevu kabla ya ku-
es Salaam mwezi ujao ambapo mgeni
rasmi atakuwa Rais mstaafu, Jakaya
Kikwete.

“Tisheti za ushiriki tayari zimeanza
25,000, ambapo washiriki watatak-
iwa kuzivaa wakati wa matembezi,”
alisema na kutoa wito kwa wakazi
wa Dodoma kujitokeza kwa wingi ili
kufanikisha shughuli hiyo.

Alisema mradi huo utahusisha
ujenzi wa wodi ya wanawake na
watoto, upanuzi wa maabara, ku-
nunua vifaa vya afya na kuongeza
watendaji.

Kuhusu wanaochangia kupitia ben-
ki, mwenyekiti huyo alisema namba
za akaunti ni CRDB-Mpwapwa tawi la
St. Lukes Ujenzi A/C-0150507423904
na NMB Mpwapwa tawi la St. Lukes
Ujenzi A/C- 50410011146 na kwa
wale ambao wangependa kuchangia
kwa njia ya simu namba za kutuma
mchango ni 0754-363405, 0786-
149840 na 0713-014681.

Askofu wa Kanisa la Anglikana
Dayosisi ya Mpwapwa, Dk. Ja-
cob Chimeledya, alitoa wito kwa
wakazi wote wa Dodoma waki-
wamo wabunge kushiriki vikamilifu
ili waweze kutimiza malengo ya
matembezi hayo.

“Mradi huu utakuwa na faida
kubwa kwa wana Dodoma kwa
ujumla na sio wakazi wa Mpwapwa
tu. Mahitaji yamekuwa makubwa
kwa maana hiyo rasilimali zilizopo
hazitoshi kuhudumia mamia ya
watu wanaohitaji huduma katika
Kituo chetu ndio maana tumeamua
kufanya mradi huu wa utanuzi,”
alifafanua.
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Mwili wa Mugabe waanza safari kurudi

HARARE, Zimbabwe

MWILI wa Rais wa zamani wa Zimba-
bwe, Robert Mugabe, umeondoka Sin-
gapore jana asubuhi kwenda nchini

Zimbabwe ambapo atazikwa baada ya Katika ni wapi mjomba wake alitaka kuzikwa.

maombolezo ya kitaifa, mpwa wake makaburi Leo alisema mazishi katika makaburi

Adam Molai ametangaza. hayo ndipo  ya Mashujaa wa Taifa, kama ilivyopang-
Mugabe alifariki dunia Septemba 6 alizikwa wa kabla ya kuondoshwa madarakani,

akiwa na umri wa miaka 95 nchini Sin- mke wa yatakuwa mazishi rasmi yaliyoandaliwa

gapore, ambapo alikuwa akihudumiwa Kwanzawa na aliyemuangusha Mugabe, Emmer-

kimatibabu kwa miezi zaidi ya mitano. Mugabe, son Mnangagwa. Jambo ambalo litaleta
Mugabe anatarajiwa kuzikwa Jumapi- Sally.Eneo g, kwa familia.

li, Septemba 15 baada ya sherehe rasmi ambalo lili- Katika makaburi hayo ndipo alizikwa

. . : jengwa kwa

ambayo itafanyika Jumamosi. msaada mke wa kwanza wa Mugabe, Sally. Eneo
Hata hivyo familia ya Mugabe hai- 3 Korea ambalo lilijengwa kwa msaada wa Ko-

jakubaliana na serikali sehemu ambapo Kaskazini.  rea Kaskazini.

atazikwa kiongozi huyo wa zamani na
muasisi wa Zimbabwe.

Rais wa Zimbabwe, Emmerson
Mnangagwa alitangaza maombolezo ya
kitaifa na kumpa mtangulizi wake hadhi
ya shujaa wa kitaifa, ambayo inampa na-
fasi kuzikwa katika makaburi ya Mashu-
jaa wa Taifa.

]
Rwanda
kuwapokea
wakimbizi
waliokwama

KIGALI, Rwanda

WAKIMBIZI wapatao 500 waliokuwa
wamekwama kwenye vituo vya
kuhifadhi wakimbizi nchini Libya
watahamishiwa Rwanda.

Umoja wa Mataifa (UN) umesema
hatua hiyo ni sehemu ya juhudi za
dharura za kuwahamisha wakimbizi
hao. Mjumbe maalumu wa Shirika
la Umoja wa Mataifa la kuhudumia
wakimbizi, UNHCR katika eneo la
Mediterrania ya Kati, Vincent Coche-
tel alisema wakimbizi 500 watapele-
kwa nchini Rwanda, kufuatia
makubaliano yaliyosainiwa kati ya
Rwanda na Umoja wa Afrika (AU).

Conchetel alieleza kuwa kutanga-
zwa kwa mpango huo kwamba,
Rwanda huenda ikaongeza idadi
kutoka 500, iwapo wataridhika na
vendeshwaji wa mpango huo.

Libya kwa muda mrefu imekuwa
njia kuu ya waafrika wanaokimbia
vita na umasikini kwenye nchi zao
na kutorokea Ulaya kutafuta maisha
bora, tangu kiongozi wa taifa hilo
Muammar Gaddafi alipoondolewa
madarakani kufuatia mapinduzi
yaliyoungwa mkono na Jumuiya va
Kujihami ya Ulaya, (NATO) mnamo
mwaka 2011.

Mjini Geneva, Msemaji wa UNHCR,
Babar Baloch akizungumza na
waandishi wa habari kuhusiana na
makubaliano hayo alisema Kundi la
kwanza litatakiwa kuwa na wakim-
bizi 500, lakini hiyo siyo idadi
kamili. Alisema kundi la kwanza lina
watu 500 watakaoondolewa Libya
na kupelekwa Rwanda.

Alisema chini ya makubaliano
hayo, serikali ya Rwanda itapewa,
lakini pia itatoa ulinzi kwa wakim-
bizi na waomba hifadhi ambao hivi
sasa wanashikiliwa kwenye vituo
huko Libya. DW

Lakini familia ya Mugabe haijapende-
lea kiongozi wao kuzikwa katika maka-
buri hayo.

Mwishoni mwa wiki iliyopita mpwa
wa Mugabe, Leo Mugabe alisema hajui

Kikristo ya Katoliki katika eneo la Ku-
tama, Kaskazini Magharibi mwa Jiji kuu
la Harare, wakati huo Zimbabwe ikifa-
hamika kama Southern Rhodesia.

Waliomfahamu vema akiwa mtoto,
wanasema alipenda sana kusoma vi-
tabu hata wakati alipokuwa anachunga
mifugo msituni.

Miaka ya 1960 Mugabe alianza
harakati za kupigania nchi yake kuwa
huru kutoka mikononi kwa Wazungu
wachache kutoka nchini Uingereza wal-
iokuwa wanatawala Zimbabwe.

Harakati zake za kutaka waafrika ku-
jiongoza na kumiliki ardhi, zilisababisha
akafungwa jela miaka 10 na serikali ya

Sally alikuwa mmoja wa wa-
naharakati wa ukombozi wa
Zimbabwe, aliyetazamwa na
wengi hadi kifo chake kama
Mama wa Taifa la Zimba-
bwe.

Mugabe alizaliwa Febru-
ari, 1924, katika familia ya

wakoloni kati ya mwaka 1964 hadi
1974.

Baada ya kuachiliwa huru,
Mugabe alikimbilia nchini Msum-

biji na kuunda vuguvugu la
_ ZANU- PF na kuanzisha vita
.. vya msituni kupambana
& na serikali ya kikoloni,
wakati huo ikiongo-

I:- \ '
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zwa na Waziri Mkuu, Ian Smith.

Wakati huo wa mapambano ya msi-
tuni, serikali ya Uingereza ilianzisha
mchakato wa mazungumzo na vugu-
vugu hilo, na kupelekea usitishwaji
wa mapigano na Uchaguzi ukafanyika
mwaka 1980.

ZANU PF kilishinda Uchaguzi huo na
Mugabe kuwa Waziri Mkuu wa kwanza
mweusi nchini Southern Rhodesia am-
bayo ilibadilishwa jina na kuitwa Zimba-
bwe.

Baadaye, wadhifa wa Waziri Mkuu
uliondolewa na Mugabe akawa Rais wa
nchi hiyo kwa zaidi ya miaka 30 hadi
alipolazimishwa kuondoka madarakani
na Jeshi Novemba, 2017.

Wengi watamkumbuka Mugabe kama
mpiganiaji huru wa Zimbabwe na kion-
gozi ambaye alipigania umoja wa bara la
Afrika na kuwasaidia wananchi wa taifa
lake kupata mashamba na elimu.

Hata hivyo, kuna wale watakaomkum-
buka kama dikteta, aliyekiuka haki za
binadamu na kuminya demokrasia. RFI

Raia wa Afrika Kusini akiwa ameshika Panga kwa ajili ya kuwadhuru wageni waliopo nchini humo. PICHA: REUTERS

Nigeria yaondoa raia wake Afrika Kusini

JOHANNESBURG, Afrika Kusini

RAIA wa Nigeria 640 wamesajiriwa katika
ubalozi wa Nigeria uliopo Afrika Kusini
tayari kwa kuondoka nchi humo na kurudi
kwao.

Kundi la kwanza la raia hao limeshaon-
doka kufuatia mashambulio dhidi ya raia
wa kigeni wanaoishi Afrika Kusini.

Ndege ya Air Peace iliondoka Johannes-
burg saa 3:00 asubuhi kwa saa za Afrika
Kusini na iliwasili mjini Lagos kwa saa za
Nigeria. Kulingana na taarifa iliyotolewa na
Wizara ya Mambo ya Nchi za Nje ya Nigeria
kwenye ukurasa wake wa twitter ilieleza
kuwa raia 313 walichukuliwa kutoka Afrika
Kusini katika awamu ya kwanza na wali-
osalia watasafirishwa kuanzia leo na kesho.

Raia wa Nigeria wanaoishi Afrika Kusini
walipewa ofa ya ndege za bure kurejea ny-
umbani kukwepa vurugu za kibaguzi zina-
zoendelea Afrika Kusini.

Wizara ya Mambo ya Nje ya Nigeria il-
isema mmliliki wa Shirika la Ndege la Air
Peace yupo tayari kuwasafirisha bure wale

wote watakaotaka.

“Wote watakaotaka huduma hiyo wana-
shauriwa kuwasiliana na Ubalozi wa Nigeria
Johannesburg kwa matayarisho muhimu,”
taarifa ya wizara ilieleza.

Mashambulizi ya biashara zinazomi-
likiwa na wageni nchini Afrika Kusini zime-
pokelewa kwa hasira kali na Wanaigeria
ambao wanahisi wanalengwa na kuonewa.

Awali Waziri wa Mambo ya Nje wa Ni-
geria, Geoffrey Onyeama aliwaambia
wanahabari kuwa kulingana na taarifa
zilizowafikia, hakuna raia wa Nigeria aliye-
poteza uhai kwenye ghasia zinazoendelea.

Hata hivyo, alisema watadai fidia kwa
biashara zote za raia wa nchi hiyo zilizos-
hambuliwa.

Nigeria imesusia kuhudhuria Mkutano
wa Kimataifa wa Uchumi unaofanyika Af-
rika Kusini kutokana na ghasia zinazoende-
lea. Serikali ya Nigeria tayari iliwaonya raia
wake waliopo Afrika Kusini wasisafiri ama
kuelekea kwenye maeneo ambayo ghasia
hizo zimeshamiri mpaka pale hali itakapo-

tengemaa.

Mashambulizi ya kulipa kisasi kwa kam-
puni za Afrika Kusini yaliyowekeza Nigeria
pia yalifanyika hali iliyoilazimu kampuni
kubwa ya mawasiliano ya simu- MTN - ku-
funga vituo vyake vya biashara kote nchini
Nigeria.

Rais wa Nigeria, Muhammadu Buhari
alisema kuwa anamtuma mwakilishi wake
kwenda Afrika Kusini kueleza ghadhabu
7ao juu ya vurugu zinazoendelea.

Wiki iliyopita mwandishi na muimbaji
wa muziki nchini Nigeria, Tiwa Savage
alitangaza kutokwenda kwenye tamasha al-
ilokuwa amepanga kushiriki nchini Afrika
Kusini mwezi huu kwa sababu ya ghasia zi-
nazoendelea dhidi ya raia wa kigeni.

Mwanamuziki huyo wa nyota wa mtindo
wa Afrobeats alikuwa amepangiwa kufanya
onyesho katika jukwaa kuu la tamasha la
DSTV Delicious Septemba 21 mjini Johan-
nesburg, mji ambao kumeshuhudiwa gha-
sia kubwa na uporaji wa maduka mengi
yanayomilikiwa na raia wa kigeni kutoka
mataifa ya Afrika. BBC
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Waziri wa zamani afariki dunia

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa zamani wa Uchukuzi
na Mawasiliano kwenye utawala
wa awamu ya nne, Omari Nundu
Salaam.

Akizungumza na Nipashe jana,
Ofisa Uhusiano wa Hospitali ya
Taifa ya Muhimbili (MNH), So-
phia Mtakasimba alisema Nundu
alifariki jana mchana alipofikishwa

kwaajili ya matibabu hospitalini
hapo.

“Alifikishwa hapa mchana lakini
ikagundulika kwamba ameshafari-
ki dunia hivyo ndugu waliomleta
waliamua kuupeleka mwili kwaaji-
li ya kuuhifadhi katika Hospitali ya
Jeshi ya Lugalo,” alisema Sophia.

Nundu alikuwa Mwenyekiti wa
bodi ya Shirika la Simu Tanzania
(TTCL) na aliwahi kuwa Mbunge
wa Tanga Mjini (CCM) kati ya mwa-

ka 2010 na 2015.

Nundu alifanikiwa kuwa
Mbunge baada ya kumwangusha
aliyekuwa Mbunge wa Jimbo hilo,
Harith Mwapachu kwenye kura za
maoni ndani ya CCM kwenye uch-
aguzi wa mwaka 2010.

Nundu ambaye alizaliwa Agosti
6, 1948 mkoani Tanga, alipata sha-
hada yake ya kwanza ya sayansi ka-
tika uhandisi anga chuo Kikuu cha
Glasgow mwaka 1975 na baadaye

kujiunga na Chuo Kikuu cha Cran-
field mwaka 1978 na kuhitimu sha-
hada ya umabhiri katika Uhandisi
usafiri wa Anga mwaka uliofuata.

Mwanasiasa huyo msomi alitu-
mika katika nafasi mbalimbali za
kitaifa na kimataifa ikiwamo Rais
wa Tume ya Uvumbuzi wa Anga
kuanzia mwaka 2018. Kabla ya
hapo alishika nafasi ya makamu
wa kwanza wa rais na mjumbe wa
bodi katika tume hiyo.

Mwaka 2003 hadi mwaka 2010,
Nundu alikuwa Mwakilishi wa Ku-
dumu wa Tanzania katika Ushirika
la Kimataifa la Usafiri wa Anga
(ICAO). Mwaka 2002 alikuwa Mku-
rugenzi wa Masuala ya Kimataifa
katika Mamlaka ya Usafiri wa anga
Tanzania (TCAA).

Mwaka 1992 hadi Octoba, 2002
alikuwa Mkuu wa Sekta ya Usafiri
wa Anga katika Jumuiya ya Maen-
deleo Kusini mwa Afrika (SADC).

Rais wa Zanzibar, Dk. Ali Mohamed Shein, akizungumza na Balozi Mdogo wa China anayefanyia kazi zake Zanzibar, Xie
Xivowu, Ikulu mjini Zanzibar jana. PICHA: IKULU ZANZIBAR

DK. Kilahama kuongoza usimamizi mazingira

Na Raphael Kibiriti

MKUTANO Mkuu wa Chama cha Uhifa-
dhi na Utunzaji wa Mazingira Tanzania
(WCST), umemchagua Dk. Felician Kila-
hama kuwa Mwenyekiti mpya wa Baraza

la chama hicho.

Baraza hilo litaongoza na kusimamia
shughuli za chama kwa kipindi cha mia-
ka miwili ijayo.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na
mwenyekiti anayemaliza muda wake,

Auawa Kkikatili tuhuma za wizi

Na Hamisi Nasiri, MASASI

ISSA Hashimu (26), mkazi wa
Mtaa wa Matankini Kata ya Nya-
sa wilayani Masasi mkoani Mt-
wara, ameuawa kikatili karibu na
kituo cha Polisi wilayani Masasi
na wananchi wenye hasira kali
wakati alipokuwa akikimbilia
kituo cha polisi hicho kwa ajili
va kujisalimisha.

Issa mwenye ulemavu wa
kusikia, alikuwa anakwenda
kusalimisha uhai wake baada
ya wananchi hao kumkuta
akitaka akiiba vifaa mbalimbali

vya umeme wa jua.

Kaimu Kamanda wa Polisi
Mkoa wa Mtwara, Joseph Konyo,
alisema tukio hilo lilitokea juzi
alfajiri maeneo ya mtaa wa
Wapiwapi ‘A" karibu na kituo cha
Polisi cha Wilaya ya Masasi, Issa
alipokuwa akikimbilia kujisal-
imisha baada ya kuona kundi la
wananchi hao wakimkimbiza ili
wamkamate.

Alisema aliuawa na wananchi
hao baada ya kumkuta akiwa
ndani ya duka la mfanyabi-
ashara wa vifaa vya sola, Omari
Muhidin.

Katibu Mkuu Kiongozi staafu, Philemon
Luhanjo, mkutano huo uliomalizika hivi
karibuni jijini Dar es Salaam, pia uli-
wachagua Theresia Mashao kuwa Katibu
wa Heshima, Anthony Ngai kuwa Kaimu
Katibu wa Heshima na Rebecca Sigallah
Mtunza Fedha wa Heshima.

Aidha, uliwachagua wajumbe sita
kuwa miongoni mwa watakaounda
Baraza la chama hicho.

Akizungumza baada ya kuchaguliwa,
Dk Kilahama alisisitiza juu ya
umuhimu kwa Watanzania kuhifadhi
mazingira na kujiepusha na uvunaji
0OVyo wa misitu.

“Tutambue kuwa wanyama na bin-
adamu wanategemeana, hivyo ni vyema
wakaepuka kuharibu mazingira am-
bayo viumbe huishi..tunapoona misitu,
mimea na wanyama, tutambue Mungu
aliviumba ili tupate maji, mito isikauke
kwa ajili ya uhai wetu, hivyo hatuna budi
kuvitunza,” alisema Dk. Kilahama am-
baye ni Mkurugenzi mstaafu wa misitu
Tanzania.

Dk. Kilahama alisisitiza kwamba cha-
ma hicho kitaendelea kutoa elimu kwa

mazingira nchini.

AICC yapeleka
tuhuma

Za rushwa
Takukuru

Na Mwandishi Wetu

KITUO cha Kimataifa cha Mikutano
Arusha (AICC) kimechukua hatua ya ku-
peleka kwenye vyombo vya uchunguzi
hususan Taasisi ya Kuzuia na Kupam-
bana na Rushwa (Takukuru), tuhuma za
rushwa dhidi ya maofisa wake wa-
naodaiwa kuomba rushwa kutoka kwa
mfanyabiashara.

Taarifa iliyotolewa jana na kitengo
cha Itifaki na Mahusiano cha AICC kwa
Umma, ilimtaja mfanyabiashara huyo
kuwa ni Heladius Kanje, ili apunguziwe
bei ya kukodi maghala ya kuhifadhi
bidhaa yanayomilikiwa na AICC.

Katika habari zilizochapishwa kwe-
nye baadhi ya mitandao ya kijamii
Mkurugenzi wa Kampuni ya Kangaroo
Brands Shoe Cream(T) Ltd. ya Aru-
sha, Eladius Kanje, anadai kwamba,
maombi yake ya kuomba apunguziwe
bei ya kukodi maghala yanayomilikiwa
na AICC yalikuwa yakikwamishwa ili
atoe rushwa kwa baadhi ya maofisa wa
Kurugenzi ya Milki na Miradi ya AICC.

Aidha, Bwana Kanje amedai katika
taarifa hiyo kwamba baada ya kukataa
kutoa hongo, AICC iliamua kump-
andishia kodi tofauti na alichodai kuwa
ni “Bei elekezi ya serikali” ya kukodi
maghala hayo yaliyopo katika kitalu
namba 94A Mtaa wa viwanda Esso,

Kutokana na hali hiyo, AICC imesema
imeamua kulipeleka suala hili kwenye
vyombo vya uchunguzi serikalini ili
lifanyiwe kazi na kusisitiza kuwa AICC
ni taasisi ya umma inayoendeshwa
kwa kuzingatia misingi ya utawala bora
na kanuni za maadili ya utumishi wa
umma.

Taarifailiyotolewa jana
na kitengo cha Itifaki na
Mahusiano cha AICC kwa
Umma, ilimtaja mfanyabi-
ashara huyo kuwa ni Hela-
dius Kanje, ili apunguziwe
bei ya kukodi maghala ya
kuhifadhi bidhaa yanay-
omilikiwa na AICC.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGCANYIKO

VIWANJA / MASHAMBA

SHAMBA LENYE NYUMBA NDANI
LINAUZWA, Liko eneo la Lumumba
Pangani mkoa wa pwani. Lina ukubwa
wa heka mbili. Kwa Mawasiliano
0767332830, 0686137871,
0686807366

NIPASHE NI JIBU LAKO

NJOO UTANGAZE NASI BIDHAA YAKO KWA BEI NAFUU SANA
Tutumie E-mail: advertise@guardian.co.tz,
au piga simu: 0767 223311

KUPOTEA KWA CHETI

Ayuibu Mpoki Chifungamilo
anatangaza kupotea kwa kadi
ya gari aina ya RAV 4 yenye
usajili wa namba T 452 CHC,
yenye chasis namba
SXAI10178451.

Yeyote atakaeiona atoe
taarifa kituo chochote

cha Polisi.

Polisi Taarifa:
DAR/KIJ/RB/290937/2019

115415502

Nyakwae Peter Charles anatangaza
kupotea kwa cheti cha kidato nne chenye
index namba P1619-0047 kilichotolewa na
Baraza la Mithihani la Taifa mwaka 2013 katika
shule ya Sekondari Victory.

Yoyote atakaekiona atoe taarifa kituo
chochote cha Polisi.

Polisi Taarifa:
DAR/GOG/RB/265639/2019

215415202

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, UCHUKUZI NA MAWASILIANO

Simu: +255 26 2324455 - Mtaa wa Moshi,
Fax  +255262323233 m S.LP 2888,
Barua Pepe: ps@mow.go.tz 40470 DODOMA,

Tovuti: — wwwmwtc.go.z 11/09/2019

TANGAZO

1. Ndugu wananchi mnatangaziwa kuwa siku ya ALHAMIS|
tarehe 12/09/2019 kampuni ya TARIMO REMI
STANSLAUS itasafirisha mzigo wake wenye vipimo
vikubwa kutoka NGARAMTONI kuelekea LOMSHUKU,
gari hilo lenye namba za usajli: T155BJM/T916DCG.

2. Gari hilo lina vipimo vifuatavyo:
Urefu-mita 17.50
Upana -mita 2.76
Kimo - mita 4.60

3. Njia itakayotumika NGARAMTONI hadi LOMSHURU
kupitia KIA JUNCTION,MERERANI, gari litasafiri muda
wa mchana tu (Kuanzia saa 12:30 Asubuhi mpaka saa
12:00 Jioni)

115415602

T radhi kwa

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

MAHAKAMA YA HAKIMU MKAZI DAR ES SALAAM
KISUTU

EXECUTION NO. 79/2019
(Asilia Madai Na. 31/2015)

BONNEY GEORGE MAJILA
t/a AIBO LOGISTIC MDAI
Dhidi ya
FREGHT LINK SOLUTIONS...... MDAIWA

KWA: FREGHT LINK SOLUTIONS. .POPOTE ULIPO

KUITWA SHAURINI

Kwa kuwa mdai ameleta madai yake ambayo maelezo ya mdai
yameelezwa katika nakala ya madai ambazo zinaweza kupatikana
katika Mahakama hii, kwa hiyo mnahitajiwa/unahitajiwa
kuhudhuria katika Mahakama hii binafsi au Wakili au Mwakilishi
ambaye anaruhusiwa, siku ya tarehe 23 Mwezi SEPTEMBA 2019
SAA 7:00 mchana mbele ya Mhe. Mhina, SRM.
ANGALIA: Kama hamtahudhuriashautahudhuria  siku
iliyotajwa hapo juu, Mahakama itaweza kutoa hukumu bila ya
uwepo wako.
Hati hii imetolewa kwa amri yangu na chapa ya Mahakama hii
leo tarehe 05 Mwezi SEPTEMBA, 2019,
o i

115414702
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KUPOTELEWA NA

KADI YA PIKIPIKI

WU ZHOU INVESTMENT
COMPANY LIMITED
anatangaza kupotelewa na
kadi ya pikipiki yenye namba
za usaijili MC 804 AVK
SANLG. Chassis namba
LBRSPKB50F9003084.
Engine namba 15937425.
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi.
Taarifa ya polisi:

115414202

UD/B.I1/VOL.1852/2019.

Nipashe

KUPOTEA KWA CHETI

115414302

WAITON MWIDUNDA anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha
nne chenye index namba S.0500/0055
kilichotolewa na WANIKE
SEKONDARI mwaka 1994. Yeyote
atakayekiona atoe taarifa kituo cha
polisi. Taarifa ya polisi:
MBL/S.T/B.1/20/VOL/01/183.

MWANGA Wa JAMII

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

Ayuibu Mpoki
Chifungamilo anatangaza
kupotea kwa kadi ya gari
aina ya RAV 4 yenye usajili
wa namba T 452 CHC,
yenye chasis namba
SXA110178451. Yeyote
atakaeiona atoe taarifa
kituo chochote cha Polisi.
Polisi Taarifa:
DAR/KIJ/RB/290937/2019

115415502

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAMAKA

USIMAMIZI WA MIRATHI FORM Il
(S.M.M 1984 NYONGEZA YA 5 KANUNI 2)
Katika Mahakama ya Mwanzo DODOMA MJINI

Usimamizi wa Mirathi 65/2019
Ombi la FATUMA BAKARI SALUM

Msimamizi wa Mirathi Marehemu BAKARI
SALUM LIKELE

Kwa yeyote ANAYEHUSIKA TANZANIA - BARA

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote na
Mirathi ya marehemu huyo wanaalikwa kuja na
kuhudhuria kesi wakitaka mnano tarehe 23/9/2019
kabla huyo mwombaji hajateuliwa kuwa
msimamizi wa Mirathi hiyo.

Wosia ya Marehemu huyo upo Mahakamni
waweza kukaguliwa. Tarehe 11/9/2019

115415402

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA

USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M.1984 NYONGEZA)
YA 5 KANUNI YA 2

Katika mahakama ya mwanzo: MJINI MOROGORO
Usimamizi wa mirathi NO; 166/2019.

Ombi la STYLOS LEO SIMBAMWENE NA
PRISCA LEO SIMBAMWENE Kuteuliwa
msimamizi wa mirathi marehemu LEO

MSIMBE SIMBAMWENE.

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano
wowote na mirathi ya marehemu kuwa
wanaarikwa kuja na kuudhuria shaurini mnamo
tarehe  09/10/2019 kabla ya muombaji
hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.
Wosia ya marehemu huyo upo Mahakamani
waweza K‘rﬂ;‘l(a'guliwa tarehe 03/09/2019.
W
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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA
USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M.1984 NYONGEZA)
YA 5 KANUNI YA 2
Katika mahakama ya mwanzo: MJINI MOROGORO
Usimamizi wa mirathi NO; 178/2019.
Ombi la EXAUTH R.MACHA Kuteuliwa

msimamizi wa mirathi marehemu SELINA
RICHARD MACHA.

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano
wowote na mirathi ya marehemu kuwa
wanaarikwa kuja na kuudhuria shaurini mnamo
tarehe  04/10/2019 kabla ya muombaji
hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.

Wosia ya marehemu huyo upo Mahakamani
waweza kukaguliwa tarehe 10/09/2019.
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usikose Gazeti lako
la Nipashe kila siku

Tupigie

0767 223 311

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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KUMWONDOA '
[ ‘J I-'

NEYMAR
JANUARI

PARIS, Ufaransa

KURUGENZI wa soka wa Paris

Saint Germain anataka Ney-

mar aondoke klabuni hapo

haraka inavyowezekana, kwa
mujibu wa gazeti la Tuttosport.

Leonardo  ameripotiwa  kwamba

amechoshwa na uvumi unaomzunguka
nyota huyo wa Brazil kuhusu majaliwa
yake na anataka kumwondoa wakati wa
dirisha dogo la usajili la Januari.

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka
27 alikubali kubakia kwa mabingwa hao
watetezi wa Ligi Kuu ya Ufaransa, Ligue
1, hadi kipindi kijacho cha majira ya joto.

Barcelona walikuwa wanapewa na-
fasi kubwa ya kumsajili kipindi chote cha
majira ya joto, huku Neymar mwenyewe
alikuwa akitaka kurudi katika klabu yake
hiyo ya zamani.

Real Madrid pia walionyesha nia ya ku-
taka kumsajili na wanaweza wakaanzisha
tena mpango wa kumsajili wakati wa diri-
sha la Januari.

Baba wa Neymar amesema kwamba,
makubaliano kati ya PSG na Barcelona
yako mbali kukamilika.

Baba huyo alilambia Fox Sports:
“Makubaliano kati ya klabu mbili bado
hayajaisha.”

[
"

Bruyne: Nikiondoka
Man City nitajiunga
na Kompany

MANCHESTER, England

KEVIN De Bruyne amebainisha
kwamba atapenda kujiunga na
klabu ya mchezaji mwenzake wa
zamani, Vincent Kompany pale
Anderlecht wakati atakapoondoka
Manchester City.
Kompany alirudi kwenye klabu
* yake ya utotoni nchini Ubelgiji
; kwa mkataba wa miaka mitatu
kipindi cha majira ya joto baada
ya kucheza mechi 360 katika
misimu 11 pale City.
Wabelgiji hao wawili wal-
ishinda mataji mawili ya Ligi
Kuu, moja la FA na matatu ya
ligi wakati wakicheza pamoja kwa
misimu minne hapo City chini ya
kocha, Manuel Pellegrini na Pep
Guardiola.

De Bruyne ameliambia gazeti
la The Sun: “Natumaini kipindi
cha Kompany kucheza pale
Anderlecht kitakuwa cha kuvutia
kama ilivyokuwa hapa City.
Nimemwambia aniwekee nafasi
siku moja nikimaliza hapa kucheza
pengine baada ya miaka saba ijayo.

De Bruyne, ambaye aliwasili hapo
kwenye dimba la Etihad akitokea
Wolfsburg mwaka 2015, ameongeza
kusema kwamba, Kompany ndiye
aliyechangia kwa kiasi kikubwa
yeye kushawishika kujiunga na Ligi
Kuu ya England miaka minne iliyo-
pita.

“Wakati ule, City walikuwa wana-
jaribu kunisajili kutoka Wolfsburg
na Vincent alikuwa ananisukuma
mimi kuhakikisha najiunga naye
Manchester,” amesema.

Southgate
awaonya
wachezaji
England

LONDON, England

GARETH Southgate amewaonya
wachezaji wake kwamba watakabiliwa
na wakati mgumu kwenye michuano
yva Euro 2020 kama watarudia kucheza
kwa kujilinda kama walivyofanya Ju-
manne dhidi ya Kosovo.

England itafuzu kucheza michuano
hiyo kama ikishinda mchezo wake
unaofuata dhidi ya Jamhuri ya Czech,
Oktoba baada ya juzi kuibuka na ushin-
di wa mabao 5-3 dhidi ya Kosovo.

Lakini ushindi huo uligubikwa na
makosa va ulinzi wakati Michael Keane,
Declan Rice na Harry Maguire wali-
posababisha Kosovo kupata mabao
matatu na la kwanza wakilipata ndani
ya sekunde 35.

Southgate alisema: “Kiukweli ma-
kosa ya ulinzi yalisababisha magoli na
mwanzo mbaya wa mchezo. Makosa
valikuwa yakawaida. Kuna makosa,
tunatakiwa kujirekebisha.

“Wachezaji hawahitaji kuniambia
mimi hivyo. Tumeshazungumza kwenye
vyumba vya kubadilishia nguo.

“Tulifanya makosa ya kipuuzi, tuli-
fanya maamuzi yasiyo na maana na
hatukuwa na uwezo wa kurudi haraka
mchezoni.

“Lakini nimevutiwa na muunganiko
wa wachezaji walivyocheza na hati-
maye kuweza kupata ushindi. Hata
hivyo, bado tuna kazi ya ziada ya
kufanya kuhakikisha hatuchezi kwa
kulinda lango.”

Katika mchezo huo, Jadon Sancho
alifunga mabao yake mawili ya kwanza
kwa kikosi cha England, huku Sterling
akifunga moja na kutoa pasi za mwisho
tatu.

Nahodha Harry Kane alifunga mabao
mawili moja likiwa kwa njia ya mkwaju
wa penalti.
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MKhitaryan:

Sikuwa

na furaha

Arsenal

MILAN, Italia

HENRIKH Mkhitaryan amesema
alilazimika kuondoka Arsenal ili kupata
“presha ya kucheza tena
kujiunga na AS Roma kwa mkopo wa
muda mrefu kipindi hiki cha majira ya

joto.

Alijiunga na washika bunduki hao
kutoka Manchester United mwaka 2018,
na alifunga mabao nane katika mechi
39 alizowachezea Arsenal.

Raia huyo wa Armenia, ambaye
aliifungia nchi yake mabao mawili
wakati wa mchezo wa kufuzu kwa
michuano ya mataifa ya Ulaya dhidi
ya Bosnia Jumapili, alihisi alitakiwa
kuondoka England ili kupata nafasi ya

kucheza zaidi.

Alisema: “Natakiwa kufurahia kucheza
soka, bila kujali ni sehemu gani. Nchini
England, sikuwa na furaha tena.

“Nilipata simu kutoka kwa wakala
wangu na nilitaka kuja, kwa sababu
ilikuwa ni nafasi nzuri kwa upande
wangu. Sikufanya hata majadiliano na
wakala wangu kuhusu fedha.

“Pengine sikuweza kuzoea haraka
soka la Uingereza, hivyo nafikiri
mabadiliko yalikuwa muhimu.”

Winga huyo alisajiliwa Manchester
United akitokea Borussia Dortmund,
kabla ya kujiunga na Arsenal katika
usajili uliomhusisha Alexis Sanchez
kwenda Old Trafford ambaye kwa
sasa naye yupo kwenye Ligi Kuu ya
Italia, Serie A, akicheza pale Inter

Milan kwa mkopo.
- '

baada va

Martinez afurahi kupiga ‘hat-trick’

BUENOS AIRES, Argentina

LAUTARO Martinez alikuwa
“mwenye furaha kubwa” baada
ya kufunga mabao matatu ‘hat-
trick’ wakati Argentina ikiibuka
na ushindi kwenye mchezo wa
kirafiki dhidi ya Mexico, juzi Ju-
manne.

Martinez alifunga ‘hat-trick’
yake hiyo ya kwanza mijini
Texas wakati kikosi hicho cha
kocha, Lionel Scaloni, kikimal-
iza umwamba wa Mexico kuto-
poteza mechi chini ya Gerardo
Martino na wakakubali kichapo
cha mabao 4-0.

Mshambuliaji huyo wa Klabu

ya Inter, Martinez, ambaye alio-
nyesha kiwango kizuri kwenye
michuano ya kombe la Copa
America mapema mwaka huu.

Martinez mwenye umri wa
miaka 22, sasa amefikisha ma-
bao tisa aliyoifungia Argentina
katika mechi 13 alizoichezea
timu hiyo.

“Nina  furaha  kubwa,”
aliandika Martinez  kupitia
ukurasa wake wa mtandao wa
kijamii wa Twitter.

“Kuna kujitoa zaidi wakati
unapokuja hapa, sio kila mara
unapata muda wa kufunga ma-
bao ukiwa na jezi hii.”

Wakati akifunga mabao hayo

matatu, Martinez pia aliisaidia
Argentina kupata penalti am-
bayo ilifungwa na Leandro
Paredes.

Mchezaji huyo wa zamani
wa Klabu ya Racing Club ali-
wasifia wachezaji wenzake kwa
kumwezesha kufunga hat-trick
hiyo.

“Ni ngumu kupata nafasi hii.
Kwani kuna wachezaji wengi
ambao wanaweza kupata na-
fasi ya kuichezea Argetina,”
alisema Martinez.

“Nina futaha kubwa na
nawafurahia wachezaji wen-
zangu pamoja na benchi lote la
ufundi.”

\DESCHAMPS
- KuWAnll.l

PARIS, Ufaransa

OCHA wa Ufaransa, Didier Deschamps

amebainisha kwamba atajadiliana na

Antoine Griezmann kuhusu penalti, la-
ini akasema ataendelea kupiga.

- Griezmann alikosa penalti wakati Ufaransa

ikiibuka na ushindi wa mabao 3-0 dhidi ya An-

dorra kwenye mechi ya kufuzu kwa Euro 2020,

juzi Jumanne.

Mshambuliaji huyo wa Barcelona alikuwa
na kiwango kizuri kwenye michuano ya

Kombe la Dunia mwaka jana, akifunga pen-
alti tatu wakati Ufaransa ikilibeba taji hilo.

Na baada ya kuonyesha kiwango hi-
cho, Deschamps alimpa nafasi Griez-
mann ya kupiga penalti, lakini kocha

huyo alibainisha kwamba atafanya
mazungumzo na mchezaji huyo

mwenye umri wa miaka 28.

“Antoine, anafunga. Wakati aki-
takiwa kuufunga, anafunga,” alise-
ma akiiambia RMC Sport.

“Nitazungumza naye kwa
kina, kwa sababu kunaweza
kuwa na penalti nyingine Ok-

toba.”

Griezmann amekuwa
mchezaji wa kwanza wa
-] Ufaransa kukosa penalti
mbili kwa kipindi cha mi-

simu 10. Ufaransa in-
L aongoza msimamo wa

kundi H la kufuzu kwa
michuano hiyo ikiwa
imepata pointi 15 katika
mechi sita.
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DONDOO ZA SOKA
MACGAZETI YA ULAYA

RONALDO

ULAYA

® ® ® Ni mwenye furaha na ninafurahia mafanikio
haya, si kwa sababu nimefunga mabao, ila...

VILNIUS, Lithuania

RISTIANO Ronaldo

ameongeza rekodi nyingine

katika hazina yake baada ya

kuwa mfungaji wa wakati
wote kwenye michuano ya kuwania
kufuzu Europa 2020.

Ronaldo, 34, alicheka na
nyavu mara nne wakati
Ureno ikiichapa Lithuania
mabao 5-1 kwenye
mechi ya kuwania kufuzu
Euro 2020 na hivyo ku-
fikisha mabao 25 katika
michuano hiyo ya Ulaya.

Idadi hiyo inamfanya nyota huyo
wa Juventus kumpiku Robbie Keane,

ambaye alifunga mabao 23 katika
kinyang’anyiro hicho cha kuwania
kufuzu Europa wakati akiitumikia
timu ya Taifa ya Jamhuri ya Ireland.

Hata hivyo, Keane alionyesha utani
kwa nyota huyo wa Ureno amwachie
rekodi hiyo naye, akiandika kwenye
Instagram: “Nadhani una kumbu-
kumbu za kutosha @cristiano.”

Lakini ndani ya dakika saba,
Ronaldo alitupia bao lake la kwanza
usiku huo wa kuamkia jana kwa
mkwaju wa penalti kabla ya kuongeza
mabao mengi matatu na kufanya
jumla ya mabao yake yote kimataifa
kuwa 93.

Ronaldo pia aliimarisha ufungaji
wake wa wakati wote kimataifa Ulaya,
akimwacha nguli wa zamani wa soka
Ferenc Puskas kwa mabao tisa.

Pia ilikuwa ni ‘hat-trick’ ya nane
kimataifa kwa Ronaldo akiwa na ma-
bingwa hao wa Kombe la Mataifa wa
Ulaya.

Ronaldo, 34, akizungumzia ma-
fanikio hayo alisema: “Nimekuwa
na wakati mzuri, lakini timu ilifanya
vizuri pia,” Ronaldo aliwaambia wa-
nahabari.

“Ni mwenye furaha na ninafurahia
mafanikio haya, si kwa sababu nime-
funga mabao, ila kwa sababu ya ki-
wango ambacho tumeweza kuonye-
sha katika miaka ya hivi karibuni.

“Ni juu yangu kuendelea kusaidia
timu ya taifa.”

Baada ya kutoka sare mfululizo
wakati ikianza michuano hiyo, Ureno
imeweka rekodi ya ushindi mnono
dhidi ya Serbia na Lithuania.

ZISIKUPITE
BECKHAM AMFUATA MESSI

DAVID Beckham “anafanya mawasiliano” na msham-
buliaji wa Barcelona, Muargentina Lionel Messi, 32,
kuhusu kujiunga naye katika klabu yake inayoshiriki Ligi
Kuu Marekani (MLS), Inter Miami. (Mirror)

CHELSEA YAJIPANGA KWA ATAL

CHELSEA itajaribu kumsajili beki wa pembeni wa
Nice, Mualgeria Youcef Atal, 23, anayeelezwa kuwa na
thamani ya pauni milioni 35, katika dirisha la Januari
kama itafanikiwa kuondolewa kifungo cha kusajili. (Sumn)

UNITED MPAMBANIA LUIS

MANCHESTER United inamnyemelea kiungo wa Ben-
fica, Mreno Florentino Luis, 21, ila itakabiliwa na upinzani
kutoka Manchester City. (A Bola via Sport Witness - in
Portuguese)

CITY KUMRUDIA SKRINIAR

MANCHESTER City ofa yake haikufanikiwa majira ya
joto kwa beki wa Inter Milan, Mslovakia Milan Skriniar, ila
itajaribu tena Januari. (Tuttosport, via Sport Witness)

AMTAJA MESSI ARSENAL

ARSENE Wenger amesema moja ya jambo kubwa zaidi
analolijutia akiwa kocha wa Arsenal ni kukosa kumsajili
mshambuliaji wa Barcelona, Lionel Messi. (belN Sports)

BRUYNE KUMFUATA KOMPANY

KIUNGO wa Ubelgiji Kevin de Bruyne, 28, amemuahidi
mchezaji mwenza wa zamani hapo Manchester City, Vin-
cent Kompany kwamba siku moja atakwenda kuichezea
klabu yake ya Anderlecht. (Sumn)

AJUTA KUCHEZA EPL

KIUNGO wa Armenia aliyewahi pia kuichezea Man-
chester United na Arsenal, Henrikh Mkhitaryan, 30,
ambaye kwa sasa anaichezea Roma, amesema nyakati
zake akicheza Ligi Kuu England kulimfanya “kupoteza
mapenzi” na soka. (Manchester Evening News)

SANE KUWEKEWA Kizuizi

MANCHESTER City inajaribu kumshawishi winga
Leroy Sane, 23, kusaini mkataba mpya kabla ya Bayern
Munich kupata fursa mpya ya kutoa ofa kwa Mjerumani
huyo. (Standard)

GAYA AANZA KUWINDWA

CHELSEA itajaribu kumsajili beki wa kushoto wa
Valencia na Hispania, Jose Gaya, wakati mkataba wake
utakapomalizika majira ya joto yajayo. (Soccer Link, via
Talk Sport)

AMFUNGUKIA WENGER

BEKI wa zamani wa Arsenal na Ujerumani, Per
Mertesacker anaamini wachezaji wa klabu hiyo wal-
ishindwa kuthibitisha thamani yao kwa Arsene Wenger
wakati Mfaransa huyo akiinoa klabu hiyo hapo Emirates.
(Standard)

NICOLATO AMPA SOMO KEAN

KOCHA wa Italia U-21, Paolo Nicolato amemtaka strai-
ka wa Everton, Moise Kean, “kujifunza kutokana na ma-
kosa” kinda huyo ameachwa katika kikosi cha wakubwa
cha Italia kilichopo kwenye majukumu ya kimataifa kwa
sasa. (Gazzetta Dello Sport, via Sport Witness)
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BN ZAHERA AHISI KITUBALINYA,
MOLINGA KUKOSA MABAO

Nyoni: Moto sasa
kwa Sudan Taifa

Na Faustine Feliciane

Na Mwandishi Wetu

BEKI wa timu ya Taifa, Taifa Stars,
Erasto Nyoni, amesema kwa kasi ile

ile sasa wanapaswa kuelekeza nguvu
zao kwenye mchezo dhidi ya Sudan wa
kuwania kufuzu fainali za Afrika kwa
Wachezaji wa Ndani (CHAN).

Erasto alikuwa sehemu ya kikosi cha
Taifa Stars kilichowatupa nje Kenya
kwenye mchezo wa kwanza hatua ya
awali ya michuano hiyo na pia akawa
sehemu ya kikosi cha Stars kilichoitupa
nje Burundi kwenye mchezo wa ku-
wania kufuzu kushiriki hatua ya makun-
di kusaka tiketi ya kucheza fainali za
Kombe la Dunia zitakazofanyika nchini
Qatar 2022.

Akizungumza na gazeti hili jana, Nyo-
ni alisema hamasa kubwa iliyokuwapo
kuanzia kwa mashabiki waandishi wa
habari, viongozi mpaka wao wachezaji
ndio imefanikisha matokeo mazuri wali-
yoyapata kwenye michezo iliyopita.

“Bado tuna kazi ngumu katika
mashindano yote tunayoshiriki, mch-
ez0 unaofuata ni dhidi ya Sudan, kwa
sasa tunapaswa kuelekeza nguvu zetu
kwenye mchezo huo na kuunganisha
nguvu kama ilivyokuwa katika michezo
iliyopita, kikubwa tunataka kufanya
vizuri na kufikia malengo yetu na ya
kila shabiki na Watanzania kwa ujumla,”
alisema Nyoni.

Djodi kamgusa
Ndayiragije hapa

Na Mwandishi Wetu

BAADA ya kukunwa na kiwango anach-
oendelea kukionyesha akiwa na kikosi
cha Azam FC, Kocha Mkuu wa timu hiyo,
Mrundi Etienne Ndayiragije, amepende-
keza mshambuliaji wake Muivory Coast
Richard Djodi, kuongezwa mkataba
mpya jambo ambalo uongozi wa klabu
hiyo umelitekeleza mara moja kwa kum-
funga kwa miaka miwili zaidi.

Djodi, ambaye ameipeleka Azam
FC raundi ya kwanza ya michuano ya
Kombe la Shirikisho Afrika kufuatia ku-
tupia mabao mawili wakati wakishinda
3-1 dhidi ya Fasil Kenema ya Ethiopia
hivyo kusonga mbele kwa jumla ya ma-
bao 3-2, alibakiza mwaka mmoja katika
mkataba wake wa awali.

Hivyo, sasa ataendelea kukipiga na
wakali hao wa Chamazi hadi mwaka
2022 baada va juzi kumwaga wino rasmi
katika mkataba wake mpya huku ak-
ishuhudiwa na Ofisa Mtendaji Mkuu wa
Azam FC, Abdulkarim Amin ‘Popat’.

Ofisa Habari wa Azam FC, Jafari
Maganga, jana alisema uongozi wa klabu
hiyo umeamua kuingia naye mkataba
mpya ndani ya muda mfupi baada ya
Djodi aliyejiunga na timu hiyo akitokea
Ashanti Gold ya Ghana, kuonyesha
kiwango kizuri katika mechi mbalimbali
za mashindano hali ambayo imemvutia
Ndayiragije, aliyependekeza kurefushwa
zaidi kwa mkataba wake.

“Kocha Ndayiragije amevutiwa na
uwezo mkubwa unaoonyeshwa na Djodi,
hivyo amependekeza aongezwe mkata-
ba mpya mapema jambo ambalo uon-
gozi umelitekeleza mara moja,” alisema
Maganga.

ICHA ya kuanza kuonyesha

cheche zake za kucheka na

nyavu, Kocha Mkuu wa Yanga,

Mkongomani Mwinyi Zahera
amehoji kuna nini kwa washambuliaji
wake wawili, raia mwenza David Molin-
ga aliyefunga mabao mawili wakati wak-
ishinda 3-0 kwenye mechi ya kirafiki
dhidi ya Toto Africans juzi pamoja na
Mganda Juma Balinya.

Molinga ambaye mashabiki wanaami-
ni Yanga imeingia ‘chaka’ kutokana na
kushindwa kuonyesha uwezo wa ku-
funga kwenye mechi za kirafiki anazo-
pewa nafasi, katika mechi hiyo ya kirafiki

Mwanza alifunga mabao mawili kabla
ya Zahera kumtoa, lakini pia Balinya

naye akiandamwa na ukame wa mabao
tangu ajiunge na timu hiyo msimu huu
akitokea Polisi FC ya Uganda.
Akizungumza baada ya mechi
hiyo juzi, Zahera alionyesha
kushangazwa na washambu-
liaji hao akiwataka wanaowa
beza wajiulize kuna nini nchini
kwa kuwa walipotoka waliku-
wa ni miongoni mwa wafungaji
bora.
“Sijui kuna nini hapa, mchezaji kama
huyu Falcao (David Molinga) kule Congo
alikuwa namba mbili kwa ufungaji akiwa
na mabao 15 baada ya Jackson (Muleka)
wa TP Mazembe na huyu Juma (Balinya)
aliongoza Uganda kwa kufunga mabao
21, sasa jiulize kuna nini hapa,” Zahera
alihoji.

Hata hivyo, Zahera alisema ni suala la
muda tu kabla ya washambuliaji wake
hao kuanza kutupia huku akiwatoa hofu
mashabiki wa timu hiyo kuhusu kufanya
vizuri kwenye mechi yao ya Ligi ya Ma-
bingwa Afrika dhidi ya Zesco Jumamosi.

Zahera bado anaamini uwezo wa
washambuliaji wake, huku akijipanga
kutatua tatizo hilo sugu la kushindwa
kutumia vema nafasi wanazotengen-
ezewa.

Katika ushindi huo wa juzi dhidi ya
Toto Africans, mbali na Molinga aliyetu-
pia mawili dakika ya 37 na 41, bao la tatu
lilifungwa na kiungo mpya, Mzanzibari
Abdulaziz ‘Bui’ Makame dakika ya 51.

Mbali na Molinga na Balinya, safu ya
ushambuliaji ya Yanga inaundwa pia na
Patrick Sibomana, Sadney Urikhob na
Maybin Kalengo.

Straika wa Yanga, David Molinga, akifanya vitu vyake dimbani kwenye mechi ya kirafiki dhidi ya Toto Africans
iliyopigwa Uwanja wa Nyamagana juzi. NA MPIGAPICHA WETU

Samatta kurejea uwanjani mapema

Na Somoe Ng'itu

NAHODHA wa Timu ya Taifa ya Tanzania,
Taifa Stars na mshambuliaji wa Klabu ya
KRC Genk inayoshiriki Ligi Kuu Ubelgiji,
Mbwana Samatta, atarejea uwanjani hivi
karibuni baada ya majibu ya vipimo alivy-
ofanyiwa kuonyesha, mguu wake ulipata
mstuko na sijeraha kubwa, imefahamika.

Samatta alipata maumivu wakati aki-
itumikia Taifa Stars dhidi ya Burundi ka-
tika mechi ya kuwania tiketi ya kutinga
hatua za makundi kusaka kufuzu fainali
zijazo za Kombe la Dunia nchini Qatar
Dar es Salaam Jumapili iliyopita kwa we-
nyeji kusonga mbele katika michuano
hiyo.

Hata hivyo, Samatta hakuwa tayari
kufanyiwa mabadiliko mapema katika
mechi hiyo iliyokuwa ya “kufa ama kupo-
na”, mpaka pale alipoona hali imekuwa
mbaya na hivyo kuliruhusu benchi la
ufundi kumtoa nje.

Akizungumza na gazeti hili jana, Sa-
matta, alisema anamshukuru Mungu
maumivu aliyopata hayakuwa makubwa
na sasa atapata matibabu na kurejea
uwanjani ndani ya siku chache.

Mshambuliaji huyo alisema kwamba
baada ya kupona, anaamini atarejea
uwanjani na kuendelea kupambana ili
kuisaidia klabu yake pamoja na taifa lake
la Tanzania.

“Asante Mungu, nashukuru baada ya
kufanyiwa uchunguzi, daktari amesema

sehemu iliyopata majeraha imetokana
na mshtuko na si kuvunjika, yaani amese-
ma kama ingekuwa imeumia, muda wa
chini ningekaa nje ya uwanja kwa muda
wa miezi sita, lakini sasa nitakaa muda
mchache na kurejea uwanjani,” alisema
Samatta.

Mbali na kupambana kwa ajili ya Genk,
Samatta pia bado anajiweka sokoni kupata
timu ya kuitumikia barani Ulaya na hasa
akiitaka Ligi Kuu England, wakati huu ak-
iwa amebakisha miaka miwili katika mka-
taba wake na klabu hiyo ya Ubelgiji.

Katika mchezo huo, Stars iliwaondoa
Burundi kwa penalti 3-0, baada ya ma-
tokeo ya jumla kuwa sare ya mabao 2-2
kufuatia sare ya bao 1-1 nyumbani na
ugenini.
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Kagere, Stars
njia moja Qatar

Na Mwandishi Wetu

MSHAMBULIAJI wa Klabu ya Simba, Meddie
Kagere (pichani), ameiongoza timu yake ya
Taifa ya Rwanda kuungana na Taifa Stars
kuwa miongoni mwa timu zilizofuzu hatua
ya makundi ya kuwania kufuzu Kombe la
Dunia nchini Qatar 2022 baada ya kuifungia
mabao mawili wakati ikiichapa Shelisheli
7-0 juzi.

Matokeo hayo yanaifan-
va Rwanda kuitoa Shel-
isheli kwa jumla ya mabao
10-0 baada ya Alhamisi
iliyopita kwenye mechi ya
awali kushinda 3-0 ugenini
huku Kagere akitupia moja
katika ushindi huo.

Katika mchezo wa juzi
uliopigwa Uwanja wa
Nyamirambo mjini Kigali,
mbali na Kagere aliyeziona
nyavu dakika ya 27 na 51, mabao mengine
yalifungwa na Jacques Tuyisenge dakika ya
28 na 34, Yanick Mukunzi dakika ya 57 na
Muhadjir Hakizimana dakika ya 79.

Hakizimana na Mukunzi pia walikuwa
miongoni mwa wafungaji waliocheka na
nyavu katika mechi ya awali ugenini, hivyo
sasa Rwanda inayonolewa na kocha mzawa
Vincent Mashami inaungana na Taifa Stars
iliyoitoa Burundi kwa mikwaju ya penalti
3-0 baada ya matokeo ya jumla kuwa 2-2,
kusubiri kujua makundi watakayoangukia
kuwania kufuzu fainali hizo.

Kagere ambaye juzi alitangazwa Mchezaji
Bora wa mwezi Agosti na Bodi ya Ligi Kuu
Bara, ameuanza msimu huu kwa mafanikio
- makubwa kwani katika mechi ya ufunguzi
Mshambuliaji wa Ureno, Cristiano Ronaldo akifanya yake uwanjani kvvenye mechl va kuvvama kufuzu wa Ligi Kuu Bara pia alitupia mabao mawili
fainali za Europa 2020 dhidi ya Lithuania na straika huyo, anayeichezea Juventus vya Italia kufunga ma- na kutoa pasi ya mwisho wakati wakishinda
bao manne wakati wakishinda 5-1. HABARI UK.30 3-1 dhidi ya JKT Tanzania.

Yanga: Tutaivaa Zesco kivingine

Na Favstine Feliciane ® ® ® Zahera awatoa hofu mashabiki, asema tayari mka-
hitimisha Kambi  yake i katl wa l<u1bul<a na ushindi umekamilika na kwamba...
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Mwanza kwa kuvuna jumla ya
mabao 4-1 kufuatia kuibuka na
ushindi wa 3-0 dhidi ya Toto Africans ikiwa
ni baada ya sare ya bao 1-1 dhidi ya Pamba,
Kocha Mkuu wa Yanga, Mwinyi Zahera
amewataka mashabiki wa timu hiyo kutuliza
presha kwa kuwa wataivaa Zesco Jumamosi
kivingine kabisa.
Akizungumza baada ya kuichapa
Toto Africans juzi, Zahera alise-
ma mbinu atakazotumia katika
mechi ya Ligi ya Mabingwa Af-
rika Jumamosi kwenye Uwanja
wa Taifa dhidi ya Zesco ya Zam-
bia ni tofauti kabisa na kwamba
ana uhakika wa kikosi chake
kuibuka na ushindi.

za hayamtii hofu na kwamba kila mechl
kwake ina mbinu na ufundi tofauti katika
kukabiliana nayo.

“Siangalii matokeo haya kwenye mechi
hizi za kirafiki, kwani hata wachezaji wataka-
ocheza mechi dhidi ya Zesco ni tofauti, ki-
kubwa kwangu naangalia namna wachezaji
wanavyocheza nakutazama nani nimtumie
wapi na kwa muda gani, haya yote ni maan-
dalizi kuelekea mchezo wetu wa Ligi ya Ma-
bingwa,” alisema Zahera.

Alisema namna walivyocheza kwenye
michezo hiyo ya kirafiki sivyo watakavy-
ocheza kwenye mchezo wa Jumamosi dhidi
ya Zesco.

“Naifahamu Zesco, najua ubora wao na

udhaifu wao.., nimeshaandaa namna ya
kuwakabili, mashabiki wafahamu tunavy-
ocheza sasa kwenye michezo ya kirafiki,
sivyo tutakavyocheza na Zesco, tutaingia
uwanjani kivingine,” alisema.

Aidha, amewataka mashabiki wa timu
hiyo kujitokeza kwa wingi uwanjani kuwapa
hamasa wachezaji wao ili kuhakikisha wanai-
buka na ushindi siku hiyo.

Katika ushindi huo wa juzi dhidi ya Toto
Africans, mabao yalifungwa na David Molin-
ga aliyetupia mawili dakika ya 37 na 41, huku
la tatu liliftungwa na kiungo mpya, Mzanzi-
bari Abdulaziz ‘Bui’ Makame dakika ya 51.

Na katika mechi dhidi ya Pamba bao la
Yanga lilifungwa na Molinga ambaye hata
hivyo hatacheza mechi dhidi ya Zesco kuto-
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kana na kuendelea kusubiri kibali chake cha
kimataifa kutoka Shirikisho la Soka barani
Afrika (Caf).

Ushindi kwenye mchezo huo wa kwanza
utawaweka Yanga katika nafasi nzuri kue-
lekea mechi ya marudiano wiki mbili zijazo
nchini Zambia.

Hata hivyo, endapo Yanga itashindwa
kupata matokeo ya jumla katika mechi
hizo mbili nyumbani na ugenini, itaangukia
kucheza mechi ya mchujo na timu zitaka-
zovuka raundi ya kwanza kutoka Kombe la
Shirikisho Afrika ili kuwania nafasi ya kut-
inga hatua ya makundi ya michuano hiyo in-
ayoshika nafasi ya pili kwa utajiri kwa ngazi

ya klabu barani Afrika.
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