Mtoto aliwa na A
mbwa, &

SportPesa

=1,042,431,860

BET LEO UWE BILIONEA

- wa2|ka kichwa

SPORTPESA.CO.TZ | PIGA *150*87#

N Jumatano Machi 16, 2022 Tanzania 1,000/- Kenya 100/- I

ISSN 0856 « Na. 0580886 WWW. |ppmed|a com MWANGA WA J A ML

mpasheTZ mpasheTZ mpasheTZ 0745 7007 1 "-‘ r.- UKURASAZl
LIKE & FOLLOW US :

Rais Samia kuteta
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Shabiki |k YALYomo i KESI YA SABAYA
alivyovawa Mshtakiwa adai

vuuwrgﬁjua :? :I;;;:I;\WAASNUFAEHA | Wal(ili alimtal(a
UKURASA 2 WANAWAKE MAMIA aseme uongo
IS MAYELE AMTULIZA MZUKA NABI UK .24

WANAOLIMA ZABIBU




2 Nipashe .....ou. iz

HABARI KITAIFA

Rais Samia kuteta kirefu na Polepole

Na Augusta Njoji, DODOMA

RAIS Samia Suluhu Has-
san amewaapisha viongozi
mbalimbali aliowateua juzi,
akisema kuwa kabla ya Balozi
wa Malawi, Humphrey Pole-
pole, kwenda nchini humo,
atakutana na kuteta naye kwa
kirefu.

Mkuu wa nchi huyo alitoa
kauli hiyo jana baada ya ua-
pisho wa Balozi Polepole na
Mkuu wa Mkoa wa Njombe,
Waziri Kindamba, uliofanyika
Ikulu Chamwino mkoani Do-
doma.

Alisema Balozi Polepole
kabla ya kwenda Malawi,
ataingizwa darasani kwanza
katika Chuo cha Diplomasia.

“Tunaendelea na kazi kwa
‘ku-swipe’ watu kwenye mae-
neo mbalimbali. Leo (jana)
tumeapisha watu  wawili;
Balozi na Mkuu wa Mkoa.
Mheshimiwa Balozi ninajua
baada ya hapa watakuweka
darasani kwanza pale Chuo
cha Diplomasia. Utakapotoka
pale, kabla ya kwenda Malawi

nitakutana nawe. Kwa hiyo,
tutazungumza kwa urefu,”
alisema.

Akitoa maagizo kwa Mkuu
wa Mkoa wa Njombe, Rais
Samia alimtaka kuupandi-
sha mkoa huo kimapato na
kuhimiza masuala ya lishe,
ambayo katika hotuba yake
ya kufunga mwaka 2021, ali-
weka wazi kwamba Tanzania
haifanyi vizuri.

“Kaongeze jitihada, nenda
mbele. Njombe ni mkoa we-
nye kila kitu, kama utatulia
utaweza kupandisha kipato
kwa kiasi kikubwa. Kuna
mambo mengi ya kuangalia
pamoja na kwamba Njombe
ni mkoa unaozalisha chakula
kwa wingi kuna tatizo la lishe,
hapo kaangalie vizuri.

“Huko nyuma nilifanya
mkataba na wakuu wa mikoa
na wamefanya kazi nzuri. Nin-
afikiria tena kufanya mikataba
na wakuu wa mikoa kusimam-
ia masuala ya lishe. Kwa hiyo
kaliangalie,” aliagiza.

Kuhusu chanjo ya UVIKO-19,
Rais Samia alihimiza wa-

nanchi waendelee kuhama-
sishwa kuchanja.

“Pia usisahau suala la chan-
jo nenda jitahidi kushirikiana
na wenzako kahamasishe
watu wachanje. Kama mlivy-
osikia tayari kuna Omicron
imeanza huko Asia na wakian-
za huko hawapo mbali kufika
kwetu, ninaomba mkasimam-
ie,” aliagiza.

Waziri Mkuu, Kassim Ma-
jaliwa, alisema Watanzania
wana imani na viongozi hao
walioapishwa kupitia utendaji
kazi wao.

“Tunatambua mkuu wa
mkoa ni kiongozi wa shughuli
za serikali. Mkoa wa Njombe
ni mkoa uliojipambanua kwa
shughuli nyingi za uchumi iki-
wamo kilimo, lakini shughuli
za Uujasiriamali ambazo wana
Njombe wanashughulika nazo
wakazi wote. Njombe pia ni
mkoa ambao kiusalama una-
fanya vizuri.”

“Kama msimamizi mkuu wa
shughuli za serikali Njombe,
tunaamini utaungana na
wananchi na utawaongoza

kuchochea maendeleo na
kuimarisha ulinzi na usalama
na shughuli zote utakazokabi-
dhiwa kwa miongozo iliyoko
na ya mkuu wa nchi,” alisema.

Kuhusu Balozi Polepole,
Majaliwa alisema: “Balozi
kama nilivyosema mwanzo,
Mheshimiwa Rais amekua-
mini kuwakilisha nchi Ma-
lawi. Kwa heshima aliyokupa,
Watanzania wana matumaini
makubwa kwa sababu Malawi
nchi jirani, ni nchi ambayo
tumeishi muda mrefu tukiwa
na uhusiano mzuri lakini Ma-
lawi ina fursa nyingi za kiu-
chumi.

“Ukiwa mwakilishi wa Tan-
zania nchini Malawi, utaima-
risha hali ya ulinzi na usalama
kwa sababu kwenye mipaka
yetu lazima iendelee kuwa
salama ili wananchi wetu wai-
shi kwa amani na kufanya kazi
zao kwa usalama,” alisema.

Alimtaka  Polepole  ku-
hakikisha nchi hizo zinajenga
uhusiano na kuimarisha uhu-
siano wa kiuchumi na kitama-
duni.

Mwenyekiti wa Bodi ya
Mamlaka ya Majisafi

na Usafi wa Mazingira
Dar es Salaam (DAWA-
SA), Jenerali mstaafu
Davis Mwamunyange
(kushoto), akishuhudia

A mkazi wa Bagamoyo

b akifungulia maji kama

. ishara ya utekelezaji wa
mradi wa kusambaza
maji kutoka Makongo
hadi Bagamoyo, mkoani
Pwani jana. Mradi huo

/= unategemea kunufaisha
wakazi zaidi ya 450,000
kwenye maeneo ya
Bagamoyo, Vikawe,
Mbweni, Madale, Mivu-

i moni, Wazo na Goba.

| Kulia ni Mjumbe wa Bodi
~ya mamlaka hiyo, Evarist
Ndikilo. PICHA: JOSEPH
MWENDAPOLE

Polisi waua, kujeruhi mashabiki uwanjani

Na Waandishi Wetu

MTU mmoja ameuawa kwa
kupigwa risasi na wengine
wawili kujeruhiwa katika vu-
rugu zilizotokea wakati wa
mechi ya fainali ya mpira wa
miguu ya Kombe la Kumbu-
kumbu la Dk. Livingstone
iliyochezwa juzi kwenye
Uwanja wa Lake Tanganyika
mkoani Kigoma, ikihusisha
Mwandiga FC na Kipampa FC
ya Ujiji.

Akithibitisha kutokea kwa
tukio hilo, Kamanda wa Polisi
Mkoa wa Kigoma, James Man-
yama, alisema jana kuwa ku-
tokana na vurugu hizo, risasi
ilimpiga Juma Ramadhani na
kusababisha umauti.

Alisema kuwa askari wa
jeshi hilo walilazimika kuji-
hami baada ya kuzidiwa ngu-
vu na mashabiki hao, akidai
kuwa licha ya risasi kupigwa

juu, hawakuacha vurugu iki-
wamo mashambulizi dhidi ya
askari.

Kamanda Manyama alidai
kuwa katika vurugu hizo,
Koplo Subira aliangushwa
chini na kujeruhiwa kwa jiwe
kichwani kisha kujihami kwa
kupiga risasi za moto.

Hata hivyo, baadhi ya
mashuhuda wa tukio, aki-
wamo Janson Rwekaza, wal-
idai kuwa nguvu iliyotumika
ilikauwa kubwa kwa kuwa
tayari mashabiki walikuwa
wameshatulia, lakini askari
waliingia na kuanza kufyatua
mabomu na kupiga risasi za
moto.

KAULI YA ACT

Kutokana na tukio hilo,
Chama cha ACT-Wazalendo
kimelilaani na kumwomba
Rais Samia Suluhu Hassan
aangalie namna ya kufumua

Jeshi la Polisi kiutendaji,
kisheria na kiuwajibikaji ili
litoke kwenye kile walichoki-
ita jeshi la nguvu na kuwa
linalotoa huduma.

Taarifa iliyotolewa jana na
Msemaji wa Kisekta Wizara ya
Mambo ya Ndani wa ACT-Wa-
zalendo, Mbarala Maharagan-
de, ilibainisha kuwa chama hi-
cho kinapendekeza kiundwe
chombo huru cha kuangazia
mwenendo wa polisi.

“Chombo hicho kiwe na ju-
kumu la kupokea malalamiko
ya wananchi kuhusu ma-
tendo ya polisi na kuyafanyia
kazi kwa sababu leo polisi
ikikosea, hakuna sehemu ya
kupeleka malalamiko,” alise-
ma.

Pia kimetaka uchunguzi
huru ufanyike na kamati huru
ya uchunguzi iundwe haraka
ili kuchunguza tukio hilo na
waliolifanya wasimamishwe

kazi na wakamatwe wakati
uchunguzi unafanyika.

ACT-Wazalendo pia kime-
pendekeza kuundwe kam-
isheni ya maadili ya Jeshi la
Polisi ili kusimamia weledi na
maadili katika utendaji wao
wa kila siku.

Chama hicho kimeitaka
serikali na polisi wabebe ju-
kumu la matibabu na fidia
kwa majeruhi wawili wa risasi
ambao ni Omary Amrani na
Nasifu Moshi.

“Serikali na polisi inapas-
wa kutoa fidia kwa familia
za marehemu Juma Bichuka
kwa sababu alikuwa ana fa-
milia na ndiye alikuwa tege-
meo katika familia yake kabla
ya kuuawa na polisi,” alisema
Maharagande katika taarifa
yake hiyo.

*Imeandaliwa na Pendo
Thomas (KIGOMA) na Ro-
mana Mallya (DAR)

]
: Kitambulisho cha Taifa

: kupandishwa hadhi

Na Maulid Mmbaga

MAMLAKA ya Vitambulisho vya

¢ Taifa (NIDA) imesema ina lengo la

: kukipandisha hadhi Kitambulisho

: cha Taifa kwa kuingiza mifumo

¢ ya vitambulisho vingine vyote

: ikiwamo kadi ya benki, leseni ya

: udereva na pasi ya kusafiria vipati-
: kane kwenye kitambulisho kimoja.

Akizungumza na waandishi wa

* Mkuu wa Kitengo cha Mawasiliano
* ya Umma kutoka NIDA, Geofrey

: Tengeneza, alisema kitambulisho

: hicho kitakuwa kinabeba vitambu-
: lisho vingine vyote hadi bima ya

: afya, jambo litakalowasaidia Wa-

: tanzania kuondokana na adha ya

: kubeba vitambulisho vingi.

“Hiki ndicho kitambulisho pekee

: chenye uwezo huo, hakuna kingine
: chochote kwani hiki kina sili kadi

: ambayo inatunza taarifa, ina uwezo
: wa ku accommodate (kuchukua)

: vitambulisho vingine vyote kwa

: hiyo tutafika mahali tukiambiwa

¢ tuonyeshe leseni ya udereva unam-
* pa kitambulisho anaingiza namba

¢ anaona Kila kitu.

“Miaka ya mbeleni tutafika mahali

: ambapo wenzetu tayari wame-

: shafika kitakuwa kikitumika kwe-
: nye ATM, kama E-Wallet, unaweka
: fedha zako unatunza humo, huna

: haja ya kutembea na vingine, pia

: Kitakuwa kinakuruhusu kuingia

: kwenye milango va elektroniki

: hutakuwa na haja ya kuwa na vitu
: vingine, tutaflka huko hivyo kitam-
¢ bulisho hiki kitakuwa na thamani

: kubwa,” alisema Tengeneza.

Akizungumzia kipindi cha mwaka

* mmoja wa uongozi wa Rais Samia

¢ Suluhu Hassan, alisema mam-

: laka hiyo imefanikiwa ununuzi wa

* mashine mbili kubwa ambazo zime-
: saidia kuongeza kasi ya uchakataji

: wa vitambulisho.

Alisema mwanzo kulikuwa na

: malalamiko ya ucheleweshaji wa

: Vitambulisho vya Taifa akibainisha
¢ kuwa tatizo hilo lilikuwa linasa-

: babishwa na kupungua uwezo wa

: uzalishaji katika mashine walizoku-
: wa wakizitumia.

Alisema awali walikuwa na

: mashine tatu ambazo uwezo wake
: wa uzalishaji ni vitambulisho 500

: kwa saa na baada ya muda uwezo
¢ wake ulishuka hadi kufikia 250 hali
* iliyosababisha kasi ya uzalishaji na
* vandikishaji watu wanaohitaji kad|
: hizo kutoenda sawa.

“Katika jitihada za kuhakikisha

: tunaongeza kasi ya uzalishaji

¢ tumefanikiwa kupata mashine

: zingine kubwa mbili ambazo katika
¢ hatua ya mwanzo kuanzia mwezi
: Januari mwaka huu tunazalisha

: vitambulisho 1,000 kwa mashine

: moja kwa saa, na kwa mwaka uli-
: opita hadi kufikia Februari mwaka
¢ huu tulikuwa tumezalisha zaidi ya
: vitambulisho milioni 3.5, alisema
: Tengeneza.

Vile vile, alisema idadi hiyo awali

¢ walikuwa wanazalisha kwa muda

: wa miaka mitatu tofauti na sasa,

: pia alieleza kuwa hiyo imewasaidia
: kusambaza vitambulisho vingi

© wilayani ili kuwafikia Watanzania

: wengi na malalamiko kwa sasa

© yamepungua.

Kadhalika, wanatarajia kuongeza

: uwezo zaidi wa kuzalisha vitambu-
: lisho hivyo hadi kufikia 4,000 kwa

: saa kutokana na mashine hizo uw-

: ezo wake kuwa ni 4,500 kwa saa,

: ambazo kwa mashine mbili ni 9,000
3 sa‘z/va na vitambulisho 144,000 kwa
¢ siku.
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Watanzania wote 300 waondolewa Ukraine

Na Faustine Feliciane

WAZIRI wa Mambo ya Nje na Ushiriki-
ano wa Afrika Mashariki, Balozi Liberata
Mulamula, amesema serikali imefanikiwa
kuwaondoa Watanzania wote 300 walioku-
wapo nchi Ukraine kutokana na machafuko
valiyotokana na kuvamiwa na Urusi.

Akizungumza na waandishi wa habari
jana kuelezea mafanikio ya wizara hiyo
katika kipindi cha mwaka mmoja wa uon-
g0zi wa Rais Samia Suluhu Hassan, Balozi
Mulamula alisema jukumu la serikali kupitia
balozi mbalimbali za Tanzania ni kuhakiki-
sha wanawalinda Watanzania wote nje ya
nchi. Alisema mpaka jana hakuna Mtanza-
nia aliyekwama Ukraine na baadhi ya Wa-
tanzania hao wamefika nchini na wengine
wapo nchi za Poland na Ujerumani.

Alisema asilimia 80 ya Watanzania wal-
iokuwapo Ukraine ni wanafunzi na wapo
walioomba waendelee na masomo yao
Tanzania na wengine wanatafuta nafasi ya
kusoma nchi za jirani na Ukraine.

“Katika wanafunzi hawa wengi wao wali-
kuwa wanasomea udaktari, sasa kuendelea
na masomo Yao VYUo Vya hapa nchini kuna
utaratibu wake, lakini tunafahamu wapo
wengine katika nchi kama Ujerumani na
wengine Poland wanaangalia uwezekano
wa kuhamia katika vyuo vya nchi hizo
kuendelea na masomo yao,” alisema Balozi
Mulamula.

Aliwataka Watanzania kujenga utaratibu
wa kujiandikisha katika balozi za Tanzania

KESI YA SABAYA

wanapokuwa nje ya nchi ili kuwa na taarifa.

Alisema serikali itaendelea kusimamia

usalama wa Watanzania popote waliko kwa

maslahi yao na taifa.

Akizungumzia mafanikio ya wizara hiyo,
Balozi Mulamula alisema katika kipindi cha
mwaka mmoja viongozi wakuu wa kitaifa
walifanya ziara nje ya nchi na viongozi

wakuu kutoka nchi mbalimbali na mashirika

va kimataifa waliitembelea Tanzania.

“Rais Samia alifanya ziara za kitaifa,
kikazi na kiserikali katika nchi za Umoja
wa Falme za Kiarabu, Ufaransa, Ubel-
giji, Marekani, Rwanda, Malawi, Zambia,
Burundi, Kenya na Uganda,” alisema Balozi
Mulamula.

Alisema katika ziara ya Rais Samia
Ubelgiji Wizara yake iliratibu na kufaniki-
sha uwekwaji saini wa mikataba sita yenye
thamani ya Sh. trilioni 1.7 na upatikanaji
wa Euro milioni 425 kutoka kamisheni ya
Umoja wa Ulaya.

“Kwa pamoja mikataba na fedha hizo
zitahusisha utekelezaji wa miradi mbal-
imbali ya maendeleo ikiwamo ujenzi wa
awamu ya tano ya barabara za mabasi ya
mwendo wa haraka, kuimarisha mifumo
va kidigitali, kuimarisha miji (Green Cities)
pamoja na miradi mingine ya maendeleo
katika sekta ya afya na kilimo,” alisema
Balozi Mulamula.

Alisema mafanikio mengine ni kusainiwa
hati ya makubaliano 36 kati ya Serikali ya
Tanzania na Umoja wa Falme za Kiarabu,
hati 12 zilisainiwa.

Mtoto aliwa na mbwa,
wakazi wazika kichwa

Na Ibrahim Yassin,
KYELA
MTOTO mchanga

anayedaiwa kutupwa na
mwanamke asiyefaha-
mika, ameliwa na mbwa
na kubakizwa kichwa,
kilichozikwa na wanaki-
jiji wa Ikulu, Kata ya
Ipinda wilayani Kyela
mkoani Mbeya.

Akizungumza jana na
Nipashe kijiji huko,
mmoja wa mashuhuda
wa tukio hilo, Miluna
Mwaipopo, ambaye ni
balozi wa eneo hilo,
alisema walibaini hali
hiyo juzi majira ya saa
saba mchana baada
ya kuona mbwa koko
anatafuna nyama na al-
ipofuatilie, aliona kime-
baki kichwa cha mtoto
mchanga.

Alisema kuwa baada
ya kuona kichwa hicho,
alipiga simu ofisi ya ki-
jiji na viongozi walifika

eneo hilo kujionea hali
hiyo iliyowashangaza
wengi kutokana na uka-
tili uliofanywa na mtu
aliyetupa mtoto huyo.

hicho cha Ikulu, Samson
Mwaijumba, alisema
kuwa baada ya kupigi-
wa simu na balozi, ali-
fika eneo hilo akiwa na
na walisikitishwa kuona
kichwa cha kichanga
kikiwa na damu, huku
sehemu nyingine ya
mwili ikiwa imeliwa na

mbwa.
Alisema bado hawa-
jambaini  mwanamke

aliyefanya ukatili huo,
lakini ufuatiliaji umean-
za kwa kuitisha mku-
tano katika eneo hilo ili
kuchunguza wanawake
waliokuwa na ujauzito
na maendeleo yao.
Ofisa Mtendaji wa
Kata ya Ipinda, David
Mlawa, alilaani kiten-

do cha kutupa watoto
wachanga,  akisisitiza
kuwa mtoto huyo aliku-
wa na haki ya kimsingi
ya kuishi.

“Suala hili limehuzu-
nisha wengi na Mungu
anakataza. Alifanya
starehe zake halafu
anafanya mauaji kwa
mtoto asiye na hatia.
Tunataka aliyefanya
hivyo akamatwe, mku-
tano ufanyike katika
eneo hili ili kumbaini,”
aliagiza.

Diwani wa kata hiyo,
Elia Mwaipetania, aliun-
ga mkono hatua zilizo-
chukuliwa na uongozi
baini aliyefanya unyama
huo.

Alisema kuna dalili
kuwa mwanamke huyo
alitekeleza unyama huo
muda mfupi baada ya
kujifungua kwa kuwa
eneo la tukio kumekut-
wa damu.

Mshtakiwa adai wakili alimtaka aseme uongo

Na Allan Isack, ARUSHA

SHAHIDI wa tano wa Utetezi, Wat-
son Mwahomange (27), amedai al-
ipofikishwa mahakamani na kusome-
wa maelezo ya awali, alikana kupeleka
pampu kutengenezwa kwenye karaka-
na ya mfanyabiashara Francis Mroso
kwa kuwa alielekezwa kusema uongo
na wakili wake, Fridolin Bwemelo.

Vilevile, amedai walikamatwa
mkoani Dar es Salaam na Hemed Sha-
ban, Ofisa wa Taasisi ya Kuzuia na
Kupambana na Rushwa (TAKUKURU),
akiwa na mshtakiwa wa kwanza katika
kesi hiyo ya uhujumu uchumi inayom-
kabili aliyekuwa Mkuu wa Wilaya ya
Hai, Lengai Ole Sabaya.

“Ni kweli tulikamatwa na Hemed
Shaban huko Dar es Salaam tukiwa
watu sita ambao ni mimi, Sabaya, Sil-
vester Nyegu, Enock Togolani, mke wa
Sabaya na Saitabau na ofisa huyo wa
TAKUKURU alikamata simu zaidi ya
10,” alidai.

Shahidi huyo ambaye ni mshtakiwa
wa tatu alitoa madai hayo jana mbele
ya Hakimu wa Mahakama ya Hakimu
Mkazi Mkoa wa Arusha, Dk. Patricia
Kisinda, katika kesi hiyo ya uhujumu
uchumi namba 27.

“Ni kweli kwamba Januari 20, 2021
nilipeleka pampu kwa Mroso kuten-
genezwa na nilitumwa na Sabaya na
niliandika jina katika kitabu cha wa-
geni,” alidai.

Akihojiwa na Wakili wa Utetezi,
Mosses Mahuna, alidai kwamba Juni 6,
2021, alifikishwa mahakamani na ku-
somewa mashtaka ya kuongoza genge
la uhalifu na utakatishaji wa fedha.

Alidai kwamba kabla ya kufikishwa
mahakamani, alikuwa anafahamu Sa-
baya na Silvester Nyegu.

Shahidi huyo alidai mahakamani
kwamba wakati akifishwa mahakam-
ani Novemba 16, 2021, aliambiwa na
wakili wake kukataa kila kitu isipoku-

wa kukubali kuwa alikamatwa na ku-
fikishwa mahakamani.

Vilevile, alidai kwamba awali wakili
alimweleza kwamba akikubali mash-
taka hayo angelifungwa.

Pia alidai kwamba anamfahamu
Sabaya na washtakiwa wengine kwa
kuwa walikamatwa nao Dar es Salaam.

Shahidi huyo alidai kwamba Julai
16, 2021 Ofisa wa TAKUKURU, Rama-
dhani Juma, alikwenda magereza na
alizungumza naye wakati kina Sabaya
na wenzake wawili walikwenda ma-
hakamani kwenye kesi nyingine ili-
yokuwa inawakabili.

Alidai kuwa aliposomewa maelezo
ya awali, alikana kupeleka pampu na
kukamatwa Dar es Salaam kwa kuwa
yalikuwa ni maelekezo ya wakili wake.

Alidai kwamba alipofungwa pingu
na kupelekwa katika karakana ya
mfanyabiashara Francis Mroso, Janu-
ari 22, 2021, hakuona kama Ramadha-
ni Juma alikuwa katika eneo hilo kwa
kuwa hakwenda kuangalia watu.

“Siku hiyo nilikuwa nimefungwa
pingu na walinipiga na baada ya hapo
walinifungua pingu ndani ya gari ya
Sabaya VX Masai, na wakanibebesha
boksi la pampu kunipeleka katika ofisi
ya Mroso,” alidai.

Shahidi huyo alikana kuahidiwa
kwamba atatolewa katika kesi hiyo na
kupewa Sh. milioni 10 na Ramadhani
Juma.

Alidai kwamba ni kweli Sabaya
alikwenda kwa Mroso kama ilivyo-
daiwa na mashahidi wa mashtaka na
kwamba mshtakiwa mwenzake huyo
alikwenda kwa mfanyabiashara huyo
akiwa na gari ya serikali lililokuwa lin-
aendeshwa na dereva wa serikali aliy-
emtambua kwa jina moja la Kivuyo.

Pia alidai Sabaya ni mtu hatari sana
na analitambua hilo hata kabla ya Jan-
uari 20, 2021 kwa kuwa alimpiga, ak-
ishirikiana na walinzi wake, kumweka
mahabusu na kwa kipindi chote aliku-

kuwa mwaka 2020 aliwa-
hi kupigwa na kuvunjwa
mguu na Sabaya.

ndio itatoa uamuzi
siyo mimi,” alidai.
Shahidi  huyo

wa akiishi kama mateka.
“Siwezi kusema afung-
we kwa kuwa mahakama

na

alidai

V“
4
CSD & REGISTRY COMPANY LIMITED

TAARIFA KWA UMMA
KUSITISHA UTOAJI WA RISITI YA UWEKAJI

Settlement & Custody

CSDR

Tunapenda kuwafahamisha Mawakala wa Soko la Hisa la Dar es salaam (DSE), Benki
zinazotunza dhamana za wawekezaji, Kampuni za uwekezaji, Taasisi za Fedha, Wawekezaji na
Wananchi kwa ujumla kuwa, Mamlaka ya Masoko ya Mitaji na Dhamana (CMSA) imepitisha
Kanuni mpya za Soko la Hisa na Hifadhi ya Dhamana, (DSE - CSD Rules 2022). Hivyo kuanzia
tarehe 1 Aprili 2022, CSDR itasitisha utoaji wa Risiti ya Uwekezaji (Depository Receipt)
maarufu kama Cheti cha Hisa kwa hisa zote zitakazonunuliwa kwenye Soko la Pili (yaani DSE).

Badala ya Risiti ya Uwekezaji (Depository Receipt), CSDR itatoa Taarifa ya Akaunti kama
uthibitisho wa umiliki wa dhamana kwa mwekezaji. Hii ni kwa mujibu wa Kanuni ya 5(1)
inayosema “Taarifa ya Akaunti inayotolewa na CSDR itakuwa ndiyo uthibitisho wa umiliki

wa dhamana husika”

CSDR itaendelea kutuma Taarifa ya Akaunti moja kwa moja kwa wanahisa kwa barua
pepe kila mwisho wa mwezi. CSDR inatoa wito kwa Wanahisa wote kuwasiliana na
Mawakala wa Soko la Hisa ili kuhuisha taarifa zao za mawasiliano ikiwemo anuani, namba
ya simu na barua pepe ili kuwezesha utumaji wa Taarifa za Akaunti.

Kwa maelezo zaidi, tafadhali wasiliana na:

Mkurugenzi Mkuu,

CSD & Registry Company Limited (CSDR),
Mtaa wa Ufukoni, Jengo la Kambarage, Ghorofa ya Pili,

S.L.P 70081,

DARES SALAAM

Simu: 0746 160516 / 0677 070414
Barua pepe: info@csdr.co.tz

216747402
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Mpango aonya viongozi
uharibifu miradi ya maji

Na Jaliwason Jasson,
SIMANJIRO

MAKAMU wa Rais, Dk. Phil-
ip Mpango, amewaonya vion-
gozi wa umma na wananchi
wanaoharibu kwa makusudi
miradi na miundombinu ya
maji inayojengwa kwa fedha
nyingi na serikali kuwa waji-
andae kuadhibiwa.

Dk. Mpango alitoa onyo
hilo jana alipozindua mradi
wa Maji wa Orkesmet ulioko
Wilaya ya Simanjiro mkoani
Manyara uliotekelezwa kwa
Sh. bilioni 41.5.

“Niwaombe sana wananchi
mtunze miundombinu ya

maji na watakaokiuka wata-
chukuliwa hatua kali. Viongozi

wangu wa mkoa, simamieni
hili na kupanda miti rafiki ka-
tika vyanzo vya maji. Ipo siku
nitawashtukiza kuja kutembe-
lea masoko na maeneo mbal-
imbali. Watakaobainika ku-
haribu, wawe viongozi, wawe
wananchi wataadhibiwa,”
alisema.

Akiwa Orkesmet, Makamu
wa Rais alimtaka Mkuu wa
Mkoa wa Manyara, Makon-
goro Nyerere, kuwa mkali ka-
tika kutunza mazingira.

Waziri wa Maji, Jumaa Awe-
so alisema wananchi wa Orke-
sumet walikuwa wanatembea
kilomita 40 wakitumia punda
kusaka maji.

Kutokana na
mchango wa

kutambua
jitthada za

wataalamu waliosimamia
miradi aliyoiita kichefuchefu
ya maji, Aweso amemwagiza
Katibu Mkuu wa Wizara hiyo,
Antony Sanga, kumpa zawadi
ya Sh. milioni tano Mkurugen-
zi Mtendaji wa Mamlaka ya
Majisafi na Usafi wa Mazingira
mjini Babati (BAWASA), Iddy
Msuya.

Msuya ndiye aliyesimamia
utekelezaji na kuokoa Sh. bil-
ioni 2.2 kwenye Mradi wa Maji
wa Darakuta/Magugu.

Pia Meneja wa Wakala wa
ingira (RUWASA), Wolta Klrlta
aliangukiwa na neema hiyo
ya kutuzwa Sh. milioni tano
kwa kuokoa Sh. bilioni 1.5 za
Mradi wa Maji Mayoka/Min-

jingu.

Awali, akitoa taarifa ya
utekelezaji wa mradi huo wa
Orkesmet, Katibu Mkuu wa
Wizara hiyo, Sanga, alisema
mradi huo una uwezo wa
kuzalisha lita milioni 6.720,
wakati mahitaji yao ni lita mil-
ioni 1.5.

Sanga alisema maji hayo ya-
nasukumwa na pampu kubwa
tatu na kwamba mradi huo
utawanufaisha zaidi ya wa-
nanchi 52,000.

Mbunge wa  Simanjiro
(CCM), Christopher Ole Send-
eka, akizungumza katika hafla
hiyo, alisema wazo la mradi
huo wa maji liliasisiwa na ali-
yekuwa Waziri Mkuu wa zam-
ani, Edward Sokoine.

Makamu wa Rais
DK. Philip Mpan-
g0, akicheza
wimbo wa ka-
bila la Wamasai,
kabla ya kuweka
jiwe la msingi la
mradi wa maji
wa Orkesumet,
katika eneo

la Loiborsoit
wilayani Siman-
jiro, mkoani
Manyara jana.
Kulia kwake ni
Mkuu wa Mkoa
wa Manyara,
Charles Makon-
goro Nyerere.
PICHA: OMR

Mzunguko wa fedha waongeza ukwasi nchini

Na Waandishi Wetu,
ARUSHA

MZUNGUKO wa fedha
katika uchumi umeongeza
ukwasi kwa wananchi kwa
wastani wa asilimia 9.3 kuto-
kana na fedha zilizotolewa na
serikali kwa kila halmashauri
nchini, kupitia Mpango wa
Maendeleo kwa Ustawi wa
Taifa na Mapambano ya
UVIKO-19.

Jana, Waziri wa Fedha na Mi-
pango, Dk. Mwigulu Nchemba,
akieleza mafanikio ya mwaka
mmoja wa Rais, Samia Su-
luhu Hassan, alisema jambo
hilo ukimuuliza mtu yeyote
ambaye yuko eneo la mradi,
atasema kwamba ameona na
imeongezekaje.

“Wote tunajua habari ya
trilioni 1.3. Nitolee mfano, ili
shikizi na wakandarasi wana-
tokea humo humo kwenye
vitongoji.

“Kujenga vituo vya afya
kwenye kata zetu, Makandar-
asi wametoka humo humo,
sio nje ya nchi. Wamejenga
madarasa ambayo jumla yake
ni 15,000 na wakandarasi wa-

“Hii fedha ilitoka IMF (Shiri-
kala Fedha Duniani), nayo hai-

ko hapa Tanzania, ikaja Tan-
yake hiyo fedha 1meenda
kwenye mzunguko wa fedha
wa ndani ya nchi, kwa sababu
hao waliofanya hiyo kazi, wali-
walipa wale wanaosaidiana
nao kufanya kazi pamoja na
shughuli nyingine za kijamii
ambazo wanazifanya.”
Akieleza zaidi kuhusu uk-
wasi kuongezeka, Waziri DKk.
Nchemba, alisema mfano
mzuri ni sherehe za Krismasi
na Mwaka Mpya, ambako mae-
neo mengi watu walilazimika
kuomba kiti cha nyongeza,
kwa sababu kulikuwa hakuna
mahali pa kukaa.
“Wakandarasi wengi wal-
ishapoteza matumaini kwam-
ba fedha zao wanaoidai seri-
kali hazitalipwa. Madeni yao
yamehakikiwa yote na yame-
shalipwa, ila kwa wale ambao
bado uhakiki unaendelea.”

FEDHA ZA KIGENI

Waziri Dk. Nchemba alisema
fedha za kigeni zimeongezeka
kutoka Dola za Marekani bil-
ioni 6.4 Desemba 202I, ikilin-
ganishwa na Dola za Marekani
bilioni 6.0, Desemba 2020.

“Kwa hiyo hiyo na yenyewe
imeongezeka, ambapo hiyo
bilioni 6.6, kwa ulinganifu wa

kiuchumi ni kiwango kinacho-
ruhusu kuagiza bidhaa kwa
miezi isiyopungua 6.6 kutoka
nje ya nchi. Hicho ni kiwango
cha juu kwa viwango vyetu
vya Afrika ya Mashariki na vile
vya SADC (Jumuiya ya Maen-
deleo Kusini mwa Afrika),”
alisema.

“Tangu serikali ya awamu
ya sita iingie madarakani,
mapato yameongezeka kwa
kiwango kikubwa sana, mta-
kumbuka Rais Samia, wakati
anaapishwa alisema hataki
fedha za mfukoni za kuende-
sha serikali, kwamba maku-
sanyo yafanyike kwa weledi na
kwa kuzingatia sheria.

“Mpaka Februari 2022, ma-
pato ya ndani yameongezeka
na kufikia trilioni 15.9 sawa
na asilimia 93.5 ya makadirio
ambayo yalikuwa yamewekwa
kipindi hicho, ukilinganisha
na trilioni 13.7 katika kipindi
kama hicho na trilioni 11.6 ka-
tika kipindi kama hicho cha
mwaka 2020/2021.”

KUPAA GHARAMA Z7A
MAISHA

Dk. Nchemba alisema, mfu-
muko huo hakujatokana na
tatizo la kisera lililojitokeza
na kusababisha gharama hizo
kupanda, wala hakuna uamuzi

wa kiutawala wa ndani ya nchi
uliosababisha gharama za
maisha zipande.

“Majanga ya dunia yaki-
tokea, watu wote waungwana
huwa hawanyoosheani vidole
kwa sababu majanga yame-
kuja, wanamuomba Mungu
awaepushie majanga na wa-
namuomba awape nguvu ya
kukabiliana nayo.

“Kabla ya Machi 2019 wakati
wa Covid-19, ngano kwa kilo-
gramu 100 ilikuwa ni takribani
Sh. 100,000, ikaingia vita ya
Urusi na Ukraine; hiyo hiyo
iliyokuwa around 100,000
kwenda chini, iko 140,000 na
zaidi. Hapo ni kule kabla ya
kuja na kusafirishwa imfikie
mtu wa Kigoma.”

“Sasa weka yule atakaye-
beba kwenye meli mpaka
bandarini, weka na yule ata-
kayebebaa kutoka bandarini
mpaka kule kwa mlaji.”

Kwa upande wa mbolea,
Waziri Dk. Nchemba alisema:
“Nenda kwenye mbolea, kwa
mfano mbolea ya DAP ya mfu-
ko wa kilogramu 50 ilikuwa
Sh. 57,000 kabla ya Covid-19,
sasa hivi ukiwa pale kwa mzal-
ishaji, inauzwa kwa bei ya Sh.
110,000.

*Imeandikwa na Godfrey
Mushi na Cynthia Mwilolezi

R
Ulinzi
waimarishwa
mpaka wa
Msumbiji

Na Augusta Njoji, DODOMA

WAZIRI wa Ulinzi na Jeshi la
Kujenga Taifa, Dk. Stergomena
Tax, amesema kwa sasa hali ni
shwari katika mpaka wa Tan-
zania na Msumbiji baada ya
kuimarishwa ulinzi na usalama
kutokana na tishio la ugaidi.

Dk. Tax alibainisha hayo jana

yaliyopatikana ndani ya mwaka
mmoja wa uongozi wa Rais Sa-
mia Suluhu Hassan.

Alisema katika kipindi hicho,
wizara hiyo kupitia Jeshi la
Ulinzi la Wananchi wa Tanzania
(JWT2), limeendelea kuimarisha
ulinzi wa mipaka ya nchi na ipo
shwam.

“Kumekuwapo na changamoto
chache katika baadhi ya mipaka,
hususan mpaka wa Kusini, hata
hivyo changamoto hizo zime-
shughulikiwa ipasavyo na hali
ya amani na utulivu imeendelea
kutamalaki.

“Tumekuwa na changamoto
katika mpaka wetu wa Msumbiji,
kikubwa kimekuwa ni ugaidi
hasa upande zaidi wa wenzetu
lakini kwa pamoja tumeshiriki-
ana na kupitia makubaliano tuli-
yonayo kikanda tumeweza kush-
irikiana na kudhibiti,"alisema.

Waziri huyo alibainisha kuwa
JWTZ inashirikiana na misheni
ya Jumuiya ya Maendeleo Kusi-
ni mwa Afrika - SADC (SAMIM)
katika kupambana na ugaidi
Msumbiji.

Alisema serikali imeende-
lea kudumisha ushirikiano wa
kimataifa na kitaifa katika
sekta ya ulinzi katika kushiriki
oparesheni mbalimbali za ulinzi
wa amani kwenye nchi zenye
migogoro.

Akizungumzia vijana wa JKT
waliosimamishwa kwa utovu wa
nidhamu na baadaye kusame-
hewa, waziri huyo aliweka bay-
ana mambo yaliyolisukuma jeshi
kuwasamehe vijana hao 854
ikiwamo kuwafuatilia kwa kina.

“Walifuatiliwa kwa kina sana
na jeshi lilijiridhisha wanaweza
kupewa nafasi kutokana na
mienendo yao kuridhisha, pia
sababu nyingine ni serikali ku-
tambua mchango wao ambapo
wakati wakijitolea walishiriki
ujenzi wa m|rad| mbalimbali ya
kimaendeleo,” alisema.

Waziri huyo alisema migogoro
va ardhi 74 kati ya jeshi na
wananchi imetatuliwa kwenye
maeneo mbalimbali nchini huku
Sh. bilioni 8.015 zikitumika kuli-
pa fidia wananchi.

“Uthamini na uhakiki umeka-
milika katika maeneo mengine
ya Ras Nondwa (Kigoma), Nya-
gungulu (Mwanza), Nyamisan-
gura (Tarime), Usule (Tabora) na
Duluti (Arusha) wenye thamani
ya Sh. bilioni 10.44. Maeneo 50
yamekwishafanyiwa upimaji na
uthamini na ambayo uhuishaji
wa m|paka na uhakiki unaende-
lea,” alisema.

A||ongeza kuwa wizara na
taasisi zake imetoa ajira zaidi ya
9,341 kupitia miradi mbalimbali
ya kudumu na ya muda mfupi.
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Waomba elimu
ya malezi
watoto njiti

Na Idda Mushi, MOROGORO

Watumiaji huduma fedha
kimtandao wafikia mil.35

Na Mary Geofrey

WADAU wanaoshughulika na masu-

ala ya watoto njiti wameiomba serikali

kuona umuhimu wa kutoa elimu in-
ayohusu masuala ya watoto hao kuin-
gizwa kwenye mitaala kuanzia darasa
la tano katika masomo ya Sayansi na
Baiolojia.

Mkurugenzi wa Taasisi ya Doris
Mollel Foundation, Doris Mollel, alitoa
ushauri huo jana wakati akizungumza
na waandishi wa habari mjini hapa
alipokutana na wadau wa elimu waki-
wamo wakuza mitaala kutoka Taasisi
ya Elimu Tanzania (TET).

Alisema kwa kufanya hivyo kuta-
saidia kujenga uelewa mpana wa jamii
na kupunguza ongezeko la watoto hao
pamoja na kufahamu namna bora ya
malezi yao ili waondokane na changa-
moto mbalimbali zinazowakabili
ambazo nyingine zimewasababishia
vifo au kuwa walemavu.

Alisema ipo haja pia ya kureke-
bishwa kwa sheria ya uzazi kwa
kuongezwa zaidi muda wa miezi
mitatu iliyoko sasa kwa mama na siku
tatu za baba ili kusaidia zaidi malezi
ya karibu kwa watoto hao ambao
hutumia muda mwingi kukaa hospitali
kwa huduma.

Alisema taasisi hiyo imekuwa
ikisaidia serikali kupunguza vifo vya
watoto wachanga nchini hususani
vinavyotokana na kuzaliwa kabla ya
wakati na imekuwa ikifanya hivyo
kupitia utoaji wa elimu kwa jamii, ku-
changia vifaa tiba na kushauri serikali
namna bora za Kisera za
kusaidia wazazi wanaopata changa-
moto ya kupata watoto kabla ya
wakati.

“Tulifanya utafiti kwa shule kumi 10
za Tanzania bara tukabaini wanafunzi
hawana ufahamu wowote kuhusu

suala la watoto njiti, tumeanza kuwae-

limisha wafahamu mapema elimu hii
kwasababu wanachofundishwa sasa ni

masuala ya mimba na masuala ya afya

va uzazi tu,” alisema Mollel.

Pia alisema wanashirikiana na TET
kujadili umuhimu wa kuweka elimu
ya mtoto njiti kwenye mtaala wa
masomo na Kusisitiza mtoto njiti ana-
hitaji uangalizi maalumu na wa karibu
kuanzia anapozaliwa mpaka ukubwa
na kuepuka changamoto mbalimbali
za kiafya.

Daktari wa masuala ya watoto,
Robert Moshiro kutoka Hospitali ya
Taifa ya Muhimbili, alisema sababu
za kuzaliwa watoto njiti na namna
ya kukabiliana na hali hiyo kuwa
Ni pamoja na magonjwa sugu kama
kisukari, shinikizo la damu (kifafa
cha mimba), lishe duni, upungufu wa
damu, maambukizi njia ya haja ndogo
(UTI), kifua kikuu TB, Ukimwi, malaria,
utoaji mimba wa mara kwa mara na
maambukizi ya ukeni.

Alisema mtoto njiti anahitaji
matunzo ya kipekee kama huduma
muhimu za awali baada ya kuzaliwa,

kutunza kiwango cha joto mwilini, kwa

kumpatia hewa ya Oxygen au zaidi
njia ya kienyeji inayotumika sasa va
kangaroo ya mama kugusana ngozi na

mtoto kwa kumuweka kifuani, kutumia :

kiwango cha maji mwilini na lishe
hasa maziwa ya mama.

Dk. Moshiro alisema nchini Tanzania
kati ya watoto milioni 2.6 wanao-
zaliwa kila mwaka, kati yake 250,000
huzaliwa njiti sawa na mtoto mmoja
kati ya kumi wanaozaliwa.

Kati ya watoto wote njiti wanaozali-
wa, 9,500 hufariki kila mwaka sawa na :

mtoto mmoja kwa saa.

MAMLAKA ya Mawasiliano
Tanzania (TCRA) imesema,
watumiaji wa huduma za
fedha kwa njia ya simu,
wameongezeka na kufikia
milioni 35.2.

Aidha, imeondoa gharama
za majaribio kwa wanafunzi
katika ubunifu wa Teknolo-
jia ya Habari na Mawasiliano
(TEHAMA) ili kupata ma-
tokeo chanya yatakayosaidia
ukuaji wa uchumi nchini.

Mkurugenzi Mkuu wa
TCRA, Dk. Jabir Bakari, ali-
yaeleza hayo jana mkoani
Dar es Salaam, wakati akifun-
gua Maadhimisho ya Siku ya
Haki za Watumiaji Duniani.

“Idadi ya wanaotumia simu
za mkononi kufanya miamala
ya fedha imeongezeka na
hadi Februari mwaka huu,
watumiaji walikuwa milioni
35.2 kulinganisha na miaka
ya nyuma,” alisema Dk. Ba-
kari.

Kuhusu kuondoa gharama
za majaribio alisema tayari
ameshafanya mazungumzo
na kampuni zote za simu
kuwa wanafunzi watakao-
fanya bunifu hizo kupitia
mtandao wasitozwe gharama
yoyote.

“Nimeshazungumza na
kampuni za simu kuwa wa-
nafunzi wasichajiwe gharama
yoyote, lengo ni kupata ma-
tokeo chanya katika uchumi

wa kidigitali,” alisema Dk.
Bakari.

Alisema, sekta ya ma-
wasiliano imekuwa ikitumika
kuhudumia uchumi wa fedha
na sasa hivi unaweza kutumia
kama benki inayotembea iki-
wamo kulipa kodi na tozo za
serikali.

“Ukuaji huu umesaidia
kupeleka uchumi mbele,
ongezeko hilo linatoa picha
kuwa watumiaji wa mtandao
wa huduma za fedha wanaku-
wa siku hadi siku,” alisema.

Alisema TCRA, itaendelea
kutekeleza majukumu yake
kwa kulinda haki za walaji
pamoja na kuandaa mazin-
gira ili pawe na utumiaji we-
nye manufaa na uweze kukua

kwa haraka.

Naye Mkurugenzi wa
Leseni na Ufuatiliaji TCRA,
John Daffa, alisema walianza
maadhimisho hayo kwa ku-
wakutanisha wadau mbalim-
bali wa sekta ya mawasiliano
kwa ajili ya kutatua changa-
moto mbalimbali katika sekta
hiyo.

Alisema maadhimisho
hayo yamefanyika kwa mara
ya kwanza na utaratibu huo
utakuwa endelevu.

Maadhimisho hayo ya-
meambatana na uzinduzi
wa klabu mbalimbali za ki-
digitali lengo likiwa ni ku-
wawezesha wanafunzi ku-
fahamu matumizi sahihi ya
mtandao.

-

Kaimu Mkurugenzi wa Bodi ya Mkonge nchini, Saad Kambona (kulia), akizungumza na wakulima wa zao hilo, mbele ya Naibu
Waziri wa Kilimo, Anthony Mavunde (wa pili kulia), alipotembelea shamba la mkonge la Magunga, Wilayani Korogwe, mkoani
Tanga jana. Kushoto ni Mwenyekiti wa Magunga Amcos, Shadrack Lugendo na (wa pili kushoto) ni Mkuu wa Wilaya ya Ko-

rogwe, Basila Mwanukuzi. PICHA: HAMIDA KAMCHALLA

FCC yaagizwa Kuzuia wizi fedha mtandaoni

Na Richard Makore,
MWANZA

SERIKALI imeagiza Tume
ya Ushindani Nchini (FCC)
kwa kushirikiana na vyombo
vingine kufanya utafiti ili ku-
pata mifumo bora ya kuzuia
wizi wa fedha kwa njia ya
mtandao hapa nchini.

Kauli hiyo ilitolewa jana
Uwekezaji, Viwanda na Bi-
ashara, Dk. Ashatu Kijaji, kati-
ka maadhimisho ya kilele cha
Siku ya Kumlinda Mtumiaji
Duniani.

Dk. Kijaji alisema bado
jamii inasumbuliwa na ula-

ghai na wizi wa kimtandao
na kuitaka FCC kwa kush-
irikiana na vyombo vingine
wafanye utafiti wa kina ili
kukabiliana na janga hilo la
kitaifa na kidunia. Aliongeza
kuwa ili jamii iwe salama ka-
tika utumiaji wa huduma za
fedha kwa njia ya kiditali, ina-
paswa kufuata mifumo imara
iliyowekwa na serikali.
Alisema masuala ya utakat-
ishaji fedha pamoja na ugaidi
duniani yanafanyika kwa ku-
tumia teknolojia ya kisasa na
vyombo vilivyopewa dhama-
na kusimamia sheria vinatak-
iwa kuliona hilo na kuliwekea
misingi imara ya kupambana

nalo.

“Utakatishaji wa fedha
unaharibu kabisa uchumi wa
nchi na suala hili ni lazima
kama nchi tupambane nalo
ili kulimaliza katika jamii
yetu,” alisema DKk. Kijaji.

Dk. Kijaji aliwataka watoa
huduma za fedha wote kuwe-
ka mifumo itakayolinda wa-
tumiaji ambao ni wateja wao.

Aliipongeza Benki Kuu ya
Tanzania (BoT) kwa kuende-
lea kuwa na mifumo imara
ya kulinda watoa huduma
za fedha wa ndani na nje ya
nchi.

Alisema ifikapo mwaka
2024 watu bilioni 3.6 duniani

kati ya bilioni saba watakuwa
wanatumia huduma za fedha
kwa njia ya kidigitali.

Kwa upande wake, Mwe-
nyekiti wa Bodi ya FCC, Dk.
Agrey  Mlimuka, akizun-
gumza katika siku ya kumlin-
da mtumiaji, alisema wataen-
delea kusimamia haki katika
ushindani wa kibiashara.

Alisema ili wafanyabiasha-
ranchini waweze kushindana
ni lazima FCC isimamie kanu-
ni na sheria zilizowekwa.

Wadau mbalimbali waki-
wamo wafanyabiashara, wa-
nasheria na wawakilishi wa
taasisi za umma walishiriki
katika sherehe hiyo.
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MWANGA WA JAMII

Ni mwanzo mzuri marekebisho
Sekta ya Habari, Mawasiliano

JUZI, Waziri wa Habari, Mawasiliano na Teknolojia ya Habari, Nape
Nnauye, alizungumzia mafanikio ya mwaka mmoja wa Serikali
ya Awamu ya Sita, tangu ilipoingia madarakani Machi 18, mwaka
jana.

Mojawapo ya mafanikio aliyotaja ni pamoja na serikali kufanya
marekebisho ya Kanuni za Utangazaji kwa njia ya Kidijitali za mwa-
ka 2018, ili matangazo ya televisheni yawafikie wananchi wengi na
kuvutia uwekezaji kwa vyombo vya utangazaji.

Kwenye maelezo yake, Waziri Nape alisema marekebisho hayo
ni kuruhusu watoa huduma wanaotoa maudhui ya bila malipo
kwa wananchi kubebwa katika ving'amuzi vya kulipia kama vile
DSTV na Zuku.

Alisema huko nyuma televisheni hizo zilikuwa zikibebwa na
watoa huduma wenye miundombinu ya ardhini pekee, hivyo
kusababisha kutokuonekana kwenye vingamuzi vya setilaiti na
kwamba mabadiliko hayo yameongeza wigo wa chaneli zaidi ya 14
kuonekana kwenye vingamuzi vya setilaiti

Pia, alisema serikali imeondoa hitaji la leseni ya ‘simulcasting’.
Hii ni kwa watoa huduma wa maudhui wanaotoa maudhui kwa
njia ya redio ama televisheni wanapotaka kwa wakati huohuo
kutoa matangazo hayo kwa njia ya mtandao hawatahitaji leseni
nyingine.

Alitangaza serikali kufanya marekebisho ya kuondoa leseni kwa
watoa maudhui mbalimbali ikiwamo mapishi, michezo, usanii
kama vile muziki.

Kadhalika, alitangaza kufanyika kwa marekebisho ya kanuni za
maudhui ya mtandaoni za mwaka 2020 lengo kuu likiwa ni kuku-
7a ajira na vipaji kwa vijana wa kitanzania.

Kuondolewa kwa zuio la wageni kutembelea studio zinazoru-
sha matangazo na kutoa maudhui pasipo kuambatana na ofisa wa
serikali.

Uamuzi wa kufanya maboresho hayo ni hatua nzuri katika
kuiinua kiuchumi sekta ya habari na mawasiliano kusonga
mbele.

Tunampongeza Waziri Nape na Serikali ya Awamu ya Sita kwa
hatua hiyo nzuri ambayo inajenga na kukuza sekta ya habari kwa
sababu kwa kufanya hivyo kutaongeza ajira kwa vijana wengi wa
kitanzania, pamoja na kuongeza matangazo kwa vyombo vya
habari hususani ya televisheni.

Si hilo tu, uamuzi wa kurudisha chaneli za nyumbani katika
vingamuzi vyote kumeibua shangwe kwa Watanzania wengi
ambao walikuwa wakitaabika kupata taarifa za nyumbani, hali
iliyokuwa ikiwalazimu kulipia gharama fulani ili kupata huduma
hiyo.

Kadhalika, serikali imefanya marekebisho ya kanuni za maud-
hui ya mtandaoni za mwaka 2020 ikiwamo kupunguzwa kwa ada
ya maombi ya leseni kutoka Sh. 1000,000 hadi 500,000 na ada ya
mwaka kutoka Shilingi milioni moja hadi Sh. 500, 000.

Kwa mujibu wa Waziri Nape marekebisho ya kanuni hizo ni
kukuza fursa, ajira na vipaji kwa vijana wa kitanzania.

Ni kweli kwa marekebisho ya kanuni na sheria hizo kutaongeza
ajira kwa Watanzania wengi kwani awali kulikuwa na vizingiti vya
kisheria na fedha za kuanzisha ama kurusha maudhui kwenye
mtandao au moja kwa moja.

Serikali kupitia Waziri Nape imewahakikishia Watanzania mam-
bo mengi mazuri yanayokuja na kufanyiwa marekebisho ikiwamo
kuwapo katika hatua ya mwisho za utungaji wa sheria ya ulinzi wa
taarifa binafsi kwa lengo la kusaidia na kufanikisha uchumi wa kid-
jjitali na kwamba mapendekezo ya sheria hiyo yapo katika ngazi
mbalimbali kwa ajili ya ridhaa.

Tunaamini huu ni mwanzo wa mambo mazuri mengi yanay-
otarajiwa kuja katika sekta ya habari, mawasiliano na teknolo-
jia ya habari, kwa sababu wahenga wanasema dalili ya mvua ni
mawingu.
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Na Sabato
Kasika

B Muungwana Lazima Nilonge
2 "\ Mwaka mmoja wa Rais Samia Ikulu

akiwa makini kuwainua wanawake

ILIKUWA siku, wiki, mwezi,
sasa hatimaye umetimia
mwaka tangu Rais Samia Su-
luhu Hassan ale kiapo cha
kuwa Rais wa Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania ku-
chukua nafasi iliyoachwa na
mtangulizi wake, Dk. John
Magufuli.

Katika kipindi cha mwaka
mmoja, yapo mengi ambayo
rais ameyafanya ikiwamo
kuongeza wanawake katika
baraza la mawaziri, kuwateua
kuwa wakuu wa mikoa wilaya
na wengine kwenye nafasi
mbalimbali za uongozi.

Ninaamini kwamba, una-
potimia mwaka mmoja wa
uongozi wake, wanawake
wanalo la kujivunia kwa jinsi
ambavyo amefanya mageuzi
kwa kuongeza idadi yao ka-
tika nafasi mbalimbali za
uongozi na kukata kiu yao ya
muda mrefu.

Usawa wa kijinsia ni mion-
goni mwa mambo makubwa
ambayo wanawake wame-
kuwa wakiyalilia kwa muda
mrefu kwa lengo la kutaka
kuwe na uwiano kati yao na
wanaume kwenye suala la
uongozi.

Wanapoelekea kwenye
mwaka mmoja wa Rais
madarakani, ni vyema ku-
wambusha wale ambao
wamefanikiwa  kuteuliwa,
waendelee kuonyesha uma-
hiri katika uongozi ili kumfan-
ya Rais aendelee kuwaamini.

Kimsingi, Rais amekuwa
akijitahidi kuhakikisha an-
amwinua mwanamke kwa
kuwateua wengi katika nafasi
mbalimbali za uongozi kuan-
zia ngazi ya chini ili kuondoa
dhana kwamba mwanamke
hawezi kuongoza.

Hatua hiyo inaonyesha ni

Mwanamke ana ma-
jukumu makubwa
nyumbani kuanzia
kwenye kulisha
familia na men-
gine mengi, kama
anaweza hayo,
atashindwaje kuon-
g0za, hata kutokana
na ukweli kwamba
uongozi unaanzia
nyumbani?

jinsi gani amedhamiria kum-
winua mwanamke ili asiende-
lee kuwa mnyonge bali afanye
kazi kama mwanaume, ku-
tokana na ukweli kwamba,
uongozi si mzigo bali ni akili
na uwezo wa kuongoza.

Kwa mantiki hiyo, ni vy-
ema wanawake ambao tayari
wamepata nafasi za uongozi,
watekeleze majukumu yao
kikamilifu ili kujijengea sifa
za kuwawezesha kuendelea
kuteuliwa wengi zaidi.

Ukweli ni kwamba uongozi
si kwa ajili ya kundi fulani au
jinsia fulani bali watu wote
wanaweza Kkuongoza awe
mwanaume au mwanamke ili
mradi awe na sifa zinazotaki-
wa ikiwamo elimu, weledi na
uwezo wa kuongoza.

Vilevile si vibaya watunga
sera na walioko katika ngazi
za maamuzi kuhakikisha wa-
naondoa vikwazo ambavyo
vimekuwa vikimfanya mwan-
amke kubaki nyuma ili kum-
saidia Rais kutimiza lengo la
usawa wa kijinsia.

Hiyo inatokana na uk-
weli kwamba, suala la us-
awa wa kijinsia haliepukiki,
kwa maana hiyo kila mbinu
ambazo zinalenga kukwa-
misha juhudi za wanawake
kufikia 50 kwa 50 ni vyema
zikashindwa.

Mwanamke ana maju-
kumu makubwa nyumbani
kuanzia kwenye kulisha
familia na mengine men-
gi, kama anaweza hayo,
atashindwaje kuongoza,
hata kutokana na ukweli
kwamba uongozi unaanzia
nyumbani?

Kwa kuwa Rais ame-

shapanua wigo kwa kuwapa
wizara baadhi ya wanawake
na wakaonyesha uwezo
mkubwa katika kuongoza,
ingependeza kama watazidi
kupewa ushirikiano ili waen-
delee kutimiza majukumu
yao kikamilifu.

Kama ambavyo wanawake
wenyewe wamekuwa wak-
isema kuwa uongozi si mi-
suli bali ni akili na uwezo wa
kuongoza, kaulimbiu hiyo in-
getumiwa na jinsi zote ili kue-
ndelea kuhamasisha usawa
wa kijinsia katika jamii.

Iwapo yale yote ambayo
yamekuwa  yakilalamikiwa
na wanawake yataondolewa,
dhana nzima ya Rais ya ku-
taka kumnyanyua mwan-
amke kuanzia msomi na asiye
msomi, nadhani itakuwa im-
etimia.

Nirudie, watunga sera na
walio katika ngazi za maamu-
zi, waangalie kila njia ya
kuondoa vikwazo ambavyo
vinaweza kujitokeza au kum-
bagua mwanawake katika
uongozi, kwa ajili ya kuharak-
isha nchi kuwa na maendeleo
endelevu.
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" == Muhimbili yapongezwa kwa
matumizi fedha za UVIKO-19

Serikali
kushirikisha
wadau kero
ya maji

Na Beatrice Shayo

SERIKALI imesema itashirikianana
sekta binafsi kuhakikisha miradi ya maji
inakamilika ndani ya muda uliopangwa
ili kuondoa changamoto ya upatikanaji
wa huduma hiyo nchini.
laam na Naibu Waziri wa MaJ| Mhandisi
Maryprisca Mahundi, wakati akifun-
gua mkutano wa wadau kutoka sekta
mbalimbali ulioandaliwa na Shirika la
WaterAid.

Alisema malengo ya wizara ni
kuongeza kasi katika utekelezaji wa mi-
radi aliyoibainisha ikiwamo kush|r|k[a_na
na sekta binafsi kwa lengo la kukamilika
ndani ya muda uliopangwa.

“Katika lengo hili wadau kama Wat-
erAid wana mchango mkubwa katika
kuhakikisha adhma ya wizara inafani-
Kiwa na tupo pamoja nao,” alisema.

Alisema wizara inajielekeza kwenye
miradi mikubwa yenye vyanzo vya maji
vya uhakika na itakayohudumia idadi
kubwa ya wananchi.

“Kuongeza nguvu katika utunzaji wa
Vyanzo vya maji na juhudi kubwa katika
kukabiliana na mabadiliko ya tabianchi.
Kuongeza msukumo katika utekelezaji
wa miradi ya majitaka na usafi wa maz-
ingira mijini na vijijini,” alisema.

Mahundi alisema hali ya upatikanaji
wa maji kwa sasa imefikia asilimia 72.3

Alisema kwa takwimu hizo bado vva—
dau wana kazi kubwa ya kufanya katika
kufikia malengo ya milenia hususani
lengo namba sita la kuhakikisha kuwa
majisafi na salama yanapatikana kwa
watu wote ifikapo mwaka 2030.

Mahundi alitoa wito kwa wadau wote
kuendelea kushirikiana ili kufikia lengo
hilo na Watanzania kupata majisafi
na salama na kuondokana na tatizo la
kukosekana kwa huduma hiyo katika
baadhi ya maeneo.

Aidha, alisema Shirika la WaterAid
limekuwa likishirikiana na serikali katika
kuongeza upatikanji wa huduma za
maji, usafi wa mazingira na usafi binafsi
(WASH).

“Serikali inatambua mchango mkubwa
wa shirika hili na asasi zingine za kiraia
ambazo tumekuwa tukishirikiana nazo
katika sekta ya maji. Kuna msemo uki-
taka kwenda haraka nenda peke yako
lakini ukitaka kwenda mbali nenda na
wenzako serikali inataka kwenda mbali
hivyo imechagua kwenda na wenzetu
kama WaterAid ili tuweze kufikia adhma
yetu,” alisema Mahundi.

Alisema mkutano huo muhimu una
adhma ya kushirikisha kazi zinazofany-
wa na WaterAid nchini, kubadilishana
mawazo, uzoefu na kushirikishana ujuzi
na wadau mbalimbali waliopo nchini.

Kwa upande wake Mkurugenzi Mkaazi
wa Shirika la WaterAid, Anna Mzinga,
alisema wataendelea kutoa ushiriki-
ano kwa serikali na wananchi ikiwamo
makundi maalumu ili kupata huduma
stahiki zenye tija endelevu za huduma
za majisafi na mazingira. o

“Shirika lina maono ya kuhakikisha
watu wote wanapata huduma ya maji
safi ya uhakika, vyoo bora na usafi
binafsi wenye viwango na uhifadhi wa
mazingira hususani katika vyanzo vya
maji,” alisema.

Mzinga alisema hadi sasa wamefaniki-
wa kuwafikia wananchi zaidi ya milioni
nane wanaoishi maeneo ya mjini, pemb-

ezoni mwa miji na vijijini.

Na Romana Mallya
HOSPITALI ya Taifa Muhim-
bili (MNH) imepongezwa kwa

utekelezaji wa fedha za UVIKO-19
ambapo hadi sasa imetia saini mi-
kataba 57 na wazabuni kwa ajili ya
ununuzi wa vifaa tiba.

Pongezi hizo zilitolewa juzi na
Katibu Mkuu wa Wizara ya Afya,
Prof. Abel Makubi, alipotembelea
hospitali huko kuona utekelezaji wa
fedha za UVIKO-19 Sh. bilioni 25.5
ilizopokea kwa ajili ya miradi na ku-
pewa jukumu la kununua vifaa vya
Hospitali za Rufani za Mikoa ya
Amana, Temeke, Mwananyamala na
Tumbi.

Baada ya kusomewa taarifa ya
fedha, Prof. Makubi alisema Muhim-
bili imeonyesha dalili za moja kwa
moja kwamba utekelezaji wa miradi
utakamilika ndani ya muda husika
ambao ni Aprili mwaka huu.

“Kasi ya utekelezaji wa miradi in-
aridhisha, nina matumaini makub-

wa kuwa miradi hii itakamilika nda-
ni ya muda tuliojiwekea hata kama
muda utazidi, nina imani hautakuwa
zaidi ya wiki ya kwanza ya mwezi
Mei,” alisema.

Awali, akisoma taarifa za fedha
hizo, Mkurugenzi Mtendaji wa
Muhimbili, Prof. Lawrence Museru,
alisema kati yake, Muhimbili ili-
pangiwa Sh. bilioni 11.87 kwa ajili ya
ununuzi wa vifaa tiba zikiwamo MRI,
CT-Scan, Angio suite, vifaa vya ICU,
ujenzi na ukarabati wa idara ya ma-
gonjwa ya dharura na kitengo cha
dharura kwa wajawazito.

Alisema hadi sasa wametia saini
mikataba 16 na wazabuni yenye
thamani ya Sh. bilioni 11.87.

Prof. Museru alisema kwa upande
wa Hospitali ya Rufani Mkoa wa Te-
meke ilipangiwa Sh. bilioni 4.071
kwa ajili ununuzi wa CT-Scan, Digi-
tal X-Ray, Portable Ultrasound, vifaa
vya ICU, radiolojia, vifaa vya idara ya
magonjwa ya dharura na hadi sasa
imetia saini mikataba 11 na wazabu-

ni ya Sh. bilioni 3.5.

“Hospitali ya Rufani Mkoa wa
Amana ilipangiwa Sh. bilioni 4,065
kwa ajili ununuzi wa CT-Scan, Digi-
tal X-Ray, Portable Ultrasound, vifaa
vya ICU, radiolojia, vifaa vya idara ya
magonjwa ya dharura na hadi sasa
imetia saini mikataba tisa na waz-
abuni yenye Sh. bilioni 3.5,” alisema.

Alisema Hospitali ya Rufani Mkoa
wa Mwananyamala ilipangiwa Sh.
bilioni 1.8 kwa ajili ununuzi wa Digi-
tal X-Ray, Portable Ultrasound, vifaa
vya ICU, radiolojia, vifaa vya idara ya
magonjwa ya dharura na hadi sasa
imesaini mikataba 10 na wazabuni
ya Sh. Bilioni 1.7.

“Hospitali ya Rufani Mkoa wa
Tumbi ilipangiwa Sh. bilioni 3.6 kwa
ajili ununuzi wa CT-Scan, Digital
X-Ray, Portable Ultrasound, vifaa
vya ICU, radiolojia, vifaa vya idara
ya magonjwa ya dharura hadi sasa
Tumbi imetia saini mikataba 11 na
wazabuni ya Sh.bilioni 3.5,” alise-
ma.

Download app,
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Mkazi wa Wilaya ya Tunduru, mkoani Ruvuma, Omary Mashaka Hassan (katikati), akifurahia na majirani zake,
baada va kukabidhiwa fedha zake Sh. Milioni 10, alizoshinda kwenye mchezo wa kubashiri wa Biko, wilayani
humo juzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Wataka muswada wa kufumua Sheria ya Ndoa

Na Getrude Mbago

TAPO la Wanawake na Wasi-
chana Tanzania limeliomba Bunge
litekeleze jukumu lake la kikatiba
kwa kuitaka serikali iwasilishe bun-
geni muswada kwa ajili ya mareke-
bisho ya Sheria ya Ndoa ya Mwaka
1971.

Sheria hiyo inaruhusu mtoto chini
ya miaka 18 kuolewa kwa ridhaa ya
mzazi.

Wakizungumza na waandishi wa
habari jijini Dar es Salaam jana, wa-
dau hao walisema licha ya serikali
kupewa mwaka mmoja na mahaka-
ma kuibadilisha sheria hiyo, mpaka
sasa bado hajatekeleza amri hiyo.

Mwanzoni mwa mwaka 2016, Re-
beca Gyumi, Mkurugenzi wa shirika

lisilo la kiserikali Msichana Initia-
tive, alifungua kesi kupinga vifungu
vya 13 na 17 vya Sheria ya Ndoa vina-
vyoruhusu mtoto wa kike kuolewa
akiwa na miaka 14 kwa kibali cha
mahakama na miaka 15 kwa ridhaa
ya wazazi, mtawalia.

Julai 8, 2016, Mahakama Kuu ilitoa
hukumu, ikikubali kwamba vifungu
hivyo vya Sheria ya Ndoa vinapin-
gana na Katiba ya nchi kwa kuweka
umri tofauti wa kuoa na kuolewa
kati ya mtoto wa kike na wa kiume.

Gyumi alisema katika hukumu ya
mahakama, iliitaka serikali kupitia
kwa Mwanasheria Mkuu kujipanga
ili kuvirekebisha vipengele hivyo
tata vya sheria ndani ya mwaka
mmoja.

“Lakini ni miaka mingi sasa ime-

shapita tangu amri hiyo itoke na
hakuna jitihada zozote zilizofanyi-
ka katika kutekeleza uamuzi huo,”
alisema.

Dk. Dinah Mmbaga, mmoja wa
wadau hao, alisema ni muda mwa-
faka sasa kwa wabunge kuchukua
hatua na kuhakikisha serikali ina-
leta muswada huo wa marekebisho
bungeni.

Alisema ndoa za utotoni zina mad-
hara makubwa kwa wasichana kwa
kuwa wengi hushindwa kutimiza
ndoto zao na hivyo kuishia kupata
maumivu ya unyanyasaji.

Tapo hilo linaundwa na mashirika
mbalimbali yasiyo ya kiserikali ya-
nayopigania haki na ustawi wa wa-
nawake na watoto wa kike nchini.
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TBL kuwanufaisha
wakulima wanawake

Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI ya Tanzania
Distilleries Limited (TDL)
inayojishughulisha na
utengenezaji na uzalishaji
wa mvinyo, kupitia miradi
ya kampuni mama ya bia
Tanzania (TBL), inatarajia
kuingia kwenye kilimo
shirikishi na wakulima
300 wa zabibu mkoani Do-
doma mwaka huu.

Imebainisha kuwa Kkati
ya asilimia 30 na 40 ya
wakulima watakaoshirik-
ishwa, watakuwa wa-
nawake na itanunua tani
1,500 za zabibu kutoka
kwa wakulima hao.

Mwanzoni mwa mradi
huo ulioanzishwa mwaka
jana, TDL ambaye ni mteja
mkubwa wa zabibu na vi-
levile mzalishaji mkubwa
wa mvinyo nchini, ilitumia
jumla ya Sh. milioni 350

kwa ajili ya kununua tani
233 za zabibu kutoka kwa
wakulima  wanaoshiriki-
ana kimkataba, TDL iki-
nunua zabibu hizo kwa Sh.
1,500 kwa kilo.

“TDL imekuwa mwan-
zilishi wa maendeleo ya
sekta ya wuzalishaji wa
mvinyo nchini, na vilevile
kujizatiti katika kuwawez-
esha wakulima wa zabibu
nchini.

“Kwa sasa TDL ina uhu-
siano wa kibiashara na
zaidi ya wakulima 700 wa
zabibu ambazo zinatumika
kutengeneza aina mbalim-
bali za mvinyo.

“Kupitia programu hii,
TBL inalenga kukuza
kilimo cha zabibu nchini
huku ikilenga kuwez-
esha wanawake kiuchu-
mi,” alisema Mkurugenzi
Mtendaji wa TBL, Jose Mo-
ran alipozungumza na Ni-

pashe jana.

Mmoja wa wakulima wa-
nawake wa zabibu mkoani
Dodoma aliyenufaika na
programu hii ya uwez-
eshaji wanawake kwenye
kilimo cha zabibu, Irene
Madeje-Mlola, alisema:
“Kwenye kilimo, taarifa ni
muhimu sana, huwa tu-
natembelewa mara kwa
mara na wataalamu ku-
toka TDL kutusaidia na
mazao Yyetu, kutushauri
kuhusu mambo mbalim-
bali ikiwamo matumizi
ya mbolea bora, dawa za
kuua wadudu shambani
na vilevile kutoa msaada
wakati wa mavuno.”

Mkulima huyo aliongeza
kuwa kwa kushirikiana
na TDL, sasa wameweza
kufanya majaribio mbal-
imbali kwenye shamba
lao kujaribu njia mbalim-
bali za kuongeza uzalishaji

pamoja na namna ya ku-
dhibiti sehemu za udongo
zilizoathirika.

Katika shughuli zake za
uzalishaji, kampuni mama
AB InBev inategemea
mazao ya kilimo yenye
ubora wa hali ya juu ku-
toka kwa jamii zinazostawi
na mfumo mzuri wa ikolo-
jia.

Kwa kupitia mfumo wa
kujikita kushirikiana na
wakulima katika mpango
wake wa kuwezesha kilimo
endelevu, AB InBev kupitia
wakulima waliobobea ka-
tika masuala ya uchumi na
watafiti, imelenga kufikia
asilimia 100 ya wakulima
wa moja kwa moja wenye
uwezo na waliowezeshwa
kiuchumi kufikia mwaka
2025, ambao kwa Tanzania
ni ukomo wa Dira ya Taifa
ya Maendeleo ya Juni 1999-
2025.

Ofisa Mkuu wa Tigo Pesa, Angelica Pesha akltambuhsha promoshem mpya ya wiki iitwayo “Pesa Mwaa Mwii

na Tigo pesa”,

jijini Dar es Salaam jana, ambayo itawawezesha wateja wa Tigo Pesa kuondoka na zawadi za

fedha taslimu hadi Sh. milioni 325. Kushoto ni Meneja wa Wateja Maalumu wa Tigo Pesa, Mary Rutta. PICHA:

MPIGAPICHA WETU

Tani 18 za zebaki
zatumika migodini

Na Mwandishi Wetu

SERIKALI imesema wachimbaji wadogo
wa dhahabu hutumia tani 18.5 za zebaki
kila mwaka bila kuzingatia tahadhari,
hivyo kuwa hatarini kuathiri afya za wa-
nanchi, mazingira na ustawi wa maende-
leo endelevu ya nchi.

Naibu Katibu Mkuu Ofisi ya Makamu
wa Rais (Mazingira), Edward Nyamanga,
alipofungua warsha ya uhamasishaji wa
utekelezaji wa mpango kazi kitaifa wa
kupunguza matumizi ya zebaki kwenye
uchimbaji mdogo wa dhahabu (2020-25).

Alisema licha ya faida kubwa inayopati-
kana kutokana na sekta hiyo, shughuli za
wachimbaji wadogo zimeibua matatizo
mengi kwa afya ya binadamu na maz-
ingira, ukiwamo umwagaji maji yenye
sumu kwenye mazingira.

Nyamanga alisema mazingira yanaka-
biliwa na uchafuzi wa hewa unaotokana
na uchomaji holela wa dhahabu, ukataji
wa miti mikubwa kwa lengo la kupata
Magogo va kujengea mashimo na wakati
huo binadamu kufanya uchenjuaji bila
kutumia vifaa kinga kunakosababisha
madhara ya kiafya.

“Shirika la Afya Duniani (WHO) limeitaja
zebaki kuwa ni miongoni mwa vyanzo 10
hatarishi kwa afya ya binadamu na ku-
tokana na hali hii, Jumuiya ya kimataifa
ilipitisha Mkataba wa Minamata mwaka
2013, wenye madhumuni ya kulinda
afya ya binadamu dhidi ya madhara ya
uchafuzi wa mazingira unaotokana na
kem|kal| hiyo.

“Madhara makubwa vya kiafya yatoka-
nayo na zebaki ni pamoja na kuathirika
kwa mfumo wa neva, miguu na mikono
kufa ganzi, kukosa nguvu, misuli kulegea,
figo kuathirika, uono hafifu, kupoteza
uwezo wa kusikia na kuongea, mimba
kuharibika, kuzaa watoto wenye ulemavu
wa akili, kupoteza kumbukumbu, kukosa
usingizi kwa muda mrefu na kiharusi,”
alisema. Aliongeza kuwa katika kuhakiki-
sha wanalinda afya ya binadamu dhidi ya
madhara yatokanayo na zebaki, Tanzania
ilishiriki kikamilifu katika majadiliano ya
kuanzishwa kwa Mkataba wa Minamata
na kutia saini makubaliano yao mwaka
2013 na kuuridhia mwaka 2020.

Kwa mujibu wa ibara ya saba ya Mka-
taba wa Minamata inazielekeza nchi wa-
nachama kupunguza au kusitisha kabisa
matumizi ya zebaki.

Tanzania ilitekeleza mradi wa miaka
miwili wa kuandaa Mpango Kazi wa Taifa
wa Miaka Mitano (2020-25) wa Kupun-
guza Matumizi ya Zebaki.

Nyamanga alisema mradi huo ni ny-
€Nz0 MOojawapo ya Kupunguza na iwapo
itawezekana kuondosha kabisa matumizi

va zebaki katika shughuli za uchimbaji
mdogo wa dhahabu kwa kuhamasi-
sha matumizi ya teknolojia mbadala ili
kulinda afya ya binadamu na mazingira
kwa ujumla.

Wasiochanja mifugo yao waonywa Bariadi

Na Happy Severine, BARIADI

watambue kuwa

kuchanja
mifugo chanjo za magonjwa

mwitikio mdogo wa wananchi
ambao wamekuwa wagumu na

mbuzi,

ng’ombe,

Alisema mbali na chanjo za
kondoo na

serikali kupitia idara hiyo ku-
dhibiti tatizo hilo kwa kuwaua

KAIMU Ofisa Mifugo na Uvu-
vi wa Halmashauri ya Mji wa
Bariadi, Magdalena Gwandu,
amesema wananchi wasio-
jitokeza kwa hiari kuchanja
mifugo yao watachukuliwa
hatua kwa mujibu wa sheria
zinazoongoza Sekta ya Mifugo.

Gwandu alisema hayo jana
wakati wa kikao cha Baraza la
Madiwani kilichofanyika kwe-
nye Ukumbi wa Bariadi Motel
mjini Bariadi.

Alisema wananchi ni lazima

mbalimbali ni lazima na si hi-
ari na atakayekiuka atachuku-
liwa hatua za kisheria.

Kaimu Ofisa Mifugo huyo
alisema kwa kipindi cha miezi
sita (Oktoba hadi Machi) wa-
mechanja mifugo 300 kati ya
mifugo 8000 iliyopo ndani ya
halmashauri hiyo, idadi am-
bayo ni kidogo.

Alisema uchanjaji wa mifugo
haukufikia lengo walilojiwekea
la kuchanja nusu ya mifugo
yote iliyokuwapo kutokana na

wabishi kupeleka mifugo yao
kuchanjwa.

Aliongeza  kuwa  tayari
wameshatoa elimu juu vya
umuhimu wa chanjo kwa
mifugo na wanaendelea kutoa
elimu ili wachanje idadi kubwa
ya mifugo.

Mwenyekiti wa Halmashauri
ya Mji wa Bariadi, Elias Masan-
ja, aliagiza idara ya mifugo kue-
ndelea kutoa elimu ya chanjo
ili wananchi wengi wajitokeze
kuchanja mifugo yao.

kuku, pia waendelee kutoa
chanjo kwa mbwa na kuwaua
wale wanaozagaa mitaani.

Baadhi ya madiwani wal-
isema kumekuwa na kero ya
mbwa wengi wanaozagaa ovyo
mitaani na kusababisha mad-
hara kwa binadamu, hasa wa-
toto wadogo.

Walisema mbwa wengi wal-
ioko mitaani hawajachanjwa
na pindi wanapongata bin-
adamu wanasababisha mad-
hara makubwa na kuiomba

mbwa wote ‘wasioeleweka mi-
taani’.

“Ni vyema zoezi la uchanjaji
mbwa liwe endelevu ili kuwe-
ka kinga kwa wananchi wetu
wanaoathirika kupitia mbwa
na pia wafanye msako wa ku-
waua mbwa wote wa mitaani,”
Robert Rweyo, Diwani wa So-
manda, alisema.

Juma Musa, mkazi wa Baria-
di, alishauri elimu zaidi itolewe
ili wananchi wajue faida za ku-
chanja mifugo yao.
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Ukiwaona watoto

hawa, toa taarifa

Na Mwandishi Wetu

MTOTO Glory Martin (5) ana-
daiwa kupotea katika mazin-
gira ya kutatanisha eneo la
Salaam.

Baba wa mtoto huyo, Mar-
tin Ndube, akizungumza na
Nipashe jana, alisema mtoto
wake alikwenda kanisani na

kaka yake eneo la Majumbasita

Ukonga mwishoni mwa wiki,
l[akini hakurudi nyumbani.

“Tumemtafuta maeneo
mbalimbali hatujampata.
Tunaomba mtu yeyote ata-
kayemwona atoe taarifa
kituo cha polisi chochote au
apige simu 0718/551470 au
0655/636204," alisema.

Baba huyo alisema ame-
shatoa taarifa Kituo cha Polisi
Stakishari na kufungua jalada
namba STK/RB/2685/2022.

Vilevile, mtoto Happiness
Mstafa (12) anadaiwa kupotea
eneo la Bunju B mkoani Dar es
Salaam.

Mama mzazi wa mtoto
huyo, Leah Filipo, alidai ka-
tika mazungumzo na Nipashe
jana kuwa mwanawe alipotea
mwishoni mwa wiki baada
va kwenda shuleni na kurudi
nyumbani kisha kuondoka.

“Alikwenda shuleni, aliporudi

hakunikuta nyumbani, alibadil-

isha nguo na kuondoka hadi
leo hajarudi. Tumemtafuta kila
sehemu hatujamwona. Yeyote
atakayemwona atoe taarifa
kituo cha polisi au apige simu

0685/741962 au 0672/115923,"

alisema.

Mama huyo alisema ame-
shatoa taarifa Kituo cha Polisi
Mabwepande na kufungua
jalada MBD/RB/724/2021.
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: ﬂ Glory Martin
Happtress Mstafa

JUuKwaa wanawake Kiwanda
Sukari Kilombero lazinduliwa

®\WAHAMASISHA CHANJO YA CORONA

Na Mary Geofrey

ATIKA kuadhinmisha
Siku ya Wanawake
Duniani, wanawake
utoka Kampuni ya
Sukari Kilombero wamezin-
dua rasmi Jukwaa la Wa-
nawake ikiwa ni hitimisho la
shughuli mbalimbali zilizo-
fanyika katika wiki nzima ya
maadhimisho hayo.

Uzinduzi huo ulifanyika
mwishoni mwa wiki, mgeni
maalumu akiwa Mkuu wa
Wilaya ya Kilombero, Hanji
Godigodi, na kushuhudiwa na
watendaji wa serikali katika
ngazi mbalimbali pamoja na
wakuu wa idara kutoka kwe-
nye kampuni hiyo ya sukari.

Katika hotuba yake, Mkuu
wa Wilaya ya Kilombero,

Godigodi, aliipongeza kamati
ya maandallizi ya uzinduzi
wa jukwaa hilo iliyoongozwa
na Willa Haonga kwa kuja na
wazo hilo ambalo lengo lake
ni kuwainua wanawake kwa
kuwajengea uwezo, kuwapa

w . e SRR 7o

Mkuu wa Wila

motisha ya kujiamini na ku-
tatua vikwazo vya kijinsia.

Aliupongeza uongozi wa
kampuni kwa kuidhinisha
uundwaji wa jukwaa hilo
ambalo litabadilisha taswira
nzima ya kampuni na kuifanya
kuwa endelevu kwa kujali us-
awa wa kijinsia mahala pa kazi.

Akifungua rasmi jukwaa
hilo, mgeni rasmi katika uzin-
duzi huo, Mkurugenzi Mtend-
aji wa Kampuni ya Sukari
Kilombero, Guy Williams, ali-
ipongeza kamati ya maandal-
izi kwa kufanikisha uzinduzi
huo pamoja na shughuli mbal-
imbali zilizofanyika katika wiki
nzima.

Mkurugenzi huyo alisema
kampuni ina mikakati zaidi ya
kufanya maboresho mengine
mbalimbali katika kukuza us-
awa wa kijinsia na kumwez-
esha mwanambke.

“Mbali na kukemea vitendo
vya unyanyasaji na kunyaya-
paa wanawake mahala pa
kazi na majumbani, kampuni
imedhamiria kukuza ushiriki

va va Kilombero mkoani Morogoro, Hanji Godig

odi (wapili kulia

wa wanawake katika uamuzi
na shughuli za kampuni iki-
wamo kuongeza idadi ya wa-
nawake katika ajira na nafasi
7a uongozi.

“Hili litawezekana kwa ku-
wajengea wanawake uwezo
wa kujiamini na kujithamini
kupitia fursa za mafunzo na
kuwapa muda wa kujiende-
leza kielimu sambamba na
kuweka mazingira wezeshi
mahala pa kazi ili kukidhi ma-
hitaji yao ya kijinsia pamoja na
malezi,” Williams alisema.

Mwenyekiti wa Kamati ya
Maandalizi ya Uzinduzi wa
Jukwaa la Wanawake wa Kam-
puni ya Sukari Kilombero,
Willa, aliushukuru uongozi wa
kampuni hiyo kwa kuwawez-
esha wanawake wa kampuni
hiyo kuungana na wanawake
wengine ulimwenguni kote
katika kuadhimisha Siku ya
Wanawake Duniani.

Willa ambaye ni Meneja
Mawasiliano na Uhusiano wa
Kampuni hiyo, alisema kuwa
katika kuendana na kaulimbiu

SO

kY

) na Mkurugenzi Mtendaji wa Kampuni ya Su-

yamwaka huu isemayo ‘Usawa
wa Kijinsia kwa Maendeleo En-
delevu’, wanawake walifanya
shughuli mbalimbali za ki-
maendeleo ikiwa ni pamoja na
kufanya usafi wa mazingira na
kupanda miti katika maeneo
mbalimbali  yanayozunguka
kampuni.

Pia walihamasisha upimaji
wa afya kwa wanawake na
kupata chanjo ya UVIKO-19
pamoja na fursa ya kutembe-
lea dawati la jinsia.

Jukwaa la wanawake katika
Kampuni ya Sukari Kilomb-
ero limeanzishwa kwa lengo la
kuwaendeleza wanawake na
kuwajengea uwezo kiutendaji,
kuandaa mkakati na mpango
kazi jumuishi wa usawa wa
kijinsia, kutatua kero mbalim-
bali za kijinsia na kudumisha
utamaduni wa kusherehekea
Siku ya Wanawake Duniani
kila mwaka kama chachu ya
kujadiliana masuala mbalim-
bali yanayowahusu wanawake
katika kampuni hiyo na jamii
kwa ujumla.

"lﬁ

kari Kilombero, Guy Williams, pamoja wakionyesha bango 1a uzinduzi wa uundwaji jukwaa la wanawake wa kiwanda hicho,

Jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Wanawake TPA wawapa kadi za afya watoto 200

Na Gwamaka Alipipi

WANAWAKE wa Mamlaka ya
Bandari (TPA) wametoa bima za
afya kwa watoto 200 wilayani
Temeke mkoani Dar es Salaam.

Kadi hizo zimetolewa kwa
lengo la kuunga mkono jitihada
za serikali za upatikanaji wa hu-
duma za afya kwa wote.

Watoto hao ni wenye uhitaji
maalumu kutoka familia duni
ambazo hazina uwezo wa ku-
mudu gharama za matibabu na
hivyo katika wakati mgumu wa-
napougua.

Akikabidhi

kadi hizo juzi

wilayani Temeke, Kaimu Meneja
Utumishi TPA, Mwajuma Mkon-
ga, alisema fedha hizo zimepa-
tikana baada ya wanawake hao
kujichangisha ili kusaidia wenye
uhitaji.

Meneja huyo alisema ka-
tika mwezi wa maadhimisho
ya Siku ya Wanawake Duniani
wamewezesha kukatiwa bima
ya afya watoto 400. Kati yao, 100
wa Ilala, 100 Kigamboni na 200
Temeke.

“Tunatambua mchango wa
serikali katika kuboresha hu-
duma za afya na kuhakikisha
Watanzania wanapata huduma

bora za matibabu.

“Katika kuunga mkono hili,
wanawake wa Bandari tuliamua
kwa hiari yetu kuchangishana
fedha, pia kushirikiana na wadau
wetu,” alisema.

Mkuu wa Wilaya ya Temeke,
Jokate Mwegelo, alisema wilaya
yake ina watoto wengi wanao-
hitaji msaada wa aina hiyo kwa
kuwa wanatoka katika familia
zenye kipato cha chini.

Jokate alisema Wilaya ya Te-
meke ina wananchi wengi am-
bao kipaumbele chao ni kutafuta
riziki ya kila siku ili wapate kula,
hivyo wapo wanaoshindwa ku-

mudu gharama za matibabu.

“Mlichokifanya ~ mmewatua
wazazi mzigo wa kuwahangaikia
watoto wanapohitaji matibabu.

Temeke tuna wananchi wengi
na wengi wao hawana hali nzuri
kiuchumi, hivyo kuwasaidia mat-
ibabu ya watoto ni jambo kub-
wa,” alisifu.

Aliwasisitiza wazazi umuhimu
wa kupata mapema vyeti vya
kuzaliwa badala ya kusubiri
muda ambao mtoto anahitajika
kwenda shuleni kuanza maso-
mo.

Meneja wa Mfuko wa Taifa
wa Bima ya Afya (NHIF) Wilaya

ya Temeke, Fortunata Raymon,
alitoa wito kwa taasisi zingine
kuguswa kusaidia watoto kutoka
familia duni.

Fortunata  alisema:  “Tu-
naishukuru Ofisi ya Mkuu wa
Wilaya kwa namna ambavyo
tunashirikiana katika kuhakiki-
sha wananchi wanapata bima ya
afya.

“Niwapongeze wanawake
hawa kwa kuamua kukumbuka
afya ya mtoto, wangeweza ku-
tumia fedha zao kwa matumizi
mengine. Nitumie fursa hii ku-
waomba wadau wengine kuli-
tazama suala hili.”
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Nape: Bunge lina uhuru
kurusha matangazo ‘live’

Na Thobias Mwanakatwe,
ARUSHA

AZIRI wa Habari,
Mawasiliano na
Teknolojia na
Habari, Nape
Nnauye, amesema endapo
Bunge litaamua kurusha ma-
tangazo yake ‘live’ hata kwa
saa 24 serikali haitaliingilia
kwasababu lina uhuru wa ku-
fanya hivyo.

Alisema hayo juzi wakati
akihojiwa kwenye kipindi cha
Dakika 45 kinachorushwa na
runinga ya ITV kila siku ya Ju-
matatu.

“Mimi niseme ni wajibu wa
Bunge na wajibu wa wabunge
na serikali hatuna mkono
wetu, Bunge likiamua leo

kwenda saa 24 hatuna tatizo
hatutawaingilia ni wa Bunge

wana studio yao, wana ba-
jeti yao, wana utaratibu wao
na wana uhuru wa kufanya,”
alisema.

Nnauye alitoa wito kwa
wabunge wakati umefika wa-
jadiliane kanuni za kuendesha
studio yao, wakubaliane hala-
fu waendelee.

Alisema kwenye mabunge
yote ya Jumuiya za Madola
mfano Afrika Kusini, Kenya na
Uganda kila Bunge lina kanuni
zake ya namna ya kurusha ma-
tangazo ya Bunge live.

“Kwa mfano usingetamani
uonyeshe wabunge wako wa-
napigana ngumi, sasa mkiwa
‘live hundred percent’ yote
ile itaonekana kwa hiyo yapo
mambo ambayo wanayapun-
guza,” alisema.

Nnauye alisema ni bahati
mbaya baadhi ya watu wame-

kuwa wakisema yeye (Nape)

ndiye alisababisha Bunge
lisiwe linarushwa live kama
ilivyokuwa awali.

“Kwa mujibu wa kanuni za
utangazaji ambazo zilitungwa
mimi nikiwa sio mbunge zili-
tungwa huko nyuma zinase-
ma, Bunge la Tanzania ndilo
litakalopanga matangazo
yake ya kazi zake yarushwaje,”
alisema na kuongeza.

“Bunge sio serikali, sasa
watu wanaposema ni Nape na-
jua Teference’ yao ni kwamba
wakati wa uamuzi wa Bunge
kubadilisha namna ya kufanya
matangazo yake watangazaji
wakubwa wa Bunge ilikuwa
TBC.”

Nnauye alisema baada ya
Bunge kuamua kutengeneza
kanuni na studio yake kipindi
hicho akiwa waziri waliamua

kuiondoa TBC na TV zingine
ili Bunge litengeneze mfumo
wake.

Alisema hivi sasa Bunge
lina studio yake na hata leo
mtu haingii na kamera ndani
badala yake matangazo ya-
nachukuliwa kutoka kwenye
studio yake.

“Mimi nilibeba dhamana
sasa kwamba Nape ndiyo am-
etuondoa si kweli kabisa mimi
sina mamlaka ya kwenda
kuzuia Bunge lisirushwe live
mamlaka hayo sina ni kanuni
za bunge,” alisema.

Nnauye alisema ni ba-
hati nzuri kwamba Spika wa
Bunge ameshasema wako
tayari kufikiria namna bora ya
kuboresha matangazo ya
yakaaje na watashauriana na
serikali.

Mkurugenzi Mtendaji wa Kampuni ya Bia ya Serengeti (SBL), Mark Ocitti (kushoto), akizungumza na wajumbe wa Bodi ya
Wakurugenzi ya Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA), kabla ya kuanza ziara ya kutembelea kiwanda cha SBL, mkoani Dar es
Salaam jana, kuangalia jinsi mfumo wa stempu za kielektroniki unavyofanya kazi kiwandani hapo. PICHA: MPIGAPICHA WETU

. TRA yatakiwa
. kufungua ofisi
- Nyanghwale,

. Bukombe

Na Joctan Ngelly, GEITA

KATIBU Mtendaji Baraza la Taifa
la Biashara (TNBC), Dk. Godwill
Wanga, ameitaka Mamlaka ya
Mapato Tanzania (TRA), Mkoa
wa Geita kufungua ofisi ya TRA
Wilaya ya Nyanghwale na Bu-
kombe ili kuongeza ukusanyaji wa
mapato ya serikali.

Alitoa rai hiyo jana wakati
akizungumza kwenye kikao cha
Baraza la Biashara la mkoa huo
kilichofanyika Halmashauri ya Mji
wa Geita.

Alisema kutokuwa na ofisi za
TRA katika wilaya hizo mapato
mengi yanapotea na serikali in-
ashindwa kupata mapato.

Aidha, alisema kuna changamoto
nyingi katika Mkoa wa Geita am-
bazo ni umiliki wa ardhi, mambo
ya madini, ardhi na usimamiaji wa
utekelezaji wa maazimio.

Alisema changamoto kubwa ni
ardhi, kwa sababu sehemu nyingi
va Mkoa wa Geita maeneo mengi
hayajarasimishwa.
vilivyorasimishwa ni 44 na wa-
metoa maazimio ya kikao kwamba

Alisema wapo watu wengi Wa—
nafanya biashara, lakini hawajar-
asimishwa, na azimio ni kwamba
lazima wafanyabiashara wote
waingizwe kwenye mpango huo.
Pia machinga yeyote ambaye
hatafanyia eneo lililotengwa
na serikali atakuwa anajitafutia
matatizo.

Vile vile, alisema maeneo yote
valiyotengwa kwa ajili ya wam-
achinga miundombinu iwe bora na
iwekwe sawa ili waweze kufanya
biashara yao salama. Kwa sababu
kuna maeneo mengine miundom-
binu sio salama.

“Tutafanya tena mkutano wa ku-
tathmini mambo yote tuliyokubali-
ana kikao kijacho ambacho kita-
fanyika Juni 10, mwaka huu kwa
ajili ya kuangalia kama mambo
yote yametekelezwa,” alisema DKk.
Godwill Wanga.

Maofisa ugani kununuliwa pikipiki 2,000

Na Ashton Balaigwa,

ioni 600 hadi Sh. bilioni 11 fedha

serikali itaanza na mikoa mitatu

vya Kudhibiti Visumbufu (TPRI),

Alisema mradi

huo unaofa-

MOROGORO

SERIKALI kupitia Wizara ya
Kilimo, inakusudia kuwanunulia
pikipiki 2,000 na vifaa vya kazi
vikiwamo vya kupimia afya ya
udongo 143 maofisa ugani nchini
ili waweze kutoa huduma bora
katika mashamba ya wakulima.

Akifungua mafunzo ya sham-
ba darasa kwa maofisa ugani
kutoka mikoa sita kwa niaba ya
Katibu Mkuu Wizara ya Kilimo,
mwakilishi wake kutoka wizara
hiyo, Charles Mjema, alisema
pikipiki hizo zitanunuliwa baada
ya ongezeko la bajeti ya mwaka
2021/22 kwa gjili ya kutoa hu-
duma za ugani kutoka Sh. mil-

ambazo zitatumika kwa ajili ya
mafunzo.

Alisema serikali imedhamiria
maofisa ugani hao kuchangia
kuleta tija katika kilimo kwa
kuhakikisha wanatoa elimu ya
kilimo bora katika mashamba ya
wakulima ili waweze kujua afya
ya udongo na kuepuka kuharibu
udongo na kupunguza uzalishaji.

Alisema uzalishaji wa mazao
nchini unafanywa kwa mazoea
na wakulima wengi hawatumii
kanuni bora za kilimo jambo lin-
alosababisha kuwa na uzalishaji
mdogo na serikali imedhamiria
katika msimu huu wa kilimo
2021/22 kuanza kuwekeza rasili-
mali hizo. Alisema kwa kuanzia

ya kielelezo ikiwamo Dodoma,
Singida na Simiyu na uzoefu
utakaopatikana utasaidia kuten-
geneza mpango wa kitaifa wa kui-
marisha huduma za ugani katika
mikoa mingine iliyobaki.

Kwa upande wake mratibu wa
mradi wa kujenga uwezo katika
mikataba ya Kimataifa ya Mazin-
gira, unaosimamiwa na Shirika la
Kilimo na Chakula la Umoja wa
Mataifa (FAO), Diomedes Kalisa,
alisema tayari wamependekeza
kuondolewa sokoni aina 24 za
viuatilifu ambavyo sio rafiki wa
mazingira vinavyotumika katika
kilimo.

Alisema FAO kwa kushirikiana
na Taasisi ya Utafiti wa Viuatilifu

wamependekeza kuvifutia usajili
viuatilifu hivyo kutokana na ku-
sababisha upotevu wa baionuwai
na kutishia usalama wa chakula.

Alisema badala yake FAO ime-
kuja na mbinu mbadala ikiwamo
mashamba darasa na kutumia
kemikali rafiki kwa mazingira
zitakazotumika katika kilimo na
kuokoa bainowai ikiwamo nyuki
wanaotumika kuchavusha mazao
mbalimbali.

Kalisa alisema viuatilifu hivyo
pia vimependekezwa kutolewa
kwa sababu vinasababisha sara-
tani, vinakaa sana kwenye mazin-
gira, vinakuwa na sumu kali kwa
viumbe hai na kutishia uwapo wa
usalama wa chakula hapa nchini.

dhiliwa na Umoja wa Nchi za
Ulaya (EU), utatekelezwa katika
Wilaya za Kilosa, Mbalari, Same,
Kigamboni, Karatu na Kilolo
utahusisha zaidi katika sekta ya
kilimo kuangalia namna ya ku-
punguza kupotea kwa baionuwai
hiyo.

Naye Ofisa Mazingira wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Karatu,
Ally Mdangaya, alisema wakuli-
ma wa wilaya hiyo wamekuwa
na imani kuwa hawawezi kupata
mazao bila kutumia kemikali,
lakini hivi sasa wameshaanza
kupatiwa elimu ya kuachana na
kemikali hizo na badala yake wa-
tumie njia ya kibaiolojia ambayo
ni rafiki wa mazingira.
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Ngawaiya; ameonyesha
ukomavu Kisiasa, pia
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DK. MAYROSE MAJINGE

Aliyeomba ateuliwe urais bendera
CHADEMA aja upva ‘Samia atosha’

» Sababu; ametathmini amesheheni
« Rai yake; anapaswa aungwe mkono

Na Romana Mallya

NAPOONA mpinzani
hasa wa kambi tofauti
ya Kkisiasa, anapongeza

kazi zinazofanywa na
mshindani wake, iko bayana
kubebea tafsiri nyingi. Lakini,
kubwa inamaanisha kuwa “una-
tosha’ kwenye nafasi yako.”

Mantiki hiyo inabeba uhali-
sia wake kutoka kwa aliyeshika
nafasi ya tatu katika mchujo wa
kumpata mgombea urais kue-
lekea Uchaguzi Mkuu nchini
uliopita wa mwaka 2020, kupitia
bendera ya chama - CHADEMA,
Dk. Mayrose Majinge.

Mwanamama huyo, hafichi
mantiki yake alipohojiwa na Ni-
pashe wiki iliyopita, akiainisha
kufurahishwa na kazi kubwa
anayoifanya Rais Samia, ndani ya
mwaka mmoja wa uongozi wake
unatimu Jumamosi wiki hii.

Hiyo ni tangu apishwe kuongo-
za nchi, baada ya kifo cha mtan-
gulizi wake, Dk. John Magufuli,
aliyefariki dunia Machi 17, 202.

Tukio hilo linaweka rekodi ku-
shika wadhifa huo wa kwanza
kwa mwanamama wa Afrika
Mashariki kutimu siku ya 365,
hitimisho lake likitarajiwa kue-
ndana na ukataji keki kwa kuwa-
tumika Watanzania kwa nafasi
hiyo.

Dk. Mayrose ambaye kitaalu-
ma, pia ni mbobezi katika masu-
ala ya watu na maendeleo, ana-
shauri sasa ni wakati mwafaka
wa kumpenda na kumtia moyo,
Rais Samia, katika yale atakay-
oendelea kuitimiza katika kip-
indi cha utawala wake.

Anaeleza, anashindwa kuzi-
zuia hisia zake kwa Rais Samia
akiwa na ufafanuzi: “Watanzania
wenzangu, kwa kuwa imempen-
deza Mungu akatufungulia uku-
rasa mpya wa kuwa na kiongozi
mkuu mwanamke katika nchi
yetu kwa mara ya kwanza.”

Afrika na kazi ya kutazama
upya misingi ya mtangamano

Ukurasa 13

HABARI BORA NA KAMILIFU

Dk. Mayrose Majinge. PICHA: MAKTABA

“Ninaomba sana tuutumie uku-
rasa huu mpya kujitafakari kila
mmoja wetu na kujipanga upya
hasa kifikra ili tufurahie kwa
kuwa na taifa ambalo ni zuri na
bora.”

Dk. Mayrose anaendelea: “Taifa
ni watu tukiwa ubora na ubora
wa watu ambao wanawaza mam-
bo mazuri na kufanya mambo

mazuri na kufikiria mambo ma-
zuri, wanaoshirikiana, wanaod-
haminiana na kutiana moyo taifa
litasonga mbele.”

Mwanasiasa huyo msomi, ana-
fafanua kupitia lugha ya kifalsafa,
kwamba ili jamii iweze kuwa na
maisha bora, inatarajiwa kuwa
makini, ikianzia namna wanavy-
ofikiri.

Ukurasa 14
B -

Wanawake tisa
wanaoshikilia wizara,
Kikosi kazi anachojivunia
Rais Samia

“Tuwe makini kwa kauli zetu,
maana maisha bora yanatokana
na jamii bora. Hatuwezi kujenga
jamii bora kama tuna tabia ya
kushushana, kubezana kudha-
rauliana na kudhalilishana waka-
ti mwingine,” anaeleza.

Anasema kwa muda mrefu
kumekuwapo na hulka kwenye
tabia za kubeza na kuwa na ari

ya kusubiri mambo kutokea kwa
wengine hasa wanaofanya jambo
jipya au aliyepata nafasi fulani
ambayo hawakuwahi kuwa nayo
awali.

“Mfano mmoja ni wakati Rais
Samia anaingia madarakani, uk-
weli ni kwamba hakuna aliyeta-
rajia. Wapo waliosema hataweza
eti kwa sababu ni mwanamke.

“Tabia ya kudhaniana mabaya
imekuwapo katika jamii yetu
kwa muda mrefu sasa. Hivyo,
imekuwa inasababisha kufifisha
umoja na kudumisha unafiki. Ni
mambo mabaya yanayochangia
kurudisha nyuma maendeleo
yetu,” anafafanua.

Mama huyo anawakumbusha
Watanzania ili waweze kuwa na
maisha bora, lazima wawe ma-
kini na fikra zao, pia kauli wana-
zotoa.

“Maana maisha bora hutokana
na jamii bora. Hatuwezi kujenga
jamii bora, kama tuna tabia ya
kushushana, kubezana, kudhalil-
ishana....” anasisitiza.

Msomi Dk. Mayrose, ana-
dokeza anachokiita kitaalamu
‘sheria ya mvuto’ kwamba ni
falsafa inayopendekeza mawazo
bora katika maisha ya mtu na
mawazo hasi huleta matokeo
mabaya, hivyo siyo sahihi ku-
chukua au kuishi na fikra potofu.

Anafafanua kwamba, mtu
anapofanya hivyo, anaangukia
katika kujipunguzia imani na up-
endo kwa wengine.

“Imani na upendo vikipungua,
ni wazi hutakuwa karibu na huyo
mtu. Kwa kukaa mbali naye, uta-
jikuta unakosa yale mazuri ali-
yonayo, ni muhimu kukumbuka
kwamba hapa duniani hakuna
aliyemkamilifu.

“Kila. mtu ana mapungufu
yake. Hata wewe mwenyewe un-
ayo mabaya mengi, ndiyo maana
wabobezi wa maendeleo ya watu

INAENDELEA UK. 13
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Ngawaiva; ameonyesha ukomavu
Kisiasa, pia anaujali utawala bora

« Aorodhesha matukio ya mfano wa kuigwa

Mwenyekiti wa CEGODETA, Thomsa Ngawaiya, alipozugumz

asasi hiyo, Hamad Tao. PICHA: SABATO KASIKA

Na Sabato Kasika

IKT hii ndio kilele cha
mwaka mmoja kuhit-
imu tangu aingie ma-
darakani, jana Rais

Samia Suluhu Hassan, ambaye
kabla ya hapo alikuwa Makamu
wa Rais, alipokula kiapo kuwa
Rais wa Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania, na sasa anatimiza
mwaka mmoja madarakani.

Yapo mengi ambayo ameya-
fanya kwa maendeleo ya nchi,
huku akionekana katika mambo
anuai kuanzia uzungumzaji, ana-
vyofikisha ujumbe, uungwana na
mengine mengi madogo.

Inaelezwa kuwa kitendo chake
cha kukutana na viongozi wa
chama kikuu cha upinzani cha
CHADEMA na kufanya nao ma-
zungumzo ndani na nje ya nchi,
kimeonyesha ishara ya ukomavu
wa kisiasa.

Ni hatua inayoelezwa kuwa ni
taswira yake chanya katika uon-
gozi wake ndani ya mwaka mmo-
jamadarakani, ambayo inapaswa
kuungwa mkono na wapenda
demokrasia na utawala bora.

Mwenyekiti wa Taasisi ya Uta-
wala Bora na Maendeleo Tanza-
nia (CEGODETA), Thomas Nga-
waiya, anakitaja kuwa kitendo
kinachoonyesha anavyoutafsiri
ma kuutambua upinzani si ua-
dui, bali ni hali ya utofauti kiiti-
kadi. Lakini mustakabali wa ku-
jenga nchi ubaaki palepale ni wa
wote.

Ngawaiya, aliyewahi kuwa
mbunge na kiongozi wa ngazi
ya juu katika kambi ya upinzani
katika chama cha TLP, kabla ya
kurejea chama tawala - CCM,
amewaambia waandishi wa
habari jijini Dar es Salaam wiki
hii, akitoa tathmini ya mwaka
mmoja ya CEGODETA kuhusu
nafasi ya mwaka mmoja wa Rais
Samia madarakani.

llikuwa ni
baada vya
serikali ku-
toendelea na
kesi iliyoku-
wa ikimka-
bili na wen-
zake watatu.
Hatua hizo
zote zimeo-
nyesha ni
Jinsi gani
anajali uta-
wala bora na
amekomaa
kisiasa, ana-
jua kuwa
upinzani si
uadui.

a na wanahabari wiki iliyopita, Kulia kwake ni mdau mwingine wa

Rais Samia Suluhu Hassan. PICHA: MTANDAO

UKOMAVU KISIASA

Ngawaiya anaeleza kwamba
utawala bora umejengwa ka-
tika ushirikishwaji, maridhiano
na utumiaji wake wa madaraka
umeenda sambamba na ush-
irikishwaji wa wanaoongozwa,
kuhakikisha shughuli za umma
zinaendeshwa kwa mawazo na
maslahi ya wengi.

“Suala la kuongoza ni kwamba,
ni mawazo ya wote bila kujali
itikadi za vyama vya siasa, yana-
hitajika na hilo Rais analifanya.
Ndiyo maana amekutana na
viongozi wa chama kikuu cha up-
inzani cha CHADEMA,” anasema
Ngawaiya.

Anarejea tukio la Rais kuwa

ziarani katika nchi za Ulaya aliko-
kutana na Tundu Lissu, aliyeku-
wa mshindani kwenye mbio za
kuwania urais mwaka 2020, pia
Makamu Mwenyekiti wa chama
hicho kufanya wa sasa, walipo-
fanya mazungumzo mwezi huu
amekutana na Mwenyekiti wake,
Freeman Mbowe Ikulu, Dar es
Salaam, muda mfupi baada ya
kutoka gerezani.

“Ilikuwa ni baada ya serikali
kutoendelea na kesi iliyokuwa
ikimkabili na wenzake watatu.
Hatua hizo zote zimeonyesha ni
jinsi gani anajali utawala bora na
amekomaa kisiasa, anajua kuwa
upinzani si uadui,” anasema Nga-
waiya.

Pia mkuu huyo wa CEGODETA

anafafanua, katika mwaka mmo-
ja madarakani, Rais Samia ameo-
nyesha uvumilivu na mwenye
kufanya uamuzi kupitia kusiki-
liza kila mmoja.

Hapo anamwongezea ushauri
wa kukutana na makundi mengi
zaidi ya wanasiasa, asasi za kiraia
na watu wa kada mbalimbali, ili
kupata mawazo na maoni mengi
ya kumsaidia kuongoza taifa.

“Kama nilivyosema kuwa ka-
tika mwaka mmoja madarakani,
ameonyesha ni jinsi gani alivyo
mvumilivu na mwenye kufanya
maamuzi kupitia kusikiliza kila
mmoja na si kuamua mambo
kwa pupa au kuonea mtu, tu-
namshauri akutane na makundi
mengine zaidi kujadiliana nayo,”
anasema.

MBALI NA UONEVU

“Ndani ya mwaka mmoja, Rais
Samia ameonyesha ni jinsi gani
asivyopenda watu waonewe
kubambikiwa kesi na kupele-
kwa mahakamani kwa makosa
ambayo matokeo yake huwa ni
kuachia watu huru,” anasema.

“Kama... mtakuwa mnafuatilia
utendaji wake, mtakuwa mna-
jua jinsi alivyoiagiza TAKUKURU
kufuta kesi mbalimbali ambazo
ushahidi wake ulikuwa hau-
eleweki na bado anaendelea ku-
fanya hivyo,” anasema.

Ni kauli iliyoendana na kuachi-
wa huru jamii ya kada mbalim-
bali, wakiwamo viongozi wa dini,
ambayo Mwenyekiti wa CEGO-
DETA anaifafanua: “Hivi karibuni
kama mnakumbuka, kutokea
tuhuma za mauaji zinazohusu
polisi..aliagiza kuundwa kamati
huru ya kuchunguza tuhuma
hizo badala ya polisi kujichun-
guza.”

Ngawaiya anataja namna hiyo,
ni sehemu ya yaliyo muhimu
katika kuzingatiwa utalawa bora
ambao msingi wake ni haki na
haitakiwi kumwonea mtu, bali
kila mmoja apate haki kulingana
na matendo yake.

Anaongeza kwamba Kkatika
mwaka wake mmoja madara-
kani, Rais Samia ameonyesha
namna ya kusimamia uwekaji
mbali mfumo dume katika uon-
gozi, akitambua suala la uongozi
ni kuwatumikia wananchi kwa
manufaa ya taifa pasipo kujali
ni mwanaume au mwanambke,
muhimu kwake ni usawa kwa
mwanadmu.

Anataja Rais Samia anasimam-
ia na kuendeleza miradi ya kim-
kakati inayolenga kufanikisha
utekelezaji Sera ya Viwanda hu-
susan kupitia miradi ya nishati ya
umeme, iliyoanzishwa na mtan-
gulizi wake, Dk. Magufuli.

Anafafanua kuwa Dk. Magufuli
aliweka kipaumbele cha kusima-
mia utekelezaji wa mradi wa
kuzalisha umeme wa Nyerere ka-
tika Mto Rufiji (Stiegler’s Gorge),
kwa lengo la kufikia uchumi wa
viwanda ifikapo mwaka 2025.

“Hata Rais Samia alipoingia
madarakani, aliahidi kuendeleza
miradi ya mtangulizi wake ikiwa-
mo pia ya ujenzi wa barabara na
mingine ambayo tunaona ikien-
delea kutekelezwa katika mae-
neo mbalimbali,” anasema.
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Afrika na kazi ya kutazama
upva misingi vya mtangamano

Na Michael Eneza

IJADALA kuhusu
umoja wa Afrika au
umoja wa Waafrika
duniani umekuwapo

majukwaani tangu mwaka 1945,
ulipofanyika mkutano wa tano
wa Ujumuishaji wa Waafrika
Duniani (Pan-Africanist Confer-

Uingereza.

Mikutano iliyotangulia iliju-
muisha zaidi jamii za Kiafrika
zilizotokana na biashara ya wa-
tumwa kupitia Bahari ya Atlan-
tiki, iliyoendelea kwa miaka 300.

Ilianza mwaka 1519 hadi 1848.
Mwaka 1519 ndiyo mtumwa
wa kwanza alishushwa pwani
ya Florida nchini Marekani,
Uingereza ikapiga marufuku
biashara ya utumwa 1807 na
Ufaransa ikajivuta hadi 1848
ndipo ikashindwa kuendelea na
biashara hiyo.

Yako matukio kadhaa hivi ka-
ribuni yaliyoleta mjadala huo
kwa mara nyingine miongoni
mwa wanaharakati na vyombo
vya habari.

Ikiwamo kuanza kuratibiwa
kwa Ukanda wa Biashara Huria
Afrika (AfCFTA) ambao umewe-
ka misingi ya mapendekezo ya
siku nyingi ya kuundwa Umoja
wa Kiuchumi wa Ulaya na Afrika
(EPA).

Wakuu wa nchi wa pande hizo
mbili walikuwa Brussels, Ubel-
giji makao makuu ya Umoja wa
Ulaya (EU) majuzi kuratibu hat-
ua mpya za kufikiwa kwa lengo
hilo ni kuwaunganisha Waafrika
ila kupitia kwa Wazungu?

Mjadala wa Idhaa ya redio ki-
mataifa ulijaribu kutanzua kama
bado upo uwezekano wa ku-
waunganisha watu wa Afrika, au
nchi za Kiafrika wao wenyewe
na siyo kupitia jumuiya tofauti
na nchi za Ulaya.

Kuna Jumuiya ya Madola, na
ile ya wenye ushirika na lugha,
utamaduni wa Ufaransa ‘Fran-
cophone’ pia lipo kundi la nchi
zenye lugha ya Kireno, ila hazina
ujumisho halisi hujiita Luso-
phone.

Baadhi ziko katika Jumuiya

ya Madola au ‘Francophonie.’
Ukanda uliobaki ni wa nchi za
Kiarabu Afrika Kaskazini, lakini
hata Comoro ni mwanachama,
nazo pia zina uhusiano na zile
zinazozungumza Kifaransa kwa
baadhi yao na siyo wakereketwa
wa kujijumuisha na Ufaransa.

Ukifanya uchambuzi wa ka-
ribu unakuta kuwa wanacholilia
wasomi wa Kiafrika hata katika
mabara mengine hakipo, kuwa
maeneo makubwa kama ma-
bara yaunganishwe na utaifa
au rangi ambayo Afrika inazua
utaifa mpana wa Waafrika.

Kuna Jumuiya ya Uarabu am-
bayo msingi wake ni lugha moja
ya Kiarabu, wakati Afrika haina
jumuiya ambayo msingi wake
ni lugha ya ndani ya Afrika na
lugha hizo ni chanzo cha uka-
bila na vita vya ndani badala ya
uzalendo wa ngazi ya kimataifa
wasomi wanaoulilia.

Mjadala redioni unazitaka
nchi za Afrika zijenge umoja

wa peke yao na si kutanguliza
umoja na Ulaya, ziunganishwe
na Kiswahili au Kihausa, kwa
mfano.

Ni wazo ambalo lingehitaji
himaya kubwa ya Kiswahili au
Kihausa kabla ya ukoloni, iwe
ndiyo msingi wa dola baada ya
uhuru, mradi huo haukuwapo
kabla hauwezi kuundwa karne
moja baadaye.

Barani Asia hakuna uju-
muishaji wa Kiasia, au wa Ki-
china, Kibuddha, Kijapani au
‘umajumui’ wa aina nyingine,
kutumia neno linalopendwa na
baadhi ya wanaharakati kutafsi-
ri ‘Pan-Africanism’ mara kadhaa.

Zipo jumuiya za kibiashara
ambazo msingi wake ni mahu-
siano na Marekani au China ka-
tika nyakati tofauti, na ushiriki
wa mifungamano ya ulinzi kwa
mfano dhidi ya China hivi sasa,
kuunganisha Australia, Japan,
India na Marekani. Siyo ‘umaju-
mui’ wa aina yoyote ila ulinzi.

D

Mjadala redi-
oni unazitaka
nchi za Afrika
Zijenge umoja
wa peke yao
na si kutan-
guliza umoja
na Ulaya,
Ziunganishwe
na Kiswahili
au Kihausa,
kwa mfano.

Labda cha kusisitiza hapa ni
kuwa muda wenyewe wa ‘Pan-
Africanism’ sasa umekwisha,
kwani dunia ina ajenda moja
hivi sasa, ya demokrasia na
utandawazi (ambao ni mhimili
wa maendeleo kwa msingi wa
mawasiliano, fursa na uhuru).

Licha ya kwamba mjadala re-
dioni unagawanyika kati ya wa-
naosisisitiza Uafrika kama msin-
gi wa ujumuishaji nchi au jamii
za Afrika kwa jumla na wanao-
toa hoja kuwa bila demokrasia,
utawala wa sheria, kuondolewa
udhalimu, ujumuishaji huo
utakuwa ni mfumo wa kulinda
tawala za kiimla, na siyo mwen-
delezo wa uhuru wa raia kama
Ulaya.

Hapo ndipo hoja ilipo kuwa
kama tunu za uhuru wa mtu bi-
nafsi na utawala wa sheria vina-
hakikisha utangamano kijamii
na fursa kimataifa, ‘umajumui
wa Kiafrika’ unaongeza nini?

Aliyeomba ateuliwe urais bendera CHADEMA aja upya Samia atosha’
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wanasisitiza watu kui-
shi kwa kufuata kanuni ya
dhahabu, ili kuweza kusima-
mia vema sheria ya mvuto,”
anaeleza.

Mgombea huyo, anatetea
mtazamo wake kwamba
wa Rais Samia kuwa rais,
kwamba “imempendeza
Mungu na kuwafungulia
Watanzania ukurasa mpya
wa kuwa na kiongozi mkuu
mwanamke kwa mara ya
kwanza, hawana budi wau-
tumie kujitafakari.

“Tujitafakari kila mmoja
kujipanga upya hasa Kifikra
ili tufurahie maisha kwa ku-
fanya taifa letu kuwa mahali
pazuri pa kuishi na kufurahi.

“Hii itawezekana ikiwa tu

kila mmoja atatambua ma-
zuri ya mwenzake na kuy-
atumia ipasavyo. Wabobezi
wa masuala ya maendeleo
ya watu wanashauri jamii
kuishi maisha bora kwa
kuzingatia matumizi bora ya
sheria ya mvuto ikisimami-
wa na kanuni ya dhahabu.”
Anasema matumizi bora
ya ‘sheria ya mvuto’ ikisi-
mamiwa na ‘kanuni ya dha-
habu" Watanzania wataon-
dokana na fikra potofu,
kutiliana shaka, kuogopana,
kunyosheana vidole, ku-
[aumiana, kuchukiana kwa
kigezo cha kujumuisha
mambo, kuishi kwa hisia
hasi na kutengana.
~ Pia anafafanua kwamba,
iwapo jamii inaweka kando

mabaya na wataachana na
mambo kama hayo Watan-
zania wataweza kunufaika
na karama au vipaji walivy-
opewa na Mungu.
Anasema jamii kuishi
kanuni ya matumaini na
suluhisho lake ni kupiga
hatua katika matumizi bora
ya sheria za mvuto, hata
kuwafanya wasikate tamaa.
Anatol mfano wa glasi
yenye maji nusu na kue-
leza kuwa mtu akiishika na
kuuliza kundi la watu wa-
naionaje wapo watakaose-
ma wanaona Nusu tupu na
wapo watakaojibu wanaona
nusuU imejaa.
~ “Kwa masikitiko ni kuwa
jamii yetu imejaa watu
ambao huwa ni mabingwa

wa kuona mambo mabaya
zaidi kuliko mazuri, tuna-
kosa matumaini kwa wen-
zetu, tunawasema vibaya,
tunawadharau, tunawa-
chukia tunapoteza mazuri
yao na hivyo tunaondoa
thamani yao.

“Kwa kufanya hivyo,
tunajikuta tunapoteza faida
ambayo tungeipata kutoka
kwao na hivyo tunapunguza
tija ya maisha yetu.”

Dk. Mayrose anamtaka
kila Mtanzania atafakari
namna anavyowachukia
wenzake na kutaka wasiwa-
hesabie mabaya, bali wat-
egemee mazuri, akifafanua:
“Mti unaouchukia, huwezi
kula matunda yake, maana
hautautunza na kusababisha

ukauke bila ya kuzaa ma-
tunda.”

Mwanasiasa huyo anase-
ma Watanzania wanapouta-
fakari mwaka mmoja Rais
Samia kuwa madarakani, ni
lazima kila mmoja atumie
muda kujitafakari iwapo
wanaishi kwa matumaini au
kukata tamaa.

“Tunamwangalia Rais Sa-
mia kama glasi yenye nusu
ujazo? Au nusu tupu? Ombi
langu kwa Mungu atujalie
kupenda kuona mazuri kwa
wenzetu na hivyo atujalie
na uwezo wa kumwangalia
Rais Samia kwa matumaini
makubwa ili tuweze kunu-
faika na mazuri yake am-
bayo ni mengi, tukiamua
tunaweza.”
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Wanawake tisa wanaoshikilia

wizara, Kikosi kaZ| anachojivunia

Na Sabato Kasika

ASA anatimiza mwaka

mmoja katika utumishi

wake wa umma, kwa wa-

dhifa mkuu wa nchi, Rais
wa Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania, Samia Suluhu Has-
san. Uzoefu una safari ndefu, ila
kwa dodoso fupi, alichonacho
kitaaluma, zao la kilichokuwa
Chuo cha Maendeleo ya Uongozi
(IDM) Mzumbe (sasa Chuo Kikuu
Mzumbe) maarifa ya uongozi
yakiongezwa na darasa la ziada
kiwango cha Uzamili.

Pia, kuna uzoefu wa kazi kuan-
zia kiwango cha kutumikia jamii,
hata akalitumia taifa kwa mengi,
ushuhuda mmojawapo ni ku-
saidia kuendesha usukani wa
Bunge Maalumu la Katiba, jijini
Dodoma, hapana shaka hadi ku-
fika gari analoliendesha leo, ana-
limudu.

Huyu ndiye Rais Samia Suluhu
Hassan, lakini wengi hawap-
endi kumweka mbali na hadhi
ya mama, hata akajulikana zaidi
kwa ‘aka’” Mama Samia, katika
awamu ya kwanza ya safari yake
kuzitafuta siku 365 na robo, zina-
zotimia siku ya Jumamosi inayo-
tusubiri.

Naam! Nirejee kidogo kwa
wanamisemo, huyu ni mama na
kama anang’ara, ujue wapo wa -
mama wengi wanaofanikisha. Na
kama yeye ni Rais, hapana shaka
nyuma yake kuna kikosi kazi cha
kwanza kinachomnyooshea njia,
kwa jina kisiasa au kiutawala,
hao ni baraza la mawaziri, am-
bao ndani yao ukipepesa macho,
unawakuta kinamama tisa ‘wa
kazi’, wajuzi na wenye maarifa,
maprofesa kwa madaktari na
uzoefu tele.

Hebu nikumegee hicho kikosi
kazi cha kinamama kinachom-
nyooshea njia: Balozi Liberata

Mulamula; huyo anashikilia
Wizara ya Mambo ya Nje, akiwa
mwanadiplomasia mbobezi,

aliyetumikia balozi za Tanza-
nia nchini Marekani na Mexico
pia kabla ya hapo ana nasaba ya
kazi hizo, Umoja wa Mataifa na
Canada.

Hali kadhalika ameshahudu-
mu kwa nafasi ya Katibu Mtend-
aji wa Mkutano wa Kimataifa
wa Kanda ya Maziwa Makuu ya
Afrika. Darasani ana Shahada ya
Uzamili katika Siasa kutoka Chuo
Kikuu cha St. John’s, New York na
ya kwanza aliipata katika Chuo
Kikuu cha Dar es Salaam.

Jenista Mhagama ni Waziri Ofi-
si ya Rais Menejimenti ya Utumi-
shi wa Umma na Utawala Bora:
kitaaluma ni mwalimu, ngazi ya
Stashahada akiwa mzoefu ka-
tika baraza la mawaziri, dalili za
ufanisi wake zikimfanya ateuliwe
kwa awamu kadhaa.

Mwalimu mwingine ni, Profesa
Joyce Ndalichako; mwanazuoni
mwandamizi katika taaluma ya
ualimu, akizamia zaidi katika
Tathmini ya Elimu, ambako mzizi
wa utumishi wake wa muda mre-
fu, uko katika Chuo Kikuu cha
Dar es Salaam, kabla ya kuteliwa
kuwa Katibu Mtendaji wa Baraza
la Mitihani la Taifa (NECTA).

Baada ya hapo, Profesa Ndali-
chako, ambaye shahada yake ya
kwanza ni ya ualimu wa hisabati,
aliteuliwa kuwa mbunge na Wazi-

Rais Samia alipokula kiapo kuwa Rais wa Jamuhuri ya Muungano wa Tanzania. PICHA: MTANDAO

Dk. Hazara
Pindi Chana;
Nni sura mpya
katika safu
va baraza

la mawa-
ziri lililopo
sasa, akiwa
mbunge wa
kuteuliwa
anatumikia
Sera, Bunge
na Uratibu,
katika Ofisi
va Waziri
MKuu.

Dk. Hazara Pindi
Chana

ri anayetumikia Wizara ya Elimu,
Sayansi, Teknolojia na Mafunzo
ya Ufundi katika awamu iliyopita,
na awamu hii aligombea ubunge
akashinda, kisha akadumu katika
nafasi ya uteuzi wa waziri, sasa
akitumikia Wizara inayohusika
na kazi.

Dk. Hazara Pindi Chana; ni
sura mpya katika safu ya baraza
la mawaziri lililopo sasa, akiwa
mbunge wa kuteuliwa anatu-
mikia Sera, Bunge na Uratibu, ka-
tika Ofisi ya Waziri Mkuu.

Ummy Mwalimu; naye ana
historia yenye kushabihiana kwa
kiasi fulani na Rais Samia, kwani
alibahatika kuwahi kukalia kiti
kwenye Bunge Maalum la Katiba
kwa utumishi wenye mafanikio.

Huyo ni mhitimu wa sheria

Ummy Mwalimu

Dk. Stergomena
Lawrence Tax

katika Chuo Kikuu cha Dar es
Salaam, pia akaongeza daraja
ngazi ya shahada ya uzamili ya
fani hiyo katika Chuo Kikuu cha
Pretoria, Afrika Kusini na ametu-
mika katika sehemu mbalimbali
serikalini, pia mashirika yanay-
ojihusisha kitaaluma katika uon-
gozi, sheria, na utawala bora.

Amekuwa Mbunge wa Viti
Maalum vya Wanawake katika
Uchaguzi Mkuu wa mwaka 2010
nafasi aliyotumikia na baadaye
akagombea ubunge wa jimbo.
Muda wote huo, ametumika ka-
tika baraza la mawaziri, akiwa
mwenyeji zaidi kwenye Wizara
ya Afya. Pia ameshawahi kuwa
Mjumbe wa Halmshauri Kuu ya
CCM.

Dk. Stergomena Lawrence Tax;

Huyo ana upekee wake, akiweka
historia kuwa mwanamke wa
kwanza kuwa Waziri wa Ulinzi
na Jeshi la Kujenga Taifa na kabla
ya hapo kuteuliwa mwaka huu,
alikuwa Katibu Mtendaji wa Ju-
muiya ya Maendeleo Kusini mwa
Afrika (SADC)

Awali kabla ya kuondoka
nchini alikuwa Katibu Mkuu wa
Wizara ya Ushirikiano wa Afrika
Mashariki tangu 2008 hadi 2013.
Elimu yake, ana Shahada ya Bi-
ashara ya Chuo Kikuu cha Dar es
Salaam; pia shahada za uzamili
na uzamivu katika siasa na uchu-
mi wa maendeleo, amezipata
kutoka Chuo Kikuu cha Tsukuba
huko Japan alikohitimu mwaka
2002.

Dk. Ashatu Kijaji; ni Mbunge
msomi anayewakilisha jimbo la
Kondoa mkoani Dodoma, aki-
tumikia katika nafasi ya Naibu
Waziri, kuanzia mwaka huu ni
Waziri wa Uwekezaji, Viwanda
na Biashara.

Elimu yake inaanzia katika
Chuo cha Maendeleo ya Uongozi
(IDM), Mzumbe akizamia katika
eneo la mipango, na baada ya
kuhitimu, alitumia wadhifa wa
elimu yake, Ofisa Mipango wa
Wilaya ya Kisarawe. Baadaye
alijiendeleza kwa masomo ya
uzamili chuoni Mzumbe ambako
alifanya vizuri na kubakia chuoni
kuwa mhadhiri na kisha alijien-
deleza nchini Norway, mwaka
2013 alitunukiwa shahada ya
uzamivu. Alijitosa kwenye siasa
za ubunge tangu mwaka 2015
akiendelea kutumikia hadi sasa.

Dk. Dorothy Gwajima; Ki-
taaluma ni daktari wa tiba za
binadamu, na amekuwa akitu-
mikia fani yake kwa nyadhifa
mbalimbali hadi kufikia ngazi ya
juu kuwa Mtendaji Mkuu (Katibu
Mkuu) wa Wizara ya Afya, kabla
ya kuteuliwa kuwa mbunge na
kupandishwa daraja kuwa mkuu
wa wizara, Waziri wa Afya.

Hata hivyo, katika mabadi-
liko ya wizara hivi karibuni, se-
hemu ya iliyokuwa Wizara ya
Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia
Wazee na Watoto, kuundiwa
wizara mpya, Wizara ya Maen-
deleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake
na Makundi Maalumu, Daktari
Gwajima, anayesifika kuwa jem-
be’ kwa majukumu yake, ame-
hamishiwa huko kuwa waziri
anayeiongoza.

Dk. Angeline Mabula; msomi
huyo wa uhasibu kwa sasa ni Wa-
ziri wa Ardhi, Nyumba na Maen-
deleo ya Mkazi, na kabla ya hapo
kwa miaka kadhaa ameshatu-
mikia utumishi wa umma katika
ngazi ya wilaya.

Ni mhitimu wa Taasisi ya
Usimamizi wa Fedha (IFM), pia
kajiendeleza kitaaluma katika
taasisi nyingine za kielimu, iki-
wamo Chuo Kikuu Huria (OUT),
alikopata stadi ya Maendeleo ya
Jamii na Uchumi.

Hivyo, katika hali ya kawaida,
inaweza kurejesha nafsi ya mtu
anayefanyia tathmini ‘majembe’
kinamama katika kikosi kazi cha
juu cha Rais Samia Suluhu Has-
san, hata akaling’arisha taifa kwa
ufanisi ndani ya mwaka mmoja
unaotimu wiki hii.

Kwa lugha ya kiungwana,
huhitimishwa kwa kauli hongera
kinamama!



HABARI DODOMA

Jumatano Machi 16, 2022

Nipashe 15

NHC yapatiwa
mkopo nafuu
wa bil. 20/-

Na Paul Mabeja, DODOMA

SERIKALI imelipatia Shirika la
Nyumba la Taifa (NHC) mkopo
nafuu wa Sh. bilioni 20 zitaka-
zotumika kama mtaji ili ku-
wezesha utekelezaji wa mradi
wa ujenzi wa nyumba 1,000 za
makazi jijini Dodoma.

Katibu Mkuu wa Wizara ya
Ardhi, Nyumba na Maendeleo
yva Makazi, Dk. Allan Kijazi,
alibainisha hayo juzi alipokuwa
akizungumza na waandishi wa
habari.

Alisema mkopo huo ni wa
miaka 15 ambao utalipwa kwa
muda wa miaka 12 baada ya
miaka mitatu ya kipindi cha
ujenzi wa mradi wa nyumba
1,000.

“Azma va serikali ni kuli-
wezesha Shirika la Nyumba la
Taifa, kujenga nyumba hapa
Dodoma ili kusaidia upatikanaji
wa makazi na hasa baada ya
uamuzi wa serikali kuhamishia
alisema.

Dk. Kijazi alisema fedha za
mkopo huo riba yake ni nafuu
ya asilimia 6.75 ambazo zime-
tolewa na serikali kupitia Benki
va Azania.

“Benki hii pia imekubali
kuwakopesha wanunuzi wa
nyumba za lyumbu kwa riba
nafuu sana ya asilimia tisa,
awamu va pili na ya tatu kwa
kutumia fedha zinazopatikana
baada ya kuuza nyumba
ambazo zimeshakamilika,”
alisema.

“Awamu ya kwanza ya mradi
wa nyumba 1,000 unaotekele-
zwa na Shirika hapa Dodoma

ulianza Januari 6, mwaka 2021,

kwa eneo la lyumbu na Cham-
wino ulianza Februari 1,2021,
mradi huu mkubwa unahusisha
ujenzi wa nyumba za makazi
1,000 katika Jiji la Dodoma
utagharimu Sh. bilioni 71 hadi
kukamilika, awamu hiyo ya
kwanza yenye nyumba 404,"
alisema.

Kadhalika, alisema awamu
va pili ya mradi huo itahusi-
sha ujenzi wa nyumba 325 na
majengo sita ya kutoa huduma,
pamoja na shule na eneo la
zabuni, awamu va tatu
|2tgkam|l|sha ujenzi wa nyumba

Fursa za mafunzo kwa
vijana zaongezeka

Na Paul Mabeja, DODOMA

ERIKALI imeendelea

kutekeleza programu

ya kukuza ujuzi nchini

kwa kuongeza wigo wa
fursa za mafunzo kwa vijana
kutoka 10,113 kwa kipindi cha
mwaka mmoja kilichoishia
Machi, 2021 hadi 22,899
kwa kipindi cha mwaka
mmoja kilichoishia Machi,
2022.

Aidha, wigo wa utoaji wa
mafunzo umeongezeka ku-
toka vituo 17 katika mikoa 13
hadi vituo 72 mikoa 26.

Waziri wa Nchi Ofisi ya
Waziri Mkuu, Kazi, Ajira, Vi-
jana na Watu wenye Ulema-
vu, Prof. Joyce Ndalichako,
alibainisha hayo juzi wakati
alipokuwa akizungumza na

waandishi wa habari.

Alisema  katika  kipindi
hicho serikali imewezesha
mafunzo ya uzoefu wa kazi
(Internship) kwa wahitimu
2,215 wa elimu ya juu na ya
kati kupitia waajiri wa sekta
binafsi na sekta ya umma.

“Kutoa mafunzo ya kurasi-
misha ujuzi walioupata nje
ya mfumo rasmi kwa Watan-
zania 2,644 ambapo kati ya
2,537 wamefaulu na kupata
vyeti vya VETA. Kuendelea
na mafunzo ya ujuzi na stadi
za kazi kwa njia ya uanagenzi
kwa vijana 14,440.

“Tumejenga vitalu nyumba
(Greenhouse) katika  hal-
mashauri 36 za mikoa mitano
ya Arusha, Dar es Salaam,
Pwani, Tabora na Singida.
Sambamba na ujenzi wa vita-

Iu nyumba, vijana 720 wame-
patiwa mafunzo ya ufundi
wa kujenga vitalu nyumba,”
alisema.

Aidha, mafunzo ya namna
ya kulima kwa kutumia vitalu
nyumba yanaendelea kutole-
wa kwa vijana 3,600 (100 ku-
toka kila halmashauri).

“Idadi hiyo inafanya kuwa
jumla ya vijana 12,850 kutoka
halmashauri 117 na mikoa 17
ambao wamepatiwa mafunzo
hayo,” alisisitiza Prof. Ndali-
chako.

Vilevile, alisema katika
kuhakikisha  wanawezesha
Watanzania kunufaika na

fursa za ajira za ndani na nje
ya nchi, serikali imewezesha
wajasiriamali kushiriki katika
maonyesho ya 21 ya wajasiri-
amali wadogo na wa kati wa

Jumuiya ya Afrika Mashariki
mwezi Desemba, 202I.

“Katika maonyesho hayo,
jumla ya wajasiriamali 1,104
kutoka nchi sita za Jumuiya ya
Afrika Mashariki walishiriki
na kati yao Watanzania wali-
kuwa 469,” alisema.

Kadhalika alisema wa-
shiriki wa maonyesho hayo
walipata fursa za kurasimisha
shughuli, kutangaza bidhaa
zao, kubadilishana taarifa,
kukuza ujuzi na masoko ya
bidhaa na huduma.

Alisema wajasiriamali
wamepatiwa mafunzo na
taasisi za ubora wa bidhaa
na urasimishaji wa shu-
ghuli kama vile BRELA, TBS,
TMDA, TRA, TANTRADE na
NSSF.

idadi ya wamachinga zaidi ya 4 OOO PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Zahanati yakabiliwa uhaba wa magodoro

Na Paul Mabeja, DODOMA

ZAHANATI ya Thumwa jijini
Dodoma inakabiliwa na uhaba
wa magodoro pamoja na ufinyu
wa chumba kwa ajili ya wajawa-
zito kujifungulia hali inayosaba-
bisha wengi wao kuruhusiwa
kabla ya muda unaotakiwa ki-
taalamu.

Mganga Mfawidhi wa zahanati
hiyo, Aisha Abubakary, alibaini-
sha hayo juzi wakati alipokuwa
akizungumza na waandishi wa
habari kuhusu kero mbalimbali
zinazo ikabili zahanati hiyo.

Alisema hivi sasa chumba

kinachotumika kwa ajili ya ki-
namama kujifungua ni kidogo
ikilinganishwa na idadi ya wa-
naopatiwa huduma kila siku.

“Hivi sasa chumba hiki ni ki-
dogo sana, lakini pia kina ma-
godoro mawili tu na kinamama
wanaojifungua kila siku ni
wastani wa wanne hadi watano,”
alisema.

Alisema kutokana na hali hiyo,
wanalazimika kuwaruhusu ki-
namama waliojifungua kabla ya
muda ili kupata nafasi ya wen-
gine kupatiwa huduma.

“Kutokana na idadi ya wajawa-
zito wanaojifungua kila siku na

uhaba wa magodoro na ufinyu
wa chumba inatulazimu ku-
waruhusu wengine waliojifun-
gua kurudi nyumbani kabla ya
ule muda wa saa 24 hadi 48 una-
oshauriwa kitaalamu,” alisema.

Alisema wanaiomba serikali
kuwasaidia ili kupata chumba
kikubwa ambacho kitatumika na
wajawazito kujifungua.

“Hili eneo lina watu 12,642
ambao wanaitegemea zahanati
hii, lakini kila mwaka zaidi ya ki-
namama 427 wanapatiwa hudu-
ma ya kujifungua hapa,” alisema.

Alisema kero nyingine ni
kukosekana kwa chumba cha

maabara hali inayowalazimu
kubeba vipimo kila siku kupele-
ka katika hospitali nyingine kwa
uchunguzi.

“Jengo la maabara lipo, la-
kini halijakamilika ni nguvu za
wananchi ambazo walijitoa na
kuanzisha ujenzi na lilitarajiwa
kuanza kutumika mwaka jana,
lakini hadi sasa bado halijakami-
lika,” alisema.

Alisema kero nyingine ni
ufinyu wa chumba, upimaji
pamoja na kukosekana kwa uzio.

Ofisa Muuguzi wa zahanati
hiyo, Tabitha Nyansika, alisema
wanashukuru baadhi ya wadau

wanaojitolea misaada ya mago-
doro kwa kuwa awali walikuwa
na magodoro matatu, moja OPD
na mawili wodi ya wazazi hali ali-
yokuwa ikisababisha wajawazito
kupata wakati mgumu pale wan-
apojifungua.

“Walikuwa wanajifungua
kwa kupokezana sasa unakuta
wakati fulani inatokea wanak-
wenda kwa pamoja hivyo inabidi
uwaruhusu kurudi nyumbani
kabla, wengine kabla ya kufiki-
sha muda ule wa kitaalamu wa
saa 24 hadi 48 ili kutoa nafasi
kwa wengine kujifungua,” alise-
ma Nyansika.
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BRELA yawanoa maofisa biashara 50

Na Nebart Msokwa,
MBEYA
AKALA wa Usajili
wa Biashara na
Leseni (BRELA)
imeanza kutoa

mafunzo maalumu kwa maofi-
sa biashara zaidi ya 50 kutoka
mikoa ya Mbeya, Songwe na
Rukwa ya utekelezaji wa she-
ria za leseni na biashara baada
ya kubaini kuwapo matatizo
ya utoaji wa leseni.

Mkuu wa Kitengo cha Uhusi-
ano kutoka BRELA, Roida An-
dusamile, alisema hayo wakati
wa mafunzo yanayofanyika
jengea uwezo maofisa hao.

Andusamile alisema kume-
kuwapo na tatizo la utoaji wa
leseni za biashara za daraja A
na B kwenye halmashauri na
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leseni hizo hawapaswi kuz-
itoa kwa wafanyabiashara na
badala yake zinatolewa na
BRELA pekee.

“Tunatoa haya mafunzo
kwa ajili ya kukumbushana
utoaji wa leseni kwa maofisa
biashara ili tuwe na lugha ya
pamoja na tulialika maofisa
biashara 80 kutoka mikoa ya
Rukwa, Mbeya na Songwe,
lakini wamefika 50 pekee,
tunaamini hawa waliofika
watafikisha ujumbe kwa wen-
zao,” alisema Andusamile.

Awali, Ofisa Mtendaji Mkuu
wa BRELA, Godfrey Nyaisa,
alisema wakala huo uko kwe-
nye utaratibu wa kuondo-
kana na utoaji wa leseni za
vitabu kwenye halmashauri
na badala yake zitatolewa kwa
njia ya mtandao. “Hizi leseni
ambazo zinatolewa na hal-

mashauri kwa maana ya vita-
bu ambavyo maofisa biashara
wanaomba BRELA tunataka
tuboreshe badala ya kutumia
hata kopi sasa tutatumia mi-
fumo,” alisema Nyaisa.

Akifungua mafunzo hayo,
Mkuu wa Mkoa wa Mbeya,
Juma Homera, alisema seri-
kali inahitaji maofisa biashara
ambao wanaisaidia nchi kwa
kuwa wabunifu na kuongeza
uwajibikaji hasa katika suala la
kuongeza uwekezaji.

Aliwataka maofisa biashara
kuwa wabunifu kwa kufanya
kazi ya kutafuta wawekezaji
kwa ajili ya kuinua uchumi wa
taifa ikiwa ni pamoja na kuwa
wabunifu.

“Tutoke nje ya boksi,
haipendezi kuwa na ofisa
biashara anayekaa ofisini, to-
keni nje nendeni mkaongee

na wawekezaji, wafanyabi-
ashara shaurianeni na ku-
jadiliana nini kifanyike kuwa
na uwekezaji kwenye maeneo
yenu,” alisema Homera.

Hata hivyo, baadhi ya maofi-
sa biashara kutoka mikoa
hiyo, walisema mafunzo hayo
yamekuja muda muafaka na
yameonyesha kundi hilo li-
nathaminiwa na serikali.

Ofisa Biashara wa Mkoa
wa Mbeya, Stanley Kiba-
kaya, alisema mafunzo hayo
yatawaongezea weledi katika
kusimamia biashara kwenye
maeneo yao pamoja na kuwa
wabunifu.

Alisema maofisa biashara
ndiyo injini ya biashara na
uwekezaji katika maeneo ya
mikoa yao na kuomba waen-
delee kupatiwa mafunzo ya
kuwajengea uwezo.

Mkuu wa
Mkoa wa
Mbeya,
Juma
Homera,
akizun-
gumza
wakati wa
kufungua
mafunzo
maalumu
kwa
maofisa bi-
ashara ku-
toka mikoa
mitatu ya
Mbeya,
Songwe
na Rukwa,
yaliyoan-
daliwa na
Wakala wa
Usajili wa
Biashara
na Leseni
(BRELA),
jana.
PICHA:
NEBART

‘ MSOKWA.

Wazazi CCM kukodisha shule zake zilizoshindwa kujiendesha

Na Nebart Msokwa,
MBEYA

JUMUIYA ya Wazazi ya
Chama cha Mapinduzi (CCM),
imesema inakusudia kuikod-
ishia Serikali baadhi ya shule
zake ambazo zimeshindwa
kujiendesha kwa faida na zi-
lizopoteza matumaini ya kue-
ndelea.

Jumuiya hiyo imesema
inakusudia kuanzisha shule
za vipaji maalumu katika kila
mkoa nchini ili kuongeza
ubora wa elimu hasa kwenye
shule zinazomilikiwa na ju-
muiya hiyo nchini.

Hayo yalisemwa juzi wilay-
ani Mbarali katika Mkoa wa
Mbeya na Mwenyekiti wa Ju-
muiya hiyo Taifa, Dk. Edmund
Mndolwa, alipokuwa anaweka
jiwe la msingi kwenye mradi
wa ujenzi wa nyumba ya Ka-
tibu wa Jumuiya ya wazazi ya
wilaya hiyo.

Dk. Mndolwa alisema baa-
dhi ya shule za jumuiya hiyo
hazina mwenendo mzuri na
ili ziwe na ufanisi inatakiwa
kubadili mfumo wa uende-
shaji.

Alisema kwa sasa baadhi
ya shule hizo haziinufaishi
jumuiya hiyo na zingine zi-
naendeshwa kwa hasara to-
fauti na makusudio ya kuan-
zishwa kwake.

“Tumefikia uamuzi huu ili
shule hizi ziinufaishe Jumuiya
yetu kiuchumi, hatuwezi kue-
ndelea kuendesha taasisi hizi
kwa hasara, tumeona ni vy-
ema tuingie mkataba na seri-
kali namna ya uendeshaji wa
shule hizi kwa faida,” alisema,
Dk. Mndolwa.

Alisema Jumuiya hiyo ina
miradi mingi inayoendeshwa
kwa faida na haiwezi kuende-
lea kushughulika na shule hizo
ambazo uendeshaji wake sio
mzuri.

Hata hivyo, alisema Jumuiya
hiyo inakusudia kufuatilia kwa
kina ili kubaini chanzo cha
kutofanya vizuri shule hizo
kabla ya kuendelea na utara-
tibu wa kuzikodisha.

Kwa upande wake Katibu
wa Jumuiya ya Wazazi Mkoa
wa Mbeya, Amina Songoro,
alisema shule hizo zinaka-
biliwa na matatizo mbalim-
bali ambayo yanasababisha
uendeshaji wake kuwa mgu-
mu na kuwa wa hasara.

Alisema jumuiya hiyo kwa
sasa inadaiwa fedha nyingi na
Mamlaka ya Ukusanyaji wa
Mapato nchini (TRA) kuto-
kana na kutolipa mapato kwa
muda mrefu na hilo ni mion-
goni mwa matatizo yanayozi-
kabili shule hizo.

Vilevile, alisema baadhi ya
shule hizo miundombinu yake
imechakaa na inahitaji fedha
nyingi kufanyiwa mareke-
bisho na kwamba baadhi ya

shule wanafunzi wana nidha-
mu mbovu.

Awali, Mwenyekiti wa CCM
Mkoa wa Mbeya, Mchungaji
Jacob Mwakasole, alimuomba
Mwenyekiti wa Jumuiya ya
Wazazi kusaidia kwenye utat-
uzi wa mgogoro wa mipaka
kati ya wananchi na Hifadhi ya
Taifa ya Ruaha.

Alisema mgogoro wa mi-
paka hiyo unasababishwa na
Tangazo la Serikali namba 28
la mwaka 2008 (GN.28) am-
balo baadhi ya mipaka yake
inaingia kwenye makazi ya
watu pamoja na taasisi za
umma.

Alisema mgogoro huo am-
bao ni wa muda mrefu umeku-
wa ukikisumbua chama hicho
na kusababisha wananchi wa
wilaya hiyo kuichukia serikali
pamoja na chama hicho tawa-
la na kwamba wananchi wa-
nashindwa kufanya shughuli
za maendeleo..

Wanawake wadaiwa
kushawishi watoto
wasifanye vizuri shuleni

Na Nebart Msokwa, SONGWE

cha llasilo Kata ya Garula wilayani
Songwe, wanadaiwa kuwa vinara
wa kuwashawishi watoto wao wa
kike kutofanya vizuri kwenye miti-
hani ili wawaozeshe na kujipatia
mali jambo ambalo linahesabika
kama ni ukatili wa kijinsia.

Diwani wa Viti Maalumu Kata ya
Garula, Pascalina Shitundu, aliyase-
ma hayo juzi wakati wa mkutano
wa hadhara ulioandaliwa na Shirika
|a Maendeleo la ADP Mbozi na ku-

Shirika la ADP Mbozi linahusika
na mradi wa uhakika wa chakula
katika familia na kusema wa-
nawake hao wamekuwa wakikiuka
haki za msingi za watoto kwa ku-
chochoea ndoa za utotoni na kata
hiyo ni miongoni mwa maeneo
ambayo mradi unatekelezwa.

Alisema tabia hiyo inamsikitisha
kwa sababu wanawake wenzake
ambao walitakiwa wawe wana-
pambana na ukatili dhidi ya wa-
toto, wamegeuka kuwa vinara wa
kushiriki vitendo hivyo.

“Ninasikitika kwamba wanawake
wenzangu ndiyo mnawahama-
sisha watoto wasifanye vizuri
kwenye mitihani ili muwaozeshe,
sasa unamuozesha mtoto mdogo
ili akafanye nini kwenye ndoa?
Nawaombeni wanawake wenzangu
tuwasaidie watoto wetu,” alisema
Pascalina.

Mwakilishi wa Shirika la ADP
Mbozi, Jackline Sanga, alisema
wanawake wamemukuwa waki-
kabiliana na matatizo mbalimbali
yakiwamo ya ukatili pamoja na
mabadiliko ya tabia nchi ambayo
yanasumbua dunia kwa sasa.

Alisema watoto wa kike wanaanza
kupata matatizo ya ukatili wa kijin-
sia kuanzia kwenye familia, shuleni
na kwenye ndoa na kwamba kila
mdau anatakiwa kushiriki kwenye
ulinzi huo.

Aliwataka wananchi kuwasaidia
watoto wa kike kwenye mambo
mbalimbali ikiwamo kuwasaidia
kupata nafasi za uongozi ili kuwa
na usawa kwenye jamii.

Kaimu Ofisa Maendeleo ya Jamii
wa Wilaya ya Songwe, Wambi
Mwalukisi, alisema hivi karibuni
halmashauri hiyo iliwaokoa watoto
watatu ambao walikuwa wana-
safirishwa kwenda kutumikishwa
kwenye kazi za ndani.

Alisema baadhi ya watoto hao ni
waliokuwa wamefaulu darasa la
saba na kutakiwa kujiunga na ki-
dato cha kwanza, lakini wazazi wao
wakaamua kuwapeleka kwenye
vibarua.

“Mmoja wa watoto hao alikuwa
darasa la sita akaachishwa shule
na wazazi wake na kuozeshwa kwa
mtu mzima, sasa hivi vikundi vya
makuzi na malezi vilisaidia kumu-
okoa,” alisema Wambi.

Alisema vikundi vya makuzi na
malezi vilivyoanzishwa kwenye
jamii vinasaidia kutoa taarifa za
ukatili dhidi ya watoto na wa-
nawake kwenye jamii.
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Rais Mwiny
afurahia uh
Rais wa FINA

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

RAIS wa Zanzibar Dk. Hussein Ali
Mwinyi amesema kuwa ujio wa Rais

wa Shirikisho la mchezo wa kuogelea

duniani (FINA), Zanzibar utasaidia
kwa kiasi kikubwa kuitangaza Zan-
zibar kiutalii hasa katika utalii wa
michezo.

Dk. Mwinyi aliyasema hayo jana
alipokutana na Rais wa FINA, Hus-
sain Al Musallam, akiwa na ujumbe
wake wa viongozi mbalimbali wa

shirikisho hilo kutoka ndani na nje ya

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania
wakiwamo waliotoka Makao makuu
va FINA nchini Switzerland.

Katika mazungumzo hayo Dk.
Mwinyi alisema kuwa mchezo huo ni
maarufu duniani na ujio wa kiongozi
huyo utasaidia kwa kiasi kikubwa
kuimarisha uhusiano na ushirikiano
kati ya Zanzibar na FINA.

Kadhalika, alisema hatua hiyo itai-
saidia Zanzibar ambayo imezunguk-

wa na bahari, na iliyo katika mikakati

ya kuimarisha Sera ya Uchumi wa
Buluu, miongoni mwa malengo iliyo-
jiwekea ni kuimarisha sekta ya utalii
kwa kupitia utalii wa michezo.

“Tumefurahishwa kwa kiasi kikub-
Wa Na ujio wa Rais wa Shirikisho la
mchezo wa kuogelea duniani (FINA)
Hussain Al Musallam ambapo kuja
kwake hapa Zanzibar kutasaidia kwa
kiasi kikubwa kuimarisha ushiriki-
ano katika sekta ya michezo nchini,”
alisema DK. Mwinyi.

Alisema kuwa ujio wa kKiongozi
huyo ni mwanzo mzuri wa ushiriki-
ano katika kukuza sekta ya michezo
ikiwamo utalii wa michezo ambao
kutokana na mazingira ya Zanzibar
mafanikio makubwa yanaweza ku-
patikana. Rais Mwinyi alisema kuwa

ziara ya kiongozi huyo ni nafasi nzuri :

kwa Zanzibar kwa kuwa itasaidia
kwa kiasi kikubwa kuimarisha sekta
ya michezo ambayo hivi sasa im-
ewekewa mikakati maalum.

Alieleza haja kwa Zanzibar kuwa
mwanachama wa FINA hatua am-
bayo itasaidia kwa kiasi kikubwa
kujifunza mambo kadhaa kutoka
Shirikisho hilo ambalo limepata ma-
fanikio makubwa.

Rais Mwinyi alimkaribisha Zanzibar
Rais wa FINA na kumueleza mikakati
na malengo yaliyowekwa na serikali
anayiongoza katika kuimarisha sekta
ya michezo hapa nchini ukiwemo
utalii wa michezo.

Naye Rais wa FINA, Al Musallam
alimueleza Rais Mwinyi kwamba

kuogelea si mchezo tu bali ni senemu :

ya maisha na vijana walio wengi
wamekuwa wakiufuatilia.

Alisema miongoni mwa sababu
kubwa ya ziara yake ya Zanzibar ni
pamoja na kumuunga mkono Rais
Mwinyi katika mikakati yake ya
kuimarisha uchumi kupitia Sera ya
Uchumi wa Buluu ambao sekta ya
utalii wa michezo imejikita ndani
vake.

Alisema hatua mbalimbali zi-
lizowekwa na Shirikisho hilo katika
kuhakikisha inaweka programu mbal-
imbali za mafunzo ya kuogelea kwa
ajili ya vijana wa Zanzibar ambao
watafaidika na programu hiyo.

Asilimia 30 ya watoto wana udumavu

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

SILIMIA 30 ya watoto

walio chini ya umri

wa miaka mitano

wana tatizo la udu-
mavu wa mwili na kiakili, licha
ya Tanzania kuwa na uhakika
wa chakula.

Hayo yalielezwa na Mwak-
ilishi Msaidizi wa programu
kutoka Shirika la Chakula
na Kilimo (FAO) Charles Tu-
lahi, wakati akizungumza na
waandishi wa habari nje ya
mafunzo ya kikanda ya war-
sha ya wakufunzi kuhusu zana
mpya ya FAO na usimamizi
bora wa dharura (GEMP), uli-
ofadhiliwa na Shirika la Maen-
deleo ya Kimataifa la Mare-
kani (USAID) uliofanyika mjini

hapa.

Alisema lazima kuwe na
rasilimali watu yenye uwezo,
kimwili na kiakili ili kufikia
malengo ya maendeleo ya
nchi.

“Tunahitaji kuwekeza katika
uzalishaji wa rasilimali watu
wenye uwezo, lakini kiwango
cha asilimia 30 ya watoto wali-
odumaa nchini kinatia wasi-
wasi,” alisema.

Alisema FAO inapanga
kampeni kabambe kuhusu
lishe ili kupambana na uta-
piamlo nchini, litashirikiana
na washirika wengine katika
kampeni hiyo, ambayo ime-
pangwa kuzinduliwa hivi kar-
ibuni.

Akieleza kuhusu warsha
hiyo, Mkuu wa programu ya
FAO, alisema inalenga kutoa

kanuni za msingi za maan-
dalizi na mipango ya dharura,
kushiriki uzoefu wa washiriki
husika na kuwapa ujuzi wa vi-
tendo unaozingatia kanuni za
GEMP.

Naye Ofisa Mkuu wa Idara
ya Huduma za Mifugo Zanzi-
bar, Dk. Talib Saleh Suleiman,
alisema kutokana na Zanzi-
bar kuwa kisiwa, ipo hatarini
kwa magonjwa ya mlipuko
ya wanyama, ambayo lazima
idhibitiwe kwa gharama yoy-
ote.

Dk. Talib ambaye ni daktari
wa mifugo, alisema ugonjwa
wa kichaa cha mbwa ni mion-
goni mwa hatari kwa wany-
ama visiwani Zanzibar na
juhudi mbalimbali zinafanyika
kuudhibiti ugonjwa huo iki-
wamo kutoa chanjo kwa wan-

yama akiwamo mbwa na paka
ili kudhibiti maambukizi kwa
binadamu.

“Kichaa cha mbwa ni
ugonjwa hatari sana kwa saba-
bu unaambukiza wanadamu...
na ndiyo maana tunatoa chan-
jo ya kichaa cha mbwa kila
mwaka,” alisema.

Alisema, homa ya Nguruwe
na Bonde la Ufa ni magonjwa
ya wanyama ambayo bado
hayajapatikana Zanzibar, chini
ya mfumo mmoja wa afya,
madaktari wa mifugo wa-
nashirikiana kukabiliana na
changamoto ya maradhi hayo.

Mafunzo hayo ya siku nne
yamewashirikisha  washiriki
kutoka  Tanzania, Kenya,
Uganda na Ethiopia, huku kila
nchi ikiwa na washiriki wa-
tano.

na Mz .

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Mjini Magharibi Unguja, Abdallah Hussein Mussa, akionyesha kwa waandishi wa
habari, ofisini kwake jana, namba za gari za nje ya nchi pamoja na nyaraka mbalimbali alizokamatwa nazo Mtuhu-
miwa Yunus Nassor Ali. PICHA: RAHMA SULEIMAN.

Wadau waombwa maoni uboreshaji hifadhi bahari

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

WADAU mbalimbali wam-
etakiwa kutoa maoni yao
kuboresha mpango mkuu wa
serikali ili kukamilika na kuan-
za kutumika katika uendeshaji
wa maeneo ya hifadhi za ba-
hari na rasilimali zake.

Mkurugenzi wa Idara ya
Uhifadhi wa maeneo ya Ba-
harini Zanzibar, Dk. Makame
Omar Makame, kutoka Wizara
ya Uchumi wa Buluu na Uvuvi,
aliyasema hayo katika kikao
cha kujadili rasimu ya GMP ya
mipango mikuu ya uendeshaji
wa maeneo ya hifadhi ya ba-
hari, Maruhubi Mjini Unguja.

Dk. Makame alisema idara
kupitia mradi wa swofishi im-
etafuta wataalamu wa kuten-
geneza mpango huo Kkatika
maeneo ya hifadhi ya bahari
ya Tumca, Mimca, Chabamca

na Ghuba ya Minai kwa lengo
la kuona maslahi yanapati-
kana kwa kizazi cha sasa na
baadaye.

“Tungekuwa hatukuyahifa-
dhi maeneo tukaacha kila mtu
afanye anavyotaka kungekuwa
hakuna matumizi endelevu
katika rasilimali za bahari,”
alisema Dk. Makame.

Alisema kutokana na wa-
nanchi wengi kutegemea
bahari jambo ambalo hu-
sababisha uchafuzi wa mazin-
gira, serikali imetenga maeneo
makuu matano ya hifadhi za
bahari kisheria mwaka 2014,
manne Unguja na moja Pemba
ili kuiweka bahari katika hali
ya usalama.

“Miongoni mwa hifadhi
hizo, Tumca na Chabamca ni
mpya katika usimamizi wa
kazi kwa mwaka fedha 2021
ambazo kwa upande wa Tum-
ca imeanzia Kendwa, kisiwa

cha Tumbatu hadi Nyanjale
na Chabamca imeanzia Shari-
fu Msa na visiwa vidogo vya
Bawe, Changuu hadi Mazizini,”
alisema. Dk. Makame alisema
uhifadhi wa maeneo ya bahari
unaleta faida kubwa katika
kuimarisha rasilimali za bahari
na kuongeza watalii.

Aidha, alisema serikali im-
epiga marufuku baadhi ya
dhana za uvuvi za kuvulia
katika maeneo ya hifadhi za
bahari ili kuepusha uharibifu
wa kimazingira usifanyike na
kuzifanya shughuli za uvuvi
kuwa endelevu.

Naye Meneja Mkuu wa
Mpango wa Hifadhi za Bahari,
Dk. Christopher Muhando
kutoka Chuo cha Sayansi ya
bahari alipendekeza kuwekwa
utaratibu wa miundombinu
katika maeneo ya utalii ili kui-
tangaza Zanzibar na kuifanya
kuwa na vivutio mbalimbali.

Dk. Muhando aliziomba
taasisi husika kuenda sambam-
ba na shughuli wavuvi katika
kufanya utafiti wa matumizi ya
taa na umwagaji wa maji ndani
ya bahari yanayochemshiwa
dagaa ili kuona athari na faida
zinazojitokeza kwa kushiriki-
ana na wanajamii.

Kwa upande wake, Dk.
Flower Msuya, Mtafiti wa
mwani, aliitaka jamii kuyasi-
mamia mapendekezo wali-
yoyapendekezwa  kutokana
kuwa watumiaji wakuu katika
shughuli za uvuvi pamoja na
kutumia rasilimali za bahari
kwa mpangilio mzuri ili kuwa
endelevu kwa kizazi cha sasa
na baadaye.

Dk. Flower alisema lengo la
kutumia mpango huo ni ku-
tunza mazingira katika mae-
neo ya hifadhi ili kuzifanya
hifadhi za bahari kuwa nzuri
kwa sasa na miaka ya baadaye.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

NYUMBA

KUPOTELEWA NA

KUPOTEA KWA

INAPANGISHWA
MAHALI: KIHARAKA
MAPINGA KARIBU NA

KANISA LA TAG
NI NYUMBA MPYA YA
VYUMBA 3, SEBULE, JIKO
NA PUBLIC TOILET

KWA MAWASILIANO PIBA

SIMU: 0855-529509 /
0711-622282 / 0714-421555

KADI YA BAJAJI
PATRICK PETRO MLOWEZI
anatangaza kupotelewa na

kadi ya bajaj aina ya TVS
BAJAJI i yenye namba za
usajili MC 904 AYPchasisi

namba 133637,engine namba
0K4KD1023543,yeyote

atakayeiokotab atoe taarifa

kituo chochote cha polisi

Polisi taarifa

DAR/GOG/RB/424335/2021

KADI YA GARI

Ndugu WAITARA ERADIUS
METHODI wa BUKOBA anatangaza
kupotelewa na kadi yake ya gari
ainaya STARLET lenye namba za
usajili T823CAK. Kadi hiyo yenye
majina ya HASSAN ISSA wa S.L.P
533 Dar Es Salaam, ina Tin namba
102572823.

Ametoa taarifa polisi na kupewa
namba KAG/BUK/RB/61545/2022.
Kwa yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo chochote cha polisi au
apige simu namba 0763344049.

KUPOTELEWA NA
KADI YA PIKIPIKI

RAHEL NSEMWA NKOMELA
ANATANGAZA KUPOTELEWA
NA KADI YA PIKIPIKI YENYE
NAMBA ZA USAJILI MC. 679
CQJ.YEYOTE ATAKAYEIONA
ATOE TAARIFA KITUO CHA
POLISI KILICHO
KARIBU.TARIFA YA POLISI
MBE/CHU/RB/104360/2022

KADI YA GARI

GRACE JAPHETH MILLINGA
anatangaza kupotelewa na
kadi ya gari yenye namba za
usajili T 181 AMT ainaya
DATSUN, Chassis No.
CGD21005846, Engine
No.216069514. Kwa yeyote
atakayeiona atoe taarifa kituo
chochote cha Polisi,
Taarifa ya Polisi
DOD/DOD/RB/98436/2022.
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Unapojibu tafadhali taja:

Kumb.Na: MMC/LD/18921

Tarehe: 09.03.2022

JOSEPH DAVIES NGODA,

S.L.P 643, MOROGORO.

YAH: NIA YA KUTOHUISHA MILIKI YA KIWANJA NA. 301
KITALU"-
KILAKALA

Rejea kichwa cha habari hapo juu.

Kiwanja Na.301 Kitalu-Kilakala hapo awali
kilitolewa kwa ndugu Joseph Davies Ngoda
kupitia Hati Na. 28039 iliyotolewa muda wa miaka
33 kuanzia tarehe 1/10/1981 kwa matumizi ya
makazi miliki hiyo ilikwisha muda wake tangu
tarehe 30/09/2014.Aidha mwaka 1999 ilitolewa
pia Barua toleo (Ofa) kwa Ndugu  Zuberi
M.Shabani ambaye ndiye anaishi kwenye makazi
hayo hadi sasa kwa miaka 23 amekuwa akiishi
hapo na ameendeleza kwa kujenga nyumba ya
makazi.

Kupitia fungu la 32 la sheria ya Ardhi Na. 4 ya
mwaka 1999 Ofisi haina nia ya kuendelea
kuhuisha milki ya Ndg Joseph Davies Ngoda
kwani alishindwa kuendeleza kiwanja hicho kwa
kufuata kanuni na taratibu.

Aidha tunakusudia kumilikisha milki hii kwa Ndg
Zuberi M.Shaban ambaye ameendeleza kiwanja
hicho na ndio anakaa hapo kwa miaka 23 tangu
apewe barua ya toleo

Hivyo mtu yeyote mwenye pingamizi au maslahi
juu ya kiwanja hiki anatakiwa kutoa taarifa kwa
Kamishna wa Ardhi Msaidizi Mkoa wa Morogoro
S.L.P 587 Morogoro ndani ya siku kumi na nne
(14) toka tarehe ya barua hii.

K.Y MKURUGENZI WA MANISPAA
MOROGORO

KUPOTELEWA NA
KADI YA PIKIPIKI

SONGELA ERNEST LYANGA
Mjini Masumbwe,anatangaza
kupotelewa na kadi ya
pikipiki yenye namba za
usajiliMC. 882 BEJ aina ya
SANLG.

Yoyote atayeiona atoae
taarifa kituo cha polisi
kilichopo jirani yake.
Taarifaya polisi
GEI /MBO/ RB/ 38985/ 2022.

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

Ndugu GURVINDER SINGH
KARWAL anatangaza
kupotelewa na kadi ya gari
ainaya ISUZU PICKUP
DOUBLE CABIN yenye namba
za usajili T 247 ANF. Engine
NO: 833826. Kwa yeyote
atakayeiona anaombwa atoe
taarifa kituo chochote cha
Polisi: TAN/RB/106671/2022.

Uza, Chenye Thamani
Kubwa Kwa
Kutangaza Nasi Kwa
Bei Poa Tupigie
0782253676

OFISI ZA MATANGAZO MIKOCHENI
INDUSTIAL AREA,

PO.BOX 31042,

DAR ES SALAAM.
MOB: +255/- 0782253676

OFISI ZA MATANGAZO

NJOO
UTANGAZE
BIDHAA
YAKO
KWA BEI
NAFUU
SANA

MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,

PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM. MOB: +255 - 745 700 710.
E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

TAHADHARI: Wasomaiji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharasma yoyote kati yake na mtangazaiji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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HABARI KIMATAIFA

SIKU 21 MASHAMBULIZI RUSSIA UKRAINE

Wanajeshi wanawake wa kujitolea wakiwa kwenye mafunzo mjini Kyiv. PICHA: MTANDAO

|

NATO yazuru Ukraine, idadi
ya wakimbizi sasa milioni 3

Kyiv, UKRAINE

MAWAZIRI wakuu watatu kutoka nchi
tatu Ulaya, zilizoko kwenye Jumuiya ya
Kujihami (NATO) wanapanga kufanya
ziara katika mji mkuu wa Ukraine, Kiyv.

Viongozi wa Poland, Jamhuri ya Czech
na Slovakia wanaenda kwenye mji huo
kuonyesha mshikamano na Ukraine
wakati licha ya majeshi ya Russia kuzidi
kuusogelea mji mkuu huo na kuwa eneo
hatari.

Waziri Mkuu wa Poland, Mateusz
Morawiecki, Janez Jansa wa Slovakia
wataungana na Petr Fiala wa Jamhuri ya
Czech, wanakwenda Kyiv kama ujumbe
wa Umoja wa Ulaya (EU), kukutana na
Rais wa Ukraine, Volodymir Zelensky.

Serikali ya Poland imesema ziara hiyo
ya maofisa wa ngazi ya juu imeratibiwa
na Rais wa Baraza la Umoja wa Ulaya,
Charles Michel na Rais wa Halmashauri
Kuu ya Umoja wa Ulaya, Ursula von der
Leyen.

ZELENSKY ATOA WITO EU

“Ulaya lazima ilinde usalama kwa
kuisaidia Ukraine dhidi ya Russia,” Rais
Zelenskiy amesema hayo akizungumza
l<wenye mkutano wa wakuu wa jeshi uli-
video huku akisisitiza wampatie silaha
zaidi.

“Mjisaidie wenyewe kwa kutusaidia
Sisi.”

Rais huyo amesema kwamba pamoja
na Russia kuwekwa vikwazo kadhaa vya
kiuchumi, anadai bado havijatosha.

UMOJA WA MATAIFA

Ikiwa ni siku ya 21 tangu Russia il-
ipoishambulia Ukraine, idadi ya wakim-
bizi imefika takribani milioni tatu huku
nusu yao wakielekea Poland.

Wakati
vikosi vy-
etu vinaen-
delea na
masham-
bulizi,
vimeliteka
pia eneo

la makazi
la Stepne.
Kundi la
wanajeshi
wa Jamhuri
ya watu wa
Luhansk
linaendesha
operesh-
eni katika
Wilaya za
Kaskazini
Mashariki
mwa mji
wa Severo-
donetsk.

Msemaji wa Shirika la Umoja wa
Mataifa la Wakimbizi, Paul Dillon,
amewaambia waandishi wa habari
mjini Geneva, Uswisi, jana.

Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa
(UN), Antonio Guterres, amehimiza
hatua za kusitisha mapigano na
kutafuta amani.

Hata hivyo wajumbe wa Russia na
Ukraine walipanga kufanya awamu
nyingine ya mazungumzo jana

pande hizo mbili zilielezea matu-
maini kuwapo kidogo hapo awali.

NGANO BEI JUU AFRIKA

Katibu Mkuu UN, Guterres, ame-
onya kwamba vita vya Russia dhidi
ya Ukraine vinaweza kusababisha
kile alichokiita kimbunga cha njaa na
uhaba wa chakula kote duniani.

Amesema nchi nyingi za Afrika na
maskini zinategemea zaidi uzalishaji
wa ngano wa Russia na Ukraine, am-
bayo sasa iko hatarini kutokana na
mzozo huo.

Nchi hizo ni pamoja na Burkina
Faso, Somalia na Yemen ambazo
tayari zinahangaika kulisha watu
wao.

Guterres ametoa wito wa kusit-
ishwa kwa vita hivyo mara moja ili
kuepuka kuharibika kwa mifumo ya
chakula duniani.

Pia ametangaza kifurushi kingine
cha Dola milioni 40 kusaidia mamil-
ioni ya Waukraine wanaokabiliwa na
njaa na kupungua kwa usambazaji
wa maji na dawa.

PETROLI BEI JUU

Afrika Mashariki nchini Kenya,
Wakenya kuanzia jana, walianza
kulipia zaidi mafuta huku uvamizi
wa Russia dhidi ya Ukraine ukien-

delea kuathiri bei ya mafuta ghafi na
bidhaa zake.

Mamlaka ya Kudhibiti Mafu-
ta Kenya, imesema bei ya petroli na
dizeli itaongezeka kwa shilingi tano
za Kenya sawa na Dola 0.044.

Mamlaka hiyo, imesema bei ya
mafuta ya taa, ambayo hutumiwa
na watu wengi wa kipato cha chini
Kenya kupika, haitabadilishwa.

Mpango wa ruzuku ya mafuta ya
petroli nchini Kenya umedumisha
bei ya mafuta kwa miezi minne mfu-
lulizo.

Baada ya Russia kuvamia Ukraine,
mafuta ghafi ya Brent yaliongezeka
mara dufu katika kipindi cha miaka
14. Bei ya bidhaa muhimu pia inata-
rajiwa kuongezeka nchini humo.

MASHAMBULIZI YAENDELEA

Vikosi vya Russia vimezidisha
mashambulizi yake kwenye mji
mkuu wa Ukraine, Kyiv, wakati wa-
patanishi wanakutana tena Kkatika
duru nyingine ya mazungumzo ya
kusitisha mapigano.

Mashambulizi hayo yaliyofanyika
mapema jana Jumanne asubuhi kwe-
nye maeneo ya makazi ya watu mjini
humo, yanadaiwa kuua takribani
watu wawili.

Jengo la ghorofa 16 katika Wilaya
ya Sviatoshynsky na jingine lenye
ghorofa 10 kwenye eneo la Podilsk
yameshambuliwa katika mashambu-
lizi hayo ya anga.

Maofisa wa huduma za dharura
wamesema kuwa zaidi ya watu 27
wameokolewa katika mashambulizi
hayo. Pia Russia inaeleza kuudhibiti
mkoa wa Kherson.

Jeshi la Urusi limesema lime-
chukua udhibiti kamili wa Mkoa wa

Kherson, Kusini mwa Ukraine.

Eneo hilo lililoko katika Bahari
Nyeusi ni makazi ya watu wapatao
milioni moja.

Msemaji wa Wizara ya Ulinzi ya
Urusi, Igor Konashenkov amesema
pia majeshi ya Russia yamedhibiti
maeneo mingine.

“Vikosi vya wanajeshi vya shirik-
isho la Russia, vimechukua udhibiti
kamili wa eneo lote la Mkoa wa
Kherson.

“Wakati vikosi vyetu vinaendelea
na mashambulizi, vimeliteka pia
eneo la makazi la Stepne. Kundi la
wanajeshi wa Jamhuri ya watu wa
Luhansk linaendesha operesheni
katika Wilaya za Kaskazini Mashariki
mwa mji wa Severodonetsk,” ame-
fafanua Konashenkov.

Katika taarifa yake fupi ya kila
siku aliyoitoa Jumanne, Konashen-
kov amesema mali kadhaa za jeshi
la Ukraine zimeharibiwa, ikiwamo
ndege za kivita, helikopta na ma-
kombora 13.

Ukraine imesema inataka amani,
usitishaji wa mapigano mara moja
na kuondolewa kwa wanajeshi wa
Russia. Rais Zelensky amesema ma-
zungumzo ya juzi yalikuwa mazuri.

Mshauri Mkuu wa Utumishi katika
Ikulu ya Ukraine, Oleksiy Arestovich
amesema makubaliano ya amani
yanaweza kufikiwa ifikapo mwezi
Mei.

Amesema huenda vita kati ya Rus-
sia na Ukraine vikamalizika ifikapo
mwezi Mei mwaka huu au pengine
mapema zaidi, kulingana na maen-
deleo ya sasa.

Imeandaliwa na Christina
Mwakangale kwa msaada wa
mtandao
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POULSEN AMUITA TEPSI

NYONI,

Na Shufaa Lyimo

OCHA Mkuu wa timu

ya Taifa ya Tanzania,

(Taifa  Stars), Kim

oulsen amemjumui-

sha kwa mara ya kwanza ka-

tika kikosi hicho, winga kinda

wa Azam FC, Tepsi Evance,

katika kikosi chake kitaka-

choingia kambini kujiwinda

na mechi mbili za kirafiki za

kimataifa dhidi ya Jamhuri ya
Afrika ya Kati na Sudan.

Aidha, katika kikosi hicho
cha wachezaji 24 kitakachoin-
gia kambini Jumapili wiki hii,
Poulsen amemwacha Erasto
Nyoni wa Simba na Simon
Msuvu (Wydad Casablaca- Mo-
rocco), lakini pia John Bocco
ambaye ni majeruhi.

Stars inatarajiwa kuika-
ribisha katika Uwanja wa
Benjamin Mkapa Jamhuri ya
Afrika ya Kati Machi 23, kabla

WAACHWA

ya kushuka tena dimbani hapo
Machi 28, mwaka huu kuvaana
na Sudan, michezo hiyo ikiwa
katika Kalenda ya Fifa.

Mbali na Tepsi, wachezaji
wengine walioitwa katika
kikosi hicho cha Poulsen ni
Aishi Manula (Simba), Meta-
cha Mnata (Polisi Tanzania),
Shomari Kapombe (Simba), Is-
rael Mwendwa (Simba), Lusajo
Mwaikenda (Azam), Abdul
Razack Hamza (Namungo),
Muhamed Husein (Simba),
Nickson Kibabage (KMC), Far-
id Musa (Yanga) na Novatus
Dismas (Beitar Tel Aviv Bat
Yam - Israel).

Wengine ni Mzamiru Yassin
(Simba), Jonas Mkude (Sim-
ba), Zawadi Mauya (Yanga),
Aziz Andawile (Mbeya City),
Kelvin John (Genk - Ubelgiji),
Feisal Salum (Yanga), Mbwa-
na Samatta (Royal Antwerp
- Ubelgiji), Reliant Lusajo (Na-

mungo), Kibu Denis (Simba),
George Mpole (Geita Gold)
na Ibrahim Joshua (Tusker -
Kenya).

Akizungumza na waandishi
wa habari jana kwenye Ofisi
za Shirikisho la Soka Tanza-
nia (TFF), Poulsen alisema
ameita sura mpya kutokana
na kuridhishwa na uwezo wao,
huku akisisitiza kutochukua
wachezaji kutokana na uku-
bwa wa majina yao kwani
anachokiangalia ni uwezo na
si vinginevyo.

“Najua watu watashangaa
kwa nini nimeita sura mpya
kwenye kikosi ambacho Kit-
aingia kambini wikiendi hii,
ni kwa sababu wameonye-
sha uwezo mkubwa kwenye
klabu zao wanazozichezea
wakaniridhisha,” alisema
Poulsen.

Alisema kwa upande wake,
michezo hiyo anaichukulia

kwa umuhimu mkubwa kwani
itamsaidia kupata wachezaji
wazuri watakaounda timu ya
taifa.

Alisema ameamua kuweka
wachezaji chipukizi kwa kua-
mini watafanya vizuri katika
timu ya taifa na kudai anemu-
ingiza kwa mara nyingine
Kelvin John kutona na ubora
aliokuwa nao.

Alisema  watakuwa na
mashindano ya CHAN Julai,
hivyo wanatakiwa kuhakiki-
sha timu ya taifa inafanya
maandalizi ya kutosha kuele-
kea michuano hiyo.

Aidha, alisema hajamuita
Msuva kwa sababu mpa-
ka sasa hajapata timu ya
kuichezea baada ya kuwapo
kwa mvutano na klabu yake ya
Wydad Casablanca, na kwam-
ba endapo atapata timu atam-
jumuisha ndani ya kikosi

KIPINDI KIPYA...

chake.
h |

Mtayarishaji wa Kipindi cha ‘Ya Walimwengu’, Geah Habib, akizungumza na waandishi wa habari wakati wa hafla
ya uzinduzi wa kipindi hicho kipya ndani ya DStv. Kipindi hicho kitakuwa kikiruka hewani kila Jumatano 3:30
usiku kupitia Chaneli 144 ya Maisha Magic Poa, inayopatikana katika kifurushi cha DStv Poa kwa Sh. 9,900 tu.
MPIGAPICHA WETU

Mtibwa Sugar
yvaivutia pumazi
Kagera Sugar

Na Shufaa Lyimo

BAADA ya kuvuna pointi
tatu katika mchezo wa Ligi
Kuu mwishoni mwa wiki dhidi
va Geita Gold, Benchi la Ufun-
di la Klabu ya Mtibwa Sugar,
l[imewapa mapumziko mafupi
wachezaji wao ili kuiweka
sawa miili yao kabla ya kure-
jea kambini kuwawinda ndugu
Za0, Kagera Sugar.

Jumapm iliyopita, Mtibwa
Sugar ikiwa katika Uwanja
wake wa Manungu Complex,
Turian mkoani Morogoro,
iliondoka na pointi tatu baada
va kuichapa Geita Gold mabao

~ Akizungumza na gazeti hili
jana, Kocha Mkuu wa klabu
hiyo, Salum Mayanga, alisema
amewapumzisha nyota wake
hao mpaka ljumaa ya wiki hii
watakaporejea kuanza maan-
dalizi ya mechi ijayo dhidi ya
Kagera Sugar itakayopigwa
vaanjani hapo Aprili 3, mwaka
uu.

“Baada ya kumaliza mchezo
wetu na Geita Gold, niliwapa
mapumziko wachezaji mpaka
ljumaa kila mmoja awe ameri-
poti kambini tayari kwa maan-
dalizi ya mechi ijayo,” alisema
Mayanga.

Alisema kwa sasa amepata
matumaini kwani ameona
kikosi chake kikiendelea
kuimarika katika mzunguko
huu wa lala salama wa Ligi
Kuu, tofauti na kilivyokuwa
nyuma.

“Timu yangu inanipa matu-
maini, tumefanikiwa kupata
pointi saba kwenye uwanja
wetu wa nyumbani, si jambo
dogo tumepata mwanga mzuri
sasa,” alisema.

Kuhusu mchezo ujao,
alisema anafahamu Kagera ni
timu nzuri, hivyo pamoja na
maandalizi makubwa wata-
kayofanya wataingia uwanjani
kwa tahadhari kubwa wakiwa
na lengo la kushinda kwa mara
nyingine wakati huu wak-
icheza nyumbani.

Katika mechi ya mzunguko
wa kwanza iliyopigwa Ok-
toba 22, mwaka jana kwenye
Uwanja wa Kaitaba mjini
Bukoba, Mtibwa Sugar ambayo
kwa sasa ipo nafasi 13 ikiwa
na pointi 19 baada ya michezo
JSOiliibuka na ushindi wa bao

KMKM, Mafunzo vitani robo fainali FA Cup leo

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

ROBO fainali ya kwanza ya
michuano ya Kombe la Shirik-
isho la Mpira wa Miguu Zanzibar
(ZFF) maarufu FA Cup, itapigwa
leo, ikiwakutanisha Mabaha-
ria wa KMKM dhidi ya bingwa
mtetezi wa kombe hilo, timu ya
Mafunzo.

Mchezo huo unatarajiwa ku-
pigwa katika Uwanja wa Amaan
majira ya saa 1:15 usiku.

Akizungumza na gazeti hili

jana, Kocha Msaidizi wa Mafun-
zo, Abdallah Bakari, alisema
wamejipanga kusonga mbele ka-
tika michuano hiyo ili kutimiza
lengo lao kubwa la kutetea ub-
ingwa wao.

Alisema mchezo huo hautoku-
wa rahisi kutokana na ubora wa
timu wanayokutana nayo, lakini
lolote linaweza kutokea endapo
wachezaji watacheza kwa lengo
lilokusudiwa.

Alisema kuelekea mchezo huo
wamewasihi wachezaji kucheza

kwa umakini mkubwa na kwa
tahadhari hasa kwa kuzingatia
kuwa wanacheza na timu kubwa
yenye uzoefu wa michuano ya
kimataifa.

“Tumejipanga kufika hatua ya
fainali na matumaini yangu ni
kuwa lengo hili litatimia, tunak-
wenda kutetea ubingwa wetu
na wachezaji wamehamasika
kwa kiasi kikubwa, hivyo sina
wasiwasi wa kupoteza,” alise-
ma.

Naye Kocha wa KMKM, Ame

Msimu, alisema licha ya kuende-
leza ndoto za kutwaa ubingwa
wa Ligi Kuu, lakini na Kombe la
FA ni moja ya mipango yao kwa
msimu huu.

“Mipango yetu ni kuupata ub-
ingwa wa FA Cup na Ligi Kuu,
hivyo mchezo huu wa hatua
ya robo fainali ndio tunaanza
safari katika michuano ya FA
huku tukiendelea na mchuano
mkali katika michezo ya ligi, nina
matumaini  makubwa  kwa
msimu huu malengo yetu kutim-

ia,” alisema.

Robo fainali ya pili itapigwa
Machi 23, kati ya New King na
Taifa Jangombe, huku ya tatu
ikitarajiwa kupigwa Machi 25,
kwa kuzikutanisha Zimamoto
dhidi ya Umoja wa Mbuzini
wakati robo fainali ya nne pa-
kiwa na shuguli nyingine pevu
kati ya KVZ na Kipanga Machi
31, mwaka huu na michezo
yote itachezwa majira ya saa
moja usiku katika Uwanja wa
Amaan.
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GERRARD AMWANIA SUAREZ

KOCHA wa Aston Villa, Steven Gerrard
anamfuatilia mshambuliaji wa Atletico Madrid,
Luis Suarez mwenye umri wa miaka 35, aki-
angalia uwezekano wa kumsajili nyota huyo wa
Kimataifa wa Uruguay. (Athletic)

UNITED KUMRUDIA KANE

MANCHESTER United itapeleka ofa mpya
msimu wa majira ya joto kwa ajili ya msham-
buliaji wa England na Tottenham, Harry Kane
mwenye umri wa miaka 28. (Mirror)

LUKAKU ATAJWA BARCA

BARCELONA itamgeukia mshambuliaji wa
Chelsea na Ubelgiji, Romelu Lukaku mwenye
umri wa miaka 28, kama watashindwa kumsajili
straika wa Borussia Dortmund, Erling Haaland
msimu huu. (AS - via Star)

XAVI AMTAKA SALAH

KOCHA wa Barcelona, Xavi pia anataka kum-
wongeza kwenye kikosi chake mshambuliaji wa
Liverpool, Mohamed Salah mwenye umri wa
miaka 29. (AS)

TISA KUMRITHI POCHETTINO

KOCHA wa Arsenal, Mikel Arteta na wa Tot-
tenham Antonio Conte wako kwenye orodha ya
makocha tisa wa kuziba pengo la kocha wa Paris
St-Germain, Mauricio Pochettino kama atafuku-
zwa. (LEquipe, via Mail)

BOTMAN ANUKIA MILAN

AC Milan inaamini itawasajili nyota wa Lille,
mlinzi Sven Botman mwenye umri wa miaka 22
na kiungo, Renato Sanches, 24. (90 Min)

KELLEHER HAUZWI - LIVERPOOL

GOLIKIPA wa Liverpool, Caoimhin Kelleher
mwenye umri wa miaka 23, hatouzwa au ku-
tolewa kwa mkopo katika dirisha lijalo la usajili,
licha ya kusakwa na klabu nyingine za Ligi Kuu.
(Sun)

VIGOGO KWA LEWANDOWSKI

KLABU ya Manchester City inatarajiwa ku-
ungana na Real Madrid na Manchester United
katika mbio za kusaka saini ya mshambuliaji wa
Bayern Munich, Robert Lewandowski mwenye
umri wa miaka 33, kama atakuwa sokoni mwis-
honi mwa msimu. (Fichajes)

WORRALL NA WEST HAM

WEST Ham inaongoza juhudi zao za kum-
nasa mlinzi wa Nottingham Forest, Joe Worrall
mwenye umri wa miaka 23, lakini wanakabiliwa
na ushindani kutoka kwa Brentford na Everton.
(Sun)

RAPHINHA ATEGWA LEEDS

MSHAMBULIAJI wa Leeds United, Raphinha
mwenye umri 25, anazivutia klabu ya Barcelona
na Manchester United. (Sportitalia)

DI MARIA ATAKIWA BENFICA

KLABU ya Benfica inamtaka mshambuliaji wa
Paris St-Germain na Argentina, Angel di Maria
mwenye umri 34. (Record).

DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA ULAYA

XAVI:

ZAWADI KUTOKA PEPONI

® ® ® Yeye ni mchezaji mzuri ambaye mara
zote huingia kwenye chumba akiwa katika
hali nzuri na huzoea...

BARCELONA, HISPANIA

OCHA wa Barcelona,
Xavi amesema kwamba,
mshambuliaji Pierre-Em-

erick Aubameyang ni kama
zawadi kutoka peponi baada ya
mchezaji huyo kufanya vizuri ndani
ya Barcelona.

Aubameyang alifunga bao katika
ushindi wa 4-0 dhidi ya Osasuna
Jumapili akiwa amefunga mabao
sita katika michezo tisa aliyocheza
tangu atue Camp Nou akitokea Ar-

senal wakati wa dirisha la usajili la
Januari.
Auba ana wastani wa ku
funga bao 0.96 ndani ya
dakika 90 kwenye
mashindano yote ukilingan
isha na alivyokuwa kwa
‘Washikabunduki’ London
, ambapo wastani wake uli
kuwa ni 0.57 kwenye
mashindano yote kabla ya
kutimkia Barca.

“Aubameyang ni zawadi kutoka

peponi,” Xavi alisema baada ya
timu yake kupata ushindi wa nne
mfululizo kwenye Ligi Kuu Hispa-
nia, LaLiga.

“Yeye ni mchezaji mzuri ambaye
mara zote huingia kwenye chumba
akiwa katika hali nzuri na huzoea
haraka mazingira mapya.”

Barca wameingia katika wiki ya
El Classico wakiwa katika kiwango
bora kutokana na kutopoteza ka-
tika michezo 11 iliyopita kwenye
mashindano yote.
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MECHI KALI
ARSENAL

VERSUS

LIVERPOOL

CHEZA USHINDE

JACKPOT ‘

CHIELLINI
KUMUIGA
IBRAHIMOVIC'

TURIN, Italia

IORGIO Chiellini amedai
kwamba, Zlatan Ibrahi-
movic ambaye ana umri
wa miaka 40, amemhama-

sisha kwa kiasi fulani kuendelea

kucheza mpira licha ya kufikisha

umri wa miaka 37.

Akizungumzia uhusiano wake
na Ibrahimovic, Chiellini alitania
kwamba wanajadili kuhusu kusta-
afu kwao.

“Ndiyo, kama Ibra ataendelea na
mimi pia nitaendelea, labda nim-
pigie simu na tunaweza kuamua,”
alisema katika mahojiano na The
Times alipoulizwa kama maisha
ya kucheza soka kwa muda mrefu
ya Msweden huyo yamechangia
mawazo yake kuhusu hatima yake.

“Kutoka zamani Ibra alikuwa
ni adui yangu mkubwa,” Chiellini
aliongeza.

“Ibra anabahati mbaya kucheza
katika zama za kina Lionel Messi
na Cristiano Ronaldo sababu bila
wao pengine angepata Ballon d'Or
kadhaa.

1
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EPL kurudisha ‘sub’ 5 msimu ujao

SportPesa
SPORTPESA.C0.TZ

HUDUMA KWA WATEJA MASAA 24, TUPIGIE:
0764115588, 0677115588
0685115588 GBT:0249

y @TZSportPesa n @SportPesaTZ @tzsportpesa

'PREMIER

LEAGUE

LONDON, England

KLABU za Ligi Kuu Eng-
land zinapanga kupiga
kura ya kuamua matu-
mizi ya mabadiliko ya
wachezaji watano badala
ya mfumo wa sasa wa
mabadiliko ya wachezaji
watatu, kwa mujibu wa
BBC Sport.

Miongoni mwa ligi
kubwa barani Ulaya, Ligi
Kuu England ndio pekee
inaendelea na mfumo wa

‘sub’ tatu badala ya tano
ambazo zinatumika seh-
emu zingine.

Hii ni baada ya baadhi
ya makocha na wachezaji
kupaza sauti zao zikitaka
mabadiliko hayo.

Ingawa kuna upinzani
wa matumizi ya wache-
zaji watano (hasa ku-
toka katika klabu zenye
wachezaji ~ wachache),
shirikisho la wachezaji
wa kulipwa nchini Uin-
gereza linaunga mkono

Il

mabadiliko hayo waki-
amini kuwa, lengo kubwa
ni kuwalinda wachezaji
na si kuzibeba klabu kwa
namna yoyote.

Juni 2022 inatajwa
kuwa ndio mwezi wa
maamuzi wakati ambapo,
klabu zote za EPL zitaku-
tana kwenye mkutano wa
mwaka.

Pamoja na mabadiliko
ya ‘sub’, pia kuna suala
la muda kati ya mchezo
mmoja na mwingine.

HE ]
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WAWILI

Na Mwandishi Wetu

UMLA ya washindi wawili kutoka

Vodacom na Airtel, wameibuka

washindi wa vitita vya shilingi

milioni moja kila mmoja katika

00 ya kwanza ya wiki ya Bet Bo-

nanza ya Sportpesa iliyochezeshwa
jana.

Droo hiyo ni sehemu ya
Promosheni ya Bet Bonan-
Za ya Sportpesa, na pia

ni mwendelezo wa zawadi
ambazo zinatolewa katika
kipindi hiki ambapo kuna
ligi mbalimbali zinazoche-
zwa kwa ushirikiano na
Kampuni za simu za Voda-
com, Airtel na Halotel.

431,860

BET BONANZA

Akizungumza baada ya droo hiyo
iliyochezeshwa Makao Makuu ya
Sportpesa Oysterbay jijini Dar es
Salaam jana, Meneja Uhusiano wa
Sportpesa, Sabrina Msuya alianza
kwa kuwapongeza washindi hao kwa
kuibuka washindi wa wiki ya kwanza
ya promosheni hiyo.

“Kwa hakika Watanzania hawa
wawili wamejishindia vitita hivi vya
shilingi milioni moja, wateja wen-
zao ambao wanatumia huduma za
makampuni haya kuendelea kucheza
mara nyingi kadri iwezekanavyo ili na
wao washinde zawadi hizi,” alisema
Sabrina.

Aliwataja washindi hao kuwa ni
Seif Ramadhani kutoka Shinyanga na
Nyange kutoka Tabata.

“Nawasisitiza Watanzania hasa

hasa wateja wa Vodacom, Airtel na

=57 == R AR ) Vi
Meneja Uhusiano na Mawasiliano SportPesa Tanzania, Sabrina Msuya, akitangaza washindi wa wiki ya kwanza

wa Promosheni ya Bet Bonanza ikiwa ni mwendelezo wa promosheni hiyo ambapo kila siku hutangaza washin-
di wa Sh. 20,000 na mwisho wa promosheni atatangazwa mshindi wa Sh. 15,888,000. MPIGAPICHA WETU

Halotel, kutumia fursa ya promosheni
hii ya Bet Bonanza kwani kuna zawa-
di ya shilingi 20,000 kila siku, zawadi
ya shilingi milioni moja kwa washindi
watatu kama hii kila wiki na zawadi
kubwa kabisa ya Sh. 15,888,000 siku
ya kufunga promosheni,”alisema Sa-
brina.

Ikumbukwe promosheni hii ilizin-
duliwa rasmi wiki iliyopita inajumui-
sha zawadi za shilingi 20,000 kila
siku, zawadi za milioni moja moja
kwa washindi watatu kila wiki, na
zawadi ya Sh.15,888,000 siku ya ku-
funga kampeni.

1li kujisajili na kucheza na Sportpe-
sa Piga *150*87# au tembelea www.
sportesa.co.tz au download APP ya
SportPesa. Kwa msaada zaidi piga
huduma kwa wateja 0764115588 na
0685115588

Sportl

Kibu apania kupambana kumshawishi Pablo

Na Saada Akida

MSHAMBULIAJI wa Simba, Kibu De-
nis amesema atahakikisha anajituma
na kufanya vizuri kila akipewa nafasi
aweze kuendelea kulishawishi benchi
la ufundi kumchezesha hasa katika mi-
chuano ya kimataifa.

Kibu alikuwa miongoni mwa wa-
chezaji walioanza dhidi ya RS Berkane
mwishoni mwa wiki, ambapo kwake
hiyo ni mechi yake ya kwanza kucheza
katika michuano hiyo ya Kombe la
Shirikisho Afrika.

Nyota huyo usajili wake wa CAF uli-
chelewa kutokana na matatizo yake
ya uraia, hali iliyosababisha kutoitu-
mikia klabu yake hiyo kwenye mechi
za awali, lakini baada ya kukamilika

alikumbwa na majeraha hivyo kukosa
mechi tatu za hatua ya makundi kabla
ya Jumapili kuichezea Simba kwa mara
ya kwanza wakati ikiibuka na ushindi
wa bao 1-0 dhidi ya RS Berkane katika
Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar es
Salaam.

Akizungumza na gazeti hili jana, Kibu
alisema, anafuraha kucheza mechi
yake ya kwanza ya kimataifa kwa ngazi
ya klabu katika mchezo wa mwishoni
mwa wiki wa Kombe la Shirikisho Af-
rika dhidi ya RS Berkane. Alisema kila
mchezaji furaha yake ni kucheza me-
chi kubwa za Afrika kama ilivyokuwa
kwake na anaamini ataendelea kujitu-
ma zaidi ili kumshawishi Kocha Mkuu,
Pablo Franco kumwamini na kumpa
nafasi katika michezo ijayo.

“Ni furaha kubwa kwangu kucheza
mechi yangu ya kwanza ya kimataifa
ya mashindano ya ngazi ya klabu,
kila mchezaji anatamani kupata na-
fasi ya kucheza michuano hii, naamini
mwalimu ataendelea kunipa nafasi,”
alisema Kibu.

Alisema anaamini Simba itafanya
vizuri katika michezo iliyobaki ya
kimataifa kwa sababu wamedhamiria
kupambana kila mechi kwa ajili ya
kutafuta pointi ili kujiweka katika na-
fasi nzuri ya kufuzu hatua ya robo
fainali.

Simba inaongoza Kundi D ikiwa na
pointi saba, pointi moja mbele ya Asec
Mimosas na RS Berkane huku Us Gen-
darmarie ya Niger wakiburuza mkia
kwa alama zao nne.

JACKPOT

MECHI WIKI HIlI

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE 13

NYUMBANI  SARE  UGENINI

TAREHE MICHEZO 1 X 2

01.19/03/22
02.19/03/22
03.19/03/22
04.19/03/22
05.19/03/22
06.20/03/22
07.20/03/22
08.20/03/22
09.20/03/22
10.20/03/22
11.20/03/22
12.20/03/22
13.20/03/22

MECHI ZA USHINDI

“1" = NITIMU YA NYUMBANI KUSHINDA
“X" = NITIMU KUTOKA SARE
“2" = NITIMU YA UGENINI KUSHINDA.

JUMATANO -16/03/2022

NYUMBANI SARE UGENINI
MICHEZO 1 X 2

MUDA

Huddersfield vs Bournemouth

Reading vs Blackburn

Eupen vs Mechelen
GO Ahead Eagles vs Cambuur

Nantes vs Lille

Venezia vs Sampdoria

Jahn Regensburg vs Paderborn

Gaziantep BB vs Galatasaray

Bordeaux vs Montpellier

Empoli vs Verona

Ponferradina vs Eibar

Celta Vigo vs Betis

Roma vs Lazio

TAREHE GAMEID

Anyang vs Busan | Park

Mohammedan SC vs Churchill Brothers

Vipers SC vs Busoga United
Shahrdari Astara vs Shahin Bushehr

El Gouna vs Arab Contractors

MSK Zilina vs Spartak Trnava

Apollon 1926 vs Anagennisi Karditsas
Paris St. Germain U19 vs FC Salzburg Youth

Lusaka Dynamos vs Zanaco
SC Villa vs Gaddafi FC
Onduparaka FC vs Mbarara FC

Namungo vs Azam
Rhodos FC vs AEK Athens B

APS Zakynthos vs O F lerapetras
Al Orubah vs Alshoulla

Jomo Cosmos vs Polokwane City

PSS Sleman vs Psis Semarang

Anagennisi Derynia FC vs Alki Oroklini
Tiddim Road Athlectic Club vs Kenkre FC

Palermo vs Fidelis Andria

Pescara Youth vs Napoli Youth

Senica vs FK Pohronie
Tshakhuma vs Chippa Utd
AL Sahel SC vs AL Nahdha
Sekhukhune United vs Maritzburg Utd
Borussia Dortmund U19 vs Atletico Madrid Youth

El Ittihad Alexandria vs Ismaily SC
Najran SC vs AL Adalh
Wolfsberger AC vs RB Salzburg
Jihlava vs Usti Nad Labem

Mainz vs Borussia Dortmund

Perugia vs Spal

Cremonese vs Pordenone

Orlando Pirates vs SuperSport Utd

Ascoli vs Pisa
KFC Oosterzonen vs KVC Westerlo

Viktoria Berlin vs Zwickau

Enppi Club vs Ceramica Cleopatra

Brighton vs Tottenham

Peterborough vs Swansea

Coventry vs Hull City
Nottingham vs QPR

Albion Rovers vs Kelty Hearts FC
Millwall vs Huddersfield
Cardiff vs Stoke City

Luton Town vs Preston
Blackpool vs Sheffield Utd

Lille vs Chelsea

Juventus vs Villarreal

Arsenal vs Liverpool

() CHEZA KWA WAJBU| KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIV.
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Nipashe

Tepsi aitwa Stars, Nyoni, Msuva waachwa

Simba na kampeni ya
1 kufuzu CAF ugenini
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"
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Pape Sakho (mbele), akishangilia kwa staili ya aina yake akiwa amekaa chini sambamba na

Na Adam Fungamwango

KLABU ya Simba imetan-
gaza kampeni kabambe ya
kutaka kufuzu robo fainali
ya Kombe la Shirikisho
barani Afrika ikiwa kwe-
nye ardhi ya ugenini nchini
Benin itakapocheza dhidi
ya Asec Mimosas va Ivory
Coast, Jumapili ijayo.
l\/leneJa Habari na Ma-
wasiliano wa klabu hiyo,
Ahmed Ally amesema kwa
kutambua umuhimu wa
mechi hiyo, kikosi cha timu
hiyo baada ya mapumziko
mafupi iilipomaliza mechi
ya Jumapili iliyopita dhidi
ya RS Berkane ya Morocco,
imeanza mazoezi jana
(Jumanne) kujiwinda na
mchezo huo ambao huenda
ukatoa taswira halisi ya
wawakilishi hao wa Tanza-
nia kwenye michuano hiyo.
“Hatuna mchezo wa
Ligi Kuu kwa muda wa
wiki tatu, baada ya mechi
dhidi ya RS Berkane tuli-
wapa mapumziko wachezaji
wetu, waende wakafurahi
na familia zao, kusalimia,
waende wakapate raha,

mkubwa sana kuliko mechi
zote. '

“Kampeni yetu sasa
ni kwamba tumejiandaa
kwenda kuifunga Asec
Mimosas huko huko ugenini
na kama tukishinda moja
kwa moja tunaingia robo
fainali, hii ina maana tuna-
taka kufuzu ugenini, halafu
mechi ya mwisho dhidi va
US Gendamarie itakuwa
ni ya kusaka pointi tatu
ili tufuzu tukiwa na pointi
nyingi zaidi, pia itakuwa ni
mechi burudani zaidi na va
kupongezana kama tuki-
fanikiwa kufuzu ugenini,”
alisema Ahmed.

Meneja Habari huyo
na Mawasiliano ame-
washukuru wanachama
na mashabiki wa klabu
hiyo kwa sapoti kubwa
waliotoa kwenye mechi ya
Jumapili iliyopita, akisema
kuwa ushindi na pointi
tatu zilizopatikana pamoja
na wachezaji kupambana,
lakini umechangiwa zaidi
na mashabiki waliojitokeza
kwa wingi uwanjani.

“Zile kelele, ushangiliaji,
na hamasa ndizo zilizowa-
toa Waarabu mchezoni na

wakashangilie ushindi

kuwafanya wapate shida,

nyumbani kwao, yameisha
na sasa wanarejea tena

kujiandaa na mechi hiyo Ka k
ambayo tumeipa umuhimu jani,

Shomari Kapombe (kulia) na Henoc Ingonga, baada ya winga huyo raia wa Senegal kuifungia
timu yake bao pekee wakati ikishinda 1-0 dhidi ya RS Berkane ya Morocco kwenye mechi ya
Kundi D ya Kombe la Shirikisho Afrika iliyopigwa Uwanja wa Benjamin Mkapa mwishoni mwa
wiki. PICHA: SIMBA

wakafanya vurugu, wakata-
ka kususa na kutoka uwan-
" alisema.

Mayele amtuliza mzuka Nabi

Saada Akida na Shufaa Lyimo

OCHA Mkuu wa  Yanga,
Nasreddine Nabi, amekuja juu
akiwaweka kitimoto wachezaji
wake na kuwataka kutofanya
makosa katika kila mchezo hususan
Jumamosi dhidi ya KMC FC, lakini
mshambuliaji kinara wa timu hiyo, Fiston
Mayele, ni kama amemtuliza mzuka
baada ya kuahidi kuendeleza kasi yake ya
‘kutetema’ hadi kieleweke.
Yanga ambayo ipo kileleni mwa
msimamo wa Ligi Kuu Bara
ikiwa na alama 45, nane zaidi
ya watani zao, Simba waliopo
nafasi ya pili, itashuka Uwanja
wa Benjamin Mkapa Jumamosi
kuvaana na KMC FC katika
mwendelezo wa ligi hiyo.
Akizungumza na gazeti hili jana, Nabi
alisema kila mmoja anajua uwezo wa KMC
FC ambayo ni miongoni mwa timu bora
kwenye Ligi Kuu na wanatarajia kuwa na
mchezo mgumu.
Alisema ushindani na ugumu wa mch-
ezo huo hautampa presha hasa kutokana

® ® ® Aahidi kutetema hadi mbio za Kiatu
zieleweke Ligi Kuu, atuma salamu KMC, lakini...

na ukweli kuwa sehemu kubwa ya kikosi
chao kina wachezaji wazoefu, lakini hilo
haliwezi kuwa sababu ya kubweteka.

“Lakini licha ya ushindani tunaotarajia
kukutana nao, ni lazima tuhakikishe tu-
nashinda mchezo huu, ni lazima mawazo
yetu yawe juu ya pointi tatu na si matokeo
ya aina nyingine na wachezaji wangu wa-
najua hilo,” alisema Nabi.

Alisema ligi imekuwa na ushindani
mkubwa kwa sababu kila mmoja anahi-
taji kupata matokeo mazuri hali ambayo
wanapaswa kuwa makini kuhakikisha wa-
naendelea kupata pointi katika mchezo
huo.

Nabi alisema wachezaji wanatakiwa
kutambua umuhimu wa kila mechi na
kusahau matokeo ya mechi zilizopita na
sasa kuanza moja kwa kutafuta alama
tatu dhidi ya KMC ambao nao wanatafuta
pointi ili kujiweka katika nafasi nzuri ka-
tika msimamo.

Wakati Nabi akizungumza hayo,

mshambuliaji wa timu hiyo, Mayele
ameahidi kuendelea kutetema (kufunga)
katika mechi ya Ligi Kuu ya NBC dhidi
KMC pamoja na michezo mingine iliyopo
mbele yao.

Mayele aliliambia gazeti hili kuwa lengo
lake ni kuisaidia timu na kisha kutwaa
Kiatu cha Dhahabu kwa kuibuka mfungaji
bora wa Ligi Kuu.

“Lengo langu ni kuchukua Kiatu cha
Mfungaji Bora msimu huu, licha ya kwam-
ba kuna ushindani mkubwa, nikishiriki-
ana na wachezaji wenzangu inawezeka-
na,” alisema Mayele.

Naye Ofisa Habari wa klabu hiyo, Has-
san Bumbuli, alisema timu yao inaendelea
kujinoa kuelekea mchezo huo wa Juma-
mosi ambao watakuwa wenyeji dhidi ya
KMC iliyopo nafasi ya saba ikiwa na alama
22 kwenye msimamo wa ligi hiyo.

“Wachezaji wanaendelea na mazoe-
zi kujiandaa kukutana na KMC, kocha
amesema kila mchezo kwetu ni fainali

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

kwa kuwa mikakati yetu ni kutwaa ubing-
wa msimu huu, “ alisema Bumbuli.

Bumbuli alisema wachezaji walianza
mazoezi Jumatatu na kurejea majumbani,
lakini wakaingia kambini rasmi jana, Ju-
manne kwa ajili ya mechi hiyo.

Kuhusu hali za majeruhi alisema kwa
sasa wapo wanne tu, huku wawili hali zao
zikiendelea kuwa vizuri na huenda waka-
onekana Jumamosi kwenye mechi hiyo.

“Wachezaji ambao ni majeruhi ni
Khalid Aucho na Saido Ntibazonkiza am-
bao hawakuonekana kwenye mechi iliyo-
pita, lakini hali zao kwa sasa ni nzuri na
wanaweza kuonekana kuanzia mechi zi-
najazo, wapo pia majeruhi wa muda refu
kidogo ambao ni Yacouba Songne na Je-
sus Moloko,” alisema Bumbuli.
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