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Samia aanika uteuzi utakavyokuwa CCM 

CHADEMA yatinga 
polisi na barua 
Na Beatrice Shayo

CHAMA cha Demokrasia na Maendeleo 
(CHADEMA) kimesema kimewasilisha 
barua Jeshi la Polisi kuhusu maanda-
mano yaliyopangwa kufanyika Januari 
24, mwaka huu, kwenda ofisi za Umoja 
wa Mataifa (UN), Dar es Salaam. 
Akizungumza na waandishi wa habari 

jana  Dar es Salaam, Katibu Mkuu wa 
CHADEMA, John Mnyika, alisema maan-
damano hayo yatakuwa na njia mbili ya 
kwanza kuanzia Mbezi Mwisho na njia 
ya pili Buguruni.
Mnyika alisema sababu ya kwenda UN, 

wameona ni vyema kukimbilia katika 
ofisi hizo kwa kuwa umoja huo na UN ni 
familia ya mataifa hasa panapokuwa na 
tatizo ndani ya taifa. 
“Tanzania imeridhia mikataba mbal-

imbali ya UN kuhusu haki, kutaka 
wananchi kuishi maisha mazuri yenye 
uwapo wa uchaguzi wa haki, kusikiliza 
maoni ya wananchi na kuheshimu mam-
laka ya watu. Kwa hiyo UN ni sehemu 
sahihi ya kwenda baada ya mamlaka za 
ndani kutokutusikiliza,” alisema.
Mnyika alisema maandamano hayo 

yaliamuliwa na Kamati Kuu ya chama na 
wamepeleka barua kutoa taarifa rasmi 
kwa mujibu wa sheria kuhusu kufanyika 
kwake.
Alisema katika barua hizo, wameziarifu 

mamlaka mbalimbali za polisi kuhusu 
njia zitakazotumika katika maandamano 
hayo ambayo yataanza saa 3:00 asu-
buhi na kupokewa ofisi za UN majira ya 
saa 8:00 mchana.
Mnyika alisema kwa mujibu wa sheria, 

wametoa taarifa kwa makamanda wa 
polisi wa mikoa Dar es Salaam, akiwamo 
Kamanda wa Polisi Kanda Maalum kwa 
kuwaandika barua ambazo wamezisam-
baza jana.
Alisema barua hiyo imeeleza agenda 

kuu ya maandamano ni kutaka kusiki-
liza maoni ya wananchi kuhusu haja ya 
kuondoa bungeni miswada ya sheria ya 
uchaguzi na kuitaka serikali kutengen-
eza mpango wa dharua ili kukabiliana 
na kupanda kwa gharama za maisha.
Pia alisema wanaoguswa na matatizo 

ya ugumu wa maisha na kupanda kwa 
gharama za maisha, wajitokeze kushiriki 
katika maandamano hayo.
“Wananchi wa Dar es Salaam wanao-

guswa na upungufu wetu wa kisheria na 
katiba unaofanya tunakuwa na chaguzi 
zisizokuwa huru za serikali, kuanzia 
uchaguzi wa serikali za mtaa, udiwani, 
ubunge na urais wajitokeze kwa wingi,” 
alisema Mnyika.
Alitoa wito kwa wananchi wanaoamini 

na wenye maoni mbalimbali kuhusu 
masuala ya nchi yanayoikabili Tanzania 
yaliyoelezwa na Mwenyekiti wa CHADE-
MA, Freeman Mbowe, popote haki zina-
pominywa wakutane katika vuguvugu 
hilo la kudai haki mwaka huu. 
Mnyika alisema njia ya kudai haki ni 

wote wenye kuhitaji haki kukutana ka-
tika maeneo aliyoyataja kuandamana 
kuelekea ofisi ya Umoja wa Mataifa 
kupeleka ujumbe wao wa madai ya haki 
katika taifa lao na masuala ya msingi 
wanayoyahitaji ya hatua za haraka za 
serikali kuhusu mpango wa dharura wa 
kukabiliana na ugumu wa maisha na 
ongezeko la bei.
Alisema jambo lingine ni kuondoa 

miswada bungeni na badala yake ku-
wapo na mchakato wa maboresho ya 
katiba na marekebisho ya sheria ita-
kayoweza nchi kuwa na uchaguzi huru 
na wa haki, nchi kuwa katika mkondo 
sahihi wa haki wa uhuru wa demokrasia 
na maendeleo ya watu.

Na Rahma Suleiman, 
ZANZIBAR

MWENYEKITI wa Cha-
ma Cha Mapinduzi (CCM) 
Taifa, Rais Samia Suluhu 
Hassan amebeba hoja tatu 
kwenye ziara yake visiwani 
hapa, akiwa na angalizo 
kuwa kazi za kuwaletea wa-
nanchi maendeleo ndizo 
zitakazobeba wagombea 
katika Uchaguzi Mkuu ujao 
na si kanga na vitenge.

Vilevile, ametamba kuwa 
CCM iko imara na haoni 
chama cha kukiondoa ma-
darakani kuongoza nchi 
kwa sasa.

Aliyasema hayo jana al-
ipozungumza na wanacha-
ma wa CCM na wananchi 
wakati wa ufunguzi wa tawi 
la CCM la Chaani Masingini, 
Mkoa wa Kaskazini Unguja 
ikiwa ni sehemu ya ziara 

zake kichama anazoende-
lea nazo.

“Ninataka kuwaambia 
jambo; tutakapopimana 
katika uchaguzi wetu ndani 
ya chama chetu, tutapima-
na kwa kazi za wabunge na 
wawakilishi walizofanya.

“Mkoa wa Kaskazini 
mmenionesha mambo, kip-
indi kilichobaki hapa nina-
jua nani kafanya na nani 
hajafanya. Hivi ndivyo tut-
akavyokwenda kupimana. 

“Hivyo, wale walio ny-
uma, waanze sasa maana 
kimebaki kipindi kidogo 
tutaanza kuchujana. Nina-
taka kuona tathmini ya kila 
mbunge na mwakilishi, iwe 
wa jimbo au viti maalum, 
kazi aliyoifanya,” alisema.

Aliwataka wabunge na 
wawakilishi kuacha mtindo 
wa kugawa vitenge, kanga 
na fedha wakati wa uch-

aguzi kwa kuwa anayefanya 
hivyo hajafanya kazi yake 
kikamilifu, hivyo anatoa 
hongo ili achaguliwe.

Badala yake, alisema 
kama ni zawadi zitolewe 
katika sherehe zikiwamo 
za sikukuu za kidini na si 
kusubiri uchaguzi ukikar-
ibia ndipo waanze kugawa 
zawadi.

Alitamba kuwa mpaka 
sasa hajaona mbadala wa 
kuiondosha CCM madara-
kani, lakini akawa na an-
galizo kwa wanachama wa 
chama hicho kutobweteka 
na uimara wake.

“Waswahili wanasema 
‘paukwa pakawa’. Sasa pa-
kiukwa mwingine si wa-
nakaa. Kama mnataka kuu-
ka kwa hiyari yenu, fanyeni 
fitina, kiacheni chama 
lakini faida yake mtakuja 
kuiona mbele na hasara 

TANGAZO LA MNADA
Halmashauri ya Wilaya ya Kongwa inawatangazia wananchi wote 
kwamba, inatarajia kuuza kwa njia ya mnada wa hadhara magari 
chakavu siku ya Ijumaa tarehe 02/02/2024 kuanzia saa Nne kamili 
(4:00) asubuhi.

MKURUGENZI MTENDAJI
HALMASHAURI YA WILAYA KONGWA.

Simu: 0715 46 90 06
Barua Pepe: ded@kongwadc.go.tz

Na. Maelezo Mapendekezo
1 Tarehe ya Mnada 02/02/ 2024
2 Siku ya Mnada Ijumaa
3 Idadi ya Magari Matatu (3)

STK 5181 Toyota Hillux(Pickup)
STK 3923 Toyota Hillux(Pickup)
SM 4271 Toyota Landcrusser

5 Mahali Halmashauri ya Wilaya ya Kongwa
6 Muda Saa Nne Kamili Asubuhi (4:00)
7 Amana ya Mnunuzi Asilimia Ishirini na Tano (25%) ya Thamani ya gari
8 Muda wa Kukamilisha Malipo Siku Kumi na Nne (14) baada ya Tarehe ya Mnada
9 Muda wa kuchukua Gari Siku Saba (7) baada ya kukamilisha malipo

Aina ya Magari4

yake mtakuja kuiona,” alionya.
Mwenyekiti huyo aliwataka wana-

chama wa CCM kuwa na umoja na 
mshikamano kwa kuwa umoja ni 
nguvu na utengano ni udhaifu.

Aliwataka kuhakikisha wanaima-
risha chama hasa katika kipindi hiki 
cha kuelekea Uchaguzi wa Serikali 
za Mitaa mwaka huu na Uchaguzi 
Mkuu wa mwakani ili kukiwezesha 
kushinda.

Mwenyekiti Samia pia alionesha 
kuchukizwa na tabia ya Wazanzibari 
kutiliana fitina, kusemana, kuzushi-
ana na kuvunjana moyo, akivitaja 
ni vitendo visivyo na mustakabali 
mwema.

Alisema hawana sababu ya ku-
fanya hivyo kwa sababu serikali 
imewaletea maendeleo na kuimari-
sha huduma muhimu za kijamii iki-
wamo afya, elimu na barabara.

Aliwasisitiza wanachama kuwa na 
umoja na mshikamano ili kuwapa 
nguvu viongozi kufanya kazi ya ku-
leta maendeleo nchini kwa maslahi 
ya taifa.

Mwenyekiti Samia alikumbusha 
kwamba kwa Tanzania Bara mwaka 
huu watakuwa na mtihani wa ku-
chuana na vyama vingine katika 
Uchaguzi wa Serikali za Mitaa, hivyo 
Tanzania Zanzibar wajiandae kwa 
Uchaguzi Mkuu wa mwakani ili CCM 
isinyang’anywe mamlaka ya kuon-
goza dola.

“Wanakaskazini Unguja mna ba-
hati kubwa sana maana mlezi wa 
mkoa wenu huu ni Spika wa Bunge 
la Jamhuri ya Muungano wa Tanza-
nia na pia ni Rais wa Mabunge Du-
niani. Sasa mkituangusha tukiona 
namba zinapungua, mnamwangu-
sha mlezi wenu,” alisema.

Mwenyekiti huyo wa CCM alisema 
amefarijika na ujenzi wa tawi hilo la 
Chaani Masingini na kumpongeza 
Mwakilishi wa Chaani kwa ujenzi 
huo ambao ni alama ya chama. Ali-
sisitiza CCM inahitaji viongozi wa 
majimbo wanaojali uhai wa chama.

Tawi hilo lenye wanachama 1,900 
ni miongoni mwa mengine 12 yali-
yomo ndani ya Jimbo la Chaani na 
wakazi wa eneo hilo wanajihusisha 
na kilimo, ufugaji na biashara.

Mwenyekiti Samia pia alifungua 
Chuo cha Mafunzo kwa Wajasiria-
mali Wanawake kilichoko Mahonda, 
Mkoa wa Kaskazini Unguja, kilicho-
jengwa na Umoja wa Wanawake wa 
CCM (UWT). Kinatarajiwa kutatua 
changamoto ya ajira kwa vijana.

Rais wa Zanzibar, 
Dk. Hussein Ali 
Mwinyi, akipata 
maelezo kutoka 
kwa Mtaalamu wa 
Maabara, Abdulla 
Rashid Hemed, 
alipotembelea 
moja ya chumba 
cha uchunguzi wa 
matatizo mbal-
imbali katika  
jengo la huduma 
za dharura  na 
maabara, baada 
ya kulizindua 
Makunduchi  
Wilaya ya Kusini, 
Mkoa wa Kusini 
Unguja jana. PI-
CHA: IKULU
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...Vyama vya upinzani vyakosoa 
uamuzi CHADEMA kuandamana
Na Beatrice Shayo

VYAMA vya siasa 13 vya up-
inzani vimetoa tamko la kuki-
taka Chama cha Demokrasia na 
Maendeleo (CHADEMA) kusi-
tisha maandamano ya amani ya-
nayolenga kuishinikiza serikali 
iondoe miswada bungeni.

Vyama hivyo ni ADC, ADA 
TADEA, UPDP, Demokrasia Ma-
kini, SAU, CCK, NLD, NRA, TLP, 
UMD, AFP na UDP.

Akizungumza na waandishi 
wa habari jana jijini Dar es Sa-
laam, Katibu Mkuu wa DP na 
Mwenyekiti wa umoja wa vyama 
hivyo, Abdul Mluya, alisema 
tamko hilo linatokana na mjada-
la walioufanya kwa siku mbili na 
kukubaliana mambo kadhaa.

Alisema serikali isitishwe na 
maandamano ya siku moja ya 
CHADEMA, akisisitiza kuwa jam-
bo la msingi kwa sasa linapaswa 

kuwa kushindana kwa hoja 
badala ya kukimbilia kufanya 
maandamano.

Alisema viongozi wa dini na 
wadau mbalimbali wa siasa na 
demokrasia walishiriki kutoa 
maoni katika mchakato wa 
marekebisho ya sheria zinazo-
husu siasa na demokrasia na 
wanaamini serikali haiwezi ku-
puuza maoni yao.

“Njia ya maandamano iliyoch-
aguliwa na CHADEMA inatofau-
tiana na utamaduni wa taifa kwa 
kuwa ina viashiria vya kuvunja 
amani ya nchi na kuleta mfara-
kano ndani ya jamii. Ni vizuri 
wangekubali kubishana kwa 
hoja au kukaa meza moja badala 
ya kukimbilia maandamano,” 
alisema.

Aliongeza kuwa vyama hivyo 
pia vimeitaka CHADEMA kua-
cha alichodai mchezo wa ubi-
nafsi kwa kuwa ilitakiwa kush-

irikiana nao badala ya kusimama 
yenyewe. Mluya alisema CHADE-
MA wanatakiwa kuwa na huru-
ma na wananchi wao kwa kuwa 
ndio wa kwanza kupata madhara 
kwenye maandamano, akisisitiza 
yanapaswa kuwa njia ya mwisho 
baada ya kukata tamaa.

Katibu Mkuu wa Chama 
cha ADC, Hassan Doyo, alidai 
CHADEMA inafanya siasa za ki-
zamani za kuandamana kwao 
kumepitwa na wakati.

Alidai CHADEMA inataka ku-
vuruga amani kupitia maanda-
mano yasiyokuwa na msingi kwa 
kuwa Rais Samia Suluhu Hassan 
ameruhusu uhuru wa maoni 
na anapaswa kupongezwa kwa 
mkakati wake wa kuja na 4R.

Alidai maandamano ya 
CHADEMA ndani yake yame-
beba agenda ya siri, akifafanua 
“ukiitisha maandamano ambayo 
yana hoja ya kushinikiza jambo, 

hayawezi yakawa ni maanda-
mano ya amani. Hili tunahitaji 
lieleweke, maandamano ambayo 
yanaandaliwa ndani yake yana 
ajenda ya siri.”

Hata hivyo, mwanasiasa huyo 
alisema anakubaliana na hoja ya 
CHADEMA ya maisha magumu 
kwa wananchi. Kama viongozi 
wanapaswa kuhakikisha wana-
tumia nafasi yako kutatua tatizo 
hilo na kuhamasisha wananchi 
namna bora ya kupata mazao 
kutokana na mvua inayonyesha.

“Ili kuwaondoa Watanzania 
katika hali ngumu ambayo wewe 
kiongozi umekiri ni maisha 
magumu, ninawaomba Watan-
zania kipindi hiki ni muhimu ku-
jielekeza kwenye kilimo ili miezi 
mitatu ijayo wavune mazao na 
kupata fedha kupitia mazao ya 
kibiashara,” alisema Doyo.

Alisema maboresho yaliyo-
fanywa katika miswada ikiwamo 

suala la ruzuku, yamefanyika ili 
vyama vijiendeshe kwa kuwa 
vingi vinashindwa kujiendesha 
kutokana na ukwasi.

“Tunapinga maandamano kwa 
sababu ni ajali, tulifanya maan-
damano Zanzibar. Kilichotokea 
ni mauaji, ndio maana tumekuja 
kuwaomba Watanzania wasi-
kubali kuingia barabarani.

“Kabla ya kwenda katika maan-
damano watuambie maridhiano 
yalifikia wapi? Hii ndio hoja wen-
zetu mlikuwa na vikao na dola, 
njooni mtueleze mazungumzo 
yenu na CCM yamefikia wapi na 
yamekwamia wapi?” alihimiza.

Alisema katika maoni yao kwa 
kamati ya Bunge, waliwasilisha 
hoja ya kuwa na Tume Huru 
ya Uchaguzi na ikifanyiwa kazi, 
kuna uwezekano wa kupata 
wabunge zaidi ya 100 kutoka 
vyama vya upinzani wakati wa 
Uchaguzi Mkuu ujao.

Na Restuta James

WAGENI kutoka mataifa 
manane, mashirika ya ki-
mataifa ya ndani na nje 
na vyama vya kidini vya 
kikanda, wamethibitisha 
kushiriki kuingizwa ka-
zini  kwa   Mkuu mpya wa 
Kanisa la Kiinjili la Kilutheri 
Tanzania (KKKT),    Askofu 
Dk. Alex Malasusa.

Ibada ya kuingizwa kazini 
kwa Askofu Dk. Malasusa in-
atarajiwa kufanyika Jumapi-
li katika Kanisa Kuu la Day-
osisi ya Mashariki na Pwani 
(DMP), Azania Front jijini 
Dar es Salaam. Na mgeni 
rasmi anatarajiwa kuwa 
Rais Samia Suluhu Hassan.      

Katibu Mkuu wa KKKT, 
Mhandisi Robert Kitundu, 
akizungumza na gazeti hili 
kwa njia ya simu jana, alise-
ma maandalizi ya kusimik-
wa kwa kiongozi huyo wa 
kanisa yanaendelea vizuri.

  “Watakuwapo watu 
mbalimbali na makanisa 
tofauti  ambayo tuna uhu-
siano nayo kutoka Uje-
rumani, Marekani, Malawi, 
Kenya, Burundi, Msumbiji, 
Afrika Kusini na Ethiopia. 
Wote hawa wanakuja kwa 
ajili ya kushiriki pamoja 
nasi,” alisema.

Kitundu alisema KKKT 
imekuwa ikijihusisha na 
makanisa na vyama mbal-
imbali duniani ambavyo 
vimethibitisha kushuhudia 

Wageni mataifa manane kushiriki
kusimikwa kwa Mkuu mpya wa KKKT

katika dhifa maalumu itakayofanyika 
keshokutwa.

Mbali na wageni hao waalikwa, Ki-
tundu alisema tukio hilo la kuingizwa 
kazini kwa Malasusa litahudhuriwa 
na takriban maaskofu wote wa day-
osisi za KKKT nchini wakiongozwa na 

Mkuu wa Kanisa anayemaliza muda 
wake, Askofu Dk. Fredrick Shoo, wa 
Dayosisi ya Kaskazini, ambaye ndiye 
atakayemsimika. 

ASKOFU MALASUSA NI NANI?
Askofu Dk. Alex Malasusa, alizal-

iwa Aprili 18, 1961, katika Kijiji cha 

Lukinga Wilaya ya Rungwe, mkoani 
Mbeya. Wazazi wake ni Mchungaji 
Gehaz Malasusa (sasa marehemu) 
na Subiliga Mwakimi. Alibatizwa 
na Mchungaji Amon Mtwawa Julai  
1961, katika Usharika wa Igonwe, 
Rungwe.

tukio hilo kubwa.
“Hapa ndani tutaku-

wa na wageni tofauti 
ambao watatokea kwe-
nye vyama mbalim-
bali kama Jumuiya ya 
Kikristo Tanzania (CCT), 
Chama cha Biblia, ma-
kanisa ya kiprotestanti, 
Katoliki, Baraza Kuu 
la Waislamu Tanzania 
(BAKWATA) na viongozi 
wa serikali na vyama 
vya siasa,” alisema.

Alisema washiriki 
wengine ni pamoja na 
wawakilishi wa ma-
shirika na asasi za kiraia 
za kitaifa na kimataifa 
na kwamba, kabla ya 
tukio la Jumapili, kanisa 
litapokea salamu ku-
toka kwa washirika hao 
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Mabingwa JKCI waweka  
kambi nchini Zambia
Na Christina Mwakangale

WATANZANIA tisa ambao ni madaktari 
bingwa wa magonjwa ya moyo kutoka 
Taasisi ya Moyo Jakaya Kikwete ( JKCI), 
wamekwenda Zambia kwa ajili ya kuwa-
fanyia upasuaji watoto 10 wanaougua 
magonjwa ya moyo.

Bingwa wa Upasuaji na Magonjwa wa 
Moyo kwa Watoto JKCI, Dk. Godwin Sha-
rau, alibainisha hayo jana kwenye Uwan-
ja wa Ndege wa Kimataifa Julius Nyerere 
( JNIA) jijini Dar es Salaam wakati mabing-
wa hao walipoagwa kuelekea Zambia.

Alisema upasuaji huo ambao ulitaraji-
wa kuanza jana jioni huko Zambia, una-
husisha watoto 10 ambao wana matatizo 
ya moyo ya kuzaliwa nayo kama vile ma-
tundu kwenye moyo.

“Sisi ( JKCI) tumepiga hatua zaidi ka-
tika upasuaji wa moyo kuliko wenzetu. 
Tulianza tangu mwaka 2008, takribani 
miaka 15 sasa, wenzetu ndio wanaanza 
na mara nyingi husaidiwa na mabingwa 
wa nje.

“Tumeona kushirikiana na wenzetu na 
kuwapa ujuzi kutasaidia na tunaamini 
tutapata matokeo mazuri kwa watoto 
ambao walitakiwa kufanyiwa wakiwa na 
miezi mitatu, lakini hadi sasa wana miaka 
mitatu, minne hawajapata huduma hiyo,” 

alisema Dk. Godwin.
Kaimu Mkurugenzi Mtendaji JKCI, Dk. 

Angela Muhozya, alisema kwa Tanzania 
ni mara ya kwanza kuweka kambi nje ya 
nchi na watashirikiana na Taasisi ya Taifa 
ya Moyo ya Zambia.

“Tunamshukuru Rais Samia Suluhu 
Hassan kwa kuanzisha tiba utalii, tunaji-
tangaza na wenzetu wanakuja nchini au 
sisi kwenda huko kutoa matibabu.

“Katika nchi za Afrika, Tanzania ni 
kituo cha ubora wa tiba ya magonjwa ya 
moyo. Na huduma hii inasaidia sana nchi 
za Kiafrika ambazo zina changamoto ya 
kufuata huduma nje ya bara,” alisema.

Mkurugenzi huyo alisema upasuaji huo 
ni katika kambi ya siku tatu na itakuwa 
na mabingwa kutoka JKCI, baada ya awali 
kuanza kwa huduma ya uchunguzi kwa 
watoto wanaotakiwa kufanyiwa upasuaji 
Zambia.

Balozi wa Tanzania nchini Zambia, Lt. 
Jenerali Edward Mkingule, alisema histo-
ria inawekwa nchini kutokana na kufani-
kisha diplomasia ya kiuchumi, ikiongo-
zwa na Rais Samia.

“Kambi hii ya siku tatu Zambia kwa 
wazalendo hawa ni heshima kubwa. 
Tunawaaga hapa JNIA wakielekea Zam-
bia kushirikiana na majirani zetu,” alise-
ma balozi huyo.

Serikali yaonya upotoshaji wanaohama Ngorongoro 
Na Jenifer Gilla 

SERIKALI imesema upo-
toshaji unaofanywa na 
baadhi ya wanaharakati 
kwa wananchi wanaohama 
kwa hiari katika Mam-
laka ya Hifadhi ya Eneo la 
Ngorongoro (NCAA), una-
watia hofu na kurudisha 
nyuma utekelezaji wa shu-
ghuli hiyo.
Mkurugenzi wa Idara ya 

Habari Maelezo na Mse-
maji Mkuu wa Serikali, 
Mobhare Matinyi, alitoa 
kauli hiyo jana katika Ki-
jiji cha Msomera, wilayani 
Handeni, mkoani Tanga 
wakati akizungunza na 
waandishi wa habari.
Waandishi wa habari 

wako katika ziara ya kush-
uhudia maendeleo ya mira-
di inayotekelezwa kwenye 
eneo wanakohamia wa-
nanchi hao, hasa makazi.
Matinyi alisema kutokana 

na hali hiyo, serikali inaen-
delea kutoa elimu kwa 
jamii hiyo kuhusu umuhimu 
wa kuhama katika eneo 
hilo ili kuwa huru kufanya 
shughuli za maendeleo 
kama vile kilimo na bi-
ashara, jambo ambalo ha-
liruhusiwi ndani ya hifadhi 
hiyo iliyoanzishwa kisheria 
miaka 65 iliyopita.
Alisema baadhi ya wa-

naharakati wamekuwa 
wakiwapa wananchi taarifa 
za uongo kuwa wakihamia 
katika kijiji hicho, mifugo 
yao itapata chanjo yenye 
sumu inayotolewa na seri-
kali na kusababisha vifo.
Matinyi alisema taarifa 

nyingine potofu inayosa-
mbazwa na watu hao ni 
kuwa uhamishwaji wa wa-
nanchi hao unatumia nguvu 
na kukiuka haki za binada-
mu, hali inayoleta taharuki 
kitaifa na kimataifa.
Alisema lengo la serikali 

kuhamisha wananchi ni 
kuwaondoa katika maisha 
duni kwa kuwapa fursa ya 
kufanya shughuli za maen-
deleo, huku ikiimarisha 
hifadhi hiyo ambayo uhai 
wake kiikolojia umeendelea 
kudhoofishwa na shughuli 
za kibinadamu.
Alisema kuwapo wananchi 

hao katika hifadhi una 
athari kubwa kwao kama 
vile mifugo kuambukizwa 
magonjwa na kuliwa na 
wanyamapori.
“Lakini kuendelea 

kuongezeka kwa mifugo 
hiyo kunaathiri utalii kwa 
sababu watalii wanalala-
mika kulipia kuona wany-
amapori, lakini matokeo 
yake wanakutana na mifu-
go,” alisema.
Alibainisha kuwa katika 

awamu ya pili ya mradi 
huo, mpaka kufikia Januari 
12, mwaka huu, kaya 525 
zilikuwa zimejiandikisha 
kuhama kwa hiari. Kati 
yake, 126 zimeshahama 
na wanategemea kupokea 
kaya 72 kesho.
Alisema wananchi hao 

wanapohamia katika eneo 
hilo, wanapewa magunia 
mawili ya mahindi kila 
baada ya miezi mitatu kwa 
muda wa miezi 18 pamoja 
na huduma zote muhimu 
za kijamii kama vile elimu, 

afya, mawasilliano na maji.
Kamishna Msaidizi wa 

Uhifadhi - Mipango, Ufua-
tiliaji na Tathmini wa 
NCAA, Lilian Magoma, ali-
sisitiza wanazingatia haki 
za binadamu, sheria na utu 
katika kuwahamisha kwa 
hiari wananchi hao tofauti 
na taarifa zinazosamba-
zwa.
Kamishna Lillian alisema 

licha ya kujengewa nyum-
ba na kuwekewa huduma 
muhimu za kijamii, serikali 
anaipa kila familia Sh. mil-
ioni 10 kwa ajili ya kuima-
risha maisha yao. 
Alisema pamoja na 

changamoto hizo, hamasa 
ya wananchi kuhama ka-
tika hifadhi hiyo ni kubwa 
na wanatarajia kuhamisha 
zaidi ya kaya 20,000.
Alisema kati ya hizo, 

10,000 zinatarajiwa ku-
hamia maeneo yaliyoan-
daliwa na serikali ambayo 
ni vijiji vya Msomera 
kilichoko Halmashauri 
ya Handeni, Kitwai kili-
choko Simanjiro na Saunyi 
kilichoko Kilindi na 4,000 
watahamia maeneo wali-
yochagua wenyewe.
Alisema ili kukidhi ma-

takwa ya idadi ya walio-
jiandikisha katika awamu 
hii ya pili ya mradi, serikali 
inatarajia kujenga nyumba 
5,000 katika vijiji hivyo.
Magoma alisema mpaka 

sasa nyumba 364 zime-
shakamilika na 636 ziko 
katika hatua za mwisho na 
1,000 zinatarajiwa kukami-
lika mwaka huu 2024.
Diwani wa Ngorongoro 

aliyehamia katika eneo 
hilo la Msomera, Johannes 
Tiamas, alisema uhuru 
wa kufanya wanachotaka 
walionao wananchi wa 
Msomera umewafanya 
kuwa na mawazo mapana 
ya maendeleo kulinganisha 
na waliobaki hifadhini.
Alisema wengi wa wa-

nanchi hao wanamiliki 
mifugo yao, kilimo na 
biashara, jambo ambalo 
awali halikuwapo kutokana 
na kuishi hifadhini.
“Huku (Msomera) mifugo 

inaongezeka kwa kasi 
kwa sababu haidhuriwi na 
wanyama wakali na hatu-
itegemei katika kuendesha 
maisha.
“Tuna vyanzo vingi vya 

kutuingizia fedha, tuna 
kilimo. Ukiishiwa fedha, 
unauza maharage au mahi-
ndi tofauti na Ngorongoro 
mifugo ilikuwa ndio chanzo 
pekee cha kupata fedha,” 
alisema.
Tiamas aliiomba serikali 

kuongeza kasi ya utoaji 
elimu kwa wenzao walioko 
Ngorongoro ili wahamie 
katika eneo hilo na kubore-
sha maisha yao kama  
walivyo Watanzania wen-
gine.
Mmoja wa wakazi wa 

Msomera, Meng’atei Molel, 
alisema tangu alipoha-
mia katika kijiji hicho Julai 
2020, maisha yake yame-
badilika kwa kiasi kikubwa 
ikiwamo kumiliki hati ya 
eneo analoishi, jambo am-
balo Ngorongoro haliweze-
kani.
Alisema fedha aliyopewa 

na serikali, aliitumia ku-
nunua mifugo na sasa ana-
miliki ng’ombe na mbuzi 
50. Akiwa Ngorongoro, 
hakuwa na uwezo wa ku-
miliki mali hizo japo aliishi 
jamii ya wafugaji.
“Fedha zile tumewekeza 

katika kilimo na mwaka 
huu tunategemea ma-
vuno ya kutosha kwa kuwa 
mvua imenyesha ya kuto-
sha, tunategemea kupata 
mazao ambayo tutauza na 
mengine tutatunza kwa ajili 
ya familia,” alisema.
Mwanafunzi wa Kidato 

cha Pili katika Shule ya 
Sekondari ya Msomera, 
Nemali Minga’ti, alisema 
alimaliza darasa la saba 
akiwa Ngorongoro. Baada 
ya kwenda huko, alijiunga 
na elimu ya sekondari moja 
kwa moja, hivyo taarifa 
kuwa eneo hilo halina hu-
duma ya elimu si sahihi.
Mwanafunzi huyo ali-

iomba serikali kuharakisha 
ujenzi wa mabweni ili wa-
some kwa utulivu.
Edina Yohana, mkazi 

mwingine wa eneo hilo, 
alisema kikubwa ana-
chofurahia ni uhuru wa 
kutembea mchana na usiku, 
akipata muda wa kutosha 
kufanya shughuli za maen-
deleo.
Alisema wakiwa hifadhini, 

walilazimika kuingia ndani 
na kufungia mifugo yao 
giza lilipoingia kwa kuhofia 
kudhuriwa na wanyama 
wakali wakiwamo simba 
na tembo kwa kuwa ndio 
muda wanaopenda kutem-
bea kusaka malisho.

Msemaji Mkuu wa Serikali, Mobhare Matinyi akikagua mradi wa ujenzi 
wa nyumba 5000, zinazojengwa na serikali kupitia Jeshi la Kujenga 
Taifa (JKT), katika Kijiji cha Msomera, wilayani Handeni mkoani Tanga 
jana, kwa ajili ya  wananchi wanaohamia kijijini hapo kutoka Hifadhi ya 
Ngorongoro, mkoani Arusha. PICHA: JENNIFER GILLA
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Jela miaka 35 kumbaka mdogo
wake na kumwambukiza VVU
Na Joctan Ngelly, GEITA

MAHAKAMA ya Wilaya ya 
Geita imemhukumu Deora-
tias William (43), kifungo cha 
miaka 35 jela kwa makosa ya 
kubaka na kumwambukiza vi-
rusi vya Ukimwi kwa makusu-
di mdogo wake mwenye umri 
wa miaka 17.

Hukumu hiyo ilitolewa jana 
na Hakimu Mkazi Mwandami-
zi wa mahakama hiyo, Nyaka-
to Bigirwa, baada ya upande 
wa mashtaka kuthibitisha ma-
kosa yote mawili.

Hakimu Bigirwa alisema 
mahakama hiyo inatoa ad-
habu kali dhidi ya mshtakiwa 
huyo ili iwe fundisho kwake 
na kwa watu wengine we-
nye tabia za kuwabaka wa-
dogo zao. Alisema upande 
wa mashtaka ulikuwa ukion-

gozwa na Wakili wa Serikali, 
Kabula Benjamin, ambaye 
alipeleka hapo mahakamani 
mashahidi watano na kielele-
zo kimoja ambavyo vilithibiti-
sha kuwa mshtakiwa alitenda 
makosa hayo.

Hakimu Bigirwa alisema 
shahidi wa kwanza upande 
wa Jamhuri ambaye ni 
mwathirika wa tukio hilo alid-
ai mahakamani kuwa alikuwa 
akiishi na kaka yake ambaye 
ni mshtakiwa kuanzia mwaka 
2018 hadi 2023.

Alidai siku ya tukio mshtak-
iwa aliingia chumbani na 
kumbaka mdogo wake na 
kumwambukiza virusi vya 
Ukimwi na baada ya tukio 
hilo alimpeleka kituo cha afya 
Katoro, alipofanyiwa uchun-
guzi wa kidaktari aligundulika 
ana maambukizi ya virusi vya 

ugonjwa huo.
Aidha, alisema mwathirika 

alienda kutoa taarifa kwa 
ndugu zake na mshtakiwa 
alikamatwa na kufikishwa 
kituo cha polisi Katoro na 
baadaye alipelekwa kituo cha 
polisi Geita kisha kufikishwa 
mahakamani.

Hakimu Bigirwa alisema 
ameangalia ushahidi wa pan-
de zote na kugundua kuwa 
upande wa mashtaka ume-
thibitisha makosa yote mawili 
pasipokuacha shaka yoyote. 
Na mahakama hiyo inam-
tia hatiani kwa makosa yote 
mawili.

Mshtakiwa alipopewa na-
fasi ya kuzungumza, aliomba 
kupunguziwa adhabu kwa ku-
piga magoti kuwa ana virusi 
vya Ukimwi, pia ana watoto 
wanamtegemea.

Upande wa Mashtaka ukion-
gozwa na Wakili wa Serikali, 
Kabula Benjamin, ulidai kuwa 
hakuna kumbukumbu za ma-
kosa ya nyuma ya mshtakiwa, 
hata hivyo uliomba mahaka-
ma kutoa adhabu kwa mujibu 
wa sheria.

Hakimu Bigirwa alisema 
mahakama inamhukumu 
mshtakiwa kosa la kwanza 
miaka 30 jela na kosa la pili 
miaka mitano na adhabu zote 
zinatekelezwa kwa pamoja.

Awali, akisoma hati ya 
mashtaka Wakili wa Serikali, 
alidai katika tarehe tofauti 
kati ya mwaka 2018 na 2023 
mtaa wa Mombasa Raha, Kata 
ya Butundwe, Mkoa wa Geita 
mshtakiwa alimbaka mdogo 
wake msichana na kumwam-
bukiza virusi vya Ukimwi kwa 
makusudi.

Na Hamisi Nasri, NANYUMBU   

SERIKALI wilayani Nanyumbu, 
mkoani Mtwara imetishia kuwas-
weka rumande wazazi na walezi 
watakaoshindwa kuwapeleka wa-
toto wao waliochaguliwa kujiun-
ga na elimu ya sekondari baada 
ya mahudhurio kutoridhisha.
Agizo hilo limetolewa na Mkuu 

wa Wilaya ya Nanyumbu, Dk. 
Stephen Mwakajumilo baada 
ya ziara ya shule mbalimbali za 
wilaya hiyo kuangalia mahudhu-
rio ya wanafunzi wa kidato cha 
kwanza na kushuhudia idadi ndo-
go ya walioripoti tangu zilipofun-
guliwa Januari 7, mwaka huu. 
Alisema serikali haitovumilia au 

kuona mtoto wa mzazi yeyote 
wilayani humo amefaulu na ku-
jiunga na elimu ya sekondari 
halafu anashindwa kwenda shu-
leni kwa kisingizio cha mzazi 
kutomtimizia mahitaji ya msingi 
vinginevyo serikali itamchukulia 
hatua za kisheria.
Alimtaka kila mwanafunzi ali-

yechaguliwa kujiunga na sekond-
ari aripoti shule na kuanza mas-
omo hata kama hajapata sare, 
cha msingi awe na madaftari na 
kalamu na akiwa shuleni mzazi 
au mlezi ataendelea kujitafuta na 
kununua vifaa hivyo.
Alisema watendaji wa kata na 

vijiji vyote vilivyopo wilayani 
humo wawahamasishe wazazi 
na walezi, watoto waripoti shule 
na kuanza masomo hata kama 
watakuwa hawajakamilisha vifaa 
vinavyohitajika.
“Sisi kama wilaya ya Nany-

umbu tutahakikisha watoto wote 
waliochaguliwa elimu ya sekond-
ari wanaripoti shuleni kuanza 
masomo na mzazi au mlezi am-
baye mtoto wake amefaulu na 
kushindwa kumpeleka shuleni 
atachukuliwa hatua kali za kishe-
ria,” alisema Mwakajumilo.
Alisema serikali imetoa fedha 

nyingi wilayani Nanyumbu kwa 
ajili ya uboreshaji wa miundom-
binu ikiwamo upande wa sekta 
ya elimu kwa kujenga vyumba 
vya madarasa na ununuzi wa vi-
faa vya kujifunzia na kujisomea 
ili kila mwanafunzi atakayech-
aguliwa kujiunga na elimu ya se-
kondari asoma katika mazingira 
rafiki.
Alikumbusha wazazi kutambua 

kwamba elimu ndio urithi wa 
mtoto hivyo anapaswa kupewa 
elimu kwa kupatiwa mahitaji 
yote ya msingi yatakayomwez-
esha kupata elimu katika mazin-
gira rafiki.
Wilaya ya Nanyumbu ina 

jumla ya wanafunzi 2,922 wali-
ochanguliwa kujiunga na elimu 
ya sekondari kwa mwaka huu na 
hadi sasa hali ya maudhurio ni 
ndogo.
Mwakajumilo alisema serikali 

imejenga vyumba vya madarasa 
vya kutosha ili kila mtoto aweze 
kusoma akiwa katika chumba cha 
darasa na chenye kukidhi ubora 
ili kuondoa changamoto ya mwa-
nafunzi kusoma katika mazingira 
yasiyo rafiki.                                                                                         

‘Idadi wanafunzi 
wanaoripoti
kidato cha kwanza 
hairidhishi’

Na Grace Gurisha 

JAJI Mkuu wa Tanzania, Pro-
fesa Ibrahim Juma, amesema 
mfumo mpya wa ki-elektron-
iki wa Kuratibu Uendeshaji 
na Usimamizi wa Mashauri 
(Electronic Case Management 
System—e-CMS), utakuwa na 
uwezo wa kuwapangia ma-
jaji na mahakimu mashauri 
hata wakiwa nje ya nchi na 
kuyasikiliza. 

Aidha, majaji na mahakimu 
watakaopangiwa mashauri 
hayo watakuwa na uwezo 
wa kusoma nyaraka zote za 
shauri zilizo katika nyaraka 
laini zinazopatikana kwa njia 
ya ki-elektroniki wakiwa pa-
hali popote.  Profesa Juma 
alisema hayo jana wakati aki-

zungumza na waandishi wa 
habari jijini Dar es Salaam, 
kuhusu maadhimisho ya wiki 
na siku ya sheria kwa mwaka 
huu ambayo kaulimbiu yake 
ni ‘Umuhimu wa Dhana ya 
Haki kwa Ustawi wa Taifa: Na-
fasi ya Mahakama na Wadau 
Katika Kuboresha Mfumo Ju-
muishi wa Haki Jinai’. 

Alisema mfumo ambao 
unalenga kutoa huduma 
mbalimbali za kielektroniki, 
utaruhusu pia majaji na ma-
hakimu kuandika hukumu na 
mienendo ya mashauri moja 
kwa moja kwenye mfumo. 

“Mfumo huu utawafanya 
majaji na mahakimu waingie 
tu mahakamani kusikiliza 
mashauri bila kuandika, akili 
bandia (Artificial Intelligence) 

ndiyo utakuwa unafanya kazi 
yake, lugha ndiyo itachaguli-
wa kwamba ni ipi itumike, 
kwa hiyo hakutakuwa na 
ucheleweshaji wowote.”

“Mahakama ya Tanzania 
ilishirikiana na Kampuni ya 
Almawave ya Italia na kujenga 
mfumo, uliotumia Artificial 
intelligence kufundisha lugha 
ya Kiswahili na Kiingereza cha 
kisheria na kimahakama ili 
mfumo usaidie kufanya un-
ukuzi (transcription) na pia 
kutafsiri (translation). Mfumo 
huu umeshafungwa kwa awa-
mu ya kwanza katika mahaka-
ma 11,” alisema Profesa Juma.

Akizungumzia maadhim-
isho hayo, Profesa Juma 
alisema yataanza Januari 24, 
hadi Januari 30, 2024 katika 

viwanja vya Mwalimu Nyerere 
Square, Jiji la Dodoma na uzin-
duzi rasmi utafanyika Januari 
27, kwa matembezi, mgeni ras-
mi atakuwa Spika wa Bunge, 
Dk. Tulia Ackson na kilele ni 
Februari Mosi, kwenye viwan-
ja vya Chinangali jijini humo. 
Mgeni Rasmi anatarajiwa 
kuwa Rais Dk. Samia Suluhu 
Hassan. 

“Lengo la maonesho haya ni 
kuwaonesha wananchi

uwekezaji uliofanywa na 
faida kubwa inayopatikana 
kutokana na ubora, ufanisi 
na gharama ndogo ya haki 
itakayopatikana mahakamani 
na pia waone mifumo mipya 
iliyofungwa na mahakama 
ambayo inawasaidia wao,” 
alisema. 

Mfumo kuwezesha majaji kusikiliza kesi hata nje ya nchi

Naibu Waziri, 
Ofisi ya Waziri 
Mkuu, Kazi, Vi-
jana, Ajira na 
Wenye Ulema-
vu, Patrobas 
Katambi, aki-
jibu hoja kwa 
wajumbe wa 
Kamati ya Ku-
dumu ya Bunge 
ya Ustawi na 
Maendeleo 
ya Jamii  (ha-
wapo pichani), 
walipoku-
tana bungeni 
jijini Dodoma 
jana. Kulia ni 
Katibu Mkuu, 
Ofisi ya Waziri 
Mkuu  Kazi, Vi-
jana, Ajira na 
Wenye Ulema-
vu, Mhandisi 
Cyprian 
Luhemeja.PI-
CHA: IBRAHIM 
JOSEPH
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MAONI & UCHAMBUZI

 
KATIKA toleo la jana la gazeti hili, kulikuwa na habari kuhusu 
shule moja ya sekondari ambao imetangaza kuwa kila mwanafunzi 
anayeripoti kuanza masomo shuleni hapo, kuchangia Sh. 65,000 
kwa ajili ya uendeshaji wa shule. 

Fedha hizo zimeainishwa kwenye fomu ya kujiunga zikiwamo pia 
fedha za tahadhari (Sh. 5,000), nembo (Sh. 5,000) na kitambulisho 
cha shule Sh. 5,000 hivyo kufanya jumla ya fedha anazotakiwa 
mwanafunzi kuchangia kuwa Sh. 80,000. 

Hilo limebainika ikiwa ni wiki moja tangu Waziri wa Elimu, Say-
ansi na Teknolojia, Prof. Adolf Mkenda, apige marufuku shule ku-
weka michango ya lazima inayowanyima watoto fursa ya kwenda 
shuleni. Katika agizo lake alilolitoa Januari 9, mwaka huu, Waziri 
Mkenda  alisema ni marufuku kwa shule yoyote kuweka michango 
ya lazima ambayo mzazi au mtoto asipotoa, mtoto atakatazwa 
kwenda shuleni.

Pamoja na agizo hilo ambalo pia linasisitiza mtoto asirudishwa 
nyumbani kwa kutochangia dawati au chochote, Shule ya Sekond-
ari ya Wasichana Shinyanga, imekiuka au kukaidi agizo hilo. Kwa 
maneno mengine, shule hiyo imekaidi agizo la waziri kuhusu 
michango ya lazima kwa wanafunzi, hivyo kwenda kinyume  na 
mpango wa serikali wa kutoa elimu kwa wanafunzi bila malipo. 

Mbaya zaidi, hata ofisi ya Mkurugenzi wa Manispaa ya Shinyanga 
imesimamia uamuzi huo kuwa ni sahihi kwa madai kwamba ni 
kwa mujibu wa Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali za Mi-
taa (TAMISEMI) kwamba kila mwanafunzi anatakiwa kuchangia 
Sh. 65,000. Pamoja na kudaiwa kuwa ni agizo la TAMISEMI, Wa-
ziri mwenye dhamana, Mohamed Mchengerwa amesema hakuna 
mchango wowote na mtoto yeyote haruhusiwi kupokewa kwa 
kumwekea masharti na kwamba anatakiwa aende shuleni na 
aanze masomo mara moja.

Mbali na kukana kuwapo kwa michango hiyo, Mchengerwa ali-
bainisha kuwa serikali inatoa mabilioni ya shilingi kila mwezi na 
kwamba mtoto anayekwenda shuleni kokote nchini, apelekwe bila 
masharti yoyote huku akisisitiza kuwa atafuatilia ni kwa nini shule 
hiyo inaendelea kutoza michango ilhali serikali ilishatoa tamko. 

Kuwapo kwa suala hili kuifanye TAMISEMI na viongozi wengine 
wenye dhamana ya elimu kuamka na kuanza kufuatilia shule 
kama hizi zinazotoza michango kwa wanafunzi kinyume cha mi-
pango ya serikali. 

Wahenga wanasema panapofuka moshi pana moto, kwa mantiki 
hiyo kuna uwezekano mkubwa wa kuwapo shule za namna hiyo 
ambazo zinatoza michango kinyemela, hivyo kukiuka maagizo 
ya serikali ya kutaka wanafunzi wanaojiunga na shule za serikali 
kutolipa mchango wowote kwa kuwa ilishatangaza kwamba elimu 
inayotolewa hadi kidato cha sita ni bure.

Iwapo uchunguzi utafanyika na kubainika kuwapo shule zaidi 
zinazotoza michango hiyo, wahusika wote kuanzia maofisa elimu 
ngazi ya kata hadi halmashauri wachukuliwe hatua. Kuwapo kwa 
jambo hilo na viongozi katika ngazi husika kulifumbia macho ni 
kwamba wanashiriki kwa namna yoyote kubariki kufanyika kwake. 

Ni vyema pia mawaziri wenye dhamana na elimu pamoja na 
TAMISEMI wakatoa tamko ambalo litawezesha kuondolewa kwa 
mkanganyiko huo ambao baadhi ya maofisa wanaosimamia elimu 
katika maeneo yao wanatoa kauli zinazokinzana na uamuzi wa 
serikali.

Kuvuja mitihani ya  
wataalamu wa afya  

mafunzoni ni kuchezea uhai

 Muungwana Lazima Nilonge

Serikali itoe tamko 
mahususi 

kuhusu michango  
katika elimu
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AFYA bora ni moja ya haki ya msingi ya 
binadamu na kiungo muhimu cha kufani-
kisha ajenda ya Malengo 17 ya Kimataifa ya 
Maendeleo Endelevu (SDGs) ifikapo mwa-
ka wa 2030, hasa lengo namba tatu.

Lengo namba tatu linataka kuhakiki-
sha watu wanakuwa na afya nzuri na pia 
kuhimiza hali njema kwa watu wote, katika 
umri wowote. Hivyo, huduma bora za afya 
ni muhimu ziwepo kwa kila mtu.

Wakati kukiwa na himizo la huduma 
bora za afya, kumekuwapo na changa-
moto ambayo kama hatua kali za kisheria 
hazitachukuliwa, huenda ikahatarisha  
afya za Watanzania kwenye baadhi ya mae-
neo.

Hiyo inatokana na kuwapo kwa mchezo 
wa uvujishaji wa mitihani au udanganyifu 
kwa watu wa kada ya afya unaoweza ku-
sababisha baadhi ya wahitimu wa kada 
hiyo kutokuwa na sifa za kutoa huduma ya 
afya.

Mara kadhaa kumekuwapo na taarifa za 
kufutwa kwa matokeo ya mtihani ya wa-
hitimu wa kada hiyo, kutokana na kuvuja 
kwa mtihani, kitendo ambacho wanaweza 
kupata ufaulu usioendana uwezo wao.

Kwa mfano mmojawapo ni wa juzi ambao 
umetangazwa na Wizara ya Afya kwamba 
imefuta matokeo ya mtihani wa usajili na 
leseni ya Baraza la Uuguzi na Ukunga ya 
wahitimu 1,300.

Wahitimu hao ni wale wenye elimu ngazi 
ya stashahada, huku sababu kubwa za ku-
wafutia zikatajwa kuwa ni baada ya ma-
tokeo hayo kuvuja, na kwamba wajipange 
upaya kurudia mtihani. 

Taarifa zaidi za kuhusu kurudiwa kwa 
mtihani huo zitatolewa na baraza na wa-
natakiwa kujiandaa kwa kufuata taratibu, 
kanuni na sheria ili wafanye upya mtihani 
huo. 

Uamuzi wa Wizara ya Afya unalenga ku-
hakikisha baraza linathibitisha wataalamu 
wenye sifa stahiki kulingana na taaluma 

Sabato 
Kasika

zao kutoa huduma bora za matibabu kwa 
wagonjwa na kuzingatia usalama wa mteja 
anayetegemea kupata huduma za uuguzi 
na ukunga.

Kwa kuwa Baraza la Ukunga na Uuguzi 
Tanzania chini ya Wizara ya Afya, lina ju-
kumu kusimamia taaluma za wauguzi na 
wakunga, ninadhani linatakiwa kumaliza 
vitendo vya udanganyifu kwenye mitihani.

Ninaamini kwamba kuvuja kwa mitihani 
ni hatari, ni sawa na kucheza na afya au 
uhai wa Watanzania, kwani kama mitihani 
inavuja, maana yake ni kwamba kunakuwa 
na wataalamu ambao wanakwenda ku-
umiza watu.

Watakuwa wamefaulu, lakini wasio na 
uelewa wa huduma wanayokwenda kuitoa 
kwenye jamii. Kimsingi, hawawezi kuelewa 
kikamilifu jinsi wanavyomtibu mtu. 

Kuvujisha mitihani katika fani inayohusi-
sha uhai wa watu ni hatari, ambayo haipas-
wi kuvumiliwa kwani Watanzani wengi 
wanaweza kuumia kupitia mazingira hayo.

Wataalamu wa afya ndio ambao kwa kiasi 
kikubwa wanaokoa maisha ya binadamu, 
lakini inapofanyika mikakati ya kumfanya 
mtaalamu afaulu bila vigezo, anaweza ku-
sababisha maafa huko atakakopangiwa 
kazi.

Kwa ujumla ni kwamba, kuvujisha mti-
hani hasa wa wauguzi, ni kuwaandaa 
wauguzi ambao watakuja kufanya kazi za 
kitabibu chini ya kiwango na hivyo kuweka 
rehani maisha ya wagonjwa.

Ni vyema mamlaka husika kutafuta dawa 
ya kudumu ya kuziba mianya yote inay-
ochangia kuvuja kwa mitihani, ili kulinda 
afya za Watanzania, hasa kwa kuzingatia 
kwamba kazi hiyo ni miongoni mwa kazi 
za wito.

Kama mtu hana wito na kazi hiyo, ni vy-
ema asiisomee, kwani huenda ni miongoni 
mwa hao wanaotafuta ufaulu kwa njia zi-
sizo halali, ambao mwisho wa siku anak-
wenda kuhatarisha afya za Watanzania.
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TIC yazunguka 
mikoa kuhamasisha 
uwekezaji

Visima vyawekwa dawa ili 
kutokomeza kipindupindu 

Na Joseph Mwendapole

MAOFISA wa Kituo cha Uwekezaji 
Nchini (TIC), wameanza kampeni ya 
kuzunguka nchi nzima kuhamasi-
sha wawekezaji na Watanzania ku-
changamkia fursa za uwekezaji nchini 
badala ya kuachia wageni.
TIC pia imesema kwenye kampeni 

hiyo inaelimisha umma fursa za 
uwekezaji ziko kwa ajili ya Watanzania 
pia kwa kuwa baadhi ya watu wanad-
hani uwekezaji unawahusu wageni 
pekee.
Akizungumza na gazeti hili kwenye 

mahojiano ya simu akiwa mkoani Man-
yara, Meneja Uhamasishaji Uwekezaji 
wa ndani wa TIC, Felix John, alisema 
awamu ya kwanza watazunguka mikoa 
18.
Alisema mpaka sasa wamepita mikoa 

ya Mwanza, Singida, Arusha, Manyara, 
Geita, Singida na Tabora na leo  wa-
natarajia kuanza kampeni hiyo kuanzia 
Kilimanjaro na kuendelea mikoa ya 
Tanga, Dar es Salaam, Dodoma, Iringa, 
Njombe, Mbeya, Songwe na Mtwara.
“Tumepita kwenye hoteli mbalimbali 

kila tunakopita na wamiliki wameo-
nyesha nia ya kujisajili TIC baada ya 
kuwaeleza kuhusu vivutio mbalimbali 
vya uwekezaji watakavyopata iwapo 
watajisajili na TIC,” alisema.
“Pia tumepata nafasi ya kupita kwe-

nye kiwanda kikubwa cha kutengeneza 
mbolea cha Minjingu ambacho kwa 
asilimia 80 kinamilikiwa na Mtanzania 
na kinauza pia mbolea ndani na nje ya 
nchi.”
John alisema kiwanda hicho kwa 

sasa kiko kwenye upanuzi ili kiweze 
kuongeza uzalishaji kwa ajili ya kuki-
dhi mahitaji ya mbolea nchini na ny-
ingine kuuza kwenye masoko mbalim-
bali ya nje ya nchi.
Alisema mabadiliko ya Sheria ya 

Uwekezaji ya Mwaka 2022 yametoa 
vivutio vya kikodi kwa wawekezaji 
watakaopanua viwanda vyao na wengi 
wameshaanza kuitumia fursa hiyo 
kwenye mikoa mbalimbali nchini.
Hivi karibuni Waziri wa Nchi, Ofisi ya 

Rais (Mipango na Uwekezaji), Profesa 
Kitila Mkumbo, aliwaambia waandishi 
wa habari kwamba kampeni ya kitaifa 
ya kuhamasisha uwekezaji wa ndani 
itaanzia Januari na inatarajiwa kuhiti-
mishwa mwezi Septemba, mwaka huu.
Aidha, alisema Waziri Mkuu, Kassim 

Majaliwa, alizindua rasmi kampeni ya 
kitaifa ya kuhamasisha uwekezaji kwa 
lengo la kutoa msukumo maalum kwa 
Watanzania kuchangamkia fursa za 
uwekezaji zilizoko nchini.
Alisema kama sehemu ya utekelezaji 

wa kampeni hiyo, Ofisi ya Rais Mipa-
ngo na Uwekezaji imeamua kuufanya 
mwaka 2024 kuwa mwaka wa kitaifa 
wa kuhamasisha uwekezaji nchini hasa 
kwa Watanzania.
Alisema katika kutekeleza mpango 

huo, kuanzia Januari hadi Februari, 
mwaka huu ofisi yake kwa kushirikiana 
na TIC wataendesha kampeni maalum 
nchi nzima kupitia vyombo mbalimbali 
vya habari.
Alisema, baada ya kukamilika kwa 

kampeni ya vyombo vya habari, 
kampeni hiyo itaendelea kwa mwaka 
mzima kupitia semina na makongama-
no katika mikoa na wilaya zote nchini 
na itahitimishwa na kongamano la ki-
taifa la uwekezaji.
Aidha, kampeni hiyo ina malengo saba 

mahsusi ya kutoa elimu ya uwekezaji 
kwa Watanzania kwamba ili uwekeze 
lazima uwe tajiri.

Kaimu Mkurugenzi wa Ufuatiliaji na Uzingatiaji wa Sheria wa Shirika la Viwango nchini (TBS), Dk. Candida 
Shirima (wa pili kushoto), akizungumza kwenye mafunzo na wadau wa mabati  Dar es Salaam jana. Wengine 
ni Ofisa Udhibiti Ubora wa shirika hilo, Nyabuchwenza Methusela (kushoto), Kaimu Meneja wa TBS Kanda ya 
Mashariki, Francis Mapunda (kulia), Mkurugenzi wa Uagizaji Bidhaa Nje wa TBS, Gervas Kaisi na Mkurugenzi 
wa Uandaaji Viwango, David Ndibalema. PICHA: JOSEPH MWENDAPOLE

Na Marco Maduhu,  
SHINYANGA

MAABARA ya Maji mkoani Shinyanga, 
imeanza kuweka dawa kwenye visima 
katika maeneo yote ya mkoa huo ili kuua 
vijidudu vyenye vimelea vya kipindupin-
du.

Mpaka sasa dawa ya kuua wadudu 
imewekwa katika visima vya maji 22, 
pamoja na kuchukua sampuli 12 ili kuz-
ipima kama vina vimelea vya vijidudu 
vinavysababisha kipindupindu na  
sampuli tisa zimebainika kuwa na vime-
lea hivyo.

Meneja Ubora Maabara ya Maji Mkoa 
wa Shinyanga, Michael Kayanda, ali-
bainisha hayo juzi wakati akizungumza 
na waandishi wa habari kuwa baada 
ya kubaini tatizo hilo imebidi kuweka 
dawa kwenye visima ili kukabiliana na 

ugonjwa huo.
Alisema wamejipanga kuendelea ku-

chukua sampuli kwenye visima vya maji 
katika maeneo yote pamoja na kuweka 
dawa ili kuhakikisha wananchi wanaen-
delea kuwa salama.

Meneja Wakala wa Majisafi na Usafi 
wa Mazingira Vijijini (RUWASA), mkoani 
Shinyanga, Mhandisi Juliety Payovela, 
aliwataka wananchi kwa kipindi hiki 
chenye ugonjwa huo wasitumie maji ya 
kwenye visima, bali watumie majisafi na 
salama kutoka Mradi wa Ziwa Victoria.

Aidha, alitolea mfano katika Kata ya 
Kagongwa wilayani Kahama, kwamba 
eneo hilo kuna mradi mkubwa wa maji 
kutoka Ziwa Victoria, lakini wananchi 
hawatumii maji hayo na kwenda kuchota 
kwenye visima ambavyo vipo jirani na 
vyoo na mvua zikinyesha maji ya kwenye 
vyoo hutiririka kwenda kwenye visima 

vyao.
“Hii ndiyo sababu eneo hilo lime-

bainika la kwanza kuwa na mlipuko wa 
ugonjwa huu hatari mkoani hapa kwani 
visima vyao vingi vipo jirani na vyoo, am-
bapo kisheria kisima kina paswa kuwa 
umbali wa mita 60 kutoka kwenye choo,” 
alisema Mhandisi Payovela.

Alisema idadi kubwa ya visima vya 
wananchi vimechimbwa hadi mita 10 na 
mvua ikinyesha maji ya choo yanaingia 
kwenye visima na kuhatarisha afya za 
watumiaji wa maji hayo.

Baadhi ya wananchi wa Shinyanga 
waliiomba serikali kupitia wataalamu 
wa afya, kuendelea kutoa elimu kwa 
wananchi kwa kufanya mikutano ya 
hadhara na hata kupita na matangazo ya  
kwenye magari kila mtaa, kuwapatia 
elimu namna ya kukabiliana na ugonjwa 
huo.

Ofisi Wakili Mkuu wa Serikali yaanza kwenda kiteknolojia
Na Ashton Balaigwa, MOROGORO

OFISI ya Wakili Mkuu wa Serikali 
(OWMS), imeanza kutumia Mfumo wa 
Mashauri wa Mahakama Kuu Tanzania wa 
Kielektroniki (e-CMS) kuongeza matumizi 
ya TEHAMA, uwazi, uwajibikaji na upa-
tikanaji wa taarifa kwa haraka kwa lengo 
la kujenga imani kwa wananchi kuhusu 
utendaji kazi wa vyombo vinavyotoa haki.

Kaimu Naibu Wakili Mkuu wa Serikali, 
Mark Mulwambo alisema hayo mjini hapa 
wakati akifungua mafunzo elekezi kuhusu 
mfumo huo na utunzaji wa nyaraka za 
serikali.

Mafunzo hayo yaliwahusisha washiriki 
27 kutoka ofisi hiyo pamoja na Ofisi ya 
Mwanasheria Mkuu wa Serikali kwa ajili 
ya kubadilishana uzoefu kwenye masuala 
ya usajili wa mashauri, utunzaji wa kum-
bukumbu za kielektroniki na namna nzuri 
ya kuwahudumia wateja wa ndani na nje.

Mulwambo alisema ofisi yake imeona ni 
muhimu kwa watumishi kupata mafunzo 
kuhusu mfumo huo ili waweze kuutumia 
kwa pamoja na kusomana na mfumo wa 
Usajili wa Mashauri wa ofisi yake (CIMS).

Alisema lengo ni kuboresha utendaji 
kazi, kuongeza tija na ufanisi katika usajili, 

matumizi na uendeshaji wa mashauri bai-
na ya mahakama, ofisi ya wakili mkuu wa 
serikali, wadau na wananchi.

“Lengo la Mfumo wa e-CMS ni kufaniki-
sha utoaji wa taarifa kwa wahusika kuwa 
shauri lao limesajiliwa na kupangiwa jaji 
au hakimu,” alisema Mulwambo.

Kadhalika, umetoa mwanya wa kuju-
muisha taarifa za taasisi nyingine za seri-
kali ili ziweze kutumika na kusomana na 
utaendana na taratibu za utendaji wa ma-
hakama.

Alisema chini ya mfumo huo, majaji wa-
naandika mwenendo wa mashauri kwe-
nye mfumo badala ya kuandika kwenye 
majalada na kurahisisha upatikanaji wa 
mwenendo wa mashauri ya mahakama.

Mulwambo alisema mfumo huo una-
panga mashauri kwa kila jaji badala ya 
mmoja kuwa na mashauri mengi au mach-
ache, umefanikisha usajili wa namba ya 
utambuzi wa kesi ambayo haijirudii na 
kutumiwa na mahakama nyingine.

Alisema mfumo huo umesajili taarifa za 
mashauri ya Mahakama ya Rufani, hapo 
awali haikuwapo na umetambua na ku-
ruhusu matumizi ya taarifa kutoka Mam-
laka ya Vitambulisho vya Taifa (NIDA).

Pia umetambua na kuruhusu matumizi 

ya taarifa kutoka   Wakala wa Usajili wa 
Biashara na Leseni (BRELA), Chama cha 
Mawakili Tanganyika (TLS), Ofisi ya Taifa 
ya Mashtaka (NPS) na taarifa za taasisi ny-
ingine.

Alisema pia umetambua na kubaini us-
ajili wa mawakili na waendesha mashtaka 
halali kwa kuwatambua kwa namba zao.

“Tumefurahishwa na Mahakama Kuu 
ya Tanzania kwa kujenga mfumo wa 
e-CMS kwa kuwa haki itapatikana kwa 
wakati kwa watu wote bila kujali mahali al-
ipo kwa kutumia TEHAMA na kwa kuzin-
gatia ofisi yetu ni mdau muhimu,” alisema 
Mulwambo.

Aliwataka washiriki hao kuzingatia 
mafunzo hayo ili waweze kutumia ujuzi 
watakaoupata na kuyafanyia kazi kwa 
kuzingatia uadilifu na usiri katika utendaji 
kazi kwa kuwa Mashala ya Sheria ni Ofisi 
nyeti katika kutunza nyaraka za serikali.

Naye Kaimu Mkuu wa Kitengo cha 
Mashala ya Sheria wa Ofisi ya Wakili Mkuu 
wa Serikali, Dennice Leonard, alisema 
mfumo huo utawawezesha wananchi 
kupata taarifa na kufuatilia mwenendo 
wa mashauri mahakamani kwa kupata 
ujumbe kwenye simu zao za mkononi na 
barua pepe.
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Na Moses Ng’wat, SONGWE

MFANYABIASHARA maarufu 
wa pembejeo za kilimo Mkoa wa 
Songwe, William Lema na wenzake 
watatu, wamefikishwa katika ma-
hakama ya Hakimu Mkazi Mkoa 
wa Songwe, wakikabiliwa na mash-
taka 10, yakiwamo ya uhujumu 
uchumi na utakatishaji fedha.

Washtakiwa wengine katika kesi 
hiyo namba 1211 ya mwaka 2024 ni 
Omary Hashimu, ambaye alikuwa 
mwajiriwa wa muda wa kampuni 
ya mawasiliano ya simu za mkon-
oni ya Vodacom Tanzania, Camil-
ius Honde ambaye ni mshtakiwa 
namba tatu akiwa kama wakala wa 
kampuni ya mawasiliano ya Tigo na 
Robert Mrema ambaye ni mshtaki-
wa namba nne.

Mshtakiwa wa kwanza, Lema, 
hakuhudhuria mahakamani, wak-
ili wake Isaya Mwanri akidai kuwa 
mteja wake asingeweza kufika ku-
tokana na kuugua na kulazwa hos-
pitalini.

Akisoma hati ya mashtaka ma-
hakamani huko juzi, Wakili wa 
Serikali Mkoa wa Songwe, Joseph 
Mwakasege mbele ya Hakimu Mka-
zi Mkuu, Hassan Makube, alidai ka-
tika eneo la Mlowo, wilayani Mbozi, 
msimu wa kilimo wa 2022/23 na 
2023/24, washtakiwa waliongoza 
genge la uhalifu na kujinufaisha.

Katika shtaka la pili linalowaka-
bili mshtakiwa wa kwanza na wa 
pili (Lema na Hashimu), wana-
daiwa kuingilia mfumo wa mbolea 
ya ruzuku na kusababishia serikali 
hasara ya Sh. bilioni 1.86.

Wakili wa Serikali Mwakasege 
alidai mahakamani huko kuwa, 
vitendo vya washtakiwa hao ku-
ingilia mfumo wa serikali wa ru-
zuku ya mbolea, kilisababisha 
wajinufaishe na kujipatia mifuko 
ya mbolea ya ruzuku 1,793 iliyokut-
wa kwenye ghala la mshtakiwa wa 
kwanza, Lema.

Washtakiwa hao wanadaiwa 
kukwepa kodi katika Mamlaka 
ya Mapato (TRA), ikiambatana na 
mashtaka mengine ya kushindwa 
kutoa risiti za kielektroniki ili kuha-
lalisha biashara yao.

Katika shtaka la sita, lililowaka-
bili washtakiwa wa pili na wa tatu 
(Hashimu na Honde) linahusu 
kuingilia mfumo wa mawasiliano 
kinyume cha Sheria ya Makosa 
ya Kimtandao Na. 14 ya mwaka 

2015, huku shtaka la saba ni kuin-
gilia mawasiliano ya simu ya mtu 
mwingine kwa lengo la kurahisisha 
kutenda uovu wao.

Wakili Mwakasege alidai 
kuwa shtaka la nane linamkabili 
mshtakiwa wa tatu, Honde. Akiwa 
wakala wa kusajili laini za simu 
katika kampuni ya mawasiliano 
ya simu ya Tigo, licha ya kampuni 
hiyo kufunga mfumo wa kusajili 
wakulima, aliendelea kubaki kwe-
nye mfumo na kuendelea kuingiza 
wakulima katika mfumo huo kiny-
ume cha sheria.

Pia mshtakiwa huyo anadaiwa 
kutoa taarifa za uongo kwenye 
mfumo wa ruzuku ya mbolea, aki-
danganya kuwa ana mashamba na 
kunufaika kwa kujipatia mifuko 
5,000 ya mbolea ya ruzuku.

Shtaka la 10 linawakabili 
washtakiwa wote wanne. Wana-
daiwa kutakatisha Sh. milioni 373 
baada ya kufanya miamala ya Sh. 
milioni 455 na kulipa kodi TRA Sh. 
milioni 81.

Washtakiwa hawakuruhusiwa 
kujibu chochote huko kwa kuwa 
mahakama hiyo haina mamlaka ya 
kusikiliza kesi za uhujumu uchumi. 
Kesi hiyo iliahirishwa hadi Januari 
30, mwaka huu kwa ajili ya kuta-
jwa. Washtakiwa waliokuwapo 
mahakamani walirejeshwa maha-
busu.

Wakili wa washtakiwa namba 
moja na nne (Lema na Mrema), 
Mwanri, aliomba upelelezi wa kesi 
hiyo uharakishwe kwa kuwa wa-
teja wake wameshtakiwa kwa ma-
kosa yasiyodhaminika.

Othman aitaka serikali 
inusuru  wananchi 
kuuawa na wanyama 
Na Mwandishi Wetu,  
TUNDURU

MAKAMU Mwenyekiti wa Chama 
cha ACT- Wazalendo Zanzibar, Oth-
man Masoud Othman, ameitaka 
Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania kuchukua hatua za haraka 
kunusuru maisha ya wananchi wa 
Ruvuma, hasa wilayani Tunduru ku-
uawa na tembo.
Amesema wanyamapori hao wana-

toka katika mbuga mkoani Ruvuma 
na kuvamia maeneo ya vijiji  vilivyo 
karibu na mbuga za mkoa huo.
Othman ambaye ni Makamu wa 

Kwanza wa Rais wa Zanzibar, ali-
yasema hayo jana alipowasalimia 
wananchi wa vijiji vya Mtima na 
Lukubula wilayani Tunduru na wa-
nanchi kulalamika kwamba watu zai-
di ya 50 tayari wameuawa na tembo 
na serikali haijachukua hatua za ku-
dhibiti madhara ya wanyama hao.
Alisema suala hilo lina madhara 

makubwa kwa wananchi hao na taifa 
kwa jumla, hivyo serikali inapaswa 
kuchuka hatua.
Othman alisema thamani ya mwa-

nadamu ni kubwa zaidi, ndio maana 
sheria zinaamuru aliyeua auawe 
akithibitika. Hivyo, tembo wanaoua 
watu, serikali inapaswa kuchukua 
hatua za kunusuru maisha ya watu.
Alisema  wanyama hao ni muhimu 

kwa uchumi lakini wananchi ndio 
wapigakura wanaowaweka viongozi 
kisheria, hivyo wanapaswa kunu-
suriwa na madhara yanayotokana na 
wanyama hao.
Alisema kuwa hiyo ni kero kubwa 

kwa wananchi wa Mkoa wa Ruvuma 
na chama chao kimejipambanua 
kutetea haki za wananchi, hivyo 
kero zao ataziwasilisha katika mam-
laka husika ili serikali iuchuke hatua 
za haraka.
Aliwataka wananchi kuendelea 

kukiunga mkono chama chake cha 
ACT ili kiwe na uwezo zaidi wa ku-
watetea wananchi kama kilivyojim-
banua katika sera zake za kujenga 
Tanzania moja kwa manufaa ya 
wote.
Othman yuko Tanzania Bara kwa zi-

ara maalum ya kichama katika mikoa 
ya kusini mwa Tanzania. Tayari ame-
shawasili Mtwara kuendelea na ziara 
ya kichama katika mkoa huo.

Jaji Mkuu: Sheria zetu zina kona nyingi

Wapandishwa kizimbani kwa mashtaka kuhujumu mbolea

Na Grace Gurisha 

“KUNA tatizo kubwa katika mifumo 
ya sheria ambayo ina kona nyingi zina-
zotoa fursa kwa mashauri ambayo yame-
fika mwisho, kurudi tena mahakamani na 
kuanza upya na kwa bahati mbaya taalu-
ma yetu ya sheria imejengwa kupitia hizo 
kona.”

Hiyo ni kauli ya Jaji Mkuu wa Tanzania, 
Prof. Ibrahim Juma aliyoitoa juzi jijini Dar 
es Salaam wakati wa sherehe za utoaji tuzo 
kwa wadau wa usuluhishi zilizoandaliwa 
na Mahakama Kuu Kituo cha Usuluhishi, 
akiwataka wadau wa mahakama wajikite 
kwenye usuluhishi. 

Alisema moja ya maboresho katika 
karne ya 21 ni usuluhishi, akifafanua 
kuwa taratibu zao za mahakama na she-
ria za mwenendo wa madai na jinai, zote  
zinategemea sheria zilizotungwa katika 
maudhui ya karne ya 18 na 19. 

“Kuna wakati fulani alikuja mgeni kuto-
ka Marekani. Aliposoma sheria yetu ya ma-
dai aliandika kwa kusema kwamba sheria 
zetu ni za zamani na zina ‘konakona’ ny-
ingi sana, zinaweka fursa za mapingamizi,” 
alisema Prof. Juma.

Jaji Mkuu alisema kuwa wakati wana-
zungumzia usuluhishi, wasisahau kuanga-
lia sheria zote, waangalie kama kuna haja 
mgogoro wa ardhi uanzie ngazi ya kata, 
Baraza la Ardhi, kisha kesi iende tena Ma-
hakama Kuu ambako kuna mapingamzi 
mengi na kisha iende Mahakama ya Ru-

fani. 
“Halafu hapo iwe nchi yenye sheria am-

bayo ni shindani kibiashara na uwekezaji. 
Kwa hiyo, kuna tatizo kubwa sana katika 
mifumo yetu ya sheria. ina kona nyingi.

“Ndiyo maana mawakili watakwambia 
‘hapo ndipo tunapata chakula chetu, bila 
hizo kona hatuwezi kusonga’. Kwahiyo, ule 
ucheleweshaji kwa wengine ni faida ya ku-
pata kipato, kuna haja ya kuangalia sheria 
zetu upya kabisa,” alisisitiza.

Alisema kuwa wapo watu wamediliki 
kusema kuwa hata shule ya sheria, mfumo 
wa sheria umejengwa katika maudhui ya 
karne ya 18 hadi 19 na ndio maana wana-
pata shida katika teknolojia.

“Tuangalie usuluhishi na taratibu za 
mahakama zetu. Je, ni ushindani? Tara-
tibu hizo zinaweka mashauri mahakamani 
zaidi ya miaka mitano hadi sita, mfano Ma-
hakama ya Rufani imeanza kujitahidi ku-
punguza muda wa shauri lililosajiliwa lion-
doke si zaidi ya miaka miwili, kuna baadhi 
ya wateja wanalalamika tunakwenda kasi 
sana,” alisema. 

Jaji Mfawidhi wa Kituo hicho, Zahara 
Maluma alisema ibara ya 107 ya Katiba ya 
Tanzania inaeleza matumizi ya usuluhishi 
katika utatuzi wa migogoro huku akizitaja 
Singapore, Ghana, Marekani na Indonesia 
kuwa ni baadhi ya nchi zilizofanikiwa kati-
ka utatuzi wa migogoro kwa njia hiyo kwa 
asilimia 90 ya mashauri yanayosajiliwa.

Alisema kuwa mwaka 2023, kituo hicho 
kilifanya tathmini kuhusu matumizi ya 

usuluhishi na kubaini kuwa bado migogoro 
inayohusisha taasisi za kiserikali, taasisi za 
kifedha na kampuni, huwa hayafanikiwi 
kirahisi kupitia njia ya upatanishi licha 
ya kuwa na idadi ndogo kulinganisha na 
migogoro ya ardhi.

Jaji Maluma alisema hali ya usuluhishi 
imeongezeka. Mahakama Kuu ikijumuisha 
Mahakama Kuu Kanda ya Dar es Salaam, 
Mahakama Kuu Divisheni ya Biashara, Ma-
hakama za Hakimu Mkazi na Wilaya hadi 
kufikia Septemba mwaka jana, mashauri 
1,532 yalipitia upatanishi. Kati yake, 671 
yalitatuliwa kwa upatanishi, sawa na asil-
imia 44.

“Hii ni mara mbili ya kiwango cha mwa-
ka 2022, ambapo asilimia ya kiwango cha 
mashauri yaliyotatuliwa kwa njia ya upa-
tanishi yalikuwa asilimia 21,” alisema.

Alieleza kuwa Mahakama Kuu Kituo 
cha Usuluhishi wamefanikiwa kutatua 
mashauri 84  kati ya 397 yaliyofunguliwa  
mwaka 2023, huku mashauri 65 kati ya 
hayo yakihusu migogoro ya taasisi za 
fedha ikiwamo mikopo yenye thamani 
ya zaidi ya Sh. bilioni 666, mashauri 30  
yaliyohusu madai ya mikataba huku muda 
wa usuluhishi ukiwa kati ya siku moja hadi 
23.

Miongoni mwa waliopata tuzo hizo ni 
majaji wastaafu, majaji walio kazini, ma-
hakimu, mawakili wa serikali, mawakili 
wa kujitegemea, kampuni, Benki ya NMB, 
ABC, Baraza la Usuluhishi Kata ya Chanika 
na Twangoma.

Mkurugenzi 
wa Shirika la 
Akili Platform 
Tanzania (APT), 
Roghat Robert 
(wa pili kulia), 
akitoa mael-
ezo ya jinsi ya 
kutunza maz-
ingira kabla ya 
kuupanda mche 
wa mti katika 
eneo la Shule 
ya Sekondari 
Kariakoo, mjini 
Tabora juzi. 
Jumla ya miti 
500, ilipandwa 
shuleni hapo. PI-
CHA: MPIGAPI-
CHA WETU



habari kaskazini
 9Alhamisi Januari 18, 2024

Masoko ya halmashauri yakatiwa maji

Na Jaliwason Jasson,  
MANYARA

MKOA wa Manyara unatarajia 
kuzalisha tani 1, 934,000 za 
mazao ya chakula na biashara 
katika msimu ujao wa mavuno 
kutokana na kuongezeka kwa 
matumizi ya mbolea na kuzali-
sha kwa tija.
Hayo yalisemwa na Ofisa 

Kilimo wa Mkoa huo, Samweli 
Dahaye jana wakati wa maho-
jiano maalumu na Nipashe juu 
ya msimu huo wa kilimo.
Dahaye alisema katika msimu 

huo mkoa huo unatarajia kuli-
ma hekta 516,000 za mazao ya 
chakula na kuzalisha tani mil-
ioni 1.26 na ya biashara hekta 
336,000 tani 6,74,000.
Alisema wataongeza matumi-

zi ya mbolea ili wakulima 
waweze kuzalisha mazao yao 
ya chakula na biashara kwa 
tija.
Kwa msimu wa kilimo uliopita, 

Manyara ulizalisha tani 521,259 
za mazao ya chakula na kuwa 
na ziada ya tani 67.
Katika msimu huo,  hali ya 

ukame ilijitokeza katika wilaya 
za Simanjiro na Babati kuto-
kana na kuathirika na ukame.
Meneja wa Chama cha Kilimo 

na Masoko cha Gallapo (AM-
COS), Lohay Langay alisema 
licha ya hali ya hewa kuwa 
nzuri kwa kilimo, upatikanaji 
wa mbegu ni mgumu.
Lohay alisema kuna baadhi 

ya mazao mbegu hazipatikani 
na zinazopatikana bei yake iko 
juu.
Aliiomba serikali kusaidia 

uhakika wa upatikanaji wa 
mbegu bora ili wakulima 
waweze kuzalisha kwa tija.
Meneja huyo aliomba serikali 

kuzisimamia Mamlaka zinazo-
husika na kuzalisha mbegu ku-
hakikisha wanazalisha mbegu 
bora ambazo zitakidhi vigezo 
ili zisiwasababishie hasara 
wakulima.

Manyara 
kuzalisha tani 
1.9 za mazao

Na Oscar Assenga, TANGA

D
AKTARI Bingwa wa 
Mifupa wa Hospitali 
ya Rufani ya Mkoa wa 
Tanga (Bombo), Dk. 

Said Nondo, amesema chanzo 
cha matatizo ya watu kuugua 
mgongo ni ukaaji mbaya kama 
chura na kobe kwa muda mre-
fu.

Dk. Nondo aliyasema hayo 
jana wakati akitoa elimu kuhu-
su maumivu ya mgongo yanay-
otokana na ukaaji mbaya kwa 
muda mrefu.

Alisema matatizo hayo hu-
wakumba watu mbalimbali 
wakiwamo watoto wa shule, 
wafanyakazi ofisini na viwan-
dani.

Alisema kama wanafan-
yakazi kwa saa tano au sita 
wakiwa wamekaa, wanapaswa 
kusimamama kila baada ya saa 

tatu ili kunyoosha misuli.
“Unapokaa muda mrefu bila 

kuinuka unasababisha misuli 
kuanza kubana taratibu. Ukaaji 
uliosalama na uliobora ni   am-
bao unaliwezesha umbo la ute 
wa mgongo kuendelea kuwa 
kwenye hali yake ya uhalisia 
ya wima bila kupinda mgongo 
kuelekea mbele,” alisema Dk. 
Nondo na kuongeza kuwa:

“Unapokaa wima unaupa 
urahisi ute wa mgongo kue-
ndelea kubaki kwenye hali 
yake ya uhalisia na kwa watu 
wa ofisini kuna viti maalumu 
ambavyo mbele yake kumet-
engenezwa umbo maalumu 
ambalo linasaidia kukaa katika 
hali iliyosalama zaidi.”

Aliendelea kusema kuwa ku-
kaa kwa kutoa mgongo kama 
chura au kobe kunasababi-
sha misuli ya mgongo kutoka 
kwenye kisogo mpaka kwenye 

kiuno kukaza taratibu kisha 
kuleta maumivu makali.

Dk. Nondo, alisema endapo 
maumivu machache ya mara 
kwa mara yataendelea kwa 
muda mrefu, yatasababisha 
umbile la mgongo kubadilika 
kutoka kwenye la asili la C na 
kunyooka na kuwa kama rula, 
kuminya pingili laini, kutanu-
ka, kuminya misuli ya fahamu 
inayopasuka kwenye miguu.

Alisema misuli hiyo inatoka 
kwenye matundu madogo kati 
ya pingili moja na nyingine 
ikipitia kwenye makalio, nyu-
ma ya paja na kushuka kwenye 
miguu.

Alisema hali hiyo inaweza 
kusababisha maumivu kush-
uka kutoka kwenye kiuno, 
makalio, miguu na inapozidi 
kwa muda mrefu inaambatana 
na ganzi, miguu kuwaka moto, 
kukosa nguvu au kukaza hasa 

usiku.
“Ni sababu moja inayoongo-

za kuleta maumivu ya mgongo 
kwenye rika zote kawaida 
ni umbile la mgongo haliku-
umbwa lenye kunyooka bali 
limeumbwa likiwa na mipindo 
mitatu, mifupa ya mgongo 
ambayo unaweza kugawa 
maeneo matatu la kwanza ni 
shingo, kifuani kuna upinde 
unaangalia mbele na chini 
kuna S inaangalia chini sasa 
katika ukaaji watu wengi wa-
nakaa kwa kuinua mgongo 
lakini kifua chake kinakuwa 
kimekwenda mbele,” alisema.

Dk. Nondo alitoa ushauri ili 
kuzuia matatizo ya mgongo, 
maumivu ambayo yanatokana 
na ukaaji mbaya ni watu kuz-
ingatia ukaaji salama ambao 
haupindishi mgongo ili ku-
weka ute wa mgongo kwenye 
umbo lake asili.

Na Cynthia Mwilolezi,  
ARUSHA 

WAFANYABIASHARA wa 
baadhi ya masoko jijini hapa, 
wapo hatarini kukumbwa na 
magonjwa ya mlipuko kuto-
kana na Halmashauri ya Jiji la  
Arusha kushindwa kulipa ankara 
za maji.

Licha ya changamoto ya 
maji kwenye masoko hayo, pia 
wamelalamikia miundombinu 
mibovu ya masoko, ikiwamo baa-
dhi kutokuwa na mapipa ya kuhi-
fadhia taka, vyoo na  huduma ya 
majisafi.  

Akizungumza katika kikao kazi 
kilichoongozwa na Katibu wa 
Chama Cha Mapinduzi (CCM) 
Wilaya ya Arusha, Timoth Sanga, 

kwa lengo la kusikiliza kero zina-
zowakabili wafanyabiashara ka-
tika masoko yanayomilikiwa hal-
mashauri hiyo,  Katibu wa Soko 
la Giriki, Ommary Salim alisema 
wamekatiwa  maji kutokana uon-
gozi wa Jiji kutolipa ankara za 
maji kwa wakati.

“Hali ni mbaya katika Soko la 
Giriki, hakuna maji kwenye vyoo 
wala maji ya huduma nyingine. 
Wafanyabiashara tunachota 
maji  Mto Kilombero kwa ajili 
ya kutumia, tunaomba uongozi 
wa CCM wilaya utusaidie hal-
mashauri ilipie maji kwa sababu 
inakusanya ushuru mkubwa ka-
tika soko hilo,” alisema.

Makamu Mwenyekiti wa Soko 
la Mbauda,   Elizabeth Ayubu, 
alisema wafanyabiashara wa-

nalazimika kupanga bidhaa zao 
chini kutokana na halmashauri 
hiyo kutowaweka miundombinu 
na kusababisha tope kujaa.

“Tuko hatarini kupata ma-
gonjwa ya mlipuko soko halina 
maji, vyoo ni vichafu halmashau-
ri haileti vifaa vya usafi, hakuna 
mapipa ya taka, taka zimejaa 
hapa hazichukuliwi kwa waka-
ti   Jiji linakusanya ushuru kila  
siku hadi siku za sikukuu na Ju-
mapili.

“Tukiuliza kwanini  viongozi   
wanatuambia tusubiri mradi 
wa kuboresha miji na majiji   
nchini  unaotarajiwa kuteleke-
zwa na Benki ya Dunia wakati 
hatujawahi hata kuona mchoro, 
tunaomba CCM mtusaidie ni  
changamoto ya muda mrefu,” 

alisema. 
Mwenyekiti wa Soko la Sam-

unge Njola Mitaji, alisema  wa-
naomba soko hilo lijengwe upya 
kwani tangu lilipoungua serikali 
haikujenga badala yake wafanya-
biashara wamejijengea vibanda 
vya muda na kwamba wanaka-
biliwa na changamoto ya upun-
gufu wa vyoo.

“Changamoto kubwa ni viba-
ka   wanaibia hadi raia wa ki-
geni wanapopita jirani na soko 
letu na kukimbilia kwenye jengo 
chakavu la serikali wanakovu-
tia bangi na kucheza kamari na 
wakikamatwa na polisi baada ya 
muda mfupi wanarejea mtaani,” 
alisema.

Akijibu changamoto hizo, 
Mwanasheria wa halmashauri 

hiyo,  Idd Ndabhona alisema wa-
nazifanyia kazi, ikiwamo kumwa-
ga moramu kwenye masoko ku-
tokana na kuharibiwa na mvua 
na mengine yapo kwenye bajeti 
kwa ajili ya ukarabati.

Kuhusu Soko la Giriki ambalo 
limekatiwa maji na Mamlaka ya 
Majisafi na Usafi wa Mazingira Jiji 
la Arusha (AUWSA), Ndabhona 
aliahidi kuwa ndani ya siku mbili 
watarejesha huduma hiyo.

Akizungumza baada ya 
kupokea malalamiko hayo, San-
ga aliwataka viongozi wa masoko 
walioajriwa na halmashauri 
hiyo kusimamia majukumu yao 
kikamilifu na kuwasilisha kwa 
Mkurugenzi wa Jiji kwa wakati 
changamoto zinazowakabili wa-
fanya biashara hao.

Ukaaji kama chura, kobe majanga

Askari 
wa Polisi 
Kikosi cha 
Usalama 
Bara-
barani, 
wakitoa 
elimu kwa 
abiria 
wa basi 
kuhusu 
umuhimu 
wa kujua 
haki zao, 
ikiwamo 
kutoa 
taarifa 
wanapoo-
na kuna 
viashiria 
vinavy-
oweza ku-
sababisha 
ajali jijini 
Arusha 
jana. PI-
CHA: MPI-
GAPICHA 
WETU  
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habari kanda ya ziwa

SHIREMA yapiga marufuku 
uchimbaji maeneo hatarishi

Kipindupindu chatikisa jijini Mwanza 
Na Neema Emmanuel, 
MWANZA 

M
AAMBUKIZI ya 
k i p i n d u p i n d u 
mkoani Mwanza ya-
meongezeka kutoka 

watu 34 hadi kufikia 80 katika 
kipindi cha wiki moja huku hali 
ikitajwa kuwa mbaya kutokana 
na kutikisa zaidi maeneo ya kati-
kati ya Jiji la Mwanza.

Takwimu hizo zilitolewa juzi 
na Mganga Mkuu wa Mkoa wa 
Mwanza, Dk. Thomas Ruta-
chunzibwa, baada ya semina ya 
kuwajengea uwezo waandishi 

wa habari mkoani hapa kuhusu 
ugonjwa huo. Dk.Rutachunzibwa 
alisema kuna haja ya kuongeza 
nguvu zaidi  kuelimisha jamii 
kuzingatia maelekezo ya kitabibu 
ili kukabiliana na ugonjwa huo.

“Ugonjwa huu ukimkuta mtu 
ndani ya nusu saa anabadilika na 
kuwa mtu mwingine na hii ni ku-
tokana na kuharisha na kutapika 
mfululizo hali inayosababisha 
mgonjwa akose nguvu, hivyo ina-
takiwa awahi katika kituo cha ku-
tolea huduma za afya,” alisema 
Dk. Rutachunzibwa.

Licha ya kutaja vituo maalumu 
vilivyotengwa na serikali mkoani 

hapa kuwahudumia wagonjwa 
hao vya afya vya Mkuyuni na Bu-
zuruga aliwataka wananchi ku-
fika katika kituo kilichopo karibu 
nao ili wahudumiwe haraka na 
kuokoa maisha yao.

Baadhi ya waandishi wa habari 
waliishauri serikali kuhakikisha 
inatimiza wajibu kudhibiti vy-
anzo vya ugonjwa huo na uchafu 
uliokithiri katikati ya jiji hilo.

“Yapo maeneo yenye uchafu 
uliotelekezwa, chemba za vyoo 
zinazomwaga majitaka katika 
makazi ya watu hali ambayo im-
ekuwa ikitajwa kueneza kwa kasi 
ugonjwa huu, hivyo mkidhibiti 

haya mambo tunaimani ugonjwa 
huu utakuwa historia,” alisema 
Welington Masele.

Kuhusu uchafu uliokithiri ka-
tika jiji, Mganga Mkuu wa Mkoa 
wa Mwanza, Dk. Rutachunzibwa, 
alisema serikali imechukua hat-
ua za haraka kudhibiti kwa kush-
irikiana na  mamlaka.

Mratibu wa Elimu ya Afya kwa 
Umma Mkoa wa Mwanza, Re-
nard Mlyakado alisema dalili za 
ugonjwa huo huanza kuonekana 
ndani ya saa 24 hadi siku tano 
baada ya maambukizi.

Mlyakado alizitaja dalili hizo 
kuwa ni kuhara kinyesi kina-

chofanana na maji ya mchele, 
kutapika, mwili kulegea na ku-
kosa nguvu, maumivu ya misuli, 
upungufu wa maji mwilini, ngozi 
kusinyaa, midomo kukauka na 
macho kudumbukia ndani.

Aliihimiza jamii kutumia 
vyakula vya moto, kuosha kwa 
maji safi vyakula vinavyoliwa 
bila kupikwa kama matunda, 
mbogamboga, kusafisha vyom-
bo kwa maji ya moto, kuepuka 
uchafuzi wa vyanzo vya maji.

“Jamii itambue ugonjwa huo 
ni rahisi kuambukiza, ni rahisi 
kujikinga na ni rahisi kupoteza 
maisha,” alisema.

Diwani wa Kata ya Nyakatende, Musoma Vijijini, mkoani Mara, Kisha Marere, akizungumza kwenye mkutano wa kuhamasi-
sha wananchi kuchangia ujenzi wa shule shikizi (awali), katika kijiji cha Kamguruki juzi, ili kuwapunguzia watoto kutembea 
umbali mrefu kufuata elimu. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na  Mohab Dominick,  
KAHAMA

CHAMA cha Wachimbaji 
Wadogo Mkoa wa Shinyang 
(SHIREMA) kimepiga maru-
fuku uchimbaji madini ka-
tika maeneo hatarishi ili kue-
puka maafa.

Serikali kupitia Mam-
laka ya Hali ya Hewa Nchini 
(TMA) na Tume ya Madini, il-
itoa tahadhari  kwa wachim-
baji wadogo katika kipindi 
hiki mvua zinaendelea ku-

nyesha kuwa waangalifu na 
kufunga uchimbaji madini 
katika maeneo hatarishi.

Mwenyekiti wa SHIREMA, 
Hamza Tandiko, aliyasema 
hayo wakati akizungumza na 
waandishi wa habari kuhusu 
chama hicho kulivyojipanga 
kukabiliana na majanga ka-
tika kipindi hiki ambao mvua 
zinazoendelea kunyesha 
nchini.

Tandiko alisema kama 
waangalizi wa wachimbaji, 
wamepewa maagizo na 

mamlaka husika  kuchukua 
tahadhari ili kunusuru mai-
sha ya wachimbaji wadogo 
na kuboresha miundombinu 
katika maeneo yenye maji-
maji.

Alisema wanatoa elimu ya 
kujikinga na majanga ma-
hali pa kazi huku akiwataka 
wachimbaji hao kuhakikisha 
wanazingatia maagizo ya 
serikali.

Ofisa Madini Mkoa wa Ki-
madini wa Kahama, Joseph 
Kumbulu, alisema wametoa 

Na Timothy Itembe, 
MARA

JESHI la Polisi Mkoa 
wa Kipolisi Tarime/
Rorya na waandishi 
wa habari mkoani 
hapa wameafikiana 
kutekeleza majukumu 
yao pamoja ili kuepuka 
migongano baina yao.
 Pande hizo mbili zili-

fikia makubaliano hayo 
juzi katika majumuisho 
ya midahalo baina ya 
Klabu ya Waandishi 
wa Habari Mkoa wa 
Mara (MRPC) na Polisi 
Mkoa wa Mara na Mkoa 
wa Kipolisi Tarime/
Rorya ulioratibiwa na 
Muungano wa Klabu za 
Waandishi wa Habari 
Tanzania (UTPC).
Kamanda wa Polisi 

Tarime /Rorya, Mark 
Njera, alisema wana-
takiwa kutekeleza ma-
jukumu  kwa kufuata 
weledi, kanuni, sheria 
na taratibu ili kulinda 
na kudumisha amani ya 
nchi.
Njera alisema jeshi hilo 

liko tayari kufanya kazi 
bega kwa bega na wa-
nahabari kwa manufaa 
ya jamii.
Makamu Mwenyekiti 

wa MRPC, Raphael 
Okelo, alisema kupitia 
mijadala iliyoibuliwa na 
kuridhiana, watahakiki-
sha wanaimarisha uhu-
siano baina yao.
Okelo alisema mida-

halo hiyo ni matokeo 
ya tafiti zilizofanywa 
na taasisi za habari 
na kubaini kulegalega 
mahusiano  kwa pande 
hizo. 
Makamu Rais wa UTPC, 

Pendo Mwakembe, 
alisema ili kuimarisha 
uhusiano mpya na 
maazimio kutekelezwa, 
wameamua kuunda 
kamati za uratibu wa 
kazi  za waandishi na 
askari kutoka kwa mak-
amanda wa jeshi hilo  ili 
kuwaweka pamoja. 

Polisi, 
wanahabari 
waafikiana

Ofisa Madini 
Mkoa wa 
Kimadini 
wa Kahama, 
Joseph 
Kumbulu, 
alisema 
wametoa 
matangazo 
katika mae-
neo yote ya 
uchimbaji 
ili kuhakiki-
sha yapo 
salama.

matangazo katika maeneo 
yote ya uchimbaji ili kuhakik-
isha yapo salama.

Kumbulu alisema hawatap-
enda kuona maeneo hata-
rishi yanaachwa kufanyiwa 
kazi haraka ili kuepusha mad-
hara yanayoweza kutokea.

Alitoa wito kwa wachim-
baji kuhakikisha hayatokei 
madhara yoyote kwa kipindi 
hiki na kuonya kuwa hawata-
sita kufunga mgodi utakao-
bainika kuleta madhara kwa 
wachimbaji.



Na Yasmine Protace

K
ATIKA kuhakikisha wa-
nanchi nchini wanapata 
huduma bora za afya, 
serikali imezungumzia 

mafanikio katika sekta hiyo kwa 
mwaka jana na iendako mwaka 
huu.

Waziri wa Afya, Ummy Mwal-
imu, akatafsiri iliyoko mwaka 
huu inagusa vipaumbele vinne, 
ikiwa ni sehemu ya uwasilisho 
wa utoaji huduma za afya nchini, 
unavyoendelea akirejea kilicho-
tendeka mwaka jana na kinacho-
fuata mwaka huu. 

Vilevile, Ummy anafafanua kili-
chotekelezwa kimataifa mwaka 
jana, kuwapo wagonjwa 6,931 ku-
toka nje ya nchi walitibiwa nchini 
katika hospitali sita tofauti.

Ummy anataja mwaka 
juzi,  idadi ya wagonjwa hao ku-
toka nje ya nchi waliofika Tan-
zania kutibiwa walikuwa 5,705, 
hivyo imefanya ongezeko hilo 
kufika asilimia 121.

Waziri anaisifu serikali awamu 
ya sita kwa uwekezaji mkubwa 
iliofanya, akimtaja Rais Dk. Samia 
Suluhu Hassan kufanya mabore-
sho katika huduma za kibingwa 
na ubobezi sekta ya afya, hata 
ikasaidia kuvutia wagonjwa nchi 
jirani kufuata huduma za afya.

Ukiwa unaitwa Utalii Tiba, 
Waziri Ummy alisema wagonjwa 
wake wanatoka nchi jirani za Co-
moro, Malawi, Burundi, Zambia, 
Jamhuri ya Kidemokrasi Congo 
(DRC), Uganda, Zimbabwe na 
Kenya.

Hapo anavitaja vituo vya mat-
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ibabu hayo viko sita, ambazo 
ni: Hospitali ya Taifa Muhimbili 
(MNH); Taasisi ya Saratani ya 
Ocean Road; Taasisi ya Moyo ya 
Jakaya Kikwete; Taasisi ya Mifupa 
na Mishipa ya Fahamu Muhim-
bili (MOI); Hospitali ya Aga Khan 
na Hospitali ya Saifee.

Waziri anataja jumla ya wag-
onjwa 15,386 wamepatiwa hu-
duma mpya za ‘CT-SCAN’ mwaka 
jana, katika hospitali za rufani za 
mikoa, ambazo  zilikuwa hazipa-
tikani mahali hapo.

“Uwekezaji huu umeleta mab-
adiliko makubwa katika huduma 
za uchunguzi wa magonjwa na 
hivyo huduma hizi kuwafikia 
wananchi kwa urahisi katika 
maeneo wanayoishi na kupun-
guza usumbufu wa kupoteza 
muda na gharama za kupata 
matibabu,”anasema.

SURA YA MAFANIKIO
Waziri anafafanua kuwapo 

mashine za kuchunguza ma-
gonjwa kama ya misuli, mishipa 

ya damu na fahamu, ubongo na 
uvimbe (MRI) zimeongezeka ku-
fika 13, wakati mwaka mmoja ny-
uma 2022, zilkuwapo sita pekee.

“Pia, mashine ya kuchunguza 
magonjwa ya misuli, ubongo, 
viungo vya mwili (CT SCAN) 
zimeongezeka kufikia 45 mwaka 
2023 ambapo ilikuwa 22 tu,” 
anasema.

Anaongeza kuwa, kuna 
mashine za ‘Digital X- Ray’ 
zimeongezeka kufikia 346, zote 
sasa zinafanya kazi, ilhali mwaka 

2022 zilikuwa 296 pekee.
Zingine anazitaja ni mashine za 

‘Utra Sound’, ambazo Desemba 
2022 zilikuwa 192, lakini baada 
ya  mwaka mmoja, kwa maana 
hadi mwezi uliopita, idadi ni 512, 
kwa maana ziada ya mashine 320 
ndani ya mwaka.

Mengine anayoyataja waziri, ni 
idadi ya vitanda vya wagonjwa 
katika kipindi cha mwaka 2023 
vimeongezeka kufika 126,209  
kutoka 104,687 mwaka 2022; 
ongezeko la vitanda 21,522.

“Kwa kuzingatia idadi ya watu 
wa Tanzania Bara, uwiano wa 
vitanda kwa idadi ya watu ni 
sawa na vitanda 2.1 kwa kila watu 
1000, viwango vya WHO kwa kila 
watu 1000 ni uwiano wa vitanda 
2.5.

Ummy anasema, kuongezeka 
vitanda vya wagonjwa kume-
saidia tija ya huduma za afya, 
hususani afya ya uzazi, mama na 
mtoto.

Waziri anafafanua kwamba, 
mnamo Desemba 2022 kuliku-
wapo vitanda vya wagonjwa ma-
hututi (ICU) 528, lakini ndani ya 
mwaka mmoja, Desemba 2023, 
idadi  ikaongezeka kufika vitanda 
vya ICU 1,000, wastani unaokar-
ibia mara mbili.

“Wagonjwa wanaohitaji hudu-
ma za uangalizi maalumu (ICU) 
kwa sasa wanapata huduma 
hiyo kwa urahisi, ukilinganisha 
na miaka ya nyuma,” anaongeza 
Ummy.

Anaeleza ongezeko la vitan-
da vya ICU katika hospitali za 
umma, inalenga kuboresha hu-
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AFYA

Zanzibar ilivyopiga hatua 
maendeleo sekta ya afya
Na Mwandishi Wetu 

A
FYA ni msingi mkuu wa 
maendeleo endelevu 
katika nyanja za kiuchu-
mi, kisiasa na kijamii. Ni 

dhahiri kwamba bila jamii kuwa 
na afya bora hakuna maendeleo 
ya aina yoyote. 

Zanzibar leo ikiwa inatimiza 
miaka 60 ya Mapinduzi ya mwaka 
1964, moja ya mambo ya kujivunia 
katika kipindi hicho ni maendeleo 
katika sekta ya afya.  Yako mambo 
mengi ya kujivunia katika sekta 
hiyo na hata kuigwa na watu wen-
gine kutokana na kile Zanzibar 
ilichokifanya katika afya ndani ya 
miaka 60 ya Mapinduzi. 

Akizungumzia maendeleo na 
mafanikio ya sekta ya afya katika 
miaka 60 ya Mapinduzi hivi kar-
ibuni, Waziri wa Afya wa Zanzibar, 
Nassor Ahmed Mazrui, anasema 
dhamira ya kuhakikisha wa-
nanchi wa Zanzibar wanakuwa na 
uhakika wa afya bora ikiwamo ku-
pata matibabu bure, ina historia 
ndefu tangu wakati wa harakati za 
kupigania uhuru wa visiwa hivyo. 

“Historia hii inaanzia wakati wa 
harakati za kujikomboa kutoka 
utawala wa kikoloni. Chama cha 
Afro Shiraz (ASP) katika mani-
festo (ilani) yake ilikuwa ikijinadi 
kwamba ikishinda afya na elimu 
vitakuwa bure kwa wananchi wa 
Zanzibar.

“Watu wengi walikuwa wa kip-
ato cha chini, hivyo wasingeweza 
kupata matibabu sahihi. Baada ya 
Mapinduzi, Sheikh Abeid Amani 
Karume (Rais wa Kwanza wa Zan-
zibar) alitangaza kuwa matibabu 
ni bure. Alipiga marufuku hospi-
tali binafsi na zikafungwa, wami-
liki wakaondoka,” anasema. 

Kutokana na hali hiyo, kwa mu-
jibu wa Mazrui, tangu wakati huo 
tegemeo kubwa katika matibabu 
lilikuwa serikali ambayo ilitoa 
dawa, vifaa tiba, matibabu bure, 
madaktari na wauguzi. 

“Tukirudi nyuma kidogo, kabla 
ya Mapinduzi, Karume alikuwa 
Waziri wa Afya na baada ya Map-
induzi, Aboud Jumbe (Rais wa pili 
wa Zanzibar) alikuwa Waziri wa 
Afya. Sera ya Afya ilianzishwa na 
ikapelekwa Baraza la Mapinduzi 
na kila baada ya miaka 10 iliku-
wa ikifanyiwa marejeo hadi sasa 
mimi nikiwa waziri,” anabainisha.

KABLA YA MAPINDUZI 
Waziri Mazrui anasema hudu-

ma za afya Zanzibar zilianza mwa-
ka 1884 baada ya ujio wa wakoloni 
ilipojengwa hospitali ya misheni 
kwa ajili ya kutibu wazee na wa-
toto waliokuwa katika hali mbaya 
karibu na kufa. 

Baada ya hapo, anasema mwa-

vile afya ya mama na mtoto (MCH) 
ikiwamo kujifungua katika za-
hanati, vipimo na uchunguzi wa 
magonjwa. Katika vituo vya afya 
kuna majengo ya wagonjwa wa 
nje (OPD), maabara zenye vifaa 
vya kisasa na huduma za uzazi.

“Kwenye vituo vya afya kuna hu-
duma za uzazi kama huduma za 
wajawazito, kujifungua na baada 
ya kujifungua. Vituo vya huduma 
za afya vinapatikana chini ya kilo-
meta tano na vimeenea sehemu 
nyingi tofauti na ilivyokuwa kabla 
ya Mapinduzi,” anasisitiza. 

FEDHA ZA UVIKO 
Kutokana na athari za UVIKO- 

19 katika sekta mbalimbali iki-
wamo ya afya, Mazrui anasema 
serikali kupitia ilielekeza nguvu 
katika ujenzi wa hospitali ngazi ya 
wilaya katika wilaya 10 za Unguja 
na Pemba. 

Hospitali hizo, anasema kila 
moja ina uwezo wa kulaza wag-
onjwa 100 hadi 120 kwa wakati 
mmoja na zina maabara za kisasa 
kwa ajili ya uchunguzi wa ma-
gonjwa mbalimbali, vyumba viwili 
vya upasuaji, kimoja kwa ajili ya 
kinamama ili kupunguza vifo vya 
uzazi. 

“Pia kuna ICU (vyumba vya 
wagonjwa wa uangalizi maalumu) 
kwa watoto njiti na wenye uzito 
mdogo. Pia kuna huduma za mi-
onzi, ultra sound, vipimo vya 
moyo (ECHO) vyote hivi vya kidiji-
tali. Kuna vyumba vya kuhifadhia 
maiti na huduma za uchunguzi wa 
maiti (postmortem).

“Awali kulikuwa na ICU moja 
yenye vitanda vinane lakini sasa 
kuna ICU 14 zenye vitanda 80. 
Mwaka 2021 kulikuwa na vitanda 
1,445 sasa kuna vitanda 2,645. Hos-
pitali Kuu ya Mnazi Mmoja pekee 
ina vitanda 750 na kuna huduma 
ya mama na mtoto, na matibabu 
ya macho. Hii ni hatua kubwa 
sana iliyofikiwa na ya kujivunia 
ndani ya miaka 60 ya Mapinduzi,” 
anasema. 

Licha ya mafanikio hayo, Waziri 
Mazrui anabainisha kwamba vy-
umba vya upasuaji vimeongezeka 
kutoka 11 hadi 35 vikiwamo 13 
maalum kwa ajili ya kinamama. 
Pia kulikuwa na eneo moja la hu-
duma za dharura lakini sasa yako 
11. 

MIPANGO YA BAADAYE 
Katika kuhakikisha sekta hiyo 

inaendelea kuleta matokeo chan-
ya kwa maendeleo, Mazrui anase-
ma Serikali ya Mapinduzi Zan-
zibar (SMZ) imejipanga kufanya 
mambo makubwa zaidi. Moja ya 
mipango hiyo, anasema ni kupun-
guza mrundikano wa wagonjwa 
Mnazi Mmoja kwa kuziwezesha 
hospitali za mikoa kuwa za rufani. 

Msisitizo mkubwa katika mpan-
go huo, anasema ni kuimarisha 
afya ya msingi kwa kuhakikisha 
zahanati zina viwango, vifaa tiba 
na dawa za kutosha pamoja na ra-
silimali watu. 

Hospitali mpya ya Lumumba, iliyoko Zanzibar. PICHA: MAKTABA

ka 1890, mfanyabiashara Sewa 
Haji alijenga hospitali katika jengo 
kongwe kwenye Hospitali ya Kuu 
ya Mnazi Mmoja kabla ya Muhim-
bili, Dar es Saaam kwa gharama ya 
Rupee za India 3,000 kwa wakati 
huo. 

Kwa mujibu wa Mazrui, kabla 
ya Mapinduzi, hali ya huduma za 
afya ilikuwa duni na vifo vilikuwa 
vingi hasa kwa watoto. Anatoa 
mfano wa mwaka 1919 walipo-
fariki watoto 400 hadi 500 kati 
ya 1,000 hali ambayo ilisababi-
sha kuanzishwa kwa Chama cha 
Wakunga Zanzibar (ZMA). Chama 
hicho kilikuwa na lengo la kupun-
guza vifo vya uzazi hasa maeneo 
ya vijijini ambako vilikuwa vingi. 

Pia anasema kulikuwa na ush-
ajihishaji wa ujenzi wa vituo vya 
afya ili kuwezesha wananchi ku-
pata matibabu. Mwaka 1907 waka-
ti wa utawala wa Sultan, anasema 
vilijengwa vituo vya afya vya 
serikali vilijengwa Makundichi 
na Mkokotoni vyenye uwezo wa 
kulaza wagonjwa 10 hadi 15 kwa 
wakati mmoja. 

Uingereza ilipochukua madara-
ka, anasema ilijenga hospitali nne 
ambazo kwa kiasi kikubwa zili-
saidia kwa kiasi fulani kupunguza 
changamoto za ukosefu wa hudu-
ma za afya. Hata hivyo, anasema 
kulikuwa na uhaba wa wafanyaka-
zi, hivyo yaliandaliwa mafunzo ya 
haraka kwa wahudumu wa afya. 

Maendeleo zaidi katika sekta 

hiyo yalionekana kati ya mwaka 
1920 na 1930 baada ya kujengwa 
vituo 30 vya afya Unguja na Pem-
ba pamoja na kuwapo magari ya 
wagonjwa. 

“Lakini jambo ambalo lina 
historia kubwa kwa Zanzibar ni 
kwamba ni nchi ya kwanza Afrika 
Mashariki kuwa na matibabu ya 
afya ya akili. Inasemekana mtoto 
wa Mfalme wa Uingereza alipata 
tatizo la akili na huduma hiyo 
ikaanzishwa. Pia kulikuwa na 
kliniki za meno Zanzibar wakati 
wa ukoloni,” anabainisha Mazrui. 

Pia anasema mwaka 1930 hos-
pitali binafsi mbili na vituo vya ku-
tolea huduma za afya vilianzishwa 
na baada ya hapo viliongezeka 
zaidi kwa sababu ilionekana soko 
lilikuwapo kwa watu wenye uw-
ezo kifedha. 

Aidha, mwaka 1958 Hospitali ya 
Karimjee ilijengwa Chake Chake 
na baadaye zilijengwa hospitali 
zaidi Chake Chake na Wete muda 
mfupi kabla ya Mapinbduzi.  

MAENDELEO YA SASA 
Mazrui anasema wakati Zan-

zibar inaadhimisha miaka 60 ya 
Mapinduzi Matukufu, kuna hatua 
kubwa katika maendeleo ya sekta 
ya afya. Anabainisha kwamba kwa 
sasa kuna vituo vya kutolea hudu-
ma 163 zikiwamo zahanati 129 na 
vituo vya afya 34.

Katika vituo hivyo, anasema 
kuna huduma mbalimbali kama 

Watu wengi 
walikuwa wa 
kipato cha 
chini, hivyo 
wasingeweza 
kupata mat-
ibabu sa-
hihi. Baada 
ya Mapin-
duzi, Sheikh 
Abeid Amani 
Karume (Rais 
wa Kwanza 
wa Zanzibar) 
alitangaza 
kuwa matib-
abu ni bure.

INAENDELEA UK. 13
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“Mpango wa sasa wa 
mwaka 2023 hadi 2025 
ni kuhakikisha kila jimbo 
lina kituo cha afya, hivyo 
mkakati ni kuwa na vituo 
vya afya 50 ifikapo muda 
huo. Pia kuwa na hospitali 
za mikoa katika kila mkoa. 
Chake Chake na Wete ujenzi 
wa hospitali hizi utaanza 
wakati wowote.

“Hospitali ya Mnazi Mmoja 
itakuwa hospitali ya kisasa 
na nusu ya majengo yata-
vunjwa na kujengwa mpya 
ili kuifanya kuwa ya ru-
fani kwa Unguja na Pemba. 
Hospitali ya Bumbwini pia 
itakuwa ya rufani,” anase-
ma. 

Waziri pia anabainisha 
kwamba kumekuwa na 
ongezeko la watoto wanao-
zaliwa wakiwa na tatizo la 
moyo. Kutokana na tatizo 

hilo, anasema serikali ime-
amua kujenga hospitali kwa 
ajili ya matibabu ya mara-
dhi hayo na kwamba eneo 
limeshatengwa na michoro 
imeshakamilika kwa ajili ya 
ujenzi. 

Mpango mwingine, 
anasema ni kuongeza ra-
silimali watu kwa maana ya 
madaktari bingwa wabobezi, 
madaktari bingwa, mdak-
tari na madaktari wasaidizi, 
wauguzi, wafamasia na 

wataalamu wa mionzi na 
baabara. 

“Kufikia mwaka 2027, 
lengo ni Zanzibar kuwa na 
rasilimali watu ya kuto-
sha katika afya. Tunataka 
kupiga hatua kubwa zaidi 
katika hili. Kabla ya Mapin-
duzi madaktari na wauguzi 
walikuwa wazungu na wale 
wa asili ya kiasia. Waafrika 
walikuwa wachache, mwaka 
1935 alikuwapo mwafrika 
mmoja tu, Kingwabi Has-

san,” anasema.
Kwa ujumla, hatua 

iliyofikiwa katika sekta ya 
afya tangu Mapinduzi mwa-
ka 1964 ni makubwa na ya 
mfano wa kuigwa. Pia kwa 
mipango iliyopo, ni dhahiri 
kwamba miaka michache 
ijayo, kutakuwa na hatua 
kubwa katika maendeleo ya 
afya ambayo yatasababisha 
kuwapo kwa maendeleo 
kwenye uchumi na kijamii 
visiwani humo.

Zanzibar ilivyopiga hatua maendeleo sekta ya afya
INATOKA UK.12

duma na kupunguza vifo vinavyo-
tokea hospitalini, katika viwango 
asilimia 20 hadi 30. 

“Mfano katika Hospitali ya Rufa-
ni ya Mkoa wa Iringa, walikuwa na 
vitanda vinane mwaka 2021, hadi 
mwaka 2023 vitanda vimeongeze-
ka kufikia 20,” anasema.

VITUO VYA AFYA
Ummy anataja kuwapo vituo vi-

pya 485 vya afya, vikiongezeka ku-
toka 8,881 Desemba 2022 na sasa 
viko 9,366, sawa na ongezeko la 
asilimia 5.5. 

Katika hilo, Ummy anafafanua 
mgawanyiko ulioko ni kwamba 
vituo  vipya vya kutoa huduma za 
afya kuna: Zahanati – 7,804 (83.3%), 
vituo vya afya 1,126 (12.02%); hospi-
tali za halmashauri 171 (1.83%), hos-
pitali zenye hadhi ya wilaya -180 
(1.92%).

Zingine ni hospitali za rufani za 
mikoa 28 (1.3%); hospitali zenye 
hadhi ya mkoa 34 (0.36%), za rufa-
ni kanda ziko, tano (0.05%), zenye 
hadhi ya kanda 11 (0.12%), hospitali 
maalum sita (0.06%), Hospitali ya 
Taifa moja– Muhimbili (0.01%).

“Ongezeko la vituo vya kutoa 
huduma za afya nchini limetuwez-
esha kusogeza huduma za afya ka-
ribu zaidi na wananchi,” anasema.

Kuhusu huduma kwa wajawa-
zito nchini, Ummy anasema kila 
mwaka wanawake milioni mbili 
hubeba ujauzito na kuna mwamko 
mzuri wa kuzingatia mahudhurio 
kliniki.

Pia, anafafanua huduma ya afya 
ya uzazi, mama na mtoto ni kati ya 
yaliyofanyiwa tathmini na Wizara 
ya Afya mwaka jana, kuashiria via-
shiria vikuu 16.

Miongoni mwa viashria ni ma-
hudhulio angalau mara nne au 
zaidi (ANC Visit) kwa kundi hilo" 
akieleza, kimataifa wajawazito ku-
jifungua vituo vya afya ni kiashiria 
cha ubora wa afya nchini.

Katika ripoti hiyo ya serikali, 
mwaka 2023 kuna wajawazito 
2,442,580(102%) walihudhuria 
kliniki mara nne katika kipindi cha 

ujauzito wao.
"Licha ya kuwa hivyo, bado Tan-

zania ipo katika lengo lililojiwekea 
kufikia asilimia 80% mwaka 2020, 
kama ilivyoelekezwa na Shirika la 
Afya Duniani (WHO)," inafafanua 
ripoti, Watanzania wakipongezwa 
kuwa na mwamko mkubwa wa 
utekelezaji ajenda hiyo.

VIPAUMBELE VIJAVYO
Taarifa ya serikali inaeleza sekta 

ya afya, imedhamiria kugusa zaidi 
ngazi ya msingi  kiafya, ikiteua 
vipaumbele vinne vya  mwaka 
huu, Waziri Ummy akivitaja ni: 
Kuimarisha afya za kinga; kuwez-
esha wananchi wajikinge na ma-
gonjwa; pia kuwezesha utambuzi 
mapema wa wagonjwa.

"Kipaumbele hiki kitaangalia 
kuimarisha huduma za chanjo na 
lishe hususani kwa watoto walio 

na umri chini ya miaka mitano," 
anasema.

Ligine analitaja, wizara itaanzi-
sha huduma za watumishi wa afya 
ngazi ya jamii (CHW), huku pia ik-
iendelea kutoa elimu kwa umma 
kujikinga na magonjwa ya kuam-
bukiza na yasiyoambukiza (MYA).

Katika sura ya pili, waziri 
anaahidi mabadiliko ya mtindo 
wa maisha kwa jamii, ikiwamo 
kuzingatia ulaji unaofaa na kufan-
ya mazoezi.

Anaongeza kuwa kipaumbele 
cha pili ni kuendelea kuimarisha 
ubora katika vituo vya umma 
za kutoa huduma za afya katika 
ngazi zote, zikiwamo zahanati, vi-
tuo vya afya, hospitali za wilaya, 
halmashauri, hospitali za rufani, 
mikoa na kanda, hadi hospitali za 
taifa.

Hapo anataja maeneo maalum 

kama kuwekeza kwenye miun-
dombinu ya kutoa huduma, ku-
kamilisha ukarabati wa miradi ya 
ujenzi na huduma za kinga kwa 
wakati sahihi.

Ni hatua anayoitaja itaendana 
na maboresho kwenye teknolojia 
ya mawasiliano ili kuwapunguzia 
wateja muda wa kusubiri hudu-
ma, pia kuimarishwa mawasiliano 
kati ya kituo kimoja na kingine ka-
tika mnyororo wa rufani.

Anataja kipaumbele cha tatu, ni 
kuongeza idadi ya watumishi wa 
afya katika ngazi zote sambamba 
na kuwajengea uwezo watumishi 
wa afya walio kazini.

"Kwa kuwapeleka madaktari 
bingwa waliopo Hospitali za Ru-
fani za Mikoa katika vituo vya 
afya na hospitali za wilaya kutoa 
mafunzo kwa vitendo (mentor-
ship)," anasema.

Anakitaja kipaumbele kingine 
ni kutoa huduma bora za afya 
kwa wajawazito na watoto, kupitia 
utekelezaji wa kampeni ya madak-
tari bingwa (Madaktari bingwa wa 
Mama Samia) hadi katika afya ya 
ngazi ya msingi.

Waziri Ummy anahitimisha 
kipaumbele cha nne, kwamba 
ni kutekeleza Sheria ya Bima ya 
Afya kwa Wote, inayowawezesha 
wananchi kupata huduma ya afya 
bila ya kikwazo cha fedha.

Anaongeza kuwa, hapo kuna 
kukamilishwa mwongozo wa 
gharama wa utoaji huduma za 
afya za umma, ili kuwapo uwiano 
sawa wa bei.

Hapo waziri ana msisitizo wake, 
kwamba bei za utoaji za huduma 
ni kipaumbele kingine, serikali 
ikijielekeza kuimarisha njia na ku-
punguza malalamiko yanayohusu 
matibabu ya makundi maalumu 
ya wagonjwa, wanaostahili msa-
maha huo.

Hilo analitaka kuambatana na 
walio na umri chini ya miaka mi-
tano, wajawazito na wazee wasio 
na uwezo.

Pia Waziri Ummy akataja mae-
neo ya kuongezwa uwezo wa nda-
ni kuzalisha vifaa tiba na dawa, 
kuimarisha usimamizi wenye wel-
edi na maadili kwa wataalamu wa 
afya nchini.

CHANGAMOTO ZA 2023
Ripoti ya Waziri Ummy, ina-

dokeza  changamoto sita serikali 
ilikumbana nazi katika afya mwa-
ka jana.

Hapo anaorodhesha upungufu 
wa watumishi sekta ya afya; na 
wakalini katika ubora wa huduma 
kwa baadhi ya maeneo ya utoaji 
huduma, kutokana na usimamizi 
usiofaa kwa baadhi ya watumishi.

Nyingine anaitaja ni mwitikio 
mdogo kwa wananchi kujiunga 
na huduma ya bima ya afya, hivyo 
serikali ilishindwa kugharamia 
huduma mbalimbali wanazohi-
taji.

Anataja lingine ni kuongezeka 
magonjwa yasiyoambukizwa 
(NDCs), mfano kisukari.

INATOKA UK.11
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AFYA
MAMBO YA KOREA KUSINI…

Mwandishi Wetu

M
TU anaweza kujiuliza 
swali ‘mbwa ni mlo 
sahihi?’ Lakini hilo 
linapoulizwa nchini 

Korea Kusini linabaki kuwa swali 
‘butu’ kijamii, maana majibu 
yako wazi.

Ndani ya mazingira ya uenyeji 
wa nchi hiyo, kuna ufafanuzi un-
aotolewa kwamba: “Sahani za 
mbwa huwa ni za wazee wa Ko-
rea Kusini, lakini wageni mara ny-
ingi hudhani ni mlo wa kila mtu 
kwa ujumla."

Park Eun-Kyoung, mtaalamu 
mshauri anayetumika nchini Uje-
rumani, anakiri kupata swali hilo 
kumhoji kuhusu kwao na ana-
fafanua kuna wakati swali hilo 
humkera.

"Inabeba maana hasi, ikimaani-
sha kwamba Wakorea wanakula 
kitu kisichofaa na utamaduni 
huu ni wa kishenzi,” anasema.

Lakini siku za kuuliza maswali 
kama hayo zinaonekana kuhesa-
bika, kulingana na kile kinach-
oendelea katika nchi hiyo ya Bara 
Asia, kikifafanuliwa: 

“Mapema wiki hii serikali ya 
Korea Kusini ilipitisha sheria 
mpya ya kupiga marufuku ufu-
gaji, uchinjaji, usambazaji na uu-
zaji wa nyama ya mbwa ifikapo 
mwaka 2027.”

Dai lililopo ni kwamba, itaathi-
ri ustawi katika utamaduni wa 
karne nyingi zilizopita. Kihisto-
ria, ng'ombe walithaminiwa sana, 
kama anavyoeleza Dk. Joo Young-
ha, Profesa wa Anthropolojia 
katika chuo ngazi ya cha uzamili 
katika masomo ya Kikorea.

Hapo ananena pia mbwa wa-
lithaminiwa sana na kupata kiba-
li cha serikali, hata wakachinjwa 
hadi mwishoni mwa karne ya 19.

Inaelezwa kiafya kwamba vy-
anzo vingine vya protini vilihita-
jika na kwa wanaoishi pwani Pen-
insula ya Korea, nyama ya mbwa 
ilikuwa mojawapo ya chaguo 
bora zilizofurahiwa na watu ka-
tika wigo wa kila tabaka, waliku-
wapo waliowaepuka.

Kama ilivyo nyama nyinginezo, 
sahani zinazopendwa kwa ku-
tumia bidhaa ziliibuka, kama vile 
supu ya nyama ya mbwa inayoit-
wa "bosintang." Hapo kukawapo 
vipande vya nyama ya mbwa vili-
yochemshwa, ukiwa mlo unaosi-
fiwa mtamu na rahisi kula.

Ni tukio lililowashangaza wen-
gi wakati wa michezo ya Olimpiki 
mjini Seoul mwaka, Korea, Kusini 
mwaka 1988 wa wakati huo, tukio 
kubwa la kimataifa ambalo Ko-
rea Kusini iliwahi kuandaa na 

Marufuku kula nyama ya mbwa, 
yawa ajenda nzito hadi wasomi

ushuhuda wa nyama ya mbwa, 
ulipoanza kugonga vichwa vya 
habari duniani.

"Hapo awali watu wengi na 
hasa wasomi wa kijamii walika-
sirishwa wakichukua kama kuto-
heshimu utamaduni mwingine. 
Hata hivyo, baada ya muda, watu 
wengi waliona aibu kubaki wako-
soaji zaidi," anatamka Dk. Joo.

Kura ya maoni ya mwaka jana, 
inataja asilimia nane ya wakazi 
wameshiriki kula nyama ya 
mbwa (hata walau kwa kuonja), 
huku miaka minane iliyopita ni 
asilimia 27 walishiriki.

Takwimu zilizotolewa na Shiri-
ka la Korea la Wala Mbwa linao-
nyesha kupungua kasi ya ulaji 
nyama ya mbwa, ingawaje bado 
kuna mashamba takriban 3,000 
ya kufuga mbwa nchini Korea 
Kusini.

Wakati huo huo, inatajwa Wiz-
ara ya Kilimo, Chakula na Masu-
ala ya Vijijini, intamka kwam-
ba umiliki wa wanyama hao 

umeongezeka na takwimu za 
uchunguzi za mwaka 2022, uki-
fafanuliwa uwiano kuna Mkorea 
mmoja kati ya wanne, walau 
anakula nyama hiyo. 

Mama Yoon Suk Yeol na 
mumewe Rais Kim Keon Hee, wa-
natajwa kuwa wapenzi wa wany-
ama hao wakiwafuga majumbani 
mwao.

Hata hivyo, inaelezwa kuwa 
hadi sasa serikali zote zilizopita 
nchini Korea Kusini zimeshind-
wa kutunga sheria kudhibiti 
mlo huo na kwa serikali ya sasa, 
pendekezo hilo liko katika wazo 
kupitiwa upya, kukiendana na 
ukosoaji  kutoka wazo la upande 
wa pili.

Sheria hadi sasa inamaanisha, 
baada ya miaka mitatu kupita wa-
naohusika katika biashara hiyo 
watakabiliwa na faini au kifungo 
cha jela ikiwa wataendelea na bi-
ashara zao. Hata hivyo, haihara-
mishi ulaji nyama ya mbwa.

Ni maoni ya kisheria kutoka 

Mapema 
wiki hii seri-
kali ya Ko-
rea Kusini 
ilipitisha 
sheria mpya 
ya kupiga 
marufuku 
ufugaji, 
uchinjaji, 
usambazaji 
na uuzaji wa 
nyama ya 
mbwa ifi-
kapo mwaka 
2027.

mzizi wa wanaharakati, akiwamo 
Jo Hee Kyung, Mkuu wa Chama 
cha Ustawi wa Wanyama cha Ko-
rea (KAWA), amekuwa akifanya 
kampeni kuhusu suala hilo tangu 
mwishoni mwa miaka ya 1990.

Marufuku hiyo inatamka 
chaguo pekee la kukomesha 
unyanyasaji wa mbwa, huku 
mwanaharakati huyo akitamka: 
"Natumai ulimwengu utaacha ku-
wadhulumu wanyama kwa jina la 
mila au utamaduni.

"Tunatambua kuwa watu wen-
gi zaidi hawali nyama ya mbwa, 
ikilinganishwa na wale wanaoku-
la. Tunajua soko linapungua...lak-
ini, bado ni haki yetu kuendesha 
biashara," anasema Joo Yeong-
bong, mfuga mbwa mzoefu na 
Rais wa Jumuiya ya Kikorea ya 
Mbwa wa Kula.

Anasema katika kudhibiti bora 
wa sekta hiyo, hapo awali hapa-
kuwapo chochote na ungeweza 
kushughulikia masuala mengi ya 
haki za wanyama.

Kisha, mtaalamu Ahn Yong 
Geun, Profesa mstaafu wa 
Uhandisi wa Chakula, katika 
Chuo Kikuu cha Kitaifa cha Chun-
gnam, maarufu kwa jina ‘Daktari 
wa Nyama ya Mbwa,’ naye ana 
yake,

Akiwa katika watafiti wach-
ache nyama ya mbwa nchini 
Korea Kusini, alianza kazi hiyo 
wakati wa Michezo ya Olimpiki 
ya 1988, nchini humo akiwa an-
adhaniwa amechanganyikiwa na 
kile alichohisi ni jibu kwa serikali 
na wasomi kutoka ukosoaji ki-
geni.

Kwa sasa, mtaalamu huyo 
Dk. Ahn, yuko katika ufafanuzi 
kwamba, faida za kula nyama ya 
mbwa ina kiwango kidogo cha 
mafuta na inaweza cha chini cha 
mafuta na inaweza kutumika 
kama mbadala wa kiafya kwa 
nyama kama ya ng'ombe au ngu-
ruwe.

Anasisitiza mbwa anaachwa 
katika historia, hatua anayoihoji 
inakinzana na uhuru wa kimsingi 
ulioainishwa katika katiba ya 
nchi, Korea Kusini, Joo, akisema: 
"Huwezi kuamuru kile ambacho 
watu wanaweza kula na wasi-
chopaswa kula."

Maoni hayo yanakinzana na 
ya Lee Bora, mmiliki wa mbwa 
kwa miaka sasa, anayepinga kula 
nyama ya mbwa na anakarinisha 
sheria mpya kwa mikono miwili 
ichukue nafasi, akiorodhesha 
wasiwasi wake kuhusu ulaji wa 
nyama hiyo.

"Kihisia, natamani watu 
wasingefuga na kuchinja mbwa 
kwa ajili ya chakula," anatamka.

Nyama ya mbwa inayoandaliwa. PICHA ZOTE: MTANDAO 
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Na Renatha Msungu, 
DODOMA

HOSPITALI ya Rufani ya 
Mkoa wa Dodoma inatarajia 
kuanza kutumia gesi asilia 
ambayo itakuwa inazalishwa 
kitaalamu kwa kutumia 
masalia ya kondo la uzazi la 
mama aliyejifungua.
Mwenyekiti wa kitengo cha 

kusimamia ubora wa hu-
duma za hospitali hiyo, Dk. 
Edimundi Mgeni, aliyasema 
hayo wakati akizungumza 
na Nipashe na kueleza kuwa 
hatua hiyo itasaidia kupun-
guza gharama za uendeshaji.
“Hivi sasa kutakuwa hakuna 

gharama tena ya uchomaji 
taka za kondo la uzazi 
badala yake yatahifadhiwa 
kupitia teknolojia ya kisasa 
na baada ya kuoza yatatu-
mika kutengeneza gesi asilia 
ambayo itatumika katika 
matumizi mbalimbali hospi-
talini,” alisema.
Alisema mfumo huo wa 

kuhifadhi makondo hayo 
utaanza kutumika hivi kar-
ibuni na itaondoa adha ya 
kinamama kubeba maji ya 
moto hospitalini wakati wa 
kujifungua.
“Tunashukuru serikali kwa 

kushirikiana nasi kwenye 
kuhakikisha teknolojia hii 
inaanza kutumika, ipo tayari 
itaanza wakati wowote 
kuanzia sasa, wajawazito 
hivi sasa hawatakiwi kuja na 
maji ya moto,” alisema.
Naye Ofisa Habari wa hos-

pitali hiyo, Renatha Mzanje, 
alisema serikali imeendelea 
kuimarisha huduma za kib-
ingwa katika hospitali hiyo 
ili kutoa huduma bora kwa 
wananchi.

Na Thobias Mwanakatwe, 
MANYONI

WAZIRI wa Maji, Jumaa Awe-
so, amewaagiza wakurugenzi 
watendaji wa wizara hiyo 
na bodi za mamlaka za maji 
kupitia upya gharama za kuun-
ganishiwa huduma ya maji, ili 
zisiwe kikwazo kwa wananchi.
Alitoa agizo hilo juzi alipoku-

wa akizungumza na wananchi 
wa Kijiji cha Lusilile wilayani 
Manyoni mkoani Singida 
baada ya kufanya ukaguzi wa 
ujenzi wa mradi wa maji wa 
Kintinku - Lusilile. 
Aweso alisema mamlaka hizo 

kupitia bodi za mamlaka za 
maji zipitie upya gharama 
za kuunganishiwa maji kwa 
kuwa yameanza kujitokeza 
malalamiko kutoka kwa baadhi 
ya wananchi jambo ambalo 
serikali isingependa liendelee 
kujitokeza.
Alisema mamlaka hizo pia 

zihakikishe suala la ushirik-
ishwaji wa jamii na viongozi 
katika maeneo ambako miradi 
inatekelezwa linazingatiwa ili 
kusiwe na manung’uniko.
Alitumia nafasi hiyo kum-

shukuru Rais Samia Suluhu 
Hassan kwa kutoa fedha am-
bazo zimetumika kutekeleza 
miradi ya maji.
Aidha aliwapongeza watend-

aji wa sekta ya maji mkoani 
Singida kwa kazi nzuri wa-
nayoifanya katika kusimamia 
miradi ya maji na kuhakikisha 
huduma ya maji inaimarika.  
Mradi wa maji wa Kintinku-

Lusilile utakapokamilika uta-
hudumia wananchi zaidi ya 
55,000 kutoka vijiji 11 wilayani 
Manyoni mkoani Singida, uta-
gharimu Sh.bilioni 13.

Na Mwandishi Wetu

I
MEELEZWA kwamba nisha-
ti jadidifu ndiyo suluhisho 
pekee la kupunguza athari 
za mabadiliko ya tabianchi 

pamoja na ukosefu wa ajira kwa 
vijana.

Mkurugenzi Mtendaji wa 
Kampuni ya CSI Energy Group, 
Natacha Emilien, aliyasema 
hayo baada ya kuteuliwa kuon-
goza kampuni hiyo inayojihusi-
sha na nishati akisema nishati 
jadidifu inauwezo wa kuzalisha  
umeme wa uhakika na kutoa 
ajira.

“Nishati mbadala hunufaisha 
matabaka yote ya jamii kwa us-

awa zaidi, hasa wajasiriamali 
wadogo kutokana na upatikanaji 
wa nishati kwa bei nafuu, kutoa 
mafunzo.

“Pia inasaidia katika kushiriki-
ana na wajasiriamali wanawake 
kama makandarasi wadogo 
katika mnyororo wa thamani,” 
alisema Natacha.

Akizungumza katika konga-
mano la mjadala wa kitaifa wa 
nishati safi ya kupikia uliofanyi-
ka Novemba mwaka juzi, Mku-
rugenzi wa Taasisi ya Climate 
Action Network Tanzania, Dk. 
Sixbert Mwanga, alisema utafiti 
unaonyesha kwamba Tanzania 
ina kiwango kikubwa cha nishati 
safi inayotosheleza mahitaji ya 

wananchi wake.
Alisema nishati jadidifu ni 

chanzo kingine muhimu ki-
takachowezesha uzalishaji 
wa umeme bora kwa bei  
rahisi na kutosheleza mahitaji ya 
nchi.

Hivi karibuni Tanzania ili-
saini mkataba wa Wakala wa 
Kimataifa wa Nishati Jadidifu 
(Irena) ambao utasaidia kupun-
guza uharibifu wa mazingira 
unaotokana na uzalishaji wa ni-
shati isiyo rafiki.

Oktoba 31, 2023 Naibu Waziri 
Mkuu na Waziri wa Nishati, Dk. 
Doto Biteko, alitaja faida za mka-
taba wa Irene alipokuwa aki-
wasilisha azimio la mkataba huo 

bungeni jijini Dodoma.
Dk. Biteko alisema mkataba 

huo utasaidia kuimarika kwa 
mchango wa nishati jadidifu 
katika uzalishaji wa nishati ya 
umeme na kuliwezesha Taifa 
kuwa na vyanzo mchanganyiko 
vya umeme unaoendana na ma-
hitaji ya ukuaji wa kiuchumi na 
kijamii.

Faida nyingine ni nchi kupata 
taarifa na takwimu sahihi kuhu-
su masuala ya nishati jadidifu, 
fursa za uwekezaji katika nishati 
hiyo zilizopo, kuimarika kwa 
utaalamu, teknolojia, utafiti na 
uelewa kuhusu nishati jadidifu 
kwa watoa maamuzi na wadau 
mbalimbali wa nishati.

Nishati jadidifu yatajwa
kudhibiti athari tabianchi

Aweso aagiza 
kupitiwa upya
gharama za 
kuunganishiwa 
huduma ya maji

Hospitali ya 
Dodoma kutumia
kondo la uzazi 
kuzalisha gesi

Na Augusta Njoji, 
DODOMA

KATIKA kukabiliana na up-
ungufu wa maji katika Jiji la 
Dodoma, Mamlaka ya Majisafi 
na Usafi wa Mazingira Dodoma 
(DUWASA) inachimba visima 
16 katika maeneo ya Nzuguni 
na pembezoni mwa Jiji hilo, 
gharama ikiwa ni Sh.bilioni 1.19.

Meneja Miradi kutoka DU-
WASA, Mhandisi Norbert 

Mwombeki, aliyasema hayo 
jana alipokuwa akizungumza 
na waandishi wa habari jijini 
hapa juu ya mkakati wa kuima-
risha upatikanaji wa huduma 
ya maji.

Alisema visima hivyo vi-
taongeza kiwango cha uzal-
ishaji wa maji na kuboresha 
hali ya upatikanaji wa maji kwa 
Jiji la Dodoma kutokana na 
kukua kwa kasi.

“Jiji la Dodoma ni miongoni 

mwa majiji yanayokua kwa kasi 
hivyo kufanya mahitaji ya maji 
kuwa makubwa kwa sasa ma-
hitaji halisi yanakadiriwa kuwa 
zaidi ya lita milioni 133 na uzal-
ishaji kwa sasa ni lita milioni 
79.6,” alisema.

Aidha, alifafanua kuwa DU-
WASA imekamilisha uchim-
baji wa visima viwili na kati ya 
vitano katika eneo la Nzuguni 
vilivyogharimu Sh. milioni 260.

“DUWASA inaendelea na 

uchimbaji wa kisima kikubwa 
na kirefu cha maji cha mfano 
katika eneo la Nzuguni, am-
bapo uchimbaji wake umefikia 
mita 253 kati ya mita 300 zi-
takazochimbwa na utagharimu 
Sh. milioni 570 mpaka kukami-
lika kwake,” alisema.

Alisema uchimbaji wa kisima 
hicho cha mfano una lengo la 
kufikia tabaka la maji katika 
kina kirefu zaidi kuwahi kufiki-
wa kwa Jiji hilo. 

DUWASA kuchimba visima 16 kwa bil.1.19/-

Waziri wa Maji, Jumaa Aweso, akiwa amebeba mbuzi beberu aliyezawadiwa na 
wananchi wa Kijiji cha Lusilile, wilayani Manyoni, mkoani Singida juzi, baada 
ya kukagua mradi wa maji wa Kintinku-Lusilile ambao utavinufaisha vijiji 13 
kikiwamo kijiji hicho.  PICHA: THOBIAS MWANAKATWE

Alisema mfumo huo 
wa kuhifadhi ma-
kondo hayo utaanza 
kutumika hivi ka-
ribuni na itaondoa 
adha ya kinamama 
kubeba maji ya moto 
hospitalini wakati 
wa kujifungua.
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Ofisa Elimu wa Mkoa wa Mbeya, Mwalimu Juma Mageni, akizungumza na wanafunzi wa kidato cha kwanza katika 
Shule ya Sekondari Iziwa, jijini Mbeya alipokuwa kwenye ziara ya kufuatilia mahudhurio ya wanafunzi kwenye shule 
mbalimbali jijini humo, hivi karibuni. PICHA: NEBART MSOKWA

Na Nebart Msokwa, 
MBEYA

M
KUU wa Mkoa 
wa Mbeya, Juma 
Homera, ametoa 
wiki tatu kwa vion-

gozi wa Wilaya ya Chunya 
kuhakikisha wanafunzi wote 
waliochaguliwa kujiunga na 
kidato cha kwanza mwaka huu 
wanaripoti shuleni.

Homera alitoa agizo hilo jana 
wakati akizungumza na wana-
habari kuhusu hali ya usajili wa 
wanafunzi wa shule za msingi 
na sekondari mkoani hapa.

Alisema ikiwa sasa ni wiki 
ya pili tangu shule zifunguliwe 
bado hali ya wanafunzi wa ki-
dato cha kwanza kuripoti shu-
leni ndani ya mkoa huo siyo ya 
kuridhisha kwa maelezo kuwa 
idadi kubwa ya wanafunzi 
bado hawajaripoti.

Alisema mpaka sasa ni asilim-
ia 38 pekee ya wanafunzi wali-

ochaguliwa kujiunga na elimu 
ya sekondari ndiyo walioripoti 
shuleni, huku zaidi ya asilimia 
62 wakiwa bado mitaani.

Homera alisema Halmashau-
ri ya Jiji la Mbeya ndiyo ambayo 
inaongoza mkoani Mbeya kwa 
wanafunzi kuripoti shuleni 
kwa zaidi ya asilimia 81 ikifuati-
wa na Wilaya ya Kyela yenye 
asilimia 62 ya wanafunzi walio-
ripoti. Homera alisema kuwa 
Wilaya ya Chunya inaburuza 
mkia kwa kuwa na asilimia 18 
pekee ya wanafunzi wake wali-
ochaguliwa kujiunga na kidato 
cha kwanza ambao wameshari-
poti.

“Nitumie fursa hii kutoa wiki 
tatu kwa Mkuu wa Wilaya ya 
Chunya, Mkurugenzi na Ofisa 
Elimu wa Halmashauri hiyo 
kushughulikia suala hilo na 
kuhakikisha wanafunzi wote 
wanaripoti shuleni vinginevyo 
itanibidi niwachukulie hatua,” 
alisema Homera.

Alisema hakuna sababu ya 
wanafunzi kutoripoti shuleni 
kwa wakati kwa kuwa wa-
naruhusiwa kuanza masomo 
hata kama hawajakamilisha 
mahitaji ya shule kama vile 
nguo za shule, madaftari na 
vitu vingine ambavyo wana-
paswa kuwa navyo.

Hata hivyo Homera alisema 
kuwa mbali na kufuatilia wa-
nafunzi hao na kuwataka wari-
poti shuleni haraka, mkoa pia 
unaandaa ripoti nyingine ya 
wanafunzi waliochaguliwa ku-
jiunga na kidato cha kwanza 
katika shule za serikali, lakini 
wazazi wao wakawaondoa na 
kuwapeleka kwenye shule za 
watu binafsi.

“Tunatambua kuwa miongo-
ni mwa wale wanafunzi tulio-
wachagua kwenye shule zetu 
za serikali wapo ambao wazazi 
wao wameshawapeleka katika 
shule za watu binafsi na hivyo 
kuonekana kwenye takwimu 

zetu kuwa hawajaripoti shu-
leni, hawa nao tunawafanyia 
kazi ili tujue idadi yao na kuwa-
tolea taarifa,” alisema Homera.

Hivi karibuni Kamati ya 
Bunge ya Serikali za Mitaa ilipo-
fanya ziara yake mkoani Mbeya 
ilionyesha kukerwa na hali ya 
wanafunzi kutoripoti shuleni 
na kutoa maelekezo kwa Mkuu 
wa Mkoa kuhakikisha wanafun-
zi hao wanakwenda shuleni.

Katika maelekezo yake, 
kamati hiyo ilimtaka Mkuu 
wa Mkoa kupitia upya orodha 
ya mahitaji ya wanafunzi wa-
kiamini kuwa huenda ndiyo 
yakawa kikwazo kwa wazazi 
kuwapeleka watoto shuleni.

 Mwenyekiti wa Kamati hiyo, 
Denis Londo alisema yapo 
maelekezo ya jumla ya vitu am-
bavyo wanafunzi wanatakiwa 
kuwa navyo wanaporipoti shu-
leni na kwamba kuna uweze-
kano baadhi ya shule zikawa na 
maelekezo ya ziada.

RC atoa siku 21 wanafunzi 
waliofaulu kuripoti shuleni

DC awaomba 
viongozi  
wa dini 
kuhamasisha 
usafi
Na Nebart Msokwa, MBEYA

VIONGOZI wa dini mkoani 
Mbeya wametakiwa kutoa 
elimu ya usafi wa mazingira 
kwa wananchi ili kuepuka 
magonjwa ya mlipuko kiki-
wamo kipindupindu amba-
cho kimesharipotiwa kwenye 
baadhi ya mikoa.
Mkuu wa Wilaya ya Mbeya, 

Beno Malisa alitoa ushauri 
huo juzi alipozungumza na 
waumini wa Kanisa la Efatha 
wakati wa ibaada maalumu 
ya kuliombea taifa iliyo-
fanyika katika Kanisa Kuu 
lililopo Forest Mpya jijini 
Mbeya.
Alisema wananchi wana-

takiwa kufundishwa kunawa 
mikono mara kwa mara kwa 
kutumia majisafi na sabuni 
na kuhakikisha wanaosha 
matunda kabla ya kula.
“Tumekisikia kipindupindu 

huko Mwanza, Shinyanga 
na kule Kagera, huku kwetu 
hatuna kisa chochote lakini 
ni lazima tuanze kujihami 
maana ugonjwa huu huwa 
unasambaa kwa kasi kubwa 
sana,” alisema Malisa.
Alisema kipindi hiki cha 

mvua ugonjwa huo huwa 
unasambaa kwa kasi zaidi na 
hivyo akawataka wananchi 
kuhakikisha wanachemsha 
maji ya kunywa na kutumia 
dawa.
Malisa alisema viongozi wa 

dini wanaaminika na waumi-
ni wao kiasi kwamba waki-
wahamasisha ni rahisi kuele-
wa na kutekeleza kuliko mtu 
mwingine akiwaeleza.

Alisema wananchi wa-
natakiwa kufundishwa 
kunawa mikono mara 
kwa mara kwa kutumia 
majisafi na sabuni na 
kuhakikisha wanaosha 
matunda kabla ya kula.

Wanafunzi 9,356 kati ya 21,356 Njombe waripoti shuleni 
Na Elizabeth John, NJOMBE

WANAFUNZI 9,356 kati ya 
21,356 waliochaguliwa kujiunga 
kidato cha kwanza mwaka huu 
mkoani Njombe sawa na asilimia 
43.9 wameripoti shule za sekond-
ari walizopangiwa.

Hayo yalielezwa na Ofisa Elimu 
Mkoa wa Njombe, Nelasi Mu-
lungu, wakati wa ziara ya Mkuu 
wa Mkoa wa Njombe, Anthony 
Mtaka ya kutembelea shule za 
sekondari Lunyanywi na Mpechi.

Mulungu alisema hadi kufikia 
Januari 15 wanafunzi 9,356 pekee 

ndiyo walioripoti shuleni, huku 
12, 000 wakiwa bado hawajari-
poti, ambapo hatua mbalimbali 
zimeanza kuchukuliwa.

“Tumejaribu kuongea na 
viongozi wote, wakuu wa wilaya 
wakiongozwa na Mkuu wa Mkoa 
kuwashirikisha viongozi wa kata, 
watendaji wa kata, wenyeviti wa 
vijiji mpaka vitongoji kuhakiki-
sha kwamba watoto wote ambao 
wamefaulu mtihani wanaingia 
kidato cha kwanza,” alisema Mu-
lungu.

Mkuu wa Shule ya Sekondari 
Mpechi, Brown Kiswaga, alisema 

shule hiyo kwa sasa haina changa-
moto yoyote, hivyo aliwaomba 
wazazi kuwapeleka shule watoto 
waliopangiwa hapo.

“Wazazi waleteni watoto wenu 
waliopangiwa hapa kwa sababu 
hakuna changamoto Rais (Sa-
mia Suluhu Hassan) amebore-
sha miundombinu ya kusomea, 
waacheni watoto waje shule,” 
alisema Kiswaga.

Kwa upande wake, Mkuru-
genzi wa Halmashauri ya Mji wa 
Njombe, Kuruthum Sadick, alise-
ma hakuna mtoto atakaye achwa 
nyumbani ilihali amefaulu hivyo 

hatua kali zitachukuliwa kwa wa-
zazi watakaokaidi kuwapeleka 
watoto shule.

“Miundombinu imeboreshwa, 
serikali imeleta fedha nyinyi 
niwaombe wazazi mlete wato-
to shule msikae nao majumbani 
kwa sababu elimu ndiyo mkom-
bozi pekee kwa mtoto kuweza ku-
fikia ndoto zake,” alisema Sadick.

Naye Mkuu wa Mkoa wa 
Njombe, Antony Mtaka, alisema 
hakuna sababu ya mzazi ku-
tompeleka shule mtoto ilhali 
ameondoa vikwazo vingi.

“Wazazi wote wenye watoto 

wanafunzi niwaombe wawa-
toe watoto majumbani ili wa-
toto wote waje mashuleni lakini 
jambo lingine niwaombe sana  
wazazi kama una mtoto ni mwa-
nafunzi na wakati huu ni wakati 
wa kuwa darasani tusaidiane 
kwenye malezi kuhakikisha 
kwamba watoto hawatoroki,” 
alisema Mtaka.

Baadhi ya wanafunzi akiwamo, 
Warid Danda alitoa wito kwa 
wanafunzi wenzake kuzingatia 
masomo ili kufaulu vizuri kwa 
sababu serikali imeboresha mi-
undombinu.
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Na Elizabeth Zaya

ETHIOPIA na Tanzania 
zimekubaliana kushirikiana 
katika kuimarisha uchumi 
na diplomasia.
Makubaliano hayo yameto-

kana na mazungumzo yali-
yofanywa na Makamu wa 
Rais, Dk. Philip Mpango na 
Naibu Waziri Mkuu na Wa-
ziri wa Mambo ya Nje wa 
Ethiopia, Demeke Hassen.
Viongozi hao walifanya 

mazungumzo hayo juzi 
walipokutana kwenye mku-
tano wa Jukwaa la Uchumi 
Duniani (WEF), unaofanyika 
Davos, Uswisi.
Pia Dk. Mpango alifanya 

mazungumzo na Mkuru-
genzi wa Taasisi ya Global 
Plastic Action Partner-
ship, Clemence Schidm na 
kuikaribisha taasisi hiyo 
kushirikiana na Tanzania 
katika kukabiliana na taka 
za plastiki.
Kadhalika walikubaliana 

kufanya utafiti utakaowez-
esha kutambua aina ya taka 
zinazopatikana kando ya 
bahari na maeneo ya nchi 
kavu ili kusaidia kuandaa 
mkakati wa kukabiliana na 
changamoto hizo.
Dk. Mpango aliikaribisha 

taasisi hiyo kushirikiana na 
Tanzania katika kudhibiti 
taka za plastiki hususani 
mkoani Dodoma kwa kuan-
zisha miradi itakayowez-
esha uchakataji wa taka na 
utenganishaji wa taka za 
plastiki.
Dk. Mpango alisema ni 

vema kuandaa jukwaa la 
kimataifa kuhusu uchakataji 
wa taka za plastiki litaka-
lowakutanisha wakusanya 
taka wa ndani ya nchi na 
kampuni za kimataifa zina-
zojihusisha na shughuli hizo 
ili kujadili na kupata uzoefu 
kutoka katika kampuni hizo.
Makamu wa Rais anam-

wakilisha Rais Samia Suluhu 
Hassan, katika mkutano huo 
uliolenga kujadili masuala 
mbalimbali, ikiwamo uchumi 
na uwekezaji, utawala bora, 
usalama wa chakula, ma-
badiliko ya tabia ya nchi 
pamoja na kilimo.
Mkutano huo ulifunguliwa 

juzi na Rais na mwanzilishi 
wa jukwaa hilo, Prof. Klaus 
Schwab, ukifuatiwa na ho-
tuba kutoka kwa Rais wa 
Uswisi, Viola Amherd.
WEF umehudhuriwa na 

wakuu wa nchi na serikali 
kutoka mataifa mbalimbali, 
watendaji wakuu wa ma-
shirika ya kimataifa, wakuu 
wa taasisi na kampuni 
mbalimbali pamoja na wa-
fanyabiashara.

Na Mwandishi Wetu,  
Zanzibar

M
WENYEKITI wa 
Kamati Kuu ya Ki-
taifa ya Sensa ya 
Watu na Makazi ya 

Mwanza 2022, Kassim Majaliwa 
amesema baadhi ya wananchi 
wameanza kung’oa vibao vya 
utambulisho wa majina ya mi-
taa na namba za nyumba nchini 
na kurudisha nyuma maende-
leo ya nchi.

Majaliwa aliyasema hayo jana 
katika kikao cha 10 cha kamati 
hiyo kilichofanyika visiwani 
hapa.

Alisema taasisi zilizopo chini 
ya Wizara ya Tawala za Mikoa 
na Serikali za Mitaa (TAMISEMI) 
Tanzania Bara na Visiwani zina-
takiwa kufuatilia  na kuhakiki-
sha vibao vya anuani za majina 
ya mitaa nchini havihujumiwi 
na kubakia katika uhalisia wake 
ili kumrahisishia mwananchi 

kufika sehemu husika bila 
usumbufu.

Alizitaka serikali za mitaa ku-
weka sheria ambazo zitatoa ad-
habu kwa mtu atakayebainika 
kuharibu miundombinu  hiyo 
iliyowekwa na serikali kwa 
lengo la kurahisisha upatikanaji 
wa huduma kwa wananchi hasa 
kuhusu sensa ya watu na maka-
zi.

Alizitaka Serikali za Mitaa ku-
hakikisha wanapotoa vibali vya 
ujenzi kwa wananchi kugawa 
na namba za nyumba ili kurahi-
sisha upatikanaji wa maendeleo 
na serikali kufikia malengo yake 
ya kuwapatia huduma muhimu 
kupitia takwimu za sensa ya 
watu na makazi.

Majaliwa ambaye ni Waziri 
Mkuu wa Serikali ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania, alise-
ma taarifa za sensa ni muhimu 
kwa maendeleo ya Taifa amba-
zo hutumika katika kutambua 
matukio yanayotokea katika 

jamii.
Alitolea mfano namna taarifa 

za sensa zilivyosaidia kutambua 
idadi ya watu walioathirika kati-
ka maporomoko ya udongo yali-
yotokea katika Kijiji cha Katesh 
Wilaya ya Hanang’ mkoani 
Manyara na kusababisha watu 
kadhaa kufa, kujeruhiwa na ny-
umba kufukiwa na udongo.

Mwenyekiti Mwenza wa 
Kamati hiyo ambaye ni Maka-
mu wa Pili wa Rais wa Zanzi-
bar, Hemed Suleiman Abdulla 
alisema serikali imeridhika na 
namna viongozi wa serikali wal-
ivyotoa ushirikiano kufanikisha 
Sherehe za Miaka 60 ya Map-
induzi ya Zanzibar kwa mwaka 
huu zilizofanyika wiki iliyopita 
visiwani hapa.

Alisema jambo  hilo linadhi-
hirisha uimara wa Muungano 
wa Tanganyika na Zanzibar 
ambao umedumu kwa miaka 
mingi.

Kwa upande mwingine, ali-

ipongeza kamati hiyo kwa kazi 
kubwa wanayoendelea kuifanya 
ambayo inaonyesha ni jinsi gani 
viongozi wamekuwa wazalendo 
wa nchi yao kuwarahisishia 
wananchi kupata mahitaji na  
huduma stahiki kwa urahisi 
zaidi.

Hemedi aliwataka viongozi 
kuwa mstari wa mbele kuzisaid-
ia serikali zote mbili katika ku-
leta  maendeleo kwa wananchi 
kupitia takwimu za sensa hiyo 
mijini na vijijini.

Wajumbe wa kamati hiyo 
wamezitaka Tume ya Taifa ya 
Uchaguzi (NEC) na Tume ya 
Taifa ya Uchaguzi Zanzibar 
(ZEC) kuhakikisha zinatumia 
matokeo ya sensa hiyo hasa ya 
umri na jinsia kwa ajili ya kuhui-
sha kwenye daftari la wapi-
gakura ili watu wote wenye sifa 
za kupiga kura waandikishwe 
na kupata haki yao ya msingi ya 
kuchagua na kuchaguliwa ka-
tika chaguzi zijazo.

Wasiojulikana wang’oa vibao 
vya mitaa, namba za nyumba

Ethiopia, 
Tanzania 
zakubaliana
kuimarisha 
uchumi, 
diplomasia

Na Rahma Suleiman,  
ZANZIBAR

SHIRIKA la Viwango Tanzania 
(TBS) limesema ushirikiano bai-
na yake na  Shirika la Viwango 
Zanzibar (ZBS) umesaidia ku-
punguza kuwapo kwa bidhaa 
zisizokuwa na viwango kutoka 
Zanzibar kwenda Bara. 

Hayo yalisemwa jana na Mku-
rugenzi Mkuu wa TBS, Dk. Athu-
man Ngenya kwenye maonye-
sho ya biashara yanayofanyika 
Nyamanzi nje ya mji wa Zanzi-
bar.

Dk. Ng’enya alisema shirika 
hilo limeshiriki maonyesho 
hayo kwa ajili ya kuelimisha na 
kueleza umma mafanikio am-
bayo TBS limepata miaka 60 
iliyopita.

Alisema moja ya mafani-
kio makubwa ni ushirikiano 
baina yake na ZBS. “Ilikuwa ni 
muhimu kuwa na ushirikiano 
huu kwa sababu biashara kati 
ya visiwani (Zanzibar) na bara 
ni kubwa sana na zinahusiana 
na bidhaa mbalimbali ambazo 
zinadhibitiwa viwango na TBS 
na ZBS, kwa hiyo mnaweza kuo-
na umuhimu wa kuwa na ush-
irikiano huo,” alisema Ngenya.

Alisema ushirikiano huo 
umewezesha kupunguza bid-
haa ambazo hazina ubora baina 
ya pande hizo mbili za Muun-
gano na kuongezeka ubora.

Mtaalamu wa Lishe na Kion-
gozi wa Jumuiya ya Wenye Vi-
wanda Vidogo Tanzania (WA-
JATA), Issa Njoka alipongeza 
TBS kwa kuhudumia Watanza-

nia na kuimarisha viwanda kwa 
kuhakikisha vinazalisha bidhaa 
bora ambazo zinalinda afya za 
watumiaji.

Njoka ambaye alitembelea 
banda la TBS kwenye maonye-
sho hayo, alisema kama mzal-
ishaji wa bidhaa zinazotokana 
na kilimo amepata huduma 
na maelekezo ya kina kutoka 
kwa maofisa wa shirika hilo 
waliokuwa wanatoa elimu kwa 
wananchi.

“Lakini nimeweza kuelewa 
kuwa kila Mtazania na wazal-
ishaji kwa ujumla wanatakiwa 
wafike TBS ili waelimishwe ni 
namna gani wanaweza kupata 
bidhaa bora ili pale unapokuwa 
unakula kitu lazima kiwe kime-
thibitishwa na TBS,” alisema 
Njoka na kuongeza;

“Ni lazima Watanzania tuwe 
wazalendo tunapotaka ku-
nunua bidhaa ni lazima kuanga-
lia kama ina alama ya ubora ya 
TBS ili kuepuka kula bidhaa 
zenye madhara kiafya ambazo 
zinaweza kusababisha uka-
poteza maisha.”

Alisema kwenye vyakula zi-
napatikana sumukuvu na ny-
ingine, hivyo kila Mtanzania 
ajione ni sehemu ya TBS. “Natoa 
wito kwa kila Mtanzania kuitu-
mia TBS ili kuweza kuboresha 
bidhaa zetu kupitia shirika hili,” 
alisema Njoka.

  Aliwataka wazalishaji ku-
hakikisha wanatengeneza bid-
haa zenye ubora ili waheshi-
mike kwani wakiitumia TBS 
wanalijengea sifa taifa kuwa lina 
viwanda na bidhaa bora.

Bidhaa feki zapungua Zenji, Bara

Sehemu ya 
wananchi na 
wanachama 
wa Chama Cha 
Mapinduzi 
(CCM), wakifua-
tilia hotuba ya 
Mwenyekiti wa 
Taifa wa Chama 
hicho, Rais 
Samia Suluhu 
Hassan, alipo-
hutubia, baada 
ya kuweka jiwe 
la ufunguzi wa 
Tawi la CCM 
Chaani Mas-
ingini, Mkoa wa 
Kaskazini Un-
guja jana, akiwa 
katika ziara ya 
kukagua miradi 
mbalimbali ya 
chama. PICHA: 
IKULU
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Mtambo kutengeneza noti 
bandia wakamatwa Goba
Na Julieth Mkireri

JESHI la Polisi Mkoa wa 
Pwani limekamata mtambo 
wa kutengenezea fedha 
bandia Goba, jijini Dar es 
Salaam.

Kukamatwa kwa mtambo 
huo kumetokana na maho-
jiano kati ya watuhumiwa 
waliokamatwa na fedha 
bandia huko Msata wilaya 
ya kipolisi Chalinze na wa-
shirika wengine waliobaini-
ka baadaye mmoja wao 
akiwa mkazi wa Goba.

Kamanda wa Polisi 
Mkoa wa Pwani, Pius Lu-
tumo, alisema mtambo huo 
ulikamatwa katika makazi 
ya mmoja wa watuhumiwa 
baada ya upekuzi uliofany-
wa na jeshi hilo.

Pia zilikamatwa kompy-
uta, gundi, jiki, tina, rangi, 
visu na bunda la karatasi 
zikiwa katika hatua ya 
kutengeneza fedha hizo 
bandia.

Kabla ya kukamatwa 
mtambo huo Januari 10, 
katika Kijiji cha Msata, 

watuhumiwa walikamatwa 
na fedha bandia za kitanza-
nia noti 155 za Sh. 10,000.

Kamanda Lutomo 
alisema fedha hizo zenye 
thamani ya Sh. 1,550,000 zi-
likamatwa na watuhumiwa 
Mbaraka Miraji (54) na Zena 
Issa (42), wakazi wa Buza, 
jijini Dar es Salaam.

Alisema kukamatwa kwa 
watuhumiwa hao kume-
fanikishwa na mmoja wa 
raia wema baada ya kutilia 
shaka noti ya Sh. 10,000 
aliyoipokea kwa malipo ya 
huduma katika nyumba ya 
kulala wageni huko Msata.

Baada ya mahojiano poli-
si ilibaini washirika wao Ma-
sumbuko Paul (54), mkazi 
wa Goba na Elias Wandiba 
(50), mkazi wa Kimara Suka, 
jijini Dar es Salaam wakiwa 
na fedha nyingine zenye 
thamani ya Sh. 12,000,000 
za noti za Sh. 10,000, 5,000 
na 2,000.

Polisi imetahadharisha 
wananchi kuwa makini na 
fedha wanazopokea kutoka 
kwa watu.

Na Ibrahim Yassin, KYELA

MWIMBAJI maarufu wa kwaya 
kwenye kanisa moja la kiroho 
kijiji cha Ikulu, Kata ya Ipinda 
wilayani Kyela mkoani Mbeya, 
Aliko Mwakalibule (38), anay-
etuhumiwa kumuua mkewe Met-
rida Kyoma (22) kwa kumkata na 
panga amenaswa akiwa bwawa 
la Mtera, mkoani Iringa.

Mwenyekiti wa Kijiji cha Ikulu, 
Brasto Mwandunga, alisema 
mtuhumiwa alitenda kosa hilo 
Januari mosi, mwaka jana baada 
ya kutoka naye kwenda kunywa 
pombe kijiji jirani cha Kafundo 
wakiwa na mtoto wa miaka 
minne.

Alisema usiku saa nne wakati 
wakirejea nyumbani, walipita 
njia ya mkato kwenye vichaka 

akiwa na kusudio la kutenda 
kosa hilo baada ya kuficha panga 
kichakani walikokuwa wanapita 
na kumkata sehemu mbalim-
bali mkewe na kusababisha kifo 
chake.

“Kijana huyo ni mtanashati 
muumini wa kanisa la kiroho na 
muimba kwaya maarufu ame-
shangaza watu juu ya mauaji 
hayo, kabla ya kutekeleza mauaji 
aliuza uwanja akanunua pan-
ga akalificha kichakani, fedha 
zingine alizitenga kwa ajili ya 
safari ya kutoroka,” alisema 
Mwandunga.

Ofisa Mtendaji wa Kijiji cha 
Ikulu, Jackson Mwang’onda, 
alisema baada ya kupigiwa simu 
na Mwenyekiti alifika eneo hilo 
na kupiga simu polisi na kum-
chukua mwanamke huyu akiwa 

hajiwezi ambaye alifariki wakiwa 
njiani kuelekea hospitali.

Alisema mtuhumiwa alikuwa 
na wivu wa kupindukia kwa 
kuwa alikuwa na ugomvi na 
mkewe kila akimwona anasal-
imiana na mwanamume ilikuwa 
ni shida na huyo alikuwa mwan-
amke wa tano kuishi naye baada 
ya wanne kuachana nae kwa 
nyakati tofauti kutokana na vi-
tendo vyake.

Ofisa Mtendaji wa Kata ya Ip-
inda, Ally Joel alisema baada ya 
tukio walianzisha msako kwa 
kuweka mitego sehemu mbal-
imbali hadi ilipofika jana wali-
popatiwa taarifa kuwa yupo 
Migoli kwenye Bwawa la Mtera  
linalotumika kwa uvuvi wa sa-
maki.

Alisema baada ya kupata 

taarifa hizo kwa kushirikiana 
na uongozi wa Migoli na Jeshi la 
Polisi walimnasa na kumweka 
rumande na taratibu za kumsa-
firisha kwenda Kyela zinaende-
lea.

Alisema katika kijiji cha Ikulu 
hilo ni tukio la pili mfululizo, 
kwa siku za hivi karibuni Erasto 
Kikali (43), alikamatwa na polisi 
kwa tuhuma za kumuua mkewe 
kwa kipigo kwa kumpaka sumu 
ya kuulia magugu mdomoni  
huku chupa hiyo akiiweka pem-
bezoni mwa mwili ili ijulikane 
alijiua.

Alisema uchunguzi wa madak-
tari ulibaini marehemu hakuny-
wa sumu bali aliuawa kwa kipigo 
baada ya kuona alama za uvimbe 
mgongoni.

Mkuu wa Wilaya ya Kyela, 

Josphine Manase, alisema wame-
kuwa wakitoa elimu mara kwa 
mara ili kumaliza vitendo hivyo 
na kwamba wanaume wengi 
wamekuwa wakiwajeruhi wake 
zao kwa wivu wa mapenzi na 
kukimbilia nchini Malawi.

Alisema kutokana na matukio 
hayo, wataendelea kutoa elimu 
zaidi kuanzia ngazi za vitongoji, 
vijiji, kata na tarafa kupinga vi-
tendo hivyo.

Kamanda wa Polisi mkoani 
Iringa, Alan Bukumbi, akizun-
gumza kwa njia ya simu alisema 
bado hajapewa taarifa na Mkuu 
wa Polisi wilaya na kwamba 
atalizungumzia kwa kina 
sakata hili atakapopewa taar-
ifa ili taratibu za kumsafirisha  
mtuhumiwa kwenda Kyela zi-
fanyike.

Anayetuhumiwa kumuua mkewe anaswa Mtera

Mkuu wa Wilaya ya Tanga, James Kaji ambaye ni Kaimu Mkuu wa Wilaya ya Muheza, akizun-
gumza na askari polisi kata, baada ya kumalizika kwa kikao kazi mjini Muheza juzi. Kulia kwake ni 
Mkuu wa Upelelezi wa Makosa ya Jinai wa wilaya  hiyo, Charles Ntenga.  PICHA: STEVEN WILLIAM
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Mchungaji Paul Mackenzie 
akabiliwa na mashtaka 10
NAIROBI, Kenya

MKURUGENZI wa mashtaka 
nchini Kenya Renson Ingonga 
ameidhinisha mashtaka 10 
dhidi ya mchungaji mwenye 
utata Paul Mackenzie wa Kani-
sa la Good News International, 
anayetuhumiwa kusababi-
sha vifo vya watu zaidi ya 
430 eneo la Shakahola pwani 
ya  nchi hiyo.

Mchungaji Mackenzie hivi 
karibuni alituhumiwa na kash-
fa ya kuwalazimisha waumini 

wa kanisa lake kufunga hadi 
kufa ili waende kukutana na 
Mungu.

Pia Mahakama Kuu mjini 
Malindi iliupa upande wa 
mashtaka siku 14 kufanya tath-
mini ya afya ya akili kwa Paul 
Mackenzie na washtakiwa 
wengine 30 kabla ya kusome-
wa mashtaka kwa madai ya 
mauaji ya watu wengi huko 
Kilifi.

Kiongozi huyo wa mashtaka 
alieleza jana kuwa baada ya ku-
tathmini faili la uchunguzi ku-

toka idara ya upelelezi alibaini 
kwamba kuna ushahidi wa ku-
tosha wa kumshtaki mchun-
gaji Mackenzie na washirika 
wake 95 wanaohusishwa na 
vifo vya washirika wa kanisa 
hilo la kufunga hadi kufa.

Ilielezwa kuwa baadhi ya 
mashtaka dhidi ya Mackenzie 
ni mauaji, ugaidi pamoja na 
kuua bila kukusudia na ku-
sababisha majeraha ya mwili.

Kwa mujibu wa sheria ya 
Kenya ya kuzuia ugaidi na 
uhalifu wa kupangwa, watuhu-

miwa hao watashtakiwa kwa 
kuhusika kwenye uhalifu wa 
kupangwa na mafunzo yenye 
itikadi kali.

Aidha, chini ya sheria ya ku-
walinda watoto Mackenzie na 
washirika wake watakabiliwa 
na kosa la ukatili dhidi ya wa-
toto na ukiukaji wa haki ya ku-
pata elimu.

Hata hivyo Mackenzie na 
watuhumiwa wenzake wame-
kuwa mahabusu kwa zaidi ya 
miezi saba tangu mwezi Mei 
2023 hadi sasa. RFI

ABUJA, Nigeria

MLIPUKO mkubwa umetokea 
katika mji wa Ibadan nchini 
Nigeria na kuua watu wawili 
na kujeruhi 77 usiku wa kua-
mkia jana. Na kwamba jitihada 
za uokoaji zinaendelea katika 
vitongoji saba vya jiji hilo le-
nye idadi kubwa ya watu.
Inaelezwa kuwa chanzo cha 

mlipuko huo bado hakijafaha-
mika, lakini mamlaka inashuku 
kuwa huenda ulichochewa na 
vilipuzi vya uchimbaji madini 
vilivyohifadhiwa ndani ya ny-
umba. Huku picha zikionyesha 
majengo yaliyogeuzwa vifusi 
na magari yaliyoharibiwa na 
mlipuko.
Pia ilielezwa kuwa polisi 

waliahidi kufanyika uchunguzi 
wa haraka kuhusu mlipuko 
huo, huku shahidi mmoja 
akielezea duka moja kuharibi-
wa katika Wilaya ya Bodija.
“Tunasikia kishindo kikubwa 

saa 7:30 usiku na maduka ya 
Dominoes Pizza na Ace Mall 
huko Bodija ziliharibiwa,” 
alisema.
Naye Mkuu wa Mkoa huo, 

Seyi Makinde, alisema 
“Uchunguzi wa awali wa vy-
ombo vya usalama umebaini 
kuwa wachimbaji haramu 
waliokuwa wakimiliki moja 
ya nyumba huko Bodija wa-
likuwa wamehifadhi vilipuzi 
vilivyosababisha mlipuko 
huo”.BBC

Mlipuko 
waathiri 
vitongoji 
Nigeria

WASHINGTON, Marekani

BAADA ya Rais wa zamani wa 
Marekani, Donald Trump, kuibu-
ka mshindi  kwenye uchaguzi wa 
mapema wa kuidhinisha mgom-
bea urais wa Republican, kwa 
kujipata asilimia 51 ya kura zilizo-
pigwa, macho yote sasa yanaele-
kezwa kwenye jimbo la New 
Hampshire ambako uchaguzi 
utafanyika.

Inaelezwa kuwa jimbo la New 
Hampshire litafanya uchaguzi wa 
awali wa kumwidhinisha mgom-
bea wa urais wa Chama cha Re-
publican, Jumanne ya wiki ijayo.

Aidha, katika uchaguzi uliopita 
uliofanyika katika Jimbo la Iowa 
wapinzani wa Trump walishind-
wa kwa asilimia kubwa akiwamo 
Gavana wa Florida Ron DeSantis 
akiwa na asilimia 21.2 ya kura zi-
lizopigwa, akifuatiwa na Gavana 

wa South Carolina Nikki Haley, 
ambaye alipata asilimia 19.1, na 
mfanyabiashara Vivek Ramas-
wamy akiwa na asilimia 7.7.

Wawaniaji watatu wa chama 
hicho, Trump, Desantis na Nikki 
Haley, ndio watakaoshindana 
wiki ijayo, baaada ya muwaniaji 
wa nne, Vivek Ramaswamy ku-
jiondoa kutokana na uchaguzi 
wa Jumatatu. Huku wengine 
wote wakitajwa kupata chini ya 
asilimia moja ya jumla ya kura 
zilizopigwa.

Hata hivyo inaelezwa kuwa 
ushindi huo unampa motisha 
Trump kwenye uchaguzi sawa na 
huo utakaofanyika New Hamp-
shire, ambako Haley amekuwa 
akipata umaarufu mkubwa, kwa 
matumaini kwamba ataweza 
kushinda na kuleta mwamko 
mpya kwenye kampeni za Re-
publican.

Vile vile ilielezwa kuwa mara 
ya mwisho kwa Trump kushiriki 
kwenye uchaguzi wa Iowa ili-
kuwa 2016 alipokuwa akitafuta 
uteuzi wa rais, ambapo alishind-
wa na Seneta wa Texas Ted Cruz, 
wakati huo akijipatia asilimia 
24.3 ya jumla ya kura zilizopigwa.

MASHTAKA YAMZONGA
Ilibainisha kuwa licha ya ushin-

di alioupata Trump, pia anatara-
jiwa leo kuwasili New York baada 
ya kushtakiwa na Jean Carroll 
kwa mara ya pili katika mahaka-
ma ya kiraia kwa kumkashifu, na 
kwamba mwaka 2023 alimshtaki 
kwa mara ya kwanza kwa tuhu-
ma za unyanyasaji wa kijinsia. 

Inaelezwa kuwa Trump ali-
tangaza nia yake ya kwenda ku-
jitetea ana kwa ana katika chum-
ba cha mahakama dhidi ya Jean 
kutokana na mashtaka hayo.

Trump alisema hajawahi ku-
muona mwanamke huyo mais-
hani mwake (…) na hajui yeye ni 
nani, akisisitiza mwanamke huyo 
ni muongo, licha ya kuelezwa 
kuwa mwezi Mei ilitolewa huku-
mu ya kumlipa Jean dola milioni 
tano kwa unyanyasaji wa kijinsia 
unaodaiwa kufanyika mwaka 
1996, huku kashfa hiyo ikiibuliwa 
2022.

Wakili wa mlalamikaji, Roberta 
Kaplan, alimwandikia hakimu 
akieleza wasiwasi wake kwamba 
upande wa Chama cha Repub-
lican ungegeuza kesi hiyo kuwa 
sarakasi na kutaka kuzua fujo.

Ilielezwa kuwa kesi hiyo itakay-
osikilizwa leo kwa uteuzi wa ma-
jaji, inatarajiwa kudumu kwa siku 
kadhaa, na kwamba ni kitendo 
cha pili cha aina yake.

Mei 9, 2023, majaji 12 wa ma-
hakama ya kiraia ya Manhattan 

kwa kauli moja waliamua kwam-
ba Trump alihusika na shambu-
lio la kijinsia kwa Jean, mnamo 
1996, katika chumba cha duka 
kuu la New York, na kwamba pia 
alimkashifu Oktoba 2022.

Majaji walimhukumu Donald 
Trump, ambaye alikata rufani 
na hakuwahi kufunguliwa mash-
taka ya jinai katika kesi hiyo, kwa 
fidia ya dola milioni tano, zaidi ya 
Sh.bilioni 12.5.

Ilielezwa kuwa Jean pia ali-
wasilisha malalamiko ya ku-
kashifiwa kwa taarifa za awali za 
Trump, mwezi Juni 2019, kufua-
tia tuhuma zake za kwanza za 
ubakaji zilizomo kwenye kitabu.

Inabainishwa kuwa mwan-
amke huyo anatafuta angalau 
fidia ya dola milioni 10, sawa na 
Sh. bilioni 25 kwa madhara yake 
ya kimaadili na kitaaluma. VOA, 
RFI

Trump anapoendeleza jitihada kugombea urais

Maofisa wa uokoaji wakiwa katika eneo lililokumbwa na mlipuko jana Nigeria. PICHA: MTANDAO



Na Saada Akida 

RAIS wa Singida Fountain Gate FC, 
Japhet Makau, amesema changa-
moto ya kukosa  fedha ndio 
imesababisha wachezaji wake 
tegemezi kuondoka lakini pia 
wanahitaji kumalizana na nyota 
wengine ambao wanaidai timu 
hiyo, imeelezwa.

Makau aliliambia Nipashe 
amelazimika kuuza baadhi ya 
wachezaji ndani na nje ya nchi ili 
kupata fedha zitakazowasaidia ku-
kamilisha mchakato wa kuwalipa  
wachezaji waliovunja mikataba 
yao na kusababisha kufungiwa 
kusajili  na Shirikisho la Soka la 
Kimataifa (FIFA).

Rais huyo alisema katika siku za 
hivi karibuni kumetokea sintofa-
hamu na mambo mengi kuhusu 
timu yao lakini ameweka wazi 
wanapambana kuhakikisha wa-
naondoka na changamoto zina-
zowakabili.

“Tutajipanga kuhakikisha mambo 
yanarudi katika utaratibu mzuri, ni 
kweli baada ya kufanya biashara 
ya kuwauza baadhi ya nyota wetu, 
fedha zinazopatikana zitakwenda 
moja kwa moja kutatua changa-
moto tulizonano, tunaahidi kureje-
sha timu yenye ushindani,” Makau 
alisema.

Aliongeza wameshaanza kufan-
ya mazungumzo na nyota wengine 
ambao kwa ajili ya kuziba nafasi 
zilizoachwa na nyota walioondoka 
na kukiongezea kikosi nguvu.

“Singida Fountain Gate FC kazi 
yetu ni soka na hatuna sehemu 
ya kuingizia fedha zaidi ya mpira 
wa miguu kwa kuuza baadhi ya 
wachezaji na kuongezea tulizopata 
katika vyanzo vingine ili kutatua 
changamoto tulizokuwa nazo.

Uamuzi wa kuuza baadhi ya 
wachezaji ambao wako katika 
kiwango bora ulitokana na kuhi-
taji fedha, lakini kuuza nyota 
wetu hao hatuwezi kuathiri timu 
yetu katika mipango yetu ya 
kufanya vizuri katika Ligi Kuu na 
mashindano mengine yaliyopo 
mbele yetu,” alisema Makau.

Aliongeza uamuzi wa mchezaji 
yupi aondoke ulifanywa kwa 
kulishirikisha benchi la ufundi 
linaloongozwa na Kaimu Kocha 
Mkuu, Thabo Senong, ambaye 
alitoa baraka katika kukamilisha 
mchakato huo.

“Kocha Thabo alishirikishwa na 
kuridhia kuondoka kwa baadhi ya 
wachezaji wetu ili kupata fedha 
na tujipange na usajili wa dirisha 
kubwa la usajili. Tunatarajia hadi 
kufikia Aprili, mwaka huu tut-
akuwa tumemalizana na wachezaji 
wote wanaotudai, sasa tayari 
tumeshamalizana na nyota wawili 
ingawa hatuwezi kuweka wazi 
majina yao kwa sasa,” aliongeza 
rais huyo.

Ukata sababu 
nyota kukimbia 
Singida FG

Na Saada Akida 

KOCHA Mkuu wa Yanga Prin-
cess, Charles Haalubono, 
ameilalamikia safu ya ulinzi na 
ushambuliaji kukosa umakini 
uliosababisha kupoteza alama 
tatu dhidi ya Ceasiaa Queens 
katika mechi ya Ligi Kuu ya 
Soka ya Wanawake Tanzania 
iliyochezwa kwenye Uwanja 
wa Azam Complex, Dar es Sa-

laam juzi.
Bao pekee katika mechi hiyo 

lilifungwa na Janeth Matulanga 
dakika ya 60.

Akizungumza na gazeti 
hili, Haalubono, alisema kip-
indi cha kwanza walifanikiwa 
kutengeneza nafasi lakini wa-
chezaji wake walishindwa kuzi-
tumia vyema na kusababisha 
kukosa mabao.

Kocha huyo alisema hata 

baada ya kurejea dakia 45 za 
mwisho safu yake ya ulinzi 
ilifanya makosa ambayo wap-
inzani wao waliyatumia ku-
waadhibu na kuondoka na 
alama tatu katika mchezo huo.

“Tumepoteza mechi kwa 
kukosa umakini, mchezo uli-
kuwa wa ushindani mkubwa 
tumepata nafasi tumeshindwa 
kuzitumia na wachezaji wan-
gu na tumeona mapungufu 

tunarudi uwanja wa mazoezi 
kufanyia kazi na kujiandaa na 
mchezo ujao,” alisema kocha 
huyo.

Aliongeza anahitaji wache-
zaji wake kuongeza umakini 
katika michezo iliyopo mbele 
yao huku akisikitika kupoteza 
mechi mbili mfululizo.

Yanga Princess yenye pointi 
tisa ilipoteza mchezo dhidi ya 
watani zao, Simba Queens.

Na Oliver Albert

A
ISHA Mnunka, 
mshambuliaji wa 
Simba Queens ana 
balaa, ndivyo una-

vyoweza kusema kwa jinsi 
anavyozidi kuonyesha ki-
wango bora katika Ligi Kuu ya 
Soka ya  Wanawake Tanzania, 
inayoendelea.

Mshambuliaji huyo ambaye 
alisajiliwa na Simba Queens 
Juni mwaka, 2021 akitokea Al-
liance Girls ya Mwanza,  hivi 
sasa ndiye kinara wa mabao 
katika ligi akiwa amepachika 
wavuni magoli nane huku 
pia akiongoza kwa 
kufunga hat-trick, 
nyota huyo tayari 
ana hat-trick 
mbili.

M c h e z a j i 
huyo alifunga 

hat-trick yake ya pili juzi na 
kuiongoza timu yake kutoka 
nyuma na kupata ushindi wa 
mabao 3-2 dhidi ya Amani 
Queens.

Mabao hayo
 yamemfanya Aisha

 kuwa kinara  wa
 ufungaji akifuatiwa 

na Winfrida Gerald na
 Stumai Abdallah wote 

kutoka JKT Queens 
ya Dar es Salaam, 
kila mmoja akiwa

 amefunga mabao sita.
Msimu huu umeonekana 

kuanza vizuri kwa Aisha am-
baye amekuwa akianza ka-

tika kikosi cha kwanza 
mara kwa mara tofauti 

na msimu uliopita 
ambapo alikaa ben-
chi mara nyingi, hivyo 
kumaliza msimu aki-

wa na bao moja tu. 
Kocha Msaidizi wa Simba 

Queens, Mussa Hassan ‘Mgo-
si’, amefurahishwa na ki-
wango cha nyota huyo huku 
akimtaka kuendelea kupam-
bana kwa ajili ya timu na yeye 
binafsi.

“Amekuwa na kiwango bora 
tangu kuanza kwa msimu, 
ndio maana tumeendelea 
kumpa nafasi ya kucheza na 
amethibitisha kwa  kufanya 
ambacho benchi la ufundi 
linataka.

“Muhimu asibweteke, 
aendelee kupambana kwa aji-
li ya timu kwa sababu msimu 
huu tunataka kurudisha hes-
hima  ya Simba kwa kutwaa 
ubingwa, “ alisema Mgosi.

Akizungumzia mchezo wao 
dhidi ya Amani ambao ilibidi 
watoke nyuma kwa mambo 
2-1 na kupata ushindi wa ma-

bao 3-2, Mgosi alisema uliku-
wa mchezo mgumu.

“Mchezo ulikuwa mgumu 
sana kwa sababu Amani 
Queens wana wachezaji wa-
zuri kwa sasa na hiyo imetu-
onyesha  hatutakiwi kubwete-
ka lazima tujiandae sana 
kwa michezo mingine ijayo 
ili kutimiza malengo yetu, “ 
alisema Mgosi.

Michezo mingine iliyoche-
zwa juzi, Yanga Princess ililala 
kwa bao 1-0 dhidi ya Ceasiaa 
Queens, JKT Queens iliichapa 
Alliance Girls mabao 5-0, Bao-
bab Queens ilitoka sare ya 
mabao 2-2 dhidi ya Fountain 
Gate Princess wakati Bunda 
Queens iliinyuka Geita Gold 

Queens ma-
bao 2-0.

Umakini tatizo kubwa Yanga Princess

MNUNKA HATARI AKIIBEBA
SIMBA QUEENS LIGI KUU
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Mshambuliaji wa Simba Queens, Aisha Mnunka (kulia), akipokea mpira kutoka kwa mwamuzi, Amina Kyando, baada 
ya kufunga hat-trick katika mechi ya Ligi Kuu ya Soka ya Wanawake Tanzania dhidi ya Amani Queens iliyochezwa 
kwenye Uwanja wa Ilulu, Lindi. Simba Queens ilishinda mabao 3-2. PICHA: SIMBA SC



AIT-NOURI ANUKIA EPL

ARSENAL na Liverpool zimeonyesha nia ya kum-
sajili beki wa kushoto wa Wolves na Timu ya Taifa ya 
Algeria, Rayan Ait-Nouri, 22. (Football Transfers)

ALCANTARA NJIA MOJA

LIVERPOOL wanataka kusalia na kiungo wa kati wa 
Hispania, Thiago Alcantara, 32, lakini mchezaji huyo 
amezivutia Flamengo ya Brazil na Al-Ettifaq ya Saudi 
Pro League. (Teamtalk)

NEWCASTLE KUJIPANGA UPYA

KLABU ya Newcastle wanaenda kukagua mipango 
yao ya uhamisho wa Januari katika mkutano maalum 
wiki hii kufuatia jeraha la kiungo wa kati wa Brazil, Jo-
elinton, 27. (Guardian)

YAMKATAA GYOKERES

CHELSEA haina nia ya kumnunua mshambuliaji 
wa Sporting CP na Sweden, Viktor Gyokeres, 25, li-
cha ya ripoti za ofa ya pauni milioni 73 kuwekwa kwa 
mchezaji huyo. (Football London)

REGULION KUTUA SPURS

BRENTFORD imefanya makubaliano ya mdomo na 
Tottenham Hotspur kwa ajili ya kumnunua kwa mkopo 
beki wa kushoto wa Hispania, Sergio Reguilon, 27, in-
gawa hakuna kipengele cha chaguo la kununua kwa 
mkataba wa kudumu. (Fabrizio Romano kupitia X)

MBAPPE MKATABA MNONO

KLABU ya Paris St-Germain imeripotiwa kumpa 
mshambuliaji wa Ufaransa, Kylian Mbappe, 25, mka-
taba mpya wenye thamani ya euro milioni 100 kwa 
msimu ili kujaribu kumbakiza. (AS kupitia Mirror)

ZIRKZEE ATAJWA UNITED

KLABU ya Manchester United inamlenga msham-
buliaji wa Bologna, Joshua Zirkzee, 22, msimu wa joto. 
(Florian Plettenberg)

WOLVES YAMFUATA BROJA

KLABU ya Wolves inafikiria kumnunua Armando 
Broja, 22, ambaye mustakabali wake unategemea 
iwapo Chelsea itasajili mwezi huu. (Guardian)

MOURINHO KUREJEA PORTO

JOSE Mourinho, anaweza kurejea katika usimamizi 
na klabu yake ya zamani ya FC Porto baada ya kutim-
uliwa na AS Roma Jumanne. (Express)

SOARES KUTUA ARSENAL

ARSENAL ipo katika mazungumzo na Besiktas 
kuhusu dili la kumnunua mlinzi wa Timu ya Taifa ya 
Ureno, Cedric Soares, 32. (Mail)

TRAORE, CHAMBERS KUONDOKA

MSHAMBULIAJI wa Burkina Faso, Bertrand Traore na 
mlinzi wa England, Calum Chambers, wanazivutia klabu 
za Ulaya baada ya kuambiwa wanaweza kuondoka As-
ton Villa katika dirisha la Januari hii. (Football Insider)

ZISIKUPITE
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BARCELONA, Hispania

K
OCHA wa Barcelona, Xavi 
Hernández, anapambana ku-
waweka wachezaji upande 
wake huku sehemu ya kikosi 

cha kwanza ikipoteza imani naye, 
kwa mujibu wa ESPN.

Barca ilichapwa mabao
 4-1 na Real Madrid katika 

fainali ya Supercopa ya
 Hispania iliyochezwa

 Jumapili iliyopita,
 lakini vyanzo vinasema 

kukatishwa tamaa
 kulitangulia kushindwa 
kwa Clásico huko Saudi 

Arabia.

Wachezaji kadhaa wamekuwa 
wakihoji mbinu za timu kwa muda, 
pia wamekerwa Xavi alisema hawa-
jaweza kuzoea mtindo wa uchezaji 
wa Barca. Chanzo kimoja cha habari 
kilisema sio wachezaji wote wana 
maoni sawa, lakini wengine wanahisi 
amekuwa hana ukali kwa baadhi ya 
nyota wa kikosi hicho.

Chanzo kilicho karibu na Xavi 
kinasisitiza hisia za kocha huyo ni 
wachezaji bado wako naye, huku 
kikikiri kuna uwezekano wachezaji 
wengi kutokuwa na furaha.

Wanatambua matokeo hayaja-
tarajiwa hadi sasa msimu huu, lakini 

    Ni kutokana na viwango 
wanavyoonyesha katika mbio...

Alhamisi Januari 18, 2024
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NYOTA BARCELONA 
WAMVURUGA XAVI

wanasema Xavi amefurahishwa na 
tabia iliyoonyeshwa na timu nzima. 

Ushindi wa 3-2 dhidi ya Almeria 
kabla ya Krismasi ulitajwa na chanzo 
kimoja kama “badiliko” katika uhusi-
ano kati ya wachezaji na kocha.

Xavi alisema baada ya mchezo huo 
alitoa mazungumzo magumu zaidi 
ya timu yake wakati wa mapumziko 
huku Barca wakijitahidi kupata 
ushindi kwa bao la ushindi dakika ya 
83 kutoka kwa Sergi Roberto dhidi ya 
klabu ya mwisho ya LaLiga, ambayo 
haijashinda msimu huu.

Hata hivyo, ingawa wakati huo 
umetajwa, mashaka yamezuka hapo 
awali Barca ilipopata kichapo kwe-
nye LaLiga dhidi ya Madrid na Gi-
rona na kwenye Ligi ya Mabingwa 
Ulaya dhidi ya Shakhtar Donetsk na 
Royal Antwerp.

Xavi amesema katika mikutano 
kadhaa ya wanahabari anaamini 
uhusiano na wachezaji wake bado 
ni mzuri. Akizungumza baada ya 
kushindwa na Madrid, alisema bado 
anawaamini na anaamini wanaweza 
kubadilisha msimu.

Wakati huo huo, Mkurugenzi 
wa Michezo, Deco, alisema “haina 
maana” kuhoji hatima ya Xavi, ak-

iongeza kocha huyo, ambaye hivi 
majuzi alisaini mkataba mpya hadi 
2025, aliendelea kuungwa mkono na 
klabu hiyo.

Lakini vyanzo vya ESPN havi-
jasema wazi, vikikubali kwamba 
kuna mashaka juu ya mustakabali 
wa Xavi zaidi ya msimu huu, licha ya 
kuongezewa mkataba huo.

Hilo linaonyesha imani inapun-
gua, lakini hali ya usawa ya kifedha 
ya Barca inafanya ngumu kumfukuza 
Xavi na kuteua mbadala wake.

Vyanzo viliongeza iwapo Xavi 
ataondoka kabla ya msimu kuisha 
mchezaji wa zamani wa kimataifa wa 
Mexico, Rafa Marquez, ndiye chaguo 
linalopendekezwa na Rais, Joan 
Laporta, kuchukua nafasi yake kwa 
muda.

Kipigo cha Jumapili kutoka kwa 
Madrid kilikuza uchezaji mbaya wa 
hivi majuzi wa Barca, ambao hau-
jawahi kuadhibiwa kulingana na 
matokeo lakini umekosolewa na vy-
ombo vya habari vya ndani.

Wameporomoka kwa pointi nane 
nyuma ya vinara wa LaLiga, Girona, 
ambao wamecheza mechi moja 
zaidi, na wapo pointi saba nyuma ya 
Madrid, wanaoshika nafasi ya pili.
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ABIDJAN, Ivory Coast

NYOTA wawili wa Yanga, Stephane 
Aziz Ki na Djigui Diarra wameonja 
ladha ya michuano ya Kombe la 
Mataifa ya Afrika (AFCON), vyema 
baada ya kuanza vizuri kwenye 
kikosi cha kwanza katika timu zao 
taifa.

Aziz Ki alianza kwenye kikosi 
cha Burkina Faso kilichokuwa kin-
acheza na Mauritania na alikuwa 
mmoja wa wachezaji walioonye-
sha kiwango cha kuvutia kwa 
kutupia mashuti kadhaa.

Katika mchezo huo uliochezwa 
mapema, Burkina Faso waliibuka 
na ushindi wa bao 1-0 lililofungwa 
kwa penalti dakika za majeruhi na 
Bertrand Traore.

Aziz Ki alionekana kuwa nguzo 
muhimu kwa kikosi cha Burkina 
Faso katika safu ya kiungo na 
ushambuliaji.

Kwa upande wa mchezo wa 
usiku uliozikutanisha Afrika Kusini 
na Mali, golikipa namba moja wa 
Yanga, Diarra naye alikuwa kwe-
nye kikosi cha kwanza.

Katika mchezo huo, ambao 
Afrika Kusini ilianza kwa kupata 
penalti dakika za mwanzo, lakini 
mshambuliaji wake, Percy Tau ali-
ipaisha.

Na hivyo ikawafanya Afrika 
Kusini waadhibiwe kwa kufungwa 
mabao 2-0 yakifungwa na Hamari 
Traore and Lassine Sinayoko, huku 
Diarra akiokoa hatari nyingi zaidi 
langoni mwake. 

Mashuti manne ambayo yalione-
kana kama yangekuwa bao, yote 
yaliokolewa kwa ustadi mkubwa 
na Diarra na alionekana kutulia 
zaidi langoni mwake.

Hata hivyo, bila uwezo binafsi 
wa Diarra pengine Afrika Kusini 
wangeweza nao kupata angalau 
bao katika mchezo huo.

Katika mchezo mwingine, Tuni-
sia ilifungwa na Namibia bao 1-0 
likifungwa na Deon Hotto kwa 
kichwa dakika ya 88.

Aziz Ki, Diarra 
watakata AFCON

ABIDJAN, Ivory Coast

MSHAMBULIAJI wa Napoli, 
Victor Osimhen, amethibi-
tisha nia yake ya kutaka ku-
cheza katika Ligi Kuu Eng-
land (EPL), kwa siku zijazo, 
lakini amesisitiza kujitolea 
kwake kwa timu yake ya 
sasa.

Osimhen analengwa kwa 
muda mrefu na Chelsea, 
ambayo inatafuta suluhisho 
ya matatizo yao ya ufungaji 
kwa mwaka huu, huku Arse-
nal pia inajulikana inamtaka 
mchezaji huyo wa kimataifa 
wa Nigeria, ambaye hivi kari-
buni alisaini mkataba mpya 
na Napoli ambao unajumui-

sha kipengele cha kutolewa 
chenye thamani ya zaidi ya 
pauni milioni 100.

Kuongezewa kwa mkataba 
wake kulionekana kutokuwa 
na uhakika mwanzoni mwa 
msimu huu wakati Osimhen 
alipotumiwa ujumbe wa 
matusi katika mtandao wa 
kijamii kutoka akaunti ya Na-
poli, lakini mvutano ulipun-
guzwa na Osimhen akasaini 
mkataba mpya.

“Nina furaha na Rais wa 
Napoli,” alisema Osimhen 
akiiambia Sky Sport. 

“Nina uhusiano mzuri 
naye, siwezi kusema uongo, 
amekuwa nami tangu nilipo-
saini katika klabu hii mwaka, 

2020. Nina uhusiano mzuri 
na familia yake pia. Siku zote 
ni muhimu kwangu kuhakik-
isha hakuna kitu kibaya, 
bila kujali kilichotokea na 
uhusiano na yeye na familia 
yake.

“Amekuwa akiniunga mko-
no nje ya uwanja na bila sha-
ka najitolea kwa bidii kush-
inda Scudetto nikiwa nao.”

Alipoulizwa kuhusu 
uwezekano wa kuhamia 
England, Osimhen alikiri: 
“Ni kweli siku moja, bila 
shaka, lakini kwa sasa nina 
mipango mingine katika kazi 
yangu. Wakati utakapofika, 
kila mtu atajua.”

Osimhen hapo awali alikiri 

alikuwa na jezi za Chelsea na 
Manchester United alipoku-
wa mtoto, ingawa alikataa 
nafasi ya kusajiliwa na 
Mashetani Wekundu mwaka 
2020.

Sasa akiwa mmoja wa 
washambuliaji bora duni-
ani, Osimhen anawaniwa na 
klabu nyingi, lakini bei yake 
bila shaka itapunguza timu 
ambazo zinaweza kufanya 
makubaliano ya kumsajili.

Chelsea wanatarajiwa kue-
ndelea na harakati zao za 
kumnasa Osimhen baada ya 
dirisha dogo la usajili la Janu-
ari, huku Arsenal pia wakita-
futa chaguo lao la mshambu-
liaji. 

Osimhen: Nitacheza EPL siku za baadaye

PARIS, Ufaransa

N
YOTA wa Ufaransa, Karim Ben-
zema, amewasilisha kesi mahaka-
mani ya kuharibiwa jina dhidi ya 
Waziri wa Mambo ya Ndani wa 

Ufaransa kwa kumtuhumu ana uhusiano na 
Kundi la Muslim Brotherhood, vyombo vya 
habari vya nchini humo vimeripoti.

Waziri, Gérald Darmanin, alisema mna-
mo Oktoba, mwaka jana Benzema “ana 
uhusiano mbaya” na Kundi la Kiislamu la 
Sunni.

Maoni hayo “yanadhoofisha” heshima na 
sifa yake, wakili wa Benzema alisema.

Kundi la Muslim Brotherhood limepigwa 
marufuku katika nchi kadhaa zikiwamo 
Misri, Urusi na Saudi Arabia.

Maoni ya Darmanin ya Oktoba yalikuja 
baada ya mchezaji huyo kuandika kwenye 
ukurasa wake wa Twitter anaunga mkono 
watu wa Gaza kama “waathiriwa tena wa 
mashambulizi ya kidhalimu ya mabomu 
ambayo hayawaachi wanawake wala wato-
to”.

Alisema Benzema alishindwa kuonyesha 
huruma kama hiyo kwa waathirika 1,300 
wa Israel waliouawa na Hamas Oktoba 7, 
mwaka jana. Darmanin alisema mshambu-
liaji huyo wa zamani wa Ufaransa “anaju-
likana sana kwa uhusiano wake na Muslim 
Brotherhood”.

“Tunapambana na zimwi ambalo ni 
Muslim Brotherhood, kwa sababu inajenga 
mazingira ya jihadi,” mwanasiasa huyo ali-
kiambia kituo cha televisheni cha kihafid-
hina cha CNews.

Benzema mwenye umri wa miaka 36, am-
baye anacheza Saudi Arabia na alikanusha 
haraka madai hayo na kutishia kuchukua 
hatua za kisheria dhidi ya waziri huyo kwa 
kashfa.

BENZEMA 
AMSHTAKI 
WAZIRI 
UFARANSA



mabeki we-
nye nguvu, 

Baleke mwanzoni alikuwa hivyo 
lakini inaonekana sasa amekuwa 
mwepesi sana, sijui amemkubwa 
na nini, halafu anakosa sana ma-
bao, hilo lilikuwa halimfurahishi 
sana kocha,” alisema mtoa habari 
huyo ambaye hakutaka jina lake 
liandikwe gazetini kutoka ndani 
ya uongozi wa timu hiyo.

Chanzo hicho kilisema, Ban-
chikha tangu amefika hakuri-
dhishwa na viwango vya Baleke 
na Phiri na kupelekea kuagiza 
uongozi kufanya mchakato wa 
kupata washambuliaji wengine.

“Watu wanalalamika tu, lakini 
namba haziongopi kwa siku za 
karibuni tumekuwa tukikosa 

mabao mengi au hatufungi ka-
bisa, Simba siyo timu ya kucheza 
dakika 90 na Mlandege bila kupa-
ta bao, kocha alikasirika sana na 
akachukua maamuzi hayo magu-
mu, alisema kama na Mlandege 
tu inakuwa hivyo, je na timu 
kubwa za Afrika kwenye Ligi ya 
Mabingwa itakuwaje?” Kiongozi 
huyo alibainisha.

Alisema kocha huyo atapitisha 
tena panga lake mwishoni mwa 
msimu na uwenda wachezaji 
wengine wenye majina makubwa 
wakaachwa msimu ujao.

Mbali na Phiri na Baleke, wen-
gine waliopigwa panga na Kocha 
Benchikha ni Jimmson Mwanuke, 
Nassor Kapama, Mohamed Mus-
sa na Shaaban Chilunda.

Alhamisi Januari 18, 2024
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GAMONDI AONGEZA DOZI 
YA MAZOEZI YANGA SC
Na Saada Akida 

K
OCHA Mkuu wa Yan-
ga, Miguel Gamondi 
amesema amelazimi-
ka kuongeza dozi ya 

mazoezi kwenye kikosi chake 
ili kuendana na wachezaji 
waliopo kwenye fainali za 
AFCON pindi watakaporejea 
kikosini hapo.

Gamondi, amesema
 ameangalia mechi za
 AFCON na kugundua

 wachezaji wanajituma
 na kupambana sana

 kwa ajili ya timu zao
 hivyo wakirejea ku-
toka huko watakuwa
 kwenye viwango vi-

kubwa.
Kocha huyo amesema hiyo 

ndio sababu ya kuongeza 

dozi kwa wachezaji alionao 
kikosini kwa kuwafanyisha 
mazoezi mara mbili kwa siku 
ili wawe fiti zaidi.

“Kwa jinsi nilivyoona mi-
chuano ya AFCON, wachezaji 
wote wa timu yangu ambao 
wapo huko na vikosi vyao 
vya taifa wanaongeza vitu 
vingi ikiwamo ufundi, pumzi 
na fiziki, hivyo nataka na 
waliobaki nao wasikae bure 
au kufanya mazoezi mepesi 
kwani hawatokuja kuwa 
sawa, hii ndio sababu ya 
kuongeza muda wa mazoezi,” 
alisema Gamondi.

Akizungumza na Nipashe, 
Gamondi alisema licha ya Ligi 
Kuu Tanzania Bara kusimama 
kupisha Fainali za AFCON 
timu yake haitakuwa na muda 
wa kupumzika kwa sababu 

wanatambua wanakibarua 
kigumu mbele yao kwa mich-
ezo ya Ligi na mashindano ya 
Kimataifa.

Alisema baada ya ma-
pumziko mafupi walipotoka 
katika michuano ya Mapindu-
zi sasa wamerejea kutengen-
eza timu ili kuweka muun-
ganiko na wachezaji wapya 
ambao wamesajiliwa kipindi 
cha dirisha dogo la usajili.

“Tunaendelea na mipango 
yetu kwa sababu bado kazi 
kubwa ipo mbele yetu, uki-
angalia wachezaji baadhi wa-
likuwa kwenye mapumziko 
mafupi hawakuwapo katika 
Kombe la Mapinduzi, tumere-
jea mapema kuweza kujipan-
ga kwa muda huu wachezaji  
wapya wameingia wanahitaji 
kuzoea timu ili tufikie malen-

go,” alisema Gamondi. 
Aliongeza kuwa anahitaji 

wachezaji wake wote kuwa 
vizuri kwa sababu wanam-
ichezo migumu mbele yao 
ikiwamo ya ligi ambapo 
baada ya ligi kurejea wataan-
za kwa kucheza na JKT Tan-
zania kabla kukutana na CR 
Belouizdad ya Algeria kwe-
nye mchezo wa Ligi ya Ma-
bingwa Afrika.

Alisema wamefanya usa-
jili kulingana na mahitaji yake 
kwa kufanyia kazi mapungu-
fu aliyoyaona kwenye kikosi 
chake na sasa kikosi kimeka-
milika.

Kikosi cha Yanga kwa sasa 
kinafanya mazoezi mara 
mbili asubuhi jioni kwenye 
uwanja wa Avic Town, Kigam-
boni.

Msemaji wa Yanga, Ali Kamwe (kushoto) na Meneja Habari na Mawasiliano wa Simba, Ahmed Ally, wakionyesha 
viatu ambavyo watapewa wachezaji vijana wenye vipaji ambao ni wahitaji maalumu kupitia Kampeni ya Busti 
Kipaji. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI ya uzalishaji wa 
simu aina ya TECNO imezindua 
kampeni ya ‘Busti Kipaji’ yenye 
lengo la kutoa viatu kwa watoto 
wenye uhitaji ambao wana vipaji 
vya kucheza mpira wa miguu, 
imeelezwa.

Akizungumza jijini Dar es 
Salaam jana, Mkufunzi wa 
Kampuni ya TECNO, Shakila 
Mkima, alisema mdau anayetaka 
kuchangia katika kampeni hiyo 
atachangia kwa kununua simu 
aina ya TECNO Spack 20 na kwa 
kufanya hivyo, utakuwa umem-
saidia mtoto mmoja.

Mkima alisema uzinduzi wa 
kampeni hiyo ni mwendelezo wa 
dhamira ya kampuni yao kuleta 
athari chanya kwa jamii ya Wa-
tanzania.

“Wadau na mashirika mbalim-
bali wanatakiwa kuunga mkono 
kwa dhati juhudi hii, akisema 
pamoja tunaweza kuleta tofauti 
kubwa katika maisha ya watoto 
wenye vipaji nchini,” alisema 
Mkima.”

Aliweka wazi kampuni yao in-
awaalika watu wote kujiunga na 
kampeni hiyo kwa kununua simu 
ambapo kila ununuzi, TECNO 
itatoa viatu vya michezo kwa 
mtoto mwenye uhitaji.

“Juhudi hii ya ushirikiano 
unalenga kuwawezesha ki-
zazi cha vijana kukuza ndoto na 
matarajio yao kupitia furaha ya 
michezo. Kwa kutambua hamasa 
kubwa iliyopo kwenye mich-
ezo kwa sasa, TECNO leo (jana), 
tunawatambulisha rasmi Ofisa 
Habari wa Simba, Ahmed Ally na 
Msemaji wa Yanga, Ali Kamwe, 
kuendesha kampeni hii ya Busti 
Kipaji kusaidia watoto wanaoi-
shi katika mazingira magumu,” 
aliongeza.

Kwa upande wake, Ahmed, 
alisema watoto wengi wa-
nashindwa kutimiza ndoto zao 
kutokana na kukosa viatu na 
vifaa vya kuchezea na hata 
wakipata wanashindwa kutumia 
kutokana na kuzoea kucheza bila 
viatu.

“Tunawaomba wadau na 
mashirika mbalimbali kuunga 
mkono kwa dhati juhudi hii, kwa  
pamoja, tunaweza kuleta tofauti 
kubwa katika maisha ya watoto 
wenye vipaji nchini,” Ahmed 
aliongeza. 

Naye Kamwe alisema ni vizuri 
kusaidia watoto ili watimize ndo-
to zao kupitia vipaji kwa sababu 
mpira wa miguu ni mchezo 
namba moja duniani unaoweza 
kubadilisha maisha ya mtu.

TECNO 
kuwapatia 
viatu wenye 
vipaji

Simba SC mpya baada...
kubwa namna mashabiki 
wanavyopenda vilabu na 

wachezaji wao, hili ni jambo la kujivunia 
sana Watanzania,“ alisema Moloko.

Aliongeza anarudi nchini kwao kuanza 
maisha mapya ya soka na kila kitu kitaju-
likana baada ya kufika huko kwa sababu 
bado ana uwezo wa kucheza soka kwa 
kiwango cha juu.

„Nitaendelea na maisha ya soka, kwa 
sasa narudi Congo (DRC), kujipanga, na na-
jua nitapata timu muda ukifika, bado nita-
endelea kucheza soka,“ Moloko aliongeza.

Winga huyo pia ameushukuru uongozi 
wa mabingwa watetezi wa Ligi Kuu Tan-
zania Bara pamoja na wachezaji wenzake 
kwa ushirikiano waliompatia katika muda 
wote akiwa ndani ya timu hiyo.

Moloko aondoka 
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no na kocha wa zamani wa 
timu hiyo, Jamhuri Kiwhelu 
‘Julio’ ambaye ametaka kocha 
huyo aachwe afanye kazi yake 
na baadaye aje kuhukumiwa 
kwa matokeo atakayoyapata.

Julio alisema soka la sasa 
makocha ndio wanaofan-
ya usajili au kupendekeza 
wachezaji wa kusajiliwa ku-
tokana na matakwa ya mbinu 
na mfumo wake anaotaka 
kuutumia.

“Nadhani wamuache ko-
cha afanye kazi yake, yeye 
ndio anajua ni mchezaji gani 
anamtaka ambaye anaweza 
akampa matokeo kutokana 
na mbinu zake, lakini pia 
ndio anaamua mchezaji gani 
haachwe kutokana na kutok-

wenda na kasi yake yake,” 
alisema Julio.

Habari kutoka ndani ya 
Simba zinasema kuwa pamo-
ja na kwamba inaonekana 
wanachama na mashabiki 
wengi hawajafurahishwa 
kuondoka kwa baadhi ya 
nyota hao, lakini inaelezwa 
kuwa Benchikha ndiye mwe-
nye sauti ya mwisho kwenye 
benchi la ufundi na ameamua 
hivyo bila kuingiliwa na mtu 
au kiongozi yeyote.

Mtoa taarifa alisema kama 
ingekuwa ni amri ya viongozi 
ingekuwa ngumu kuwatoa 
washambuliaji wawili (Baleke 
na Phiri) kipindi hiki cha diri-
sha dogo la usajili na angalau 
wangesubiri hadi mwishoni 

mwa msimu, lakini tangu 
wakati anapewa timu, alika-
bidhiwa mamlaka ya kufanya 
chochote anachokiona kina-
faa kwenye benchi la ufundi 
kwa manufaa ya timu.

“Mmemsikia wenyewe 
baada ya Kombe la Mapin-
duzi amesema haridhishwi 
na washambuliaji waliopo 
kikosini, akasema kama kweli 
Simba inataka kwenda mbele 
na angalau kufanya vyema 
kwenye mechi za Ligi Kuu na 
Ligi ya Mabingwa ni lazima 
viongozi wamtafutie msham-
buliaji mwenye sifa za kuwa 
mkatili langoni, mwenye ngu-
vu za kuweza kukabiliana na 
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   Timu 10 zinatarajiwa kushuka kwenye viwanja 
tofauti nchini kuanza kusaka ubingwa wa Ligi Kuu 
Bara huku ITC ya Mavugo ikiwasili...
Na Somoe Ng’itu

PAZIA la msimu mpya wa Ligi 
Kuu ya Vodacom Tanzania Bara 
(VPL) 2016/17 linatarajiwa kufun-
guliwa leo katika viwanja vitano 
tofauti hapa nchini lakini habari 
njema zikitua kwa mashabiki wa 
Simba baada ya  hati ya uhamisho 
wa kimataifa (ITC) ya mshambu-
liaji mpya wa Simba, Laudit Ma-
vugo kupatikana.

Simba itaanza kampeni za ku-
wania ubingwa wa ligi hiyo kwa 
kuwakaribisha Ndanda FC ya Mt-
wara mchezo utakaofanyika kwe-
nye Uwanja wa Uhuru (maarufu 
Shamba la Bibi) jijini, Dar es Sa-
laam.

Akizungumza na gazeti hili 
jana, Kocha Mkuu wa Simba, 
Joseph Omog ambaye amerithi 
mikoba ya Muingereza Dylan Kerr 
alisema kuwa maandalizi ya timu 
yake yamekamilika na wachezaji 
wote wako tayari kuanza ma-
pambano ya kusaka pointi tatu 
muhimu.

Omog ambaye mara ya kwanza 
kuja nchini alikuja kuifundisha 
Azam FC ya Dar es Salaam, alise-
ma kuwa amewaandaa wachezaji 
wake kuona kila mchezo kwao ni 
fainali hivyo wanatakiwa kucheza 
katika kiwango cha juu kwa ajili 
ya kutimiza malengo.

“Wachezaji wangu wako katika 
hali nzuri, tuko tayari kuanza ligi 
na kila mmoja anafahamu tuna-
takiwa kushinda mechi zetu ili 
tuweze kuwa mabingwa wapya, 
najua kuna changamoto mbalim-
bali ambazo tunapaswa kuzika-
bili,” alisema Omog.

Joseph Lazaro, Kocha Mkuu wa 
Ndanda FC alisema kuwa kikosi 
chake kilitua jijini salama na ha-
wana hofu yoyote ya mchezo wao 
dhidi ya Simba.

“Tumejiandaa vizuri kwa ajili 
ya msimu mpya, hatuna wasiwasi 
na hatuihofii Simba, kila timu tu-
takayokutana nayo isitarajie mter-
emko,” alisema kocha huyo.

Mechi nyingine za ligi hiyo in-
ayotoa mwakilishi wa Tanzania 

Bara katika mashindano ya Klabu 
Bingwa Afrika ambazo zitache-
zwa leo ni kati ya Mtibwa Sugar 
dhidi ya Ruvu Shooting itakay-
ofanyika kwenye Uwanja wa 
Manungu Complex, Turiani Mo-
rogoro wakati Stand United itaika-
ribisha Mbao FC kwenye Uwanja 
wa Kambarage, Shinyanga huku 
Majimaji ikiwavaa Tanzania Pris-
ons mjini Songea, Ruvuma.

Azam FC yenyewe itavaana 
na African Lyon mchezo pekee 
utakaofanyika kuanzia saa 1:00 
usiku kwenye Uwanja wa Azam 
Complex, Chamazi jijini wakati 
kesho Kagera Sugar itaikaribisha 
Mbeya City kwenye Uwanja wa 
Kambarage, Shinyanga.

Yanga ndio mabingwa watetezi 
wa ligi hiyo inayoshirikisha klabu 
16, lakini haitashuka dimbani wiki 
hii kutokana na kutakiwa kusafiri 
kwenda Jamhuri ya Kidemokra-
sia ya Kongo (DRC) kuifuata TP 
Mazembe kukamilisha ratiba ya 
mechi za mashindano ya Kombe 
la Shirikisho Afrika (CAF). 
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Mavugo uwanjani 
Simba ikisaka taji

Jumamosi Agosti 20, 2016

Usain Bolt ashinda dhahabu ya nane

Tiketi za kielektroniki 
bado kizungumkuti
Na Somoe Ng’itu

WAKATI msimu mpya wa Ligi Kuu ya Soka Tanza-
nia Bara unaoshirikisha timu 16 unatarajiwa kuanza 
leo, mfumo wa tiketi za kielektroniki kutumika katika 
mechi za ligi hiyo umeendelea kupigwa ‘danadana’.

Mapema mwaka huu Waziri Mkuu, Kassim Ma-
jaliwa alitoa agizo kwa Shirikisho la Soka Tanzania 
(TFF) kuanza kutumia tiketi za kielektroniki msimu 
huu lakini jambo hilo limeshindwa kutekelezeka 
kwa wakati.

Pia Machi mwaka huu Rais wa TFF na Mwenyekiti 
wa Chama cha Soka Mkoa wa Kagera (KRFA), Jamal 
Malinzi, aliwaeleza wajumbe wa mkutano mkuu wa 
shirikisho hilo kuwa mfumo wa tiketi hizo ungeanza 
kutumika mwezi huu.

Akizungumza na gazeti hili jana, Mwenyekiti wa 
Bodi ya Ligi Kuu (TPLB), Hamad Yahaya, alisema 
kuwa wameshinda kutekeleza agizo hilo kutokana 
na miundo mbinu kutokamilika.

Yahaya alisema kwa sasa mfumo huo utatumika 
kwenye Uwanja wa Taifa jijini, Dar es Salaam pekee 
huku viwanja vingine vilivyobakia ambavyo vina-
tumiwa na klabu za Ligi Kuu vikiendelea kutumia 
tiketi za ‘vishina’ mpaka pale mfumo mpya utaka-
pokamilika.

Alisema kuwa wameshindwa kuanza kutumia 
tiketi hizo za kielektroniki kama walivyoagizwa kuto-
kana na mapungufu yaliyoelezwa na tume maalumu 
iliyoundwa kutofanyiwa kazi.

“Tumeelekezwa kutumia mfumo wa ‘Max-Malipo’, 
lakini hawa hawana uzoefu na kazi za kwenye vi-
wanja vya mipira, ila kwa sababu serikali ndiyo baba 
yetu, tutaanza na kwenye Uwanja wa Taifa,” alisema 
kiongozi huyo.

Aliongeza kuwa wanatarajia kuingia mkataba na 
kampuni nyingine ya nje ya nchi ili kufanikiwa miun-
dombinu baada ya CRDB ambao walipewa mkataba 
wa kusimamia mfumo huo kushindwa kufanya kazi 
hiyo kwa ufanisi.
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Laudit Mavugo

Golikipa wa Timu ya Taifa ya Mali na Yanga, Djigui Diara, akishangilia baada ya timu yake kuibuka na ushindi wa 
mabao 2-0 dhidi ya Afrika Kusini kwenye mchezo wa kwanza wa kundi E katika Fainali za AFCON zinazoendelea 
nchini Ivory Coast. Aliisaidia timu yake kuibuka na ushindi huo baada ya kudaka mkwaju wa penalti uliopigwa 
na Percy Tau anayeichezea klabu ya Al Ahly ya Misri. PICHA: MTANDAO

Na Faustine Feliciane

ALIYEKUWA winga wa Yanga, Je-
sus Moloko, amesema anaondoka 
Tanzania huku akiwa na kumbu-
kumbu nzuri ya ushindani uliopo 
katika Ligi Kuu Bara.

Rasmi Yanga juzi ilitangaza 
kuachana na winga huyo kwa 
makubaliano ya pande zote baada 
ya kudumu katika kikosi chao kwa 
muda wa miaka mitatu.

Akizungumza na Nipashe jana, 
Moloko, alisema hataisahau Ligi 
Kuu Tanzania Bara kutokana na 
ushindani wake lakini pia mapenzi 
ya mashabiki kwa klabu zao na 
wachezaji.

„Nimeishi vizuri sana hapa 
Tanzania, sitaisahau ligi ya hapa, 
imekuwa na ushindani, na ki-

Adam Fungamwango na 

Faustine Feliciane

U
SAJILI uliofanywa 
na Simba kwenye 
dirisha dogo la usa-
jili inaelezwa kwa 

asilimia 90 umefanywa na 
kocha wa timu hiyo Abdelhak 
Benchikha ikiwa ni sehemu 
ya kukiunda upya kikosi cha 
timu hiyo.

Uamuzi wa kuwaon-
doa kikosini nyota sita 

na kusajili wengine
 watano kumeleta sin-
tofahamu kwa baadhi 

ya mashabiki lakini 
hayo ni maamuzi ya
 kocha huyo ambaye

 anataka kuiunda Sim-
ba ya ‘mauaji’.

Maamuzi hayo ya Kocha 
Banchikha yameungwa mko-

    Benchikha ahusika kwenye usajili 
dirisha dogo, aandaa mauaji, Julio...
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Moloko 
aondoka na 
faili la Ligi 
Kuu Bara 
moyoni

Simba mpya baada 
ya kuwatema sita
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Nyota Barca wamvuruga Xavi

Moloko


