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Udanganyifu mfupa mgumu
UDAHILI KIDATO CHA KWANZA

Nuru mpya kikokotoo, nyongeza mshahara

Wanaojifungua 
watoto njiti sasa 
kuongezewa likizo
Na Romana Mallya

KILIO cha wafanyakazi wanao-
jifungua watoto njiti kuongezewa 
muda wa siku za likizo ya uzazi, 
kimepatiwa ufumbuzi baada ya 
serikali kutangaza likizo hiyo 
kuanza mtoto atakapomaliza kip-
indi cha uangalizi maalum daktari 
atakapothibitisha afya yake imei-
marika.

Serikali imefafanua kuwa iwapo 
mfanyakazi atajifungua mtoto au 
watoto njiti, kipindi cha uangalizi 
maalum hakitahesabiwa kama 
likizo ya uzazi.

Mwezi Machi mwaka huu, Cha-
ma cha Wafanyakazi wa Serikali na 
Afya Tanzania (TUGHE) kiliomba 
serikali kufanya mabadiliko katika 
sheria zake ili kuwaongezea muda 
wa siku za likizo ya uzazi wafan-
yakazi wanaojifungua watoto njiti.

Makamu wa Rais, Dk. Philip 
Mpango, akizungumza jana katika 
Maadhimisho ya Siku ya Wafan-
yakazi (Mei Mosi) yaliyofanyika ji-
jini Arusha, alisema likizo ya uzazi 
ni miongoni mwa haki za mfan-
yakazi ambazo hutolewa kwa siku 
84 endapo mfanyakazi atajifungua 
mtoto mmoja au siku 100 endapo 
atajifungua zaidi ya mmoja.

“Iwapo mfanyakazi atajifungua 
mtoto au watoto kabla ya muda 
wake (njiti). Mtoto au watoto 
husika huwekwa kwenye chumba 
na mashine maalum chini ya uan-
galizi wa madaktari na wahudumu 
wengine wa afya hadi pale wataal-
am hao watakapojiridhisha afya ya 
mtoto au watoto hao imeimarika,” 
alifafanua.

Dk. Mpango alisema iwapo 
mfanyakazi atajifungua mtoto au 
watoto njiti kupindi cha uangalizi 
maalum hakitahesabiwa kama 
likizo ya uzazi. Alisema likizo ya 
uzazi itaanza mtoto atakapomaliza 
kipindi cha uangalizi maalum dak-
tari atakapothibitisha.

Vilevile, alisema mfanyakazi 
husika, ataruhusiwa kutoka ka-
zini saa saba na nusu kila siku 
kwa muda wa miezi sita, baada ya 
kumalizika kwa likizo ya uzazi ili 
kumpa fursa ya kwenda kunyonye-
sha.

Alisema kwa upande wa likizo ya 
uzazi kwa wafanyakazi wa sekta bi-
nafsi, serikali inatambua umuhimu 
wa kulinda haki ya mama na mtoto 
na hususan watoto njiti.

“Serikali ipo katika hatua ya 
kuifanyia marekebisho Sheria ya 
Ajira na Uhusiano Kazini Sura 366, 
ili likizo ya uzazi ianze pale mtoto 
atakapomaliza kipindi cha uangal-
izi maalum daktari atakapothibiti-
sha.

Ofisa Elimu Kazi wa TUGHE, 
Nsubisi Mwasandende, kupitia 
taarifa yake kwa vyombo vya 
habari mwezi Machi, alisema 
lengo ni mfanyakazi kupata fursa 
ya kuwahudumia watoto hao, 
sambamba na kupata muda wa 
kupumzika ili wanaporejea kazini 
waweze kulete tija katika maeneo 
yao ya kazi.

NO. MALI   ZITAKAZOUZWA   KATIKA MNADA TAREHE/MUDA 
1 FORD DOUBLE CAB (1), FORD PICK-UP SINGLE CAB (6), MITSUBISHI CANTER (1), NISSAN UD (1), VOLVO (1), 

RENAULT LORRY (1), CRAWLER CAT (1), BELL FRONT END LOADER (1), KOMATSU FRONT END (1), FRONT 
END LOADER SKID STEER (1), HEAVY TRACTORS, CASEFERTILIZER APPLICATOR REAPER (1), SLASHER 
(2), AIR COMPRESSOR (2), BRUSH CUTTER (3), CHAINSAWA (3) NA GENERATOR (4). PIA KUTAKUWA NA 
VIFAA  VINGINEVYO KAMA SPEA NA FURNITURES N K. 

15/05/2024 SAA 03:00 
ASUBUHI – 10:00 JIONI 
 

TANGAZO LA MNADA WA HADHARA
R

REGIZ COMPANY LIMITED KWA IDHINI TULIYOPEWA NA TPC LIMITED SUKARI ROAD S.L.P 93 MOSHI. 
TUTAUZA KWA MNADA WA HADHARA MAGARI/MALI KAMA INAVYOONYESHA HAPO CHINI KWENYE 
JEDWALI. MNADA UTAFANYIKA KATIKA KIWANDA CHA TPC MOSHI SIKU NA TAREHE TAJWA.

MASHARTI YA MNADA:
1. Mnunuzi atatakiwa kulipa 25% ya bei siku ya mnada na kiasi cha pesa kilichobaki  kilipwe ndani 

ya masaa 48. Kinyume na hapo kiasi kilichotolewa hakitarudishwa  na Mnada utarudiwa.
2.  Magari/ Mali yatauzwa kama ilivyo na mahali yalipo.
3.   Gharama za kubadilisha Hati Miliki (Transfer of Ownership) na gharama nyingine ikiwemo 

usafiri zitakuwa ni za Mnunuzi. 
4.  Mali yoyote itakayouzwa chini ya milioni moja ni lazima malipo yake yafanyike   kwa asilimia 

100% na mali iondolewe siku iyoiyo. 
5.  Kukagua mali Tarehe 06 na 07 Mwezi Mei 2024 kuanzia saa nne asubuhi mpaka saa kumi jioni.

KWA MAWASILIANO ZAIDI; PIGA SIMU-0789 900 006                     
EMAIL; info@regiz.co.tz/ Website; www.regiz.co.tz

WOTE MNAKARIBISHWA

Court Brokers, Debt Collectors, Auctioneers, Commission Agents & General Trading.

REGIZ COMPANY LIMITED

Vijana wa 
Arusha maarufu 
kama  ‘wadudu’, 
wakipita na 
mabango mbele 
ya Makamu wa 
Rais, Dk. Philip 
Mpango katika 
maadhimisho 
ya Siku ya Wa-
fanyakazi Duni-
ani yaliyofanyi-
ka kitaifa, jijini 
Arusha jana. 
PICHA: GETRUDE 
MPEZYA 

Na Waandishi Wetu, ARUSHA

NI ahadi ya matumaini baada 
ya Makamu wa Rais, Dk. Philip 
Mpango kuzungumzia hoja ya 
kikokotoo cha mafao ya wastaa-
fu kuwa imepokewa na kuahidi 
itafanyiwa uchambuzi zaidi.

Aidha, nyongeza ya mshahara, 
Dk. Mpango aliwataka wafan-
yakazi kuendelea kutega sikio 
kwa sababu Rais Samia Suluhu 
Hassan atasema jambo hivi kar-
ibuni.

Alitoa kauli hiyo jana wakati 
wa maadhimisho ya Siku ya Wa-
fanyakazi Duniani (Mei Mosi) 
yaliyofanyika kitaifa katika Jiji la 
Arusha, akimwakilisha Rais Sa-
mia Suluhu Hassan.

Alisema serikali imepokea 
hoja kuhusu kubadilisha kanuni 
ya kikokotoo kwa wastaafu kwa 
ajili ya kuifanyia uchambuzi 
zaidi kwa kuwa wafanyakazi ha-
waridhishwi na kanuni hizo.

“Rais Samia Suluhu Hassan, 
Mama wa Taifa; ameaniagiza 
niwaambie wafanyakazi wa 
Tanzania kuwa endapo hali hii 
itadumu, wafanyakazi wawe na 
matumaini kwamba atasema 
jambo hivi karibuni,” alisema.

Kuhusu kodi ya kima cha chini 
cha mshahara kwa sekta binafsi, 
Dk. Mpango alisema, tayari seri-
kali imeanza utafiti ambao utaju-
muisha sekta ndogo.

Kutokana na uhitaji huo, Dk. 
Mpango alitoa wito kwa wa-
jumbe wa bodi kutoka Shirik-
isho la Vyama vya Wafanyakazi 
Nchini (TUCTA), kushiriki kika-
milifu mchakato huo ili kufikia 
uamuzi shirikishi utakaosadifu 
mazingira ya wakati uliopo.

WATUMISHI H/SHAURI
Dk. Mpango alisema kuanzia 

Julai mwaka huu, watumishi 473 
kutoka Halmashauri 101 ambazo 
zilibainika kutokuwa na uwezo 
wa kulipa mishahara watumishi 

wake kwa kutumia mapato ya 
ndani sasa watalipwa kupitia 
mfuko mkuu wa hazina.

SSRA KUREJESHWA
Vilevile, Dk. Mpango, alise-

ma serikali imesikia hoja ya 
kutaka kurejeshwa Mamlaka 
ya Usimamizi na Udhibiti 
wa Sekta ya Hifadhi ya Jamii 
(SSRA), ikiwa ni miaka mitano 
tangu ilipovunjwa na maju-
kumu yake kutwaliwa na Ofisi 
ya Waziri Mkuu, Kazi, Vijana, 
Ajira na Wenye Ulemavu.

BIMA YA AFYA
Dk. Mpango alisema seri-

kali imefanya maboresho ka-
tika orodha ya taifa ya dawa 
muhimu pamoja na miongozo 
mbalimbali ya tiba, hivyo ku-
tokana na maboresho hayo, 
Mfuko wa Taifa wa Bima ya 
Afya (NHIF), umefanya ma-
boresho katika kitita chake 
ili kwenda sambamba na 
miongozo hiyo kwa lengo la 
kuboresha huduma bora kwa 
wanachama wake.

Kwa mujibu wa Dk. Mpan-
go, kutokana na changamoto 
zilizojitokeza baada ya kuan-
za utekelezaji wa kitita hicho, 
serikali iliunda kamati huru 
ya wataalamu ili kupitia hoja 
za wadau na kupata suluhu ya 
changamoto zilizojitokeza.

KIKOKOTOO
Dk. Mpango alisema: “Seri-

kali imepokea ushauri ulio-
tolewa. Hata hivyo ni muhimu 
kuzingatia kwamba uende-
shaji na usimamizi wa mifuko 
ya hifadhi ya jamii ni suala la 
sayansi ya watakwimu bima.”

Hata hivyo, alisema serikali 
inawategemea wataalamu 
washauri kuhusu suala hilo 
la uhimilivu na uendelevu wa 
mifuko ya hifadhi ya jamii.

Alisema serikali iliposhau-
riwa na wataalamu iliamua 
kulipa deni la mifuko ya hifa-
dhi ya jamii Sh. trilioni 2.147 
hatua ambayo imeimarisha 
mifuko hiyo.

KODI YA MSHAHARA
Kuhusu mapato yasiyo 

ya mshahara, Dk. Mpango 
alisema: “Naomba nieleze 
kwamba kodi katika mapato 
ya wafanyakazi inatozwa kwa 
mujibu wa sheria na utaratibu 

wa ukokotoaji na ukusanyaji 
unazingatia kanuni za msingi 
za utozaji kodi ikiwamo ku-
weka usawa kwa watu wenye 
kipato kinachofanana.”

Alisema uratibu huo un-
awezesha baadhi ya vitendo 
vya waajiri wasio waaminifu 
kufanya udanganyifu wa ku-
punguza kiasi cha msingi 
cha mshahara na kuainisha 
kwenye mahesabu yao kiasi 
kikubwa cha posho na maru-
purupu ili kukwepa wajibu 
wa kulipa kodi na masuala ya 
pensheni za wafanyakazi wao.

NYONGEZA MSHAHARA
Dk. Mapango alisema seri-

kali itaendelea kuhuisha vi-
wango vya mishahara kwa 
kuzingatia uwezo wa kiuchu-
mi na kibajeti pamoja na ujuzi 
na utendaji wa waajiriwa. Mis-
ingi hii ni muhimu ili kuepuka 
kuchochea mfumuko wa bei, 
kuhatarisha uhimilivu wa 
deni la taifa na athari nyingine 
kwenye utulivu wa deni la 
taifa kwa ujumla.

Naye Rais wa Shirikisho 
la Vyama vya Wafanyakazi 
Nchini (TUCTA), Tumaini Ny-
amhokya, aliitaka serikali ku-
rudisha kitita cha zamani cha 
matibabu kinacholalamikiwa 
na Watanzania, ili kumaliza 
malalamiko kwa wanachama 
ambao wengi wao ni watumi-
shi wa umma.

Alisema suala la kikokotoo, 
TUCTA inakiri kushiriki katika 
mabadiliko kilichokuwa cha 
asilimia 50 na 25, ambacho 
walijadili, mara ya kwanza 
kilienda kwenye asilimia 25 
kwa wote. Katibu Mkuu wa 
TUCTA, Henry Mkunda, alise-
ma pamoja na maboresho ya 
viwango vya mishahara ku-
fanyika baada ya kusimama 
kwa miaka sita, bado haviki-
dhi kukabiliana na hali ngu-
mu ya maisha.

Aidha, alisema gharama 
za maisha zimepanda kuna-
kosababishwa na kupanda 
kwa bidhaa na vitu vingine 
muhimu hususani vyakula, 
matibabu, usafiri, mafuta na 
vifaa vya ujenzi.

*Imeandikwa na Godfrey 
Mushi na Cynthia Mwilolezi
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SMZ yaahidi kutatua kero za wafanyakazi kwa wakati
Na Mwandishi Wetu, PEMBA

SERIKALI ya Mapinduzi ya 
Zanzibar imesema itaendelea 
kutatua kwa wakati changa-
moto zote za wafanyakazi  kwa 
wakati, ikiwamo kutoa posho 
ya nauli ya Sh. 50,000 kwa wa-
fanyakazi watakaostahili, kutoa 
huduma bora kwa wananchi na 
kuendelea kukuza uchumi wa 
nchi

Rais wa Zanzibar, Dk. Hussein 
Ali Mwinyi, aliyasema hayo jana 
kwenye kilele cha maadhimisho 
ya Siku ya Wafanyakazi Duniani 
(Mei Mosi) yaliyofanyika Uwan-
ja wa Gombani, Chakechake, 
mkoa wa Kusini Pemba.

Pamoja na ahadi hiyo, Rais 
Dk. Mwinyi aliiagiza  Wizara ya 
Nchi Ofisi ya Rais, Kazi, Uchumi 
na Uwekezaji, kukutana mara 
nne kwa mwaka na vyama vya 
wafanyakazi wakiwamo wa 
Shirikisho la Vyama vya Wa-
fanyakazi Zanzibar (ZATUC) ili 
kutatua kwa haraka changa-
moto za wafanyakazi badala ya 
kusubiria kila mwaka wakati wa 
maadhimisho. 

Dk. Mwinyi alisema serikali 
pia itaendelea kuwahimiza 
wafanyakazi kuheshimu na 
kutekeleza kwa vitendo misingi 
ya haki za binadamu na utawala 
bora.

Alisema iwapo wafanyakazi 
watazingatia misingi hiyo kwe-
nye utekelezaji wa majukumu 
yao, ufanisi wa kazi utaongeze-
ka. Pia alisema serikali itazidi 
kuhakikisha mazingira ya kazi 
na maslahi ya wafanyakazi ya-
naimarika ili kuongeza ufanisi 
kazini.

Alisema ndani ya kipindi 
cha   miaka mitano,   serikali 
imejipangia kutengeneza ajira 
300,000 kwa wananchi wake 
kwa mujibu wa Ilani ya Uch-
aguzi ya Chama Cha mapinduzi 
(CCM) ya mwaka 2020 - 2025.

Ndani ya kipindi cha miaka 
mitatu, alisema serikali kupi-
tia shughuli mbalimbali za 
utekelezaji wa miradi ya maen-
deleo ikiwamo ujenzi wa bara-
bara, shule, vituo vya afya   na 

hospitali, bandari, miundom-
binu ya maji na umeme  , ajira 
mpya 187,651 sawa na asilimia 
104 ya lengo la ajira 180,000 
zimepatikana.

Kuhusu kuimarisha mazin-
gira bora ya wafanyakazi Zan-
zibar, Rais Dk. Mwinyi alisema, 
Serikali  inaendelea kuimari-
sha maslahi ya wafanyakazi 
ikiwemo mishahara, upandish-
waji madaraja, nyongeza za 
mwaka, posho, fidia, nauli kwa 
wenye kustahiki pamoja na 
matibabu.  

“Napenda niwahakikishie 
kuwa serikali ina dhamira ya 
dhati ya kuendelea kuimarisha 
mazingira ya kazi na utoaji wa 
maslahi bora kwa wafanyakazi.”  
Alisema Rais Mwinyi.   

Katika utekelezaji wa dhamira 
hiyo, alisema serikali itachuku-
wa hatua, kuanza kutoa posho 
la nauli za kwenda kazini na 
kurudi nyumbani ya Sh. 50,000 
kwa watumishi wote wanaos-
tahili kulipwa na kwamba Sh. 
34,099,500,000   zimetengwa 
na Serikali kwa ajili ya posho la 
usafiri.

Aidha, Serikali imedhamiria 
kuhakikisha inaongeza fedha 
kwa ajili ya posho ya likizo na 
jumla ya Sh. 2,523,814,700 zim-
etengwa na Serikali kwa ajili 
ya likizo katika bajeti mpya ya 
mwaka wa fedha 2024/25.

Alisema, serikali ni sikivu na 
inaendelea kutoa maslahi na 
kuimarisha mazingira ya kazi 
kwa lengo la kuleta ufanisi na 
maendeleo ya nchi yetu. Pia 
alisema serikali haitosita kuzi-
tatua changamoto za wafan-
yakazi na watu wote kwa kadri 
ya uwezo wake ili kulinda hadhi 
na heshima yao. 

Lengo ni kupata maslahi bora 
ya Utumishi na jamii kwa ujum-
la kwa kutoa huduma stahiki na 
kuinua uchumi wa nchi.  

Kuhusu madeni ya nauli kwa 
wanaofanya kazi maeneo ya 
mbali hususani walimu,   Rais 
Dk. Mwinyi alifafanua baada ya 
kuondoshwa kwa ugatuzi wa   
mwaka 2021 alisema tayari ul-
ipwaji wa nauli hizo umeanza 

kutolewa kwa walimu wa Skuli 
za Msingi baadae hatua zitaen-
delea na kwa   walimu wa shule 
za serikali.

Akizungumzia suala la wa-
fanyakazi kukatwa kodi nyingi 
kwenye mishahara yao, kiinua 
mgongo na pensheni Rais Dk. 
Mwinyi alisema serikali kupitia 
Ofisi ya Rais, Kazi, Uchumi na 
Uwekezaji imefanya ufuatiliaji 
wa hoja hiyo na kubaini kuwa 
ipo kwa mujibu wa sheria na ka-
nuni za fedha zilizopo. 

Hoja ya kuwepo kwa wafan-
yakazi wa mkataba wa muda 
mfupi katika Mabaraza ya Man-
ispaa, Miji na Halmashauri. 
Tayari suala hili limejadiliwa 
kupitia vikao vya pamoja na 
taasisi husika ili kulipatia ufum-
buzi, alisema serikali imezitaka 
taasisi zinazohusika kurekebi-
sha kasoro zilizopo kwa kufuata 
kwa sheria za kazi. 

Pia alihimiza suala la kudumi-
sha amani, utulivu, maelewano 
na mshikamano katika sehemu 
za kazi.  Pia alihimiza wafan-
yakazi wote   kutokufanyakazi 
kwa mazoea na kuwasihi wajie-
pushe na rushwa na  ubadhiri-
fu ili uchumi ukue zaidi.

Kuhusu kuimarisha upati-
kanaji wa ajira za nje ya nchi, 
Rais Mwinyi alisema serikali 
zimejitahidi sana kwenye eneo 
hilo na serikali ya Tanzania ime-
tia saini mkataba wa ushiriki-
ano na Qatar na Saudia na sasa 
iko katika hatua za mwisho za 
kutia saini mkataba na Oman.

Akizungimzia upatikanaji wa 
ajira hizo, alisema umeongeze-
ka kwa asilimia 35 kutoka ajira 
1,080 kwa mwaka 2022/2023 
hadi ajira 3,078 kwa mwaka 
2023/24 na ajira za ndani 
zimeongezeka kwa asilimia 65.9 
kupitia mikataba iliyothibit-
ishwa kutoka ajira 6,348 mwaka 
2022/23 hadi 9,630 kwa mwaka 
2023/24.

Pia alisema kwa serikali kuu, 
ajira 6,735 zimetolewa kwa wa-
tumishi kwa kipindi cha miaka 
mitatu iliyopita.

Kuhusu uwekezaji, Dk. 
Mwinyi alisema ni miongoni 

mwa vyanzo vya upatikanaji wa 
ajira za ndani ya nchi na imei-
marika.

Akizungumzia miradi mipya 
iliyotoa ajira, Dk. Mwinyi alise-
ma kwa mwaka wa fedha wa 
2023/24, miradi 63 imesajiliwa 
yenye  thamani ya Dola za Ki-
marekani   milioni  1,499 na ina-
tarajia     kutoa     ajira  zipatazo 
4,392. 

Aidha, alisema serikali ilitoa 
Sh. bilioni 15 kwa ajili ya pro-
gramu ya Inuka yenye lengo la 
kutoa mikopo kwa wajasiriama-
li na kwa sasa programu hiyo 
tayari   imetoa mikopo yenye 
thamani ya Sh. bilioni 22.4 ku-
tokana na fedha za marejesho 
ambazo zinaendelea kutolewa 
mikopo mipya na kuzalisha 
ajira za moja kwa moja kwa wa-
nanchi 43,360. 

Kuhusu programu ya Mfuko 
wa Khalifa (Khalifa Fund) alise-
ma nayo   imetoa mikopo ya 
Sh. bilioni 2.10 kwa miradi 18 na 
kuwanufaisha wananchi 19,373 
waliojiajiri 

Pia alisema Mfuko wa Bima 
ya Afya Zanzibar  (ZSHF), alise-
ma serikali imeimarisha afya za 
wafanyakazi na familia zao kwa 
kuimarisha sheria ya mfuko huo

na wategemezi wao wapatao 
187,641 walikuwa wamesajiliwa 
kwenye mfuko huo na kufanya 
idadi ya wanachama 236,570 
hadi sasa.

Akizungumzia Mfuko wa Hi-
fadhi ya Jamii (ZSSF) alisema 
serikali imetekeleza ahadi kuan-
zisha mafao mawili mapya kwa 
wafanyakazi wake likiwamo fao 
la kuumia kazini na fao la up-
otevu ajira kwa   wanachama 
wake wakiwamo wafanyakazi 
wa sekta zote pamoja na mafao 
mengine.

Pia alisema serikali imeanza 
kuwalipa wastaafu wote kima 
cha chini cha pensheni kuanzia 
180,000.

Kadhalika, kwa kuzingatia 
wafanyakazi wanaostaafu kwa 
hiari wakiwa na umri wa miaka 
55 watapata   kiinua mgongo 
kamili badala ya pungufu kama 
ilivyokua awali. 

Wananchi waondolewa 
hofu uchaguzi wa 
Serikali za Mitaa
Na Romana Mallya

WAZIRI wa Mambo ya Ndani 
ya Nchi, Mhandisi Hamad Ma-
sauni, amewahakikishia Watan-
zania kuwa uchaguzi wa Serikali 
za Mitaa unaotarajiwa kufanyika 
mwaka huu pamoja na Uchaguzi 
Mkuu mwakani, utakuwa huru 
bila kuwapo vihatarishi vya uvun-
jifu wa amani.

Masauni amesema kila mtu ata-
pata haki yake ya kidemokrasia 
ya kuchagua na kuchaguliwa bila 
kuwapo kwa vihatarishi vya am-
ani katika maeneo yote uchaguzi 
utakapofanyika.

Alitoa kauli hiyo jana baada ya 
kufungua Kikao cha Baraza Kuu 
la Wafanyakazi wa wizara hiyo 
kilichofanyika Makao Makuu ya 
Jeshi la Magereza, Msalato jijini, 
Dodoma. “Niwahakikishie wa-
nanchi, tumejipanga vizuri kue-
lekea uchaguzi wa Serikali za Mi-
taa na Uchaguzi Mkuu mwakani. 
Niwaombe Watanzania watege 
masikio kuelekea bajeti ya wizara 
ambayo tutaiwasilisha bungeni 
katikati ya mwezi unaokuja.

“Tunaenda kuboresha takrib-
ani kila sehemu katika vyombo 
vyetu vya usalama hasa Jeshi la 
Polisi, tunaenda kuliboresha ka-
tika kila sehemu ikiwamo vifaa 
na mambo mengine mbalim-
bali,” alisema. Waziri Masauni 
aliwataka wananchi kutokuwa na 
wasiwasi kuhusu uchaguzi ujao 
kwa kuwa Jeshi la Polisi liko vizuri 
kuhakikisha demokrasia inaen-
delea kutekelezwa katika misingi 
ya amani na utulivu na watu wa-
nachagua na kuchaguliwa bila 
bughudha yoyote, huku nchi ik-
iendelea kubaki salama.

Akizungumzia chaguzi hizo, 
Mkuu wa Jeshi la Polisi Nchini, IGP 
Camillus Wambura, alimpongeza 
Waziri Masauni kwa kusimamia 
ongezeko la bajeti kwa wizara na 
vyombo vyake.

Alisema ongezeko hilo linak-
wenda kuboresha utendaji kazi 
hasa wa Jeshi la Polisi kuelekea 
pia uchaguzi wa Serikali za Mita 
na Uchaguzi Mkuu.

“Mwaka huu tunakwenda kuin-
gia kwenye uchaguzi na mwaka 
kesho uchaguzi mkuu, wizara 
yetu ina nafasi kubwa sana ku-
hakikisha uchaguzi unakuwa 
huru na wa haki, kwa hiyo ni-
waombe wajumbe kutambua 
kwamba, hii ngoma bado ni 
ya kwetu na mpiga ngoma ni 
Mheshimiwa Waziri, kwa hiyo 
tukae tayari kucheza ngoma hiyo 
ili kuhakikisha chaguzi zote mbili 
zinapita salama,” alisema.

Mkutano huo wa Baraza la Wa-
fanyakazi uliongozwa na Katibu 
Mkuu wa wizara hiyo, Ally Gugu, 
mambo mbalimbali kuelekea ba-
jeti ya wizara yalijadiliwa huku ak-
iwataka watumishi kuwa wabuni-
fu, waadilifu na kutekeleza 
maelekezo ya Rais Samia Suluhu 
Hassan ya utolewaji wa huduma 
sahihi na zisizo na upendeleo kwa 
wananchi.

Mwakilishi wa Ju-
muiya ya Kimataifa 
ya wanawake wa-
naoishi na virusi vya 
UKIMWI (VVU) Afrika 
Mashariki (ICWEA), Dk. 
Tatu Nyange (katikati), 
akizungumza katika 
semina ya kuwajen-
gea uwezo wanafunzi 
machampioni sita wa 
Chuo cha Kumbukumbu 
ya Mwalimu Nyerere, 
ili kuwa mabalozi kwa 
wanafunzi wengine 
kujilinda na UKIMWI, 
iliyoratibiwa na Taasisi 
ya Dignity and Well-
beng for women Living 
With HIV in Tanzania 
(DWWT), chuoni hapo 
Kigamboni, Dar es 
Salaam juzi. PICHA: JU-
MANNE JUMA
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Bei ya petroli
juu, dizeli chini
Na Jenifer Gilla

MAMLAKA ya Udhibiti wa Hu-
duma za Nishati na Maji (EWU-
RA)   imetangaza   bei mpya za 
mafuta zilizoanza kutumika  jana 
huku bei ya rejareja   ya petroli 
ikiongezeka kwa Sh. 57 kulingan-
isha na mwezi uliopita na dizeli 
ikishuka kwa Sh. 14. 

Taarifa ya mamlaka hiyo il-
ieleza kuwa mabadiliko ya bei 
za mafuta kwa Mei ,2024 ya-
mechangiwa na ongezeko la bei 
za petroli   iliyosafishwa katika 
soko la dunia (FOB) kwa wastani 
wa asilimia 3.90 na kupungua 
kwa wastani wa asilimia 1.31 kwa 
mafuta ya dizeli.

Imetaja sababu nyingine kuwa 
ni kupungua kwa gharama za 
uagizaji mafuta  kwa wastani wa 
asilimia 7.21 kwa petroli na asil-
imia 2.15 kwa dizeli kwa Bandari 
ya Dar es Salaam, asilimia 10.14 
kwa petroli na asilimia 23.18 kwa 
dizeli kwa Bandari ya Tanga na 
wastani wa asilimia 5.32 kwa 
mafuta ya petroli na dizeli kwa 
Bandari ya Mtwara.

 “Aidha, mabadiliko hayo ya-
mechangiwa na kubadilika kwa 
kiwango cha kubadilishia fedha 
za kigeni na kuendelea kutumia 
‘EURO’ kulipia mafuta yaliyoagi-
zwa,” ilieleza sehemu ya taarifa 
ya EWURA. 

Taarifa hiyo imeonyesha kuwa 
bei ya jumla ya  mafuta yanay-
ochukuliwa katika Bandari ya 
Dar es Salaam, petroli imepan-
da  hadi kufikia Sh. 3,181.48 kwa 
lita kutoka Sh.  3,125.27 iliyotan-
gazwa mwezi uliopita, huku di-
zeli ikishuka hadi Sh.  3,063.68 
kutoka Sh. 3,077.94.

Kwa mkoa wa Tanga, bei ya 
jumla ya petroli sasa itauzwa 
Sh. 3,184.05 kutoka Sh.  3,129.50 
na dizeli  Sh.  3,069.46 kutoka 
Sh.  3,085.59. Mkoa wa Mtwara 
petroli itauzwa Sh.  3,185.05 
kutoka Sh.  3,128.03 na dizeli 
Sh. 3,067.90 kutoka Sh. 3,079.23.

Kutokana na  hali hiyo, bei 
ya rejareja ya petroli kwa Dar 
es Salaam imepanda kwa   Sh. 
57 huku dizeli        ikishuka kwa 
Sh.14, hivyo petroli kwa rejareja 
kwa mkoa huo   sasa itauzwa 
Sh. 3,314   kutoka Sh. 3,257,  huku 
dizeli ikiuzwa Sh. 3,196  kutoka 
Sh. 3,210 .

Katika mkoa wa Tanga, bei 
ya rejareja   ya petroli sasa ni 
Sh. 3,360 kutoka Sh. 3,303 huku 
dizeli ikiuzwa Sh.  3,242 kutoka 
Sh. 3,256. Mtwara, petroli ni Sh. 
3,317 kutoka Sh. 3,260 na dizeli 
inauzwa Sh.  3,200 kutoka Sh. 
3,212.

Taarifa hiyo imeonyesha bei 
ya bidhaa hizo  rejareja kwa 
sasa kwa mikoa mingine iki-
wamo  Arusha ambayo petroli 
ni   Sh. 3,398 huku dizeli ikiu-
zwa Sh. 3,280, Mara   Petroli ni 
Sh.  3,479 na Dizeli Sh. 3,362, 
na Sumbawanga mkoani Ruk-
wa     Petroli   ikiuzwa Sh. 3,487   
na dizeli Sh. 3,369.

Mchungaji kizimbani madai ya kuchunga ‘kondoo’  bila kibali

Wadau wa viwanda watoa mbinu kukuza pato la taifa

INVITATION FOR BIDS
Bids are invited from interested registered, competent, reliable and licensed suppliers/dealers to 
provide the under listed goods and services for the year ending 31st July 2025.

Conditions:
• Bid document(s) will be emailed to the bidders on payment of TZS. 50,000/= payable per bid 

category. Payments should be made to the Billing Department located in the Administration 
Building (Gate #5), off United Nations Road, Upanga, between 10.00 am to 1.00 pm Monday to 
Friday.  Bidders will need to provide the School with the email ID at the time of making 
payment.  Once payment has been received, bid documents will be emailed by the following 
working day.

• Bids should be emailed to bids@istafrica.co.tz latest by 2 p.m. on Friday, May 17th, 2024. No 
bids will be accepted after this time. In addition, bidders should attach scanned copies of 
certificates of registration, business license, TIN/VAT certificates and User Identification 
Number certificate (for VAT registered suppliers). On submission of the information, the 
bidders would receive a confirmation that IST has successfully received their bids.

• The School is not bound to accept the lowest or any bid and reserves the right to reject all or 
any of the bids received.

     S/N Category No. Description 
1. Category 01 Maintenance Materials   
2. Category 02 Consumables and Cleaning Materials 
3. Category 03 Stationeries 
4. Category 04 Staff Welfare Supplies (Sugar, Tea, Coffee & Milk Powder) 
5. Category 05 Timber 
6. Category 06 Electrical Appliances (Fridges, Cookers & Air-conditions) 
7. Category 07 Motor Vehicle spare parts, Oil & Filters 

Na Maulid Mmbaga

WADAU wa viwanda wametoa rai kwa 
serikali kuweka kipaumbele katika kuwez-
esha upatikanaji wa vifaa mbalimbali vina-
vyotumiwa wakati wa kutengeneza bidhaa 
viwandani ili fedha zinazotumika kwenye 
ununuzi nje zibaki nchini kwa lengo la 
kuchagiza ukuaji wa pato la taifa.

Rai hiyo ilitolewa jana Dar es Salaam 
na Mkurugenzi Mtendaji wa Kampuni ya 
utengenezaji wa samani za ndani ya Fur-
niture Centre,  Prasad Kumar, wakati wa 
hafla ya kusherehekea siku ya wafanyakazi 
duniani. 

Alisema katika kutekeleza majukumu 
yao, wamekuwa wakipata shida kuagiza 
vifaa mbalimbali nje ya nchi kwa zaidi ya 
miaka 10.

Kumar alisema kuna vitu vingi wanavi-
hitaji zikiwamo ‘screw’, bawaba na gun-
di, ambavyo alisema wanaagiza kutoka 
mataifa mengine kwa sababu hakuna ki-
wanda chochote kinachotengeneza nchi-
ni.

Alisema endapo mamlaka zitaliangalia 
hilo na kulifanyia kazi, haitawasaidia wao 
tu bali itakuwa chachu ya kuongezeka kwa 
mapato serikalini.

“Katika utengenezaji wa samani za nda-
ni, vitu vingi vinahitajika lakini kinacho-
patikana Tanzania ni mbao pekee. Ving-
ine  tunanunua kwenye mataifa mengine, 
hivyo nishauri serikali iangalie ni vitu gani 
havipatikani ili ihamasishe watu kuwekeza 
katika utengenezaji wa vifaa hivyo ili vipa-
tikane hapa nchini.

“Hiyo itasaidia kukuza sekta ya viwanda 
nchini, wawekezaji, na kampuni nyingi zi-
nazokuja Tanzania lazima zitahitaji sama-
ni za ndani na ofisini, hivyo serikali iende-
lee kuweka mazingira rahisi ya upatikanaji 
vifaa hivyo, ili iwe rahisi kuzalisha bidhaa 
zaidi,” alisema Kumar.

Akizungumzia kuhusu wafanyakazi, Me-
neja wa Masoko wa kampuni hiyo, Ganesh 
Raghunathan, alisema wameandaa hafla 
hiyo lengo likiwa ni kuonyesha kuthamini 
watumishi wao ambao wanashirikiana ka-
tika kukuza kampuuni yao sambamba na 
uchumi wa taifa.

“Bila wao hatuwezi kufikia malengo tuli-
yojiwekea na hata katika uchumi wa taifa, 
wafanyakazi ni watu wanaopaswa kupewa 
kipaumbele cha kwanza kwani wanafanya 
kazi kila siku, hivyo kuchangia ukuaji wa 

uchumi wa nchi. Kwetu sisi bila hawa ha-
tuna mafanikio.

“Tunafanya kazi kama familia na tuna-
zingatia kanuni zote ikiwamo mazingira 
salama ya kazi. Tunawashukuru sana kwa 
sababu bila wao hatungeweza kuwa hapa 
tulipo. Tunawapatia  zawadi kila mwezi 
kama njia ya kuendelea kuwaongezea 
motisha ya utendaji wao kazini,” alisema 

Raghunathan.
Mmoja  wa wafanyakazi wa kam-

puni hiyo, Wahida Hassan, alitoa wito 
kwa waajiri  kuwaangalia zaidi katika 
kuwaongezea mishahara kutokana na 
kuongezeka kwa gharama za maisha 
pamoja na kuwapatia bima ya afya am-
bayo itawasaidia katika kupata huduma 
za matibabu.

Mkurugenzi wa 
Furniture Cen-
tre, Prasad Ku-
mar (kushoto), 
akikabidhi cheti 
cha utendaji 
bora upande 
wa masoko kwa 
Ofisa Mkuu 
wa Masoko wa 
kampuni hiyo, 
Ganesh Raghu-
nathan (kulia), 
wakati wakia-
dhimisha Siku 
ya Wafanyakazi 
Duniani, jijini 
Dar es Salaam 
jana. PICHA: 
MIRAJI MSALA 
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KATIKA maadhimisho ya Siku ya Wafanyakazi Duniani iliyoadhim-
ishwa jana, serikali imetangaza kuwa kinamama wanaojifungua wa-
toto njiti likizo yao inaanzia pale watoto watakapokuwa wametimi-
za miezi tisa ya kuzaliwa.

Hapo mwanzo mama akienda kujifungua ilikuwa haijalishi 
kama mtoto huyo amezaliwa kwa wakati au kabla na likizo yake ya 
kujifungua ilikuwa ikihesabika miezi mitatu kama Sheria ya Kazi 
inavyosema.

Kwa kuzingatia kauli hiyo ni kuwa kinamama waliokuwa 
wakijifungua watoto njiti walikuwa wakipunjika muda wao wa 
likizo kwa kuwa mtoto ambaye alikuwa amezaliwa kabla ya wakati 
kwa mfano amezaliwa miezi miwili kabla, mama huyo ilimbidi arudi 
kazini baada ya miezi mitatu wakati mtoto huyo ndio alitakiwa 
kupokewa duniani.

Kinamama wengi walikuwa wakipitia wakati mgumu, kwa 
kuwa ilikuwa ikiwalazimu kutoka kazini mapema ili kwenda 
kuwahudumia watoto wao.

Kila mtu anafahamu malezi ya watoto njiti yalivyo magumu 
kutokana na kuhitaji uangalizi wa hali ya juu na wengine mama 
hulazimika kumlea kwa kuwa naye kifuani muda wote ili kupata 
joto la mama badala ya kuwekwa kwenye mashine ya kuwasaidia 
kupata joto.

Wanawake wengine iliwalazimu kuacha kazi kwa sababu ya 
kukosa wasaidizi nyumbani wa kumsaidia kumwangalia na kumpa 
matunzo mazuri mtoto huyo.

Kwa hili la likizo ya kinamama wanaojifungua njiti kuongezwa 
limeleta tumaini kubwa kwa wanawake wengi.

Baadhi walikuwa wanaona kama kujifungua mtoto njiti ndio 
mwisho wao wa kufanya kazi kutokana na jukumu la kumlea mtoto 
huyo.

Wengi walikuwa wanakosa haki zao za msingi za kufanyakazi 
kwa ajili ya kupata kipato cha kutunza familia kwa kusaidiana na 
mwenza wake.

Kwa wale ambao walijifungua watoto hao wakiwa hawana ndoa, 
walipitia wakati mgumu zaidi kutokana na wenzao kuwakimbia 
kwa kuogopa matunzo na kuwaachia mzigo kinamama.

Mwezi Machi mwaka huu, Chama cha Wafanyakazi wa Serikali 
na Afya Tanzania (TUGHE), kiliomba serikali kufanya mabadiliko 
katika sheria zake, ili kuwaongezea muda wa siku za likizo ya uzazi 
wafanyakazi wanaojifungua watoto njiti.

Makamu wa Rais, Dk. Philip Mpango, akizungumza jana katika 
Maadhimisho ya Siku ya Wafanyakazi (Mei Mosi) yaliyofanyika jijini 
Arusha, alisema likizo ya uzazi ni miongoni mwa haki za mfanyakazi 
ambazo hutolewa kwa siku 84 endapo mfanyakazi atajifungua 
mtoto mmoja au siku 100 endapo atajifungua zaidi ya mmoja.

“Iwapo mfanyakazi atajifungua mtoto au watoto kabla ya muda 
wake (njiti). Mtoto au watoto husika huwekwa kwenye chumba na 
mashine maalum chini ya uangalizi wa madaktari na wahudumu 
wengine wa afya hadi pale wataalam hao watakapojiridhisha afya 
ya mtoto au watoto hao imeimarika,” alifafanua.

Dk. Mpango alisema iwapo mfanyakazi atajifungua mtoto au 
watoto njiti kupindi cha uangalizi maalum hakitahesabiwa kama 
likizo ya uzazi.

Hizi ni habari njema kwa kinamama na kwakweli watoto 
wanahitaji malezi makubwa kutoka kwa wazazi wao kwani muda 
huo ndio humuunganisha mama na mtoto zaidi na kutengeneza 
upendo.

Hivi kipindi hicho ni muhimu kwa kinamama wote na wanastahili 
kupata likizo hiyo.

Ajenda za kutokomeza malaria 
zianzie vikao vyetu tunakoamua

Neema kwa kinamama 
wanaojifungua watoto njiti

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko. Dennis Ntaita. 0713 578284.
Mapokezi:      0745 700710
Matangazo:   0677-020701
Baruapepe:	     advertise@guardian.co.tz
Website: 		     www.ippmedia.com
 		      www.epaper.ippmedia.com

Ni hapo 
Naibu 
Waziri 
huyo, ali-
yezama 
katika 
fani hiyo 
ya tiba, 
akafafan-
ua kuwa 
azma ya 
serikali 
ni kufikia 
asil-
imia 3.5 
ifikapo 
mwaka 
ujao 
2025 na 
maam-
bukizi 
kutowe-
ka kabisa 
mwaka 
2030.

 Muungwana Lazima Nilonge

UGONJWA wa malaria asili yake 
hadi sasa, ni tatizo linalochangiwa 
na mdudu mbu wa aina ya anoph-
eles. Mazingira rafiki yanayopaswa 
kutumika, ni kuepuka unyevu ka-
tika mazingira yanayokuzunguka.

Kuendekeza hayo, kunachangia 
kufuga mazingira rafiki 
yanayozalisha mbu waenezao 
malaria. Ndio maana kuna jitihada 
zinafanywa na serikali, hata ngazi 
kimataifa, kupambana na malaria.

Jitihada hizo ni pamoja na 
kuhakikisha elimu ya usafi wa 
mazingira, inatolewa kuhakikisha 
jamii inakuwapo katika mazingira 
safi na salama, katika maeneo 
husika. Kumekuwapo shughuli 
za usafi kwa kila kata nchini kila 
wiki, wenyeji wakitakiwa kufanya 
usafi wa mazingira, ili kuhakikisha 
maeneo yao yanakuwa salama.

Naibu Waziri wa Afya Dk. Godwin 
Mollel, hivi karibuni, ameziasa 
Kamati za Ulinzi na Usalama nchini 
kuona umuhimu wa kuifanya 
ajenda ya kutokomeza malaria, 
iwe ya kudumu kwenye vikao vya 
maamuzi.

Dk. Mollel alitamka hayo, 
akimwakilisha Waziri wa Afya 
Ummy Mwalimu kwenye kilele cha 
Siku ya Malaria Duniani, iliyofanyika 
mkoani Tabora, akisema nchi 
imeendelea kupiga hatua katika 
vita hivyo, ikilinganishwa na miaka 
zaidi ya 20 iliyopita, maambukizi 
na vifo vya malaria, vilikuwa kati ya 
asilimia 45 hadi 50.

Ni hapo Naibu Waziri huyo, 
aliyezama katika fani hiyo ya tiba, 
akafafanua kuwa azma ya serikali 
ni kufikia asilimia 3.5 ifikapo mwaka 
ujao 2025 na maambukizi kutoweka 
kabisa mwaka 2030.

Nakumbuka akadokeza; “Leo 
tunazungumza asilimia 8.1 kama 
nchi, lakini miaka ya 1998, tulikuwa 
na kiwango cha juu sana. Hivyo, ili 
tuweze kufikia adhma yakumaliza 
kabisa malaria ifikapo 2030 
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Na Yasmine 
Protace

kila mmoja wetu anawajibu 
wakufanya.” 

Hilo linakuwa sehemu ya 
msisitizo, kwamba malengo 
tajwa yatafikiwa pale juhudi 
za makusudi zitafanywa kwa 
ushirikiano baina ya serikali na 
wadau wanaohusika.

Kwa upande wake Naibu 
Katibu Mkuu anayeshughulikia 
Afya Ofisi ya Rais TAMISEMI 
Samsoni Maella, ana maelezo 
kwamba Utumiaji wa Mifumo 
iitwayo  ‘GoTHOMIS’ na ‘FFARS’   
imekuwa chachu ya kukusanya 
takwimu sahihi kwa ajili ya ngazi 
ya kuamua, hali iliyochangia 
kufanyika uamuzi sahihi 
unaotoa takwimu sahihi.

“Kama Ofisi ya Rais TAMISEMI, 
tumefanikiwa kuimarisha 
miundombinu ya Afya na 
Rasilimali watu mathalani 
miaka mitatu nyuma tulikuwa 
na Hospitali za Wilaya 77 leo hii 
tunazo 177 hizi zimechochea 
sana uimarishaji wa huduma” 
anasema Mahela.

Mjumbe wa Kamati ya 
Kudumu ya Bunge ya Afya na 
Masuala ya UKIMWI Dk. Hamis 
Kigwangala, akatoa wito kwa 
serikali na wadau kuongeza 
afua za kutibu watoto shuleni, 
pia wafike maeneo ya migodi, 
mashamba makubwa na waliko 
wafugaji.

Awali, Msimamizi wa 
Miradi kutoka Wizara ya 
Afya Dk. Catherine Joachim, 
aliyemwakilisha Katibu Mkuu 
wake, anasema kuchaguliwa kwa 
mkoa wa Tabora kuwa Mwenyeji 
wa Maadhimisho ya Wiki ya 
Malaria, ni pamoja na kuongeza 
nguvu ya afua za kupambana 
nayo.

Anafafanua, mkoa huo una 
maambukizi ya juu ya ugonjwa, 
asilimia 23.4 sasa, kutoka asilimia 
11.7 mwaka 2011.
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KABWELA                                           Na Fadhili Mohammed                                  

Naibu Meneja wa Mradi wa ujenzi wa Uwanja wa Ndege wa Msalato mkoani Dodoma kutoka Kampuni ya Beijing Construc-
tion Engineering Group, David Dong (kushoto), akitoa maelezo kwa wahariri wa vyombo vya habari, kuhusu maendeleo ya 
ujenzi wa uwanja huo, walipotembelea jana. PICHA: JOSEPH MWENDAPOLE

Majaliwa ashuhudia utiaji saini 
miradi ya umwagiliaji ya bil. 258/-
Na Mwandishi Wetu

WAZIRI Mkuu, Kassim 
Majaliwa, amesema serikali 
inaendelea kuchukua hatua 
za kuimarisha kilimo cha um-
wagiliaji kwa kujenga miun-
dombinu na kuongeza bajeti.

Aidha, amezielekeza hal-
mashauri zote nchini kuweka 
mpango wa ardhi kwa ajili ya 
kuendeleza kilimo cha umwa-
giliaji.

Majaliwa aliyasema hayo ji-
jini hapa juzi  wakati wa hafla 
ya kutia saini mikataba ya 
ujenzi na upembuzi yakinifu 
na usanifu wa kina wa miradi 
ya umwagiliaji.

Alisema bajeti katika sekta 
ya umwagiliaji imeongezeka 
kwa asilimia 677 hadi ku-
fikia Sh. bilioni 361.5 mwaka 
2023/2024 kutoka Sh. bilioni 
46.5 iliyotengwa kwa mwaka 
2021/2022. 

“Nitumie fursa hii kum-

pongeza Rais Dk. Samia Su-
luhu Hassan kwa kutenga 
fedha nyingi kwa ajili ya uen-
delezaji wa miradi ya umwa-
giliaji nchini,” alisema.

Aliwasisitiza watendaji wote 
wanaohusika na utekelezaji 
wa miradi ya umwagiliaji wa-
fanye kazi kwa ufanisi na wa-
zingatie suala la uwazi pamoja 
na usimamizi mzuri wa fedha. 

Alisisitiza kuwa fedha hizo 
ni kodi za wananchi wa Tan-
zania zitumike kuwanufaisha 
Watanzania wote. 

“Wakandarasi na wasimam-
izi wa miradi inayotekelezwa 
kwa force account, wahakik-
ishe wanatoa kipaumbele cha 
ajira kwa wananchi walioko 
katika maeneo ambayo mi-
radi hiyo inatekelezwa na wa-
hakikishe miradi inakamilika 
kwa wakati kwa mujibu wa 
makubaliano.” 

Waziri wa Kilimo, Hussein 
Bashe alisema mikakati ya 

serikali ni kuanza kutumia 
maji ya Ziwa Tanganyika ka-
tika miradi ya kilimo cha um-
wagiliaji na hatua ya kwanza 
itaanza katika mikoa ya Katavi 
na Rukwa.

Alisema baada ya Bunge la 
Bajeti kutafanyika upembuzi 
wa kina na yakinifu ili maji 
hayo yasafirishwe hadi Simiyu 
na Tabora kwenye ukame. 

“Baada ya Bunge la Bajeti 
kukamilika tunatarajia kuan-
za kuyatumia maji ya Ziwa 
Tanganyika katika shughuli 
za kilimo na uzuri mitambo 
tunayo naamini jambo hili 
litafanikiwa,” alisema.

Mkurugenzi wa Tume ya 
Taifa ya Umwagiliaji (NIRC), 
Raymond Mndolwa, alisema 
hafla hiyo ni kwa ajili ya utiaji 
saini mikataba 24 ambayo kati 
yake 14 ya ujenzi kwa kutumia 
wakandarasi yenye thamani 
ya Sh. bilioni 248.7, sita ya up-
embuzi yakinifu na usanifu 

wa kina kwa kutumia washau-
ri elekezi yenye thamani ya 
Sh. bilioni 9.35.

Alitaja miradi mingine 
minne itatekelezwa kwa ku-
tumia wataalam wa ndani 
kutoka Tume ya Taifa ya Um-
wagiliaji yenye thamani ya Sh. 
bilioni 16.95 ambayo itatekele-
zwa kwa utaratibu wa Force 
Account.

Mkuu wa Mkoa wa Do-
doma, Rosemary Senyamule, 
alisema serikali imetoa fedha 
zaidi ya Sh. bilioni 67 kwa 
ajili ya ujenzi wa mabwawa ya 
umwagiliaji ambayo yatahu-
dumia ekari zaidi ya 35,000.

“Mabwawa haya ni muhimu 
kwa Mkoa wa Dodoma kwasa-
babu asilimia 72 ya wananchi 
wanaishi kwa kutegemea kil-
imo hivyo yataenda kufanya 
mapinduzi makubwa katika 
sekta ya kilimo na kuinua Pato 
la Taifa na mwananchi mmoja 
mmoja,” alisema.

Taarifa mikopo 
‘kausha damu’ 
kutua bungeni
Na Augusta Njoji, DODOMA

SERIKALI inatarajiwa kuwasilisha 
bungeni taarifa ya kushamiri mikopo ya 
‘kausha damu’ kesho, baada ya wabunge 
kuibua hoja ya kushamiri hadi mitandao-
ni ikizihusisha baadhi ya kampuni za 
simu.

Akizungumza bungeni juzi, Spika wa 
Bunge, Dk.Tulia Ackson, alisema seri-
kali inatarajia kuwasilisha taarifa hiyo 
Alhamisi.

Aprili 24, mwaka huu, wabunge wali-
ibua suala hilo na kuhoji  mikakati ya 
serikali wa kuzibana taasisi za fedha zina-
zotoa mikopo kwa riba kubwa, hali inayo-
sababisha magonjwa ya afya ya akili na 
uvunjifu wa ndoa.

Akiuliza swali la nyongeza bungeni jana, 
Mbunge wa Viti Maalum, Felista Njau, 
alihoji mkakati wa serikali wa kukomesha 
mikopo ya  kausha  damu  ili kunusuru 
wananchi ambao wamekuwa wakipata 
matatizo ya afya ya akili na ndoa nyingi 
kuvunjika.

Katika swali la msingi, mbunge huyo 
alitaka kujua kuna mkakati gani ya ku-
fuatilia na kuchukua hatua kwa taasisi za 
fedha zinazotoa mikopo yenye riba kub-
wa kinyume na muongozo wa Benki Kuu 
ya Tanzania (BoT).

Kadhalika, Mbunge wa Viti Maalum 
(CCM), Shally Raymond, alisema pamoja 
na Sheria ya BoT ya mwaka 2018 na Ka-
nuni za Mwaka 2019, takribani mikoa 
17, ukiwamo  Kilimanjaro hasa wilaya ya 
Moshi, imekuwa ikitolewa mikopo  kau-
sha damu na kutaka kauli ya serikali. 

“Kampuni za simu zimekuwa zikitoa 
mikopo haraka bila kujaza fomu na vijana 
na wanawake wajasirimali wa Kiliman-
jaro wamekuwa wakichangamkia fursa 
hiyo, Je? lini serikali italazimisha kampuni 
hizo kutoa elimu?” alihoji.

Kutokana na kauli hizo, Spika Tulia 
alisema hana uhakika kama kampuni 
za simu ambazo zimesajiliwa zinatoa 
mikopo kausha damu  kama taasisi ny-
ingine ambazo hazijasajiliwa.

“Naibu Waziri wa Fedha nakupa muda 
baada ya kipindi cha maswali katafute 
habari za uhakika hapo nje kwa kam-
puni za simu kama zinatoa mikopo kau-
sha damu,”alisema.

Awali akijibu maswali ya wabunge 
hayo, Naibu Waziri wa Fedha, Hamad 
Hassan Chande, alizielekeza taasisi zina-
zotoa mikopo hiyo kuacha mara moja na 
serikali itaendelea kufuatilia kwa karibu 
suala hilo.

Pia aliagiza BoT kuzifuatilia taasisi zina-
zoenda kinyume na sheria hiyo, serikali 
haitakuwa na muhari kwa taasisi zina-
zokiuka sheria na kanuni hizo.

Kadhalika alisisitiza serikali inaendelea 
kuchukua hatua mbalimbali za kisera, 
kiutawala na kisheria ili kudhibiti tabia ya 
baadhi ya taasisi za fedha kutoa mikopo 
kinyume na miongozo iliyopo.

Alisema wataendelea kutoa elimu kwa 
umma juu ya masuala ya fedha ili kum-
saidia mwananchi kufanya maamuzi 
sahihi kuhusu fursa za mikopo zilizopo, 
viwango vya riba na athari zake, vigezo 
vya kuzingatia na umuhimu wa kurejesha 
mikopo.
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Aliyepinga kifungo miaka 30
kwa kubaka, afungwa maisha
Na Kulwa Mzee

MAHAKAMA Kuu Masijala ya 
Moshi imemuhukumu kifungo 
cha maisha jela, Elineema Mwan-
dry, aliyekata rufani akipinga ad-
habu ya miaka 30 jela aliyopewa 
na Mahakama ya Wilaya ya Siha 
kwa kumbaka binti yake akiwa na 
miaka saba.

Mwandry aliongezewa kifungo 
na mahakama hiyo juzi mbele ya 
Jaji Lilian Mongela baada ya kutu-
pilia mbali rufani ya kupinga hu-
kumu ya mahakama ya chini.

Ilidaiwa Mei 14, 2022 kijiji cha 
Lomakaa wilayani Siha, Mkoa 
wa Kilimanjaro, mrufani alid-
aiwa kumbaka binti yake mwe-
nye umri wa miaka saba ambaye 
anasoma darasa la kwanza katika 
Shule ya Msingi Lomakaa.

Mrufani aliposomewa mash-
taka alikana kutenda tukio hilo, 
upande wa Jamhuri ulikuwa na 
mashahidi watano na upande wa 

utetezi mrufani alikuwa na sha-
hidi mmoja.

Ilidaiwa mara nyingi mrufani 
alikuwa anatumia chumba cha 
kulala wageni kumwingilia binti 
yake.

Mei 16, 2022 binti alitoa taarifa 
ya tukio hilo kwa rafiki yake am-
baye ni shahidi wa pili na yeye 
alimshauri akatoe taarifa kwa 
dada mkuu wa shule hiyo.

Shahidi huyo pia alimshauri 
akatoe taarifa kwa mwalimu wa 
darasa ambaye ni shahidi wa tatu 
alifanya hivyo na shahidi huyo wa 
tatu pia alitoa taarifa kwa Mwal-
imu Mkuu wa shule hiyo ambaye 
ni shahidi wa nne.

Baada ya taarifa hizo kufika 
kwa uongozi wa shule walitoa 
taarifa Polisi na Mei 23, 2022 mru-
fani alikamatwa na kushtakiwa 
kwa kubaka.

Shahidi wa tano ambaye ni 
daktari alimfanyia uchunguzi bin-
ti na kubainisha katika ripoti yake 

kwamba aliingiliwa na kitu kuto-
kana na sehemu ya siri kuongeze-
ka ukubwa.

Katika utetezi wake mrufani al-
idai hakuwa akiishi na mama wa 
binti huyo ambaye alimwambia 
atakuja kumfanyia kitu kibaya 
ambacho hatakisahau.

Alidai kesi hiyo imetengene-
zwa hakuwahi kufanya tukio hilo.

Akipinga adhabu ya miaka 30 
jela aliyopewa na Mahakama ya 
Wilaya ya Siha baada ya kumtia 
hatiani alitoa sababu nne.

Alidai Mahakama ilikosea ku-
muhukumu na kumtia hatiani 
wakati hakukuwa na uthibitisho 
wa umri halisi wa mtoto, ilikosea 
pia kuegemea katika ushahidi wa 
shahidi wa kwanza na wapili.

Alidai Mahakama ilikosea kum-
tia hatiani kwa mashtaka ambayo 
hayakuthibitishwa bila kuacha 
shaka na upande wa Jamhuri na 
kwamba Mahakama hiyo haikuz-
ingatia utetezi wake wakati inatoa 

hukumu.
Mahakama baada ya kusikiliza 

hoja hizo na majibu ya Wakili wa 
Serikali Henry Daudi, ilitoa ua-
muzi.

“Kuhusiana na ushahidi wa 
shahidi wa pili unaodaiwa kukin-
zana na ushahidi wa shahidi wa 
kwanza, ningependa kusema 
kwamba sio mikanganyiko yote 
inaweza kuathiri ushahidi katika 
kesi.

“Katika suala lililopo mbele 
yetu, shahidi wa pili taarifa yake 
ilikuwa kuhusiana na kile shahidi 
wa kwanza alikuwa amemwam-
bia. 

“Kwa wazi huo ulikuwa uvumi, 
hakuwahi kuwapo kwenye tukio 
lolote ambapo shahidi wa kwan-
za iliingiliwa na mrufani. 

“Kwa kweli, sioni madai ya kup-
ingana na chochote kilichosem-
wa na mwathiriwa kuhusu ubaka-
ji, matukio yaliyofanywa kwake 
na mrufani.

Na Grace Gurisha 

MKAZI wa Mbezi jijini Dar es 
Salaam, Nasibu Kisebengo (44), 
amepandishwa kizimbani ka-
tika Mahakama ya Hakimu Mkazi 
Kisutu kwa tuhuma za kusafirisha 
heroin na cocine kinyume cha 
sheria.

Akisoma hati ya mashtaka juzi, 
Wakili wa Serikali, Happy Mwa-
kanyamale, mbele ya Hakimu 
Mkazi Mkuu, Ushindi Swalloh, 
alidai kuwa mshtakiwa huyo 
anatuhumiwa kwa mashtaka 
matatu ya kusafirisha dawa za 
kulevya ndani ya Jiji la Dar es Sa-
laam.

Mwakanyamale alidai kuwa ka-
tika shtaka la kwanza,  Kisebengo 
anatuhumiwa Februari 27, 2024 
alikutwa eneo la Feri Tatavamba 
ndani ya Wilaya ya Kigamboni, 
Dar es Salaam akisafirisha dawa 
za kulevya aina ya heroin gramu 
5.76.

Alidai kuwa, katika shtaka la pili 
mshtakiwa alikutwa eneo hilo na 
tarehe hiyo akituhumiwa kusa-
firisha dawa za kulevya aina ya 
cocine gramu 0.82.

Aliendelea kudai kuwa, Feb-
ruari 28, 2024 mshtakiwa akiwa 
eneo la Mbezi Zone Makaranga, 
Wilaya ya Ubungo, Dar es Sa-
laam alikutwa akisafirisha dawa 
za kulevya aina ya heroin gramu 
20.96.

Mshtakiwa alikana kuhusika 
na tuhuma hizo, Wakili Mwa-
kanyamale alidai kuwa hakuna 
dhamana kutokana na mashtaka 
anayotuhumiwa nayo.

Pia alidai kuwa upelelezi bado 
unaendelea na kuomba tarehe 
nyingine ya kutajwa kwa kesi hiyo 
na kuangalia hatua ya upelelezi 
ilipofikia. Hakimu Swalo amea-
hirisha kesi hiyo hadi Mei 14, 2024 
kwa kutajwa.

Kortini madai 
ya kusafirisha 
dawa za 
kulevya

LSF, Stanbic zatia saini kuleta ushirikiano miradi maendeleo
Na Mwandishi Wetu

TAASISI isiyo ya kiserikali ya 
The Legal Services Facility (LSF) 
kwa kushirikiana na Benki ya 
Stanbic Tanzania, zimetia saini 
makubaliano ya ushirikiano wa 
kutekeleza miradi ya maende-
leo yenye lengo la kuwainua wa-
nawake na wasichana kiuchumi, 
kielimu na kiafya.

Mkataba huo wa miaka miwili 
unalenga kuweka juhudi na rasili-
mali za pamoja kati ya taasisi hizo 
ili kukabiliana na changamoto za 
kijamii, hasa zinazowakabili wa-
nawake na wasichana. 

Makubaliano hayo yanalenga 
zaidi katika kuweka mazingira ma-
zuri ya elimu na kuboresha afya 

ya uzazi pamoja na kuwawezesha 
wanawake kupata fursa za kiuchu-
mi, elimu ya kifedha, pamoja na 
kuwaunganisha kwenye fursa za 
kupata mitaji kwa ajili ya kuwawez-
esha kiuchumi.

Lengo kuu la mashirikiano hayo 
ni kuhakikisha fursa sawa, kukuza 
usawa wa kijinsia na uwezeshaji 
wa wanawake ili waweze kutimiza 
ndoto zao.

Maeneo haya yanawiana kati ya 
vipaumbele vya benki hususan ka-
tika miradi yake ya kijamii pamoja 
na dhamira ya LSF ya kukuza haki 
ya kijamii kwa maendeleo en-
delevu.   Aidha, ushirikiano huo 
utachangia moja kwa moja katika 
kufanikisha kipaumbele cha Taifa 
na Malengo ya Maendeleo Ende-

levu (SDGs); 5 (Usawa wa Jinsia), 
3 (Afya Bora na Ustawi), 4 (Elimu 
ya Ubora), na 16 (Amani, Haki na 
Taasisi Imara).

Mkurugenzi Mtendaji wa LSF, 
Lulu Ng’wanakilala alisema; “Tu-
najivunia kusaini mkataba huu leo 
ambao unatilia mkazo dhamira 
yetu ya kuwakutanisha wadau hu-
susani mashirika binafsi ili kuunga 
mkono juhudi za pamoja katika ku-
tatua changamoto za jamii kwa njia 
inayoleta tija na matokeo endel-
evu.  Makubaliano haya tunaoingia 
leo yatarahisisha utekelezaji wa 
miradi ya pamoja na kukuza fikra 
shirikishi katika kuweka miradi na 
mipango mipya pamoja na kuen-
deleza yale ambayo yalishawekwa 
kabla.

 Kwa hivyo, nachukua fursa hii 
kuishukuru Benki ya Stanbic kwa 
kushirikiana nasi. Napenda hasa 
kuwashukuru kwa mradi wa elimu 
na afya ya uzazi, ambao utatekele-
zwa kupitia mbio za kila mwaka za 
Run for Binti. Tunayofuraha kuwa 
na mshirika muhimu katika mbio 
za mwaka huu. Kupitia ushiriki-
ano huu, tunaamini kabisa kuwa 
tunaweza kufikia walengwa zaidi 
kuliko hapo awali.”

Mtendaji Mkuu wa Benki ya 
Stanbic, Manzi Rwegasira alisema; 
“Tuna furaha kubwa kushirikiana 
na LSF ili kufanikisha miradi ita-
kayowezesha vijana na wanawake 
katika jamii kote nchini, pamoja na 
kukabiliana na athari za mazingira 
kwa kupanda miti ili kuchangia 

malengo ya nchi yetu yaTanzania 
katika kulinda mazingira. Ush-
irikiano huu unalenga kuimarisha 
fursa za kiuchumi kwa wanawake 
na vijana kupitia mipango inayoz-
ingatia ujuzi wa kifedha na maen-
deleo ya biashara. Ili kuwezesha 
kuimarisha ujuzi kwa walengwa, 
tunalenga kutoa rasilimali zinazo-
hitajika katika kuleta uhuru na ma-
fanikio endelevu ya kifedha. 

“Tuna furaha kufanya kazi 
pamoja na LSF haswa katika kue-
ndeleza mipango hii, ambayo in-
achangia moja kwa moja katika 
mipango ya maendeleo endelevu 
ya nchi yetu. Tunatazamia kuleta 
matokeo chanya na endelevu kwe-
nye maisha ya wanawake, vijana, 
na jamii zote za Tanzania.”

Naibu Katibu Mkuu 
wa Wizara  ya 
Habari, Mawasiliano 
na Teknolojia ya 
Habari, Nicolaus 
Mkapa (wa pili 
kulia), akikabidhi 
tuzo ya  ushindi 
wa kwanza katika 
sekta ya madini kwa 
mtaalamu wa masu-
ala ya usalama wa 
Barrick, Aristides 
Medard, katika 
hafla ya kukabidhi 
tuzo jijini Arusha 
juzi. Wengine ni 
wafanyakazi wa 
Barrick. PICHA: 
MPIGAPICHA 
WETU
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Yatima, wazee wapewa misaada 

Mbunge wa Viti Maalum wa mkoa wa Manyara, Regina Ndege (kulia), akizungumza katika 
semina ya matumizi ya matokeo ya sensa ya watu na makazi kwa viongozi wa serikali, 
wa mila na kisiasa, makundi maalum ya walemavu, wafugaji, bodaboda na wajasiliamali, 
mjini Babati, juzi. PICHA: GIFT THADEY

Tanzania yatetea tuzo utalii Afrika
Na Godfrey Mushi, ARUSHA

M
AMLAKA ya Hifa-
dhi ya Ngorongoro 
(NCAA) imezindua 
kampeni ya siku 131 

ya upigaji kura kuwania tuzo ya 
kivutio bora cha utalii Barani 
Afrika kwa mwaka 2024  inay-
oandaliwa na Mtandao wa World 
Travel Awards (WTA).

Mwaka jana, NCAA ilishinda 
tuzo hiyo ya WTA baada ya kuibu-
ka kinara katika kinyang’anyiro 
hicho kilichohusisha vivutio 
vingine vya Table Mountain, Har-
beestpoort Aerial Cable Way, V & 
A Waterfront na Ruben Island ya 
Afrika Kusini.

Vivutio vingine vilivyoshindan-
ishwa mwaka 2023 na NCAA, ni 
Ziwa Malawi, Okavango Delta ya 
Botswana, Pyramids of Giza ya 
Misri pamoja na Hifadhi ya Taifa 
ya Mlima Kilimanjaro (KINAPA).

 Akizindua kampeni hiyo jijini 
Arusha jana, Kaimu Kamishna 
wa Uhifadhi wa NCAA, Victoria 
Shayo, alisema zoezi hilo lilianza 
mwishoni mwa mwezi uliopita 
na linatarajiwa kukamilika Sep-
temba mwaka huu.   “Hii tuzo 
ina umuhimu mkubwa katika 
kuendeleza sekta ya utalii nchini 
na duniani. Nitoe rai kwa Watan-
zania na wageni wote wanao-
itembelea Tanzania kuipiga kura 
nyingi kwa Ngorongoro ili kui-

wezesha Ngorongoro kutetea taji 
lake,” alisema. Kwa mwaka huu, 
nchi tano za Afrika za  Tanzania, 
Afrika Kusini, Botswana, Misri na 
Malawi zinawania tuzo hiyo. 

Kuhusu ongezeko la watalii 
nchini, Kaimu Kamishna Shayo, 
alisema hadi kufikia nusu ya 
mwaka wa fedha wa 2023/24, 
NCAA imepokea zaidi ya 700,000 
na kuiwezesha mamlaka hiyo ku-
pata zaidi ya Sh. bilioni 170.

 Meneja wa Huduma za Utalii 
wa NCAA, Mariam Kobelo amevi-
omba vyombo vya habari nchini 
kuendelea kuwahamasisha wa-
nanchi kutembelea vivutio vya 
utalii na kupata elimu ya jinsi 
vilivyo.

Makinda ahofia wavamizi ardhi KICoB
Na Godfrey Mushi, MOSHI

BARAZA la Chuo Kikuu cha 
Ushirika Moshi (MoCU) limetak-
iwa kuchukua hatua ya kuilinda 
ardhi ya Taasisi ya Elimu ya Ush-
irika na Biashara Kizumbi (KI-
CoB) iliyoko Shinyanga dhidi ya 
uvamizi unaoweza    kufanywa na 
wenyeji na      kudhibiti mgogoro 
wa ardhi.

 Rai hiyo ilitolewa jana na Mkuu 
wa MoCU, Anne Makinda wakati 
akizungumza na jumuiya ya wa-
nazuoni wa chuo hicho wakati 
uzinduzi wa baraza la tatu la chuo 
linaloundwa na wajumbe 17.

Makinda ambaye alikuwa spika 
wa zamani za Bunge aliiomba  
MoCU kukichukulia chuo hicho 
cha mkoani Shinyanga kama mto-

to kwa kufikiri nini cha kufanya.
Alisisitiza kuwa dhamana ya 

MoCU pia ni kujenga uchumi wa 
watu wadogo wadogo na si wa 
mashirika makubwa.

Akizungumzia kuhusu baraza 
hilo, alisema anatarajia litasi-
mamia uhuishaji wa mitaala na 
uanzishaji wa mitaala mipya ya 
mafunzo itakayoendana na ma-
hitaji ya sasa na Sera ya Elimu 
ya Mwaka 2014, Toleo la Mwaka 
2023.

Alisema sera hiyo inatoa 
msisitizo kwenye ujuzi ili wahit-
imu waweze kuajirika, kujiajiri na 
kuajiri wengine.

Makamu Mkuu wa MoCU, 
Profesa Alfred Sife, alimweleza 
Makinda kuwa chuo hicho kama 
taasisi ina vyombo vya kufanya 

maamuzi ngazi mbalimbali.
Profesa Sife alisisitiza kuwa 

chombo kikuu ni Baraza la Chuo 
ambalo hufanya kazi kwa kusaidi-
wa na kamati mbalimbali.

Alisema baraza hilo limeundwa 
kwa mujibu wa Ibara ya 18 (1) ya 
Hati Idhini ya Chuo ya Mwaka 
2015 na ukomo wa muda wa 
mwenyekiti ni miaka minne na 
wajumbe mitatu kwa mujibu wa 
kanuni ya 1 na 2 ya sehemu ya pili 
ya hati idhini ya chuo hicho.

Kabla ya uzinduzi huo, Katibu 
Mkuu wa zamani Ofisi ya Rais, Me-
nejimenti ya Utumishi wa Umma 
ambaye kwa sasa ni Mwenyekiti 
wa baraza hilo, George Yambesi, 
alisema idadi ya wanafunzi wan-
aohitimu chuoni hapo kila mwa-
ka imefikia 3,500.

 Na Cynthia Mwilolezi, 
ARUSHA  

SHIRIKISHO la Vyama vya 
Wafanyakazi Nchini (TUCTA), 
limewaongoza watumishi wa 
Serikali kuwafariji yatima na 
wazee wasiojiweza mkoani 
hapa baada ya kuvipatia vituo 
vitatu Sh. milioni 12 kama as-
ante ya Sikukuu ya Wafanyakazi 
Duniani.

  Akizungumza jana waka-
ti akikabidhi fedha taslimu 
na vitu mbalimbali, Mwenyeki-
ti Kamati ya Michezo   ya Mei 
Mosi Taifa, Roselyne Massam, 
alivitaja vituo hivyo kuwa ni cha 
Wazee Meru Elderly Initives 
kilikabidhiwa Sh.500,000, cha 
mabinti Kindness Children Care 
Sh.800,000, The Joy of God Or-
phanage Centre Sh.600,000 na 
Ummu Aisha Orphanage Centre  
Sh.500,000.

  Alisema fedha hizo zi-
mechangiwa na watumishi hao 
ambao ni wanamichezo kutoka 
taasisi 56 ambazo zimeshiriki 
michezo Mei Mosi mwaka huu. 

Katibu wa michezo hiyo,  Iti-
ka Mwakenja, alisema pia 

wamenunua  umeme wa 
Sh.150,000   kwa ajili ya 
matumizi ya vituo vyao.

  Alisema kwa upande wa 
vyakula wamekabidhi mchele, 
sukari,unga wa ngano, maha-
rage,  sabuni, mafuta, chumvi, 
taulo za kike, Pampers, madaft-
ari, kalamu, juisi na miswaki.

Ofisa Ustawi wa Jamii  Mkoa 
wa      Arusha, Denis Mgiye, 
akizungumza       kwa niaba ya 
Mkuu wa Mkoa     huo,  Paul 
Makonda,     alishukuru kwa 
misaada hiyo   kuwa itavisaidia 
vituo hivyo kwa kuwa imegusa 
mahitaji muhimu kwa mwan-
adamu.

 Ofisa Ustawi wa Jamii Wilaya 
ya Arumweu, Ruth Kaaya, alise-
ma wanahudumia wazee 300 
kwa wilaya nzima, kati yao 255 
wamefadhiliwa na saba.

“Mahitaji yao muhimu yote 
wamepata leo tunashukuru 
sana watumishi waliojitoa ku-
sadia wahitaji. Wazee wanaon-
yanyasika au kukosa mahali 
pa kwenda kupata msaada wa-
nakaribishwa kupewa ushauri 
na njia itakayowasaidia zaidi,” 
alisema

TBS yawanoa wajasiriamali 
ubora uzalishaji bidhaa
Na Mwandishi Wetu, ARU-
SHA

WAJASIRIAMALI mkoani 
Arusha wamesema watatumia 
elimu waliyopewa na Shirika la 
Viwango Tanzania (TBS) katika 
maonyesho ya Wakala wa Us-
alama na Afya Mahali pa Kazi 
(OSHA) kuleta matokeo chanya 
ndani ya jamii.

Waliyasema hayo juzi wakati 
wa maonyesho hayo yaliyoan-
za Aprili 23 hadi 30 jijini Aru-
sha.

Wakizungumza na waandi-
shi wa habari baadhi ya waja-
siriamali walisema wamepati-
wa elimu kuhusu taratibu za 
kufuata ili kudhibitisha ubora 
wa bidhaa wanazozalisha ili zi-
weze kupata  nembo ya ubora 
ya TBS.

Asha Abdallah, alisema 
amepata mwamko zaidi wa 
kuthibitisha ubora wa bidhaa 
anazozalisha, kwamba ameam-
biwa kuwa huduma hiyo ina-
tolewa bure kwa wajasiriamali 
kwa gharama za Serikali.

Aidha, baadhi ya wananchi 
walisema kupitia elimu waliyoi-
pata wataongeza umakini wa 
kuangalia muda wa mwisho wa 
matumizi kwa bidhaa wanayo-
taka kununua, kwani hivi sasa 
wanafahamu kwamba bidhaa 
zilizoisha muda wa matumizi 
ni hatari kwa afya.

“Uwepo wa TBS kwenye 
maonesho haya imekuwa ni 
fursa muhimu kwetu, watu 
wengi wananunua bidhaa bila 
kuangalia muda wa mwisho wa 

matumizi ulioandikwa kwenye 
vifungashio, lakini kuanzia sasa 
nitakuwa balozi mzuri,” alise-
ma Paul Edward.

Ofisa Udhibiti Ubora wa 
TBS, Mariam Maarufu alisema 
kupitia maonesho hayo im-
ekuwa fursa       muhimu kwa 
shirika kukutana     na wadau 
mbalimbali na kuwaelezea ma-
jukumu yanayotekelezwa na 
TBS.

Mbali na kuwaeleza maju-
kumu hayo, lakini pia walitoa 
elimu kwa wajasiriamali hao 
jinsi ya kuzalisha bidhaa bora 
ili waweze kupata alama ya 
ubora, ambayo itawafungulia 
wigo wa masoko ya ndani na 
nje ya nchi.

Alisema alama ya ubora ya 
TBS itawasaidia wajasiriamali 
na wazalishaji kwa ujumla kua-
minika sokoni na kukubalika, 
hivyo kuingia kwenye soko ki-
fua mbele, kwani bidhaa zao 
haziwezi kutiliwa shaka.

Aidha, aliwataka waingizaji 
wa vipodozi nchini, kuingiza 
vipodozi ambavyo vimesajiliwa 
na TBS ambapo kwa kutem-
belea tovuti ya shirika hilo, 
wataweza kupata orodha ya vi-
podozi ambavyo haviruhusiwi 
kuingia nchini na vile vinavyor-
uhusiwa.  

Alisema hatua hiyo itawez-
esha kuwaepusha kupata 
hasara, kwani wanapoingiza vi-
podozi vilivyopigwa marufuku 
watachukuliwa hatua ikiwemo 
bidhaa hizo kuzirudisha wa-
likozitoa au kuteketezwa kwa 
gharama zao.
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HABARI KANDA YA ZIWA

Watu watatu wafariki dunia 
kwa kuangukiwa na ukuta

‘Matumizi 
nishati safi 
yanamkinga
mwanamke 
kupata 
magonjwa’
Na Maulid Mmbaga

IMEELEZWA kuwa 
matumizi ya nishati safi ya 
kupikia inasaidia kulinda 
afya ya wanawake kuepuka-
na kupata magonjwa kama 
vile saratani ya mapafu na 
matatizo ya upumuaji.

Vilevile inawaepusha ki-
namama na watoto kuumia 
kwa kubeba kuni nzito na 
kuepuka kujeuriwa na wan-
yama wakali wakiwa wana-
tafuta kuni msituni.

Hayo yalielezwa na Mku-
rugenzi Mkuu wa Kampuni 
ya Oryx Gas Tanzania, Be-
noit Araman wakati wa 
hafla ya ugawaji mitungi ya 
gesi na majiko kwa waandi-
shi wa habari.

Alisema kuna faida ny-
ingi za kutumia nishati safi 
ikiwemo 

kuongeza ufanisi katika 
uzalishaji na kupunguza 
muda wa taasisi husika 
kutafuta nishati nyingine 
kama kuni na mkaa.

Alisema kupika kwa ku-
tumia Oryx Gas kunalinda 
mazingira kwa kutokomeza 
ukataji wa miti, kwamba 
misitu ni muhimu kwa ku-
dumisha viumbe hai, kuhi-
fadhi udongo, kusaidia miz-
unguko wa maji.

Araman alisema wanatoa 
mitungi ya gesi na majiko 
kwa makundi mbalim-
bali lengo likiwa ni kuunga 
mkono serikali katika kui-
wezesha jamii kuachana na 
matumizi ya kuni na mkaa.

Alisema: “Kwa kutam-
bua umuhimu wa nishati 
safi tumeamua kuibeba 
kampeni hii kwa ukubwa 
wake, Rais Samia Suluhu 
Hassan ameeleza dhamira 
yake ifikapo mwaka 2032 
asilimia 80 ya Watanzania 
wawe wanatumia nishati 
safi ya kupikia”.

Meneja Masoko wa Kam-
puni hiyo, Peter Ndomba, 
alisema mwaka 2021 walian-
za jitihada za kuhakikisha 
kila kijiji nchini kinakuwa 
na msambazaji mmoja wa 
gesi, kwamba kwa sasa wa-
naendeleza kampeni hiyo 
nyumba kwa nyumba.

Alisema nchini kuna ny-
umba milioni 14 na kati ya 
hizo ni miliomi mbili tu 
zinazotumia nishati safi ya 
kupikia.

Mavunde apiga marufuku polisi kupelekwa migodini
Na Neema Sawaka, GEITA 

WAZIRI wa Madini, Antony Ma-
vunde ameziagiza Kamati ya Ul-
inzi na Uslama ya Wilaya na Mkoa 
kuacha tabia ya kuwapeleka polisi 
kwenye maeneo ya migodi pindi 
wachimbaji wadogo wanapovum-
bua miamba yenye dhahabu.

Alisema tabia hiyo ya ku-
wapeleka polisi kwa lengo la ku-
wazuia wachimbaji hao kufanya 

shughuli zao ili kuwalinda wami-
liki wa leseni waliotelekeza leseni 
inasababisha ugomvi kati ya wa-
nanchi na serikali.

Aliyasema hayo  wakati akitat-
ua mgogoro baina ya wamiliki wa 
leseni kikundi cha utulivu mining 
group, mwekezaji wa kampuni 
Xintai company ltd na wachim-
baji wadogo wa mgodi wa bululu 
uliopo wilayani Mbogwe Mkoani 
Geita.

“Hatuwezi kuwafanya wachim-
baji wadogo wawe watumwa kwe-
nye nchi yao kwa kutumia ofisi 
ya serikali kuwagombanisha wa-
nanchi na serikali yao, mwenye 
jukumu la kulinda leseni ni mwe-
nye leseni,” alisema Mavunde.

Alisema ataendelea kufuta 
leseni, akisema Machi 22 mwaka 
huu alifuta leseni 2,648 na hivi ka-
ribuni alifuta leseni 227 na ataen-
delea kuzifuta mpaka wakae sawa 

kwenye sekta hiyo.
Mkuu wa Mkoa wa Geita Mar-

tine Shigela katika mkutano huo 
alimshukuru Rais Samia Suluhu 
Hassan kwa kufuta leseni hizo na 
kuwapa wachimbaji wadogo.

Alisema kufanya hivyo ni ku-
rudisha mtaji ili kusaidia maisha 
ya wachimbaji wadogo na maen-
deleo yao pamoja na kuchochea 
ukuaji wa uchumi kwenye Mkoa 
wa Geita.

Meneja wa  
Usajili wa 
Kemikali na 
Maabara ku-
toka Ofisi ya 
Mamlaka ya 
Maabara ya 
Mkemia Mkuu 
wa Serikali, 
Mussa Ka-
zumila, akitoa 
elimu kuhusu 
matumizi bora 
ya zebaki 
kwa wachim-
baji wadogo 
wa dhahabu 
wilayani Mis-
ungwi, mkoani 
Mwanza 
jana. PICHA: 
MPIGAPICHA 
WETU

Na Halima Ikunji, TABORA

W
ATU watatu wame-
fariki dunia kwa 
kuangukiwa na uku-
ta wa nyumba katika 

Kijiji cha Iyombo Nyasa Kata ya 
Utwigu wilayani Nzega.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa 
Tabora, Richard Abwao ame-
thibitisha kutokea kwa tukio hilo 

na kusema watu hao walifikwa na 
umauti nyakati za usiku wakiwa 
wamelala, aliwataja waliofariki ni 
Rashidi Matoma, Chiku Mihayo na 
Hamisi Rashidi.

Abwao alisema tukio hilo lil-
itokea wakiwa wamelala na chan-
zo cha ajali hiyo ni mvua kubwa 
kunyesha na kusababisha ukuta 
kuwaangukia.

Alisema  miili ya marehemu 

hao imehifadhiwa katika chumba 
cha kuhifadhia maiti na uchungu-
zi wa daktari ulibaini  sababu ya 
vifo hivyo ni majeraha makubwa 
kichwani baada ya kudondokewa 
na ukuta na damu kuvuria katika 
ubongo. Hivyo, alitoa wito kwa 
wanafamilia wanapopata matati-
zo wahakikishe wanakwenda kwa 
viongozi wa dini au wakiserikali 
kwa ajili ya kupata ushauri na siyo 

kujichukulia sheria mkononi.
Aidha, aliwaasa wananchi ku-

chukua tahadhari katika kipindi 
hiki cha mvua na kuhakikisha 
watoto wao wanakuwa salama na 
wasicheze sehemu yenye mashi-
mo ya madimbwi.

Pia alisema katika mkoa wake 
hali ya usalama inaendelea vizuri 
japokuwa matukio machache ya-
naendelea kujitokeza.

Wadaiwa kutoroka na fedha za mauzo ya maji
Na Marco Maduhu,             
SHINYANGA 

WANANCHI ambao walikuwa 
wakisimamia mauzo ya maji kwe-
nye vituo ya kuchotea maji katika 
maeneo mbalimbali ya Manispaa 
ya Shinyanga, wamedaiwa kuto-
roka na fedha za mauzo.

Hayo yalibainishwa juzi kwenye 
kikao cha Baraza la Madiwani la 
Manispaa ya Shinyanga, wakati 
wa ajenda taarifa ya mkurugenzi 
kutoka kwenye taasisi za serikali, 
wakati   wa uchangiaji wa taarifa 
ya Mamlaka ya Majisafi na Usafi 
wa Mazingira Shinyanga (SHU-
WASA.

Meya ya Manispaa ya Shinyan-

ga, Elias Masumbuko, alibainisha 
hayo wakati akizungumza kwe-
nye baraza hilo, alisema watu 
ambao waliwekwa na SHUWASA 
kusimamia mauzo ya maji kwe-
nye vituo vya kuchotea maji wa-
metoroka na fedha za mauzo.

“SHUWASA mnapotuambia 
kwamba maghati hayatoi maji 
sababu ya madeni tunashindwa 
kuelewa, hebu tupeni ufafanuzi 
mzuri kwanini maji hayatoki, 
sababu taarifa tulizonazo watu 
ambao mliwaweka wenyewe ku-
uza maji    ndiyo wametoroka na 
fedha za mauzo,” alihoji Masum-
buko.

Baadhi ya madiwani akiwamo 
Mariamu Nyangaka wa Kitan-

gili, walihoji kwa nini baadhi ya 
vituo vya kuchotea maji havitoi 
huduma ya maji kwa wananchi na 
vimefungwa kabisa.

Mkurugenzi wa SHUWASA, 
Yusuph Katopola, akitoa majibu 
kwenye baraza hilo, alisema ma-
ghati  ya kuchotea maji yameku-
wa na matatizo ya usimamizi, kwa 
watu kukosa uaminifu na kutumia 
fedha za mauzo ya maji.

Alisema sababu kubwa ambayo 
imesababisha maghati mengi 
kusitisha utoaji wa huduma ya 
maji ni madeni, kutokana na wasi-
mamizi wake kutolipa bili za maji 
na kwamba kwa sasa wanachoki-
fanya ni kuangalia utaratibu wa 
kuweka mita za maji za malipo ya 

kabla.
Alitaja sababu nyingine ma-

ghati ya maji kufungwa, kwamba 
matumizi ya maji kwa wananchi 
yamekuwa madogo, sababu baa-
dhi wameshavuta maji majum-
bani mwao na hivyo kusababisha 
mauzo ya maji kuwa chini.

Aidha, aliwaomba madiwani 
wenye maeneo ambayo maghati 
ya maji yanahitaji zaidi kwa wa-
nanchi wawasiliane na SHUWASA 
ili huduma ya maji irejeshwe.

Pamoja na mambo mengine 
kikao hicho kilipokea na kujadili 
taarifa mbalimbali, zikiwamo ya 
Kamati ya kudhibiti Ukimwi, mi-
pango miji, mazingira, uchumi, 
afya, elimu, fedha na utawala.
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AFYA
SAMIA & TAFSIRI YA UWEKEZAJI AFYA...

Naibu Waziri wa Afya, Dk. Godwin Mollel, alipokuwa mkoani Tabora wikiendi iliyopita. PICHA: 
MTANDAO

Ukurasa 14

Na Mwandishi Wetu

C
HINI ya wiki moja im-
epita, tangazo la Wizara 
ya Afya katika tovuti yake 
ikifafanua ‘uendeshaji 

wa huduma za kibingwa za wiki 
mbili mikoani, kati ya Aprili 29 na 
Mei 11’, ikiwa na nukuu:

“Huu ni uwekezaji mkubwa 
uliofanywa na Dk. Samia Su-
luhu Hassan, Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania kwa 
lengo la kuhakikisha mwananchi 
anapata huduma za kibingwa ka-
tika ngazi ya mkoa.”

Ni taarifa iliyofafanua azma ya 
Rais katika vipaumbele vyake; 
kuimarisha kupatikana huduma 
za kibobezi, kuwapo miundombi-
nu bora na matabibu mabingwa.

Siku mbili kabla, daktari na Nai-
bu Waziri wa Afya, Godwin Mol-
lel, akiwa mjini Tabora anafafan-
ua mageuzi ya kisekta aliyofanya 
Dk. Samia katika sekta ya afya, 
yanagusa uwekezaji kwenye; 
teknolojia, elimu na wataalamu 
na vifaa vya afya vinanunuliwa 
kwa wingi kitaifa kufika kila kona.

Ni ufafanuzi wake Jumamosi ili-
yopita mjini Tabora, akimwakili-
sha Naibu Waziri Mkuu, Dk. Dotto 
Biteko, kwenye Maadhimisho ya 
Miaka 25 ya Huduma ya Maen-
deleo ya Mtoto na Kijana nchini, 
yaliyoandaliwa na Shirika la Ki-
mataifa la Compassion.

Dk. Mollel anafafanua kuwa, 
Rais Dk. Samia ameonyesha up-
endo kwa jamii yake, akisogeza 
nyumbani huduma tiba iliyofuat-

Rufani ya Benjamini Mkapa (Do-
doma) tunachukua kitu kwenye 
mifupa kwa ndugu yako ambaye 
hana tatizo hilo, unapandikizwa 
unapona,” anaeleza.

Dk. Mollel anataja kuwapo wal-
iozaliwa wana ‘vibiongo’, pia Rais 
Dk. Samia akaridhia kununua 
mashine maalumu, ambayo im-
etatua changamoto hiyo.

Eneo lingine analitaja ni kiwan-
da kipya cha kuzalisha mionzi 
tiba nchini, Tanzania ikiwa ka-
tika nchi tano pekee zilizo nazo 
Afrika, wakati huduma hiyo ya 
mionzi ilitoka nje ya nchi.Vilevile, 
anafafanua hadi sasa, Tanzania 
ina uwezo wa kugundua ugonjwa 
wa kansa kabla ya miaka mitano, 
kutokana na kuwapo mashine za 
kisasa zilizowekezwa na Rais Dk. 
Samia.

Anasema teknolojia hizo sasa 
zimeshuka mpaka katika ngazi ya 
zahanati, hata kuwasaidia wahi-
taji wengi katika Taasisi ya Kansa 
ya Ocean Road

“Juzi tumeenda na Kamati 
ya Bunge (ya afya), asilimia 70 
wamepatikana na hatua ya kwan-
za wanatibiwa na watapona,” 
anabainisha Dk. Mollel

Anaeleza kwa miaka mitatu 
Shirika la Afya Duniani (WHO), 
lilitegemea wastani wa vifo vya 
kinamama mwakani kuwa 250 
kati ya vizazi hai 100,000, lakini 
uwekezaji wake Rais Samia, fed-
ha shilingi trilioni 6.6, zimeshu-
sha wastani kutokanana  hudui-
ma muhimu sasa zimefika ngazi 
ya zahanati.

wa mbali, pia teknolojia na utaal-
amu, sasa asilimia 97 ya huduma 
hizo ziko jirani.

Hapo anatumia stadi ya fani 
yake akifafanua mgonjwa wa 
kifua, miaka minne au zaidi ili-
yopita nchini ‘alifumuliwa’ kifua 
chote, sasa katika Hospitali ya 
Taifa ya Muhimbili (MNH), sasa 
mgonjwa huyo wa moyo anapiti-
wa padogo zaidi.

Naibu Waziri anafafanua: “Dk. 
Samia Suluhu Hassan alikuja 
Muhimbili, tukamwambia tuna 

shida maana watu wanakaa wo-
dini na ugonjwa wa moyo unaleta 
gharama katika jamii kwa kukaa 
muda mrefu.”

Dk. Mollel, anataja faida ya ba-
jeti yao pana, fedha zaidi ya shilin-
gi bilioni 28 zimetolewa kununua 
vifaa tiba, ambavyo mgonjwa aki-
ingizwa katika mashine, hakuna 
haja ya kufungua kifua na baada 
ya muda mfupi anaruhusiwa ku-
rudi nyumbani.

“Tunaingia kwenye mshipa 
mkubwa hapa mguuni tunaele-

kea kwenye moyo tunakupiga 
operesheni, baada ya siku mbili 
unaelekea kwako una nda nyum-
bani,” anatamka Dk. Mollel. 

Anafafanua kuwapo wagonjwa 
wengi waliokuwa wakipelekwa 
nchini India kutibiwa na fedha ny-
ingi zilitumika, sasa hilo linafanyi-
ka nyumbani. Kuhusu wagonjwa 
wa selimindu nchini, Rais Samia 
anatamka kuletwa teknolojia 
mpya ya kutibu ugonjwa huo, na 
ya kifafa na ufafanuzi wake:

“Leo pale Hospitali ya Kanda ya 

Dk. Mollel: Kiwanda mionzi kinanusuru,
vifaa, teknolojia, utaalamu, miundombinu 

ZIMAMOTO & MGAMBO WA UOKOAJI… ZIMAMOTO & MGAMBO WA UOKOAJI… 

Simulizi ya utatu wa serikali,
 mwajiri na mwajiriwa

wanavyojitwisha wajibu wao
Magwiji dunia wakusanyika
Dar kuumiza vichwa 
mapambano yake

Ukurasa 12 Ukurasa 13

Serikali inavyojipanga zama mpya 
kukabili majanga kwa staili ngeni

USALAMA MAHALI PA KAZI
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MAGONJWA YASIYOAMBUKIZA...

Na Christina Mwakangale 

N
CHI zilizo Kusini mwa 
Jangwa la Sahara, ikiwa-
mo Tanzania, zinatajwa 
kuwa na hatari kubwa ya 

watu wake kuugua Magonjwa Yasi-
yoambukiza (NCDs), huku Shirika 
la Afya Duniani (WHO), linasema 
takriban vifo nusu milioni vinavy-
oepukika, hutokea kila mwaka, 

Kati ya vifo hivyo 100,000 hu-
sababishwa na magonjwa manne; 
kisukari aina ya kwanza; selimun-
du; mfumo wa hewa; magonjwa ya 
moyo ya kuzaliwa nayo.

Tanzania imekuwa mwenyeji 
wa kongamano la kimataifa barani 
Afrika dhidi ya NCDs katika mradi 
‘PEN Plus’ (Kifurushi cha Huduma 
Muhimu za Afya), kwa magonjwa 
hayo, lililoandaliwa na WHO, liki-
karibisha washiriki zaidi ya 300.

Waziri wa Afya, Ummy Mwalimu 
akifungua kongamano hilo lililoan-
za Aprili 23 hadi 25, mwaka huu, 
anasema: “Nchini, NCDs huchangia 
takriban asilimia 70 ya magonjwa 
mengine kama vile figo na moyo.

“Asilimia tisa ya Watanzania 
wanaugua kisukari huku asilimia 
15 wanaugua presha. Lengo la du-
nia ni kufikia angalau theluthi moja 
kupunguza NCDs, 

“Asilimia 77 ya NCDs ipo katika 
nchi za uchumi kati na mdogo. 
Zipo hatua tunachukua kama nchi, 
kwa kuhimiza ufanyaji mazoezi, 
kutoa elimu kubadili mtindo wa 
maisha, kufanya vipimo na mat-
ibabu.” 

AFRICA CDC
Mkuu wa Kitengo cha Kudhibiti 

Magonjwa na Kukinga kutoka 
Kituo cha Kukinga na Kudhibiti 
Magonjwa Afrika (Africa CDC), Dk. 
Abdulaziz Mohammed, anaeleza:

“Afrika tunachangia masuala 
kadhaa na pakubwa katika NCDs, 
hakuna afya bila tiba ya NCDs. Un-
yanyapaa unatakiwa kuondolewa. 
Kuna watoto wanaugua kisukari 
aina ya kwanza. Hakuna huduma.

“Kwa kuunganisha juhudi, tut-
aweza kupambana na NCDs, tu-
achane na unyanyapaa. CDC tut-
aendelea kushirikiana na wadau 
dhidi ya NCDs Afrika.”

ATOA USHUHUDA WAKE
Akiushuhudia umma uliohud-

huria kongamano hilo, Emmanuel 
Kisembo, mzaliwa wa Kampala, 
nchini Uganda, pia Meneja wa Pro-
gramu katika taasisi ya Sonia Na-
beta Foundation huko kwao, anasi 
simulizi ya namna aligundulika 
kuwa ana kisukari aina ya kwanza.

“Nasimama hapa nikiwawak-
ilisha wenzangu, mimi mwenyewe, 
kwa watu ambao wanaishi na kisu-
kari. Mtoto nayegundulika na kisu-

Magwiji dunia wakusanyika Dar 
kuumiza vichwa mapambano yake

AFYA

Waziri wa Afya, Ummy Mwalimu, katika kongamano hilo. PICHA: MTANDAO

• WHO: Unyanyapaa shida; TZ Iko pazuri...

kari aina ya kwanza, tumesikia ma-
wasilisho hapa yakisema, watoto 
hawa hawawezi hata kushehereka 
siku ya yao ya kuzaliwa ya kwanza.

“Huu ndio uhalisia. Tuna wak-
ilisha watu ambao hufa, bila hata 
kugunduliwa, kutokana na uhaba 
wa huduma za afya. Ninawakilisha 
watu ambao wana familia, am-
bao hutumia fedha za kwa ajili ya 
matibabu, ada duni, nawakilisha 
watoto ambao wanaugua na wa-
nashindwa kwenda masomoni. 

“Tunahitaji fursa zaidi katika 
kuongeza wigo hali hii, wakati kwe-
nye kongamano hili tukiwa nane, 
tunawawakilisha Waafrika wengi,” 
anasema Kisembo. 

Anasema kuna haja ya 
kutekeleza yanayopangwa na wa-
dau mbalimbali, kwamba: “Nilifani-
kiwa kwenda shule, kuoa na kuwa 
na watoto. Hii si hadithi ya wengi 
waliopo huko duniani, tusirudi 
nyuma katika kuwafikia wengine.

“Watu wanaoishi na NCDs wana-
hitaji waishi miaka mingi, wakiwa 
na afya njema,” anaongeza Kisem-
bo.

KUTOKA WHO
Taasisi yake imejikita katika ku-

punguza gharama kubwa za mat-
ibabu kwa watoto wenye kipato 
cha chini wenye kisukari cha aina 
ya kwanza, barani Afrika.

Kisembo, ni miongoni mwa 
maelfu ya Waafrika, wanaoishi na 
kisukari aina hiyo. Anatoa elimu 
kwa njia tofauti. Ndiye mwandi-
shi wa kitabu cha ‘Embracing the 

Pricks: The Journey to Acceptance 
through the Lens of an African 
Type 1 Diabetes Warrior.’

Mwakilishi Mkazi wa Shirika la 
Afya Duniani (WHO), nchini, Dk. 
Charles Sagoe-Moses, anasema 
NCD’s, husababisha mamilioni ya 
vifo kwa mwaka, ambayo ving-
eweza kuepuka, kutokana huduma 
duni kukabili magonjwa hayo.

“Takriban vifo 100,000 husaba-
bishwa na sababu nne; kisukari 
aina ya kwanza, selimundu, ma-
gonjwa ya mfumo wa hewa na 
moyo kwa watoto. 

“Katika nchi nyingi zilizo Kusini 
mwa Jangwa la Sahara, huduma za 
matibabu kwa NCD’s hupatikana tu 
kwenye hospitali za rufani.

“Watu wengi na familia zao wa-
nakumbana na gharama kubwa 
za matibabu haya au zile za usafiri 
kwenda na kurudi, kutoa huduma 
na kusababisha ulemavu ama vifo,” 
anasema Dk. Charles.

Kwenye nchi hizo, anasema 
watoto wakigundulika kuwa na 
kisukari aina ya kwanza, uweze-
kano kwa kuishi ni kwa kipindi cha 
chini ya mwaka mmoja, ikilingan-
ishwa na nchi zilizoendelea ambao 
uwezekano ni hadi umri wa kati.

“Kila siku watoto wa Kiafrika 
1000 wenye selimundu huzaliwa. 
Bila ya kuwa na hydroxyurea (moja 
ya tiba), ambayo ni tiba iliyodumu 
kwa takribani muongo mmoja, 
nusu ya watoto hawa watafariki 
kutokana na ugonjwa huu kabla ya 
kufikishwa miaka mitano.

“Asilimia 20 ya wenye umri wa 

miaka tisa kwenye nchi za uchumi 
chini ambaye pengine angepona 
kwa magonjwa ya mfumo wa 
hewa, atafariki akiwa na miaka 
sita,” anaeleza Dk. Charles.

Ongezeko la NCDs, mkuu huyo 
kutoka WHO, anasema inatia sha-
ka, akifafanua kuna kitu kimeach-
wa kinapaswa kurejewa “Zamani 
magonjwa haya ilikuwa ni watu 
wazima.”

MTAFITI NCDS
Dk. Mary Mayige, Mtafiti Mkuu 

Mwandamizi katika NCDs kutoka 
Taasisi ya Taifa ya Tafiti za Ma-
gonjwa ya Binadamu (NIMR), ame-
jikita katika kufanya tafiti za ma-
gonjwa hayo.

Anasema magonjwa ya-
meongezeka zaidi kuanzia miaka 
ya 2000, kwa kuwa idadi ya wag-
onjwa inathibitika kwenye hospi-
tali.

“Kuna mpango wa serikali ulian-
daliwa kuyadhibiti mwaka 2008 
mwaka 2016 hadi 2020 na unaon-
delea ulianza 2021 hadi 2026,” 
anaeleza.

Kwa Tanzania kuwa mwenyeji 
wa kongamano hilo la kwanza, ni 
kutokana na hatua zake za kudhibi-
ti kama vile NCDs kuingizwa katika 
Mpango wa Tano wa Sekta ya Afya.

Aidha, mpango wa kudhibiti 
NCDs ukazinduliwa, ukitekelezwa 
kwa afua tofauti kwa kushirikiana 
na taasisi za umma na binafsi.

“Juhudi zinaendelea kufanyika 
ila kuna changamoto ya rasilimali; 
fedha, watu, miundombinu nikiri 
kuna juhudi, huduma za kibingwa, 
bobezi na wengi hufika nchini kuti-
biwa NCDs.

“Mradi huu unafanyika kwe-
nye nchi 11 duniani na Tanzania 
imeonekana kufanya vizuri zaidi, 
ndio mkutano wa kwanza ume-
fanyika Tanzania, ili waje kujifun-
za, tumewezaje kufika hadi vituo 
vya afya. 

“Tumeanzisha kliniki za wag-
onjwa NCDs na huduma za kib-
ingwa katika wilaya mbili Karatu 
na Kondoa. Hadi sasa Kondoa kuna 
wagonjwa zaidi ya 93 na tumelenga 
kufikia hadi 400 kupitia mradi huu,

MAAZIMIO YALIYOPO
Akisoma maazimio yaliyofikiwa 

watekelezaji wa mradi huo kwa 
niaba ya Waziri wa Afya, Mkuru-
genzi wa Tiba Wizara ya Afya, Dk. 
Hamad Nyembea, anasema lengo 
ni kuongeza uwekezaji katika afya.

Kwamba maazimio ni bajeti ya 
asilimia 0.3 katika Sekta ya Afya 
duniani, ijikite kwenye NCDs katika 
nchi zinazoendelea, pia washirika 
wa mapambano wa magonjwa 
hayo kuongeza mafunzo, vifaa tiba 
katika maeneo ya kutoa huduma 
za afya.

Watu wengi 
na familia 
zao wana-
kumbana 
na gharama 
kubwa za 
matibabu 
haya au zile 
za usafiri 
kwenda na 
kurudi, ku-
toa huduma 
na kusababi-
sha ulemavu 
ama vifo.
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ZIMAMOTO & MGAMBO WA UOKOAJI…
MAZINGIRA

Behewa la treni ya Shirika la Reli Tanzania (TRC) lililopata ajali. PICHA: MAKTABA

Serikali inavyojipanga zama mpya 
kukabili majanga kwa staili ngeni
Mwandishi Wetu

M
AJANGA ya moto na 
ajali hadi sasa,  ya-
meendelea kutesa na 
kusababisha vifo, huku 

suluhu ya kudumu bado haijapati-
kana.

Matukio makubwa kuungua 
maduka, majengo na migahawa 
iliyopo Kariakoo Dar es Salaam 
mwaka jana na kuteketea soko la 
Karume Dar es Salaam mwaka juzi, 
yanaonyesha hali tete.

Mengine ambayo yameshatikisa 
nchini na kuua, ni ajali ya ndege 
Precision Air, iliyotokea mwaka 
jana mjini Bukoba, mkoani Kagera, 
ikaua watu 19.

 
MV SKAGIT – 2012
Ni ajali iliyotokea miezi 10 tu, 

baada ya ajali nyingine MV Spice 
Islander. Ilikuwa Julai 18, 2012 
majira ya alasiri, meli MV Skagit 
ilipozama eneo la Chumbe, Zanzi-
bar ikitoka Dar es Salaam, safarini 
kuelekea Zanzibar na watu 290, 
katika mgawanyo; wafanyakazi tisa 
melini, abiria watu wazima 250 na 
watoto 31.

Meli ya Skagit iliua watu 81, waki-
wamo Watanzania 75; Wakenya 
watatu; Waholanzi wawili; Mrundi 
mmoja. Aidha, watu 212 walipotea 
ajalini na 154 walinusurika, waki-
wamo; Waholanzi watano; Waje-
rumani wanne; Wabelgiji, Wamare-
kani, na Waisraeli, idadi yao  wawili 
kwa kila utaifa. 

 
TRENI MSAGATI – 2002
Nayo inaingia katika rekodi ya 

ajali mbaya za reli nchini, ikitokea 
kilomita 388 kati ya stesheni za Ig-
andu na Msagali, Dodoma Juni 24, 
2002 saa 2.30 asubuhi, watu 281 
walipoteza maisha.

Maiti 193 zilitambuliwa na ku-
chukuliwa, huku 88 walizikwa 
na mamlaka za serikali kwenye 
maziko iliyogusa halaiki katika 
makaburi ya Maili Mbili, Miyuji 
jijini Dodoma, Juni 27, 2002 kuto-
kana na kutotambuliwa.

 
MV NYERERE - 2018
Mnamo Septemba 2018, watu 

224 walifariki na wengine 41 wak-
iokolewa, katika ajali ya kivuko cha 
MV Nyerere, mkoani Mwanza.

Ilikuwa ajali inayoacha kumbu-
kumbu inayofanana na MV Bukoba 
iliyotokea Ziwa Victoria, Mhandisi 
Alphonce Charahani, akiwa wa 
mwisho kuokolewa, akiwa hai, 
baada ya kukaa majini kwa saa 48.

Rais wa wakati huo, hayati John 
Magufuli akaeleza kivuko cha MV 
Nyerere, kilikuwa na uwezo wa 
kubeba abiria 101, lakini kwa tak-
wimu za miili iliyopatikana, pia 

manusura ni wazi chombo hicho 
kilibeba abiria wengi kuliko uwezo 
wake.  

 
MV BUKOBA - 1996
Inabaki kuwa ajali ya kihisto-

ria iliyoua watu wengi zaidi kwa 
wakati mmoja nchini, katika mion-
go ya hivi karibuni. Ilitokea Mei 21, 
1996, hata serikali ikakiri ajali hiyo 
itaendelea kuwa kumbukumbu 
mbaya kitaifa ya kuangamiza mai-
sha ya mamia ya Watanzania kwa 
wakati mmoja.

Inakadiriwa zaidi ya watu 800 
walifariki katika ajali hiyo iliyo-
tokea kilomita 56 kutoka bandarini 
Mwanza. Imepita miaka 26 sasa 
tangu kuzama MV Bukoba, lakini 
kwa aliyekuwepo na asiyekuwapo, 
historia inaendelea kudumu kwao.

 
MV SPICE ISLANDER 
Kuzama meli MV Spice Islander, 

Septemba 10, 2011 eneo la Nungwi, 
Kaskazini mwa Unguja, kulileta 
huzuni kwa wakawzi wa mahali 
hapo, kukiwapo idadi kubwa ya 
waliofariki.

Ripoti ya jopo lililoundwa ku-
chunguza ajali hiyo, chini ya Jaji 
Abdulhakim Ameir, aliyewaon-
goza watu 10, inataja watu 1370 
walipoteza maisha. Matokeo ya 
uchunguzi yanaeleza, meli  ilibeba 
abiria idadi mara nne zaidi ya uw-
ezo wake; ilikuwa na abiria 2,470 
wakati uwezo wake ilikuwa watu 
620. Ni mkasa kama huo, ndio uli-
ipata meli MV Bukoba.

Tume iliyoundwa, inasema meli 
hiyo ilibainika kuwa na hitilafu 
iliyojulikana miezi miwili kabla ya 
kuzama,  kupitia ukaguzi uliofany-
wa na Taasisi ya Usalama wa Ba-
hari, lakini bado meli hiyo ilipewa 
leseni. 

FUNZO LA MAJANGA
Pamoja na kupatikana ma-

janga mengi, inalalamikiwa bado 
hakuna mkakati madhubuti wa 
kujikinga na kujiandaa kukabili-
ana nayo, kama inavyotakiwa na 
kanuni rasmi za usafiri huo.

Mahitaji yanayotajwa ni ku-
wapo Jeshi la Zimamoto  na 
Uokoaji lenye uwezo, ikiwa na 
askari wengi, wenye vifaa vya ku-
toha kwa uokoaji.

Pia, kunakuwapo vikundi vya 
uokoaji mbalimbali vilivyoan-
zishwa na Jeshi la Zimamoto na 
Uokoaji, vinavyopewa  mafunzo 
mahsusim, ili kukitokea janga, na-
vyo vishiriki kikamilifu.

Hao ni wananchi vya kujitolea 
wanaozisaidia sana nchi zao, mfa-
no hai Ujerumani na Japan, wana-
kosaidia majanga kama ya tete-
meko la ardhi, ajali za barabarani, 
mafuriko na majanga ya moto.

 
DARASA LA UJERUMANI 
Ni kawaida kuwaona wananchi 

wanaojitolea nchini Ujerumani, 
katika operesheni zote za ukoaji 
wa majanga. Hao ni waliopewa 
mafunzo maalumu ya uokoaji, 
wakilipwa  wanalipwa na wana-
saidia kupunguza madhara ya 
majanga.

Makundi hayo ya wanachi ya 
uokoaji, yanatajwa kusaidia hasa 
maeneo ya vijijini, ambako wana- 
Zimamoto hawana ofisi. 

Kwa mujibu wa takwimu tangu 
mwaka 2018, kuna watu 22,000 
wanaofanya kazi ya kujitolea ya 
uokoaji wanaolipwa, kila wanapo-
fanya kazi hiyo tu.

MAONI NCHINI
Juma Waziri, ni mfanyabiashara 

wa Kariakoo, anayesimulia mkasa, 

kwamba duka lake liliungua moto, 
hivyo anashauri kupitia uzoefu 
wake, ni busara wananchi wa-
shirikishwe kupewa mafunzo ya 
kujikinga na kujiokoa, pale janga 
linapotokea. 

Anasema, wananchi wanap-
opewa mafunzo na kushirikishwa 
kuokoa, kunasaidia, badala ya ili-
vyo sasa wanasubiri wahusika wa 
Zimamoto kufika, moto unakuwa 
umeshateketeza mali. 

Mwenyekiti wa zamani wa cha-
ma NCCR-Mageuzi, James Mbatia, 
anautaja moto ni miongoni mwa 
majanga endelevu katika maisha ya 
kila siku, hivyo kunahitajika elimu 
stahiki ya kupambana nayo, pia 
majanga mengine kama hayo.

Mbatia ambaye ana taaluma ya 
Uhandisi Ujenzi- Mazingira, ana-
sisitiza kunahitajika utekelezaji 
sheria zinazosimamia majanga, 
kuwalinda wafanyabiashara na ma-
janga ya moto.

“Kwa kuwa sheria ya kuanzisha 
taasisi ya kupambana na kusima-
mia majanga ipo iliyotungwa 2015 
(Disaster Management Act), serikali 
inabidi iipe kipaumbele utekelezaji 
sheria hiyo, kwa kuanzisha  taasisi 
hiyo ya kupambana na majanga,” 
anasema.

WAZIRI MASAUNI
Ni tamko lake Waziri wa Mambo 

ya Ndani, Hamad Masauni, kwam-
ba serikali inadhamiria kuboresha 
Jeshi la Zimamoto na Uokoaji, kwa 
ununuzi wa nyenzo mpya.

Hapo anazitaja kuwa; magari ya 
kuzima moto takriban 150, magari 
20 ya kubeba wagonjwa, boti za 
kisasa 25 za na helikopta moja, 
zote ni maalumu za uokoaji.

Masauni akizungumza katika 
Mkutano wa Kuwajengea Uwezo 
Wakuu wa Mikoa na Makatibu Ta-
wala, ulioandaliwa na Ofisi ya Rais 
Tawala za Mikoa na Serikali za 
Mitaa (TAMISEMI), anataja kuwa 
sehemu ya juhudi za kupambana 
na athari za majanga, pindi zinapo-
tokea, ikiwamo moto.

Hapo akawaomba wakuu wa 
mikoa kuhakikisha kunakuwapo 
vituo vya kuchota maji, yatakay-
otumika penye majanga ya moto.

Mengine anayataja kuwa 
vipaumbele kwa Jeshi hilo, ni kui-
marisha vitendea kazi vya zimam-
oto na uokoaji, ujenzi wa vituo vya 
zimamoto pamoja na nyumba za 
makazi ya askari wa jeshi hilo.

Hayo yanatokea kitaifa,ipo mi-
fano mibaya ya moto, mwaka 
1994, zaidi ya wanafunzi 40 nchini, 
wakapoteza maisha na mali zao. 

Pia, mwaka 2009 shule ya se-
kondari mkoani ikateketea kwa 
moto, ikiripotiwa zaidi ya wa-
nafunzi 20 walipoteza maisha.

Wananchi 
wanapopewa 
mafunzo na 
kushirikish-
wa kuokoa, 
kunasaidia, 
badala ya 
ilivyo sasa 
wanasubiri 
wahusika wa 
Zimamoto 
kufika, moto 
unakuwa 
umesha-
teketeza 
mali. 
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USALAMA MAHALI PA KAZI
AFYA

Simulizi ya utatu wa serikali, mwajiri na 
mwajiriwa wanavyojitwisha wajibu wao

Mantiki ya namna usalama mahali pa kazi inayotekelezwa kwa vitendo. PICHA ZOTE: 
MTANDAO

Na Mwandishi Wetu 

K
ILA Aprili 28 ya kila mwaka, 
dunia huadhimisha Siku 
ya Kimataifa ya Afya na Us-
alama Mahali pa Kazi, lengo 

ni kuhamasisha afya na usalama wa 
wafanyakazi katika maeneo tofauti 
duniani.

Hiyo pia, ni sehemu ya haki, shuku-
rani na madai ya wafanyakazi, katika 
siku yao waliosherehekea jana Mei 
Mosi ya kila mwaka, kama ilivyokuwa 
jana, kitaifa yakiadhimishwa mkoani 
Arusha. Siku ya Usalama Mahali pa 
Kazi, ni muhimu kwa taasisi zote, 
umma na binafsi, kwa sababu sheria 
za ajira inawabana ziwajibikie tara-
tibu na kanuni zilizowekwa, pia kwa 
wafanyakazi ambao kwa asilimia 
kubwa hutumia muda mrefu kazini.

Kuwapo  maadhimisho maalum 
ya siku hiyo, ni muhimu, kwa saba-
bu kila mwaka, inawakumbusha na 
kuwahamasisha waajiri, kuboresha 
mazingira yao kazini, ili kuleta ufani-
si na kulinda afya na usalama wa 
wafanyakazi wao. Afya na Usalama 
Mahali pa Kazi, hutofautiana kati ya 
sekta moja na nyingine, kutokana na 
aina ya shughuli zinazofanywa. 

Inaelekezwa, sio kigezo kwa taasisi 
uzingatia zaidi baadhi ya kanuni na 
taratibu zilizowekwa kuliko nyingine. 
Zote zinapaswa kutekelezwa kishe-
ria.

DK. DOTTO BITEKO
Katika maadhimisho kitaifa jijini 

Arusha, Naibu Waziri Mkuu na Waziri 
wa Nishati, Dk. Dotto Biteko, akawa-
taka waajiri, washirikiane na wa-
dau kuboresha mazingira ya kazi, ili 
kuongeza usalama mahala kazi.

Vilevile, inaendana na kuwawez-
esha watumishi kufanya kazi katika 
mazingira rafiki, hata kukuza uzal-
ishaji na kupunguza gharama za 
uzalishaji.

“Niwatake waajiri na waajiriwa, 
kuhakikisha usalama mahali pa kazi, 
mtu wa kwanza kujali usalama wake 
ni mwajiriwa. 

“Ukiona mtambo hauko salama, 
toa taarifa kwa mwajiri wako; hapa 
hautaonekana umegoma, bali ni ku-
hakikisha mazingira ya kazi yanaku-
wa salama,” anasema Dk. Biteko.

Akautaka Wakala wa Usalama na 
Afya Mahala pa Kazi (OSHA), kwa 
kushirikiana na wadau wa usalama 
kazini, wanaohakikisha wafanyakazi 
wanakuwa na mazingira rafiki ku-
wawezesha kuwa salama, furaha na 
matumaini wakipata ari kuendelea 
kufanya kazi na kuongeza ufanisi.

Anasema, pamoja na hatua zina-
zochukuliwa kutoa elimu, bado ina-
hitajika kuhakikisha pande husika 
zinaendana na matakwa ya kitaifa na 
kimataifa.

Aidha, anawataka Watanzania ku-

sha hakuna anayeumia au kupata 
madhara, pindi anapofanya nao 
kazi.

Asasi hiyo inafafanua kwamba, 
katika juhudi zake inatoa vifaa vya 
kuwakinga na hatari zinazoweza 
kujitokeza mahali pa kazi, kama 
vile vikinga mwili. Pia, asasi hiyo 
inawahamisha kutoa taarifa, wa-
napoona sheria zinakiukwa. Kwa 
mfano, wanapoona mkandarasi 
anafanya kazi akiwa amevalia vi-
kingamwili, lakini wafanyakazi 
wake hawana.

“Hii inaenda sambamba na 
kuwatia moyo kutoa taarifa kwa 
matukio ambayo si salama katika 
utendaji wa kazi. Matukio haya 
hutoa mafunzo na elimu kwa wa-
fanyakazi wote ili kudhibiti kuto-
jirudia,” anasema na kuongeza:

“Tunajivunia kuwa mpaka sasa 
tumefanikiwa kwa kiasi kikubwa 
kufikia malengo makubwa ya 
masuala ya afya na usalama, kwa 
sababu hatujapata kesi za ajali au 
vifo mahali pa kazi, kuanzia mwa-
ka, mpaka sasa hivi. 

“Tunafanya jitihada kubwa 
katika kutoa elimu, kuwalinda 
na kuwahamasisha wafanyakazi 
wetu wote katika shughuli zetu za 
upokeaji, utunzaji na usafirishaji 
wa mafuta kwa maendeleo ya wa-
nanchi na taifa zima kwa ujumla,” 
anasema Minga.

Mtaalamu wa Udhibiti wa Maz-
ingira ya Usalama wa Afya na 
Ubora wa kampuni hiyo, Rehema 
Madoffe, anaeleza kuwa:  “Tu-
nahakikisha wafanyakazi wote 
wanakuwa na bima za afya bora, 
ambazo huwalinda pindi wan-
apokumbwa na changamoto za 
kiafya. 

“Pia, mahali pa kazi kuna mi-
undombinu imejengwa kwa 
uthabiti na ubora ili kukabiliana 
na changamoto mbalimbali kama 
vile majanga ya moto. 

“Kwa kuongezea, wafanyakazi 
hupatiwa mafunzo kukabiliana 
na majanga ya moto ambapo 
kila mwezi kwa baadhi ya mae-
neo yetu ya kazi huwa tunafanya 
mafunzo ili kujiandaa pindi tu-
napokumbwa na majanga ya aina 
yoyote.”  amesema.

Maadhimisho ya mwaka huu, 
2024 yameongozwa na kaulimbiu 
‘Kuangazia Athari za Mabadiliko 
ya Tabianchi kwa Usalama na 
Afya Kazini’. 

Kwa mujibu wa ILO), kaulim-
biu hiyo inatokana na uhalisia wa 
mabadiliko ya tabianchi duniani, 
yanayoathiri wafanyakazi, kupitia 
hatari zinazoongezeka, kama vile 
joto kali, mionzi, mabadiliko ya 
hali ya hewa, uchafuzi wa hali ya 
hewa na magonjwa yanayosaba-
bishwa na mionzi. 

hakikisha wanakuwa na mkakati 
wa upandaji miti na nyinginezo, 
kukabiliana na madhara ya tabi-
anchi, kama vile kuhifadhi vy-
anzo vya maji.

Naibu Waziri, Ofisi ya Waziri 
Mkuu (Kazi, Vijana, Ajira na We-
nye Ulemavu), Patrobasi Katam-
bi, anasema serikali inashirikiana 
na Shirika la Kazi Duniani (ILO), 
kuhakikisha nchi inazingatia us-
alama na afya kazini.

WANAVYONENA WADAU
Meneja wa Masuala ya Afya, 

Usalama, Ulinzi, na Mazingira 
(HSSE) wa Asasi ya Puma Ener-
gy Tanzania, Ambokege Minga, 
anaeleza dira ya afya ya kampuni 
yao ni: “Kuwezesha na kuen-
deleza wafanyakazi wetu kuwa 
mstari wa mbele katika masuala 
ya afya, usalama, ulinzi na maz-
ingira, ili kuziwezesha jamii zetu. 

“Hii inamaanisha kwamba tu-
naendelea kujitolea kila wakati 
kuendeleza wafanyakazi wanao-
husishwa, wanaowezeshwa na 
wanaoshirikishwa kuweka kip-
aumbele kuhusu afya na usalama 
wao, pamoja na wa wengine.

“Kila mtu ana haki ya kuwa 
salama kazini na kurudi nyumba-

ni kwa familia na marafiki akiwa 
na afya njema kama walivyoanza 
siku. 

“Tunatambua kwamba kuji-
zatiti kwetu kwa usalama sio tu 
kuwalinda wafanyakazi wetu 
bali pia kunachangia mazingira 
yetu,” anasema. 

Ambokege anaendelea: “Kam-
puni inaongozwa kwa mujibu wa 
amali ambazo zinawataka wafan-
yakazi na washirika wote kuzi-
fuata katika uendeshaji shughuli 
zetu za kila siku.

“Tunajivunia kuwekeza nguvu 
kubwa katika kutoa elimu na 
kuwahamasisha wafanyakazi 
kuzingatia masuala ya afya na 
usalama mahali pa kazi na kuwa 
mabalozi kwa wenzao nchini 
kote. 

‘Tumewapatia nguvu ya kusi-
mamia na kutoa taarifa muda na 
mahali popote ambapo wataona 
kanuni za afya na usalama zitaka-
pokiukwa,” anaongeza Minga.

Mdau huyo anaeleza, kuzin-
gatia afya na usalama hauishii 
kwa wafanyakazi pekee, pia ma-
kandarasi wanaofanya nao kazi 
na wageni wanaowatembelea, 
sehemu zao za kazi.

Lengo analitaja, ni kuhakiki-

Tunatam-
bua kwam-
ba kujiza-
titi kwetu 
kwa usala-
ma sio tu 
kuwalinda 
wafan-
yakazi 
wetu 
bali pia 
kunachan-
gia mazin-
gira yetu.
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            Bashe aibana Bodi ya Mkonge
Na Paul Mabeja, DODOMA 

W
AZIRI wa Kilimo, 
Hussein Bashe 
ameagiza Bodi 
ya Mkonge nchi-

ni kupitia upya mfumo wa 
masoko wa kuuza katani ili 
mkulima apate soko la uhakika 
lenye maslahi.

  Bashe alitoa kauli hiyo 
wakati akizindua Bodi mpya ya 
Wakurugenzi jijini hapa.

Alisema: “Bodi ya Mkonge 
haitakiwi kukaa Tanga, Dar es 
Salaam na Dodoma, mnatak-
iwa kwenda kutafuta masoko 
ya kimataifa na nitawapima 
kupitia namna mtakavyoima-
risha mfumo wa masoko.”

  Alisisitiza bodi hiyo ku-
hakikisha inaandaa miun-
dombinu rafiki itakayowez-
esha kuongeza tija kwa zao 
hilo huku akihimiza  wafanye 
kazi kwa bidii na kuwasaidia 

wakulima wa zao hilo.
  Mwenyekiti aliyemaliza 

muda wake, Mariamu Nkum-
bi, alisema katika kipindi cha 
uongozi wao wamefanikiwa 
kurejesha mali za bodi kama 
jengo, wamekarabati majen-
go, idadi ya wafanyakazi im-
eongezeka.

Pia, alisema fedha 
zimeongezeka, wamehama-
sisha zao la Mkonge katika 
mikoa 13, wamesambaza mbe-

gu katika wilaya 16.
  “Hivi karibuni kuna mikoa 

itaanza kulima mkonge. Ma-
fanikio tuliyapata ni pamoja 
na jengo la mkonge kurud-
ishwa baada ya kubinafsishwa. 
Tumefanikiwa pia kurejesha 
baadhi ya nyumba,” alisema 
Nkumbi. 

Mwenyekiti mpya wa bodi 
hiyo, Theobald Thabi, aliahidi 
kushirikiana na wenzake ku-
tatua changamoto zilizopo.

Na Peter Mk-
wavila,   DODOMA

Walimu 
waagizwa 
kufuatilia 
wanafunzi
Na Mwandishi Wetu, SINGIDA

   OFISA Elimu wa Mkoa wa Singida, 
Dk. Elipidius Baganda, amewaagiza 
walimu mkoani  hapa kufundisha kwa 
malengo na kufuatilia maendeleo ya wa-
nafunzi kitaaluma  ili kuongeza kiwango 
cha ufaulu.

 Akizungumza kwenye kikao kazi cha 
tathmini ya mitihani ya taifa, Baganda 
alisema kuwa: “Fanyeni kazi kwa malen-
go na ufuatiliaji, malengo ni yale ambayo 
nilisema la nne kufaulu wote la saba asil-
imia 85, kidato cha pili wafaulu wote cha 
nne ufaulu kuanzia asilimia 50 na kidato 
cha sita wafaulu kwa asilimia 100.”

  Alisisitiza suala la nidhamu kwa 
walimu na wanafunzi lizingatiwe na 
kwamba wanafunzi wapatiwe mazoezi 
ya kutosha na ya sahihishwe na maswali 
yanayotungwa yazingatie viwango.

Marufuku kucheza ‘Pool’ asubuhi
Na Thobias Mwanakatwe,  
MKALAMA

  MKUU wa Wilaya ya Mkal-
ama mkoani Singida, Moses 
Machali, amepiga marufuku 
mchezo wa ‘Pool Table’ nyaka-
ti za      as   ubuhi na kuonya 
kuwa atakayekiuka amri hiyo 
atachukuliwa hatua za kishe-
ria. 

Machali alitoa amri hiyo 
wakati akizungumza  na waka-

zi wa vijiji vya Senene na Luko-
mo vilivyopo Kata ya Iguguno 
ikiwa ni mwendelezo wa ziara 
yake ya kikazi ya kusikiliza na 
kutatua kero zinazowakabili 
wananchi. 

“Vijana waende wakaf-
anye kazi, marufuku mich-
ezo ya Pool Table asubuhi, 
wazazi kaeni na vijana wenu, 
wafundisheni maadili, wasiwe 
na haraka ya kufanikiwa mai-
sha kwa njia zisizo halali,” 

alisema.
Kwa upande mwingine,  

Machali alitoa muda wa mwezi 
mmoja kwa watendaji wa vi-
jiji, kata na walimu wakuu wa 
shule kuhakikisha wanatatua 
tatizo la uhaba wa madawati 
katika shule zote zilizopo 
wilayani hapa. 

“Natoa kipindi cha mwezi 
mmoja kwa watendaji wa vijiji, 
kata, walimu wakuu shule za 
msingi na sekondari kuhakiki-

sha tatizo hili la madawati lin-
akwisha,” alisema.

   Vilevile, Machali alipiga 
marufuku ukodishaji wa   
mashamba ya shule badala 
yake yatumike kulima chakula 
kwa ajili ya wanafunzi. 

“Ardhi ya shule isikodishwe 
kwa mtu yeyote ile, limeni 
chakula kwa ajili ya watoto wa 
shule, nisisikie hata mwalimu 
anajikodisha shamba la shule,” 
alisema.

Gondwe ataka ushirikiano ulinzi
Na Mwandishi Wetu, SIN-
GIDA

  MKUU wa Wilaya ya Singi-
da, Godwin Gondwe, amesema 
wamiliki wa kampuni za ulinzi 
wanapaswa kushirikiana na 
vyombo vya usalama vya seri-
kali ili kuimarisha usalama 
wilayani hapa.

  Akizungumza katika kikao 

cha pamoja na wamiliki hao, 
alisema kampuni hizo zina-
paswa kuzingatia maadili ya 
kazi za usalama katika malindo 
waliyokabidhiwa.

  “Nataka kuona mnajenga 
utaratibu wa kuzungukia ma-
lindo yenu ili kujua kinach-
oendelea… hakikisheni walinzi 
wenu wanazingatia maadili ya 
kazi,” alisema.

 Gondwe aliwashauri wami-
liki hao  kuajiri walinzi waliopi-
tia mafunzo ya ulinzi na usala-
ma kupitia Jeshi la Akiba kwani 
yanawafanya kuwa wakakama-
vu na mbinu za ulinzi.

Alisema ofisi yake inara-
tibu kanzidata ya wahitimu wa 
jeshi hilo,  hivyo wamiliki hao 
wawasilishe maombi kwa ajili 
ya kupata vijana waliohitimu 

wenye umri stahiki kwa kazi 
hizo. 

Kuhusiana na malalamiko ya 
baadhi ya kampuni kutolipwa 
fedha zao za ulinzi, Gondwe 
alizitaka kujiorodhesha na 
kuwasilisha kwake orodha ya 
wadaiwa na kuhakikisha kila 
mmiliki anakuwa na mikataba 
mizuri ili kuepuka kupoteza 
haki zao.

Mbunge wa Pandani Zanzibar, Maryam Omary Said, akipokea zawadi ya fulana  kutoka kwa Mkurugenzi wa 
Shirika la Akili Platform Tanzania (APT), Roghat Robert, wakati viongozi wa shirika hilo, walipotembelea bungeni 
Dodoma, mapema wiki hii. PICHA: SABATO KASIKA 

REA kusambaza 
umeme vitongoji 
31,532
Na Augusta Njoji, DODOMA

WAKALA wa Nishati Vijijini (REA) ume-
jipanga kusambaza huduma ya umeme 
kwenye vitongoji 31,532 vilivyobaki nchi-
ni, ili kuharakisha upatikanaji wa huduma 
hiyo na kuboresha hali ya maisha ya wa-
nanchi wa vijijini.

Mkurugenzi Mkuu wa REA, Hassan 
Saidy alitoa takwimu hizo juzi alipokuwa 
akitoa wasilisho kuhusu mpango wa ku-
harakisha upelekaji wa umeme katika vi-
tongoji vya Tanzania Bara.

Alisema ili kufikisha huduma ya 
umeme kwenye vitongoji hivyo kunahita-
jika kujengwa njia za umeme wa msongo 
wa kati zenye urefu wa kilomita 41,593 na 
kilomita 87,206 za msongo mdogo, kufun-
ga mashine umba 31,532 na kuunganisha 
wateja wa awali 1,552,343 ambapo mradi 
huo utagharimu Sh. trilioni 6.7.

Saidy aliwaeleza wabunge kuwa kuan-
zia mwaka 2008 hadi mwaka 2020 REA 
wamekamilisha miradi mikubwa ya gridi 
ya taifa 15 na inaendelea na utekelezaji 
wa miradi mikubwa saba ya kupeleka 
umeme vijijini iliyoanzishwa katika kip-
indi cha mwaka 2021.

“Baada ya kukamilika kwa miradi hiyo 
saba, jumla ya vitongoji 9,480 na wateja 
wa awali 534,906 wataunganishwa na hu-
duma za umeme kupitia ujenzi wa kilo-
mita 26,379 za njia za umeme msongo wa 
kati na kilomita 26,145 za njia ya msongo 
mdogo, pamoja na usimikaji wa mashine 
umba 9,161 kwa gharama ya Sh.trilioni 
2.3,” alisema.

  Aliongeza kuwa lengo la kuanzishwa 
kwa REA wakati huo lilikuwa ni kuha-
rakisha upatikanaji wa huduma za nishati 
bora vijijini kwa madhumuni ya kubore-
sha hali ya maisha ya wananchi wa vi-
jijini, kuchangia ipasavyo katika ukuaji 
wa uchumi, kuboresha huduma za jamii, 
kuhifadhi mazingira na kuimarisha us-
awa wa kijinsia na hali ya upatikanaji wa 
umeme. 
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TAKUKURU yaagiza kuchukuliwa 
hatua wanaokwamisha miradi

Mradi wa REGROW 
wainua kiuchumi 
wanawake vijijini
Na Mwandishi Wetu, MBARALI

SERIKALI inaendelea kuwainua kiuchumi 
Watanzania hususani wanawake waishio vi-
jijini kupitia miradi mbalimbali ukiwemo wa 
Kuboresha Usimamizi wa Maliasili na Kukuza 
Utalii Kusini mwa Tanzania (REGROW).

Mradi huo ambao unatekelezwa na Wizara 
ya Maliasili na Utalii kwa lengo la kuendeleza 
utalii Kusini mwa Tanzania, umewainua kiu-
chumi wanawake kutoka vijiji vinanvyopakana 
na Hifadhi ya ya Ruaha, Udzungwa, Mikumi na 
Nyerere.

Wakizungumza na waandishi wa habari hivi 
karibuni, wanawake walionufaika na mradi huo 
kutoka katika vijiji vinavyozunguka hifadhi hizo 
walisema kwa sasa maisha yao yameimarika 
kwani wameweza kuanzisha biashara zinazo 
wapatia kipato cha uhakika.

Mwamvita James kutoka Kijiji cha Madibira 
Mkoa wa Mbeya, alisema kabla ya mradi maisha 
yake yalikuwa  ya kugangaiza  lakini kwa sasa 
anavuna magunia zaidi ya mia moja.

Alisema hali hiyo imemsaidia kujenga ny-
umba, kufungua biashara ya ushonaji iliyotoa 
ajira kwa wengine, huku akitoa wito kwa watu 
wengineo kutumia fursa zinazojitokeza katika 
maeneo yao.

Katibu wa kikundi cha Kordun kutoka jamii 
ya wamasai katika Kijiji cha Tungamalenga, 
Janeth Matambile alisema fedha walizopatiwa 
zimewasaidia kukopeshana na kuendeleza mi-
radi mbalimbali waliyoianzisha ikiwemo un-
enepeshaji wa ng’ombe.

“Tulipatiwa fedha mbegu ambazo zimetu-
saidia kujenga mabanda ya ng’ombe ya kisasa 
kwa lengo la kuwanenepesha, mradi wa RE-
GROW pia umetusaidia kuondokana na dhana 
potofu kuwa wanawake ni wa kukaa nyumbani 
tu na kwa sasa wanawake wanajishughulisha 
katika usindikaji wa maziwa na kutengeneza 
sanaa,” alisema Matambile.

Katibu Msaidizi wa kikundi cha Amani kili-
chopo Wilaya ya Chamwino Mkoani Dodoma, 
Upendo Vuliva alisema mradi ya REGROW 
umeimarisha upendo na furaha kwenye familia 
kwa kuwa inawawezesha wanawake kuchangia 
katika pato la familia.

Msimamizi wa mradi huo, Dk. Aenea Saanya 
alisema kwenye utekelezaji wa kipengele cha 
tatu, wanawake 127 kutoka kata ya Madibira 
na Miyombweni waliajiriwa katika mradi wa 
uboreshaji wa skimu ya umwagiliaji.

“Wanawake 10 kutoka vijiji vya Uturo, Go-
nakuvagogolo, Matebete, Chosi na Herman, 
Isele, Njombe, Mbuyuni, Makangalawe, Igum-
bilo/Isitu na Madibira wameajiriwa katika ujen-
zi unaondelea wa ofisi za Jumuiya za Watumia 
Maji,” alisema Dk. Saanya.

Dk. Saanya alisema hadi Februari mwaka 
huu mradi wa REGROW umewafikia wanawake 
9,386 sawa na asilimia 56 ya wanufaika wote 
16,872.

Kwa mujibu wa taarifa maalumu juu ya ushiri-
ki wa wanawake katika mradi huo, hadi kufikia 
Februari 2024, mtaji wa vikundi vya COCOBA 
umekuwa ukiongezeka kwa wastani wa asilimia 
nne kwa mwezi kutoka Sh. milioni 61.3 Januari 
mwaka jana hadi Sh. bilioni 1.3 Januari mwaka 
huu huku idadi ya wanachama wanaostahili ku-
pata mikopo kuongeza kutoka 483 hadi 3,496.

Aidha, wanawake 1,182 wameweza kuanzi-
sha shughuli mpya za kujiongezea kipato, 1,814 
wamewezeshwa kuboresha biashara au miradi 
yao na 1,859 wamewezeshwa kuboresha tija ka-
tika kilimo.

Aidha, katika uendeshaji wa mradi, asilimia 
36 ya wafanyakazi ni wanawake ambao wapo 
katika taasisi zote. 

Na Elizabeth John, NJOMBE

W
AKURUGENZI wa Hal-
mashauri mkoani 
Njombe, wametakiwa 
kuchukua hatua kali za 

kisheria kwa wale wanaohusika ku-
fanya uzembe ikiwemo kukwamisha 
utekelezaji wa miradi ya maendeleo 
inayoletwa na serikali.

Kauli hiyo ilitolewa na Kamanda 
wa Taasisi ya Kuzuia na Kupambana 
na Rushwa (TAKUKURU) Mkoa wa 
Njombe, Kassim Ephrem wakati aki-
zungumza na waandishi wa habari 
ofisini kwake.

Alisema mkurugenzi anapopele-
kewa ripoti ya mradi uliotembelewa 
na TAKUKURU na kubaini upungufu 
wanategemea kuona mkurugenzi 
anachukua hatua kwani upo uweze-
kano wa kupewa taarifa za uongo na 

mhandisi anayemuamini.
“Mkurugenzi mradi upo kwenye 

eneo lako tumeenda TAKUKURU 
tumekuletea barua tekeleza basi hara-
ka ili mradi uonekane, muite mhandisi 
wako ili kama anakulisha matangopori 
uone TAKUKURU wamenisaidia kwa 
kunipa taarifa hii,” alisema Ephrem.

Alisema lengo la kufanya hivyo ni 
kuzuia miradi hiyo isiwe na upungufu 
mkubwa yatakayosababisha hasara 
kwa serikali ambayo lengo lake ni ku-
sogeza huduma kwa wananchi.

  Ephrem alisema sehemu nyingine 
ambayo wamebaini ni wahandisi ku-
totembelea miradi mara kwa mara 
ambapo hiyo inachangia miradi kuto-
jengwa kwa viwango vinavyotakiwa.

“Wahandisi jengeni tabia ya kutem-
belea miradi ya halmashauri na ile min-
gine ya serikali ili utoe maelekezo pale 
unapoona kuna upungufu ili kama 

kuna malalamiko yoyote upeleke kwa 
mkurugenzi ili atatue changamoto ili-
yojitokeza,” alisema Ephrem.

Alibainisha kwamba taasisi hiyo kwa 
kipindi cha miezi mitatu kuanzia Janu-
ari hadi Machi mwaka huu jumla ya 
miradi 21 imefuatiliwa yenye thamani 
ya Sh.bilioni 7.3.

Alisema katika miradi hiyo sita am-
bayo thamani yake ni Sh. bilioni 4.4 
imebainika kuwa na upungufu mbal-
imbali ambayo wameagiza yafanyiwe 
kazi.

Hata hivvyo aliwakumbusha wana-
chama wa vyama vya siasa kufuata 
miiko na maadili ya vyama vyao kwa 
kuepuka vitendo vya rushwa kwenye 
uchaguzi.

Alisema wapo baadhi ya wana-
chama wanaanza kufanya vitendo 
ambavyo si vya kimaadili na miiko ya 
vyama vyao.

Tindikali ya chini katika udongo chanzo uzalishaji mdogo
Na Elizabeth John, NJOMBE

MIKOA yenye uzalishaji mkubwa wa 
mazao ya chakula ikiwemo ya Nyan-
da za Juu Kusini, imetajwa kuwa na 
udongo wenye tindikali ya chini, hali 
inayosababisha wakulima watumie 
gharama kubwa kwenye uzalishaji na 
wasipate tija. 

Hayo yalisemwa na Mkuu wa Idara 
ya Masoko na Mauzo wa kampuni 
ya mbolea ya Minjingu, Dk. Mshindo 
Msola       kwenye mafunzo kuhusu 
usimamizi wa rutuba ya udongo 
na matumizi bora ya mbolea kwa 
mawakala wa pembejeo za kilimo ku-
toka mikoa ya Njombe,     Morogoro, 
Iringa,na Ruvuma yaliyofanyika mjini 
Makambako.

Alisema kutokana na mikoa hiyo 
kuwa na udongo wenye tindikali ya 
chini wakulima wanatakiwa kutumia 
chokaa kilimo ili kukabiliana na hali 
hiyo.

Dk. Msola alisema kutokana na 
changamoto hiyo serikali kupitia wiz-
ara ya kilimo licha ya kutoa mbolea za 
ruzuku pia inatakiwa kutoa ruzuku ya 
chokaa kilimo ili kuwawezesha wakuli-
ma kuboresha hali ya udongo ambao 
utawasaidia wazalishe kwa tija.

“Kwenye mikoa mingi yenye uwezo 
wa kuzalisha nyanda za juu kusini mili-
mani, Kanda ya Ziwa, upande wa Kigo-
ma baadhi ya maeneo upande wa Kili-
manjaro udongo unatindikali ya chini 
ya 5.5 sasa madhara yake ukishakuwa 
na udongo wa tindikali hii ni lazima 
uutibu,” alisema Dk. Msola.

Dk. Msola alisema kuwa tindikali iki-
wa ya chini maana yake kuna madini 
ambayo yako kwa wingi ambayo ya-
naitwa aluminium na chuma. “Madini 
haya ni kama minyoo kwenye ardhi 
kwa hiyo kadri unavyoweka mbolea 
inakamata yenyewe na mbolea haipa-
tikani kwa hiyo ushauri wangu kwan-
za wakulima washauriwe watumie 

chokaa kilimo ambayo itawasaidia na 
mashamba mengi yatafufuka,” alisema 
Dk. Msola.

Mkuu wa Mkoa wa Njombe, Antony 
Mtaka alitoa rai kwa maofisa kilimo 
kutumia utafiti huo kuona namna ya 
kukabiliana na changamoto ya udongo 
kuwa na tindikali ya chini ili kuhakiki-
sha kutatua changamoto hiyo na ku-
wasaidia wakulima wazalishe mazao 
bora.

Baadhi ya mawakala wa pembe-
jeo za kilimo akiwemo Lesa Mbilinyi 
alisema watahakikisha wanatoa elimu 
kwa wakulima juu ya matumizi sahihi 
ya pembejeo hasa mbolea na mbegu ili 
wazalishe kwa tija. 

Awali akizungumza katika mafunzo 
hayo Mkuu wa Wilaya ya Njombe, 
Kissa Kasongwa alisema iko haja ya 
kuboresha ardhi ili wakulima wazal-
ishe kwa tija na wameiomba serikali 
kuona namna ya kupunguza gharama 
za chokaa kilimo.

HABARI MBEYA

Wakazi wa Mitaa ya Majengo Mapya na Igamba, Kata ya Nsalaga, jijini Mbeya, wakishiriki kukarabati barabara juzi, 
baada ya kuharibika kutokana na mvua zinazoendelea kunyesha nchini. PICHA: NEBART MSOKWA
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Afya ya akili tishio kwa vijana, watoto  Z’barMwinyi 
‘afagilia’ 
uchumi 
wa buluu
Na Mwandishi Wetu

RAIS wa Zanzibar, Dk. 
Hussein Ali Mwinyi amese-
ma Zanzibar inajengwa 
na sera kuu ya uchumi wa 
Buluu katika kuimarisha 
uchumi wa watu wake.

Dk. Mwinyi alisema 
kuwa uchumi wa buluu 
unajipambanua kwenye 
maeneo ya utalii, uvuvi na 
ufugaji wa vifaranga vya 
samaki, Bandari, mafuta, 
gesi na sekta ya usafirishaji 
wa majini.

Aliyasema hayo Ikulu, 
Zanzibar wakati akizun-
gumza na Mkuu wa Chuo 
cha Ulinzi cha Taifa (NDC),  
Meja Jenerali Wilbert Au-
gustin Ibuge na ujumbe 
alioongozana nao wa 
wanafunzi 52 wa chuo hi-
cho kutoka mataifa 15 ya 
Afrika ikiwemo Tanzania 
na watumishi wengine wa 
Serikali waliofika hapo 
kumtembelea.

Rais Mwinyi alisema 
utalii wa Zanzibar ni 
tegemeo kwa uchumi wa 
nchi kwa kuwa unachang-
ia asilimia 30 ya pato la 
taifa na unajumuisha utalii 
wa fukwe, urithi, michezo 
na utalii mpya wa afya na 
mikutano.

Kuhusu sekta ya uvuvi 
na ufugaji wa samaki, 
alisema ina fursa nyingi 
kwa wavuvi na ajira za 
mtu mmoja mmoja kwa 
kutumia maboti na maja-
hazi na kilimo cha mwani 
kilichobeba asilimia kub-
wa ya wanawake.

Alisema Zanzibar inanu-
faika na sekta ya bandari 
zikiwemo bandari jumui-
shi ya Mangapwani am-
bayo kwa sasa iko kwenye 
matengenezo, Bandari ya 
Malindi, Mkokotoni na ya 
Fumba  kwa usafirishaji, 
usambazaji wa bidhaa 
kutoa huduma na ku-
fanyia biashara ya kupoke-
lea mizigo, kusafirishia 
mazao, mafuta, nafaka na 
kukuza uchumi wa nchi.

Alisema, sekta hiyo in-
aimarisha biashara na 
uchumi kupitia bandari za 
Zanzibar, Pemba, Tanga, 
Dar es Salaam na Mtwara 
kwenda Msumbiji, visiwa 
vya Comoro na kwing-
ineko.

Meja Jenerali Ibuge, 
alisema lengo la ziara yao 
ni kuimarisha biashara na 
usalama kwa uchumi en-
delevu wa Buluu Zanzibar.

 Kampuni yaamriwa kudhibiti msongamano Mnazi Mmoja
 Na Mwandishi Wetu

MAKAMU wa Pili wa Rais, 
Hemed Suleiman Abdulla ametoa 
mwezi mmoja kwa uongozi wa 
Kampuni ya Lancet kitengo cha 
wagonjwa wa uangalizi maalum 
(ICU) katika Hospitali ya Wilaya 
ya Magharibi ‘ ya Mwanakwerek-
we kutoa huduma ili kudhibiti 
ongezeko la wagonjwa Hospitali 
ya Mnazi Mmoja.

Abdulla alitoa amri hiyo jana 

baada ya  kukagua maendeleo ya 
utoaji na upatikanaji wa huduma 
za afya kwa wananchi katika hos-
pitali hizo zilizopo Mkoa wa Mjini 
Magharibi Unguja.

Alisema  Lancet ina wajibu 
wa kuhakikisha huduma zote 
muhimu zinapatikana kwa ubora 
na haraka kwa wagonjwa wa-
naofika hospitali zote za wilaya ili 
kuondoa msongamano wa wag-
onjwa Mnazi Mmoja.

 Alisema Serikali imelipa ki-

paumbele suala la kuboresha 
miundombinu ya afya ili kuzidi 
kutoa huduma bora za matibabu 
kwa wananchi.

Makamu huyo wa rais, aliwa-
taka madaktari kuzingatia nidha-
mu, miiko, miongozo na maadili 
ya kazi zao na kuachana na tabia 
ya kuwatolea lugha chafu wag-
onjwa hasa wa dharura, lasivyo 
hatua kali zitachukuliwa kwa 
kwa atakayekiuka. Mkurugenzi 
Mtendaji wa Mnazi Mmoja, Dk. 

Muhiddin Abdi Mahmoud, alise-
ma hospitali hiyo imeamua ku-
somesha wafanyakazi ili kukabili-
ana na upungufu wa madaktari 
na kutoa huduma bora na kwa 
wakati kwa wananchi.

Alisema  Wizara ya Afya imean-
daa utaratibu  wa kuwashauri na 
kuwashawishi wanafunzi wanao-
jiunga na vyuo vikuu kusomea 
kozi ambazo zina uhaba wa 
wataalamu ikiwemo ICU, ganzi na 
usingizi na huduma za dharura.

Na Rahma Suleiman,          
ZANZIBAR

W
IZARA ya Afya Zan-
zibar imesema kuna 
ongezeko kubwa la 
idadi ya watu wa-

naougua afya ya akili visiwani 
hapa wanaokadiriwa kufikia zai-
di ya 5,000, wengi wao wakiwa 
vijana na watoto. Kwa mujibu 
wa Sensa ya Watu na Makazi ya 
Mwaka 2022 Zanzibar ina idadi ya 
watu 1,889,773

Akizungumza jana na waandi-
shi wa habari visiwani hapa,  Mra-
tibu wa   Afya ya Akili wa Wizara 
ya Afya, Suleiman Abdu Ali, alise-
ma kuwa takwimu hizo zimepa-
tikana katika vituo vya afya am-
bako wagonjwa hao wamepata 
matibabu.

Ali, alisema Hospitali ya Wag-
onjwa wa Akili Kidongochekundu 
hupokea wastani wa wagonjwa 
wapya 100 hadi 150 kwa mwezi 
wengi wao wakiwa ni vijana na 
watoto.

Alisema kwa mwaka 2021, 
wamepokea wagonjwa 132 na 
mwaka 2023 wagonjwa wapya 
walikuwa 1,039.

“Kupatikana kwa takwimu sa-
hihi ni changamoto kwa sababu 
hakuna mfumo rasmi unaoonye-
sha juu ya ukusanyaji wa data kwa 
ugonjwa huo yawezekana ikawa 
idadi ni kubwa zaidi,” alisema.

Alizitaja sababu za kuongezeka 
kwa wagonjwa wa akili kwa  vi-
jana kuwa ni matumizi ya dawa 
za kulevya, msongo wa mawazo 

na kuvunjika kwa mahusiano ya 
kimapenzi. Ali alisema jamii ime-
pata mwamko wa kuwafikisha 
hospitali wagonjwa hao ikingan-
ishwa na miaka ya nyuma.

 Mwenyekiti wa Baraza la Wau-
guzi na Wakunga Zanzibar, Shar-
ifa Awadhi Salum, alisema katika 
kuadhimisha siku ya wauguzi na 
wakunga, wanaendelea kutoa 
elimu ya   ugonjwa wa saratani 
na umuhimu wa chanjo ya sara-
tani ya shingo ya kizazi kwa wa-
sichana.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, Katiba, Sheria, Utumishi na Utawala Bora, Haroun Ali Suleiman  (wa tatu kulia), akipokea sadaka ya tende 
kutoka kwa Balozi wa Saudia nchini, iliyotolewa na  taasisi ya misaada ya kibinadamu ya mfalme  Salman wa Saudia Arabia, huko Sheria 
House Mazizini, Mjini Zanzibar mapema wiki hii. PICHA: MPIGAPICHA WETU

HABARI ZANZIBAR
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TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharama yoyote  kati yake na mtangazaji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.

MATANGAZO MCHANGANYIKO

OFISI ZA MATANGAZO Mikocheni Industrial 
Area, Po.Box 31042,   Dar es Salaam.    

Mob: +255 - 0677020701  
E-mail:  advertise@guardian.co.tz, 

Website: www.ippmedia.com

KWA MAHITAJI YA KUTANGAZA SUMMONS, KUPOTE KWA CHETI, 

KUPOTEA KWA KADI YA GARI/PIKIPIKI NA USIMAMIZI WA MIRATHI.

TUPIGIE: +255 - 0677020701 AU TEMBELEA  OFISI ZA MATANGAZO 

MIKOCHENI INDUSTRIAL AREA, PO.BOX 31042,   DAR ES SALAAM.  

E-MAIL:  ADVERTISE@GUARDIAN.CO.TZ, 

KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI

MUSSA ALLY SANGALI 
anatangaza kupotelewa na kadi 

ya gari yenye namba za usajili 
T 523 DGT aina ya TATA – LP – 

909 yenye Chassis namba 
MAT382042F7R18183. Engine 
namba 497TC93KUY833828. 

Yeyote atakayeiona atoe taarifa 
kituo chochote che polisi. 

Taarifa ya polisi: 
PHQ/DAR/KIN/49672/2024.

KUPOTEA 
KWA CHETI

HANIFA HARUNA HASHIM anatangaza kupotelewa  
na  cheti cha kuhitimu  kidato cha nne chenye  index 
No. NS5033/0036/2014 Kilichotelewa na Baraza la 
Mitihani la Taifa kupitia KONDOA ISLAMIC 
SECONDARY SCHOOL mwaka 2017, Cheti hiki 
kimepotea mkoani Dodoma. Yeyote atakaekiona  
atoe taarifa kituo cha polisi. Taarifa ya Polisi:  
PHQ/DOD/DOD/15405/2024 

KUPOTEA KWA 
KADI ZA GARI

DICKSON SILIVESTER PETER  
anatangaza kupotea kwa kadi ya 
gari aina ya TOYOTA VITS  yenye 

usajili namba T 402 DXD na  
NISSAN DUALS yenye usajili 

namba T 127 ECF. Kwa yeyote 
atakaeiona atoe taarifa kituo 

chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA: 

PHQ/DAR/KIN/71753/2024

KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI

GEOFREY MJUNI 
BENDANTABONA anatangaza 
kupotea kwa kadi ya gari aina 
ya TOYOTA RAV 4 yenye usajili 
namba T 685 CUZ. Kwa yeyote 
atakaeiona atoe taarifa kituo 

chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA: 

PHQ/DAR/UBU/75068/2024

KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI
ROBSON GODIAS LYIMO

ANATANGAZA KUPOTELEWA 
NA KADI YA GARI YENYE NO YA 

USAJILI T198 AUL
CHASSIS NO EE1115065383

ENGINE NO: 4E2440276
YEYOTE ATAKAYEIONA ATOE 
TAARIFA KITUO CHA POLISI 

PHQ/ARU/ARU/ 12747/2024.

AMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA 

Katika Mahakama ya Mwanzo ya wilaya ya MASWA.
Kituo cha NYALIKUNGU mkoa wa SIMIYU

Shauri la Madai Na.37/2024
Jins la Mdai BIOSUSTAIN SINGIDA Co L.T.D         

Jina la Mdaiwa MANGALU GOLOMONDO
KUITWA SHAURINI MDAIWA.

(Kanuni ya 18 ya kanuni za taratibu katika Mahakama za Mwanzo)
Kwa MANGALU GOLOMONDO WA NKINDWABIYE-BARIADI

 BARIADI.
K.K HAKIMU MKAZI MFAWIDHI

HAKIMU

FORM 58
IN THE DISTRICT COURT OF TEMEKE

AT ONE STOP CENTRE
PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO. 6672 

OF 2023
IN THE MATTER OF THE ESTATE OF THE LATE 

JANE WILFRED MWAKALEBELA
AND

In the matter of Application for Letters of 
Administration by 

FREDRICK MWAKALEBELA AND 
LILIAN MWAKALEBELA

GENERAL CITATION
(Rule 75)

All persons claiming to have any interest in the estate 
of above-named deceased are hereby cited to come 

grant of probate or (letters of Administration) is made 
to the above named petitioner.

the 9 day of May, 2023. 11:30am
Dated at DAR ES SALAAM this 2nd day of April, 2024.

IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA
AT DODOMA

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO. 6794 
OF 2024

In the matter of the late 
MAUBE SALATIELI NYAGALU

AND
IN THE MATTER ON AN APPLICATION FOR LETTERS 

OF ADMINISTRATION BY
JULIANA JOHN PETRO

GENERAL CITATION
ALL PERSONS claiming to have any interest in the 
estate of the above named deceased are hereby cited 

before the grant of letters of Administration is made 
to the above- named Petitioner.

the 06 Day of 05, 2024

MAHAKAMA YA ARDHI NA NYUMBA YA WILAYA YA MBEYA
SHAURI NO.24/2024

NIKU EDSON::::::::::::MDAI
DHIDI YA

1.ASHA JUMA::::::::::::::::MDAIWA
2.ATHUMANI SAID:::::::::MDAIWA

YAH:KUITWA SHAURINI
KWA:ATHUMAN SAID
Fahamu kwamba NIKU EDSON amefungua shauri dhidi yenu 
katika baraza hili.
Shauri limepangwa kutajwa tarehe 06/05/2024 saa 2:30 
asubuhi mbele ya Mh.T.Munzerere Mwenyekiti wa 
Baraza.Mnatakiwa kuleta utetezi wa maandishi ndani ya siku 
21 tangu tarehe ya wito huu.

ya Baraza la Ardhi na Nyumba Mbeya.
Mnaamriwa kuhudhuria mbele ya Baraza siku hiyo bila 
kukosa wewe mwenyewe au mwakilishi anayeruhusiwa 
kisheria.Ofisi za Baraza zipo ndani ya eneo la Sabasaba 
Mbeya mjini.
Kumbuka:Msipo hudhuria siku hiyo baraza litatoa amri 
stahilivu ikiwa ni pamoja na kusikiliza shauri pasipo nyie 
kuwepo.
Amri hii imetolewa kwa mkono wangu na lakiri/muhuri wa 
baraza hili leo tarehe 22/04/2024.

T.Munzerere
MWENYEKITI
22/04/2024

COURT BROKER & PROCESS SERVER
FAGIO BROKERS & AUCTIONEERSCO.LTD

P.O.BOX 1011 – MBEYA
MOBILE: 0786 606 041/ 075707270741

E-MAIL: hopembeya@yahoo.com
KWA,

A.V.M DILLGHAM CONSTRUCTION (OZUGR AYIDIN)
MDAI NAMBA 22/2024 

MAHAKAMA YA MWANZO KYELA MJINI
MDAI: K.W SECURITY COMPANY LTD

 (PHILIPO SALION KIWIKE)
DHIDI YA

MDAIWA:::::::: A.V.M DILLGHAM CONSTRUCTION
 (OZUGR AYIDIN)

YAH: NOTISI YA SIKU KUMI NA NNE (14) 
KULIPA DENI LA SHAURI HILI

Tafadhali rejea somo la hapo juu.
Kwa amri ya mahakama, ninakupa siku kumi nan ne kuanzia 
tarehe ya notisi hii uwe umelipa deni la shauri hili, kamisheni 
ya Dalali wa Mahakama pamoja na gharama nyingine 
zitakazojitokeza.
Kushindwa kutekeleza hilo, hatua za ukamatji mali itafuata 
bila taarifa nyingine kwako.

KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI

SILIVESTER PETER RUYOBYA  
anatangaza kupotea kwa kadi ya 
gari aina ya TOYOTA RAV 4 yenye 

usajili namba T 402 EDB. Kwa 
yeyote atakaeiona atoe taarifa 

kituo chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA: 

PHQ/DAR/KIN/71757/2024
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HABARI KIMATAIFA

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI 

TAASISI YA TEKNOLOJIA YA UJENZI 

TANGAZO LA KOZI YA UKARABATI NA MATENGENEZO YA BARABARA 
KWA KUTUMIA TEKNOLOJIA STAHIKI YA NGUVU KAZI ‘LBT’

1.   UTANGULIZI:
Taasisi ya Teknolojia ya Ujenzi “Institute of Construction Technology (ICoT)” ni Taasisi chini ya 
Wizara ya Ujenzi inawatangazia wananchi wote kuwa inatarajia kuendesha kozi ya Ukarabati na 
Matengenezo ya Barabara za Udongo/Changarawe kwa Mafundi Sanifu, Wanawake na Vijana kwa 
kutumia Teknolojia Stahiki ya Nguvukazi. Mafunzo haya yatafanyika katika Kampasi ya ICoT - Mbeya 
kama ifuatavyo: - 

2. MASOMO YATAKAYOFUNDISHWA: 
Kozi ya Ukarabati na Matengenezo ya Barabara za Changarawe/Udongo (Gravel/Earth Roads) kwa 
Kutumia Teknolojia Stahiki ya Nguvukazi:  

Kozi hii, Washiriki watajifunza mada mbali mbali kuhusu ukarabati na matengenezo ya barabara za 
changarawe kwa kutumia Teknolojia Stahiki ya Nguvukazi pamoja na mada shirikishi ambazo ni; 
utaratibu wa kufungua kampuni, utaratibu wa kujaza kitabu cha zabuni, Teknolojia ya Udongo na 
Zege Ukarabati na Matengenezo ya Barabara na Usimamizi sehemu ya kazi. Kipekee, kozi hii 
imelenga kuwawezesha Wanawake na Vijana (washiriki) kupata ujuzi wa kufanya na kusimamia kazi 
za matengenezo ya barabara hasa matengenezo ya kawaida yaani ‘Routine/Recurrent 
Maintenance’.

3. NJIA ZA UFUNDISHAJI
Mafunzo yatafanyika katika awamu mbili; Awamu ya kwanza itakuwa nadharia (Darasani) na Awamu 
ya pili itakuwa ni mafunzo ya vitendo (‘Site’).

4. MALENGO YA KOZI
Masomo katika kozi hizi yamelenga kumpatia mshiriki mbinu mbali mbali kuhusu matumizi ya 
Teknolojia Stahiki ya Nguvukazi katika:

i. Kufanya na kusimamia kazi za matengenezo ya barabara hasa matengenezo ya kawaida 
yaani ‘Routine/Reccurent, Periodic and Emergency maintenance’;

ii. Kufanya na kusimamia kazi za ukarabati wa barabara yaani ‘road rehabilitation’;
iii. Kuendesha na kusimamia miradi ya matengenezo na ukarabati wa barabara za 

vumbi/changarawe na barabara za lami;
iv. Kwa wajasiriamali, masomo haya yatawawezesha kujiajiri kwa kufungua kampuni za ujenzi 

wa barabara zinazotumia Teknolojia Stahiki ya Nguvukazi yaani “SPECIALIST CIVIL 
WORKS-LABOUR BASED CONTRACTORING FIRMS” kisha kupata sifa za kisheria za kununua 
kazi za miradi ya ujenzi au ukarabati wa barabara zinazotolewa na TARURA au TANROADS.

5. WALENGWA WA MAFUNZO:
a) Walengwa wa mafunzo haya ni kwa makundi Maalumu ya Wanawake na Vijana ambao wana 

adhima ya kuwa wajasiriamali.
b) Mafundi Sanifu wa barabara kutoka ZANROADS – Zanzibar.  
c) Watu binafsi wenye uzoefu katika kazi za barabara au majengo na wanaohitaji kujiendeleza 

na kujifunza zaidi kazi za barabara.

6. LUGHA YA MAFUNZO:
Lugha itakayo tumika katika Kozi ya ukarabati na matengenezo ya barabara ya changarawe/udongo 
maalumu ya vikundi vya wanawake na vijana itaendeshwa kwa kutumia mchanganyiko wa lugha ya 
Kiingereza na Kiswahili.

7. ADA ZA USHIRIKI
Kozi ya Ukarabati na Matengenezo ya Barabara za Changarawe/Udongo kwa vikundi vya Wanawake 
na Vijana

i. Ada ya ushiriki pamoja na huduma za chakula na malazi zinazotolewa na Taasisi ni kiasi cha 
Tsh. 700,000.

Ada ya ushiriki zilipwe kwa kutumia ‘Control Number’ itakayotolewa kwa mtu atakayehitaji mafunzo 
kwa kuwasiliana na uongozi mapema kabla ya kozi kuanza. Inashauriwa kuwa ada ilipwe angalau 
wiki mbili kabla ya kozi kuanza.

8. NAMNA YA KUTUMA MAOMBI YA KOZI:
Wale wote watakao hitaji kujiunga na kozi yoyote kati ya hizi zilizotajwa hapo juu wanatakiwa 
kutuma maombi yao kwa kutumia anuani ya Posta au barua pepe zilizotolewa hapa chini au 
wanaweza kupiga simu kwa kutumia namba zilizotolewa kwa kupata maelezo zaidi. 

S.L.P 963, MOROGORO. 
Simu   :  023- 2935229/023- 2935226
              :  0762 409087/0787059555/0786 384 062 
Nukushi   :  023-2935227  
Barua pepe  :  mwti@morogoro.net 

S.L.P 1957, MBEYA.
Simu   :  025 295 7484/5
:  0764775354/0769317404/0765251509
Nukushi :  025 295 7486
Barua pepe :  attimbeya@mow.go.tz,
attimbeyafrica@gmail.com

MKUU WA TAASISI
TAASISI YA TEKNOLOJIA YA UJENZI   ICoT,

WASILIANA NASI

 Jina la kozi  Muda wa Mafunzo Mafunzo Yatafanyika 
 1 Kozi Maalumu ya Mafundi Sanifu, Vikundi vya Wanawake na 

Vijana katika Ukarabati na Matengenzo ya barabara za 
changarawe/udongo (Gravel/Earth Roads) kwa kutumia 
Teknolojia Stahiki ya Nguvukazi. 

 
Wiki Nne (4) 

 
27/05/2024 – 22/06/2024 

 
Mkoani Mbeya  
(ICoT – Mbeya) 

 

Museveni ampigia debe mtoto wake
KAMPALA, Uganda

RAIS wa Uganda, 
Yoweri Museveni, 
kwa mara ya kwanza 
amejitokeza hadha-
rani na kumpigia debe 
mtoto wake ambaye 
ni mkuu wa majeshi 
ya nchi hiyo, Jenerali 
Muhoozi Kainerugaba, 
akimtaja kama 
mzalendo na mwe-
nye nia ya kuboresha 
jeshi.

Kauli hiyo ambayo 
imetafsiriwa kama 
tangazo la kumrithi, 
ameitoa juzi kwenye 
sherehe za kumbukizi 
ya miaka 50 ya ku-
zaliwa kwa Jenerali 
Muhoozi.

Rais Museveni 
wakati akimpongeza 
mtoto wake alimsifu 
kuwa ni mzalendo na 
shujaa anayependa 
kuboresha jeshi la 
Uganda licha ya 
kuwepo kwa ukosoaji 
kutoka ndani na nje 
ya utawala wake. 

“Watu wamekuwa 

wakimsema sana 
Muhoozi... Muhoozi 
hiki, Muhoozi hili… 
Aliporudi kutoka 
mafunzo ya kijeshi, 
alichangia kuboresha 
jeshi letu kwa sababu 
yeye anazingatia 
uzalendo na maslahi 
ya wanajeshi wala 
si kazi au utajiri. 
Kutokana na hayo wa-
najeshi wengi Afrika 
hupotoka,” alisema 
Museveni.

Kiongozi hiyo ni 
mara yake ya kwanza 
kumzungumzia mtoto 
wake hadharani na 
kuuweka mtazamo 
wake chanya kuhusu 
mwanawe kuji-
unga na jeshi 
na siasa.

Miezi 
kadhaa 
iliyo-
pita Rais 
Museveni al-
imkaripia mwa-
nawe huyo 
kutokana 
na tabia 
yake ya 

kusambaza ujumbe 
usiostahili kwenye 
ukurasa wake wa 
X (zamani Twitter) 
hasa pale alipoandika 
kwamba angeivamia 
Kenya. 

Wadadisi wa masu-
ala ya kisiasa, wal-
isema kiongozi huyo 
sasa amedhihirisha 
kuwa anamwamini 
sana mwanawe katika 
mazingira ya kisiasa 
na utawala.

Mmoja wa wadad-
isi hao wa kisiasa na 
kijeshi jijini Kampala, 
Wambete Wamoto, 
aliiambia DW kwamba 
Rais Museveni anawa-
hofia majenerali 
wengine ambao 

hawakubaliani 
na maamuzi 
yake na 
ndiyo maana 
anahisi ku-

pata kitulizo 
kwa mwanawe 

akiwa mkuu 
wa majeshi 

yote. DW

GOMA, DRC

WAASI wa M23 wameu-
teka mji wa Rubaya we-
nye umaarufu wa kuwa 
na migodi mikubwa ya 
madini baada ya kuwepo 
kwa mapigano makali na 
jeshi la serikali ya Jamhuri 
ya Kidemokrasia ya Kongo 
(DRC).

Mapigano hayo yalianza 
juzi asubuhi na taarifa ku-
toka eneo hilo zinaeleza 
waasi hao wanaodaiwa ku-
fadhiliwa na Rwanda, wali-
fanikiwa kusukuma nyuma 
jeshi la serikali na kusaba-
bisha wakazi wa mji huo 
kukimbia mji  wa Rubaya 
wenye migodi mikubwa ya 
madini huko wilayani Ma-
sisi karibu na mji mkuu wa 
Kivu Kaskazini mwa Goma.

Milio ya mizinga il-
isikika mchana kutwa wa 
juzi katika mji huo, waasi 
wa  M23  walikuwa wak-
izilenga kwa makombora 
ngome za jeshi la serikali 
ambalo halikufaulu kuwa-
zuia. Baadhi ya raia wa mji 
huo walisema wana wasi-
wasi  kufuatia ukimya wa 
kikosi cha nchi za jumuiya 
ya maendeleo kusini mwa 
Afrika, SADC ambacho 

hadi sasa kimeshindwa ku-
kabiliana na waasi hao.

“Ni kweli kabisa mji wa 
Rubaya umedhibitiwa  na 
waasi wa M23 tangu 
juzi Jumanne, kwetu ni 
mshangao kwasababu li-
cha ya kuwepo kwa jeshi 
la SADC waasi wanason-
ga mbele na bila kuwa-
zuia na hata kukabiliana 
nao",  alisema mkazi wa 
Rubaya ambaye hakutaka   
kutajwa jina lake.

Kwa mujibu wa asasi za 
kiraia, udhibiti wa mji wa 
Rubaya umekuwa ni tukio 
baya kwa jeshi la serikali 
ya DRC  ambalo hadi jana 
halijatoa taarifa kuhusu   
kuchukuliwa kwa mji huo 
wa kimkakati.

Ofisa mkuu kutoka 
muungano wa mashirika 
ya kiraia mkoani Kivu 
Kaskazini alisema ame-
poteza matumaini yake 
kwa kupatikana amani ka-
tika eneo hilo.

“Rubaya ni mji wa ma-
dini na ulimwengu mzima 
unategemea hapo, kwa 
hiyo jinsi waasi walivy-
ouchukuwa mji huo sisi 
tumepoteza matumaini. 
Tunalo jeshi lenye nguvu 
lakini tatizo ni kwamba 

limekosa msaada,”  alise-
ma Katabazi.

Aliongeza kwa kuwasihi 
viongozi kuchukua hatua 
za haraka za kutafuta mbi-
nu mbadala ili kurejesha 
utulivu.

Ilielezwa kuwa mpa-
ka jana jioni mamia ya 
raia  wa mji huo walien-
delea kukimbilia msituni 
huku wengine wakiji-
kuta wakinasa majumbani 
mwao kutokana na milio 
ya risasi inayosikika kwe-
nye milima inayouzunguka 
mji huo.

Kwa miezi kadhaa, waasi 
wa M23 walikuwa waki-
jaribu   bila mafanikio 
kuudhibiti mji huo wenye 
madini, huku viongozi wa 
mashirika ya kiraia wak-
ishutumu uuzaji haramu 
wa madini unaofanywa na 
vijana wapiganaji wanao-
itwa wazalendo. 

Haya yanajiri miezi 
minne baada ya ku-
pelekwa  kwa kikosi 
cha  SADC    ambacho 
hadi sasa hakijaanzisha 
mashambulizi ya ardini 
dhidi ya kundi la M23 lin-
alouweka mji wa Goma 
kwenye hali  ya wasiwasi. 
DW

Waasi M23 wauteka 
mji wenye madini
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Na Faustine Feliciane

B
AADA ya kushuhudia 
timu yake ikipata sare 
ya bao 2-2 dhidi ya 
Simba juzi, mshambu-

liaji wa Namungo FC, Kelvin 
Sabato amesema nafasi am-
bayo timu hiyo ipo kwa sasa 
kwenye msimamo wa ligi kuu 
si sehemu yao.

Akizungumza mara baada 
ya mchezo huo, Sabato 
alisema kwa sasa wachezaji 
wamepania kuhakikisha 
wanatoka kwenye nafasi 
waliyopo sasa na kupanda 

juu kwa sababu hawastahili 
kuwa kwenye nafasi za chini 
kutokana na ukubwa wa timu 
yao.
Baada ya mchezo wa

 juzi, Namungo wana-
shika nafasi ya tisa 

kwenye msimamo wa 
ligi wakiwa na pointi

 27 baada ya kucheza
 michezo 24.

“Tumefurahi sana kupata 
pointi moja mbele ya Simba, 
hii inaonyesha sasa tumeam-
ka na kupambana kusaka 
pointi zitakazotutoa kwenye 

nafasi hii tuliopo sasa na ku-
sogea mbele, Namungo ni 
timu kubwa yenye ushindani 
na kwa kweli hatustahili kuwa 
kwenye nafasi hii,” alisema 
Sabato.

Aidha, alisema katika mich-
ezo minne iliyopita wali-
poteza michezo miwili na 
kutoka sare michezo miwili 
iliyofuata jambo ambalo lin-
aonesha kwa sasa wanapanda 
juu.

“Wachezaji tumeamka kwa 
sasa, hatutaki tena kupoteza 
mchezo, tumejipanga kwa 
michezo iliyobakia kupam-

bana kuhakikisha tunasogea 
kwenye nafasi za juu zaidi,” 
alisema Sabato.

Katika mchezo huo wa jana 
uliochezwa kwenye uwanja 
wa Majaliwa, Ruangwa mkoa-
ni Lindi, pamoja na Simba 
kutangulia mara mbili, Na-
mungo walifanikiwa kusawa-
zisha huku bao moja wapo 
likifungwa na Sabato.

Baada ya mchezo huo wa 
juzi, Namungo wanatarajia 
kuumana na Azam FC kesho 
kwenye mchezo wa robo fain-
ali ya kombe la Shirikisho la 
CRDB Bank.

‘HII SI SEHEMU YETU NAMUNGO’

Na Saada Akida

KOCHA Mkuu wa timu ya taifa ya 
mpira wa miguu kwa watu wenye 
Ulemavu Tanzania, ‘Tembo War-
riors’, Salvatory Edward amesema 
ana imani kubwa na timu yake ita-
fanya vizuri kwenye mashindano 
ya Afrika (AAFCON).

Mashindano hayo yanayotara-
jiwa kuanza Mei 18, 2024, nchini 
Misri. Tanzania ipo Kundi D, ikiwa 
na timu za Angola, Rwanda na 
Sierra Leone.

Kundi A zipo timu za Cameroon, 
Misri, Burundi na Nigeria huku 
Kundi B kukiwa na timu za Libe-
ria, Morocco, Uganda na Senegal 
na Kundi C kuna timu za Ghana, 
Kenya, Gambia na Algeria.

Akizungumza na Nipashe jana, 
kocha huyo alisema ameziona 
timu zilizopo kwenye kundi lao 
na kukiri kuwa ni gumu lakini 
anakiandaa kikois chake kwenda 
kufanya vizuri.

Alisema kwa kipindi walichokaa 
kambini wamefanya maandalizi 
mazuri na bado wanaendelea 
kufanya hivyo ili kujiweka katika 
nafasi ya kufanya vizuri kwenye 
mashindano haya makubwa Afrika.

“Wachezaji wako fiti na naan-
dalizi tuliyoyafanya ninaimani 
kubwa ya kufanya vizuri katika 
mashindano haya, tumepata muda 
wa kutosha wa kucheza mechi 
za kirafiki na timu mbalimbali za 
ndani, ili ni jambo zuri kwenye 
maandalizi yetu” alisema Salva-
tory.

Aliongeza kuwa anatambua 
ushindani wa mashindano hayo na 
wamejipanga kwenda kushindana 
na kuhakikisha wanafikia malengo 
yao ya kucheza fainali.

Kikosi cha Tembo Warriors ki-
natarajia kuondoka nchini Mei 16, 
mwaka huu kuelekea Misri katika 
mashindano hayo ambapo mwaka 
2022 walifuzu kucheza kombe la 
Dunian na kuishia hatua ya robo 
fainali.

Tembo Warriors 
waahidi 
makubwa Misri

Wafanyakazi wa Taasisi ya UTT AMIS, wakicheza muziki katika maadhimisho ya Siku ya Wafanyakazi Duniani yaliofanyika 
kwenye Uwanja wa Uhuru jijini Dar es Salaam jana. PICHA: JUMANNE JUMA

Baadhi ya wachezaji wa Tembo Wori-
ous mazoezini

Na Shufaa Lyimo

BONDIA wa muda mrefu 
wa ngumi za ridhaa 

hapa nchini, Yusuph 
Changarawe ametan-
gaza rasmi kuachana 
na nmgumi hizo na 
kuhamia kwenye ngu-
mi za kulipwa.  

A k i z u n g u m z a 
na Nipashe jana ji-
jini Dar es salaam, 

Changarawe alisema 
ameamua kuchukua 

uamuzi huo baada ya 
kuona ametunmia muda 
mrefu kwenye ngumi za rid-

haa na umri wake unazidi 
kusogea.

“Nataka nikirudi kwenye 
mashindano ya Olympiki 
mwezi Julai mwaka huu ya-
takayofanyika Ufaransa ni-
tangaze kustaafu ngumi hizi 
na kuhamia kwenye ngumi 
za kulipwa kwani umri 
umeenda,” alisema Changa-
rawe. 

Aidha, aliwapa tahadhari 
mabondia wa ngumi za 
kulipwa kutakana na ujio 
wake kwenye ngumi hizo 
kutokana na namna alivyo-
jipanga kuuwasha moto ku-
tokana na ubora na uzoefu 

alionao. 
Katika hatua nyingine 

ameiomba Serikali iwatu-
pie macho wanapokuwa 
wanakwenda kushiriki 
mashindano ya Kimataifa 
nje ya nchi na kuwapa moti-
sha ili wafanye vizuri.

“Ninaomba Serikali itutu-
pie macho tunapokuwa tu-
nasafiri nje ya nchi kushiriki 
mashindano mbali mbali ya 
Kimataifa mara nyingi tume-
kuwa tukishiriki tukiwa 
kwenye mazingira magumu 
tofauti na mabondia wen-
gine kutoka Mataifa men-
gine,” alisema bondia huyo. 

Changarawe atangaza 
kuhamia ngumi za kulipwa



SALAH KUBAKI LIVERPOOL

LIVERPOOL ianatarajia Mohamed Salah atasalia 
katika klabu hiyo na wanataka mshambuliaji huyo wa 
timu ya taifa ya Misri mwenye umri wa miaka 31 kuwa 
sehemu ya kikosi chao msimu ujao. (The Athletic)

KUANDALIWA MKATABA MPYA

MKURUGENZI ajae wa michezo wa Liverpool, Rich-
ard Hughes ataongoza mazungumzo kuhusu mkataba 
mpya wa Mohamed Salah, ambaye mkataba wake wa 
sasa utaendelea hadi 2025. (Times)

RASHFORD KWENYE MTIHANI

MARCUS Rashford atakabiliwa na mtihani wa kua-
mua klabu atakayohamia iwapo ataamua kuondoka 
Manchester United, huku Paris St-Germain wakisitisha 
nia yao ya kumnunua mshambuliaji huyo wa England 
mwenye umri wa miaka 26. (Mail)

GUEHI AWINDWA L’POOL

MLINZI wa Crystal Palace mwenye thamani ya pauni 
milioni 55, Marc Guehi mwenye umri wa miaka 23 
ananyatiwa na Liverpool huku klabu hiyo ikimtafuta 
mbadala wa mlinzi wa Cameroon, Joel Matip mwenye 
miaka 32, ambaye anatazamiwa kuondoka mkataba 
wake utakapokamilika msimu wa joto. (Football 
Insider)

AJAX YAMTAKA HAG

KLABU ya Ajax ina ya kumteua tena Erik ten Hag 
kama kocha wao iwapo ataondoka Manchester United 
msimu huu wa joto. (Mail)

LOPETEGUI BASI TENA

NIA ya West Ham kumnunua kocha wa zamani wa 
Hispania, Julen Lopetegui imesitishwa baada ya kujua 
kwamba AC Milan inataka kumteua kama mbadala wa 
Stefano Pioli. (Guardian)

O’HARE ATAKIWA WEST HAM

KLABU ya West Ham inataka kuwasajili winga wa 
Coventry, Callum O’Hare, 25 na mlinzi wa Hull City, 
Jacob Graves msimu huu wa joto. (Guardian)

LEICESTER KUSAJILI

KLABU ya Leicester City inaweza kuwasajili wacheza-
ji wakati dirisha la usajili la majira ya joto litakapofun-
guliwa licha ya kuwekewa vikwazo na bodi ya Ligi Kuu 
England. (Mail)

MAN NA ASHWORTH 

KLABU ya Manchester United bado wanapanga 
kumteua Dan Ashworth kama mkurugenzi wa michezo 
msimu huu huku wakitarajia kwamba makubaliano ya 
kulipwa fidia na Newcastle United yatakubaliwa hivi 
karibuni. (Football Insider)

DEFOE UKOCHA SUNDERLAND

MSHAMBULIAJI wa zamani wa England, Jermain 
Defoe, 41, huenda akapata nafasi yake ya kwanza ya 
ukocha baada ya kufanya mazungumzo na klabu ya 
Sunderland. (Sun)

ZISIKUPITE

HABA
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

MANCHESTER, England

E
RIK ten Hag ameomba ‘uvu-
milivu’ baada ya kuthibitish-
wa kuwa Manchester United 
wamekosa nafasi ya kuingia 

kwenye nafasi nne za juu za Ligi Kuu 
England.

Hiyo imetokana na sare
 ya bao 1-1 dhidi ya Burn-
ley Jumamosi (Aprili 27), 
pamoja na sare ya 2-2 ya

 Aston Villa na Chelsea,
 inamaanisha kuwa timu

 ya Ten Hag haiwezi kumal-
iza katika nafasi ya tano.

Akizungumza baada ya kutoka 
sare na Burnley, Ten Hag, ambaye 
alijiunga na kikosi hicho akitokea 
Ajax mwaka 2022, aliwaomba 
mashabiki na wamiliki wa klabu 
hiyo muda zaidi wa kurekebisha 
mambo.

“Tuna wachezaji wachanga sana 
na hiyo inachukua muda,” alisema 
Ten Hag.

“Tuliijenga kwa kuleta wachezaji 
wachanga kama Alejandro Garna-

   Ni baada ya kuona kikosi 
chake kikikosa nafasi ya kum-
aliza ‘Top 4’ kutokana na...

HABARI MICHEZO

cho, Rasmus Hojlund na Kobbie 
Mainoo na wote wako katika msimu 
wa kwanza wa Ligi Kuu. Ligi inazidi 
kuwa kali mwaka baada ya mwaka.

“Wachezaji hao wanapaswa ku-
zoea na hiyo inachukua muda, 
hivyo tunahitaji uvumilivu.”

Ten Hag pia aliashiria mambo ya 
nyuma ya United kama uthibitisho 
kwamba subira inaweza kuleta ma-
tunda.

Alisema, Sir Alex Ferguson alimal-
iza msimu wa tatu 2004-05 akiwa 
na timu iliyojengwa karibu na vija-
na Wayne Rooney na Cristiano Ron-
aldo, lakini kufikia 2008 walikuwa 
wametawazwa mabingwa wa Ligi 
Kuu mara mbili na kushinda Ligi ya 
Mabingwa Ulaya.

Kutokana na kutoka sare na Burn-
ley, Ten Hag pia alilazimika kushu-
ghulikia majibu ya mashabiki kwa 

uamuzi wake wa kuchukua nafasi 
ya Mainoo.

Kijana huyo alibadilishwa ka-
tika dakika ya 65 na kusababisha 
mashabiki kadhaa ndani ya Old 
Trafford kuzomea.

“Ni mashabiki lakini lazima nisi-
mamie timu,” Ten Hag alisema.

“Unaona nini mchezo unahitaji 
na kwa wakati huo na pia ni busara 
ya kuleta mchezaji ambaye anaweza 
kushika mpira na ni mbunifu.

 “Kobbie, mchezaji mchanga sana, 
na ulikuwa uamuzi sahihi na un-
aweza kuona faida ya kuleta miguu 
mipya ya Scott MCTominay.

“Ninaelewa kuwa mashabiki wa-
nataka kuona ujuzi unaoletwa na 
wachezaji hao na kuchangia katika 
timu, ninaelewa hilo, lakini lazima 
nifanye kazi yangu na huo ni ua-
muzi sahihi.”

TEN HAG ATAKA MUDA TEN HAG ATAKA MUDA 
ZAIDI MAN UNITEDZAIDI MAN UNITED

Alhamisi Mei 2, 2024
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Guardiola: Michezo 
mitatu itatupa ubingwa

Tuchel: 
Tutaitoa Real 
Madrid kwao
MUNICH, Ujerumani

KOCHA wa Bayern Munich, 
Thomas Tuchel amesema ni 
“muhimu tunaamini” baada ya 
kutoka sare ya 2-2 na Real Ma-
drid kwenye mchezo wa kwanza 
wa nusu fainali ya Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya katika Uwanja wa 
Allianz Arena.

Miamba hao wa Hispania 
watarejea Madrid kwa mechi ya 
mkondo wa pili huku wakipewa 
nafasi kubwa ya kufuzu fainali, 
lakini Tuchel amesisitiza kuwa 
sare hiyo itasalia wazi kabla ya 
mchezo huo wiki ijayo.

“Ni muhimu tuamini,” alisema 
Tuchel.

“Bila shaka inawezekana 
kushinda Madrid. Bado ni mechi 
ya 50-50 na nadhani tutaweza 
kupata nafasi kubwa huko. 
Lengo liko wazi kabisa, tunahi-
taji kushinda.

“Tunahitaji kuwa jasiri na ka-
mili ya kujiamini katika mchezo 
wetu.”

Naye kocha wa Madrid, Carlo 
Ancelotti alidai timu yake hai-
kuwa katika kiwango bora licha 
ya kumtazama Vinícius Júnior 
akifunga mabao mawili muhimu 
kila kipindi. Bayern walitangulia 
mbele kwa mabao 2-1 kwa ma-
bao ya haraka baada ya muda 
wa mapumziko, lakini Tuchel 
alikasirishwa na kile alichoamini 
kuwa ni nafasi nyingi alizo-
poteza za kufunga mabao zaidi.

“Matokeo ndio yale, haina 
mantiki yoyote kujadili kutumia 
muda mwingi kuhusu hilo,” 
alisema. 

“Real Madrid wamefanya 
hivyo hapo awali, walifunga ma-
bao mawili kati ya nafasi mbili. 
Sisi sio timu ya kwanza ambayo 
hutokea, Real Madrid wanafanya 
hivyo kwa timu kwa hivyo hatu-
paswi kukata tamaa. 

“Tungeweza kufunga la tatu 
lakini hatukuwa na kiwango cha 
kutosha. Tulikuwa na nafasi za 
kutosha za kufunga la tatu na 
tulifanya makosa kadhaa.”

Tuchel pia alirudia utabiri 
wake wa kabla ya mechi kwam-
ba Serge Gnabry atafunga dhidi 
ya Real Madrid. 

MANCHESTER, England

K
LABU ya Manchester United imesema 
haitarajii ofa kwa nyota wake Mar-
cus Rashford, chanzo kiliiambia ESPN 
kwamba mshambuliaji huyo wa Uinger-

eza hauzwi msimu huu wa joto.
Msimamo wa kifedha wa United unamaanisha 

kwamba wangezingatia ofa ya pauni milioni 70 
kwa Rashford ikiwa zitapokelewa, lakini hawata-
rajii timu yoyote kufikia bei hiyo.  Klabu haitaza-
mii kumtoa mchezaji huyo, chanzo kiliiambia 
ESPN.

Chanzo kingine kiliiambia ESPN kuna hisia 
huko Old Trafford kwamba ni PSG pekee ndio 
wanaweza kukidhi mahitaji ya ada ya United na 
kufikia ombi la mshahara la Rashford.

PSG wameonesha nia ya kutaka kumsajili 
Rashford siku za nyuma lakini United wame-
fahamishwa kuwa hayumo kwenye orodha 
ya vipaumbele vyao kuchukua nafasi ya Kyl-
ian Mbappé msimu huu wa joto.  Mbappé an-
atarajiwa kujiunga na Real Madrid mwishoni 
mwa msimu huu.

Rashford amekuwa na wakati mgumu 
msimu huu, akifunga mabao nane pekee ka-
tika mashindano yote.

Kuondoka kwa Rashford kungeongeza 
fedha kwa United kwa sababu mshambu-
liaji huyo ni mhitimu wa akademi yao, ada 
hiyo ingewakilisha faida kamili kwenye 
vitabu na kusaidia klabu kubaki ndani ya 
kanuni za faida na uendelevu (PSR). 

Mhitimu mwingine wa akademi, Mason 
Greenwood, anatarajiwa kuondoka msimu 
huu wa joto huku klabu hiyo ikitafuta ku-
muuza jumla mchezaji huyo mwenye umri 
wa miaka 22.

Greenwood amefunga mabao 10 akiwa 
kwa mkopo katika klabu ya Getafe msimu huu 
lakini kuna uwezekano timu hiyo ya Uhispania 
itaweza kumsajili jumla.

Chanzo kimoja kiliiambia ESPN kwamba, 
kama ilivyo kwa Rashford, United haitakubali 
ada iliyopunguzwa sana na ikiwa matakwa ya 
klabu hayatatekelezwa, Greenwood anaweza 
kurudi Old Trafford.

MANCHESTER, England

KOCHA wa Mabingwa wa Soka 
nchini England, Manchester 
City, Pep Guardiola amesisitiza 
michezo mitatu ijayo ndiyo 
itakayoamua mbio za ubingwa 
msimu huu.

City wamebakia katika nafasi 
ya pili katika msimamo wa Ligi 
hiyo wakiwa alama moja nyu-
ma vinara Arsenal lakini waki-
wa na mchezo mmoja mkono-
ni dhidi ya wapinzani wao hao, 
huku ikibakiza michezo minne 

msimu kumalizika.
“Najua michezo mitatu 

ijayo ni muhimu sana alisema 
Guardiola akizungumza na BT 
Sport.

“Ukweli , tuko nyuma ya Ar-
senal, wako pointi moja mbele 
yetu.” Guardiola aliendelea 
kusema.

“Sisi ni washindi mfululizo 
wa ligi, ukipoteza mchezo un-
asema una muda lakini Arse-
nal haikuwa hivyo. Wachezaji 
wanajua ni karibu na kama tu-
napoteza, hatuna nafasi.”

MAN UNITED 
HAITARAJII OFA 
KWA RASHFORD
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Na Faustine Feliciane

K
AIMU Kocha Mkuu wa 
klabu ya Simba, Juma 
Mgunda, amesema 
yapo mazuri aliyoyao-

na kwenye kikosi chake lakini 
kuna upungufu mkubwa unao-
takiwa kufanyiwa kazi ili timu 
kuweza kupata matokeo ma-
zuri kwenye mechi zilizobakia.

Akizungumza baada ya 
mchezo wa Ligi Kuu dhidi 
ya Namungo uliochezwa juzi 
kwenye Uwanja wa Majaliwa, 
Ruagwa mkoani Lindi, Mgun-
da alisema ni lazima wafanyie 

kazi haraka upungufu wal-
iouona ili kuepuka kupoteza 
pointi.

Alisema moja ya 
mambo aliyoyaona ni 
kutokuwapo kwa ma-
wasiliano katika safu

 ya ulinzi ya timu
 hiyo pamoja na ku-
poteza nafasi nyingi 

za kufunga.
“Hii ndio mechi yangu ya 

kwanza tangu nimechukua 
timu, tumecheza vizuri na tu-
liishika mechi lakini baadhi ya 
makosa yametugharimu leo”,

“Safu yangu ya ulinzi hai-
kuwa na mawasiliano na hii 
ilipelekea hata kuruhusu goli 
la kusawazisha kwa wapinzani 
wetu, tunatengeneza nafasi 
lakini hatuzitumii, haya yote 
yanatakiwa kufanyiwa kwazi 
kwenye uwanja wa mazoezi ili 
mechi zilizobakia tuweze ku-
fanya vizuri,” alisema Mgunda.

Alisema baada ya mchezo 
huo wa juzi kwa sasa wanaji-
andaa na mchezo wao wa ke-
sho dhidi ya Mtibwa Sugar.

“Matokeo ya mchezo huu 
yamepita kwa sasa kama nili-
vyosema tunarudi uwanja wa 

mazoezi kujiandaa na mchezo 
ujao dhidi ya Mtibwa, kama 
tutafanikiwa kupunguzu ma-
pungufu yetu ni nina uhakika 
wa kufanya vizuri kwenye 
mchezo huu,” alisema Mgun-
da.

Kwa matokeo hayo ya juzi, 
Simba imeendelea kushika na-
fasi ya tatu kwenye msimamo 
wa ligi ikiwa na pointi 47 baada 
ya kucheza michezo 22 ikizidi-
wa kwa pointi saba na Azam 
FC inayoshika nafasi ya pili 
baada ya kucheza michezo 24 
sawa na vinara Yanga wenye 
pointi 62.

MGUNDA: KUNA UPUNGUFU
MKUBWA WA KUFANYIA KAZI

Mshambuliaji wa Simba, Fred Michael (kulia), akiwania mpira na beki wa Namungo 
FC, Derick Mukombozi, wakati wa mchezo wao wa Ligi Kuu Tanzania Bara juzi kwe-
nye Uwanja wa Majaliwa, Ruangwa mkoani Lindi. Timu hizo zilifungana mabao 2-2. 
PICHA: BINZUBEIRY
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Yanga 
yawakomalia 
nyota wake

Simba 
yaweka 
rekodi 
matokeo 
mabaya 

KenGold kuzipeleka Simba, Yanga, Uwanja wa Chunya

kwa udi na uvumba mchezaji 
huyo kwa ajili ya msimu ujao.

Imeelezwa kuwa baada ya 
Simba kuhitaji huduma ya beki 
huyo na kupeleka ofa yao Sin-
gida Fountain Gate FC uongozi 
wa Yanga uligoma kumuachia 
na kuamua kupandisha dau na 
kufanikiwa kumpata na kum-
sainisha mkataba huo miaka 
mitatu kusalia ndani ya kikosi 
cha Yanga.

“Ni kweli Kibabage amesaini 
mkataba wa miaka mitatu na 
sasa anaendelea kusalia ndani 
ya Yanga baada ya kuwepo kwa 
mkopo wa mwaka mmoja aki-
tokea Singida Fountain Gate FC,” 
alisema mmoja wa viongozi wa 
Yanga.

Baada ya kukamilisha dili hilo 
tayari wameanza mazungumzo 
na wachezaji wengine wanaomal-
iza mikataba yao akiwamo 
Shomari ambaye anawindwa na 
klabu ya Azam FC.

Hivi karibuni Rais wa Yanga, 
Hersi Said alinukuliwa akisema 
watahakikisha wanamalizana 
wachezaji wote wanaotaka 
waendelee kuitumikia klabu hiyo 
kwa kuwaongezea mikataba.

“Kama tunataka kufanya vizuri 
ni lazima tuendelee kuwa na 
wachezaji wetu wenye uwezo 
mkubwa na kuwaongezea baadhi 
ili kuendeleza ubora wa kikosi 
chetu katika Ligi na michuano ya 
Kimataifa,” alinukuliwa Hersi.

Alipoulizwa Ofisa Habari wa 
Singida Fountain Gate FC, Hassan 
Massanza, alikiri kuwapo kwa 
mazungumzo kati ya uongozi wa 
Yanga na Singida Fountain Gate 
ya kumnunua jumla mchezaji 
huyo.

“Ni kweli hilo jambo lipo, 
tulipokea ofa kutoka klabu mbili 
ikiwamo Yanga na wao ndio 
wameonyesha uhitaji zaidi wa 
kumnunua mchezaji wetu na 
tayari tumeshafanya nao mazun-
gumzo, kwa  sasa tupo kwenye 
hatua za mwisho kukamilisha 
sehemu iliyobakia,” alisema Mas-
sanza.

Na Adam Fungamwango

BAADA ya kupanda Ligi Kuu 
Tanzania Bara, timu ya KenGold 
FC imeazimia kucheza mechi 
zake kwenye Uwanja wa Chunya 
uliopo Wilaya ya Chunya Mkoa-
ni Mbeya, ambapo Serikali ya 
Wilaya hiyo na wadau wameahi-
di kuufanyia maboresho makub-
wa uwanja huo ili mechi zake 
zote zikiwemo dhidi ya klabu za 
Simba na Yanga zichezwe hapo.

Mkuu wa Wilaya ya Chunya,  
Mbaraka Batenga, amesema 
baada ya KenGold kupanda 
watafanya kila njia ili kuufanyia 

marekebisho makubwa kwa ajili 
ya kuuwezesha kukidhi kanuni 
za Ligi Kuu.

Akizungumza kwenye hafla ya 
kuipongeza timu hiyo kupanda 
Ligi Kuu, Batenga alisema hali-
kuwa jambo jepesi kwani wal-
isubiri misimu minne ili kupata 
fursa hiyo.

“Halikuwa jambo jepesi, tume-
subiri misimu minne mpaka 
kupanda Ligi Kuu na kuchukua 
ubingwa wa Championship.

“Sasa kinachoendelea ni 
kwamba tunataka kucheza 
Ligi Kuu Tanzania Bara tukiwa 
Chunya, tunataka kuileta nchi 

hapa, kwa hiyo wadau wote 
tushirikiane kwa pamoja, 
unajua hii ni fursa kwa wakazi 
wa huku, kuanzia mama lishe,  
wenye nyumba za kulala wageni, 
mabasi, bodaboda, bajaji, 
mahoteli makubwa na huduma 
nyingi muhimu za kijamii, 
tushirikiane, tukajipange kwa 
tukio hili la mara ya kwanza 
kwenye historia ya wilaya yetu, 
tunakwenda kuhangaika na 
ule Uwanja wa Chunya hadi 
kieleweke, ligi ichezwe huku, 
Simba na Yanga nazo zije,” 
alisema mkuu huyo wa Wilaya.

Wakati huo huo, uongozi wa 

klabu ya Tanzania Prisons im-
eipongeza KenGold kwa kupan-
da Ligi Kuu kutoka Ligi ya Cham-
pionship.

Taarifa ya Klabu hiyo imesema 
kuwa kupanda kwa timu hiyo ni 
fursa nyingine kwa wakazi wa 
Mbeya kushuhudia burudani ku-
toka kwa timu hizo mbili za jiji la 
Mbeya.

“Tunaipongeza KenGold kwa 
kuwa Bingwa wa Championship, 
na kupanda Ligi Kuu. Hii ni fursa 
kwa wakazi wa Mbeya kushuhu-
dia soka safi na burudani kwa 
timu hizi,” ilisema taarifa hiyo ya 
pongezi.

dhidi ya Namungo FC, Mgunda 
alikiri kuwapo kwa mapungufu 
makubwa kwenye timu hiyo.

“Kuna kazi ya kufanya kwenye 
safu ya ulinzi, tunaruhusu mabao 
mepesi, mabeki wamekuwa na 
makosa, hawana mawasiliano 
na unaweza ukaona hata goli 
tuliloruhusu na Namungo ku-
sawazisha,” alisema Mgunda na 
kuongeza,

“Inauma, inagusa, lakini siku 
zote mchezo wa mpira ni mchezo 
wa kikatili kwa hiyo lazima tuku-
baliane nayo, pia tumejifunza 
kitu, tutaenda kukaa chini kuta-
fakari kuona yale yaliyojitokeza, 
lazima tuweke mambo sawa, 
safu ya ulinzi lazima iwe imara,” 
alisema Mgunda ambaye ilikuwa 
ni mechi yake ya kwanza, baada 
ya kuondoka aliyekuwa Kocha 
Mkuu, Abdelhak Benchikha raia 
wa Algeria.

Kwa matokeo hayo, Simba im-
eendelea kuwa nafasi ya tatu, iki-
wa na pointi 47 na kutishia ush-
iriki wake kwenye michuano ya 
Ligi ya Mabingwa Afrika ambako 
wamekuwa wakishiriki mfululizo 
kwa misimu saba.

Ili kuweza kucheza Ligi ya 
Mabingwa, Simba italazimika 
kushinda mechi zake zote zi-
lizobaki, ikiwamo dhidi ya Azam 
FC, Mei 9.

Kwa msimamo ulivyo na mechi 
zilizobakia, kama Simba atashin-
da mechi zake zote zilizobakia 
(ikiwamo dhidi ya Azam FC), 
itafikisha pointi 71 na kama Azam 
itashinda mechi zake zote (iki-
wamo dhidi ya Simba) itafikisha 
pointi 72.



Faustine Feliciane na Saada Akida

UONGOZI wa klabu ya Yanga 
umeanza mchakato wa kuwa-
bakisha wachezaji nyota wake 
wanaowahitaji ambao mikataba 
yao inaelekea ukingoni.

Taarifa kutoka ndani ya klabu 
hiyo inaeleza kwa kuanzia 
uongozi wa timu hiyo umemali-
zana na mabeki wake Nickson 
Kibabage na Shomari Kibwana 
ambao mikataba yao ilikuwa 
inaelekea kumalizika.

Kibabage ambaye yupo Yanga 
kwa mkopo kutoka klabu ya 
Singida Fountain Gate, amesaini 
rasmi mkataba wa moja kwa 
moja wa miaka mitatu kuitu-
mikia timu hiyo.  

Inaelezwa mkataba wa mkopo 
wa beki huyo unamalizika 
mwishoni mwa msimu huu la-
kini kutokana na uwezo aliouo-
nyesha amepewa mkataba huo 
wa miaka mitatu.

Taarifa za uhakika zilizoifikia  
Nipashe jana, ni kuwa Kibabage 
amesaini mkataba huo akitokea 
Singida Fountain Gate FC na 
sasa ni mali rasmi ya Yanga na 
kuzima ndoto za klabu ya Simba 
ambayo ilionekana kumhitaji 
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Pumzika kwa amani Adel Zrane

   Yaruhusu mabao mengi zaidi 
baada ya misimu tisa, wastani wa bao...

UKURASA  22
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Na Adam Fungamwango

M
ABAO mawili iliyor-
uhusu Simba juzi 
kwenye Uwanja wa 
Majaliwa, Ruangwa 

mkoani Lindi, imeifanya timu 
hiyo kuweka rekodi ya ku-
ruhusu mabao mengi kwenye 
goli lake kwa mara ya kwanza 
baada ya misimu tisa.

Katika mechi hiyo ya
 Ligi Kuu, Simba ilitoka

 sare ya mabao 2-2
 dhidi ya Namungo FC
 na kujiweka kwenye

 mazingira magumu ya
 kucheza Ligi ya Ma-

bingwa Afrika msimu 
ujao.

Timu hiyo imeruhusu ma-
bao 23 mpaka sasa katika 
mechi 22 iliyocheza, ikiwa ni 
rekodi mbovu kuwahi kutokea 

Yanga SC 
yawakomalia 
nyota wake

KAZI KAZI...
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Simba yaweka rekodi 
matokeo mabaya zaidi

katika mechi zake Ligi Kuu 
kwa misimu tisa iliyopita.

Mara ya mwisho kuruhu-
su mabao mengi ilikuwa ni 
msimu wa 2013/14, ilipomaliza 
ligi ikiwa imeruhusu mabao 27 
katika michezo 26 iliyocheza 
msimu mzima huku timu 14 
zikishiriki ligi katika misimu 
huo.

Huenda idadi hiyo ya mabao 
inaweza kufikiwa au kuvunjwa 
kwani timu hiyo inaendelea 
kucheza mechi zake za ligi, 
ikiwa imebakisha mechi nane 
na takwimu zinaonyesha 
kuwa bado mabao matano 
tu ili iweze kuvunja rekodi ya 
msimu huo ya kuruhusu ma-
bao mengi.

Rekodi zinaonyesha kuwa 
timu hiyo imekuwa na wastani 
wa kuruhusu bao moja katika 
kila mechi mpaka kufikia sasa 
huku ligi hiyo ikielekea uking-
oni sawa na msimu huo wa 
2013/ 2014.

Msimu uliofuata baada ya 
msimu wa 2013/2014, Simba 
iliruhusu mabao 19 katika 
michezo 26 iliyocheza huku 
msimu uliofuata wa 2015/2016 
ikiruhusu mabao 17 katika 
mechi 30.

Wastani wa kuruhusu ma-
bao kwenye lango lake ul-
iendelea kushuka ambapo 
msimu wa 2017/18 iliruhusu 
mabao 15 tu katika michezo 
30 iliyocheza wakati msimu 

wa 2018/19 Simba iliruhusu 
mabao 15 katika michezo 38 
iliyochezwa msimu mzima, 
msimu huo ligi ilishirikisha 
timu 20.

Msimu wa 2019/20, iliruhu-
su mabao 21 kwenye wavu, 
ikicheza mechi 38, 2020/21 na 
msimu wa 2021/22, iliruhusu 
mabao 14 uliopita 2022/23, ili-
ruhusu mabao 17.

Takwimu hizo zinaonye-
sha kikosi hicho ambacho 
kwa sasa kipo chini ya Kaimu 
Kocha Mkuu, Juma Mgunda 
kimekuwa na udhaifu kwenye 
safu ya ulinzi msimu huu.

Baada ya mchezo wa juzi 

INAENDELEA UKURASA 23

Mshambuliaji wa Bayern Munich, Leroy Sane (kushoto), akiwania mpira na kiungo wa Real Madrid, Toni Kroos, katika 
mchezo wao wa nusu fainali ya Ligi ya Mabingwa Ulaya juzi usiku uwanja wa Allianz Arena mjini Munich, timu hizo 
zilifungana mabao 2-2. PICHA: MTANDAO

Kibabage

‘Tutaitoa Real kwao’
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