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Mwendo wa ahadl

e JPM asema umeme vijiji vyote miaka miwili ijayo, ACT-Wazalendo yaahi-
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Mgombea urais kupitia CCM, Rais John Magufuli, akizungumza na wananchi wa Mkoa wa Singida kwenye mkutano wa kampeni katika uwanja wa Bombardier,
mjini Singida jana. PICHA: IKULU

Mgombea urais kwa tiketi ya ACT-Wazalendo, Bernard Membe,
akihutubia wakati wa uzinduzi wa kampeni, mjini Lindi jana. PICHA:
ENOCK CHARLES
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HABARI KITAIFA

JPM: Viiiji

ijiji vyo

te kupata

umeme mwaka 2022

Na Gwamaka Alipipi, SINGIDA

MGOMBEA urais kupitia tiketi ya
Chama Cha Mapinduzi (CCM),
Rais John Magufuli, amesema ifi-
kapo mwaka 2022 atahakikisha
umeme.

Amesema wakati anaingia
madarakani mwaka 2015, idadi
nchini vilikuwa 2,018, na kuwa
kwamba hadi mwaka huu idadi
hiyo imeongezeka na kuﬁkia vi-
2, 600

Alitoa ahadi hiyo jana katika
uwanja wa Bombadier mkoani
Singida, wakati akiwahutubia
wananchi waliojitokeza
kumsikiliza wakati akiomba
ridhaa ya kuchaguliwa tena
kuliongoza Taifa kwa miaka
mingine mitano.

“Ninawahakikishia Watan-
zania kwamba ndani ya miaka
miwili baada ya 1<uingia ma-
takuwa vimefikiwa na huduma
ya umeme, kama tumeweza ku-

vyote nchini ni 12,280,” alisema
na kuongeza:

“Nadhani mnakumbuka ku-
likuwa na mgawo wa umeme
nchini, lakini sasa imebaki histo-
ria, sasa nipeni tena miaka mita-
no nikahakikishe nchi nzima ku-
nakuwa na umeme, ninaomba
kura kwa wananchi wa vyama
vyote kwa sababu maendeleo
hayana chama.”

WAKULIMA KUTAFUTIWA
MASOKO

Mbali na kuahidi kutekeleza
hilo, pia aliwahakikishia Watan-

zaia hususani wakulima kwamba
watawekewa utaratibu mzuri
wa kuhakikisha wanauza mazao
yao vizuri pamoja na kutafutiwa
masoko.

Akizungumzia kuhusu ujen-
zi wa viwanda, Rais Magufuli
alisema: “Miaka mitano ijayo tu-
taendelea kujenga viwanda vingi
zaidi, hadi sasa idadi ya viwanda
nchini vimefika 61,000.”

Alisema serikali yake katika
kipindi cha miaka mitano ijayo
imetengeneza ajira zaidi ya mil-
ioni sita, kwamba miaka mitano
ijjayo ajira zaidi ya milioni nane
zitatengenezwa.

Kuhusu mkoa wa Singida,
alisema katika kipindi cha miaka
mitano miradi ya maji 66 yenye
thamani ya Sh. bilioni 27.2 ime-
tekelezwa sambamba na uchim-
baji wa visima vinne virefu vya
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Aidha, alisema zaidi ya
Sh. bilioni 470.4 zimetumika
katika kipindi cha miaka
mitano kwenye mkoa huo
kwa ajili ya utekelezaji wa
miundombinu ya kiuchumi,
kati ya fedha hizo Sh. bilioni
95.3 zilitumika katika miradi
ya umeme na Sh. bilioni 213
katika ujenzi wa barabara,
madaraja na karakana.

“Tumejenga barabara ya
Manyoni-Itigi kwa kiwango
cha lami, barabara kuanzia
Chaya-Tabora yenye urefu
wa kilometa 85 imejengwa
kwa kiwango cha lami sam-
bamba na ujenzi wa daraja
la Sibiti. Pia tumetumia Sh.
bilioni 17 kujenga barabara

kuanzia Karume-Boma-
Kinyeto,” alisema  Rais
Magufuli.

Pia Serikali katika kipindi
cha miaka mitano imejenga
barabara kuanzia mkoani
Singida hadi Babati, Singida
hadi Mwanza.

AMANI KULINDWA

Awali akiwa wilayani Bahi,
Rais John Magufuli alisema
atahakikisha anaendelea
kulinda na kudumisha am-
ani iliyopo nchini wakati
wote.

Alisema Tanzania ni se-
hemu yenye usalama zaidi
Afrika na duniani, hivyo
atahakikisha usalama huo
unaendelea kuwapo wakati
wote.

Aliyasema hayo jana
wakati akizungumza na
umati wa wananchi walio-
jitokeza katika Uwanja wa
Shule ya Msingi Sokoni.

“Kwa mujibu wa takwimu
za Taasisi ya Global Peace
Index ya mwaka 2020, Tan-
zania tunashika nafasi ya
kwanza kwa nchi za Afrika

Mashariki zenye usalama
zaidi, nafasi ya sita kwa
nchi za Afrika na nafasi ya
52 duniani, hivyo wananchi
wa Bahi nawaomba tuende-
leze amani hii,” alisema Rais
Magufuli.

Aliwaahidi wakazi wa
Bahi mambo makubwa sita,
ikiwamo kumaliza kero
sugu ya upatikanaji wa maji,
huduma bora za afya na
kuboresha sekta ya elimu.

“Nitawaletea maji, hivi
sasa tumeanza upembuzi
yakinifu wa mradi wa maji
wa Ibimwa.mimi ninakaa
Chamwino Dodoma, kutoka
ninapokaa hadi Bahi ni pua
na mdomo, hivyo sitashind-
wa kuwaletea maji, ninacho-
taka ni kura zenu tu,” alise-
ma Rais Magufuli.

Alisema endapo akiingia
madarakani, atahakikisha
shule za msingi na sekondari
zinajengwa katika wilaya
hiyo, kuboresha elimu
bure ili kuwawezesha
watoto waweze kusoma
vizuri.

Alisema pia atahakiki-
sha idadi ya walimu katika
shule za Wilaya ya Bahi wa-
naajiriwa kwa wingi ili kue-
ndana na idadi ya shule na
wanafunzi.

Rais Magufuli aliwaahidi
wakazi hao kuwatatulia hu-
duma ya maji, ambayo im-
ekuwa ikiwatesa kwa muda
mrefu kwa kujenga miradi
ya maji na uchimbaji wa vi-
sima.

Alisema zaidi ya Sh. bilio-
ni 2.9 zimeshatengwa katika
kutatua kero hiyo kwamba
mradi wa maji wa Mdemu,
Mgaga imeshajengwa.

Alisema akiingia madara-
kani atahakikisha skimu ya
umwagiliaji inajengwa ili
kuwawezesha wakulima wa
mpunga kulima kwa ufanisi,
sambamba na wafugaji
waweze kunywesha mifugo
yao.

Alisema miaka mitano
ijjayo atahakikisha Wilaya ya
Bahi inajengwa miundombi-
nu iliyo bora ikiwamo ujenzi
wa barabara za lami.

Alisema katika kipindi cha
miaka mitano ya utawala
wake amejenga vituo vya
afya vitatu kwa gharama ya
Sh.bilioni 1.5, na sasa hivi ku-
najengwa hospitali ya wilaya
ambayo ujenzi wake ume-
shakamilika kwa asilimia 95
kwa gharama ya Sh. bilioni
1.8.

Kadhalika, alisema katika
kipindi cha miaka mitano ya
utawala wake Wilaya ya Bahi
ilipata Sh.bilioni 5.7 kwa ajili
ya kaya masikini, Sh.milioni
149 kwa ajili ya kuwapatia
mikopo wanawake, vijana.

Rufani 557
zatua NEC

Na Halfani Chusi

TUME vya Taifa ya Uchaguzi
(NEC), imepokea rufani 557
kutoka kwa wagombea wa
nafasi za ubunge na udiwani
ambao hawakuridhishwa na
uamuzi wa wasimamizi wa
uchaguzi.

Mwenyekiti wa tume hiyo,
Jaji mstaafu Semistocles
Kaijage, aliwaambia waandi-
Salam jana kuwa walianza
kuzifanyia kazi rufani hizo
jana na wamejipanga ku-
hakikisha uamuzi unatolewa
mapema kwa kadri itakavy-
owezekana.

Alisema rufani hizo
zinashughulikia kwa mu-
jibu wa sheria za uchaguzi
na kanuni zake zilizoweka
masharti, taratibu na hatua
za kuchukua panapokuwa na
malalamiko au ukwikwaji wa
sheria na taratibu za uch-
aguzi.

Kiongozi huyo wa tume
pia aliwapongeza wagombea
wa vyama vya siasa ambao
wamefuata taratibu sahihi
kudai haki zao kwa kuwasili-
sha rufani kwa tume baada
ya kutoridhishwa na wasi-
mamizi wa uchaguzi huo.

Jaji Kaijage alisema
taratibu zimebainishwa
katika hatua mbalimbali za
uchaguzi kuanzia uteuzi wa
wagombea hadi kutangaza
matokeo, hivyo ni wajibu wa
vyama vya siasa kujua haki
za0 na hatua za kuchukua
kwa mamlaka husika pale
panapotokea kutoridhika
na jambo Kipindi chote cha
uchaguzi.

“Tunavipongeza vyama
Vya siasa ambavyo vime-
anza kampeni zake, lakini
pia nivikumbushe vyama
Vya Siasa na wagombea Ku-
fanya kampeni za kistaarabu
zinazozingatia maadili ya
uchaguzi. Maadili hayo
wahusika wake wakuu ni
serikali, NEC, vyama vya
siasa na wagombea.

“Hatutarajii kuona vy-
ama vya siasa vikilala-
mika kuhusu ukiukwaji wa
maadili ya uchaguzi, badala
ya kuchukua hatua sta-
hiki kisheria kwa mamlaka
husika. Hatua hizo ni pamoja
na kuzitumika kamati za
maadili ambazo zimepewa
mamlaka ya kushughulikia
malalamiko yanayohusu
ukiukwaji wa maadili ya
uchaguzi,” alisema.

Jajl Kaijage aliwataka
wadau wote, wakiwamo
waandishi wa habari,
kuendelea kusoma kitabu
cha maelekezo ya vyama
Vvya siasa na wagombea wa
mwaka 2020 ambacho kina
ufafanuzi wa mchakato wote
wa uchaguzi kuanzia uteuzi
wa wagombea, mapingamizi,
rufani, kampem na maadili,
mawakala wa vyama vya
siasa na hatua za upigaji
kura hadi kutangaza ma-
tokeo.
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Kortini
tuhuma
mauaji
kada CCM

Na Thobias Mwanakatwe

WATU 16 wamefikishwa katika
Mahakama ya Hakimu Mkazi
Mfawidhi Mkoa wa Songwe juzi,
wakikabiliwa na shtaka la mauaji
ya anayedaiwa kuwa ni kada wa
Chama Cha Mapinduzi (CCM),
Briton Mollel.

Mauaji hayo yalitokea baada
ya kuzuka vurugu kati ya watu
wanaodaiwa kuwa wafuasi wa
CCM na Chama cha Demokrasia
na Maendeleo (CHADEMA) na
kusababisha watu wengine wawili
kujeruhiwa.

Waliofikishwa  mahakamani
ni Peter Charahani, Ijumeleghe
Mwanjila, Elia Sichone, Charles
Simkonda, Daudi Mwajunga, Wil-
iam Simkoko, Oscar Philip, Yoha-
na Mkumbwa, Feston Kitta, Tonny
Siwale na Ayubu Mwakasege.

Wengine ni James Simkoko,
Julius Wilson, Emmanuel Msin-
jili, Hidaya Mwangoka na Jenifer
Mwasenga.

Wakili wa Serikali, Renatus
Mkude, alidai mbele ya Hakimu
Mkazi Mfawidhi wa Mahakama
hiyo, Kassim Mkwawa, kuwa
watuhumiwa walitenda kosa hilo
Agosti 25, mwaka huu katika eneo
la kata ya Mwakakati Mji wa Tun-
duma wilayani Momba, mkoani
Songwe.

Akiwasomea shtaka hilo katika
kesi hiyo ya jinai namba 196 na
1997, Wakili Mkude alidai kuwa
washtakiwa kwa pamoja wali-
tenda kosa hilo la kuua kinyume
cha kanuni ya adhabu Sura ya 16
ya Sheria za Tanzania.

Aliendelea kudai kuwa
washtakiwa pia wanakabiliwa na
kosa la kuwajeruhi kwa mapanga
Francis Simumba na Elisha Sifa
kinyume na Kifungu cha 22(a) cha
kanuni ya adhabu sura ya 16 ya
Sheria za Tanzania.

“Kosa lililofanywa na washtaki-
wa 16 ni kubwa sana, kwani kuua
na kukatisha maisha ya binad-
amu ni kosa la jinai ambalo ni
kinyume cha kanuni ya adhabu
sura ya 16 ya Sheria za Tanzania,”
alidai Mkude.

Hakumu Mkwawa aliiahirisha
kesi hiyo hadi Septemba 14, mwa-
ka huu, ambapo watuhumiwa
walirudishwa mahabusu kwa sa-
babu kesi hiyo haina dhamana.

Kosa lililofanywa

na washtakiwa 16 ni
kubwa sana, Kwani
kuua na kukatisha
maisha ya binadamu
ni kosa la jinai am-
balo ni kinyume cha
kanuni ya adhabu
sura ya 16 ya Sheria
za Tanzania.

CHADEMA yataja mambo 16
siku 100 za kwanza ikishinda

Na Salome Kitomari

CHAMA cha Demokrasia na
Maendeleo (CHADEMA), kime-
ainisha mambo 16 kitakacho-
fanya siku 100 za kwanza iwapo
kitachaguliwa na kupewa ridhaa
ya kushika dola katika uchaguzi
wa rais, wabunge na madiwani
utakaofanyika Oktoba 28, mwaka
huu.

Katika Ilani yake yenye kurasa
104, chama hicho kimetaja mam-
bo 16 ya kipaumbele ambayo
yatatekelezwa siku 100 za kwan-
za, ambayo pamoja na mambo
mengine itapeleka bungeni mus-
wada wa sheria mbalimbali iki-
wamo ya maridhiano.

Pia, ilani hiyo imeainisha vipa-
umbele 20 katika kujenga nchi
yenye demokrasia, utawala bora
na haki za binadamu.

Ilani hiyo imebainisha kuwa
serikali ya CHADEMA itapeleka
bungeni muswada wa sheria
ya maridhiano ambayo pamoja
na mambo mengine, itaanzisha
Tume ya Maridhiano kwa lengo
la kuondoa hofu ya uwezekano
wa vitendo vya kulipiza visasi na
kuunganisha nguvu za wananchi
wote bila ubaguzi wa vyama ka-
tika kuongoza taifa.

FAO LA KUJITOA

Pia imejinasibu kuwa ndani ya
siku hizo itapeleka bungeni mus-
wada wa marekebisho ya Sheria
ya Hifadhi ya Jamii ili kurekebisha
kikokotoo cha Mifuko ya Hifa-
dhi ya Jamii kwa wastaafu ili kien-
dane na mabhitaji ya wastaafu.

“Serikali ya CHADEMA itaruhu-

su wafanyakazi na watumishi
waliochangia katika mifuko ya
jamii kuchukua mafao yao wakati
wowote (Fao la kujitoa),” ilisema.

UBIA SEKTA BINAFSI

Ilani hiyo imebainisha kuwa
itapeleka muswada wa sheria
ya ubia kati ya sekta ya umma
na sekta binafsi juu ya utoaji wa
elimu bure kuanzia elimu ya awa-

li hadi sekondari.
MIKOPO ELIMU YA JUU
Aidha, imesema itapunguza
kiwango cha marejesho ya

mikopo ya elimu ya juu hadi
kufikia asilimia tatu ya mshahara
wa mnufaika na kutanua wigo wa
muda wa marejesho hadi kufikia
miaka 25 tangu mnufaika apate
ajira.

Kadhalika, imesema itafuta
riba na tozo zote zitokanazo na
adhabu ya kuchelewesha mareje-
sho ya mkopo wa elimu ya juu.

AFYA IMARA

“Serikali ya CHADEMA
itashirikiana na sekta binafsi ku-
weka utaratibu wa kutoa huduma
za afya ya msingi kwa wananchi
bila malipo,” ilisema sehemu ya
ilani hiyo.

KATIBA MPYA

Kwa mujibu wa ilani hiyo, seri-
kali hiyo itarejesha mchakato wa
Katiba Mpya kuanzia iliyoishia
Rasimu ya Tume ya Marekebisho
ya Katiba ya Jaji Warioba.

Aidha, Serikali ya CHADEMA
itatekeleza matakwa ya Ka-
tiba kuhusu Tume ya Pamoja ya

Fedha ya Muungano ili kila nchi
mshirika wa Muungano ipate
mgawo wake wa fedha kwa mu-
jibu wa Katiba na sheria.

UHURU WA HABARI

Pia CHADEMA imejinasibu
kuwa itarejesha uhuru wa vyom-
bo vya habari ikiwa ni pamoja na
kuruhusu kurushwa moja kwa
moja vikao vya kamati za Bunge,
mikutano ya Bunge na mwenen-
do wa uendeshaji wa mashauri
mahakamani.

SHERIA KANDAMIZI

Chama hicho kimejinasibu
kuwa ndani ya siku 100 za kwan-
za itapeleka miswada ya sheria
bungeni kwa madhumuni ya
kufuta sheria zote kandamizi na
zinazokiuka misingi ya haki za
binadamu.

MUUNGANO

Kwa mujibu wa Ilani hiyo,
CHADEMA imesema itaanzisha
utaratibu wa mazungumzo kati
ya serikali ya Jamuhuri na Zanzi-
bar kwa lengo la kufikia muafaka
juu ya utafutaji na uchimbaji wa
mafuta na gesi, uvuvi wa bahari
kuu na usajili wa meli.

WALIOCHA SHULE

“Serikali ya CHADEMA itaan-
daa mazingira rafiki na wezeshi
kwa wanafunzi wa shule za msingi
na sekondari walioshindwa kue-
ndelea na masomo kwa sababu
mbalimbali kama vile ugonjwa,
kukosa ada, mimba kurejea kwe-
nye mfumo rasmi wa elimu na
kuamlizia masomo yao,” ilisema

sehemu ya ilani hiyo.

MISHAHARA WATUMISHI

Aidha, ilani hiyo ilibainisha
kuwa itapeleka bajeti ya nyonge-
za bungeni katika mwaka wa fed-
ha 2020/21 kwa ajili ya kuongeza
mishahara ya watumishi wote wa
umma, kulipa malimbikizo, sam-
bamba na kuwapandisha mada-
raja watumishi wenye sifa na ku-
lipa mishahara inayoendana na
madaraja yao.

BIMA MAALUM

Pia imesema itaanzisha bima
maalum ya afya kwa watumishi
wote wa vyombo vya ulinzi na
usalama wawapo kazini na baada
ya kustaafu vikiwamo Jeshi la Wa-
nanchi wa Tanzania (JWTZ), Poli-
si, Magereza, Uhamiaji, Zimamoto
na Uokoaji.

MADUKA YA JESHI

CHADEMA imesema itarejesha
maduka yasiyotozwa kodi katika
vyombo vya ulinzi na usalama
vikiwamo Jeshi la Wananchi wa
Tanzania (JWTZ), Polisi, Mager-
eza, Uhamiaji, Zimamoto na Uo-
koaji.

MASOKO YA BIDHAA

Aidha, ilani hiyo ilibainisha
kuwa itaweka utaratibu na ku-
watafutia masoko wakulima, wa-
vuvi na wafugaji ya kuuza mazao
yao ndani na nje ya nchi bila ki-
ZUizi.

Pia, kurejesha utaratibu wa
awali wa ukusanyaji wa kodi,
ushuru na tozo mbalimbali kwa
mamlaka ya serikali za mitaa.

L DEBT COLLECTORS AND AUCTIONEERS (T] LTD.

MNADA WA HADHARA

MARCAS DEBT COLLECTORS & AUCTIONERS LTD, kwa
idhini tuliyopewa na KCB Bank Tanzania Limited P.O. Box 804
Dar es Salaam, tutauza nyumba kwa njia ya mnada zilizopo maeneo
ya Mikocheni Manispaa ya Kinondoni Dar es Salaam. Tarehe 23
Septemba 2020 Wakaguzi wote mnakaribishwa kukagua nyumba
tarehe 22 Septemba 2020 saa 4:00 Asubuhi - 9:00 alasiri.

itanadiwa tena.

NAMBA ENEO MUDA
El?)t 1;2;93,()ST.30063, Mikocheni 4:00Asubuhi -
o 9.00 Alasiri
MASHARTI YA MNADA

1. Mshindi atalipa 25% papohapo baada ya nyundo ya dalali kushuka na
kiasi kinachobakia yaani 75% italipwa ndani ya siku 14 baada ya siku
ya mnada. Mnunuzi atakayeshindwa kulipa 75% zilizobakia atapoteza
ushindi wake na hatarudishiwa kiasi cha awali cha 25% na mali hii

2. Nyumba na viwanja vitauzwa kama zilivyo.

3. Wanunuzi watatakiwa kufika na vitambulisho vyenye picha zao
ambavyo vinatambulika na serikali.

4. Mnunuzi atalipa gharama za uhamisho.

215882102

Kwa maelezo zaidi wasiliana nasi kwa simu: 0752722222/0713268383

tarehe 22 mwezi wa 9,2020

__NAIBU WAZIRI
SatenNAKALA KWA:
NW LAW ASSOCIATES

OYSTERBAY
P.O BOX 5049
D’SALAAM.

KATIKA MAHAKAMA KUU YA TANZANIA
DAR ES SALAAM

UTHIBITISHO WA USIMAMIZI WA MIRATHI
MIRATHI Na. 56 YA MWAKA 2020
MAOMBI YA BARUA ZA USIMAMIZI WA MIRATHI YA MAREHEMU

ALOYCE BENTI KIMARO
MWOMBAJI/WAOMBAJI

OLIVIA ALOYCE KIMARO NA MWENZAKE

TAARIFA YA KAWAIDA
(KANUNI YA 75)

Watu wanaodaiwa kuwa na haki ya Marehemu aliyetajwa hapo juu
wanafahamishwa kufika na kuangalia mashauri haya katika Jalada kama
wanaona inafaa kabla ya kutolewa kwa uthibitisho wa barua za usimamizi wa
Mirathi kwa Waombaji/Mwombaji hapo juu.

Mapingamizi yoyote kuhusu haya yawe yameandikishwa mnamo au kabla ya

Imewaéiylshwa Dar es Salaam, leo 31 mwezi wa 08, 2020.
THAIBUMSAIILY

GODSON HUDSON NYANGE(ADV)

HOUSE NO.16 CORNER OF HAILE SELESSIE / GHUBA ROAD

(NG y

115881502
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nyongeza ya mishahara

Na Enock Charles, LINDI

MGOMBEA urais wa Chama cha ACT-Wazal-
endo, Bernard Membe, ameahidi kuongeza
mishahara ya watumishi wa umma na kuli-
pa malimbikizo ya madai yao kwa Serikali
atakapochaguliwa Oktoba 28, mwaka huu.

Akizungumza wakati wa uzinduzi wa
kampeni katika Mkoa wa Lindi jana,Membe
alisema kutoongezwa kwa mishahara ya
watumishi kunapunguza ufanisi wa kazi.

“Serikali ya ACT -Wazalendo itahakiki-
sha wafanyakazi wanapewa nyongeza yao
ya mishahara ya kila mwaka, fedha zao za
likizo na malimbikizo ya madeni,” alisema
Membe.

AFUNGUKA KUHUSU KOROSHO

Akizungumzia korosho, Membe alikosoa
utaratibu wa kuzuiwa kwa watu wanaoju-
likana kama ‘kangomba’ kununua na kuuza
korosho za wakulima hasa katika mikoa ya
kusini na badala yake korosho kununuliwa
na Serikali.

Alisema hatua hiyo imeleta maumivu
baada ya baadhi ya wakulima ama kulipwa
kidogo au kucheleweshwa kwa fedha zao
za korosho, huku pia akitupia lawama kwa
Serikali kutokana na kuporomoka kwa bei

za mazao ya wakulima yakiwamo mbaazi na
ufuta.

“Kumwambia mtu anayekuuzia korosho
akuonyeshe shamba kwani wanaouza ma-
chungwa na ndizi Dar es Salaam huwa wa-
naonyesha mashamba?” alihoji Membe.

Pia alikosoa utaratibu wa baadhi ya hos-
pitali kutoza fedha za gharama za mat-
ibabu hata kwa mtu aliyefariki, na kuahi-
di kuboresha huduma za afya hasa suala
la bima ili kupunguza makali ya gharama za
matibabu, huku wazee,wajawazito na wa-

influencing and enhancing a learning culture.

Short listing criteria will include;

three customers.

Package”, should be addressed to:

and they will be opened on the same date.
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EXPRESSION OF INTEREST FOR SUPPLY OF

ACCOUNTING SOFTWARE (PACKAGE)

Foundation for Civil Society (FCS) an independent Tanzanian non-for-profit organization providing
grants and capacity building services to Civil Society Organizations (CSOs) in Tanzania. Our mission is
to contribute to sustainable development in Tanzania through civil society strengthening, policy

The FCS invites applications from credible, eligible and well-established service providers to express
interest to supply suitable Accounting Software capable of supporting Accounting systems for
Non-Government / Non-commercial undertaking.

(i) Company Profile and physical location, possession of business licence, tax clearance
certificate, certificate of incorporation, business registration, TIN, and VAT Certificate.
(i) A minimum of two (4) years’ experience in the field and recommendation from, at least (4)

(iii) Documented financial capacity, technical competence and ability to deliver good services.

Applications in plain sealed envelopes, clearly showing the title of the tender “Supply of Accounting

Chairperson - FCS Procurement Committee,
P.0.Box 7192,

7 Madai Crescent, Ada Estate, Plot 154
Dar es salaam

Deadline for submission of Expression of Interest shall be 15th, September 2020 at 16.00

The Foundation for Civil Society is not obliged to accept the lowest or any tender.

Executive Director
Foundation for Civil Society
7 Madai Crescent, Ada Estate, plot 154
P.0 Box 7192, Dar es Salaam. Tel:+25522-2664890-2, Fax: +255 22-2664893
E-mail: information@thefoundation.or.tz

toto wakiahidiwa huduma bora zaidi.

ALICHOKISEMA ZITTO

Awali, Kiongozi Mkuu wa ACT-Wa-
zalendo, Zitto Kabwe, alisema katika
kipindi cha miaka mitano CCM ilipewa
ridhaa ya kuongoza nchi na sasa wana
siku 60 za kupimwa kama wana nafasi
ya kuendelea kuongeza miaka mingine
mitano.

Alisema CCM waliahidi kuwa Tan-
zania itakuwa nchi ya uchumi wa gesi
na mikoa ya Lindi na Mtwara itakuwa
vitovu vya gesi, lakini hawajatekeleza.

Zitto alisema Serikali ya awamu ya
nne, iliacha mradi mkubwa wa dola
bilioni 30, sawa na Sh. trilioni 60 kwa
ajili ya maendeleo ya gesi katika mikoa
hiyo.

Alisema katika ilani ya uchaguzi ya
mwaka 2015/20, CCM waliahidi kuwa
Tanzania itakuwa uchumi wa gesi.

“CCM iliahidi katika ilani yake kuwa
Tanzania itakuwa nchi ya uchumi wa
gesi, watu wa Lindi mmeona uchumi
wa gesi, watu ambao hawakutekeleza
ahadi yao, mtawachagua tena?” alihoji
Zitto.

Alisema kwa miaka mitano, Serikali
imeshindwa kutekeleza mradi wa gesi
katika mikoa hiyo.

Kadhalika, alidai Serikali ya CCM
imeshindwa kukarabati barabara ya
Lindi ambayo imekuwa mbovu kwa
zaidi ya miaka mitano.

Kuhusu korosho, Zitto alisema lime-
kuwa kilio kwa watu wa kusini na hali-
jatafutiwa ufumbuzi.

Alisema pia ahadi ya Sh. milioni 50
jatekelezwa.

Zitto alisema Ilani ya Uchaguzi ya
ACT-Wazalendo inaenda kurasimisha
biashara ya mazao ili kila mkulima auze
mazao yake bila kuwa na changamoto.

Bernard Membe aahidi “5Ros

Tiba asili
wampa 5 JPM

Na Beatrice Shayo

WATAALAMU wa tiba asili wamem-
pongeza Rais John Magufuli kwa
kutambua na kuthamini mchango wao
kwa wananchi.

Hayo yalisemwa jana na Mwe-
nyekiti wa Sauti ya Wataalamu wa
tiba asili, Juma Mwaka, wakati akitoa
tamko la wataalamu wa tiba asili
kwa waandishi wa habari jijini Dar es
Salaam.

Alisema kuna baadhi walikuwa
wakiwadharau na kuwauliza wataala-
mu wa tiba asilia, lakini Rais Magufuli
hakuliangalia hilo na kuendelea na
msimamo wake wa kuthamini hu-
duma wanazozitoa kwa wananchi.

“Tunatoa shukurani zetu kwa
Rais Magufuli kwa kutambua na
kuthamini mchango wa tiba asilia,
na hata kurekebisha sekta ya afya
kwa kutoa agizo na mwongozo wa
namna ya kutumia tiba asili kama njia
sahihi ya kupambana katika kujikinga
na ugonjwa wa Covid-19,” alisema
Mwaka.

Alisema Agosti 29, mwaka huu Rais
Magufuli wakati akizindua kampeni
hakikisha wataalamu wa tiba asili
wanatambulika na wao wameahidi
kutomwangusha.

Aidha, alisema Rais Magufuli ame-
saidia kuwatoa hofu wananchi kuhusu
utumiaji wa tiba asili, jambo ambalo
lisingesimamiwa lingesababisha ku-
tokea athari.

Aidha, alisema hivi karibuni
Shirika la Afya Duniani (WHO) imetoa
takwimu kuwa asilimia 80 ya watu
kutoka mataifa yanayoendelea wana-
tumia tiba asili, huku Tanzania ikitoa
mchango wa zaidi ya asilimia 45 ya
kutatua changamoto mbalimbali za
kiafya.

Naye Mratibu wa tiba asili Man-
ispaa ya llala, Dk. Walter Macha,
alimwomba Rais Magufuli na serikali
kuwawekea mazingira rafiki ili kuten-
geneza bidhaa za tiba asili na kuziuza
nje ya nchi wapate fedha za kigeni.

Lissu atamba kuleta neema

Na Neema Emmanuel, MWANZA

MGOMBEA urais wa Tanzania kupitia
Chama cha Demokrasia na Maendeleo
(CHADEMA), ameahidi neema kwa wakuli-
ma, wavuvi, machinga na wafanyakazi ikiwa
atafanikiwa kushinda kiti hicho katika uch-
aguzi mkuu wa Oktoba 28, mwaka huu.

Akihutubia maelfu ya wananchi wal-
iojitokeza katika mkutano wake wa uzin-
duzi wa kampeni za chama hicho Kanda
serikali atakayoiongoza italeta shangwe
kwa wakulima, wavuvi, machinga, walimu,
manesi na madaktari, huku akiacha mas-
wali ambayo alitaka wananchi wawaulize
viongozi wa chama tawala watakapokuwa
wanaomba kura mwaka huu.

Lissu ambaye kitaaluma ni mwanashe-
ria, alisema kuwa endapo wakishinda ka-
tika uchaguzi huo, serikali yao itahakikisha
wakulima wananufaika na mazao yao, ak-
ilitolea mfano zao la pamba ambalo kwa
Kanda ya Ziwa kwa muda mrefu limekuwa
tegemeo kubwa kibiashara.

Alisema serikali yao itahakikisha wakuli-
ma wanapata bei nzuri na soko la uhakika
na pembejeo kwa wakati.

Lissu alisema serikali yao pia itapiga

marufuku  wafanyabiashara ~ wadogo,
maarufu machinga, kuuziwa vitambulisho
vya wajasiriamali na kuwatoa kwenye mi-
taro kwa kuwajengea majengo makubwa ya
kibiashara.

Akifafanua kuhusu ahadi yake hiyo, Lissu
alisema kila machinga atakuwa na eneo
rafiki kibiashara, akitamba kuwa wafugaji
na wafanyabiashara watarajie kuneemeka.

“Agano langu kwa watu wa Mwanza na
Kanda ya Ziwa, wavuvi serikali yangu hai-
tataifisha nyavu zenu, bali italinda haki
zenu. Na ninyi machinga mnafanya biasha-
ra kwenye mitaro. Huo ni udhalilishaji. Ni-
tawatengenezea mazingira mazuri, hivyo
mchague CHADEMA.

“Walimu, manesi na madaktari maslahi
yenu nitayatetea. Ilani yetu ya uchaguzi
inasema uhuru na haki kwani bila huru,
wananchi wa Tanzania hawawezi kusema
wapo huru bila ya kupata mambo niliyoy-
ataja,” alisema.

Akihitimisha mkutano wake huo, Lissu
aliwaka wakazi wa Mwanza na Kanda ya
Ziwa kuwauliza viongozi wa CCM maswali
kadhaa, ikiwamo kuwatajia majina ya watu
aliodai wameua viwanda jijini Mwanza na
ziliko fedha za malipo ya pamba ya wakuli-
ma wa Kanda ya Ziwa.
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Wanafunzi
wenye ualbino
wasaidiwa
kompyuta 91

Na Romana Mallya

SHIRIKA la Under the Same Sun (UTSS)
limewapatia kompyuta mpakato wa-
nafunzi 91 wenye ualbino wanaojiunga
na vyuo Vvikuu na vya Kati ili ziwasaidie
kurahisisha ufanyaji kazi kutokana na
tatizo la uoni hafifu.

Akizungumza na waandishi wa habari
Mafunzo na Ajira, Grace Wabanhu
wakati akikabidhi kompyuta mpa-
kato kwa wanafunzi 18 wa awamu hii,
alisema tangu mwaka 2018 wamekuwa
wakifanya hivyo.

Alisema ufadhili huo wa kompyuta na
mafunzo ulianza mwaka 2018 na ume-
kuwa ukitolewa na Taasisi ya Vivian
Grace Ash (mke wa Ofisa Mtendaji Mkuu
na mwasisi wa UTSS) pamoja na Open
Chapel Society zote za Canada.

“Leo (jana) jumla ya wanafunzi 18
walio kwenye ufadhili wa mafunzo
awamu hii wamepatiwa kompyuta
mpakato na wananufaika na mafunzo
ya siku 25 yaliyoanza Agosti 26. Tangu
tuanze tumeshatoa kwa wanafunzi 91,”
alisema.

Alisema UTSS inawafadhili wanafunzi
hao ili wafikapo vyuoni waweze
kuyafikia malengo yao waliyojiwekea.

Aidha, alisema kwa kipindi cha miaka
12 iliyopita, shirika limeshatoa na ku-
fadhili masomo kwa wanafunzi wenye
valbino 429 ambao wamepata ufadhili
kuanzia ngazi ya msingi hadi vyuo
Vikuu.

Alisema mafunzo wanayotoa kwa
vijana hao, yamelenga kuwajengea
uelewa wa mazingira ya vyuoni kwa
sababu walikotoka walikuwa wanasoma
kwenye majengo yaliyozungushiwa uzio
lakini sasa wanakwenda kuwa huru.

“Tunawafundisha namna ya utunzaji
fedha wawapo vyuoni, lakini pia, wata-
pata fursa ya kutembelea maonyesho
ya vyuo vikuu yanayoendelea viwanja
ili kufanya maombi kwa sababu wengi
wao wametoka mikoani, Mwanza, Aru-
sha na Kilimanjaro,” alisema.

Shirika hilo pia limewapongeza
wanafunzi wenye ulemavu ambao
wameweza kufanya vizuri katika miti-
hani yao ya kitaifa hasa ya kidato cha
nne na sita kwa sababu ufaulu wao ni
hamasa kwa kundi hilo.

Mnufaika wa kompyuta na mafunzo
hayo yanayotowa hivi sasa na shirika
hilo, Mwalimu wa Shule ya Msingi Kan-
yama Wilaya ya Chato mkoani Geita,
Marko Sein, alisema atakuwa balozi kwa
wenzake kwa kile alichofundishwa.

“Nimefundishwa namna ya kuchanga-
mana na wengine na mimi ni mnufaika
wa shirika hili kuanzia mwaka 2013
hadi 2015 wakati nikisoma uvalimu
ninaishukuru serikali imeniajiri nipo
Chato ninafanya kazi, ninamshukuru
Peter Ash kwa ufadhili huu,” alisema.

Mnufaika mwingine ambaye ni mhit-
imu wa kidato cha nne, Amina Suleiman
mwenye ndoto ya kuwa mwanashe-
ria mwenyeji wa Mwanza, alishukuru
shirika hilo kwa udhamini huo wa
kompyuta, ambao alisema utamrahi-
sishia kufanya kazi kwa wakati.

Serikali kuwadhibiti
wavunjifu wa amani

Na Thobias Mwanakatwe

SERIKALI mkoani Songwe imesema ime-
jipanga kukabiliana na hali yoyote ya
uvunjifu wa amani itakayojitokeza wakati
wa kampeni za uchaguzi mkuu, zinazo-
endelea kote nchini.

Aliwaomba viongozi wa dini mkoani
humo kuzitumia nyumba zao za ibada
kuhubiri amani na kukemea kwa nguvu
zote kauli za upotoshaji zinazotolewa na
baadhi ya wanasiasa ili kuendelea kulin-
da na kudumisha amani.

Mkuu wa Mkoa huo, Brigedia Jenerali
Nikodemas Mwangela, alisema hayo juzi
katika kikao chake na viongozi wa dini,
wazee wa mila, watu maarufu na wafan-

yabiashara wa Wilaya ya Momba, kilicho-
fanyika Mji wa Tunduma.

Alisema wakati wa mikutano yote ya
kampeni kwa vyama vyote, ulinzi wa
uhakika utaimarishwa hivyo wananchi
wajitokeze ili wapate nafasi ya kuyachuja
yale yanayosemwa kwenye majukwaa na
wagombea.

Alisema wananchi lazima watambue
kuwa jukumu la kulinda amani ya nchi
ni la kila Mtanzania, hivyo kila mtu anat-
akiwa kusimama kwenye nafasi yake.

Alisema jukumu kubwa la serikali ni
kuhakikisha kuna amani na utulivu na
wananchi wanaendelea na kazi zao za ku-
jiletea maendeleo zinaendelea bila kubu-
ghuziwa, kusumbuliwa na kitu chochote.

“Wakati wa janga la corona mlisaidia
sana kuliombea taifa, nawaomba muin-
gie tena kwenye maombi kuliombea ka-
tika kipindi hiki cha kuelekea uchaguzi
na sisi kwa upande wetu tutahakikisha
lije jua, ije mvua tutahakikisha amani na
utulivu vinakuwapo,” alisema Mwangela.

Naye msaidizi wa kiongozi wa mila wa
kabila la Wanyamwanga, Princewel Mko-
ma, akiwasilisha ujumbe wa chifu Mko-
ma katika kikao hicho, alikemea matukio
yanayoashiria uvunjifu wa amani katika
Mji wa Tunduma.

Ujumbe huo wa chifu Mkoma umekuja
ikiwa ni siku chache baada ya kutokea
mauaji ya kada wa Chama Cha Mapinduzi
(CCM) Briton Mollel.

Wahandisi 200 waadhibiwa kukiuka maadili

Na Mwandishi Wetu

BODI ya Usajili wa Wahandisi (ERB),
imesema kuwa imewachukulia hatua
wahandisi 264 katika kipindi cha miaka
mitano kuanzia mwaka 2015 hadi 2020
kutokana na makosa mbalimbali ya uki-
ukwaji wa maadili ya taaluma ya kiu-
handisi.

Msajili wa Bodi hiyo, Mhandisi Patrick
Barozi, alisema hayo wakati akizungum-
za na waandishi wa habari jijini Dodoma,
kuhusiana na maadhimisho ya Siku ya
Wahandisi kwa mwaka huu, ambayo
yatafanyika Septemba 3 na 4.

“Bodi imechukua hatua mbalimbali
kwa wahandisi 264 ikiwamo kuwaonya
na kuwapeleka mahakamani wahandisi
ambao walionekana kukiuka kiapo chao
cha utii katika kipindi cha miaka mitano
iliyopita, na itaendelea kufuatilia wah-
andisi ambao hawana maadili lengo ni
kuhakikisha wanazingatia maadili ya ta-

aluma yao siku zote,” alisema Barozi.

Alifafanua kuwa hatua hiyo itafua-
tia baada ya wahandisi hao kula kiapo
cha utii ambacho kinawakumbusha
kuwajibika vyema kwenye taaluma zao
na maamuzi yao ya utendaji wao wa Kki-
handisi wa kila siku.

Kuhusu siku hiyo ya wahandisi, ali-
sisitiza kuwa mbali na kuwa na shughuli
mbalimbali zitakazofanywa, pia wataal-
amu watakula kiapo cha utii kama ilivyo
kwa miaka mingine ili kufanya wawa-
jibike vyema kwenye taaluma zao.

Alitaja  shughuli nyingine zitakazo-
fanyika kuwa ni pamoja na kuwapo
kwa kongamano la wahandisi vijana,
majadiliano ya kitaaluma, maonyesho
mbalimbali ya ubunifu na teknolojia na
biashara, kutoa tuzo mbalimbali kwa
wahandisi na kampuni, kuwatambua
na kuwazawadia wahandisi wahitimu
waliofanya vizuri katika mitihani yao ya
mwaka wa mwisho wa 2019/2020.

Kwa upande wake Mwenyekiti wa Ka-
mati ya maadhimisho ya Siku ya Wah-
andisi, Profesa Bakari Mwinyiwiwa, ame-
sema kuwa lengo kuadhimisha siku ya
wahandisi ni kuuwezesha umma kutam-
bua michango chanya inayofanywa na
wahandisi wa Tanzania katika maende-
leo ya kijamii na kiuchumi nchini.

Alisema kuwa lengo jingine ni ku-
watambua wahandisi hao, kampuni na
mashirika ya kihandisi yaliyotoa michan-
go mikubwa ya kihandisi katika maende-
leo ya taifa na hivyo kuwahamasisha
wahandisi wengine kufanya shughuli zao
vizuri zaidi.

Maadhimisho ya Siku ya Wahandisi
Tanzania kwa mwaka huu ambayo yana-
fanyika kwa mara ya 17 tangu kuanzish-
wa kwake yanatarajiwa kushirikisha
wahandisi zaidi ya 5,000 kutoka sehemu
mbalimbali ikiwamo Zimbabwe, Kenya,
Nigeria, Uganda, Rwanda, Misri, Malawi,
Botswana na Kenya.



ipash
6 Nlpas e Jumatano Septemba 2, 2020

MAONI & UCHAMBUZI

Nipashe

MWANGA WA JAMII

Angalizo la Askofu KKKT
uchaguzi lifanyiwe kazi

WAKATI vyama vya siasa vinavyoshiriki uchaguzi mkuu unaota-
rajia kufanyika Oktoba 28, mwaka huu vikianza kampeni za kuom-
ba kura, wadau kadhaa wametoa angalizo kuhusu lugha za matusi
na kashfa.

Wadau mbalimbali wamekuwa wakivitaka vyama vya siasa
na wagombea wanaposimama kwenye majukwaa kujikita zaidi
kuzungumzia mambo ya maendeleo ambayo watawafanyia wa-
nanchi pamoja na mikakati watakayoitumia katika utekelezaji
wa ahadi hizo. Kwa ujumla wanavitaka vyama na wagombea ku-
jikita zaidi katika kampeni za kistaarabu badala ya kujielekeza
kuwashambulia wagombea wengine na vyama vyao kwa kutumia
lugha za matusi, kejeli, vijembe na hata kashfa.

Kampeni zisizo za kistaarabu na zenye kauli za matusi, kejeli, vi-
jembe na kashfa hazina tija kabisa kwa Mtanzania ambaye anaka-
biliwa na matatizo lukuki, ambayo yanajitaji kupatiwa ufumbuzi.
Kwa maneno mengine, Watanzania wanataka kuelezwa jinsi gani
watajengewa barabara, madaraja, kupata huduma bora za elimu,
afya zikiwamo huduma za bima ya afya.

Ni kweli kwamba wadau kadhaa wamezungumzia masuala
haya na kutoa angalizo, lakini kauli za Askofu wa Kanisa la Kiinjili
Kilutheri Tanzania (KKKT) Dayosisi ya Morogoro, Jacob Mameo, ya
mwishoni mwa wiki imetoa uzito zaidi na pia kujikita katika kuke-
mea vikali vitendo vya rushwa kwenye uchaguzi.

Askofu Mameo aliwataka wanasiasa wote nchini kufanya siasa
za kistaarabu na kuepuka rushwa na matusi katika kipindi hiki
cha kampeni za uchaguzi mkuu.

Alisema hayo wakati wa ibada ya ufunguzi wa nyumba ya
mchungaji wa kanisa hilo, Usharika wa Lungo, Mvomero mkoani
Morogoro, na kuwataka wanasiasa na mashabiki wa siasa kote
nchini kuitunza amani ya nchi kwa kuepuka vurugu, matusi na
rushwa kwenye majukwaa ya kampeni.

Aliwataka wanasiasa wafanye kampeni zao kistaarabu, waseme
sera zao na waache kutukana, maana matusi na vurugu sio sera,
na kwamba waseme kile wanachotaka kuwafanyia Watanzania.
Kuhusu rushwa, Askofu Mameo alisema wanasiasa waepuke kutoa
rushwa kwa kuwa rushwa hupofusha macho, na huondoa uwezo
wa kufikiri vema.

Kwamba kiongozi akiwapa rushwa watu ili wamchague, huwa-
fanya watu hao kuchagua pasipo umakini na kwamba rushwa ni
adui wa haki, kuchagua au kuchaguliwa kwa misingi ya rushwa
huwaondolea watu haki ya kupata kiongozi bora:

Kwa mujibu wa Askofu huyo, wanasiasa ambao huendekeza
rushwa, waache kutoa rushwa kwa lengo la kushawishi kuchaguli-
wa, na kuwa wanaotoa na kupokea rushwa wanapaswa kutubu
kwa kuwa rushwa ni dhambi kubwa, ambayo inapaswa kuepukwa
kwa kila namna.

Tunakubaliana na angalizo la Askofu Mameo kuhusu rushwa
katika uchaguzi kwa sababu vitendo hivyo kuwaondolea wa-
nanchi haki yao ya kupata maendeleo kutokana na viongozi wali-
ochaguliwa kwa njia hiyo hukosa dhamana kwa wananchi.

Kiongozi anayechaguliwa kwa rushwa haoni sababu za ku-
wajibika kuwatumikia wananchi kwa sababu anaamini kuwa kwa
kuwapa hongo; ziwe fedha, khanga, pombe na zawadi za aina
mbalimbali, anakuwa ameshamalizana nao.

Hiyo inamaanisha kuwa kiongozi huyo hafai na hana msaada
kwa wananchi wake kwa kuwa hawezi kuguswa na matatizo
pamoja na kero za wananchi kutokana na kuamini kuwa amesha-
wapa walichotarajia awapatie.

Watanzania wote wanapaswa kutilia maanani angalizo la
Askofu Mameo kwa kuwakataa wagombea watakaowapa rushwa
kwa lengo la kuwachagua. Kama wakipewa fedha, tunawashauri
wazichukue, lakini Oktoba 28 wawakate kwenye sanduku la kura,
wachague wagombea ambao watawasaidia kwa dhati ikiwamo
kuwatatulia kero na kuwapigania kupata haki za msingi, huduma
muhimu za jamii na kuwaletea maendeleo.
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Mwamko huu ni chachu

kusonga mbele kisiasa

HISTORIA inaonyesha kuwa
katika harakati za wanawake
kuwania urais, mwaka 1995, ali-
jitokeza mwana mama Rose Lu-
gendo ndani ya CCM aliyetia nia
ya kutaka nafasi hiyo, lakini kura
hazikutosha.

Karata ikamwangukia hayati
Rais Benjamini Mkapa, aliyeku-
wa rais wa awamu tatu, mwaka
2000 hakujitokeza mwanamke
kuwania nafasi hiyo ya urais.

Dokta Anna Senkoro, alicho-
moza kuwania wurais Kkupitia
APPT- Maendeleo, ingawa haku-
fika mbali.

Mwaka 2010 hakuna mwan-
amama aliyetia nia kwa nafasi
hiyo, lakini uchaguzi mkuu wa
2015 Amina Salum Ali ni mion-
goni mwa watiania CCM wali-
ochomoza na kupata kura zaidi
ya 250, lakini karata ikimwendea
John Magufuli aliyeteuliwa kui-
wakilisha CCM

Anna Mghwira kupitia ACT-
Wazalendo ndiye mwanamke ali-
yepeperusha bendera ya chama
chake kwenye uchaguzi huo.

Tangu mwaka 1995, wanawake
wanaojitokeza kuwania urais si
zaidi ya mmoja, lakini safari hii
imekuwa tofauti na uchaguzi
mwingine, wanawake wana
mwamko zaidi.

Yuko Queen Sendiga wa Al-
liance for Democratic Change
(ADC) na Cecilia Mmanga kutoka
Demokrasia Makini, wote waki-
wania urais.

Wamepitishwa na vyama
vyao na sasa wanaendelea na
kampeni kunadi ilani za vyama
kwa wapigakura tayari kwa uch-
aguzi mkuu Oktoba.

Hizi ni sura mpya ambazo
huenda Watanzania wengi ha-
wazifahamu kwani si maarufu
kama walivyo wanasiasa wen-

gine.

Mmoja wa wana mama hao
Queen Sendiga, anataja vipaum-
bele vyake endapo wananchi
watamchagua kuwa ni elimu,
afya na sekta ya kilimo.

“Vipaumbele vyangu endapo
Watanzania watanipa ridhaa
ya kuongoza nchi, nitaanza na
elimu kwa kuboresha maslahi
ya walimu, ikiwamo mishahara
na makazi, nitaongeza vituo vya
afya na kusomesha wataalamu
wengi zaidi ili kulisaidia taifa,”
anasema Queen.

Anasema, chama chao kinaz-
ingatia usawa wa kijinsia kikiwa
kipengele kwenye katiba yake.

Mgombea huyo anasema, baa-
dhi ya vyama vya siasa vimeku-
wa vikiwakwamisha wanawake
kutokana na mfumo dume wa
vyama hivyo, lakini chama chao
kinajali jinsia zote.

Wakati akiahidi hayo, mwen-
zake, Cecilia Mwanga, anaahidi
kufanya kampeni zake kwa ku-
tumia usafiri wa baiskeli au guta,
na kwamba akichaguliwa atasi-
mamia kilimo ili kiwe na tija.

“Nataka kuudhihirishia umma
kwamba watakaponichagua, ni-
tahikikisha nawasimamia watu
wa hali ya chini, wakulima, ha-
tutawabagua tunataka kunyany-
uka nao, na tumejipanga na cha-
ma chetu,” anasema Mwanga.

Wingi wa wanawake ka-
tika uchaguzi wa mwaka huu
hauishii kwenye urais tu bali
umeanzia katika nafasi ya udi-
wani na ubunge, ambapo vyama
vyao vimewateua kwa wingi to-
fauti na miaka ya nyuma.

Miaka ya nyuma, wanawake
walitegemea nafasi ya viti maal-
um, lakini safari hii wamejitosa
kimasomaso kusimama kuom-
ba kura kwa wananchi katika

kata, majimbo na urais.

Vyama vimewateua kwa wingi
hali inayoonyesha kutambua
mchango wao katika uongozi
na kuondoa mazoea ya mfumo
dume, ambao umepitwa na
wakati, na hautakiwi kukumbat-
iwa tena.

Katika mchakato wa kusaka
wagombea wa nafasi hizo ndani
ya vyama, vipo ambavyo vim-
eteua wanawake zaidi ya 30
kuwania ubunge wa majimbo,
uteuzi ambao haujawahi ku-
fanyika katika historia ya siasa ya
Tanzania.

WAGOMBEA URAIS

Tume ya Taifa ya Uchaguzi
(NEC), imepitisha wagombea
15 wa urais, ambao ni Dk. John
Magufuli (CCM), Tundu Lissu
(CHADEMA), Bernard Membe
(ACT-Wazalendo) na Shibuda
Magale (ADA-TADEA).

Wagombea wengine ni Queen
Sendga (ADC), Hashim Rungwe
(CHAUMMA), Prof. Ibrahim Li-
pumba (CUF), Cecilia Mwanga
(Demokrasia Makini) na Philip
Fumbo (DP).

Mbali na hao, wagombea wen-
gine ni Yeremia Maganja (NCCR-
Mageuzi), Leopold Mahona
(NRA), Muttamwega Mgaywa
(SAU), Twalib Ibrahim (UPDP),
Mazrui Mohamed (UMD) na Seif
Maalim Seif (AAFP).

Katika idadi hiyo, wagombea
urais wa Jamhuri ya Muunga-
no wa Tanzania, ni wanawake
wawili, ingawa wapo wachache,
ambao waliteuliwa na vyama
vyao kuwania nafasi ya makamu
warais.

Kujitosa kwa wanawake wawi-
li kuwania urais na kupitishwa
na vyama ni hatua inayoonyesha
kinamama wameamka.
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—— shamimu, mumewe

wana kesi ya kujibu

Na Hellen Mwango

RC aagiza

kuundwa kamati

kumaliza

mgogoro wa ardhi

Na Tiganya Vincent, TABORA

MAHAKAMA Kuu Divisheni ya Uhuju-

MKUU wa Mkoa wa Tabora, DK. Phile-

mon Sengati, amemwagiza Katibu Tawala
wa Mkoa kuunda kamati ya kuchunguza
mgogoro unaoendelea kwenye mradi wa
umwagiliaji katika bwawa la Inala lililoko
Manispaa ya Tabora ambao umekuwa ukit-

ishia amani.

Alitoa agizo hilo jana mjini hapa baada
ya kutembelea mradi huo kwa lengo la
kusikiliza kero ya wakulima wa eneo hilo

ili kuzitafutia ufumbuzi.

Dk. Sengati alisema serikali imewekeza
zaidi ya Sh. bilioni moja katika mradi huo
kwa lengo la kuondoa upungufu wa chakula
katika Manispaa ya Tabora badala yake ]
kumekuwapo migogoro ambayo inakwami- § e

sha uzalishaji.

Alisema migogoro hiyo imesababishwa
na baadhi ya watu wakiwmo viongozi am-
bao wameweka maslahi binafsi kwa kutaa

maeneo ya wananchi.

Dk. Sengati alisema uongozi wa mkoa
hauwezi kuona mradi huo wa kimkakati
unafia mikononi mwao bila kuchukua

hatua.

Alisema kamati hiyo inatakiwa ichunguze
kiini cha mgogoro na kutoa mapendekezo
ya kuumaliza ndani ya siku saba ili
wakulima wa eneo hilo waendelee kufanya
kazi zao kwa amani na kuzalisha mazao

mengi.

Dk. Sengati alisema kamati hiyo ina-
takiwa kuwa na wanasheria kutoka ofisi
yake, wataalamu kutoka Tume ya Taifa ya
Umwagiliaji na wabobezi wengi ambao
watasaidia kutoa mwelekeo kwa kumaliza

mgogoro huo.

Pia alisema ni lazima ifanyie uchunguzi
wa maeneo ya wananchi yaliyochuku-
liwa bila kufuata utaratibu ikiwamo yale
ambayo Baraza la Madiwani lililoagiza
yachukuliwe bila kuwahusisha wahusika.

Aidha, Mkuu wa Mkoa aliwataka viongozi
waliopewa jukumu la kuendesha mradi huo
kusimamia haki na kuwawezesha wakulima
wa eneo hilo kuzalisha kwa wingi.

Alisema serikali haitasita kuwachuku-
[ia hatua watumishi na viongozi ambao
wamechukua maeneo ya wakulima hao bila
kufuata utaratibu unaongoza mradi kwa
lengo la kuwanyanyasa wakulima.

ya kujibu.

mu Uchumi na Rushwa maarufu kama
Mafisadi imesema kwamba mfanya-
biashara Abdul Nsembo (45) na mke
wake Shamimu Mwasha (41), wana kesi

Kadhalika, mahakama hiyo imesema
wanafamilia hao wataanza kujitetea ke-

Jamhuri.

Hata hivyo, washtakiwa waliieleza
mahakama kwamba wanatarajia kuita
shahidi mmoja pamoja na wenyewe,
utetezi utakuwa na mashahidi watatu.

sho (Septemba 3).

Uamuzi huo umetolewa jana na
mahakama hiyo iliyoketi chini ya Jaji
Elinaza Luvanda baada ya kusikiliza
mashahidi wanane na vielelezo sita vya

Upande wa Jamhuri uliongozwa na
Wakili wa Serikali Mwandamizi, Veron-
ica Matikila na Wakili wa Serikali Con-
stantine Kakula.

Katika kesi ya msingi, washtakiwa

hao wanadaiwa kusafirisha dawa hizo

za kulevya, Mei Mosi, mwaka huu,
wakiwa eneo la Mbezi Beach, Wilaya
ya Kinondoni, jijini Dar es Salaam kiny-
ume na sheria ya uhujumu uchumi.

neja wa Benki ya NMB Kanda ya Kati, Nsolo Mlozi (katikati) kwa ajili ya shule tatu za wilaya hiyo, mkoani
Manyara. Benki hiyo, ilitoa vifaa vyenye thamani ya zaidi ya Sh. milioni 51 kwa mikoa ya Geita, Manyara na
Tanga. Kulia ni Meneja wa NMB Mkoa wa Manyara, Daniel Rauya. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Hasunga: Tanzania inakabiliwa uzalishaji mdogo mbegu

Na Augusta Njoji, DODOMA

WAZIRI wa Kilimo, Japhet Hasun-
ga, amesema Tanzania bado
inakabiliwa na uzalishaji mdogo
wa mbegu bora za mazao na
mwaka jana uzalishaji ulifikia tani
71,000 huku mabhitaji yakiwa tani
186,000.

Kufuatia hali hiyo, ameiagiza
Taasisi ya Utafiti wa Kilimo nchini
(TARI), kuongeza uzalishaji zaidi
ili kukidhi mahitaji na kuondo-
kana na uagizaji nje ya nchi.

Hasunga alitoa kauli hiyo jana
alipokuwa akizindua matrekta
saba kwa ajili ya uzalishaji mbegu
za mazao ya kilimo unaofanywa
na taasisi hiyo.

Alisema matumizi ya mbegu
bora nchini bado yapo chini kwa
kuwa kwenye maeneo mengi
uzalishaji bado upo chini.

“Mwaka jana tumefikia uzal-
ishaji mbegu bora tani 71,000 na
mahitaji ni zaidi ya tani 186,000,

mbegu zilizopatikana hizo bora
bado zaidi ya asilimia 90 zina-
tokana na uzalishaji wa hapa
nchini, mchango mkubwa ume-
fanywa na TARI nawapongeza
sana,” alisema.

Alisema uagizaji mbegu nje
ya nchi ni kuhatarisha usalama
wa nchi hivyo ni vyema watafiti
wakaongeza jitihada za uzalishaji
wa mbegu bora kukidhi mahitaji
nchini.

“Tusipokuwa na mbegu tuna-
zoziamini sisi hali ya usalama wa
nchi yetu utakuwa hatarini, nyie
mmepewa dhamana ya kuhakiki-
sha kunakuwapo na usalama wa
mbegu na kugundua zinazofaa
kulingana na mazingira ya nchi
yetu,” alisema.

Alisema matrekta hayo yana-
lengwa kuongeza uwezo wa TARI
kuzalisha mbegu bora kutoka
tani 1,000 kwa sasa hadi 10,000
mwaka 2025.

“Vile vile, katika kipindi hicho,

TARI itaweza kuzalisha miche
kutoka milioni 10.3 ya sasa hadi
kufikia miche milioni 40 mwaka
2025, lengo kubwa la mikakati
hiyo ni kuhakikisha tunakidhi
mahitaji ya mbegu bora kwa
wakulima na kupunguza uagi-
zaji wa mbegu toka nje ya nchi,”
alisema.

Kadhalika, alisema fedha ny-
ingi za kigeni zinatumika kuagiza
mafuta ya kula nje ya nchi, kwa
sasa serikali inahimiza uzalishaji
wa zao la michikichi ili kuongeza
uzalishaji nchini.

“Wizara kupitia TARI imezali-
sha miche milioni mbili kwa
mwaka 2019/20 na inategemea
kufikia miche milioni 41 mwaka
2025, hatua hizo zinazochuku-
liwa na serikali zitakidhi mahitaji
ya mbegu bora kwa wakulima
kwa mwaka na hivyo kupunguza
uagizaji wa mafuta ya kula na
mbegu toka nje ya nchi,” alisema.

Hasunga alisema hatua hiyo

itasaidia kupunguza mabhitaji
makubwa ya mafuta na kuondo-
kana na uagizaji nje ya nchi ili
fedha hizo zitumike kufanya mi-
radi mingine.

Mkurugenzi Mkuu wa Taasisi
hiyo, Dk. Geofrey Mkamilo, alise-
ma matrekta hayo ni moja ya
jitihada za kuimarisha uzalishaji
mbegu bora ili nchi ijitosheleze
kwa mbegu.

“Licha ya kuwapo na taasisi za
umma na kampuni binafsi kuzali-
sha, lakini tumeendelea kuwa na
upungufu wa mbegu ili kukidhi
mabhitaji, wakulima wanahitaji
mbegu zaidi, lakini serikali im-
eamua TARI ichangie katika upa-
tikanaji huo wa mbegu,” alisema.

Alisema imebainika kampuni
binafsi hazijihusishi na uzalishaji
wa mbegu kwenye mazao men-
gine na wao wanazalisha mbegu
za mahindi na maharage kwa
kuwa yana thamani kubwa.

“Yapo mazao ambayo sisi kama

watafiti tumegundua mbegu nyin-
gi, lakini hazijawafikia wakulima,
hivyo tumeona sisi kama TARI
tuongeze juhudi kuhakikisha
tunazalisha mbegu ili kuwafikia
wakulima kama vile michikichi,
kuna kampuni ilikuwa inaagiza
nje ya nchi na kuwauzia nchini
na mche mmoja uliuzwa kwa Sh.
6,000,” alisema.

Alisema taasisi hiyo kwa kulio-
na hilo waliamua kuzalisha mbe-
gu hiyo ili kuwafikia wakulima
na kuzalisha mbegu za mihogo,
viazi, nazi na korosho.

Pia, alisema katika mwaka wa
fedha 2019/20, wizara kupitia
TARI iliandaa andiko na kuwasili-
sha Wizara ya Fedha ili kuboresha
miundombinu ya utafiti na uzal-
ishaji mbegu.

Alisema Sh. bilioni 3.06 zime-
tolewa na kati ya hizo ilitengwa
bajeti ya kununua matrekta hayo
ili yachangie upatikanaji wa mbe-
gu bora.
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Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji (EWURA), inatangaza bei kikomo za bidhaa za mafuta ya petroli hapa nchini. Bei hizi zitaanza
kutumika kuanzia Jumatano, Tarehe 2 Septemba 2020. Pamoja na kutambua bei hizo, ni muhimu kuzingatia yafuatayo:-

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

WIZARA YA MAJI

MAMLAKA YA UDHIBITI WA ewura

HUDUMA ZA NISHATI NA MAJI e s et
(EWURA)

KUMB: PPR/2020 - 09/1

TAARIFA KWA UMMA KUHUSU BEI KIKOMO ZA BIDHAA ZA MAFUTA YA

PETROLI KUANZIA JUMATANO, TAREHE 2 SEPTEMBA 2020

Bei za jumla na rejareja za mafuta ya Petroli, Dizeli na Mafuta ya Taa yaliyopokelewa kupitia Bandari ya Dar es Salaam zimeongezeka
ikilinganishwa na toleo lililopita la tarehe 5 Agosti 2020. Kwa mwezi Septemba 2020, bei za rejareja za Petroli, Dizeli na Mafuta ya Taa
zimeongezeka kwa Shilingi 20/lita (sawa na asilimia 1.11), Shilingi 8/lita (sawa na asilimia 0.46) na Shilingi 124/lita (sawa na asilimia 7.93).
Vilevile, ikilinganishwa na toleo la mwezi uliopita, bei za jumla za Petroli, Dizeli na Mafuta ta Taa zimeongezeka kwa Shilingi 20.19/lita (sawa
na asilimia 118), Shilingi 8.14/lita (sawa na asilimia 0.49) na Shilingi 123.89/lita (sawa na asilimia 8.58), mtawalia.

Kwa mwezi Septemba 2020, bei za jumla na rejareja kwa mafuta ya Petroli na Dizeli kwa Mikoa ya Kaskazini (Tanga, Kilimanjaro, Arusha
na Manyara) zimepungua ukilinganisha na bei zilizotolewa tarehe 5 Agosti 2020. Kwa mwezi Septemba, bei za rejareja za Petroli na Dizeli
zimepungua kwa shilingi 19/lita (sawa na asilimia 1.04) na shilingi 5/lita (sawa na asilimia 0.25), mtawalia. Vilevile, ukilinganisha na toleo la
mwezi uliopita, bei za jumla za Petroli na Dizeli zimepungua kwa shilingi 19.35/lita (sawa na asilimia 1.11) na shilingi 4.51/lita (sawa na asilimia
0.27), mtawalia. Hata hivyo, bei za mafuta ya taa hazina mabadiliko na zitaendelea kuwa zile zilizotangazwa katika toleo lililopita la tarehe
5 Agosti 2020. Hii ni kwa sababu, kwa mwezi Agosti 2020 hakuna shehena ya mafuta iliyopokelewa nchini kupitia bandari ya Tanga.

Kwa mwezi Septemba 2020, bei za rejareja na jumla kwa bidhaa za mafuta ya Petroli na Dizeli kwa Mikoa ya Kusini (Mtwara, Lindi, and
Ruvuma) zimeongezeka ukilinganisha na bei zilizotolewa tarehe 5 Agosti 2020. Kwa mwezi Septemba, bei za rejareja za Petroli na Dizeli
zimeongezeka kwa shilingi 11/lita (sawa na asilimia 0.60) na Shilingi 16/lita (sawa na asilimia 0.91), mtawalia. Vilevile, ukilinganisha na toleo
la mwezi uliopita, bei za jumla za Petroli na Dizeli zimeongezeka kwa shilingi 11.19/lita (sawa na asilimia 0.64) na shilingi 16.36/lita (sawa na
asilimia 0.98), mtawalia.

Mabadiliko ya bei za mafuta katika soko la ndani yanatokana na mabadiliko ya bei za mafuta katika soko la dunia, gharama za usafirishaji
(BPS Premium) na gharama za ucheleweshaji wa ushushaji wa mafuta (Demurrage cost).

EWURA inapenda kuukumbusha umma kwamba bei kikomo za mafuta kwa eneo husika zinapatikana pia kupitia simu za mkononi kwa
kupiga namba *152*00# na kisha kufuata maelekezo. Huduma hii ni bure na inapatikana kupitia mitandao yote ya simu za mkononi hapa
nchini.

Kwa mujibu wa Sheria ya Mafuta ya mwaka 2015, bei za bidhaa za mafuta ya petroli zitaendelea kupangwa na soko. EWURA itaendelea
kuhamasisha ushindani kwa kutoa taarifa za bei kikomo za bidhaa za mafuta. Taarifa hizi zina lengo la kuwasaidia wadau kufanya maamuzi
stahiki kuhusu manunuzi ya bidhaa za mafuta.

Kampuni za mafuta ziko huru kuuza bidhaa za mafuta ya petroli kwa bei ya ushindani mradi tu bei hizo zisivuke bei kikomo (price cap)
kama ilivyokokotolewa na kanuni (formula) iliyopitishwa na EWURA na ambayo ilichapishwa katika Gazeti la Serikali Na. 74 la tarehe 7
Februari 2020.

Vituo vyote vya mafuta vinatakiwa kuchapisha bei za bidhaa za mafuta katika mabango yanayoonekana bayana na yakionesha bei ya
mafuta, punguzo, vivutio vya biashara au promosheni zinazotolewa na kituo husika. Pale ambapo inawezekana kuchagua, wateja
wanashauriwa kununua bidhaa za mafuta katika vituo vinavyouza mafuta kwa bei nafuu zaidi ili kushamirisha ushindani. Ni kosa kuuza
mafuta bila kuweka mabango ya bei inayoonekana vizuri kwa wateja. Adhabu kali itatolewa kwa kituo husika kwa kutotekeleza
matakwa ya kisheria kwa mujibu wa kanuni husika.

Wauzaji wa mafuta ya petroli wanatakiwa kutoa risiti za mauzo kutoka kwenye mashine za EFPP (Electronic Fiscal Pump Printers) na
Wanunuzi wahakikishe wanapata stakabadhi hizo za malipo zinazoonyesha jina la kituo, tarehe, aina ya mafuta yaliyonunuliwa na bei kwa
lita. Stakabadhi hizo za malipo zitatumika kama kidhibiti kwa wanunuzi wa mafuta endapo kutajitokeza malalamiko ya aidha kuuziwa
mafuta kwa bei ya juu kuliko bei kikomo au kuuziwa mafuta yasiyo na kiwango cha ubora kinachofaa, na pia, risiti hizo zitasaidia kurahisisha
ukusanyaji wa kodi za Serikali zitokanazo na mauzo ya mafuta ya petroli.
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JEDWALI A: BEI ZA REJAREJA
Bei Kikomo Mikumi 1,893 1,833 1,733
Mji Petroli Dizeli Mafuta Ya Taa Kilombero (Ifakara) 1,915 1,856 1,755
(ShslLita) (ShslLita) (Shs/Lita) Kilombero (Mlimba) 1,937 1,878 1,777
Dar es Salaam 1,852 1,793 1,692 Kilombero (Mngeta) 1,927 1,867 1,767
Arusha 1,905 1,830 2,044 Ulanga (Mahenge) 1,926 1,866 1,766
Arumeru (Usa River) 1,905 1,830 2,044 Malinyi 1,936 1,877 1,776
Karatu 1,924 1,848 2,062 Kilosa 1,896 1,836 1,736
Longido 1,916 1,841 2,055 Gairo 1,896 1,836 1,736
Monduli 1,911 1,835 2,049 Mvomero (Wami Sokoine) 1,888 1,828 1,728
Monduli-Makuyuni 1,915 1,840 2,054 Mvomero (Sanga Sanga) 1,877 1,818 1,717
Ngorongoro (Loliondo) 1,990 1,915 2,128 Turiani 1,902 1,843 1,742
Pwani (Kibaha) 1,857 1,797 1,697 Mtwara 1,887 1,816 1,765
Bagamoyo 1,863 1,804 1,703 Nanyumbu (Mangaka) 1,923 1,852 1,813
Bagamoyo (Miono) 1,894 1,835 1,734 Masasi 1,903 1,832 1,790
Chalinze Junction 1,866 1,807 1,706 Newala 1,908 1,837 1,797
Chalinze (Msata) 1,871 1,811 1,710 Tandahimba 1,901 1,830 1,790
Kibif 1,873 1,813 1,713 Nanyamba 1,901 1,830 1,790
Kisarawe 1 ,859 1 ,800 1 ,699 Mwanza 2’002 1,943 1,842
Mkuranga 1,862 1,803 1,702 Kwimba 2.020 1,961 1,860
Rufiji 1,880 1,820 1,720
Bahi 1,918 1,859 1,758 S 9 ’ * *

- engerema 2,035 1,975 1,875
Chamwino 1,906 1,847 1,746 Ukerewe 2062 2003 1.902
Chemba 1,937 1,878 1,777 - * 45 11885 11785
Kondoa 1,944 1,884 1,784 Njombe __ 1.9 : :

Njombe (Kidegembye) 1,965 1,906 1,805
Kongwa 1,908 1,849 1,748 Ludewa 1,983 1,023 1,823
Mpwapwa 1,912 1,883 1.752 Makambako 1,037 1,878 1,777
Mtera (Makatopora) 1,930 1,871 1,770 ’ : :
Mvumi 1,917 1,858 1,757 Makete 1,976 1,916 1,815
Geita 2,018 1,958 1,858 Wanging'ombe (Igwachanya) 1,942 1,883 1,782
Bukombe 2007 1947 1847 Rukwa (Sumbawanga) 2,025 1,966 1,865
Chato 2.039 1,979 1,879 Sumbawanga R_’ural (Mtowisa) 2,025 1,966 1,865
Mbogwe 2,056 1 ,996 1 ,896 Kalambo (Matal) 2,032 1 ,973 1 ,872
Nyang'hwale 2'033 1 ’973 1 ,873 Nkasi (Namanyele) 2,039 1 ,979 1 ,879
Iringa 1,916 1,857 1,756 Ruvuma (Songea) 1,972 1,901 1,816
Ismani 1,922 1,862 1,761 Mbinga 1,985 1,914 1,849
Kilolo 1,921 1,861 1,761 Namtumbo 1,963 1,892 1,845
Mufindi (Mafinga) 1,926 1,867 1,766 Nyasa (Mbamba Bay) 2,010 1,939 1,859
Mufindi (Igowole) 1,935 1,876 1,775 Tunduru 1,938 1,867 1,875
Kagera (Bukoba) 2,068 2,008 1,908 Shinyanga 1,981 1,922 1,821
Biharamulo 2,042 1,983 1,882 Kahama 1,995 1,935 1,835
Karagwe (Kayanga) 2,084 2,025 1,924 Kishapu 2,010 1,950 1,850
Kyerwa (Ruberwa) 2,090 2,031 1,930 Ushetu (Nyamilangano) 2,012 1,953 1,852
Muleba 2,068 2,008 1,908 Simiyu (Bariadi) 2,023 1,963 1,863
Ngara 2,056 1,996 1,895 Busega (Nyashimo) 2,016 1,956 1,856
Misenyi 2,076 2,017 1,916 Itilima (Lagangabilili) 2,026 1,966 1,866
Katavi (Mpanda) 2,060 2,001 1,900 Maswa 2,014 1,955 1,854
Mlele (Inyonga) 2,079 2,020 1,919 Meatu (Mwanhuzi) 2,021 1,962 1,861
Mpimbwe (Majimoto) 2,053 1,994 1,893 Singida 1,943 1,884 1,783
Tanganyika (lkola) 2,078 2,019 1,918 Iramba 1,955 1,896 1,795
Kigoma 2,084 2,024 1,924 Manyoni 1,927 1,868 1,767
Uvinza (Lugufu) 2,096 2,037 1,936 Ikungi 1,938 1,879 1,778
Buhigwe 2,073 2,013 1,913 Mkalama (Nduguti) 1,967 1,908 1,807
Kakonko 2,041 1,981 1,881 Songwe (Vwawa) 1,969 1,909 1,809
Kasulu 2,070 2,010 1,910 Songwe (Mkwajuni) 1,975 1,916 1,815
Kibondo 2,048 1,989 1,888 lleje 1,972 1,913 1,812
Kilimanjaro (Moshi) 1,895 1,820 2,033 Momba (Chitete) 1,978 1,918 1,818
Hai (Bomang'ombe) 1,898 1,823 2,037 Tunduma 1,973 1,913 1,813
Mwanga 1,888 1,813 2,027 Tabora 2,006 1,947 1,846
Rombo (Mkuu) 1,912 1,836 2,050 Igunga 1,960 1,901 1,800
Same 1,881 1,806 2,020 Kaliua 2,025 1,966 1,865
Siha (Sanya Juu) 1,901 1,826 2,040 Ulyankulu 2,020 1,960 1,860
Lindi 1,900 1,829 1,751 Nzega 1‘971 11912 1,811
Lindi-Mtama 1,905 1,834 1,769 Slkonge 2,018 11959 1,858
Kilwa Masoko 1,924 1,853 1,726
Liwale 1,936 1,865 1,772 B;ino 200 1.9 o0
Nachingwea 1,920 1,849 1,780 Tan 1‘849 1’773 17987

ga 3 t) £

Ruangwa 1,927 1,856 1,782 Handeni 1,869 1,794 2,008
Manyara (Babati) 1,939 1,864 2,078 Kilindi 1’884 1’809 2’023
Hanang (Katesh) 1,950 1,875 2,088 . * :
Kiteto (Kibaya) 1,955 1,879 2,093 Korogwe 1,861 1,786 1,999

Lushoto 1,870 1,795 2,009
Mbulu 1,952 1877 2,091 Mkinga (Maramba) 1.856 1.780 1,004
Simanijiro (Orkasumet) 1,971 1,896 2,110 g : ’ ’
Mara (Musoma) 2,031 1,071 1,871 Muheza 1,854 1,778 1,992
Musoma Vijijini (Busekela) 2,072 2,012 1,911 Pangani 1,855 1,780 1,994
Rorya (Ingirijuu) 2,040 1,980 1,880
Rorya (Shirati) 2,074 2,015 1,914
Bunda 2.022 1,963 1,862 JEDWALI B: BEI ZA JUMLA
Bunda (Kisorya) 2,032 1,972 1,871 Petroli (Shs/Lita) | Dizeli (Shs/Lita) | Mafuta ya Taa
Butiama 2,028 1,968 1,868 (Shs/Lita)
Serengeti (Mugumu) 2,076 2,017 1,916
Tarime 2,042 1,983 1,882 DAR ES SALAAM 1,727.29 1,667.76 1,567.97
Tarime (Kewanja/Nyamongo) 2,046 1 ,987 1 ,886 TANGA 1,723.84 1,648.43 1,862.19
Mbeya 1,959 1,900 1,799 MTWARA 1,761.75 1,690.60 -
Chunya 1,969 1,909 1,809
Chunya (Makongolosi) 1,983 1,924 1,823
Kyela 1,975 1,916 1,815
Mbarali (Rujewa) 1,943 1,884 1,783 Mha. Godfrey H. Chibulunje 8
Rungwe (Tukuyu) 1,968 1,909 1,808 KAIMU MKURUGENZI MKUU 3
Morogoro 1,877 1,818 1,717 EWURA" &
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HABARI KITAIFA

Wanafunzi waondokana
na adha ya vyoo

Na Lilian Lugakingira, BUKOBA

DHA iliyowakumba baadhi ya

wanafunzi wa shule za msingi

Nyaishozi, Kyanyamisa na

Kahanga zilizoko Tarafa ya
Nyaishozi wilayani Karagwe mkoani Kag-
era, ya kutumia vyoo visivyo na ubora,
imepungua baada ya Shirika la World
Vision Tanzania kujenga matundu 24 ya
vyoo katika shule hizo.

Baadhi ya vyoo vilikosa ubora ikiwamo
kutokuwa na milango.

Wakizungumza na Nipashe wakati wa
kukabidhiwa matundu hayo ya vyoo,
baadhi ya wanafunzi akiwamo Afta Aron
anayesoma darasa la sita katika Shule
ya Msingi Kyanyamisa, alisema mbali na
uchache wa vyoo vilivyopo, pia wame-
kuwa wakilazimika kutumia sketi zao ku-
jifunika wakati wa kujisaidia kutokana na
vyoo kutokuwa na milango.

Naye Sabato Byamungu wa darasa la
sita katika Shule ya Msingi Kahanga, alise-
ma kutokana na uchache wa matundu ya

vyoo, wanafunzi wa kiume wamekuwa
wakibanana katika choo kimoja hasa
wakati wa haja ndogo, na kuwa wasi-
chana wamekuwa wakilazimika kukim-

Shule ina bia vichakani kujisaidia.

wanafunzj Pia Rostabela Jovenary, wa darasa
1,032 WakKi- |3 saba Shule ya Msingi Kyanyamisa
Wamo wa  jjisema wakati mwingine wanafunzi
::'auvTae Eﬁé wenzake walikuwa wakimchungulia
529 na wote akijisaidia, hali iliyomfanya kuhisi aibu,
walitege- huku akidai vyoo hivyo pia vilimsaba-
mea bishia magonjwa yanayoambukizwa
matundu kwa njia ya mkojo kama UTI.

12 ya vyoo, Mwalimu Mkuu wa Shule ya Msingi
tunashuk-  Kyanyamisa, Guidence Mashanda,
uru kwa alisema walikuwa na hali mbaya ya
kuongeze-  yyoo na kuwa vyoo vya wasichana ili-
wamatun-  y,y; nj wastani wa wanafunzi 80 kwa
S'a’ ‘Tya;':ne tundu moja.

Alisema vyoo vilipokuwa vikikaribia
kujaa hasa katika msimu wa mvua wal-
itoa wadudu na kusambaa hali iliyo-
hatarisha afya za wanafunzi na wakati
mwingine kuwasababishia magonjwa
ya kuhara.

Naye mwalimu mkuu msaidizi wa
Shule ya Msingi Kahanga, Simon Rich-
ard, alisema katika shule yake ilikuwa
ni wastani wa wanafunzi 86 kwa tundu
moja la choo, hali iliyosababisha mson-
gamano katika vyoo.

“Shule ina wanafunzi 1,032 waki-
wamo wa kiume 503 na wa kike 529 na
wote walitegemea matundu 12 ya vyoo,
tunashukuru kwa kuongezewa matun-
du manane ya vyoo,” alisema.

Mwakilishi wa World Vision Kanda
ya Kagera, Joseph Potino, alisema
wamekabidhi matundu 24 ya vyoo ka-
tika shule hizo na chumba kimoja cha
darasa katika Shule ya Msingi Ruhita,
vyote vikiwa na thamani ya shilingi mil-
ioni 110.5.

Mwakilishi wa Mkurugenzi Mtendaji
wa Halmashauri ya Wilaya ya Karag-
we, Angela Anselimi, alisema serikali
inaendelea kufanya kila jitihada ili ku-
hakikisha wanapunguza tatizo la uhaba
wa vyoo shuleni, kwa kushirikisha hal-

Salaam jana. Sanamu moja ya twiga huiuza kwa Sh. 650,000. PICHA: MIRAJI MSALA

Wataka mazingira bora ya kujifungulia

Na Christina Haule, MOROGORO

WARAGHIBISHI wa kamati ya taarifa na
maarifa ilioundwa na Mtandao wa Jinsia Tan-
zania (TGNP - Mtandao ), wameiomba Hal-
mashauri ya Wilaya ya Morogoro kuboresha
huduma za vyoo kwa wajawazito upande wa
kujifungua kwenye zahanati ili kuheshimu
utu wa mwanambke anapotoka kujifungua.
Waraghibishi wa kamati ya taarifa na
maarifa iliyoundwa na TGNP- Mtandao
wilayani Morogoro, walitoa ombi hilo wakati
wakichambua bajeti kwa mrengo wa kijinsia
2020/21 kwenye sekta afya, kilimo na elimu
na kusema ipo haja kuangalia changamoto ya
wazazi iliyopo kwenye zahanati zote wilayani

humo ambayo ni ukosefu wa choo cha ndani
na kulazimika kutumia choo cha nje baada ya
kujifungua kwa ajili ya kujisaidia.

Waliishukuru serikali katika halmashauri
yao kuweka utaratibu wa kujifungua kwenye
zahanati unaowaondolea adha ya kupoteza
watoto na kutishia uhai wao, lakini walisema
si jambo jema kwa mzazi aliyetoka kujifun-
gua kutembea hadi choo cha nje kwa ajili ya
mahitaji yake, na kwamba kitendo hicho ki-
nashusha utu wa mwanamke.

Sinahamu Swala, mjumbe kutoka kituo
cha taarifa na maarifa Kata ya Mngazi, ali-
iomba halmashauri hiyo kuona haja ya ku-
weka zamu za waganga kwenye zahanati ili
waweze kupata tiba nyakati za usiku kutoka-

na na kukabiliwa na changamoto ya ukosefu
wa waganga nyakati za usiku kwenye zahan-
ati na kusababisha usumbufu kwao.

Mwakilishi wa Mganga Mkuu wa wilaya
hiyo, Frank Njau, alikiri kuwapo kwa tatizo
la ukosefu wa vyoo vya ndani kwenye kila
zahanati wilayani humo, na kusema watali-
fanyia kazi.

Alisema suala la ukosefu wa waganga
nyakati za usiku kwenye zahanati linaweza
kupungua endapo watapata ongezeko la wa-
tumishi.

Aidha, alisema wanaendelea kuboresha
wodi za wazazi kwenye vituo vya afya ili ku-
patikana kwa huduma nzuri.

NMB vyatoa
vifaa vya
elimu, afya
mikoa 3

Na Mwandishi Wetu

BENKI ya NMB imetoa msaada wa
vifaa mbalimbali kwenye sekta
ya elimu na afya kwa Wilaya va
Bukombe Mkoa wa Geita, Babati
mkoani Manyara na Lushoto -
Tanga vyenye thamani ya Sh.
milioni 51.

Vifaa hivyo vilipokelewa na
wakuu wa wilaya hizo mwishoni
mwa wiki, ambapo katika Wilaya
ya Bukombe NMB ilitoa mabati
200, vitanda 5 na vifaa vya usafi
vyenye thamani ya Sh. milioni 10.

Akikabidhi vifaa hivyo kwa
mkuu wa wilaya ya hiyo, Said
Nkumba, Meneja wa Benki hiyo
Kanda ya Magharibi, Sospeter Ma-
gesse, alisema benki imetoa vifaa
hivyo ili kuhakikisha wanarejesha
kwa jamii faida inayopatikana.

Magesse alisema vifaa vilivyo-
tolewa vikiwamo vitanda vitano
na vifaa vya usafi ni kwa ajili
va Kituo cha Afya Ushirombo ni
pamoja na mabati 200 kwa ajili
ya Shule ya Msingi Azimio iliyoko
Kata ya Bulangwa.

Akipokea vifaa hivyo, DC
Nkumba aliipongeza NMB kwa
kuona umuhimu wa kutatua
changamoto zinazoikabili jamii
ikiwamo kwenye sekta ya elimu
na afya.
mkoani Manyara benki hiyo ilitoa
mashuka, vitanda, vifaa vya usafi,
pamoja na mabati vyote vikiwa
na thamani ya Sh. milioni 21.

Akikabidhi vifaa hivyo kwa
Mkuu wa Wilaya hiyo, Lazaro
Twange, Meneja wa Benki ya
NMB Kanda ya Kati, Nsolo Mlozi,
alisema benki hiyo imetoa vifaa
vya afya kwa ajili ya Zahanati ya
Merr.

Aidha, alisema imetoa mabati
kwa ajili ya shule tatu za wilaya
humo, ili kukamilisha ujenzi
wa madarasa kwenye shule
hizo na kupunguza changamoto
ya uchache wa vyumba vya
madarasa.

DC Twange aliishukuru benki
hiyo kwa msaada huo na kuwa
utapunguza kwa kiasi kikubwa
changamoto ambazo zilikuwa
zikikabili taasisi hizo.

Katika Wilaya ya Lushoto
mkoani Tanga benki hiyo imetoa
madawati, viti, vitanda pamoja na
mabati vyote vikiwa na thamani
ya Sh. milioni 20.

Meneja wa Kanda ya Kaskazini,
Aikansia Muro, akikabidhi vifaa
hivyo kwa Mkuu wa Wilaya hiyo,
January Lugangika, alisema benki
hiyo imetoa mabati 600 kwa
ajili ya ujenzi wa shule za msingi
Kireti, Kivumo, Nywelo.

Aidha, Muro alisema kuwa
benki hiyo imetoa vitanda vya
wagonjwa Vvitatu, vya kujifungulia
wazazi na mashuka 20 kwa ajili
ya Kituo cha Afya cha Kwangu-
ruwe.
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HABARI BORA NA KAMILIFU

Nipashe

Harris

CCM ilipotangaza ‘pepo’ ya Tanzania

-— .-- ' ’ , y.
Mgombea urais wa CCM, Rais Magufuli akizindua kampeni jijini Dodoma wiki iliyopita.
PICHA: MTANDAO.

Na Gwamaka Alipipi

CM imeingia kazini rasmi,

ni baada ya kuzindua

kampeni za urais, ubunge

na udiwani kwa kishindo
mjini Dodoma, huku mgombea
wake, Rais John Magufuli akim-
waga ahadi lukuki kwa Watanza-
nia.

Inazindua kampeni zake Ju-
mamosi Agosti 29, katika Uwanja
wa Jambhuri jijini Dodoma , kwa
kuainisha mengi, makubwa na
mazuri, mgombea atakayoifanyia
nchi endapo atachaguliwa tena
kuongoza, mathalani...

KUONGEZA NDEGE

Mojawapo ya ahadi anazozitoa
wakati wa uzinduzi wa kampeni
ni kuendelea kuimarisha usa-
firi wa anga, kwa kununua ndege
mpya tano ikiwamo ya mizigo.

Akijinasibu mbele ya maelfu
ya wananchi waliojitokeza siku
hiyo, Rais Magufuli anasema kati
ya ndege nne za abiria atakazo-

nunua, mbili zitakuwa za masafa
marefu na nyingine zitafanya sa-
fari za karibu.

AJIRA ZA KUTOSHA

Kwenye hotuba yake Rais Magu-
fuli anawahakikishia Watanzania
kuwa serikali itatengeneza ajira
takribani 8,000,000 kwenye
sekta za kipaumbele ambazo zita-
simamiwa ili uchumi wa taifa na
Watanzania uzidi kusonga mbele.

UWANJA WA MICHEZO

Mgombea wa CCM anawaahidi
wakazi wa jiji la Dodoma kwamba
atakapochaguliwa tena kuliongo-
za taifa, kazi yake ya kwanza itaku-
wa ni kujenga uwanja mwingine
mpya ili wananchi watakapoingia
wapate nafasi na kuondoa tatizo
la watazamaji wengine kubaki nje.

“Mtakaponichagua lazima ni-
jenge uwanja mkubwa wa mich-
ezo na hiyo ndiyo kazi yangu ya
kwanza ili wananchi wakiingia
wapate nafasi na wote waenee
badala ya wengine kukaa nje.
Kweli leo tumefunga kazi hii
inadhihirisha wazi kuwa hapa ni

m Kutengeneza ajira 8,000,000
m \Wakulima kumvvanga pembejeo q

makao makuu ya nchi,”anasema
Rais Magufuli.

RELI YA KISASA

Mbali na kutoa ahadi zinazowa-
pa watu tumaini jema, Rais Magu-
fuli anaahidi kujenga reli ya kisasa
(SGR) inayoanzia Mwanza hadi
Isaka na kutoka Isaka inaifikisha

Anasema kuanza kwa ujenzi
huo ni mwendelezo wa kujenge
reli ya kisasa uliokwishaanza ku-
toka Dar es Salaam hadi Morogoro
yenye urefu wa kilometa 300 na
kutoka Morogoro hadi Makutu-
pora kilometa 422 kwa gharama
ya Sh. trilioni saba.

MELI ZA SHEHENA

Kadhalika, Rais Magufuli akiwa-
hutubia wananchi waliojitokeza
katika kampeni hizo, anasema
akiingia madarakani katika awa-
mu nyingine atahakikisha taifa
linanunua meli za shehena zi-
takazofanyakazi katika bahari ya
Hindi na Ziwa Tanganyika na meli
ya kubeba makasha (makontena)

Iagle

Ziwa Victoria na upanuzi wa bandari

.. baharini na kwenye maziwa.

“Lengo tutekeleze mambo makub-
wa tuliyoweka kwa kasi zaidi, hivyo
nawaomba sana siku ya uchaguzi ni
siku muhimu ya kuitengeneza nchi.

y Mimi na wenzangu tunaamini tut-

anadi yale tuliyofanya ili nchi isonge

| mbeleTupeni tena miaka mitano

tukawafanyie makubwa zaidi Watan-
zania. Mambo mazuri na makubwa
yanakuja, tuendelee kuwa wamoja,”
anasisitiza Rais Magufuli na kuongeza:

“Watakuja wengi, wasikilizeni, la-
kini siku ya kupiga kura kuweni ma-
kini, uchaguzi huu ni muhimu sana,
Watanzania naomba kura zenu kwa
urais, wabunge na madiwani wa CCM
ili tukayatekeleze tunayoahidi kwa
kasi zaidi.”

KUPAMBANA NA RUSHWA

Rais Magufuli anasema serikali yake
kupitia CCM itaendelea kudhibiti na
kuimarisha mapambano dhidi ya
rushwa, uhujumu uchumi na ufisadi
kwa miaka mitano ijayo.

Aidha, mgombea huyo wa urais
anaeleza kuwa akiingia madarakani
tena serikali atakayoiunda itaendelea
kudhibiti na kuimarisha mapambano
dhidi ya uzalishaji, uingizaji, usam-
bazaji, uuzaji na matumizi ya dawa
za kulevya, utakatishaji wa fedha
haramu na biashara ya kusafirisha bi-
nadamu.

MUUNGANO KWANZA

Rais Magufuli anawahakikishi Wa-
tanzania kuwa miaka mitano ijayo
atahakikisha anaendelea kulinda, kui-
marisha na kudumisha uhuru, mapin-
duzi matukufu ya Zanzibar na Muun-
gano wa Tanzania.

“Kuendelea kulinda na kuimarisha
demokrasia ya vyama vingi, haki za
binadamu, nchi isiyofungamana na
dini yoyote na kupambana na unyan-
yasaji na udhalilishaji wa aina zote,”
anaahidi Rais Magufuli.

Mbali na jukumu la kuimari-
sha Muungano, Rais Magufuli pia
anaahidi kuendelea kuhakikisha
Tanzania inakuwa nchi isiyo-
fungamana na upande wowote,
ili kutetea na kulinda maslahi ya
taifa kwa kuzingatia misingi inay-
oamini.

“Kuimarisha utumishi wa
umma, unaozingatia weledi, nid-
hamu, uadilifu, bidii na maarifa
katika kazi, kuimarisha mifumo
ya kisera, kitaasisi na kisheria
ikiwamo kutungwa kwa sheria in-
ayotaka serikali za mitaa kutenga
asilimia 10 ya mapato yake kwa
ajili ya uwezeshaji wa wanawake
asilimia nne, vijana asilimia nne,
watu wenye ulemavu asilimia
mbili,” alisema Rais Magufuli.

UCHUMI WA VIWANDA

Kadhalika, anaeleza kuwa
serikali yake itaendelea kujikita
zaidi kuimarisha uchumi wa vi-
wanda na kwamba mwaka 2015
kulikuwa na viwanda 52,633
lakini hadi kufikia mwaka jana
vimeongezeka na kufikia 61,110,
ikiwa ni ongezeko la asilimia
16.1.Halikadhalika anasisitiza ku-
utokomeza umasikini, kuondoa
tatizo la ajira.

UHAKIKA PEMBEJEO

Kwenye sekta ya kilimo, Rais
Magufuli  anaahidi upatikanaji
wa pembejeo, zana za kilimo
pamoja na kuiboresha Benki ya
Kilimo, kuipanua sekta ya um-
wagiliaji, kuimarisha huduma za
ugani pamoja na vyama vya ush-
irika.

Anazungumzia uhamasishaji
na ufugaji wa kisasa, upatikanaji
wa dawa na chanjo kwa ajili ya
mifugo, ujenzi wa bandari ya
uvuvi pamoja na kununua meli
Za UVUVi.

Awali, Rais Magufuli anaeleza
mafanikio mbalimbali yaliyopati-
kana katika serikali yake kwenye
awamu ya kwanza ya uongozi
wake. Baadhi ya mafanikio hayo
ni kutoa elimu bure kuanzia shule
ya msingi hadi kidato cha nne.
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Maalim Seif Sharif Hamad, PICHA MTANDAO.

AMANI NI WAJIBU KUELEKEA UCHAGUZI MKUU

Na Dk. Enock Mlyuka

AMPENI kwa ajili ya

uchaguzi mkuu zime-

shaanza rasmi huku

vyama vilivyoweka
wagombea kwa nafasi ya urais,
ubunge, udiwani na uwakilishi
vikinadi sera zao ili kushawishi
wananchi wavichague katika
uchaguzi mkuu utakaofanyika
Oktoba 28, mwaka huu.

Pamoja na kuanza kwa
kampeni hizo, baadhi ya wag-
ombea na viongozi wa vyama
vya siasa, wameanza Kkutoa
kauli na matamko ambayo ya-
naashiria chuki na uvunjifu wa
amani.

Kutokana na hali hiyo, ni vy-
ema Watanzania wakaendelea
kukumbushwa umuhimu wa
kudumisha amani, umoja na
mshikamano uliodumu kwa mi-
aka mingi tangu kuasisiwa kwa
taifa. Pia wanapaswa kujizatiti
katika ujenzi wa jamii inayosi-
mikwa katika msingi wa haki,
amani na utulivu kwa ajili ya
ustawi na maendeleo ya taifa.

Haki na amani ni mapacha
wasiotengana. Haki inahusika
zaidi katika kuleta amani na
uhusiano mzuri kati ya wan-
adamu, kati ya mwanadamu
na uumbaji na utamaduni wa
aina mbalimbali. Hivyo, tunda
la haki ni amani na mahali pe-
nye amani hutazamiwa kuwa
na utulivu.

Kama inavyofahamika, haki
ni suala mtambuka lenye kube-
ba mambo mengi. Kwa kutaja
mambo machache; watu wana
haki ya kuishi na kuwa na mai-

sha mazuri yenye heshima na
nidhamu; haki ya kulindwa ka-
tika maisha yao; haki ya kush-
iriki katika shughuli za maende-
leo; haki ya kumwabudu Mungu
kadiri ya imani na dhamira zao;
haki ya kuchagua hali ya mai-
sha wanayoyapenda zaidi;haki
ya kuchagua viongozi wanao-
wataka; haki ya kuwa huru ka-
tika kutafuta ukweli.

Ni jambo la msingi kufahamu
kuwa siku zote haki huenda
pamoja na upendo. Haki pasipo
upendo ni unafiki na dalili ya
kukaa ndani ya kifo. Amani ni
moja ya matunda ya haki na
zawadi kutoka kwa Mungu inay-
omwajibisha binadamu. Amani
ni msingi wa wema, heshima na
maendeleo endelevu na funga-
ni ya binadamu.

Kwa mantiki hiyo, amani ni
tunda linalopaswa kutunzwa
kwa njia ya malezi ya dhamira
nyofu; ukweli na uhuru, lakini
uhuru wenye mipaka; usalama
wa raia na mali zao; kwa kulin-
da na kuheshimu utu wa binad-
amu, ustawi na maendeleo.

Kwa hiyo, katika kuelekea
uchaguzi mkuu, wananchi na
viongozi hawana budi kujizatiti
katika ujenzi wa jamii inayosi-
mikwa katika msingi wa haki,
amani na utulivu kwa ajili ya
ustawi na maendeleo ya taifa.

Vyombo vya ulinzi na usala-
ma vinapaswa kutimiza wajibu
wao kwa weledi na kuepuka vi-
tendo vya upendeleo na uone-
vu. Kwa upande mwingine,
wanasiasa na wananchi wanao
wajibu wa kuzingatia sheria,
kanuni na miongozo mbalim-

Kwa mantiki
Niyo, amani ni
tunda lin-
alopaswa ku-
tunzwa kwa njia
va malezi va
dhamira nyofu:
ukweli na uhuru,
lakini uhuruy
wenye mipaka;
usalama wa raia
na mali zao;
kwa kulinda na
kuheshimu utu
wa binadamu,
ustawi na maen-
deleo.

bali iliyotolewa kuhusu uch-
aguzi ili kutolazimisha vyombo
vya ulinzi na usalama kutumia
nguvu pale watakapojiridhisha
kuwa kuna kauli na vitendo
vya upotoshaji wa wananchi
na vyenye dalili ya kuondosha
amani na utulivu. Kimsingi, wa-
nanchi wanatazamia kuona sia-
sa safi kwani huo ni msingi wa
maendeleo. Maendeleo ya nchi
yanategemea uwapo wa haki,
amani na utulivu katika jamii.

Wakati wa kampeni, wag-
ombea hawana budi kujikita
katika hoja zenye mashiko na
huduma kwa wananchi. Siasa ni
sehemu ya vinasaba vya maisha
ya binadamu na kwamba siasa
safi hutekelezwa kwa kufuata
na kuzingatia Katiba, sheria,
kanuni za maadili, mambo am-
bayo ni msingi katika kukuza
demokrasia na kudumisha mis-
ingi ya amani, haki, ustawi na
maendeleo ya nchi.

Pia ni muhimu ikafahamika
kuwa siasa safi ni kielelezo cha
hali ya juu cha upendo katika
jamii. Matunda ya ukomavu ya-
nayohitajika katika uongozi
bora, utawala wa sheria, uvu-
milivu, uaminifu na bidii.

Kamwe tofauti za kiitikadi
kisiwe chanzo cha vurugu na
mpasuko katika jamii kwani
hali hii inaweza kuliangam-
iza taifa. Watu wanapaswa
kuheshimiana na kuthaminiana
hata katika tofauti walizo nazo
ili kulinda utu, heshima na haki
za binadamu.

Tume ya Uchaguzi imebeba
dhamana kubwa ya uchaguzi
mkuu, hivyo ina wajibu wa ku-

hakikisha uchaguzi unakuwa
huru, wa wazi, haki na amani,
huku tume yenyewe ikiwa
kielelezo katika kusimamia
sheria, taratibu na Kanuni za
maadili ya uchaguzi. Kadhalika,
mahakama zinapaswa kutenda
haki wakati wa kushughulikia
kesi za uchaguzi. Hukumu zi-
sizo za haki huhatarisha umoja,
mshikamano, amani na utulivu
katika jamii.

WAJIBU VIONGOZI WA

VYAMA

Viongozi wa vyama vya siasa
wanapaswa kutambua kuwa
wamebeba dhamana kubwa ka-
tika nchi, hivyo, waelewe wana
wajibu mkubwa wa kuzuia ndi-
mi zao kutoa kauli za uchoche-
zi zenye kusababisha mpasuko
na vurugu katika jamii. Wa-
nanchi wanayo shauku kubwa
ya kusikia hoja na ilani za vy-
ama zenye mwelekeo wa Kkui-
jenga nchi na kutatua matatizo
yao.

Kutenda haki ili kutunza am-
ani na utulivu nchini ni wajibu
wa kila Mtanzania, hivyo ka-
tika kuelekea uchaguzi mkuu,
kila Mtanzania ana wajibu wa
kuhakikisha  unakuwa huru
na haki huku amani na utu-
livu vikitamalaki. Yote hayo
yanawezekana kila mmoja ak-
itimiza wajibu wake.

Mwandishi wa makala hii ni
Mchungaji wa KKKT, Mshauri,
Mtafiti, Mwanataaluma na Mku-
rugenzi Mtendaji wa asasi isiyo
ya Kiserikali ya Tanzania Mar-
riage and Child Care Founda-
tion (TaMCare). Anapatikana
kwa namba 0744 000066.
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Wakati pazia la kampeni likifunguka
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Baadhi ya wanasiasa na viongozi wamefikishwa kwenye Mahakama Kuu Divisheni ya Makosa ya Rushwa na Uhujumu
Uchumi. PICHA:MTANDAO.

Na Mwandishi Wetu

AZIA la kampeni za

uchaguzi mkuu wa Ok-

toba 2020 lilifunguliwa

Jumatano wiki iliyopita
na sasa wagombea wanazungu-
ka kila kona kuanzia mashariki
hadi magharibi, kusini na kaska-
zini kuwafikia wapigakura.

Mengi yalijiri kwenye
mchakato wa kupata wabunge
na madiwani ikiwa ni pamoja
na umati wa wagombea waliku-
wapo wasanii, wazee kwa vijana
na viongozi mikoani, wilayani.
Wajumbe kulaumiwa na lakini
suala la ‘kutoa kitu upate watu’.

Nipashe inazungumza katika
mahojiano maalumu na mha-
dhiri wa Chuo Kikuu cha Dar
es Salaam , Idara ya Sayansi ya
Siasa na Utawala wa Umma, Sa-
batho Nyamsenda, kuchambua
mchakato na kile cha kujifun-
Za.....

SWALI: Watu waliotia nia ka-
tika nafasi za kuchaguliwa wa-
likuwa wengi, mathalani CCM
walikuwa zaidi ya 11,000, unad-
hani ni kwanini?

JIBU: Nadhani katika historia
ya CCM, huu ndiyo uchaguzi pe-

kee ambao wamejitokeza watu
wengi kutia nia kwa ajili ya ku-
wania ubunge. Kwa mtazamo
wangu, upo muunganiko ulio-
sababisha idadi kubwa ya watia
nia. Kwanza, wengi waliotia nia
sio kwamba walitarajia kuwa
watapita mchujo wa kura za
maoni na kuteuliwa na chama
chao, la hasha.

Wengi wamefanya hivyo kuto-
kana na ukweli kwamba uteuzi
serikalini baada ya uchaguzi
wa 2015 ulikwenda kwa wali-
oshindwa kura za maoni. Uteuzi
wa mwanzo wa ukurugenzi wa
halmashauri, ukatibu tawala wa
wilaya na ukuu wa wilaya ulija-
zwa na watiania mwaka 2015.

Japo sijafanya utafiti wa kina
kuhusiana na wasifu wa watia
nia, nina uhakika kuwa wengi
waliotia nia mwaka huu ni wa-
hitimu au wanafunzi wa vyuo
vikuu. Msukumo mkubwa uliku-
wa ni kuonekana na mamlaka za
uteuzi, wakitegemea kuwa hiyo
itakuwa ndiyo tiketi ya kujipatia
ajira na uteuzi mbali mbali.

Sababu nyingine ni wag-
ombea wanaotaka kugombea
kufanya hivyo kupitia chama
wanachodhani wanaelekea

Japo sijafanya
utafiti wa kina
kuhusiana na
wasifu wa watia
nia, nina uhakika
kuwa wengi wali-
otia nia mwaka
huu ni wahitimu
au wanafunzi wa
VYUO ViKuU. Msu-
kumo mkubwa uli-
kuwa ni kuoneka-
na na mamlaka za
uteuzi, wakitege-
mea kuwa hiyo
itakuwa ndiyo
tiketi yva kujipa-
tia ajira na uteuzi
mbali mball.

kushinda, wengi ninaowafa-
hamu walichukua kadi za CCM
kati ya mwaka 2018 na 2020.

Pia, ni kweli kabisa kuwa
umaarufu wa Mwenyekiti wa
CCM, John Magufuli, hasa ku-
tokana na mtindo wa siasa
pendwa kumeongeza sana
umashuhuri wa CCM na hivyo
kuwavutia wengi.

SWALI: Je, kuna uweze-
kano wa kuvutiwa na maslahi
manono ya kisiasa? Pengine
kuna haja ya kubadilisha mifu-
mo ya malipo ya wanasiasa?

JIBU: Bila kujali chama am-
bacho mgombea anajitokeza
kuwania madaraka, sababu
kubwa ambayo huwasukuma
wanasiasa wengi kuamua ku-
gombea nafasi za maamuzi ni
malipo manono yanayotokana
na nafasi hizo, pamoja na fursa
zingine za kujitajirisha kupitia
uhusiano na wafanya uamuzi au
wafanyabiashara.

Mbali na kulipwa malipo
maono yanayowaweka mbali
na wapigakura wao, wanasiasa
wengine wanatumia nafasi zao
kujiingiza katika shughuli za
kibiashara, wapo wanaotumia
nafasi zao kushawishi kupata

waobea nakumba iopita?
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manufaa au hata kujipatia rasili-
mali za umma wakati mwingine
kupitia ufisadi.

Kwa mfano, kuna wakati
kashfa za ufisadi zilihusishwa
na wanasiasa, baadhi yao
wakiwa wabunge na mawaziri.
Kuna muda zabuni nyingi za
mabilioni katika ngazi ya hal-
mashauri zilichukuliwa na kam-
puni zinazomilikiwa na madi-
wani na mameya.

Kwa hiyo, kubadilisha mfumo
wa malipo ya wanasiasa kuta-
saidia kuleta mchujo ili wanao-
fanya siasa wawe ni watu wenye
nia kuwatumikia wananchi.

Lakini, kubadili mfumo wa
malipo peke yake hakutatosha.
Kama nilivyosema hapo awali,
wanasiasa wengi pia huingia
katika nafasi hizo ili kupata
urahisi wa kushiriki katika shu-
ghuli za kibiashara na mitandao
ya ufisadi. Hivyo, utaona ni
wazi kabisa tatizo lipo kwenye
mfumo wa uchumi unaotilia
mkazo ulimbikizaji binafsi wa
mali. Mfumo huu unazalisha
“wachumia tumbo” katika siasa.
Kwa hiyo, kutenganisha siasa
na biashara kutasaidia sana ku-
punguza wimbi hili la “wachu-
mia tumbo” katika siasa. Lakini
zaidi, kurekebisha mfumo wa
uchumi ili faida inayozalishwa
iende kutimiza mabhitaji ya
msingi ya walio wengi kutalion-
doa kabisa tatizo la ulimbikizaji
binafsi, na hivyo kukomesha
tatizo la siasa za kuchumia tum-
bo.

SWALI: Kuna madai kuwa bila
fedha hakuna kura za wajumbe,
kama hutoi fedha hutapata kitu
kwenye kura za kupendekeza
watia nia. Je, usemi huo mwaka
huu upo au umeondoka rasmi?

JIBU: Rafiki zangu zaidi ya 15
niliosoma ngazi mbalimbali za
elimu walijitokeza kuwania na-
fasi za ubunge. Aliyechaguliwa
ni mmoja mwenye uwezo kifed-
ha. Wote niliozungumza nao
walilalamikia kuwa, “bila kuwa
na fedha hakuna anayekusiki-
liza”. Kwa mujibu wa maelezo
yao, hata mgombea akiwa na
sera nzuri za kupita kiasi, alim-
radi hana fedha hawezi kuch-
aguliwa.

Kwa hiyo, usemi huo bado
upo. Zipo semi nyingine kama,
“mkono mtupu haulambwi” au
“penye uzia penyeza rupia.”
Semi hizo huwa ni kiashiria cha
fikra zinazotawala katika jamii.
Fikra zilizotamalaki katika
jamii, mara nyingi, hutengen-
ezwa kwa lengo la kuhalalisha
uhusiano wa kiuchumi uliopo
katika jamii.

Mfumo wa kiuchumi wa ube-
pari wa gulio (neoliberalism)
unaotawala zama hizi hugeuza
kila kitu kuwa bidhaa kikau-
zwa na kununuliwa sokoni. Kwa
maana hiyo, hata uchaguzi pia
hugeuzwa kuwa gulio la kisia-
sa, ambapo mwanasiasa ndiye
mteja na mpigakura muuzaji.
Bidhaa inayouzwa ni kura. Kwa
maana hiyo, kura hupoteza
thamani (use value) na kuba-
kia kuwa bidhaa yenye bei (ex-
change value). Tatizo hili lipo
ndani ya vyama vya siasa.



®
14 SIasa JUMATANO SEPTEMBA 2, 2020

JUKWAA LA UONGOZI

KAMALA HARRI

B Mwanamama anayebadili sura

yva kampeni urais Marekani

Na Ani Jozeni

HAMA cha Democratic

nchini Marekani ambacho

kina matumaini makubwa

ya kumshinda Rais Don-
ald Trump kinaelekea kupata
nguvu mpya kisiasa kutokana na
shangwe katika sekta tofauti za
jamii na mfumo wa uchumi na
siasa wanchi hiyo.

Ni kutokana na kumchagua
au kumteua Seneta Kamala Har-
ris, mwanamama aliyewahi kuwa
mwendesha mashtaka mkuu jim-
bo la California na mjumbe wa
Baraza la Senate kitaifa.

Alikuwa mmoja wa watia nia
katika ngazi za awali za kumtafu-
ta mgombea urais wa chama
hicho, ambako aliendana na
mgombea Joe Biden, masuala
kadhaa, na kutofautiana kwing-
ine

Seneta Harris anakuwa mwan-
amama wa kwanza mwenye asili
ya Kiafrika na India kuingia kwe-
nye kinyang’anyiro cha ugombea
urais na alionyesha kuwa ana uw-
ezo wa kuleta ‘ari, nguvu na kasi
mpya’ katika kampeni hizo, ku-
punguza vikwazo kwa kampeni
ya Biden katika maeneo kadhaa.

‘Amewakata maini’ wafuasi wa
Trump wanaosema Biden hana
ujasiri wowote katika masuala ya
kutekeleza sheria, kwani rekodi
ya Seneta Harris katika jimbo la
California ilikuwa kali. Ni kali kia-
si kwamba wengi kati ya wanaha-
rakati waandamizi wa fukuto la
‘Black Lives Matter’ wanamwona
ni mmoja wa ‘wabaya’ wao.

Kudhihirisha kuwa Seneta Har-
ris alikuwa chaguo sahihi, wengi
kati ya wale waliokuwa wanasita
kutoa michango kwa kampeni
ya Biden (ambayo hata hivyo in-
aipita kampeni ya Trump kwa
kuchangisha fedha, ingawa yeye
anazo nyingi tu za kwake binafsi)
walijitutumua.

Ndani ya saa 24 kutoka itanga-
zwe kuwa ameteuliwa, kiasi cha
Dola milioni 26 (zaidi ya Sh. bilio-
ni 55) kilipatikana katika michan-
go na taarifa zinasema kuwa
kati ya waliochanga wakati huo,
150,000 walikuwa wanachanga
kwa mara ya kwanza.

KUKUBALIKA

Seneta Harris ana mvuto kwa
makundi yote mawili, upande wa
Democratic na hata Republican.

Baadhi ya wachambuzi wa
siasa wanasema kuwa wanawake
katika chama cha Democratic
kwa miaka mingi wamekuwa ndi-
yo kundi tiifu kwa chama hicho
kuliko makundi mengine lakini
hawajawahi kuingia kwa tiketi ya
kugombea urais.

Ila baadhi walipuuza uteuzi
huo wakisema ‘kuwa wa kwanza’
katikajambo hili au lile hakubadi-
li chochote, kwani Barack Obama
alikuwa rais wa kwanza wa Mare-
kani mwenye asili ya Kiafrika
na kwa mujibu wa uhakiki huo,
hakuna kilichobadilika.

Ila hakuna wubishi kuwa
makundi kadhaa ambayo hay-
akuwa yanavutiwa na mgombea

OLZ

Biden moja kwa moja sasa yana
uhakika zaidi nini kitazingatiwa
akiwa pamoja na Seneta Harris
ana misimamo ya kati ya dhati.

Wako waliounga mkono uteuzi
huo kwa sababu wanamwona
Harris kama mwenye msimamo
bora zaidi au wa kimabadiliko
zaidi ya Biden hasa katika masu-
ala ya mazingira licha ya kutoku-
wa na mwelekeo wa mageuzi
kama kwa ‘Black Lives Matter,
aliwahi kumkosoa kwa nguvu
Biden wakati wa mijadala ya wa-
tia nia chama cha Democratic.

Ilifikia mahali Trump akaandi-
ka kwenye ‘tweet’moja kuwa Har-
ris aliwahi kumtaja Biden kuwa
ni ‘mbaguzi,” lakini wachambuzi
wanasema Harris hakuwahi ku-
tumia neno hilo, kuwa Trump
aliongeza chumvi.

Wachamnbuzi wanasema ka-
tika kampeni yake kama mtia
nia hatua ya kwanza ya kupata
mgombea, Harris aliweka kip-
aumbele cha dhati suala la maz-
ingira, zaidi ya Biden.

Ina maana uteuzi wake ni

o2

Seneta Harris
anakuwa mwan-
amama wa kwanza
mwenye asili ya
Kiafrika na India
kuingia kwenye
Kinyanganyiro cha
ugombea urais na
alionyesha kuwa
ana uwezo wa Kku-
leta ‘ari, nguvu na
kasi mpya’ katika
kampeni hizo, ku-
punguza vikwazo
kwa kampeni ya
Biden katika mae-
neo kadhaa.

furaha kwa wale wanaotazamia
kuona serikali yenye uwezo wa
kupambana na maslahi ya ‘big
oil, kampuni kubwa za mafuta
nchini humo ambazo sasa zin-
afunguliwa milango kuingia ka-
tika hifadhi, za kimazingira au
viumbe, kuchimba mafuta.

KINACHOMWINUA

Mmoja wa wachambuzi anase-
ma kuwa licha ya kampeni ya
Harris kutafuta kupewa nafasi ya
kugombea urais ilizimika mape-
ma lakini inawezekana akafanya
vyema zaidi akishindana katika
kampeni na Republican kuliko
alipokuwa akizozana na Demo-
cratic wenzake.

Isitoshe, wengi kati ya wapiga
kura wenye asili ya Kiafrika (au
Kihindi ambao kimsingi ni kundi
moja) waliokuwa hawamweki
maanani akiwa mtia nia sasa wa-
namwangalia katika sura tofauti.

Kiasi cha wanachama, wafuasi
tisa kati ya 10 wa Democratic wa-
liunga mkono kuteuliwa kwake.

Zaidi ya hayo, baadhi ya wafua-

tiliaji wa maoni wanasema ana-
vutia wapiga kura wanawake
kuliko Biden, pamoja na vijana
wanaoanza kupiga kura au kwa
mara ya pili, na anapendwa na
baadhi ya wafuasi wa chama cha
Republican.

Uteuzi huo pia unawapa nguvu
wanasiasa wanawake jamii ya
wenye asili ya Afrika au ya Kihin-
di wanaohitaji matumaini ya ku-
panda ngazi katika siasa za Mare-
kani, kuwa siyo ajabu wakaanza
kukubalika au kukubalika zaidi.

Uteuzi wa mwanamama huyo
unaashiria kuwa na mwanamke
mwemye asili ya jamii hizo isiwe
jambo la kushangaza, hivyo kun-
di hilo lifaulu zaidi kwenye uch-
aguzi wa ngazi zote.

Kampeni ya Trump, kama
wachambuzi  walivyotazamia,
ilijitahidi kumchora Harris kama
mwanamageuzi asiyeaminika.

Hata hivyo, wengi kati ya
wafuasi wa Republican wali-
omchoka Rais Trump wanahisi
wamepata jibu .



HABARI DODOMA

Kampuni

yawatangazia

neema
wakulima
zabibu

Na Mwandishi Wetu, DODOMA

KAMPUNI ya Tanzania Distill-
eries Limited (TDL), imesema
inatarajia kuingia mikataba va
moja kwa moja ya kununua
zabibu kutoka kwa wakulima
wadogo ikiwa ni dhamira yake
va kuendeleza kilimo cha za-
bibu mkoani Dodoma.

Akizungumzia mikakati ya
kampuni hiyo kukuza kilimo
hicho, Meneja Mkuu wa TDL,
Davis Deogratius, alisema kam-
puni hiyo kwa sasa inanunua
takribani lita milioni 1.2 za
mchuzi wa zabibu kwa mwaka
kutoka kampuni za CETAWICO
na UWAZAMAM.

Deogratius alisema kam-
puni hizo zinanunua zabibu
za wakulima wa ndani am-
bapo inatumia Sh. bilioni 3.3
kwa mwaka.

Alisema kampuni hiyo imed-
hamiria kununua malighafi
zinazozalishwa ndani ya nchi
katika kipindi chote cha miaka
ijayo.

“Kwa sasa tunatumia ma-
lighafi na huduma za kufaniki-
sha uzalishaji kwa asilimia 80
ambayo ni sawa na Sh. bilioni
46," alisema.

Aidha, alisema TDL im-
ewekeza katika uundaji wa
chapa za Kitanzania kwenye
bidhaa za vinywaji kama vile
mvinyo wa Imagi, Valeur,
Wines Dodoma, Dodoma Rose,
Konyagi na Zanzi Cream ligueur
ambazo zimetengenezwa
kwa viwango vya ubora kwa
kimataifa kwa kulenga mahitaji
va makundi mbalimbali katika
soko.

“Mchango wa TDL wa sera
yake ya kununua malighafi
nchini una dhamira ya kukuza
sekta ya kilimo cha zabibu ili
ienda sambamba na jitihada
za serikali za kuboresha mai-
sha ya wakulima wadogo na
kukuza uchumi wa Tanzania,”
alisema.

Meneja huyo alisema TDL
inaamini jitihada za serikali
za kuigeuza Tanzania kuwa
nchi ya viwanda zinafanikiwa
ikiwa ni pamoja na wakulima
wadogo kuwezeshwa kuzali-
sha malighafi inayohitajiwa na
viwanda.
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Waganga tiba asilia watakiwa
kuchangamkia fursa viwanda

Na Paul Mabeja, DODOMA

ERIKALI imewataka waganga

wa tiba asilia na tiba mbadala

kuitumia fursa ya Tanzania

ya viwanda kwa kuanzisha vi-
wanda vidogo vya kuchakata dawa
zitakazouzwa ndani na nje ya nchi, ili
kuongeza pato la taifa kupitia sekta
hiyo.

Katibu Mkuu Wizara ya Afya Maen-
deleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto,
Prof. Mabula Mchembe, alisema hayo
jana wakati wa ufunguzi wa maadhim-
isho ya Siku ya Tiba Asilia ya Mwafrika
katika viwanja vya Nyerere Square, ji-
jini hapa.

Alisema, waganga wa tiba asili wana-
takiwa kuitumia fursa hiyo kwa kuan-
zisha viwanda vidogo vitakavyokuwa
na uwezo wa kuchakata dawa zenye
viwango.

Prof. Mchembe alisema kwa kutumia
viwanda vidogo, waganga hao watazal-
isha dawa nyingi na zenye viwango ili
kuziuza ndani ya nchi na nje.

“Waganga wanatakiwa kuanzisha vi-

Mpaka hivi
sasa toka
baraza hili
lianzishwe,
mmesajili
dawa 30
pekee kiasi
ambacho
hakiridhi-
shi. UKil-
inganisha
na uhalisia
watu, bado
wazali-

sha dawa
nyingi
sana huko
mtaani.

wanda vidogo vya kuchakata dawa za
tiba asili pamoja na ile mbadala ili ku-
pata soko la nje ya nchi, kujikwamua
kiuchumi na kuongeza pato la taifa,”
alisema.

Aliliagiza Baraza la Taifa la Tiba Asili
na Tiba Mbadala kuongeza jitihada ka-
tika kusajili dawa zinazotengezwa na
waganga nchini.

“Mpaka hivi sasa toka baraza hili
lianzishwe, mmesajili dawa 30 pekee
kiasi ambacho hakiridhishi. Ukilin-
ganisha na uhalisia watu, bado wazali-
sha dawa nyingi sana huko mtaani,”
alisema.

Pia aliwataka waganga hao kush-
irikiana na wataalamu wengine wa
tiba ya kisasa katika kuboresha hu-
duma zao.

“Waganga wanatakiwa kushiriki-
ana na wataalamu wengine kama vile
wafamasia na madaktari na wengine
kuboresha huduma zao kuwa za kisa-
sa ili kukuza sekta hii ya tiba asilia na
tiba mbadala,” alieleza.

Kadhalika, aliwataka waganga ku-
fuata sera, kanuni na sheria za nchi

kwa kuacha tabia ya kubandika ma-
tangazo yao katika nguzo za umeme
katika maeneo mbalimbali ya nchi na
yale ya kwenye vyombo vya habari la-
zima yawe na vibali.

“Lakini tabia nyingine ambayo nai-
taka muache waganga wengi mme-
kuwa waongo. Wengi wenu mnatumia
dawa za kisasa mnazonunua katika
maduka ya dawa na kuwapatia watu
kwa kuchanganya na vitu vingine
wakati si tiba asilia,” alisema.

Katibu mkuu huyo pia aliwataka
waganga wote, wasaidizi wao na vituo
vyao vya kutolea huduma visajiliwe
kinyume cha hapo wasitoe huduma.

Mkurugenzi wa Tiba katika Wizara
ya Afya Maendeleo ya Jamii, Jinsia Wa-
zee na Watoto, Grace Magembe, alise-
ma toka kuanzishwa kwa baraza la
tiba asili na tiba mbadala nchini mwa-
ka 2005, watumiaji wameongezeka.

“Tiba mbadala watumiaji
wameongezeka hasa katika kipindi
cha mapambano dhidi ya virusi vya
corona nchini mwaka huu,” alisema
Magembe.

Kat|bu Mkuu Wizara ya Afya Maencleleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, Mabula Nchembe (mwenye mlwam) aklpata
maelezo kutoka kwa mwakilishi wa kampuni ya Utengenezau wa dawa za tiba asili ya Shekilindi Bosnia, Bashiru Iddi
(kulia), alipotembelea banda hilo kwenye maadhimisho ya Siku ya Tiba ya Asili Bora ya Mwafrika yanayofanyika kwa

Ujenzi hospitali, vituo vya afya wapunguza vifo mama, watoto

Na Renatha Msungu, KONGWA

KUJENGWA kwa Hospitali ya
Wilaya ya Kongwa na vituo vya
afya vinne, kimepunguza tatizo la
wakazi wa wilaya hiyo kutembea
umbali mrefu kufuata huduma za
afya, imeelezwa.

Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Kongwa, Dk.
Omary Mkulo, alisema hayo jana
alipokuwa akieleza utekelezaji wa
miradi mbalimbali ya maendeleo
katika wilaya hiyo.

Alisema wakazi wengi walikuwa
wakitembea umbali mrefu na wen-
gine kupoteza maisha kutokana na
huduma za afya kutokuwa karibu
na maeneo yao.

“Tunaishukuru serikali kwa kuja-
li sekta ya afya na siye tunailinda na
kuiendeleza,” alisema Dk. Mkulo.

Katika mwaka wa fedha 2019/20,
alibainisha kuwa halmashauri
ilipewa zaidi ya Sh. bilioni mbili
kwa ajili ya kujenga hospitali ya
wilaya, vituo vya afya pamoja na
vifaa tiba.

Alisema vituo vipya vilivyojeng-
wa ni pamoja na Mlali na Ugogoni
na kwa sasa wanaendelea na ujenzi
wa vituo vya afya vya Mbande na
Mkoka.

“Tunamshukuru Rais wetu John
Magufuli kwani tumepokea Sh.
milioni 400 kwa ajili ya vituo vya
Ugogoni, Mlali. Tunaendelea na
ujenzi kwa ajili ya kituo cha afya
cha Mbande. Rais Magufuli mwaka
2019 aliahidi kutoa Sh. milioni 100
lakini ametoa Sh. milioni 400 na
ujenzi wake uko kwa asilimia 95.

Pia tumepokea Sh. milioni 200 kwa
ajili ya kituo cha Mkoka,” alisema
Dk. Mkulo.

Pia alisema zahanati 18 zime-
jengwa zikiwa na wodi ya mama
na mtoto hali ambayo imepunguza
vifo vya mama na mtoto.

Hata hivyo, alisema bado wa-
nakabiliwa na tatizo la uhaba wa
madaktari na wauguzi wa sekta ya

afya.
Katika hatua nyingine,
mkurugenzi huyo alisema

halmashauri hiyo imetoa mikopo

ya zaidi ya Sh. milioni 119 kwa
vikundi 325 vya kinamama, vijana
na walemavu.

Alisema licha ya utoaji wa fed-
ha hizo kuna tatizo la vijana ku-
tokurejesha mikopo kwa wakati,
huku akiwasifia kinamama kureje-
sha kwa wakati.

“Vijana ni wachache ambao ni
waaminifu, lakini kuna kikundi cha
vijana wanakiwanda cha maziwa
ambacho kinafanya kazi na tume-
wapa Sh. milioni 65,” alisema Dk.
Mkulo.



1 6 NipaShe JUMATANO SEPTEMBA 2, 2020

HABARI MBEYA

Vijana wafurahia
manufaa ubunifu

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

AADHI ya vijana kutoka Jiji

la Mbeya wameanza kunu- Zaidi ya vitendo.
faika na ubunifu na kazi za vijana 300 “Nalishukuru Shirika la Shop kwa
mikono za utengenezaji wa KatiKa Jiji  kushirikiana na Foundation for Civil
bidhaa mbalimbali zinatokana na ma- 12 Mbeya Society (FCS) kunipatia mafunzo ya
lighafi ambazo zinazalishwa nchini. ~ Wame- kujitambua na ujasiriamali ambayo
Wakizungumza na Nipashe jana jengewa yamenisaidia kujiajiri kwa kuanzisha
katika maeneo wanakofanyia shu- K:vzeizzt;wa kiwanda changu kidogo cha kutengen-
ghuli zao, walisema ubunifu wao situ  mikono eza sabuni na sasa nimeajiri na vijana
kwamba umeanza kutimiza malengo  kypitia wenzangu. Hakika nimeona mafanikio
yao na kuwa chachu katika kuongeza mradi wa kwangu na familia yangu kwani sikuwa
kipato chao, bali umeongeza fursaza kuwawez- hivi awali,” alisema Chavala.
ajira kwa vijana wenzao na kuchangia esha vijana Upendo Yohana, mkazi wa Ilemi, am-
katika uchumi wa nchi. ambaoul-  baye anatengeneza mazulia, alisema
Joyce Chavala, mkazi wa Isye- iteKelezwa Tanzania ina fursa nyingi ambazo zi-
sye jijini Mbeya, ambaye amejiajiri N@ kwa tachochea mabadiliko chanya kwa vi-
kwa kutengeneza bidhaa mbalimbali L‘::'::;"é'c's jana wenye uthubutu wa kufanya kazi

zikiwamo sabuni na mikoba, alisema
alianzisha mradi huo baada ya ku-

pata mafunzo ya stadi za maisha kutoka
taasisi zinazosaidia vijana na amekuwa
akithubutu kutafsiri maarifa hayo kwa

kaya hadi taifa.

kwa ajili ya maendeleo kuanzia ngazi ya

Mratibu wa Shirika la SHOP, Maria
Dominick, alisema shirika hilo ni moja
ya asasi zisizo za kiserikali zinazosaidia
kuunga mkono jitihada za vijana kujik-
wamua kiuchumi.

Mbali na kuwasaidia vijana, pia alise-
ma kufanya kazi kama njia ya kusaidia
makundi ya vijana kubuni fursa za ajira
ili kupungua utegemezi.

Alisema zaidi ya vijana 300 katika Jiji
la Mbeya wamejengewa uwezo wa kazi
za mikono kupitia mradi wa kuwawez-
esha vijana ambao ulitekelezwa na kwa
kushirikiana na FCS.

“Uthubutu wa vijana hawa si tu
kwamba unawanufaisha wenyewe bali
unasaidia kupunguza changamoto za
maisha hata kwa vijana wenzao am-
bao sasa wanapata fursa za ajira zisizo
rasmi kupitia miradi inayobuniwa,”
alisema Dominick.

¥
-~

1

Mijasiriamali Joyce Chavala (kushoto), ambaye ni mkazi wa eneo la Isyesye, katika Jiji la Mbeya, akionyesha bidhaa
zake za sabuni jijini humo jana, ambazo anazitengeneza baada ya kupata mafunzo kutoka Shirika la SHOP kwa kush-
irikiana na asasi ya Foundation for Civil Society (FCS). PICHA: GRACE MWAKALINGA

Waomba msaada kumalizia ujenzi kituo afya

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

ungu, Halmashauri ya Wilaya ya Mbeya,
wameiomba serikali na wadau wengine wa
maendeleo kuwasaidia kukamilisha ujenzi
wa Kituo cha Afya walichoanza kujenga kwa
nguvu zao.

Wamesema kukamilika kwa kazi hiyo
kutawaepusha na madhara ya kusafiri um-
bali wa zaidi ya kilometa 80 kufuata hudu-
ma za afya katika Hospitali Teule ya Wilaya
ya Ifisi.

Kwa mujibu wa wananchi hao
walipozungumza jana na Nipashe, walisema
wanaomba wadau na serikali kuwaunga
mkono kukamilisha kituo hicho ili

kuondokana na adha hiyo ya muda mrefu.

cha Shango baada ya kukumbwa na shida
kubwa ya upatikanaji wa huduma za afya
hasa kwa wajawazito na watoto.

Mmoja wa wananchi hao, Mwansele
Bhilagu, kutoka Shango, alisema vijana
ambao ni nguvu kazi walijitahidi kujitoa ku-
jenga jengo hilo kwa kufyatua matofali na
kupasua mbao.

Alisema kutokamilika kwa ujenzi wa kit-
uo hicho, kunasababisha waendelee kusafiri
umbali mrefu kufuata huduma za matibabu
katika Hospitali ya Tkonda iliyoko wilayani
Makete, ambapo ni takribani kilometa 200

pamoja na ile ya Ifisi.

Mwala, alisema mbali na wananchi hao ku-
jitolea nguvu zao, pia wamekuwa wakitoa
michango ya fedha na mali zao kwa ajili ya
ujenzi na kwamba sasa wanahitaji msaada
wa kumalizia kazi hiyo.

“Tunahitaji nguvu ya wadau na serikali
kukamilisha ujenzi huu. Tulipofikia pana-
tia matumaini tumejitahidi sana kinama-
ma walikesha kubeba matofali, vijana nao
walisaidia, sasa kilichobaki ni umaliziaji,”
alisema Mwala.

Emily Mwakalila, alisema hadi sasa wa-
nanchi hao wameshatumia zaidi ya Sh. mil-
ioni 150 kutekeleza mradi huo.

Madereva
wa mabasi
waonywa
utupaji taka

Grace Mwakalinga, MBEYA

MAMLAKA ya Udhibiti wa Us-
afiri wa Ardhini (Latra) Kanda
va Nyanda za Juu Kusini,
imesema inafanya ufuatiliaji
wa madereva na makondakta
wa mabasi ya mikoani kwa
kutumia mfumo ya ufuatiliaji
mienendo ya mabasi (VCT)

ili kubaini wanaokiuka sheria
za usafi wa mazingira kwa
kutupa taka ovyo.

Meneja wa LATRA wa kanda
hiyo, Denis Daudi, aliyasema
hayo juzi wakati akizungumza
na waandishi wa habari jijini
hapa.

Daudi alisema licha ya
kutoa katazo na madereva
kutunza mazingira kwa
kutotupa taka barabarani,
bado baadhi wanaendelea na
kwamba kazi hiyo sasa itasi-
mamiwa ipasavyo.

Alisema wamelazimika
kutumia mfumo huo baada ya
uchafuzi wa mazingira kuen-
delea kufanywa na madereva
hususani wa malori na mabasi
makubwa.

“Tumebaini pia baadhi ya
makondakta huwa wanatupa
taka kwenye maeneo ambayo
hayajatengwa kwa ajili ya
shughuli hiyo licha ya kuele-
kezwa maeneo maalumu ya
kutupa taka. Utupaji ovyo wa
taka hizo unaweza ukasaba-
bisha magonjwa ya mlipuko
na kuwadhuru baadhi ya
wanyama, hivyo ni lazima
udhibitiwe kwa nguvu zote,”
alisema Daudi.

Daudi aliwataka wamiliki
wa mabasi kukaa na kuzun-
gumza na makondakta na ma-
dereva ili wafuate maelekezo
wanayoyapata kutoka idara
za serikali na kwamba katika
mkoa wa Mbeya tatizo hilo
lilikuwa katika eneo la Igawa
wilayani Mbarali.

Baadhi ya wananchi wal-
iviomba vyombo mbalimbali
vya serikali vinavyohusika na
shughuli za usafirishaji ku-
saidia kudhibiti utupaji ovyo
wa taka kwenye maeneo
mbalimbali.

Justin Alinikisa, dereva da-
muhimu vyombo vya usafiri
vikazingatia usafi ili kujiepu-
sha na magonjwa ya mlipuko,
lakini kuzingatia sheria,
LATRA inataka na kwamba
makondakta wakorofi ambao
wanakaidi agizo hilo wa-
chukuliwe hatua.

Baadhi ya abiria wal-
isema wao ni miongoni mwa
wanaosababisha uchafuzi
wa mazingira kwa kutotumia
vifaa vilivyo ndani ya magari
kuhifadhia taka zao badala
yake hutupa barabarani.



Mgombea
urais CUF
rasmi leo

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MGOMBEA wa urais wa Zanzibar
kupitia chama cha CUF, Mussa Haji
Kombo, leo anatarajiwa kuchukua
fomu fomu kuwania nafasi ya
urais wa Zanzibar, katika Tume ya
Uchaguzi ya Zanzibar (ZEC).

Wakati mgombea huyo akitarajiwa
kufanya hivyo, uongozi wa chama
hicho umelaani vikali kauli za
mgombea urais wa ACT-Wazalendo,
Maalim seif Sharif Hamad,
zinazodaiwa kuwa na mwelekeo
wa kuhamasisha vurugu za kisiasa
kuelekea uchaguzi mkuu.

Akizungumza jana na waandishi
wa habari mjini Zanzibar,

Kombo alisema wataingia katika
kinyang'anyiro cha urais wa
Zanzibar na kuahidi kulinda amani
na utulivu na kuepuka vurugu
zinazoweza kusababisha wananchi
kuishi katika maisha ya dhiki.

“Ndugu waandishi wa habari
natangaza rasmi nakusudia
kuchukua fomu kuwania nafasi ya
urais wa Zanzibar kwa tiketi ya CUF.
Wapo watu walikuwa wakisema
kwamba tumeyumba si kweli bado
tupo imara,” alisema.

Kombo ambaye ni miongoni mwa
waanzilishi wa CUF, aliwataka
wananchi kupuuza kauli za vitisho
za kuwataka vijana kukaa tayari
kukabiliana na dola kwa kile
alichodai vitendo vya uonevu
kwa wagombea wa chama hicho
kuwekewa pingamizi katika
majimbo ya uchaguzi yaliyopo
Pemba.

Alisema wananchi wa Pemba bado
hawajasahau watu waliopoteza
maisha yao kwa sababu za vurugu
za Kisiasa za mwaka 2001 na
wengine kuwa wakimbizi Mombasa,
Kenya ambazo kwa kiasi kikubwa
zilisababishwa na kiongozi huyo
kupinga matokeo ya uchaguzi mkuu.

Alisema suala la kuwekewa
pingamizi sio la kwanza na
chama hicho kiliwahi kuwekewa
pingamizi na NCCR Mageuzi na
kupoteza majimbo sita Pemba lakini
hakukuwa na kauli za aina hiyo
zinazoashiria vurugu za kisiasa.

Aidha alivitaka vyombo vya
dola na Ofisi ya Msajili wa Vyama
vya Siasa kuzifanyia kazi kauli
hizo na zikiachiwa zinaweza
kuathiri maendeleo ya uchaguzi
na kuwatisha wananchi kushindwa
kutumia haki ya kidemokrasia.
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Kero ununuzi umeme
kisa mtandao

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

UDUMA ya  kununua
umeme Zanzibar imesaba-
bisha adha ya watu ku-
panga foleni kubwa kuto-
kana na mfumo wa ununuzi kupitia
mtandao wa simu kuwa na hitilafu.

Kutokana na hali hiyo, baadhi ya
wananchi wameliomba Shirika la
Umeme Zanzibar (ZECO) kurudi-
sha huduma ya ununuaji wa umeme
kupitia mtandao wa simu ya mkon-
oni ZANTEL ili kuokoa muda wa
kupanga foleni katika vituo vya ku-
nunua umeme.

Wakizungumza na Nipashe jana,
baadhi ya wananchi hao walisema
kukosekana kwa huduma hiyo ya ku-
nunua umeme kwa njia ya mtandao,
kumesababaisha kuwapo kwa foleni
kubwa ya watu wanaohitaji nishati

Wateja
wote wa-
takaofika
kwenye
vituo vya
kuu-
Ziaumeme
watahu-
dumiwa

ili ku-
hakikisha
wanapata
huduma
hiyo bila
va kukosa.

hiyo katika vituo vya umeme.

Mussa Omar, mmoja wa wananchi
hao, alisema huduma ya kununua
umeme wa mtandao wa simu unara-
hisisha muda, hivyo ni vyema shirika
hilo likarejesha huduma hiyo kwa
haraka.

“Tokea saa 10: 00 jioni nimepanga
foleni ya kununua umeme katika
kituo hiki cha Mazizini na hadi sasa
saa moja usiku bado sijafanikiwa,”
alisema.

Mussa alisema baadhi ya shughuli
zake za kijamii zimesimama kutokana
na kutokuwa na umeme hali ambayo
imemlazimu kutumia muda mwingi
wa kutafuta huduma hiyo.

Ofisa Uhusiano wa ZECO, Salum
Abdallah, aliwataka wananchi wa
Zanzibar kutumia vituo vya kununua
umeme kutokana na kukosekana kwa
huduma ya kununua kupitia njia ya

mtandao ya simu za mkononi ya ZAN-
TEL wa Ezy Pesa.

Alisema kwa sasa huduma ya ku-
nunua umeme kwa njia ya simu kupi-
tia Ezy Pesa pekee ndio imesimama
kufanya kazi tangu juzi kutokana na
matatizo yaliyojitokeza kupitia mfu-
mo huo.

“Wateja wote watakaofika kwenye
vituo vya kuuzia umeme watahu-
dumiwa ili kuhakikisha wanapata
huduma hiyo bila ya kukosa,” alisema.

Aidha, alisema Shirika kwa sasa li-
nashirikiana na mtandao wa simu wa
ZANTEL ili kuhakikisha tatizo hilo lin-
atatuliwa na kuwaondolea usumbufu
wananchi katika kujipatia huduma
hiyo.

Tokea juzi vituo vya kuuzia Visi-
wani Zanzibar vimekuwa na foleni
kubwa ya wananchi wanaohitaji hu-
duma hiyo.

Ofisa Elimu kwa Umma wa Mamlaka

1

ya Kuzuia Rushwa na Uhujumu Uchu

B

N

mi (ZAECA), Mkoa wa Kaskazini Pemba,

X

Kassim Yussuf Ali, akizungumza na wananchi wa Madenjani, kuhusu suala la rushwa kuelekea uchaguzi mkuu katika
mkutano ulioandaliwa na Shirika la Actionaid Pemba. PICHA: ZUHURA JUMA

Mji wa Zanzibar kung’arishwa kwa taa za umeme

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

KATIBU Mkuu Wizara ya Fedha na
Mipango Zanzibar, Khamis Mussa,
amesema lengo la serikali kuweka
taa za kisasa za barabarani ni kuu-
weka mji wa Zanzibar katika haiba
nzuri na kuimarisha usalama wa
wananchi.

Aliyasema hayo baada ya hafla
ya utiaji saini mkataba wa maka-
bidhiano ya mradi wa uwekaji taa
za kisasa wa awamu ya pili katika
mkoa wa Mjini Magharibi. Hafla
hiyo ilifanyika katika Shule ya Se-
kondari Lumumba.

Khamis alisema baadhi ya ma-

dereva wamekuwa wakizifanyia
hujuma taa hizo kwa kuzivunja
kwa makusudi bila kujali serikali
imetumia fedha nyingi katika kuzi-
weka.

Alisema miundombinu hiyo
iliwekezwa kwa fedha nyingi kwa
ajili ya usalama wa wananchi na
wageni wanaoingia nchini, hivyo
si vyema kuihujumu kwa maku-
sudi.

Akizitaja barabara zilizoweke-
wa miundombinu hiyo ni za Mka-
pa kutoka Amani hadi Mtoni na
Malawi kutoka Malindi hadi kwa
Nyanya.

Kutokana na uwekezaji huo, ali-

waomba madereva na wananchi
kuitunza miundombinu hiyo ili
kutorejea kutumia fedha nyen-
gine kuweka taa hizo ambazo
zinawezekana kutunzwa kwa
muda mrefu.

Hata hivyo, alieleza kwamba
serikali itaangalia uwezo wa kiu-
chumi ili kuweka taa hizo katika

Katibu huyo aliipongeza
serikali ya watu wa China
kuendelea kuisaidia Zanzibar
katika miradi mbalimbali ya
maendeleo  ikiwamo  ujenzi
wa hospitali ya Abdalla Mzee
kisiwani Pemba.

Naye Balozi Mdogo wa China al-
iyekuwapo Zanzibar, Xie Xiao Wu,
alisema serikali ya China itaende-
lea kuisaidia Zanzibar hasa katika
shughuli mbalimbali za kijamii.

Naibu Katibu Mkuu Ofisi ya
Rais, Tawala za Mikoa, Serikali za
Mitaa na Idara Maalum za SMZ
anayeshughulikia Serikali za Mi-
taa, Khalid Abdalla Omar, akitoa
maelezo ya kitaalamu, alisema
mradi huo umejumuisha shughu-
li mbalimbali ikiwamo ukarabati
wa taa katika mradi wa kwanza
katika eneo la Michenzani na
Darajani kwa kuweka waya wa
umeme zenye urefu wa kilomita

4.5, kubalidisha betri chakavu za
nguvu ya jua vifaa vya kuwasha
taa na kuweka taa mpya 131.

Alisema mradi huo ulikabili-
wa na changamoto mbalimbali
ikiwemo kukatika kwa waya kwa
kamera za usalama, uharibifu
wa nguzo zinazogongwa na gari
na ukataji wa barabara katika
maeneo mbalimbali kwa ajili ya
uwekaji wa waya za umeme.

Mradi wa uwekaji wa taa za
barabarani kwa awamu ya pili
umeanza ujenzi Novemba 28,
2018 na kukamilika Febuari,
mwaka huu na kugharimu Sh. bil-
ioni 8.5.
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KIWANJA KINAUZWA, KIWANJA
CHA COMMERCIAL 1300SQM
KINAUZWA KIPO REGENT ESTATE
HAKUNA DALALI TUPIGIE: 0693
689996/ 0757 129546

KIWANJA KINAUZWA, Kipo ukonga
kitunda Mwanagati Ukubwa 3175sgm
kandoni mwa barabara  kubwa
kimepimwa kinafaa kwa shughuli
yeyote utakayo ujirani mzuri, Lorry
kubwa kinaingia Bei ni 75 mil.
Mawasiliano: 0719 619 444/ 0782 574
669
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KUPOTEA KWA CHETI

115880702

Dainess Milkel Malisa anatangaza
kupotea kwa cheti cha kidato cha sita
chenye index namba S0750/0528
kilichotolewa na Baraza la Mithihani la
Tanzania mwaka 2016 katika Shule ya
Sekondari Oshara. Yeyote atakaeiona
atoe taarifa kituo chochote cha Polisi.
Polisi Taarifa: URP/RB/4421/2020

KUPOTEA KWA CHETI

JOHN JOACHIM MAKABE anatangaza
kupotea kwa cheti cha kidato cha sita
chenye index namba S.0168/0507
kilichotolewa na Baraza la Mitihani la
Taifa kupitia St. Joseph Seminary Sanu
mwaka 2001. Yeyote atakayekiona atoe
taarifa kituo cha polisi. Taarifa ya polisi:
SIN/SIN/RB/630553/2020.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

KATIKA MAHAKAMA YA MWANZO (W)-BOMANI
WILAYA YA IRINGA

SHAURI LA MADAI YA TALAKA 16/2020

JENIFA ALFONSI MNYAGALAH........cco.. MDAI
DHIDI YA
ABUBAKARI A. NGA'MILO ............| MDAIWA

KUITWA SHAURINI

Shauri la madai ya Talaka tajwa hapo juu limefunguliwa
katika Mahakama hii, na mdai dhidi yako mdaiwa.

Hivyo unaamriva wewe mdaiwa popote pale ulipo
kuhudhuria hapa Mahakamani tarehe 9/9/2020 saa 2:30
asubuhi bila kukosa kwa ajili ya kujibu madai hayo, na kwa
kuwa siku hiyo ni siku ya kusikiliza shauri hilo ni lazima
kuleta mashahidi wako kwa ajili ya kujitetea.

Usipofika bila taarifa shauri litasikilizwa upande mmoja na
hukumu kutolewa.

Hati hii yatolewa kwa amri yangu na chapa ya Mahakama
hii leo tarehe 11/8/2020.

115881702

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA

USIMAMIZI WA MIRATHI FORM II
(S.M.M.1984 NYONGEZA YA 5 KANUNI YA 2)
Katika mahakama ya mwanzo DODOMA MJINI

Usimamizi wa mirathi 50/1989
Ombi la TARANGE SALEHE kuteuliwa

Msimamizi wa mirathi Marehemu
MWANAIMA HANDA DIGO

KWA YEYOTE ANAYEHUSIKA TANZANIA BARA.

Watu wote wanaodaiwa kuwa na uhusiano
wowote na Mirathi ya Marehemu huyo wanaalik-
wa kuja na kuhudhuria kesi wakitaka mnamo
tarehe16/09/2020 kabla huyo mwombaji
hajateuliwa kuwa msimamizi wa Mirathi hiyo.
Wosia wa Marehemu huyo upo Mahakamani
waweza kukaguliwa. Tarehe 01/9/2020

R
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115882702

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA

USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M.1984 NYONGEZA) YA 5 KANUNI YA 2

Katika mahakama ya mwanzo MJINI-MOROGORO
Usimamizi wa mirathi No;250/2020

Ombi la VICTORIA KALANJE
MAVURA  Kuteuliwa msimamizi wa mirathi
marehemu ABDALLAH MOHAMED MAVURA.

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote
na mirathi ya marehemu kuwa wanaarikwa kuja
na kuudhuria  shaurini  mnamo  tarehe
07/09/2020 kabla ya muombaji hajateuliwa
kuwa msimamizi wa mirathi hiyoWosia ya
marehemu huyo upo mahakamani waweza
kukaguliwa tarehe 01/09/2020.

e | e

115882602

KUPOTEA KWA CHETI

115878502

Kelvin Robert anatangaza kupotea kwa
cheti cha kidato cha nne chenye index
namba S0731-0396 kilichotolewa na
Baraza la Mithihani la Tanzania mwaka
201 katika Shule ya Sekondari
Makongo. Yeyote atakaeiona atoe
taarifa kituo chochote cha Polisi. Polisi
Taarifa: Ref: KAWE/2020

KUPOTEA KWA CHETI

115881902

Nancyninah A.

Joseph
kupotea kwa cheti cha kidato cha nne

anatangaza

chenye index namba S1197/0081
kilichotolewa na Baraza la Mithihani la
Tanzania mwaka 2009 katika Shule ya
Sekondari  Green  Acre.  Yeyote
atakaeiona atoe taarifa kituo chochote
cha Polisi. Polisi Taarifa: Ref: KAWE/2020

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA

USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M.1984 NYONGEZA) YA 5 KANUNI YA 2

Katika mahakama ya mwanzo
MJINI-MOROGORO

Usimamizi wa mirathi No;249/2020

Ombi la HAPPYFANIA AUGUSTINO
MOSHA ,Kuteuliwa msimamizi wa mirathi
marehemu THERESIA EDWARD MUNIO.

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote
na mirathi ya marehemu kuwa wanaarikwa kuja
na kuudhuria  shaurini mnamo tarehe
29/09/2020 kabla ya muombaji hajateuliwa
kuwa msimamizi wa mirathi hiyoWosia ya
marehemu huyo upo mahakamani waweza
kukaguliwa tarehe 01/09/2020.

115882502

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

GERALD JOHN
KIHINGA ANATANGAZA
KUPOTELEWA NA KADI YA

GARI AINA YA TOYOTA MARK
[I'YENYE NAMBA ZA USAJILI
T 626 BDH. YENYE CHASSIS
NO. GX1006167684. KWA
YOYOTE ATAKAYE IONA ATOE
TAARIFA KITUO CHOCHOTE
CHA POLISI.
TAARIFA YA POLISI:
DAR/BUG/RB/634207/2020.

115882202

KUPOTEA KWA KADI
YA GARI

VIOLETA GODFREY MNZAVA
ANATANGAZA KUPOTELEWA
NA KADI YA GARI AINA YA
NOAH YENYE NAMBA ZA
USAJILI T 206 DCX. YENYE
CHASSIS NO. AZR600430482
NA ENGINE NO. 1AZ5182870.
KWA YOYOTE ATAKAYE IONA
ATOE TAARIFA KITUO
CHOCHOTE CHA POLISI.
TAARIFA YA POLISI:
DAR/MBA/RB/630383/2020.

115881202

KUPOTEA KWA CHETI

115882002

MOSHI M. KIMIZI  anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha nne
chenye index namba  P.320/9
kilichotolewa na Baraza la Mitihani la
Taifa kupitia Kigoma S/S Centre
Novemba 1985. Yeyote atakayekiona
atoe taarifa  kituo cha  polisi.
DSM/PHQ/RB/633134/2020.

Chenye Thamani

Uza,

Kwa Bei Poa

Tupigie 0782253676

OFISI ZA MATANGAZO

MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,

PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM. MOB: +255 - 745 700 710.

Kubwa Kwa Kutangaza Nasi

E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yalivochapishwa katika gazeti hili.
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HABARI KIMATAIFA

Watoto 70,000 hatarini kufa

LONDON, Uingereza

SHIRIKA la Kimataifa linalohusika na wa-
toto la Save the Children, limeonya kwamba
watoto 70,000 katika eneo la Jangwa la Sa-
hara wanakabiliwa na tishio la kufariki du-
nia kutokana na njaa kabla ya mwisho wa
mwaka huu.

Shirika hilo pia linasema janga la corona

limezifanya baadhi ya familia kushindwa
kukidhi mahitaji yao ya msingi.

Kufikia sasa shirika hilo linasema idadi
ya watoto wanaokabiliwa na utapiamlo im-
eongezeka hasa katika maeneo ya Mashariki
na Kusini mwa Afrika.

Save The Children limeongeza kuwa amri
ya kutotoka nje ilizifanya familia nyingi ka-
tika bara la Afrika kupoteza njia za kujikimu.

Kwa mujibu wa uchunguzi wake zaidi ya
watoto 67,000 huenda wakapoteza maisha
yao kutokana na changamoto hizo kufikia
mwisho wa mwaka huu.

Tahadhari kama hiyo pia imetolewa na
Shirika la Umoja wa Mataifa la Chakula Duni-
ani likiangazia namna viwango vya ukosefu
wa chakula vilivyopanda kutokana na janga
la corona. BBC

i1l

P et TR L0000 8

CARRRRRETRETIIINY

Rais wa Kenya, Uhuru Kenyatta, ameamuru Wizara ya Afya kuchapisha zabuni zote zinazohusiana na namna serikali ilivyoshughulikia
janga la corona. PICHA: REUTERS

Kamanda wa juu jeshini atimuliwa madai rushwa

RIYADH, Saud Arabia

KAMANDA wa cheo cha juu wa Jeshi
la Saudi Arabia, anayeongoza majeshi ya
muungano yanayopigana nchini Yemen,
pamoja na mtoto wake wa kiume wame-
fukuzwa kwa madai ya kuhusika na vitendo
vya rushwa.

Kwa mujibu wa shirika la habari la serika-
li, SPA, Mfalme Salman wa Saudi Arabia am-
etoa amri ya kifalme jana kumuondoa Lu-
teni Jenerali, Fahad bin Turki bin Abdulaziz.

Abdulaziz ni kamanda wa vikosi vya
muungano katika vita nchini Yemen vina-
vyoongozwa na Saudi Arabia dhidi ya wana
mgambo wa Houthi wanaoungwa mkono na
Iran.

Likinukuu amri hiyo ya kifalme shirika
hilo limesema Luteni Jenerali huyo ames-

taafishwa na amewekwa chini ya uchunguzi.

Mtoto wake wa kiume, Mwanamfalme Ab-
dulaziz bin Fahad bin Turki bin Abdulaziz Al
Saud, ambaye ni Naibu Gavana wa Jimbo la
Al-Jouf, Kaskazini mwa Saudia, pia ametim-
uliwa na kuwekwa chini ya uchunguzi.

Nafasi ya kamanda Fahad imechukuliwa
na Multaq bin Salim, Naibu Mnadhimu wa
Jeshi, kutokana na mapendekezo ya mrithi
mwanamfalme Mohammed bin Salman.

Kwa mujibu wa amri hiyo ya kifalme,
uamuzi huo umetokana na pendekezo la
mrithi mwanamfalme Mohammed bin Sal-
man kufanya uchunguzi kuhusiana na shu-
ghuli za kifedha zilizotiliwa mashaka amba-
zo zilifuatiliwa katika wizara ya ulinzi.

Amri hiyo ya kifalme ilisema kwamba
wakala wa kupambana na rushwa Nazaha
ulifichua rushwa ya fedha katika wizara
hiyo inayomhusisha baba na mtoto wake wa

kiume na maofisa wengine wanne wa jeshi
pia wanachungzwa kutokana na sakata hilo.

Mwezi Machi mwaka huu, Shirika la
Kutetea Haki za Binadamu Human Rights
Watch lilieleza wasiwasi wake kuhusu
ukamataji wa maofisa 298 wa Saudi Ara-
bia kwa madai ya kuhusika na vitendo vya
rushwa. Shirika hilo lilionya kuhusu uweze-
kano wa kuendeshwa kesi zisizokuwa na
haki katika taifa ambalo mfumo wake wa
kimahakama hauko wazi.

Kwa mujibu wa wakala wa kupambana na
rushwa wa Saudi Arabia, maofisa wa jeshi
na idara ya mahakama walikuwa mion-
goni mwa waliotiwa mbaroni kwa madai ya
kutoa au kupokea hongo na matumizi ma-
baya ya fedha za umma zinazofikia thamani
ya jumla ya riyale milioni 379, ambazo ni
sawa na dola milioni 101.

DW

Wanamgambo
Congo wadaiwa
Kubaka
wanafunzi

DRC, Congo

WANAMGAMBO waliojihami
wamevamia shule nchi ya Jam-
huri ya Kidemokrasia ya Congo
(DRC) na kuwabaka wanafunzi
wa kike mkesha wa mtihani.

Wanaume hao walivamia
kituo kilichokuwa kinawahifadhi
wanafunzi 35 waliokuwa wak-
isubiri kufanya mitihani yao ya
mwisho wa mwaka katika mji
wa Isiro, ambao ni makao makuu
ya mkoa wa The Haut-Uélé.

Mamlaka katika eneo hilo
zinasema baadhi ya wanafunzi
walibakwa wakati wa shambulio
hilo.

Wanafunzi walienda kufanya
mtihani siku ya Jumatatu, kwa
mujibu wa mchungaji katika
eneo hilo.

Mamia ya wanafunzi wame-
toroka baada ya shambulio
lingine kama hilo kuripotiwa ka-
tika kituo kingine cha mitihani,
kulingana na shirika la habari la
AFP.

Wanafunzi 700 na walimu wao
walitoroka kutokana na sham-
bulio hilo lililotokea karibu na
mpaka wa Sudan Kusini.

Wanamgambo hao wanadai
walikuwa wanataka kusambara-
tisha mitihani hiyo, kwa mujibu
wa msemaji wa jeshi katika
eneo hilo, Dieudonne Kasereka
alivenukuliwa na AFP.

BBC

Mamia ya wanafunzi
wametoroka baada
ya shambulio lingine
kama hilo kuripotiwa
katika Kituo Kingine
cha mitihani, kulinga-
na na shirika la habari
la AFP.

Macron aishinikiza Lebanon kuunda serikali mpya

BEIRUT, Lebanon

RAIS wa Ufaransa, Emmanuel Macron,
amerejea Lebanon, nchi ambayo kwa sasa
ipo katikati ya mgogoro usio wa kawaida.

Marcon amerejea nchini humo kwa zi-
ara ya siku mbili iliyosheheni shughuli
nyingi na mazungumzo ya kisiasa yanay-
olenga kuipa ufumbuzi nchi hiyo.

Kiongozi huyo juzi usiku aliwasili mjini
Beirut, lakini mkutano wake wa kwanza
haukuwa na Waziri Mkuu mpya aliyeteuli-
wa saa chache kabla, wala wanasiasa wa-
naozozana wa nchi hiyo au wanaharakati
wa mashirika ya kijamii.

Macron badala yake aliamua kumuona

mwanamuziki nambari moja wa kike
nchini Lebanon, Fairouz, ambaye ni
alama ya kitaifa na mmoja wa vigogo wa
nadra nchini Lebanon wanaopendwa na
kuheshimiwa.

Mwanamuziki huyo maarufu katika ul-
imwengu wa Kiarabu, sasa ana umri wa
miaka 86 na hajaonekana hadharani ka-
tika miaka ya karibuni.

Kisha akakutana na Waziri Mkuu wa
zamani, Saad Hariri, katika makazi ya ba-
lozi wa Ufaransa.

Akizungumza katika uwanja wa ndege
wa Beirut, Macron alitoa wito wa kuundwa
haraka serikali mpya ya Lebanon kutoka-
na na kuteuliwa kwa Waziri Mkuu mpya.

“Nimeona mchakato umeanza katika
saa chache zilizopita ambao umewezesha
kupatikana kwa Waziri Mkuu, siyo jukumu
langu kumuidhinisha au kumbariki ni uh-
uru wa Walebanon ambao ndio suala la
msingi hapa.

“Lakini, uhakikishe kuwa serikali yenye
lengo inaundwa haraka iwezekanavyo ili
kutekeleza mageuzi ambayo tunatambua
kuwa yanahitajika kutoa huduma kwa
Walebanon.”

Macron aliwasili saa chache tu baada ya
viongozi kumteua Mustapha Adib, mwa-
nadiplomasia mwenye umri wa miaka 48,
kuwa Waziri Mkuu mpya na mwenye juku-
mu la kuukabili mgogoro mkubwa wa nchi

hiyo wa kisiasa na kiuchumi.

Rais Michel Aoun mwenye umri wa
miaka 85 na mshirika wake wa Kkisiasa,
kiongozi wa Hezbollah, Hassan Nasrallah,
walieleza kuwa tayari kubadilisha namna
Lebanon inavyoongozwa.

Macron alikuwa kiongozi wa kwanza
wa kigeni kuitembelea Lebanon siku mbili
baada ya mlipuko wa Beirut uliowaua watu
188 na kuwajeruhi maelfu ya wengine.

Aliahidi kurejea Septemba Mosi kush-
iriki katika matukio ya kuadhinimisha
miaka 100 ya uhuru wa Lebanon kutoka
kwa Ufaransa.

bw
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BARCELONA, Hispania

LIONEL Messi hakuwa sehemu
ya kikosi cha Barcelona kilicho-
anza mazoezi yake kwa mara ya
kwanza chini ya kocha, Ronald
Koeman wakati mshindi huyo
mara sita wa Ballon d’Or akien-
delea kuhimiza kutaka kuondo-
ka hapo Camp Nou.

Messi aliushtua ulimwengu
wa soka kwa kuiarifu Barca nia
yake ya kutaka kuondoka wiki
iliyopita.

Wakati kikosi hicho kilifanyiwa
kwanza vipimo vya corona Ju-
mapili kabla ya kuanza mazoezi

MKHITARYAN
AJIUNGA JUMLA

NA ROMA

ROME, Italia

na Koeman, Messi hakuhudhuria
kwa sababu anaamini kifungo
cha mkataba wake kinamruhu-
su kuondoka akiwa huru bado
kinafanya kazi na maana yake
kwamba sasa si mchezaji tena wa
Barcelona.

Hali hiyo imezua taharuki kwa
klabu na Ligi ya Hispania, LaLiga,
ilitoa taarifa Jumapili kwamba,
Messi bado kifungo chake cha
kuondoka kwa euro milioni 700
hakijaisha muda wake.

Manchester City inayonolewa
na kocha wa zamani wa Messi,
Pep Guardiola imekuwa ikione-
kana kuwa mstari wa mbele ku-

56

AKACHA MAZOEZI YA
KWANZA BARCELONA

wania saini yake.

Koeman ameripotiwa ku-
waambia Luis Suarez na Arturo
Vidal kwamba majaliwa yao
hayapo ndani ya klabu hiyo na
kwamba wanatakiwa kutafuta
sehemu ya kwenda, lakini wote
walikuwa kwenye mazoezi ya
kikosi hicho kilichokuwa na
wachezaji 19.

Ivan Rakitic aliruhusiwa ku-
kosa mazoezi wakati akiwa
anajiandaa kukamilisha
mipango yake ya
kurudi kwa ma-
bingwa wa Ligi
ya Europa,

HENRIKH Mkhitaryan amejiunga moja
kwa moja AS Roma baada ya Arsenal kuku-

bali kuvunja mkataba wake pale
dimba la Emirates.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa Ar- =~
menia, alitumia msimu wa 2019-20
akiwa na miamba hao wa Serie

akifunga mabao tisa katika mechi
kwenye mashindano yote.

Dili hilo lilikuwa linamalizi-
ni Juni na alikubali kuongeza
muda mfupi baada ya ligi
kutokana na mlipuko wa

Mkhitaryan alihamia
chester United, Janu- /
hemu ya dili lililom- /
kwenda upande

Alifunga mabao
izocheza kwenye
ya kujiunga na

Taarifa ya Arse-
someka: “Tume-
wake kwa maele- \
unga moja kwa

“Kila mmoja hapa
kwa mchango wake
kila la heri kule AS

-

a1

kwenye “'

. A,

2 7

ka mwisho-
mkataba wa
kuchelewa  kumalizika
virusi vya corona.

kwa Arsenal akitokea Man-
ari mwaka 2018 kama se-
husisha Alexis Sanchez
mwingine.

tisa katika mechi 59 al-
mashindano yote kabla
Roma.

nal kwenye tovuti yake ili-
kubaliana kuvunja mkataba
wano na kumruhusu kuji-
moja Roma.

Arsenal anamshukuru Micki
kwa klabu na tunamtakia
Roma.”

ZIYECH ATABIRIWA
MAFANIKIO CHELSEA

LONDON, England

JESPER Olsen amesema “hakuna shaka” Hakim Ziyech
atakuwa na mafanikio makubwa chini ya Kocha, Frank
Lampard pale Chelsea baada ya kuondoka kwa miamba
wa Uholanzi, Ajax.

Ziyech anajiandaa kuanza msimu wake wa kwanza kwe-
nye Ligi Kuu baada ya kutua hapo Stamford Bridge kwa
pauni milioni 33.3 akitokea Ajax, Julai mwaka huu.

Winga huyo raia wa Morocco, ambaye alitoa pasi za
mwisho 10 katika mechi za mwisho sita kule Amsterdam,
alionyesha kiwango cha kuvutia kwenye mchezo wake
wa kwanza pale Chelsea wakati wakitoka sare ya 1-1 na
Brighton and Hove Albion katika mchezo wa kirafiki wiki
iliyopita.

Olsen, ambaye alishinda mara mbili mfululizo taji la Ligi
Kuu Uholanzi, Eredivisie, na lile la KNVB wakati wa kip-
indi chake cha kwanza kule Ajax kati ya mwaka 1981 na
1984 kabla ya kujiunga na Manchester United, alikiambia
kituo cha habari cha Stats Perform kuwa: “Hakuna shaka
kwamba atakuwa na mafanikio pale Chelsea.

“Nafikiri Frank Lampard amefanya kazi nzuri sana.
Anaijua klabu ndani na nje. Anaonekana kuwa vizuri sana
kwenye suala la utawala na staili ya uchezaji.

“Hicho ni kitu muhimu, anataka kushambulia na

kucheza soka la kujilinda. Hilo halitakuwa tatizo kwa Zi-
yech.

“Wachezaji wanaotoka Ajax, wanapenda hivyo. Kuwa
mlinzi na kiungo. Hakuna shaka juu ya hilo.”
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HAVERTZ
KIMEELEWEKA
i CHELSEA

MUNICH, Ujerumani

KOCHA wa Bayer Leverkusen, Peter
Bosz hatarajii Kai Havertz kufanya tena " i _
mazoezi na klabu hiyo, wakati kiungo ‘
huyo akijiandaa kujiunga na Chelsea.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa Uje-

rumani imeripotiwa anatarajiwa ku-
saini na Blues hao kwa dili lenye thama-
ni ya pauni milioni 72.

Havertz atakuwa mchezaji wa saba
kusajiliwa na Chelsea kipindi hiki cha
dirisha kubwa la usajili baada ya Timo
Werner, Hakim Ziyech, Ben Chilwell,

1720, Qy - al- y Q- - - 1

Thiago Silva, Malang Sarr na Xavier
Mbuyamba kutua hapo kwenye dimba

la Stamford Bridge.
Akizungumza na waandishi Jumata-
tu, Bosz alisema: “Bahati mbaya kikosi ‘

chetu bado hakijajulikana vizuri

“Sitarajii Kevin Volland au Kai :
Havertz kufanya tena mazoezi na sisi.

Inawezekana wachezaji wengine pia
wataondoka.

“Tunatakiwa kuwaleta wachezaji LONDON, England i
wengine pia. Kwa kawaida maandalizi 4 :
ya msimu yanachukua wiki sita, hivyo #, KIUNGO wa Aston Villa, Jack Grealish ameitwa kwa
ni faida kwetu kwamba tunaweza mara ya kwanza kwenye kikosi cha Timu ya Taifa ya Eng-
kutafuta wengine. land kilichotajwa na kocha wake, Gareth Southgate. Makipa: Dean Henderson, Jordan Pickford na Nick

“Litakuwa jambo kubwa kwa mako- Hata hivyo, Marcus Rashford na Harry Winks ambao § Pope. s
cha kama kikosi kitakuwa kimekami- ni majeruhi wametolewa katika kikosi hicho kinachoji- Walinzi: Trent Alexander-Arnold, Conor Coady, Eric
lika kabla ya kuanza kwa mazoezi.” andaa na mchezo dhidi ya Iceland na Denmark kwenye } Dier, Joe Gomez. Michael Keane, Ainsley Maitland-Niles,

Havertz alifunga mabao 19 katika michuano ya Ligi ya Mataifa ya UEFA. s Tyrone Mings, Kieran Trippier na Kyle Walker.
mashindano yote msimu uliopita waka- Grealish mwenye umri wa miaka 24, amewahi kuiwak- Viungo: Phil Foden, Mason Mount, Kalvin Phillips, De-
ti Leverkusen ikimaliza nafasi ya tano ilisha England katika timu ya wachezaji wa umri chiniya = clan Rice, James Ward-Prowse, na Jack Grealish.
kwenye msimamo wa Bundesliga, na miaka 21 na alikuwa sehemu ya timu mwaka 2016. Washambuliaji: Tammy Abraham, Mason Greenwood,
ilifika robo fainali ya Ligi ya Europa na Wachezaji wengine wapya walioitwa kwenye kikosi ' Danny Ings, Harry Kane, Jadon Sancho, na Raheem Ster-
fainali ya Kombe la DFB-Pokal, ambapo hicho ni Conor Coady wa Southampton na beki wa Arse- ~ ling.
walifungwa na Bayern Munich.

—

nal, Ainsley Maitland-Niles.
Kikosi cha Southgate kitacheza dhidi ya Iceland hapo
Jumamosi kabla ya kuivaa Denmark siku tatu baadaye.
Kikosi kamili yee-—cge—m

—— - -

SILVA AJIPANGA KUZIPIKU BARCELONA, REAL MADRID

i i i ya 11 baada ya ligi kurudi tena.
MRS s “ llflgusgsa Silva, an};oni kwamba anatosha kuisaidia tll’gl.ll ya{ie
s
DAVID Silva amesema malengo yake ni kushinda ~ mpya kutoa changamoto kwa Barcelona na Real Madrid katika

! kuwania mataji kwenye misimu inayokuja.
%\é/][Jl n(?h}ég'?elrsglctl;dad padayalauabapoakiioies & “Kwa haklkejl nina hamasa l<ubwa kuanza hapa na kukutana
an

waandi-
Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 34, am-  na wachezaji wenzangu wapya,” alisema akiwaambia

ishi taii manne ya Ligi Kuu England,  shiwa habari. )
Eli??lfn?llrlsttl;\rrll((j)an;nl?A rjnara rr1b111y wakati akicheza pale “Timu hii inacheza soka la kuvutia na nina matumaini ni

kuwa na miaka mizuri ya kuvutia.
ka miwili kujiunga na  taongeza kitu fulani hapa na

lglt)}l]i ?111131;(;1 Sz?lflﬁz?slgitear?;[‘;v;nrglr?lwe21 huu. e “Nina matarajio makubwa l<at1ka suala la soka nitacheza na
N

Sociedad ilimaliza nafasi ya sita kwenye msimamo wa nafikiri tunaweza kushindania taji.”
LaLiga msimu wa 2019-20, ingawa walishinda mechi mbili
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DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

CITY YATANGAZA
KUMTAKA MESSI

® ® ®Guardiola anaamini atasaidia kuimarisha kikosi

chake na kutimiza ndoto za kunyakua...

MANCHESTER, England

MANCHESTER  City inatarajia
kumpa mshambuliaji, Lionel Messi
mkataba wa miaka miwili kama
atakubali kutua klabuni hapo aki-
tokea Barcelona.

Taarifa zilizoandikwa na gazeti
la Cadena Ser zinasema, City wako
tayari kumnasa Messi ili awasaidie
kutimiza malengo yao ya muda mrefu
ya kushinda taji la Ligi ya Mabingwa
Ulaya.

Gazeti hilo hilo liliandika kuwa
Mkurugenzi wa Soka wa City, Txiki
Barcelona kwa ajili ya kufanikisha
mchakato huo wa kumsajili Messi.

Nyota huyo anatarajiwa kuungana
na kocha wake wa zamani wa Bar-
celona, Pep Guardiola ambaye anaji-
panga kuhakikisha anamnasa Messi,
lakini bado kazi si rahisi kwa City ka-
tika mchakato huo wa kumsajili raia
huyo wa Argentina.

Kama watafanikiwa kumsajili Mes-

si, City itaweka wazi kipengele cha
kumwongeza mkataba mpya badala
ya muda wa sasa wa miaka miwili am-
bao wameuainisha.

Messi ameendelea kuwaacha ka-
tika sintofahamu Barcelona baada ya
kushindwa kutokea katika mazoezi
kwenye siku ya pili ya maandalizi
ya msimu mpya akionekana anataka
kuona anafanikisha mchakato wa
kuondoka klabuni hapo.

Mshambuliaji huyo mwenye umri
wa miaka 33 yuko huru kuondoka
kama mkataba wake unavyoelekeza,
lakini LaLiga imetoa taarifa kwamba
bado Messi ni mchezaji halali wa
Barcelona, hadi mkataba wake utaka-
pomalizika ifikapo Juni 30, mwakani
na klabu yoyote inayohitaji huduma
yake italazimika kulipa ada ya pauni
milioni 700.

Messi atakumbana na adhabu ya
kulipa faini ya pauni milioni 1.1 na
kusimamishwa baada ya kukosa ma-
zoezi ya kwanza ya maandalizi ya
kuelekea msimu mpya ambayo Bar-

celona wameanza.

Baba wa mshambuliaji huyo, Jorge
anajiandaa kukutana na Bodi ya
Wakurugenzi ya Barcelona wiki hii
ili kufikia muafaka wa jambo hilo
linaloendelea kati ya mwanawe na
klabu.

Naye mgombea nafasi ya urais wa
klabu hiyo, Toni Freixa amesisitiza
Messi hawezi kubadilisha uamuzi al-
ioutangaza na anaamini mshambu-
liaji huyo ataondoka klabuni hapo.

“Kutokana na taarifa mbalimbali
nilizozipata, uamuzi uliofanywa na
mchezaji huyo ambaye ni mkong-
we hauwezi kubadilika. Messi ni
mchezaji anayetaka kuona anapata
mafanikio makubwa. Yeye peke
yake hawezi kufikia mafanikio hayo
makubwa, anahitaji kuona hilo lina-
fanywa na timu nzima,” alisema.

Klabu mbalimbali zimeweka wazi
nia ya kumsajili Messi tangu alipo-
tangaza uamuzi wa kuondoka Barca,
ikiwamo PSG, Juventus na Manches-
ter United.

KWA UFUPI

FREIXA: MESSI ANAONDOKA

MSHAMBULIAJI Lionel Messi anatarajiwa
kuondoka Barcelona katika kipindi cha majira
ya joto na kama ‘anaonekana’ atahamia katika
klabu ya Manchester City, mgombea urais, Toni
Freixa, amesema. (Goal)

MESSI AITWA ARGENTINA

RAIS wa Argentina, Alberto Fernandez, am-
emtaka mshambuliaji wa Barcelona, Lionel
Messi kurejea katika klabu yake ya utotoni ya
Newell’s Old Boys. (Evening Standard)

HAVERTZ KUWEKA REKODI

CHELSEA imekubali kumsajili kiungo wa
Bayer Leverkusen na Timu ya Taifa ya Ujerum-
ani, Kai Havertz (21), kwa dau la pauni milioni
72 ambalo litaweka rekodi ndani ya klabu hiyo,
na itafanya bajeti yao katika usajili wa majira
ya joto kufikia pauni milioni 200. (Guardian)

UPAMECANO ANUKIA UNITED

MANCHESTER United imeweka wazi inahi-
taji saini ya beki wa RB Leipzig Mfaransa, Dayot
Upamecano, ambaye ana umri wa miaka 21.
(ESPN)

LINGARD, PEREIRA KUUZWA

MANCHESTER United inajiandaa kumuuza
kiungo wa Timu ya Taifa ya England, Jesse Lin-
gard (27), pamoja na kiungo wa Brazil, Andreas
Pereira (24), ili kupata fedha za kugharamia
maboresho kwenye klabu hiyo ya Old Trafford.
(Mail)

CEBALLOS KUBAKIA ARSENAL

KIUNGO wa Hispania, Dani Ceballos (24), hivi
karibuni anatarajia kujiunga tena na kikosi cha
Arsenal kwa mkopo wa muda mrefu akitokea
Real Madrid. (Guardian)

WAARABU WAMTAKA 0ZIL

KLABU mbalimbali za Saudi Arabia na Qa-
tar zimeonyesha nia ya kumsajili Mjerumani,
Mesut Ozil katika kipindi hiki cha majira ya
joto, lakini kiungo huyo mchezeshaji wa Arse-
nal mwenye umri wa miaka 31, hana mpango

SPURS, HART WATETA

TOTTENHAM imeanza mazungumzo ya
kusaini mkataba mpya na golikipa Mfaransa,
Hugo Lloris (33), licha ya kumsajili, Joe Hart
ambaye alikuwa mchezaji huru hivi karibuni
wakati dirisha la usajili lilipofunguliwa. (Foot-
ball Insider)

SPURS WAMTAKA KING

MABOSI wa Spurs wako katika mazungumzo
ya kumsajili straika wa Bournemouth na Timu
ya Taifa ya Norway, Josh King na pia wanam-
hitaji mshambuliaji, Callum Wilson (28). (Talk-
sport)

WILSON AGEUKA LULU

ASTON Villa imeweka wazi inahitaji kupata
saini ya mshambuliaji wa Bournemouth, Cal-
lum Wilson ambaye ana umri wa miaka 28 na
anawindwa pia na Spurs. (Mail)

MARTINEZ ANUKIA SHALKE

KLABU ya Schalke imetangaza kuanza
mchakato wa kuwania saini ya golikipa wa Ar-
senal, Emiliano Martinez (27), ambaye ni raia
wa Argentina na anawindwa pia na Aston Villa.
(Sky Sports)

HOLDING KITAELEWEKA

ARSENAL imekubali kumpeleka kwa mkopo
beki wake wa kati, Rob Holding (24), katika
klabu ya Newcastle United, mchakato ambao
unatarajiwa kukamilika wiki hii. (Talksport)

RAKITIC KUTUA SEVILLA

KIUNGO wa Timu ya Taifa ya Croatia, Ivan
Rakitic (32), anajiandaa kuondoka Barcelona na
kujiunga na Sevilla kwa ada ya kawaida. (Goal)
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Na Saada Akida

BAADA ya kumpokea mshambuliaji, Yac-

uoba Sogne, kutoka Burkinafaso, uongozi wa
Yanga umesema malengo yao ya usajili kuele-
kea msimu mpya wa 2020/21 yamekamilika
kwa kiwango kikubwa.
Mkurugenzi wa Uwekezaji wa Kampuni ya
GSM, Hersi Saidi, alisema klabu imefanya
usajili mzuri kwa wachezaji wa ndani na
wa kigeni na kuweka wazi nafasi mbili za
wachezaji wa kimataifa zilizobakia zitajazwa
kwenye kipindi cha dirisha dogo la usajili.

Hersi alisema ‘jicho’ lao limewaona nyota
wawili ambao wa Aigle Noir ambao ni Ndi-
kumana Athumani na Koffi Kouasai, lakini
wamejipanga kuwafuatilia zaidi na kufahamu
ripoti ya nidhamu za wachezaji hao.

Alisema hawatawasajili haraka kwa kue-

puka kurudia makosa ya msimu uliopita na
hivyo wanahitaji kupata muda mrefu wa ku-
jiridhisha na viwango vyao.

“Hao wachezaji tumewaona na hatuwezi
kukurupuka kuwasajili, mchezaji kumwona
mechi moja tu haitoshi, tunawafuatilia na
endapo benchi litawahitaji kwa kipindi hicho
basi tutawasajili,” alisema Hersi.

Aliongeza kwa sasa wanaliachia benchi
la ufundi ambalo linaloongozwa na Kocha
Mkuu, Zlatko Krmpotic kukijenga kikosi kwa
ajili ya kufanya vema kwenye msimu unaota-
rajiwa kuanza Jumapili.

“Malengo yetu makubwa ya kwanza yali-
kuwa ni kusajili vizuri na tayari tumekamili-
sha, jukumu lililokuwapo sasa ni kwa kocha
kuandaa kikosi chake kufikia malengo yetu
ya kutwaa ubingwa,” alisema Hersi.

Naye Ofisa Habari wa Yanga, Hassan Bum-
buli, alisema tayari kocha wao ameanza ma-

jukumu yake rasmi na timu inaendelea na
mazoezi kwa ajili ya mechi dhidi ya Tanza-
nia Prisons itakayochezwa Jumapili kwenye

“Maandalizi yanaenda vizuri, wachezaji
wote wameshaanza mazoezi akiwamo, Ya-
couba Sogne aliyetua jana (juzi), naye ataku-
wapo katika programu ya kocha inayotaraji-
wa kufanyika mara mbili kwa siku,” alisema
Bumbuli. Wakati huo huo, Ofisa Mhama-
sishaji wa klabu hiyo, Antonio Nugaz, alisema
mwendelezo wa Wiki ya Mwananchi utaen-
delea hivi karibuni kwa kufanya uzinduzi wa
duka la jezi litakalofunguliwa kwenye makao
makuu ya klabu yao.

“Pia kuna Kubwa Kuliko ambayo haram-
bee itakayopatikana tutaitumia kuanza safari
yetu ya ujenzi wa kiwanja chetu cha Kigam-
boni ambacho tutakijenga kwa nguvu za wa-
nanchi,” alisema Nugaz.

Baobab watamba
kuendeleza vipaji

Na Mwandishi Wetu

WANAFUNZI wa Shule ya Msingi na
Awali ya Babobab iliyopo Mapinga
mjini Bagamoyo, ‘wametia fora’ kwe-
nye bonanza kwa kuonyesha vipaji vya
aina mbalimbali.

Katika bonanza hilo lililowashiriki-
sha wanafunzi wa shule ya awali na
msingi, wanafunzi hao walionyesha
umabhiri kwenye kuigiza michezo mbal-
imbali ikiwamo ile ya maonyesho ya
mavazi.

Moja ya sanaa walizofanya vizuri wa-
nafunzi hao ni onyesho la mitindo ya
mavazi ambayo chipukizi hao walipita
jukwaani wakiwa wanajiamini na ku-
tangaza ubunifu wa nguo walizovaa.

Akizungumza na gazeti hili, Mkuu wa
shule hiyo, Ireneus Njelekela, alisema
waliandaa bonanza hilo kwa ajili ya
kuendeleza vipaji vya wanafunzi wao
kwenye fani mbalimbali.

Njelekela alisema mbali na masomo
ya darasani, shule imeona umuhimu

wa kuwakutanisha wanafunzi hao kwe-
nye bonanza ili waonyeshe vipaji wal-
ivyonavyo katika sanaa ya mitindo ya
mavazi, muziki wa bongo fleva na mao-
nyesho ya mitindo ya mavazi.

Alisema watakuwa wakiandaa bo-
nanza kama hilo kila miezi mitatu kwa
ajili ya kuvumbua vipaji vipya kwa
sababu wanaamini wakiviendeleza vi-
tawanufaisha kwenye maisha yao ya
baadaye.

“Mbali na masomo ya darasani
tumeona kuna umuhimu wa kubaini
vipaji vya wanafunzi na kuvikuza, mto-
to lazima alelewe katika nyanja mbal-
imbali kwa sababu mwisho wa siku
anaweza kuishi kwa kutegemea Kkipaji
chake,” alisema kiongozi huyo.

“Kuna mifano ya wanamuziki wengi
ambao wamefanikiwa sana kwenye
maisha kutokana na vipaji walivyona-
vyo, mwanafunzi anaweza asifanye vi-
zuri sana darasani, lakini akawa na kip-
aji kitakachompa maisha mazuri sana,”
aliongeza.

(]|

Ngasa asajiliwa
Ndanda, Kessy
arejea Mtibwa

Na Adam Fungamwango

WAKATI dirisha la usajili kuelekea
msimu wa 2020/21, likifungwa rasmi juzi
saa 5:59 usiku, aliyekuwa winga wa Yan-
ga, Mrisho Ngasa ametangazwa kujiunga
na Ndanda iliyoshuka daraja wakati beki
wa Nkana FC ya Zambia, Hassan Kessy
amerejea Mtibwa Sugar.

Ofisa Habari wa Shirikisho la Soka
Nchini (TFF), Clifford Ndimbo, alisema
jana waliofanikiwa kusajiliwa ni wale
waliofanikisha usajili kwenye muda sa-
hihi.

“Dirisha limefungwa, wale waliofani-
kiwa kusajiliwa ni wale waliosajiliwa
kwenye muda ulio sahihi, naamini klabu
zimefanikiwa kukamilisha taratibu zote,
sasa kama kuna jambo lingine limeji-
tokeza baada ya kufungwa, basi taratibu
kutoka kwenye taasisi zitafuata na tut-
aweza kuzungumza chochote,” alisema
Ndimbo.

Akizungumza na gazeti hili, Ofisa
Habari wa Ndanda FC ya Mtwara, Idrisa
Bandari, alisema wamekamilisha usajili
wao kwa ajili ya msimu mpya na mmoja
wa nyota waliofanikiwa kunasa saini
yake ni Ngasa.

“Tumekamilisha usajili wa Ngasa,
tunapokwenda kucheza Ligi Daraja
la Kwanza Tanzania Bara, tunahitaji
wachezaji wakomavu na wenye uwezo
ambao watatusaidia kupanda tena Ligi
Kuu,” alisema Bandari.

Aliwataja wachezaji wengine walio-
wasajili ni pamoja na Paul Ngalema na
William Lucian ‘Gallas’.

Mtandao rasmi wa Mtibwa Sugar un-
aonyesha wamefanikiwa kumnasa Kessy
ambaye aliwahi kuzichezea Simba na
Yanga, pamoja na Mfungaji Bora wa Ligi
Kuu Zanzibar, Ibrahim Hamad Hilika ku-
toka Zimamoto kwa kumpa mkataba wa
miaka miwili.

Wanafunzi
wa Shule
va Awali
va Baobab
iliyoko
Mapinga,
Bagamoyo
wakipita
katika
onyesho
la mavazi
kwenye
bonanza
lililofanyi-
ka shuleni
kwao
mwishoni
mwa wiki
iliyopita.
PICHA:
MPIGAPI-
CHA WETU
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Kiungo wa Simba, Saidi Ndemla (kulia), akipambana kuwania mpira dhidi ya mchezaji wa AFC katika mechi ya Kirafiki iliyochezwa kwe-

T

Ls v

SIMBA YAPELE
SHANGWE MBEYA

® ® ®Yapokewa kwa heshima jijini humo, Sven
afunguka wako tayari kuendelea ‘kuwakera’...

Na Somoe Ng’itu

KIKOSI cha mabingwa wa Ligi Kuu
Tanzania Bara, Simba kiliwasili salama
Mkuu wa timu hiyo, Sven Vanden-
broeck, amesema wanatarajia kuanza
msimu mpya wa ligi kwa ushindi kama
ilivyokuwa katika mechi ya ufunguzi ya
Ngao ya Jamii.

Simba inatarajia kufungua pazia la
msimu wa 2020/21 Jumapili kwa Ku-
vaana na timu mpya ilivopanda daraja
va lhefu FC kwenye Uwanja wa Sokoine

Akizungumza na gazeti hili jana, Sven
alisema hakuna mechi rahisi kwenye
Ligi Kuu kwa sababu ya ubora wa
vikosi vilivyosajiliwa na kila timu inaji-
panga kufanya vizuri kwenye michezo
ya awali.

Sven alisema wanaamini timu ita-
kayopata ushindi katika mechi zake za
kwanza, ndiyo itajiweka kwenye mazin-

gira mazuri kwenye mbio za ubingwa
na wachezaji wake watakuwa kwenye
nafasi nzuri ya kupambana.

Kocha huyo alisema licha ya kikosi
chake kuwa na nyota wenye uwezo,
hakuna mchezaji ambaye ana namba
ya kudumu katika kikosi cha kwanza,
hivyo nyota wote watalazimika kuji-
tuma ili kupata nafasi ya kucheza.

“Tutaelekea kwenye mechi va ligi,
tuko tayari, tunajua hakuna mechi ra-
hisi mbele yetu, sisi ndio mabingwa wa
msimu uliopita, tunatakiwa kuendeleza
ubora wetu, tunahitaji kujiimarisha kila
siku,” alisema Sven.

Kocha huyo aliongeza wanakwenda
kukutana na timu mpya, hivyo watat-
umia muda kiasi kuwasoma wapinzani
wao na baada ya hapo watacheza kwa
kasi ili kutimiza malengo ya kuvuna
pointi tatu muhimu.

Meneja wa Simba, Patrick Rweyem-
amu, aliliambia gazeti hili kikosi chao
kilipokelewa na mashabiki na wana-

chama wa timu hiyo ambao kila mmoja
alionekana kufurahi kuwaona nyota wa
timu hiyo.

Rweyemamu alisema jana jioni wal-
itarajia kufanya mazoezi mepesi na leo
asubuhi wataanza programu maalumu
kuelekea mchezo huo dhidi ya Ihefu.

“Tunatarajia kufanya mazoezi
kwenye Uwanja wa Sokoine, huenda
tukawa na vipindi viwili kwa siku au
kimoja, kesho (leo) asubuhi tutakabi-
dhiwa na kocha mkuu, kwa kifupi timu
iko tayari kwa mapambano, kila mechi
kwetu ni muhimu, hatutadharau mch-
ezo wowote,” Rweyemamu alisema.

Simba itashuka uwanjani Jumapili iki-
wa na kumbukumbu ya ushindi mnono
wa mabao 6-0 walioupata kwenye
tamasha la Simba Day dhidi ya Vital'O
kutoka Burundi, huku pia ikichukua
Ngao ya Jamii baada ya kuwafunga Na-
mungo FC magoli 2-0 Jumapili iliyopita

GAZETI HILT HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

ZLATKO
ATAMBA
YANGA
ITATIKISA

Na Faustine Feliciane

HUKU zikiwa zimebakia siku
nne kabla ya kuanza kwa msimu
mpya wa Ligi Kuu Tanzania
Bara 2020/21, Kocha mpya wa
Yanga, Zlatko Krmpotic, amesema
anatamani kucheza mechi moja
ya Kirafiki, lakini akakiri muda ul-
iobakia ni mchache, imefahamika.

Zlatko alikiongoza kikosi cha
Yanga katika mazoezi yaliyo-
fanyika jana kwenye Uwanja
wa Chuo cha Sheria kilichoko
wachezaji wake wote waliosajili-
wa akiwamo mshambuliaji mpya
kutoka Burkinafaso, Yacouba
Sogne, ambaye aliwasili nchini
juzi.

Kocha huyo alisema wachezaji
wake wamefanya mazoezi vema,
lakini anasikitika kukosa muda
wa kucheza mechi ya kirafiki ili
kuwaimarisha kabla ya kuanza
msimu mpya.

“Ingekuwa vema kama tunge-
pata mchezo wa kirafiki, lakini
muda ni mfupi kabla ya kuanza
kwa ligi, tunaendelea na maan-
dalizi na naamini mambo yat-
aenda katika mstari tunaoutaka,”
alisema Zlatko.

Aliongeza kama angepata muda
wa wiki mbili au tatu, angepata
muda wa kufanya majaribio am-
bayo yangewaimarisha wachezaji
wake na kupata kikosi imara zaidi
kitakachokuwa tayari kupambana.

“Kuna programu ya mazoezi
nimeiandaa, tutaitumia kwa
kipindi hiki kilichobakia ili
kuweka muunganiko mzuri kwa
wachezaji,” Zlatko alisema.

Meneja wa timu hiyo, Hafidh
Saleh, alisema anaamini kikosi
chao kitaanza vema msimu mpya
baada ya kila mchezaji kuwa na
kiu ya mafanikio.

“Tuko tayari kwa msimu,
ingawa Kocha Zlatko aligusia
kupata mchezo wa kirafiki baada
ya ule wa Jumapili dhidi ya
Eagle Noir, lakini muda umekuwa
mfupi,” alisema Saleh.

Yanga itaanza kampeni ya
kuwania ubingwa wa Ligi Kuu
Tanzania Bara kwa kuwakaribisha
‘Maafande’ wa Jeshi la Magereza,
Tanzania Prisons Jumapili kwe-
nye Uwanja wa Benjamini Mkapa
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