
UKURASA WA 2 UKURASA WA 3

Sita wapitishwa
mchuano urais
TLS, Mwabukusi,
Kapteni Bendera...  

Baadhi wagoma 
Kariakoo, wengi 
wafungua maduka; 
Mwanza wafunga

Hali bado tete
maandamano
Kenya, maduka
na barabara
zake zafungwa

Watatu wa familia moja wafa 
ajalini wakitoka kwenye harusi

YANGA SC KUSHUSHA BEKI LA ENYIMBA UK.24MICHEZO KATUNI UK.6

• Wamo mama, shangazi wa bwana harusi... Ukurasa 5

www.ippmedia.com

nipasheTZ nipasheTZ nipasheTZ nipashedigital

epaper.ippmedia.com
www.ippmedia.com

0745 700710

The Nipashe Digital

ISSN 0856 • Na. 0581719

Jumatano Juni 26, 2024  Tanzania 1,000/- Kenya 100/-

MODRIC: BADO 
NATAKA 

KUENDELEA 
KUCHEZA TU

UKURASA 21 

UKURASA 5

‘Wafoji’ ‘Wafoji’ 
namba namba 
kuwahi kuwahi 
folenifoleni

kliniki ya kliniki ya 
Makonda Makonda 

Mbowe: Umasikini Mbowe: Umasikini 
wetu unaanzia hapawetu unaanzia hapa
• Achambua kinachotoka na kinachoingia nchini... Endelea ukurasa 2

Mwenyekiti wa Chama cha Demokrasia na Maendeleo (CHADEMA), Freeman Mbowe, akizungumza na wananchi katika 
mkutano wa hadhara uliofanyika mjini Mbulu, mkoani Manyara, jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU

UKURASA WA 19



Jumatano Juni 26, 20242

HABARI KITAIFA

Mbowe: Umaskini 
wetu unaanzia hapa
Na Godfrey Mushi, BABATI

MWENYEKITI wa Taifa wa Chama 
cha Demokrasia na Maendeleo 
(CHADEMA), Freeman Mbowe, 
ameibua hoja ya kupaa gharama za 
maisha nchini, akichambua hali ya 
maisha Tanzania na nchi jirani ya 
Kenya.

Alisema hali hiyo inasababisha 
maumivu kila mahali, kutokana na 
bidhaa muhimu kupanda bei.

Akizungumza jana na wananchi 
wa Minjingu katika Wilaya ya Ba-
bati mkoani Manyara, Mbowe alitaja 
mambo yanayochochea kupaa kwa 
gharama za maisha nchini kuwa 
ni pamoja na malori yanayotoka 
nchi jirani, kuachwa yakizunguka 
mashambani yakichukua malighafi 
za viwandani na kusafirishwa kwen-
da nje ya nchi.

“Angalia malori yanayokwen-
da Kenya, yamebeba bidhaa za 
mashambani. Yamebeba nyanya 
za Tanzania, yamebeba vitunguu 
vya Tanzania, yamebeba mahindi 
ya Tanzania, yamebeba maharage 
ya Tanzania, yamebeba parachichi, 
yamebeba kabeji, yamebeba mboga, 
kila kitu wanapeleka Kenya.

“Ukiangalia malori yanayotoka 
Kenya kuja Tanzania, yamebeba 
bidhaa za viwandani. Maana yake 
ni nini, kwamba Tanzania tunauza 
mahindi kwa mfano shilingi 1,000 
tunawauzia Wakenya.

…Wananunua mahindi wanak-
wenda kuyatengeneza wanasaga, 
unakuwa unga wa mahindi, ama 
unga wa lishe wanaturudishia Wa-
tanzania. Mahindi kilo waliyonunua 
Sh. 1,000 Tanzania yakienda Kenya 
viwanda vya Kenya, vya vijana wa 
Kenya vinafanya kazi, Wakenya wa-
napata kazi. Halafu wanarejesha 
mahindi Namanga, yakiwa ni unga 
wanatuuzia Watanzania kilo moja 
zaidi ya Sh. 3,000.”

Aidha, alisema machungwa ku-
toka Tanga, tani kwa tani, malori 
ya mizigo aina ya Fusso kuanzia 20 
mpaka 30 yanaenda Kenya, yana-

chukua matunda wanakwenda kuy-
achakata, wanakamua juisi (sharu-
bati) wanaweka kwenye chupa na 
kwenye vipaketi, wanatia kwenye 
malori na wanawarudishia Watan-
zania.

“Yaani aliyetuloga sijui ni nani! 
Kwa hiyo matunda yakienda Kenya, 
wanapata ajira vijana wao. Tunata-
mani vijana wa Tarangire, Minjingu 
wenye jeuri ya kusimama na kutetea 
nchi yao na kutetea malaika wa 
Mungu wao.

Aidha, Mbowe alidai kuwa bidhaa 
kutoka upande wa Kenya, zina un-
afuu kwa asilimia 40 ikilinganishwa 
na Tanzania, kwa kuwa mfuko wa 
saruji wa kilo 50, Kenya wanau-
nunua kwa Sh. 9,000 na wakija Tan-
zania, wananunua kwa Sh. 22,000.

Vilevile, Mbowe alidai kuwa suka-
ri ya Kenya ni Sh. 1,600 ya Tanzania, 
na wakiileta Tanzania ni Sh. 5,000 
na ukikutwa nayo ni jela.

UMASIKINI
Kuhusu hali ya umasikini katika 

eneo la Minjingu, Mbowe alisema: 
“Huu Mji wa Minjingu ulijengwa na 
kiwanda hiki, nyumba nzuri mna-
zoziona Minjingu zilijengwa na 
kiwanda hiki. Jana ( juzi) nilikuwa 
pale Namanga (Wilaya ya Longido), 
ukienda pale kuna jambo linaumiza 
sana.

“Ni hivi ndugu zangu, Kenya na 
Tanzania ni ndugu na ni majirani, 
Wamasai wa Kenya, ndio Wamasai 
wa Tanzania. Ardhi yetu na ardhi 
yao ni sawasawa.

Ukienda Namanga unaiona Ken-
ya hiyo na Kenya wanaiona Tan-
zania hii. Nilifika Namanga jana, 
ninawauliza wananchi, mna maisha 
gani hapa mkilinganisha na Kenya?

…Wakaniambia ‘Mwenyekiti, wala 
huwezi kulinganisha’. Nikawauliza 
‘kwanini? Wakaniambia ‘upande wa 
Kenya, wana maji kwenye kila kaya, 
kila nyumba ina maji ya bomba ni 
safi na salama.

Upande wa Tanzania hatuna 
maji’. Jana waliniambia upande wa 

Kenya wana umeme saa 24, waka-
niambia ‘hapa upande wa Tanzania 
tunaweza kwenda hadi wiki mbili 
tatu hatujaona umeme’.

…Wakaniambia ‘watoto wetu wote 
wale wenye uwezo wanavuka mpa-
ka kwenda kwenye shule za Kenya, 
lakini hakuna mtoto hata mmoja 
anayetoka kuja kusoma Tanzania,” 
Mbowe alisema katika mkutano 
huo.

WAZIRI MKUMBO
Juni 13 mwaka huu, Waziri wa 

Nchi Ofisi ya Rais - Mipango na 
Uwekezaji, Prof. Kitila Mkumbo, 
akiwasilisha bungeni Taarifa ya 
Hali ya Uchumi kwa Mwaka 2023 
na Mpango wa Maendeleo wa Taifa 
kwa Mwaka 2024/25, alitaja mambo 
matano yanayoonesha kuwapo tati-
zo kiuchumi nchini. 

Alitaja mambo hayo matano ni 
pamoja na: Ukuaji uchumi umekuwa 
ukihusisha sekta chache na ambazo 
haziajiri watu wengi kutoka kaya 
maskini; na ukuaji uchumi nchini 
umekuwa unategemea uwekezaji 
wa umma katika miundombinu 
huku sekta binafsi haijaonekana ku-
chukua nafasi yake kikamilifu katika 
kuchochea ukuaji uchumi kama ili-
vyotarajiwa.

Waziri huyo alitaja jambo lingine 
ni Tanzania inanunua zaidi ku-
toka nje kuliko kiwango inachouza. 
Hivyo, bado kuna urari mkubwa ka-
tika biashara. 

“Kwa mfano, thamani ya mauzo 
ya bidhaa za Tanzania nje ya nchi 
kwa mwaka 2023 ilikuwa Dola za 
Marekani bilioni 8.2 kulinganisha na 
thamani ya ununuzi wa bidhaa am-
bazo Tanzania iliagiza kutoka nje ya 
nchi ya Dola bilioni 13.7. 

“Hii ndiyo kusema nchi yetu bado 
inatumia fedha nyingi za kigeni 
kuagiza bidhaa ambazo zingeweza 
kuzalishwa nchini,” alisema Waziri 
Mkumbo na kufafanua kuwa uchu-
mi umekuwa ukikua kwa kasi zaidi 
katika maeneo ya mijini kuliko viji-
jini. 

Kariakoo baadhi 
wagoma, wapo 
waliofungua; 
Mwanza wafunga
Na Waandishi Wetu

WAFANYABIASHARA wa Soko la Kimataifa la 
Kariakoo jijini Dar es Salaam jana wamefungua 
maduka na kuendelea na biashara baada ya seri-
kali kusitisha ukaguzi wa risiti za kielektroniki na 
ritani za kodi iliyokuwa ikifanywa na Mamlaka ya 
Mapato Tanzania (TRA).

Asilimia ndogo ya wafanyabiashara hao, walien-
delea kufunga maduka yao wakiitaka serikali 
kutekeleza kwa vitendo ilichoahidi.

Wakizungumza na mwandishi wa habari hii 
sokoni hapo, baadhi ya wafanyabiashara wali-
ofungua maduka yao walisema wamefanya hivyo 
kwa kuamini kwamba, serikali itatekeleza kwa vi-
tendo iliyoahidi katika kikao kilichofanyika baina 
yake na viongozi wa wafanyabiashara.

“Jana (juzi) serikali iliahidi mwezi ujao itatatua 
matatizo yetu, tunaomba ifanye hivyo kwa vi-
tendo, wapo wenzetu ambao bado hawajafungua, 
lakini sisi wengine tunaamini serikali tunaomba 
isituangushe itekeleze,” alisema Ruben Kaiza, 
mfanyabiashara wa duka la jumla la vipodozi.

Lucas Amon, mfanyabiashara wa nguo, alisema 
kero nyingine kubwa TRA kufilisi akaunti za wa-
fanyabiashara.

“Tunaomba hizi sheria kandamizi zinazoipa TRA 
kufanya hivi hazifai ziondolewe, zinatuumiza 
sana wafanyabiashara wengi,” alisema Amon.

Baadhi ya wafanyabiashara ambao walikutwa 
wakiwa wameketi nje ya maduka yao yakiwa ya-
mefungwa, walisema wanachosubiri ni utekelezaji 
wa ahadi iliyotolewa na serikali.

Baadhi ya wateja waliokutwa sokoni hapo 
akiwamo, Halima Ashraf, walishukuru hatua am-
bazo serikali imechukua na kuhakikisha huduma 
kurejea.

“Tunashukuru leo (jana) tumepata bidhaa kwa 
maana jana (juzi) tulikuja tukakosa. Bidhaa nyingi 
tulizohitaji tumepata isipokuwa madera ndio 
tumekosa kwa sababu tumekuta maduka yame-
fungwa,” alisema Halima.

Katibu wa Jumuiya ya Wafanyabiashara Mkoa 
wa Dar es Salaam, Riziki Ngaga, alisema tamko 
la viongozi linawaomba wafanyabiashara ku-
fungua maduka yao kwa kuwa serikali imeahidi 
kutekeleza ilichowaahidi.

MWANZA
Wakati wafanyabiashara wa Dar es Salaam 

wakimaliza matatizo yao na serikali, mkoani 
Mwanza wamefunga maduka yao wakidai hadi 
kilio chao cha utitiri wa kodi kifanyiwe kazi. 

Mwenyekiti wa Jumuiya ya Wafanyabiashara 
wa Mkoa wa Mwanza, Patrick Masagati, alisema 
hawatafanya biashara yoyote mpaka kodi isiyo 
rafiki kwa biashara zao zitakapoondolewa. 

“Tumechoka kusikia matamko ya serikali, tuna-
hitaji mabadiliko ya sheria, yatakayokuwa na tija 
kwa pande zote mbili na si vinginevyo,” alisema 
Masagati. 

Alisema viongozi wamefanya sehemu yao, lakini 
wafanyabiashara wameamua kugoma, ili kuishini-
kiza serikali ichukue hatua za kumaliza tatizo hilo.

“Jana na juzi, kulikuwa na vikao huko Dodoma, 
baina ya viongozi wa wafanyabiashara na uongozi 
wa serikali, majibu yaliyotolewa na Waziri wa 
Nchi, Ofisi ya Rais, Mipango na Uwekezaji, Prof.  
Kitila Mkumbo, ndiyo yaliyopelekea mgomo huu,” 
alisema Masagati. 

*Imeandaliwa na Rose Jacob (MWANZA) na 
Elizabeth Zaya (DAR)

Mhariri Mtendaji wa Gazeti la The Guardian, Wallace Mauggo (wa pili kulia), akifafanua jambo kuhusu 
utendaji kazi katika chumba cha habari kwa Ofisa Mtendaji Mkuu wa kampuni ya Helium One Global 
Ltd, Lorna Blaisse (wa tatu kulia), na Mkurugenzi wa Fedha na Biashara wa kampuni hiyo, Graham 
Jacobs (kushoto), walipotembelea ofisi za The Guardian Ltd (TGL) wachapishaji wa magazeti ya The 
Guardian na Nipashe, Mikocheni Dar es Salaam jana. Wengine ni Mkurugenzi wa Biashara wa TGL, Ajay 
Goyal (kulia) na Mhariri Mtendaji wa Gazeti la Nipashe, Beatrice Bandawe. PICHA: JOHN BADI
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Na Restuta James

MAWAKILI sita, akiwamo 
mwanaharakati wa haki 
za binadamu, Boniface 
Mwabukusi, wameteuliwa 
kuwania kiti cha urais wa 
Chama cha Wanasheria Tan-
ganyika (TLS).

Taarifa ya TLS kwa umma 
inataja mawakili sita wali-
oteuliwa kuwania urais, 
orodha hiyo ikiwa na jina la 
Mwabukusi, akichuana na 
Wakili Kapteni Ibrahim Ben-
dera, aliyebobea katika she-
ria zinazohusu bahari.

Kwa mujibu wa taarifa 
hiyo iliyotolewa juzi, Juni 24, 
walioteuliwa kuwania urais 
mbali na Mwabukusi anay-
etoka mkoani Mbeya na Ka-
pteni Bendera anayetoka Ila-
la, ni Emmanuel Muga (Ilala), 
Revocatus Kuuli (Mzizima), 
Paul Kaunda (Kanda ya Ma-
gharibi), Sweetbert Nkuba 
(Kinondoni).

MWABUKUSI
Ni mwanaharakati wa haki 

za binadamu, utawala bora 

na haki ardhi. Ndiye aliye-
fungua kesi dhidi ya serikali 
kupinga makubaliano kati ya 
Serikali ya Tanzania na kam-
puni ya DP World kuendesha 
Bandari ya Dar es Salaam.

KAPTENI BENDERA
Huyu ni wakili mbobevu 

katika sheria zinazohusu 
bahari. Anakumbukwa zaidi 
katika kesi ya watuhumiwa 
wa meli ya uvuvi ya Tawariq 
1, maarufu Samaki wa Magu-
fuli, iliyokamatwa nchini 
Machi 2009.

Katika kesi hiyo, Kapteni 
Bendera alishinda serikali 
na wateja wake kudai fidia ya 
meli iliyokuwa na thamani ya 
Dola za Marekani 2,300,000 
(uthamini wa mwaka 2008) 
pamoja na Sh. 2,074,249,000 
ambazo ni gharama za tani 
296.3 za samaki.

Ana Shahada ya Uzamili 
katika Sheria kutoka Chuo 
Kikuu cha Dar es Salaam, 
akisomea Sheria za Bahari 
na Kazi. Pia ana Shahada ya 
Kwanza ya Sheria) kutoka 
Chuo Kikuu Huria cha Tan-
zania.

REVOCATUS KUULI
Huyu amebobea katika 

sheria za kiraia na jinai, za 
kimataifa, haki za binadamu, 
upatanishi, usuluhishi na 
masuala ya katiba.

NKUBA
Wakili Sweetbert Nkuba 

amebobea katika kesi za 
madai, akitumia maendeleo 
ya kiteknolojia kuwafikishia 
wananchi huduma za kishe-
ria. Ndiye mwanzilishi wa 
WakiliApp ambayo ni akili 
bandia ya kutoa msaada wa 
kisheria.

PAUL KAUNDA
Wakili huyu ni mbobevu 

wa sheria za bima, biashara 
na ufilisi. 

Mbali na kiti cha urais, 
taarifa ya TLS ina jina la La-
etitia Ntagazwa (Iringa), ali-
yeteuliwa kuwania nafasi ya 
makamu wa rais.

Inaelezwa katika taarifa 
hiyo kuwa Aziza Msahi (Ila-
la), hakustahili kuchaguliwa 
kwa mujibu wa kifungu cha 
15 (3)(d) cha Sheria ya Chama 
cha Wanasheria Tanganyika, 

Sura 307, kama ilivyoreke-
bishwa na Sheria ya Sekta 
(Marekebisho Mengineyo) 
Na. 11 ya 2023.

Vifungu hivyo vinam-
bana wakili huyo kwa kuwa 
haendeshi au kusimamia 
kampuni ya mawakili yenye 
wafanyakazi watano au zaidi 
wanaohudumu katika bodi 
yoyote ya uongozi inayotam-
buliwa.

Katika nafasi ya mweka 
hazina, aliyeteuliwa ni 
Stella Rweikiza (Kinondoni), 
wakati wa nafasi ya 
Mwenyekiti Chama cha 
Wanasheria Vijana (AYL) 
walioteuliwa ni Emmanuel 
Ukashu (Ilala), Denis 
Eliasaph (Kinondoni), huku 
Victor Kweka (Dodoma), 
Joseph Lameck na Moses 
Misiwa (Mwanza) wakikosa 
sifa kwa mujibu wa kanuni 
mbalimbali za chama hicho.

Kutangazwa majina hayo 
kunatoa nafasi ya wateuliwa 
kuanza kampeni Jumamosi 
ya Julai 6 hadi Agosti Mosi 
mwaka huu na uchaguzi uki-
tarajiwa kufanyika Agosti 2, 
mwaka huu jijini Dodoma.

1. Utafungua tovuti ya 
 epaper.ippmedia.com utacha-
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6 wapitishwa urais TLS, wamo 
Mwabukusi, Kapteni Bendera  

TAMWA yamlilia 
Pudenciana Temba
Na Mwandishi Wetu 

MWENYEKITI wa Chama cha Wana-
habari Wanawake Tanzania (TAMWA), 
Joyce Shebe, amesema amepokea kwa 
masikitiko taarifa za kifo cha aliyekuwa 
mhariri wa gazeti la Daily News, Puden-
ciana Temba, ambaye ni miongoni mwa 
wanahabari wanawake aliyetumikia 
tasnia ya habari kwa weledi mkubwa.

Pudenciana alifariki dunia jana katika 
Hospitali ya Taifa Muhimbili (MNH) 
alikokuwa akipatiwa matibabu kwa 
muda mrefu. Akimwelezea alivyomfa-
hamu, Joyce alisema alijipambanua hadi 
kufikia ngazi ya uhariri, akifanya kazi 
katika tasnia hiyo takribani miaka 30, 
akiandikia gazeti la Daily News.

“Mpaka anafariki alikuwa amefikia 
ngazi ya uhariri kwenye magazeti ya 
serikali TSN. Kwa upande wa TAMWA 
amekitumikia kwa uadilifu akiwa ni 
kundi la pili katika wale waliojiunga 
TAMWA, ukiachilia mbali waanzilishi,” 
alisema.

Joyce alisema ameshiriki katika 
harakati nyingi za TAMWA ikiwamo 
miradi mbalimbali, mafunzo na alijipam-
banua katika eneo la sekta ya afya.

Joyce alisema pengo lake ni kubwa 
kwa kuwa katika eneo la habari za 
Kiingereza, wanahabari wengi hawakim-
bilii huko, hivyo walitamani aendelee 
kuwapo ili kuwanoa zaidi.



Jumatano Juni 26, 20244

HABARI KITAIFA

Elimu kuhusu VVU/Ukimwi kwa 
wasichana ipewe kipaumbele
Halfani Chusi na Maria Seme

TAKWIMU za Tume ya Taifa ya 
Kudhibiti Ukimwi (TACAIDS) 
zinaonesha wasichana wenye 
umri wa kuanzia miaka 15 hadi 
24 ndiyo kundi hatarishi zaidi 
kwa maambukizi ya Virusi vya 
Ukimwi (VVU).

Kulinda kundi hilo, Ofisa Mira-
di wa Shirika la Msichana Initia-
tives, Rosemary Richard  (picha-
ni) ameshauri serikali na wadau 
kuongeza wigo wa kuelimisha 
jamii hususani kwa wasichana 
wadogo ili wajilinde dhidi ya 
maambukizi ya virusi hivyo.

Mkoani Dar es Salaam juzi, 
Rosemary alitoa rai hiyo alipowa-
kutanisha wanaharakati na wa-
sichana viongozi kutoka mikoa 
minne kutafakari maendeleo ya 
harakati za kifeminia Afrika na 
duniani kwa ujumla.

Rosemary alisema kupitia 
mradi wao wa ‘Sauti Yetu Nguvu 
Yetu’, unaokutanisha wasichana 
mbalimbali kwa lengo la kuweka 

mikakati ya pamoja katika ku-
pambana na ukatili wa kijinsia 
na kupeana elimu ya kujikinga 
na VVU, wamebaini wengi hawa-
na elimu ya kutosha kujikinga na 
maradhi hayo.

Alisema mradi huo unatekele-
zwa katika mikoa ya Dar es Sa-
laam, Pwani, Dodoma (Kongwa) 
na Tabora, ukilenga kupata wa-
fadhili watakaowezesha kuifikia 
mikoa mingine kutengeneza wa-
sichana watakaobeba ajenda ya 
kuzuia ukatili wa kijinsia, kutetea 
usawa na kupinga mifumo dume.

“Siku chache zilizopita tu-
lisikia wasichana wadogo ndio 
wanaongoza kwa maambukizi 
ya VVU. Katika kupambana na 
hili, pia tumeamua kuwapa 
elimu wasichana viongozi wa-
takaoweza kuelimisha na wen-
gine katika kujilinda na madhila 
hayo,” alisema.

Alisema imani potofu kwa 
baadhi wanaowafikia - kuamini 
wanataka kubadilisha mila na 
desturi zao, ni miongoni mwa 

vikwazo vinavy-
owakabili katika 
kutekeleza mradi 
huo.

“Tunapowafikia 
mtaani, wengine 
tunaonekana kama 
tunapotosha jamii 
na wengine wa-
naamini tunaha-
ribu mila na desturi 
zao, wakati lengo 
letu ni kupambania 
haki na usawa ka-
tika jamii,” alisema

Msichana Kiongozi 
ambaye ni mnufaika wa mradi 
huo kutoka Bagamoyo, mkoani 
Pwani, Mariam Rajabu, alisema 
elimu aliyopata kupitia mradi 
huo imemwezesha kusimamia 
na kuwatetea wasichana wen-
gine kuhusiana na mila potofu 
na ukatili wa kijinsia.

Alisema kuwa wakati anaingia 
katika mradi huo, alikuwa hajui 
hatua za kuchukua kuokoa wa-
sichana wengine, lakini hivi sasa 

ameshaokoa zaidi 
ya wanne.

Alipongeza ua-
muzi wa shirika 
k u w a k u t a n i s h a 
na wanaharakati 
nguli katika semina 
hiyo. Anaamini ita-
wasaidia kupata 
uzoefu katika kue-
ndeleza jukumu lao 
la kutetea usawa wa 
kijinsia.

Msichana Kion-
gozi kutoka Tabora 

aliyenufaika na mradi 
huo, Joyce Agustino alisema mra-
di huo umemfanya awe imara na 
kuwa ufahamu mkubwa kuhu-
su vitu mbalimbali, ikiwamo 
uchechemuzi, ufeminia na kup-
ingana na mifumo dume.

Alisema wanachofanya katika 
jamii ni pamoja na kuunganisha 
wasichana kutoka maeneo mbal-
imbali na kuwasaidia kutatua 
changamoto zinazowakabili.

Mkurugenzi wa Shirika la 

Wanawake Katika Jitihada za Ki-
maendeleo (WAJIKI), mmoja wa 
mwanaharakati, alisema ame-
furahi kushiriki semina hiyo, aki-
amini ni fursa kwake kurithisha 
wasichana hao uzoefu wake.

“Semina hii itazaa matunda. 
Kwa mfano, mimi katika shirika 
langu tunapinga rushwa ya ngo-
no. Hivyo, ninapojengea uwezo 
wasichana, wakaelewa namna 
bora ya kupambana na rushwa 
ya ngono, watakuwa na uelewa 
na baadaye tutapata viongozi 
wasichana wasio na doa.” alise-
ma Janeth.

Kwa mujibu wa TACAIDS, 
maambukizi mpya kwa watu 
wazima wenye umri wa kuanzia 
miaka 15 yamepungua kwa asil-
imia 16.7 kutoka 72,000 (THIS 
2016/17) hadi 60,000 (THIS 
2022/23). 

Hata hivyo, maambukizi 
mapya ya VVU yameongezeka 
maradufu katika kipindi tajwa 
kwa wasichana wenye umri wa 
miaka 15-24. 

Migogoro ardhi yaundiwa mkakati
Na Julieth Mkireri, BAGAMOYO 

WAKAZI wa Kata ya Mapinga, 
Halmashauri ya Wilaya ya Baga-
moyo, mkoani Pwani wameshiriki 
Operesheni Mapinga inayolenga 
kutokomeza migogoro ya ardhi.

Operesheni hiyo ya siku tano 
imeandaliwa na Ofisi ya Mkuu wa 
Wilaya ya Bagamoyo kwa kush-
irikiana na wataalamu kutoka 
Ofisi ya Kamishna wa Ardhi Mkoa 
wa Pwani, wataalamu wa sheria 
na Halmashauri ya Wilaya ya 
Bagamoyo.

Akizungumza juzi mjini Map-
inga wakati wa operesheni hiyo 
ambayo kambi yake imewekwa 
Shule ya Msingi Mapinga, Mkuu 
wa Wilaya ya Bagamoyo, Halima 
Okash alisema wameanzia kata 
hiyo na baadaye watakwenda 
Makurunge na Fujayisi.

Alisema kuwa wakati wa 
operesheni hiyo, watasikiliza na 
kutatua migogoro ya ardhi katika 
maeneo husika.

Okash alisema wameona 
wawawafuate wananchi katika 
maeneo yao yenye migogoro Ili 
kutafuta ufumbuzi kwa kushiriki-
ana na wataalamu wa ardhi na 
wanasheria.

Alisema wapo wananchi wana 
mashamba makubwa na nyumba 
nzuri lakini maeneo wanayoishi 
hawayamiliki kihalali, jambo 
ambalo ni kinyume cha sheria na 
taratibu zinavyoelekeza.

“Niwasihi wananchi wafuate 

utaratibu wa kumilikishwa ardhi 
isiyo na migogoro na njia sa-
hihi ya kuwa salama ni kufuata 
taratibu kushirikisha serikali,” 
alisema.

Mkuu wa Wilaya alisema Ili 
kukabiliana na migogoro hiyo, pia 
wameanza kubainisha kampuni 
zinazojihusisha na kupima na 
kuuza ardhi katika wilaya hiyo 
kutokana na baadhi ya kampuni 
kuhusishwa na kuuza maeneo 
yenye hatimiliki.

Kamishna Msaidizi wa Ar-
dhi Mkoa wa Dar es Salam 
na Pwani, Shukrani Kyando 
alisema ameungana na Mkuu wa 
Wilaya kusikiliza changamoto za 
masuala ya ardhi na kuzitafutia 
ufumbuzi.

Kamishna Kyando alisema 
kuwa katika operesheni hiyo, 
wametumia kutoa ushauri kwa 
kesi ambazo zipo mahakamani 
wananchi watii amri Ili kupun-
guza migogoro isiyo ya lazima.

Pia ametoa ushauri kwa 
wananchi kupima maeneo yao 
sambamba na kufuata taratibu 
za umiliki wa ardhi kuepusha 
migogoro ambayo inatokea kwa 
kutozingatia taratibu.

Rose Leon, ni mmoja wa wa-
nanchi waliojitokeza kushiriki 
operesheni hiyo, ambaye ali-
omba serikali kufungia kampuni 
zinazojihusisha na uuzaji ardhi 
kutokana na kulalamikiwa kuuza 
maeneo yenye hatimiliki na ku-
changia kuwapo migogoro.

CAREER OPPORTUNITY
The Guardian Limited, publishers of leading Tanzanian newspapers The Guardian, Nipashe and Nipashe 
Jumapili, is looking for motivated and experienced professionals to fill the following position:

Position: Sales Executive
Job Purposes
Sales Executive is responsible for driving advertising revenue by selling ad space in our newspapers to 
businesses, agencies, and other potential clients. This role involves building and maintaining relationships 
with clients, developing advertising strategies, and achieving sales targets. 

Key Responsibilities

• Sell advertising space in our newspapers to new and existing clients.
• Develop and implement effective sales strategies to meet or exceed revenue targets.
• Build and maintain strong relationships with clients, understanding their business needs and 

advertising goals.
• Provide excellent customer service and support to ensure client satisfaction and retention.
• Work with clients to create customized advertising solutions that align with their marketing 

objectives.
• Stay informed about industry trends, competitor activities, and market conditions.
• Conduct market research to identify potential clients and new business opportunities.
• Maintain accurate records of sales activities, client interactions, and contracts in the CRM system.

Other Responsibility

• Develop and guide the team of freelancers.
• Assist and supervise freelancers through post-mortem meetings.
• Accompany freelancers on customer visits, analyze missed business opportunities, and create action 

plans.
• Monitor and evaluate the performance of freelancers, providing feedback and support for 

improvement.

Qualification

• Bachelor’s degree in Marketing, Business Administration, Communications, or a related field.

Experience:
• Minimum of 2-3 years of experience in advertising sales, preferably in the media or publishing 

industry.
• Proven track record of meeting or exceeding sales target

Interested candidates who meet the above criteria should send in their applications enclosing a detailed 
CV addressed to the:

HUMAN RESOURCES DEPARTMENT
THE GUARDIAN LIMITED

P.O.BOX 31042
DAR ES SALAAM – TANZANIA 

OR email:  vacancy@guardian.co.tz 
DEADLINE:  29th June 2024.  Only shortlisted candidates will be notified.
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‘Wafoji’ namba kuwahi 
foleni kliniki ya Makonda
Na Beatrice Shayo, ARUSHA

BAADHI ya wananchi walioji-
tokeza katika kliniki ya matibabu 
katika Jiji la Arusha, wamedaiwa 
kutumia ujanja wa kutengeneza 
namba feki ili wapatiwe matiba-
bu kwa haraka.

Tukio hilo limesababisha 
usumbufu kwa wagonjwa wali-
ochukua namba tangu juzi na 
kujikuta namba zao zigongana 
na waliofoji na wao kuanza kuhu-
dumiwa mapema. 

Akizungumza jana na wa-
nanchi waliojitokeza kwa ajili ya 
kupatiwa matibabu katika klini-
ki hiyo ya siku saba, Mkuu wa 
Mkoa wa Arusha, Paul Makonda, 
alisema wapo ambao walipatiwa 
namba juzi na hawajapatiwa hu-
duma.

“Kuna watu wamejitengenezea 
namba zao juzi wamekuja nazo 
leo ( jana) badala ya wale wal-
iobaki juzi kuendelea jana, waka-
jikuta wamechukuliwa ambao ni 
wapya, sasa tumekubaliana ture-
jee kwenye namba zilizotolewa 
juzi,” alisema Makonda huku 
wakimshangilia.

“Lengo ni kuhakikisha wale 
wote wa juzi ambao wamepatiwa 
namba wamalizike katika matib-
abu halafu tuendelee na watu wa 
leo ( jana) tumeelewana?”

Aidha, alisema mpaka sasa 
madaktari na wauguzi wame-
fanya kazi kubwa idadi ya watu 
waliotibiwa imeenda mara tatu 
ya malengo waliyokuwa nayo.

“Madaktari wamefanya kazi 
kubwa, wametoka majira ya saa 

nne usiku na saa 11 alfajiri, wapo 
katika hivi viwanja. Ninaomba 
niwahakikishie wananchi wote 
wa Mkoa wa Arusha hakuna ata-
kayekanyaga katika 
hivi viwanja asipati-
we matibabu.

“Usijisikie vibaya 
ukadhani kuna mtu 
amechukua nafasi 
yako haya mambo ya 
kuwahi na kuchukua 
namba ya mtu 
mwingine unaweza 
kupata ugonjwa am-
bao si wako ila si tabia 
njema kutengeneza 
namba bandia kutaka 
kuwahi jambo amba-
lo muda wako haujafika.

“Tuna hadi miwani tunayotoa 
bure, gharama yake ni Sh. milioni 
moja, nimefurahi kuona yule bibi 
alivyopatiwa miwani alikuwa 
anafurahia, naombeni mjitokeze 
pia kuna saratani ya tezi dume, 
nenda ukapime bure, hii fursa 
usiiache,” alisema.

Makonda alisema kuna baa-
dhi wakienda kupima hospitali 
wanajikuta tatizo lao limefika 
kwenye hatua mbaya wakati an-
gewahi kupima afya angegundu-
lika mapema.

Aidha, alisema tayari kuna 
wadau wamejitolea dawa za Sh. 
milioni 25, Bohari ya Dawa (MSD) 
wametoa dawa za Sh. milioni 12 
na kama kuna wengine wapo 
tayari kuchangia dawa na vifaa 
wanakaribishwa.

Mganga Mkuu wa Mkoa wa Aru-
sha, Dk. Charles Mkombachepa, 

alisema mwitikio wa wagonjwa 
waliojitokeza ni mkubwa na wa-
naendelea kuwahudumia.

Alisema wagonjwa wengi wapo 
katika magonjwa ya 
ndani, huduma ya 
macho, kupima kifua 
kikuu, huduma za 
saratani.

Alisema huduma za 
rufani wanazitoa kwa 
haraka na kupatiwa 
matibabu katika hos-
pitali za serikali na 
binafsi.

Dk. Mkombacheka 
alisema juzi wali-
hudumia wagonjwa 
2,034. Kati yao, wa-

nawake 1,053 na wanaume 973.

WALALAMIKIA KUKOSA 
DAWA

Elizabeth Bosco, aliyefanyiwa 
vipimo, amelalamikia kitendo cha 
kupewa dawa za siku tatu badala 
ya siku 14.

“Nimepewa dawa nusu naam-
biwa dawa zimeisha sasa hizo 
za siku nyingine nitazipata wapi 
wakati sina hela ya kwenda kuzi-
nunua hizi dawa?” alihoji.

Jack Amfrey alisema mtoto 
wake amebainika ana tatizo ki-
afya na kuandikiwa dawa za aina 
mbili ambazo ametakiwa kwenda 
kuzinunua kwa kuwa dawa zimei-
sha.

Mahema yenye foleni kubwa ni 
ya Taasisi ya Moyo ya Jakaya Kik-
wete ( JKCI), hema la kuhudumia 
watoto, saratani, magonjwa ya 
ndani na huduma ya macho.

Na Oscar Assenga, KO-
ROGWE

WANAFAMILIA watatu wal-
iokuwa wakitoka katika harusi 
ya kijana wao jijini Dar es Sa-
laam kurejea Rombo, mkoani 
Kilimanjaro, wamepoteza mai-
sha kwa ajali baada ya gari wal-
ilokuwa wanatumia, kuacha 
njia na kupinduka.

Waliofariki dunia katika ajali 
hiyo iliyotokea juzi alfajiri eneo 
la Bwiko, Wilaya ya Korogwe, 
mkoani Tanga, ni mama wa 
bwana harusi, dada mkubwa 
wa familia ya bwana harusi na 
shangazi yake huku watu wen-
gine wanne wakijeruhiwa.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa 
Tanga, Almachius Mchunguzi, 
alithibitisha jana kutokea ajali 
hiyo na kueleza kwamba wana-
familia hao walikuwa katika gari 
dogo aina ya Toyota Noah lenye 
namba za usajili T 979 CZM.

“Ni kweli hao watu walikuwa 
wakitokea harusini Dar es Sa-
laam kuelekea Wilaya ya Rombo 
(Kilimanjaro), ambapo walipofi-
ka Bwiko, gari lao lililokuwa lik-
iendeshwa na Godfrey Michael 
(34), ghafla liliacha njia kwenda 
porini na kupinduka,” alisema.

Kamanda Mchunguzi ali-
wataja marehemu hao ni Cecilia 
Luka, maarufu Kamashu (58), 
Judith Juma (42), wote wakazi 
wa Rombo na mwingine alifariki 
dunia baada ya kufikishwa eneo 
la mapokezi ya Hospitali ya Ru-

fani ya Mkoa wa Tanga (Bombo).
Kiongozi huyo wa Jeshi la 

Polisi alisema kuwa majeruhi 
waliokimbizwa Hospitali ya 
Bombo kwa ajili ya kupata mat-
ibabu walikuwa wanne.

Aliwataja majeruhi hao ni 
Joshua Michael (27), mfanyabi-
ashara, Jackline Masawe (32), 
Antonio Luka (40) na mwingine 
aliyetambuliwa kwa jina moja la 
Carene, wote wakazi wa Rombo.

Alisema majeruhi hao awali 
walipatiwa matibabu katika 
Kituo cha Afya Mombo kabla ya 
kuhamishiwa Bombo kwa mat-
ibabu zaidi.

Mganga Mfawidhi wa Hospi-
tali ya Rufani ya Mkoa wa Tanga 
(Bombo), Dk. Frank Shega, alise-
ma kuwa Juni 24 mwaka huu, 
jioni walipokea majeruhi wanne 
wa ajali hiyo na wakati wakiwa 
mapokezi mmoja wao aliyeku-
wa na hali mbaya alifariki dunia 
kabla ya kufika wodini.

Kwa mujibu wa Dk. Shega, 
waliwapokea majeruhi ambao 
ni mtoto mmoja (15) na watu 
wazima watatu.

Alisema kwamba aliyefari-
ki dunia wakati akipokewa 
mapokezi alikuwa ameumia se-
hemu ya kichwa na tumboni na 
alikuwa na mivunjiko mingi.

Dk. Shega, alisema kuwa ku-
tokana na hali zao kuwa mbaya, 
mmoja ameshapewa rufani 
kwenda Hospitali ya Rufani ya 
Kanda ya Kaskazini (KCMC), 
Moshi.

Watu watatu wa 
familia moja wafa 
wakitoka harusini
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MAONI & UCHAMBUZI

MACHI 21, 2018, nchi za Afrika zilisaini mkataba wa 
makubaliano ya Eneo Huru la Biashara (AfCFTA), ambalo 
linakadiriwa kuwa na watu zaidi ya bilioni 1.2 na pato la dola 
za Marekani trilioni 2.5 kwa mwaka.

Vipo vigezo ambavyo vitawawezesha wafanyabiashara 
wa Tanzania kulifikia soko hilo na masoko mengine ya ki-
mataifa ambayo yanaruhusu nchi nyingine kuuza huduma 
na bidhaa zake nchini.

Moja ya kigezo ni kuwa na biashara iliyosajiliwa ambayo 
inatunza kumbukumbu zake za kifedha, mauzo, ununuzi, 
uzalishaji (kwa wenye viwanda), na namna wafanyabiasha-
ra wanavyozingatia ajenda ya dunia ya maendeleo endel-
evu kwa sekta zote.

Hapa nchini, zipo mamlaka na taasisi zinazoratibisha 
masuala ya biashara na kuthibitisha uhalali wake, ambazo 
ni muhimu wananchi wazitumie kikamilifu ili AfCFTA na 
masoko mengine yawanufaishe Watanzania.

Moja ya taasisi hiyo ni Wakala wa Usajili wa Biashara na 
Leseni (BRELA), ambayo inasajili kampuni, majina ya bi-
ashara, nembo za biashara, leseni za viwanda, miliki ubuni-
fu na uvumbuzi (hataza).

Takwimu za BRELA zinaonyesha kwamba ni Watanzania 
wachache wanaomiliki biashara changa, ndogo na za kati 
wanaoona umuhimu wa kuzisajili. Kibaya zaidi ni kwamba 
ni wavumbuzi wachache zaidi, wanaojisajili kwa wakala 
huo.

Jambo la kusikitisha ni kwamba gharama za kujisajili zi-
nahimilika ukilinganisha na hasara ambayo mtu anaweza 
kuipata kwa kutoilinda biashara yake kisheria.

Mathalani, kiwanda kidogo chenye mtaji wa chini ya 
Sh. milioni 10, kinachosindika unga, viungo au kinazalisha 
mafuta kinasajiliwa kwa Sh. 50,000 inayolipwa mara moja 
tu katika uhai wake wote.

Kwa wavumbuzi, ada ni Sh. 22,000 inayolipwa kwa awa-
mu mbili na Sh. 4,000 kila mwaka baada ya kusajiliwa. Hiki 
ni kiasi kidogo ambacho bila shaka, Mtanzania mwenye nia 
ya kufanyabiashara kwa uaminifu, anamudu kuilipa.

Kama tunavyofahamu, mazingira ya Afrika kwa maana 
ya changamoto zinazoikabili jamii zinafanana kwa kiasi ki-
kubwa; inasikitisha kuona mtu anabuni kitu kinachoweza 
kutatua changamoto kwenye jamii, anakiweka mtandaoni, 
anakipa na jina, bila kulinda jina wala uvumbuzi wenyewe.

Hali ni hiyo hiyo wakati wa maonyesho ya biashara kama 
ya Kimataifa ya Sabasaba ambayo yako mbioni kuanza; 
unakuta mbunifu anaeleza hatua kwa hatua namna al-
ivyofanikiwa kubuni zana fulani ya kuwasaidia wakulima 
au wananchi katika sekta muhimu, baada ya maonyesho 
hanufaiki na ubunifu wake kwa kuwa wajanja wachache 
wanaamua kwenda kuisajili BRELA na kuanza kuizalisha. 
Hii ni hasara sio kwake pekee bali kwa nchi pia.

Mpango wa serikali wa kuboresha mazingira ya biashara 
nchini umeweka njia rahisi za kujisajili ambayo ni kupitia 
mtandao (ORS), unapata huduma zote za kurasimisha bi-
ashara yako ukiwa sehemu yoyote yenye intaneti.

Tunaeleza haya ili kuukumbusha umma kwamba wa-
jasiriamali wetu wanaweza kuzalisha bidhaa nzuri, kutoa 
huduma bora, tukajitangaza mtandaoni lakini mwisho wa 
siku, tutakuta kile tunachouza kimelindwa kisheria na mtu 
mwingine; ambaye atakuruhusu kuendelea kutumia nem-
bo au jina ulilobuni, kwa kumlipa mamilioni ya fedha kwa 
kuwa tu ameshajisajili.

Sheria itamlinda ambaye ameitii. Hata kama utakuwa 
mwanzishili wa huduma, jina, uvumbuzi au nembo, usipois-
ajili halafu akatokea mgeni akaisajili nchini, hutaweza ku-
jitetea kwa sababu hutambuliki kwenye mifumo ya kisheria.

Na Joyce 
Lameck

KWANGU ni ajabu kumkuta 
mtoto badala ya kuwa shuleni, 
anazagaa kama kondoo asiye 
na mchungaji, akiwa  sehemu 
ya kundi la wanaocheza  mch-
ezo wa kubashiri wa dubwi mi-
taani.

Tena bila shaka wala wasi-
wasi akiwa makini na kile ana-
chokifanya akidhani kuwa ni 
sahihi, hata bila kujali kuwa ana 
umri mdogo na tena alitakiwa 
kuwa darasani akisoma

Yamejengeka mazoea kwa 
watoto kujihusisha na mchezo 
wa dubwi , wenye majina kama 
‘ Mchina, dubwika,  korokoro’ .

Maeneo mengi mijini hasa 
miji mikuu ni mambo ya kawai-
da kutokana na kuzungukwa na 
madubwi kila mahali.

Ukiwasikiliza  wana jamii, 
wanaozungumza na gazeti hili 
wanakuambia ni ngumu kum-
zuia mtoto kushiriki kucheza 
mchezo huo kwani umewekwa  
karibu na nyumba zao na un-
awavuta walio wengi.

Wazazi  na walezi nao  wa-
nashindwa kujenga ukaribu na 
watoto wao kutokana na ku-
hangaika na maisha na kukosa 
muda wa kukaa nao kujenga 
ukaribu na urafiki pia kufaha-
mu na kutatua changamoto za 
nyumbani na shuleni.

Watoto chini ya miaka 
18 hawaruhusiwi kushiriki 
kucheza kamari wala kunywa 
pombe,    kama ilivyo kwe-
nye mambo mengine ambayo 
hayaruhusiwi kwa watoto ku-
tokana na athari watakazozipta 
kulingana na  umri wao mdogo.

Ukichunguza wakati mwing-
ine unagundua wanacheza 
kupitia  watu wazima kwa len-
go kuwa  kama akipata ushindi 

kutokana na pesa alizompa wa-
gawane.

Watu wazima huenda jamaa 
zao au marafiki  hupokea pesa 
za watoto bila kujali ni    njia 
zipi mtoto amezipata.

Mfano, kachukua fedha za 
nauli ya shule, kaiba au za ku-
nunulia mahitaji nyumbani. 
Ni wazi kuwa hana kazi yoyote 
ambayo inamwingizia kipato, 
inakuwaje upokee fedha yake?.

Dubwi linawalazimisha wa-
toto  kutumia njia zisizo sahihi 
katika kujipatia fedha, kwajili 
ya kuchezeasha mchezo huo 
wa kamari bila mzazi au mlezi  
kufamu.

Ikumbukwe hii inaweza ku-
sababishia mtoto kuingia kwe-
nye makundi hatarishi ya ki-
halifu ya wezi, waporaji na hata 
kuwa tapeli kwa  kwasababu ya 
kupata fedha kufanikisha mch-
ezo wake.

Inavyoelekea michezo hii ya 
dubwi haijajumuishwa kwenye 
udhibiti, hali hiyo imefanya iwe 
na uhuru wa kuweka mashine 
zake kila sehemu hata vijijini 
ambapo watu wanacheza bila 
hofu.

Inavyoonekana  wengine 
wana uraibu wa michezo hiyo, 
ndiyo maana mtoto anaacha 
kwenda shule akiendelea 
kucheza kamari baa.

Serikali itazame mchezo wa 
dubwi upatikane sehemu za 
starehe zenye udhibiti maalum 
na si kuacha mambo kiholela , 
ili kuzuia madhara ambayo yat-
awapata watoto hasa kushind-
wa shule.

Kuna madai kuwa ni mich-
ezo iliyopewa uhuru inahitaji 
kutazamwa kama ilivyo pombe 
na vitu vingine ambavyo vimet-

engwa na watoto, ili kuwadhibi-
ti wasiwe sehemu ya wateja wa 
mambo yaliyo juu ya uwezo 
wao.

Ni lazima kuwalinda na ku-
weka jitihada katika maso-
mo    kwa ajili ya maisha yao 
ya badaye kwani michezo hii 
inawapotezea muda na kuwain-
giza kwenye uhalifu na kamari 
utotoni.

Taratibu za makorokoro 
zinapaswa kupitiwa upya na 
kudhibitiwa  ili kuzia watoto 
wasitoroke shuleni na kwenda 
kucheza lakini pia ziwekwe she-
ria ambazo zitafanya mchezo 
huo upatikane sehemu maalu-
mu si kila baa wala mgahawa.

Ni wakati wa kuweke tamko 
la kuboresha michezo hiyo had-
harani kuwa ni marufuku kuhu-
sisha watoto na kuwe na ufua-
tiliaji hasa kwenye  baa, vilabu 
vya pombe na  kwenye maneo 
ya burudani mitaani.

Mzigo usiwe kwa mwenye 
mchezo pekee au mmiliki wa 
baa kwamba asiruhusu watoto 
wacheze au muda wa kucheza, 
bali iwe ni kila mmoja kusima-
mia.

Hasa eneo ambalo mchezo 
upo na kuhoji kuna kibali cha 
kumiliki au kuna tahadhari za 
kusimamia wachezaji.

Ni suala ambalo kila mzazi na 
mlezi anapaswa  kulichukulia 
kwa uzito na kuweka mkazo ka-
tika malezi ya mtoto.

Ni vema serikali kuchukua 
hatua juu ya suala hili kwa 
haraka, ili kupata ufumbuzi 
wa  jambo hili ili kulinda kundi 
kubwa la watoto ambao tayari 
wameshaingia kwenye michezo 
wa dubwi na wale ambao hawa-
jaushiriki.

Kamari dubwi inaharibu watoto

Turasimishe biashara, 
tusinyanyaswe masoko 
ya kimataifa

 Muungwana Lazima Nilonge

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED
Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko: Dennis Ntaita. 0713 578284, 
Mapokezi:     0745 700710
Matangazo:       0677 020 701
Baruapepe:     advertise@guardian.co.tz
Website:       www.ippmedia.com
       www.epaper.ippmedia.com
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Matumizi holela dawa za maumivu tishio
Na Christina Mwakangale 

WATAALAMU wa afya wamese-
ma matumizi ya dawa za kutuliza 
maumivu yameshika kasi kwa vi-
jana, hasa wanafunzi nchini, kiny-
ume cha mwongozo wa kitabibu.

Aidha, ongezeko kubwa la 
waraibu wa dawa hizo ni wa-
nafunzi ambao hutumia kwa ajili 
ya starehe. 

Miongoni mwa dawa hizo ni 
tramadol au valium, ambazo hu-
tolewa kwa mgonjwa mwenye 
maumivu ya muda au kudumu 
baada ya upasuaji au selimundu.

Mfamasia kutoka Hospitali ya 
Taifa ya Afya ya Akili Mirembe 
(MNMHH), Steward Ngangaje, ali-
yasema hayo mwishoni mwa wiki 
katika mada: Uraibu wa Dawa za 
Kulevya kwa Vijana; Madhara na 
Matibabu, iliyoandaliwa na hos-
pitali hiyo kupitia mtandao wa X.

“Dawa za kulevya ni kemikali 
ambazo huingia katika ubongo 
na kumwathiri mtumiaji, kusaba-
bisha fikra, hisia, kuleta matendo 
tofauti kwa matarajio ya umma. 
Wapo ambao hutumia dawa za 
kulevya kwa njia ya kula/kunywa, 
kuvuta au kujidunga.

Alisema ingawa zipo dawa za 
aina hiyo ambazo lengo lake ni 
kwa ajili ya kutumika kwa am-
baye ana maumivu makali au ana 
ugonjwa sugu, utumiaji kwa zaidi 
ya siku 14 huwa ni uraibu.

“Zipo dawa ambazo zimer-
uhusiwa kisheria na kutoa maele-
kezo, kama pombe, tumbaku. 
Mfano shisha inatumika kwa ku-
weka tumbaku na si kama ilivyo 
sasa baadhi huweka bangi, trama-
dol, heroin, tunazo taarifa kutoka 
tunaowatibu kituoni kwetu.

Mirungi, cocaine nazo hutu-
mika. Hospitalini kuna dawa am-
bazo mtu anaandikiwa kutokana 

na changamoto ya maumivu kwa 
muda mrefu. Matumizi ya muda 
mrefu kama wiki mbili, dawa 
kama valium, tramadol ni uraibu. 
Zimeruhusiwa kutumika kwa 
utaratibu, lakini nje ya utaratibu 
zinaweza kuleta uraibu,” alifafan-
ua Steward.

Alitaja sababu saba za vijana 
kutumia dawa hizo ni, kuiga tabia 
katika kundi rika, kukosa shughu-
li za kufanya, magonjwa ya akili 
kama msongo wa mawazo.

Zingine ni vijana kujiingiza ka-
tika starehe kama klabu za usiku, 
mila na desturi, teknolojia na 
usasa, malezi duni kutoka kwa 
walezi na wazazi kwa watoto wao, 
akisema baadhi yaoo waliopo kit-
uoni hapo wanaofikia 617 hutoa 
sababu tofauti.

“Ukimuuliza kwa nini uliamua 
kutumia dawa za kulevya kama 
bangi, anasema baba aliachana 
na mama au natumia heroin baba 
alikuwa hanipendi. Ama wakati 
mwingine maradhi ni sababu, 
anayeumwa selimundu anapewa 
dawa kama tramadol apunguze 
maumivu, akitumia sana ni urai-
bu,” alisema.

Kwa mujibu wa mtaalamu 
huyo, asilimia 80 hadi 90 ya we-
nye uraibu ambayo takribani 617 
wengi wao ni umri kuanzia miaka 
16 hadi 40. Asilimia 50 walianza 
dawa za kulevya wakiwa shule 
ya msingi, sekondari, wachache 
wakiwa kazini. 

Kaimu Kamishna Msaidizi wa 
Mamlaka ya Kudhibiti na Kupam-
bana na Dawa za Kulevya (DCEA), 
Kanda ya Kati, Christian Mbwasi, 
amesema matumizi ya dawa hizo 
yanaathari za kidiplomasia, kiu-
chumi, kiafya, kijamii, kisiasa na 
kimazingira, akizitaja kuwa ni 
pamoja na kuhudhuria kliniki za 
methadone na ushauri kisaikolo-
jia.

Alisema matumizi ya dawa za 
kutuliza maumivu yameongezeka 
huku utumiaji wake ukichepush-
wa kugeuka chanzo cha starehe, 
kuliko ilivyo usahihi wake dawa 
imsaidie mgonjwa.

TIBA
Msaikolojia kutoka MNMHH, 

Dk. Swai Japhet, amesema hutoa 
tiba kwa kutumia maongezi na 
mwathiriwa kwa kumtengeneza 

upya mtumiaji wa dawa hizo, 
ili awe na fikra mpya kichwani 
mwake.

Tiba nyingine ni kuwapa uha-
masishaji wa mafanikio kwa ku-
wapa mbinu tofauti na kuyafikia 
malengo na kufanikiwa ili kuacha-
na na fikra hasi kwenye ubongo 
wake.

“Wanaoacha ghafla huwa na kiu 
fulani inayomsukuma, tunatumia 
tiba ya kisaikolojia kumbadilisha. 
Nashauri walezi wa vituo vya MAT 
wawe waadilifu. Wanasaikolojia 
huwa hatusemi moja kwa moja 
aache, tunashughulika na akili 
yake.

“Wazazi wengi hadi kutufikia 
wanasaikolojia huwa wamezun-
guka sana, wengine husema ni 
mapepo. Unyanyapaa, hufanya 
wawalete vijana kwetu wakiwa 
tayari wamefikia hatua mbaya, 
tangu wakiwa umri wa kupevuka 
tukiwapata elimu mapema tuta-
waelimisha wakabadilika kuliko 
kuleta mtu mzima ana zaidi ya 
miaka 30.”

Nchini Vituo vya Tiba Saidizi 
kwa Kutumia Dawa (Medically 
Assisted Therapy-MAT, vimefikia 

16, kikiwamo kilichopo Gereza la 
Segerea. 

Kabla ya kliniki ya MAT, kuan-
zishwa nchini, kulikuwa ongeze-
ko la Watu Wanaojidunga Dawa 
za Kulevya (PWID), 50,000 huku 
wakijuhusisha na kuchangia 
sindano na kushiriki ngono bila 
kinga.

Takwimu zikionesha PWID kwa 
asilimia 28 ya waliojidunga ni wa 
kiume na asilimia 62 ni wa kike. 
Kwa mujibu wa Hospitali ya Taifa 
Muhimbili (MNH).

Vituo vya MAT   vilivyopo nchi-
ni ni MNH; Hospitali ya Rufani ya 
Mkoa Mwananyamala; Hospitali 
ya Rufani ya Mkoa Temeke; Hos-
pitali ya Rufani ya Kanda Mbeya 
(MZRH), Hospitali ya Sekou Toure, 
Mwanza; MNMHH, Dodoma; Hos-
pitali ya Bagamoyo, Pwani; Hospi-
tali ya Bombo, Tanga.

Vituo vingine Hospitali ya 
Tumbi, Pwani; Hospitali ya 
Mount Meru, Arusha; Kituo cha 
Afya Tunduma, Songwe na Ger-
eza la Segerea; Kituo cha Afya 
Tegeta; Zahanati ya Mbagala; 
Hospitali ya Kigamboni mkoani 
Dar es Salaam.

Mwenyekiti 
wa CCM 
Mkoa wa 
Tanga, Ra-
jabu Abdal-
lah (kulia), 
akikabidhi  
fulana za 
chama hicho 
kwa Mwe-
nyekiti wa 
CCM Wilaya 
ya Muheza, 
Laick Gugu, 
wakati 
wa mku-
tano wa Hal-
mashauri 
Kuu ya CCM 
ya wilaya 
hiyo, juzi. 
Kushoto 
Katibu wa 
chama hicho 
wa  wilaya 
hiyo, Simon 
Leng’ese. PI-
CHA: STEVEN 
WILLIAM
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‘Wasafirishaji 
wapewe elimu 
biashara haramu 
ya viumbepori’
Na Jenifer Gilla 

BARAZA la Wasafirishaji Shehena Tanza-
nia limesema elimu ya biashara haramu ya 
viumbepori inapaswa kutolewa mara kwa 
mara kwa wasafirishaji ili kuwaongezea 
umakini katika kudhibiti usafirishaji bidhaa 
hizo na kumaliza tatizo hilo.

Mwenyekiti wa Baraza hilo, Clement Ka-
mendu, aliyasema hayo mwanzoni mwa wiki 
wakati akichangia mdahalo uliohusu ush-
irikishwaji  sekta binafsi katika kutokomeza 
biashara haramu ya viumbepori ulioandal-
iwa na Chama cha Waandishi wa Habari za 
Mazingira nchini (JET).

Alisema ingawa serikali imefanikiwa 
kudhibiti biashara hiyo kwa kiasi kikubwa, 
bado inafanyika kwa siri.

Alisema elimu ikiwa endelevu kwa wasa-
firishaji itasaidia kuwafanya wawe macho 
muda wote kutambua mizigo haramu na 
wasafirishaji wake.

Kamendu alisema tani bilioni 12 za she-
hena zinasafirishwa kila mwaka duniani 
na kati ya hizo, hakukosekani shehena za 
biashara haramu ambazo zimepita ama kwa 
kushirikiana au kutoshirikiana na wasa-
firishaji.

Alisema katika kupambana na biashara 
hiyo, baraza hilo kwa kushirikiana na wadau 
ikiwamo USAID-Tuhifadhi Maliasili na Jeshi 
la Polisi, wanatoa mafunzo kwa  wasa-
firishaji wote wakiwamo wa mabasi, ndege 
na magari ya mizigo, ili kujenga weledi na 
umakini katika kazi zao.

Alisema moja ya elimu wanayowapatia ni 
namna ya kuvitambua viashiria vya kupiti-
sha mzigo haramu, akitaja kimojawapo kuwa 
ni wasafirishaji hawalipi fedha kwa njia ya 
kielektroniki wakiepuka kuacha alama.

Kadhalika alisema hupeleka mizigo muda 
wa kukaribia kufunga ofisi wakiamini wa-
husika wanakuwa wamechoka na umakini 
kupungua.

Mkuu wa Kitengo cha Sera wa Mradi wa 
USAID-Tuhifadhi Maliasili, Allen Mgaza, 
alisema ingawa serikali imedhibiti biashara 
hiyo kwa kiasi kikubwa, lakini kunahitajika 
kuongeza nguvu hasa katika elimu ya uhifa-
dhi ili kuitokomeza kabisa.

Alisema ili kuongeza nguvu katika ku-
dhibiti ni lazima kuwapo na ujumuishi wa 
serikali na sekta binafsi kwa sababu majan-
gili wanatekeleza kazi hiyo kwa kushirikiana 
na wengine na kutengeneza mitandao na 
madhara huwapata sekta zote.

Alisema biashara hiyo ina madhara 
makubwa kwa taifa ikiwamo kusababisha 
rasilimali kutoweka kwa sababu haifanyiki 
kwa njia salama na endelevu na kuchochea 
matendo mengine ya kihalifu.

Alisema pia husababisha taifa kupoteza 
rasilimali muhimu za utalii kwa kuwa vivutio 
vya utalii vitapungua, hivyo kukosa mapato 
yatokanayo na utalii.

Mkurugenzi wa JET, John Chikomo, alise-
ma wanashiriki kudhibiti biashara hiyo kwa 
kuwajengea waandishi wa habari uwezo 
kuhusu uhifadhi wa viumbepori ili waandike 
habari zenye kuleta uchechemuzi kwa jamii.

Wajasiriamali EOTF wauza 
bidhaa za tril. 1/- miaka 27
Na Joseph Mwendapole

WAJASIRIAMALI wanaofa-
dhiliwa na Mfuko wa Fursa 
Sawa kwa Wote (EOTF), 
wameuza bidhaa ndani na 
nje ya nchi zenye thamani 
ya Sh. trilioni moja kwa 
miaka 27 tangu mfuko ul-
ipoanzishwa.

Mwenyekiti wa Mfuko 
huo, Anna Mkapa, aliyase-
ma hayo juzi jijini Dar es 
Salaam, wakati wa mafunzo 
ya 27 ya biashara ya waja-
siriamali wanawake kutoka 
Tanzania Zanzibar na Tan-
zania Bara.

Alishukuru wafadhili 
waliowezesha mafunzo 
hayo ambayo yamekuwa 
na manufaa makubwa kwa 
wanawake wajasiriamali 
nchini.

Alisema tangu kuan-
zishwa kwa EOTF, wame-
toa mafunzo kama hayo 
yanayowajenga uwezo na 
stadi za biashara maelfu ya 

wanawake wajasiriamali 
nchini.

Alisema mafunzo hayo 
yalianza miaka 27 iliyopita 
na huwa yanafanyika kila 
mwezi Juni, kuwawezesha 
wanawake kufanyabiashara 
na kushiriki maonesho nda-
ni na nje ya nchi ili wapate 
uzoefu wa biashara.

Mkapa alisema tangu 
mafunzo hayo yaanze 
mwaka 1997, wanawake 
wajasiriamali milioni sita 
wameshafikiwa na kunu-
faika na mafunzo hayo na 
wameanzisha biashara am-
bazo zimestawi.

“Maelfu ya wanawake 
wamekuwa wakipata fursa 
za masoko ya ndani na nje 
ya nchi na kwa muda wote 
huo, wamefanikiwa kuuza 
ndani na nje ya nchi bidhaa 
zenye thamani ya trilioni 
moja,” alisema.

Alisema taasisi hiyo inak-
abiliana na changamoto ya 
fedha za kuwahudumia wa-

nawake wajasiriamali, kuto-
kana na wengi wao kuhitaji 
mafunzo hayo ili waweze 
kukuza biashara.

“Ninaawashukuru sana 
wafadhili waliofanikisha 
mafunzo haya kwa sababu 
wanawake wanahitaji ku-
shikwa mkono ili kujikwa-
mua katika umaskini kwa 
kufanya biashara zenye 
ubora kitaifa na kimataifa,” 
alisema.

Alisema EOTF inahitaji 
kuanzisha kanda inazozihu-
dumia ili iwe rahisi kwake 
kuwafikia wananchi wengi 
na kuwapa mafunzo kama 
hayo ambayo yamewakwa-
mua wanawake wengi.

“Kuna changamoto kub-
wa ya gharama za kushiriki 
maonyesho ya biashara kila 
mwaka kwasababu EOTF 
ni mhamasishaji tu na sio 
mfanyabiashara, kwahiyo 
tunaomba Wizara ya Vi-
wanda itoe msamaha ili 
wajasiriamali waweze kush-

iriki maonyesho na kupata 
uzoefu wa biashara,” alise-
ma.

Mkurugenzi wa Usi-
mamizi wa Biashara wa 
Mamlaka ya Maendeleo ya 
Biashara (Tantrade), Crisp-
in Luanda, aliipongeza 
EOTF kwa kuwezesha wa-
nawake wajasiriamali ku-
pata mafunzo kwa miaka 
yote 27 tangu kuanzishwa 
kwake.

Alishukuru wafadhili 
wa EOTF ambao wame-
kuwa wakiiwezesha taasisi 
hiyo kiuchumi ili kuwapa 
mafunzo wajasiriamali wa-
nawake na kuchangia ma-
fanikio makubwa yaliyopa-
tikana.

“Mafunzo haya ni 
muhimu na msingi mzuri 
kwa mfanyabiashara mdo-
go kwani anapata elimu 
ya kutafuta masoko, ku-
tunza fedha na namna ya 
kuendesha biashara yake,” 
alisema.

Aliishauri EOTF kuwapa 
mafunzo pia, wajasiriamali 
hao ya namna ya kufanya-
biashara kidijitali zaidi  ili 
waweze kuyafikia masoko 
mengi na kwa gharama 
nafuu badala ya kubaki na 
mtindo ule ule wa maisha.

“Tutumie simu janja ku-
fanyabiashara kwa namna 
ya kisasa kwasababu bi-
ashara nyingi kwa sasa bi-
ashara ziko kidijitali ukiwa 
hapa nchini unaweza ku-
fanya biashara popote pale 
kwa hiyo twende na waka-
ti,” alisema.

Luanda alisema TAN-
TRADE imechukua maom-
bi ya EOTF ya kutaka ku-
pewa unafuu wa kushiriki 
maonyesho ya biashara ya 
kimataifa ili kuwapa fursa 
wanawake wengi wa mae-
neo ya vijijini kushiriki 
maonyesho hayo.

“Tumshukuru sana 
Mama Anna Mkapa kwa-
sababu pamoja na changa-
moto zote ambazo EOTF 
inapitia, lakini kila mwaka 
anaandaa mafunzo kama 
haya. Sisi Tantrade tuna-
muunga mkono na tutaen-
delea kumuunga mkono 
siku zote,” alisema.

Mmoja wa wajasirisia-
mali hao, Happyness Mai-
ko, alisema alianza kupata 
mafunzo hayo mwaka 2018 
na hadi sasa biashara yake 
ya mafuta ya alizeti imesi-
mama vizuri na amefani-
kiwa kuanzisha kiwanda 
kidogo nyumbani kwake 
Mikocheni kinachotengen-
eza bidhaa na kuuza mikoa 
mbalimbali.
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Afungwa jela miaka mitatu 
kwa udanganyifu mitihaniRC aagiza msako watuhumiwa 

wa ulawiti, ubakaji watoto
Na Steven William, MUHEZA

MKUU wa Mkoa wa Tanga, 
Balozi Dk. Batilda Buriani, 
ameagiza kufanyika msako 
maalum usiku na mchana wa 
kuwatafuta watuhumiwa wa 
ubakaji na ulawiti, waliowa-
fanyia watoto wanane kwa 
kuwarubuni wakiwa kwenye 
kibanda cha kukaangia mihogo.

Watoto hao wanadaiwa 
kubakwa na kulawitiwa, wak-
iwa jirani na shule yao iliyoko 
Wilaya ya Handeni, mkoani 
Tanga.

Alitoa agizo hilo juzi, alipok-
wenda kuzungumza na madi-
wani wa Wilaya ya Muheza, 
waliokuwa wakiendelea na 
kikao maalumu cha baraza la 
madiwani, lililoketi kupokea 
taarifa ya Mdhibiti na Mkaguzi 
Mkuu wa Hesabu za Serikali 
(CAG), kwa mwaka wa fedha 
2022/2023.

Pamoja na mambo men-
gine, alilaani kitendo hicho na 
kuagiza kufanyika kwa kura za 
siri, ili kubaini watu wote wa-
naounga mkono vitendo hivyo. 

Pia, alilitaka Jeshi la Polisi 
mkoani hapa kutolala na 

wajitume kuwasaka watuhu-
miwa hao hadi wapatikane 
katika kipindi cha muda mfupi 
kuanzia sasa. Vilevile, alisema 
kitendo cha aina hiyo pia 
kimeripotiwa katika Wilaya 
ya Mkinga, huku akiitaka jamii 
kufunga kibwebwe kupambana 
na vitendo hivyo, kwa kuwa 
kama vikiachwa vinaweza 
kuathiri kizazi cha sasa na 
baadaye.

Balozi Dk. Burian, alisema 
kuwa iwapo uchunguzi uta-
fanyika na akapatikana mtu 
yeyote, awe mwalimu au kion-
gozi wa dini yeyote, hawatam-
wacha kwani vitendo hivyo 
vimekuwa vikidhoofisha nguvu 
kazi ya taifa.

Alisema: “Watu wazima 
wameanzisha kigenge cha 
makusudi cha danganya toto, 
kumbe wana shughuli zao 
nyingine watoto wakienda 
wanadanganywa na mihogo 
ya kukaanga, wanawadhulumu 
watoto wadogo wa kike wa 
miaka 8, 9 mpaka 10. Huyo wa 
mwisho alienda akapatwa na 
changamoto ya kutokwa na 
damu nyingi kwa kuwa alikuwa 
ni mdogo ndiyo watu wakajua”.

Na Jaliwason Jasson, MANYARA

MAHAKAMA ya Wilaya ya 
Babati, mkoani Manyara, 
imewahukumu watu wawili 
kutumikia kifungo cha miaka 
mitatu jela kila mmoja, baada 
ya kutiwa hatiani kwa kosa 
la  kufanya udanganyifu wa 
kuwafanyia mitihani ya taifa 
wanafunzi wa kidato cha nne 
na kughushi nyaraka.

Waliohukumiwa adhabu 
hiyo, ni Jacob Dezderi (21), 
Mkazi wa Bashneti, Wilaya ya 
Babati na Paschal Sikai (33), 
Mkazi wa Dareda, ambaye ali-
kuwa Mwalimu wa kujitolea.

Akisoma hukumu hiyo 
jana,  Hakimu Mfawidhi 
Mwandamizi wa Mahakama 
hiyo, Victor Kimario, alisema 
mahakama hiyo imejiri-
dhisha kwamba washtakiwa 
hao walifanya udanganyifu 
huo mwaka 2023, kwa kuwa-
fanyia mitihani wanafunzi wa 
kujitegemea, kisha kughushi 
nyaraka za barua ya utambul-
isho wa kufanyia mitihani.

Kwa mujibu wa hakimu 
Kimario, makosa hayo wali-
yafanya Novemba 13 na 14 
mwaka jana.

Alisema washtakiwa wa-
likamatwa Novemba 14 mwa-
ka 2023, baada ya kukiuka 
Sheria ya Baraza la Mitihani 
la Tanzania, Kifungu cha 19 
(a) na Kifungu 24 (1), Sura 107 
iliyofanyiwa Marejeo Mwaka 
2019.

Washtakiwa hao kwa 
pamoja walikiuka matakwa 
ya Sheria ya Kanuni ya Adha-
bu, Kifungu cha 333,  335 (a) 
na 337, Sura ya 16, iliyofanyi-
wa Marejeo ya Mwaka 2022.

Aidha, Hakimu Kimario, 
alisema mshtakiwa namba 
moja, alijifanya kuwa anaitwa 
Daudi Buxay, na mshtakiwa   
wa pili, alijiita Isaya Mtinda 
na wote walikuwa wakiwa-
fanyia mitihani watahiniwa 
wa kujitegemea katika Shule 
ya Sekondari Endamanang,’ 
na walinaswa wakiwa kwe-
nye mtihani wa Hisabati huku 
wakiwa tayari walishafanya 

mitihani ya Uraia na King-
ereza.

Alisema mahakama ilipom-
hoji mshtakiwa namba moja, 
Jacob Dezderi, alidai kuwa al-
iitwa kutoka Mbeya, kwa ajili 
ya kazi maalum, ila hakuith-
ibitishia mahakama ni kazi 
gani, huku mshtakiwa wa pili, 
akikana mbele ya mahakama 
kuwa hakuwapo.

Akisoma hukumu hiyo, 
hakimu Kimario alisema ki-
tendo walichokifanya siyo 
hasara kwao au kwa wateja 
wao bali ni hasara kwa taifa 
na jamii kwa ujumla, kwa ku-
sababisha madhara ambayo 
pengine yanaweza kuligha-
rimu taifa kwamba kama ni 
daktari anaweza kudunga 
mgonjwa sindano kumbe 
hakustahili.

Awali, Wakili wa Serikali, 
Leonce Bizimana, alidai ma-
hakamani hapo kwamba kosa 
walilolifanya la udanganyifu 
wa kuwafanyia mitihani watu 
wengine, lina athari hasi  ka-
tika taifa.

TAARIFA KWA UMMA
(Imetolewa chini ya kifungu cha 19 cha Sheria ya Mamlaka ya Udhibiti wa

Huduma za Nishati na Maji (EWURA), Sura ya 414 ya Sheria za Tanzania na 
Kanuni ya 20 (4) ya Kanuni za Mafuta Biashara ya Jumla, Uhifadhi, Rejareja na 

Matumizi Binafsi), Gazeti la Serikali Toleo Na. 150 la 2022)

TAARIFA inatolewa kwa umma kwamba Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji 
(EWURA) imepokea maombi ya kubadili umiliki wa leseni na jina la kituo cha mafuta kama 
ifuatavyo: -

Jina la awali la kituo:  Jonas N. Nyagawa – J. N. Petrol Station
Nambari ya Leseni:  PRL-2021-073
Mahali Kituo kilipo:   Kiwanja Na. 125, Kitalu ‘E’, Kitwiru,      
    Manispaa ya Iringa, Mkoa wa Iringa
Jina linalopendekezwa:  Manyanya's Oil Limited
Mmiliki wa awali:            Jonas N. Nyagawa
Mmiliki mpya:             Manyanya's Oil Limited

Mtu yeyote mwenye maoni au pingamizi dhidi ya mabadiliko ya umiliki na majina ya leseni 
tajwa hapo juu, afanye hivyo kwa maandishi na kuwasilisha EWURA kwa anwani iliyotajwa 
hapa chini ndani ya siku kumi na nne tokea tarehe ya tangazo hili.

EWURA House, 3 EWURA Street, 41104 Tambukareli,P.O Box 2857, Dodoma
Tel: +255-26 2329003-3; Fax:  +255-26 2329005; , Toll-Free 0800110030

Email: info@ewura.go.tz  Website: www.ewura.go.tz

Imetolewa na:
Mkurugenzi Mkuu

EWURA

TAARIFA KWA UMMA
(Imetolewa chini ya kifungu cha 19 cha Sheria ya Mamlaka ya Udhibiti wa

Huduma za Nishati na Maji (EWURA), Sura ya 414 ya Sheria za Tanzania na 
Kanuni ya 20 (4) ya Kanuni za Mafuta Biashara ya Jumla, Uhifadhi, Rejareja na 

Matumizi Binafsi), Gazeti la Serikali Toleo Na. 150 la 2022)

TAARIFA inatolewa kwa umma kwamba Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji 
(EWURA) imepokea maombi ya kubadili umiliki wa leseni na jina la kituo cha mafuta kama 
ifuatavyo: -

Jina la awali la kituo:  Blue Coast Investment Limited
Nambari ya Leseni:  PRL-2023-236
Mahali Kituo kilipo:   Kiwanja Na. 176, Kitalu “E”, Eneo la Ihayabuyaga, Geita   
    Mjini, Wilaya ya Geita, Mkoa wa Geita 
Jina linalopendekezwa:  Blue Coast Energy (T) Limited
Mmiliki wa awali:            Blue Coast Investment Limited
Mmiliki mpya:             Blue Coast Energy (T) Limited

Mtu yeyote mwenye maoni au pingamizi dhidi ya mabadiliko ya umiliki na majina ya leseni 
tajwa hapo juu, afanye hivyo kwa maandishi na kuwasilisha EWURA kwa anwani iliyotajwa 
hapa chini ndani ya siku kumi na nne tokea tarehe ya tangazo hili.

EWURA House, 3 EWURA Street, 41104 Tambukareli, P.O Box 2857, Dodoma
Tel: +255-26 2329003-3; Fax:  +255-26 2329005; 

Toll-Free 0800110030, Email: info@ewura.go.tz  Website: www.ewura.go.tz

Imetolewa na:
Mkurugenzi Mkuu

EWURA



Ukusanyaji kodi 
kwa mabavu 
kwamchefua RC
Na Marco Maduhu, KISHAPU

MKUU wa Mkoa wa Shinyan-
ga, Anamringi Macha, ame-
waonya watumishi ambao 
wamekuwa wakikusanya ma-
pato waache kutumia nguvu.

Alitoa onyo hilo juzi wakati 
akitoa salamu za viongozi 
wakati wa kikao cha Baraza 
la Madiwani wa Halmashauri 
ya Wilaya ya Kishapu kili-
cholenga kujadili utekelezaji 
wa maagizo ya Mdhibiti na 
Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 
Serikali (CAG), kwa mwaka 
wa fedha 2022/2023.

Alisema ukusanyaji mapato 
ni nguzo ya halmashauri, 
kwamba itatekeleza shu-
ghuli zake kwa ufanisi, isije 
tumika nguvu kubwa wakati 
wa ukusanyaji wa mapato, 
bali wananchi wapewe elimu 
na kulipa kwa utaratibu.

“Tuzingatie ubinadamu 
wakati wa ukusanyaji ma-
pato na siyo kutumia nguvu 
kubwa, elimu itolewe kwanza 
juu ya umuhimu wa kulipa 
mapato na wale ambao 
watakaidi fuateni tara-
tibu ikiwamo kushirikisha 
polisi,”alisema Macha.

Aidha, aliwasisitiza wataal-
amu kubuni vyanzo vipya 
vya mapato, pamoja na 
madiwani kuhamasisha wa-
nanchi kulipa mapato kupitia 
kwenye mikutano yao, huku 
akiipongeza Halmashauri ya 
Kishapu kwa kupata hati safi 
kutokana na kujibu hoja za 
CAG na kutoa angalizo wasije 
wakalewa sifa bali waend-
elee kuchapa kazi kwa bidii 
na kufuata taratibu zote za 
utumishi.

Mkurugenzi wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya 
Kishapu, Emmanuel Johnson, 
alisema zamani halmashauri 
hiyo ilikuwa kwenye nafasi 
ya 10 bora ya halmashauri 
hapa nchini yenye hoja ny-
ingi za CAG.
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Shule binafsi, umma zaonywa mabasi mabovu

Na Alex Sayi, MASWA 

WAKALA wa Maji na Usafi wa 
Mazingira Vijijini (RUWASA), 
wilayani Maswa mkoani Simi-
yu, wameitaka jamii kujenga 
tabia ya  kutumia majisafi na 
salama ili kuepuka magonjwa 
ya mlipuko.

Hayo yamebainishwa na 
Mratibu wa Vyombo vya Watoa 
Huduma ya Maji Ngazi ya Jamii 
(CBWSOS), Wilson Magaigwa 
wakati wa mkutano wa mwaka 
wa wadau wa sekta ya maji. 

Magaigwa alisema kumeku-
wepo na mwamko mdogo wa 
utumiaji wa maji safi na salama 
kwa wakazi na wananchi wilay-
ani hapa, hali inayosababisha 
miradi mingi kushindwa ku-
jiendesha yenyewe.

“Ukiangalia wilaya yetu kila 
mwaka tunakabiliwa na mlipu-
ko wa ugonjwa wa kipindupin-
du na hii inatokana na mwam-

ko mdogo wa utumiaji wa maji 
safi na salama na badala yake 
wananchi wanatumia maji ya 
mito na mabwawa ambayo siyo 
salama” alisema Magaigwa.

Meneja wa RUWASA wilayani 
Maswa, Lucas Madaha, alisema 
kwa sasa wana hudumia vijiji 
109 vyenye watu 356,566, wa-
nao pata maji safi na salama ni 
265,998 sawa na 74.6%, huku 
kukiwa na   vituo vya kutolea 
maji 2,069 kati ya 2,155 vilivy-
opo, visima vifupi,1,552 na vi-
tuo vya miradi ya bomba 360.

Alisema Wilaya ya Mas-
wa kwa mwaka wa fedha 
2023/2024 imetengewa Sh. 
bilioni 4.9 kupitia PforR-
IV ili kutekeleza miradi ya 
maji, Ipililo, Kinamwigulu, 
Mwang’handa, Sayusayu na 
Ng’haya.

Alisema bajeti ya mwaka 
2024/2025 imetengwa Sh. 
bil.3.7 kwa ajili ya kutekeleza 

miradi maeneo ya Budekwa, 
Kiloleli na Mwabayanda.

“Tunaishukuru serikali kwa 
kutenga fedha kwa ajili ya 
utekelezaji wa miradi ya maji 
vijijini, kwa lengo la kumtua 
mama ndoo kichwani na ukian-
galia katika kipindi cha  Julai, 
2019 hadi Mei 2024 (RUWASA) 
imepokea zaidi ya Sh.bil.9.5.” 
alisema Madaha.

Diwani wa Kata ya 
Ng’wingwa, Stiven Dwese alise-
ma kuwa (RUWASA) inatakiwa 
kubainisha vigezo vinavyotu-
mika kupeleka huduma ya maji 
kwa wananchi ili kuondoa dha-
na ya upendeleo wa utekelezaji 
wa miradi hiyo kwa majimbo 
yote mawili Maswa Mashariki 
na Magharibi.

Wakizungumzia hali ya ku-
chota maji ya kutumia kwenye 
madimbwi na chemchemu, 
baadhi ya wananchi wanaoi-
shi kayika vijiji vya wilaya 

hiyo, walidai gharama za upa-
tikanaji wa maji safi na salama 
ni kubwa jambo ambalo lina-
sababisha kushindwa kumudu 
huduma hiyo. 

“Yani maji safi na salama 
yapo lakini huku ni vijijini 
watu wengi hawana uwezo wa 
kununua maji hayo, inabidi 
warudi kutumia ya kwenye 
madimbwi, ndoo moja inau-
zwa Sh. 40 wengine hadi Sh. 
70 hali hii inawashinda watu, 
tunaomba suala hili litafutiwe 
ufumbuzi angalau ndoo iuweze 
Sh. 20,”alisema Sagida Mitinje 
mkazi wa Kijiji cha Bushashi. 

Mwenyekiti wa Halmashauri 
ya Maswa, Paul Maige, alise-
ma kuna haja (RUWASA) ku-
toa mgawanyo sawa kwenye 
utekelezaji wa miradi ya maji 
vijijini, ili kuondoa malalamiko 
na manung’uniko kutoka kwa 
baadhi ya madiwani na wa-
nanchi.

Na Rose Jacob, MWANZA

J
ESHI la Polisi mkoani 
Mwanza limewaonya wa-
miliki wa shule binafsi na 
za serikali kuacha kutumia 

magari mabovu yanayotoa hudu-
ma za usafiri kwa wanafunzi.

Bali limewataka wazingitie 
maeneo saba katika kuhakikisha 
usalama wa watu na kuepuka ajali 
za mara kwa mara. 

Akizungumza katika uzin-
duzi wa kampeni ya ukaguzi 
wa magari yanayotoa huduma za 
usafirishaji kwa wanafunzi katika 
shule za umma na binafsi jijini 
hapa, Kamanda wa Jeshi la Polisi 
Mkoa wa Mwanza, Wilbroad Mu-

tafungwa, aliwataka wakaguzi wa 
magari hayo kuzingatia mambo 
kadhaa ikiwemo uchakavu wa 
bodi la gari.

Pia, aliwataka kuzingatia 
uchakavu wa matairi, uwepo wa 
mikanda kwenye viti vya abiria, 
taa, leseni ya dereva, umahiri na 
ufanisi wa dereva ikiwemo uoni 
wa dereva na uwepo wa mwan-
galizi wa wanafunzi katika gari 
husika.

“Kuna mifano ya ajali mbaya 
za barabarani hasa kwa magari 
ya shule zilizosababisha vifo vya 
wanafunzi, uchunguzi ukifanyika 
unaonyesha ajali zimesababish-
wa na ubovu wa magari na uzem-
be wa madereva, hatutaruhusu 

gari lisilokuwa na ubora kuende-
lea kubeba wanafunzi,” alisema 
Mutafungwa.

Aidha, Kamanda Mutafungwa, 
alimuagiza Mkuu wa Kikosi cha 
Usalama Barabarani Mkoa wa 
Mwanza, Sunday Ibrahim ku-
hakikisha wakaguzi wa magari 
hayo wanakuwa na vifaa vinavyo-
husika ili kila gari likaguliwe kwa 
kuzingatia vigezo na maelekezo 
aliyotoa.

Kamanda Mutafungwa alise-
ma kuwa ukaguzi wa magari ya 
shule zote zilizoko Wilaya ya Ny-
amagana na Ilemela utafanyika 
katika eneo la maegesho ya gereji 
iliyopo nyuma ya Stendi ya Nyam-
hongolo, wilayani Ilemela.

Alisema wilaya zingine zinatak-
iwa kupeleka magari yao katika 
vituo vya polisi katika wilaya husi-
ka kabla shule hazijafunguliwa.

Mkuu wa Kikosi cha Usalama 
Barabarani mkoani hapa, Sunday 
Ibrahim, alisema tayari magari 
zaidi ya 50 yamefikishwa katika 
gereji hiyo kwa ajili ya ukaguzi 
ambao unafanyika bila malipo 
yoyote.

Aidha, alisema watatembelea 
shule zote kwa ajili ya kubaini wa-
takaokaidi agizo hilo.

Akizungumza kwa niaba ya 
wamiliki wa shule, Makamu Mwe-
nyekiti wa Umoja wa Wamiliki wa 
Shule Binafsi mkoani Mwanza, 
Ezekiel Molel, aliwataka wenye 

magari kupeleka magari yao ku-
kaguliwa.

Mwenyekiti Baraza la Usalama 
Barabarani mkoani Mwanza, Fer-
dinand Chacha alisema: “Magari 
yatakaguliwa, wanatakiwa wami-
liki kuajiri madereva walio ma-
kini, ukiwa na gari nzuri lakini 
dereva hayuko makini ni lazima 
ajali zitatokea tu. Hivyo nawaom-
ba madereva tuongeze umakini 
ili kupunguza ama kuondoa ajali 
kwa watoto wetu”

Katika ukaguzi huo magari 
zaidi ya 50 yaliyofikishwa kituoni 
hapo, kufanyiwa ukaguzi kabla 
ya kuruhusiwa kuanza kutoa hu-
duma pindi shule zitakapofun-
guliwa.

RUWASA yahamasisha matumizi majisafi, salama

Mkuu wa Mkoa wa Arusha, Paul Makonda, akizungumza na wagonjwa waliokuwa katika foleni ya kuingia katika hema la 
Taasisi ya Jakaya Kikwete (JKCI), kwa ajili ya kupatiwa matibabu katika kliniki iliyoandaliwa ya matibabu bure kwa wa-
nanchi wa jiji hilo jana. PICHA: BEATRICE SHAYO
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MWAKA 2015, Rais Jakaya Kik-
wete, alihutubia taifa kupitia tel-
evisheni na kuapa kukomesha 
mauaji ya wenye ualbino aliyoe-
leza kuwa yameliletea taifa aibu 
na fedheha.

Alieleza kushtushwa na kuhu-
zunishwa na ongezeko la ghafla 
la mauaji haya makubwa lakini 
yanayoshangaza dunia. Cha aja-
bu, leo taifa linarudi tena kule 
gizani ambako miaka ya 2015, ili-
kuwa aibu kwa Tanzania.

Mauaji ya wanaoishi na ul-
bino  ni aibu inayoeleza namna 
ambavyo tamaa ya madaraka 
mfano wanasaka vyeo, mali 
wanaochimba madini migo-
dini na wale wanaoshiriki ush-
irikina wanavyosababisha watu 
washindwe  kufikiri  sawasawa, 
wakiamini kuwa fedha zinatoka 
kwenye miili ya watu.

Katika dunia iliyostaarabika 
ambayo maarifa ya kila aina 
yanayopatikana kiurahisi kwe-
nye mitandao na madarasani 
ni aibu kuwa bado Watanzania 
wanawaua albino kwa lengo la 
kupata utajiri, madaraka, sifa na 
chochote kiwacho.

Leo hii ukitaka kujua nam-
na bora ya uchimbaji madini, 
kuhutubia jukwaani, kufuga kisa-
sa na kutengeneza mbolea au vi-
uatilifu asilia unavipata kiganjani 
kwenye simu janja.

Haya ni maarifa ya kufanikisha 
ufaulu kwenye maisha lakini cha 
muhimu ni kutumia akili na ku-
jiletea mafanikio, swali linabaki 
maarifa ya kuua albino watu wa-
nayatoa wapi? Kwenye mtandao 
gani?

Tanzania ilichafuka kwenye 

vichwa vya habari duniani kwa 
matendo ya kuua wanaoishi na 
ualbino.  Nchi yenye kiwango cha 
juu cha asilimia 85 watu wazima 
wanaojua kusoma, kuandika na 
kuhesabu kwa mujibu wa Shirika 
la Elimu, Sayansi na Utamaduni, 
la Umoja wa Mataifa (UNESCO), 
inawezaje kuendeleza  fikra za 
ushirikina hata wa kuua wan-
adamu?

Kiwango cha kujua kusoma, 
kuandika kinamaanisha uw-
ezo kielimu si duni, wanaweza 
kuchambua mambo zaidi, sasa 
inakuwaje kuwaza kuwa viun-
go vya alibino vinatajirisha na 
kubadili maisha?

Ni wazi kuwa taifa limeum-
buka kutokana na kuendekeza 
ushirikana na imani za kichawi 
kunakolisababishia taifa kuwa na 
imani kuwa viungo vyao vitawez-
esha kushinda nafasi za uongozi.

Wafanyabiashara kufanikiwa 
mara 100 kwenye shughuli zao 
na pia eti wanawake hasa wa fa-
milia za matajiri wasiozaa kupata 
mimba za watoto mapacha wa-
tatu, yote haya ni aibu. 

Mwaka 2017 Umoja wa Mataifa, 
ulikadiria kuwa takriban watu 80 
wenye ualbino nchini  waliuawa 
tangu mwaka 2000, lakini tak-
wimu hizo zinaweza kuwa kub-
wa zaidi kutokana na masham-
bulizi haya ya kikatili kufanywa 
kwa siri.

Mei 30, 2024 mtoto Asimwe 
Novath anadaiwa alichukuliwa 
na watu wasiojulikana nyumbani 
kwao Muleba huko Kagera, lakini  
licha ya kutafutwa hakupatikana 
akiwa hai  hadi wiki iliyopita Juni 
17 mwili wake ulipopatikana uki-
wa ndani ya kiroba na baadhi ya 
viungo kunyofolewa.

Taifa limesikia na kushuhudia 
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Itungwe sheria 
mpya ya uchawi, 
kukomesha mauaji 
wenye ualbino  

pata Tanzania yenye maisha ya 
kimafanikio na furaha kwa watu 
wake wote ambao ndani yake 
wamo wenye ualbino.

Mijadala ya bajeti ya serikali 
2024/25 iangalie namna ya ku-
fanikisha kampeni za elimu na 
kuhamasisha  jinsi ya kupamba-
na na ushirikina na unyanyapaa 
wa watu wanaoishi na ualbino.

Kampeni za ulinzi wa wenye 
ualbino zifahamishe wahusika 
hasa mikoa na kanda zenye 
taarifa za mauaji kuwa ualbino si  
ugonjwa ni hitilafu kwenye jeni 
na kwamba  si kitu cha kuhitaji 
tiba.

Serikali ifanikishe sensa ya ku-
watambua na kuwapa huduma 
muhimu, elimu lakini pia kuti-
biwa macho ili kuondoa uoni 
hafifu. Wapate matunzo sahihi 
ya macho na kufuatilia ngozi zao 
kama zina  matatizo.

Waelimishwe watu wa kutoa 
huduma kwa wenye ualbino 
kwenye vituo vya afya, wapate 
miwani, dawa na  mafuta ya 
kuwakinga na jua. Wahudumu 
wawepo kwenye vituo vya msingi 
vya huduma kuanzia zahanati na 
vituo vya afya. Kila mara wataala-
mu wa macho na wa kuchunguza 
na kutunza  ngozi wawasaidie.

Kama inajulikana kuwa wa-
naoishi na ualbino wanaweza 
kutekwa, kusafirishwa kutoka ki-
jiji au mkoa mmoja hadi mwing-
ine, kuuawa na kukatwa vipande 
vya miili yao, au makaburi ya ku-
fukuliwa na kuondolewa viungo 
vyao, kwanini hilo lisikomeshwe?

Iwapo vifaru na tembo  wana-
lindwa tena kwa gharama kubwa 
vipi kuhusu albino ambao ni wa-
nadamu wanaostahili kulindwa 
na kuheshimiwa utu wao na zai-
di kuhakikishiwa haki ya kuishi, 
kwa Watanzania hawa si zaidi?  

Juhudi hizi ziwe endelevu ili 
Watanzania hawa waishi kwa 
amani na mauaji yao yatokome-
zwe na mara kwa mara wauaji, 
wanaowanyanyapaa  wasipewe 
nafasi.

Ni vyema pia mamlaka mbal-
imbali hasa viongozi zinapoteuli-
wa wawepo na watu wanaoishi 
na ualbino ili kuongeza juhudi za 
kuwalinda na kuwatetea popote 
walipo.

JAJI JACOBS MWAMBEGELE
INEC inazingatia mambo 

haya kuboresha daftari la 
wapigakura

mauaji ya mtoto Asimwe Novath 
(2). Pengine sasa nikulikumbusha 
bunge kuwa  ndiyo taasisi inay-
otegemewa na kuheshimiwa na 
wananchi kwa kuwa inabeba ju-
kumu la uwakilishi, kuanzia mao-
ni  ya wapigakura, matumaini, 
kero zinazowaumiza, ndoto zao 
na matamanio mema na zaidi 
kuwapa majibu na ufumbuzi wa  

kila kitu kinachowaumiza.
Kwa hiyo, iisimamie serikali 

ifanyekazi kama mtumishi wa 
wananchi kulinda maisha ya Wa-
tanzania na wenye ualbino am-
bao ni sehemu raia milioni 61 wa 
taifa hili.

Wawakilishi wa wananchi wa-
napojadili mustakabali wa taifa 
ni lazima waje na majibu ya ku-

VIONJO VYA UTAFITI 2014...
TAKUKURU yaingia kazini na
Uchaguzi wa Serikali Mitaa 

Ukurasa 12

Asimwe Novath
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VIONJO VYA UTAFITI WALIOFANYA 2014...

URUSI VS UKRAINE

Na Renatha Msungu, 

DODOMA

WATANZANIA wanaelekea ka-
tika vipindi vya uchaguzi, ngazi 
serikali ya mtaa ni mwisho wa 
mwaka huu.

Ni msimu wenye ishara na 
minong’ono ya nguvu za rushwa. 
Kama ilivyo jina na wajibu wake 
wa msingi, Taasisi ya Kuzuia na 
Kupambana na Rushwa (TAKUK-
URU) mkoani Dodoma, imeamua 
kuingia kazini.

Ni hatua inayoendana na waji-
bu wake wa msingi, kuzuia rush-
wa kabla ya kutokea na iwapo 
inatokea, inapambana nayo.

 Kwa hatua ya mwanzo, taasisi 
hiyo Dodoma, imejipanga kue-
limisha wananchi, namna ya ku-
pata viongozi bora kupitia uch-
aguzi wa serikali mitaa.

Hapo, wananchi wanatakiwa 
‘kukaa mkao wa kula’, kuhakiki-
sha wanaelimika jinsi ya kukataa 
rushwa.

Kamanda wa TAKUKURU 
mkoani Dodoma, John Joseph, 
anataja mikakati waliyojiwekea 
ni kutoa elimu ya jamii, wakiwa-
kumbusha adha ya kupokea na 
kutoa rushwa.

Joseph anaeleza, wako mbioni 
kuanza kampeni ya elimu kwa 
wananchi mkoani humo kuhusu 
vitendo vya rushwa na hasa kip-
indi kilichoko kuelekea Uchaguzi 
Serikali za Mitaa.

Mnamo Mei 10 mwaka huu, Ka-
manda Joseph, aliendesha darasa 
kwa wanahabari kuhusu rushwa 
kuelekea kipindi cha Uchaguzi 
wa Serikali za Mitaa.

“Sasa baada ya kuwapatia sem-
ina ninyi waandishi tunaenda 
kwa wananchi na tutatoa semina 
kwa njia ya mikutano ya hadhara 
na tutapita maofisini kutoa semi-
na.Pia, kadri ya muda utakavyor-
uhusu hivyo tunatarajia kupata 

ushirikiano mkubwa sana kutoka 
kwa wananchi,” anasema.

Anasema kanuni za uchaguzi 
ujao wa wenyeviti wa vijiji, wa-
jumbe wa halmashauri za vijiji 
na wenyeviti wa vitongoji katika 
mamlaka za wilaya ya Mwaka 
2019, imetoa utaratibu wa uch-
aguzi usiokuwa na rushwa.

 Kamanda Joseph anasema, 
wanawaelimisha wananchi nam-
na ya kuikabili rushwa kuelekea 
uchaguzi huo wa mitaa, ikiwamo  
suala la jamii kurubuniwa ku-
pewa rushwa wawachague vion-
gozi wanaowahonga.

Hilo analifafanua, wamelenga 
kuhakikisha uchaguzi ujao una-
toa viongozi bora wasiopatikana 
kwa njia ya fedha,  ili waweze 
kupita katika uchaguzi za serikali 
za mitaa.

Anafafanua kuna jamii zime-
kuwa zikikubali kurubuniwa, ki-
tendo kisichokubalika, kutokana 
na taifa kuhitaji kupata viongozi 
bora na ‘si bora kiongozi’.

WANANCHI NA YAO
Wananchi wanataja suala la 

rushwa ni changamoto, wakiiom-
ba TAKUKURU ifanye kazi kue-
limisha jamii kuhusu kutopokea 
rushwa wakati wa uchaguzi wa 
serikali za mitaa.

Gloria Lyimo, anashauri iki-
fanyika hivyo, itakuwa imewa-
saidia sana kupata ‘viongozi bora’ 
na si ‘bora viongozi’ watakaosaid-
ia usimamizi wa maendeleo.

Anafafanua, suala la rushwa 
limebaki kuwa changamoto ya 
jamii, hivyo wananchi wanapas-
wa kuwa mstari wa mbele kusiki-
liza elimu yake.

Joseph anafafanua kwamba 
wananchi wanahitaji elimu ya 
kupinga na kutopokea rushwa, 
wakati wa uchaguzi wa serikali 
unaokuja.

Mkazi Hamis Juma, anasim-
ulia kwamba jamii imekuwa 
ikirubuniwa na vitu vidogo vya 

rushwa na kushindwa kuchagua 
viongozi bora, akinena:

“Tunaishukuru TAKUKURU 
imekumbuka mapema kuanza 
kutoa elimu hivyo itasaidia watu 
kuwa makini na suala la rushwa.”

Anaishauri TAKUKURU kabla 
ya kuandaa mikutano hiyo, ina-
paswa kuandaa mikutano ya 
hadhara itakayosaidia kuelimi-
sha watu kuhusu rushwa.

Pia, anaitetea taasisi hiyo hai-
jachelewa muda wa elimu kwa 
umma, ili kujua kiwango cha 
uelewa kuhusiana na rushwa.

Mkuu huyo wa TAKUKURU, 
anasema wamepanga kutoa 
elimu katika mkoa wote juu ya 
kukataa rushwa katika uchaguzi 
na mapana yake.

UTAFITI MITAA 2014
TAKUKURU ilifanya utafiti 

mwaka 2014, ikinuia kuzishauri 
mamlaka zinazohusika, njia bora 
za kudhibiti rushwa katika uch-
aguzi nchini. Ni utafiti uliogusa 
maeneo ya: Kubaini mianya ya 
rushwa katika mchakato wa Uch-
aguzi wa Serikali za Mitaa 2014; 
Kutathmini uelewa wa wananchi 
kuhusu haki na wajibu wao kwa 
uchaguzi huo.

Maeneo mengime yakatajwa 
ni kuainisha vitendo vya rushwa 
vilivyojitokeza katika Uchaguzi 
wa Serikali za Mitaa 2014; na 
kushauri namna ya kuziba mi-
anya yake katika uchaguzi unao-
fuata.

Ni utafiti uliofanyika katika 
mikoa ya Tanzania Bara na 
wakahojiwa watu 1332, katika 
mgawanyo wa kila wilaya na 
kata zake mbili zilizochaguliwa; 
huku ndani ya kata hizo, zilizoch-
aguliwa kuna ama mitaa au vijiji 
viwili. 

Makundi ya wadau walioho-
jiwa ni: wananchi, wagombea na 
wasimamizi wa uchaguzi. Aidha, 
taarifa za msingi za utafiti huu 
zilikusanywa kwa njia ya mahoji-

ano na usaili na
kwa kuangalia matukio, am-

bapo madodoso na orodha ya 
ukaguzi zilitumika. 

Taarifa za upili zilikusanywa 
kwa kupitia nyaraka zilizohusu 
uchaguzi, matokeo ya utafiti kab-
la, wakati na baada ya uchaguzi 
ni kama ifuatavyo: 

Kabla ya uchaguzi, baadhi ya 
wasimamizi wa uchaguzi hawa-
kutoa orodha ya majina ya wapi-
ga kura, hawakuonyesha mipaka 
ya mitaa, vijiji na vitongoji.

Vilevile, baadhi ya wapigakura 
hawakutaka kujiandikisha kwe-
nye daftari la wapigakura, baadhi 
ya wagombea kutoidhinishwa 
na vyama vyao vya siasa, kuko-
sekana barua za wadhamini na 
nyaraka pingamizi za wagombea

ambao hawajaridhika na 
uendeshaji uchaguzi. 

Sababu za pingamizi hizo 
zikatajwa ni kwa baadhi ya 
wagombea kutowekwa wazi; 
kampeni kufanyika zaidi ya 
muda unaokubaliwa kisheria; 
chama kimoja kuingilia kampeni 
ya kingine.

Mengime ni kuwapo uelewa 
mdogo wa wapigakura kuhusu 
sheria, kanuni na taratibu za 
uchaguzi pamoja na matumizi ya 
lugha za matusi, kashfa na kejeli.

Aidha, utafiti unaonyesha, 
baadhi ya wapiga kura walisa-
firishwa toka eneo moja kwenda 
lingine kinyume na taratibu; 
majina ya baadhi ya wagombea 
kutoonekana vituoni; kutoku-
wapo faragha ya kupigia kura; 
na upungufu wa vifaa vikiwamo 
karatasi za kura.

Ripoti pia inataja; kuendelea 
kampeni hata wakati wa ku-
piga kura; kutokufunguliwa kwa 
wakati vituo vya kupiga kura; pi-
cha za baadhi ya wagombea ku-
chanwa; na kukosekana wakala 
wa baadhi ya vyama vya siasa.

Utafiti huo unataja kuwapo vi-
tendo vya rushwa katika Uchagu-
zi wa Serikali za Mitaa kama ujao, 
ikihusu ugawaji fedha taslimu, 
khanga, mashati, kofia, vinywaji 
na vyakula, mifuko ya saruji, sare 
za michezo, ili kuwashawishi wa-
piga kura. 

Katika baadhi ya vituo kuna-
tajwa kulichelewa kuhesabiwa 
kura, hata kusababisha vurugu 
na fujo; na vitendo vya dalili za 
rushwa, vyote vukichangia ku-
rudiwa uchaguzi katika baadhi 
ya maeneo nchini.

MAPENDEKEZO UTAFITI
Kutokana na matokeo ya utafi-

ti huo, kuna mambo kadhaa ya-
mependekezwa kuziba mianya 
ya rushwa kwa uchaguzi nchini.

Hapo kunatajwa suala la elimu 
kuhusu haki na wajibu wa mpiga 
kura katika mchakato wa uch-
aguzi, kama inavyofanyika sasa 
mkoani Dodoma.

Pia, kunatajwa suala la kuima-
risha vyombo vinavyohusika na 
usimamizi sheria, pia  taratibu za 
uchaguzi; vyama vyote vya siasa 
vinavyoshiriki katika uchaguzi 
wa Serikali za Mitaa, na Uchagu-
zi Mkuu vinapaswa kuzingatia 
maadili wanayokuwa waliyoyari-
dhia pamoja  kukuza demokrasia 
nchini.

Pia, kuna suala la wasimamizi 
uchaguzi wanapaswa kutekeleza 
wajibu wao kwa mujibu wa she-
ria, kanuni na taratibu za uch-
aguzi; na kujiepusha na itikadi za 
kisiasa au vitendo vinavyoashiria 
upendeleo, rushwa au ushabiki 
wa kisiasa.

TAKUKURU yaingia kazini na
Uchaguzi wa Serikali Mitaa 

Katibu Mkuu wa CCM Daniel Chongolo na mjumbe wa Kamati Kuu ya CPV Profesa Le Hai Binh. PICHA: CCM

Wapigakura katika maandalizi ya uchaguzi, wakisoma majina yao. PICHA: MTANDAO.

TAKUKURU 
ilifanya utafiti 
mwaka 2014, 
ikinuia kuz-
ishauri mamlaka 
zinazohusika, 
njia bora za 
kudhibiti rushwa 
katika uchaguzi 
nchini. Ni utafiti 
uliogusa maeneo 
ya: Kubaini mi-
anya ya rushwa 
katika mchakato 
wa Uchaguzi wa 
Serikali za Mi-
taa 2014; Ku-
tathmini uelewa 
wa wananchi 
kuhusu haki na 
wajibu wao kwa 
uchaguzi huo.
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Na Ani Jozeni

R
AIS William Ruto, ana-
fanya juhudi za kumal-
iza mzozo wa kukataa 
hatua za ongezeko la 

kodi zilizofanywa katika map-
endekezo ya bajeti ambayo ya-
meshapitishwa. 

Kinyume na matarajio, Ruto 
anasimama jukwaani kuwasifu 
vijana kwa kutoka mbele na ku-
weka wazi madai yao, kwa njia 
ambayo haikwepeki kwa jamii 
na viongozi walioko madara-
kani kupata ujumbe. 

Hata hivyo haikuwa rahisi 
kusema nini kinafuata baadaye, 
kwani bajeti ilishapita na sheria 
ya fedha iko mbioni.

Moja ya maeneo tata ya sua-
la hilo ni uwezo wa Rais Ruto 
kuongea na vijana wakati suala 
hilo liko bungeni na tayari kura 
ilishapita, hivyo kuhitaji ifu-
muliwe upya ili maongezeko 
hayo yaondolewe. Ndicho wa-
nachotaka vijana na kama ili-
vyo kawaida katika masuala ya 
maandamano, hakuna hoja za 
jinsi ya kujazia pengo hilo, ila tu 
kutaka iwepo amani kwa kuon-
doa nyongeza za kodi maisha 
yasiwe magumu zaidi. 

Endapo Rais Ruto yuko tayari 
kuzingatia hoja hizo, itabidi pia 
apate majawabu nini kinaweza 
kufanyika, nje ya kodi hizo.

Suala la awali ni kama mwele-
keo huo unaweza kudumu, 
kuwa yafanyike majadiliano 
kati ya serikali na vijana, au huo 
ni mwanzo tu wa kuanza kuvu-
ruga wimbi hilo. Zipo njia kad-
haa za kumaliza mawimbi ya 

hilo ni la kina kiasi gani na ni 
kwa kiwango gani linaweza 
kufikia mahali bunge lihitajike 
kuamua.

Labda mtu unaweza kuanga-
lia kibwagizo cha maandamano 
hayo na baadhi ya ishara zake, 
kwa mfano kubeba majeneza 
barabarani eti ya wabunge 
waliounga mkono hoja ya 
kuongeza kodi, ambako baadhi 
ya wachambuzi wa habari wali-
jaribu kufafanua, au kupata pi-
cha ya dhamira yake halisi. 

Moja ya tafsiri ni kuwa 
‘watazikwa’ katika uchaguzi 
mkuu ujao, jambo ambalo lina-
leta hoja kinzani kama kura za 
vijana mwaka 2027 zitakuwa ni 
sehemu gani ya kura zote. 

Serikali ina kazi ya kufura-
hisha wizara na idara tofauti 
za serikali, halafu tawala za 
majimbo kuhusu mpangilio wa 
raslimali pamoja na kodi kwa 
mwaka ujao, na kama hayo yal-
ishakubaliwa, vijana watatoa 
hoja zipi kuyapangua?

Kinachoweza kufanyika lab-
da kuandaa mpango wa kuwa-
saidia vijana hapa na pale, iwe 
ni mfuko wa kusaidia miradi 
yao, kupunguza kodi kwa waja-
siriamali wa ngazi hii au ile, na 
masuala kama hayo. 

Maandamano ya vijana nje ya 
madai halisi ya kidemokrasia 
kama Senegal na kwa uchache 
zaidi Uganda siyo rahisi kufikia 
malengo yake, yanapoanza ku-
ingilia kazi za bunge, kutunga 
sheria na kupitisha bajeti, hata 
kuanza kumtukana rais wa 
nchi.

madai kuhusu kile serikali ina-
chofanya, na hatua ya maanda-
mano ya vijana ni tishio la awali 
kuhusu mwelekeo wa serikali. 

Ikifikia hatua ya kuitisha 
migomo ya wafanyakazi, un-
aweza kusema hali sasa inaanza 
kuwa mbaya, kwani haifikii uasi 
wa taasisi za nchi kirahisi.

Uasi ndiyo kielelezo kuwa 
serikali hiyo haitakiwi, na en-
dapo ni suala la kura ni kuwa 
hali hiyo haifikiwi katika mazin-
gira ya kidemokrasia. 

Mfumo wa kidemokrasia 
hauna uasi wa taasisi za nchi 
kwani mifumo ya utii inabaki 
ilivyo, watu wakivumilia hao 
walioko madarakani wamalize 
muda wao. Halafu jamii inaji-
panga upya nchi ipate mwele-
keo mwingine, iwe ni chama 
kingine kuingia madarakani au 
serikali ibadilishwe kwa kina, 
kulingana na mazingira.

Kabla rais hajaanza mazun-
gumzo ya aina yoyote tayari 
atakuwa amepima ushauri wa 
aina tofauti, akijua kuwa kila 
kitu mwishowe kinaishia bun-
geni. 

Anaweza kuchukua hatua 
za hapa na pale na kutazamia 
kuwa zitatimia bungeni, ila siyo 
wazi kama atarudia pendekezo 
lake la kubinafsisha mashirika 
ya umma ambayo ni mzigo 
serikalini, kugeuza madeni 
yake yawe hisa za uwekezaji ili 
kupunguza kiwango cha kuli-
pia madeni katika bajeti ya nchi 
ambacho kiko juu mno.

 Baadhi ya vijana walipiti-
sha mabango yenye matusi ya 
nguoni, hata mtu unaogopa 

kama baadhi watakuwa salama 
kama serikali itaamua washu-
ghulikiwe.

Tayari kuna taarifa kuwa baa-
dhi ya waandamanaji wamed-
akwa huko maskani yao, ila 
bado ni mapema kujua kama 
wanafunguliwa mashtaka au 
hapana, ila kunachohofiwa ni 
kama itokee kuwa wanapotea.

 Siyo jambo la ajabu katika 
siasa za upinzani au kuhakiki-
sha umoja wa nchi pale wa-
napotokea watu wanaonyesha 
dharau kwa mamlaka iliyopo, 
na si jambo la kushangaza ni 
kuwa hayaishi kutokea katika 
mazingira tofauti. 

Ina maana kuwa haya maan-
damano yanaweza kuwa hatua 
nyingine ya wananchi, na hasa 
hao vijana kuelewa mipaka ya 
demokrasia na kujizatiti kui-
heshimu zaidi.

Bado hakuna uhakika, au 
ishara, kama Rais Ruto atarudi-
sha mpango wake wa ubinaf-
sishaji kama njia ya kutokea 
katika maandamano, kwani 
muswada huo ulishapita bun-
geni, na hitaji la kubinafsisha 
halikuleta mzozo. 

Kimsingi tabaka la wata-
wala nchini humo hawako 
tayari kujadili ubinafsisha ila 
hawana tatizo na ongezeko la 
kodi, wakati vijana hawakuta-
jwa wakati wa mzozo kuhusu 
ubinafsishaji, wakiwa pembeni 
na kungojea wazee watatue 
masuala hayo, ila hili la kodi 
wakaamua kulivalia nguja kwa 
uhamasishaji katika mitandao 
ya kijamii.

Bado hakuna uhakika wimbi 

Waandamanaji mjini Kisumu Jumatano iliyopita. PICHA: VOA

Moja ya taf-
siri ni kuwa 
‘watazikwa’ ka-
tika uchaguzi 
mkuu ujao, 
jambo ambalo 
linaleta hoja 
kinzani kama 
kura za vijana 
mwaka 2027 
zitakuwa ni se-
hemu gani ya 
kura zote. 

Rais Ruto anapokubali Rais Ruto anapokubali 
kukutana na vijana kukutana na vijana 

wanaozigomea kodi wanaozigomea kodi 
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Rastafariani George Wajackoyah ni miongoni mwa watakao-
chuana kwenye urais wa Agosti 9, 2022. 

JUKWAA LA VIONGOZI

Waziri Mkuu Profesa Najla Bouden baada ya kutumbuliwa. 
PICHA: MTANDAO.

JAJI JACOBS MWAMBEGELE;

Na Sabato Kasika

K
UPIGA  kura ni jukumu 
lako. Linakuhusu, hayo 
ni maoni ya muhimu, ku-
toka wadau wanaochagi-

za demokrasia na uhuru wa 
kuchagua viongozi.

Mdau mkuu ni Tume Huru ya 
Taifa ya Uchaguzi (INEC), hasa 
inapohamasisha taifa wakati huu 
linapoelekea kwenye uchaguzi 
mkuu wa kumpata rais, wabunge 
na madiwani unaotarajiwa mwis-
honi mwa mwaka  2025.

Ili kufanikisha uchaguzi  kazi 
ya kuboresha  daftari la kudumu 
la wapigakura, inatarajiwa kuan-
za Julai 20, 20024  na kabla ya 
kazi hiyo, ni vyema kuwaamsha 
wenye nia ya kupigakura kuwa 
huu ndiyo wakati wa kuboresha 
taarifa zao.

Hapa sio kuwa na sifa za kuji-
andikisha au kuboresha taarifa 
tu, bali pia ni vyema kuwatam-
bua wale ambao hawatakuwa na 
sifa za kujiandikisha ama kubore-
sha taarifa zao katika daftari hilo.

Tume Huru ya Taifa ya Uch-
aguzi inataja  baadhi ya vifungu 

vya sheria ya uchaguzi wa rais, 
wabunge na madiwani ya mwaka 
2024 vinavyoelezea sifa za ku-
pigakura au  kukosa vigezo vya 
kushiriki kwenye jukumu hilo.

Mwenyekiti wa INEC, Jaji 
Jacobs Mwambegele, anasema, 
uboreshaji huo unazingatia she-
ria hiyo pamoja na kanuni za 
uboreshaji wa daftari hilo za 
mwaka 2024.

“Sheria inaelezea kwa kina 
mtu mwenye sifa za kuandik-
ishwa kuwa mpigakura na yule 
ambaye hana sifa za kuandik-
ishwa kuwa mpigakura, hizo 
zote ni muhimu wananchi wa-
zijue,” anasema Jaji Mwambe-
gele.

Anakariri baadhi ya vifungu 
vya sheria hivyo  vinayoelezea 
kuwa sifa za kujiandikisha 
kuwa mpigakura au kukosa sifa 
za kushiriki kuchagua viongozi  
kuwa ni ibara ya 9,- (1).

“Katika ibara ya 9,- (1), in-
asema, mtu yeyote ambaye ni 
raia wa Tanzania aliyetimiza 
umri wa miaka 18 na ambaye 
hajapoteza sifa chini ya sheria 
hiyo au sheria nyingine yoyote, 

atastahili kuandikishwa kuwa 
mpigakura chini ya masharti ya 
sheria hiyo,” anasema.

Anaongeza kuwa kifungu cha 
(2) cha sheria hiyo kinaelezea 
kuwa, bila kujali masharti ya ki-
fungu cha (1), na kwa kuzingatia 
uthibitisho wa umri, Mtanzania 
yeyote ambaye hajapoteza sifa 
chini sheria hiyo au sheria ny-
ingine yoyote ambayo wakati 
au kabla ya tarehe ya uchaguzi 
atakuwa ametimiza umri wa 
miaka 18, atastahili kuandik-
ishwa kuwa mpigakura.

“Lakini ibara ya 10,- (1) inataja 
mtu asiye na sifa za kujiandiki-
sha kuwa mpigakura ni pamoja 
na kuwa raia wa nchi nyingine 
tofauti na Tanzania,” anasema.

Anaongeza mwingine ni yule 
ambaye  imethibitika kuwa 
hana akili timamu au amewek-
wa kizuizini kama mhalifu, au 
amewekwa kizuizini kwa rid-
haa ya Rais, ametiwa hatiani 
kwa kosa ambalo adhabu yake 
ni kifo,” anasema.

Anafafanua kuwa eneo hilo 
la sheria linagusia pia anayetu-
mikia kifungo kwa kosa ambalo 

adhabu yake inazidi miezi sita 
iliyotolewa na mahakama au 
kama ilivyobadilishwa na mam-
laka nyingine.

“Vilevile, mtu atakuwa ame-
poteza sifa za kuandikishwa 
kuwa mpigakura chini ya 
masharti ya sheria hii au ny-
ingine yoyote inayotumika 
kuhusu makosa yanayohusiana 
na uchaguzi wowote,” anasema.

MAELEKEZO ZAIDI  
Kabla ya kuanza kuboresha, 

anasema INEC inatoa maelek-
ezo muhimu ya kuzingatiwa, 
ambayo ni mwananchi ku-
fika katika kituo cha kuandiki-
sha wapigakura kuonana na 
waandishi au makarani wanao-
husika kueleza dhamira ya ku-
taka kuandikishwa kupigakura 
au kuboresha taarifa zake.

Iwapo karani msaidizi atari-
dhika kuwa anayetaka kuandik-
ishwa ana sifa, atajaza fomu in-
ayohusika na eneo hilo wakati 
anayeboresha taarifa, atajaza 
fomu nyingine kuboresha au 
kuhamisha taarifa. Wakati huo 
huo pia kuna fomu nyingine 

inayojazwa, kama mwananchi 
anataka kufuta taarifa za mpi-
gakura aliyekosa au kupoteza 
sifa.

Vilevile, atatakiwa kuonana 
na wataalamu wa  vifaa vya bay-
ometriki  vinavyoandaa taarifa 
za mpigakura kwa kuchukua 
alama za vidole, saini na picha 
na kuziingiza katika mfumo 
wa kielektroniki  kulingana na 
ombi alilowasilisha, kisha ata-
patiwa kadi.

“Lakini mpigakura anaweza 
kuanzisha mchakato wa awali 
kwa njia ya mtandao ili kubore-
sha taarifa zake au kubadilisha 
taarifa zake, kuhamisha taarifa 
kutoka kituo cha awali kwenda 
kingine kwa kufuata maelekezo 
ya tume,” anasema.

Anawaelekeza kuingia katika 
tovuti ya INEC   ambayo ni ww.
inec.go.tz kwa kutumia kompy-
uta au simu janja na kubonyeza 
kiunganishi kilichoandikwa 
boresha taarifa za mpigakura.

“Vilevile, mpigakura anaweza 
kutumia anuani ya  ovr.inec.
go.tz  ambayo itampeleka moja 
kwa moja kuanzisha mchakato 
ambapo mfumo utamletea uku-
rasa wenye vipengele vitatu,” 
anasema.

Anasema, mfumo utamjuli-
sha mpigakura papo hapo kuwa 
ombi lake limepokelewa, kisha 
ombi litafanyiwa kazi na tume, 
mpigakura atapokea ujumbe 
mfupi wenye kumbukumbu 
namba kupitia namba yake 
ya simu aliyotumia wakati wa 
kuboresha taarifa zake.

“Namba hiyo ya kumbukum-
bu atakwenda nayo kwenye kit-
uo cha kuandikisha wapigakura 
kwa ajili ya kumalizia hatua 
zilizobaki na kupatia kadi yake 
ya mpigakura.” Anaongeza Jaji 
Mwambegele.

YA KUEPUKA
Tume inaeleza kuwa yapo 

mambo ambayo ni muhimu 
mpigakura kuyaepuka wakati 
wa uboreshaji wa daftari hilo, 
ikiwamo kutoa taarifa za uon-
go kuhusu taarifa zake, mtu  
mwingine, kwa lengo la kuan-
dikishwa kuwa mpigakura.

“Wananchi pia wanatakiwa 
kuepuka kuomba kuandikishwa 
zaidi ya mara au kutoa tamko la 
uongo kuhusu kupotea au ku-
haribika kwa kadi ya mpigakura 
ama kifo,” anasema.

Mwenyekiti anaongeza kuwa 
ni muhimu kuepuka kununua 
au kuuza kadi ya mpigakura na 
kuiba au kuharibu kadi ya mpi-
gakura, huku akisisitiza kuwa 
kujiandikisha kuwa   mpigaku-
ra ni msingi wa uchaguzi bora.

Pamoja na hayo, Jaji Mwam-
begele anasema, katika kazi 
hiyo, tume inatarajia kuan-
dikisha wapigakura wapya 
5,586,433 nchi nzima, huku iki-
boresha taarifa za wapigakura 
4,369,531.

Aidha, anasema, wakati wa 
uboreshaji wa daftari, kuna 
makundi ambayo yatapewa kip-
eumbele katika foleni, wakiwa-
mo wenye ulemavu, wajawazito, 
wagonjwa, wazee na kinamama 
wenye watoto wachanga.

INEC inazingatia mambo haya 
kuboresha daftari la wapigakura

Mwenyekiti wa INEC, Jaji Jacobs Mwambegele, wakati akitoa taarifa za masuala ya uchaguzi. PICHA: NEC



Na Thobias Mwanakatwe, 

MANYONI

HALMASHAURI ya Wilaya ya 
Manyoni mkoani Singida ina-
tarajia kuteketeza dawa zenye 
thamani ya Sh. milioni 112.8, 
kutokana na muda wake wa 
matumizi kupita.

Hayo yamebainika wakati 
wa kikao maalum cha Baraza 
la Madiwani wa Halmashauri 
ya Wilaya hiyo kilicholenga 
kujadili taarifa ya Mdhibiti na 
Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 
Serikali (CAG) katika mwaka 
wa fedha wa 2022/2023.

Mweka Hazina wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Man-
yoni, George Mzeru, alisema 
katika taarifa ya CAG mion-

goni mwa hoja zilizoibuliwa ni 
dawa zilizoisha muda wake wa 
matumizi ambazo hazijateket-
ezwa zenye thamani ya Sh.112, 
831,973 ambazo zilikusanywa 
stoo kwa nyakati tofauti kuan-
zia mwaka 2019 hadi 2023.

Mzeru alisema mapendek-
ezo ya mkaguzi ni kwamba me-
nejimenti ipate vibali vya kuz-
iteketeza dawa hizo ambapo 
zoezi la kuhakiki dawa zilizoi-
sha muda wake lilifanyika Mei 
25, 2024 na taarifa imewasilish-
wa kwa Katibu Mkuu Wizara ya 
Fedha ili kuziteketeza.

Kufuatia hali hiyo, Diwani 
wa Viti Maalum Blandina Mika 
alihoji inakuweje baadhi ya za-
hanati zinaupungufu wa dawa 
na wananchi wanateseka lakini 
zinateketezwa dawa za mamil-

ioni ya fedha.
Mkuu wa Mkoa wa Singida, 

Halima Dendego, alisema tati-
zo la kuacha dawa hadi zinak-
wisha muda wa matumizi yake 
lisijitokeze tena katika mkoa 
huu na kuagiza kuanzia sasa 
dawa ziwe zinaagizwa kulinga-
na na mahitaji ya kila zahanati 
na hospitali.

“Juzi nilikutana na ‘case’ 
kama hii Halmashauri ya Itigi 
ambako nako kuna dawa za zai-
di ya Sh.milioni 23 zinatakiwa 
ziteketezwe kwa kuwa muda 
wake wa matumizi umepita, 
niwaombe jambo hili Singida 
hatulitaki hata likitokea litokee 
dogo la kibinadamu lakini si 
kwa kiwango hiki,” alisema.

Dengedo alisema ni jambo la 
kushangaza Wilaya ya Manyoni 

kuja na hoja ya CAG ya ukosefu 
wa vifaa tiba vya Sh.milioni 60 
lakini wakati huo kuna dawa 
za Sh.milioni 112 zinatakiwa 
kuchomwa moto kwasababu 
muda wake wa matumizi ume-
kwisha jambo ambalo siyo 
sawa. 

Naye Mganga Mkuu wa 
Wilaya Manyoni, Dk.Furaha 
Mwakafwila, alisema kwa 
muda wa miaka 10 wilaya hiyo 
haijawahi kutekeleza dawa la-
kini baadhi zilikuwa zinakuja 
wakati muda wake wa matumi-
zi umekwisha.

Mwenyekiti wa Halmashauri 
ya Wilaya ya Manyoni, Ju-
manne Mlagaza, alisema kibali 
kikishatolewa dawa ziteket-
ezwe kisisubiri kipite muda 
wake.

SUA, Wizara ya Maji kutekeleza mradi 
ustahimilivu wa mabadiliko tabianchi
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TIRA yakaa mguu 
sawa kupeleka 
elimu ya bima
Na Renatha Msungu, DODOMA

MAMLAKA ya Usimamizi wa Bima 
Tanzania (TIRA) imesema imeji-
panga kuwafikia Watanzania wengi 
katika mikoa mbalimbali ili kuwae-
limisha kuhusu masuala ya bima.

Mkurugenzi wa Utawala na Ra-
silimali Watu – TIRA, Hawa Mniga, 
alisema wamejipanga kuhakikisha 
wanapita katika mikoa na maeneo 
mbalimbali kuhakikisha wananchi 
wanajua umuhimu wa bima lakini 
pia wanapata elimu. 

Alisema, TIRA imeendelea 
kutekeleza majukumu yake ikilen-
ga kuwafikia Watanzania wengi 
kwa kuwaelimisha na kuwahamasi-
sha kuhusu masuala ya bima.

Alisema mbali na hilo pia walitoa 
elimu kuhusu umuhimu wa bima, 
ushauri wa kitaalamu na fursa 
ya kuwasilisha malalamiko yao 
kuhusu huduma za bima wanazo-
pokea.

Ushiriki wa TIRA katika maa-
dhimisho haya ya Wiki ya Utumi-
shi wa Umma umekuwa wa manu-
faa makubwa na TIRA itaendelea 
kuhakikisha soko la bima nchini 
linabaki salama na lenye manufaa 
kwa watumiaji wote wa huduma 
za bima kwa kuendelea kutumia 
majukwaa mbalimbali kutoa elimu 
kuhusu bima.

Hata hivyo, aliwataka wananchi 
kutokuwa wavivu wa kujifunza 
kuhusu bima, hivyo wanapopata 
wasaa wa elimu wanapaswa kuiz-
ingatia ili iwape manufaa hapo 
baadae.

Katika wiki ya utumishi wa 
umma iliomalizika hivi karibuni 
jijini Dodoma TIRA ilitoa elimu kwa 
watu waliohudhuria katika banda 
lao la maonyesho ya utumishi 
kwenye wiki hiyo.

Naibu Waziri wa Elimu, Sayansi na Teknolojia, Omari Kipanga (kushoto), akizungumza na wanafunzi na walimu wa Shule 
ya Msingi St. Joseph ya Wilaya ya Mafia, mkoani Pwani, waliofika bungeni jijini Dodoma jana kwa ajili ya kujifunza shu-
ghuli za Bunge. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Dawa za mil.112/- zilizoisha muda kuteketezwa

HABARI DODOMA

Na Paul Mabeja, DODOMA

C
HUO Kikuu cha Sokoine 
cha Kilimo (SUA) kwa 
kushirikiana na Wizara ya 
Maji kimeanza kutekeleza 

mradi wa ustahimilivu wa mab-
adiliko tabianchi katika nyanja 
za kitropiki, ili kupata suluhu ya 
shida ya maji katika maeneo ya-
nayopata mvua chini ya kiwango.

Mradi huo utatekelezwa kwa 
kipindi cha miaka mitatu katika 
maeneo yenye shida ya maji uki-
wa na lengo la kuangalia namna 
ya kukabiliana na mabadiliko 
tabianchi katika maeneo yanayo-
pata mvua chini wastani kwa 
mwaka.

Mkurugenzi wa Uzamili, Utafi-
ti, Uhaulishaji wa Teknolojia na 
Ushauri wa Kitaalamu (SUA), Prof. 
Japhet Kashaigili, alibainisha hayo 
juzi jijini hapo alipokuwa akizun-

gumza na waandishi wa habari 
kuhusu utekelezaji wa mradi huo 
katika Mkoa wa Dodoma.

Alisema mradi huo unalenga 
kuangalia namna bora ambavyo 
itasaidia kukabiliana na mabadi-
liko ya tabianchi katika maeneo 
ya kitropiki yenye shida ya maji 
juu ya ardhi.

“Mradi huu utatelezwa hapa 
Dodoma ikiwa ni moja ya eneo 
ambalo linachangamoto ya upa-
tikanaji wa maji kwani Dodoma 
pia ni mkoa ambao unategemea 
chanzo cha maji Mzakwe chini 
ya ardhi katika Bonde la Makutu-
pora,” alisema.

Alisema kutokana na mahitaji 
ya maji kuongezeka ipo haja ya 
kufanya utafiti wa mwenendo wa 
upatikanaji maji chini ya ardhi 
katika maeneo hayo ya kitropiki 
ambayo yanapata mvua chini ya 
milimita 500 kwa mwaka.

“Dodoma inategemea maji 
chini ya ardhi kupitia chanzo cha 
Mzakwe kilichopo Bonde la Ma-
kutupora kwa asilimia 60 hivyo 
lipo hitaji la kujua mwenendo 
wa maji katika chanzo hicho,” 
alisema.

Alisema kutokana na ongezeko 
la mahitaji ya maji katika Mkoa 
wa Dodoma ikiwamo shughuli za 
kibinadamu wao kama wataala-
mu wanapaswa kujua mwenendo 
wa maji chini ya ardhi na mahitaji 
yaliyopo ili kuweka mipango ya 
baadaye.

Aidha, alisema mradi huo am-
bao ulizinduliwa mwaka jana 
unatekelezwa kupitia maabara za 
mabadiliko.

Alisema kutoka na mipango 
inayofanywa na serikali kupitia 
Wizara ya Maji wao kama wataal-
amu wa vyuo vikuu wameona ipo 
haja ya kushiriki kutatua changa-

moto ya upatikanaji wa maji kwe-
nye maeneo ya kitropiki.

“Hivi sasa kuna visima vingi vin-
achimbwa kwenye nyumba bin-
afsi, hoteli hivyo ni muhimu sana 
kufahamu mwenendo wa maji 
chini ya ardhi na uhusiano wa 
ongezeko la matumizi ili baadaye 
tuweze kuja na mipango mizuri 
tusije tukashangaa kikatokea kitu 
kingine ambacho tulikuwa bado 
hatujajiandaa,” alisema.

Alisema katika utafiti huo wa-
nahitaji kuujua mfumo mzima wa 
maji na shughuli za kibinadamu 
zinazoendelea.

“Tukiweza kufanya hivyo in-
amaana tunaweza kuona kitu 
gani kifanyike kuweza kusaidia 
uzalishaji wa maji kwenye mae-
neo mbalimbali lakini pia kuwa 
na angalizo twende mpaka hatua 
gani isije ikawa ni changamoto,” 
alisema.

Alisema utafiti huo wa miaka 
mitatu pia unalenga kuangalia 
namna ya kuleta suluhu mbal-
imbali katika suala hilo na wana-
fanya kwa kushirikiana na wadau 
mbalimbali.

Naibu Makamu wa Mkuu wa 
Chuo, Taaluma, Utafiti na Ushauri 
wa Kitaaluma SUA, Prof. Maulid 
Mwatawala, alisema  Mkoa wa 
Dodoma ni sehemu ya nyanda 
kavu yenye shida ya upatikanaji 
maji, hivyo ipo haja ya kuangalia 
maji yaliyo chini na kuyatunza.

“Kwahiyo kundi hilo lime-
kaa hapa kuangalia nini utakua 
mchango wa maji ambayo yapo 
ardhini katika kutatua changa-
moto za upatikanaji wa maji hapa 
Dodoma,” alisema.

Alisema athari za mabadiliko 
ya tabianchi ni nyingi ikiwamo 
maji kupungua na kutokuwapo 
kabisa.



Mkuu wa Wilaya ya Mbarali mkoani Mbeya, Kanali Denis Mwila (katikati mwenye kofia), akisaidiana na Mkuu wa Hifa-
dhi ya Taifa ya Ruaha, Kamishna Msaidizi Mwandamizi wa Uhifadhi, Godwel Ole Meing’ataki na mwakilishi wa Shirika la 
Six Rivers Afrika, Sam Ratcliffe, kukata utepe kuzindua uwanja mpya wa ndege uliojengwa ndani ya hifadhi hiyo, katika 
kijiji cha Ikoga, wilayani humo mwishoni mwa wiki. PICHA: NEBART MSOKWA

Na Nebart Msokwa, MBEYA

H
EKTA 29,000 za mis-
itu iliyokuwa hatarini 
kutoweka kutokana 
na shughuli za kibin-

adamu kwenye mikoa ya Kan-
da ya Nyanda za Juu Kusini, 
zimeokolewa na serikali.

Hatua hiyo imefanikiwa 
baada ya kuwaondoa wa-
nanchi waliokuwa wanafanya 
shughuli hizo na kuwasaidia 
kuanzishia shughuli mbadala 
za kujiingizia kipato.

Shughuli zilizokuwa zin-
achangia kuharibika kwa misi-
tu hiyo ni pamoja na ukataji wa 
miti kwa ajili ya kuni, uchoma-
ji wa mkaa, ufugaji na kilimo 
kisichokuwa endelevu hasa 
kulima maeneo makubwa kwa 
kutumia teknolojia duni.

Mratibu wa Utekelezaji wa 
Mradi wa Urejeshwaji Endel-
evu wa Mazingira na Hifadhi 
ya Bioanuai kutoka katika Ofisi 
ya Makamu wa Rais Mazingira, 

Dk. Damas Mapunda, aliyase-
ma hayo jana jijini Mbeya kwe-
nye kikao kazi cha watekeleza-
ji wa mradi huo kutoka katika 
halmashauri saba za mikoa 
hiyo.

Alizitaja halmashauri amba-
zo maeneo ya misitu hiyo im-
eokolewa kuwa ni Halmashau-
ri ya Iringa, Wanging’ombe 
mkoani Njombe, Mbarali na 
Halmashauri ya Wilaya ya 
Mbeya kwa Mkoa wa Mbeya, 
Halmashauri ya Sumbawanga 
mkoani Rukwa na Mpimbwe 
na Tanganyika mkoani Katavi.

Alisema wananchi wal-
iokuwa wanafanya shughuli 
zilizokuwa zinachangia uhar-
ibifu wa misitu hiyo wame-
saidiwa kuanzisha shughuli 
endelevu ikiwamo kilimo 
kinachozingatia uendelevu wa 
mazingira, ufugaji wa ng’ombe 
wa kisasa, kilimo cha malisho 
na na ufugaji wa nyuki.

Alisema mradi huo una-
fadhiliwa na Mfuko wa Du-

nia wa Mazingira kwa Dola za 
Marekani milioni 11.2 ambayo 
ni sawa na Sh. bilioni 27 na 
kwamba watekelezaji ni hal-
mashauri na sekretarieti za 
mikoa inayohusika na mradi 
huo.

Baadhi ya watekelezaji wa 
mradi huo, walisema mradi 
huo umesaidia kubadili mai-
sha ya wananchi ambao wali-
kuwa wanategemea uchumi 
wao kwenye uharibifu wa 
misitu.

Ofisa kiungo wa mradi huo 
katika Halmashauri ya Wilaya 
ya Mbarali, Raphael Shitindi, 
alisema kupitia mradi huo 
wamechimba kisima kirefu 
katika Kijiji cha Matebete na 
kujenga birika la kunyweshea 
mifugo ili kupunguza uvamizi 
wa vyanzo vya maji.

Vilevile alisema wameanzi-
sha kituo cha kuchakata mazi-
wa katika kijiji hicho kwa ajili 
ya kuwasaidia kinamama am-
bao walikuwa wanauza kuni 

ili kuwasaidia kuachana na 
shughuli yao ya asili ambayo 
ilikuwa inaharibu misitu.

Pia alisema kupitia mradi 
huo wameanza kujenga ma-
jiko banifu kwenye taasisi 
mbalimbali za umma ziki-
wamo shule na magereza ili 
kupunguza matumizi ya kuni 
ambazo zinachangia kuharibu 
misitu.

Akifungua kikao hicho, Nai-
bu Katibu Mkuu wa Ofisi ya 
Makamu wa Rais, Muungano 
na Mazingira, Christina Mn-
deme, alisema asilimia 61 ya 
ardhi yote nchini iko hatarini 
kuharibika kutokana na shu-
ghuli za kibinadamu zisizoku-
wa endelevu.

Hivyo, aliwataka wa-
tekelezaji wa mradi huo ku-
hakikisha wanasimamia vizuri 
mradi huo ili uendelee kuleta 
matokeo ambayo yanakusudi-
wa na serikali ikiwamo kuka-
biliana na mabadiliko ya tabi-
anchi.

Hekta 29,000 zaokolewa 
Nyanda za Juu Kusini

16 JUMATANO JUNI 26, 2024

Watu wenye 
ulemavu 
waomba mil.13/- 
kufuga samaki
Na Elizabeth John, 

WANGING’OMBE

SERIKALI wilayani 
Wanging’ombe mkoani Njombe, 
imeombwa kusaidia kikundi 
cha Manange cha watu wenye 
ulemavu wa viungo na uoni 
hafifu Sh. milioni 13, ili kufani-
kisha kuchimba mabwawa ya 
samaki sita na kupata vifaranga 
kwa lengo la kujikwamua na 
umaskini.

Ombi hilo limetolewa na wa-
nakikundi hao katika Kijiji cha 
Itambo wilayani humo wakati 
wakizungumza na waandishi wa 
habari.

Walisema wanaiomba serikali 
kuwasaidia kupata mkopo ili 
kujenga mabwawa sita ambayo 
wanaamini yatawasaidia katika 
kujikwamua kiuchumi.

“Tungefanikiwa kupata haya 
mabwawa sita tutashukuru sana 
serikali yetu, hata wakitupa 
mkopo sisi tutarejesha vizuri 
na hitaji letu ni Sh. milioni 13,” 
alisema Grayson Mkongwa.

Naye Stanely Mkongwa 
alisema tatizo kubwa ni 
kwamba wao hawana fedha ya 
kuwezesha kupata mabwawa 
na vifaranga vya samaki ili 
kuvipanda na baadaye wapate 
kipato kikubwa.

Aidha, alitoa rai kwa watu 
wenye ulemavu wilayani 
humo kufanya kazi kwa bidii 
badala ya kukaa nyumbani na 
kutegemea misaada kutoka kwa 
wadau jambo ambalo sio zuri.

Naye Ofisa Maendeleo ya 
Jamii Halmashauri ya Wilaya ya 
Wanging’ombe, Husna Lumaliza, 
aliwataka wanakikundi hao ku-
tumia fursa ya kupata mikopo 
ya halmashauri ambayo itaanza 
kutolewa Julai mwaka huu.

Alisema mifumo ya utolewaji 
mikopo imewekwa vizuri kuwa 
ya kisasa tofauti na zamani.

Bil.3.3/- kujenga vyoo, uboreshaji huduma za maji
Na Nebart Msokwa, MBEYA

MKOA wa Mbeya umepokea 
zaidi ya Sh. bilioni 3.377 kutoka 
Serikali Kuu kwa ajili ya ujenzi 
wa vyoo bora na uboreshaji wa 
huduma za maji kwenye maeneo 
ya umma.

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, 
Juma Homera aliyasema hayo al-
ipofanya ziara ya kukagua ujenzi 
wa miundombinu hiyo katika 
Zahanati ya Mbugani wilayani 
Chunya.

Alisema miradi hiyo inatekele-
zwa kupitia mradi wa WASH 

ambao unafadhiliwa na Benki ya 
Dunia (WB).

Alisema katika Mkoa wa 
Mbeya mradi huo unatekelezwa 
katika halmashauri tano kati ya 
saba na kwamba ni halmashauri 
za Rungwe na Busokelo pekee 
ndizo hazikupatiwa fedha.

Alisema ili kuhakikisha mradi 
huo unatekelezwa vizuri kwenye 
mkoa huo, wanakusudia kuan-
daa vyeti na tuzo kwa viongozi 
wote watakaosimamia vizuri 
hasa waganga wakuu wa hal-
mashauri na maofisa afya.

“Lakini kati ya fedha hizi 

Halmashauri ya Chunya ndiyo 
iliyopata fedha nyingi ambazo 
ni Sh. bilioni 1.3 kwa hiyo lazima 
msimamie vizuri ili matokeo 
yanayokusudiwa yapatikane,” 
alisema Homera.

Aliwasisitiza viongozi wa 
wilaya zote za mkoa huo ku-
hakikisha kwenye maeneo yote 
ya umma ikiwamo kwenye vi-
tuo vya mabasi wanajenga miun-
dombinu hiyo.

Mwenyekiti wa Halmashauri 
ya Wilaya ya Chunya, Bosco 
Mwanginde, aliishukuru seri-
kali kwa kuipatia halmashauri 

hiyo fedha nyingi kwa ajili ya 
utekelezaji wa mradi huo kwa 
maelezo kuwa zitasaidia kubore-
sha huduma kwa wananchi.

Alisema Zahanati ya Mbugani 
ni miongoni mwa zahanati am-
bazo zilikuwa na hali mbaya ku-
tokana na kukosa miundombinu 
muhimu na kwamba ukarabati 
uliofanywa utasaidia wananchi 
kupata huduma nzuri kama ili-
vyo kwenye maeneo mengine.

Aliwashukuru pia watendaji 
wa halmashauri hiyo kwa kusi-
mamia vizuri mradi huo akidai 
kuwa kwa sasa wananchi wa-

takuwa wanapata huduma kwe-
nye eneo ambalo lina sifa nzuri.

Akitoa taarifa ya ujenzi wa 
miundombinu ya zahanati hiyo, 
Mhanga Mkuu wa Halmashauri 
ya Chunya, Dk. Dauson Andrew 
alisema wamejenga miundombi-
nu ya maji, ujenzi wa vyoo bora, 
eneo la kunawia na kichomea 
taka.

Alisema kwa sasa wanaende-
lea na utekelezaji wa mradi huo 
katika maeneo mbalimbali ya 
wilaya hiyo ili kuhakikisha hu-
duma za afya zinaboreshwa kwa 
wananchi.

HABARI MBEYA
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HABARI ZANZIBAR

Makamu wa Rais awapa majukumu 
matatu mawaziri biashara Afrika

Na Rahma Suleiman, ZAN-
ZIBAR

MAADHIMISHO ya Siku ya 
Sheria Duniani yanatarajia 
kufanyika Juni 28 mwaka 
huu visiwani Zanzibar, mgeni 
rasmi akitarajiwa kuwa Rais 
wa Zanzibar, Dk. Hussein Ali 
Mwinyi.

Akizungumza na waandi-
shi habari, Waziri wa Nchi, 
Ofisi ya Rais, Katiba, Sheria, 

Utumishi na Utawala Bora, 
Haroun Ali Suleiman, alisema 
kauli mbiu ya maadhimisho 
hayo ni kuhakikisha haki ina-
patikana kwa urahisi kupitia 
teknolojia.

Alisema kauli mbiu hiyo 
imetokana na uwepo wa ma-
badiliko ya teknolojia duniani 
na kuimarika kwa huduma za 
msaada wa kisheria.

Alisema huduma hizo za 
msaada wa kisheria zinapa-

tikana kwa urahisi kupitia 
njia ya teknolojia, hivyo kue-
ndana na mabadiliko hayo na 
uhitaji mkubwa kwa jamii.

Aidha, alisema maadhim-
isho hayo yatajumuisha 
shughuli mbalimbali visi-
wani Unguja na Pemba iki-
wamo kampeni ya vyombo 
vya habari kuhusu Wiki ya 
Msaada wa Kisheria.

Alisema pia kutakuwa na 
kongamano la vyuo vikuu 

kuhusu masuala ya msaada 
wa kisheria, utoaji wa msaada 
wa kisheria kwa kaya maskini 
na kwenye vituo vya polisi.

Maadhimisho hayo ya siku 
ya msaada wa kisheria yam-
eratibiwa na idara ya katiba 
na msaada wa kisheria kwa 
kushirikiana na Shirika la 
Msaada wa Kisheria Tanza-
nia (LSF) pamoja na Shirika 
la Maendeleo la Umoja wa 
Mataifa (UNDP).

Dk. Mwinyi mgeni rasmi Siku ya Sheria

Makamu wa Pili wa Rais wa Zanzibar, Hemed Suleiman Abdulla, akizungumza wakati wa ufunguzi wa Mkutano wa 14 
wa Mawaziri wa Biashara wa Eneo Huru la Biashara la Afrika, Mjini Zanzibar jana. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

M
AKAMU wa Pili 
wa Rais Zanzibar, 
Hemed Sulei-
man Abdullah, 

amewataka mawaziri wa 
biashara Afrika kuweka mi-
kakati imara itakayosaidia 
kuunganisha Afrika, kukuza 
biashara za ndani.

Aliyasema hayo jana visi-
wani Zanzibar wakati aki-
fungua mkutano wa 14 wa 
mawaziri wa biashara wa 
eneo huru la biashara Af-
rika.

Alisema kuwapo kwa 
eneo huru la biashara ni 
hatua muhimu ya mwelekeo 
sahihi katika kutimiza ndoto 
za viongozi ambao walipi-

gania ili kuhakikisha Afrika 
inajitegemea kiuchumi.

Hemed alisema Afrika 
inakabiliwa na changamoto 
mbalimbali ikiwamo ku-
kosekana kwa usalama wa 
baadhi ya maeneo, ukosefu 
wa nishati ya kutosha, miun-
dombinu ya barabara, reli 
na usafiri wa anga, uzalishaji 
mdogo pamoja changamoto 
ya mawasiliano kutokana na 
kuwapo kwa lugha nyingi 
miongoni wa wananchi.

Aidha, alisema eneo 
lingine la kujikita ni kuwez-
esha biashara ndogo na za 
kati zishiriki kikamilifu kati-
ka biashara za kikanda na ki-
mataifa pamoja na kuhakiki-
sha upatikanaji wa mikopo 
nafuu, elimu ya biashara na 

makosa.
Alisema pia kuhakikisha 

ushirikiano wa kikanda 
ambao ni muhimu kwa 
mafanikio ya eneo huru la 
biashara la Afrika, kupun-
guza urasimu, kuimarisha 
utawala bora, kuhakikisha 
usalama wa mitaji na mali 
za wawekezaji ambapo ku-
fanya hivyo kutasaidia ku-
vuta wawekezaji.

Hata hivyo, alisema Jam-
huri ya Muunano wa Tanza-
nia iko tayari kushirikiana 
na nchi zote wanachama 
wa eneo huru la biashara 
la Afrika katika kufanikisha 
malengo yaliyowekwa.

Waziri wa Biashara na Vi-
wanda, Omar Said Shabani 
alisema, wamejadiliana na 

masuala muhimu katika 
biashara Afrika ikiwamo 
mabadiliko ya hali ya hewa 
na mapinduzi ya kijani ya 
maendeleo ya viwanda.

Aidha, alisema wame-
zungumzia fursa zilizopo 
katika uzalishaji wa vipuri 
vya magari ili kunufaika 
na biashara katika sekta ya 
magari ambayo ni sekta in-
ayokuwa kwa kasi.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya 
Rais, Kazi na Uwekezaji, Sha-
ri Ali Saharif, alisema Rais 
Dk. Samia Suluhu na Dk. 
Hussein Ali Mwinyi ni vion-
gozi mashuhuri na shupavu.

Alisema pia ni watetezi wa 
dhati wa ushirikiano wa kiu-
chumi na maendeleo kote 
Afrika.

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WIZARA ya Maji, Nishati na Madini 
imesema ni kweli kwamba Shirika 
la Umeme Zanzibar (ZECO) lili-
kuwa linamiliki majenereta matano 
ambapo kati yao matatu yalikuwa 
Pemba na mawili yalikuwapo Un-
guja.

Imesema majenereta hayo yali-
kuwa yakitumika kwa ajili ya kufua 
umeme kwa kutumia mafuta mazito 
(IDO) kabla ya visiwa hivyo kuun-
ganishwa na gridi ya taifa kupitia 
waya za baharini kutoka Tanga 
- Pemba na Kiromoni - Fumba 
Unguja.

Hayo yalisemwa jana na Waziri 
wa Wizara hiyo, Hassan Kaduara 
katika kikao cha Baraza la Wawak-
ilishi wakati akijibu swali alilouli-
zwa na mwakilishi wa Pandani, 
Profesa Omar Fakihi aliyetaka 
kujua jenereta hizo ziko katika hali 
gani kwa sasa na zinatumika kwa 
matumizi gani.

Alisema Kisiwa cha Unguja kili-
unganishwa kwenye gridi mwaka 
1980 na hivyo kupunguza kwa 
kiwango kikubwa matumizi ya ma-
jenereta hayo. Alisema kwa upande 
wa Pemba majenereta yaliendelea 
kutumika mpaka kufikia mwaka 
2011 ambapo yalizimwa kabisa 
baada ya kisiwa hicho kuunganish-
wa na gridi ya taifa kutokea Tanga.

Alisema kuwa jenereta hizo tano 
zilishatumika kwa kipindi kirefu na 
hivyo kupelekea uwezo wake wa 
kutoa huduma na upatikanaji wake 
wa vipuri kuwa mgumu na wenye 
gharama kubwa.

Alisema shirika liliandikia Ofisi 
ya Msajili wa Hazina kuomba 
kufanyiwa utaratibu wa kuziondoa 
kama utaratibu wa serikali unavy-
oelekeza.

“Naomba kulijulisha baraza lako 
tukufu kwamba kwa mamlaka 
aliyopewa kwa mujibu wa sheria, 
Msajili wa Hazina amekamilisha 
zoezi la uuzaji wa jenereta hizo 
tano na taarifa rasmi imeshawasil-
ishwa kwenye Shirika la Umeme 
Zanzibar,” alisema.

Waziri Kaduara alisema kuhu-
siana na jenereta tano zinazomi-
likiwa na Mamlaka ya Maji Zanzibar 
(ZAWA) ambazo shirika liliomba 
kuzifanyia matengenezo ili ziweze 
kutumika kwa kazi mbalimbali 
za dharura itakapohitajika zipo 
kwenye Kituo cha Umeme Mtoni 
zikifanyiwa matengenezo.

Alisema zitakapokamilika zitaan-
za kutumika kama ilivyokusudiwa 
na ambazo hazitawezekana maten-
genezo yake zitarudishwa kwa 
mmiliki wake ambaye ni Mamlaka 
ya Maji Zanzibar (ZAWA).

Akizungumzia mpango wa serikali 
wa kupambana na hali ya dharura 
ya umeme endapo kutakuwa na 
ukosefu ama upungufu wa umeme 
kutoka Tanzania Bara, alisema seri-
kali imefanya jitihada za kuhakiki-
sha kuwa inaweka vyanzo vya 
umeme katika Kisiwa cha Unguja na 
Pemba.

Serikali yatoa 
ufafanuzi yalipo
majenereta ya 
kufua umeme
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MATANGAZO MCHANGANYIKO
KUPOTEA 

KWA CHETI

DESTINATION STEPHANO MBILINYI 
anatangaza kupotea kwa cheti cha kidato cha 
nne chenye index namba S1157/0062 
kilichotolewa na Baraza la Mitihani la Taifa 
kupitia SHULE YA SEKONDARI IWAWA mwaka 
2016 kwa yeyote atakaekiona atoe taarifa kituo 
chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA: PHQ/MOR/KIL/6617/2024

KUPOTEA 
KWA VYETI

ANTHONY KYARUZI anatangaza kupotea kwa cheti cha kidato 
cha nne chenye index namba S0586-0031 kilichotolewa na 
baraza la mitihani la taifa kupitia KAISHO SECONDARY SCHOOL 
mwaka 2005, cheti cha chuo cha CERTIFICATE COURSE IN 
COMMUNITY DEVELOPMENT chenye usajili namba BCC/CD No 
26/2473 kilichotolewa na BUHARE MUSOMA COMMUNITY 
DEVELOPMENT TRAINING INSTITUTE mwaka 2008. Wa yeyote 
atakaeviona atoe taarifa kituo chochote cha polisi. 
POLISI TAARIFA: PHQ/DAR/KIN/125653/2024

IN THE COURT OF DISTRICT DELEGATE OF 
MOROGORO

DISTRICT AT MOROGORO
PROBATE AND ADMINISTRATION

CAUSE NO. 13489 OF 2024

In the Matter of the Estate of the Late: 
BERTHA MGONYA NYABANGE

 By 1: LUCAS WILSON NYABANGE
      2: ______________________

All persons claiming to have any interest in the 
estate of the above-named deceased are 
hereby cited to come and see the proceedings 
if they think fit before the grant of probate (or 
letter of administration) is made to the above - 
named petitioner.
Objection to the grant should be filed on or 
before the 15 day of 7.2024
Dated at MOROGORO this 21 day of 6.2024

…………………………………………….
RESIDENT MAGISTRATE

KUPOTEA 
KWA CHETI

ELISHA JOHN MARWA anatangaza kupotea kwa 
cheti cha kidato cha nne chenye index namba 
S2693/0022 kilichotolewa na baraza la mitihani 
la taifa kupitia MWANDEGE BOYS’ SECONDARY 
SCHOOL mwaka 2020. Kwa yeyote atakaeiona 
ato taarifa kituo chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA : PHQ/DAR/ILA/125523/2024

IN THE DISTRICT COURT OF MWANGA
AT MWANGA

MATRINMONIAL CAUSE NO 14004 OF 2024
HENRISH ALLAN MWANGA ……PETITIONER

VERSUS
MAGRETH PASCHAL MNEO…RESPONDENT

NOTICE OF MENTION

TAKE NOTICE That the above case has been 
fixed for mention on 28th day of June, 2024 at 
9:00am before Honourable A.S. HAYATA-RM.
YOU ARE Required to appear in this District of 
Mwanga without fail and you must produce to 
that day all documents upon which you 
intended to rely in support of your case.
GIVEN UNDER MY HAND AND THE SEAL OF 
THIS COURT This 24th day of June, 2024.

KUPOTEA 
KWA CHETI

TOBALDINA KALIST KASIAN anatangaza kupotea kwa 
cheti cha kidato cha nne chenye index namba 
S4808-0027, kilichotolewa na baraza la mitihani la taifa 
kupitia EMBEKO SECONDARY SCHOOL mwaka 2020 kwa 
yeyote atakaekiona atoe taarifa kituo chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA:PHQ/DOD/CHA/25880/2024

 JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA                   
KATIKA MAHAKAMA YA MWANZO YA [W] 

BOMANI   
KUITWA SHAURINI

[MCA 84] 
SHAURI LA MADAI NAMBA 67.2024. 

MDAI...........LEONARD LONE LUKANSOLA.                                
DHIDI YA MDAIWA.......KAMPUNI YA LOTUS 

VALLEY LIMITED

Kwa:KAMPUNI YA LOTUS VALLEY LIMITED 
Mdaiwa  popote  ulipo Shauri la madai tajwa hapo 
juu limefunguliwa katika mahakama hii leo tarehe 
14/06/2024 na  shauri  hili  limepangwa  kutajwa 
tarehe  12/07/2024  saa  2:30  asubuhi. Hivyo basi  
unatakiwa wewe mdaiwa kuhudhuria hapa 
mahakamani siku hiyo bila kukosa. Usipofika 
shauri hili litaendelea kusikilizwa upande mmoja 
na kutolewa uamuzi wa upande mmoja. Hati hii 
imetolewa kwa amri yangu na muhuri wa 
mahakama hii leo tarehe 24/06/2024.

KUPOTEA 
KWA CHETI

ANTHONY KYARUZI anatangaza kupotea kwa cheti 
cha DIPLOMA IN COMMUNITY DEVELOPMENTchenye 
usajili namba DCD 02/59/2008 kilichotolewa na 
MONDULI COMMUNITY DEVELOPMENT TRAINING 
INSTITUTE mwaka 2010. Kwa yeyote atakaekiona 
atoe taarifa kituo chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA: PHQ/DAR/KIN/125650/2024

RENTAL AND SALE OF PLANT AND 
EQUIPMENTS (SLAUGHTER HOUSE 

OR ABATTOIR)

The existing beef and mutton Slaughtering 
and processing plant has a full set of 
production lines and cool storage for rent, 
located in the capital City of Dodoma with an 
area of 5,000 square meters and convenient 
transportation, which can be used for the 
production of all products and storage of beef 
and mutton. In addition, there is an idle 
standard warehouse of 10,000 square meters 
for rent, with a height of 12 meters.
Processing plant equipment: Generator sets, 
refrigeration equipment, cold storage, dried 
meat production lines ovens, fryers, spin 
dryers, automatic vacuum packaging 
machines, gas storage tanks, hot water tanks, 
tumbling machines, beef jerky slices, hair 
removal machines, packaging machines and 
other equipment for rent and sale.
Interested parties can contact us in the 
following ways.

Contact numbers (Whatsapp) :- 
0714424623/0715315881/0745115678

KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI
ERASTO ANAEL ABRAHAM 

anatangaza kupotea kwa kadi ya 
gari yenye namba za usajili 

T153DAX  aina ya Nissan Caravan  
yenye Chasis namba 

VWE25050305 na Engine namba 
ZD30029476.

Kwa yeyote atakayeiona  atoe 
taarifa kituo  chochote cha polisi.

POLISI TAARIFA: 
PHQ/MAN/BAB/4766/202
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Hali bado tete maandamano Kenya
NAIROBI, Kenya

HALI ya maandamano nchini 
Kenya bado imeendelea kuwa 
kitendawili huku wahudumu 
wa afya wakieleza kuwa waan-
damanaji 10 wameuawa baada 
ya kuingia tena barabarani jana 
kwa lengo la kupinga muswada 
wa fedha licha ya Rais William 
Ruto kusema yuko tayari kuzun-
gumza nao.   

Inaelezwa kuwa makabiliano 
makali yalizuka jana katikati ya 
mji wa Nairobi baada ya polisi 
kukabiliana na waandamanaji 
wanaopinga muswada wa fedha 
wa 2024.

Katika makabiliano hayo 
ilibainishwa kuwa karibu waan-
damanaji 200 walijeruhiwa, na 
kwamba 45 kati yao walipele-
kwa kwenye hospitali ya Kitaifa 
ya Kenyata huku 100 waki-
kamatwa na polisi.

Pia picha za Televisheni za 
moja kwa moja zilionesha se-
hemu ya bunge ikiwa imehar-
ibiwa vibaya, madirisha na viti 
vikionekana vimevunjwa huku 
polisi wakiendelea kuwasuku-
ma nje waandamanaji waliol-
ifikia jengo hilo.

Ilielezwa kuwa umati wa 
waandamanaji uliobeba ma-
bango na kuimba nyimbo za 
kuikashifu serikali ulianza 
kukusanyika katika maeneo 
mbalimbali ya mji wa Nairobi 
kuanzia saa moja alfajiri jana.

Maandamano hayo yanay-
oshirikisha vijana wa Gen Z wal-
iojihami kwa maji na kamera za 
simu kuonesha msimamo wao 
dhidi ya muswada huo, walian-
damana wakati bunge likiwa li-
najadili marekebisho ya muswa-
da huo wa fedha.

BUNGENI
Ilibainishwa kuwa wabunge 

wa upinzani ambao awali wali-
kuwa wamewasilisha mapende-
kezo ya kurekebisha muswada 
huo, walifutilia mbali mareke-
bisho hayo na kutaka muswada 
huo kukataliwa wote kwa jumla.

Pia ilielezwa kuwa muswada 
huo ulipita awamu ya pili wiki 
iliyopita baada ya wabunge 204 
kuunga mkono huku 115 waki-
upinga. Na kwamba baada ya 
hapo utasogea awamu ya tatu 
ambako Bunge litaupigia kura 
ukiwa na marekebisho mapya.

Aidha, taarifa zinaeleza kuwa 
maandamano hayo yalijiri huku 
shughuli za biashara katikati ya 
mji mkuu wa Kenya zikisitishwa 
kwa sababu ya kufungwa kwa 
idadi kubwa ya maduka na shu-
ghuli zingine.

Hata hivyo, juzi serikali il-
ionya Wakenya waliopanga 
kuandamana jana dhidi ya aina 
yoyote ya ghasia na uharibifu 

wa mali.
Waziri wa Mambo ya Ndani, 

Kithure Kindiki, mbali na kukiri 
kwamba kila Mkenya ana haki 
ya kuandamana au kulaani, ali-
sisitiza kwamba waandamanaji 
hawapaswi kukiuka haki na 
uhuru wa wengine.

BARABARA ZAFUNGWA 
Katika hatua nyingine, ilibain-

ishwa kuwa barabara katika mji 
mkuu wa Nairobi zilifungwa 
kabla ya maandamano ya kup-
inga muswada wa sheria ya 
fedha kuanza.

Ilielezwa kuwa maofisa wa 
usalama nchini humo, walifun-
ga barabara kadhaa muhimu 
zinazoelekea kwenye majengo 
ya Bunge zikiwemo ‘Parliament 
Road’ na ‘City Hall Way’ na ku-
toruhusu magari na watembea 
kwa miguu kupita huku hatua 
za usalama zikizidi kuimarish-
wa. Vile vile, ilielezwa kuwa 
magari ya polisi ya kuzima gha-

sia na lori ziliwekwa katika bara-
bara hizo kama vizuizi katika 
njia kuu zinazoelekea bungeni.

Maandamano hayo, yaliyoan-
daliwa na mashirika mbalimbali 
ya kiraia yamevutia uungwaji 
mkono mkubwa kutoka kwa vi-
jana kote nchini humo.

Waandaaji wa maandamano 
hayo, vijana ambao wanafaha-
mika kama Gen Z pia walitoa 
wito kwa zaidi ya watu milioni 
moja kujitokeza na kushiriki.

Maandamano hayo yaliyope-
wa jina la ‘Kenya Reject-Finance 
Bill 2024’ ikiwa na maana ya 
kupinga muswada wa fedha wa 
2024, yalikuwa yakishika kasi 
na kuvutia maelfu ya watu mi-
taani kuonyesha upinzani wao.

Vijana hao walihoji kuwa 
mpango wa kukusanya kodi 
zinazopendekezwa katika 
muswada huo zitazidisha hali 
ngumu ya kiuchumi kwa Wak-
enya wa kawaida.

BBC

TANROADS na TARURA zaonywa
kuacha vifusi, viraka barabarani
Na Halfani Chusi 

SERIKALI imeonya kitendo cha baadhi 
ya wafanyakazi wa Wakala wa Barabara 
Mijini na Vijijini (TARURA) na Wakala wa 
Barabara Tanzania (TANROADS) kurundi-
ka vifusi barabarani na kuvitelekeza bila 
sababu maalum.

Naibu Katibu Mkuu anayeshughulikia 
Miundombinu katika Ofisi ya Rais - Tawala 
za Mikoa Serikali za Mitaa (TAMISEMI), 
Rogatus Mativila, alitoa onyo hilo juzi jijini 
Dar es Salaam wakati akifungua mafunzo 
ya kuwajengea uwezo viongozi wa serikali 
na wadau wa sekta za ujenzi.

Mafunzo hayo yanalenga matengenezo 
ya barabara yatakayozingatia usalama wa 
watumiaji.

Mativila alisema kifusi kinachorundikwa 
barabarani hakipaswi kuzidi saa 48 wala 
kubugudhi wapitanjia.

“Utaratibu huu tunapiga vita sana na 

yeyote atakayebainika amerundika kifusi 
kwa muda mrefu  tutamchukulia hatua 
kali za kisheria, tunataka kuona ndani 
ya saa 48 kifusi kimeshafanyiwa kazi, tu-
naomba wananchi wakiona hali hiyo wa-
toe taarifa,“ alionya.

Mativila pia alikemea kitendo cha wale 
wanaochonga kipande cha barabara kwa 
lengo la kuweka kiraka na kukiacha kwa 
muda mrefu bila marekebisho, huku akia-
hidi kuyafanyia kazi maadhimio na map-
endekezo yatakayotokana na mafunzo 
hayo.

Mkurugenzi Mtendaji wa Taasisi ya 
Mpango wa Usalama Barabarani (TARSI), 
Maliki Balongo, ambao ni waandaji wa 
mafunzo hayo, alisema lengo ni kusaidia 
serikari kupunguza ajali za barabarani zi-
nazosababishwa na ubovu wa miundom-
binu.

Alitaja lengo lingine la mafunzo hayo ni 
kutoa elimu ya usalama barabarani kwa 

makundi yote ya watumiaji ili wazingatie 
ubora na viwango vinavyotakiwa ikiwamo 
alama za usalama.

“Mwaka huu kumekuwa na mvua kubwa 
ambayo imesababisha uharibifu wa bara-
bara, tumeona ajali nyingi zimetokea, 
kuna haja kuandaa mafunzo haya ili pale 
ambapo pana shida parekebishwe yasito-
kee madhara makubwa,“ alisema Balongo. 

Mhandisi Mwandamizi Delophina 
Mhagama kutoka TANROADS, alisema 
mafunzo hayo yatawasaidia katika mambo 
mengi, ikiwamo kujua namna ya kulinda 
usalama wa watumiaji barabara na kue-
pusha ajali zinazotokana na kutoziba kwa 
wakati mashimo.

Ally Ismail kutoka TARURA alisema 
mafunzo hayo ni muhimu katika sekta 
zinazosimamia barabara kwa kuwa yana-
gusia namna ya  kuzitengeneza zitakazo-
dumu kwa muda mrefu na kuondokana na 
ajali. 

Na Elizabeth Zaya

SERIKALI imesema imedhamiria 
kuendelea kuwekeza kidijitali ili 
kuharakisha mageuzi katika sekta 
ya elimu nchini.

Katibu Mkuu wa Wizara ya 
Elimu, Sayansi na Teknolojia, Prof. 
Carolyne Nombo, aliyasema hayo 
jana katika ufunguzi wa mjadala 
kuhusu rasimu ya mkakati wa 
kitaifa wa matumizi wa teknolojia 
za kidijitali katika elimu.

Katika mjadala huo, Prof. Caroly-
ne aliwaomba wadau wa maende-
leo pamoja na sekta binafsi kush-
irikiana na serikali kuwekeza kwa 
kuzingatia mipango na vipaumbele 
shirikishi katika sekta hiyo.

“Serikali kupitia wizara yenye 
dhamana ya elimu iliona haja ya 
kuwa na mkakati wa matumizi ya 
teknolojia za kidijitali katika elimu 
na katika kufanikisha hilo. Wizara 
kwa kushirikiana na TAMISEMI (Ta-
wala za Mikoa na Serikali za Mitaa) 
na Wizara ya Habari, Mawasiliano 
na Teknolojia ya Habari, iliunda 
kikosi kazi na kukipa jukumu la 
kuandaa rasimu ya mkakati husika.

“Baada ya kukamilika kwa 
rasimu ya mkakati, menejimenti 
ya wizara na kamati ya pamoja 
ya wizara tatu yenye dhamana 
ya kuratibu na kushauri serikali 
kuhusu masuala ya teknolojia za 
kufundishia na kujifunzia, iliridhia 
mkakati husika uletwe kwa ajili 
ya kujadiliwa na kupata maoni ya 
makundi mbalimbali ya wadau,” 
alisema.

Prof. Carolyne alisema uwapo 
na ushiriki wao katika mjadala 
huo wa kitaifa ni hatua muhimu 
kuelekea katika mageuzi ya elimu 
wanayoyatamani.

Alisema mkakati huo ndio uta-
toa fursa kwa nchi kuandaa mion-
gozo mahsusi kuhusu matumizi 
ya teknolojia za kidijitali nchini 
ikiwamo mwongozo wa matumizi 
ya Akili Mnemba (Artificial Intel-
ligence) katika ufundishaji na 
ujifunzaji.

Prof. Carolyne alisema TEHAMA 
na teknolojia nyingine za kidijitali 
ni nyenzo muhimu katika mageuzi 
ya sekta ya elimu ambayo serikali 
inayadhamiria ambayo yatasaidia 
mkukiabiliana na changamoto 
mbalimbali katika sekta ya elimu 
nchini ikiwamo uchache wa 
miundombinu, walimu pamoja na 
rasilimali nyingine.

“Sera na mitaala iliyoboresh-
wa sio tu inasisitiza kuongeza 
matumizi ya TEHAMA na teknolo-
jia nyingine katika elimu, bali 
inasisitiza kuzalisha rasilimali 
watu yenye maarifa na ujuzi wa 
kutumia na kubuni teknolojia zina-
zoakisi mahitaji na changamoto za 
nchi na dunia kwa ujumla. 

Serikali yaahidi 
uwekezaji 
zaidi kidijitali 
sekta elimu

Vijana nchini Kenya wakiandamana barabarani jana huku wakiwa wamenyoosha mikono juu 
na kuonyesha alama ya X ishara ya kupinga muswada wa fedha. PICHA: MTANDAO.

•10 wauawa, 200 wajeruhiwa •Biashara, barabara zafungwa
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Na Adam Fungamwango

BAADA ya kumpiga bei beki wake 
tegemeo, Henock Inonga, Klabu ya Simba 
imesema tayari imeshampata mbadala 
wake ambaye watamtangaza hivi karibuni, 
huku nahodha wa Yanga, Bakari Mwamny-
eto, akihusishwa kujiunga na ‚Wekundu wa 
Msimbazi‘ hao.

Akizungumza jana, Meneja Habari na 
Mawasiliano wa Klabu ya Simba, Ahmed 
Ally, alisema walifahamu siku nyingi kuwa 
Inonga ataondoka, hivyo kabla hata Ligi 
Kuu msimu uliomalizika haijaisha walikuwa 
wameshapata beki mwingine wa kuziba 
pengo hilo.

“Tulijua siku nyingi kuwa Inonga anaon-
doka, kwa hiyo wakati tunamalizia mechi 
za mwisho tayari tulikuwa tumeshapata 
mrithi wake, kwa hiyo niwaambie tu kuwa 
mrithi wake ameshapatikana, ni beki kitasa 
mwenye uwezo mkubwa, kama unamuon-
doa Inonga tafsiri yake ni kwamba lazima 
umlete wa kulingana naye au zaidi, tayari 
tumeishaipata hiyo mashine, muda si mrefu 
tutakwenda kumtambulisha, wanachama 

na mashabiki wa Simba wawe na subira,“ 
alisema Meneja Habari huyo.

Wakati Ahmed akijinasibu kumpata 
mrithi wa Inonga, taarifa zinadai klabu hiyo 
ipo kwenye mazungumzo na Mwamny-
eto ambaye inasemekama mpaka sasa bado 
hajasaini mkataba mpya na Yanga.

Meneja wa mchezaji huyo aliyejitambuli-
sha kwa jina la Carlos ‚Master Mind‘, amekiri 
kuwa ofa ya Simba iko mezani na nzuri, ila 
muda ndiyo utaongea.

„Ni suala la muda ukifika tutajua mus-
takabali, maongezi na Yanga yanakwenda 
vizuri sioni kama kuna changamoto yoyote, 
ila bado hatujamalizana nao, ofa ya Simba 
nayo ipo mezani na ni nzuri pia, tunaitafa-
kari.

unapoongea ofa za hizi klabu mbili kub-
wa huwa hazipishani sana, kitu ambacho 
Yanga anaofa, sidhani kama Simba wa-
nashindwa na Simba nao wakifanya hivyo 
Yanga hashindwi pia, kikubwa ni utayari wa 
mchezaji mwenyewe wapi anaona ni sahihi 
kwenda kufanya kazi,“ alisema meneja wa 
mchezaji huyo.

Hata hivyo, zipo taarifa zingine kuwa 
mbali na Mwamnyeto kutaka kwenda ku-

vaa viatu vya Inonga, Simba pia inatajwa 
kumshusha beki wa Asec Mimosas ya Ivory 
Coast, Anthony Tra Bi Tra.

Akizungumzia kuondoka kwa Inonga, 
Ahmed amesema wamemuuza kwa kiasi 
ambacho ni siri kati ya Simba na klabu yake 
mpya, FAR Rabat ya Morocco.

„Tumemuuza Inonga, kiasi cha pesa kina-
baki kuwa siri kati ya Simba na FAR Rabat, 
tunamtakia kila la kheri.

„Simba imenufaika sana na dili hili ikizin-
gatiwa kuwa wenyewe Wamorocco ndiyo 
walikuwa wanamhitaji, sokoni sisi tukawa 
na nguvu kubwa tukapanda bei, tukamuuza 
kwa pesa nzuri kwa sababu alibakisha mka-
taba wa mwaka mmoja na sisi,“ alisema.

Vyanzo vinasema Simba imemuuza kwa 
kiasi cha Dola 200,000 za Kimarekani am-
bazo ni sawa na kiasi cha Sh. milioni 522.3 
za Tanzania ambazo FAR Rabat wametoa ili 
kuvunja mkataba.

Inonga anayecheza beki wa kati 
anayeichezea pia Timu ya Taifa ya Jam-
huri ya Kidemokrasi ya Congo, anaondoka 
Simba akiwa amecheza kwa misimu mitatu, 
katika klabu hiyo iliyokuwa imesajili kutoka 
DC Motema Pembe ya DR Congo.

MWAMNYETO ATAJWA 
KUMRITHI INONGA SIMBA

MAKATA KOCHA 
MKUU PRISONS

Tondo ampania 
Mchanjo ‘Dar 
Boxing Derby’

Na Adam Fungamwango

KLABU ya Prisons imemtangaza aliyekuwa Kocha 
Mkuu wa Pamba, Mbwana Makata, kuwa ndiye ata-
kayekinoa kikosi hicho kwa msimu ujao wa Ligi Kuu Tan-
zania Bara na mashindano mengine.

Katibu Mkuu wa Klabu hiyo, Ajibu Kifukwe, amesema 
wamemchukua kocha huyo kutokana na uzoefu wake 
katika soka la Tanzania, akiwa amezifundisha klabu ny-
ingi za Ligi Kuu na Ligi ya Championship.

Prisons imemtangaza kocha huyo jana, huku wakim-
wacha aliyekuwa kocha wao, Ahmad Ally, ambaye 
anaondoka kwenye klabu hiyo, huku taarifa zikisema 
anakwenda kuwa Kocha Mkuu wa JKT Tanzania ku-
chukua nafasi ya Malale Hamsini.

“Tunapenda kuwataarifu mashabiki wa Prisons kuwa 
Makata ndiye Kocha Mkuu wetu msimu ujao, ni mtaalam 
na kocha mzoefu wa soka la Tanzania,“ alisema Kifukwe.

Kocha huyo anatua kwenye kikosi hicho siku chache 
baada ya kuonyeshwa mlango wa kutokea na Klabu ya 
Pamba FC, ambayo ameipandisha daraja kutoka Ligi cha 
Championship hadi Ligi Kuu na baada ya hapo imemt-
waa Goran Kopunovic kuwa kocha wao.

Makata alikiongoza kikosi cha Pamba kucheza mechi 
30, kikishinda 20, sare saba na kupoteza mechi tano, kiki-
vuna pointi 67 na kushika nafasi ya pili kwenye Ligi ya 
Championship msimu uliomalizika.

“Kwa makubaliano ya pande zote mbili, timu ya Pris-
ons tumefikia muafaka wa kuachana na kocha wetu, 
Hamad.

“Tumezingatia maslahi ya pande zote mbili na klabu 
inamshukuru kwa mchango wake katika kipindi chote 
alichokuwa akifundisha timu yetu, tunamtakiwa kila la 
kheri katika safari yake ya soka,“ alisema Katibu Mkuu 
huyo.

Hamad alikichukua kikosi cha Prisons katikati ya 
msimu wa ligi iliyomalizika kikiwa kwenye nafasi ya chini 
huku wengi wakidhani kuwa kinaweza kushuka daraja, 
akakiongoza vema kwenye mzunguko wa pili kwa ma-
fanikio, kwa kukiwezesha kumaliza nafasi ya tisa, kikifiki-
sha pointi 34.

Na Shufaa Lyimo

BONDIA Charles Tondo amejitapa 
vikali kumchapa mpinzani wake 
Haidary Mchanjo katika pambano la 
‘Dar Boxing Derby’ litakalofanyika 
Juni 29, mwaka huu, kwenye viwanja 
vya Posta vilivyopo Kijitonyama, Dar 
es Salaam.
Akizungumza na Nipashe jana, bondia 
huyo alisema mpinzani  wake ha-
muumizi kichwa kwani anamfahamu 
vizuri. 
“Mchanjo ajipange, sitakuwa na 
huruma siku hiyo nataka nimfundishe 
Mchanjo jinsi ngumi zinavyopigwa na 
si kupiga kelele,“ alisema Mchanjo.
Alisema hana maneno mengi bali 
ataonyesha vitendo akiwa ulin-
goni, na kuahidi kuwapa burudani 
mashabiki wake.
Aidha, alimshukuru mwandaaji wa 
pambano hilo, Meja Selemani Semu-
nyu kwa kazi kubwa anayoifanya ku-
hakikisha mchezo wa ngumi unakua.
“Ninamshukuru Meja Semunyu kwa 
msaada mkubwa anaotufanyia sisi 
vijana kwani tunapata riziki vile vile 
tunajitangaza kupitia mapambano 
anayoyaandaa,“ alisema bondia huyo.
Aliwataka vijana kujifunza mchezo 
wa ngumi kwani unawasaidia kupata 
ajira pamoja na kuimarisha afya zao 
kutopata magonjwa kirahisi. 

Tibarazwa na siri 
ushindi kuogelea
Na Shufaa Lyimo

MWOGELEAJI wa Timu ya Taifa ya  
Kuogelea ya Tanzania, Mark Tibara-
zwa, amesema siri ya ushindi wake 
kwenye mashindano ya kimataifa 
yaliyomalizika jijini Nairobi nchini 
Kenya wiki iliyopita, ni kufuata 
vema maelekezo anayopewa na 
kocha wake pamoja na nidhamu. 
Akizungumza na Nipashe jana, 
Tibarazwa alisema licha ya kufaniki-
wa kupata medali nane, mashindano 
yalikuwa magumu kwani amezoea 
kuogelea kwenye bwawa la mita 25. 
“Mashindano yalikuwa magumu 
kwani niliogelea kwenye bwawa 
la mita 50 tofauti na nyumbani 
nilizoea la mita 25 ila ninashukuru 
kwa ushindi niliyoupata,“ alisema 
Tibarazwa. 
Alisema mazingira yalikuwa si ma-
zuri kutokana na hali ya hewa kuwa 
ya baridi tofauti ya Dar es Salaam 
ambayo wameizoea. 
Tibarazwa alisema alipambana kufa 
kupona kuhakikisha anaipeperu-
sha vema bendera ya Taifa kupitia 
mashindano hayo jambo ambalo 
alifanikiwa. 
Aliongeza kuwa malengo yake ni 
kuwa mwogeleaji wa kulipwa nje ya 
nchi, ikiwa ni ndoto yake ya muda 
mrefu. 

Beki wa kati wa Croatia, Josip Sutalo, akiokoa hatari langoni 
mwao huku mshambuliaji wa Italia, Mateo Retegui, akiingiza 
kichwa wakati wa mechi ya Kundi B ya michuano ya Euro 
2024, iliyopigwa juzi nchini Ujerumani na kumalizika kwa sare 
ya bao 1-1. PICHA: MTANDAO

VITANI!...
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NAHODHA wa Croatia, Luka 
Modric, amesema ataendelea 
kucheza licha ya nchi yake kuon-
dolewa kwenye michuano ya Ulaya 
baada ya kuruhusu bao la dakika za 
lala salama katika sare ya 1-1 na Ita-
lia katika mchezo wao wa mwisho 
wa Kundi B Jumatatu.

Modric, mshindi wa tuzo ya Bal-
lon d‘Or mwaka 2018 wakati Croatia 
ilipotinga fainali ya Kombe la Dunia 
mjini Moscow, aliiweka timu yake 
mbele sekunde za mwanzo, lakini 
akatazama kwa mshtuko baada ya 
kutolewa nje huku Mattia Zaccagni 
wa Italia akifunga bao la kusawazi-
sha kwa mkwaju wa dakika za ma-

jeruhi.
Sare hiyo iliiweka Italia katika 

hatua ya 16-bora na kuiacha Croatia 
katika nafasi ya tatu katika Kundi 
B ikiwa na pointi mbili - ambazo 
hazikuweza kutosha kuchukua 
moja ya nafasi zilizohifadhiwa kwa 
washindwa wanne bora (best loser) 
walio katika nafasi ya tatu.

Licha ya kukatishwa tamaa, 
Modric alipendekeza alitaka kue-
ndelea hata baada ya mechi 178 za 
kimataifa tangu alipoanza kucheza 
mwaka 2006 na lengo lake likim-
fanya kuwa mfungaji mwenye umri 
mkubwa zaidi kuwahi kucheza 
Euro.

“Ningependa kuendelea kucheza 
milele, lakini pengine itakuja wakati 

ambapo ni lazima nitunze buti zan-
gu. Nitaendelea kucheza, lakini sijui 
kwa muda gani,“ alisema mchezaji 
huyo mwenye umri wa miaka 38 
akiwaambia waandishi wa habari.

“Hiyo ilikuwa ya kusisitiza sana,“ 
alisema. „Tuliendelea kupambana 
hadi mwisho, lakini kwa bahati 
mbaya, soka halikuwa na huruma 
na sisi usiku wa leo. Ulikuwa wa 
kikatili, lakini katika mechi yetu ya 
mwisho sare ya 2-2 na [Albania] tu-
liporuhusu pia bao la dakika za lala 
salama.

“Lakini hiyo ni sehemu ya soka. 
Mara nyingi hukupa tabasamu nyin-
gi, lakini nyakati nyingine inakuhu-
zunisha sana kama ilivyokuwa leo, 
kupoteza kwa jinsi tulivyofanya.“

   Ningependa kucheza milele, lakini pengine itakuja 
wakati ambapo ni lazima nitunze...

MODRIC: BADO NATAKA 
KUENDELEA KUCHEZA TU

ZIRKZEE NA MAN UNITED
MANCHESTER United inatazamia kukidhi kip-

engele cha kuruhusiwa kuondoka kwa Joshua Zirk-
zee huku wakipanga kumuuza Mason Greenwood 
ili kufadhili mpango huo, nao Everton wakitakiwa 
kuwasilisha ombi jingine kwa Jarrad Branthwaite. 
(Mail)

BRANTHWAITE OFA NYINGINE
KLABU ya Everton inatarajia Manchester United 

itawasilisha ofa nyingine kwa beki wa England, Jar-
rad Branthwaite, 21. (Liverpool Echo)

NDIAYE ANUKIA EVERTON
EVERTON inakaribia kufikia makubaliano ya kum-

sajili mshambuliaji wa Senegal, Iliman Ndiaye mwe-
nye umri wa miaka 24, kutoka Marseille. (Footmer-
cato)

TEN HAG MKATABA MPYA
MANCHESTER United inatarajia kukubaliana mka-

taba mpya na Kocha Erik ten Hag, kabla ya kuanza 
kwa ziara yao ya kujiandaa na msimu mpya nchini 
Marekani mwezi ujao. (ESPN)

NISTELROOY KUMSAIDIA HAG
MSHAMBULIAJI wa zamani wa Manchester Unit-

ed, Ruud van Nistelrooy mwenye umri wa miaka 47, 
amefanya mazungumzo chanya kuhusu kurejea ka-
tika klabu hiyo kama sehemu ya wasaidizi wa Erik 
Ten Hag. (Talksport)

OSIMHEN SASA KUUZWA
KLABU ya Napoli itazingatia ofa ya kiwango cha 

euro milioni 100 kwa mshambuliaji wa Nigeria, Vic-
tor Osimhen mwenye umri wa miaka 25, na msham-
buliaji wa Chelsea na Ubelgiji, Romelu Lukaku anata-
rajiwa kuchukua nafasi yake. (Calciomercato)

JOSELU KUONDOKA MADRID
MSHAMBULIAJI wa Hispania, Joselu mwenye umri 

wa miaka 34, anakaribia kuondoka Real Madrid 
baada ya kupokea ofa kutoka kwa Klabu ya Qatar, Al 
Gharafa. (Athletic)

GULU AWANIWA CHELSEA
CHELSEA imeanza mazungumzo na Barcelona 

kuhusu mkataba wa kumnunua mshambuliaji wa 
Hispania, Marc Guiu, 18. (ESPN)

GRAY ATAJWA DORTMUND
KLABU ya Borussia Dortmund inavutiwa na kiun-

go wa kati wa Leeds United, Archie Gray, 18. (Bild)

DAVID ANYATIWA SPURS
KLABU ya Tottenham Hotspur imeanza mazun-

gumzo na wawakilishi wa mshambuliaji wa Lille na 
Canada, Jonathan David mwenye umri wa miaka 24, 
ambaye pia anahusishwa na kuhamia Chelsea. (Foot-
ball Insider)

KUDUS ATAKA KUONDOKA
MCHEZAJI wa Ghana, Mohammed Kudus mwe-

nye umri wa miaka 23, amekuwa akihusishwa na 
kutaka kuondoka West Ham, lakini klabu hiyo bado 
haijapokea ofa ya kiungo huyo mshambuliaji. (Sky 
Germany)

ZISIKUPITE
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MANCHESTER, England

MANCHESTER United inaweza kubakia peke yake katika 
kinyang‘anyiro cha kumsajili Joshua Zirkzee kwani AC Milan 
sasa inaangalia washambuliaji wengine badala yake, huku 
Romelu Lukaku akipewa chaguo la kwanza, ripoti imedai.

90min ilifichua kwa mara ya kwanza Januari kwamba 
Zirkzee alikuwa kwenye rada za United kabla ya dirisha 
la usajili la majira ya joto.

Ripoti kutoka England zilidai kwamba ‚Mashetani 
Wekundu‘ hao walikuwa wakiendeleza nia yao ya kum-
nunua mshambuliaji huyo wa Bologna.

Mkataba wake una kipengele cha kuruhusiwa kuon-
doka kwa kiasi cha pauni milioni 34, lakini masharti 
ya hakika na ada za wakala zimezuia makubaliano 
kamili kufikiwa hadi sasa, huku ikidaiwa kuwa 
huenda isiwe tatizo kwa United.

Gazzetta dello Sport liliandika kwamba Milan 
hatimaye haiko tayari kulipa ada ya wakala ya 
pauni milioni 12.7 zinazohitajika ili kukamil-
isha mpango huo, na kwa hiyo wanachun-
guza chaguzi zingine.

Jina moja linalozingatiwa San Siro ni 
Lukaku, ambaye anatarajiwa kuon-
doka Chelsea baada ya kukaa kwa 
mkopo wa miaka miwili katika 
Klabu ya Inter Milan na AS Roma.

Hata hivyo, dili la Lukaku 
kuwa gumu kutokana na nia 
ya Napoli, huku Antonio Conte 
akitarajia kuungana tena na 
mchezaji huyo wa Kimataifa 
wa Ubelgiji.

Washambuliaji wengine 
ambao Milan inawaangalia ni 
pamoja na Samu Omorodion 
wa Atletico Madrid na Jonathan 
David wa Lille.

BERLIN, Italia

KOCHA wa Italia, Luciano Spal-
letti, alisifu tabia ya kuomba ya 
wachezaji wake katika kuokoa 
pointi kwa bao la kusawazisha 
dakika ya 98 dhidi ya Croatia 
Jumatatu na kujikatia tiketi ya 
hatua 16-bora ya michuano ya Ul-
aya, lakini akasema kuna nafasi 
kubwa ya kuboresha kikosi.

Mchezaji aliyetokea benchi, 
Mattia Zaccagni, alifunga bao na 

kupata sare ya 1-1 katika Kundi 
B huku mabingwa watetezi Ita-
lia watachuana na Uswisi mjini 
Berlin Jumamosi, lakini Spal-
letti alionekana kukerwa na mas-
wali kadhaa katika mkutano na 
waandishi wa habari baada ya 
mechi hiyo.

“Tulistahili kupitia usiku wa 
leo ( juzi) kulingana na kile tuli-
chozalisha huko nje. Tulikuwa 
laini kidogo wakati wa mchezo, 
hatukucheza soka letu bora,“ 

alisema kocha huyo wa zam-
ani wa Napoli.

“Lakini ilikuwa ngumu 
kupita katika kundi hili. 
Hispania ni wazuri, 
Croatia ni bora. 
U n a p o s h u k a 
chini ya viwango 
vya chini kama 
tul ivyofanya 
katika kip-
indi cha 
kwanza, ni 
kwa saba-
bu tuna-
hisi shini-
kizo la 
jinsi mch-
ezo ulivyo 
muhimu.

“ K w a 

sababu vinginevyo 
haiwezekani. Lakini 
kufikia sasa kila kitu 
wachezaji wame-
fanya kwenye Euro 
kimekuwa kikiima-

rika.
Alipendekeza 
w a c h e z a j i 

wake wana-
takiwa kui-
marika kim-
wili kabla 
ya raundi ya 
mtoano.

„Kila ku-
n a p o k u w a 
na changa-
moto au 
50-50, ha-
t u s h i n d i 

hata kidogo, sio swali la kiufundi, 
inakuja kwa uzoefu, kuingia kwe-
nye changamoto hizi za mwili na 
kuwa tayari kufanya kazi. Tuna-
hitaji kujiboresha.

Spalletti, alifurahishwa na 
timu yake kuweza kudumisha 
umbo lao walipomaliza mchezo 
na wachezaji sita washambuliaji 
katika kusaka bao la kusawazi-
sha.

“Wachezaji waliotokea benchi 
walikuwa wakubwa, waliocheza 
dakika 10 za mwisho wali-
kuwa muhimu. Waliweka sura 
hiyo licha ya kwamba tulikuwa 
washambuliaji wakubwa. Tulijua 
hatuwezi kuruhusu bao la pili 
au la tatu, lakini pia kulikuwa na 
kushambulia.“

Italia sasa inahitaji 
maboresho - Kocha

MUNICH, Ujerumani

BENJAMIN Sesko amesema 
anafuraha kuvutiwa na 
vigogo kadhaa wa Ligi Kuu 
England baada ya kusaini 
mkataba mpya na RB Leipzig.
Licha ya kuwindwa na Arse-
nal, Chelsea na Manchester 

United msimu huu wa ma-
jira ya joto, mchezaji huyo 
mwenye umri wa miaka 
21, alichagua kuongeza 
muda wake wa kukaa na 
‚Die Roten Bullen‘ hao ili 
kujiendeleza zaidi chini 
ya Kocha Marco Rose.
Sesko ametikisa nyavu 
mara 18 katika mechi 
42 akiwa na Leipzig 

hadi sasa na ana mabao 
mengine 11 katika mechi 31 

alizoicheza Slovenia.
Akitafakari juu ya uvumi 

kuhusu mustakabali wake, 
Sesko aliwaambia waandishi 
wa habari: „Kusema ukweli, 
pamoja na shinikizo, niliweka 
upande mzuri.
“Ni aina nzuri ya shinikizo. 
Ukipata fursa ambayo watu 
wanaweza kukuzungumzia, 
haijalishi ni nzuri au mbaya, 
kuna kitu kuhusu wewe na 
ina maana nimefanya kitu 
kizuri huko nyuma na watu 
wanazungumza juu yako. 
“Siku zote ninaiweka kwa 
upande mzuri na ninafurahi 
kuwa sehemu ya hii.“
Sesko bado hajafunga bao 
kwenye Euro 2024, lakini 
taifa lake limefanya vema, na 
kupata sare dhidi ya Denmark 
na Serbia. 

UNITED 
YAKOMAA 
USAJILI WA 
ZIRKZEE

Sesko Sesko 
aguswa aguswa 
kuhusishwa kuhusishwa 
EPLEPL
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AZAM KUJICHIMBIA MOROCCO
KUJIANDAA LIGI YA MABINGWA

INATOKA  UK. 24

INATOKA  UK. 24

Yanga kushusha 
beki la Enyimba

Adam Fungamwango na Shufaa 
Lyimo

KLABU ya Azam FC, imetangaza ras-
mi kuwa kambi yake ya kujiandaa na 
msimu ujao wa mashindano itakuwa 
nchini Morocco.

Mkuu wa Idara ya Habari na Mawasi-
liano, Thabit Zacharia maarufu Zaka 
Zakazi, jana alisema maandalizi yao ya 
msimu mpya (pre season) watafanyia 
nchini humo kwa ajili ya kujiandaa na 
Ligi Kuu Tanzania Bara, Kombe la FA na 
safari hii Ligi ya Mabingwa Afrika am-
bayo wataicheza kwa mara ya kwanza 
baada ya misimu 10.

Mara ya mwisho kwa Azam kucheza 
Ligi ya Mabingwa Afrika ilikuwa ni 
msimu wa 2013/14 ilipotwaa Ubingwa 
wa Tanzania Bara.

Zaka Zakazi alisema wachezaji wa 
timu hiyo wa zamani na wapya wataan-
za kuripoti kuanzia Julai Mosi, na tarehe 
tano wataanza mazoezi kwenye Uwanja 
wa Azam Complex, Chamazi, Dar es Sa-
laam.

“Tutafanya mazoezi Chamazi, hadi 
tarehe saba tutakwenda Zanzibar, tuki-
fika tutafanya mazoezi siku hiyo hiyo 
hadi Julai 13, tutarudi Dar na tarehe 14 
tutaondoka nchini Morocco kuweka 
kambi ndefu sasa na hiyo ndiyo ‚pre 
season‘ yetu kwa msimu huu,“ alisema.

Alisema watakaa nchini Morocco 
hadi mwishoni mwa mwezi Julai ndipo 
watakaporejea, tayari kwa kufungua 
msimu mpya wa mashindano.

“Tutakuwa kule mpaka mwishoni 
mwa Julai tutarejea nchini kuja ku-
malizia maandalizi ya mwisho kabla ya 

kufungua msimu rasmi kwa mechi za 
Ngao ya Jamii, nadhani hapo kila kitu ki-
takuwa kiko tayari kwa Ligi Kuu na Ligi 
ya Mabingwa Afrika ambayo tunaipa 
kipaumbele kwani ni muda mrefu hatu-
jashiriki,“ alisema Zaka.

Azam imetangaza kufanya ‚pre sea-
son‘ yake, siku chache baada ya Klabu 
za Simba na Yanga kutangaza zitaka-
pokwenda kuweka kambi.

Simba imatangaza rasmi kuwa mwan-
zoni mwa Julai inatarajia kwenda kwe-
nye Jiji la Ismailia nchini Misri kwa 
ajili ya kuweka kambi ya mwanzo wa 
msimu, huku Yanga ikisema safari hii 
itakwenda ‚pre seasons‘ Ulaya, huku 
pia ikiwa na ziara nchini Kenya na Af-
rika Kusini ambako inatarajia kucheza 
mechi za kirafiki dhidi ya Mamelodi 
Sundowns na Kaizer Chiefs.

Mmoja wa washiriki wa mashindano ya Gofu Lina Tour, Madina 
Idd, akiwa mazoezi. Mashindano hayo yatafanyika viwanja vya 
Gymkhana Arusha kuanzia Julai 11, mwaka huu. MPIGAPICHA 
WETU

Na Mwandishi Wetu

WACHEZAJI wa gofu wa kulipwa, Nuru Mol-
lel aliyeshinda raundi ya kwanza katika viwanja 
vya TPC Moshi na Hassan Kadio aliyeutwaa ub-
ingwa wa raundi ya pili mjini Morogoro, ndiyo 
vinara katika orodha ya wachezaji waliosajiliwa 
kucheza katika raundi ya tatu ya mashindano 
ya kumuenzi mchezaji wa gofu kwa wanawake, 
Lina Nkya, mjini Arusha katikati ya mwezi ujao.

Mashindano hayo ya aina yake yanayoandal-
iwa kwa pamoja na familia ya Nkya kwa kush-
irikiana na Chama cha Gofu cha Wanawake Tan-
zania (TLGU) na kile cha wachezaji wa Kulipwa 
(TPGA), yanakutanisha wakali wa gofu ya kulip-
wa na ridhaa nchini.

Arusha Gymkhana wanakuwa wenyeji wa 
raundi ya tatu baada ya zile mbili za mafanikio 
makubwa katika viwanja vya TPC na Morogoro.

Akizungumza na mwandishi wetu jana, Mku-
rugenzi wa Mashindano hayo, Yasmin Chali, 
ametaka wale ambao hawajajiandikisha ku-
fanya hivyo mapema maana nafasi zilizosalia ni 
chache.

Alisema mashindano yataanza rasmi Julai 11 
na kumalizika Julai 14, mwaka huu, mjini Arusha.

Chali alisema jumla ya mashimo 72 yat-
achezwa katika siku hizo nne, ikiwa na maana 
kutakuwa na mbio za mashimo 18 kila siku.

“Kila kitu kinakwenda vema katika maandalizi 
yetu na viwanja vya Gofu vya Arusha viko ka-
tika ubora unaotakiwa kwa ajili ya mashindano 
haya,” alisisitiza Chali. 

Aliongeza kuwa pia kutakuwa na mashindano 
kwa ajili ya wachezaji wa kawaida na kitengo 
hiki kwa mujibu wa Chali kinajulikana kama 
‚Subsidiary Event‘.

Maandalizi 
mashindano 
ya Gofu Lina 
Nkya Tour 
yashika kasi

Simba, straika wa 
Asante Kotoko safi

boresho ya kikosi chetu cha msimu wa 
2024/25, pia kuwatangazia wanachama 
na mashabiki wa Yanga ratiba nzima ya 
‚pre season‘ yetu, sasa hivi tuacheni tu 
tule bata kwa sababu ya kazi kubwa am-
bayo tumeifanya msimu uliomalizika.

“Wanachama na mashabiki wa Yanga 
wala wasiwe na wasiwasi, ikifika siku hiyo 
tutaanza kutangaza idadi ya wachezaji 
ambao watasalia kwenye kikosi, kutoa 
taarifa ya wachezaji ambao wanaondoka, 
lakini kuwajulisha majembe mapya am-
bayo yameingia ndani ya kikosi chetu,“ 
alisema Kamwe.

alikataa,“ alisema mtoa taarifa wetu.
Habari zinasema ushawishi wa 
wachezaji hao ndiyo kwa kiasi ki-
kubwa umemfanya kuichagua Simba 
badala ya FC Petrocub ya nchini 
Moldovia ambayo mara kwa mara 
huwa inashiriki Ligi ya Mabingwa 
Ulaya hatua za awali.
Licha ya timu yake kumaliza nafasi 
ya sita kwenye msimamo wa Ligi 
ya Ghana, Mukwala amemaliza 
akiwa nafasi ya pili kwenye orodha 
ya wafungaji bora nchini humo, 
akipachika mabao 14, akiongozwa 
na mshindi wa kiatu cha dha-
habu msimu uliomalizika, Stephen 
Amankona wa Berekum Chelsea FC 
alimaliza na mabao 19.
Straika huyo anatajwa kwenda 
kuchukua nafasi ya Pa Omari Jobe 
ambaye taarifa zinaeleza kuwa 
atatolewa kwa mkopo baada ya 
kushindwa kuonyesha makali yake 
tangu aliposajiliwa katikati ya 
msimu uliomalizika.
Meneja Habari na Mawasiliano wa 
Klabu ya Simba, Ahmed Ally, ame-
wataka wanachama na mashabiki 
wa Simba kuwa watulivu kwani kila 
mchezaji aliyesajiliwa atatangazwa 
kwa nyakati tofauti, akitamba kuwa 
safari hii wanafanya usajili mkubwa.
“Muda utaongea, tumeshaanza 
kutoa ‚thank you‘, kutangaza 
wachezaji wapya tuliowasajili, na 
tunaowaongeza mikataba, kwa 
hiyo yeyote ambaye tumemsajili 
tutamtangaza wenyewe, mashabiki 
wavute subira, safari hii Mo mwe-
nyewe ndiye anaongoza kikosi 
cha usajili, hii inadhihirisha kuwa 
meshine zitakazoshuka zitakuwa ni 
mashine kweli kweli,“ alisema.
Wakati huo huo, klabu hiyo imetan-
gaza rasmi kumwongeza mkataba 
wa miaka miwili mingine kiungo 
wake, Mzamiru Yassin.
Kiungo huyo amekuwa na timu 
hiyo kwa miaka minane sasa, tangu 
alipojiunga nayo mwaka 2016 aki-
tokea Mtibwa Sugar.
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Na Adam Fungamwango

KATIKA kukiimarisha kikosi chake kwa 
ajili ya msimu ujao wa mashindano, Yanga 
imepiga hodi Klabu ya Enyimba kutaka 
kumsajili beki wa kati wa timu hiyo, Chi-
kamso Okechukwu, mwenye umri wa 
miaka 22.

Habari kutoka ndani ya klabu hiyo zi-
nasema kuwa tayari viongozi wa Yanga 
wameanzisha mazungumzo na wenzao 
wa Enyimba kuona uwezekano wa kuipa-
ta saini ya mchezaji huyo kwani bado ana 
mkataba na kikosi hicho cha Mabingwa wa 
Afrika 2003.

Beki huyo raia wa Nigeria anatajwa kuja 
kuchukua nafasi ya Gift Fredy raia wa 

Uganda ambaye ameshindwa kumshawi-
shi Kocha Miguel Gamondi tangu alipoji-
unga kutoka SC Villa ambapo amekuwa 
hana namba ya kudumu ndani ya kikosi 
hicho.

“Hapa kuna mawili, anasajiliwa ku-
chukua nafasi iliyoachwa wazi na Gift, pia 
hakuna uhakika sana kama Mwamnyeto 
(Bakari), atabaki japo mazungumzo ya-
naendelea, lakini hata kama akibaki, Oke-
chukwu anatakiwa kwa udi na uvumba, 
labda dili liharibike mwishoni.

Kocha anataka mara nyingi Dickson Job 
acheze pembeni na siyo kati kwa sababu 
ya hatari ya mipira ya juu, kati pale acheze 
lakini isiwe ndiyo namba yake ya kudumu, 
anamtaka beki mrefu aje kutengeneza pa-

cha na Bacca (Ibrahim Hamad).
Okechukwu ndiye beki tegemeo kwa 

sasa kwenye kikosi cha Enyimba ambacho 
kilimaliza ligi kikiwa nafasi ya tatu Ligi Kuu 
ya Nigeria msimu uliomalizika.

Ofisa Habari wa Yanga, Ali Kamwe, 
amesema kwa sasa hawawezi kuweka wazi 
wachezaji ambao imewasajili au kuwaacha 
mpaka itakapofika Julai Mosi kama alivyo-
ahidi huko nyuma.

“Ikifika Julai Mosi, sisi Yanga ndiyo tutar-
udi mzigoni, sasa hivi tuko mapumzikoni, 
tunainjoi likizo zetu, lakini ikifika siku hiyo 
tunaanza kuvaa sura ya kazi. Tutaanza ma-
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Na Adam Fungamwango

KLABU ya Simba imetajwa kumalizana 
na straika Steven Mukwala anayeki-
piga na Klabu ya Asante Kotoko ya 
Ghana kwa ajili ya kutibu tatizo sugu la 
kupachika mabao.
Habari kutoka ndani ya klabu hiyo zi-
nasema kuwa mchezaji huyo amepati-
kana kutokana na maskauti walioteuli-
wa na Mwekezaji, rais wa Heshima na 
Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi, 
Mohamed ‚Mo‘ Dewji, ambaye safari hii 
ameingia kazini mwenyewe kuhakiki-
sha wachezaji bora wanapatikana.
Chanzo hicho kimebainisha kuwa 
straika huyo anaweza kutibu tatizo 
la ushambuliaji ndani ya klabu hiyo, 
kwani pamoja na kuwa tegemeo kwe-
nye klabu hiyo, lakini anaichezea Timu 
ya Taifa ya Uganda, The Cranes.
“Nadhani ni chaguo sahihi, ana miaka 
24 sasa, huyu kijana ndiye alikwenda 
kumaliza utawala wa kina Emmanuel 
Okwi na Farouk Miya kwenye kikosi 
cha Timu ya Taifa ya Uganda, uzuri na 
yeye ameonekana kufurahia kuchezea 
Simba kutokana na rekodi nzuri ya 
wachezaji wa timu hiyo walioichezea 
miaka ya nyuma.
“Ameongea na kina Okwi na Patrick 
Ochan ambao walicheza Simba na 
kupata mafanikio makubwa ndani 
na nje ya uwanja kwa hiyo na yeye 
amevutiwa, ndiyo maana klabu yake 
ilitaka kumwongezea mkataba kabla 
ya msimu kumalizika lakini mwenyewe 

Simba, straika 
wa Asante 
Kotoko safi

     Ni baada ya Gamondi kutaka beki mrefu, Job 
kubadilishiwa majukumu huku Mwamnyeto...

Beki wa kati wa Albania, Arlind Ajeti, akiucheza mpira kwa kichwa dhidi ya beki wa Hispania, Daniel Vivian, wakati 
wa mechi ya Kundi B ya michuano ya Euro, iliyopigwa Ujerumani juzi na Wahispania kushinda bao 1-0. PICHA: 
MTANDAO

YANGA KUSHUSHA 
BEKI LA ENYIMBA
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Modric: Bado nataka kuendelea kucheza 
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