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HABARI KITAIFA

Kibano nyumba za ibada chaja

Na Romana Mallya, DODOMA  Wizara kwa mwaka wa fedha
2023/24 huku ikiliomba Bunge
kuidhinisha Sh. trilioni 1.293.

Kati ya fedha hizo, Sh. bilioni
510.135 ni kwa ajili ya matumizi
mengineyo, Sh. bilioni 678.657 ni
mishahara na Sh. bilioni 105.027
ni za miradi ya maendeleo.

Kuhusu jumuiya iliyofungiwa
usajili, Masauni alisema ni ku-
tokana na kutoa mahubiri na
mafundisho yenye mwelekeo wa
kuhamasisha mapenzi ya jinsia
moja na kutoa ujumbe wenye
kufifisha jitihada za kupambana
dhidi ya vitendo hivyo.

Pia alisema mambo mengine
watakayofanya ni kuimarisha
ufuatiliaji na utendaji wa taasisi za
kidini na zisizo za kidini; kufanya
ukaguzi na tathmini ya vihatarishi

WIZARA ya Mambo ya Nda-
ni ya Nchi, katika mwaka wa
fedha 2023/24 imepanga kuan-
daa mwongozo wa taratibu za
kuabudu na ithibati ya taasisi zi-
nazotoa elimu ya dini.

Imesema katika kudhibiti na
kupambana na mmomonyoko wa
maadili kwenye jumuiya za kidini
na zisizo za kidini, Ofisi ya Msajili
wa Jumuiya imesitisha shughuli
7a taasisi ya kidini ya Spirit Word
Ministry iliyoko eneo la Stakisha-

Waziri wa wizara hiyo, Mhandi-
si Hamad Yussuf Masauni, ali-
yasema hayo jana bungeni jijini
hapa wakati akiwasilisha Makadi-
rio ya Mapato na Matumizi ya

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, NA UCHUKUZI

Simu: +255 26 2324455 Mtaa wa Moshi,
Fax: +255 26 2323233 S.L.P. 2888,
Barua Pepe: ps@mow.go.tz 2 40470 DODOMA,
Tovuti: www.mwtc.go.tz iy 27.05.2022

TAARIFA KWA UMMA

1. Ndugu Wananchi mnatangaziwa kua siku ya tarehe 31.05.2023
hadi 06.06.2023 kampuni ya CEVA Interfreight itasafirisha
mzigo wake wenye vipimo vikubwa kutoka BANDARI YA DARES
SALAAM kuelekea MZENGA , gari hizo zenye namba za usajili:
NRB97300/NRB54202 DSO0TGGP/NRB53910

2. Garihilo lina vipimo vifuatavyo:

Urefu - 27.8
MitaUpana - 5.35
Mita Kimo - 4.70 Mita

3. Njia itakayotumika: BARABARA YA MANDELA, BARABARA YA
MOROGORO hadi MZENGA kupitia MLANDIZI, gari litasafiri muda
wa mchana tu. (Kuanzia saa 12:30 Asubuhi mpaka saa 12:00 jioni)

TANGAZO LA MNADA WA HADHARA

LEGENDS AUCTION MART AND GENERAL BROKER LIMITED Kwa Idhini na Mamlaka|
tuliyopewa na CRDB BANK PLC tunatoa notisi ya SIKU KUMI NA NNE (14) TU, YA KULIPA|
DENI UNALODAIWA kuanzia siku ya tangazo hili,Vinginevyo, tutafanya mnada wa|
hadhara wa kuuza DHAMANA ulizoweka kwenye mkopo kama ratiba inavyoonyesha.

JINA LA MDAIWA\MDHAMINI DHAMANA MAHALI ILIPO TAREHE YA MNADA

PLOT NO 408, BLOCK K, KINYANAMBO
B, MAFINGA MJINI, TITLE NO 29281

19\06\2023 kuanzia saa

SPELANDO KASSIAN MGIMWA 4:30 asubuhi na kuendelea.

20\06\2023 kuanzia saa
4:30 asubuhi na kuendelea.

PLOT NO 63, BLOCK C, MAFINGA MJINI,

CLEMENT SAID SANGALE TITLE 9069

21\06\2023 kuanzia saa
4:30 asubuhi na kuendelea.

PLOT 477 BLOCK A, MAFINGA MJINI,

SAMWEL JACOB MASASI TITLE NO 30492

23\06\2023 kuanzia saa
4:30 asubuhi na kuendelea.

PLOT NO 508,509,510 &511 BLOCK A,

HORACE HAMPHREY MVELLA IGOWOLE MJINI, TITLE 31144

26\06\2023 kuanzia saa
4:30 asubuhi na kuendelea.

PLOT NO 18, BLOCK B, LUBELE IBANDA

BARIKI MULILEGE MINGA KYELA, TITLE NO 31547

PLOT NO 21, BLOCK D LUBELE IBANDA
KYELATITLE NO 23270

27\06\2023 kuanzia saa

BARIKIMULILEGE MINGA 4:30 asubuhi na kuendelea.

30\06\2023 kuanzia saa

LUCAS JOSEPH NGOMBO 4:30 asubuhi na kuendelea.

PLOT NO 370, MIKUMI KYELA MJINI

PLOT NO 582, BLOCK F, IWAMBI, JIJINI
MBEYA.

24\06\2023 kuanzia saa

GOODLOVE ERASTO SANGA 4:30 asubuhi na kuendelea.

MASHARTI YA MNADA
1. Dhamana itauzwa kama ilivyo.

. Mnunuzi atalazimika kulipa 25% ya bei ya nyumba au kiwanja papo hapo baada ya
mnada kumalizika na 75% itakayobaki italazimika kulipwa ndani ya siku 14.

. Ikiwa mnunuzi atashindwa kutimiza sharti lolote la mnada kuhusiana na malipo ya
awali, hatarudishiwa pesa yoyote aliyokwishailipa.

. Gharama zote za kubadili hatimiliki ni za mnunuzi

. Kwa mawasiliano zaidi; tupigie simu no. 0714939933/0713857349

vya kiusalama kwa kushirikiana na
vyombo vya ulinzi na usalama na
kutoa mafunzo yatakayochangia
kudumisha amani na utulivu.

“Hadi kufikia Mei, mwaka huu,
jumuiya za kidini na zisizo za kidini
zilizosajiliwa ni 10,108. Taasisi za
kidini 672 zilihakikiwa na vyeti vya
usajili 672 vilihuishwa. Zoezi litak-
wenda hadi Mei 31, mwaka huu.

“Taarifa zimekusanywa zinazo-
husu idadi ya vituo vya kulea watoto
na shule zinazotoa mafundisho ya
dini kwa watoto wadogo,” alisema.

“Lengo ni kutambua idadi ya
vituo au shule za bweni zinazotoa
mafunzo yenye mwelekeo unaokin-
zana na maadili ya nchi, ikiwamo vi-
tendo vya mapenzi ya jinsia moja,”
alisisitiza.

Alisema kazi ya kuboresha vigezo
vya usajili inaendelea kwa lengo la
kuhakikisha kuwa jumuiya zinazos-
ajiliwa ni zile zenye kuleta tija na
zisizokinzana na mila, desturi na
utamaduni wa Kitanzania.

“Serikali inaendelea kufuatilia
kwa karibu mienendo ya jumuiya
zote nakuchukua hatua kali kwa
watu au jumuiya zitakazohama-
sisha vitendo vya ukiukwaji wa
maadili,” alisema.

VIPAUMBELE

Masauni alisema vipaumbele vya
wizara kwa  mwaka 2023/24 ni
pamoja na kuendelea kudumisha
amani na usalama wa raia na mali
zao kwa kufanya doria, misako na

operesheni maalum, kuendeleza
ushirikishwaji jamii kwenye ulinzi
wa umma na kukamilisha miradi ya
maendeleo inayoendelea kutekele-
Zwa.

“Pia  kuimarisha  matumizi
ya Teknolojia ya Habari na Ma-
wasiliano (TEHAMA) katika utoaji
wa huduma na ukusanyaji wa
maduhuli ya serikali; kuboresha
mazingira ya kazi na makazi kwa
watumishi na askari na  kuongeza
vitendea kazi vya kisasa katika
kutoa huduma ikiwamo magari,
boti, helikopta, pikipiki pamoja na
mitambo na dhana za kisasa.

“Kuimarisha ufuatiliaji wa mi-
radi ya maendeleo; kuimarisha
usimamizi wa Sheria ya Usalama
Barabarani, ili kupunguza matukio
ya ajali na kufanya mapitio ya she-
ria nyingine zinazohusu wizara na
kuandaa kanuni; kuboresha hu-
duma za urekebu wa wafungwa
na kuimarisha uzalishaji katika
mashamba ya magereza kwa ajili ya
mabhitaji ya chakula cha wafungwa
na mahabusu.

“Kuimarisha mashirika yaliyopo
chini ya wizara; kuboresha usimam-
izi wa watumishi na stahiki zao;
kutoa mafunzo kwa watumishi raia
na askari ndani na nje ya nchi na
kuendelea kutoa elimu kwa umma
kuhusu masuala yanayohusu wiz-
ara,” alisema.

Pia alisema kuimarisha utunzaji
wa mazingira kwa kupanda miti,

kupunguza matumizi ya kuni kwa
kutumia nishati mbadala kwenye
magereza, makambi ya wakimbizi
na vyuo vilivyopo chini ya wizara.

“Katika kipindi cha Julai, 2022
hadi Mei, 2023 makosa makubwa
ya jinai yaliyotolewa taarifa katika
vituo vya polisi yalikuwa 45,455 ikil-
inganishwa na makosa 43,771 yali-
yotolewa taarifa katika kipindi
kama hicho mwaka 2021/22. Hili ni
ongezeko la makosa 1,684 sawa na
asilimia 3.8.

“Ongezeko la makosa haya
makubwa linatokana na watu ku-
jichukulia sheria mkononi, wivu
wa mapenzi, imani za kishirikina,
migogoro ya ardhi na mirathi,
mmomonyoko wa maadili na tamaa
ya mapenzi,” alisema.

UKATILI KIJINSIA

Alisema katika kipindi cha Ju-
lai, 2022 hadi Mei, 2023 jumla ya
mashauri 14,184 ya matukio ya uka-
tili wa kijinsia na watoto yalitolewa
taarifa katika vituo vya polisi ikilin-
ganishwa na matukio 12,642 yaliyo-
tokea kipindi kama hicho mwaka
2021/22.

“Hii ni ongezeko la matukio
1,542 sawa na asilimia 12.2. Kati ya
mashauri hayo 4,120 yalipelekwa
mahakamani 2,144 yalishinda na
988 yalishindwa,” alisema Masauni.

Alisema mpaka sasa Mamlaka ya
Vitambulisho vya Taifa (NIDA), vi-
tambulisho vilivyogawiwa vimefikia
10,738,070.

Mbunge ashauri mwendokasi mabasi zaidi ya kilomita 80

Na Romana Mallya, DODOMA

MBUNGE wa Gairo (CCM), Ahmed
Shabiby, ameishauri serikali kuifan-
ya mabadiliko ya mwendokasi wa
mabasi ya abiria kutoka kilomita 80
kwa sasa hadi 95.

Amesema mapendekezo yake
yanatokana na mfumo wa magari
yanayotengenezwa sasa ambayo
baadhi yanatumia umeme badala ya
mafuta kama ya zamani.

Akichangia mjadala wa Makadirio
ya Mapato na Matumizi ya Wizara ya
Mambo ya Ndani ya Nchi kwa mwa-
ka 2023/23 bungeni jijini hapo jana,
Shabiby alisema: “Kwa nini msiweke
utaratibu wa kufuata ratiba mwen-
dokasi kilomita 95 kwa saa? Haya
magari ya sasa hivi siyo ya mwen-
dokasi wa kilomita 8o hata ukianga-
lia sheria mwendokasi wa 80 haiko
kisheria.

Mbunge huyo alisema magari ya
sasa hivi hayatumii breki bali yana-
tumia umeme.

“Wekeni mwendokasi 95 fuateni
time table (ratiba) gari likitoka Dar
es Salaam likafika Chalinze limewahi
weka pembeni, piga faini. Linakuja
mpaka Morogoro weka pembeni li-
siondoke,” alisema.

Mbunge huyo alisema kuna kipin-
di magari yalikamatwa eneo la Same
na baadhi ya wabunge wakaanza
kupiga kelele wananchi wanateseka.

“Siyo wanateseka polisi wafanye
kazi yao bila kufuata watu wa siasa.
Gari limewabhi ratiba inavyokuonye-

sha weka pembeni piga faini, hiyo
ndio ya kumaliza ajali. Kama tuna
polisi kila kona na wanashindwa
kuangalia ratiba ambazo wanazo za
kila gari, haiwezekani kitu kama hi-
cho,” alisema.

Kuhusu kurejesha vidhibiti mwen-
do, alipendekeza utaratibu utumike
wa kufuata ratiba na kwa dereva
atakayekiuka atozwe faini. Alisema
yeye ni msafirishaji anayefanya kazi
hiyo takribani miaka 27 na kwamba
kuna vitu vingine serikali haitaki
kushirikisha wadau na inapowaita
huita wapigadebe na si wahusika.

“MKkiita wadau unaita mpigadebe
wale wadau wahusika kabisa hamu-
waiti kuwapa ushauri toka enzi ya
Mwalimu Julius Nyerere kaja Rais
Ali Hassan Mwinyi, kaja Benjamini
Mkapa, mpaka leo.

“Ukienda LATRA (Mamlaka ya
Udhibiti wa Usafiri wa Ardhini) ku-
chukua leseni ya usafirishaji kama
unatoka Dar es Salaam kuja Dodoma
unapewa kitu kinaitwa ‘timetable’
(ratiba) kwamba gari litatoka Dar es
Salaam saa ngapi na kufika Chalinze
saa ngapi? Litafika Morogoro saa
ngapi? Na kufika Gairo saa ngapi?
Na Dodoma saa ngapi? Huwekwa
kulingana na mwendo ambao basi
linatembea,” alisema.

Mbunge huyo alisema baadaye
wakaleta kidhibiti mwendo am-
bacho kilifanya kazi kikafeli kwa
sababu madereva walikuwa wana-
kichezea kwa kuweka swichi na
vikawa havina kazi yoyote.

“Sasa hivi mmeleta VTS ambayo
nayo kuna kipindi inafanya vizuri
na kipindi inachezewa. Sasa nime-
kusikia Mheshimiwa Waziri mnarud-
isha ‘speed gavanor’ ambayo ilifeli
mwanzoni. Msifanye mchezo nani
atanunua kila siku spidi gavana, mtu
una magari 60 ukanunue spidi ga-
vana Sh. milioni 1.8 kwa magari 60
na ilishafeli na unajua kabisa dereva
ataichezea.

KIDOLE TRAFIKI

Mbunge wa Viti Maalum, Angelina
Malembeka, alisema kuna baadhi
ya maeneo trafiki wanawapa kero
akimshika mmoja mwenye spidi ya
90 hata yakipita magari 20, wote
wataonyeshwa king'amuzi cha spidi
90 tu.

“Kama hivyo ving'amuzi ni vibovu
vikatengenezwe au vinunuliwe vi-
pya, lingine wana mchezo wa kuji-
ficha hawa utaona ghafla kakurupu-
ka kwenye mihogo, wewe ni bwana
shamba kwenye mihogo umefuata
nini?

“Kaa barabarani tukuone kama
kuna tatizo tusimame tukwambie.
Kuna mwingine anamfuata trafiki
amuulize hivi kutoka Gairo mpaka
Manyoni ni kilometa ngapi, lakini
yeye yuko kwenye mihogo.

Pia alisema baadhi ya trafiki wa-
naweza kusimamisha mabasi mengi
halafu wanakaa ili dereva au utingo
amfuate na kusema hiyo imekuwa
ikiwatia hasira madereva na ma-
tokeo yake huendesha kwa mwendo
kasi na kusababisha ajali mbele.
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HABARI KITAIFA
Unafuu bei ya vyakula ikishuka

Na Waandishi Wetu

HALMASHAURI YA MANISPAA YA ILEMELA

BEI za vyakula katika mikoa mbalimba-
li nchini zimeanza kushuka na kuleta un-
afuu kwa wananchi ambao wameiomba
serikali kushusha pia ya sukari ambayo
inazalishwa nchini.

Ufuatiliaji uliofanywa na Nipashe kwe-
nye mikoa mbalimbali, umebaini kuwa
vyakula vilivyoshuka bei ni mchele,
mafuta, unga wa ngano na mahindi kwa
wiki tatu sasa.

30/05/2023

TANGAZO LA ZABUNI

Mkurugenzi wa Halmashauriya Manispaa ya llemela anawatangazia wananchi wenye sifa na wafanyabiashara
wote, zabuni kwa ajili ya kuwapata wapangaji katika majengo mbalimbali ya Halmashauri yaliyopo stendi ya
mabasi na maegesho ya Malori -Nyamhongolo .Taasisi, Wananchi/Kampuni/Kikundi/Ushirika na wafanya
biashara wote wenye sifa zinazohitajika mnakaribishwa kuleta maombi yenu.

Hata hivyo, wafanyabiashara na wa- NA | NAMBA YA ZABUNI \ AINA YA ZABUNI.
nanchi wameonesha hofu ya bidhaa A. UPANGISHAUI
hizo kupanda tena kutokana na wimbi 1. | LGA/159/2023/202 | ENEO LA BIASHARA | AINA YA IDADI YA | KODI KWA
la wanunuzi kutoka nje ya nchi kufuata S ABIRIA BIASHARA VYUMBA | MWEZI(TSH)
kwenye mashamba. A:ENEO LA CHINI I:BENKI 2 4,345,200.00
Walitaja sababu za kushuka kwa nafaka  kwa Sh. 2,200 kutoka Sh.3,000.”
hizo kuwa ni msimu wa mavuno na bei ya MOSHI II:SUPERMARKET 2 8.555,000.00
mafuta ya petroli na dizeli kulikochangia Katika Soko la Mbuyuni na la Kati, PP apAL 16 185,000.00
gharama za usafirishaji kupungua. Manispaa ya Moshi, mkoani Kilimanjaro, IV-MIGHAHAWA 3 561,600.00
mchele kilo 25 umeshuka kutoka Sh. VMADUKA 3 50550000
DAR ES SALAAM 67,000 hadi 61,000 na kilo 50 imepun- MAKUBWA '
Mfanyabiashara wa mchele wa jumla  gua kutoka Sh. 140,000 hadi Sh. 132,000. BIGHOROFA YA mﬁ‘f}gm 7 469,800.00
katika soko la Temeke, Dickson James, MANYARA 1:VYUMBA VYA 30 155.000.00
alisema kwa sasa wanauza mchele kuan- Ally Hamis wa Soko la Babati, alisema KUKATIA TIKETI
zia Sh.1,600 jambo ambalo wiki tatu zi- mchele kutoka Mbeya, kwa sasa unau- 2 | LOA159/2023/202 | AENEQ LA CHINI IBENKI 2 2,730,000.00
lizopita halikuwapo. zwa Sh. 3,000 kwa kilo moja na mchele JENGO LA II:SUPERMARKET 1 2,233,200.00
“Mchele tuliokuwa tunauza bei ya wa kawaida wa Magugu unauzwa Sh. BIASHARA
jumla Sh. 3,500 sasa hivi tunauza 2,800 2,800 kwa kilo. wmﬁ%%: 2 752,400.00
kwa sababu tunauziwa na wakulima Sh. TANGA B:GHOROFA YA I:MADUKA/OFISI 10 601,800.00
2,200 kutoka Sh. 2,800 hapo awali. Ule Katika masoko ya Mgandini na Mlango g‘_’(‘;ﬁ"gF’{*OF AP ASORAORS o 5150000
tuliokuwa tunauza Sh. 2,900 sasa hivi tu- wa Chuma, mchele umeshuka kutoka D:GH CoFAVATATD I:MADUKA/ " i
nauza Sh. 2,200 kwa sababu tulikuwa tu- ~ Sh. 3,000 hadi Sh. 2,600 kwa kilo moja T GA 5930557303 A_‘ENSO (LDA SHINE VADUKA Ons 1&_? 2?2’328'23
nanunua Sh. 2,600 na sasa wakulima wa-  ya mchele wa Mbeya na wa kawaida un- " | ancios — i MBELE ’ o
natuuzia Sh. 1,800,” alifafanua Dickson. auzwa kwa Sh. 2,400 hadi Sh. 2,200 kwa JENGO LA IEMGHAHAWA 1 193,200.00
Mfanyabiashara wa nafaka hiyo kutoka  kilo. HOSTEL I VYUMBA VYA
soko la Tlala, Rajab Salehe, alisema hofu ARUSHA ATM 3 152,400.00
yao ni wafanyabiashara kutoka nchi jirani Jijini Arusha kilo moja ya mahindi inau- 4. k%g}&%?f’zoz m’g\ngSHo YA I:MADUKA 2 153,000.00
ikiwamo Kenya kwenda mashambani ku-  zwa Sh. 1,150 wakati gunia la kilo 100 ni ENEO LA
nunua kwa bei ya juu. Sh. 120,000. mgglsflsHO LA
“Tayari nasikia Kilombero Wakenya MWANZA . 5. | LGA/159/2023/202 | AIMAEGESHO YA I"MAGHALA 4 1,525,800.00
na Wakongo wameshaingia, wale jamaa Mchele uliouzwa Sh. 3,000 hadi 3,200 4/NC/08 — V MALORI
huwa wananunua hata heka nzima tena  sasa ni Sh. 2,700 hadi 2,800. MACGESHO YA II: GEREJI 1 932,400.00
kwa bei ya juu, wanachangia kuwatia Mafuta ya kula yameshuka kutoka Sh.
wakulima tamaa na kutupandishia bei 1,800 hadi Sh.1,500 kwa chupa ya mililita | MAELEZO KWA WAOMBAJI:

hata sisi wazawa, serikali inapaswa iweke
utaratibu wa kutulinda sisi,” alisema.

Mmiliki wa mashine ya kusaga na kuu-
za unga wa mahindi Tabata, Jasmin Hus-
sein, alisema walishusha mahindi ya ma-
kande kutoka Sh. 10,000 hadi Sh. 8,000
kwa mfuko wa kilo tano, huku mfuko wa
kilo 10 wakiuza Sh. 16,000 kutoka 17,000
na kilo 25 umeshuka Sh. 39,000 kutoka
42,000.

Mfanyabiashara wa mafuta ya kula, Mo-
hammed Musa, alisema kwa sasa wanau-
za katoni yenye galoni nne ya mafuta ya
alizeti ya lita tano Sh. 95,000 kutoka Sh.
108,000 ya hapo awali, huku mafuta ya
Korie ya lita 20 wakiuza Sh. 70,000 kuto-
ka Sh. 75,000 hali iliyosababisha kuuzwa
Sh. 3,500 kutoka 4,500 kwa lita moja kwa
bei ya rejareja.

Kwa mujibu wa Wizara ya Uwekezaji,
Viwanda na Biashara bei za juu za jumla
za mazao makuu ya chakula nchini kwa
kilo 100 hadi kufikia Mei 12, mwaka huu
ni mahindi kwa Sh. 120,000 kutoka Sh.
103,000 mwezi uliopita.

Bei ya mchele ni Sh. 300,000 sawa na
mwezi uliopita ambayo imeshuka ukilin-
ganisha na Machi 31 iliyokuwa inauzwa
Sh. 320,000 wakati maharagwe yak-
ishuka bei kufikia Sh. 270,000 kutoka Sh.
280,000 Aprili.

KAGERA

Mfanyabiashara wa nafaka soko kuu
la Bukoba, Lucy Batiromayo, alisema:
“Mchele safi uliokuwa ukiuzwa kwa Sh.
4,000 kwa sasa umeshuka mpaka Sh.
3,000 hadi Sh. 3,500 kwa kilo moja huku
mchele wa kawaida kwa sasa unauzwa

350.

SIMIYU

Mkuu wa Division ya Kilimo, Mifugo na
Uvuvi, Robert Urasa, alisema alizeti debe
moja linauzwa Sh. 4,000, mahindi debe
ni katiya Sh. 14,000 na Sh.16,000, mpun-
gadebe nikati ya Sh.10,000 na Sh.11,000.

SHINYANGA

Mchele unaouzwa kwenye mashine
kilo moja ni Sh. 2,400 kutoka Sh. 2,800
mpaka 2,900 huku debe lenye kilo 20
likiuzwa kwa Sh.12,000 hadi 13,000 ku-
toka bei ya awali ambayo ilikuwa ni Sh.
25,000.

MOROGORO

Mmoja wa wamiliki wa duka katika
Kata ya Kihonda Magorofani, Zahera
John, alisema mchele aliokuwa akiuza
kilo 3,200 sasa anauza 2,600, unga ku-
toka Sh. 1,800 kwa sasa anauza 1,500 na
maharage alikuwa akiuza 3,400 sasa Sh.
2,900.

DODOMA

Unga wa mahindi (sembe) umeshuka
kutoka Sh. 2,800 hadi Sh. 2,000, maha-
ragwe yameshuka hadi Sh. 3,200 kutoka
Sh. 4,000 na mchele ni Sh. 2,000 kwa kilo
kutoka 3,000 hadi 3,500.

*Imeandikwa na Jenifer Gilla (DAR),
Mary Mosha, Anjela Mhando (MOSHI),
Jaliwason Jasson (MANYARA), Ham-
ida Kamchalla (TANGA) na Tumaini
Mafie (ARUSHA), Neema Emmanuel,
(MWANZA), Alex Sayi (SIMIYU), Mo-
hab Dominick (KAHAMA), Titus
Mwombeki, (KAGERA), Paul Mabeja
(DODOMA) na Ashton Balaigwa (MO-
ROGORO)

1. Muombaji lazima awe na leseni hai kwa biashara husika anayokusidia kuitekeleza, mwombaji aonyeshe
utambulisho wa mlipa kodi (TIN), usajili wa kampuni, kama amesajiliwa kwenye VAT basi aonyeshe usajili wa
VAT, Uhalali wa kisheria kusaini nyaraka (Power of Attorney).

2. Dhamana kwa muombaji ni dhamana ya zabuni kwa ahadi (Bid securing declaration).

3. Adaya maombiya zabuni yatalipiwa kulingana na aina ya zabuni kama ifuatavyo;-
i.  Upangishaji wa eneo la Mabenki,Supermarket na Maghala-TZS 100,000.00
ii. Upangishaji wa Vyumba vya kukatia tiketi, Mighahawa, Maduka, karakana na Vyumba vya ATM - TZS

50,000.00

Fedha hizi hazitarudishwa. Unapoleta maombi kumbuka kuweka stakabadhi uliyolipia ada ya uzabuni. Malipo
kwa njia ya kielectroniki hayatakubaliwa.Maombi yote ya ambatishwe na picha mbili za passpoti size, za hivi
karibuni. Muombaji anaruhusiwa kuomba zabuni zaidi ya moja na kila zabuni ni lazima alipe ada ya maombi ya

zabuni husika.

4. Maombi yote yafungwe kwenye bahasha kwa lakiri na juu ya bahasha andika zabuni unayoomba. Maombi yote
yatumwe kwa:-KATIBU WA BODI YA ZABUNI, HALMASHAURI YA MANISPAA YA ILEMELA, S.L.P 735 - MWANZA.

5. Mwombaji asiwe anadaiwa na Halmashauri, asiwe na historia ya kusababisha migogoro na wala asiombe kwa
nia ya kumpangishia mtu mwingine. lwapo itabainika na kuthibitika atanyang'anywa chumba hicho mara moja

na dhamana yake haitarejeshwa.

6. Mwombaji awe na uwezo wa kulipa kodi ya chumba au eneo ndani ya siku saba baada ya kupewa barua ya
tuzo,endapo akishindwa kulipa ndani ya siku kumi na nne(14) Halmashauri italazimika kupangisha

mpangaji mwingine.

7. Mwombaji awasilishe zabuni halisi na nakala mbili, endapo maelezo ya halisi na nakala yatatofautiana maelezo
yaliyopo kwenye nyaraka halisi ndio yatatumika kwenye tathmini.

8. Mwisho wa kupokea maombi ni 13/06/2023 saa 6.00 mchana. Maombi yoyote yatakayoletwa baada ya saa
6.00 mchana hayatapokelewa na ufunguzi utafanyika siku hiyo hiyo muda mfupi baadaye katika ukumbi wa
mikutano wa Halmashauri. Halmashauri hailazimiki kukubali au kukataa zabuni yoyote ambayo haikuzingatia
sheria ya manunuzi yaumma Na 7 ya 2011 na kanuni zake GN 446 ya 2013 pamoja na marekebisho ya 2016.

9. Zabuni ambazo zitachelewa kwa muda uliopangwa na zabuni zitakazotumwa kwa njia ya kieletroniki

hazitapokelewa.

10. Waombaji walio ndani ya pango watapewa kipaumbele.

ENG MODEST J. APOLINARY
MKURUGENZI WA MANISPAA

HALMASHAURI YA MANISPAA YA ILEMELA




4 NipaSh Jumanne Mei 30, 2023

HABARI KITAIFA

HALMASHAURI YA MANISPAA YA ILEMELA

30/05/2023

TANGAZO LA ZABUNI

Mkurugenzi wa Halmashauri ya Manispaa ya llemela anawatangazia wananchi wenye sifa na
wafanyabiashara wote, zabuni kwa ajili ya kuwapata wapangaji wa majengo mbalimbali ya

Halmashauri. Wananchi/Kampuni/Kikundi/Ushirika na wafanyabiashara wote wenye sifa
zinazohitajika mnakaribishwa kuleta maombi yenu.
NA | NAMBA YA ZABUNI [ AINA YA ZABUNL.
A. UKODISHAJI
LGA/159/2023/2024/NC/01 - | SOKO LA BUZURUGA KODI @ MWEZI (TZS)
i.VYUMBA VYA MBELE 130 180,000.00
i.VYUMBA VYA NDANI 77 80,000.00
iii. PARTITION 6 50,000.00
iv.MEZA SOKONI 124 9,000.00
v. MABANDA YA MACHINGA 224 10,000.00
Vi.MIGAHAWA 12 10,000.00
LGA/159/2023/2024/NC/01-II SOKO LA KITANGIRI KODI @ MWEZI(TZS)
i.VYUMBA VYA MBELE 44 50,000.00
i. VYUMBA VYA NDANI 16 40,000.00
LGA/159/2023/2024/NC/01 - Il SOKO LA NYAMANORO KODI @ MWEZI (TZS)
i.VYUMBA VYA MBELE 30 50,000.00
ii.V'YUMBA VYA NDANI 47 40,000.00
LGA/159/2023/2024/NC/01-IV SOKO LA MWALONI KODI @ MWEZI (TZS)
i.MEZA ZA MATUNDA 102 50,000.00
ii. MEZA ZA NAFAKA 5 50,000.00
iii. SAMAKI WA CHUMVI 3 50,000.00
iv.SAMAKI WAKAVU 1 50,000.00
v. SAMAKI WABICHI 1 50,000.00
vi. OFISI 9 30,000.00
vii. MIGAHAWA 20 20,000.00
LGA/159/2023/2024/NC/01- V SOKO LA NYAKATO KODI @ MWEZI (TZS)
i. VYUMBA VYA MBELE 50 20,000.00
ii. VIZIMBA VYA MBAO 75 10,000.00
LGA/159/2023/2024/NC/01-VI. SOKO LA NYASAKA CENTRE KODI @ MWEZI(TZS)
i. MADUKA 298 40,000.00
LGA/159/2023/2024/NC/01-VII SOKO LA SABASABA KODI @ MWEZI
i. MABANDA YA MAMA LISHE 86 20,000.00
ii. MEZA ZA LEVMP 84 10,000.00
iii. MEZA ZA KAWAIDA 212 5,000.00
iv. MEZA ZA SAMAKI 36 10,000.00
LGA/159/2023/2024/NC/09-VIII. SOKO LA MSUKA KODI @ MWEZI(TZS)
i.VYUMBA VYA MBELE 70 60,000.00
i. VYUBA VYA NDANI 62 40,000.00
iii. MEZA 212 9,000.00
LGA/159/2023/2024/NC/01- IX SOKO LA PASIANSI KODI @ MWEZI (TZS)
i. VYUMBA VYA MBELE 35 60,000.00
iv. VYUMBA VYA NDANI 35 40,000.00
v. MEZA 350 9,000.00
MAELEZO KWA WAOMBAJI:

1. Muombaji lazima awe na leseni hai kwa biashara husika anayokusidia kuitekeleza, mwombaji aonyeshe
utambulisho wa mlipa kodi (TIN), usajili wa kampuni, kama amesajiliwa kwenye VAT basi aonyeshe usajili wa
VAT, Uhalali wa kisheria kusaini nyaraka (Power of Attorney).

2. Dhamana kwa muombaji ni dhamana ya zabuni kwa ahadi (Bid securing declaration).

3. Maombiya zabuniyatalipiwa kulingana na aina ya zabuni kama ifuatavyo;-
i.  Upangishaji wa Maduka,Ghala na Meza Mwaloni TZS 20,000.00
ii. Upangishaji wa migahawa, Vizimba na Ofisi TZS 10,000.00
iii. Upangishaji wa Meza sokoni TZS 5,000.00
Fedha hizi hazitarudishwa. Unapoleta maombi kumbuka kuweka stakabadhi uliyolipia ada ya uzabuni. Malipo kwa
njia ya kielectroniki hayatakubaliwa.Maombi yote ya ambatanishwe na picha mbili za passpoti size, za hivi
karibuni. Muombaji anaruhusiwa kuomba zabuni zaidi ya moja na kila zabuni ni lazima alipe ada ya maombi
ya zabuni husika.

4. Maombiyote yafungwe kwenye bahasha kwa lakiri na juu ya bahasha andika zabuni unayoomba. Maombi yote

5. Mwombaji asiwe anadaiwa na Halmashauri, asiwe na historia ya kusababisha migogoro na wala asiombe kwa
nia ya kumpangishia mtu mwingine chumba, mezaofisimigahawa na/au ghala.lwapo itabainika na
kuthibitika atanyanganywa chumba hicho mara moja na dhamana yake haitarejeshwa.

8. Mwombaji awe na uwezo wa kulipa kodi ya pango ya miezi mitatu(3) ndani ya siku saba baada ya kupewa barua
ya tuzo,endapo akishindwa kulipa ndani ya siku kumi na nne(14) Halmashauri italazimika kumuondoa kwa
nguvu na kupangisha mpangaji mwingine.

7. Mwombaji awasilishe zabuni halisi na nakala mbili, endapo maelezo ya halisi na nakala yatatofautiana
maelezo yaliyopo kwenye nyaraka halisi ndio yatatumika kwenye tathmini.

8. Mwisho wa kupokea maombi ni 13/06/2023 saa 6.00 mchana, maombi yoyote yatakayoletwa baada ya saa
6.00 hayatapokelewa na ufunguzi utafanyika siku hiyo hiyo muda mfupi baadaye katika ukumbi wa
mikutano wa Halmashauri. Halmashauri hailazimiki kukubali au kukataa zabuni yoyote ambayo
haikuzingatia sheria ya manunuzi ya umma Na 7 ya 2011 na kanuni zake GN 446 ya 2013 pamoja na
marekebisho ya 2016.

9. Zabuni ambazo zitachelewa kwa muda uliopangwa na zabuni zitakazotumwa kwa njia ya kieletroniki hazitapokelewa.

MODEST J. APOLINARY.
MKURUGENZI WA MANISPAA
ILEMELA

yatumwe kwa:-KATIBU WA BODI YA ZABUNI, HALMASHAURI YA MANISPAA YA ILEMELA, S.L.P 735 - MWANZA.

Wabunge watoa neno kikokotoo polisi

Na Romana Mallya,
DODOMA

KIKOKOTOO cha mafao
asilimia 33 kimeendelea
kuwa mwiba huku wabunge
wakihoji serikali kwa nini
kikokotoo hicho hakifanani
na kile kinachotumika Jeshi
la Wananchi wa Tanzania
(JWTZ) na Usalama wa
Taifa.

Wamesema kutokana na
fedha za mafao wanazozi-
pata askari na maofisa wa
polisi kuwa kidogo, wengi
wao wanakufa muda mfupi
baada ya kustaafu.

Wakichangia mjadala
wa makadirio ya Mapato
na Matumizi ya Wizara ya
Mambo ya Ndani ya Nchi,
baadhi ya wabunge wali-
taka wizara hiyo ijipange
kwenye hilo kwa kujali ma-
slahi ya wastaafu wa jeshi
hilo.

Mbunge wa  Gairo,
Ahmed Shabiby, alisema:
“Kwenye Jeshi la Polisi,
wastaafu wanapata tabau.
Tunawaona, hata pale Gairo
na sehemu zingine. Kikoko-
too wanachokitumia cha
mafao ni kile cha watumi-
shi wa umma. Kwa nini
wasitumie kikokotoo kama
wanachotumia JWTZ na Us-
alama wa Taifa?

“Leo askari anamaliza
kazi yake amefanya kazi
miaka 30 anakuwa mas-
kini wa kutupwa. Anakufa
muda mfupi, hiyo lazima
tufanye haki. Wako ambao
wanadai mpaka Sh. milioni

100. kwenye wizara mna-
zidi kuongeza mzigo.”

Mbunge wa Viti Maalum,
Esther Matiko, katika taari-
fa yake, alisema licha ya
kwamba polisi wanapewa
kama watumishi wengine
na si kama watumishi wa
JWTZ, lakini pia mafao yao
na michango wanachelew-
eshewa na wakistaafu wa-
napofuatilia mafao yao,
wanaambiwa hawawezi ku-
pewa mafao mpaka watoe
riba.

“Wakati wajibu wao ni
serikali, wengine askari
hawa wanafariki dunia
hawajapewa mafao yao,”
alisema.

Mbunge Shabiby al-
ipokea taarifa hiyo na kue-
ndelea na mchango wake
kuwa wakati mwingine
wanasema askari hao wa-
nakula rushwa na kwamba
hata yeye angekuwa polisi
angekula.

“Kwa style (hali) hii ndio
ukweli lazima mafao yao
wayapate, unajua kuna vitu
vingi sana vinachangia tu na
tunachukia lakini tunaanga-
lia kuanzia mishahara yao?
Tunaangalia kuanzia ma-
slahi yao?” alihoji.

Mbunge wa Msalala, Kas-
sim Iddji, alimweleza Masau-
ni kwamba ataandika kita-
bu chenye historia nzuri
kama atafanya mabadiliko
na mapinduzi kuboresha
Jeshi la Polisi.

“Jeshi la Polisi kwa sasa
ukienda kwenye mawan-
da ya ajira utaona kabisa

limepewa kipaumbele cha
mwisho katika kuomba au
kutafuta ajira. Ukilinganisha
na hapo mwanzoni, lilikuwa
na heshima kubwa.

“Leo hii kuna baadhi ya
maofisa  wakiwamo IGP
(Mkuu wa Jeshi la Polisi) na
wengine wanafanya kazi
nzuri sana. Kadri siku zina-
vyokwenda kumekuwa na
sintofahamu ndani ya Jeshi
la Polisi. Nidhamu weledi
rushwa na mambo mengine
yote  yanasababishwa na
maslahi ya askari wetu ni
mabaya mno,” alisema.

Mbunge huyo alisema
askari ambao wanalinda
mali na kutoa maisha yao,
anafanya kazi miaka 60
anapostaafu anaondoka na
Sh. milioni 18.

Mbunge huyo alisema
Wilaya ya Kahama ina hal-
mashauri tatu lakini Msala-
la wana OCD lakini hana
gari akienda kukagua tukio
anakwenda na bodaboda
akishuka amejaa vumbi
hata aeleweki.

“Nikuombe kwa uchungu
mkubwa hasa sisi tunao-
toka kwenye mazingira
ya migodi. Cha kusangaza
hawa hawa wanalinda mali
na migodi mikubwa. Hivi
Mheshimiwa Waziri un-
ashindwa kufanya vikao
hata na hawa wawekezaji
wakubwa kwenye  mae-
neo yetu kuwaomba an-
galau wachangie mahali
kwa sakari wetu wanaolin-
da mali zao. Boresha ma-
slahi,” alisema.

CCM yapendekeza kurejeshwa
kilimo mtaala mpya wa elimu

Na Nebart Msokwa,
MUFINDI

CHAMA Cha Mapinduzi
(CCM), kimeitaka serikali
kuutumia mtaala mpya wa
elimu unaoandaliwa kuz-
irejesha zilizokuwa shule
za sekondari za mchepuo
wa kilimo ili zitumike ku-
waandaa vijana kuwa
wataalamu wa kilimo na ku-
wajengea uwezo wa kujiajiri
kupitia sekta hiyo.

Katibu Mkuu wa CCM,
Daniel Chongolo, aliyase-
ma hayo juzi alipotembe-
lea Shule ya Sekondari Ma-
langali iliyopo katika Wilaya
ya Mufindi, mkoani Iringa
ambayo ni miongoni mwa
shule za awali zilizokuwa za
mchepuo wa kilimo.

Alisema kilimo ni moja ya
sekta muhimu ambazo zi-
natakiwa kuwekewa mkazo
hasa kwa kuwajengea uw-
ezo vijana kuipenda kuto-
kana na kuajiri idadi kubwa
ya watu ikilinganishwa na
sekta zingine.

Alisema vijana wakijifun-

za vizuri kilimo, ufugaji na
shughuli zingine za mikono
watakuwa na tija zaidi kwa
taifa kuliko ilivyo sasa wa-
naandaliwa kuajiriwa jam-
bo linalosababisha wengi

wao kukosa ajira.

“Vijana  wetu  waki-
fundishwa vizuri kilimo,
ufugaji na kazi zingine

za mikono, watakuwa na
tija zaidi kwa taifa kuliko
ilivyo sasa, mtaala wa sasa
unawaandaa vijana wetu
kuajiriwa na ndiyo maana
wanafika mpaka chuo ki-
kuu, lakini hawawezi hata
kutengeneza stuli,” alisema
Chongolo na kuongeza.
“Tunataka vijana waki-
jifunza  kompyuta  basi
wafundishwe mifumo yote
waijuwe, wakijifunza ufu-
gaji waelewe vizuri ili wakaf-
unge na kufundisha wen-
gine na wale watakaojifunza
kilimo wakawe wataalamu
kweli,” aliongeza. Alisema
shule hizo zikirejeshwa,
wanafunzi watakuwa wa-
nasoma masomo ya kawai-
da, lakini mkazo mkubwa

utakuwa kwenye kilimo
kama ilivyokuwa zamani.

Katibu wa Siasa, Itikadi
na Uenezi wa CCM, Sophia
Mjema, aliwataka wazazi
na walezi wilayani Mufindi
kuwapeleka watoto wao
shuleni hasa wa kike ili wa-
pate haki yao ya msingi ya
kupata elimu badala ya ku-
waozesha kama ambavyo
imekuwa ikitokea kwenye
baadhi ya maeneo nchini.

Alisema kwa sasa nchi ina
mifano mingi ya wanawake
waliofanikiwa na kulisaidia
taifa akiwamo Rais Samia
Suluhu Hassan ambaye
ni rais pekee mwanamke
katika ukanda wa Afrika
Mashariki na hivyo akawa-
taka wazazi kutowapuuza.

Vile vile, aliwataka wa-
zazi na walezi kufuatilia
vizuri mienendo ya watoto
wao wanapokuwa shuleni
na wanapokuwa mitaani
ili  wasijiingize kwenye
makundi mabaya ambayo
yanaweza kuharibu maadili
yao na wakashindwa kufikia
malengo yao.
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TANGAZO LA ZABUNI
TA N GAZO LA ZA B U N I USAFISHAJI, UKUSANYAJI NA USAFIRISHAJI WA TAKA NGUMU KUTOKA NYUMBA ZA MAKAZI NA MAENEO YA BIASHARA
KWENDA VITUO VYA KUKUSANYIA TAKA NA ENEO LA KUTUPIA TAKA KWENYE HALMASHAURI YA MANISPAA YA
. . . . ILEMELA KANDA A-C NAMBA I-XVII.
Mkurugenzi wa Halmashauri ya Manispaa ya llemela anawatangazia
hi if £ biash buni k il KANDA A NI KIRUMBA, KITANGIRI,NYAMANORO,BUZURUGA, MECCO,PASIANS NA NYASAKA.
wananchi wenye sifa na wafanyabiashara wote, zabuni kwa ajili ya KANDA B NI BUSWELU,NYAKATO,KISEKE,K AWEKAMO NA IBUNGILO
kuwapata wa pangaji wa jengo la Hosteli vyumba 100 stendi ya KANDA C NI ILEMELA, NYAMHONGOLO,SANGABUYE,BUGOGWA,KAYENZE,KAHAMA NA SHIBULA.
. . . . . ZABUNI Na. LGA/159/2023/2024/NC/ 03
mabasi na maegesho ya Malori -Nyamhongolo. Taasisi, Wananchi/
Ka m pU n |/K| ku nd |/USh | ri ka na Wafa nya b|aSha ra WOte we nye Slfa 1. Tvg?éigﬁahs:améaofeaf::;unatokana na Tangazo la Jumla la Ununuzi (TJU) kwa ajili ya Halmashauri ya Manispaa ya llemela kwa Mwaka 2023/2024
. . .. ] . 2. Mkurugenzi wa Halmashauri ya Manispaa ya llemela anawatangazia Wananchi/Kampuni/Kikundi/Ushirika au yeyote mwenye sifa zinazohitajika
. mnakaribishwa kuleta maombi yenu, kwa ajili ya USAFISHAJI, UKUSANYAJI NA USAFIRISHAJI WA TAKA NGUMU KUTOKA NYUMBA ZA MAKAZI
NA MAENEO YA BIASHARA KWENDA VITUO VYA KUKUSANYIA TAKA NA ENEO LA KUTUPIA TAKA KWENYE HALMASHAURI YA MANISPAA YA
ILEMELA KANDA A-C NAMBA I-XVII.
NA | NAMBA YA ZABUNI AINA YA ZABUNI. 3. WAOMBAJI WA KATA ZA KITANGIRI, NYAMANORO, IBUNGILO, PASIANS, KAWEKAMO, BUZURUGA, MECCO,ILEMELA NA NYAKATO
| ‘ WATASAFIRISHA TAKA KUTOKA KWENYE MAKAZI (HOUSEHOLDS)/SEHEMU ZA KUZALISHIA TAKA KWENDA DAMPO BUHONGWA.
4, WAOMBAJI WA KATA ZA NYAMHONGOLO, KISEKE, BUSWELU, KIRUMBA, BUGOGWA, SHIBULA NA NYASAKA WATASAFIRISHA TAKA KUTOKA
KWENYE NYUMBA ZA MAKAZI/SEHEMU ZA KUZALISHIA TAKKWENDA VITUO VYA KUKUSANYIA TAKA.
UPANGISHAJI WA VYUMBA 100 JENGO LA HOSTEL KATA/KANDA /E“:ITE‘QC)ALINALQOMBWA ZABUNI NAMBA KANDA
1 | LGA/159/2022/23/NC/08 - XIV Upangishaji wa utoaji wa huduma ya malazi nemes i e 8
katika Jengo la Hostel,Kituo cha Mabasi na [t CeAASo/a00a/m004/NGY
. ;ﬂ;{ungiA LGA/ /2023/2024 E/
Maegesho ya Malori Nyamhongolo [MlimaniB oAIsaBosyosaIS,
::EE:E:E S :\(' :; /2023/2024 :; 1
KITANGIRI ileleni LGA/ C/ 1} A
MAELEZO KWA WAOMBAJ: <Eogtien n s i
Kitangiri A LGA/1509, C/ 03,
Kitangiri B LG A/159/2023/2024/NC/ 03/1
A:-VYUMBA 100 VYA HOSTEL I m R C EZ 23,2023,2021___5232, X N
one i'ﬂfﬁwa LGA/ ::/2023/202¢___;/g§/v
NyamanoroMashariki LGA/159. C/ 031V
. . . . . Kilimahewa A LGA/ C/ v
1. Muombaji lazima awe na leseni hai ya kuendesha biashara ya Guest House au Hotel Kilimanowa B CGA/156/2025/2024/NC/ 031V
aU HOStel. IBUNGILO (ISI'ZI:IIEZOFO :E :; a0 E; y B
Kiloleli B LGA/ /2023/2024 C/ 3/V
Nvamancre C G A/155/2020/2024/NG/ 0N/
. . . . wepe . amanorokK K ini LGA/ / 3/V
2. Muombaji aonyeshe utambulisho wa mlipakodi (TIN), usajili wa kampuni, kama Bunglio A LA/ 024/NC/ 03V
amesajiliwa kwenye VAT basi aonyeshe usajili wa VAT, ambatanishe Tax Clearance, RAWERANMS 5 CGAM 35/2055/2024/NG, 031V °
. . . L. . . . a C LG A/159/2023/2024/NC/ 03/V
na Uhalali wa kisheria kusaini nyaraka (Power of Attorney inahusika kwa Kampuni tu). e A NASRAT A oA/t oa/m0sa/a0ea/NGY OOV
asiansiMashariki B LGA/159. C/ 03/V|
PASIANSI asian: uu LGA/159/2023/2024 C/ 03/V| A
asiansichini LGA/ C/ 03/VI
3. Muombaji ataweka samani (Furniture) zake mwenyewe, kwa Mwongozo wa :ir‘:'n:;c'h“::’;:;:“" 3§ EZ /2033/202a/m0/ &
Halmashauri -SAnSSa0sa0s NG oxvn s
Kahasa LGA/ / 3/V I
- . o . . T w— A1 So/2000/a02 /NG OBV
4. Dhamana kwa Muombaji ni dhamana ya zabuni kwa ahadi(Bid securing declaration). Batveners CoA/TS0 S7oai
. . .. Y . . Lum hariki LGA/159/2023/2024 C/ O: m
5.Maombi ya zabuni yatalipiwa Tshs 100,000.00 Fedha hizi hazitarudishwa. Unapoleta MEGGO MeccoMashariki Loaso /NGO OSNX A
maombi kumbuka kuweka stakabadhi uliyolipia ada ya uzabuni. Maombi yote T Tr— A/ 30/2025/20 24/NG7 03/1X
. . oge . . . . . . Gedelikivukoni LGA/159/2023/2024/NC/ 03/1X
yaambatishwe na picha mbili za passpoti size, za hivikaribuni. NVARATO thangilo __ LGA/159/2023/2024/NGC/ 03/X 5
o o1 oa/aasa/a0aa/NGY Oa/k
. .. . . . ational Magharibi LGA/ /2023/2024 C/ 3/X
6. Maombi yote ya fungwe kwenye bahasha kwa lakiri na juu ya bahasha andika zabuni alonal Mashank: LGA/159/2023/2024/NC/ 03/X
unayoomba. Maombi yote yatumwe kwa:-KATIBU WA BODI YA ZABUNI, || fsczuncea T — GA/ 15072053 2054mc/ 03 A
HALMASHAURI YA MANISPAA YA ILEMELA, S.L.P 735 - MWANZA. Bl A1 So/a00/a00a/NGY DB/
Buzurt ini LGA/159: / 03/X
BUSWELY ﬁfli 2 A LG :; 59/2023/202(___;;gz: e
.. e . o o . . ulola B LGA/159. C/ 03/X
7. Mwombaji awasilishe zabuni halisi na nakala mbili, endapo maelezo ya halisi na nakala combwera G ATTao/z053/05a/NGT 03/
yatatofautiana maelezo yaliyopo kwenye nyaraka halisi ndio yatatumika kwenye T — CGA/150/2055/2054/NG/ 03/
.. ajengomapya LGA/ / 3/X
tathmini. et e N oo
KISEKE Kabambo LGA/159: C/ 03/X B
Kiseke LGA/159/2023/2024 C/ 03/X
senga LGA/159. C/ 03/X
8. Mwisho wakupokea maombi ni 13/06/2023 saa 6.00 mchana. Maombi yoyote NYASAKA Nyssaia CGA/150/5055/2054/NG/ 03X A
. . Kiloleli B LGA/ C/ 3/X
yatakayoletwa baada ya saa 6.00 mchana hayatapokelewa na ufunguzi utafanyika Chamwends T AP LY
» . . . n . . . Nyasaka Centre LGA/ /2023/2024 C/ 3/X
siku hiyo hiyo muda mfupi baadaye katika ukumbi wa mikutano wa Halmashauri. NYAMHONGOLO | Kashishi CGA/ G/ o3 c
A N N o e N . N . " ramba A LGA/ /2023/2024 :/ KI‘:III
Halmashauri hailazimiki kukubali au kukataa zabuni yoyote ambayo haikuzingatia Y C G A/ S5/2053/2054/NG Oarxil
. . . . KAHAMA LGA/ 7 3/ X1V C
sheria ya manunuzi ya umma Na 7 ya 2011 na kanuni zake GN 446 ya 2013 pamoja na BUGOGWA iaombe A LG A/159/2023/2024/NC/ 03//XV =
N Bugogwa LGA/159/2023/2024/NC/ 03/XV
marekebisho ya 2016. o/t sa20a /200G 03V
SHIBULA LGA/159. NG/ 03/XVII [<3
e . . . . . . MAELEZ0 KWA WAOMBAJI:-
9. Dhamana kwa Muombajl nidhamana ya zabuni kwa ahadi (Bld Securing declaratlon). 1. Muombaji lazima awe na leseni hai kwa ajili ya Utoaji wa huduma ya usafi wa mazingira, mwombaji aonyeshe utambulisho wa mlipa kodi (TIN), usajili wa
kampuni, kama amesajili wa kwenye VAT basi aonyeshe usajiliwa VAT, Uhalali wa kisheria kusaini nyaraka (Power of Attorney).
2. Dhamana kwa muombaji ni dhamana ya zabuni kwa ahadi (Bid securing declaration)
H H H HeH i 3. Maombiyote yafungwe kwenye bahasha kwa lakiri na juu ya bahasha andika zabuni unayoomba na mtaa au kata unayoomba na yaelekezwekwa KATIBU
10. Zabuniambazo zitachelewa kwa muda uliopangwa na zabuni zitakazotumwa kwa njia WA BODI YA ZABUN HALMASHAUR! ¥4 MANISPAA YA ILEMELA. §.LP 735 MWANZA.
ya kieletroniki hazitapoke|ewa_ 4. Mwombajiasiwe anadaiwa na Halmashauri, asiwe na historia yakusababisha migogoro ya aina yeyote. . S
5. Mwombaji awe na uwezo wa kifedha na vifaa vya kukusanyia taka ngumu na ahakikishe kwamba vituo vyote vya kukusanyia taka ngumu ni visafi kipindi
chote cha muda wa mkataba.
6. Ada ya maombi ya zabuni ni shilingi 100,000, fedha ambazo hazitarudishwa.Unapoleta maombi kumbuka kuweka stakabadhi uliyolipia ada ya
uzabuni.Maombi yote ya ambatishwe na picha mbili za passpoti size za hivi karibuni.
7. Mwisho wa kupokea maombi ni 13/06/2023 saa 6.00 mchana, i hailazimiki i au kukataa zabuni yoyote ambayo haikuzingatia
MHANDISI MODEST 'J‘ APOLINARY sheria ya manunuzi yaumma Na 7 ya 2011 na kanuni zake GN 446 ya 2013 pamoja na marekebisho ya 2016.
MKURUGENZI WA MANISPAA
MHANDISI MODEST J APOLINARY
MKURUGENZI WA MANISPAA
HALMASHAURI YA MANISPAA YA ILEMELA LLEMELA
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MAONI & UCHAMBUZI

Nipashe

MWANGA WA JAMII

Alichokibuni DC wa Korogwe

‘Mamathon’ kiungwe mkono

UBUNIFU wa Mkuu wa Wilaya ya Korogwe, Jokate Mwegelo, hau-
na budi kuungwa mkono na watu wote ili kunusuru wajawazito na
changamoto za uzazi.

Mkuu huyo wa wilaya ameanzisha mbio za wajawazito zenye
lengo la kuondoa changamoto wanazokutana nazo wakiwa katika
hali hiyo na vile vile kuwaweka katika afya bora.

Alipotangaza kuanza kwa mbio hizo, aliomba kinamama wenye
hali hiyo kujitokeza na kujiandikisha kwa ajili ya kushiriki.

Kitu kilichotia moyo ni jinsi mwamko wa kinamama hao ul-
ivyokuwa mkubwa na kufikia idadi ya wajawazito zaidi ya 2,000
waliojiandikisha.

Kilichopendeza zaidi ni jinsi kinababa nao walivyojitokeza ku-
wasindikiza kinamama hao katika mbio hizo.

Kwa kweli jambo hilo ni la kuungwa mkono na watu wote ili
kulinda afya za wanawake wasikumbane na matatizo wakati wan-
apokwenda kujifungua.

Tumeelezwa kuwa wakati mbio hilo zikiendelea baadhi ya ki-
namama walikimbizwa hospitali baada ya kujisikia hali ya kutaka
kujifungua.

Kwa mujibu wa wataalamu wa afya, mwanamke anapokuwa ka-
tika hali ya ujauzito anatakiwa kufanya mazoezi ya mara kwa mara
hasa ya kutembea, ili kupata urahisi anapofikia wakati wa kwenda
kujifungua.

Mwili unapokuwa na mazoezi humsaidia mama kuondokana na
shida zinazojitokea wakati anapokuwa na ujauzito.

Cha kuzingatia tu ni kwamba kabla ya kuanza mazoezi hayo ni
lazima mtu afuate ushauri wa daktari ambaye atamwelekeza nini
cha kufanya na nini asifanye.

Wakati DC akihamasisha mbio hizo, alisema wazi kuwa wajawa-
zito wenye miezi ya karibu na kujifungua hawashauriwi kushiriki
katika mbio hizo kwa sababu mama anaweza akapata athari iki-
wamo kujifungua kabla ya miezi kutimia.

Sisi tunampongeza DC Jokate kwa ubunifu huo na ameonyesha
jinsi anavyowajali wanawake wenzake hasa ikizingatiwa kuwa na
yeye amepitia katika hali hiyo na sasa ni mama.

Hamasa iliyoonyeshwa na kinamama hao pia ni kuunga mkono
ubunifu wa mkuu wao wa wilaya na kujiweka katika mazingira
yenye afya bora katika kipindi cha ujauzito.

Ushauri wetu ni kuwa ubunifu huu ulioanzishwa na Jokate uigwe
pia kwenye wilaya na mikoa mingine ili tuwasaidie kinamama wa-
naopitia changamoto za uzazi.

Sio kitu kibaya kuiga mazuri yaliyoanzishwa na kiongozi mmoja,
kwa kuwa hiyo itaonyesha kuwa jambo hilo ni zuri na linapaswa
kuendelezwa.

Mwenyewe Jokate akishiriki mbio hizo alisema lengo la kufanya
tukio hilo ni kuenzi yale yote ambayo Rais Samia ameyafanya kwa
ajili ya kusaidia wanawake na watoto.

Pia, katika mbio hizo walitoa masharti kwa wale wenye ujauzito
wa miezi kuanzia nane wasihudhurie kwa sababu wapo katika hali
ya kujifungua wakati wowote.

Katika mbio hizo wajawazito pia walipewa ushauri wa vyakula
bora wanavyotakiwa kula wakati wakiwa katika hali hiyo ili kujen-
ga afya ya mama na ya mtoto aliye tumboni.

Kwa hiyo, mbio hizo sio tu zinamsaidia mama kwa mazoezi bali
pia zinatoa elimu ya vyakula anavyotakiwa kula akiwa katika hali
hiyo.

Tunarudia kumpongeza Jokate kwa ubunifu huo na kuzidi kum-
tia moyo wa kubuni vingine vizuri zaidi kwa sababu ameonyesha
kuwa ni jembe.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji: Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0677 020 701

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

Somo la maadili
shuleni lifanikishe
kupunguza rushwa

RUSHWA ni adui wa haki,
utu na heshima ya binadamu,
vilevile vitendo vya utoaji na
upokeaji rushwa, vimekuwa
vikileta vilio karibu sekta zote,
sehemu ya kazi na maeneo
mengine ya kutolea huduma
za kijamii.

Vitendo vya rushwa, ndivyo
vinavyochangia kukwamisha
shughuli za maendeleo kwa
mtu mmoja na jamii kwa
ujumla, hivyo ni wazi kwamba
rushwa ni adui wa haki, utu na
heshima ya binadamu.

Kila mwaka Mdhibiti na
Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za
Serikali (CAG), anapofanya
ukaguzi na kutoa taarifa kwa
umma, upigaji mwingi wa
fedha za umma umekuwa
ukidhihirika, katika taasisi za
umma.

Kushamiri kwa rushwa,
kuna chimbuko lake ambalo
ni mmomonyoko wa maadili
unaoanzia katika ngazi ya fa-
milia hadi taifa. Hivyo, ninad-
hani vita dhidi yake ingeanzia
shuleni kwa wanafunzi ku-
fundishwa somo la maadili.

Mmomonyoko ndiyo un-
aozaa maovu, ikiwamo kue-
nea kwa rushwa ambayo im-
ekuwa sugu katika maeneo
mbalimbali na kusababisha
jamii kukosa haki, huku baa-
dhi ya watoaji na wapokeaji
wakiichukulia kama jambo la
kawaida.

Wakati jitihada za kupamba-
na nayo zikiendelea, ni wakati
mwafaka wa kuwa na mitaala,
kwa ajili ya somo la maadili,

ambalo linaweza kusaidia wa-
nafunzi kuitambua rushwa
wangali wadogo, athari zake
na kuiona kama adui wa
maendeleo.

Nimaamini kuwa kupitia
somo hilo, wanafunzi wa-
naweza kujua rushwa ni nini,
ikiwamo ya ngono, fedha na
vitu vingine badala ya kuisikia
tu bila kujua maana yake na
madhara yake na kujikuta
wakijiingiza humo.

Wanafunzi wakipata elimu
kuhusu rushwa na madhara
yake, watakapokuwa watu wa-
zima wataendelea kuichukia,
kutokana na ukweli kwamba
inakwamisha maendeleo yao
na nchi kwa ujumla.

Hivyo, si vibaya ukawekwa
mkakati maalumu wa kuan-
zisha somo hilo kwa shule za
msingi hadi juu ili wanafunzi
wapate elimu kuhusu rushwa,
kwani ni miongoni mwa
mambo ambayo yanachangia
mmomonyoko wa maadili.

Ninaunga mkono juhudi
mbalimbali ambazo zimeku-
wa zikifanywa za kupambana
na rushwa ikiwamo za kuanzi-
sha klabu za wapinga rushwa
shuleni, ili wanafunzi wapate
elimu ya madhara ya tatizo
hilo.

Hatua hiyo ni nzuri kwa
sababu inaweza kuandaa
wanafunzi kupinga rushwa
wangali wadogo hata pale wa-
napokuwa watu wazima wa-
naendelea kupambana nayo
kwa manufaa yao na ya taifa
kwa ujumla.

Lakini, wakati vita hii ikien-
delea, suala la kuwa na somo
la maadili ninadhani ni la
muhimu, kwani linaweza ku-
saidia wanafunzi kutambua
mambo mbalimbali yanayo-
husiana na maadili mema.

Kama nilivyoeleza, taarifa za
kila mwaka za CAG, zimeku-
wa zikionyesha ubadhirifu wa
fedha za umma, ujenzi wa mi-
radi duni na vilevile kukoseka-
na heshima kwenye matumizi
ya fedha za walipakodi ambao
wengi wanalalamikia ukosefu
na upungufu kwenye hudu-
ma, hivyo ni muhimu kuwapo
mikakati mbalimbali ya ku-
waandaa vyema wanafunzi
ikiwamo somo la maadili.

Kwa kawaida, viongozi na
watumishi bora wa umma,
huandaliwa tangu mwanzo,
hivyo kuanzisha somo Ila
maadili shuleni linaweza ku-
saidia kuandaa viongozi wa-
takaoleta mapinduzi chanya
ya maendeleo ya nchi.

Utaratibu wa utoaji wa elimu
kuhusu madhara ya rushwa
kutolewa kuanzisha shule za
msingi, ni mtazamo unaolen-
ga kuhakikisha rushwa inaon-
dolewa nchini kuanzia sasa na
baadaye.

Maadili na wuzalendo ni
mambo yanayohitajika sana
kujengwa upya na kuima-
rishwa ndani ya akili na mi-
oyo ya watoto wa taifa hili
kwa sababu kilichoziinua nchi
kama China, Japan, Korea ni
uzalendo na maadili hasa ku-
fanyakazi.
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HABARI KITAIFA

Makamba ataja vipaumbele 10 TPDC,
TANESCO kujiendesha kibiashara

Jenifer Gilla

WAZIRI wa Nishati, January Makamba,
ametaja vipaumbele takribani 10 vya wiz-
ara katika kufikia malengo makubwa iki-
wamo kuimarisha mashirika ya kimkakati,
Shirika la Maendeleo ya Petroli Tanzania
(TPDC) na Shirika la Umeme Tanzania (TA-
NESCO) ili yafanye kazi kibiashara na ku-
changia uchumi wa nchi.

Januari aliyasema hayo jana alipozun-
gumza katika mtandao wa Clubhouse ulio-
andaliwa na Habari Maelezo zikiwa zimeba-
ki siku chache wizara hiyo kuwasilisha bajeti
yake wiki hii.

Alitaja  kupaumbele cha pili ni ku-
leta matumizi ya nishati safi na
salama ya kupikia majumbani na
viwandani kwa kuwa asilimia 85 ya inay-
otumika sasa ni biomass ambayo si salama
kwa afya ya wanadamu na mazingira. Pia
kusambaza gesi asilia nyumbani na viwan-
dani.

“Kwa mara ya kwanza tumetoa vibali 20
vya kujenga vituo dada na mama vya kuja-
zia gesi ili shughuli hiyo ishamiri,” alisema
January.

Makamba alitaja kipaumbele cha tatu
kuwa ni kuongeza uzalishaji wa umeme
nchini, kupanua na kuongeza miundom-
binu ya usafirishaji wa nishati hiyo, kupanua
usambazaji wake na kufikisha gridi ya taifa
kule ambapo haijafika.

Kipaumbele cha nne kwa mujibu wa
waziri huyo ni kufikisha umeme vijiji ili
kuyafikia maeneo mengi zaidi, akitolea mfa-
10,000 vimefikiwa huku vitongoji 28,000
vimefikiwa kati ya 64,000 na kuacha pen-
go la vitongoji 36,000.

Kipaumbele cha tano ni utekelezwaji wa
mradi mkubwa wa kimkakati wa kuchakata

na kusindika gesi iliyogunduliwa katika
kimiminika, ili itumike nyumbani na ny-
ingine isafirishwe katika masoko ya dunia.

Cha sita ni kuongeza matumizi ya ni-
shati jadidifu ambapo kwa mara ya kwanza
leo wizara hiyo itasaini mkataba wa kuin-
giza megawati 50 za umeme wa jua kwenye
gridi.

Kipaumbele cha saba ni kuongeza us-
ambazaji wa mafuta ya petroli ili kuwapo
uhakika wa upatikanaji wa nishati hiyo
nchini kwa kuwa ni mhimili wa shughuli za
watu ,nane ni kuimarisha ushiriki wa sekta
ya binafsi katika biashara ya nishati. Cha tisa
ni kuhamasisha wazawa kuchangamkia
fursa zilizopo katika wizara hiyo na kumi ku-
fanya utafiti na utafutaji wa mafuta.

“Sisi tumebahatika kwamba eneo la
nchi yetu lina maeneo mbalimbali yenye
uwezekano wa kuwa na gesi na mafuta,
ili mafuta hayo yapatikane lazima tufanye
utafiti kwa kiwango kikubwa, eneo ambalo
tumelifanyia utafiti ni asilimia 30 tu kwa
hiyo kwa hiyo tutaongeza kasi hapo,” alise-
ma.

Alisema vipaumbele hivyo vimeongo-
Zwa na nyenzo wanazotumia kufanya kazi
zake ambazo ni Dira ya Taifa ya Maendeleo
ya 2025, Mpango wa Tatu wa Maendeleo
ya Taifa 2021-2025 na Ilani ya Uchaguzi ya
Chama cha Mapinduzi (CCM), maagizo na
maelekezo ya viongozi wakuu wa kitaifa hu-
susan sekta ya nishati pamoja na lengo nam-
ba saba la Maendeleo Endelevu linalosema
upatikanaji wa nishati kwa wote.

Aidha alisema mradi wa umeme katika
Bwawa la Julius Nyerere (JNHP) upo katika
hatua za mwisho na mitambo ya awali ita-
fanyiwa majaribio mwezi Aprili, 2024 na
mpaka kufikia Juni mwaka huo umeme wa
kwanza wa gridi utaingia kwenye gridi ya
taifa.

Shirika laongeza kasi utafiti
matumizi nishati safi kupikia

Na Mwandishi Wetu

WAKATI serikali inaendelea na jitihada
kuhakikisha Watanzania wanatumia nishati
safi ya kupikia, shirika lisilo la kiserikali la
utafiti wa nishati ya kupikia (TATEDO SESO),
limeanza kuchukua hatua ya kuunga mkono
juhudi hizo.

Hatua hiyo itawezesha kuokoa maisha ya
Watanzania wanaopata athari za kiafya ku-
tokana na matumizi ya kuni na mkaa pamo-
ja na kuzuia uharibifu wa misitu na vyanzo
vya maji.

Akizungumza wakati wa mafunzo maal-
um ya teknolojia ya jiko sanifu lenye kupika
kwa presha ya umeme kidogo kwa kamati
za bunge za nishati, bajeti na wabunge rafi-
ki wa mazingira kwenye ukumbi wa Pius
Msekwa, Dodoma, Mkurugenzi Mtendaji
wa TATEDO SESO, Mhandisi Estomi Sawe,
alisema lengo la mafunzo hayo ni kuweze-
sha wabunge kupata elimu juu ya matumizi
ya nishati hiyo.

Alisema elimu hiyo kwa wabunge itasaid-
ia kusambaza teknolojia hiyo kwa wananchi,
hivyo kuleta mabadiliko kutoka kwenye
matumizi ya kuni na mkaa ili kulinda afya na
mazingira.

Mhandisi Sawe pia alitoa rai kwa Watan-
zania kujenga utamaduni wa kutumia nisha-
ti yaumeme na kuachana na dhana kwamba
ukipika kwa umeme, kuna gharama kwa
kuwa utatumika mwingi.

Katika hatua nyingine, Sawe alipongeza
jitihada za serikali katika kushirikiana na
mamlaka za serikali na taasisi zinazohusika
na nishati katika kuwaletea wananchi maen-
deleo.

Kwa mujibu wa Sawe, nchini Tanzania, zai-
di ya wananchi milioni 55 hawatumii nishati
na teknolojia za kisasa na safi za kupikia.
Alisema hiyo ni zaidi ya asilimia 85 ya Wa-
tanzania wote ambao wanategemea kuni na
mkaa. Kutokana na hali hiyo, alisema kuna
umuhimu wa kuongeza kasi katika elimu na
utafiti wa nishati safi ya kupikia ili kuokoa
mazingira yanayoharibiwa kutokana na
matumizi ya kuni na mkaa.

Mwenyekiti wa Kamati ya Nishati na Madi-
ni, Danstan Kitandula, alisema kamati yake
itashirikiana na kamati ya mazingira na ile
ya bajeti, kuishauri serikali ilifanyie haraka
jambo hilo ili kuwafikia wananchi wengi
kuondokana na mambo yanayohatarisha
mazingira.

Pia alisema watafanya kila jitihada
kushauri serikali kupunguza au kuondoa
kodi ili wananchi wa kipato cha chini wan-
ufaike na nishati ya majiko sanifu yanay-
otumia umeme kidogo.

Mbunge wa Mmchinga, Salma Kikwete,
alipongeza jitihada za TATEDO SESO kubu-
ni nishati mbadala na kutoa elimu kwa
wabunge ili kuwezesha wananchi kujua to-
fauti kati ya matumizi ya kuni na nishati ya
umeme ili kulinda afya zao.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
OFISI YA RAIS
TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALI ZA MITAA

HALMASHAURI YA MANISPAA YA ILEMELA

MWALIKO WA ZABUNI
Tarehe: 30 May, 2023

ZABUNINAMBA LGA/159/2023/24/NC/04 YA WAKALA
WA UTOZAJI WA ADA ZA MAEGESHO YA VYOMBO VYA

USAFIRI KWENYE HIFADHI ZA BARABARA KATIKA
MANISPAA YA ILEMELA

1. Halmashauri ya Manispaa ya llemela inapenda kualika wazabuni ili waweze kuwasilisha
zabuni zao kwa ajili ya kukusanya Mapato yatokanayo na ada ya maegesho ya vyombo vya
usafiri katika hifadhi za barabara zilizoko ndani ya Manispaa ya llemela. Maeneo ya
Halmashauri ambayo yametengwa kwa ajili ya Kutoza Ada za Maegesho ya vyombo vya
usafiri ni yanasomeka katika Jedwali A Sehemu ya Tano:kwenye nyaraka ya zabuni hii.

2. Waombaji wanaalikwa kuwasilisha Zabuni zao kwa ajili ya kukusanya Mapato ya Ada za
Maegesho ya vyombo vya usafiri kwenye hifadhi za barabara katika Manispaa ya llemela;

3. Waombaji wanatakiwa wawe wamekidhi vigezo na masharti yafuatayo:

i) Mwombaji anatakiwa awe na ofisi ya kudumu anapofanyia kazi zake;

ii) Awe na leseni hai ya biashara inayoruhusu kufanya kazi hiyo;

iii) Aonyeshe mchanganuo wa maoteo ya mapato anayotarajia kukusanya, matumizi
anayotarajia kuyafanya na kiasi atakacholipa kwa Taasisi Nunuzi kwa kila muda wa
mwezi mmoja ndani ya mwaka mmoja;

iv) Kuzingatia kuwa fomu ya maombi ya Zabuni inapaswa kujazwa na kusainiwa na
mwakilishi halali wa Mzabuni mwenye Hati ya Kiapo cha Nguvu ya Kisheria (Power of
Attorney) katika Zabuni hii kwa kampuni)

v) Anapaswa kujaza na kuwasilisha tamko la dhamana ya zabuni lililoambatanishwa
kwenye kabrasha la zabuni;

vi) Anapaswa kuwasilisha orodha ya vifaa vya utendaji kazi, mahali ofisi ilipo (aoneshe
endapo amepanga au anamiliki), idadi ya wafanyakazi na uzoefu wao kama
ilivyoainishwa kwenye majedwali katika kiambatisho ‘A’; kwenye nyaraka ya zabuni
hii.

Awasilishe dhamana ya utendaji kazi (Performance Security), katika muundo wa

dhamana kutoka Benki (Unconditional Bank Guarantee) asilimia kumi (10%) au

insurance bond ya asilimia kumi na tano (15%) ambayo itakuwa na thamani ya ya

makusanyo ya Ada za Maegesho kwa mwezi, dhamana hiyo iwasilishwe ndani ya siku

kumi na nne (14) za kazi baada ya kupewa barua ya kutunukiwa zabuni

viii) Mwombaiji napaswa kuwasilisha cheti cha Utambulisho wa Mlipa kodi (TIN)/VAT na
amesajiliwa kama mlipa kodi kwa mujibu wa Sheria za Tanzania na hajazuiliwa
kupewa zabuni na Mamlaka ya Udhibiti wa Ununuzi wa Umma (PPRA) kujihusisha na
shughuli za Ununuzi wa Umma;

ix) Anapaswa kuwasilisha hati halali ya kuthibitisha ulipaji wa kodi ya mwaka 2022 (Tax
Clearance Certificate);

x) Awe tayari kutumia mfumo wa ukusanyaji wa Mapato wa Kielektroniki kulingana na
maelekezo ya Halmashauri

xi) Taasisi Nunuzi haitalazimika kukubali Zabuni yako, na ina haki wakati wowote ya
kufuta mchakato kwa sababu za kisheria.

xii) Adaya maombi ya zabuni ni shilingi 100,000 na fedha hizo hazitarudishwa.Unapoleta
maombi kumbuka kuweka stakabadhi uliyolipia ada ya uzabuni. Maombi yote
yaambatishwe na picha mbili za passpoti size za hivi karibuni.

=

vii

4.Maombi yote yafungwe kwenye bahasha kwa lakiri na juu ya bahasha andika zabuni
unayoomba na maombi yaelekezwe kwa KATIBU WA BODI YA ZABUNI,HALMASHAURI YA
MANISPAA YA ILEMELA ,S.L.P 735 MWANZA.

5. Mwisho wa kupokea maombi ni 13/06/2023 saa 6;00 mchana,Zabuni zitashughulikiwa kwa
utaratibu wa Ushindani wa Kitaifa ulioainishwa kwenye Kanuni za Ununuzi wa Umma za
Mwaka 2013, zikisomwa pamoja na marekebisho yake ya Mwaka 2016 na ziko wazi kwa
waombaji wote wa hapa nchini.

Mhandisi Modest J. Apolinary
Mkurugenzi wa Manispaa
ILEMELA
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Gwajima afurahia huduma ya maji jimboni

Na Joseph Mwendapole

MBUNGE wa Kawe (CCM), Jo-
sephat Gwajima, amemshukuru
Rais Dk. Samia Suluhu Hassan
kwa kuwatua ndoo wananchi
wa jimbo la Kawe kupitia mradi
mkubwa wa maji ambao umegu-
sa maeneo mengi ambayo hay-
akuwa na maji.

Mradi huo wa maji ni wa
Makongo Bagamoyo ambao
ulizinduliwa hivi karibuni na
Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa,
unatekelezwa na Mamlaka ya
Majisafi na Usafi wa Mazingira
(DAWASA).

Gwajima alitoa pongezi hizo
wakati wa ziara ya Mwenge wa

Uhuru ambao ulikagua miradi
mbalimbali ya maendeleo iki-
wamo ya maji kwenye Jimbo la

“Hii ni neema kwa wananchi
wangu wote, niwasihi wananchi
kujitokeza kwa wingi kuomba
maji kwa kufuata utaratibu sa-
hihi uliowekwa na Serikali kwa-
sababu Rais Samia ameonyesha
kutujali sana kwa kutuletea
mradi mkubwa kama huu am-
bao utaondoa kero ya maji,” ali-
sisitiza Gwajima.

Akizungumza wakati wa zi-
ara ya Mbio za Mwenge 2023,
kiongozi wa mbio hizo, Abdalla
Shaibu Kaim, alisema mradi
huo umebeba matumaini ya ku-

pata maji kwa wananchi hivyo ni
wajibu wa DAWASA kuhakikisha
huduma inafika kwa kila mwa-
nanchi kwa kuwa mradi ume-
shakamilika.

Alisema mradi huo utanufai-
sha wananchi wa Mbweni, Bun-
ju, Ununio na Boko na kwamba
ameridhishwa na utekelezaji wa
mradi huo unaosambaza maji
kutoka Makongo hadi Bagamoyo.

“Huu ni mradi mkubwa na wa
kimkakati ambao serikali im-
ewekeza fedha nyingi kiasi cha
bilioni 71 kwa lengo la kuhakiki-
sha wananchi wote walengwa
wanapata huduma ya majisafi
kwa hiyo wananchi changamk-
ieni maji na muutunze,” alisema

Kaim.

“Tumetembelea na kukagua
utekelezaji wa mradi huu, ni kazi
kubwa imefanyika kupitia DA-
WASA, hivyo niwatake DAWASA
sasa mhakikishe huduma ya maji
inafika kwa kila mwananchi kupi-
tia miundombinu hii iliyojengwa
kwa fedha nyingi,” alieleza.

“Napenda kumshukuru sana
Rais Dk. Samia Suluhu Hassan
kwa namna anavyowajali wa-
nanchi wake na kuelekeza bil-
ioni 71 kutoka Benki ya Dunia zije
hapa ili wananchi wote wapate
huduma ya majisafi,” alisema
Kaim.

Naye Kaimu Ofisa Mtendaji
Mkuu wa DAWASA, Kiula Kingu,

alisema DAWASA imeendelea
kuboresha upatikanaji wa hudu-
ma ya maji kwenye mikoa yote
minne inayotoa huduma kila
siku.

Alisema DAWASA imeendelea
kusisitiza na kuchukua hatua
mbalimbali za kulinda na kutun-
7a vyanzo vya maji ikiwamo Mto
Ruvu ili kuwezesha miradi hiyo
mikubwa iliyokamilika ili iweze
kutoa huduma kwa kipindi chote
cha mwaka.

Mradi huo umekamilika na
mpaka sasa DAWASA imefani-
kiwa kuunganisha wananchi
30,000 na huduma ya maji na
lengo ni kuunganisha wananchi
zaidi ya 60,000.

-
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Watuhumiwa wa kesi ya unyang'anyi wa kutumia silaha na kuteka, Hussein Mwinyijuma na Celestine Kamuli,
wakitoka katika Mahakama ya Hakimu Mkazi Kisutu Dar es Salaam jana kuelekea mahabusu ya Ukonga, baada
ya kusomewa mashtaka yanayowakabili. PICHA: IMANI NATHANIEL

Wanaodaiwa kupora simu
kwa kutumia silaha kortini

Na Grace Gurisha

WAKAZI watatu mkoani Mo-
rogoro, wamepandishwa Kizim-
bani katika Mahakama ya Hakimu
Mkazi Kisutu, Dar es Salaam kwa
tuhuma za unyanganyi wa ku-
tumia silaha na kumteka Hussein
Mohamed kisha kumwibia simu
aina ya IPhone.

Wakazi hao ni Sufiani Kideku
(30), Celestine Kamuli (32) wote
wakazi wa Kizuka, Morogoro
na Hussein Mwinyijuma (47)
mkazi wa Gairo Magengeni, Moro-
goro.

Akisoma hati ya mashtaka,
Wakili wa Serikali Mwandamizi,

Grace Mwanga, alidai jana mbele
ya Hakimu Mkazi Mfawidhi, Ferd-
nadri Kiwonde, kuwa washtak-
iwa hao wanadaiwa kufanya
unyang’anyi kwa kutumia silaha.

Mwanga alidai kuwa Mei 17,
2023 washtakiwa wakiwa eneo la
Zaramo, mtaa wa Jamhuri ndani
ya Wilaya ya Ilala, Dar es Salaam,
waliiba simu moja aina ya IPhone
mali ya Hussein Mohamed.

Alidai kuwa kabla na baada ya
kuiba simu hiyo, walimtishia Hus-
sein kwa bastola aina Luger na
walimteka mtu huyo kwa lengo la
kuiba na kubaki na mali hiyo.

Baada ya washtakiwa kumaliza
kusomewa shtaka hilo, walikana

A

Wakazi hao ni
Sufiani Kideku
(30), Celestine
Kamuli (32)
wote wakazi wa
Kizuka, Moro-
goro na Hussein
Mwinyijuma
(47) mkazi wa
Gairo Magen-
geni, Morogoro.

kuhusika na madai hayo na
Wakili Mwanga alidai upele-
lezi wa kesi hiyo bado hau-
jakamilika, hivyo kuomba
tarehe nyingine ya kutajwa.

Hakimu Kihonde ali-
wauliza washtakiwa kama
wana chochote cha kuzun-
gumza na kudai kuwa ha-
wana na kuwaeleza kuwa
watakuwa chini ya ulinzi
kwa sababu shtaka wana-
loshtakiwa nalo halina dha-
mana.

Kesi hiyo imeahirishwa
hadi Juni 12, 2023 kwa kuta-
jwa na kuangalia hatua ya
upelelezi ilipofikia.

CCT yakoshwa na
utendaji wa Samia
Na Christina Haule, MOROGORO

JUMUIYA vya Kikristo Tanzania
(CCT) Mkoa wa Morogoro imese-
ma inaridhishwa na utendaji
kazi wa Rais Dk. Samia Suluhu
Hassan, kutokana na kuwarahi-
sishia kazi ya kuhubiri upendo
na amani.

Katibu wa CCT Mkoa wa Moro-
goro, Mchungaji Regnard Mdugo,
alisema hayo juzi wakati akizun-
gumza na waandishi wa habari
kwenye maadhimisho ya Siku
ya CCT inayofanyika kila mwaka
kwa kuwakutanisha viongozi wa
dini kutoka madhehebu mbal-
imbali wanachama wa jumuiya
hiyo, yaliyofanyika katika vi-
wanja vya Mashujaa mjini hapa.

Mchungaji Mdugo alisema kazi
va viongozi wa dini ni kuhubiri
upendo na amani lakini kazi hiyo
hushindwa kufanikiwa ikiwa
Viongozi wa Kisiasa wataenenda
kinyume cha matakwa ya wa-
nanchi ikiwamo katika kukabili-
ana na changamoto walizo nazo.

Alisema kasi ya utendaji
kazi wa Rais Dk. Samia katika
kushughulikia changamoto za
wananchi kwenye maeneo ya
elimu, afya, miundombinu na
maji, inakata kiu ya Watanzania
na kuwafanya kuwa wasikivu na
watulivu hata wanapokuwa kwe-
nye ibada.

“Jumuiya vya Kikristo (CCT)
Mkoa wa Morogoro, inari-
dhishwa na kasi ya utendaji wa
Rais Dk. Samia Suluhu Hassan na
tunaukiri ukweli kuwa anafanya
kazi nzuri sana katika uongozi
wake kwa kuwa amejikita katika
kushughulikia matatizo ya wa-
nanchi kwa kuimarisha sekta za
elimu, maji, afya na miundom-
binu,” alisema. )

Mchungaji Mdugo aliongeza
kuwa hakuna ubaya kwa vion-
gozi wa dini kusifu viongozi wa
kisiasa pindi wanapoitendea
Vizuri jamii wanayoiongoza na
Vivyo hivyo ni kazi ya viongozi
wa dini kukosoa ikiwa kukabaini-
ka mwenendo usioridhisha.

Mmoja wa washiriki wa maa-
dhimisho hayo, Joseph Chuwa,
alisema utendaji kazi wa Rais DK.
Samia unaendelea kuwa mwanga
kwa jamii ya kitanzania katika
kuimarisha amani na upendo uli-
opo nchini.
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DC azuia shughuli
za kibinadamu
milimani

Na Allan Isack, ARUMERU

s INIPASHE 9

Maadui wa viumbe hai

ni uchafu wa plastikl’

Na Mary Mosha, MOSH|

MKUU wa Wilaya ya Arumeru
mkoani Arusha, Emmanuela Ka-
ganda, ameagiza wananchi wote
wanaofanya shughuli za kibinad-
amu kwenye maeneo ya milima
iliyoko wilayani humo kusitisha
mara moja kwa kuwa serikali ita-
wachukulia hatua kali za kisheria.

Pia mkuu huyo wa wilaya am-
etaka wananchi hao kuchukua
hatua hiyo itakayosaidia kuireje-
sha milima hiyo katika hali yake
yva kawaida ili kupunguza athari
Zinazotokana na uharibifu huo
ikiwamo ya mafuriko.

Emmanuela alitoa agizo hilo juzi
alipotembelea maeneo yaliyohar-
ibiwa na wakazi wanaozunguka
mlima huo kwa kufanya shu-
ghuli za Kilimo na kukata miti ya
asili katika mlima Kivesi, Kata ya
Sokon Il katika Halmashauri ya
Arusha, wilayani humo.

Aidha, alisema kutokana na shu-
ghuli hizo zimeleta athari kwa
wananchi wengine wanaoishi
matika maeneo ya bondeni.

Licha ya kutoa agizo hilo, pia
aliwataka wananchi hao kuanza
kuweka utaratibu wa kushuka
mapema kutoka maeneo hayo
kabla sheria haijaanza kuchukua
mkondo wake.

“Tamko la serikali ni kwamba
wote wanaofanya shughuli za
kibinadamu kwenye milima yote
ya Wilaya ya Arumeru, waanze
kushuka na tushirikiane kwa
pamoja kurejesha miti kwenye
yale maeneo ambayo imekatwa,”
alisema Emmanuela.

Alisema kwenye milima yote
iliyoko katika wilaya hiyo, kuna
mipaka ambayo imewekwa na
serikali, haruhusiwi kwa mtu
yeyote kuvuka mipaka hiyo.

“Kuanzia sasa hivi naamuru kwa
ambao wamevunja utaratibu
huo kusitisha kufanya shughuli
zozote za kibinadamu kwa kuwa
kufanya hivyo ni kuvunja sheria
za nchi,” aliongeza.

Baadhi ya wakazi wanaozun-
guka maeneo ya mlima huo,
wameiomba serikali kuwachuku-
lia hatua kali za kisheria watu
wanaovuka mipaka iliyowekwa
ili kusaidia utunzaji wa mazingira
hata kwa vizazi vijavyo.

“Kwa kweli uharibifu ni mkubwa
kuna watu wanaovuta ma-

8080 na kusababisha maji mengi
kutiririka kuelekea kwenye
makazi ya watu, ninaiomba seri-
kali kuchukua hatua wasitishwe
kuingia kwenye misitu wa asili
na wabaki kwenye sehemu zao
tu,” alisema mmoja wa wakazi wa
[I, Maglan Lukumay

Av\/ali, baadhi ya wananchi wa
wilaya hiyo, walikumbwa na
mafuriko yaliyosababisha upote-
vU wa mali za wakazi hao, huku
wengine wakikosa makazi hasa
msimu wa mvua za mwaka huu.

Kutokana na kutokea kwa mad-
hara hayo, imesababisha mkuu
huyo wa wilaya kutembelea
eneo la mlima Kivesi ambalo
liadaiwa kuwa chanzo kikubwa
cha mafuriko hayo pomoja na
kuangalia uharibifu.

WENYEKITI

wa Jumuiya ya

Wakristo Tanza-

nia (CCT), Dk. Fre-
drick Shoo, amesema utafiti
umeonyesha kuwa maadui
wakubwa wa mimea ardhini
na viumbe vya baharini ni
taka za aina za plastiki zinazo-
tupwa.

Dk. Shoo, ambaye ni Mkuu
wa Kanisa la Kiinjili la Ki-
lutheri Tanzania (KKKT),
amewataka Watanzania ku-
tokomeza plastiki ili kuwapo
kwa usalama zaidi.

Aliyasema hayo jana wakati
akikabidhi nguo za watoto
wachanga ikiwamo mablan-
keti pamoja na vifaa vya shule
kwa watoto wagonjwa na wa-
jawazito waliojifungua katika
Hospitali ya Rufani ya Mkoa
ya Mawenzi.

Alisema, kuna umuhimu
kwa kila Mtanzania kutunza
mazingira kwa kukataa plas-
tiki na kupanda miti mitatu

hasa katika msimu huu wa
mvua za masika.

Vilevile, alisema umefika
wakati kwa serikali kuanzia
ngazi za vitongoji hadi taifa,
kushirikiana kutokomeza
plastiki kwa ajili ya usalama
wa Taifa la Tanzania.

“Moja ya vipaumbele vya ju-
muiya hii ni kutokomeza taka
za plastiki pamoja na kutunza
mazingira kwa ustawi wa bin-
adamu na viumbe wanaoishi
baharini na nchi kavu, tu-
naomba wananchi wote kup-
inga suala hili kama sehemu
ya maisha yetu.

“Pia, tumeotesha miti kama
ishara ya kuonyesha jumuiya
hii inatilia mkazo jambo la
utunzaji na uhifadhi mazin-
gira, ili kupeleka ujumbe kwa
kila mtu hivyo kuna haja kila
Mtanzania aone umuhimu
wa kutunza mazingira na
uumbaji wa Mungu na
mwaka huu tumejipanga ku-
tokomeza plastiki,” alisema
Dk. Shoo.

Akizungumzia utoaji wa

misaada hiyo, alisema wa-
metoa kwa makundi hayo
kuonyesha alama ya upendo
kwa wabhitaji.

“Tumekuja hapa kama ju-
muiya ya Wakristo Tanzania
ambayo ina makanisa wa-
nachama 12, tumefika Hos-
pitali ya Rufani ya Mkoa ya
Mawenzi, kama sehemu ya
kuwashirikisha wagonjwa wa
hospitali hii na wajawazito na
waliojifungua tumeleta nguo
za watoto, mablanketi ikiwa
zawadi kutoka kwenye jumui-
yayetu.”

Pia alizungumzia mmo-
monyoko wa maadili kuwa
sio wakati wa kurushiana la-
wama badala yake aliwataka
wazazi kusimamia malezi ya
watoto ili wawe wenye hofu
ya Mungu.

“Wakati wa kulaumiana
umekwisha, wazazi watam-
bue familia ni kiwanda cha
kuzalisha maadili na tufanye
mambo yaliyokuwa mema
kuwa na kizazi chenye ubo-
ra,” aliongeza.

Naye Katibu Mkuu wa CCT,
Mchungaji Kanoni Matonja,
alisema kwenda katika hos-
pitali hiyo, kutoa msaada huo
kwa makundi hayo ni kama
zawadi ikiwa ni ishara ya ku-
rudisha sehemu ya walicho-
jaliwa katika jamii.

Katibu wa hospitali hiyo,
Rose Maufi, akipokea msaada
huo, alisema kitendo cha CCT
kuwakumbuka wagonjwa
hao ni ishara ya upendo kwa
kuwatia moyo watumishi
wa afya hasa wa Hospitali ya
Mawenzi.

Mmoja wa kinamama wali-
opatiwa msaada huo, Mary
Msuya, ameushukuru uon-
gozi huo kwa kutoa zawadi na
waliomba ili kukabiliana na
matatizo ya uzazi.

“Tunawashukuru kwa mis-
aada yenu, kila mara ende-
leeni kuwaombea wajawazito
na watoto wachanga wana-
okabiliwa na matatizo mengi
hasa ya afya, kiuchumi na ki-
jamii,” alisema Mary.

Mkuu wa Mkoa wa Tanga (kulia), Waziri Kindamba, akikagua kizimba cha wafanyabiashara wa samaki katika
soko kuu la Wilaya ya Pangani juzi, (kushoto) ni kiongozi wa timu ya wakaguzi wa mradi huo, Timotheo Sosiya.
PICHA: HAMIDA KAMCHALLA.

Askofu aiomba jamii kuendelea kusimamia maadili

Na Jaliwason Jasson,
BABATI

ASKOFU Mkuu wa Kanisa
la Elim Pentekoste Tanzania
(KEPT), Peter Konki, ameiom-
ba serikali na jamii kuendelea
kusimamia mila na desturi
nzuri ili kulinda utamaduni
ambao utasaidia kuepukana
na mmomonyoko wa maadili
ulioibuka siku za hivi karibu-
ni.

Konki alitoa ombi hilo jana
katika ibada ya shukrani
aliyoifanya kanisani hapo,

akishukuru kwa kuchaguliwa
tena kuliongoza kanisa hilo,
katika uchaguzi uliofanyika
Desemba 29, mwaka jana.

“Mila nzuri ziendelezwe
na yale mabaya yaachwe
mfano yale tuliyofundishwa
kutokuoa ndugu zetu ilikuwa
vizuri kwa kuwa ilikuwa kiny-
ume na utamaduni wetu,”
alisema Konki.

Aidha, alisema misingi am-
bayo imewekwa na wazee wa
zamani ilikuwa mizuri kwa
kuwa waliambiwa wasioe
ndugu zao.

Aliiomba  serikali  kusi-
mamia vizuri matumizi ya
mitandao ya kijamii ili kue-
pusha watu kujifunza tabia
chafu za kimagharibi kama za
ushoga.

Naye Askofu Mkuu wa Kani-
sala Calvary Assembly of God,
Dunstan Maboya, alisema
tatizo lililoko kwa viongozi
wa serikali wanaofuja mali
za umma linasababishwa na
makuzi na malezi mabaya
waliyolelewa toka wakiwa vi-
jana.

“Tukipoteza miiko tuna-

poteza utu hata kama serikali
wakijenga magereza nyingi
hazitasaidia Mungu tu ndio
anaweza kumbadilisha mtu,”
alisema Maboya.

Kuhusu viongozi wa dini
wanaobaka, kulawiti  au
kuwafanyia ukatili watoto
wachanga wa mwaka mmoja
au mitatu, alisema hao wa-
nakuwa wameingia kwenye
utumishi ila hawana wito.

“Anayefanya kinyume na
maadili kwa watoto kwa ku-
wanyanyasa huyo anakuwa
hajaitwa na Mungu,” alisema.
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Wananchi 7,000 waondokana
matumizi maji yasiyo salama

watakiwa

Na Restuta Damian,
BUKOBA

AIDI ya wananchi 7,000
Lukindo na Kishenge,
Kata ya Katoma, Hal-
mashauri ya Wilaya Bukoba
mkoani Kagera wameondokana
na adha ya kusubiri maji ya
chemchemi kwa muda mrefu
ambayo pia sio salama kwa afya
zao baada ya kusogezewa hudu-
ma hiyo na Wakala wa Majisafi
(RUWASA).
Wakizungumza na Nipashe
karibuni, wananchi hao wal-
isema kabla ya kujengewa ghati

za maji karibu yao walilazimika
kutafuta huduma hiyo katika
vyanzo mbalimbali ambavyo
sio salama ikiwa ni pamoja na
chamchemi ambazo ziliwalaz-
imu kusubiri kwa muda mrefu
maji kutoka.

“Licha ya maji hayo kutoka
kwa kiwango cha chini, la-
kini bado ilitulazimu kupanga
mstari wa kusubiri huduma
hiyo kwa zaidi ya siku nzima
ambayo hata hivyo maji yake
hayakuwa salama kutokana
na kutokutibiwa,”  alisema
cho.

Aileth Justus ni Mkazi wa
Kata ya Katoma, alisema ili-
fikia wakati unazuka ugomvi

na kusababisha hasara ya vy-
ombo kupasuka pindi maji yan-
apoonekana kuwa kidogo na
watu ni wengi.

Mjumbe wa chombo cha wa-
tumia huduma ya maji ngazi
ya jamii (CBWSO), Evance In-
nocent alisema, kulikuwa na
mazingira magumu ya kupata
maji kwa wananchi na sasa ujio
wa miradi ya ghati ya RUWASA
imesaidia kudhibiti adha hiyo
na sasa wananchi wanaendelea
na shughuli zao za kiuchumi na
kijamii wakiwa na uhakika wa
kupata maji kwa wakati.

Alisema, matangi  hayo
husambaza maji katika maeneo
ambayo yamejengwa magati
ya kuteka maji na kufanya wa-

nanchi kutotumia muda wao
mwingi katika shughuli ya maji
pekee.

Alisema, huduma hiyo hu-
tumiwa na wananchi 7000
ikiwa wanamume ni 3,492, wa-
nawake 3,801 wanaoishi katika
kata hiyo ya Katoma.

Naye Meneja RUWASA wilay-
ani Bukoba, Mhandishi Evar-
sto Mugaya, alisema kuwa kwa
kipindi cha miaka mitatu tangu
kuanzishwa kwa wakala hao
kumekuwa na utekelezaji wa
miradi mbalimbali yenye tham-
ani ya zaidi ya Shilingi bilioni
tatu na kuongeza hali ya upati-
kanaji wa maji 68 mpaka 74 kwa
mwaka 2019.

MKkuu wa
Wilaya va Ka-
hama mkoani
Shinyanga,
Mboni Mhita
(kulia), aki-
zungumza na
Naibu Mwakil-
ishi wa Shirika
la Umoja

wa Mataifa

la Idadi ya
Watu Duniani
(UNFPA) Tan-
zania, Melissa
McNeil Bar-
rett, alipofika
ofisini kwa
mkuu huyo
wa wilaya
mwishoni
mwa wiki,
kujadiliana
kuhusu ustawi
wa mtoto wa
kike na mwa-
namke, katika
jitihada za
kutokomeza
ukatili wa
kijinsia dhidi
ya makundi
hayo. PICHA:
MPIGAPICHA
WETU

TAKUKURU yabaini madarasa
kujengwa chini ya Kiwango

Na Marco Maduhu,
SHINYANGA

TAASISI ya Kuzuia na Kupam-
bana na Rushwa (TAKUKURU)
mkoani Shinyanga, imebaini
ujenzi wa vyumba viwili ya
madarasa katika Sekondari ya
Bunambiyu wilayani Kishapu,
mkoani Shinyanga kujengwa
chini ya kiwango na kutaka ku-
rudiwa ili kuepusha madhara
kwa wanafunzi.

Vyumba hivyo vyenye tham-
ani ya Sh. milioni 40 havikusi-

mikwa vizuri kwenye kuta
zake pamoja na dari, koplo za
madirisha zilionekana kupinda
na madirisha ya aluminiam ku-
towekwa vizuri katika sehemu
zake badala yake yamekandik-
wa saruji juu hali inayohatari-
sha watumiaji.

Hayo yalibainishwa juzi na
Mkuu wa TAKUKURU mkoani
Shinyanga, Donasian Kessy,
wakati akitoa taarifa ya ukaguzi
na uchunguzi uliofanywa na
taasisi hiyo kwa kipindi cha
robo tatu ya mwaka wa fedha

(2022/2023), kuanzia Januari
hadi Machi, mwaka huu.
Kadhalika, alisema walibaini
kuwapo na vyufa kwenye baa-
dhi ya madirisha pamoja na mi-
kanda ya bodi kuachia nyufa na
kutoa wito kwa wasimamizi wa
ujenzi wa miradi ya maendeleo
watekeleze wajibu wao ipasavyo
na kuhakikisha majengo yana-
jengwa wa ubora unaotakiwa na
kuendana na thamani ya fedha.
Katika hatua nyingine, alisema
taasisi hiyo ilidhibiti mianya
ya rushwa katika ugawaji wa

pembejeo pamoja na mbolea
za ruzuku kwa wakulima katika
Manispaa ya Kahama, ambako
baadhi ya wakulima walikuwa
wakisajiliwa mara mbili na wal-
ioandikishwa hawapewi taarifa
zozote za kupata ruzuku ya
mbolea.

Alitoa wito kwa wananchi wa
Mkoa wa Shinyanga kuendelee
kutoa taarifa za viashiria vya
rushwa kwenye ofisi zao am-
bazo zipo kila wilaya mkoani
humo kwa kupiga simu ya bure
0738-150196.

Utekelezaji wa
miradi wafadhili

kuwekwa wazi

© Na Timothy Itembe, MARA

SERIKALI mkoani Mara im-

: ezitaka taasisi pamoja na
: mashirika mbalimbali kubain-

isha na kuweka wazi bajeti

¢ ya fedha za wafadhili zina-

. zotolewa kutekeleza miradi

: ya kimaendeleo kwa kueleza
: watoaji wa fedha hizo na

: dhumuni ili kuepukana na

¢ ubadhirifu pamoja kuingiza

: nchini tamaduni zenye mren-
: go hasi.

Kauli hiyo ilitolewa hivi

¢ karibuni na Mkuu wa Wilaya
: ya Tarime, Michael Mtenjele,
: wakati wa kikao cha tathmini
¢ ya mwaka 2023 wa shirika

lisilo la kiserikali la Jukwaa
la Utu wa Mtoto (CDF) na

¢ kueleza kuwa lengo la kufan-
: va hivyo ni kuifanya serikali

: kutambua miradi ya mashiri-
. ka inayotekelezwa, bajeti

: yake sambamba na madhu-

: muni yake katika jamii.

Alisema kuwa hatua hiyo
inakuja kutokana na baadhi

: ya asasi za kiraia hapa nchini
¢ kufutiwa usajili wake kuto-

: kana na kukiuka matakwa

: va kisheria katika utendaji

¢ kazi na kuwataka kuungana

¢ na serikali pamoja na wadau
: mbali mbali katika kupinga

: vitendo vya kikatili kwa wa-
: nawake na watoto ikiwa ni

: pamoja na ukeketaji.

Ofisa wa Maendeleo ya

Jamii Wilaya ya Tarime, An-
: toni Nyange, alisema tatizo

la ukatili katika halmashauri

: hiyo limekuwa likitokana na

¢ wanawake kumiliki fedha

¢ hususani zile zinatokana na

* mikopo ya asilimia 10 na

: kuwafanya baadhi ya wa-

: namume ambao baada ya

¢ baadhi ya machimbo kumilik-

ishwa wakakosa ajira kuhitaji

fedha hizo kuzitumia katika
: mambo yao binafsi.

Mkurugenzi wa Shirika la

: CDF, Konshuma Mtengeti,

: alisema wameanzisha mpan-

: go wa kushirikisha jamii

: dhidi ya mapambano ya uka-
¢ tili kwa wanawake na watoto
: pamoja na serikali katika

¢ kila hatua ya utekelezaji wa

: mpango huo.

Akieleza adha wanazo-

: kumbana nazo katika kutoa
i maamuzi ya kesi za ukatili,

Hakimu Mkazi, Vincencia
Balyaruha, alisema wanapata

¢ wakati mgumu hususani kati-
: ka kupata ushahidi kutokana

: na watoto kutishwa ama ku-

: kataa mtuhumiwa mahakam-
: ani licha ya kuwa hapo awali
¢ alikiri kutendewa kosa hilo

¢ na aliyeletwa mahakamani.

Kadhalika, alisema kuwa ka-

. tika Sheria za Tanzania haku-
¢ na kifungu kilichobainisha

¢ kosa la ukeketaji ili kumtia

* hatiani mtuhumiwa badala

: yake wanatumia vifungu vya
: makosa va jinai kuamua kesi

hizo.
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Wazazi fanyeni ‘homework’
hizi wakatl huu wa likizo

AZAZI na walezi

wanasubiri watoto

warudi nyumbani

wakati huu wa likizo
inayoanza wiki hii Jumatano Mei
31, ni kipindi cha mapumziko che-
nye mambo mengi ambayo yana-
takiwa kuyazingatia na kikubwa
ni ulinzi, usalama na kusimamia
mwenendo mwema.

Unapowakaribisha watoto
kupumzika angalia ulichofanya
muhula wa kwanza wa masomo
unaokwisha, ndiyo muda wa
kufuatilia maendeleo ya wanao
shuleni pia weka msisitizo kwa
wanaotarajia kufanya mitihani
ya darasa la nne na la saba mna
kidato cha nne ambao wengi
wanabakia shuleni.

Ndiyo muda wa kufuatilia hatua
kwa hatua maendeleo na kufa-
hamu mafanikio na changamoto
za kielimu kuanzia Januari hadi
Juni ambazo wewe mzazi au mlezi
hukutimiza wajibu wako.

Kuna baadhi hawaangalii wala
kufuatilia daftari za watoto wenu
kujua kuwa wameandika kazi za
darasani na zile za nyumbani.
Mtoto wako atafanikiwaje kufanya
vizuri mtihani wa darasa la nne
au la saba ama kidato cha nne
kama haandiki notisi darasani,
hafanyi mazoezi, hana vitabu,
hujui habari za ‘home work’ na
bila kujali kuwa ni wajibu wako
kufuatilia?

Kama kuna walioko hivyo
kuanzia sasa waamke na kuanza
kutimiza wajibu huo wa usimam-
izi. Wapo wengine hawafahamu
maana ya ‘home work’ au kazi za
kufanyia nyumbani wala hawa-
wasaidia watoto wao badala yake

YO

Watoto wafunzwe kupika wakati wa likizo na kujengewa ujuzi wa mambo ya maisha. PICHA:
MTANDAO

wanawaachia wafanyakazi wa
nyumbani ambao wengi hawaku-
faulu wala kufanya vizuri kwenye
masoma au unaligeuza kuwa
jukumu la ndugu unaoishi nao,
kuanzia sasa ni vyema kuachana
na mienendo hiyo na kuwajibika.

Ni vizuri kuzingatia majukumu
na muhimu pia kwenda shuleni
na kukutana na walimu kufua-
tilia maendeleo ya watoto kwa
muhula na hata kwa miaka yote
ili ufahamu changamoto, maen-
deleo na kushauriana la kufanya
ili kupunguza matatizo.

VUNJA MIIKO

Pamoja na watoto kupata
muda wa kupumzika na kujiweka
pembeni na mambo ya elimu na
kupata wasaa wa kupumzisha
vichwa na kujifunza vitu vingine
vya kijamii Wanaweza kwenda
bani kuwatembelea ndugu na
jamaa. Hata hivyo wakumbush-
eni watoto kuhusu maadili mema
kuna wimbi la ngono za jinsia
moja, ulawiti, ubakaji, ngono
miongoni mwa watoto.

Aidha, watoto kuangalia picha

za ngono kwenye mitandao
ya simu, kompyuta na kwenye
runinga za vibanda umiza.
Wazazi, walezi na jamii wasikae
kimya wafuatilie popote watoto
walipo kufahamu wanachofanya.

Watoto waambiwe ukweli
kuhusu kujamiiana watu wa
jinsia moja, hatari inayowakabili,
matumizi ya dawa za kulevya,
bangi na mambo yote yanay-
owaathiri leo. Mzazi au mlezi
ukikaa kimya usizungumze na
watoto wako kwa vile ni mwiko
kwa wazazi au walezi kuongea

wasoml elimu yajuu

mambo hayo utaumia zaidi kwa
vile watayasikia kwa marafiki na
huko ndiko kupotezwa.

Ni vyema kutafuta wataalamu
wakufundishe mbinu, lugha na
njia bora ya kuwaeleza watoto
kuhusu kujamiiana, mimba za
utotoni, mahusiano ya jinsia moja,
dawa za kulevya, bangi na athari
za teknolojia kwenye kuwafundi-
sha mambo ya mmomonyoko wa
maadili kama ushoga.

Watoto wanapokuwa nyum-
bani wafundisheni kazi, hata huko
nguo zao kuanzia sare na soksi,
kadhalika wafue viatu hasa raba
kwa kuwa wanasoma wanatakiwa
kufahamu kujitegemea.

Nyumbani wanapokaa
wafundishwe kutoa vyombo
mezani na kuviosha, kusafisha
nyumba, viwanja, bafu na hata
kuwalisha wanyama wasidekezwe
na kuachwa wakitazama runinga
na kazi zote zikifanywa na watum-
ishi wa ndani, kumbuke mtoto
huyo anaandaliwa kuwa baba,
mama wa kesho lakini pia ndiyo
viongozi na raia bora wa taifa.

KUWAAMINI WATOTO

Mara nyingi watoto wa shule
za sekondari na msingi wanaone-
kana usiku wa manane kwenye
maeneo ya starehe kama ndani
ya disko, baa, kwenye mikesha
ya harusi na pia kwenye maeneo
yanaponywewa pombe za kie-
nyeji. Jamii inajiuliza wamefikaje
huko?

Jawabu ni kwamba wazazi na
walezi hawakumbuki kufuatilia
mienendo nyumbani hasa nyakati
za usiku. Kumbukeni msiwaachie
watoto funguo usiku. Funga
milango na utunze funguo kama
una wasiwasi na mienendo yao
jitahidi kulala mapema kuanzia
saa 3 ili uanze kufunga ifikapo saa
5:00 na ukae na funguo kama ni

INAENDELEA UK.12



12 I ESA Jumanne Mei 30, 2023

ELIMU
NA SABATO
KASIKA

Wananchi Dar wanapokusanyvika
darasani kujihoji tumefeli wapi?

UWAPO kwa mmomo-

nyoko wa maadili mion-

goni mwa Watanzania

kuanzia kwenye familia
na taasisi mbalimbali za umma
na binafsi ni mojawapo ya sababu
zinazotajwa kuchangia kushamiri
kwa vitendo vya ukatili wa kijinsia
na kuashiria uwezekano wa kuwa
na taifa lisilo na mwelekeo wala
hatima bora siku zijazo.

Hofu hiyo, inawaamsha wadau
mbalimbali kujitosa kushirikiana
na serikali kufanya kila jitihada
ili kusaidia kurudisha jamii kwe-
nye mstari kwa kufuata maadili
mema, miongoni mwao ni shiri-
ka lisilo la kiserikali la Himiza De-
velopment Organization ambalo
hivi karibuni linawakusanya wa-
zazi na walezi na kuwapa mafun-
70 ya jinsi ya kusimamia malezi
bora ndani ya jamii na familia.

Shirika hilo linalojishughuli-
sha na masuala la jinsia, likiwa
na maskani Kitunda jijini Dar es
Salaam, linawakutanisha wazazi
na walezi wa kata hiyo ili kuwapa
elimu ya malezi, anasema Mku-
rugenzi Prisca Ngweshemi.

Anaeleza kuwa kama ulivyo
mmomonyoko wa madili, katika
maeneo mengine ya Dar es Sa-
laam na mikoa mingine hata Ki-
tunda nako lipo tatizo hilo kuan-
za kulikabili.

“Himiza Development Or-
ganization ni mdau wa malezi,
tumeitisha mafunzo ili kufanya
sehemu yetu ya kulinda maadili
katika maadhimisho ya wiki ya
familia ingawa iliisha Mei 15 hali
ya mmomonyoko ipo na inahitaji
tiba,” anasema Prisca.

Anaeleza kuwa Teknolojia ya
Habari na Mawasiliano (TEHA-

- NI Janga mp

PICHA ZOTE: SABATO KASIKA

MA) ni nzuri tena ni vyema watu
kufunzwa na kujifundisha lakini
kinachojiri leo imetumika vibaya
kwa kusambaza picha za ngono
kupitia mitandao ya kompyuta,
simu kwenye makundi ya What-
sapp.

“TEHAMA inasaidia kuperuzi
mambo ya masomo, lakini vijana
wadogo wanaangalia mambo
yasiyolingana na umri wao na
kujikuta wakifanyiana au ku-
fanyiwa vitendo vya ukatili wa ki-
jinsia na uharibifu wa maumbile
yao,” anaonya.

Anasema vitendo hivyo vya

Wazazi na walezi wakifuatilia mafunzo, tafakarini na mipango.

oromoko wa maadili
. . ! % b\

ukatili kama kulawiti, kubaka,
hufanyika majumbani, mitaani
na hata shuleni, na kwamba
chanzo kikubwa ni uduni wa
malezi bora unaosababisha wa-
jiingize katika vitendo hivyo bila
kugunduliwa wala kuonywa na
wazazi, walezi au jamii.

Anataja njia mojawapo ya kusi-
mamia malezi hayo kuwa ni wa-
zazi na walezi kufuatilia mienen-
do ya watoto wao, kujua marafiki
zao na pia kutowanunulia simu
kwa kuwa zinaweza kuwaingiza
mtegoni.

Prisca anasema hatua hiyo

mitaani

R S0

Mkurugenzi wa Himiza Devel-
opment Organization, Prisca
Ngweshemi, akitoa elimu ya
malezi bora kwa wazazi na
walezi wa Kitunda.

iende sambamba na kutenga
muda wa kukaa na watoto wao,
kwa maelezo kwamba wazazi na
walezi wa siku hizi wanatafuta
mali zaidi na kuacha watoto
wakijilea wenyewe.

Mkurugenzi huyo anafafanua
kuwa wakiwa na utaratibu huo,
watasaidia kuepuesha watoto
wao na wanafamilia kuingia ka-
tika mmomonyoko wa maadili
na kujikuta wakiwa taifa bovu la
baadaye.

“Mtoto anaweza kuwa na tabia
njema nyumbani, akiwa mitaani
ana mienendo tofauti hata shu-
leni akiwa tabia nyingine, hivyo
kuweni karibu na walimu ili mjue
uhalisi na nyendo za watoto
wenu,” anasisitiza Prisca.

Anasema bila kuzingatia hayo,
mtu unaweza kuambiwa ma-
tendo mabaya ya mtoto wake
akashangaa, kwa maelezo kwam-
ba wapo wanaobadilika tabia
kulingana na maeneo waliyopo
na marafiki au watu wanaoku-
tana nao.

KUJIHESHIMU

Wakati hali ikiwa hivyo kwa vi-
jana wadogo, mmoja wa washiri-
ki wa mafunzo hayo Zena Mtau-
ka, anawataka wazazi na walezi
kujiheshimu, akieleza kwamba
baadhi yao wanachangia kuhar-
ibu mienendo na tabia za wen-
gine wakiwamo watoto wao.

“Baadhi ya wazazi na walezi
wakiwamo kinababa na kinama-
ma, wanachangia kuwapo kwa
mmomonyoko wa maadili kwa
kufanya ngono iwe na mabinti au
wavulana ambao ni wadogo tena
ni watoto wao wa kuwazaa,”
anasema Zena.

Watoto wafunzwe kupika wakati wa likizo na kujengewa

ujuzi wa mambo ya maisha. PICHA: MTANDAO

kwenda uwani waambie
wakuamshe uwasindikize
kama huduma iko nje.
Usiwaachie ufunguo maana
wanafanya mambo mengine
usiku bila familia kufahamu.

KUJALIAFYA

Wazazi na walezi unene
kupindukia si afya, kwa
mfano baadhi ya watoto
wanaosoma katika sekond-
ari hasa zile za kulipia wa-
nakuwa wanene kupindukia.
Wanakunywa soda hata
nne, wanakula kuku zaidi ya
mmoja kwa siku na wazazi

au walezi wamelikubali na
kuliendeleza hilo.

Huko si kumsaidia mtoto
kwanini aruhusiwe kula
‘chokleti’, pipi au chochote.
Dhibiti ulaji wa vyakula duni
kama chips na kuku, zuia
unywaji wa vinywaji baridi
vyenye kemikali za kila aina
kuanzia soda, cola si jambo
jema kwa afya za watoto.
Kwanini mwanao anenepe
na kuwa na zaidi ya kilo 80
tena yuko darasa la nne na
umri wake ni miaka 10. Pen-
gine katika umri huo ana-
takiwa asizidi kilo 30 uliza
wataalamu, si jambo jema,
kumbuka bado ni mdogo

usimnenepeshe kupindukia.

Usimwendekeze, fahamu
ya kuwa huu siyo muda
mzuri kuwadekeza watoto
kupindukia ukiwapa kila kitu
wanachotaka.

Wakati huu wazazi na
walezi waandalieni watoto
likizo yenye mafanikio kwa
kuwapa chakula, mavazi,
malazi lakini pia wapewe
kazi za kufanya kuanzia
kusoma masomo ya ziada
au tuition, kuosha vyombo,
kusafisha mazingira na
kushirikiana na wenzao
mitaani kucheza, kusali
kwenye ibada ila usisahau
muda wote kuwafuatilia.
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ELIMU
NA BEATRICE
PHILEMON

Khadija Nyangura mwanamama
shujaa mapambano WU UKIMWI

g [

HADIJA Nyangura ni
mwelimishaji na mshauri
nasaha katika hospitali
ya mji wa Babati mkoani
Manyara, anayepokea tuzo ya
wapambanaji vinara kutokana na
kazi kubwa ya kuelimisha jamii
hasa ya wanaoishi na VVU ili kue-
ndelea maisha bila kukata tamaa,
kujiamini na kusonga mbele.

Ni miongoni mwa wanawake
saba waliotunikiwa Tuzo ya Wa-
pambanaji Vinara Champion
Award na ya heshima ‘honorary
award’ na Asasi ya Kiraia ya Wa-
nawake Wanaoishi na VVU na
UKIMWI (DWWT).

Tuzo hizo zinatolewa hivi kar-
ibuni na Barazala Taifa la Watu
Waishio na Virusi Vya Ukimwi
(NACOPHA), jijini Dar es Salaam,
kuenzi mafanikio na kazi nyingi
ambazo wanawake na wasichana
wanaoishi na Virusi Vya Ukimwi
walizofanya kwenye jamii na ku-
leta mabadiliko na kusaidia baa-
dhi ya sheria kubadilishwa, akiita
tuzo ya F.LE.R.C.E ikimaanisha
ujasiri, uhamasishaji, uwepesi,
ustahimilivu na uwezeshaji.

Khadija anasema amepata
tuzo kwa ajili ya kufundisha
watoto wa shule za msingi na
sekondari katika wilaya ya Babati
akitembelea shule 11, kati ya hizo
za msingi ni sita na sekondari ni
tano alikoleta mabadiliko kwa
watoto shuleni.

“Hivi sasa watoto wengi wa-
naoishi na VVU na UKIMWI wa-
nahudhuria masomo, tofauti
na miaka ya nyuma. Wakati wa
mafunzo shuleni, nilitoa elimu
kuanzia VVU, UKIMWI, unyan-
yapaa, afya ya uzazi, matumizi
sahihi ya kondomu, hasa shule za
sekondari na masuala ya ukatili
wa kijinsia kwa watoto.”

Anongeza: “Baada ya kutoa
elimu shuleni, hivi sasa watoto
wanaoishi na VVU na UKIMWI
wengi virusi vimeshuka chini,
wanasoma vizuri, najivunia kuwa
sehemu ya mabadiliko hayo kwa
sababu wanatumia dawa kika-
milifu na hawezi kuwaambukiza
wengine.”

Mbali na hilo, ametoa elimu ya
matumizi sahihi ya dawa kwa wa-
zazi na walezi ambao wanaishi
na watoto WAVIU na kwa sababu
hawawapi watoto dawa kwa usa-
hihi endapo VVU vinaongezeka,”
anasema.

Khadija anasema amefikia
ndani ya familia kuzielimisha
kuhusu upimaji wa VVU na
UKIMWI na kwamba alianza kazi
ya kuelimisha tangu 2006 baada

Khadija Nyangura (kushoto), akipokea tuzo kutoka kwa Mratibu wa TACAIDS Dar es Salaam,

Grace Kessy. PICHA: DWWT

ya kupimwa na kugundulika
kuwa na maambukizi ya VVU.

“Wakati huo, watu walikuwa
hawataki  kujitokeza kupima,
mimi nilikuwa mfano wa kuigwa
baada ya kugundulika na maam-
bukizi na hatimaye nikajiweka
wazi kwenye jamii, anakumbu-
sha.

Anaongeza: “Nilikuwa natoa
elimu kwenye mikutano ya had-
hara na kusema kuwa ninaishi
na VVU na mwaka 2007 nilitoa
elimu ya unyanyapaa na maam-
bukizo kupitia redio, televisheni,
magazeti ya FEMA na watu wengi
walianza kujitokeza kupimwa na
kutambua hali zao.”

Ilipofika 2010, alipata mafunzo
ya Huduma za VVU na UKIMWI
katika jamii na kuendelea ku-
fundisha, kuwashauri wenzake
walioacha dawa warudi kwenye
huduma na tiba na kwamba il-
ipofika 2014, alipata mafunzo ya
msaada wa sheria ‘paralegal ‘ na
akawa msaidizi wa kisheria kwa
watoto.

MAFANIKIO

Khadija anajivunia kupima vi-
jana wanaoishi katika mazingira
hatarishi zaidi ya 500, kati ya hao
30 walibainika na maambukizi
na baadaye aliwaelekeza kwenda
kwenye hospitali za rufani Babati

kupata tiba na matunzo.

Anaushukuru Mtandao wa
DWWT kwa kutambua kazi yake
na kuahidi kuendelea kuelimi-
sha watoto wengi zaidi na jamii
katika mapambano dhidi ya
UKIMWI.

Mwenyekiti wa DWWT, Deb-
ora Enock, anasema tuzo hiyo
inatolewa kutambua nguvu za
wanawake na wasichana katika
mapambano ya VVU na UKIMWI
katika kuanzia kinga, tiba na ma-
tunzo.

“Kupitia mipango yetu mbal-
imbali, tumekuwa tukijitahidi ku-
wapa wanawake zana, rasilimali
na mafunzo kama ya afya ya uza-
zi, haki za binadamu, ukatili wa
kijinsia, unyanyapaa na ubaguzi
dhidi ya wanawake waishio na
maambukuzi ya VVU, matumizi
sahihi ya dawa na elimu ya uja-
siriamali, afya ya akili na mazin-
gira ili kufikia uwezo wao kamili.”
Anasema Debora.

Anasema wamejitahidi kwa
yjasiri kufuatilia ndoto zao na
kuokoa maisha ya wanawawake
na wasichana wengine licha ya
changamoto zote wanazokum-
bana nazo katika utekelezaji wa
afua za UKIMWI.

Anasema DWWT ni asasi ya
kiraia iliyosajiliwa Tanzania De-
semba 2018 kutoka ofisi yake ya

Wakati huo,
watu waliku-
wa hawataki
kujitokeza
kupima,
mimi nili-
kuwa mfano
wa kuigwa
baada ya ku-
gundulika na
maambukizi
na hatimaye
nikajiweka
wazi kwenye
jamii, ana-
kumbusha.

Kanda ya Jumuiya ya Kimataifa
ya Wanawake Waishio na VVU
Ukanda wa Afrika Mashariki
(ICWEA).

SAUTI YA TACAIDS

Mratibu wa Tume ya Taifa ya
Kudhibiti UKIMWI (TACAIDS
Mkoa wa Dar es Salaam, Grace
Kessy, anasema Tanzania inahi-
taji kuongeza juhudi zaidi kwani
inakabiliwa na changamoto
za UKIMWI ambazo zinahitaji
kujibiwa kwa umakini na uja-
siri, kuhamasisha jamii nzima
kuhusu umuhimu wa kupima
VVU, kuwahimiza watu kufanya
maamuzi sahihi na salama, na
kuhakikisha kuwa hakuna ana-
yeachwa nyuma katika kupata
huduma za afya.

Anasema pia wanahitaji ku-
jenga mazingira ya upendo,
uelewa na kutokuhukumu ili
kuvunja unyanyapaa na ubaguzi
dhidi ya watu wanaoishi na VVU
na UKIMWI, akiwahimiza wasi-
chana ambao ni nguvu ya taifa
kuwa mabalozi wa mabadiliko.

“Ninyi ni kizazi kilichobeba
matumaini ya taifa letu na
mnaweza kuleta mabadiliko
makubwa katika kupambana na
UKIMWI. Jitahidini kuelimisha
wenzenu, kuwa na mazungumzo
ya wazi na familia na marafiki, na
kuhakikisha kuwa mnazingatia
na kulinda afya yenu wenyewe,”
anasema Grace

Mbali na hilo anaongeza:
“Ninaamini wanawake tunaweza
kufanikiwa katika kupambana
na UKIMWI na kuleta mabadi-
liko chanya. Tuendelee kusi-
mama pamoja, tukipigania haki,
usawa, na afya kwa wote. Kwa
uwezo wetu tunaweza kushinda
changamoto hizi na kujenga
Tanzania ambayo inatambua na
kuwaheshimu wanawake.”

Mratibu wa TACAIDS Dar es
Salaam anasema, tume inatam-
bua umuhimu wa ushirikiano
kati ya mashirika yasiyo ya ki-
serikali, serikali na jamii katika
kupambana na UKIMWI na ku-
washukuru DWWT kwa jitihada
zao za kipekee katika kuboresha
afya na ustawi wa wanawake wa-
naoishi na VVU.

“Ushirikiano wao na TACAIDS
umetoa mafanikio makubwa
katika kuboresha huduma za
afya, elimu, na usaidizi kwa wa-
nawake.Nina furaha zaidi kwa
kuwa mratibu wa DWWT pia
ni kamishna wa TACAIDS. Na
changamoto zilizotajwa nitazi-
fikisha ofisini.”
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ELIMU
NA FRANK
MONYO

Juhudi za SBL, kuendeleza utalii,
limu yajuu

-

kuanza kugusa wasomi e

T

ANZANIA ni tajiri kwa ka-

ribu kila sekta, ukitajwa

utalii huko ndiko hazina

za taifa zinapojaa na ku-
furika na ukweli ni kwamba ma-
liasili na utalii hutoa mchango
mkubwa wa asilimia 17.5 wa pato
la taifa.

Ni eneo linaloiingiza Tanzania
asilimia 25 ya fedha za kigeni na
pia ni mwajiri wa watu takribani
milioni 1.5 wanaofurahia kufan-
yakazi za aina mbalimbali zito-
kanazo na sekta hiyo, ni kwa
mujibu wa takwimu za Wizara ya
Maliasili na Utalii.

Mary Masanja, ni Naibu Waziri
wa wizara hiyo, anayesema seri-
kali inaelekezwa na ilani ya chama
kuhakikisha kuwa sekta ya utalii
ifikapo mwaka 2025, inaongeza
idadi ya watalii kutoka milioni 1.5
hadi 5,000,000.

Ni wazi kuwa kwa malengo
hayo ipo haja ya kuboresha
vyuo vya utalii nchini pamoja
na kujenga hamasa kwa vijana
nchini kukimbilia kusoma vyuoni
ili kupata ujuzi hivyo kufanikisha
azma ya nchi ya kutembea kifua
mbele kwenye utalii, anaeleza
Waziri.

Aidha, anakumbusha kuwa
utalii unahusisha mambo mengi
kama shughuli za kusafiri na
kuzuru maeneo na vivutio mbal-
imbali ili kupata burudani na hata
kujifunza.

“Leo Tanzania ina nafasi kubwa
ya kuongeza mapato yake na
kujinufaisha zaidi ili kukipata
kile kilichoko kwenye masoko ya
utalii ambacho ni kile utalii unao-
chataka kutoka kwetu. Tukum-
buke tuna kila aina ya vivutio,
kuna wanyama, historia kama
magofu mbalimbali na michoro
ya mapangoni.”

Anasema kuna utalii wa maum-
bile ya asilia kama mabonde na
za maji moto, maporoko na maz-
ingira asilia.

Anakumbusha kuwa ni lazima
kuelimisha Watanzania ili kuwa
na wataalamu na watu mahiri
wenye weledi kuisimamia, kuen-
deleza na kunufaisha nchi na raia
na sekta hiyo.

Maono ya Waziri yanaungwa
mkono na Kampuni ya Bia ya
Serengeti (SBL), inayounga mkono
juhudi za serikali kuwafunza
vijana ili kunufaika na hazina ya
taifa inayopatikana kwenye mali-
asili na utalii.

Meneja Mawasiliano na Mambo
Endelevu wa SBL, Rispa Hatibu,
anasema kwa kuliona hilo,
kampuni itawasaidia wanafunzi

Michoro ya mapangoni iliyoko Kondoa mkoani Dodoma inayovutia watalii. PICHA: MTANDAO

Tangu
kuanzish-
wa kwake
mwaka wa
2020, zaidi
ya wanafun-
Zi 200 ku-
toka jamii
za wakulima
wamenu-
faika na
Mpango wa
ufadhili wa
Masomo.

katika tasnia ya utalii kupitia
mradi wa kujifunza uitwao ‘Learn-
ing for Life’.

Rispa anasema unawawezesha
wanafunzi waonaotoka katika
familia zisizojiweza kupata
msaada wa kifedha ili kughara-
mia masomo yao ya elimu ya juu.

Mpango huo ni sehemu ya
nguzo ya ushiriki wa SBL katika
kusaidia makundi yanayosahau-
lika kushirikishwa kwenye shu-
ghuli za maendeleo ya kijamii
na kiuchumi, anasema Meneja
Mawasiliano na Mambo Endelevu
wa SBL.

“Mpango huo unaotarajiwa
kuanza mwaka wa fedha wa
2024/25 kwa kampuni ya SBL
unaoanza Julai mwaka huu, na
hiyo ni nyongeza ya uwekezaji wa
kampuni hiyo katika elimu chini
ya mpango wa ‘Kujifunza kwa
Maisha” unaolenga kuboresha
uwezo wa kuajiriwa na kujikimu
kimaisha,” anasema Rispa.

Katika kipindi cha miaka mitatu
iliyopita, SBL imekuwa ikiwekeza
katika elimu kupitia mpango wa
ufadhili wa masomo wa ‘Kilimo
Viwanda na kwamba chini ya
mpango huo ufadhili wa masomo

kwa wanafunzi kutoka jamii za
wakulima wanaotaka kusoma
kilimo ulitolewa.

“Tangu kuanzishwa kwake
mwaka wa 2020, zaidi ya
wanafunzi 200 kutoka jamii
za wakulima wamenufaika na
mpango wa ufadhili wa masomo,”
anasema.

Rispa anasema kupitia mpango
wa SBL wa uanagenzi wa Sayansi,
Uhandisi wa Teknolojia na Hisa-
bati (STEM), kampuni hiyo
imekuwa ikiajiri vijana wa kike
wanaoendelea na masomo
ya STEM katika vyuo vikuu ili
kuwapa nafasi za mafunzo kazini
katika kampuni hiyo.

“Kupitia mpango wa Uanagenzi
wa STEM, SBL inatekeleza ajenda
yake ya Ujumuishi na Uanuwai,
kwa lengo la kuziba pengo la kijin-
sia katika masomo na taaluma ya
STEM,” anasema.

Anasema chini ya nguzo
endelevu ya SBL, kampuni hiyo
imejumuisha elimu kama moja
ya vipengele muhimu vinavyo-
julikana kama ‘Learning for Life’
ambapo itawekeza kwenye sio
tu kusaidia wanafunzi katika
masomo ya kilimo na kozi za

STEM lakini pia sekta zingine
ambazo ni muhimu katika maen-
deleo ya kijamii na kiuchumi
ukiwamo utalii.

“SBL, tunasimamia uendelevu,
kila kitu tunachofanya kuanzia
kwenye biashara hadi uwekezaji
wetu katika jamii, tunajitahidi
kufanya vitu kwa uendelevu. Ni
kwa sababu hii kwamba tume-
chukua mtazamo sawa linapokuja
suala la uwekezaji wetu katika
elimu, kwa hivyo neno ‘Kujifunza
kwa Maisha’.

“Kupitia mpango huu tunaji-
panga kupanua uwekezaji wetu
katika elimu kwa kutoa msaada
wetu kwa tasnia ya utalii, kuanzia
mwaka wa fedha wa 2024/25,”
anasema Rispa.

ZAMU YA UTALII

Rispa anaongeza kuwa kufua-
tia mafanikio ya uwekezaji wa
miaka minne katika elimu kupitia
mpango wa ufadhili wa uana-
genzi wa STEM ambao umenu-
faisha mamia ya wanafunzi na
wahitimu, SBL iliona umuhimu
wa kutoa msaada wa kifedha
kwa wanafunzi katika masomo
ya utalii.

“Katika miaka minne iliyo-
pita tumekuwa tukiwasaidia
wanafunzi katika kozi za kilimo
na sayansi, na mwaka ujao wa
fedha, tutapunguza kidogo
uwekezaji wetu katika programu
kama kilimo viwanda, ingawa tut-
aendelea kuunga mkono juhudi
katika sekta hizi mbili, tulitaka
kuongeza msaada katika sekta ya
utalii pia, kwa kuzingatia kwamba
hii ni moja ya sekta muhimu zina-
zochangia kiasi kikubwa katika
uchumi wa nchi yetu na ubore-
shaji wa maisha,”anasema Rispa.

Anabainisha kuwa, mwaka ujao
wa fedha unapokaribia, SBL itatoa
maelezo zaidi kuhusu mpango
wake wa ‘Kujifunza kwa Maisha’
katika tasnia ya utalii ikiwa ni
pamoja na vipimo na vigezo vya
kunufaika na programu hiyo,
idadi ya wanafunzi wanaotara-
jiwa kufaidika pamoja na vyuo
na wadau wengine wakuu ambao
SBL itashirikiana nao kutekeleza
mpango huo kwa mafanikio.

Pamoja na kuwekeza kwenye
elimu katika mwaka ujao wa
fedha, SBL itaendelea kutekeleza
miradi ya maendeleo ya jamii
akitaja mpango wa Society 2030:
Spirit of Progress.

“Hii itahusisha kuwekeza
katika miradi ya maji kupitia
nguzo yake ya ‘maji ya uhai’
pamoja na kwenye ajenda ya
uendelevu.”Anaongeza.



HABARI DODOMA

Jrl!l LRI

Jumanne Mei 30, 2023

Nipashe 15

TFRA yaboresha
mfumo utoaji
mbolea za ruzuku

Na Renatha Msungu, DODOMA

MAMLAKA ya Udhibiti wa
Mbolea Tanzania (TFRA), imebore-
sha mfumo wa utoaji mbolea za
ruzuku ambao hivi sasa utakuwa
ukionyesha aina ya mazao
mkulima anayolima ili aweze
kuhudumiwa mbolea stahiki inay-
oendana na aina ya mazao.

Mfumo wa awali ulikuwa
ukiruhusu mkulima kupata mifuko
mitatu kwa ekari moja, bila kujali
aina ya mazao yanayolimwa na
wakulima na kusababisha changa-
moto kwa wakulima kutokupata
mbolea inayokidhi mahitaji.

Hayo yalibainishwa juzi na Mwe-
nyekiti wa Kamati ya Ruzuku
va TFRA, Louis Kasera, wakati
akizungumza na kituo kimoja cha
ya moja kwa moja na maofisa
ugani kutoka wilaya za mkoani
hapa kwenye mkutano wao uli-
ofanyika jana.

Mwenyekiti huyo aliwataka
wakulima kuendelea kujisajili ili
waweze kuingia kwenye mfumo
ambao utawawezesha kupata
mbolea ya ruzuku inayotolewa na
serikali.

“Naomba wakulima ambao ha-
wajajisajili kwenye mfumo waen-
delee kujisajili, hivi sasa mfumo
umeboreshwa ambao utamwez-
esha mkulima kupata mbolea sta-
hiki," alisema Kasera.

Alifafanua kuwa hiyo itawasaidia
wakulima kufanya kilimo chenye
tija ambacho kitawainua kiuchumi
ikiwamo kuleta matokeo chanya
kwa taifa.

Kaimu Meneja wa Kanda, Joshua
Ng'ondya, alisema wakulima wa-
napopata mbolea ya ruzuku wana-
paswa kuzingatia matumizi sahihi
ya mbolea ya ruzuku wanayope-
wa na wataalamu ili kuongeza tija
kwenye kilimo wanachofanya.

“Si kweli kuwa mbolea inaha-
ribu udongo isipokuwa mkulima
anapaswa kuzingatia matumizi
sahihi ya mbolea ili kuongeza
tija kwenye kilimo chao,” alisema
Ng'ondya. Alisema pia mbolea ali-
haribu udongo isipokuwa matumi-
Zi yasiyo sahihi ya mbolea ndiyo
yanayosababisha tija isipatikane,
mkulima anapaswa azingatie
matumizi sahihi ya mbolea.

Mkuu wa Idara ya Kilimo na
Mifugo Mkoa wa Dodoma, Bernard
Abraham, aliupongeza uamuzi wa
TFRA wa kukutana na wasimamizi
wa kilimo katika ngazi ya mkoa
na wilaya na kuweka mikakati
ya pamoja ya kuhakikisha azma
va kuwahudumia wakulima im-
efikiwa.

“Mwaka huu TFRA wamefanya
vizuri sana wameamua kukutana
nasi na wamekuja kwa wakati na
wameheshimu sana uwapo wetu
kwa kutambua kuwa sisi ndio tupo
karibu na wakulima,” alisisitiza.
Alisema mkoa wake umejipanga
kuhakikisha wanahuisha taarifa
za wakulima na kusajili wapya
mapema ili kuwawezesha kupata
bidhaa hiyo ifikapo Julai, 2023 ili
kupunguza changamoto ya upati-
kanaji wa mbolea baada ya msimu
kupita.

Ataka fedha za posho zitumike
kununua taulo za kike

Na Paul Mabeja, DODOMA

AIBU Waziri wa Afya,

Dk. Godwin Mollel,

ameyataka mashiri-

ka yanayojihusisha
na masuala ya hedhi salama
nchini kupunguza matumizi
ya fedha kwa ajili ya malipo ya
posho za vikao ili kiasi hicho
kitumike kununua taulo za
kike kwa ajili ya kuzisambaza
kwenye shule.

Dk. Mollel alisema hayo juzi
alipokuwa akihutubia kwenye
maadhimisho ya Siku ya He-
dhi Salama Duniani iliyofanyi-
ka kitaifa jijini hapa.

Alisema wadau wa masu-
ala ya hedhi salama badala
ya kuendelea kueleza kero

zilizopo kwa wasichana na
wanawake nchini, wanapaswa
kutafuta suluhu.

“Badala ya kuendelea ku-
piga kelele kuhusu suala la
changamoto wanazokumbana
nazo wasichana na wanawake
nchini mnapaswa kufanya
kitu ambacho kitatoa majibu
ikiwamo kubana matumizi
katika malipo ya posho zenu
za vikao ili fedha hizo zitu-
mike kwenye ununuzi wa pedi
na mzigawe katika mashule
nchini,” alisema Dk. Mollel.

Kadhalika, alisema wadau
hawapaswi kuendelea kuzun-
gumza kuhusu kero mbal-
imbali zilizopo bila ya kuwa
na mipango ya kuhakikisha
taulo za kike zinapatika katika

el

maeneo ya shule ili wanafunzi
kushiriki masomo bila bugud-
ha.

“Hatupaswi kuendelea kuz-
isema changamoto hizi bila
kuweka mipango ya kuwa na
uhakika wa kupata pedi an-
galau milioni tano katika kip-
indi kama hichi mwakani kwa
kufanya hivyo tutakuwa tume-
wasaidia sana watoto wetu,”
alisema.

Dk. Mollel, alisema anata-
mani maadhimisho ya mwaka
ujao ya siku ya hedhi salama
ajili ya kugawa taulo za kike
kwa wanafunzi tofauti na ili-
vyokuwa mwaka huu.

“Mimi nataka mwakani
tusiwe na maadhimisho ya

ukumbini mjini kama mwaka
huu nataka tutoke kwenda
kugawa pedi katika shule
tofauti na ambavyo tunafanya
leo kueleza changamoto bila
kuchukua hatua,” alisema.

Vile vile, alitoa maelekezo
kwa TAMISEMI kuhakikisha
ujenzi wa vyoo unazingatia
vyumba kwa ajili ya wasicha-
na kujihifadhia wanapokuwa
kwenye kipindi chao cha he-
dhi.

“Ujenzi wa vyoo vyetu vya
shule lazima viendelee kuz-
ingatia vyumba kwa ajili ya
kujisitiri watoto wa kike, la-
kini tuweke bajeti kwa ajili ya
mashine za kuuzia taulo za
kike katika kila shule,” alisema.

Mkuu wa Mkoa wa Dodoma, Rosemary Senyamule, akitoa maelezo kwa wasimamizi wa miradi ya ujenzi wa madarasa
kuhakikisha unakamilika kwa wakati na ubora unaokubalika. Senyamule alikagua Shule ya Msingi Kisasa na Swaswa.

PICHA: MPIGAPICHA WETU

Wachimbaji wadhamiria kuanzisha benki yao

Na Thobias Mwanakatwe,
SINGIDA

SHIRIKISHO la Vyama vya
Wachimba Madini Tanzania
(FEMATA), linatarajia kuanzi-
sha benki yao ambayo itatumi-
ka kuwakopesha wachimbaji
ili kuinua sekta hiyo muhimu
kiuchumi nchini.

Rais wa FEMATA, John Bina,
alisema hayo jana kwenye
kikao cha Kamati Tendaji ya
shirikisho hilo kilichoitishwa
ili kukamilisha mchakato wa
kuandika Katiba mpya am-
bayo itaendana na wakati wa
sasa.

Bina alisema wataanzi-
sha benki hiyo ili kuwasaidia
wachimbaji kukopeshwa
fedha za mitaji ya kuendesha

shughuli za uchimbaji baada
ya kuwapo changamoto za ku-
kopeshwa fedha na benki za
hapa nchini.

“Wachimbaji ~ tumekuwa
na changamoto kubwa tuna-
tumia zana duni kufanyia kazi
zetu kutokana na kuwa na
mitaji midogo na kibaya zaidi
hata tukienda katika benki
zilizopo kuomba mkopo hatu-
kopeshwi,” alisema.

Aidha, alisema ili shirik-
isho hilo lililoanzishwa tangu
mwaka 1986 wamekubali-
ana kuiboresha katiba yao
iliyopo iendane na wakati
FEMATA iendelee kuwa imara.

Bina alitumia nafasi hiyo
kuwahamasisha wananchi wa
Mkoa wa Singida kuchangam-
kia fursa ya uchimbaji wa ma-

dini mengi ya aina mbalimbali
yaliyopo mkoani hapa.

“Singida ina akiba ya ma-
dini ya kutosha, lakini changa-
moto iliyopo ni ya rasilimali
watu mimi kwetu ni hapa Sin-
gida lazima niwaambie acheni
uzembe fanyeni kazi wenzetu
Wasukuma ndio wanaofanya
kazi ya uchimbaji wa madini
katika migodi iliyopo,” alise-
ma. Aidha, Bina alizungumzia
tozo wanazotozwa wachim-
baji kwenye halmashauri za
wilaya wanapotunga sheria
wawe wanawashirikisha vion-
gozi wa FEMATA kwa kuwa
zimekuwa nyingi na kuwa
kero kwao.

Alisema changamoto ny-
ingine iliyopo ni Mamlaka ya
Mapato Tanzania (TRA) kuja

na mfumo wa kuwatoza kodi
kwa asilimia mbili na kwamba
hawakatai kulipa kodi kwa
kuwa ndio msingi wa maende-
leo na kuiomba mamlaka hiyo
iangalie namna ya kuiondoa
kodi hiyo ambayo imekuwa
kero.

Bina aliomba TRA wakae
pamoja na wachimbaji kujadi-
li kodi hiyo iliyoanza kutozwa
ili kuwe na namna bora ya
kuliweka sawa jambo hilo bila
kuumiza upande wowote.

Ofisa Mkazi wa Madini
Mkoa wa Singida, Chone
Malembo, aliomba shirik-
isho hilo kufungua milango
ya  kuwaita  wachimbaji
wengine kutoka mikoa min-
gine kuja kuwekeza mkoani
Singida.
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Samia achangia milioni
2/- ujenzi wa Kanisa

Na Nebart Msokwa,
MUFINDI

AIS Samia Suluhu Has-

san, ametoa msaada

wa Sh. 2,000,000 kwa

jili ya kukamilisha

ujenzi wa Kanisa la Tanzania
Evangelistic Assemblies of God
(EAGT) Mafinga mkoani Iringa.
Katibu Mkuu wa Chama
Cha Mapinduzi (CCM), Daniel
Chongolo, alikabidhi msaada
huo jana kwa niaba ya Rais ali-
poshiriki ibada kwenye kanisa
hilo na kuwataka waumini wa
kanisa hilo kuendelea kuliom-
bea taifa. Alishiriki ibada hiyo
akiwa katika mwendelezo wa

ziara yake ya siku sita mkoani
humo yenye lengo la kukagua
miradi ya maendeleo, kusikiliza
kero za wananchi pamoja na
kukagua uhai wa chama hicho.
Chongolo aliwaomba wa-
nanchi hao pia kumwombea
Rais Samia pamoja na viongozi
mbalimbali wa serikali ili waen-
delee kuliongoza vyema taifa na
liendelee kuwa na amani.
“Nilipomwambia rais kwam-
ba leo nataka kushiriki ibada
kwenye kanisa hili, ameniagiza
niwapatie fedha hizi kwa ajili
ya kukamilisha ujenzi wa kani-
sa lenu ambalo mnaendelea
kujenga, lakini ameomba ni-
waambie kwamba anawapenda

na anaomba mwendelee kum-
wombea,” alisema Chongolo.
Mchungaji wa kanisa hilo, Dk.
Wallace Howa Howa, alimshuk-
uru Rais Samia kwa msaada
huo na kuwa fedha walizopewa
zitasaidia kukamilisha ujenzi
wa kanisa hilo ambalo wameli-
jenga kwa awamu tofauti.
Alisema mpaka sasa ujenzi
umefikia hatua ya ukamilishaji
na walikuwa wanahangaika
namna ya kupata fedha ya ku-
kamilisha kwa kuanza kuchang-
ishana ili kupata fedha hizo.
Alisema baada ya msaada
huo wa Rais Samia, watalikamil-
isha haraka kanisa hilo tofauti
kama wangetumia utaratibu

wa kuchangishana kutokana na
hali ya uchumi wa waumini sio
nNZuri.

“Tunaomba utufikishie sal-
amu zetu kwa rais wetu, up-
endo huu aliotuonyesha tuna-
hakikisha kwamba tunaendelea
kumpenda na kumuombea,
hatuna kitu cha kumpatia la-
kini tutaendelea kumwombea,”
alisema Mchungaji Howa Howa.

Katibu Mkuu wa CCM, Chon-
golo anaendelea na ziara katika
Mkoa wa Iringa akiwa ameam-
batana na Katibu wa Siasa, Iti-
kadi na Uenezi, Sophia Mjema,
pamoja na Katibu wa Oganiz-
esheni, Issa Haji Ussi maarufu
kwa jina la ‘Gavu.

Katibu Tawala Mkoa wa
Mara, Msalika Makungu
(kulia), akikata utepe
kuzindua huduma ya
usafiri wa dharura kwa
wajawazito, waliojifun-
gua na watoto wachanga
ili kuokoa vifo vya
mama na motto, hafla
iliyofanyika Hospi-

tali ya Kumbukumbu

ya Mwalimu Nyerere
Kwangwa, (wa pili kulia)
ni Mkurugenzi wa Dijitali
na Huduma za Ziada wa
Vodacom Tanzania PLC,
Mhandisi Nguvu Ka-
mando.

Zaidi ya kinamama
21,800 na watoto
wachanga wamesa-
firishwa kupitia mfumo
huu, ambapo takribani
maisha 806 yameokole-
wa. PICHA: MPIGAPI-
CHA WETU

WaterAid yaona changamoto .
wasichana wawapo kwenye hedhi

Na Beatrice Shayo

MKURUGENZI wa Shirika
la WaterAid Tanzania, Anna
Mzinga, amesema bado kuna
changamoto ya wasichana ku-
kosa vipindi vya shule kutokana
na upungufu wa vyumba maal-
um vya kujistiri wakati wanapo-
ingia kwenye hedhi.

Mzinga aliyasema hayo juzi
mkoani Tanga wakati akika-
bidhi msaada katika Shule ya
Sekondari ya Misima iliyopo
Wilaya ya Handeni mkoani Tan-
ga, alikabidhi cherehani moja
kwa ajili ya wanafunzi kujisho-
nea pedi za kitambaa, vifaa 40
vya kushonea pedi na katoni 55
za pedi za kutumika katika kip-
indi cha mvua endapo pedi za
kufua zitashindwa kukauka.

Vifaa vingine ni vya michezo
seti tatu, mabango 20 kwa ajili
ya kujifunza masuala ya usafi na
televisheni kwa ajili ya kujifunza

tabia siha na usafi kwa ujumla.

“Licha ya jitihada za dhati
zimefanywa na serikali na wa-
dau ila bado inaripotiwa asil-
imia 34 ya wasichana hukosa
vipindi shule kutokana na up-
ungufu wa vyumba maalumu
vya kujisitiri wakati wa hedhi
huku asilimia 26 kutokana
na ukosefu wa maji na vyoo
safi katika shule,” alisema Mz-
inga.

Alisema kaulimbiu ya kitaifa
ya siku ya hedhi inayosema “He-
dhi ni tunu na msingi wa afya
kwa wasichana na wanawake,
tuiwezeshe,” ni muhimu kue-
ndelea kuweka mkazo katika
masuala ya hedhi iliyo salama
kwa wasichana na kinamama
kwa faida ya vizazi vya sasa na
vijavyo.”

Aidha, alisema katika kua-
dhimisha siku ya hedhi kila Mei
28, duniani shirika lake liliun-
gana na wanafunzi na walimu

katika shule hiyo kuwakabidhi
mradi wa ukarabati wa miun-
dombinu ya maji na mafunzo
ya tabia siha uliofadhiliwa na
Shirika la Hilton Global Founda-
tion na WaterAid, ili kupunguza
makali ya ukosefu wa maji ka-
tika shule hiyo hasa kwa watoto
wa kike wanapokua katika kip-
indi cha hedhi.

“Tumefanikisha ukarabati wa
miundombinu kadhaa ya mfu-
mo wa maji, matengi ya kuhifa-
dhia maji, kuweka miundombi-
nu ya choo rafiki kwa wanafunzi
wenye mahitaji maalumu na
kutoa elimu kuhusu usafi kwa
wasichana na wavulana katika
hatua za makuzi yao binafsi, hii
ilijumuisha mafunzo maalumu
ya namna ya kujitengezea taulo
za kike za kujisitiri wakati wa
hedhi, kujilinda na adha mbal-
imbali wanapokua katika Kkip-
indi cha hedhi,” alisema Mzinga.

Mwakilishi wa Mkuu wa

Wilaya ya Handeni, Upendo Ma-
gashi, alisema miundombinu
iliyowekwa inahitajika kutun-
zwa ili iendelee kutoa huduma
kwa kipindi kirefu na wanafunzi
kunufaika.

WaterAid ni shirika la ki-
mataifa lenye dira ya kuhakiki-
sha watu wote ulimwenguni
wanapata maji ya uhakika, vyoo
bora na huduma za usafi zilizob-
oreshwa ifikapo mwaka 2030.

Shirika hilo linafanya kazi
katika nchi 28, ambapo nchi
18 zipo barani Afrika. Nchini
Tanzania, Shirika la WaterAid
lilianza kazi 1983 na kufanikiwa
kutekeleza miradi mbalimbali
ya maji, vyoo na usafi binafsi ka-
tika zaidi ya mikoa 11.

Aidha, shirika limeshirikiana
na serikali na wadau wengine
wa maendeleo na kuwafikia wa-
nanchi zaidi ya milioni nane wa-
naoishi maeneo ya pembezoni

I
. ‘Smart meter’

. za LUKU kuanza
. karibuni

Na Elizabeth Zaya

SHIRIKA la Umeme Tanzania

¢ (TANESCO), limesema utara-

: tibu wa kutumia mita za ku-

: weka umeme kama ilivyo kwa
: ving'amuzi (smart meter), un-

: atarajiwa kuanza hivi karibuni.

Kuanza kutumia kwa mita

: hizo kutasaidia kuondoa usum-
* bufu kwa wateja wa kuingiza

: namba kwenye mita za umeme
¢ kama inavyotumika sasa kwa

! mita za zamani.

Mita za sasa za umeme, mteja

: hulazimka kuingiza namba

: ndipo umeme uwake, lakini zi-
: takapoanza kutumika za kisasa,
: umeme utakuwa unawaka

: moja kwa moja baada ya ku-

: nunuliwa kama ilivyo kwenye

¢ king'amuzi.

Akizungumza na wahariri wa

: vyombo vya habari mwishoni

* mwa wiki, Mkurugenzi Mtend-
: aji wa Shirika hilo, Maharahe

¢ Chande, alisema maandalizi

: ya kufikia katika hatua hiyo ni
* mazuri.

Alisema kupitia mfumo huo,

: umeme utawaka mara mteja
{ anaponunua.

“Mfumo huu utakuwa kama

¢ ilivyo kwa king'amuzi, kwamba
: Unaponunua tu umeme un-

: awaka sio mpaka uingize token
: zake,” alisema Chande.

“Ili tufikie katika hatua hii ni

: lazima tuwe na smart meters

: na hili nalo tunakamilisha hivi
¢ karibuni na halitachelewa kwa
* sababu kimekuwa ni kilio cha
. muda mrefu wakitaka kuwapo
¢ kwa mfumo ambao utawawez-
¢ esha umeme kuingia bila kuin-
: giza kwenye mita.”

Katika Mkutano huo, Mhariri

: Mtendaji wa Gazeti la Kuhusu
: kama Tanesco ina mpango wa
: kushusha bei ya kuungani-

: sha umeme baada ya kuanza
: uzalishaji wa nishati hiyo ka-
: tika Bwawa la Julius Nyerere
: (JNHPP), Chande alisema had-
: hani kama sio rahisi kushusha
¢ gharama hizo baada ya mradi
¢ huo kuanza uzalishaji.

“Huwezi kushusha kuungani-

¢ sha umeme baada ya kuanza

: kuzalisha JNHPP wakati hata

: miundombinu inayojengwa

¢ kwa kutumia mapato yanay-

¢ otokana na uuzwaji wa umeme
¢ haijakamilika,” alijibu Chande.

Kuhusu vyura wa Kihansi

: kurejeshwa nchini, swali lil-

: iloulizwa na MwenyekKiti wa

: Jukwaa la Wahariri Tanzania

: (TEF), Deodatus Balile, Chande
: alisema vyura hao wanaohifa-
: dhiwa nchini Marekani wataan-
: za kurejeshwa nchini Julai,

* mwaka huu.

Alisema wakati vyura hao

: wanapelekwa Marekani, Tan-

¢ zania haikuwa na maabara

! na kwamba hata mwaka 2021

: ambao walitakiwa kuwarejesha
¢ walishindwa kufanya hivyo

: kwa sababu ya Uviko-19.

Alisema vyura waliopelekwa

¢ ni 500, lakini wamezaliana na
: kuongezeka zaidi na kwamba
: katika kipindi chote walicho-
i Pifgdhiwa huko nchi imepata
: faida.
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Nyumba za maendeleo
zaanza kufanyiwa
ukarabati

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

SHIRIKA la Nyumba la Zanzibar, limese-

ma limejipanga kuhakikisha nyumba Za
maendeleo zinafanyiwa ukarabati mkub-
wa ambazo baadhi yake zipo katika hali
mbaya ya uchakavu na kutishia maisha
va wakazi wake.

Hayo yalisemwa jana katika kikao cha
Baraza la Wawakilishi na Naibu Waziri
wa Ardhi, Maendeleo ya Makazi, Juma
Makungu, wakati akijibu swali la Mwak-
ilishi wa Jimbo Ia Kikwajuni, Salim Nas-
sor Jazira, aliyetaka kujua shirika lini

||tazn‘any|ya ukarabati nyumba za maen-

deleo ambazo baadhi yake zipo katika
hali mbaya.

Makungu alisema serikali katika
mwaka wa fedha 2022-2023 imepanga
kutekeleza mradi wa ukarabati wa ny-
umba za maendeleo kwa kutenga bajeti
ya Sh. bilioni 16. )

Alisema kutokana na ukosefu wa bajeti

va kutosha fedha hizo hazikupatikana na

shikrika lilishindwa kutekeleza dhamira
yake

Alisema, kwa kutumia fedha za maku-
sanyo va kodi za wapangaji wa nyumba
za maendeleo, shirika lilifanikiwa kufan-
va ukarabati wa jengo la flati namba 10

liliopo Michenzani katika eneo la Kisonge
na kurudisha haiba yake katika eneo hilo.

Aidha, alisema Shirika la Nyumba lina-
fahamu uchakavu wa nyumba za maen-
deleo zilizopo katika kisiwa cha Pemba

ambazo zipo katika hali mbaya huku ny-

ingine zikikimbiwa na wapangaji wake.
Alizitaja nyumba hizo ikiwamo Mtema-

ni, Chakechake, Wete pamoja na Kengeja

ambazo shirika limelazimika kuwahami-
sha wapangaji wake.

“Mheshimiwa Naibu Spika napenda
nikiri kwamba nyumba za maendeleo
ziliopo Pemba zipo katika hali mbaya ya

uchakavu wake huku nyingine zikipasuka
kuta zake na kulazimika wapangaji vvake

kuhamishwa ikiwamo Kengeja, Pemba,”
alisema. Makungu aliwaomba Wajumbe
wa Baraza la Wawakilishi kuwahamasi-
sha wapangaji katika nyumba za maen-
deleo kuhakikisha wanalipa kodi ya ny-
umba na fedha hizo zitatumika kwa ajili
ya ukarabati.

“Nawaomba wapangaji wa nyumba za
maendeleo kuhakikisha wanaharakisha
kulipa kodi ya mwezi kwa ajili ya ku-
tumia fedha hizo kufanya matengenezo
va nyumba,” alisema.

ACT yahou ripoti CAG
kuwasilishwa kimya kimya

Na Mwandishi Wetu
HAMA cha ACT-Wazalendo
kimesema serikali inapaswa

kueleza kwa nini ripoti ya Mk-

aguzi Mkuu wa Hesabu za Seri-
kali Zanzibar (CAG) ya mwaka 2022
imewasilishwa kimya kimya bila ya ku-
tangazwa hadharani kinyume na misingi
ya utawala bora.

Hayo yamesemwa na mjumbe wa
kamati kuu ya chama hicho, Ismail Jussa
Ladhu, wakati akihutubia mkutano wa
hadhara wa chama hicho katika viwanja
vya Garagara Mkoa wa Mjini Magharibi
Unguja, uliojadili mwelekeo wa hali ya
kisiasa na kiuchumi Zanzibar.

Alisema serikali ya awamu ya nane
tangu kuingia madarakani imekuwa
ikiweka wazi ripoti ya CAG, lakini in-
aonekana zililenga serikali ya awamu
ya saba na ndio maana ripoti ya mwisho
haijawekwa hadharani kwa vile inagusa
mambo yaliofanyika chini ya serikali
hiyo na kuwasilishwa kimya kimya.

Alisema Zanzibar kumeibuka tatizo la
miradi ya ujenzi kutofanyika kwa uwazi
pamoja na ukodishwaji wa taasisi za hu-
duma kama ilivyofanyika katika Bandari
ya Malindi Unguja kupewa mwekezaji
kuendesha.

Alisema serikali imekuwa ikijivunia
kuongeza ukusanyaji wa mapato kupi-
tia huduma za bandari na kununua vi-
faa vya kisasa vya uchukuzi na upakizi
yenye thamani ya mabilioni ya fedha na
kuhoji kwanini apewe mwekezaji kutoka
nje ya nchi.

Kadhalika, alisema uwekezaji ulio-

fanyika katika huduma za bandari hauk-
ufanyika kwa uwazi na serikali inapaswa
kueleza ilitangaza lini zabuni na serikali
itanufaika vipi katika uwekezaji huo ili
wananchi kufahamu kwa sababu eneo
hilo ni nyeti katika uchumi wa Zanzibar.

“Tunawasiwasi wa watu kupoteza
ajira kama ilivyotokea katika huduma
za uwanja wa ndege jengo la tatu la
abiria la Uwanja wa Ndege wa Kimataifa
wa Abeid Amani Karume baada ya
kupewa kampuni ya Dnata kutoka
nchini Dubai.

“Zanzibar imegeuzwa shamba la bibi
Rais Samia amesaidia sana Zanzibar
kupitia fedha za UVIKO-19 miradi ya
maendeleo, lakini fedha hizo zimevu-
rugwa na kutotumika ipasavyo,” alisema
Jussa.

Makamu Mwenyekiti wa chama hicho,
Othman Masoud Othman, alisema seri-
kali sio mali ya mtu na inapaswa shughu-
li zote za serikali kufanyika kwa uwazi
kwa maslahi ya nchi na wananchi wake.

Othman ambaye ni Makamu wa
Kwanza wa Rais, alisema kumbukumbu
zinaonesha kwamba Zanzibar imekuwa
na taasisi ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu
wa Serikali miaka 10 baada ya mapinduzi
na lengo lilikuwa kutambua matumizi ya
fedha za umma ili wananchi wafahamu
matumizi yake.

Alisema Zanzibar haiwezi kupiga
hatua ya maendeleo bila ya kuwa na
mamlaka kamili ya mfumo wa Muun-
gano na kuwataka wananchi wake na
viongozi kutumia fursa ya mchakato wa
katibu ulioamuliwa na Rais wa Jamuhuri
ya Muungano.

Alitahadharisha kuwa Rais Samia
hatopendelea upande wowote wa
Muungano bali hoja za wananchi na
mshikamano wa viongozi ndio utakaosa-
idia kupata katiba bora yenye kuzingatia
mambo ya msingi yanayohitaji Zanzibar
katika mfumo wa muungano.

“Tunatakiwa kukaa katikati kutetea
maslahi ya Zanzibar, tusiwape nafasi
chawa kwa sababu Zanzibar inahitaji
kutetewa na Wazanzibari wenyewe na
mama Samia ni mtu anayelinda maslahi
ya pande zote, tusimtegemee yeye kwa
sababu yeye ni dereva, lakini anaende-
sha gari sio lake...tukikosa hapa tutakua
tumetolewa vikoa,” alisema Othman.

Aidha, alisema licha ya kuwapo kwa
serikali ya umoja wa kitaifa bado kuna
vitendo vya kiubaguzi katika suala la
ajira na upatikanaji wa vitambulisho vya
Mzazibari mkaazi.

Naye mwanasiasa maarufu na mshauri
wa chama hicho Mansour Yussuf Himid,
alisema inashangaza utaratibu unao-
tumiwa na serikali wa kuvunja barabara
ambazo bado nzima na kuacha kujenga
barabara ambazo zipo katika hali mbaya.

Alisema barabara iliyovunjwa ya kuto-
ka Uwanja wa Ndege hadi Mnazi Mmoja
ilitumia gharama kubwa kutengenezwa
ikiwamo kuwekwa mitaro ya maji am-
bayo ilitumia gharama kubwa ya ujenzi
wake mwaka 2020.

Alisema wakati umefika serikali kuwa
na vipaumbele vya msingi ikiwamo
kuimarisha huduma bora za matibabu
kuondoa tatizo la umaskini ili kufufua
matumaini mapya ya wananchi ya kuwa-
patia huduma bora.

Baadhi ya viongozi wa
serikali za mitaa, wakuu
wa wilaya na mikoa,
makamanda wa polisi wa
mikoa na wilaya wali-

g oshiriki mafunzo kuhusu
Y uzingatiaji wa masuala
ya watu wenye ulemavu
valiofanyika Mjini
Zanzibar wakimsikiliza
Makamu wa Kwanza wa
Rais, Othman Masoud
Othman, aliyefungua
mafunzo hayo mwishoni
mwa wiki. PICHA: MPIGA
PICHA WETU

Serikali yaeleza sababu mamba wa Bara kuonekana Z’bar

Na Rahma Suleiman,

ZANZIBAR

ZANZIBAR ina historia ya kuji-
tokeza mamba kutoka Tanzania
Bara hasa katika kipindi cha mvua
kubwa wakati mito inaposhindwa
kukabiliana na maji yanayotokana
na mafuriko.

Waziri wa Uchumi wa Buluu na
Uvuvi, Masoud Suleman Makame,
aliyasema hayo jana katika kikao
cha Baraza la Wawakilishi huko
Chukwani, wakati akijibu swali
la Mwakilishi wa Jimbo la Kojani,
Hassan Hamad, aliyetaka kujua
kauli ya serikali baada ya kuone-
kana kwa mamba katika bahari ya
Kiwengwa, Mkoa wa Kaskazini Un-
guja hivi karibuni.

Alisema baadhi ya mito ya Tan-
zania Bara kama Pangani, Saadani,
Ruvu pamoja na Wami humwaga
maji hayo ya mafuriko katika Ba-
hari ya Hindi na upo uwezekano
mkubwa wa wanyama hao kutum-
bukia na kukokotwa na maji hadi
baharini na hatimaye kufika Zan-
zibar.

“Kwa mfano mwaka 1917, mam-
ba alionekana bahari ya Chwaka,
1939 mamba alionekana bahari ya
Mtende, 1945 mamba alionekana
bahari ya Nungwi, 1952 mamba
walionekana bahari ya Matemwe
na Muwanda, 1962 mamba alione-
kana bahari ya Makunduchi, hivyo
kwa kuwa wanyama hao wana uw-
ezo wa kuishi katika maji ya bahari
ingawa kwa kipindi kifupi ni wazi

kuwa wanasafirishwa na maji ku-
toka mikoa ya Tanzania Bara hadi
visiwani kwetu,” alisema.

Alisema, serikali ina taarifa za
kutosha na Aprili 13, mwaka huu,
huko Kiwengwa Kairo, alionekana
mnyama aina ya mamba akiogelea
katika bahari na kukamatwa na
wananchi kwa kushirikiana na wa-
tendaji wa serikali.

Kadhalika, wizara yake ilipokea
taarifa kutoka ofisi ya Mkuu wa
Mkoa wa Kaskazini Unguja kuhu-
su kuonekana kwa mamba huyo
katika bahari ya Kiwengwa Kairo
ilishirikiana na Wizara ya Kilimo
kupeleka watendaji wake ambao
walishirikiana na wavuvi wa eneo
hilo na kufanikiwa kumdhibiti
mamba huyo bila ya kumuathiri na

kutomdhuru mtu yeyote.

“Kwa sasa mamba huyo anahifa-
dhiwa katika zizi maalum la Idara
ya Misitu liliopo Dole kwa ajili ya
uangalizi zaidi,” alisema.

Hata hivyo, alisema kibaiolojia
mamba wa maji baridi ambao wan-
apatikana Tanzania wanaweza pia
kuishi ndani ya maji ya bahari kwa
kuwa ndani ya mwili wa mnyama
huyo zipo tezi (glands) ambazo
zina uwezesha mwili wake kutoa
nje kiwango cha chumvi iliozidi
kwa kipindi kifupi.

Alisema kimaumbile mamba
maji baridi hawezi kuishi katika
maji bahari kwa kipindi kirefu
hivyo endapo ataendelea kuishi
ndani ya maji chumvi kwa kip-
indi kirefu kiwango cha chumvi

kitaongezeka katika mwili wake na
kuathiri chembe hai na kupelekea
kifo kwa mnyama huyo.

Masoud alisema Wizara ya
Uchumi wa Buluu kwa kushiriki-
ana na Wizara ya Kilimo na Ofisi
ya Mkuu wa Mkoa wa Kaskazini
Unguja kwa nyakati tofauti zilitoa
tamko juu ya tukio hilo na kuwa-
nasihi wananchi kuwa watulivu
kwa sababu matukio hayo ni nadra
hutokea hivyo wananchi waondoe
wasiwasi na waendelee kufanya
kazi zao za kujipatia kipato.

“Tunawaomba wananchi wa-
sisite kutoa taarifa na kuwa tayari
kushirikiana na serikali endapo
watabaini tukio jingine la kuone-
kana kwa mamba katika eneo lote
la Zanzibar,” alisema.



18 Nipashe ...

TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

KUPOTELEWA
NA CHET!

LEOCADIA BONIPHAS anatangaza kupotelewa
na cheti cha kidato cha nne chenye index
namba S0784-0063 kilichotolewa na Baraza la
Mitihani la Taifa kupitia AR WING SEKONDARI
mwaka 1999. Yeyote atakayekiona atoe taarifa
kituo cha polisi.

Taarifa ya polisi: STK/RB/1779/04

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

ISSA DAVID MWANKINA
anatangaza kupotelewa na
kadi ya gari yenye namba za

usajili T 703 DDZ Toyota

Coaster. Engine No.
THZEAAB8930 chassis No.
HZB500008930. Kwa
yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi.
Taarifa ya polisi:
DAR/URA/B/26206/2022.

KUPOTELEWA
NA CHETI

HILDA DANIEL GALATON anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha nne
chenye index namba §5022-0007
kilichotolewa na Baraza la Mitihani la Taifa
kupitia LONAT SEKONDARI mwaka 2018.
Yeyote atakayekiona atoe taarifa kituo cha
polisi. Taarifa ya polisi:
DAR/URA/RB/224708/2022.

KUPOTEA KWA VYETI § KUPOTEA KWA VYETI

KHAYRA  NASSOR MOHAMED  anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha nne chenye
index namba S.2626-0024 kilichotolewa na
CHARLOTTE SEKONDARI mwaka 2013. Cheti cha
kidato cha sita chenye index namba S.0310/0505
kilichotolewa na FOREST HILL SEKONDARI mwaka
2016. Cheti cha Chuo Diploma kilichotolewa na
TUMAINI UNIVERSITY mwaka 2018. Yeyote
atakayeviona atoe taarifa kituo cha polisi. Taarifa za
polisi: MOR/MOR/RB/174300/2023.

REHEMA PHILBERT MBEPERA anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha nne
chenye  index  namba  P-09380381
kilichotolewa na MBEZI BEACH SEKONDARI
mwaka 2017. Cheti cha kidato cha nne chenye
index namba P-04380127 kilichotolewa na
MASJID QUBAH MUSLIM SEMINARY CENTRE
mwaka 2018. Yeyote atakayeviona atoe
taarifa kituo cha polisi. Taarifa za polisi:
DAR/MAG/RB/104449/2023.

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

BRUNO DIDAS SHAO
anatangaza kupotea kwa kadi

ya gari yenye namba za usajili
T 424 ANN TOYOTARAV 4
yenye Chassis
No. SXAT110046418.
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo chochote cha
polisi. Taarifa ya polisi:
DAR/URA/RB/180424/2023

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

HANNAH SEIF MSAKI
anatangaza kupotea kwa kadi
ya gari yenye namba za usajili

T722BCU TOYOTA FAN
CARGO. Chassis
NCP2001128643. ENGINE
2NZ1459622. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa
kituo chochote cha polisi.
Taarifa ya polisi:
ARU/ARU/RB/182350/2023.

THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
JUDICIARY
IN THE HIGH COURT OF TANZANIA
(DISTRICT REGISTRY OF MOROGORO)
AT MOROGORO
LAND APPEAL NO. 8 OF 2023
(Arising from the Land ion No. 30 of 2018 9
District Land and the Housing Tribunal at Morogoro)

JAPHET MBOGO............... APPELLANT
VERSUS

... 1" RESPONDENT
..2"° RESPONDENT

JUMA A. TEMBO.
DANIEL MCHOME ...

NOTICE OF HEARING
TO DANIEL MCHOME
TAKE NOTICE that the above case has been fixed for
hearing on 5* day of June 2023 at 09:00 AM at the High
Court of Morogoro.
Your required to appear in person or through your
Advocate or agent dully authorized to appear on your
behalf and your directed to produce on that day all
documents which you intend to rely upon in support of
your case.
TAKE FURTHER NOTICE THAT in default of your
appearance on that day and time the court may proceed
to hear the Civil Case and pronounce judgment in your
absence.
GIVEN under my HAND AND SEAL of the court this
25" day of May 2023 e

P

AMANDI E.A LIMITED
CHETI CHA USAJILI NAMBA 97727
SHERIA YA MAKAMPUNI, 2002
(KIFUNGU 334 (1))
MAAMUZI YA HIARI YA WANAHISA KUFUNGA
KAMPUNI
Umma unafahamishwa kuwa katika kikao cha
AMANDI E.A LIMITED (Kampuni), yenye usajili
namba 97727, kilichofanyika tarehe 15 Mei 2023
azimio maalumu lilipitishwa.:

« Kufuatananakifungu 331(1)(b) cha Sheria ya
Makampuni ya 2002, kuwa Kampuni ifutwe
kwa hiari na

« Wanahisa wamemteua JOHNPAUL THADEI
MWAKILASA wa Mikumi House, 368
Msasani Road, Oysterbay, S.L.P 9673, Dar
es salaam, Tanzania kuwa mfilisi wa
Kampuni.

Umma na wahusika wanafahamishwa kupokea
madai yao kwa usaliti ndani ya siku thelathini
(30). maombi yote yatakayopelekwa baada ya
siku 30 kuisha hayataandikishwa.

JOENPAUL THADEL MWAKILASA

MFILISE wa AMANDT EA LIMITED

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya DODOMA
Kituo cha MJINI Mkoa DODOMA
Usimamizi wa mirathi Na.69/2023
KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
MAREHEMU LEVINA LAURENT TARIMO WA DODOMA
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI
YALIYOLETWA
NA ESTHER JOSEPH SWAI
TANGAZO
(Kanuni ya 5(2) ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi
Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi
yoyote na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu, wanaalikwa
kuja na kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka
kufanya hivyo mnamo tarehe 09 Mwezi 06 Mwaka 2023
kabla huyo mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa
mirathi hiyo.

Zingatia;

Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa Marehemu anaweza
kuuleta Mahakamani kukaguliwa.

Imetolewa leo Tarehe 26 Mwezi 05 Mwaka 2023

Uza, Chenye Thamani

Kubwa Kwa Kutangaza

Nasi Kwa Bei Poa

Tupigie 0677020701

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaiji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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"I Sheria ku

Mkataba
usitishaji
mapigano
wakiukwa
Sudan

KHARTOUM, Sudan

MILIO ya risasi imesikika katika
mji mkuu wa Sudan, Khar-
toum na kuashiria ukiukaji wa
mkataba wa usitishaji mapi-
gano wakati Marekani na Saudi
Arabia zikisema mapigano hayo
yanazuia usafirishaji wa mis-
aada ya dharura.

Nchi hizo mbili ambazo ni
wapatanishi katika mzozo wa
Sudan zimetoa wito kwa mkata-
ba huo wa kusitisha mapigano
kurefushwa.

Wakazi mjini Khartoum
wameliambia shirika la habari
la AFP kuwa, wamesikia milio
ya risasi kusini mwa mji mkuu
huo katika siku ya sita ya mka-
taba wa wiki moja wa usitishaji
mapigano.

Kwa mujibu wa Marekani na
Saudi Arabia, mkataba huo am-
bao unalenga kuruhusu ufikiaji
wa misaada ya kibinadamu kwa
raia umekiukwa na pande mbili
za jeshi zinazohasimiana na ku-
zUia kwa kiasi kikubwa, malen-
g0 va kusafirisha misaada.

Takwimu za shirika la utafiti
wa mizozo la (ACLED) zinao-
nyesha kuwa zaidi ya watu
1,800 wameuawa katika wiki
sita za mapigano.

Mapigano hayo yanayoen-
delea ni kati ya jeshi la Sudan
linaloongozwa na mkuu wa
jeshi Jenerali Abdel al-Burhan
na makamu wake wa zama-
ni, Mohamed Dagalo, ambaye
anaongoza kikosi cha msaada
wa dharura RSF.

Taarifa ya pamoja ya Mare-
kani na Saudi Arabia imesema
pande zote mbili zimevuruga
juhudi za kusafirisha mis-
aada va kibinadamu, ikiwamo
kuwatuma wapiganaji wake
karibu na hospitali katika eneo
linalodhibitiwa na RSF huku
watu waliovalia sare za kijeshi
wakidaiwa kuiba vifaa vya
matibabu.

UN ilisema kikosi cha RSF
kimechukua udhibiti wa ny-
umba za raia, biashara za watu
binafsi na majengo ya umma
ambayo baadhi yake yame-
porwa. DW

A/u.h 2V~

Mohamed Da-
galo

Jenerali Abdel
al-Burhan

pinga mapenzi jinsia

moja yapitishwa rasmi Uganda

KAMPALA, Uganda

SPIKA wa Bunge la Uganda,

kama ilivyoainishwa na
ibara ya 91 (3) (a) ya katiba
ya kuidhinisha sheria ya

Anita Among, ametangaza Kwa Mun- kupinga mapenzi ya jinsia
kuwa Rais wa taifa hilo, Yow- gunanchi moja.
eri Museveni, ametia saini yangu, “Kama Bunge la Uganda,
muswada wa kupinga map- daima tumejibu  kilio cha wa-
enzi ya jinsia moja kuwa she- tutasima- nanchi wetu. Tumetunga
ria. miana sheria ili kulinda utakatifu
Spika Anita, aliyabaini- kuende- wa familia kulingana na Ki-
sha hayo jana kupitia taarifa 1€za ma- fungu cha 31 cha Katiba ya
aliyoituma kwenye mtandao slahi ya Uganda,” alisema Anita.
wa Twitter, akieleza kuwa Watuwa “Tumesimama  kidete
Rais Museveni, ametekeleza Uganda. kutetea utamaduni wetu

majukumu yake ya kikatiba

n.l:i‘i

Raia wa Sudan vvak|k|mb|l|a katika kamb| ya Wak|mb|2| ya Borota iliyoko Chad kar|bu na mpaka wa J|mbo Ia Darfur
baada ya mkataba wa usitishaji mapigano kutozingatiwa. PICHA: MTANDAO
|

Erdogan ashinda tena

na matarajio ya watu wetu

uchaguzi Uturuki

ANKARA, Uturuki

RAIS wa Uturuki, Recep Er-
dogan, ameshinda tena katika
kinyang’anyiro cha urais ikiwa
ni jitihada za kuongeza muda wa
utawala wake wa miongo miwili
itakayompa dhamana ya kuta-
wala taifa hilo hadi 2028.

Wananchi nchini Uturuki wal-
ilazimika kufanya uchaguzi wa
rais kwa mara ya pili baada ya
awamu ya kwanza kugubikwa na
madai ya kutokuwa na usawa na
baada ya kufanikiwa kushinda
Rais Erdogan jana alitoa wito
kwa wananchi juu ya kudumisha
mshikamano wa kitaifa.

Ilielezwa kuwa kiongozi huyo
amefanikiwa kuruka kiunzi
cha mzozo mbaya zaidi wa kiu-
chumi nchini humo na pia kuhi-
mili ushindani mkali kutoka kwa
muungano imara wa upinzani
kuwahi kukikabili chama chake
cha Kiislamu.

Maelfu ya watu walijitokeza
barabarani kwa shangwe na
nderemo  wakati  kiongozi

muhimu zaidi katika historia ya
kisiasa ya Uturuki alipowaongo-
za wafuasi wake kwa nyimbo za
ushindi nje ya ikulu ya rais mjini
Ankara.

Matokeo yaliyokaribia kuka-
milika yameonyesha Erdogan
amemshinda mpinzani wake
Kemal Kilicdaroglu kwa zaidi ya
asilimia nne ya kura zilizohesa-
biwa.

Kwa mujibu wa baraza kuu la
uchaguzi, Erdogan amejizolea
asilimia 52.14 ya kura huku mpin-
zani wake akipata asilimia 47.86.

Wakati huo huo, Rais wa Mare-
kani, Joe Biden, amempongeza
Rais wa Uturuki Recep Tayyip
Erdogan kufuatia ushindi wake
katika duru ya pili ya uchaguzi.

Kupitia mtandao wake wa
Twitter, Biden ameandika kuwa
anatarajia kuendelea kufanya
kazi kwa pamoja kama washiri-
ka wa muungano wa kijeshi wa
NATO katika masuala muhimu
kati ya Ankara na Washington
na ushirika katika kukabiliana na
changamoto za kimataifa. DWW

kulingana na malengo ya
19 na 24 ya malengo ya ki-
taifa na kanuni za maagizo
ya sera ya serikali. Nam-
shukuru rais, kwa hatua
yake thabiti kwa maslahi
ya Uganda,” alisema Anita.

Aliongeza kuwa “kwa
Mungu na nchi yangu, dai-
ma tutasimamia na kuen-
deleza maslahi ya watu wa
Uganda”.

Pia aliwashukuru wa-
nanchi wa Uganda kwa
maombi na kutia moyo

NAIROBI, Kenya

WAZIRI wa Mambo ya
Nje wa Russia, Sergey
Lavrov, amewasili jijini
Nairobi, nchini Kenya
katika ziara ambayo
haikutangazwa.
Ukurasa wa Twitter
wa Ubalozi wa Russia
nchini Kenya, uliandika

jana kuwa itakuwa ni

wiki ya mafanikio kati
ya Kenya na Russia.
[lielezwa kuwa ziara
hiyo ya waziri wa Rus-
sia imekuja baada ya
mwenzake wa Ukraine,
Dmytro Kuleba, kufan-
ya ziara barani Afrika.
Pia inatarajiwa kuwa
huenda kiongozi huyo
akakutana na Rais wa
Kenya William Ruto
ambaye hakuungana
na viongozi wengine

walipotekeleza wajibu wao
kwa mujibu wa ibara ya
kwanza na 79 ya katiba ya
nchi hiyo.

Aidha, aliwataka wa-
tekelezaji kutekeleza mam-
laka waliyopewa kisheria
ya kupinga mapenzi ya jin-

sia moja.
Hata hivyo, ikulu ya
Uganda katika ukurasa

wake wa Twitter imetuma
pichaya Museveni kuthibit-
isha kuwa rais huyo ametia
saini muswada huo. BBC

.
- Uwakilishi wa Russia
wazuru Kenya

wa Afrika katika hafla
ya kuapishwa kwa rais
mteule wa Nigeria,
Bola Tinubu jana.
[libainishwa kuwa
Lavrov alifanya mku-
tano na uongozi wa
Bunge la Kenya mjini
Nairobi na kwamba
awali kiongozi huyo
alikutana na spika wa
bunge la kitaifa nchini
humo Moses Wetan-
gula afisini mwake.
Lavrov amekuwa
akifanya ziara ka-
tika mataifa ya Af-
rika katika siku za
hivi karibuni, matukio
ambayo wachambuzi
wa masuala ya kisiasa
wanasema kuwa
huenda ni njia moja ya
Russia kutafuta mbinu
za kupata ushawishi
barani Afrika. RFI
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AZAM

Na Saada Akida

ENCHI la ufundi la
klabu ya Azam lime-
anza kuupigia hesabu
mchezo wao wa fain-
ali ya Kombe la Shirikisho
(FA) dhidi ya Yanga kwa ku-
panga kuitumia michezo yao
miwili ya ligi iliyobakia kama
sehemu ya maandalizi kuele-
kea kwenye fainali hiyo.
Akizungumza na Nipashe
jana, Kocha Msaidizi wa
Azam FC, Kally Ongala, alise-
ma kabla ya kucheza fainali
hiyo wana michezo miwili ya
kumalizia msimu na yote wa-

HESABU

FAINALI

nahitaji kupata matokeo ma-
zuri ili kukusanya alama zote
sita kabla ya kuigeukia Yanga
kwenye mchezo wa fainali.
Azam FC watacheza
mechi hizo mbili
za mwisho kwenye
ligi ambapo Juni 3
watakuwa ugenini
kucheza na Coastal
Union kabla ya kure-
jea Dar es Salaam kuu-
mana na Polisi Tanza-
nia Juni 9.
Alisema michezo hiyo mi-
wili itakuwa mwanzo wao wa
maandalizi kuelekea kwenye

mchezo wa fainali kombe la
FA ambayo itafanyika kwenye
Uwanja wa Mkwakwani jijini
Tanga.

“Tunatambua  umuhimu
wa kila mechi zilizopo mbele
yetu tunafanya maandalizi
mazuri kupata pointi pia
mechi hizi mbili za kumaliza
msimu itakuwa mwanzo
wetu wa kujiandaa na mechi
ya fainali ya Kombe la Shirik-
isho, tumeanza kuipigia hes-
abu mechi yetu ya fainali,”
alisema Ongala.

Aliongeza wanaandaa timu
kwa ajili ya kumaliza vizuri
Ligi Kuu kwa kukusanya poin-

— ‘ ‘llt"mlé ;

ti zote sita lakini kuiandaa
timu kwa ajili ya mchezo wa
fainali dhidi ya Yanga.

“Msimu  huu  haukuwa
mzuri sana kwenye ligi, tume-
kosa ubingwa hivyo kombe
pekee ambalo tupo kwenye
mstari wa kuwania ni ili la
Shirikisho, tunajipanga ku-
hakikisha tunafanikiwa kuli-
pata ili tusitoke kapa msimu
huu,” alisema Ongala.

Alisema wanafanyia kazi
udhaifu wao waliouona kwe-
nye michezo iliyopita ili ku-
hakikisha wanakuwa kwenye
kiwango kizuri kwenye mechi
zilizopo mbele yao.

Mchezaji wa timu ya Soka ya Wanawake ya Bulls, Rahma Abdallah (kushoto), akimiliki mpira mbele ya mchezaji wa
timu ya International AII Stars kwenye mashindano ya soka ya ‘Dar Youth Cup’ kwa wachezaji chini ya miaka 15 va-

Mashujaa FC mguu mmoja Ligi Kuu

Na Adam Fungamwango

LICHA ya kufungwa mabao
4-1 juzi na Pamba FC kwenye
Mwanza, timu ya Mashujaa
FC imefanikiwa kuvuka kig-
ingi cha kwanza kuelekea
kucheza Ligi Kuu msimu ujao.
Mashujaa FC ilicheza mch-
ezo huo wa mtoano ‘Play Off’
dhidi ya Pamba na kufanikiwa
kusonga mbele kwa jumla ya
mabao 5-4 baada ya mchezo
wa kwanza kuibuka na ushin-
di mnono wa mabao 4-0.
Mchezo wa juzi ulikuwa
mchezo wa ‘play off’ ya mkon-
do wa pili ambapo wageni

walihitaji sare au kufungwa si
zaidi ya mabao 4-0 ili kufuzu
hatua inayofuata.

Kwa matokeo hayo, Mashu-
jaa sasa inamsubiri mshindi
atakayepatikana kwenye
mchezo wa ‘Play Off” za timu
kutokana Ligi Kuu zitakazos-
hika nafasi ya 13 na 14.

Mpaka sasa zikiwa zime-
salia mechi mbili kabla ya Ligi
Kuu kumalizika, timu zilizo
kwenye hatari ya kucheza
mchezo huo wa Play Off ni
KMC inayoshika nafasi ya 13
na Mtibwa Sugar inayoshika
nafasi ya 14.

Mashujaa FC inaisaka nafasi
hiyo ili kuwafanya mashabiki

wa Mkoa wa Kigoma kuwa
na nafasi ya kuiona michezo
ya ligi kuu ikichezwa mkoani
humo tangu mara ya miwsho
kutokea hivyo miaka 30 iliyo-
pita.

Timu ya mwisho kutoka
Kigoma kucheza Ligi Kuu
Tanzania Bara ilikuwa Mban-
ga FC ambayo ilishuka daraja
katikati ya 1990.

Ilikuwa ni bahati mbaya
kwa mabingwa wa Ligi ya
Muungano mwaka 1990, Pam-
ba FC, kwani kwa mara ny-
ingine tena wamekosa nafasi
ya kurejea tena kwenye Ligi
Kuu, hivyo kusubiri bahati
yao tena msimu ujao.

Msimu uliopita ilifanikiwa
kuvuka hatua ya ‘Play Off” ya
ligi daraja la kwanza lakini ili-
kutana na upinzani mkubwa
kutoka kwa timu kutoka Ligi
Kuu, Coastal Union, ambapo
kwenye mechi ya kwanza ya
mchujo, ililazimishwa sare
ya mabao 2-2 nyumbani Ny-
amagana, Julai 21, 2021, kabla
ya kuadhibiwa kwa mabao 3-1
Julai 24, Uwanja wa Mkwak-
wani Tanga.

Tayari timu mbili ku-
toka Ligi daraja la kwanza
zimepanda daraja na msimu
ujao zitacheza Ligi Kuu, timu
hizo ni JKT Tanzania na Kitay-
osce.

Bingwa Ligi
Kuu Zanzibar
kujulikana Juni 4

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

KITENDAWILI cha nani ataibuka
bingwa wa Ligi Kuu ya Zanzibar
msimu huu uwenda kikateguliwa
Juni 4 ambayo imetangazwa kuwa
ndio siku ya mwisho ya msimu wa
ligi hiyo.

Bodi ya Ligi Kuu Zanzibar im-
etangaza Juni 4 kuwa ndio siku ya
mwisho msimu huu ambapo timu
zote zitakuwa uwanjani kucheza
michezo yao ya mwisho.

Mpaka sasa kwa mujibu wa msi-
mamo wa ligi hiyo inayodhamini-
wa na Benki ya Watu wa Zanzibar
PBZ, klabu ya KMKM inaongoza
ligi ikiwa na pointi 66 ikiwa ni
pointi moja tu zaidi ya wapinzani
wao wa karibu timu ya KVZ (65).

Katika michezo hiyo ya mwisho,
KMKM itavaana na Chipukizi ku-
toka Pemba wakati KVZ wenyewe
wataumana na Dulla Boys ambayo
tayari imeshashuka daraja.

Wakizungumza na gazeti hili
makocha wa timu hizo kuelekea
michezo hiyo itakayoenda kuamua
ubingwa wa Ligi Kuu ya Zanzibar
kila mmoja anaamini kuwa ata-
fanya vizuri na kufanikiwa kutwaa
taji hilo.

Stumai Mchezaji
Bora Ligi
Wanawake Mei

Na Adam Fungamwango

MSHAMBULIAJI wa JKT Queens,
Stumai Abdallah, amechaguliwa
kuwa mchezaji bora wa Ligi yva
Soka ya Wanawake kwa mwezi
Mei.

Stumai alikuwa na mchango
mkubwa katika mwezi huu na kui-
saidia timu yake kutwaa ubingwa
wa ligi hiyo illiyomalizika hivi
karibuni.

Kwa mujibu wa taarifa iliyo-
tolewa na Shirikisho la Mpira wa
Miguu Nchini (TFF), Stumai amech-
aguliwa kuwa mchezaji bora wa
mwezi baada ya kupachika mabao
yaliyoisaidia timu yake hiyo kut-
waa ubingwa ikiizidi pointi moja tu
Simba Queens waliokuwa mabing-
wa kwa misimu mitatu mfululizo.

Hadi ligi inamalizika, Stumai
anakamata nafasi ya tatu kwa
upachikaji mabao, ambapo msham-
buliaji wa Simba Queens, Jentrix
Shikangwa, alitwaa kiatu cha dha-
habu akimaliza na mabao 17, Doni-
sia Minja wa JKT Queens akiwa na
pili kwa mabao 15, huku Stumai
akifungana na Winfrida Charles
wa Alliance Girls wote wakiwa na
mabao 13 kila mmoja.

Hata hivyo, pamoja na kutwaa
uchezaji bora wa mwezi huu,
mchezaji huyo hakuteuliwa ku-
ingia kwenye kinyang'anyiro cha
tuzo ya mchezaji bora wa mwaka
itakayotolewa hivi karibuni na
Kamati ya Tuzo ya Shirikisho la
Mpira wa Miguu nchini (TFF).
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BRUNO ATAKIWA BARCA

BARCELONA inataka kumsajili kiungo wa kati wa
Brazil, Bruno Guimaraes, lakini klabu hiyo inaamini
itapaswa kutoa ada ya uhamisho ya takriban euro
milioni 100 ili kuwashawishi Newcastle United
kumuuza mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 25.
(Times)

FIRMINO AFIKIRIWA

REAL Madrid inafikiria kimnunua mshambuliaji
wa Brazil, Roberto Firmino mwenye umri wa miaka
31, ambaye atakuwa mchezaji huru mkataba wake
na Liverpool utakapokamilika msimu huu wa joto.
(Fabrizio Romano)

POCHETTINO MIAKA MITATU

KOCHA wa zamani wa Tottenham Hotspur na
Paris St-Germain, Mauricio Pochettino mwenye umri
wa miaka 51, ametia saini mkataba wa miaka mitatu
kuwa kocha mkuu mpya wa Chelsea. (Guardian)

ANCELOTTI NA BRAZIL

BRAZIL bado ina matumaini ya kumshawishi
kocha wa Real Madrid, Carlo Ancelotti kuwa kocha
wao mkuu ajaye. Mabingwa hao mara tano wa dunia
wamekuwa bila kocha tangu Tite alipoondoka baada
ya fainali za Kombe la Dunia huko Qatar Desemba.
(Athletic)

SAVIC AWINDWA

LIVERPOOL inaweza kumsajili kiungo wa Lazio
Sergej Milinkovic-Savic mwenye umri wa miaka 28,
kwa euro milioni 26, huku mkataba wa mchezaji huyo
wa kimataifa wa Serbia ukitarajia kumalizika 2024.
(Calciomercato via Goal)

MAN YATAKA NYOTA

MATUMAINI ya Manchester United kumsajili beki
wa Korea Kusini, Kim Min-jae mwenye umri wa miaka
26 na mshambuliaji wa Nigeria, Victor Osimhen
mwenye miaka 24 kutoka Napoli yameongezeka huku
kukiwa na uvumi kuhusu mustakabali wa kocha wa
timu hiyo ya Italia, Luciano Spalletti. (Givemesport)

NEWCASTLE NAO WAMTAKA

KLABU ya Newcastle United pia imeingia kwenye
kinyang’anyiro cha kutaka kumsajili Kim Min-jae wa
Napoli. (Fijaches)

O’BRIEN AFUATILIWA

KLABU ya Sheffield United inamfuatilia kiungo wa
kati wa Nottingham Forest, Lewis O’Brien mwenye
umri wa miaka 24, ambaye kwa sasa yuko kwa mkopo
DC United. (Sun)

LERMA KUTUA PALACE

KLABU ya Crystal Palace inakaribia kufikia
makubaliano ya kumsajili kiungo wa kati wa Bourne-
mouth na Colombia, Jefferson Lerma mwenye umri
wa miaka 28, kwa uhamisho huru msimu huu wa joto.
(Fabrizio Romano)

SANCHEZ AITAKA EPL

MSHAMBULIAJT wa Chile ambaye yupo huru,
Alexis Sanchez mwenye umri wa miaka 34 anatamani
tena kurejea katika Ligi Kuu ya England - baada ya
kuzichezea Arsenal na Manchester United wakati huu
akimaliza mkataba wake Marseille. (Sun)

DONDOO ZA SOKA
MACGAZETI YA ULAYA

-

GUARDIOLA

LONDON, England

EP Guardiola amekiri kuwa
hajui kama Kevin De Bruyne
na Jack Grealish watakuwa
fiti kwa ajili ya fainali ya
Kombe la FA wikiendi ijayo.
Wachezaii hao wawili na
beki Ruben Dias walikosa
kwenye kichapo cha 1-0
katika siku ya mwisho
dhidi ya Brentford kuto-
kana na majeruhi.

Mabingwa hao wa Ligi Kuu, am-
bao watamenyana na Manchester
United kwenye uwanja wa Wemb-
ley Jumamosi wanajaribu kutaka
kubeba mataji matatu kihistoria,
walifungwa bao la dakika za lala
salama la Ethan Pinnock.

Huku De Bruyne na Grealish
wakikosekana na Erling Haaland

KABLA YA

KUWA NA

® ® ® Nina uhakika tungeku-
wa na tabia tofauti kidogo
ikiwa tungehitaji...

akiachwa kwenye benchi, walichez-
eshwa Phil Foden na Riyad Mahrez.
Lakini Guardiola alisema:
“Hongera sana Brentford kwa
ushindi huo. Ni ngumu kuwashtua,
jinsi wanavyocheza haraka, jinsi
walivyo wakali katika idara zote.
“Nina uhakika tungekuwa na
tabia tofauti kidogo ikiwa tungehi-

taji alama.
“Sina malalamiko yoyote ya
jinsi  tulivyofanya. Niliwaambia

wachezaji baada ya mchezo, ‘Leo
tumemaliza Ligi Kuu mlishinda vili-
vyo. Furahia siku mbili na familia
zako, tuonane Jumatano tutaji-

andaa kwa fainali ya kwanza’.

“Vijana ambao hawakucheza,
kawaida hucheza, walikuwa wa-
mechoka jana (juzi) Walihitaji ku-
pumzika ili kuwasili wakiwa na
nguvu sahihi kukabiliana na Unit-
ed”

Alipoulizwa ikiwa wachezaji
waliokosa watakuwa fiti Wembley,
Guardiola alisema: “Sijui kwa sasa.

“Ruben, Jack na Kevin hawaku-
weza kucheza. Ndivyo ilivyo. Na-
dhani watakuwa tayari lakini ni
ngumu kujiandaa katika mazoezi.
Ndio maana nililazimika kuwaona
wachezaji waliocheza leo (juzi).”
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MBAPPE
MCHEZAJI BORA
UFARANSA

CHEZA USHINDE

JACKPOT

PARIS, Ufaransa

CHEZAJI wa Paris Saint-Ger-
main, Kylian Mbappe alitawaz-
wa kuwa mchezaji bora wa Ligi
ya Ufaransa, Ligue 1, kwa mara

ya nne mfululizo Jumapili.

Fowadi huyo wa Ufaransa ndiye mche-
zaji pekee aliyeshinda tuzo hiyo mara nne,
akiipiku rekodi aliyokuwa nayo Zlatan
Ibrahimovich.

“Nataka kuwashukuru wachezaji na wa-
fanyakazi wote kwa kile kilichofanyika,”
alisema Mbappe mwenye umri wa miaka
24. “Siku zote nilitaka kuacha alama. Si-
kutarajia kushinda mapema kiasi hicho,
lakini nina furaha kuweka historia katika
nchi yangu.”

Mbappe ana mkataba na PSG hadi 2024
huku kukiwa na kipengele cha kuuongeza
mwaka mmoja zaidi.

“Nina furaha na nitakuwa hapa msimu
ujao,” alisema, bila kutoa kidokezo juu ya
kama atakaa katika klabu hadi 2025.

PSG walishinda taji la Ligi wakiwa
wamesalia na mchezo mmoja baada ya
kutoka sare ya 1-1 na Strasbourg Jumamosi.

Franck Haise alichaguliwa kuwa kocha
bora wa msimu baada ya kuiongoza Lens
hadi nafasi ya pili, ambayo itashuhudia
klabu hiyo ya kaskazini ikicheza Ligi ya
Mabingwa Ulaya kwa mara ya kwanza
baada ya miaka 21.

“Ni hadithi ya misimu mitatu. Wale
ambao hawako kwenye hatua hii tena, si-
wasahau,” alisema Haise, ambaye alichu-
kua mikoba ya kuinoa klabu hiyo mwaka
2020.

huu.
A B

s

WILLIAN anataka kusalia Ful-
ham, ingawa uamuzi bado
haujafanywa kuhusu mustak-
abali wa Mbrazil huyo.
Mchezaji huyo wa zamani
wa Chelsea na Arsenal mwe-
nye umri wa miaka 34, aliji-
unga na Cottagers Septemba
mwaka jana na amekuwa
mchezaji muhimu msimu

Vijana wa kocha Marco Sil-
va walifungwa kwenye mechi
ya mwisho ya Ligi Kuu 2-1 na
Manchester United Jumapili,
huku Willian akitengeneza
bao la ufunguzila Kenny Tete.

Hiyo iliwakilisha pasi ya
tano ya Willian kwenye ligi
msimu huu na mchango wake

-

wa bao la 10 la moja kwa moja
kwenye mashindano kwa Ful-
ham.

Willian ambaye mkataba
wake utamalizika hivi karibu-
ni hana uhakika kama atasa-
lia London lakini atafurahi
kufanya hivyo.

Alisema:  “Bado  sijui,
kusema kweli, sijui Kkita-
kachotokea. Wakati ujao ni
wa Mungu.

“Nikikaa Fulham, hakika ni-
takuwa sawa, nitafurahi. Na-
jisikia vizuri sana hapa ni kla-
bu ambayo ilinipokea vizuri
sana. Lakini ikiwa ni sehemu
nyingine, nitajitahidi kufanya
kadri niwezavyo.

“Bado sijaamua. Tutaona
kitakachotokea wiki chache
zijazo, ni nini nitaamua. La-

;.ﬁ

Willian ataka kubaki Fulhan

LONDON, England

kini kama ningeweza kusal
kwenye Ligi Kuu na Fulhar
litakuwa jambo zuri kwangt

Akifafanua kwanini alich
gua kurejea England akiv
na Fulham, Willian aliserr
“Siku zote nimekuwa nil
ipenda Ligi Kuu. Hizo s
habari kwa mtu yeyote, ki
mtu anajua ni kiasi gani mir
ni shabiki wa ligi ya hapa.

“Ligi hii kwangu, ni ligi bo
zaidi duniani.

“Kuamua kwenda Fulha
ilikuwa ni muda wa wiki mc
hivi. Tayari nilikuwa Londo:

“Nilikuja hapa ili kuwa ka
bu na hapa na kufanya m
ZUNngumzo na meneja wang
Tlikuwa ni takriban wiki mc
kabla ya kuamua kwenda Fu
ham.
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MANULA

Na Adam Fungamwango

OLIKIPA  namba
moja wa Simba,
Aishi Manula ame-
ondoka nchini jana
kwenda Afrika Kusini kwa
ajili ya matibabu baada ya
kuumia hivi karibuni.

Kwa mujibu wa taarifa ya
klabu hiyo, Manula ameon-
doka nchini akifuatana na
daktari wa timu hiyo, Edwin
Kagabo ambapo ataenda
kusimamia matibabu ya go-
likipa huyo wa timu ya taifa.

Kagabo alisema Manula
anaenda kwenye jiji la Jo-

KWA

hannesburg ambapo ata-
fanyiwa upasuaji kutibu
majeraha yake ya nyama za

paja.
“Matibabu yake yata-
husisha upasuaji kwa
hivyo kuhusu ataku-
wa nje kwa muda gani
itategemea na upasuva-
ji huo, baada ya upas-
uaji na ushauri wa
madaktari wa huko
ndipo tutajua Manula
atakaa nje kwa Kip-
indi gani,” alisema Dk.
Kagabo.

498,850

AFRIKA

Manula alipata majer-
aha hayo Aprili 7 kwenye
Uwanja wa Azam Com-
plex, Chamazi, Dar es
Salaam wakati timu yake
ikicheza mechi ya robo
fainali ya Kombe la FA
dhidi ya Thefu na kumal-
izika kwa Simba kushinda
mabao 4-1.

Baada ya mechi hiyo
amekosekana kwenye

mechi zote za Ligi Kuu,
Ligi ya Mabingwa Afrika
na Kombe la FA.

Kutokana na kukoseka-
na kwake, kipa namba tatu
wa timu hiyo, Ally Salim

alichukua nafasi hiyo, ak-
icheza kwa mara ya kwan-
za kwenye mechi ya Ligi
Kuu Tanzania Bara dhidi
ya Ihefu siku tatu baada ya
mchezo wa ligi kuu kwe-
nye Uwanja wa Highland
Estates na Simba kufani-
kiwa kushinda bao 1-0.

Baada ya hapo Salim al-
iendelea kucheza akianza
kwenye mechi zote mbili
za nusu fainali ya Ligi ya
Mabingwa Afrika dhidi
ya mabingwa watetezi,
Wydad Athletic Club ya
Morocco na michezo iliyo-
fuata.

...Mayele
anukia kiatu
cha dhahabu
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“Huu ni msimu bora
sana kwangu tangu nianze
kucheza soka kwa sababu
tangu nimeanza mpira, hasa
kwenye michuano ya Ki-
mataifa sijawahi kufunga
idadi hii ya mabao, huwa
naishia matatu au mawili tu,
inaonyesha ni msimu bora
sana naomba niendelee hivi
hadi mwisho wa msimu,”
alinukuliwa Mayele.

Mchezaji huyo alijiunga
na Yanga akitokea AS Vita
mwaka 2021, amepachika
mabao saba mpaka sasa
kwenye michuano ya Kombe
la Shirikisho barani Afrika
kuanzia hatua ya makundi,
lakini amepachika mabao 16
kwenye Ligi Kuu Tanzania
Bara na kuongoza kwenye
orodha ya wafungaji.

Alianza kufunga mabao
yake katika Kombe la Shirik-
isho dhidi ya Real Bamako
kwenye mechi zote mbili ny-
umbani na ugenini, Februari
16 Yanga ikitoka sare ya bao
1-1 na akapachika bao moja
kwenye mechi iliyochezwa
Machi 8 jijini Dar es Salaam
akiiongoza timu yake kushin-
da mabao 2-0.

Alifunga bao moja kwenye
mechi ambayo Yanga ilii-
funga US Monastir ya Tunisia
mabao 2-0 na akapachika
mabao yote mawili dakika ya
74 na 81, akiipa ushindi wa
mabao 2-0 timu hiyo dhidi
ya Rivers United na Mei 17.

AR

Mashabiki wa Yanga wakishangilia baada ya imu yao kupata bao la

1%

oy

L}

kusawazishi dhidi ya U.S.M Alger katika mchezo wa fainali ya kwanza ya
Kombe la Shirikisho uliofanyika Uwanja wa Benjamin Mkapa jijini Dar es
Salaam juzi, Yanga ilifungwa mabao 2-1. PICHA: JUMANNE JUMA

Nabi: Rekodi ugenini
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ivu na kujituma mpaka
kupata matokeo hayo.
“Ninawapongeza
wachezaji wangu kwa
sababu tulifanikiwa ku-
wazuia wachezaji hatari
wa Yanga, Azizi Ki na
Musonda (Kennedy) la-
kini yule mshambuliaji
wao Mayele licha ya ku-
funga bao zuri lakini kwa
kiasi kikubwa wachezaji
wangu hawakumpa na-
fasi ya kutuadhibu zai-

di,” alisema.

Alisema wanarudi Al-
geria wakiamini bado
kazi haijaisha na wana
kazi kubwa kwenye
mechi ya marudiano ku-
tokana na rekodi nzuri
Za wapinzani wao nje ya
uwanja wao wa nyum-
bani kwenye michuano
hiyo.

“Tutakaporudi nyum-
bani tunajiandaa kama
tunaanza upya hiyo
mechi kwa sababu nina
imani Yanga watakuja

kivingine tunatakiwa ku-
jipanga vizuri kulingana
na ubora wa wapinzani
wetu wanapokuwa
ugenini,” alisema kocha
huyo Benchikha.

Kwenye mechi ya
marudiano itakayoche-
zwa Jumamosi ijayo,
Yanga inahitaji ushindi
angalau wa mabao 2-0
kuweza kutwaa ubingwa
wa michuano hiyo nam-
ba mbili kwa ukubwa
Afrika katika ngazi ya
vilabu.

TAREHE

01.31/05/23

NYUMBANI

MUDA MICHEZ0

Al Wehda vs AL Faiha

1

SARE
X

JACKPOT

MECHI WIKI HII

BASHIRIKWA USAHIHI MECHI ZOTE 13

UGENINI
2

02.31/05/23

Arab Contractors vs Ismaily SC

03.31/05/23

Sevilla FC vs Roma

04.01/06/23

Fortaleza CE vs Palmeiras

05.01/06/23

Inter Miami CF vs NY Red Bulls

06.01/06/23

Corinthians vs Atletico Mineiro

07.01/06/23

Haras EL Hodood vs Aswan

08.01/06/23

Jonkopings Sodra vs Osters IF

09. 01/06/23

Vestmannaeyijar vs HK Kopavogs

10.01/06/23

Fylkir vs KR Reykjavik

11.02/06/23

Sarmiento Junin vs NewellS Old Boys

12.02/06/23

Austria Lustenau vs TSV Hartberg

13.02/06/23

Josko Ried vs Wolfsberger AC

MECHI ZA USHINDI

“1" = NITIMU YA NYUMBANI KUSHINDA

“X" = NITIMU KUTOKA SARE

“2" = NITIMU YA UGENINI KUSHINDA.

JUMANNE - 30/05/2023

GAMEID

NYUMBANI SARE UGENINI

MICHEZO

Dalian Zhixing FC vs Dongguan Guanlian

1

X

Zibo Qisheng vs Jinan Xingzhou

Jihlava U19 vs Sigma Olomouc U19

QNK Quang Nam vs Huda Hue

SQC Binh Dinh vs Hai Phong

Cong Anh Nhan Dan vs K. Khanh Hoa

Duzyurtspor vs Erzin Bld

Stromsgodset 2 vs Brann 2

Valerenga IF 2 vs Aalesund 2

Ararat Yerevan vs Bkma Yerevan

Rigas Futbola Skola vs BFC Daugavpils

MC Alger vs USM Khenchela

Sarpsborg Sparta 2 vs Skeid Fotball 2

Zamalek vs Talaea El Gaish

Stabaek Fotball 2 vs Grorud IL 2

Istanbulspor vs Adana Demirspor

Start 2 vs Donn

Sivasspor vs Konyaspor

Fenerbahce vs Antalyaspor

Randers vs Aarhus

Giresunspor vs Trabzonspor

Ankaragucu vs Galatasaray

Fatih Karagumruk vs Kayserispor

Alanyaspor vs Kasimpasa

USA U20 vs New Zealand U20

VVV Venlo vs Almere City

Sacachispas FC vs Colegiales

CA Fenix vs Argentino De Quilmes

Deportivo Laferrere vs Csyd Liniers

Ballymacash Rangers vs Knockbreda

Cagliarivs Parma

Urawa Red Diamonds vs Sanfrecce Hiroshima

MC Magra vs CR Belouizdad

National Bank vs El Daklyeh

Utsiktens BK vs Orebro SK

Landskrona Bois vs Trelleborgs FF

Eyupspor vs Bodrumspor

Gefle IF vs GIF Sundsvall

IK Brage vs Ostersunds

Colombia U20 vs Slovakia U20

Brazil U20 vs Tunisia

Al Nasr Riyadh vs Al Fateh (KSA)

AL Adalhvs Al-Ettifaq

Dhamk vs Al Shabab Riyadh

Al Khaleej Club vs Abha

Al Ittihad Jeddah vs AL Tai

Al Wehda vs AL Faiha

Al Taawon vs AL Baten

Al Hilal Riyadh vs Al Raed Club

Sevilla FCvs Roma

() CHEZA KWA WAYBU | KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.




Mchezaji wa Yanga, Joyce Lomalisa (kulia), akimiliki mpira mbele ya mchezaji wa U.S.M Alger katika mchezo wa

fainali ya kwanza ya Kombe la Shirikisho uliofanyika juzi Uwanja wa Benjamin Mkapa jijini Dar es Salaam. U.S.M
iliibuka na ushindi wa mabao 2-1. PICHA: JUMANNE JUMA

Nabi: Rekodi ugenini
inanipa matumaini

Na Saada Akida

OCHA Mkuu wa
Yanga, Nasreddine
Nabi, amesema reko-

i ya kufanya vizuri

ugenini inampa matumaini
makubwa ya kwenda kupata
matokeo mazuri katika mche-
zo wa pili wa fainali ya Kombe
la Shirikisho Afrika dhidi ya
USM Alger nchini Algeria.
Yanga juzi ilikubali
kipigo cha mabao 2-1
kwenye mchezo wa
fainali ya kwanza uli-
ofanyika Uwanja wa

Dar es Salaam.

Matokeo hayo yanaifanya
Yanga kubhitaji ushindi usio-
pungua wa mabao 2-0 kuweza
kutimiza ndoto ya kutwaa
ubingwa wa michuano hiyo
msimu huu.

Nabi alisema licha ya ma-
tokeo hayo mabaya nyum-
bani, bado wana matumaini
ya kufanya vizuri kwenye
mchezo wa marudiano na re-
kodi nzuri ya mechi za ugenini
kwenye michuano hiyo, zi-
nampa matumaini.

“Mpira wa sasa hivi ni wa
matokeo popote, kufungwa
nyumbani haimaanishi tayari
tumeshindwa, tuna dakika 90

® ® @ Asisitiza fainali haijaisha, waji-
panga kupindua meza Algeria...

nyingine za kujiuliza, msimu
huu tumecheza mechi nyingi
nje ya Tanzania na zipo am-
bazo tumeonyesha ubora wetu
na kupata matokeo chanya,”
alisema Nabi.

Alisema kutokana na aina ya
mchezo waliocheza juzi bado
hajakata tamaa na wana uwezo
wa kwenda kupata matokeo
mazuri ugenini.

Yanga katika michuano
hiyo msimu huu, ilianza kwa
kucheza na Club Africain ya
Tunisia kuwania nafasi ya kut-
inga hatua ya makundi.

Katika mchezo huo Yanga il-
ianza kwa kutofungana kwenye
mchezo uliochezwa Dar es Sa-
laam na kwenda kuwashangaza
‘Waarabu’ hao nyumbani kwao
baada ya kuibuka na ushindi
wa bao 1-0 na kutinga hatua ya
makundi.

Kwenye hatua ya makundi
mabingwa hao wa Tanzania
walipangwa na TP Mazembe,
Real Bamaco na Monastir.

Yanga ilifanikiwa kushinda
mechi zote mbili nyumbani na
ugenini dhidi ya TP Mazembe,
ilitoka sare ya bao 1-1 ugenini
na Real Bamaco lakini ilipoteza

ugenini kwa mabao 2-0 dhidi
ya Monastir na kuibuka vinara
wa kundi lao.

Hatua ya robo fainali Yanga
ilipangiwa kucheza na Riv-
ers United ya Nigeria ambapo
iliibuka na ushindi wa ugenini
wa mabao 2-0 kabla ya kutoka
0-0 kwenye mchezo wa maru-
diano katika Uwanja wa Benja-
min Mkapa na kusonga mbele
kucheza hatua ya nusu fainali.

Nusu fainali Yanga ikiwa
ugenini Afrika Kusini iliiduwa-
za Marumo Gallants kwa kui-
funga mabao 2-1na hivyo kutin-
ga fainali kwa jumla ya ushindi
wa mabao 4-1 kufuatia ushindi
wa mabao 2-0 walioupata awali
jijini Dar es Salaam.

Rekodi hiyo nzuri kwenye
mechi za ugenini ndizo zina-
zompa matumaini makubwa
Nabi ya kushinda mechi ya
mosi ijayo.

“Kinachotakiwa ugenini ni
kutafuta matokeo na kucheza
kwa kujituma hadi tone letu la
mwisho la jasho, tumeweza ku-
fanya hivi kwenye mechi zetu
za nyuma tukiwa Congo, Mali,
Tunisia na hata Afrika Kusini,

bado tuna nafasi ya kufanya
vizuri, mashabiki wa Yanga
hawana haja ya kukata tamaa,
tutaenda kupambana kwa ajili
yao na kwa ajili ya nchi,” alise-
ma Nabi.

Alisema upungufu mdogo
ulionekana kwenye mchezo
wa juzi wanaufanyia kazi na
anataka kuona wachezaji wake
wanatumia kila aina ya nafasi
watakayoipata kupachika ma-
bao.

Kuhusu hali ya Stephen Aziz
Ki ambaye alishindwa kuende-
lea na mchezo, Nabi alisema
nyota huyo amepata shida ki-
dogo sehemu ya mgongo na
leo (jana) wanatarajia kupokea
taarifa kutoka kwa daktari
kuhusu hali yake.

Katika hatua nyingine, Ko-
cha wa USM Alger, Abdelhak
Benchikha, alisema kwake
bado fainali haijaisha licha ya
matokeo mazuri ya ugenini
waliyoyapata.

Alisema mechi haikuwa ra-
hisi kwa sababu ya hali ya hewa
ya mvua lakini anawapongeza
wachezaji wake kwa ustahimil-
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GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

...Mayele
anukia kutwaa
kiatu cha
dhahabu CAF

Na Adam Fungamwango

BAO lililofungwa juzi na msham-
buliaji hatari wa Yanga, mkon-
gomani Fiston Mayele katika
mechi ya fainali ya kwanza ya
kombe |a Shirikisho Afrika dhidi
va USMA vya Algeria, limemfanya
kufikisha idadi ya mabao saba
na kuwa kinara kwenye orodha
va wafungaji bora wa michuano
hiyo.

Kwa mujibu ya takwimu za
Shirikisho la Mpira wa Miguu
Afrika, Mayele amepachika ma-
bao saba, akifuatiwa na straika
wa Marumo Gallants ya Afrika
Kusini, Ranga Chivaviro ambaye
ana mabao sita, lakini timu yake
iikiwa imeshatolewa.

Mchezaji wa Asec Mimosas,
Kouame Kramo amefunga ma-
bao manne, pamoja na Khaled
Bousseliou wa USM Alger na
Paul Acquah wa Rivers United.

Zinneddine Belaid wa USM
Alger amefunga mabao matatu
kwenye michuano hiyo mpaka
sasa pamoja na Mustapha Mo-
hamed wa Pyramids ya Misri
na wachezaji wengine wengi
ambao timu zao zimeshatolewa.

Mayele anaweza kukosa
ufungaji bora kama wachezaji
wa USM Alger, Bousseliou na
Belaid watafunga mabao zaidi
ya manne kwenye mchezo wa
marudiano hatua ya fainali Ju-
mamosi ijayo dhidi ya Yanga.

Kwa kifupi Mayele tayari
amejiweka katika nafasi nzuri
va kutwaa tuzo ya mfungaji
bora wa michuano hiyo na kue-
ndeleza nyakati bora za kucheza
soka kwa mshambuliaji huyo wa
zamani wa AS Vita ya nyumbani
kwao Congo.

Mayele wiki iliyopita alinuku-
liwa akisema msimu huu ndio
msimu bora zaidi tangu aanze
kucheza soka kutokana na ubora
alionao kwa kufunga mabao
mengi muhimu yaliyoisaidia
timu yake kutwaa ubingwa wa
Ligi Kuu Tanzania Bara, la-
kini kufika hatua ya fainali ya
Kombe la Shirikisho Afrika.
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