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Na Godfrey Mushi, KITETO

MWENYEKITI wa Chama 
cha Demokrasia na Maende-
leo (CHADEMA), Freeman 
Mbowe, amesema kupanda 
kwa bei ya saruji katika mae-
neo mbalimbali nchini ku-
natokana na kodi iliyowek-
wa na serikali katika bidhaa 
hiyo ambayo ni kati ya Sh. 
7,000 hadi 9,000.

Akizungumza jana na wa-
nanchi wa Matui, wilayani 
Kiteto, mkoani Manyara ka-
tika mwendelezo wa miku-
tano ya ‘Operesheni GF’, 
Mbowe alisema katika kila 
mfuko mmoja wa saruji, 
serikali inaweka kodi hiyo.

“Mfuko mmoja wa saruji 
watu wa Matui (Kiteto), mna-
nunua kwa shilingi ngapi? 
20,000/- Kwa taarifa yenu, 
kwenye kila mfuko mmoja 
wa cement (saruji), serikali 
ya CCM inaweka kodi kati ya 
Sh.  7,000 na 9,000.

“Matokeo yake, ukienda 
kununua mfuko wa saruji 
Sh. 20,000 au Sh. 21,000, 
tayari umeshalipa kodi ya 
serikali ya CCM. Kila kitu 
mnachonunua kina kodi ya 
serikali.

Aliwaeleza kwamba wak-
ienda kununua mabati, 
muda wa maongezi katika 
simu, umeme, mafuta ya taa, 
mafuta ya kupikia, sabuni au 
soda kote kuna kodi.

Mbowe alisema bidhaa za 
vinywaji kama soda, kiwan-
dani ni Sh. 270, lakini katika 
kila chupa moja ya soda seri-
kali imeweka kodi Sh. 230, 
hivyo ikimfikia mwananchi 
haipungui Sh. 600.

“Ndugu zangu kama tuna 
shida ya elimu bora tuna shi-
da wote, kama tuna shida ya 
maji, tuna shida wote. Kama 
tuna gharama za maisha, 
wote tuna gharama za mai-
sha. Sasa unakuta wananchi 
wa Matui hawana maji, yuko 
hoi, hajitambui sawasawa,” 
alisema.

Mbowe na Mwenyekiti wa 
CHADEMA, Kanda ya Kaska-
zini, Godbless Lema, wana-
zunguka katika majimbo 35 
ya mikoa ya Kanda ya Kaska-
zini ya Arusha, Manyara, Kil-
imanjaro na Tanga kwa wiki 
tatu mfululizo, wakiendesha 
Operesheni GF.

Mbowe 
ageukia 
upandaji 
bei ya 
saruji

Kliniki ya Makonda yaongezwa muda

Ujenzi wa Barabara ya Nyerere ukiendelea eneo la Daraja la Chang’ombe, jijini Dar es Salaam jana. PICHA: JUMANNE 
JUMA 

Na Beatrice Shayo, ARUSHA

KUTOKANA na wingi wa wa-
nanchi kuendelea kujitokeza 
katika kambi ya matibabu 
mkoani Arusha, serikali im-
eongeza muda wa siku moja 
ili kila aliyejitokeza apatiwe 
huduma.

Vilevile, watu 700 wal-
iobainika kuwa na shida kub-
wa kiafya, watatibiwa katika 
Hospitali ya Taifa Muhimbili 
(MNH) kwa gharama za seri-
kali.

Hayo yalisemwa jana mkoa-
ni Arusha na Naibu Waziri 
wa Afya, Dk. Godwin Mollel, 
alipozungumza na wananchi 
waliojitokeza kwenye kambi 
hiyo kupatiwa matibabu bila 
malipo iliyoandaliwa na Mkuu 
wa Mkoa wa Arusha, Paul Ma-
konda.

Alisema kinachofanyika ka-
tika kambi hiyo ni maelekezo 
ya Rais Samia Suluhu Hassan 
kuwa amezunguka nchini na 
kujifunza kwamba kuna Wa-
tanzania wengi ambao wa-
nahitaji huduma za madaktari 
bingwa wabobezi lakini ha-
wawezi kuzipata.

Naibu Waziri Mollel alisema 
kuna wengine wanakosa hata 
nauli ya kufika katika hizo hos-
pitali kubwa.

“Wengine wanaweza kupata 
nauli lakini uwezo wa kuji-
hudumia hawana, hivyo Rais 
alitoa maelekezo watoke na 
kushuka chini kuwafuata wa-
nanchi waliko,” alisema.

Dk. Mollel alisema katika 
kambi hiyo wapo wananchi 
waliotokea katika mikoa 
mbalimbali,   wamefika katika 
kambi hiyo ya matibabu ili 
kutibiwa.

“Wapo wananchi waliotoka 
mikoa ya Manyara, Singida, 
Dodoma, Kilimanjaro na wen-
gine hadi wametokea Mbeya, 
maana yake pamefanyika ha-
masa nzuri ya kujua madakatri 
bingwa wabobezi wapo Aru-
sha na hili tumpongeze Ma-
konda,” alisema.

Dk. Mollel alisema hiyo ni 
programu maalum ya kib-
ingwa ya Rais Samia na tayari 
amesaidia kuwezesha kila hu-
duma kupatikana bure kwa 
wananchi.

Alisema kuwa hadi juzi, jum-
la ya wananchi 28,976 wameti-
biwa na wale ambao wana-
takiwa kwenda MNH ni 700 
na watakaopelekwa Taasisi ya 
Moyo ya Jakaya Kikwete ( JKCI) 
wapo 200, watatibiwa kupitia 
programu hiyo ya Rais Samia.

“Kwa hapa Mkoa wa Arusha, 
kwa wale waliotoka wilayani 
walishindwa kwenda hospitali 
ya mkoa mpaka juzi walioti-
biwa katika Hospitali ya Mount 
Meru ni 466. Maana yake 
mpaka Jumatatu tuliyoiongeza 
wananchi wengi watakuwa 
wamepata huduma,” alisema.

Naibu Waziri alisema wa-
nanchi hao 28,976 ambao 
wametibiwa walishindwa ku-
pata huduma kwa utaratibu 
wa kawaida, walihitaji kusaidi-

wa, hivyo wanahitaji kuongeza 
nguvu katika mkakati wa Rais 
Samia.

Alisema wanahitaji madak-
tari wao waendelee kushuka 
chini zaidi na kuongeza nguvu 
katika hospitali za wilaya kwa 
kuwa kuna wagonjwa wengi 
ambao hawakuhitaji hata kufi-
ka katika kambi hiyo, wangeti-
biwa hukohuko.

“Idadi ya watu inazidi 
kuongezeka, hawa wote wali-
takiwa kutoa fedha mfukoni 
wapate matibabu lakini hawa-
na, wamekuja hapa.

“Katika hii huduma tumepa-
ta funzo kuwa inahitajika bima 
ya afya kwa wote, ni suala la 
kipaumbele,” alisema Naibu 
Waziri Mollel.

Alisema anakwenda 
kuongeza idadi ya wafamasia 
wafike katika eneo hilo ili ku-
punguza foleni ya utoaji dawa 
kwa wananchi.

Alisema wataongeza pia 
madaktari ili kuhakikisha siku 
mbili zilizobaki wananchi wa-
napatiwa matibabu kwa waka-
ti na kuondoa msongamano 
wa watu.

Makonda alisema wamesiti-
sha kutoa namba mpya kwa 
wagonjwa kutokana na ku-
wapo idadi kubwa ya watu am-
bao hawajahudumiwa.

“Tunachoshindwa ni kuen-
delea kuongeza watu wakati 
tuliokuwa nao hatujawamaliza 
kuwahudumia tusingependa 
kuona hii hali inaendelea hadi 
Jumatatu, itakuwa haina faida 

walau tumalize tuliowapa 
namba ndio maana tume-
kubaliana kule tusitoe tena 
namba ili wote mhudumiwe 
waishe,” alisema Makonda.

Makonda alisema tayari 
kuna wadau wengine jana wal-
iwaletea dawa za Sh. milioni 31 
kutoka Samiro Pharmacy Ltd 
na Benki ya NMB imewapatia 
dawa za Sh. milioni 10 na gari 
la kubeba wagonjwa.

Mkuu wa Mkoa huyo alien-
delea kuomba wananchi kuz-
ingatia utaratibu uliopangwa 
badala ya kuharibu foleni ili 
kila mmoja apatiwe matibabu.

WIZI WA SIMU
Wakati wananchi wakiwa 

kwenye foleni kwa ajili ya ku-
subiria matibabu, kuna tatizo 
limeripotiwa la kuibiwa simu 
zao, jambo lililozua taharuki.

Aliyekuwa akitangaza ma-
tangazo uwanjani hapo kila 
wakati alikuwa akipokea taar-
ifa ya kuibiwa simu na kuwa-
tangazia wananchi.

Alieleza kuwa kuna wimbi 
kubwa la wizi wa simu un-
aoendelea kwenye foleni na 
wananchi kuombwa kuongeza 
umakini katika kulinda mali 
zao.

“Kuna wimbi kubwa la wizi 
wa simu unaoendelea, tu-
naomba muwe makini siyo 
wote wapo katika foleni ya 
ugonjwa,wengine ni wezi. Na 
wewe unayeiba simu tunaku-
pa dakika 45 tutakukamata,” 
alionya.
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1. Utafungua tovuti ya 
 epaper.ippmedia.com utacha-

gua toleo unalotaka kununua 
aidha Nipashe au The Guardian 
kwa kuclick Read

2. Itakuletea ukurasa mwingine 
unaotakiwa kujaza taarifa 
zako na kifurushi unachotaka 
kujiunga. Kisha unabonyeza 
‘’subscribe’’

3. Itakupeleka katika ukurasa wa 
malipo ambapo unaweza 
kulipa kwa kadi ya benki 
malipo kwa mtandao wa simu 
unaoutumia baada ya kujaza 
kwa usahihi taarifa zako na 
anuani

4. Kwa namba ya simu unacha-
gua mtandao wa simu una-
tumia ambapo utaandika 
namba yako na kutick box la 
kukubali terms and conditions. 

 Itakuletea maelekezo kwenye 

simu yako namna ya kulipa 
ambapo utaweka namba ya 
siri na kuruhusu muamala. 

 Malipo yakikamilika, uta-
pokea email na message kuwa 
pesa imepokelewa hivyo 
utaingia kwa account yako na 
kuanza kusoma yale matoleo 
umeyalipia

5. Kwa benki unaweka taarifa za 
kadi yako ndio uruhusu mua-
mala ukatwe katika account 
yako baada ya kukubali terms 
and conditions. Ndipo utaingia 
katika account yako na 
kusoma toleo ulilolilipia

Na kwa tovuti ya www.ippmedia.com 

6. Unafungua website yako ya 
www.ippmedia.com upande 
wa kulia utaona ‘’E-Paper’’ uta-
bonyea na kuafuatisha hatua 
zote 1-5 

Jinsi Ya Kununua Magazeti Ya Nipashe na The Guardian katika tovuti ya 
www.ippmedia.com au epaper.ippmedia.com

Kupitia tovuti ya epaper.ippmedia.com:

ZUIO UVUVI ZIWANI

Mjumbe NEC: Kuna kundi linaichafua CCM 
Na Mwandishi Wetu

MJUMBE wa Halmashauri 
Kuu ya Chama Cha Mapinduzi 
(CCM) Mkoa wa Rukwa, Sultan 
Saleh Seif, ametoa ufafanuzi 
kuhusu hoja ya kuruhusu 
wananchi kuvua katika Ziwa 
Tanganyika ambao serikali im-
esitisha shughuli za uvuvi kwa 
miezi mitatu.

Amesema kuna kundi li-
natumia jina lake kutaka 
kuichafua CCM kisiasa na hata 
kumgombanisha yeye binafsi 
na uongozi wa chama hicho.

Seif alitoa ufafanuzi huo jana 
alipozungumza na Nipashe 
Jumapili baada ya kuwapo ki-
pande kifupi cha video kina-
chosambazwa mitandaoni, 
kikimnukuu akiruhusu wa-
nanchi kuvua katika ziwa hilo.

Serikali imeshatangaza ku-
funga shughuli za uvuvi katika 
Ziwa Tanganyika kuanzia Mei 
15 hadi Agosti 15 mwaka huu.

Seif alisema kuwa kipande 
cha video kinachosambazwa 
mitandaoni ni sehemu ya vid-
eo ndefu iliyorekodiwa Juni 26 
mwaka huu wakati wa mku-
tano wa hadhara uliofanyika 
katika Kijiji cha Ninde, Kata ya 

Ninde, wilayani Nkasi wakati 
akizungumza katika mkutano 
wa hadhara.

Hata hivyo, Seif alisema ki-
pande hicho kimekatwa kwa 
ustadi kuonesha anapingana 
na serikali, akisisitiza hawezi 
kufanya hivyo, ana njia nyingi 
za kuikosoa na kuishauri seri-
kali na si katika muktadha wa 
aina hiyo.

“Ukweli ni kwamba nilikuwa 
katika mikutano ya kawaida 
ya chama. Nilipofika katika 
kijiji hicho (Ninde), kukawa 
na malalamiko ya wananchi 
kuhusu kuzuiwa kuvua Ziwa 
Tanganyika.

“Nikampigia mbunge wetu, 
nikamweleza ‘nipo Kijiji cha 
Ninde kwenye jimbo lako, 
nilipofika hapa nimewaeleza 
wananchi waliokusanyika 
kwamba unahitaji kuwasalimia 
na umewakumbuka sana… na 
leo huwezi kulala kama huja-
wasalimu’.

“Mbunge alisema (kama 
ilivyo katika video nzima ya 
mkutano huo) ‘nipo bungeni 
ninaendelea kupambana kwa 
ajili ya Ninde, ninajua ilivyoku-
wa hapo kipindi cha uchaguzi 
mlikuwa hamna barabara, us-

alama wa Ziwa Tanganyika tu-
najenga kambi ya jeshi Kata ya 
Kizumbi, boti zitakuja kwa ajili 
ya patroo, wavuvi wanatakiwa 
wavue kwa usalama bila kubu-
gudhiwa na majambazi.

“Pili, uvuvi wa mabwawani 
samaki kwaajili ya mboga un-
aruhusiwa (yowe likatawala) 
msizuiliwe kuvua samaki kwa 
ajili ya mboga, rukhsa hiyo ni 
kwa uvuvi wa ndoani, si kwa 
wale wanaotumia wavu, uvuvi 
wa ndoano mtu na familia yake 
kwenda kuvua pembezoni 
akale chakula kwa ajili ya mbo-

ga ni rukhsa.”
Seif anaendelea kueleza 

kuwa, “Nilimpomwuliza 
mbunge kwamba baada 
ya mkutano huo wananchi 
waende wakavue samaki kwa 
kutumia ndoano, alijibu ‘ndio’.”

Kuhusu barua kutoka wiza-
rani ya katazo hilo la uvuvi, 
mbunge alisema anashughu-
likia barua ya wizara kuja katika 
wilaya.

Baada ya maelezo hayo ya 
mbunge, Seif anasema aliwa-
geukia wananchi, akisema 
(kama ilivyo katika video nzi-
ma) “muwe waadilifu, msiende 
huko mkavua kwa vitu ambavyo 
haviruhusiwi na hapa mmem-
sikia mbunge mwenyewe kase-
ma na amezungumza na waziri, 
anayetakiwa kutoa rukhsa hii ni 
mkuu wa wilaya, hapa hayupo 
anayemwakilisha atamwambia 
haya ni maelekezo ya chama 
kwa kuwa hili jambo lipo kishe-
ria.”

Hata hivyo, Seif alisema kauli 
yake hiyo inapotoshwa maku-
sudi kwa lengo la kumwonesha 
anapingana na maelekezo ya 
serikali.

Waziri wa Mifugo na Uvuvi, 
Abdallah Ulega, akitangaza 

uamuzi wa serikali kufunga 
kwa muda shughuli za uvuvi, 
alisema lengo ni kupumzisha 
shughuli za uvuvi katika Ziwa 
Tanganyika kwa miezi mitatu ili 
kuwezesha samaki kuzaliana na 
kuongeza tija kwa wavuvi wa-
naofanya shughuli zao ziwani 
huko.

Ulega alisema uamuzi wa Tan-
zania unatokana makubaliano 
yaliyoazimiwa katika kikao kili-
chofanyika mwaka 2022, kiki-
husisha nchi zinazozunguka 
ziwa hilo ambazo ni Zambia, 
Tanzania, Burundi na Jamhuri 
ya Kidemokrasia ya Congo 
(DRC).

Ulega alisema uamuzi huo 
ni utekelezaji Mkataba wa Ki-
kanda wa Nchi Wanachama wa 
Mamlaka ya Ziwa Tanganyika 
unaoweka hatua na taratibu za 
usimamizi endelevu wa shu-
ghuli za uvuvi katika ziwa hilo.

Waziri huyo aliongeza ua-
muzi huo unatokana na utafiti 
uliobainisha kuwa kuna upun-
gufu mkubwa wa samaki na 
dagaa katika Ziwa Tanganyika 
kutokana na ongezeko kubwa 
la uvuvi usio endelevu ulio-
sababisha uharibifu wa mazalia 
ya samaki.

Uvuvi wa mab-
wawani samaki 
kwaajili ya mboga 
unaruhusiwa 
(yowe likatawala) 
msizuiliwe kuvua 
samaki kwa ajili 
ya mboga, rukhsa 
hiyo ni kwa uvuvi 
wa ndoani, si kwa 
wale wanaotumia 
wavu,
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Undani ajali zinazoua ndugu wengi pamoja
Romana Mallya na Godfrey 
Mushi

A
JALI zinazosababisha 
vifo vya ndugu wengi 
kwa wakati mmoja 
zina madhara makub-

wa kisaikolojia, wataalamu wa-
methibisha.

Wameonya kuwa wanaopo-
teza wapendwa wao kutokana 
na ajali hizo, wasipopata tiba ya 
kisaikolojia mapema, wanaku-
wa katika hatari kupata kiwewe 
(trauma) na msongo mkubwa 
wa mawazo, hata kutishia uhai 
wao.

Ni angalizo linalotolewa na 
wataalamu hao kipindi am-
bacho kumekuwa na ajali za 
barabarani zinazosababisha 
vifo vya ndugu wanaosafiri 
pamoja katika maeneo mbalim-
bali nchini.

Ajali hizo ni pamoja na 
mwanzoni mwa juma hii ( Juni 
24) wilayani Korogwe, mkoani 
Tanga iliyohusisha wanafamilia, 
wanne wakifariki dunia wakati 
wakitoka kwenye harusi ya ki-
jana wao jijini Dar es Salaam, 
wakirejea kwao Rombo, mkoani 
Kilimanjaro.

Msaikolojia Tiba kutoka Chuo 
cha Afya na Sayansi Shiriki-
shi Muhimbili (MUHAS), Isaac 
Lema, anasema majonzi kwa 
wale ambao wamepoteza 
ndugu kwa wakati mmoja ka-
tika ajali huwa hayaelezeki na 
huchangia wahusika kubaki na 
maswali yasiyo na majibu.

“Kuna lile swali ‘imekuaje?’ 
Huja na kiwango cha juu cha 
msongo kiasi ambacho wengine 
katika hilo wanapata kipindi 
kirefu cha kuwa katika hali ya 
kutokuwa sawa na wasipopati-
wa msaada wa karibu msiba 
huwa mzito.

“Ndio maana misiba ya nam-
na hiyo ambayo hujitokeza 
katika hali isiyotarajiwa, una-
kuta faraja yake huwa tofauti, 
kunakuwa na wingi wa watu. 
Asipopata faraja kubwa au us-
aidizi wa kutosheleza inatishia 
pia uhai wake.

“Ikifika mahali ikatishia mai-
sha yake na kutaka kuwa mson-
go wa juu, linaanza kugeuka 
kuwa jeraha la kisaikolojia. 

“Mara nyingi misiba ya nam-
na hii huleta kiwewe na kusa-
babisha kuona wale watu (ndu-
gu) kama wanajitokeza (mbele 
yao), hivyo jeraha linakuwa 
kubwa,” Lema anasema.

Msaikolojia Tiba huyo anas-
ema wamekuwa wakipokea 
watu wa namna hiyo na jambo 
la kwanza katika kuwatibu, hu-
jielekeza kutambua kiwango 
chao cha msongo, wameathiri-
ka kwa kiwango gani.

“Kama ni jeraha tunatibu, 
kama litahitaji msaada saidizi 
tunatoa msaada wa kwanza wa 
kisaikolojia wa kijamii ambao 
unawajengea uwezo wa ku-

pambana na hiyo hali mapema. 
Tunapowaona mapema ndio 
tunazuia madhara makubwa ya-
sijitokeze.

“Wakifika mapema tunawa-
saidia kuwakinga dhidi ya ma-
gonjwa ya akili ambayo yanawe-
za kujitokeza, mfano, msongo 
baada ya janga na wakati huo-
huo tunatengeneza mazingira 
ya kumsaidia aliye na jeraha 
apatiwe matibabu, kwa sababu 
kuna matibabu ya kisaikolojia 
ya kutibu majeraha hayo,” Lema 
anafafanua.

Mtaalamu huyo anasema 
wanapotibiwa majeraha hayo, 
huwa wanasonga mbele, huku 
wakiendelea kuwafuatilia kwa 
kuwa huchukua hadi miezi mi-
tatu, sita na wakati mwingine 
mwaka mzima kutegemeana na 
uwezo wa mhusika katika kuk-
abiliana na janga hilo.

“Si lazima akubaliane na hali. 
Unaweza kukubaliana na hali, 
lakini hujarudi kwenye hali ya 
kawaida. Mfano, kama ame-
kubaliana na hali lakini hajawe-
za kuishi pasipo yule mhusika, 
bado itakuwa changamoto,” 
Lema anasema.

Msaikolojia huyo anatoa wito 
kwa wote wanaopata changa-
moto hizo, wapatiwe huduma 
mapema ili kukingwa dhidi ya 
magonjwa ya akili yanayoweza 
kujitokeza kwa kuwa mengi hu-
wapokea wakiwa na msongo 
mkubwa.

Jambo la pili, Lema anasema 
kwa wale walioachwa wanapas-
wa kujengewa uthabiti ili maisha 
yao yasonge mbele.

Msaikolojia Tiba huyo 
anashauri watu waepuke kusafi-
ri ndugu wengi kwa chombo. 
Panapokuwa na ulazima wa ku-
fanya hivyo, basi kuwe na utii wa 
sheria za usalama barabarani.

“Ndugu kusafiri katika chom-
bo cha usafiri kimoja huchangi-
wa na mazingira fulani na wakati 
mwingine hayawezi kuepukika, 
hivyo ikitokea hivyo ni muhimu 
kufuata kanuni na sheria za us-
alama barabarani na kuvijua 
vyombo wanavyosafiria vikoje.

“Wapo wengi wanaosafiri kati-
ka chombo kimoja kama familia, 
lakini hawakutani na majanga 
hayo. Kwanini? Ni kwa sababu 

wanafuata kanuni na sheria za 
usalama barabarani, na huwa 
wanakumbushana mwendo wa 
familia. Ajali haina kinga, lakini 
tuna uwezo wa kuzuia isitokee,” 
anasema.

KIINI CHA AJALI
Mkuu wa Kikosi cha Usalama 

Barabarani, Naibu Kamishna wa 
Polisi Ramadhan Ng’azi, anatoa 
wito kwa familia wanaposafi-
ri pamoja kuwa waangalifu 
barabarani.

“Tumezoea kuona wakati wa 
sikukuu mwishoni mwa mwaka 
au katika matukio ya kijamii 
yanayopelekea wanafamilia 
husafiri chombo kimoja, kwa 
kuwa wanakuwa wanafahami-
ana umakini barabarani mara 
nyingi hupungua.

“Unakuta wanapita hoteli 
mbalimbali wanapata chakula 
au vinywaji vinavyowaondolea 
umakini barabarani hasa safari 
ndefu wanaona ni sehemu ya 
kufurahi na kunywa bia.

“Wito wetu ni huu; siku zote 
watu wanapokuwa safarini iwe 
wanafamilia au wengine, uma-
kini uongezwe kwa kuzingatia 
kwamba katika safari za familia 
kama dereva ni mmoja wawe 
makini.

“Unakuta mtu hajawahi 
kusafiri umbali mrefu, mfano 
Dar-Bukoba au Dar-Mbeya, Dar-
Arusha au Dar-Manyara, uchovu 
unakuwa mwingi.

“Amezoea Kimara-Posta, hivyo 
kwa umbali mrefu anakuwa 
hana uzoefu, lakini hapohapo 
anakunywa vinywaji ambavyo 
haviruhusiwi au vyakula am-
bavyo vitamfanya kusinzia,” 
anasema.

Kamanda Ng’azi anasema 
mara nyingi ajali hizo hutokea 
kwa sababu za uchovu wa kia-
kili na kimwili, kula na kunywa 
vinywaji vinavyoleta usingizi 
wawapo safarini, kutokuwa na 
uzoefu wa kuendesha masafa 
marefu na kutojua barabara vi-
zuri.

“Uzoefu, ulevi na uchovu 
huchangia kwa kiasi kikubwa 
ajali za magari binafsi kwa kuz-
ingatia kwamba kwa muda mre-
fu mtu hajasafiri kwenda kwao, 
unakuta barabara zimetengene-
zwa na kuwekewa tahadhari, la-

kwa uso la lori la mizigo katika 
eneo la Kisangara, Wilaya ya 
Mwanga, mkoani Kilimanjaro.

Ajali hiyo ilitokea baada ya 
Rehema aliyekuwa akiendesha 
gari hilo, kukwepa shimo na 
kugongana na lori. Bibi harusi 
huyo alikuwa akiendesha gari 
hilo (Raum) kutoka Morogoro 
kwenda nyumbani kwao Msae-
Marangu ili kuwahi harusi yake 
iliyokuwa ifungwe siku chache 
zilizokuwa zinafuata jijini Aru-
sha.

Aprili 25, 2023, majira ya asu-
buhi, watu wanne wakiwamo 
watatu wa familia moja, wali-
fariki na wengine wawili ku-
lazwa baada ya gari walilokuwa 
wamepanda kusombwa na ma-
furiko katika eneo la King’ori, 
Wilaya ya Arumeru, mkoani 
Arusha, wakati wakielekea 
kwenye mahafali ya binti yao 
mkoani Kilimanjaro.

Ndugu waliofariki katika 
tukio hilo ni Martha Metili (40) 
na mtoto wake Lissa Metili (8) 
na Collin Lyimo (16).

Watu hao walikuwa waki-
tumia gari lao aina ya Toyota 
Noah, lenye namba za usa-
jili 499 DMY, kusombwa ka-
tika barabara ya Arusha/Moshi, 
eneo la Kata Amarura Tarafa ya 
King’ori, Wilaya ya Arumeru.

Juni 22, 2023, Mrakibu wa 
Jeshi la Uhamiaji Kurasini, Dar 
es Salaam, Martin Mhagama 
(45) na mkewe Rehema Sekhao 
(40), walipoteza maisha katika 
ajali ya gari iliyohusisha basi la 
abiria, mali ya Kampuni ya Kili-
manjaro Express na gari dogo 
aina ya Toyota Corola.

Ajali hiyo ilitokea katika eneo 
la Majengo, Hedaru, Wilaya 
ya Same mkoani Kilimanjaro, 
wakati ofisa huyo na mkewe 
wakitokea Dar es Salaam kwen-
da Moshi.

Julai 4, 2023, walifariki dunia 
watu wanne wa familia moja 
wilayani Masasi, mkoani Mt-
wara, baada ya pikipiki wali-
yokuwa wakisafiria kugongana 
na lori aina ya fuso lenye namba 
za usajili T 522 BBQ.

Agosti 2, mwaka 2023, watu 
wanne wa familia moja walifari-
ki dunia katika ajali iliyotokea 
Halmashauri ya Chalinze, wilay-
ani Bagamoyo, mkoani Pwani.

Oktoba 11, 2022, Sajini wa 
Jeshi la Uhamiaji nchini na 
Ofisa wa Uwanja wa Ndege wa 
Kimataifa wa Kilimanjaro (KIA), 
Silvester Chambo (36), alifariki 
dunia kwa ajali ya gari, akiwa na 
ndugu saba wa familia moja.

Chambo, akiwa anaendesha 
gari lake aina ya Toyota Corola, 
lenye namba za usajili T 618 
AWP, lililokuwa likitokea Muhe-
za Tanga, liligongana uso kwa 
uso na Voxywagen lenye namba 
T 515 DMV, mali ya Honoratus 
Swai, Mkazi wa Dar es Salaam 

kini hajui; mwisho wa siku ana-
tumbukia huko.

“Sababu nyingine ni za kila 
siku zinazohusu mwendokasi, 
kupita gari lingine bila kuchu-
kua tahadhari,” anafafanua Ka-
manda Ng’azi.

JAMII YAONYA
Elizabeth Stanslaus, mkazi 

wa Kimara, wilayani Ubun-
go, mkoani Dar es Salaam, 
anashauri wanafamilia wanapo-
taka kusafiri ili kuepuka chan-
gamoto mbalimbali ikiwamo 
ajali, ni vizuri wakasafiri katika 
vyombo tofauti vya usafiri bada-
la ya kutumia gari moja.

Michael Valentine, mkazi wa 
Mwenge, wilayani Kinondoni, 
Dar es Salaam, anasema ndugu 
wakiamua kutumia gari moja, 
basi wazingatie kanuni za us-
alama barabarani na kuchukua 
dereva mzoefu wa barabara.

“Si kila dereva anaweza 
kwenda mwendo mrefu, kama 
umezoea ruti fupi halafu 
ukaenda safari ndefu huku 
umebeba familia ni kujihatari-
sha kwa sababu kuna kuchoka 
au wakati unaendesha unaanza 
kukizoea chombo na mwishowe 
umakini unapungua,” anasema.

 AJALI MIAKA 6
Zikirejewa ripoti za matukio 

ya ajali za barabarani zinaz-
osabisha vifo vya ndugu kwa 
wakati mmoja katika kipindi 
cha miaka sita iliyopita, zinaju-
muisha:

Juni 24, mwaka huu, wanafa-
milia wanne waliokuwa waki-
tokea harusini Dar es Salaam 
walipata ajali eneo la Bwiko, 
Wilaya ya Korogwe, mkoani 
Tanga. Waliofariki dunia ku-
tokana na ajali hiyo ni Cecilia 
Luka (mama mzazi wa bwana 
harusi), Antonio Luka (dada 
yake), Judith Michael (42) na 
Godfrey Michael, waliokuwa 
katika gari dogo aina ya Toyota 
Noah lenye namba za usajili T 
979 CZM. Wote walikuwa waka-
zi wa Rombo.

Februari 3, mwaka huu, 
msiba wa aina hiyo ulikumba 
familia ya ukoo wa Mrema ka-
tika Wilaya ya Rombo, mkoani 
Kilimanjaro, baada ya kupoteza 
watu 16 kwa ajali ya barabarani.

Walikuwa wanasafirisha 
mwili wa Athanas Mrema (59) 
kwa gari. 

Ajali hiyo ilitokea eneo la Ma-
gira Gereza, Wilaya ya Korogwe, 
mkoani Tanga, barabara ya 
Segera/Bwiko, baada ya lori la 
mizigo aina ya Mitsubishi Fusso 
lenye namba za usajili T 673 
CUC, kugongana uso kwa uso na 
basi dogo aina ya Toyota Coast-
er, lenye namba T 863 DXN 
(Special Hire) walimokuwa.

Novemba 28, 2023, bibi harusi 
mtarajiwa Rehema Chao (37) na 
mama yake mzazi, Agness Chao 
(75), walifariki dunia baada ya 
gari walilokuwa wakisafiria aina 
ya Toyota Raum, kugongana uso INAENDELEA UK.5
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Waonywa 
kutanguliza 
fedha katika 
utoaji huduma 
za afya
Beatrice Shayo, ARUSHA

MGANGA Mkuu wa Serikali, Prof. Tumaini 
Nagu, ameagiza watoaji huduma nchini 
kuzingatia kuokoa maisha ya wananchi wa-
napofika katika vituo vya afya badala ya ku-
weka fedha mbele.

Prof. Tumaini alitoa agizo hilo juzi jioni 
wakati akizungumza na waandishi wa habari 
mara baada ya kutembelea mahema ya wag-
onjwa waliokuwa wanapatiwa matibabu ka-
tika kambi maalum ya matibabu bure jijini 
hapa.

“Nitoe rai kwa watumishi wa sekta ya afya 
tutathmini uhai, hilo ndilo jukumu letu tu-
lilopewa katika dhamana ya kutoa huduma 
kama muuguzi, mfamasia, daktari. Viapo vi-
natutaka kutetea uhai, tusiweke mbele fed-
ha,” alisisitiza Prof. Tumaini.

Mganga Mkuu wa Serikali alisema watumi-
shi wa kada hiyo wanapaswa kutetea uhai 
wa wananchi ndipo fedha ifuate na kusisitiza 
viapo vilivyotolewa kwa watu wote ambao 
wanatoa huduma katika sekta binafsi na ya 
umma vinaelekeza hivyo.

Kuhusu kambi hiyo, alisema serikali im-
eunga mkono jitihada hizo katika kutoa vifaa 
na dawa na tayari watu zaidi ya 200 wame-
fanyiwa kipimo cha x-ray na wagonjwa wen-
gine wanaendelea kupatiwa matibabu katika 
hospitali za serikali.

Alisema hadi juzi waliopelekwa katika hos-
pitali za serikali wamepatiwa msamaha wa 
matibabu ya zaidi ya Sh. milioni 28 na zaidi ya 
vipimo 700 kwa siku nne.

Prof. Tumaini alisema kupitia kambi hiyo 
wamejifunza kwamba wapo waliofika waki-
hitaji huduma na wengine wakitaka kupatiwa 
huduma za kibingwa.

“Hospitali zote za halmashauri unapata x-
ray na huduma za dharura unazipata huko, 
tunaendelea kupambana kuhakikisha hu-
duma zinawafikia wananchi ngazi ya chini ili 
wasihangaike kwenda umbali mrefu kufuata 
huduma za afya.

“Wengi waliofika hapa wana changamoto 
ya kifedha, ukiwa na bima ya afya una uhaki-
ka wa kupata matibabu kokote. Bima ya afya 
ndio suluhu na serikali imejipanga kusaidia 
wale ambao ni maskini kupata bima ya afya 
ili kila mwananchi aweze kupata huduma za 
afya,” alisema.

Mganga Mkuu wa Serikali alisema huduma 
za mkoba zinaendelea na madaktari bingwa 
wanatoa huduma katika ngazi ya msingi ili 
kuwezesha wananchi kuzipata.

Alikumbusha jamii kujenga utamaduni wa 
kuangalia afya zao mara kwa mara kwa kuwa 
kupitia kambi hiyo, waliobainika kuwa na 
shinikizo la damu ni wengi, huku wengi wao 
hawakuwa na taarifa.

Pia alisisitiza jamii kuzingatia mlo kamili wa 
vyakula na kufanya mazoezi mara kwa mara, 
ili kujiepusha na maradhi ambayo yanazui-
lika.

“Ninaomba Watanzania wasipende ku-
tumia dawa ovyo hasa hizi za antibaiotiki 
mpaka utakapoandikiwa na daktari.

“Ukifanya kinyume utasababisha usugu wa 
vimelea vya dawa na hatutakuwa na dawa 
ya kutibia haya magonjwa,” alisema Prof. Tu-
maini.

Bil. 31/- yakwamisha miradi
724 ya maendeleo Singida
Na Thobias Mwanakatwe, 
MKALAMA

UJENZI wa miradi 724 ya 
maendeleo yenye thamani 
ya zaidi ya      Sh. bilioni 31 
inayotekelezwa mkoani Sin-
gida,   umekwama kutokana 
na kuhitaji fedha za ziada. 

Mkuu wa Mkoa huo, Hal-
ima Dendego, aliyasema 
hayo wakati wa kikao maal-
um cha Baraza la Madiwani 
wa Halmashauri ya Wilaya 
ya Mkalama cha kujadili 
hoja za Mdhibiti na Mkaguzi 
Mkuu wa Hesabu za Serikali 
(CAG) kwa mwaka wa fedha 
wa 2022/23.

Halima alisema hatap-
enda kusikia miradi yoyote 
ya maendeleo inayoibuliwa 
katika halmashauri za mkoa 
huo inakwama kwa kisin-

gizio cha kutaka kuongeze-
wa fedha za ziada.

Alisema kuanzia sasa hal-
mashauri zote zinatakiwa 
kuhakikisha zinakamilisha 
miradi yake kwanza iki-
wamo maboma yote yaliyo-
jengwa kabla ya kuanzisha 
miradi mipya.

Mkuu wa Mkoa aliagiza 
madiwani kuwa mstari wa 
mbele katika kusimamia 
utekelezaji miradi ya maen-
deleo badala ya wao kuanza 
kulalamika kuwa miradi 
inayotekelezwa katika mae-
neo yao haikamiliki.

“Madiwani mnatakiwa 
kusimamia kikamilifu mi-
radi ya maendeleo katika 
maeneo yenu na miradi 
hiyo ilete matokeo chanya 
kulingana na thamani ya 
fedha,” Mkuu wa Mkoa Hali-

ma aliagiza.
Katibu Tawala wa Mkoa 

wa Singida, Dk. Fatuma 
Mganga, alielekeza waku-
rugenzi wa halmashauri za 
mkoa huo kuwa wabunifu 
katika utekelezaji miradi ya 
maendeleo ikiwamo kuajiri 
kwa mkataba wahandisi 
waliostaafu na mafundi 
wenye ujuzi wa kujenga, ili 
kuongeza kasi ya utekeleza-
ji wake.

Dk. Fatuma alisema ana-
jua kuna uhaba wa wa-
tumishi hasa katika kada ya 
uhandisi, lakini usiwe kisin-
gizio cha miradi kukwama.

Alisema ni muhimu 
wakurugenzi wakawa na 
njia mbadala ya kuhakiki-
sha miradi ya maendeleo 
inatekelezwa kwa wakati 
na kuzingatia ubora unao-

takiwa.
Katibu Tawala alisema 

miradi yote ya maendeleo 
ambayo haijakamika lazima 
iingizwe katika bajeti mpya 
ili ujenzi wake ukamilike. 

Mwenyekiti wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya 
Mkalama, James Mkwega, 
alishuruku serikali kwa 
kuipatia fedha nyingi hal-
mashauri hiyo kwa ajili ya 
utekelezaji miradi ya maen-
deleo.

Mkwega alisema tangu 
aanze kazi ya udiwani 
hajawahi kuona fedha 
nyingi zinazotolewa na 
serikali kama kipindi hiki, 
hivyo madiwani wana juku-
mu kubwa la    kuhakikisha 
miradi    inakuwa na ubora 
kulingana na   thamani ya 
fedha.

Mkazi wa 
Chole, wilay-
ani Kisarawe, 
mkoani 
Pwani, 
akiteka maji 
kwenye 
chemchem 
hivi karibuni 
kutokana 
na eneo lao 
kutokuwa 
na huduma 
ya maji safi 
na salama. 
PICHA: 
JUMANNE 
JUMA

INATOKA UK. 4

aliyekuwa akitokea 
Moshi.

Oktoba 11, 2022, watu 
watano wakiwamo wawili 
wa familia moja walioku-
wa wakienda msibani Ky-
ela, walifariki dunia katika 
ajali iliyohusisha basi dogo 
aina ya Coaster na basi la 
Kampuni ya Kyela Express 
baada ya kugongana uso 
kwa uso eneo la Kiwira, 
wilayani Rungwe, mkoani 
Mbeya.

Novemba 26, 2022, Im-
maculate Byemerwa (49) 
pamoja na watoto wake 
wawili, Jolister Byemer-
wa (17), mhitimu kidato 
cha nne katika Shule ya 
Sekondari Gili ya Kibaha 
na Janeth Byemerwa (20), 
mwanafunzi aliyekuwa 

anasoma mwaka wa tatu 
Chuo Kikuu cha Dar es Sa-
laam (UDSM), walipoteza 
maisha wakitoka katika 
sherehe ya mahafali Kiba-
ha mkoani Pwani.

Chanzo kikiwa ni gari 
aina ya Prado Land Cruis-
er walilokuwa wakisafiria 
kupoteza mwelekeo na 
kuacha njia na kuangukia 
katika bonde. Katika ajali 
hii kulikuwa na majeruhi 
mmoja.

Mwezi Aprili, 2018, watu 
wanane wa familia moja 
walifariki dunia papo hapo 
na mmoja kujehuriwa 
baada ya gari walilokuwa 
wakisafiria kutoka wilay-
ani Chunya kwenda mjini 
Mbeya, kugongana uso kwa 
uso na basi la Kampuni ya 
Igembesabo katika eneo la 
Igodima barabara kuu ya 
Mbeya- Tabora nje kidogo 

ya Jiji la Mbeya.
Mei 29, 2018, mkoani 

Rukwa, watu watatu wa 
familia moja walifariki du-
nia katika ajali iliyohusisha 
pikipiki iliyokuwa imebeba 
wanafamilia hao na basi 
mali ya Kampuni ya Sara-
toga.

Waziri wa Fedha, Dk. 
Mwigulu Nchemba, wakati 
anawasilisha bungeni Juni 
13 mwaka huu mapende-
kezo ya Bajeti ya Seri-
kali kwa mwaka wa fedha 
2024/25, alisema ajali za 
barabarani zinagharimu 
maisha ya watu wengi 
nchini, akishauri kufany-
we mabadiliko ya sheria 
ili wanaosababisha ajali 
washtakiwe kwa jinai ya 
mauaji. 

Dk. Mwigulu alibainisha 
kuwa katika kipindi cha 
miaka mitano (2019 hadi 

Mei 2024), ajali za baraba-
rani nchini zilikuwa 10,093 
zikisababisha vifo vya watu 
7,639 na kujeruhi watu 
12,663, wakiwamo waliopa-
ta ulemavu wa kudumu.

“Hebu fikiria, magari bin-
afsi - ajali 3,250, vifo 2,090, 
majeruhi 3,177. Hebu fikiria, 
mabasi - ajali 790, vifo 
782, majeruhi 2,508. Hebu 
fikiria, daladala - ajali 820, 
vifo 777, majeruhi 1,810. 
Hebu fikiria, taxi - ajali 93, 
vifo 97, majeruhi 173. Hebu 
fikiria, magari ya kukodi 
(sherehe, misiba, na shu-
ghuli maalum) - ajali 326, 
vifo 263, majeruhi 302. 

“Idadi hii kubwa ya ma-
jeruhi na vifo vya watu 
kutokana na ajali utadhani 
nchi iko kwenye vita vya 
wenyewe kwa wenyewe,” 
alitamka Waziri Mwigulu 
kwa hisia kali bungeni.

Undani ajali zinazoua ndugu wengi pamoja
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MAONI & UCHAMBUZI

TUME Huru ya Taifa ya Uchaguzi 
(INEC) inatarajia kuanza uboreshaji 
Daftari la Kudumu la Wapigakura Julai 
20 mwaka huu, ikianzia mkoani Kigo-
ma kisha kuelekea mikoa mingine.

Awali kazi hiyo ilipangwa kuanza Ju-
lai Mosi, lakini baadaye tume ikaahiri-
sha. Itaanza mwishoni mwa Julai, 
muda ambao ninadhani si vibaya wa-
nanchi kuendelea kufuatilia na kuji-
funza kanuni hizo.

Katika uboreshaji huo, tume im-
ejipanga kutumia siku saba kwa kila 
mkoa, huku wapigakura wakiboresha 
taarifa zao na wengine kuandikishwa 
kwa  ya kwanza kuwa wapigakura.

Wakati INEC inajiandaa kwa ajili 
ya kazi hiyo, ninadhani ni vyema ku-
kumbusha Watanzania baadhi ya yale 
yaliyomo katika Kanuni za Uboreshaji 
Daftari la Kudumu la Wapigakura za 
Mwaka 2024.

Kwa kawaida katika mkusanyiko 
wa watu, huwa kuna mambo mengi 
yanayoweza kutokea yakiwamo hata 
ya kuvuruga shughuli na kusababisha 
usumbufu kwa wengime.

Hapa ninalenga kugusia Ibara ya 56 
ya kanuni hizo ambayo inaeleza, “Mtu 
yeyote anayekataa kuondoka katika 
eneo lolote linalotumiwa kwa ajili ya 
shughuli za uandikishaji wapigakura 
au masuala yaliyoanishwa katika ka-
nuni hizo, baada ya mtendaji wa uan-
dikishaji kumtaka kuondoka katika 
eneo hilo, anatenda kosa.”

Ibara ya 57(a) inasema, “mtu yeyote 
ambaye bila kuwa na mamlaka ha-
lali, anaharibu zana za uandikishaji 
zilizobandikwa; au (b) anachapa au 
kusambaza zana yoyote ya uandik-
ishaji bila idhini ya tume au ofisa 
mwandikishaji, anatenda kosa.”

Ibara ya 58 inasema, “Mtu yeyote 
ambaye anatenda kosa chini ya ka-
nuni hizo, akitiwa hatiani atawajibika 
kulipa faini isiyopungua Sh. 100,000 
na isiyozidi Sh. 300,000 au kutumikia 

kifungo kwa kipindi kisichopungua 
miezi sita na kisichozidi miaka miwili 
au vyote kwa pamoja.”

Kanuni hizo zinaelezea mengi am-
bayo jamii inapaswa kuyazingatia 
wakati wa zoezi hilo litakapoanza. 
Hivyo, nimejaribu kutaja machache, 
lakini jambo la msingi ni kila mmoja 
kuzisoma.

Ni muhimu kila mmoja kuzisoma na 
kuzizingatia, ili kuepuka kuingia katika 
makosa na kupigwa faini au kufungwa 
kwa mambo ambayo wakati mwing-
ine kama yakizingatiwa, mtu inaweza 
kuwa salama.

Kwa mujibu wa tume, mawakala wa 
vyama vya siasa wanaruhusiwa ku-
wapo kwenye vituo vya kuandikisha, 
hao ndio ambao baadhi yao wakati 
mwingine hujikuta wakifanya vurugu 
au jambo ambalo ni kinyume cha uta-
ratibu.

Hivyo, ni vyema wakasoma kanuni 
hizo na kuzielewa na kuzifanyia kazi 
ili wawe sehemu ya kufanikisha kazi 
ya uboreshaji daftari hilo kabla ya Uch-
aguzi Mkuu wa Mwaka 2025.

Tume inasema imejipanga kuandiki-
sha wapigakura wapya 5,586,433 nchi 
nzima na kuboresha taarifa za wa-
pigakura 4,369,531. Lakini ninadhani 
lengo hilo haliwezi kufikiwa iwapo 
jamii haitazingatia kanuni.

Wapo baadhi ya vijana ambao hu-
tumiwa na baadhi ya wanasiasa kuan-
zisha vurugu katika kampeni au kush-
ushiana bendera kwa manufaa binafsi.

Hayo na mengine mengi, ni muhimu 
kuyaepuka wakati wa uboreshaji daft-
ari hilo ili kutoingia katika matatizo.

Ikumbukwe kuwa wakati wa ubore-
shaji daftari hilo, kuna makundi 
ambayo yatapewa kipaumbele ka-
tika foleni, yakijumuisha watu we-
nye ulemavu, wajawazito, wagonjwa, 
wazee na kinamama wenye watoto 
wachanga, hivyo haitakuwa sawa mtu 
mzima kukataa kuwapisha.

Tusome kanuni za INEC, uboreshaji 
wa Daftari la Kudumu la Wapigakura

 Muungwana Lazima Nilonge

Umakini unahitajika katika
utekelezaji bajeti 2024/25
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BAJETI ya Serikali kwa mwaka wa fedha 2023/24 itafikia ukomo 
wake kesho, hivyo kuanza mwaka mpya wa fedha 2024/25 ambao 
serikali inatarajia kukusanya na kutumia Sh. Sh. trilioni 49.35

Katika bajeti hiyo ambayo ni ya nne kwa serikali chini ya uongozi 
wa Rais Samia Suluhu Hassan, kunatarajiwa ongezeko la makusan-
yo na matumizi kwa asilimia 11.2 kulinganishwa na bajeti ya mwaka 
2023/24. 

Kwa mujibu wa Wizara ya Fedha, ongezeko la bajeti kwa kiasi 
kikubwa limetokana na kugharamia: Deni la Serikali ambalo 
limeongezeka kutokana na kushuka kwa thamani ya shilingi, 
kuongezeka kwa viwango vya riba na kuiva kwa mikopo ya zamani.

Vilevile, ajira mpya; ulipaji wa hati za madai; Uchaguzi wa Serikali 
za Mitaa wa Mwaka 2024; maandalizi ya Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 
2025; na maandalizi ya michuano ya Mataifa ya Afrika (AFCON) ya 
mwaka 2027 ikiwamo ujenzi na ukarabati wa viwanja vinatajwa ku-
changia ongezeko hilo.

Sura ya bajeti hiyo inaonesha kuwa mapato ya ndani - Serikali 
Kuu yanatarajiwa kuwa Sh. trilioni 33.254, misaada na mikopo 
nafuu kutoka washirika wa maendeleo Sh. trilioni 5.131 na mikopo 
ya kibiashara ndani na nje Sh. trilioni 9.604. 

Kati ya Sh. trilioni 49.35 zinazotarajiwa kukusanywa na kutu-
mika, matumizi ya kawaida yanatarajiwa kuwa trilioni 34.590 na 
matumizi ya maendeleo Sh. trilioni 14.755.

Ikiwa ni siku moja kabla ya kuanza utekelezaji bajeti hiyo, Ni-
pashe Jumapili tunakumbusha serikali umuhimu wa kuzingatia 
vipaumbele vilivyoanishwa katika bajeti hiyo.

Hivyo ni pamoja na kukamilisha miradi ya kielelezo na ya kim-
kakati, kuimarisha rasilimali watu hasa katika sekta za huduma za 
jamii, kuongeza matumizi ya TEHAMA na kuboresha mazingira ya 
ufanyaji biashara na uwekezaji katika sekta binafsi.

Tunakumbusha pia serikali kuimarisha upatikanaji mbegu bora, 
pembejeo na zana za kilimo na uvuvi, huduma za ugani na utafiti, 
uimarishaji malambo na majosho, ujenzi wa maghala na upati-
kanaji masoko ya mazao na mifugo ndani na nje ya nchi.

Serikali pia imepanga kufungamanisha ukuaji uchumi na maen-
deleo ya watu kwa kuboresha upatikanaji huduma za afya, elimu 
na ujuzi na huduma za maji safi na salama kupitia utoaji elimum-
singi bila ada, utoaji mikopo kwa wanafunzi wa elimu ya juu na 
vyuo vya kati, kuboresha huduma ya maji, kuimarisha elimu ya 
ufundi na mafunzo ya ufundi stadi, ununuzi na usambazaji dawa 
pamoja na ujenzi wa hospitali za wilaya na vituo vya afya.

Nipashe Jumapili tunakumbusha pia uboreshaji mazingira wez-
eshi kwa uendeshaji biashara na uwekezaji kupitia utekelezaji wa 
miradi ya ujenzi na ukarabati wa miundombinu nishati, usafirishaji 
pamoja na ununuzi na ukarabati wa ndege, meli na vivuko.

Mbali na vipaumbele hivyo, serikali pia inatarajiwa kupunguza 
tatizo la ajira nchini kwa kutoa ajira mpya kwa wananchi, hususan 
vijana waliohitimu vyuo vikuu na maeneo mengine ya kitaaluma.

Vilevile, tunakumbusha ahadi iliyotolewa ya kulipa madeni 
ya wazabuni, watumishi na mifuko ya hifadhi ya jamii ambako 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali (CAG) amebaini-
sha kuwapo kwa deni kubwa na la muda mrefu.

Nipashe Jumapili tunaamini kuwa, bila kuwapo nidhamu katika 
matumizi, utekelezaji bajeti hiyo ya serikali hautafanikiwa, hivyo 
kuna haja serikali kuendelea kuimarisha mapambano dhidi ya 
rushwa na kuimarisha utawala bora katika usimamizi wa miradi ya 
maendeleo.  

Ndiyo maana tunasisitiza mamlaka husika za serikali kuongeza 
umakini katika kuyatekeleza mambo haya muhimu yaliyopangwa 
kutekelezwa kwa mwaka wa fedha 2024/25.

Na Sabato 
Kasika
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Na Mwandishi Wetu

RAIA wa Iran wanaoishi nchini wame-
piga kura za uchaguzi wa Rais mpya wa 
nchi hiyo kupitia Ubalozi wa Iran, jijini 
Dar es Salaam.

Uchaguzi huo wa muhula wa 14 wa 
urais wa Iran ulifanyika juzi kwa ajili ya 
kumpata mrithi wa Ebrahim Raisi aliye-
fariki dunia kutokana na ajali ya ndege 
hivi karibuni. 

Uchaguzi huo ulifanyika kwa wakati 
mmoja na Iran katika nchi mbalimbali 
na kwa Tanzania, Ubalozi wa Jamhuri 
ya Kiislamu ya Iran jijini Dar es Salaam 
uliandaa uchaguzi kwa Wairani wanaoi-
shi Tanzania kuanzia saa 2:00 asubuhi 
hadi saa 12:00 jioni.

Balozi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran 
Tanzania, Hossein Alvandi, akiwashuk-
uru Wairani wanaoishi Tanzania wali-
ofika ubalozini kushiriki katika uch-
aguzi wa Rais, alisema kupiga kura kwa 
Wairani ni wajibu wa kitaifa na hisia ya 
kujitolea kwa nchi yao na kushiriki ka-
tika maendeleo ya taifa. 

Rais Raisi alifariki dunia Mei 19 mwa-
ka huu kutokana na ajali ya helikopta 
iliyokuwa ikimbeba. 

Kwa mujibu wa Katiba ya Iran, ka-
tika tukio la kifo cha Rais, Makamu wa 
Kwanza wa Rais anachukua madaraka 
na majukumu kwa muda mfupi na ana-
takiwa kuhakikisha ndani ya muda usi-
ozidi siku 50, Uchaguzi wa Rais mpya 
unafanyika. 

Katika uchaguzi huo wa Iran, Maka-
mu wa Kwanza wa Rais hajagombea na 
uchaguzi ulihusisha wagombea wanne 
kutoka vyama mbalimbali vya kisiasa. 

Katika uchaguzi huo, wagombea hao 
wanne ni Mohammad Bagher Ghalibaf, 
Saeed Jalili, Mwanamageuzi Masoud 
Pezeshkian na mwenye msimamo wa 
kati Mostafa Poormohammadi.

Mgombea anahitaji kupata zaidi ya 
asilimia 50 ya kura ili kushinda hatua ya 
kwanza, duru ya pili kati ya wagombea 
wawili wa juu itafanyika wiki ijayo.

Raia Iran 
wapiga kura 
Dar Uchaguzi 
wa Rais

NHIF, ZHSF zaingia makubaliano 
utoaji huduma kwa wanachama

Mwendesha 
Pikipiki akiwa 
amepakia 
viroba vya 
Mkaa akitafuta 
wateja ka-
tika Kijiji cha 
Masaki Wilaya 
ya Kisarawe 
mkoani Pwani 
hivi karibuni. 
PICHA:
JUMANNE 
JUMA

Na Paul Mabeja, DODOMA

MFUKO wa Taifa wa Bima 
ya Afya (NHIF) na Mfuko wa 
Huduma za Afya Zanzibar 
(ZHSF) zimetia saini mka-
taba wa makubaliano ya 
utoaji huduma za matibabu 
kwa wanachana wao.

Mkataba huo unalenga 
kutoa huduma kwa wana-
chama wa ZHSF kupitia vi-
tuo vilivyosajiliwa na NHIF 
Tanzania Bara kuanzia Julai 
Mosi mwaka huu.

Hatua hiyo ni utekelezaji 
uamuzi wa Serikali ya Jam-
huri ya Muungano wa Tan-
zania na Serikali ya Mapin-
duzi Zanzibar kuhakikisha 
wananchi wake wanapata 
huduma za matibabu wan-
apozihitaji bila kikwazo.

Mkurugenzi Mkuu wa 
NHIF, Bernard Konga, alise-
ma juzi jijini hapa kuwa 
hatua hiyo ni katika ku-
hakikisha ZHSF inatekeleza 
majukumu yake kwa mu-
jibu wa Sheria ya Mfuko wa 

Huduma za Afya Zanzibar 
Na. 1/2023.

“Na kwa kutambua uzoe-
fu wa NHIF, katika uende-
shaji mfumo wa bima ya 
afya nchini, Julai Mosi 
2024, ZHSF itaanza rasmi 
majukumu yake kwa kuhu-
dumia wanachama na wat-
egemezi wake kupitia vituo 
vya kutolea huduma vilivy-
osajiliwa na NHIF Tanzania 
Bara,” alisema Konga.

Alisema ili kufaniki-
sha huduma kwa wana-
chama hao, NHIF na ZHSF 
zimetia saini mkataba wa 
makubaliano wa ushiriki-
ano katika utoaji huduma 
kwa wanachama wake.

“Hatua hii inatokana na 
uzoefu, wigo mpana wa vit-
uo vya kutolea huduma vil-
ivyosajiliwa na NHIF nchi 
nzima,” alisisitiza Konga.

Alisema NHIF imekamili-
sha hatua mbalimbali za 
maandalizi na utayari wa 
kutekeleza majukumu yake 
kwa mujibu wa ushirikiano 

ili kuhakikisha wanachama 
hao wanapata huduma bila 
changamoto yoyote.

Mkurugenzi huyo alise-
ma hatua ilizokamilisha 
NHIF ni pamoja na kutoa 
taarifa kwa watoa huduma 
wote kuhusu suala hilo na 
kuwa tayari kuhudumia 
wanachama. Alisema ofisi 
zote za NHIF zilizoko ka-
tika mikoa ziko tayari na 
zimejipanga kutoa huduma 
na kutoa msaada utakapo-
hitajika. “Mifumo ya utam-
buzi imeimarishwa zaidi ili 
kurahisisha utambuzi wa 
wanachama wanapofika 
katika vituo vya kutolea hu-
duma, kufanya malipo kwa 
watoa huduma kwa wakati 
pindi wanachama watakap-
opata huduma za matibabu 
katika vituo husika, kuan-
daa ofisi kwa ajili watumi-
shi wa ZHSF watakaokuwa 
wanahudumia wanachama 
kwa upande wa Tanzania 
Bara,” alisema.

Mkurugenzi Mkuu wa 

ZHSF, Yaasin Juma, alisema 
kwa mujibu wa kifungu 
cha 27 cha Sheria Namba.1 
ya 2023, mfuko umepewa 
uwezo wa kuwafikishia wa-
nachama wake huduma za 
afya nje ya Zanzibar.

Alisema kwa kuanzia 
ZHSF imeanza kuwafikia 
wanachama wake walioko 
Tanzania Bara.

“Tukio la leo linaakisi 
utekelezaji wa masharti 
ya sheria hiyo. Hivyo basi, 
mafanikio haya ya kufikia 
makubaliano na wenzetu 
wa NHIF ni ya kujivunia, 
kwani yatawawezesha wa-
nachama wetu kupata hu-
duma za afya wakiwa Tan-
zania Bara kwa kutumia 
kadi za ZHSF,” alisema.

Mkurugenzi huyo alise-
ma wanategemea ma-
shirika yao kama ZIC na 
PBZ ambayo yanafanya 
kazi Tanzania Bara na wat-
egemezi ambao wachangia-
ji wao wako Zanzibar wata-
faidika na huduma hizo.  

DC atangaza vita uharibifu miradi ya maji
Na Halfani Chusi

MKUU wa Wilaya ya Kilosa, 
Shaka Hamdu Shaka amesema 
hatosita kumchukulia hatua 
kali za kisheria mtu yeyote ata-
kayebainika kuharibu miradi 
waliyokabidhiwa na Shirika la 
World Vision.

Miradi hiyo iliyokabidhiwa 
jana na shirika hilo inajumui-
sha Mradi wa Maji katika Ki-
jiji cha Zombo uliogharimu Sh. 
milioni 102, Mradi wa Maji Ki-
jiji cha Madudumizi Sh. milioni 
100.5, Mradi wa Maji Kijiji cha 
Ulaya Mbuyuni Sh. milioni 145.7 
na jengo la zahanati lililogha-
rimu Sh. milioni 183.

Akizungumza katika uzindu-
zi uliofanyika wilayani Kilosa 

juzi, Shaka alisema jukumu lili-
lobaki ni la wananchi kuitunza 
miundombinu hiyo kwa wivu 
mkubwa ili vizazi vijavyo vifaidi 
matunda yake.

“Tukiitunza itadumu, tu-
sipoitunza itaharibika na kesho 
tutaonekana hatuna fadhila, 
nina matumaini sisi tutakuwa 
sehemu ya kuilinda. 

“Kipekee nishukuru Shirika 
la World Vision kwa kutufikia 
Kilosa, hii inatokana pia na sera 
nzuri za serikali chini ya Rais 
Samia Suluhu Hassan kuita kila 
siku wadau kushiriki katika shu-
ghuli za maendeleo,” alisema. 
Mratibu wa Word Vision, Elisei 
Chilala, alishukuru uongozi wa 
wilaya hiyo kwa ushirikiano 
na mwitikio mkubwa tangu 
walipoanza kutekeleza miradi 

hiyo mpaka kukamilika kwake.  
Alifafanua kuwa miradi hiyo 
imetekelezwa na shirika hilo 
nchini kupitia Mradi wa Maen-
deleo Ulaya ambao umejikita 
katika masuala ya elimu, maji, 
lishe na utetezi katika masuala 
ya ulinzi na usalama wa mtoto.

Chilala alisema katika Kijiji 
cha Zombo, Mradi wa Maen-
deleo wa Ulaya ulihusika ka-
tika kuchimba kisima, ujenzi 
wa tangi la maji, kibanda cha 
pampu, kuweka umeme wa jua 
na kusambaza maji kijijini na 
shuleni na kuweka vituo 10 vya 
kuchotea maji.

“Katika Kijiji cha Madudumi-
zi, Mradi wa Maendeleo Ulaya 
ulichimba kisima kirefu, kujen-
ga kibanda cha pampu, kuweka 
umeme jua, kusimika matangi 

mawili ya maji na kusambaza 
maji kijijini, shuleni na zahanati 
na una jumla ya vituo saba vya 
kuchotea maji.

“Katika Kijiji cha Ulaya Mbu-
yuni, Mradi wa Maendeleo wa 
Ulaya ulikarabati kisima kili-
chokuwapo, ujenzi wa tangi la 
lita 50,000, kuweka umeme 
jua, kukarabati kibanda cha 
pampu, kusambaza maji na 
kuyapeleka Shule ya Sekond-
ari Ukwiva na Shule ya Msingi 
Ulaya Mbuyuni, na una jumla 
ya vituo vitano vya kuchotea 
maji,” alisema.

Alisema katika mradi wa za-
hanati pia walijenga jengo la 
mama na mtoto lililogharimu 
Sh. milioni 87 na kuchangia un-
unuzi wa vifaa tiba vya Sh. mil-
ioni saba ambavyo ni vitanda 

vya kujifungulia viwili, vitanda 
vya hospitalini viwili, vitanda 
viwili vya wagonjwa viwili, 
mashine moja ya kidigitali ya 
BP, mizani miwili ya watoto na 
vifaa vya kujifungulia seti mbili.

Baadhi ya wakazi wa eneo 
hilo, akiwamo Hadija Iddi, wal-
isema miradi hiyo imeongeza 
urahisi katika upatikanaji hu-
duma za maji, afya na elimu.

Hadija alisema kuwa kabla 
ya huduma hizo walilazimika 
kuvuka maji kufuata huduma 
za afya na kuchangia baadhi ya 
wagonjwa kufariki dunia njiani.

Idd Kyande alishukuru shiri-
ka hilo kwa kuwapelekea hudu-
ma hizo ikiwamo ya maji katika 
baadhi ya shule, akisifu inasaid-
ia wanafunzi kupata maji safi 
na salama.
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TAKUKURU yasuka mkakati kunasa 
watoaji, wapokeaji rushwa nchini 
Na Mwandishi Wetu

MKURUGENZI Mkuu wa Taasi-
si ya Kuzuia na Kupambana na 
Rushwa (TAKUKURU), Kamishna 
Salum Hamduni, amesema kuwa 
katika mchakato wa Uchaguzi 
wa Serikali za Mitaa mwaka huu 
na Uchaguzi Mkuu mwakani, 
wamejizatiti kikamilifu kuzuia na 
kupamba na vitendo vyote vya 
rushwa.

Kamishna Hamduni alisema 
hayo jijini Dar es Salaam juzi 
wakati akifungua warsha ya wa-
hariri wa vyombo vya habari ku-
jadili namna ya kudhibiti vitendo 
vya rushwa katika uchaguzi huo. 

Alisema kuwa ili kukabiliana na 
vitendo vya rushwa katika uch-
aguzi wa mwaka huu na mwakani 
TAKUKURU inao wajibu wa kuja 
na mkakati wa kukomesha viten-
do hivyo.

“Pamoja na jitihada za serikali, 
TAKUKURU nayo haijabaki nyu-
ma ambapo kwa kuzingatia She-
ria ya Kuzuia na Kupambana na 
Rushwa, Sura 329, imejizatiti kika-
milifu kuendelea kutimiza wajibu 
wake wa kuzuia na kupambana 
na rushwa nchini, ikiwamo katika 
uchaguzi,” alisema

Kamishna Hamduni alisema 
kuwa baadhi ya mambo ambayo 
taasisi hiyo inapaswa kufanya ni 
pamoja na kuelimisha wananchi 
kuhusu madhara ya rushwa kati-
ka uchaguzi ili wachague viongozi 
waadilifu.

Pia alisema TAKUKURU ita-
shirikiana na wadau mbalimbali 
kuhamasisha wananchi kutoji-
husisha na vitendo vya rushwa 
ikiwamo rushwa katika uchaguzi.

“Warsha hii ni sehemu ya 
utekelezaji huu na bado tutaku-
tana na makundi mengine ya 
wadau ili kujipanga kwa pamoja,” 
alisema.

Alisema jambo lingine wa-
nalopaswa kufanya ni kufanya 
utafiti na udhibiti kwa lengo la 
kubainisha mianya ya rushwa ka-
tika uchaguzi na kushauri namna 
bora ya kuiziba.

Kamishna Hamduni alisema 
taasisi itachukua hatua za haraka 
kuzuia vitendo vya rushwa na ku-
chukua hatua za kisheria kuchun-
guza na kuendesha mashtaka kwa 
watakaobainika kujihusisha na vi-
tendo vya rushwa.

Vilevile, alisema vyombo vya 
habari vinao wajibu wa kufahami-
sha wananchi athari za rushwa 
katika uchaguzi.

Alitaja athari hizo ni pamoja 
na kupatikana viongozi wasio 
waadilifu wanaojihusha na vi-
tendo vya rushwa pamoja na ku-
tozingatia misingi ya haki, usawa, 
uwazi, uwajibikaji na uzalendo.

“Vilevile, rushwa inadhoofisha 
utawala bora na demokrasia, am-
bapo baadhi ya wananchi mwe-
nye sifa za uongozi bora hushind-
wa kugombea au kutoteuliwa kwa 
kutokuwa tayari kutoa hongo,” 
alisema

Alitaja athari nyingine ni ku-
sababisha uvunjivu wa amani 
kutokana na migogoro ya mara 
kwa mara ya kisiasa na kusababi-
sha taifa kuendelea kugubikwa na 
rushwa.

“Kusababisha wananchi kukosa 
imani na serikali na hata kusaba-
bisha machafuko na la kusikitisha 
zaidi ni kuwa na hongo ya fedha, 

.

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI Mkuu, Kassim 
Majaliwa ametoa pongezi 
kwa Baraza la Maaskofu 
Katoliki Tanzania (TEC) ku-
pata safu mpya ya uongozi.

Baraza hilo limepata Rais, 
Makamu wa Rais na Katibu 
kwenye uchaguzi uliofanyi-
ka tarehe Juni 21 mwaka 
huu. 

Majaliwa amesema seri-
kali inaahidi viongozi hao 
kuwa itaendelea kutoa ush-
irikiano kwa baraza hilo 
ili watekeleze majukumu 
yao ya kiroho na kijamii 
kikamilifu kwa ustawi wa 
Kanisa Katoliki na taifa kwa 
ujumla.

Viongozi waliochaguliwa 
katika uchaguzi huo ni 
Mhashamu Wolfgang Pisa, 
Askofu wa Jimbo Katoliki 
la Lindi (Rais), Mhashamu 
Eusebius Nzigilwa, Askofu 
wa Jimbo Katoliki la Mpan-
da (Makamu wa Rais) na 
Padri Charles Kitima, Padri 
wa Jimbo Katoliki la Singida 
(Katibu Mkuu).

Waziri Mkuu alisema 
jana kuwa kukamilika kwa 
safu hiyo ya uongozi ndani 
ya Kanisa Katoliki ni ishara 
kwamba kanisa linaende-
lea kujipambanua kuhusu 
umuhimu wa ngazi za ua-
muzi zinazosaidia uratibu 
na usimamizi wa kanisa.

“Mungu awabariki vion-
gozi wote na kuwasimamia 
katika majukumu yenu,” 
alisema Waziri Mkuu kupi-
tia taarifa iliyotolewa na 
ofisi yake jana.

Majaliwa 
apongeza 
uongozi 
mpya 
TEC

UCHAGUZI 2024, 2025

nguo, chakula anayopewa mtu 
ili apige kura, inadhalilisha utu,” 
alisema.

Alisema TAKUKURU inaamini 
madhara hayo yanaweza kue-
pukika pale tu washiriki wa war-
sha hiyo watakapoamua kujadili 
na kuandaa mkakati wa kudhibiti 
vitendo vya rushwa kwenye uch-
aguzi.

“Ushiriki wenu wahariri wa vy-
ombo vya habari katika warsha 
hii ni ishara ya wazi ya kuunga 
mkono jitihada za serikali ku-
dhibiti vitendo vya rushwa nchini 
hususan kwenye uchaguzi wetu,” 
alisema Kamishna Hamduni.

UCHAGUZI 2020
Mkurugenzi wa Uzuiaji Rushwa 

TAKUKURU, Sabrina Seja, aki-
wasilisha mada kuhusu udhibiti 
wa rushwa, alisema kuwa ucham-
buzi wao kuhusu viashiria vya 
rushwa katika Uchaguzi Mkuu 

wa mwaka 2020 umebaini kuwa 
rushwa ya vyakula, vinywaji na 
pombe ilikuwa kwa asilimia 13.3, 
fedha (asilimia 64.4), mbolea asil-
imia 2.2 na vitu au vifaa (asilimia 
20).

Alisema rushwa inagusa 
mchakato mzima wa uchaguzi 
kuanzia uteuzi wa wagombea, 
kampeni, upigaji kura, kujumli-
sha na kutangaza matokeo hadi 
ushughulikiaji malalamiko baada 
ya uchaguzi.   

Mkurugenzi wa Elimu kwa 
Umma TAKUKURU, Joseph 
Mwaiswelo alitaka jamii ipinge 
vikali vitendo vya rushwa wakati 
wote kwa kuwa vikiachwa, ni ha-
tari kwa maendeleo ya taifa.

Alisema kuwa kwake fasili sa-
hihi ya neno ‘uchaguzi’ ni kuamua 
kuwa masikini au kupata maen-
deleo kupitia viongozi ambao wa-
nanchi wanaamua wawape kura 
zao.

Mkurugenzi Mkuu wa Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na 
Rushwa Takukuru Kamishina, Salum Hamduni

Wateja wakichagua vyombo vya nyumbani kwa wafanyabiashara wa vyombo Kariakoo, jijini Dar es Salaam jana.
 PICHA: JUMANNE JUMA
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Ni hatari kujenga nyumba 
kwenye udongo wa mfinyanzi 

VAA SIMPOVAA SIMPO
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T
OFAUTI ya wazazi wa hapa nchini mtoto wa Tan-
zania na sehemu zingine wakati anapolala inaku-
wa kama hivi.

Marekani  mtoto anapokwenda kulala huagwa na 
wazazi wake “usiku mwema mwanagu”

Uingereza wazazi wanamuaga mtoto wao “Pata njozi 
njema mwanetu”

Hispania anapokwenda kulala wazazi humuaambia 
“usiku mwema mpendwa wetu”

Tanzania mtoto anapotaka kulala wazazi utawasikia 
“Kesho umke mapema, hatutaki kusikia umechelewa 
na hela ya mihogo utaikuta mezani”

PAKA RANGI

 WATOTO  

Alichokifanya 

daktari

CHEKA
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MAISHA NDIVYO YALIVYO

WARAKA WA NDANI 

M
PENZI Msomaji, bado 
tunaendelea kujadili 
vituko ndani ya ndoa 
zetu. Ukiona mwanan-

doa anatoa siri za ndani, hilo ni 
tatizo kubwa.

Jamaa mmoja akatuma ujumbe 
mfupi kupitia simu ya kiganjani 
akisema: Mimi naitwa Jumanne 
( jina la pili tunalo), ninapatikana 
Mlandizi, Pwani.

“Nimeoa mke ila cha ajabu 
mambo yetu ya ndani huwa 
anayapeleka kwao, inafikia kip-
indi mengine yanaleta chuki 
kwa ndugu zake. Nikimwonya 
ataomba msamaha. Lakini siku 
inayofuata atarudia tena, mpaka 
sasa kumekuwa na chuki kubwa 
dhidi yangu mpaka ninakosa 
amani na ndoa yangu. Ninaomba 
ushauri)”.

Msomaji wangu, nimejaribu 
kupata maoni toka kwa baadhi 
ya watu kumshauri jamaa huyu.

Naitwa Alphonce John. Baba 
huyu ambaye mkewe anaweka 
mambo ya kifamilia sebuleni 
(hadharani), afanye yafuatayo ili 
kutibu hali ya mkewe;

Yeye mwenyewe baba ajichun-

guze kasoro zake kiutawala na 
kiuchumi zinazopelekea mke ku-
toa siri zao nje.

Huyu baba ampende mkewe 
kwa pendo la dhati. Upendo 
hauhitaji fedha, ni jambo la hulka 
tu.

Mipango ya kifamilia aipange 
mwenyewe asimshirikishe 
mkewe kwa kipindi cha miezi 
kadhaa, aongeze utendaji kazi. 
Mke aone tu anaambiwa kutenda 
bila kushirikishwa ndio atapata 
funzo la kuacha kuanika yale ya 
familia.

Huo ndio ushauri wa msomaji 
wetu aliompa ndugu yetu huyo 
kuhusiana na sekeseke hilo. Bi-
nafsi nilimshauri mengi ila hapa 
nikumbushie machache. Kwan-
za, nilitoa tafsiri ya tabia kama 
ilivyotoholewa katika Kamusi ya 
Kiswahili Sanifu, toleo la pili la 
Taasisi ya Uchunguzi wa Kiswa-
hili, Dar es Salaam.

Tabia: Ni mazoea yanayoto-
kana na kurudiarudia hali, 
mwenendo au matendo.

Kwa tafsiri hii, ninajaribu 
kuona ukweli unaojitokeza ka-
tika malalamiko ya jamaa hapo 

juu kwamba tabia ya mkewe ya 
kutoa habari za ndani ya familia 
kwa watu wengine imekuwa ina-
jirudiarudia hata pale anapom-
kanya mara kwa mara.

Baada ya kupata ujumbe wa 
kijana huyo kupitia simu ya ki-
ganjani, nilimpa ushauri ufuatao; 
kwamba hiyo ni tabia aliyotoka 
nayo huko kwao. 

Ndio maana kabla ya kuoa ya-
faa uchunguze tabia ya mwenzio. 
Ingawa tabia zingine hujificha au 
ni vigumu kuzirekebisha kutoka-
na na kujikita kwenye uasili, lak-
ini jitahidi, pambana na ikiweze-
kana itisha vikao vya ndugu  
aonywe, anaweza kubadilika.

Ni ushauri niliompa kwa 
haraka haraka, lakini bado ni-
lidhani tatizo la bibie huyo lina 
chimbuko, si bure. Kijana huyu 
akijaribu kuchimbua uasili wa 
familia ya mkewe, anaweza ku-
gundua kwamba huenda tabia 
hiyo ya kuvujisha siri za ndani 
ya nyumba, amerithi toka kwa 
mama yake mzazi, au imeanzia  
kwa bibi mzaa baba au mzaa 
mama au upande wa baba na 
kadhalika.

Huo ni mnyororo ambao hau-
wezi kukatika labda kwa maom-
bi. 

Na tabia, kwa maandiko ya 
Mungu ni roho. Ni kitu kinacho-
toka kwa mtu mmoja kwenda 
kwa mwingine na kuleta mad-
hara. 

Kwa mfano, kama mama mzazi 
wa binti alikuwa na tabia hiyo, 
na binti wakati anakua alikuwa 
akiona mama yake akifanya vi-
tuko kama hivyo, kwanini binti 
asiviige?

Chanzo cha matatizo wakati 
mwingine ni wazazi wetu. Kama 
wazazi hawakuwalea vyema wa-
toto, matokeo yake ndio hayo, 
huwa mwendelezo wa madhara 
hata ukubwani. 

Jamaa anasema humkanya 
mkewe, anaona kabisa amem-
welewa lakini baada ya muda hu-
rudia makosa yale yale. Hata yeye 
mwenyewe (binti) anajishangaa 
kwanini anarudia aliyokata-
zwa. Hiyo ni roho inayomfua-
tilia msichana huyo ambayo  
inatokana na misingi mibovu ali-
yokulia.

Hata Mungu ameweka wazi 

katika moja ya maandiko yake 
kuhusu misingi kwamba kama 
haikuwekwa imara, lazima ital-
eta madhara na huwezi kumlau-
mu mtoto ambaye hukumjenga 
kitabia.

Anasema; “Misingi ikiharibika, 
mwenye haki atafanya nini? 
(Zaburi 11: 3). Mtoto anayo haki 
ya kuishi maisha mazuri yenye 
tija. Mzazi ndiye mwenye wajibu 
wa kumjengea misingi mizuri 
pamoja na serikali kwa maana 
ya malezi bora. Sasa kama mtoto 
hakuandaliwa misingi mizuri ya 
malezi, akiharibika kitabia, nani 
wa kulaumiwa?

Msomaji wangu, kabla ya kuoa 
au kuolewa kwenye familia fu-
lani, chunguza kwanza.  Mfano, 
tabia; je, ni familia ya aina gani? 
Wacha Mungu, walevi, waabudu 
matambiko, washirikina, wam-
beya, wahuni, waasherati, wafi-
tini, wana wivu, wapole na kad-
halika. 

Je, una jambo la kimaisha 
linakutatiza? Tuma ujumbe 
mfupi 0715268581, pia ipo 
WhatsApp Au Email: fwingia@
gmail.com

Na Flora Wingia

Na Godfrey Mushi

Mke akitoa siri za ndani jitafakari!

U
SINIPUNGUZIE mwen-
do kwa sababu heshima 
na tamaa havikai nyum-
ba moja.

Ngoja nikuambie ukweli. Uki-
taka kufikia mafanikio yako ka-
tika maisha na hata masuala ya 
uongozi, chagua moja.

Sijui unanielewa au niongeze 
sauti! Ni hivi; usihusudu wala 
kuingiwa na tamaa na nyakati za 
watu. 

Sikiliza ndugu yangu, jenga 
tabia ya kuheshimu nyakati za 
watu kwa sababu nyakati huzun-
guka. Pale mahali hazina yako il-
ipo, ndipo moyo wako ulipo.

Kuna uhusiano mkubwa kati 
ya haya ninayoyasema na uhu-
siano wako na Mungu. Sasa sijui 
umeyaweka wapi?

Kama ndivyo, basi ni muhimu 
tuheshimu nyakati za watu, 
ili na wewe ujenge nafasi ya 
kuheshimiwa wakati wa nyakati 
zako.

Wako wanaodiriki kusema 
“kama maisha ninayo, watoto 
ninao na mali ninazo, hivi nina-
hitaji nini kingine?” Wanasahau 
kuna nyakati, wanasahau kuna 
Mungu aliyewatoa sehemu moja 
kwenda nyingine.

Hawakumbuki ni yeye aliyewa-

vusha. Acha kiburi ndugu kaka, 
acha kiburi dada! Ni wangapi 
waliotafuta mali na kujilimbiki-
zia utajiri wa kufuru; leo wame-
shushwa cheo, walikutana kile 
kinachoitwa uteuzi na utenguzi? 

Ubaya huwa haujifichi. Yaani 
huna tofauti na wale ndugu wa-
nagombania, wanatesa watoto 
au familia ya mwenziwe.

Unadiriki kusema hadharani 
tena kwa majigambo, haiishi 
mpaka iishe. Unakimbilia ku-
peleka kesi mahakamani ili nini? 
Vitu vya ulimwengu huu visiku-
gombanishe.

Mara umenunua kiwanja un-
achapisha mtandaoni, unaanza 
kujenga unaweka maendeleo ya 
ujenzi mtandaoni. Mwisho wa 
siku ujenzi unakwama!

Ndugu yangu, wakati mwing-
ine hufanikiwi kwa sababu 
unatangaza ndoto zako kabla 
hazijawa! Usisahau siyo kila mtu 
anafurahia mafanikio yako.

Labda hujanielewa. Hizo ndo-
to zako za kutaka ukubwa, cheo 
na umaarufu hakuna tatizo. Ni 
mfululizo wa picha, mawazo, mi-
hemko na hisia ambazo hutokea 
akilini kwa kawaida bila maku-
sudi.

Mambo yote hayo huja katika 

hatua fulani za usingizi; na waka-
ti mwingine zikawa ni ndoto za 
mchana kweupe.

Usitangaze ndoto yako, tan-
gaza matokeo, vinginevyo 
utaishia kuuzwa utumwani kama 
Yusufu. Aliota ndoto, akawapa 
ndugu zake habari, nao wakazidi 
kumchukia.

Historia isikuzuie kutimiza 
ndoto yako. Ni muhimu kuwa na 
utamaduni wa kuheshimu ndoto 
zetu, hata kama tunadhani kuwa 
ni ndogo kama vile ndoto ya ku-
miliki aina fulani ya mali.

Wengi husema wanataka 
kutimiza ndoto zao, hata hivyo ni 
wachache hufanikiwa kutimiza 
ndoto zao.

Kwa kuwa binadamu tuna 
ndoto tofauti. Ni ngumu kuwa na 
kanuni moja ya jinsi ya kufikia 
ndoto zetu, hata hivyo uzoefu 
unaonesha mambo kadhaa am-
bayo watu wengi waliofikia ndo-
to zao wamefanya.

Kuota ndoto ya mabadiliko 
ya maisha yako, si tu kuwaza au 
kutamani kufikia hali fulani, bali 
kuota kwa usahihi ni kutengen-
eza picha kichwani ya hali unay-
otaka kufikia au mambo unayo-
taka kuyapata.

Mungu hawezi kukuacha ukafa 

Hasidi ana hila lakini anacheka na wewe

Wako wa-
naodiriki 
kusema 
“kama mai-
sha ninayo, 
watoto ninao 
na mali nina-
zo, hivi nina-
hitaji nini 
kingine?” 
Wanasahau 
kuna nyakati, 
wanasahau 
kuna Mungu 
aliyewatoa 
sehemu moja 
kwenda ny-
ingine.

bila kutimiza ndoto zako, utaona 
unapita kwenye misukosuko mingi 
lakini bado unaishi.

Wakati mwingine Mungu hu-
tuma malaika waje wakusaidie bila 
wewe kujua. Ni kama ule wakati wa 
Ibrahimu, alikuwa katika shida na 
mkewe Sarah, hawakupata mtoto, 
malaika wakaja kwake wakamwam-
bia Sarah atapata mtoto, ni kama 
kipindi cha Sodoma na Gomora, 
malaika wakaja wakamwokoa Rutu 
na familia yake.

Wabaya wako ndio watakuwa 
viongozi wa kupiga kofi kwenye ma-
fanikio yako. Halafu iko siku moja 
wabaya wako watafitinishana katika 
hila zao.

Cha ajabu ni kwamba inaweza ika-
tokea wewe ndio ukawa msuluhishi 
wao. Ninasema hivi, wachekee wa-
baya wako ili wasijue kama unajua 
ubaya wanaokufanyia.

Wengine waache walalamike. 
Hawalalamiki ili wasaidiwe namna 
ya kuishi. Wanalalamika angalau 
wasinyang’anywe haki yao.

*Godfrey Mushi, ni Mwandishi 
Mwandamizi wa Nipashe, Kanda 
ya Kaskazini. Anapatikana kwa 
barua pepe: ghandsome79@
gmail.com

Simu: +255 715 545 490
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Shangwe na nderemo vilisikika katika ukumbi wa 
Edema uliopo mjini Morogoro, katika sherehe ya 
kumuaga na kumtakia kheri kwa maisha mapya 

ya ndoa, Happy Bisoma. Sherehe ilifanyika Juni 22, 
mwaka huu na ndoa takatikafu ilifungwa Juni 30.

JUMAPILI JUNI 30, 2024

HARUSI



MITINDO

13MAISHA
SEPTEMBA, 27. 2015

JUMAPILI JUNI 30, 2024

Na Moshi Lusonzo

M
AVAZI  ni moja 
ya pambo lin-
alomfanya mtu 
kuwa na mu-

onekano tofauti na kumpa-
tia utu wake.

Mara nyingi uchaguzi 
wa  mavazi  yanamfanya 
mtu husika kupendeza au 
la, kama akichagua mavazi 
sahihi yanayoendana na 
muda.

Hata hivyo, wanaume 
wana tatizo la kutochagua 
mavazi, badala yake wa-
navaa ili kujilinda na ma-
cho ya watu pekee.

Kutokana na hali hiyo 
wanajikuta wakivaa nguo 
ambazo hazilingani kuan-
zia umbo,rangi na hata 
mtindo .

Leo tutaangalia namna 
ya kuvaa nguo za kawaida, 
lakini ikakutoa vizuri.

CHAGUA RANGI YA 
NGUO

Kama una nguo za 
kawaida ndani unaweza 
kutokaukiwa umependeza 
ukiwa umechanganya 
rangi.

Nguo za rangi nyeusi   

zinafaa kuwa nazo kwani 
ni nzuri ukichanganya na 
rangi ikiwa suruali, shati au 
fulana.

Mwanaume anapovaa 
suruali nyeusi inamtoa 
bomba hasa akichanganya 
na rangi nyingine za nguo.

Mfano anapovaa Su-
ruali nyeusi, shati ya 
rangi yoyote inamfaa na 
kumng’arisha zaidi.

Akivaa shati au fulana 
nyeusi, hatokuwa na kazi 
ya ziada kutafuta suruali 
kwani akivaa jeans, au su-
ruali ya kitambaa ya rangi 
yoyote lazima itamtoa 
bomba.

Kulingana na mabadiliko 
ya hali ya hewa, hakikisha 
nguo zako zinaendana na 
vipindi vya majira ya mwa-
ka, hapa unatakiwa kuwa 
makini na jambo hilo ili 
kuepusha na usumbufu.

Wakati wa kipindi cha 
joto, unatakiwa kuvaa nguo 
zinazoruhusu mwili kupu-
mua na wakati wa baridi 
vaa zenye uwezo wa kuhi-
fadhi joto.

VAA SIMPOVAA SIMPO
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MAPISHI
Na Mary Geofrey
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Pika kuku laini
KUKU ana mapishi ya aina mbal-

imbali ya kumpika na ukafurahia 
mlo wako.

Katika safu ya leo nitafundi-
sha namna ya kupika kuku laini na 
mwenye ladha nzuri.

Kuku laini unaweza kula chakula 
cha asubuhi, mchana au jioni.

Mahitaji
Kuku nusu kilo moja, asali vijiko 

vinne, sukari kijiko kimoja na soya 
sauce nusu kikombe.

Mahitaji mengine ni tangawizi 

vijiko viwili vya chai, kitunguu 
saumu vijiko viwili vya chai, chili 
sauce vijiko vitatu vya mezani, 
chumvi kiasi na pilipili nyekundu 
kiasi.

Kadhalika utahitaji mafuta ya 
olive vijiko vitano vya chakula Cur-
rypowder kijiko kimoja cha chai, 
coriander powder kijiko kimoja 
cha chai na ndimu moja.

Namna ya kutengeneza
Changanya pamoja sukari, asali, 

soya sauce, tangawizi, kitunguu 

K
UCHA ni kiungo 
muhimu kwenye 
mwili wa binad-
amu kwa sababu 

huwa ni utambulisho wa 
siri kwa mtu husika.

Muonekano wa kucha 
zako ndio utambulisho wa 
jinsia yako kama ni mwa-
naume au mwanamke wa 
aina gani hasa suala la usafi.

Kutokana na umuhimu 
huo ni vizuri kujali afya ya 
kucha zako ili kuhakikisha 
zinakuwa katika matunzo 
mazuri.

Jinsi ya kusafisha
Wekeza vifaa vya kisasa 

vya kutunzia kucha.

Tumia brashi ya kucha 
kwa kusugua chini ya kucha 
na kuutoa uchafu na kufikia 
sehemu ngumu ambapo 
uchafu unajirundika. 

Unaweza tumia mswa-
ki ukiwa hauna vifaa vya 
kisasa.                                                                                          

Tumia maji moto na sabu-
ni kwa kunawa mikono.

Anza kwa kusugua chini 
kabisa kwa kushikilia brashi 
chini na sugua kuanzia ny-
uma kuja mbele pole pole, 
kisha juu ya kucha fanya 
hivyo kwa kuzunguka.

Toa rangi kwa kuloweka 
pamba kwenye ‘polish re-
mover’ na usugue kwa vid-
ole vyenye hinna huna haja 

ya kuitoa.
kwa vidole vya afya na 

nguvu vipumzishe kwa ku-
tumia polish kila baada ya 
wiki kadhaa mara baada ya 
kuondoa rangi yako.     

Loweka kucha na maji 
kwenye bakuli au sinki iki-
wa na maji ya uvuguvugu na 
pitisha sabuni ya kunawia 
mikono.

Suuza kwa maji ya uvu-
guvugu au yalikua kwenye 
chombo yaani jimwagie, ki-
sha zifute na taulo laini. 

Kisha tumia kifaa cha ku-
katia kucha maana muda 
huo zitakua laini au kifaa 
cha kuzipunguza kuweka 
sawa kama hauzikati.

Unasafishaje kucha?

UREMBO
Na Mary Geofrey

saumu na chili sauce kwenye kibakuli ki-
dogo.

Safisha kuku, mkaushe maji, mkate 
vipande vidogo vidogo muweke kwenye 
kikaangio, mnyunyizie chumvi, pilipili 
hoho nyekundu na ndimu kiasi.

Weka mafuta jikoni kisha weka kuku na 
anza kumgeuza geuza kuku mpaka mafu-
ta yapate moto, usiache kugeuza mpaka 
kuku awe wa kahawia.

Weka viungo vilivyobaki currypowder 
na coriander powder, koroga kwa dakika 
5.

Mwisho mwagia sosi uliyoandaa, usi-
funike. Pika hadi iwe nzito.

Epua nyama ya kuku na jirambe na fa-
milia.
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K
UNA mambo mengi am-
bayo huchangia kuleta 
athari kwenye nyumba 
na hili tumekuwa tuki-

jifunza kutokana na maelezo ya 
watalaamu mbalimbali wa sekta 
hii.

Watalaamu hao wamekuwa 
wakisema kwamba kama ilivyo 
kwa vitu vingine kukumbana 
na changamoto mbalimbali, 
uchaguzi wa eneo la ujenzi wa 
nyumba pia unahitaji umakini 
mkubwa.

Miongoni mwa vitu ambavyo 
vimekuwa vikisisitizwa na 

wataalamu hao ni uzingatiaji ka-
tika ununuzi wa kiwanja na ku-
jenga nyumba katika eneo amba-
lo linaweza kuleta athari kwenye 
nyumba yako baadaye.

Na baadhi wamekuwa wak-
ishauri kwamba japokuwa si 
utaratibu wa watu wengi, la-
kini ni vyema na kwa usalama 
wa nyumba, kujenga utaratibu 
kabla ya kununua kiwanja kwa 
ajili ya matumizi ya ujenzi wa 
nyumba, ukawaona wataalamu 
wakakushauri kama ni salama 
au la.

Mtaalamu wa shughuli za 

ujenzi, Victor Mkalama anaeleza 
athari za kujenga nyumba kwe-
nye kiwanja chenye udongo wa 
mfinyanzi.

Anasema udongo wa mfin-
yanzi una tabia ya kuvimba na 
kuongezeka ukubwa hasa una-
popata maji na pia unapokauka 
husinyaa.

“Kwa maana hiyo udongo un-
apovimba na kuongezeka uku-
bwa, jengo hunyanyuliwa juu, 
lakini udongo unaposinyaa jengo 
hutitia.

“Kuna aina nyingi za udongo 
wa mfinyanzi na katika kila aina 

ya udongo huo hutofautiana na 
aina nyingine katika kuvimba au 
kusinyaa na hii inasababishwa na 
kiasi cha unyevunyevu katika ar-
dhi husika, anasema.

Mtaalamu huyo anasema 
udongo huo wa mfinyanzi hu-
vimba zaidi wakati miti iliyomo 
katika eneo husika linalotumika 
kujenga nyumba inapokatwa.

“Udongo hasa wa mfinyanzi 
huvimba zaidi wakati miti iliyo-
mo inapokatwa, na hii inatokea 
kwa sababu mizizi hukomaa 
zaidi na kunyonya maji kwenye 
ardhi na kuchangia ongezeko 

la kiasi fulani cha unyevunyevu 
kwenye udongo huo.

“Na kuondolewa kwa maji 
kwenye udondo wa aina hiyo 
ya mfinyanzi kwa kunyonywa 
na mizizi ya miti husababisha 
udongo kuongezeka au kupun-
gua ujazo kwa kiasi fulani husu-
sani katika kipindi cha kiangazi 
au masika.

“Na kuvimba au kusinyaa 
huko kwa udongo ni hatari kwa 
msingi wa nyumba kwa sababu 
huchangia kuleta nyufa kwenye 
nyumba na wakati mwingine kui-
haribu kabisa.”

Na Elizabeth Zaya

Tumia teknolojia kupata kilicho bora 
TEKNOLOJIA imesaidia 

mageuzi katika utengenezaji 
wa samani, kuanzia muundo 
hadi umaliziaji (finishing), 
kiasi kwamba hakuna kitu 
kinachotengenezwa nchi 
yoyote kisichopatikana hapa 
nchini.

Hayo ni maneno ya fundi 
seremala, Ismail Mchambe, 
anayefurahia ulimwengu wa 
dijitali, unavyowarahisishia 
mafundi kubuni kazi mbalim-
bali za sanaa.

“Uzuri ni kwamba mteja akija 
na picha ya kiti, meza, kabati 
au chochote anachotaka, sisi 

tunakitengeneza. Tunazo sa-
mani za nyumbani, ofisini, shu-
leni, za nje na ndani. Ubunifu 
unakwenda kasi na sisi tunaji-
tahidi hivyo hivyo,” anasema.

Mchambe anasema amekuwa 
akibuni samani kwa kutumia 
mbao ngumu, japokuwa hivi 
sasa matumizi ya mbao laini 
yameongezeka.

Anasema kinachotofautisha 
samani za ndani na zile za 
nje, ni ubora wa mbao ngumu 
ikilinganishwa na mbao laini 
zinazotumiwa na mafundi wa 
nje ya nchi.

Anasema matumizi ya 

mashine za kisasa unafanya 
ukamilishaji mzuri wa samani 
na kwamba kwa mafundi wa 
nje, mashine zinawapunguzia 
matumizi ya mbao.

“Sisi bado tunatumia mbao 
nyingi ndio maana samani zetu 
ni bora japokuwa mwonekano 
unaweza usiwe mzuri sana. 
Za nje mwonekano ni mzuri, 
ubora ndio changamoto. Sisi 
tunaona kwamba badala ya 
kuagiza samani nje, tutafute 
sample tuwatumie mafundi wa 
ndani kuzitengeneza kwa mbao 
ngumu,” anafafanua.

MAISHA NI NYUMBA

Na Restuta James
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Uchaguzi 
Iran
kurudiwa 
Julai
TEHRAN, IRAN

TUME ya uchaguzi ya Iran 
imetangaza kuwa wagombea 
wawili  Masoud Pezeshkian 
mwenye msimamo wa kati na 
mhafidhina Saeed Jalili watak-
wenda katika duru ya pili ya 
uchaguzi wa urais wa taifa hilo.

Pezeshkian alipata karibu 
asilimia 42.5 ya kura na Jalili 
akafuata kwa asilimia 38.7. La-
kini  kuna wagombea wengine 
wawili katika kinyang’anyiro 
hicho ambao walipata asilimia 
za chini.

Kwa kuwa hakuna aliyepata 
idadi kubwa  ya kura kumfanya 
aunde serikali, tume ilitangaza 
kurudiwa kwa uchaguzi Julai 5, 
mwaka huu.

Takriban wapiga kura milioni 
61 nchini humo walipiga kura 
Ijumaa kumchagua mrithi wa 
Ebrahim Raisi, ambaye alifariki 
katika ajali ya helikopta mwezi 
Mei.

DW

Biden ahaidi kushinda licha ya umri mkubwa

Mauritania wapiga kura kumchagua rais wao
NOUAKCHOTT,                  
MAURITANIA

RAIA wa Mauritania wame-
piga kura katika uchaguzi mkuu 
ambao rais aliyeko madarakani 
Mohamed Ould Ghazouani, ana-
chuana na wagombea sita wa 

upinzani. Ghazouani, (67), am-
baye ni mwanajeshi wa zamani 
wa ngazi ya juu, ameahidi kuha-
rakisha uwekezaji ili kuchochoea 
uongezeko la uchumi  na mahitaji 
ya bidhaa muhimu. 

Nchi hiyo yenye watu milioni 
tano, wengi wao wanaishi katika 

umaskini licha kuwa na utajiri 
mafuta na madini. 

Rais Ghazouani ambaye alich-
aguliwa muhula wa kwanza mwa-
ka wa 2019, anatarajiwa kushinda 
uchaguzi kutokana na umaaru-
fu wa chama tawala.  Wapin-
zani wake ni mwanaharakati    

anayepinga utumwa Biram Dah 
Abeid,      mwanasheria Id Moha-
meden     M’Bareck, mchumi Mo-
hamed        Lemine El Mourtaji El 
Wafi na Hamadi Sidi El Mokhtar 
wa chama cha Tewassol. 

DW

WASHINGTON, MAREKANI

RAIS wa Marekani Joe Biden, 
amewahakikishia raia wa nchi 
hiyo kutokuwa na wasiwasi na 
umri wake na kwamba atashinda 
nafasi hiyo kwa muhula wa pili.

Akijibu shutuma zinazotolewa 
kuhusu umri wake kuwa mkub-
wa kiasi cha kushindwa kuweka 
sawa kumbukumbu zake, kion-
gozi huyo alisema yuko vyema 
kupambana na Donald Trump 
katika uchaguzi utakaofanyika 
|Novemba mwaka huu.

Aliwahakikishia wafuasi wake 

kwamba atashinda tena nafasi ya 
urais baada ya kutofanya vizuri 
katika mdahalo wa urais ulioibua 
wasiwasi kuhusu hali yake.

“Najua mimi si kijana, kusema 
kweli,” alisema katika mkutano 
alioufanya jana North Carolina.

Kauli hiyo aliitoa siku mbili 
baada ya kuhangaika katika 
mpambano wa mdahalo katika 
televisheni na mpinzani wake ku-
toka chama cha Republican, Don-
ald Trump.

“Sitembei kirahisi kama nilivy-
okuwa zamani. Sijadili kama nili-
vyokuwa nikijadili. Lakini nina-

chojua, kwa hakika, najua jinsi ya 
kufanya kazi hii.” Alisema huku 
akishangiliwa na wafuasi wake.

Rais Biden, mwenye miaka 
81, alisema anaamini kwa moyo 
mmoja kwamba angeweza kuhu-
dumu muhula mwingine, huku 
umati wa    watu waliokuwa wak-
ishangilia   mjini Raleigh wak-
isema kwa sauti “miaka minne 
mingine”.

Wakati huo huo, Trump ali-
fanya mkutano wa kampeni wa 
aina yake huko Virginia, na alisi-
fia ushindi wake alioupata katika 
mjadala huo, ambao CNN ilisema 

ulitazamwa na watu milioni 48 
kwenye televisheni na mamilioni 
zaidi mtandaoni.

“Tatizo la Joe Biden sio umri 
wake, ni uwezo wake. Hana uw-
ezo kabisa,” alisema Trump.

Rais huyo wa zamani alisema 
haamini uvumi kwamba Biden an-
gejiondoa katika kinyang’anyiro 
hicho, akisema anafanya vyema 
zaidi katika uchaguzi kuliko wag-
ombea wengine wa Democratic, 
akiwemo Gavana wa California 
Gavin Newsom na Makamu wa 
Rais Kamala Harris.

BBC.

Raia wa Mauritania wakishiriki zoezi la upigaji kura jana, jumla ya watu milioni tano walipiga kura kumchagua rais. PICHA: AFP

Waasi M23 
wauteka mji 
mwingine DRC

GOMA, DRC

WAASI wa kundi la M23 
wameuteka mji wa kimkakati wa 
Kanyabayonga ulioko mashariki 
mwa Jamhuri ya Kidemokrasia 
ya Congo baada ya mapigano 
makali na vikosi vya serikali.

Waasi hao walichukua udhibi-
ti wa maeneo mawili kabla ya 
kuuteka Kanyabayonga jana. 
Mji huo muhimu ulioko kati ya 
vituo vikuu vya kibiashara vya 
Butembo na Beni kaskazini mwa 
nchi hiyo.

Ofisa mmoja wa eneo hilo 
aliripoti kuwa wakazi walikim-
bia makazi yao majira ya alfajiri 
wakati waasi walipoanzisha 
mashambulizi.

Kanyabayonga umekuwa 
kimbilio la maelfu ya watu am-
bao wametoka katika maeneo 
yaliyochukuliwa na waasi katika 
miezi ya hivi karibuni.

Mkoa wa Kivu Kaskazini ume-
kumbwa na ghasia tangu 2021, 
wakati M23 walipoanzisha tena 
mashambulizi yao.

Hata hivyo, DRC imefuta ma-
zungumzo yoyote na M23.

DRC na Umoja wa Mataifa, 
inaishutumu Rwanda kwa ku-
waunga mkono waasi, madai 
ambayo  nchi hiyo inakanusha.

BBC

NAIROBI, KENYA

SERIKALI ya Kenya,  imesema 
jeshi la nchi hiyo litaendelea ku-
shika doria mitaani hadi hali ya 
kawaida itakaporejea.

Hatua hiyo imekuja baada ya 
wiki moja ya machafuko ya kisia-
sa yaliyotokana na maandamano 
yaliyofanywa na vijana wanao-
jiita Gen-Z kupinga mswada wa 
fedha wa 2024.

Hata hivyo, nchi hiyo inaji-
andaa kwa       duru mpya ya 
maandamano yatakayofanyika 
wiki ijayo, kuendeleza maan-
damano yaliyomlazimu Rais 
William Ruto kusitisha kusaini 
mswada huo.

Muda mfupi baada ya jaji kua-
muru vikosi vya usalama kuto-
tumia   nguvu    kupita kiasi dhidi 
ya      waandamanaji, Waziri wa 
Ulinzi wa Kenya, Aden Duale, 

alitangaza kwamba jeshi   litaen-
delea kusaidia    polisi ambao 
walikuwa wamezidiwa na waan-
damanaji.

Duale alisema hatua hiyo ni 
ya dharura ya usalama iliyosaba-
bishwa na maandamano  ambayo 
yaligeuka kuwa ya vurugu.

Kulingana na shirika la kutetea 
haki za binadamu la Human 
Rights Watch, takribani watu 30 
waliuawa wakati polisi walip-

owafyatulia risasi waandamanaji.
Shirika hilo linadai kuwa vikosi 

vya usalama vililenga waanda-
manaji waliokuwa wakijaribu 
kukimbia. 

Vijana hao waandamanaji wa-
nataka kuondolewa kazini watu 
waliopewa kinyume na katiba, 
kuondolewa kwa kodi zingine, na 
kufutwa kazi kwa watumishi wa 
serikali wenye uhalifu.

BBC

Wanajeshi kuendelea kuilinda mitaa Kenya
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 MAKALA

Na Magabilo 
Masambu

Baba aliyehama mtaa uswazi
kukimbia milio ya paka usiku

 BURUDANI ILIYOTIKISA ENZI HIZO

Na Adam 
Fungamwango

SAFU

TUKIBADILIKA KIFIKRA, 
TUTABADILISHA 

MAISHA YETU

Dhana ya 
pili ambayo 
ndiyo muhimu 
zaidi kuliko ya 
kupata ajira ni 
kutoa ujinga, 
ujinga ukishato-
ka utakuwa na 
akili ya kufanya 
na mengine 
ambayo huku-
somea. 

M
ABADILIKO yoyote 
tunayoyaona yaki-
tokea duniani tut-
akubaliana kwamba 

yanatokana na mtazamo wa 
kifikra. Kwa maana nyingine ni 
kwamba, tukitaka kubadili maisha 
yetu lazima tubadili kwanza nam-
na ya kufikiri. Dunia inabadilika 
tusipobadilika sisi wenyewe itatu-
badilisha bila kupenda.

Kwa sasa bado kuna hii dhana 
kwamba watu waliosoma hawa-
paswi kufanya shughuli nyinginezo 
tofauti na fani zao walizozisomea. 
Mara kadhaa imesikika ikisemwa 
na watu kwamba, yule au huyu 
ana shahada ya kitu fulani lakini ni 
mchekeshaji, bodaboda, mkaanga 
chips na kadhalika. 

Hali hii inaonesha wazi kwamba, 
pamoja na dunia kubadilika, sisi 
bado tungali na mawazo yaleyale 
ya kudhani elimu ni njia pekee ya 
kufanikiwa.

Ni kweli kwamba elimu ya mzun-
gu ni mfumo unaowaandaa watu 
kuwa mameneja, wasimamizi wa 
kazi na kwa sehemu wafanyakazi, 
lakini kama hakuna cha kusima-
mia au cha kufanya kwanini tuen-
delee kuiamini kama njia pekee ya 
kutufanya tufanikiwe? 

Dhana ya pili ambayo ndiyo 
muhimu zaidi kuliko ya kupata 
ajira ni kutoa ujinga, ujinga ukisha-
toka utakuwa na akili ya kufanya 
na mengine ambayo hukusomea. 
Tabia ya kuendelea kuwashangaa 
waliofika vyuo vikuu kufanya kazi 
nje ya taaluma zao ni kuendelea 
kuwafanya vijana wengi waen-
delee kusubiri kupata ajira am-
bazo kimsingi zimeshakuwa tabu, 
badala ya kutumia vipawa vingine 
walivyopewa na Mwenyezi Mungu 
ili waishi.

Ni jambo halikuzoeleka huko 
nyuma kumwona mwanamke 
anaendesha daladala, lakini sasa 
tunapaswa kuzoea na kuona ni 
kitu cha kawaida kwa sababu du-
nia ya leo si ile ya jana. Baadhi ya 
jamii zilishabadilika muda mrefu 
kidogo. 

Wakati fulani nilikuwa nin-
afundisha ‘twisheni’ ya somo la 
Fizikia mahali fulani, nikapata 
wanafunzi watatu kutoka familia 
ya raia Mtanzania mwenye asili ya 
India. Baada ya kufundisha watoto 
hao kwa siku tatu hivi, nikaanza 
kuona wazazi wa watoto hao wa-
nakuja kukaa darasani kuona 
ninawafundisha nini watoto wao.

Kitu ambacho sikujua ni kwam-

ba, kumbe kila walipotoka kusoma 
walipelekwa dukani kupimwa 
ikiwa wanaweza kuuza bidhaa na 
kurudisha ‘chenji’ kwa wateja. Ba-
hati mbaya wakashindwa kurudi-
sha ‘chenji’, kwahiyo wale wazazi 
wakaona hakuna uhalisia kati ya 
kufundishwa Fizikia na kurudisha 
‘chenji’. 

Yaani fikra zao si kutaka mtoto 
asome ili baadaye akatafute kazi 
mahali, wanataka akishasoma vi-
zuri auze duka la nyumbani.

Uhaba wa ajira limekuwa tatizo 
la dunia, hata huku kujiajiri nako 
itafika mahala patajaa, tunaweza 
kuona kama mfano tu suala la 
uchekeshaji, lilianza na watu wach-
ache japo walishaanza kitambo 
kina Mr Bean, msomi wa hesabu na 
kemia huyu, kwa hapa kwetu tuta-
kumbuka kundi la The Comedy la 
kina Masanja Mkandamizaji. 

Hivi sasa uchekeshaji ni ajira ras-
mi ya vijana wengi na inakusanya 
watu wengi. 

Yote haya ni kujaribu kujitafutia 
riziki na hapa ndipo linapokuja 
suala la kutotaka kutumia elimu 
zetu tena, hata kama tunazo kubwa 
kutafuta ajira badala yake kutumia 
vipaji kutafuta maisha.

Zamani wakati nchi inapata 

uhuru, watu walikuwa wakiulizwa, 
tukupatie kazi gani? Dunia ya leo 
inataka unajua nini? Si una elimu 
kiwango gani, kwa sababu kama ni 
elimu tu wapo wengi wenye elimu 
kama yako au zaidi. 

Kwahiyo, elimu ikitumika kama 
kigezo pengine utakosa kazi, la-
kini unachofahamu hakiwezi kuwa 
mbadala wa mwingine, ndiyo 
maana unaweza kuwa na wachek-
eshaji wawili kwenye jukwaa moja 
na ukawafurahia wote, kwa sababu 
kwenye kufahamu kitu kila mmoja 
anakuwa na upekee wake.

Ushauri wangu; elimu yako 
isiwe kifungo, fanya chochote, 
mradi huvunji sheria ya nchi na 
wala hauvunji maadili yetu kama 
Watanzania na Waafrika ili uweze 
kupata kula yako ya kila siku, uki-
jiona umesoma, wako waliyosoma 
zaidi yako na wametulia tu, wana-
fanya makubwa yasiyoendana na 
taaluma zao. 

Mtazamo wa jamii ubadilike, du-
nia imebadilika, walioimba muziki 
wakaonekana wahuni leo ni mawa-
ziri na wakuu wa wilaya.

magabilomjalifu@gmail.com
0689157789
Dar es salaam-Tanzania

J
AMII ya Kifrika hadi leo 
wapo wanaoamini kuwa 
ukikutana na baadhi 
ya wanyama, ndege au 

kusikia milio yao basi ni mikosi.
Imani hizi za tangu zama hizo 

zimekuwa zikirithishwa vizazi na 
vizazi. 

Licha ya kuwa dunia kuwa na 
maendeleo makubwa ya teknolo-
jia na elimu, lakini bado kuna wal-
iobaki na misimamo yao ile ile ya 
imani hizo.

Mmoja wa wanyama ambao 
wanatajwa kuwa wakilia usiku 
ni matatizo na mkosi mkubwa ni 
paka.

Baadhi wanaamini aina yao 
ya milio isiyokuwa ya kawaida 
inaweza kusababisha matatizo, 
mmoja kati ya watu au familia zi-
nazozunguka eneo hilo anaweza 
kupatwa na kitu chochote kibaya, 
kama vile ajali, au kifo kutokea.

Inapotokea kama kuna 
mgonjwa ndiyo kabisa, imani yao 
kuwa atafariki dunia.

Katika ndege wote, bundi naye 
ana bahati mbaya. Walie ndege 
wote, lakini bundi sauti yake 
ikisikika basi itafsiriwa ni mkosi.

Kama kuna mgonjwa basi watu 
wanakaa tayari kupokea chocho-
te kitakachotokea. 

Hizi ni dhana ambazo zimeku-
wepo enzi na enzi, na zimekuwa 

zikirithishwa, lakini mpaka sasa 
wanasayansi hawajathibitisha us-
ahihi na jambo hilo ambalo lina-
bakia kuwa ni imani na dhana tu.

Bara la Afrika linadaiwa kuwa 
na tamaduni nzuri zaidi kuliko 
mengine, na kwa kiasi kikubwa zi-
nafanana, kama vile kuheshiana, 
mdogo kumheshimu mkubwa na 
mkubwa kumjali mdogo.

Hata hivyo kuna imani au tam-
aduni chache zimekuwa changa-
moto kubwa, na zimeshaanza 
kupigwa      vita, ikiwemo kuke-
keta wanawake na nyingine zi-
nazoonekana   kwa dinia ya sasa 
hazifai.

Tukirudi kwenye imani zetu 
ambapo ikitokea sehemu paka 
wanalia sana usiku watu wanaku-
wa na hofu kwao wenyewe na fa-
milia zao.

Kwa sababu wanamuziki na 
wasanii ni kioo cha jamii, wana-
tunga nyimbo kutokana na kile 
kile kinachoonekana au kutokea 
ndani yake.

Ukikitazama kioo ujue wewe 
ndivyo ulivyo. 

Huwezi ukakikasirikia kioo 
kusema sivyo ulivyo. Wanacho-
imba wanamuziki hasa wale wa 
zamani mara nyingi kinakuwa 
kimewapata wao wenyewe, famil-
ia zao, ndugu, majirani zao, rafiki 
au wapenzi wao.

Mwaka 1978, Mbaraka Mwin-
shehe Mwaruka, akiwa bendi 
yake ya Super Volcano, alifyatua 
kibao kimoja kilichobeba dhana 
ya ushirikina, kiitwacho, ‘Mtaa wa 
Saba.’

Wimbo huu umebeba dhana 
za Waafrika wengi kuhusu ush-
irikina na wanyama wanaodaiwa 
kuwa wakilia ni uchuro na kitu 
kibaya kitatokea.

Maudhui ya wimbo huu ni 
kwamba baba mmoja aliyekuwa 
akikaa nyumba ya kupanga am-
bayo haikuwa na riziki, badala 
yake mikosi kila siku, lakini al-
ipohama kwenda kukaa mtaa 
wa mbali na hapo, mambo yake 
yalianza kunyookea.

“Sasa nimehamia mtaa wa 
saba, toka pale nilipokuwa niki-
kaa zamani, ile nyumba siyo ny-
umba ilikuwa na mikosi.

Sasa nimehamia mtaa wa saba, 
toka pale nilipokuwa nikikaa 
zamani, ile nyumba siyo nyumba 
ilikuwa na mikosi.

Nimehama nimehama kuona 
balaa imezidi, na mdomo haui-
shi ndani ya nyumba yooo jama, 
ndoto ndoto za ajabu haziishi tu-
lalapo. 

Darini hakusemeki mapaka 
hayaishi kulialia, usiku kucha us-
ingizi hauji kabisa, watoto hawai-
shi kuumwaumwa, eee jamaa.”

Hapa jamaa anaelezea mambo 
yaliyokuwa yamempata katika 
nyumba aliyokuwa akiishi awali, 
anakwambia huwa anaota mpaka 
ndoto za jinamizi.

“Maneno maneno hakuna, tu-
naishi kwa raha sana, wapangaji 
hawana zogo nami, baba mwe-
nye nyumba sina madhila naye 
nashukuru Mungu yeyeye.

Na sioti ndoto mbaya, hata 
mwezi sijamaliza kazini wakani-
pandisha na cheo na mama yao 
sasa kuumwaumwa kote kumek-
wisha yeyeye.

Maneno maneno hakuna, tu-
naishi kwa raha sana, wapangaji 
hawana zogo nami, baba mwe-
nye nyumba sina madhila naye 
nashukuru Mungu yeyeye.

Na sioti ndoto mbaya, hata 
mwezi sijamaliza kazini wakani-
pandisha na cheo na mama yao 
sasa kuumwaumwa kote kumek-
wisha yeyeye.”

Jamaa amehamia mtaa wa saba 
kila kitu kinakwenda poa, watoto 
na mama hawaumwi, na kazini 
amepandishwa cheo. Imani yake 
inamwambia kuwa kila kitu kime-
kaa sawa baada ya kuhama kule 
alikokuwa mwanzo. 

Hizo ndizo dhana za baadhi 
ya Waafrika ambazo wanaamini. 
Siyo kipindi cha kina Mbaraka tu, 
bali hadi leo hii.

Hizi ni dhana 
ambazo zime-
kuwepo enzi na 
enzi, na zime-
kuwa zikirith-
ishwa, la-
kini mpaka sasa 
wanasayansi 
hawajathibiti-
sha usahihi na 
jambo hilo am-
balo linabakia 
kuwa ni imani 
na dhana tu.
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hata watoto wake wa kuwazaa kama 
vijana hao. Machozi ya furaha yalim-
toka babu wa watu. “Nitahakikisha 
mnaoana.” Maneno hayo yalimtoka 
tu bila hata kuwaza aseme nini. Vijana 
wale walishangilia kama vile wanao-
tazama mpira wanavyofanya goli liki-
ingia. 

Wakaendelea na furaha yao, wa-
karukaruka na kumzunguka mzee 
Raia kwa namna ya utani, ghafla tu 
wakaanza kuimba “Baba baba baba...”

Furaha yao ilishika kwa mzee Raia 
kufanya maombi na sala ili si tu kuwa-
fanya wote wawe na afya njema, lakini 
vijana hao wafanikiwe katika maisha 
yao watakayoyatengeza baadaye kuwa 
hawapo vizuri sana kichumi.

***************************
Shangazi yake Nuru hakuamini ali-

chokuwa akikisikia. Amehangaika kwa 
miaka yote kumtibu binti yake lakini 
imeshindikana . 

Akapoteza pesa nyingi, hizo hizo 
anazodunduliza kwa biashara yake ya 
kukaanga mihogo.

Na mara kwa mara alikuwa aki-
ishiwa msingi na kulazimika wakati 
mwingine kukaa wiki mbili bila ku-
fanya biashara, akitafuta msingi huku 
na huko, ilifika wakati mpaka akaingia 
kwenye mikopo ya kinyonyaji maaru-
fu kama kausha damu.

Leo hii mtoto wa marehemu kaka 
yake amepona. Amepona kirahisi sana 
kuliko ilivyodhaniwa. Ameponyeshwa 
bure bila ya kulazimika kutoa hata 
shilingi moja. 

Awali hakuamini. Alikwenda ku-
nunua pafyumu moja ndogo kali am-
bayo aliamini ingenuswa kwenye pua 

za Nuru, angepandisha. Aliacha kui-
tumia miaka mingi iliyopita kutokana 
na kuwa mara kwa mara akipandisha 
maruhani anapoipata harufu yake.

Alipohakikisha na kuamini kuwa 
sasa Nuru hana tena maruhani, alipiga 
yowe na vigelegele. Akazunguka var-
anda nzima, na baada ya hapo akaan-
za kuimba wimbo wa lugha ya kwao.

Muda wote huo, Heri aliyekuwa 
amekaa kochi moja na Nuru, huku 
mzee Raia akiwa katika kochi lingine 
walimtazama kwa tabasamu na vi-
cheko.

“Nawashukuru sana. Yaani sujui ni-
seme nini. Sijui nifanye nini. Nakush-
uru sana mzee, nakushukuru sana 
kijana. Ni vijana wachache sana wenye 
moyo kama wako. 

Binti yangu amenisimulia yote 
yaliyotokea huko kwenu. Ingekuwa 
mtu mwingine angemfukuza. Na hata 
kama isingekuwa hivyo, angemuacha 
aondoke na asingemtafuta tena, urafi-
ki ingekuwa imeisha. Baadhi ya wa-
naume wanapenda wanawake wakiwa 
wazima wa afya. Ikitokea changamoto 
kidogo tu, hawawezi kukabiliana nazo 
na kuwasaidia.

 Wewe umefanya hivyo. Na ndiyo 
umefanikisha kwa kiasi kikubwa ku-
hakikisha Nuru anapata matibabu. Na 
kweli leo mzima, amepona,” maneno 
yalimtoka shangazi yake Nuru kama 
mtu anayeomboleza. Yalikuwa ya-
mechanganyika na furaha pamoja na 
huzuni.

“Kaka yangu!” Akageukia mzee Raia. 
“Yaani sijui nikushukuru vipi. Umem-
fanya binti yangu awe huru. Alikuwa 
kwenye kifungo! Alikuwa ametupiwa 
jini lililokaa mwilini mwake na mama 

M
ZEE sijui niseme nini. Hili 
jambo limenitesa kwa 
muda mrefu, familia yan-
gu hasa shangazi yangu. 

Amehangaika sana. Amepoteza pesa 
nyingi sana. Shangazi yangu ni masi-
kini sana, wakati mwingine hata kula 
yetu ni ya shida, lakini alipambana 
mpaka akashindwa. Leo hii ni kama 
ndoto kwangu, nimepona kirahisi 
sana. Naamini nimepona kwa sababu 
haijawahi kutokea nikakaa dakika 
zote hizi bila kupandisha. Mimi ili-
kuwa ikinipata harufu ya manukato 
tu, hasa udi, napandisha hapo hapo, 
muulize Heri atakuambia. Sijui ni-
kupe zawadi gani mzee, ila naomba 
uwe kama mzazi wangu kuanzia leo.”

“Nilikuambia binti yangu siku ile 
kuwa nitakusaidia bure. Na hii ni kwa 
sababu ya huyu mwenzako. Ni rafiki 
yangu sana na yeye hakuona mtu 
mwingine wa kumsaidia akanitafuta. 
Wala halina tatizo, wewe na huyu 
mwenzako, wote ni kama wanangu 
tu.

 Na kwa hili nadhani tutakuwa 
karibu sana. Nahitaji pia kumuona 
huyu shangazi yako.” “Yaani baba, 
nikirudi na kumwambia hili sijui 
atacheza ngoma gani. Sijui atapika 
chakula gani shangazi yangu jamani. 
Ila nakuomba jambo moja mzee 
wangu kama hutojali.” “Jambo gani 
hilo mwanangu?” Mzee raia akauliza. 
Nuru akaangua kicheko kilichow-
ashangaza wote. Hawakujua kwa nini 
anacheka.

“Jambo ninaloomba umeli-
jibu mwenyewe.” “Nimelijibu?” 
Akashangaa. “Ndiyo umetamka mwe-
nyewe mwanangu! Nataka uwe baba 
yangu. Baba yangu wa hiari, wa damu 
kuanzia leo.” Mzee Raia alimtazama 
Heri kana kwamba yeye ndiyo al-
imuomba. “Baba yako peke yako, na 
mimi pia.” Heri akadakia.

Mzee raia alichokishuhudia ni fura-
ha iliyowazidi vijana wale. Wakam-
shika Heri kwenye mkono wake wa 
kulia, na kushoto akamkamata Nuru, 
na kuwavuta pamoja pale alipokuwa 
yeye.

“Wote ninyi mtakuwa wanangu, na 
ombi hilo limelikubaliwa kwa miko-
no miwili.” Heri na Nuru walirukaru-
ka kwa furaha kwa nusu furaha, nusu 
mzaha, hatimaye wakakumbatiana, 
wakimjumlisha mzee Raia.

Ni siku ambayo mzee Raia alijawa 
na furaha sana. Alijiona kama amere-
jea kuwa kijana ghafla. Akajawa na 
amani ya moyo. 

Hakuwahi kushangiliwa na 
kuthaminiwa na mtu yeyote yule 

Wakaendelea 
na furaha 
yao, wakaru-
karuka na 
kumzunguka 
mzee Raia 
kwa namna ya 
utani, ghafla 
tu wakaanza 
kuimba “Baba 
baba baba...”

Harufu ya Panya-14

HADITHI
KIJANA Heri alikutana na msichana Nuru katika duka fulani maeneo ya Chanika, Dar 
es Salaam. Baada ya kuongea waliyoongea wakakubaliana kuonana siku ya Jumapili 
kwenye nyumba ambayo alimuelekeza aje kuulizia. Siku ilifika kama walivyoahidiana, 
masaa machache kabla ya kuwasili Heri alianza kusikia harufu mbaya chumbani 
kwake, ambayo kwa uzoefu wake aligundua ni ya panya aliyekufa. Akafanya kila kitu 
ambacho alidhani kinaweza kumaliza tatizo kwani muda ulivyozidi kusonga mbele 

Na Adam Fungamwango
(0716 350534)

ndiyo harufu nayo ilizidi. Muda wa Nuru kufika ulikaribia. 
Njia mbadala aliyotumia kuondoa harufu ndiyo iliyoleta 
balaa zaidi.

yake ya kambo, ili tu asiolewe. Leo 
umepambana na limetoka, ume-
fanya hivyo bure tu, wakati mimi ni-
metupa pesa nyingi sana bila mafani-
kio. Naweza kusema huyu binti sasa, 
ambaye hana baba wala mama, siyo 
wa kwangu peke yangu sasa. Ni wenu 
pia. Kama mmeweza kumuondoa 
kwenye minyororo hiyo, basi sidhani 
kama mnaweza kumtupa tena...” Ha-
kumalizia na kuanza kulia.

Ilianza kazi ya kumbembeleza na 
kumtuliza. “Na sisi tumefanya hivi 
kwa sababu tunamhitaji binti yako. 
Huyu hapa amefika. Tayari mimi ni-
meshakuwa baba yake ya hiari. Nina 
nyumba yangu nyingine Gongolam-
boto, nataka nitoe vyumba viwili 
na varanda kwa ajili ya binti huyu 
akakae bure kabisa, tena nitafanya 
kwa maandishi, hata nikianguka 
leo hakuna mtu wa kuwatoa mpaka 
watakaamua kuondoka wenyewe.” 
Mzee Raia akaleta habari mpya ka-
bisa. “Sasa Mzee Raia, unaposema 
umempa Nuru, halafu hapo hapo 
unasema watakwenda kukaa,  huyo 
mtu atakayekwenda kukaa naye ni na 
nani?” Swali hilo liliwavunja mbavu 
wote.

“Atachagua mwenyewe binti yangu 
wa kukaa naye!” Akajibu mzee Raia 
kimzaha. “Eti Nuru unataka kwenda 
kuishi na nani Gongolamboto?” Nuru 
alitabasamu, halafu akaangua kiche-
ko “Heri” Akatamka na kuonekana 
kama ana aibu hivi.

 Heri akamfuata na kumkumbatia 
Nuru. “Shangazi, tangu leo ujue mimi 
ndiyo nitakuwa na Nuru, nampenda 
sana huyu binti. Yote niliyofanya kwa 
ajili yake ni kwa sababu nampenda. 
Kifupi tu ni kwamba nitamuoa na 
taratibu zote nitazifanya upesi, ili zi-
kamilike.”

“Basi umeshajijibu mwenyewe, 
hiyo nyumba mtaenda kuishi wote, 
na nilijua tu utamuoa, na wakati 
nafikiria hilo nilijua nyinyi wawili 
ndiyo mtakaoishi pale.” Alisema 
mzee Raia.

“Mimi sina tatizo la kuolewa Heri, 
ila jini Anzura umeshawasiliana nalo 
ili likuruhusu unioe?”

“Hana lolote, safari hii likija litajua 
mimi ni nani!” 

“Mhh!!! Siku ile umelikimbia, ukali-
achia chumba.”

“Nishalijua ujanja wake, lenyewe 
ndiyo limekimbia sasa.” Yalikuwa 
ni majibizano ya utani, masihara na 
mzaha baina ya wapenzi hao wawili 
waliokuwa wamekumbatiana, pem-
beni yao shangazi na mzee Raia wa-
likuwa wakiwaangalia kwa furaha na 
vicheko.

MWISHO
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MKALI wa Singeli nchini Man Fongo, amesema yuko mbi-
oni kutoa ngoma mpya hivi karibuni ambayo atamshiriki-

sha msanii maarufu.
Man Fongo ambaye sasa yuko nje ya nchi, amesema 
kolabo hiyo ikikamilika atafanya ngoma nyingine na 

wasanii wa nje ya nchi ambao hakuwataja.
“Nikirudi Tanzania nataka niachie 

goma jipya ila sasa hilo goma na-
taka liwe kolabo na msanii 

wa hapo nyumbani kabla 
sijaachia kolabo zangu 

na wasanii wa nje ya 
Tanzania,” amean-

dika Man Fongo 
katika ukurasa 

wake wa Ins-
tagram.

MAN FONGO 
ANAKUJA HIVI….

TANASHA 
AKUBALI 
MATOKEO
M

WANAMUZIKI kutoka Kenya, Tanasha Donna, amesit-
isha utambulisho wa ngoma yake mpya kutokana na 
vurugu zinazoendelea nchini humo.

Kupitia mtandao wake wa Instagram, Tanasha 
amewaambia mashabiki wake kwamba alikuwa ameweka kila 
kitu tayari kutambulisha Ijumaa iliyopita, lakini ameahirisha ili 
kuomboleza watu waliokufa katika maandamano yaliyofanyika 
wiki hii.

 “Single yangu ya kwanza kutoka kwa project yangu ilikuwa 
itoke leo, lakini tunaomboleza vifo vya mashujaa wetu wachanga, 
hadi badae,” amesema Donna.
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ZISIKUPITE

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

LAS VEGAS, Marekani

K
OCHA wa Brazil, Dorival 
Júnior, alimpongeza Vinícius 
Júnior baada ya fowadi huyo 
kufunga mabao mawili na 

kuwasaidia Seleção kurejea katika 
mstari wa Copa América kwa kumal-
iza na ushindi wa mabao 4-1 dhidi ya 
Paraguay huko Las Vegas juzi.

Brazil na Vinícius
 walitatizika katika mchezo 

wa ufunguzi wa
 mashindano hayo kwa 
kutoka suluhu na Costa

 Rica, ambapo nyota huyo
 wa Real Madrid alishindwa

 kupiga shuti langoni na
 akatolewa katikati ya

 kipindi cha pili.
Lakini alikiwasha tangu mwanzo 

dhidi ya Paraguay, na kuiweka Brazil 
mbele baada ya dakika 35 kwa ku-
malizia pasi ya Lucas Paquetá.

Baada ya Sávio kufanya mambo 

    Ni baada ya kuonyesha 
kiwango bora huku akifunga...

KOCHA BRAZIL AMVULIA
‘KOFIA’ VINÍCIUS JÚNIOR 

kuwa 2-0, Vinícius aliipatia Brazil 
bao la tatu kabla ya kipindi cha ma-
pumziko alipompita beki wa Para-
guay Omar Alderrete na kujaribu 
kuuweka mpira wavuni.

Vinícius angeweza kufunga hat-
trick lakini badala yake aliamua 
kumpasia Paqueta, ambaye alikosa 
nafasi katika kipindi cha kwanza, 
kuongeza kasi na kufunga penalti 
kipindi cha pili.

“Leo ( juzi), alicheza mechi vizuri 
sana kabisa,” Dorival alisema kuhu-
su Vinícius.

“Siku zote mimi husema sichezi 
mwenyewe nacheza kitimu,” alise-
ma Vinícius katika mahojiano ya 
uwanjani kufuatia mchezo huo. 

“Ninapochezea Brazil ninai-
chezea nchi yangu, huwa najaribu 
kufanya mambo mazuri zaidi lakini 

haiwezekani kila mara.
Ushindi huo ulikuwa jibu kamili 

kutoka kwa Brazil baada ya kuanza 
kwa mchujo nchini Marekani na 
kuwaweka washindi hao mara tisa 
kwenye hatihati ya kutinga robo 
fainali.

Ikiwa na pointi nne, Brazil iko 
pointi mbili nyuma ya kinara wa 
kundi lao, Colombia ambayo ilii-
funga Costa Rica mabao 3-0 katika 
mechi ya mapema hapo juzi.

Ushindi au sare ya Brazil dhidi ya 
Colombia Jumanne iliyopita una-
hakikisha moja ya nafasi mbili za 
kundi hilo katika hatua ya mtoano. 

Brazil pia ina faida ya tofauti ya 
mabao sita dhidi ya Costa Rica, kwa 
hiyo kupoteza kunaweza kuwazuia 
mabingwa hao mara tisa wa Copa 
América.

BAYERN YAMKOMALIA PALHINHA
BAYERN Munich imewasilisha ofa ya mwisho kwa 

Fulham ya thamani ya pauni milioni 38 ili kumsajili 
kiungo wa Ureno mwenye umri wa miaka 28, Joao 
Palhinha, ambaye tayari ameshafikia makubaliano 
ya awali na klabu hiyo ya Ujerumani. (Sky Sports 
Germany)

KILMAN KUTUA WEST HAM
WEST Ham iko tayari kutoa pauni milioni 35 ili 

kumnasa beki wa Wolves ambaye ni raia wa Eng-
land, Max Kilman,  lakini pia wako tayari kusaka 
mabeki wengine wa kati endapo klabu hiyo ya Mid-
lands itashikilia msimamo wake wa kulipwa pauni 
milioni 45 ili kumuuza nyota huyo mwenye miaka 
27. (Guardian) 

CHELSEA KUMUUZA LUKAKU
CHELSEA inasisitiza inahitaji kulipwa kiasi cha 

pauni milioni 37 ili kumuuza straika wa Ubelgiji, 
Romelu Lukaku, ingawa AC Milan na Napoli zinata-
rajia dau na nyota huyo mwenye umri wa miaka 31 
litashuka majira ya joto. (Gianluca di Marzio)

BARCELONA, PSG VITANI
BARCELONA na Paris St-Germain wanatarajia 

kumshawishi mshambuliaji wa Timu ya Taifa ya Ar-
gentina, Julian Alvarez mwenye umri wa miaka 24, 
kuondoka  Manchester City. (Caught Offside)

ABRAHAM ATAJWA MILAN
AC Milan wameonyesha nia ya kumsajili straika 

raia wa Englland, Tammy Abraham (26), ambaye 
mkataba wake na Roma ya Italia utamalizika ifikapo 
2026. (La Gazzetta dello Sport - in Italian)

ZIRKZEE ANUKIA UNITED
MANCHESTER  United inatazamia kukidhi kip-

engele cha kuachiliwa kwa Joshua Zirkzee huku 
wakipanga kumuuza Mason Greenwood ili kufadhili 
mpango huo, nao Everton wakitakiwa kuwasilisha 
ombi jingine kwa Jarrad Branthwaite.(Mail)

BRANTHWAITE SOKONI EPL
KLABU ya Everton inatarajia Manchester United 

itawasilisha ofa nyingine kwa beki wa Timu wa Taifa 
wa England, Jarrad Branthwaite, mwenye umri wa 
miaka 21. (Liverpool Echo)

NDIAYE KUTUA EVERTON
EVERTON  inakaribia kufikia makubaliano ya 

kumsajili mshambuliaji wa Timu ya Taifa ya Senegal, 
Iliman Ndiaye, mwenye umri wa miaka 24, kutoka 
Marseille ya Ufaransa. (Footmercato)

TEN HAG, UNITED KUTETA
MANCHESTER United inatarajia kukubaliana 

mkataba mpya na Kocha, Erik ten Hag, kabla ya 
kuanza kwa ziara yao ya kujiandaa na msimu mpya 
nchini Marekani mwezi ujao. (ESPN)

NISTERLROOY KUMSAIDIA HAG
MSHAMBULIAJI wa zamani wa Manchester Unit-

ed, Ruud van Nistelrooy mwenye umri wa miaka 47, 
amefanya mazungumzo chanya kuhusu kurejea ka-
tika klabu hiyo kama sehemu ya wasaidizi wa Erik 
Ten Hag. (Talksport)

JOSELU KUONDOKA MADRID
MSHAMBULIAJI wa Timu ya Taifa ya Hispania, 

Joselu, mwenye umri wa miaka 34, anakaribia kuon-
doka Real Madrid baada ya kupokea ofa kutoka kwa 
klabu ya Qatar Al Gharafa. (Athletic)

CHELSEA, BARCA KUKUTANA
CHELSEA imeanza mazungumzo na Barcelona 

kuhusu mkataba wa kumnunua mshambuliaji wa 
Hispania, Marc Guiu, mwenye umri wa miaka 18. 
(ESPN)
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BARCELONA, Hispania

WINGA wa Barcelona, 
Lamine Yamal, anasherehekea 
kabla ya mechi ya hatua ya 16 
bora ya Euro 2024 kati ya His-
pania dhidi ya Georgia itakay-
ochezwa leo baada ya kufaulu 
mitihani yake ya shule.

Yamel mwenye umri 16, al-
ipokea habari njema katika 
kambi ya Hispania ya mazoezi 
kusini mwa Ujerumani, am-
bapo amekuwa akichanganya 
elimu yake na kuiwakilisha nchi 
kwenye mashindano hayo.

“Nimetoka tu mazoezini na 
nimeambiwa yote yalikwenda 
vizuri,” Yamal alikiambia kituo 
cha redio cha Hispania Onda 
Cero. “Nimefaulu mitihani na 

nina sifa sasa.
“Kama ni kweli, niliwaona 

kwenye simu yangu na ilisema 
nimepita kwa hivyo nilifunga 
tu maombi, nikampigia mama 
yangu na kumwambia.”

Matokeo yanalingana na 
mwaka wa nne wa ESO, ambayo 
ni hatua ya mwisho ya elimu ya 
sekondari Hispania, takribani 
sawa na mitihani ya GCSE ya 
Uingereza au diploma ya shule 
ya sekondari nchini Marekani.

Yamal, ambaye atatimiza 
umri wa miaka 17 siku moja 
kabla ya fainali ya Euro 2024, 
alikuwa amefichua mapema ka-
tika michuano hiyo alileta kazi 
yake ya nyumbani kwenye mi-
chuano ya Euro.

BELLINGHAM 
ASHUKIWA 
ENGLAND

BERLIN, Ujerumani

MLINZI wa Ureno, Pepe, ame-
pongeza matokeo chanya 

aliyonayo Cristiano Ronaldo 
katika timu ya taifa licha ya 
mshambuliaji huyo mahiri 
bado hajafunga bao katika 
michuano ya Euro 2024, 
inayoendelea.

Ronaldo, ambaye 
anacheza katika rekodi 
ya sita ya michuano ya 
Ulaya, ameanza kwenye 
michezo yote mitatu ya 
Ureno huko Ujerumani.

“Cristiano anaishi kwa 
mabao, huo ni ukweli,” 
alisema Pepe katika 
mkutano wa wanahabari 
hapo juzi.

“Lakini umeona 
uwepo wake uwanjani 
kusaidia timu ya taifa? 
Inashangaza. Ni mchezaji 
mwenye dakika nyingi 
zaidi katika timu yetu, 

akiwa na umri wa miaka 
39.”
Ureno walishinda michezo 

yao miwili ya ufunguzi lakini 
wakapata kipigo cha mabao 2-0 

kutoka kwa Georgia katika mch-
ezo wao wa mwisho wa hatua ya 
makundi.
“Tulijua safari hii haingekuwa 

rahisi, haijalishi ni wangapi kati 
yenu mlisema tayari imeshinda,” 
Pepe alisema. 

“Sio hivyo na tulijua. Ni lazima 
ucheze dakika 90 na, ikibidi daki-
ka 120. Tunataka kufanya kazi 

nzuri kwa ajili ya nchi yetu na 
ndivyo tutakavyofanya katika 
mchezo ujao.”

Ronaldo, ambaye alishinda 
Kiatu cha Dhahabu kwenye 

Euro 2020 baada ya kumaliza 
kama mfungaji bora akiwa na 
mabao matano, aliingia kwenye 
michuano ya majira ya kiangazi 
akiwa ameifungia a mabao 35 Al 
Nassr ya Saudi Arabia.

Pia alijifua kwa ajili ya Euro 
2024 kwa kufunga mabao mawili 
katika ushindi wa 3-0 wa Ureno 
dhidi ya Jamhuri ya Ireland mna-
mo Juni 11, mwaka huu na 

kuongeza 
r e - kodi yake 
y a mabao ya 
k i - mataifa kwa 

wanaume 
hadi kufikia 
magoli 130.

Pepe : Ronaldo  
anaishi kwa 
kupachika 
mabao

Yamal afaulu mtihani wa mwisho

BERLIN, England

J
UDE Bellingham amekuwa mmoja ya wa-
hanga wa mashabiki wa soka wa England 
na ulimwenguni kwa ujumla baada ya kuo-
nyesha kiwango kisichoridhisha katika mi-

chuano ya Euro 2024 hadi sasa.
Licha ya kuongoza katika michuano ya Euro 

2024, England imezidi kuleta wasiwasi kutoka-
na na kiwango kibovu katika michezo yao yote 
ya hatua ya makundi.

England imeshinda mchezo mmoja tu tena 
kwa goli moja, halafu ikatoa sare katika mich-
ezo miwili iliyofuata na kumaliza kileleni mwa 
kundi hilo wakiwa na jumla ya pointi tano.

Viwango vya wachezaji kadhaa wakiwamo 
Trent Alexander Arnold, Bukayo Saka, Phil 
Foden, Kyle Walker, Declan Rice na Belling-
ham vimekuwa vikikosolewa na mashabiki 
pamoja na wachambuzi mbalimbali.

Katika mchezo dhidi ya Slovenia, Belling-
ham hakupiga shuti wala kutengeneza nafasi 
yoyote.

Pia hakufanya yoyote wala hakupiga krosi 
iliyofika. Katika hayo pia, Bellingham alipoteza 
mipira mara 15, hali iliyozua mijadala katika 
mitandao ya kijamii kwani hata katika mch-
ezo wao wa pili dhidi ya Denmark, Bellingham 
hakupiga shuti lolote.
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JKT TANZANIA YAJIPANGA 
KUMPA UNAHODHA BOCCO
Na Adam Fungamwango

K
AMA mambo yat-
aenda kama yalivyo-
pangwa, JKT Tan-
zania itamtangaza 

straika mkongwe nchini, John 
Bocco, kuwa mchezaji na na-
hodha wa timu hiyo kuelekea 
msimu mpya wa mashindano 
wa mwaka 2024/2025.

Habari zilizopatikana jana 
kutoka ndani ya klabu hiyo 
zinasema, licha ya nahodha 
huyo wa zamani wa Simba 
kupewa kazi ya kukinoa 
kikosi cha vijana chini ya 

miaka 17, mabosi wa JKT 
Tanzania wamekuwa wakim-
shawishi arejee uwanjani na  
wanaamini bado ana uwezo 
mkubwa.

“Tunamhitaji Bocco, katika 
tathmini yetu tumegundua 
hapa Tanzania huwezi kump-
ata straika kama yeye, japo 
ana umri mkubwa, lakini ana 
uwezo kuliko washambuliaji 
wengi vijana tulionao. Shida 
yetu kubwa msimu uliopita 
ilikuwa ni straika.

Tukiangalia hatuwezi kusa-
jili straika wa kigeni, wa hapa 
ndiyo hawa msimu mzima 

ana mabao matano tu, tuka-
ona bora twende kwa Bocco 
ambaye kwa misimu yote 
aliyocheza Ligi Kuu, alikuwa 
akipiga mabao yasiyopun-
gua 10, tumeona tumrudishe 
uwanjani,” alisema mtoa 
habari wetu.

Kiliongeza chanzo hicho 
kwa sasa wapo katika hatua 
za mwisho za mazungumzo 
huku wakiwa wanasubiria 
jibu chanya kutoka kwa 
mshambuliaji huyo wa zama-
ni wa Azam FC.

“Mambo yanakwenda vi-
zuri, tuko katika hatua za 

mwisho kabisa, baada ya 
hapo tutamtambulisha kama 
mchezaji na nahodha wa 
kikosi chetu, tutampa mka-
taba wa mwaka mmoja, kama 
akifanya vyema mpaka nusu 
msimu, tunamwongeza tena 
mwaka mmoja,” kilisema 
chanzo hicho.

Bocco aliyeichezea Simba 
kwa misimu saba kuan-
zia mwaka 2017, alikuwa 
mchezaji wa kwanza kutan-
gazwa kuachwa na Wekundu 
wa Msimbazi lakini akiwa 
amepewa jukumu jipya 
klabuni hapo.

Mwenyekiti wa Chama cha Mpira wa Miguu Mkoa wa Dar es Salaam (DRFA), Lameck Nyambaya (katikati), 
akionyesha tuzo ya heshima aliyopewa Rais wa Shirikisho la Soka Tanzania (TFF), Wallace Karia, kutokana na 
mchango wake wa kukuza na kuendeleza soka nchini. Tuzo hiyo imetolewa na Chama cha Soka Mkoa wa Mt-
wara (MTWAREFA). PICHA: DRFA

Asma mwenyekiti mpya Dodoma

Simba yaifunika
Orlando Pirates
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Na Mwandishi Wetu

ASMA Hassan amech-
aguliwa kwa kura zote kuwa 
mwenyekiti mpya wa Chama 
cha Mpira wa Miguu cha  
Wanawake Mkoa wa Do-
doma (DOWEFA), katika  
uchaguzi uliofanyika jijini 
humo jana.

Nafasi ya Mjumbe wa Mku-
tano Mkuu wa Taifa imek-
wenda kwa Debora Mwenda 

wakati Hilda Masanche na 
Sakina Mhando wamech-
aguliwa kuwa wajumbe wa 
Kamati ya Utendaji ya DOWE-
FA.
Akizungumza baada ya 

kutangazwa mshindi,
 Asma alisema kuwa

 anaamini chini ya 
uongozi wake soka la 

wanawake Dodoma 
litazidi kukua.

“Nitashirikisha na kamati 
yangu pamoja na Chama 
cha Mpira wa Miguu Mkoa 
(DOREFA), kuhakikisha ligi za 
wanawake zinachezwa kuan-
zia ngazi ya chini, tunataka 
kuongeza ushiriki wa timu 
katika Ligi Kuu ya Wanawake, 
tutataka kuipa heshima na 
hadhi ya juu mkoa wetu wa 
Dodoma kupitia soka la wa-
nawake,” Asma alisema.

Mwenyekiti wa DORE-

FA, Mohamed Aden, ali-
wapongeza viongozi wote 
waliochaguliwa na kuwa-
taka wadumishe umoja ili 
kutekeleza vyema majukumu 
yao.

“Ushirikiano na umoja 
ndio utawapeleka katika ku-
fikia malengo, tunahitaji kuo-
na Dodoma inapata heshima 
kupitia wanawake, tunaamini 
na tunauwezo wa kufanya 
makubwa,” Aden alisema.

wa, timu hii lazima tuijenge upya, watu 
wamechoka, wanataka furaha, wanataka 
makombe, hawataki kuendelea kuyaona 
ya zamani, wanataka kuyaona mapya, 
huwezi kuyapata kama hujatengeneza 
timu bora,” meneja huyo alisema.

Ingawa hakuwa tayari kutaja majina ya 
wachezaji waliokuja nchini kujiunga na 
Simba, chanzo chetu kimebaini yuko ki-
ungo mshambuliaji, Jean Ohoua (22), ku-
toka Stella Adjame ya Ivory Coast, kiungo 
mkabaji mwenye asili ya Angola, Debora 
Fernandes Mavambo (Mutondo Stars - 
Zambia), na beki wa kushoto, Valentin 
Nouma ambaye ni raia wa Burkina Faso 
na msimu uliopita alikuwa akiichezea 
Rahimo FC.

Pia yupo winga mchachari, Jushua Mu-
tale, kutoka Power Dynamos ya Zambia.

Kuhusu kuchelewa kutoa ‘thank you’ 
kwa wachezaji wengine, Ahmed alisema 
kinachokwamisha mchakato huo ni baa-
dhi yao bado wana mikataba na kina-
chofanyika ni mazungumzo ya kuvunja 
mikataba hiyo.

“Tuko katika mazungumzo ili tu-
achane nao kwa amani, hatutaki kuwa 
wadaiwa sugu wa FIFA, tukishamalizana 
tutamalizia kutangaza tunaowaacha, 
huku tukisubiri usajili wote ukamilike 
ndiyo tuanze kutangaza, hatutaki tut-
angaze leo halafu kesho tukae kimya,” 
aliongeza.

Tayari Simba imeshatangaza itasa-
firi kwenda katika jiji la Ismailia, Misri ili 
kuweka kambi kwa lengo la kujiandaa 
na msimu mpya wa mashindano huku 
Tamasha la Simba Day likipangwa ku-
fanyika Agosti 3, mwaka huu.

fursa hii kuwaambia Wana-Yanga 
wawe tayari kuanzia tarehe moja 
tutaanza kutoa taarifa za usajili, 
wachezaji wetu wapya na wale 
tunaowaongezea mikataba na tut-
akaowaacha,” Hersi alisema.

Yanga inatarajia kuweka kambi 
yake Ulaya lakini imeweka wazi im-
epokea mwaliko wa kucheza mechi 
za kirafiki za kimataifa katika nchi 
za Kenya na Afrika Kusini.

Mabingwa hao pia walitangaza 
watacheza dhidi ya Mamelodi Sun-
downs ya Afrika Kusini katika kilele 
cha Siku ya Mwananchi.

Klabu hiyo 
pia imefani-
kiwa kuwabakisha 
nyota wake nyota 

waliokuwa 
wanatakiwa na 
klabu za nje ya 

Tanzania 
akiwamo 

Stephane 
Aziz Ki, Maxi 

Nzengeli, 
Pacome Zouzoua 
na Djigui Diarra.

Gamondi awaita 
nyota mawindoni



   Yamnasa Okejepha, majembe 
mengine sita yako nchini ili...

Somoe Ng’itu na Adam 
Fungamwango

W
AKATI uongozi wa 
Simba ukithibiti-
sha nyota saba wa 
kigeni wako nchini 

kwa ajili ya kukamilisha tara-
tibu za kujiunda na Wekundu 
wa Msimbazi, straika wa Rivers 
United, Augustine Okejepha, 
amekamilisha mazungumzo 
ya kuitumikia klabu hiyo katika 
msimu ujao wa mashindano, 
imefahamika.

Taarifa za ndani kutoka
 Simba zinasema nyota

 huyo raia wa Ghana
 amesaini mkataba wa 

miaka mitatu na
 anatarajiwa kuwasili 

nchini mapema wiki ijayo.

Chanzo hicho kilisema Oke-
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Na Adam Fungamwango

MABINGWA wa Ligi Kuu Tan-
zania Bara wanatarajia kuin-
gia kambini kesho kwa ajili ya 
kuanza mazoezi kuelekea msimu 
mpya wa mashindano wa mwaka 
2024/2025.

Wito huo umetolewa na Kocha 
Mkuu wa Yanga, Miguel Gamondi, 
ambaye bado yuko kwao alikok-
wenda kwa ajili ya mapumziko 
baada ya kumaliza msimu uli-
opita.

Taarifa kutoka Yanga zinasema 
Gamondi amewataka wachezaji 
wote wapya na wale waliosalia 
katika kikosi hicho kuwapo jijini 
Dar es Salaam Julai Mosi tayari 
kuanza kambi.

Chanzo hicho kilisema Gamondi 
ametuma ujumbe wa simu kwa 
viongozi, kuhakikisha wanamaliza 
mchakato wa usajili haraka huku 
akiwataka wachezaji wote kuri-
poti kambini kuanzia Julai Mosi, 
mwaka huu ili kuanza mawindo.

“Kocha ametuma ujumbe, 
amesema bila kujali mchezaji 
mpya au wa zamani, pamoja na 
watu wa benchi la ufundi kila 
mmoja anatakiwa awe amewasili 
kambini Julai Mosi, kwa hiyo 
viongozi wameambiwa wamalize 
kila kitu kuhusu usajili ili akifika 
isiwe tena kuna mchezaji hajafika 
au kukamilisha usajili,” kilisema 
chanzo chetu.

Naye Rais wa Yanga, Hersi 
Said, amesema klabu hiyo itaanza 
kutangaza nyota wapya waliosa-
jiliwa na inaowatema kuanzia 
kesho.

Hersi alisema usajili wa kikosi 
chao umeshakamilika na kina-
chosubiriwa ni kukabidhi majina 
katika Idara ya Habari ya klabu 
hiyo.

“Tumeshasajili karibu asilima 
99, kazi imekwisha, hivi sasa 
tumeiachia tu Idara ya Habari 
kutengeneza njia nzuri ya kutam-
bulisha wachezaji, kuna maeneo 
ambayo tumelazimika kuyabore-
sha katika  kikosi chetu ili kuwa 
bora zaidi, kwa hiyo nichukue 

Gamondi 
awaita nyota 
mawindoni
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jepha ameichagua Simba kuto-
kana na rekodi walizonazo na 
kukataa dau la Dola za Marekani 
220,000 zilizowekwa na mabosi 
wa Orlando Pirates inayoshiriki 
Ligi Kuu ya Afrika Kusini.

“Tunashukuru mchakato 
wetu wa usajili unakaribia ku-
fika mwisho, idadi kubwa ya 
wachezaji tuliowalenga wame-
shapatikana, tunataka kwenda 
kuanza kambi tukiwa na kikosi 
kamili,” kilisema chanzo chetu.

Meneja wa Habari na Mawasi-
liano wa Simba, Ahmed Ally, alil-
iambia gazeti hili  wachezaji hao 
wametua kwa nyakati tofauti 
kwa ajili ya kukamilisha ma-
zungumzo na hatimaye kusaini 

mikataba na kuanza kuitumikia 
Simba.

Ahmed alisema uongozi wa 
klabu hiyo umejipanga kufanya 
usajili mkubwa kwa sababu wa-
nataka kurudisha heshima na 
hadhi ya klabu.

“Tuna wachezaji wapya saba 
wa kigeni wapo hapa hapa 
Tanzania kwa ajili ya usajili, 
bahati nzuri si watu wengi wa-
naowafahamu, lakini pia wapo 
chini ya ulinzi mkali, napenda 
kuwaambia wanachama na 
mashabiki wa Simba wasione 
kimya wakadhani hakuna kina-
chofanyika. 

Wakati haya majembe saba 
yapo Dar, baadhi ya viongozi 

wetu wamegawana majukumu, 
kuna mmoja yuko Zambia, 
yupo aliyekwenda Ivory Coast, 
kuna anayesafiri kwenda DRC 
( Jamhuri ya Kidemokrasi ya 
Congo), mmoja Maylasia, kote 
huko wanakwenda kumalizana 
na wachezaji,” alisema Ahmed.

Aliongeza kwa mara ya kwan-
za baada ya misimu mingi Sim-
ba itakuwa na wachezaji wengi 
wapya katika kikosi chake na 
hii inafanyika kwa malengo ya 
kutengeneza timu mpya itakay-
orudisha heshima ya klabu.

“Tunafanya ukarabati mkub-

Kocha Brazil amvulia ‘kofia’ Vinícius Júnior

Wachezaji wa Hispania wakifanya mazoezi kwa ajili ya kujiandaa na mechi ya hatua ya 16 Bora ya 
mashindano ya Euro 2024 dhidi ya Georgia itakayochezwa leo nchini Ujerumani. PICHA: MTANDAO  
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