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Fowadi wa Barcelona, Antoine Griezmann, ali-taka kuondoka pale Camp Nou kabla ya kuzungumza na kocha mpya, Ronald Koeman, ambaye alim-hakikishia kuwa yupo kwenye mipango yake.
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Chipukizi watano walioshinda taji ligi ya mabingwa ulaya
LISBON, Ureno

BAYERN Munich ilishinda taji la Ligi ya mabingwa Ulaya kwa kuichapa Paris Saint-Germain 1-0 kwenye fainali, bao likifungwa kwa kichwa na Kingsley Coman. Bavaria hao sasa wameshinda taji hilo kwa mara ya sita.
Kuchomoza kwa wachezaji kama Alphonso Davies na Erling Haaland kulifanya mashinda-no hayo kuvutia zaidi. Davies alikuwa mmoja wa wachezaji muhimu kwa Bayern msimu huu na mengi zaidi yanatarajiwa kutoka kwake.Katika miaka ya hivi karibuni kumekuwa na wachezaji ambao wameshinda taji hilo wakiwa na umri mdogo. 

Makala hii inawaangalia wachezaji watano ambao walishinda taji hilo wakiwa chipukizi wenye umri mdogo.
Muhimu: Wachezaji hao ni wale tu walioan-za kwenye mchezo wa fainali.

#5 OWEN HARGREAVES, BAYERN MU-NICH | Miaka 20, Miezi 4 na siku 3.Alizaliwa Canada, Owen Hargreaves alijiun-ga na akademi ya Bayern Munich mwaka 1997, akicheza mechi za kwanza kwa klabu hiyo mwaka 2000.
Mchezaji huyo wa kimataifa wa England ali-kuwa nguzo muhimu ya kiungo kwa Bavaria hao. Alianza kwenye mchezo wa fainali ya Ligi ya mabingwa Ulaya, ambapo Bayern Munich walishinda kwa penalti 5-4 dhidi ya Valencia.Hargreaves aliondoka Bayern Munich kwen-da kucheza kule Manchester United mwaka 2007, lakini majeruhi ya mara kwa mara 

yakaathiri muda wake klabuni hapo. Baada ya kwenda kucheza kwa muda kule Manchester City, Hargreaves alistaafu soka mwaka 2012 na sasa ni mchambuzi.

#4 ALPHONSO DAVIES, BAYERN MU-NICH | Miaka 19, Miezi 9 na siku 21Alphonso Davies ameshinda taji hilo msimu huu 2019-20 akiwa na Bayern Munich.Nyota huyu wa kimataifa wa Canada aliji-unga na Bayern Munich kutoka Vancouver Whitecaps Januari mwaka 2019. Alikuwa ak-icheza kama winga wa kushoto wakati wake akicheza kwenye Ligi Kuu ya Marekani, MLS, lakini Davies alianza kuichezea Bayern Munich kama mlinzi wa kushoto.

#3 CARLOS ALBERTO, PORTO | Miaka 19, Miezi 5 na siku 15Alikuwa sehemu ya kikosi cha FC Porto kili-choishangaza duniani kwa kushinda taji la Ligi ya mabingwa Ulaya mwaka 2004, na Carlos Alberto alikuwa nguzo muhimu sana kwenye mchezo wa fainali dhidi ya AS Monaco.Alberto alijiunga na Porto akitokea Flumin-ense Januari 2004, na haraka akawa nyota kwa kikosi cha kocha, Jose Mourinho. Mchezaji huyo wa kimatafa wa Brazil alianza kwenye mchezo wa fainali kwa Porto, na alifunga bao la ufunguzi katika ushindi wa 3-0 dhidi ya Mo-naco. Aliondoka klabuni hapo mwaka 2005 na kwenda kujiunga Corinthians.Baada ya kukaa na Fluminense, Werder Bremen, Vasco da Gama na Botafogo, Alberto alistaafu soka mwaka 2019, na kwa sasa ni mchambuzi.

#2 CLARENCE SEEDORF, AJAX | MIAKA 19, Mwezi 1 na siku 21Mmoja wa vungo bora wa wakati wote, Clarence Seedorf ambaye alishinda taji la Ligi ya mabingwa Ulaya mara nne na klabu tatu to-fauti, akianza na Ajax.Ni zao la academi ya Ajax, mchezaji huyu wa kimataifa wa Uholanzi alikuwa nguzo muhimu ya kiungo kwa kikosi cha Ajax kilichokuwa ki-nanolewa na kocha, Louis van Gaal, akitengen-eza upatina mzuri na Edgar Davids na Patrick Kluivert. Alianza kwenye fainali ya Ligi ya ma-bingwa Ulaya msimu wa 1994-95 dhidi ya Mi-lan, kabla ya kutolewa kipindi cha pili.Aliondoka Ajax mwaka 1995 na alicheza ka-tika timu za Real Madrid, Inter Milan na AC Mi-lan, ambako kote alikuwa na mafanikio makub-wa. Alistaafu soka mwaka 2014, baadae akawa kocha wa AC Milan, Deportivo La Coruna na Cameroon kwa nyakati tofauti.
#1 IKER CASILLAS, REAL MADRID |MIA-KA 19 na siku 4

Ni gwiji wa Real Madrid, Iker Casillas anata-jwa kama mmoja wa magolikipa bora zaidi wa wakati wote.
Mchezaji huyu wa kimataifa wa Hispania ni zao la akademi ya Real Madrid, na alianza kuichezea klabu hiyo mwaka 1999. Amecheza hapo Real Madrid kwa miaka 16.Aliondoka klabuni hapo mwaka 2015 kwen-da Porto, ambako alikaa miaka minne kama go-likipa namba moja. Alistaafu mwaka 2020, na kwa sasa ni mshauri wa rais wa Real Madrid, Florentino Perez.
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CCM: Kibano 
cha rushwa moto 
miaka mitano ijayo
Na Gwamaka Alipipi, DODOMA

CHAMA Cha Mapinduzi (CCM), kimejina-
sibu kuwa kitaendelea kudhibiti na kuimari-
sha mapambano dhidi ya rushwa, uhujumu 
uchumi na ufisadi kwa miaka mitano ijayo.

Kwa mujibu wa ilani ya chama hicho kwa 
uchaguzi mkuu wa mwaka huu iliyosomwa na 
Katibu Mkuu wake, Dk. Bashiru Ally, wakati 
wa uzinduzi wa kampeni jijini Dodoma Ju-
mamosi, baadaye kufafanuliwa na mgombea 
urais, Rais John Magufuli, kwamba fedha 
zitakazookolewa zitaelekezwa kwenye mipa-
ngo ya maendeleo ya nchi.

Vilevile, chama hicho kimeeleza kuendelea 
kulinda na kuimarisha umoja, mshikamano, 
amani, utulivu, ulinzi na usalama wa nchi.

Mbali na hilo, sehemu ya Ilani hiyo inaeleza 
kuwa CCM katika miaka mitano ijayo imeji-
panga katika kudhibiti na kuimarisha mapam-
bano dhidi ya uzalishaji, uingizaji, usamba-
zaji, uuzaji na matumizi ya dawa za kulevya, 
utakatishaji wa fedha haramu na biashara ya 
kusafirisha binadamu.

Jukumu lingine ni kuendelea kulinda, kui-
marisha na kudumisha uhuru, Mapinduzi ya 
Zanzibar na Muungano wa Tanzania.

“Kuendelea kulinda na kuimarisha demokra-
sia ya vyama vingi, haki za binadamu, nchi 
isiyofungamana na dini yoyote na kupam-
bana na unyanyasaji na udhalilishaji wa aina 
zote,” ilieleza sehemu ya Ilani hiyo.

Mbali na jukumu hilo, Ilani hiyo pia ilieleza 
kuwa CCM itaendelea kuhakikisha Tanzania 
inakuwa nchi isiyofungamana na upande 
wowote, ili  kutetea na kulinda maslahi ya 
nchi kwa kuzingatia misingi inayoiamini.

“Kuimarisha utumishi wa umma, unaozinga-
tia weledi, nidhamu, uadilifu, bidii na maarifa 
katika kazi, kuimarisha mifumo ya kisera, 
kitaasisi na kisheria ikiwamo kutungwa kwa 
sheria inayotaka serikali za mitaa kutenga 
asilimia 10 ya mapato yake kwa ajili ya uwez-
eshaji wa wanawake  asilimia nne, vijana 
asilimia nne, watu wenye ulemavu asilimia 
mbili,” inaeleza pia sehemu ya ilani hiyo.

Kadhalika, chama hicho kimeeleza kujikita 
zaidi katika kuimarisha uchumi wa viwanda, 
na kwamba mwaka 2015 kulikuwa na vi-
wanda 52,633, lakini hadi kufikia mwaka jana 
idadi imeongezeka na kufikia 61,110, likiwa ni 
ongezeko la asilimia 16.1.

Ilani hiyo pia inaeleza kuwa CCM 
itatekeleza miradi ya mkakati yenye tija kub-
wa katika uchumi na ustawi wa jamii ikiwamo 
mradi wa kufufua umeme wa maji wa Julius 
Nyerere na ujenzi wa reli ya kisasa (SGR).

Mgombea urais wa CCM, Rais John Magu-
fuli, akihutubia wananchi waliohudhuria uz-
induzi wa kampeni wa chama hicho, alieleza 
kuwa ataendelea kusimamia amani, umoja na 
mshikamano uliopo nchini.

Alieleza kuwa pia ataendelea kukuza uchu-
mi wa nchi kwa kuhakikisha unafikia asilimia 
nane, mfumuko wa bei kushuka pamoja na 
viwango vya riba katika benki kushuka.

Vilevile, aliahidi kuutokomeza umasikini na 
kuondoa tatizo la ukosekanaji wa ajira.

Kwenye sekta ya kilimo, Rais Magufuli  alia-
hidi upatikanaji wa pembejeo, zana za kilimo 
pamoja na kuiboresha Benki ya Maendeleo ya 
Kilimo Tanzania, kuipanua sekta ya umwagil-
iaji, kuimarisha huduma za ugani pamoja na 
vyama vya ushirika.

Kadhalika, aliahidi uhamasishaji na ufugaji 
wa kisasa, upatikanaji wa dawa na chanjo 
kwa ajili ya mifugo, ujenzi wa bandari ya 
uvuvi pamoja na kununua meli ya uvuvi.

Maalim Seif achukua fomu, 
ahoji kura ya mapema

Baadhi ya wananchi wa Mtaa wa Engosowashi wakiwa katika mkutano wa uhamasishaji kwa ajili ya urasimishaji 
unaondelea kwenye mtaa huo uliopo Kata ya Moshono mkoani Arusha hivi karibuni. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MGOMBEA urais wa Zanzibar 
kupitia Chama cha ACT- Wazalendo, 
Maalim Seif Sharif Hamad, jana ame-
chukua fomu ya kugombea nafasi hiyo 
kupitia chama hicho na kuhoji sababu 
ya kufanyika upigaji kura ya mapema 
Oktoba 27, visiwani humo.

Alifika Ofisi za Tume ya Uchaguzi 
Zanzibar (ZEC), majira ya saa 5:00 
asubuhi na kukabidhiwa fomu hiyo na 
Mwenyekiti wa Tume ya Uchaguzi, Jaji 
Hamid Mahmoud.

Seif anakuwa mgombea wa 12 ku-
chukua fomu ya kugombea urais, 
huku mgombea wa 13 kutoka Chama 
cha CCK, Othman Rashid Khamis, 
naye alichukua fomu hizo ofisi za ZEC 
jana.

Akiwa ZEC mbele ya Mwenyekiti  wa 
Uchaguzi, Maalim Seif alihoji kuhusu 
lengo la kufanyika kura ya mapema 
kwa kuwa watapiga tena kura Oktoba 
28, mwaka huu kwa ajili ya Rais na 
wabunge wa muungano.

Akijibu swali hilo, Mwenyekiti 
wa Uchaguzi, Jaji Hamid Mahmoud, 

alisema kura ya mapema ipo kisheria, 
hivyo hakuna mjadala kura hiyo itaku-
wepo.

Akizungumza na wafuasi wa ACT-
Wazalendo, katika ofisi za chama 
Vuga baada ya kurudi kuchukua fomu, 
Maalim Seif alisema hadi Tume ya 
Uchaguzi itakapomteua kuwa mgom-
bea ndio ataeleza vipaumbele vyake 
kama atakuwa Rais wa Zanzibar.

Kadhalika, alisema anataka uch-
aguzi wa huru na haki na kwamba 
hawatakubali kuporwa ushindi kama 
ilivyokua kwenye uchaguzi uliopita.

Aliwataka viongozi wa dini kuto-
hubiri amani pekee pia wahubiri haki 
kutendeka kwa kuwa bila mambo 
hayo kwenye uchaguzi mkuu amani 
haiwezi kupatikana.

Kwa mujibu wa Maalim Seif, alis-
hangazwa kuona baadhi ya wagom-
bea wa CCM wamepita bila ya kupigwa 
wakati wagombea wa vyama vingine 
wamechukua fomu wakiwamo wag-
ombea wa ACT-Wazalendo.

“Hii ni dhahiri inaonyesha kuwa 
CCM wanaogopa uchaguzi hawawezi 
kupambana na hoja,”alisema Maalim 

Seif.
Alisema kuwa ACT-Wazalendo ipo 

tayari kushindana kwenye uchaguzi 
mkuu ili wananchi waweze kukipigia 
kura na kukipa ushindi.

Naye mgombea wa CCK, Othman 
Rashid Khamis, akizungumza baada 
ya kupokea fomu, alisema atahakiki-
sha anailetea maendeleo Zanzibar na 
kulinda amani na utulivu wa nchi.

Alisema endapo atapata ridhaa za 
wananchi, atahakikisha anaboresha 
huduma muhimu za kijamii ikiwamo 
elimu na afya.

Wagombea 13 waliochukua fomu 
hadi jana ni Dk. Hussein Mwinyi kupi-
tia CCM, Said Soud (AAFP), Juma Ali 
Khatib (Ada Tadea), Hamad Rashid 
(ADC), Mfaume Khamis (NLD), Ali 
Juma (Chauma), Issa Muhammed Zon-
ga (SAU), Ameri Said Ameri (Demokra-
sia Makini) na Hamad Muhammed 
Ibrahim (UPDP).

Wengine ni Shafii Hassan Suleiman 
(Democratic Party), Khamis Faki Mgau 
(NRA), Maalim Seif Sharif Hamad 
(ACT- Wazalendo) na Othman Rashid 
Khamis (CCK).

NEC yashughulikia pingamizi za ubunge
Na Elizabeth Zaya 

TUME ya Taifa ya Uchaguzi (NEC), 
imesema inaendelea kushughulikia 
rufani na pingamizi ziliyowekewa na 
wagombea wa vyama mbalimbali vya 
siasa. 

Akizungumza na Nipashe jana, Mku-
rugenzi wa NEC, Dk. Wilson Mahera, 
alisema wanaendelea kufanya ucham-
buzi wa rufani na pingamizi hizo na 
kuwataka wananchi kuwa na subira.

Dk. Mahera alitoa kauli hiyo baada 
ya Nipashe kutaka kufahamu idadi ya 
pingamizi    ambazo zimeshaamriwa 
mpaka sasa.

  “Masuala ya pingamizi na rufani 
yamewekwa kotekote na ndiyo tu-

naendelea kuyashughulikia, haya ni 
mambo ya kisheria, muwe na subira,” 
alisema Dk. Mahera. 

Hivi karibuni, baadhi ya vyama hu-
susani vya upinzani vimewalalamikia 
wasimamizi wa uchaguzi wa majimbo 
57 na kata 600 kuwaengua wagombea 
wao. 

Aidha, wametaka haki kutendeka 
kwa kila chama kushindana kwenye 
sanduku la kura.

 Juzi NEC ilitangaza majina ya wag-
ombea 18 wa Chama Cha Mapinduzi 
(CCM), waliopita bila kupingwa na wa-
nasubiri kukabidhiwa cheti cha ushin-
di wa ubunge mara baada ya uchaguzi 
kukamilika. 

Akizungumza na waandishi wa 

habari Alhamisi ya wiki iliyopita, Naibu 
Katibu Mkuu wa CHADEMA Bara, Ben-
son Kigaila, alidai jumla ya wagombea 
wake 57 wa nafasi za ubunge na 600 
wa udiwani walikuwa wameenguliwa. 

Kigaila alitaja sababu ya wagombea 
wa chama hicho kuenguliwa kuwa 
ni pamoja na kutorudisha fomu za 
maadili, kutokuweka picha, wadhami-
ni wa wagombea kutokuwapo kwenye 
orodha ya daftari la mpiga kura.

  Nyingine ni majina ya wagombea 
katika kitambulisho chake kutofauti-
ana na majina katika fomu aliyojaza 
ambazo alisema ni za kusingiziwa.

Chama kingine ambacho kinalala-
mika wagombea wake kuenguliwa ni 
ACT-Wazalendo.
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CHADEMA yataja 
vipaumbele vyake 

ACT kukabidhi ilani 
wagombea wao
Na Elizabeth Zaya

CHAMA cha ACT-Wazal-
endo, kinatarajia kukabidhi 
ilani ya chama chake kwa 
wagombea wake wa nafasi 
ya urais wa Muungano kupi-
tia chama hicho, Bernard 
Membe, pamoja na mgom-
bea wake mwenza, Profesa 
Omar Fakih.  Kwa mujibu wa 
taarifa iliyotolewa na chama 
hicho, tukio hilo litafanyika 
jijini Dar es Salaam.

 “Kesho(leo) Agosti 31, 
Kiongozi wa Chama cha 
ACT-Wazalendo, Zitto Ka-
bwe, atakabidhi ilani kwa 
mgombea urais na mgom-
bea wake mwenza, tukio 
hili litafanyika asubuhi saa 
4:00,”ilieleza taarifa ya 
chama hicho. 

Chama hicho bado haki-
jaweka bayana ratiba ya 
uzinduzi wa kampeni zake 
huku vyama vingine iki-
wamo Chama Cha Mapin-
duzi (CCM), na Chama cha 
Demokrasia na Maendeleo 
(CHADEMA), vimeshazindua 
kampeni zake.

Na Elizabeth Zaya

MGOMBEA wa urais kwa tiketi ya 
Chama cha Demokrasia na Maendeleo 
(CHADEMA), Tundu Lissu, amesema moja 
ya vipaumbele vyake katika ilani ya chama 
hicho ni kuimarisha na kukuza sekta bin-
afsi kuinua uchumi wa mwananchi mmoja 
mmoja na taifa kwa ujumla.

Akizungumza katika viwanja vya Tang-
anyika Parkers, Kawe, jijini Dar es Salaam 
ikiwa ni siku ya pili baada ya chama hicho 
kuzindua kampeni zake, Lissu alisema 
ilani ya chama hicho itajikita kwenye 
uhuru, haki, na maendeleo ya watu, na 
kwamba chochote ambacho watakisema 
kitasimamiwa na kaulimbiu hiyo.

Lissu alisema miongoni mwa mambo 
makubwa yatakayopewa nguvu katika 
serikali ya chama hicho ni pamoja na ku-
jenga msingi wa uchumi huru utakaoto-
kana na sekta binafsi.

Alisema serikali ya chama hicho itaweka 
msingi wa uchumi kwa kukaribisha sekta 
binafsi ndani na nje, kwa kuhakikisha in-
atengeneza mazingira mazuri ya kodi na 
taasisi.

Pia, alisema itajenga misingi mizuri ya 
usimamizi katika sekta hizo kwa kuhakiki-
sha kwamba wanawajengea mazingira ma-
zuri wawekezaji katika sekta ya viwanda 
pamoja na wafanyabishara sekta zote ya 
kutokuwa na hofu ya kunyang’anywa vi-
wanda, biashara na pesa zao.

“Tukifanya hivyo, nchi hii itaneemeka 
kiuchumi kwa sababu pesa iko kwenye 
sekta binafsi, kwa hiyo lazima tutaipa ul-
inzi unaostahili ili pia isaidie kuajiri ma-
milioni ya vijana ambao hawana ajira, na 
serikali itakusanya kodi ambayo ni halali 
na kusimamia ustawi wa sekta hiyo,” alise-

ma Lissu.
Kadhalika, alisema endapo chama hicho 

kitafanikiwa kushika dola kitahakikisha ki-
nashusha tozo ya mikopo ya elimu ya juu 
kutoka asilimia 15 ya sasa hadi kufikia asil-
imia tatu.

“Watakaotozwa kodi ni wale tu walio 
kwenye ajira,” alisema.

Pia, alisema serikali yake itahakikisha in-
atengeneza mfumo wa elimu ambao utam-
saidia kila anayefanikiwa kupata elimu 
hiyo inamsaidia kumpa maarifa ya kutatua 
matatizo pamoja na kupata ajira.

Kwa upande wake mgombea mwenza 
wa urais kupitia chama hicho, Salum 
Mwalimu, alisema endapo watafanikiwa 
kuingia madarakani, watafufua uhuru wa 
maendeleo katika kila sekta pamoja na 
uhusiano wa kimataifa.

“Wakati tunazunguka kutafuta wad-
hamini, tumekutana na changamoto za 
kijamii na kimaendeleo ambazo bado 
wananchi wanalia nazo, kwa hiyo sisi tu-
tahakikisha kwamba tunazishughulikia,” 
alisema Mwalimu.

WABUNGE KUENGULIWA
Wakati huo huo, Mwenyekiti wa Chama 

hicho, Freeman Mbowe, bila kutaja majim-
bo na majina, alisema wataendelea kupi-
gania haki ya wagombea wao walioenguli-
wa mpaka wahakikishe haki inapatikana.

“Baadhi ya wagombea wetu wameachi-
wa, lakini wengine wameenguliwa, kwetu 
sisi jambo hili ni zito sana, tunapoona wag-
ombea wanaenguliwa hatuwezi kufumbia 
macho,” alisema Mbowe.

“Tume wasifikirie kwamba vyama vya 
upinzani vinapenda kulalamika isipokuwa 
tunachopenda ni haki kutendeka, tutaen-
delea kupigania haki za wagombea wetu.”

Katibu Mkuu wa Wizara ya Maliasili na Utalii Dk. Aloyce Nzuki, akizungumza na wadau wa utalii  wakati wa  warsha ya  kupokea maoni 
ya wadau wa utalii, iliolenga kurejesha utalii   katika hali yake ya awali baada ya mapambano dhidi ya  ugonjwa wa COVID- 19, iliyo-
fanyika katika Chuo  cha Taifa cha Utalii - Kampasi ya Arusha, jijini Arusha. PICHA: MPIGAPICHA WETU



Jumatatu  Agosti 31, 20204

habari kitaifa

Bomu 
lilivyoua 
mtoto

Wafugaji wadaiwa kuua 
mgambo, 8 wajeruhiwa
Na Stevie Chindiye,        
TUNDURU

ASKARI wa Jeshi la akiba 
(mgambo) katika Kijiji cha Ma-
chema Kata ya  Nampungu, 
wilayani Tunduru, mkoani 
Ruvuma, Said Katimbe (46), 
ameuawa  kwa kuchomwa 
mkuki kifuani na wanaodaiwa 
kuwa ni watu wa jamii ya kifu-
gaji.

Katimbe anadaiwa kuchom-
wa mkuki mara   mbili  katika 
mapigano kati ya wafugaji na 
wakulima.

Aidha, katika tukio hilo 
watu wanane walijeruhiwa na 
wamelazwa katika Hospitali ya 
Wilaya ya Tunduru, baada ya 
kujeruhiwa na silaha za jadi zi-
nazodaiwa kutumiwa na wafu-

gaji.
Mtendaji wa Kijiji cha Ma-

chemba, Ally Sapanga, aliwataja 
waliojeruhiwa ni Zuberi Jafari, 
Mohammed Chikoko, Moham-
med Lilundu, Jimu Mbandawe, 
Issa Saidi, Matumula Selemani, 
Zuberi Nasoro na Mohammed 
Sengani. 

Alisema mapigano hayo yali-
zuka Agosti 28, mwaka huu, 
majira ya saa 11.30 jioni baada 
ya wafugaji hao kuvamia kijiji 
humo na kuwashushia kipigo 
watu waliokuwa katika sherehe 
za harusi bila kuuliza wa kupe-
wa nafasi ya kujitetea.

Mtendaji huyo alibainisha 
kuwa kuna taarifa zinaeleza 
kuwa chanzo cha mapigano 
hayo ni wafugaji hao kuhisi 
kuwa wakazi  wa Kijiji hicho kui-

ba mifugo yao iliyodaiwa kuwa 
ilipotea kwa kutoweka kwenye 
kambi zao.

Sepanga alisema wafugaji 
waliowashambulia kwa ku-
tumia fimbo, sime, mikuki na 
mishale hali iliyosababisha ta-
haruki na kuwafanya wananchi 
kukimbia kwa lengo la kujiokoa.

KAULI YA POLISI

Kamanda wa Polisi Mkoa 
wa Ruvuma, Simon Maigwa, 
alithibitisha kutokea kwa tukio 
hilo na kueleza kuwa alituma 
askari kutoka katika kituo cha 
polisi Tunduru kufuatilia na ku-
watafuta wafugaji wanaodaiwa 
kufanya kitendo hicho.

  Alisema kitendo cha wafu-
gaji kuchukua sheria mikononi 

kimewaondolea    haki yao 
kisheria hata         kama waliku-
wa na hoja au madai ya msingi 
katika tukio hilo.

Aidha, Kamanda Maigwa ali-
wataka wananchi wenye taar-
ifa za maeneo waliyokimbilia 
watuhumiwa hao kwa lengo la 
kijificha, kutoa taarifa Polisi ili 
wakamatwe na kupisha sheria 
kufuata mkondo wake.

 Wakizungumza kwa nyakati 
tofauti, baadhi ya wananchi 
waliiomba serikali kuwaham-
ishia       wafugaji hao katika 
maeneo       ya vitalu      vilivy-
otengwa kwa ajili ya shughuli za 
ufugaji.

Walidai kuwa wafugaji badala 
ya kuishi kwenye vitalu hivyo, 
wamevamia na kulisha mifugo 
yao kwenye makazi ya watu.

Treni ya mizigo ikiwasili katika Stesheni ya Krokon jijini Arusha, ikiwa na Shehena ya Saruji Tani 320 kutoka Kampuni ya Tanga 
Cement ya jijini Tanga, hivi karibuni. Treni hiyo iliyokuwa na mabehewa nane ilipokelewa na Mkuu wa Mkoa wa Arusha, 
Idd Kimanta, ikiwa sehemu ya safari ya majaribio kutoka Tanga kwenda Arusha. NA MPIGAPICHA WETU

Na Pendo Thomas, KIGOMA.

MTOTO mwenye mwenye umri 
wa miaka tisa, mwanafunzi wa 
darasa la pili katika Shule ya 
Msingi Lemba  katika Kijiji cha 
Kasumo Kata ya Kajana wilayani 
Buhigwe, Mkoa wa Kigoma,  ame-
poteza maisha baada ya kulipuki-
wa na bomu 

Kamanda wa Polisi Mkoa wa 
Kigoma, Kamishana Msaidizi wa 
Polisi  James Manyama,  alisema 
tukio hilo lilitokea Agosti 28, 
mwaka huu wakati mtoto huyo  
akiwa machungoni

Manyama alieleza mtoto huyo 
akiwa anachunga,  aliokota bomu 
pasipo kufahamu na wakati akire-
jea nyumbani huku akilichezea 
lilimlipukia na kumjeruhi vibaya 
maeneo ya kichwa na tumboni 
kisha kupoteza maisha.

Vyombo vya usalama mkoani 
Kigoma vinaeleza huenda bomu 
hilo liliangushwa na makundi ya 
waasi kutoka  Burundi ambayo 
yalikuwa yakitumia kijiji lilipo-
tokea tukio hilo kama njia ya 
kwenda katika kambi ya wakim-
bizi ya Mtabila.

Alisema Jeshi la Polisi kwa 
kushirikiana na wataalamu wa 
vilipuzi kutoka Jeshi la Wananchi  
wa Tanzania (JWTZ) wamebaini 
bomu hilo lilikuwa la kutupwa 
kwa mkono.

Kufuatia tukio hilo,   Jeshi la 
Polisi limewahimiza wazazi wa-
nanchi wanaoishi katika vijiji vya 
maeneo yanayopakana na Burun-
di kuongeza umakini pamoja na 
kuwaelekeza watoto wao kuacha 
kuokota vitu ili kuepusha mad-
hara kama hayo yaliyotokea.

‘’Nitoe fursa hii kutoa wito kwa 
wazazi kuwaelekeza watoto wao 
pindi wanapoona vitu wasivyo 
vifahamu wasivichezee,” alisema 
Kamanda huyo.

Baadhi ya vijiji vinavyopakana 
na  Burundi ambavyo angalizo 
limetolewa kwao ni Kasumo, 
Nyamugari, Kibande, Migongo, 
Muyamana Kilelema.

Agizo la Mpina kashfa wizi wa ng’ombe 17 latekelezwa
Na Mwandishi Wetu, Siha

  AGIZO lililotolewa na Waziri 
wa Mifugo na Uvuvi, Luhaga Mpi-
na, kuhusiana na kashfa ya wizi wa 
ng’ombe 17 wenye thamani ya Sh. 
milioni 14 katika Ranchi ya Taifa ya 
West Kilimanjaro limetekelezwa.

Utekelezaji huo umefanyika 
baada ya  Mkuu wa Wilaya ya Siha, 
Onesmo Buswelu, kukabidhiwa 
ng’ombe hao baada waliokuwa 
watumishi wa ranchi hiyo ku-
nunua wengine.

  Mkuu wa Wilaya ya Siha, 
Onesmo Buswelu, alisema 
ng’ombe   amekabidhiwa na Me-
neja wa Kampuni hiyo, Mbelwa 
Lutagwelera, ikiwa ni utekelezaji 

wa agizo la Waziri Mpina aliye-
agiza ngombe kurejeshwa kwenye 
ranchi na kukataa sababu zilizoku-
wa zimetolewa kuwa ng’ombe 
wameibiwa.

“Ni kweli nimepokea leo 
ng’ombe hao baada ya kurejeshwa 
kama Mh. Waziri alivyoagiza ali-
potembelea Ranchi hii kwamba 
mifugo hiyo ipatikane haraka na 
hatua ziendelee kuchukuliwa kwa 
wote waliohusika na kashfa hiyo,” 
alisema Buswelu.

Pia Mkuu huyo wa wilaya ame-
agiza Menejimenti ya NARCO 
kuajiri walinzi wenye sifa na hasa 
waliopitia mafunzo kutoka ku-
toka Jeshi la Akiba ambao wame-
fundishwa uadilifu na uzalendo 

wa nchi yao, badala ya kuajiri watu 
wasiokuwa na sifa.

Buswelu aliwataka watumishi 
wa ranchi hiyo kusimamia ulinzi 
wa rasilimali za kampuni hiyo na 
kujiepusha na vitendo vya kuwa 
sehemu ya kuhujumu na kushiriki 
vitendo vya wizi na badala yake 
wazalishe ng’ombe wengi ili taifa 
lipate fedha nyingi kutokana na 
mifugo.

 Wakati Waziri Mpina alipotem-
belea Ranchi hiyo, Mkuu wa 
wilaya hiyo aliagiza Jeshi la Polisi 
kuwakamata kwa watumishi wote 
wa Kampuni ya Ranchi za Taifa 
(NARCO) West Kilimanjaro ku-
fuatia kashfa ya kupotea kwenye 
mazingira ya kutatanisha ng’ombe 

17 wa Serikali waliokuwa wanatun-
zwa kwenye ranchi hiyo.

Buselu amesema tangu wizi huo 
ufanywe hakuna taarifa yoyote 
iliyowasilishwa kwenye Kamati ya 
Ulinzi na Usalama ya wilaya hiyo 
jambo linaoonesha kuna njama 
za makusudi zilizowekwa na wa-
tumishi hao kuiibia Serikali jambo 
ambalo halikubaliki.

 Hivi karibuni, Waziri wa Mifu-
go na Uvuvi, Luhaga Mpina, al-
ipoitembelea wilaya hiyo, alieleza 
kutokuridhishwa na hatua zilizo-
chukuliwa na uongozi wa Ranchi 
kuhusiana na kashfa hiyo na 
kuagiza kuwa ifikapo jumatano 
Julai 19, mwaka huu mifugo yote 
iliyopotea iwe imerejeshwa ndani 

ya Ranchi hiyo. 
Waziri Mpina alisema hatua 

zilizochukuliwa za kuwasimami-
sha kazi watumishi wawili   ku-
fuatia wizi huo ni njama za kufi-
cha mtandao wa uhalifu huo na 
kuagiza vyombo vya dola kufanya 
uchunguzi wa kina ili kuunasa 
mtandao wote uliohusika katika 
kashfa hiyo.

Akitoa taarifa kuhusu kampuni 
hiyo, Kaimu Meneja wa NARCO, 
Lutagwelera alisema kwa sasa wa-
taendelea kushirikiana na Serikali 
ya wilaya hiyo katika kusimamia 
ulinzi wa rasilimali hizo ili viten-
do kama hivyo visitokee tena ili 
kuongeza uzalishaji mifugo kwe-
nye ranchi hiyo.
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PAZIA Ligi Kuu Bara limefunguliwa rasmi jana kwa mechi 
ya Ngao ya Jamii kati ya Simba na Namungo FC kupigwa ka-
tika Uwanja wa Sheikh Amri Abeid jijini Arusha.

Kuchezwa kwa mechi hiyo, inamaana sasa Ligi Kuu Bara 
itaanza rasmi Jumapili ijayo katika viwanja tofauti nchini.

Tayari tumeona namna timu zote zilivyokuwa ‘bize’ kui-
marisha vikosi vyao katika dirisha la usajili ambalo lilifun-
guliwa tangu Agosti Mosi, mwaka huu na likitarajiwa ku-
fungwa leo saa sita usiku.

Zipo timu zilizolazimika kutumia kiasi kikubwa cha fed-
ha kwenda nje ya nchi na kusajili wachezaji kwa gharama 
kubwa lengo likiwa kutoa ushindani wa kweli kwenye 
mbio za ubingwa. Lakini pia, tumeshuhudia hata zilizosajili 
wachezaji wa ndani zikitumia gharama kubwa kuwasajili 
nyota hao.

Hilo halikufanyika kwa kusajili wachezaji pekee bali pia 
baadhi ya klabu zimetumia gharama kubwa kuboresha ma-
benchi yao ya ufundi kwa kuajiri makocha kutoka ndani na 
nje ya nchi.

Kwa maandalizi hayo yaliyofanywa, ni wazi msimu huu 
ushindani utaongezeka zaidi na mashabiki wa soka wanata-
rajia kupata burudani ya kutosha.

Hata hivyo, tunafahamu kuna changamoto nyingi katika 
soka letu ambazo huchangia wachezaji na hata mashabiki 
kutofurahia soka letu.

Moja ya changamoto kubwa ni ubovu wa viwanja, suala 
ambalo Bodi ya Ligi nchini (TPLB) imekuwa ikilivalia njuga 
kila mara kwa kuvifungia vilivyo vibovu.

Lakini changamoto kubwa hususan msimu uliyopita im-
ekuwa ni waamuzi kuzifinyanga sheria 17 za soka jambo am-
balo limekuwa lizorotesha soka letu kupiga hatua.

Na si kuzotesha tu, bali pia huchangia kutopatikana kwa 
bingwa halali huku timu zingine zikishuka daraja kutokana 
na kuchangiwa na kuvurunda kwa waamuzi.

Hivyo, wakati huu timu zikiendelea kufanya maandalizi 
ya mwisho, tunatarajia pia Chama cha Waamuzi nchini 
(FRAT), kitakuwa kimewapiga msasa marefa kwa kukum-
bushana sheria 17 za soka.

Tunasema hivyo, kwa sababu tunajua kwamba Waamuzi 
ndio wanaoshikilia ‘roho’ ya mchezo wa soka, kwani kubo-
ronga kwao kunafanya kupatikana kwa bingwa ambaye si 
halali.

Pia waamuzi ndio ambao wanaweza kudumaza soka la 
Tanzania kwa kuziwezesha timu kupata matokeo mazuri na 
ya kuvutia, wakati uwezo wao ni mdogo na hivyo kuchangia 
kuzorotesha sekta hiyo.

Hivyo, Nipashe inawakumbusha na kuwaasa waamuzi 
wote wa soka, kuhakikisha wanachezesha soka kwa haki na 
kwa kuzingatia sheria na kanuni ili mwisho wa siku bingwa 
apatikane kihalali.

Pia Nipashe tunaamini kwa usajili mkubwa uliofanywa 
na baadhi ya klabu kwa kuleta nyota wa viwango vya juu 
kutoka nje ya nchi, kutazidi kuwavutia mashabiki wengi ku-
toka nje kufuatilia Ligi Kuu Bara.

Kwa mantiki hiyo, ni wakati wa waamuzi kurekebisha 
makosa yao kwa kufuata sheria 17 za soka hatua ambayo 
pia itawafanya kuaminika na kupangwa kuchezesha mechi 
kubwa za kimataifa za Fifa na CAF.

KWA muda wa mwezi mmoja 
sasa tumeshuhudia mbwem-
bwe za usajili kwa klabu 
mbalimbali ambazo zilikuwa 
zikileta wachezaji kwa ajili 
kuimarisha vikosi vyao kwa 
msimu ujao wa Ligi Kuu Tan-
zania Bara 2020/21.

Kuna waliokuwa wanaji-
tambulisha kwenye mitandao 
ya kijamii, waliwapata wana-
chama na mashabiki wao ku-
nunua mabando kwa ajili ya 
kuingia kwenye akaunti zao ili 
kujua nani amesajiliwa.

Kuna klabu zilikuwa zikiwa-
taka wanachama na mashabi-
ki wao kwenda Uwanja wa 
Ndege kupokea wachezaji. 
Hizi zote zilikuwa ni mbwem-
bwe za usajili, ambazo zili-
chukua nafasi yake na kuwa-
chemsha sana mashabiki wa 
soka mara baada ya ligi ku-
malizika.

Sasa hizo zote zimeisha. 
Jumamosi ijayo Ligi Kuu Tan-
zania Bara inaanza. Isije ika-
chukuliwa kuwa mbwembwe 
zote tulizoziona za usajili 
ndizo zitaakisi kile kilichoone-
kana kwenye usajili.

Usajili ni kitu kingine. 
Mbwembwe za kupokea 
na kutambulisha kwenye 
mitandao ni kitu kingine, na 
kucheza uwanjani nacho ni 
kitu kingine.

Siasa za usajili zimemalizi-
ka, hivi sasa wanaachiwa ma-
benchi ya ufundi kufanya kazi 
yao ili kile kilichoaminishwa 
kwa wanachama na mashabi-
ki kionekane uwanjani.

Ni wakati sasa wa viongozi 
na mabenchi ya ufundi kutu-
lia na kutengeneza timu yenye 
ushindani.

Uwanjani hakuna mbwem-
bwe, ni kile tu ambacho kili-
fanyika mwanzo kitaalam na 

kwenye benchi la ufundi.
Tunaweza kuona klabu 

ambazo hazikusajili kwa 
makeke, wala kuonyesha 
kwenye mitandao ya kijamii, 
wala kuongozana kumpokea 
Uwanja wa Ndege timu zake 
zikifanya vizuri na kuzitete-
mesha zile ambazo zilidhani 
kuwa zimesajili vizuri.

Angalizo langu ni kwamba 
isije kuwa timu zisizokuwa na 
makeke zikafanya vizuri, hala-
fu zile ambazo zilidhani zime-
sajili vizuri zikaanza kugeuza 
kibao na kuanza kulalamikia 
waamuzi.

Kwenye soka la Tanzania 
kuna mambo mengi, lakini pia 
kuna siasa nyingi.

Klabu kubwa kama za Sim-
ba na Yanga zinaweza kujisifu 
kuwa zimesajili majembe am-
bayo kwenye ligi hii hakuna 
wa kuyasimamisha, lakini 
zikianza kusimamishwa na 
kupelekwa mchakamchaka, 
hawaamini kuwa wenzao nao 
walisajili vizuri, bali wanaami-
ni kuwa waamuzi hawawa-
tendei haki.

Ni kweli baadhi ya waamuzi 
Tanzania wana matatizo sana. 
Tuliona hata msimu uliopita 
jinsi walivyovurunda baadhi 
ya mechi, lakini si mechi zote 
kwa sababu hizo hizo Simba 
na Yanga nazo kuna baadhi ya 
mechi zimeonekana kubebwa 
pia.

Sasa kimefika kipindi cha 
kuangalia timu gani imesajili 
kikosi kizuri, timu gani im-
eongeza wachezaji wenye tija 
na timu gani ina kikosi kipana 
na mengine yanayofanana na 
hayo.

Kipindi cha siasa za usajili 
na maneno maneno kime-
kwisha, sasa ni miguu ya 
wachezaji tu ndiyo itaongea 

kuanzia Jumamosi ijayo.
Hatutarajii lawama zisizo za 

msingi kwa Shirikisho la Soka 
Nchini (TFF), Bodi ya Ligi, 
wala waamuzi, kwani klabu 
zote zinaamini kuwa zimesaji-
li wachezaji wazuri na wenye 
uwezo mkubwa.

Kwa maana hiyo, timu 
iishinda ishinde na kufurahia, 
lakini ikifunga basi ikubali 
kuwa imezidiwa na si kila ku-
kicha lawama sizizokuwa na 
msingi.

Isije tu ikaonekana kwa 
sababu kuna baadhi ya timu 
zimesajili vizuri, basi hazina 
haki ya kushindwa, au hazi-
wezi kufungwa.

Tumeona hata msimu uli-
opita, Simba pamoja na kuwa 
na kikosi bora na kuzizidi 
timu za Ligi Kuu kwa pointi 
nyingi, lakini ilifungwa na 
Mwadui na Mbao FC ambazo 
zilicheza ligi hiyo zikiwa hoi 
bi taaban. Mbao FC imeshuka 
daraja, huku Mwadui ikipo-
nea chupuchupu.

Pia, isidhaniwe kuwa timu 
yenye wachezaji bora, wenye 
majina makubwa, au walio-
nunuliwa kwa gharama kub-
wa ndiyo itakuwa ikishinda 
tu, au kupata ubingwa, siyo 
kweli.

Timu itakayoshinda ni 
ile itakayokuwa imejipanga 
kwenye mechi husika, na ita-
kayochukua ubingwa ni ile 
itakayokuwa na kikosi kipana, 
chenye wachezaji wanaolin-
gana uwezo na benchi bora la 
ufundi.

Nizitakie kila la kheri 
timu zote 18 zitazoanza sa-
fari ya kuusaka ubingwa na 
kuwakumbusha tena kuwa 
mbwembwe za usajili zime-
kwisha, sasa mambo yako 
uwanjani.

Mbwebwe za usajili zimeisha, 
sasa uwanjani tu
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Na Dotto Mwaibale, SINGIDA

HALI ya Msitu wa Minyughe uliopo Wilaya ya 
Ikungi mkoani Singida imeendelea kuwa mbaya 
kutokana na wakazi wanaouzunguka kuuvamia kwa 
kukata miti ovyo na kuingiza mifugo bila ya kufuata 
taratibu.

Kamati ya Ulinzi na Usalama ya wilaya hiyo mwis-
honi mwa wiki ilitembelea na kujionea hali halisi 
na namna uvunaji wa mazao ya msitu huo ikiwemo 
ukataji wa miti na uchomaji wa mkaa ukifanyika bila 
ya kufuata utaratibu wimbi kubwa la wahamiaji ku-
toka mikoa ya jirani wakihusishwa na uharibifu huo.

Msitu huo wenye ukubwa wa takribani hekta 
230,000 upo katika Tarafa za Sepuka, Ihanja na 
Ikungi na kuundwa na vijiji 26 wilayani Ikungi.

Msitu huo ulianzishwa chini ya mradi wa LAMP 
(Land Management Programme) ukifadhiliwa na 
Shirika la Sida la Uswisi mwaka 2002.

Msitu huo una uoto wa asili wa miti jamii ya 
miombo na maeneo kidogo ya mbuga na uoto adimu 
wa vichaka vya Itigi (Itigi Thickets) huku ukiwa na 
wanyamapori na viumbe wengine wa aina mbalim-
bali ambao walifanya makazi ndani ya msitu huo.

Mwenyekiti wa Kamati ya Ulinzi na Usalama wa 
wilaya hiyo ambaye pia ni Mkuu wa Wilaya, Edward 
Mpogolo akizungumza na wajumbe wa kamati hiyo, 
viongozi wa Kata ya Mwaru pamoja na waandishi 
wa habari wakati akikagua msitu huo, alisema lengo 
la kuuanzisha ilikuwa ni kutunza uoto wa asili na 
bioanuwai zilizokuwa hatarini kutoweka ikiwamo 
wanyamapori

Alitaja lengo lingine kuwa ni kutunza mazingira 
kwa ujumla na kupambana na hali ya kuenea kwa 
jangwa, kutunza rasilimali asili kwa kizazi kilichopo 
na kijacho pamoja na jamii kunufaika moja kwa moja 
na rasilimali misitu zilizopo.

Mpogolo alisema msitu huo ni nguzo ya kupam-
bana na mabadiliko ya tabianchi ukiungana na msitu 
wa mikoa ya Tabora, Rukwa na Katavi katika kuima-
risha mvua zitokazo misitu ya Kongo.

“Msitu huu ni chanzo cha maji ya Ruaha Mkuu ( 
Internal Drainage) ukiunga pori la akiba la Rungwa, 
Muhesi na Kizigo lililopo Manyoni” alisema Mpogolo.

Alisema msitu huo ni kidaka maji ( Catchment 
Forest) kwa bonde la Wembere linaloweka uhai wa 
Ziwa Kitangiri na Eyasi.

Mpogolo alikamilisha kuzungumza na wajumbe 
hao na waandishi wa habari kwa kutoa maagizo ya 
kuwachukulia hatua watu wote waliovamia msitu 
huo kwa kujenga na kuingiza mifugo yao ambapo 
alitaka orodha yao ikiwa na kuondoka mara moja 
ndani ya msitu ndipo wafanye utaratibu wa kuomba 
upya kwa serikali ya kijiji.

“Haiwezekani kuingia kwenye hifadhi bila ya 
kufuata taratibu na kufanya uharibifu huu mkubwa, 
Serikali ya kijiji na kamati yangu ya ulinzi na us-
alama ni lazima tuhakikishe uhalibifu huu wa msitu 
haujirudii tena,” alisema Mpogolo.

Alisema hali hiyo ikiachwa eneo hilo litakuwa 
jangwa na jamii inayoishi humo itapata matatizo ya 
maisha kwani hata madawa yatokanayo na miti ya 
asili hayatapatikana.

Mpogolo aliwaagiza viongozi wa halmashauri 
ya kijiji katika eneo hilo kuitisha mkutano utaka-
owakutanisha wavamizi hao na kamati ya ulinzi na 
usalama ya wilaya hiyo ili kujua walipataje kibali cha 
kuingia kwenye hifadhi hiyo kwani yamekuwapo 
madai ya watu kuwa kuna baadhi ya viongozi wasio 
waaminifu wa vijiji vinavyozunguka msitu huo ku-
chukua fedha au ng’ombe kutoka kwa wafugaji hao 
na kuwagawia ardhi katika hifadhi.

 Alisema kupitia mkutano huo watawabaini vion-
gozi waliojihusisha kwa namna moja au nyingine 
kutoa maeneo kwenye hifadhi hiyo nao watachuku-
liwa hatua za kisheria huku wavamizi hao wakifany-
iwa utaratibu na halmashauri wa kutafutiwa maeneo 
mengine ya kuishi na kufanya shughuli za kilimo na 
ufugaji nje ya hifadhi.

Aidha Mpogolo alisema mvamizi  atakayekaidi 
hatua hizo za awali za mazungumzo na kuwasikiliza 
atachukuliwa hatua kali ikiwamo kuondolewa kwa 
nguvu ndani ya hifadhi hiyo.

Msitu wa Minyughe 
Ikungi hatarini kupoteaNa Elisante John, SINGIDA

ASKOFU Msaidizi wa Kanisa la Kiinji-
li la Kilutheri Tanzania (KKKT) Dayosisi 
ya Kati Singida, Mchungaji Dk. Cyprian 
Hilinti, ameahidi kanisa hilo kutojihusi-
sha na chama chochote cha siasa kwa 
nia ya kukiunga mkono.

Hata hivyo, amesema  nafasi iko 
wazi ya kufanyiwa maombi mgombea 
aliyeahidi kulisha ubwawa wanafunzi, 
iwapo atapata ridhaa ya kuiongoza 
Tanzania.

Akizungumza jana kwenye ibada 
katika Usharika wa Imanuel, maarufu 
‘Kanisa la Msalaba mrefu’, kabla ya 
muumini wa kanisa hilo anayewania 
pia ubunge Jimbo la Singida Mjini kupi-
tia CHADEMA, Rehema Mkoha, am-
baye alikua anatoa shukrani ya pekee, 
Mchungaji Dk. Hilinti, alifafanua kuwa 
kanisa hilo halifungamani wala kuunga 
mkono chama chochote cha siasa.

Mgombea ubunge huyo alikuwa an-
amtolea Mungu shukurani ya pekee, 
baada ya kupitishwa na Tume ya Taifa 
ya Uchaguzi (NEC) awe mgombea wa 
nafasi hiyo. Mchungaji Dk. Hilinti ali-
fafanua kuwa kwa muundo wa kanisa 
hilo, halifungamani wala kuunga mko-
no chama chochote cha siasa, lakini 
waumini wake ni wanachama wa vy-
ama mbalimbali vya kisiasa, hivyo wa-
nastahili kupatiwa huduma za kiroho 
ili kuimarisha imani zao.

“Sisi hapa kanisa letu halifungamani 
na chama chochote cha siasa. Hivyo 
hatuombei vyama isipokuwa tunaom-
bea    waumini wetu, ambao wamejiun-
ga kwenye vyama vya siasa…aliyesema 
akishinda urais atatoa wali, akihitaji 
kuombewa aje tupo tayari kumwom-
bea,” alisema.

Aidha,Dk. Hilinti aliwaomba waumi-
ni wa kanisa hilo waendelee kumwom-
ba na kumshukuru Mwenyezi Mungu 

kwa maombi na bila kuchoka kuto-
kana na kulinusuru Taifa na janga la 
ugonjwa wa COVID-19.

Mchungaji Dk. Hillinti alisema  kuna 
nchi nyingi duniani tena zenye nguvu 
kubwa kiuchumi zilibanwa na tatizo la 
ugonjwa huo na kulazimika kufunga 
mipaka yake, lakini Tanzania iliendelea 
kuchapa kazi, hivyo kuendelea kuima-
risha uchumi wake.

Akizungumza baada ya kutoa shuk-
rani ya pekee, mgombea ubunge 
Rehema, alisema kuwa aliona vema 
kumtolea Mungu shukrani hiyo kwa 
kumwezesha kuteuliwa na CHADEMA, 
nafasi hiyo.

“Unapojitosa katika nafasi kubwa 
kama hii na baadae ukaaminiwa na 
chama         chako kwa kuteuliwa, unaku-
wa upo tayari kuelekea katika ubunge…
sasa kilichobaki ni mhusika kutangaza 
sera na ilani ya uchaguzi ya chama ili 
wananchi wakuelewe,”,alisema.

KKKT yajiweka kando na vyama vya siasa

Na Mwandishi Wetu,         
MTWARA 

KATIKA kuhakikisha azma 
ya Serikali ya kuendeleza na 
kukuza uchumi wa viwanda, 
Kituo cha Uwekezaji Tanza-
nia-TIC, kimesema ipo haja 
kwa wawekezaji kukitumia 
kituo hicho katika kufani-
kisha shughuli zao ambazo 
ndio chachu ya ukuaji wa 
uchumi huo.

Kituo hicho ambacho 
kinaratibu, kuhamasisha 
na kusimamia uwekezaji 
nchini sasa kinafanya jiti-

hada za kuwatembelea 
wawekezaji kwenye maeneo 
ya uwekezaji wao ili kuka-
gua na kutatua changamoto 
zinazowakabili. 

Mkurugenzi Mtendaji wa 
Kituo hicho , Maduhu Kazi, 
aliwatembelea wawekezaji 
mkoani Mtwara ambapo aki-
wa katika kiwanda cha Saru-
ji cha Dangote, alisema len-
go ni kuangalia kwa namna 
gani wanaweza kushirikiana 
na wawekezaji pamoja na 
wadau wa sekta mbalimbali 
za Serikali na binafsi zinazo-
husika na uwekezaji katika 
kufanikisha shughuli hizo 

nchini.  “Nawapongeza sana 
wawekezaji wa kiwanda 
hiki cha Dangote, mnafanya 
kazi nzuri katika uwekezaji 
wenu, sisi TIC tupo kwa 
ajili yenu, kitumieni kituo 
hiki kwa maendeleo ya 
uwekezaji katika nchi yetu 
na sisi tupo tayari kuwahu-
dumia wawekezaji wote ili 
kukidhi matarajio ya nchi 
katika ukuaji wa uchumi” 
alisema Dk. Kazi. 

Meneja Mkuu wa Kiwan-
da cha Saruji cha Dangote,  
Aboyomi Awofodu, alisema 
kwa sasa kiwanda hicho ki-
nafunga mitambo ya kisasa 

itakayowezesha kutumia 
umeme wa gesi, makaa ya 
mawe na maji ili kuwa na 
umeme wa uhakika wakati 
wote. Kiwanda cha Saruji 
cha Dangote chenye eneo la 
ekari 1,700 kilichopo katika 
eneo la Msijute katika Hal-
mashauri ya Wilaya ya Mt-
wara ni moja ya uwekezaji 
Mkubwa nchini.

Kiwanda hiki kilianza kazi 
Desemba 2015 na hadi sasa 
kinazalisha saruji ya kiwan-
go cha daraja la 32.5 na 42.5 
ambayo inatumika nchini na 
nyingine kusafirishwa nje ya 
nchi

TIC: Milango ipo wazi kwa wawekezaji nchini

Kaimu Mkuu wa Huduma za Kifedha wa Tigo Pesa, Angelica Pesha, akizungumza na waandishi wa habari baada ya kuingia 
makubaliano na kampuni ya usafirishaji ya Vigor Group ambayo inamiliki boti za ZanFast Ferries, ili kuwawezesha wateja 
wake kununua tiketi kwa njia ya Tigo Pesa. Kushoto ni Mkurugenzi Mkuu wa Vigor Group, Toufiq Turky. 
PICHA: MPIGAPICHA WETU
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Ofisa Mkuu Mkaguzi  wa Ndani wa Benki ya NMB, Juma Kimori, akizungumza wakati wa kongamano la wafanyabiashara 
wakubwa lililoandaliwa na NMB jijini Dodoma. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Waomba 
suluhu 
mgogoro 
na TFS

WB yasaidia magari 14 mradi kukuza utalii
Na Paul Mabeja, DODOMA

BENKI ya Dunia kwa kush-
irikiana na Serikali ya Tanzania 
kupitia mradi wa kusimamia 
maliasili na kukuza utalii (Re 
Grow), imekabidhi magari 14, 
yenye thamani ya Sh. Bilioni 1.5 
ili kukuza sekta ya utalii katika 
hifadhi za kusini.

Akizungumza katika hafla 
fupi ya makabidhiano ya magari 
hayo, Kamishina Mkuu wa Shiri-
ka la Hifadhi za Taifa (TANAPA), 
Dk. Allan Kijazi, alisema magari 
hayo yatasaidia kupambana na 
ujagiri na kukuza utalii katika hi-
fadhi zilizopo ukanda wa kusini.

Dk. Kijazi, alisema kupitia 
mradi huo serikali imepanga 
kuboresha miundombinu ya hi-
fadhi zilizopo kusini mwa nchi ili 
kupanua wigo kwa watalii wengi 

kuzitembelea.
Alisema, hivi sasa hifadhi 

za kanda ya kaskazini ndizo 
zimekuwa zikifanya vizuri kwa 
kutembelewa na idadi kubwa 
ya watalii, hivyo jitihada zinahi-
tajika kukuza utalii katika kanda 
ya kusini. “Pamoja na magari 
haya lakini mradi huu pia uta-
saidia katika kuboresha hifadhi 
zilizopo kanda ya kusini kwa 
kurekebisha miundombinu kwa 
kufungua barabara na kujenga 
viwanja vya ndege kwajili ya 
watalii kutua na ndege katika 
maeneo ya hifadhi,” alisema Dk. 
Kijazi.

Pia alisema kuwa, magari 
hayo yatapelekwa katika hifadhi 
ya Ruaha, Mikumi na Udizungwa 
na magari mengine tisa yatakuja 
hivi karibuni kwa ajili ya hifa-
dhi mpya ya Nyerere, na kufikia 

idadi ya magari 23, yenye thama-
ni ya Sh. bilioni 2.5.

“Mradi huu ni wa miaka sita 
utagharimu dola milioni 60, tu-
natoa shukrani zetu kwa Benki 
ya Dunia na serikali yetu ya 
Tanzania, kwa kusaini mkopo 
huu na kuthamini mchanago wa 
sekta ya utalii nchini,” alisema 
Dk. Kijazi.

Mwenyekiti wa bodi ya TAN-
APA, Jenerali mstaafu George 
Waitara, alisema mradi huo 
utasaidia kuimarisha sekta ya 
utalii nchini, kwa kuboresha mi-
undombinu mbalimbali katika 
hifadhi zote za kusini ili kuvutia 
utalii. Alisema, pia mradi huo 
utasaidia katika kuimarisha shu-
ghuli mbadala katika hifadhi na 
kuimarisha usimamzi wa maz-
ingira.

“Mradi huu pia utasaidia 

kuboresha hifadhi katika nyan-
da za kusini mwa nchi yetu,” 
alisema. 

Kadhalika, alisema pia 
changamoto zilizopo hivi sasa 
katika hifadhi za kanda ya kusi-
ni mwa nchi ni miundombinu 
duni hivyo kusababisha watalii 
kushindwa kufika katika mae-
neo yote ya hifadhi.

Naibu Waziri wa Maliasili na 
Utalii, Constantine Kanyasu, 
akizungumza wakati wa maka-
bidhiano hayo, aliagiza magari 
hayo yatumike kwa malengo 
yaliyokusudiwa.

Kanyasu alisema kuwa, zi-
nahitajika jitihada kubwa za 
uwekezaji, katika hifadhi ziliz-
opo kanda ya kusini ili kufikia 
kama zile za kanda ya kaskazini 
ambazo zinafanya vizuri hivi 
sasa katika sekta ya utalii nchini.

Madaktari JKCI wafanya upasuaji mpya
Na Joseph Mwendapole

MADAKTARI bingwa wa upas-
uaji wa moyo, mishipa ya damu 
na kifua wa Taasisi ya Moyo Ja-
kaya Kikwete ( JKCI) kwa mara 
ya kwanza wamefanya upas-
uaji wa kupandikiza mishipa ya 
damu kutoka kwenye mshipa 
wa damu wa kifuani na kupele-
ka kwenye mishipa ya damu ya 
miguuni.

Upasuaji huo ni wa kwanza 
kufanyika hapa nchini ambapo 
mgonjwa alikuwa na tatizo la 
kupata maumivu makali mae-
neo ya miguuni, mapajani na se-
hemu ya kukalia kwa muda wa 
miezi nane.

Baada ya uchunguzi iligun-
dulika kwamba mshipa wake 
mkubwa wa damu umeziba 
kabisa na hivyo kushindwa ku-
peleka damu kwenye miguu na 
damu ilikuwa inapelekwa  kupi-
tia mishipa midogo.

Akizungumza jijini Dar es Sa-
laam, daktari bingwa wa upas-

uaji wa moyo, mishipa ya damu 
na kifua wa Taasisi ya Moyo 
Jakaya Kikwete ( JKCI), Alex 
Joseph, alisema walimpokea 
mgonjwa huyo wiki iliyopita ku-
toka Hospitali ya Mnazi mmoja 
iliyopo  Visiwani Zanzibar.

Dk. Alex alisema upasuaji wa 
aina hiyo haujawahi kufanyika 
nchini hivyo baada ya majadil-
iano ya jopo la madaktari bing-
wa na kushauriana na mgonjwa 
waliona waufanye kwani kuli-
kuwa na uwezekano mkubwa 
kwa mgonjwa kupona na kutoka 
katika maumivu makali aliyoku-
wa nayo. “Upasuaji tulioufanya 
ni wa kupandikiza mrija bandia 
wa damu na kuukwepesha eneo 
ambalo  limeziba. Tuliweka   
mrija kama mshipa bandia wa 
damu kutoka kwenye mshipa 
wa damu wa kifua upande wa 
kushoto na kuupitisha pem-
beni ya kifua na tumbo mpaka 
kwenye mguu wa   kushoto na 
kisha  kuelekea mguu wa kulia”, 
alisema.

“Baada ya kufanya upasuaji 
huo  hivi sasa miguu yote miwili 
inapata damu ambayo inatoka 
moja kwa moja kwenye mshipa 
wa damu wa kifuani  kwani tu-
liikwepesha   eneo la tumboni 
ambalo mshipa umeziba,” alise-
ma Dk. Alex.

Dk. Alex alisema hii ni faraja 
kwao kwani hivi sasa huduma 
za matibabu ya magonjwa kama 
hayo pamoja na mengine ya 
matatizo ya kuziba kwa mishipa 
ya damu zinapatikana hapa 
nchini na hakuna haja ya kusa-
firi kwenda kutibiwa nje ya nchi  
ambako gharama ni  kubwa.

Alisema matibabu ya aina 
hiyo nje ya nchi ni   kati ya Sh. 
milioni 15 hadi 20  wakati hapa 
nchini huduma inapatikana kwa 
gharama nafuu.

Kwa upande wake, Fatma 
Khamis, ambaye alifanyiwa 
upasuaji huo alisema kwa muda 
wa miezi nane iliyopita miguu 
ilikuwa inamuuma baadaye 
akapata kidonda ambacho haki-

kupona hata baada ya kwenda 
Hospitali. Alisema baadaye alik-
wenda kwa  daktari wa mifupa 
katika Hospitali ya Mnazi Mmoja 
iliyopo Zanzibar ambapo baada 
ya kufanyiwa  vipimo aliambiwa 
anatatizo la damu kuganda na 
kupewa rufaa ya kwenda kuti-
biwa katika hospitali ya JKCI  ili-
yopo Dar es Salaam kwani hos-
pitali hiyo haikuwa na uwezo wa 
kumtibu.

“Baada ya kufika JKCI nili-
fanyiwa vipimo na kuambiwa 
mshipa  mkubwa wa damu 
haupitishi damu katika miguu 
na   hivyo kutakiwa kufanyiwa 
upasuaji wa kupandikiza mi-
shipa ya damu niliambiwa kati-
ka upasuaji huo naweza kupona 
au la na hivyo kupewa fomu za 
kusaini nikasaini,” alisema.

Alisema baada ya kufanyiwa 
upasuaji yuko vizuri kwani 
anaweza kusimama na kutem-
bea vizuri maumivu ya miguu 
yamepungua tofauti na al-
ivyokuwa  mwanzo.

Na Ibrahim Yassin, Ileje

WAKAZI wa vijiji Vya Itale 
Ilomba na Ndola wilayani Ileje, 
mkoani Songwe, wameiomba 
Serikali kutatua mgogogoro wa 
ardhi kati yao na Wakala wa 
Huduma za Misitu Tanzania 
(TFS) ili kukwepa machafuko 
yasiyokuwa na tija yanay-
oweza kujitokeza.

Awali wananchi hao wali-
zuiliwa kuendelea kufanya 
shughuli Katika maeneo hayo 
ambayo yanadaiwa kuwa ni 
mali ya TFS ambao wamekuwa 
wakiwapiga marufuku wa-
nanchi wa vijiji hivyo kufanya 
shughuli au kuokota kuni 
katika maeneo hayo.

Akizungumza mwishoni 
mwa wiki na gazeti hili, Isega 
Mwasenga, alisema eneo hilo 
la msitu ni mali ya kijiji na 
wao wana haki ya kuutumia 
msitu huo kwa matumizi 
mbalimbali lakini anashangaa 
kuona wanakatazwa kufanya 
shughuli katika msitu huo.

Naye Jack Mwahalenda, 
mkazi wa kijiji hicho, alisema 
wamekuwa hawana uhuru wa 
kuitumia misitu iliyopo katika 
vijiji vyao kwani kila msitu 
wakijalibu kuokota kuni kwa 
ajili ya matumizi ya kupikia 
wanakamatwa na kudaiwa 
hawana haki kwa kuwa misiti 
ni mali ya TFS.

Alisema kutokana na katazo 
hilo,wamekuwa hawana 
haki na kujiona kama si raia 
wa Tanzania kutokana na 
makatazo hayo, na kwamba 
wakazi wengi ni masikini ha-
wana uwezo wa kutumia mkaa 
pamoja na majiko ya gesi, 
hivyo wanalazimika kuokota 
kuni katika misitu kwa ajili ya 
kupikia lakini wanakiona cha 
mtema kuni.

‘’Tunaomba serikali iingilie 
kati suala hili hili kuhepuka 
mapigano kati yao na maofisa 
wa misitu TFS yanayoweza 
kujitokeza kwani wamefikia 
hatua wanajenga uhasama 
na maafisa hao kutokana na 
katazo la kufanya shughuli 
katika misitu ikiwamo kuokota 
kuni,’’ alisema Mwahalenda.

Meneja wa TFS Wilaya ya 
Ileje, Deogratus Kavishe, 
alisema wakala huo hau-
chukui  maeneo mapya kwa 
sasa, na kuwa maeneo yao  
yalishapimwa na wataalamu 
tangu  mwaka 1987 na wanayo 
ramani na vipimo za hifadhi 
hiyo.

Mkuu wa Wilaya ya Ileje, 
Joseph Mkude, aliwataka 
wananchi hao kuendelea na 
shughuli zao isipokuwa hawa-
toruhusiwa kulima mazao ya 
muda mrefu kwa sasa, kwani 
eneo hilo lipo chini ya TFS, 
lengo kuu ni kulinda uharibifu 
wa mazingira.

000000
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 Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI simu za mkon-
oni Tigo, imeingia katika 
makubaliano na Kampuni 
ya usafirishaji ya Vigor 
Group ambayo inamiliki 
boti za ZanFast Ferries 
ili kuwawezesha wateja 
wake kununua tiketi kwa 
njia ya Tigo Pesa.

Imeelezwa kuwa,  hatua 
hiyo  itaboresha huduma 
za ukataji tiketi kwa wa-
teja wao.

Kampuni ya ZanFast 
Ferries ni moja ya watoa 
huduma za usafiri wa 
majini kati ya Zanzibar 
na Dar es Salaam zina-
zochangia katika ura-
hisishaji wa huduma za 
usafiri kwa wenyeji na 
wageni.

Kaimu Mkuu wa Huduma 
za Kifedha wa Tigo Pesa, 
Angelica Pesha, alisema: 
“Tukiwa kama kampuni in-
ayoongoza katika huduma 
za kidigitali Tanzania, 
tunafuraha kwa hatua hii 
kwani inaongeza thamani 
katika huduma zetu.

Kwa sasa wateja wa-
naweza kununua tiketi 
kirahisi zaidi kwa Tigo 
Pesa mahali popote 
walipo.Tunawashauri wa-
teja wetu kutumia huduma 
hii ili kuokoa muda na 
kulipa kwa urahisi zaidi.”

“Tunaamini njia hii ni 
suluhu ya muda mrefu na 
itaboresha namna wateja 
wanavyopata huduma za 
usafiri hususan wasafiri 
wa ndani kwani kwa sasa 
hakuna haja ya kwenda 
tena katika ofisi bali 
ukiwa na simu yako tu 
unaweza kujihakikishia 
uhakika wa kupata usa-
firi,” alisema Pesha.

Mkurugenzi Mkuu wa 
Vigor Group, Toufiq Turky, 
alieleza kufarijika na 
ushirikiano kati yao na 
Tigo Pesa kwani huduma 
ya Tigo Pesa ni huduma 
ya uhakika na rahisi 
kutumika mahali popote 
na kwamba itarahisisha 
upatikanaji wa huduma za 
usafiri kwa wateja wake.

 “Ushirikiano baina yetu 
na Tigo Pesa umetanua 
wigo wa njia za malipo 
sanjari na App yetu ya 
ZanFast Ferries ambazo 
zinampa mteja uhuru wa 
kununua tiketi mahali po-
pote alipo,” alisema Turky.

Aliongeza kuwa kampuni 
hiyo itaendelea kush-
irikiana na Tigo katika 
kuleta huduma na bidhaa 
za kidigitali ili kurahisisha 
malipo kwa wateja wake.

Wateja  Tigo 
kununua
tiketi boti 
za ZanFast 

Na Yasmine Protace

W
AFANYABIASHA-
RA wanawake wa 
mipakani, wamezi-
omba  benki ziwa-

saidie kuwainua kiuchumi   ili 
wanufaike na biashara wanazo-
fanya.

Hayo yalisemwa na Mwenyeki-
ti wa wafanyabiashara hao, Bea-
trice Yohana, katika mafunzo ya 
siku mbili ya kuwajengea  uwezo 
wa kufanya biashara za na kui-
nuka kiuchumia kupitia taasisi 
za kifedha.

Aliushukuru Mtandao wa 

Jinsia Tanzania (TGNP)  kwa ku-
tambua changamoto ambazo 
zinawakuta wanawake wafan-
yabiashara wa mipakani na 
kuamua kuwaandalia mafunzo 
ambayo yatawasaidia kujiinua 
kiuchumi.

 “Benki zinatakiwa kutuwez-
esha kiuchumi wafanyabiashara 
wanawake wenye mitaji midogo, 
badala ya wenye mitaji mikub-
wa,” alisema.

Aliongeza kuwa wanapowai-
nua  kiuchumi na inakuwa rhisi 
kuzitangaza benki zao.

Aliongeza kuwa changamoto 
nyingine ambazo wanakumbana 

nazo ni baadhi ya wafanyabi-
ashara kutojua sheria pamoja na 
baadhi   ya benki kutoa mikopo 
iliyo na tiba kubwa.

Faith Swai, Ofisa kutoka Benki 
ya Equity, ambaye alitoa mada, 
alisema kuwa  wafanyabiashara 
hao wamepatiwa elimu ya fedha 
ikiwamo na utunzaji ili waweze 
kuinuka kiuchumi.

Alisema mbali na elimu ya 
kutunza fedha, pia wamepatiwa 
elimu ya kunufaika na fursa zi-
lizopo katika mabenki.

Alisema wamekuwa wakitoa 
mafunzo kwa kinamama wafan-
yabiashara mipakani kutokana 

na     benki yao kuwapo mipa-
kani.

Ofisa kutoka Benki ya CRDB,  
alisema  changamoto ambayo 
wanaiona katika ofisi yao ni baa-
dhi ya wafanyabiashara kuomba 
mikopo muda ukiwa umekwisha 
hali inayosababisha kutopata 
mikopo.

“Tunatoa mikopo, tatizo lil-
ilopo mtu anakuja kuomba 
mikopo bajeti iliishapita, sasa 
kama bajeti imepita mtu hawezi  
kupata mkopo,” alisema.

Aliongeza benki hiyo imekuwa 
ikiwawezesha  wanawake ili wai-
nuke kiuchumi.

Wafanyabiashara wanawake 
waomba benki ziwasaidie

Na Sabato Kasika 

SERIKALI za Mitaa nchini kwa 
kushirikiana na wadau wengine 
zimetakiwa kuweka mpango 
maalum wa kuelimisha jamii 
namna ya kudhibiti taka na kue-
puka kuzitupa ovyo hali ambayo 
ni hatari kiafya.

Taka hizo ni pamoja na bara-
koa zilizokwisha kutumika, am-
bazo baadhi ya watu huzitupa 
ovyo mitaani badala ya kuziwe-
ka kwenye chombo ya kutunzia 
taka ili baadaye zichomwe moto.

Wito ulitolewa mwishoni 
mwa wiki na Mtaalam Mshauri 
wa Mazingira kutoka Ofisi ya 

Makamu wa Rais, Dk. Hussein 
Omary, wakati akizungumza 
kwenye kongamano, Urafiki ji-
jini Dar es Salaam.

Kongamano hilo lililopewa 
jina la Taka ni Ajira, liliandaliwa 
na Jukwaa la Vijana Ubungo, le-
nye lengo la kuhamasisha vijana 
kujiajiri kupitia ukusanyaji taka 
mitaani.

“Ni wakati mwafaka wa Mam-
laka za Serikali za Mitaa nchini 
kwa   kushirikiana na wadau 
wengine kuweka mpango maal-
um wa kuelimisha jamii namna 
ya kudhibiti taka zikiwamo 
barakoa zilizokwisha kutumika 
ili kulinda afya na mazingira,” 

alisema  Dk. Omary.
Alisema, hatua hiyo inaweza 

kuhusisha jamii kuziharibu 
barakoa baada ya kuzitumia, 
kwa kuweka vyombo vya kuhi-
fadhia taka katika maduka ya 
dawa kama sehemu ya kuhifa-
dhia barakoa hizo au kuwae-
limisha watoa huduma ya uzoaji 
taka kuzitenganisha barakoa 
wakati wa kuzikusanya.

“Wazoa taka wanaweza kuten-
ganisha barakoa na taka ny-
ingine wakati wa   kuzikusanya 
na kuzipeleka kwenye hospitali 
za serikali kwa ajili ya uteket-
ezaji, hivyo ni matumaini yangu, 
mikakati hii na mingine ambayo 

inaweza kutolewa na wataal-
amu wa afya inaweza kupun-
guza kama si kuondoa hatari ya 
maambukizi ya magonjwa mbal-
imbali kwa jamii,” alisema.

Dk. Omary alisema Kifungu 
cha 137 cha Sheria ya Usimamizi 
wa Mazingira kinampa mam-
laka waziri mwenye dhamana 
ya usimamizi wa mazingira kwa 
kushirikiana na waziri mwenye 
dhamana ya usimamizi wa mas-
uala ya afya kuhakikisha taka zi-
natokana na masuala yahusuyo 
afya ikiwamo barakoa kuten-
ganishwa na kuhifadhiwa vizuri 
ili zisisababishe maambukizi ya 
magonjwa mbalimbali na kuha-

Wadau waombwa mpango kudhibiti taka

Mkuu wa Wilaya ya Ikungi mkoani Singida, Edward Mpogolo (kushoto), akizungumza na wajumbe wa Kamati ya Ulinzi na Usalama ya wilaya 
hiyo, viongozi wa kata ya Mwaru  na waandishi wa habari mwishoni mwa wiki, wakati akikagua Msitu wa Minyughe ambao umevamiwa na 
kufanyiwa uharibifu mkubwa wa mazingira. PICHA: DOTTO MWAIBALE
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HABARI kitaifa

Na Stevie Chindiye, TUNDURU 

WANANCHI wameonywa  
kuichukia rushwa kwenye 
uchaguzi mkuu wa Oktoba 28, 
mwaka huu ili waweze kupata 
thamani ya kura wataka-
zowapigia viongozi.

Wameelezwa kuwa kwa 
kufanya hivyo, watapata 
maendeleo, kuishi kwa amani, 
utulivu  na haki katika kipindi 
cha miaka mitano ijayo.

Hayo yalisemwa na vion-
gozi wa Taasisi ya Kuzuwia 
na Kupambana na Rushwa 
(TAKUKURU) wilayani Tun-
duru mkoani Ruvuma Manziro 
Mkumba na Mkuu wa Taasisi 
hiyo Wilaya ya Tunduru 
Daudi Kambona,  na kwamba 
taasisi hiyo imejipanga kue-
limisha wananchi wa wilaya 
hiyo.

Walisema kuwa taasisi hiyo 
imeandaa utaratibu wa kutoa 
elimu hiyo kupitia njia mbal-
imbali vilabu vya wapinga 
rushwa mashuleni, mikutano 
ya hadhara na kuwafanya 
wananchi waichukie rushwa.

Pia wasikubali kuchagua 
viongozi wanaotoa rushwa 
kwani ikitokea wamepata 
madaraka hawatawahudumia  
badala yake watafanya kazi 
ya kurejesha fedha zao 
kwanza.

Walisema pia wanatoa 
nafasi kwa wananchi kutoa 
taarifa za vitendo vya 
rushwa.

Walisema pia  wanawa-
hamasisha wananchi kutoa 
taarifa kwa kupiga simu ya 
bure katika ofisi zao zilizopo 
Tunduru, mkoani na  makao 
makuu.

Walisema pia taasisi 
imekuwa ikifanya utafiti na 
kubaini viashiria vya rushwa 
na kuielewesha jamii hasa 
wakati huu wa kuelekea kwe-
nye uchaguzi mkuu kwa ku-
futa sheria ili kuwawezesha 
wananchi kuchagua viongozi. 

Walisema zipo sheria zi-
nazowaongoza katika ufu-
tiliaji wa vitendo ambavyo 
vinaweza kufanywa na wag-
ombea vikiwamo vitendo vya 
kuwashawishi wananchi kwa 
kutoa ahadi na kutoa hongo  
na kuwafanya wananchi kum-
chagua kiongozi anayestahili 
kuwatumikia wengi.

Wakiongea kwa nyakati 
tofauti baadhi ya Wananchi 
pamoja na kuwapongeza 
maofisa hao kwa kujipanga 
kutoa elimu hiyo, walisema 
kwa sasa sehemu kubwa ya 
wananchi imeelimika kutoka-
na na kudanganywa na wag-
ombea kwenye majukwaa. 

Wananchi 
waonywa
kujihusisha 
na rushwa 
uchaguzi mkuu

NMB yaja na mikakati kukuza utalii nchini

Na Julieth Mkireri, RUFIJI

M
KUU wa Mkoa wa 
Pwani, Mhandisi 
Evarist Ndikilo, 
amesema wazazi na 

walezi watakaobainika kumali-
za kesi za      mimba nje ya ma-
hakama watachukuliwa hatua za 
kisheria.

Ndikilo aliyasema hayo hivi 
karibuni         alipokuwa katika 
ziara ya kikazi katika Wilaya ya 

Rufiji, ambapo alitembelea Shule 
ya           Sekondari     ya Mkongo na       
kuzungumza     na baadhi ya     wa-
zazi,       walimu      na wanafunzi.

Ndikilo alisema suala hilo sio 
la kulitetea, na kwamba Serikali 
ya mkoa huo haitanyamaza kwa 
mzazi anayefanya maelewano na 
mtuhumiwa aliyempatia mimba 
mwanafunzi. 

“Tulishasema anayempa mim-
ba mwanafunzi wa kike sio suala 
la kumalizana kifamilia ni la ma-

hakamani na si vinginevyo, tuna-
taka mtoto wa kike alindiwe haki 
zake” alisema Ndikilo. 

Alisema, Serikali wataende-
lea kuwa wakali kwa wazazi na 
walezi wa watoro na wanaofum-
bia macho suala la kuwachukulia 
hatua watuhumiwa wa kesi za 
mimba. 

Aliwataka wanafunzi kuacha 
kuwa na tamaa wakiwa shuleni 
badala yake kuzingatia masomo 
kwani  hakuna taifa lenye maen-

deleo bila ya elimu.
Mkuu wa Wilaya ya Rufiji, Lu-

teni       Kanali Patrick Sawala, 
aliahidi             kufuatilia    maa-
gizo yaliyotolewa na mkuu wa 
mkoa katika kukomesha mimba 
na utoro.

Mkuu huyo wa mkoa alisema 
ifikapo kesho shule zote zenye 
upungufu wa madawati, tatizo 
hilo litakuwa limetatuliwa ku-
tokana na kazi ya kutengeneza 
samani hizo inayoendelea.

RC Ndikilo aonya wazazi kesi za mimba

Na Mwandishi Wetu

BENKI ya NMB imesema kuwa 
inathamini sana sekta   ya utalii 
nchini na imeweka mikakati en-
delevu zaidi katika kuhakikisha 
shughuli za utalii zinakua zaidi 
nchini.

Kauli hiyo ilitolewa na Meneja 
wa matawi ya   Zanzibar, Abdal-
lah Duchi, wakati wa mkutano 
wa wadau wa utalii Zanzibar uli-
ofanyika  hoteli ya Verde, chini ya 
udhamini wa benki hiyo.

Alisema benki hiyo inajipanga 
vyema kutoa suluhisho la hudu-
ma za kifedha, kwa kuwa na mi-
fumo bora zaidi wa ubadilishaji 
fedha na biashara ya kadi.

Alisema hatua hiyo imewez-
esha watalii kutohangaika wa-
napofanya ununuzi na malipo 
mbalimbali kwa kushirikiana na 

hoteli na baadhi ya kampuni ya 
utalii kwa kugawa   mashine za 
malipo (POS) na pia kuimarisha 
mfumo wa malipo ya mitandano 
(E-Commerce). “Kwa Zanzibar 
na hata Tanzania Bara, utalii un-
achangia kwa kiasi kikubwa sana 
katika pato la taifa, na kwa Zanzi-
bar zaidi ya asilimia 80 ya fedha 
za kigeni katika hazina ya serikali 
zinatokana na utalii,” alisema.

Naye Makamu wa Pili wa Rais 
wa Zanzibar, Balozi Seif Ali Iddi, 
ameitaka jumuiya ya waratibu wa 
misafara ya Utalii Zanzibar ‘ZATO’ 
kuendelea kuchukua jitihada za 
makusudi katika kuhamasisha na 
kuboresha utalii wa ndani na kua-
cha kutegemea wa nje pekee.

Akifungua mkutano wa pili wa 
Jukwaa la Utalii, alisema ni vyema 
kuhamasisha vijana wa kizanzi-
bar kutembelea vivutio mbalim-

bali kwani ulimwengu umeta-
waliwa na mitandao na wengi 
wanafahamu kutumia, hivyo ni 
rahisi kusambaza vivutio hivyo 
duniani kwa muda mchache.

Pia alisema ni jukumu ku-
tangaza haiba na upekee wa vi-
vutio vya utalii vilivyopo na kua-
cha kuwategemea watu kutoka 
mataifa mengine kuja kutangaza 
vivutio hivyo  ndani ya nchi.

Alisema Zanzibar inategemea 
sekta ya utalii kama njia kubwa 
ya kukuza pato la Taifa huku iki-
fuatiwa na biashara pamoja na 
shughuli za Kilimo.

Balozi alisema Mwaka 2019 
utalii ulichangia shilingi bilioni 
833.4 za pato la Taifa ukilingaani-
sha na Sh. bilioni 712.7 kwa mwa-
ka 2018.

Waziri wa Habari, Utalii na 
Mambo ya Kale, Mohmoud 

Thabit Kombo, ameitaka Wizara 
ya fedha kuweka mipango kwa 
kuwashajihisha wafanyabiashara 
ili kushajihisha vivutio vya utalii.

Mwenyekiti wa ZATO, Has-
san Ali Mzee, akiwasilisha mada   
alisema kufanyika kongamano 
hilo kutatoa nafasi   kubwa 
kwa wadau na   kujipanga upya 
kuboresha utalii.

Mkuu wa   Idara ya   Biashara 
za kadi  wa NMB, Philbert Casmir, 
alisema wanaimarisha huduma 
kwa kuhakikisha watalii wana-
pata huduma kupitia matawi ya 
benki hizo hasa pale yanapo-
tokezea majanga.

Katibu   Mtendaji wa   Kam-
isheni ya Utalii Zanzibar, Abdalla 
Mohamed Juma, alisema mikaka-
ti ya Serikali kuendeleza utalii wa 
ndani na nje kwa kushirikiana na 
jumuiya za  waratibu misafara.

Sehemu ya waandamanaji wa madhehebu ya Shia wakiwa katika maandamano ya amani ya kuadhimisha mwezi Mtukufu wa Muharram sam-
bamba na kumbukumbu ya kifo cha mjukuu wa Mtume Muhammed (SAW), Imam Hussain. PICHA: MPIGAPICHA WETU



isikupite
Fowadi wa Barcelona, 
Antoine Griezmann, ali-
taka kuondoka pale Camp 
Nou kabla ya kuzungumza 
na kocha mpya, Ronald 
Koeman, ambaye alim-
hakikishia kuwa yupo 
kwenye mipango yake.
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Chipukizi watano walioshinda 
taji ligi ya mabingwa Ulaya
LISBON, Ureno

B
AYERN Munich ilishinda taji la Ligi ya 
mabingwa Ulaya kwa kuichapa Paris 
Saint-Germain 1-0 kwenye fainali, bao 
likifungwa kwa kichwa na Kingsley 

Coman. Bavaria hao sasa wameshinda taji hilo 
kwa mara ya sita.

Kuchomoza kwa wachezaji kama Alphonso 
Davies na Erling Haaland kulifanya mashinda-
no hayo kuvutia zaidi. Davies alikuwa mmoja 
wa wachezaji muhimu kwa Bayern msimu huu 
na mengi zaidi yanatarajiwa kutoka kwake.

Katika miaka ya hivi karibuni kumekuwa na 
wachezaji ambao wameshinda taji hilo wakiwa 
na umri mdogo. 

Makala hii inawaangalia wachezaji watano 
ambao walishinda taji hilo wakiwa chipukizi 
wenye umri mdogo.

Muhimu: Wachezaji hao ni wale tu walioan-
za kwenye mchezo wa fainali.

#5 OWEN HARGREAVES, BAYERN MU-
NICH | Miaka 20, Miezi 4 na siku 3.

Alizaliwa Canada, Owen Hargreaves alijiun-
ga na akademi ya Bayern Munich mwaka 1997, 
akicheza mechi za kwanza kwa klabu hiyo 
mwaka 2000.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa England ali-
kuwa nguzo muhimu ya kiungo kwa Bavaria 
hao. Alianza kwenye mchezo wa fainali ya Ligi 
ya mabingwa Ulaya, ambapo Bayern Munich 
walishinda kwa penalti 5-4 dhidi ya Valencia.

Hargreaves aliondoka Bayern Munich kwen-
da kucheza kule Manchester United mwaka 
2007, lakini majeruhi ya mara kwa mara 

yakaathiri muda wake klabuni hapo. Baada ya 
kwenda kucheza kwa muda kule Manchester 
City, Hargreaves alistaafu soka mwaka 2012 na 
sasa ni mchambuzi.

#4 ALPHONSO DAVIES, BAYERN MU-
NICH | Miaka 19, Miezi 9 na siku 21

Alphonso Davies ameshinda taji hilo msimu 
huu 2019-20 akiwa na Bayern Munich.

Nyota huyu wa kimataifa wa Canada aliji-
unga na Bayern Munich kutoka Vancouver 
Whitecaps Januari mwaka 2019. Alikuwa ak-
icheza kama winga wa kushoto wakati wake 
akicheza kwenye Ligi Kuu ya Marekani, MLS, 
lakini Davies alianza kuichezea Bayern Munich 
kama mlinzi wa kushoto.

#3 CARLOS ALBERTO, PORTO | Miaka 
19, Miezi 5 na siku 15

Alikuwa sehemu ya kikosi cha FC Porto kili-
choishangaza duniani kwa kushinda taji la Ligi 
ya mabingwa Ulaya mwaka 2004, na Carlos 
Alberto alikuwa nguzo muhimu sana kwenye 
mchezo wa fainali dhidi ya AS Monaco.

Alberto alijiunga na Porto akitokea Flumin-
ense Januari 2004, na haraka akawa nyota 
kwa kikosi cha kocha, Jose Mourinho. Mchezaji 
huyo wa kimatafa wa Brazil alianza kwenye 
mchezo wa fainali kwa Porto, na alifunga bao 
la ufunguzi katika ushindi wa 3-0 dhidi ya Mo-
naco. Aliondoka klabuni hapo mwaka 2005 na 
kwenda kujiunga Corinthians.

Baada ya kukaa na Fluminense, Werder 
Bremen, Vasco da Gama na Botafogo, Alberto 
alistaafu soka mwaka 2019, na kwa sasa ni 
mchambuzi.

#2 CLARENCE SEEDORF, AJAX | MIAKA 
19, Mwezi 1 na siku 21

Mmoja wa vungo bora wa wakati wote, 
Clarence Seedorf ambaye alishinda taji la Ligi 
ya mabingwa Ulaya mara nne na klabu tatu to-
fauti, akianza na Ajax.

Ni zao la academi ya Ajax, mchezaji huyu wa 
kimataifa wa Uholanzi alikuwa nguzo muhimu 
ya kiungo kwa kikosi cha Ajax kilichokuwa ki-
nanolewa na kocha, Louis van Gaal, akitengen-
eza upatina mzuri na Edgar Davids na Patrick 
Kluivert. Alianza kwenye fainali ya Ligi ya ma-
bingwa Ulaya msimu wa 1994-95 dhidi ya Mi-
lan, kabla ya kutolewa kipindi cha pili.

Aliondoka Ajax mwaka 1995 na alicheza ka-
tika timu za Real Madrid, Inter Milan na AC Mi-
lan, ambako kote alikuwa na mafanikio makub-
wa. Alistaafu soka mwaka 2014, baadae akawa 
kocha wa AC Milan, Deportivo La Coruna na 
Cameroon kwa nyakati tofauti.

#1 IKER CASILLAS, REAL MADRID |MIA-
KA 19 na siku 4

Ni gwiji wa Real Madrid, Iker Casillas anata-
jwa kama mmoja wa magolikipa bora zaidi wa 
wakati wote.

Mchezaji huyu wa kimataifa wa Hispania 
ni zao la akademi ya Real Madrid, na alianza 
kuichezea klabu hiyo mwaka 1999. Amecheza 
hapo Real Madrid kwa miaka 16.

Aliondoka klabuni hapo mwaka 2015 kwen-
da Porto, ambako alikaa miaka minne kama go-
likipa namba moja. Alistaafu mwaka 2020, na 
kwa sasa ni mshauri wa rais wa Real Madrid, 
Florentino Perez.

Wachezaji 10 bora wa Uefa msimu 2019-20  uk. 12&13
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Extra Time

“Nani asiyemtaka Messi kwenye 
timu yake? Miaka sio tatizo kwetu, 
lakini kwakweli ni mchezaji mzuri.” 
Kocha wa Klabu ya Liverpool, Jur-
gen Klopp akizungumzia tetesi za 
Lionel Messi kujiunga na timu hiyo.

“Malengo yangu ni kuwa bora zaidi 
nchini Italia, Ulaya na duniani ni-
kiwa na Juventus msimu wa 2020-
21,” aliandika Cristiano Ronaldo 
kwenye ukurasa wake Instagram 
akizungumzia maandalizi ya kuelea 
msimu mpya wa tatu akiwa na 
Juventus.

“Nafikiri anatakiwa kuwa na furaha 
kubwa kama akiweza kubakia katika 
klabu hii kwa muda mrefu. Nafikiri 
watu watafurahia habari hizi,” 
alisema Mikel Arteta akiwaam-
bia waandishi wa habari kuhusu 
kukaribia kusaini mkataba mpya 
kwa nahodha wake, Pierre-Emerick 
Aubameyang

Nukuu“

LISBON, Ureno

M
SIMU wa 2019-20 hatimaye ulimalizika kwa fainali ya ligi 
ya mabingwa Ulaya. Bayern Munich iliifunga Paris Saint-
Germain bao 1-0, likifungwa kwa kichwa na Kingsley 
Coman na wakalibeba taji la Ligi ya Mabingwa Ulaya kwa 

mara ya sita katika historia yao.
Kuna vingi vya kukumbukwa vilivyotokea kwa msimu mzima; 

ikiwamo kuchomoza kwa Erling Haaland, mabao manne ya Serge 
Gnabry dhidi ya Tottenham Hotspur, na kichapo cha historia wali-
chokumbana nacho Barcelona wakati wakitandikwa 8-2 na Bayern 
Munich kwenye robo fainali.

PSG hii ilikuwa fainali yao ya kwanza ya Ligi ya Mabingwa Ulaya, 
baada ya kikosi hicho cha kocha, Thomas Tuchel kuwafunga Atalan-
ta na RB Leipzig kuelekea wenye fainali hiyo. Hata hivyo, kikosi cha 
kocha Hansi Flick, Bayern Munich kilikuwa bora zaidi, na kilistahili 
kubeba taji.

Bavaria hao walimaliza msimu kwa kushinda mataji matatu, na 
kuifikia rekodi ya Barcelona kuwa timu pekee kumaliza msimu kwa 
kubeba mataji matatu mara mbili mfululizo.

Hapa tunawaangalia wachezaji 10 bora wa Ligi ya Mabingwa Ulaya 
msimu huu.

#10 DAVID ALABA - BAYERN MUNICH
Mmoja wa wachezaji wa kazi wa Bayern Munich kwa sasa, David 

Alaba, kiukweli kabisa ameitendea haki nafasi yake ya ulinzi kwa Ba-
varia msimu huu.

Ana uwezo wa kucheza kama mlinzi wa kushoto, mlinzi wa kati, 
kiungo au winga, nyota huyu wa kimataifa wa Austria amekuwa na 

ubora wa kuvutia zaidi hasa kwa kutengeneza upatina wake na Je-
rome Boateng.

Mchezaji huyu mwenye umri wa miaka 28 pengine mchezo ule 
wa fainali unaweza kuwa ulikuwa wa mwisho kwake kuwachezea 
Bayern. Huku mkataba wake ukiwa umebakiwa na mwaka mmoja, 
Alaba amekuwa akihusishwa na baadhi ya klabu kubwa duniani, iki-
wamo Barcelona, Real Madrid, Juventus na Manchester City.

#9 ERLING HAALAND - RED BULL SALZBURG/BORUSSIA DORT-
MUND

Anatajwa kama mshindi ajae wa tuzo ya Ballon d’Or, Erling Braut 
Haaland amejiimarisha yeye mwenyewe kama mmoja wachezaji 
bora vijana duniani.

Mchezaji huyo wa kimatafa wa Norway awali alitamba kwenye 
Ligi ya Mabingwa Ulaya hatua ya makundi akiwa na Red Bull Salz-
burg; akawa mchezaji wa kwanza kufunga mabao sita katika mechi 
zake tatu za mwanzo kwenye michuano hiyo. kwa ujumla katika 
mechi sita alizoichezea Salzburg kwenye mashindano haya, ame-
funga mabao nane.

Uhamisho wa euro milioni 20 kwenda Borussia Dortmund uli-
fanyika Januari, na mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 20 ali-
funga mabao mawili dhidi ya Paris Saint-Germain kwenye mchezo 
wa kwanza wa Ligi ya Mabingwa Ulaya hatua ya 16. Haaland alifunga 
mabao 10 katika mechi nane tu za mashindano hayo, akimaliza na-
fasi ya pili nyuma ya Robert Lewandowski kwa ufungaji bora.

#8 KEVIN DE BRUYNE - MANCHESTER CITY
Ndiye mchezaji bora wa Ligi Ku ya England msimu huu, Kevin De 

Bruyne pia alikuwa na mchango mkubwa kwa Manchester City kwe-
nye Ligi ya mabingwa Ulaya.

De Bruyne alifurahia wakati wake katika mashindano hayo, licha 
ya Manchester City kutolewa na Lyon hatua ya robo fainali. Nyota 
huyo wa kimataifa wa Ubelgiji ambaye pasi zake zina macho, alikuwa 
nguzo muhimu zaidi kwenye kutengeneza mashambulizi kwa kikosi 
chake.

Hata hivyo, mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 29 alishindwa 
kubadilisha mambo dhidi ya Lyon. Katika mechi saba za Ligi ya ma-
bingwa Ulaya, amefunga mabao mawili na pasi za mwisho mbili.

#7 HOUSSEM AOUAR - LYON
Akademi ya kukuza wachezaji ya Lyon imewatoa nyota kama 

Corentin Tolisso, Alexandre Lacazette na Samuel Umtiti, na Hous-
sem Aouar ndio nyota wao wa sasa ambaye ni zao la akademi hiyo.

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 22 alikuwa mmoja 
wachezaji bora waliofika kwenye nusu fainali ya ligi ya mabingwa 
Ulaya, kwa kuichapa Manchester City. Ubunifu wa Aouar ulikuwa 
siraha muhimu ya Lyon. Akicheza vizuri zaidi katika nafasi ya kiungo 
pamoja na winga ya kushoto.

Nyota huyu wa timu ya taifa ya Ufaransa chini ya umri wa miaka 
21 amekuwa akihusishwa na mpango wa kuondoka hapo Lyon, huku 
Manchester City, Arsenal na Juventus zikihusishwa.

#6 ANGEL DI MARIA - PARIS SAINT-GERMAIN
Wengi wanamkumbuka Angel Di Maria mara kwa mara kwa kindi 

chake kigumu wakati akicheza pale Manchester United, ambapo 
alikaa kwa msimu mmoja tu.

Wengine wanajifanya kusahau kwamba alikuwa nguzo ya Real 
Madrid kwenye ushindi wa kombe la Ligi ya mabingwa Ulaya wakati 
akicheza kule, na kiwango chake pale Paris Saint-Germain kwenye 
mashindano haya msimu huu ubora wake umeonekana. Akiwa 

amejiunga na PSG kutoka United kwa pauni milioni 44 mwaka 2015, 
nyota huyo wa kimataifa wa Argentina amekuwa nguzo muhimu.

Akiwa na umri wa miaka 31 amecheza mechi tisa za Ligi ya ma-
bingwa Ulaya, akifunga mabao matatu na kutoa pasi za mwisho sita. 
Alikuwa patina mzuri wa Neymar na Kylian Mbappe.

#5 KYLIAN MBAPPE - PARIS SAINT-GERMAIN
Mmoja wa wachezaji bora duniani kwa sasa, Kylian Mbappe 

amechomoza katikati ya msimu wa wachezaji wengi bora.
Mchezaji namba mbili ghali zaidi duniani, na Mbappe amejiimari-

sha yeye mweyewe kwa Parisiens hao tangu alipojiunga nao mwaka 
2017. Nyota huyo mwenye umri wa miaka 21 alikuwa na kiwango cha 
kuvutia zaidi kwenye michuano hiyo wakati PSG ikitinga fainali.

Nyota huyu wa kimataifa wa Ufaransa amecheza mechi 10 ka-
tika mashindano hayo na kufunga mabao matano na kutoa pasi za 
mwisho tano. Kati ya mechi hizo 10, sita alianza.

#4 SERGE GNABRY - BAYERN MUNICH
Arsenal lazima watakuwa wanajutia siku waliyoamua kumuuza 

Serge Gnabry kwenda Werder Bremen mwaka 2016 kwa pauni mil-
ioni tano.

Msimu mmoja baadae, mchezaji huyo wa kimataifa wa Ujerumani 
akajiunga na Bayern Munich ambapo amekuwa na kiwango cha ku-
vutia zaidi na kuwa mmoja wa mawinga bora duniani kwa sasa. Gna-
bry alikuwa mmoja wa wachezaji muhimu zaidi kwa Bavaria kwenye 
Ligi ya Mabingwa Ulaya.

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 25 amecheza mechi 10 ka-
tika mashindano hayo, akifunga mabao tisa na kutoa pasi za mwisho 
mbili. Yakiwamo mabao manne aliyofunga dhidi ya Tottenham Hot-
spur wakati Bayern ikishinda 7-2 kwenye hatua ya makundi.

#3 THOMAS MULLER - BAYERN MUNICH
Ni mchezaji ambaye ni kama hayupo dimbani, lakini shughuli 

yake ni pevu.
Thomas Muller hachezi sana soka la kuvutia. Lakini wachache 

wanaofikia ubora wake. Nyota huyo wa kimataifa wa Ujerumani ali-
kuwa mbunifu wa mabao na pia mfungaji.

Akiwa na umri wa miaka 30 alicheza mechi 10 kwenye Ligi ya 
mabingwa Ulaya, saba kati yake akianza. Alifunga mabao manne na 
kutoa pasi za mwisho mbili.

#2 NEYMAR - PARIS SAINT-GERMAIN
Presha ya Neymar mara zote ilikuwa kubwa hadi mwisho wa 

mashindano hayo.
Nyota huyo mwenye umri wa miaka 28 alikuwa kwenye hatua ya 

makundi kwa mara ya kwanza katika mashindano hayo tangu alipo-
jiunga na PSG mwaka 2017, na alitengeneza tofauti. Dhidi ya Atalanta 
alitoa mchango mkubwa zaidi, ingawa hakufunga. Dhidi ya RB Leip-
zig ndiye aliyeibeba timu.

#1 ROBERT LEWANDOWSKI - BAYERN MUNICH
Bilashaka ndiye mchezaji bora duniani kwa sasa, Robert Lewan-

dowski alikuwa kwenye nafasi kubwa ya kushinda Ballon d’Or mwa-
ka huu, kama isingefutwa.

Lewandowski amekuwa mmoja wa mastraika bora kabisa duniani 
kwa sasa, na alikuwa na msimu mwingine wa kuvutia zaidi. Mchezaji 
huyu wa kimataifa wa Poland ndiye alikuwa stelingi wa Bayern Mu-
nich. Akiwa na umri wa miaka 32 amecheza mechi 10, akifunga ma-
bao 15 na kutoa pasi za mwisho tano. Amefunga katika mechi tisa 
mfululizo za Ligi ya Mabingwa, akishindwa kufunga kwenye fainali 
pekee.

Wachezaji 
10 bora wa 
Uefa msimu 
2019-20



Mshindi wa kombe la FA 
amemfunga bingwa wa Ligi 
Kuu ya England mara tano 
katika mechi sita za Ngao ya 
Jamii, huku Arsenal ikishinda 
mara nne katia ya hizo (2014, 
2015, 2017 na 2020).
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Na Adam Fungamwango

W
AKATI  wa usajili duniani 
kunakuwa na tetesi mbal-
imbali za wachezaji kuto-
ka sehemu moja kwenda 

nyingine na klabu moja kuhusishwa 
kutaka saini ya mchezaji wa klabu ny-
ingine.

Mfano hivi sasa kuna sakata la 
mchezaji Lionel Messi wa klabu ya 
Barcelona kuwa anawindwa na klabu 
mbalimbali kubwa barani Ulaya.

 Nchini Tanzania, tangu wakati Ligi 
Kuu Tanzania Bara iliposimama waka-
ti ya ugonjwa wa COVID-19, kulikuwa 
na tetesi nyingi za usajili.    

Pamoja na yote, tetesi  wakati 
mwingine zinakuja kuwa kweli ina-
tokea kama ilivyosema na wakati 
mwingine tetesi zinabaki kuwa te-
tesi. Ni kwamba hazitokei kwa sababu 
hakukuwa na kitu kama hicho, au 
dili lilikuwepo lakini halikukamilika, 
hivyo yote yanabaki kuwa tetesi.

 Mfano mwingine ni sakata la Be-
nalrd Morrison kusajiliwa na Simba 
lilianza kama tetesi hivi, wiki chache 
tu baada ya Yanga kuifunga Simba bao 
1-0 lililofungwa na mchezaji huyo. Kila 
kukicha tetesi hizo zilikuwa zikienea 
kama moto nyikani na hivi leo imeku-
wa kweli, Simba imemsajili mchezaji 
hiyo, japo ilibidi kwanza Kamati ya 
Sheria na Hadhi za Wachezaji kutoa 
uamuzi wa kumpa ushindi kwenye 
kesi yake na kuwa huru.

Hata hivyo, kwenye makala haya 
tumekusanya taarifa zote za tetesi am-
bazo zilisikika sana, lakini hazikuwa 
kweli, au hazikukamilika wakati leo 
ikiwa ni siku ya mwisho ya usajili.

1. Simba kumsajili Shonga
Hii ilianza msimu uliopita. Simba 

ilihusishwa kumsajili straika huyo 
msumbufu kutoka Orlando Pirates ya 
Afrika Kusini, lakini tetesi hizo hazi-
kuwa kweli.

Kipindi cha dirisha dogo pia kuli-
kuwa na tetesi kama hizo, lakini pia 
hazikukamilika.

Msimu huu wa usajili, pia mchezaji 
huyo raia wa Zambia, aliandikwa sana 
na baadhi ya vyombo vya habari, 
pamoja na mitandao ya kijamii kuwa 
atasajiliwa, lakini tetesi zikaishia he-
wani.

2. Yanga kumsajili Chama 
Kipindi cha dirisha dogo, Yanga 

ilitangaza kutaka kumsajili kiungo wa 
Simba, Cleotus Chama kitu ambacho 
kilimtia matatani Makamu Mwenyekiti 

Sajili 10 zilizobaki kuwa tetesi

wao Fredrick Makalebela akaomba radhi kwa sababu bado ali-
kuwa na mkataba na Simba.

Usajili wa msimu huu, kulikuwa na tetesi za Yanga kumtaka 
kumsajili mchezaji huyo raia wa Zambia, na hasa tetesi zilisem-
wa kuwa ni kama kisasi cha kuchukuliwa mchezaji wao Morri-
son. Kitendo cha Chama kutua siku chache kabla ya Simba Day 
na kujiunga kambini, kulizima tetesi hizo.

3. Azam kumsajili Shiboub
Zilipozuka tu tetesi kuwa Simba inatarajia kuachana na kiungo 

wao raia wa Sudan, Sharaf Eldin Shiboub, zikaanza pia tetesi za 
mchezaji huyo kutakiwa Azam FC. Kuna tetesi pia zilisema ana-
pekekwa kwa mkopo. Ukweli ni kwamba mchezaji huyo alikuwa 
amemaliza mkataba wa mwaka mmoja na Simba, hivyo kama 
angesajiliwa na Azam ingekuwa ni mchezaji huru. Hadi Azam FC 
wanatambulisha kikosi chao, Shiboub hakuwepo, hivyo zilibaki 
kuwa na tetesi zisizokuwa kweli au kukamilika.  

4. Simba kumsajili Walter Bwalya
Simba imemsajili Larry Bwalya. Huyu ni mgeni kidogo kwe-

nye masikio wa mashabiki wengi wa soka Bongo. Lakini Bwalya 
si jina geni kwao. Wanaomfahamu ni Walter Bwalya ambaye kwa 
misimu miwili sasa amekuwa akihusishwa kutua Msimbazi, in-
gawa wote wawili ni Wazambia. Ni straika aliyekuwa aliicheza 
Nkana FC.

Kwa sasa ni mchezaji wa klabu ya El-Gouna FC ya nchini 
Misri. Usajili wake Simba hata msimu huu ukabaki kuwa tetesi 
zisizokamilika.

5. Azam kumsajili Tshishimbi
Baada ya kushindwana na Yanga, kiungo Papy Tshishimbi ili-

tajwa kuwa angetua Azam FC.
Kila mtu alisubiria muda ufike, wasikie akitajwa au kutambu-

lishwa rasmi. Hadi klabu hiyo inatambulisha wachezaji wake, 
hakuwamo kiungo hiyo kutoka Congo DR na kubaki kuwa tetesi 
tu.

6.Yanga kumsajili Tuyisenge
Hata siku nne hazijapita tangu tetesi hizi zizuke. Ilisemekana 

kuwa Yanga ina mpango wa kutaka kumsajili straika huyu wa 
zamani wa Gor Mahia, raia wa Rwanda ambaye kwa sasa anai-
chezea Petro de Luanda ya Angola. Hata hivyo, baadhi ya vion-
gozi wa Yanga wamekanusha taarifa hizo za kumsajili  Jacques 
Tuyisenge.

7. Simba kumsajili Tshishimbi
Ni tetesi zilizokuwepo tangu dirisha dogo la usajili. Ni baada 

ya mchezaji huyo kusifia wachezaji wa Simba. Hata ligi ilipomal-
izika na kubainika hana mkataba na Yanga, ilitajwa kuwa ange-
sajiliwa na Simba, kabla ya tetesi kugeuka na kuwa anatakiwa na 
Azam FC. Hakuna timu yoyote kati ya hizo mbili zilizomsajili.

8. Yanga kumsajili Kanda
Siku chache baada ya Simba kumsainisha Morrison, kulizuka 

tetesi za Yanga kutaka kulipa kisasi.
Na ilitajwa kuwa ilikuwa kwenye hatua za mwisho kumsajili 

Deo Kanda raia wa Congo DR.
Siku zilipita na hatimaye taarifa zinasema mchezaji huyo ame-

jiunga na AS Vita ya nchini kwao.

9. Azam kumsajili Kakolanya
Ukiangalia kwenye orodha hii utagundua kuwa Beno Kakolan-

ya ndiye Mtanzania pekee kuwemo kwenye tetesi hizi.
Golikipa huyu wa Simba ilitajwa kuwa anatakiwa na Azam FC, 

huku Simba ikihusishwa kusajili kipa mwingine. Hata hivyo kwe-
nye Simba Day ametambulishwa kuwa bado yupo Simba.

10 Simba kumsajili Nahimana
Ni tetesi za siku nyingi kabla hata ligi ya msimu wa 2019/20 

haijaisha. Ni kwamba yeye mwenyewe aliitamani klabu hiyo ak-
iwa KMC. Raia huyo wa Burundi ambaye ni golikipa amaeikosa 
nafasi hiyo kwani makipa wa Simba ni walewale wa msimu uli-
opita. Hata hivyo habari zinasema anakamilisha taratibu za ku-
jinga na Namungo FC.

NIPASHE jumatatu AGOSTI 31, 2020

Straika hatari wa zamani wa 
Nkana FC, Walter Bwalya 
ambaye alihusishwa kujiunga 
na Simba, lakini zikabaki kuwa 
tetesi tu. Kwa sasa anaichezea 
El-Gouna FC ya nchini Misri. 
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HABARI DODOMA

Na Renatha Msungu, 
DODOMA

VIONGOZI wa dini nchini 
wametakiwa kuwahimiza 
waumini wao kutovunja 
amani iliyopo wakati wa 
uchaguzi mkuu Oktoba 
mwaka huu.

Kamanda wa Polisi mkoa 
wa Dodoma, Gilles Muroto, 
alitoa wito huo jana katika 
semina elekezi kwa vion-
gozi wa dini inayofanyika 
jijini hapa.

Muroto alisema viongozi 
wa dini wanapaswa kum-
saidia Rais kuhimiza utun-
zaji wa amani ili Tanzania 
iendelee kuwa mfano.

“Sioni sababu ya kuvunja 
amani, sisi sote ni Watanza-
nia na tunamuomba Mungu 
mmoja, hivyo katika uch-
aguzi huu tusaidie kusisitiza 
amani,” alisema Kamanda 
Muroto. 

Aidha, alisema Jeshi la 
Polisi litahakikisha harakati 
za uchaguzi zitakwenda 
sawa na kutaka kila Mtanza-
nia awe mlinzi kwa mwen-
zie hususani katika kipindi 
cha uchaguzi mkuu.  

Alisema lengo lao ni 
kuona Tanzania na Dodoma 
inakuwa na amani katika 
uchaguzi mkuu ambao 
tayari kampeni zake zime-
anza.

Naye, Mkuu wa Mkoa wa 
Dodoma, Dk.Binilith Ma-
henge, aliishauri jamii kuto-
tumia mitandao ya kijamii 
kuvunja amani.

Dk. Mahenge alisema 
mitandao ya kijamii mingi, 
na kuwa imekuwa ikitumiwa 
vibaya na baadhi ya watu 
na kutaka mitandao hiyo 
itumike kuleta maendeleo 
na si vurugu.

Aliwapongeza viongozi 
wa dini walioandaa semina 
hiyo na itasaidia kuifundi-
sha jamii jinsi ya kuilinda 
amani ya nchi. 

Polisi yawafunda 
viongozi wa diniNa Augusta Njoji, DODOMA

S
ERIKALI imesema inata-
rajia kufanya utambuzi 
wa wanafunzi wenye ul-
emavu nchini Septemba 

mwaka huu, ili kuweka mikakati 
ya kuwasaidia.

Mkurugenzi wa Elimu Maal-
um kutoka Ofisi ya Rais, Tawala 
za Mikoa na Serikali za Mitaa 
(TAMISEMI), Geni Migeha, ali-
bainisha hayo mwishoni mwa 
wiki katika kikao cha kuwasili-
sha taarifa ya Mradi wa Elimu 
Jumuishi kwa watoto hao uli-
ofanywa na Shirika la Sense 
International Tanzania kwenye 
Mkoa wa Dar es salaam na Kili-
manjaro.

Mradi huo umefanyika kuan-
zia Juni 2016 hadi Mei 2020 kwa 
ufadhili wa Mfuko wa ubunifu 
kwa maendeleo ya watu (HDIF), 
ulioanzishwa na Serikali ya Uin-
gereza kupitia Shirika la Misaada 
la Uingereza(UKAID).

Alisema mwaka juzi kwa mara 
ya kwanza serikali iliamua ku-
jiridhisha kujua kuna watoto 
wenye ulemavu mbalimbali 
wangapi nchini na kubaini kuna 
wanafunzi wengi wenye uhitaji 
maalum. “Tunahitaji katika hili 
kusaidiwa na wadau mbalimbali 
ikiwamo Sense, tunalenga ku-
wasaidia hawa watoto na mkate 
umekuwa ni mdogo, tunataka 
tutakapowatambua wasaidiwe 
vifaa,” alisema.

Alieleza kuwa kutokana na 
serikali kutekeleza mpango 
wa elimu jumuishi ni muhimu 
wakatambuliwa watoto hao na 
kusaidiwa.

“Mwaka juizi tuligundua 
tuna wanafunzi wengi wenye 
uhitaji maalum ikiwemo uziwi 
kutokuona, wapo wengi na tu-
kaweka mikakati ya namna ya 
kuwasaidia,” alisema.

Hata hivyo, alisema baada ya 
kuwatambua wanatarajia kuwe-
ka mikakati ya kuwaweka wato-

to hao pamoja na kuishi kwenye 
bweni ambapo kila mkoa uwe na 
shule moja.

“Bado halijaiva ni mipango 
yetu katika kuwasaidia watoto 
wenye mahitaji maalum,” alise-
ma.

Mkurugenzi huyo alisema 
wakati mwingine serikali mkono 
umekuwa ni mfupi kufika ma-
hali fulani na mipango mingine 
imekuwa ikishindwa kukamilika 
lakini wataendelea kushirikiana 
na wadau ili kufanikisha hilo.

“Namna ya kuwasaidia watoto 
wenye uziwi kutokuona, mtoto 
anatakiwa kuwa na mwalimu 
anayemfundisha na msaidizi, 
na mtu anayemfundisha kiziwi 
inatakiwa iwe uwiano wa mmo-
ja kwa mmoja, lakini hatujafikia 
huko bado,” alisema.

Aliongeza: “Mwalimu ana-
pomfundisha nani anamsaidia 
kuelewa kinachofundishwa, 
Sense wenzetu mmekuja na 
kitu mwalimu msaidizi, tuta-

zungumza na watu wa idara ya 
utumishi ili kufikia mahali fulani 
watambulike, Sense mmean-
zisha kitu ambacho serikali in-
afikiria kukitekeleza.”

Naye, Mkurugenzi Mkazi wa 
Sense International Tanzania, 
Naomi Lugoe, alisema kwa 
kipindi hicho shirika hilo lime-
fanikiwa kuwaingiza darasani 
watoto 100 wenye ulemavu 
mchanganyiko ikiwamo viziwi 
wasioona.

Aidha, alisema kwa mwaka 
huu wamepanua shughuli zao 
na wanatarajia kufikia shule 10 
maalum ambazo zilikuwa na 
vitengo vya kuhudumia watoto 
hao. “Tunategemea kuangalia 
mahitaji ni yapi kwenye vituo 
hivyo ili kusaidia, ili kuhakiki-
sha watoto wanakwenda shule, 
tupo tayari kushirikiana na seri-
kali kuhakikisha mtoto mwenye 
ulemavu huo anajifunza na ku-
furahia maisha kama wengine,” 
alisema.

Wanafunzi wenye ulemavu kutambuliwa

Na Mwandishi Wetu, DODOMA

SERIKALI imeahidi kufuatilia na 
kuzifuta tozo mbalimbali ambazo 
zinatajwa na wafanyabiashara 
nchini kuwa ni kero ili kuwapa na-
fasi ya kufanya biashara kwa uhu-
ru na kuchangia katika uchumi wa 
nchi.

Ahadi hiyo ilitolewa  na Katibu 
Mkuu Wizara ya Viwanda, Profesa 
Riziki Shemdoe, wakati wa kon-
gamano la wafanyabiashara wa-
naowezeshwa mikopo na benki ya 
NMB (NMB Business Club) ambalo 
lilifanyika katika ukumbi wa hoteli 
ya Dear Mama na baadae ikafuati-
wa na tafrija ya usiku katika hoteli 
ya Dodoma.

Profesa Shemdoe alisema Seri-
kali itajadiliana na benki mbal-
imbali ikiwamo NMB ili waweke 
mipango itakayowezesha kila 
anayefanya biashara kuwa katika 
mazingira rafiki lakini akasisitiza 
suala la kulipa kodi ili kuinua 
uchumi wa taifa.

“Serikali itaendelea kulitazama-
na eneo hilo ikiwemo tozo ambazo 
ni kero kwa wafanyabiashara wetu 
kwani zinawaumiza   na kuwavu-
rugia mipango yao, lazima tuyat-
azame hayo na kuyaondoa, lakini 
NMB na benki nyingine mtazame 
kwa upande wenu kuhusu riba za 
mikopo nazo bado ziko juu,” alise-
ma Shemdoe.

Akizungumza kwenye tafrija ya 

usiku, Mkuu wa idara ya biashara 
wa NMB Alex Mgeni, alisema 
benki hiyo imefanya maboresho 
katika utoaji mikopo ambapo sasa 
wameanza kutoa katika kundi la 
wachimbaji wadogo ambao awali 
hawakuwemo. Mgeni alizungum-
zia malalamiko ya baadhi ya wa-
fanyabiashara kuhusu tozo ny-
ingi akawataka kuzijua sheria za 
kodi kwani itawasaidia kutambua 
kuhusu kipi wanapaswa kulipa na 
kwa kiasi gani.

Aliwataka wafanyabiashara ku-
jitokeza kununua hisa za benki 
ili wawe sehemu ya wamiliki na 
kuwa fedha yao itakuwa salama 
zaidi kwa kuwa benki hiyo inaku-
wa na kwa miaka 8 imekuwa iki-

pata tuzo ya watoa huduma bora.
Awali Mwenyekiti wa NMB Busi-

ness Club Mkoa wa Dodoma, Joyce 
Kaishozi, alieleza changamoto 
zinazowapata wafanyabiashara 
kutokana na ugonjwa wa Covid -19  
akaomba uongozi kuwatazama 
kundi la wafanyabiashara.

Kaishozi alisema biashara zili-
yumba katika kipindi cha ugonjwa 
wa virusi  corona, hivyo watumi-
shi wa benki hiyo wanapaswa ku-
zungumza na wateja wao kujua 
namna wanavyoweza kutatua 
changamoto zao ili waendelee na 
viwango vya mikopo yao.

Meneja wa NMB Kanda ya Kati, 
Nsolo Mlozi, alisema benki hiyo 
imekuwa na mtandao mkubwa 

ikifikisha matawi 230 kwa nchi 
nzima, wakala 7000 na ATM 
wamefikisha 800 wakati kanda ya 
kati kuna matawi 25.

Mlozi alisema katika kanda yake 
yenye mikoa ya Dodoma, Singida 
na Manyara ni Wilaya ya Chemba 
pekee ambayo haina tawi. Lakini 
aliongeza baadhi ya maeneo wa-
natumia matawi yanayotembea 
lengo ni kuwafikia wateja popote 
walipo.

“Mpango wa benki ni kuhakiki-
sha inawafikia watu wote na ku-
wahudumia kwa kuwa wanalenga 
zaidi kumwondolea Mtanzania 
kero ya kufuata huduma maeneo 
ya mbali na wanapoishi,” alisema 
Mlozi.

Tozo kero kwa wafanyabiashara kufutwa

Kijana ambaye jina lake halikufahamika, akisaga kahawa kwa kutumia mashine ndogo tofauti na wengine ambao walikuwa wakitumia 
kinu kutwanga zao hilo kabla ya kuwatengenezea wateja wao kinywaji cha kahawa PICHA: IBRAHIM JOSEPH
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HABARI MBEYA

Na Nebart Msokwa, MBARALI

MKUU wa Mkoa wa Mbeya, Albert Chalami-
la, amewataka wanafunzi wa shule za msingi 
na sekondari mkoani humo kuepuka kufanya 
vitendo vya kuharibu wa miundombinu ya 
shule zao ili kuepuka kushughulikiwa kwa 
mujibu wa sheria.

Chalamila alitoa onyo hilo mwishoni mwa 
wiki alipokuwa kwenye ziara ya kukagua 
miradi ya ujenzi wa vyumba vya madarasa, 
mabweni na maabara katika shule mbalimbali 
wilayani Mbarali, miradi ambayo inatekelezwa 
kwa ushirikiano wa wananchi na Serikali.

Alisema Serikali inatumia fedha nyingi 
kwa ajili ya ujenzi wa miundombinu hiyo, na 
kwamba kitendo cha wanafunzi kuiharibu 
kinasababisha hasara kubwa.

Alisema hivi karibuni aliwashughulikia 
wanafunzi wa Shule ya Sekondari ya Kiwanja 
wilayani Chunya waliochoma mabweni kwa 
kuwacharaza bakora na kuwaamuru walipe 
faini ambapo zaidi ya sh. Milioni 100 zilipati-
kana na zikatumika kujenga mabweni mapya.

“Sasa hivi ikitokea wanafunzi wengine 
wakafanya tukio kama hilo, hatutawachapa 
wala kuwatoza faini na badala yake tuta-
wapeleka kusikojulikana na watarudi kujenga 
majengo hayo wakiwa wamevalia sare za 
magereza kwa hiyo msijiingize huko,” alisema 
Chalamila.

Vilevile, alisema katika shule ya Sekondari 
ya kutwa ya Mbeya (Mbeya Day) kumeripoti-
wa baadhi ya wanafunzi kuwa na tabia mbaya 
kiasi kwamba wanafikia hatua ya kuwakunja 
walimu wao wakitaka kupigana nao.

Alisema vitendo hivyo ni utovu wa nidhamu 
na vinawafanya wanafunzi kutofanya vizuri 
kwenye masomo, hivyo aliwataka wanafunzi 
hao kuacha tabia hiyo kwa maelezo kuwa 
vitawagharimu.

Awali akitoa taarifa ya utekelezaji wa mi-
radi hiyo, Mkuu wa Wilaya ya Mbarali, Reuben 
Mfune, alisema inatekelezwa kwa ushirikiano 
kati ya wananchi na Serikali kuu ambapo 
alisema Serikali imetoa fedha kwa njia tofauti 
tofauti.

Alisema baadhi ya miradi hiyo inatekelezwa 
kupitia mfumo wa lipa kulingana na matokeo 
(EP4R) na kwamba miradi inayotekelezwa kwa 
mfumo huo ni ujenzi wa bweni la wasichana, 
matundu ya vyoo na vyumba vya madarasa 
katika Shule ya Sekondari ya Mengele.

Alisema lengo miradi mingine ya ujenzi wa 
miundombinu hiyo inatekelezwa katika shule 
za Sekondari Iwindi na Mwakaganga pamoja 
na Shule ya Msingi Isisi ambako vinajengwa 
vyumba vya madarasa na matundu ya vyoo.

“Wananchi wanachangia nguvu zao kwa 
kuleta mchanga, mawe na tofali lakini Serikali 
imetoa fedha ambazo zinatumika kununua 
vifaa vingine na vilevile wananchi wanashiriki 
kwenye ujenzi,” alisema Mfune.

Baadhi ya wanafunzi waliishukuru Seri-
kali kwa kuwaboreshea miundombinu huku 
wakiiomba kuboreshewa mazingira mengine 
yaliyobakia ikiwamo upatikanaji wa vitabu 
vya kiada na ziada.

Mmoja wa wanafunzi hao, Zacharia Abdalah, 
ambaye ni mwanafunzi wa Kidato cha tano 
katika Shule ya Sekondari Mengene, alisema 
maktaba ya shule hiyo haina vitabu vya kuto-
sha na hivyo wanashindwa kujisomea.

Vilevile, alisema shule hiyo haina Mwalimu 
wa Somo la Hisabati na hivyo wanalazimika 
kumtumia mwalimu anayetoka katika Shule ya 
Sekondari Rujewa ambaye anaenda mara moja 
moja shuleni hapo.

Chalamila awaonya
wanafunzi wa 
haribifu wa 
miundombinu

Mil. 200/- kujenga madarasa DIT Songwe

Na Grace Mwakalinga  
mbeya

J
UMUIYA ya Machifu 
mkoani Mbeya im-
ekiri kuwa baadhi 
ya familia bado zi-

naendekeza mfumo dume 
dhidi ya wanawake hali 
inayosababisha kundi hilo 
kukosa haki zao za msingi   
kama vile elimu, umiliki wa 
mali na uongozi.

Pia wamesema bado  wa-
nawake na watoto   katika 
jamii wanakosa haki zao za 
msingi ikiwamo umiliki wa 
mali, haki ya kupata elimu 
na fursa za  mbalimbali za 
uongozi      kwa sababu ya 
kuendekeza mfumo dume.

Hayo yalisemwa jana na 
Chifu wa Kabila la Wasa-
fwa mkoani Mbeya, Roketi 
Mwashinga, wakati wa mku-
tano wa kujadili mtazamo 
wa dini ya kiafrika na mad-
hehebu ya kikristo juu ya 
imani jumuishi na usawa wa 
kijinsia.

Alisema jamii bado in-
aamini mwanamke hastahili 

kupata haki sawa na mwa-
namume, hivyo anatengwa 
katika baadhi ya mambo 
hasa yahusuyo umiliki wa 
mali, uongozi na baadhi ya 
vyakula.

Alidai kupitia mjadala 
huo ambao uliwakutanisha 
pamoja viongozi wa dini 
kutoka   madhehebu mbal-
imbali   ya ndani na nje ya 
Mkoa wa Mbeya kujadili 
nini kifanyike katika ku-
weka usawa wa kijinsia, ni 
vyema sasa Serikali   ikasi-
mamie sera na mikataba ya 
kimataifa ambayo inamlinda 
na kumpa haki mwanamke.

“Sisi machifu tunakiri 
kuwa bado kuna mfumo 
dume katika jamii yetu, 
tumeshuhudia na wakati 
mwingine tunaamua kuin-
gilia kati ukatili wa kijinsia, 
moja ya sababu ya   hali 
hiyo ni wazazi kuwagawa 
watoto kati ya msichana na 
mvulana kuanzia majukumu 
na huduma… utashangaa 
mtoto wa kike anaambiwa 
huwezi kusimama katikati 
ya wanaume au huwezi kula 

firigisi au maini ni ya mtoto 
wa kiume, jambo ambalo 
halina mashiko,” alisema 
Mwashinga. Aliongeza kuwa  
katika   kutekeleza   masu-
ala ya jinsia   katika kabila 
la Kisafwa waliamua kumpa 
uchifu mwanamke mmoja 
kutoka   Mji wa Mbalizi, na 
kwamba   anaongoza vizuri 
eneo lake kwa hekima na 
busara kuliko ilivyodhaniwa 
kubwa huenda hataweza.

Chifu    msaidizi    wa 
kabila hilo, George Lyoto, 
alisema     vitendo vya uka-
tili wa kijinsia vimewafanya 
wanawake wakose ujasiri wa 
kujiamini na kujiona dhaifu.

Alisema moja ya njia ya 
kukomesha vitendo hivyo ni  
viongozi wa dini, machifu, 
serikali na wadau wengine 
kushirikiana kwa pamoja 
katika kutoa elimu kwa wa-
nanchi kuripoti matukio ya 
ukatili yanapotokea.

Mchungaji Marry Kategile, 
Mkurugenzi wa Elimu Anuai 
kutoka katika Chuo Kikuu 
cha Teofilo Kisanji, alisema 
viongozi wa dini wana na-

fasi kubwa ya kutokomeza 
masuala ya ukatili na kuhim-
iza usawa wa kijinsia kupitia 
mahubiri yao, lakini pia ka-
tika masuala ya kiutendaji.

Alisema dhana ya usawa 
wa kijinsia vile vile inahu-
sisha mgawanyo sawa wa 
uongozi katika makanisa 
kwa kuhakikisha kuna asil-
imia sawa ya uongozi kati 
ya mwanaMume na mwan-
amke.

Naye Naibu Makamu 
Mkuu wa Chuo hicho (Taal-
uma), Profesa Tully Kassi-
moto, alisema kuwa   suala 
la uongozi kwa wanawake 
liko nyuma kwa madai kuwa 
mwaka 2015 ni asilimia sita 
tu  ya wabunge wanawake.

Katibu Mkuu wa Kanisa la 
Moravian nchini, Mchungaji 
David Mgombele, alisema 
kuwa   mila na desturi zin-
achangia kumkandamiza 
mwanamke kuanzia ngazi ya 
familia   ambapo mtoto wa 
kiume anapewa kipaumbele 
katika kusoma na masuala 
mengine muhimu ukilingan-
isha na mtoto wa kike.

Machifu wakiri mfumo dume katika jamii

Na Grace Mwakalinga,  
momba

SERIKALI imeahidi kutoa 
Sh. milioni 200 kwa ajili ya 
ujenzi wa madarasa matano 
katika Taasisi ya Teknolojia 
Dar es Salaam (DIT), Kampa-
si ya Myunga iliyopo wilay-
ani   Momba   katika Mkoa 
wa  Songwe.

Kauli hiyo ilitolewa mwis-
honi mwa wiki na Katibu 
Mkuu Wizara ya Elimu, Say-
ansi na Teknolojia, Dk. Leon-
ard Akwilapo, alipofanya 
ziara ya kukagua ujenzi wa 
bwalo la chakula lililojengwa 
kwa fedha zilizotolewa na 
serikali kupitia wizara hiyo.

  Alidai ombi la kutoa 

fedha kiasi cha Sh. milioni 
200  lilitolewa na  wanafun-
zi wa chuo hicho   kuomba 
serikali kuboresha miun-
dombinu ya kujifunzia 
pamoja na madarasa, uwan-
ja wa michezo na vifaa vya 
michezo pamoja na gari la 
kwa ajili ya kwenda kwenye 
mafunzo viwandani. 

Dk. Akwilapo alisema 
anaamini kwa fedha hizo, 
DIT itajenga madarasa ma-
zuri yenye ubora unaofaa 
kwa kutumia wataalamu wa 
ndani wa Taasisi hiyo.

  “Ninaipongeza DIT kwa 
usimamizi mzuri wa rasili-
mali fedha uliofanikisha 
kukamilika ujenzi  wa chuo 
hicho kampasi ya Myunga 

mkoani Songwe   kwa asil-
imia 100 na katika kubore-
sha zaidi tumeongeza fedha 
nyingine Sh. milioni 200 ili 
kukamilisha kabisa miun-
dombinu chuoni hapo, lengo 
letu ni kuona wanafunzi wa-
napata elimu  katika mazin-
gira rafiki na yenye utulivu,” 
alisema Dk. Akwilapo. 

Kwa upande wake Mkuu 
wa DIT Dar es Salaam, Pro-
fesa Preksedis Ndomba, ali-
ishukuru serikali na Katibu 
Mkuu kwa kuendelea kuwa-
patia fedha   za kujenga na 
kukarabati miundombinu ya 
majengo kupitia wizara hiyo 
na kuahidi kuendelea kusi-
mamia vyema miradi inay-
owekezwa na serikali katika 

Taasisi.
  Nae Mkurugenzi wa 

Kampasi ya DIT Myunga, Dk. 
Frank Lujaji, alisema licha 
ya Serikali kupitia Wizara 
ya Elimu kutoa kiasi hicho 
cha fedha, lakini pia imem-
lipia ada ya masomo mwa-
nafunzi  wa Tehama, Nozen 
Mkubwa   ambaye alishind-
wa kulipa kutokana na hali 
ngumu ya maisha katika fa-
milia yao. 

Aliziomba taasisi   ny-
ingine   kusaidia vijana we-
nye vikwazo vya kupata 
ada shuleni kwa   madai 
kuwa walio wengine uwezo 
wao darasani ni mkubwa, 
hivyo wasaidiwe ili kutimiza 
malengo yao.

Chifu wa kabila la Wasafwa mkoani Mbeya, Roketi Mwashinga, akitoa msimamo wao  juu ya kukabiliana na vitendo 
vya ukatili wa kinjinsia na kuhimiza usawa kati ya mwanamke na mwanamume mwishoni mwa wiki. PICHA NA GRACE 
MWAKALINGA
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HABARI ZANZIBAR

Na Rahma Suleiman,           
ZANZIBAR 

UMOJA wa Vijana wa Cha-
ma Cha Mapinduzi (UVCCM), 
umelaani vikali matamko ya 
baadhi ya viongozi wa siasa 
wanayoyatoa ambayo ya-
mekuwa yakiashiria uvunjifu 
wa amani kuelekea uchaguzi 
mkuu Oktoba mwaka huu.

Naibu Katibu Mkuu wa 
UVCCM Zanzibar, Mussa 
Haji  Mussa, aliyasema 
hayo,wakati akizungumza na 
waandishi wa habari.

Alisema hivi karibuni baa-
dhi ya viongozi wa vyama 
vya siasa wamekua wakitoa 
matamko yanayoashiria 
uvunjifu wa amani baada ya 
wagombea wao wa nafasi ya 
ubunge kuwekewa pingamizi.

Alisema kauli hizo zimeku-
wa zinakwenda kinyume cha 
maadili ya vyama vya siasa 
ambayo yametiwa saini na 
vyama vyote na kuridhiwa 
na tume ya uchagzui.

Aidha, alisema suala 
la wagombea kuwekewa 
pingamizi lipo kisheria 
kwa mujibu wa kanuni za 
uchaguzi kifungu Namba 51 
(1) cha sheria ya uchaguzi 
Namba nne ya mwaka 2008, 
ambapo mgombea yoyote 
wa chama anaweza kuweke-
wa pingamizi.

Naibu huyo alivitaka vy-
ombo vya ulinzi na usalama 
kuwachukulia hatua vion-
gozi wanaotoa maneno ya 
uchochezi wakati wakizun-
gumza na wafuasi wao.

Mussa alidai kuwa kauli 
hizo zinakwenda kinyume 
cha matamko ya vyama vya 
siasa ambalo limetiwa saini 
na vyama vyote na kuri-
dhiwa na tume ya uchaguzi 
Zanzibar.

Aidha alisema kuwa 
UVCCM itahakikisha inapiga-
nia amani na utulivu kabla na 
baada ya uchaguzi.

UVCCM 
yalaani 
kauli za 
wanasiasa

Na Rahma Suleiman,          
ZANZIBAR 

NAIBU Waziri wa Elimu na 
Mafunzo ya Amali Zanzibar, Si-
mai Mohammed Said, amewataka 
wanafunzi wanaojiunga na vyuo 
vikuu kusoma kozi ambazo zita-
wasaidia katika kujiajiri na kuajiri 
watu wengine.

Kauli hiyo aliitoa wakati akifun-
gua siku maalum kwa wanafunzi 
wapya wanaotegemea kujiunga na 
Chuo Kikuu cha Zanzibar katika 
mnara wa kumbukumbu wa Map-

induzi Squere Michenzani Zanzi-
bar. Alisema wanafunzi wengi wa-
napomaliza masomo ya elimu ya 
juu, wamekuwa wakitegemea sana 
ajira kutoka serikalini bila ya kufa-
hamu kuwa serikali haina uwezo 
wa kuajiri watu wote. 

Aidha, alisema umefika wakati 
kwa wanafunzi hao kuwa na upeo 
wa kuchagua na kuzingatia maso-
mo ambayo yatawezesha kujiajiri 
wenyewe na kuajiri wengine.

Naibu Simai, alisema kuna fursa 
nyingi za ajira na soko kubwa hasa 
katika sekta ya utalii na sekta nyen-

gine nchini ambazo zitawezesha 
vijana kujiajiri na kujikwamua na 
umasikini. Alieleza kuwa vijana 
wanapaswa kutambua kwamba 
kujiunga na chuo kikuu ni kujiele-
keza katika soko la ajira na mfumo 
mzima wa maisha kwa vijana, 
hivyo elimu ya juu ni muhimu kwa 
maendeleo katika sekta mbalim-
bali nchini.

Alisema Serikali ya Mapinduzi ya 
Zanzibar imekuwa ikiweka mazin-
gira mazuri na kutoa fursa mbalim-
bali za kusoma na kuanzisha vyuo 
vikuu nchini ikiwamo chuo kikuu 

cha Taifa Zanzibar (SUZA) ili kuona 
vijana wanapata ujuzi wa kuisaidia 
nchi yao. Naye Naibu Katibu Mkuu 
Taaluma, Madina Mjaka Mwinyi, 
aliwataka wanafunzi kuitumia siku 
hiyo kupata maelezo ya kujiunga 
na chuo ili kupunguza changamo-
to mbalimbali katika uombaji.

Kwa upande wake, Msaidizi Nai-
bu Makamo Mkuu wa Chuo hicho, 
Profesa Mohammed Makame Haji, 
alisema kumekuwa na matatizo 
mengi ya kujiunga na chuo katika 
miaka ya nyuma, hivyo wame-
tumia siku hiyo kuwaeleza wahit-

imu ili kutokosa fursa ya kujiunga 
na chuo.

Alisema, chuo hicho kimekuja 
na kozi mbalimbali ambazo zime-
angalia mahitaji ya nchi na hata ka-
tika soko la ajira la moja kwa moja.

Mwakilishi wa Benki of Afrika 
(BOA) tawi la Zanzibar, Linda Key-
enja, alisema benki hiyo imeona 
umuhimu mkubwa wa kusaidia 
jamii kwa kuwapa fursa wanafunzi 
kwa huduma mbalimbali zina-
zotolewa na benki hiyo, ikiwamo 
kutoa mikopo kwa muda mfupi na 
akaunti za akiba kwa wanafunzi.

Vyuo vikuu waonyeshwa fursa ya ajira

Naibu Waziri wa Elimu na Mafunzo ya Amali Zanzibar, Simai Mohammed Said, akizungumza na wanafunzi wanaotarajiwa kujiunga na Chuo 
Kikuu cha Zanzibar  (ZU)  katika viwanja vya Mapinduzi Square, Kisonge mjini Unguja. PICHA NA RAHMA SULEIMAN

Na Rahma Suleiman,            
ZANZIBAR 

W
AKUU wa shule za 
sekondari wame-
omba idara ya 
elimu sekondari 

kuwatengezea walimu  mazingira 
mbadala ya ufundishaji  kwa kip-
indi chote cha kampeni za uchagu-
zi mkuu ili kuepusha usumbufu 
unaoweza kuwapata  wanafunzi.

Walisema kumekuwapo tatizo 
katika baadhi ya maeneo ya vi-
wanja  karibu na shule kutumiwa 
kufanywa mikutano mbalimbali 
ya kampeni na kupelekea kutok-
uepo umakini   wakati wanapo-
fundisha.

Walisema hayo katika mkutano 
wa mafunzo kwa walimu wakuu 
wa shule za sekondari juu ya ku-

wahamasisha wanafunzi kusoma 
kutokana ugonjwa wa virusi vya 
corona kupungua, na sasa ni  kip-
indi cha  uchaguzi mkuu.

Walisema kipindi cha uchaguzi 
kunakuwapo changamoto nyingi 
ambazo hupelekea wanafunzi 
kukosa muda mzuri wa kusoma 
kwa utulivu na hatimae lawama 
huwaangukia walimu.

Kutokana na hali hiyo, waliiom-
ba wizara kuwaruhusu wanafunzi 
kutohudhuria shule katika siku za 
kampeni ambazo mikutano ina-
fanyika katika maeneo ya viwanja 
vya shule ili kusaidia pia kuwaacha 
wanafunzi wakiwa salama wakiwa 
nyumbani kwao.

  Akifungua mafunzo   Mkuru-
genzi Idara ya Elimu Sekondari, 
Asiya Iddi Issa, aliwataka     wal-
imu wakuu   kuhakikisha walimu   

wanatumia mbinu mbadala na 
ubunifu katika ufundishaji kwa 
sababu kumeonekana tatizo kwa 
baadhi ya wanafunzi kupunguza   
bidii ya kusoma  kutokana na ku-
fungwa shule kutokana na janga la 
Covid-19.

Alisema   kuhamasisha wa-
nafunzi   kusoma kwa bidii   ku-
nahitaji kufundishwa kwa ubunifu 
wa hali ya juu ili kupata ufaulu wa 
kiwango cha juu  wakati wa miti-
hani ya Taifa na ya majaribio.

Mwalimu Mkuu wa Shule ya 
Hamamni, Ali Rashid, lisema muda 
umefika kwa walimu kuwafundi-
sha wanafunzi wao kwa vitendo 
hasa kuwapeleka maabara kwa 
masomo yanayostahiki badala ya 
kuwakaririsha.

Aidha,   alisema   katika kip-
indi cha uchaguzi mkuu muda 

wa masomo utapungua, hivyo ipo 
haja kwa walimu kutumia mbinu 
mbadala   ili kuhakikisha wa-
nafunzi wanazingatia masomo na 
kuacha kushiriki katika masuala 
ya siasa.

Akiwasilisha mada ya uchaguzi 
na elimu, ofisa kutoka Idara ya   
Elimu Sekondari,   Haroub Ali 
Hamad, aliwataka walimu wakuu 
kuhakikisha wanawasimamia vy-
ema walimu wao na wao wenyewe 
katika suala la kutohubiri siasa 
wanapokuwa shule badala yake 
kushughulikia suala la elimu.

Katika mafunzo hayo   mada 
mbalimbali ziliwasilishwa iki-
wamo wajibu wa mwalimu baada 
ya covid-19, walimu kuhakiki upa-
tikanaji wa vifaa  vya maabara na 
wajibu wa mwalimu mkuu  kuele-
kea uchaguzi mkuu.

Walimu wataka mazingira tulivu
ya kufundishia uchaguzi mkuu
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HABARI KITAIFA

Na Stevie Chindiye, TUNDURU

  JUMLA ya kilo 291,540 za Mbaazi 
zimeuzwa na wakulima wilayani Tunduru 
mkoani Ruvuma kupitia mfumo wa stak-
abadhi ya mazao ghalani katika mnada wa 
tatu uliofanyika katika msimu wa mwaka 
2019/2020 .

Mnada huo ulifanyika katika viwanja vya 
Ofisi za chama cha ushirika cha Mlingoti 
Maghalibi, AMCOS jumla ya wanunuzi ku-
toka kampuni mbili walijitokeza na kutoa 
mbei tofauti na mnunuzi mmoja kati yao 
alishinda na kununua mbaazi hizo kwa bei 
ya Sh. 736 kwa kila kilo moja ya zao hilo.

Aidha, jumla ya Sh. 214,573,440:00 
zilipatikana na zinatarajiwa kusamba-
zwa kwa wakulima waliokubali kuku-
sanya katika vyama vya msingi AMCOS 
na kuuza Mbaazi zao kupitia mfumo huo 
na kuongeza mzunguko wa fedha katika 
wilaya.

Alisema fedha hizo zitasambazwa kwa 
wakulima baada ya mshindi wa mnada 
huo kuingiza fedha kwenye akaunti ya 
chama kikuu na kukamilika kwa taratibu 
za makato ya kisheria ambayo ni wastani 
wa kati ya Sh. 84 hadi 99 kwa kilo moja ili-
youzwa kupitia mfumo huo.

Bisani aliendelea kubainisha kuwa 
baada ya mauzo hayo mkulima hukatwa 
kiasi hicho kutokana na gharama za cha-
ma Kikuu (TAMCU) Sh. 15, Chama cha ush-
irika (AMCOS) Sh. 35 mchango wa elimu 
Sh. 2 na gharama za usafirishaji wa mazao 
ya mkulima kutoka Chama cha Msingi 
hadi ghala kuu la kuuzia mazao ni kati ya 
Sh. 47 hadi 70 kwa kila kilo moja ya mazao 
ya mkulima.

Awali, Kaimu ofisa Ushirika wa Wilaya 
ya Tunduru, Goerge  Bisani, alisema fed-
ha hizo zinatarajiwa kulipwa kupitia uta-
ratibu wa kuwalipa wakulima walio kubali 
kuuza mbaazi zao kupitia mfumo huo 
baada ya wanunuzi hao kuingiza fedha ka-
tika vyama vya ushirika vya wakulima vili-
vyo kusanya mbaazi zao na kuwaingizia 
fedha zao kwenye akaunti zao za mbenki.

Wakizungumza kwa niaba ya Meneja 
wa TAMCU, Imani Kalembo na Yasini Ma-
siano, waliwataka wakulima walioshirki 
katika mnada huo kuwa makini kusikiliza 
bei zinazo somwa kutoka kwenye Barua 
za wanunuzi walio omba kununua mazao 
yao ili waweze kuchagua bei kubwa kuliko 
zote.

Makamu Mwenyekiti wa TAMCU, Mus-
sa Manjaule, pamoja na kuwapongeza 

wanunuzi walioshiriki na walioshinda na 
kununua mbaazi hizo kwa wakulima ku-
fanya malipo kwa haraka ili kufanikisha 
malipo ya wakulima kwa wakati .

Aidha, aliwahamasisha kuendelea 
kukusanya mbaazi nyingi zaidi na kuleta 
mnadani tofauti na awali ambapo wengi 
wao wamekuwa wakivutiwa kuuza kwa 
wanunuzi holela.

Alisema wilaya imeanza vizuri msimu 
huo kwa kuuza mazao ya wakulima kwa 
bei mzuri na kwamba wanunuzi bado 
wanaendelea kuongeza bei katika mi-
nada ijayo, ili kuwashawishi wakulima 
wengi zaidi waendelee kukusanya mazao 
yao kwenye vyama vya msingi ili waweze 
kuuza kwa bei ambazo zitawawezesha ku-
mudu kurejesha ghalama walizo tumia na 
kupata faida.

Alisema utaratibu wa kununua mazao 
katika maghala unamanufaa makubwa 
hata kwa wanunuzi wenyewe kwani un-
awapunguzia usumbufu na riski ya ku-
poteza fedha zao.

Takwimu zinaonyesha kuwa hadi 
mnada wa tatu tayari wakulima wameu-
za kilo 1,110,370 zilizo ingiza pato la Sh. 
711,309,295:2  katika Wilaya ya Tunduru

Wakulima wauza Mbaazi kwa mfumo wa stakabadhi ghalani

Na Mwandishi Wetu, PEMBA

MTUHUMIWA Abdulrahman Ubwa 
Daudi, mkazi wa Selemu Wete, anayekabil-
iwa na shtaka la kumbaka msichana wa 17 
amedai kuwa, alipigiwa simu na msichana 
huyo na kumfuata Bopwe.

Alidai kuwa, yeye anafanya biashara ya 
kuuza mitumba ya nguo, hivyo kawaida 
yake hupigiwa simu na watu mbali mbali.

Mtuhumiwa huyo alidai kuwa msichana 
huyo anaishi Chasasa, ingawa alimfuata 
yeye Bopwe baada ya kumpigia simu, 
kwani alihisi ni  wateja wake.

Alidai kuwa awali hakuwahi kumfaha-
mu, ingawa alianza kujuana nae baada ya 
kumpigia simu hiyo na kumfuata.

“Alinipigia simu halafu akanifuata Bop-
we wakati yeye anaishi Chasasa, sijamba-
ka”, alidai mtetezi huyo.

Pia aliiambia mahakama kuwa, anae 

shahidi ambae ni mama yake na atam-
fikisha mahakamani tarehe ijayo atakayo-
pangiwa.

“Mama yupo Unguja anaumwa, hivyo 
akirudi nitakuja nae kwa sababu ndie sha-
hidi wangu”, alidai mtuhumiwa huyo.

Awali baada ya mtuhumiwa huyo ku-
panda kizimbani akisubiri taratibu za 
mahakama, ndipo mwendesha mashtaka 
kutoka Ofisi ya Mkurugenzi wa Mashitaka, 
Juma Mussa Omar alipodai kuwa shauri 
hilo lipo kwa ajili ya utetezi.

Hakimu wa mahakama hiyo, Abdalla 
Yahya Shamhun, alikubaliana na upande 
wa mashitaka na ndipo alipomtaka mtuhu-
miwa huyo ajitetee ikiwa atakuwa tayari.

Ilidaiwa mahakamani hapo kuwa, 
mtuhumiwa huyo alitenda makosa mawili 
ambapo kosa la kwanza alilitenda Oktoba 
18, mwaka 2019, bila ya halali na bila ya rid-
haa ya wazazi wake alimtorosha mtoto wa 

miaka 17 kutoka nyumbani kwao Chasasa 
na kumpeleka Bopwe.

Kufanya hivyo ni kosa kinyume na ki-
fungu cha 113 (1) (a) cha Sheria namba 6 ya 
mwaka 2018, Sheria ya Zanzibar.

Kosa la pili kwa mtuhumiwa huyo ana-
daiwa alilitenda siku hiyo hiyo majira ya 
saa 06:00 mchana katika eneo la Bopwe 
Wilaya ya Wete, Mkoa wa kaskazini Pemba.

Ilidaiwa bila ya halali na bila ridhaa ya 
wazazi wake, alimbaka mtoto wa kike 
mwenye umri wa miaka17 mkaazi wa 
Chasasa Shehia ya Utaani, jambo ambalo 
ni kosa kisheria.

Kufanya hivyo ni kosa kisheria kinyume 
na kifungu cha 108 (1) (2) (e) na 109 (1) cha 
Sheria ya adhabu namba 6 ya mwaka 2018 
sheria ya Zanzibar.

Kesi hiyo itarudi tena mahakamani Sep-
temba 17, mwaka huu kwa ajili ya kusikili-
zwa shahidi wa upande wa mtuhumiwa.

Mshtakiwa ubakaji mtoto 
adai alipigiwa simu

			 

Na​ Restuta​ Damian, KARAGWE

KAMATI ya mazingira wilayani 
Karagwe mkoani Kagera kwa kush-
irikiana na uongozi wa Kijiji cha 
Nyakagoyagoye wametakiwa ku-
tunza chanzo cha maji ikiwamo  ku-
changisha fedha.

Fedha hizo imeelezwa kuwa zita-
saidia kwenye ununuzi wa dawa za 
kutibu maji hayo ​

​Katibu Tawala wa Mkoa ​Kagera, 
Profesa Faustine Kamuzora,  alise-
ma hayo wakati akizungumza na 
viongozi wa kijiji, kamati ya maji 
wilaya, na viongozi wa shirika lisi-
lo la kiserikali linalojihusisha na 
utoaji wa huduma za jamii na imani 
kiroho (World Vision) waliofika ku-
kabidhi​ mradi wa maji katika Seri-
kali ya mkoa huo.

Mradi huo umejengwa  kwa 
ufadhili wa Ujerumani kwa gara-
ma ​ ya zaidi ya Sh. milioni 400.

​Profesa Kamuzora alisema, kama 
mazingira ya miundombinu ya maji 
yakiwekwa kwenye hali ya usafi un-
aozingatia matunzo bora, unaweza 
kuondoa magonjwa yanayotokana 
na matumbo hasa kwa watoto wa-
dogo.

Alisema usimamizi utakaofanywa 
na kamati za mazingira uwe na rati-
ba ya kuchangisha wananchi fedha 
ambayo itakuwa ikinunua dawa za 
kutibia maji hayo ambayo yameka-
bidhiwa Serikali kwa ajili ya manu-
faa ya wananchi.

​Aidha, alisema vituo vya afya na 
hospitali kwa asilimia kubwa zi-
napokea matatizo ya magonjwa ya 
upungufu wa maji kwa asilimia 70, 
ambayo yote hayo ni ukosefu na 
uhaba wa maji ya uhakika.

​“Pia maji yana faida nyingi na 
sio kuondoa magonjwa ya tumbo 
na upungufu wa maji mwili pe-
kee bali na kuanzisha bustani ma-
jumbani na kujipatia lishe bora ya 
watoto,”alisema Profesa Kamuzora.

Meneja mradi wa World vision 
Kanda ya Kagera, Juliana Charles, 
alisema mradi huo utahudumia wa-
nanchi ambao awali walikuwa wali-
tumia muda mrefu kufuata maji vi-
jiji  ​  jirani ambayo bado yalikuwa 
hayapo katika usalama.

​Charles alisema kuwa baada ya 
kupatiwa taarifa na kamati ya maji 
kijiji hapo, shirika liliweza kufika 
eneo la chanzo na kufanya tathmini 
ya shughuli ya ujenzi​ utakaoweza 
kuzua mifugo isiweze kuingia ndani 
ya maji hayo kwa kuyazumgusha.

Mwenyekiti wa kijiji cha Nyaka-
goyagoye, Salmoni Mtilani, alisema 
kukamilika kwa ujenzi huo utaon-
doa watoto kutumia muda mwingi 
kutafuta maji na wakati mwingine 
kutokuhudhulia ​shuleni.

Wanakijiji 
wapewa 
jukumu 
kutunza maji

Mafundi 
wa Kampu-
ni ya Yapi 
Markezi 
wanaojen-
ga Mradi 
wa Reli 
ya Kisasa 
(SGR), wak-
iendelea 
na ujenzi 
wa daraja 
la reli hiyo 
katika eneo 
la Karume, 
Dar es Sa-
laam, jana. 
PICHA: 
JUMANNE 
JUMA
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Na Elizabeth Zaya

CHUO Cha Taifa cha Usafirishaji (NIT), 
kimetengewa zaidi ya   ekari 892 Makao 
Makuu ya nchi Dodoma kwa ajili ya kuan-
zisha Kituo cha mafunzo ya usafirishaji na 
teknolojia ya reli.

Akizungumza baada ya Baraza la Chuo 
hicho kutembelea Shirika la Reli Tanzania 
(TRC), Mkuu wa Chuo, Prof. Zacharia Mga-
nilwa, alisema  Kituo hicho kitakuwa kikitoa 
mafunzo ya kitaalamu, kufanya utafiti na 
kutoa ushauri katika usafiri wa reli.

“Kituo hicho cha ubora kitajikita zaidi ka-
tika usafiri wa reli na utengenezaji wa vichwa 
vya treni pamoja na  matengenezo mengine 
yahusuyo reli,” Prof. Mganilwa alisema.

Alisema kuwa Chuo kinatarajia kuanza 
kutoa kozi ya wahandisi wa reli kwa lengo la 
kuiwezesha Tanzania kufikia uchumi wa juu 
ambapo mpaka sasa wameshaunda mitaala 

mbalimbali ili   mwaka wa masomo 2020-
2021 waweze kuanza masomo hayo.

“Kwa sasa Tanzania hatuna wataalamu wa 
kutosha katika taaaluma ya mambo ya reli, 
sasa tunaelekea kuanza kuzalisha wataal-
aamu hapa hapa nchini ili wakizalishwa kwa 
wengi waweze kusimamia miundombinu ya 
usafirishaji wa reli.”

 Matarajio yetu baada ya kuanza kufundi-
sha hao wataalamu kwa maana ya mafundi 
na wahandisi watapata fursa ya kuja kufanya 
mazoezi kwa vitendo na baadae kuajiriwa na 
shirika kwa manufaa ya Taifa letu’’ Mkuu wa 
Chuo,” aliongeza.

Wajumbe hao walifurahishwa na kazi 
kubwa iliyofanywa na Serikali, huku wak-
ilipongeza Shirika kwa kusimamia mradi 
mkubwa kwa kushirikiana na kampuni za 
ndani ya nchi na nje.

“Tunapozungumzia Tanzania kuingia ka-
tika uchumi wa kati maana yake ni Taifa lil-

iloendelea, umefanikiwa kuunganisha mikoa 
yote ya Tanzania bara kwa barabara za lami 
kinachofuta sasa ni kuunganisha mikoa yote 
kwa usafiri wa reli, katika miaka 10 ijayo tuna 
majiji sita,” alisema na kuendelea:

 Mkurugenzi Mkuu wa TRC, Masanja Ka-
dogosa, alielezea mchango unaoendelea ku-
tolewa na NIT katika kutoa wataalamu mbal-
imbali nchini katika sekta ya usafirishaji 
pamoja na ushiriki wa Shirika la Reli kitaal-
uma katika kuandaa mitaala ya kufundishia 
wanafunzi, ambapo kimsingi imekuwa ni 
chachu ya kukuza sekta ya reli, lakini pia ka-
tika kujenga uhusiano wa karibu na wenye 
tija katika maendeleo ya Taifa kupitia usa-
firishaji na uchukuzi.

 “Sisi kama Shirika kazi yetu ni kusafirisha 
na wao kama Chuo ni kutoa wataalamu am-
bao watakuja kusimamia uendeshaji wa reli, 
kwa hiyo hiki ni chuo ambacho ni muhimu 
sana kwa Shirika,” alisema Kadogosa.

Ekari 892 kujengwa kituo 
mafunzo ya reli

SPC 
yakumbusha
waandishi 
maadili

Na Shaban Njia, KAHAMA

 MWENYEKITI wa chama 
cha waandishi wa habari 
mkoani Shinyanga (SPC), 
Greyson Kakuru, amewa-
taka waandishi wa vyombo 
mbalimbali vya habari 
mkoani hapa kuhakiki-
sha wanafuata maadili ya 
habari kwa kipindi hiki cha 
uchaguzi ili kuepuka kuingia 
kwenye migogoro na vyama 
vya kisiasa.

 Kakuru alitoa kauli 
hiyo jana wakati alipoiti-
sha kikao cha dharura 
kwa  waandishi wa habari 
wa wilayani Kahama, 
mkoani Shinyanga na kutoa 
maagizo ya uchaguzi mkuu 
unaotarajiwa kufanyika 
Oktoba 28, mwaka huu.

Alimtaka kila mwandishi 
kufuata maadili na miiko 
ya taaluma ya uandishi wa 
habari.

 Alisema kuwa kwe-
nye kipindi cha uchaguzi 
waandishi wengi wa habari 
wanaingia kwenye migogoro 
na vyama vya kisiasa baada 
ya kupata habari ya upande 
mmoja na kuirusha hewani 
au kuichapisha kwenye 
magazeti bila kujua ana-
takiwa kuweka uwiano na 
upande wa pili.

 “Ndugu zangu, tuepuke 
kuingia kwenye migogoro 
ambayo tunaweza kuepuka, 
tukipata habari kupitia 
kwenye vyama vyetu vya 
kisiasa tuhakikisha tunapata 
uwiano (balance) upande wa 
pili ili mwisho wa siku tuwe 
wasafi na tusiingie kwenye 
migogoro,” alisema Kakuru.

 Aliongeza: “Kwenye mi-
kutano ya hadhara wana-
siasa huwa wanatupiana 
vijembe na tuhuma mbal-
imbali kwa vyama flani, tu-
hakikishe tunapata ufafanu-
zi wa uhakika kwa chama 
kilichotupiwa tuhuma na sio 
kuichukua kama ilivyo na 
kuiweka kwenye chombo 
vyetu vya habari.”

 Kwa upande wa Katibu 
wa chama hicho Ali Li-
tyawi, alisema kuwa kila 
mwandishi anatakiwa kuwa 
makini katika kipindi hiki 
cha uchaguzi na kuepuka 
kuonekana kama wanatumi-
wa na chama fulani kwa 
maslahi ya chama hicho na 
sio badala ya maslahi ya 
Watanzania.

 Pia alisema waandishi 
wanatakiwa kuhakikisha 
wanaweka mbele ushawishi 
kwa viongozi wa kisiasa 
kuchukua idadi kubwa ya 
waandishi ili kupanua wigo 
wa kuripotiwa habari zao.

Mkurugenzi Mkuu wa Shirika la Reli Tanzania (TRC), Masanja Kadogosa (kulia), akifafanua jambo alipotembelewa na viongozi wa 
Baraza la Uongozi wa Chuo cha Taifa cha Usafirishaji (NIT) makao makuu jijini Dar es Salaam. MPIGAPICHA WETU

Na Mwandishi Wetu

JUMUIYA ya Khoja Shia Ithnasheri kwa 
kushirikiana na madhebu yote ya Shia, im-
efanya maandamano ya amani katika ku-
kumbuka kifo cha mjukuu wa Mtume Mu-
hammad, (SAAW), Imam Hussain. 

Maandamano hayo ni muendelezo wa 
kuadhimisha mwezi mtukufu wa Muharram 
sambamba na kumbumbuku ya kifo cha 
mjukuu wa Mtume Muhammed (SAWW), 
Imam Hussain.

Tukio hilo limefanyika wiki moja baada 
kupitia programu yake ya “Hussain Blood 
Drive” kufanikisha uchangiaji damu kwa 
kushirikiana na Mpango wa Taifa wa Damu 
Salama na Hospitali ya Ebrahim  Haji. 

Akizungumza katika zoezi hilo, mmoja wa 
viongozi wa madhehebu ya Shia ambae pia 
ni kiongozi Mkuu wa Chuo cha Dini ya Ki-

islam kilichopo Kigogo jijini Dar es Salaam, 
Sheikh. Hemed Jalala, alisema: “Matembezi 
haya ya amani ni  sehemu ya kumbukumbu 
ya kifo cha mjukuu wa Mtume Muhammed 
(SAWW), Imam Hussain, ambae aliuawa 
zaidi ya miaka 1,300 iliyopita huku akiamini 
katika uhuru na mshikamano ambao hata 
sisi leo  tunauhitaji kwa ajili ya maendeleo 
na mafanikio ya nchi  yetu.”

Sheikh Jalala alisema pamoja na uhuru na 
mshikamano, Imam Hussain aliamini katika 
kutunza amani na utulivu jambo ambalo 
Watanzania wanalihitaji sana hususan kip-
indi hiki cha kuelekea uchaguzi  ilikuhakiki-
sha  kuwa Tanzania inaendelea kubaki kuwa 
kisiwa cha amani na utulivu.

 “Lengo la kutoka kwa matembezi haya 
kwa ajili ya Imam Hussain (as), nikutaka 
kupaza sauti kwamba amani, utulivu na up-
endo ni mambo muhimu ambayo yanapas-

wa kuenziwa na kutazamwa kwa umakini,” 
alisema Sheikh Jalala.

Maandamano hayo ya yamefanyika siku 
ya Ashura ambayo ni siku ya kumi ya mwezi 
mtukufu wa Muharram.   Zaidi ya Miaka 
1,300 iliopita, Katika siku hii ya Ashura 
mjukuu wa Mtume yaani Imam Hussain (as) 
aliuawa katika tambarare za mji wa Karbala, 
Iraq. 

Siku hii huadhimishwa  kila  mwaka, ili 
kutunza thamani ya mafundisho  ya Imam 
Hussain (as) ambae alisimamia katika kuam-
risha  mema na kukataza  mabaya. “Amr bil 
Marouf na Nahyanil Munkar”

Pamoja na maandamano hayo, Jumuiya 
ya Khoja Shia Ithnasheri imekuwa ikifanya 
matukio yanayolenga kusaidia jamii ku-
muenzi mjukuu huyo wa Mtume. Mambo 
hayo ni  kuchangia damu huku pia ikiratajia 
kufanya uchunguzi na upasuaji wa mtoto 

Shia waadhimisha kifo cha mjukuu
Mtume Muhammad kwa maandamano
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Matic:
De Jong

Man United inaweza 
kushinda taji la EPL

Southgate akunwa Henderson kubaki Man Utd
LONDON, England 

KOCHA wa England, Gareth 
Southgate, ameunga mkopo ua-
muzi wa Dean Henderson kuba-
kia Manchester United na kutoa 
changamoto kwa David de Gea 
katika nafasi ya golikipa namba 
moja.

Henderson amerudi pale Old 
Trafford bada ya kuwa na kiwan-
go cha kuvutia wakati akicheza 
kwa mkopo kule Sheffield United 
msimu uliopita, akiwa amesaini 
mkataba mpya wa miaka mitano 
na Manchester.

Mchezaji huyo mwenye umri 
wa miaka 23, ambaye ameju-
muishwa kwenye kikosi cha 
Southgate cha England kwa ajili 
ya mechi za Ligi ya Mataifa ya 
Uefa dhidi ya Iceland na Den-
mark, yupo kwenye nafasi ya 
kushindana na nyota namba 
moja wa United, De Gea.

Southgate anahisi ni muda 
muafaka kwa Henderson kujipa 
changamoto yeye mwenyewe 
baada ya misimu miwili ya ma-
fanikio pale Sheffield United.

“Nafikiri ni nafasi yake kwa 
sasa,” amesema Southgate aki-

waambia waandishi wa habari. 
“Bilashaka, angeweza ku-

chukua msimu mwingie nje na 
kupata uzoefu kwenye Ligi Kuu, 
lakini kwa umri wake huwezi tu 
kufikiria kuhusu hiyo.

“Anajenga kipaji chake na pale 
kuna nafasi kubwa ya kutengen-
eza changamoto kwa ajili yake 
akiwa na jezi ya Manchester 
United.

“Nafikiri kwa umri wake ni ua-
muzi sahihi sasa kupewa nafasi 
ya kucheza mechi pale United 
msimu ujao.”

MANCHESTER, England 

NYOTA wa Manchester 
United, Nemanja Matic, an-
amini Mashetani wekundu hao 
wanaweza kushinda Ligi Kuu 
England, akionya hakutakuwa 
na msamaha kwa msimu wa 
2020-21.

United ilifurahia kucheza 
mechi 14 mfululizo bila ku-
fungwa na kumaliza nafasi ya 
tatu kwenye msimamo wa Ligi 
Kuu ya England msimu uliopita, 
nyuma ya mabingwa Liverpool 
na Manchester City.

Kikosi hicho cha Ole Gun-
nar Solskjaer, United, ambaye 
alimaliza kwenye nusu fainali 
ya kombe la Ligi ya Europa, FA 
na EFL mwaka 2019-20, pia ili-
fuzu kwa ligi ya mabingwa Ul-
aya kwa mara ya kwanza tangu 
msimu wa 2017-18.

United ilimaliza ikipitwa 
pointi 33 na wapinzani wao Liv-
erpool, lakini kiungo mkongwe 
Matic anaamini wana nafasi 
kubwa kuelekea msimu huo 
mpya.

“Kuanzia msimu ujao ha-
kutakuwa na msamaha,” alise-

ma Matic akiiambia UTD Pod-
cast. 

“Tunakwenda na kila kitu. 
Tunatakiwa kupambana kwa 
ajili la taji kwa sababu mwaka 
huu tulipoteza baadhi ya pointi 
kirahisi zaidi.

“Tuliwaruhusu Liverpool 
kushinda (taji), sijui, mechi 10 
kabla ya msimu kumalizika. 
Walishinda ligi, hivyo hatuwezi 
kuruhusu hilo. Tunahitaji ku-
pambana hadi mwisho. Tuna-
takiwa kucheza kwa kujiamini 
zaidi.”

LIVERPOOL, England 

KOCHA wa Liverpool, Jur-
gen Klopp, amesisitiza Takumi 
Minamino anaweza kuwa na 
mchango mkubwa baada ya ku-
funga bao lake la kwanza kwa 
mabingwa hao wa Ligi Kuu kwe-
nye mchezo wa Ngao ya Jamii.

Mshindi wa taji la FA, Arsenal, 
iliwafunga Liverpool kwa pen-
alti 5-4 baada ya sare ya 1-1 kwe-
nye mchezo wa Jumamosi ka-
tika uwanja wa Wembley ukiwa 
ndio unafungua pazia la msimu 
mpya wa Ligi Kuu ya England.

Minamino bao lake hilo la 

kwanza kwa Liverpool lilifuta 
lile la Pierre-Emerick Aubamey-
ang alilofunga dakika ya 12 mjini 
London, ambapo penalti ndio 
ililazimika kuamua bingwa.

Star wa Japan, Minamino, ali-
jiunga na Liverpool kutoka Salz-
burg Januari, lakini hakuweza 
kupata nafasi ya kucheza mara 
kwa mara wakati wekundu hao 
wakitwaa taji lao la kwanza la 
Ligi Kuu kwa kipindi cha miaka 
30.

Lakini baada ya Minamino 
kufungua kaunti yake ya ma-
bao kwa Liverpool, Klopp ali-
waambia waandishi wa habari: 

“Lilikuwa jambo kubwa kwake 
na kwetu kwa sababu kilikuwa 
kitu pekee alichokikosa tangu 
ajiunge na sisi.

“Hakufunga bao hapo kabla, 
lakini kulikuwa na nyakati am-
bazo alikaribia kufunga. Hili 
limemsaidia. Kwa sasa nafiki-
ra atakuwa na hali nzuri na 
anajiona mmoja wa wachezaji 
muhimu kwenye kikosi.”

Klopp aliongeza: “Anaweza 
kuwa na mchango mkubwa, 
ndio maana tulimsajili. Hilo ni 
jambo rahisi ninaloweza kuse-
ma.”

%%%%%

Klopp: Minamino atafanya makubwa Liverpool

***

***

Mwisho.
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Arsenal 
inastahili kuwa nne 
bora EPL, Uefa – Tierney
LONDON, England 

MLINZI wa pembeni wa Arsenal, Kieran Tierney amese-
ma klabu hiyo inastahili kuwa kwenye nne bora na kufuzu 
kucheza Ligi ya mabingwa Ulaya baada ya kushinda Ngao 
ya Jamii dhidi ya Liverpool.

Pierre-Emerick Aubameyang alifunga penalti ya ushindi 
baada ya Arsenal kuibeba Ngao ya Jamii kwa ushindi wa 
changamoto ya mikwaju ya penalti 5-4 dhidi ya Liverpool 
katika uwanja wa Wembley, Jumamosi.

Takumi Minamino alifunga bao lake la kwanza kwa Liv-
erpool ambalo lilifuta lile la Aubameyang alilofunga mape-
ma dakika ya 12 mjini London, ambako kocha wa Arsenal, 
Mikel Arteta ameonekana kukifanyia mapinduzi makubwa 
kikosi hicho.

Arsenal ilimaliza nafasi ya nane kwenye msimamo wa 
Ligi msimu uliopita, ikifuzu kucheza Ligi ya Europa kwa 
mara ya nne mfululizo, lakini Tierney amesisitiza kujiamini 
hapo kwenye dimba la Emirates.

“Ari ni moja ya kitu muhimu kwenye vyumba vya 
kubadilishia nguo, imani na hamasa tuliyonayo itatufanya 
tujenge timu vizuri zaidi,” alisema. 

“Tunaangalia na kuendelea kuijenga timu yetu kwa njia 
hii.

“Fikra hizo zinakuja kutoka kwa kocha na benchi lote. 
Tunaendelea kutoka kile tulichokifanya msimu uliopita. 

“Tumeonekana kurudi ndani ya wiki chache zilizopita 
na tumerudi ili kuendelea pale tulipoishia. Hatujawa na 
kipindi kirefu cha mapumziko.

“Kuja kwenye mchezo kama huu ni sawa na kuanza kua-
mini zaidi na zaidi na kufikiria kwamba, tuna imani na mo-
lari. 

“Mikel alitupa hamasa tangu siku ya kwanza, safu yetu ya 
ulinzi imeimarika na imepitia kipindi cha mpito. 

“Na hicho ndio tunachokifanya kila siku tukiwa kwenye 
mazoezi na tunaangalia video. Hii haijaja tu kwa bahati. Ni 
sababu ya kujituma.

“Mashabiki na klabu wanastahili kuwa kwenye Ligi ya 
mabingwa Ulaya. Wanastahili kuwa kwenye nne bora ya 
Ligi Kuu na tunataka kufanya kadili tunavyoweza na kuen-
delea kupigana katika kila mchezo utakaokuja mbele yetu 
mwaka huu.”

Arsenal itaanza kampeni yake ya Ligi Kuu kwa msimu wa 
2020-21 dhidi ya timu iliyopanda daraja, Fulham Septemba 
11, mwaka huu.

LYON, Ufaransa 

NYOTA wa Lyon, Memphis Depay, amekubali 

kwamba “anaziota klabu kubwa tu” huku akihu-

sishwa na uhamisho wa kwenda Barcelona.

Depay mwenye umri wa miaka 26, amekuwa 

akihusishwa na mpango wa kwenda kwa miamba 

hao wa LaLiga, ambako kocha wake wa zamani wa 

Uholanzi, Ronald Koeman amechukua mikoba pale.

Straika huyo alifunga mabao matatu ‘hat-trick’ waka-

ti Lyon walipowafumua Dijon 4-1 kwenye mchezo wa 

ufunguzi wa Ligi Kuu ya Ufaransa, Ligue 1, Ijumaa.

Akizungumza baada ya mchezo huo, Depay amesema 

alikuwa bado hajazungumza na Koeman, lakini alikubali ali-

kuwa anaota kujiunga na klabu kubwa, huku Lionel Messi aki-

tajwa kuondoka Barcelona.
“Kwa uhakika akili yangu ipo hapa Lyon. Nina furaha kwam-

ba nimerudi, sijazungumza na Koeman bado,” alisema aki-

waambia waandishi wa habari.
“Unajua amekuwa akihusishwa na kupona kwangu, ali-

kuja Rama kuniona mimi, wakati nilipokuwa ninajifua nchini 

Uholanzi, alikuja kuniona hivyo nina uhusiano nae mzuri tu.

“Kwa sasa ni kocha mkuu wa Barcelona, na binafsi nimejikita 

zaidi Lyon kwa sababu ndio nipo hapa kwa sasa. 

“Naweza kuota kwa klabu kubwa na tutaona nini kitatokea, 

lakini kwa wakati huu mimi ni mchezaji hapa na nina maju-

kumu makubwa.”

Depay: Naota kucheza klabu kubwa

BARCELONA, Hispania 

LIONEL Messi anatakiwa 
kuondoka Barcelona kwenda 
kujiunga na Pep Guardiola pale 
Manchester City, amesema ko-
cha msaidizi wa zamani pale 
Camp Nou, Juan Carlos Unzue.

Mshindi huyo mara sita wa 
Ballon d’Or, Messi aliushitua 
ulimwengu wa soka kwa ku-
peleka maombi ya kutaka kuon-
doka Barca wiki iliyopita.

City wanaonekana kama 
ndio wenye nafasi kubwa zaidi 
ya kuipata saini yake, huku 
Messi akiripotiwa kumpigia 

Guardiola – ambaye alikuwa 
kocha mkuu wa Barcelona kati 
ya mwaka 2008 na 2012 wakati 
Messi alipokuwa akitajwa kuwa 
mchezaji bora zaidi kuwahi ku-
tokea kwenye sayari hii.

Unzue, ambaye alikuwa ko-
cha msaidizi wa Guardiola kwa 
upande wa magolikipa pale 
Barca kabla ya kuwa msaidizi 
wa Luis Enrique kati ya mwaka 
2014 na 2017, ana matumaini 
kutafikiwa suluhisho kati ya 
Messi na Manchester.

“Kwa upande mmoja, kama 
anaondoka Barcelona, ninge-
penda aende kwa mtu ambaye 

alipata nae mafanikio makub-
wa,” amesema akiiambia Stats 
Perform News.

“Matumaini yangu atakwen-
da Manchester City; hili nal-
isema kwa uwazi kabisa. Nina 
uhakika uamuzi wake utakuwa 
magumu sana.

“Pia nina uhakika anakum-
buka uhusiano wake mzuri na 
Pep kwa sababu amekua pem-
beni yake.”

Messi atakwenda 
Man City – Kocha
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  Kitu cha kwanza, mkataba wangu wa sasa 
hautakuwa wa mwisho, kwani malengo yangu ni kucheza 
kwenye daraja la juu baada ya…

KWA UFUPI

MUNICH, Ujerumani

ROBERT Lewandowski hana mpan-
go wa kumaliza kipindi chake cha 
uchezaji, akisisitiza ana kila kitu ka-
tika malengo yake ya kucheza katika 
daraja la juu kabla ya mkataba wake 
wa sasa kumalizika.

Lewandowski amefunga mabao 55 
kwenye mashindano yote ya klabu 
msimu wa 2019-20, wakati Bayern 
Munich ikibeba taji la Bundesliga, 
DFB-Pokal na Ligi ya mabingwa Ul-
aya.

Nyota huyo wa kimataifa wa Poland 
alitimiza umri wa miaka 32 Agosti na 
mkataba wake wa sasa na Bayern un-
amalizika mwaka 2023, lakini malen-
go yake ni kuendelea kucheza baada 
ya hapo.

“Kitu cha kwanza, mkataba wan-
gu wa sasa hautakuwa wa mwisho. 
Malengo yangu ni kucheza kwenye 
daraja la juu bada ya mwaka 2023,” 
amesema Lewandowski akiiambia 
Onet na Przeglad Sportowy.

“Sifikiri nini nitakachofanya 
baadae. Sina hofu kuhusu afya yangu 

na ufiti wangu, lakini nina matumaini 
kwamba nitakuwa vyema kiakili na 
kuendelea kucheza kwa kiwango cha 
juu. “Wakati nitakapomaliza kucheza, 
kutakuwa na machaguo mengi, lakini 
sina mipango maalumu. Itategemea 
na hisia zitakavyoniambia.”

Lewandowski alifika fainali ya Ligi 
ya mabingwa na Borussia Dortmund 
mwaka 2013, lakini hakuweza kulibe-
ba taji hilo hadi alipokisaidia kikosi 
cha kocha, Hansi Flick kuifunga Paris 
Saint-Germain 1-0 mjini Lisbon kwe-
nye fainali.

Barca watarajia Messi kutua Man City
MAOFISA wakuu wa Barcelona, wanatarajia 

kiungo wa Argentina, Lionel Messi, mwenye 
umri wa miaka 33, atajiunga na Manchester 
City. (Sunday Telegraph)

Man City wamtarajia Messi
KLABU ya Manchester City ina matumaini ya 

kumsajili Lionel Messi kwa kiasi kikubwa cha 
fedha, pamoja na kumpa mkataba mpya kocha, 
Pep Guardiola. (Sunday Mirror)

Rodriguez huyo Everton
MCHEZAJI wa kimataifa wa Colombia, James 

Rodriguez mwenye umri wa miaka 29, ata-
fanyiwa vipimo vya afya wiki ijayo pale Everton 
tayari kujiunga kwa mkopo wa muda mrefu ku-
toka Real Madrid. (Talksport)

Aurier akataa kwenda Wolves
MLINZI wa Tottenham Hotspur, Serge Aurier 

raia wa Ivory Coast mwenye umri wa miaka 27, 
amekataa uhamisho wa kwenza Wolves kama 
sehemu ya dili la kumsajili Matt Doherty mwe-
nye umri wa miaka 28 raia wa Ireland. (Daily 
Star Sunday)

Inter yamuwania Ndombele
INTER Milan imeiambia Tottenham Hotspur 

ina nia ya kumsajili, Tanguy Ndombele, lakini 
wanataka Spurs kupunguza bei yao ya pauni 
milioni 55 kwa kiungo huyo wa kimataifa wa 
Ufaransa mwenye umri wa miaka 23. (Sunday 
Express)

Van de Beek aisubiria Barcelona
KIUNGO wa Ajax na Uholanzi, Donny van de 

Beek mwenye umri wa miaka 23, anasubiri kuo-
na kama Barcelona watatoa ofa kwake kabla ya 
kufikiria kwenda Manchester United au Totten-
ham. (Sport)

Ofa ya Bruyne yasubirishwa
OFA mpya ya Manchester City kwa Kevin 

de Bruyne ya kumlipa mshahara wa pauni 
350,000 kwa wiki, imesubirishwa baada ya 
wakala wa mchezaji huyo mwenye umri wa 
miaka 29 raia wa Ubelgiji kukamatwa na askari 
nchini humo. (Sunday Mirror)

Villa wataka kurudisha Abraham
ASTON Villa inataka kumrudisha nyota wa 

Chelsea, Tammy Abraham mwenye umri wa 
miaka 22 pale Villa Park, baada ya kuwa na 
msimu wenye mafanikio wa 2018-19, lakini 
straika huyo wa England anataka kupigania na-
fasi yake pale Stamford Bridge. (Mail)

Martinez awaniwa Aston Villa
ASTON Villa pia inaandaa ofa ya pauni mil-

ioni 10 kwa golikipa wa Arsenal, Emi Martinez 
mwenye umri wa miaka 27 raia wa Argentina. 
(Independent on Sunday)

Holding awindwa Newcastle
NEWCASTLE United imeonesha nia ya ku-

taka kumsajili mlinzi wa Arsenal, Rob Holding 
mwenye umri wa miaka 24, kwa mkopo wa 
muda mrefu. (The Athletic)

Kean kuongeza mkataba Everton
MLINZI wa Everton na England, Michael 

Keane mwenye umri wa miaka 27, amekubali-
ana maslahi binafsi ya kusaini mkataba mpya 
hapo Goodison Park. (Football Insider)

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

Lewandowski: Mkataba 
huu SIO WA mwisho
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Na Saada Akida 

MSHAMBULIAJI Mpya wa Yanga, Yacouba 
Sogne, anatarajiwa kutua nchini leo kujiun-
ga rasmi na kikosi hicho kwa ajili ya msimu 
ujao wa Ligi Kuu Tanzania bara.

Yacouba ni kati ya washambuliaji wa 
Yanga waliosajiliwa akitokea Asante Kotoko 
ya Ghana mara baada ya mkataba wake 
kumalizika na kujiunga na timu hiyo, kama 
mchezaji huru.

Akizungumza na gazeti hili jijini jana, 
Mjumbe wa Kamati ya Usajili ya Yanga, In-
jinia Hersi Said aliwaondoa hofu mashabiki 
juu ya ujio ya mshambuliaji huyo kwamba 

atatua nchini leo kwa ajili ya kujiunga rasmi 
na kikosi cha Yanga.

Alisema nyota huyo alitakiwa kuwasili ka-
tikati ya wiki iliyopita, lakini sasa atatua leo 
akitokea nyumbani kwao nchi Burkina Faso.

“Awali alitakiwa kufika nchini Alhamisi, 
lakini ndege aliyotakiwa kuja nayo Yacouba 
ilizuiliwa kutua nchini, sasa nyota huyo tu-
natarajia kutua nchini leo na kujiunga na 
kikosi tayari kuanza majukumu yake,” alise-
ma Hersi.

Alisema mshambuliaji huyo mara baada 
ya kutua nchini, haraka ataungana na na 
wachezaji kwenye kambi kwa ajili ya kuan-
za mazoezi ya pamoja kujiandaa na msimu 

mpya wa ligi.
Alisema msimu huu wamekuwa makini 

katika suala la usajili hasa kuzingatia mahi-
taji ya timu yako na mapendekezo ya benchi 
la ufundi.

“Tumesuka upya kikosi chetu, lakini pia 
benchi la ufundi nao lina mabadiliko hii ni 
kuhakikisha kwamba msimu wa 2020/21 
tunafanya vizuri na kufikia malengo yetu ya 
kutwaa ubingwa,” alisema Hersi.

Yanga itafungua dimba la Ligi Kuu Tan-
zania Bara, Septemba 6 wakiwa nyumbani 
dhidi ya Prisons kwenye uwanja wa Mkapa 
jijini Dar es Salaam.

Sogne wa Yanga 
kutua leo nchini

Ihefu yahamia Sokoine 
kupisha ujenzi

Na Adam Fungamwango

KLABU ya Ihefu imesema kuwa, 
mechi zake tatu za mwanzo itacheza 
kwenye Uwanja wa Sokoine mjini 
Mbeya kupisha matengenezo kwenye 
uwanja wake wa nyumbani wa High-
land Estate mjini Mbarali.

Katibu Mkuu wa klabu hiyo, Fredy 
Chalamila amesema kuwa hawato-
tumia uwanja huo kwenye mechi 
zao tatu za mwanzo, kwani hivi sasa 
uwanja wao uko kwenye matengene-
zo ambayo yatachukua mwezi mmoja.

“Tuna mechi ya kwanza tarehe sita 
dhidi ya Simba, halafu tutacheza na 
Mtibwa Sugar, baada ya yapo tut-
acheza na Ruvu Shooting. Zote hizo 
tutacheza kwenye Uwanja wa Sokoine 
mjini Mbeya, baada ya hapo tutak-
wenda Kanda ya Ziwa na tukishamal-
iza huko nadhani kila kitu kitakuwa 
sawa, tutaanza kuutumia uwanja wetu 
wa nyumbani,” alisema Katibu huyo. 

Chalamila alisema kuwa matengen-
ezo yaliyopo ni ujenzi wa ukuta, lakini 
pia marekebisho kwenye jukwaa. 
“Tumeongea na mkandarasi, ametu-
ambia kuwa ujezi utakamilika baada 
ya mwezi mmoja,” alisema.

Ihefu, timu kutoka Mbarali mkoani 
Mbeya, imepanda daraja msimu huu 
na inatarajiwa kuanza kucheza Ligi 
Kuu kwa mara ya kwanza, huku ikip-
angwa kucheza na Mabingwa Watete-
zi Simba kwenye Uwanja wa Sokoine 
mjini Mbeya.

Timu hiyo iliingia Ligi Kuu kupitia 
mechi ya mchujo, ikicheza dhidi ya 
Mbao FC na kushinda mabao 3-1 
nyumbani, huku ikifungwa mabao 
4-2 kwenye mechi ya marudiano na 
kufanikiwa kutinga Ligi Kuu kwa bao 
la ugenini.

Na Saada Akida 

UONGOZI wa Azam FC, umesema timu 
yao imejiandaa vizuri na ipo tayari kwa ajili 
ya kutoa ushindani kwenye Ligi Kuu Tanza-
nia Bara inayotarajiwa kuanza Septemba 6, 
mwaka huu.

Akizungumza na gazeti hili jijini Dar es 
Salaam jana, Kocha Mkuu wa timu hiyo, Aris-
tica Cioaba, alisema maandalizi yanaendelea 
vizuri na ana imani kikosi chake kitampa 
mafanikio makubwa yanayotarajia katika 

Ligi hiyo.
Alisema ameridhishwa na usajili uli-

ofanywa kwani umefuata vigezo vya ripoti 
aliyotoa kwa uongozi kwa wachezaji ambao 
anawahitaji na kusaidia kufika malengo.

“Tunaendelea mazoezi na programu, 
tumejiandaa vizuri kuhakikisha tunapata 
matokeo mazuri katika michezo yetu yote ya 
Ligi,” alisema kocha huyo.

Alisema anaridhishwa na viwango vya 
wachezaji wao wote, wakiwemo wapya am-
bao wamefanikiwa kuingia katika mfumo 

wake wa haraka na kupata matumaini ya ku-
fanya vizuri katika mechi zake.

Kocha huyo alisema kutoka na matokeo ya 
mechi za kirafiki na kiwango cha wachezaji 
wake wanampa imani ya kufanya vizuri na 
kuleta ushindani katika michezo yao ya Ligi 
hiyo.

Azam wataanzia nyumbani kuwakaribi-
sha Polisi mchezo utakaopigwa Septemba 
6, mwaka huu, Uwanja wa Azam Complex 
uliopo Chamazi.

Azam yajiweka mguu 
sawa Ligi Kuu

Alliance FC yazidi 
kubomolewa
Na Adam Fungamwango

LICHA ya kuteremka daraja, hali 
imezidi kuwa mbaya kwa Alliance 
FC ya Mwanza kwa kuzidi ku-
chukuliwa wachezaji wake, baada 
ya beki wao wa kutegemewa 
Luseke Kiggi kujiunga na Mtibwa 
Sugar.

Mtandao rasmi wa klabu ya 
Mtibwa Sugar umechapisha picha 
ya mchezaji huyo aliyepewa jezi 
ya klabu hiyo na kuandika kuwa 
amesajiliwa kwa mkataba wa 
miaka mitatu.

“Tumefanikiwa kuinasa saini ya 
beki wa kati Jofrey Luseke Kiggi, 
akitokea Alliance ya Mwanza. 
Tumeingia mkataba wa miaka mi-
tatu na beki huyo hodari.” Ilimal-
iza taarifa hiyo kwenye mtandao 
wa klabu hiyo.

Huu ni muendelezo wa Alliance 
kuondokewa na wachezaji wake 
muhimu baada ya kushuka daraja.

Wengine walioondoka ni beki 
wa kulia Israel Patrick aliyejiunga 
na KMC, Martin Kiggi aliyejiunga 
pia na KMC, wengine ni Wema 
Sadoki na Michael Chinedu ambao 
wote wamejiunga na Ihefu FC.

Alliance ilishuka moja kwa moja 
baada ya kumaliza ligi ikishika na-
fasi ya 17, ikiwa na pointi 45.

Naibu Waziri wa Kazi, Vijana, Ajira na Wenye Ulemavu, Anthony Mavunde (wa pili kulia), akiwa na Mwenyekiti wa Yanga, Dk. Mshindo 
Msolla (kulia), wakiwapungia mashabiki wa Yanga waliojikeza jana kwenye kilele cha Siku ya Mwananchi katika Uwanja wa Mkapa jijini 
Dar es Salaam. PICHA NA MTANDAO



Na Isaac Kijoti, ARUSHA

USAJILI wa winga Mghana Bernard 
Morrison umeanza kulipa na kilicho-
baki ni kama kurejesha chenji tu kwa 
mabingwa wa Ligi Kuu Bara na Kombe 
la FA, Simba, baada ya jana kuibebesha 
Ngao ya Jamii.

Morrison aliibebesha Simba taji hilo 
baada ya kufunga bao moja na kuzali-
sha penalti iliyozamishwa nyavuni na 
John Bocco wakati wakishinda 2-0 
dhidi ya Namungo FC kwenye Uwanja 
wa Sheikh Amri Abeid jijini Arusha.

Kwa kubeba Ngao hiyo ya Jamii 
ambayo ni maalumu kwa kukaribisha 
msimu mpya wa ligi, Simba itakuwa 
imeanza tena msimu  kwa taji kama 
iliyokuwa msimu uliopita.

Mchezo huo ulionekana kuwa wa 
upande mmoja ambapo Simba ilitawala 
kipindi chote cha kwanza na cha pili 
kwa mpira kuchezwa zaidi katika lango 
la Namungo.

Kama Hassan Dilunga angekuwa ma-
kini katika dakika ya nne tu angeweza 
kuipatia Simba bao la kuongoza, lakini 
Kipa wa Namungo alikuwa makini na 
kudaka shuti lake.

Claotus Chama alionana vema na 
Bocco kabla ya pasi kumfikia Morrison 
aliyejaa nao ndani ya 18 na kuchezewa 
madhambi yaliyozaa penalti ambayo 

ilizamishwa kimyani na Bocco dakika 
ya saba.

Shambulio pekee la hatari lililo-
fanywa na Namungo lilikuwa dakika ya 
17 baada Sixtus Sabilo akiwa wingi ya 
kushoto kumpasia Stephen Sey, lakini 
alipiga shuti hafifu lililoishia mikononi 
mwa Kipa Aishi Manula.

Kipindi cha pili kilianza kwa Namun-
go kumuingiza Shiza Kichuya ambaye 
aliongeza uhai katika safu ya ushambu-
liaji iliyokuwa ikiongozwa na Bigrimana 
Blaise.

Hata hivyo, hawakuweza kufurukuta 
katika safu ya ulinzi ya Simba iliyoku-
wa chini ya ulinzi mkali wa Mkenya 
Joash Onyango na Kennedy Juma.

Bao la pili lilipatikana dakika ya 60 
kwa mpira mrefu uliopokelewa na 
Mzamiru Yassin na kisha kumpenyezea 
pasi Claotus Chama aliyetoa pande kwa 
Morrison ambaye aliachia shuti kali 
lililojaa wavuni.

Baada ya bao hilo Kocha wa Simba, 
Sven Vandenbroeck alimtoa Morrison 
na kumuingiza Rally Bwalya, ambaye 
alizidi kulitia hatarini lango la Na-
mungo.

Simba ilifanya tena mabadiliko daki-
ka ya 79 kwa kumtoa Hassan Dilunga 
na kumuingiza beki Ibrahimu Ame huku 
John Bocco akimpisha Meddie Kagere. 

Hiyo ni mara ya tatu Simba inashinda 

dhidi ya Namumgo katika mechi nne 
timu hizo zilizokutana hadi sasa.

Mara ya kwanza timu hizo kukutana 
ilikuwa Januari 29, mwaka huu kwe-
nye mzunguko wa kwanza wa Ligi Kuu 
Bara mechi ikipigwa Uwanja wa Taifa/
Mkapa na ‘Wekundu wa Msimbazi’ hao 
kushinda 3-2.

Mabao katika mechi hiyo yalifungwa 
na Francis Kahata dakika ya 21, Hassan 
Dilunga (dk. 38) na Meddie Kagere (dk. 
88), wakati yale ya Namungo yakizam-
ishwa kimyani na Bigirimana Blaise (dk. 
35) na Lucas Kikoti  dakika ya 71.

Mzunguko wa pili katika mechi ya ligi 
hiyo iliyopigwa Julai 20, mwaka huu 
Uwanja wa Majaliwa, Ruangwa mkoani 
Lindi, timu hizo zilitoka sare tasa.

Mchezo wa tatu kuzikutanisha timu 
hizo ilikuwa kwenye fainali ya Kombe 
la FA iliyopigwa Uwanja wa Nelson 
Mandela mjini Sumbawanga Agosti 2, 
mwaka huu na Simba kutwaa kombe 
hilo kwa ushindi wa mabao 2-1.

Mabao ya Simba yalifungwa na Luis 
Miquissone dakika ya 28 na  John 
Bocco (dk. 39) huku la kufutia machozi 
la Namungo likifungwa na Edward 
Manyama dakika ya 56.

Simba itapeperusha bendera ya nchi 
kwenye Ligi ya Mabingwa Afrika wakati 
Namungo ikibeba jukumu hilo kwa 
upande wa Kombe la Shirikisho Afrika.

Gazeti hili hutolewa na kuchapishwa na The Guardian Limited, S.L.P 31042
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Na Adam Fungamwango

MAELFU ya wanachama 
na mashabiki wa Yanga jana 
walifurika kwenye Uwanja wa 
Benjamin Mkapa jijini Dar es 
Salaam kushuhudia tamasha la 
Wiki ya Mwananchi.

Asubuhi na mapema mitaa 
ya Dar es Salaama ilipambwa 
na ngoma, bendera, khanga na 
magari yaliyokuwa yakielekea 
kwenye uwanja huo na kuujaza, 
kuadhimisha tamasha hilo la 
kila mwaka, ambalo huanza kwa 
kufanya shughuli za kijamii kwa 
muda wa wiki nzima, kabla ya 
kuhitimishwa na utambulisho 
wa wachezaji watakaoichezea  
klabu hiyo kwa msimu mzima.

Yanga ambayo jana ilicheza 
dhidi ya Aigle Noir kutoka 
nchini Burundi, ilitambulisha 
wachezaji wote wa zamani na 
wapya, wakiwamo wale wali-
opokelewa kwa mbwembwe 
Uwanja wa Ndege wa Julius 
Nyerere.

Wachezaji waliopolekewa ni 
kama Mukoko Tonombe, Tu-
isila Kisinda, kutoka AS Vita 
ya nchini Congo DR, na Carlos 
Stenio Fernandes Giumaraes do 
Carmo maarufu kama Carlinho 
kutoka klabu ya Interclube ya 
Angola.

Ilikuwa ni saa 10:00 jioni 
wakati wachezaji wa Yanga 
walipojitokeza wakiwa wame-
vaa suti za bluu iliyokolea na 
kusababisha mayowe kutoka 
kwa umati uliofurika uwanjani 
hapo.

Wachezaji wa zamani wa 
timu hiyo kwa nyakati tofauti, 
Abeid Mziba na Sunday Manara 
wamesema kuwa wamefura-
hishwa na mashabiki wengi 
kujitokeza, lakini pia wakiwa na 
imani na kikosi kilichosajiliwa 
msimu huu, ili mradi kuwe na 
mshikamano kwa wachezaji 
wenyewe.

Yanga inaonekana kujipanga 
upya msimu huu, baada ya ku-
fanya usajili mkubwa, huku ikia-
cha jumla ya wachezaji wapatao 
16 wa ndani na nje ya nchi.

Yanga 
yafunika 
Siku ya 
Mwananchi
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Mbali na Ajibu pia alisema 
wamegonga mwamba katika mpango 
wa kumsajili Mobby na sasa wanasu-
biri maombi yao ya kuinasa huduma 
ya Humud na Baba Ubaya.

“Kuhusu wachezaji wetu, Blaise 
Bigirima tunatarajia kumalizana 
naye leo kwa kumwongeza mkataba 
mwingine baada ya hapo tutaende-
lea kuwaongezea wachezaji wengine 
akiwamo Reliants Lusajo pamoja na 
wale waliopendekezwa katika ripoti ya 
kocha,” alisema mwenyekiti huyo.

Ajibu bado lulu, agomewa Simba

Wachezaji wa Yanga wakiwa katika picha ya pamoja wakati wakitambulishwa kwa mashabiki wao, wakati wa kilele cha Siku ya Mwa-
nachi katika Uwanja wa Benjamini Mkapa jijini Dar es Salaam, jana. PICHA NA MTANDAO

  Kilichobaki kwake ni chenji tu, awa mwiba mkali 
wakifungua tena msimu mpya kwa taji kama...

Morrison aanza kulipa 
Simba ikianza na taji

Lewandowski: Mkataba huu SIO WA mwisho
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