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Serikali yapiga marufuku
watoto wadogo kukaa bweni

Na Beatrice Shayo

WIZARA ya Elimu, Sayansi na
Teknolojia imetoa waraka nam-
ba moja, mbili na tatu wa mwa-
ka 2023 ukielekeza mambo ya
msingi kufuatwa kwa wanafun-
zi wadogo kukaa bweni, mabasi
ya shule na ukaguzi wa vitabu.

Kwa mujibu wa waraka nam-
ba mbili wa mwaka 2023 ulio-
tolewa kwa vyombo vya habari,
ukitiwa saini na Kamishna wa
Elimu, Dk. Lyabwene Mtahab-
wa, shule zote zinazotoa hu-

duma ya bweni kwa madarasa
ya awali hadi darasa la nne zina-
paswa kusitisha huduma hiyo
ifikapo Juni mwaka huu muhula
wa kwanza utakapofika ukomo.
Anasema waraka huo unazuia
kutoa huduma za bweni kwa
wanafunzi wa elimu ya awali
na darasa la nne isipokuwa kwa
kibali maalum kitakachotolewa
na Kamishna wa Elimu baada
ya kupokea maombi rasmi ku-
toka kwa mdau husika.
“Maendeleo ya kweli katika
nchi yoyote ile kwa kiasi kikub-
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1. Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi (Sekta Ujenzi) inapenda kuutaarifu
umma kuwa siku ya Alhamisi tarehe 09-03-2023 kampuni ya
Mainline Carriers Ltd itasafirisha Mizigo yenye vipimo vikubwa
kutoka Dar-Es-Salaam Port kuelekea Chalinze, gari hizo zina
namba za usajili: T 308 EAG / ZD 9920
T133CCP/T922DZA T 204 DYJ / T 161BDU

2. Garihizo zina vipimo vifuatavyo:

3. Njia itakayotumika: Dar-Es-Salaam hadi Chalinze kupitia
Bagamoyo, gari zitasafiri muda wa mchana tu (Kuanzia saa
12:30 Asubuhi mpaka saa 12:00 Jioni)

Tunaomba radhi kwa usumbufu utakaojitokeza.

Mtaa wa Mtumba,
S.L.P. 2888,
DODOMA,
06.03.2023

217312502
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11. Ndugu wananchi mnatangaziwa kuwa siku ya Jumanne tarehe
07-03-2023 kampuni ya HAINAN INTERNATIONAL LTD
itasafirisha Mzigo wake wenye vipimo vikubwa kutoka
DAR ES SALAAM kuelekea DODOMA, Gari hilo lenye namba za

usajili:
T175 DFN/T 168 DFN
2. Garihilo lina vipimo vifuatavyo: g
Urefu - mita 18:00 N
Upana - mita 2.80
Kimo - mita 5.00

3. Njia itakayotumika DAR ES SALAAM hadi DODOMA kupitia
MOROGORO. Gari itasafiri muda wa mchana tu ( kuanzia saa
12:30 Asubuhi mpaka 12:00 jioni)

Mtaa wa Moshi,
S.L.P 2888,

40470 DODOMA
Tarehe: 06/03/2023

Tunaomba radhi kwa usumbufu utakao jitokeza.

wa hutegemea ubora wa elimu
inayotolewa katika nchi husika.
Ingawa dhana ya ubora wa elimu
hutofautiana kutoka nchi moja
hadi nyingine.

“Katika muktadhi wa nchi yetu,
elimu bora ni ile inayomjengea
mhitimu uwezo wa kuchambua
masuala mbalimbali kwa ufasaha
ili kufanya uamuzi wenye tija,
kuwa na maadili yanayoakisi mila,
desturi na utamaduni, kujenga
moyo wa kupenda, kuthamini na
kufanya kazi ili kuleta maendeleo
ya mtu binafsi, jamii na taifa kwa
ujumla,” anafafanua.

Mtahabwa anasema maeneo
hayo matatu ni muhimu yaz-
ingatiwe katika mchakato wa
utoaji elimu, ili wahitimu katika
ngazi mbalimbali za elimu watoe
mchango stahiki kwenye harakati
za maendeleo ya nchi.

Anafafanua kuwa taarifa mbal-
imbali zilizopo kutoka kwa wa-
dhibiti ubora wa shule na ufua-
tiliagji unaofanywa na wizara,
unaonyesha shule nyingi zimetoa
kipaumbele katika kuwafanya
wanafunzi kupata ufaulu mzuri
kwenye mitihani yao ya mwisho.

“Matokeo yake, kuna juhudi
hafifu za kujenga maadili ya wa-
nafunzi na kuwajengea moyo wa
kupenda, kuthamini na kufanya
kazi. Hali hiyo inaondoa dhana
muhimu isemayo kwamba ‘elimu
ni maisha na maisha ni kazi’,”
anasema.

Alifafanua kuwa moja ya mi-
kakati inayofanywa na shule hizo
ni kuongeza ufaulu kupitia uan-
zishwaji wa huduma za bweni,
hasa kwa madarasa ya mitihani
na madarasa mengine kwa ujum-
la.

Anaongeza kuwa azma ya
kuongeza ufaulu imedhihirika
kwa shule hizo kuanzisha kambi
za kitaaluma ambazo hufanyika
wakati wa likizo.

Hata hivyo, anasema kuwa
kambi nyingi zimebainika kuwa
na mazingira hatarishi kimaadili,
usalama na afya za wanafunzi ku-
tokana na kuanzishwa bila kufua-
ta taratibu rasmi na uanzishwaji
wa bweni au makazi ya pamoja
ya wanafunzi.

Mtahabwa anasema malezi na
makuzi ya mtoto yanategemea
mchango mkubwa unaotolewa
na familia kupitia wazazi au wale-
zi wa watoto hao.

Pia anasema imebainika kuna
baadhi ya shule zimekuwa zi-
napokea watoto wenye umri
mdogo kuanzia darasa la awali
hadi darasa la nne.

“Huduma za bweni kwa wa-
nafunzi wenye umri mdogo iki-
wamo wale wa elimu ya awali
na darasa la kwanza hadi la nne
huwanyima watoto fursa ya

kushikamana na familia na jamii
zao, kujenga maadili na kushiriki
katika shughuli mbalimbali za
maendeleo ya familia na jamii
Zao,” anasema.

Kamishna huyo anasema kul-
ingana na utafiti uliopo, madhara
ya muda mrefu yatokanayo na
tabia ya kulaza watoto bweni kati-
ka umri mdogo ni watoto kukosa
mapenzi kwa wazazi au walezi
na jamii zao na hivyo kushindwa
kuwa sehemu ya familia na jamii
husika.

Anasema wizara inawakumbu-
sha na kuwaagiza wamiliki wote
wa shule kuwa huduma za bweni
zitatolewa kuanzia darasa la tano
na kuendelea.

Anasema hatua hiyo ni
utekelezaji wa mwongozo wa
uanzishaji na usajili wa shule
uliotolewa na wizara Novemba
mwaka 2020. Shule zote ambazo
zinatoa huduma ya bweni kwa
madarasa yasiyoruhusiwa zinaa-
gizwa kusitisha huduma hiyo
ifilkapo mwisho wa muhula kwa
kwanza mwaka 2023.

“Hairuhusiwi kwa shule yoyote
ile kuwa na kambi ya kitaaluma.
Hatua hii inaakisi utekelezaji wa
Waraka wa Elimu Na. 3 tatu wa
mwaka 2007 kuhusu kukataza
kambi za masomo katika shule za
msingi,” anasema.

Anasisitiza kuwa ili kuhakiki-
sha waraka huo unatekelezwa
ipasavyo, kutakuwa na ufuatiliaji
wa mara kwa mara kupitia wa-
dhibiti ubora wa shule na vion-
gozi mbalimbali wa elimu.

USAFIRI

Kamishna wa Elimu, kupitia
waraka wa kwanza, amewataka
wamiliki wote wa shule zenye
kutoa huduma za usafiri kwa wa-
nafunzi, kuwa na mhudumu wa
kike na wa kiume katika kila basi
linalosafirisha wanafunzi kuanzia
mwanzo wa safari hadi mwisho
wa safari.

“Inaposhindikana, mmiliki
awasilishe taarifa kupitia wa-
dhibiti ubora wa shule kueleza
sababu zilizomfanya ashindwe
kufanya hivyo,” anaelekeza.

Mtahabwa pia alielekeza wa-
miliki wa shule waache kuweka
muziki, nyimbo na picha za vid-
eo zinazokwenda kinyume cha
maadili, mila, desturi na utama-
duni, badala yake waweke muziki
au nyimbo na picha za video zina-
zojenga maadili na uzalendo kwa
wanafunzi.

“Ili kukomesha vitendo vya
ukatili kwa wanafunzi wakiwa
kwenye magari na mabasi, ku-
napaswa kuwa na ratiba rafiki
za safari ili wanafunzi, hususani
watoto wadogo, wapate muda wa
kutosha kupumzika kwa ajili ya

ukuaji wao,” anaelekeza.

Pia anaelekeza magari au ma-
basi yawe na vioo angavu na
waajiriwa wawe wenye uadilifu.

VITABU NA VIFAA

Kupitia waraka wa elimu nam-
ba tatu, Kamishna wa Elimu am-
etaka walimu na wakufunzi wa
taalum kwenye shule na vyuo vya
ualimu mtawalia, kuweka utara-
tibu wa kukagua vitabu na vifaa
mbalimbali vya kujifunza na ku-
fundisha walivyonavyo wanafun-
zi, ili kudhibiti uingizwaji na
matumizi ya vitabu na vifaa vina-
vyokwenda kinyume cha maadili,
mila, desturi na utamaduni.

Alisema shule au chuo cha ual-
imu kikipokea msaada wa vitabu
au vifaa vyovyote vya kujifunza,
itatakiwa kushirikisha wadhibiti
ubora wa shule kwenye eneo
husika, ili kufanya ukaguzi wa vi-
tabu au vifaa hivyo kabla ya kuan-
za kutumika shuleni au chuoni.

Mtahabwa alisema Bodi ya
Huduma za Maktaba Tanzania
(BOHUMATA) iweke utaratibu wa
kukagua vitabu na vifaa vingine
vya kufundishia na kujifunzia
inavyopokea kama msaada ili ku-
hakikisha vina maudhui stahiki.

Kwa mujibu wa Kamishna wa
Elimu, utekelezaji wa waraka huo
ulianza Machi Mosi mwaka huu.

MAONI YA WADAU

Mmoja wa wazazi, Mussa said,
alisema anaunga mkono waraka
wa kwanza kwa kuwa kumten-
ganisha mtoto na wazazi wake
kuanzia chekechea kunamnyima
muunganiko na wazazi, mila, des-
turi na malezi.

Pia alisema inamnyima kuwa
na uchungu na wazazi wake kwa
kuwa muda mwingi anaishi na
watu ambao sio wazazi wake
na ni rahisi kuchukua tabia za
anayemlea. Alisema kuwa mara
nyingi umri wa watoto kuanzia
chekechea hadi darasa la nne ni
wa kujifunza mambo mbalimbali
kutoka kwa wazazi, ambayo ya-
nasaidia kujenga uhusiano kati ya
familia na mtoto.

“Tunaipongeza serikali kwa
uamuzi huu, pamoja na kwam-
ba tumechelewa lakini ni heri
tuchelewe lakini tutimize malen-
go yatakayosaidia jamii kuchukua
wajibu wa malezi unaofaa,” alise-
ma.
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Lema awasilisha ombi kwa
Samia waliobambikwa kesi

Christina Mwakangale na
Elizabeth Zaya

MWENYEKITI wa Chama cha Demokra-
sia na Maendeleo (CHADEMA) Kanda ya
Kaskazini, Godbless Lema, amemshukuru
Rais Samia Suluhu Hassan, kwa kumfutia
kesi na kumwezesha kurudi nchini.

Aidha, amemwomba kuangazia zaidi
mfumo wa utoaji haki ambao unafan-
ya watu wasio maarufu kukosa haki na
kwamba sulushisho ni Katiba mpya.

Lema aliyasema hayo jana wilayani

Karatu, Mkoa wa Arusha, akiendelea na
ziara yake maeneo tofauti pamoja na
kuzungumza na wananchi, tangu arejee
nchini wiki iliyopita akitokea uhamishoni
nchini Canada.

Alisema Rais Samia amemfurahisha
baada ya kutoa kauli kwamba wapinzani
sio maadui,

“Kweli nilimwambia mama (Rais Samia)
nataka kuja Tanzania, ila walinifungulia
kesi mimi utafikiri mimi mwenyewe ndio
mahakama, zikafutwa. Nataka nitumie
fursa hii kumshukuru, lakini jambo moja

Mpango ataja njia kukabiliana
umaskini nchi zinazoendelea

Na Jenifer Gilla, DOHA

MAKAMU wa Rais, Dk. Phillip Mpango,
ametaja njia mbili zitakazosaidia nchi
maskini (LDC) kuharakisha utekelezaji
wa Mpangokazi wa Doha (DPoA) wenye
lengo la kuzisaidia nchi hizo kukabiliana
na umaskini na kufikia malengo endelevu.

Alitaja malengo hayo kuwa ni mageuzi
ya kisera, kitaasisi na udhibiti yanayolenga
kukuza uchumi na kuchochea maendeleo
ya sekta binafsi, viwanda, elimu, afya na
miundombinu hasa umeme, reli, bandari
na Teknolojia ya Habari na Mawasiliano
(TEHAMA).

Vilevile, mageuzi hayo yavutie
uwekezaji wa teknolojia ya kijani ikiwamo
sekta ya kilimo hasa inazoongozwa na
vijana na wanawake, ili kuongeza fursa ya
ajira katika kundi hilo na kuchangia kuleta
maendeleo ya nchi.

Alitaja mbinu ya pili ni kuanzisha ubia
wa kimkakati wa kikanda, kiserikali na ki-
mataifa na kuongeza ufadhili wa kiuchumi
wa masharti nafuu pamoja na mambo
mengine mbinu hizo zimeisaidia Tanza-
nia kupiga hatua za kimaendeleo na sasa
inakaribia kuhitimu katika kundi la nchi
zenye kipato cha chini.

Mpango aliyasema hayo juzi alipo-
hutubia viongozi wa nchi hizo katika Mku-
tano wa Tano wa Umoja wa Mataifa wa
Nchi Zinaoendelea za Kipato cha Chini
(UNLDCS5) unaondelea Doha nchini Qatar
na kuongeza kuwa njia hizo pia zimeisaid-
ia kuwa na mwelekeo mzuri wa kiuchumi
kwa kipindi cha miaka 10 licha ya kupitia
changamoto mbalimbali ikiwamo athari
za mabadiliko ya tabianchi na UVIKO -19.

“Tanzania imepiga hatua kubwa tangu
mkutano wa nne wa Umoja wa Mataifa
wa Nchi Zinazoendelea za Kipato cha
Chini (LDC4), uchumi wetu unasalia kuwa
thabiti wenye mwelekeo mzuri. Ni moja
ya nchi zinazokua kwa kasi kiuchumi ka-
tika ya nchi za Jangwa la Sahara zilipo ka-
tika kundi la nchi zenye kipato cha chini,”
alisema Mpango.

Alitaja baadhi ya mafanikio yaliyopati-
kana kuwa ni farihisi ya maendeleo ya bi-
nadamu imeongezeka kutoka 0.41 mwaka
2002 hadi 0.55 mwaka 2021, umri wa kui-
shi uliongezeka kutoka miaka 60 mwaka
2010 hadi miaka 67.2 mwaka 2022, idadi
ya watoto chini ya miaka mitano ambao

wana utapiamlo (waliodumaa) ilipungua
kutoka asilimia 42 mwaka 2010 hadi asil-
imia 30 mwaka 2022.

Aidha, alisema kiwango cha vifo vya wa-
toto chini ya miaka mitano kilipungua ku-
toka vifo 81 mwaka 2010 hadi 43 kwa kila
vizazi hai 1,000 mwaka 2022, kiwango cha
vifo vya uzazi kilipungua kutoka vifo 432
mwaka 2015 hadi 250 kwa kila vizazi hai
100,000 mwaka 2021 na maambukizi ya
malaria kwa watoto wenye umri wa miezi
sita hadi 56 yalipungua kutoka asilimia 18
mwaka 2007/08 hadi asilimia nane mwa-
ka 2021/22.

Alisema pia wameboresha ubunifu wa
kifedha kidijitali na sasa unafanyika kwa
simu za mkononi, kuondoa ada katika
elimu ya msingi na sekondari, kuongeza
kiwango cha uandikishaji shule za msingi
kutoka asilimia asilimia 85 mwaka 2015
hadi asilimia 97 mwaka 2021.

Akizungumza katika mkutano huo, Ka-
tibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa, Anténio
Guterres, alisema nchi hizo zinahitaji
msaada wa haraka ili kufikia Malengo
ya Maendeleo Endelevu, ikiwamo ku-
tokomeza umaskini, uhakika wa chakula
na upatikanaji wa majisafi na usafi wa
mazingira.

Kwa siku sita Tanzania pamoja na nchi
nyingine 45 zipo nchini Qatar zikijadili
utekelezaji wa DPoA ambao umewekea
mkazo mambo muhimu matano, ikiwamo
elimu ya chuo kikuu kutolewa kwa njia
ya mtandao ili kukuza ubora wa elimu,
kujengewa uwezo kuboresha usalama wa
chakula, ushirikiano na nchi zinazoende-
lea katika kuleta maendeleo.

Mengine ni kuwapo na kituo cha
msaada wa kuongeza uwezo wa kustahi-
mili athari za mabadiliko ya hali ya hewa
kupitia urekebishaji na uboreshaji wa
mfumo wa tahadhari kama vile kujengwa
madaraja, kuta za kuzuia maji ya bahari
kuvamia makazi na kuboresha miundom-
binu ya barabara.

Mpango huo utasaidia nchi hizo kuka-
biliana na vikwazo vinavyorudisha nyuma
juhudi za kupiga hatua za maendeleo iki-
wamo kukosekana kwa utoaji wa elimu
bora, kukosa usaidizi wa kuhitimu katika
kundi la nchi zenye kipato cha chini, ku-
kabiliana na usalama wa chakula na mfu-
muko wa bei za vyakula na msaada katika
uwekezaji.

mheshimiwa rais afikirie, mimi ni kiongozi
wa kisiasa, viongozi wangu, mimi mwe-
nyewe nimepata fursa, kupigania haki yan-
gu, hata kupitia kwake,” alisema Lema.

Alisema kwamba, kutokana na nafasi
yake ya uongozi kisiasa ikiwamo vongozi
wengine kwenye chama chake, ilikuwa rahi-
si kumfikia rais, akisema kwa wasio na fursa
hiyo ni wengi ambao alidai hubambikiwa
kesi na kushindwa kupata haki zao.

“Watu maskini ni wengi ambao wapo
Magereza wamebambikiwa kesi, hawawezi
kuwa na access (upatikanaji) ya kukufikia
wewe, wala wazazi wao hawa wanahitaji
Katiba mpya,” aliongeza Lema.

Alisema uwapo wa katiba hiyo utasaidia
kuwa na sheria zinazotoa ulinzi kwa kila
Mtanzania na haitakuwa kigezo cha mtu
yeyote kuamua kumbambikia kesi pasi na
ushahidi.

“Sheria bora inahitajika, mimi nilikuwa
nimeonewa na kesi zikafutwa ni kwa saba-
bu ya maridhiano, ili pasitokee mtu wa
kuonewa tunahitaji Katiba mpya.”

“Hapa (Karatu) hakuna mtu mwenye
jina kama Lema, hawa unaweza usiwajue,
mheshimiwa Rais ili uwasaidie wanahitaji
Katiba, polisi iwe na nidhamu na ofisi ya
mashtaka iache kubambikia watu kesi,”
alisema Lema.

BODABODA

Kuhusu usafiri wa bodaboda, alisema im-
etafsirika kama sura iliyobeba umaskini ak-
isema sio kazi ambayo inapaswa kuungwa
mkono na vijana, kwa kuwa athari zake ni
kubwa.

“Hii sio kazi, ajira ya kuunga mkono vi-
jana, kwani ina ujira duni na imeua vijana
wengi na athari zake katika afya ni mbaya.
Kazi hii haipaswi kuwa usafiri wa umma,
nchi inaweza kujiondoa kutoka katika
umaskini huu kama tukijali vyema,” alisema
Lema.

Alisema kutokana na suala la bodaboda
kuchukua sura na taswira tofauti, ataende-
lea kuelimisha wananchi pamoja na suala la
VICOBA.

LISSU

Akizungumza kupitia mtandao wa ‘Club
House’, Makamu Mwenyekiti wa CHADEMA
Bara, Tundu Lissu, aliungana na Lema ak-
isema biashara ya bodaboda inatokana na
ukosefu wa ajira.

“Nikitumia lugha ya upole naweza kuse-
ma kwamba hili linafanyika kwa namna ya
kuficha tatizo la ukosefu wa ajira nchini.
Ni namna ambayo vijana wamelazimishwa
kuishi kwa sababu serikali imeshindwa
kutatua tatizo la msingi la ajira,” alifafanua
Lissu.

viwanja hivyo mapema.

Joseph C | Mafuru
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TANGAZO KWA WADAIWA WA VIWANJA

Mkurugenzi wa Halmashauri ya Jiji la Dodoma anawatangazia
wananchi wote wanaodaiwa viwanja katika maeneo ya Mtumba,
Michese, Nzuguni, Kitelela, Kikombo, lyumbu, Nzuguni Bus Stand, Nala
Industrial Area, Njedengwa Investment Area, Nala, Chahwa, lyumbu
New Town Centre, Mahomanyika, Vikonje, Nala Chigongwe, Ihumwa,
Mapinduzi, Medeli, Nala lugala, Nala Segu kukamilisha malipo ya

Mwananchi au taasisi itakayoshindwa kulipia kiwanja hadi kufikia
tarehe 25 Machi, 2023 atambue kuwa kiwanja hicho kitauzwa kwa
mteja mwingine ili kuboresha huduma katika Halmashauri bila kutoa
taarifa yeyote kwa mteja wa awali.

Tangazo hili limetolewa na:

MKURUGENZI WA JIJI
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HABARI KITAIFA

Lissu afungu

ka CHADEMA

kupokea ruzuku Bil. 3/-

Na Elizabeth Zaya

MAKAMU Mwenyekiti wa Chama cha
Demokrasia na Maendeleo (CHADEMA),
Tundu Lissu, amesema chama hicho
kimekubali kupokea ruzuku ya Sh. milioni
102 kwa mwezi.

Ikiwa chama hicho kitapokea kiasi hi-
cho cha fedha, kitapata zaidi ya Sh. bilioni
2.9 ambayo ni ruzuku kwa kipindi cha
kuanzia Novemba 2020 hadi Machi mwa-
ka huu.

Lissu alitoa kauli hiyo wakati akiulizwa
maswali na wananchi mbalimbali kwenye
mtando wa Club House jana na kufafanua
kuwa fedha hizo wameanza kuzipata
mwezi huu na wameahidiwa kulipwa mal-
imbikizo yote ya nyuma.

“Tulijulishwa katika kikao cha Kamati
Kuu kwamba ruzuku imeanza kulipwa
kwa mara ya kwanza mwezi huu kwa kuli-
pa malimbikizo ya nyuma, haijalipwa yote
lakini imeanza kulipwa.

“Hili la ruzuku litaelezwa vizuri na Ka-
tibu Mkuu wa chama wakati wowote,”
alisema Lissu ambaye kitaaluma ni mwa-
nasheria.

luhu Hassan kwa namna anavyoendesha
maridhiano, akisisitiza kuwa haijawahi
kutokea.

Juzi, Nipashe ilimuuliza Mwenyekiti wa
CHADEMA Taifa, Freeman Mbowe kuhu-
su ruzuku, akielekeza suala hilo litolewe
ufafanuzi na Mkurugenzi wa Itifaki, Ma-
wasiliano na Mambo ya Nje, John Mrema,
naye akisema litajibiwa na John Mnyika,
Katibu Mkuu wa CHADEMA.

Jana alitafutwa tena na kusisitiza kuwa
Mnyika atalizungumzia suala hilo. Ni-
pashe ilipomtafuta Katibu Mkuu, Mnyika,
alisema: “Nitawaita waandishi wa habari
(hakutaja siku) kulizungumzia hilo. Kwa
sasa siwezi kusema lolote”.

Alipoulizwa kuhusu kauli ya Lissu kue-
leza kuwa wameshapokea fedha hizo,
Mnyika alisema “andikeni alichosema
Lissu, mimi nitazungumza wakati ukifika.”

Katika ufafanuzi wake, Lissu alisema
kuwa baada ya uchaguzi mkuu mwaka
2020, chama hicho kimeishi katika mazin-
gira magumu, ikiwamo baadhi ya maofisa
walikuwa wameajiriwa kwenye ofisi za
chama hicho kuanza kukimbia na kukim-
bilia chama kingine cha siasa.

Pia alisema kutokana na kutokuchukua

kimekuwa kinajiendesha kwa michango
ya wanachama na wahisani wengine.

“Na ndiyo maana shughuli zetu nyingi
tumekuwa tukiziendesha tofauti na miaka
mingine kutokana na hali ya uchumi,”
alisema.

Lissu ambaye amewahi kuwa Rais wa
Chama cha Mawakili Tanganyika (TLS),
alisema sababu za chama hicho kupokea
ruzuku zitaelezwa zaidi katika taarifa ita-
kayotolewa na Katibu Mkuu wa chama
hicho japo aliweka bayana kwamba mion-
goni mwa kilichowasukuma ni kutokana
na dalili njema ya mazungumzo ya mari-
dhiano yanayoendelea kati yao na serikali
na Chama Cha Mapinduzi (CCM).

“Tumepokea kwa sababu kuna uweze-
kano kwa hayo ambayo yamefanyika
kwa mwaka mzima ya kuwa na utaratibu
utakaotuondoa kwenye namna hii ya kue-
ndesha nchi na uchaguzi tuliyokuwa tu-
nalalamikia, sio kwamba tumekubaliana
na uchaguzi mkuu uliopita.

“Tunapata ruzuku kutokana na asil-
imia 50 ya mbunge wa jimbo na asilimia
50 inayotokana na asilimia 17 ya kura za
wabunge.

“Katika kipindi chote hiki ambacho

wengine waliobaki kwenye chama wamei-
shi katika mazingira magumu sana na
wengine walivyoona mshahara umeisha,
waliondoka.

“Katika kipindi chote ambacho hatuku-
pokea ruzuku, chama kilijiendesha kwa
sababu wanachama wamejitolea.

“Tumekuwa na mazungumzo na nime-
pata kuhudhuria kikao kimoja cha maridhi-
ano, tunazungumza, sasa hivi yale masuala
ya msingi ambayo tulisema haya yanatak-
iwa yashughulikiwe, ili turudi katika hali
ya kawaida ya kisiasa, yapo yaliyoshughu-
likiwa na ambayo bado lakini yanazungum-
Zwa.

“Kwa hiyo, ni sahihi kusema kwamba
mazingira ya kisiasa ya sasa ni tofauti na
yalivyokuwa miaka mingine wakati Rais
Samia anachukua madaraka, tumeingia ka-
tika hatua mpya katika siasa zetu ambayo
inaonyesha japokuwa bado kuna kazi kub-
wa inayotakiwa kufanyika, lakini angalau
kuna huo mwanzo wa kuanza ‘kudili’ nayo
ambayo yalikuwa ni magumu katika nchi
yetu.

“Tumepita kurasa mbaya kabisa katika
historia ya nchi yetu, lakini hatua za mwan-
zo zinaonyesha dalili njema tumechukua
ruzuku kwa sababu ya dalili njema na zipo
nyingine zinakuja,” alifafanua.

Kuhusu kushiriki uchaguzi mkuu ujao,
Lissu ambaye amewahi kuwa Mbunge wa
Singida Mashariki, alisema msimamo wal-
iokuwa nao awali wa kutokushiriki mari-
dhiano, wameuondoa kutokana na namna
wanavyoona maridhiano yanavyoendelea.

Lissu pia alimshukuru Rais Samia Su-

ruzuku,

ili kujiendesha, chama hicho

-

Mwenvyekiti wa Wanawake Tughe, Mfuko wa Fidia kwa Wafanyakazi (WCF), Susan Reuben (kushoto),
akimfariji mtoto Abdulrasul Jumanne (12), anayesubiri kufanyiwa upasuaji wa moyo kwenye Taasisi ya

kugharimia upasuaji wa moyo kwa watoto watatu wenye uhitaji wanaopatiwa matibabu kwenye taasisi
hiyo. Msaada huo ni sehemu ya sherehe za Siku ya Wanawake Duniani. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Dereva wa lori kizimbani mashtaka kusababisha vifo

Na Stevie Chindiye, TUNDURU

DEREVA wa lori la makaa ya mawe
lenye namba za usajili T 305 EAR na
Tera lenye namba za usajili T918 EAZ,
mali ya Kampuni ya Spesho Raizd,
Karim Gulam (38) amefikishwa ma-
hakamani akituhumiwa kusababisha
vifo vya watu watatu.

Mbele ya Hakimu Mfawidhi wa
Mahakama ya Wilaya, Mwendesha
Mashtaka, Mkaguzi Msaidizi wa Polisi,
Stephen Msongaleli alidai kuwa ka-
tika kesi hiyo, mtuhumiwa huyo ali-

tenda kosa hilo Februari 17, mwaka huu
hapa.

Alidai kuwa kwa makusudi aliende-
sha chombo cha moto kwa mwendo
wa hatari kwenye barabara ya umma
na kusababisha vifo.

Alidai kuwa kwa kufanya hivyo,
alifanya kosa kinyume cha kifungu
Na. 40(1)@ na 27(1) vinaelekeza
kunyang’anywa leseni kwa kipindi cha
miaka mitatu endapo atapatikana na
hatia ya kosa hilo na namba 63(2)(a)
cha Sheria ya Usalama Barabarani Sura

ya 168 na marejeo ya mwaka 2002.

Baada ya kusomewa mashtaka hayo,
mshtakiwa alikana kufanya kosa hilo.
Kesi hiyo itatajwa tena mahakamani
huko Machi 24, mwaka huu.

Inadaiwa kuwa dereva huyo aligonga
pikipiki iliyokuwa imebeba watu wata-
no na kusababisha vifo vya Rashid Issa
(15), Bashira Issa (15) na Magesa Charles
(15), wote wanafunzi wa kidato cha pili
na kuwajeruhi Ozra Abduli na Craudi
Abdul (1) ambao walikuwa wakisafiri
kwa kutumia pikipiki hiyo.

hatukuwa na ruzuku, Katibu Mkuu na

Ajali yaua watatu,
wamo polisi

Na Julieth Mkireri, KIBAHA

WATU watatu, wakiwamo askari polisi
wawili, wamefariki dunia katika ajali
iliyotokea Kata ya Mboga, Halmashauri
ya Chalinze Wilaya ya Bagamoyo mkoani
Pwani.

Kamanda wa Polisi mkoani Pwani, Pius
Lutumo, amethibitisha kutokea kwa
ajali hiyo iliyotokea juzi majira ya saa
11:45 alfajiri huko maeneo ya Mavi ya
g3, Tarafa yva Chalinze, vvllaya va Kipolisi
Chalinze.

Akielezea tukio hilo juzi, Kamanda
Lutumo alisema gari Ienye namba za
usajili T 323 BAL aina ya Toyota Crestar,
likiendeshwa na Mkaguzi Msaidizi wa
Polisi wa Kituo cha Chalinze, Ndwanga
Dastani (28), akitokea Chalinze kuelekea
Lugoba, liliacha njia kutoka upande wa
kushoto wa barabara na kwenda upande
wa kulia na kugonga karavati kisha gari
hilo kupinduka na kusababisha vifo vya
watu watatu.

Aliwataja waliofariki katika ajali hiyo
kuwa ni Mkaguzi Msaidizi wa Polisi
Dastani, Askari Polisi wa Kituo cha Polisi
Chalinze, Konstebo Emmiliana Charlse
(26) na Karimu Simba (27) aliyekuwa ka-
rani wa Mahakama ya Wilaya ya Lugoba.

Kamanda Lutumo alisema majeruhi wa
ajali hiyo ambaye ni Askari wa Polisi
Kituo cha Chalinze, Konstebo Mwanaidi
Shabani (25) amebainika kuumia maeneo
mbalimbali ya mwili wake na amepele-
kwa Hospitali ya Taifa ya Muhimbili
(MNH) kwa matibabu zaidi.

Alisema uchunguzi wa awali umebaini
chanzo cha ajali hiyo ni mwendokasi
na dereva kushindwa kulimudu gari na
kupinduka na kusababisha vifo hivyo,
Ln_lajerum mmoja na uharibifu wa gari

ilo.
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‘Waandishi wa habari toeni maoni
muswada kufumua Sheria Habari’

Na Mwandishi Wetu

MWENYEKITI wa Chama cha
Waandishi wa Habari Mkoa wa
Dar es Salaam (DCPC), Samson
Kamalamo, amehimiza waandishi
wa habari kutoa maoni kuhusu
muswada unaolenga kufanya ma-
badiliko ya Sheria ya Huduma za
Habari, 2016.

Kamalamo alitoa rai hiyo jana ji-
jini alipozungumza na mwandishi
wa habari kufuatia serikali kuwasil-
isha bungeni hivi karibuni muswa-
da wa mabadiliko ya sheria hiyo.

“Kwa kuwa muswada wa sheria
hiyo unatarajia kuwa sheria ita-
kayosimamia waandishi wa habari
nchini, njia pekee ya kupata sheria
bora ni waandishi wa habari kutoa
maoni yao kila watakapopata fursa
ya kufanya hivyo ili mwishowe nchi
iwe na sheria bora.

“Pamoja na hayo, ninaomba
ieleweke kwamba, sekta ya habari
kwa sasa iko katika harakati za
kutaka kutambuliwa kama sekta
rasmi likiwamo suala la waandishi
wa habari kulipwa mishahara wa-
nayostahili kwa mujibu wa elimu
zao na uzoefu wao kazini.

“Wakati hayo yakiendelea, lazime
tuelewe kwamba, ili tuwe na sheria
nzuri katika nchi yetu, lazima sisi

waandishi wa habari tujitokeze :
kwa wingi kadri tutakavyoweza :
kutoa maoni kwa watakaokuwa :
wakikusanya maoni ya muswada :
huo.
“Ninayasema haya kwa sababu :
hata Waziri Nape (Nnauye, Wa- :
ziri wa Habari, Mawasiliano na :
Teknolojia ya Habari), amesha- :
tushauri sisi waandishi wa habari :
tutoe maoni ya muswada huo ili :
mwishowe tupate sheria nzuri. :
“Hivyo basi, waandishi wa habari :
tusikae kimya, tutimize wajibu :
wetu kwa kutoa maoni badala ya :
kukaa kimya na kusubiri watu wen- :
gine waje watusemee. :
“Kama tutalitimiza hilo, kisha :
serikali ikapuuza maoni yetu, basi :
itakuwa rahisi kwetu kuendelea :
kupiga kelele hadi hapo maoni :
yetu yatakapozingatiwa,” alisema :
Kamalamo. :
Wadau wa habari nchini wame- :
kuwa wakiilalamikia Sheria ya :
Huduma za Vyombo vya Habari :
ya Mwaka 2016 kwa kipindi kirefu :
kwa kile kinachoelezwa kwamba :
ina vifungu vinavyokandamiza uh- :
uru wa habari.
Wakati wa Mkutano wa 10 wa :
Bunge, serikali iliwasilisha bungeni :
jijini Dodoma muswada unaolenga :
kufanya mabadiliko ya sheria hiyo.

Na Augusta Njoji, MBULU

KATIBU Mkuu wa Chama Cha Mapinduzi (CCM),
Daniel Chongolo, ametishia kumshtaki kwa Rais Sa-
mia Suluhu Hassan, Waziri wa Ujenzi na Uchukuzi,
Prof. Makame Mbarawa kutokana na kutoshughu-
lika ipasavyo kwenye ujenzi wa barabara ya Mbulu-
Haydom hadi Singida yenye urefu wa kilometa 25
kwa kiwango cha lami.

Pia ameonyesha kukerwa na ubovu wa barabara
ya Orbesh hadi Haydom wilayani Mbulu na kum-
wagiza Mtendaji Mkuu wa Wakala wa Barabara Mi-
za kuitengeneza ili kuwaondolea adha wananchi.

Chongolo alitoa kauli hiyo jana kwenye ziara
yake aliyoambatana na sekretarieti ya chama hicho
alipozungumza na wananchi wa kata za Hyderer,
Labay na Haydom.

Alisema mkandarasi amepewa jukumu la kujen-
ga barabara kwa urefu huo lakini fedha haijatoka
hadi sasa.

“Kama wameweka kilometa 25 na hawajatoa
fedha, wamejitengenezea nongwa, ninakwenda
kuwaagiza waongeze na kilometa 25 iwe 50 na
fedha zitoke haraka, hatuwezi kuwa tunawaambia
wananchi tunaleta, tunaleta wanataka kuona vime-
fika.

“Niwaambie leo (jana) nimezungumza kwa
kirefu na Rais Samia lakini nimeanza kuchochea
kidogo kwamba huyu Waziri wa Ujenzi bado ha-
jaanza kushughulika kikamilifu na barabara ya
Mbulu-Haydom hadi Singida na yeye akaniambia
nenda kaone kwa upande wa Mbulu nini kinaen-
delea halafu jioni tutazungumza.

“Jioni (jana) nitamaliza hadithi ya hii fedha ku-
fika hapa, ndio kazi ya serikali. Kama mimi nina

‘Chongolo kumshtaki waziri

fursa ya kumfikia Rais, ni kazi ndogo tu kumwam-
bia Rais, waziri hajafikisha fedha hata nikimchukua
Kheri James anaweza kufanya, bahati mbaya sasa
hivi zamu yangu ndio ninaifanya.

“Kazi hii ninaiweza na nipo timamu wala mbunge
huna sababu ya kwenda kuruka sarakasi, nitatumia
mdomo wangu,” aliahidi.

Alisema CCM haiko tayari kuona watu wanaope-
wa dhamana wanashindwa kutekeleza mipango
iliyoahidiwa kwa wananchi kwa kukaa kienyeji.

“Tunataka wakae sawa, watambue wajibu wao wa
kuleta matokeo yawe tija kwa wananchi, alisema.

Kuhusu barabara ya Orbesh hadi Haydom,
Chongolo alisema: “Nimekuja na hii barabara si-
jafurahishwa nayo, barabara ni mbovu haifanani
na shughuli za maendeleo, niwaambie wasituletee
hadithi ya bajeti, tunataka barabara itengenezwe
iwekewe changarawe ili ipitike wakati wote”.

Chongolo pia alisema serikali kupitia ilani ya
uchaguzi ya CCM ya mwaka 2020 hadi 2025, imed-
hamiria kutokomeza vifo vya kinamama na watoto
kwa asilimia 100 na ndio sababu ya kila kituo cha
afya kinachojengwa majengo ya wodi za kinamama
na vyumba vya upasuaji yamepewa kipaumbele.

“Nimeshapita mikoa 18 na kazi yangu ni kuka-
gua pia kwenye vituo vya afya ili kuona mambo
tuliyoyapa kipaumbele kama yamefanyika na
ninasisitiza maeneo ya hospitali miti ya matunda
ipandwe,” aliagiza.
alisema barabara hiyo ilianza kujengwa kwa Sh. bil-
ioni 37 kwa kipande kidogo cha kilometa 25.

“Nikuombe Katibu Mkuu kwa sababu mkandar-
asi hajapewa fedha zozote na wewe umekuja na
ndio muuza duka, tusaidie kuhakikisha ile bara-
bara yote ijengwe kwa kiwango cha lami,” alisema.
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CENTER MAJOE SAA400  ASUBUHI  NA | Mawasiliano: 0675993420 608 090
KUENDELEA 15 YUSUFU RAMADHANI NYUMBA OLKEREYAN,OLASITI,ARUSHA 27/03/2023 Majemt?g Auction mart Ltd/
17 | GLITTERGEMSLTD | NYUMBA | PLOT NO. 1301 Msasani | 25/03/2023 SAA 4:00 ASUBUHI | Frostee Attorney ALLY $8a07:00 Mchana Mawasiiano: 0754 475 932 /0767
Penisula Areas NA KUENDELEA iliano:0673173156 16 RAJAB ALLY | NYUMBA OLASITI,OLASITI KATI,ARUSHA 0370412023 Majembe Auction mart Ltd/
18 ZAKIA MOHAMED | NYUMBA DEGE AREA KIGAMBONI 2/03/2023 Gadau Auction Mart &CO LTD NZOMUKUNDA Saa07:00 Mchana Mawasiliano: 0754 475 932 / 0767
JUMA SAA  4:00 ASUBUHI NA | Mawasiliano: 0675993420 608 090
KUENDELEA 17 FAHIM KARAMA AHMED NYUMBA KIRANYI,SAKINA, ARUSHA 05/04/2023 Majembe Auction mart Ltd/
19 | MARY MOSES | NYUMBA STOPOVER, KARANGA, | 07/04/2023 Majembe Auction mart Ltd/ e 'é"oaawoa;g‘aw 0754 475 932 / 0767
NGWANANOGU UBUNGO __| 52a05:00 Asubuhi Mawasiliano: 0754 475 932 / 0767 608 090 18 HARUB S SULEIMAN NYUMBA OLNJAVUTIAN,SINONI,ARUSHA 0470312023 Majembe Auction mart Lt/
20 RAHAMI KIWANJA PLOT NO.91 BLOCK *“F 18/02/2023 SAA 6:30 MCHANA | Frostee Attorney Saa04:00 Asubuhi Mawasiliano: 0754 475 932 / 0767
AGRICULTURE KAREGE MANOFU AREA NA KUENDELEA Mawasiliano:0673173156 608 090
INVESTMENT LTD 19 CHARLES L MEDIRI NYUMBA OLNJAVUTIAN,SINONILARUSHA 03/04/2023 Majembe Auction mart Ltd/
Saa07:00 Mchana Mawasiliano: 0754 475 932 / 0767
608 090
MASHARTI YA MNADA 20 ANGELA G MUSHI NYUMBA MTAA WA SALASALAKATA YA | 05042023 Gadau Auction Mart &CO LTD
1) Mnunuzi atatakiwa kulipia 25% ya bei ya mnada siku ya mnada na kiasi cha pesa kilichobaki kilipwe ndani ya siku 14, kinyume WAZO RomnaEL e PR NA | Mawasiliano: 0675993420
cha hapo kiasi kilichotolewa awali hakitarudishwa na mnada utarudiwa tena. MASHARTI YA MNADA
2) Ukaguzi wa dhamana utafanyika siku nne kabla ya mnada kuanzia saa 4:00 asubuhi hadi saa 8:00 mchana. . . e . . . - - - . .
- R N L . . . 1) Mnunuzi atatakiwa kulipia 25% ya bei ya mnada siku ya mnada na kiasi cha pesa kilichobaki kilipwe ndani ya siku 14, kinyume cha hapo kiasi kilichotole-
3) Gharama za kubadilisha helztl miliki (transfer of ownership) na gharama nyingine zikiwemo usafiri ni za mnunuzi. wa awali hakitarudishwa na mnada utarudiwa tena.
4) Dhamana itauzwa "kama ilivyo' 2)  Ukaguzi wa dhamana utafanyika siku nne kabla ya mnada kuanzia saa 4:00 asubuhi hadi saa 8:00 mchana.
3)  Gharama za kubadilisha hati miliki (transfer of ownership) na gharama nyingine zikiwemo usafiri ni za mnunuzi.
WOTE MNAKARIBISHWA 4)  Dhamana itauzwa “kama ilivyo”
KWA MAELEZO ZAIDI WASILIANA NA: MAJEMBE AUCTION MART LTD, AU Mkurugenzi Mtendaji WOTE MNAKARIBISHWA
KWA MAELEZO ZAIDI WASILIANA NA: LIMITED Amana Bank Ltd
MKURUGENZI MTENDAJI SLP70708, KWA MAELEZO ZAIDI WASILIANA NA: MAJEMBE AUCTION MART LTD, GADAU AUCTION MART CO LTD
3 3 SLP9771
DARES SALAAM SIMU: +255 (022) 2129013 MKURUGENZI MTENDAJI, LIMITEDS L P 70708, P.0.BOX 40855, DAR ES SALAAM o
ADILI AUCTION MART LTD, DAR ES SALAAM DARESSAt S
ADILI AUCTION MART LTD, N
MKURUGENZI MTENDAJI o~ -
8 LIMITED MKURUGENZI MTENDAJI AU MKURUGENZI MTENDAJI, &)
LIMITED GADAU AUCTION MART COLTD N|
3 MAKUMBUSHO NUTMEG AUCTIONEERS & PROPERTY Al Bank Ltd -
MAKUMBUSHO P.0.BOX 40855, DAR ES SALAAM = ranaBancLt
dey j = SLP 40616, MANAGERS CO LTD SLP97Tl N
DAR ES SALAAMS L P 40616, MKURUGENZI MTENDAJI g DAR ES SALAAM P.0.BOX 14216 RO
-
FROSTEE ATTORNEYS & ARUSHA SIMU: +255 (022) 2129013
MKURUGENZI MTENDAJI, P.0.BOX 70950, DAR ES SALAAM MKURUGENZI MTENDAJI, MKURUGENZI MTENDAJI
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MAONI & UCHAMBUZI

ipashel

MWANGA WA JAMII
L0

Hongera Rais Samia kwa =,
kuonesha uzalendo

KATIKA kuelekea maadhimisho ya Siku ya Wanawake Duniani,
Machi 8 (kesho), Baraza la Wanawake wa Chama cha Demokrasia
na Maendeleo (BAWACHA), limeandaa kongamano ambalo mgeni
rasmi anatarajiwa kuwa Rais Samia Suluhu Hassan.

Rais Samia atazungumza na Watanzania kupitia kongomano hilo
la kitaifa, litakalofanyika mjini Moshi, mkoani Kilimanjaro.

Hatua ya Rais Samia ambaye ni Mwenyekiti wa Chama Cha Map-
induzi (CCM) kukubali kuwa mgeni rasmi katika kongomano hilo
lililoandaliwa na wanawake wa chama cha upinzani ni ya kizalen-
do ambayo inaonesha anawatumikia wananchi wake bila kujali
itikadi za vyama wanavyotoka.

Utayari wa rais kuhudhuria kongamano akiwa ni kiongozi wa
kwanza mwanamke kushika wadhifa huo wa juu, inaleta matu-
maini makubwa kwa nchi kuishi kwa maelewano na kusikilizana
pande zote kwa maendeleo ya taifa.

Taarifa za Rais Samia kuhudhuria kongomano hilo zilitolewa na
Mwenyekiti wa CHADEMA, Freeman Mbowe, alipokuwa akizun-
gumza na waandishi wa habari jijini Arusha na kusema namna
walivyofanyakazi na rais, wameamua kumwalika na yeye ame-
kubali kuhudhuria kongamano hilo ili asikilize kinamama wa cha-
ma hicho na upinzani wanavyosema.

“Nimefurahi kwamba amekubali kuja kusikiliza changamoto, T s
huo nao ni ujasiri, kwa sababu yeye ni kiongozi wa serikali ana haki /5
ya kuwahudumia wananchi wote wa vyama vyote.” Halfani

Kila mara Rais Samia anapokuwa kwenye majukwaa ya mikuta-  Chusi

ya barabara yanatukera

no amekuwa akisisitiza umuhimu wa vyama kushirikiana na kuwa =~ ——

upinzani sio uadui kwa sababu vyama vyote viwe vya upinzani au
tawala lengo lake ni kutaka kuleta maendeleo kwa wananchi wake
ili taifa liweze kusonga mbele.

Juzi akiwa jijini Arusha aliendelea kusisitiza kauli yake hiyo kwa
kusema kuwa siasa sio uadui na yeye anauchukulia upinzani kama
changamoto ya kumwezesha kutimiza wajibu wake ipasavyo.

Tanzania imekuwa ikisifiwa hata na mataifa ya nje kutokana na
kuwapo kwa mfumo wa vyama vingi vya siasa na vile vile utaratibu
wa kipindi cha marais kukaa madarakani.

Katika nchi zingine imeonekana zikiingia katika machafuko ku-
tokana na kutoheshimu katiba na wakati mwingine kulazimisha
kuibadili ili rais aliyepo madarakani aendelee kutawala badala ya
kuwaachia wenzake nafasi ya kuleta mabadiliko.

Wananchi wanaendelea kuwa na imani na Rais Samia, akiwa
mama anayewasikiliza watoto wake bila ubaguzi na watapenda
kusikia siku hiyo muhimu kwa wanawake anawaambia nini.

Ujasiri ulifanywa na BAWACHA wa kuandaa kongomano hilo ni
jambo la kuigwa na wanawake wa vyama vyote. Tunajua rais ange-
penda kusikia kilio cha wanawake wenzake na matatizo wanayo-
pitia hasa katika kusaka nafasi za uongozi kupitia kwenye vyama
vyao na hata kwenye sehemu zao za kazi.

Bila shaka BAWACHA watakuwa wamealika wanawake wa vy-
ama vingine kwenye kongamano hilo ili waweze kupata mawazo,
uzoefu na changamoto kupitia kwa wenzao.

Rais pia angependa kusikia mawazo tofauti kutoka kwa wa-
nawake wanaotoka kwenye vyama vingine vya siasa ili kufukia
hatua nzuri ya kuketi pamoja na kuyafanyia kazi na kuwa na Tan-
zania yenye wanawake wanaoshirikiana kwa mawazo na vitendo.

Mungu ibariki Tanzania.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0677 020 701

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

KUWA na majiji na miji misafi ndicho kip-
aumbele cha zama mpya ya Tanzania. Maz-
ingira bora na uhifadhi wa mitaa, barabara,
maeneo ya wazi, vyanzo vya maji na kwa
ujumla nchi iliyotakata.

Juhudi zimefanyika kuwaondoa wafanyabi-
ashara wanaokwenda kinyume na utaratibu
lakini kuwa na kandarasi za kuzoa na kutupa
taka kwa wakati ili kuyaacha maeneo ya miji,
barabarani na mitaani yakiwa safi.

Tukiangalia suala la taka tatizo bado ni
kubwa, kwenye maeneo mengi ikielekea ku-
leta hatari kwa afya, heshima za miji na hata
kikwazo kwa ujio wa watalii na wawekezaji
wa kigeni.

Kumekuwapo na mazoea yaliyojengeka
ya kuhifadhi taka kando ya barabara wa-
naofanya hivyo wanazikusanya kusubiria
gari la taka, lakini wakati mwingine
zinaweza kumaliza hata wiki bila gari kufika
eneo hilo.

Ni mambo yanayochangia uchafuzi wa
mazingira kuanzia hewa kutokana na harufu
mbaya inayokera wakazi jirani na marundo,
uzalishaji wa funza, wadudu kama mbu, inzi,
maji machafu na wanyama kama panya na
kunguru lakini hugeuka makazi ya paka na
hata mbwa kwa maeneo mengine.

Wote hao hujikusanya kusaka chakula hasa
mabaki ya vyakula na mizoga.

Tkumbukwe kuwa taka zisipohifadhiwa
kwenye mazingira salama, zinaweza kusaba-
bisha mlipuko wa magonjwa hasa kipin-
dupindu, kuharisha, kuhara damu na homa
ya matumbo.

Hali hiyo inafaa kudhibitiwa kwa serikali
kutenga maeneo maalumu kwa gjili ya kuhi-
fadhi taka kabla hazijachukuliwa na magari
makubwa kwenda dampo badala ya kuziku-
sanya pembezi ya barabara.

Hali hiyo, itapunguza kero hiyo kwenye
jamii zinazoishi jirani na taka kwa kuwa
wakati mwingine husababisha njia zisipi-
tike na kuongeza foleni kwenye barabara na
hata kusababisha ajali kwa sababu madere-

va hulazimika kuzikwepa au kupita juu ya
marundo hayo na kusambaza zaidi uchafu.

Barabara inafaa kubaki safiili kupitisha vy-
ombo vya moto na sio vinginevyo, labda kwa
dharura na kunatakiwa kuwapo na taarifa
kwa watumiaji.

Taka zimezagaa maeneo ya Uswahilini hata
katika majiji makubwa kama Mwanza ndiko
changamoto ilipo kama wanavyothibitisha
wakazi wa maeneo ya Mwananyamala na
Buguruni Dar, wakizungumza na vyombo
vya habari.

Kadhalika wakazi wa maeneo ya Makoroboi
Mwanza nao wana kilio kama hicho, mara
nyingi wanalalamikia zimerundikwa baraba-
rani kusubiri magari ya ukusanyaji.

Uswahilini Mwananyamala kwa Mama
Zakaria Dar ni mfano, kadhalika Kwa Kopa,
Barabara ya Kinondoni maeneo hayo im-
ekuwa kama utamaduni kuwa na taka kila
wakati.

Mkazi mwingine maeneo ya Magomeni
wilayani Kinondoni Salama Malenda, ana
kilio cha taka, akiiomba serikali kulifanyia
utatuzi tatizo na kero hiyo anayoona inaiaibi-
sha nchi.

“Wageni wanakuja Tanzania kutalii au kwa
malengo mengine ya kibiashara wanapokuta
uchafu umerundikwa barabarani hii haileti
picha nzuri kwa serikali na wananchi wake,
yawezekana si nia ya serikali lakini watumi-
shi wake ndio wanazembea na kulegalega
kwenye majukumu yao.

Ni vyema kufanya juhudi na kuiga mfano
kwa nchi za wenzetu hasa walioendelea ku-
fanyakazi kwa bidii na kusafisha miji na maz-
ingira yetu ikiwamo kuzoa taka na kuzihifa-
dhi kwa ufanisi ili kuondoa kero.

Juhudi za kuwapanga wafanyabiashara
na kuandaa mazingira safi ya miji na majiji
ziende pamoja na kuzoa taka na kuzihifa-
dhi bila kuchelewa ili kupunguza kero kwa
wananchi ambao pia huchangia gharama za
kuondoa taka kwenye makazi na biashara
Zao.
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N
Rais Samia |
alivyoifungua
Tanzania utalii
wa bahari

Na Mwandishi Wetu

KWA mara ya kwanza katika historia ya
Tanzania, Waziri wa Maliasili na Utalii,
Mohamed Mchengerwa, Machi 14, mwaka
huu atazindua boti ya kisasa |takayotum|ka
kwa ajili ya kufanya utalii wa baharini
kwenye Bahari ya Hindi.

Upatikanaji wa boti hiyo ni jitihada za
Rais Samia Suluhu Hassan, kuhifadhi rasili-
mali na kukuza utalii nchini, huku serikali
ikidhamiria kufikisha watalii milioni tano
na kuliingizia taifa pato la Dola milioni sita
ifikapo mwaka 2025.

Akizungumza na gazeti hili mwishoni mwa
wiki, Waziri Mchengerwa, alisema wakati
meli hiyo ikizinduliwa, tayari meli tatu
zinatarajia kutia nanga nchini zikiwa na
takriban watalii 400 kutoka sehemu mbal-
imbali duniani wiki hii.

Meli hizo ni pamoja na Corals Geographic
Cruise inayotarajia kuingia nchini kesho
ikiwa na watalii 120, Le Jaques Cartier-
Ponant yenye wageni 105 na Le Jaques
Cartier- A & Luxury Expedition itakayoin-
gia nchini Machi 14, mwaka huu ikiwa na
watalii 138.

Kuhusu boti hiyo iliyotengenezwa nchini,
Mchengerwa alisema ni miongoni mwa boti
za kisasa ambayo inamilikiwa na Mamlaka
va Usimamizi wa Wanyamapori Tanzania
(TAWA), yenye vifaa vya kisasa vya kum-
fadnya mtalii aweze kufurahia safari akiwa
ndani.

Alisema boti hiyo imetengenezwa na vioo
vyenye lensi maalum vitakavyomwezesha
mtalii kuona viumbe mbalimbali baharini
hata kama hawezi kuogelea.

Mchengerwa alisema boti hiyo inayofaha-
mika kwa jina la TAWA Sea Cruiser, imet-
engenezwa na Watanzania wazawa kupitia
Kampuni ya Songoro Marine Transport Ltd
na ina uwezo wa kuchukua watalii 50 kwa
wakati mmoja.

“Tunampongeza na kumshukuru rais kwa
kututafutia fedha ambazo zimeweza ku-
nunua boti hii ambayo ni ya kiwango cha
kimataifa kabisa kwani sasa tuna matarajio
makubwa kwamba anakwenda kuifungua
Tanzania kwenye utalii wa baharini na
tayari watalii wameshaanza kumiminika
kuja kujionea VIVUtIO vyetu vya utalii kwa
upande wa baharini,” alisema Mchengerwa.

Alisema serikali kwa kumiliki boti yake ya
utalii itasaidia kuongeza na kukuza utalii
wa ndani, wananchi kutoka sehemu mbal-
imbali nchini watakuja kutembelea na ku-
jionea vivutio mbalimbali ambavyo Tanza-
nia imebarikiwa na ambavyo havipatikani
sehemu nyingi duniani.

Baadhi ya vivutio hivyo ni pamoja na
viumbe ambao wapo kwenye orodha ya
viumbe wa baharini ambao wapo hatarini
kutoweka kabisa duniani (CITES) lakini Tan-
zania wanapatikana.

Viumbe hao ni pamoja na nguva, potwe,
kasa na silikanti ambao wote wameonekana
katika eneo la bahari ya Tanzania.

“Tanzania inaaminika kuwa na mifumo ya
bioanuai nzuri ambayo ina bustani nzuri za
matumbawe na aina nyingi za samaki ku-
liko sehemu nyingi duniani,” alisema.

Hadi sasa Tanzania ina maeneo maalum
yaliyohifadhiwa kama Hifadhi za Bahari.
Hifadhi ya Bahari ya Kisiwa cha Mafia,
Hifadhi ya Bahari ya Ghuba ya Mnazi na
Maingilio ya Mto Ruvuma mkoani Mtwara
na Hifadhi ya Bahari ya Silikanti iliyopo
Tanga.

Pia kuna maeneo tengefu 15 yanayomi-
likiwa na serikali.

Mkuu wa Mkoa wa Arusha, John Mongella (wa pili kulia), akipokea zawadi maalum kutoka kwa
Mkurugenzi wa Bodi ya Exim Tanzania, Irene Mlola, allpotembelea banda la maonesho ya huduma za
benki hiyo kwenye maonesho na mkutano wa pili wa wanawake na vijana wafanyabiashara barani

Jela maisha kumlawiti
mwanawe wa miaka minne

Na Stevie Chindiye, TUNDURU

MAHAKAMA ya Wilaya ya Tunduru
mkoani Ruvuma imemhukumu mka-
Nakaapanya, Mohammed Ngwelek-
we (25), kutumikia adhabu ya kifungo
cha maisha jela baada ya kupatikana
na hatia ya kumlawiti mtoto wake
mwenye umri wa miaka minne.

Adhabu hiyo imetolewa na Hakimu
Mfawidhi wa Mahakama ya Wilaya ya
Tunduru, Honorius Kando, baada ya
mshtakiwa kukiri kufanya ukatili huo
dhidi ya mtoto wake (jina tunalihifa-
dhi), pia kumjeruhi sehemu mbalim-
bali za mwili wake.

Hakimu Kando alisema mahakama
yake inamhukumu kutumikia adhabu
hiyo baada ya kujiridhisha bila kutia
shaka kuwa mtuhumiwa huyo ali-
fanya kosa hilo, pia yeye mwenyewe
kukiri kutenda ukatili huo dhidi ya
mwanawe.

Alisema kitendo kilichofanywa na
mshtakiwa huyo kimemfanywa dhidi
ya mtoto mdogo na adhabu ya kosa
hilo ni kifungo cha maisha jela.

Awali  wakimsomea mashtaka
hayo, Mwendesha Mashtaka, Mkaguzi
Msaidizi wa Polisi, Stephen Msongale-
li na Inspekta Machiya Ernest Nangi,
mbele ya Hakimu Kando, walidai

KABWELA

NISIKILIZE KABWELRA, HUTAWEZA
KUMALIZIA NYUMBA YAKO BILA.
YA MIKAKATIL.

mshtakiwa alitenda kosa hilo Febru-
ari 24, mwaka huu.

Walidai kuwa mshtakiwa huyo
alikabidhiwa mtoto huyo na mtalaka
wake, Sofia Mkwanda, Julai mwaka
jana baada ya kufikia makubaliano
kuwa atamtunza.

Walidai kuwa katika shauri hilo
namba 50/2023, shtaka la kwanza
ni kulawiti ambalo ni kinyume cha
kifungu cha Sheria Namba 254 (1)(a)
cha Sheria ya Kanuni za Adhabu Sura
ya 16 kama ilivyofanyiwa marejeo
mwaka 2022.

Kwa mujibu wa waendesha mash-
taka hao, shtaka la pili ni kujeruhi am-
balo kinyume na kifungu cha Sheria
Na. 225 cha Sheria ya Kanuni za Ad-
habu Sura ya 16 kama ilivyofanyiwa
marejea mwaka 2022.

Baada ya mahakama hiyo kumtia
hatiani mshtakiwa huo, waendesha
mashtaka hao kwa pamoja waliiomba
itoe adhabu kali kwa mtuhumiwa ili
liwe fundisho kwa watu wengine am-
bao wamekuwa na tabia za aina hiyo.

Akitoa utetezi mbele ya hakimu
huyo, mshtakiwa huyo aliiomba ma-
hakama kumpatia adhabu ndogo kwa
vile hilo ni kosa lake la kwanza, anat-
egemewa na wazazi na mtoto huyo.

Nje ya mahakama, babu wa mtoto
huyo na baba wa mshtakiwa, Saudi

Gwelekwe, alidai tukio hilo limeleta
fedheha kwa ukoo wao, hivyo uamuzi
wa mahakama ni stahiki kwa mwa-
nawe. Alidai kuwa mshtakiwa alizali-
wa mwaka 1998 na alilelewa kwenye
Kituo cha Kulelea Watoto Yatima cha
Kanisa la Biblia Tanzania Kituo cha
Mbesa Mission baada ya mama yake
mzazi kufariki dunia muda mfupi
baada ya kujifungua.

Alidai kuwa alikaa kituoni huko
kwa miaka minne kisha alikwenda
kumchukua na kumlea akiwa nyum-
bani hadi alipofikia umri wa kujitam-
bua na kuhamia kwenye mji wake
akiwa mtu mwema.

Gwelekwe alidai haelewi mahali
ambako kijana wake alijifunza tabia
hizo za kinyama.

Bibi wa mtoto huyo, Stawa Selema-
ni alidai mjukuu wake alikutwa akiwa
na vidonda sehemu mbalimbali za
mwili wake, hivyo walimpeleke hos-
pitalini kwa ajili ya matibabu.

Alidai kuwa wakiwa huko ndipo
wakagundua mtoto huyo alikuwa
anashindwa kuzuia haja kubwa kuto-
ka, hali iliyoonesha alifanyiwa ukatili
na walipomhoji, alieleza kuwa ame-
kuwa akiingiliwa na baba yake kwa
kipindi kirefu, hivyo wakaamua ku-
liripoti suala hilo kituo cha polisi kwa
ajili ya hatua za kisheria.

FADHILI MOHAMED

MIKAKATI MBONA NINAYO,
SHIDA IPO KWENYE FAMILIA YETU,

‘'TUNAPENDA SKETT'.
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Halotel, Kisutu, MOI kuadhimisha
Siku ya Wanawake uchangiaji damu

Na Elizabeth Zaya

KAMPUNI ya simu za mkon-
oni ya Halotel imeungana na
Shule ya Sekondari Kisutu
pamoja na Taasisi ya Mifupa
(MOI), kuandaa tukio la uchang-
iaji damu kwa hiari kuelekea
Siku ya Wanawake Duniani ke-
sho.

Tukio hilo lilifanyika jana
na kujumuisha wadau kutoka
taasisi mbalimbali ikiwamo
zaidi ya shule 40 zikiwa na wa-
nafunzi 2,000 kutoka mkoa wa
Dar es Salaam.

Akizungumza wakati akika-
bidhi vifaa kwa ajili ya kufaniki-
sha tukio hilo, Mkuu wa kitengo
cha Masoko Halotel, Sakina
Makabu, alisema lengo ni ku-
unga mkono juhudi za serikali

za kuokoa maisha ya wagonjwa
wenye uhitaji wa damu.

“Kuelekea Siku ya Wanawake
Duniani, Halotel imeona ni
muhimu kusherehekea siku
hiyo kwa kuchangia katika sek-
ta ya afya katika kuunga mkono
juhudi za serikali kuboresha
sekta hiyo kwa maendeleo ya
nchi,” alisema Makabu.

“Halotel kwa kushirikiana na
MOI imewezesha utekelezaji
wa kampeni ya uchangiaji
damu chini ya Shule ya Sekond-
ari Kisutu kwa kuchangia vifaa
mbalimbali ikiwamo nguo,
chakula, vinywaji na vitafunwa
kwa ajili ya kutumika wakati wa
uchangiaji damu katika viwanja
vya Shule ya Sekondari Kisutu.”

Alisema wanaamini kufanya
hivyo kunasaidia kuipunguzia

serikali mzigo wa ukosefu wa
damu ya kutosha kuokoa mai-
sha ya wagonjwa katika Taaisisi
ya MOI na Hospitali ya Muhim-
bili.

“Wajawazito, manusura wa
ajali, watoto chini ya miaka
mitano wapo katika kundi le-
nye uhitaji mkubwa wa damu,
hivyo kufanikisha hili ni ishara
ya upendo wa kampuni kwa
Watanzania ambao pia ni wa-
teja wake.”

Pia alisema sera ya kampuni
hiyo sio kibiashara pekee bali
pia ni kusaidia jamii, kurudi-
sha sehemu ya faida ili kusaidia
serikali kuboresha sekta ya afya
na elimu.

Ofisa Habari wa MOI, Pat-
rick Mvungi, alisema wame-
furahishwa na mwitikio

kutoka kampuni hiyo kwa ku-
wezesha kampeni ya shule ya
sekondari Kisutu ya uchangiaji
damu.

“Hii inaonyesha namna
kampuni inavyojali afya za wa-
nanchi na juhudi zinazofanywa
na serikali katika kuboresha
sekta ya afya. Ni hatua kubwa
kwetu kuelekea kuimarisha zai-
di uhusiano wetu na kampuni
hii katika kuboresha sekta ya
afya,” alisema Mvungi.

Mkuu wa Shule ya Sekondari
Kisutu, Chiku Mhando, aliishuk-
uru Halotel kwa kuwa mdhami-
ni wa tukio hilo na kuwaomba
watu binafsi, kampuni na
taasisi mbalimbali kujitokeza
kuunga mkono uchangiaji huo
ili kuongeza kiwango cha damu
kwenye benki ya damu.

Mkuu wa Kitengo cha Masoko Halotel, Sakina Makabu, akikabidhi vifaa mbalimbali kwa Mkuu wa Shule ya Wasichana
Kisutu, Chiku Mhando, kwa ajili ya kutumika wakati wa uchangiaji damu jana katika viwanja vya shule hiyo. Katikati ni
ofisa kutoka MOI, Joel Mushi na wanafunzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

CHAVITA vaomba kushirikishwa afya

Na Hamisi Nasri, NANYUMBU

CHAMA cha Viziwi Tanzania
(CHAVITA), tawi la Mkoa wa
Mtwara, wameiomba serikali
kupitia sekta ya afya, kushiriki-
sha watu wenye ulemavu, hasa
viziwi katika masuala ya afya ili
kundi hilo liwe na uelewa wa
kutambua umuhimu wa hudu-
ma za afya.

Pia kinawaomba madaktari
nchini kuanzisha daftari maal-
um la kuorodhesha majina ya
viziwi wanaokwenda kupata
huduma za afya kwenye vi-
tuo vya kutolea huduma hizo
ili kutambua mwamko wa vizi-
wi na idadi ya viziwi wanaok-
wenda na kupatiwa huduma za
afya.

Ombi hilo lilitolewa juzi wilay-
ani Nanyumbu mkoani Mtwara

na Katibu wa Chama cha Viziwi
Tanzania (CHAVITA) Mkoa wa
Mtwara, Kassimu Mchindula, al-
iposoma taarifa ya chama hicho
katika kongamano la ushawishi
kuhusu ushiriki wa viziwi ka-
tika masula ya afya lililofanyika
Shule ya Sekondari Managaka
iliyoko wilayani hapo.

Alisema kongamano hilo lina-
fanyika chini ya mradi unaolen-
ga kutoa elimu ya afya ya uzazi
na haki za uzazi kwa wanawake
na vijana viziwi ili kundi hilo
litambue vya kutosha masuala
ya afya ya uzazi na kushiriki ki-
kamilifu, ikiwamo kuhudhuria
kwenye huduma za afya kwa
wakati.

Alisema mradi huo unaofa-
dhiliwa na Shirika la Bills Foun-
datiton, una malengo mahususi
ya kuhamasisha na kuwashawi-

shi watendaji wa serikali wa
sekta ya afya wakubali kuwa-
shirikisha viziwi kwenye masu-
alaya afyaili kujenga uelewa wa
pamoja katika masuala hayo ya
msingi.

Alisema watendaji wa sekta
ya afya wanapaswa kuwa mfa-
no bora katika kushirikiana na
viziwi katika masuala ya afya na
haki za uzazi kwa kutoa hudu-
ma kwa viziwi kwa kuzingatia
hali zao bila kuwabagua.

Mchindula alisema iwapo
kundi hilo la viziwi likishirik-
ishwa ipasavyo katika kushiriki
kwenye mambo ya afya, kutaku-
wa na mwamko chanya kwa
kundi hilo kutambua umuhimu
wa huduma za afya, ikiwamo
kuhudhuria kliniki kwa wakati
na kutumia dawa kwa usahihi.

Alisema faida nyingine ya

kuwashirikisha viziwi katika
masuala ya afya ni kuwasaidia
kuwa na mwamko wa kutumia
huduma za afya pamoja na ku-
fuatilia haki zao za msingi kati-
ka kupata huduma za afya kwa
wajawazito.

Awali akifungua kongamano
hilo, Mkuu wa Wilaya ya Nany-
umbu, Mariamu Chaurembo,
alisema serikali itaendelea ku-
washirikisha watu wenye ul-
emavu, hususan viziwi katika
mambo yote ya maendeleo iki-
wamo ya afya.

Alisema serikali mara zote
imekuwa ikishirikisha watu we-
nye ulemavu pamoja na kutam-
bua thamani yao na ndio maana
Wilaya ya Nanyunbu imeshatoa
mikopo mbalimbali kwa watu
wenye ulemavu ili wajiendeleze
kiuchumi.

Norway
varidhishwa
na huduma
Benjamin
Mkapa

Na Renatha Msungu, DODOMA

BALOZI wa Norway nchini,
Elisabeth Jacobsen, ameri-
dhishwa na huduma za afya
zinazotolewa na Hospitali ya
Rufani ya Kanda ya Kati ya
Dodoma.

Elizabeth aliyefika hospitalini
huko, akiambatana na ujumbe
wa watu 23 kutoka ubalozini,
alieleza kuridhishwa na hu-
duma hizo, pia akitembelea
Dodoma ili kujiridhisha na
tamko la serikali kwa maba-
lozi kuanza kuhamia makao
makuu ya nchi.

“Huduma zenu ni nzuri na
tumeona vifaa vya kisasa
kwenye baadhi ya vyumba
wanavyolazwa wagonjwa,
wakiwamo viongozi,” alisema
Elizabeth.

Mkuu wa Wilaya ya Dodoma,
Jabir Shekimweli, alimhakiki-
sha balozi huyo kuwa serikali
imefanya uwekezaji mkubwa
hospitalini huko, ikiwamo
kuongeza huduma na vifaa
tiba vya kisasa ili kuiwezesha
kuwahudumia viongozi wa
ngazi zote, wakiwamo maba-
lozi wanaowakilisha nchi zao
nchini.

“Kuna vifaa kama MRI na CT-
Scan, matoleo ya kisasa, kuna
mradi wa kituo cha mionzi
tiba na huduma nyinginezo
kama unavyojionea,” alisema
Shekimweli.

Aliwataka mabalozi hao ku-
tokuwa na wasiwasi wowote
kuhusu huduma za afya amba-
Z0 zinatolewa na wataalamu
wa afya kwenye hospitali
hiyo.

Awali Mkurugenzi Mtendaji
wa Hospitali ya Benjamin
Mkapa, DKk. Alphonce Chan-
dika alitoa taarifa fupi kuhusu
huduma zinazotolewa na
hospitali hiyo zinazojumuisha
huduma zote za kibingwa.

“Tunatoa huduma nyingi za
ngazi ya kibingwa na ubingwa
bobezi, ikiwa ni pamoja na hu-
duma za kupandikiza figo, hu-
duma za magonjwa ya moyo
kwa kutumia maabara maalum
ya uchunguzi na matibabu ya
moyo na huduma za upasuaji
wa ubongo na mishipa ya fa-
hamu,” alieleza Dk. Chandika.

Alisema Hospitali ya Ben-
jamin Mkapa inaendelea
kupanua huduma zake huku
ikipanga kujenga kituo cha
matibabu ya moyo, kituo cha
upasuaji wa ubongo, uti wa
mgongo, mifupa, Kituo cha
Mama na Mtoto na Kituo cha
Magonjwa ya Dharura.

“Miongoni mwa mipango ya
baadaye ni kujenga kituo cha
tiba za upandikizaji wa viun-
go,” alisema Dk. Chandika.
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I \Vatumishi h'shauri, wakuu wa idara

TEA, TAHA
yanufalsha
vijana 400
kilimo bustani

Na Mwandishi Wetu,
ARUSHA

VIJANA zaidi ya 400 wamen-

ufaika na mafunzo ya kue-
ndeleza ujuzi kwenye sekta
ya kilimo yaliyofadhiliwa na
Mamlaka ya Elimu Tanzania
(TEA) na kuendeshwa na

Taasisi ya Kilimo-Biashara cha

Bustani na Mboga (TAHA).

Katika kuunga mkono jiti-
hada za serikali, TEA ilitoa
ruzuku ya Sh. milioni 130 kwa
TAHA kwa ajili ya mafunzo
ya kuendeleza ujuzi katika
sekta ya kilimo kupitia Mfuko
wa Kuendeleza Ujuzi (SDF)
mwaka 2021.

Kiongozi wa uzalishaji TAHA,
Gilliad Daniel, alisema mwis-
honi mwa wiki kuwa kupitia
ruzuku ya SDF vijana 437 wa-
menufaika na mafunzo hayo
ambayo yalifanyika katika
Arusha.

Mafunzo hayo yalitolewa
na Taasisi ya TAHA na hadi
sasa asilimia 90 ya vijana hao
ni wakulima wakubwa wa
mboga na matunda wanao-
furahia soko la ndani na nje
ya Tanzania.

Alisema ruzuku waliyopewa
kupitia (SDF) imeleta mabadi-
liko chanya ndani ya taasisi
yao kupitia programu ya
kuendesha mafunzo ya kuwa-
jengea vijana uwezo katika
kilimo cha bustani baada ya
mwitikio kuwa mkubwa to-
fauti na walivyotarajia.

Alisema TEA ilitoa ruzuku
kwa TAHA kupitia SDF kwa
lengo la kufadhili mafunzo ya
ujuzi kwa vijana katika sekta
va kilimo kama moja ya sekta
za Kipaumbele.

Alisema takwimu na machap- :

isho mbalimbali yamekuwa
yakionyesha kuwa asilimia 90
ya ardhi ya Tanzania hulimwa
na wakulima wadogo na sekta
ya Kilimo inatoa ajira kwa
asilimia 65.5 na inachangia
asilimia 29.1 ya pato la taifa,
asilimia 30 ya soko la nje na
asilimia 65 ya malighafi za
viwandani.

Mafunzo hayo
yalitolewa na Taasisi
ya TAHA na hadi sasa
asilimia 90 ya vi-
jana hao ni wakulima
wakubwa wa mboga
na matunda wanao-
furahia soko la ndani
na nje ya Tanzania.

Na Allan Isack, ARUSHA

ATUMISHI 12 wa
Halmashauri  ya
Wilaya ya Lon-
gido mkoani
Arusha, wakuu wa idara nne
walioshushwa vyeo, wameam-
riwa kukaa kando kupisha
uchunguzi wa tuhuma za uba-
dhirifu wa zaidi Sh. milioni 150.
Kwa mujibu wa Katibu wa Sia-
sa na Uenezi wa CCM wilayani
humo, Solomoni Lekui, watum-
ishi hao kwa sasa hawaruhusiwi
kujihusisha na kazi yoyote.
Alisema ubadhirifu kwa wa-
tumishi hao, ulifanyika kiny-
ume na utaratibu kwa kuwa
walitumia vibaya madaraka
yao walipokuwa kazini, hivyo
ameomba mamlaka husika ku-
chukua hatua dhidi yao ili iwe
fundisho kwa wengine.
Alisema chama hicho kiko ka-
tika mchakato wa kusimamia,

kuelekeza na kukemea watumi-
shi wanaokwenda kinyume na
utaratibu kwa kuwa kamwe ha-
wataweza kukaa kimya kuanga-
lia mambo yakienda ovyo.

“Tunaomba mamlaka husika
ziweze kuwachukulia hatua
wale wote waliotajwa katika
ripoti hiyo kwa madai ya uba-
dhirifu wa mamilioni ya pesa
Longido, alisema Lekui.

Aidha, Mwenyekiti wa Hal-
mashauri hiyo, Saimon Oitesoi,
alipoulizwa kuhusu amri hiyo
kutolewa na CCM, alidai kuwa
uamuzi huo umefikiwa baada
ya kufanyika kwa uchunguzi
wa taarifa ya ukaguzi ya mwaka
2021.

Vilevile Mkurugenzi wa Hal-
mashauri ya Longido, Stephen
Ulaya, alisema hatua za awali
zimeshachukuliwa kwa wakuu
wa idara nne kushushwa vyeo
na kupangiwa kazi nyingine na
hatua zingine zitafuata baada

ya uchunguzi kukamilika.

Mkurugenzi huyo alitaja
wakuu wa Idara walioshushwa
vyeo ni pamoja na idara ya uga-
vi na ununuzi, ujenzi, mapato
na biashara na wamepangiwa
kazi nyingine.

Alisema watumishi wengine
ambao wanadaiwa kutuhu-
miwa na ubadhirifu, matumizi
mabaya ya ofisi na ukiukwaji
wa utaratibu uchunguzi bado
unaendelea na ikibainika hatua
zaidi zitachukuliwa.

Mwenyekiti wa Halmashauri
ya Longido, Saimoni Oitesio,
alipoulizwa juu ya ubadhirifu
huo, kwa nini ameshindwa
kusimamia alisema kushind-
wa kusimamia siyo kweli kwa
kuwa yuko kwa ajili ya kulinda
fedha za umma bila kumwonea
mtumishi yeyote.

Alisema kutokana na umakini
wake wa usimamizi umesaba-
bisha baadhi ya wafanyakazi

‘wachunguzwa ubadhirifu mamilioni

kusimamishwa kazi na wengine
wametolewa katika kuongoza
idara hiyo na wako wanaochun-
guzwa kwa madai ya kula fedha
za umma. Kuhusika madai ya
kuchukua zabuni kupitia gari
yake binafsi, mwenyekiti huyo,
alisema siyo kweli kwa kuwa
gari lake alilikodishia kwa mtu
binafsi kufanya kazi ya hal-
mashauri, siyo yeye amefanya
kazi hiyo, kama inavyodaiwa
na watu wanaosambaza taarifa
kwenye mitandao ya kijamii.
Alisema aliikodisha gari hilo
mwaka jana kwa mtu binafsi na
siyo mwaka huu na kwa kipindi
cha mwaka gari hilo lilikuwa
limepaki nyumbani kwake.
Alisema watumishi wa hal-
mashauri watakuwa marafiki
endapo watazingatia sheria
na taratibu na tofauti na hapo
hatawaacha salama hasa wana-
okula fedha za umma kwa kuwa
atashughulika nao ipasavyo.

Wanawake kutoka makanisa ya Anglikana, Romani Katoliki na Kamsa la Kiinjili la Kilutheri Tanzama KKKT Muheza

mkoani Tanga, wakiwa kwenye maandamano ya amani kuadhimisha Siku ya Maombi ya Mwanamke ambayo hufanyika
kila mwaka duniani, juzi. PICHA: STEVEN WILLIAM

Kesi inayomkabili Mnyeti na
wenzake kusikilizwa Machi 20

Na Jaliwason Jasson,
BABATI

KESI ya madai inayomkabili
Mkuu wa Mkoa wa zamani wa
Manyara, Alexander Mnyeti,
itatajwa tena katika Mahakama
Kuu Kanda ya Manyara, Machi
20, mwaka huu.

Siku hiyo mahakama itaketi
kwa ajili ya kusikiliza kikao cha
kwanza kitakachoandaa utara-
tibu wa mwenendo wa kesi.

Jaji Mfawidhi wa Mahakama

Kuu, Kanda ya Manyara, John
Kahyoza, alisema mahakama
hiyo ilikaa kupitia malalamiko
ya wadai na majibu ya wadaiwa,
ambayo yalikuwa kwenye amri
iliyotolewa Februari 2, mwaka
huu.

Mdai katika shauri hilo ni
Kampuni ya Uwindaji ya HSK
Safaris Ltd, iliyopo Wilaya ya
Simanyjiro.

Wadaiwa katika shauri hilo
ni aliyekuwa Mkuu wa Mkoa
wa Manyara, Alexander Mny-

eti, Ofisa Mtendaji wa Kata ya
Emboreet, Belinda Sumari na
Salehe Alamry.

Mdai ambaye ni Kampuni ya
HSK Safaris Ltd, anawakilishwa
na Wakili Edmond Ngemela,
wakati mdaiwa wa kwanza
(Mnyeti) anawakilishwa na
Wakili Kuwengwa Ndejekwa.

Mdaiwa wa pili (Sumari),
hana wakili na mdaiwa wa tatu
anawakilishwa na Wakili Sheki
Mfinanga.

Katika kesi hiyo Mnyeti

anadaiwa  kushirikiana  na
Ofisa Mtendaji wa Kata ya
Emboreet, Sumari na Salehe
Alamry kuinyanganya Kitalu
cha Uwindaji, Kampuni ya
HSK Safaris Ltd, bila kufuata
sheria.

Kwa mujibu wa Wakili wa
Kampuni ya HSK Safaris Ltd,
Ngemela, mdaiwa wa kwanza
na wa pili, walitumia madara-
ka yao vibaya na hivyo kusaba-
bisha wadai kupata hasara ya
zaidi ya Sh. bilioni moja.
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HABARI KANDA YA ZIWA

RS

RC Shigela awataka TRA kuacha
kuwabambikia kodi w’biashara

Na Alphonce Kabilondo,
GEITA
KUU wa Mkoa wa
Geita, Martine
Shigela, ameitaka
Mamlaka ya Mapato

nchini (TRA), mkoani humo
kuacha kuwabambikia kodi
wafanyabiashara ~ wakiwamo

wawekezaji katika sekta mbal-
imbali.

Shigela amesema hatua hiyo
itasaidia kuweka mazingira

rafiki kwa wafanyabiashara ili
kuchochea ukuaji wa uchumi
wa mkoa huo na kuongezeka
kwa mapato ya serikali.

Alitoa kauli hiyo wakati aki-
fungua hoteli iliyopo mtaa
wa Nyankumbu Mjini Geita
inayomilikiwa na mwekezaji
mzawa, Jackson Dalushi.

Alisema  serikali  haitaki
kuona wafanyabiashara wakit-
ishwa, kuombwa rushwa na
kutozwa kodi isiyostahili na
kwamba vyombo vya usalama

vitashughulika na watakaok-
wenda kinyume cha maelekezo
hayo.

“Serikali hii inataka watu wa-
fanye biashara bila kunyanyas-
wa kwa kuombwa rushwa, kut-
ishwa na kutozwa kodi kubwa
zisizostahili,” alisema Shigela.

Mkuu wa Wilaya ya Gei-
ta, Cornery Magembe, alisema
serikali inatambua umuhimu
wa wawekezaji wa ndani na
nje  kwa kuwa wanasaidia
kuongeza ajira kwa vijana na

ista Wasabato Shinyanga Mjini juzi. PICHA: MARCO MADUHU

mapato kwa halmashauri.

Meneja wa hoteli hiyo, Salmu
Kalanje alisema ujenzi wake ul-
ianza mwaka 2012 na kukami-
lika 2023.

Kadhalika, aliomba serikali
kudhibiti uharibifu wa bara-
bara inayopita katika mradi huo

ngumu ombi ambalo lilipokele-
wa na Mkuu wa Mkoa na kua-

hidi  kulishughulikia kupitia
Wakala wa Barabara Mjini na
Vijijini (TARURA).
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Askofu wa Jimbo la Nyanza Ukanda wa Dhahabu, Enock Sando, akitoa neno kwenye ibada katika Kanisa la Waadvent-

Vikundi 212 kuburuzwa kortini kwa
kushindwa kufanya marejesho

Na Shaban Njia, KAHAMA

HALMASHAURI ya Manis-
paa ya Kahama mkoani Shin-
yanga inatarajia kuvifikisha
mahakamani vikundi 212 vya
wajasiriamali ambavyo vina-
daiwa Sh. milioni 819.8 wal-
izokopeshwa.

Vikundi hivyo vilikopeshwa
fedha hizo ili kufanyabiashara
kwa masharti ya kurejesha
mikopo hiyo lakini vimeshind-
wa kufanya hivyo.

Ofisa Maendeleo ya Jamii
wa Halmashauri hiyo, Rob-
ert Kwela, aliyabainisha hayo
jana wakati akizungumza na
Nipashe kuhusu vikundi vi-
likopeshwa fedha kuanzia
mwaka 2018 hadi 2021.

Alisema vikundi vya ujasiri-
amali 212 vinatarajiwa kufik-
ishwa mahakamani hivi kar-
ibuni na kati ya hivyo 71 ni vya

vijana, wanawake 133 na watu
wenye ulemavu ni vikundi
vinane.

Hivyo, alivitaka kufanya
marejesho haraka ili kuvipatia
fursa vikundi vingine kukopa
na kukuza mitaji yao vinginevyo
vitafikishwa mahakamani.

Aidha, alisema mwaka wa
fedha 2018/2019 vikundi 60
vilikopeshwa na kati ya hivyo
24 vilikuwa vya vijana ambavyo
vilipewa Sh. milioni 41.9, wa-
nawake 34 (Sh. milioni 47.24) na
vikundi viwili vya watu wenye
ulemavu vilikopeshwa (Sh. mil-
ioni 2.68).

Kadhalika, alisema mwaka
wa fedha 2019/202 vikundi
58 vilikopeshwa na kati ya
hivyo 16 vilikuwa vya vijana
ambavyo vilikopeshwa Sh. mil-
ioni 54.249, wanawake vikundi
40 Sh. milioni 51.534 na viwili
vya watu wenye ulemavu vil-

ipewa Sh. milioni 2.667.

Kwela aliongeza kuwa mwaka
wa fedha 2020/2021 vikundi vya
ujasiriamali 94 vilikopeshwa na
kati ya hivyo vya vijana vilikuwa
31 vilivyokopeshwa Sh. milioni
292, vikundi 59 vya wanawake
vilikopeshwa Sh.milioni
309 navikundi vinne vya watu
wenye ulemavu vikikopeshwa
Sh. milioni 18.54.

“Vikundi vyote hivi havi-
jafanya malipo yao kwa muda
uliopangwa na hivi karibuni
tutaandaa mashtaka kwa kush-
irikiana na mwanasheria wetu
wa halmashauri na tutavifiki-
sha mahakamkani,” alisema na
kuongeza:

“Vikundi hivyo vinatakiwa
kurejesha mikopo hiyo ili ku-
vipatia fursa vikundi vingine
kukopa kwa sababu fedha hizi
ni za umma na siyo za watu
binafsi”.

Mkazi wa Mtaa wa Nyakato,
Kata ya Nyasubi, Glory Samweli,
alisema baadhi ya vikundi vya
ujasiriamali vikipewa mikopo
havina shughuli maalumu
badala yake wakizipata wana-
gawana na kufanya mahitaji ya
familia na hivyo ukifika muda
wa marejesho wanashindwa.

Alisema vikundi vingi vime-
kuwa vikijificha kwenye ufugaji
wa mifugo na kutoa mfano wa
kikundi kimoja cha wanawake
wa Kata ya Majengo kilijificha
kwa ufugaji wa mradi wa ngu-
ruwe na kilipopata fedha wa-
nachama wake waligawana na
mradi ukafa.

Mkazi mwingine, Sodoka Wil-
isoni, alisema kabla ya vikundi
hivyo kupewa fedha vinatakiwa
kupewa elimu ya biashara kul-
ingana na shughuli wanazozi-
fanya na wawe wanapewa kwa
awamu.

Wazazi
‘waonywa
kutumia
lugha ya
matusi
kwenye

pamoja na uchafuzi wa taka :

. malezi

© Na Titus Mwombeki, KAGERA

WAZAZI mkoani Kagera wam-

: etakiwa kuacha kutumia lugha
¢ za matusi wakati wakitekeleza
¢ jukumu la malezi na makuzi

: kwa watoto wao.

Rai hiyo ilitolewa mwishoni

: mwa wiki na Ofisa Elimu

: Michezo, Khefa Elias, kwa

: niaba ya Ofisa Maendeleo ya
: Jamii mkoani Kagera wakati
: wa warsha maalumu iliyoan-
: daliwa na Shirika la TADEPA.

Warsha hiyo ilihusisha

* waandishi wa habari na ililen-
¢ ga kuwajengea uwezo juu ya

' programu ya taifa ya malezi,

: makuzi na maendeleo ya awali
! ya mtoto.

“Tabia za namna ya ndoa zili-

: vyo kwa sasa unamkuta baba
: anampiga mama na anamtolea
: maneno ya matusi hususani

: akiwa mjamzito, tunatakiwa

: kujua kuwa makuzi ya mtoto

: yanaanzia tangu akiwa tum-

: boni mwa mama yake yaani

¢ kuanzia miaka 0-8," alisema.

Aliongeza: “Hivyo kama

- * mnapigana au kugombana

~ : nyumbani maana yake mtoto
~ t anajifunza kule tumboni ana-
L : jua kinachoendelea na hata

= : atakapokuwa amezaliwa usis-
: hangae kuona yale mlivokuwa
¢ mkiyafanya akiwa tumboni

: anayaiga na kuyafanya katika
: makuzi yake”.

Aidha, alisisitiza kuwa athari

: ya malezi yasiyozingatia

: maadili yamekuwa yakisaba-
: bisha kutokea kwa masuala

: mbalimbali ya unyanyasaji

: yakiwamo ya mauaji huku

: akiwasihi wazazi kuepuka ku-
¢ tatua masuala ya ndoa mbele
: ya watoto wao.

Ofisa Mradi wa Mtoto Kwan-

: za kutoka TADEPA, Abmeleck
: Richard, aliomba serikali ku-
¢ wekeza kwa watoto wadogo
: hususani waliopo darasa la

: awali kwa kuwajengea miun-
: dombinu wezeshi ikiwamo

: madarasa mazuri ya kujifun-
1 Zla.

“Serikali imekuwa ikijitahidi

¢ sana katika tatua matatizo

¢ yanayowakumba wananchi

¢ wake ila kwa bahati mbaya

: unakuta mtoto bado hajapewa
: kipaumbele, chukulia mfano

* sasa hivi serikali inajenga ma-
¢ darasa mengi katika shule ila

: huwezi kuona imeweka nguvu
¢ kwenye madarasa ya watoto

t wa awali,” alisema.

Alisema nguvu nyingi

¢ zinawekwa kwa wanafunzi

: ambao wanatarajia kufanya

: mitihani kwa maana ya kuan-
: zia darasa la nne hadi la saba.
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VITA VYA RUSSIA Vs UKRAINE
Ushindi wake uliko, ni zaidi ya
teknolojia, silaha kali za kisasa

ELIMU

NA JULIETH MKIRERI, KIBAHA

SKENDO KWA FAMILIA
Ni pale baba alipogeuka mume kwa mama na binti

«Mlezi huyo adaiwa kumpa mimba mwana anayemlea
«Aachishwa shule jicho labaki polisi, mahakama

AKATI kinamama wa-

najiandaa kushangilia

na kuifurahia Siku ya

Wanawake Duniani,
zipo familia zina machungu kuto-
kana na mama pamoja na mabinti
zake kudhalilishwa kingono na
wenza wa ndoa.

Kunyanyaswa huko kuna-
fanywa na baba mlezi au wa
kambo, ambaye licha ya kufaham-
ishwa kuwa ni mtoto wa mkewe
ambaye amekubali kumlea baada
ya kufunga ndoa na mama yake,
mwanaume huyu anaamua kumd-
halilisha binti wa kufikia.

Wanawake wanakumbushwa
kuwa mtoto wa kike ni mawindo
ya baba wa kambo au walezi, japo
ni wenza wa ndoa wanaoishi nao.

Ni ushauri unaotolewa na mama
ambaye binti yake leo ni mjamzito
baada ya kupewa mimba na baba
mlezi, mkasa unaotokea mkoani
Pwani Kijiji cha Visiga Madafu.

Anasema ni mume au mwenza
wake, ambaye binti huyo anamwita
baba mlezi au baba wa kambo na
kwamba binti huyo ni mwanafunzi
wa Sekondari ya Visiga ambaye ali-
takiwa kuwa kidato cha pili.

Amekwambishwa kimasomo
na baba wa kumlea aliyembaka na
kumpa ujauzito wakati mama yake
akiwa mashambani.

MAELEZO YA BINTI

“Nilikosa ujasiri wa kukataa
mambo haya niliyolazimishwa
na baba. Nilipata hofu nilikuwa
namwogopa sana mama hata
nikashindwa kumwelezea ninacho-

Achenﬁi kutumia simu kuonyesha
familia zikila chakula sebuleni

Ndivyo mabinti wanavyokuwa mawindo ya baba mlezi baada ya mama kufunga ndoa. PICHA:
MTANDAO

fanyiwa,” anasema msichana huyo
anapozungumza na Nipashe.

Akiwa mwanafunzi wa kidato
cha pili katika Sekondari ya Visiga,
anakatishwa masomo na baba yake
huyo baada ya kupimwa na kugun-
dulika kuwa ni mjamzito mwezi
Februari mwaka huu.

Vipimo vinafanyika shuleni
jambo ambalo lilimfadhaisha kwa
vile alikuwa haweza kulalamika na
kueleza kile alichokiita udhalimu
aliokuwa anaofanyiwa na baba
yake wa kufikia.

Akizungumza na Nipashe
anasema akiwa kidato cha kwanza

Machi mwaka 2022 baba mlezi
alianza kumnyanyasa kingono na
alishindwa kumweleza mama yake
kutokana na vitisho na hofu.

“Siku moja mama na ndugu
zangu waliondoka kwenda
shamba, baba yangu pia aliongo-
zana nao akiwa kwenye baiskeli
akiwabebea chakula na maji, nili-
achwa nyumbani peke yangu bila
chakula,” anaeleza.

Aliamua kupika chakula ili
asishinde na njaa kwa vile kuli-
kuwa na mboga na unga na
kwamba wakati anaendelea
kupika, ghafla baba alirejea nyum-

bani na kumuuliza kwanini anapika
chakula na kula mwenyewe bila
maelekezo ya mama?

“Nikamwelezea kuwa mama
hakuniachia chakula cha mchana,
akaendelea kunifokea na huku
akiniambia nitamwambia mama
yako mambo haya unayofanya.”

Anasema alimuomba radhi asim-
weleze mama yake kuhusu alichok-
ifanya badala yake alijibiwa kuwa
amesamehewa lakini sio moja kwa
moja.

“Baba aliingia chumbani
akaniita akifoka bila kutarajia
alinishika, kunibana na kunizidi

' & f | 2 . P
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.. Fahamu sababu
“mwanao kumaliza
_shule pasipo kujua

chochote, hata ‘a’

nguvu kuanzia wakati huo Machi
22, amekuwa akinivizia kwa kila
namna na kila mwanya anaoupata
kunitumia kila anapotaka na kuni-
tishia kila nikikataa. Madai yake ni
kumweleza mama kuwa najipikia
chakula cha peke yangu na kula
mwenyewe kwa siri,” anaeleza.

Anasema hali hiyo ilimchosha
lakini baba yake alikuwa akim-
vizia akifanya hivyo nyumbani
wakiwa wamebaki wawili na wakati
mwingine akiwapo mdogo wangu
anamtuma dukani mbali ili nibake
mwenyewe na kuninyanyasa ana-
niita akiona nimekataa ananifuata
nilipo tena ananitishia na amekuwa
akinifanyia unyanyasaji chumbani
kwake na mama yangu,” anaeleza.

Anatamani kusoma na kufani-
kiwa zaidi akisema: “Bado ndoto
yangu ni kusoma kuendelea na
masomo na hata mama yangu
ameniahidi baada ya kujifungua
nitarudi darasani.”

MIMBA KUGUNDULIKA

Mama mkubwa wa binti huyo
Anna Ulomi anaeleza kuwa ali-
pigiwa simu na mdogo wake
ambaye ni mama wa mwanafunzi
huyo, akimwomba kwenda
shuleni kusikiliza wito kutoka kwa
mwalimu mkuu na kufahamishwa
sababu ya kusimamishwa masomo
binti yao.

Anasema anaitikia wito wa
kwenda sekondari Visiga anapoe-
lezwa kuwa tatizo alilonalo binti
huyo ni mjauzito na ndipo aliporudi
nyumbani kufanya mahojiano ya
kina kumjua aliyempa mimba.

“Mwalimu ananiambia amem-
hoji mno kuhusu aliyempa ujauzito
lakini alitaja watu tofauti. Tulipofika
nyumbani kwangu nilimhoji sana
alikuwa kimya niliamua kutumia

INAENDELEA UK.12
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ELIMU

SABATO KASIKA, BAGAMOYO
KINAMAMA WAFUNZWA TEHAMA NA KUAMBIWA..

Acheni kutumia simu kuonyesha
familia zikila chakula sebuleni

ANAWAKE ndiyo

wachangiaji  wakuu

wa maendeleo kuan-

zia kilimo, ufugaji,
biashara, malezi ya watoto hata
huduma kwa wagonjwa ingawa
pamoja na mchango huo, wana-
gubikwa na kazi nyingi za kifamilia
na kijamii bila malipo.

Majukumu yanavyowazidia
ni kwa nadra hupata nafasi ya
mafunzo ya mambo mbalim-
bali yanayoendelea katika jamii,
hivyo kuendelea kuwekwa nyuma
kimaendeleo ni kwa mujibu wa
Kituo cha Sheria na Haki za Bin-
adamu (LHRC), ambacho kinasema
Teknolojia ya Habari na Mawasi-
liano (TEHAMA), ni nyenzo na
fursa ya kujiendeleza ili waweze
kuchangia maendeleo yao na jamii
Zao.

Mkurugenzi Mtendaji wa
LHRC, Anna Henga, anasema kwa
kutambua umuhimu huo, wam-
eratibu mafunzo ya TEHAMA kwa
wanawake wajasiriamali zaidi ya
300, wanatoka katika vikundi mbal-
imbali wilayani Bagamoyo mkoani
Pwani, wakifunzwa wakati huu wa
maadhimisho ya Siku ya Wanawake
Duniani Jumatano Machi 8.

Kaulimbiu ni “ubunifu na
mabadiliko ya teknolojia, chachu
kuleta usawa wa kijinsia,” ukweli
ni kwamba ni asilimia chache kati
yao wanaomiliki simu au kuwa na
uelewa kuhusu mambo ya diji-

tali, hivyo suala la kupata elimu
kuhusu teknolojia ni la muhimu
kwa mwanamke, katika dunia ya
leo,” anasema Anna.

Anawataka wawe chachu ya
kupinga vitendo vya unyanyasaji
vinavyowabagua na kuvunja haki
zao za msingi na kwamba maa-
dhimisho hayo yanakuja huku
dunia ikiwa katikati ya maende-
leo ya teknolojia ya kielektroniki
ambayo kwa kiasi kikubwa yame-
waacha nyuma kuanzia biashara
wanazofanya, kujifunza na kuitu-
mia kwa tija.

Kinamama wajasiriamali wakionyesha bidhaa baada ya kuji-
funza jinsi ya kutumia simu ili kuboresha biashara zao. PICHA:
SABATO KASIKA

Mkurugenzi huyo anafafanua
kuwa, katika karne hii ya 2I,
biashara na matangazo yanat-
egemea teknolojia, na kwamba
watu wanaishi katika ulimwengu
wa dijitiali, kila kitu hakina budi
kufanywa kidijitali.

“Unaweza kuwa na biashara
au kampuni inayotoa huduma au
bidhaa imara, lakini usipotumia
bidii kujitangaza ama kujiweka
‘online’, unaweza kuzidiwa na watu
ambao huduma zao hazina ubora
zaidi yako,” anawaambia washiriki
na kuongeza kuwa kujitangaza

kimtandao ni njia rahisi na isiyo
gharama kuwafikia watu wengi
zaidi na wasipofanya matangazo ya
biashara wafanyazo zitaishia kwa
watu wachache wanaowazunguka.

Mkurugenzi Mtendaji anaongeza
kuwa, kwa watu walioendelea, siku
hizi wakitaka msaada wa jambo
fulani, hatua ya kwanza ni kushika
simu na kuperuzi kuhusu wakitaka-
cho. Hapo ndipo huweza kukutana
na majibu ya masuala wanayoya-
taka mtandaoni.

“LHRC inataka wajasiriamali
wadogo wa Bagamoyo nao wafikie
hatua hiyo, nasi tutaendelea kush-
irikiana na serikali ili elimu ya
digitali isambae zaidi,” anasema
Anna akiongeza kuwa hatua hiyo
itasaidia kusukuma gurudumu la
ukombozi kwa mwanambke, katika
nyanja zote, ili kufikia usawa wa
kijinsia.

Mtaalamu wa TEHAMA kutoka
kampuni ya Digmap Africa, Getrude
Mligo, anawafundisha wajasiri-
amali hao jinsi ya kutumia simu
ya mkononi kutangaza biashara
zao badala kuweka mambo yasiyo
na umuhimu, akisema: “Simu hizi
hasa ya ‘tachi’, zina mambo mengi,
ikiwamo sehemu ya kutangaza
biashara na zinaelekeza pia jinsi
ya mjasiriamali kuwa na ubunifu.”

Getrude  Mkurugenzi wa
kampuni hiyo, anasema kujitan-
gaza mitandaoni hakuna gaharama
nyingine mbali na fedha unay-

otumia kununua vocha.

“Cha msingi ni kujifunza mbinu
za uendeshaji na kuchagua njia
ipi inakufaa zaidi, lakini baadhi
ya wanawake mnatumia vibaya
mitandao,” anasema Getrude na
akieleza kuwa baadhi hutukana
wenzao, kuweka watoto wao au
familia ikiwa sebuleni, mezani na
mengine yasiyo na tija.

“Kwa mtindo huo hamuwezi
kufika mbali, katika biashara zenu,
tumieni fursa hiyo ya mitandao
kutangaza bidhaa zenu mnazo-
zalisha, si vinginevyo, karibia kila
mtu yuko facebook au Instagram,
ni rahisi watu wengi kuona bidhaa
zinazotangazwa humo. Soko liko
huko, kwa sababu ndiko wateja
waliko. Hivyo kupelekeni biashara
zenu fungueni akaunti kwa majina
ya biashara mjitangaze,” anashauri.

Aidha, anasema mitandao ya
kijamii ni watu na kwamba wana-
taka kufahamu namna ya kuishi
na watu ikiwa ni pamoja ‘kuposti’
bidhaa zao kwa teknolojia ya
kidijitali na kwamba hata wajasiri-
amali na biashara zao hawana budi
kwenda na wakati.

WAKIRI UDHAIFU

Mmoja wa wajasiriamali hao,
Siasa Rajabu, anakiri kuwa kina
mama wengi hawana elimu kuhusu
TEHAMA, kitendo kinachosababi-
sha washindwe kutangaza bidhaa
zao na hata kuchangia kukwama
kurejesha mikopo kwa wakati.

Anabaisha kuwa hawana soko
ya uhakika, lakini anaamini kuwa
kupitia elimu waliyopata wataji-
tahidi kuwa wabunifu na kubore-
sha biashara zao ili wapate wateja
wengi zaidi na kuuomba uongozi
wa Wilaya ya Bagamoyo kuvipa
mikopo vikundi vya kinamama
wajasiriamali.

Ni pale baba alipogeuka mume
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karatasi na kalamu ili kama anao-
gopa kumtaja aniandikie jina
kwenye karatasi.”

“Haikuwa rahisi kuamini
aliandika ni baba halafu mbele jina
kamili nikamwambia asome kwa
sauti akasoma hivyo hivyo tena. Nil-
iumia sana na nilipata shida sana
kumweleza mdogo wangu hii aibu.
Lakini hadi sasa hatujawaambia
ndugu jambo gumu ambalo hali-
jawahi kutokea katika familia yetu,”
anaeleza.

KILIO CHA MAMA

Mama mzazi Anelia Lyimo,
anasema alipata taarifa za mtoto
wake kusimamishwa masomo
Februari 15 akiwa shambani huko
Kimange karibu na Chalinze,
baada ya kupigiwa simu kutoka
shuleni kwake alimwomba dada
yake aende kuupokea na kurudi
na mtoto.

Anelia anasema alimpigia dada
yake baada ya kuchukua mtoto

huyo akae naye na kufanya maho-
jiano kuhusiana na mimba hiyo ili
kumjua mhusika.

“Nilishangaa kuambiwa aliyempa
mimba ni mume wangu niliumia
na nililazimika kurejea usiku ule na
kuwashirikisha polisi ambao siku
iliyofuata alinipa vijana wa kwenda
kumkamata mtuhumiwa akiwa
shambani,” anaeleza mama huyo.

Anasema baada ya kukamatwa
mtuhumiwa alipelekwa kituo
kidogo cha polisi Visiga na baadaye
kuhamishiwa Mlandizi, akisubiri
upelelezi kukamilika afikishwe
mahakamani.

Kwa mujibu wa Anelea baada
ya kupeleka baadhi ya nyaraka za
mtoto zilizokuwa zikitakiwa polisi
aliambiwa asubiri atapigiwa simu
atakapohitajika.

ANAPOKWAMIA

“Kwasasa nimesimama kufuatilia
kwasababu niliambiwa nilivyo-
hitajika kuvipeleka vimekamilika
nisubiri upelelezi ukamilike, kesi
itapelekwa mahakamani na mimi

nashindwa kufuatilia kutokana na
kukosa nauli kila siku,” anasema
mzazi.

Mama huyo anasema kwa muda
mrefu kumekuwa na kutoelewana
kati yake na mumewe kutokana na
tabia zake alizokuwa akionyesha.

“Kwanza alikuwa na tabia tuk-
ienda shamba anawahi kurudi
nyumbani ananiacha peke yangu.
Apanda pikipiki awahi nyumbani
hakufikiria hata aliponiacha umbali
mrefu. Hakuwa pia akinipatia
matumizi nilikuwa na malalamiko
mengi kwa ndugu zake na wasi-
mamizi wetu wa ndoa,” anaongeza
Anilea.

“Ni kama nilikuwa nalea mwe-
nyewe watoto wangu kwa maana
fedha ya matumizi ilikuwa ngumu,
lakini tabia yake ya kuwahi kurudi
nyumbani na kuniacha sham-
bani niliwatahadharisha watoto
wangu wawe makini kwa kuwa
hakuwa baba yao mzazi bali mlezi,”
anaeleza Anelia.

Anakumbuka kuwakanya watoto
wake wa kike na wa kiume wasi-

kwa mama na binti

jenge ukaribu na baba yao huyo
wa kambo kutokana na mienendo
yake tangu afunge ndoa naye
mwaka 2020.

“Kabla ya taarifa hizi za kumpa
ujauzito mwanangu, amewahi
kumsumbua binti yangu mkubwa
nyakati za usiku, nikiwa sham-
bani mbali na nyumbani, alipo-
piga kelele majirani wakatokea na
wadogo zake huyu baba alitoka
nje haraka na kujidai na yeye ana-
shangaa,” anasimulia mama huyo.

Aidha, anasema baada ya
kukwama binti huyo aliende-
lea na visa ambavyo walikuwa
wakifikishana kwa wasimamizi
wao wa ndoa mara kwa mara na
vingine kwa ndugu ambao hata
hivyo hawakumpa ushirikiano wa
kutafuta utatuzi.

“Kwa tukio hili la mwanangu ni
kama huyu mwanaume amelipiza
kisasi kwasababu mara nyingi
amekuwa akinitafutia sababu kuwa
huko shambani mbali nilipo kuna
wanaume nakuwa nao na hata
nikitafuta wafanyakazi kwa ujumla

haniamini na hii inanipa sababu ya
kuwa na hisia za kisasi,” anasema.

Kadhalika, anasema anasubiri
mpelelezi wa kesi hiyo ampigie
simu kumweleza kinachoendelea,
lakini anasema watu wengi wa hali
ya chini wanakwama kufuatilia kesi
kama hizo kutokana na kukosa
fedha za mizunguko ya kwenda
polisi mara kwa mara.

Mtendaji wa Kata ya Visiga,
Aloysia Nyelo, amesema mara
nyingi kesi za mimba hawapati
mrejesho wake kwani baada
ya kukabidhi polisi wakifuatilia
wanaambiwa zinashughulikiwa
katika dawati la jinsia.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Pwani, Pius Lutumo, amekiri kuwa
na taarifa za mwanafunzi huyo
kupata ujauzito na kwamba tara-
tibu za mtuhumiwa kufikishwa
mahakamani zinaendelea.

Lutumo anasema kesi kama hizo
zikifika polisi zinashughulikiwa na
kufikishwa mahakamani kwa hatua
za kisheria.
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ELIMU

NA JALIWASON JASSON,

BABATI

Fahamu sababu mwanao kumaliza
shule pasipo kujua chochote, hata ‘a’

LIMU na lishe bora ni ma-

pacha  havitenganishwi,

kwa vile mwanafunzi

asipopata chakula asu-
buhi na mchana hawezi kuelewa
masomo darasani. Kwa maelezo
kuwa ubongo hautapokea anacho-
fundishwa.

Ni ukweli huo unaowahamasisha
wazazi, walezi na walimu kutetea
upatikanaji wa chakula shuleni,

Ofisa Elimu Msingi wa Hal-
mashauri ya Mji wa Babati, Simon
Mumbee, anasema.

Anaongeza kuwa chakula kina
manufaa mengi, mosi kukua
kimwili na kiakili kwa mwanafunzi,
kuongezeka kimo na ubongo kufan-
yakazi.

Mumbee anasema wanafunzi
wakikosa chakula bora hudumaa
na hivyo wazazi wakichezea lishe
kwenye umri wa miaka minne
mpaka minane ambao wengi wao
wanakuwa darasa la awali hadi la
pili au la tatu wanaweza kusababi-
sha ukuaji duni.

“Mtoto akikaa siku nzima bila
kula anaathirika kiafya na uwezo
wa kujifunza unaondoka,”anasema
Mumbee.

Aidha, njaa huchangia utoro, ni
chanzo cha kupiga miayo na usikivu
hafifu darasani, anafafanua zaidi.

Kadhalika, kukiwapo na chakula
mahudhurio huongezeka na wengi
huipenda shule wakiwa na uhakika
wa kula, anasema Ofisa Elimu na
kwamba wanasimamia maelekezo
ya waraka wa mwaka 2016 unaowa-
taka wazazi au walezi kutoa chakula
shuleni.

Mumbee anasema kwa mujibu
wa waraka, wazazi na walezi wana-
takiwa kubeba jukumu hilo na
walimu kufundisha na ili kupata
ufanisi, watendaji wa kata na
walimu wamepewa maelekezo na
ofisi ya Mkuu wa Wilaya ya Babati
na kwamba kila baada ya miezi
mitatu kuna utaratibu wa kutath-
mini wanafunzi wangapi wana-
pata chakula shuleni na shule zote
zinatoa chakula.

“Kila mzazi au mlezi anatakiwa
kumchangia kilo 30 za mahindi
kwa mhula, wanatakiwa kuzin-
gatia hilo,” anasema Ofisa Elimu
Maalum Halmashauri ya Babati,
Eveta Kavishe.

Anaongeza kuwa kati ya shule
za msingi 148 za halmashauri hiyo,
zinazotoa chakula cha mchana ni
142 na wamefanikiwa kwa sababu
ya kulifanya suala hilo kuwa ajenda
maalumu kwenye vikao vya Baraza
la Madiwani.

Mwalimu wa awali kutoka Shule
ya Msingi Maisaka wilayani humo,

B
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Wakili Ibrahim Mohamed, akiwaelezea wanafunzi wa Shule ya Msingi Olpopongi iliyoko Kiteto
mkoani Manyara umuhimu wa Sheria ya Mtoto ya Mwaka 2009 na ulazima wa chakula shuleni.

PICHA: JALIWASON JASSON

Raeikiel Mkanza, anasema madar-
asa ya awali yanapopata chakula
kinaongeza furaha na ari ya kusoma
na ufaulu, tena hakuna kusinzia dar-
asani.

“Wanaweza kutamka herufi kwa
ufasaha hivyo nafasi ya chakula ni
muhimu, akiongeza kuwa watoto
wengi wa awali hawapati chakula
usiku na asubuhi wanaamshwa
kwenda shule wakiwa na njaa,
akiwaasa wana familia kuwapa
chakula asubuhi ili kufanikisha
ufundishaji na ujifunzaji.

Mwalimu Rehema Mwendo
wa Kituo cha kulelea watoto cha
kutwa cha Enhakore kilichoko Hal-
mashauri ya Mji wa Babati anasema
chakula shuleni ni muhimu tena
chenye virutubisho vyote kwa
kuwa watoto wanatakiwa wapate
lishe bora.

Rehema anasema katika kituo
chake anawapa uji saa nne asubuhi
na chakula cha mchana saa 6:30
mchana na watoto anawapa
matunda na mboga hivyo kila siku
yanatolewa aina tofauti za matunda.

Anaeleza kuwa kula shuleni ni
muhimu zaidi kwa kuwa chakula
kinakuwa na usalama na tofauti na
akirudi nyumbani anaweza asikute
chakula maana wazazi wanak-
wenda kwenye shughuli zao.

ATHARI KUKIKOSA

Ofisa Elimu Mkoa wa Manyara,
Halfani Masukira, anasema mwa-
nafunzi anahudhuria shule siku 194
kwa mwaka, hivyo kila mlo mmoja

kwa usiku, inamaanisha miaka saba
yamsingi itakapomalizika anakuwa
amekosa chakula miaka 3.6 mpaka
anamalize shule.

“Ndiyo maana siku hizi wanafunzi
wanamaliza masomo hawaeleweki
ni kwa sababu wengi wao walikuwa
wanashinda njaa hivyo akili zime-
dumaa.

Udumavu mwingine tunausaba-
bisha wenyewe wazazi na walezi,
ukichangia chakula shuleni ni
sawa amehamisha kutoka nyum-
bani kwenda shule ili mtoto ale
mchana,”anasema Masukira

Januari Dalushi ni Ofisa Lishe
wa Manyara anayenukuu utafiti
wa mwaka 2015/2016, akisema uli-
baini watoto wanapokelewa shuleni
wakiwa na athari za kilishe.

Ananukuu utafiti kuwa asilimia
58 ya watoto chini ya miaka mitano
walikuwa na upungufu wa damu
na kwamba wa darasa la awali na
la kwanza madhara wanayoweza
kuyapata ni kinga kuwa chini hivyo
ni rahisi kupata magonjwa kila
mara na matokeo yake ni utoro.

Madhara mengine ni kukosa
nguvu na uchovu wa mara kwa
mara, kukosa usikivu darasani na
vifo vinakuwa vingi katika umri
huo.

“Tunaweza kuwadahili
wanafunzi wengi wa darasa la
awali na la kwanza ila tukawapoteza
tusipowapa chakula,” anasema
Dalushi.

Mtaalamu huyo wa lishe anaeleza

kuwa watoto hao umri huo ni wa
msingi katika ukuaji ambapo
anasema katika ukuaji wanaangalia
awamu mbili ya kwanza ni miaka
sifuri hadi miaka miwili na awamu
ya pili ni kuanzia miaka mitano hadi
miaka 18.

“Mtoto akishinda bila kula
tumbo lake linakuwa wazi hivyo
tunamwathiri ukuaji na usikivu
darasani,”anaeleza.

Kiongozi huyo wa lishe anasema
bado kuna desturi ya ulaji wa
mazoea ila bado wanaratibu
masuala ya chakula kwenye kamati

Anafafanua kuwa chakula
kinachangwa ila wasimamizi ni
lazima wahakikishe kina makundi
matano ili kiwe bora, kiwe safi na
virutubisho.

Mshauri wa awali wa malezi
makuzi na maendeleo ya awali ya
mtoto kutoka Shirika la Children
Incrossfire (CIC) Davis Gisuka,
anasema ubongo ili uweze kukua
kikamilifu ni lazima upate chakula
bora ubongo, bila hivyo unadumaa.

Gisuka anasema kipindi kizuri
cha kumwandaa mtoto ni kuanzia
miaka O hadi nane na kwamba
utafiti unaonyesha ukuaji wa
ubongo na utendaji wa akili
unakua kwa kasi mtoto akiwa
na miaka mitatu mpaka minne
ambapo ubongo unakua kwa asil-
imia 70 hadi asilimia 80 ya mtu
mzima.

“Asipopata chakula mtoto ata-

dumaa na hatasoma vizuri tut-
aishia kusema mtoto hana uwezo
darasani kumbe alidumaa kwasa-
babu ya kukosa chakula,”anasema
Gisuka.

Analeza kushangazwa na
wanafunzi wa darasa la awali
kupewa chakula saa 5:00 asubuhi
wakati wanataka kurudi nyumbani
badala ya kupewa asubuhi saa 3:00
ili wawe makini darasani kumsiki-
liza mwalimu.

Gisuka anasema wanasisitiza siku
1,000 mama ale vizuri ili mtoto aki-
zaliwa akue kikamilifu na katika
kipindi hicho cha siku 1,000 ndicho
cha kumtengeneza binadamu bora.

Mtaalamu huyo anasema
kuchangia chakula shuleni hakuna
hasara ni sawa na kuhamisha
chakula nyumbani na kupeleka
shuleni, akiongeza kuwa kama
tumbo halina chochote hata akili
haina chochote pia.

Anafafanua kuwa chakula ndicho
kinamjenga mtoto na kuna sababu
za wazazi kuwekeza katika chakula
maana wakipewa chakula kitafani-
kisha wanafunzi wa awali na darasa
la kwanza kujua kusoma, kuandika
na kuhesabu (KKK).

Mratibu wa lishe shuleni
kutoka Wizara ya Elimu, Sayansi
na Teknolojia, Grace Shileringo,
akizungumza kwenye kikao cha
mapitio ya utekelezaji wa pro-
gramu jumuishi ya taifa ya malezi
makuzi na maendeleo ya awali ya
mtoto (PJT-MMMAM) anasema lishe
shuleni ifuate muongozo wa lishe
shuleni wa mwaka 2016 ili kuhama-
sisha wazazi na walezi kuchangia.

Anashauri mashamba ya shule
yatumike kuzalisha chakula cha
wanafunzi walime mboga, matunda
na nafaka.

Kwa mujibu wa Programu Jumui-
shi ya Taifa ya malezi makuzi na
maendeleo ya awali ya mtoto (PJT-
MMMAM) ya 2021/22- 2025/26 lishe
shuleni ni matokeo ya juhudi za
wadau zinazotokana na ubunifu.

PJT-MMMAM inaeleza kuwa
walimu au uongozi wa shule
kuchangisha chakula kutoka kwa
wazazi au walezi au ni kutokana na
michango ya wasamaria wema.

Hata hivyo lishe hiyo haifikii
kiwango bora cha vyakula mchang-
anyiko ambapo wadau kadhaa wan-
aohojiwa wanaonyesha kuwa uji wa
nafaka pekee ndiyo unaotolewa.

Naibu Katibu Mkuu TAMISEMI,
Dk. Charles Msonde, akizun-
gumza na wadau wa elimu mkoani
Manyara mapema mwaka huu,
anasema chakula shuleni siyo hiari
ni lazima na kuhimiza utekelezaji.
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ELIMU

NA MWANDISHI

WETU

VITA VYA RUSSIA VS UKRAINE
Ushindi wake uliko, ni zaidi ya
teknolojia, silaha kali za kisasa

I taifa lenye utaalamu,

sayansi, teknolojia na

mbinu za kila aina lakini

linapopigana linachekwa
kwa kushindwa. Kuna wakati lili-
ingia vitani matunda machungu
yakawa ni askari 58,000 kufa na
kushindwa kijeshi katika vita vya
Vietnam.

Lakini, leo limo kwenye vita vya
Urusi na Ukraine nalo ni Marekani.
Kwa mtazamo huo huenda sayansi
na teknolojia wakati mwingine
havileti ushindi badala yake huleta
kuchekwa.

Vita vya Ukraine vinapopamba
moto vinakumbana na mwangwi
kuwa serikali ya Afghanistan ili-
youndwa na Marekani pamoja na
jeshi lake, vilianguka mwaka 2021
zikawa zama nyingine za Mare-
kani yenye nguvu kubwa za kijeshi
duniani, kurejea kilichotokea huko
Vietnam.

Marekani ni mshirika namba
moja wa Ukraine kwa kila kitu,
silaha, mikakati, mifumo na mbinu
za kisasa kuipiga Russia, lakini swali
la kwa nini taifa hilo lenye nguvu
zaidi duniani lilishindwa kujenga
jeshi lenye uwezo wa Afghanistan
hivi karibuni, leo litaisambaratisha
Russia? Linaibuka.

Mpango wa Marekani Afghani-
stan ulikuwa kujenga jeshi lin-
aloweza kusimama kwa miguu yake
kuwaangamiza waasi wa Taliban.

Mwishowe, hata hivyo, jeshi
lilikosa ujasiri, lilishindwa kuundika
na kufanya kazi ipasavyo kama lili-
vyoelekezwa na washauri elekezi
wanajeshi wa Marekani.

Baada ya miaka 20 ya vita, Mare-
kani inachomoka Afghanistan, ni
sawa na ukweli kuwa uzoefu wake
mbaya huko Vietnam Kusini, una-
jirudia tena, baada ya kushindwa
kujenga jeshi la kisasa linakukome-
sha uasi na itikadi kali.

Lakini, kama nchi iliyoendelea
kiviwanda, kisayansi, TEHAMA, ele-
ktroniki hadi kutua mwezini ukweli
ni kwamba, taifa hilo kubwa hali-
jawahi kushinda vita kikamilifu.

Ukiangalia kwa Ukraine, ukalin-
ganisha na kile kilichotokea Afghan-
istan unaweza kusema, lengo lili-
kuwa kuunda vikosi vya usalama
vya hali ya juu vinavyotumia
teknolojia ya kisasa na mifumo ya
vifaa vya kielektroniki, yote hayo
hayakuwa ndani ya uwezo wa kile
ambacho Afghanistan ingeweza

Kifaru cha kisasa zaidi cha Marekani chenye teknolojia ya kielektroniki cha ‘Abrams’ kinacho-
tegemewa kuwa mkombozi wa Ukraine vitani.

kukitumia kwa njia endelevu.
Jambo zuri ni kuwa dunia na
wengine wengi wamekuwa wak-
iliamini sana Jeshi la Marekani
kwa miaka mingi kuwa lina nguvu
ya teknolojia za kisasa ndege za
droni zisizo na rubani, vifaru aina
ya abrams na wataalamu kuanzia
‘marine, wanamaji, anga, vikosi vya
ardhini ‘infantria’ na majeshi ya
ufukweni. Lakini mbona halishindi?
Hata huko Ukraine huenda lengo
halitafikiwa mbali na Amerika
kuuza vifaru vya Kkisasa, risasi,
teknolojia na silaha za kila aina
lakini kwa kurejea historia huenda
hakutakuwa na ushindi.

KUCHEKWA VITANI

Kabla ya Afghanistan Amerika
ilishiriki vita vya Iraq vilikuwa
vya muda mrefu vikipiganwa
kuanzia 2003 hadi 2011, uvamizi
ukihusisha muungano wa majeshi
unaoongozwa na Marekani, uliofan-
ikisha kuipindua serikali ya Irak ya
Saddam Hussein.

Hadithi ilianza kuwa Wash-

ington ilichochewa na mpango
wa Sadam wa kumiliki silaha za
maangamizi ‘weapons of mass
destruction’(WMD).

Silaha hizo kwa mujibu wa Mare-
kani ni nyuklia, radiolojia, kemikali,
wadudu zana za kibaiolojia au kifaa
kingine ambacho kimekusudiwa
kudhuru idadi kubwa ya watu na
hilo lilitosha kuchochea vita.

MWELEKEO WA WAMAR-

EANI

Waziri wa Mambo ya Nje wa
Marekani wakati huo Condoleezza
Rice anasema, “Hatutaki bunduki
ya moshi iwe wingu la uyoga.”

Licha ya Saddam kutokuwa
na programu ya WMD, baadhi
ya wataalamu wa Ushirikiano
wa Kimataifa, wanaona kwamba
awamu ya Rais George Bush, iliko-
sea kuanzisha vita.

Vita vya kwanza vilipigwa
kuanzia Machi hadi Aprili 2003,
vikosi vya Marekani na Uin-
gereza na vya washirika kadhaa
viliivamia Iraq na kuwashinda

haraka wanajeshi wa Iraq na wan-
amgambo.

Tlifuatiwa na awamu ya pili vita
virefu ambapo uvamizi wa Iraq
unaoongozwa na Marekani ulip-
ingwa na waasi. Baada ya ghasia
kuanza kupungua mnamo 2007,
Merekani polepole ilipunguza
uwepo wa kijeshi nchini Iraqi
na kujiondoa Desemba 2011, kwa
mujibu wa Al Jazeera.

Mambo yalikuwa mabaya kwa
upande wa Saddam Hussein
alikamatwa, kushtakiwa na
kuuawa, hivyo kuleta mabadiliko
ya kiuongozi lakini suala la silaha
zamaangamizi likibakia kitendawili
cha miaka mingi.

VITA VYA LIBYA

Marekani kwa kutumia jina la
vikosi vya Muungano wa Umoja wa
Kujihami (NATO), kama ilivyo kwa
Urusi na Ukraine sasa, ilishambulia
Libya kwa kutumia ndege zisizo na
rubani, mizinga na kukabiliana na
utawala wa Rais Muammar Qaddafi
au Gaddafi, mwaka 2011.

Serikali ya Gaddafi ilidaiwa kufad-
hali operesheni za kigaidi dhidi ya
Marekani, hasa shambulizi ukumbi
wa disko huko Ujerumani kwenye
‘Berlin discotheque mwaka 1986, na
Amerikaililipiza kisasi kwa kuilipua
Libya, na shambulio jingine lilikuwa
la 1988 la ndege ya Marekani iliyo-
toka kwenye Uwanja wa Lockerbie
nchini Scotland ikitarajiwa kutoa
Amerika Uwanja wa John F Kennedy
na kuua abiria wote 270 wakiwamo
pia wafanyakazi.

Kisasi na dhamira ya kumwon-
doa Gaddafi ilikamilika Oktoba 2011
baada ya kunaswa, kukamatwa na
kuuawa na majeshi ya ushirika
kwenye mji wa Sirte na kuwa
mwisho wa enzi ya kiongozi huyo.

Mzozo uliendelea hadi Oktoba
2019 lakini waasi wa Libya na wan-
amgambo wanaendelea na mzozo
lakini majeshi ya Marekani yameon-
doka bila kushinda vita na kuiweka
Libya kwenye mstari waliokuwa
wanautaka.

MOTO VIETNAM

Vita vya Vietnam vilivyopiganwa
katika ya miaka 1954 hadi 1975, ni
mzozo wa muda mrefu katika his-
toria ya Marekani ya kupinga Uko-
munisti.

Ulihusisha Serikali ya Kikomunisti
ya Vietnam Kaskazini na washirika
wake huko Vietnam Kusini, inayoju-
likana kama Viet Cong, dhidi ya seri-
kali ya Vietnam Kusini na mshirika
wake mkuu, Marekani.

Ilijulikana kama “Vita vya
Amerika” huko Vietnam na kiini
cha mzozo huo kilikuwa na ‘hamu’
ya muungano ya Vietnam Kaska-
zini, ambayo ilishinda utawala wa
kikoloni wa Ufaransa kwa Vietnam
mnamo 1954.

Hamu ilikuwa ni kuunganisha
nchi nzima chini ya serikali moja ya
Kikomunisti iliyolengwa kuundwa
kwa kuiga ile ya Umoja wa Kisovieti
na China.

Serikali ya Vietham Kusini, kwa
upande mwingine, alipigana kuhifa-
dhi Vietnam iliyokuwa karibu zaidi
nchi za Magharibi hasa Marekani.

Ilipofika mwaka 1969 zaidi ya
wanajeshi 500,000 wa Marekani
waliwekwa nchini Vietnam. Wakati
huo huo, Umoja wa Kisovieti na
Uchina zilimimina silaha, vifaa, na
washauri huko Vietnam Kaskazini.
Nchi hizo zilitoa msaada, mwelekeo
wa kisiasa, na wanajeshi wa wa kupi-
gana kwa kampeni huko Kusini.

Gharama na hasara za vita vili-
vyokuwa vikiongezeka zilithibitika
kuwa kubwa mno kwa Marekani
kuzibeba, hivyo Marekani ilijion-
doa, mwaka 1975 Vietnam Kusini
ilikamatwa na kuwa sehemu ya
Kaskazini chini ya Ukomonisti huku
Jeshi lenye nguvu la Marekani lik-
ishindwa vibaya na kurudi nyum-
bani.

Pengine kitendawili au swali lina-
obaki; itakuwaje Moscow ni kama
yaliyotokea Kabul waasi wanatawala
hawajashindwa, au itakuwa kama
Libya waasi wapo lakini Gaddafi
ameondoka au kama Iraq Sadam
hayupo lakini kote hakuna ushindi
wa kujivunia?

MITANDAO
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Watendaji
wapewa
hadhari
uporaji
maeneo
wananchi

Na Peter Mkwavila, DODOMA

MSTAHIKI Meya wa Jiji la Do-
doma, Prof. Davis Mwamfupe,
amewataka watendaji wali-
opewa dhamana ya kusimamia
uboreshaji na umiliki wa ardhi

katika kata na mitaa kutojiingiza

kwenye uporaji wa maeneo ya
wananchi.

Aliyasema hayo juzi jijini hapo
wakati akifungua mafunzo ya
uboreshaji wa miliki ya ardhi
kwa watendaji kata, madiwani,

wenyeviti na wajumbe yaliyoan-

daliwa na Wizara ya Ardhi, Ny-
umba na Maendeleo ya Makazi.

Alisema lengo la serikali ku-
tambulisha mradi huo ni kuon-
doa kero za migogoro ya ardhi
inayowakabili wananchi.

“Ninyi mliochaguliwa kuunda
vikundi hivi kuanzia

madiwani, watendaji wa kata
na mitaa pamoja na wajumbe
wmliopendekezwa hakikisheni
mnatenda haki kwa wananchi

kwenye maeneo yao, msingeuke :

kuwa waporaji wa maeneo yao
na mkifanya hivyo mtaondoa
maana halisi ya serikali kupitia
wizara husika ambayo imetoa
fedha nyingi kwa ajili ya mrad|
wa uboreshaji na upimaji,” ali-
sisitiza.
Aidha, aliwataka watumishi

hao kujikita kwenye kutoa elimu :

itakayowafanya kushiriki kwe-
nye mradi huo ambao utaleta
matunda ya kiuchumi.
Kadhalika, Prof. Mwamfupe
alisema ili kufanikisha mradi
huo kunahitaji ushirikiano kati
ya wizara na watendaji husika
kwani baadhi ya wananchi
wamekuwa na hofu ya kuporwa
maeneo yao ikiwamo viwanja,
nyumba na mashamba.

Meneja Mradi Urasimishaji Mji-

ni, Leons Mwenda, alisema mra-
di wa uboreshaji usalama wa
miliki za ardhi unaotekelezwa
na Wizara ya Ardhi, Nyumba na

Maendeleo ya Makazi kwa muda :

wa miaka mitano.

Alisema dhumuni la mradi huo
ni kuongeza usalama wa miliki
ya ardhi kwa kutoa hati miliki
2,000,000 pamoja na hati miliki
za kimila 500,000.

Alisema mradi huo utajenga
ofisi za ardhi katika mikoa 25
ili kuendelea kusogeza huduma
karibu na wananchi ikiwa ni

pamoja na kuboresha mifumo ya

utunzaji taarifa za ardhi pamoja

na ukarabati wa ofisi katika hal-

mashauri 41 nchini.

Aliongeza kuwa mradi huo uta- :
gharimu Sh.bilioni 345, ukiwa na :

lengo la kuimarisha miundombi-
nu ambayo itarahisisha huduma
za ardhi.

Uhaba maofisa ugani chanzo
sekta kilimo kutokuwa na tija

Na Paul Mabeja, DODOMA

ICHA ya serikali kuweka

nguvu kwenye sekta

ya kilimo, imeelezwa

kuwa uhaba wa maofisa
ugani bado ni tatizo ambalo lin-
achangia sekta hiyo kutokuwa
na tija kwa wakulima.

Hivyo serikali imeshauriwa
kuwekeza kwenye kilimo ekolo-
jia ambacho kinalinda afya za
watu na mazingira na kuachana
na kilimo biashara ambacho
kimekuwa kikihusisha matumi-
zi makubwa ya kemikali.

Hayo yalibainisha juzi kwe-
nye kongamano la huduma za
ugani na kilimo ekolojia kwa
wanawake, lililoandaliwa na

Shirika la Action Aid na ku-
jumuisha wakulima kutoka
mikoa ya Singida, Morogoro,
Dodoma na Songwe.

Janeth Nyamayahasi, mkuli-
ma kutoka Wilaya ya Cham-
wino mkoani Dodoma, alisema
kuwa uhaba wa maofisa ugani
nchini umekuwa kikwazo kwao
kushindwa kupata tija kwenye
kilimo.

Alisema kutokana na uhaba
wa maofisa ugani hasa katika
wamekuwa wakilima kwa ma-
zoea hali ambayo inawafanya
washindwe kujikwamua kiu-
chumi kupitia sekta hiyo.

“Kwa mfano Wilaya ya Cham-

_a -

ugani waliopo ni 50 na hawa
wapo katika maeneo ya kata,
hivyo mkulima hawezi kum-
subiri ofisa ugani atoke ki-
jiji kingine aje ampe mbinu za
kilimo cha kisasa wakati
msimu wa mvua unazidi
kwenda,”alisema.

Alisema sera ya kilimo in-
asema kuwa ofisa ugani mmoja
moja na kuwafikia wakulima
600.

Alisema kero nyingine iliyopo
kwenye sekta hiyo ni uhaba wa
vitendea kazi ikiwamo vifaa vya
kupimia afya udongo.

Naye Torati Buzika mkulima
kutoka Wilaya ya Kilosa mkoani
Morogoro, alisema serikali ina-

takiwa kukipa kipaumbele kili-
mo ekolojia ambacho hakitumii
kemikali.

Alisema kilimo ekolojia kwa
kutumia mbegu za asili kinafai-
da nyingi ikiwamo kulinda afya
za walaji pamoja na mazin-
gira tofauti na mbegu za kisasa
ambazo zinahitaji matumizi
makubwa ya kemikali.

Ofisa Programu wa Action
Aid, Elias Mtenda alisema lengo
la kongamano hilo ni kuwaku-
tanisha wakulima wanawake
kutoka mikoa hiyo pamoja na
wadau, wizara za kisekta na
mashirika ili kuangalia kero ya
uhaba wa maofisa ugani na ku-
tambua mbinu za kilimo ekolo-
jia.

Mstahiki Meya wa Jiji la Dodoma, Prof. Devis Mwamfupe, akizungumza na madiwani, watendaji na wenyeviti wa
mitaa na wajumbe wawakilishi wa wananchi kwenye mafunzo ya uboreshaji wa umiliki wa ardhi yaliyoandaliwa
na Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi yaliyofanyika Dodoma. PICHA: PETER MKWAVILA

OSHA yasajili maeneo 11,953 kwa miaka miwili

Na Paul Mabeja, DODOMA

WAKALA wa Usalama na
Afya Mahali pa Kazi (OSHA)
umesema kwa miaka miwili
umefanikiwa kuongeza idadi ya
maeneo ya kazi yaliyosajiliwa
kutoka 4,336 hadi 11,953 ikiwa
ni ongezeko la asimilia 276.

Mkurugenzi Mkuu OSHA,
Khadija Mwenda, alibainisha
hayo juzi wakati akitoa taarifa
kuhusu utekelezaji wa shughuli
mbalimbali za wakala huo.

Adha, alisema idadi ya uk-
aguzi zilizofanyika zimeongeze-

ka kutoka 104,203 hadi 322,241
sawa na ongezeko la asilimia
132. Alisema mafunzo hayo
yanajumuisha usimamizi wa
masuala ya usalama na afya
mahali pa kazi na uundwaji
wa kamati za usalama na afya,
mafunzo ya kufanya kazi za
mazingira ya juu.

Vile vile, alisema kuwa katika
kipindi hicho kumekuwa na
ongezeko la upimaji afya za wa-
fanyakazi kwa asilimia 320.

“Upimaji afya kutoka wafan-
yakazi 363,820 hadi kufikia wa-
fanyakazi 1,112,237 waliopimwa

katika kipindi hicho,” alisema.
Alisema ongozeko hilo lilito-
kana na kupunguza ada mbal-
imbali na kuboresha mifumo
ya usimamizi ambayo imewez-
esha maeneo mengi ya kazi
kukaguliwa, wafanyakazi wengi
kupimwa afya na mafunzo
mbalimbali kufanyika.
Mwenda alisema miongoni
mwa majukumu ya OSHA ni
kuchunguza ajali mbalimbali
zinazotokea katika sehemu za
kazi kwa lengo la kubaini vy-
anzo vya ajali hizo ili kushauri
namna bora ya kuzuia kutokea

tena.

Alisema kuwa katika kipindi
cha miaka miwili ajali zilizori-
potiwa zilipungua kwa asilimia
13.2 kutoka ajali 2,138 hadi 1,855.

Alisema magonjwa yanayoto-
kana na kazi yalipungua kwa
asilimia 22.1 kutoka wagonjwa
140 hadi 109.

Hata hivyo, alisema takwimu
zinaonyesha kuimarika kwa
mifumo ya usimamizi wa mas-
uala ya usalama na afya mahali
pa kazi, ambayo imepelekea
ajali na magonjwa yatokanayo
na kazi kupungua.
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HABARI MBEYA

‘Wazazi kutowahudumia watoto
chanzo cha matukio ya ukatilt’

Na Grace Mwakalinga,
MBEYA

BIA ya wazazi ku-
jiegemeza zaidi kwenye
shughuli za kiuchumi
na kusahau majukumu

ya kuwahudumia watoto ni
chanzo cha kutokea matukio
ya vitendo vya ukatili wa kijin-
sia ikiwamo ulawiti na ubakaji
dhidi ya watoto.

Mwenyekiti wa vituo vya taar-
ifa na maarifa vilivyoanzishwa
na Mtandao wa Jinsia nchini
TGNP, Halmashauri ya Wilaya
ya Mbeya, Flora Mlowezi, alitoa
kauli hiyo juzi wakati wa maa-
dhimisho ya Siku ya Wanawake
Duniani.

Maadhimishi hayo yalifanyi-
cha Nsongwi Matanji.

Alisema vitendo vya uka-
tili kwa sasa vimeshamiri kwa
sababu wazazi hususani wa-
nawake wamejikita zaidi kwe-
nye shughuli za kutafuta pesa

!queﬂl

kuliko kuwahudumia watoto
ambao wanahitaji ukaribu.

“Kinamama tupo bize sana
kutafuta pesa kuliko kufuatilia
mienendo ya watoto wetu, siyo
shule wala nyumbani hatu-
jui wana hali gani wanapitia
mambo gani sisi ni pesa tu, tu-
nasahau hizo fedha tunatafuta
kwa ajili yao sasa wakibakwa
au kulawitiwa tutakwenda kuzi-
tafuta,” alihoji Flora.

Akitoa mada katika maa-
dhimisho hayo, Makamu Mwe-
nyekiti wa mashirika yasiyoku-
wa ya kiserikali, Oliver Kibona
alisema wazazi wamewaachia
jukumu ya kulea watoto wal-
imu hali inayosababisha kush-
amiri kwa vitendo vya ukatili
wa kijinsia.

Aliwaasa wazazi kushirikiana
na walimu kuwalea watoto ili
kuwafundisha maadili mema
na kuepukana na vitendo vina-
vyovunja maadili ya Mtanzania
kama vile ushoga.

Ofisa Mtendaji wa Kata ya

.i’m. }

[jombe, Angumbwike Mwalesa,
alisema baadhi ya wanawake
wanavunja ndoa zao kwa saba-
bu ya kukosa elimu ya kujitam-
bua.

Alisema wanawake wanapas-
wa kuwa wanyenyekevu kwa
waume zao licha ya baadhi yao
kuwa na kipato kikubwa ili ku-
walea watoto kwa pamoja.

Diwani wa  Kata ya
[jombe, Marry Mbengele am-
baye alikuwa mgeni rasmi ka-
tika maadhimisho hayo alisema
kuwa wanawake wanapaswa
kuwa mstari wa mbele katika

kulinda haki za watoto.
Alisema  Halmshauri ya
Wilaya ya Mbeya, imetun-

ga sheria mbalimbali kwa ajili
ya ulinzi na usalama wa mtoto
kwa kuzingatia miongozi ya
sheria ya haki zao kupitia katiba
na mikataba ya kimataifa.
“Tunawashukuru sana wa-
dau wetu wakiwamo TGNP
ambao wamekuwa karibu nasi
kutujengea uwezo wa namna

ya kupigania haki za watoto,
wanawake na wenye ulemavu

kwenye jamii yetu,’alisema
Marry.
Aliongeza: “Elimu waliotu-

patia imetusaidia kupaza sauti
na kuelimisha jamii kuachana
na mila kandamizi ambazo
zinachochea vitendo vya uka-
tili dhidi ya wanawake, watoto
na wenye ulemavu’”.

Kata nane za Mkoa wa Mbeya
zilianzisha vituo vya taarifa na
maarifa kwa kushirikiana na
TGNP mwaka 2012 ambavyo
lengo lake ni kutetea haki za
wanawake, watoto na wenye
ulemavu.

Matokeo ya kuanzishwa kwa
vituo hivyo yameonekana iki-
wamo upangaji wa bajeti zenye
mlengo wa kijinsia katika hal-
mashauri, uanzishwaji wa Shule
ya Sekondari ya Wasichana
ya Galijembe iliyopo wilayani
Mbeya pamoja na idadi kubwa
ya wanawake kwenye nafasi
mbalimbali za uongozi.

g

Diwani wa Kata ya ljombe wilayani Mbeya, Marry Mbengele, akitoa e||mu va Ukat|I| wa k|JmS|a kwa wanachama wa
vituo vya taarifa na maarifa na wananchi dhidi ya wanawake, watoto na wenye ulemavu kwenye maadhimisho ya
Siku ya Wanawake juzi. PICHA: GRACE MWAKALINGA

]
M/Kiti

-awataka
“madiwani

- kuKusanya

. mapato kwa
- weledi

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

MWENYEKITI wa Halmashauri

: ya Wilaya ya Chunya mkoani

Mbeya, Bosco Mwanginde,

: amewataka madiwani wa hal-

mashauri hiyo kuhakikisha

: wanakusanya mapato kwenye

maeneo yao.
Mwanginde alitoa kauli hiyo

© juzi wakati wa kikao cha

baraza la madiwani na kueleza
kuwa ni muhimu suala la uku-

sanyaji mapato likatiliwa mka-
: 0 kwa sababu wilayani hiyo

kwa sasa ina idadi kubwa ya

watu kutokana na shughuli za

uchimbaji madini ya dhahabu
na kilimo cha tumbaku.
“Kwa mujibu wa Sensa ya

Watu na Makazi ya mwa-

ka 2022 Wilaya ya Chunya ina

: ongezeko la watu ukilinganisha

na idadi ya watu kwa mujibu

§ wa Sensa ya mwaka 2012 sasa

kuna watu 344,471.
Katika kikao hicho, Mkuu

© wa Wilaya ya Chunya alike-

mea tabia za watoza ushuru

: ambao huwatoza wafanya-

biashara na wakulima nje ya
utaratibu akisema kuwa kwa
kufanya hivyo ni kinyume cha

: sheria za nchi na ni kosa la

uhujumu uchumi.
Alisema Jeshi la Palisi lita-

§ washughulikia mtoza ushuru
¢ yeyote atakayebainika kum-
§ toza mwananchi fedha ambayo

ipo kinyume na utaratibu.
Mayeka alitoa maagizo hayo
baada ya kupokea malalamiko
kutoka kwa madiwani kwamba
kuna mawakala wa fedha wa-
namtaka mwananchi kutoa

© Sh.500.

¢ “Kwa mujibu wa Sensa

. ya Watu na Makazi ya

: mwaka 2022 Wilayaya

: Chunya ina ongezeko la

: watu ukilinganisha na

. idadi ya watu kwa mujibu
: wa Sensa ya mwaka 2012
: sasa kuna watu 344,471.

Halmashauri yaua ngedere, mbwa wanaoharibu mazao

Na Grace Mwakalinga,
KYELA

UONGOZI wa Halmashauri ya
Wilaya ya Kyela mkoani Mbeya
umewaua kwa kuwapiga risasi
ngedere 33 na mbwa 79 baada ya
wanyama hao kufanya uharibifu
wa mali na mazao.

Mwenyekiti wa Kamati ya
Uchumi, Ujenzi na Mazingira

wa Halmashauri ya Kyela, Tu-
maini Mwakatika, alitoa taarifa
hiyo juzi kwenye kikao cha
Baraza la Madiwani.

Alisema  walilazimika  ku-
chukua hatua hiyo baada ya
kupokea malalamiko kwa wa-
nanchi juu ya uharibifu uliofany-
wa na wanyama hao.

“Kumekuwa na idadi kubwa
ya mbwa na ngedere ambao

wanaharibu mazao ya wakuli-
ma na mali za wananchi tume-
pokea malalamiko mengi la-
kini tunawapongeza wananchi
wetu hawakuchukua hatua za
kuwajeruhi mpaka uongozi tu-
lipokubaliana kuwaua,” alisema
Tumaini.

Tumaini aliomba wataalamu
wa mifugo kutoa elimu kwa vi-
jiji vyote kuhusu ufugaji holela

wa mbwa bila kufuta utaratibu
na kusababisha madhara huku
akiwataka wananchi kufanya us-
afi kwa kupunguza miti ambayo
imesababisha ngedere hao kuji-
ficha.

Aliongeza kuwa halmashauri
hiyo ina uhaba wa wataalamu
wa wanyamapori hali inayok-
wamisha juhudi za kupambana
na wanyama hao kwani hakuna

anayeweza kutumia risasi ku-
waua wanyama hao.

Mkuu wa Wilaya ya Kyela, Jose-
phine Manase, aliwasisitiza madi-
wani kusimamia ukusanyaji
mapato ya halmashauri pamoja
na kubuni vyanzo vipya sam-
bamba na kutoa elimu juu ya
mifumo ya ukusanyaji mapato ili
wasipate vikwazo wakati wa uku-
sanyaji.
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SMZ yatoa
ufafanuzi
tetesi
mfuko
wa ZSSF
kufilisika

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

SERIKALI ya Zanzibar imese-
ma Mfuko wa Hifadhi ya Jamii
(ZSSF) upo imara na unauwezo
wa kulipa mafao wanachama
wake kwa zaidi ya miaka 20
ijayo.

Hayo yalisemwa jana katika
kikao cha Baraza la Wawakili-
shi na Waziri wa Nchi, Ofisi ya
Rais, Fedha na Mipango, DK.
Saada Mkuya Salum, wakati
akitoa ufafanuzi na kujibu hoja
za baadhi ya viongozi wa ki-
siasa waliodai kwamba ZSSF
upo katika hali mbaya ya ku-
filisika kutokana na kutekeleza
miradi ambayo haina tija.

Dk. Mkuya alisema siyo kweli
kwamba ZSSF unatekeleza
miradi ambayo haina tija in-
ayoweza kusababisha mfuko
huo kufilisika na kushindwa
kutekeleza majukumu yake ya
kulipa mafao kwa wanachama
wake.

Alisema mfuko wa hifadhi
ya jamii unatekeleza miradi
yenye tija ikiwamo ya ujenzi
wa nyumba za makazi ambapo
baadhi yake tayari zimeanza
kutumika na kurudisha fedha
katika kipindi kifupi.

Alisema katika muundo wa
ZSSF ipo bodi ya uongozi am-
bayo ndiyo msimamizi mkuu
katika utekelezaji wa maju-
kumu yake pamoja na mfuko
kuwa na menejimenti yenye
kusimamia shughuli za kila
Siku.

Alisema miradi yote kabla
ya kutekelezwa kwanza ina-
fanyiwa upembuzi yakinifu
ikiwamo tathmini ya kina iki-
wamo umuhimu wake na tija
kwa mfuko pamoja na taifa
kwa ujumla.

Aidha, alisema mfuko wa
ZSSF unatarajia katika kipindi
cha mwaka wa fedha 2023-
2024 kuongeza mafao kwa
wanachama wake wastaafu
ikiwa ni dalili kwamba mfuko
upo imara kifedha.

Alisema: "Mheshimiwa Naibu
Spika niwaambie wananchi iki-
wamo wanachama wa Mfuko
wa Hifadhi ya Jamii kwamba
UPO imara ambapo unaweza
kutekeleza majukumu yake
ikiwamo kulipa fidia kwa wa-
nachama kwa zaidi ya miaka
20 ijayo.”

Hivyo, aliwataka wanasiasa
na wajumbe wa Baraza la
Wawakilishi kufanya tath-
mini ya kina kabla ya kutoa
taarifa kwa wananchi ambazo
zinaweza kuzusha taharuki na
wasiwasi mkubwa ikiwamo
Ewa wanachama wa mfuko

uo.

' Daktari Bingwa: Wanaume wapenda
- hgono wanakufa mapema zaidi

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

AKTARI Bingwa wa

Afya ya Uzazi kutoka

Hospitali ya Mnazi

Mmoja, Dk. Ummuku-
Ithum Omar, amesema wa-
naume wanaopenda kufanya
ngono mara kwa mara wanak-
ufa mapema ikilinganishwa na
wengine.

Aliyasema hayo wakati ak-
itoa mafunzo ya afya ya uzazi
kwa wanachama wa Chama
cha Waandishi wa Habari Wa-
nawake Tanzania (TAMWA)
Zanzibar wakati wa mkutano
mkuu wa chama hicho uli-
ofanyika eneo la Tunguu Zan-
zibar.

Dk. Ummukulthum alise-
ma wanaume wanaopenda
kufanya ngono hufariki du-
nia mapema kwa sababu

hutumia nguvu nyingi wan-
apofanya tendo hilo hali inay-
owasababisha kuishiwa nguvu
mwilini.

Ingawa hakurejea utafiti
mahususi wa kitabibu kuhusu
hoja yake hiyo, Dk. Ummuku-
Ithum alisema kitaalamu mtu
mmoja anatakiwa kufanya
tendo la ndoa mara tatu kwa
muda wa wiki moja ili kuufan-
ya mwili kuwa imara.

“Kufanya tendo la ndoa kila
siku kunahatarisha afya ya
mwili, hivyo ni vyema wanan-
doa kufanya kitendo hicho
kwa kufuata utaalamu kutoka
kwa wataalamu wa afya na isi-
we mnafanya jambo hilo kwa
kukomoana,”alisema.

Akizungumzia kuhusu uko-
mo wa hedhi kwa wanawake,
alisema kukoma kwa hedhi
kwa mwanamke ni wastani wa
miaka 45 hadi 55 kwa nchi za

T———

Afrika.

Alisema viashiria vya hedhi
ni mabadiliko katika utokaji
wake na kipindi hicho mwa-
namke anauwezo wa kupata
mimba na kupata mtoto lakini
hedhi inapofika ukomo mwa-
namke huwa hana uwezo tena
wa kuzaa.

Alisema baada ya mabadiki-
lo hayo, kipindi kinachofuata
ni ukomo wa hedhi ambapo ki-
taalumu kinaitwa (Menopause)
na hedhi huanza kukoma kwa
muda wa miezi 12 mfululizo.

“Ili mwanamke 3jijue
kuwa hedhi yake imekoma
ni kuhakikisha hapati he-
dhi kwa muda wa miezi 12

mfululizo,”alisema daktari
huyo.
Alisema dalili zingine za

kukoma kwa hedhi ni kupata
maumivu wakati wa tendo la
ndoa, kutokuwa na hamu ya

tendo la ndoa, ukavu katika
uke, msongo wa mawazo, ku-
tokuwa na usingizi, kupata
maradhi yasioambukiza na
kuwa na joto kubwa mwilini.

Aidha, aliwataka wanawake
kula vyakula vyenye afya bora
hasa wakati wanapofika katika
ukomo wa hadhi ili kuwa na
afya njema mwilini.

Mwenyekiti wa Bodi ya TAM-
WA Zanzibar, Asha Abdi, alise-
ma kuwa elimu ya afya ya uzazi
inahitajika kwa wanawake
hasa wasichana ambao wengi
wao hujiingiza katika mapenzi
wakiwa na umri mdogo bila ya
kujua madhara yake.

Aidha, alisema elimu ya
hedhi pia ni muhimu kwa wa-
nawake kwa sababu wengi
wao wanaokosa hedhi huwa
na imani za kishirikina wakati
wanakabiliwa na matatizo ya
kiafya.

Daktari Bingwa
wa Afya ya
Uzazi, Ummul-
kurthumu Omar,
akitoa mafunzo
va hedhi salama
kwa wanachama
wa Chama cha
Waandishi wa
Habari Wa-
nawake Tanza-
nia (TAMWA),
Zanzibar katika
mkutano mkuu
wa chama hicho
ofisi za TAMWA
Tunguu Mkoa wa
Kusini Unguja.
PICHA: RAHMA
SULEIMAN

Serikali yaitenga Mangapwani kuwa
kituo kikuu cha biashara ya mafuta

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

SERIKALI ya Mapinduzi ya
Zanzibar imesema eneo la
Mangapwani kwa sasa litaku-
wa kituo kikuu cha biashara ya
mafuta nchini.

Akizungumza kwenye hafla
ya uzinduzi wa Bohari ya
Mafuta Mangapwani, Mkoa wa
Kaskazini Unguja, Rais wa Zan-
zibar Dk. Hussein Ali Mwinyi
alizitaka wizara zinazohusika
kuziambia kampuni za mafuta
kuelekeza shughuli zote za
mafuta kwenye eneo hilo.

“Serikali imekusudia kam-
puni zote za mafuta kushushia
mafuta yao hapa Mangap-
wani,” alisema Dk. Mwinyi.

Alisema hatua za awali za
ujenzi wa bandari hiyo ni kuan-
za kwa ujenzi wa barabara ya

kilomita 60 ambayo itakuwa
barabara ya kwanza kubwa na
yenye ubora kwa Zanzibar na
uwezo wa kuhudumia magari
makubwa ya kubebea mizi-
go kulingana na uhalisia wa
bandari yenyewe.

Dk. Mwinyi alisema Bandari
ya Mangapwani itahusisha
Bandari ya Makontena ita-
kayokuwa na gati ya urefu wa
kilomita moja itakayohudumia
Ukanda wa Afrika Mashariki na
makontena yatakayoshushwa
bandarini hapo yataenda Dar
es Salaam, Mombasa, Beira, Af-
rika Kusini.

Dk. Mwinyi alisema bandari
nyingine inayotarajiwa ku-
jengwa eneo hilo ni Bandari ya
Nafaka itakayohusisha ushush-
aji wa bidhaa zote za vyakula
ikiwamo mchele, maharage,
mahindi, unga wa ngano na

vyakula vingine.

Alisema ujenzi mwingine ni
Bandari ya Mafuta itakayohifa-
dhi lita milioni 21.

Dk. Mwinyi alisema bandari
nyingine itakayojengwa kwe-
nye eneo hilo ni Bandari ya
Uvuvi itakayokidhi sera ya
uchumi wa buluu.

Dk. Mwinyi alisema serikali
inatarajia kuwa na mafuta ya
kutosha na kuweka akiba ili
Zanzibar iuze mafuta katika
nchi mbalimbali zisizokuwa na
bahari.

Alisema ujenzi wa Bandari
Jumushi ya Mangapwani ni
ufumbuzi wa changamoto
zilizoko kwenye Bandari ya
Malindi ambako meli hutumia
siku tano hadi 10 kushusha
mizigo hiyo, hali inayosaba-
bisha kupunguza uchumi wa
nchi.

Waziri wa Maji, Nishati na
Madini, Shaib Hassan Kaduara,
alisema wizara hiyo inagusa
maisha ya watu ya kila siku na
kueleza nia ya serikali yake ku-
waondoshea wananchi matati-
70 yote yanayotokana na masu-
ala ya maji, umeme na mafuta.

Alisema katika jitihada za
serikali kupunguza kero hizo,
inatarajia kuzindua tangi kub-
wa la majisafi na salama Chake-
chake Pemba, lenye uwezo wa
kuhifadhi maji lita milioni moja
ambalo litakuwa la kwanza
kwa ukubwa Zanzibar.

Mkurugenzi wa  masu-
ala ya ushirika wa Kampuni ya
Bakhresa, Hussein Sufiani, ali-
ishukuru serikali ya Zanzibar
kwa kuweka mazingira mazuri
ya kufanya biashara na kutatua
matatizo yanayowakabili wa-
fanyabiashara.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

KUPOTEA KWA VYETI

STEPHEN MAGRESSON KALANJE anatangaza
kupotea kwa cheti cha kidato cha nne chenye
index namba NS0794/0149/2010 kilichotolewa
na baraza la mitihani la taifa kupitia KINYALA
SECONDARY SCHOOL mwaka 2010. Kwa yeyote
atakaekiona atoe taarifa kituo chochote cha
polisi.

POLISI TAARIFA: DOD/DOD/RB/68131/2023

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

AHMED NDYAMUKAMA
MTAJUKA anatangaza kupotea
kwa kadi ya gari ainaya
NISSAN X-TRAIL yenye usajili
namba: T334 CWN na
CHASSIS NAMBA: NT30153783.
Kwa yeyote atakaeiona atoe
taarifa kituo chochote cha
polisi.

POLISI TAARIFA:
DSM/PHQ/RB/69918/2023

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
BARAZA LA ARDHINA NYUMBA
WILAYA YA MOROGORO
LILILOPO MOROGORO

MAOMBI NAMBA 103 YA 2022
KULWA DIONIZI LUSANA «ve..MLETA MAOMBI
DHIDI

NATIONAL MICROFINANCE BANK PLC.
LJ.INTERNATIONAL LIMITED...
MAJIGE SIMON MZULINGI........
NATIONAL BANK OF COMMERCE

WITO/KUITWA SHAURINI KWA
LJ.INTERNATIONAL LIMITED, MAJIGE SIMON MZULINGI

-.MJIBU MAOMBI

Popote mlipo mnaarifiwa mfike katika Baraza la Ardhi na
Nyumba la Wilaya ya Morogoro tarehe 27/03/2023 mbele ya
mwenyekiti E.Mogasa nyinyi wenyewe binafsi au mtume
muwakilishi wenu bila kukosa ambapo maombi yamepangwa
kutajwa.Endapo hamtahudhuria maombi yatatajwa na
kusikilzwa upande mmoja dhidi yako na kutolewa uamuzi.
Imetolewa kwa MKONO wangu na MUHURI wa Baraza leo
tarehe 01 Mwezi Machi 2023.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika Mahakama ya Mwanzo Wilaya ya Moshi
Kituo cha Moshi Mjini Mkoa Kilimanjaro
Shauri la Mdai 24, 2023
Jina laMdai Robert Anselemi Luhega
Jinala Mdaiwa (1) Richard Leonard Mallya
(2)Linda Thomas Mkojera

KUITWA SHAURINI MDAIWA

Kwa: (1) Richard Leonard Mallya
(2)Linda Thomas Mkojera

Kwa kuwa Mdai/Wadai ameleta /Wameleta madai yao kwamba
(eleza hapa habari za Madai )

Mdai ameleta madai dhidi yenu ya Tsh 1,950,000/=ambayo
yametokana na fedha alizomkopesha bwana Richard L Mallya na
alihaidi kulipa hajalipa na mdaiwa na 2 ulihaidi kulipa na hujalipa
.Fika Mahakamani kujibu madai hiyo

Kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria binafsi katika mahakama hii
tarehe 14 mwezi 03 mwaka 2023 saa 06:00 Mchana kwa mujibu wa
maombi hayo na kwa kuwa siku hiyo ni siku ya kusikilizwa shauri
hili ni lazima kuleta shahidi/mashaidi wako na vielelezo vyote
vinavyohusu shauri hili kwa ajili ya kujitetea.

ANGALIZO: Kama hautohudhuria siku iliyotajwa hapo juu na
ikithibitika kuwa ulipokea hati ya kuitwa shaurini,Mahakama
inaweza kusikiliza shauri bila ya w ewe kuwepo.

Hatihii imetolewa kwa Amri na Muhuri wa Mahakama hii leo tarehe
28 mwezi 02 Mwaka 2023{_,‘5,7,-;5

b
HAKIMU
t(Approved Forms for the Primary Court.

Magistrate C

KUPOTEA KWA

KADI YA BAJAJI

NGOMANILWA BALABIYU
Anatangaza kupotelewa
na kadi ya bajaji yenye
namba za usajili
MC. 919 CVP.
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi
kilichopo jirani yake.
Taarifa ya polisi.
KAH/RB/171/2023

—

KUPOTEA KWA VYETI

.'_(

GODWIN JORAM NGOMANO, Anatangaza
kupotelewa kwa cheti cha kidato cha nne
kilichotolewa na baraza la mtihani mwaka
2018 kupitia shule ya sekondari ya
MERRIWA SECONDARY SCHOOL, chenye
usajili wa namba CS 18049156 na Index
namba S. 126/0064. kwa yeyote
atakaefanikiwa kukiona atoe taarifa kituo
chochote cha police au piga cm namba

0629528477. MOR/MOR/RB/80434/2023.
—

KATIKA BARAZA LA ARDHINA NYUMBA
WILAYA YA DODOMA
LILILOPO DODOMA

RUFAA NA. 45 YA MWAKA 2022
CLEN MADIMILO........ourvrerrernrrnarsanannansannans MRUFANI

RAULENSIURIO.......ccsuermenmrnnsnsnnsnrenns MRUFANIWA

KWA: RAULENSI URIO
POPOTE ULIPO.

YAH: KUITWA SHAURINI

Kwa kuwa muombaji ameleta maombi yake ambayomaelezo
yake yameelezwa katika Nakala ya Maombi ambayo
inapatikana katika Baraza hili.

Kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria katika Baraza hili Wewe
binafsi,Wakili au Mwakilishi yoyote ambaye anaruhusiwa
kisheria tarehe 27.03.2023 saa 3.00 asubuhi. Kwa mujibuwa
maombi hayo unatakiwa kuleta utetezi wako kwa maandishi.
ANGALIZO: - Kama haukuhudhuria tarehe iliyotajwa hapo
juu,Baraza likithibitisha kuwa umepokea Hati ya Wito,Baraza
linaweza kutoa Hukumu dhidi yako.
Hati hii imetolewa kwa Amri yangu na Lakiri/Muhuri wa
Baraza hili leo tarehe 27 ya Mwezi wa FEBRUARI, 2023

Barnea la Ardbi ma Nyamba s Wik TAREANIA
DODOMA

KUPOTEA KWA

KADI YA PIKIPIKI

ANATY JUMANNE SIZYA
anatangaza kupotelewa na
kadi ya pikipiki aina ya
SANLG yenye namba za
usajiliMC 839CHS.Chasis
No. LBRSPJB5XF011204.
Engine No. 15914029.Yeyote
atakayeiona atoe taarifa
kituo cha polisi.
Taarifa ya polisi:
GEI/GEI/RB/72887/2023.

NIp

PATA MKOPO KWA HARAKA

PATA MKOPO KWA HARAKA
(_ HADI 200,000,000/= )
KUTOKA
ENTERPRISE FINANCE LIMITED
KWAAJILI YA DHARURA
MBALIMBALI KAMA KULIPA
KODI YA NYUMBA,
KUNUNUA GARI,
KUBORESHA BIASHARA N.K

117303202

TUNAPATIKANA
DAR ES SALAAM 0677111333
NA ARUSHA 0677226960.

usikose Gazeti lako

la Nipashe kila siku

ashe

MWANGA WA JAMII

v ippmedia com

Tupigle

0745 700 710.

MWAMBA AUCTION MART AND RECOVERIES
TANGAZO LA MNADA WA HADHARA

Kwa Amri ya Mahakama ya Mwanzo Dodoma
Mjini nitauza PAGALE Plot no. 59, Block ZM
MIGANGA Mkonze, mali ya SATIA SAMWELI
SONGAMBELE ili kufidia deni analodaiwa
mdaiwa katika shauri la Madai namba
240/2022 (Alternative Microcredit Ltd dhidi
ya Angelika Sendewa) Muda wa mnada ni saa
4:00 Asubuhi, tarehe 17/03/2023.

MASHARTI YA MNADA
« Mnada utafanyika
lilipo/kiwanja kilipo
« Mnunuzi awe tayari kulipa 25% vya bei
itakayofikiwa papo hapo na 75% atalipa

ndaniya siku 14 baada ya siku ya mnada
« Gharama za kubadili umiliki ni juu ya mnunuzi

KABLA YA SIKU YA MNADA
PIGA 0715 170 553

mahali Pagale

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Illnmmm——— Mlo chanzo cha tatizo

Mtafaruku waibuka
uchaguzi M/Kiti TLP

Na Halfani Chusi

MTAFARUKU umeibuka kwenye Ofisi za Chama cha
Tanzania Labour Party (TLP) baada ya Bodi ya Wad-
hamini kutangaza kuahirisha mkutano wa uchaguzi wa
mwenyekiti mpya wa kumrithi aliyekuwa anayeshikilia
Kiti hiyo, hayati Augustino Mrema.

va Katibu wa TLP Taifa, Richard Shedrack, kuwatangazia

wajumbe waliofika kwenye mkutano kwamba uchaguzi
hautakuwapo baada ya bodi kuona kuna viashiria vingi
vya rushwa.

Kauli hiyo, iliwaibua wafuasi wa chama hicho na kuu-
jia juu uongozi kupinga uamuzi huo wakitaka uchaguzi
uendelee.

Katibu wa TLP mkoani Kilimanjaro, Esta Mlay, aliutaka
uongozi huo, kuendelea na uchaguzi akidai ni aibu kwa
chama hicho kukaa muda mrefu bila mwenyekiti.

“Nimekuja hapa kumchagua mwenyekiti, leo tunaam-
biwa mkutano umeahirishwa. Unadhani mimi nita-
waeleza nini wanachama wangu loh! Hatukubali tunata-
ka uchaguzi uendelee labda kama kuna kitu kimejificha,
lakini mpaka jana wakati tunafanya kikao cha mwisho
hakukuwa na shida iweje viongozi mhairishe?” Alihoji.

Huku akishangiliwa na wafuasi wa chama hicho waki-
wamo wagombea waliokuwa wanaunga mkono hoja
vake, alisema sio mara ya kwanza kwa chama hicho
kuahirisha mkutano akidaia hata kipindi cha nyuma ili-
wahi kutokea.

Katibu wa TLP Dodoma, Damari Richard, alisema kua-
hirishwa kwa mkutano huo kunatia shaka, kwa sababu
juzi walimaliza mkutano wao wa ndani kwa amani, la-
kini anashangaa kuambiwa uchaguzi umeahirishwa.

“Hilo linalozungumzwa habari ya vurugu sijui rushwa
mimi sijaliona hakukuwa na shida hiyo, wanasingizia
tu viongozi, mimi nilikuwa naomba uchaguzi uendelee
apatikane mwenyekiti kila mtu arudi kwake akiwa an-
amjua kiongozi wake.

“Hiki ni chama kikubwa sana, na sisi ni wajumbe kuto-
ka miaka mingi tupo kwenye chama hiki mambo kama
haya yanatia aibu na tunapoteza imani kwa wafuasi
wetu,” alilalamika.

Mmoja wa wagombea wa nafasi ya uenyekiti, Stan-
ley Ndamgoba, aliungana na wafuasi wa chama hicho
kupinga kuahirishwa kwa uchaguzi huo akidai viongozi
hawasemi ukweli.

“Leo wanatuambia uchaguzi umeahirishwa kwa sababu
kulikuwa na ugomvi na viashiria vya rushwa hakuna
ugomvi wala rushwa hapa, kama kuna viashiria hivyo
kwa nini wasingeileta Taasisi ya Kuzuia na Kupambana
na Rushwa (TAKUKURU) ije ichunguze?

Nipashe ilishuhudia wafuasi na wajumbe wa chama
hicho, wakigomea kilichoamuliwa na viongozi wao wak-
idai wanataka uchaguzi ufanyike na sababu walizozitoa
sio za kuvunja uchaguzi.

KATIBU AJIBU

Kutokana na malalamiko hayo, Katibu wa chama hicho,
Richard Shedrack, aliwaeleza wafuasi hao sababu za
kuahirishwa kwa mkutano huo ni pamoja na kuwapo
kwa viashiria vya rushwa kwa viongozi wanaowania
nafasi ya uongozi, kuzuka kwa vurugu kwenye mkutano
wa halmashauri na ufinyu wa ukumbi kwa ajili ya kupi-
gia kura.

Katibu Mwenezi wa TLP, Geofrey Steven, aliwaomba
radhi wajumbe waliotoka mikoa mbalimbali kushiriki
uchaguzi huo akiwataka kuwa watulivu kwenye kipindi
hiki.

MSAJILI

Akizungumza na Nipashe, Naibu Msajili wa Vyama vya
Siasa nchini, Sisty Nyahoza, alisema ofisi yao haijatoa
maelekezo yoyote kwa TLP na kama wakitoa kwa mu-
jibu wa taratibu yanatakiwa yawe kwenye maandishi.

“Hayo ni mambo yao ya ndani, wenye mkutano ni wao,

sisi ni waalikwa tu hatupangi kikao, mwalikwa hana
nguvu va kuahirisha mkutano bali walioandaa mkutano.
Nasi tumepewa taarifa ya ghafla ya kuahirishwa kwa
mkutano huu,” alisema.

Na Mary Geofrey

MGANGA Mkuu wa Mkoa wa Dar
es Salaam, Rashid Mfaume, amese-
ma licha ya mkoa huo kushika na-
fasi ya mwisho kwa tatizo la utapi-
amlo, watu wake wanakabiliwa na
unene kupita kiasi na ukondefu.

Dk. Mfaume aliyasema hayo jana
ya uzinduzi wa mfumo wa lishe
kwa watu wanaoishi na Virusi Vya
Ukimwi (VVU) ulioandaliwa na
Taasisi ya Chakula na Lishe (TFNC)
kwa ushirikiano na Shirika la
Chakula Duniani (WFP).

“Mkoa wa mwisho kwa udu-
mavu ni Dar es Salaam, lakini in-
aonyesha tatizo ni huu unene na
ukiangalia hapa wengi ni wanene
wanene,” alisema.

Pia alisema kumekuwapo upo-
toshaji wa kupata taarifa kwenye
mitandao ya kijamii kuhusu nam-
na ya kupunguza mwili.

Alisema kuwapo kwa huduma
hiyo ya mfumo (App) kutoka kwa
TFNC itasaidia wakazi hao kupata
taarifa sahihi za namna ya kupun-
guza uzito na unene kutoka kwa
wataalamu.

“Unaingia kwenye mitandao
kutafuta njia ya kupungua, mwing-
ine anakuambia ufunge kwa saa 18
na wakati mwingine kuna App un-

aambiwa uingie ukifungua kumbe
ni ya kulipia, ninaamini huduma
hii mtaitoa bure ili wananchi wan-
ufaike,” alisema.

Dk. Mfaume aliongeza: “Wana
Dar es Salaam tunafarijika sana
kupata huduma hii, itatusaidia
kupata taarifa za kupungua hasa
kwa kuzingatia siyo watu wote
wana uwezo sawa, kuna wanaoji-
weza sana, wenye uzito uliokith-
iri na kundi lingine linalotakiwa
kuangaliwa sana.”

Alitaja maeneo ya Temeke na
Tandale, yana watoto wenye tatizo
la kwashakoo, uzito pungufu na
ukondefu.

Alishauri wataalamu hao kush-
irikiana na watoa huduma wa afya
ngazi ya jamii, kutoa elimu ngazi
ya kaya ili huduma hiyo kufikia wa-
nanchi wote.

Mganga Mkuu wa Serikali, Prof.
Tumaini Nagu, alisema Tanzania
imefanikiwa kupunguza udumavu
kwa watoto chini ya miaka mitano
kutoka asilimia 34 mwaka 2015/16
hadi asilimia 30 mwaka huu.

“Bado serikali tuna kazi ya kufan-
ya kufikia viwango vya kimataifa vi-
navyotaka tupungeze hadi kufikia
chini ya asilimia 20. Kama serikali
tunafanyia kazi afua mbalimbali za
kuhakikisha tunapunguza tatizo
hili nchini,” alisema Prof. Nagu.

la unene, ukondefu dar

Aliwataka TFNC wawakutanishe
wataalamu na wanasayansi ku-
hakikisha wanazifikia afua pamoja
na kubadili programu mara kwa
mara. Alisema nchini kuna tatizo
la uzito uliozidi, viriba tumbo na
takwimu za mwaka 2018 zinaonye-
sha kuwa, katika kila wanawake
10 walio na miaka 15 na 49, watatu
wana tatizo la uzito uliozidi ambao
ni sawa na asilimia 30.

Aliishauri TFNC kutumia app
hiyo kutoa elimu ya mtindo bora
wa maisha, mlo bora, kufikia wasi-
chana walio katika umri wa kuzaa,
wajawazito na wazazi njia salama
za kutumia mlo kamili kupunguza
matatizo mengi.

Mkurugenzi Mtendaji wa TFNC,
Dk. Germana Leyna, alisema kwa
kushirikiana na FAO, wameanzisha
app hiyo inayolenga kusaidia kutoa
elimu ya lishe kwa watu wanaoishi
na VVU ili kupunguza athari zaidi.

Alisema mfumo huo utasaidia
kuwapa taarifa sahihi za kuwasa-
dia watu wanaoishi na VVU ili wa-
fahamu vyakula wanavyotakiwa
kula na baadaye wataandaa nam-
na ya kupika vyakula.

“Lengo letu ni kumpa taarifa sa-
hihi kwa wakati ili aweze kupata
taarifa sahihi na kuondoa mila
potofu kuhusu matumizi ya vyaku-
la,” alisema Dk. Germana.

JAMHURI YA MUUNC

# HALMASHAURI YA MAN
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Mkurugenzi Mtend-
aji wa Shirika

la Wanawake
Katika Jitihada

za Kimaendeleo
(WAJIKI), Janeth
Mawinza (kushoto),
akizungumza kati-
ka maadhimisho ya

LA YA
_=——— Siku ya Wanawake

Duniani, yaliyo-
fanyika kiwilaya,
eneo la Bunju Dar
es Salaam juzi na
kuhudhuria na
viongozi mbal-
imbali akiwamo
Mkuu wa Wilaya
ya Kinondoni, Saad
Mtambule, wal-
iokaa. PICHA: MPI-
GAPICHA WETU

Anayedaiwa kuvunja kanisa asomewa mashtaka

Na Joctan Ngelly, GEITA

ELPIDIUS Edward (26) ame-
fikishwa katika Mahakama ya
Hakimu Mkazi, Mkoa wa Geita kwa
makosa ya kuvunja Kanisa Kuu
Jimbo Katoliki na kuharibu vitu
mbalimbali vyenye thamani zaidi
ya Sh. milioni 48.

Mshtakiwa huyo alipandishwa
kizimbani jana mbele ya Hakimu
Mkazi, Nyakato Bigirwa na ali-
posomewa mashtaka yake alikana
na kupelekwa mahabusu katika

Gereza la Wilaya ya Geita kwa ku-
kosa wadhamini.

Upande wa mashtaka ukiongo-
zwa na Wakili wa Serikali Winfrida
Erenest, ulidai kuwa upelelezi wa
kesi hiyo haujakamilika na kuom-
ba tarehe nyingine kwa ajili ya
kutajwa.

Hakimu Bigirwa alikubaliana na
ombi hilo na kuahirisha kesi hiyo
hadi Machi 20.

Hakimu  huyo  alimweleza
mshtakiwa kesi yake ipo kwa
Hakimu Mkazi Mfawidhi Mkoa wa

Geita, Cloface Waane, yeye am-
emsomea hati ya mashtaka kwa
sababu hakimu husika ana kazi
zingine.

Akisoma hati ya mashtaka Wakili
Winfrida, alidai kuwa Februari 26,
mwaka huu katika mtaa wa Mbu-
gani, Mkoa wa Geita mshtakiwa
alivunja Kanisa Kuu Jimbo Kato-
liki la Geita na kuingia ndani kisha
kuharibu vitu mbalimbali vyenye
thamani zaidi ya Sh. milioni 48,
kitendo ambacho ni kinyume cha
sheria.
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BEKI WA MTIBWA SUGAR
KUZIKWA LEO SHINYANGA

Na Adam Fungamwango

BEKI wa Mtibwa Sugar, Idd Mobi
Mfaume, aliyefariki Jumapili jioni katika
Hospitali ya Benjamin Mpaka jijini Do-
doma, anatarajiwa kuzikwa leo mjini Shin-
yanga.

Msemaji wa klabu hiyo, Tobias Kifaru,
ambaye ni mmoja kati ya waliokuwa kwe-
nye msafara huo tangu jana hospitalini
hapo kwa ajili ya kukabidhiwa mwili wa
marehemu, amesema kwa mujibu wa
ndugu wa marehemu, mazishi yatafanyi-
ka leo saa saba mchana.

“Kwa upande wa Klabu ya Mtibwa Sug-
ar, tumetekeleza kila kitu, ikiwamo usafiri
pamoja na wajumbe wa kwenda kwenye
mazishi ambao tumeambatana nao, nad-
hani kuanzia saa nne au tano (jana) tut-

akuwa tumeanza safari ya kuelekea Shin-
yanga na kwa mujibu wa taarifa kutoka
kwa ndugu wa marehemu, mazishi yata-
fanyika kesho saa saba pale Shinyanga,
tumeshakabidhiwa mwili wa marehemu
na kwa upande wa wachezaji wenzake
yupo Mohamed Makaka na Vitalis Mayan-
ga, watu wa benchi la ufundi pamoja na
mimi mwenyewe,” alisema Kifaru.

Kifaru alisema kifo cha beki huyo wa
kati si pigo tu kwa Mtibwa Sugar, bali
ni kwa familia yote ya michezo na taifa
kwa ujumla kwani, mbali na kuzichezea
klabu mbalimbali nchini, ameshawahi
kuichezea Timu ya Taifa ya Tanzania,
Taifa Stars.

Akizungumzia mazingira ya kifo chake,
Kifaru alisema alianza kuumwa kichwa
kuanzia Jumamosi jioni

“Alianza kuugua Jumamosi jioni majira
saa 10 hivi, na aliposikia kichwa kinamuu-
ma tulimwahisha hospitali ya kiwanda
cha sukari Mtibwa kwa ajili ya uchunguzi,
baada ya hapo tukiwa hospitali kubwa
ya Misheni Turiani yenye wataalamu wa-
zuri na vifaa, lakini ikaonekana bado, tu-
kaamua kumpeleka Hospitali ya Benjamin
Mkapa Dodoma, tulifika huko majira ya
saa saba usiku. Wakati wakifanya vipimo
kuona nini kinasababisha ajisikie vibaya,
jioni ya Jumapili mwenzetu akatutoka,”
alisema.

Mobi mwenye miaka 32, amewahi kuz-
ichezea klabu mbalimbali za Ligi Kuu, ziki-
wamo Stand United, Polisi Morogoro, Poli-
si Tanzania, Mwadui FC na Ruvu Shooting,
kabla ya kujiunga na Mtibwa Sugar.

PATASHIKA... |
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Vijana wa Timu ya New Boys, Johnson Ashiraf (kulia), akiwania mpira na mchezaji mwenzake, Franck Meshack, wakati
wakifanya mazoezi katika viwanja vya nje vya Benjamin Mkapa, Dar es Salaam jana. PICHA: JUMANNE JUMA

Robo Fainali FA Cup timu za Ligi Kuu tu

Na Adam Fungamwango

MECHI za 16-bora za Kombe la Shirik-
isho la Mpira wa Miguu (TFF), maarufu
FA Cup zinamalizika wiki hii huku timu
zilizopo Ligi Kuu Tanzania Bara ndizo zili-
zotinga hatua ya robo fainali.

Timu zilizofanikiwa kutinga hatua hiyo
ni Simba, Yanga, Azam, Thefu FC, Mbeya
City, Singida Big Stars, Geita Gold na Mtib-
wa Sugar.

Wakati wa kuelekea kwenye mechi hizo
kulikuwa na timu tatu za madaraja ya chi-
ni ambazo ni African Sports, Pan African,
Green Warriors na Mapinduzi FC ambazo
zote zimetolewa, hivyo timu za madaraja
ya chini kuishia kwenye hatua hiyo. Kati ya

hizo, African Sports, Pan African na Green
Warriors, zipo kwenye Ligi ya Champion-
ship ambayo bingwa wake na mshindi wa
pili hupanda moja kwa moja Ligi Kuu na
timu ya tatu na ya nne, hucheza mechi za
mchujo kwa timu zinazoshika nafasi ya 14
na 13 kwenye Ligi Kuu. Mapinduzi FC ipo
Ligi Daraja la Tatu.

Michuano hiyo ilianza Alhamisi kwenye
Uwanja wa Uhuru, Simba ikiirarua African
Sports mabao 4-0, yakifungwa na Jean
Baleke, Kennedy Juma, Mohamed Mussa
na Jimson Mwanuke.

[jumaa, Yanga iliishindilia Prisons ma-
bao 4-1, mawili ya Clement Mzize, Bakari
Mwamnyeto na Aziz Ki, Jumna El Fadhili
akiifungia Prisons bao la kufutia machozi

na siku hiyo hiyo, Geita Gold ikiwa kwenye
Uwanja wa Nyamkumbu, iliichapa Green
Warriors mabao 3-1.

Thefu iliichapa Pan African mabao 2-0
kwenye Uwanja wa Highland Estates uli-
opo Mbarali, Mbeya, yote yakiwekwa wa-
vuni na Andrew Simchimba ambaye ndiye
kinara wa mabao kwenye michuano hiyo
akifikisha saba, Mtibwa Sugar ikiilaza KMC
bao 1-0 la David Kameta ‘Duchu’, mechi
zikichezwa Jumamosi na juzi, Azam FC
iliisulubu Mapinduzi FC mabao 2-0O yaki-
fungwa na Cyprrian Kachewele na Nathan-
iel Chilambo, huku Mbeya City ikiidungua
Kagera Sugar bao 1-0 kupitia kwa Richard-
son Ng'ondya.

Mzize ataka namba
aiue Real Bamako

Na Shufaa Lyimo

BAADA va kung'ara kwenye
mechi ya Kombe la FA hatua
va 16-bora akitupia mabao
mawili katika ushindi wa 4-1
dhidi ya Tanzania Prisons,
mshambuliaji kinda wa Yanga,
Clement Mzize, amesema
amejipanga vema kuivaa Real
Bamako katika mchezo wao
wa marudiano wa Kombe la
Shirikisho Afrika endapo Kocha
Nasreddine Nabi atampa nafasi
ya kucheza hapo kesho.

Yanga itaikaribisha Real
Bamako Uwanja wa Benjamin
Mkapa, Dar es Salaam kesho,
Jumatano ukiwa ni mchezo
wa marudiano wa hatua ya
makundi wa Kombe la Shirik-
isho Afrika baada ya timu hizo
kutoka sare ya bao 1-1 wiki
moja iliyopita nchini Mali.

Akizungumza na mwandi-
shi wetu kuhusu mchezo huo,
Mzize alisema atashirikiana na
wachezaji wenzake kuhakiki-
sha wanaipa ushindi timu yao
ili iweze kusonga mbele katika
mashindano ya kimataifa.

“Nimejipanga vizuri katika
mchezo wetu ujao dhidi ya
Real Bamako kwa kuendeleza
ushindani wangu ili kuipa
ushindi timu yetu,” alisema
Mzize.

Kipanga yageukia
kutetea Kombe FA

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

MAAFANDE wa timu ya Kipanga,
wamesema mkakati wao kwa sasa
ni kutetea Kombe la Shirikisho la
Soka Zanzibar (ZFF) maarufu FA
Cup, baada ya kuukosa ubingwa wa
Ligi Kuu Zanzibar.

Timu ya Kipanga ambao ndio
mabingwa watetezi wa Kombe hilo
wamesema juhudi na nguvu zao
zote wanazihamishia katika mi-
chuano hiyo ili kutimiza lengo lao.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Katibu Mkuu wa timu hiyo, Swalehe
Maalim, alisema licha ya kuendelea
na maandalizi ya michezo vya Ligi
Kuu Zanzibar ambayo wanahaha
kujinasua kushuka daraja, bado
wanaendelea na kampeni yao ya
kutetea ubingwa wa FA.

Alisema uongozi wa timu
hiyo unatarajia kuwahamasisha
wachezaji ili kuhakikisha wana-
timiza lengo lao la kutetea Kombe
la FA ikiwamo kutoa hamasa hata
va zawaidi iwapo watafanikiwa.

“Kwa upande wetu viongozi,
tumejipanga zaidi kuhakikisha
tunawahamasisha wachezaji ili ku-
vumilia hatua hii ya 36 na hatimaye
kunyakuwa ubingwa, matumaini
yetu hamasa hii itafanikiwa endapo
wachezaji watajituma,” alisema.
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BRUNO AWANIWA MADRID

REAL Madrid pia inawania kumsajili kiungo wa New-
castle United mwenye umri wa miaka 25, Bruno Guima-
raes. (Mundo Deportivo)

MOUNT AWINDWA LIVERPOOL

LIVERPOOL wataongoza mbio za kuwania kumsajili
kiungo wa Chelsea na England, Mason Mount, mwenye
umri wa miaka 24 wakati wa kipindi cha majira ya joto,
baada ya kukataa kukubali kusaini mkataba mpya pale
Stamford Bridge. (Mail)

GVARDIOL ATAKIWA CHELSEA

CHELSEA imefufua nia ya kutaka kumsajili mlinzi wa
RB Leipzig, Josko Gvardiol mwenye umri wa miaka 21,
huku Manchester City na Tottenham Hotspur zikim-
wania mchezaji huyo wa Kimataifa wa Croatia ambaye
ana kipengele cha kuondoka kwa pauni milioni 97.
(Times)

KEITA KUTUA MILAN

INTER Milan ina matumaini ya kumsajili, Naby Keita,
mwenye umri wa miaka 28 wakati mkataba wake utaka-
pomalizika pale Liverpool. (Gazzetta dello Sport)

ROMEO ATAKIWA UNITED
KLABU ya Manchester United imejiunga na Chel-

sea na Arsenal kwenye mbio za kumwania kiungo wa
Southampton mwenye umri wa miaka 19, Romeo Lavia
raia wa Ubelgiji. (Mail)

SPURS YAMTAKA SCOTT

KLABU ya Tottenham Hotspur inafikiria kumsajili
kiungo wa Bristol City, Alex Scott. Nyota huyo mwenye
umri wa miaka 19, raia wa England pia anawaniwa na
Crystal Palace na West Ham. (Sun)

FERGUSON NA LEICESTER

LEICESTER City na Everton zinamfuatilia kiungo wa
Bologna na Scotland, Lewis Ferguson, mwenye umri wa
miaka 23. (Nicolo Schira)

SOLOMON AWINDWA FULHAM

KLABU ya Fulham wanataka kumsajili kwa mkataba
wa kudumu winga wa Israel mwenye umri wa miaka
23, Manor Solomon kutoka Shakhtar Donetsk ambaye
yupo hapo kwa mkopo. (Standard)

BRUNO MKATABA MPYA

KLABU ya Newcastle United ina uhakika wa kukubali-
ana mkataba mpya ambao utamweka kiungo wa kati wa
Brazil, Bruno Guimaraes, mwenye umri wa miaka 25,
katika klabu hiyo kwa muda mrefu. (Football Insider)

MADDISON ATAJWA NEWCASTLE

KIUNGO wa kati wa Leicester City na England, James
Maddison, mwenye umri wa miaka 26, yuko kwenye
orodha fupi ya wachezaji wanaolengwa na Newcas-
tle United majira ya joto, pamoja na kiungo wa kati
wa Manchester United na Scotland, Scott McTominay.
(Football Insider)

MBAPPE ANA FURAHA

MSHAMBULIAJT wa Paris St-Germain, Kylian Mbappe,
mwenye umri wa miaka 24, amesema “ana furaha sana”
katika klabu hiyo na mustakabali wake hauhusiani na
maendeleo ya mabingwa hao wa Ufaransa katika Ligi ya
Mabingwa Ulaya. (90min)

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

TEN HAG ATAKA MAELEZO
YA WACHEZAJI KIPIGO LIVER

® ® ®Kuna mambo mengi yananikera, lakini kuruhu-
su mabao kwa urahisi hivyo bila shaka ni mojawapo...

LIVERPOOL, England

ERIK ten Hag amesema ata-
wakusanya wachezaji wa Man-
chester United na kuwapa nafasi
ya kueleza uchezaji wao mbaya
uliosababisha kufungwa mabao
7-0 na Liverpool kwenye Uwanja
wa Anfield, Jumapili.

Baada ya kipigo kikali zaidi ka-
tika maisha ya kocha huyo wa
Uholanzi kwenye michezo 48],
Ten Hag alipendekeza kuwapo
mazungumzo ya mara moja kwe-
nye chumba cha kubadilishia nguo
kwamba yalikuwa ndio njia kuu.

‘Mashetani Wekundu’ hao wa-
meruhusu mabao 21 katika mechi
tano za ligi dhidi ya Liverpool, na

hawajawahi kupoteza mechi ya
ushindani kwa tofauti ya mabao
zaidi ya saba.

Ten Hag alisema: “Kama timu,
mnatakiwa kushikamana na hilo
ndilo ambalo hatukufanya. Iliku-
wa ni mshangao kwangu. Sijaona
hili kutoka kwa timu yangu na sid-
hani kama ni sisi. Sidhani kama ni
Manchester United. Kwa hivyo ni
mbaya na mbaya sana.”

Ten Hag alipoulizwa iwapo
wachezaji walitoa maelezo ya
mchezo huo wa kipindi cha pili,
alisema: “Sikuwapa nafasi hadi
sasa. Nimetoa maoni yangu kuhu-
su hilo, tutalizungumza kesho. La-
kini najua, timu hii itawekwa upya
na inabidi turudi nyuma.

“Kuna mambo mengi ambayo
yananikera, lakini kuruhusu ma-
bao kwa urahisi hivyo bila shaka
ni mojawapo.”

“Nimekuwa na siku mbaya, la-
kini siku zingine ikiwa utafanya
mambo sahihi, ikiwa unachukua
hatua sahihi kama kocha na kama
timu, basi unaweza kujifunza men-
gi.
“Kama ilikuwa mara nyingi zaidi
bila shaka basi ni muundo, lakini
tulikuwa na matokeo mengi ma-
zuri katika wiki zilizopita.

“Huu ulikuwa uchezaji mbaya
sana na ninazungumzia kipindi
cha pili, kwa sababu katika kipindi
cha kwanza timu ilicheza vizuri
sana.”
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TAREHE MUDA MICHEZO
01.07/03/23 Huddersfield vs Bristol City
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02.07/03/23 Walsall vs Bradford City

03.07/03/23 Cheltenham vs Lincoln

04.07/03/23 Plymouth vs Derby

05.08/03/23 Audax ltaliano vs Universidad Catolica

06.08/03/23 Tacuary Asuncion vs Club General Caballero Jim

07.08/03/23 Shonan Bellmare vs Urawa Red Diamonds

08.08/03/23 Vissel Kobe vs Nagoya Grampus

09.08/03/23 Sagan Tosu vs Consadole Sapporo

10. 08/03/23 Kyoto Sanga vs Gamba Osaka

11. 08/03/23 Kashiwa Reysol vs Kashima Antlers

12.08/03/23 Liptovsky Mikulas vs MFK Skalica

13.08/03/23 Ismaily SC vs Farco FC
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MANCHESTER, England

OCHA wa Manchester City, Pep Guar-
diola, anataka Kevin De Bruyne arejee
kwenye misingi yake ili kurudi katika ki-
wango chake bora.

Mchezaji huyo bora wa msimu uliopita Ligi
Kuu England, alikosa michezo miwili kutokana
na kuwa majeruhi.

Mbelgiji huyo hakuwa na kiwango kizuri dhidi
ya Newcastle United katika ushindi wa mabao
2-0 siku ya Jumamosi na alibadilishwa na Ber-
nardo Silva.

De Bruyne alipata matokeo mazuri baada ya
kufunga bao zuri katika ushindi wa mabao 3-0
wa City wa Kombe la FA dhidi ya Bristol City wiki
iliyopita, lakini Guardiola alisema hakuwa kwe-
nye ubora wake.

“Kila mtu anakijua kiwango chake, ndani ya
wiki moja ana nafasi ya kuonyesha ubora wake,
amefurahishwa na ushindi tulioupata, hiki ndi-
cho tunachotakiwa kufanya. Turudi kwenye
kanuni, tufanye kazi kwa bidii.”

De Bruyne amefunga mabao manne na kutoa
asisti 12 kwenye Ligi Kuu msimu huu, huku City
wakishika nafasi ya pili, pointi tano nyuma ya
Arsenal.

City wana mapumziko ya katikati ya juma bila
kucheza mechi yoyote na kuwaruhusu wachezaji
kupumzika na kupata nafuu kabla ya safari ya Ju-
mamosi ya ligi dhidi ya Crystal Palace na kisha
kuwakaribisha RB Leipzig katika mechi ya maru-
diano ya 16-bora ya Ligi ya Mabingwa Ulaya.

Guardiola alisisitiza umuhimu wa mechi zote
mbili kwa msimu wao.

“Tunajiandaa vema kwa ajili ya mchezo dhidi
ya Crystal Palace, kila mara ilikuwa ngumu kwe-
tu,” alisema Guardiola.

B

MADRID, Hispani

SportPesq Ancelotti hataki kukata tamaa LaLiga

CARLO Ancelotti ameapa Real Ma-

S po RT P E S A. CO .TZ drid hatakata tamaa kuiwinda Barce-

lona kileleni mwa Ligi Kuu ya Hispan-

PIG A * * ia, LaLiga, licha ya timu yake kuachwa
’ kwa pointi tisa.

1 5 0 8 # Madrid walilazimishwa sare tasa na

Real Betis katika siku ambayo ingewe-

za kuwa muhimu kwenye mbio za ub-

ingwa, saa chache baada ya wachezaji

10 wa Barcelona kushinda nyumbani

HUDUMA KWA WATEJA MASAA 24, PIGA kwa bao 1-0 dhidi ya Valencia.
©68T:0249 . : Baada ya kuona kikosi chake kiki-

0764115588, 0677115588 shikiliwa kwa mchezo wa pili wa ligi,
0685115588 kutokana na kutoka sare ya bao 1-1

- U  dhidi ya Atletico Madrid wiki iliyo-
W orzseorvesa [ osvortpesatz @tzsportpesa pita, Ancelotti alikubali Madrid wana

kazi kubwa.

“Si  jambo lisilowezekana,”
alisema akiiambia Movistar wakati
alipoulizwa kama kuna matumaini
yoyote ya kuinasa Barca.

“Itakuwa ngumu sana, ngumu
sana, lakini hatuna shaka tutapam-
bana hadi mwisho.

“Bila shaka matokeo haya ya-
naathiri timu. Ikiwa haifanyi hivyo
basi huna nafasi ya kuimarika.”

Madrid hawajashinda katika mechi
tatu baada ya kufungwa 1-0 na Barce-
lona katika mechi ya kwanza ya nusu
fainali ya Copa del Rey Alhamisi.

Mabingwa hao wa  Ulaya
wameshindwa kufunga katika miche-
zo yao miwili iliyopita.
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SIMCHIMBA AMSHUSHA MZIZE
UFUNGAJI BORA KOMBE LA FA

Na Adam Fungamwango

BAADA ya kuongoza kwa ufungaji
kwenye michuano ya Kombe la FA
kwa saa zisizozidi 24, straika wa Yanga,
Clement Mzize, alienguliwa kwenye
nafasi hiyo Jumamosi na aliyekuwa ak-
iongoza awali, Andrew Simchimba wa
Thefu FC, ambaye amerejea kwenye
nafasi yake.

Simchimba alifunga mabao yote
mawili Jumamosi iliyopita katika Uwan-
jawa Highland Estates, Mbarali, Mbeya,
akiipa ushindi timu yake ya Ihefu wa
mabao 2-0 dhidi ya Pan African ya Dar
es Salaam na kumfanya kufikisha ma-
bao saba.

Awali, straika huyo alikuwa kinara
wa mabao kwenye michuano hiyo, aki-
pachika matano nyavuni hadi kuingia

kwenye hatua ya 16 bora, lakini [jumaa
iliyopita alienguliwa na Mzize, aliyefun-
ga mabao mawili kwenye Uwanja wa
Azam Complex uliopo Chamazi, Dar
es Salaam, akiiongoza Yanga kupata
ushindi wa mabao 4-1 dhidi ya Tanza-
nia Prisons.

Mabao hayo ya straika huyo chipuki-
zi wa Yanga aliyekuwa tayari amecheka
na nyavu mara nne hapo awali, yal-
imfanya kufikisha sita, akimwengua
Simchimba aliyebaki na mabao yake
matano.

Hata hivyo, Mzize hakudumu kilele-
ni, kwani Jumamosi Simchimba alirudi
kwenye kiti chake cha uongozi, akipa-
chika mabao mawili, dakika ya 23 kwa
mkwaju wa penalti, baada ya Yacouba
Songne kuangushwa kwenye eneo la
hatari, lingine akilipachika dakika ya 47,

akiwa amefikisha mabao saba.

Ushindi huo umeifanya Thefu kuun-
gana na Simba, Yanga, Singida Big Stars
na Mtibwa Sugar kwenda hatua ya robo
fainali ya michuano hiyo ambayo bing-
wa wake anaiwakilisha Tanzania kwe-
nye michuano ya Kombe la Shirikisho
barani Afrika.

Mtibwa ilipata nafasi hiyo juzi, ilipoi-
funga KMC bao 1-0, mechi ikichezwa
Uwanja wa Manungu Complex, Turiani
mkoani Morogoro, shukrani kwa David
Kameta ‘Duchu’ aliyezamisha mpira
kimyani na kuipa timu yake ushindi.

Wachezaji wenye mabao manne
mpaka sasa kwenye michuano hiyo
ni Moses Phiri wa Simba, Richardson
Ng'ondya wa Mbeya City na Sadala Li-
pangile wa KMC.

01.11/03/23

Everton FC vs Brentford FC

02.11/03/23

Preston North End vs Cardiff City

03.11/03/23

Queens Park Rangers vs Watford FC

04.11/03/23

Elche CF vs Real Valladolid

05.11/03/23

FC Pacos Ferreira vs Santa Clara Azores

06.11/03/23

KAS Eupen vs KV Oostende

07.11/03/23

Bologna FC vs Lazio Rome

08.11/03/23

Sparta Rotterdam vs Vitesse Arnhem

09.12/03/23

NEC Nijmegen vs FC Utrecht

1012/03/23

US Lecce vs Torino FC

1.12/03/23

RCD Mallorca vs Real Sociedad San Sebastian

12.12/03/23

AC Ajaccio vs Montpellier HSC

13.12/03/23

FC Nantes vs OGC Nice

14.12/03/23

Hellas Verona vs AC Monza

15.12/03/23

Rio Ave FC vs Gil Vicente Barcelos

16.12/03/23

KRC Genk vs Union Saint-Gilloise

17.12/03/23

VfL Wolfsburg vs Union Berlin

“1” NITIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X” NI TIMU

GAME ID

“2" NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

JUMANNE - 07/03/2023

NYUMBANI  SARE

MICHEZO

Bali Utd Pusam vs Persita Tangerang

MECHI ZA USHINDI

TOKA SARE

UGENINI

1 X

AL Qaisoma vs Al Faisaly (KSA)

AL Khlood vs Alshoulla

Sidama Bunna SC vs Dire Dawa Kenema FC

Tatran Presov vs AS Trencin

Simba: Ni ushindi tu leo

INATOKA UK. 24

katika mchezo huo kwa kuvuka katika hatua yva
makundi na kucheza robo fainali.

“Ni mechi ngumu na ushindani mkubwa, mipango
yvetu dhidi ya Vipers ni kushinda katika mchezo
huo, mpira ni sasa si muda uliopita au utakaokuja
kwa Simba tunaangalia kilichopo mbele yetu.

“Mbele yetu ni mechi ya Vipers kwa kushinda
mchezo wa leo, huwezi kucheza mechi vizuri kwa
muda wote, tunajiandaa vizuri kulingana na mpin-
zani wetu,” alisema Robertinho.

Mwakilishi wa wachezaji wa Simba, Shomari Ka-
pombe, alisema wachezaji wako vizuri na wanajua
umuhimu wa mchezo huo ni kutafuta ushindi tu.

Alisema wamerudi uwanja wa nyumbani kwa
mawazo tofauti ya mechi iliyopita ambayo wali-
poteza nyumbani dhidi ya Raja Casablamnca na
sasa hawataki kurejea makosa yaliyopita na hakuna
wanachokitaka zaidi ya ushindi dhidi ya Vipers.

“Tumejiandaa kurudisha ile hali ya awali ya
anayekanyanga katika uwanja wa nyumbani, kwa
sababu tunahitaji ushindi katika mchezo huu,
kutafuta pointi tatu na kucheza kwa tahadhari kub-
wa na aina ya wapinzani wetu,” alisema Kapombe.

Kocha Mkuu wa Vipers, Roberto Bianch, alisema
anafuraha kuja tena Tanzania, na amerudi kwa ajili
yva kuchukua pointi tatu zitakazowafanya wafuzu
hatua inayofuata kwani kimahesabu wana nafasi
hiyo.

“Tulicheza vizuri dhidi ya Simba, tukatengeneza
nafasi nyingi tukashindwa kuzitumia, tulipoteza ku-
tokana na uzoefu wa wachezaji wa Simba kwenye
mipira ya kutenga.

“Kwenye michuano ya CAF unaadhibiwa kutokana
na makosa yako tumejipanga kuhakikisha hatu-
rudii tulichofanya kwenye mchezo uliopita, kuna
mabadiliko kadhaa tunaenda kuyafanya ikiwamo
baadhi ya wachezaji,” alisema Bianchi.

Fei Toto, Yanga

INATOKA UK. 24

TFF kumshtaki Fei Toto kwa
madai ya kuandika barua ya
kuvunja mkataba isivyo ha-
lali, ambapo kamati iliamua
kuwa mchezaji huyo ni mali
ya klabu hiyo, lakini mwe-
nyewe alipinga na kutaka
marejeo ya kesi hiyo, ambapo
pia alibwagwa akiambiwa ua-
muzi wa awali unabaki kama
ulivyo. Kwa muda mrefu sasa,
tangu mwishoni mwa mwaka
jana, Feisal amekuwa hana
maelewano mazuri na klabu
yake, ambapo kuna wakati
alilazimisha kuondoka kwa
kutumbukiza kiasi cha pesa
kwenye akaunti, lakini klabu
ilizirejesha, huku mwenyewe
akiwa ameshaandika ba-
rua ya kuaga akiwashukuru
Wanayanga wote, viongozi,
wachezaji, wanachama na
mashabiki.

Kwa utaratibu huo wa
kuwasilisha barua TFF ya
kutaka kuvunja mkataba na
Yanga, ni wazi sasa ametam-
bua bado ana mkataba hai na
klabu hiyo ili hilo litekelezeke
pande mbili lazima zikae
meza moja ya mazungumzo
na kukubaliana.

Wakati huo huo, winga
mtukutu raia wa Ghana,
Bernard Morrison, ameanza
mazoezi na kikosi chake cha

Yanga, tayari kukitumikia
kwenye michuano ya Kombe
la Shirikisho barani Afrika,
Ligi Kuu na Kombe la FA,
baada ya kukaa nje akiuguza
majeraha ya nyonga.

Akizungumzia  matayar-
isho ya mechi ya kesho dhidi
ya Real Bamako ya Mali,
utakaochezwa kwenye
Uwanja wa Benjamin Mkapa,
Dar es Salaam, Ofisa Habari
wa Yanga, Ali Kamwe amese-
ma moja ya habari njema ni
urejeo wa Morrison ambaye
amekosekana kwa muda
mrefu na sasa ameanza ma-
zoezi ya pamoja na wachezaji
wengine.

“Tumepata habari njema,
ni kwamba mchezaji wetu
Morrison ameanza mazoezi
ya uwanjani kwa maana ali-
kuwa nje kwa muda mrefu,
alikuwa anauguza majeraha
yake ya nyonga, lakini kwa
sasa ameanza mazoezi pamo-
jana timu,” alisema Kamwe.

Hata hivyo alisema
mchezaji huyo hatoweza ku-
wamo kwenye kikosi kitaka-
choivaa Real Bamako, lakini
kama mambo yatakwenda
vema na kurejesha utimamu
wa mwili haraka, atakuwapo
kwenye kikosi kitakachoivaa
US Monastir ya Tunisia utaka-
ochezwa Machi 19, mwaka
huu nchini, kwa sababu lengo
kubwa lao ni kuongoza kundi.

Pendikspor vs Tuzlaspor

CS Constantine vs JS Kabylie

Al Ahly Cairo vs Arab Contractors

Al Hidd Club vs AL Khalidiyah

Riffa Club vs Al Ahli Manama

Najran SC vs Al Ahli Jeddah

Aris Limassol vs Anorthosis Famagusta

Saint George FC vs Ethiopian Medhin

Olympiakos Nicosia vs Pafos FC

Altinordu vs Goeztepe

Gloria Buzau vs Unirea Slobozia

Backa Topola vs Red Star Belgrade

Lazio vs AZ Alkmaar

Dagenham and Redbridge vs Wrexham

Maidenhead U vs Boreham Wood

Bromley vs York City

Peterborough vs Shrewsbury

Barnsley vs Portsmouth

Sutton United vs Crawley Town

Larne vs Linfield Belfast

Grimsby vs Newport

Southend vs Chesterfield

Dorking Wanderers vs Barnet

Huddersfield vs Bristol City

Ipswich vs Accrington

Gateshead vs Halifax

Wycombe vs Fleetwood Town

Solihull Moors vs Torquay

Wealdstone vs Maidstone

Cambridge Utd vs Morecambe

Morton vs Ayr United

Walsall vs Bradford City

Dumbarton vs Stirling

Coleraine FC vs Ballymena Utd

Cheltenham vs Lincoln

Stockport vs Gillingham

Oldham vs Woking

Yeovil vs Eastleigh

Doncaster vs Harrogate

Carrick Rangers vs Glentoran Belfast

Reading vs Sheffield Utd

Plymouth vs Derby

Chelsea vs Borussia Dortmund

Benfica vs Brugge

West Bromwich vs Wigan

CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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Wachezaji wa Simba wakifanya mazoezi ya mwisho katika Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar es Salaam jana kabla
va leo usiku kuikaribisha Vipers ya Uganda kwenye mechi ya hatua ya makundi ya Ligi ya Mabingwa Afrika. PI-

CHA: JUMANNE JUMA

FEI TOTO, YANGA SC
KUKAA MEZA MOJA

® @ 0Sasa autambua mkataba, arudi tena TFF na mwa-
nasheria wa Msuva akiomba kuuvunja, Morrison naye...

Na Adam Fungamwango

SIKU chache tu baada ya rufani yake
kugonga mwamba kwenye Kamati ya She-
ria na Hadhi ya Wachezaji ya Shirikisho la
Mpira wa Miguu nchini (TFF), kiungo wa
Yanga, Feisal Salum ‘Fei Toto’ amerejea
tena katika shirikisho hilo, safari hii aki-
wasilisha barua ya maombi ya kutaka ku-
vunja mkataba na klabu yake hiyo.

Fei Toto alitinga jana kwenye ofisi za
TFF akiwa na mwakilishi wake, mwa-
nasheria Jasmin Razack, akiwasilisha
barua hiyo akiomba kuvunja mkataba,
ikiwa ni siku chache zimepita tangu
maombi yake ya marejeo hukumu yake
kuonekana hayana mashiko kisheria na
kamati hiyo, hivyo kusimamia msimamo
wake wa awali kama ni mchezaji halali wa
Yanga.

Jasmin, ambaye amewahi kuwasimam-
ia wachezaji mbalimbali, akiwamo Simon

Msuva, alipokuwa na matatizo na klabu
yake ya Wydad Casablanca ya Morocco na
kumwezesha Mtanzania huyo kushinda,
alikiri kuwa ni kweli mteja wake amepele-
ka maombi ya kutaka kuvunja mkataba
na klabu yake hiyo na anaamini kuwa yat-
ashughulikiwa kikamilifu.

“Feisal kaleta ombi lake, nina imani
kwamba litashughulikiwa, nina imani
kama atapata haki, nina imani na TFF
kwa hiyo tusubiri, hili ombi limepokelewa
hivyo tumeiachia TFF walisikilize halafu
tutajua mengine. Tukumbuke kuwa
chombo pekee kinachoweza kuvunja
mkataba wa mchezaji ni TFF, kuna ka-
nuni, mchezaji hawezi kuvunja mkataba
wala klabu haiwezi kuvunja mkataba,”
alisema Jasmin.

Mwanasheria huyo hakutaka kuongea
chochote kuhusu mchezaji huyo kwenda
CAS, wala maamuzi yaliyopita, badala
yake akasema kilichomleta yeye ni hicho

tu.

“Sipo hapa kuzungumzia masuala ya
CAS, napenda kuzungumzia kitu kili-
chopo hapa, haya maneno yamekuwa
mengi, huyu kasema hili, yule kasema lile,
siko tayari kuingia kwenye malumbano,
ninachowaambia ni kwamba Feisal kaleta
ombi la kuvunja mkataba na Yanga, ombi
limepokelewa, tuwaachie TFF watatoa
maamuzi, nina imani nao, kwanza sasa
tusubiri maamuzi yatakayotoka.

“Maneno mengi yamesemwa kwenye
hili suala, mkumbuke kuwa sisi tunajenga
timu ya taifa, mpira wetu haupo sehemu
ambayo sisi tunataka uwapo, tuache TFF
wafanye kazi yake na wanahabari mripoti
kitu kilicho sahihi,” alisema mwanasheria
huyo.

Awali, Yanga ndiyo iliyopeleka barua
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Simba: Ni ushindi
tu kwa Mkapa leo

Na Saada Akida

SIMBA imeeleza kukamilisha
hesabu zake za kusaka pointi tatu
leo katika mchezo wa marudiano wa
hatua ya makundi ya Ligi ya Ma-
bingwa Afrika dhidi ya Vipers kutoka
Uganda.

Wekundu hao wa Msimbazi wa-
takuwa wenyeji katika mchezo huo
utakaopigwa Uwanja wa Benjamin
Mkapa, Dar es Salaam, leo saa 1:00
usiku.

Simba wanahitaji pointi tatu ili kuji-
weka katika nafasi nzuri ya kutinga
robo fainali katika Kundi D ambalo
wanashika nafasi ya tatu wakiwa
na pointi tatu huku Vipers FC wak-
iburuza mkia. Katika kundi hilo Raja
Casablanca inaongoza ikiwa na pointi
tisa na Horoya AC wako nafasi ya pili
wakiwa na pointi nne.

Wakati Simba ikiwa kamili kwa
mchezo huo, Vipers itamkosa nyota
wake, Milton Karisa, ambaye alipata
majeraha ya misuli kwenye mchezo
uliopita ambao walipoteza kwa bao
1-0 mbele ya Simba katika Uwanja
wa St. Mary’s Kitende nchini Uganda.

Kuelekea mchezo huo, Kocha Mkuu
wa Simba Robertinho Oliveira, alise-
ma wamefanya maandalizi mazuri
na malengo yao makubwa ni kutumia
vema uwanja wa nyumbani kupata
ushindi dhidi ya Vipers.

Alisema morali ya wachezaji wake
ipo vizuri na wanahitaji ushindi
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