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USALAMA WA DIAMOND MASHAKANI? uK.20MIcHezO MAONI, KAtUNI uK.6

Rais Samia 
Suluhu Has-
san akifurahia 
jambo na Rais 
wa Afrika Kusini, 
Cyril Ramaphosa 
(kulia) pamoja 
na Rais wa Benki 
ya Maendeleo 
ya Afrika (AfDB), 
Dk. Akinumwi 
Adesina, baada 
ya kuzindua 
mradi wa nishati 
safi ya kupikia 
itakayowa-
saidia wanawake 
barani Afrika 
(AWCCSP), katika 
mkutano uli-
ofanyika Dubai, 
umoja wa Falme 
za Kiarabu (uAE) 
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Waziri wa Nchi, Ofisi 
ya Rais Zanzibar, Jamal 
Kassim Ally (kushoto), 
akikabidhi tuzo kwa 
Mkurugenzi Mkuu wa 
Mfuko wa Hifadhi ya 
Jamii kwa Watumishi wa 
Umma (PSSSF), Hosea 
Kashimba, jijini Dar es 
Salaam mwishoni mwa 
wiki. Baada ya PSSSF 
kuibuka mshindi wa 
kwanza wa tuzo ya uma-
hiri katika uandaaji wa 
taarifa za mahesabu kwa 
mwaka unaoishia 2022, 
zilizoandaliwa na Bodi 
ya Taifa ya Wahasibu 
na Wakaguzi wa Hesabu 
Tanzania (NBAA). PICHA: 
MPIGAPICHA WETU

Na Godfrey Mushi, HAI

ASKOFU Mstaafu wa Kanisa la Ki-
injili la Kilutheri Tanzania (KKKT) 
Dayosisi ya Kaskazini, Dk. Erasto 
Kweka (89), ameacha alama ya ku-
kumbukwa ndani na nje ya kanisa 
kutokana na mambo mbalimbali 
aliyoyafanya wakati wa uongozi 
wake. 

Askofu Dk. Kweka, aliyefariki 
dunia Novemba 25, mwaka huu, 
katika Taasisi ya Moyo ya Jakaya 
Kikwete ( JKCI) akipatiwa matibabu, 
ndiye kiongozi aliyeanzisha Shirika 
la Watawa la Usharika wa Neema 
kabla ya kuingizwa katika baadhi 
ya dayosisi na baadhi zimeanzisha 
mpango wa kuwa na watu hao.

Mkuu wa KKKT, Askofu Dk. Fred-
erick Shoo, akizungumza katika 
mahojiano maalum na Nipashe juzi, 
alisema alama alizoacha Dk. Kweka, 
mojawapo ni utashi wake wa kuan-
zishwa shirika hilo kitu ambacho 
hakikuwahi kudhaniwa ndani ya 
kanisa.

Watawa hao wanaoishi nje kido-
go ya Hospitali ya Rufani ya Kanda 
ya KCMC, licha ya kufanya kazi za 
kikuhani, wana haiba ile ile kama ya 
watawa wa Kanisa Katoliki nchini.

Askofu Dk. Kweka aliyehudumu 
nafasi ya Askofu wa Dayosisi hiyo 
kwa miaka 28, baada ya kufariki du-
nia aliyekuwa Mkuu wa Kwanza wa 
KKKT, Dk. Stephano Moshi, atakum-
bukwa pia kwa kuanzishwa Chuo 
Kikuu Kushiriki cha Sayansi ya Tiba 
cha KCMCo.

Aidha, wakati akihudumu kama 
Askofu, ndiye aliyeliongoza KKKT 
kuridhia kupandisha hadhi Hos-
pitali ya KCMC kuwa Hospitali ya 
Rufani.

Pia atakumbukwa kama mbeba 
maono na mwanzilishi wa Chama 
cha Ushirika wa Akiba na Mikopo 
cha ELCT-ND 1994, ambacho kina-
shika nafasi ya tatu kwa ukubwa wa 
mitaji nchini kikiwa na zaidi ya Sh. 
bilioni 10.

Katika huduma za kijamii, Askofu 
Kweka alishiriki katika uanzishwaji 
wa hospitali, vituo vya afya, zahan-
ati, shule na vyuo vya ufundi. Hudu-
ma hizo zimetoa mchango mkubwa 
katika masuala ya afya na elimu. 

Enzi za uhai wake, Askofu Dk. 
Kweka alibarikiwa kuwa Mchungaji 
mwaka 1965 kabla ya kuwa Msaidizi 
wa Askofu Dk. Moshi ambaye aliku-
wa Mkuu wa Kwanza wa Dayosisi ya 
Kaskazini.

Alichaguliwa kuwa Askofu wa 
pili wa Dayosisi mwaka 1977 ak-
ipokea kijiti hicho kwa  Dk. Moshi 
na kuhudumu katika wadhifa huo 
hadi mwaka 2004 alipochaguliwa 
Askofu Dk. Martin Shao, kumrithi.

Kwa mujibu wa Askofu wa 
Dk.Shoo, mwili wa Askofu Dk.Kweka 
utazikwa nyumbani kwake Kijiji cha 
Uswaa, Wilaya ya Hai, mkoani Kili-
manjaro, Desemba 6, mwaka huu.

Askofu Kweka
atakumbukwa 
kwa mambo haya 

PSSSF yatwaa tuzo umahiri taarifa za fedha
Na Mwandishi Wetu 

MFUKO wa Hifadhi ya Jamii 
kwa Watumishi wa Umma 
(PSSSF) umetunukiwa tuzo 
ya mshindi wa kwanza ya 
umahiri katika uandaaji wa 
taarifa za fedha kwa mwaka 
unaoishia 2022.

Ushindi huo ni katika kun-
di la hifadhi ya jamii. 

Utoaji wa tuzo ulioratibiwa 
na Bodi ya Taifa ya Waha-
sibu na Wakaguzi wa Hesabu  
(NBAA) ulifanyika juzi Dar es 
Salaam na washindi katika 
makundi mbalimbali walika-
bidhiwa tuzo zao na Waziri 
wa Nchi, Ofisi ya Rais Zanzi-
bar,  CPA Jamal Kassim Ally.

Tuzo hiyo ilipokewa na 
Mkurugenzi Mkuu wake, CPA 
Hosea Kashimba ambaye al-
iongozana na baadhi ya wa-

tumishi kutoka Kurugenzi ya 
Fedha wakiongozwa na mku-
rugenzi wake, Beatrice Lupi.

“Kwa kweli tunamshukuru 
Mungu kwa tuzo hii kwani hii 
mara ya pili kupata tuzo hii 
na ni wazi kwamba watumi-
shi wetu wanafanya kazi kwa 
umahiri wa hali ya juu sana. 
Hakika  nawapongeza na 
nawaomba waendelee kufan-
ya kazi kwa kuzingatia ubora 
na taratabu zote za ndani na 
za kimataifa,” alisema.

Kashimba alisema lengo la 
PSSSF siku zote ni kuishi dira 
yake ambayo ni kuwa mfuko 
unatoa huduma bora zaidi 
za hifadhi ya jamii nchini na 
ili lengo hilo lifikiwe, mfuko 
unatumia wafanyakazi we-
nye uwezo, ari na kutumia 
teknolojia ya kisasa.

“Sisi PSSSF tuna maadili 

yetu ambayo ninaamini ndi-
yo chachu ya kufanya vizuri 
katika maeneo mbalimbali. 

Maadili  hayo ni kumjali 
mteja, uaminifu, kufanya kazi 
kwa pamoja, weledi na uwa-
zi,” alifafanua Kashimba am-
baye hivi karibuni alipokea 
tuzo ya mshindi wa kwanza 
katika kundi la watendaji 
wakuu bora kutoka taasisi za 
umma.

Kashimba aliwahakikishia 
wanachama wa PSSSF kuwa 
mfuko unafanya kazi kwa 
weledi wa hali juu hali in-
ayosababisha kupokea tuzo 
mbalimbali     ikiwamo hiyo 
ya uandaaji bora wa mahes-
abu.

Naye Lupi akizungumzia 
tuzo hiyo, alisema: “Kwa kwe-
li namshukuru Mungu, wa-
tumishi wote wa PSSSF husu-

sani wa Kurugenzi ya Fedha 
kwa kuwezesha kupatikana 
kwa tuzo hii. 

Tuzo hii iwe chachu ya ku-
hakikisha kwamba mahesa-
bu yetu yanaandaliwa vyema 
kila wakati”.

Utoaji wa tuzo hizo ul-
ishuhudiwa na Asmaa Res-
mouki, Rais wa Shirikisho la 
Kimataifa la Wahasibu (IFA), 
waalikwa kutoka nchi jirani 
na watendaji wa taasisi mbal-
imbali.

NBAA ilikuwa na kikao 
chake cha mwaka jijini Dar 
es Salaam kuanzia Novemba 
29 hadi      Desemba Mosi, 
mwaka huu, uliohudhuriwa 
na wahasibu    na wakaguzi 
na kuhitimishwa na sherehe 
ya utoaji wa tuzo za umahiri 
katika uandaaji wa taarifa za 
fedha.

Serikali yavunja ukimya kuhusu Dk. Mpango 
Na Paul Mabeja, DODOMA

WAZIRI Mkuu, Kassim Ma-
jaliwa, amesema Makamu 
wa Rais, Dk. Philip Mpango, 
yuko nje ya nchi kikazi na ku-
wataka Watanzania kupuuza 
taarifa zinazoenezwa katika 
mitandao ya kijamii.

Majaliwa alisema hayo 
jana katika ukumbi wa Hal-
mashauri ya Jiji la Dodoma ul-
ioko Mji wa Serikali, Mtumba, 
wakati akizungumza na wa-
shiriki na wadau mbalimbali 
kwenye kilele cha maadhim-
isho ya Siku ya Kimataifa ya 
Watu Wenye Ulemavu Duni-
ani.

“Mweshimiwa Rais, Dk. 
Samia Suluhu Hassan, ana-
wasalimu sana na Makamu 
wa Rais, Dk. Philip Mpango, 
pia anawasalimu sana kwa 
kuwa yupo nje ya nchi ana 
majukumu. Acheni kusiki-
liza zile taarifa zinazotolewa 
kwenye mitandao ambazo 

nimeziona hivi sasa,” alisema 
Majaliwa.

Kuhusu maadhimisho 
hayo, alisema serikali im-
eanza ujenzi wa vyuo vipya 
vitatu vya ufundi stadi na 
marekebisho kwa watu we-
nye ulemavu katika mikoa 
ya Ruvuma, Kigoma na Song-
we  ili kusogeza huduma hii 
karibu na wananchi.

 “Mradi huu katika mwaka 
wa fedha 2022/2023 ulitenge-
wa Sh. bilioni tatu na katika 
mwaka 2023/2024 umet-
engewa Sh. bilioni tatu ny-
ingine. Tayari miundombinu 
ya madarasa, mabweni, ny-
umba za watumishi na ofisi 
za walimu zimeanza kujeng-
wa sambamba na karakana 
ambazo hazihitaji majengo 
maalum,” alisema.

  Majaliwa alisema seri-
kali  imetoa Sh.  milioni 
960 kwa ajili ya ujenzi wa 
mabweni tisa kwenye shule 
nane zenye wanafunzi we-

nye mahitaji maalum katika 
mikoa ya Shinyanga (Shule 
ya Buhangija); Njombe (Shule 
ya Idofi) na Arusha (Shule ya 
Longido).

Pia alitaja mikoa mingine 
ni Lindi (Shule ya Mtanga); 
Tabora (Shule ya Goweko); 
Singida (Shule ya Darajani); 
Manyara (Shule ya Songam-
bele) na Rukwa (Shule ya 
Msanzi).

  “Kama mtakumbuka, 
fedha hizo zilitengwa kwa 
ajili ya sherehe za miaka 61 
ya Uhuru mnamo Desemba, 
2022, lakini Mheshimiwa 
Rais wetu kwa mapenzi 
makubwa alielekeza zika-
jenge miundombinu ya shule 
hizo,” alisema.

  Kuhusu kuimarisha upa-
tikanaji wa miundombinu 
ya elimu, Waziri Mkuu alise-
ma  serikali  inaendelea ku-
malizia ujenzi wa shule maal-
um ya Mbuye iliyoko Chato, 
mkoani Geita yenye “blocks” 

tatu ikiwamo awali, msingi 
na sekondari ya chini na juu 
ambayo        imekamilika kwa 
asilimia       95 na ina uw-
ezo wa kuchukua wanafunzi 
1,200.

Akizungumzia maboresho 
ya utoaji wa huduma za afya, 
Majaliwa alisema katika kip-
indi cha mwaka 2022/2023, 
serikali imetoa huduma za 
afya kwa makundi maalumu 
kwa msamaha katika vituo 
vya kutolea ambapo jumla ya 
wahitaji 5,225,761 walipatiwa 
huduma kwa msamaha waki-
wamo watu wenye ulemavu, 
na huduma hizo zimegha-
rimu Sh. bilioni 570.67.

 Katika hatua nyingine, Wa-
ziri Mkuu ameiagiza Wizara 
ya Uchukuzi ihakikishe kuwa 
kila palipo na makutano ya 
reli na barabara pawekwe taa 
za kuashiria au kifungio cha 
automatiki cha kuzuia na ku-
ruhusu magari ili kunusuru 
maisha ya Watanzania.
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Polisi yakiri chanzo 
ucheleweshaji haki
Na Idda Mushi, IRINGA

KAMISHNA wa Polisi, Kamisheni ya 
Uchunguzi wa Kisayansi, Shaban Hiki, 
amesema licha ya Ofisi ya Maabara ya 
Mkemia Mkuu wa Serikali kufanyia kazi 
kwa wakati sampuli inazozipokea, wataala-
mu na askari wa upelelezi huchelewa hadi 
mwaka kuzichukua na kuchelewesha haki 
kutendeka.

Amesema licha ya kuwapigia simu na ku-
waandikia barua ili wafuate majibu, wakati 
mwingine majibu hayo hukaa miezi sita 
hadi mwaka bila kuchukuliwa na kwamba 
tatizo hilo pia ni chanzo cha mrundikano 
wa majadala ya mashauri ya haki jinai am-
bayo hayafanyiwi kazi.

Kiongozi huyo alitoa kauli hiyo mjini 
Iringa jana akizungumza na wadau wa 
mnyororo wa haki jinai, wakiwamo askari 
polisi, mahakimu, madaktari na waende-
sha mashtaka wa mkoa wakati wa mafunzo 
maalum yaliyolenga kuhakikisha usalama 
wa uchukuaji, usafirishaji na utunzaji wa 
sampuli za uchunguzi wa kimaabara.

Kamishna Hiki alisema changamoto hizo 
zimeilazimu Mamlaka ya Mkemia Mkuu wa 
Serikali Kanda ya Kati Dodoma, kujadiliana 
na wadau hao.

Alisema lengo ni kupata uelewa wa 
pamoja na kusaidia haki kutendeka ma-
hakamani kwa kuwa na ushahidi wa kisay-
ansi kwa wakati badala ya ulie wa maneno 
wa kukiri.

“Ili haki itendeke kule mahakamani, siku 
hizi wanahitaji ushahidi wa kisayansi. Ule  
ushahidi wa zamani wa kukiri bila kuun-
ganishwa na ushahidi wa kisayansi haupo 
tena. 

Vielelezo vinavyochukuliwa eneo la 
tukio mara nyingi vikienda kuchakatwa 
kule maabara na kufanyiwa ulinganisho, 
humuunganisha mtuhumiwa na kosa alilo-
fanya,” alisema.

Kamishna Hiki alisema Jeshi la Polisi na 
Ofisi ya Mkemia Mkuu wa Serikali waliwe-
ka maazimio na kukubaliana kila mmoja 
kuwa na ofisa maalum ambaye kila siku as-
ubuhi atawasiliana kujua ni sampuli ngapi 
zimetoka mikoani bila kupitia maabara ya 
polisi kwenda kwa mkemia mkuu.

Alisema lengo pia ni kujua taarifa ngapi 
zilizokamilika kutoka kwa mkemia mkuu 
ili ziende kwa mtumiaji ambaye ni ofisi 
ya RCO (Mkuu wa Upelelezi Mkoa).

“Wakishapata majibu huwa wanatuletea 
zinapita hapa lakini uzoefu unaonyesha 
ofisi ya mkemia mkuu hukamilisha kazi 
mapema na kwa wakati. Tatizo limebaki 
kwetu polisi.

“Majibu kutoka kwa mkemia mkuu 
yanakaa muda mrefu. Tuna  ushuhuda ma-
jibu yanakaa miezi sita hadi mwaka mzima. 
Licha  ya kuwapigia simu na kuwaandikia 
barua ili wafuate majibu, bado wamekuwa 
wanachelewa,” alisema.

Kamishna Hiki alitoa wito kwa wakuu 
wa upelelezi wa mikoa na wilaya pamoja 
makamanda wa polisi mikoa kuzungumza 
na  wapelelezi ili pindi wanapopeleka 
vielelezo ofisi ya mkemia  au maabara ya 
polisi wajue kazi yao haijakamilika.

Aliwataka waendelee kuwasumbua ku-
hakikisha taarifa zinapatikana kwa wakati 
na kuondoa milolongo ya majalada am-
bayo hayajakamilishwa ili kwenda kwa 
mwanasheria wa serikali au mahakamani 

ili haki itendeke.
Meneja wa Maabara ya Mam-

laka ya Mkemia Mkuu wa Seri-
kali, Kanda ya Kati, Gerald Mol-
lel,    alisema lengo la mkemia 
mkuu ni kutoa mafunzo kwa 
kundi hilo ni kuhakikisha 
sampuli zinachukuliwa, zina-
tunzwa na kusafirishwa kwa 
usahihi ili kutoa majibu chanya 
yatakaosaidia kutoa hukumu 
ya haki kwa mashauri mbalim-
bali mahakamani.

Mollel alisema mafunzo hayo 
yamekuja wakati muafaka am-
bapo baadhi ya majibu ya sam-
puli  yamekuwa yakichelewa 
kuchukuliwa, kuchukuliwa 
sampuli isiyotosheleza na ki-
wango kuwa chini cha utoaji 
wa majibu.

Vilevile, alisema kutowekwa 
nyaraka sawa, lebo au kupele-
kwa kwa sampuli zilizohar-
ibika na kutotoa majibu yanay-
otakiwa, hivyo kufanya haki 
isitendeke vizuri na wakati 
mwingine kuwaachia watuhu-
miwa.

Alisema mamlaka hiyo yenye 
ithibati ina mitambo mizuri 
iliyowekezwa kwa gharama 
kubwa na serikali na kuwez-
esha upimaji wa hali ya juu wa 
sampuli kimataifa, hivyo hata 
mtu akitenda kosa, majibu ya 
kisayansi huwa ni sahihi.

Kuhusu majibu, alisema 
wamekuwa wakifanya kazi 
kwa kuzingatia miongozo ya 
huduma kwa mteja na hufanya 
kazi kwa sehemu yao, hivyo 
ni muhimu kwa Jeshi la Polisi 
kuyafuata kwa haraka ili ku-
wezesha haki kutendeka.

Naye Mkuu wa Mashtaka 
Mkoa wa Iringa, Basilius Nam-
kambe, alikiri ucheleweshaji 
majibu ya vipimo kwa sampuli 
zinazohitajika kama ushahidi 
mahakamani kuwa kumekuwa 
kukishusha hadhi ya ushahidi 
husika na kufanya maswali 
mengi kuhusu kilichosababi-
sha majibu hayo kushindwa 
kupelekwa kwa wakati.
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Waokoaji wakipakia 
gari dogo aina ya 
Toyota Lactis yenye 
namba za usajili T 940  
EZH lililopata ajali 
baada ya kugongana 
na lori namba T 320 
DLH aina ya Iveco 
yenye tela namba T 
514 AGW, katika bara-
bara kuu ya Tanga - 
Segera eneo la Taasisi 
ya Utafiti wa Mifugo,  
jijini Tanga usiku jana 
na kusababisha kifo 
cha dereva wa gari 
dogo. PICHA: HAMIDA 
KAMCHALLA

Mangariba wabadili mbinu kukwepa mkono wa sheria
Na Waandishi Wetu

WAKATI vita dhidi ya 
mangariba wanaowafanyia 
mabinti ukeketaji na ku-
hatarisha maisha yao vi-
kiendelea, katika hali isiyo 
ya kawaida, kundi hilo 
limeibuka na mbinu mpya 
ya kutumia tumbaku.

Kwa muda mrefu sasa 
kumekuwa na kampeni ya 
kuelimisha mangariba ili 
kuachana na vitendo vya 
ukatili dhidi ya mabinti 
ambao wamekuwa waki-
wakeketa na baadhi yao ku-
poteza maisha kutokana na 
kupoteza damu nyingi.

Wakati kampeni hizi zik-
iendelea hasa katika mae-
neo ambayo yalionekana 
kushamiri kwa vitendo 
hivyo, baadhi ya mangariba 
wamebainika kufanya uke-
ketaji kwa siri na wengine 
kuvuka mipaka ya nchi ili 
kukwepa mkono wa sheria.

Daktari Bingwa wa Wa-
toto, Julieth Kabengula, 
kutoka Hospitali ya Rufani 
ya Kanda ya Kati ya Benja-
min Mkapa (BMH), katika 
mahojiano na mwandishi 
wa habari hizi, anafunguka 
mangariba walivyobadili 
mbinu na sasa wanatumia 
tumbaku katika kutekeleza 
azma yao hiyo.

“Ni hatari kubwa kwa 
mangariba wanaowafanyia 
ukeketaji watoto wadogo 
kwa kupekecha sehemu 
za siri kwa kutumia tum-
baku kwa sababu huwa-
sababishia watoto kupata 
maambukizi mbalimbali 
ikiwamo homa. alisema kila 
kiungo cha mwanamke 
kina kazi yake huku aki-
hoji kwa nini mangariba 
wanawafanyia mabinti uke-
ketaji.

“Ninaomba jamii iache 
tabia ya kukeketa watoto 
kwa kutumia tumbaku. Ni 
hatari kwa sababu husaba-
bisha mtoto kupata maam-
bukizi ya magonjwa mbal-
imbali,” alisema.

Mtaalamu huyo wa afya 
aliwataka wazazi na walezi 
kuacha kuwapeleka watoto 
kwa maghariba kwa kuwa 
kila kiungo cha mwanad-
amu kina kazi yake katika 
mwili.

Alisema binti an-
apokeketwa, miongoni 
mwa athari atakazopata ni 
pamoja shida wakati wa ku-
jifungua, kusikia maumivu 
wakati wa tendo la ndoa 
na mengine ambayo hum-
tokea baada ya kuwa mkub-
wa.

DAWATI LA JINSIA
Katibu wa Dawati la 

Jinsia kutoka Jeshi la Ma-
gereza, Scholastica Ndun-
guru, alisema wamekuwa 
wakipigia kelele ukeketaji 
kwa watoto na mangariba 
wamekuwa wakiipekecha 
tumbaku katika sehemu za 
siri za mtoto baada ya kui-
pasha kwenye moto.

Alisema wamekuwa wak-
itoa elimu kwa mangariba 
wote kuhusu madhara ya 
ukeketaji kwa njia hiyo ka-
tika baadhi ya mikoa kama 
Manyara na Mara ambayo 
imekithiri kwa vitendo 
hivyo. 

Kwa mujibu wa Ndun-
guru, baada ya kuwabana 
kufanya vitendo hivyo, hivi 
sasa mangariba wengi wa-
navuka nje ya mipaka ya 
Tanzania na watoto kwen-
da kuwakeketa na baadaye 
kuwarudisha nchini.

“Sisi madawati ya jin-
sia tunapiga vita mila hizi 
potofu. Tunafanya  jitihada 
mbalimbali zikiwamo za 
kuzungumza na wazee na 
mangariba wenyewe ili 
kuachana na dhana hiyo 
potofu,” alisema.

Nduguru alisema watu 
wanaofanya vitendo hivyo 
wanapaswa kuacha mara 
moja kwa sababu wanawa-
sababishia watoto madhara 
mbalimbali mwilini ikiwa-
mo kupata maambukizi ya 
magonjwa huku akisisitiza 

vitendo hivyo ni vya ukatili 
na wahusika wanapaswa 
kuchukuliwa hatua kali. 

MA-RPC WAFUNGUKA
Kamanda wa Polisi Mkoa 

wa Mara, Salum Morcase, 
akizungumza na Nipashe 
jana kwa njia ya simu alise-
ma hajawahi kukutana na 
kesi ya mangariba kutumia 
tumbaku.

“Hatujawahi kukamata 
mtu ambaye amefanyiwa 
nje ya mipaka ya nchi na 
kurudishwa baada ya ku-
fanyiwa. Hatuwezi kuthibit-
isha mpaka tumpate mtu 
athibitishe kuwa amefanyi-
wa mfano Kenya na kurudi 
Tanzania, kauli hizo mtaani 
zipo, tunazifanyia kazi,” 
alisema.

Hata hivyo, Kamanda 
Morcase alisema kwa kip-
indi cha miezi sita hawaja-
pata kesi mpya zaidi ziliku-
wapo ambazo zinaendelea 
mahakamani na zingine 
mangariba wameshatiwa 
hatiani na wanatumikia ki-
fungo.

“Nilikwenda gerezani ku-
toa elimu madhara ya uke-
ketaji na ukatili nimeku-
tana na  mangariba ambao 
wamefungwa wako kama 
watatu. Kwa mkoa wetu 
mbinu za ukeketaji hutu-
mika za kijadi za kutumia 
kisu na matendo hayo wa-
likuwa wanafanya alfajiri 
sana wakiwa na vibuyu na 
vitu vingine mangariba 
hutumia kama desturi 
yao ya kimila ilivyo. Wapo 
waliokuwa wanatumia vi-
jembe vilivyonolewa sana,” 
alisema.

Kamanda wa Polisi wa 
Mkoa wa Manyara, Kam-
ishna Msaidizi (ACP) 
George  Katabazi, alisema 
kwa wastani kwa    mwezi 
wamekuwa wakiwakamata 
mangariba wawili tofauti 
na awali idadi ilikuwa hadi 
wanne.

“Huwa tunawakamata 
mangariba lakini hiyo 

njia ya kutumia tumbaku 
hatujawahi kuwakamata. 
Yawezekana  wakawa wa-
naitumia lakini sijawahi 
kupata kesi ya aina hii 
pengine mikoa inayolima 
tumbaku. Huku kwetu njia 
inayotumika ni ya kutumia 
wembe na vifaa vingine,” 
alisema.

Alisema katika kampeni 
za kupinga ukatili ukiwamo 
ukeketaji huwa wanakwen-
da na mangariba waliokiri 
kuacha na huwa wanatoa 
ushuhuda na kukemea.

Oktoba 9, mwaka 2023, 
katika mkutano wa ki-
mataifa wa kutokomeza 
ukeketaji, Waziri wa Maen-
deleo ya Jamii, Jinsia, Wa-
nawake na Makundi Maal-
um, Dk. Dorothy Gwajima, 
alisema matukio ya uke-
ketaji yanahitaji kukabiliwa 
kwa uzito mkubwa.

Dk. Gwajima alisema 
mataifa duniani yanahitaji 
kuwa na nguvu ya pamoja 
ya kulinda wanawake mil-
ioni 68 duniani walio ka-
tika hatari ya kukeketwa, 
milioni 50 wakitokea nchi 
za Afrika.

Alikiri kwa kiwango ki-
kubwa kuwapo kwa tatizo 
la ukeketaji kwa mtindo 
wa kuvusha watoto na wa-
nawake mipakani na kwen-
da kuwakeketa.

Kwa mujibu wa Mkakati 
wa Taifa wa Kutokomeza 
Ukeketaji 2020/21-2024/25, 
unaonesha Tanzania imeji-
wekea lengo la kupunguza 
kiwango cha ukeketaji ku-
toka asilimia 10 ya mwaka 
2015/16 hadi kufikia asilim-
ia tano ya mwaka 2024/25.

Taarifa ya Utafiti wa 
Afya ya Uzazi na Mtoto na 
Viashiria vya Malaria Tan-
zania 2015/16, inaonesha 
matukio hayo yameenea 
katika mikoa ya Manyara 
(asilimia 58), Dodoma (asil-
imia 47), Arusha (asilimia 
41), Mara (asilimia 32), Sin-
gida (asilimia 31) na Tanga 
(asilimia 14).

Na Thobias Mwanakatwe,                          
MKALAMA

MWENYEKITI wa Halmashauri ya Wilaya 
ya Mkalama mkoani Singida, James Mkwe-
ga, amesema kama angefanikiwa  kuingia 
Ikulu, kitu ambacho angekifanya ni kufyeka 
mishahara ya viongozi wakubwa, wakiwamo 
wabunge kwa kuwalipa Sh. 700,000 kwa 
mwezi.

Aidha, amesema kundi ambalo angelilipa 
mshahara mkubwa ni wenyeviti na watend-
aji wa vitongoji, vijiji na kata.

Mkwega alitoa kauli hiyo juzi wakati wa 
maadhimisho ya kutimiza miaka 10 tangu 
kuanzishwa Halmashauri ya Wilaya ya Maka-
lama Julai, 2013 baada ya kumegwa kutoka 
Wilaya ya Iramba.

“Siku moja nilikuwa na bosi mmoja wa Ofi-
si ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali za Mi-
taa (TAMISENI) (anataja jina). Sijui  siku hizi 
ameshastaafu? Akaniambia  hivi wewe mwe-
nyekiti unalalamika serikali za mitaa, mfano 
wewe ungepewa urais ungefanya nini?

“Nikamwambia nikisaini tu Ikulu kazi 
yangu ya kwanza ni kuweka mishahara kwa 
wenyeviti   na watendaji wa vitongoji, vijiji 
na kata na madiwani. Halafu baada ya ku-
fanya hivyo ninafuta mishahara mikubwa ya 
Ma-DAS (Katibu Tawala wa Wilaya), waku-
rugenzi wa halmashauri wawe wanalipwa 
mshahara mdogo, wabunge ndio kabisa nin-
afikiri watabakiwa wakilipwa Sh.700,000,” 
alisema.

Mkwega alisema angelipa mishahara mi-
kubwa wenyeviti na watendaji kwa kuwa, 
kazi zikifanywa kwa ufanisi huko chini, vion-
gozi wa juu hawatakuwa na kazi za kufanya.

Alisema wakati mwingine kumekuwa na 
mzigo katika utekelezaji wa majukumu kwa 
sababu kazi hazifanyiki kwa ufanisi ngazi 
za chini, lakini ikiwa mwenyekiti wa kiton-
goji analipwa Sh. 200,000 au 300,000 kwa 
mwezi angefanya kazi yake vizuri ili asipo-
teze mshahara huo.

“Lakini bahati mbaya kupewa Ikulu hai-
wezekani hata kuota tu kwamba kuna siku 
nitafika Ikulu hata kukaribishwa tu kama 
wenzetu walivyokaribishwa wakala na kun-
ywa, mimi sijui kama nitakuja kukaribishwa 
ndio tatizo hilo,” alisema.

Mkwega alisema anayasema hayo kutoka-
na kutambua kazi kubwa zinazofanywa na 
viongozi wa serikali za mitaa na kuwataka 
waendelee kutekeleza majukumu yao kwa 
kushindana kwani kutatolewa zawadi kwa 
viongozi wa vitongoji, kijiji na kata wataka-
okuwa wamefanya vizuri kazi zao.

Aliwataka wenyeviti hao kuitisha vikao 
vya serikali za halmashauri ya kijiji na mku-
tano mkuu kwa kuwa, vipo kisheria ili kum-
fanya Mkurugenzi wa Halmashauri afikirie 
vinginevyo dhidi yao.

Kaimu Ofisa Mipango wa Halmashauri 
ya Wilaya ya Mkalama, Daniel Tesha, alise-
ma mafanikio yaliyopatikana katika hal-
mashauri kipindi cha miaka 10 ni kuongeze-
ka ukusanyaji mapato kutoka Sh. milioni 
247.4 mwaka 2013/2014 na kufikia Sh. bilioni 
1.749  mwaka 2022/2023, ikiwa ni ongezeko 
la asilimia 70.7.

Alisema katika kipindi hicho halmashauri 
hiyo ilifanikiwa kupata hati safi tisa na moja 
yenye mashaka na kwamba, mafanikio hayo 
yametokana na usimamizi mzuri wa kitengo 
cha fedha, uhasibu, menejimenti na Baraza 
la Madiwani.

Atamani wabunge 
walipwe 700,000/- 

VITA UKEKETAJI
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Aliyehitimu udaktari na 
umri mdogo atoboa siri 

Mahakama ya Kazi, WCF kushirikiana
mabadiliko sheria fidia wafanyakazi 

ATCL kuanza safari moja kwa moja London
Na Joseph Mwendapole

SHIRIKA la Ndege Tanzania 
(ATCL), limetangaza kuwa liko 
kwenye maandalizi ya mwisho 
ya kuanza safari za moja kwa 
moja kwenda London, Uin-
gereza kwa kutumia ndege 
yake ya Boeing 787-8 Dream-
liner, mapema mwakani.

  Pia imesema linatarajia 
kuendelea kuongeza miruko 
ya kwenda Mumbai, India na 
Guangzhou, China na kuan-
zisha safari mpya za Dubai, 
Muscat, Lagos nchini Nigeria, 
Kinshasa na Goma Jamhuri ya 
Kidemokrasi ya Congo (DRC).

Mkurugenzi Mtendaji wa 
ATCL Mhandisi Ladislaus Mat-
indi, aliyasema hayo jana jijini 
Dar es Salaam wakati wa uzin-
duzi wa Air Tanzania APP am-
bayo ni huduma inayopatikana 
kwenye simu za aina zote yaani 
zile zinazotumia mifumo ya 
“android” na zile za “ios”.

Alisema Air Tanzania App 
inamleta msafiri kwenye ulim-
wengu halisi wa wasafiri wa 
anga na kumpa uzoefu wa pe-

kee wa faragha na uhuru wa 
kuchagua.

“Air Tanzania App si tu kwa 
ajili ya kuwezesha safari bali 
pia, inamuwezesha mteja 
wa Air Tanzania kunufaika 
na ofa za bidhaa mbalimbali 
pamoja na kupata huduma za 
nyongeza,” alisema.

“Kupitia Air Tanzania App, 
mteja ataweza kuchagua muda 
wa safari, daraja la safari, kiti, 
kununua begi la ziada mahali 
popote ulipo, muda wowote 
unapohitaji kusafiri kwenda 
sehemu yoyote ndani na nje ya 
nchi ambapo Air Tanzania ina-
fanya safari zake,” alisema.

Matindi alisema mteja anay-
etumia Air Tanzania App 
ataweza kulipia na kupata 
tiketi yake ya safari papohapo 
ambapo kwa sasa ataweza ku-
patiwa huduma kwenye vituo 
15 vya ndani ya nchi na 11 nje ya 
nchi.

“Tunakusudia kuongeza vi-
tuo vya Pemba, Tanga, Mafia, 
Nachingwea, na Musoma na 
kurudisha safari za Iringa na 
Mtwara kwa mtandao wa safari 

za ndani ya nchi ili kuwawez-
esha wadau wengi kunufuaika 
na uwepo wa Air Tanzania,” 
alisema.

Mkurugenzi Mkuu wa Mam-
laka ya Viwanja vya Ndege  
Tanzania (TAA0, Musa Mbura, 
alisema ili   kupata matokeo 
tarajiwa ya bidhaa mpya sokoni 
ni muhimu kufanya upembuzi 
yakinifu kabla ya kuiingiza bid-
haa hiyo sokoni.

“Matokeo ya taarifa ya upem-
buzi yanawezesha kupata pi-
cha halisi inayosaidia kufanya 
uamuzi sahihi, hivyo ni imani 
yangu, uamuzi wa kuanzisha 
Air Tanzania App ulipitia mo-
jawapo ya hatua hii,” alisema.

Aidha, alisema hatua hiyo 
inaendana na kuwekeza 
mtaji sahihi katika bidhaa ili 
kuongeza uwezo wa ushindani 
katika soko na kuleta matokeo 
yenye tija.

“Bidhaa mliyoitambulisha 
leo, imekuwa ikisubiriwa kwa 
hamu na sisi wateja wenu hata 
mimi binafsi na niwapongeze 
sana kwa namna mlivyoandaa 
hafla hii, haya ni maandalizi 

ya kiwango cha hali ya juu na 
inaonesha utayari wenu katika 
kuitambulisha Air Tanzania 
App,” alisema.

Alisema APP hiyo inaonye-
sha namna   Air Tanzania 
ilivyojipanga kushindana kwa 
viwango vya kimataifa kwani 
lengo la matumizi    ya teknolo-
jia ni kurahisisha upatikanaji 
wa huduma.

Alisema Air Tanzania App it-
arahisisha upatikanaji wa tiketi 
za safari na kumpa mteja faida 
za nyongeza na itawaleta wasa-
firi kwenye ulimwengu halisi 
wa teknolojia na kuwapa hadhi 
ya pekee na kuwapongeza kwa 
kupiga hatua hiyo ya kutumia 
kwa usahihi mapinduzi ya 
teknolojia.

“Ninaamini kuwa Air Tanza-
nia App imefanyiwa majaribio 
ya kutosha na kujiridhisha 
kuwa mtaweza kukabiliana na 
idadi kubwa ya wateja wenu 
pale watakapotumia App 
hii. Naamini haitalemewa 
na changamoto za kuzidiwa 
kimtandao (network traffic),” 
alisema.

Na Mwandishi Wetu,       
ARUSHA

MAHAKAMA Kuu ya Tanza-
nia Divisheni ya Kazi, imesema 
iko tayari kushirikiana na Mfu-
ko wa Fidia kwa Wafanyakazi 
(WCF) kufanyia marekebisho 
baadhi ya sheria zinazohusu 
masuala ya fidia, ili kuboresha 
utoaji huduma kwa walengwa.

Jaji Mfawidhi wa Mahakama 
hiyo, Dk. Yose Mlyambina, 
aliyasema hayo jana jijini hapa 
wakati wa kikao kazi baina ya 
WCF na majaji, watendaji wa 
mahakama kutoka Kanda ya 
Kaskazini na Watendaji wa 
Tume ya Usuluhishi na Uamuzi 
(CMA).

“Naamini tutaendelea kui-
boresha kwa kina sheria yetu 
kwa manufaa yetu sisi kama 
Watanzania. Sisi waheshimiwa 
majaji, waheshimiwa naibu 

wasajili na wasuluhishi wote, 
tuko tayari kutoa mawazo yetu 
kutokana na uzoefu tunaoupa-
ta kazini kwa ajili ya kuboresha 
sheria yetu ya Mfuko wa Fidia 
kwa Wafanyakazi,” alisema.

Jaji Mlyambina alisema ana-
tamani WCF iwe mfano wa 
kuigwa si tu barani Afrika bali 
duniani kote katika masuala ya 
fidia kwa wafanyakazi na ali-
ishukuru Bodi ya Wadhamini 
ya WCF kwa kuisimamia vyema 
taasisi hiyo.

“Hakika wanatekeleza vy-
ema majukumu yao kwa faida 
ya Watanzania. Mtakubaliana 
na mimi elimu tuliyoipata 
hapa kwa siku zilizopita ina 
mchango mkubwa sana katika 
kuiboresha Sheria ya Mfuko wa 
Fidia kwa Wafanyakazi. Hii si tu 
kuwa ina manufaa kwa mfuko 
bali kwa Watanzania wote,” 
alisema.

Naye Jaji Mfawidhi wa Mhaka-
ma Kuu ya Tanzania, Kanda ya 
Tanga, Katarina Mteule, alisema 
mfuko una faida kubwa  kwa 
wafanyakazi, sheria zinaende-
lea kuboreshwa na hivyo ana 
mataumaini makubwa kuwa 
wafanyakazi watanufaika zaidi 
na mfuko.

Mkurugenzi wa Tume ya 
Usuluhishi na Uamuzi (CMA), 
Usekelege Mpulla, alisema ki-
kao kazi hicho kina manufaa 
makubwa kwa kuwa wote kazi 
yao ni kuwahudumia waajiri na 
waajiriwa.

“Yako baadhi ya mashauri 
yanakuja kwenye tume la-
kini kuna wale ambao wana-
leta mashauri ya kuumia kazini 
wanaweza kuhudumiwa na 
mfuko. Kubadilishana  taarifa 
kunawawezesha wananchi 
kuhudumiwa kwa wakati,” 
alisema.

Mkurugenzi Mkuu wa WCF, 
Dk. John Mduma, aliwashukuru 
majaji na washiriki wote kwa 
ushiriki wao.

“Bila shaka katika siku mbili 
za mafunzo mmepata picha 
halisi ya namna mfuko ulivyo 
na unavyofanya kazi zake, laki-
ni kwa upande wetu tumepata 
nafasi nzuri ya kujifunza mengi 
kutoka kwenu na tunawaahidi 
ushirikiano na kufanya kazi 
kwa karibu na Mahakama Kuu 
ya Tanzania Divisheni ya Kazi.

“Mimi kwa niaba ya mane-
jimenti na Bodi ya Wadhami-
ni, tunaahidi kuyachukua 
mapendekezo mliyoyatoa ili 
kuboresha sheria yetu.” Ali-
bainisha.

Alisema mfuko umeanza 
kuyafanyia kazi mapendekezo 
ya waheshimiwa majaji kuhusu 
sheria mbalimbali zinazohusu 
fidia kwa wafanyakazi.

Na Joseph Mwendapole

MHITIMU wa fani ya udaktari 
ambaye ni mdogo kuwahi kutokea 
tangu kuanzishwa kwa Chuo Kikuu 
cha Kumbukumbu ya Hubert Kairu-
ki (HKMU), Ahlam Azam Mohamed, 
ametoa siri ya namna alivyofaniki-
wa kuhitimu akiwa na miaka 21.

Akizungumza na Nipashe jana 
baada ya mahafali ya 21 ya chuo 
hicho, Mikocheni,  Dar es Salaam, 
Mohamed alisema alimaliza darasa 
la saba akiwa na umri wa miaka 13 
na baada ya hapo hakuendelea na 
masomo ya darasani, kwa maana ya 
sekondari.

Alisema baba yake alikuwa akim-
letea walimu wa masomo mbalim-
bali nyumbani ambao walimfundi-
sha kwa miezi minne na kumudu 
kufanya mtihani wa kidato cha nne 
katika Shule ya Sekondari ya Al 
Muntazir kama mtahiniwa binafsi.

“Nilisomea nyumbani masomo 
ya sekondari ya kidato cha kwanza 
hadi cha nne kwa miezi minne kisha 
nikasoma masomo ya kidato cha 
tano na sita ndani ya mwaka mmo-
ja, kwa hiyo nilimaliza masomo ya 
kidato cha sita nikiwa na miaka 15.

“Nilijaribu kujiunga na vyuo la-
kini majibu yalichelewa kwa hiyo 
nikalazimika kusubiri mwaka mzi-
ma, nikaja kujiunga na masomo ya 
udaktari hapa Kairuki mwaka 2018 
nikiwa na miaka 16. Nafurahi  leo 
( jana) hii nimehitimu udaktari,” 
alisema.

Mihanmed alisema alivutiwa ku-
somea nyumbani baada ya kumwo-
na  kaka yake amefanikiwa kusoma 
masomo hayo ya kidato kwanza 
hadi cha nne akiwa nyumbani na 
kufaulu kwenye mitihani yake.

Awali, Makamu Mkuu wa HKMU, 
Prof. Yohana Mashalla, alisema chuo 
kinaona fahari kwa mara ya kwanza 
kuwa na mhitimu mdogo wa fani 
ya udaktari kuwahi kutokea tangu 
kuanzishwa kwa chuo hicho.

Prof. Mashalla alisema mhitimu 
huyo alijiunga na chuo hicho mwa-
ka 2018 na  amekuwa akifanya vizuri 
zaidi kwenye masomo yake yote na 
kupata shahada ya udaktari.

“Tulijaribu kupekua pekua kwe-
nye maeneo mbalimbali nchini 
kuangalia kama kwenye vyuo vya 
wenzetu hapa nchini kuliwahi 
kuwa na mhitimu wa fani ya udak-
tari mwenye umri kama huu la-
kini ilionekana kwamba mbali na 
HKMU,    hapa nchini huyu ni wa 
kwanza,” alisema.

Kwenye mahafali hayo, wahitimu 
walikuwa 308 na mmoja alitunuki-
wa Shahada ya Uzamivu ya Sayansi, 
yaani Doctor of Science (Honoris 
Cause), 13 Stashahada ya Ustawi wa 
Jamii, 82 Stashahada ya Uuguzi, 14 
Shahada ya Ustawi wa Jamii, 35 Sha-
hada ya Uuguzi na 150 Shahada ya 
Udaktari wa Binadamu.

Wahitimu wawili walitunukiwa 
Shahada ya Uzamili ya udaktari wa 
binadamu katika tiba ya afya ya wa-
toto, watatu Shahada ya Uzamili ya 
Upasuaji, watatu Shahada ya Uza-
mili ya Magonjwa ya Wanawake na 
uzazi na sita Shahada ya Uzamili ya 
Tiba. 

Mkurugenzi Mkuu wa 
Mfuko wa Fidia kwa 
Wafanyakazi (WCF), Dk. 
John Mduma (katikati), 
akizungumza kwenye 
kikao kazi baina ya 
mfuko huo na majaji, 
watendaji wa Mahaka-
ma na watendaji ku-
toka Tume ya Usuluhi-
shi na Uamuzi (CMA), 
jijini Arusha jana. Kulia 
ni Jaji Mfawidhi wa 
Mahakama Kuu Di-
visheni ya Kazi, Dk. 
Yose Mlyambina na Jaji 
Mfawidhi wa Mahaka-
ma Kuu Kanda ya Aru-
sha, Joachim Tiganga. 
PICHA: MPIGAPICHA 
WETU
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MAONI & UCHAMBUZI

MWAKA 2023 unaelekea ukingoni na 
Januari mwaka ujao, panapo majaliwa, 
wanafunzi wa kidato cha kwanza wataku-
wa wanaanza masomo yao ya sekondari 
katika shule mbalimbali za serikali na bi-
nafsi nchini.

Kabla mwaka huo haujaanza, ninadhani 
kuna haja ya kukumbusha tatizo ambalo 
huwa linajitokeza kila mwaka wakati wa 
kuanza kidato cha kwanza ambalo ni 
wanafunzi kutohudhuria masomo.

Limekuwa kama jambo la kawaida 
baadhi ya wanafunzi wanaochaguliwa 
kuanza kidato cha kwanza kutoripoti 
katika shule walizopangiwa, huku kukiwa 
hakuna taarifa zozote za kutoripoti.

Mtindo huo umekuwa ukisababisha 
serikali za wilaya na mikoa katika maeneo 
yenye utoro kuchukua hatua mbalimbali 
zikiwamo za kuanzisha msako dhidi yao, 
ili wapatikane waende shuleni kuendelea 
na masomo.

Inawezekana wako wale ambao wazazi 
wao huwahamishia katika shule zingine 
badala ya zile walizochaguliwa, lakini 
ninadhani si wengi, kwani inawezekana 
shule moja wanafunzi zaidi ya 200 
hawajaripoti.

Kwa hesabu hiyo, sidhani kama 
idadi hiyo yote wanaweza kuwa 
wamehamishiwa shule nyingine, 
bali inawezekana kuna utoro ambao 
unatakiwa kutafutiwa chanzo chake 
mapema na kupatiwa ufumbuzi.

Wakati mwingine inawezekana 
miongoni mwa wanaofaulu ni wale 
wasio na mwamko wa elimu au ugumu 
wa maisha, wazazi kuwaozesha binti zao 
au kuruhusu wakafanye kazi za ndani 
wapate cha kulisha familia.

Vilevile, inawezekana wengine 
wanalazimishwa na wazazi wasio na 
mwamko wa elimu, kubaki wakifanya 
shughuli za nyumbani, hivyo wanadhani 
elimu ya msingi inatosha.

Aidha, mazingira ya sekondari za 
kata yanaweza kuwa chanzo cha utoro, 
kwa kutokuwa na mazingira rafiki kwa 
wanafunzi, kwa kukosa mabweni, umbali 
mrefu na pia ubovu wa miundombinu ya 
shule zenyewe.

Kimsingi hilo halina ubishi, kwani 
unakuta mwanafunzi anatembea umbali 
wa kilomita tisa hadi 10 kwenda shule, 
halafu shuleni hakuna hakuna walimu 
wa kutosha, wala vifaa vya kujifunzia na 
kufundishia.

Lakini pamoja na hayo yote, sidhani 
kwamba yanaweza kuwa kigezo cha 
mwanafunzi kuacha kwenda shule, 
kwani wapo waliosoma katika mazingira 
hayo na wakafanya vizuri.

Hivyo, ingekuwa vyema kama wazazi 
na walezi watawakazania watoto wao 
kwenda shule wakati taratibu nyingine 
za kuboresha mazingira ya shule 
zikiendelea, badala ya kuruhusu wawe 
watoro.

Ni vyema pia kukumbusha kuwa shule 
za serikali ni za umma, hivyo umma 
hauna budi kuzihudumia ili zilwe katika 
mazingira mazuri kwa manufaa ya 
watoto wao badala ya kujiweka pembeni.

Ninadhani umefika wakati wa kutafuta 
mapema ufumbuzi wa kudumu wa 
utoro huo unaojitokeza kila mwaka, 
kwani sidhani kama ni sahihi wanafunzi 
kuziona sekondari za kata kana kwamba 
haziwafai.

Shule hizo zimekuwa ni mkombozi wa 
watoto wa maskini na ninaamini wapo 
waliofika mbali kupitia shule hizo. Hivyo, 
wazazi na wanafunzi wanaochaguliwa 
kujiunga na kidato cha kwanza na 
kufanya utoro, wangeachana na mtindo 
huo usio na manufaa maishani.

Pamoja na changamoto katika shule 
hizo, elimu bado ni ya muhimu, hivyo, 
kwa kuwa serikali inaendelea kuboresha 
miundombinu ya shule hizo, ni muhimu 
wanafunzi kutokubali kuwa watoro.

Hivyo, ushirikiano unahitajika kutoka 
kila upande, serikali iboreshe mazingira 
ya shule ili yawe rafiki kwa wanafunzi, 
wazazi nao watambue umuhimu wa 
elimu na kutoruhusu watoto wao kuwa 
watoro.

Mwezi wa mwisho kwa mwaka 2023 
ndio huu, hivyo, ungetumika kuangalia 
mazingira yote yanayochangia kuwapo 
kwa utoro na kuyatafutia ili mwaka ujao 
kusiwe na msako wa wanafunzi watoro.

Mwaka 2024 huo, udhibiti utoro 
kidato cha kwanza uanze mapema

 Muungwana Lazima Nilonge

Matokeo kuhusu Ukimwi 
yasitufanye tushangilie 

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED
Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko. Dennis Ntaita. 0713 578284.
Mapokezi:      0745 700710
Matangazo:    0677-020701
Baruapepe:     advertise@guardian.co.tz
Website:       www.ippmedia.com
       www.epaper.ippmedia.com

SERIKALI juzi ilizindua matokeo ya awali ya Utafiti wa Viashiria vya 
Matokeo ya Ukimwi Tanzania kwa mwaka 2022/23 ambayo yanaonye-
sha kiwango cha ushamiri wa maambukizi mapya ya virusi vya Ukim-
wi (VVU)  kwa watu wenye umri wa miaka 15 yanaendelea kupungua.

Matokeo hayo yaliyozinduliwa mkoani Morogoro na Waziri Mkuu, 
Kassim Majaliwa, wakati wa maadhimisho ya Siku ya Ukimwi Duniani 
yaliyoadhimishwa kitaifa mkoani Morogoro, yanaonyesha miongoni 
mwa watu wazima wenye umri wa miaka 15, maambukizi hayo 
yanaendelea kupungua kutoka watu 72,000 waliokuwapo mwaka 
2016/17 hadi watu 60,000 kwa mwaka 2022/23.

Sambamba na kupungua kwa maambukizi hayo kwa vijana ambao 
ni nguvu kazi ya taifa, ripoti hiyo inaonyesha kuwa wastani wa 
maambukizi ya Virusi vya Ukimwi kwa Tanzania Bara ni asilimia 4.5 
na kwa Zanzibar 0.4 na kwa upande wa jinsia, wanawake kiwango 
cha  maambukizi ni asilimia 5.6 kulinganisha na wanaume  asilimia 
3.0. Pamoja na kuonesha kuwa kiwango kwa wanawake kiko juu, 
sababu imebainika kwamba hawajitokezi kupima ili kujua hali ya afya 
zao. 

Habari njema zaidi zinaonyesha kuwa kwa mujibu wa utafiti, 
kiwango cha kufubaza VVU kinaendelea kukua kwa wastani 
wa  asilimia 78. Kwa wanawake kiwango kimekua kwa asilimia 80.9 
na wanaume asilimia 72.2 ikilinganishwa na asilimia 52 iliyokuwapo 
kulingana na utafiti wa mwaka 2016/17.

Pamoja na matumaini hayo ya kupungua kwa maambukizi, mikoa 
ya Iringa, Njombe na Mbeya bado inaongoza nchini katika kiwango 
cha maambukizi ya VVU huku Njombe ikiwa ya kwanza kwa asilimia 
12.7. Mkoa ambao maambukizi yako chini kuliko yote ni Kigoma kwa 
asilimia 1.7.

Kutokana na utafiti huo, ni kweli jitihada katika mapambano 
dhidi ya Ukimwi na maambukizi mapya ya VVU zineonyesha kutia 
matumanini. Licha ya matumaini hayo, jitihada zaidi zinatakiwa 
kwa sababu kama kutakuwa na dalili yoyote ya kujisahau, mambo 
yanaweza kubadilika na kuwa kama zamani.

Kwa vijana kwa mfano ambao bado wako katika hatari ya 
kukumbwa na janga hilo, jitihada zaidi zinahitajika ikiwamo kutoa 
elimu kuhusu kinga. Kupungua maambukizi kwa kundi hilo, kusiwe 
furaha kama msemo usemao mgema akisifiwa tembo hulitia maji.  
Kama alivyosema Waziri Mkuu, ni wakati mwafaka kwa vijana nchini 
kuanza kujitambua na kutathmini maisha yao  kwa kujikinga na 
maambukizi mapya ya VVU.

Mbali na kuwasihi vijana kuendelea kujikinga, pia ni muhimu kwa 
wale waliopimwa  afya na kubainika kuwa na VVU, waendelee kutumia 
dawa za kufubaza virusi (ARV) ili kuendelea kuwa na afya njema 
pamoja na kujikinga na magonjwa nyemelezi ambayo huchochea 
kuongeza vifo vya watu wa kundi hilo. 

Kwa mikoa ya Iringa, Njombe na Mbeya ambayo imeeleza kuwa 
bado inaongoza kwa viwango vya maambukizi, inapaswa kutupiwa 
jicho la kipekee ili kuongeza kazi ya mapambano na kupunguza 
viwango hivyo. Ni imani kwamba mikoa hiyo imeonekana kwa upekee 
wake, hivyo kama jitihada za makusudi zitaelekezwa, ni hakika 
mambo yatakuwa tofauti katika utafiti ujao.

Kwa ujumla. Ukimwi bado ni janga ambalo limeangamiza kwa kiasi 
kikubwa nguvu kazi ya taifa, hivyo ni vyema Watanzania kwa ujumla 
wakachukua tahadhari na kuzingatia maelekezo yanayotolewa 
kuhusu ugonjwa huo. Kama alivyosema Rais wa Awamu ya Nne, Dk. 
Jakaya Kikwete, kuwa Tanzania bila Ukimwi inawezekana, kauli hiyo 
inaweza kutimia kama kila mmoja atasimama katika nafasi yake 
kwenye mapambano dhidi ya ugonjwa huo.

Na Sabato 
Kasika
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Tuondoe kwanza ubatili huu ndani ya katiba yetuFIKRA MBADALA

Pascal Mayalla

MADONGO YA MGAGAGIGIKOKO 

Na Joseph 
Kulangwa
(kulangwasos@
gmail.com)

Ushindi kwa mbeleko ni kuendekeza aibu

L
EO naendelea na ucham-
buzi wangu wa muswada 
huu wa Sheria ya Uch-
aguzi wa Rais, Wabunge 

na Madiwani wa mwaka 2023, 
kwa mukhtasari wa sura zote 
10,  kuwaelimisha elimu ya 
uraia na elimu ya sheria na 
haki. Lengo ni kuwawezesha  
Watanzania kuwa na ufahamu 
kuhusu sheria hii.

Pia kwa kuifahamu huko, 
itakuwa fursa murua kwa Wa-
tanzania kutumia kikamilifu 
miezi miwili iliyobaki ya kutoa 
maoni na mapendekezo ya ma-
boresho ya sheria hii. Wiki ili-
yopita nilichambua sura ya nne 
mpaka ya sita na leo naendelea 
na sura ya saba mpaka ya 10

Sura ya Saba ya Muswada in-
aweka masharti kuhusu ma-
kosa mbalimbali yanayoweza 
kutendwa wakati wa uandik-
ishaji, uteuzi wa wagombea 
na uchaguzi. Miongoni mwa 
makosa hayo ni pamoja na 
kutumia wadhifa kushawishi 
watu wengine kutoomba ku-
teuliwa, mwenendo usiofaa 
wa watendaji wa uchaguzi na 

maofisa waandikishaji, makosa 
yanayohusu fomu za uteuzi au 
karatasi za kura, vitendo vya 
ushawishi na rushwa.

Makosa mengine ni kuto-
tunza siri katika uchaguzi kwa 
watu wanao ruhusiwa kuwa 
katika kituo cha kupigia kura 
au kuhesabia kura na kuingilia 
mikutano halali ya hadhara. 
Sambamba na kuainisha ma-
kosa mbalimbali, sehemu hii 
inaweka pia adhabu kwa mtu 
atakayetenda makosa hayo.

Ili jambo hilo liende vizuri, 
maini yangu Tume ya Taifa ya 
Uchaguzi (NEC)  iendeshe elimu 
kwa umma kuhusu makosa ya 
uchaguzi na taratibu za kufuat-
wa kutuma  malalamiko. Huwa 
kunatokea malalamiko mengi 
kuhusu uchaguzi kwa kuripoti-
wa kwenye vyombo vya habari, 
lakini ukija kufuatilia NEC, una-
kuta hakuna malalamiko yoyote 
yaliyoripotiwa.  Sura ya Nane ya 
Muswada  inaweka masharti 
kuhusu kupinga matokeo ya 
uchaguzi kwa njia ya shauri la 
uchaguzi. Kwa mujibu wa sura 
hii, mashauri ya uchaguzi kup-
inga matokeo ya ubunge yata-
sikilizwa katika Mahakama Kuu 
na mashauri ya uchaguzi kup-
inga matokeo ya udiwani yata-
sikilizwa katika Mahakama ya 
Hakimu Mkazi. Miongoni mwa 
taratibu zilizoainishwa katika 
sura hii ambazo mtu aliyefun-
gua shauri atapaswa kuzingatia 
ni utaratibu wa kuweka dha-
mana ya gharama.  Aidha, se-
hemu hii inaweka pia masharti 
ya mamlaka ya Jaji Mkuu kuten-
geneza kanuni zitakazosima-
mia usikilizwaji wa mashauri ya 

kupinga matokeo ya uchaguzi. 
Ili kuhakikisha ufanisi katika 
utekelezaji wa kanuni hizo, in-
apendekezwa kuwa kanuni 
hizo zitengenezwe kwa kushau-
riana na NEC. Maoni yangu, 
kuhusu dhamana ya gharama, 
Tanzania lazima tufike mahali 
haki ifanywe kuwa stahili na 
stahiki. Kiwango cha dhamana 
kisiwe kikwazo cha upatikanaji 
wa haki kwa wasio na uwezo. 

Maadam serikali imeanzisha 
taratibu za msaada wa kisheria 
kwa wasio na uwezo, utaratibu 
huu pia ufanyike kwenye kesi 
za uchaguzi. Kwa vile kwenye 
katiba pendekezwa tulikubali 
hadi matokeo ya urais kuping-
wa mahakamani, kwa nini tu-
sianze sasa kwenye sheria hii?

Sura ya Tisa ya Muswada ina-
husu masharti ya jumla ambayo 
yanajumuisha mamlaka ya 
Mkurugenzi wa Uchaguzi na 
Wasimamizi wa Uchaguzi kupa-
ta taarifa, malipo ya watendaji 
wa uchaguzi, mamlaka ya NEC 
kutengeneza kanuni kwa ajili ya 
utekelezaji bora wa sheria na 
matumizi ya teknolojia katika 
utekelezaji wa majukumu mbal-
imbali ya tume.

  Sura ya 10 ya Muswada  in-
aweka masharti kuhusu kufut-
wa kwa Sheria ya Taifa ya Uch-
aguzi ya mwaka 1985 na Sheria 
ya Uchaguzi ya Serikali za Mitaa 
ya Mwaka 1979 na kuweka uta-
ratibu kwa masharti yatakay-
oendelea kutumika hata baada 
ya kufutwa kwa sheria hizo.

  Sheria hizo zina vipengele 
batili vinavyokwenda kiny-
ume cha Katiba ya Tanzania ya 
mwaka 1977. Vipengele hivyo 

ni pamoja na mgombea kud-
haminiwa na chama cha siasa. 
Uanachama wa chama cha siasa 
ni hiari lakini haki ya Mtanzania 
kuchagua na kuchaguliwa ni 
haki ya msingi. Kwa nini kumla-
zimisha Mtanzania akitaka ku-
gombea ni lazima ajiunge na 
chama cha siasa? 

Mchungaji Christopher Mtiki-
la (Mungu amweke mahala 
pema peponi) mwaka 1993, ali-
fungua kesi Na. 5 ya 1993 kukip-
inga kifungu hiki na Mahakama 
Kuu kupitia kwa Jaji Kahwa 
Lugakingira (Mungu amweke 
mahala pema peponi) ikatamka 
wazi na bayana kipengele hicho 
ni batili na kinakiuka katiba ya 
JMT ya mwaka 1977, hivyo ki-
futwe na kutoa haki kwa kila 
Mtanzania kuwa ana haki ya 
kushiriki kugombea uongozi.\
Serikali ilikata rufani, ikashind-
wa. Hapa  ndipo serikali yetu 
ikafanya sarakasi kupeleka bun-
geni kwa hati ya dharura Sheria 
No. 34 ya mwaka 1994, kufanya 
marekebisho ya 8 ya Katiba 
kukichomeka kipengele hicho 
ndani ya Katiba.

Mahakama Kuu chini ya 
majaji watatu, (majaji watatu 
kisheria inaitwa Half Bench), 
Amiri Manento, Salum Masati 
na Thomas Mihayo, wakay-
akubali mambo yote ya Mchun-
gaji Mtikila na kumpa ushindi 
tena kwa kutamka marekebi-
sho hayo ya katiba ni batili!

Lakini serikali ikakata tena 
rufani  na safari Mahakama Kuu 
hii ikakaa jopo la majaji saba 
(Full Bench) Jaji Mkuu mwe-
nyewe, Agustino Ramadhani, 
akisaidiwa na majaji  Eusebia 

Munuo, January Msoffe, Natalia 
Kimaro, Mbarouk Salum Mba-
rouk, Bernard Luanda na Sau-
da Mjasir. Juni 17, 2010 ikatoa 
hukumu ya ajabu kabisa kuwa 
kutokea Tanzania!  Katika kutoa 
uamuzi huo, mahakama haiku-
wa peke yake, bali iliwaita ma-
bingwa wabobezi wa sheria na 
katiba kuisaidia. Hawa  ni wa-
naitwa marafiki wa mahakama, 
kwa kiingereza ni ‘friends of 
the court’, kisheria Amicus Cu-
riae, ambao ni Othman Masoud 
Othman, Prof. Palamagamba 
Kabudi na Prof. Jwan Mwaikusa 
(Mungu aiweke roho yake ma-
hala pema peponi).

Uamuzi wa Mahakama ya Ru-
fani uliamua kitu cha ajabu sana 
na hapa naomba ninanukuu

“So as to let the will of the peo-
ple prevail as to whether or not 
such (independent) candidates 
are suitable. We are definite 
that the Courts are not the cus-
todian of the will of the people. 
That is the property of elected 
Members of Parliament”.

Hii kiukweli ni kauli ya ajabu 
sana kutolewa na mahakama 
yetu kwenye jambo zito na 
muhimu kama hili. Kitendo 
cha Mahakama kujivua jukumu 
la kuwa the custodian of the 
will of the people, ni kitendo 
cha ajabu sana na kushangaza 
sana. Hakuna will of the people 
kubwa kuliko katiba!, kama kat-
iba imetoa haki fulani, halafu 
Bunge likatunga sheria ya ajabu 
kabisa kuifuta haki hiyo, halafu 
mahakama ikatamka haiwezi 
kuliingilia Bunge!, where is the 
doctrine of separation of pow-
ers, checks and balance?.

W
APENZI wa mich-
ezo hususan wa 
masumbwi, Juma-
mosi iliyopita ya 

Novemba 25, bila shaka saa 
za jioni hadi usiku, walikuwa 
ama ukumbini au mbele ya 
televisheni zao wakishuhudia 
masumbwi yaliyokuwa yaki-
pigwa katika ukumbi wa hoteli 
ya Mount Meru, Arusha.

Pambano kuu la usiku huo 
liliwahusu Mtanzania Abdallah 
Pazi ‘Dulla Mbabe’ na Mkon-
gomani, Eric Katompa, lililoku-
wa la raundi 10 lililomalizika 
huku Katompa akipewa ushin-
di wa alama za majaji watatu 
waliokuwa wakilisimamia.

Ni dhahiri matokeo hayo yal-
isikitisha Watanzania nikiwa-
mo mimi kwani ingawa ilikuwa 
mara ya pili Dulla anapoteza 
kwa Katompa, lakini kutokana 
na utanzania na uzalendo, bila 
shaka hakuna aliyekuwa tayari 
kushuhudia matokeo hayo.

Lakini kwa waliolitazama vi-
zuri pambano hilo, ni wazi ‘Dul-
la Mbabe’ hakuonesha ubabe 
wake mbele ya Mkongomani 
karibu katika kila raundi, inga-
wa yeye alisema alifanya vizuri 
raundi ya kwanza hadi ya tatu. 
Ukweli ni kwamba alichakazwa 
na kujikuta akimkumbatia kila 
mara mshindani wake huyo ali-
yeonekana kuwa makini.

Tushukuru, kwamba kuna 
vyombo vya habari hususan 
televisheni, ambavyo vimeku-
wa vikituonesha mapambano 
mbalimbali situ ya masumbwi, 
bali hata michezo ambayo 
awali haikuwa ikioneshwa, lak-
ini sasa inaoneshwa yakiwamo 
masumbwi.

Hata hivyo, baada ya kumal-
izika kwa mapambano hayo hu-
susan baada ya Dulla kupoteza 
kwa Katompa, mmoja wa wa-
namasumbwi nguli nchini, 
Ibrahim Class alionekana akilia 
sana kuliko hata aliyepoteza, 
akionesha kuguswa na mch-
ezo huo, hasa kushindwa kwa 
Dulla.

Hiyo si siri kwani siku hiyo 

kila yalipokuwa mapumziko ya 
wanamasumbwi hao, Class al-
itoka kwenye meza ya wacham-
buzi na kwenda kwenye kona 
ya Dulla kumpa mawaidha ya 
nini afanye ili kushinda mch-
ezo ule.

Hakika pamoja na urafiki 
wake na Dulla, Class alionesha 
utanzania akitaka kuulinda dhi-
di ya ukongo, ambao ulikuwa 
umebebwa na Katompa. Hata 
alipohojiwa na mtangazaji, 
Class alijikuta akilaumu majaji 
kwa kutombeba Dulla.

Alitolea mfano wa nchini Uje-
rumani akisema huko Mjerum-
ani akiwa ulingoni akipambana 
na mgeni, hata alipopigwa na 
‘kulamba sakafu’, alitangazwa 
mshindi kulinda hadhi ya nchi, 
Class akilalamika kuwa ‘uzalen-
do’ huo haupo Tanzania, aki-
taka Dulla angalau angebebwa 
hata na majaji hata kama al-
ionesha dhahiri kushindwa!

Yawezekana alishikwa na 
jazba baada ya kuona kip-
enzi chake kikipoteza, ingawa 
hakika haikuwa kauli mwafaka 
kwa mchezaji nyota kama yeye 
aliyejizolea umaarufu duniani, 
kutaka mtu abebwe hata kama 
ameshindwa, kwa sababu tu 
anachezea kwenye ardhi ya 
Tanzania na majaji ni Watanza-
nia. Si sawa!

Hata hivyo, Class alijirudi siku 
moja baadaye na kuomba ra-

dhi kwa kauli ile, nampongeza 
kwa uungwana huo aliouone-
sha, hasa nikitambua kuwa ni 
uchungu tu ndio ulimkuta na 
kujikuta akitoa kauli ile, ingawa 
kauli ya mtu maarufu hubebwa 
nzima nzima.

Yawezekana pia ni katika ule 
utaratibu wa kuomba radhi la-
kini ujumbe umefika, jambo 
ambalo kwa kweli linaweka 
alama mbaya katika tasnia ya 
michezo, ambapo kwa kauli 
ile, wasimamizi wa michezo 
hususan ya masumbwi nchini 
wangeshughulika naye kinid-
hamu.

Ieleweke, kuwa michezo ni 
siasa, michezo ni urafiki, mich-
ezo ni udugu lakini michezo 
pia ni diplomasia kwa sababu 
hiyo kauli kama ya Class inge-
kumbatiwa, ingeweza kutuvu-
ruga na wenzetu wa Jamhuri ya 
Kidemokrasia ya Kongo (DRC) 
anakotoka Katompa.

Aliyoyasema Class yalipata 
kujitokeza huko nyuma, amba-
ko endapo Mtanzania alicheza 
na mgeni lakini isitokee KO, 
basi Mtanzania hata kama ali-
pigwa kisawasawa na kuzidiwa 
alama alipewa ushindi na hata 
kuondoa ladha ya mchezo huo 
ambao hivi sasa una mashabiki 
lukuki nchini.

Wachezaji wetu wawe wa 
masumbwi au hata soka na 
michezo mingine, wajue kuwa 

kinachoangaliwa uwanjani au 
ulingoni, ni ujuzi wa kukabili-
ana na mshindani wako na si 
kusubiri kubebwa ili kupata 
ushindi, jambo hilo kama lita-
fanywa na majaji au waamuzi, 
basi tujiandae kufa kimichezo.

Ni vizuri viongozi na 
wachezaji tunapokabiliwa na 
michuano ya michezo, ni bora 
tukajiandaa kimwili na kiakili 
kukabiliana na washindani na 
kuwashinda, badala ya kusubiri 
kubebwa kwa sababu tu tuko 
uwanja au ulingo wa nyumbani.

Tukiendekeza tabia hii, 
itakuja kutokea siku tuka-
taka kubebwa hata kwenye 
riadha na wasimamizi kwa 
sababu kwa mchjezo wenyewe 
haitawezekana, siri kuu ni uw-
ezo na mbinu za ushindi zi-
sizohusisha kubebwa au imani 
za kishirikina. Sitaki kuamini 
kwamba Class na Dulla Mbabe 
walikuwa wakisubiri mbeleko 
kwa Katompa.

Tuwaulize wanamasumbwi 
wa zamani kama kina Habib 
Kinyogoli, Willy na Makoye 
Isangura, Rashid Matumla na 
wengine, walikuwa wakisubiri 
kubebwa ili wapate ushindi ul-
ingoni badala ya kutumia ngu-
vu na akili. 

Dulla jipange tu upya siku 
hazifanani na mbeleko si su-
luhisho. 

Kazi Iendelee.
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UDSM 
yajitosa
kukuza 
ubunifu

Na Mary Geofrey

CHUO Kikuu cha Dar es Sa-
laam (UDSM) kimetoa mafun-
zo maalumu kwa wanafunzi 
wabunifu ili kuwajengea mtaza-
mo chanya kuhusu ubunifu na 
ujasiriamali.

Mkurugenzi wa Ubunifu na 
Ujasiriamali wa UDSM, Prof. 
Hannibal Bwire, akizungumza 
na waandishi wa habari juzi 
kuhusu mafunzo ya ubunifu 
na ujasiriamali kwa wanafunzi, 
alisema kuwa na sera nzuri ni 
jambo la msingi na muhimu.

Prof. Bwire alisema kwa ku-
tambua changamoto zilizoko 
katika sekta hiyo chuo hicho 
kimeona ni muhimu kuanzisha 
mafunzo hayo ili kukuza bunifu 
nchini.

Alisema mafunzo hayo ni   
ya kuwakuza wanafunzi na 
wabunifu wengine katika kile 
wanachokifanya kwa kufuata 
taratibu.

“Changamoto ziko nyinyi, 
mfano rasimali watu na fedha 
kwa sababu kuna mbunifu 
anaweza kuwa amefikia mahali 
ambapo anatakiwa kuinuliwa ili 
kubiasharisha bidhaa au wazo 
lake lakini unakuta hakuna fed-
ha,” alisema.

Aidha, alisema zinahitajika 
sera zinazokidhi uhitaji ka-
tika sekta ya ubunifu, kupata 
masoko na kuifanya sekta hiyo 
kuwa yenye tija.

Mwakilishi Mwandamizi wa 
Shirika la Ushirikiano wa Ki-
mataifa la Japan ( JICA) linay-
oshirikiana na chuo hicho katika 
kutoa mafunzo hayo, Hitoshi 
Ara, alisema watatoa mafunzo 
hayo kwa siku tano kuhusu 
ubunifu na ujasiriamali.

“Tunatarajia kuwa na vi-
kundi sita vya kushiriki katika 
programu hii ya muda mfupi 
na mashindano yatafanyika na 
vikundi hivi siku ya mwisho ya 
programu,” alisema Ara.

Alisema baada ya mashindano 
hayo vikundi vitatu bora vitaku-
chukuliwa na kuwa chini ya 
mshauri wa JICA kwa miezi mi-
wili na  kundi moja bora litach-
aguliwa ili kupata uzoefu katika 
ubunifu na ujasiriamali kutoka 
Japan.

Mratibu wa ujasiriamali katika 
Kurugenzi ya Ubunifu na Ujasiri-
amali chuoni hapo, Dk. Winnie 
Nguni, alisema wanafunzi wengi 
wana uelewa na ujuzi katika 
ufundi wa bidhaa na kutengen-
eza mawazo, lakini wanakosa 
uelewa na maarifa ya namna ya 
kuyafanya mawazo au bidhaa 
zao kuwa biashara.

Alisema tatizo la ubunifu 
kuwa biashara inasumbua 
wabunifu wengi si vyuoni tu bali 
hata walioko mitaani.

Na Joseph Mwendapole

MGANGA Mkuu wa Jiji la Dar 
es Salaam, Dk. Zaituni Hamza, 
amewataka wanafunzi wa 
Chuo cha Elimu ya Biashara 
(CBE) kuwa makini na masu-
ala ya uhusiano wa kimapenzi 
na badala yake waangalie zaidi 
masomo.

Aliyasema hayo jana wakati 
wa maadhimisho ya Siku ya 
Ukimwi Duniani yaliyofanyika 
chuoni hapo.

Aliwataka wanafunzi wa 
chuo hicho kujihadhari na 
ugonjwa wa Ukimwi kwani 
kwa kufanya hivyo wanakuwa 
wameepuka maradhi mengine 
ambayo yanaweza kukatisha 
uhai wao.

 “Kwa wasichana mnapoepu-
ka ngono zembe unaepuka 
mambo mengine kama mimba 
ambazo hazikutarajiwa kwa-
sababu unaweza ukajikuta un-
aahirisha masomo au kushind-
wa kuendelea unapopata hali 
hiyo,” alisema.

Alisema mtu anapotaka 

kuanzisha uhusiano anapaswa 
kutulia na kujiuliza aina ya mtu 
anayetaka kuwa naye badala ya 
kukurupuka na kuchukua mtu 
ambaye hawatadumu naye.

“Wahenga walisema majuto 
ni mjukuu. Kwa hiyo usikuru-
puke kuingia kwenye uhusi-
ano kwa sababu lazima ujue 
changamoto zako na ujue ni 
mtu gani anaweza kuzivumilia 
na mfahamiane vya kutosha ili 
kusiwe na majuto ya kusema 
ningejua nisingeingia kwenye 
uhusiano huu,” alisema.

Aliongeza kuwa uhusiano 
mwingi wa kimapenzi umeku-
wa na changamoto nyingi am-
bapo vijana wengi wameathiri-
ka kisaikolojia baada ya 
kugundua kuwa wameingia se-
hemu ambazo hazikuwa sahihi 
kwao.

“Tumeshuhudia vijana wengi 
wakichukua uamuzi wa kujiua 
sababu ya uhusiano wa kimap-
enzi. 

Kwa  hiyo acheni kushiriki-
sha moyo badala ya kufikiri 
kwa kina kama uhusiano huo 

utakufaa au la,” alisema.
Mganga Mkuu huyo pia ali-

wataka wanafunzi hao washiri-
ki kwenye programu atamizi 
na ya uanagenzi ili wawe ma-
hiri kwenye masomo na kupata 
ajira kwa urahisi wanapomali-
za chuo.

Alisema waajiri wengi wa-
nazingatia umahiri wa mwa-
jiriwa  kwenye utendaji wa 
kazi hivyo aliwaasa kuzingatia 
elimu kwa vitendo kwa kuwa 
ndiyo itawapa ujuzi wa kutosha 
kuweza kujiajiri na kuajirika 
kirahisi wanapomaliza maso-
mo.

“Waajiri wengi kwa sasa huwa 
hawaangalii vyeti wanaangalia 
uwezo wako wa kufanya kazi 
kwa hiyo mnapomaliza chuo 
na kuja huku mtaani mjipange 
kweli kweli hakikisheni mna 
ujuzi wa kutosha.

“Waajiri wengi wanataka 
watu wabunifu na wepesi wa 
kutambua na kutatua changa-
moto zinazotokea kwenye 
taasisi zao kwa hiyo hakik-
isheni mnakuwa wabunifu na 

wepesi wa kufanyakazi kwa 
bidii ili kutatua changamoto zi-
napotokea,” alisema.

Mshauri Msaidizi wa Wa-
nafunzi wa CBE, Marco 
Stephano, alisema wameku-
wa wakiadhimisha siku hiyo 
kila mwaka kuwakumbusha 
wanafunzi kuhusu hatari ya 
ugonjwa wa Ukimwi na mara-
dhi mengine yatokanayo na 
ngono zembe.

Alisema siku hiyo wamekuwa 
wakifanya shughuli mbalimbali 
ikiwamo kutoa ushauri nasaha 
kwa wanafunzi wa chuo hicho 
kuhusu namna ya kujikinga na 
ugonjwa   huo hatari wa Ukim-
wi.

“CBE ina wanafunzi wengi 
sana kwa hiyo chuo imeona ni 
busara kuwa kinaadhimisha 
siku hii kwa kufanya shughuli 
mbalimbali kama kutoa ushau-
ri nasaha kwa wanafunzi kuhu-
su umuhimu wa kuachana na 
ngono zembe na kujikinga na 
mimba zisizo tarajiwa ili wajik-
ite zaidi kwenye masomo yao,” 
alisema. 

Mganga Mkuu Dar awapa neno wanafunzi CBE

Taasisi yapigia debe vijana, wanawake uongozi
Na Elizabeth Zaya

SHIRIKA la Utunzaji wa Maz-
ingira, Haki za Binadamu na 
Jinsia (ENVIROCARE), limese-
ma kuna haja ya kuwaamini vi-
jana na wanawake katika nafasi 
za uongozi. Katika mafunzo ya 
wanafunzi kutoka vyuo mbal-
imbali pamoja na wanasiasa, 
Meneja Mradi wa Uongozi kuto-
ka shirika hilo, Godlisten Muro, 
alisema bado makundi hayo 
hayajapewa nafasi vya kutosha 
katika nafasi za uongozi.

Alisema katika uchaguzi ujao 
kuanzia wa serikali za mitaa 
mwakani  na uchaguzi mkuu 
mwaka 2025, ni vema makundi 

hayo yakajitokeza kwa wingi 
kugombea nafasi za uongozi 
na kuwaomba wapigakura ku-
waamini kwa kuwapigia kura ili 
wakaonyeshe uwezo wao.

“Tunajua vijana na wa-
nawake wana uwezo mkubwa 
wa kuongoza isipokuwa bado 
hawajapewa nafasi. Tumeona  
hata wale wachache wanaope-
wa nafasi hizo wanafanya vi-
zuri, kwa hiyo wakiwa wengi 
wataleta mageuzi makubwa ka-
tika demokrasia ya Tanzania,” 
alisema Muro.

Alisema kikwazo kingine 
kinachokwamisha wasijitokeze 
kwenye kuwania nafasi mbal-
imbali hususani za kisiasa ni 

ukosefu wa kipato.
“Ziko baadhi ya nafasi hasa 

za kisiasa ambazo ili ugombee 
ni lazima uwe na kipato, hiyo 
ni changamoto kubwa sana 
iliyopo. Kwa hiyo hilo nalo lin-
awakwamisha sana hasa vija-
na,” alisema Muro.

Meneja kutoka Shirika la Fo-
rum CIV, Kusini na Kaskazini 
mwa Afrika, Jackson Obare, 
alisema Tanzania inafanya vi-
zuri katika eneo la demokrasia 
licha ya kuwapo na maeneo 
machache ya kufanyia kazi.

“Tunafahamu kwamba kila 
nchi huwa ina mfumo wake wa 
kidemokrasia na kwa Tanza-
nia bado inafanya vizuri katika 

eneo hilo japokuwa ni maeneo 
machache sana ya kuboresha, 
tunaamini kadri miaka inavy-
okwenda mambo yataendelea 
kuwa mazuri zaidi,” alisema 
Obare.

Mshiriki wa mafunzo hayo 
kutoka kundi la wenye ulema-
vu, Mariam George, alisema 
bado kumekuwa na hali ya ku-
toshirikishwa kwa kundi hilo 
katika mambo mbalimbali iki-
wamo kwenye mikutano na 
vikao vya uamuzi kuanzia kwe-
nye serikali za mitaa.

Alisema wao wana haki ya 
kushirikishwa katika kila jam-
bo na kwamba wataendelea ku-
dai haki hiyo.

Wahitimu wa Chuo Kikuu cha Hubert Kairuki (HKMU), wakiandamana wakati wa mahafali ya 21 ya chuo hicho,
 Dar es Salaam jana. PICHA: JOSEPH MWENDAPOLE
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 WATOTO  

CHEKA
S

HUHUDIA jinsi mgambo walipokwenda  kumkamata 
jamaa mmoja

Mgambo: Hodi, hodi
Jamaa:  Kimya
Mgambo: Hodi, hodi wenye nyumbaa
Jamaa: We nani kwani?
Mgambo: Sisi mgambo
Jamaa: Sawa, mnataka nini?
Mgambo: Kuongea na wewe
Jamaa:  Kuongea na mimi?!
Mgambo: Ndio
Jamaa: Mko wangapi?
Mgambo: Watatu
Jamaa: Kama mko watatu si muongee wenyewe…!!!
SWALI
Paka ana manufaa gani kwa binadamu?

10 JUMAPILI dESEMBA 3, 2023

PAKA RANGI
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K
ARIBU msomaji tuen-
deleze vituko vya baa-
dhi ya wanawake dhidi 
ya waume zao. Baba 

mmoja akaniandikia kisa chake 
kupitia mtandao kwamba ana 
ndoa yenye miaka 25 na kubaha-
tika kuzaa watoto watano lakini 
mwiba mkali.

Baba huyu akabahatika kwen-
da ulaya akawapatia pia watoto 
shule huko. Mkewe hakutaka 
kwenda ng’ambo kumbe alikuwa 
na ajenda ya siri.

“Nilipodadisi nikagundua uhu-
siano na mtu mwingine. Niliumia 
sana kwani nilimpenda sana mke 
wangu. Nikarudi ulaya kutuliza 
akili. Nifanyeje?

Walioshirikishwa jambo hili 
wakashauri hivi kumtuliza jamaa 
yetu aliyesema akiwa Ulaya 
anajawa na amani kuliko pale 
nyumbani kwake na mkewe al-
iyempenda mwenyewe na sasa 
amekuwa mwiba mkali.

Mshauri wa kwanza anasema; 
“Kwa kweli mimi binafsi nampa 
pole sana huyu jamaa, ila kili-
chounganishwa na Mungu mwa-

nadamu hawezi kukitenganisha.
“Vijana wengi wanapopata 

nafasi kidogo hukimbilia kuoa 
bila kufanya uchunguzi wanaoa 
mwanamke gani. Hii husaba-
bishwa na mapenzi motomoto 
ya mwanzo wa penzi.

“Nimeona vijana wengi wa-
malizapo vyuo hukimbilia kuoa 
mapema na matokeo yake wana-
juta. Siyo wanawake wote waole-
wao, bali wateule tu hata kama ni 
wazuri.

“Wanawake ni wajanja sana 
waonapo jamaa amesoma au ana 
mwelekeo wa kupata pesa hata 
kwa wakati ujao, au wanajitahidi 
kujenga mazingira ya kuoana.   
Suala hili linatugharimu sana sisi 
vijana tusio na uzoefu wa map-
enzi.

“Mitego iwekwayo na wa-
nawake wajanja wa mapenzi 
ni kujitambulisha kwa kila mtu 
kuhusu mahusiano yenu siku 
za mwanzo wa penzi. Huku-
shauri mwende mkasali ili ujue  
anamtanguliza Mungu katika 
mtego wake, kisa nawe uwe na 
hofu ya Mungu katika maamuzi 

yako.
“Yafaa uwe makini sana 

na watu aliokua na mahusi-
ano hapo awali ili ujue ameacha-
na nao au la. Wakati mwingine 
atakushauri mpunguze starehe 
kwa kujifanya anaandaa zaidi fu-
ture, atakuomba ruhusa kutoka 
kwenda popote hata kama yupo 
kwao na mengine mengi. Ila uki-
taka kujua yote hayo ni uongo au 
ni kweli  mpe muda mrefu wa 
kuchunguzana lazima atarudia 
tabia zake halisi.

“Ushauri wangu kwa jamaa 
huyu ni kuvumilia na kufikiria 
zaidi watoto watano alionao. Pia 
kwenda kupima DNA, ili kujua 
kama watoto ni wake au analea 
watoto wa mume mwenzake.

“Misalaba duniani ni mingi 
kwa hiyo ndugu yangu vumilia 
hilo ndio chaguo lako, some-
sha watoto wako kama wewe  
unavyosoma, watoto wakiwa 
wakubwa mama yao atajirudi tu. 
Pia jitahidi mwende mkapime 
VVU. Hii  inaweza kuwa njia 
muhimu ya kumjenga hofu mkeo 
ili atulie.

“Kumbuka pia kumpeleka kwa 
wazazi wake  kwa mashauriano 
akaulizwe anachotaka aamue 
mwenyewe.  Mwisho mtangulize 
Mungu mbele ili mkeo abadi-
like wala usifikirie kumuacha.” 
Naitwa Pastory Stephano Simu, 
Sengerema.

Ujumbe mwingine unasome-
ka;-

“Napenda nichangie mada ya 
huyo baba aliyeingia mkenge! 
Kwanza kabisa ajue maisha ndi-
vyo yalivyo kwani, kila mtu ana 
matatizo yake na asijione ni yeye 
tu wapo wengi wa aina hiyo.

“Namshauri atulizane, kama 
aliweza kuvumilia mpaka sasa ni 
takribani miaka 25, yeye ni jasiri.  
Mengi ya huyo mke ameyafaha-
mu na kwamba hataki kwenda 
huko ng’ambo, pengine sababu 
ya huyo mshikaji.

“Vile vile mume huyo anasema 
huko ng’ambo ana amani kubwa 
sana. Mimi namwambia ashikilie 
hapo hapooooooo! Kuna usemi 
wa siku hizi usemao raha jipe 
mwenyewe.

“Akiendelea kuwaza ya mkewe 

hata uzee wake utamjia vibaya, 
aendelee na mambo yake huko 
aliko, kwani sikio la kufa halisikii 
dawa. Ila asisahau kutunza wa-
toto wake ambao sasa nafikiri ni 
wakubwa.” (Dorry, Dodoma)

Hayo ndio maoni ya msomaji 
wetu wa pili. Kama unayo ya 
nyongeza karibu. Jeuri kubwa 
ya bibie ni kule kuwa na uhusi-
ano wa nje. Hizo ndizo sekeseke 
za maisha, kila mtu ana mapito 
yake!

Mke huyu hakika ni kiruka 
njia. Ameruka ukuta na kutafuta 
wachuchu wa nje. Ni hatari sana. 
Iliyopo ni bwana yule aridhie 
moyo wake, ahangaikie wanawe 
waweze kusonga mbele waweze 
kujitegemea. Awasomeshe vema 
ili iwe ufunguo halisi wa maisha 
yao.

Raha ya mke ndiyo kama ime-
fikia tamati. Afanyeje sasa? Hana 
hata sababu ya kumfuatilia mke 
huyu anayeonekana ni jeuri. 
Huko ni kumpenda asiyepende-
ka! 

Je, una maoni, ushauri? 
Ujumbe 0715268581.

Na Flora Wingia

Na Godfrey Mushi

Mke akikuvuruga mezea, wajali zaidi watoto wako!

UMEAMUA kuwa ‘single moth-
er’. Umeamua kuishi mwenyewe, 
hutaki mwenza, basi ishi kwa ku-
tulia. 

Purukushani ya nini, ugomvi 
wa nini? Kwa nini usiishi uhali-
sia wa maisha yako? Yaani wewe 
kutwa kisirani na wapangaji 
wenzako, mara majirani.

Najua uliishi katika mazingira 
ya kufanyiwa ukatili na kisaikolo-
jia ukajikuta umeathirika kisai-
kolojia.

Hakuna asiyejua kwamba uza-
zi wa mpango ni uamuzi wa hi-
ari  wa  mtu binafsi mke/mume 
au mtu na mwenzi wake kuhusu 
lini waanze kupata watoto.

Wanataka wazae wangapi, 
wapishane kwa muda gani, lini 
waache kuzaa na njia gani ya 
uzazi wa mpango wangependa 
kutumia. Wote tunakubaliana ka-
tika hilo.

Hakuna ubishi kwamba, ni 
muhimu kwa anayetaka kutumia 
uzazi wa mpango kufanya tath-
mini ya kina juu ya usalama na 
ufanisi wa kila njia.

Kwa sababu, si kila njia ya uza-
zi wa mpango inamfaa kila mtu, 
kila mtu ana njia yake kulingana 
na mazingira.

Huwezi kuamka tu na kwenda 
hospitalini unasema unaenda 
kuchoma sindano, kuweka kitan-
zi, kipandikizi au vidonge. Sharti 
kwanza, ujue njia zote na faida 
yake na kisha upime kulingana 
na umri na mazingira yake njia 
ipi itakufaa.

Nimesukumwa kuandika kisa 
hiki cha ‘single mother’ baada 
ya kuona katika vyombo vya 
habari, baadhi ya wanawake  
wakipaza  sauti zao kwamba 
wamejikuta wakiishia kuwa 
single mother kwa sababu ya 
kukimbia ukatili.

Wengi wao wanalalamikia 
kukithiri kwa vitendo vya uka-
tili  wa  kingono, hasa ubakaji 
na ulawiti dhidi ya watoto, lakini 
pia wanawake kunyimwa haki ya 
kurithi mali.

Achilia mbali vipigo na uka-
tili  wa  kiuchumi dhidi ya wa-
naume kutajwa kuwa miongoni 

mwa matukio ya ukatili yanay-
oendelea kuota mizizi katika kata 
hiyo; chanzo ni wazazi kuto-
kutimiza wajibu wao  wa  ku-
tunza familia, ulevi uliokithiri, 
kutokuwa na elimu ya masuala 
ya haki za binadamu na matukio 
ya ukatili kutokushughulikiwa ip-
asavyo na vyombo vya dola.

Kubwa zaidi, wanaume wa-
meeleza masikitiko yao kuhu-
su  baadhi yao kufanyiwa na 
wenza wao ukatili kama kuwany-
ima ‘unyumba’ kwa sababu ha-
wana pesa ya kuwahudumia.

Kibaya zaidi ni namna wake 
zao wanavyotekeleza kile wali-
chokiita ukatili  wa  kisaikolojia 
dhidi yao, kwa kuweka vipandiki-
zi vya uzazi  wa  mpango ili ku-
wazuia wasizae nao. 

Tazama kauli hizi zinavyoumi-
za wanaume:  “Unazungumza 
nini! sasa hivi watoto wako 
huku (anaonyesha kwa kupiga 
kwa mkono bega lake), nani ana 
muda wa kuzaa? Wanawake wa-
nasema hawana muda  wa  ku-
zaa, wana muda  wa  kutafuta 

pesa.
“Nazungumza ukweli na 

nyie kinamama mjue na 
Mungu anasikia. Wanafun-
gia watoto huku (begani), 
hata ufanyeje hakuna mimba. 
Nyie kinamama muangalie  
mpange muda  wa  kuzaa 
kuongeza taifa.”

Baada ya kauli hiyo, mwan-
amke mmoja jasiri akasimama 
akajibu: “Hatutaki kuzaa kwa 
sababu tunalea peke yetu. Nina 
mume ninabeba mimba peke 
yangu miezi tisa, naenda leba 
najifungua pale. Wakuja kuni-
angalie pale hakuna, natoka 
hospitalini narudi nyumbani 
natakiwa nile uzazi miezi mita-
tu,  wa  kuniangalia kwenye ule 
uzazi hakuna.

“Mtoto anakua anatakiwa 
malazi, anatakiwa elimu, haki 
zote za mtoto anatakiwa na 
anayezifanye zote ni mimi 
mwanamke. Nimeshazaa mto-
to wa kwanza nimekiona, nime-
zaa wa pili nimekiona, hivi kweli 
nitathubutu kuongeza  wa  tatu 

na wa nne? Kwa hiyo ziko saba-
bu zinazotufanya wanawake na 
mabinti tunaokua tutumie uza-
zi wa mpango.”

Kwamba sasa hivi eti wa-
nawake  wa  Uchagani hawaele-
wi somo, wameziba masikio na 
kwao ni mwendo wa matumizi 
ya sindano, vidonge, kitanzi na 
kutoshiriki ngono na waume zao.

Amkeni ninyi maofisa usta-
wi  wa  jamii, maofisa maende-
leo ya jamii, Wizara ya Afya na 
Wizara husika ya Maendeleo 
ya Jamii,  Jinsia, Wanawake na 
Makundi Maalum,  kuchangia 
uboreshaji  wa  msaada  wa  ki-
saikolojia, haki ya kielimu na ku-
maliza matatizo ya afya ya afya 
ya akili yanayosababishwa na 
kukithiri kwa ukatili wa kijinsia.

 
•Godfrey Mushi, ni Mwandi-

shi Mwandamizi  wa  Gazeti 
la Nipashe, Kanda ya Kaska-
zini.  Anapatikana kwa simu 
namba 0715 545 490 au barua 
pepe:  ghandsome79@gmail.
com

‘Single mother’ sawa, ukorofi wa nini?

wArAKA wA NDANI
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Tukio 
la harusi ni 

jambo muhimu 
kwa wanandoa hasa 

unapoandaliwa jukwaa 
likiwa tofauti. Pichani ni 
baadhi ya harusi zilizo-

andaliwa kitamaduni 
na kuonekana za 

kipekee zaidi. 
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K
ATIKA kipindi hiki cha 
joto mavazi mepesi yana-
pendwa zaidi kwa ajili ya 
kupunguza kero ya hali 

mbaya ya hewa.
Ni wazi mavazi mepesi yenye 

uwezo wa kuufanya mwili upu-
mue na kuuweka salama dhidi ya 
jasho yanapendekezwa kutumiwa.

Moja ya vazi linalopendekezwa 
ni mashati penyezo, au wenyewe 
waniita ‘Sheer’ ambayo yana uw-
ezo wa kumfanya mtu kujisikia 
furaha katika kipindi chote. 

Mashati haya ambayo yana 
uwezo wa kuona nguo uliovalia 
ndani yanapendeza zaidi kuvaliwa 
na wanawake kwa kuwa yanamu-
ongezea mvuto zaidi.

Wataalamu wa mavazi wa-
nasema Sheer ni moja ya bidhaa 
muhimu katika nyakati za joto 
kwa kuwa idadi kubwa ya watu 
wanapenda kuwa nayo ili kupun-
guza usumbufu.

Unapovaa nguo hizi ni lazima 
uwe na nguo nyingine ya ndani 
kama fulana fupi, shumizi au nguo 

maalum ya kuhifadhi kifua kwa 
sababu sifa yake kuu ni kuwa ya 
wazi.

Pamoja na vazi hili kupendwa 
zaidi na watu wa Ulaya na Mare-
kani, lakini katika nchi za Kiafrika 
linapendeza hasa kutokana na hali 
ya hewa kuwa ya joto kwa kipindi 
kirefu.

Shati la ‘Sheer’ halichagui aina 
ya nguo inayokwenda nayo sam-
bamba, unaweza kuvaa sketi, su-
ruali au jeans na viatu vya aina 
zote.

‘SHEER’ ZAIDI YA VAZI
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MAPISHI
Na Mary Geofrey

Unga wa ubuyu ni tiba
UBUYU ni miongoni mwa   

tunda lenye faida nyingi nda-
ni ya mwili wa binadamu.

Unga wa ubuyu unaelezwa 
kuwa na vitamini na madini 
mengi kuliko matunda men-
gine yoyote.

Katika mwili ubuyu una 
uwezo mkubwa wa kuima-
risha kinga ya mwili, mi-
fupa, kusaidia mfumo wa 
umeng’enyaji chakula, kupun-
guza maumivu na uvimbe na 
kusisimua utengenezaji wa 
seli na tishu mpya.

Pia husaidia kupunguza 
shinikizo la damu na kuzuia 
magonjwa sugu.

Inaelezwa kuwa unga wa 
ubuyu una vitamini C mara 
sita zaidi ukilinganisha na 
chungwa.

Ubuyu una kiwango 
maradufu cha madini ya 
Calcium kuliko maziwa ya 
ng’ombe. Pia madini mengine 
yapatikanayo katika ubuyu ni 
pamoja  Chuma, Magnesium 
na Potassium ambayo ni mara 
sita zaidi ya ile Potassium ipa-
tikanayo katika ndizi.

Huongeza au kuboresha 
nuru ya macho na kusaidia 
kuzuia kuharisha na kutapika.

Namna ya kutumia
Jipatie kikombe kimoja cha 

juisi ya ubuyu kila siku hasa 
usiku na baada ya wiki kad-
haa utaona matokeo yake 
mwilini.

Ili upate faida za juisi ya 
ubuyu, jinsi inavyoelezwa, la-
zima upate ule ubuyu halisi 
usiochanganywa na kitu king-
ine cha kuongeza ladha au 
rangi.

Jinsi ya kuandaa juisi 
Chukua unga wa ubuyu, 

weka kwenye kikombe, 
ongeza maji na ukoroge vi-
zuri.

Unaweza kuongeza sukari 
au asali, tikisa na unywe ikiwa 
ya moto au baridi.

UREMBO
Na Mary Geofrey

Kwa mwanamke jasiri
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H
AKIKA kila mtu anahitaji kuwa 
na kicheko kinachovutia, je, 
utajuaje kama una mwonekano 
mzuri pale unapocheka?

Basi kiungo muhimu kinachofanya 
watu wapende kicheko chako ni mng’aro 
mwanana wa meno yako, kuanzia usafi 
na mpangilio wake.

Ukiwa maridadi unatakiwa kuna na 
meno meupee na sio yenye rangi, hivyo 
itakufanya kila wakati ukitabasamu na 
kufurahia na wenzako.

Leo tutaelekezana jinsi ya kusafisha 
meno ili kupata kicheko kinachopen-
deza.

UTUNZAJI WAKE
Inategemea ni vipi unatunza afya yako 

ya meno, kama unapiga mswaki vizuri au 
unasafisha vizuri. 

Kama meno yako si ya rangi ile inay-
otakiwa, chagua kati ya hizi njia mbili za 
kutumia mara moja kila wiki.

Njia hizo ni kusafisha meno kwa ku-
tumia baking soda na juisi ya ndimu na 
mafuta ya nazi.

Baking soda ina Sodium Bicarbonate 
ambayo inasaidia kuondoa madoa  na 
rangi, pia juisi ya ndimu inasaidia kupun-
guza alkaline iliyopo kwenye meno.

Changanya juisi ya ndimu pamoja 
na baking soda kupata mchanganyiko 
mzito

Futa meno kuondoa majimaji kisha 
chukua mswaki wako, chota mchang-
anyiko kisha paka kwenye meno. 
Usipige nayo mswaki kama unavyo-
tumia dawa ya meno, wewe paka tu.

Iache kwa dakika moja kisha 
sukutua na maji safi, fanya hivyo 
mara moja kwa muda wa wiki.

TUMIA MAFUTA YA NAZI
Tumia mafuta ya nazi kila asubuhi ku-

sukutua kabla hujapiga mswaki. 
Weka kiasi cha kutosha mdomoni ki-

sha anza kusukutua, zungusha katika kila 
kona, fanya kama unavuta na kuyasuku-
ma mdomoni lakini usiyameze. 

Fanya hivi kwa dakika 10 hadi 15. Uk-
ishamaliza sukutua kisha piga mswaki 
kama kawaida.

Dawa hizi zina uwezo wa kulinda meno 
na wadudu na kuyatakatisha.

CHEKO SI HABA



MAISHA
SEPTEMBA, 27. 2015JUMAPILI deseMbA 3, 2023 15

MAISHA NI NYUMBA
Na Elizabeth Zaya

M
SIMU wa sikukuu 
umewadia. Ni kip-
indi ambacho 
kinakuwa na pi-

likapilika  za  hapa na pale 
katika  nyumba, kukiwa ku-
naonekana kutawala mapambo 
yanayoshabihiana na msimu we-
nyewe.

Katika ofisi na sehemu 
mbalimbali, ukipita au kuingia, 

unakutana na mapambo ya si-
kukuu ukiwamo mti wa Krismasi 
ukiwa ndiyo umetawala.

Katika makala hii ya ny-
umba, tunakupa dondoo kidogo 
kukuongezea baadhi ya vitu 
ambavyo vitachagiza msimu 
wako wa mwaka huu kuwa 
mzuri zaidi na ukaufurahia 
ukiwa nyumbani kwako.

Naamini kwamba katika 

kipindi hiki familia nyingi huwa 
zinaungana pamoja katika 
mapumziko ya mwisho wa 
mwaka, kwa hiyo ni muhimu 
kukifanya kipindi hiki kikawa 
ni cha furaha zaidi  kwa 
mapambo tofauti ya sikuu 
ndani ya nyumba.

Mbali na mti wa Krismasi, la-
kini pia yako mapambo mengine 
tofauti hilo, kama hutoweza ku-

pata mti, unaweza pia kutafuta 
aina nyingine  ya mapambo 
ambayo huenda yasikugha-
rimu kabisa au ukayapata kwa 
gharama kidogo.

Lengo ni kuhakikisha ny-
umba yako inachangamka 
na kuipa raha familia ambayo 
imekusanyika nyumbani kwa 
ajili ya mapumziko ya mwisho 
wa mwaka.

Unaiwekaje nyumba 
yako msimu wa sikukuu?

  Pangilia rangi za maua kuifurahia bustani yako 
Na Restuta James

WATAALAMU wa bustani wa-
naeleza kuwa palipo na bustani 
pana rangi nzuri na utulivu. Hali 
hii inasababishwa na uwezo wa 
mtu kupangilia aina za maua 
alizonazo ili kutengeneza mad-
hari na hisia ya kumtuliza mtu.

Wanaeleza kuwa namna 
mpangilio ndiye ‘mchawi’ wa 
kuifanya bustani ionekane nzuri 
na ya kuvutia ama vinginevyo.

Wanashauri kuwa mchangan-
yiko wa maua yanayochanua 
na yale yasiyotoa maua un-
aweza kuleta utulivu mkubwa 
na hivyo kusababisha furaha 
kwa mtu anayehitaji kupumzika 
kwenye eneo la nje.

“Rangi fulani husababisha hali 
fulani na kuongeza ‘hisia’ kwe-

nye bustani. Mpangilio sahihi 
katika bustani yako hukuruhusu 
kuamua ni hali gani ungependa 
kuisikia kwenye mchanganyiko 
wenye kijani kibichi kwa wingi,” 
anaeleza Peter Boniface, am-
baye ni mtaalamu wa bustani.

Anashauri kuwa kwa watu 
wenye maeneo makubwa ya 
bustani, wanaweza kuyagawa 
kwa kupanda maua yanayoam-
sha hisia mahsusi kutokana na 
mpangilio wake.

Kwa wenye eneo dogo wa-
nashauriwa kutumia maua ya 
kuning’iniza kutengeneza hisia 
stahiki.

VIDOKEZO MUHIMU
Kama hitaji lako ni kuten-

geneza hisia ya amani na utu-
livu, mtaalamu huyo anapende-

keza kuwa kama una eneo 
kubwa la bustani, ni vyema 
mchanganyiko wa maua katika 
eneo hili uwe unaochanua maua 
ya bluu tulivu na maua meupe. 
Wataalamu wanaeleza kuwa 
mchanganyiko wa ukijani, bluu 
tulivu na nyeupe unasababisha 
hisia ya amani kwa mtu.

Kwa hisia za mapenzi au 
furaha, wataalamu wa bustani 
wanashauri mchanganyiko uwe 
na yale yanayochanua maua 
ya pinki na nyeupe. Ukumbuke 
kwamba maua haya yatarati-
biwa vyema na kijani kibichi 
kinachotawala bustani.

Kwa hisia za mvuto, wa-
nashauri kuwa mchanganyiko 
wa maua mekundu, rangi ya 
machungwa na njano, ni mua-
faka kwa kuongeza hali hiyo.

Unaweza kuchanganya na ma-
pambo mengine tofauti kama 
‘wall papers’ na maua mengine 
kwa kuzingatia rangi zinazos-
habihiana na msimu wenyewe.

Kwa mfano mapambo men-
gine ambayo yanaweza kutumi-
ka Krismasi ni pamoja na karata-
si za rangi, taa za kung’aa, 
mapambo ya karatasi yanay-
otengenezwa kwa mtindo wa 
nyota.

Mengine ni kengele za Kris-
masi, picha za kondoo, farasi, 
mipira ya kung`aa, wanyama 
wadogo wa kutengenezwa kama 
kondoo.

Mapambo mengine am-
bayo unaweza kutengeneza 
ni ya maua ya asili kwa 
kuyaweka katika chombo au 
chupa maalumu ambacho 
kinaweza  kuwekwa hata 
juu ya meza.

Pamoja na kupendezesha ny-
umba, pia hewa na harufu 
hubadilika na kuwa nzuri zaidi 
kutokana na maua yanayowek-
wa ndani.

Unaweza kupamba pia 
maneno yenye ujumbe maalum 
ambayo unaweza kuyaandika 
mwenyewe ya kuendana na 
msimu au ukayanunua katika 
sehemu maalumu yanapopati-
kana.

Hakikisha unaweka mapambo 
sehemu ambayo ni salama 
na hayawezi kuharibika kwa 
namna yoyote au kuharibiwa na 
watoto.

Pia nyumba katika msimu 
huu inatakiwa iwe inapigwa 
nyimbo zinazoshabihiana na 
msimu wenyewe.

Baada ya kuisha kwa 
msimu unatakiwa uyaondoe 
na kudizaini upya mwonekano 
wa nyumba yako.
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HABARI KIMATAIFA

BAMAKO, MALI

MAWAZIRI wa mambo ya nje wa 
mataifa yanayotawaliwa kijeshi ya 
Burkina Faso, Mali na Niger wame-
pendekeza kuunda shirikisho.

Hatua hiyo imeelezwa ni kama 
sehemu ya lengo la muda mrefu la 
kuunganisha mataifa hayo jirani ya 
Afrika Magharibi.

Katika mkutano huo walikubali-
ana, kuanzisha shirikisho hilo na 
kuliita Muungano wa Nchi za Sa-
hel, wenye lengo la kuimarisha 
uhusiano wa karibu wa kiuchumi 
na ulinzi.

Katika taarifa yao ya pamoja 
baada ya mkutano huo wa siku 
mbili uliofanyika katika mji mkuu 
wa Bamako nchini Mali, mawaziri 
hao walizungumzia masuala ya 
amani, utulivu, kujenga diplomasia 
na maendeleo ya kiuchumi ili ku-
toa fursa ya kupatikana siasa imara 
katika mataifa yao.

Mali na Burkina Faso, zinazo-
tawaliwa na viongozi wa kijeshi 
ambao walichukua mamlaka ka-
tika mapinduzi ya mwaka 2020 na 
2022. 

Nchi ya Niger kwa upande wake 
utawala wa kijeshi uliingia madara-
kani Julai mwaka huu kwa kumu-
wondoa Rais Mohamed Bazoum.

DW
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Israel yalipua maeneo 400 Gaza
TEL AVIV, ISRAEL

ISRAEL imeshambulia  mae-
neo 400 ndani ya Ukanda 
wa Gaza, baada ya mapigano 
kuanza tena Ijumaa asubuhi.

Taarifa ya Jeshi la Israel 
(IDF), ilieleza vikosi vya an-
gani, majini na ardhini vime-
lenga miji ya Gaza, ikiwamo ile 
ya maeneo ya kusini.

“Ndege za kivita zililenga 
zaidi ya shabaha 50 katika 
shambulio kubwa katika eneo 
la Khan Younis,” ilisema taar-
ifa hiyo.

Khan Younis ilikuwa shaba-
ha      nyingine  ya vikosi vya 
Israel      baada ya Gaza Kaska-
zini.

Taarifa hiyo ilisema kuwa 
mashambulizi ya anga yali-
lenga msikiti mmoja kaskazini 
mwa Gaza, kwa madai una-

tumiwa na kundi la Islamic Ji-
had kama kituo cha kuende-
sha vita.

Wakati huo huo, ripoti za 
vyombo vya habari zimefi-
chua kuwa Waziri Mkuu wa 
Israel Benjamin Netanyahu 
anapanga kujenga uzio wa 
usalama ndani ya Ukanda wa 
Gaza   baada ya vita kumal-
izika.

Kulingana na vyanzo viwili 
vya habari vilivyozungumza 
na Mamlaka ya Utangazaji ya 
Israel, mpango huo ulifichuli-
wa wakati wa kikao cha serika-
li ambacho Waziri wa Mambo 
ya Nje wa Marekani, Anthony 
Blinken alishiriki.

Shirika hilo la utangazaji 
limeongeza kuwa wajumbe 
wa serikali walikubaliana kwa 
kauli moja kuhusu umuhimu 
kujenga wa uzio huo wa us-

alama.
Ilibainisha kuwa Blinken 

alihoji mpango huo wa Is-
rael baada ya kumalizika kwa 
vita hivyo na alijibiwa Israeli 
itaweka uzio huo na itachukua 
usimamizi wa usalama eneo la 
Ukanda wa Gaza.

Aidha, Wizara ya Ulinzi ya 
Syria ilitangaza jana kuwa 
jeshi la Israel limefanya 
mashambulizi katika eneo la 
mji mkuu wa Damascus na ku-
sababisha hasara ndogo.

Wizara huyo ilisema tukio 
hilo lilitokea jana alfajiri na 
kujibiwa na vikosi vyake vya 
ulinzi wa anga kwa kurusha 
makombora dhidi ya ndege za 
uvamizi na kuzidungua.

Israel ilifanya shambulio 
la anga kutoka eneo la Golan 
upande Syria linayokaliwa 
kwa mabavu, ikilenga baadhi 

ya maeneo yaliyoko karibu na 
mji wa Damascus.

Kwa upande wake, mkuru-
genzi wa Shirika la Kutetea 
Haki za Binadamu la Syria, 
Rami Abdel Rahman, aliiam-
bia AFP kwamba jeshi la anga 
la Israel lilishambulia kwa ma-
bomu ngome za wanamgambo 
wa Hezbollah katika kiton-
goji cha Sayyida Zeinab, kusini 
mwa Damascus.

Aliongeza kuwa magari ya 
kubebea wagonjwa yalikim-
bilia eneo la tukio.

Uwanja wa Ndege wa Ki-
mataifa wa Damascus ul-
isitisha shughuli zake tangu 
Jumapili iliyopita baada ya 
kushambuliwa kwa bomu na 
ndege za Israel, kulingana na 
shirika la uangalizi la Syrian 
Observatory.

BBC

Mgombea wa upinzani Moise Katumbi, akihutubia mkutano wa kampeni katika mji wa Goma hivi karibuni. PICHA: AFP

Burkina 
Faso, Mali, 
Niger zataka 
kuanzisha 
shirikisho

Rais Rajoelina 
aidhinishwa 
kuongoza tena 
Madagascar

ANTANANARIVO,                         
MADAGASCAR

MAHAKAMA Kuu ya Katiba nchi-
ni Madagascar imeidhinisha Rais 
Andriy Rajoelina ndiye mshindi wa 
uchaguzi uliofanyika Novemba 16.

Kulingana na mahakama 
hiyo, rais huyo wa sasa wa nchi 
hiyo  ataendelea na nafasi yake 
baada ya kupata ushindi wa asil-
imia 58.96 ya kura zote zilizopigwa.

Mahakama hiyo imetupilia mbali 
kesi zilizokuwa zimewasilishwa 
kupinga ushindi wake. 

Moja ya pingamizi zilizokuwa 
zimewasilishwa ilitoka kwa mpin-
zani wake wakili Siteny Randrian-
asoloniaiko.

Wagombea 10 kati ya 13 walioku-
wa wamejiandikisha kuwania urais, 
waliususia uchaguzi huo ingawa 
majina yao tayari yalikuwa katika 
makaratasi ya kupigia kura. 

Kampeni uchaguzi DRC zaweka kambi mashariki
KINSHASA, DRC

KAMPENI za uchaguzi mkuu 
wa Jamhuri ya Kidemokra-
sia ya Congo (DRC) zinazidi 
kuchanja mbuga na eneo la 
mashariki limekuwa kete 
muhimu kwa wagombea. 

Miji ya Bukavu, Bunia, 
Butembo, Beni, Goma na Oi-
cha imekuwa ikiwindwa na 
wagombea kutokana na kuwa 
na watu milioni 44 wana haki 

ya kupiga kura.
Uchaguzi huo utafanyika De-

semba 20, wapigakura watam-
chagua rais atakayeongoza 
taifa hilo tajiri barani Afrika.

Mfanyabiashara tajiri Moise 
Katumbi, mmoja kati ya wag-
ombea 23 wanaowania kiti 
cha urais, alikuwa wa kwanza 
kwenda mjini Goma, mji mkuu 
wa jimbo la Kivu Kaskazini ku-
saka kura. 

Katumbi na wagombea wen-

gine wa upinzani wamemtuhu-
mu Rais Felix Tshisekedi kwa 
kushindwa kukabili changa-
moto za kiusalama kwa kuli-
dhibiti kundi la waasi wa M23.

Kwa upande wa Rais Tsh-
isekedi, ambaye anataka kuon-
goza kwa muhula wa pili wa 
miaka mitano, naye pia anata-
rajiwa kufanya kampeni eneo 
la mashariki ambapo ataanza 
mji wa Bunia katika mkoa wa 
Ituri Jummane ijayo. 

Naye mshindi wa Tuzo la 
Nobeli, Dk. Denis Mukwege, al-
izindua kampeni zake Jumapili 
ya wiki iliyopita katika mji wa 
Bukavu alikozaliwa katika jim-
bo la Kivu Kusini. 

Mgombea mwingine Mar-
tin Fayulu, anaendelea na 
kampeni zake kwa kufanya 
mikutano katika mji wa Beni 
ulioko Kivu kaskazini siku hiyo 
ya Jumanne. 

RFI
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 MAKALA

Na Magabilo 
Masambu

Naomba tusahauliane ‘Dear Ex’ BURUDANI ILIYOTIKISA ENZI HIZO

Na Adam 
Fungamwango

SAFU

Hii ni hatua ambayo 
wale wapenzi wawili 
kila mmoja anakuwa 
ameshaanza kugundua 
uzuri na ubaya wa 
mwenzake. Yaani kila 
mmoja ameshaanza 
kujua tabia halisi za 
mwenzake. Awali kila 
mtu alikuwa amezifi-
cha.

JE, KUWAJIBIKA NI UTAMADUNI WETU?

K
ATIKA juma hili, pame-
kuwapo na habari 
mbalimbali zilizogonga 
vichwa vya habari katika 

vyombo vyetu vya habari nchini. 
Moja ya habari ni kuhusu kujiuzulu 
kwa Katibu Mkuu wa Chama Cha 
Mapinduzi (CCM), Daniel Chon-
golo, ambaye alichukua nafasi hiyo 
Aprili 2021. 

Taarifa za kujiuzulu kwake zilian-
za kusambaa kupitia barua iliyoku-
wa ikitembea katika mitandao ya 
kijamii siku kadhaa kabla ya mwe-
nyekiti wa CCM na Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania, Samia 
Suluhu Hassan, kuthibitisha kui-
pokea katika kikao cha kawaida cha 
Halmashauri Kuu ya Taifa (NEC), 
kilichofanyika jijini Dar es Salaam, 
Jumatano wiki hii. 

Ukweli ni kwamba katika siasa za 
CCM kujiuzulu kwa Katibu Mkuu 
si jambo jipya. Aliyekuwa Katibu 
Mkuu wa CCM, Abdulrahman Ki-
nana, amewahi kuwasilisha ba-
rua ya kujiuzulu mwaka 2018 kwa 
mwenyekiti wa chama wa wakati 
huo, Rais John Joseph Magufuli. 

Tofauti kati ya Chongolo na Ki-
nana zinaweza kuwa ni sababu za 
kujiuzulu, yaani kilichofanya wa-
jiuzulu katika nyadhifa hiyo. Hata 
hivyo, mwenezi na msemaji wa 
chama hicho, Paul Makonda, haku-
weka wazi hasa sababu zilizofanya 
Chongolo kujiuzulu japo katika ba-
rua yake kwenda kwa mwenyekiti, 
inaeleza kuwa ni kutokana na 
kuchafuliwa mitandaoni.

Pamoja na hayo yote, swali li-
nasalia pale pale je, kuwajibika 
pale yanapotokea makosa fulani 
fulani katika utendaji wa vyama, 
serikalini au utumishi wa umma ni 
utamaduni wetu? Je, huwa tunafan-
ya hivyo kwa maslahi ya umma au 
kunakuwapo na sababu nyinginezo 
ambazo huwa haziwekwi wazi? 

Nasema hivi kwa sababu kuna 
baadhi ya watu au viongozi wame-
kuwa na tuhuma za waziwazi lakini 
kuchukua hatua kama ya Chongolo 
inakuwa msamiati, wakati mwing-
ine waliowateua huchukua hatua 
ya kuwafuta kazi bila wao wenyewe 
kuwajibika.

Kiongozi anayejali maslahi ya 
umma na kulinda heshima yake, 
anatakiwa kuchukua uamuzi mara 
tu anapohusishwa na tuhuma zo-
zote, lakini kwa nini kwa baadhi ya 
viongozi jambo hili linakuwa gumu 
sana? Je, wale wanaochukua ua-
muzi wa kufanya hivyo, wanaamua 
wenyewe au kuna msukumo wa 
kushinikizwa kufanya hivyo bila 
wao kwanza kuwa na wazo la ku-
fanya hivyo na hasa hii miaka ya 
karibuni? 

Katika awamu iliyopita ya uon-
gozi wa nchi yetu, tulishuhudia 
mambo ya kuunga mkono juhudi, 
watu wakijiuzulu katika nafasi zao 
mbalimbali za vyama, halafu kesho 
unaona wamekwenda mahali fu-
lani na wanateuliwa kuwa viongozi, 
nikawa najiuliza hivi huku ni kuwa-
jibika ama ni kuandaa mazingira ya 
kutafuta nafasi zaidi au ilikuwa na 

maana gani hasa? 
Ni kweli kwamba si kila anaye-

fanya uamuzi wa kujiuzulu katika 
nafasi fulani, anaandaa mazingira 
ya kupata nafasi nyingine au ni 
msukumo utokao nje yake. Wako  
wanaofanya hivyo kwa kulinda 
heshima binafsi lakini na tasisi wa-
nazoziongoza. Rais wa awamu ya 
pili, Mzee Ali Hassan Mwinyi, aki-
wa Waziri wa Mambo ya Ndani ya 
Nchi, aliwahi kujiuzulu baada tu ya 
kutokea mauaji ya wazee mkoani 
Shinyanga, yaliyofanywa na wa-
tumishi wa wizara yake. Aliwajibika  
kwa niaba yao kama mkuu wa ofisi.

Nataka niamini kwamba Mzee 
Mwinyi, kama alivyofahamika na 
wengi Mzee Rukhsa,  alifanya hivyo 
kulinda heshima ya ofisi na yake bi-
nafsi kama kiongozi lakini pia  kuo-
nyesha uwajibikaji wa kutowajibika 
sawasawa wakati matukio kama 
hayo yanatokea. 

Yaani hapa ni sawa na ukiwa na 
mtoto mwizi, cha kwanza tunauliza 
kama ana wazazi. Kama wapo na 
mtoto akawa mwizi hata kama wizi 
huo kafundishwa na majirani au 
watoto wenzake, wa kwanza ku-
laumiwa ni mzazi kwa kutowajibi-
ka sawasawa. Yaani mzazi hawezi 
kujitetea kwamba hajamfundisha 
wizi. Ni kweli hujamfundisha lakini 
alishindwa kumdhibiti.

Aina ya uwajibikaji wa viongozi 
wetu unaleta shaka kwa sababu 
unaonekana kama si utamaduni 
uliyojengeka katika jamii yetu, 
ungekuwa utamaduni basi wako 

viongozi wengi ambao sasa hivi 
tunavyozungumza wangelikuwa 
wameachia ngazi na wako mtaani 
au wanafanya kilimo. 

Mfano mdogo tu ni wale wote 
waliyotajwa katika ripoti ya 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hes-
abu za Serikali (CAG) wasingesub-
iri kuchunguzwa wakiwa ofisini, 
wangeachia uchunguzi ukafanyika 
kwa uhuru na wakionekana hawa-
na shida wanarudi kuliko kukomaa 
ofisini na wakati mwingine wa-
nazuia uchunguzi kufanyika kwa 
ufanisi. Huwezi kumchunguza mtu 
kwa sababu kwa namna yoyote ile 
ataharibu uchunguzi. Swali je, kwa 
nini wako ofisini mpaka sasa? Kwa 
nini wasifuate mkondo wa Chon-
golo?

Mwisho, nakupongeza Chongolo 
kwa kuchukua hatua hiyo. Iwe ni 
hiari yako, msukumo kutoka nje, 
kwa maslahi ya chama na nchi yako 
haijalishi. Lakini kwa picha kubwa 
ya uwajibikaji umefanya jambo 
jema na hii haiwezi kuwa mwisho 
wa uongozi wako ndani ya chama 
na serikali. 

Mzee Rukhsa alijiuzulu lakini 
baadaye akawa Rais wa nchi yetu 
piga moyo konde, pengine hatua 
uliyochukua itaonyesha njia kwa 
wale tunaotegemea wajiuzulu ku-
tokana na tuhuma mbalimbali ka-
tika ofisi wanazoziongoza. 

0689157789
magabilomjalifu@gmail.com
Dar es Salaam-Tanzania

Ukweli ni kwamba 
katika siasa za CCM 
kujiuzulu kwa Ka-
tibu Mkuu si jambo 
jipya. Aliyekuwa 
Katibu Mkuu wa 
CCM, Abdulrahman 
Kinana, amewahi 
kuwasilisha barua 
ya kujiuzulu mwaka 
2018 kwa mwe-
nyekiti wa chama 
wa wakati huo, 
Rais John Joseph 
Magufuli. 

K
ACHEZE unakocheza, 
kata simu tuko saiti, 
niondolee kasheshe, 
chondechonde, hala 

hala ‘dear ex.’ Unamrudia ex wako 
ama bora kufa? Bora kufa. Mrudi-
ane ama bora kufa? Bora kufa.”

Hiki ni kipande cha ngoma 
ya msanii wa kizazi kipya Mario 
‘Dear Ex.’ Ameshakorofishana na 
kuachana na mpenzi wake wa 
zamani kwa sasa hana hamu naye 
tena. Anasema kurudiana naye, ni 
bora tu kufa. 

Mwanamuziki wa dansi, Dk. 
Remmy Ongala, ameshawahi 
kuimba wimbo mmoja akizitaja 
hatua tatu za mapenzi. Ya kwanza 
ni tamu kama chungwa. Hapa ndi-
po Marijani Rajab alipoimba kuwa 
‘penye pengo huita kuna mwanya 
na kwenye chongo huona kuna 
kengeza.’

DDC Mlimani Park nao wakaim-
ba ‘mwenye mapenzi haoni, in-
gawa macho anayo.’ Halafu waka-
ongeza, mtu chake apendacho 
hakina hila machoni, huridhika 
kuwa nacho japo hakina thamani.’

Hapa mtu kuambiwa chochote 
kile na mwenza wake akatekeleza. 
Hata watu wakija kumwambia 
kasoro za mpenzi wake hatoweza 
kuwaamini na kukubali.

Halafu inafuata hatua ya pili, 
ambayo Dk. Remmy alisema ni 
uchachu kama limao.

Hii ni hatua ambayo wale wap-
enzi wawili kila mmoja anakuwa 

ameshaanza kugundua uzuri na 
ubaya wa mwenzake. Yaani kila 
mmoja ameshaanza kujua tabia 
halisi za mwenzake. Awali kila mtu 
alikuwa amezificha.

Tabia ya kama kucha za paka au 
simba, hata ziingie ndani, lakini zi-
tatoka tu.

Hatua hii kinachoendelea ni kila 
mmoja kujali zile faida za mwen-
zake, lakini anachofanya ni kuvu-
milia upungufu wa mwenzake kwa 
sababu hakuna binadamu ambayo 
hana kasoro duniani.

Hapa sasa mapenzi yataendelea 
kwa kila mmoja kama kuegemea 
na kuthamini mazuri ya mwen-
zake kama yatakuwa mengi kuliko 
upungufu.

Remmy amemalizia kwa kuse-
ma, mwisho wa mapenzi uchungu 
kama shubiri au kama pilipili.

Hapa sasa ndipo unapokutana 
na maneno kama yale ya Mario. 
Hapa kila mmoja amemchoka 
mwenzake. Kila mmoja atasema 
‘najuta kwa kutosikiliza maneno 
niliyoambiwa na watu mwanzo.’

Kila mmoja hapa anaona upun-
gufu wa mwenzake kwa asilimia 
mia moja kwa  sababu wamesha-
chokana. Mapenzi hakuna tena. 
Pengo ni pengo na si mwanya 
tena, chongo ni chongo na wala si 
kengeza.

Kila mmoja anajuta kumfahamu 
mwenzake na lawama kibao wa-
natipiana. Hii ipo enzi na enzi na 
wala haitofutika. Ndiyo maana 

hata wasanii wa kizazi kipya wana 
nyimbo kibao zinazohusu wapenzi 
kuachana na kuziita ‘Dear Ex.’

  “Dear Ex, nimepata tetesi ya 
kwamba unisema ili nionekane si 
mwema, pengine una stresi maana 
umekonda mwepesi, kwangu 
ukimya si kilema ila chunga vya 
kusema maana niliubeba msalaba 
nikawa mimi ndiyo baba, nika-
jichanganua tujaze kibaba...” 

Hii ni mistari na ngoma mpya 
tu ya Harmonize akimpa makavu 
laivu ‘Dear Ex’ wake, na watu tayari 
wameshaanza minong’ono kuwa 
wanamfahamu huyo shemeji yao 
wa zamani aliyepigwa na kitu hi-
cho kizito.

“Eti ninywe sumu kisa wewe, 
uongo acha kujiongopea na ile 
tatoo niliyokuchora kifuani ni 
piko tu cha kuiongelea, huna ji-
pya wewe kwanza umedoda, ukija 
baa hununui hata soda. Nimeku-
tana na ex wangu kakonda mbwa 
yule, masela nimekutana na ex 
wangu kafubaa mbwa yule.” Huu 
ni wimbo wa ‘Dear ex’ wa Mzee Wa 
Bwax, akimponda mpenzi wake 
wa zamani.

Miaka ya 1970, Patrick Balisidya 
alifyatua kibao akakiita ‘Naomba 
Tusahauliane’, kikiwa na maud-
hui haya haya ya maneno wanay-
oambiana watu walioachana kwa 
sasa wanajulikana sana kwa jina la 
‘Dear Ex.’

“Dadaaa, sikutegemea kusa-
hauliana nawe kamwe kwa jinsi 

mimi nilivyokupenda, lakini na-
kiri ya kuwa tusahauliane.  adaaa, 
mpenzi kwa heri japo katika ma-
jonzi yangu, huku nikitumanini 
kabisa kwamba utayajutia maisha 
yetu pamoja.

Dadaaa, kweli utengano wetu ni 
kitu kichungu lakini si kigeni kati-
ka maisha ya kila siku, tafsiri yako 
na yangu, zimegongana.

Neno hilo upendo na imani zetu 
zimetufanya tufarakane. Neno hili 
upendo na tabia zetu zimekuwa 
si sawa eli dada. Na hivi ndivyo 
inavyokuwa katika mapenzi dada. 
Aaa nadhani tulikosea kufanya 
pupa eli dada.

Aaaa ilibidi tujichunguze sana 
katika misimamo yetu dada. Ka-
tika jambo hili hatukufanya hivyo 
ole wetu ole wetu dada.

Baibai, baibai, baibai,baibai, bai-
bai.”

Ukiyasoma hayo mashairi ya 
wimbo huo yameandikwa kwa 
uchungu sana. Kikubwa anasema 
watu huingia kwenye mahusiano 
kwa msukumo na mapenzi, la-
kini wakati hawajasomama au ku-
chunguzana misimamo yao, tabia, 
mienendo na hii inasababisha ku-
farakana baadaye kila mmoja akija 
kugundua hawako sawa, hawaen-
di njia moja.

Haya ndiyo mapenzi, ni kizun-
gumkuti, hayajawahi kumuacha 
salama binadamu yoyote aliyeishi 
kwenye sayari hii.

Tuma meseji 0716 350534
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sina kitu. Fukara wa kutupwa. Hohe-
hahe na mtu aliyekuwa akidharauli-
wa na watu wengi. 

Ukanipa aina fulani na furaha am-
bayo niliwaza kuwa siku nilipata mke 
nahitaji awe kama wewe. Ulinisaidia, 
kunijali kwa shida na raha bila kuta-
rajia malipo ya kitu chochote kutoka 
kwangu kwenye maisha yako yote. 
Ulifanya hivyo kwa ajili ya utu, roho 
nzuri na wema. Ulinichukua wakati 
nilipougua. Sikuwa na pesa, nilihitaji 
matibabu na chakula pia kwa sababu 
sikuwa na uwezo wa kufanya kazi 
tena. Nilihitaji msaada na kutunzwa 
pia. Hakuna aliyefanya hivyo zaidi ya 
wewe. 

Nilikula hapa mara tatu kila siku 
zaidi kiasi cha miezi mwezi na nusu 
hivi. Ulinipa pesa za matibabu. Nili-
poshinda kesi ya mirathi na kufani-
kiwa kuingizwa kwenye urithi wa 
marehemu kaka yangu nilijiuliza 
sana kuhusu kutafuta mke wa kuona 
sasa ili kujenga familia. Kwa akili 
yangu tu nikaona kuna mtu anafaa 
kuwa mke. Ni wewe Catty. Lakini ni-
kawa najiuliza, atakubali?” Maneno 
yalivyokuwa yakimtoka James iliku-
wa kana kwamba anaomboleza hivi.

“Mama yangu Farida akanijia kwe-
nye ndoto, akaniambia hataki nioe 
mwanamke mwingine ila ni wewe 
uliyenijali na kunisaidia wakati wa 
shida. Nikamuuliza, mama atakuba-
li? Akaniambia mwanangu huyo ndi-
ye mkeo, nenda kamwambie, ghafla 
nikaamka.”

“Sawa, kwa hiyo unahitaji nini 

kwangu?”
“Ulinijali wakati watu wote wa-

nanidharau. Naomba unipende 
sasa wakati watu wanaanza kuni-
heshimu. Katika maisha yangu yali-
yobaki, sitokuwa na raha na amani 
kama hutokuwa karibu yangu. Hata 
utajiri nilionao haitokuwa na maana 
kwa sababu nataka niutumie na mtu 
ambaye anilifadhili, kunijali na kuni-
heshimu. Naomba nikuvishe pete 
hii, nikuoe uwe mke wangu.”

Catty akakumbuka pia maneno ya 
dada yake Carry.

“Unaweza kumshawishi James 
akawa na wewe. Niko radhi kabisa 
James akuchukue wewe ili asitupo-
nyoke. Mimi kwangu imeshindikana, 
lakini wewe kwa sababu ni rafiki 
yake na mengi umemfanyia na ame-
kuwa akikubali, anaweza kukubali 
uwe mpenzi wake akuoe!”

“Mmmh! Yeye alikuwa anakuhitaji 
wewe! Hakuna hata siku moja James 
aliyowahi kuniambia nakupenda 
hata kwa bahati mbaya pamoja na 
kuwa ni rafiki yake sana,japo lin-
gefuta machozi yetu.” Akakumbuka 
maongezi yao siku kadhaa nyuma. 
Na leo imekuwa hivyo.

Catty akauza shingo akamtazama 
dada yake Carry. Akaona ishara 
ikimwambia,”fanya hivyo.”

Akasogea taratibu kwa James, aka-
peleka mkono wake kushoto, James 
akamvisha pete kidoleni.

Carry akapiga kelele za furaha kia-
si cha kuwashangaza James na Catty 
wenyewe.

W
AKATI anatoa mkono, 
ghafla walisikia kitu 
kinaanguka chini na 
kubimbirika kikitoa 

mlio mkali.
Catty na dada yake walishtuka. 

Wakajiuliza ni kitu gani hicho.
Mtu pekee ambaye hakuwa 

ameshtuka ni James. Yeye alijua kitu 
gani anafanya, au anataka kufanya.

Upesi akainama chini na kuiokota. 
Hakuna yeyote kati ya wanawake 
wawili ndugu aliyekiona, au kujua 
nini kimeokotwa.

James alifungua kiganja chake cha 
mkono na kumuonyesha.

Ni kama alikuwa kwenye ndoto 
ambayo hajui kama ni mbaya au 
nzuri. Akapigwa na butwaa. Ha-
kutegemea kukutana na kitu kama 
kile kwa muda ule. “Hivi ni kweli au 
naota?” Akajiuliza.

Akabaki amesimama kama mlin-
goti akimkodolea macho James.

“Naomba nikuvishe!” James alion-
gea kwa sauti ndogo, nyepesi na ya 
unyenyekevu.

“Lo, Mungu wangu, univishe nini 
James?” Catty aliuliza kwa mshangao 
huku ameshika kichwa.

Wakati huo, Carry alikuwa amekaa 
kwenye kochi, akiwa anashuhudia 
mchezo, macho yakiwa yamemto-
ka. Akaonekana kama mtu ambaye 
kama anatabasamu, halafu anarudi 
kwenye hali yake ya kawaida.

“Pete.”
“Uko siriasi kweli James?”
“Niko siriasi Catty.”
Catty aliendelea kuwa kama mtu 

aliyechanganyikiwa hivi.
“Si ulisema unaye...” Catty, aka-

kumbuka maongezi ya mwisho ali-
yoongea na James mara ya mwisho 
alipokuja

“Eee jamani uje, basi umlete hata 
huyo wifi yetu tuje kumuona.” James 
akacheka, halafu akamjibu.

“Nimekwambia ninaye ninayetaka 
kumuoa. Ila siwezi kuja naye hapa 
hadi nimuoe.”

“Ndiyo ninaye. Ni wewe.”
“Ulivyonijibu vile ilikuwa ni 

mimi?”
“Ndiyo, na ndiyo maana nilikwam-

bia siwezi kuja naye hapa kwa saba-
bu wewe ulikuwa hapa hapa!”

Catty alianza kumuelewa James, 
ingawa miguu iliendelea kucheza 
kwa mchanganyiko wa mashangao, 
wasiwasi na furaha pia.

“James, kwa nini mimi?” Catty 
akauliza swali ambalo James alikuwa 
akilihitaji muda wote.

“Ulinijali na kunithamini wakati 

“Ulinijali na 
kunithamini 
wakati sina 
kitu. Fukara 
wa kutupwa. 
Hohehahe na 
mtu aliyeku-
wa akidha-
rauliwa na 
watu wengi. 
Ukanipa aina 
fulani na 
furaha am-
bayo niliwaza 
kuwa siku 
nilipata mke 
nahitaji awe 
kama wewe. 
Ulinisaidia, 
kunijali kwa 
shida na raha 
bila kutarajia 
malipo ya kitu 
chochote ku-
toka kwangu 
kwenye 
maisha yako 
yote. 
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HADITHI
CAROLINA, binti mrembo, aliyeumbwa akaumbika, mwenyewe anajiita Carry. 
Akifahamu fika jinsi alivyo mzuri na kubabaisha kila mwanaume anayekutana naye 
barabarani, anageuka kuwa mtu mwenye kiburi, jeuri, dharau na majivuno kwa watu. 
Atamsalimia yule tu aliyempenda kumsalimia. Ataongea na mtu atakayemchagua na si 
kila mtu. Anaweza kuziba hata pua akipita mtu ambaye yeye anaona si wa hadhi yake. 
Si mwanaume wala mwanamke. Jirani na anapoishi, kuna kijana mgeni asiyepungua 
miaka 25 hivi aliyehamia hivi karibu eneo la Kinondoni Moscow. Anaitwa James. 

MWISHO

Na Adam Fungamwango
(0716 350534)

Alikuwa kijana anayeishi maisha ya hali ya chini, akipanga chumba kimoja.  
Jicho lake naye liliona urembo wa Carry.  Akaamua kujaribu. Kilichompata 
hatosahau maishani mwake.  Fuatilia hadithi hii ya kusikitisha, 
kuhuzunisha, kufurahisha, kuburudisha na kufundisha kwa wakati mmoja. 

“James, machozi yananitoka kwa 
furaha, mchukue mdogo wangu, 
inawezekana yote yalipangwa na 
Mungu. Mimi nimejifunza vitu vin-
gi kupitia kwako. Naahidi sitofanya 
hivi kwa mtu yoyote, binadamu 
hujifunza kutokana na makosa. 
Mchukue mdogo wangu utakuwa 
umetusitiri sana. Nisingejisamehe 
kama tungekukosa na kuchukua 
mwanamke mwingine.” Maneno 
yalimtoka Carry huku akilia.

“Usijali Carry. Haya yote yaliyo-
tokea yanawakuta binadamu ili 
ajifunze. Nadhani hutorudia tena 
na mimi naahidi kuwa shemeji 
yako mzuri. Tutakwenda wote na 
dada yako kuishi kwangu Ununio 
na mtafanya kazi kwenye makam-
puni yetu.” Akamkumbatia Carry 
ambaye alikuwa anatokwa na ma-
chozi ya furaha.

James akarudi kwa 
Catty.”Naahidi nitakuwa mwema 
na mume bora kwako. Kwanza 
kabisa nimeshafanya mpango wa 
kununua eneo lile lote ambalo ni-
likuwa naishi kwenye kile kijumba 
ili nijenge nyumba kubwa nzuri. Ni 
eneo ambalo siwezi kuliacha kwa 
sababu ya kumbukumbu yangu. 
Nitapangisha, lakini nitaacha vy-
umba viwili wazi kwa ajili ya kuja 
kumpumzika huku kama vile mtu 
anakwenda kijiji wakati wa likizo.”

Catty akamkumbatia James ki-
mahaba kwa mara ya kwanza huku 
machozi yakimtoka.

“Nilistahili hili. Mungu amelipa 
maombi yetu. Hata sisi tumepi-
tia maisha magumu na ya tabu, 
baada ya wazazi wetu kufariki. 
Kwa bahati nzuri tulisomeshwa 
kidogo na shangazi, kiasi cha ku-
pata kazi kwenye hoteli za kitalii. 
Leo nakwenda kuwa mke wa mtu 
tajiri anayeendesha makampuni ya 
baba yake. Katika maisha yangu, si-
kutegemea kitu kama hiki. Naahidi 
nitakuwa mke mwema. Nitafanya 
zaidi ya kile ambacho ulikiona ku-
toka kwangu.”

Waliendelea kukumbatiana, kila 
mtu akiwa na hamu na mwenzake. 
Kwa kuwa walifanya hivyo kwa 
mara ya kwanza kama wapenzi 
rasmi.

Kila mmoja alikuwa na hisia kali 
kwa mwenzake. James aligeuka 
nyuma akakutana na tabasamu la 
Carry akionyesha kufurahia mdo-
go wake na James tayari ni wap-
enzi rasmi. Akamuonyesha ishara 
Catty ageuka kumuona dada yake. 
Akageuka kumtazama, wakapeana 
ishara ya ushindi. Carry akaanza 
kupiga vigelegele.
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U
SALAMA wa staa wa 
muziki wa Bongo 
Fleva uko mashakani? 
Ndivyo watu wengi 

wanajiuliza kufuatia tukio la 
hivi karibuni la mwanamuziki 
huyo kuporwa kofia mbele ya 
walinzi wake.

Tukio hilo lilitokea mjini 
Dodoma, wakati  alipotoka 
katika duka moja la kuuza 
simu katika harakati zake za 
kutangaza tamasha burudani 
la Wasafi.

Kulingana na video ambayo 

iliyosambaa mitandaoni 
Diamond alionekana akiwa na 
rundo la walinzi wake wakipita 
katikati ya umati wa watu, 
ndipo mtu mmoja alipompora 
kofia na kutokomea nayo.

Diamond alionekana 
kukerwa na aliamuru watu 
wake kuitafuta kwa sababu 
ndiyo anaitegemea kupanda 
nayo jukwaani.

Kofia hiyo hatimaye 
ilipatikana na kurudishwa 
kwa Diamond baada ya 
kukutwa kwa waendesha 

pikipiki maarufu bodaboda 
wakiishangaa.

Baadhi ya watu waliotoa 
maoni yao, walidai usalama 
wa mwanamuziki huyo uko 
mashakani kutokana na walinzi 
wake hawana weledi ya kazi 
yao.

Wengi walihoji ikiwa kofia 
hiyo imeporwa hadharani, 
hivyo walinzi hao wanaweza 
kukabiliana na matukio ya 
ghafla kumlinda mwanamuziki 
huyo?

Vanessa, 
Rotimi 
wafurahia 
maisha 
wakiwa 
baharini

MWANAMUZIKI mkongwe 
wa Bongo Fleva, Vanessa Mdee 
na mume wake Rotimi, wiki hii 
wameonyesha jeuri ya fedha 
baada ya kukodi boti maalumu 
kwa ajili ya kufurahia maisha.

Mdee kupitia ukurasa wake 
wa Instagram aliweka video 
fupi akiwa na Rotimi ambaye 
alikuwa anasherehekea siku 
yake ya kuzaliwa.

Wawili hao walionekana 

wakiwa ndani ya boti 
wakivinjari baharini 
huku kila mmoja akiwa 
anakunywa kinywaji chake 
anachokipenda.

Hata hivyo, Vanessa 
alifichua kwamba pamoja na 
bata hilo hakugusa kinywaji 
chochote chenye kileo kwa 
sababu ameacha kutumia 
miaka minne iliyopita.

USALAMA 
WA DIAMOND 
MASHAKANI?
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DONDOO Za SOKa 
MAGAZETI YA ULAYA

RIYADH, Saudi Arabia

C
RISTIANO Ronaldo al-
itoka nje ya uwanja huku 
akizomewa kwa kelele za 
“Messi, Messi, Messi” kutoka 

kwa mashabiki wenye furaha wa Al 
Hilal ambao walishuhudia timu yao 
ikiichapa Al Nassr na nyota huyo wa 
Ureno mabao 3-0 kwenye mchezo 
wa dabi ya jiji la Riyadh, Ijumaa.
Mshindi huyo mara tano wa 

Ballon d’Or aliondoka 
uwanjani kichwa chini 

baada ya Aleksandar Mitro
vic kufunga mara mbili 

baada ya Mserbia mwen
zake, Sergej Milinkovic-

Savic kufunga bao la kwan
za kwa Al Hilal, lakini

Ronaldo bado anabakia
 kuzingatiwa katika soka la

 Saudi Arabia.

Wakati mchezaji huyo mwenye 
umri wa miaka 38 akipasha misuli 

   Ni baada ya kupoteza 
mchezo wao dhidi ya Al Hilal  
na mashabiki wa....

habari micheZO
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Ronaldo akejeliwa 
kwa jina la Messi

ZiSiKupite

kabla ya mchezo huo, kulikuwa na 
shangwe kutoka kwa mashabiki 
wake, ambao wengi wao walikuwa 
wamevaa jezi yenye namba 7 
migongoni mwao. 

Katika mechi 14 zilizopita za 
msimu wa ligi, mshambuliaji 
huyo wa zamani wa Real Madrid 
na Manchester United alikuwa 
amefunga mabao 15 na hivyo 
kuisaidia Al Nassr ambayo pia ina 
nyota wa zamani wa Liverpool, 
Sadio Mané, kiungo wa kati wa 
Croatia, Marcelo Brozovic na 
mchezaji wa zamani wa Manchester 
United, Alex Telles – sasa ipo nafasi 
ya pili kwenye ligi nyuma ya Al Hilal.

“Cristiano ni mfano kwa kila mtu, 
mfano ambao Al Nassr wana bahati 
kuwa nao,” alisema kocha wa Al 

Nassr Luis Castro kuhusu Ronaldo 
baada ya mchezo huo.

“Yeye ni mfano wa ukali, tamaa 
na nidhamu. Watu wengi wanataka 
kuwa kama Cristiano Ronaldo, 
lakini wachache wanataka kufanya 
kazi kama Cristiano Ronaldo. Ikiwa 
unataka kitu lazima utoe kila kitu ili 
kukipata.”

Ronaldo alijaribu kila kitu katika 
mchezo huo, alipiga shuti kali 
lililotinga wavuni lakini likakataliwa 
kwa madai kuwa ameotea.

Kichapo cha dabi ya Ijumaa 
kiliiacha Al Nassr alama saba nyuma 
ya Al Hilal inayoongoza ligi baada ya 
raundi 15.

Ronaldo anaweza kuwa na kazi 
ngumu ya kuisaidia timu yake 
kushinda taji la 10, lakini.

phillipS awaNiwa NewcaStle
KLABU ya Juventus inajiandaa kumnunua 

kiungo wa Manchester City, Kalvin Phillips 
mwenye umri wa miaka 27. (Mail)

ivaN KubaKi

KOCHA wa Brentford, Thomas Frank anata-
rajia mshambuliaji wa England, Ivan Toney 
mwenye umri wa miaka 27 atasalia katika 
klabu hiyo baada ya uhamisho wa Januari.
(Standard)

miNteh KurejeShwa

KLABU ya Newcastle inafikiria kumrejesha 
winga wa Gambia, Yankuba Minteh mwenye 
umri wa miaka 19 kutoka katika kipindi chake 
cha mkopo na Feyenoord ili kusaidia kupun-
guza matatizo yao ya majeraha. (Telegraph)

GuiraSSy ataKiwa maN

KLABU za Manchester United na Newcastle 
United zinataka kumsajili mshambuliaji wa 
Stuttgart mwenye umri wa miaka 27 kutoka 
Guinea, Serhou Guirassy katika uhamisho wa 
pauni milioni 15. (Guardian)

SpurS KuNuNua wacheZaji

ANGE Postecoglou amesema Tottenham 
Hotspur huenda ikalazimika kununua mchezaji 
Januari baada ya wachezaji kadhaa wa klabu 
hiyo kuwa majeruhi au kushiriki michuano ya 
Kombe la Mataifa ya Afrika (Afcon). (Sky Sports)

vlahOvic KuONGeZa

MSHAMBULIAJI wa Juventus, Mserbia Dusan 
Vlahovic mwenye umri wa miaka 23 ameanza 
mazungumzo ya mkataba mpya na klabu hiyo 
na kuleta pigo kwa Manchester United na Arse-
nal ambazo zinamwania. (Gazzetta delo Sport)

eDOuarD ataKiwa palace

KLABU ya West Ham inachunguza uwezeka-
no wa kumnunua mshambuliaji wa Crystal Pal-
ace, Odsonne Edouard mwenye umri wa miaka 
25 Januari wakati ambapo kiungo wa Hispania, 
Pablo Fornals mwenye miaka 27 akitazamiwa 
kuondoka. (Football Transfers)

baKayOKO awiNDwa

KLABU za Tottenham Hotspur na Brentford 
zinawania kumsajili winga wa PSV raia wa 
Ubelgiji, Johan Bakayoko mwenye umri wa 
miaka 20 Januari. (Football Insider) Liverpool 
wanapania kumleta kiungo wa kati wa Nice 
na Ufaransa Khephren Thuram, 22, Anfield. 
(Fichajes)

bObb KuONGeZa mKataba

KLABU ya Manchester City inakaribia kufikia 
makubaliano ya mkataba mpya na mshambu-
liaji wa Norway, Oscar Bobb mwenye umri wa 
miaka 20. (90 min)

barca haitalia

BARCELONA haitalipa ada ya euro milioni 
50 iliyowekwa kwenye kifungu cha kutolewa 
katika mkataba mpya wa mshambuliaji wa 
Athletic Bilbao, Nico Williams, katika hatua 
ambayo inampa mchezaji huyo mwenye umri 
wa miaka 21 fursa ya kujiunga na klabu zingine 
msimu ujao. (Mundo Deportivo)
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Klopp akiri kuzuia 
wachezaji kuondoka
LIVERPOOL, England

KOCHA wa Liverpool, Jurgen Klopp 
amekiri kuwa alilazimika kuzuia 
kutolewa kwa mkopo kwa 
mlinda mlango, Caoimhin 
Kelleher majira ya joto ili 
kutimiza sheria za usajili 
wa kikosi hicho.

Kelleher alijiunga na 
Liverpool miaka nane 
iliyopita na alipanda da-
raja katika akademi kab-
la ya kupandishwa daraja 
hadi kwenye kikosi cha 
wakubwa mwaka wa 2019. 
Tangu wakati huo, amekuwa 
akiitumikia kama kipa mbadala 
na Klopp.

Akiwa amekwama nyuma ya Alisson 

kama kipa namba moja, Kelleher mwenye 
umri wa miaka 25 amecheza mechi 27 

pekee za soka ya klabu katika mai-
sha yake yote ya wakubwa, na  

mechi kumi zaidi kwa Jam-
huri ya Ireland kwa jina 

lake.
Katika kutafuta da-

kika zaidi za kucheza, 
Kelleher alikuwa 
tayari kuondoka Liv-
erpool kwa mkopo 

msimu huu wa joto, 
lakini Klopp alilaz-

imika kuzuia uhamisho 
huo kwa sababu ya tha-

mani ya mlinda mlango 
huyo.

“Tulikuwa na majadiliano katika 
msimu wa joto kwa hakika kuhusu kuen-

NEWCASTLE, England

K
LABU ya Newcastle 
United inapanga kui-
marisha nia yao ya 
kutaka kumnunua 

kiungo wa kati wa Manches-
ter City, Kalvin Phillips waka-
ti wa dirisha la usajili la Janu-
ari, imeripoti ESPN.

Magpies wanapanga kuon-
geza nguvu kwenye safu yao 
ya kiungo baada ya mchezaji 
aliyesajiliwa majira ya joto, 
Sandro Tonali kufungiwa 
kwa makosa ya kujihusisha 
na kamari.

Nia ya klabu hiyo kwa Phil-
lips ni kumsajili Phillips na 
kwamba Man City wanaweza 
kumruhusu kuondoka Janu-
ari.

Kutokana na sheria ya haki 
sawa kwa manunuzi ina-
maanisha kwamba, Newcas-
tle ingependelea kumchukua 
Phillips kwa mkopo.

Man City watakuwa tayari 
kuidhinisha hili, lakini ikiwa 
tu mpango kama huo unak-
uja na chaguo la kumnunua.

Ingawa klabu kadhaa ku-
toka England na Ulaya – iki-
wamo Aston Villa, Liverpool, 
Tottenham Hotspur, West 
Ham United, Borussia Dort-

mund na Juventus zimeone-
sha nia ya kutaka kumsajili 
Phillips mwenye umri wa mi-
aka 27 hivi karibuni.

Phillips kwa sasa ha-
yumo katika mipango 
ya muda mrefu ya Ko-
cha wa Man City, Pep 
Guardiola.

Ingawa ameweka 
shida zake za ma-
jeraha katika msimu 
wake wa kwanza kwe-
nye Uwanja wa Etihad 
nyuma yake, Phillips 
amecheza dakika 215 
tu kwa Man City msimu 
huu na ameanza

mchezo mmoja 
tu ambao walipo-
teza 1-0 kutoka kwa 
Newcastle katika 
mzunguko wa tatu 
wa Kombe la Ca-
rabao.

Licha ya muda 
wake wa kuche-
za mechi kuwa 
mdogo katika 
ngazi ya klabu, 
Phillips alikuwa 
na nafasi yake 
katika kikosi cha 
England cha kocha, 
Gareth Southgate. 

Newcastle 
yajitosa  
kwa PhilliPs LONDON, England

WAWAKILISHI wa Serhou Gui-
rassy wanazidi kujiamini kuwa 
mshambuliaji Guirassy atajiunga 
na timu ya Ligi Kuu ya England 
wakati wa dirisha la uhamisho la 
Januari, kwa mujibu wa 90min.

Guirassy amekuwa na kiwango 
bora msimu wa 2023/24 baada 
ya kufunga mabao 16 katika 
mechi 11 kwenye mashindano 
yote hadi sasa kwa Stuttgart.

Idadi yake ya mabao 15 kwe-
nye Bundesliga imezidiwa na 
Harry Kane pekee wa Bayern 
Munich, ambaye ametikisa nyavu 
mara 18 tangu kuhamia huko aki-
tokea Tottenham Hotspur msimu 
wa joto.

90min iliripoti Oktoba kwamba 
mkataba wa Guirassy na Stutt-
gart una kipengele cha kutolewa 
chenye thamani ya takriban pau-
ni milioni 15.2, wakati maskauti 
kutoka

Bournemouth, Brentford, Crys-
tal Palace na West Ham United 
walikuwa wamesafiri kwenda 
Ujerumani kumwangalia mapema 
msimu huu.

Klabu hizo zimepewa fursa ya 
kumsajili Guirassy na vimeende-
lea kufuatilia uchezaji wake, in-
gawa pia amekuwa akihusishwa 
na kuhamia Manchester United 
katika siku za hivi karibuni.

90min inaelewa kuwa United 
pamoja na Arsenal, Everton, 
Newcastle, Tottenham na Wolves 
- zote zimewasiliana na wawak-
ilishi wake kuhusiana na hali ya 
Guirassy na kambi yake naamini 
kuwa klabu zote hizo zina nia ya 
kiwango fulani, ingawa hakuna 
ofa iliyotolewa.

Uhamisho wowote unaoweze-
kana katikati ya msimu unaweza 
kutatanishwa na uwezekano wa 
Guirassy kuhusika na Guinea ka-
tika Kombe la Mataifa ya Afrika, 
ambalo litaanza Januari 13.

Nchi zinazoshindana zi-
naruhusiwa kuwaita wachezaji 
kwenye kambi ya mazoezi wiki 
mbili kabla ya michuano hiyo.

Guirassy 
kutua Ligi 
Kuu England

delea lakini mradi tu hatuna suluhu hatu-
wezi kuwakopesha wachezaji,” alisema 
Klopp.

“Yeye ni mzaliwa wa nyumbani na ju-
kumu la kwanza ni kufanya vizuri zaidi 
kwa Liverpool na lazima tuone jinsi ya 
kutatua.

“Sasa ni wazi kwake, ni hali ambayo 
hakutaka kuwa nayo, lakini, ni wazi, kwa 
namna fulani ndiyo kwa sababu unataka 
fursa, unataka kucheza, sasa atapata mi-
chezo michache bila shaka. Ninamwami-
ni.”

Kelleher anatazamiwa kucheza mechi 
kadhaa baada ya jeraha la Alisson na ata-
cheza mechi ya sita tu ya Ligi Kuu wakati 
Fulham itakapoelekea Anfield leo Juma-
pili.

“Tunamwona kila siku mazoezini, ni 
kipaji cha kipekee,” Klopp alisema kuhu-
su Kelleher.

“Labda hatutaji jina mara nyingi vya 
kutosha, lakini John Achterberg (kocha 
wa makipa wa Liverpool) aliniambia 
tangu siku ya kwanza nilipokuwa ndani 
kwamba huyu atakuwa mtoto wetu wa 
nyumbani ambaye atafanikiwa.”
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Katwila: tuna nafasi  
ya Kufanya vizuri

Golikipa wa Timu ya Kipela, Hamis Shaibu, akidaka mpira huku akizongwa na mchezaji wa Kitunda, Ayub Michael, ka-
tika mchezo wa kirafiki uliopigwa Uwanja wa Shule ya Msingi Kitunda jijini Dar es Salaam jana. PICHA: JUMANNE JUMA

Kundemba FC mambo magumu Z’bar

Na Saada Akida 

L
ICHA ya kushika mkia 
wakiwa nafasi ya 16 
kwenye msimamo wa 
Ligi Kuu Tanzania Bara, 

Kocha Mkuu wa Mtibwa Sugar, 
Zuberi Katwila, amesema bado 
wana nafasi ya kufanya vizuri 
kwenye Ligi Kuu na wataanza 
kuonyesha hilo kwenye mchezo 
wao unaofuata dhidi ya Namun-
go FC.

Mtibwa Sugar inaendelea 
kusuasua baada ya kupoteza 
michezo saba, ikishinda mmoja 
na sare mbili katika michezo 10 

ambayo tayari wameshacheza 
katika ligi hiyo ikikusanya alama 
tano huku ikiburuza mkia.

Wakata miwa hao wa 
Manunngu, Tuliani wa
takuwa na kibarua De
semba 7 ugenini dhidi

 ya Namungo FC kwenye 
Uwanja wa Majaliwa,

 Ruangwa mkoani Lindi.
Akizungumza na Nipashe 

jana, Katwila alisema wana 
hali mbaya baada ya kutofanya 
vizuri katika michezo 10 ya 
mwanzo wa msimu na sasa 
wanapambana kufanyia kazi 

makosa yaliyopo ili kutojirudia 
kwenye mechi zijazo wakianzia 
na Namungo FC.

Alisema hali ni mbaya na kwa 
sasa wapo kwenye mapambano 
makali, wanalazimika kutumia 
akili kubwa na nguvu kufanya 
kazi sana na kutokata tamaa 
kwa matokeo ya nyuma.

“Ligi ina ushindani hakuna 
cha kupata matokeo nyumbani 
wala ugenini, kikubwa ni kuen-
delea kupambana hadi dakika 
ya mwisho, nitajitahidi kujenga 
akili za wachezaji wasione huu 
ndio mwisho wao, bado kuna 
nafasi kubwa ya kutoka hapa tu-

lipo na kupanda kwenye nafasi 
ya juu ya msimamo,” alisema 
Katwila.

Aliongeza kuwa nafasi iliyo-
po kwa sasa inamuumiza kila 
mmoja na wanatakiwa wache-
zaji wapambane ili kujiondoa 
kwenye hiyo nafasi na kupanda 
nafasi za juu kujiweka katika na-
fasi nzuri kwenye msimamo.

Alisisitiza kuwa anafanyia 
kazi mapungufu ya kikosi chao 
na anaimani kuanzia mechi 
ijayo watafanya vizuri kwa 
kusaka alama muhimu katika  
mchezo huo watakaocheza uge-
nini.

Na Hawa Abdallah,  
ZANZIBAR 

MAMBO yameendelea kuwa 
magumu kwa Timu ya Kun-
demba FC baada ya kupokera 
vichapo vitatu mfululizo katika 
michezo ya Ligi Kuu ya Zanzi-
bar.

Kundemba jana ilichezea tena 
kichapo cha mabao 2-1 dhidi ya 
Mabingwa wa tetezi wa Ligi hiyo 
KMKM SC mchezo uliochezwa 
katika Uwanja wa Mau A ukiwa 
ni mzunguko wa 13 wa Ligi Kuu 
ya Zanzibar.

Kundemba FC huo unakuwa 

mchezo wake wa sita kupoteza 
katika michezo 13 iliyocheza 
mpaka sasa kwenye ligi hiyo.

Akizungumza na Nipashe 
jana, Kocha  Mkuu wa timu hiyo, 
Ali Vuai, alitupia lawama kwa 
mwamuzi wa Ligi Kuu kwa ku-
totekeleza vyema sheria 17 zin-
azowaongoza.

Alisema timu yake inacheza 
vizuri tangu kuanza kwa Ligi 
Kuu ya Zanzibar lakini waamuzi 
ndio wanaochangia kuwareje-
sha nyuma kwa kutotoa uamuzi 
sahihi hasa kwa upande wa 
timu yao.

Alidai kuwa hujuma hizo 

zinazofanywa na waamuzi 
hao zinapelekea hata wache-
zaji kuvunjika moyo kutoka-
na na kushindwa kufanyiwa  
haki jitihada zao wanazozione-
sha kwa timu yao katika dakika 
90.

“Timu yetu inacheza vizuri 
sana katika timu zote za Ligi Kuu 
ya Zanzibar hata idadi ya magoli 
tunayofungwa yanakuwa “2-1 
au 1-0” hatujawahi kufungwa 
magoli matatu tangu tuanze 
ligi lakini waamuzi hawa tunas-
ema ndio wanatuhujumu kwa 
kutufungisha kwa makusudi,  
wanaonekana kama wanapewa 

maagizo watufungishe,” alisema 
Vuai.

Aidha, alisema iwapo 
waamuzi hao watachezesha 
kwa haki michezo yao miwili 
iliyobaki ya kukamilisha mzun-
guko wa kwanza basi wanau-
hakika wa kupata alama tatu 
kwa kila mchezo.

Hata hivyo aliwaomba vi-
ongozi wa Bodi ya Ligi Zanzi-
bar kuwafuatilia kwa karibu 
waamuzi wanaochezesha 
Ligi Kuu ya Zanzibar ili iweze 
kuwa na mvuto na kila timu  
iweze kushinda kwa jitihada 
zake.

Simba, Yanga 
mambo magumu

inatoka  Uk. 24

ushindi kwenye mechi yao ya Kundi B, 
kwani ilitawala karibuni muda mwingi 
mwa mchezo, hasa kipindi cha kwanza 
lakini wachezaji wake walionekana ku-
tokuwa makini kuweka mipira ndani 
ya nyavu.

Kama Jena Baleke na Saido Nti-
bazonkiza wangekuwa makini 
wangeweza kuipatia bao Simba 
sekunde ya 55 tu baada ya mechi 
kuanza, kutokana na kazi nzuri ya 
Kibu Denis aliyemtoka beki wa kusho-
to Lesego Keredilwe na kumimina ma-
jaro ambayo iliwapita mbele yao.

Dakika tatu baadaye, Kibu tena 
alifanya kazi nzuri baada ya kumtoka 
tena Keredilwe lakini washambuliaji 
wa Simba walichelewa kuingia kwenye 
eneo la hatari na krosi yake nzuri ika-
okolewa na mabeki wa Jwaneng.

Beleke alifanya jaribio lingine dakika 
tano baadaye alipopenyezewa pasi na 
Willy Onana, lakini wakati anataka ku-
unganisha kwa mguu wake wa kushoto 
badala ya kupiga mpira akapiga mguu 
wa beki wa kati Thabo Lenanyane na 
kumpa nafasi kipa Goitseone Phoko 
kuukamata mpira kirahisi.

Kipa huyo alifanya kazi ya ziada 
dakika ya nane alipodaka mpira wa 
kichwa kilichopigwa na Sadio Kanoute 
uliotokana na kona ya Saido.

Dakika moja baadaye ilikuwa zamu 
ya kipa wa Simba, Ayoub Lakred, al-
ipoiokoa timu yake isifungwe bao 
kutokana na shambulizi kali la kush-
tukiza.

Lilikuwa ni shambulizi la kwanza 
kwa Jwaneng Galaxy likifanywa dakika 
ya tisa, wakati straika wao hatari Dan-
iel Msendami alipoupata mpira mrefu 
na kuanza kuwatoka mabeki wa Simba 
mmoja baada ya mwingine, kabla ya 
kutaka kuuweka wavuni, lakini Lakred 
aliruka na kucheza mpira kwa mguu 
na kuwa kona tasa.

Baleke alipata nafasi nyingine ya 
kuandika bao dakika ya 24, lakini aki-
wa ana kwa ana na kipa Phoko, shuti 
lake lilidakwa.

Kocha, Mualgeria Abdelhak 
Benchikha aliyekuwa benchi kwa 
mara ya kwanza akimrithi Mbrazil 
Roberto Oliveira, alifanya mabadi-
liko ya wachezaji kipindi cha pili 
kwa kumtoa Kanoute, Kibu, Saido na 
Onana, na kuwaingiza Clatous Chama, 
Mzamiru Yassin, Luis Miquissone na 
Moses Phiri, lakini bado walishindwa 
kupata dawa ya kuipenye ngome ya 
Jwaneng Galaxy na kupata bao.

Nafasi pekee kubwa ambayo wana-
chama na mashabiki wa Simba wataio-
ta ni ile ya dakika ya 90,  ambapo shuti 
la mguu wa kushoto la Chama lilikwen-
da kugonga mlingoti wa pembeni kwa 
chini na kurudi uwanjani, ukamkuta 
Baleke ambaye alipiga shuti kubwa juu 
ya lango.

Kwa matokeo hayo, Simba wanaku-
sanya pointi mbili katika michezo mi-
wili waliyoicheza na sasa wanasubiri 
mchezo unaofuata dhidi ya  Wydad 
Casablanca kabla ya kuanza michezo 
ya marudiano.
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Newcastle yajitosa kwa Phillips

UKUrasa  22

inaendelea  UK. 23

Na Adam Fungamwango

W
AWAKILISHI wa Tanzania 
kwenye michuano ya Ligi ya 
Mabingwa Afrika hatua ya 
makundi, Simba na Yanga 

jana zilijiweka katika mazingira magumu 
kwenye makundi yao kusonga mbele  
japo bado wana nafasi ya kufanya hivyo 
licha licha ya matokeo ya jana kwenye 
michezo yao ya ligi hiyo.

Wakati Simba ikitoka sare bila kufunga-
na na wenyeji wao Jwaneng Galaxy kwe-
nye Uwanja wa Obed Itani Chilume nchini 
Botswana mechi iliyochezwa mapema, 
saa 10 jioni, Yanga ililazimishwa sare ya 
bao 1-1 na Mabingwa Watetezi, Al Ahly ya 
Misri, mechi ikichezwa Uwanja wa Benja-
min Mkapa, Dar es Salaam, saa 1:00 usiku.

Bao la dakika ya 90 lililowekwa wavuni 

na Kiungo mshambuliaji raia wa Ivory 
Coast, Pacome Zouzoua, liliiokoa Yanga 
kupata kipigo cha pili katika Kundi D dhi-
di ya Mabingwa Watetezi wa michuano 
hiyo, Al Ahly ya Misri.

Pacome alifunga bao hilo akiwa ndani 
ya eneo la hatari kwa shuti huku akizingir-
wa na mabeki wa Al Ahly wakati akipokea 
pasi ya Kennedy Musonda aliyeingia kip-
indi cha pili kuchukua nafasi ya Clement 
Mzize.

Bao hilo la Pacome  lilikuja dakika ya 89 
baada ya wageni Al Ahly kutangulia kwa 
bao la dakika ya 87 la nyota wa  Afrika 
Kusini, Percy Tau.

Tau aliunganisha kwa kichwa mpira 
uliookolewa kizembe na Bakari Mwam-
nyeto, huku kipa Diarra akiwa ametoka 
langoni kutokana na krosi ya Karim Fouad 
aliyeambaa na mpira wingi ya kushoto 

kabla ya kupiga krosi hiyo iliyowashinda 
mabeki wa Yanga.

Yanga ilianza mechi hiyo kwa kasi, iki-
fanya mashambulizi mfululizo yaliyoiwez-
esha kupata kona tatu ndani ya dakika 
kumi za mwanzo, lakini zote ziliondoshwa 
na mabeki wa Al Ahly.

Mzize nusura aipatie Yanga bao dakika 
ya tisa kama si kazi kubwa iliyofanywa na 
kipa Mohamed El Shenawy akiwa ame-
baki na kipa huyo na mpira mguuni huku 
akisumbuliwa na mabeki wawili walioku-
wa pembeni yake alijikuta akipiga mpira 
nje huku Stephane Aziz Ki akiwa kwenye 
nafasi nzuri ya kufunga kama angepewa 
pasi hiyo.

Iliwachukua Al Ahly dakika 13 kufika 
kwa mara ya kwanza katika lango la Yan-
ga, wakati, Emam Ashour alipowatoka 
mabeki wa Yanga na kuachia shuti kali 

Simba, Yanga mambo magumu CAF
Ingawa kila timu bado ina nafasi, lakini  
kwa matokeo haya wamejiweka katika.....

lakini kipa Djigui Diarra aliyekaa langoni 
kwa mara ya kwanza akitoka kwenye ma-
jeruhi alilidaka.

Yanga ilipata pigo dakika ya 33 ya mch-
ezo baada ya Joyce Lomalisa kuumia na 
kushindwa kuendelea na mchezo na 
Kocha Mkuu wa Yanga, Miguel Gamondi 
akalazimika kumuingiza Nickson Kiba-
bage kuchukua nafasi yake.

Kwa matokeo ya jana, kwa upande wa 
Yanga  wapo katika nafasi ya mwisho 
kwenye msimamo wa kundi D linaloon-
gozwa na Al Ahly wenye pointi nne baada 
ya ushindi dhidi ya Medeama ya Ghana 
waliyoifunga mabao 3-0 na sare ya jana 
dhidi Yanga, CR Belouizdad ya Algeria 
wanashika nafasi ya pili wakiwa na pointi 
tatu sawa na Medeama, Yanga wanashika 
mkia wakiwa na pointi moja.

Jijini Francistown,  Simba itabidi ijilau-
mu yenyewe kwa kushindwa kutoka bila 
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