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Na Nimi Mweta

M
OJA ya maswali am-
bayo yanajitokeza 
katika mjadala wa 
makubaliano ya uendeshaji Bandari ya Dar es Sa-laam ambako Tanzania itafanya kazi na kampuni ya DP World ya Dubai, ni iwapo kuna aina tofauti za mikataba na ufanisi unaofa-nana.

 Sababu ya kufuatilia swali hilo ni kuwa uendeshaji wa chochote kile katika karne hii ya teknolo-jia ya mawasiliano  ni mifumo inayotumika, hivyo kushirikiana na DP World hasa ni kuwa na teknolojia yao, na kuwapa nafasi ya kisheria ya kuisimamia na kui-tumia ipasavyo.
 Ni tofauti na kukodisha bandari na wananchi wanapofika eneo hilo wawe wageni unakuwa mwanzo wa kukwazika.
Ukijaribu kufuatilia kilichomo katika majarida ya kitaalamu kuhusu suala hilo na siyo hoja za wachangiaji kwenye mitandao ya kijamii au majukwaa ya siasa, unakuta ipo mikataba ya aina tofauti inayotumika katika eneo hilo. 

Kuna utafiti wa mwaka 2012 unaotajwa chini ya fani ya ‘uchu-mi wa bandari,’  unaolenga umi-liki na uendeshaji wa kitengo cha makontena  kilichokodishwa. Ina maana mikataba hiyo si ya kuko-disha bandari yote. Ni eneo mah-susi la bandari ambalo uendesh-waji wake na mwenye mkataba hubadili sura ya kazi inayofanyi-ka  na kuongeza ufanisi hasa kwa washindani nje.
Utafiti unasema moja kati ya bandari nne kote duniani imetoa eneo la kutia nanga meli na kush-usha shehena kwa zabuni za ki-ushindanishi, ila si zote. Maeneo mengine kuchagua kampuni ya uendeshaji inafanana na ‘shinda-no la urembo’ ambako maombi 

HABARI BORA NA KAMILIFU 
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Ukurasa 14

Tathimini ya kina Mkataba wa Bandari unavyokaribisha ahueni

DANADANA UCHAGUZI TLP

INAENDELEA  UK. 14

ya kampuni zenye shauku ya kuendesha yanapokelewa bila kuyaanika hadharani na inayofaa huteuliwa.
 Katika jambo hilo peke yake unaweza kuvuna ubishi mwingi, kwani watetezi wa zabuni  wa-nawaaminisha watu kuwa bila hivyo atateuliwa mwendeshaji kutokana na maslahi binafsi, ku-karibisha tenda hakuzuii maslahi binafsi, ila ni mamlaka husika zitakazoendesha ushindani, na serikali ichukue itakachopewa.

Aidha, utafiti unasema nusu ya bandari ambazo sehemu zake zimekodishwa zina mfumo huo wa makubaliano, ambako mam-laka za nchi zinaangalia uende-

shaji  maeneo tofauti na kufikia uamuzi ni kampuni gani inafaa. Ubishi unaoletwa kwa suala hilo huwa ni  dharau kwa mamlaka za kisiasa, na kutaka masuala yote yafanyike kitaaluma, wakati hapo pia kuna maslahi binafsi ya-nayotarajiwa, ya kutoingiliwa na wasimamizi wizarani. Hisia hiyo ina nguvu hapa nchini hasa ku-tokana na uchanga wa sekta bi-nafsi, licha ya kuwa hali hiyo im-epungua ukilinganisha na miaka ya 1990, wakurugenzi wakipinga kwa nguvu kuingiliwa.
Kuna aina nyingine ambako mwendeshaji anajenga eneo mahsusi la bandari na kuwa huru kuongeza maeneo ya kutia nanga 

bao huenda  ndiyo inayopendwa zaidi na wapinzani wa mkataba uliopo ni ukodishaji unaolengwa kati ya wapakuaji mizigo ndiyo hao pia wapakiaji melini na was-afirishaji mizigo wakubwa wenye meli. 
Unakuwa na vituo vya Mae-rsk, MSL, PO, CMA CGM, Lloyd, COSCO (China Ocean  Ship-ping  Company) kila mmoja asimamie temino yake halafu Mamlaka ya Bandari inakuwa msimamizi wa jumla au  mwan-galizi wa sheria na maslahi ya nchi.

Tatizo hapo ni kama uliwahi kuwapo ushawishi wa aina hiyo, kwani utafiti unaonyesha kuwa ukodishaji huo upo zaidi pwani ya Bahari ya  Pacific, yaani ukanda wa magharibi wa Mare-kani halafu Japan kwa jumla, na uendeshaji wa maeneo hayo mawili unafanana.
Ni kutokana na wingi wa bid-haa kati yao, ambayo ina maana kuwa China ingepata bandari au vituo maridhawa pia, kama kusingekuwa na ushindani har-amu kati ya Marekani na China, unaodaowa ni wa kutumia bi-ashara kuandaa vita.

Unaweza kusema kuwa mka-taba wa DP World hapa nchini unafanana na mojawapo kati ya vituo hivyo, kwani bidhaa kwa sehemu kubwa zinatoka Dubai na China. Endapo DP World im-ejikita katika bandari muhimu za China na hata India kwa baadhi ya mizigo, bandari ya Dar es Sa-laam inakuwa kama kituo king-ine  cha mtandao huo. 
Kimsingi mkataba uliopo un-alenga faida hizo, yaani kutumia mtandao wa DP World kuharaki-sha kuagiza, kuleta au kupeleka mizigo  eneo husika, badala ya mikono mingi kushika shehena  hizo, kwa tija hafifu. Ndipo un-

NAJLA BOUDEN 
Waziri Mkuu profesa, aliyetumbuliwa

kukwepa  mipango hatarishi ya IMF

na kupakua shehena  ila mika-taba hiyo inakuwa na vipengele au kufanyiwa marekebisho,  ku-ruhusu waendeshaji wengine wakodishiwe nafasi hizo au wa-jenge za ziada kulingana na ma-hitaji. 
Kipengele hicho kwa suala la DP World kinahusu bandari ya Bagamoyo, wajenge vituo vya kupokea meli, waendeshe na kulipa kodi serikalini, au wakod-ishiwe vituo vilivyopo bandari ya Dar es Salaam. Utatuzi wake un-aweza kuwa ni ujenzi wa bandari hiyo mpya na waendeshaji ku-hamishia shughuli huko zaidi, ndani ya miaka 10.

Aina nyingine ya mkataba am-

Kitengo cha Makontena cha Mamlaka ya Usimamizi wa Bandari.  PICHA: MTANDAO 
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Rais Samia Suluhu Hassan akisikiliza maelezo ya mnufaika wa mpango wa ku-
wawezesha vijana kwenye mifugo (BBT life Mifugo), Rest Mgonja, kuhusu ma-
fanikio waliyopata kutokana na mradi wa ufugaji wa ng’ombe wa kisasa, katika 
maonyesho ya  wakulima Nanenane jijini Mbeya jana. Anayeshuhudia ni Waziri 
wa Mifugo na Uvuvi, Abdallah Ulega. Picha zaidi Uk. 18.  PICHA: IKULU

Waombolezaji wakiaga miili ya wanafamilia watatu waliofariki dunia kwa ajali ya gari, 
Sia, Diana na Norah Msuya wakati wa ibada iliyofanyika viwanja vya Gofu Lugalo, Dar es 
Salaam jana na kuzikwa kwenye makaburi ya Kondo Ununio. PICHA: MPIGAPICHA WETU 

Samia atoa Samia atoa 
maelekezo maelekezo 
mapya mapya 
uuzaji uuzaji 
chakula nje chakula nje 
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Wachuuzi wakiwa wamepanga bidhaa zao kwenye eneo la waenda kwa miguu kando ya barabara katika kituo cha da-
ladala cha Mbezi Luis, Manispaa ya Ubungo Dar es Salaam jana.  PICHA: SABATO KASIKA

Na Nebart Msokwa, MBEYA

RAIS Dk. Samia Suluhu Hassan 
amepiga marufuku wakulima 
kuuza mazao moja kwa moja 
nje ya nchi na badala yake 
ameziagiza Wizara ya Fedha 
na Wizara ya Kilimo kuandaa 
mfumo rasmi wa kuwezesha 
mazao kuuzwa nje ya nchi.

Rais Samia alitoa agizo hilo 
jana wakati akifunga Maone-
sho ya Kimataifa ya Wakulima 
katika viwanja vya John Mwa-
kangale jijini hapa.

Alisisitiza kuwa serikali 
haijafunga mipaka ya kuuza 
mazao nje ya nchi isipokuwa 
kinachohitajika ni utaratibu 
mzuri wa uuzaji wa mazao 
hayo nje ya nchi ambao uta-
wanufaisha wakulima.

“Naagiza Wizara ya Fedha, 
Wizara ya Kilimo kwa kush-
irikiana na TRA (Mamlaka ya 
Mapato Tanzania), andaeni 
mfumo wa kuuza mazao nje 
ya nchi ambao utawanufaisha 
wakulima wetu,” alisema Dk. 
Samia.

Kwa sasa, alisema kuna wa-
fanyabiashara kutoka nje ya 
nchi wanaoingia nchini na 
magari yao na kwenda moja 
kwa moja kununua mazao 
kwa wakulima vijijini na 
wengine wanatoa fedha kwa 
mawakala wao mpakani ili 
wakawanunulie kwa wakuli-
ma.

Alikemea mfumo huo na 
kwamba haukubaliki kwa 
sababu hauna udhibiti wa 
serikali na wakati mwingine 
hauwanufaishi wakulima ku-
tokana na bei ambazo wana-
nunulia mazao hayo.

Dk. Samia alisema serikali 
inatoa fedha nyingi kwa Waka-
la wa Hifadhi ya Chakula Nchi-
ni (NFRA) ili inunue mazao ya 
wananchi na wafanyabiashara 

kutoka nje ya nchi wanapaswa 
kununua kutoka wakala huo 
katika utaratibu anaoamini 
utawanufaisha wakulima.

“Mheshimiwa waziri nime-
kupatia fedha nyingi mwaka 
huu kupitia NFRA, nataka 
NFRA ndiyo inunue mazao 
ya wakulima na kuyauza kwa 
wanaoyahitaji nje ya nchi, 
hivyo kuanzia sasa mkulima 
haruhusiwi kuuza mazao moja 
kwa moja nje ya nchi,” alisema 
Dk. Samia.

Aliagiza Wizara ya Mifugo na 
Uvuvi, kulitumia vizuri eneo 
lililotengwa kwa ajili ya mifugo 
wilayani Chunya lenye ukub-
wa wa zaidi ya ekari milioni 1.5 
kwa kuliwekea miundombinu 
rafiki yakiwamo malambo kwa 
ajili ya kunyweshea mifugo.

Katika hatua nyingine Rais 
Samia alisema serikali inaku-
sudia kuwalipa fidia wananchi 
wanaotakiwa kuhama kupisha 
Hifadhi ya Taifa ya Ruaha ka-
tika wilaya ya Mbarali kuwa 
zinahitajika Sh. bilioni 26.

Rais Samia alitembelea ma-
banda mbalimbali ya maone-
sho ikiwamo Kampuni ya 
Uzalishaji na Usambazaji wa 
Mbolea (YARA) Tanzania na 
kuomba iendelee kusambaza 
mbolea bila wasiwasi kwa 
kuwa serikali italipa.

Mkurugenzi Mkuu wa YARA 
Tanzania, Winstone Odhia-
mbo, alimwambia Rais Samia 
kuwa wameweza kukwepa 
tatizo la mlipuko wa Uviko-19 
pamoja na vita ya Urusi na 
Ukraine kwa kuendelea 
kusambaza mbolea.

Alisema wamehakikisha 
Tanzania inajitegemea, ina-
pata mbolea ya kutosha ili ku-
pata usalama wa chakula na 
kuongeza uzalishaji kwenye 
mazao ya mkakati ambayo yat-
akuza uchumi.

Waziri wa Kilimo, Hussein 
Bashe alisema serikali imet-
enga Sh. bilioni 320 kwa ajili 
ya NFRA kununua mazao ya 
chakula kukabiliana na tatizo 
la njaa.

Fedha hizo zimesaidia ku-
wapatia wananchi soko la 
uhakika la mazao yao am-
bayo yananunuliwa kwa bei 
nzuri kuliko inayonunuliwa na 
wanunuzi wa kawaida.

Vilevile, alisema wizara hiyo 
imetenga bajeti kwa ajili ya 
kuboresha kilimo cha umwa-
giliaji hasa skimu za umwagil-
iaji na kuchimba visima.

Serikali pia ina mpango 
wa kuchimba zaidi ya visima 
60,000 nchi nzima kwa ajili ya 
programu maalumu ya umwa-
giliaji na kila kisima kitakuwa 
kinatumiwa na wakulima 16.

“Kuanzia Agosti 20, mwaka 
huu, vijana wetu wa mradi wa 
BBT wataanza kupewa mae-
neo yao ya kilimo hasa kwa 
kuanzia kule Dodoma, vijana 
watafungiwa mifumo yote ya 
umwagiliaji na watapatiwa ha-
timiliki,” alisema Bashe.

Bashe alisema serikali imet-
enga zaidi ya Sh. bilioni 200 
kwa ajili ya mbolea ya ruzuku 
na bei ya pembejeo hizo itaen-
delea kuwa ya mwaka jana kati 
ya Sh. 60,000 na 70,000 kwa 
mfuko.

Alisema, Mkoa wa Ruvuma 
unaogoza kwa uzalishaji wa 
mazao ya nafaka ukifuatiwa 
na Rukwa na Mbeya na mazao 
yasiyokuwa ya nafaka, Mkoa 
wa Kagera unaongoza ukifuati-
wa na Kigoma, Mbeya ukishika 
nafasi ya tatu.

Waziri wa Mifugo na Uvuvi, 
Abdalah Ulega alisema serikali 
imeanzisha mikakati maalumu 
ya kuboresha sekta ya mifugo 
kwa kuanzisha utaratibu wa 
kunenepesha mifugo badala 

ya ufugaji holela ambao tija 
yake ni ndogo.

Vilevile, wizara imean-
za kushirikiana na wakuu 
wa mikoa kukabiliana na 
migogoro ya wakulima na waf-
ugaji kwa kuwaondoa wafugaji 
ambao wamevamia maeneo 
wasiyoruhusiwa hasa kwenye 
mashamba.

Mkoa wa Morogoro mpaka 
sasa unaendelea kuwaondoa 
wafugaji kwenye Bonde la Kil-
ombero na kuwapeleka kwe-
nye maeneo mengine ambako 
wamewaandalia mazingira 
rafiki ya kufugia.

Wizara hiyo imeanza mi-
kakati ya kuifufua Kampuni 
ya Uvuvi la Taifa (TAFICO) ili 
kuboresha uvuvi kwenye Ba-
hari Kuu na wanashirikiana na 
baadhi ya wadau.

Alisema kwa sasa serikali 
inakusudia kununua meli nne 
za uvuvi na serikali ya Japan 
imesaidia kununua meli moja 
na kujenga majengo maalumu 
yenye baridi ya kuhifadhia 
mazao.

Akizungumza kwa niaba ya 
wakuu wa mikoa ya Kanda ya 
Nyanda za Juu Kusini, Mkuu 
wa Mkoa wa Rukwa, Makon-
goro Nyerere, aliiomba serikali 
kuongeza wigo wa upatikanaji 
wa mbolea ya ruzuku hasa 
maeneo ya vijijini ili iwafikie 
wakulima kirahisi.

Aliomba mbolea hizo zipa-
tikane kuanzia ngazi za kata 
kutokana na sasa kupatikana 
zaidi maeneo ya mjini hasa 
kwenye makao makuu ya 
wilaya.

Vilevile, aliomba mbolea 
hizo ziwe zinapatikana kwe-
nye vipimo vidogo badala 
ya kilo 50 kiwango ambacho 
baadhi ya wakulima wenye 
mashamba madogo hawakihi-
taji.

Samia atoa maagizo mapya 
kuuza chakula nje ya nchi

…Aagiza 
kufanyike 
tathmini 
matokeo 
mbolea 
ya ruzuku
Na Ashton Balaigwa, MBEYA

RAIS Samia Suluhu (pichani 
chini) ameagiza Mamlaka ya 
Udhibiti wa Mbolea Tanzania 
(TFRA) kufanya tathmini ya 
matokeo  ya mbolea ya ruzuku 
iliyotolewa na serikali kwa 
wakulima nchini ili kuona kama 
imeleta mafanikio katika sekta 
ya kilimo.

Aliagiza hayo alipotembe-
lea Kijiji cha Mbolea cha TFRA 
katika Maonesho ya Nanenane 
jijini Mbeya jana.

Rais alisema pamoja na 
kuwapo sekta zingine ikiwamo 
madini, kilimo ndicho kitaka-
chokomboa nchi na serikali im-
eamua kutoa ruzuku ya mbolea 
ili kuongeza tija katika kilimo.

Alisema wakati serikali 
inaendelea kutoa ruzuku hiyo 
ya mbolea, ni muhimu TFRA 
kuanza kufanya tathmini ya 
kina kuhusu ruzuku ya mbolea 
inayotolewa na serikali, kuona 
kama inaleta manufaa kwa 
wakulima.

Rais Samia pia ameagiza TRFA 
kuimarisha na kuongeza kasi 
ya usambazaji wa mbolea ili 
iwafikie wakulima kwa haraka 
na wakati hasa katika kipindi 
cha msimu wa kilimo.

Akizungumza na waandishi 
wa habari kuhusu agizo hilo 
la Rais, Mkurugenzi Mtendaji 
wa TFRA, Dk. Stephani Ngailo, 
alisema “...tumelipokea na 
tumeshaanza kulifanyia kazi 
ikiwamo kuongeza idadi ya 
mawakala katika kila kata 
pamoja na kutumia maghala ya 
vijiji ili usambazaji wa mbolea 
uwe wa haraka na kumfikia 
mkulima kwa wakati.

“Ni sahihi kabisa kufanya 
tathmini, tunatakiwa kufanya 
hivyo ili kujua nini mchango wa 
mbolea ya ruzuku katika kilimo 
nchini.”

Mkurugenzi huyo alisema 
watafanya tathmini mara 
moja kwa kushirikiana na 
kitengo cha Wizara ya Kilimo 
kinachohusika na tathmini ya 
chakula na wachumi ili kujua 
nini mchango wa ruzuku katika 
kukuza uchumi.



Makamu wa Rais, Dk. Philip Mpango, akifanya mazungumzo na Makamu wa Rais 
wa Uganda, Jessica Alupo, katika mkutano wa pili wa wakuu wa nchi na serikali wa 
nchi 25 za Afrika, wanachama wazalishaji wa zao la kahawa jijini Kampala, Uganda 
jana. PICHA: OMR
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Chalamila aongoza mamia kuaga miili ya dada watatu

Askofu Munga: 
Nimenusurika, 
niko salama

Na Romana Mallya

WAKATI mamia ya watu walioji-
tokeza jana katika kuaga miili ya 
dada watatu wa familia moja wal-
iofariki dunia katika ajali pamoja 
na kaka yao, kanisa limetoa neno 
la faraja kwa wazazi wao kutoka 
Kitabu cha Ayubu.

Waliofariki katika ajali hiyo 
iliyotokea Agosti 2, mwaka huu, 
ni Nechi Msuya, ambaye alizik-
wa Agosti 6, mwaka huu, kijijini 
kwao Msangeni Ugweno, Mwan-
ga, mkoani Kilimanjaro na dada 
zake watatu, Dk. Norah, Sia na 
Diana.

Mkuu wa Mkoa wa Dar es Sa-
laam, Albert Chalamila, alion-
goza mamia ya watu hao katika 
ibada ya kuaga miili mitatu ili-
ofanyika viwanja vya Gofu, Kawe 
na baadaye kuzikwa katika mak-
aburi ya Kondo Ununio, Dar es 
Salaam.

Msaidizi wa Askofu wa Kanisa 
la Kiinjili la Kilutheri  Tanzania 
(KKKT) Dayosisi ya Mashariki 
na Pwani, Mchungaji  Chediel 
Lwiza, akiongoza ibada hiyo jana 
kwa niaba ya Askofu wa Dayosisi 
hiyo, Dk. Alex Malalusa, alisema 
misiba ya namna hiyo si myepe-
si.

Alisema neno la faraja ni ku-
toka kitabu cha Ayubu 1:22 una-
osema, “Katika mambo hayo 
yote Ayubu hakufanya dhambi 
wala, hakumwazia Mungu kwa 
upumbavu.”

Mchungaji Lwiza alisema: 
“Misiba ya namna hii si myepesi. 
Na misiba inayotokea mara moja 

wakati mmoja siku moja eneo 
moja tukio moja, inaumiza na 
huwa inaacha maswali mengi.

“Sisi tukisoma tunafundishwa 
kuna misiba ya aina saba. Mara 
nyingi sisi Wakristo na walio 
wengi pia huwa tunaangalia mtu 
amekufaje, kimsingi tuna misiba 
takribani saba.

“Kitabu cha Ayubu, ambaye ki-
asili kabisa sifa ya Ayubu, imani 
ya Ayubu, tabia ya Ayubu, mai-
sha ya Ayubu ya siku kwa siku, 
ukisoma sura ya kwanza hay-
aelezwi na mwanadamu, hay-
aelezwi na baba yake wala mama 
yake, hayaelezwi na mjomba 
wake wala binamu wake, sifa 
ya Ayubu inaelezwa na Mungu 
mwenyewe,” alisema.

Alisema sehemu ya kwanza 
Mungu anayataja maisha ya 
imani na kiroho ya Ayubu na ya 
pili, inaeleza maisha ya kawaida 
ya siku kwa siku na ile ya tatu 
inamtaja kama baba wa familia, 
ikiwamo idadi ya watoto wake 
na sifa zao zinatajwa.

“Anayetaja hivyo ni Mungu. Tu-
litegemea katika hali ya kawaida, 
ikiwa Mungu anaweza kutujua 
kwa kiwango hicho, sisi labda 
tungefikiri tusingeguswa na cho-
chote, tusingepata shida yoyote, 
inawezekana kama Mungu an-
getujua kwa namna hiyo, hata 
wanadamu wangetuogopa, hata 
marafiki wangetuheshimu zaidi,” 
alisema.

Alisema lakini wanapata kitu 
cha tofauti kwamba namna Mun-
gu anavyowafahamu na kuwa-
jua, wakati mwingine ni njia ya 

kupima imani na maisha yetu.
“Nikuambie baba yangu Msuya 

na mama yangu Msuya, jinsi 
ulivyowafahamu watoto wako, 
ukawabatiza kwenye Usharika 
wa Majengo pale Moshi, Kili-
manjaro. Jinsi mlivyowafahamu 
Nechi, Sia, Diana na Nora, Mungu 
aliwajua zaidi yenu.

“Aliwatambua namna am-
bavyo mfumo wa maisha yao 
kwenu kwa ndugu kwa familia. 
Mungu alijua zaidi, huyu ndugu 
anayeitwa Ayubu, alipata misiba 
mitatu na si rahisi kwa mwan-
adamu mwenye mwili wa nyama 
na damu kwa wakati mmoja ku-
pata misiba mitatu kwa wakati 
mmoja, siyo kitu chepesi.

“Msiba wa kwanza ni mifugo 
yake yote, msiba wa pili wafan-
yakazi wake wote, msiba wa tatu 
watoto wake wote, kana kwamba 
haitoshi wakaanza kushughulika 
na afya yake (Ayubu) hata rafiki 
zake wakamkimbia.

“Dada zetu watatu leo 
tunawaaga tunakwenda kuwazi-
ka. Kaka yetu mmoja tayari tume-
shamzika, walikuwa wanakwen-
da Ugweno, Msangeni kwenye 
msiba. Hawakuwa  wanakwenda 
kwenye starehe, walikuwa wa-
nakwenda kufariji, wakaitwa 
wote. Ayubu msiba yake yote 
na kufunga kwake kote, kipekee 
alitoa sadaka kwa watoto wake, 
Mungu akawachukua.

“Sia huyu alikuwa anakuja 
ofisini kwangu anasema nakuja 
kwako kama Mchungaji, kama 
kaka, ninamuuliza nini ana-
niambia ‘NSSF (Mfuko wa Taifa 

wa Hifadhi ya Jamii) za wachun-
gaji sijaziona. Naomba  NSSF za 
wachungaji,’ ananiambia ‘Kaka 
mwezi huu usipite’ na mimi 
ninamwambia, Sia tutajitahidi 
mwezi huu usipite,” alisimulia.

Mchungaji Lwiza alisema wali-
posikia Sia ambaye aliyeguswa 
na maisha ya wachungaji amela-
la. Wampate wapi mwingine 
anayeshughulika na maisha yao 
baada ya kustaafu.

KAULI YA RC
Akizungumza katika ibada 

hiyo akimwakilisha Rais Samia 
Suluhu Hassan, Chalamila alise-
ma: “Rais Samia yupo pamoja 
na sisi na jambo kubwa alilo-
zungumza, ameumizwa sana na 
aliniambia  “Ninaumizwa sana 
ninapokuta wanawake wenzan-
gu tena katika umri huu, wasomi 
na wanaotegemewa kupoteza 
maisha yao.” Na mimi nimeamua 
nije kulisema hili kwenu kwam-
ba Mheshimiwa Rais ameguswa 
kiasi cha kutosha.

“Hapa tunaye mtumishi wake 
mmoja anayetoka kwenye ofisi 
yake na ameahidi kwamba kwa 
siku ya kesho (leo) familia zote 
tatu watazipitia tukiwa pamoja 
na kuzipa neno au mkono wa 
pole.

“Kwa hiyo kesho familia ya 
Mzee Msuya mtatupokea ili tuje 
tuzungumze na familia kwa 
ujumla wake, lakini  kwa neno 
ambalo Mheshimiwa Rais am-
balo ametuachia,” alisema.

Chalamila alisema Rais Samia 
amemwagiza azungumze na 

Mkurugenzi Mtendaji wa Hos-
pitali ya Taifa Muhimbili (MNH) 
na wa Taasisi ya Jakaya Kikwete 
( JKCI) kuwa wazazi hao wali-
opoteza watoto wanne, watibiwe 
kwa hadhi maalum (VIP) na pia 
kwa mikoa ambayo wazazi wa-
takuwapo, wakuu wa mikoa hiyo 
wahakikishe hawapati  mnyor-
oro mpana wa kusumbuka.

Mkurugenzi Mkuu NSSF, Ma-
sha Mshomba, alitoa pole kwa 
familia na kuomba watu waen-
delee kuziombea familia hizo 
ambazo kwa sasa zinahitaji neno 
la faraja ili kuvuka katika kipindi 
kigumu.

Alisema Sia alikuwa mtumi-
shi mwenzao ambaye aliajiriwa 
ndani ya shirika hilo tangu miaka 
ya tisini na alipenda kazi na ku-
wapenda wenzake na kupenda 
kuiona NSSF inakwenda mbele.

Mkuu wa Mkoa wa Simiyu Dk. 
Yahya Nawanda, akizungumza 
kwa niaba ya wenzake waliowa-
hi kusoma chuo kimoja na Dk. 
Norah, Afrika Kusini, alisema 
wamefika hapo kusherehekea 
maisha yake na kwamba enzi 
za uhai wake alipenda kuinua 
wengine, kusoma na kuandika 
machapisho mbalimbali.

“Kupitia yeye (Dk. Norah) am-
etoa PhD nyingi. Tumekubaliana 
tutamuenzi Dk. Norah kwa kuan-
dika kitabu. Hicho kitabu nitaki-
fadhili mimi. Tuliishi naye zaidi 
ya miaka mitano ndiye alikuwa 
mwanafunzi maarufu Durban, 
Afrika Kusini kuliko yeyote yule, 
hata kazi za kufundisha alituun-
ganisha yeye,” alisema.

Na Maulid Mmbaga

ASKOFU Mstaafu wa Kanisa la Kiinjili 
la Kilutheri Tanzania (KKKT) Dayosisi 
ya Kaskazini Mashariki (DKMs) mkoani 
Tanga, Dk. Stephen Munga, amenusuri-
ka katika ajali mbaya ya gari.

Ajali hiyo ilitokea juzi Handeni mkoani 
Tanga alipokuwa akitoka Mkata kwenda 
Tanga baada ya gari alilokuwa akisafiria 
kupinduka na kuserereka hatimaye ku-
ingia  kwenye mtaro mrefu likiwa kwe-
nye kasi. Kwa mujibu wa taarifa aliyoitoa 
jana, kwenye gari alikuwa na mkewe, 
Dk. Anneth Munga, pamoja na rafiki yao 
ambaye ni mwalimu wa elimu maalum. 
Askofu Dk. Munga na wenzake waliku-
wa wanatoka kwenye kikao na wadau 
wanaoshirikiana nao katika kuhudumia 
watoto wenye mahitaji maalum.

Akielezea tukio hilo, Askofu Munga 
alisema aliona kwa macho yake misu-
kosuko yote ndani ya gari ambalo lilibu-
ruzika kwa zaidi ya mita 100 likipanda 
gema upande mmoja na kurushwa eneo 
lingine mara kadhaa.  

“Wakati hayo yote yanatokea kwa 
mara nyingine maishani mwangu niliji-
kabidhi mikononi mwa Bwana (Mungu)  
nikijua sasa bila shaka ni mwisho. Sina 
maelezo ni kwa jinsi gani tumepona bila 
hata michubuko.

“Sasa najua kabisa kwamba huwa na-
safiri na malaika wa Bwana kwenye gari. 
Baada ya misukosuko yote na gari ku-
tulia nikamtazama mke wangu ambaye 
tulikuwa tumeshikana mikono wakati 
wote nikaona ni mzima,” alisema.

“Nikageuka nyuma kumtazama na 
kumsemesha mwalimu nikajua ni mzi-
ma. Tukatoka nje ya gari ndipo baada ya 
muda mfupi watu wakatokea. Kila mtu 
aliyekuja alikuwa na msaada mkubwa 
kwetu,” aliongeza. 

Pia alisema, baada ya kutulia alipita 
mtu aliyemwita ustadhi akiwa na lori 
lake na ndiye aliyelivuta gari lao kuto-
ka mtaroni bila gharama yoyote huku 
akimshukuru kwa wema huo pamoja na 
watu wote wakiwamo baadhi ya walimu 
wa shule iliyokuwa karibu na eneo wali-
popata ajali.

Askofu Munga pia alisema baada ya 
kupatwa na matatizo, walifika watu 
wengi na askari wa usalama barabarani 
kwa ajili ya kuwapatia msaada huku ak-
ibainisha kuwa askari waliofika eneo la 
tukio walikuwa watu wema na waliwa-
saidia isivyotamkika. 

“Kuna watu kwa nyakati tofauti wali-
wahi kuniambia kuwa huyo Mungu 
wako anakupenda sana usije ukamwa-
cha. Amenikumbusha tena kuwa wakati 
wowote anaweza kunipumzisha lakini 
kwa sasa bado sijamaliza kazi yake. Ni 
kweli Mungu wetu anatisha hana mfa-
no,” alisema.

Askofu Mkuu wa Kanisa la Moravian 
la Uamsho,  Emmaus Mwamakula, ka-
tika ukurasa wake wa Facebook alisema 
Askofu Munga amepona katika ajali am-
bayo nusura itwae maisha yake, mke 
wake na rafiki yao. Mwamakula alisema 
wanapomshukuru Mungu kwa ajili ya 
maisha yao wanapenda pia kuambatan-
isha ushuhuda wake ili watu wausome.



Mtoa huduma ya afya ngazi ya jamii Kata ya Kipunguni, Joyce Temba, akitoa elimu kuhusu mzazi anavyotakiwa 
kumbeba mtoto na kumnyonyesha katika mafunzo yaliyoandaliwa na Kituo cha Sauti ya Jamii Kipunguni jijini Dar es 
Salaam jana. PICHA: SABATO KASIKA

Na Mary Geofrey

RAIS Samia Suluhu Hassan 
ameitaja huduma ya bima ya 
kilimo inayotolewa na Benki ya 
Taifa ya Biashara (NBC) kama 
moja ya suluhisho muhimu ka-
tika kuwahakikishia wakulima 
kipato cha uhakika.

Vilevile, amewataka wito 
kwa wakulima nchini kutumia 
vyema huduma mbalimbali 
za kibenki zinazotolewa na 
serikali na taasisi za kifedha 
kuboresha kasi ya ukuaji wa 
sekta hiyo.

Rais Samia alitoa wito jana 
alipotembelea banda la NBC 
katika Maonesho ya Kilimo ya 
Nanenane jijini Mbeya baada 
ya kupokea taarifa kutoka 
kwa Mkurugenzi Mtendaji 
wa Benki ya NBC, Theobald 
Sabi, kuhusiana na fidia yenye 
thamani ya dola za Marekani 
33,537.89 sawa na Sh. milioni 
85 iliyotolewa na benki hiyo 
kwa wakulima wa tumbaku 
walioathirika na mvua za 
mawe katika msimu wa kilimo 
uliopita.

Kwa mujibu wa Rais Samia, 

serikali na taasisi za kifedha iki-
wamo Benki ya NBC, zimejita-
hidi kubuni huduma mbalim-
bali zinazolenga kuwawezesha 
wakulima ikiwamo mikopo ya 
fedha na zana za kilimo, hivyo 
ujio wa huduma ya bima ya kil-
imo utasaidia kuwahakikishia 
wakulima kipato cha uhakika 
kutokana na shughuli zao 
badala ya kubahatisha kama 
ilivyokuwa awali.

“Ndugu zangu wakulima 
mnataka mmepewe nini 
tena? Kwa sasa mnawezesh-
wa kwenye kila hatua ikiwa-
mo pembejeo bora, zana za 
kilimo za kisasa na mikopo 
mbalimbali. Pamoja na vyote 
hivyo, changamoto ilikuwa 
imebaki kwenye hasara zi-
tokanazo na majanga mbal-
imbali ikiwamo mafuriko na 
mvua za mawe. 

“NBC wamekuja na huduma 
ya bima ya kilimo ili kumaliza 
tatizo hilo ili kuwahakikishia 
uhakika wa mapato yenu, 
bado mnataka mpewe nini 
tena?” Rais alihoji.

Alisisitiza taasisi za kifedha 
kuhakikisha zinaendelea kush-

usha riba zao ili kuwavutia zai-
di wakulima watumie huduma 
za kifedha kutoka taasisi hizo 
kwa faida zaidi.

Akifafanua zaidi kuhusu hu-
duma ya Bima ya Kilimo inayo-
tolewa na Benki ya NBC kwa 
kushirikiana Kampuni ya Bima 
ya Jubilee, Waziri wa Kilimo, 
Hussein Bashe alisema itasaid-
ia kuondoa changamato ya 
hasara walizokuwa wakizipata 
wakulima kutokana na ma-
janga mbalimbali yaliyo nje ya 
uwezo wao ikiwamo mafuriko, 
moto na mvua za mawe amba-
zo kwa kiasi kikubwa zimeku-
wa zikiathiri ustawi wa wakuli-
ma na kusababisha baadhi yao 
kuwa na hofu kuwekeza katika 
sekta hiyo muhimu.

“Rais hatua hii ya NBC ni 
mwanzo wa kuelekea ka-
tika utekelezaji mkubwa zaidi 
wa pamoja katika kuhakiki-
sha kwamba huduma hii ya 
bima ya kilimo inawafikia 
wakulima wengi zaidi… hivyo 
ninawapongeza sana NBC kwa 
kuanzisha hili,’” alipongeza 
Bashe.

Awali akizungumza mbele 

ya Rais Samia, Sabi alisema 
malipo yatokanayo na bima ya 
kilimo ya benki hiyo ni mwen-
delezo kwa kuwa tayari benki 
hiyo ilikwishatoa fidia ya dola 
za marekani 4,000 (Sh. milioni 
10) kwa mwaka wa kwanza wa 
uendeshaji wa huduma hiyo 
huku akitaja mikoa ambayo 
wakulima wake wamenufaika 
na bima hiyo kwa msimu wa 
pili kuwa ni Tabora, Geita na 
Shinyanga ambapo jumla ya 
vyama vya msingi (AMCOS) 10 
vimenufaika na malipo hayo.

 “Malipo haya yanahusisha 
jumla ya wakulima 140 ku-
toka AMCOS 10 za mikoa ya 
Tabora, Geita na Shinyanga 
ambao mazao yao ya tumbaku 
yaliathirika vibaya na mvua 
za mawe; eneo la ekari 2,531 
liliathirika kwa viwango tofauti 
na kuathiri mavuno yao. 

“Kupitia Bima ya Kilimo ya 
NBC inayoendeshwa kwa ush-
irikiano na Kampuni ya Bima 
ya Jubilee waathirika hawa 
wamelipwa fidia,” alisema Sabi 
huku akitoa wito kwa wakuli-
ma wa mazao mbalimbali ku-
changamkia bima hiyo.

Samia avutiwa bima ya kilimo
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Na Mwandishi Wetu, DODOMA

KAMATI ya Bunge ya Utawala, 
Katiba na Sheria imewaita wa-
dau kutoa maoni yao kuhusu 
Muswada wa Marekebisho ya 
Sheria Mbalimbali Na. 2 wa 
Mwaka 2023 unaohusu masuala 
kadhaa ikiwamo bandari.

Muswada huo, mbali na mam-
bo mengine, unapendekeza 
marekebisho ya sheria ya mam-
laka ya nchi kuhusiana na umi-
liki wa mali na rasilimali asilia, 
Sura ya 449 na Sheria ya Mapitio 
na Majadiliano kuhusu Masharti 
Hasi katika Mikataba ya Mali na 
Rasilimali Asilia, Sura ya 450 ili 

kuhakikisha utekelezaji wa she-
ria hizo hauathiri utendaji wa 
maeneo ya bandari, bandari za 
nchi kavu na bandari za maeneo 
ya maziwa nchini.

Kwa mujibu wa taarifa ili-
yotolewa juzi na Kitengo cha 
Mawasiliano na Uhusiano wa 
Kimataifa cha Ofisi ya Bunge, 
kamati hiyo inawaalika wadau 
wote wenye maoni kuhusu 
muswada huo kufika kutoa 
maoni yao katika ofisi hiyo, pia 
kwa kutuma kwa njia ya posta 
au barua pepe.

Muswada huo ambao uli-
somwa kwa mara ya kwanza 
katika Mkutano wa 11 wa Bunge 

unalenga kuwezesha bandari 
katika Jamhuri ya Muungano 
kufikia viwango vya kimataifa 
vya kiutendaji na kuvutia nchi 
nyingi zaidi na shehena kubwa 
za mizigo kutumia bandari za 
nchini.

Muswada pia unapendekeza 
kurekebisha Sheria ya Shirika 
la Utafiti na Maendeleo ya Vi-
wanda Tanzania, Sura ya 159 
kwa lengo la kuweka masharti 
bora ya utekelezaji wa sheria 
hiyo, ikiwamo kurekebishwa 
kwa kuboresha majukumu 
ya shirika ili kuruhusu ku-
fanya shughuli zake ambazo 
zinaendana na maendeleo ya 

sayansi, teknolojia na ubunifu 
uliopo na unaoendelea kutokea 
duniani.

Pia, majukumu ya shirika 
yanarekebishwa ili kuondoa 
mgongano kati ya majukumu 
ya shirika na taasisi nyingine na 
kuweka mkazo katika utafiti wa 
viwanda kwa kuwa utafiti wa 
kiteknolojia unashughulikiwa 
chini ya utafiti wa kiviwanda.

Kadhalika, muswada huo un-
apendekeza kurekebisha Sheria 
ya Nguvu ya Atomu, Sura ya 188 
kwenye kifungu cha nne. Kin-
arekebishwa ili kushusha viwan-
go vya msamaha.

Lengo la marekebisho ni 

kuongeza ulinzi na usalama kwa 
wafanyakazi, umma na mazin-
gira kutokana na mmuliko wa 
mionzi unaotokana na madini 
yanayotoa mionzi na viasili vya 
mionzi vinavyotokana na asili 
(NORMs) na kufuata viwango 
vya usalama vinavyokubalika 
kimataifa. 

Kifungu cha 11 kinapendeke-
zwa kurekebishwa ili kujumui-
sha katazo linalozuia kushu-
ghulika na  madini yanayotoa 
mionzi bila ya kuwa na leseni 
au kusajiliwa kwa ajili hiyo ili 
kuhakikisha ulinzi na usalama 
katika kushughulika na vyanzo 
vya mionzi.

Kamati yaita wadau marekebisho sheria, imo bandari

ACT yamulika 
vikwazo kwa 
wakulima 
Na Abeid Makarabo

CHAMA cha ACT-Wazalendo 
kimeadhimisha Nanenane mwa-
ka huu kwa kuziangazia changa-
moto zinazowakabili wakulima, 
kikishauri hatua za makusudi 
zichukuliwe kuzitatua.

Taarifa kwa umma iliyotolewa 
jana na Msemaji wa Sekta ya 
Kilimo, Umwagiliaji na Maende-
leo ya Ushirika wa chama hicho, 
Mtutura Abdallah, ilibainisha 
baadhi ya changamoto wanazo-
kumbana nazo wakulima nchini 
zinajumuisha uporaji wa ardhi 
ya wakulima kwa kigezo cha 
uwekezaji katika kilimo.

Katika taarifa yake hiyo, 
Abdallah alitaja changamoto ny-
ingine kama vile tishio la uhuru 
wa wakulima katika uzalishaji, 
uhifadhi wa mbegu na mazao ya 
kilimo kupitia dhana ya kilimo 
biashara na kuwapo tija ndogo 
katika uzalishaji kunakosaba-
bishwa na matumizi hafifu ya 
teknolojia ya wakulima we-
nyewe.

Alisema chama chao kinap-
endekeza hatua za makusudi 
zichukuliwe na serikali kuka-
biliana na changamoto hizo na 
kuleta mapinduzi katika kilimo, 
kwa kutambua mchango wa 
kilimo katika uchumi wa nchi.

“Haiwezekani nchi hii taswira 
ya umaskini iwe ni mkulima. 
Ni lazima hatua za makusudi 
zichukuliwe kwa ajili ya kufanya 
mapinduzi katika kilimo kwa 
kufungamanisha sekta ya kilimo 
na viwanda,” alisema.

Alizitaja hatua hizo ni pamoja 
na serikali kuongeza jitihada za 
kulinda uhuru wa wakulima ka-
tika uzalishaji na soko la mazao 
ya kilimo kwa kuhakikisha 
uhifadhi, uzalishaji na usamba-
zaji wa mbegu asili, matumizi ya 
mbinu za kilimo cha kioganiki 
kwa kutumia ujuzi asilia na 
kuachana na matumizi ya dawa 
za viwandani ambazo huathiri 
mazingira.

Pia aliitaka serikali kuwa-
hakikishia wakulima upatikanaji, 
umiliki na matumizi ya ardhi ya 
kijiji kwa madhumuni ya kukidhi 
haja ya kijamii, viwanda vi-
dogo maeneo ya vijijini vinavy-
oendeshwa, kumilikiwa na kusi-
mamiwa na wakulima wenyewe 
kupitia vyama vyao vya ushiri-
ka ambavyo vitaweza kuzalisha 
ajira na kuchakata mazao.



1     Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi (Sekta Ujenzi) inapenda kuutaarifu 
umma kuwa siku ya Alhamisi tarehe 10-08-2023 kampuni ya 
Mainline Carriers Ltd itasafirisha Mizigo yenye vipimo vikubwa 
kutoka Dar-Es-Salaam Port kuelekea Kilombero kupitia Mikumi, 
gari hizo zina namba za usajili: 

       T773 EAP /  T 887DJB / T112EAG/  T 578EAZ

    Gari hizo zina vipimo vifuatavyo: 
    Urefu - mita 21.00 / Upana - mita 4.80  / Kimo - mita 4.90   
2. Njia itakayotumika: Dar-Es-Salaam, hadi Kilombero kupitia Mikumi, 

gari itasafiri muda wa mchana tu (Kuanzia saa 12:30 Asubuhi 
mpaka saa 12:00 Jioni)

Tunaomba radhi kwa usumbufu utakaojitokeza.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 
WIZARA YA UJENZI, NA UCHUKUZI

Simu: +255 26 2324455 
Fax: +255 26 2323233 S.L.P. 
Barua Pepe: ps@mow.go.tz 
Tovuti: www.mwtc.go.tz

Mtaa wa Mtumba,
2888, 
40470DODOMA,

08.08.2023 
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Katibu Mkuu wa TUICO 
agonga mwamba 
kortini kesi ya kashfa
Na Grace Gurisha 

MAHAKAMA ya Wilaya ya Ilala, im-
etupilia mbali ombi la Katibu Mkuu wa 
Chama cha Wafanyakazi wa Viwanda, 
Biashara, Taasisi za Fedha, Huduma na 
Ushauri  (TUICO), Boniface Nkakatisi, 
la kutaka mwanachama Mambo Mkufu 
kulipa Sh. milioni 200 kwa madai ya 
kumkashfu. 

Kutokana na kushindwa kesi hiyo, 
Nkakatisi ametakiwa kulipa gharama 
za kesi hiyo. Nkakatisi alikimbilia 
mahakamani, kumshtaki Mkufu,  ali-
yekuwa Mwenyekiti wa TUICO Tawi la 
Shirika la Umeme Tanzania (TANESCO) 
Mikocheni kwa madai kuwa aliandika 
barua ya kumkashifu na  aliandaa mku-
tano wa waandishi wa habari na kumd-
halilisha. 

Akitoa uamuzi katika kesi ya madai 
ya kashfa namba 79 ya mwaka 2021, 
Hakimu Mkazi Mwandamizi, Rehema 
Lyana, alisema mlalamikaji hakupeleka 
ushahidi wowote wa kuthibitisha madai 
hayo.

Pia alisema hakuna ushahidi un-
aoonyesha au kuthibitisha mlalamikaji 
alivyoteseka ili  kuiwezesha mahakama 
kumpatia hasara ya jumla kama ilivy-
oombwa.

“Zaidi ya hayo, ili udhalilishaji huo 
usimame maneno yanayolalamikiwa 
lazima yafafanuliwe kwa uthabiti na la-
zima yawe ndani ya maana yake yawe 
ya kukashfiwa,”alisema Hakimu Lyana.

Hakimu Lyana pia alisema kupitia 
barua hiyo hakuna mahali inayoonesha 
kuwa Mkufu   alimkashfu mlalamikaji 
kwenye vyombo vya habari, kwenye ofi-
si, vyombo vya usalama na magazeti. 

Kwa mujibu wa hakimu, katika kesi ya 
kashfa, mlalamikaji lazima athibitishe 
vipengele muhimu vifuatavyo, kwanza, 
kauli inayolalamikiwa kama ni ya kum-
kashifu, pili, kwamba ilichapishwa, 
yaani mawasiliano kwa mtu wa tatu. 

Alisema kipengele cha tatu ni uongo, 

PM ataka vijana 
kupewa kipaumbele 
kuendelezwa
Na Mwandishi Wetu

WAZIRI Mkuu, Kassim Majaliwa, amewataka 
viongozi na wataalamu katika Mamlaka za Seri-
kali za Mitaa waweke kipaumbele kuendeleza 
vijana ili washiriki kikamilifu katika shughuli za 
kuinua uchumi na kuwapatia ujuzi na mbinu za 
ujasiriamali.

Pia Majaliwa alisisitiza kila mkoa uandae 
mpango mahususi wa kuhamasisha vijana 
kufanya shughuli zenye staha na kuwavutia 
wengi kushiriki shughuli za kiuchumi, Mkoa wa 
Dodoma umeanza na mingine ijiandae.

Alitoa wito huo jana wakati akifunga konga-
mano la vijana na kuagiza wapatiwe mbinu na 
ujuzi wa ujasiriamali ili wachangamkie fursa 
zilizopo mbele yao. 

Alizitaka taasisi na mifuko ya uwezeshaji 
kwa vijana zitangaze fursa zilizopo na watumie 
mbinu mbalimbali zikiwamo redio hasa za ki-
jamii kuwafikia walengwa. 

“Kila mmoja kwa nafasi yake ashiriki katika 
kuwapa taarifa kuwaongoza na kuwaunganisha 
na fursa mbalimbali za kukuza mitaji yao.

“Halmashauri zihakikishe kuwa vijana walio 
tayari kufanya uwekezaji katika shughuli za 
uchumi wanapata taarifa za fursa za mitaji. 
Nyote mlimsikia Mheshimiwa Makamu wa Rais, 
Dk. Philip Mpango akisisitiza kuhusu kutoa 
taarifa kwa walengwa,” aliagiza.

Alisema mikoa iandae utaratibu wa kutoa 
elimu wapate stadi za maisha na kufanya 
maamuzi sahihi ya utunzaji wa mazingira 
na mapambano dhidi ya virusi vya Ukimwi, 
maadili, uzalendo, mapambano dhidi ya dawa 
za kulevya na rushwa.   

Majaliwa alisema vijana wote walioshiriki 
katika kongamano hilo anaamini wameshaiva 
na wako tayari kwa kazi na kuwataka watumie 
maarifa waliyoyapata kuchangamkia fursa nda-
ni na nje ya Mkoa wa Dodoma. Vilevile, wawe 
wadadisi kubaini na kuchangamkia fursa hizo.

 ”Mmeshapata maarifa mengi kupita kon-
gamano hili wakati umefika sasa mnakwenda 
kutumia maarifa hayo kwa vitendo. Mikoa 
nayo iandae utaratibu wa kutoa elimu kuhusu 
masuala muhimu na mahsusi ya mtambuka kwa 
vijana ili wapate stadi za maisha na kufanya 
maamuzi sahihi.” 

“Nitoe wito kwenu vijana kuitumia fursa hii 
muhimu na adhimu mliyoipata katika konga-
mano hili kuanzisha na kuendeleza miradi yenu 
na baadaye kuondoa tatizo la ajira na umaskini 
kwa nchi yetu. Muhimu ni kuthubutu, kuchukua 
hatua, kuanza kidogo na kukua. Mheshimiwa 
Rais Dk. Samia Suluhu Hassan ana dhamira 
njema kuhusu ustawi wa vijana.”

1. Ndugu Wananchi mnatangaziwa kua siku ya tarehe 11.08.2023 
mnatangaziwa hadi 25.08.2023 kampuni ya CEVA Interfreight 
itasafirisha mzigo wenye vipimo vikubwa kutoka Bandari ya Dar Es 
Salaam kuelekea Mzenga, gari hilo lenye namba za usajili 

      NRB97300 / NRB15200 DS00TG GP / NRB43293
2. Gari hilo lina vipimo vifuatavyo: Urefu - Mita 36.0
 Upana - Mita 7.50
 Kimo - Mita 4.60
3. Njia itakayotumika: Bandari ya Dar Es Salaam hadi Mzenga kupitia 

Barabara ya Mandela, Barabara ya Morogoro mpaka Mlandizi, 
magari yatasafiri muda wa usiku ( Kuanzia saa 08:00 Usiku mpaka 
saa 11:00 Alfajiri). Kutoka Mlandizi kwenda Mzenga magari 
yatasafiri muda wa mchana ( Kuanzia saa 12:30 Asubuhi mpaka 
saa 12:00 Jioni).

Tunaomba radhi kwa usumbufu utakaojitokeza.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 
WIZARA YA UJENZI NA UCHUKUZI

Simu: +255 26 2324455 
Fax: +255 26 2323233 
Barua Pepe: ps@mow.go.tz 
Tovuti: www.mwtc.go.tz

Mtaa wa Moshi, 
S.L.P. 2888,
40470DODOMA,

08.08.2023 

TANGAZO

nne, taarifa hiyo ilikuwa na mad-
hara kwa sifa ya mdai na tano, 
kwamba taarifa hiyo haikuwa ya 
upendeleo na katika kesi hiyo ili-
kuwa haina vipengele hivyo. 

“ Kesi ya mlalamikaji haina vig-
ezo   muhimu kwa kosa la kashfa 
kusimama, kwa hiyo ninaitupilia 
mbali kwa gharama,” alisema. 

Katika hati ya madai, Nkaka-
tisi alidai kuwa Mkufu ambaye ni 
mwanachama wa TUICO kuto-
kana na ajira yake TANESCO, Julai 
19, 2021 kwa nia ovu na bila kuwa 
na sababu halali,   alisababisha 

kuchapishwa kwa maneno yenye 
kashfa dhidi yake.

Nkakatisi ambaye anawakilish-
wa na Wakili Mathew Kabunga pia 
alidai kuwa Mkufu alisababisha 
kusambazwa kwa barua yake ba-
rua yenye maneno ya kashfa dhidi 
yake ya Julai 19, 2021.

Pia alidai kuwa katika barua 
hiyo ambayo Mkufu alimwandikia 
yeye kama Katibu Mkuu wa TU-
ICO, alimshambulia binafsi kwa 
jina lake kwa kusudi la kumharibia 
hadhi yake kutokana na kile ana-
chokiita maelezo ya uongo.

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa akiangalia kiatu kilichotengenezwa na kiwanda cha wajasiriamali cha Faru 
Products jijini Dodoma, kabla ya kufungua kongamano la vijana la mkoa huo jana. PICHA: IBRAHIM JOSEPH
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WATANZANIA jana waliadhimisha Sikukuu ya Wakulima 
maarufu  Nanenane ambayo kitaifa ilifanyika katika Viwanja 
vya John Mwakangale jijini Mbeya. Licha ya kufanyika ki-
taifa, maadhimisho hayo pia yalifanyika katika maeneo 
mbalimbali kama vile Lindi, Arusha, Morogoro, Dodoma, 
Tabora na Mwanza katika ngazi ya kanda.

Maadhimisho hayo ambayo huambatana na maonyesho 
mbalimbali ya kilimo, mifugo na uvuvi, hufanyika kwa len-
go la kuonyesha kazi mbalimbali zinazofanywa na wadau 
wa sekta hizo pamoja na utafiti na ugunduzi wa teknolo-
jia mbalimbali katika maeneo hayo. Pia taasisi mbalimbali 
kama benki na mifuko ya hifadhi ya jamii hushiriki katika 
maadhimisho ya Nanenane kwa ajili ya kutoa elimu na hu-
duma zinazohusu shughuli zao.     

Katika wiki ya maadhimisho hayo, viongozi mbalimbali 
walioko madarakani na wale wastaafu hupata fursa ya kutem-
belea mabanda ya taasisi zinazohusika na kilimo, mifugo na 
uvuvi  na kutoa matamko mbalimbali. Miongoni mwa maa-
gizo ambayo yamekuwa yakitolewa ni kuhusu uboreshaji wa 
shughuli zinazohusu sekta hizo na pia kusisitiza uzalishaji 
wenye tija kwa maendeleo ya wananchi na taifa kwa ujumla. 

Kwa hakika, Nanenane ni fursa au jukwaa kwa ajili ya 
wakulima, wafugaji na wavuvi kupata ujuzi na elimu itakay-
owasaidia kujiunga na shughuli hizo kwa ajili ya kuinua ki-
pato cha mtu mmoja mmoja, familia na jamii. Kwa maneno 
mengine, maonyesho hayo yamesababisha baadhi ya watu 
kubadilisha fikra katika maisha yao na kuachana na ajira na 
kufanya shughuli za ufugaji na hatimaye maisha yao kuwa 
bora tofauti na walipokuwa wakifanya shughuli zingine ziki-
wamo ajira.

Iko mifano ya watu waliofanikiwa katika hilo akiwamo 
mwanasiasa mmoja aliyekuwa mbunge kwa takribani miaka 
10. Mwanasiasa huyo amekuwa akitoa ushuhuda mara kwa 
mara kwamba alipojifunza kuhusu ufugaji wa samaki, alia-
mua kuhudhuria mafunzo ya muda mfupi kuhusu tasnia 
hiyo katika Chuo cha Uvuvi Mbegani, Bagamoyo na sasa ana 
mafanikio makubwa kutokana na kazi hiyo. Katika ushuhu-
da wake, amekuwa akisema wazi kwamba laiti angejikita 
katika shughuli hiyo kabla ya hivi sasa angekuwa bilionea 
lakini hajutii kuchelewa kuanza.

Kwa kutumia mfano huo, wako watu waliobadilisha mtaza-
mo kuhusu maisha kwa kuingia katika shughuli za uzalishaji 
kwenye maeneo ya kilimo, mifugo na uvuvi. Kwa mantiki 
hiyo, elimu inayotolewa katika maonyesho ya Nanenane ni 
fursa kubwa kwa Watanzania wengi kubadilika kifikra na ku-
jiingiza katika uzalishaji na hatimaye kupata mafanikio ku-
liko kuendelea kufikiria kufanya kazi za ofisini pekee. 

Ni wakati mwafaka sasa Nanenane iliyomalizika jana ilete 
mageuzi katika kilimo, mifugo na uvuvi ili kuleta tija katika 
uchumi wa nchi. Elimu iliyopatikana katika sherehe hizo 
itumike kwa wakulima katika kuleta mageuzi ya sekta hizo 
hasa katika kutumia utaalamu kwenye uzalishaji. 

Hivi sasa kwa mfano, kuna taarifa za kuwapo  upun-
gufu wa mafuta ya kupikia hatua ambayo hulilazimu taifa 
kuagiza bidhaa hiyo kutoka nje ya nchi. Kwa mantiki hiyo, 
wakulima, taasisi na kampuni zinazojihusisha na sekta hiyo, 
wanapaswa kuelekeza nguvu katika kuhakikisha pengo la 
bidhaa hiyo linapungua au kumalizika kabisa. 

Aidha, kama Rais Samia Suluhu Hassan alivyosisitiza 
jana kuhusu masoko ya nyama nje ya nchi, Watanzania wa-
napaswa kuchangamkia fursa hiyo kwa kufuga mbuzi na 
ng’ombe kwa wiki ili kupata bidhaa ya kutosha kutosheleza 
mahitaji katika nchi mbalimbali. Mambo hayo yanaweze-
kana kama kutakuwa na jitihada za makusudi na utashi wa 
kisiasa katika kuendeleza sekta hizo na kuleta mageuzi ya 
kiuchumi nchini. 

Na Sabato 
Kasika

KATIKA jitihada za kutekeleza mi-
radi mbalimbali ya maendeleo ikiwa-
mo  uboreshaji wa huduma za jamii na 
kukuza uchumi, kuanzia vijijini hadi mi-
jini, kufuja fedha za umma kumekuwa 
ajenda ya wakati wote.

Utasikia barabara imejengwa chini ya 
kiwango, fedha za ujenzi wa mradi huu 
hazijulikani zilipo na madai kuwa pesa 
zimetumika bila risiti wala hazifahamiki 
ziko wapi ni ya kawaida.

Ni mambo ambayo  Rais Samia Suluhu 
Hassan, anayakemea  na kutaka anaye-
bainika kuhusika achukuliwe hatua za 
kisheria. Kuwapo kwa vitendo hivyo, 
vya ufujaji wa fedha za miradi katika 
maeneo mbalimbali, kinaleta ujumbe 
kuwa ni wazi nchi haiwezi kupiga hatua 
kwenda mbele,  badala yake inazidi  ku-
rudi nyuma.

Ninadhani umefika wakati sasa wa-
nanchi kujengewa uwezo ili wawe wa-
nafuatilia fedha zinazotolewa na serikali 
kwa ajili ya maendeleo kwenye maeneo 
yao, wajue ni kiasi gani, kwa ajili ya mi-
radi gani na zinatumikaje.

Hatua hiyo inawasaidia kujua 
utekelezaji wa miradi kama unalingana 
na kiasi ya fedha kilichotumika, ili kama 
watabaini kuwapo kwa ‘madudu’, basi 
wafikishe taarifa kwa vyombo husika iki-
wamo TAKUKURU. Ninaamini mafunzo 
ya ufuatiliaji wa fedha zinazotolewa na 
serikali kwa ajili ya maendeleo, inay-
ofanyika maeneo mbalimbali, yanaweza 
kuwa msaada kwa wananchi kuelewa 
umuhimu wa ufuatiliaji wa miradi hiyo.

Mafunzo yanaweza kuwafanya wa-
nanchi na kuwa makini kwa kufuatilia 
hatua kwa hatua miradi ya maendeleo 
inayotekelezwa katika maeneo yao ili 
pale wanapobaini kasoro wawe tayari 
kuzitolea taarifa haraka.

Kupitia mafunzo, wananchi wanatak-
iwa kujua fedha za ujenzi wa majengo 
ya umma, barabara na miradi mingine, 
ziwe wazi, kuanzia siku ya kwanza ya 
kutangaza zabuni pamoja na ufunguzi 
wake. Ninaamini wananchi wakielim-
ishwa, na kupewa fursa ya kuchagua 
miradi waitakayo na kushirikishwa  pia 

Umma ufunzwe kubaini ‘mchwa’  

Nanenane itumike kuleta 
mageuzi ya kiuchumi 

 Muungwana Lazima Nilonge

Ikum-
bukwe 
kuwa kila 
mwaka 
mbio za 
Mwenge 
wa Uhuru 
zinapo-
fanyika, 
kumeku-
wapo na 
kuikataa 
baadhi ya 
miradi ya 
maende-
leo, kuto-
kana na 
kwamba 
imetekele-
zwa chini 
ya kiwan-
go.
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kuwapo kwa kumbukumbu za ujenzi na 
matumizi katika kila eneo, hatua hiyo 
inaweza kusaidia kukomesha ufujaji wa 
fedha za umma.

Ukweli ni kwamba, ufujaji wa fedha za 
umma, umekwamisha maendeleo ya wa-
nanchi na nchi kwa ujumla, hivyo ni vye-
ma wananchi wakashiriki kikamilifu kujua 
ni nini kinaendelea kwenye eneo lao.

Wananchi kuwa pembeni, inaweza 
kuwa ni fursa kwa wafujaji kutumia fedha 
za miradi kwa manufaa yao na kuitekeleza 
chini ya kiwango, kitendo ambacho kinai-
sababishia serikali hasara.

Ninadhani taarifa za ubadhirifu wa fed-
ha Umma ambazoi huibuliwa na Mdhibiti 
na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 
(CAG), katikka maeneo mbalimbali, un-
aweza kuchangiwa na kutoshirikishwa 
wananchi. Hivyo, ni vyema sasa wakiel-
imishwa kupitia mafunzo maalum ili wan-
apobaini ubadhirifu wasilalamike, badala 
yake watoe taarifa ili wahusika wachuku-
liwe hatua za kisheria haraka iwezekana-
vyo.

Kimsingi hayo yakifanyika, inaweze-
kana ripoti ya CAG isijae ‘madudu’ na pia 
Mwenge wa Uhuru hautakataa kuzindua 
baadhi ya miradi ya maendeleo, kwani 
yote itakuwa imejengwa kwa kiwango kin-
achotakiwa. Ikumbukwe kuwa kila mwaka 
mbio za Mwenge wa Uhuru zinapofanyika, 
kumekuwapo na kuikataa baadhi ya mi-
radi ya maendeleo, kutokana na kwamba 
imetekelezwa chini ya kiwango.

Lakini kama wananchi katika maeneo 
husika wangekuwa wanajua umuhimu wa 
kufuatilia miradi yao, wangekuwa wepesi 
kufuatilia, kubaini na kuchukua hatua, ili 
kukomesha vitendo wa ubadhirifu.

Vilevile, ingekuwa ni vyema iwapo 
Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na Rush-
wa (TAKUKURU), haitasubiri taarifa za 
ubadhirifu kutoka kwa CAG ndipo ifanye 
uchunguzi, badala ifuatulie miradi tangu 
mwanzo. Ubadhirifu wa fedha za umma 
na rushwa si kwamba si tu adui wa haki 
tu, bali pia inachelewesha maendeleo na 
vinaweza kusababisha lengo la kuifanya 
Tanzania iendelee kupiga hatua zaidi kiu-
chumi.
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KABWELA Na Fadhil Mohammed

Sababu 
wastaafu 
kulipwa 
pensheni
Na Khalfan Said, MBEYA

MKURUGENZI Mkuu wa Mfuko wa 
Hifadhi ya Jamii kwa Watumishi wa 
Umma (PSSSF), Hosea Kashimba, 
amesema utaratibu wa pensheni 
unalenga kumsaidia mtumishi wa 
umma atakapostaafu.

Kashimba aliyasema hayo juzi 
katika banda la Wizara ya Fedha 
alipoongoza timu ya watumishi wa 
mfuko huo kutembelea wanachama 
chini ya kampeni ya ‘Banda kwa 
Banda’ yenye lengo la kuwafikia 
na kuwapa elimu ya mfuko wana-
chama huko waliko katika Maone-
sho ya Kimataifa ya Kilimo, maarufu 
Nanenane kwenye viwanja vya 
John Mwakangale, jijini Mbeya.

Maonesho hayo yenye kaulimbiu 
‘Vijana na Wanawake ni Msingi Ima-
ra wa Mifumo Endelevu ya Chakula’, 
yalifunguliwa rasmi na Makamu wa 
Rais, Dk. Philip Mpango Agosti Mosi 
mwaka huu na kilele chake kilikuwa 
jana, Rais Samia Suluhu Hassan 
akiwa mgeni rasmi.

Katika kampeni hiyo ya Banda 
kwa Banda, Kashimba aliyefuatana 
na Meneja wa PSSSF Kanda ya 
Nyanda za Juu Kusini, Ramadhani 
Mgaya, Ofisa Uhusiano Mkuu, Abdul 
Njaidi na Ofisa Uhusiano Mwan-
damizi, Coleta Mnyamani, alisema 
utaratibu wa pensheni ni mfumo 
ambao haukujengwa kutoa fedha 
wakati wowote bali umejengwa 
kutengeneza mfuko wa pamoja 
wa kumwezesha mfanyakazi pale 
anapostaafu awe analipwa pensheni 
mpaka atakapofariki dunia.

“Tukumbuke kwamba huyu mtu 
amefanya kazi akiwa analipwa 
mshahara na mwajiri wake, siku 
akiondoka kazini anaishije? Ndipo 
mifuko ya pensheni ikiwamo PSSSF 
inaingia hapo kujibu tatizo hilo,” 
alisema

Kashimba alisema kwa sasa umri 
wa kuishi umeongezeka, akitolea 
mfano wa mmoja wa wanachama 
wa PSSSF ambaye sasa anakaribia 
kufikisha umri wa miaka 100 na 
anaendelea kufaidika na pensheni.

Akizungumzia umuhimu wa hi-
fadhi ya jamii, Kashimba alisema: 
“Siyo kila mstaafu ana uwezo 
wa kufanya biashara, hasa kwa 
mfumo tuliolelewa wa kuishi kwa 
kutegemea mshahara wa kila mwezi.

“Hivyo, pensheni ya kila mwezi 
inamfanya mstaafu asione tofauti 
ya kipato. Pensheni ya mwezi in-
amfanya aishi kama yuko ofisini na 
anaendelea kuipa huduma familia 
yake.”

Akitoa maoni yake kuhusu hu-
duma za PSSSF, Mkurugenzi wa Usi-
mamizi Rasilimali Watu na Utawala 
Benki Kuu ya Tanzania (BoT), Ken-
nedy Nyoni, alisema BoT imekuwa 
na ushirikiano mzuri na PSSSF.

“PSSSF inafanya kazi vizuri na 
kwa kweli tumekuwa tukishirikiana 
kwa karibu sana.” alisema Nyoni.

Mabanda waliyotembelea maofisa 
wa PSSSF ni pamoja na ya Wiz-
ara ya Fedha ambalo linajumuisha 
taasisi zote zilizo chini yake, Benki 
ya Azania, Hospitali ya Rufani ya 
Benjamin Mkapa, Chuo Kikuu ha Dar 
es Salaam (UDSM), Mfuko wa Fidia 
kwa Wafanyakazi (WCF) na Mfuko 
wa Hifadhi ya Jamii (NSSF).

Fundi EFD mahakamani 
kwa mashtaka saba

Fundi wa mashine za kielektroniki (EFD), Awadhi Mhavile (kulia), Ally Msesya (katikati) na Salma Ndauka (kushoto), 
wakiziba sura zao kukwepa kamera, walipofikishwa katika Mahakama ya Hakimu Mkazi Kivukoni, Kinondoni, Dar 
es Salaam juzi, wakikabiliwa na mashtaka saba yakiwamo ya kuisababishia Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) 
hasara ya Sh. milioni 954.5. PICHA: IMANI NATHANIEL

Na Grace Gurisha 

FUNDI wa mashine za kielek-
troniki (EFD), Awadhi Mhav-
ile (39) na wenzake wawili, 
wamepandishwa kizimbani 
katika Mahakama ya Hakimu 
Mkazi Kivukoni, Kinondoni, 
wakikabiliwa na mashtaka 
saba yakiwamo ya kuisaba-
bishia Mamlaka ya Mapato 
Tanzania (TRA) hasara ya Sh. 
milioni 954.5.

Washtakiwa wengine ni 
Ally Msesya, maarufu Ally 
Yanga (37), mkazi wa Pugu na 
Salma Ndauka (38), mkazi wa 
Sinza ambaye ni msimamizi 
wa gereji. Walifikishwa juzi 
mbele ya Hakimu Mkazi 
Mfawidhi Franco Kiswaga na 
kusomewa mashtaka yao. 

Wakili wa Serikali Mwan-
damizi Emmanuel Medala-
kini, akisaidiana na Wakili wa 
Serikali, Auni Chilamula, wal-
idai washtakiwa wanatuhu-
miwa kwa mashtaka saba 
ambayo waliyatenda kati ya 
Mei na Julai mwaka huu nda-
ni ya Mkoa wa Dar es Salaam. 

Wakili Medalakini alidai ka-
tika shtaka la kwanza, kati ya 

Mei 17 na Julai 2023, maeneo 
ya Mkoa wa Dar es Salaam, 
washtakiwa wote kwa pamo-
ja walitumia isivyo halali 
mashine za kielektroniki za 
EFD zilizofungwa na TRA na 
kutoa  risiti zisizowanufaisha 
walipakodi wengine kudai 
Kodi ya Ongezeko la Tham-
ani (VAT) ya Sh. 954,596,372 
na kumpotosha kamishna wa 
mamlaka hiyo.

Vilevile, inadaiwa kuwa 
katika tarehe na mwezi 
huo, washtakiwa wote kwa 
pamoja walitumia mashine 
zilizofungiwa kumdanganya 
kamishna kutoa risiti zisizo 
sahihi na kuwanufaisha wali-
pa kodi wengine kudai Sh. 
954,596,372.

Medalakini alidai shtaka la 
tatu linamkabili Mhavile, am-
baye inadaiwa Julai 8, 2023, 
alikutwa na mashine za kiele-
ktroniki 22 zinazodhaniwa 
kuwa za wizi au kuchukuliwa 
kinyume cha sheria.

Ilidaiwa kuwa Julai 19 mwa-
ka huu, maeneo ya Sinza A, 
wilayani Kinondoni, Ndauka 
alikutwa na mashine 10 za 
EFD zidhaniwazo kuwa za 

wizi au kuchukuliwa kwa njia 
ya isiyo halali.

Katika shitaka la tano lin-
alomkabili Mhavile, inadaiwa 
kuwa Julai 8 mwaka huu, 
maeneo ya Lumumba, jijini 
Dar es Salaam, alikutwa na 
mashine 10 za EFD na kutoa 
risiti za kielektroniki kiny-
ume cha sheria.

Medalakini aliendelea ku-
dai kuwa washtakiwa wote 
kwa pamoja kati ya Mei 13 na 
Julai mwaka huu, mkoani Dar 
es Salaam, waliisababishia 
serikali (TRA) hasara ya Sh. 
milioni 954.5.

Katika shtaka la saba la 
utakatishaji fedha, inadaiwa 
kati ya Mei 13 na Julai mwaka 
huu, mkoani Dar es Salaam, 
washtakiwa wote kwa pamo-
ja walitumia mashine za EFD 
kutoa risiti zisizo halali zilizo-
tumiwa na walipakodi wen-
gine kudai VAT ya Sh. milioni 
954.5 kwa TRA wakati waki-
jua kwamba fedha hizo ni 
zao la kuisababishia serikali 
hasara.

Hakimu Kaswaga aliwata-
ka washtakiwa hao kutojibu 
chochote kwa sababu ma-

hakama hiyo haina mamlaka 
ya kusikiliza kesi ya uhujumu 
uchumi na haijapewa kibali 
na Mkurugenzi wa Mashtaka 
nchini (DPP).

Wakili wa Utetezi, Kesiel 
Kikoti, alidai kwa mujibu wa 
katiba washtakiwa hao kwa 
kuwa bado wanatuhuma, 
wana haki ya kupata dhama-
na hivyo aliiomba mahakama 
hiyo kuwapa dhamana waka-
ti wakisubiri upelelezi kuka-
milika.

Wakili Medalakini alidai 
makosa wanayoshtakiwa 
hayana dhamana kwa mu-
jibu wa kifungu cha 148(5)(a), 
hivyo maombi yao ya dhama-
na hayana mashiko.

Akitoa uamuzi kuhusu hoja 
hiyo, Hakimu Kiswaga alise-
ma kwa mujibu wa sheria, 
kifungu cha 148(5)(a) kinataja 
makosa ambayo hayapaswi 
kupewa dhamana, ikiwamo 
utakatishaji fedha.

Alisema kwa msingi huo, 
washtakiwa wataendelea 
kukaa rumande hadi Ago-
sti 21 mwaka huu kesi yao 
itakapoitwa kwa ajili ya 
kutajwa.
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EWURA: Acheni kuuza 
petroli katika vikopo

Mwanafunzi 
wa UDSM 
abuni mashine 
ya kukausha 
korosho
Na Ashton Balaigwa, MBEYA

MWANAFUNZI wa mwaka wa nne 
anayesomea Uhandisi Kilimo na 
Mitambo katika Chuo Kikuu cha Dar 
es Salaam, Hawa Juma, amegundua 
na kutengeneza mashine ya ghara-
ma nafuu ya kukausha korosho.

Hatua ya mwanafunzi huyo 
kutengeneza mashine hiyo inato-
kana na utafiti wake aliofanya kwa 
wakulima wa korosho mkoani Lindi 
na kubaini wamekuwa wakitumia 
njia za kienyeji kukausha korosho 
kwa jua kwa kuweka chini na ku-
sababisha korosho zinazozalishwa 
kukosa ubora na kushindwa ku-
mudu masoko na hatimaye kupata 
hasara.

Katika banda la UDSM kwenye 
Maonyesho ya Nanenane jijini hapa 
jana, Hawa alisema mashine hiyo 
imeshafanyiwa majaribio katika 
maeneo mbalimbali na kuonyesha 
ufanisi.

Alisema Tanzania huzalisha 
korosho zaidi ya tani 10,000 kwa 
mwaka. Asilimia 90 hupelekwa nje 
ya nchi kwa ajili ya kubanguliwa na 
kurudi kama korosho ambayo im-
ekuwa ikiuzwa kwa bei kubwa huku 
wakulima wakipata hasara.

Alisema wapo wakulima wanao-
tumia njia ya kukaanga korosho au 
kuzichemsha, wakishamaliza wana-
zianika juani na kujikuta wanatumia 
siku nyingi kuzisubiria kukauka.

Alisema sababu hizo ndizo zilim-
fanya kupata wazo la kutengeneza 
mashine hiyo ya gharama nafuu 
kwa wakulima, ikiwa na uwezo wa 
kukausha mazao mengine zaidi na 
kuyafanya kuwa bora.

Alisema mashine hiyo ya kisasa 
mbali na kukausha, pia inasaidia 
kupunguza uchafu katika korosho 
unaotokana na upepo au vumbi.

Mhadhiri, Mtafiti na Mshauri wa 
Kilimo, Usalama, Chakula na Mazin-
gira, Dk. Athuman Mahinda, alisema 
wamepeleka katika maonesho hayo 
bidhaa zilizofanyiwa utafiti na 
wanataaluma wakiwamo wanafunzi 
wa elimu ya juu na miradi sita ya 
wanafunzi wa shahada ya awali 
ambayo minne ya wanafunzi na 
miwili ya wafanyakazi.

Na Mwandishi Wetu, MBEYA

WAKULIMA wa mikoa ya Nyanda 
za Juu Kusini wametoa rai kwa 
wakulima wenzao wa mazao 
mbalimbali kujisajili katika 
mfumo wa kuhakiki mbegu kite-
knolojia wa T-Hakiki pamoja na 
Wakala Digital ili kuondokana na 
kilio cha matumizi ya mbegu feki. 

T-Hakiki na Wakala digital ni 
mifumo ya kiteknolojia iliyobuni-
wa na kampuni ya Quincewood 
Group Limited kwa lengo la 
kuwasaidia wakulima kuhakiki 
pembejeo zao ikiwamo mbegu 
na kudhibiti matumizi ya mbegu 
feki, kuwezesha wakulima kupata 
pembejeo kwa wakati, kupata 
taarifa za Ofisa ugani katika mae-

neo yao na kuwasaidia wakulima 
kupata soko la uhakika la mazao 
yao.

Walitoa rai hiyo juzi wali-
poshiriki mafunzo ya namna 
ya kutumia mifumo hiyo katika 
Maonyesho ya Nanenane katika 
viwanja vya John Mwakangale, 
jijini Mbeya.

Wakulima hao wakiwamo In-
nocent Michael kutoka Kasulu 
Kigoma na Justin Kitarima kutoka 
Kilolo, Iringa, walisema mbali na 
faida za kuhakiki mbegu wana-
zotumia katika mashamba yao 
kuwa ni halisi au feki, pia wame-
kuwa wakipata maelezo ya uhaki-
ka kuhusu mbegu hizo na hudu-
ma muhimu kutoka kwa maofisa 
ugani walioko karibu yao.

“Ni kwa kutumia simu yako tu 
ya mkononi, haijalishi ni simu 
janja au kitochi, zote ukiingiza 
namba *148*52# unahakiki mfuko 
wa mbegu ulioununua pamoja na 
maelezo ya kutosha ambayo kwa 
hakika yametusaidia sana katika 
shughuli zetu za kilimo,”  alisema 
Michael ambaye ni mkulima wa 
mahindi na kiongozi wa kikundi 
cha wakulima 100 kutoka Kasulu 
mkoani Kigoma.

Alisema kuwa baada ya ku-
patiwa mafunzo na kampuni ya 
Quincewood kuhusu mfumo wa 
T-Hakiki namna ya kuhakiki mbe-
gu, sasa wanalima huku wakiwa 
na uhakika wa kupata mavuno 
bora kutokana na kutumia mbe-
gu bora zilizohakikiwa pamoja 

na maelekezo sahihi kutoka kwa 
watalaamu wa ugani kupitia mfu-
mo huo wa Wakala Digital.

“Tunapata maelezo ya kutosha 
kuanzia tarehe ya kutengenezwa 
kwa mbegu hizo na muda wa kui-
sha kwake. Kwa ujumla, tunapata 
maelezo ya kutosha na mkulima 
kuamua kufanya uchaguzi wake. 
Hakika T- Hakiki na hawa Wakala 
Digital wametusaidia sana,” al-
ipongeza.

Maelezo hayo ya Michael 
yanaungwa mkono na mkulima 
wa mahindi, nyanya na mazao 
mengine, Justin Kitarima ambaye 
alisema ni dhahiri Wakala Digital 
wamewapatia kitu ambacho wa-
nakwenda kukitumia kuwaelimi-
sha wenzao.

Akizungumzia mafunzo hayo, 
Mkurugenzi wa Quincewood 
Group Limited, Fatma Fernandes, 
alisema wamekuwa na mwende-
lezo wa kutoa mafunzo hayo ya 
namna ya kutumia mifumo ya 
kidijitali T-Hakiki na mfumo wa 
Wakala Dijital ili kuwawezesha 
wakulima kupiga hatua na kulima 
kibiashara. 

“Ninampongeza sana Rais 
Samia Suluhu Hassan kwa kuki-
geuza kilimo kuwa biashara. Pia 
ninampongezaWaziri wa Kilimo, 
Hussein Bashe kwa kuhakikisha 
wanawake na vijana tunaingia 
katika kilimo na kutambua mifu-
mo hii ya kiteknolojia kuboresha 
sekta hii. Tunaona kabisa kuwa 
kilimo kinalipa,” alisema.

Wakulima wakoshwa mfumo uhakiki mbegu kiteknolojia

Naibu Waziri wa Viwanda na Biashara, Exaud Kigahe (kushoto), akipata maelezo kutoka kwa Mkurugenzi wa Elimu 
na Huduma kwa Mlipakodi wa Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA), Richard Kayombo, kuhusu matumizi ya mfumo 
wa kuhakiki stempu  kielektroniki katika vinywaji unaosaidia watumiaji kulinda afya zao na pia kusaidia katika 
ukusanyaji kodi na mapato nchini unaotolewa na kampuni ya SICPA Tanzania, wakati wa maonyesho ya wakulima 
Nanenane viwanja vya John Mwakangale jijini Mbeya jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Thobias Mwanakatwe, 

MBEYA 

MAMLAKA ya Udhibiti wa 
Huduma za Nishati na Maji 
(EWURA) imekumbusha ni 
marufuku kwa wananchi 
kuuza mafuta ya petroli na 
dizeli katika vikopo, ikionya 
kuwa ni hatari kwa mazin-
gira na usalama wao.

Ofisa Huduma kwa Wateja 
wa EWURA, Francis Mhina, 
akizungumza jana baada 

ya Waziri Mkuu mstaafu 
Mizengo Pinda kutembelea 
banda la mamlaka hiyo kati-
ka Maonyesho ya Nanenane 
jijini hapa, alisema mafuta 
ni vilipuzi hatari, hivyo vina-
potunzwa ndani ya nyumba 
vinaweza kulipuka na kuleta 
madhara.

Alisema EWURA kwa ku-
tambua hatari zinazoweza 
kujitokeza kutokana na 
mtindo wa kuuza wa mafuta 
katika vikopo, hususani vi-
jijini, imeweka mazingira 

mazuri kwa watu wanaotaka 
kujenga vituo vya mafuta 
vya gharama nafuu vijijini 
ambavyo gharama yake ni 
kati ya Sh. milioni 80 hadi 85.

Mhina aliwataka wa-
nanchi kuchangamkia fursa 
hiyo ya kujenga vituo vya 
gharama nafuu vya kuuzia 
mafuta maeneo ya vijijini ili 
kuondokana na tabia hiyo ya 
kuuza mafuta katika vikopo.

Alisema EWURA imean-
daa mazingira rahisi kwa 
watu wanaotaka kujenga 

vituo vya gharama nafuu 
vya kuuzia mafuta vijijini 
ambapo kibali cha ujenzi wa 
kituo kijijini ni Sh. 50,000 
wakati mjini ni Sh. 500,000 
na leseni ya kuuza mafuta 
kwa kijijini ni Sh. 100,000 
wakati kwa mjini ni Sh. 
1,000,000.

Pia alitoa tahadhari kwa 
wananchi kunapotokea ajali 
ya gari la mafuta, wasikim-
bilie kwenda kuchukua 
mafuta kwa kuwa ni hatari 
endapo kutatokea mlipuko.
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TBS ipo 
kwenye 
maonyesho 
hayo tangu 
Agosti 1 
yalipoanza 
hasa kwa 
kuzingatia 
kwamba 
shirika hilo 
ni wadau 
wakubwa.

Na Mwandishi Wetu, ARUSHA

S
HIRIKA la Viwango Tanzania 
(TBS), limewatembelea wajasiri-
amali wanaoshiriki Maonesho 
ya Wakulima Nanenane yanay-

ofanyika katika viwanja vya Themi- 
Njiro jijini Arusha ili kujua changamoto 
zao sambamba na kuwapa elimu ya 
kuthibitisha ubora wa bidhaa zao.

Msisitizo wa TBS kuwahimiza waja-
siriamali hao kujitokeza kuthibitisha 
ubora wa bidhaa zao unaotokana na 
huduma hiyo kuwa inatolewa bure 
kwao, kwa kuwa Serikali inatenga kati 
ya Sh. milioni 150 hadi 200 kila mwaka 
kwa ajili ya kuwahudumia.

Akizungumza na waandishi wa 

TBS yawatembelea wajasiriamali 
kwenye maonyesho Nanenane

Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI  ya ulinzi ya SGA 
Security imetangazwa mshin-
di wa jumla kati ya kampuni 
za ulinzi Afrika katika tuzo za 
kampuni bora Afrika zilizo-
fanyika mwishoni mwa wiki.

Akizungumza baada ya 
kupokea tuzo hiyo, Mkuru-
genzi Mtendaji wa Kampuni 
ya SGA Tanzania, Eric Sambu 
alisema kampuni hiyo imepi-
tia wakati mgumu baada ya 
ongezeko ghafla la kima cha 
chini cha mshahara kwa asil-
imia 48, jambo ambalo lilifan-
ya wateja wengi washindwe 
kumudu gharama za ulinzi 
lakini kwa sasa hali imetenga-
maa.

Alisema kampuni hiyo ina-
jiandaa kuadhimisha miaka 
40 ya kutoa huduma nchini 
Tanzania na kusema kuwa 
SGA ndiyo ilikuwa kampuni 

ya kwanza ya ulinzi ya binafsi 
kusajiliwa Tanzania huku iki-
julikana kama Group 4 Secu-
rity (T) Ltd mwaka wa 1983.

Alisema SGA imeleta ma-
badiliko makubwa katika 
sekta ya ulinzi Tanzania tangu 
muda huo na imeajiri Watan-
zania zaidi ya 5,000 ambao 
ni sehemu ya wafanyakazi 
18,000.

Aidha, aliwapongeza askari 
wa kampuni hiyo kwa ubora 
wao ambao unaifanya SGA 
iwe juu ya kampuni zingine.

“Kuna ziadi ya kampuni 
2,000 ya ulinzi nchini Tanza-
nia lakini kinachotutofautisha 
ni namna tunavyotoa huduma 
zetu. Tunawapa kipaumbele 
wafanyakazi wetu ili waend-
elee kufanya kazi kwa weledi 
na hata kuzidi matarajio ya 
wateja wetu,” alisema.

Sambu alisema wanafura-
hia ushirikiano kati ya kam-

puni zake na mashirika ya 
serikali   hasa Jeshi la Polisi 
ambalo wanashirikiana nalo 
katika   mafunzo, kuchuja 
maaskari wakati wa kuajiri, 
uchunguzi na katika kukabili-
ana na matukio mbalimbali ya 
uhalifu.

Hivyo, alitoa wito kwa kam-
puni zingine za ulinzi kuiga 
mfano huu kwa kuwajali wa-
fanyakazi wao ikiwemo ku-
walipa vizuri kama njia ya ku-
wapa motisha ya kufanya kazi 
kwa bidii. “

Alisema wataendelea ku-
wekeza katika watu, teknolo-
jia na ubunifu ili kuwapa wa-
teja huduma bora zaidi.

Naye Meneja Masoko wa 
SGA, Faustina Shoo alisema 
wamefarajika kupokea tuzo 
hiyo hasa baada ya kupitia 
kipindi kigumu kilichosaba-
bishwa na janga kubwa la 
ugonjwa wa virusi vya corona.

SGA yaibuka kinara kampuni 
bora ya ulinzi Afrika

Ofisa Lishe wilaya ya Muheza, mkoani Tanga, Emmanuela Lawrence (kulia),  akitoa elimu  ya unyonyeshaji kwa wakinamama  
na kugawa uji wenye lishe bora kwa watoto wadogo katika maadhimisho ya wiki ya unyonyeshaji duniani katika zahanati ya 
kata ya Tongwe, wilayani juzi. Kushoto Katibu wa Afya wa wilaya hiyo, Merenia Faustine. PICHA:  STEVEN WILLIAM

TAKUKURU 
yaiwezesha 
TRA kukusanya 
mil.300/-
Na Oscar Asenga, TANGA 

TAASISI ya Kuzuia na Kupam-
bana na Rushwa (TAKUKURU), 
mkoani Tanga imeiwezesha Mam-
laka ya Mapato Tanzania (TRA), 
mkoani hapa kukusanya zaidi ya 
Sh.milioni 300 za kodi ya zuio.

Hayo yalisemwa jana na Kaimu 
Kamanda TAKUKURU Mkoa wa 
Tanga, Victor Swella, wakati 
akitoa taarifa kwa umma kupitia 
vyombo vya Habari.

Victor alisema katika kutele-
leza jukumu hilo kwa kipindi cha 
Aprili hadi Juni mwaka 2023 
walifanya uchambuzi wa mifumo 
kuhusiana na ukusanyaji wa kodi 
ya zuio.

Aidha, alisema uchambuzi huo 
ulihusisha pia ukusanyaji wa kodi 
ya zuio na uchukuaji wa risiti za 
mfumo wa kielekroniki (EFD), 
katika malipo yanayohusiana na 
manunuzi mbalimbali ya bidhaa 
na huduma katika halmashauri 
zote za mkoa huo.

Hata hivyo, alisema malengo ya 
uchambuzi yalikuwa ni kubaini 
mianya ya rushwa kwenye utoaji 
wa risiti za EFD kwa halmashauri 
na ununuzi wa huduma au vifaa 
na ukataji wa kodi ya zuio kwa 
huduma au bidhaa zinazonunuli-
wa na halmashauri hizo.

Alisema baada ya mchakato 
huo, walishauri namna bora ya 
kuboresha na kusimamia matumi-
zi ya risiti za EFD na ukataji 
kodi ya zuio katika manunuzi ya 
bidhaa na huduma.

Alisema yaliyobainika ni kuwa 
manunuzi ya huduma na bidhaa 
hayakuwa na risiti za EFD na baa-
dhi yao manunuzi ya huduma na 
bidhaa kutokukatwa kodi ya zuio 
na yaliyokatiwa fedha husika 
hazikuwasilishwa TRA kutokana 
na taasisi zinazofanya manunuzi 
kutosajiliwa katika mfumo wa 
uwasilishaji kodi ya zuio.

habari jana kwenye maonye-
sho hayo, Meneja Uhusiano na 
Masoko wa TBS, Gladness Kaseka, 
alisema hadi sasa zaidi ya wajasir-
iamali wadogo 600 kutoka mikoa 
mbalimbali wamepata leseni chi-
ni ya mpango huo bure.

Alisema TBS ipo kwenye 
maonyesho hayo tangu Agosti 1 
yalipoanza hasa kwa kuzingatia 
kwamba shirika hilo ni wadau 
wakubwa.

“Kwa hiyo tupo kwenye viwanja 
hivi kwa ajili ya kusikiliza changa-
moto, kuzitatua na kutoa elimu 
na kuwapa msaada wadau wetu 
kuhusiana na huduma mbalim-
bali za shirika,” alisema Kaseka.

Kwa mujibu wa Kaseka, mion-
goni mwa huduma hizo ni pamoja 
na usajili wa bidhaa na majengo 
ya chakula na vipodozi, leseni 
ya kutumia alama ya ubora na 
msaada wa kitaalamu kwa wa-
naosafirisha bidhaa nje ya nchi 
pamoja na umuhimu wa kusoma 
taarifa za kwenye vifungashio hu-
susani kujua muda wa mwisho wa 
matumizi wa bidhaa husika.

Kaseka alitoa wito kwa wateja 
na wananchi kutumia fursa hiyo 
kwa kutembelea banda la TBS 
lililopo ndani ya viwanja hivyo na 
watakaoshindwa wasisite kuwasi-
liana na TBS kupitia kituo cha hu-
duma kwa wateja.

Idadi ya watalii wanaoshuka 
KIA yazidi kuongezeka
Na Daniel Sabuni, KILIMANJARO

IDADI ya wageni wanaoshuka 
kwenye Uwanja wa Ndege wa 
Kimataifa wa Kilimanjaro (KIA), 
imeongezeka kutoka 300 hadi 
kufikia 2000.

Ongezeko hilo limechangiwa 
na Filamu ya The Royal Tour 
iliyoigizwa na Rais Dk.Samia 
Suluhu Hassan.

Hayo yalisemwa jana na 
Mkurugenzi Mtendaji wa Kam-
puni ya Uendashaji wa Kiwanja 
cha Ndege cha KIA (KADCO), 
Christina Mwakatobe, wakati 
wa hafla ya kuwapokea watalii 
54 kutoka nchini ugiriki wali-
ofika kwa mara ya kwanza.

Alisema idadi ya watalii 
imeendelea kuongezeka kwa 
kasi kutoka watalii 780,000 
mwaka 2019 kabla ya UVIKO 19 
hadi 927,000 mwaka wa fedha 
2022/2023 ikiwa ni ongezeko 
la asilimia 42.

Alisema: “Sasa hivi uwanja 

huu tunashuhudia makundi 
makubwa ya watalii, kwa siku 
moja hadi watalii 2,000 jambo 
linaloonyesha matokeo chanya 
ya kutangaza vyema utalii nje 
kutokana na Filamu ya The 
Royal Tour”.

Aidha alisema kuna mashirika 
ya ndege yameongeza idadi ya 
miruko sambamba na uwapo 
wa ndege za watalii binafsi wa-
naokuja kutembelea vivutio.

Wakala wa utalii ambaye 
ameleta watalii hao kutoka 
Ugiriki, Manasse Kidman, 
alisema watalii hao watakaa 
kwa muda wa siku tatu na 
wanatarajia kwenda maeneo 
mbalimbali ikiwamo Hifadhi ya 
Taifa ya Serengeti.

Mmoja wa watalii hao, Chris-
tos Gianakopoloulos, alisema 
matarajio yake ni kuona wany-
ama wakuu watano ambao 
aliambiwa Tanzania ni rahisi 
kuwaona kuliko nchi nyingine 
yeyote.
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Na Aneth Ntungo, SAUT

V
IJANA na wanawake kutoka 
mikoa ya Kanda ya Ziwa Ma-
gharibi wameonesha kuwa 
mstari wa mbele katika ku-

hakikisha wanalima na kufuga kisasa 
lengo likiwa ni kujiinua kiuchumi na 
kuacha kutegemea kuajiriwa sam-
bamba na kukuza sekta ya kilimo.

Hii imejidhihirisha katika maone-
sho ya kilimo, mifugo na uvuvi 
(Nanenane) yaliyomalizika jana 
mkoani Mwanza katika viwanja vya 
Nyamhongolo.

Wakizungumza na Nipashe kwa 
nyakati tofauti vijana na wanawake 
hao wameeleza kuwa kilichowasu-
kuma kushiriki katika maonesho ya 
mwaka huu ni jinsi serikali ilivyowapa 
kipaumbele kwa kauli mbiu isemayo 
‘Vijana na wanawake ni msingi imara 
wa mifumo endelevu ya chakula’.

Kijana mfugaji wa kuku, Julius Sada-
la alieleza kuwa kwa sasa kama vijana 
wameshtuka na kuona kuwa kuende-
lea kusubiri ajira ni sawa na kuende-

Vijana, wanawake wajitosa 
kulima, kufuga kisasa

Na Timothy Itembe, MARA

WACHIMBAJI wadogo wa 
dhahabu kutoka Kerende Hal-
mashauri ya Tarime wamei-
omba serikali kuwatengenezea 
mazingira rafiki ya kupata vi-
faa saidizi vya uchimbaji ma-
dini ambavyo watavinunua 
kwa gharama nafuu ili kufanya 
uchimbaji wenye tija.

Walitoa ombi hilo kwa 
nyakati tofauti na kueleza kuwa 
wamekuwa wakifanya kazi hiyo 
kwa mazoea hali ambayo im-
ekuwa ikisababisha uzalishaji 
wao kuwa chini tofauti na ina-

vyotegemewa.
Mmoja wa wachimbaji hao 

kutoka mgodi wa wachimbaji 
wazawa, Kasara Nyamohanga, 
alisema kuwa kuna haja serikali 
kuwatengenezea mazingira rafi-
ki ya kulipa kodi huku wakijua 
kuwa wanatumia gharama ya 
mitaji yao kuchimba mashimo.

Maisa aliongeza kuwa mawe 
ya dhahabu yanatolewa kwa 
utaratibu uliokubalika na wa-
fanyakazi wa mashimo wana-
pata mishahara kwa utaratibu 
uliokubaliwa, serikali itoze kodi 
baada ya kuuza na kutoa ghara-
ma za uwendeshaji za mmiliki 

wa shimo.
Elizabeth Waitara, mfanyabi-

ashara katika eneo hilo alisema 
wanatumia fursa hiyo kufanya 
biashara ndogo ili kujipatia 
fedha za mahitaji ya kifamilia 
ikiwemo kusomesha watoto.

Aidha, aliomba mazingira 
ya kufanyia shughuli hiyo 
yaboreshwe pamoja na ku-
chukuliwa tahadhari za kiusala-
ma kabla ya hatari kutokea.

Mwenyekiti wa Kijiji cha Ker-
ende, Mniko Magabe, alieleza 
kuwa idadi kubwa ya wachim-
baji wadogo na wazawa katika 
eneo hilo wamekuwa wakitu-

mia vifaa duni vilivyopitwa na 
wakati hali ambayo imekuwa 
ikididimiza shughuli zao za 
uchimbaji madini.

Alisema kutokana na 
wachimbaji hao kuwa chachu 
kwa wananchi wanaoishi katika 
maeneo ya machimbo ni vyema 
serikali ikawasaidia kupata vifaa 
vya kisasa kwa gharama nafuu 
ili waweze kuongeza uzalishaji 
na upatikanaji wa madini hayo.

Kuhusu utoro wa watoto wa 
eneo hilo, aliwataka watoto 
kuacha tabia ya kwenda mgo-
dini kuokota mawe yanayod-
haniwa kuwa na dhahabu.

Wachimbaji madini waomba msaada vifaa 

Mkuu wa Wilaya ya Bukoba, Erasto Sima (wa tatu kulia), akigawa vyandarua vyenye dawa kwa baadhi ya wananchi waliohudhuria uz-
induzi rasmi wa kampeni ya ugawaji wa vyandarua hivyo,  kwenye kaya za Mikoa ya Tabora na Kagera katika viwanja vya Mashujaa, 
Mjini Bukoba juzi. Kulia ni Naibu Waziri wa Afya, Dk. Godwin Mollel na (wa pili kulia) ni Mwenyekiti wa CCM Mkoa wa Kagera, Nazir 
Karamagi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Hospitali 
yaiangukia 
jamii kujitolea 
kuchangia 
damu
Na Shaban Njia, KAHAMA

HOSPITALI ya Halmashauri ya 
Manispaa ya Kahama mkoani 
Shinyanga, imeiomba jamii kuwa 
mstari wa mbele katika kuchang-
ia damu salama ili kuwasaidia 
kuondokana na adha ya ukosefu 
wa damu ili kukabiliana na vifo 
vya wajawazito, watoto na maje-
ruhi wa ajali.

Hospitali hiyo kwa siku ina-
tumia uniti 10 hadi 15 kulingana 
na uhitaji wa wagonjwa, huku 
kwa mwezi mmoja wanatumia 
uniti 300 hadi 450 hali ambayo 
inawalazimu kupita katika shule 
za msingi, sekondari na kwe-
nye mikusanyiko mbalimbali ili 
kupata damu.

Mratibu wa Damu Salama, 
Noel Malaki aliyabainisha hayo 
juzi wakati wa maadhimisho ya 
mwaka mpya wa kislamu wa 
1,445 uliombatana na uchangiaji 
wa damu salama kwa vijana 218 
wa Jumuiya ya Umoja wa Vi-
jana wa Dini Kislamu(JUVIKIBA) 
yaliyofanyika katika Msikiti wa 
Ijumaa na kuhudhuriwa na vion-
gozi kutoka mikoa ya Tabora na 
Mwanza.

Alisema, uhitaji wa damu 
katika hospitali ya Manispaa ya 
Kahama ni mkubwa, kwa sababu 
imekuwa ikitoa huduma kwa wa-
nanchi kutoka mikoa mbalimbali 
ikiwemo Halmashauri ya Msalala, 
Ushetu, Shinyanga vijijini, Wilaya 
za mikoa ya Tabora, Kigoma na 
Geita.

Shekhe wa Wilaya ya Kahama, 
Omari Damka, aliwapongeza 
vijana kwa kusherehekea mwaka 
mpya wa kisalamu wa 1,445 
kwa kuchangia damu hospitalini, 
itakayosaidia kuokoa maisha ya 
wajawazito, watoto na waliopata 
ajali na kuwataka kuendelea 
kuhimizana kuwa na utaratibu 
wa kufanya hivyo mara kwa 
mara.

Mwenyekiti wa JUVIKIBA, 
Hassani Haruna alisema, lengo 
la kuanzisha umoja huo ni kuwa 
kitu kimoja na kushiriki shughuli 
mbalimbali za kijamii ikiwemo 
kuchangia damu, kupinga vi-
tendo vya matumizi ya dawa za 
kulevya, ndoa na mapenzi ya 
jinsia moja na ukatili wa kijinsia 
dhidi ya watoto, wanawake na 
wazee wanaoishi pembezoni.

Mgeni rasmi katika maadhim-
isho hayo, Azan Saidi aliwataka 
vijana hao kujiunga katika vi-
kundi vya ujasiriamali ili waweze 
kupata fursa ya kupewa mitaji ya 
kufanya biashara.

Kwa kupitia 
maonesho 
hayo ame-
kuwa ak-
ishiriki pia 
kutoa elimu 
ya ufugaji 
wa kuku wa 
mayai na 
nyama kwa 
vijana na 
watu wen-
gine lengo 
likiwa ni 
kuwasaidia 
kujikwamua 
kiuchumi 
kupitia 
shughuli za 
ufugaji.

lea kujichelewesha katika mafanikio 
hivyo kutakiwa kufanya kazi zenye tija 
na faida kwao.

“Maonesho haya yamekuwa 
msaada mkubwa kwangu katika kuzi-
tangaza kazi zangu za ufugaji na kila 
uchwao nimekuwa nikiongeza wa-
teja na ufanisi wa kazi kutokana na 
maonesho ya namna hii kwani wapo 
wataalam mbalimbali wenye ujuzi 
zaidi ya ule nilionao,” alieleza Sadala.

Kadhalika, alisema kuwa kupitia 
maonesho hayo amekuwa akishiriki 
pia kutoa elimu ya ufugaji wa kuku wa 
mayai na nyama kwa vijana na watu 
wengine lengo likiwa ni kuwasaidia 
kujikwamua kiuchumi kupitia shu-
ghuli za ufugaji.

Leticia Ntubija mkazi wa Wilaya ya 
Kwimba na kiongozi wa kikundi cha 
wakulima wa mpunga aliieleza Ni-
pashe kuwa kikundi chao wamekuwa 
wakijishughulisha na kulima mpunga, 
kukoboa na kuuza mchele na kwa ku-
fanya hivo wamekuwa wakijipatia ki-
pato na kuendesha maisha yao.

Aidha, alisema kuwa kikundi chao 

kinahusisha wanawake na vijana kwa 
wingi kwasababu vijana na wanawake 
wanafanya kazi kubwa katika kuinua 
uchumi wa taifa na wamepewa kip-
aumbele ili kujitokeza katika shughuli 
za uzalishaji mashambani, viwandani 
na hata sokoni.

Dk. Nkwabi Joel mtafiti wa mbegu 
za mazao ya biashara na chakula 
kutoka Taasisi ya Utafiti wa Kilimo 
Nchini TARI Ukirigulu akizungumza 
na Nipashe aliwataka vijana na wa-
nawake kujikita katika kilimo cha 
mazao yanayoimiri ukame ili kuepuka 
na hasara.

Alitaja mazao hayo kuwa ni pamoja 
na maharage ya Jeska, mihogo pamoja 
na mtama mweupe aina ya tariso 1 
wenye uwezo wa kuzalisha tani nne 
katika hekari moja unaovumilia ma-
gonjwa pamoja na ukame.

Maonesho hayo yalifungwa na 
Mkuu wa Mkoa wa Mwanza, Amos 
Makala huku akiwataka vijana kuen-
delea kuchangamkia fursa za mikopo 
ambayo itawasaidia katika kuinua 
uchumi wao kupitia kilimo na ufugaji.

Uhitaji wa damu katika 
hospitali ya Manispaa 
ni mkubwa, kwa sababu 
imekuwa ikitoa huduma 
kwa wananchi kutoka 
Halmashauri ya Msalala, 
Ushetu, Shinyanga viji-
jini, Wilaya za mikoa ya 
Tabora, Kigoma na Geita.



Na Nimi Mweta

M
OJA ya maswali am-
bayo yanajitokeza 
katika mjadala wa 
makubaliano ya 

uendeshaji Bandari ya Dar es Sa-
laam ambako Tanzania itafanya 
kazi na kampuni ya DP World ya 
Dubai, ni iwapo kuna aina tofauti 
za mikataba na ufanisi unaofa-
nana.

 Sababu ya kufuatilia swali hilo 
ni kuwa uendeshaji wa chochote 
kile katika karne hii ya teknolo-
jia ya mawasiliano  ni mifumo 
inayotumika, hivyo kushirikiana 
na DP World hasa ni kuwa na 
teknolojia yao, na kuwapa nafasi 
ya kisheria ya kuisimamia na kui-
tumia ipasavyo.

 Ni tofauti na kukodisha 
bandari na wananchi wanapofika 
eneo hilo wawe wageni unakuwa 
mwanzo wa kukwazika.

Ukijaribu kufuatilia kilichomo 
katika majarida ya kitaalamu 
kuhusu suala hilo na siyo hoja za 
wachangiaji kwenye mitandao 
ya kijamii au majukwaa ya siasa, 
unakuta ipo mikataba ya aina 
tofauti inayotumika katika eneo 
hilo. 

Kuna utafiti wa mwaka 2012 
unaotajwa chini ya fani ya ‘uchu-
mi wa bandari,’  unaolenga umi-
liki na uendeshaji wa kitengo cha 
makontena  kilichokodishwa. Ina 
maana mikataba hiyo si ya kuko-
disha bandari yote. Ni eneo mah-
susi la bandari ambalo uendesh-
waji wake na mwenye mkataba 
hubadili sura ya kazi inayofanyi-
ka  na kuongeza ufanisi hasa kwa 
washindani nje.

Utafiti unasema moja kati ya 
bandari nne kote duniani imetoa 
eneo la kutia nanga meli na kush-
usha shehena kwa zabuni za ki-
ushindanishi, ila si zote. Maeneo 
mengine kuchagua kampuni ya 
uendeshaji inafanana na ‘shinda-
no la urembo’ ambako maombi 
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Tathimini ya kina Mkataba wa 
Bandari unavyokaribisha ahueni
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ya kampuni zenye shauku ya 
kuendesha yanapokelewa bila 
kuyaanika hadharani na inayofaa 
huteuliwa.

 Katika jambo hilo peke yake 
unaweza kuvuna ubishi mwingi, 
kwani watetezi wa zabuni  wa-
nawaaminisha watu kuwa bila 
hivyo atateuliwa mwendeshaji 
kutokana na maslahi binafsi, ku-
karibisha tenda hakuzuii maslahi 
binafsi, ila ni mamlaka husika 
zitakazoendesha ushindani, na 
serikali ichukue itakachopewa.

Aidha, utafiti unasema nusu 
ya bandari ambazo sehemu zake 
zimekodishwa zina mfumo huo 
wa makubaliano, ambako mam-
laka za nchi zinaangalia uende-

shaji  maeneo tofauti na kufikia 
uamuzi ni kampuni gani inafaa. 
Ubishi unaoletwa kwa suala hilo 
huwa ni  dharau kwa mamlaka 
za kisiasa, na kutaka masuala 
yote yafanyike kitaaluma, wakati 
hapo pia kuna maslahi binafsi ya-
nayotarajiwa, ya kutoingiliwa na 
wasimamizi wizarani. Hisia hiyo 
ina nguvu hapa nchini hasa ku-
tokana na uchanga wa sekta bi-
nafsi, licha ya kuwa hali hiyo im-
epungua ukilinganisha na miaka 
ya 1990, wakurugenzi wakipinga 
kwa nguvu kuingiliwa.

Kuna aina nyingine ambako 
mwendeshaji anajenga eneo 
mahsusi la bandari na kuwa huru 
kuongeza maeneo ya kutia nanga 

bao huenda  ndiyo inayopendwa 
zaidi na wapinzani wa mkataba 
uliopo ni ukodishaji unaolengwa 
kati ya wapakuaji mizigo ndiyo 
hao pia wapakiaji melini na was-
afirishaji mizigo wakubwa wenye 
meli. 

Unakuwa na vituo vya Mae-
rsk, MSL, PO, CMA CGM, Lloyd, 
COSCO (China Ocean  Ship-
ping  Company) kila mmoja 
asimamie temino yake halafu 
Mamlaka ya Bandari inakuwa 
msimamizi wa jumla au  mwan-
galizi wa sheria na maslahi ya 
nchi.

Tatizo hapo ni kama uliwahi 
kuwapo ushawishi wa aina 
hiyo, kwani utafiti unaonyesha 
kuwa ukodishaji huo upo zaidi 
pwani ya Bahari ya  Pacific, yaani 
ukanda wa magharibi wa Mare-
kani halafu Japan kwa jumla, 
na uendeshaji wa maeneo hayo 
mawili unafanana.

Ni kutokana na wingi wa bid-
haa kati yao, ambayo ina maana 
kuwa China ingepata bandari 
au vituo maridhawa pia, kama 
kusingekuwa na ushindani har-
amu kati ya Marekani na China, 
unaodaowa ni wa kutumia bi-
ashara kuandaa vita.

Unaweza kusema kuwa mka-
taba wa DP World hapa nchini 
unafanana na mojawapo kati ya 
vituo hivyo, kwani bidhaa kwa 
sehemu kubwa zinatoka Dubai 
na China. Endapo DP World im-
ejikita katika bandari muhimu za 
China na hata India kwa baadhi 
ya mizigo, bandari ya Dar es Sa-
laam inakuwa kama kituo king-
ine  cha mtandao huo. 

Kimsingi mkataba uliopo un-
alenga faida hizo, yaani kutumia 
mtandao wa DP World kuharaki-
sha kuagiza, kuleta au kupeleka 
mizigo  eneo husika, badala ya 
mikono mingi kushika shehena  
hizo, kwa tija hafifu. Ndipo un-

NAJLA BOUDEN 
Waziri Mkuu profesa, aliyetumbuliwa

kukwepa  mipango hatarishi ya IMF

na kupakua shehena  ila mika-
taba hiyo inakuwa na vipengele 
au kufanyiwa marekebisho,  ku-
ruhusu waendeshaji wengine 
wakodishiwe nafasi hizo au wa-
jenge za ziada kulingana na ma-
hitaji. 

Kipengele hicho kwa suala la 
DP World kinahusu bandari ya 
Bagamoyo, wajenge vituo vya 
kupokea meli, waendeshe na 
kulipa kodi serikalini, au wakod-
ishiwe vituo vilivyopo bandari ya 
Dar es Salaam. Utatuzi wake un-
aweza kuwa ni ujenzi wa bandari 
hiyo mpya na waendeshaji ku-
hamishia shughuli huko zaidi, 
ndani ya miaka 10.

Aina nyingine ya mkataba am-

Kitengo cha Makontena cha Mamlaka ya Usimamizi wa Bandari.  PICHA: MTANDAO 
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Na Sabato Kasika

W
ANAWAKE wako 
tayari kwa uchaguzi 
wa serikali za mitaa 
unaotarajiwa ku-

fanyika baadaye mwaka  2024? 
Ushiriki wao ni jambo linalo-
himizwa kila wakati ili kufun-
gua ukurasa mpana wa kuwa na 
Tanzania yenye uwiano kiuon-
gozi unashabihiana wa  50/50.

Ili kuongeza idadi yao katika 
kuwania nafasi mbalimbali za 
uongozi wenye mafanikio, kina 
mama ni lazima wapewe ny-
enzo na  mbinu ili kuwa vion-
gozi na kutimiza azma ya kile 
walichokuwa wanakitafuta kwa 
muda mrefu.

Wakati uchaguzi wa serikali za 
mitaa ulifanyika Novemba 2019, 
ni wazi mwingine hauko mbali 
na wadau wa usawa wa kijin-
sia, wameanza kutoa mafunzo 
ya uongozi kwa wanawake ku-
waandaa kushiriki uchaguzi 
huo.

Ni mafunzo ya uongozi ya-
nayotolewa na Mtandao wa 
Jinsia Tanzania (TGNP). Aki-
wapika kinamama wa kata ya 
Mabwepande – Dar es Salaam, 
Scola Makwaiya, wa mtandao 
huo, anataja sababu zinazofanya 
wanawake wabaki nyuma ku-
wania nafasi mbalimbali za uon-
gozi kuanzia ngazi ya chini kuwa 
ni pamoja na mtindo wa baadhi 
yao  kujiona kama hawahusiki 
katika masuala la uongozi.

Anakumbusha kuwa hicho, 
ndicho kinachelewesha taifa 
kufikia uongozi na uwakilishi 
wa uwiano wa asilimia 50 kwa 
50 au ambao wamekuwa wak-
iutafuta kwa muda mrefu. 

Anaongeza: “Lakini wanawake 
hatuko tayari kufuatilia taarifa 
mbalimbali katika maeneo yetu 
ili kama kuna fedha za miradi ya 
maendeleo zimeletwa, tujue ni 
kiasi gani na zinatumikaje.”

Aidha, anasema kwenye mas-
uala ya uongozi na pia ufuatiliaji 
miradi ya maendeleo hayana jin-
si, bali wanawake na wanaume 
wanatakiwa kushiriki kwa ajili 
ya maendeleo ya maeneo yao na 
taifa kwa ujumla.

“Matokeo ya sensa iliyopita, 
yanaonyesha kuwa idadi ya 
wanawake ni asilimia 51 zaidi 
ya wanaume, hivyo tuutumie 
uwingi wetu katika uchaguzi wa 
serikali za mitaa ili tuchague wa-
nawake wengi katika uongozi,” 
anasema.

Halikadhalika, anawaambia 
wanawake kuwa ni muhimu wa-
jitokeze kwa wingi zaidi kwenye 
uchaguzi wa mwaka 2024 na 
kwamba TGNP na wadau wen-
gine wanaendelea kutoa mafun-
zo hayo sehemu mbalimbali 
nchini ili  kuwajengea uwezo 
wa kiuongozi kuanzia ngazi ya 
chini ili waweze kushiriki kwe-
nye chaguzi za serikali za mitaa 
2024 na mkuu  wa 2025.

“Malengo mahsusi ni 
kuongeza uelewa na umuhimu 
wa kushiriki katika uongozi nga-
zi ya jamii, kubadili mtazamo 
hasi kuhusu wanawake na uon-
gozi, kwa kuangalia masuala ya 
kiuchumi, kiutamaduni na ush-
iriki wenu katika uchaguzi wa 
serikali za mitaa na uchaguzi 
mkuu,” anasema Scola.

  MAELEWANO KIFAMILIA
Scola anasema pamoja na 

mafunzo hayo ya kuwajengea 

uwezo ili wawanie uongozi, ana-
toa angalizo kwamba yasiwe 
chanzo cha kuvunja ndoa zao, 
bali kila mmoja wao aangalie 
kama mwenza wake hamzuii.

“Sitaki TGNP ichukuliwe kama 
ndio chanzo cha kuvunja ndoa 
za watu, hivyo washawishini 
wanawake zenu kwa kuwaeleza 
umuhimu wa uongozi kwa 
wanaume na wanawake ili 
wawaelewe kwanza,” anasema.

Anafafaanua kuwa wapo 
baadhi ya wanaume hawataki 
kusikia wake zao wanaingia 
kwenye siasa kuwania uongozi, 

kwani wanaamini kuwa huo 
ni uhuni, kitendo ambacho ki-
nakwamisha wanawake kupiga 
hatua akisema waume wa aina 
hiyo ni kuwaelimisha  taratibu 
ili hatimaye waelewe na kuwa 
tayari kuwaruhusu wake zao ku-
jitokeza na kwamba mume aki-
kataa, mwanamke asilazimishe.

“Lakini ninaamini kuwa wa-
naume wengi ni waelewa wata-
waruhusu tu, ila mkazo wangu 
ni kwamba, mkienda kinyume 
na hapo, lawama zinaweza kue-
lekezwa kwa TGNP na kumbe 
siyo lengo letu,” anasema.

Anakumbushia kuwa wa-
nawake wasijiweke pembeni ka-
tika suala uongozi, huku akika-
zia kuwa iwapo hawataruhusiwa 
na waume zao, waepuke kula-
zimisha badala yale wawaunge 
mkono wale ambao watakuwa 
huru kuwania, ili kuongeza idadi 
yao.

HOFU YA TALAKA
Hofu ya talaka inaibuliwa na 

Latifa Daud, mmoja washiriki 
wa mafunzo hayo, anayesema 
sababu kubwa ya wanawake 
kutoshiriki katika uongozi, ni 
kuhofia kuachwa na waume 
zao na hivyo kujikuta wakiwa ni 
watazamaji zaidi.

“Ikumbukwe kuwa mara ny-
ingi wanaume ndio wanaomiliki 
mali, sasa mwanamke unataka 
kuwania uongozi, ambao ukweli 
ni kwamba lazima uwe na fedha, 
inakuwa ni vigumu kuchukua 
fedha hizo,” anasema Latifa.

Latifa anafafanua kuwa mwa-
namke akilazimisha kuchukua 
fedha za mume kwenda kwenye 
mchakato wa uongozi, anaweza 
kujikuta akiachwa na hivyo 
kubaki akitangatanga na yote 
hayo yanatokana na mila, destu-
ri na mtazamo finyu kuhusu wa-
nawake na uongozi, kwa kuwa 
tangu zamani imezoeleka kuwa 
viongozi ni wanaume tu kuanzia 
kwenye familia.

“Wanawake tunapata nafasi 
nyingi za uongozi katika vikundi 
vya vikoba kwenye maeneo yetu 
ambako waume zetu wanaweza 
kuturuhusu, lakini zaidi hapo 
tunachukuliwa kama tunakwen-
da kufanya uhuni,” anasema.

Hamida Nyoni anasema, uon-
gozi sio jambo la kukimbilia, bali 
ni kujipanga vizuri, kwa maelezo 
kwamba wanawake wanaweza 
kuelimishwa wakaenda kuwania 
na kujikuta wakianguka.”Jambo 
la kuzingatia, ni lazima mgom-
bea ajue jamii iliyomzungu-
ka   inamkubali kiasi gani, siyo 
kuomba mume pesa za kampeni 
lakini mwishowe zikapotea bila 
kupata nafasi,” anasema Hami-
da.

Aidha, anaongeza kuwa 
mafunzo yanayotolewa ni ya 
muhimu na pia ni vyema wa-
nawake wakajipima kulingana 
na maeneo wanayotoka kuwa 
wanakubalikaje kwa jamii yao 
badala kujitosa tu.

Anaungwa mkono na  Mwaju-
ma Kikumbi, anayesisitiza kuwa 
wanawake hawana budi kujari-
bu, kwa maelezo kwamba wapo 
wengine wanaoombwa na jamii 
inayowazunguka kuwa wawanie 
uongozi lakini wanakataa.

“Ukiona jamii inayokuzungu-
ka inakushawishi uwanie uon-
gozi, maana yake ni kwamba im-
eona kitu kwako, usikate, lakini 
bahati mbaya wanawake wengi 
huwa tunakataa,” anasema 
Mwajuma.

Aidha, anasema ni kitendo 
hicho cha kukataa kinachangia 
kuwafanya watu wakate tamaa 
na kuona haina haja kuchagua 
mwanamke kuwa kiongozi, hali 
ambayo inachangia kuwafanya 
wanawake kubaki nyuma.

“Mafunzo haya ya TGNP yatu-
amshe na kutufanya tuondoe 
woga na kutojiamini ili tuangalie 
jinsi jamii inavyotupenda na 
kutamani tuiongoze. Tukiacha 
woga na kutojiamini tutaweza,” 
anasema.

Mwanajuma anasema hakuna 
aliyezaliwa kuwa kiongozi, bali 
watu wote wanawake kwa wa-
naume wanajifunza na kwamba 
kupitia mafunzo hayo, wanaen-
da kujiandaa kwa ajili ya uch-
aguzi wa serikali za mitaa.

Kifahamu kinachokwamisha 
kinamama kuchukua uongozi 

JUHUDI KUFIKIA 50/50

•Wapikwa kushiriki uchaguzi serikali za mitaa 2024 

Scola Makwaiya, akiwanoa kinamama kwenye darasa la uongozi. 

MAFUNZO

MAFUNZO2

 Latifa Daud, akichangia hoja. PICHA ZOTE: SABATO KASIKA 
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Watafiti wabaini kinamama kwenye
habari sauti yao bado iko ‘uvunguni’
Na Rahma Suleiman, ZANZI-
BAR

J
ITIHADA za kufikia us-
awa wa kijinsia katika 
nyanja zote muhimu kuan-
zia uchumi, uongozi na  

pamoja  na masuala ya kijamii 
haziwezi kufanikiwa bila uwapo 
wa vyombo vya habari.

Tasnia ya habari inatajwa 
kuwa  ni mdau muhimu   wa 
kuimarisha usawa wa kijinsia 
na ili kufikia hatma hiyo inahita-
jika  sheria, sera na mikakati ya 
utekelezaji ili kuiwezesha kutoa 
mchango wake katika safari ya 
kufikisha Tanzania kwenye  us-
awa wa kijinsia.

Ili kufika katika bandari sala-
ma kijinsia, Tanzania imesaini 
mikataba mbalimbali ukiwamo  
wa kuondoa aina zote za ubaguzi 
dhidi ya wanawake (CEDAW) wa 
1979, itifaki ya Afrika na Maputo 
2003 na wa Jumuiya Maendeleo 
ya Kusini mwa Afrika (SADC) wa  
mwaka 2008.

Hivi karibuni Chama cha Wa-
nahabari Wanawake -TAMWA, 
Zanzibar, kimezindua sera ya 
jinsia kwa vyombo vya habari, 
itakayoelekeza watendaji wa tas-
nia hiyo kuzingatia mahitaji   ya 
jinsia ili kufikia malengo ya taifa 
na dunia ya usawa kijinsia.

Dk. Mzuri Issa ni Mkurugenzi 
wa TAMWA Zanzibar, anaye-
zungumzia ujio wa sera hiyo, 
akisema utafiti uliofanywa na 
Chuo Kikuu cha Dar es Salaam 
unaeleza kuwa, ni nadra wa-
nawake kuonekana kama vyanzo 
vya habari.

na kutumia muongozo huo wa 
sera ya jinsia ili kuweka usawa 
maeneo ya kazi, lakini pia kuon-
doa changamoto zinazowakabili 
wanawake.

 Anasema ipo haja ya kuwa na 
maudhui kamili kuhusu athari 
za vyombo vya habari katika 
kutekeleza sera ya jinsia, akisisiti-
za haja kwa taasisi za habari ku-
washirikisha wanawake kwenye 
nafasi za uongozi.

Anaongeza kuwa unapom-
wandaa mapema mwanamke 
kwenye nafasi za uongozi unam-
rahisishia kukabiliana na changa-
moto za kufikia ngazi za juu ki-
uongozi.

  “Tuwape nafasi za uon-
gozi waandishi wa habari wa-
nawake katika vyombo vyetu 
ili kuongeza idadi ya viongozi 
wanawake,”anasema Abdallah.

KUEPUSHA UMBUMBUMBU
Mwenyekiti wa Mtandao wa Ki-

jinsia (ZGC) Asha Aboud, anaun-
gana na juhudi za TAMWA kuta-
yarisha na kuzindua muongozo 
wa sera ya kijinsia na kuwataka 
wakuu wa vyuo vikuu kuwa na 
sera hiyo pamoja na dawati la 
kijinsia ili kuepusha unyanyasaji 
wa aina yoyote ikiwamo rushwa 
ya ngono ambayo moja ya athari 
zake ni taifa kuwa na wasomi wa-
sio na sifa au mbumbumbu we-
nye shahada.

Mhadhiri Imane Duwe wa 
Chuo Kikuu cha Taifa Zanzibar 
(SUZA), anasema kuna changa-
moto nyingi katika vyombo vya 
habari ambazo wanakumbana 
nazo wanawake, ikiwemo udhal-
ilishwaji kijinsia.

  “Wanakumbana na changa-

moto nyingi za udhalilishaji na 
baadhi ya vyanzo vya habari hasa 
wenye mamlaka serikalini huwa-
tumia vibaya, ni vyema kuwa ja-
siri na kuyafichua maovu wanay-
ofanyiwa,” anasema Imane.

 Anasema sera hiyo itaonyesha 
hali ya usawa baina ya jinsia ya 
kike na ya kiume katika hali zote 
za uchapishaji wa habari, utan-
gazaji na urushwaji wa vipindi na 
wahusika ambao ni wanahabari 
wenyewe.

 Anawataka wahariri  kuzifany-
ia uchambuzi habari, matangazo 
na picha kwa usahihi ili kuhakiki-
sha kuwa hazileti athari na pia zi-
naelekezwa kuwainua wanawake 
na kila mmoja kwenye jamii.

Raifa Ali mwanafunzi wa SUZA 
anayesoma tasnia ya habari, 
anasema muongozo huo wa sera 
ya jinsia utafanikisha kupam-
bana na unyanyasaji wanaokum-
bana nao wanahabari wanawake.

Anasema baadhi ya wenye 
mamlaka katika vyombo vya 
habari wanaona baadhi ya kazi 
hazipaswi kufanywa na wa-
nawake akitaja uandishi wa 
habari za uchunguzi, kutokana 
na mfumo dume uliojengeka ka-
tika jamii kwa kumuona mwan-
amke ni dhaifu.

Ofisa mwandamizi wa Baraza 
la Habari (MCT) Ofisi ya Zanzibar, 
Shifaa Said, anasema waandishi 
wa habari wanawake wanakum-
bana na unyanyasaji mkubwa 
kazini jambo linalowakwaza kiu-
fanisi na wengine huacha kazi.

  Anawataka kupambana na 
kutokuwa tayari kukaribisha un-
yanyasaji utakaowafanya kuwa 
dhaifu na duni kazini.

Ikimaanisha kuwa wazun-
gumzaji na watoa taarifa iwe 
kwenye redio, gazeti, runinga 
na mitandaoni wasemaji ni wa-
naume zaidi.

Anasema wako chini ya asil-
imia 30 kwa mujibu wa utafiti 
huo wa mwaka 2022 na kwamba 
TAMWA imefanya uchambuzi na 
kubaini kuwa vyombo vya habari 
vimewatumia   wanawake kama 
vyanzo vya habari kwa asilimia 
27 huko  Zanzibar.

 Aidha, anasema kuna ushahi-
di, baadhi ya watu katika tasnia 
ya habari wanajihusisha na rush-
wa za ngono ambayo huwaathiri 
zaidi wanawake vijana na pia 
kusababisha uwakilishi mdogo 
katika sekta hiyo.

Mzuri anasema idadi yao ni 
ndogo kwenye vyombo vya 
habari na vya maamuzi, wamiliki 
na wahariri.

  “Hivyo vyombo vya habari 
kioo cha jamii kinapaswa kusi-
mama imara kutekeleza masuala 
ya kijinsia ili kufikia wanawake 
na wanaume kufaidika katika ku-
pata usawa na haki kwenye fursa 
zote,” anasema na kuongeza:

 “Vinahitaji muongozo ili kuwe-
ka mikakati ya kutatua changa-
moto zake za ndani lakini pia za 
wanawake katika jamii.

Anatoa mfano kwenye uon-
gozi, tafiti zinaonesha kwamba 
wanawake kiuongozi ni chini ya 
asilimia 30 barani Afrika ukiacha 
mataifa ya mfano kama Rwanda 
ambayo yamefikia asilimia 50 
kwa 50.

  Aidha, Dk. Mzuri anasema 
tafiti zinaonyesha habari za 
wanawake hazipati nafasi au 

umuhimu mkubwa katika vy-
ombo vya habari kutokana na 
mifumo dume na ukweli kuwa 
wanawake kwa miaka mingi 
wameachwa nyuma.

UJIO WA SERA
Akizungumzia madhumuni ya 

sera ya jinsia anasema, ni kusaid-
ia vyombo vya habari kuimarisha 
hali za wanawake katika tasnia ya 
habari yenyewe na jamii, kuazi-
sha sera ya habari ikiwamo vituo 
au dawati la jinsia kuhakikisha 
utekelezaji wake.

Mzuri anawataka wadau wa 
maendeleo ya jinsia kutumia 
muongozo huo wa sera ya jinsia 
ulioandaliwa kwa ajili ya vyombo 
vya habari, akizilenga taasisi za 
elimu ya juu vyuo vikuu, vya kati, 
za serikali  kuu, mitaa na za bin-
afsi, wanaharakati na wanafunzi 
kuutumia  ili kuweza kufanikisha 
kufikia usawa wa kijinsia.

 Anaongeza kuwa sera ya kijin-
sia itatambua kanuni mbalimbali 
zitakazoundwa na chombo cha 
habari ambazo zitalipa mamlaka 
dawati la jinsia ya kusikiliza na 
kupokea taarifa mbalimbali za 
unyanyasaji wa kingono, kijinsia, 
kielimu au viashiria vitakavy-
okuweko sehemu za kazi ili ku-
chukua hatua za kinidhamu.

  “Ni lazima tukubali kwamba, 
kazi bila ya unyanyasaji wa kijin-
sia inawezekana, hivyo ni lazima 
kuwepo kwa fursa sawa ambazo 
zitaepuka ukatili wa kijinsia 
miongoni mwetu,”anasema.

 Katibu Mtendaji wa Tume ya 
Utangazaji Zanzibar Suleiman 
Abdallah, anasema ni muhimu 
kwa vyombo vya habari kufuata 

Katika picha ya pamoja, wadau wa habari na mwongozo wa sera ya jinsia ulioandaliwa na TAMWA. PICHA: RAHMA SULEIMAN.

ULIVYO UTAWALA BORA NA JINSIA VISIWANI…
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NAJLA BOUDEN 

Na Gaudensia Mngumi 

M
KATE ndicho chaku-
la kikuu cha Watuni-
sia ambacho Rais wa 
nchi hiyo Kais Saied, 

anauita mstari mwekundu, 
ambao hairuhusiwi kuuvuka.

Na endapo utaukanyaga ni 
lazima utakuwa hatarini, ndi-
cho kilichompata Waziri Mkuu  
Najla Bouden, pia anayejulika-
na kama Najla Bouden Rom-
dhane, ambaye kwa miaka 
miwili ameshika wadhifa wa 
Waziri Mkuu wa Tunisia.

Huyu ni  mwanama wa  
kwanza kupewa jukumu kub-
wa kama hilo nchini humo  
pia katika eneo zima la Afrika 
Kaskazini, au Mangrebu.

Akizaliwa  Juni 29, 1958  ni 
mtaalamu wa jiolojia na pro-
fesa wa chuo kikuu ambapo 
aliiongoza nchi hiyo kuanzia  
Oktoba 2021 hadi Agosti 2023.  
Kabla ya hapo alikuwa Waziri 
wa Elimu.

Septemba 2021, huku taifa 
hilo likiwa ndani ya mzozo wa 
kisiasa, Rais Kais Saied, anam-
tangaza  Najla Bouden kuwa 
Waziri Mkuu na kumtaka ku-
unda serikali mpya ya nchi 
hiyo.

Tangu Saied alivunje  bunge 
na kuanza  kutawala kwa amri 
kabla ya kuandika upya katiba, 
vikosi vya usalama vimekuwa 
vikiwapinga  mara kwa mara  
wapinzani wanaomtuhumu 
Saied kwa kuvuruga  demokra-
sia.

Profesa Najla ni kama 
naye aliongoza kwa manu-
faa ya wazandika au wapinga 
demokrasia , hivyo hata naye  
mwezi uliopita, yamemkuta, 
ametumbuliwa kwenye ju-
kumu la Waziri Mkuu, bila 
maelezo. Ni  baada ya Rais wa 
Tunisia kumuonyesha mlango   
bila  kutoa sababu  na nafasi 
yake kuchukuliwa na Meneja 
Rasilimali Watu Mstaafu wa  
Benki Kuu ya Tunisia, Ahmed 
al-Hachani.

Bouden, mwanamke wa 
kwanza kuongoza serikali 
nchini Tunisia, wengi wame-
shangaa kuona nafasi yake 
inachukuliwa na  al-Hachani, 
Mkurugenzi asiyejulikana wa 
zamani wa Rasilimali Watu ka-
tika Benki Kuu ya Tunisia asiye 

mchumi wala mtaalamu wa 
masuala ya siasa.

Hakuna maelezo rasmi yali-
yotolewa kuhusu kutumbuliwa 
kwake, lakini vyombo kadhaa 
vya habari vya Tunisia vilivyo-
zungumzia hatua hiyo, vilidai ni 
kutofurahishwa kwa Rais Saied 
na  uhaba, hasa wa mkate am-
bacho ni chakula kikuu katika 
viwanda nchini humo  hata vile 
vya serikali.

Serikali ya Profesa Bouden 
inaelezwa kuwa haikuweza 
kurekebisha mzozo wa kiuchu-
mi na kijamii ambao Tunisia im-
etumbukia na inazidi kuzama 
huku rasilimali zikipungua na 
bei za bidhaa zikiongezeka kwa 
kasi ya kupaa.

“Kuna changamoto kubwa ... 
ili kulinda nchi yetu, dola  na 
amani ya raia,” Saied anam-
wambia al-Hachani baada ya 
kula kiapo cha kikatiba tayari 
kwa kazi inaripoti Al -Jazeera.

Serikali ya Bouden ilikuwa 
kwenye hati hati alipiga hatua 
kidogo katika uchumi, na hofu 
ilikuwa ikiongezeka kila wakati 
kwamba Tunisia haitaweza kuli-
pa madeni yake ya nje na watu 
walipata shida kupata bidhaa 
za msingi kama mkate,  sukari, 
mchele na kahawa.

‘Madamu’ Bouden alikuwa 
ameunga mkono mpango wa 
mageuzi ya kiuchumi ambao 
ungewezesha kupata mkopo 
wa Dola za Marekani bilioni 
1. 9 kutoka Shirika la Fedha la 
Kimataifa IMF) , lakini Saied 
alikataa mageuzi yoyote am-
bayo yangehusisha kupunguza 
ruzuku kwenye chakula na ni-
shati, akisema kufanya hivyo 
kungeweza kusababisha mvuta-
no mkubwa wa kijamii na watu 
kuichukia mara dufu serikali 
yake.

WATU HAWAKUSHTUKA
Watumiaji wa mitandao ya 

kijamii walipokea taarifa za  ku-
fukuzwa kwa Bouden bila kuja-
li. “Najla Bouden aliondoka kwa 
njia ile ile kama alivyoteuliwa,” 
mtumiaji mmoja wa mitandao  
anaandika kwenye Twitter.

Kiongozi wa upinzani naye 
akamkejeli: “Unapoteuliwa na 
mapinduzi ambayo yameweka 
katiba pembeni pamoja na 
kupuuza  sheria, na taasisi za 
serikali ya Tunisia. Tena una-

poshirikiana na wahalifu na 
wauaji, basi haishangazi kuwa 
unabaki kuwa na simanzi kwa 
kutikisa kichwa. Kukufukuza 
kupitia mlango mdogo ni jambo 
la kawaida kwako,” mwanasiasa 
wa upinzani Abdelmalik Hus-
sein anasema kwenye ujumbe 
wake.

Wengine hawakukaa kimya 
kwa mteule wa Rais wakim-
welezea kuwa al-Hachani Wazi-
ri Mkuu mpya kuwa hana sifa za 
kuwa Waziri Mkuu wa nchi hiyo.

“Ni mtu alikuwa msimamizi 
wa idara ya rasilimali watu 
katika Benki Kuu ya Tunisia 
na hana uhusiano wowote na 
uchumi, mheshimiwa ames-
taafu kwa miaka mitano. Ana 
uzoefu wa aina gani?”Anahoji 
kwenye mtandao.

Mgogoro wa kisiasa wa Tu-
nisia unakwenda sambamba 
na matatizo yake makubwa ya 
kiuchumi huku madeni yak-
iongezeka, ukuaji wa uchumi 
ukiyumba na kuzidi kuwa duni 
kwa asilimia mbili, umaskini 
unaongezeka na ukosefu wa 
ajira ukiwa juu kwa asilimia 15.

 Ikikabiliwa na uchumi una-
okwama, lakini pia  mishahara 
ya chini, Tunisia tangu miaka 
ya 1970 imeweka ununuzi wa 
mahitaji muhimu kama unga,  
sukari, kahawa na mafuta ya 
kupikia kwenye mikono ya seri-
kali lakini mambo yalipokuwa 
magumu vimewekwa sokoni 
kwa bei ya ruzuku.

Hata hivyo, kumekuwa na 
uhaba wa mara kwa mara wa 
bidhaa hizi kwa miezi ya kar-
ibuni, ukihusishwa na  wafan-
yabiashara na wasambazaji 
wanaohitaji malipo ya mapema, 
jambo ambalo Serikali ya Tuni-
sia imekwama na kukutana na 
ugumu mkubwa kulifanya.

Kwa mujibu wa vyombo vya 
habari, Rais Saied, ambaye hivi 
karibuni alisema “mkate ni 
mstari mwekundu kwa Watu-
nisia akimaanisha kuwa hau-
ruhusiwi kuvukwa au kucheze-
wa”,  pale anapohofia kurudiwa 
kwa ghasia za ukosefu wa mkate 
ambazo zilisababisha vifo vya 
watu 150 mwaka 1984 chini ya 
uongozi wa Habib Bourguiba, 
“Baba wa Taifa la Tunisia.

MITANDAO 

Waziri Mkuu profesa, aliyetumbuliwa
kwa kisa kukaribisha magumu ya IMF

JUKWAA LA VIONGOZI

apoingia uzalendo na zinaweza kusikika 
kauli kama acha tupate hasara ila tuwe 
huru.

Utafiti huo wa 2012 unaonyesha kuwa 
wakati wa  kutolewa usimamizi wa 
bandari kwa zabuni kwa ushindanishi 
kumezoeleka nchi za Marekani ya Kati na 
Kusini, siyo hivyo huko Amerika ya Kaska-
zini au Canada. 

Sababu ni uwezo wa makundi ya wadau 
kama muungano wa wahudumia mizigo 
kampuni binafsi, kupata fedha kutoka 
masoko ya mitaji kujenga mageta mipya 
ya meli ‘berths’ pale inapohitajiwa. 

Mifumo hiyo ya soko la fedha haiko 
katika nchi nyingi zinazoendelea, hivyo 
kutegemea wawekezaji mahsusi kuijen-
ga, wapewe mkataba wa muda mrefu ili 
waweze kuingiza mtaji mkubwa.  Juhudi 
za kufafanua vifungu vya kujitoa, na up-
inzani kuanzisha harakati ya kitaifa kwa 
jambo hili, ni kielelezo cha ugumu wa ku-
fikia mkataba wa uendeshaji, halafu ujenzi 
uwe suala la ziada.

Kwa mchanganuo huo, eneo ambalo 
halitakuwa na ubishi kuwa linaendeshwa 
na kampuni kubwa ya nje ni pale wanapo-
jenga mitambo  ikiwa ni pamoja na uchim-
baji wa kina cha bahari kiwe na urefu 

wa  kutosha. Kwa bandari iliyo tayari, ni 
kipande tu kinaweza kuwekwa chini ya 
kampuni ya nje bila kuzua taharuki za we-
nyeji, siyo kwa sababu hakuna sababu za 
kukodisha ila bado hazitoshi kwa wenyeji, 
labda kama wageni watakuwa wamelijen-
ga eneo hilo wanalosimamia. 

Ina maana kuwa malengo ya uharak-
ishaji kushusha mizigo na kuaminiwa kwa 
bandari ya Dar es Salaam bado kutaweze-
kana kwa mkataba na DP World unaolen-
ga kutumia mifumo yao kwa uendeshaji 
wa shughuli kiubia na utaalum.

Maofisa wake wanaweza pia kusima-
mia vitengo muhimu vya uendeshaji mi-

tambo hiyo na huku wakipanua maeneo 
ya bandari, au wajenge ile ya Bagamoyo 
kwa ajili ya kupewa mkataba mpana zaidi. 
Kusimamia vitengo kungefaulu zaidi en-
dapo serikali inaamua kuuza hisa za Mam-
laka ya Bandari ili iendeshwe kibiashara, 
au iundwe kampuni nyingine ya kusimam-
ia bandari huku mamlaka ikiratibu ujenzi 
na matumizi ya bandari zote.

 Wakiwa wanahisa watakuwa na uh-
uru au uwezo kiutendaji, si wafanywe 
waajiriwa wa Mamlaka ya Bandari, wakati 
wataalamu wao wanaweza kuiendesha, au 
hata wakitaka, mitambo au mifumo inay-
otumiwa na DP World na teknolojia.

KUREKEBISHA MKATABA WA DP WORLD, KUNAVYOWEZA KULETA KINACHOTAKIWA
INATOKA  UK. 11

•Mama wa kwanza kushika jukumu hilo Tunisia na ‘ulimwengu’ wa Kiarabu

Waziri Mkuu Profesa Najla Bouden baada ya kutumbuliwa. 
PICHA: MTANDAO.



Na Paul Mabeja, CHAMWINO

KATIKA kukabiliana na ongeze-
ko la ajali za barabarani nchini, 
Chuo cha Mafunzo ya Udereva 
cha Wide Institute of Driving 
kwa kushirikiana na Serikali ya 
Wilaya ya Chamwino wamean-
zisha programu ya mafunzo 
maalum kwa madereva pikipi-
ki zaidi ya 600.

Akizungumza katika ufungu-
zi wa mafunzo hayo, Mkuu wa 
chuo hicho, Faustine Matina, 
alisema lengo la mafunzo hayo 
ni kuwapatia elimu madereva 
bodaboda ambao wamekuwa 
wakisababisha ajali kutokana 
na kukosa uelewa wa sheria za 
usalama barabarani.

“Lengo la mafunzo haya ni 
kutokana na ongezeko la ajali 
barabarani na bodaboda ni 
moja kati ya vyombo ambavyo 
vimekuwa vikisababisha ajali 

kwa wingi hali ambayo ina-
sababisha wengi wao kupata 
ulemavu na wakati mwing-
ine ajali hizo kusababisha 
vifo,”alisisitiza Matina.

Aidha, alisema kwa mu-
jibu wa ripoti ya Mdhibiti na 
Mkaguzi Mkuu wa Hesabau 
za Serikali (CAG) ya hivi kar-
ibuni inaonyesha kumekuwa 
matukio mengi ya ajali nchini 
ambayo yanasababishwa na 
waendesha pikikipi maarufu 
kama bodaboda.

“Matukio hayo mengi yame-
kuwa yakisababisha vifo na ul-
emavu kwa baadhi yao, hivyo 
sisi kama chuo kwa kushiriki-
ana na serikali ya Wilaya ya 
Chamwino tumeamua kuunga 
jitihada zinazofanywa na seri-
kali yetu ya awamu sita kwa 
kutoa mafunzo haya ambapo 
yanalenga kuwafikia boda-
boda zaidi ya 600 katika kata 

mbili za Buigiri na Chamwino 
Ikulu,”alisema.

Kadhalika, alisema lengo la 
mafunzo hayo ni kuwafikia 
waendesha pikipiki zaidi ya 
1,800 wa wilaya ya Chamwino 
ili kupunguza ajali za baraba-
rani na kuufanya usafiri huo 
kuwa salama kwa watumiaji.

Mkuu wa kikosi cha usalama 
barabarani Wilaya ya Cham-
wino, ASP Bwire Machunde 
aliwataka waendesha pikipiki 
kujitokeza kupata mafunzo 
hayo ili kujengewa uwezo wa 
kutambua sheria za usalama 
barabarani na kutambua haki 
zao.

“Bodaboda wote mnatakiwa 
kuja kupata mafunzo haya ili 
kusaidia kupunguza tatizo la 
ajali nchini baada ya mafunzo 
hayo kutakuwa na msako kwa 
watu ambao wanaendesha 
vyombo vyao bila kuwa na 

mafunzo ya usalama baraba-
rani,” alisema.

Baadhi ya bodaboda wali-
oshiriki mafunzo hayo wali-
ishukuru serikali kwa ku-
wapatia fursa hiyo ambayo 
inakwenda kuwasaidia kuon-
dokana na ajali za barabarani.

Nyemo Chedego, alisema 
moja ya sababu ambazo zime-
kuwa zikichangia ongezeko 
la ajali nchini ni pamoja na 
bodaboda wengi kuendesha 
vyombo vya moto bila ya kuwa 
na mafunzo rasmi kutoka vyuo 
vinayotambulika.

Alisema: “Mafunzo haya 
kwetu yamekuja wakati mwa-
faka kwani watu wengi wame-
kuwa wakipata ajali na wen-
gine kufa kutokaa na kutokujua 
sheria za usalama barabarani, 
hivyo mafunzo haya yatakwen-
da kuwa msaada kwetu kuon-
dokana na hali hiyo.”

Na Augusta Njoji, DODOMA

W
AKAZI wa Kijiji cha 
Muheme wilayani Cham-
wino mkoani Dodoma 
wamelalamika maisha 

yao kuwa hatarini kutokana na ku-
vamiwa na tembo mara kwa mara 
huku wakiiangukia serikali kuwa-
dhibiti wanyamapori hao.

Wakizungumza kijijini hapo na Ni-
pashe, walisema tembo hao wame-
kuwa wakisababisha uharibifu wa 
makazi na chakula hali inayosaba-
bisha wakabiliwe na upungufu wa 
chakula.

Mmoja wa wananchi hao, Seni Ma-
sangu, alisema wanyama hao ni tatizo 

Tembo watishia maisha 
wananchi Kijiji cha Muhene

Tunaomba 
serikali 
itusaidie 
kudhibiti 
hawa tembo 
tumekuwa 
tukiishi kwa 
hofu siku 
zote.

na wakati wa msimu wa mavuno 
wamekuwa wakivamia mashamba 
na kushambulia mazao.

“Tunaomba serikali itusaidie 
kudhibiti hawa tembo tumekuwa 
tukiishi kwa hofu siku zote,” alise-
ma.

Naye Hamis Paulo, alisema tem-
bo hao wanawakosesha amani na 
kuwalazimu wazazi kuwapeleka na 
kuwafuata shule watoto.

“Mimi kitongoji ninachoishi ni 
kilometa sita mtoto anatoka kule 
kuja kusoma hapa Muheme, sisi 
wazazi ikifika saa 11 jioni tupo bara-
barani kuwafuatilia wanafunzi na 
kazi zetu tunashindwa kufanya kazi 
za kujikwamua kiuchumi,”alisema.

Akisimulia mkasa wa tembo 
kuharibu makazi yake, Joshua 
Mathayo, alisema alivamiwa na 
wanyama hao nyumbani kwake 
mwishoni mwa mwaka jana na ku-
haribu nyumba na mazao yake.

Kadhalika, Saida Mwashida, 
alisema ndugu yake amefariki kwa 
kushambuliwa na tembo.

Mwenyekiti wa kijiji hicho, Paulo 
Chiselu, alisema mwaka huu tembo 
hao wamekuwa kero na amekuwa 
akitoa taarifa kwa Mtendaji wa Kata 
ili awasiliane na maofisa maliasili.

Alisema: “Mpaka sasa kwa kweli 
hata sijui kama taarifa zinafika 
maana wananchi wangu wanapata 
shida na kuona kama sifuatilii.”
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RC atoa 
siku 14 
ujenzi shule 
ya msingi 
kukamilika
Mwandishi Wetu, DODOMA

MKUU wa Mkoa wa Dodoma, Rose-
mary Senyamule, ameiagiza Hal-
mashauri ya Wilaya ya Mpwapwa 
kuhakikisha wanakamilisha ujenzi 
wa Shule ya Msingi Msagali ndani 
ya muda wa wiki mbili.

Alitoa agizo hilo  juzi alipofanya 
ziara yake wilayani Mpwapwa ya 
kukagua miradi na miundombinu 
inayojengwa katika shule hiyo 
mpya ya Msagali inayojengwa 
kupitia fedha za Boost na Shule ya 
Sekondari Mazae kupitia fedha za 
serikali.

 Alisema shule hiyo ilipaswa 
kukamilika Juni 30, 2023 na Sh. 
milioni 493 zimetolewa kupitia 
mradi wa boost kwa ajili ya ujenzi 
wa miundombinu mbalimbali 
katika shule hiyo huku zaidi ya 
Sh. milioni 730 zimetolewa katika 
Shule ya Sekondari Mazae.

“Nawapatia wiki mbili hii shule 
iwe imekamilika hakikisheni 
mnachukua hatua na kuandaa 
mpango kazi ambao utakamilisha 
kazi hii kwa haraka pia vifaa vyote 
vinunuliwe, hapa najua pamoja na 
yote mnayojitetea kuna chembe 
chembe ya uzembe,”alionya Seny-
amule. 

Hata hivyo, alionyesha kutori-
dhishwa na kasi ya ujenzi wa 
mabweni ya Shule ya Sekondari 
Mazae na kuwataka kujipanga 
vizuri kwa hatua zote kwa kuwa 
muda uliosalia wa kidato cha tano 
kuwasili shuleni hapo umekaribia. 

“Kwenye upande wa madarasa 
niwapongeze, ila mabweni lazima 
siku zilizobaki tujipange vizuri 
na tuhakikishe yanakamilika kwa 
wakati, wapo watoto watakaotoka 
mikoa mbalimbali watahitaji kukaa 
bweni hakikisheni mnayamaliza 
sasa zimebaki wiki mbili tuone 
hamlali usingizi mfanye kazi nyingi 
kwa wakati mmoja ili tusimwan-
gushe Rais Dk. Samia Suluhu Has-
san,” alisema na kuongeza:

“Lakini ambacho hakijanifura-
hisha zaidi mnaleta vifaa nusu 
nusu zingatieni maelekezo tu-
nayotoa kama mkoa, mjipange 
vifaa ambavyo havipo hakikisheni 
mnavinunua,”alieleza.

Naye Mwenyekiti wa Halmashau-
ri ya Mpwapwa, George Fuime, 
aliahidi kuyasimamia kikamilifu 
maagizo yaliyotolewa na Senyam-
ule kwa kuongeza nguvu kazi na 
kupanga mpango mkakati utakao-
wasaidia kukamisha miradi hiyo 
kwa wakati.

Mkazi wa Mtaa wa Nzuguni, Mwamvula Matonya, akitafuta wateja wa kuni kwenye maonyesho ya wakulima 
Nanenane, Kanda ya Kati jijini Dodoma jana. Mzigo mmoja wa kuni uliuzwa kwa 2,000/-.  PICHA: PETER MKWAVILA 

Bodaboda wapewa mafunzo kupunguza ajali

HABARI DODOMA

Lakini ambacho haki-
janifurahisha zaidi 
mnaleta vifaa nusu nusu 
zingatieni maelekezo 
tunayotoa kama mkoa, 
mjipange vifaa ambavyo 
havipo hakikisheni 
mnavinunua.



Katibu Mkuu Kiongozi, Dk. Moses Kusiluka (kushoto), akimsikiliza Mkurugenzi Mtendaji wa Benki ya Maendeleo ya Kili-
mo Tanzania (TADB), Frank Nyabundege, alipotembelea banda la benki hiyo, katika maonyesho ya wakulima Nanenane 
jijini Mbeya juzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Nebart Msokwa, MBEYA

W
ANANCHI zaidi ya 
500 wamenufaika na 
elimu ya uwekezaji in-
ayotolewa na Kituo cha 

Uwekezaji Tanzania (TIC) Kanda 
ya Nyanda za Juu Kusini kwa len-
go la kukuza uelewa na kuongeza 
wawekezaji.

Aidha, kituo hicho kimepunguza 
thamani ya miradi inayosajiliwa ku-
toka  thamani ya Dola za kimarekani 
100,000 mpaka Dola 50,000 ili ku-
vutia wawekezaji wengi kujisajili na 
kufanya shughuli zao za uzalishaji.

Kaimu Meneja wa TIC Kanda ya 
Nyanda za Juu Kusini, Deusidedit 
Hokororo aliyasema hayo juzi kwe-
nye maonyesho ya kimataifa ya 
wakulima (Nanenane) yanayofanyika 
katika Uwanja wa Kimataifa wa John 
Mwakangale jijini Mbeya.

Alitoa taarifa hiyo wakati wa ziara 
ya Naibu Waziri wa Viwanda na Bi-
ashara, Exaud Kigahe ambaye alitem-
belea banda la kituo hicho kwa lengo 
la kujua namna ambavyo kinawa-
saidia wananchi.

Hokororo alisema kituo hicho 
kimepunguza gharama za miradi 
ili kuendana na matakwa ya sheria 
mpya ya uwekezaji ya mwaka 2022 
ambayo ilitungwa ili kuwasaidia 

TIC yapiga msasa wananchi 
elimu ya uwekezaji nchini
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Tanzania 
mwenyeji 
mkutano 
mifumo ya 
chakula Afrika
Na Mwandishi Wetu, MBEYA

TANZANIA inatarajiwa kuwa 
mwenyeji wa mkutano wa Juk-
waa la Mifumo ya Chakula Ba-
rani Afrika 2023 (AGRF) kuanzia 
Septemba 5 hadi 8 utakaofanyi-
ka jijini Dar es Saalam.

Mkutano huo utaisaidia 
kuitangaza nchi kuhusu bidhaa 
mbalimbali zinazotengezwa na 
kuongezewa thamani kupitia 
sekta za mifugo na uvuvi.

Waziri wa Mifugo na Uvuvi, 
Abdallah Ulega alitoa kauli 
hiyo kwenye maonyesho 
ya kimataifa ya wakulima 
(Nanenane) yanayofanyika 
viwanja vya John Mwakangale 
jijini Mbeya.

Alisema zaidi ya washiriki 
3,000 kutoka ndani na nje ya 
nchi watashiriki mkutano huo 
ambao utajadili masuala mbal-
imbali ikiwemo kufungua fursa 
za kibiashara na upatikanaji wa 
masoko.

“Uwepo wa mkutano huo ni 
sehemu ya jitihada zinazofany-
wa na serikali katika kuwa-
saidia wananchi kujikwamua 
kiuchumi, wizara inaendelea 
kuhamasisha wadau wa sekta 
za mifugo na uvuvi kushiriki 
mkutano huo ili kupanua wigo 
wa mawasiliano ya kibiashara,” 
alisema Ulega.

Aliongeza kuwa Wizara ya 
Mifugo na Uvuvi inatekeleza 
programu mbalimbali kwa 
ajili ya kuwasaidia vijana 
kuendesha maisha yao kwa 
kuwapatia mafunzo kwa 
vitendo ya unenepeshaji wa 
mifugo na viumbe vya kwe-
nye maji.

Alisema programu hiyo ni 
maono ya Rais Dk. Samia Su-
luhu Hassan ambapo hadi sasa 
zaidi ya vijana 200 wamenu-
faika na mafunzo hayo na sasa 
wanaweza kujenga mabanda na 
kwenda minadani na kuchagua 
ng’ombe wazuri, kunenepe-
sha na hadi sasa ng’ombe 500 
wameuzwa.

Wakulima parachichi walia ukosefu wa soko
Na Ashton Balaigwa, MBEYA

WAKATI serikali ikihimiza vi-
jana na wanawake nchini ku-
changamkia fursa ya kilimo cha 
parachichi kutokana na kuwapo 
kwa soko kubwa ndani na nje ya 
nchi, wazalishaji wa miche hiyo 
mkoani Iringa wanakabiliwa 
na changamoto ya kukosa soko 
baada ya kuitikia wito wa kuzali-
sha miche bora ya kutosha.

Wazalishaji hao wa miche ya 
parachichi kutoka Mafinga, ni 
kundi la vijana lililounda Kam-
puni ya Chilongola Agro Forest 

and Livestock Limited wame-
kuwa wakizalisha zaidi ya miche 
milioni mbili kwa mwaka lakini 
bado wanakabiliwa na changa-
moto ya soko.

Akizungumza katika maonye-
sho ya kimataifa ya wakulima 
yaliyofanyika kwenye viwanja 
vya John Mwakangale jijini 
Mbeya, Mkurugenzi wa Kampuni 
ya Uzalishaji miche ya Parachichi 
ya Chilongola, Andrew Manfred, 
aliomba serikali kuunganisha na 
masoko ya nje ili kuuza huko.

Alisema, baada ya kutangazwa 
kwa fursa ya kilimo cha parachi-

chi wao kama vijana walianzisha 
kundi lao la uzalishaji wa miche 
hiyo baada kupata mafunzo yake 
ndani na nje ya nchi lakini licha 
ya kuwa na uwezo wa kuzalishaji 
zaidi ya miche milioni mbili kwa 
mwaka bado soko ni tatizo.

“Uwezo wetu wa uzalishaji ni 
mkubwa sana kwa sasa tunaz-
alisha miche bora isiyopungua 
milioni mbili lakini hivi navy-
okwambia licha ya kuuza bado 
tumebakiwa na miche 600,000 
sasa tunaomba serikali itusaidie 
kupata masoko” alisema.

Akizungumzia fursa za kili-

mo cha parachichi, Mkurugenzi 
Mkuu wa Taasisi ya Utafiti wa 
Kilimo Tanzania (TARI), Dk Geo-
frey Mkamilo, alisema kilimo 
hicho ndio kinaweza kumtoa ki-
jana au mwanamke kwa kipindi 
kifupi ndani ya miaka mitatu.

Alisema, anashangazwa na 
vijana na wanawake wanashind-
wa kukichangamkia kilimo cha 
parachichi wakati mbegu bora 
za kutosha ikiwemo ya HASI 
ambayo matunda yake yana uw-
ezo wa kukaa zaidi ya siku saba 
yasiweze kuharibika baada ya 
kuvunwa.

Alisema katika maonesho hayo 
TARI imekuja na teknolojia nyin-
gi za mazao mbalimbali ikiwemo 
kilimo hicho cha parachichi am-
bacho katika siku za hivi karibuni 
soko lake la ndani na nje ya nchi 
limekuwa kubwa kutokana na 
kuongezeka kwa mahitaji.

Akizungumza na wazalishaji 
hao wa miche ya parachichi, 
Mkuu wa Mkoa wa Iringa, Halima 
Dendego, alifurahishwa na vijana 
hao kuchangamkia fursa hiyo ya 
uzalishaji wa miche bora ya zao 
hilo kwani itawasaidia kujikwa-
mua kimaisha.

HABARI MBEYA

Hizi ni 
juhudi 
na mipa-
ngo kazi ya 
kituo cha 
uwekezaji 
nchini (TIC) 
katika 
kuongeza 
idadi ya 
wawekezaji 
wa ndani, 
lakini tume-
jipanga 
kutumia 
maonyesho 
haya kutoa 
elimu kwa 
zaidi ya 
wananchi 
500 ndani 
na nje ya 
kanda ya 
hii.

wawekezaji wa ndani.
“Hizi ni juhudi na mipango kazi ya 

kituo cha uwekezaji nchini (TIC) kati-
ka kuongeza idadi ya wawekezaji wa 
ndani, lakini tumejipanga kutumia 
maonyesho haya kutoa elimu kwa 
zaidi ya wananchi 500 ndani na nje 
ya kanda ya hii,” alisema Hokororo.

Alisema wataendelea kutoa 
elimu wa wananchi kwa kutumia 
njia mbalimbali baada ya maonye-
sho hayo kufungwa ili kuhakikisha 
uelewa unakuwa mkubwa zaidi na 
wawekezaji wanaongezeka

Alisema, kwa mujibu wa sheria 
hiyo ya uwekezaji wananchi ambao 
watawekeza na kupata cheti cha usa-
jili kutoka TIC, watapata nafuu ya 
faida za kikodi na zisizo za kikodi.

Naibu Waziri Kigahe aliupongeza 
uongozi wa TIC kwa ubunifu akisisiti-
za kuwa wawekezaji wa ndani wana-
takiwa kusaidiwa ili wakuze mitaji 
yao na kuwa wachangiaji wa ukuaji 
wa pato la taifa.

Alisema Watanzania wengi wa-
nashindwa kuwekeza kwenye shu-
ghuli kubwa za uwekezaji kutokana 
na kutokuwa na elimu ya kutosha na 
hivyo akawataka TIC kuendelea ku-
toa elimu hiyo ili kupanua uelewa.

Alisema wawekezaji wa ndani wa-
napoongezeka wanasaidia kuongeza 
thamani ya bidhaa zinazozalishwa 

nchini na hivyo kuongeza hata 
ushindani kwenye soko la ndani na 
nje.

“Mmefanya jambo jema sana na 
hilo ndilo lengo la serikali yetu, tu-
nataka wawekezaji wetu wa ndani 
waongezeke, lakini siyo kwamba 
wawekezaji wa kigeni hatuwataki 
tena bali tunataka tupende vya kwe-
tu,” alisema Kigahe.

Mmoja wa wawekezaji wa ndani, 
Christopher Mwasanguti ambaye 
amewekeza kwenye uchakataji wa 
zao la kakao wilayani Kyela alisema 
elimu inayotolewa na TIC ni muhimu 
kwa wawekezaji wazawa.

Alisema yeye kwa sasa yuko ka-
tika hatua za mwisho za kuanza 
uchakataji wa zao hilo kwa maelezo 
kuwa kampuni yake ya Levy Africa 
Ltd, inanunua kakao kupitia mfumo 
wa stakabadhi ghalani.

Alisema kampuni hiyo itakuwa 
inazalisha tani 600 za bidhaa zito-
kanazo na kakao na kuziuza kwenye 
masoko mbalimbali ya kimataifa 
ambapo zaidi ya bidhaa 24 zitakuwa 
zinazalishwa.

Nao baadhi ya wananchi waliopata 
elimu hiyo kutoka kwa maofisa wa 
TIC walisema elimu hiyo inawasaid-
ia kuzitambua fursa mbalimbali za 
uwekezaji zilizopo kwenye mikoa yao 
na namna ya kunufaika.
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HABARI ZANZIBAR

Wakulima kuchukua mikopo 
Benki ya Maendeleo Kilimo 

Mariam Mwinyi 
awahimiza 
wanafunzi 
kusoma kwa 
bidii
Na Mwandishi Wetu

MWENYEKITI wa Bodi ya Taasisi ya 
Zanzibar Maisha Bora Foundation 
(ZMBF), Mariam Mwinyi, amewa-
taka wanafunzi wa shule za Wilaya 
ya Kaskazini ‘A’ Unguja kuongeza 
bidii na maarifa kwenye masomo 
yao ili kutoa ufaulu mzuri kwa 
ustawi wa maendeleo ya maisha 
yao ya baadae.

Mariam ambaye ni mke wa Rais 
wa Zanzibar aliyasema hayo katika 
Shule ya Kijini Sekondari  Matem-
we Wilaya ya Kaskazini“A” Unguja, 
wakati wa hafla ya kuwapa wa-
nafunzi taulo za kike. 

Alisema hakuna linaloshindi-
kana endapo wataongeza bidii 
ya masomo yao ili waepukane na 
unyanyasaji kwenye jamii zao.

Alisema mradi wa ‘Tumaini initia-
tive’ wa ZMBF unaotoa taulo za he-
dhi salama umelenga kufufua ndoto 
za wasichana na wanafunzi wa kike 
kuendelea kuhudhuria masomo yao 
bila kukatisha hata wanapokuwa 
katika siku zao za hedhi.

Aidha, alisema taulo hizo zita-
wapunguzia mzigo wa gharama za 
matumzi ya kila mwezi wazazi na 
walezi wa wanafunzi hao kwa kip-
indi cha miaka mitatu hadi mitano 
endapo zitatunzwa vizuri pamoja 
na kuwaweka salama na afya 
njema kwasababu hazina kemikali.

Alisema mbali na kutunza afya 
za wasichana na wanafunzi hao 
lakini pia kutunza mazingira kwa 
kukwepa kutupa taulo ovyo badala 
zake wazifue na kuzitunza vizuri.

Hivyo, aliomba wafadhili zaidi 
kujitokeza kuufadhili mradi wa ‘Tu-
maini initiative’ ili kuwaondoshea 
mzigo mzito wa uchumi wanafunzi 
na wazazi kuepuka gharama kubwa 
ya kutumia taulo za kutupa.

Mkurugenzi wa Taasisi ya Zanzi-
bar Maisha Bora Foundation, Fatma 
Fungo alisema lengo la taasisi hiyo 
ni kuwafikia wanafunzi 20,000 
ndani ya muda mfupi kwa kuwapa 
taulo za hedhi salama ambapo 
kwa kipindi cha miezi minne tayari 
wamewafikia wanafunzi 1,557 wa 
shule mbalimbali za Unguja Pemba. 
Akizungumza kwenye hafla hiyo, 
Mkuu wa Wilaya ya Kaskazini 
‘A’ Unguja, Sadifa Juma Khamis, 
alieleza masikitiko yake ya ma-
tokeo mabaya ya Shule ya Kijini 
Sekondari, Matemwe.

Hivyo aliitoa wito kwa walimu na 
wanafunzi wa shule hiyo kuongeza 
jitihada ili kuibadilisha hali iliyopo 
sasa kwa kuleta mabadiliko makub-
wa na matokeo ya mitihani yao ya 
Taifa.

Naye, Mkurugenzi wa shule za 
sekondari kutoka Wizara ya Elimu 
na Mafunzo ya Amali, Asya Iddi 
Issa, aliwahimiza wanafunzi hao 
usafi wa afya zao na mazingira wa-
nayosomea hasa kwenye matumizi 
ya taulo hizo ili kupata muda mzuri 
wa kujisomea.

Mwenyekiti wa Bodi ya Taasisi 
ya Wajamama, inayojihusisha na 
kutoa taaluma ya afya ya uzazi, 
Dk. Mwanakheir Mahmoud, alise-
ma asilimia 48 ya wasichana na 
wanafunzi wa kike wanashindwa 
kuhudhuria masomo yao ipasavyo 
kila mwezi kutokana na kutokua na 
hedhi salama.

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Ujenzi, Mawasi-
liano na Uchukuzi Zanzibar, 
Dk. Khalid Salum Mohamed, 
amewataka wananchi kuji-
tokeza kwa wingi kutembelea 
mabanda ya maonyesho ya 
Nanenane Mkoa wa Mjini Ma-
gharibi ili kuunga mkono siku 
maalumu ya wakulima.

Waziri Dk. Khalid aliyasema 

hayo alipotembelea mabanda 
ya maonyesho hayo ikiwa ni 
katika jitihada za kuwaunga 
mkono wakulima na kuwatia 
moyo katika shughuli zao za 
kilimo.

Akizungumza baada ya 
kutembelea maonyesho hayo, 
waziri  huyo alimpongeza 
Rais wa Zanzibar na Mwe-
nyekiti wa Baraza la Mapin-
duzi Dk. Hussein Ali Mwinyi 

kwa kuendelea kuyaandaa 
maonyesho hayo.

Pia, aliupongeza uongozi 
wa Wizara ya Kilimo kwa ku-
fanya kazi nzuri kwa kuweka 
ubunifu na vivutio vingi am-
bavyo vina mnasaba na ukuaji 
wa sekta ya utalii na uchumi 
wa buluu.

Aidha, Waziri Dk. Khalid 
alisema kuna maboresho 
makubwa katika maonyesho 

ya mwaka huu kwa kuweka 
vivutio mbalimbali jambo 
ambalo kwa vizazi vya sasa 
vinaweza kwenda kujifunza 
vitu tofauti ikiwemo masuala 
ya ufugaji, ujasiriamali pamo-
ja na masuala ya utamaduni.

Katika maonesho hayo Dk. 
Khalid alitembelea mabanda 
ya wajasiarimali, wafugaji 
pamoja na daraja maalumu 
lililosanifiwa kwa ajili ya utalii.

Wananchi waitwa maonyesho Nanenane

Ofisa Maendeleo ya Biashara wa Benki ya Maendeleo ya Kilimo Tanzania  (TADB) Kanda ya Zanzibar, Ashura 
Akim (kushoto), akizungumza na wavuvi, wafugaji na wakulima wakati akitoa elimu kuhusu fursa zinazopatikana 
katika benki hiyo kwenye maonyesho ya wakulima Nanenane, Dole, Wilaya ya Magharibi A Unguja jana. PICHA: 
RAHMA SULEIMAN

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

O
FISA Maendeleo Biashara 
wa Benki ya Maendeleo ya 
Kilimo Tanzania Kanda ya 
Zanzibar, Ashura Akimu, 

amewataka wakulima, wafugaji na 
wavuvi kutumia fursa zilizopo ka-
tika benki hiyo ili kupata mikopo 
nafuu.

Alitoa wito huo jana wakati 
akizungumza na waandishi wa 
habari katika maonyesho ya kilimo 
Nanenane eneo la Dole Wilaya ya 
Magharibi  ‘A’ Unguja.

Alisema benki hiyo imeona kuwa 
Zanzibar ina fursa nyingi lakini 
wakulima, wavuvi na wafugaji wa-
nashindwa kupiga hatua kwa saba-
bu ya kutokuwa na mitaji na zana 
za kisasa ambazo zitawawezesha ku-
toka katika kilimo cha kujikimu na 
kwenda katika kilimo biashara.

Alisema benki hiyo inatoa mikopo 
kwa wakulima, wafugaji na wavuvi 
ili kuhakikisha Zanzibar inakuwa na 
utoshelevu wa chakula cha kutosha 
na wakulima, wafugaji na wavuvi   
kwenda katika kilimo biashara ili 
kukuza uchumi wao katika ngazi ya 

Benki ya 
Maendeleo 
ya Kilimo 
imetenga 
fedha za 
kutosha 
kwa ajili ya 
kuwasadia 
na kutoa 
mikopo kwa 
wakulima, 
wafugaji na 
wavuvi na 
pia tunawa-
hamasisha 
kuja kupata 
elimu katika 
benki ili ku-
pata fursa 
zilizopo.

familia na taifa.
“Benki ya Maendeleo ya Kilimo 

imetenga fedha za kutosha kwa aji-
li ya kuwasadia na kutoa mikopo 
kwa wakulima, wafugaji na wavuvi 
na pia tunawahamasisha kuja ku-
pata elimu katika benki ili kupata 
fursa zilizopo,” alisema.

Alisema benki hiyo mikopo yake 
ina masharti nafuu kwa sababu 
wanajali changamoto walizonazo 
wakulima, wafugaji na wavuvi am-
bao hawana hatimiliki za kuweza 
kudhamini mikopo yao.

Naye mtaalamu wa kilimo Zan-
zibar kutoka Wizara ya Kilimo, 
Salum Rehani, alisema ujio wa 
benki hiyo ni mwanga wa kufikia 
mafanikio kutokana na changa-
moto iliyopo ya upatikanaji wa mi-
taji katika kuendeleza kilimo kwa 
wakulima.

Alisema watahakikisha wa-
nawaunganisha wakulima katika 
masoko ya ndani na nje ya nchi ili 
kupeleka mazao yao katika nchi 
mbalimbali ikiwemo Oman.

Alisema hivi sasa Zanzibar in-
auhakika wa kusafirisha mazao ya 
mboga nje ya nchi yakiwa salama 

na tayari wana makubaliano ya 
kibiashara na nchi za falme za ki-
arabu.

Aidha, aliwataka wakulima 
kuongeza uzalishaji wa mazao 
mbalimbali ikiwemo matunda 
ambayo ni adimu na hupatikana 
Zanzibar ikiwemo shokishoki, 
doriani na zambarau kwa sababu 
soko lake ni zuri ndani na nje 
nchi.

“Shokishoki hivi sasa ni zao lin-
alosafirishwa sana katika nchi za 
kiarabu, hivyo ni vyema wakuli-
ma kuongeza uzalishaji,” alisema 
mtaalamu huyo.

Asha Mshimba Jecha, kutoka 
katika Kijiji cha Mapapa ambaye 
ni mkulima alisema ujio wa benki 
hiyo ni faraja kubwa kwao kwa 
sababu kwa muda mrefu benki zi-
lizopo zimekuwa zikiwalenga zaidi 
wafanyabiashara.

Alisema “Tunamatumaini kuwa 
benki hii itatukomboa hivyo tu-
naomba waliyotueleza yaende 
sambamba na vitendo ambayo 
ni kutupatia mikopo na fursa ya 
kutupatia mafunzo ili kuwa na 
wataalamu”.
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HABARI PICHANI

KILELE CHA MAONYESHO YA WAKULIMA NANENANE

Rais Samia Suluhu Hassan (katikati), akimsikiliza Mkurugenzi Mtendaji wa Benki ya NBC, Theobald Sabi (kulia), alipokuwa akimwonyesha baadhi ya wakulima wali-
oshika mfano wa hundi ambao ni wanufaika wa fidia ya kiasi cha fedha Dola za Kimarekani 33,537.88 sawa na Sh. milioni 85 zilizotolewa na benki hiyo kwa kush-
irikiana na kampuni ya Bima ya Jubilee, baada ya tumbaku waliyolima kuathiriwa na mvua za mawe katika msimu wa kilimo uliopita,  alipotembelea maonyesho 
ya Nanenane jijini Mbeya jana. Wa pili kushoto ni Waziri wa Kilimo, Hussein Bashe. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Rais Samia Suluhu Hassan akipokea zawadi kutoka kwa Mkurugenzi Mtendaji wa 
Benki ya Azania, Esther Mang’enya, ambao ni wadhamini wakuu wa maonyesho 
ya wakulima Nanenane kitaifa mwaka huu, katika kilele chake viwanja vya John 
Mwakangale jijini Mbeya jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Wanakikundi cha ujasiriamali kilichofadhiliwa na mgodi wa Barrick Bulyanhulu 
kushiriki maonyesho ya wakulima Nanenane, Kanda ya Ziwa wakionyesha bid-
haa zao kwa wananchi katika viwanja vya Nyakabindi wilayani Bariadi mkoani 
Simiyu jana.  Vikundi  11 vimewezeshwa kushiriki kwa ajili ya kutangaza bidhaa 
zake na kupanua mtandao wa masoko. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Waziri wa Viwanda na Biashara, Dk. Ashatu Kijaji, (katikati), akimsikiliza Mkuu 
wa Mkoa wa Morogoro, Adam Malima, alipotembelea maonyesho ya wakulima 
Nanenane, Kanda ya Mashariki mkoani Morogoro jana. PICHA: JOSEPH MWEN-
DAPOLE

Mkuu wa Mkoa wa Manyara, Queen Sendiga (kulia) na Mkuu wa Mkoa wa Aru-
sha, John Mongela (wa pili kulia), wakiangalia bidhaa zilizoandaliwa na wakulima 
pamoja na wafanyabiashara katika kilele cha maonyesho ya Nanenane jijini Arusha 
jana. PICHA: GETRUDE MPEZYA 
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HABARIKIMATAIFA

NIAMEY, Niger 

VIONGOZI wa Jumuiya ya Kiuchumi ya 
Nchi za Afrika Magharibi (ECOWAS) wali-
panga mkutano unaotarajiwa kufanyika 
kesho kujadili hatua ya serikali ya Niger 
kukataa amri ya kumrejesha madarakani 
rais aliyeondolewa na kuibua matumaini 
ya kimataifa ya kutafuta suluhu bila ya 
kutumia nguvu.

Awali ECOWAS ilitoa wito kwa vion-
gozi wa mapinduzi ya Julai 26 kujiuzulu 
ifikapo Agosti sita la sivyo wakabiliwe na 
uwezekano wa uingiliaji wa kijeshi lakini 
utawala wa kijeshi badala yake ulifunga 
anga ya Niger na kuahidi kuilinda nchi 
hiyo.

Ilielezwa kuwa umoja huo haujajibu 
moja kwa moja licha ya kueleza kuwa ke-
sho utafanya mkutano kwaajili ya kujadili 
mkwamo huo, uamuzi ambao Umoja 
wa Ulaya (EU) na Marekani zilisema un-
aruhusu nafasi ya upatanishi.

Wakati hayo yakiendelea imeelezwa 
kuwa kiongozi wa kijeshi nchini Niger, 
Jenerali Abdourahmane Tchiani, amem-
teua waziri wa zamani wa fedha Ali Zeine, 
kuhudumu katika nafasi ya waziri mkuu 
mpya baada ya mapinduzi.

Inaelezwa kuwa Zeine, anachukua 
nafasi ya Mahamadou Ouhoumoudou, 
ambaye alikuwa barani Ulaya wakati wa 
mapinduzi hayo.

Uteuzi huo umetangazwa kupitia tel-

evisheni inayomilikiwa na serikali ya Télé 
Sahel na msemaji wa jeshi la nchini Niger, 
ikielezwa kuwa Zeine amewahi kufanya 
kazi katika benki ya maendeleo ya Afrika 
nchini Chad, Ivory Coast na Gabon.

Hata hivyo, ilibainishwa kuwa jeshi pia 
limemteua Brigedia Jenerali Amadou Did-
illi kama mkuu wa mamlaka ya juu ya uju-
muishaji wa amani nchini humo (HACP) 
na Brig Jenerali Abou Mahamadou kama 
mkaguzi mkuu wa jeshi na jeshi la kitaifa.

Vile vile, alimtaja Kanali Ibro Bachirou 
kuwa mkuu wa wafanyakazi wa kibinafsi 
wa kiongozi wa jeshi   na luteni Kanali 
Habibou Assoumane kama kamanda wa 
walinzi wa rais.

VOA, RFI

WASHINGTON, Marekani

WANASHERIA wa rais wa zamani 
wa Marekani, Donald Trump, kwenye 
kesi yake inayohusu uchaguzi wa 2020, 
wameitaka mahakama kutokubali ombi 
la upande wa mashtaka kumwekea mteja 
wao vizuizi vya kuzungumza.

Akitumia mtandao wake wa kijamii 
wa Truth Social kuelezea hali ya sasa, 
Trump aliandika “Sipaswi kuwekewa 
amri ya kuzuiliwa cha kusema kwa saba-
bu huko kutakiuka haki yangu ya uhuru 
wa kusema. Badala yake, wa kuwekewa 
vizuizi hivyo ni Wizara ya Sheria ambayo 
imekuwa ikivujisha kila kitu.”

Katika hati iliyowasilishwa mahakam-
ani hapo jana, mawakili wa kiongozi 
huyo wa zamani wa Marekani walisema 

vikwazo vinavyopendekezwa na upande 
wa mashitaka vinakinzana na katiba ya 
Marekani. Mmoja wa mawakili hao, John 
Lauro, alisema ni ajabu kwamba kwenye 
kesi ambayo inahusiana na haki za ki-
katiba, upande wa serikali unataka ma-
hakama kuminya haki za kikatiba.

Waendesha mashitaka walimwomba 
Jaji Tanya Chutkan, ambaye ndiye ata-
kayeendesha kesi hiyo, kuwapatia amri 
ya kumuwekea Trump mipaka ya kipi 
anaweza na kipi hawezi kukiweka had-
harani, baada ya rais huyo wa zamani 
kuandika ujumbe wa vitisho siku chache 
zilizopita kwenye mtandao wake kwam-
ba watakaomuandama atawaandama.

Kwa mujibu wa waendesha mashitaka, 
vizuizi wanavyoviomba ni muhimu kwe-
nye kesi hiyo kwa kuwa Trump ameku-

wa akitoa kauli zinazowajengea taswira 
mashahidi, majaji, wanasheria na wote 
wanaohusika na mambo ya kisheria 
kuwa wapo dhidi yake.

Ilielezwa kuwa upande wa mashitaka 
unahofia kwamba Trump anaweza ku-
tumia mitandao ya kijamii kuchapisha 
nakala za mwenendo wa kesi na nyara-
ka nyengine za siri ambazo zinaweza 
kuathiri matokeo ya kesi yenyewe.

Hata hivyo, wakili wa Trump, Lauro, 
alisema kwamba kauli ya mteja wake 
haikumaanisha kitisho kwa mtu yeyote 
mahsusi, isipokuwa ni kauli ya jumla am-
bayo haipaswi kutumiwa na upande wa 
mashitaka kutaka kumuwekea rais huyo 
wa zamani vikwazo vya kutumia haki 
yake ya kikatiba ya kujieleza.

DW, AFP

Viongozi ECOWAS kujadili 
hatima ya Niger kesho

Utalii wa utamaduni 
unavyoondoa umaskini 
wanawake wa II Ngwesi

Na Gwamaka Alipipi, aliyekuwa 
Kenya

UTAMADUNI wa kabila la Wa-
masai waishio Kijiji cha II Ngwesi 
Jimbo la Nanyuki nchini Kenya 
umekuwa kivutio kwa wageni 
wanaofika eneo hilo kwa ajili ya 
kuona vivutio vya utalii ikiwamo 
wanyama.
Utamaduni huo licha ya kuwa ki-

vutio lakini wanawake katika kijiji 
hicho wamekuwa wakipata fedha 
za kigeni na kuwasaidia kuende-
sha maisha yao.
Waandishi wa habari kutoka 

Kenya, Tanzania na Rwanda 
waliweza kufika katika kijiji hi-
cho kwa uwezeshaji wa Shirika 
la Internews kujifunza masuala 
ya uhifadhi, kuona utamaduni wa 
kuvutia kutoka katika jamii hiyo 
inayoishi ndani ya hifadhi.
Mojawapo ya utamaduni wa 

kuvutia ni namna wanawake wa-
navyoimba nyimbo za kuwakari-
bisha wageni wanapofika katika 
eneo lao zinazoashiria amani na 
bahati, mchezo wa bao pamoja na 
nyumba zilizoezekwa kwa matope 
na nyasi.
Kiongozi wa jamii hiyo, Ole Polos 

anaeleza kwamba jamii ya maasai 
katika Kaunti ya Laikipia waliku-
wa wamoja kabla ya kutokea vita 
vya wenyewe kwa wenyewe na 
kusababisha kugawanyika, wen-
gine wakikimbilia Tanzania.
Anasema jamii ya Maasai katika 

kijiji hicho wamekuwa wakinufai-
ka na ujio wa wageni wanaofika 
kutembelea wanyama pamoja na 
vivutio vingine vilivyopo katika 
eneo hilo kwa kuuza vitu mbalim-
bali kama vikombe, shanga, nguo, 
vidani, na kupata fedha za kigeni.
Mmoja wa wazee katika kijiji 

hicho, Kimambi Legai anaeleza 
kuwa wakienda kuwinda wana-
tumia punda pamoja na mshale 
wenye sumu.
Anasema alipokuwa kijana akiwa 

mawindoni alipambana na simba 
na kuweza kumuua kwa kutumia 
kisu, japo alijeruhiwa mkononi.
Doldol anasema: “Lakini wakati 

wa kutega mtego vijana ha-
waruhusiwi. Tunashiriki sisi wa-
zee tu kwa sababu mtego unaku-
wa na sumu na lazima ujaribu 
kama sumu inafanya kazi. Sasa 
vijana hawawezi hilo. Inahitaji 
ujasiri”.
Mzee mwingine, Doldol anasema 

utamaduni wa kuoa ama kuolewa 
katika jamii hiyo unatofautiana na 
jamii zingine.
Anasema mwanaume ambaye 

ameoa wake wawili anajenga 
manyata mawili (makazi) na 
kwamba manyata ya upande wa 
kulia anaishi mke mkubwa na la 
kushoto anaishi mke mdogo.
Kuhusu michezo, Doldol anasema 

kijijini hapo wanacheza mchezo 
uitwao bao, wanacheza nyakati za 
jioni wakati wakisubiri chakula, 
kwamba wanaume pekee ndiyo 
wanaruhusiwa.
Anasema wachezaji wa mchezo 

huo huwekeana ahadi mbalimbali 
ikiwemo mshindi kumchukua mke 
au binti wa aliyeshindwa mchezo 
na kulala naye kwa usiku mmoja.

Trump atetea haki uhuru wa kujieleza

Wakazi wa Kijiji cha Il Ngwesi kilichopo Kaunti ya Nanyuki nchini Kenya wakiwa wameandaa bidhaa zao kwa ajili ya 
kuwauzia wageni. PICHA: GWAMAKA ALIPIPI.
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HABARI MICHEZO
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Na Saada Akida, Tanga

WAWAKILISHI wa Tanzania katika mi-
chuano ya Ligi ya Mabingwa na Kombe la 
Shirikisho Afrika kwenye michezo ya hatua 
ya awali, watalazimika kutumia Uwanja wa 
Azam Complex uliopo Chamazi, Dar es Sa-
laam baada ya dimba la Benjamin Mkapa 
kufungwa kwa muda kwa ajili ya ukarabati.

Uwanja wa Benjamin Mkapa Dar es Sa-
laam, unafanyiwa ukarabati wa sehemu 
mbalimbali ikiwamo eneo la kuchezea, ma-
benchi ya wachezaji wa akiba, vyumba vya 
kubadilishia nguo na majukwaani.

Yanga wanaoiwakilisha Tanzania kwenye 
Ligi ya Mabingwa Afrika, Azam FC na Sin-
gida Fountain Gate FC Kombe la Shirikisho, 
watatumia Uwanja wa Azam Complex ka-

tika michezo ya awali inayotarajiwa kuanza 
kati ya Agosti 18 na 20, mwaka huu.

Akizungumza na Nipashe jana, Katibu 
Mkuu wa Wizara ya Utamaduni, Sanaa na 
Michezo,  Saidi Yakubu, alisema walipokea  
ugeni wa timu ya wataalam wa  African 
Football League chini ya Shirikisho la Mpira 
wa Miguu Afrika (CAF), ili kuanza ufunguzi 
rasmi wa mashindano hayo yanayotarajiwa 
kuanza Oktoba 20, 2023.

“Kikao kilihudhuriwa na viongozi waki-
wamo wa serikali, Shirikisho la Mpira wa 
Miguu nchini (TFF), timu ya Simba, viongo-
zi wa ulinzi na usalama na watoa huduma 
mbalimbali wa uwanja huo ambao wali-
fanya ziara ya uwanjani kuangalia ubora 
wa maeneo ambayo wanaenda kuyafanyia 
ukarabati na mahitaji yao kwa ajili ya mechi 

ya ufunguzi itakayofanyika Uwanja wa Ben-
jamin Mkapa.

“Mashindano ya African Football League 
yanatarajiwa kuwa na manufaa mengi kiu-
chumi hapa nchini kwa kuwaleta wageni 
mashuhuri takriban 400 ambao watashiriki 
wakiwamo viongozi wa juu wa CAF na FIFA.

“Wizara tayari imeshaingia mkataba na 
mkandarasi Beijing Construction Engi-
neering Group Co. Ltd. (BCEG) kwa ajili ya 
ukarabati wa uwanja na kuanza rasmi kuan-
zia sasa kufanya majukumu yake,”  alisema 
Yakub.

Alisema kutokana na ukarabati huo un-
aotakiwa hadi Oktoba 20, mwaka huu uwe 
umeshakamilika, kwa sasa timu za Tanza-
nia ambazo zimefuzu kucheza mashindano 
yanayoandaliwa na CAF kwa michezo ya 

awali wameshauriwa kutumia Uwanja wa 
Azam Complex uliopo Chamazi ambao 
unakubalika kwenye viwango shirikisho 
hilo.

Yakub aliongeza kuwa ukarabati wa awali 
utajumuisha masuala mbalimbali ambayo 
CAF wanahitaji yafanyiwe kazi mapema, 
baadhi yanagharamiwa na serikali ikiwa ni 
sehemu ya mkataba na gharama zingine zi-
natolewa na CAF kwa ajili ya mechi hiyo ya 
ufunguzi ambayo itafanyika nchini.

 “Michuano hiyo inashirikisha klabu nane 
bora Afrika, kwa upande wa Afrika Mshari-
ki, timu ya Simba ya Tanzania ndiyo mu-
wakilishi pekee kwenye mashindano hayo 
ya Afrika  yanachezwa kwa mara ya kwanza 
kwa kushirikisha timu nane kubwa Afrika,” 
alisema Yakubu.

COASTAL YAITWANGA SINGIDA FG,
ZAHERA ATAMBA ITAKUWA TISHIO

Na Adam Fungamwango

MKUU wa Mkoa wa Kagera, Fatma 
Mwassa, amewaasa wachezaji wa 
JKT Queens kuzingatia nidhamu wa-
napokwenda kucheza michuano ya 
Afrika Mashariki na Kati soka kwa 
upande wa wanawake (CECAFA) 
inayotarajiwa kufanyika Agosti 21 
nchini Uganda.

Akizungumza juzi kwenye Uwanja 
wa Kaitaba, Bukoba mkoani Kag-
era alipokuwa akiikaribisha timu 
hiyo iliyowasili kwa ajili ya kupiga 
kambi, Mwasa alisema mara nyingi 
nidhamu ndiyo silaha kubwa kwe-
nye michezo na kuwataka wachezaji 
wa timu hiyo kuitumia kama silaha 
ya kuwa mabingwa wanapokwenda 
nchini humo.

“Mara nyingi timu zetu tunaha-
ribikiwa pale tunapofungwa goli, 
wengine wanakata tamaa na wen-
gine wanashikwa na hasira. Mara 
nyingi hasira huwa zinasababisha 
kadi na hapo ndipo wachezaji  wa-
naharibikiwa kifikra na muunganiko 
unakosekama, kila mtu anacheza 
kivyake, kwa hiyo zingatieni hilo, 
zingatieni nidhamu na maelekezo 
ya makocha na kuwa na subira ili 
mmalize michezo salama,” alisema 
mkuu wa mkoa huyo.

Nao wachezaji wa timu hiyo 
wamemuahidi mkuu huyo wa mkoa 
kuwa wanakwenda kutwaa ub-
ingwa na watarejea tena kwenye 
mkoa huo watakapokuwa wanatoka 
Uganda kwa ajili ya kumkabidhi 
kombe. Walimwambia kuwa wana 
kikosi bora ambacho kina uwezo 
wa kutwaa ubingwa hivyo aandae 
mapokezi.

JKT Queens ndiyo Mabingwa wa 
Tanzania Bara kwa soka upande 
wa wanawake walioupata msimu 
uliomalizika wakiinyang’anya Simba 
Queens iliyotwaa mara tatu mfu-
lulizo.

Hata hivyo, JKT Queens bado 
wana safari ndefu ili kuweza 
kucheza Ligi ya Mabingwa Afrika 
kama ilivyofanya Simba Queens 
msimu uliopita kwani wanatakiwa 
wachukue Ubingwa wa CECAFA, 
ndiyo waweze kukata tiketi hiyo.

JKT Queens kambini
kujiandaa CECAFA

Na Adam Fungamwango

KOCHA Mkuu wa Coastal Union, Mwinyi 
Zahera, amesema kikosi chake kikikaa 
sawa kitakuwa tishio kwenye Ligi Kuu 
msimu ujao kwani wachezaji wake wame-
onekana kumuelewa kile anachokifundi-
sha.

Akizungumza baada ya mechi ya kuji-
pima nguvu kati ya timu hiyo na Singida 
Fountain Gate, ambayo walishinda bao 
1-0, Zahera raia wa Jamhuri ya Kidemokra-
si ya Congo, alisema kama wameweza ku-
pambana na timu kama Singida Fountain 
Gate na kuizuia, basi anaamini mambo ya-
takuwa mazuri msimu ujao.

Coastal iliichapa Singida Fontain Gate 
bao 1-0 juzi usiku katika mechi ya kuji-
pima nguvu kwa timu zote mbili kabla 
ya Ligi Kuu msimu wa 2023/24, huku pia 

ikiwa maalum kwa ajiili ya kuzijaribu taa 
za Uwanja wa Mkwakwani jijini Tanga am-
bao utatumika kwenye mechi za Ngao ya 
Jamii zinazotarajiwa kuanza leo saa 1:00 
usiku.

“Kikubwa si ushindi, ila tunajiandaa kwa 
ajili ya kucheza Ligi Kuu, nimewaambia 
wachezaji lengo ni kuangalia muunganiko 
wa timu kama wana mpira na wakati ha-
wana, kushinda kwangu haikuwa kipaum-
bele na naona hawakucheza vibaya, wa-
menifurahisha kusema kweli hiyo ndiyo 
furaha yangu, tukiendelea hivi tutakuwa 
na kikosi kizuri sana cha kutishia timu 
zote za Ligi Kuu,” alisema kocha huyo wa 
zamani wa Yanga.

Akiwazungumzia wapinzani wao, alise-
ma walicheza vema na kwamba kilichow-
atofautisha ni kwamba wao walitumia na-
fasi walioipata.

“Hatukuwazidi wapinzani wetu, wali-
cheza vema wakashambulia, wakakaba 
vizuri, ila tulipata nafasi tukaitumia tu, 
ninachofurahi ni kikosi chetu kuweza ku-
pambana na timu hiyo bora na kuwadhibi-
ti, siyo kuwafunga,” alisema.

Kocha Msaidizi wa Singida Fountain 
Gate, Mathias Lule, alisema timu yake ili-
cheza vema ila kulikuwa na makosa kad-
haa yaliyofanya waadhibiwe.

“Tumecheza vizuri, kuna vitu ambavyo 
timu yangu imefanya vema, ila kuna se-
hemu tumekosea ila lengo letu kwenye 
hii mechi limetimia, kikubwa ni kwamba 
Coastal walipopata bao hawakutaka tena 
kutafuta lingine, wakarudi nyuma wote, 
hiyo ilitupa ugumu sana na wachezaji 
wetu hawakuweza kuwafungua ili kupata 
mwanya, hili tutalifanyia kazi,” alisema 
raia huyo wa Uganda.

Mechi za awali CAF zapelekwa Chamazi 

Askari Kanzu akiwa amemshikilia kijana aliyekuwa amevunja sheria wakati wa mchezo wa kirafiki kati ya Simba na Power 
Dynamos ya Zambia kwenye Tamasha la Simba Day uliopigwa Uwanja wa Benjamin Mkapa jijini Dar es Salaam na Simba 
imeshinda mabao 2-0. Kijana huyo aliingia uwanjani wakati mechi inaendelea kwenda kumkumbatia kiungo mshambuliaji wa 
Simba, Luis Miquissone. PICHA: JUMANNE JUMA

CHINI YA ULINZI...



ARSENAL YAMZUIA BALOGUN
KLABU ya Arsenal imekataa ofa rasmi kutoka kwa 

Monaco kwa ajili ya mshambuliaji wa Marekani, Folarin 
Balogun, 22. (Athletic)

CHELSEA YAIGUSA PSG
CHELSEA inaripotiwa kuwa katika mazungumzo na 

wawakilishi wa Neymar kuhusu uwezekano wa kuha-
mia Stamford Bridge akitokea PSG. (RMCSport)

SILVA KUONGEZA MKATABA
KIUNGO wa kati wa Ureno, Bernardo Silva, anakar-

ibia kuongeza mkataba wake na kubakia Manchester 
City, lakini mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 28, 
yuko tayari kusubiri siku chache zaidi kuona Barcelona 
kama itapeleka ofa ya uhamisho. (Mundo Deportivo)

LAVIA ATAKIWA LIVER
KLABU ya Liverpool italazimika kuilipa Southamp-

ton kiasi cha pauni milioni 50 kama wanataka kumpata 
kiungo wa kati Romeo Lavia mwenye umri wa miaka 19 
kutoka St Mary’s. (Sky Sports)

ANDRE APOTEZEWA LIVER
LIVERPOOL hawajarejea tena na nia yao ya kutaka 

kumnunua mchezaji wa Kimataifa wa Brazil wa Flu-
minense, Andre mwenye umri wa miaka 22, wakati huu 
wakiendelea na mazungumzo na Southampton kuhusu 
mpango wa kumnunua Lavia. (Liverpool Echo)

Mshambuliaji wa Tottenham na England Harry Kane, 
30, ataachana mpango wa kuhamia Bayern Munich 
ikiwa vilabu hivyo viwili havitafikia makubaliano wiki 
hii. (Telegraph)

ALVAREZ, WEST HAM SAFI
KLABU ya West Ham imekubali mkataba wa pauni 

milioni 32 kumsajili kiungo wa kati wa Ajax na Mexico, 
Edson Alvarez, 25. (Guardian)

MOYES HAKIELEWEKI WEST HAM
MUSTAKABALI wa Kocha wa West Ham, David Moy-

es, haujulikani huku kukiwa na hofu kwamba kocha 
huyo mwenye umri wa miaka 60, anaweza kuondoka 
kama ataanza msimu vibaya au kama hatowaridhisha 
mashabiki wa timu hiyo. (Telegraph)

MAGUIRE KUBAKI UNITED
MLINZI wa England, Harry Maguire mwenye umri 

wa miaka 30, anaweza kusalia Manchester United kwa 
msimu mwingine huku beki huyo wa kati akikataa ku-
jiunga na klabu isiyoshiriki Ligi ya Mabingwa Ulaya. 
(Football transfers)

GORGINHO KWENDA UTURUKI
KIUNGO wa kati wa Italia, Jorginho mwenye umri wa 

miaka 31, anaweza kuondoka Arsenal na kujiunga na 
klabu ya Uturuki ya Fenerbahce. (Times)

ADAMS KUTUA CHELSEA
CHELSEA inajiandaa kumnunua kiungo wa kati wa 

Leeds United na Marekani, Tyler Adams mwenye umri 
wa miaka 24, na wana nia ya kumsajili kiungo wa kati 
wa Brighton na Ecuador, Moises Caicedo (21), kabla ya 
msimu huu kuanza. (Telegraph)

ZISIKUPITE
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PARIS, Ufaransa

NYOTA wa Paris Saint-Germain, 
Neymar, anataka kujiunga tena na 
Barcelona msimu huu wa majira 
ya joto, lakini kuna mjadala wa 
ndani katika klabu kuhusu usa-
jili wa mshambuliaji huyo, vyanzo 
vimeiambia ESPN.

Baadhi wanabishana kuunga 
mkono hatua hiyo na wengine - 
akiwamo Kocha Xavi Hernandez 
– wakiamini mchezaji huyo wa Ki-
mataifa wa Brazil hatafaa katika 
timu hiyo ya Barca.

Vyanzo vya klabu vinakataa ka-
bisa uwezekano wa kurejea kwa 
mchezaji huyo wa PSG, ambaye 
aliondoka Barca mwaka 2017, la-

kini wanaonya kwamba litakuwa 
jambo gumu sana kifedha, na kwa 
sababu ya maoni tofauti juu ya ku-
faa kwake.

ESPN hapo awali iliripoti kwam-
ba Neymar mwenye umri wa mia-
ka 31, angefurahi kujiunga tena na 
Barcelona, na vyanzo viliongeza 
kwamba kwa mara nyingine 
ameongeza uwezekano huo katika 
siku za hivi karibuni.

Uwezekano wa kuhama ni mdo-
go, hata hivyo, kwa sababu ya ma-
tatizo ya kifedha ya klabu na upin-
zani wa Xavi kurejea kwake.

Zikiwa zimesalia siku nne tu 
Barca waanze msimu wao wa ligi 
wa 2023-24, wameshindwa kusa-
jili wachezaji wao wapya - Ilkay 

Gündogan, Oriol Romeu na Inigo 
Martinez - au wachezaji ambao 
wameongeza mikataba yao hivi ka-
ribuni.

Kama matokeo, wana wachezaji 
13 pekee wanaopatikana kwa mch-
ezo wa Jumapili dhidi ya Getafe. 
Idadi hiyo inaweza kupunguzwa 
hadi 11 katika siku zijazo, huku Bar-
ca wakitarajia kukamilisha kuon-
doka kwa Franck Kessie kwenda 
Saudi Arabia na Ousmane Dembele 
kwenda PSG.

Klabu hiyo inafanya kazi kwa 
haraka kutatua tatizo hilo, na 
ujio wa Neymar utafanya hali 
kuwa ngumu zaidi, licha ya nia ya 
mchezaji huyo kuafikiana ili kufan-
ikisha uhamisho huo.

   Baadhi wanabishana kuunga mkono hatua hiyo na wen-
gine - akiwamo Kocha Xavi...
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MUDA GAME ID MICHEZO

SPORTPESA.CO.TZ

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE
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NYUMBANI SARE UGENINI

MICHEZO 1           X          2

SUPA JACKPOT
MECHI WIKI HII

MECHI ZA USHINDI

1,142,132,257/-
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NYUMBANI SARE UGENINI

1               X             2
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KUPAKUA
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BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE 13

TAREHE MUDA
NYUMBANI SARE UGENINI

MICHEZO 1           X          2

JACKPOT
MECHI WIKI HII
TAREHE: 09 NA 10 AGOSTI 2023

01. 09/08/23 19:00 VPS Vaasa vs Seinajoen JK 2.91 3.06 2.27

02. 09/08/23 19:00 Hodd vs Sandnes Ulf 2.42 3.24 2.58

03. 09/08/23 20:00 AEK Larnaca vs Maccabi Tel Aviv 2.81 3.16 2.46

04. 09/08/23 20:30 Chippa Utd vs TS Galaxy FC 2.68 2.98 2.62

05. 09/08/23 20:30 Polokwane City vs Stellenbosch 3.00 2.95 2.23

06. 09/08/23 21:30 Slovan Bratislava vs Maccabi Haifa 3.13 3.13 2.22

07. 09/08/23 21:30 Austria Klagenfurt vs Wolfsberger AC 2.43 3.33 2.51

08. 09/08/23 22:45 Benfica vs Porto 2.21 3.17 3.02

09. 10/08/23 18:00 FC Struga Trim Lum vs Swift Hesperange 2.39 3.36 2.76

10. 10/08/23 19:00 Omonia Nicosia vs Midtjylland 2.59 3.24 2.59

11. 10/08/23 20:00 Dila Gori vs Apoel Nicosia 2.96 3.16 2.35

12. 10/08/23 20:00 Valmiera Fk/Bjss vs Partizani Tirana 3.06 3.26 2.24

13. 10/08/23 21:30 Hibernian vs FC Luzern 2.66 3.36 2.46 13:30 3076 Jeju Utd vs Pohang Steelers 2.69 3.30 2.35

14:35 3648 Shanghai Shenhua vs Shenzhen 1.14 6.24 14.10

15:00 2928 Persija Jakarta vs Pusamania Borneo 1.99 3.43 3.18

15:00 3655 Rans Nusantara vs Persepam MU 2.32 3.44 2.58

16:00 1876 Perak FA vs Penang 4.75 4.04 1.53

16:00 3618 Mamelodi Sundowns vs Kaizer Chiefs 1.68 3.43 4.90

16:00 5279 Moroka Swallows FC vs Cape Town City 2.67 2.93 2.67

16:15 2579 Gazovik Orenburg vs Sochi 2.29 3.50 2.64

17:00 5238 Pogon Siedlce vs PKS Olimpia Elblag 2.50 3.16 2.60

18:30 3257 Amazulu vs SuperSport Utd 3.29 2.88 2.28

18:30 4695 CSKA Moscow vs Fakel 1.52 4.09 5.01

19:00 1079 Fredrikstad vs Bryne 1.58 3.64 4.96

19:00 1909 Hodd vs Sandnes Ulf 2.42 3.24 2.58

19:00 1982 Malavan Bandar Anzali vs Zob Ahan 2.76 2.66 2.76

19:00 2016 Usti N Orlici vs FK Viktoria Zizkov 6.33 4.39 1.40

19:00 2430 Raufoss vs Jerv 2.00 3.38 3.18

19:00 2576 Hostoun vs Dukla Prague 9.80 5.72 1.21

19:00 2598 Ranheim vs Kongsvinger IL 3.12 3.47 1.99

19:00 2691 Gol Gohar vs Foolad Khuzestan 2.60 2.75 2.85

19:00 3502 Moss vs Kfum Oslo 2.68 3.28 2.31

19:00 4016 Aasane Fotball vs Mjondalen 2.06 3.53 2.93

19:00 4262 Persepolis FC vs Aluminium Arak 1.92 3.00 4.07

19:00 4367 SK Kosmonosy vs Varnsdorf 7.75 4.89 1.30

19:00 4427 Sogndal vs Kristiansund 2.10 3.38 2.97

19:00 4491 Young Africans vs Azam 1.57 3.60 4.75

19:00 4513 SK Otava Katovice vs Pribram 13.20 5.48 1.19

19:00 5086 FC Slovan Havlickuv Brod vs Jihlava 10.23 5.53 1.22

19:00 5536 VPS Vaasa vs Seinajoen JK 2.91 3.06 2.27

19:00 5682 IK Start vs Skeid Fotball 1.51 4.25 4.75

20:00 1823 AEK Larnaca vs Maccabi Tel Aviv 2.89 3.14 2.40

20:00 3951 RB Salzburg vs Inter 3.82 3.57 1.79

20:00 5920 Sporting Lisbon B vs Amora FC 2.24 3.01 3.12

20:30 1985 Polokwane City vs Stellenbosch 3.08 3.03 2.29

20:30 2528 Chippa Utd vs TS Galaxy FC 2.68 2.98 2.62

20:45 5343 Dinamo Moscow vs FC Krasnodar 2.17 3.62 2.75

21:00 1949 Ajax Cape Town vs Sekhukhune United 3.02 3.02 2.34

21:00 3560 KAA Gent vs Pogon Szczecin 1.47 4.20 6.20

21:00 4788 Al Hilal Riyadh vs Al Shabab Riyadh 1.91 3.51 3.41

21:00 4929 Panathinaikos vs Marseille 3.58 3.28 1.98

21:30 3925 Slovan Bratislava vs Maccabi Haifa 3.27 3.17 2.13

21:30 4949 Austria Klagenfurt vs Wolfsberger AC 2.43 3.33 2.51

21:45 1402 Bristol City vs Oxford Utd 1.76 3.62 4.17

21:45 1666 AFC Wimbledon vs Coventry 4.37 3.78 1.69

21:45 3228 Leeds vs Shrewsbury 1.41 4.46 6.50

21:45 4553 Rangers vs Servette Geneva 1.53 4.03 5.25

21:45 4841 Cardi� vs Colchester 1.45 4.38 5.97

21:45 4961 Ipswich vs Bristol Rovers 1.49 4.27 5.56

22:00 4474 Burton vs Leicester 4.38 3.98 1.65

22:45 1508 Benfica vs Porto 2.33 3.14 2.84

23:30 1903 Instituto Cordoba vs Huracan 2.70 2.90 2.60

01. 13/08/23 13:00 Daejeon Citizen FC vs FC Seoul 2.75 3.20 2.27

02. 13/08/23 13:30 Incheon United FC vs Daegu FC 2.25 3.10 2.80

03. 13/08/23 14:00 Naestved BK vs Kolding IF 2.75 3.25 2.23

04. 13/08/23 15:15 FC Baden vs FC Vaduz 2.65 3.20 2.33

05. 13/08/23 16:00 IK Sirius vs Kalmar FF 2.25 3.15 2.80

06. 13/08/23 16:00 Brentford FC vs Tottenham Hotspur 2.70 3.45 2.37

07. 13/08/23 16:00 FC Nantes vs Toulouse FC 2.46 3.30 2.70

08. 13/08/23 16:00 Hobro IK vs Vendsyssel FF 2.39 3.25 2.55

09. 13/08/23 17:00 Cercle Brugge vs KRC Genk 2.80 3.50 2.28

10. 13/08/23 17:00 Motherwell FC vs Hibernian FC 2.55 3.25 2.65

11. 13/08/23 18:00 Burgos CF vs SD Huesca 2.27 3.05 3.20

12. 13/08/23 18:00 FF Jaro vs HIFK Helsinki 2.55 3.20 2.42

13. 13/08/23 18:30 Halmstads BK vs IFK Norrkoping FK 2.55 3.10 2.46
14. 13/08/23 18:30 Chelsea FC vs Liverpool FC 2.70 3.50 2.35
15. 13/08/23 19:15 Erzurumspor FK vs Bandirmaspor 2.45 3.30 2.43
16. 13/08/23 20:00 Estrela Amadora vs Vitoria SC Guimaraes 2.65 3.10 2.60
17. 13/08/23 20:30 Albacete Balompie vs Espanyol Barcelona 2.95 3.15 2.35

LONDON, England 

K
LABU ya Arsenal imekataa 
ofa ya ufunguzi kutoka kwa 
Monaco kwa ajili ya msham-
buliaji Folarin Balogun, lakini 

imekubaliana kuhusu mkataba ambao 
utamfanya mchezaji mwenzake wa 
Kimataifa wa Marekani, Matt Turner, 
ajiunge na Nottingham Forest, vyanzo 
vimeiambia ESPN.

Klabu hiyo ya Ligi Kuu England in-
amthaminisha Balogun kwa takriban 
euro milioni 58 na inafikiriwa kuwa 
tayari kumruhusu kuondoka kwa bei 
inayofaa, huku Inter Milan pia ikitara-
jiwa kuingia katika kinyang’anyiro cha 
kuwania saini yake.

Balogun amebakiza miaka miwili 
katika mkataba wake na Arsenal na an-
gependelea kuhama kwa uhamisho wa 
kudumu ikizingatiwa uwezekano wa 
kukosa nafasi katika kikosi cha kwan-
za kwenye Uwanja wa Emirates hata 
baada ya jeraha la goti litakalomfanya 
Gabriel Jesus kuwa nje ya uwanja kwa 
wiki chache za kwanza za msimu.

Balogun mwenye umri wa miaka 22, 

hakuwa sehemu ya kikosi cha siku ya 
mechi kilichoshinda Ngao ya Jamii Ju-
mapili dhidi ya Manchester City kwe-
nye Uwanja wa Wembley, baada ya 
kuwa nje ya uwanja kutokana na tatizo 
la mguu.

Balogun alicheza kwa mkopo katika 
Klabu ya Ligue 1 ya Reims msimu ulio-
pita, akifunga mabao 21 katika mechi 
34 alizoanza, lakini yuko nyuma ya 
mchezaji mpya Kai Havertz na Eddie 
Nketiah, ambaye anaongoza safu ya 
mbele ya Arsenal.

Wakati huo huo, mlinda mlango 
Turner anakaribia kuondoka Arsenal 
akiwa ameichezea klabu hiyo mara 
saba pekee tangu ajiunge nayo aki-

tokea New England Revolution kwa 
mkataba wa thamani ya pauni milioni 
5.75 msimu uliopita wa majira ya joto.

Turner mwenye umri  wa miaka 29, 
atajiunga na Forest kwa dau la awali la 
pauni milioni saba, ambalo linaweza 
kupanda hadi pauni milioni 10 pamoja 
na nyongeza. 

Kuondoka kwake kunatoa nafasi 
kwenye kikosi kwa ajili ya kumsajili Da-
vid Raya kutoka Brentford.

Klabu hizo mbili bado hazijakubali-
ana juu ya ada, lakini Arsenal wana 
uhakika wa kufikia makubaliano chini 
ya bei ya Brentford ya pauni milioni 40 
na mazungumzo yanayotarajiwa kuen-
delea wiki hii.

LONDON, England 

BYERN Munich wameamua kuacha 
kujaribu kumsajili Harry Kane baada ya 
Tottenham Hotspur kukataa ofa yao ya 
hivi karibuni kwa nahodha huyo wa Eng-
land, vyanzo vimeiambia SPN.

Vyanzo vinavyofahamu mazungumzo 
hayo vimependekeza kuwa ofa ya hivi 
punde ya Bayern ilizidi euro milioni 
100 wakati nyongeza zinazohusiana na 
utendaji zilijumuishwa.

Bayern pia walikataa ofa Ijumaa ili-
yopita na wametishia kusonga mbele 
kwa malengo mengine ikiwa Spurs ha-
watakubali masharti yao.

Vyanzo vimeiambia ESPN kwamba 
Tottenham hawakujibu kabla ya tarehe 
ya mwisho iliyowekwa na Bayern, lakini 
wamewafahamisha kuwa hawako tayari 
kukubali ofa hiyo.

Bayern wanaaminika kuwa walifanya 
kikao cha mkakati wa ndani Jumatatu 

ambapo viongozi wakuu katika klabu 
hiyo wataamua iwapo wataendelea na 
mpango wa kumnunua Kane.

Kane mwenye umri wa miaka 30, am-
baye aliifungia Tottenham mabao manne 
ilipoilaza Shakhtar Donetsk katika mechi 
ya kirafiki ya kujiandaa na msimu mpya 
Jumapili, bado hajashinikiza kuihama 
klabu hiyo, lakini yuko tayari kujiunga na 
Bayern ikiwa klabu hizo mbili zitakubali-
ana ada. Kane amebakiza mwaka mmoja 
katika mkataba wake ambao unamfanya 
kulipwa mshahara wa pauni 200,000 
kwa wiki. 

Licha ya vyanzo vilivyoiambia ESPN 
kwamba mfungaji bora wa muda wote 
wa klabu hiyo hana nia ya kusaini mka-
taba mpya msimu huu wa majira ya joto, 
bado kuna matumaini ndani ya Spurs 
kwamba anaweza kuongeza muda wake 
wa kukaa ikiwa watafurahia msimu 
mzuri wa kwanza chini ya kocha mpya 
Ange Postecoglou.

Tottenham wachomoa 
euro mil. 100 kwa Kane

ARSENAL ARSENAL 
YAKATAA YAKATAA 
OFA YA OFA YA 
BALOGUNBALOGUN
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MUDA GAME ID MICHEZO
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BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE 13

TAREHE MUDA
NYUMBANI SARE UGENINI

MICHEZO 1           X          2

JACKPOT
MECHI WIKI HII
TAREHE: 09 NA 10 AGOSTI 2023

01. 09/08/23 19:00 VPS Vaasa vs Seinajoen JK 2.91 3.06 2.27

02. 09/08/23 19:00 Hodd vs Sandnes Ulf 2.42 3.24 2.58

03. 09/08/23 20:00 AEK Larnaca vs Maccabi Tel Aviv 2.81 3.16 2.46

04. 09/08/23 20:30 Chippa Utd vs TS Galaxy FC 2.68 2.98 2.62

05. 09/08/23 20:30 Polokwane City vs Stellenbosch 3.00 2.95 2.23

06. 09/08/23 21:30 Slovan Bratislava vs Maccabi Haifa 3.13 3.13 2.22

07. 09/08/23 21:30 Austria Klagenfurt vs Wolfsberger AC 2.43 3.33 2.51

08. 09/08/23 22:45 Benfica vs Porto 2.21 3.17 3.02

09. 10/08/23 18:00 FC Struga Trim Lum vs Swift Hesperange 2.39 3.36 2.76

10. 10/08/23 19:00 Omonia Nicosia vs Midtjylland 2.59 3.24 2.59

11. 10/08/23 20:00 Dila Gori vs Apoel Nicosia 2.96 3.16 2.35

12. 10/08/23 20:00 Valmiera Fk/Bjss vs Partizani Tirana 3.06 3.26 2.24

13. 10/08/23 21:30 Hibernian vs FC Luzern 2.66 3.36 2.46 13:30 3076 Jeju Utd vs Pohang Steelers 2.69 3.30 2.35

14:35 3648 Shanghai Shenhua vs Shenzhen 1.14 6.24 14.10

15:00 2928 Persija Jakarta vs Pusamania Borneo 1.99 3.43 3.18

15:00 3655 Rans Nusantara vs Persepam MU 2.32 3.44 2.58

16:00 1876 Perak FA vs Penang 4.75 4.04 1.53

16:00 3618 Mamelodi Sundowns vs Kaizer Chiefs 1.68 3.43 4.90

16:00 5279 Moroka Swallows FC vs Cape Town City 2.67 2.93 2.67

16:15 2579 Gazovik Orenburg vs Sochi 2.29 3.50 2.64

17:00 5238 Pogon Siedlce vs PKS Olimpia Elblag 2.50 3.16 2.60

18:30 3257 Amazulu vs SuperSport Utd 3.29 2.88 2.28

18:30 4695 CSKA Moscow vs Fakel 1.52 4.09 5.01

19:00 1079 Fredrikstad vs Bryne 1.58 3.64 4.96

19:00 1909 Hodd vs Sandnes Ulf 2.42 3.24 2.58

19:00 1982 Malavan Bandar Anzali vs Zob Ahan 2.76 2.66 2.76

19:00 2016 Usti N Orlici vs FK Viktoria Zizkov 6.33 4.39 1.40

19:00 2430 Raufoss vs Jerv 2.00 3.38 3.18

19:00 2576 Hostoun vs Dukla Prague 9.80 5.72 1.21

19:00 2598 Ranheim vs Kongsvinger IL 3.12 3.47 1.99

19:00 2691 Gol Gohar vs Foolad Khuzestan 2.60 2.75 2.85

19:00 3502 Moss vs Kfum Oslo 2.68 3.28 2.31

19:00 4016 Aasane Fotball vs Mjondalen 2.06 3.53 2.93

19:00 4262 Persepolis FC vs Aluminium Arak 1.92 3.00 4.07

19:00 4367 SK Kosmonosy vs Varnsdorf 7.75 4.89 1.30

19:00 4427 Sogndal vs Kristiansund 2.10 3.38 2.97

19:00 4491 Young Africans vs Azam 1.57 3.60 4.75

19:00 4513 SK Otava Katovice vs Pribram 13.20 5.48 1.19

19:00 5086 FC Slovan Havlickuv Brod vs Jihlava 10.23 5.53 1.22

19:00 5536 VPS Vaasa vs Seinajoen JK 2.91 3.06 2.27

19:00 5682 IK Start vs Skeid Fotball 1.51 4.25 4.75

20:00 1823 AEK Larnaca vs Maccabi Tel Aviv 2.89 3.14 2.40

20:00 3951 RB Salzburg vs Inter 3.82 3.57 1.79

20:00 5920 Sporting Lisbon B vs Amora FC 2.24 3.01 3.12

20:30 1985 Polokwane City vs Stellenbosch 3.08 3.03 2.29

20:30 2528 Chippa Utd vs TS Galaxy FC 2.68 2.98 2.62

20:45 5343 Dinamo Moscow vs FC Krasnodar 2.17 3.62 2.75

21:00 1949 Ajax Cape Town vs Sekhukhune United 3.02 3.02 2.34

21:00 3560 KAA Gent vs Pogon Szczecin 1.47 4.20 6.20

21:00 4788 Al Hilal Riyadh vs Al Shabab Riyadh 1.91 3.51 3.41

21:00 4929 Panathinaikos vs Marseille 3.58 3.28 1.98

21:30 3925 Slovan Bratislava vs Maccabi Haifa 3.27 3.17 2.13

21:30 4949 Austria Klagenfurt vs Wolfsberger AC 2.43 3.33 2.51

21:45 1402 Bristol City vs Oxford Utd 1.76 3.62 4.17

21:45 1666 AFC Wimbledon vs Coventry 4.37 3.78 1.69

21:45 3228 Leeds vs Shrewsbury 1.41 4.46 6.50

21:45 4553 Rangers vs Servette Geneva 1.53 4.03 5.25

21:45 4841 Cardi� vs Colchester 1.45 4.38 5.97

21:45 4961 Ipswich vs Bristol Rovers 1.49 4.27 5.56

22:00 4474 Burton vs Leicester 4.38 3.98 1.65

22:45 1508 Benfica vs Porto 2.33 3.14 2.84

23:30 1903 Instituto Cordoba vs Huracan 2.70 2.90 2.60

01. 13/08/23 13:00 Daejeon Citizen FC vs FC Seoul 2.75 3.20 2.27

02. 13/08/23 13:30 Incheon United FC vs Daegu FC 2.25 3.10 2.80

03. 13/08/23 14:00 Naestved BK vs Kolding IF 2.75 3.25 2.23

04. 13/08/23 15:15 FC Baden vs FC Vaduz 2.65 3.20 2.33

05. 13/08/23 16:00 IK Sirius vs Kalmar FF 2.25 3.15 2.80

06. 13/08/23 16:00 Brentford FC vs Tottenham Hotspur 2.70 3.45 2.37

07. 13/08/23 16:00 FC Nantes vs Toulouse FC 2.46 3.30 2.70

08. 13/08/23 16:00 Hobro IK vs Vendsyssel FF 2.39 3.25 2.55

09. 13/08/23 17:00 Cercle Brugge vs KRC Genk 2.80 3.50 2.28

10. 13/08/23 17:00 Motherwell FC vs Hibernian FC 2.55 3.25 2.65

11. 13/08/23 18:00 Burgos CF vs SD Huesca 2.27 3.05 3.20

12. 13/08/23 18:00 FF Jaro vs HIFK Helsinki 2.55 3.20 2.42

13. 13/08/23 18:30 Halmstads BK vs IFK Norrkoping FK 2.55 3.10 2.46
14. 13/08/23 18:30 Chelsea FC vs Liverpool FC 2.70 3.50 2.35
15. 13/08/23 19:15 Erzurumspor FK vs Bandirmaspor 2.45 3.30 2.43
16. 13/08/23 20:00 Estrela Amadora vs Vitoria SC Guimaraes 2.65 3.10 2.60
17. 13/08/23 20:30 Albacete Balompie vs Espanyol Barcelona 2.95 3.15 2.35

Na Adam Fungamwango

MCHEZAJI na kocha wa zamani wa 
Simba, Abdallah ‘King’ Kibadeni, ame-
wataka wanachama na mashabiki wa 
Simba kuheshimu maamuzi ya Kocha 
Mkuu, Robertinho Oliveira, kutokana 
na kumtupia lawama kwa kutomchez-
esha straika Mzambia Patrick Phiri.

Akizungumza jana jijini Dar es Sa-
laam, Kibadeni anayeshikilia rekodi 
ya kufunga mabao matatu ‘hat-trick’, 
kwenye mechi ya watani wa jadi ‘dabi’ 
ya Simba na Yanga, alisema mashabiki 
wanamkosea kocha huyo kwani kiten-
do cha kumlazimisha kumchezesha ni 
kama vile wanamuingilia kwenye ma-
jukumu yake.

“Kitendo cha wanachama na 
mashabiki wa Simba kumshutumu 
kuwa hamchezeshi Phiri ni kama ku-
muingilia kwenye majukumu yake, 
yeye ndiye anayekaa na wachezaji na 
anawajua nani anatakiwa kucheza 
mechi hii na nani asubiri acheze lini, 
hii kulazimika kupangwa mchezaji kwa 
lazima si sawasawa kabisa,” alisema 
Kibadeni.

Mara baada ya Tamasha la Sim-
ba Day, ingawa alitambulishwa na 
kuonekana akipungia mashabiki kwe-
nye orodha ya wachezaji 30, lakini 
hakucheza mechi hiyo, ikiwa ni mfu-
lulizo wa kutoonekana kwake uwanja-
ni tangu msimu uliopita huku ikidaiwa 
kuwa ameshapona majeraha yaliyoku-
wa yanamkabili.

Kibadeni alisema hakuna kocha 

yeyote anayeweza kumuacha mchezaji 
mzuri nje au kupangiwa cha kufanya 
kwa sababu hata yeye anahitaji ushindi 
kuliko mtu yeyote na timu ikipoteza 
wao ndiyo hubeba lawama.

“Sisi makocha timu ikifungwa ndiyo 
tunabeba lawama kwa hiyo hakuna 
anayetaka kupoteza mechi kwa ajili ya 
kumuweka mchezaji mzuri nje, nad-
hani wawe wavumilivu tu kwa sababu 
anachokifanya na kukiona ni sahihi 
kwake kwa sasa na nadhani Simba ina 
mashindano mengi hakuna mchezaji 

atakayeweza kucheza mechi zote hizo. 
Najua atacheza tu wasiwe na haraka,” 
alisema kocha huyo ambaye pia aliku-
wa mmoja wa makocha walioifikisha 
Simba fainali ya Kombe la Shirikisho 
la Mpira wa Miguu Afrika (CAF) mwa-
ka 1993 akiwa chini ya Kocha Mkuu, 
Muethiopia Etienne Eshete.

Wanachama na mashabiki wa klabu 
hiyo licha ya kumshambulia kocha 
huyo kwenye mitandao ya kijamii, baa-
dhi yao wamedai huenda kocha huyo 
anapata shinikizo kutoka kwa baadhi 
ya viongozi.

Mpaka sasa hakuna kiongozi yeyote 
wa Simba, wala Meneja Habari na Ma-
wasiliano, Ahmed Ally, aliyetaka kuli-
zungumzia suala hilo ingawa kwenye 
akaunti yake yake ya instagram, baadhi 
ya mashabiki wamemwandikia kuwa 
kama kuna tatizo na mchezaji huyo 
walitatue haraka sana kwa sababu hai-
leti taswira nzuri kwenye klabu.

Phiri aliyesajiliwa mwanzoni mwa 
msimu uliopita kutoka Zanaco ya 
Zambia, aliumia katika mechi ya Ligi 
Kuu Desemba 21, mwaka jana kwenye 
Uwanja wa Kaitaba, Bukoba mkoani 
Kagera, timu hizo zikitoka sare ya bao 
1-1 na kukaa kwa muda mrefu akijiu-
guza.

Amecheza mechi chache hasa za Ligi 
ya Mabingwa akiingia kipindi cha pili 
kitu ambacho kinaashiria kuwa ame-
pona, lakini amekuwa si sehemu ya 
kikosi cha Robertinho kwenye mechi 
nyingi za mwisho za Ligi Kuu msimu 
uliopita.

KIBADENI AWATAKA SIMBA 
KUMHESHIMU ROBERTINHO

Alisema malengo yao ni kujaribu ku-
pambania makombe yao yote waliyoy-
atwaa msimu uliopita na wataanza na 
Ngao ya Jamii leo.

“Kitu kizuri wachezaji wangu wote 
wapo kwenye ari nzuri, nina uwiano 
mzuri wa wachezaji wale watakaoanza 
na watakaokaa kwenye benchi, hili lit-
anipa eneo kubwa la kuchagua nani 
aanze na mbinu gani nitumie kupata 
matokeo mazuri,” alisema Gamondi.

Yanga iliwasili juzi jijini Tanga ta-
yari kwa mchezo huo dhidi ya Azam. 
Msimu uliopita Yanga ikiwa chini ya 
Kocha Nasreddine Nabi walitwaa Ngao 
ya Jamii kwa kuifunga Simba mabao 
2-0 kwenye Uwanja wa Taifa jijini Dar 
es Salaam.

Mechi hizo za Ngao ya Jamii, ni 
maalum kwa ajili ya kukaribisha msimu 
mpya wa Ligi Kuu Bara 2023/24, ambao 
unatarajiwa kuanza rasmi Agosti 15, 

mwaka huu.
Kwa mujibu wa ratiba iliyotolewa juzi 

na Bodi ya Ligi nchini (TPLB), siku ya 
ufunguzi wa ligi hiyo zitapigwa mechi 
tatu ambapo Ihefu FC itaikaribisha Gei-
ta Gold FC katika Uwanja wao wa High-
land Estate, uliopo Mbarali mkoani 
Mbeya, huku Namungo FC ikiwa mwe-
nyeji wa JKT Tanzania katika dimba 
la Majaliwa, lililopo Ruangwa mkoani 

Lindi. 
Mechi nyingine itakuwa kati ya 

Dodoma Jiji FC itakayoikaribisha Coast-
al Union, wakati Azam FC ikisubiri 
hadi Agosti 17, kuikaribisha Kitayosce 
FC mchezo utakaochezwa Uwanja wa 
Azam Complex, Dar es Salaam. Kwa 
upande wa Yanga itasubiri hadi Agosti 
23, mwaka huu kuvaana na KMC FC ka-
tika Uwanja wa Azam Complex.

INATOKA  UK. 24

Gamondi atoa sababu ugumu mechi Azam leo

mchezo utakuwa mzuri na mgumu 
pia, wachezaji wangu wamekuwa 
na kiwango kizuri na naamini 
wataonesha mchezo mzuri 
Alhamisi (kesho),” alisema Pluijm 
ambaye timu yake juzi ilicheza 
mchezo wa kirafiki dhidi ya Coast 
Union kwenye Uwanja wa Mk-

wakwani na kufungwa bao 1-0.
Alisema lengo lao msimu huu 

ni kufanya vizuri zaidi ya msimu 
uliopita na wanataka kuanza na 
michuano hiyo ya Ngao ya Jamii 
inyohusisha timu nne za Simba, 
Yanga, Azam FC na wenyewe 
Singida Fountain Gate.

Robertinho, Pluijm wawaachia kazi
INATOKA  UK. 24
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Na Faustine Feliciane

KUELEKEA kwenye mchezo wa 
kesho wa Ngao ya Jamii, Kocha wa 
Simba, Robertinho Oliviera,  na wa 
Singida Fountain Gate FC, Hans van 
der Pluijm, wamesema mchezo wao 
wa kesho utaamuliwa na wachezaji 
wao kwa kuwa tayari wamemaliza 
maandalizi yao kwa upande wa 
benchi la ufundi.

Miamba hiyo itakutana katika 
Uwanja wa Mkwakwani jijini Tanga 
kesho na mshindi atakutana fainali 
na timu itakayoshinda leo kati ya 
Yanga na Azam FC.

Kocha wa Simba, Robertinho, 
ambaye kikosi chake kilitara-
jiwa kwenda Tanga jana asubuhi, 
amesema amepata bahati ya 
kuiangalia Singida Fountain Gate na 
amegundua ni timu nzuri iliyoima-
rika, hivyo anafahamu upinzani 
atakaokutana nao kesho.

Alisema kazi imebaki kwa 
wachezaji wake kuonyesha kile 
walichokifanyia kazi kwa muda 
wote wa maandalizi kuelekea mch-
ezo huo wa kesho.

“Mchezo hautakuwa mwepesi, kila 
timu imejiandaa, nimewaona Sin-
gida, ni timu nzuri, lakini najivunia 
kuwa na wachezaji wazuri na kikosi 
imara, kazi imebaki kwao kuwapa 
furaha mashabiki wetu, tumefanya 
maandalizi mazuri tukiwa kambini 
Uturuki, pia tukiwa hapa nchini kwa 
siku kadhaa tumekuwa na maan-
dalizi mazuri sana na sina hofu,” 
alisema Robertinho.

Aidha, kocha huyo raia wa Brazil 
alisema wachezaji wake wapo 
tayari kwa mchezo huo baada ya 
mwishoni mwa wiki kucheza mechi 
yao ya kimataifa ya kirafiki dhidi ya 
Power Dynamos kwenye Tamasha 
la Simba Day na kufanikiwa kuibuka 
na ushindi wa mabao 2-0.

Kocha wa Singida Fountain Gate, 
Pluijm, akizungumza na gazeti 
hili jana, alisema anawaheshimu 
Simba kwa kuwa ni timu kubwa 
hapa nchini na imefanya mabore-
sho makubwa ya kikosi chake, 
lakini anawaamini wachezaji wake 
watafanya kile walichokifanyia kazi 
mazoezini.

“Kwangu kazi imebaki kwa 
wachezaji wangu, nafahamu Simba 
ni timu kubwa na ina wachezaji 
wazuri, lakini nina timu imara, 

Caique Luiz Santos da Purificacao

   Lakini ajivu-
nia kikosi imara 
na kipana amba-
cho kinaweza 
kumpa matokeo 
wakati...

UKURASA. 23

GAMONDI 
ATOA 
SABABU
UGUMU 
MECHI 
AZAM LEO

Robertinho, 
Van Pluijm 
wawaachia kazi 
wachezaji Ngao

Na Faustine Feliciane

WAKATI Yanga, ikishuka Uwanja wa Mkwak-
wani jijini Tanga leo kuivaa Azam FC kwenye 
mechi ya Ngao ya Jamii, Kocha Mkuu wa klabu 
hiyo, Miguel Gamondi, amesema mchezo huo 
utakuwa mgumu kwa sababu hajawaona wap-
inzani wao hao wakicheza, lakini wamejiandaa 
kukabiliana nao kwa namna watakavyoingia 
uwanjani.

Mshindi wa mechi hiyo atakutana fainali na 
timu itakayoshinda kesho kati ya Simba na Sin-
gida Fountain Gate mchezo ambao pia utapigwa 
uwanjani hapo majira saa 1:00 usiku.

Akizungumza kutoka Tanga jana, Gamondi 
alisema kwa kiasi kikubwa wamejiandaa vizuri 
kwa ajili ya mchezo huo wa kwanza wa Ngao ya 
Jamii na anawaamini wachezaji wake watapata 
matokeo chanya.

Alisema tayari anajua kikosi chake kitaka-
choanza kwenye mchezo huo huku akijivunia 
ubora wa wachezaji wake waliouonyesha katika 
mechi za maandalizi.

“Tumekuwa na maandalizi mazuri sana, baa-
da ya mchezo wetu wa kimataifa wa kirafiki dhi-
di ya Kaizer Chiefs, yapo ambayo tumeyaimari-
sha ndani ya kikosi, tulikuwa na maandalizi 
mazuri sana kule Avic Town,” alisema Gamondi 
na kuongezea:

“Sijaiangalia sana Azam ikicheza, nafahamu 
walikuwa nje ya nchi kwenye maandalizi yao ya 
msimu, tutaingia uwanjani kwa tahadhari kub-
wa, wachezaji wangu wanafahamu nini cha ku-
fanya na wameonekana kuelewa vizuri mbinu 
zangu,” alisema Gamondi.

Neymar ataka kurudi tena kuitumikia Barca

Beki na nahodha msaidizi wa Simba, Mohamed Hussein ‘Tshabalala’, ak-
iwa mazoezini na timu yake kujiandaa na mechi ya Ngao ya Jamii dhidi 
ya Singida Fountain Gate itakayopigwa Uwanja wa Mkwakwani, Tanga 
kesho. PICHA: SIMBA

KAZI KAZI!...
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