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Bodaboda yakata uhai wa mbunge
Na Nebart Msokwa,  
MBARALI

MBUNGE wa Mbarali 
mkoani Mbeya, Francis 
Mtega (CCM), amefariki 
dunia baada ya pikipiki ali-
yokuwa anaendesha kwen-
da shambani kugongwa na 
trekta (Power Tiller).

Taarifa iliyotolewa jana 
na Mkuu wa Wilaya ya 
Mbarali, Kanali mstaafu 
Denis Mwila, ilibainisha 
kuwa mbunge huyo alipata 
ajali hiyo jana alasiri katika 
eneo la Kibaoni, Kata ya 
Ihahi, barabara ya Chimala-
Kapunga.

Kanali Mwila alisema 
trekta lililomgonga mbunge 
huyo lilikuwa linaendeshwa 
na kijana Alex Kibega (18), 
mkazi wa Kibaoni. Chanzo 
cha ajali hiyo ni uzembe wa 
dereva wa trekta hilo am-
baye alikuwa anaendesha 
bila tahadhari yoyote.

“Kijana huyo aliyekuwa 
anaendesha trekta hilo 

amekamatwa na anaende-
lea kushikiliwa. Mwili wa 
marehemu umehifadhiwa 
katika Hospitali ya Wilaya 
ya Mbarali kwa ajili ya tarat-
ibu zingine,” alisema Kanali 
Mwila. Alisema kuwa baada 
ya ajali hiyo, mbunge huyo 
alikimbizwa katika Hos-
pitali ya Misheni Chimala 
kwa ajili ya matibabu kabla 
ya kuthibitishwa kuwa ali-
kuwa tayari ameshafariki 
dunia.

Kaimu Mganga Mkuu wa 
Hospitali ya Misheni Chi-
mala, Dk. Peter Kigombola, 
alithibitisha kupokea mwili 
wa marehemu. Walipom-
fanyia uchunguzi wa awali, 
walibaini kuwa alikuwa 
tayari ameshafariki dunia.

Alisema walipata taarifa 
kuwa mbunge huyo amepa-
ta ajali na hivyo wakaandaa 
timu ya madaktari kwa ajili 
ya kuokoa maisha yake la-
kini walipobaini alikuwa 
ameshafariki dunia, walihi-
fadhi mwili wake na kutoa 

taarifa kwa viongozi wa 
serikali. 

“Tulipouchunguza mwili 
huo, tumebaini kuwa uliku-
wa na majeraha kichwani, 
mgongoni na tumboni, la-
kini inasemekana kwam-
ba baada ya kugongwa 
lile trekta lilimpitia tena 
mgongoni,” alisema Dk. 
Kigombola.

Alisema kuwa baada ya 
kutoa taarifa serikalini na 
kwa viongozi wa chama, 
waliagiza mwili huo uham-
ishwe na hivyo wakauham-
ishia katika Hospitali ya 
Wilaya kwa ajili ya kuhi-
fadhiwa. Ofisi ya Spika wa 
Bunge la Jamhuri ya Muun-
gano wa Tanzania kupi-
tia taarifa iliyotolewa na 
Kitengo cha Mawasiliano 
na Uhusiano wa Kimataifa 
cha Bunge - Dodoma, pia il-
ithibitisha kutokea kwa kifo 
cha mbunge huyo.

Alisema Ofisi ya Bunge 
kwa kushirikiana na familia 
ya marehemu inaratibu mi-

pango ya mazishi na taarifa 
zaidi zitaendelea kutolewa.

Viongozi mbalimbali wa 
serikali na wa Chama Cha 
Mapinduzi (CCM), wakion-
gozwa na Mkuu wa Mkoa 
wa Mbeya, Juma Homera, 
jana walituma salamu za 
pole kwa familia ya mare-
hemu na wananchi wa Jim-
bo la Mbarali kufuatia tukio 
hilo.

Mwezi uliopita, mbunge 
huyo alikuwa miongoni 
mwa wawakilishi wa wa-
nanchi walioibua hoja ‘nzi-
to’ bungeni, alipowasilisha 
jambo la dharura kuhusu 
alichokiita ukatili wa aska-
ri-pori wa Hifadhi ya Taifa 
Ruaha dhidi ya wakazi wa 
Mbarali. 

Kutokana na hoja hiyo, 
Waziri Mkuu, Kassim Majal-
iwa aliagiza timu ya mawa-
ziri watatu iende Mbarali 
kufuatilia suala hilo, huku 
akiwataka wampatie ma-
jibu siku iliyofuata. Hatua 
zilichukuliwa.

Bei elekezi mbolea 
nchini zatangazwa 
Na Romana Mallya

MAMLAKA ya Udhibiti wa Mbolea Tan-
zania (TFRA) imetangaza bei elekezi za 
mbolea kwa wafanyabiashara zitakazotu-
mika kwa siku 46 kuanzia jana.

Kwa mujibu wa tangazo lao lililotole-
wa jana na kutiwa saini na Mkurugenzi 
Mtendaji wa NFRA, Dk. Stephan Ngailo,  
mbolea zinatakiwa kuuzwa kwa bei ele-
kezi au chini yake.

Kupitia tangazo hilo, kiongozi huyo 
alisema bei hizo elekezi za mbolea zitaan-
za kutumika kuanzia Julai Mosi hadi Agosti 
15 mwaka huu.

“Hii ni kwa mujibu wa kifungu cha 4 (1)
(u) cha Sheria ya Mbolea ya Mwaka 2009 
na Kanuni ya 56 ya Kanuni za Mbolea za 
Mwaka 2011 kama zilivyofanyiwa mareke-
bisho mwaka 2017.

“Katika kutekeleza majukumu yake, 
NFRA imefanya mapitio ya bei elekezi 
kwa mbolea aina tisa; tano zinazoingizwa 
kutoka nje (DAP, AREA, CAN, SA na NPKs) 
na nne zinazozalishwa na viwanda vya 
mbolea vya ltracom (Fomi Otesha na Fomi 
Kuzia) na Minjingu (Nafaka Plus na Top 
Dressing),” inasomeka sehemu ya tangazo 
hilo.

Pia alisema bei za mbolea zinazoagizwa 
nje ya nchi zimezingatia gharama za un-
unuzi, usafirishaji uingizaji, ufungashaji, 
usambazaji na faida ya mfanyabiashara na 
zile zinazozalishwa nchini nazo zimezin-
gatia gharama za upatikanaji wa malighafi, 
uzalishaji, vifungashio, kufungasha, usi-
mamizi na faida ya uzalishaji na muu-
zaji wa rejareja kusambaza hadi kumfikia 
mkulima.

“Serikali imeelekeza aina moja ya 
mbolea kuuzwa kwa bei inayofanana kwa 
wakulima kote nchini. Hakuna mfanyabi-
ashara atakayeruhusiwa kuuza mbolea nje 
ya mpango wa ruzuku.

“Hivyo, tofauti kati ya bei elekezi kwa 
kila eneo na bei ya mkulima italipwa na 
serikali kama ruzuku kwa mkulima kwa 
lengo la kumpunguzia makali ya bei. Vi-
fungashio vya ujazo wa kilo tano vitauzwa 
kwa bei elekezi sokoni,” alisema.

Ngailo alisema pamoja na kwamba 
mpango wa ruzuku ya mbolea unalenga 
kuwapunguzia makali ya bei wakuli-
ma, wafanyabiashara wachache wasio 
waaminifu wanaweza kutumia fursa hiyo 
kuwalaghai na kununua kwa majina na 
baada ya hapo kuitorosha kwenda nchi 
jirani. “Hali hii itahatarisha utoshelevu 
wa mbolea kwa wakulima na pia kuingi-
zia hasara serikali katika fedha zinazotoa 
kama ruzuku kwa lengo la kumnufaisha 
mkulima na kuongeza uzalishaji nchini,” 
alisema.

Aliongeza kuwa pamoja na elimu am-
bayo serikali inaendelea kutoa, ni vyema 
mamlaka zote zikashirikiana na wadau 
hususani katika mikoa ya mipakani kama 
Songwe, Rukwa, Katavi, Kigoma, Kagera, 
Kilimanjaro na Arusha kuhakikisha haitor-
oshwi kwenda nchi jirani.

“Ninatoa onyo kali kwa wafanyabiashara 
wachache wenye tabia hizo au mpango wa 
kutorosha mbolea ya ruzuku kutothubutu 
kufanya hivyo kwani hatua kali za kisheria 
zitachukuliwa dhidi yao. 

“Endapo kutakuwa na haja ya wafanya-
biashara kuuza nje ya nchi, basi wafanye 
hivyo kwa kuzingatia taratibu na sheria na 
siyo kutorosha,” alionya.

Wagombea na 
wananchi wa kata 
ya Magubike, 
Halmashauri ya 
Wilaya ya Kilosa, 
mkoani Morogoro 
wakitazama fomu 
za uteuzi za wag-
ombea walioteuliwa 
na Tume ya Taifa ya 
Uchaguzi baada ya 
kubandikwa katika 
eneo la wazi jana, 
ili kutoa fursa ya 
kuweka pingamizi 
dhidi ya mgombea 
asiyekuwa na sifa. 
PICHA: MROKI 
MROKI WA NEC

Mpango aagiza mafunzo JKT kujikita katika teknolojia
Na Renatha Msungu, 
DODOMA

MAKAMU wa Rais, Dk. 
Philip Mpango, ameliagiza 
Jeshi la Kujenga Taifa ( JKT) 
kuwekeza zaidi katika 
matumizi ya teknolojia ka-
tika kuwafundisha vijana 
kwa kuwa hivi sasa dunia 
inakwenda na wakati bila 
kutumia msuli.

Aliyasema hayo jana jijini 
Dodoma wakati akizindua 
Wiki ya Maonyesho ya JKT 
inayokwenda sambamba 
na uzinduzi wa mnara wa 
maadhimisho ya miaka 60 
ya jeshi hilo tangu kuan-
zishwa kwake.

Dk. Mpango alisema jeshi 
hilo linapaswa kutambua 
utaalamu walionao vijana 
hao na kuuendeleza ili ku-
wazalisha watakaoliletea 
taifa tija, pia familia zao.

“Ninatoa msisitizo ka-

tika suala la matumizi ya 
teknolojia. 

Ninaomba JKT mlifanyie 
kazi suala hilo ili kuhakiki-
sha vijana wanatoka na 
utaalamu wa kutosha 
utakaowasaidia,” alisema.

Mbali na hilo, Makamu 
wa Rais pia alilitaka jeshi 
hilo kuweka mikakati ya 
kuwa na ghala la chakula 
kwa ukanda wa Afrika kwa 
sababu uwezo huo wanao 
kutokana na jitihada wana-
zofanya katika kilimo.

Dk. Mpango pia alilitaka 
jeshi hilo kuzalisha kwa 
wingi chakula cha samaki 
ili kukidhi mahitaji ya wale 
wanaokabiliwa na uhaba 
ikiwa ni pamoja na kush-
awishi jamii kujikita katika 
ufugaji wa mazao hayo.

Alisema JKT wanapaswa 
kutoa elimu kuhusiana na 
kilimo wanachofanya iki-

wamo kuwa sehemu ya 
shamba darasa kwa watan-
zania ili kuzidi kuchagiza 
uzalishaji wa mazao mbal-
imbali nchini.

“Ninajua hili linaweze-
kana kabisa kwa JKT, uw-
ezo mnao na wataalamu wa 
kilimo mnao pia kwa ajili ya 
kuelekeza namna ya kilimo 
kinavyofanywa,” alisema 
Dk. Mpango. 

Alisisitiza jeshi hilo ku-
unga mkono jitihada za 
serikali katika utunzaji wa 
mazingira, akitaka kambi 
zote katika jeshi hilo zi-
weke mikakati ya kudhibiti 
taka za plastiki ambazo zin-
achangia uchafuzi wa maz-
ingira.

Dk. Mpango pia alisema 
changamoto zote ambazo 
jeshi hilo limeziwasilisha, 
atazifikisha kunakostahili 
ili zifanyiwe kazi.

 Makamu wa Rais pia 
aliliagiza jeshi hilo kush-
irikiana na Wakala wa Mis-
itu Tanzania (TFS) kupanda 
miti ya mbao ili kusaidia 
kutengeneza bidhaa bora 
kwa kutumia rasilimali za 
nchini.

Waziri wa Ulinzi na Jeshi 
la Kujenga Taifa, Innocent 
Bashungwa, alisema jeshi 
hilo liko tayari kutekeleza 
yote yalioagizwa huku aki-
toa pongezi kwa JKT kuto-
kana na maandalizi mazuri 
ya maonyesho hayo.

Mkuu wa JKT, Meja Jener-
ali Rajabu Mabele, alisema 
katika wiki ya maonyesho, 
kutakuwa na mambo mbal-
imbali ambayo yatafanywa 
na JKT kupitia vikosi vyake 
mbalimbali na kuwataka 
wananchi kujitokeza kwa 
wingi.
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Matumizi 
ya umeme 
yaongezeka 
nchini

Na Maulid Mmbaga

SHIRIKA la Umeme Tanzania (TANE-
SCO) limesema matumizi ya umeme 
nchini yameongezeka, likibainisha kuwa 
kwa mwezi Juni mwaka huu, matumizi 
ya nishati hiyo kilifikia megawati 1,470 na 
kiwango hicho ambacho kilikuwa haki-
jawahi kufikiwa.

Mkoani Dar es Salaam jana na Mhandi-
si Mkuu wa Mipango ya Uendeshaji wa 
Gridi ya Taifa, Zubeda Chuma, alibaini-
sha katika maonyesho ya biashara ya 
kimataifa ya 47 yanayofanyika katika Vi-
wanya vya Sabasaba.

Kwa sasa TANESCO wana vyanzo mbal-
imbali vya uzalishaji wa umeme ikiwamo 
mitambo inayotumia maji ambayo inaz-
alisha megawati 574.60, gesi MW 1,148.82, 
mafuta MW 88.13 na tunganotaka MW 
10.50, ambazo kwa ujumla ni MW 1822.05.

Alisema mwenendo wa matumizi ya 
nishati ya umeme umekuwa ukibadilika 
asubuhi na mchana, akifafanua kuwa 
nyakati za  jioni, matumizi ya umeme 
huongezeka zaidi.

Alisema shirika limeendelea kuhakiki-
sha linaimarisha vyanzo vyake vya uzal-
ishaji wa nishati hiyo ili kuwa na umeme 
wa uhakika.

“Kwa siku huwa tunategemea matumi-
zi ya umeme yanakuwa makubwa. Kwa-
hiyo kama TANESCO tunahakikisha kwa 
nyakati ambazo matumizi yanakuwa 
makubwa, tunazalisha zaidi ili kukidhi 
mahitaji ya wateja,” alisema na kuongeza:

“Kwa saa 24 ya siku kuanzia saa nne as-
ubuhi mpaka saa nane mchana, tunapata 
mahitaji ya juu, lakini mahitaji makuu 
ndani ya siku tunayapata kuanzia 12 jioni 
mpaka saa nne usiku. Pia tunajua ndani 
ya wiki ni siku zipi mahitaji yanakuwa ya 
juu, ili tujiandae kuwahudumia wateja 
kwa ufanisi.” alisema Zubeda.

Aliongeza kuwa ndani ya siku saba za 
wiki, siku ya Jumapili mahitaji hushuka 
tofauti na miaka nyuma ambayo mahi-
taji yalikuwa yanashuka kuanzia Juma-
mosi lakini kutokana na kuongezeka kwa 
shughuli mbalimbali za kimaendeleo 
mwenendo wa matumizi umebadilika.

Alibainisha kuwa kwa kipindi cha 
mwaka mzima, kuna miezi ambayo mahi-
taji yanakuwa chini ikiwamo Machi hadi 
Juni kutokana na kipindi hicho kuwa cha 
mvua.

Vilevile, alibainisha kwamba ili kuen-
delea kutoa huduma bora, TANESCO hu-
hakikisha kabla ya kufikia miezi ambayo 
mahitaji ya umeme yanakuwa juu, mi-
tambo ya uzalishaji umeme inafanyiwa 
marekebisho ili kuwa tayari kwa ajili ya 
kuzalisha nishati inayokidhi mahitaji ya 
wateja wao.

Aliwakaribisha watanzania kutembe-
lea katika banda lao katika Viwanja vya 
Sabasaba ili wajifunze masuala mbalim-
bali ikiwamo kuona namna umeme una-
vyozalishwa na kuona maendeleo ya mi-
radi ya kuzalisha umeme, ikiwa ni pamoja 
na ujenzi wa Bwawa la Kufua Umeme wa 
Maji la Julius Nyerere ( JNHPP).

Baadhi ya Wananchi wakiwa wamevalia vifaa maalumu vya uhalisia pepe vinavyoonyesha maendeleo ya mradi 
wa bwawa la kufua umeme wa maji la Julius Nyerere (JNHPP), walipotembelea banda la Shirika la Umeme 
Tanzania (TANESCO), katika maonyesho ya 47 ya biashara ya kimataifa Dar es Salaam jana. PICHA: MAULID 
MMBAGA

KESI MAGUNIA YA MKAA

Anayeshtakiwa kumuua mke 
wake adai haogopi kunyongwa
Na Grace Gurisha 

MFANYABIASHARA Khamis Lu-
wonga (38), anayetuhumiwa kumuua 
mkewe Naomi Marijani na kumchoma 
moto kwa kutumia magunia mawili 
ya mkaa, amedai haogopi kunyongwa 
hadi kufa wala adhabu nyingine yoy-
ote.

Hata hivyo, mshtakiwa huyo amed-
ai kuwa anataka “anyongwe kwa haki” 
kwamba aliua bila kukusudia. 

Katika kesi hiyo ya mauaji Na. 4 ya 
mwaka 2019, mshitakiwa Luwonga 
ambaye ni mkazi wa Kigamboni, Dar 
es Salaam, anadaiwa kuwa Mei 15, 
2019, akiwa Gezaulole, Kigamboni, al-
imuua Naomi Marijani.

Luwonga alidai hayo juzi mbele ya 
Hakimu Mkazi Mkuu Ramadhani Ru-
gemalira wa Mahakama ya Hakimu 
Mkazi Kisutu, Dar es Salaam baada ya 
kusomewa maelezo ya mashihidi 28 
na vielelezo 14 na upande wa mashi-
taka. 

“Kitu ambacho ninakikataa 
mheshimiwa hakimu, ni kuwa niliua 
kwa makusudi. Mimi sikuua kwa 
makusudi. Hata ninyongwe leo hadi 
kufa kwa kile cha kweli, nitaangamia 
kimwili lakini siyo kiroho.

“Siogopi kunyongwa wala siogopi 
adhabu yoyote ile, lakini ninataka 
kama nikinyongwa, basi ninyongwe 
kwa haki kwamba niliua bila kukusu-
dia, kwa sababu ni ajali tu ilitokea,” 
alidai Luwonga.

Hapo Hakimu Rugemalira akain-
gilia akisema: “Unaanza kuhubiri sasa, 
wewe zungumza unachotaka kuzun-
gumza ili nikiandike kwenye rekodi 
za mahakama.” 

Luwonga aliendelea kudai kuwa 
msingi wa kesi hiyo ni maelezo yake, 

baada ya kuwaambia polisi kwamba 
yeye ndiye aliyeua na ndiye aliyeku-
wa anajitumia ujumbe mfupi kutoka 
simu ya mkewe kwenda katika simu 
yake. 

“Kama shetani angeendelea kuni-
shikilia hadi leo hii, hakuna mtu an-
gejua kitu nimefanya, lakini roho 
mtakatifu alinishukia na nilikuwa na 
sukumwa kusema ukweli. Kwa sababu 
nilikaa miezi miwili na siku moja bila 
ukweli kujulikana, hadi sasa Naomi 
asingejulikana yuko wapi. 

“Kutokana na hofu ya Mungu, nilia-
mua kusema ukweli sio kwa sababu 
nilipata mateso kutoka kwa askari 
polisi, hapana! Ni mimi mwenyewe 
niliamua,” alidai Luwonga.

Mshtakiwa huyo pia aliiomba ma-
hakama kuwa pindi kesi itakapoanza 
kusikilizwa, Mahakama Kuu ihamie 
sehemu ya tukio nyumbani kwake, ili 
waone mashimo sita aliyoyachimba 
katika nyumba zake sita na nyumba 
ya   kulala wageni kwa ajili ya maji 
taka. 

Alidai kuwa lengo la mahakama 
kwenda eneo hilo ni ili ione mashi-
mo yaliyochimbwa yalikuwa ni ya 
maji taka na sio kwa ajili ya kumzika 
mkewe , kwa sababu yeye ndiye ali-
taka kwa ajili ya maji machafu. 

Ni madai yaliyomfanya hakimu ain-
gilie, akisema: “Sasa mshitakiwa huko 
unapokwenda ni kwenye ushahidi. 
Hayo utayazungumza huko Mahaka-
ma Kuu katika ushahidi wako.”

Mshitakiwa Luwonga alidai: 
“Mheshimiwa ninaomba ufahamu 
jambo moja; hawa mawakili wangu 
nimewaomba wanitetee kwa haki na 
siyo kupindishapindisha mambo kwa 
sababu mimi ndiye niliamua mwe-
nyewe kuzungumza ukweli,” alidai 

Luwonga.
Alidai hayo baada ya wakili wake, 

Mohamed Majaliwa kumtaka aache 
kuzungumza. Wakili huyo alimtaka 
wazungumze kwanza wao kabla ya 
yeye kuendelea kuzungumza mbele 
ya hakimu. 

“Ninawaomba mawakili wa serikali, 
mnipelekee taarifa zangu kwa Mku-
rugenzi wa Mashitaka (DPP) kwamba 
aharakishe kesi hii iishe haraka kwa 
sababu hata Rais na jamii kwa ujumla 
wanataka kujua mwisho wake kwa 
sababu kesi yangu hii ilitikisa nchi.

“Ninataka kesi hii iwe fundisho kwa 
watu wengi, kwa sababu tulifanya 
uzembe mkubwa sana sisi wanan-
doa na jamii pia ilifanya uzembe hadi 
mauaji yakatokea,” alidai Luwonga.

Baada ya mshitakiwa kudai hivyo, 
Hakimu Rugemalira alimweleza 
kwamba hakuna kesi kubwa. Zote zin-
alingana na hakuna kesi inayotikisa 
nchi, hivyo hata kesi inayomkabili “sio 
konki” kama alivyodai. 

Mshitakiwa huyo alidai atakuwa na 
mashahidi 20 na atakuwa na vielelezo 
wakati ushahidi unaendelea. Atavitoa 
mwenyewe au mashahidi wake wa-
takuja navyo mahakamani. 

“Una haki zako za msingi za kupewa 
wakili na kupewa orodha ya masha-
hidi, kama utahitaji na mawakili 
wako hawa wawapo, hilo ni jukumu 
lako wewe. Kwa hiyo, unahamishiwa 
kwenda Mahakama Kuu,”  alisema 
Hakimu Rugemalira.

Luwonga anadaiwa kumuua mke 
wake Naomi kisha kumchoma moto 
kwa kutumia magunia mawili ya 
mkaa na baadaye alichukua majivu 
ya mwili wa marehemu na kwenda 
kuyafukia shambani kwake Mkuranga 
mkoani Pwani.
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Na Beatrice Shayo

MAMLAKA ya Usimamizi wa 
Bima nchini (TIRA) imewataka 
waliopata shida katika bima na ha-
wajapata msaada, wajitokeze ili wa-
patiwe haki zao.

Meneja wa Kanda ya Mashariki 
wa TIRA, Frank Shangali, alitoa rai 
hiyo jana katika maonyesho wa bi-
ashara ya 47 ya kimataifa, maarufu 
Sabasaba yanayoendelea kwenye 
Viwanja vya Mwalimu Nyerere 
mkoani Dar es Salaam.

Shangali alisema katika mao-
nyesho hayo wamezikutanisha 
kampuni 33 zinazotoa huduma 
za bima, hivyo wenye malalamiko 
yoyote wajitokeze katika banda lao 
wapewe msaada.

“Malalamiko ambayo wananchi 
hawakuridhishwa na huduma kwa 
namna moja ama nyingine tutawa-
saidia kupata suluhu ndio maana 
tupo hapa na kampuni zote zinazo-
toa huduma za bima na watapata 
fursa ya kupata elimu ya bidhaa zi-
nazotolewa na bima,”  alisema.

Meneja huyo alisema TIRA ni 
wasimamizi wa bima, hivyo wajibu 
wao ni kusimamia malalamiko na 
kuhakikisha walaji wa bima wana-
pata suluhu katika kampuni hizo za 
watoa huduma.

Shangali alisema malalamiko 
mengi wameyapokea ofisini na 
kwenye maonyesho ya Sabasaba 
yakielekezwa kwa kampuni za 
bima. 

Alisema wamebaini kuwa malala-
miko mengine yanatokana na ku-
kosekana kwa uelewa wa namna ya 
kuwasilisha nyaraka kwa kampuni 
husika.

“Tumewaelimisha namna ya 
kuwasilisha matatizo yao katika 
kampuni husika wanaopata shida 
ili zitatuliwe kwa wakati na kuen-
delea kufurahia huduma za bima,” 
alisema Shangali.

Alisema soko la bima linakuwa 
kwa kasi na kufikia asilimia 1.68 
kulingalishwa na miaka ya nyuma 
lilipokuwa chini ya asilimia moja, 
hivyo wataendelea kutoa elimu kwa 
wananchi wawe na uelewa kuhusu 
umuhimu wa kutumia bima.

Alisema mwaka 2022 kume-
kuwa na ongezeko la biashara, 
hivyo kuchochea huduma za bima 
kuongezeka. TIRA imejipanga ku-
walinda walaji wa bima na kupati-
wa haki zao inapotokea amepata 
shida yoyote.

Alisema changamoto iliyopo ni 
uelewa wa wananchi kuhusu masu-
ala ya bima na baadhi kupotosha. 
Mikakati yao ni kuhakikisha sekta 
hiyo inakua kwa kasi na kuongeza 
uchumi wa nchi.

TIRA: Una 
shida katika 
bima, njoo 
tuitatue 

Hatimaye nyumba za mradi 
Morocco Square zakabidhiwa

Mwenyekiti wa Kanda ya Pwani ya Taasisi ya Umoja wa Amani Kwanza inayojishughulisha na maswala ya amani 
kwa kushirikiana na vyombo vya ulinzi na usalama chini ya Wizara ya Mambo ya Ndani, Mwarami Mitete (katikati), 
akizungumza jijini Dar es Salaam jana, kuhusu taasisi hiyo kupandisha bendera yake kwenye Mlima Kilimanjaro Ju-
lai 23 mwaka huu ambapo mgeni rasmi anatarajiwa kuwa Rais Samia Suluhu Hassan. Kulia ni Makamu Mwenyekiti 
wa taasisi hiyo, Joseph Mutakangarwa na Katibu wa Kanda ya Pwani, Upendo Nadeiti. PICHA: IMANI NATHANIEL

Na Romana Mallya

HATIMAYE serikali im-
ewakabidhi nyumba wapan-
gaji na wanunuzi waliozi-
nunua katika mradi mkubwa 
wa Shirika la Nyumba la Taifa 
(NHC) wa Morocco Square 
ulioko Wilaya ya Kinondoni, 
Dar es Salaam.

Mwezi Juni mwaka 2021, 
Nipashe iliripoti kuhusu 
kusimama kwa mradi huo 
kwa miaka minne. Ulianza 
kutekelezwa Juni 2014, ukita-
rajiwa kukamilika mwanzoni 
mwa mwaka 2017.

Mradi huo ulisimama 
mwaka 2017 baada ya ujen-
zi wake kuanza kusuasua 
mwaka 2015 kutokana na 
kupungua kwa wanunuzi wa 
mauzo ya kabla ya jengo ku-
kamilika.

Akizungumza katika halfa 
ya makabidhiano ya nyumba 
kwa walionunua na kupanga 
ndani ya mradi huo, Wa-
ziri wa Ardhi, Nyumba na 
Maendeleo ya Makazi, Dk. 
Angelina Mabula, alisema 
Rais Samia Suluhu Hassan 
amechangia kwa kiasi kikub-
wa kuwezesha kukamilika 
kwa mradi huo.

“Niwapongeze sana NHC 
kwa kuuza nyumba 43 kati 
ya nyumba 100 zilizopo ka-
tika mradi huu. Wale ambao 
walichelewa au kusitasita 
kufanya uamuzi wa kununua 

nyumba za mradi huu, fursa 
bado ipo wanatakiwa kuwa-
hi,” alisema.

Waziri huyo pia alisema 
kuwa kati ya maduka ya bi-
ashara 52, tayari vyumba 
49 vimeshapata wapangaji, 
akihamasisha wafanyabi-
ashara wanaotaka kupanga 
wachangamkie vilivyobaki.

Aliipongeza NHC kwa ku-
pata mwekezaji wa hoteli ya 
nyota nne ambayo ni sehe-
mu ya jengo hilo.

“Mradi huu ni mkubwa. 
Miradi ipo lakini siyo iliyobe-
ba huduma zote katika sehe-
mu moja, niwapongeze NHC 
kwa ubunifu wenu katika 
uwekezaji wenye manufaa. 
“Morocco Square una sifa za 
kipekee sana, ikiwamo ku-
wezesha wateja wetu kuwa 
na eneo moja mtu anaweza 
kufanya shughuli zake zote. 
Mradi huu upo katikati ya 
mji, una huduma zote za ki-
binadamu,” alisema.

Waziri huyo alisema yote 
ni jitihada ambazo zinahitaji 
pongezi kwa NHC na Rais Sa-
mia kwa kufungua milango 
ya uwekezaji.

“Shukrani hizi pia bado 
tunasema tumpe maua yake 
Mama Dk. Samia kwa sababu 
yeye ndiye kafungua mambo 
yote haya. Rais atakuja kuz-
indua nyumba hizi.

“Mradi huu ni kielelezo 
cha uboreshaji wa jiji kwa 

kuondoa majengo chakavu 
na kujenga ya kisasa yenye 
huduma zaidi ya moja. Mku-
rugenzi amesema hapa ku-
likuwa na nyumba mbili za 
makazi kabla ya mradi huu,” 
alisema.

Alikumbusha kuwa mwaka 
jana, serikali ilizindua sera 
ya ubia ili kuvutia wawekeza-
ji wa ndani na nje na pia sera 
ya ardhi ambayo mwanzo 
ilikuwa inazuia watu wa nje 
kutowekeza. 

Waziri Mabula alisema 
mchakato wake wa kufun-
gua fursa hiyo unaendelea 
ili waweze kuchukua (ardhi), 
wajenge nyumba na kuuza.

“Kwa diaspora pia, kuna 
utaratibu ambao umewekwa 
wa kutambulika kwa hati 
maalum, Rais amefungua 
milango wanaruhusiwa kuja 
kuwekeza kwa namna wa-
takavyoona inafaa.

Alisema serikali kupitia 
Wizara ya Mambo ya Nje 
na Ushirikiano wa Afrika 
Mashariki inaandaa sera 
itakayowezesha diaspora 
kuwekeza katika ujenzi na 
kununua nyumba zitakazo-
jengwa na  NHC na waende-
lezaji wengine.

“Wenzetu wa Kariakoo 
waliokuja hapa, walipata ta-
haruki kidogo waliposikia 
kwamba tuna wawekezaji 
wanaoingia ubia na NHC ku-
wekeza Kariakoo. Walipoe-

lewa somo wao sasa ni ma-
balozi,” alisema.

Waziri alitoa wito kwa wa-
tanzania wote wanaoishi nje 
ya nchi, kuja kuwekeza ka-
tika sekta ya nyumba.

Aliwaomba wakazi katika 
mradi huo wahakikishe wa-
natunza miundombinu yote 
ili udumu kwa muda mrefu.

Mkurugenzi Mkuu wa 
NHC, Hamad Abdallah, 
alisema walionunua na ku-
pangisha nyumba wako ka-
tika maisha tofauti kwa kuwa 
mradi huo ni ghali kuliko 
miradi yote wanayoitekeleza 
kutokana na kuwa na vifaa 
vyenye ubora wa hali ya juu.

“Tuko katika mradi wa ki-
pekee na wanunuzi na hata 
wapangaji hawawezi kujutia 
kupanga ama kununua ny-
umba katika majengo haya 
ya Morocco Square,” alitam-
ba.

Mmoja wa wateja wa NHC, 
Aboubakar Aboubakar, ali-
ishukuru serikali na NHC 
kwa kufanikisha mradi huo 
na kuwataka wananchi kush-
irikiana na serikali katika ku-
leta maendeleo.

“Ni wajibu wa sisi wa-
nanchi kushirikiana na seri-
kali kwa kwenda pamoja ili 
tupate maendeleo na NHC 
imekuwa wasikivu na ni-
meridhika na kazi inayofany-
wa na shirika hilo,” alisema 
Aboubakar.
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MUHAS yaongoza ubora 
wa utoaji wa elimu Afrika
Na Thobias Mwanakatwe,        
SINGIDA

CHUO Kikuu cha Afya na Say-
ansi Shirikishi Muhimbili (MUHAS) 
kimeshika nafasi ya kwanza kwa 
ubora Afrika Mashariki na ya tatu 
kwa nchi zilizo kusini mwa Jangwa 
la Sahara katika utoaji elimu ya juu.

Chuo hicho kimeshika nafasi 
hiyo kati ya vyuo 88 vilivyofanyiwa 
utafiti wa kina na taasisi ya utafiti 
ya Uingereza iitwayo Times Higher 
Education (THE) kwa kushirikiana 
na MasterCard Foundation katika 
nchi 20. 

Utafiti huo uliopewa jina la  ‘The 
Sub-Saharan Africa Universities 
Rankings;,  umefanyika kwa mara 
ya kwanza na taasisi hizo kutam-
bua mchango wa vyuo vya elimu 
ya juu katika kutafuta ufumbuzi wa 
changamoto katika jamii na kuleta 
ushindani wenye tija katika utoaji 
elimu ya juu barani Afrika. 

Matokeo ya utafiti huu yaliyo-
tangazwa mapema wiki hii, yaliz-
ingatia mbinu zinazotumika katika 
ufundishaji, uhusishwaji wa wa-
nafunzi kinadharia na kivitendo 
katika masomo, uwezo wa chuo 

kifedha, uwazi katika udahili na 
haki katika utoaji elimu na mchan-
go wake Afrika. 

Kwa Afrika Mashariki, MUHAS 
inafuatiwa na Chuo Kikuu cha Mak-
erere cha Uganda, UGHE (Rwanda), 
ARDHI (Tanzania), Embu (Kenya), 
UDSM/Mlimani (Tanzania) na Ron-
go (Kenya).

Kwa Bara la Afrika, vyuo vilivy-
otambuliwa kuwa na ubora wa 
hali ya juu viliongozwa na Chuo 
Kikuu cha Witwatersrand cha Af-
rika Kusini, alichosomea mpigania 
uhuru maarufu duniani, Nelson 
Mandela. 

Cha pili ni Chuo Kikuu cha Jo-
hannesburg cha Afrika Kusini na 
cha tatu ni MUHAS cha Tanzania. 

Vyuo vingine vya Tanzania vili-
vyotambuliwa kwa ubora kusini 
mwa Jangwa la Sahara ni: Chuo Ki-
kuu cha Ardhi kilichoshika namba 
10 na Chuo Kikuu cha Dar es Sa-
laam kilichoshika namba 21.

Mwenyekiti wa Baraza la MU-
HAS, Dk. Harrison Mwakyembe, 
aliwambia mwandishi jana kuwa 
wamezipokea taarifa hizo kwa 
furaha na shauku ya kufanya vy-
ema zaidi.

Naibu Katibu Mkuu, Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMISEMI) 
anayeshughulikia Elimu, Dk. Charles Msonde (wa pili kulia), akitoa maelekezo baada 
ya kukagua ujenzi wa miundombinu ya elimu katika Shule ya Sekondari Mwanzi, 
wilayani Manyoni, mkoani Singida jana. PICHA: TAMISEMI

Msonde aelekeza jicho katika
malezi watoto elimu ya awali

Na James Mwanamyoto

NAIBU Katibu Mkuu (Elimu) Ofisi 
ya Rais - Tawala za Mikoa na Serikali 
za Mitaa, Dk. Charles Msonde (pichai), 
amewataka walimu wa elimu ya awali 
kuhakikisha wanawapatia watoto male-
zi bora na ujuzi ili wakianza darasa 
la kwanza wawe na msingi mzuri wa 
elimu.

Dk. Msonde alitoa rai hiyo kwa wal-
imu wote shule za awali nchini alipo-
fungua mafunzo ya walimu 105, maofi-
sa elimu kata 21 na walimu wakuu 21 wa 
Mkoa wa Singida. Mafunzo hayo yana-
lenga kuwawezesha kutoa elimu yenye 
tija kwa watoto.

Alisema serikali inathamini elimu 
ya awali na ndio maana kupitia mradi 
wa BOOST, madarasa ya awali 12,000 
yatajengwa ili kuwezesha shule zote 
za msingi nchini kuwa na madarasa ya 
awali. Alisema kuwa katia ya shule zote 
takribani 17,000 zilizopo, baadhi tayari 
zina madarasa ya awali.

“Elimu ya awali inajenga msingi bora 
wa malezi ya mtoto, tabia nzuri na 
utamaduni wa mtoto kupenda shule, 
na ndio maana Mheshimiwa Rais al-
iridhia mradi wa BOOST utengewe Sh. 
trilioni 1.15 kwa ajili ya kuboresha mi-
undombinu ya elimu katika kipindi cha 
miaka mitano ya utekelezaji wa mradi 
huu,” Dk. Msonde alifafanua.

Aliongeza kuwa mradi huo umetoa 
fursa kwa walimu hao kujengewa uw-
ezo wa kutoa mafunzo kwa watoto kul-
ingana na hatua za makuzi. 

Kiongozi wa wawezeshaji, Dk. Fortu-
nata Pembe, alisema kuwa pindi wal-
imu hao wakihitimu mafunzo hayo, 
watayatoa mafunzo kwa walimu wen-
gine. 

Mwalimu Mkumbo ambaye ni        
miongoni mwa washiriki wa mafunzo 
hayo, alishukuru kwa kupatiwa mafun-
zo    na      kuahidi kuyatumia     vizuri ili 
watoto   wa pate malezi bora na ujuzi.

Job 19:25-26 “For I know that my Redeemer lives, and at the last he will 
stand upon the earth. And after my skin has been thus destroyed, yet in 
my �esh I shall see God.”

It is now 24 YEARS since the lord called you home on 2.7.1999; you are remem-
bered and deeply missed by your loving wife Jane, children- Nancy, Geo�rey, 
Mary & David, In-laws, Grandchildren, Brothers & Sisters, Relatives & Friends.
There are special people in our lives who never leave us, even after they are 
gone. Always in our hearts always loved till eternity

THERE WILL BE A REQUIEM MASS AT ST NICHOLAUS ROMAN CATHOLIC 
CHURCH, MTONGANI- KUNDUCHI BEACH ON SUNDAY 02.07.2023 AT 9.00AM.

Ecclesiastes 3:1-2 For everything there is a season, and a time for every matter 
under heaven: a time to be born, and a time to die; a time to plant, and a time 
to pluck up what is planted 

MAY THE ALMIGHTY GOD REST YOUR SOUL IN ETERNAL PEACE. 
AMEN.

IN LOVING MEMORY OF
LATE CRISPIN S.E. MWANYIKA
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MAMLAKA ya Kupambana 
na Kudhibiti Dawa za Kulevya 
(DCEA) imeepusha watu milioni 
tano katika matumizi ya dawa za 
kulevya huku ikikamata watuhu-
miwa 109 wakiwa na dawa hizo.

Baadhi ya dawa zinazotajwa ku-
naswa na mamlaka hiyo ni hero-
in, cocaine, bangi kavu,   mbichi, 
iliyosindikwa na kuteketeza ekari 
1,093 za mashamba ya dawa hizo 
katika maeneo mbalimbali nchi-
ni.

Kwa mujibu wa Kamishna Jen-
erali wa DCEA, Aretas Lyimo, 
kiasi cha heroin kilichokamatwa 
kati ya Machi 25, 2023 hadi Juni 
19, 2023, iwapo kingeingia sokoni, 
kingetumiwa na kuathiri watu 
milioni 4.815.

Kwa kuzingatia takwimu hizo, 
ni wazi ipo haja kwa watanzania 
kuwapa ushirikiano DCEA katika 
vita hivi ili washinde, hasa kuto-
kana na ukweli kwamba dawa 
hizo zinaathiri Taifa la kesho.

Sidhani kama kuna mtanzania 
anaunga mkono biashara hiyo 
haramu  iendelee.

 Hivyo ni vyema tutoe ushiriki-
ano kwa mamlaka husika kwa 
kutambua kuwa vita hivyo vina-
husisha jamii nzima.

Katika maadhimisho ya kitaifa 
ya Siku ya Kupiga Vita Dawa za 
Kulevya Duniani yaliyofanyika 
jijini Arusha hivi karibuni, Rais 
Samia Suluhu Hassan alisema 
Tanzania imefanikiwa kuzuia 
uingizaji wa dawa za kulevya kwa 
asilimia 90. Lakini sasa dawa za 
kienyeji kama bangi zimeendela 
kuwa tatizo nchini.

Kwa kutambua hilo, ninadhani 
sasa ni vyema kushirikiana na 
mamlaka hiyo ya serikali ili asil-
imia 10 iliyobaki iishe na kuwa 
na asilimia sifuri ya matumizi ya 
dawa za kulevya nchini mwetu.

Watumishi wa umma waweke 
uzalendo mbele ili kusimamia 
maslahi ya Taifa kwa kutojihusi-
sha kwa namna yoyote na biasha-
ra ya dawa hizo, ili kuokoa kizazi 

DCEA ipewe ushirikiano 
udhibiti dawa za kulevya

 Muungwana Lazima Nilonge

Tunaunga mkono kuundwa kamati
uchunguzi kifo cha mwosha magari 

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500
Mapokezi:      0745 700710
Matangazo:    0677-020701
Baruapepe:     advertise@guardian.co.tz
Website:       www.ippmedia.com
       www.epaper.ippmedia.com

KATIBA ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya Mwaka 1977 
inaelekeza katika Ibara ya 14 kuwa kila mtu anayo haki ya kuishi 
na kupata kutoka kwa jamii hifadhi ya maisha yake kwa mujibu 
wa sheria.

Ibara ya 13 ya Katiba hiyo inapiga marufuku mtu kuadhibiwa 
kwa sababu ya kitendo chochote ambacho alipokitenda haki-
kuwa kosa kisheria, hali kadhalika ikiainisha miongozo ya vi-
wango vya adhabu kisheria kutozidi uhalisia.

Inaelekezwa katika ibara hiyo kwa ajili ya kuhifadhi haki ya 
usawa wa binadamu, heshima ya mtu itatunzwa katika shughu-
li zote zinazohusu upelelezi na uendeshaji wa mambo ya jinai 
na katika shughuli nyinginezo ambazo mtu anakuwa chini ya 
ulinzi bila uhuru au katika kuhakikisha utekelezaji wa adhabu.

Katiba ya nchi pia inapiga marufuku mtu kuteswa, kuadhibi-
wa kinyama au kupewa adhabu zinazomtweza au kumdhalili-
sha.

Vilevile, inaporejewa Sheria ya Mwenendo wa Makosa ya Ji-
nai, kifungu chake cha 7(3) kinaelekeza kuwa pale mtu anapok-
ufa akiwa mahabusu ya polisi au katika hospitali ya magonjwa 
ya akili, ukoma, makazi ya walemavu au gerezani, ofisa ambaye 
alikuwa amemweka mtu huyo kizuizini au aliyekuwa msimami-
zi wa sehemu hiyo, atatakiwa wakati huohuo atoe taarifa inayo-
husiana na kifo kwa korona wa mahakama mwenye mamlaka 
ya eneo ambapo mwili umekutwa na korona huyo au mtu ali-
yeruhusiwa. 

Katika toleo la Nipashe la jana, kulikuwa na habari kuhusu 
madai ya familia ya kijana Mandela Petro (26), mkazi wa Mtaa 
wa Zambia, Kata ya Malampaka wilayani Maswa mkoani Simi-
yu, ambaye kifo chake kimezua utata.

Inadaiwa kuwa kifo cha kijana huyo kilitokea Juni 11 mwaka 
huu, huku chanzo chake kikizua utata - kuna madai ya ndugu 
zake kwamba aliuawa kwa kipigo toka kwa askari polisi wawili 
kwa tuhuma za wizi, pia madai ya kushambuliwa na wananchi 
wenye hasira kwa tuhuma za wizi.

Ni tukio ambalo Mkuu wa Wilaya ya Maswa, Aswege 
Kaminyoge, amebainisha kumeundwa kamati ya uchunguzi 
ili kujua ukweli kuhusu chanzo cha kifo cha kijana huyo ndipo 
hatua zaidi zichukuliwe kwa mujibu wa sheria.

Nipashe Jumapili tunaunga mkono uamuzi wa kuundwa 
kamati ya kuchunguza kiini cha kifo cha kijana huyo kutokana 
na utata uliojitokeza.

Jeshi la Polisi limekuwa linanyooshewa kidole kutokana na 
baadhi ya askari wake kukosa weledi katika utekelezaji wa ma-
jukumu yao, hivyo kusababisha vifo na majeruhi kwa watuhu-
miwa wa makosa mbalimbali. 

Vilevile, kumekuwa na matukio ya wananchi kujichukulia 
sheria mkononi kwa kuwashambulia kwa silaha za jadi na hata 
kuwaua watuhumiwa wa makosa mbalimbali badala ya ku-
wafikisha katika vyombo vya dola kwa ajili ya hatua ya kisheria.  

Mnamo Agosti 25, 2021, Rais Samia Suluhu Hassan aliwaonya 
askari wa Jeshi la Polisi kwa marejeo ya kina kuhusu madhila, 
hata vifo vya watuhumiwa mikononi mwa polisi.

Pia, ripoti ya mwaka huo (2021) ya Kituo cha Sheria na Haki 
za Binadamu (LHRC) ilibainisha mwaka ulikuwa na matukio 
sita ya utesaji na kutendwa isivyo haki kwa raia na vyombo vya 
dola. Ni matukio yaliyoripotiwa katika mikoa ya Kilimanjaro, 
Mbeya, Morogoro, Dar es Salaam na Mara. 

Nipashe tunaunga mkono uamuzi wa kuundwa kamati ya ku-
chunguza kiini cha kifo cha kijana Mandela mkoani Simiyu ili 
hatua zichukuliwe dhidi ya waliohusika, hivyo kuongeza uwa-
jibikaji katika kusimamia haki za binadamu nchini.

Na Sabato 
Kasika

kijacho.
Ninasema hayo kwa kuwa hata 

Rais mwenyewe katika maadhim-
isho hayo alitoa rai kwa Jeshi la 
Polisi kutowabambika wananchi 
kesi, bali watende haki ili kuepuka 
chuki kwa wananchi.

Wazazi na walezi nao hawana 
budi kusimamia vyema majukumu 
yao, huku viongozi na jamii nao 
wakishirikiana na viongozi wa 
mila ili kusaidia kusimamia maadili 
mema.

Rais alifafanua siku hiyo kuwa 
serikali imetenga Sh. bilioni 24 .41 
kwa ajili ya kuwezesha mapamba-
no na hatimaye kumaliza balaa hilo 
linalotokana na matumizi ya dawa 
za kulevya nchini.

Ninadhani ‘tungezionea huruma 
fedha hizo’, kwa kushirikiana na 
serikali katika vita hii. Tutoe taar-
ifa ni wapi zinakouzwa dawa za 
kulevya au zinaingizwaje, ili kusaid-
ia kudhibiti uingizwaji na matumizi 
yake.

Hayo yakifanyika, inawezekana 
tukaokoa fedha hizo, zitakatu-
mika kwa shughuli za maendeleo 
ya nchi. Bila ushiriki wa jamii kwa 
kutoa taarifa, ni wazi matumizi ya 
dawa hizo yataendelea kuwapo na 
hivyo kusababisha serikali kuende-
lea kutumia gharama kubwa kuwa-
hudumia waathirika.

Ikumbukwe kuwa utafiti uli-
ofanywa na Maabara ya Mkemia 
Mkuu wa Serikali kwa kushirikiana 
na DCEA, umebaini kuwapo tatizo 
lingine kwa wavutaji wa shisha.

Kwa mujibu wa utafiti huo, wa-
tumiaji wa shisha  huchanganya 
dawa za kulevya aina ya heroin na 
cocaine na kuchangia kuwapo kwa 
ongezeko la biashara za dawa za 
kulevya.

Inaporejewa taarifa ya DCEA 
kwamba vijana wanaojihusisha 
na matumizi ya dawa hizo ni wa 
umri wa kuanzia miaka 11, ambao 
kimsingi ni Taifa la baadaye, ha-
tuna budi kuipa ushirikiano DCEA 
katika udhibiti wa dawa za kulevya 
nchini.

Katika 
toleo la 
Nipashe 
la jana, 
kulikuwa 
na habari 
kuhusu 
madai ya 
familia ya 
kijana Man-
dela Petro 
(26), mkazi 
wa Mtaa 
wa Zambia, 
Kata ya 
Malampaka 
wilayani 
Maswa 
mkoani 
Simiyu, 
ambaye 
kifo chake 
kimezua 
utata.
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Pongezi kwa TLS katika hili la Bandari,
kipi muhimu zaidi - Katiba, Bandari?

FIKRA MBADALA

Pascal Mayalla

MADONGO YA MGAGAGIGIKOKO 

Na Joseph 
Kulangwa
(kulangwasos@
gmail.com)

Zana za kidijitali zitatuongezea ajira

Z
AMANI tulipopata akili 
ya kujikimu kimaisha, 
tuliachana na kuishi kwa 
kuangua matunda na 

kuchimba mizizi, tukaanza kuli-
ma na kupanda mazao mbalim-
bali kwa ajili ya chakula.

Lakini kwa kuwa teknolojia 
nayo ilikuwa duni, tulilazimika 
kutumia zana duni na idadi 
kubwa ya watu kulima eneo 
kubwa la kujitosheleza kwa 
mazao ya chakula.

Vivyo hivyo, hata katika mat-
ibabu, tulipougua tulitumia 
mitishamba kujitibu. Tulilazi-
mika kunywa dawa hizo nyingi 
mabakuli kwa mabakuli na kua-
mini kupona.

Unywaji huo wa dawa hizo 
haukuwa na kipimo, ila kama 
ulijisikia vyema basi ndiko ku-
likuwa kupona kwako na wala 
hakukuhitajika dozi ya kunywa 
asubuhi, mchana na usiku, bali 
kufakamia bakuli lako kitumbo 
ndi!

Na hata katika kilimo hicho, 
mazao tuliyopanda nayo hay-
akuwa yakizaa sana kutokana 
na teknolojia duni, hivyo pia 
kulazimika kupanda mimea 
mingi ili kuvuna chakula kingi 
mwishowe.

Lakini jinsi mabadiliko ya 
sayansi na teknolojia yalivyoin-
gia katika jamii, mambo yakawa 
rahisi kutokana na zana za 
kisasa kupatikana, majembe 
ya mkono yakatupwa na nafasi 

ikachukuliwa na ya kukokotwa 
na ng’ombe; plau.

Hatimaye plau nayo ika-
poteza maana, pale matumizi 
ya matrekta yaliposhamiri, 
maeneo makubwa yakalimwa 
kwa muda mfupi na watu wach-
ache na hatimaye mazao mengi 
kupatikana sanjari na chakula.

Teknolojia ilipoingia kwe-
nye matibabu, dawa za kisasa 
zikapatikana na kuanza kutu-
mika kwa dozi. Watu walianza 
kumeza vidonge na dawa za 
maji kwa kijiko badala ya ma-
bakuli.

Haikuishia hapo, enzi hizo 
tukituma taarifa kwa barua ku-
toka eneo moja kwenda lingine, 
kwa kutuma watu kabla vyom-
bo vya usafiri havijaanza ku-
tumiwa kama baiskeli, pikipiki, 
magari na majahazi.

Lakini pia hata taarifa zingine 
zikifikishwa kwa miguu, matha-
lan ndugu walipofiwa, walitu-
mwa watu kusambaa maeneo 
mbalimbali kufikisha taarifa za 
msiba.

Baadaye zikaja simu za meza-
ni, za kukoroga, angalau safari 
zikapungua, mtu mmoja aka-
pewa fursa ya kutoa taarifa kwa     
watu wengi iwezekanavyo aki-
wa eneo moja tu, lenye simu.

Zilipokuja simu za mkononi 
sasa ndiyo kabisa, hakuna tena 
mtu kukoroga simu, hakuna 
mtu kusafiri kupeleka barua 
wala taarifa. Mambo yote ya-

naishia kwenye simu kiganjani.
Kwa kweli teknolojia im-

echukua nafasi kubwa katika 
jamii na kuwezesha mambo 
kufanyika haraka haraka na 
maendeleo kupatikana, ingawa 
kwa athari hasi kwa baadhi ya 
watu.

Mnakumbuka zamani mizigo 
ikipandishwa katika malori 
kwa kutumia vichwa vya watu? 
Lakini teknolojia ikaja kuon-
doa yote hayo na kuwezesha 
sasa mizigo kunyanyuliwa kwa 
winchi!

Zamani barabara tukikusan-
yana wanakijiji kuzichonga, ili 
kutuwezesha kutoka mahali 
fulani hadi kwingine na tuki-
tumia watu wengi na kupoteza 
siku nyingi pia. Yalipokuja mat-
ingatinga, ikawa kazi rahisi, 
mtu mmoja tu akiendesha, am-
emaliza.

Kila jambo lina uzuri na 
ubaya wake, kama ilivyo 
teknolojia ambayo hata katika 
vita, imetuletea mabadiliko 
makubwa, kwamba hamkusan-
yani na pinde na mishale watu 
kibao kwenye uwanja wa vita 
kupambana.

Badala yake silaha za kisasa 
zinafanya mambo, kutoka 
masafa ya maelfu ya kilometa 
na kushambulia kwingine 
kwa mtu mmoja tu kubonyeza 
kitufe na kombora kulipuka.

Hivi sasa katika ulimwengu 
huu wa teknolojia na dijitali, 

mambo yanafanywa na watu 
wachache sana, kwa kubonyeza 
vitufe tu na mambo kusonga 
mbele kwa manufaa makubwa.

Inanikumbusha Mbunge Jo-
seph ‘Musukuma’ aliyeshuhu-
dia maajabu ya Dubai katika 
bandari ya kampuni kubwa 
duniani, yenye uwezo wa kila 
kitu kuhusu tasnia ya bandari, 
kampuni ya Dubai Port World 
(DPW).

Musukuma alishuhudia mwa-
nadada akibonyeza kitufe na 
makasha kunyanyuka na kush-
uka, akithibitisha kuwa hakuo-
na utitiri wa watu bandarini 
hapo, akasifu sana teknolojia. 
Lakini hatimaye akapongeza 
uamuzi wa kuwaleta DPW 
bandarini kwetu, kwamba 
wataongeza ajira.

Hakika uwekezaji nchini wa 
‘wachawi’ hawa wa huduma 
za bandari duniani, utatu-
saidia sana Watanzania, kwani 
kwa kuleta teknolojia mpya 
bandarini   kwetu ambayo 
haihitaji watu wengi, itaongeza 
ajira.

Kwa hatua kama hii, Watan-
zania tunapigapiga midomo 
sana kwanini, wakati neema 
inakuja? Kwani ajira zitakuwa 
nyingi, tutaongezeka kuzipata 
bandarini na kufanya kazi bega 
kwa bega na mashine ya kisasa 
tukijifunza kwayo! Niko paleee! 

Alamsiki!

N
IKIWA mwanachama 
wa Chama cha Wa-
nasheria wa Tanganyi-
ka (TLS), nimeisoma 

taarifa ya TLS kuhusu suala la 
Bandari na DPW. TLS inastahili 
pongezi za dhati! 

Ni kama imeufunga huu 
mjadala kwa upande wa hoja 
za kisheria, kwa kuainisha vi-
pengele vyenye matatizo, kuo-
nyesha tatizo ni nini na kushau-
ri jinsi ya kurekebisha. 

Kama ningekuwa kule ‘Uny-
amwezini’, hii inaitwa “funga 
kalomo”, yaani funga mdomo! 
Taarifa hii ya TLS imefunga 
kazi kwa hoja za kisheria, 
hongera sana TLS kwa kutan-
guliza mbele maslahi ya Taifa 
na huu ndio uzalendo!

Nikiwa mwanachama hai na 
mwaminifu wa TLS, kwa hes-
hima ya chama changu cha wa-
nasheria, ninaomba nisikosoe 
jambo lolote katika taarifa ya 
TLS, ila sio vibaya kuzungum-
zia baadhi ya hoja ambazo TLS 
haikuzigusia kabisa!

Ni baada ya kuisoma taarifa 
ya TLS, ndipo nikagundua 
kwamba kumbe mtu kusomea 
fani nyingine kwanza kabla ya 
kusomea sheria, kunakufanya 
kuwa na upeo mpana zaidi ku-

liko wanaosomea sheria pekee. 
Ndio maana kule Marekani 

huwezi kusoma sheria moja 
kwa moja, lazima usomee fani 
nyingine kwanza ndipo uje ku-
somea sheria. 

Mimi kabla ya kusomea she-
ria nimesomea uandishi wa 
habari kwanza, ndipo nikaso-
ma sheria. Unajikuta unakuwa 
na jicho kali zaidi kuliko jicho 
la kawaida la mwanasheria ali-
yesomea sheria tu.

Jicho la mwanasheria lin-
aangazia vifungu vya katiba, 
sheria, taratibu na kanuni tu, 
wakati jicho la          mwandishi 
wa habari linaangalia mtazamo 
mpana zaidi wa   mahitaji ya 
jamii, mwananchi wa kawai-
da, anaona nini, anataka nini, 
hivyo jicho la mwandishi wa 
habari mwanasheria linaona 
kuliko jicho la mwanasheria 
mwanasheria!

Baada ya Bunge letu kuridhia, 
niliandika makala ‘Japo Bunge 
limeridhia, DPW kuendesha 
Bandari zetu, ni makubaliano 
tu, tukithibisha kuna mata-
tizo, tunarekebisha mkataba 
wa HGA, kazi nzuri Iendelee!’ 
Humo niliainisha upungufu wa 
IGA hiyo kisheria kwa jicho la 
kiuandishi wa habari.

TLS katika taarifa yao, kuna 
maeneo mengi wamepita mul-
emule nilimopita mimi, ila lile 
kubwa kuliko, la “The capacity 
to contract”, TLS wamelikwepa 
na kuliweka kiporo kusubiria 
wawasiliane na Dubai.

TLS hawakuyaona yale nili-
yoyaona mimi!. Tanzania ni 
nchi, inakwenda kuingia mka-
taba wa kimataifa wa nchi na 
nchi, yaani Tanzania na UAE, 
lakini watia saini wa Tanzania 
ni nchi halali kimataifa, ila wa-
tia saini wa UAE ni kampuni ya 
DPW! 

Tena aliyetia saini kwa Tan-
zania ni Rais wa Tanzania, 
aliyekasimu mamlaka ya ku-
tia saini kwa Waziri wa Ujenzi 
na Uchukuzi, Prof. Makame 
Mbarawa, kupitia idhini ya 
kisheria iitwayo POA, (Power of 
Attorney) ambayo kwa Tanza-
nia, Rais Samia ametia saini, la-
kini upande wa Dubai, hakuna 
idhini yoyote toka UAE! Hivyo, 
Tanzania kuingia mkataba wa 
kimataifa wa nchi na nchi na 
kampuni binafsi iliyojifanya 
nchi!

Kwa maneno mengine ni 
kampuni ya DPW imejigeuza 
ni nchi ya Dubai wakati ni kam-
puni binafsi. Siyo nchi! Dubai 

siyo nchi, nchi ni UAE! Nchi 
yetu haiwezi kuingia mkataba 
wa kimataifa wa kuridhiwa na 
Bunge letu kama mkataba wa 
kimataifa wakati watia saini ni 
kampuni na siyo nchi na haku-
na POA yoyote ya UAE kuruhu-
su DPW kuingia mkataba huo 
wa kimataifa.

Nimeipongeza TLS kwa 
uzalendo kwenye hili, ila nikiri 
kuwa nimeshangazwa na uma-
kini huu wa TLS katika hili la 
Bandari.

Sheria kuu kuliko zote nchini 
kwetu ni katiba, katiba ndio 
sheria mama, sheria nyingine 
yoyote inayokwenda kinyume 
cha katiba ni sheria batili! Kina-
choibatilisha hiyo sheria yoyote 
kinyume cha katiba, ni katiba 
yenyewe!

Ubatili wa sheria batili yoyote 
unabatilishwa na katiba, Ma-
hakama Kuu ikiisha tamka she-
ria fulani ni batili kwa kwenda 
kinyume cha katiba, moja kwa 
moja sheria batili hiyo inakuwa 
imebatilika kuanzia hapo.

Nimalizie kwa pongezi tena, 
TLS kwa hili la Bandari, ila kuna 
makubwa kuliko hili la Bandari, 
nini muhimu zaidi kati ya kati-
ba, haki na Bandari?

TLS bado hamjachelewa!

TLS hawakuyaona 
yale niliyoyaona 
mimi!. Tanzania ni 
nchi, inakwenda 
kuingia mkataba wa 
kimataifa wa nchi na 
nchi, yaani Tanzania 
na UAE, lakini watia 
saini wa Tanzania ni 
nchi halali kimataifa, 
ila watia saini wa 
UAE ni kampuni ya 
DPW! 

Baadaye zikaja 
simu za mezani, za 
kukoroga, angalau 
safari zikapungua, 
mtu mmoja aka-
pewa fursa ya kutoa 
taarifa kwa watu 
wengi iwezekanavyo 
akiwa eneo moja tu, 
lenye simu.
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Serikali yaikabidhi OSHA 
magari, vifaa vya ukaguzi
Na Frank Monyo

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya Wa-
ziri Mkuu (Kazi, Vijana, Ajira 
na Wenye Ulemavu), Prof. 
Joyce Ndalichako, ameuka-
bidhi Wakala wa Usalama na 
Afya Mahali pa Kazi (OSHA) 
magari 13 na vifaa vya ukaguzi 
vyenye thamani ya zaidi ya Sh. 
bilioni mbili vilivyotolewa na 
serikali ili kuboresha utendaji 
wa taasisi hiyo.

Magari na vifaa hivyo vi-
likanidhiwa jana katika hafla 
maalum iliyofanyika katika 
Ofisi za OSHA Kinondoni, Dar 
es Salaam na kuhudhuriwa na 
menejimenti na watumishi wa 
OSHA.

Hafla hiyo ilifanyika sam-
bamba na ufunguzi wa mafun-
zo kwa watumishi wapya 18 
ambao wameajiriwa ikiwa 
ni mkakati wa kuendelea 
kuboresha utendaji wa OSHA.

Katika hafla hiyo Waziri 
Ndalichako alisema magari 
na vifaa hivyo vimenunuliwa 
ikiwa ni utekelezaji wa ahadi 
ya Rais Samia Suluhu Hassan, 
aliyoitoa katika maadhimisho 
ya Mei Mosi mwaka huu yali-
yofanyika kitaifa mkoani Mo-
rogoro. Mkuu wa Nchi alisema 
serikali imepanga kuongeza 
hadhi ya OSHA.

“Haya yote yanafanyika 
leo ikiwa ni utekelezaji wa 
ahadi ya Rais wetu mpend-
wa, Mheshimiwa Dk. Samia 
Suluhu Hassan aliyoitoa ka-
tika hotuba yake akiwa mgeni 
sasmi katika maadhimisho ya 
Siku ya Wafanyakazi Duniani 
(Mei Mosi) 2023 yaliyofanyika 
kitaifa mkoani Morogoro. 

“Mheshimiwa Rais aliahidi 
kununua magari 13 na kua-
jiri watumishi wapya 18 ili 
kuiongezea Taasisi ya OSHA 
uwezo zaidi wa kutekeleza 
majukumu yake,” alikum-
busha Waziri Ndalichako na 
kuongeza:

“Kwa niaba ya Ofisi ya Wa-
ziri Mkuu (Kazi, Vijana, Ajira 

na Wenye Ulemavu), ninapen-
da kutoa pongezi na shukrani 
zangu za dhati kwa Rais wetu 
Mama Samia kwa kutambua 
umuhimu wa Taasisi ya OSHA 
nchini na kuamua kwa dhati 
kuipandisha hadhi na kuipa 
uwezo zaidi wa kutekeleza ju-
kumu lake la msingi la kulinda 
nguvukazi ya Taifa hili pamoja 
na mitaji ya wawekezaji kwa 
kuwezesha upatikanaji wa vy-
ombo hivi muhimu vya usafiri, 
vifaa vya ukaguzi pamoja na 
kuongeza idadi ya watumishi.”

Kwa mujibu wa Prof. Ndali-
chako, uwezeshaji huo wa seri-
kali kwa OSHA utaongeza kasi 
na hamasa katika kukamilisha 
mchakato wa nchi kuridhia 
Mikataba ya Kimataifa Na. 155 
na 187 kuhusu masuala ya us-
alama na afya kazini pamoja 
na kufanikisha utekelezaji wa 
sera ya kuinua sekta ya biasha-
ra na uwekezaji nchini.

Mtendaji Mkuu wa OSHA, 
Khadija Mwenda, alisema 
magari na vifaa vya ukaguzi 
walivyokabidhiwa, vitarahi-
sisha kwa kiwango kikubwa 
utekelezaji wa majukumu ya 
msingi ya OSHA hususan uk-
aguzi katika maeneo ya kazi 
pamoja na uchunguzi wa afya 
za wafanyakazi.

Aliiomba serikali kuendelea 
kuijengea uwezo Taasisi ya 
OSHA kutokana na uzito wa 
majukumu iliyonayo ya kusi-
mamia usalama na afya katika 
maeneo yote ya kazi nchini. 

“Hivyo, kwa niaba ya mene-
jimenti nzima ya OSHA, nir-
udie tena kukushukuru sana 
wewe binafsi na ofisi nzima 
ya       Waziri Mkuu (Kazi, Vi-
jana, Ajira na      Wenye Ul-
emavu) kwa miongozo yenu 
ya kila mara na tunaomba 
utufikishie shukrani zetu za 
dhati kwa Rais wetu mpend-
wa, Mheshimiwa Dk. Samia 
Suluhu Hassan kwa kutimiza 
ahadi yake ya kutupatia wa-
tumishi pamoja na magari 
mapya,” alisifu.

Mbunge ‘atinga’ wizarani na 
wafadhili wa miradi ya maji 

Na Mwandishi Wetu, 
DODOMA

Waziri wa Maji, Jumaa Aweso, 
amemwahidi Mbunge wa Ulan-
ga, Salim Hasham, wizara itampa 
ushirikiano wa kina kuhakiki-
sha Wilaya ya Ulanga inamaliza 
changamoto ya upatikanaji wa 
maji safi na salama.

Alitoa ahadi hiyo jana ali-
potembelewa ofisini kwake Do-
doma na mbunge huyo akiwa na 
wafadhili kutoka Uswisi.

Wafadhili hao wametua nchini 
kwa lengo la kuangalia changa-
moto ya maji wilayani Ulanga ili 

kuona namna bora ya kuisaidia 
kuondokana na shida hiyo.

Waziri Aweso alisema wizara 
itahakikisha wilaya hiyo inaku-
wa na miradi mingi ya maji na 
kuisimamia ili ikamilike kwa 
wakati na hatimaye wananchi 
waondokane na shida ya maji.

Mfadhili wa miradi ya maji ku-
toka Uswisi, Rubab Jawad Aziz, 
alitaja kilichomvutia kusaidia 
Wilaya ya Ulanga kuondokana 
na tatizo la maji ni wazazi wake 
ambao waliishi huko, naye ali-
lelewa huko.

Alisema anajua changamoto 
hizo za maji tangu akiwa mtoto 

mdogo kabla ya kwenda Ulaya 
kutafuta maisha, hivyo aliahidi 
atashirikiana na serikali kuwa-
patia wananchi wa maeneo hayo 
maji salama na ya uhakika.

Mbunge Salim alisema ame-
kuwa anatafuta wafadhili kwa 
wingi ikiwa ni sehemu ya jitiha-
da za kusaidiana na serikali ku-
tatua changamoto mbalimbali za 
jimbo hilo, ikiwamo maji.

Kwa mujibu wa Wizara ya Maji, 
Wilaya ya Ulanga mkoani Moro-
goro inazalisha lita 8,000 hadi 
9,000 za maji ilhali mahitaji ya 
huduma hiyo ya msingi ni lita 
1,600,000.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA MWANZO MJINI

ILIYOPO MOROGORO
TANGAZO LA KUITWA SHAURINI

SHAURI LA MADAI NAMBA 4, 2023
 

MDAI: MARIYAM JUMA VUAI
DHIDI YA

MDAIWA: SALUM  KHAMIS HASSAN

KWA:SALUM   KHAMIS HASSAN
POPOTE ALIPO

Ombi la mdai:ARIYAM JUMA VUAI
Madai ya TALAKA
Unatakiwa kuhudhuria hapa Mahakamani katika shauri 
tajwa hapo juu bila kukosa. Shauri limapangwa kusikilizwa 
mnamo tarehe 03 Mwezi 07 Mwaka 2023 Saa 2:30 Asubuhi.

Angalia kama hukuhudhuria / hamkuhudhuria siku iliyotajwa 
hapo juu. Mahakama ikithibitisha kama umepokea 
/mmepokea kuitwa shaurini, hii itaweza kutoa hukumu 
kuwa umeshindwa /mmeshindwa.

Hati hii imetolewa kwa amri yangu na chapa ya Mahakama hii 
leo tarehe 26 mwezi 6,  2023  

THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA 
MINISTRY OF HOME AFFAIRS
 IMMIGRATION DEPARTMENT

APPLICATION FOR TANZANIA CITIZENSHIP

MR. GRANT THOMAS WILLIAM TELFER.
Whose photograph provided above, is applying to the 
Minister of Home Affairs for Tanzania Citizenship. 
His nationality present is SOUTH AFRICAN, country of his 
origin is SOUTH AFRICA. He has been in this country for 
ten years up to date.
Any person, who knows any reason why citizenship 
should not be granted to the applicant, should send a 
written and signed statement of facts to the 
commissioner General of Immigration, P.O. BOX 1181, 
Dodoma.
User reference: DN.367

………………….
 SI – EMMILY AMULIKE MWAKYUSA

DISTRICT IMMIGRATION OFFICER
SERENGETI.

KUPOTEA 
KWA CHETI

SUMAIYA ABDULAZIZ MUAWIYA anatangaza 
kupotea kwa cheti cha kidato cha nne chenye 
index namba: S4384-0152 kilichotolewa na 
baraza la mitihani la taifa kupitia SOMBETINI 
SECONDARY SCHOOL mwaka 2020. Kwa yeyote 
atakaekiona atoe taarifa kituo chochote cha 
polisi.
POLISI TAARIFA: ARU/ARU/RB/209303/2023

Mkuu wa Wilaya ya Nachingwea,  mkoani Lindi, Mohamed Moyo akizungumza na wachim-
baji  wa madini ya dhahabu, baada ya kutembelea migodi zaidi ya mitatu iliyopo Kijiji cha 
Kiegei, wilayani humo juzi, kujionea uharibifu wa mazingira unaofanywa na wachimbaji 
wadogo na wakubwa. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Mil. 80/- za Mfuko wa Jimbo kuelekezwa sekta ya elimu
Na Abdul Mitumba, LIWALE

OFISI ya Mbunge wa Liwale 
mkoani Lindi imesambaza vifaa 
mbalimbali vya ofisini katika 
shule nne za msingi na sekom-
dari pamoja na Kijiji kimoja ili 
kufanikisha ujenzi wa ofisi ya 
serikali ya kijiji.

Baadhi ya vifaa vilivyotolewa 
ni mashine nne za kudurusu 
nyaraka, matofali 2,000 ya 
kuanzisha ujenzi wa ofisi ya 
serikali ya kijiji, mabati 200 na 
mifuko    200 ya saruji, vyote vi-
kiwa na thamani ya Sh. milioni 
84.

Mbunge wa jimbo hilo, Zuberi 
Kuchauka (CCM), alimwambia 
mwandishi juzi wilayani hapa 

kuwa vifaa hivyo vimetokana 
na fedha za Mfuko wa Jimbo na 
vimetolewa kwa nyakati tofauti 
ili kuimarisha ufaulu kwa wa-
nafunzi wa shule za msingi na 
sekondari na kuimarisha uta-
wala bora vijijini.

Alizitaja shule zilizonufaika 
na vifaa hivyo kuwa sekondari 
za kata za Kiangara, Nangando,  
Makata na Mirui, ambazo kila 
moja imepata mashine moja ya 
kuchapa nakala.

Alisema Shule za Msingi 
Mbonde na Nangano kila moja 
imepata matofali 1,000 ili kuan-
zisha ujenzi wa madarasa.

“Kwa upande wa mabati, 70 
tumepeleka katika Kijiji cha 
Tepetepe, mabati 80 katika Za-

hanati ya Kijiji cha Nambinda na 
50 yaliyosalia tumeelekeza kwa 
taasisi za dini,” alisema.

Katibu wa Mbunge wa Jimbo 
hilo, Jaizu Mkinde, alithibitisha 
kusambazwa kwa vifaa hivyo na 
kufafanua kuwa thamani yake ni 
zaidi ya Sh. milioni 84.4.

“Ofisi ya mbunge pia im-
epeleka vitanda viwili na ku-
vikabidhi katika Zahanati ya 
Kijiji cha Kichonda. Kimoja ni 
cha kujifungulia na kingine cha 
kupumzikia,” alifafanua.

Mkinde aliwaomba wanu-
faika wa vifaa hivyo kuvitumia 
kwa uangalifu na kwa mahitaji 
yaliyokusudiwa ili vidumu kwa 
muda mrefu na kuleta manufaa 
kwa jamii.



Jilambe na sambusa za nyama

UREMBO:   
Fahamu haya kuhusu 
rangi ya jeli Ukurasa    16

KATUNI
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Ukurasa 14
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Nani kakwambia Nani kakwambia 
mpaka uagize mpaka uagize 

gauni la harusigauni la harusi
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M
TOTO Grace alikuwa akitembea juu ya sakafu 
ya marumaru kwa mwendo wa haraka, mama 
yake alimwangalia na huku akiwa na hofu asije 

akateleza na kuanguka chini.
Mama: Grace unakimbilia wapi, hujui kama unatem-

bea kwenye marumaru?
Grace: Mama nakwenda kuchukua kitabu changu cha 

hadithi Juma ameniibia.
Mama: Lakini kuwa mwangalifu, usije ukaumia na 

mimi sina pesa ya kukupeleka hospitali.
Grace: Lakini mama kule shuleni mwalimu alitufundi-

sha kwamba ‘kuteleza si kuanguka’, hivyo sina hofu.
Mama: Hapana mwanangu huo ni msemo tu alitaka 

kuwajenga muwe na ujasiri wa kufanya jambo ambalo 
awali umeshindwa.

SWALI
Taja aina tatu ya wanyama wa jamii ya swala wa-

naopatikana porini.

PAKA RANGI

 WATOTO  

Alichokifanya 

daktari

CHEKA
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WARAKA WA NDANI

K
ARIBU tena msomaji 
wangu tuendelee na 
mada yetu kuhusu wak-
we. Wiki iliyopita tuli-

jadili baadhi ya mambo yatakay-
ofanya mama mkwe akuchukie. 
Leo tuangalie yale ambayo uta-
fanya ili mama mkwe awe na fura-
ha na wewe.

Kwanza; ni muhimu sana 
ubadilishe mtizamo wako kuhusu 
hadithi ulizosikia kuhusu mama 
mkwe. Wengine wataambiwa 
mama mkwe ni mjeuri, mchoyo 
au ana majivuno. 

Au haelewani na majirani, an-
amtawala mume wake, hivyo 
nawe atakutawala, mradi maneno 
ni mengi utakayosikia kukukati-
sha tamaa. Wengine hukuambia 
hivyo kutokana na kukuonea 
gere (wivu). Wanatamani kuolewa 
wao. 

Wengi huamini kwamba wakwe 
zao ni wabaya au wachawi wakati 
siyo kweli. Nieleweke hapa kwam-
ba sisemi hakuna mama mkwe 
ambao ni wachawi. Wapo walio 
na imani hizo, lakini siyo wote!

Kingine mke unapaswa kum-
wona mama mkwe kama mama 

yako mzazi na si ‘mama yake’. 
Kwa maneno mengine wazazi wa 
mumeo ni wazazi wako pia. 

Vilevile, jipe muda kumsoma 
mama mkwe kisha mpe anacho-
hitaji. Dada mmoja akaniambia 
mama mkwe wake alimpigia simu 
akitaka amtumie fedha kidogo, 
akamwambia hana, japokuwa ali-
kuwa nazo. Yaani alimnyima eti ni 
msumbufu.

Lakini akimpigia mama yake 
mzazi, haraka anamtumia fedha. 
Ubaguzi huu haujawahi kuleta 
afya katika ndoa. Unamnyima 
anachohitaji mama mkwe wako 
kisha unategemea akupende?

Huwa anajua kabisa kile ana-
chokiomba kwako unacho ila un-
amnyima. Ili akupende, mpe kile 
anachokihitaji kadri ya uwezo 
wako. Pia mwonyeshe upendo.

Kingine unatakiwa kufungua 
moyo wako na uwe mwazi kwake 
maana yeye ni mzazi wako pia. 
Una tatizo usiliweke moyoni, 
mshirikishe aone namna ya kuku-
saidia katika kulitatua.

Usije ukaishi naye milele katika 
nyumba yake. Na kama itakulaz-
imu uishi naye, basi ishi naye nda-

ni ya nyumba yako. Mwingiliano 
na mama mkwe mara nyingi hu-
leta mizozo. 

Lipo jambo ambalo utakuwa 
unafanya na halimfurahishi, 
hivyo kukuonya. Lakini wewe 
unachukia, jambo ambalo litaon-
doa furaha kati yenu. Lakini 
ukiwa mbali kidogo naye, siyo ra-
hisi kughadhabika. Ukiishi kwako 
utakuwa na faragha zaidi.

Kingine cha muhimu ili mama 
mkwe akufurahie, mpende 
mtoto wake, na mjulishe kuwa 
unampenda mtoto wake. Ukim-
laumu au kumzungumzia vibaya 
mtoto wake, katu hatokupenda. 
Ongea mambo mema kuhusu 
mumeo mbele yake.

Jambo lingine la kuzingatia ni 
kwamba usithubutu kumwita 
mumeo kwa jina lake mbele ya 
mama mkwe. Maana kwa tama-
duni za kiafrika itakuwa na taf-
siri kwamba wewe haumheshimu 
mumeo.

Kingine mhudumie pale an-
apokuwa na uhitaji. Akiomba 
umfulie nguo zake usikaidi hasa 
endapo hakuna mfanyakazi wa 
nyumbani. Hapo anajaribu kupi-

ma upendo wako kwake.
Pia usiwe na matumizi mabaya 

ya fedha. Kuwa makini na jinsi 
unavyotumia fedha ukiwa unai-
shi na mama mkwe. Akiona una-
fanya matumizi makubwa yasiyo 
ya lazima, huwa hafurahii. Wakati 
mwingine akishindwa kuvumilia 
atakuuliza. 

Ikitokea hivyo, usijibu kwa 
jeuri, msikilize hoja yake na utum-
ie hekima kumjibu. Ikiwezekana 
mwombe msamaha na ujieleze 
kwa upole, usiwe mkali. Yeye ni 
mama. Anakufundisha jinsi ya 
kuwa na bajeti nzuri yenye tija.

Kingine usije ukamsema 
mumeo kwa ndugu zake. Kama 
lipo tatizo kaeni mlisuluhishe we-
nyewe, au nendeni kwa mchun-
gaji wenu au kwa washauri wa 
ndoa na kadhalika. Lakini siyo 
kwa ndugu zake.

Elewa kuwa mumeo ni ndugu 
yao na kwa vyovyote vile watam-
wegemea ndugu yao na kumtetea 
kwa kile unachokizungumza juu 
yake!

Kingine pendelea kumpa 
zawadi kila mara. Usiwe mchoyo. 
Wakati wa sherehe za sikukuu 

mnunulie zawadi nyingi kadri ya 
uwezo wako. Mnunulie vitenge 
vizuri, mnunulie chakula na kad-
halika.

Mpe huduma kwa umakini 
mkubwa. Mara zote hautaweza 
kuongea naye kama jinsi una-
vyoongea na mama yako mzazi 
au unavyomfanyia mama yako 
mzazi. Mama mkwe yeye anap-
enda kudeka wakati mwingine, 
kitu ambacho mama yako mzazi 
hawezi kufanya!

Msamehe pale anapokukwaza 
kwani hakuna mwanadamu ali-
yekamilika chini ya jua. Msame-
he hata kama alihusika kupinga 
uchumba wako kwa mtoto wake. 
Msamehe kwa sababu hayo ya-
mepita kwani alikuwa anafanya 
jukumu lake kumlinda mtoto 
wake.

Mfurahie kwa yale mema 
hata kama ni machache anayo-
kutendea. Anapokununulia 
zawadi ipokee kwa moyo 
wa shukrani. Tembea katika 
uwapo wa Mungu siku zote za 
maisha yako! Kwa leo tuishie 
hapa. Je, una maoni au kisa?  
Ujumbe mfupi 0715268581

Na Flora Wingia

Na Godfrey Mushi

Ukifanya haya mama mkwe atakufurahia

A
GOSTI 8, 2022, Rais 
Samia Suluhu Hassan, 
akiwa ziarani mkoani 
Njombe, aliwaonya wa-

teule wake kuhusu kujikweza. 
Badala yake watoe huduma kwa 
wananchi kulingana na viapo 
vyao.

Ninakumbuka vizuri aliposi-
mama na kuwasalimu wananchi 
wa Kijiji cha Mayale, Wilaya ya 
Wanging’ombe, Rais Samia alise-
ma “huku juu hakuna watawala. 
Kwa hiyo Mkuu wa Mkoa siyo 
mtawala, Mkuu wa Wilaya, hata 
Mkurugenzi ni watoa huduma 
kwa watu, na kama hawafanyi 
hivyo, mtuambie haraka sana, 
kwa sababu tumekula kiapo ku-
toa huduma kwa watu.”

Akasema kama kuna kiongozi 
hatekelezi hayo, apewe taarifa ili 
achukue hatua kwa kuwa wame-
kula kiapo ili kuwapa huduma 
wananchi.

Kwa sababu, lengo ni Tanzania 
yote ipate maendeleo, inanyany-
uka, watu wote wawe na furaha, 
uchumi ukue na maisha yaend-
elee.

Wakati tunakumbishana 
hilo, nimeona habari inayoe-
leza mgongano kati ya Mkuru-
genzi Mtendaji wa Halmashauri 
ya Wilaya ya Monduli mkoani 
Arusha na Mwenyekiti wa Hal-
mashauri hiyo.  

Hawa wanadaiwa kutofautina 
jambo dogo - kucheleweshwa 
makabrasha ya mkutano maalum 
wa Baraza la Madiwani lililoketi 
kujadili utekelezaji wa hoja za 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 
Hesabu za Serikali (CAG) na maa-
gizo ya Kamati ya Kudumu ya 
Bunge ya Hesabu na Serikali za 
Mitaa (LAAC).

Mwenyekiti wa Halmashauri 
anadaiwa kukasirishwa na kiten-
do hicho na kumshtaki Mkuru-
genzi huyo kwa Mkuu wa Mkoa, 
kwamba hayuko tayari kuruhusu 
kikao hicho kiendelee, kwa saba-
bu hana uelewa wowote wa ajen-
da zitakazojadiliwa na madiwani 
wake, kwa kuwa makabrasha ya 
vikao amewekewa mezani asu-
buhi.

Alinukuliwa akisema “siko 
tayari kuendesha kikao amba-

Kukua si namba, ni uwezo wako wa kutafsiri, kupima
cho ajenda zake sijazipitia, wala 
sizifahamu maana nilipewa 
taarifa za kikao kupitia simu ya 
kiganjani.

“Kibaya zaidi, nilimwita mku-
rugenzi asubuhi hii ili tujadili 
hizi ajenda akakaidi. Nikamtuma 
Ofisa Utumishi, amwite akakai-
di. Mkuu wa Wilaya, akamwita 
akasema anakwenda hospitalini, 
lakini cha ajabu sasa ameingia 
kwenye kikao.

“Sisi Wamasai hatupendi dha-
rau, dharau ni bora nikaukosa 
udiwani na Uenyekiti wa Hal-
mashauri kuliko kudharauli-
wa. Na kama nina upungufu, 
ninaomba niambiwe upungufu 
wangu, lakini siyo kudharauliwa. 
Nilikuwa Mwenyekiti wa kip-
ekee, ambaye ninatetea sana 
maslahi ya watumishi lakini sasa 
itabidi nibalike,” alisema.

Nilichokipenda - Mkuu wa 
Mkoa ameona tatizo, amekemea 
na ameagiza baada ya kugun-
dua halmashauri hiyo mbali na 
mgongano huo, pia inakabiliwa 
na tatizo katia ukusanyaji wa ma-
pato chini ya makisio. Akaeleza 

namna alivyoshtukia mchezo 
mchafu wa baadhi ya watu wali-
opewa dhamana ya kukusanya 
mapato, kuchezea mfumo wa 
ukusanyaji mapato.

Mkuu wa Mkoa alisema “Mku-
rugenzi hali ya ukusanyaji wa 
mapato siyo mzuri katika Hal-
mashauri ya Monduli. Lakini 
pia kuna mchezo wa kuchezea 
mfumo wa ukusanyaji mapato. 
Hali hii ndio inayosababisha hata 
vikao vya Halmashauri kuto-
fanyika kwa miezi mitatu, huku 
kukiwa na madeni ya posho za 
vikao.”

Kutokana na hali hiyo, akaagiza 
Mkurugenzi wa Halmashauri ya 
Wilaya ya Monduli, kuisimamia 
kikamilifu ukusanyaji wa mapato 
kwa ajili ya kutekeleza miradi ya 
maendeleo, badala ya kutegemea 
ruzuku ya serikali kuu.

“…haiwezekani mtegemee 
ruzuku za kutoka serikali kuu, 
wakati huku mnachezea mfumo 
wa ukusanyaji mapato. Ifike 
wakati kila diwani asimamie mi-
radi kikamilifu iliyoko katika kata 
yake, kwa sababu miradi hiyo 

siyo ya halmashauri, wala MKuu 
wa Mkoa.|”

Kuhusu malalamiko ya Mwe-
nyekiti wa Halmashauri hiyo, 
Mkuu wa Mkoa, amenukuliwa 
akisema ameyapokea na am-
emuelewa vizuri, akimtaka awe 
na amani, na kumshauri aridhie 
kikao kianze kupitia hoja za 
CAG, kwa sababu ni wajibu wao 
kuhakikisha Monduli inasonga 
mbele, kwa sababu ni Wilaya 
yenye historia ya kipekee.

Ninajiuliza kama ndivyo! Watu 
hawa hawakumbuki onyo la Rais 
Samia akiwa Njombe? Nani ame-
waroga. Msinihukumu kwa hili 
ninalowakumbusha kuhusu onyo 
la Rais. Mimi ninaamini kukua si 
namba, bali ni uwezo wako wa 
kutafsiri, kupima na kuchambua 
vitu. Hebu tutoke huko bwana, 
tufanye kazi tuliyotumwa!

Godfrey Mushi, ni Mwandi-
shi Mwandamizi wa Nipashe, 
Kanda ya Kaskazini. Ana-
patikana kwa simu namba 
0715 545 490 au barua pepe: 
ghandsome79@gmail.com
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Nani 
kakwambia 

mpaka uagize gauni la 
harusi

Siku hizi kuna mafundi wenye 
ustadi wa hali ya juu wa kushona 
nguo za harusi na ukatoka pambe.

Hakuna haja tena ya kutoa oda na ku-
subiri nguo yako muda mrefu ni kwenda 
tu kwa madesigner wakupime na kuku-

shonea.
Furahia siku yako ya harusi kwa ku-

punguza mlolongo wa vitu kama 
kuagiza nguo nje ya nchi.

Kama ambavyo maharusi wana-
vyoonekana kwenye picha 

hapa.
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Na Moshi Lusonzo

K
ATIKA kukabiliana na hali ya baridi la 
vuguvugu linalotokana na kipupwe, mavazi 
yanayoongeza joto yanahitajika kila wakati.

Kulingana na baridi la wastani vazi la 
jaketi lina umuhimu kwa kuuweka mwili sawa na 
hatimaye kuendelea kufanya shughuli zako bila 
usumbufu.

Kimsingi ndani ya nyumba ni muhimu kuwa na 
jaketi hasa aina ya puffer kwa sababu ni vazi le-
nye mwonekano mzuri, licha ya kubuniwa miaka 
mingi.

Hata hivyo, wabunifu wamefanya marekebisho 
mengi ili kuendana na wakati, kutokana na aina ya 
majaketi yenye kola ngumu hadi zisizo na kola au 
kuwekwa ndogo na laini.

Nguo za aina hii zilipata umaarufu kuanzia mi-
aka ya 90, karibu kila mtu alivaa, baadaye likaf-
anyiwa marekebisho na kuwa vazi la watu maalum 
hasa vijana wanaotaka kwenda na wakati.

Katika miaka ya 90 jaketi hizi kwa kawaida zi-
likuwa na kola, cuffs na maelezo tofauti kama 
vile muundo uliofupishwa wa Massimo Dutti ul-
ioonyeshwa hapo juu. Hata hivyo, leo mtindo ni 
kuweka kamari miundo rahisi kwa sauti moja na 
besi za mviringo kama Mango anorak kifuniko.

Sifa kubwa ya nguo hizi ni kuwa na uwezo wa 
kutengeneza joto wakati wa baridi na pia lina 
mwonekano wa kuvutia pale mtu anapovaa.

Aina hii ya majaketi hayachagui nguo zingine za 
kuvaa, mfano unaweza kuvaa na suruali ya jeans, 
suruali ya kitambaa au nguo ya mazoezi.

Usisahau ukitaka kupendeza zaidi pigilia viatu 
vyako vya kutumbukiza 

kama raba, buti na 
viatu vingine una-

vyopenda.

ONDOA KERO 
YA BARIDI 

FURAHIA JAKETI 
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Jilambe na sambusa za nyama

S
AMBUSA za nyama hupendwa 
na wengi lakini wengi hawajui 
kuzipika.

Leo katika safu yetu ya mapi-
shi tutaelekezana namna ya kupika 
sambusa tamu ambazo unaweza ku-
nywa na soda, juisi, chai au maji.

Mahitaji
Nyama iliyosagwa nusu kilo na ki-

jiko kimoja kikubwa cha chakula cha 
pilipili manga.

Kijiko kimoja cha chakula cha kitun-
guu Thomu na tangawizi iliyosagwa na  
mafuta ya kupikia kiasi.

Vijiko vinne unga ngano au ute wa 
yai kwa kufungia sambusa.

Kaki za sambusa au  manda au cha-
pati nyepesi (unaweza kununua zi-
lizokuwa tayari zimeshakatwa kwa 
ajili ya sambusa au kama utanunua 

zile sheet pana utazikata kwa inchi 4 
upana wa ruler yaani upate mistari 3.

Jinsi ya kupika
Kausha nyama ya kusaga kwa kitun-

guu swaumu (thomu) na tangawizi 

pamoja na chumvi mpaka ikauke vi-
zuri iache ipoe.

Katakata majani ya kotmiri weka 
upande katakata upate vipande vido-
go vidogo(chop) vya vitunguu maji.

Zikate pilipili zako vipande vya mvi-

ringo vidogo vidogo.
Wakati ukimaliza matayarisho haya 

na nyama yako itakuwa ishapoa kabisa 
hapo ndio utachanganya, binzari nzi-
ma pamoja na pilipili manga pamoja 
na vitu vyote ulivyokwisha vitayarisha.

Koroga unga ndani ya kibakuli au 
ute wa yai na weka kaki kwa mfungo 
wa pembe tatu kama kofia na weka 
mchanganyiko wa nyama yako kiasi 
na uanze kuzifunga sambusa zako na 
ukifika mwisho hapo ndipo upake 
unga wako kwa ajili ya kuifunga isifun-
guke wakati wa kuchoma, pendelea 
kutumia kaki mbili kwa kila sambusa 
moja.

Kuchoma kwake ikiwa unazifanya na 
kuzichovya hapo mafuta lazima yawe 
baridi (ninakusudia uweke mafuta 
na uzitie sambusa kabla hayajapata 
moto).

Na ikiwa uliziweka kwenye friji zika-
ganda basi unatakiwa uzichome kwa 
mafuta ya moto.

UREMBO
Na Mary Geofrey

R
ANGI za jeli (Gel) zimechukua umaarufu mkubwa kwa 
sasa kutokana  na kuwa jibu la kilio kikubwa cha rangi 
kutoka mapema.

Rangi hizi hudumu kwa muda wa wiki mbili hadi 
tatu kama zikitunzwa vizuri, tofauti na rangi za kawaida am-
bazo hukaa kwa muda mfupi. 

Rangi ya jeli 
Aina hii ya rangi imeundwa na methacrylate polymer, 

hii rangi hukaa muda mrefu katika kucha, hii ni sawa tu na 
rangi ya kawaida tofauti zake ni kwamba hii haikauki kawaida 
badala yake hukauka kwa kukaushwa na kifaa kinachotumia 
umeme.

Faida za jeli
Kama tulivyosema mwanzo rangi hizi huchukua muda 

kubanduka au kutoka, wakati mwingine hazitoki mpaka pale 
unapozichoka na kuamua kuzitoa mwenyewe.

Mambo ya kuzingatia
Rangi ya jeli husababisha kucha kuwa dhaifu na zimekuwa 

zikilalamikiwa kusababisha kucha za asili kudhoofika.
Inaweza kusababisha maambukizo ( Infections).
Wataalam wengine wanadai kuwa inachukua kucha karibu 

wiki sita kupona baada ya kupaka rangi ya jeli.
Pumzisha kucha baada ya kutoa rangi ya jeli, usitoe uka-

paka tena hakikisha zinapumzika kwa muda wa wiki kadhaa 
kabla ya kupaka tena rangi hii, kuzipaka mara kwa mara una-
zidi kudhoofisha kucha zako za asili

Usikae nazo muda mrefu, uzitoe ndani ya wiki mbili hadi 
tatu usikae nazo zaidi ya hapo.

Unashauriwa usitoe rangi hii kwa kubandua hakikisha 
unaenda kwa mtaalamu azitoe.

Paka mafuta maalum ya kuzuia jua (Sunscreen) kwenye vid-
ole vyako kabla ya kuingiza vidole vyako katika mashine za 
kukaushia, kulinda vidole vyako na mionzi hii ya kukaushia 
kucha. 

Fahamu haya Fahamu haya 
kuhusu rangi kuhusu rangi 
ya jeliya jeli
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MAISHA NI NYUMBA
Na Elizabeth Zaya

A
SILIMIA kubwa ya wakazi wanaoishi 
mijini wanaishi katika nyumba za 
kupanga.

Na kutokana na hali halisi ya 
familia za kiafrika, ni chache ambazo huwa 
na uwezo wa kumudu kupanga nyumba 
yote au nyumba kubwa ya kutosheleza fa-
milia nzima.

Kama ilivyo desturi kwa familia hizo za 
kiafrika, nyingi huwa zinajumuisha zile 
kama zinavyojulikana kwa lugha ya kigeni 
‘extended family’ na hivyo familia kuwa 
kubwa pasipo kulingana na kipato kili-
chopo cha kumudu kupanga nyumba 
kubwa.

Hivyo, ili umudu kuishi katika nafasi 
ndogo ya nyumba kulingana na uwezo 
uliopo na ukubwa wa familia iliyopo, 
lazima ubunifu na akili nyingi itumike 
katika kupangilia vitu ili nafasi katika 
nyumba hiyo itosheleze mahitaji.

Pia kuna haja ya kupunguza kuweka 
ndani ya nyumba baadhi ya vitu visivyo 
vya lazima.

Katika uwekaji wa samani ndani ya ny-
umba hiyo ndogo ni lazima uhakikishe 
unaweka zenye umbo dogo na ambazo 
zitakuwa na sehemu ya kuhifadhi vitu 
vingine au zenye matumizi zaidi ya moja.

Kwa mfano meza ya televisheni un-
aweza kuweka ambayo inakuwa na 
matumizi ya kuwekea TV na pia kwa 
kuhifadhi vitu vingine hususani vitabu na 
vingine vya umbo hilo.

Tumia sehemu ya ukuta wako wa dari 
‘kudizaini’ kwa ajili ya kuwekea vitu ving-
ine kama mapambo na kama ni jikoni 
unaweza kujengea na kuweka vyombo na 
vitu vingine na likatumika kama kabati la 
kawaida la vyombo.

Kabla ya kutengeneza samani hizo, 
hakikisha kwanza umepima nafasi iliyopo 
na ni muhimu kuzingatia zaidi upangaji 
wa vitu vyako ndani uwe wa kutumia hes-
abu zaidi siyo kupachikapachika tu.

Epuka kuweka vitu ovyo, ikiwezeka-
na panga  ambavyo una uhakika ni vya 

Maajabu matano mapambo 
ya ndani mwaka huu

TUMEHITIMISHA ungwe ya kwanza ya miezi 
sita ya kwanza ya mwaka huu wa 2023 juzi. 
Leo ni siku ya pili kati ya siku 184 zilizosalia 
kumaliza mwaka.
Wataalamu wa mapambo ya ndani wame-
toa orodha ya mwenendo wa mapambo ya 
ndani katika kipindi cha miezi sita iliyopita, 
wakieleza kuwa matumizi ya mbao, rangi 
tulivu, kuchanganya mwonekano wa kisasa 
na wa zamani na bustani ni maeneo yanay-
oendelea kushika kasi mwaka huu wa 2023.
Mtaalamu wa mapambo, Ndigwako Mwaky-
elu, anasema rangi ya bluu na kijani tulivu, 
ndizo zinazopendelewa zaidi mwaka huu 
huku nyeupe na nyeusi, zikitajwa kama 
rangi muhimu za kuongeza nakshi ndani ya 
nyumba.
Anasema mchanganyiko wa mapambo ya 
zamani na sasa hasa samani ni eneo lin-
aloongeza mwonekano wa kipekee ndani 
ya nyumba na bustanini pia.
“Unaweza kuweka meza ya kula yenye 
mwonekano wa kizamani lakini picha za 
ukutani na meza ya bufee ikawa ya kisasa, 
huu ni mchanganyiko mzuri sana wa kupen-
dezesha nyumba,” anasema.
Ndigwako anasema mabadiliko ya tabia 
nchi yamegusa kipekee eneo la mapambo, 
hivyo hamasa imekuwa kutumia vitu vina-
vyotunza mazingira, kuanzia aina ya maua 
ya kupanda msisitizo ukiwa ni yale yanayo-
safisha zaidi hewa.
DONDOO
-  Panda maua yanayosafisha hewa
-  Tumia rangi tulivu hasa vyumbani
-  Samani ziwe ni za mbao
-  Taa zinazotumia umeme kidogo
-  Acha matumizi ya plastiki 

muhimu zaidi.
Kwa viti au sofa, hakikisha un-

aweka ambazo hazichukui nafasi 
kubwa, kabla ya kununua au kuten-
geneza ni vyema ukapima nafasi 
ambayo umepanga kuziweka.

Tumia ubunifu katika sehemu 
za kona za nyumba yako kuweka 
samani zako, hususani meza na 
televisheni na uhakikishe nazo zi-
nakuwa ni zile ambazo hazichukui 
nafasi kubwa na ikiwezekana ziwe 

ni nyembamba zenye nafasi ya kue-
lekea juu na si kwa upana.

Usiweke kitu kwa kuwa umeona 
kwa jirani yako ameweka, isipoku-
wa kwa kuzingatia umuhimu wake 
na nafasi uliyonayo katika nyumba 
yako.

Pia, kwa sasa katika samani, 
kumekuwapo na mabadiliko 
makubwa, fedha ndio inaweza kua-
mua uwe nayo ya dizaini gani.

KUWA MBUNIFU KUWA MBUNIFU 
KUPANGA VITU KUPANGA VITU 

NYUMBA YENYE NYUMBA YENYE 
NAFASI NDOGO NAFASI NDOGO 
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Waziri Mkuu, 
Kassim 
Majaliwa, 
akitembelea 
na kukagua 
maendeleo 
ya ubore-
shaji wa 
shughuli 
za Bandari 
ya Tanga, 
akiwa katika 
ziara ya siku 
moja mkoani 
humo, jana. 
PICHA: 
OWM

Serikali yaahidi kununua 
ngano yote ya Njombe
Na Elizabeth John, NJOMBE

SERIKALI imewahakikishia wakulima 
mkoani hapa kuwa itanunua ngano yote 
wanayoizalisha na kuifanya Wilaya ya 
Makete kuwa kitovu cha uzalishaji wa 
zao hilo.

Waziri wa Kilimo, Hussein Bashe, alitoa 
ahadi hiyo jana alipozungumza kwa njia 
ya simu katika mkutano wa maandalizi 
ya msimu wa kilimo cha ngano mwaka 
huu wa fedha.

“Bei ambayo CPB (Bodi ya Nafaka na 
Mazao Mchanganyiko) itanunua ni Sh. 
1,000. Ngano iliyopo sasa hivi itakayo-
vunwa mwaka huu pia watainunua. Ma-
kete tutaifanya kama wilaya ya majaribio 
mwaka huu. Watalima tani 1,000 kwa 
kuwa mahesabu yanaendelea.

“Tutaifunga Wilaya ya Makete baada ya 
soil analysis report (ripoti ya uchambuzi 
wa udongo) kukamilika kuwa ni produc-
tion area (eneo la uzalishaji) wa ngano 
peke yake. Ninajua mtaniuliza mahindi 
tutakula wapi? Tutakapoifunga tutatafu-
ta solution (mwafaka) tutajua mahindi 
tunakula wapi,” alisema Bashe.

Waziri huyo alisema mchakato wa 
urasimishaji ardhi utakapokamilika, 
wakulima watakuwa na fursa ya kumiliki 
ardhi.

“Tutashirikiana nanyi kwenye ghara-
ma za kumilikisha ardhi wakulima. Kwa 
hiyo, eneo lenu litatumika kwa majar-
ibio,” alisema.

Katibu Mkuu Wizara ya Ardhi, Nyum-
ba na Maendeleo ya Makazi, Anthony 
Sanga, alisema kuwa kupitia mpango wa 
matumizi ya ardhi, serikali imetoa Sh. 
milioni 378 kwa ajili ya mchakato huo.

“Kwa hapa Makete, kwa awamu hii, 
tumepata vijiji 44 kati ya 4,131 nchi nzi-
ma ambavyo vinaandaliwa mpango wa 
matumizi ya ardhi. Tunapoutekeleza 
na kukamilisha tafsiri yake tunakwenda 
kupanga maeneo vizuri ya makazi lakini 
maeneo ya kilimo, malisho, uwekezaji, 
maeneo rasmi ya vyanzo vya maji, hifa-
dhi za misitu lakini pia kutatua migogoro. 
Tayari migogoro 16 imetatuliwa hapa Ma-
kete,” alisema Sanga.

Mkuu wa Mkoa wa Njombe, Antony 
Mtaka alimweleza Waziri Bashe changa-
moto ya kukosekana kwa maghala am-
bayo yatachangia uhifadhi wa mazao 
kuwa rahisi kwa wakulima.

Mtaka alisema hakuna sababu ya ku-
wafanya wananchi ya Makete kushindwa 
kulima ngano badala yake wanapaswa 
kufanya uamuzi.

Mkurugenzi wa Uzalishaji kutoka 
Wakala wa Mbegu za Kilimo (ASA), Jas-
tine Ringo, alisema wametia saini mika-
taba mitatu ya kuchukua mbegu wilayani 
humo.

Kaimu Mkurugenzi wa CPB, John 
Maige, alisema bodi imeanzishwa ili ku-
hakikisha wakulima wanakuwa na uhaki-
ka na mazao wanayozalisha pamoja na 
kueleza kuwa nchi ina uhitaji mkubwa 
wa ngano.

Meneja Biashara Kanda ya Nyanda za 
Juu Benki ya CRDB, Japhary Katura, alise-
ma kwa miaka mitano iliyopita katika ku-
saidia sekta ya kilimo, wametoa mikopo 
ya zaidi ya Sh. trilioni 3.6. 

Alibainisha kuwa mwezi Januari hadi 
Machi mwaka huu, imetolewa mikopo ya 
zaidi ya Sh. trilioni 1.2 katika mazao ya 
kimkakati.

Mmoja wa mkazi wa mjini Makete, 
Mexon Sanga, aliiomba serikali kuwawez-
esha kupata zana za kisasa ili wajikite ka-
tika kilimo chenye tija.

Kamati utaratibu mpya mikopo makundi maalum yakabidhi ripoti
Na Julieth Mkireri

KAMATI maalum iliyound-
wa na Waziri wa Nchi Ofisi 
ya Rais - Tawala za Mikoa na 
Serikali za Mitaa (TAMISEMI) 
kuangalia utaratibu mzuri un-
aoweza kutumiwa na serikali 
kutoa mikopo kwa makundi 
maalum maarufu asilimia 10, 
imekamilisha kazi yake.

Kamati hiyo ilikabidhi ripoti 
yake kwa Waziri wa Nchi Ofisi 
ya Rais - TAMSEMI, Angellah 
Kairuki jana mjini Kibaha 
mkoani Pwani.

Ripoti hiyo yenye kurasa 82 
ilikabidhiwa katika Shule ya 
Uongozi ya Mwalimu Nyerere 
iliyoko Kwa Mfipa mjini Kiba-
ha na Mwenyekiti wa kamati 
hiyo, Prof. Samweli Wangwe.

Akipokea ripoti hiyo, Waziri 
Kairuki alimwelekeza Katibu 
Mkuu- TAMISEMI kukaa na 
wataalamu katika ofisi hiyo na 
kuchambua haraka mapende-
kezo yote yaliyoainishwa ka-
tika ripoti hiyo ili kuja na njia 
moja ambayo ikitumika kutoa 
mikopo hiyo, itakuwa na tija.

Kamati hiyo iliundwa muda 
mfupi baada ya Rais Samia Su-
luhu Hassan kutangaza kusi-
tisha utoaji wa mikopo hiyo 
hadi pale utakapoandaliwa 
utaratibu mpya wenye tija. Ni 
baada ya kubainika fedha ny-
ingi hazirejeshwi.

Katika miaka mitano sita 
ya fedha iliyopita (2016/17-
2021/22), jumla ya Sh. bil-
ioni 192 hazijarejeshwa na 
wanufaika wa mikopo hiyo 
huku Rais Samia akikiri hazi-
kusanyiki tena kutokana na 
vikwazo mbalimbali ikiwamo 
kukopeshwa kwa ‘watu hewa’.

Katika ripoti yake ya uk-
aguzi kwa mwaka 2020/21 ili-
yowasilishwa bungeni Aprili 12 
mwaka jana, Mdhibiti na Mk-
aguzi Mkuu wa Hesabu za Seri-
kali (CAG) alibaini mabilioni 
ya shilingi yako hatarini ku-
potea kutokana na kutokuwa 
na udhibiti mzuri wa usimam-
izi wa mikopo inayotolewa na 
halmashauri kwa makundi 
maalum.

CAG Charles Kichere ali-
bainisha kuwa kwa mwaka 
huo wa ukaguzi, halmashauri 
155 hazikukusanya Sh. bilioni 
47.01 za marejesho ya mikopo 
iliyotolewa kwa makundi hayo.

Kwa mujibu wa CAG, hali ili-

yobainika katika ukaguzi wake 
wa mwaka 2020/21 ni mwen-
delezo wa kile alichokibaini 
katika miaka mitano iliyopita 
kuhusu mikopo hiyo.

Katika mukhtasari wa ripoti 
yake ya ukaguzi kwa mwaka 
wa fedha 2021/22 aliyoiwasili-
sha kwa Rais Samia Machi 
mwaka huu, CAG Kichere ali-
bainisha kuwa Sh. bilioni 88 zi-
lizokopeshwa na halmashauri 
kwa makundi maalum kwa 
mwaka huo wa fedha, hazi-
jakusanywa. Hii ina maana 
kwamba kuanzia mwaka wa 
fedha 2016/17 hadi mwaka 
uliopita wa fedha, jumla ya 
Sh. bilioni 192 hazijakusany-
wa kutoka kwa wanufaika wa 
mikopo hiyo.

UCHUNGUZI WA CAG
Katika ripoti yake ya 

2020/21, CAG Kichere anabain-
isha kuwa katika kufuatilia uz-
ingatiaji wa matakwa ya sheria 
iliyopo, alibaini wanufaika wa 
vikundi katika mamlaka 155 za 
serikali za mitaa hawakureje-
sha Sh. bilioni 47.01 kama 
marejesho ya mkopo wali-
opewa.

CAG pia anasema alibaini 
mamlaka 83 za serikali za mi-
taa hazikuchangia Sh. bilioni 
6.68 katika mfuko kama ina-
vyotakiwa kisheria, jambo am-
balo linazuia azma ya serikali 
ya kuwawezesha kiuchumi wa-
nawake, vijana na watu wenye 
ulemavu kwa lengo la kupun-
guza umaskini.

“Pia nilibaini mikopo yenye 
thamani ya Sh. milioni 178.61 
ilitolewa kwa vikundi visivy-
okuwa na sifa na Sh. bilioni 
1.24 hazikuhamishwa kutoka 
akaunti za amana za mamlaka 
11 za serikali za mitaa (hal-
mashauri) kwenda akaunti 
maalum ya mfuko, kinyume 
cha Kanuni ya 22(1) na (2) ya 
Mfuko wa Wanawake, Vijana 
na Watu Wenye Ulemavu,” 
CAG anabainisha. Anazitaja 
halmashauri ambazo haziku-
hamishia Sh. bilioni 1.24 katika 
akaunti maalum za mikopo 
ni: Ushetu (Sh. 308,528,550); 
Bahi (Sh. 54,222,488); Iringa 
(Sh. 236,486,588); Busega 
(Sh. 49,090,000); Nany-
umbu (Sh. 179,268,173); 
Momba (Sh. 41,795,000); 
Kilolo (Sh. 122,596,622); Gai-
ro (Sh. 38,679,672); Rungwe 
(Sh. 115,777,111); Ileje (Sh. 

32,043,700); na Sengerema 
(Sh. 59,511,900).

SHIDA ILIPO
CAG anabainisha kuwa ku-

torejeshwa kwa mikopo hiyo 
kunatokana na kutokuwa na 
udhibiti mzuri wa usimamizi 
wa mikopo, akifafanua kuwa 
mamlaka za serikali za mitaa 
husika zilitoa mikopo kabla ya 
kufanya uchambuzi wa kina 
wa historia ya ulipaji wa kikun-
di na kupitia mapendekezo ya 
mradi husika ili kuhakikisha 
kikundi kina uwezo wa kureje-
sha mkopo kwa wakati.

Vilevile, CAG anasema ame-
baini hakuna ufuatiliaji wa 
karibu wa kukusanya mareje-
sho ya mikopo ambayo bado 
haijalipwa kutoka kwenye 
vikundi.  Anasema ni dhahiri 
kuwa kutorejeshwa mikopo 
kunaweza kuathiri mfuko, 
hivyo kuufanya usiwe endel-
evu.

Ili kufikia lengo na uendel-
evu wa mfuko, CAG anasisitiza 
mamlaka za serikali za mitaa 
kufanya tathmini kabla ya ku-
toa mikopo na kuweka juhudi 
zaidi katika kukusanya madeni 
ambayo hayajalipwa.

Pia anaishauri Ofisi ya Rais 
- TAMISEMI ianzishe hatua 
madhubuti za kurejesha 
mikopo kwa kuhusisha wataal-
amu wa usimamizi wa mikopo 
ambao watahimiza uzingatiaji 
wa urejeshaji wa mikopo kwa 
hiari ili kufikia ukuaji endel-
evu wa mfuko.

CAG pia anabainisha kuwa 
tathmini aliyoifanya katika 
akaunti za benki za biashara 
ambako mamlaka za serikali 
za mitaa hutunza fedha za 
mfuko, ilibainisha Sh. milioni 
156.23 za mfuko zililimbikizwa 
katika akaunti kwa zaidi ya 
mwaka mmoja bila kukopesh-
wa kwa wanufaika pasipoku-
wa na sababu za msingi.

Halmashauri zilizokuwa na 
bakaa ya muda mrefu katika 
benki za biashara ni za wilaya 
za Mpwapwa (Sh. 108,703,450) 
na Nyasa (Sh. 47,530,700).

CAG anataja dosari nyingine 
katika mikopo hiyo ni ku-
toshirikishwa kwa wataalamu 
wa usimamizi wa mikopo ka-
tika mchakato wa utoaji na 
urejeshwaji wa mikopo.

Anafafanua kuwa Kanuni 
ya 8 ya Kanuni za Utoaji na 
Usimamizi wa Mikopo ya Wa-

nawake, Vijana na Watu We-
nye Ulemavu za mwaka 2019, 
inataka taratibu zote za wa 
mikopo zisimamiwe na mam-
laka za serikali za mitaa.

Pia anaishauri Ofisi ya Rais 
- TAMISEMI ianzishe hatua 
madhubuti za kurejesha 
mikopo kwa kuhusisha wataal-
amu wa usimamizi wa mikopo 
ambao watahimiza uzingatiaji 
wa urejeshaji wa mikopo kwa 
hiari ili kufikia ukuaji endel-
evu wa mfuko.

“Ninapendekeza kuwa Ofisi 
ya Rais - TAMISEMI itumie 
benki za serikali au wataalamu 
wa usimamizi wa dhamana na 
uwekezaji kama vile Benki ya 
Maendeleo na Benki ya Biasha-
ra Tanzania katika kuongeza 
ufanisi kwenye kutoa, kufua-
tilia na kusimamia urejeshwaji 
wa mikopo na kwa kuzingatia 
gharama nafuu ya uendeshaji.

“Zaidi ya hayo, Ofisi ya Rais 
- TAMISEMI inashauriwa kuan-
daa sera ya mikopo isiyolipika 
(NPL) ili kusimamia mikopo 
inayotolewa kwa vikundi husi-
ka,” CAG anawasilisha hoja 
yake.

USULI 
Inaporejewa historia ya 

mikopo hiyo, inaonyesha 
kwamba, mwaka 1993 serikali 
kupitia Bunge la Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania, il-
ianzisha Mfuko wa Fedha wa 
Maendeleo kwa Wanawake 
na Vijana ili kuwainua wa-
nawake na vijana wasiojiweza 
kiuchumi ambapo wengi wao 
hawakidhi vigezo vya mikopo 
inayotolewa na taasisi za fed-
ha kutokana na ukosefu wa 
dhamana.

Kwa wakati huo, mikopo 
hiyo ya uwezeshaji ilitolewa 
asilimia tano kwa wanawake 
na asilimia tano kwa vijana.

Mnamo mwaka 2019, seri-
kali kupitia Bunge, ilirekebisha 
Sheria ya Fedha ya Serikali za 
Mitaa, Sura ya 290 (iliyorejewa 
2019) kwa kuongeza kifungu 
cha 37A mahususi kwa ajili ya 
kuwezesha mikopo kwa wa-
nawake, vijana na watu wenye 
ulemavu.

Kifungu cha 37A(1) cha She-
ria hiyo kinazitaka halmashau-
ri zote kutenga asilimia 10 ya 
mapato yao ili kutoa mikopo 
isiyo na riba kwa vikundi vya 
wanawake, vijana na watu we-
nye ulemavu vilivyosajiliwa.



Walimu walilazimi-
ka kutumia nguvu 
na viboko zaidi bila 
wewe kuelewa nia 
yao njema ambapo 
tayari leo baada ya 
kufanikiwa, ndiyo 
umeweza kuelewa 
lengo la walimu juu 
ya maisha yako na 
kubaki kuwashuku-
ru kwa kusema bila 
mwalimu fulani leo 
nisingefika hapa 
nilipo.
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LENYE NIA NJEMA HALIHITAJI 
USHABIKI WA WENGI

 MAKALA

Na Magabilo 
Masambu

‘Kumekucha,’ wimbo ‘tata’ 
wa Marijani, viboko shuleni

 BURUDANI ILIYOTIKISA ENZI HIZO

Na Adam 
Fungamwango

N
CHI nyingi za kiafrika 
haziendelei kwa sababu 
nyingi za kiutawala. Moja 
ya sababu kubwa ni ku-

kosa viongozi bora wenye uamuzi 
chanya na msimamo katika kutetea 
na kulinda mali za bara letu. 

Sababu nyingine ni kushindwa 
kuwa na maono ya kitaifa ya muda 
mrefu na yenye tija katika kujenga 
uchumi imara. 

Pia, kukosa uzalendo wa hali ya 
juu ambao ndio msingi wa uongozi 
bora ili kuleta maendeleo ya kweli 
kwa taifa.

Sifa ya kiongozi bora ni kuwa na 
maono, aone njia ya kutatua mata-
tizo makubwa na yaliyoshindikana 
kwa wananchi wake. 

Hivyo kiongozi wa namna hii, 
hasubiri maoni ya wengi juu ya jam-
bo ambalo anaona ni muhimu kwa 
watu wake, mradi liwe jema kwa 
nchi, hivyo kujitosa na wachache 
walioweza kuelewa umuhimu wa 
jambo lenyewe ambapo baadaye, 
wengi huelewa umuhimu wake 
baada ya lengo kutimia kama lilivy-
okusudiwa na kuonekana kwa watu 
wote kuwa lina maslahi kwa Taifa.

Sifa kubwa ya kiongozi ni kuona 
njia, wanaoongozwa wengi huwa 
hawaoni njia, hivyo akiwauliza juu 
ya anachokiona yeye, wengi hawao-
ni kitu. Inawezekana ikawa ngumu 
sana watu hao kuamini kiongozi 

anachokiona na hivyo kushindwa 
kufikia lengo. 

Kulingana na ukweli huo, kiongo-
zi bora huamua kufanya mambo ya 
msingi bila kujali wangapi wataele-
wa umuhimu wa shughuli anayoia-
mua bali hutambua fika kuwa wengi 
watamwelewa baada ya matokeo.

Watu wengi duniani hutaka wa-
navyoviona au wanayoyaona kupi-
tia macho yao, wachache huona wa-
nayoyataka akilini katika fikra zao. 
Hivyo, watu hawa ndiyo wameleta 
teknolojia, mabadiliko makubwa ya 
kisayansi na mambo mengi mbalim-
bali muhimu yote yaonekanayo leo 
kwa macho katika ulimwengu. 

Mfano, aliyeunda gari aliona 
alichokitaka katika akili na fikra 
zake na aliiona picha ya gari akilini 
likitembea barabarani na kwamba 
siku moja litumiwe na watu wote 
na kama angelichukua hatua ya 
kuwaomba maoni juu ya kile ali-
chokiona akilini, hakika gari lis-
ingewezekana, wengi wangelisema 
‘unachowaza hakitawezekana’, 
hivyo gari lingebakia kichwani mwa 
yule aliyewaza. 

Lakini aliyenunua lile gari alipen-
da alichokiona kwa macho yake.

Hebu fikiria ushawahi kujiuliza 
kwanini uliwahi kuwachukia wal-
imu wako darasani kila walipokua-
dhibu umekosea na kuwaona kama 
maadui zako? Jibu ni kwamba, 

uliwachukia kwa sababu hukujua 
kuwa walikutakia mema zaidi ka-
tika kukuandaa kimaisha na kuishi 
vizuri.

Walimu walilazimika kutumia 
nguvu na viboko zaidi bila wewe 
kuelewa nia yao njema ambapo 
tayari leo baada ya kufanikiwa, 
ndiyo umeweza kuelewa lengo 
la walimu juu ya maisha yako na 
kubaki kuwashukuru kwa kusema 
bila mwalimu fulani leo nisingefika 
hapa nilipo. 

Viongozi wanapaswa kwanza 
wawe na uwezo mkubwa katika ku-
pambanua faida na hasara ya mam-
bo katika nchi. 

Ni hali itakayowafanya waanze 
kuelewa mambo muhimu ya ki-
maendeleo ambayo wana wajibu 
wa kuyafanya bila wengine kuelewa 
kusudi, bali kusudi litaonekana 
baada ya kufanyika mambo hayo 
na kuleta maendeleo kwa wananchi 
wote yanayoonekana.

Watu makini huona fursa ya 
mwanga katikati ya giza nene, waka-
ti huo wengine huona kero katikati 
ya giza nene. Kwa maana hiyo, watu 
wengi hawaamini kuwa inawezeka-
na hivyo ukiwasikiliza ushauri wao 
mara nyingi hupoteza.

Israel iliona fursa katikati ya 
ukame mkubwa na jangwa lililoe-
nea nchi nzima, wakachimba vi-
sima virefu na kuwekeza katika kil-

imo cha matunda. Leo wao ni nchi 
inayosambaza matunda duniani 
kote. Lakini uamuzi huo ulifanywa 
na viongozi makini tu wenye maono 
yenye tija kwa taifa.

Kinyume cha haya yote itakuwa 
ni bahati mbaya kama tutapata 
viongozi ambao watakuwa na mao-
no ya kuyaingiza mataifa yetu haya 
katika matatizo kwa manufaa yao 
binafsi ya muda mfupi. 

Kelele nyingi za waafrika juu ya 
viongozi wao, zimekuwa zikiashiria 
kwamba wapo baadhi ya viongozi 
ambao wanawaza kwa niaba ya wa-
nanchi lakini wakikusudia kujinu-
faisha binafsi na kila atakayekuja 
huko mbele ‘atajijua mwenyewe’.

Ushauri wangu kwa viongozi 
wetu wote, tuwe na maono kwa 
manufaa ya watu tunaowaongoza. 

Ni muhimu kuhakikisha yote kwa 
pamoja yalenge kulijenga taifa. 

Lakini viongozi mnayo nafasi zai-
di ya kutazama ni mambo gani ya-
takayowafaa wananchi na mataifa 
yetu kwa ujumla,  tumewapeni dha-
mana ya kuongoza kwa niaba yetu 
siyo badala yetu na hivyo tunat-
egemea uamuzi wenu uwe na nia 
njema kabisa na mataifa yetu.

0689157789
magabilomjalifu@gmail.com
Dar es salaam-Tanzania

K
UMEKUCHA sasa kume-
kucha, majogoo vijijini 
wanawika, hata na jua 
mbinguni linatoka, wazal-

endo amkeni tufanye kazi sasa...”
Huu ni wimbo maarufu sana 

kuanzia katikati ya miaka ya 1970, 
hadi katikati ya miaka ya 1990.

Na umaarufu wake hasa ulikuwa 
ni kwa wanafunzi wa wakati huo. 
Hakuna mwanafunzi yeyote wa 
miaka hiyo ambaye haufahamu 
wimbo huu.

Ni wimbo uliopigwa na bendi ya 
Safari Trippers, ulitungwa na mare-
hemu jabali la muziki, Marijani Ra-
jabu.

Sidhani kama kuna mwanafunzi 
yeyote wakati huo aliyekuwa ana-
jua wimbo huu umepigwa na bendi 
gani au mtunzi. Hakuna aliyetaka 
kujua hilo.

Ni kwa sababu wengi walikuwa 
hawaupendi. Siyo kwamba ulikuwa 
wimbo mbaya, ulipigwa vibaya, au 
mwimbaji wake hakuwa mahiri 
kwenye uimbaji, la hasha.

Huu ni wimbo ambao ulikuwa 
ukipigwa redioni majira ya kuan-
zia saa 11:30 hivi na ndiyo uliokuwa 
ukitambulisha muda kuwa sasa 
ni wakati wa kuamka na kwenda 
shule.

Ulipigwa kuashiria kuanza kwa 
kipindi kilichokuwa kinaitwa 
‘Kumekucha’, ambacho kilichuki-
wa tu na wanafunzi kwa sababu 

kiliwekwa muda ambao walikuwa 
wanatakiwa waamke kwenda 
shule.

Mwanafunzi yeyote yule wakati 
huo akiusikia wimbo huo kama 
amelala, basi tayari kwake ni ishara 
kuwa aamke mara moja na ku-
fanya maandalizi ya kwenda shule, 
jambo ambalo kwa wanafunzi 
wengi ambao ilikuwa shida kwani 
ni wakati ambao usingizi unakuwa 
mtamu sana.

Kwa wafanyakazi, yaani walioku-
wa watu wazima wakati huo, kwao 
wala haikuwa shida, lakini shughuli 
ilikuwa kwa wanafunzi, kwani uto-
to bado ulikuwa unasumbua.

Kuamka alfajiri hadi kwa wa-
nafunzi wa leo, ni tatizo kubwa. 
Mara nyingi wazazi hutumia mbi-
nu mbalimbali za upole na ukali 
kuwaamsha watoto wao ili waende 
shule.

Burudani inakuja kipindi cha 
baridi kali, au siku za mawingu au 
mvua, halafu denti kajifunika shu-
ka gubigubi, masikio yake yanaku-
tana na wimbo huo.

Ikumbukwe zamani redio ili-
kuwa ni moja tu, Redio Tanzania, 
hivyo haikuwa rahisi kukwepa 
kuusikia. Hata kama mzazi  hakuwa 
na redio, lakini unaweza ukausikia 
hata kwenye nyumba ya jirani.

Ni wakati ambao mwanafunzi 
anatakiwa aamke haraka ajiandae 
na kwenda shule kuwahi namba. 

Kumbuka kama hukupata namba, 
unahesabika kuwa umechelewa.

Na mara nyingi wakati huo zili-
hesabiwa saa 12:00 asubuhi.

Sasa unaweza kuusikia wimbo 
huo, ukaamka kwa kujivutavuta 
mwenyewe au ukaamshwa kwa 
nguvu na mlezi au mzazi, ukaji-
andaa na kuondoka nyumbani.

Lakini inategemea pia umbali 
wa nyumbani na shule pia. Njiani 
unaweza kuusikia tena wimbo huo 
huo ukiimbwa.

“Sasa kaziii, oooo mama, ooo 
mama ooo, sasa kaziii, acha mchezo 
na kazi, ooo mama...” 

Ukisikia hivyo kwenye redio 
kama uko njiani kwenda shule, 
ujue umechelewa namba. Sasa 
ni hiari yako, uharakishe uende 
ubahatishe labda siku hiyo wa-
mechelewa kidogo kuhesabu nam-
ba, au uamue kutembea taratibu 
kwa sababu hakuna faida tena ya 
kuharakisha, na bakora za uchele-
waji zitakuwa zinakusubiri.

Ni kwamba ukisikia kipande hi-
cho, ni kwamba kipindi cha ‘Kume-
kucha’ ndiyo kinamalizika. Na 
inakuwa ni saa 12:00 za asubuhi. Ni 
muda ambao mwanafunzi alitaku-
wa awe ameshafika shuleni.

Hii ndiyo sababu kubwa il-
iyosababisha kipindi hicho cha 
‘Kumekucha’ kichukiwe mno na 
wanafunzi wengi wakati huo kuto-
kana na kuwekwa kwenye wakati 

ambao kunakuwa na mchakato wa 
wao kuamka na kwenda shule.

Ukiachana na kipindi hicho, kip-
indi kingine ambacho hakikuwa 
rafiki kwa wanafunzi, bali watu wa-
zima ni ‘Mashairi’.

Mghani maarufu wa wakati huo 
ni Athumani Khalfan. Ni kipindi kil-
ichopendwa na watu wengi, hasa 
watu wazima.

Wanafunzi wengi walikuwa ha-
wakipendi kwa sababu nacho kili-
pata bahati mbaya ya kuwekwa 
mida ya saa saba hadi nane, kipindi 
ambapo zamani ndiyo muda wa 
wanafunzi kurudi majumbani.

Ni kipindi ambacho wanafunzi 
wengi wanarejea wakiwa na njaa, 
hivyo njiani wakisikia mzee huyo 
akighani mashairi, wao akili yao 
iko kufika nyumbani upesi ili wa-
pate chakula.

Kwa bahati mbaya sana unaweza 
kurejea nyumbani ukakuta siku 
hiyo yamepikwa maharage yasi-
yoiva upesi hadi yatiwe magadi, na 
ukiendelea kusikia mashairi yale, 
unatamani kulia.

Ndiyo maana hadi leo wakiwa 
watu wazima, wakisikia ghani ile ya 
mashairi kila mmoja anachokum-
buka ni njaa ilivyokuwa inamuuma 
akirejea kutoka shule, au akifika 
nyumbani na kukuta chakula ki-
mechelewa.

Tuma meseji 0716 350534

SAFU

Kulingana na ukweli 
huo, kiongozi bora hua-
mua kufanya mambo 
ya msingi bila ku-
jali wangapi wataelewa 
umuhimu wa shu-
ghuli anayoiamua bali 
hutambua fika kuwa 
wengi watamwelewa 
baada ya matokeo.
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wafurahi zaidi.
Furaha yao watu watatu iliwafanya 

watu mle ndani nao kuzidisha furaha. 
Belo na Massawe nao walikuwa kwenye 
kilele cha furaha, kwani walichokibuni 
na kukifanyia kazi kimeleta matokeo 
chanya. Walicheka na kukumbatiana.

Zilipita kama dakika tano za furaha, 
kabla ya watu kurejea kwenye hali 
ya kwaida, ingawa walionekana ku-
changamka zaidi.

Kila mtu alisahau kama muda ule wote 
ulikuwa ni karibu ya kuahirisha sherehe 
hiyo. Matokeo yake ilionekana kama vile 
ndiyo kwanza inaanza.

Awali watu walionekana kukaa kwa 
umakini sana, kila mmoja akiongea na 
mwenzake kikawada sana. Lakini kwa 
muda huu ambao kila mtu alikuwa ‘am-
etapika nyongo’ na mambo yote kuju-
likana, watu walionekana kama wam-
ezoeana, hivyo zilianza stori zingine 
kabisa tofauti na zile za mwanzo.

“Jamani ngoja nihitimishe basi.” Husna 
aliwashtua watu ukumbini. Walipunguza 
sauti na kila mmoja sasa alikaa sehemu 
yake. Shoga zake walikaa pembeni yake. 
Ni kwamba waliokaa kwenye viti vya 

kulia na kushoto kwa Husna alitoka na 
kuwapisha zawadi na Pendo ili kuwafan-
ya waendelee kujenga urafiki yao.

Vinywaji vililetwa tena, ikawa kama 
vile pati inataka kuanza upya kabisa. 
Hakuna mtu aliyekumbuka nyumbani 
kabisa.

“Nilikuwa sijamaliza upande wa mume 
wangu. Kwa yote niliyoyasikia hapa 
na yaliyojidhihirisha, sina haja hata ya 
kumsamehe.” Maneno haya yalifuatiwa 
na mshtuko, ukiambatana na mshangao 
mkubwa kutoka kwa watu wote.

“Kila kitu kimejidhihirisha kwa watu, 
sasa kwanini hataki kusamehe?” Wakaji-
uliza.

“Binadamu husamehewa kama ame-
fanya makosa, au mtu humsamehe 
mwenzake kwa kufanyiwa makosa au 
kukwazwa, lakini hapa naona kama vile 
mume wangu hajafanya kosa lolote...” 
Hapo ndipo watu walipoelewa Husna ali-
kuwa anataka kusema nini, au anamaani-
sha kitu gani. Likazuka shangwe, miluzi 
na vigelegele ukumbini hapo.

“Mume wangu Dan hajui lolote masi-
kini ya Mungu, hajanikwaza, nimsamehe 
ya nini? Ni kwamba kilichotokea hapa 

P
endo alisimama na kwa sababu 
hakuwa amekaa mbali sana, ali-
sogea hatua kama sita kwenda 
pembeni, akakutana na Husna. 

Wakakumbatiana, wahudhuriaji waka-
zidi kushangilia. 

“Pole mwenzangu kwa yaliyokukuta.” 
Pendo alimnong’oneza.

“Ahsante sana.”
“Ndiyo ukubwa mwenzangu, ndoa 

zina changamoto, si unaona, hayo yali-
yokukuta ndiyo yamenikuta mimi. Hiyo 
simu uliyopigiwa ilikuwa ya kwangu. 
Kilichokukuta ndiyo hicho hicho kili-
chonikuta, na mimi pia nilikuwa nime-
olewa muda si mrefu na mume wangu 
pia alikuwa hayupo, ndiyo maana kila 
kilichozungumzwa kilikuwa kinakugusa 
moja kwa moja.”

“Mwenzangu, mbona makubwa.” 
Husna akajibu huku kila mmoja akimpa 
mwenzake simu yake. Simu zilizobadil-
ishwa kwa fundi simu na kuzua tafrani 
kwenye ndoa ya Dan.

Belo alinyanyuka akionekana ana 
jambo.

“Naomba pia, Zawadi uende kwa wen-
zako pale, nawe upate picha ya pamoja 
na wenzako.”

Zawadi naye alinyanyuka na kuwafua-
ta Husna na Pendo. 

“Husna, huyu ndiye aliyekuwa mgom-
vi wangu, na ndiye aliyekupigia wewe 
akidhani ni mimi. Mimi nimemsamehe 
kwa yote juu ya mume wangu na sasa 
hivi tupo pamoja, ni shoga yangu hatari, 
naomba na wewe umsamehe.”

“Pendo mimi nimemsamehe kwa 
sababu kumbe alikuwa anadhani anaon-
gea na mtu mwingine.”

“Nisameheni wote wawili, waswahili 
wanasema wagombanao ndiyo wapa-
tanao.” Zawadi aliomba msamaha huku 
akiwakumbatia wote wawili. Wapigapi-
cha za mnato na video walikuwa wa-
nachukua kumbukumbu. Wenye simu 
janja nao hawakuwa nyuma. Kila mtu 
alikuwa anarekodi anavyojua yeye.

“Na kama mmenisamehe shoga 
zangu, mwezi ujao nafunga ndoa nawa-
karibisha wote wawili mje, yaani mkija 
nitafurahi mimi, na nitaona kweli 
mmenisamehe ili tujenge urafiki na un-
dugu.” Zawadi aliomba.

“We lete sare bibi, mimi ndiyo shu-
ghuli zangu hizo, nitazoa shoga zangu 
kutoka Mabibo na Mburahati, hutoami-
ni.” Wote waliangua vicheko kwa furaha 
kama vile wanafahamiana muda mrefu 
kiasi cha kuwashangaza wote mle ndani. 

“Siku hiyo nitacheza kama mama yake 
mwali.” Pendo alidakia na kuwafanya 

“Nilikuwa 
sijamaliza 
upande wa 
mume wangu. 
Kwa yote 
niliyoyasikia 
hapa na 
yaliyojidhi-
hirisha, sina 
haja hata ya 
kumsamehe.” 
Maneno haya 
yalifuatiwa 
na mshtuko, 
ukiambatana 
na mshangao 
mkubwa 
kutoka kwa 
watu wote.

Simu ya Sumu-17

HADITHI
MIEZI miwili tu baada ya ndoa, Husna anapigiwa simu ya mtu asiyemfahamu. Haikuwa simu ya heri. Ni simu ya mtu 
anayeonekana amedhamiria. Amedhamiria kufanya kitu alichokikusudia. Kwenye maisha ya ndoa aliambiwa yatakuwa ya shida 
na raha, lakini kwake haikuwa mapema kiasi hicho. Alihisi sasa ni kwamba hakuingia kwenye ndoa aliyoikusudia bali ni ndoa 
ndoana.
Ni nani aliyempigia simu Husna? Alitaka nini? Lengo lake hasa ni nini? Ni kweli alichokusudia mpiga simu ndicho alichokihitaji 
ili kuvuruga ndoa hiyo? Nenda hatua moja moja kwa kusoma kila nakala ya toleo la Nipashe ili upate ukweli mzima wa kisa hiki 
cha utata, kusisimua, kusikitisha na chenye mafunzo makubwa kwa jamii na wanandoa wote.

Na Adam Fungamwango
(0716 350534) kila mtu anakifahamu. Tena afadhali 

mimi nimekuwa mmoja wa walip-
itiwa na sakata hili kwa kusikia simu 
ya mwanamke. Lakini yeye tangu 
mwanzo hadi mwisho hajui lolote hadi 
amekuja kujua leo hii. Nilipoondoka 
kwenda kwetu najua alisononeka sana 
akiwa hajui kitu gani kimetokea. Alifan-
ya kila njia hadi kunifuata kunibembel-
eza, lakini kilichotokea, sitaki kusema 
kitu chochote. Mimi ndiyo namuomba 
radhi ya kile kilichotokea alipokuja 
nyumbani. Mume wangu nakuomba 
njoo.”

Dan haraka alifika kwa mkewe. 
Husna alimpokea kwa kumkumbatia 
mumewe na kumuomba msamaha.

“Hata mimi kilichoongelea hapa 
kusema kweli imekuwa ‘sapraizi’, sina 
cha kuongeza, namshukuru sana kama 
Belo na Massawe na kufanya hafla hii 
ya kukumbukwa kwenye maisha yetu 
yote ya ndoa yaliyobaki. Nakupenda 
mke wangu, nakuomba rudi nyum-
bani.”

“Leo hii hii tukitoka hapa, tunaon-
doka wote.” Jibu hilo la Husna niliibua 
ukumbi kwa vigelegele, shangwe na 
nderemo kama vile ilikuwa ni siku ya 
harusi.

Pendo na Zawadi walisimama, na 
kuhanikiza kwa vifijo na kuufanya 
watu wote ukumbini kujawa na furaha 
isiyomithilika. Wakaanza kuimba na 
kupiga makofi. Dan na mkewe Husna 
walikuwa wamekumbatiana kwa mara 
ya kwanza baada ya miezi mitatu ya 
sintofahamu, mashaka, tabu, misuko-
suko, fadhaha na kukatishwa tamaa.

“Dj weka ngoma.” Sauti ya mtu 
mmoja ilisikika.

“Liwalo na liwe, leo namtangaza, 
sitaki nishauriwe, eee namtangaza, 
huyu hapa huyu, nampenda, ana-
nipenda...” wimbo  wa Mbosso ulio-
wekwa na Dj, ‘Huyu Hapa’, ulirindima, 
akisababisha watu wengi waache viti 
na kuanza kuserebuka. Dan na Husna 
walicheza wakiwa wamekumbatiana. 
Pendo na Zawadi walicheza kando yao 
wakiwapepea na vitambaa vyao.

Ilionekana kama sherehe ndiyo 
kwanza zimeanza upya. Hakuna ali-
yekumbuka tena kuondoka. Hata ali-
yekuwa anataka kufunga pati hiyo ali-
sahau.

Watu wawili Belo na Massawe 
walioonekana wamesimama tu 
bila kucheza, waliwashangaa wen-
zao ukumbuni. Furaha iliwazidi, 
wakashindwa kufanya chochote. Wak-
abaki wamesimama kwa mshangao. Ni 
kama hawaamini wanachokiona.
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S
TAA wa Bongo fleva Naseeb 
Abdul, Diamond Platnumz, 
amechafukwa, kwenye page yake 
ya insta stori ameposti meseji 

zinazoonyesha anakerwa na watu wa-
naomsemasema, kumteta na kuona 
kama ameishiwa.

Lakini  kwenye ujumbe wake huo am-
etoa ‘vitisho’ kuwa sasa wasanii wote 
wakae chonjo, mzee wa kazi anaingia 
mwenyewe mtamboni.

Inaonekana tayari ana ngoma mpya 
kibao ambazo ataziachia mfululizo na 
hatoacha jiwe juu ya jiwe lingine.

Meseji yake hiyo ndefu imeshtua 
wengi na kuwafanya mashabiki wake 
na muziki wa bongo fleva sasa wamekaa 
mkao wa kula ili kuona nini kitatokea 
hivi karibuni. Wasanii nao baada ya ku-
pigwa mkwara, wamekaa kuangalia ni 
kitu gani anachotaka kukifanya mkali 
huyo wa muziki wa kizazi kipya ndani 
na nje ya nchi.

Diamond ameandika maneno 
yafuatayo.

“Wakati naanza harakati za kutoka nje 
ya Afrika Mashariki wengi mlichelewa 
kunielewa na mkaanza kusema ‘ooh ni-
meishiwa utunzi, ooh naimba ujinga’, na 
kashfa kibao.

Mkaanza kuwapa vichwa wasanii 
wasio levo yangu washindane nami, 
kuja kuhstuka nawaletea matuzo ya 
kimataifa na kujaza viwanja kimataifa 
ambayo mlizoea kuyasoma kwenye 
Jiografia, huku wasanii wetu wakiwa wa-
nasubiri matamasha ya redio.

Hivyo kama mlivyokaa kwa kutulia 
wakati natega mabomu yangu ya nje ya 
Afrika Mashariki, naomba mkae kwa ku-
tulia vivyo hivyo ninapoanza masham-
bulizi yangu, sitaki maoni wala ushauri. 
Ushauri pelekeni angaza.

Kama washauri wazuri, wakati 
nilipokuwa kimya nikidili na media, 
mngewashauri hao wasanii wenu mnao-
washindanisha ili wafanye hata robo ya 
nilichokuwa ninakifanya kwenye matu-
zo, majukwaa, kupunguza hizi dharau 
za Wanigeria, lakini vyote viliwashinda. 
Wanaume tunayaweza kunapoanza, tu-
naomba mtulie.

Julai ni mwezi wa kuzaliwa kwa mama 
yangu, na kuanzia mwezi huo itaanza 
rasmi mvua ya mawe. Zangu zitakuwa 
ni kolabo za nje na ndani,” alisema Dia-
mond na hakuishia hapo akaendelea.

“Na nitahudumu hapo kwa namba 
moja kuanzia Julai 2023 hadi Januari 
2024, nitampisha msanii wangu mpya 
WCB na ninaheshimiana nao.

DIAMOND 
PLATNUMZ 
ACHAFUKWA 
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ZISIKUPITE

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

MILAN, Italia

M
CHEZAJI wa kimataifa 
wa Marekani, Christian 
Pulisic ana makubaliano 
ya kimsingi juu ya mka-

taba wa muda mrefu wa kuondoka 
Chelsea na kwenda kwa wababe 
wa Serie A, AC Milan, ingawa klabu 
hizo bado hazijakubaliana juu ya 
ada ya uhamisho, kwa mujibu wa 
ESPN.

Pulisic mwenye umri wa miaka 
24 yuko tayari kuchukua pungu-
zo kubwa la malipo ya mshahara 
wake ili kufanya uhamisho huo 
ufanyike.

Mazungumzo yamesalia juu ya 
ada ya uhamisho, huku Chelsea 
ikitaka euro milioni 25 na Milan 
ikifikiria kutoa kati ya euro milioni 
15 hadi 18.

Habari hiyo iliripotiwa kwa 
mara ya kwanza na kituo cha Italia 
cha Tuttomercatoweb.

Chelsea inaamini kwamba ku-
hama kwa Sandro Tonali kwenda 
Newcastle United kunamaanisha 
kuwa Milan wanaweza kumudu 
kulipa zaidi, lakini Milan wanataka 
mapato kutoka kwa mpango huo 
kuwasaidia kupata wachezaji wa-
tatu hadi wanne. 

Pulisic mwenyewe ameshaweka 
wazi kwamba anataka tu kwenda 
Milan. Pulisic, aliyesajiliwa kwa 
euro milioni 64 kutoka Borussia 
Dortmund mwaka 2019, amebak-
iza miezi 12 katika mkataba wake 
na Chelsea. 

Huku klabu hiyo ikihitaji ku-
punguza ukubwa wa kikosi chao 
na bili ya mshahara baada ya ku-
tumia zaidi ya pauni milioni 600 

kununua wachezaji wapya tangu 
klabu hiyo iliponunuliwa na Puli-
sic yuko juu kwenye orodha ya 
wachezaji wanaotarajiwa kuon-
doka.

Klabu nyingi zimefuatiliwa 
kuhusu uwezekano wa kumsajili 
Pulisic, huku vyanzo vya habari 
viliiambia ESPN hapo awali kwam-
ba Manchester United, Newcastle, 
Napoli, AC Milan na Galatasaray 
zote zilionesha nia ya kumuwania.

Pulisic amekumbana na majer-
aha akiwa Chelsea katika misimu 
miwili iliyopita. Alizomewa na 
sehemu ndogo ya wafuasi wa kla-
bu hiyo alipotambulishwa kama 
mchezaji wa akiba kipindi cha pili 
wakati wa mchezo wa mwisho wa 
msimu uliopita wakiwa nyumbani 
dhidi ya Newcastle.

   Kiungo huyo amekubali kupunguza 
mshahara wake ili kukamilisha usajili huo na 
kuhamia Italia..

PULISIC AKUBALI 
KUJIUNGA NA MILAN

SILVA ATAKIWA PSG
LUIS Enrique anamtaka winga wa Manchester 

City na Ureno, Bernardo Silva mwenye umri wa 
miaka 28, atakapochukua nafasi ya Christophe 
Galtier kama kocha mpya wa Paris St-Germain . 
(90min)

FELIX NAE AWINDWA
PIA Luis Enrique ambaye ni kocha wa zamani 

wa Hispania anataka PSG kumsajili mshambuliaji 
wa Ureno, Joao Felix mwenye umri wa miaka 23 
kutoka Atletico Madrid. (Relevo)

TAREMI AWANIWA MAN
KLABU ya Manchester United inamlenga 

mshambuliaji wa FC Porto na Iran, Mehdi Taremi 
mwenye umri wa miaka 0. ( Jornal de Noticias)

LUKAKU NA CHELSEA
CHELSEA inakaribia kufikia makubaliano na 

Inter Milan kuhusu uhamisho wa kudumu wa 
mshambuliaji wao wa Ubelgiji, Romelu Lukaku 
mwenye umri wa miaka 30. (90min)

AZPILICUETA ARUHUSIWA
CHELSEA imekubali kumruhusu mlinzi wa His-

pania, Cesar Azpilicueta mwenye umri wa miaka 
33 kujiunga na Atletico Madrid kwa uhamisho wa 
bila malipo. (Marca)

ARSENAL NA RICE
KLABU ya West Ham ina matumaini ya kuku-

baliana na Arsenal kuhusu malipo ya pauni 
milioni 105 kwa kiungo wao wa kati, Declan Rice 
mwenye umri wa miaka 24, kufikia Jumatatu. 
(Sun)

FRED ATAKIWA ROMA
KOCHA wa AS Roma, Jose Mourinho anataka 

kumsajili kiungo wa kati wa Brazil, Fred mwenye 
umri wa miaka 30 kutoka klabu yake ya zamani ya 
Manchester United . (Sun)

PULISIC HUYO MILAN
CHRISTIAN Pulisic wa Chelsea amekubaliana 

kimsingi kuhusu mkataba wa muda mrefu wa 
kujiunga na AC Milan, lakini klabu hizo bado 
hazijakubaliana kuhusu ada ya uhamisho wa 
winga huyo wa Marekani mwenye umri wa miaka 
24. (ESPN)

ZIYECH BASI TENA
PENDEKEZO la Hakim Ziyech kuhama kutoka 

Chelsea kwenda Al Nassr limezimwa baada ya 
winga huyo wa Morocco mwenye umri wa miaka 
30 kushindwa kufikia vigezo katika vipimo vya 
afya. (Mail)

CHELSEA NA CAICEDO
CHELSEA itaongeza juhudi zao za kumsajili 

kiungo wa Ecuador, Moises Caicedo mwenye 
umri wa miaka 21 na wanatumaini kuwa ada ya 
takriban pauni milioni 80 inaweza kuafikiwa na 
Brighton. (Standard)

MAN KUUZA KWANZA
KLABU ya Manchester United italazimika kuuza 

kabla ya kumnunua mlinda mlango wa Inter Milan 
raia wa Cameroon, Andre Onana mwenye umri 
wa miaka 27. (Talksport)
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BARCELONA, Hispania

BARCELONA imefikia 
makubaliano na Samuel Um-
titi kumwacha beki huyo licha 
ya kubakiwa na miaka mitatu 
kwenye mkataba wake.

Umtiti mwenye umri wa 
miaka 29 anapatikana kama 
mchezaji huru msimu huu wa 
joto baada ya kutumia msimu 
uliopita kwa mkopo katika 
klabu ya Lecce ya Italia.

“Barcelona na Umtiti wame-
fikia makubaliano ya kusitisha 
mkataba,” ilisema taarifa ya 
Barcelona jana.

“Klabu inapenda kutoa shu-
kurani zake kwa Umtiti na 

inamtakia kila la kheri na ma-
fanikio katika siku zijazo.”

Umtiti alijiunga na Barca 
kutoka Lyon mwaka 2016 kwa 
euro milioni 25 na alijiimari-
sha kama mchezaji wa kikosi 
cha kwanza pamoja na Gerard 
Pique katikati ya safu ya ulinzi, 
akichukua nafasi ya Javier 
Mascherano.

Kiwango hicho kilisababisha 
mkataba mpya na nyongeza ya 
mshahara mwaka 2018 lakini 
mfululizo wa majeraha ya goti 
baada ya kushinda Kombe la 
Dunia mwaka huo akiwa na 
Ufaransa yaliathiri kiwango 
chake.

Baada ya kucheza mechi 83 

katika misimu yake miwili ya 
kwanza akiwa na Barca, ali-
cheza mechi 50 tu katika mis-

imu minne iliyofuata kabla ya 
kukubali kujiunga na Lecce ya 
Serie A ili kuanza maisha yake 
ya soka msimu uliopita.

Kabla ya hapo alikuwa ame-
kubali kuongeza mkataba na 
Barca ili kupambania nafasi 
yake.

Nchini Italia msimu huu 
uliopita alicheza mechi 25 na 
kumsaidia Lecce kusalia Serie 
A.

Hata hivyo, kiwango chake 
hakijamrudisha kwenye mi-
pango ya Barca, huku Ronald 
Araújo, Andreas Christensen, 
Jules Koundé na Eric García 
wakiwania nafasi ya beki wa 
kati.

Barcelona yamtema Umtiti

MANCHESTER, England 

K
LABU ya Manchester United inapanga mazun-
gumzo ya ana kwa ana na David de Gea katika 
jitihada za kumbakiza golikipa huyo ambaye 
mkataba wake umemalizika, vyanzo vime-

iambia ESPN.
Mkataba wa De Gea Old Trafford ulimalizika juzi 

Ijumaa na sasa mlinda mlango huyo ni mchezaji huru. 
Anaoa wikendi hii na vyanzo vimeiambia ESPN 

kwamba United imemruhusu mchezaji huyo mwenye 
umri wa miaka miaka 32 kutumia wakati wake na fa-
milia yake nchini Hispania.

Hata hivyo, mabosi wa klabu akiwemo mkurugenzi 
wa soka, John Murtough wana nia ya kukutana na De 
Gea ana kwa ana ili kujadili hali ya mkataba wake.

Katika taarifa baadaye siku ya Ijumaa, United ilise-
ma kwamba, mkataba wa David De Gea unakaribia 
kumalizika, lakini majadiliano yanabaki wazi na kipa 
huyo aliyekaa muda mrefu.

Kocha Erik ten Hag amesema hadharani anataka 
Mhispania huyo abaki, ingawa klabu hiyo imekuwa 
na nia ya kupunguza mshahara wake wa kila wiki wa 
karibu pauni 375,000 kwa wiki.

United walikuwa na chaguo la kuongeza mkataba 
wa De Gea kwa mwaka mmoja hadi 2024, lakini 
waliamua kutoanzisha kipengele hicho.

Vyanzo vimeiambia ESPN kwamba United pia inaz-
ungumza na wawakilishi wa Andre Onana kwa nia ya 
kutoa ofa kwa kipa huyo wa Inter Milan.

Ten Hag anamfahamu vyema mchezaji huyo wa 
kimataifa wa Cameroon baada ya kukaa pamoja Ajax. 

Pia kuna nia ya kuwanunua Diogo Costa wa FC Por-
to na David Raya wa Brentford.

United wameongeza mkataba wa Tom Heaton kwa 
mwaka mwingine na Dean Henderson amerejea ka-
tika klabu hiyo baada ya kukaa kwa mkopo msimu 
uliopita kule Nottingham Forest.

MAN UNITED 
KUMPA 
MKATABA 
MPYA DE GEA

MADRID, Hispania

ATLETICO Madrid imetoa 
ofa ya saa 11 kwa mlinzi wa 
Chelsea, Cesar Azpilicueta, kwa 
mujibu wa 90minutes, huku Los 
Rojiblancos hao wakipania ku-
wapiku Inter kwenye kuwania 
saini ya beki huyo.

Azpilicueta alikubalina ma-
slahi binafsi na Inter mapema 
mwezi huu na alitarajiwa 
kuelekea Italia kwa uhamisho 
wa bure.

Hata hivyo, Atletico wameji-
panga kwenye mazungumzo na 
ofa ya kumrudisha Azpilicueta 
katika nchi yake ya Hispania.

Kurejea Hispania kunafaha-
mika kuwa kutavutia zaidi kwa 
Azpilicueta na familia yake na 
hivyo Atletico sasa wanatara-
jiwa kuinasa saini ya mchezaji 
huyo mwenye umri wa miaka 
33.

Atletico wamemwachia beki 
wa kulia wa zamani wa Tot-
tenham Hotspur, Matt Doherty 
msimu huu wa joto na hivyo 
kuna nafasi wazi katika safu ya 
ulinzi ya Diego Simeone am-
bayo Azpilicueta ataijaza.

Azpilicueta sasa anahitaji ku-
kamilisha maelezo ya kuondoka 
kwake Chelsea. 

Beki huyo mkongwe bado 
amebakiza miezi 12 katika 
mkataba wake pale Stamford 
Bridge, lakini makubaliano ya 
kuachanana msimu huu hayata-
rajiwi kuwa na matatizo.

Chelsea iko tayari kwa kuon-
doka kwa Azpilicueta, na ilifikia 
makubaliano Januari kumsajili 
Malo Gusto mwenye umri wa 
miaka 20 kutoka Lyon kwa ada 
ya pauni milioni 30.

Atletico Madrid 
yaipiku Inter 
kwa Azpilicueta===
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AZAM KUANZA KAMBI 
JULAI 9 TUNISIA

Na Adam Fungamwango

KLABU ya Azam imekuwa klabu ya 
kwanza kutangaza tarehe rasmi ya 
kuanza maandalizi ya msimu ujao wa 
mshindano, huku ikitarajia kupiga kam-
bi yake nchini Tunisia kuanzia Julai 9.

Klabu ya Singida Fountain Gate am-
bayo nayo itacheza Kombe la Shirikisho 
barani Afrika pia ilitangaza kuwa itapiga 
kambi nchini humo lakini haikutaja tare-
he rasmi.

Msemaji wa Azam FC, Hasheem Ibwe 
amesema jana kuwa kikosi cha wacheza-
ji wote wa Azam kitaondoka nchini  Ju-
lai 9 kwenda Tunisia kuweka kambi 
hadi Julai 30 kujiandaa na Ligi kuu na 
mashindano ya kimtaifa ya CAF .

“Tunataka kuingia kambini mapema 
kwa mapendekezo ya Kocha wetu Yous-
souph Dabo ambaye anataka kuanga-
lia kile alichokuwa akiangalia kwenye 
mechi za mwisho msimu uliomalizika 
ili ligi ikianza tuianze vizuri na ku-

fikia malengo yetu,” alisema Ibwe na 
kuongezea,  

Mpaka kufikia tarehe 3 wote wanatak-
iwa kuripoti klabuni kwa ajili ya vipimo, 
kuangalia utimamu wa mwili, kuanzia 
tarehe 4 rasmi mazoezi yanaanza na 
tarehe tisa Mungu akipenda timu itaon-
doka kuelekea Tunisia kwa ajili ya ‘pre 
season’ , “ alisema Ibwe.

Aidha, alisema kikosi ca timu kinatara-
jia kurejea nchini Julai 30 kwa ajili ya ta-
masha la klabu hiyo la Azamka wanalot-
arajia kufanya tarejea Julai 30 mwanzoni 
mwa mwezi wa nane.

Kuhusu usajili, Ibwe alisema kwa sasa 
wamebakiza kuwatambulisha wachezaji 
wawili tu wa kigeni ili kuufunga msimu 
usajili msimu huu.

 “Awali tulidhani tunaweza kusajili 
wachezaji wasiopungua saba kwa ajili ya 
msimu ujao, lakini kwa yeye mwalimu 
alivyotaka na kuwaona wachezaji wetu, 
anataka wachezaji watatu tu wa kigeni 
ambao ni wapya kabisa na mchezaji 

mmoja mzawa ambaye ni Feisal Salum, 
kwa hiyo hapo wamebaki wachezaji 
wawili tu, tutawatambulisha muda wow-
ote kuanzia sasa” alisema Ibwe.

Wakati huo mchezaji mpya wa timu 
hiyo raia wa Gambia, Jibril Sillah, ana-
tarajia kutua leo baada ya kushindikana 
kufanya hivyo Ijumaa iliyopita.

Ibwe alisema mchezaji huyo aliyeku-
wa mchezaji wa Raja Athletic Club ya 
Casablanca Morocco, lakini akiichezea 
Jeunesse Sportive ya nchini humo kwa 
mkopo atawasili na kwenda moja kwa 
moja kwenye ofisi za klabu hiyo Mzizima 
kwa ajili ya kukamilisha taratibu zote za 
usajili.

“Ni kweli tulitoa taarifa angewasili 
Ijumaa, lakini kutokana na majukumu 
yake kwenye timu ya taifa ya Vijana ya 
Gambia, sasa tunamtegemea kuwasili 
Jumapili (leo) jioni, atawasili kwa ajili ya 
kumamilisha taratibu za mwisho za kuji-
unga na timu yetu,” alisema Ibwe.

Mkurugenzi wa MultiChoice Talent Factory Africa, Nwabisa Matyumza (katikati), akizungumza na waandishi wa habari 
jana kuhusu  mafunzo ya waandishi wanaoandaa filamu visiwani Zanzibar. Kulia ni Mkurungenzi wa Jukwaa la ZIFF, 
Martin Muhando na Katibu Mtendaji wa Bodi ya Filamu Tanzania, Dk. Kiango Kilonzo. Kushoto ni  Victoria Golo  na Neil 
Mecarthy ambao ni wakufunzi  wa uzalishaji wa filamu . PICHA: MPIGA PICHA WETU.

Kidunda akiri Mukadi mgumu

Simba yaanza 
mazungumzo

Yanga, CRDB 
mambo safi

INATOKA  UK. 24

INATOKA  UK. 24

Na Saada Akida 

BONDIA wa ngumi za kulipwa nchini, 
Seleman Kidunda amesema pambano 
lake la juzi dhidi ya Erick Mukadi kutoka 
Jamhuri ya kidemokrasia ya Congo liliku-
wa gumu kutokana na ubora wa mpinzani 
wake huyo.

Kidunda alisema licha ya kushinda kwa 
pointi, Mukadi alionyesha ugumu kwenye 
raundi zote za pambano hilo.

“Halikuwa pambano jepesi, jamaa ni 
mgumu sana, lakini nashukuru kuweza 
kushinda pambano hili,” alisema Kidunda 
muda mfupi baada ya kumalizika kwa 
pambano hilo usiku wa kuamkia jana.

Katika pambano hilo la raundi 10 lili-
fanyika kwenye ukumbi wa Mlimani City 

Jijini Dar es Salaam, Kidunda alifanikiwa 
kumuangusha mara nne mpinzani wake 
huku akionyesha uwezo mkubwa uli-
opelekea kushangiliwa na mashabiki wen-
gi waliokuwepo ukumbini hapo.

Kidunda alifanikiwa kumuangusha 
mara mbili Mukadi katika raundi ya kwan-
za kabla ya kumuangusha tena kwenye 
raundi ya tisa lakini hiyo haikupelekea 
kumchapa kwa KO mpinzani wake am-
baye alionekana kuzidi kuimarika katika 
kila raundi kwa kadri muda ulivyokuwa 
unaenda.

Kidunda ambaye ni Askari wa Jeshi la 
Wananchi  ( JWTZ), mara baada ya pamba-
no hilo aliwashukuru wadau wote walioji-
tokeza kwenye Ukumbi huo akisema kwa 
sasa yupo tayari kuletewa bondia yoyote 

kutokana na kurudisha kiwango chake.
“Binafsi nashukuru Mungu kwamba 

kila jambo limeenda vizuri kuelekea ka-
tika pambano hili, nimefanikiwa kushinda 
kwa ushindi mkubwa kila mmoja aliyefika 
ameweza kuona ngumi biriani na ame-
furahi kwa nilichoweza kukifanya japo 
nilipata upinzanimkubwa kutoka kwa 
Mukadi, kwa sasa nipo tayari kupambana 
na bondia yoyte wa uzitowangu,” alisema 
Kidunda.

Katika pambano lingine bondia 
Mfaume Mfaume alifanikiwa kumchapa 
kwa pointi Chikondi Makawa wa Malawi, 
pia  Pius Mpenda alishinda kwa pointi dhi-
di ya Simon Tcheta kutoka Malawi katika 
mapambano ya utangulizi yaliopigwa kwa 
raundi nane.

ji wapya wa timu hiyo  watakaotumika 
msimu ujao wa mashindano.

“Hakuna mchezaji tutakayemkosa 
katika wale tunaowataka, Kocha wetu 
alishatoa maoni yake kwenye ripoti 
aliyotuachia na wachezaji ambao 
amewapendekeza tutawasajili na wa-
takuwepo kwenye kikosi chetu msimu 
ujao,” alisema Ahmed.

Dirisha la usajili lililofunguliwa jana 
litafungwa Agosti 31 na Shirikisho la 
soka Tanzania (TFF) limezitaka klabu 
za Ligi Kuu, Ligi daraja la kwanza na 
Ligi daraja la pili kukamilisha usajili 
wa wachezaji wao ndani yakipindi hi-
cho.

alisema Injinia Hersi.
Alisema kupitia makubaliano hayo, 

Yanga itanufaika katika maeneo 
tofauti, yakiwemo ya kuhudumia 
wanachama na mashabiki wao wote 
kupitia matawi na mawakala wa benki 
hiyo kote nchini na kupata kadi kwa 
haraka, pamoja na promosheni mbal-
imbali za benki hiyo.

“Wale wenye kadi za awali chini 
ya N-Card watatakiwa kwenda CRDB 
kuhuisha kadi kwa kulipia katika 
utaratibu mpya kwa msimu, yaani 
Julai Mosi mwaka huu hadi Juni 30 
mwakani, ambaye si mwanachama 
wa Yanga, ila ni mteja wa benki hii 
atatakiwa kufika tawini kuunganisha 
akaunti ya uanachama na kadi tayari 
kujisajili na kufanya malipo,” alisema 
Hersi.

Kwa upande wake Ofisa Biashara 
Mkuu wa benki hiyo Boma Rabala 
alisema kuanzia Julai 5 mwaka huu 
benki hiyo itatoa ofa kwa wanachama 
kuchukua kadi za usajili bure zoezi 
ambalo litachukua muda wa mwezi 
mmoja.

“Kwa upande wetu tumeamua 
kuwapa ofa wanachama kuchukua 
kadi bure ndani ya mwezi mmoja 
isipokuwa anatakiwa kulipa ada ya 
uanachama pekee kwani tutakuwa 
tupo tayari kuanza zoezi hilo,”alisema 
Ramala.

Ofisa huyo alisema zoezi hilo litak-
wenda kusaidia timu ya Yanga kupata 
shilingi bilioni 20 kwa ajili ya msimu 
ujao kupitia ada za wanachama .

“Makubaliano haya yanaenda 
kuweka alama kubwa katika Sekta ya 
Michezo Tanzania na kubadili mfumo 
na mitazamo yote ya kifedha kwa 
wapenda soka kupitia huduma za ki-
digitali za benki yetu, tunawushukuru 
uongozi wa Yanga kutupa nafasi hii 
ya kuhudumia wanachama wa klabu 
hiyo pendwa,” alisema Ramala.



   Kuwagharimu shilingi milioni 300, 
yaachana rasmi na Ismail  Sawadogo....
Na Adam Fungamwango

W
AKATI dirisha la usajili liki-
funguliwa rasmi jana, Simba 
ipo kwenye  mazungumzo na 
ipo kwenye hatua nzuri za ku-

kamilisha usajili wa kiungo mshambuliaji 
wa klabu ya Asec Mimosas ya Ivory Coast, 
Aubin Kramo Koaume, huku wakitangaza 
kumuacha rasmi kiungo Ismail Sawadogo.

Jana jioni Simba iliandika kwenye 
mtandao wake rasmi kufikia makubaliano 
ya kuachana na mchezaji huyo waliyem-
sajili wakati wa dirisha dogo msimu uli-
opita.

Sawadogo licha ya kutegemewa ku-
fanya makubwa ndani ya klabu hiyo, 
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SIMBA YAANZA MAZUNGUMZO 
NA KIUNGO AUBIN KOAUME

Pulisic akubali kujiunga na Milan   UKURASA  21

Wachezaji wa timu za vijana za Mtibwa Sugar na Azam FC wakiwania mpira kwenye mchezo wa nusu 
fainali ya ligi ya vijana uliochezwa juzi Uwanja wa Azam Complex, Mtibwa ilishinda mabao 2-1 na 
kuungana na Geita Gold FC kucheza fainali ya michuano hiyo leo. PICHA:MTANDAO

alishindwa kuonyesha makali na kuone-
kana kuwa mchezaji wa kawaida na hivyo 
uongozi kuamua kuachana naye.

Simba sasa ipo kwenye mazungum-
zo na Koaume ya kumsajili kwa ajili ya 
msimu ujao wa ligi kuu na mashindano ya 
kimataifa.

Imeelezwa kiungo huyo ataigharimu 
Simba kiasi cha shilingi milioni 300 na 
uongozi wa klabu upo kwenye mazun-
gumzo na nchezaji huyo.

Habari kutoka ndani ya klabu hiyo zi-
nasema  Simba inataka kumsajili mchezaji 
huyo kwa ajili ya kuongeza nguvu kwe-
nye kikosi hicho baada ya kuondoka kwa 
Sawadogo, Augustine Okra, lakini pia 

kuwepo uwezekano wa kumuuza Pape 
Sakho kwenye klabu ya K.V.C. Westerlo ya 
Ubelgiji.

Klabu hiyo ya Ubelgiji inadaiwa kuwa 
ipo tayari kulipa dola za Marekani 
500,000 (zaidi ya Sh. bilioni moja) ili kum-
nunua mchezaji huyo raia wa Senegal.

Meneja wa Habari na Mawasiliano wa 
klabu hiyo aliiambia Nipashe jana kuwa 
tayari wameanza kusajili na muda wow-
ote wataanza kutambulisha wachezaji 
wao wapya waliomalizana nao.

“Tulisema mashabiki na wanachama 
watulie mambo mazuri yanakuja, sasa 
kwa sababu dirisha la usajili limeshafun-
guliwa tutaanza kuwatangazia wachezaji 

tuliowasajili, Jumatatu (kesho) tutaanza 
kuachia jina moja baada ya lingine, tu-
lieni,” alisema Ahmed.

Mbali na mchezaji huyo, tayari Simba 
inadaiwa imeshamalizana na winga wa 
kushoto raia wa Cameroon anayeichezea 
Rayon Sport ya Rwanda, Leandre Essom-
ba Onana na kilichobakia ni kumtangaza 
tu.

Lakini pia wapo kwenye mazungumzo 
ya mwisho na beki raia wa Cameroon Che 
Fondoh Malone.

Awali Ahmed alisema Jijini Dar es Sa-
laam kuwa wachezaji wote ambao timu 
hiyo imewalenga kuwasajili itakamilisha 
usajili huo na kuwatangaza kuwa wacheza-

Na Mwandishi Wetu

KLABU ya Yanga jana 
imesaini makubaliano 
na benki ya CRDB 
yakiwa na lengo la 
kuongeza ufanisi wa 
Usajili wa Wanachama 
na Mashabiki, pamoja 
na kuwapa suluhishi 
za kifedha kupitia kadi 
zao za wanachama 
zitakazotolewa kwenye 
matawi ya benki hiyo 
kuanzia Julai 5.

Akizungumza mara 
baada ya kutiliana saini 
ya makubaliano hayo, 
Rais wa Yanga, Injinia 
Hersi Said, alisema kwa 
sasa mashabiki na wa-
nachama wa klabu hiyo 
hawatapata usumbufu 
wa usajili kama walivy-
okuwa wakipata kipindi 
cha nyuma walipokuwa 
wakitumia kadi za N-
Card.

“Baada ya mabadi-
liko ya mfumo wa 

uendeshaji, Usajili wa 
Wanachama ulikuwa 
unafanywa matawini 
mwetu na Kampuni ya 
N-Card, ambao ulitu-
wezesha kupata takrib-
ani wanachama 49,000, 
hata hivyo tukapata 
changamoto ya sehemu 
za kuwasajilia na pili 
ucheleweshaji wa kadi 
baada ya usajili. 

“Lakini kwa sasa 
mashabiki na wapenzi 
wa klabu yetu niwa-
hakikishie changamoto 
hizo zote na nyingine-
zo, zinaenda kumalizwa 
na makubaliano haya 
na CRDB, wenzetu wa-
tatumia matawi yao na 
Mawakala wao waliota-
pakaa kote nchini, ndio 
maana nasema tatizo la 
usajili na ucheleweshaji 
kadi limefikia ukomo, 
tumepata mshirika sa-
hihi ambaye ni CRDB,” 

Yanga, CRDB 
mambo safi
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