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Mwenyekiti wa kikundi cha Wanawake cha Mwangaza, Gaudensia Mgedela, akikabidhi zawadi 
kwa mwakilishi wa wanafunzi wenye mahitaji maalumu wa Shule ya Sekondari Pugu, wakati wa 
Maadhimisho ya Miaka 10 tangu kuanzishwa kwa kikundi hicho, jijini Dar es Salaam juzi. 
PICHA: JUMANNE JUMA.

Madereva daladala katika balaa zito 

Muhimbili yafanya upasuaji 
wa kwanza bandama
Na Mwandishi Wetu

HOSPITALI ya Taifa 
Muhimbili (MNH) imefan-
ya upasuaji mkubwa wa 
kuondoa bandama lenye 
shida kwa mgonjwa kwa 
njia ya matundu madogo 
(laparoscopic splenec-
tomy).

Upasuaji huu ni wa 
kwanza kufanyika hapa 
nchini ambao umefanywa 
na madaktari wa upas-
uaji wa MNH kutokana na 
ubobezi walionao.

Kwa mujibu wa taarifa 
iliyotolewa jana na Mkuu 
wa Kitengo cha Uhusi-
ano na Mawasiliano kwa 
Umma (MNH), Aminiel 
Aligaesha, upasuaji huo 
umeongozwa na Dk. 
Kitembo Kibwana, mbobe-
zi wa upasuaji mfumo wa 
chakula na ini.

Alisema mbobezi huyo 
ndiye aliyeongoza jopo 

la madaktari, wauguzi na 
watalaamu wa ganzi na 
usingizi kufanya upasuaji 
huo. 

“Bandama (wengu) ni 
kiungo cha mwili chenye 
nafasi katika mzunguko 
wa damu. Lipo ndani ya 
fumbatio ya mwili karibu 
na mfuko wa chakula am-
bapo kazi yake kubwa ni 
kuongeza seli nyeupe za 
damu na kuondoa seli 
nyekundu za damu zilizo-
zeeka.

“Kwa watoto ina ju-
kumu la kutengeneza seli 
nyekundu za damu. Watu 
wazima kwa kawaida wa-
naweza kuishi bila ya ban-
dama,” alisema.

Alisema Hospitali ya 
Muhimbili inaendelea 
kuboresha huduma zake 
mbalimbali ikiwamo upas-
uaji mkubwa, uchunguzi 
na mifumo ya utoaji hu-
duma kwa ujumla wake.

Na Waandishi Wetu

JARIBU kufikiria kuhusu 
maisha ya madereva wa ma-
basi madogo ya abiria, maarufu 
kama daladala, katika miji mi-
kubwa nchini. Wengi wao wa-
naamka saa 10 alfajiri na kulala 
usiku wa manane.

Mbali na kutolala kwa muda 
mrefu, madereva hao wanaitaja 
kazi hiyo kuwa na vikwazo vin-
gi barabarani, vikiwamo foleni 
wakati wakitafuta ‘hesabu’ za 
wamiliki wa vyombo hivyo.

Kwa nyakati tofauti katika 
mazungumzo na Nipashe Ju-
mapili, baadhi ya madereva hao 
mkoani Dar es Saalam, wam-
ekitaja kikwazo kikubwa zaidi 
kwao ni kukamatwa mara kwa 
mara na askari wa Kikosi cha 
Usalama Barabarani, maarufu 
kama Trafiki, na kupigwa faini 
kutokana na makosa mbalim-
bali ya barabarani.

Dereva Ally Hassan anay-
eendesha daladala kwa safari 
kati ya Segerea na Kawe, anase-
ma: “Kazi hii ina changamoto 
nyingi. Kila siku ninaamka saa 
10 alfajiri na kulala kati ya saa 
6:00 au 7:00 usiku. Jambo hili 
hunisababishia kukosa usingizi 
hata ninapotaka kupumzika.

“Changamoto nyingine ya 
kiafya ninayokutana nayo ni 
kushindwa kuona vizuri. Tu-
napata matatizo ya macho 
kutokana na vumbi na wakati 
mwingine kuugua magonjwa 
mara kwa mara, hasa ya mfu-

mo wa hewa. Kumbuka katika 
daladala wanapanda watu wa 
aina tofauti. Sisi tuko katika 
hatari ya kupata magonjwa ya 
kuambukiza muda wowote.”

Dereva Hassan anataja 
changamoto nyingine kazini 
ni kuumwa nyonga na mgongo 
kutokana na kutumia muda 
mwingi kukaa na kushikilia 
usukani.

Dereva mwingine, Said Juma, 
anawanyooshea kidole trafiki 
kwamba wamekuwa sehemu 
ya vikwazo kwa utendaji wa 
madereva wa daladala kutoka-
na na ukamataji holela.

“Nipo kwenye kazi hii kwa 
miaka mitano sasa, lakini ku-
tokana na kamatakamata za 
mara kwa mara, kwangu hii ni 
changamoto kubwa.  Wakati 
wote nikiwa barabarani nina-
jikuta ninafanya kazi kwa ku-
tojiamini. Nikiona tu trafiki, 
hata kama sina kosa, ninawaza 
kukamatwa au kupigwa faini,” 
anasema.

Naftali Kimaro, dereva wa 
daladala inayofanya safari za 
Makumbusho hadi Simu 2000, 
anasema amekuwa akiamka 
saa 11:00  alfajiri kila siku na ku-
shikilia usukani hadi saa 5:00 
usiku, inapotokea kutopata 
hesabu ya bosi ambayo ni Sh. 
90,000 kwa siku, hulazimika 
kuongeza saa mbili zaidi za 
kuendelea na kazi hadi usiku 
wa manane.

Anasema kazi yao hiyo pia 
ina kikwazo kingine, baadhi 

yao hawana mikataba ya kazi, 
hivyo kukosa stahiki mbalim-
bali za kiutumishi. Ni dosari 
anayoitaja inawafanya kuende-
lea kuishi maisha magumu na 
wakati mwingine kushindwa 
kuendesha familia.

Changamoto zingine. Kimaro 
anazitaja kuwa ni kukosa muda 
wa kupumzika, kutokuwa na 
bima ya afya jambo ambalo 
kwao ni tatizo kubwa kwa kuwa 
wanapougua wakati mwingine 
hushindwa kujihudumia na ku-
fikia hatua ya kuomba misaada 
kwa wengine.

Kimaro alitaja changamoto 
nyingine ni askari polisi wa-
naofanya operesheni zao usiku. 
Wamekuwa wakiwakamata na 
wakati mwingine wakiwa hawa-
na makosa na kuwataka watoe 
fedha ili kuwaachia.

“Ninaomba mamlaka husika 
isaidie kutatua kero hii kwa 
sababu wakati mwingine gari 
la polisi limeandikwa RTO 
(mkuu wa usalama baraba-
rani) la Kinondoni, limekuwa 
likifukuzana na daladala na en-
dapo dereva hatakuwa makini, 
kunaweza kusababishwa ajali,” 
anasema.

Dereva wa daladala inay-
ofanya safari za Mawasiliano-
Masaki, Omari Omari, anasema: 
”Changamoto kubwa ni kukosa 
muda wa kupumzika na wakati 
mwingine unajikuta upo bara-
barani huku unasinzia.”

Omari alitaja changamoto 
nyingine kuwa ni vumbi am-

balo limekuwa likisababisha 
matatizo ya macho na kuathiri 
utendaji wao barabarani.

“Foleni kubwa wakati mwing-
ine ni kero kwetu, inachangia 
kwa kiasi kikubwa mwisho wa 
siku tunashindwa kufikisha 
hesabu za bosi,” anasema Dere-
va Mohamed Pengo anayefanya 
safari za Mabibo-Gerezani.

Anaitaja changamoto ya fo-
leni imekuwa inasababisha 
waingie katika mgogoro na 
trafiki kwa sababu hulazimika 
kuvunja sheria na kutanua na 
inaposhindikana hukaa muda 
mrefu eneo moja na kushindwa 
kutimiza hesabu ya siku.

MULIRO AFUNGUKA
Kamanda wa Polisi Kanda 

Maalum ya Dar es Salaam, Kam-
ishna msaidizi Mwandamizi Ju-
manne Muliro, alipotafutwa na 
Nipashe Jumapili kuzungum-
zia changamoto zinazodaiwa 
kulikumba kundi hilo, alisema 
daladala zinazokamatwa ni zile 
zenye makosa na madeni na si 
kwa sababu ya kufanya biasha-
ra usiku.

“Kuna magari ambayo ni ma-
bovu na kuna mengine yana 
makosa na yameandikiwa faini. 
Kwahiyo, wanachofanya wa-
nayapaki mchana, wanakuwa 
wanasubiri usiku ndipo waya-
toe wakiamini kwamba askari 
polisi wamelala.

“Na wengi kwa sababu hiyo, 
huanza kutoa magari kuanzia 
saa nne usiku. Wasisingizie 

kwamba wanakamatwa kwa 
sababu ya kufanya kazi usiku, 
huo ni uongo. Wanakamatwa 
kwa sababu ya madeni yao. Na 
hata ukienda gereji utakuta 
magari yamepaki, ila usiku wa-
nayatoa,” alisema.

Kamanda Muliro alisema 
oparesheni hiyo si kwa Kinon-
doni pekee, bali kwa mikoa 
yote ya Kipolisi Dar es Salaam.

MTAALAMU AFYA
Katibu Mkuu wa Chama cha 

Madaktari wa Michezo Tanza-
nia, Dk. Sufian Juma, anasema 
dereva anapokaa kwa muda 
mrefu kwenye gari, anajiweka 
katika hatari ya kupata tatizo 
kwenye uti wa mgongo.

“Mtu anaposimama, uzito 
wake unategemea vifundo vya 
mguu pamoja na magoti, na an-
apokaa uzito wake unategemea 
uti wa mgongo na kiuno. Kwa 
hiyo, anapokaa muda mrefu 
anajitengenezea matatizo ya 
mgongo,” anafafanua.

Dk. Sufian anawashauri ma-
dereva wawe na tabia ya kuten-
ga muda wa kupumzika ili ku-
jiepusha na matatizo hayo.

“Tiba zipo, mtu anaweza kuti-
biwa mpaka akapona kabisa, la-
kini kinga ni bora kuliko tiba. Ni 
vyema mtu achukue tahadhari 
ya afya mapema,” anashauri.

*  Imeandaliwa na  Eliza-
beth Zaya, Khalfan Chusi, 
Neema Msalaba (UDSM), Es-
ter Mbilinyi na Khadija Kate-
gile ((TUDARCo) 
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Hatari kiafya 
waendesha 
bodaboba, 
wanaovaa 
nguo zenye
kubana mwili 
Na Renatha Msungu, DODOMA

DAKTARI Bingwa wa Magonjwa ya 
Mfumo wa Mkojo na Uzazi wa wanaume 
katika Hospitali ya Rufani ya Benjamin 
Mkapa, Remigius Rugakingira, amesema 
waendesha bodaboda wanaobeba abiria 
kwa mtindo wa mishikaki na kukalia tangi 
la mafuta, wako  hatarini kupoteza nguvu 
za kiume.

Mtaalam huyo analitaja kundi lingine 
lililo hatarini ni vijana wanaovaa nguo za 
kubana (skin jeans), na boxer zinazobana 
korodani kuwa nao hawako salama ikiwa 
wataendelea na tabia hizo kwa muda 
mrefu.

Dk. Rugakingira aliyasema hayo jana ji-
jini Dodoma akieleza kuwa madereva hao 
wako hatarini kukabiliwa na upungufu 
wa nguvu za kiume siku za usoni kwa 
sababu ya kukalia matangi hayo ambayo 
hupata joto baada ya pikipiki kutembea 
mwendo mrefu.    

“Kwanza mafuta yenyewe ni kemi-
kali.    Tangi linaloyahifadhi hupata joto 
pikipiki ikitembea kwa muda mrefu, 
hivyo kwa mwendeshaji kukaa juu yake 
maana yake hupokea joto hilo kwenye 
korodani ambayo ni kiwanda cha kuzali-
sha mbegu za uzazi na vichocheo vinavy-
ochangia uume kusimama,” alisema Dk. 
Rugakingira

Kwa mujibu wa daktari huyo, korodani 
huhimili joto la kiwango kinachotakiwa 
akitolea mfano kuwa kunapokuwa na ba-
ridi kali huingia tumboni kuepuka baridi, 
vivyo hivyo joto linapozidi huziweka ha-
tarini. 

“Ingawa tafiti za kisayansi zinaonesha 
kuwapo kwa visababishi mbalimbali vya 
maradhi ya upungufu wa nguvu za kiume 
kama mtindo wa maisha hasa ulaji usiyo-
faa.

“Kutoshughulisha miili na saikolojia ya 
washiriki wa tendo la ndoa, upo ushahidi 
wa kisayansi kuwa wanaume wanaofanya 
kazi katika mazingira ya joto huathiriwa 
na tatizo hilo,” alisema. 

Dk. Rugakingira aliwataka vijana kuwa 
makini na maelekezo wanayopewa na 
wataalam wa afya ili kuepuka kupata ma-
gonjwa ambayo yanatokana na kupanda 
mshikaki.

 Alisema vijana wote wanaofanya viten-
do hivyo, wanapaswa kubadilika mapema 
ili kuepuka kupata matatizo mbalimbali 
ya kiafya.

Kwa upande Julius John, alisema ni vy-
ema elimu kuhusu hilo iendelee kutolewa 
kwa madereva ili waweze kutambua mad-
hara ya kupanda mishikaki.

“Ninaiomba serikali iendelee kutoa 
elimu kwa jamii hususani madereva bod-
aboda ambao wanapenda kupakiza abiria 
kwa mtindo wa mishikaki,”alisema John.

Alisema ni vyema kila dereva bodabo-
da akalijua hilo ili aweze kujiepusha na 
mawazo ya upakiaji huo    badala yake, 
wafuate sheria za uendeshaji bodaboda.

Serikali yaingilia kati uhaba wa Dola 
Na Halfan Chusi

SERIKALI imesema katika kukabiliana 
na uhaba wa Dola wenye athari kiuchu-
mi, imewarejeshea wafanyabiashara wa 
maduka ya kubadilishia fedha Sh. bilioni 
tisa, huku ikifanya tathmini kama kuna 
haja ya kuweka ruzuku kwenye mafuta.

Imesema mpaka sasa Benki Kuu ya 
Tanzania (BoT) imeuza Dola za Mare-
kani milioni 20 kwa benki na hatua 
nyingine mbalimbali zinaendelea ,ziki-
wamo kutekeleza sera ya BoT kununua 
dhahabu ambapo katika kipindi cha Mei 
hadi Julai, mwaka huu, imenunua zaidi 
ya kilo 4,000.

Katika mkutano wake na waandi-
shi wa habari jana jijini Dar es Salaam, 
Msemaji wa Serikali, Gerson Msigwa, 
alitaja hatua zingine ambazo serikali im-
echukua kuhusu uhaba wa Dola kuwa ni 
kuongeza utafutaji wa mikopo, serikali 
kuwawezesha wafanyabiashara kwa ku-
wapatia shilingi ili wapate Dola.

Pia alisema kutoa dhamana ya bidhaa 
zinazouzwa nje na kuunga mkono wa-
fanyabiashara na wawekezaji kuongeza 
mauzo ya ndani ya nchi. Kadhalika, 
alisema hatua nyingine ni kutoa leseni 
kwa maduka ya kubadilishia fedha am-
bapo mpaka sasa zilizotolewa zimefikia 
80.

“Wale walionyang’anywa leseni zao 
baadhi wamesharejeshewa. Wale  am-
bao hawajakidhi vigezo wanashughu-
likia, walionyang’anywa fedha mpaka 
sasa Sh. bilioni tisa zimesharejeshwa 
kwao ili waendelee na biashara,” alise-
ma.

Msigwa alisema hatua zingine seri-
kali inazochukua ni kuhimiza kuongeza 
uzalishaji kwa bidhaa za kilimo, madini 
na mifugo kuuzwa nje ili kuongeza Dola 
nchini.

Kuhusu ruzuku katika mafuta, Msig-
wa alisema serikali inaendelea kufanya 
tathmini ili kuona kama inaweza kufan-
ya hivyo.

“Tunatathmini tuone. Tuache hu-
duma zingine tuweke huku, ikilazimu 
kufikia hatua hiyo, tutafanya. Wachumi 
na wataalam wetu wanaangalia tufanye 
kipi, tutoe wapi? Tuweke wapi? Ili an-
galau tusikose, unaweza kuleta furaha 
kwenye bei ya mafuta alafu watanzania 
wakakosa dawa, watakufa siyo,” alisema.

Kuhusu suala la uendelezaji wa 
bandari, Msigwa alisema serikali inaen-
delea kupokea maoni na kwamba yataz-
ingatiwa wakati wa kufunga mikataba ya 
utekelezaji wa mradi.

Akizungumzia majaribio ya mradi wa 
Reli ya Kisasa (SGR) ambayo serikali ili-
ahidi kufanyika Julai, mwaka huu, alise-
ma suala hilo lilishindikana kwa sababu 
baadhi ya vipuri ambavyo ni muhimu 
vilichelewa kufika.

Hata hivyo, alisema wakati wowote 
watatoa taarifa ya lini jaribio hilo lita-
fanyika.

Kuhusu maendeleo ya mradi huo 
kwa ujumla alisema:  “Hadi kufikia Ju-
lai, mwaka huu, kipande cha kwanza 
cha  Dar es Salaam – Morogoro (km 
300) kimefikia asilimia 99 huku ujenzi 
wa njia kuu ya reli, mifumo ya ishara 
na mawasiliano na miundombinu ya 
umeme ikiwa imeshakamilika.

“Kazi zinazoendelea katika kipande 
hiki ni majaribio ya mifumo mbalimbali 
ya uendeshaji katika stesheni na njia 
kuu ya reli pamoja na kazi za ujenzi wa 
vivuko vya juu inayoendelea vizuri ka-
tika maeneo ya Vingunguti, Airport na 
Banana/majumba sita jijini Dar es Sa-
laam.”

Msigwa alisema katika kipande hiki 
ujenzi wa njia ya reli kuingia Bandari ya 
Dar es Salaam kwa ajili ya treni za mizi-
go unaendelea.

“Kipande cha pili  Morogoro – Ma-
kutupora (km 422)  kimefikia asilim-
ia 94.74 na  ujenzi wa vivuko vya bara-
bara unaendelea vizuri ukiwa katika 
hatua za mwisho.

“Ujenzi wa stesheni zote umek-
wishakamilika isipokuwa kwa stesheni 
ya Dodoma ambayo ujenzi wake ume-
fikia asilimia 73.29 na kazi za umaliziaji 
zinaendelea. Kipande hiki pia kinahu-
sisha ujenzi wa jengo la  Makao Makuu 
ya TRC jijini Dodoma ambalo limefikia 
asilimia 97.59,” alisema.

Msigwa alisema kazi za  ujenzi wa 
uzio  katika njia ya reli zimefikia asil-
imia 78.41, ujenzi wa vituo vya kupoozea 
umeme umefikia asilimia 98.65 na ufun-
gaji wa mifumo ya ishara na mawasi-
liano ya reli umekamilika kwa asilimia 
89.74.

  “Katika kipande hiki cha pili, ujenzi 
wa kituo cha mizigo na karakana ya 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 
KATIKA MAHAKAMA YA MWANZO MJINI 

ILIYOPO MOROGORO
TANGAZO LA KUITWA SHAURINI

SHAURI LA MADAI NAMBA 96/2023
MDAI: KESANTA THOBIAS

DHIDI YA
MDAIWA SALEHE RAJABU

KWA: SALEHE RAJABU wa TUNGI MOROGORO

OMBI LA MDAI:
Anamtafuta mdaiwa ili aweze kuhudhuria Mahakamani 
kusikiliza madai yake yanayo mkabili.

Madai ya: Madai ya Fedha Tshs. 1800,000/= pamoja na 
gharama za shauri

Unatakiwa kuhudhuria hapa Mahakamani katika Shauri 
tajwa hapo juu bila kukosa. Shauri limepangwa kusikilizwa 
mnamo tarehe 29 Mwezi 08 Mwaka 2023 Saa 3:00 Asubuhi.
 
Angalia kama hukuhudhuria/hamkuhudhuria siku 
iliyotajwa hapo juu Mahakama ikithibitisha kama 
umepokea /mmepokea kuitwa shaurini, hii itaweza kutoa 
hukumu kuwa umeshindwa/mmeshindwa.

Hati hii imetolewa kwa amri yangu na chapa ya Mahakama 
hii leo terehe 23/08/2023

Mkurugenzi 
Mtendaji wa 
Kampuni ya TOL 
GASES,  Daniel 
Warungu (katikati) 
akizungumza kati-
ka Mkutano Mkuu 
wa 28 wa wa-
nahisa wa Kam-
puni hiyo Dar es 
Salaam jana.Kulia 
ni Mwenyekiti wa 
Bodi ya Wakuru-
genzi ya kam-
puni hiyo, Saimon 
Mponji na Katibu 
wa Kampuni hiyo,  
Cornelius Kariwa.
PICHA: IMANI 
NATHANIEL

treni za kisasa pia unaendelea ka-
tika eneo la Ihumwa jijini Dodoma 
ambapo tayari majengo ya kituo 
hicho yameshakamilika na kazi za 
ujenzi wa mifumo ya maji taka zi-
naendelea,” alisema.

Kipande cha tatu cha  Maku-
tupora – Tabora (km 368), alise-
ma  kimefikia asilimia  10.06 
na  mkandarasi anaendelea na 
kazi za ujenzi.

  “Kipande cha nne   cha 
kutoka  Tabora hadi Isaka 
(km 165)  kimefikia asilim-
ia  4.10,  mkandarasi anaendelea 
na ujenzi wa kambi za ujenzi ka-
tika maeneo ya Bukene na Nzubu-
ka. Kipande cha tano, cha kuto-
ka Mwanza – Isaka (KM 341) ujenzi 
umefikia asilimia  37.22,  kazi za 
ujenzi wa tuta la reli umefikia asil-
imia 73.5,” alisema.

Msigwa alisema katika awamu 
ya pili ya ujenzi wa SGR kipande 
cha kutoka Tabora - Kigoma (KM 
506)  mkandarasi  tayari    yuko 
eneo la ujenzi akiendelea na kazi 
za awali za maandalizi ikiwamo 
ukusanyaji wa vifaa na ujenzi wa 
kambi za ujenzi.

“Mchakato wa utwaaji wa ardhi 
na ulipaji fidia kwa ajili ya ujenzi 
wa kambi zote tatu za ujenzi 
(Urambo, Nguruka na Uvinza) 
umekamilika,” alisema.
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Na Mwandishi Wetu, KIBAHA 

WAZIRI wa Ardhi, Nyumba na 
Maedeleo ya Makazi, Dk. Angeline 
Mabula, amewasilisha vipaumbele 
vya wizara kwa wakuu wa mikoa 
na makatibu tawala katika sem-
ina ya uongozi katika Chuo cha 
Mwalimu Nyerere, Kibaha mkoani 
Pwani.

 Katika wasilisho lake jana, Wa-
ziri Mabula alizungumzia masuala 
ya ukusanyaji mapato yatokanayo 
na sekta ya ardhi, mipango miji na 
maeneo ya uwekezaji ambayo yote 
wakuu hao wa mikoa wanalo ju-
kumu la kusimamia kwenye mikoa 
yao.

 Dk. Mabula aliwataka wakuu wa 
mikoa kusaidia katika kuongeza 
hamasa katika suala la ukusanyaji 
mapato ya serikali yatokanayo na 
sekta ya ardhi. 

“Niwaombe mkasimamie mi-
kakati ya ukusanyaji maduhuli 
hayo ikiwa ni pamoja na kuwa-
kumbusha wananchi waliopo ka-
tika maeneo kulipa kodi ya pango 
la ardhi, alisema.

  Kwa mujibu wa Dk. Mabu-
la,  Rais Samia Suluhu Hassan al-
itoa msamaha wa riba ya kodi kwa 
miezi 10 na mafanikio yalionekana 
japo si kwa kiwango kilichotara-
jiwa.

 Pia aliwataka wakuu wa mikoa 
kuzisimamia halmashauri ka-
tika kutenga fedha katika bajeti 
za maendeleo ya sekta ya ardhi 
ili kuhakikisha ardhi inapangwa, 
kupimwa na kumilikishwa.

  “Halmashauri zitambue kuwa 
jukumu hilo bado ni la kwao na 
wanahitaji kuendelea kushiriki 
kikamilifu katika kutenga fedha 
ili kutekeleza majukumu yao na 
kuwezesha watumishi waliopo 
katika halmashauri kufanya kazi” 
alisema Dk. Mabula.

Waziri ataja 
vipaumbele 
ardhi kwa 
ma-RC, ma-RAS 

Serikali yatafiti sababu ufaulu kiduchu Hisabati 
Na Augusta Njoji, DODOMA

SERIKALI kupitia Tume ya 
Taifa ya Sayansi na Teknolo-
jia (COSTECH) imefadhili mi-
radi ya kimkakati ikiwamo wa 
kutafiti wanafunzi kutofanya 
vizuri kwenye somo la Hisa-
bati ili kulitafutia ufumbuzi 
suala hilo.

Mkurugenzi Mkuu wa 
Tume hiyo, Dk. Amos Nungu, 
aliyasema hayo juzi jijini hapa 
alipokuwa akitoa taarifa ya 
utekelezaji wa majukumu 
kwa mwaka 2022/23 na 
mwelekeo wa vipaumbele vya 
taasisi kwa mwaka 2023/24.

Alisema kila matokeo yana-
potoka ya darasa la Saba na 
Kidato cha Nne somo hilo 
limeonekana kuwa tatizo.

“Katika kufanya utafiti huo 
wa somo la hisabati serikali 
kupitia COSTECH imefadhili 
miradi miwili ambayo kila 
mmoja una thamani ya Sh. 
milioni 120 na utekelezaji 
wake unahusisha watafiti ku-
toka vyuo mbalimbali nchini 
na itafanyika ndani ya miaka 
miwili, sasa ipo hatua ya ku-
saini mikataba,”alisema.

Alisema kuwa utafiti huo 
utaangalia tatizo na njia ya 
kulitafutia ufumbuzi suala 
hilo. 

Kuhusu mapinduzi ya nne 
ya viwanda, Dk. Nungu alise-
ma tume hiyo imeidhinisha 
miradi saba   yenye thamani 
ya Sh. milioni 150 kila mmo-
ja itakayofanyika ndani ya 
miaka miwili na inahusisha 

watafiti na wabunifu kutoka 
sekta zote za umma na bin-
afsi.

“Mapinduzi ya nne ya vi-
wanda yanahusu uelewa 
wa kutosha na matumizi ya 
teknolojia mbalimbali. Katika 
kuratibu Utafiti na Ubunifu, 
COSTECH tunaendelea ku-
fanya kazi na wadau mbal-
imbali, kubwa ni kufanikisha 
kuweka mazingira wezeshi 
na upatikanaji wa rasilimali 
fedha,”alisema.

Akizungumzia vipaum-
bele vya tume kwa mwaka 
wa fedha 2023/24, alisema 
wamejipanga   kushirikiana 
na mabaraza ya kikanda na 
kimataifa kuhakikisha wana-
shiriki kutafuta fursa ambazo 
zitaendelea kuleta fedha za 

utafiti kupitia COSTECH au 
kuhamasisha taasisi za ndani 
kuomba hizo fursa.

“Pia kupitia mradi wa HEET, 
tunaboresha mifumo mbal-
imbali ili kuongeza ufanisi 
zaidi katika suala la uratibu 
wetu, ikumbukwe kuwa mra-
di huu ni mahususi kwa Taasi-
si za Elimu ya Juu, sasa inabidi 
tuwe tayari kuwahudumia 
baada ya kukamilisha mab-
adiliko wanayofanya kupitia 
mradi huu wa HEET,” alisema.

Alisema pia kufanya kazi 
na kumbi za bunifu na wadau 
wengine kuhakikisha maz-
ingira wezeshi yanaimarika 
zaidi. Alisisitiza kuwa utafiti 
ni muhimu kwa dunia ya leo 
ili kuboresha au kuleta ufanisi 
katika maisha.

Na Mwandishi Wetu

WAKALA wa Barabara (TAN-
ROADS) umewatoa hofu Watan-
zania kuhusu ubora wa vifaa vi-
navyotumika katika utekelezaji 
wa miradi inayoendelea kuwa 
ni imara na bora.

Mtendaji Mkuu wa TAN-
ROADS, Mhandisi Mohamed 
Besta,     alitoa ufafanuzi huo 
jana     mkoani Dodoma baada 
ya kufanya ziara ya ukaguzi 
katika maabara inayotumika 
kupima viwango na ubora wa 
vifaa.

Pia alifanya ukaguzi wa ujen-
zi wa barabara ya mzunguko 

wa nje katika Jiji la    Dodoma 
sehemu ya pili kutoka    Nala-
Veyula-Mtumba (kilometa 
52.3)  ambayo hadi sasa ujenzi 
wake umefikia asilimia 51.

Wakati wa ukaguzi huo, 
Mhandisi Besta aliwataka 
wataalamu hao kuhakikisha 
vifaa vyote vya ujenzi ziki-
wamo nondo, kokoto, udongo 
vinapimwa kwa weledi    kwa 
kuzingatia viwango vilivy-
owekwa     katika utekelezaji wa 
mradi.

“Serikali inatumia fedha ny-
ingi katika utekelezaji wa mi-
radi yake, hivyo wataalamu am-
bao mmeaminiwa kusimamia 

miradi hii pamoja na mshauri 
mwelekezi hakikisheni mnapi-
ma malighafi zote za ujenzi. En-
dapo mtakuta hazikidhi vigezo 
visitumike katika mradi wow-
ote,” alisema Besta.

Alisema katika kuhakikisha 
ubora na viwango vya ujenzi 
vinazingatiwa, wanaendelea 
kufuatilia upimaji wa malighafi 
zote zinazotumika katika mi-
radi yote inayosimamiwa na 
TANROADS ili kuhakikisha 
barabara na madaraja yanay-
ojengwa yanadumu na kukidhi 
thamani ya fedha.

“Miradi yote iliyoko chini ya 
TANROADS inafuatiliwa kwa 

umakini na ubora kulingana na 
thamani ya fedha ambayo im-
ewekwa” alisema.

Mhandisi wa vifaa, anayesi-
mamia mradi wa barabara ya 
mzunguko wa nje jijini Dodo-
ma, Deogratius Nyambo, alise-
ma vifaa vyote kabla havijaan-
za kutumika huingizwa katika 
maabara kwa ajili ya kupimwa 
ubora na endapo vitabainika 
havijakidhi huondolewa sehe-
mu ya mradi.

Alisema katika kusimamia 
ubora kuna kazi za kila siku 
zinazofanyika ikiwamo kupi-
ma ubora wa udongo, tabaka 
la tuta la barabara kulingana 

na viwango vilivyowekwa vya 
mradi husika ili kuhakikisha 
barabara na madaraja zinadu-
mu kwa muda mrefu.

Barabara ya mzunguko wa 
nje wa Jiji la Dodoma (kilomi-
ta 112.3) ambayo ujenzi wake 
umegawanywa katika sehemu 
mbili, ambazo ni Nala-Veyula-
Mtumba (Km 52.3) na Ihumwa-
Matumbulu-Nala (Km 60) una-
tarajiwa kukamilika Desemba, 
mwakani. 

Barabara hiyo pamoja na 
mambo mengine, itapunguza 
msongamano   katika jijini la 
Dodoma na kuchochea   shu-
ghuli za kiuchumi.

TANROADS yawatoa hofu wananchi kuhusu ubora vifaa vya ujenzi miradi 

Mteja (kulia), akichagua kitoweo cha nyama ya kuku katika eneo la Kitunda jijini Dar es Salaam jana.
 PICHA: JUMANNE JUMA. 
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Serikali  
kuyaenzi 
mazuri ya 
Membe
Na Mwandishi Wetu

WAZIRI Mkuu, Kassim Majaliwa, 
amesema serikali itaendelea kuy-
aenzi mambo yote mazuri yali-
yofanywa na marehemu, Bernad 
Membe wakati wa utumishi wake 
serikalini.

  Marehemu Membe ambaye 
aliwahi kuwa Waziri wa Mambo ya 
Nje na Ushirikiano wa Kimataifa, 
alifariki dunia Mei 12, mwaka huu, 
katika Hospitali ya Kairuki, Dar es 
Salaam, alikokuwa akipatiwa mat-
ibabu.

Majaliwa aliyasema hayo jana 
aliposhiriki ibada ya kumbukumbu 
ya marehemu Membe iliyofanyika 
nyumbani kwao, Rondo, mkoani 
Lindi.

Alisema Membe enzi za uhai 
wake alikuwa mwanadiplomasia 
mahiri kwenye medani za kitaifa 
na kimataifa, hivyo serikali na Wa-
tanzania wataendelea kumkum-
buka.

Alisema weledi, nidhamu, 
uchapakazi na umahiri wa marehe-
mu Membe uliitambulisha Tanza-
nia katika medani za kimataifa na 
kutengeneza marafiki na mataifa 
mengine.

  “Mheshimiwa Membe alikuwa 
na weledi wa kitaifa na kimataifa, 
jumuiya za kimataifa zinatambua 
umahiri wake na alijizolea sifa kwa 
sababu ya nidhamu na uchapakazi 
wake,” alisema.

Waziri wa Habari, Mawasiliano 
na Teknolojia ya Habari, Nape 
Nnauye, akizungumza kwa niaba 
ya familia ya marehemu, aliishuku-
ru serikali kwa ushirikiano ilioutoa 
katika kipindi cha msiba.

  “Namshukuru Mheshimiwa 
Rais Samia Suluhu Hassan kwa 
kutoa zaidi ya Sh. milioni 100 kwa 
ajili ya ukarabati wa kanisa ulio-
anzishwa na marehemu Membe, “ 
alisema.

UVCCM kuwapa mbinu vijana kuona fursa
Na Restuta James

UMOJA wa Vijana wa Chama 
Cha Mapinduzi (UVCCM), ume-
washauri vijana kujitokeza 
kwa wingi kwenye semina za 
kuwajengea uwezo, ili wapate 
mbinu za kuona fursa na kuji-
ingizia kipato.

Katibu wa Idara ya Uhama-
sishaji na Chipukizi wa UVCCM 
Taifa, Edna Lameck, alitoa rai 
hiyo jana jijini Dar es Salaam, 

alipozungumza na waandi-
shi wa habari kuhusu ziara ya 
Mwenyekiti wa UVCCM, Mo-
hamed Ali Kawaida, kwenye 
mikoa mbalimbali.

Alisema vijana wengi wa-
najihusisha na ujasiriamali na 
wanategemea mikopo, hivyo 
UVCCM itaendelea kuwajen-
gea uwezo wajikite kwenye 
malengo ya kujipatia maende-
leo.

  “UVCCM imekabidhiwa 
jukumu la kuwasemea vijana 

wote Tanzania wenye vyama 
na wasio na vyama. Tunaen-
delea na ziara nchi nzima ili 
kukutana na makundi mbalim-
bali ya vijana ambao wanajihu-
sisha na shughuli za kimaen-
deleo,” alisema.

Lameck alisema umoja huo 
pia unaibua mbinu na njia am-
bazo zitawasaidia vijana kujik-
wamua kiuchumi na kuijenga 
nchi yao.

“Tumeona namna ambavyo 
serikali inavyowawezesha 

kupitia mikopo ya asilimia 10 
kwenye Halmashauri zetu, vi-
jana wamehamasika na wame-
jikita kwenye ujasiriamali,” 
alisema.

Katibu huyo aliwaalika vi-
jana na wakazi wa Jiji la Dar es 
Salaam kuhudhuria mkutano 
wake ambao utafanyika leo 
katika viwanja vya Zakhem, 
Mbagala ambao utahutubiwa 
na       Kawaida pamoja vion-
gozi waandamizi wa UVCCM 
Taifa.

EWURA yaridhishwa utengenezaji wa matela ya kusafirishia mabomba
Na Dennis Fussi

BODI ya Wakurugenzi  ya 
Mamlaka ya Udhibiti wa Hudu-
ma za Nishati na Maji (EWURA) 
imeeleza kuridhishwa na uten-
genezaji wa matela maalum 
300 unaofanywa na kampuni 
ya Superdoll kwa ajili ya kusa-
firisha mabomba ya mradi wa 
bomba la mafuta ghafi la Afrika 
ya Mashariki (EACOP) pindi yat-
akapowasili nchini.

EWURA ndiyo ilitoa kibali cha 
mradi huo kwa upande wa Tan-
zania litakaloanzia Hoima nchini 
Uganda hadi Pwani ya Chon-
goleani mkoani Tanga, likiwa na 

urefu wa kilometa 1,443 na kati ya 
hizo, kilometa 1,147 ziko upande 
wa Tanzania. Akizungumza kwa 
niaba ya Mwenyekiti wa Bodi ya 
EWURA, Prof. Mark Mwandosya, 
alisema  katika ziara ya kutembe-
lea karakana ya Superdoll iliyoko 
barabara ya Nyerere, Dar es Sa-
laam, mjumbe wa bodi hiyo am-
baye pia ni Mwenyekiti wa Kama-
ti ya Nishati, Haruna Masebu, 
alisema wameridhishwa na kazi 
ya utengenezaji wa matela hayo 
maalum yenye urefu wa mita 18.

Masebu alisema kati ya matela 
300, matela 217 tayari yamesha-
tengenezwa na mengine yali-
yobaki yako katika hatua nzuri 

za umaliziaji.
 ”Haya matela yanatengen-

ezwa kwa kibali maalum kwa 
ajili ya kazi ya usafirishaji wa 
mabomba kwenda kwenye mae-
neo husika yatakayopita mkuza. 
Tukiwa wadau muhimu wa seri-
kali katika kusimamia utekelezaji 
wa mradi huu, tumeridhishwa 
na kazi na viwango vya matela 
haya yenye vifaa maalum kwa 
ajili ya usalama wa barabarani,“ 
alisema.  Naye Meneja wa Petroli 
kutoka EWURA, Gevald Magan-
ga, alisema waliamua kutembe-
lea karakana hiyo ya Superdoll 
ili kuona maendeleo ya kazi hiyo, 
ambayo kwa kiasi kikubwa im-

efanyika kwa ufanisi na kuzinga-
tia viwango vya kimataifa, kama 
mradi wa EACOP unavyotaka. 

Naye MkurugenziMtendaji wa 
Superdoll, Fulgence Bube, alise-
ma magari hayo yameombewa 
kibali maalum na wameshiriki-
sha idara mbalimbali za serikali 
ikiwamo  Wakala wa Barabara 
(TANROADS) ili kuhakikisha 
yanakidhi vigezo vya kupita ka-
tika barabarara bila kufanya 
uharibifu na kuzingatia usalama 
wa watuamiaji wengine.

Katika kuhakikisha msafara 
wa magari hayo hausababishi 
foleni, Bube alisema wataruhusu 
magari 20 tu kwa siku ili kuon-

doa usumbufu kwa sababu ya 
urefu wake.

”Haya matela yana urefu wa 
mita 18, ukijumlisha na  kichwa 
yanaweza kufikia hadi mita 20, 
hivyo ni marefu sana ukilingani-
sha na malori yenye urefu wa 
kawaida wa mita 12,” alisema.

Meneja Rasilimali Watu wa 
kampuni ya East African Logis-
tics Services (EALS) Limited, 
inayoshirikiana na Superdoll ka-
tika kazi hiyo kupitia kampuni 
yake ya Superstar, Busegi Kulwa, 
alisema matarajio ni kumaliza 
matela yaliyobaki ndani ya kipin-
di kifupi ili kazi hiyo ianze mara 
moja.

Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi ya Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji (EWURA), Prof. Mark 
Mwandosya (wa pili kulia), akisikiliza maelezo ya hatua iliyofikiwa ya utengenezaji wa matela maalum kutoka kwa 
Mkurugenzi Mtendaji wa Superdoll, Seif Seif, wakati bodi hiyo ilipotembelea karakana inayotengeza matela hayo 
yatakayotumika kusafirisha mabomba ya mradi wa bomba la mafuta ghafi la Afrika Mashariki (EACOP). 
PICHA: DENNIS FUSSI
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MAONI & UCHAMBUZI

MAKAMU Mwenyekiti wa Chama Cha Map-
induzi (CCM) Bara,  Abdulrahman Kinana, 
amesema ingawa nchi ina uhuru mkubwa 
wa kusema na kutoa maoni, lakini ni vyema 
ukazingatia mipaka.

Kiongozi huyo alisema hayo jijini Dar es 
Salaam katika mkutano wa kitaifa wa wadau 
kujadili hali ya demokrasia nchini kuelekea 
uchaguzi wa serikali za mitaa na uchaguzi 
mkuu wa mwaka 2025.

Mkutano huo uliandaliwa na Kituo 
cha Demokrasia Tanzania (TCD), na 
kushirikisha wadau mbalimbali wa vyama 
vya siasa, huku hoja mbalimbali zikiibuliwa 
na wadau hao.

Miongoni mwa hoja hizo, ni hiyo 
iliyotolewa na Kinana kwamba anadhani 
uhuru wa kusema upo lakini kila uhuru una 
mipaka yake, huku akimkariri Baba wa Taifa, 
Mwalimu Julius  Nyerere,  kwamba  alikuwa 
akitufundisha kuwa uhuru bila ya nidhamu 
ni wendawazimu.

Akaongeza kumkariri kuwa nidhamu bila 
uhuru ni utumwa na kwamba kila uhuru 
lazima uwe na mipaka yake na kwamba 
uhuru upo wa kutosha, wakati mwingine 
labda kuna kasoro katika utekelezaji wake 
akifafanua kuwa ndio maana Watanzania 
wanapiga kelele katika kusimamia sheria 
zinazowapa Watanzania uhuru wa kusema.

Ninaungana naye katika la mipaka katika 
uhuru huo, kwani baadhi ya wadau hasa 
wanasiasa wamekuwa wakitumia lugha 
ambazo wakati mwingine zina ukakasi 
wanapowasilisha ujumbe kwa viongozi wa 
nchi.

Ingekuwa ni vyema wakazingatia 
mipaka, badala ya kutumia lugha ambazo 
zitatafsiriwa kuwa si za staha kwa viongozi 
wa nchi, badala yake wafikishe ujumbe wao 
kwa lugha nzuri wanayoweza kueleweka.

Kwa wale ambao wamekuwa 
wakiwafutilia wanasiasa kwenye mikutano 
ya hadhara wanayofanya, mjadala mkubwa 
umekuwa ni sakata la uwekezaji katika 
Bandari ya Dar es Salaam.

Lakini ukosoaji ambao baadhi yao 
wamekuwa wakiutumia, ninadhani ndio 
umemfanya hata Kinana aseme uhuru 
unapaswa kuwa na mipaka, hasa baada 
kubaini kuwa kuna maneno yasiyofaa 
katika ukosoaji huo.

Binafsi ninaungana na Kinana katika hilo, 
kwamba suala la kuheshimiana ni la msingi 
kati ya viongozi walioko madarakani na 
wale wanaotafuta madaraka hayo, njia hiyo 
inaweza kuimarisha umoja.

Wanasiasa na wengine wasio wanasiasa 
wako huru kukosoa au kutoa maoni yao 
kwani ni haki kikatiba, lakini ingekuwa ni 
vyema kama wasingetumia maneno makali 
katika kufikisha ujumbe wao.

Ninadhani jamii yeyote itakayoshindwa 
kujali uhuru na mipaka, inawezza kijikuta si 
jamii bora, lakini vilevile kama itakapuuza 
uihuru wa watu wake na kuthamini mipaka 
zaidi jamii haitakuwa na furaha.

Ikumbukwe kuwa katika Jamii watu 
kuwa na uhuru usio na mipaka, kuna athari 
nyingi,kwani mtu anaweza kufanya kila 
ajisikiaolo na apendalo kulifanya bila kujali 
choachote, jambo ambalo si sahihi.

Hatua hiyo ya uhuru bila mipaka, inaweza 
kusababisha kuvunjwa na kuharibu 
heshima ya mtu mwingine, lakini pia uhuru 
bila mipaka unaweza kusababisha kuharibu 
mila na desturi nzuri za jamii.

Kwa maana hiyo, ingekuwa ni vyema 
kama wanasiasa watafanya shughuli 
zao kwa kuzingatia kwamba uhuru nao 
una mipaka yake, ingawa wengine hudai 
kwamba uhuru na mipaka ni utumwa.

Ninaamini kuwekewa mipaka lengo lake 
ni kuwafanya watu wa kawaida na hata 
viongozi wasivunjiane heshima badala 
yake washauriane, wakosoane lakini kwa 
kuzingatia uhuru wenye mipaka.

Wakati mwingine kitendo cha kutumia 
kauli au maneno makali katika ukosoaji, 
kinaweza kusababisha hata wale 
wanaomsikiliza mkosoaji kuachana naye na 
kuona kama wanapoteza muda wao bure.

Wanasiasa kosoaneni 
kwa uhuru wenye mipaka

 Muungwana Lazima Nilonge

Hongera serikali kusikia  
kilio waagizaji wa mafuta
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WIKI hii Chama cha Waagizaji wa Mafuta Tanzania (TAOMAC) 
kilipaza sauti kuhusu wanachama wake kushindwa kupata 
mafuta waliyoagiza kutoka nje ambayo yako katika matangi ya 
kuhifadhia nishati hiyo kutokana na kukosekana kwa Dola ya 
Marekani, sarafu ambayo inatumika kwa ajili ya miamala ya bi-
ashara hiyo. 

Katika taarifa ya chama hicho, kumekuwa na uhaba wa mafu-
ta katika vituo vingi kwa sababu ya kutokupatikana kwa bidhaa 
hiyo hatua ambayo inawafanya watumiaji wa nishati hiyo ku-
pata adha, hivyo kushindwa kufanya shughuli za kimaendeleo. 

Pia hali hiyo ya kukosekana kwa bidhaa, inasababisha wafan-
yabiashara hao kupata hasara kutokana na gharama mbalim-
bali wanazoingia.

Kwa ujumla, kuwapo kwa tatizo hilo kuna athari kubwa kiu-
chumi na kijamii. Hatua hiyo inasababisha kupanda kwa ghara-
ma za uendeshaji katika maeneo ya uzalishaji huku baadhi ya 
huduma zikipatikana kwa shida. 

Suala hilo liko wazi kutokana na matatizo ambayo yaliwahi 
kujitokeza miaka kadhaa iliyopita pale mafuta yalipokosekana 
katika vituo mbalimbali hususan mkoani  Dar es Salaam baada 
ya wafanyabiashara kutaka kupandisha bei ya bidhaa hiyo. 

Hali hiyo ilisababisha magari mengi kutofanya kazi na hati-
maye kukwamisha huduma mbalimbali za kiuchumi na kijamii. 

Pamoja na kilio hicho cha wafanyabiashara wa mafuta, ku-
kosekana kwa fedha za kigeni hususan Dola katika mzunguko 
kuna madhara makubwa katika sekta mbalimbali zikiwamo za 
biashara. 

Ni dhahiri kwamba Tanzania haizalishi bidhaa nyingi zina-
zotumika, zikiwamo nguo na viatu, hivyo wafanyabiashara 
hulazimika kuagiza nje ya nchi na sarafu inayotumika ni Dola 
ya Marekani. Kwa mantiki hiyo, kukosekana kwa Dola katika 
mzunguko wa fedha husababisha mkwamo kwa wafanyabi-
ashara katika kuagiza bidhaa nje na matokeo yake hata mapato 
ya serikali hupungua. 

Mapato mengi yanayokusanywa na serikali kwa kiasi kikubwa 
hutokana na kodi na ushuru wa forodha kwa bidhaa zinazo-
agizwa. Kwa maana hiyo, uagizaji bidhaa unapokuwa mdogo, 
serikali inashindwa kukusanya mapato yatokanayo na mizigo. 
Ukusanyaji mdogo wa mapato kutokana na mizigo kutoka nje 
husababisha miradi mbalimbali ya maendeleo kusuasua kwa 
sababu ya ukosefu wa mapato ya serikali.

Ni hali ya kutia matumaini kwamba serikali imekisikia kilio hi-
cho na hatimaye kuchukua hatua za kukabiliana na tatizo hilo. 
Msemaji wa Serikali, Gerson Msigwa, akizungumza na vyombo 
vya habari jana, alisema kwa kuanza, serikali imeachia dola mil-
ioni 20 katika mzunguko wa fedha ikiwa ni hatua ya kupunguza 
makali ya uhaba wa fedha hizo.

Licha ya kufanya hivyo, alisema serikali kupitia Benki Kuu ya 
Tanzania (BoT) pia imeanza kurejesha sehemu ya Dola ambazo 
zilichukuliwa mikononi mwa wafanyabiashara miaka kadhaa 
iliyopita huku pia ikifanya jitihada za kuwarejeshea leseni wa-
miliki wa maduka ya fedha za kigeni ambao walinyang’anywa 
kutokana na kutokukidhi vigezo. 

Kwa ujumla, hatua iliyochukuliwa na serikali katika kukabili-
ana na uhaba wa Dola ni ya kupongezwa. Serikali katika hilo, 
imedhihirisha kuwa ni sikivu katika kuchukua hatua juu ya 
kero zinazowakabili wananchi wake, wakiwamo wafanyabi-
ashara ili kukuza uchumi na ustawi wa wananchi. 

Hata hivyo, ni vyema wafanyabiashara wenye mahitaji ya 
sarafu hiyo kwa ajili ya shughuli zao za kila siku, wakatumia fur-
sa hiyo kutumia fedha hizo kwa njia zinazostahili na hatimaye 
kuleta matokeo chanya. 

Na Sabato 
Kasika
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Ifahamu Katiba ya Tanzania kwa jicho la mtunga KatibaFIKRA MBADALA

Pascal Mayalla

MADONGO YA MGAGAGIGIKOKO 

Na Joseph 
Kulangwa
(kulangwasos@
gmail.com)

Malumbano ya uwekezaji sasa yamekuwa ndui

M
AKALA hii ina lengo 
la kuwaelimisha Wa-
tanzania wenzangu 
hasa wale wa kawai-

da  kuijua katiba yetu ya Jam-
huri ya Muungano wa Tanzania 
( JMT) ya mwaka 1977 lakini kwa 
jicho la mtunga katiba. 

Nikiwa mwandishi wa habari 
na wakili wa kujitegemea, ni-
meamua kujitolea kutoa bure 
elimu ya uraia kuhusu katiba. 
Hii ni kutokana na kupata baha-
ti ya kufunzwa katiba na walimu 
nguli, wabobezi na wabobevu 
wa sheria na katiba.

Kupitia safu ya Kwa Maslahi 
ya Taifa, elimu hii itakuwa na 
mada zitakazofuatana ili kuwa-
saidia Watanzania wenzangu si 
tuu kuijua katiba ya nchi bali 
pia kuelewa  mtunga katiba alid-
hamiria nini alipoweka kifungu 

Nami nilikuwa mion-
goni mwa tuliopitia 
mtihani huo wa 
chanjo tukiwa shule 
za msingi na mpaka 
sasa tuna makovu 
mabegani lakini ili-
tusaidia na kutuokoa 
dhidi ya ulemavu 
ambao ungetupata 
kama si chanjo hiyo.

fulani ili tutakapoanza mchaka-
to wa katiba mpya, wananchi 
wengi wawe na uelewa wa kati-
ba iliyopo na upungufu uliomo 
hatimaye kuwa na uwezo wa 
kutaka katiba bora zaidi . 

Kwanza kabisa, jambo la 
kwanza tunalopaswa kufahami 
ni kwamba Katiba ni mkataba 
kati ya watawala na watawali-
wa. Kama ilivyo  Biblia Takatifu 
au Qurani Tukufu, katiba im-
eandikwa  kwa  maandishi, 
hivyo kila anayejua kusoma na 
kuandika anaweza kuisoma. 
Lakini kwa bahati mbaya, si kila 
mtu ana uwezo wa kuisoma 
na kuielewa, hivyo kuna watu 
maalum ambao wanavisoma 
hivi vitabu vya dini na kuwae-
limisha wengine. Kwenye  dini 
mara nyingi ni viongozi wa dini 
na kwenye siasa ni viongozi wa 
siasa.

Hata hivyo, kama ilivyo 
kwenye dini, si watu wote wa-
naweza kuisoma Biblia au Qu-
rani na kuelewa, kutafsiri na 
kuwaelewesha wengine. Ni kazi 
inayofanywa na wachache wal-
iojaliwa uwezo huo ambao hu-
itwa wahubiri. Hivyo hivyo, si 
wote wana uwezo wa kuisoma 
katiba, kuielewa, kuitafsiri na 
kuwatafsiria wengine. 

Kwa kuwa nimejaliwa uwezo 
fulani wa kuisoma katiba na 
kuielewa kwa jicho la mtunga 

katiba alidhamiria nini, nime-
amua kuitumia dhamira ya 
mtunga katiba kwa uelimishaji 
umma kuhusu katiba na dhami-
ra ya mtunga katiba. 

Kwanza tujiulize Katiba ni 
nini?. Katiba ya JMT ni kitabu 
kidogo chenye kurasa 43 na 
ndiyo kila kitu kuihusu Tan-
zania, hivyo hakuna yeyote 
aliye juu ya Katiba. Ndio msingi 
mkuu na mwongozo wa uende-
shaji wa nchi. Sheria, taratibu  
na kanuni zote za kufanya kila 
jambo, lazima zitokane na Kat-
iba.

Katiba yetu imeweka mis-
ingi mikuu minne ambayo ni 
uhuru,  haki, udugu  na  am-
ani.  misingi hiyo inaweza 
kutekelezwa katika jamii yenye 
demokrasia ambayo serikali 
yake husimamiwa na  Bunge 
lenye wajumbe waliochaguli-
wa  na  linalowawakilisha wa-
nanchi  na pia yenye  Mahaka-
ma huru zinazotekeleza wajibu 
wa kutoa haki bila woga wala 
upendeleo, hivyo  kuhakikisha 
haki zote za binadamu zinad-
umishwa na kulindwa pia  wa-
jibu wa kila mtu unatekelezwa 
kwa uaminifu.

KATIBA NI YA NANI? 
Katiba hii imetungwa na 

Bunge maalum  kwa niaba ya 
wananchi  kwa madhumuni 

ya kujenga jamii na kuhakiki-
sha Tanzania inaongozwa na 
serikali yenye kufuata misingi 
ya demokrasia. Kwa mujibu wa 
Katiba hii, kitu muhimu kabisa 
kwa taifa la Tanzania ni watu. 

Kwa mantiki hiyo, Watanza-
nia, hawa ndio wenye katiba. 
Kwa maneno mengine, Katiba 
ni mali ya Watanzania. Ni Wa-
tanzania ndio walioweka mis-
ingi mikuu minne ya katiba - 
uhuru, haki, udugu na amani. 
Msingi mkuu wa kwanza wa 
katiba yetu ni uhuru na wa pili 
ni  haki, hivyo vitu vitu viwili 
vikuu vya Katiba yetu ni uhuru 
na haki.

Viongozi wakishachaguliwa 
kwa mujibu wa Katiba katika 
uchaguzi huru na wa haki, uli-
oendeshwa na tume huru ya 
uchaguzi, wanaapishwa kwa 
Katiba kutimiza majukumu 
yao kwa mujibu wa Katiba na 
kuilinda na kuitetea katiba ya 
JMT.

Kwa  bahati mbaya sana, baa-
dhi ya viongozi wetu, wengine 
wakubwa kabisa  wako kwe-
nye kundi la wasoma Katiba 
wasioielewa. Wanachaguliwa 
kwa mujibu wa Katiba wasioifa-
hamu na waapa kuilinda Katiba 
wasioilewa na mwisho wa siku 
badala ya kuilinda wanakuwa 
wa kwanza kuivunja katiba bila 
kujijua kwa sababu hawajui wa-

tendalo kuwa ni kinyume cha 
Katiba!

Katika uendeshaji wa nchi, 
tuna mihimili mitatu ya Dola 
inayoendesha nchi yetu, mi-
himili hii ni Serikali, Bunge na 
Mahakama. Ili kuendesha nchi 
kuna watu muhimu  ambao 
wanatajwa katika Katiba ili ku-
hakikisha inafuatwa na hawa ni 
wanasheria.

Wako wanasheria serikalini, 
bungeni na wanasheria ma-
hakamani ambao ndio wali-
paswa kuijua Katiba lkini kwa 
bahati mbaya baadhi yao pia 
hawaijui katiba!  Matokeo yake 
ni zinatungwa sheria batili na 
viongozi wa serikali wanavunja 
Katiba, Bunge linavunja Katiba 
kwa kutunga sheria batili.

Mahakama nayo yenye juku-
mu la kutafsiri Katiba na sheria. 
Chombo hiki kimesheheneza 
wanasheria nguli, wabobezi na 
wabobevu lakini baadhi yao 
wameingiwa na upofu. Katiba 
inavunjwa, mahakama ipo in-
aangalia tu kwa kusema “the 
court is not the custodians of 
the will of the people”!

Tukutane Jumapili ijayo tuju-
zane kuhusu maana ya Katiba 
ni sheria Mama na ina maana 
gani? 

Wasalaam 
Paskali

N
DUI ni moja ya ma-
gonjwa yaliyosumbua 
sana miaka ya zamani 
wakati ambao kinga na 

tiba vilikuwa adimu kwa binada-
mu, hivyo kusababisha madhara 
makubwa. 

Baadhi ya watu walipatwa 
na ulemavu wa kudumu kwani 
ugonjwa huo uliathiri ngozi na 
wakati mwingine kushambulia 
macho na kusababisha upofu. 
Dawa za jadi zilitumika kukabili-
ana nao lakini ziligonga mwam-
ba.

Hivyo mpaka kinga kupatika-
na, muda ulikwishakwenda na 
idadi kubwa ya watu kuathirika 
na kupitia kipindi kigumu cha 
mateso yaliyosababishwa na 
ugonjwa huo, ulioonekana kuwa 
hatari katika baadhi ya jamii.

Hatimaye kutokana na maen-
deleo, ikapatikana suluhu ya 
kinga dhidi ya ugonjwa huo. 
Watu karibu wote walichanjwa 
kupitia kampeni maalumu zi-
lizoendeshwa kwenye makazi 
na hata shuleni kwa wanafunzi.

Watu waliochanjwa ndui 
walionekana kuwa na makovu 
katika mabega ya kushoto na 
alama hiyo ikawa ndio utam-
bulisho wa aliyechanjwa. Kwa 
kweli kampeni yake ikawa kama 
ilivyofanyika kwenye chanjo ya 
UVIKO-19.

Nami nilikuwa miongoni mwa 
tuliopitia mtihani huo wa chan-
jo tukiwa shule za msingi na 

mpaka sasa tuna makovu ma-
begani lakini ilitusaidia na ku-
tuokoa dhidi ya ulemavu ambao 
ungetupata kama si chanjo hiyo.

Nimeikumbuka chanjo hii 
kutokana na mambo yanavy-
oendelea nchini hasa baada ya 
kuibuka mjadala wa uwekezaji 
wa kampuni ya Dubai Port 
World kwenye bandari.

Mjadala huu umekuwa mkali 
ukisumbua vichwa vya watu 
waliojigawa makundi mawili, 
ya wanaopinga mkataba wa 
uwekezaji huo na wanaounga 
mkono ingawa  yote yanapenda 
uwekezaji kwenye bandari yetu/
zetu.

Hakika mjadala na malumba-
no haya, vinazidi kuvuta muda 
na kuupoteza kwa kubishana na 
kuitana majina na hata wakati 
mwingine kutukanana bila saba-
bu badala ya kutafuta suluhu.

Kama wazee wetu wang-
eendekeza kubishana juu ya 
ndui na kutupiana maneno 
bila kutafuta suluhu, ni dhahiri 
kuwa ingetafuna wengi na pen-
gine Watanzania tusingekuwa 
tulivyo leo.

Suala la uwekezaji bandarini 
limetuzubaisha na sasa hatu-
wazi mengine zaidi ya hilo. 
Tunapelekana  mahakamani 
na tunatoka misimamo ikiwa 
ni ile ile. Tumefikia  sasa kutoa 
matamko ya kidini na kuibua 
mjadala mwingine.

Hivi sasa tunatoana macho 

kwa kugombezana kuhusu 
kuchanganya dini na siasa 
kwa sababu tu ya mjadala wa 
uwekezaji huo. Tunasahau  
kuwa dini na siasa havitengam-
ani kadri zinavyotegemeana ka-
tika kumlea binadamu.

Tunasahau jinsi tunavyotumia 
madhabahu kujipatia umaarufu 
wa kisiasa, tunasahau jinsi tu-
navyosogea karibu na viongozi 
wa dini ili kufanikisha masuala 
ya kisiasa, tukiamini kuwa ka-
tika dini watu huamini zaidi ya 
kwingineko.

Angalia tunavyowatanguliza 
viiongozi wa dini katika kila 
matukio yetu yawe ya kisiasa 
na hata kijamii tu, tukitaka wat-
uombee ili mambo yetu yakae 
sawasawa.

Tunawaita viongozi wa dini 
kuliombea taifa letu ili liende 
sawa kutokana na siasa tuna-
zofanya, hivyo tunaepukaje ku-
changanya dini na siasa, huku 
tukiona wachungaji, maaskofu 
na hata mashehe wakizipa kiso-
go nyumba za ibada na kukim-
bilia kwenye siasa!

Mambo haya yasingetu-
ibukia na kulaumiana endapo 
tungetulia na kuona ni jinsi gani 
tunaweza kukaa pamoja na ku-
jadiliana kuhusu uwekezaji huu 
wa DP World nchini, badala ya 
kutaka kutoana ngeu wakati sisi 
ni ndugu na nchi ni yetu sote.

Hivi tulifikia wapi au tulifanya 
nini baada ya kumsikiliza Mkuu 

wa Nchi, Rais Samia Suluhu Has-
san akitaka tukutanishe fikra za 
watu tofauti na kuziweka pamo-
ja na kuchakata uwekezaji huu 
na kuja na msimamo mmoja?

Tunajisahaulisha kwamba 
Rais Samia alisema huko wapo 
wanaopinga ambao yaweze-
kana wana mawazo na hoja 
nzuri, tuwakaribishe tukae nao 
tuwasikilize ili tuje na kitu cha 
kujenga Taifa letu.

Tumeacha na badala yake 
tunamfanya afikie hatua ya 
kusema mambo mazito, kuwa 
hatuna mtu mwenye msuli wa 
kuigawa wala kuiuza nchi, hata 
kuvuruga amani iliyopo. Na 
kweli, tusikubali wajitokeze wa 
kututunishia vijimisuli vyao na 
kutaka kutuvuruga.

Hakika bado tuna fursa ya 
kukaa pamoja waungaji na 
wapingaji mkataba na kuona 
wapi pana matatizo na wapi 
pa kurekebisha    na kwenda 
pamoja hata     kufikia       kupata 
chanjo ya mjadala huu usiofikia 
ukomo.

Watanzania tuna hiari ya kua-
mua kuendelea na DP World au 
kuachana nayo, kama tunaona 
maji yameshaingiwa ruba na 
hatuwezi kuogelea tena, kwa 
sababu wawekezaji ni wengi tu 
duniani, na tunaweza kuwapata 
kama tunaona bado kuna ula-
zima wa kuwekeza bandarini. 

Alamsiki!



Jumapili  Agosti 27,  20238

HABARI KITAIFA

Waziri alia 
mmomonyoko
wa maadili 
waaswa kuacha 
kukumbatia 
tamaduni za kigeni

Biashara China, Tanzania yafikia tril. 20/-
Na Gwamaka Alipipi

TAKWIMU zinaonyesha biashara kati 
ya China na Tanzania kwa mwaka 2022 
ilifikia Dola za Marekani bilioni 8.31 
(Sh. trilioni 20) sababu kubwa ikitajwa 
kuwa mazingira wezeshi ya ufanyaji bi-
ashara yaliyowekwa na nchi hizo.

Balozi wa China nchini, Chen Mingji-
an, aliyasema hayo jana jijini Dar es Sa-
laam katika kongamano la miaka 10 la 
kujadili changamoto na mafanikio kati-
ka muongo mmoja wa ushirikiano kati 
ya China na nchi za Jumuiya ya Afrika 
Mashariki, kupitia Mradi wa Ukanda 
Mmoja, Njia Moja (BRI) katika masuala 
ya amani, umoja na maendeleo.

Balozi Mingjian alisema mwaka 
2022, China ilikuwa mwekezaji mkub-
wa Tanzania, kwa uwekezaji wa moja 
kwa moja mara mbili ya muongo uli-
opita wa mwaka 2003 hadi 2013.

“Biashara kati ya Tanzania na China 
kwa mwaka 2022 ilifikia Dola za Mare-
kani bilioni 8.31, na ukuaji wake ni 
sawa na mara tatu ya muongo uliopi-
ta,” alisema.

Akitaja miradi ya kimkakati ambayo 
China na Tanzania wanashirikiana ni 
ujenzi wa Reli ya Kisasa (SGR), Bwawa 
la Kuzalisha Umeme la Mwalimu Ny-
erere ( JNHPP), Bomba la Mafuta Ghafi 
kutoka Uganda kuja Tanzania (EACOP) 
pamoja na ujenzi wa Mkongo wa Taifa 
wa mawasiliano.

Kadhalika alisema China imetoa ufa-
dhili wa masomo kwa Watanzania zaidi 
ya 2,000 kuimarisha na kukuza uhusi-
ano wa elimu nchini.

“Kwa kipindi cha miaka 10 BRI ime-
jenga urafiki kati ya Tanzania na China 
kwani uhusiano wa kimkakati ume-
kuwa imara,” alisema. Akizungumza 
katika kongamano hilo, Naibu Spika 

wa Bunge, Mussa Zungu, alisema BRI 
imeboresha miundombinu ambayo im-
esaidia kukuza biashara kwa Ukanda 
wa Afrika Mashariki. Zungu alisema 
kutokana na hilo, nchi za Afrika zipo 
sehemu nzuri kutumia fursa zilizopo 
kwa nchi hizo na mradi wa BRI ume-
boresha uhusiano katika Ukanda wa 
Afrika Mashariki.

Mjumbe wa Halmashauri Kuu ya 
Chama Cha Mapinduzi (CCM), Richard 
Kasesela, akizungumza kwa niaba ya 
Katibu Mkuu wa CCM, alisema mradi 
wa BRI unafanya kazi nzuri katika 
ujenzi wa miundombinu.

“CCM inashukuru uhusiano uliopo 
kati ya China na Tanzania kwa sababu 
Mwalimu Julius Nyerere, alitufundi-
sha uhusiano wa kuishi pamoja, hivyo 
ninatamani BRI iangalie namna ya ku-
unganisha miundombinu ya Afrika ili 
iwe rahisi kufikika,” alisema.

DC ataka shule kuweka mfumo wa ulinzi 
Na Joseph Mwendapole

SHULE zimetakiwa kuweka mifumo 
imara ya ulinzi ya namna ya kupamba-
na na majanga ya moto ikiwamo vifaa 
vya kisasa vya kuzimia moto.

Mkuu wa Wilaya ya Ubungo, Hashim 
Komba, alisema hayo juzi kwenye ma-
hafali ya 19 ya Shule ya Sekondari ya 
St. Anne Marie Academy, yaliyofanyika 
shuleni hapo, Mbezi, Dar es Salaam.

Alisema ametembelea shule hiyo 
na kujionea uzio eneo lote la shule 
na askari wa kutosha wenye mafunzo 
na uwezo wa kutumia silaha za moto, 
wakiwamo mbwa wakali kwa ajili ya 
ulinzi wa shule.

“Usalama wa watoto inatakiwa kuwa 
kipaumbele cha kwanza kwa hiyo ni 
vyema shule zingine nazo zikaiga mfa-
no huu kwa kweli mmejidhatiti na hata 

likitokea lolote mnaweza kukabiliana 
nalo,” alisema.

Komba alimpongeza Mkurugenzi wa 
Shule hizo, Dk. Jasson Rweikiza, kwa 
uwekezaji alioufanya kwamba amei-
saidia serikali kwa kiasi kikubwa ku-
wapa Watanzania elimu bora tena ya 
gharama nafuu.

Alisema uwekezaji huo umesaidia 
kuongeza ajira kwa watanzania na 
kuwapongeza wazazi nawalezi wa wa-
nafunzi wa kidato cha nne kwa kutimi-
za wajibu wao wa kuwalipia ada ili wa-
pate elimu bora katika shule hiyo.

Mkuu huyo wa wilaya alisema ame-
furahi kusikia shule ina mradi wa ufu-
gaji wa ng’ombe na kuku kwa ajili ya 
nyama na mayai ya wanafunzi.

“Pia nimeshuhudia maabara tano 
kubwa zenye vifaa vya sayansi kwa 
vitendo, maktaba mbili kubwa zilizos-

heheni vitabu vya kila aina na mazin-
gira mazuri ya wanafunzi kujisomea,” 
alisema.

Aidha, alisema ada ikiwa himilivu 
itatoa fursa kwa watanzania wengi 
kumudu kuwalipia ada watoto wao na 
hivyo watakuja kusoma hapo ili wapate 
elimu bora inayotolewa shuleni hapo.

Mkuu wa shule hiyo, Gladius Ndy-
etabula, alisema  wamechukua tahad-
hari ya kujikinga na majanga ya moto 
wakati wote na alimhakikishia kuwa 
wanafunzi    wa shule hiyo wako sala-
ma.

  “Shule imechukua tahadhali ya 
kujikinga na ajali zitokanazo na moto 
tunao askari wazuri wenye uwezo na 
mafunzo ya zimamoto kama mlivyoo-
na kila bweni na darasa pia kuna vifaa 
vya kuzima moto wakati wa dharura ya 
moto,” alisema.

Na Elizabeth John, NJOMBE

WAZIRI wa Utamaduni, Sanaa na Mich-
ezo, Dk. Pindi Chana, amesema ni ukweli 
usiopingika kuwa hali ya mmomonyoko wa 
maadili inaendelea kuwa changamoto na 
kuwataka watanzania kuacha kukumbatia 
tamaduni za kigeni.

Akizindua tamasha la kitaifa la Utama-
duni lililofanyika viwanja vya stendi ya 
zamani Mjini Njombe juzi, Waziri huyo 
alisema watanzania wanapaswa kurudi 
kwenye utamaduni halisi wa Mwafrika.

Tamasha hilo limebebwa na kauli mbiu 
isemayo, “Utamaduni ni msingi wa maadili 
tuulinde na kuuendeleza.”

“Kauli mbiu inatutaka sote kwa umoja 
wetu tukemee vitendo vyote vinavyokin-
zana na utamaduni wetu, hivyo niwaombe 
sana tukemee, tulinde utamaduni, tudum-
ishe utamaduni wetu, utamaduni wetu 
ndiyo utambulisho wetu,” alisema.

Waziri huyo alisema tamaduni za Tan-
zania zina maadili lakini tamaduni za nje 
zinawatoa watanzania kwenye reli.

 “Sisi tuna desturi zetu na tusipolinda tu-
tatoka kwenye reli kwa hiyo lazima tulinde 
tamaduni zetu, tamaduni za nje nyingine 
hazitufai,” alisema Dk. Pindi.

Hata hivyo, alisema kuwa huko duniani 
watanzania wametambulika kwa sababu ya 
utamaduni wao, ikiwamo Lugha ya Kiswa-
hili, umoja, mshikamano, amani na utulivu.

“Kumbe kuna watu wanakesha kwa ajili 
ya kutunza amani, upendo ndiyo maana tu-
nasema msione vinaelea. Nchi ya Tanzania 
haina dini kwa sababu wote ni wamoja,” 
alisema.

Baadhi ya wanafunzi wa Darasa la Saba wa Shule ya Mwalimu Jk Nyerere, Awali na Msingi, wakiwa katika picha ya pamoja  walimu, wakurugenzi, bodi ya 
shule hiyo pamoja na wageni maalum wakati wa Mahafali ya 25 ya shule hiyo yaliyofanyika shuleni hapo Mbezi Beach jijini Dar es Salaam jana.
PICHA: JUMANNE JUMA
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J
OHN alikwenda sokoni kununua nyanya na mambo 
yalikuwa hivi.

John: Nyanya zinauzwa kiasi gani?

Muuzaji: Kilo shilingi 1500

Kijana: Nimeagizwa unisagie tunataka kwenda kula na 
chipsi nyumbani

Muuzaji: Kijana usitanie kazi za watu 

Swali
Chaza inapatikana sehemu gani

 WATOTO  

CHEKA

10 JUMAPILI AgoSTI 27, 2023

PAKA RANGI



JUMAPILI AgostI 27, 2023 11MAISHA
SEPTEMBA, 27. 2015

MAISHA NDIVYO YALIVYO

K
ARIBU tena msomaji 
wangu niendeleze 
kuhusu mbinu anazo-
tumia shetani kutesa 

wanawake. Moja ya mbinu ni 
kuwatupia roho ya uchawi kama 
tulivyojadili wiki iliyopita. Leo 
nakupa mbinu nyingine.

Majini mahaba ni dude lingine. 
Shetani anawashambulia wa-
nawake wengi kwa kuwatupia 
majini mahaba. Hufanya juu 
chini kuwaongoza wanawake 
waolewe na majini. Wanawake 
wengi sana wanateseka sana  na 
hawa viumbe.

Wapo wanawake wamezaa na 
majini mahaba. Wengine wana 
watoto wa majini.

Wengine walishalipiwa ma-
hari na tayari zimeshakubalika 
katika ulimwengu wa majini. Wa-
nawake wa aina hii wana mata-
tizo makubwa sana katika ndoa 
zao za kimwili. Wapo wanaoam-
ka na kujikuta wameshiriki tendo 
la ndoa na viumbe wasivyovijua 
pasipo kuwa na sababu yoyote.

Na wakati mwingine hupuu-
zia na kuhisi kuwa ni ndoto tu, 
kumbe siyo ni kitu halisi! Na pia 

zimekuwepo kesi nyingi sana 
za haya majini mahaba kuacha 
fedha za matumizi chini ya mto 
mara baada ya kufanya uharibifu 
kwa wanadamu.

Pia zimekuwepo kesi nyingi 
majini mahaba yanawapiga 
waume za watu kimwili. Pia 
baadhi ya wanawake wakijikuta 
wamelala na wafu. Majini haya 
hubaka wanawake. Kipo kipindi 
ulikuwepo uvumi kwamba kuna 
“Popobawa” anatesa watu usiku. 
Ni hawa majini hahaba.

Isitoshe, haya majini mahaba 
hufanya kazi na makahaba. Hu-
vunja ndoa za watu na hufanya 
kazi wa waasherati. Ni majini ya 
ajabu, yana majivuno na kiburi. 
Yanahusika na kutenganisha 
ndoa za watu, watoto kutele-
kezwa, nguo za kushawishi wa-
naume. Pia yanahusika na ku-
pata marafiki wabaya, kufanya 
watu wakatae kufanya kazi. Huji-
ficha ndani ya viungo vya mwili 
wa mtu. Makahaba wengi ni wa-
nawake waliopagawa na majini 
mahaba. Hawawezi kutulia na 
mwanaume mmoja.

Silaha nyingine anayotumia 

shetani ni kumpandikizia mwan-
amke roho ya upweke. Inaweze-
kana kabisa mtu kuishi katika fa-
milia ya watu wengi, lakini bado 
ni mpweke. Mwanamke anaweza 
kuwa ameolewa lakini bado mp-
weke.

Mwanamke anaweza kuwa ana 
watoto wengi wamemzunguka 
lakini bado ana upweke mkubwa 
sana. Upweke ni mshale ambao 
shetani huutumia kushambulia 
wanawake.

Roho ya kuachika ni eneo 
lingine. Shetani hutumia nguvu 
za kutenganisha ndoa ili kum-
shambulia mwanamke. Zipo 
mbinu nyingi ambazo shetani 
anatumia kuwashambulia wa-
nawake ili waachike.

Kama wanawake wangefun-
guliwa vinywa vyao na kuongea, 
ungeshangaa jinsi roho hizi za 
kuachika zinavyofanya kazi ka-
tika maisha yao.

Roho ya Yezebeli. Hii ni roho 
ya aina gani? Ni ile inayomfanya 
mwanamke atawale nyumba 
yake zaidi ya mume wake. Yaani 
inamfanya mwanamke awe na 
mamlaka zaidi  ya mumewe.

Roho hii imevuruga sana na 
kuharibu maisha ya wanawake 
wengi. Wamejikuta wakiharibiwa 
na hii roho ya Yezebeli. Roho hii 
inapomvaa mwanamke anakuwa 
anataka kupewa heshima kuliko 
mumewe.

Wanawake wengine wenye hii 
roho, hufikia mahali kuwapiga 
waume zao kimwili. Na kwa saba-
bu mwanaume ni kichwa, an-
apoona hali hii inaendelea ndani 
ya nyumba, huchukua maamuzi 
ya kutafuta wanawake wengine 
wa nje wa kumfariji, yaani ny-
umba ndogo.

Ni muhimu unapogundua 
unateswa na roho hii ya Yeze-
beli, tafuta msaada wa kiroho ili 
uweze kufunguliwa kutoka ki-
fungo hiki ambacho kimesababi-
sha ndoa nyingi kuvunjika.

Hii pia ni roho ya kuabudu 
sanamu. Humfanya mwanamke 
apende kufanya matambiko, 
mambo ya ushirikina akidai eti 
anamlinda mume wake na wa-
toto, kumbe anawaunganisha 
kuzimu.

Roho zingine ni za ukoo na 
familia. Ni roho inayofuatilia 

familia kiasi kwamba ikianza 
kufanya kazi hushambulia kila 
mwanamke aliyetoka katika fa-
milia hiyo.

Zipo koo zingine zinafua-
tiliwa na laana za kuachika. Koo 
zingine ni za wake wengi. Kama 
hautazivunja hizi roho za ukoo, 
unaweza ukajikuta unapata 
matatizo makubwa katika ndoa.

Roho nyingine ni umasikini. 
Shetani anawaambukiza wa-
nawake wengi roho ya umasikini. 
Ikishapandikizwa katika maisha 
ya mwanamke, matatizo men-
gine yanafuata.

Matatizo ya uzazi. Hii ni njia 
nyingine ya shetani kuwafanya 
wanawake wateseke na kila 
aina ya maradhi. Na kwa bahati 
mbaya magonjwa mengi ya wa-
nawake hayatibiki hospitali.

Roho nyingine ni ya kukatal-
iwa. Hii mwanamke hukataliwa 
kila aendako. Pia maagano ya ku-
zimu na afya mbaya.

Tuishie hapa, fuatilia roho 
zaidi. Hadi wiki ijayo. Kwa 
maoni, ushauri, ujumbe 
0715268581.

Na Flora Wingia

Na Godfrey Mushi

Mbinu anazotumia ibilisi kutesa wanawake

Alex Gehaz Malasusa, mmoja 
wa viongozi wabobezi na mahiri 
katika medani ya uongozi ndani 
ya kanisa , amechaguliwa tena 
kuwa Mkuu wa Kanisa la Kiinjili 
la Kilutheri Tanzania (KKKT) ka-
tika mazingira tofauti ya kikatiba.

Mabadiliko ya katiba ya KKKT 
iliyoridhiwa na Mkutano Mkuu 
wa 21 wa kanisa hilo uliofanyika 
kwa takribani siku nne katika 
Chuo Kikuu cha Tumaini-Ma-
kumira kilichoko Usa River, 
mkoani Arusha, yamempa ngu-
vu ya kurejea kuiongoza KKKT, 
ambayo kwa sasa ina kibarua 
kigumu cha kujenga umoja wa 
kanisa.

Nikiri wazi kwamba mimi ni 
muumini wa KKKT wa kuzali-
wa na kurithi dini kutoka kwa 
baba. Bahati nzuri mama yangu 
pia ni mlutheri lakini haizuii 
mimi kueleza au kutoa maoni 
yangu juu ya misingi ya kanisa 
na namna ya kujenga umoja wa 
kanisa.

Kwanza, nianze kwa kum-
pongeza Askofu wa Dayosisi ya 

Mashariki na Pwani, Dk. Alex 
Malasusa, kwa ushindi wa kishin-
do alioupata katika uchaguzi 
uliomrejesha kwa mara nyingine 
kuliongoza kanisa kwa miaka 
minne ijayo.

Askofu Dk. Malasusa, anarejea 
tena kwenye nafasi hiyo aliyoihu-
dumu kuanzia 2007 hadi 2015, 
alipomaliza kipindi chake na 
kumpisha Askofu wa Dayosisi ya 
Kaskazini, Dk. Frederick  Shoo. 
Askofu Dk. Malasusa anachukua 
nafasi ya Askofu Fredrick Shoo, 
aliyemaliza muda wake wa uon-
gozi wa awamu mbili.

Dk. Malasusa alipata ushindi 
wa kura 167, sawa na asilimia 
69.3, huku mpinzani wake, 
Askofu Dk. Abednego Keshom-
shahara wa Dayosisi ya Kaskazini 
Magharibi, akipata kura 73, sawa 
na asilimia 30.7

Tangu alipochaguliwa usiku 
wa Agosti 24, 2023, baadhi ya 
Watanzania na waumini wa 
KKKT, huko kwenye mitandao 
ya kijamii, wanasema ana kazi ya 
kuzitafsiri changamoto zilizoko 

ndani ya kanisa na kuzitatua.
Haya ndio mambo yanay-

omkabili Mkuu mpya wa kani-
sa; hasa    mambo ambayo ni 
changamoto, kama utekelezaji 
wa katiba mpya iliyopitishwa na 
kanisa. KKKT ndio kanisa la pili 
kwa ukubwa Tanzania, nyuma 
ya Kanisa Katoliki, hilo halina 
ubishi.

Katika mitandao ya kijamii, 
mambo yanayoendelea huko ni 
ya kutizama, kupima na kujitathi-
mini ni kwa namna gani anaweza 
mkuu mpya mteule wa kanisa 
akayafanyia kazi.

Kulaumu uchaguzi na kulaumu 
mabadiliko ya katiba ya KKKT, ni 
ukasuku lakini  ni vyema busara 
ikatuongoza kuliko kutoa maoni 
ya kulaumu uchaguzi kwa saba-
bu mjadala wowote hauwezi 
kubadili matokeo.

Askofu Dk. Malasusa, ndiye 
Mkuu wetu wa Kanisa kwa sasa 
mpaka mwaka 2027. Hilo  liko 
wazi na halina ubishi. Anaijua 
KKKT. Msioifahamu KKKT re-
jeeni katika  mabadiliko ya kati-

ba.
Kama ndivyo, tutoe maoni 

ya kumsaidia Mkuu wa Kanisa 
Mteule ili aliongoze kanisa na 
kutuvusha salama hadi 2027.   
Najua wako wanaokubaliana na 
wako wasiokubaliana katika hili.

Pamoja na hayo, Askofu 
Malasusa aelewe mawazo ya 
waumini wake na hilo limpe 
chachu ya kubadilika.  Si jambo 
la furaha sana unapochaguliwa 
kiongozi, halafu wale unaowaon-
goza wakaumia. Inatakiwa 
wafurahi.

Kama muumini na mzalendo 
wa kanisa na taifa langu, namsihi 
mkuu mpya wa kanisa, achukulie 
kwa umakini maoni yote yanayo-
tolewa na ayafanyie kazi.

Ni ushauri tu. Najua ushauri 
unaweza kukubaliwa au ku-
tokubaliwa.  Unaweza uka-
pokewa kwa mitazamo tofauti, 
yaani mtazamo hasi au chanya.

Askofu Dk. Malasusa, anza 
na kushughulikia tofauti za 
kimtazamo miongoni mwa 
maaskofu unaowaongoza. Jitahi-

di kujenga umoja wa kanisa, kuz-
ileta pamoja mali na rasilimali za 
kanisa zilete umoja wa kanisa.

Iko wazi kwamba Askofu 
Dk. Malasusa, anakabiliwa na 
kibarua kizito cha kutatua to-
fauti hizo. Lakini pia liko suala la 
utekelezaji wa katiba moja, lin-
aweza kuwa changamoto kwake, 
lakini usiogope, mtangulize Mun-
gu mbele, busara na hekima.

Wewe ni mbobezi katika uon-
gozi na sio mtu mpya katika 
kuliongoza kanisa la KKKT. Una 
kazi ya kufanya ili mali zote za 
kanisa, ziwe za umoja wa kanisa.

Tangu kuanzishwa kwa kanisa 
hilo nchini mwaka 1963, KKKT 
imeongozwa na Askofu Dk. Stefa-
no Moshi, Dk. Sebastian Kolowa, 
Dk. Samson Mshemba, Dk. Alex 
Malasusa na Dk. Frederick Shoo.

Godfrey Mushi, ni Mwandi-
shi Mwandamizi wa Gazeti 
la Nipashe, Kanda ya Kaska-
zini.  Anapatikana kwa simu 
namba 0715 545 490 au barua 
pepe:  ghandsome79@gmail.
com

Malasusa anaijua KKKT, wasioijua hawana kifua

wArAKA wA NDANI
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Agosti 6, mwAkA huu ilikuwA siku yA 
kukumbukwA kwA sultAn RAmAdhAn 
nA FAudhiA Ahmed bAAdA kuAmuA ku-
FungA ndoA. hARusi iliFungwA nyum-
bAni kwA wAzAzi wA bi hARusi eneo 

lA kimARA mAlAmbA mAwili nA sheRe-
he yA kuwApongezA iliFAnyikA yombo 

vitukA jijini dAR es sAlAAm.
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ABAYA NI ZAIDI YA VAZI
V

AZI la abaya limepata umaaru-
fu kwa wanawake wengi 
nchini, sio tu kwa kuhifadhi 
mwili, bali ni kutokana na una-

dhivu wake pale linapovaliwa.
Uvaaji wa vazi hili halihusishi na 

imani za kidini pekee, hata wale ambao 
wanahitaji kujihifadhi limegeuka su-
luhisho kwao.

Awali mavazi yaliyokuwa yakipend-

wa kwa stara ni kama baibui, madera, 
magauni marefu ya kanga, vitenge na 
batiki. Lakini sasa vazi hili limeshika 
nafasi ya kipekee.

Vazi hili limepata umaarufu ka-
tika siku za hivi karibuni kutokana na 
kutengenezwa kwa mitindo mbalim-
bali ya kisasa.

Kwa sasa vazi hili linaboreshwa kwa 
kuwekewa nakshi, jambo linalofanya 

watu kuendelea kulivaa na kupata 
umaarufu.

Abaya ni maarufu kwa rangi nyeusi 
au rangi yoyote ya kung’aa linalofa-
nana na baibui, ambalo linavaliwa juu 
ya nguo.

Vazi hili limekuwa tishio kutokana na 
kuuzwa bei kubwa tofauti na baibui na 
mavazi mengine ya stara.

Wavaaji wa abaya wamekuwa waki-

vutia watazamaji kutokana na kutulia 
kwenye mwili na linaloweza kuvaliwa 
na mtandio unaofanana  rangi.

Kama ambavyo unaona kwenye pi-
cha vazi la abaya linavyovutia nawe 
unaweza kulivaa ili kwenda na mtindo 
mpya wa mavazi unaoendelea ndani 
na nje ya nchi.
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MAPISHI
Na Mary Geofrey

Rosti ya firigisi
F

IRIGISI nacho ni kitoweo kama 
zilivyo nyama nyingine na ndio 
sababu unaweza kula na chaku-
la kama wali, ugali, chipsi au 

chakula chochote.

MAHITAJI
Firigisi za kuku nusu kilo, karoti 

moja, nyanya nusu kopo
vitunguu maji kimoja kikubwa, 

tangawizi, kitunguu swaumu kijiko ki-
moja cha chai na pilipili hoho moja.

Limao nusu kipande, chumvi, curry 
powder nusu kijiko cha chai

turmaric nusu kijiko cha chai, chilli 
powder robo kijiko cha chai, mafuta 
chopped coriander.

MATAyArIsHo

Safisha firigisi kisha zikate vipande 
vidogo vidogo. Zichemshe pamoja na 
chumvi, limao na nusu ya tangawizi na 
swaumu mpaka ziive.

Baada ya hapo kaanga vitunguu 
mpaka viwe vya brown kisha tia 
tangawizi na swaumu iliyobakia na 
kaanga kidogo kisha tia nyanya.

  Zipike mpaka ziive kisha tia spice 
zote pamoja na chilli. Zipike kidogo ki-
sha tia firigisi bila supu, kisha zichang-
anye vizuri na uzipike kidogo.

Baada ya hapo tia karoti na hoho na 
supu iliyobakia. Vipike pamoja mpaka 
viive na supu ibakie kidogo sana. Mali-
zia kwa kutia coriander na uipue na 
hapo firigisi zako zitakuwa tayari kwa 
kuliwa.

UREMBO
Na Mary Geofrey

Kunywa juisi ya Tende na Maziwa

MAISHA
SEPTEMBA, 27. 201514 JUMAPILI AgostI 27, 2023

K
AMA kuna kitu kina kera ni 
pale unapovaa hereni baada 
ya muda mfupi masikio yana-
washa.

Mbali na usumbufu huo wa 
kuwasha masikio kwa muda 
mrefu, kuna hili la sehemu zi-
lizopita hereni kuanza kubadi-

lika rangi na kuwa nyeusi.
Wakati mwingine masikio hu-

pata maumivu makali, kuvimba 
na kutoa usaha.

Ukiwa kama mrembo unataki-
wa kufahamu mbinu hii ya kusaid-

ia kuvaa aina yoyote ya hereni bila 
kuwashwa wala kuleta shida yoyote 

kwenye masikio yako.
Ili kupunguza kuwashwa tu-

napovaa hereni zetu, ziko njia mbili 
ambazo ni rahisi sana na wala hazihi-

taji gharama kubwa.
Paka mafuta ya Vaseline

Mafuta ya Vaseline ni mazuri kwa ku-
zuia masikio kuwasha, kuzuia michubuko 

na athari za matumizi ya hereni kwenye 
masikio.

Tumbukiza hereni zako unazotaka kuvaa 
kwenye mafuta kisha vaa kama kawaida.

Unaweza nunua kopo dogo la vaseline am-
balo unaweza weka kwenye pochi au mkoba 

ili unapoenda maliwato kujitengeneza tengen-
eza unarudia kujipaka mafuta.

Paka Colorless
Rangi ya maji ya kucha ‘Colorless’ unaweza 

kuitumia kupaka kwenye hereni zako na kuepu-
ka kupata tatizo lolote la masikio kuwasha.

Paka ‘colorless’ kwenye hereni zako na ziache 
zikauke na kisha vaa na hutapata tatizo la kuwa-
sha.

Hereni bila kuwasha sikio
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MAISHA NI NYUMBA
Na Elizabeth Zaya

D
IRISHA ni moja ya vitu vinavy-
ochangia kung`arisha nyumba. 
Lakini ili liendelee kuwa bora 
na kung`arisha nyumba lazima 

lisafishwe.
Endapo hutaweka kipaumbele katika 

jambo hilo, usishangae kuona mvuto wa 
nyumba yako unaanza kufifia kidogo 
kidogo na mwisho wake ukaichukia 
kabisa nyumba.

Usafishaji wa dirisha ni lazima uwe 
na muda maalum ambao hakuna jua 
kali. 

Na hiyo ni kwa sababu unaposafisha 
wakati wa jua kali, maji unayomiminia 
katika dirisha lako hukaushwa hata 
kabla ya kupitisha sponji, hivyo itaku-
chukulia muda mwingi na pia haliwezi 
kung`aa vizuri na huacha ukungu.

Wakati unasafisha unatakiwa uwe pia 
na dawa maalum au kama unatumia 
maji si vibaya ukadondoshea kidogo 
vitone hata viwili vya  maji maalum 
yenye mchanganyiko wa limau, maaru-
fu kama ‘vinegar’.

Baada ya hapo unalowanisha sponji 
yako au kitambaa laini kwa kuchovya 

kwenye maji hayo na kuanza kusafi-
sha katika dirisha lako.

Hakikisha unasafisha kuanzia juu 
kushuka chini ili uchafu wote utiririkie 
huko kwa sababu kufanya hivyo 
kutakuhakikishia kuwa hakuna uchafu 
utakaodondokea kwenye sehemu am-
bayo umeshasafisha tayari.

Kama eneo la dirisha unalo-
taka kusafisha ni chafu sana au kuna 
vumbi jingi au utando wa buibui, futa 
kwanza kwa kitambaa kikavu kab-
la ya kusafisha na maji. Uwe makini 
kuchunguza uchafu ulioko kwenye 
kona za madirisha yako.

Epuka sana kuweka maji mengi kwe-
nye sponji au kitambaa unachotumia 
kusafishia ili yasimiminikie chini sehe-
mu ambayo si ya dirisha, iwe ukutani 
au sehemu nyingine isiyohusika.

Hakikisha unasuuza na kukausha di-
risha lako kwa kutumia kitambaa 
kikavu na laini na baada ya hapo rudia 
tena kwa ajili ya kuling`arisha.

Kama utakuwa na dawa maal-
um ya kusafishia, itapendeza zaidi 
kuipulizia kidogo katika dirisha lako 
huku ukifuta kwa kutumia kitambaa 
cha pamba ambacho hakitoi nyuzi.

Hakikisha dawa unayotumia 
kusafishia ni ile ambayo haiwezi kuhari-
bu au kupausha mbao za dirisha lako.

Kama dirisha lako ni la kioo, hakiki-
sha sponji au kitambaa ulichotumia 
kusafishia kioo ni tofauti na kile una-
chosafishia kwenye fremu ama kona 
za dirisha lako.

Katika maeneo ya fremu na kona, 
safisha kwa kutumia kitambaa kigumu 
zaidi ambacho kitabeba uchafu wote 
kwa sababu eneo hilo huhifadhi uchafu 
mwingi.

Namna ya kusafisha 
dirisha la nyumba

  Mbao 
inavyoshika 
kasi kwenye 
mapambo
Na Restuta James

UBUNIFU umeendelea ku-
shika kasi kiasi kwamba ni kama 
hakuna kisichoweza kubuniwa 
au kutumika katika uvumbuzi.

Uchunguzi wa gazeti hili 
umebaini kwamba unaweza 
kuwa na vyombo vyote muhimu 
vinavyotokana na vitu asili kama 
miti.

Unaweza kuwa na sahani, 
bakuli, bilauri (glass), sinia, jagi, 
vijiko, vikombe, picha n.k vili-
vyochongwa kutoka kwenye mti 
na nyumba yako ikaonekana ya 
kisasa.

Mtaalamu wa mapambo ya 
ndani, Amma Khan, anaiambia 
NIPASHE kwamba miti inatumika 
kutengeneza vyombo vyote 
muhimu pamoja na mapambo 
mengine.

Anasema kuanzia chooni na 
bafuni, hadi sebuleni na jikoni, 
mwenye nyumba anaweza 
kuamua kutumia mapambo hayo 
ambayo yanaleta mwonekano 
mzuri ndani na ‘ukisasa’ wa 
pekee.

“Kuna nakshi za picha tofauti 
tofauti na vyombo pamoja na 
mapambo mengine ambayo 
yanatengenezwa kwa mbao. Ni 
vitu vizuri sana vinavyonogesha 
mwonekano wa ndani,” anasema.

Anasema kuna bidhaa za kisa-
sa za kugawa chumba au kupun-
guza ukubwa wa eneo ambazo 
zinasaidia kuongeza mvuto.

“Kuna partition nzuri ambazo 
zinatengenezwa hapa hapa 
nchini na zinanogesha sana 
nyumba…tuna picha za miti am-
bazo tunapaka rangi kwa ubu-
nifu wa hali ya juu kiasi kwamba 
mtazamaji anaweza kudhani ni 
mti halisi,” anasema.
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HABARI KIMATAIFA

KIVU KASKAZINI, DRC
JESHI la Uganda limedai ku-

muuwa mmoja wa makamanda 
wa kundi la waasi wa ADF lenye 
mafungamano na wanamgambo 
wa dola la Kiislamu nchini Jamhuri 
ya Kidemokrasia ya Congo.

Taarifa ya jeshi hilo iliyotolewa 
jana Ijumaa,ilisema, kamanda 
huyo aliyetambulika kwa jina moja 
la Fazul, alikuwa raia wa Tanzania 
na amekuwa akiendesha operesh-
eni katika bonde la Mwalika kwe-
nye mkoa wa Kivu.  

Waasi wa ADF wamekuwa wak-
iendesha shughuli zao kwenye 
misitu mashariki mwa Congo kwa 
zaidi ya miongo miwili na wameku-
wa wakifanya mashambulizi ndani 
ya nchi hiyo na wakati mwingine 
nchini Uganda.

Kundi hilo halikutoa taarifa 
yoyote kuhusu kifo cha kamanda 
huyo. 

Uganda kwa kushirikiana na 
jeshi la DRC imekuwa ikipambana 
na makundi ya wabeba silaha kwa 
karibu miaka miwili sasa.

DW 
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Russia yathibitisha maiti waliokufa ajali ya ndege
MOSCOW, Russia
SERIKALI ya Russia im-

ethibitisha kupata miili 10 na 
kisanduku cheusi cha sauti 
katika eneo la ajali ya ndege 
inayodhaniwa kumuua mkuu 
wa wanamgambo wa Wagner, 
Yevgeny Prigozhin.

Taarifa hiyo fupi ilisema 
kazi inayofanyika ni upimaji 
wa kijenetiki ya molekuli ili 
kuwatambua watu hao.

Ndege hiyo ilianguka kari-
bu na mji wa Moscow siku ya 
Jumatano, na kudaiwa kuwa 
bomu au kombora lilitumika 
kuiangusha. Msemaji wa Ikulu 
ya Russia, alikanusha madai 
kuwa Kremlin ilitoa amri ya 
kuuawa kwa  Prigozhin akise-
ma ni uongo.

Prigozhin ambaye wakati 
mmoja alikuwa mwandani wa 
Putin, aliongoza uasi dhidi ya 

Russia mwezi Juni. Rais Pu-
tin aliuelezea uasi huo kama 
ni haini, lakini alifikiana 
makubaliano kwa mamluki 
wa Wagner kujiunga na jeshi 
la kawaida la Russia kwenda 
nchini Belarus. Hata hivyo, ku-
tokana na uasi huo, waangalizi 
wengi walimtaja Prigozhin, 
kama mtu anayetembea akiwa 
kama amekufa  kwani Rais 
Putin hawezi kumsamehe 

mkuu huyo wa Wagner. Wakati 
wa mkutano wa Ijumaa na 
waandishi wa habari, msemaji 
wa Kremlin Dmitry Peskov, ali-
iambia BBC kwamba kulikuwa 
na uvumi mwingikuhusu vifo 
vya kutisha vya watu wote 10 
katika ajali ya ndege ya Ju-
matano katika eneo la Tver, 
kaskazini-magharibi mwa mji 
mkuu wa Russia.

BBC

Niger yawatimua mabalozi,
yawapa saa 48 kuondoka

NIAMEY, Niger
VIONGOZI wa kijeshi nchini 

Niger wametoa saa 48 kwa ma-
balozi wa nchi nne za Ulaya 
kuondoka haraka, wakati tish-
io la kuondolewa madarakani 
kinguvu likizidi kushika kasi.

Mabalozi waliotakiwa kuon-
doka nchini humo ni wa Ufar-
ansa, Ujerumani, Nigeria na 
Marekani.

Hatua hiyo inakuja wakati 
tishio la kuvamiwa kijeshi na 
vikosi kutoka Jumuiya ya Kiu-
chumi ya Nchi za Afrika Ma-
gharibi (ECOWAS) likizidi ku-
pamba moto.

Katika barua tofauti kwa 
serikali za nchi hizo, wizara 
ya mambo ya nje ya Niger il-
isema uamuzi huo umetokana 
na hatua ya mabalozi wa nchi 
hizo kukataa mwaliko wa seri-
kali kwa ajili ya mkutano uli-
ofanyika Ijumaa.

Pia taarifa hiyo ilisema seri-
kali hairidhishwi na hatua za 
serikali zao zinazokwenda 
kinyume na maslahi ya Niger. 

Hata hivyo Ubalozi wa Ufar-
ansa nchini Niger, umelikataa 
tangazo hilo ukisema kuwa  
hautambui mamlaka ya wata-
wala wa kijeshi. 

Uhusiano unazidi kuzorota 
kati ya utawala mpya wa Ni-
ger na mataifa ya Magharibi, 
pamoja na jumuiya ya ECO-
WAS.

Ufaransa imeunga mko-
no mara kwa mara wito wa 
ECOWAS kuvamia kijeshi na 
kurejeshwa madarakani kwa 
rais Mohamed Bazoum, am-
baye alipinduliwa Julai 26, 
mwaka huu.

Ufaransa ina wanajeshi 1,500 
nchini Niger ambao walikuwa 
wakimsaidia Bazoum katika 
vita dhidi ya wanamgambo wa-
naoendesha harakati zao za 

kijihadi.
Marekani pia ina wanajeshi 

1000 wanaofanya kazi hiyo.
Ijumaa, ECOWAS iliwataka 

viongozi wa mapinduzi ya 
kijeshi, kufikiria upya msi-
mamo wao na kushinikiza 
kurejeshwa kwa utawala wa 
kiraia, huku tishio la kutumia 
nguvu likiwa bado liko mezani.

Viongozi wa kijeshi  pia 
wameonya dhidi ya uingiliaji 
kati wowote, wakishutumu 
ECOWAS kushirikiana na nchi 
ya kigeni kutaka kuivamia nchi 
yao.

DW

Kamanda wa 
ADF auawa

Gabon 
wapiga kura 
kumchagua rais

LIBREVILLE, Gabon
WANANCHI wa Gabon wameji-

tokeza katika vituo vya kupigia kura 
kwa ajili ya kumchagua rais katika 
uchaguzi mkuu uliofanyika jana, 
Rais Ali Bongo, aliyekaa madara-
kani tangu mwaka 2009, akitarajiwa 
kushinda.

Ushindi huo ni fursa ya kuongoza 
tena nchi hiyo baada ya kifo cha 
baba yake Omar Bongo, aliyetawala 
kwa miaka 42, wakati mwanawe aki-
fikisha miaka 14 ikulu.

Mpinzani wake mkuu ni Albert 
Ondo Ossa ambaye pamoja na Bon-
go wanaongoza kinyang’anyiro cha 
wagombea 14 wanaowania nafasi ya 
juu katika taifa hilo dogo  la Afrika 
ya Kati.

Ondo Ossa, profesa wa uchumi 
mwenye umri wa miaka 69 ambaye 
aliwahi kuwa waziri chini ya Bongo 
kutoka 2006 hadi 2009, alichaguli-
wa na upinzani kuwa mgombea 
wake mkuu siku nane tu kabla ya 
uchaguzi.

Bongo anatafuta muhula mwing-
ine wa miaka saba, baada ya mwa-
ka 2016, kupata ushindi mwem-
bamba kwa kumshinda mpinzani 
wake Jean Ping kwa kura 5,500.

Kuelekea uchaguzi huo, rais 
Bongo amekuwa akisumbuliwa na 
changamoto ya kiafya baada ya ku-
pata kiharusi Oktoba mwaka 2018, 
na kutoonekana kwa muda wa mie-
zi 10. 

Mwezi Januari mwaka 2019, alika-
biliwa na jaribio la mapinduzi ya 
kijeshi.

RFI 

Wanajeshi wa mapinduzi wakiwa wamekusanyika mbele ya kambi ya Ufaransa mjini  Niamey. PICHA: AFP

Marekani yazishutumu Russia,China
NEWYORK, MAREKANI
Marekani imezishutumu 

nchi za China na Russia kwa 
kuzuia tamko la pamoja la 
Baraza la Usalama la Umoja wa 
Mataifa kulaani ufyatuaji wa 
makombora ya Korea Kaska-
zini.

Nchi hiyo imeelezea nchi 

hizo zinaipa kiburi Korea 
Kaskazini, kwa kuzuia tamko 
hilo la kulaani ikiwemo jaribio 
la wiki hii la urushaji wa sate-
laiti ya kijasusi angani.

Wakati wa mkutano wa 
dharura wa Baraza la Usalama, 
wanachama 13 kati ya 15, wote 
isipokuwa Russia na China wal-

ilaani jaribio la pili la kijasusi 
la Korea kaskazini katika muda 
wa miezi mitatu.

Balozi wa Marekani ka-
tika Umoja wa Mataifa Linda 
Thomas-Greenfield, alisema 
hilo linapaswa kuwa suala lin-
alo waunganisha lakini tangu 
mwanzoni mwa 2022, Baraza 

hilo limeshindwa kutekeleza 
ahadi zake kwa sababu ya nchi 
hizo.

Aidha pia ameshutumu ki-
tendo cha maofisa wa Russia 
na China kuhudhuria gwaride 
la kijeshi la Korea Kaskazini 
mwezi uliopita.

DW



“Katika robo ya 
nne, watoto 63,244 
walifanyiwa 
tathimini ya lishe, 
watoto 738 sawa 
na asilimia 1.16, 
walikuwa na utapi-
amlo, huku watoto 
52 sawa na asilimia 
0.08 walikutwa na 
utapiamlo mkali ili-
bidi wapatiwe mat-
ibabu na huduma za 
lishe kwenye vituo 
vya afya kwa kush-
irikiana na wadau 
wa lishe”, amesema.
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SABABU KUTENGWA WANAUME UZEENI MAKALA

Na Magabilo 
Masambu

Mume ampasha mke ‘siwezi
kuiba, kuua kwa ajili yako’

 BURUDANI ILIYOTIKISA ENZI HIZO

Na Adam 
Fungamwango

SAFU

K
ATIKA jamii yetu kumeku-
wa na dhana mbili kubwa 
kuwahusu wanaume. Moja 
ni wanaume kufa mapema, 

wajane ni wengi kuliko wagane. Dha-
na ya pili ambayo ndiyo msingi wa 
hoja ni juu ya baadhi ya wanaume 
kuonekana kunyanyasika katika fa-
milia kwa siku zao za uzeeni.

Baadhi yao wanalalamika kutopa-
ta matunzo bora kutoka kwa watoto 
wao na malalamiko haya yamekuwa 
yakiwaangukia kinamama kwamba 
wanawafundisha watoto wasiwahu-
dumie baba zao.  Sababu  kubwa am-
bayo imekuwa ikitajwa ni kwamba 
kinababa hao hawakuwajibika kati-
ka kuwatunza watoto na sasa watoto 
wamefanikiwa wanataka kuhudumi-
wa, kwa maneno mengine wanataka 
kuvuna wasipopanda. 

Dhana ya kwanza inatetewa na 
sababu nyingi zikiwemo za kibaolo-
jia, kisaikolojia lakini zaidi inaelezwa 
ni kutokana na mizigo ya familia 
kwamba wababa wengi wanahangai-
ka sana kuhakikisha familia zinasi-
mama. Wako  wanaopatia na wako 
wanaokosa na kuonekana hawa-
jali familia na mwisho wa siku wak-
ishindwa wanazikimbia.

Dhana ya pili inategemea baba al-
ivyoshiriki katika familia toka awali 
na hapa mara nyingi wanaume wengi 
tumekuwa tukijisahau zaidi na kud-
hani kwamba upendo kwa watoto ni 
kutoa pesa za ada, kununua chakula 
na mavazi pekee kumbe watoto wa-
nataka kutuona waziwazi tukishiriki. 
Mbaya zaidi kila hitaji tunawapa-
tia kinamama wafanye kwa niaba 

yetu, hivyo watoto tangu wanakua, 
wanajua mama ndiye anayewap-
ikia chakula, anawanunulia nguo, 
anawalipia ada.  Sasa haya mambo 
huwa yanaleta shida, tukiwa uzeeni 
tunaonekana hakuna tulichoshiriki 
katika kutegeneza maisha yao.

Watoto wakila chakula, wanam-
wambia mama asante kwa chakula, 
akinunua nguo mama asante kwa 
nguo. Akilipa  ada mama asante kwa 
ada ya shule lakini kumbe nyuma ya 
pazia fedha zote hizo unatoa wewe 
wataacha kukutenga wakifanikiwa? 
Na bahati mbaya mama atie neno tu 
kwamba baba yenu alikalia kazi ya 
ulevi na wanawake, mimi ndiye nili-
yekuwa nahangaika na ninyi, hapo 
umekwisha. Watoto lazima wakuone 
takataka.

Kuna wakati tunaweza kuwa-
laumu kinamama bure. Ni kweli 
kwamba kuna nyakati hali inakuwa 
ngumu sana katika kuendesha mai-
sha lakini ni ujinga kiwango cha lami 
kuwakimbia watoto na mke labda 
kama unakimbilia mahali kwenda 
kutafuta kwa ajili yao ili ukirejea uwe 
na kitu mkononi kuliko kutelekeza 
na baadaye siku zimeenda unarudi. 
Watakupokea  tu kama baba yao 
lakini lazima ujue wataweka moja 
kichwani siku wakifanikiwa wa-
takushughulikia.

Ofisa Mtendaji wa Kata ya Musa 
katika halmashauri ya wilaya ya Aru-
sha, Justina Mugera, anashuhudia 
hiki nachoeleza. Anasema  katika 
kata yake watu hulima  tumbaku zai-
di kuliko mazao ya chakula. Baada ya 
mavuno wanaume ndio wenye haki 

na dhamana ya kuuza na baada ya 
mauzo hawakumbuki hata kununua 
chakula cha familia na kusababisha 
watoto kukosa chakula jambo linalo-
sababisha kupata utapiamlo.

 “Kama ilivyo katika vijiji vingi 
Tanzania kinamama ndio wakulima 
na watunzaji wa mashamba lakini 
mazao yakivunwa, mama hahusiki 
na hana haki ya kujua fedha hizo 
zinakwenda wapi. Hali hii inasaba-
bisha familia kukosa chakula kwa 
kuwa baba ndiye mmiliki wa pesa, 
hakumbuki tena familia. Walio wen-
gi hutelekeza familia kwa muda mre-
fu wakitumia pesa za tumbaku huko 
wanakokimbilia”, amesema.

Kutokana na hali hii, wanaume 
wametakiwa kushirikiana na familia 
zao kuhakikisha zinapata chakula 
bora ili kukabiliana na changamoto 
ya utapiamlo hususani kwa watoto 
wa chini ya miaka mitano.

Hayo yameelezwa wakati wa 
kikao cha tathimini ya lishe cha 
robo ya nne katika mwaka wa 
fedha 2022/23 kilichofanyika kwe-
nye ukumbi wa mikutano wa hal-
mashauri ya Arusha. Katika kikao hi-
cho kilichoongozwa na Ofisa Tarafa 
ya Moshono, Dominick Njuriwa, kwa 
niaba ya Mkuu wa Wilaya ya Aru-
meru, imeoneka baadhi ya kinababa 
hawashiriki katika malezi ya watoto 
badala yake kuwaachia kinamama 
pekee wakiteseka na familia jambo 
ambalo linasababisha watoto kukosa 
chakula na kusababisha kuwa na 
utapiamlo.

Akiwasilisha taarifa ya tathimini 
ya lishe, Ofisa Lishe wa Halmashauri 

ya Arusha, Doto Milembe, alisema 
licha ya kuwa hali ya lishe inaende-
lea kuimarika ndani ya halmashauri 
hiyo, vijiji 14 kati ya 67 kwenye kata 
saba zina changamoto ya watoto we-
nye utapiamlo. 

“Katika robo ya nne, watoto 63,244 
walifanyiwa tathimini ya lishe, wa-
toto 738 sawa na asilimia 1.16, wali-
kuwa na utapiamlo, huku watoto 52 
sawa na asilimia 0.08 walikutwa na 
utapiamlo mkali ilibidi wapatiwe 
matibabu na huduma za lishe kwe-
nye vituo vya afya kwa kushirikiana 
na wadau wa lishe”, amesema.

Joshua Mollel, mkazi wa kijiji cha 
Olchorovus Kata ya Musa, anawaasa 
wanaume wenzake wasizikimbie fa-
milia zao na hasa pale wanapopata 
malipo ya pesa za Tumbaku.

“Mimi nawashauri wenzangu, 
pesa zitokanazo na tumbaku wa-
zitumie katika kuboresha familia 
zao maana tunahangaika kwa ajili 
ya familia. Sasa ikiwa tutapata pesa 
ndiyo tutelekeze familia? Tunafanya 
makosa makubwa ambayo baadaye 
yatatugharimu,” anasisitiza. 

Juliana John, mama wa watoto 
wanne, anashangazwa na tabia za 
wanaume kuwa wapole na wanye-
nyekevu pindi wanapokuwa hawana 
pesa, lakini wazipatapo tu wanaku-
wa na ratiba nyingi za ghafula. Haya 
yanatokea katika baadhi ya vijiji vya 
halmashauri ya Arusha, lakini kwa 
ujumla wake tatizo ni kubwa katika 
maeneo mbalimbali nchini. 

0689157789
magabilomjalifu@gmail.com
Arusha-Tanzania

K
ATIKA maisha ya ndoa 
kuna wanaume wa-
korofi ambao huwan-
yanyasa wake zao lakini 

pia wako baadhi ya wanawake ni 
pasua kichwa.

Kuna wanawake ambao wana-
taka kuishi maisha ya juu kuliko 
uwezo wao na kipato cha waume 
zao. 

Hawa huwapeleka puta wa-
naume mpaka wanachanganyiki-
wa kwa madeni na mawazo.

Akienda nyumbani kwa shoga 
yake na kukuta kuna televisheni 
flati na yeye ana ya chogo, akir-
udi nyumbani atamkoromea 
mumewe kwa nini wanaishi mai-
sha yale na  mpaka lini. Ikiwa 
hivyo, atamwambia mumewe 
kuwa atashindwa kuishi pale.

Mke akikuta televisheni ya inchi 
30 kwa jirani yake na yeye ana ya 
inchi 14, atakwenda kulalamika 
kwa mumewe hata kama hana uw-
ezo huo. 

Wanawake wa aina hii wanaw-
ayumbisha sana waume zao kwa 
kuwalazimisha kutaka kuishi kama 
wanavyoishi wenzao.

Mume wa shoga yake au jirani 
yake huenda ana uwezo mkubwa 
kutokana na kazi anayoifanya na 
kipato chake kikubwa lakini wako 
wanawake hawajali hili. Wanataka  
waume zao wafanye vitu vifanane 
na wengine.

Fenicha za ndani ziwe kama 
wao, chakula na vitu vingine kama 
vile mavazi anataka afanane na we-
nye waume wenye uwezo.

Kubwa kuliko yote siku hizi kuna 
michezo ya upatu na mikopo inay-
oitwa ‘kausha damu.’

Umkute amejiingiza kwenye 
mikopo hiyo, akikopa kila mkopo 
unaokuja tena bila kuzifanyia bi-
ashara pesa anazopata. Badala  
yake atazitumia kwenye rusha 
roho, ‘kigoma cha Uruguay’, kigo-
doro akitunzana na mashoga zake 
mpaka pesa ziishe.

Kinachotokea hapo ni kwamba 
anashindwa kulipa pesa, wakope-
shaji wanakuja kuchukua fenicha 
na hapo inabidi mwanamume 

apambane kwa yeye mwenyewe 
kuamua kulipa au kwenda kukopa 
pesa sehemu fulani kwa ajili ya 
kulimaliza kwanza deni hilo.

Kwenye jamii yetu, wako ki-
namama wa aina hii ambao badala 
ya kuwa msaada mkubwa kwa 
waume zao kwa ajili ya maendeleo, 
wanakuwa ndio maadui.

Mambo haya yamekuwa tangu 
enzi na enzi na wala isidhaniwe 
kuwa baadhi ya kinamama wa 
kisasa ndiyo wenye tabia hii.

Ukitaka kuamini hili hebu tuan-
galie mashairi ya wimbo wa ‘Shauri 
Yako’ uliopigwa na bendi ya Super 
Mazembe, iliyokuwa na maskani 
yake nchini Kenya.

“Nilikuelezeaga ooo mama Fatu 
wangu mama. Mapenzi ya kwetu 
haita-tawiana mama. Tabia yako 
na yangu haisikilizani ee. Unaona 
unaona sasa oomama, unaona 
unaona sasa oo Fatu eee.  Unap-
enda kuvaa mimi sina namna ooo 
mama, unapenda kula vizuri mimi 
sina pesa oo Fatu ee.

“Niibe mali, sizoewei eee, niue 
mtu nipate dawa ya pesa. Niibe 
mali watanifunga. Niue  mtu dham-
bi kwa Mungu baba, kama huni-
pendi, uende lote mama. Shauri 
yako, shauri yako ee, shauri yako, 
shauri yako eee, shauri yako uende 
lote Zena wangu, siwezi kuua mtu 

mama dhambi kwa Mungu baba 
ooo.”

Kabla sijaendelea nataka ni-
fafanue kuwa maana ya ‘uende 
lote’ ni uende moja kwa moja, kwa 
Kiswahili kizuri ni kwamba hamta-
ki tena. Wimbo huu umeimbwa 
kwa Kiswahili na wanamuziki wa 
Kikongomani, hivyo kuna baadhi 
ya maneno yenye Kiswahili cha 
Lubumbashi.

Jamaa anajivua gamba baada 
ya kuchoshwa na tabia ya mpenzi 
wake anayependa maisha ya ana-
sa, kula vizuri, kuvaa mavazi ya 
gharama wakati mwanamume uw-
ezo hana.

Huyu jamaa wala hajataka kuji-
sumbua, kaamua kuachana naye.

Kuna huyu mwingine aliyem-
wimba Marijani Rajabu kwenye 
wimbo wake wa ‘Tamaa Mbele’. 

“Jamani mimi naimba, naimba 
na masikitiko. Anisikitisha Mwaju-
ma alivyo hana mapimo. Mwajuma 
anaelewa ya kwamba mumewe ki-
pato chake kidogo, hivyo inawabi-
di ya kwamba waishi kufuatana na 
uwezo.  Lakini sivyo anavyofanya 
Mwajuma, hajui kukosa wala kupa-
ta, tamaa nyingi kaweka mbele na 
mambo mengine yamemzidi kimo, 
ooo Mwajuma lo wacha tamaa, 
tamaa itakuponza.

“Hana hata huruma wala fikira 

hata kidogo, mume anampeleka 
mbio hadi hana raha. Kila kuki-
cha nataka hili, jioni yake anataka 
kile, akiletewa basi hata shukurani 
hana, leo na kesho kasahau kila 
kitu, ooo Mwajuma pesa hupati-
kana na tabu.

“Wanaishi nyumba ya kupanga, 
kila mwezi ni kodi ya nyumba, wa-
toto wanataka matunzo, Mwajuma 
wala habari hana. Akili yake kwe-
nye urembo na mapambo, huchun-
guza mwenzangu leo kavaa nini, 
akiona kapata khanga, lazima na 
yeye akadai, hata kama mumewe 
yupo kwenye muwambo, atalazi-
mishwa aende akakope, kama si 
hivyo nyumbani hakulaliki, malala-
miko na maneno chungu tele.

“Bwana Mashaka wacha kulala-
mika ovyo kama amekushindfa 
mrudishe kwao, tizama maisha 
yako yalivyobadilika, mke anaku-
peleka pita hata nguo ya kuvaa 
huna, madeni hayaseki, kama 
kweli anakupenda aache mambo 
ya tamaa.

Mwisho wake utakuja kuiba 
Mashaka, mwanamke atakuponza, 
kila unachompa yeye hatosheki.”

Mwanamke wa aina hii hana 
tofauti na ule mkopo wa ‘kausha 
damu.’

Tuma meseji 0716 350534
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“Poa dada hakuna neno.”
Carry ambaye yeye ndiyo alikuwa 

anatoka kazini kwenye shifti ya usiku 
alitoka naye chumbani na kumkuta 
James.

“Eeee, unakunywa tu chai kama 
nyumbani kwako. Baba mwenye ny-
umba!” Carry alianza kwa mzaha ili 
kumkera James.

“Unafikiri kila mtu ana roho mbaya 
kama wewe!” Akajibu jibu ambalo Car-
ry hakulitegemea.

“We! Unanijibu hivyo mimi! Humu 
ni kwetu nimepanga na mdogo wangu 
wote tunatoa pesa ya kodi na chakula, 
nitakutimua sasa hivi!”

“Hapa nimekaribishwa na Catty na 
mimi siondoki, kasema mwenyewe  
hadi arudi.”

“Ahaa kumbe Catty ndiyo anakutia 
kiburi eee, ngoja aje, nakufukuza na 
yeye yupo!” Akaongea kwa hasira

“Sikiliza wewe! Ukithubutu kuni-
fukuza na yeye yupo hutoamini macho 
yako kitu ambacho nitakifanya! Usid-
hani siku zote nakuachia unanisema. 
Nakuachia kwa sababu mimi ndiyo 
nakuanza. Mimi ndiyo nakufuata kuk-
wambia nakupenda. Kwa hiyo una haki 
ya kunijibu chochote, ingawa si vizuri 
kunidharau, kunitusi, kunidhihaki 
kama unavyofanya. Una haki ya kuni-
kutaa au kukubali. Na mimi nina haki 
ya kuendelea kukubembeleza au kua-
cha. Lakini hili unalitaka kulifanya leo 
huna haki nalo hata chembe.”James al-
iongea kwa sauti ya mamlaka iliyoone-
kana kumshtua na kumtisha Carry.

Amezoea kumchamba lakini hakuna 
hata siku moja amejibiwa kama hii leo. 
Akatulia kidogo. Lakini akajitutua.”Ina 
maana unataka uugulie hapa?”

“Nani aliyekwambia naugua?”
“Unafikiri sijui, unaumwa, hela huna, 

huna pesa ya matibabu, huna pesa ya 
kula, kwa hiyo hapa ndiyo umeona 
sehemu ya kuja kuugulia. Yaani hapa 
ndiyo wodini, hotelini, halafu ndiyo 
unanitaka mimi.” Akacheka kicheko 
cha kejeli.

“Sasa si ningekuwa na mzigo tu 
hapa, mtu anaumwa hata pesa ya mat-
ibabu inakushinda.”

Maneno ya kejeli ya kashfa aliyoku-
wa akiongea Carry yangeweza kumuin-
ua yeyote ambaye mwenye roho ndogo 
na tabia ya kususa.

Angeacha chai na kuondoka zake. 
Lakini haikuwa kwa James. Kitu kili-
chosaidia pamoja na kwamba hata 
tabia hiyo, alimfahamu Carry jinsi al-
ivyo.

Hakumjibu, akaendelea kunywa 
chai na vitafunio vyake.

“Uroho tu.”
“Sawa” Akajibu.
“Unataka uwe unakuja hapa kula 

huku unaumwa halafu ukizidiwa utu-
fie tupate kazi ya kusaka ndugu zako 
ambao hatuwafahamu. Kafie kwenu.” 
Carry akaendelea.

Catty aliingia na alionekana 
kama alisikia baadhi ya maneno, 
akauliza.”Kuna nini?”

“Hakuna kitu.” Carry akajibu haraka 
haraka na aibu.

H
UYU amekuja kufanya nini 
hapa?” Lilikuwa ni swali la 
kwanza bila kumsalimia 
mdogo wake.

“Nimemwita mimi.” Akajibu kwa ki-
fupi na kwa sauti kavu.

“Kufanya nini we Catty, mbona mpa-
na hivi kama boti la sinema?”

Ilibidi Catty amweleze kila kitu kili-
chotokea. Kutoka kumkuta chini ya 
mti jana, ugonjwa wake mpaka kumpa 
pesa ya kujitibia na kumwambia awe 
anakuja kula chakula hapo mpaka pale 
atakapojisikia vizuri, kupata nguvu na 
kuanza kufanya kazi zake kama zama-
ni.

“Mdogo wangu utakuja kukaribisha 
vibaka hapa.”

“We dada acha hizo, James tangu lini 
anakuwa kibaka, watu wote wa Kinon-
doni Moscow wanamfahamu, anafanya 
kazi mbalimbali na wakati mwingine za 
ndani ya nyumba yao sijawahi kusikia 
ameiba?” Akajibu Catty kwa hasira 
iliyomfanya dada yake atulie kidogo na 
kushusha pumzi.

“Au umemuelewa mdogo wangu, 
kama umemuelewa si useme tu!” Carry 
akasema huku akitabasamu.

Bado mdogo wake alimuangalia 
kwa hasira kidogo, halafu akamalizia 
kusema.

“Dada huyu naye pia ni binadamu, 
hebu angalia hana maisha mazuri, na 
tumefundishwa kwenye vitabu vitakat-
ifu vyote kuwa tuwasaidie wahitaji, 
mtu kama huyu ukimsaidia na kum-
fariji akajiona ana thamani mbele za 
watu na wewe unabarikiwa na Mungu, 
hata milango yako ya riziki inafunguka. 
Unasemaje unampenda Mungu wakati 
binadamu mwenzako aliyeumbwa 
naye kama wewe unamchukia?”

“Hee, mdogo wangu umefika mbali, 
basi, ila mimi kwa hili usinishirikishe 
na lolote, litakalotokea ni lako.”

“Kilichopo hapa ni kwamba nimem-
wambia awe anakuja kula asubuhi, 
mchana na usiku kwa siku zote am-
bazo hatokuwa anafanya kazi, mpaka 
apone na kupata nguvu za kufanya kazi 
ataacha kuja, labda kusalimia tu, men-
gine unayaongeza wewe.”

James alisikia kama kuna malumba-
no kati ya ndugu hao, lakini kwa bahati 
mbaya au nzuri hakujua ulikuwa ni wa 
kitu gani.

Akadhania ni mambo yao wenyewe. 
Wala hakujua kuwa yeye ndiye chanzo. 
Akaendelea kunywa chai kwa raha 
zake.

Catty akatoka chumbani na kumkuta 
anaendelea kunywa.

“Usiondoke kabla sijarudi, natoka 
dakika 10 tu kuna kitu nakwenda ku-
chukua hapo mbele, narudi sasa hivi,”

“Kilichopo 
hapa ni 
kwamba 
nimemwambia 
awe anakuja 
kula asubuhi, 
mchana na 
usiku kwa siku 
zote am-
bazo hatokuwa 
anafanya 
kazi, mpaka 
apone na 
kupata nguvu 
za kufanya kazi 
ataacha kuja, 
labda kusalimia 
tu, mengine 
unayaongeza 
wewe.”

Kafie kwenu-8

HADITHI
CAROLINA, binti mrembo, aliyeumbwa akaumbika, mwenyewe anajiita Carry. 
Akifahamu fika jinsi alivyo mzuri na kubabaisha kila mwanaume anayekutana naye 
barabarani, anageuka kuwa mtu mwenye kiburi, jeuri, dharau na majivuno kwa watu. 
Atamsalimia yule tu aliyempenda kumsalimia. Ataongea na mtu atakayemchagua na si 
kila mtu. Anaweza kuziba hata pua akipita mtu ambaye yeye anaona si wa hadhi yake. 
Si mwanaume wala mwanamke. Jirani na anapoishi, kuna kijana mgeni asiyepungua 
miaka 25 hivi aliyehamia hivi karibu eneo la Kinondoni Moscow. Anaitwa James. 

ITAENDELEA JUMAPILI

Na Adam Fungamwango
(0716 350534)

Alikuwa kijana anayeishi maisha ya hali ya chini, akipanga chumba kimoja.  
Jicho lake naye liliona urembo wa Carry.  Akaamua kujaribu. Kilichompata 
hatosahau maishani mwake.  Fuatilia hadithi hii ya kusikitisha, 
kuhuzunisha, kufurahisha, kuburudisha na kufundisha kwa wakati mmoja. 

Jicho ambacho mdogo wake al-
imtazama dada yake, akagundua ka-
bisa kuwa alisikia baadhi ya maneno 
aliyokuwa anaongea na James. 

Upesi upesi, akanyanyuka kwenye 
kochi na kuingia chumbani. Akatoka 
baada ya dakika 20 akiwa amebadi-
sha nguo. Alikuwa ameacha dada yake 
chumbani. Akatoka na kumtazama 
James kwa jicho kali. Akaongea ma-
neno ambayo hayakutakwa kwa sauti. 
Akaongea karibu yake kwa kuchez-
esha mdogo kimsisitizo. “Toka, kafie 
kwenu.” Hakutaka kuongea kwa sauti 
akimuogopa mdogo wake. halafu 
huyo akatoka na kumcha, akafunga 
geti kwa nguvu.

James alikuwa ameshamaliza kula. 
Akabaki kimya akiangalia tamthilia 
iliyokuwa ikiendelea kwenye luninga.

Dakika 15 baadaye Catty alitoka 
chumbani. “Naona umeipenda huyo 
tamthilia.” Akamshtua.

Akatabasamu halafu akajibu. “Ni 
kweli nzuri sana ila mimi mara nyingi 
sina muda wa kuangalia sana haya 
mambo.”

“Vipi huyu mwehu ameshatoka!”
“Kaondoka kapita kanuna utafikiri 

kalazimishwa kuolewa na mwanaume 
asiyempenda.”

Catty akaangua kicheko. “Kha! 
usinichekeshe mie James, kumbe una 
maneno hivyo. Vipi alipoondoka alik-
wambia kitu gani?”

“Hapana, hajaniambie kitu chocho-
te, katoka vimbisha domo tu hapa.” 
Akaongopa.

Ni kweli alitoka amenuna, lakini 
James hakutaka kumwambia ndugu 
yake kuwa dada yake amemwambia 
‘Kafie kweni.’

Pamoja na yote, James pia na 
busara. Hakutaka kuwagombanisha 
ndugu hao. Hakutaka wagombeni 
kwa ajili yake. Yeye ni mtu wa kupita. 
Ni mpita njia, anasaidiwa na muda na 
muda si mrefu ataanza maisha yake ya 
siku zote na hatofika tena pale. Kwa 
nini aondoke hapo na kuwaacha na 
ugomvi?

Alitaka wandelee kuwa na amani na 
undugu wao kama kawaida. Akajua 
yeye akiwa ndiyo sababu ya ugomvi 
wa ndugu hao, baadaye wote wa-
naweza kumchukia.

“Na yale aliyokuwa akiongea wakati 
mimi nimetoka?”

“Catty, si unamfahamu ndugu yako? 
Wewe acha tu, yeye anaongea mradi 
anajifurahisha, we unadhani mimi 
ndiyo kwanza nayasikia hayo maneno 
yake? Mimi hapa nimekufuata wewe 
mhisani wangu tu basi. Yeye na mimi 
tunamalizana wenyewe tu mbele ya 
safari huko.”
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Hemant 
Punjabi  
kuwania 
SHining 
Star africa 
awardS

MIKOSI bado inamuandama mwimbaji 
mkongwe kutoka Marekani, R Kelly, baada 
ya kiasi kikubwa cha pesa kuzuiliwa kwa 
ajili ya kuwalipa waathiriwa.

Mahakama imezuia kiasi cha dola 
500,000 sawa na shilingi  bilioni 1.3 
kwa ajili ya kuwalipa fidia wanawake 
walioathirika na vitendo vya unyanyasaji 
wa kingono uliofanywa na msanii huyo.

Kulingana na hati za kisheria 
zilizopatikana na TMZ, jaji alitia saini 
amri ambayo R Kelly atatoa kiasi hicho 
kutoka kwenye malipo ya mirabaha ya 
nyimbo zake baada ya kupatikana na 
hatia kati ya kifungo chake cha miaka 
ishirini kwa uhalifu wa kingono.

Inavyoonekana, kampuni ya Universal 
Music Group ilishikilia mirabaha yake 
mingi na ilikuwa bado haijalipa kiasi 

hicho kwa ajili ya kuwalipa waathiriwa, 
na ilibidi mamlaka ya kisheria kuingilia 
kati.

Aidha, ripoti zinaeleza kuwa sehemu 
kubwa ya mirabaha hiyo ambayo 
haijalipwa inatokana na vibao vya zamani 
vya msanii huyo wa R&B ambavyo UMG 
walikuwa hawajalipa hasa.

Kampuni hiyo ina zaidi ya dola 567000 
ya mirabaha.

Nafasi ya mwanamuziki huyo mwenye 
miaka 56 ya kurudi kwenye ulimwengu 
wa muziki inaonekana kuwa ndogo kwa 
sasa.

Ingawa wengi wanamuunga mkono 
katika suala la kuendelea kusikiliza na 
kusifia muziki wake, wanakiri kwamba 
mambo yamekwenda mbali na mikosi 
bado inamuandama.

MIKOSI INAMWANDAMA

M
wanamuziki mwenye asili ya India anayeishi 
nchini Benin, amefanikiwa kuingia kwenye tuzo 
kubwa barani Afrika za The Shining Star Africa zi-
takazofanyika Afrika Kusini mwezi unaokuja.

Punjabi anayetamba na wimbo ‘Rock Your Body’, amesema  
tuzo hizo ni tukio adhimu lenye kusherehekea mafanikio  
katika nyanja za sanaa ndani ya Afrika.

 “Tuzo hizi zinaonyesha uwezo wa kujieleza kwa wasanii 
katika kuziba mapengo ya kitamaduni yaliyopo kwenye 
kizazi hiki na kukuza hali ya umoja miongoni mwetu. 
Najisikia fahari kushiriki tuzo hizi, naamini ni muda mzuri 
kwangu wa kutangaza albamu yangu mpya ya From India To 
Africa (FITA),” amesema Punjabi.
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MAGAZETI YA ULAYA

LONDON, England

M
AURICIO Pochettino al-
immiminia sifa Raheem 
Sterling ambaye alianza 
kuonesha nia yake ya 

kuwa mfungaji bora wa Chelsea 
msimu huu kwa kufunga mabao 
mawili dhidi ya Luton, Ijumaa.

Sterling aliendelea na 
mwanzo wake mzuri wa 

kampeni kwa mabao yake 
mawili na pia alipiga krosi

 ambayo Nicolas Jackson
 alifunga bao la tatu kwa

 Chelsea huku timu hiyo ya 
Stamford Bridge ikipata
 ushindi wa kwanza wa 

ushindani chini ya Pochet
tino wa 3-0.

Sterling hakuwa na kipindi kizuri 
katika kikosi cha Chelsea kufuatia 

    Asema anastahili sifa kwa 
kiwango anachokionyesha, baada ya 
kuwa na wakati mgumu msimu....

habari micheZO
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Pochettino amtabiria 
Sterling ufungaji bora

ZiSiKupite

uhamisho wake wa pauni milioni 
47.5 kutoka Manchester City lakini 
amefanikiwa wakati huu.

Pochettino alisema: “Anastahili 
sifa kamili kwa uchezaji wake. 
Nimefurahishwa sana naye kwa 
sababu aliniambia kuwa ulikuwa 
msimu mgumu kwake msimu 
uliopita na ninafurahishwa sana 
mchezaji anapofurahi na wakati 
mchezaji mkabaji anaweza kufunga 
na kutoa pasi, kwetu sisi ni hisia 
nzuri zaidi.”

Naye Sterling alisema: “Ni lengo 
nililoliweka kuwa mfungaji bora 
wa Chelsea msimu huu, ni jambo 

ambalo najua ninaweza kufanya. 
Ikiwa ninafanya kitu kwa asilimia 
100, najua ninachoweza kufanya na 
ndicho ninachofanya mwaka huu.”

Bao la Jackson lilikuwa zawadi 
inayostahiki kwa kufanya kazi kwa 
bidii kutoka kwa ujio wa majira 
ya joto wa pauni milioni 32 na 
Pochettino alisema: “Ni mzuri. Ni 
ngumu kupata mchezaji kama yeye 
sokoni. 

“Kwangu ana uwezo wa kuwa 
mmoja wa washambuliaji wakubwa 
kwenye Ligi Kuu England. Ni yeye 
pekee anayehitaji muda na si 
kuharakisha naye.”

balOguN aKaribia mONacO
MSHAMBULIAJI wa Arsenal, Folarin Balogun 

anakaribia kuhamia Monaco kwa pauni milioni 
35 licha ya Chelsea na Inter Milan kumnnyatia.

SaNtOS atua FOreSt
KLABU ya Nottingham Forest imemsajili 

kiungo wa kati wa Brazil, Andrey Santos kwa 
mkopo wa msimu mzima kutoka Chelsea. 
Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 19, 
ambaye ameichezea mara moja timu yake ya 
taifa, alijiunga na Chelsea kutoka Vasco da 
Gama Januari kabla ya kutolewa tena kwa 
mkopo Machi.

KuDuS aKOmaliwa
KLABU ya West Ham ipo kwenye mazun-

gumzo na kiungo wa Ajax, Mohammed Kudus 
kuhusu uhamisho wa kitita kikubwa cha fedha. 
Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 23 
alifunga hat-trick katika ushindi wa Ajax katika 
mchujo wa kuwania kushiriki Ligi ya Europa 
dhidi ya klabu ya Ludogorets nchini Bulgaria 
Alhamisi.

tierNey huyO SOcieDaD
BEKI wa Arsenal, Kieran Tierney anatarajiwa 

kujiunga na Real Sociedad kwa mkopo wa 
msimu mzima. Mchezaji huyo wa kimataifa wa 
Scotland mwenye umri wa miaka 26 amecheza 
zaidi ya mara 120 akiwa na washikabunduki 
hao tangu ahamie kutoka Celtic mwaka 2019, 
lakini alianzishwa mara sita tu katika Ligi Kuu 
ya England.

haZarD awaNiwa
KLABU ya Crystal Palace inapanga kumjaribu 

mchezaji huru wa Ubelgiji, Eden Hazard kwa 
kumpa fowadi huyo wa zamani wa Chelsea na 
Real Madrid mwenye umri wa miaka 32 mka-
taba wa mwaka mmoja kule Selhurst Park licha 
ya majeraha yake. (Football Transfers)

liverpOOl yagOmewa
OFA ya Liverpool ya pauni milioni 25.6  kwa 

ajili ya kiungo wa Brazil, Andre mwenye umri 
wa miaka 22, imekataliwa na Fluminense 
ambao wanasitasita kumuachia mchezaji huyo 
kabla ya kumalizika kwa msimu wao wa ligi 
Desemba. (ESPN)

city Na pagueta
MANCHESTER City huenda wakafufua nia 

yao ya pauni milioni 80 kumsajili kiungo wa 
West Ham na Brazil, Lucas Paqueta mwenye 
umri wa miaka 25 Januari, mara tu uchunguzi 
wa Chama cha Soka kuhusu madai ya ukiukaji 
wa sheria ya kamari ya mchezaji huyo kukami-
lika. (Sky Sports)

gabriel hapatiKaNi
ARSENAL wamewafahamisha wawaniaji wa 

Saudi Arabia na Real Madrid kwamba mlinzi 
wao Mbrazil, Gabriel mwenye umri wa miaka 
25 hapatikani. (Mirror)

luKaKu aNuKia rOma
KOCHA mkuu wa AS Roma, Lina Souloukou 

amesafiri kwa ndege hadi London, na hivyo 
kuchochea uvumi wa mazungumzo na Chelsea 
kuhusu mpango wa kumnunua mshambuliaji 
wa Ubelgiji, Romelu Lukaku mwenye umri wa 
miaka 30. (Tuttomercatoweb)

ODOi baSi teNa
KLABU ya Everton imejiondoa katika mpan-

go wa kumnunua winga wa Chelsea na Cal-
lum Hudson-Odoi mwenye umri wa miaka 22. 
(Liverpool Echo)
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“1” - NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA 
“X” - NI TIMU KUTOKA SARE

“2” -  NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

NEWCASTLE

LIVERPOOL

1|2.17
x|3.86
2|3.03

PAKUA APP YETU,
BET LEO UWE MILIONEA

SCAN HAPA
KUPAKUA
APP YETU!

JUMANNE - 28/03/2023

1. Sifaeli Nassr - 0652 736 XXX
2. Juma Seni - 0653 093 XXX
3. Saidi Yakuti - 0653 113 XXX
4. Joyce Nziku - 0672 719 XXX
5. Mesaidi Mbwana - 0672 862 XXX
6. Faya Kisusi - 0672 919 XXX
7. Raphael Shtam - 0674 595 XXX
8. Ezekiel Ezekiel - 0676 198 XXX
9. Jackson Diomedes - 0677 828 XXX
10. Makame Makame - 0779 322 XXX

WASHINDI WA

13:00 3815 Oliveirense vs Penafiel 2.34 3.22 2.81

13:15 2284 PEC Zwolle vs Utrecht 2.73 3.52 2.27

14:00 1642 Rennes vs Le Havre 1.46 4.54 7.02

14:00 3280 Watford vs Blackburn 1.99 3.42 3.37

14:30 2777 St. Pauli vs Magdeburg 1.85 3.75 3.65

14:30 3843 Nurnberg vs Wehen 2.00 3.55 3.35

14:30 4377 Karlsruher SC vs Eintracht Braunschweig 1.72 3.93 4.08

14:30 4514 Arminia Bielefeld vs Jahn Regensburg 2.13 3.53 3.06

15:00 1421 Posta Rangers vs Bidco United 2.19 2.89 3.35

15:00 2295 Shabana FC vs Muranga Seal 2.14 2.90 3.47

15:00 2324 AFC Leopards vs FC Talanta 1.63 3.21 5.71

15:00 2981 Kolos Kovalivka vs Shakhtar Donetsk 5.23 3.72 1.54

15:30 5506 Feyenoord vs Almere City 1.14 7.34 12.90

16:00 1063 Strasbourg vs Toulouse 2.17 3.56 3.25

16:00 1598 She�eld Utd vs Manchester City 13.68 6.02 1.23

16:00 3730 Burnley vs Aston Villa 3.21 3.36 2.27

16:00 4426 Montpellier vs Reims 2.40 3.50 2.88

16:00 4456 Clermont Foot vs Metz 1.89 3.71 3.96

16:00 5934 Santa Clara vs Vilaverdense FC 1.58 3.63 5.31

16:30 5958 Mainz vs Eintracht Frankfurt 2.48 3.56 2.74

17:00 1226 FC Liege vs Oostende 2.44 3.36 2.57

17:00 3158 St Truiden vs Cercle Brugge 3.09 3.29 2.18

17:00 5048 St Mirren vs Aberdeen 2.22 3.23 3.08

17:00 5461 Dundee FC vs Hearts 2.88 3.32 2.29

17:30 2966 Boavista vs Casa Pia Atletico 2.21 3.14 3.19

17:45 4921 Heerenveen vs Sparta Rotterdam 2.24 3.47 2.82

18:00 2177 Racing Ferrol vs Sporting Gijon 2.29 2.92 3.21

18:05 2995 Lorient vs Lille 3.62 3.52 2.04

18:30 1265 Bayern Munchen vs Augsburg 1.14 8.56 17.97

18:30 1300 Villarreal vs Barcelona 3.39 3.49 2.14

18:30 2381 Newcastle vs Liverpool 2.17 3.86 3.03

18:30 5155 Al Arabi Doha SC vs Umm-Salal SC 1.53 3.98 4.84

19:00 2252 Nordsjalland vs Midtjylland 1.88 3.66 3.71

19:30 1461 Fiorentina vs Lecce 1.59 4.01 5.76

19:30 1488 Juventus vs Bologna 1.54 4.07 6.39

19:30 1873 Al Sharjah SC vs Al Wasl Dubai 2.01 3.43 3.13

19:30 2366 Anderlecht vs Charleroi 1.74 3.80 4.20

20:00 1766 Vitoria Guimaraes vs FC Vizela 1.86 3.33 4.07

20:00 3775 AEL Limassol vs AEZ Zakakiou 1.49 4.04 6.21

20:00 5414 Sochi vs Lokomotiv Moscow 2.34 3.45 2.68

20:15 3198 Maccabi Tel Aviv vs FC Ashdod 1.25 5.06 8.70

20:30 1104 Mirandes vs Espanyol 3.28 3.08 2.17

20:30 2266 AL Wakrah vs Al-Shamal 1.49 4.15 5.06

20:30 5426 Valencia vs Osasuna 1.94 3.44 4.11

21:00 1041 PAOK vs Kifisias 1.22 5.44 13.59

21:45 2034 Napoli vs Sassuolo 1.39 5.14 7.23

21:45 3219 Nice vs Lyon 2.14 3.64 3.23

21:45 4413 Lazio vs Genoa 1.58 4.00 5.96

22:30 5514 Athletic Bilbao vs Betis 1.92 3.61 3.97

22:30 5782 Sporting Lisbon vs Famalicao 1.23 5.80 10.00
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Lukaku kupelekwa Roma kwa mkopo
LONDON, England 

CHELSEA ipo kwenye mazungumzo 
na AS Roma ya Serie A juu ya uweze-
kano wa kumpeleka kwa mkopo 
mshambuliaji Romelu Lukaku, kwa 
mujibu wa 90min.

The Blues hawakutaka kumtoa kwa 
mkopo mapema msimu huu wa joto 
kwa matumaini ya kupata mnunuzi 
wa kudumu wa Lukaku, lakini Mbelgiji 
huyo alikataa nafasi ya kuhamia Saudi 
Arabia na kuona Inter ikimaliza nia yao 
baada ya kujua mazungumzo ya Lu-
kaku na Juventus.

Wakati Juventus wakiwa tayari kum-
sajili Lukaku moja kwa moja, ofa pekee 
zilizowasilishwa hadi sasa zimekuwa 
kama sehemu ya mpango wa kubadilis-

hana na Dusan Vlahovic ambapo Chel-
sea pia italazimika kulipa ada ya ziada.

Baada ya kukataa tena kuhamia 
Saudi Arabia katika siku za hivi majuzi, 
wanunuzi wa kudumu wa Lukaku ni 
vigumu kupatikana na sasa 90min in-
aelewa kuwa Chelsea iko tayari kum-
wachia mchezaji huyo mwenye umri 
wa miaka 30 kuondoka kwa mkopo.

Nia ya haraka imesajiliwa kutoka 
kwa Roma, ambao wanatafuta mbada-
la wa Tammy Abraham ambaye ni ma-
jeruhi. 

Vijana wa Jose Mourinho walikuwa 
wameuliza kuhusu kumsajili Mason 
Greenwood kutoka Manchester Unit-
ed, lakini wanaona mtu aliye na uzoefu 
mkubwa kama Lukaku Serie A kama 
uhamisho salama zaidi.

Juventus wanalenga kumuuza Moise 
Kean na hawaamini kwa sasa wataku-
wa na nafasi ya kumsajili Lukaku hata 
kwa mkataba wa mkopo. 

Kuvutiwa kwao na Mbelgiji huyo ku-
nategemea kumuuza Vlahovic lakini 
hilo halionekani kuwa linawezekana 
kwani dirisha la usajili linaingia wiki 
yake ya mwisho.

Wawakilishi wa Lukaku wanafa-
hamika kuwa waliwasiliana na klabu 
chache kuzijulisha kuwa anapatikana 
kwa mkopo. 

Ripoti zimeitaja Paris Saint-Germain 
kama moja ya klabu zinazoweza kum-
taka, ingawa Lukaku hakuwa na nia ya 
kuhamia mji mkuu wa Ufaransa mape-
ma msimu huu wa joto.

LONDON, England 

KOCHA wa Arsenal, 
Mikel Arteta ametaka 
dirisha la uhamisho 
la wachezaji la Saudi 

Arabia lifungwe sawa na la Ulaya 
– huku akishindwa kukataa ku-
wauza wachezaji zaidi ya Sep-
temba 1.

Baadhi ya majina makubwa 
ya soka yamehamia Saudi Ara-
bia msimu huu wa joto huku 
uwekezaji wa PIF katika kla-
bu nne kubwa nchini humo 
ukiruhusu ongezeko kubwa la 
ada ya uhamisho.

Dirisha la usajili la Ligi Kuu ya 
England litafungwa Ijumaa ijayo 
lakini klabu za Saudia zitaweza 
kusajili wachezaji wapya hadi 
Septemba 20, jambo ambalo 
Arteta anaamini linahitaji kushu-
ghulikiwa.

Alipoulizwa kama wiki mbili 
na nusu za ziada za kumaliza 
biashara zitakuwa za haki, Mhis-
pania huyo alijibu: ‘Hapana, kwa 
sababu ni mshindani sasa. Hapa-
na, nadhani tunapaswa kubadili 
hilo.’

Alisema kama tarehe ya 
mwisho ya usajili wa Ligi ya Sau-
dia inapaswa kuendana na ile ya 
Ulaya.

“Ni mshindani mwingine na 
huleta fursa zingine kwa wache-
zaji, kwa wasimamizi na watu 
wanaofanya kazi kwenye tasnia 

kuamua.
“Mwishowe, tuko huru kua-

mua ni lini klabu, wachezaji 
au yeyote anatakiwa kukubali-
ana na jambo fulani, lazima 
uwe na nia ya kwenda kutafuta 
makubaliano, ndiyo maana kuna 
mikataba.

“Ikiwa watu wanakubali kwen-
da ni kwa sababu mtu anakubali 
kwenda huko, lakini mtu fulani 
alikubali kumuuza, kwa hiyo 
huenda kwa njia mbili au tatu 
tofauti.”

Hakuna mchezaji wa Arsenal 
ambaye ameelekea Mashariki ya 
Kati msimu huu wa joto, lakini 
klabu za Saudia zimeripotiwa 
kutaka kumnunua Gabriel Mag-
alhaes na Thomas Partey.

Ingawa anataka kuona tarehe 
ya mwisho ya kuhama kwa sawa, 
Arteta alisita kusema Arsenal ita-
kataa kuwauza wachezaji baada 
ya dirisha la Ligi Kuu ya England 
kufungwa Septemba 1.

“Sawa, kanuni itakuwa kwam-
ba (hatutazingatia ofa),” alisema.

“Lakini siwezi kufanya ua-
muzi kwa klabu. Ni watu wengi 
wanaohusika katika mchakato 
huo na wangekuwa na hakika 
ya kusema, umiliki, ungefanya 
vivyo hivyo.

“Itakuwa kwenye meza kama 
ofa yoyote na lazima uiangalie. 
Kitu pekee ninachosema sio 
bora kwa sababu wao ni wash-
indani.

ArtetA AtAkA 
dirishA lA  
usAjili lA sAudiA  
lifungwe mApemA
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“1” - NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA 
“X” - NI TIMU KUTOKA SARE

“2” -  NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

NEWCASTLE

LIVERPOOL

1|2.17
x|3.86
2|3.03

PAKUA APP YETU,
BET LEO UWE MILIONEA

SCAN HAPA
KUPAKUA
APP YETU!

JUMANNE - 28/03/2023

1. Sifaeli Nassr - 0652 736 XXX
2. Juma Seni - 0653 093 XXX
3. Saidi Yakuti - 0653 113 XXX
4. Joyce Nziku - 0672 719 XXX
5. Mesaidi Mbwana - 0672 862 XXX
6. Faya Kisusi - 0672 919 XXX
7. Raphael Shtam - 0674 595 XXX
8. Ezekiel Ezekiel - 0676 198 XXX
9. Jackson Diomedes - 0677 828 XXX
10. Makame Makame - 0779 322 XXX

WASHINDI WA

13:00 3815 Oliveirense vs Penafiel 2.34 3.22 2.81

13:15 2284 PEC Zwolle vs Utrecht 2.73 3.52 2.27

14:00 1642 Rennes vs Le Havre 1.46 4.54 7.02

14:00 3280 Watford vs Blackburn 1.99 3.42 3.37

14:30 2777 St. Pauli vs Magdeburg 1.85 3.75 3.65

14:30 3843 Nurnberg vs Wehen 2.00 3.55 3.35

14:30 4377 Karlsruher SC vs Eintracht Braunschweig 1.72 3.93 4.08

14:30 4514 Arminia Bielefeld vs Jahn Regensburg 2.13 3.53 3.06

15:00 1421 Posta Rangers vs Bidco United 2.19 2.89 3.35

15:00 2295 Shabana FC vs Muranga Seal 2.14 2.90 3.47

15:00 2324 AFC Leopards vs FC Talanta 1.63 3.21 5.71

15:00 2981 Kolos Kovalivka vs Shakhtar Donetsk 5.23 3.72 1.54

15:30 5506 Feyenoord vs Almere City 1.14 7.34 12.90

16:00 1063 Strasbourg vs Toulouse 2.17 3.56 3.25

16:00 1598 She�eld Utd vs Manchester City 13.68 6.02 1.23

16:00 3730 Burnley vs Aston Villa 3.21 3.36 2.27

16:00 4426 Montpellier vs Reims 2.40 3.50 2.88

16:00 4456 Clermont Foot vs Metz 1.89 3.71 3.96

16:00 5934 Santa Clara vs Vilaverdense FC 1.58 3.63 5.31

16:30 5958 Mainz vs Eintracht Frankfurt 2.48 3.56 2.74

17:00 1226 FC Liege vs Oostende 2.44 3.36 2.57

17:00 3158 St Truiden vs Cercle Brugge 3.09 3.29 2.18

17:00 5048 St Mirren vs Aberdeen 2.22 3.23 3.08

17:00 5461 Dundee FC vs Hearts 2.88 3.32 2.29

17:30 2966 Boavista vs Casa Pia Atletico 2.21 3.14 3.19

17:45 4921 Heerenveen vs Sparta Rotterdam 2.24 3.47 2.82

18:00 2177 Racing Ferrol vs Sporting Gijon 2.29 2.92 3.21

18:05 2995 Lorient vs Lille 3.62 3.52 2.04

18:30 1265 Bayern Munchen vs Augsburg 1.14 8.56 17.97

18:30 1300 Villarreal vs Barcelona 3.39 3.49 2.14

18:30 2381 Newcastle vs Liverpool 2.17 3.86 3.03

18:30 5155 Al Arabi Doha SC vs Umm-Salal SC 1.53 3.98 4.84

19:00 2252 Nordsjalland vs Midtjylland 1.88 3.66 3.71

19:30 1461 Fiorentina vs Lecce 1.59 4.01 5.76

19:30 1488 Juventus vs Bologna 1.54 4.07 6.39

19:30 1873 Al Sharjah SC vs Al Wasl Dubai 2.01 3.43 3.13

19:30 2366 Anderlecht vs Charleroi 1.74 3.80 4.20

20:00 1766 Vitoria Guimaraes vs FC Vizela 1.86 3.33 4.07

20:00 3775 AEL Limassol vs AEZ Zakakiou 1.49 4.04 6.21

20:00 5414 Sochi vs Lokomotiv Moscow 2.34 3.45 2.68

20:15 3198 Maccabi Tel Aviv vs FC Ashdod 1.25 5.06 8.70

20:30 1104 Mirandes vs Espanyol 3.28 3.08 2.17

20:30 2266 AL Wakrah vs Al-Shamal 1.49 4.15 5.06

20:30 5426 Valencia vs Osasuna 1.94 3.44 4.11

21:00 1041 PAOK vs Kifisias 1.22 5.44 13.59

21:45 2034 Napoli vs Sassuolo 1.39 5.14 7.23

21:45 3219 Nice vs Lyon 2.14 3.64 3.23

21:45 4413 Lazio vs Genoa 1.58 4.00 5.96

22:30 5514 Athletic Bilbao vs Betis 1.92 3.61 3.97

22:30 5782 Sporting Lisbon vs Famalicao 1.23 5.80 10.00
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Kocha azam ashusha 
lawama Kwa wachezaji
Na Saada Akida 

B
AADA ya kuondole-
wa kwenye Mich-
uano ya Kombe la 
Shirikisho Afrika na 

klabu ya Bahir Dar Kenema 
ya Ethiopia, Kocha Mkuu 
wa Azam FC, Youssouph 
Dabo  amesema wachezaji 
wake hawakufuata maele-
kezo yake katika mchezo 
huo na kujikuta wakiyaaga 
mashindano hayo mapema.

Dabo alisema hakufu-
rahishwa na kiwango kili-
choonyeshwa na wache-
zaji  na kucheza tofauti na 
vile alivyowaelekeza katika 
uwanja wa mazoezi.

Azam FC  imekuwa timu 

ya kwanza kwa Tanzania 
kuondolewa kwenye mich-
uano ya kimataifa mwaka 
huu baada ya kukubali 
kichapo cha mikwaju ya pe-
nati 4-3 kutoka kwa Waethi-
opia hao  baada ya kukami-
lika kwa dakika 90 wakiwa 
na uwiano wa mabao 3-3.

Licha ya Azam kushinda 
mchezo wa juzi mabao 2-1 
hayakutosha kuwavusha 
ndani ya dakika 90 kutoka-
na na kukubali kipigo kama 
hicho kwenye mchezo wa 
kwanza uliochezwa Ethio-
pia na hivyo kulazimika 
kuingia kwenye mikwaju ya 
penalti.

Akizungumza na Nipashe 
jana, Dabo  alisema  ha-

kutarajia kupata matokeo 
hayo kwa sababu walifanya 
maandalizi mazuri na mata-
rajio yao ilikuwa kumaliza 
mchezo katika dakika 90 na 
kupata matokeo mazuri.

Alisema wachezaji wake 
hawakuwa makini katika 
mchezo huo kwa sababu 
hawakufanya kile ambacho 
aliwaelekeza kwenye uwan-
ja wa mazoezi ikiwemo ku-
piga mipira ya kutenga iki-
wemo Penati.

“Hatukuwa makini kwa 
sababu baada ya kupata 
bao mbili kipindi cha kwan-
za tukaridhika mapema na 
tulipoteza umakini kwenye 
nafasi  tulizozitengeneza, 
lakini pia katika upigaji wa 

mipira ya kutenga na upi-
gaji wa penalti.

“Sina presha juu ya kush-
indwa kusonga mbele, 
wapinzani wetu (Bahir Dar 
Kenema) walitumia nafasi 
walizopata na kufanikiwa 
kufunga bao la kwanza 
na dakika 90 kukamilika 
tukiwa jumla ya mabao 3-3, 
tukashindwa kutumia pen-
alti vizuri na kuondolewa,” 
alisema Dabo.

Aidha, alisema kwa saa 
wanaenda kufanyia kazi 
kile alichokiona na kuhami-
sha nguvu zake kwenye 
michezo iliyopo mbele yao 
ikiwemo Ligi Kuu Tanzania 
Bara na kombe la FA.

inatoka  Uk. 24

Mchezaji wa mpira 
wa miguu wa Kituo 
cha Michezo cha Kili 
Youth Academy, King 
Mseke (wa pili kushoto), 
akiwania mpira na 
watoto wanaolelewa na 
Kituo cha michezo cha 
Jakaya Kikwete, wakati 
walipokuwa wakicheza 
mechi ya kirafiki katika 
viwanja vya Jakaya 
Kikwete jijini Dar es 
Salaam jana. PICHA: 
JUMANNE JUMA

Yanga sasa uso kwa uso na ...

inatoka  Uk. 24

Mshambuliaji mpya wa Yan-
ga, Konkoni alikosa bao la wazi 
dakika ya 21 alipobaki yeye na 
kipa Innocent Mbonihankuye, 
lakini shuti lake lilitoka sen-
timeta chache nje ya lango.

Wadjibouti walikosa bao 
dakika ya 40 kupitia kwa beki 
wa zamani wa Simba Gilbert 
Kaze ambaye alikuwa nahodha 
katika mchezo huo.

Kaze anakumbukwa na 
mashabiki wa Simba alipo-
sawazisha kwa kichwa bao la 
tatu dakika ya 84 katika mechi 
ya watani wa jadi ya Ligi Kuu 
iliyochezwa Oktoba 20, 2013 
Uwanja wa Benjamin Mkapa, 
timu hizo zikitoka sare ya ma-
bao 3-3, Yanga ikitangulia ku-
funga mabao matatu kipindi 
cha kwanza na Simba kusawa-

zisha yote kipindi cha pili.
Zouzoua aliyeingia kipindi 

cha pili alipachika bao la tatu 
dakika ya 54, alipowalamba 
chenga mabeki wa ASAS na 
kipa wao kabla ya kuujaza mpi-
ra wavuni.

Kipa Mbonihankuye aliumia 
katika purukushani hiyo, na 
akaingia Liban Said ambaye 
aliruhusu mabao mawili ya 
Mzize dakika ya 68 aliyeun-
ganisha kwa kichwa krosi ya 
Nickson Kibabage, kabla ya Nz-
engeli kufunga bao la tano na 
la pili kwake katika dakika za 
nyongeza.

ASAS ilipata bao la kufutia 
machozi dakika ya 83 lililo-
fungwa na Tito Mayor kwa mk-
waju wa penalti baada ya yeye 
mwenyewe kuangushwa ndani 
ya eneo la hatari na mtokea 
benchi Zawadi Mauya.

Simba kutumia 
mapumziko..

“Nadhani maboresho ya muda huo 
yatasaidia kuwa na timu ya ndoto zetu 
wanasimba, tutarejea na nguvu na ubora 
zaidi,” alisema Robertinho.

Aidha, alisema mara zote amekuwa aki-
wasisitiza wachezaji wake kuzingatia ma-
zoezi na kuwa na nidhamu nayo ili kuwa 
imara zaidi na kuwa na timu ya ushindani 
kwa sababu anahitaji kupata ushindi kila 
mechi na kucheza mpira mzuri.

Robertinho alisema kipindi  hiki ligi iki-
wa imesimama atatumia pia kutengeneza 
muunganiko wa kila nafasi ikiwemo safu 
ya ulinzi ili kuwa imara na anapokosekana 
Che Fondoh Malone katika timu hiyo kuwe 
na mtu anayeweza kuziba nafasi yake.
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MAKALA MAALUM

Gazeti hili hutolewa na kuchapishwa na the Guardian limited, s.l.p 31042

    Ni katika raun-
di ya  kwanza Ligi ya 
Mabingwa Afrika...

Na Saada Akida 

KOCHA mkuu wa Simba,  
Robert Oliveira ‘Robertinho’ 
amesema atatumia siku 16 
za mapumziko kukiimarisha 
zaidi kikosi chake na kuongeza 
makali kwenye idara.

Alisema siku hizo 16 kwake 
atazitumia kikamirifu ku-
hakikisha wanarejea uwanjani 
wakiwa na makalimara mbili 
zaidi ya sasa.

Robertinho ametoa kauli 
hiyo huku Simba ikiwa in-
aongoza ligi kwa kuwa na 
pointi sita baada ya kucheza 
michezo miliwi ya Ligi Kuu 
Bara msimu huu huku wakiwa 
wamefunga jumla ya ma-
bao sita na kuruhusu mabao 
mawili.

Akizungumza na Nipashe 
jana,  Robertinho alisema kwa 
kuwa wanaenda kwenye ma-
pumziko mafupi ya Ligi Kuu 
kwa ajili ya kupisha michezo 
ya timu za Taifa, amepanga 
kuendelea na programu zake 
za mazoezi.

Alisema anahitaji muda 
mwingi wa kuendelea kukisu-
ka kikosi cha timu yake hiyo 
huku kundi la pili ambalo lili-
chelewa kujiunga kwenye ‘Pre 
Season’ wanaenda sawa na 
kundi la kwanza lililowai kwe-
nye maandalizi yao Uturuki.

“Nimetoa mapumziko kwa 
wachezaji ambayo yatachukua 
siku nne na kurejea kikosini, 
baada ya hapo tutatumia siku 
16 kujiandaa, unajua wakati 
wa maandalizi yetu Uturuki 
kuna wachezaji walichelewa 
kufika sasa tutatumia siku 
hizi kuweka mambo sawa na 
kuongeza makali yetu kwenye 
nafasi zote,” alisema Rob-
ertinho.

Alisema baada ya siku hizo 
kikosi chake kitarejea kwenye 
michezo yake ya ligi kuu kwa 
kasi na nguvu zaidi.

Simba kutumia 
mapumziko
kusaka makali 
zaidi  
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Na Adam Fungamwango

N
I rasmi sasa Mabingwa 
wa Tanzania Bara, Yan-
ga, watacheza mechi ya 
raundi ya kwanza ya Ligi 

ya Mabingwa Afrika dhidi ya Al 
Merreikh ya Sudan.

Hatua hiyo ni  baada ya 
kuinyoa Asas FC  ya Dji

bouti kwa mabao 5-1 ka
tika mchezo wa marudiano 

hatua ya awali ya michua
no hiyo iliyofanyika jana 

Uwanja wa Azam Complex,
 Dar es Salaam.

Katika mechi hiyo ya hatua ya 
awali, Yanga imesonga mbele kwa 
jumla la mabao 7-1 kutokana na Ju-
mapili iliyopita kuibuka na ushindi 
wa mabao 2-0 kwenye mchezo 
wa kwanza uliochezwa pia kwe-
nye uwanja huo kufuatia Asas FC 
kuomba kuutumia kama uwanja 
wake wa nyumbani.

Yanga itacheza na Al Merreikh 
kutafuta tiketi ya kuingia hatua 
ya makundi ya michuano hiyo na 
mchezo wa kwanza utachezwa 
Septemba 15 Yanga ikianzia ugen-
ini na kurudiana Dar es Salaam 
Septemba 29.

Al Merreikh imeingia hatua 
hiyo baada kuitoa Otoho d’Oyo ya 
Congo Brazaville ikilazimisha sare 
ya bao 1-1 ugenini na kusuluhu juzi 
kwenye Uwanja wa Huye, Butare 
nchini Rwanda ambako inatumia 
kama uwanja wa nyumbani kuto-
kana na machafuko nchini Sudan, 
hivyo imefuzu kwa bao la ugenini.

Yanga imepata ushindi mwing-
ine wa mabao matano siku chache 
tu baada ya Jumatano iliyopita 
kuisulubu KMC mabao 5-0, katika 
mechi ya Ligi Kuu Tanzania Bara il-
iyochezwa katika uwanja huo huo.

Walikuwa wachezaji wapya 

waliosaji l iwa 
msimu huu, 
Maxi Nzengeli 
aliyefunga ma-
bao mawili, Hafiz 
Konkoni,  Pacome 
Zouzoua, na moja 
la mchezaji  mzawa 
aliyetokea benchi 
kwenye mchezo wa 
jana Clement Mzize  
waliopeleka kilio 
cha mabao hayo.

Yanga ilianza 
mechi kwa kasi na 
iliwachukua dakika 
moja kufanya sham-
bulizi la nguvu kwe-
nye lango la wapin-
zani wao, pale Jesus 
Moloko alipoondoka 
na mpira kwenye wingi la 
kulia na kupiga krosi iliyoungan-
ishwa kwa mguu wa kushoto na 
Stephane Aziz Ki lakini ukatoka 
pembeni kidogo ya lango.

Asas ilijibu shambulio hilo 
dakika ya tano baadae pale krosi 
ya Youssouf Abdi Ahmed wingi 
ya kulia ilipounganishwa kwa 
kichwa na Abbas Abdourahman, 
lakini mpira ukapaa juu ya lango 
la Yanga.

Yanga ilipata bao la kwanza 
dakika ya saba likifungwa na Maxi 
Zengeli , akiunganisha kwa kichwa 
krosi kutoka kwa Moloko.

Bao hilo lilitokana na wachezaji 
wa ASAS kujichanganya wenyewe 
kuokoa mpira ambao uliwakuta 
wachezaji wa Yanga walioupora na 
kutengeneza shambulizi hilo.

Dakika tatu baadae Aziz Ki alika-
ribia kuipa Yanga bao la pili lakini 
shuti lake la kushtukiza lilipaa juu 
kidogo ya lango la Asas FC.

Baada ya hapo ni kama Yanga 
iliridhika na kupunguza kidogo 
mashambulizi, huku wageni wao 

Lukaku kupelekwa Roma kwa mkopo

UK.  22

inaendelea  UK. 23

inaendelea  UK. 23

Kiungo wa Yanga, Max Nzengeli (kulia) akimpongeza 
mchezaji mwenzake, Pacome Zouzoua baada ya 
kuifungia timu hiyo bao la nne dhidi ya Asas FC katika 
mchezo wa marudiano wa hatua ya awali ya klabu 
bingwa Afrika jana kwenye Uwanja wa Azam Complex 
Dar es Salaam,  Yanga ilishinda mabao 5-1 na kusonga 
mbele hatua inayofuata kwa jumla ya mabao 7-1. 
PICHA: MPIGA PICHA WETU

Yanga sasa 
uso kwa
uso na al 
Merreikh

wakionekana kutulia na kucheza pasi fupi fupi ambazo 
hata hivyo hazikuwa na msaada mkubwa kwao wala 
madhara kwa wenyeji wao.
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