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Mkurugenzi Mtendaji wa Benki ya UBA, Gbenga Makinde (wa pili kushoto), kipata maelezo kuhusu uzalishaji wa maga-
zeti kutoka Meneja wa Kiwanda cha Uchapishaji cha kampuni ya The Guardian Ltd (TGL), inayochapisha magazeti ya The
Guardian na Nipashe, Balasubramaniyan Venkadachalam, alipotembelea ofisi za TGL, Mikocheni, mkoani Dar es Salaam

jana. PICHA: MIRAJI MSALA

Rals Samia ashtuka
polisi kujichunguza

Na Waandishi Wetu, MAGU

RAIS Samia Suluhu Hassan (picha-
ni) ameshtukia kamati iliyoundwa
na Jeshi la Polisi nchini kuchunguza
mauaji yanayodaiwa kufanywa na
askari wa jeshi hilo hivi karibuni mkoa-
ni Mtwara.

Amesema kuwa kwa mujibu wa
taarifa alizonazo, mauaji hayo yame-
fanywa na Jeshi la Polisi, akimtaka
Waziri wa Mambo ya Ndani ya Nchi,
Hamad Masauni na Jeshi la Polisi kuji-
tafakari.

Mkuu wa Nchi alitoa kauli hiyo
jana alipozungumza na wananchi
wa Wilaya ya Magu mkoani Mwanza
akiwa njiani kuelekea mkoani Mara
kuhudhuria kilele cha maadhimisho
ya miaka 45 ya kuzaliwa Chama Cha
Mapinduzi (CCM).

Alimtaka Waziri Masauni kujita-
fakari na kuona kama kinachotokea
kwa sasa dhidi ya raia ni sahihi, aki-
sisitiza kuwa si sahihi polisi wahusike
na mauaji hayo halafu waunde kamati
kuchunguza tukio hilo.

Rais Samia alisema kuna mauaji
yametokea Mtwara na kwa taarifa zi-
lizopo Jeshi la Polisi ndilo lililofanya
mauaji na kwamba taarifa alizonazo
jeshi hilo limetengeneza kamati ya ku-
fanya uchunguzi.

Alisema haiwezekani jeshi lifanye
mauaji halafu hilo hilo lijichunguze
lenyewe kisha lilete taarifa, hivyo
akamwagiza Waziri Mkuu, Kassim Ma-
jaliwa, kuunda kamati nyingine iende
ikafanye uchunguzi wa mauaji yaliyo-
fanywa na Jeshi la Polisi.

“Ndugu wananchi, tusubiri taarifa
ya tume huru ya Waziri Mkuu, Kasimu

Majaliwa, ituletee taarifa tuilinganishe
na ya Jeshi la Polisi tuone taarifa hizo
zinasemaje, tuchukue hatua mwafa-
ka,” alielekeza.

Rais Samia aliwaomba wananchi
wadumishe amani na wasifanye
mauaji badala yake wasaidie kuleta
amani kwenye nchi ili kupata maen-
deleo.

Mwishoni mwa mwezi uliopita,
askari polisi saba mkoani Mtwara wa-
likamatwa kwa tuhuma za kufanya
maugaji na kuutupa porini mwili wa
mfanyabiashara wa madini mwenye
umri wa miaka 25, huku mmoja wa
watuhumiwa akidaiwa kujinyonga
akiwa mahabusu ya polisi.

Kijana huyo aliyetajwa kwa jina la
Mussa Hamisi, mkazi wa Wilaya ya
Nachingwea mkoa jirani wa Lindi, ana-
daiwa kukamatwa na askari wa polisi
Oktoba 20 mwaka jana akiwa katika
nyumba ya kulala wageni mkoani Mt-
wara, akituhumiwa kwa wizi wa pikipi-
ki na kufikishwa kituo cha polisi kwa
ajili ya mahojiano.

Inadaiwa kuwa baada ya kuhojiwa,
alibainika kuwa na fedha zipatazo Sh.
milioni 2.5 na kutaja kiasi kingine am-
bacho alikihifadhi nyumbani kwao
wilayani Nachingwea mkoani Lindi,
ambako maofisa hao walifunga safari
hadi wilayani humo katika nyumba
ya wazazi wake kupekua na kubaini
kuwapo dola za Marekani 13,500 na
kuondoka nazo wakiwa wamemweka
chini ya ulinzi.

Hawa Bakari, mama mzazi wa ki-
jana huyo, alilambia Nipashe mwis-
honi mwa mwezi uliopita kuwa mara
ya mwisho kuonekana machoni mwa
ndugu zake, kijana wake ni Januari 5

mwaka huu huku akieleza namna aska-
ri polisi walivyofika nyumbani kwao
kwa ajili ya kuchukua fedha alizokuwa
nazo.

RIPOTI YA NIPASHE

Kwa siku tatu mfululizo kuanzia De-
semba 20 hadi 22 mwaka jana, Nipashe
ilichapisha ripoti maalumu iliyokuwa
na kichwa cha habari kilichosome-
ka ‘Kitendawili cha usalama maha-
busi walioko polisi, ikifichua namna
watuhumiwa wanavyopoteza maisha
wakiwa mikononi mwa askari polisi ku-
tokana na vipigo na madhila mengine.

Ndani ya ripoti hiyo, wadau wa sheria
na haki za binadamu, akiwamo Mkuru-
genzi Mtendaji wa Kituo cha Sheria na
Haki za Binadamu, Anna Henga, wa-
likosoa kitendo cha polisi kujichunguza
kwa tuhuma zinazowakabili.

wanne akiwa njiani

Na Mary Geofrey

RAIS Samia Suluhu Hassan ametengua
uteuzi wa wakurugenzi watendaji wa
halmashauri nne akiwa safarini kuelekea
mkoani Mara kutokana na matumizi ma-
baya ya fedha za mkopo uliotolewa kwa
ajili ya kukabiliana na athari za ugonjwa wa
UVIKO-19.

Waliokumbwa na rungu hilo ni Mkurugenzi
Mtendaji wa Halmashauri ya Wilaya ya
Buchosa, Mkurugenzi wa Manispaa va Iringa,
Mkurugenzi wa Jiji la Mbeya na Mkurugenzi
wa Manispaa ya Singida Mjini.

Rais Samia pia amemweka kiporo Mku-
rugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya Geita
ambaye uchunguzi dhidi yake bado unaen-
delea.

Rais Samia alitangaza uamuzi huo jana
wakati akiwa njiani wilayani Magu mkoani
Mwanza, akielekea mkoani Mara kwa ajili
va kilele cha maadhimisho ya miaka 45 ya
Chama Cha Mapinduzi (CCM) yanayofanyika
leo.

“Siku ile tunazitangaza fedha nilisema
kama mkurugenzi anataka kuona rangi
yangu halisi achezee hizo fedha, sasa kwa
taarifa zilizopo, Buchosa, Iringa, Mbeya na
Singida Mjini wakurugenzi wamechezea
fedha. Mheshimiwa Waziri, wakurugenzi hao
nimewatengua sasa hivi,” alisema.

Rais Samia aliongeza: “Nimewatengua sasa
hivi na baadaye nitaona ripoti yako inasema
nini maana mna kawaida ya kuwafichiafi-
chia lakini nina ripoti kabla ya kwenu. Hawa
wakurugenzi nimewatengua sasa hivi.

“Yule wa Geita endeleeni na uchunguzi na
mimi timu yangu iko pale inafanya uchun-
guzi, naye wakiniletea ana makosa kama
haya, na yeye atatenguliwa. Kwa hiyo wale
wanne nimewatengua, wa Geita ninasubiri
timu yangu inipe taarifa.”

Awali Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, Ta-
wala za Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMI-
SEMI), Innocent Bashungwa, alisema wizara
hiyo ilipata taarifa za ubadhirifu kutoka kwa
Mkuu wa Mkoa kuhusu Wilaya ya Buchosa
na maeneo mengine.

Alisema TAMISEMI pia inafanya uchunguzi
kuhusu kushuka kwa mapato ya nusu mwaka
ya Halmashauri ya Jiji la Mbeya kutokana
na upotevu mkubwa wa mapato.

Waziri huyo alisema uchunguzi wa awali
ulionyesha kuna mashine za posi 72 zili-
zimwa kwa siku zaidi ya 100 na wanaende-
lea kufanya uchunguzi ili kubaini sababu na
kwamba tayari wameshaunda kamati.

Bashungwa pia alibainisha kuwa wanaen-
delea kuchunguza Halmashuari ya Geita Viji-
jini baada ya Mbunge wa Jimbo hilo, Joseph
Musukuma, kueleza kuwapo ubadhirifu na
wanaendelea na uchunguzi kwa mujibu wa
taratibu za wizara hiyo.

Alisema pia walifanya uchunguzi kwa
Halmashauri za Singida na Iringa Mjini na
wanaendelea kufanya tathmini ya matumizi
va fedha zinazotolewa na serikali.

“Ulielekeza hutataka kusikia hata senti
moja imeibiwa au imetumiwa vibaya nje
yva maelekezo ya serikali na nikuhakikishie
Mheshimiwa Rais, maelekezo yako tunayasi-
mamia na wale wanaoenda kinyume cha
taratibu tutakuwa tunakuletea taarifa ili
uchukue hatua,” alisema Bashungwa.

Baada ya kumaliza kutoa taarifa hiyo,
ndipo Rais Samia alipomwagiza Waziri
Bashungwa kutaja maeneo mengine ambayo
kumefanyika ubadhirifu kisha akachukua
hatua.
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Wagonjwa wapya
wa saratani tishio

Na Augusta Njoji, DODOMA

TATIZO la saratani nchini
limetajwa kuongezeka kwa
kasi, ikibainishwa kuwapo
wagonjwa wapya 42,060 kwa
mwaka huku 28,610, sawa na
asilimia 68 hufariki dunia ku-
tokana na ugonjwa huo.

Taarifa za mwaka 2021 za
Taasisi ya Saratani Ocean
Road zinaonyesha saratani zi-
nazoongoza kwa wanaume ni
tezi dume huku wanawake ni
ya mlango wa kizazi.

Waziri wa Afya, Ummy
Mwalimu, aliyasema hayo jana
Siku ya Saratani Duniani.

Alisema kuwa katika kipindi
cha miaka 10 iliyopita, Tan-
zania imeshuhudia ongezeko
kubwa la wagonjwa wa sarata-
ni zinazochangiwa na mtindo
wa maisha kulinganishwa na
ilivyokuwa awali ambapo wag-
onjwa wengi walikuwa ni wale
wenye saratani zinazotokana
na maambukizi ya virusi.

Alisema takwimu za Shirika
la Umoja wa Mataifa la Utafiti
wa Saratani (IARC) za mwaka
2018 zinaonyesha kwa Tan-
zania watu 76 kati ya 100,000
hugundulika kuwa na saratani.

“Takwimu kutoka kwenye
kanzidata (Population Based
Cancer Registry) zilizoan-
zishwa kwa kanda, zinaonye-
sha kwamba wagonjwa wapya
14,136 walifikiwa na huduma
ambayo ni sawa na asilimia
33 ya makadirio ya wagonjwa
wapya wote kwa mwaka 2021,
ikiwa ni ongezeko la asilimia
tano kulinganisha na tak-
wimu za mwaka 2020 ambapo
jumla ya wagonjwa wapya
12,096, sawa na asilimia 28
walionwa,”alisema.

Alibainisha kwa wanaume
saratani zinazowaathiri zaidi
ni pamoja na tezi dume kwa

asilimia 21, saratani ya koo :
saratani ya :
utumbo mkubwa na mdogo :
(asilimia tisa) na saratani ya :
mdomo na kinywa (asilimia :

(asilimia 11.8),

7.3).

“Tezi dume

alisema.

Waziri huyo alisema kwa :
zina-
zowaathiri zaidi ni pamoja na
saratani ya mlango ya kizazi :
(asilimia 43), saratani ya ma- :
titi (asilimia 14.2) na saratani ya

wanawake saratani

koo (asilimia 3.8).

Hata hivyo, alitaja sababu :
nyingine ya ongezeko la wag- :
onjwa hao na magonjwa :
yasiyoambukiza :
linachangiwa na matumizi :
ya tumbaku na bidhaa zake, ‘:
matumizi ya pombe kupita :
kiasi na ulaji usiofaa kama ku- :
tokula mbogamboga na ma- :
tunda, matumizi ya chumvina :

mengine

sukari kwa wingi.

Kutokana na hali hiyo, Wazi- :
ri Ummy aliagiza itengwe siku :
maalum kila mwezi kwa ajiliya :
kupima saratani kwenye vituo :
vya kutolea huduma za afyana :

uchunguzi.

Pia alisema katika kuongeza :
uelewa kwa jamii, serikali in- :
aandaa mtaala wa mafunzo
shuleni unaozungumzia ma- :

gonjwa hayo na udhibiti wake.

“Serikali kwa kushirikiana :
na wadau mbalimbali imeku- :
wa ikifanya kampeni maalum :
na kuhimiza wananchi kufan- :
ya uchunguzi wa afya zao ili :
kubaini ugonjwa katika hatua :

za awali,” alisema.

inaongezeka :
sana, nitoe wito kwa wanaume :
mjitokeze kupima, acheni kuo- :
gopa. Kwa sasa kuna kipimo :
cha kisasa sio kile ambacho :
mnakijua au kukifikiria.. Na :
pia kwa wanawake mkijitokeza :
kupima saratani ya mlango wa :
kizazi na matiti, tutaweza ku- :
dhibiti kwa kiwango kikubwa,” :

Diwani wa
Kata ya Kivu-
koni, jijini Dar
es Salaam,
Sharik Chou-
ghule (kulia),
akikaanga
samaki katika
Soko la Feri
jana, baada ya
kuwakabidhi
wakaanga
samaki majiko
mapya va
kisasa 48. Wa
(tatu kushoto)
ni Mkuu wa
Soko hilo,
Dennis Mre-
ma. PICHA:
JUMANNE
JUMA

CCM yajivunia mtaji trilioni 1.5/-

Na Beatrice Shayo, MUSOMA

CHAMA Cha Mapinduzi (CCM)
kimetaja mambo kinayojivuania
katika kuadhimisha miaka 45 ya cha-
ma ikiwa ni pamoja na kuimarisha
demokrasia, kuimarisha umoja wa
taifa, kuimarika kwa Muungano na
kina mtaji wa Sh. trilioni L.5.

Katibu wa Halmashauri Kuu ya
Taifa (NEC ) ya CCM Itikadi na Uen-
ezi Shaka Hamdu Shaka, alibaini-
sha hayo jana alipozungumza na
waandishi wa habari makao makuu
ya chama hicho Mkoa wa Mara
wakati akielezea mafanikio mbalim-
bali yaliyopatikana nchini kutokana
na chama hicho.

Alisema chama hicho kimeende-
lea na harakati za kaleta maendeleo
nchini na kudumumisha amani na
muungano kutokana na juhudi za
makusudi za chama hicho katika
kutatua vikwazo vya Muungano kwa
maslahi mapana ya Watanzania.

“Moja ya mafanikio makubwa yali-
yopatikana ni kudumu na kuimarika
kwa muungano wetu. Katika kipindi
cha miaka 45 iliyopita Muungano
wetu umezidi kuimarika kutokana

na juhudi za makusudi za chama
chetu za kuhakikisha kuwa muunga-
no wetu unadumu milele,” alisema

Alisema CCM ndani ya miaka 45
imefanikiwa kusimamia muundo
wa sera, mikakati na aina ya siasa
inayohitajika katika nyakati za sasa
jambo lililosaidia kulinda na kusima-
mia usalama wa taifa na watu wake
ili kudumisha amani, umoja na kuji-
vunia uhuru wake.

Shaka alisema kazi kubwa ya
utekelezaji wa sera kwa miaka yote
ya utawala wa CCM madarakani ni
kuhakikisha umoja wa kitaifa unadu-
mu na kubaki, kupinga siasa chafu za
ukabila, rangi, dini au ukanda badala
yake sera zake zimekuwa zikihimiza
umoja na mshikamano, hali ambayo
imelifanya taifa kuwa lenye utulivu,
upendo na ushirikiano.

“Katika nyakati zote kila mwa-
nanchi amekuwa mlinzi wa taifa
lake, askari wa mstari wa mbele
anayehakikisha hatokei adui akaye-
jivisha koti la kuwa kibaraka au
wakala, badala yake mapambano
yameelekezwa dhidi ya maadui
ujinga, umaskini na maradhi,” alise-
ma.

Shaka alisema lengo kuu la CCM
kilichozaliwa Februari 5, mwaka
1977 kutokana na ridhaa ya wana-
chama wa vyama viwili, lilikuwa ni
kuongoza Watanzania katika ma-
pambano magumu ya kudumisha
na kuimarisha uhuru wa nchi na kila
Mtanzania.

Alisema CCM ilikuwa na jukumu
kubwa la kulitoa taifa na watu wake
kwenye unyonge na umaskini na
kuwa nyuma kimaendeleo.

“Bahati nzuri kwa muda wote wa-
nanchi wameonyesha imani kubwa
kwa chama chetu kwa kuendelea
kukichagua na kukipa heshima ya
kuliongoza taifa letu,” alisema Sha-
ka.

“Muungano wetu ni mfano bora
wa kuigwa siyo tu barani Afrika bali
duniani kote. Watanzania tumeudhi-
hirishia ulimwengu kuwa dhamira
yetu ya kuungana ni imara na haite-
tereki.

“Tutaendelea kuimarisha muun-
gano wetu kwa faida ya nchi yetu
na watu wetu tunafanya hivyo kwa
kutambua faida kubwa na nyingi
zinazotokana na muungano wetu,”
alisema Shaka

Waonywa upandishaii bei za vifaa vya ujenzi

Na Mwandishi Wetu

KATIBU Mkuu wa Wizara ya
Uwekezaji, Viwanda na Biashara,
Prof. Godius Kahyarara, amewaon-
ya wasambazaji wa bidhaa za vifaa
vya ujenzi kupandisha bei hivyo ku-
waumiza wananchi.

Amesema kupandisha bei za
bidhaa hizo bila sababu ya msingi
ni kosa kisheria na atakayebainika
kufanya hivyo, atachukuliwa hatua.
Prof. Kahyarara aliyasema hayo
juzi alipokutana na kuzungumza
na wasambazaji wa bidhaa za vifaa
vya ujenzi Dodoma, kuhusu sababu
za upandishaji wa bei na kupokea
maoni ya jinsi ya kukabiliana na
suala hilo.

Lengo la kikao hicho ni kukuza
biashara na kuwalinda watumiaji
wabidhaa  pamojana kutimiza
lengo la serikali katika ku-

jenga uchumi shindani na viwanda
kwa maendeleo ya taifa na wa-
nanchi.

Katibu Mkuu huyo, aliwashauri
wafanyabiashara na wasambazaji
hao kujiandaa na kufanya biasha-
ra kwa ushindani pamoja na ku-
changamkia fursa za Mkataba wa
Kuanzisha Eneo Huru la Biashara
Afrika (AfCFTA) ambao Tanzania
imeridhia na kujiunga.

Mkataba huo unalenga kuweze-
sha uwekezaji na ufanyaji biashara
baina ya nchi na nchi katika soko
lenye watu takribani bilioni 1.3
linalotarajiwa kuleta mapinduzi
makubwa ya kiuchumi, kibiasha-
ra na kijamii barani Afrika. Nao
wasambazaji wa bidhaa za ujenzi
hususan saruji, nondo na mabati
kutoa sababu zinazochangia ku-
panda kwa bei ya bidhaa hizo iki-
wamo kununua bidhaa kwa bei

kubwa kutoka kwa wasambazaji :

wakubwa.

Walizitaja sababu zingine kuwa :
ni gharama kubwa za usafirishaji :
wa bidhaa hizo kutoka viwandani :
hadi maeneo husika pamoja na :
kupanda kwa bei ya malighafi za :
kutengenezea mabati kutoka nje ya :
nchi pamoja na gharama kubwa za :
kusafirisha malighafi kutoka nje ya :

nchi.

waliyopo kijiografia.

Pia waliiomba serikali kuwashau- :
ri wamiliki wa viwanda kuboresha :
mfumo wa usambazaji wa bidhaa :
kwa kuruhusu kuwa na wasam- :
bazaji wa bidhaa wengi badala ya
kuwa na wasambazaji wakubwa :

wachache.

Kuhusu namna ya kukabiliana na :
upandaji wa bei za vifaa vya ujenzi,
wasambazaji hao waliishauri seri- :
kali kuanzisha mfumo wabei ele- :
kezi ya saruji kulingana na maeneo :

MRS:VERDIANA K ALLY

y A A N

llikua tarehe 5/2/1996 tangu ulipotutoka mpendwa wetu, ni miaka 26
sasa mama yetu Mrs VERDIANA K ALLY na kutuachia pengo lisilozibika,
ingawa kimwili haupo nasi lakini kiroho upo nasi

Tunathamini mchango wako katika familia upendo,busara na
ukarimu.Daima unakumbukwa na ,watoto wako ALEX na MARIETHA
pamoja na wajukuu VERDIANA, VIVIAN, ALLEN, LEGAL, STACY,
VALENTINE, AUBREY, ALVIN, ALEXANDER, VOILANDA pamoja na
JAYDEN.

Tulikupenda sana lakini mwenyezi Mungu alikupenda zaidi.
BWANA AMETOA BWANA AMETWAA JINA LAKE LIHIMIDIWE JJs
D AMEN. o
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Jaji Mfawidhi wa Mahakama Kuu Kanda ya Arusha, Mosses Mzuna (kulia), akiwasikiliza baadhi ya wazee
wenye ulemavu wa ukoma kwenye kituo chao wanacholelewa cha Maji ya Chai, Wilayani Arumeru,
mkoani Arusha, wakati wafanyakazi wa Mahakama hiyo na wadau wa Haki jinai na madai, walipotem-
belea kituo hicho juzi, kwenye hitimisho la wiki ya sheria na kutoa msaada wa vyakula na vitu mbalim-

bali. PICHA: CYNTHIA MWILOLEZI

Wabunge waibana serikali
uwazi katika mikataba saba

Na Salome Kitomari,
DODOMA

WABUNGE wa Bunda,
Boniphace Getere na Ndanda,
Cecil Mwambe (wote CCM),
wameitaka serikali ipeleke bun-
geni mikataba saba ili wabunge
waisome na kuwa na uelewa wa
kina kuishauri serikali.

Mikataba hiyo ni ya migodi ya
madini, ujenzi wa reli ya kisasa
(SGR), Bandari ya Bagamoyo,
gesi Mtwara, ujenzi wa Bwawa
la Mwalimu Nyerere, Bomba la
Mafuta na stempu za kielektron-
iki.

Katika swali la msingi, Mbunge
Mwita alihoji ni lini serikali ita-
wasilisha mikataba hiyo bungeni
ili wabunge waifahamu, huku ka-
tika swali la nyongeza Mwambe
akisema ni muhimu mikataba
hiyo ikafikishwa kwenye chombo
hicho ili waishauri vyema seri-
kali.

Mbunge Mwita pia alitaka
kujua ni mikataba mingapi kati
ya hiyo imewahi kukaguliwa na
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa
Serikali (CAG).

Akijibu swali la msingi, Naibu
Waziri wa Katiba na Sheria,
Geophrey Pinda, alisema taarifa
za mikataba ya SGR, ujenzi wa
Bwawa la Mwalimu Nyerere, mi-
godi ya madini, Bomba la Mafuta

na mradi wa Bomba la Gesi ku-
toka Mtwara hadi Dar es Salaam
kwa nyakati tofauti, taasisi na ma-
shirika yanayoisimamia yameku-
wa yakiwasilisha kwenye Kamati
za Kudumu za Bunge taarifa za
mikataba ya miradi hiyo.

Alisema kamati zina mamlaka
kwa mujibu wa Kanuni za Ku-
dumu za Bunge kupata taarifa
zozote kuhusiana na mikataba ya
miradi.

“Miradi hii imekuwa ikik-
aguliwa na CAG. Kwa kuwa baa-
dhi ya miradi serikali inamiliki
kwa asilimia 100 na mingine ni
mbia, hivyo taarifa zake hu-
wasilishwa katika Bunge lako
tukufu kupitia ripoti ya CAG,” ali-
fafanua.

Naibu waziri huyo alisema kati-
ka bajeti ya mwaka 2019/20, kuna
taarifa ya kina ya mradi wa SGR
na Bwawa la Umeme la Mwalimu
Nyerere, na kwamba mradi wa
Bomba la Gesi kutoka Mtwara
hadi Dar es Salaam umekuwa
ukifanyiwa ukaguzi wa kawaida
kila mwaka.

“Nipende kumwarifu mbunge
na pia Bunge lako tukufu kuwa
Bunge limekuwa likipokea taarifa
za mikataba na ripoti za CAG,”
alisema.

Katika swali la nyongeza,
Mwambe alisema mwaka jana
mwishoni, Spika aliunda Kama-

ti ya Viwanda na Biashara na
Kamati ya Bajeti, ambazo ziliku-
tana kwa nia ya kutaka kupitia
mambo mbalimbali ikiwamo
malalamiko ya wafanyabiashara
kuhusu bei kubwa ya stempu za
kielektroniki.

“Pamoja  na mazungumzo
yale serikali na Mamlaka ya Ma-
pato (TRA), waliendelea kusaini
mkataba wa kinyonyaji kwa wa-
nanchi, Je, (waziri) yupo tayari
kuleta mkataba wa kampuni ya
SCIPA (stempu za kielektroniki)
na serikali unaohusisha na masu-
ala ya stempu za kielektroniki?”
Mwambe alihoji.

Pia alisema wabunge ambao
siyo wajumbe wa kamati husika,
ni muhimu wakaona na kusoma
mikataba hiyo ili waishauri seri-
kali.

Akijibu swali hilo, naibu waziri
huyo alisema: “Kwa hili linalohu-
su stempu tutafanya mawasiliano
na taasisi inayohusika ili tuweke
sawa katika hili eneo lililoonye-
sha shaka.

“Kuhusu suala la kuwasilisha
mikataba katika Bunge lako tuku-
fu, mikataba hii huwa inapita
kwenye kamati zilizowekwa na
kama Bunge litataka mkataba
ufikishwe mbele ya Bunge lote,
basi uamuzi unatoka kwenye
kamati baada ya kupitia taarifa
zinazowasilishwa.”

Na Kulwa Mzee

SHAHIDI wa 13 wa
upande wa Jamhuri, Ins-
pekta Tumaini Swila, ame-
dai kuwa wakati anafun-
gua jalada la kula njama
kufanya uhalifu, mlalami-
kaji alikuwa Mkurugenzi
wa Makosa ya Jinai nchini,
Kamishna wa Polisi Rob-
ert Boaz na mlalamikiwa
Mwenyekiti wa CHADEMA,
Freeman Mbowe.

Inspekta Swila alidai
hayo jana Mahakama Kuu,
Divisheni ya Makosa ya
Rushwa na Uhujumu Uchu-
mi mbele ya Jaji Joackim
Tiganga wakati akiongozwa
kutoa ushahidi na Wakili
wa Serikali, Robert Ki-
dando.

Akitoa ushahidi, alidai
ni mkaguzi wa polisi, yuko
Ofisi ya Mkuu wa Upelelezi
Mkoa wa Kipolisi Temeke
na anafanya kazi ya upele-
lezi kwa miaka 24 sasa.

Alidai alikuwa katika
Ofisi ya Mkurugenzi wa
Makosa va Jinai (DCI) Julai
14 mwaka 2020, alim-
kuta DCI, Kamishna Boaz
na Kamishna Msaidiz wa
Polisi, Ramadhan Kingai.

Shahidi alidai kupokea
maelekezo kutoka kwa
Afande Kingai kuwa ana-
takiwa kufungua jalada la
uchunguzi, DCI alipokea
taarifa kutoka kwa Lu-
teni Urio juu ya uwapo wa
kundi linaloratibiwa na
Mbowe kufanya uhalifu.

Alidai kundi hilo li-
naratibiwa kulipua vi-
tuo vya mafuta, kuchoma
moto masoko, kukata miti
kwenye barabara kuu ili
kuzuia magari, kuwadhuru
viongozi mbalimbali wa
serikali kwa lengo la kuleta
taharuki.

“Afande Kingai alitaka ni-
fungue jalada la uchunguzi
nilifungua, wakati ninafun-
gua mlalamikaji alikuwa
Mkurugenzi wa Makosa
ya Jinai nchini, Kamishna
Robert Boaz na mlalamiki-
wa Freeman Mbowe.

“Nilifungua jalada la ku-
taka kufanya vitendo vya
uhalifu, Kingai aliniambia
nilihifadhi atanipa maelek-
ezo, Julai 15 mwaka 2020,
Kamishna Boaz alitaka
nimsaidie Afande Kingai
kufanya upelelezi,” alidai
shahidi huyo.

Alidai Kingai alimfahami-
sha kwamba Luteni Urio
alishawapata vijana wa
kuwapeleka kwa Mbowe na
alimtaka afungue jalada la
kesi Kituo Kikuu cha Polisi

“kina Mbowe atajwa

Dar es Salaam.

Shahidi alidai alifungua
jalada la kula njama kati ya
Mei na Julai mwaka 2020
na kwamba kuna kundi la
watu wanapanga kufanya
vitendo vya kigaidi katika
mikoa mbalimbali nchini.

“Afande Kingai alitaka
nisiandike jina la mtuhu-
miwa Mbowe katika
taarifa hiyo ili kuepusha
Uvujaji wa taarifa, jina
lake lingekuwapo kwenye
taarifa angeweza kujua
na kusitisha utekelezaji
aliokuwa kapanga kufanya
na wenzake.

“Agosti 6 mwaka 2020,
Afande Kingai alinipigia
simu akaniambia kuna
watuhumiwa wawili wame-
kamatwa Moshi, Agosti 7
niliitwa Kituo Kikuu cha
Polisi Dar es Salaam,
nilipofika niliwakuta kina
Afande Kingai nje,” alidai.

Alidai kuwa alipokea
simu za washtakiwa kutoka
kwa Koplo Goodluck Minja,
alikabidhiwa maelezo ya
mashahidi, hati ya ku-
kamata mali lakini watuhu-
miwa hakuwaona.

Shahidi alidai Afande
Kingai alimkabidhi maelezo
ya onyo ya Adamu Kasek-
wa na Afande Jumanne
alimkabidhi maelezo
ya onyo ya Mohammed
Ling'wenya ambapo vitu
vyote alivyokabidhiwa
alihifadhi katika kabati
la chuma lililopo Makao
Makuu ndogo ya Upelelezi
Dar ea Salaam.

Shahidi huyo alidai kuwa
Agosti 8, 2020 waliwaham-
isha watuhumiwa, Kasekwa
na Ling'wenya kutoka
Kituo Kikuu cha Polisi Dar
es Salaam na kuwapeleka
Kituo cha Polisi Mbweni,
Afande Jumanne akawaka-
bidhi chumba cha mash-
taka kisha wakaondoka.

Inspekta Swila alidai
alionana na Luteni Urio
ofisini kwake Agosti 11,
2020 na alichukua maelezo
yake, akieleza mawasiliano
yake na Mbowe kupitia
mtandao wa telegram.

Alidai Urio alitaja namba
walizokuwa wakiwasiliana
za Mbowe 0719 933386,
0784 779944 na namba za
Luteni Urio 0787 555200
na 0754 612518.

Washtakiwa katika kesi
hiyo ni Mbowe, Halfani
Bwire, Adamu Kasekwa na
Mohammed Ling'wenya
ambao wanakabiliwa na
mashtaka sita yakiwamo
ya kula njama kufanya
vitendo vya kigaidi.
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HABARI KITAIFA

I
RCapigiadebe
chanjo UVIKO-19

Na Marco Maduhu, SHINYANGA

MKUU wa Mkoa wa Shinyanga, Sophia
Mjema, amewasisitiza wananchi mkoa-

Mauaji mengine yaibuka Dar, Njombe

Mauaji mengine yaibuka
Dar, NJOMBE

WIMBI la mauaji ya watu li-
meendelea kutikisa nchi, huku
safari hii ikiripotiwa kutokea
kwa matukio ya watu watano

dhidi yao,” alisema Muliro.
Mjumbe wa Serikali ya Mtaa
wa Bwawani, Anastazia Mtutu-
ma, alisema Februari 2, majira
ya alasiri, akiwa nyumbani
kwake, aliitwa na msichana wa
jirani ambaye alikuwa anaishi

ta geti limefungwa nikafungua
na kuingia ndani, nilikuta vitu
vimetupwa tupwa pia kulikuwa
na harufu kali kama ya marashi
nikaamua kutoka nje,” alisema
Regina.

Licha ya kifo cha msichana

Kamanda alisema tukio la
pili lilitokea Imalilo wilayani
Wangingombe kwa Ambwene
Sanga (34) kudaiwa kumuua
mwanawe wa kambo, Mesia Ka-
duma (5) mwanafunzi wa chek-
echea Shule ya Msingi Imalilo

kwa kumkatakata mapanga se-
hemu mbalimbali na kumficha
korongoni.

ni hapa kujitokeza kupata chanjo ya
UVIKO-19 ili kujikinga na maambukizi ya
virusi vya corona na kutopata madhara

karibu na Yunge na alipofika ali-
kuta Yunge amelala chini akiwa
amefunikwa na taulo sehemu

huyo, alisema ndani ya nyumba
hiyo kuna baadhi ya vitu viliib-
wa vikiwamo televisheni, pasi,

kuuawa katika mikoa ya Dar es
Salaam na Njombe.
Mkoani Dar es Salaam, Yunge

makubwa pindi wanapokumbwa nao. Maduhu (18), mfanyakazi wa ya mwili na kichwani. begi na mchele kilo 10. Issah alimtaja mtuhumiwa
Mjema alitoa rai hiyo juzi kwenye ndani na mkazi wa Kimara “Nikiwa na mama mwenye mwingine ambaye anadaiwa
kikao cha kujenga uelewa kuhusu Suka, mtaa wa Bwawani, alikut-  hii nyumba pamoja na baadhi WANNE NJOMBE kushurikiana na baba huyo wa

kambo kufanya mauaji hayo
kuwa ni Michael Mbilinyi (32).

Katika tukio la tatu, alisema
watu wanne akiwamo mganga
wa jadi, Joseph Mginda (41)
mkazi wa Sovi, Makambako,
wanashikiliwa na polisi kwa
tuhuma za kuwaua Suzani
Mtitu (38) na Kasimu Kimkanga
(35) na kuwatupa kwenye msitu
wa kupandwa wa TANWAT myji-
ni Njombe.

Aliwataja watuhumiwa wen-
gine kuwa ni Andrea Valowoka
(45), Gadi Mwanzalila (36) rafiki
wa mganga na Kelvin Mabena
(29) dereva aliyebeba miili ya
marehemu.

Kamanda alisema tukio hilo
lilitokea Januari 11, mwaka huu,
majira ya saa 7:00 mchana na
kwamba watuhumiwa walifan-
ya hivyo kwa madai ya kutaka
utajiri.

® Imeandikwa na Maulid
Mmbaga, DAR na Elizabeth
John, NJOMBE.

utekelezaji wa Mpango wa Kunusuru
Kaya Maskini chini ya mfuko wa maen-
deleo ya Jamii (TASAF), tathimini ya lishe
na utoaji wa huduma za chanjo ikiwamo
ya UVIKO-19.

Alisema mkoa huo ulipokea dozi za
151,971 za chanjo ya UVIKO- 19 na mpaka
sasa zimeshatumika dozi 113,121 sawa na
asilimia 74.4, hivyo kuwataka wananchi
wajitokeze kwa wingi kupata chanjo ili
kujilinda na ugonjwa huo.

“Nawaomba viongozi wote wakiwamo
wakuu wa wilaya na waratibu wa chanjo,
tuendelee kushirikiana kutoa elimu kwa
wananchi na kuwasisitiza wajitokeze
kwa wingi kupata chanjo ya UVIKO-19.
Wale ambao wamepata dozi ya kwanza
warudi kupata dozi ya pili,” alisema
Mjema.

Kuhusu TASAF, alisema tangu Julai,
2015 hadi Desemba, mwaka jana, mkoa
ulipokea Sh. bilioni 373 kwa ajili ya
malipo kwa walengwa wapatao 45.487
na kwamba kumekuwa na mafanikio
kwenye utekelezaji wa mpango huo ku-
tokana na kaya 24,600 kujiunga na Bima
ya Afya (CHF) iliyoboreshwa.

wa amepoteza maisha Februari
2 mwaka huu, huku utata uki-
tawala kutokana na sababu ya
kifo hicho kutojulikana.

Kamanda wa Polisi Kanda
Maalumu ya Dar es Salaam,
Jumanne Muliro, alisema msi-
chana huyo alikutwa amelazwa
chini huku akiwa amefunikwa
taulo katika baadhi ya sehemu
za mwili wake.

“Ni kweli tuna taarifa za kifo
cha binti huyo lakini bado kina
utata. Hatujajua kuwa kauawa
au ni kifo cha kawaida kwa
kuwa hakukutwa na jeraha la
kukatwa na kisu wala panga
mwilini mwake. Lakini kwa
kushirikiana na vyombo ving-
ine vya ulinzi na usalama tu-
naendelea kufanya uchunguzi.

“Baada ya uchunguzi, endapo
itabainika kuwa kauawa, Jeshi
la Polisi litawatafuta watuhu-
miwa na kuwafikisha katika
vyombo vya usalama na hatua
zaidi za kisheria zitachukuliwa

ya majirani niliifunua taulo
kichwani kwa huyo binti ili
kuona kama tunaweza kum-
patia huduma ya kwanza lakini
baada ya kumfunua niligundua
hayupo kwenye hali ya kawai-
da, ndipo tukawapigia polisi,”
alisema Anastazia.

Alisema alimgusa binti huyo
miguuni kwa lengo la kumsitiri
kwa kuwa baadhi ya nguo zake
zinazosadikika kuwa alikuwa
amezivaa zilikuwa zimetupwa
pembeni zikiwamo za ndani.

Regina Mshokela ambaye
ni mama aliyekuwa akiishi na
binti huyo tangu mwaka 2019,
alisema hakuwa na tatizo lolote.
Alisema siku ya tukio alikuwa
njiani akitoka kazini ndipo ali-
popigiwa simu na mwalimu ku-
toka shuleni anakosoma mtoto
wake akimwarifu kuwa dereva
amemrudisha mtoto nyumbani
lakini hakukuwa na mtu wa
kumpokea.

“Niliporudi nyumbani niliku-

Kutoka Njombe, watu wanne
wameripotiwa kuuwawa katika
matukio matatu tofauti, Kaman-
da wa Polisi Mkoa wa Njombe,
Hamisi Issah, amethibitisha.

Kamanda Issa alisema katika
tukio la kwanza Israel Msigwa
(39) maarufu kama mtoa roho,
anadaiwa kumuua mtoto wake
Haskad Msigwa (7), mwanafun-
zi wa darasa la awali Shule
ya Msingi Kilimahewa, Hal-
mashauri ya Mji Makambako
kwa madai ya kukojoa kitan-
dani.

Alisema tukio hilo lilitokea
Januari 24, mwaka huu, majira
ya saa 11:00 kwa madai kwam-
ba mtuhumiwa alimpiga mto-
to huyo kwa fimbo na waya
mweusi wa umeme sehemu
mbalimbali za mwili.

Mtuhumiwa baada ya ku-
tenda jambo hilo, Kamanda
alisema alikimbia na kukamat-

Mufindi mkoani Iringa.

NOTISI/'TANGAZO

MUDU COMPANY LTD, NUTMEG AUCTIONEERS & PROPERTY MANAGERS CO.LTD,LEGENDS AUCTION MART LTD ,SALEI AUCTION MART LTD,CHAMPION AUCTION MART,MAKI RECOVERIES LTD,PSALM AUCTION MART,MALAPA
AUCTION MART,HEDANE ENTERPRISES LTD,KILICRAALS AUCTIONEER, DESTENI COMPANY LIMITED, MASE INTERNATIONAL LTD,TAUSI AUCTION MART,MASETO AUCTIONEER AND DEBT COLLECTORS,JY AUCTIONEERS CO.LTD,
SMARKCORE GROUP LTD, WAUNGWANA AUCTION MART LTD, BEST GROUP LTD, NGOMENI AUCTION MART,MOPEH COMPANY LTD,KOTI BROTHERS LTD,MBUZAX AUCTION MART kwa mamlaka tuliyopewa na Jamhuri ya Muunganowa
Tanzania, chini ya benki ya AKIBA COMMERCIAL BANK PLC, tunatoa notisi ya kulipa madeni kwa wadaiwa wafuatao ndani ya siku 14 kuanzia tangazo hili, Vinginevyo, tutafanya Minada ya hadhara kama ratiba inavyoonyesha.

TAWI
ALILOKOPA JINA LA MTEJA AINA YA DHAMANA JINA LA MWENYE DHAMANA MAHALI DHAMANA ILIPO TAREHE YA MNADA
ARUSHA SIRILT PANTALEO MATERU NYUMBA YENYE HATI NO.18996 KIWANJA | CYRIL PANTALEO MATERU NA SIRILI PANTALEO NYUMBA IPO THEMI NA KIWANJA KIPO NJIRO - 2370272022 SAA04:30 ASUBUHI NA KUENDELEA
No.797 KITALU 'HH' THEMI NA KIWANJA MATERU ARUSHA
CHENYE MSINGI HATI NO.34242 KIWANJA
No.117 KITALU 'J' NJIRO
ARUSHA TAMES PATRICK MUSHI NYUMBA YENYE HATI NO.32899 JAMES PATRICK MUSHI OLORIEN MUSHONO 2210272022 SAA04:30 ASUBUHI NA KUENDELEA
KIWANJA NO.520 KITALU 'JJ'
OLORIEN MUSHONO
UBUNGO UYACODE VICOBA PROGRAM LESENI YA MAKAZI KNDO 29299- UYACODE VICOBA PROGRAM HQ MAKUBURI UBUNGO 2310212022 SAA04:30 ASUBUHI NA KUENDELEA
KND/MBR/MWZ 10 2
KUITONYAMA  |EVAJAMES MBELE NYUMBA EVA JAMES MBELE CHANIKA 22/02/2022 SAA04:30 ASUBUHI NA KUENDELEA
KUITONYAMA  |MARIAM THADEI HAULE NYUMBA MARIAM THADEI HAULE KIMARA B 23/02/2022 SAA04:30 ASUBUHI NA KUENDELEA
KUITONYAMA | MARY MEDARD SILAYO NYUMBA MARY MEDARD SILAYO MLONGANZILA 2410212022 SAA04:30 ASUBUHI NA KUENDELEA
KINONDONI GLORY SIMON MINJA NYUMBA GLORY SIMON MINJA TABATA BARAKUDA 25/02/2022 SAA04:30 ASUBUHI NA KUENDELEA
TEGETA UPENDO JOSEPH CHALAMBO NYUMBA UPENDO JOSEPH CHALAMBO KIMARA BONYOKWA 01/03/2022 SAA04:30 ASUBUHI NA KUENDELEA
TEGETA FATUMA ISSA SHIDA NYUMBA JUMA SHIGONGO KIWANGWA 28/02/2022 SAA04:30 ASUBUHI NA KUENDELEA
UKONGA LEAH JOHN MPAPALIKA NYUMBA LEAH JOHN MPAPALIKA KIMARA-STOPOVER 2370272022 SAA 4;30 ASUBUHI NA KUENDELEA
UKONGA CHRISTOPHER BERNAD KASWALALA NYUMBA CHRISTOPHER BERNAD KASWALALA MALAMBA MAWILLMSIGANT 2370272022 SAA 7:00 MCHANA NA KUENDELEA
25/02/2022 SAA 04:30 ASUBUHI NA KUENDELEA
UBUNGO GERALD VENANCE SALLEH NYUMBA GERALD VENANCE SALLEH MBEZI LUIS
UKONGA WANSAGULA MOSES NATUMWA NYUMBA PILT HARUNA BUHANGWA KINYAMWEZL. PUGU 02/03/2022 SAA 04:30 ASUBUHI NA KUENDELEA
UBUNGO NAHAL ALLY LIPWAI NYUMBA NAHAL ALLY LIPWAI KONGOWE 02/03/2022 SAA 7:00 MCHANA NA KUENDELEA
UBUNGO JOHN WILLIUM GUIDO NYUMBA JOHN WILLIUM GUIDO KIBAMBA MLOGANZIRA 24/02//2022 SAA 7:00 MCHANA NA KUENDELEA
BELU NURSERY AND PRIMARY SCHOOL BERNAD E.KIHIYO AND LUCY L. KIHIYO 25/02/2022 SAA 04:30 ASUBUHI NA KUENDELEA
UBUNGO NYUMBA TANDALE SOKONI
UKONGA GEORGE JAPHET NDENGA NYUMBA GEORGE JAPHET NDENGA KINYEREZL 28/02/2022 SAA 04:30 ASUBUHI NA KUENDELEA
TJAMILA KONDO GEMA JAMILA KONDO GEMA KIPAWA- KIPUNGUNI 2210212022 SAA04:30 ASUBUHI NA KUENDELEA
UKONGA NYUMBA
UKONGA TABU JANETH JULIUS SEDA NYUMBA BRAITI SANGA MAJOHE MJT MPYA 2310272022 SAA07:00 MCHANA NA KUENDELEA
UKONGA ABDULHMAN RAJABU MAHABA NYUMBA ABDULHMAN RAJABU MAHABA ZINGIZIWA 2410212022 SAA04:30 ASUBUHI NA KUENDELEA
UKONGA MARIANA PATRICK SEDA NYUMBA MAILABE MICHAEL BINA PUGU-KINYAMWEZI 24/02/2022 SAA07:00 MCHANA NA KUENDELEA
UBUNGO MWANAHAMISI KONDO MATAMBO® NYUMBA MWANAHAMISI KONDO MATAMBO RUVU DARAJANI 21/02/2022 SAANNE ASUBUHI NA KUENDELEA
KARIAKOO EMMANUEL WILLIAM NNKO NYUMBA EDWARD MATHEO OLOMI MTAA WA LUHANGA,ILALA 2210212022 SAA04:30 ASUBUHI NA KUENDELEA
KARIAKOO ADON FOCUS MAUKI NYUMBA ADONI FOCUS MAUKI MTAA WA MZINGA 'A' TEMEKE 22/02/2022 SAA07:00 MCHANA NA KUENDELEA
AGGREY GAUDENCIA MATHIAS TEMBA NYUMBA GAUDENCIA MATHIAS TEMBA MTAA WA PUGU STATION,ILALA 2470272022 SAA04:30 ASUBUHI NA KUENDELEA
MWANZA EDMUND KAJUNGU MENDRAD NYUMBA EDMUND KAJUNGU MENDRAD KILOLELI - MWANZA 2410212022 SAA 04:30 ASUBUHI NA KUENDELEA
MWANZA RWEYEMAMU MENDRAD KABENDERA NYUMBA RWEYEMAMU MENDRAD KABENDERA NYASHISHI MWANZA 2810272022 SAA 04:30 ASUBUHI NA KUENDELEA
MWANZA GRACE BARNABAS MASUKA NYUMBA GRACE BARNABAS MASUKA USAGARA-MWANZA 25/02/2022 SAA 04:30 ASUBUHI NA KUENDELEA
MASHARTI YA MNADA
1| Mnunuz atalazimika kulipa 25% ya bei ya Nyumba au Kiwanja ,papo hapo baada ya mnada na 75% i ii kulipwa ndani ya siku 14.
P i tilolote Ta mnada kuhusiana na malipo yaawali,hatarudishiwapes yokwishailipa.
3| Kwa mawasiliano zaidi; tupigie simu no.0759648448/0714939933/0718038313 0768672367/0754497396 ©
4 | Iwapo ndani ya siku 60 mnunuzi hajakabidhiwa nyumba benki itarudisha kiasi cha fedha kilichowckwa na mnunuzi benki bila gharama yeyote §
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MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMII

Kozi za FIEA, UEFA, TEF zilete mabadiliko nchini

KATIKA kuhakikisha mpira wa miguu hapa nchini unakuwa na maen-
deleo, Shirikisho la Soka Tanzania (TFF), kwa kushirikiana na ma-
shirikishiko ya kimataifa ambayo ni FIFA, UEFA na CAF, wanaendesha
kozi na mafunzo mbalimbali hapa nchini.

Mafunzo na kozi hizo zinazofanyika hapa nchini ni za utawala, ua-
muzi na ukocha katika ngazi mbalimbali.

Tofauti na miaka ya nyuma, tangu uongozi wa Rais wa TFF, Wallace
Karia, tumeshuhudia kozi hizo zikifanyika kwa kuleta wakufunzi wa
kimataifa kutoka FIFA, UEFA na CAF ili kuwapa elimu stahiki inayotak-
iwa wadau wanaohusika katika nafasi hizo.

Lengo la TFF kuratibu mafunzo hayo ni kutaka kuona kila mdau ka-
tika eneo lake anafanya majukumu yake kwa weledi na hatimaye ku-
pandisha kiwango cha wachezaji wa soka wa Tanzania.

Msingi mwingine wa mafunzo hayo si tu kuboresha uwezo wa wasi-
mamizi hawa wa shughuli za uendeshaji mpira wa miguu kila siku, lak-
ini ni kutaka kuona kasi ya maendeleo ya wadau hawa muhimu katika
sekta hii inaendana na mabhitaji halisi ya mchezo huu ambao kwa sasa
unaendelea kuchezwa kisasa.

Inafahamika wazi ili kufikia mafanikio ambayo mataifa mengine
ya Ulaya yalipo au baadhi ya nchi za Afrika ambazo tayari zimepiga
hatua, ni ukweli usiofichika ni lazima TFF kwa kushirikiana na serikali
pamoja na wadau kuwekeza kwa makocha pamoja na miundombinu.

Kuwekeza katika makocha, waamuzi na viongozi kutasaidia kufanya
kazi za mpira wa mguu kuwa nyepesi kwa sababu kamwe hakutaku-
wa na sintofahamu ambazo mwisho wa msimu, timu husika huvuna
matokeo mabaya na ‘zigo’ anatupiwa kocha au kiongozi aliyekuwa
madarakani. Ni lazima tutumie vyema mafunzo mbalimbali yanay-
oendeshwa kwa sababu kwa kupata elimu stahiki ya kazi unayofanya,
ni wazi mhusika atajiweka sehemu sahihi na kile anachokifanya badala
ya kufundisha au kuchezesha mpira kwa kubahatisha.

Tunawakumbusha wale ambao wamesoma kozi hizo, kuyatumia
mafunzo yao kwa vitendo na kuacha kuifungia elimu waliyopata kwe-
nye mikoba yao, kwa kufanya hivyo hawatalisaidia taifa kufikia malen-
go ya nchi kuwa washindani na si washiriki kwenye mashindano mbal-
imbali ya kimataifa tunayoshiriki.

Endapo wadau wetu watatumia vyema elimu wanazofundishwa na
wakufunzi hao kutoka nje, ninaamini hata bajeti ya fedha ya kuhu-
dumia timu za taifa ambayo inatolewa na Rais wa Jamhuri ya Muunda-
no wa Tanzania, Samia Suluhu Hassan inaonekana imepelekwa eneo
sahihi. Zama za kupata mafanikio kwa kutegemea miujiza zimepita,
huu ni wakati wa kuona mwanamichezo, klabu au taifa lililowekeza
kikamilifu ndilo linafanya vyema kwenye mashindano wanayoshiriki,
na ili kufika huko, kila mdau ambaye anashiriki katika mpira wa miguu
hapa nchini anatakiwa kuweka weledi katika kila jambo analolifanya.

Mafanikio ya Ujerumani, Brazil au Hispania, yanatokana na
uwekezaji mkubwa uliofanywa kuanzia kwa wazazi, walezi, serikali,
makampuni na taasisi zinazofanya kazi kwenye mataifa hayo kwa
sababu waliamini uwekezaji wa kweli ndio utawapeleka kwenye
ushindi na si vinginevyo.

Unaweza kusema ni jambo dogo kwa wale wasiopenda kuangalia
wapi tulikotoka, lakini TFF inatakiwa kupongezwa kwa hatua ambayo
Watanzania tumefikia kwa mwamuzi wetu, Frank Komba, kuwa mmo-
ja wa waamuzi wanaochezesha katika fainali za Kombe la Mataifa ya
Afrika (AFCON), ambazo zinamalizika hapo kesho huko nchini Cam-
eroon. Ukiondoa Komba, huko AFCON yuko Mnyarwanda, Salima Mu-
kansanga, ambaye ameweka rekodi ya kuwa mwanamke wa kwanza
kupuliza kipenga kwenye michuano hiyo mikubwa, hali ya kuwa
Rwanda haijashiriki fainali hizo kama ilivyo Tanzania.

Kama hili limewezekana kwa kupitia mafunzo mbalimbali yanayo-
tolewa hapa nchini, basi waamuzi, makocha na viongozi wetu huu ni
wakati wa kujikita kufanya majukumu yenu kwa weledi, hatimaye jina
la Tanzania litang’ara katika michuano ya kimataifa kama ilivyokuwa
miaka ya nyuma.

Hakuna kisichowezekana, kikubwa ni kila mdau kuitendea vyema
nafasi anayoipata na hatimaye nuru njema itaonekana na heshima ya
Tanzania itarejea huku neno ‘Kichwa cha Mwendawazimu’ litabakia
historia.
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Na Adam
Fungamwango

KWA miaka kadhaa sasa
huwezi kusikia mgogoro wa
mikataba kwa wachezaji
wa Azam. Na wala huwezi
kusikia mchezaji fulani wa
Azam amesgjiliwa na klabu
nyingine wakati wao wakiwa
wanamhitaji.

Pamoja na  matatizo
mengi iliyonayo Azam kwa
kushindwa kupambana na
klabu kubwa za Simba na
Yanga licha ya kwamba wana
pesa na kila kitu, lakini kwa
hili la mikataba ya wachezaji
wanafaa kupongezwa.

Ukisikia mchezaji wa
Azam anakwenda kwenye
klabu nyingine, basi ni wao
wenyewe hawamhitaji.

Wala huwezi  kusikia
mchezaji wa Azam ameingia
mkataba na klabu nyingine,
halafu  anaondoka kwa
kushindwa kutimiza baadhi
ya vipengele vya mkataba.

Kwa Simba na Yanga hili
limetokea sana, mfano, Kel-
vin Yondani kutoka Simba
kwenda Yanga, Ramad-
hani Singano kutoka Simba
kwenda Azam, na hata Ber-
nard Morrison kutoka Yanga
kwenda Simba.

Kama utakumbuka 2017,
ambapo Simba iliwasajili
John Bocco, Erasto Nyoni,
Shomari Kapombe na Aishi
Manula, siyo kwa sababu
Wekundu wa Msimbazi wa-
likuwa na ubavu wa kuvunja
mikataba, au kugombea
mchezaji na timu hiyo, ila
uongozi wa Azam wenyewe
ulionekana hauwahitaji.

Kulikuwa kama kuna
mpango wa kubadilisha
mfumo wa klabu kutoka
kuwa na wachezaji wakong-
we, badala yake kutengen-
eza wachezaji vijana, mpan-
go ambao nao baadaye
ulifeli. Nina uhakika, kama
Azam ingekuwa inawa-
hitaji wachezaji hao wabaki
wangeweza kufanya hivyo.

Hata marehemu Pat-
rick Mafisango alipotoka

Azam kwenda Simba kuli-
kuwa na mabadilishano ya
wachezaji, kati ya klabu hizo
mbili, mmoja akimchukua
mchezaji huyo, huku Azam
ikimtwaa, Abdulhalim Hu-
mud.

Juzi tu, Salum Aboubakar
‘Sure Boy’ amekwenda Yan-
ga, na hii ni baada ya wao
Azam wenyewe kuonekana
wamemchoka.

Lakini kwa sababu Azam
haikuhitaji aondoke il
ishindikana. Huwa inaziba
mianya yote, na hupati hata
kipengele kinachoweza ku-
wabana na kuvunja mkata-
ba mpaka wao waridhie. Hii
ndiyo Azam. Huwezi kum-
chukua mchezaji wao wa-
nayemibhitaji kirahisi rahisi.

Hivi majuzi imeingia
mkataba wa wachezaji wao

chipukizi ambao wame-
pandishwa Ligi Kuu na
wameanza kuwa nyota

na kuzungumzwa sana na
mashabiki wa soka kutoka-
na na uwezo wao mkubwa.

Wachezaji hao ni Abdal-
lah Kheri ‘Sebbo’ ambaye
ametia  kandarasi  hadi
mwaka 2024, Tepsi Evance
na Paschal Mshindo nao
wameongezwa mkataba wa
mwaka mmoja mmoja, sasa
watamaliza mwaka 2025,
badala ya 2024.

Azam kama kawaida yake,
huwa ina tabia ya kuongeza
mikataba wachezaji wake
tegemeo kabla haijamalizi-
ka. Wao ukibakisha mwaka
mmoja tu, wanakuongeza
mwaka mmoja mwingine
au miwili. Kama nilivyosema
ukiona amebakisha miezi
sita yupo Azam, basi huyo
hahitajiki na anachotakiwa
kufanya ni kutafuta timu ny-
ingine.

Huu ni mfano wa kuigwa
na klabu zote nchini am-
bazo mara nyingi zinasubiri
mkataba umalizike na hapo
ndipo viongozi wanaanza
kukimbizana kukaa na

mchezaji kwa ajili ya kusain-
ishana tena.

Na wakati huo zinakuwa
zinapata presha kutoka kwa
klabu zingine kuwa zinamhi-
taji, wakati mwingine inaku-
wa si kweli.

Klabu nyingi za Ligi Kuu,
ikiwemo Simba na Yanga
zina tabia hiyo. Mfano Simba
ililazimika kumsaini Clatous
Chama kabla ya kwenda
RS Berkane kwa sababu ya
presha kuwa anatakiwa na
Yanga.

Wakati Azam ikiwaongeza
Sebbo, Tepsi na Msindo,
Joash Onyango na wachezaji
kadhaa wa Simba wana-
maliza mikataba yao. Kwa
upande wa Yanga Kibwana
Shomari, Bakari Mwamnye-
to nao wako mwishoni mwa
mikataba yao, lakini klabu
hizo zimekaa kimya.

Azam yenyewe huwa
haitaki maneno, mapema
tu, inamaliza shughuli. Ndi-
yo maana huwezi kusikia
wachezaji wake au klabu
yenyewe imeingia mgogoro
kwenye usajili.

Unapomweka mchezaji
wako unayemhitaji mpaka
kiasi cha miezi sita, anakuwa
na ruhusa ya kuanza mazun-
gumzo na klabu nyingine in-
aonyesha wazi huna mpan-
g0 naye.

Tatizo la klabu kubwa za
Simba na Yanga, wachezaji
wakishasajiliwa na kuwa
ndani ya timu huwa hawana
thamani. Thamani kwao ni
wachezaji wapya, na usajili
mpya.

Ndiyo maana unaweza ku-
kuta timu imesajili mchezaji
kwa mamilioni ya pesa, laki-
ni imeshindwa kumuongeza
mkataba mchezaji wake
hadi anamaliza mkataba.
Labda awe ni staa kweli kwe-
li kwa kuhofia anaweza ku-
chukuliwa na timu pinzani.
Hongereni Azam, lakini kla-
bu zingine ziondoke huko
na si vibaya kuiiga Azam FC.
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B Sabaya akiri kusajili namba kwa

Jafo aitwisha zigo . kitambulisho chake, kumpa mkewe
bodi mpya va Na Allan Isack, ARUSHA

NEMC

Na Augusta Njoji, DODOMA

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Makamu
wa Rais, Muungano na Mazingira, DK.
Selemani Jafo, ameitwisha majukumu
manne Bodi ya Baraza la Taifa la Hifa-
dhi na Usimamizi wa Mazingira (NEMC)
ikiwamo kuhakikisha mfumo wa vibali
vya taka hatarishi unatengenezwa
ndani va siku 45.

Mwandamizi, Filex Kwetukia, Sabaya
alidai kwamba sheria ya mawasiliano
haikusema kwamba ni kosa kusajili
laini ya kuazimisha kwa mtu mwing-
ine.

“Katika sheria ya mawasiliano kuna
miongozo mbalimbali lakini si kosa
mtu kusajili laini kwa kitambulisho
chake na kuazimisha kwa mwingine,”
alidai Sabaya.

Shahidi huyo ambaye ni mshtakiwa
wa kwanza katika kesi hiyo, alidai
kuwa shahidi wa 13 wa mashtaka,
Ramadhani Juma, alipatiwa mkataba
wa kununua gari na Jesca Thomas,
ambaye mke ni wake.

“Katika utendaji kazi wa Ramad-
hani hana mamlaka ya kuingilia ma-
hakama kufanya kazi zake,” alidai
Sabaya na kuongeza kuwa mahakama
inaweza kumtia hatiani mtu yeyote
hata kama hayupo kwenye hati ya
mashtaka.

“Hadi tunavyozungumza, hakuna
uthibitisho wowote ambao unathibit-
isha kwamba namba iliyosajiliwa

kwa kitambulisho changu ilikuwa iki-
tumiwa na mtu mwingine badala ya
mimi,” alidai.

Pia alidai kwamba shahidi wa 11 wa
mashtaka, Hemed Shaban, aliulizwa
mahakamani kuwa wakati akikamat-
wa, aliwakamata na watu wengine wa
nne, akiwamo Jesca, na hakukanusha
kwamba aliwapeleka katika ofisi za
Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na
Rushwa (TAKUKURU) makao makuu
Upanga, Dar es Salaam.

Kadhalika, alidai kuwa James
Wawenje, ambaye ni mfanyakazi wa
kampuni ya Vodacom, hakuulizwa
wala kuthibitisha kwamba namba
yake ya simu ilisajiliwa kwa kitam-
bulisho chake na kutumiwa na mtu
mwingine.

Sabaya alidai kwamba video
za CCTV hakuziona mahakamani
wala hazifahamu zilipokuwa zik-
ionyeshwa wakati Johnson Kisaka,
ofisa wa TAKUKURU na Francis
Mroso walipokuwa wakitoa ushahidi
wao.

ALIYEKUWA Mkuu wa Wilaya ya
Hai, Lengai Ole Sabaya, amekiri ma-
hakamani kwamba alitumia kitambu-
lisho chake cha taifa kusajili laini ya
simu na kumpatia mke wake, Jesca
Thomas.

Sabaya amedai kuwa mchakato wa
usajili wa laini za simu upo kwa mu-
jibu wa sheria na si matakwa ya mtu
binafsi na kwamba si kosa kwa muji-
bu wa sheria ya mawasiliano kusajili
namba kwa kitambulisho chake na
kutumiwa na mtu mwingine.

Sabaya ambaye ni shahidi wa pili
kwa mshtakiwa wa kwanza katika
kesi ya uhujumu uchumi na wenzake
sita, alikiri jana katika Mahakama ya
Hakimu Mkazi Mkoa wa Arusha.

Mbali na Sabaya, washtakiwa wen-
gine ni Sylvester Nyegu (26), Enock
Togolani (41), Watson Mwahomange
(27), John Odemba, Jackson Macha
(29) na Nathan Msuya (31).

Akihojiwa na Wakili wa Serikali

jana alipokuwa akizindua bOdI h|yo na
kuikabidhi vitendea kazi ili kutekeleza
majukumu yake.

“‘Mfumo wa kielektroniki wa taka
hatarishi uje na taarifa sahihi, nitafuranhi
sana. Hili likiwa ni jambo kubwa am-
balo chombo hiki muhimu kitakwenda
kulisimamia,”alisema.

Pia aliagiza bodi hiyo kusimamia
utekelezaji wa Sera ya Mazingira ya
Mwaka 2021, sheria, kanuni na mion-
8070 mbalimbali va serikali.

“Kama mnavyofahamu Sera Mpya ya
Mazingira ya mwaka 2021 inategemea
kuzinduliwa Februari 12, mwaka huu,
sera hii inatoa miongozo ya kisera ka-
tika kutatua changamoto mpya za maz-
ingira zinazoikabili nchi yetu,"alisema.

‘Waziri Jafo alitaja agizo la tatu
ni kupitia muundo na majukumu ya
NEMC ili kuona kama linatekeleza ma-
jukumu yake ipasavyo kwa hali iliyopo
sasa kulingana na kero zilizopo katika
suala zima la uhifadhi na usimamizi wa
mazingira na kutoa ushauri ipasavyo.

Kadhalika, aliwataka kusimamia ma-
pato na matumizi ya fedha na kulisima-
mia vema Baraza kwa niaba ya Ofisi ya
Makamu wa Rais ili miongozo inayo-
tolewa na ofisi itekelezwe kwa weledi.

Alisema ofisi hiyo imejipanga Ku-
chukua hatua mbalimbali zinazolenga
kuimarisha masuala ya usimamizi na
uhifadhi wa mazingira nchini.

“Tumeshuhudia uhaba wa maji kwe-
nye maeneo yetu na kuwa na mgawo
wa maji kupita kiwango hii imetokana
na vyanzo vya maji kukauka kutokana
na uharibifu wa mazingira, athari za
ukame tumezishuhudia baadhi ya mae-
neo mifugo kufa,"alisema.

Naye Mwenyekiti wa Bodi hiyo,
Prof. Mhandisi Esnath Chaggu, aliahidi
kufanyia kazi maelekezo ya Waziri
na kuishauri serikali katika masuala
muhimu ya hifadhi na usimamizi wa
mazingira. -

“Wajumbe wa Bodi ni wajibu wetu
kufanya kazi kwa bidii na ushirikiano ili
tufikie malengo tuliyojiwekea, alisema.

Namba za kijeshi taasisi uhifadhi zazinduliwa

Na Paul Mabeja, DODOMA

WIZARA ya Maliasili na Utalii, imezin-
dua namba za kijeshi zitakazotumika
katika magari, mitambo na vyombo
vingine vya moto vya Jeshi la Uhifadhi
wa Wanyamapori na Misitu Tanzania.

Akizungumza katika uzinduzi huo ji-
jini Dodoma jana, Katibu Mkuu Wizara
ya Maliasili na Utalii, Dk. Francis Mi-
chael, alisema jeshi hilo linafahamika
kwa kifupi kama Jeshi la Uhifadhi (JU).

Alisema jeshi hilo linaundwa na
taasisi nne za uhifadhi ndani ya Wizara
ya Maliasili na Utalii ambazo ni Mam-
laka ya Hifadhi ya Eneo la Ngorongoro
(NCAA), Shirika la Hifadhi za Taifa Tan-
zania (TANAPA), Mamlaka ya Usimami-
zi wa Wanayamapori Tanzania (TAWA)
na Wakala wa Huduma za Misitu Tan-
zania (TFS).

“Sababu kubwa ya kuanzishwa kwa
Jeshi la Uhifadhi ni kuimarisha ulinzi
wa rasilimali za wanyamapori na mis-
itu na zile zinazoambatana nazo.

“Hii ni kufuatia (kutokana na)
kuongezeka kwa ujangili wa wany-
amapori wakubwa hususani tembo na
faru na kuongezeka kwa uvunaji hara-
mu wa mazao ya misitu katika kipindi
cha miaka ya 2000,” alisema Dk. Mi-
chael.

Pia alisema baada ya uzinduzi wa
Jeshi la Uhifadhi mwaka 2018, wizara
imekamilisha maandalizi ya nyenzo
na vitendea kazi mbalimbali vitakavy-
osaidia utekelezaji wa mfumo wa
kijeshi.

“Baadhi ya vitendea kazi hivyo ni
pamoja na kanuni za Jeshi la Uhifadhi,
vyuo vya kutolea mafunzo kwa maofisa
na askari wake pamoja namba maalu-

mu zitakazokuwa zinatumiwa katika
magari, mitambo na vyombo vingine
vya moto vinavyomilikiwa na jeshi la
uhifadhi” alisema.

Pia alisema pamoja na uzinduzi
wa namba hizo, wamepokea magari
mapya 15 ya Jeshi la Uhifadhi yatakay-
otumiwa na TFS.

“Magari haya yamenunuliwa kwa
fedha za serikali kama sehemu ya kui-
marisha utendaji wa jeshi letu katika
kusimamia rasilimali za misitu na ny-
uki. Magari haya yatagawanywa kwa
matumizi katika wilaya za Mlele, Mpan-
da, Songea, Tunduru, Longido, Rombo,
Serengeti, Manyoni, Bahi, Mvomero,
Kibaha, Mufindi na Chunya,” alisema.

Kamishna wa Uhifadhi wa TFS, Prof.
Dos Santos Silayo, alisema kuzinduliwa
kwa namba hizo kutasaidia kutambu-
lisha magari pamoja vyombo vingine

vya moto vinavyotumiwa na jeshi hilo.

Kuhusu magari hayo 15 yaliyokabi-
dhiwa, alisema yatasaidia kuwezesha
shughuli mbalimbali zinazofanywa na
jeshi hilo.

Pia alisema magari hayo ni sehemu
ya yale 34 ambayo yaliyonunuliwa
na serikali mwaka jana na kugharimu
takribani Sh. bilioni 5.6.

Kamishna wa Uhifidhi wa TANAPA,
William Mwakilema, alisema magari
hayo atasaidia kukabilina na ukataji
ovyo wa misitu katika hifadhi mbalim-
bali za taifa.

“Misitu ni uhai hivi sasa katika mae-
neo mengi nchini misitu imeharibiwa
sana magari haya yanakwenda kufanya
shughuli ya ulinzi wa misitu pamoja
na kukomesha matukio ya ujangiri ili
kulinda rasilimali zetu tulizo nazo,”
alisema.
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Wanafunzi waliopanga uraiani
wadaiwa kuishi kama wanandoa

Na Marco Maduhu, SHINYANGA

BAADHI ya wanafunzi wa kike
ambao wamepanga vyumba kwe-
nye makazi ya watu, maarufu
kama gheto, wanaosoma katika
Shule ya Sekondari Pandagichiza
wilayani Shinyanga, wamedaiwa
kusoma huku wakiwa wameole-
wa kutokana na kukosa usimami-
zi wa wazazi na walimu.

Shule hiyo, awali ilikuwa na
hosteli kwa ajili ya kuhifadhi
wanafunzi wa kike, hasa wale
ambao wanatoka umbali mrefu
ili kuwaepusha na vishawishi nji-
ani vya kurubuniwa na wanaume
na kujiingiza katika uhusiano na
hatimaye kupata ujauzito au ku-
olewa na kuacha masomo.

Diwani wa  Pandagichiza,
Charles Kabogo, alibainisha hayo
juzi alipokuwa akizungumza na
Nipashe wakati wa utekelezaji
wa mradi wa kutokomeza ukatili
wa kijinsia dhidi ya wanawake na
watoto. Mradi huo unatekelezwa
na Chama cha Waandishi wa
Habari mkoani Shinyanga, kwa
ufadhili wa Mfuko wa Ruzuku wa
Wanawake Tanzania (WFT).

Alisema kutokana na ukosefu

wa hosteli za wanafunzi wa kike
katika shule hiyo, wanafunzi am-
bao wamepanga vyumba kwe-
nye makazi ya watu, baadhi yao
wamekuwa wakijusisha na ngono
wengine kusoma wakiwa wame-
olewa.

“Upangaji huu wa magheto kwa
wanafunzi wetu wa kike ambao
wanasoma katika Shule ya Se-
kondari Pandagichiza ni mfumo
mbaya sana. Tutazalisha watu
malaya na wavuta bangi kwa
sababu baadhi ya wanafunzi wa-
nasoma huku wakiwa wameole-
wa,” alisema Kabogo.

“Mikakati ambayo tumejiwekea
sisi uongozi wa kata ni kurudi-
sha utaratibu wetu wa wanafunzi
kuishi hosteli kama zamani na
ni marufuku kwenda kupanga
vyumba tena kwenye makazi ya
watu. Hata kama wananchi wa-
kinichukia ni sawa. Lazima tu-
walinde watoto wetu wasome na
kutimiza ndoto zao na si kuishia
kuolewa na kuacha masomo,” al-
iongeza.

Shilabela, mahali ambapo wa-
nafunzi wengi wamepanga vy-
umba, Emmanuel Magadula,

alisema tabia za wanafunzi zime-
kuwa chafu na imefikia hatua
wamekuwa wakizurura hadi saa
sita usiku.

Baadhi ya wanafunzi wanao-
soma shule hiyo ya Sekondari
Pandagichiza, walikiri kuwa ku-
toishi tena hosteli kama zamani
na kwenda kupanga vyumba
mitaani ni tatizo kwao na kwam-
ba hukumbana na vishawishi
hasa pale wanapokosa mabhitaji
muhimu.

Mkuu wa Shule ya Sekondari
Pandagichiza, George Vangilisa-
si, alisema hosteli za shule hiyo
ziligeuzwa kuwa vyumba vya
madarasa lakini baada ya serikali
kutoa fedha za ujenzi wa vyum-
ba vya madarasa, hivi sasa kuna
ziada ya madarasa manne am-
bayo yanaweza kutumika kama
hosteli.

Alisema mwanafunzi anapoko-
sa usimamizi wa walimu au wa-
zazi na kuishi kwa kujitawala, la-
zima akumbane na changamoto
huko mitaani na ni rahisi kujiin-
giza kwenye uhusiano wa kimap-
enzi kutokana na kutokuwako
na usimamizi wa walimu na wa-
Zazi.

Dk. Erick Mmbando
akimpima macho
mmoja wa watu
waliofika kwenye
kliniki ya Kairuki,
katika Kituo cha
Mabasi cha Magufuli
Mbezi Luis, mkoani
Dar es Salaam jana,
kwa ajili ya kupata
huduma mbalim-
bali. Leo wananchi
watapimwa ma-
gonjwa mbalimbali
bure ikiwa ni kua-
dhimisha miaka 23
ya kifo cha muasisi
wa hospitali hiyo,
marehemu Prof. Hu-
bert Kairuki PICHA:
JOSEPH MWENDA-
POLE

Kairuki kupima
afya bure

Na Joseph Mwendapole

KATIKA kuadhimisha miaka 23 ya kumbukizi ya
Profesa Hurbert Kairuki, Hospitali ya Kairuki kwa
kushirikiana na Chuo Kikuu cha Kumbukumbu ya
Hurbert Kairuki (HKMU), imeandaa kambi ya uchun-
guzi wa afya bure leo ikiwa ni sehemu ya kuadhimi-
sha kumbukizi ya miaka 23 ya kifo cha mwasisi wa
taasisi hizo, Prof. Hurbert Kairuki.

Profesa Kairuki ambaye ni mwanzilishi wa
Mtandao wa Afya na Elimu wa Kairuki (KHEN)
alizaliwa mwaka 1940 na kufariki dunia Februari 6,
1999.

Huduma hizo za bure kwa siku mbili Jumamosi
na Jumapili zitatolewa kama njia ya kukumbuka
nla_\ kuenzi mchango wake katika sekta ya afya na
elimu.

Mkurugenzi Mkuu wa Hospitali ya Kairuki, Asser
Mchomvu, alitaja baadhi ya huduma zitakazotolewa
kuwa ni pamoja na uchunguzi wa saratani ya matiti,
ushauri na uchunguzi wa saratani ya tezi dume kwa
teknolojia ya kisasa na ushauri wa kitaalamu.

Alitaja huduma zingine kuwa ni uchunguzi wa
macho (uono) hususani kwa madereva, kupima
shinikizo la damu na kisukari, kupima uwiano kati
ya urefu na uzito, uchangiaji damu kwa kushiriki-
ana na Mpango wa Damu Salama, chanjo ya UVIKO
- 19 kwa wenye uhitaji na uchunguzi wa afya kwa
ujumla.

Kuhusu upimaji wa macho, alisema wanawalenga
zaidi madereva wa mabasi kwa sababu wanabeba
idadi kubwa ya abiria ili kuhakikisha wanakuwa na
afya bora ya macho kwa usalama wa abiria.

“Madereva wote waje kupima kwa sababu wana-
beba abiria wengi, hivyo lazima afya yao ya macho
iwe ya uhakika. Ingawa tutawapima watu wote
macho, madereva ndio walengwa zaidi kutokana na
kazi yao,” alisema.

Mchomvu alisema huduma hizo zitatolewa katika
tawi jipya la Kairuki Polyclinic lililoko stendi kuu ya
mabasi yaendayo mikoani, maarufu kama Stendi ya
Magufuli, Mbezi Luis, kuanzia saa 2:00 asubuhi hadi
mchana.

“Pamoja na huduma hizo, kwa kesho (leo) ambayo
ndiyo siku ya kilele, kutakuwa na uzinduzi rasmi
wa Kairuki Polyclinic ambapo Kairuki Hospital ime-
sogeza huduma zake kwa wakazi wa Mbezi Luis na
viunga vyake,” alisema.

Uzinduzi huo, alisema utakwenda sambamba na
matembezi ya hiari ya wafanyakazi na wanafunzi
wa KHEN yatakayoanzia Goba kwa Robert hadi
stendi ya Magufuli.

Wakati huo huo, Mchomvu alisema kati ya
Machi na Aprili, kutakuwa na uzinduzi wa Kituo cha
huduma za uzazi pandikizi kwa wenye changamoto
za uzazi (In Vitro-Fertilization - IVF) iliyopo Bunju A
Mianzini pamoja na kiwanda cha kutengeneza dawa
kilichoko Kibaha Zegereni.

Kamati ya Bajeti yazuru kwa wanufaika TASAF

Na Romana Mallya

KAMATI ya Bajeti ya Baraza
la Wawakilishi Zanzibar, im-
ewatembelea wanufaika wa
Mfuko wa Maendeleo ya Jamii
(TASAF) mkoani Dar es Salaam
na kuridhishwa na kazi zina-
zofanywa na vikundi na kutoa
mwaliko kwa vilivyofanya vizuri
zaidi kwenda Zanzibar kuwae-
limisha wenzao namna wana-
vyofanya.

Mwenyekiti wa Kamati hiyo,
Ali Suleiman Amer, alitoa mwa-
baada ya kamati yake kukutana
na wanufaika wa TASAF na ku-
jionea namna wanawake wal-
ivyopambana kuondokana na
umaskini kupitia shughuli mbal-
imbali wanazofanya za kujiingi-
zia Kipato.

Ziara hiyo iliandaliwa na TAS-

AF ambapo msafara ulianzia
kwa Mkuu wa Mkoa wa Dar es
Salaam kisha kwenda kwa wan-
ufaika wa mfuko huo wilayani
Ilala kwa niaba ya wilaya zingine
za mkoa huo.

“Tumejifunza kwa vitendo
namna mnavyofanya, ombi
langu kwa waratibu wa TASAF
Zanzibar, tuwaalike hawa waje
kule (Zanzibar) watoe ushuhuda
kwa wenzao namna walivyofani-
kiwa kujikwamua na umaskini,
ikiwezekana kikundi chenye ma-
fanikio makubwa kiungane na
cha Zanzibar, huo ndiyo Muun-
gano,” alisema

Pia aliwataka wanufaika wa
mfuko huo ambao wameshapata
mafanikio, wajijengee utaratibu
wa kuwaachia wengine ili nao
wajikwamue na umaskini.

“Tumeona mafanikio yenu,
kwa kweli TASAF imewaheshim-

isha na kudumisha utu wenu,
hongereni wanawake, mmeeleza
matatizo yenu hapa, tumey-
apokea na tutayafikisha sehemu
husika,” alisema.

Mjumbe wa Kamati hiyo,
Mbunge wa Pandani (ACT-Wazal-
endo), alisema TASAF inaungan-
isha Tanzania Bara na Zanzibar
na kuwaomba wanawake wanu-
faika kwenda kwao kuwasaidia
kwa sababu baadhi ya vikundi
huko havifanyi vizuri.

Mnufaika Fatuma Kiswamba
aliishukuru TASAF ambayo im-
empatia elimu ya vikoba ambayo
imemwezesha kufanya shughuli
za Uujasiriamali zinazomsaidia
kujenga nyumba ya vyumba vi-
wili na kusomesha watoto.

Mnufaika Mwashabani Din-
yango alisema mfuko huo
umemwezesha kujenga choo,
kuiwekea sakafu nyumba yake

na kusomesha watoto.

Ofisa Mtendaji wa Mtaa wa Mi-
nazi Mirefu, Kata ya Kiwalani, Ol-
iver Makweta, alisema mtaa wao
una jumla ya kaya 1,920. Kati
yake, 133 zimo katika utekelezaji
wa Mpango wa Kunusuru Kaya
Maskini unaosimamiwa na TAS-
AF.

“Desemba mwaka 2019 wal-
ipewa mafunzo ya kujiwekea ak-
iba kwa walengwa 150 na watu
119 ndiyo walioitikia wito wa ku-
jiunga kwenye vikundi.

“Walianza kujiwekea akiba
kwa lengo la kuwezesha upati-
kanaji wa chakula katika kaya
zao kwa kipindi chote. Wana
utaratibu wa kuuziana hisa kwa
thamani ya Sh. 1,000 na Sh.
2,000, tuna jumla ya Sh. mil-
ioni 22.7 ambazo zimewekezwa
na walengwa ni vikundi 10 vya
kuweka akiba, mwanachama

anaruhusiwa kukopa mara tatu
ya hisa zake,” alisema.

Alitaja baadhi ya matatizo ni
ukosefu wa masoko ya uhakika
ya kuuzia bidhaa wanazozali-
sha, elimu ya ujasiriamali na
walengwa wenye umri mkubwa
kulalamikia uongozi wa mtaa
kutoshiriki kwenye kazi za ajira
ya muda ambapo wanazalisha
matofali madogo.

Mratibu wa TASAF Mkoa wa
Dar es Salaam, Esterine Sepha-
nia, alisema awamu ya pili in-
atekelezwa katika mitaa 304 kati
ya 556.

“Mpango wa TASAF 111 kipindi
cha pili kwa wilaya za Mkoa wa
Dar es Salaam ambazo ni Ilala,
Kinondoni, Kigamboni, Temeke
na Ubungo zina kaya zilizolip-
wa 15,157, zilizoondolewa ni
5,207 na jumla yao ni 20,362,”
alisema.
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Serikali
yadhamiria
kuweka mazingira
bora ya uwekezaji

Na Auvgusta Njoji, DODOMA

SERIKALI imesema itaendelea
kuboresha na kuweka mazingira
wezeshi kwa wawekezaji na
wafanyabiara ili kukuza uchumi
shindani.

Naibu Waziri wa Uwekezaji,
Viwanda na Biashara, Exaud
Kigahe, aliyasema hayo jana
alipokuwa akitoa taarifa ya
utekelezaji wa bajeti ya wizara
na taasisi zake kwa wajumbe wa
Kamati ya Bunge ya Kudumu ya
'\_/_livvanda Biashara na Mazingira,

K|gahe alisema serikali inaen-
delea kuweka mazingira bora
na kuwalinda wawekezaji na
wafanyabiasha ili kukua na
kushindana na masoko ya Ki-
kanda na kimataifa.

Pia alisema kuwawezesha
kuanzisha viwanda vidogo
vidogo vitakavyosaidia nchi kuji-
tosheleza kwa bidhaa
muhimu mbalimbali ikiwamo
sukari.

Naye Mwenyekiti wa Kamati
va Kudumu ya Bunge va Vi-
wanda, Biashara na Mazingira,
David Mvvakiposa, alitaka wizara
kuendelea kuboresha na kuweka
mazingira bora na wezeshi kwa
wawekezaji na wafanyabiashara,
kupanua wigo wa upatikanaji wa

Pia alisema kusimamia uzal-
ishaji wa bidhaa mbalimbali
nchini kwa kutumia malighafi
zahr]dani ili kukuza uchumi wa
nchi.

Naye Makamu Mwenvyekiti
wa Kamati hiyo, Erick Shigongo,
aliishauri wizara kuanzisha
mfuko wa ubunifu nchini (Tanza-
nia Innovation Fund) kwa lengo
la kulea, kuendeleza na kukuza
vijana wabunifu wa bidhaa
mbalimbali ambazo zinaweza
kuanzisha viwanda vikubwa vya
uzalishaji vitakavyoongeza pato
la taifa na ajira.

Baadhi ya wajumbe wa kamati
hiyo walitoa maoni na mapende-
kezo mbalimbali yanayolenga
kuboresha utekelezaji wa jita-
hada mbalimbali katika kuende-
leza sekta za uwekezaji, viwanda
na biashara.

Walishauri kuboreshwa kwa
mifuko ya kuwezesha waja-
siriamali, kulinda wazalishaji
wa ndani, kutafuta masoko va
uhakika ya mazao nje ya nchi,
kutoa elimu kwa umma na
kuongeza ubunifu katika kitumia
malighafi zinazopatikana nchini
katika kutengeneza bidhaa mbal-
imbali.

Awali, akitoa taarifa hiyo ya
utekeleza i wa bajeti ya wizara,
Mkurugen2| wa Sera na Mlpango
wa Wizara ya Uwekezaji, Viwan-
da na Biashara, Alfred Mapunda,
alisema katika utekelezaji wa
bajeti hiyo, wizara imepata ma-
fanikio mengi ikiwamo ubore-
shaji wa mazingira ya uwekezaji
na biashara.

Pia alisema uanzishaji wa
kongani za viwanda, uboreshaji
wa masoko vya mlpakanl utoajl
wa huduma kwa njia ya mtandao
na kuimarisha uhusiano wa
kibiashara baina ya nchi, kikanda
na Kimataifa.

Aliyedai kudhulumiwa abainika
kuwaamemdanganyaRais Samia

Na Renatha Msungu, DODOMA

ESHI la Polisi mkoani

Dodoma limebaini Ve-

ronica Alex amemdang-

anya Rais Samia Suluhu
Hassan kuwa amedhulumiwa
mali zake wakati alishindwa
kesi mahakamani.

Februari 2, mwaka huu,
mwananchi huyo alipaza sauti
ya kudhulumiwa katika kilele
cha Siku ya Sheria wakati
Rais Samia alipokuwa aki-

hutubia, hali iliyomlazimu
kuelekeza wasaidizi wake
kumsikiliza.

Akizungumza na waandishi
manda wa Polisi Mkoa wa Do
doma, Onesmo Lyanga, alise-
ma wamebaini pia Veronica
si mtumishi wa umma kama

alivyodai.
“Nawaomba wananchi
msipende  kukimbilia juu

juu. Suala liko wazi, ma-
hakama zipo na jeshi lipo.

Msipende kuwadanganya
viongozi,”alisema.

Kamanda Lyanga aliwataka
wananchi kwenda kutafuta
haki mahakamani na si kukim-
bilia katika hafla na kutaka ku-
wavamia viongozi ilhali si haki
kisheria.

Alisema wamemuonya Ve-
ronika na wananchi wengine
wenye tabia hiyo kwa kuwa
wanatenda kosa.

Lyanga alisema hatua kali
zitachukuliwa kwa yeyote ata-

kayeidanganya Mahakama na
Jeshi la Polisi na kukimbia kwa
Rais kutaka msaada.

“Bado milango iko wazi
kwa Veronica kwenda kukata
rufani ili kusikilizwa shauri
lake na kupata haki yake,”
alisema.

Kamanda Lyanga alisema
jeshi hilo liko tayari kuwasiki-
liza wananchi wanaofika kwa
ajili ya kutafuta haki zao za
msingi pale wanapodhulu-
miwa.

Naibu Waziri wa Kilimo, Anthony Mavunde (kushoto), Mkuu wa Wilaya ya Dodoma, Jabir Shekimweri (wa pili kushoto), Naibu Meya wa
Jiji la Dodoma, Emmanuel Chibago (wa p||| kulia) na Mkurugenzi wa Jiji, Joseph Mafuru, wakijaribu kuendesha pikipiki zilizotolewa na Jiji

hilo, kwa ajili ya kuwakopesha vijana, j

PICHA: PETER MKWAVILA

Ummy ataka fedha mradi kujenga
miundombinu afya mama na mtoto

Na Augusta Njoji, DODOMA

WAZIRI wa Afya, Ummy Mwalimu,
ameagiza fedha za mradi wa kuwekeza
kwa watu ziboreshe huduma za afya kwa
kujenga miundombinu ya kutolea hudu-
ma kwa wajawazito, mama na watoto na
kununua vifaa tiba.

Mradi huo unatekelezwa kwa kushiriki-
ana na Benki ya Dunia ambao una tham-
ani ya zaidi ya Dola za Marekani milioni
200, unalenga kuboresha huduma za afya
ya uzazi, mama na mtoto nchini.

Ummy aliyasema hayo jana alipoku-
tana na kufanya mazungumzo na Mwakil-

ishi Mkazi wa Benki ya Dunia nchini Mara
na ku1shul<uru benki hiyo kwa kuendelea
kuwa mshirika wa karibu wa maendeleo
kwa Tanzania na kusaidia sekta ya afya
nchini.

“Serikali kwa kushirikiana na Benki ya
Dunia inatekeleza mradi wa ‘Investing in
People’ (Kuwekeza kwa Watu). Fedha hizi
zielekezwe kwenye kuboresha huduma
za afya kwa kujenga miundombinu ya
kutolea huduma kwa wajawazito, mama
na watoto, kujenga wodi za watoto
wachanga pamoja na kununua vifaa tiba,”
alisema.

Kuhusu mapambano dhidi ya UVIKO-19,
Waziri Ummy alisema serikali kupitia
Wizara ya Afya inaendelea kutoa chanjo
nchini kote na kuikaribisha benki hiyo
kushirikiana na serikali katika mapam-
bano hayo.

Naibu Waziri wa Afya, Dk. Godwin Mol-
lel, aliomba benki hiyo kushirikiana na
serikali kuvutia wawekezaji wa viwanda
vya dawa na chanjo nchini.

Warwick alipongeza juhudi zinazoen-
delea kutekelezwa na serikali na kuahidi
kuendelea kushirikiana ili kuboresha hu-
duma za afya nchini pamoja na mapam-
bano dhidi ya UVIKO-19.
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SMZ yapata dawa kukatika umeme

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

IZARA ya Maji, Nishati na

Madini imesema kujengwa

kwa mnara ambao una-

tumia nishati ya umeme wa
jua utapunguza kukatika kwa umeme
mara kwa mara.

Katibu Mkuu wa Wizara hiyo, Dk
Mngereza Mzee Miraji, alisema hayo
jana wakati akifungua mkutano wa
wadau wa nishati na madini katika
ukumbi wa Hoteli ya GoldenTulip,
Zanzibar.

Alisema mradi huo utaleta mabadi-
liko zaidi ya kasi ya uchumi hasa kwa
upande wa sekta ya uwekezaji Zanzi-

bar.

Pia alisema mradi huo wenye tham-
ani ya zaidi ya Dola milioni 140 za
Marekani, utalenga katika maeneo
ya mikoa ya Kaskazini na Kusini Un-
guja.

Alisema Serikali ya Mapinduzi Zan-
zibar kupitia Wizara ya Maji, Nishati
na Madini imejipanga kutekeleza kwa
malengo yaliyokusudiwa.

Akiwasilisha mada, Sayyid Omar Ab-
dullah Idarous kutoka Idara ya Nishati
na Madini, alisema kukamilika kwa
mradi huo itakuwa dawa ya kukatika
katika kwa umeme Zanzibar na ku-
tatoa nafasi ya upatikanaji wa umeme
wa uhakika.

Pia alisema mradi huo utapunguza
uharibifu wa mazingira pamoja utun-
zaji rasmi na kupunguza gharama za
matumizi yasiyo ya lazima.

Alisema mradi huo utatengeneza
miundombinu imara ya njia za umeme
na kuondoa uharibifu wa njia hizo.

Hata hivyo, alisema mradi huo un-
kana kuwa maeneo hayo upatikanaji
wake wa umeme ni mdogo.

Naye Mratibu wa Mradi, Saleh Said
Suleiman, alisema mradi huo ni wa
600 na utatekelezwa na Mamlaka ya
Udhibiti wa Maji na Nishati Zanzibar
(ZURA), Shirika la Umeme Zanzibar
(ZECO) na Wizara ya Nishati na Ma-

dini. Alisema utakuwa unafanya kazi
zaidi katika kisiwa cha Unguja kwa vile
ndiko unakojengwa.

Aidha, alisema sababu ya kujenga
mnara huo ni kufanywa kwa tathmini
kuwa hali ya upatikanaji wa umeme ni

Mradi huo, alisema unatekelezwa
kwa mkopo kutoka Benki ya Dunia
na umebarikiwa na Serikali ya Mapin-
duzi Zanzibar na umeshazinduliwa na
tayari uko katika utekelezaji.

Alisema mradi huo unafanya kazi
siku zote na utakuwa unafanya kazi
kwa vile umejengewa vifaa vya kuhifa-
dhi mionzi na zaidi ya watu 300,000
watanufaika nao.

Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi, Dk. Hussein Ali Mwinyi akizungumza wakati akifungua mafunzo ya
upangaji wa vipaumbele na uaandaaji wa mipango ya maendeleo yaliyoandaliwa na Taasisi ya Tony Blair pamoja na Shirika la

Maendeleo la Umoja wa Mataifa (UNDP), katika Ukumbi wa Chuo Kikuu cha Taifa Zanzibar (SUZA) Kampasi ya Maruhubi, jijini

Zanzibar jana. PICHA: IKULU

Bima ya afya yaanzishwa rasmi Z’bar

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

SERIKALI ya Mapinduzi Zanzibar
imesema imeamua kuanzisha hu-
duma ya bima ya afya ili kuwasaidia
wananchi wake wote kupata hudu-
ma bora za afya.

Waziri wa Afya, Ustawi wa Jamii,
Wazee, Jinsia na Watoto, Nassor
Ahmed Mazrui, alisema hayo jana
wakati akifungua warsha ya uan-
zishaji wa mfuko wa bima ya afya
kwa wananchi wa Zanzibar. Hafla
hiyo ilifanyika katika ukumbi wa
Shirika la Bima, Mipirani, mjini Un-
guja.

Alisema hatua hiyo itawasaidia
wananchi kupata huduma hiyo kwa
ufanisi pindi watakapoitumia ip-
asavyo.

Waziri Mazrui alisema huduma
hiyo itasaidia kufanikisha malengo
ya serikali ya kuwaletea maendeleo
bora wananchi wake kupitia sekta
mbalimbali ikiwamo afya.

Alisema nchi nyingi hivi sasa wa-
nanchi wake wamekuwa wakitumia
huduma hiyo, hivyo imefika wakati
Zanzibar nayo kuelekea katika uta-
ratibu huo ili kuwasaidia wananchi
kupata huduma katika misingi ima-
ra na iliyo bora.

Kutokana na mpango huo, aliwa-
sisitiza watendaji watakaohusika
na kitengo hicho, kuhakikisha wa-
nafanya kazi kwa weledi na kutoa
elimu zaidi kwa wananchi ili kufa-
hamu malengo ya serikali katika
kuanzisha bima hiyo na kupata
uelewa juu ya umuhimu wa kutumia

huduma hiyo.

Alisema serikali itahakikisha ina-
zidi kuimarisha mifumo ya utoaji wa
huduma za afya ikiwamo miundom-
binu, majengo, dawa na wataalamu
wa kutosha ili mpango huo utapoan-
za, ufanye kazi kwa kwa ufanisi na
kuleta tija kwa wananchi wote.

Mratibu wa Uanzishaji wa Mfu-
ko wa Bima ya Afya Zanzibar, Yassin
Ameir Juma, alisema kwa hatua ya
mwanzo watahakikisha kila mwa-
nanchi anatambua uwapo wa bima
ya afya na kupata fursa ya kujiunga
na mfuko huo.

Alisema atahakikisha mfumo huo
unakuwa na teknologia bora ambao
itawatambua wanachama wa mfuko
kwa mujibu wa hali zao kimaisha.

Maambukizi VVU
wajawazito chini

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MKURUGENZI Mtendaji wa Tume
va Ukimwi Zanzibar (ZAC), Dk.
Ahmed Mohammed Khatib, amese-
ma bado maambukizi ya virusi vya
ukimwi (VVU) kwa wajawazito
Zanzibar yako chini ya asilimia
moja.

Kutokana na mafanikio hayo,
alisema ni wajibu wa wananchi
kuhakikisha wanapima afya zao ili
kupunguza maambukizo mapya va
VVU na kuwakinga watoto kuwa na
maambukizi.

Alisema hayo jana wakati aki-
fungua mafunzo kwa waandishi wa
habari Zanzibar kuhusu Ukimwi
katika ukumbi wa Malaria, Mwanak-
werekwe.

Dk. Khatib alisema huduma za
kuzuia maambukizi kutoka kwa
mjamzito anayeishi na VVU kwenda
kwa mtoto zinaendelea kutolewa
ikiwemo dawa za kupunguza makali
va Virusi hivyo (ARV).

Alisema hatua hiyo imekuwa na
mafanikio makubwa katika kuka-
biliana na maradhi hayo na mama
wengi kuendelea kuzaa watoto
wakiwa salama.

Alisema ikiwa mama atakuwa na
maambukizi, anapewa dawa hizo
ili kumzaa mtoto wake na kuwa
salama.

Dk. Khatib alisema kwa mujibu wa
takwimu za mwaka 2021, wajawazi-
to 48,860 Unguja na Pemba walip-
imwa afya zao na 111 waligundulika
kuwa na maambukizi mapya ya VVU.

Pia alisema watoto waliozaliwa na
mama wenye maambukizi ya VVU,
waliofanyiwa uchunguzi walikuwa
304 na watoto nane waligundulika
kuwa na VVU.

Alisema lengo la nchi ni kumaliza
maambukizo kutoka kwa mama
kwenda kwa mtoto na ifikapo mwa-
ka 2025 hakuna mtoto anaezaliwa
na VVU.

Mkurugenzi huyo aliisisitiza jamii
kuacha unyanyapaa kwa watu hao
na kuwaunga mkono ili kumaliza
kabisa maambukizo mapya ya VVU.

Meneja Mradi wa Afya Kamilifu
Zanzibar, Dk. Mohammed Hassan,
alisema wanashirikiana na Serikali
va Mapinduzi ya Zanzibar kupitia
Wizara ya Afya na Tume ya Ukimwi,
taasisi zisizo za kiserikali na vion-
gozi wa dini wanakuwa na lengo la
kupambana na VVU na Ukimwi hasa
katika upimaji na kufikia asilimia 95

Aliwasisitiza wanahabari kufiki-
sha ujumbe kwa jamii kuhusu VVU
na Ukimwi na kuwasisitiza wananchi
kukubali mikakati iliyowekwa katika
kupambana na ugonjwa huo.
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JUA LINAZAMA
Diamond
atahadharishwa
mapema

WEZI Desemba mwanamuziki

nyota nchini, Diamond Plat-

numz, aliachia ngoma yake

mpya inayoitwa ‘Unachezaje’
. ambayo iliibua maneno mengi kutoka
kwa mashabiki wake.

Wimbo huo ambao ulifanyiwa promo
kubwa, haukuweza kukidhi kiu ya
mashabiki, huku msanii huyo akilaumi-
wa kuwa alitoa ngoma ambayo hailin-
gani na Kipaji chake.

Hata hivyo, wapinzani wake kama
Harmonize na Ali Kiba, wanatabasamu
wakisubiri kuona msanii huyo akiteleza
ili na wao waweze kutawala soko.

Hivi karibuni Dimond ameonekana
akiwa nje ya nchi akiandaa kazi zake,
hata hivyo baadhi ya watu wake wa
karibu wanasema yuko katika harakati
za kuandaa Albam yake mpya ambayo
itawashirikisha wanamuziki wengi wa
nje.

Wachambuzi katika masuala ya muzi-
ki wanasema, kinachoendelea sasa kwa
msanii huyo ni jitihada zake za kubaki
katika chati, lakini dalili zinaonekana
anaweza kuteleza na kushuka kwa kasi.

Shukuru Akida, amesema kuwa sanaa
ya muziki wa Kizazi kipya sawa na
mchezo wa soka, kwani umri uki-
songa mbele na kujiamini kupita kiasi
kunaweza kumshusha msanii haraka na
asiweze kurudi tena.

“Wapo wasanii wa Kizazi kipya am-
bao kwa sasa hawapo tena kutokana na
umri wao kuwa mkubwa wameshindwa
kufikiria mahitaji ya soko, pamoja na
kujiamini kupita kiasi , kiasi ambacho
waliona wao ndio kila kitu,” amesema.

Amesema Diamond na timu yake
isipokaa na kuangalia kwa umakini
wanaweza kupotea njia baada ya kua-
mini kila wanachokifanya wanaweza
kufanikiwa.

Ameeleza kama mwanamuziki huyo
anajiandaa kuachilia Albam, basi
anatakiwa kuhakikisha nyimbo zake
zinakuwa tofauti na zile za mwanzo ili
kuonekana ana Kitu Kipya.

“Mashabiki wa muziki hawataki
kusikia kitu kilekile, nawashauri ni
wakati wa kutoa nyimbo nzuri na
tofauti na zile za awali kwani wameona
mapokeo ya wimbo wa Unachezaje
ulivyokuwa,” ameongeza kusema.
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BASI SAWA

Country Boy anapenda
mwendo kasi

Msanii wa Hip hop
Bongo, Ibrahimu Madingo,
maarufu kama Country
Boy amefunguka kuwa
mziki wake unahitaji kasi
kubwa ili kufikia malengo
yake kwa haraka.

Country Boy ambaye
ametoka katika lebo ya
Konde Gang hivi karibu,
amesema msanii akiwa
kwenye kundi au lebo
lazima uende nao sawa,
hivyo yeye pia anapenda

kwenda kasi.

“Mziki wangu nahitaji uende kasi, mkiwa kama kundi
lazima mwende sawa ili usionekane tofauti na wengine *
Amesema Country Boy.

Amesema mziki wa hip hop unahitaji uwe bize kila
wakati hasa katika maonyesho na matukio mbalimbali
yakuimba.

YJ afanya kufuru mbele
va Salt Bae’

MKALI wa Bongo
Fleva, Yakuti
Joseph a.k.a YJ,
ameonyesha jeuri
ya fedha baada ya
kuonekana akila
bata katika mgaha-
wa unaohudumia
mastaa wakubwa
duniani wa Nusri
Et, ambao upo
chini ya mchoma
nyama maarufu
®  Salt Bae.

Ll Salt Bae ambaye
anamiliki mga-
hawa huo uliopo Dubai, amewahi kuwahudumia mastaa
wakubwa kama vile Lionel Mess, Cristiano Ronaldo, Paul
Pogba, DJ Khaled, Maradona, Drake na hapa Bongo ni Ben
Pol.

Amejizolea umaarufu mkubwa kwa mtindo wake wa
kuhudumia wateja na kunyunyiza chumvi kwenye nyama.

YJ ameliambia BT kuwa yupo Dubai kwenye mapumziko
na biashara zingine huku akiendelea kuandaa ngoma
mpya kwaajili ya mashabiki zake baada ya ‘Chambwem-
bwe' kufanya vizuri.

Ndele Binti Mrembo: Hapa ni nasa udate

Na Adam Fungamwango

ZAMANI, miaka ya 1980, bendi ya Super ulimbo.
Matimila ilifyatua wimbo mmoja unaitwa

chochote kitakachovunja undugu hapo ni
mwanamke na si vinginevyo.

Wakasema ndugu yako anaweza kuiba
pesa, au gari unaweza kumsamehe, lakini

kabisa. Hili ndilo linaloonekana kwenye

filamu ya ‘Ndele Binti Mrembo'. Ni kisa
kinachoonyesha kuwa siku zote urembo ni

Imechezwa na Mohamed Fungafunga,
‘Kivunja Undugu’. Maudhui ya wimbo huu maarufu kama mzee Jangua (sasa mare-
yametaja kati ya pesa, mali na mwanamke, hemu), Haji Adam Mariam Omari, Ismail
Mahundi na wengineo.

Inaanza kuonyesha chifu wa himaya
ya Linole analetewa mwanamke mmoja
aitwaye Ndele mbele yake. Walinzi wan-
si kukuchukulia mke. Hilo ni jambo lingine  amwambia kuwa mwanamke huyo am-
emuua mumewe Adili kwa sababu amem-

Zuchu azidi kuruka

Kivuli chake

Msanii wa Bongo Fleva kutoka
katika lebo ya WCB, Zuhura
Omary Othumani, maarufu kama
Zuchu, anaendelea kukana kuwa
na uhusiano wa Kimapenzi na
bosi wake Diamond Platnumz.

Akizungumza wiki hii katika

mahojiano na Wasafi Fm, amese-

ma kuwa yeye na bosi wake

huyo hawapo katika uhusiano wa
kimapenzi kama watu wanavyo-
tafsiri. Amesema huenda maneno

au uvumi huo unatokana na

ukaribu walionao wa kikazi na

kuta akiwa kwenye mwili wa marehemu
mumewe shambani, akiwa ameuawa .

Sheria zinasema kuwa kwa mwanaume
akifanya kosa hilo atafukiwa mzima mzi-
ma ardhini akiwa hai, lakini mwanamke,
ananing’inizwa juu ya kamba akinyimwa
chakula na maji hadi afe.

Ndiyo adhabu anayoipata Ndele kwa
chifu mzee Jengua. Usiku rafiki yake
anampelekea maji na chakula porini,
mazungumzo yao, yanasikika na baadhi ya
walinzi wa Chifu.

mara nyingi wamekuwa pamoja
kwa ajili ya kupewa maelekezo
ya kazi ya mziki na si vingine.
“Mimi na Bosi wangu hatupo
kwenye mahusiano kama watu

wanavyotafsiri yeye ni bosi

ataendelea kuwa bosi” amesema

Wanapelekea habari kuwa huenda Ndele
si muuaji halisi. Chifu anaamuru aletwe,
anaulizwa hajibu kitu. Lakini baada ya
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Ferdinard BF MWende

Shilldllia® usiangulie

MWANAMUZIKI mwenye asili ya Kon-
g0 anayeishi Texas, Marekani, Ferdinard
BF, amewaomba mashabiki wa muziki
Bongo kuipokea video yake mpya ya
wimbo ‘Shikilia’.

Akizungumza na BT jana, Ferdinard,
amesema ndani ya wimbo Shikilia am-
etumia mtindo mpya kabisa wa muziki
wenye ladha tofauti na nyimbo nyingi

kubanwa akataja muuaji ni
kiatu.

Ukweli hamjui muuaji,
ila alipokwenda sham-
bani na kumkuta mumewe
ameuawa, alikiona kiatu
cha mtu ambaye hakitam-
bui.

Chifu anaamuru wal-
inzi wamtafute mwenye
kiatu hicho. Wanapita
kote. Wanafika nyumbani
kwa mdogo wa marehemu

Twaha. Mtoto wake anakiona kiatu hicho
anasema ni cha baba yake. Kingine kiko
wapi? Shaaban anasema aliona siku moja

za Waafrika.

“Najitahidi kutumia ubunifu wangu
kufanya muziki ambao utabeba asili
ya Afrika, naomba wapenzi wa muziki
mzuri kuutafuta wimbo wangu Shikilia
ambao upo kwenye chaneli ya YouTube
ili waonje ladha hii mpya ya muziki,”
amesema Ferdinard.

baadaye anakifukia. Anapeleka walinzi se-
hemu hiyo, wanafukua, siyo tu wanakuta
kiatu kimoja kilichobaki, bali hata nguo
zilizokuwa na damu.

Zinapelekwa kwa chifu na muuaji
halisi akawa amepatikana na kukamatwa.
Anaulizwa kwa nini alimuua ndugu yake?
Kumbe naye pia alimpenda Ndele. Alikuwa
na wivu kwa kaka yake juu ya mwanamke
huyo. Awali yeye alimhitaji, lakini baadaye
akampenda kaka yake.

Kuna siku akambaka. Mke alifanya siri,
lakini mumewe alikuja kusikia, na ndipo
ugomvi mkubwa ukazuka, na mdogo
kumuua kaka yake. Twaha akahukumiwa
adhabu ya kufukiwa mzima ardhini.
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HAPA WANAUME
WAMEPIGWA

Na Adam Fungamwango

WIKI iliyopita tuliona nyimbo za muziki wa dansi ambazo
wanaume ‘wamewapiga kamba ‘ sana wanawake. Wame-
wadanganya wakadanganyika. Nyimbo tulizoziweka hapa
ni ‘Karubandika' na ‘Mayanga’' zote za wa Maquiz Original,
‘Pendo’ wa Bima Lee, ‘Homa Imenizidia’ wa Orchestra Safari
Sound ya mtindo wa Ndekule, na ‘Karumanzira' wa Juwata
Jazz msondo Ngoma.

Zote hizi ni mwanaume wakiwadanganya wanawake, wen-
wengine wakitaka waachike kwa waume zao ili wawaoe.
Wenyewe wanasema eti tangu enzi za mababu mwanaume
akimpenda mwanamke, uongo lazima usemwe japo kidogo.

Lakini si wanaume tu. Hata wanawake nao wapo wadang-
anyifu. Wiki iliyopita tuliona wanaume wakiwapiga ‘kamba’
wanawake. Leo sasa wanaume wanapigwa na wao.

MILIMA YA KWETU-SUPER RAINBOW

Wimbo huu ni wa mwanzoni mwa miaka ya 1980, ulitungwa
na marehemu Eddy Sheggy akiwa na Super Rainbow. Unam-
na kumleta mjini. Bibie akabadilika, kila kitu kakijua. Aka-
geuka yeye ndiyo mtoto wa mjini. Akaanza kumfanyia vituko
mumewe, huku akimletea mabwana hadi mlangoni. Mwishowe
akamkimbia kabisa.

Bwana anarudi kwao Tanga yupo ndani ya basi anawaza
akirudi atasema nini, maana alimuoa kwa harusi ya kifahari,
walitoka wawili, leo anarudi peke yake.

SOLEMBA-JUWATA JAZZ BAND

Katikati ya miaka ya 1980, marehemu Nico Zengekala akiwa
na Juwata Jazz Banda alitunga wimbo wa ‘Solemba’ Maudhui
yake ni jamaa aliyelalamika kuwa aliahidiwa na mwanamke
mmoja aende nyumbani kwake baada ya kuelewana kimap-
enzi. Lakini alichokikuta huko ni simulizi.

Yalikuwa ni matusi na dharau, na demu akadai kuwa ham-
fahamu huyo kijana, badala yake anamsumbua bure, hana
mpango naye. Bwana
limemshuka.

SHAHADA WA UVUMILI-
VU-DDC MLIMANI PARK

Ni kisa cha kusikitisha,
cha jamaa mmoja aliye-
chukuliwa mke na jamaa
mmoja ambaye alimuahidi
kumjengea nyumba. Mke
akamkimbia kwenda kwa
huyo hasidi. Sasa katika
wimbo huu rafiki zake
wanamwita aende Sikinde
Ngoma ya Ukae wakamtu-
nukie shahada ya uvu-
milivu, kwani pamoja na
maumivu, lakini hakutaka
kulipiza kisasi.

NIMEACHWA KWENYE
MATAA-WASHIRIKA BAND

Ni utunzi wake Eddy Sheggy, mwishoni mwa miaka ya 1980,
alitunga kibao hiki, cha jamaa aliyedanganywa na mpenzi
wake anakwenda kumsindikiza mjomba wake Uwanja wa
Ndege anasafiri, akaenda naye. Kufika huko, kumbe ni mpenzi
wake na tiketi amekatiwa. Yeye akaachwa hapo, mpenzi wake
na jamaa wakaingia ndani ya ndege.

FARIDA-TABORA JAZZ BAND

Wimbo huu ulifyatuliwa kwenye miaka ya 1970 na bendi ya
Tabora Jazz Band. Kisa hiki ni cha jamaa aliyemchukua Farida
Mwanza na kumleta mjini Dar. Alipokwenda safarini Tanga,
aliporudi hakumkuta mwanamke huyo. Alimtoroka na kila kitu
kamchukulia. Hapa mwanaume kapigwa.



Rihanna umewaziba
midomo

MWANAMUZIKI wa Marekani
mwenye asili ya visiwa vya Bar-
bados, Rihanna amepongezwa
kwa hatua yake ya kuamua kube-
ba ujauzito wake wa kwanza.

Imeelezwa Rihanna anatarajia
kupata mtoto huyo ambaye baba
yake ni rapa maarufu nchini
humo, A$AP Rocky.

Rihanna anajulikana kwa tabia
yake ya kubadilisha wanaume na
kula maisha kiasi ambacho hadi
anafikia umri wa miaka 31, hana
mtoto.

Baadhi ya mastaa wame-
jitokeza kumpongeza kwa
hatua hiyo na kumtaka kumu-
omba Mungu ajifungue salama na
kumpata mtoto wake wa kwanza.

3

Kanye uliona
wa nini,
wenzio ni dhahabu

SASA ni vita kamili! Imeelezwa
rapa wa Marekani, Kanye West,
anatuhumiwa kueneza uvumi
kuwa Pete Davidson ambaye ni
mpenzi wa Kim Kardashian kuwa
anashiriki mapenzi ya jinsia moja
na pia ameathirika na Ukimwi.

Davidson kwa sasa amemchum-
bia aliyekuwa mke wake Kim na
kwamba imeelezwa kitendo hicho
kimemkwaza Kanye kupita kiasi.

Kulingana na Pagesix, rap-
per huyo bilionea ameanzisha
ugomvi huo kwa kuwaambia
watu mbalimbali waliokuwa
karibu naye kuwa Davidson ni
mtukutu pamoja na kutishia kuwa
atampiga nyota huyo wa wimbo
wa “Saturday Night Live”.

B
4

Chris subiri dunia
ikufunze

MWANAMUZIKI nyota wa
Marekani, Chris Brown, anaka-
biliwa na tuhuma ya ubakaji na
inaweza kumgharimu kiasi cha
dola milioni 20 kama fidia.

Kulingana na TMZ, Brown
anatuhumiwa kumfanyia kitendo
hicho dansa na mwanamuziki
anayefahamika kama Jane Doe.

Katika madai hayo, inaelezwa
Brown, alimwalika Doe katika
jumba la kifahari linalomilikiwa
na P Diddy katika kisiwa cha
Star na ndipo alipofanikiwa
kufanya unyanyasaji huo.

JAJI maarufu wa shindano la
kuibua vipaji la America Go Talent’
Simon Cowell, amevunjika kiganja

cha mkono baada ya kupata ajali ya
baiskeli. o

Ajali hiyo ilitokea wiki iliyopita
karibu na nyumbani kwake eneo la
West London, nchini Uingereza.

Kulingana na mtandao wa Pagesix,
jaji huyo ambaye anapendwa zaidi,
alianguka chini baada ya baiskeli
kuteleza, lakini hali yake inazidi
kuimarika.

Cazeti la The Sun liliripoti kuwa
Cowell ilikuwa bahati kuwa hai ku-
tokana na mwendo wa kasi aliokuwa
akiendesha baiskeli yake.

Adele tulia, Paul
atabaki wako tu

MWANAMUZIKI kutoka
Uingereza, Adele , amewakejeli
wale ambao wamekuwa wak-
idhani kuwa uhusiano wake na
Rich Paul umevunjika.

Nyota huyo wa muziki kupi-
tia ukurasa wake wa Twitter,
ameandika ujumbe ambao
amewalenga watu wanaoeneza
uvumi kwamba yeye na Paul
wana tofauti.

“Nina furaha sana kusema
kwamba ninatumbuiza huko
Brits wiki ijayo, pia nitajitokeza
kumuona Graham kwa mazun-
gumzo kwenye kochi, na Rich
anatuma ujumbe wa mapenzi,”
alitwiti.
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CCM INAPOTIMIZA MIAKA 45

eUtii wa Kkisiasa utamwezesha Samia kufanya mageuzi
eUfafanuzi kiitikadi utapunguza misuguano CCM

b

Na Ani Jozeni

KIANGALIA mabadiliko

nchini kuanzia kipindi

cha awamu ya kwanza,

yaani miaka 60 tangu
uhuru upatikane, moja ya masu-
ala yanayojitokeza ni jinsi serikali
awamu tofauti zimefaulu kuleta
mabadiliko ya kina katika sera, na
kuungwa mkono ndani ya chama
tawala.

Licha ya kuwa serikali zote
zilifaulu kupata uungwaji mkono
uliohitajika, kulikuwa na viwango
tofauti vya misuguano katika cha-
ma tawala, hali inayoendana kwa
kiasi fulani na hisia za makundi
tofauti katika jamii.

Suala hapa ni kama mageuzi
yote yanawezekana uongozi uki-
taka, au iko mipaka ya wazi?.

Kimsingi, kila kiongozi aliyeko
madarakani au kila serikali inayo-
simamia shughuli za nchi inaku-
wa huru kufanya mageuzi inayo-
taka, au inayoona yanafaa.

Chama tawala uongozi wake

na ngazi tofauti za wanachama
wana kazi moja tu, nayo ni ku-
saidia kufikia malengo tarajiwa.
Ila hali inapoanza kuvurugika
inabidi juhudi zifanyike kuwawe-
ka watu pamoja ili kusitokee mi-
gawanyiko.

Kila kipindi cha uongozi kina
migawanyiko  yake, ambayo
inaendana na kiwango cha
kukubalika kwa uongozi katika
jamii pana. Watu wanawasiliki-
za viongozi waliochaguliwa, ila
kimsingi kila raia humsikiliza
kiongozi mkuu kwa wakati wake
mwenyewe, kama anavyopiga
kura.

Kuelekea mwisho wa mwaka
jana, taasisi ya utafiti uchumi
ya REPOA ilifanya kongamano
kwa kushirikiana na ubalozi wa
Marekani, wataalamu walioku-
sanyika walijadili mitazamo ya
kitaifa kuhusu njia zinazofaa ku-
leta maendeleo, mabadiliko yake
katika kipindi cha miaka 6 na
miaka 45 ya CCM, mada ya msingi
ikitolewa na mwenyekiti wa bodi

ya REPOA, Profesa Rwekaza Mu-
kandala.

Anayeelewa utafiti katika Chuo
Kikuu cha Dar es Salaam anaweza
akapata picha ya majadiliano,
yaani ladha za mipango ya miaka
mitano, sera za Ujamaa, mageuzi,
ulipaji madeni, ubinafsishaji na
uwekezaji.

Jambo ambalo mchambuzi ku-
toka nje asingetazamia kuwa lita-
jadiliwa katika kongamano kama
hilo ni kama kuna tatizo la msin-
gi katika sera za uchumi tangu
uhuru, na serikali zilizotangulia
zilifanya nini kukabiliana nalo, na
zilifikia wapi.

Ni kwa hali hiyo tu ambako sera
7za awamu ya sita angalau hadi
tulipofikia zinaweza kuangaliwa,
siyo kama mwendelezo tu au ku-
tatua matatizo ya serikali zilizo-
tangulia, ila uwezo wa kukabiliana
na tatizo la msingi linaloibakiza
nchi katika umaskini.

UDSM kwa suala hilo haina
tofauti na mwelekeo serikalini,
kuwa tumepiga hatua, kazi inaen-

delea.

Awamu ya sita kuna uto-
fauti na awamu tatu na hata
nne zilizopita, hatua zinazo-
chukuliwa sasa zinaonyesha
mwelekeo thabiti wa taswira
ya taifa.

Ni kipindi kinachoendana
na kuingizwa kwa mfumo wa
vyama vingi ambako wengi
katika CCM  hawakufura-
hia kwani walihofia umoja
wa nchi unaweza kuvurugwa
kama upinzani ukiruhusi-
wa.

Suala la msingi ni mabadi-
liko ya sera za uchumi unao-
fanywa na awamu ya sita ni
sawa na ile awamu ya pili.

Serikali ya awamu ya pili
iliungwa mkono kwa miaka
saba ya kwanza, yaani Kkip-
indi chote cha muhula wa
kwanza wa Rais Ali Hassan
Mwinyi na kipande kidogo tu
cha muhula wa pili, alipon-
gia madarakani kulikuwa na
uhaba wa takriban kila kitu,

wajasiriamali wakijitahidi kuten-
geneza sabuni, kalamu, kupitisha
bidhaa mipakani na hasa upande
wa Kenya, n.k. Alichokifanya Rais
Mwinyi ni kufungua milango ya
kuingiza bidhaa, hivyo wafanya-
biashara wa ndani na ndugu zao
walioko nje wakapata nafasi ya
kuingia sokoni, kuleta bidhaa za
kila aina.

Mabadiliko hayo yalibadili-
sha ladha ya maisha ya kila siku,
ikawa hakuna tena tatizo la uwe-
po wa vitu ila uwezo wa kuvipata
inategemea kila mtu na ‘mipango’
yake. Hatua hiyo iliendana na jiti-
hada za kubadili Miiko ya Uongozi
ili wana-CCM waweze kuwa wa-
fanya biashara au wakulima wa
kisasa wa kuajiri wengine, au wa-
chukue mikopo wajenge nyumba
za kupangisha.

Ni wakati huo ambako CCM
kimsingi iliacha itikadi ya kimap-
induzi, na minongono iliendelea
chini kwa chini.

Kilichomsaidia Rais Mwinyi
na kitamsaidia pia Rais Samia ni
kuwa mabadiliko hayo yaliwa-
saidia wengi na hivyo yalipendwa
kote nchini, na hata ndani ya CCM
hoja za kiitikadi zilipungua nguvu
wakati wajanja wanaanza kuten-
geneza pesa.

Tatizo likawa serikalini kwa
mashirika ya umma, kuwa nao
pia wawe na mazingira ya kupata
fedha watakavyo, ili waendelee
katika nafasi za juu kijamii am-
bazo zilikuwa sasa zinaenda kwa
wanaofanya biashara.

Ukashamiri msuguano ulioan-
za mwaka 1982 wa mashirika ya
umma kuwa huru, yasiingiliwe na
mawaziri yaani wanasiasa.

Mabadiliko ya awamu ya tano
yalikuwa ni mapinduzi dhidi ya
hulka hiyo, iliyokuwa imejichim-
bia kama utamaduni halisi wa
kuendesha uchumi.

Mazingira ya bajeti yalikuwa
asilimia 74 ikawa ni matumizi ya
kawaida na asilimia 26 matumizi
ya maendeleo ambayo Rais John
Magufuli, alibadili na kuweka
asilimia 39 kuwa ya maendeleo
na yale ya shughuli za kawaida
kushushwa hadi asilimia 61.
Anapoingia madarakani Rais
Samia, mabadiliko kidogo yal-
itokea, matumizi ya maendeleo
yalipungua hadi asilimia 37 bada-
laya39.

Hatua inayotakiwa hivi sasa ni
kufanya kwa ngazi tofauti mab-
adiliko ya 1986, kwa maana kuwa
vitu vilijaa madukani siyo kwa
sababu kwa ghafla nchi ilikuwa na
tija kiuchumi ila kuwepo uhuru
wa kuingiza bidhaa na kuuza bei
unayotaka.

Ina maana kuwa vizuizi vya ku-
nunua mali, pamoja na kampuni
zinazozalisha mali na zenye soko
viondolewe, fedha ziingie, mali
zinunuliwe, miradi ianzishwe vi-
jana wapate kazi.
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TULIKOTOKA, TULIKO & TUNAKOELEKEA...

Utamaduni wa ndugu
kutembeleana ulivyop ea

Na Adam Fungamwango

TAKUMBUKA miaka ya

nyuma ndugu, jamaa na

marafiki  walivyokuwa

wakitembeleana ~ ma-
jumbani. Tena siyo mtu mmoja,
bali familia nzima baba, mke na
watuto wawili, watano au zaidi
wanaweza kutoka kwao na kwen-
da kumtembelea ndugu au rafiki.
Mara nyingi inakuwa ni siku za
mwishoni mwa wiki au wakati wa
likizo.

Kuna wale ambao wanawatem-
bea ndugu zao na kukaa kutwa
nzima. Wapo wanaokaa siku
moja, wenyewe wanaita kulala.
Na wapo wanaokaa hata wiki.

Huu ndiyo ulikuwa utamaduni
wa Watanzania wengi miaka ya
nyuma, na wala haikuonekana
kama ni jambo la ajabu. Kwa
sababu familia hii itamtembe-
lea huyu na wakati mwingine ili-
yotembelewa nayo itamtembelea
mwenzake wakati mwingine.

Hii ilisababisha upendo, kujali-
ana, kusaidina na kukuza umoja
na mshikamano.

Watu walifahamiana na ndugu
wa mbali na karibu, wakaweza
kutambuana, na kushibana, to-
fauti na sasa utashangaa sana
kuona watoto wenyewe wa
ndugu kwa ndugu hawafahami-
ani kwa sababu hawajawahi kuo-
nana.

Tkumbukwe kuwa miaka hiyo
ninayoisema kabla ya katikati ya
miaka ya 1990, kulikuwa hakuna
simu za mkononi, hivyo famil-
ia moja inaweza kwenda kwa
mwingine bila ya mawasiliano
yoyote.

Siku zote kwa mtembelewaji
kwake inakuwa kama ‘sapraizi’
tu. Huwa anashtukia tu wageni
wamefika. Labda kama walisha-
wahi kukutana na rafiki yake wiki
moja au siku chache kabla na ku-
wambia kuwa siku fulani tunaku-
ja nyumbani.

Kwa sababu hakukuwa na ma-
wasiliano ya simu za mkononi, il-
itokea kwa bahati nzuri au mbaya
familia hata nne zikakutana kwa
mtu mmoja waliyemtembelea.

Uzuri ni kwamba kwa wakati
huo, wengi wanaotembelewa
huona kama ni baraka kubwa ku-
toka kwa Mwenyezi Mungu. Kwa
hiyo wageni wote watapokewa vi-
zuri. Watakula, watalala hadi wa-
takapoondoka, na wala hutosikia
lolote, au maneno yoyote kuhusu
wao. Huyo aliyetembea inaweze-
kana kabisa baada ya wiki moja
naye akamtembelea mwenzake.

Hata wakati wa kufunga shule,
watoto wengi wa shule msingi
na sekondari wanapofunga, hu-
kuti wakikaa majumbani kwao,
wataondoka kwenda kwa ndugu
zao kwa karibuni kipindi chote
cha likizo.

Kwa sasa haipo hivyo, ni mara
chache sana kukuta hali hiyo,
wengi wao utawaona wakimali-
zia likizo zao hapo hapo kwao.

Kwa sasa ni kama utamaduni
huo umekufa. Siyo kama hawa-

tembeleani kabisa, lakini ni mara
chache sana, kwa sababu maalu-
mu na pia unaweza kukuta baada
ya hapo hakukosi vinenoneno.

Nini kimesababisha utamaduni
huu kuonekana ni kama unakufa
kifo cha asili.

Wengi niliowahoji, walikuwa
na maelezo mbalimbali tofauti
yaliyosababisha hali hiyo. Uki-
yachanganya kwa pamoja, utaku-
ta ni mabadiliko ya maisha, watu
na utandawazi.

Wa kwanza aliniambia kuwa
teknolojia imechangia sana hali
hiyo kwa sababu siku hizi kuna
simu za mkononi na mitandao
ya kijamii, kama whatsapp, insta-
gram, facebook na mingine mingi
ambayo wakati mwingine ina-
sababisha wanandungu, jamaa,
marafiki kuunda kundi, ambalo
kila siku wanakuwa wanawasili-
ana, wanabadilishana mawazo,
kusaidiana kwa chochote kitaka-
chotokea na kujuliana hali.

Hii imesababisha wengi ku-
tokuwa na sababu ya kutembel-
eana, hata kwa wanandugu wa
kuzaliwa tumbo moja kwa sababu
wanajuliana hali kwenye simu au
mitandao ya kijamii.

Mwingine akabainisha kuwa
mfumo wa maisha ya kijamaa
yaliyojengwa na Hayati Baba wa
Taifa, Julius Kambarage Nyerere,
yalichangia sana watu kutembel-
eana.

Anasema wakati ule elimu bure,

i,

lia

matibabu bure, kazi bwerere kwa
mtu ambaye hata wakati mwing-
ine hajamaliza shule alikuwa
anaajirika kiasi kwamba, watu wa-
likuwa wanatafutwa kufanya kazi,
siyo watu wanatafuta kazi. Kwa

B
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sasa akasema maisha ni magumu
sana, kumtembelea mtu ni kumpa
mzigo wa gharama, kwa sababu
maisha ya sasa watu wanaishi kwa
bajeti na utaratibu maalumu.
Akaongeza kuwa maisha ya sasa

yamekua ya kuchakarika
sana ndiyo maana kukutana
ndugu ni mara chache sana,
labda ni kwenye shuguli za
misiba au sherehe.

Yupo mwingine aliyeenda
mbali sana akasema kuwa
upendo wa wengi ume-
poa. Utakuta hata wale wa-
naowapenda ndugu zao na
kuwatembelea huonekana
kama wanajipendekeza
au  umasikini ndiyo un-
aowapeleka kule wanad-
owea vitu vya wengine.

Kwa sasa anasema inaone-
kana kabisa binadamu upen-
do umehamishiwa kwenye
fedha na mali. Ni jambo la
kawaida mtu kuwa karibu na
mali zake kuliko watu.

Watanzania walizidi
kutiririka, kwani mama
mmoja akasema tatizo la
miaka ya sasa mtu anaweza
akaenda kwa ndugu yake,
lakini sio kwa ajili tu ya
kumtembelea, bali kwa len-
g0 maalumu.

Kwa kipindi hiki binadamu
wamekuwa wabinafsi sana
na kila mtu yupo kivyake,
mambo yake na familia yake
na ukionekana unaenda
kuwatembelea sana ndugu
zako, watu wanaona kama
unajipendekeza na huna
kazi ya kufanya.

Wengine hawataki kabisa,
wanasema kwa dunia ya
sasa haina muda huo, kama
kikao basi kifanywe tu kwe-
nye simu, kama kuonana
mtatumiana picha na yoy-
ote mwenye shida, basi wa-
tachangishana humo humo
kwenye mtandao.

Jamaa mmoja anamalizia
kuwa uaminifu umepun-
gua, kwani wakati mwingine
huyo huyo anayekutembelea
anaweza kukufanyia kisanga
hadi ukashangaa. Akaongeza
kuwa kwa sasa Watanzania
wanaanza kuishi kama Wa-
zungu kila mmoja na familia
yake.
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Aliyeopoa miili
25 atishiwa
kuawa

Nairobi, KENYA

MPIGA mbizi ambaye amekuwa
akisaidia kuopoa maiti kutoka Mto
Yala, uliopo magharibi mwa Kenya,
amejificha baada ya kutishiwa mai-
sha yake.

Taarifa kutoka shirika moja la
kutetea haki za binadamu, ilieleza
mwanaume huyo ambaye alihusika
kuopoa miili ya watu 25 katika kip-
indi tofauti mwaka jana, alitishiwa
kuawa na maofisa wa polisi baada ya
kufichua habari hiyo.

Wakati timu ya BBC ilipozuru eneo
hilo katika kaunti ya Siaya mwezi
uliopita, mzamiaji huyo alieleza jinsi
baadhi ya maiti alizoziopoa zikiwa
zimefungwa viungo vyao pamoja,
huku nyingine zikiwa kwenye magu-
nia.

Wakati huo alisema baadhi ya
maofisa wa polisi hawakufurahishwa
na hatua ya yeye kuzungumza na
wanaharakati wa haki za binadamu
na waandishi wa habari kuhusu hali
hiyo.

Alitakiwa asizungumze na vyombo
vya habari , huku jeshi la polisi
likipinga kauli zake, wakisema miili
imegunduliwa kwa zaidi ya miaka
miwili.

Shirika la Haki Africa lilisema mwa-
namume huyo sasa ametishwa na
polisi.

Mpiga mbizi huyo hivi majuzi aliit-
wa na polisi, alizuiliwa kwa saa nane
na kunyang'anywa simu yake, shirika
hilo lilisema katika taarifa yake.

Mkurugenzi wa Haki Afrika, Hussein
Khalid, alilambia BBC kuwa, shirika
hilo limeamua kumficha kwa sababu
ya wasiwasi wa maisha yake.

Lakini Kamanda wa Kaunti ya Siaya,
Michael Muchiri, alisema hakuna
sababu ya kuwa na wasiwasi.

Alisema mpiga mbizi huyo alikuwa
akifanya kazi vizuri na polisi ha-
wawezi kumtishia mtu ambaye ame-
kuwa akitoa msaada kwao.

Muchiri alisema kati ya miili hiyo
iliyopatikana na mpiga mbizi huyo,

miwili hadi sasa imetambuliwa kufua-

tia taarifa za hivi punde na vyombo
vya habari.

Katika visa vyote viwili, wanaume
hao walikuwa wameripotiwa kutowe-
ka ndani ya miezi mitatu iliyopita
- na wote wawili walikuwa wame-
onekana mara ya mwisho wakiwa
hai zaidi ya kilomita 200 kutoka Mto
Yala, na kuibua maswali kuhusu jinsi
walivyofika huko.

Mashirika ya kutetea haki za binad-
amu yamehoji iwapo kuna uwezeka-
no wowote wa polisi kuhusika katika
vifo hivyo.

Vikosi vya usalama kwa kawaida
huwa miongoni mwa washukiwa wa
kwanza wakati kunapotokea vifo

kutoweka kwa watu.

Lakini mamlaka husika imewataka
wananchi kuacha uvumi huo na ku-
subiri uchunguzi ukamilike.

Wiki iliyopita, mwanapatholojia

mkuu alikamilisha uchunguzi wa miili :

17, lakini matokeo bado hayajatolewa
hadharani. BBC

Marekani, Urusi zaendelea

HALI inazidi kuwa tete ka-

¢ tika mpaka wa nchi mbili za
: Ukraine na Urusi, baada ya
¢ kuwepo kwa taarifa za mpan-
¢ go wa uvamizi wa kijeshi.

Tayari Marekani, imeionya

¢ Urusi kuachana na mpango
* wa kuivamia Ukraine na ku-
: sisitiza haitakubali kisingizio
. kitakachoifanya nchi
: ndogo kuvamiwa kijeshi.

hiyo

Taarifa kutoka serikali

: ya Marekani, ilisema kuwa
¢ Urusi imebuni
: cha
: wanajeshi wa Ukraine kwa
¢ kuwashambulia watu wanao-
: taka kujitenga wanaoungwa
: mkono na Urusi.

kisingizio

uwongo kuwalaumu

Hata hivyo, Urusi ilijibu

¢ haraka madai hayo ikisema
: haina mpango wa oparesh-
¢ eni bandia ndani ya nchi hiyo
: yajirani.

Marekani na Nato wana

: wasiwasi kufuatia hatua ya

vikosi vya Urusi kujikusanya
karibu na Ukraine.

Mvutano huo unakuja mi-
aka minane baada ya Urusi
kuiteka rasi ya Crimea kusini
mwa Ukraine na kuunga
mkono uasi wa umwagaji
damu katika eneo la mashari-
ki la Donbas.

Maofisa wakuu wa utawala
wa Rais Joe Baiden, walisema
operesheni hiyo inayodaiwa
kupangwa na idara za usala-
ma ya Urusi, kwa kuonyesha
picha za majeruhi huko Don-
bas, ili kuzua hasira dhidi ya
mamlaka ya Ukraine.

Mpango huo unaweza
kuhusisha kuigiza na kure-
kodi shambulio la uwongo,
walisema viongozi hao.

“Ingeonyesha maiti na
maeneo Yyaliyoharibiwa, vi-
faa bandia vya kijeshi vya
Ukraine, ndege zisizo na
rubani zilizotengenezwa

Uturuki na waombolezaji
wanaoigiza

kuzungumza

kutunishiana misuli

. WASHINGTON, MAREKANI

Kirusi,” walisema. Lakini
maafisa hao walisisitiza kuwa
hilo ni chaguo mojawapo tu
ambalo Urusi ilikuwa inazin-
gatia, na kuongeza kuwa wa-
naangalia namna ya kuizuia
kufikia hatua iliyokusudiwa.

Waziri wa Mambo ya Nje
wa Uingereza Liz Truss,
alisema ujasusi wa Marekani
ni ushahidi wa wazi na wa
kushtua wa uvamizi wa Urusi
ambao haukuchochewa na
shughuli ya chinichini za kui-
yumbisha Ukraine.

“Nia hii mbaya kuelekea
nchi huru, ya kidemokrasia
haikubaliki kabisa na tuna-
laani kwa nguvu zote. Uin-
gereza na washirika wetu
wataendelea kufichua hila
na propaganda za Urusi na
kuzikemea,” alisema katika
taarifa yake.

Msemaji wa Kremlin Dmit-
ry Peskov alijibu ripoti zote
mbili akisema hakuna ukweli
na kauli hizo zilitolewa tangu

nyuma.

Wakati huo huo, Balozi wa
Urusi katika Muungano wa
Ulaya (EU), Vladimir Chizhoyv,
aliiambia CNN kwamba nchi
yake haikupanga operesheni
zozote za uwongo za Kkuiva-
mia Ukraine.

Taarifa za madai ya njama
hiyo zinajiri siku moja baada
ya Marekani kusema kuwa
inatuma wanajeshi zaidi kwa
washirika wa Nato barani Ul-
aya.

Urusi ilisema hatua hiyo
ni ya uharibifu na ilionye-
sha wasiwasi wake kuhusu
upanuzi wa Nato Ulaya
Mashariki.

Uhasama kati ya mataifa
hayo mawili makubwa ya-
nayomiliki silaha za nyuklia
duniani, ulianza Vita Baridi
kuanzia mwaka 1947 hadi
1989. Wakati huo Ukraine
ilikuwa sehemu muhimu ya
Muungano wa Kikomunisti
wa Kisovieti. BBC

: Wanajeshi wa Ukraine wakilinda usalama kwa kutumia boti katika mto ambao upo karibu na mpaka wa Urusi
¢ jana. Vikosi vya Urusi na Uturuki vinazidi kujiimarisha na kuleta hofu ya kuvamiwa nchi hiyo. PICHA: THE
: NEW YORK TIMES

Nigeria kuchunguza kampuni

ibuni watachukuliwa hatua za kisheria.

:  Nigeria inasema imegundua zaidi ya
* makampuni 120 na watu 96 wanaohu-
: sishwa na ufadhili wa ugaidi.
: Waziri wa Habari, Lai Mohammed,
: alisema watu 45 wanaoshukiwa kufa-
¢ dhili ugaidi wamekamatwa na hivi kar-

Alisema shirika la uhalifu wa kifedha
la Nigeria, lilipata dola milioni 750 za Ki-
marekani katika sarafu za ndani na nje
zilizohusishwa na ufisadi.

Mwezi uliopita, Tume ya Usalama na
Ubadilishanaji wa fedha nchini humo
iliongeza uwezo wa mamlaka kufuatilia

120 kufadhili ugaidi

vinavyotiliwa mashaka na matukio ya :
: ABUJA, NIGERIA

geria.

uhusiano wa kifedha na makundi yanay-
oshukiwa kuwa ya kijihadi.

Rais Muhammadu Buhari, ambaye
sasa yuko katika muhula wake wa pili,
alichaguliwa kwa ahadi ya kupam-
bana na ufisadi na kurejesha kiasi
kikubwa cha fedha zilizoibwa kutoka Ni-

BBC
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

TANGAZO!
AFRIWELD INDUSTRIES LTD
Nafasi ya kazi

umri kuanzia miaka 25-35
Nafasi: Mauzo

MSHAHARA wa kuvutia utatolewa!!
wabhi sasa Kupata nafasi nzurill
Kwa mwasiliano zaidi piga simu
namba: 0719 184 070

Piga simu muda wa kazi TU saa
MBILI mpaka saa KUMI NA
MOJA jioni

Asante

Wanahitajika wasichana Wenye

01/01/2022 MPAKA 15/02/2022

116653602

KUPOTEA KWA VYETI

EMERAN BONIFACE RIZIKI, Anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha NNE na
kidato cha SITA, KIDATO cha NNE Chenye index
no 5.0800/0082 kilichotolewa na baraza la
mtihani kupitia shule ya Secondary Loyola
Mwaka 2010, KIDATO CHA SITA Chenye index
no 5.0155/0581 kilichotolewa na baraza la
mtihani kupitia shule ya secondary Tabora
boys Mwaka 2013, Yeyote atakaeviona atoe
taarifa kituo chochote cha Polisi, taarifa ya
Polisi DOD/DOD/RB/600331/2021

KUPOTEA KWA CHETI
LIVING CERTIFICATE

SARAH MWAMJENGWA EDSON anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha nne
chenye index namba P0855-0016 kilichotole-
wa na TARIME TEACHERS COLLEGE CENTRE
mwaka 2016. Living Certificate ya Chuo cha
TABORA PUBLIC SERVICE COLLEGE pamoja na
Transcrip ya Chuo (certificate in records
Management) - TABORA PUBLIC SERVICE
COLLEGE. Yeyote atakayeviona atoe taarifa
kituo  cha polisiTaarifa  ya polisi:
TAB/RB/9234/018.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika Mahakama ya Mwanzo ya
Wilaya ya DODOMA
Kituo cha MAKOLE Mkoa DODOMA

Shaurila MADAI Na.10/2022

Jinala Mdai MARY KAVINDI
Jina la MDAIWA JOSEPH PAULO GYOLY

KUITWA SHAURINI MDAIWA
(Kanuni ya 18 ya kanuni za taratibu madai katika
Mahakama za Mwanzo)

Kwa JOSEPH PAULO GYOLY

Kwa kuwa Mdai ameleta madai yake kwamba

MADAI YA TALAKA

Hivyo unahitajika kuhudhuria binafsi katika mahakama hii
tarehe 15/02/2022 saa 2:30 asubuhi kwa kujibu madai hayo.na
kwa kuwa siku hiyo ni siku ya kusikilizwa shauri hili ni lazima
kuleta shahidi/mashahidi wako na vielelezo vyote
vinavyohusu shauri hili kwa ahili ya kujitetea.

ANGALIZO: kama hautohudhuria siku iliyotajwa hapo juu na
ikithibitika kuwa ulipokea hati ya kuitwa shaurini, mahakama
inaweza kusikiliza shauri bila ya wewe kuwepo.

Hati hii imetolewa kwa Amri na Muhuri wa mahakama hii leo
tarehe 04/02/2022.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika mahakama ya Mwanzo ya
Wilaya ya TANGA
Kituo cha..... MJINITANGA.... Mkoa... TANGA
Usimamizi wa Mirathi............ > TR, 2022
KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA

MAREHEMU: MWAJUMA KASSIM,
MWANSHAMBA KASSIM NA HADIJA KASSIM

KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA
MSIMAMIZI YALIYOLETWA
NA: MWANANGEMA ATHUMANI SHERIFER

TANGAZO
(Kanuni ya 5(2) ya kanuni za Usimamizi wa Mirathi
Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodaiwa kuwa na uhusiano
wowote/maslai yoyote na mirathi ya marehemu tajwa
hapo juu, wanaalikwa kuja na kuhudhuria katika shauri
hili endapo wakitaka kufanya hivyo mnamo tarehe
22/02/2022 kabla huyo mwombaji hajateuliwa kuwa
msimamizi wa mirathi hiyo.

Imetolewa leo 03/02/2022

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA
USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M.1984 NYONGEZA YA 5 KANUNI 2)
Katika mahakama ya Mwanzo MAKOLE
Usimamizi wa Mirathi NO 10 /2022.
Ombi la PETER HOWCENS URIYO Kuteuliwa
Msimamizi wa Mirathi Marehemu ROBERT
HOWCENS URIYO
Kwa YEYOTE ANAYEHUSIKA NA MIRATHI HIl
POPOTE ALIPO
Watu wote wanaodaiwa kuwa na uhusiano
wowote/maslahi yoyote na Mirathi ya
Marehemu tajwa hapo juu, wanaalikwa kuja na
kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka
kufanya hivyo mnamo tarehe 04/02/2022
kabla huyo mwombaji hajateuliwa kuwa
msimamizi wa Mirathi hiyo.
Wosia wa Marehemu huyo upo Mahakamani
waweza kukaguliwa.
Imetolewa tarehe 27 Mwezi 01 Mwaka 2022.

ROYAL RUNNER’S AND GENERAL SUPPIES T.LTD &
COURT BROKER

NGAZO LA MNA
WA HADHARA

KWA IDHINI TULOPEWA NA MUHOZA
CREDIT LTD TUTAFANYA MNADA WA
HADHARA SIKU YA JUMAMOSI TAREHE
05/03/2022 SAA NNE ASUBUHI WA
KUUZA GARI AINA YA MITSUBISH
PAJERO T 834 CUV. MALI YA SUBIRA
MWIJAJEGE  KIBONA  BAADA YA
KUSHINDWA KULIPA MKOPO ALIOKOPA
MUHOZA CREDIT LTD. MNADA UTAFAN-
YIKA YADI YA ROYAL RUNNERS

DODOMA.MNAKARIBISHWA WOTE.

KWA MAWASILIANAO TUPIGIE
NO. 0712643 014au 0713913150

Uza, Chenye Thamani
Kubwa Kwa Kutangaza
Nasi Kwa Bei Poa
Tupigie 0782253676

usikose Gazeti lako

la Nipashe kila siku

Tupigie
0782253676

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

MWANGA WA JAMIT

Wi ippmedia com

Nipashe

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Na Adam Fungamwango
(0716 350534)

lijua kabisa kuwa wataku- |

wa wapo hapo muda mrefu

na wanamuangalia hatua

ote anazozipiga kuelekea
kuweka mkoba huo wa pesa, hivyo
kukamata bastola kungewafanya
wahisi huenda kuna ujanja fulani
unataka kufanyika. Na huenda
wangemmaliza kabisa.

Aliuweka mkoba taratibu sehemu
ambayo alitakiwa auweke. Alisima- !

ma kiasi cha nusu dakika kuangalia
kama kuna chochote, au kutakuwa
na amri yoyote ile, kutoka kwa watu
wanaozitaka pesa zile.

Baada ya kuona bado kuna

ukimya, alianza kuvuta hatua kad- :

haa nyuma, baadaye akageuka na
kuondoka taratibu sehemu ile ya
hatari ambayo aliiona ni sawa na
kuwa ndani ya tumbo la nyangumi.

Kila alivyozidi kusonga mbele,
ndivyo alivyozidi kuongeza mwen-
do. Kila hatua aliyopiga alijiona
anaingia sehemu salama zaidi ku-
liko mwanzo.

“Wewee, unakwenda wapi?”
Alisikia sauti nyuma yake. Mwili
ukafa ganzi. Alijua sasa amekwisha.
Akili ya kutaka kuchomoa bastola
ikamjia. Alisita kwa sababu hakujua
sauti hiyo inatoka wapi na ni nani.

“Simama wewe.” Ilikuwa amri.
Alijishauri, aitii au asitii.

Akaamua kutii. Lakini akageuza
kichwa taratibu ili kujua ni nani.

“Wewe ni nani na unatoka wapi?”
Sauti iliuliza.

“Natoka hapo Tazara, nilikwenda
kumpokea mgeni, lakini hadi abiria
wote wa kwenye treni wanamalizi-
ka, sijamuona mgeni wangu.” Aka-
ongopa.

Aliyemuona alikuwa ni mlinzi.
Ni sare alizovaa zilimtambulisha
hivyo. Hakujishughulisha kujua
mlinzi huyo analinda, daraja, au
moja ya maduka na kampuni yake
maeneo yale.

Kitu hicho kilimfaya kushusha !
presha aliyokuwa nayo. Hata kama

atakamatwa na mlinzi huyo kwa
kuhisiwa ni mwizi, lakini siyo kama
ambavyo angekamatwa na wale
majahili ambao waliamuru pesa zi-
wekwe pale chini ya daraja.

“Huna kitu chochote hapo uli-
chobeba, maana wengine wezi ny-
inyi.”

“Hapana.”

“Haya kimbia upesi, kabla sijaku-
piga risasi.”

Kama kafungwa mota, Jan alit-

HADITHI

DIANA ni msichana mrembo kwa maana halisi ya urembo. Na mwenyewe alijijua kuwa

ni mzuri wa shani. Aliwababaisha, kuwaliza, na kuwatia wazimu wanaume wengi ambao
alikutana nao, au hata kupishana tu. Wengi walimkimbilia. Wakamtongoza, kumtaka
kimapenzi. Wapo waliotaka kumuoa kabisa. Hata hivyo yeye mwenyewe hakujua ni
mwanaume gani anayempenda kwa dhati. Alichojua wengi wanamfuata kama nyuki

wafuatavyo ua zuri la waridi. Aliacha muda uongee. Alijua mwisho wa siku atajulikana

ni nani anayependa Uzuri na urembo wake na nani anampenda kwa dhati. Aliyempenda
yeye kama yeye na si urembo wake. Fuatilia mtiririko huu wa riwaya hii kabambe, yenye
kusisimua na mafunzo kwa jamii.

Operesheni Namba Moja-12

ﬂ”l\ LIl l!!l

|

Haloo
simama

@Msamba
0656122770

“Sijui, lakini
inawezekana
ni yule aliyet-
upa shilingi
milioni kumi
na tano,
Chala ndiye
aliyewataari-
fu.” Alijibu,
lakini alikuwa
anaongopa.

' yote yalikuwa yanategea

imua mbio ambazo hakupata kukim-
bia wakati wowote ule wa ujana
wake.

Wakati anakimbia, masikio yake
kama
yanaweza kusikia mlio wa risasi
kama ambavyo mlinzi yule alimti-
sha.

Kuna mtu alishawahi kumwam-

+ bia kuwa akisikia mlio wa risasi basi

i ajue imemkosa na yupo salama.

“Siku zote kama kuna hatari se-
hemu watu wabaya wamevamia,
ukisikia mlio wa risasi ujue uko
hai na uko salama kama hatosikia
maumivu. Kwa vyovyote vile, kama

i risasi ikikupata sawasawa hutoisikia.

Kwa sababu utakuwa umeshafariki
dunia. Labda iwe imekujeruhi.” Ali-
kumbuka maneno ya mtu huyo am-
baye kwa haraka haraka alimsahau
ni nani.

Mbio zake zilifika ukingoni mae-

» neo ya Buruguni ambapo alivuka

barabara na kwenda kwenye kituo
cha basi ambacho kilikuwa mkabala
na kituo cha mafuta. Alikuwa anat-
weta, lakini sasa alikuwa na uhakika
kuwa hafuatwi na mtu yoyote yule.
Baada ya dakika 10 kupita, basi la
Mwananyamala lilifika, ingawa ha-
likuwa na abiria wengi. Alipanda.
Alikuwa anarejea nyumbani kwake.
Mjomba hakumsubiri kama walivy-
oongea wenyewe. Waliona ingekuwa

 hatari kusubiriana. Na waliahidiana

mrejesho wa yote yale iwe kesho.

“Sasa unasikia. Kwa sababu mmet-
ufanya sisi wajinga, basi kesho saa
sita usiku mje pale kuchukua kichwa
cha ndugu yenu. Tumechoka kukaa
naye. Mwili tutautupa baharini uwe
kitoweo cha samaki.”

“Hapana, mbona mimi sijawaam-
bia polisi kuhusu suala hili?”

“Kwani aliyepeleka mzigo ule pale
ni nani?”

“Ni ndugu yangu.”

“Basi inawezekana ndugu yako
ndiyo amewaambia polisi suala hili.”

“Basi naomba mnisamehe, nipeni
nafasi ya mwisho ili nifanikishe.”

“Unasikia. Tunakupa nafasi ya
mwisho. Kesho kutwa tunazitaka
hizo pesa, milioni 50 chini ya daraja
la Kajima, lile kubwa la kwanza kama
ukitokea Magomeni kwenda Faya.
Iwe saa sita usiku. Kumbuka kuwa
hili ni onyo la mwisho, vinginevyo
tutagawanyisha viungo vya mpwao.”

Baada ya jamaa aliyekuwa akiun-
guruma kukata simu, Ken alibaki
na mawazo, huku moyo ukimuenda
mbio.

Simu ilivyolia saa moja asubuhi al-
ijjua ataambiwa kuwa Diana ameach-
iwa. Kwa sababu tayari alijua wame-
shapeleka pesa kiasi kilichopelekwa.

“Ina maana jamaa hawakuchukua
ule mzigo. Inavyoonekana wana
mkono mrefu sana. Wamejuaje kuwa
askari walikuwa wanafuatilia suala

i kuwa
i mkoba wa pesa chini ya daraja
i la Mfugale?” Lilikuwa ni swali la
! kwanza alilouliza mjomba Ken
i kwa Jan.

 hilo?”

Hakuwa na shaka kuwa Jan

atafika pale, hivyo hakuwa na
- haja ya kumpigia simu.

“Nani aliyewaambia askari

tunakwenda kuweka

“Sijui, lakini inawezekana ni

i yule aliyetupa shilingi milioni
i kumi na tano, Chala ndiye ali-
! yewataarifu.” Alijibu, lakini ali-
- kuwa anaongopa.

Akili yake ilijua kabisa kuwa

i mtu aliyesababisha askari polisi
i kujua hilo ni afande Marco am-
! baye hakutaka kutoa pesa. Aka-
{ kumbuka maongezi waliyozun-
- gumza wakiwa kituoni.

“Mpwa wangu ametekwa na

! wewe umesikia, wanasema tu-
| peleke kiasi cha shilingi milioni
{ hamsini kwenye daraja la Mfu-
| gale pale Tazara, leo usiku saa
i nane, lakini jamaa wamesema
| tusiwaambie polisi, vinginevyo
{ watamuua. Usingekuwa mpen-
t zi wake nisingekwambia. Kwa
! sababu wewe ni polisi, lakini
i nimelazimika kwa sababu pesa
| zinatakiwa
Afande Marco alihabarishwa.

za  kuongezea.”

“Unasikia kijana, usiwe muo-

! ga kiasi hicho, nashukuru kwa
| taarifa hiyo. We nenda tu nyum-
- bani usiwe na wasiwasi. Ikifika
i usiku, pelekeni hizo pesa na
! sisi kama Jeshi la Polisi tutakuja
i pale na kufanya kazi yetu ya
i kuwatia nguvuni, halafu watat-
i ueleza aliyetekwa nyara yuko
i wapi.”

“Lakini afande mchezo unao-

' taka kuufanya ni wa hatari kwa
i Diana.” Jan atahadharisha.

“Yule ni mpenzi wangu mimi,

‘nina uhakika hawatomdhuru
i na mimi hapa ni mkuu na kituo,
i nawasialiana na wenzangu ku-
i fanya jambo hilo.” Marco alim-
i hakikishia Jan kuwa watekaji
i watatiwa nguvuni na Diana ata-
i okolewa.

“Ina maana mzigo bado uko

' pale pale?” Jan aliuliza.

“Inawezekana au isiweze-

i kane. Nina wasiwasi kama polisi
i walikwenda pale,
i kuwa wamechukua mzigo huo
i na kuupeleka kituoni.”

wanaweza

ITAENDELEA JUMAMOSI
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MIPANGO UJENZI WA SANAMU
YA NYERERE AU WAKAMILIKA

Na Salome Kitomari, DODOMA

SERIKALI imesema inakamilisha tara-
tibu za ujenzi wa sanamu ya baba wa
taifa katika Makao Makuu ya Umoja wa
Afrika (AU), jijini Addis Ababa, Ethiopia
kwa kushirikiana na familia ya Mwalimu
Julius Nyerere.

Akijibu swali la Mbunge wa Viti Maal-
umu (CCM), Asia Halanga, aliyetaka ku-
jua mpango wa serikali kuhakikisha wa-
kandarasi wa Tanzania wanapata fursa
ya kujenga mnara wa Mwalimu Nyerere
makao makuu ya AU.

Naibu Waziri wa Utamaduni, Sanaa na
Michezo, Pauline Gekul, alisema zabuni

Na. SADC / NYERERE ST / 02 ilipotan-
gazwa kati ya Mei na Julai, mwaka 2021
ilitoa fursa sawa kwa wakandarasi wote
kutoka nchi wanachama wa SADC.

“Serikali kupitia Baraza la Sanaa la
Taifa ilichukua jitihada za kuwatangazia
na kuwahamasisha wadau wote nchini
kupitia Shirikisho la Sanaa za Ufundi
na Idara za Sanaa za Vyuo mbalimbali
nchini, ili wenye vigezo vilivyoainishwa
kwenye zabuni waweze kuomba kazi
hiyo,”alisema.

“Nafahamu wapo wakandarasi wa ki-
tanzania walioomba kazi hii sambamba
na wenzao kutoka SADC. Hivi sasa SADC
imekamilisha uchambuzi wa nyaraka
na muda wowote mshindi atatangazwa
baada ya kusaini Mkataba.”

Kwa mujibu wa Naibu Waziri huyo,
masharti yaliyotolewa na SADC, picha
ya Mwalimu Nyerere inayotakiwa ku-
chorwa ni ya wakati wa harakati za ku-
pigania uhuru, na kwamba wanashiriki-
ana na familia kukamilisha suala hilo.
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MKwasa alia na umaliziaji

Na Adam Fungamwango

WAKATI Kocha Mkuu wa Ruvu
Shooting, Charles Mkwasa akilia na
safu ya ushambuliaji ya timu yake kwa
kushindwa kupachika mabao, ameker-
wa na matokeo ya sare ya bao 1-1 dhidi
ya Mbeya Kwanza katika mechi ya Ligi
Kuu Tanzania Bara uliochezwa kwe-
Dar es Salaam juzi.

Kocha huyo amesema kama
wachezaji wake, hasa safu ya usham-
buliaji wangekuwa makini, basi kwe-

nye mechi hiyo wangefunga mabao
matatu katika kipindi cha kwanza.
“Hii sare ni kama tumefungwa, tume-
pata nafasi nyingi tumekosa umakini
na ndicho kitu ambacho huwa nakipi-
gia kelele sana mazoezini, nawafundi-
sha kuwa makini na kutulia waka-
pokuwa wanataka kufunga, lakini kule
ni mazoezini, huku ni kwenye mechi
unakuta mchezaji hana utulivu, kwa
hiyo anakosa bao,” alisema Mkwasa.
Kwa upande wa Kocha Mkuu wa
Mbeya Kwanza, Maka Mwalwisi alise-
ma ameridhishwa na matokeo hayo na

kuongeza walicheza na timu ngumu.

“Ruvu Shooting ni timu imara, mechi
ilikuwa wazi, tulifanya makosa kipindi
cha kwanza wakatufunga. Kipindi cha
pili tukarekebisha makosa yetu tuka-
sawazisha. Bado ligi ni ngumu, na hai-
jaisha, nina uhakika tunafanya vyema
mbele ya safari,” alisema kocha hiyo.

Sare hiyo imeifanya Ruvu Shooting
kukaa nafasi ya 14 ikiwa na pointi 12
huku Mbeya Kwanza ikikwea hadi na-
fasi ya 12 baada ya kufikisha pointi 13,
timu zote zimecheza mechi 14.

DTB FC yapania
kuweka rekodi

Na Adam Fungamwango

VINARA wa Ligi ya Championship,
DTB FC wametamba si tu wanataka
kupanda kucheza Ligi Kuu Tanzania
Bara msimu ujao, lakini hawataki
kupoteza mechi yoyote ile kwenye
ligi hiyo msimu huu 2021/22, imefa-
hamika.

Juma Abdul, beki mkongwe na
mmoja wa wachezaji mwandamizi wa
timu hiyo amesema malengo ambayo
wamejiwekea kuanzia viongozi hadi
wachezaji ni kuhakikisha wanapanda
daraja kwa kishindo.

“Hayo ndiyo malengo ya viongozi,
wadhamini wa timu pamoja na sisi
wachezaji. Tunataka kupanda mapema
sana Ligi Kuu, tena bila kupoteza
mechi, kwa hiyo tunawataka mashibiki
wetu wajiandae kutupokea,” alisema
mlinzi huyo wa zamani wa Yanga.

Hata hivyo, Abdul alisema wakati
wakijiandaa kupanda, mikakati yao
pia ni kuzidi kuikiimarisha kikosi chao
kwa ajili ya kukabiliana na ushindani
wa Ligi Kuu Bara ambayo msimu huu
imekuwa ngumu na timu zinapambana
kutafuta matokeo kwa shida.

“Tunataka tukipanda tuwe ni timu
tishio na yenye kutoa upinzani
mkubwa, hilo tunaliweza kutokana na
aina ya wachezaji tulionao, pia tut-
akapoongeza watu wengine kwenye
usajili,” Abdul alisema.

Alliance yaitisha
Yanga Princess

Na Saada Akida

BAADA ya kuibuka na ushindi wa
mabao 2-1 dhidi ya llala Queens,
Kocha Mkuu wa Alliance Girls, Kas-
sim Juma, amesema kipigo hicho ni
salamu kuelekea mchezo wao wa Ligi
Kuu ya Wanawake Tanzania dhidi
Salaam.

Alliance Girls kutoka Mwanza wa-
takuwa ugenini kukabiliana na Yanga
Princess katika mchezo utakaofanyi-
ka Februari 8, mwaka huu kwenye

Akizungumza na gazeti hili jana,
Kassim alisema wamejipanga Vvizuri
kuhakikisha wanaondoka na pointi
sita katika michezo yao miwili wata-

Kassim alisema wamefanikiwa
kupata pointi tatu muhimu dhidi ya
[lala Queens na sasa wanajiandaa
kuhakikisha wanashinda pia katika
mchezo wao unaofuata na kukamili-
sha malengo waliyojiwekea.

“Tulijiandaa vizuri kupata pointi
tatu dhidi ya Ilala Queens, tumerejea
tena uwanjani kutafuta alama ny-
ingine dhidi ya Yanga Princess, tuna-
tambua utakuwa mchezo mgumu na
wenye ushindani mkubwa,” alisema
Kassim.

Vinara na mabingwa watetezi wa
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RONALNDO AISUBIRI UNITED

MSHAMBULIAJI wa Ureno, Cristiano Ronaldo mwe-
nye umri wa miaka 36, atasubiri hadi Manchester United
itakapotangaza utambulisho wa kocha wao mpya kabla
ya kuamua ikiwa atasalia hapo Old Trafford. (ESPN)

ARSENAL KUSAJILI WAPYA

ARSENAL wanapanga kutumia hadi pauni milioni 180
msimu huu wa joto kumsajili kiungo wa kati wa Wolves
na Ureno, Ruben Neves mwenye umri wa miaka 24,
mshambuliaji wa Everton na England, Dominic Calvert-
Lewin (24), pamoja na Alexander Isak mwenye miaka 22
kutoka Real Sociedad. (Sun)

OSIMHEN KUTUA SPURS

KLABU ya Tottenham Hotspur inapania kumsajili
mshambuliaji wa Napoli, Victor Osimhen katika msimu
wa joto baada ya kumkosa Mnigeria huyo mwenye umri
wa miaka 23 ambaye alitemwa na klabu hiyo ya Italia ka-
tika dirisha la uhamisho wa Januari. (Football Insider)

ZANIOLO AWEKWA SOKONI

KLABU ya AS Roma ipo tayari kupokea ofa za euro
milioni 40 kwa ajili ya mshambulizi wa Italia, Nicolo
Zaniolo, huku Juventus na Tottenham Hotspur zikiwa
miongoni mwa klabu zinazomtaka kiungo huyo wa mia-
ka 22. (Calciomercato)

NDOMBELE AIWAZA SPURS

KIUNGO wa kati wa Ufaransa, Tanguy Ndombele
amesema kazi yake Tottenham Hotspur “haijaisha”
baada ya mchezaji huyo mwenye umri wa miaka miaka
25 kurejea Lyon. (RMC Sport via Mirror)

SALIBA ATAKIWA WEST

KLABU ya West Ham msimu wa joto inapanga kumsa-
jili beki wa kati wa Arsenal na Ufaransa, William Saliba
mwenye umri wa miaka 20, ambaye yuko Marseille kwa
mkopo. (Jeunes Footeux via Sport Witness)

LIVERPOOL YAMTAKA CARVALHO

LIVERPOOL huenda ikafufufa nia ya kumsaka Fabio
Carvalho msimu wa joto baada ya kukaribia kumsajili
mshambuliaji huyo wa Fulham mwezi uliopita. (AS - in
Spanish)

KOCHA wa zamani wa Real Madrid, Zinedine Zidane
mwenye umri wa miaka 49 bado hajakubali kuwa
mrithi wa Mauricio Pochettino kama kocha wa Paris St-
Germain kwa sababu anasubiri kuona ikiwa Didier Des-
champs ataachia jukumu lake kama kocha wa Ufaransa.
(RMC Sport)

COSTA AIKATAA FLAMENGO

WINGA Brazil, Douglas Costa mwenye umri wa miaka
31 amepuuzilia mbali ombi la Flamengo na kukubali ku-
jiunga na klabu ya MLS LA Galaxy kwa mkopo wa miezi
sita kutoka Juventus. (Fabrizio Romano)

BOTMAN ATAJWA SOKONI

KLABU ya Newcastle itafufua nia yake ya kumsajili
mlinzi wa Lille, Sven Botman mwenye umri wamiaka 22
ikiwa itaponea kushushwa daraja kutoka kwenye Ligi
Kuu England. (Athletic)

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

=Y AFRICA
P
OF NATIONS

NI MISRI VS SENEGAL
FAINALI AFCON 2021

A

® @ ®)Mane, Salah kila mmoja anahitaji kuweka historia
katika michuano hiyo...

YAOUNDE, Cameroon

OLIKIPA Gabaski ndiye

alikuwa shujaa baada ya

kuokoa mikwaju miwili

ya penalti na kuisaidia
Misri kuwaondoa wenyeji katika
michuano ya Kombe la Mataifa ya
Afrika (AFCON), Cameroon kwenye
mechi iliyofikia hatua hiyo baada ya
kutoka suluhu.

Hatua hiyo sasa itazikutanisha
Misri na Senegal kwenye fainali ita-
kayochezwa kesho.

Fainali hiyo itawakutanisha
washambuliaji wawili wa Liverpool,
Mohammed Salah dhidi ya Sadio
Mane katika uwanja wa Olembe uli-

opo katika mji mkuu wa Yaounde

Wenyeji Cameroon walionyesha
mchezo mzuri na ari katika daki-
ka tisa za mechi hiyo mara mbili
wakigonga mwamba kupitia Nga-
deu Ngadjui na shambulizi kali la
Samuel Gouet ambalo pia lilipan-
guliwa.

Nyota wa Misri, Salah aliny-
amazishwa katika kipidi kirefu cha
mechi, akifanikiwa kupiga shambu-
lio moja ambalo halikulenga goli la
upinzani.

Lakini hakupiga penalti baada ya
wachezaji wa Cameroon kushind-
wa mara tatu kucheka na wavu,
huku Gabaski akiokoa kutoka kwa
mkwaju wa Harold Moukoudi na

James Siliki naye Clinton N’jie aki-
piga nje.

Mechi hiyo iliyojawa na ghadha-
bu katika dakika za lala salama ilim-
fanya Kocha wa Misri, Carlos Qui-
roz kulimwa kadi nyekundu kwa
kupinga maamuzi ya mwamuzi na
wasaidizi, Wael Goma akipewa kadi
ya njano.

Hii ina maana makocha wote
wawili hawatakuwepo katika fain-
ali, kwani Goma alishalimwa kadi
ya njano katika mechi ya robo fain-
ali dhidi ya Morocco.

Wakati huo huo, Cameroon ita-
chuana na Burkina Faso ili kupata
mshindi wa tatu katika mechi ita-
kayochezwa leo.
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MECHI KALI
BURKINA FASO

VE RS US

CAMEROON

CHEZA USHINDE

JACKPOT

BARCELONA, Hispania

1
X
2
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Karibu SportPesa
1. Bet Sasa
2. Michezo zaidi
3. JACKPOT
4. Weka Pesa
S. Akaunti yangu

YOTA mpya wa Barcelona, Pierre-Emerick Au-
bameyang, amesema tofauti yake na Kocha, Mikel
Arteta ndio iliyosababisha yeye kuondoka Arsenal.
Aubameyang aliachiwa kutoka katika mkataba
wake pale Arsenal siku ya Jumatatu na kutua Barcelona kwa
uhamisho huru.

Na sasa Aubameyang amesema “tofauti” kati yake na Ar-
teta ilichangia uamuzi wake wa kuihama klabu hiyo na kuji-
unga na Barcelona.

Mshambuliaji huyo wa Gabon alikamilisha uhamisho wa
bila malipo kutua Barca siku ya Jumatano baada ya kutupwa
nje ya kikosi hicho cha Washikabunduki.

Kuondoka kwa Aubameyang kulikuja muda mchache
baada ya kuvuliwa unahodha wa Arsenal kwa utovu wa ni-
dhamu.

“Nadhani ilikuwa shida upande wake tu (Arteta),” alisema
nyota huyo mwenye umri wa miaka 32.

“Alifanya uamuzi. Siwezi kusema mengi zaidi. Hakuwa na
furaha, japo nilikuwa mtulivu sana lakini ndio hivyo tena.”

Mshambuliaji huyo wa zamani wa Borussia Dortmund,
Machi mwaka huu alikosa mechi ya ushindi dhidi ya Tot-
tenham Hotpurs yenye makazi yake Kaskazini mwa London
kwa sababu ya “ukiukaji wa itifaki ya kabla ya mechi”.

Lakini ana matumaini ya kufufua kiwango chake kule Bar-
celona kabla ya mechi ya kwanza dhidi ya Atletico Madrid
hapo kesho.

“Ni kweli ilikuwa miezi migumu na nadhani soka huwa na
mambo haya wakati mwingine,” aliongeza Aubameyang.

“Lakini kama itabidi niseme kitu kuhusu mada hii (kuon-
doka Arsenal), ni sikuwahi kufanya lolote baya kwa upande
wangu, lakini nadhani hayo yamepita na ninataka kufikiria

-

6. Toa Pesa
7. Matokeo ya Bet/Mechi
00. Toka

SportPesa
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0764115588, 0677115588

0685115588 GBT:0249
, @TZSportPesa n @SportPesaTZ @tzsportpesa

kuhusu hali yangu ya sasa.”

56 kutoka Dortmund Januari, 2018.

Pochettino anukia Manchester

MANCHESTER, England

KOCHA wa Paris Saint-German,
Mauricio Pochettino ananukia kutua
katika kikosi cha Manchester United.

United haijapata kocha mkuu wa
kumkabidhi timu baada ya kumfuta
kazi Ole Gunnar Solskjaer.

Ralf Rangnick anafanya kazi ya
muda mfupi ya kuiongoza United, laki-
ni kocha mkuu atakuja mwishoni mwa
msimu huu.

Wakati kukiwa na mvutano baina ya
mashabiki na wadau wa soka kuhusu
nani anafaa kupewa kazi ya kuingoza
United, Pochettino na Erik Ten Hag wa
Ajax wanahusishwa zaidi.

Kati ya wawili hawa, kuna taarifa
zinazosema, Pochettino ana uweze-
kano mkubwa wa kupewa kazi hiyo

Aubameyang alifunga mabao 92 katika mechi 163 alizo- }
chezea Arsenal baada ya uhamisho wake wa pauni milioni -

{
-

!
|

kutokana na mwenendo wake ndani
ya PSG.

Kwa mujibu wa jarida la France
Football, Pochettino hana mahusiano
mazuri na wala hapendezwi na namna
uongozi wa klabu yake ya sasa unavyo-
fanya naye kazi.

Kwa nje inaonekana kama hana ua-
muzi na PSG na badala yake, Mkuru-
genzi wa timu hiyo ndio anaamua kila
kitu ndani na nje ya uwanja.

Imeripotiwa kocha huyo hafurahii
maisha ndani ya PSG ikiwa ni miezi
13 tu imepita tangu akabidhiwe nafasi
hiyo baada ya Thomas Tuchel kuon-
dolewa.

Sababu iliyomwondoa Tuchel PSG
ndio hiyo hiyo anayoilalamikia Pochet-
tino kwa sasa.

‘:“\.a
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KOCHA AZAM FC AANZA

MAJIGAMBO LIGI IKIKOLEA

Na Saada Akida

KOCHA Mkuu wa Azam FC, Abdilha-
mid Moallin, amesema limebakia suala
la muda katika kuhakikisha malengo
yake ya kuifanya timu hiyo kuwa tishio
ndani na nje ya mipaka ya Tanzania
yanatimia.

Moallin ametua Azam FC akichu-
kua mikoba iliyoachwa na Mzambia
George Lwandamina ambaye alion-
dolewa baada ya timu hiyo kuwa na
matokeo yasiyoridhisha.

Akizungumza na gazeti hili jijini Dar
es Salaam jana, Moallin alisema ana
imani taratibu watu watauona uhalisia
wa jambo analolisema baada ya muda

yajayo kwenye Uwanja wa Jakaya Kikwete ji

mfupi tayari timu yake imeanza kui-
marika.

Moallin alisema kikosi chake ki-
taendelea kuimarika kulingana na
mazoezi anayowapa wachezaji wake
na siku si nyingi atakuwa na kikosi
kinachotoa ushindani.

Aliongeza Azam FC itakuwa tishio
katika mechi zitakazofuata lakini pia
wanahitaji kufanya vizuri kwenye
mashindano ya Kombe la FA na baa-
daye michuano ya kimataifa.

Alisema licha ya kupitwa pointi 14 na
vinara wa Ligi Kuu, Yanga, bado timu
yake ina nafasi ya kupambana na kut-
waa ubingwa endapo wachezaji wata-
pambana kusaka pointi tatu katika kila

mechi watakayocheza na hivyo wata-
fikia malengo.

“Bado tuna nafasi ya kupigania ub-
ingwa, nimeongea na wachezaji wan-
gu na kuwaeleza sisi ni washindi na
tunapaswa kuthibitisha hilo, haijalishi
utofauti wa pointi ni kubwa kwa kiasi
gani, shabaha yetu ni kukusanya pointi
katika kila mechi,” alisema kocha huyo.

Aliongeza anafurahishwa na kiwan-
go cha wachezaji wake na kwa sasa
hakuna timu yoyote inayoshiriki Ligi
Kuu Tanzania Bara au Kombe la FA
ambayo inayomuumiza kichwa kwa
sababu nyota wake wana uwezo wa
kupata matokeo mazuri.

Wachezaji wa Timu ya mpira wa Kikapu ya vvalemavu vvakifanya mazoezi kujiandaa na mashindano mbalimbali
jini Dar es Salaam jana. PICHA: JUMANNE JUMA

KMKM, KVZ ngoma uwanjani

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

KOCHA Mkuu wa KMKM, Ame
Msimu amesema anatarajia kuwa-
tumia wachezaji wake wapya wata-
tu aliowasajiji hivi karibuni katika
mchezo wake wa Ligi Kuu Zanzibar
dhidi ya KVZ utakaochezwa leo kwe-
nye Uwanja wa Amaan, visiwani
hapa.

Ame aliwataja wachezaji hao wa-
pya ni pamoja na Mohamed Banka
aliyetokea Taifa Jang'ombe, Ali Hou-
mud Balii (Mafunzo) na mchezaji

wao waliyemtoa kwa mkopo kutoka
Uhamiaji, Ali Jely.

Alisema maandalizi  kuelekea
mchezo huo yamekamilika na
anaamini kikosi chake kitaendelea
kutoa dozi na kujiimarisha kileleni.

“Wachezaji hawa wamefanya vizuri
katika michezo ya Kombe la ZFF na
wamenipa matumaini kuwa wataki-
saidia kikosi hiki katika michezo ya
Ligi Kuu hususani katika mzunguko
huu wa lala salama,” alisema Ame.

Kocha huyo aliongeza anatarajia
mchezo huo utakuwa mgumu kwa sa-

babu kila timu inahitaji kupata alama
tatu ili kujiwekea mazingira kwenye
mbio za kutwaa ubingwa wa ligi hiyo.

“Tumejiandaa kushinda, kupata
alama tatu ni muhimu sana katika
mchezo huu, timu zote zipo katika
mbio za ubingwa, hivyo tahadhari
kwa wachezaji wa ndani inahitajika
sana ili wacheze kwa mipango itakay-
otupa ushindi,” Ame alisema.

Mechi nyingine ya ligi hiyo itakayo-
chezwa leo kwenye Uwanja wa Gom-
bani, Pemba ni kati ya Machoamane
dhidi ya Mafunzo.

TAREHE
01.05/02/22

MUDA MICHEZO

Hull City vs Preston

NYUMBANI
1

SARE
X

JACKPOT

MECHI WIKI HII

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE 13

UGENINI
2

02.05/02/22

Maritimo vs GD Estoril

03.05/02/22

St Etienne vs Montpellier

04.05/02/22

Swansea vs Blackburn

05.05/02/22

Pacos Ferreira vs Portimonense

06.05/02/22

Twente vs Vitesse Arnhem

07.06/02/22

Valencia vs Real Sociedad

08.06/02/22

Alanyaspor vs Galatasaray

09.06/02/22

Amorebieta vs Real Oviedo

10.06/02/22

Sampdoria vs Sassuolo

11.06/02/22

Barcelona vs Atletico Madrid

12.06/02/22

Udinese vs Torino

13.06/02/22

Betis vs Villarreal

MECHI ZA USHINDI

111"

MX"

112"

JUMAMOSI - 05/02/2022

TAREHE GAMEID

NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA
NI TIMU KUTOKA SARE
= NITIMU YA UGENINI KUSHINDA.

NYUMBANI SARE UGENINI

MICHEZO

Kidderminster vs West Ham

1

X

2

KMC vs Biashara United

Kagera Sugar vs Coastal Union

Elche vs Alaves

Moroka Swallows FC vs TS Sporting FC

Roma vs Genoa

Stuttgart vs Eintracht Frankfurt

FC Koln vs SC Freiburg

Augsburg vs Union Berlin

Mainz vs Hoffenheim

Arminia Bielefeld vs Monchengladbach

Southampton vs Coventry

Stoke City vs Wigan

Crystal Palace vs Hartlepool

Manchester City vs Fulham

Wolverhampton vs Norwich City

Dundee FC vs Ross County

Hibernian vs St Mirren

Livingston vs Aberdeen

Huddersfield vs Barnsley

Everton vs Brentford

Mallorca vs Cadiz CF

Kortrijk vs St Truiden

Maritimo vs GD Estoril

Utrecht vs Cambuur

Rapid Vienna vs TSV Hartberg

Fenerbahce vs Basaksehir

St Etienne vs Montpellier

HNK Rijeka vs Lokomotiva Zagreb

Al Ahly Cairo vs CF Monterrey

Inter vs AC Milan

Ceske Budejovice vs Sparta Prague

Cambridge Utd vs Luton Town

Oostende vs OH Leuven

Standard Liege vs Cercle Brugge

Bayern Munchen vs RB Leipzig

Swansea vs Blackburn

Celta Vigo vs Rayo Vallecano

Fortuna Sittard vs Heerenveen

Burnley vs Watford

Burkina Faso vs Cameroon

PSV Eindhoven vs AZ Alkmaar

PEC Zwolle vs NEC Nijmegen

Grasshoppers vs FC Zurich

Fiorentina vs Lazio

Royal Antwerp vs Union Saint Gilloise

Monaco vs Lyon

Tottenham vs Brighton

Osasuna vs Sevilla FC

Vitoria Guimaraes vs Sporting Braga

@ CHEZA KWAWAJIBU' KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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Ni Misri vs Senegal fainaii AFCON 2021

Winga wa
Simba,
QOusmane
Sakho
(kulia),
akijiandaa
kumtoka
beki wa
Prisons,
Salum Ki-
menya ka-
tika mechi
va Ligi Kuu
Tanzania
Bara ili-
yochezwa
kwenye
Uwanja wa
Benjamin

2 % 5

es Salaam
juzi usiku.
Simba il-
ishinda bao
1-0. PICHA:
JUMANNE
JUMA
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YANGA SC, MBEYA

CITY MAJARIBUNI

® ® ®Vinara watamba ushindi lazima huku wakikataa kufa-

nanishwa...

Na Saada Akida

HATUREMBI. Kocha Mkuu wa Yanga,
Nasreddine Nabi, amesema timu yake iko
imara, kamili na tayari kupambana kupata
ushindi katika mechi ya Ligi Kuu Tanzania
Bara dhidi ya Mbeya City itakayochezwa
leo usiku kwenye Uwanja wa Benjamin

Nabi alisema maandalizi kuelekea
mechi hiyo yamekamilika na wanaupa
mchezo huo dhidi ya Mbeya City uzito
kutokana na ubora wa timu iliyoko katika
nafasi ya tatu kwenye msimamo.

Kocha huyo alisema wachezaji wa
Yanga wanatakiwa kuongeza umakini na
kucheza kitimu zaidi ili kupata matokeo
mazuri na kuendelea kujiimarisha kwe-
nye mbio zao za kutwaa ubingwa wa ligi
msimu huu.

“Wachezaji kuingia na kutoka katika
kikosi inaweza kuathiri au isiathiri, hii ina-

tokana na majeruhi pamoja na wengine
kutumikia adhabu ya kadi, nalazimika ku-
fanya maboreshe katika kikosi changu ili
kufikia malengo,” alisema Nabi.

Kocha huyo aliongeza ndani ya kikosi
chake hakuna mchezaji ‘staa’, hivyo
kurejea kwa Feisal Salum “Feisal Toto”
aliyekuwa majeruhi haina maana ataingia
moja kwa moja kikosini kwa sababu kila
mchezaji Yanga ni bora.

“Yanga hakuna staa, (Fei Toto) amerejea
uwanjani na hayuko fiti kwa hali hiyo ana-
takiwa kufanya mazoezi zaidi na kureje-
sha kiwango chake ili awe bora zaidi,”
alisema Nabi .

Alisema kuna kipindi wachezaji wa-
natakiwa kupata muda wa kupumzika
na kumtolea mfano, Dickson Job ametu-
mika katika michezo mingi na juzi akiwa
katika mazoezi aliumia, licha ya kutopa-
ta maumivu makubwa lakini baada ya
uchunguzi ameonyesha anahitaji ma-

pumziko.

“Yanga ni timu kubwa, wote wanapenda
mpira na kuheshimu mpira, kwa upande
wangu bado sijaridhika na kiwango wana-
chokionyesha, hadi sasa wana asilimia 65
kufikia malengo, wachezaji wanatakiwa
kupambana na kujituma kufikia asilimia
hizo zilizobakia,” alisema kocha huyo.

Kocha wa makipa wa Mbeya City, Ally
Mustafa “Barthez” aliliambia gazeti hili
jana wachezaji wote wako fiti na wako
tayari kwa ajili ya mchezo huo ingawa
watamkosa mchezaji mmoja, Frank Kob-
ela ambaye ni majeruhi.

Nahodha wa Mbeya City, Paul Nonga,
alisema:  “Tunaenda kupambana ku-
hakikisha tunapata pointi tatu ili kufikia
malengo yetu ya msimu huu ya kumaliza
katika nafasi za juu, tunajua mchezo dhidi
ya Yanga utakuwa mgumu lakini tunahi-
taji pointi muhimu na tuko imara kuzipi-
gania alama hizo,” alisema Nonga.

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042
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Simba yashusha
presha, Morrison
akipigwa ‘stop’

Na Saada Akida

BAADA va kuzinduka, Kocha
Msaidizi wa Simba, Selemani
Matola amesema timu yao ilikuwa
bora katika mchezo dhidi ya Pris-
ons na walistahili kupata ushindi
kwenye mechi hiyo ya Ligi Kuu ya
NBC Tanzania Bara.

Matola alisema Prisons wali-
cheza mchezo wa kuzuia zaidi ka-
tika eneo lao na kuwafanya kuwa
wengi hali ambayo iliwapa wakati
mgumu kwao kuwapita hasa
dakika 45 za kipindi cha kwanza.

Kiungo huyo wa zamani wa
mabingwa hao watetezi alisema
kipindi cha pili walijaribu ku-
wafungua na kutengeneza nafasi
nyingi ikiwamo ile iliyowapatia
penalti na kuzaa bao la ushindi.

“Tulikuwa bora zaidi yao, tu-
litengeneza nafasi lakini hatuku-
zitumia vizuri, tulivyorudi kipindi
cha pili tulikuwa imara na ku-
fanikiwa kupata ushindi muhimu,
ushindi wa leo (juzi), utarudi-
sha morali na hali ya kujiamini
kwa wachezaji kutokana kupitia
kipindi kigumu katika mechi tatu
zilizopita,” alisema Matola.

Aliwapongeza wachezaji wake
kwa ushindi walioupata kwa
sababu ulikuwa mchezo mgumu
kutokana na kila timu kuhitaji
matokeo ili kujiweka katika nafasi
nzuri kwenye msimamo wa ligi.

“Huu ulikuwa mchezo muhimu
zaidi kwetu tulihitaji pointi tatu
ili kuendelea kupunguza wigo wa
pointi dhidi ya wanaoongoza ligi
ambao wametuacha kwa pointi
10, kupata matokeo imetusaidia
kushusha presha,” alisema Matola.

Aliongeza kila timu inapokuja
kucheza na Simba inafananisha
na mchezo wa fainali kwa ku-
tumia nguvu ili kutafuta pointi
hali ambayo imejitokeza katika
michezo yote waliocheza msimu
huu ukiwamo huo wa juzi dhidi ya
Prisons.

Wakati huo huo, Simba imetan-
gaza kumsimamisha mshambu-
liaji wake, Bernard Morrison kwa
muda usiojulikana mpaka pale
suala lake ya kinidhamu litakapo-
patiwa ufumbuzi.




