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Ndizi za

2,000/-

zilivyofanikisha
wizi wa mtoto

Na Thobias Mwanakatwe

JESHI la Polisi Mkoa wa Songwe linam-
shikilia mwanamke muuza matunda, Sev-
Isangawana, Wilaya ya Chunya, mkoani
Mbeya kwa tuhuma za kuiba mtoto wa
miezi minne.

Mwanamke huyo anayefahamika kama
Neema, anadaiwa kufanikisha wizi wa
mtoto huyo (jina limehifadhiwa), baada
ya kumlewesha kwa soda inayodaiwa ku-
wekwa dawa aina ya ‘Piriton’ mama mzazi
wa mtoto huyo, Maria Msyaliha (19), akiwa
anauza ndizi mnadani.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Songwe,
George Kyando, juzi alithibitisha kutokea
kwa tukio hilo na kueleza kuwa alikamat-
wa Januari 15 mwaka huu, majira ya saa
wilayani Chunya.

Kamanda Kyando, alisema mtuhumiwa
huyo alitenda kosa la kuiba mtoto huyo
Januari 7, mwaka huu, baada ya kununua
ndizi mbivu za Sh. 2,000 na kutengeneza
urafiki uliosababisha kufanikisha tukio
hilo.

“Mama wa mtoto wakati amepanga
ndizi zake kwa ajili ya kusubiri wateja,
ghafla alijitokeza mwanamke (Neema)
aliyekuja kama mteja akanunua ndizi za
2,000 na kutoa noti ya Sh. 5,000,” alisema
Kamanda Kyando na kuongeza:

“Wakati muuzaji akihangaika kupa-
ta chenji ghafla mtuhumiwa alimuomba
waongozane hadi nyumba ya kulala wa-
geni alikofikia jirani na mnadani hapo, ili
akampatie fedha yake baada ya kukosa
chenji na walipoingia chumbani alimpatia
Sh. 2,000 na kumkaribisha soda.”

Kamanda Kyando aliongeza kuwa baada
ya kupata kinywaji walitoka nje huku
mtuhumiwa akimwomba mama wa mtoto
huyo amsindikize kituo cha mabasi kwa
kumsaidia kubeba mizigo aliyokuwa nayo,
na wakiwa njiani ghafla mzazi huyo alian-
za kujisikia kizunguzungu na kupoteza fa-
hamu, hali iliyompa mwanya mtuhumiwa
huyo kuondoka na mtoto.

Aidha, Kamanda Kyando (pichani)
alisema baada ya mahohjiano, mtuhu-
miwa alikiri kufanya tukio hilo ili kumri-
dhisha mumewe wa sasa ambaye ameku-
wa akimsumbua mara kwa mara, akitaka

mtoto ambaye baada ya jitihada za kupata
kushindikana kutokana na kuwa na mata-
tizo ya ujauzito kuharibika mara kadhaa.

TMA yatoa
tahadhari
mvua kubwa

Na Mwandishi Wetu

MAMLAKA ya Hali ya
Hewa Tanzania (TMA),
imetoa tahadhari ya
mvua kubwa itakay-
oambatana na madhara
mbalimbali katika mikoa
12 nchini.

_ Kwa mujibu wa taarifa
iliyotolewa kwa vyombo
vya habari jana, mvua
hiyo itaanza kunyesha
kesho katika mikoa ya
Ruvuma, kusini mwa
mkoa wa Morogoro,
Lindi na Mtwara.

Aidha, Januari 21 hadi
22, mwaka huu, mvua
pia zitaendelea katika
mikoa hiyo ikiwamo
Njombe na Pwani.

“Athari zitakazoji-
tokeza ni baadhi ya
makazi kuzungukwa
na maji pamoja na
ucheleweshaji wa baa-
dhi ya shughuli za usa-
firishaji,” ilisema.

Aidha, TMA imewa-
taka wananchi kujiandaa
na kuchukua tahadhari
mapema.

Wabunge machachari wapangwa Kamati nyeti

Na Augusta Njoji, DODOMA

SPIKA wa Bunge, Job Ndugai,
amefanya uteuzi wa wajumbe
wa kamati mbalimbali za bunge,
huku wabunge machachari wak-
ipangiwa kamati nyeti.

Pia wabunge wengine waki-
wamo wa Chama cha Demokra-
sia na Maendeleo(CHADEMA)
wamepangiwa kamati zaidi ya
moja.

Kwa mujibu wa taarifa iliyo-
tolewa na ofisi ya Bunge jana,

Ibara ya 96 ya Katiba ya Jamhuri
ya Muungano wa Tanzania ya
mwaka 1977 imelipa Bunge uha-
lali wa kuunda kamati za Bunge
za namna mbalimbali kadri
itakavyoona inafaa kwa ajili ya
utekelezaji bora wa majukumu
yake.

Aidha, Spika huyo alifanya
uteuzi huo kwa mujibu wa Ka-
nuni ya 135(3) na kwa kuzingatia
vigezo vilivyoainishwa katika
kanuni 135(5), baada ya uteuzi
huo, wajumbe hao wanawajibika
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Minada yote itafanyika mahali husika katika muda na siku ambayo itatangazwa
kupitia katika vipeperushi na magari ya matangazo kutokana na idhini itayotoka
kutoka katika ofisi za wakuu wa wilaya wanaohusika.

« Asilimia 25% ya bei iliyofikia italipwa papo hapo na asilimia 75% iliyosalia ilipwe
ndani ya siku kumi na nne. (14). Kwa kushindwa kufanya hivyo itapelekea mnada
kurudiwa tena na pesa zilizolipwa kutokurudishwa.

- Taratibu na gharama za kubadili hati miliki kadi ya gari ni juu ya mnunuzi.

kuchagua Mwenyekiti na Maka-
mu Mwenyekiti kwa mujibu wa
Kanuni ya 135(10) ya Kanuni za
Kudumu za Bunge.

Wabunge hao ni pamoja na
Askofu Josephat Gwajima am-
baye amepangiwa Kamati ya
Haki, Maadili na Madaraka ya
Bunge na Kamati ya Viwanda, Bi-
ashara na Mazingira.

Pia aliyekuwa Mkurugenzi
Mtendaji wa Benki ya CRDB,
Dk. Charles Kimei, amepangiwa
Kamati ya Viwanda, Biashara
na Mazingira, Eric Shigongo
pia amepangiwa kamati hiyo,
Alexander Mnyeti, ameteuliwa
kamati ya Mambo ya Nje, Ulinzi
na Usalama.

Wengine ni Humphrey Pole-
pole ambaye ameteuliwa Kamati
ya Utawala na Serikali za Mitaa,
Salome Makamba ameteuliwa
kamati ya bunge ya Kanuni za
Bunge na Kamati ya Huduma na
Maendeleo ya Jamii.

Esther Bulaya ameteuliwa ka-
tika kamati ya Uwekezaji na Mi-
taji ya Umma (PIC) na Kamati ya
Masuala ya Ukimwi.

January Makamba, Living-
stone Lusinde na Christopher
Ole Sendeka wamepangiwa
Kamati ya Bunge ya Kilimo, Mifu-
go na Uvuvi.

Jesca Kishoa, Joseph Musu-
kuma wamepangiwa kamati ya
Nishati na Madini huku Esther
Matiko, Halima Mdee na Mrisho
Gambo wakipangiwa kamati ya
Bajeti.

Ridhiwani Kikwete ameteuli-
wa katika kamati mbili ambazo

ni ya Sheria Ndogo na Kamati ya
Kanuni za Bunge, huku Japhet
Hasunga aliyekuwa Waziri wa
Kilimo akiteuliwa kamati ya Hes-
abu za Serikali (PAC) na Kamati
ya Haki, Maadili na Madaraka ya
Bunge.

Naghenjwa Kaboyoka ambaye
alikuwa Mwenyekiti wa Kamati
ya PAC kwenye Bunge lililopita,
ameteuliwa kwenye kamati
hiyo na Kamati ya Haki, Maadili
na Madaraka ya Bunge huku
Aida Khenani akiteuliwa kamati
ya PAC na Kamati ya Kanuni za
Bunge.

Aiyekuwa Waziri wa Maliasili
na Utalii, Dk. Hamis Kigwangalla
na Anathropia Theonest wame-
pangiwa kamati ya PAC.

Katika kamati ya Hesabu
za Serikali za Mitaa (LAAC),
wameteuliwa Grace Tendega,
Conchesta Rwamlaza na Nape
Nnauye.

WENYEVITI WA KAMATI

Waliopeta nafasi ya Mwe-
nyekiti na Makamu Mwenyekiti
kwenye kamati mbalimbali ni
pamoja Selemani Kakoso na
Anne Kilango Malecela (Kamati
ya Miundombinu), Stanslaus
Nyongo na Aloyce Kamamba
Kamati ya Huduma na Maende-
leo ya Jamii).

Katika kamati ya Viwanda,
Biashara na Mazingira, David
Mwakiposa, amechaguliwa kuwa
Mwenyekiti, kwenye Kamati ya
LAAC amechaguliwa Grace Ten-
dega na Selemani Zedi.

Kamati ya Kilimo, Mifugo na
Maji Mwenyekiti ni Dk. Christine

Ishengoma na Makamu wake ni
Athuman Maige.

Aidha, Polepole ambaye ni Ka-
tibu wa NEC, Itikadi na Uenezi ya
CCM, amechaguliwa kuwa Mwe-
nyekiti wa Kamati ya Utawala
na Serikali za Mitaa na Makamu
wake ni Abdallah Chaurembo.

Kamati ya Ardhi, Maliasili na
Utalii amechaguliwa Mwenyekiti
Aloyce Kwezi na Makamu wake
ni Dk. Pius Chaya.

Kamati ya Nishati na Madini
amerudi kwenye nafasi yake
Dastan Kitandula huku Makamu
wake akiwa Seif Gulamali.

Kamati ya PAC amerudishwa
tena kushika wadhifa huo
Naghenjwa Kaboyoka na Maka-
mu wake ni Japhet Hasunga.

Kwa upande wa Kamati ya
Katiba na Sheria, aliyechaguliwa
kuwa mwenyekiti ni Mohamed
Mchengelwa.

Makamu wa Kamati ya Katiba
na Sheria ni Najma Murtaza Giga
ambaye amerudi kwenye nafasi
hiyo, huku Kamati ya PIC, Mwe-
nyekiti wake ni Atupele Mwaki-
bete na George Malima.

Kamati ya Mambo ya Nje, Ul-
inzi na Usalama ni Mussa Zungu
na Vincent Mbogo, huku Kamati
ya Masuala ya Ukimwi ni Fatma
Toufiq na Dk.Alice Kaijage.

Kamati ya Bajeti Mwenyekiti
wake ni Sillo Baran, huku Maka-
mu Mwenyekiti ni Omary Kigua
na katika kamati ya Haki, Kinga
na Madaraka ya Bunge amerudi
kwenye nafasi yake Emmanuel
Mwakasaka hukuMakamu Mwe-
nyekiti akiwa ni Stella Tkupa.
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Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa, akizungumza katika kikao kazi na Gavana wa Benki Kuu, Wakurugen-
zi wa Benki za NBC, NMB, CRDB, TPB, TADB, AZANIA, TIB pamoja Mifuko ya NSSF na PSSSF kwenye

Mkuu, Ofisi ya Waziri Mkuu (Bunge na Waziri Mkuu), Tixon Nzunda. PICHA: OFISI YA WAZIRI MKUU

JPM atoa siku saba |
wazabuni kulipwa

Na Restuta Damian, BUKOBA

bilioni tano ambazo zimetumika kujenga
shule hii,” alisema Rais Magufuli.

Waziri wa Elimu, Sayansi na Teknolojia,
Prof. Joyce Ndalichako, alimshukuru Rais
Magufuli kwa kutoa kipaumbele kikubwa

RAIS John Magufuli ametoa siku saba kwa
Wakala wa Majengo Tanzania (TBA), kuz-
ilipa kampuni binafsi zilizosambaza vifaa

Rufani ya kina Mdee
bado ni kaa la moto

Na Elizabeth Zaya

HATIMA ya rufani ya aliyekuwa
Mwenyekiti wa Baraza la Wa-
nawake la Chama cha Demokra-
sia na Maendeleo (BAWACHA)
kina Mdee na wenzake 18 bado
ni kaa la moto, baada ya uongozi
wa chama hicho kusema bado
haijulikani ni lini baraza hilo
litaitishwa ili kuwajadili.

Kauli hiyo ya CHADEMA
imekuja ikiwa tayari kamati
za bunge zimeanza na vikao
vya bunge vikitarajiwa kuanza
mwanzoni mwa Februari.

Akizungumza na Nipashe
jana, Naibu Katibu Mkuu wa
chama hicho Bara, Benson Ki-
gaila, alisema bado hawajapan-
ga ni lini kikao hicho cha baraza
kitaketi.

“Kwa mujibu wa Katiba ya
chama chetu, kikao cha baraza
kinatakiwa kikaliwe mara moja
kwa mwaka, kwa hiyo nina-
choweza kukuambia ni kwamba
rufani hizo zitajadiliwa mpaka
pale kikao kitakapokaliwa,”
alisema Kigaila.

“Na hakikaliwi kwa dharura
isipokuwa kwa kufuata mipa-
ngo na taratibu za chama. Ukise-
ma kikao kikae kwa sababu ya
dharura, kitafanyika mara nga-
pi, ijulikane kwamba kikao kita-

keti lakini lini ni mpaka itakapo-
pangwa.”

Mdee na wenzake wamekata
rufani ya kupinga kuvuliwa ua-
nachama uliofanywa na Kamati
Kuu ya CHADEMA Novemba
mwaka jana, baada ya kwenda
kuapa bungeni kama wabunge
wa viti maalum.

Chama hicho kilitangaza ku-
totambua matokeo ya uchaguzi
mkuu uliofanyika Oktoba 28,
mwaka jana na kutovitambua
viti maalum ambavyo kilipata
katika uchaguzi huo.

Akitoa hotuba yake mwan-
zoni mwa mwezi huu, Mwe-
nyekiti wa chama hicho, Free-
man Mbowe, alisema baada ya
wabunge hao kukata rufani,
wanaamini kwamba uongozi
wa juu wa chama hicho baada
ya kuketi kwa ajili ya kuamua
hatima yao, utatenda haki kwa
kila mtu.

“Chama chetu bila kuwahusi-
sha viongozi wa chama na bila
maamuzi ya chama, mama na
dada zetu waliapishwa katika
mazingira ya kutatanisha na bila
kuidhinishwa na chama,” alise-
ma na kuendelea:

“Walikata rufani, vikao stahiki
vya chama vitakaa wakati mwa-
faka na kusikiliza rufani zao, na
nina hakika haki itatendeka.”

vya ujenzi wa Shule ya Sekondari ya wa-
vulana ya Thungo Manispaa ya Bukoba
mkoani Kagera, iliyoathiriwa na tetemeko
la ardhi mwaka 2016.

Shule ya Sekondari ya Thungo imefanyi-
wa ukarabati kwa kujenga majengo mapya
na machache kwa gharama ya Sh. bilioni
10.9 zikiwamo Sh. bilioni 6.1 zilizotolewa
kwa ufadhili kutoka Serikali ya Uingereza
na Sh. bilioni 4.8 zilizotolewa na Serikali ya
Tanzania.

Ujenzi mpya umefanywa kwa majengo
matatu ya ghorofa yenye jumla ya vyumba
24 vya madarasa, mabweni 3, vyoo na ny-
umba 30 za walimu na kwamba ukarabati
mkubwa umefanyika kwenye maabara 3,
karakana na mifumo ya maji, umeme na
taka.

Akizungumza jana baada ya uwekaji
jiwe la msingi katika Chuo cha Mamlaka ya
Ufundi Stadi VETA), mkoani Kagera na uz-
induzi wa majengo ya Shule ya Thungo, Rais
Magufuli alisema bado kuna malalamiko
ya kutolipwa kampuni zilizosambaza vifaa
vya ujenzi huo.

Alisema watu walikuwa wakitumia ngu-
vu kazi zao kusambaza vifaa vya ujenzi wa Alisema kwa sasa Tanzania ina vyuo vya
majengo ya shule hiyo mpaka kufikia hatua ~ VETA 712, kati ya hivyo serikali ina vyuo
ya kutumiwa ujumbe mfupi wa maandishi 62  kati ya hivyo 20 vipo ngazi ya mkoa
kwake kwamba hawajalipwa. na 42 ngazi ya wilaya.

“Nilipata SMS kwamba wamefikia hatua Aliongeza kuwa serikali inatarajia kujen-
ya kufilisika sijui wapo hapa, watu wana-  ga vyuo vingine 33 vipya na kwamba kati ya
tumia nguvu kazi zao walipeni, wengine hivyo, vinne vitakuwa ngazi ya mkoa na 26
nimesikia walilipwa, natoa siku saba walip-  ngazi ya wilaya na kwamba vitakapokami-
we,” aliagiza Rais Magufuli. lika vitadahili wanafunzi 65, 640.

Rais Magufuli alisema shule hiyo im- Aidha, Rais Magufuli amesema kujengwa
ejengwa kwa ufadhili wa serikali ya Uin- kwa Chuo cha VETA Kagera ni sehemu ya
gereza kwa gharama ya Sh. bilioni 61, juhudi za kuongeza vyuo vya VETA kwa
huku serikali ya Tanzania ikitoa Sh. bilioni =~ Watanzania, ambapo vimeongezeka ku-

katika masuala ya elimu ikiwamo maelek-
ezo yake ya kujenga vyuo vya ufundi nchi
nzima na kukarabati Shule ya Sekondari
Thungo baada ya kuathiriwa na tetemeko
la ardhi, ambapo ukarabati uliofanywa
umeongeza uwezo wa shule hiyo kutoka
kupokea wanafunzi 640 hadi kufikia wa-
nafunzi 1,152 kama alivyoelekeza.

Aidha, alibainisha kuwa katika miaka 5
iliyopita shule kongwe 84 kati ya 89 zime-
karabatiwa ilhali 5 zilizobaki zikiendelea
kukarabatiwa na kwamba imepanga kujen-
ga shule ya sekondari ya wasichana yenye
uwezo wa kuchukua wanafunzi 1,000 kwa
kila mkoa.

Kwa upande wa ujenzi wa Chuo cha
VETA Kagera kinajengwa katika eneo Bulu-
go Mjini Bukoba kwa ufadhili wa Serikali ya
Watu wa China kwa gharama ya Sh. bilioni
22, ujenzi wake umefikia asilimia 50.7 na
kinatarajiwa kukamilika Agosti 2021 kikiwa
na uwezo wa kuchukua kati ya wanafunzi
800 na 1,000.

Aliongeza kuwa chuo hicho kitakapoka-
milika kitakuwa na uwezo wa kudahili wa-
nafunzi kati ya 800 hadi 1,000.

G R O U P
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Dar Es Salaam. Telephone: +255 22 2774507

PUBLIC NOTICE

Derm Electrics (T) Ltd is here to notify the public that;
KELVIN KILIAN CHUMA

Is no longer an employee of
Derm Electrics (T) Ltd effective 13/01/2021

Please take note that he is not allowed to perfom
any transactions on behalf of the company.
Derm Electrics (T) Ltd will not be held responsible for
any transaction made by the above mentioned.

tano. toka 672 (2015) hadi kufikia vyuo 712 (2020) o ™
“Serikali ya Uingereza kwa kushirikiana na kwamba hivi sasa vyuo 33 vyenye uw- ¥ 'Q
na Tanzania imeweza kufanikisha kutoa ezo wa kudahili wanafunzi zaidi ya 60,000 S s i
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Vifaa mradi barabara Morocco
hadi Mwenge vyadaiwa kuibwa

Na Mwandishi Wetu

VIFAA vya mradi wa upanuzi wa barabara
Salaam, vimedaiwa kuibwa na kukutwa
katika kibanda cha chuma chakavu, imefa-
hamika.

Wakati vifaa hivyo vikidaiwa kuibwa,
Jeshi la Polisi Mkoa wa Kinondoni, linam-
shikilia mfanyabiashara wa chuma chaka-
vu, Shaban Athumani, kwa tuhuma za
kuhusika na vizi wa vifaa hivyo.

Mkurugenzi Mtendaji wa MAC Contrac-
tors ambayo ni mbia wa ujenzi wa mradi
huo, Solomon Kimaro, alisema jana kuwa
wizi huo ulibainika juzi wakati mafundi
wakiwa wanaanza kazi na kukuta baadhi
ya vifaa vikiwamo lami na reki za kusam-
bazia lami vikiwa havipo kwenye kambi ya
ujenzi.

Hatua hiyo, alisema iliwafanya wafan-
yakazi katika eneo la mradi kuripoti kwa
uongozi na hatimaye kutolewa taarifa poli-
si ambao kwa kushirikiana nao, walianza
uchunguzi mara moja.

Alisema katika uchunguzi huo, polisi ku-

toka kituo kidogo cha Mwenge, walifika ka-
tika ofisi na kuanza kazi na katika upekuzi
wao, walikuta baadhi ya vifaa vikiwa katika
kibanda cha chuma chakavu kilicho karibu
na ofisi za kampuni hiyo.

“Imetutia hofu kuona vifaa vya mradi
mkubwa kama huu vikiibwa na watu kwa
ajili ya kutengeneza chuma chakavu tena
watuhumiwa wako karibu na ofisi za mra-
di huu. Huu ni uharibifu wa hali ya juu,
tunaomba hatua zichukuliwe kukomesha
tabia hii.

“Sasa kama vifaa kama reki na lami
vinaibwa. Hii inamaanisha kwamba hata
baadhi ya miundombinu inayofungwa ka-
tika mradi inatakiwa kuwe na ulinzi kwani
watu wanaweza kuhujumu miundombinu
baada ya kukamilika na kuwa hasara,”
alisema.

Naye Ofisa Usalama wa MAC Contrac-
tors, Lutengano Mwabwagila, alisema vifaa
vilivyoibwa ni reki nne ambayo kila moja
ina gharama ya Sh. 140,000 pamoja na
lami yenye ujazo wa malori mawili, vyote
vikiwa na thamani ya Sh. 8,060,000.

Aidha, taarifa za ndani zinadai kuwa

mazingira ya wizi huo yalibainika baada ya
mhandisi kutoka katika kampuni ya Nippo
-Dai Nippon aliyejulikana kwa jina la Go-
nai, kuona reki inayotumika kusambaza
lami ni moja.

Hatua hiyo, ilimfanya awasiliane na
viongozi wenzake ili kubaini tatizo ni nini
kutokana na kazi kusuasua na hatimaye
kuchukua hatua zilizobainisha kuibwa
kwa vifaa hivyo.

Kamanda wa Mkoa wa Kipolisi wa
Kinondoni, Ramadhan Kingai, alithibitisha
kwa njia ya simu jana juu ya tukio hilo na
kusema Athumani amekamatwa na ana-
shikiliwa na polisi Kituo cha Kijitonyama.

Kingai alisema uchunguzi juu ya suala
hilo unaendelea na kwamba wakati wow-
oye mtuhumiwa atafikishwa kwenye vy-
ombo vya sheria.

Mradi wa upanuzi wa Morocco -
Mwenge awamu ya pili, ulitiwa saini na
Wakala wa Barabara (TANROADS) na
Shirika la Kimataifa la Maendeleo la Japan
(JICA) Macho Mosi, 2019 ukiwa na lengo la
kupunguza msongamano wa magari am-
bao ulikuwapo kwa muda mrefu.

juzi. PICHA: JUMANNE JUMA
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, akiongoza wananchi kufanya msako wa nyoka

Iy
Mganga
matatani
kifo cha
mwahawe

Na Marco Maduhu, SHINYANGA

JESHI |a Polisi mkoani Shin-
yanga, linamsaka mganga wa

kienyeji, Dela Megejua (44),

Kata ya Bulige Halmashauri
va Msalala wilayani Kahama,
kwa madai ya kusababisha
kifo cha mtoto wake, Juma
Megejua (12).

Mtuhumiwa kumpatia dawa
ya kusafisha nyota ambayo
inadhaniwa kuwa na sumu.

Kamanda wa Polisi mkoani
Shinyanga, Debora Magil-
igimba, akitoa taarifa hiyo
jana kwa vyombo vya habari,
alisema tukio hilo limetokea
Januari 16, mwaka huu majira
alasiri nyumbani kwa mtuhu-
miwa.

Katika tukio hilo, mganga
huyo anadaiwa alimpatia
mtoto wake dawa akiwa na
wenzake wawili walikunywa
dawa hiyo ya kienyeji na
kuanza kuugua.

Alisema baada ya kuzidi-
wa watu hao wawili ambao ni
Loya Ngusa na Bahati Ngusa
wao walizirai papo hapo, kisha
kukimbizwa kwenye Kituo cha
Afya cha Chela kwa ajili ya
kupatiwa matibabu.

Hata hivyo, mtoto wa mtuhu-
miwa huyo alifariki dunia ak-
iwa nyumbani, na mwili wake
umehifadhiwa katika Hospitali
va Wilaya ya Kahama.

“Baada ya kutokea tukio hilo
mtuhumiwa alikimbia kusikoju-
likana, na polisi wanamsaka ili
afikishwe katika vyombo vya
sheria,” alisema Magiligimba.

Aidha, kamanda alitoa wito
kwa waganga wa jadi mkoani
Shinyanga kuwa na uhakika na
matumizi ya dawa zao pamoja
na matumizi mazuri ya vibali
au leseni.

ATCL, India zapanua wigo usafiri wa

Na Gwamaka Alipipi

SHIRIKA la Ndege Tanzania
(ATCL), limeingia makubaliano ya
kimkakati na kibiashara na Shirika
la Ndege India, kwa lengo la kupan-
ua mtandao wake kimataifa.
Baada ya  kuingia kwa
makubaliano hayo, abiria wa
ATCL ataweza kukata tiketi moja
ya kwenda mji wa Mumbai, In-
dia pamoja na miji mingine nchini
humo, tofauti na awali abiria wal-
ilazimika kukata tiketi mara mbili.

Hatua hiyo italisaidia ATCL kuji-
tangaza kimataifa, itaongeza idadi
ya abiria, kuongeza watalii pamoja
na kumpunguzia gharama ya miz-
igo abiria.

Akizungumza na waandishi wa
habari jijini Dar es Salaam jana
kuhusu ushirikiano huo, Mkuru-
genzi Mtendaji wa ATCL, Mhandisi
Ladislaus Matindi, alisema: “Baada
ya kukamilisha ndani ya nchi sasa
tumeanza kuangalia nje. Kwa sasa
ATCL inakwenda Mumbai, kupitia
ATCL abiria ataweza kukata tiketi

moja kuanzia Dar es Salaam hadi
mji anakokwenda kama ni Mum-
bai au New Delh.”

Alisema hatua hiyo itampa un-
afuu wa mizigo abiria, itatusaidia
ATCL kupanuka zaidi duniani, pia
itatusaidia kujitangaza katika miji
ambayo hatufiki. Alisema ATCL
inaendelea kujipanua.

“Tunatarajia kuanza safari za
kwenda China muda wowote
kuanzia sasa, kuna taratibu zinaka-
milika. Tumeanza na Air India ni
matumaini yetu mashirika men-

gine yatafuata.” Alisema Mhandisi
Matindi.

Mhandisi Matandi alisema ATCL
inakwenda mara nne India ikiwa
na abiria wapatao 1,200, hivyo kwa
ushirikiano huo idadi itaongezeka.

Naibu Balozi wa India, nchini, R.
Chandramouli, alisema wananchi
wa India wamekuwa wakitaabika
kwa miaka mingi kuja Tanzania
moja kwa moja na ndege kwa ku-
kata tiketi mara mbili.

Alisema awali raia wa India
waliokuwa wakiishi Tanzania wal-

Endege

ilazimika kukata tiketi mara mbili
wakati wakisafiriki kurudi kwao.

“Ushirikiano huu utakuwa ni
wa mafanikio makubwa, ni ush-
irikiano utakaokuwa na faida kwa
nchi zote mbili, hatua hii itakuza
undugu uliokuwapo tangu zama-
ni, pia utaongeza idadi ya watalii,”
alisema Chandramouli.

Aliongeza kuwa kiasi cha biasha-
ra kinachofanywa kati ya Tanzania
na India ni Dola za Marekani bil-
ioni 1.4, kwa takwimu zilizotolewa
hadi Novemba, mwaka jana.
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BN Watumishi Tume

Mbunge:
Wazazi
wanaowaficha
ndani wenye
ulemavu
wasakwe

Na Dinna Stephano, MUSOMA

MBUNGE wa Viti Maalum

mkoni Mara, Agness Marwa,
ameviomba vyombo vya dola
kuwakamata na kuwafikisha
mahakamani wazazi na walezi
wote wanaowaficha ndani na
kushindwa kuwasomesha watoto
wenye ulemavu.

Aliyasema hayo mwishoni
mwa wiki mjini Musoma ali-
potembelea na kutoa msaada wa
vitu mbalimbali ikiwamo chakula
na vifaa vya shule katika Shule
yva Msingi ya Nyarigamba ‘A’
katika Manispaa ya Musoma,
mkoani Mara.

Alisema kumfungia ndani
mtoto mwenye uhitaji siyo tu ni
kinyume cha sheria bali pia ni
ukiukwaji wa haki za binadamu.

Mbunge huyo ambaye yupo
katika ziara ya kibunge mkoani
Mara, anakutana na makundi
mbalimbali ya kijamii ili kuha-
masisha shughuli za maendeleo
va Kisekta.

“Wazazi wasiwafiche watoto
wenye ulemavu wa aina yoyote,
serikali inataka kila mtoto asome
na wanasome bure,” alisema.

“Lakini, mmeniambia hii shule
ina changamoto ya choo, mme-
washirikisha wazazi kuhusu
hili? Kama bado nashauri wa-
shirikisheni,” alishauri.

Agness alitoa msaada wa kilo
50 za mchele pamoja na vifaa
vya shule.

Msaada mwingine alioutoa ni
fimbo za kutembelea kwa watu
mwenye ulemavu shuleni hapo.

Awali uongozi wa shule hiyo
yenye watoto walio na ulemavu
na wasio na ulemavu, ulisema
shule hiyo inakabiliwa na
changamoto kadhaa.

“Vifaa vya kufundishia baa-
dhi ya wanafunzi hawana sare
za shule, uhaba wa mada-
wati pamoja na vyoo,” alisema
Sista Grace Damas, mwalimu wa
Kitengo cha elimu maalum.

Lakini, mmeniambia
hii shule ina changa-
moto ya choo, mme-
washirikisha wazazi
kuhusu hili? Kama
bado nashauri wa-
shirikisheni.

ya Kurekebisha

Sheria wapewa ushauri kustaafu

Na Mwandishi Wetu, MWANZA

MWENYEKITI wa Tume ya Kurekebisha
Sheria Tanzania, Jaji mstaafu January
Msofe, amewataka watumishi wa tume ku-
jipanga na kuanza maandalizi ya kustaafu
wakati wakiwa kazini.

Jaji mstaafu Msofe alisema hayo wakati
akifunga mkutano wa 15 wa Baraza la Wa-
fanyakazi wa Tume ya Kurekebisha Sheria
lililofanyika mwishoni mwa wiki katika

Aliwataka watumishi wa tume kuacha
kubweteka wakati wakiwa kazini na kuanza
kujipanga kwa kujiandaa kwa maisha ya
kustaafu na kusisitiza kuwa kuna baadhi ya
watumishi waliadhirika mara tu baada ya
kustaafu kutokana na kutojiandaa mapema.

“Wapo walioadhirika na kustaafu bila
ya kuwa na hata kibanda, hivyo haya mai-
sha tusipoangalia yanatudanganya na un-
abweteka,” alisema Jaji mstaafu Msofe.

Aidha, aliwataka watumishi wa tume
hiyo kuzingatia mafunzo waliyoyapata
kupitia mada za Mfuko wa Uwekezaji wa

UTT pamoja na Mfuko wa Pembejeo aliyoy-
aeleza kuwa yalilenga kuwandaa watumishi
hao kustaafu.

Mkutano wa 15 wa Baraza la Wafanyakazi
wa Tume ya Kurekebisha Sheria Tanzania
ulifanyika kwa siku mbili na kufunguliwa na
Katibu Mkuu wa Wizara ya Katiba na She-
ria, Profesa Sifuni Mchome, aliyetaka tume
mbali na mambo mengine, kufanya tath-
mini ya utekelezaji wa sheria kwa lengo la
kuivusha nchi katika uchumi wa kati wa juu
kutoka uchumi wa kipato cha kati iliyopo
sasa.

Mhasibu kitengo cha Pensheni kutoka Makao Makuu Charles Kuisale, akiendesha zoezi la uhakiki wazee wastaafu

katika manispaa ya Shinyanga jana. PICHA: MARCO MADUHU
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Ruksa wakulima kuuza mazao nje

Na Frank Kaundula, MOROGORO

SERIKALI imeruhusu mazao ya chakula
kuuzwa nje ya nchi ili kutoa fursa kwa
wakulima kunufaika na mazao mbalimbali
wanayoyazalisha.

Imesema kuwa itakuwa ikitoa vibali kwa
wafanyabiashara wa mazao.

Hayo alisemwa juzi na Katibu Mkuu
wa Wizara ya Kilimo, Gerald Kusaya,
walipokuwa kwenye ziara ya kutembelea
miradi mbalimbali ya kilimo iliopo
mkoani Morogoro, ambapo aliwataka
wakulima kuzalisha mazao ya chakula
kwa wingi.

“Serikali kupitia wizara yangu imeamua
kufungua fursa kwa wakulima kuuza
mazao yao nje ya nchi kulingana na mahi-
taji ya soko la nchi husika ili kuwapa faida
wakulima hao na kuwaimarisha kiuchumi
zaidi,” alisema Kusaya.

Kusaya alisema Wizara ya Kilimo inawa-
taka wafanyabiashara wa mazao hasa ya
chakula kujitokeza kufanya biashara nje ya
nchi kwani serikali itakuwa bega kwa bega
kutoa vibali kwa wafanyabiashara wanao-
taka kuuza mazao yao nje.

Katibu Mkuu huyu alisema serikali imer-
uhusu mazao kuuzwa nje nchi ili kutoa
fursa ya kuongeza soko kwa wakulima
kupata faida zaidi kutokana na kutumia
nguvu nyingi katika uzalishaji wa mazao
mbalimbali hasa ya chakula.

Aidha, katibu huyo amewataka wakuli-
ma wa mazao ya chakula kuongeza bidii
ya uzalishaji wa mazao hayo ili kupata fai-
da kubwa inakayowafanya wanufaike na
kilimo chao kutokana na mauzo ya mazao
yao kwenye soko la dunia.

Kutokana na tamko hilo wakulima wa
mazao hayo mkoani hapa wameipongeza
serikali kwa kuruhusu mazao yao kuuzwa

nje ya nchi ambapo walisema kutasaidia
sana kuondokana na changamoto ya ku-
tokuwa na masoko ya uhakika.

Awali wakulima wao walimweleza
Katibu Mkuu huo wa Wizara hiyo juu
ya changamoto mbalimbali zilizokuwa
zinawakabili ikiwamo ya soko na upati-
kanaji wa pembejeo hali iliyomlazimu
Kusaya kuruhusu mazao kuuzwa nje ya
nchi.

Shelua Ramadhani, aliishukuru serikali
kwa kuliangalia suala hilo kwa jicho la tatu
na kwamba kupitia tamko hilo wakulima
wengi watanufaika na uzalishaji wa mazao
yao kila mwaka.

Kwa upande wake Agnes James alisema
kutokana na serikali kuruhusu mazao
kuuzwa nje ya nchi kutafungua fursa kwa
wakulima wengi kulima kwa wingi kwani
watakuwa na soko la uhakika zaidi na
kunawafanya wapate faida.
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Tuanze mikakati kufikia
soko la wenye COVID-19

RAIS John Magufuli, ametoa wito kwa Watanzania kuzalisha
kwa wingi hasa mazao ya chakula ili kuyauzia mataifa ambayo
yameathirika na COVID-19 ambayo bila shaka ni nchi za Afrika.

Alilozungumza Rais ni jambo linaloonyesha wazi kuwa seri-
kali imeazimia kuwaunga mkono wakulima na wazalishaji
wakiwamo wasindikaji na viwanda ambavyo vina fursa ya
kuuza kwa tija kupitia angalizo hilo.

Ni wazi kuwa ni fursa ambayo inahitaji uwekezaji kuanzia
sasa ambao utafanikisha kulima na usindikaji wa nafaka kama
mahindi kupata unga wa madaraja mbalimbali, mchele wa vi-
wango na madaraja tofauti, kadhalika matunda na mboga.

Tunatamani kuona maelekezo ya Rais yakianza kufanyiwa
kazi sasa kwa vile kuna mazao ya kutosha yanayoweza kuuzwa
kwa tija kwa mataifa kama Malawi, Rwanda, Burundi, Zambia,
Congo DRC na Sudan Kusini.

Mauzo yanaweza kufanyika sasa iwapo kuna wakulima we-
nye akiba ya nafaka kama mchele, ngano, mtama na mahindi.
Aidha, kama kuna mbegu za mafuta kama korosho na karan-
ga. Kuna jamii ya kunde hasa choroko, kunde, dengu, mbaazi
na maharage.

Lakini, vipo viungo kama vitunguu vya aina mbalimbali,
yapo matunda kuanzia matikiti maji, nyanya, mafenesi, ma-
parachichi na ndizi. Si hivyo pekee kuna mifugo kama nyama
na hata maziwa ambavyo vyote vinaweza kuuzwa kwa tija na
wakulima wakanufaika na fursa hiyo ya kuwapo kwa soko la
chakula kwa mataifa yaliyoathirika na COVID -19.

Kama Rais alivyosema ni muhimu Watanzania wakazalisha
kwa wingi mazao ya chakula, ili kunufaika na soko lililoko kwe-
nye mataifa ambayo hakuna chakula kutokana na wananchi
kufungiwa ndani kuepuka kusambaa kwa maradhi ya corona.

Rais anasisitiza umuhimu wa kutumia mvua zinazoendelea
kunyesha na kukumbusha kuwa hivi sasa maeneo mbalimbali
ya nchi hii yana mvua hivyo watu waanze kulima mazao hasa
ya chakula tena kwa wingi ili baadaye yauzwe kuwasaidia wen-
zetu ambao wanashindwa kulima kutokana na corona.

Wakuu wa Wilaya na Mikoa waisikie kauli ya Rais kuhama-
sisha kilimo, kwa mfano mijini kuna mapori mengi na watu
hawayatumii kwa kilimo, kwa mfano Dar es Salaam, kuna
mashamba makubwa ambayo hayajaendelezwa, mathalani
kuweka nyumba za makazi, ni vyema viongozi wa serikali za
mitaa wakahimiza watu kuruhusiwa kuyalima kupanda mazao
ya muda mfupi kama mihogo, ndizi, viazi, kunde, mbaazi na
choroko ambayo wanaweza kuuza na kunufaika na fursa hiyo
ya ‘soko la corona.’

Ni wakati pia wa kuangalia jinsi bora ya kusindika bidhaa
hizo ili kunufaika na soko hilo. Ndiyo maana tunawashauri wa-
dau wa uwekezaji kwenye viwanda likiwamo Shirika la Kuhu-
dumia Viwanda Vidogo (SIDO), la Utafiti na Maendeleo ya Vi-
wanda (TRIDO), Viwango la Taifa (TBS) na Wakala wa Taifa wa
Hifadhi ya Chakula (NFRA) kuweka mikakati ya namna bora ya
kuwawezesha wananchi kunufaika na soko la corona lililoko
nje ya nchi.

Pamoja na jitihada hizo Mamlaka ya Uuzaji Nje ya Nchi
(EPZA) ina nafsi ya kusaidia kufanikisha juhudi hizo kwa ku-
wezesha uwekezaji na hata kutoa nafasi zinazoweza kutumiwa
kama viwanda ili kuzalishaji bidhaa zinazotokana na kilimo,
ufugaji na uvuvi na kusindika mathalani, pamba ili kuzalisha
nguo zinazoweza kupelekwa kwa nchi zenye corona.

Tunaona kuwa ni sasa tuwe na mikakati ya kitaifa ya kuan-
daa mipango, kuisimamia na kufuatilia utekelezaji wa miradi
hiyo ya kuuza nje kwa kuwa ni soko lisilo na upinzani lin-
aloweza kuwaondolea Watanzania wengi umaskini wa kipato.
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BARAZA la Mitihani Taifa (NEC-
TA), limefuta matokeo ya wata-
hiniwa 215 waliobainika kufanya
udanganyifu katika mtihani wa
kidato cha nne uliofanyika mwa-
ka jana.

Katibu Mtendaji wa Baraza,
Dk. Charles Msonde, aliyesema
hayo wakati akitangaza matokeo
ya kitaifa ya upimaji wa maarifa
kwa darasa la nne, kidato cha pili
na cha nne kwa mitihani huo wa
mwaka jana.

Udanganyifu wa mtihani ume-
kuwa jambo la kawaida katika
shule mbalimbali nchini, ingawa
baadhi ya watuhumiwa wame-
wahi kukamatwa na kuchukuliwa
hatua za kisheria.

Hatua nyingine ambazo zina-
chukuliwa, ni pamoja na kutoa
onyo kabla ya kufanyika kwa miti-
hani, lakini bado udanganyifu
umeendelea kujirudia.

Kwa mfano, mwaka jana, Taasi-
si ya Kuzuia na Kupambana na
Rushwa (TAKUKURU), mkoani
Kagera, ilikaririwa na vyombo
vya habari ikitangaza kuwashikil-
ia watu 67 wakiwamo wanafunzi
59.

Wanafunzi hao walikuwa ni
wa vyuo viwili vya ufundi stadi
(VETA), wakuu wa vyuo hivyo
na wakufunzi sita, kwa tuhuma
za kufanya udanganyifu katika
mitihani na matumizi mabaya ya
ofisi.

Kwa mujibu wa TAKUKURU
mkoani humo, walimu wal-
ishirikiana na wanafunzi na
kutengeneza makundi mawili ya
mtandao wa ‘whatsapp’ ambayo
yalitumika kutuma majibu.

Si hapo tu, mwishoni mwa

‘Kula urefu wa akili yako, usiibe mitihani’

mwaka jana, NECTA ilitangaza
kuwafutia matokeo watahiniwa
1,059 kutoka shule 38 zilizofanya
udanganyifu katika mitihani ya
kuhitimu darasa la saba mwaka
huo.

Nani yuko nyuma ya udang-
anyifu huo? Kwanini sasa limeku-
wa kama jambo la kawaida, kila
unapofanyika mtihani, wajanja
wachache wanapenyeza na ku-
fanya udanganyifu na kuvuruga
lengo la kutaka kila mwanafunzi
afaulu kulingana na uwezo wake
darasani?

Udanganyifu kwenye mitihani
nchini umekuwapo na jitihada za
kuukomesha zinaendelea, hivyo
kuna haja ya kutafuta mbinu ny-
ingine zaidi za kukabiliana nao.

Bila kuwa na ubunifu zaidi ku-
kabiliana na udanganyifu huo,
kuna hatari ya kuzalisha wasomi
mbumbumbu ambao hawataku-
wa na faida kwa taifa lao, kwa
kuwa watakuwa na sifa ambazo
haziendani na uwezo wa kielimu.

Umefika wakati wadau wa
elimu kuanzia wazazi na walezi
kuachana na kujiingiza kwenye
udanganyifu wa mitihani una-
osababisha watoto wao wafaulu
japo hawakustahili.

Kila mmoja akitimiza wajibu
wake inavyotakiwa, hakutakuwa
na udanganyifu unaojirudia
kwenye mitihani na kusababisha
kiwango cha elimu kushuka kwa
kupata wasomi wasio na sifa.

Wadau wa elimu wasiweke
pamba masikioni, bali wasikilize
kile ambacho kimekuwa kikiele-
zwa na NECTA ili watoe mchango
katika kukomesha vitendo hivyo,
ambavyo vinadhalilisha elimu.

Haipendezi kuona watu wach-
ache wakiendelea kuwaharibia
watoto maisha yao ya baadaye
kwa kushirikisha katika udan-
ganyifu wa mitihani, ambao
mwisho wake kufutiwa matokeo
ya mtihani.

Suala la kuimarisha usimamizi
wa mitihani ni la muhimu ili usi-
wepo mwanya wa kuwafanya wa-
danganyifu kuendelea kuutumia
kwa manufaa yao na kusababisha
wanafunzi kufututiwa matokeo.

Kasi ya TAKUKURU kunasa
watuhumiwa iendelee kuongeze-
ka, ili kuziba mianya ya wahusika
na kuacha kila mwanafunzi afau-
Iu mitihani kulingana na uwezo
wake wa darasani alionao.

Watoto ndiyo raia na taifa la ke-
sho, hivyo kuwapa wote elimu ni
jambo muhimu lisilo na mbadala,
lakini unapoingizwa udanganyifu
katika mitihani, hiyo ni sawa
na kuwaharibia ndoto zao za
baadaye.

Inaumiza kuona mwanafunzi
amesotwa kwa miaka yote minne
akiwa sekondari, halafu badala ya
kufanya mtihani inavyotakiwa,
anajiingiza kwenye udanganyifu
ili apate ufaulu usiolingana na
uwezo wake.

Waswahili wana  msemo
kwamba; ‘mbuzi hula kulingana
na urefu wa kamba yake’, hivyo
hata wanafunzi nao hawana budi
kushinda au kufaulu mitihani kul-
ingana na uwezo wa akili zao.

Hivyo wale ambao watafanya
mitihani yao kuanzia sasa waji-
funze kwa wale ambao wamefuti-
wa matokeo ili nao yasije kuwaku-
ta kwa kukubali kuingia kwenye
mtego huo wa udanganyifu.
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vuvi
afariki
akivua
samaki

Na Said Hamdani, LINDI

ya Nachunyu, Halmashauri ya
Mtama, Wilaya na Mkoa wa Lindi,
Hafidhi Ally (20) amefariki dunia
alipokuwa akivua kwenye Bahari
ya Hindi.

Taarifa kutoka katani humo na
kuthibitishwa na Jeshi la Polisi
mkoani humo, zinaeleza kwamba
Hafidhi Ally alipatwa na mauti
Januari 14, mwaka huu.

Baadhi ya mashuhuda, waki-
wamo jamaa na ndugu wa Yusufu
Ally, Maulid Daudi na Mwanabibi
Hemedi, walisema siku hiyo asu-
buhi, Ally aliondoka nyumbani
kwake kwenda Baharini kuvua,
lakini hakurejea nyumbani.

Pia walieleza kwamba kitendo
cha kutorejea kuliwapa hofu ndi-
po zoezi la kumsaka lilipoanza na
kufanikiwa kuupata mwili wake
Januari 17, mwaka huu, ukiwa
ndani ya mtumbwi aliokuwa akiu-
tumia kuvulia samaki.

Walisema mwili wa Ally wali-
fanikiwa kuupata juzi (Januari 17)
ukiwa ndani ya mtumbwi ukielea
baharini.

Aidha, walieleza kwamba licha
ya kuukuta mwili huo ukiwa ndani
ya mtumbwi huo pia walikuta sa-
maki aina ya changu na chewa
wasiopungua kumi aliokuwa ame-
wavua siku hiyo.

“Tunaweza kusema ni bahati
tu kwani tungekuta mwili unaele-
kea majini na mtumbwi upo peke
yake, tungesema labda dhoruba
ya upepo, lakini tumemkuta ndani
ya chombo alichokuwa anakitu-
mia,” alisema Yusufu.

Kaimu Kamanda wa Polisi Mkoa
wa Lindi, Foka Dinya, alithibitisha
kutokea kwa kifo cha mvuvi huyo,
huku akitoa tahadhali kwa wavuvi
kuzingatia maelekezo yanayo-
tolewa na Mamlaka ya Hali Hewa
(TMA) kutokana na upepo mkali
unaoendelea kuvuma kwenye Ba-
hari ya Hindi.

Tunaweza kusema
ni bahati tu kwani
tungekuta mwili
unaelekea majini na
mtumbwi upo peke
yake, tungesema
labda dhoruba

ya upepo, lakini
tumemkuta ndani ya
chombo alichokuwa
anakKitumia.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA MAJI

MAMLAKA YA UDHIBITI WA
HUDUMA ZA NISHATI NA MAJI
(EWURA)

MWITO WA KUTOA MAONI

Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji (EWURA), ni taasisi ya udhibiti wa huduma za sekta nne mchanganyiko inayojitegemea, iliyoundwa kwa Sheria ya EWURA Sura ya 414
ya Sheria za Tanzania. Shughuli kuu za Mamlaka ni pamoja na kudhibiti kiufundi na kiuchumi sekta za Nishati na Maji kwa Tanzania Bara. EWURA ina wajibu wa kudhibiti shughuli za mkondo
wa kati na mkondo wa chini wa sekta ndogo ya Mafuta na Gesi Asili. Pia Mamlaka inadhibiti Umeme na Maji Safi na Usafi wa Mazingira kwa kuhakikisha huduma zinazodhibitiwa zinapatikana
kwa viwango vya ubora wa kutosha; kwa bei halisi; salama na kwa uhakika; na kwamba watoa huduma wanapata faida halali na stahiki kwenye vitega uchumi vyao.

ewura

Plariain o L Mt 3 ik v ¥
180 50013058 Carified

Sheria ya Mafuta Na. 21 ya mwaka 2015 inaipa nguvu EWURA, kusimamia shughuli za mkondo wa kati na mkondo wa chini wa sekta ya mafuta ya petroli. Kifungu cha 131 (1) cha sheria

hiyo kinawataka wote wanaojihusisha na sekta tajwa kuwa na leseni iliyotolewa na EWURA.

Kutokana na kifungu cha 19(4) cha Sheria ya EWURA, Sura ya 414 ya Sheria za Tanzania, taarifa inatolewa kwa umma kwamba, wafuatao wameomba leseni kujihusisha na mkondo wa
chini wa sekta ya mafuta ya petroli.

S/N | Jina la Mwombaji Eneo Jina la Mkurugenzi/Uraia Aina ya Leseni

1. Saint Parts Co. Ltd Eneo la Shaurimoyo, Manispaa ya lala, Mkoa wa | Kenichi Tenaya Leseni ya jumla ya vilainishi
S.L.P. 77903 Dar es Salaam. (Mtanzania)

Dar es Salaam

2. Furahisha Franci Msigwa — | Kiwanja Na. 84, Kitalu ‘G’, Eneo la Uyole, Jiji la | Furahisha Franci Msigwa Leseni ya Kituo cha Mafuta

FM Filling Station Mbeya :
M

S L P 497 (Mtanzania)

Makambako

3. ATN Petroleum Kigamboni | Kiwanja Na. 1083, Kitalu ‘D’, Eneo la Tuamoyo, | Abdulatif Taalib Mohamed Leseni ya kituo cha mafuta
;I:‘Er;_ogge, Manispaa ya Kigamboni, Mkoa wa Dar es Salaam. (Mtanzania)

Morogoro

4. ATN Petroleum Kigamboni | Kiwanja Na. 81 & 82, Eneo la Wazo, Manispaa ya | Abdulatif Taalib Mohamed Leseni ya kituo cha mafuta
;fjl_a-rgéé/ga Kinondoni, Mkoa wa Dar es Salaam. (Mtanzania)

Morogoro

5. Engen Masaki  Service | Kiwanja Na. 2056, Kitalu ‘AT’, Eneo la Masakai, | Abdallah Kijangwa Leseni ya kituo cha mafuta
Station Barabara ya Chole,Manispaa ya Kinondoni, Mkoa (Mtanzania)

S.L.P. 78470 wa Dar es Salaam.
Dar es Salaam

6. Malimaua Filling Station Kijiji cha lItiso, Wilaya ya Chamwino, Mkoa wa | Juma Yusufu Kishari Leseni ya kituo cha mafuta
S.L.P.81 Dodoma (Mtanzania)

Chemba, Dodoma

7. Nuroil Petrol Station Kiwanja Na. 125, Kitalu “G”, Wilaya ya Kaliua, Mkoa | Issa Mohamedi Ally Leseni ya kituo cha mafuta
S.L.P.22 wa Tabora (Mtanzania)

Nguruka, Kigoma

8. Marwa Munanka Chacha Kijiji cha Konkilangi, Wilaya ya Iramba, Mkoa wa | Marwa Munanka Chacha Leseni ya kituo cha mafuta
S.L.P.121 Singida (Mtanzania)

Igunga, Tabora

9. AMI Tanzania Limited Kiwanja na. 27/2/3, Kitalu ‘234°, eneo la Mabibo, | Augustine Gasaza | Leseni ya kituo cha mafuta
S.L.P. 9041 Manispaa ya Ubungo, Mkoa wa Dar es Salaam. Ayishashe kwa matumizi binafsi
Dar es Salaam (Mtanzania)

10. Wakulima Tea Company Eneo la Katumba Kiwandani - Tukuyu, Wilaya ya | Benjamin Aloyce Leseni ya kituo cha mafuta
S.L.P 700 Rungwe, Mkoa wa Mbeya (Mtanzania) kwa matumizi binafsi
Tukuyu

11. Edi_th Kibali Miaka Elfu | Kiwanja Namba 23, Eneo la Sokoni, Mtwara Mjini Amon Sengati Lesgni ya Usambazaji wa
Moja (Mtanzania) Gesi ya LPG
S.L.P 92
Mtwara

12. Tully Hallan Musyani Eneo la llomba, Mbeya Mjini, Wilaya ya Mbeya, | Tully Hallan Musyani Leseni ya Usambazaji wa
S. L. P 2099 Mkoa wa Mbeya (Mtanzania) Gesi ya LPG
Mbeya

13. Tema General Traders Eneo la Uyole, Mbeya Mjini, Wilaya ya Mbeya, Mkoa | Diana Tesha Leseni ya Usambazaji wa
S. L. P 2947 wa Mbeya (Mtanzania) Gesi ya LPG
Mbeya

14. Mohamed Sudy Ally Eneo la Mashine — Mazwi, Manispaa ya | Mohamed Sudy Ally Leseni ya Usambazaji wa
S.L.P 45 Sumbawanga, Mkoa wa Rukwa (Mtanzania) Gesi ya LPG
Sumbawanga

15. Hamad Faki Hamad Eneo la Soweto, Kata ya Ruanda, Jiji la Mbeya Hamad Faki Hamad Lese_ni ya Usambazaji wa
S. L. P 149 (Mtanzania) Gesiya LPG
Mbeya

16. Salum Hemed Saud Eneo la Katandala, Manispaa ya Sumbawanga, | Salum Hemed Saud Leseni ya Usambazaji wa
S L P32 Mkoa wa Rukwa (Mtanzania) Gesi ya LPG
Sumbawanga

17. JIM GES Kiwanja Namba 111, Kitalu “AAA”, Eneo la Bondeni, | Mariam Anselimu Olomi Leseni ya Usambazaji wa
S.L. P 1352 Kata ya Korongoni, Halmashauri ya Manispaa (Mtanzania) Gesi ya LPG
Moshi Moshi, Mkoa wa Kilimanjaro

Mtu yeyote au kikundi cha watu wenye pingamizi kwa mwombaji yeyote wa leseni hapo juu kwamba asipewe leseni, anatakiwa kuwasilisha
pingamizi hilo kwa EWURA ndani ya siku kumi na nne (14) kuanzia tarehe ya tangazo hili kupitia anwani tajwa hapa chini.

Imetolewa na
Mkurugenzi MKuu,

Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji

Jengo la EWURA, Kiwanja Na 3, Kitalu AD, Medeli Magharibi, S.L.P. 2857, Dodoma, Simu: +255 26 2329003-4, Nukushi: +255 26 2329005

Barua Pepe: info@ewura.go.tz

« Tovuti: http://www.ewura.go.tz
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Kiswahili chatumika asilimia
70 kesi mahakama za mwanzo

Na Elizabeth Zaya

JAJI Mkuu wa Tanzania, Prof. Ibrahimu
Juma, amesema matumizi ya lugha ya
Kiswahili katika mahakama zamwanzo
nchini yamefikia asilimia 70 katika uende-
shaji wa shughuli zake.

Aidha, amesema katika Mahakama ny-
ingine ikiwamo za Wilaya, Hakimu Mkazi,
Mahakama Kuu na Rufani bado wanaen-
delea kukamilisha utaratibu wa kuhakiki-
sha nazo zinatumia lugha hiyo katika
uendeshaji wa shughuli zake zote.
es Salaam wakati akizungumza na waandi-
shi wa habari kuhusu maadhimisho ya
Wiki ya Sheria yanayotarajia kuanza Janu-
ari 23 hadi Februari Mosi mwaka huu.

“Kubadili matumizi ya lugha ya kutumia
mahakamani kutoka lugha ya Kiingereza
kwenda Kiswahili bado kunahitaji uma-
kini mkubwa kufikia katika hatua hiyo,

lakini hili la kuitumia ni muhimu, tume-
fanikiwa katika Mahakama za Mwanzo,”
alisema Prof. Juma.

“Katika mahakama hizi nyingine zi-
lizobaki pamoja na kwamba bado zi-
natumia lugha ya Kiingereza, lakini
kunapokuwa hakuna mawakili mara ny-
ingi mazungumzo yanakuwa ni Kiswabhili,
isipokuwa rekodi zinaandikwa kwa lugha
ya Kiingereza.”

“Na tuliongea na Waziri kwamba suala
la kubadili lugha ya kutumia mahakamani
kutoka Kiingereza kwenda Kiswahili ku-
nahitaji umakini mkubwa kwa sababu
wanasheria wamesoma kwa lugha hiyo
na lugha ya sheria ni Kiingereza ambacho
kina maneno mengi sana, lakini tunataki-
wa tutoke huko kwenye karne ya 20.”

Mwaka jana, Waziri wa Katiba na Sheria,
Mwigulu Nchemba, alizitaka Mahakama
kuangalia uwezekano wa kutumia lugha
ya Kiswahili katika uendeshaji wa shughu-

li hizo za Mahakama.

Aidha, Prof. Juma alisema maadhimisho
hayo ya Wiki ya Sheria yanatarajiwa ku-
funguliwa kwa matembezi yatakayoongo-
zwa na Makamu ya Rais, Samia Suluh Has-
san na kufungwa na Rais John Magufuli

Mbali na Dodoma pia ahsema katlka
wiki hiyo yote, yatakuwa yanaendelea ku-
fanyika katika maeneo mbalimbali nchini.

Prof. Juma alisema maadhimisho hayo
yataambatana na miaka 100 ya Mahakama
Kuu, na kwamba kaulimbiu yake inasema
“miaka 100, Mahakama Kuu, mchango wa
Mahakama katika kujenga nchi inayozin-
gatia uhuru, haki, udugu amani, ustawi wa
wananchi kati ya mwaka 1920 na mwaka
2020.”

Alisema kaulimbiu hiyo inalenga kuo-
nyesha maudhui ya ufanisi wa utoaji haki
katika kipindi hicho cha miaka 100 ya ma-
hakama.

In hanor of outstanding performance
Mo aladin mia

Naibu Waziri wa Michezo, Abdallah Ulega (wa pili kulia), akimkabidhi Abdul-aziz Abdulla (katikati) cheti cha ud-
hamini wa masomo ‘Scholarship’ uliotolewa kwa vijana waliofanya vizuri katika mashindano ya ligi ya taifa ya
mpira wa kikapu ijulikanao CRDB Bank Taifa Cup, valiyofanyika mwishoni mwa mwaka jana. Wengine; kushoto ni
Mkurugenzi wa Uendeshaji wa Benki ya CRDB, Bruce Mwile, Mjumbe wa Bodi ya Benki ya CRDB, Martin Warioba
na Rais wa Shirikisho la Mpira wa Kikapu Tanzania, Phares Magesa. Benki ya CRDB imetoa udhamini wa masomo
kwa vijana 26 wenye jumla ya Sh. milioni 50. PICHA: MPIGAPICHA WETU

]
- Kila siku ajali
- mbili Z.Victoria

Na Mwandishi Wetu, GEITA

KUNA wastani wa ajali mbili hadi tatu
kila siku kwenye Ziwa Victoria eneo
la Tanzania, ambazo wakati mwing-
ine zimekuwa zikigharimu maisha ya
watu.

Kutokana na hali hiyo, serikali im-
ejikita katika kutoa elimu ili kuhakiki-
sha ajali za majini katika ziwa hilo
zinapungua. Akizungumza wakati wa
kutoa elimu kuhusu usalama majini
kwa wakazi wa Kisiwa cha Miembeni,
Kata ya Sega mkoani Geita jana, Ofisa
wa Kitengo cha Uratibu na Uokozi
Ziwa Victoria, Joseph Mkumbo,
alisema wastani wa ajali mbili hadi
tatu hutokea Kila siku katika ziwa hilo
upande wa Tanzania.

“Kwa sasa, tuna wastani wa ajali
mbili hadi tatu ambazo hutokea kwe-
nye Ziwa Victoria kwa upande wa
Tanzania na kugharimu maisha ya
watu. “Sababu kuu za kutokea kwa
ajali hizo ni ubovu wa vyombo vya
usafiri pamoja na ubebaji wa abiria
na mizigo kupita kiasi.

“Watu wengi ambao wanapoteza
maisha kutokana na ajali kwenye
ziwa hili, ni wale wasiotumia vifaa
vya uokoaji kama maboya,” alisema.

Ofisa Mfawidhi wa Shirika la
Uwakala wa Meli (TASAC) Mkoa wa
Geita, Rashid Katonga, alisema kuna
matatizo mengi kwa watumiaji na
wamiliki wa vyombo vya majini, aki-
dokeza kuwa wengi wao wamekuwa
hawazingatii ubora wa vyombo ku-
totumia vifaa vya uokoaji bila kujua
athari zake.

“Tunatoa elimu kila kona kuhakiki-
sha wananchi wako salama, tuna-
sajili vyombo vya majini ikiwamo
mitumbwi ya uvuvi na boti za abiria
tukilenga kuhakikisha vyombo husika
vina ubora na ni salama kwa watumi-
aji wake majini.

“Watu wengi hupoteza maisha kwe-
nye ziwa kutokana na kutozingatia
taratibu za kiusalama, tunawaelimisha
na hii kwa Geita imesaidia kupunguza
vifo pale ajali inapotokea,” alisema.

Ofisa huyo wa TASAC alibainisha
Mkoa wa Geita unakadiriwa kuwa na
boti zaidi 1,000 zinazotoa huduma ya
usafirishaji katika Ziwa Victoria.

Kati yake, 750 zimesajiliwa, 48
zikitoa huduma za usafirishaji majini
wakati nyingine nyingi zikitumika
kwenye shughuli za uvuvi.

Wanyamapori kuhifadhiwa kwenye Kisiwa Ziwa Nyasa

Na Gideon Mwakanosya, NYASA

MKUU wa Mkoa wa Ruvuma, Chris-
tina Mndeme, ameiagiza Mamlaka
ya Usimamizi wa Wanyamapori
(TAWA) kupeleka wanyama kwe-
nye kisiwa cha Lundo Ziwa Nyasa,
Wilaya ya Nyasa.

Akizungumza kwenye Kikao cha
Kamati ya Ushauri ya Mkoa (RCC),
Mndeme alisisitiza kuwa kupele-
kwa kwa wanyama katika kisiwa
hicho, kutasaidia kuongeza vivutio
kwa watalii kwa lengo la kutangaza
vivutio vya utalii vinavyopatikana
Wilaya ya Nyasa ambayo imetanga-
zwa kuwa kitovu cha utalii katika
Mkoa wa Ruvuma.

Mkuu wa Mkoa pia aliwaagiza wa-
dau wa utalii na uhifadhi zikiwamo
TAWA na TANAPA kuchukua ju-
kumu la kutoa elimu ya uhifadhi na
utalii kwa wananchi hasa wa Mkoa
wa Ruvuma kuhusu umuhimu wa
sekta ya utalii katika kuchochea
uchumi. Mndeme pia aliagiza ush-
oroba na mapito ya wanyama ka-
tika Mkoa wa Ruvuma yaheshimiwe
na kulindwa kwa sababu ni moja ya
rasilimali za nchi na ameagiza wa-
nanchi wote waliovamia maeneo
hayo waondolewe haraka.

Kufuatia maagizo hayo, wadau
wa utalii mkoani Ruvuma waki-
wamo TAWA, TANAPA na Wakala
wa Huduma za Misitu Tanzania

(TFS) wameanza kuchukua hatua
ikiwamo azma ya kuanzisha hifadhi
ya kufuga wanyamapori katika kisi-
wa cha Lundo, kifuga ndege katika
kisiwa cha Mbambabay (Zambia).

Mshauri wa Maliasili na Utalii
Mkoa wa Ruvuma, Afrikanus Challe,
alisema wanatarajia kuanzisha Hifa-
dhi ya Mbambabay ambayo inaju-
muisha visiwa vya Lundo, Mbamba-
bay na milima ya Mbamba, Tumbi
na Ndengere wilayani Nyasa.

Challe aliitaja Hifadhi ya Mbam-
babay itakuwa na ukubwa wa eneo
la hekta 597, na kwamba maeneo
hayo yanafaa kwa kufuga wany-
amapori na ndege.

Hata hivyo, alisema kati ya hekta

hizo, mlima Mbamba una eneo le-
nye ukubwa wa hekta40, mlima
Tumbi hekta 110, kisiwa Mbam-
babay chenye hekta 27, kitakuwa
maalum kwa ufugaji wa ndege na
kisiwa cha Lundo chenye ukubwa
wa hekta 20, TAWA inatarajia ku-
peleka wanyamapori jamii ya swala.

“Milima na visiwa hivi vime-
jaaliwa kuwa na uoto mzuri wa mi-
ombo, mawe yanayozunguka visiwa
hivi na milima kando kando ya ziwa
yana hifadhi samaki adimu wa ma-
pambo zaidi ya aina 400,” alibaini-
sha Challe.

Kwa mujibu wa Challe, eneo la
Hifadhi ya Mbambabay ni muhimu
sana kwa upande wa Tanzania hu-

susan katika matumizi ya shughuli
za utalii kama vile utalii wa kuvua
samaki, kupiga mbizi, yatching,
utalii wa kuendesha mitumbwi na
kuweka kambi kwenye fukwe.

Mtalaam huyo wa uhifadhi
alisema eneo hilo likihifadhiwa
litatumika kwa ajili ya mazalia ya
samaki, hivyo kuongeza kipato kwa
wananchi wanaotegemea shughuli
Za uvuvi.

“Mbambabay ikihifadhiwa in-
aweza kuleta ushindani kibiashara
nchini kwa sababu katika nchi yetu
hakuna eneo linaloweza kutoa
mchanganyiko mzuri wa huduma
za kitalii kama zitakazotolewa ka-
tika eneo hili,” alieleza.
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Manispaa
Morogoro
yaagizwa
usafi

Na Ashton Balaigwa, MOROGORO

NAIBU Waziri wa Nchi, Ofisi ya
Makamu wa Rais (Muungano
na Mazingira), Mwita Waitara,
ameiagiza Halmashauri ya
Manispaa ya Morogoro kusima-
mia usafi na kuweka mikakati
itakayosaidia wananchi kuona
jukumu la usafi ni la wote.

Waitara alitoa agizo hilo mjini
hapa wakati wa ziara ya ukaguzi
wa dampo la taka la Manispaa
hiyo lililopo eneo la Kata ya
Mafisa.

Alisema suala la usafi wa
mazingira ni jukumu la kila
mwananchi, lakini tatizo kubwa
linalojionyesha ni baadhi ya
halmashauri haziwashirikishi wa-
nanchi moja kwa moja, na wakati
mwingine Kupanga mipango am-
bayo imekuwa ikiwakandamiza
wananchi, hivyo kugomea suala
la usafi.

Hata hivyo, alipongeza man-
ispaa hiyo kwa mipango mizuri
na kuitaka iongeze nguvu katika
ufuatiliaji wa mradi mpya wa
ujenzi wa dampo la kisasa.

Waitara alisema hatua za
kuanza kutekeleza ujenzi
wa dampo jipya la kisa-
sa, Ni la kupongezwa kwa
vile andiko lake lime-
shawasilishwa kwake na
moja kazi yake ni kusukuma
ili fedha ziweze kutolewa kwa
kuwezesha kuanza kwa ujenzi.

“Mtakapoletewa fedha za
ujenzi wa dampo hilo la kisasa,
niwatake tu lizingatie miundom-
binu yote, lisiwe kama hili la
kienyeji kwani hapa tushakosea,
“ alisema alipotembelea dampo la
taka la sasa.

Naibu Waziri aliitaka Man-
ispaa hiyo kuhakikihsa wakati
wanajiandaa na ujenzi wa dampo
jipya, lililopo kwa sasa lifanyiwa
maboresho ili mazingira rafiki
taka zisibaki nje ya dampo.

“Hakikisheni mnatengeneza
mifereji ya maji ya mvua, na maji
ya sumu yaende katika mkondo
sahihi wa maji hatarishi na bila
kusahau kuruhsu maji hayo
baada ya kujiridhisha na vipimo
vinavyotakiwa,” alisema Waitara.

Mkurugenzi wa Manispaa
hiyo, Sheilla Lukuba, alise-
ma Manispaa imetenga bajeti
ya shilingi milioni 300 kwa ajili
ya ununuzi wa gari la taka ili
kuongeza nguvu katika suala la
usombaji wa taka ngumu kuto-
ka kwenye vituo mbalimbali wa
uhifadhi wa muda wa taka.

Ofisa wa dampo, Alex Ro-
man, alisema hali ya mazin-
gira na usimamizi wa taka
katika dampo la sasa bado
kuna changamoto kutokana
na kuongezeka kwa wingi wa
taka kutokana na ongezeko
la idadi ya watu pamoja na
shughuli za uzalishaji wa taka
viwandani.

Wafanyabiashara Zanzibar
watakiwa kusajili biashara

Na Mwandishi Wetu, ZANZIBAR

AIMU Waziri wa Biashara na

Maendeleo ya Viwanda Zan- Benkiyetu  binafsi na taifa kwa ujumla.
zibar, Mudrik Soraga, amewa- Ni wadau “Tuna azma ya kuwaalika wa-
taka wafanyabiashara kusajili WAKUUWa  finvabiashara wa mataifa mengine
biashara zao hatua itakayowawezesha viwanda kushiriki tamasha hili katika miaka
kutambuliwa rasmi na kuwa walipa n:g;’:::g;a ijayo hatua itakayolifanya kuwa la Ki-
kodi ili kuchangia maendeleo ya taifa. yvadogo mataifa na kuongeza wigo kwa wafan-
Alisema hayo alipokuwa akilifunga wadogo yabiashara wa ndani kujifunza zaidi,”
Tamasha la Saba la Biashara la Zanzi- hjvyo ili alisema Soraga.
bar kwenye viwanja vya Maisara Manis- kuboresha Aidha, katika hafla hiyo, Soraga
paa ya Zanzibar, ambalo hufanyika kila mustakabali alikabidhi tuzo kwa Benki ya NMB na
mwaka kwa ajili ya kusherehekea Maa- Wao tunala-  taasisi kadhaa ambazo zilidhamini
dhimisho ya Mapinduzi ya Zanzibar ZimiKaKUWa tamasha hilo la Saba la Biashara la
ambayo kwa mwaka huu yametimiza Dahuduma 7.,/
miaka 57. as:aavzv:'_d' Akizungumza baada ya kupokea
Soraga ambaye ni Waziri wa Nchi teia na tuzo, Meneja wa Benki ya NMB Tawi
Ofisi ya Rais, Uchumi na Uwekezaji, halta taasisi 1@ Zanzibar, Abdalla Duchi, alisema
aliwasihi wafanyabiashara kuwa na hysusaniza benki hiyo itaendelea kutoa huduma
utamaduni wa kushiriki matamasha Kijjamii. bora zaidi kwa lengo kukidhi mahitaji

mbalimbali ya biashara ya ndani na nje

ili kuwaongezea uzoefu hatua itakay-
owawezesha kupanua wigo wa soko la
bidhaa zao na kujiongezea kipato wao

sera ya Zanzibar ya uchumi wa buluu.
“Benki yetu ni wadau wakuu wa vi-
wanda na wafanyabiashara wadogo

ya wateja wake ili kwenda sanjari na

wadogo hivyo ili kuboresha mustaka-
bali wao tunalazimika kuwa na hu-
duma bora zaidi kwa wateja na hata
taasisi hususani za Kijamii,” alisema
Duchi.

Pamoja na hayo, aliishukuru Wiz-
ara ya Biashara na Maendeleo ya
Viwanda Zanzibar kwa kuandaa ta-
masha hilo kwa kuwa limetoa fursa
kwao (NMB) kujifunza zaidi pamoja
na kupata wigo mzuri wa kuonesha
huduma zao.

Tamasha la Biashara la Saba la Zan-
zibar lilikuwa na washiriki 360 lil-
ilofungwa Jumapili Januari 17, mwaka
2021 lilifunguliwa rasmi na Makamu
wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania, Samia Suluhu Hassan, Janu-
ari 6 mwaka 2021.

—

Meneja wa Benki ya NMB Tawi la Zanzibar, Abdalla Duchi (kushoto), akipokea cheti kutokana na benki hiyo kudhamini

maonyesho hayo kutoka kwa Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais, Uchumi na Uwekezaji Zanzibar, Mudrik Soraga ambaye ni
Kaimu Wizara ya Biashara, Viwanda na Masoko Zanzibar. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Uhakiki malipo pensheni wawagusa wazee

Na Marco Maduhu, SHINYANGA

WAZEE wastaafu mkoani Shinyanga,
wameanza kuhakikiwa ili kupata taarifa zao
sahihi, na kuendelea na zoezi la ulipwaji wa
pensheni zao kila mwezi.

Unahusisha kuwaondoa ambao wame-
shafariki, ili kutoendelea kulipa malipo
hewa.

Mhasibu kutoka Hazina ndogo mkoani
Shinyanga, Richard Peter, alisema jana

kuwa zoezi hilo la kuhakiki wazee wastaafu
litadumu kwa wiki nzima.

Alisema wanaendesha zoezi hilo, ili
kupata taarifa sahihi za wazee ambao ni
wastaafu, na kuwaingiza kwenye mfumo
wa mtandao, na kuwaondoa wale ambao
wameshafariki dunia, na kusitisha malipo
hewa.

“Zoezi hili la kuhakiki wazee wastaa-
fu mkoani Shinyanga limeanza na li-
taendeshwa hadi Ijumaa, lengo ni kupata

taarifa sahihi za wazee ambao wanastahili
kulipwa pensheni, na kuondoa malipo hewa
ya wazee ambao wameshatangulia mbele
za haki,” alisema Peter.

Baadhi ya wazee wastaafu ambao wame-
fika kuhakikiwa taarifa zao, wakiwamo
Gideoni Ruhori na Ruth Jonasani, kwa
nyakati tofauti walipongeza zoezi hilo nam-
na linavyoendeshwa hasa kwa mfumo wa
mtandao, na kwamba litawasaidia kuende-
lea kulipwa mafao yao bila vikwazo.
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Waziri Ummy awaahidi neema
w’biashara vyuma chakavu

Na Mwandishi Wetu

AZIRI wa Nchi Ofisi ya

Makamu wa Rais (Muun-

gano na Mazingira),

Ummy Mwalimu, ame-
tangaza neema kwa wajasiriamali wa-
naokusanya, kuhifadhi na kusafirisha
vyuma chakavu kwa kuahidi kwamba
muda wa upatikanaji kibali utapungu-
Zwa.

Pia amesema muda wa kibali kuwa
halali utarefushwa na kuwa miaka
mitatu. Hata hivyo, hakusema muda
utapunguzwa kwa kiasi gani. Kwa sasa
kibali kinapatikana kati ya miezi mita-
no na saba na uhai wa kibali ni mwaka
mmoja.

Akizungumza na waandishi wa
habari jijini Dar es Salaam baada ya
mkutano uliotishwa na Katibu Mkuu
wa Wizara hiyo, Mhandisi Joseph Ma-
longo na kuwahusisha wadau wa vyu-
ma chakavu pamoja na Baraza la Taifa
la Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira
(NEMC), Waziri Mwalimu, alisisitiza
kuwa serikali inakusudia kuiboresha
biashara hiyo na moja ya hatua itakay-
ochukuliwa ni kupunguza muda wa
upatikanaji wa vibali.

Wizara imelenga kuiboresha biasha-
ra hii ya vyuma chakavu kwa kuanza
na kupunguza muda wa upatikanaji

wa vibali uwe muda mfupi ili kuwaon-
dolea usumbufu  wafanyabiashara
na kurefusha muda wa vibali kutoka
mwaka mmoja kwa sasa mpaka miaka

Viwanda_ mitatu,” alisema.
vinahitaji Waziri aliwataka wafanyabiashara
malighafiza  hao kulinda miundombinu hasa reli,
kutosha na majengo, nyaya za simu na umeme
m:ll\:g%:l)ill‘(laka- pamoja na madaraja.
ti iliyopo ni “Wizara inaitazama biashara
kuhakikisha [ii kuwa miongoni mwa biashara
malighafi muhimu inayochangia ukuaji wa pato
hizo zinapati- la taifa na pia biashara hii inasaidia
kana kupitia kusafisha mazingira yetu.”
urejelezaji wa Lakini ufanyaji wa biashara lazima
vyuma chaka- uende sambamba na utunzaji wa maz-
Vu; tumeji- ingira,” alisema Mwalimu.
R‘?anbg:rzgtll: M@ Alieleza kuwa adhabu watakazopewa
a Kanuni wafanyabiashara ambao watakiuka uta-
i‘;i Kuwa na ratibu uliopo kwa kuharibu miuondom-
: ;i binu ni pamoja na kufutiwa kwa vibali
vhakika zaidi D! ] k f iwa § ibali
wa upati- vya kufanya biashara hiyo.
kanaji wa “Tunawatazama nyie kama watu
malighafi muhimu kwa uchumi wa nchi. Lakini
hizo hususani hiyo isiwe sababu ya waharibifu wa
chuma. miundombinu na serikali kushindwa

kuchukua hatua,” alieleza na kuongeza:
“Tutachukua hatua kali ikiwamo ku-
futiwa vibali vya ufanyaji wa biashara
ya vyuma chakavu pamoja na kupele-
kwa mahakamani kama wahujumu
uchumi.”
Katibu Mkuu wa Wizara Malongo

alisema serikali imepanga kuboresha
biashara hiyo kutoka na umuhimu wake
kwa taifa, na kwamba uboreshaji ni se-
hemu ya utekelezaji wa azma yake ya
ujenzi wa viwanda.

“Viwanda vinahitaji malighafi za
kutosha na miongoni mwa mikakati
iliyopo ni  kuhakikisha malighafi hizo
zinapatikana kupitia urejelezaji wa vy-
uma chakavu; tumejipanga kuja na ma-
boresho ya kanuni ili kuwa na uhakika
zaidi wa upatikanaji wa malighafi hizo
hususani chuma,” alisema.

Mkurugenzi Mkuu wa NEMC, Dk.
Samuel Gwamaka, alisema watat-
umia maoni ya mkutano huo kufanya
marekebisho ya kanuni ili kuifanya bi-
ashara hiyo kuwa rafiki kwa wadau.

Mkutano uliibua changamoto kadhaa
ikiwamo kuchelewa kupatikana kwa
vibali pamoja na gharama kubwa za
vibali hivyo. Tutaendelea kukutana na
wadau ili tuweze kubadilisha kanuni
za ufanyaji biashara hii ili kuongeza tija
katika uchumi wa nchi,” alisema Dk.
Gwamaka.

Mfanyabiashara wa vyuma chakavu,
Robert Yohani, alisema mkutano huo
umewapa matumaini makubwa ya
kuendelea na biashara kwa kuwa wa-
ziri ametoa majibu mazuri kwa changa-
moto zilizopo na kuahidi kushughulikia
kero mbalimbali.

Wanafunzi wa darasa la tano ambao walifanya mtihani wa darasa la nne mwaka jana wa Shule ya Msingi St Mary’s
Tabata, wakifurahia baada ya kutangaziwa matokeo mazuri ya darasa la nne kwa shule hiyo yaliyotolewa mwishoni mwa

wiki. PICHA: MPIGAPICHA WETU

]
Sababu
malalamiko

va mbegu feki

Kupungua

Na Christina Haule, MOROGORO

MALALAMIKO ya wakulima kuhusu
kupata mbegu feki za aina mbal-
imbali kwa mawakala ambazo
hushindwa kuota shambani feki
yamepungua kutoka 13 mwaka
2018/19 hadi kufikia 6 mwaka
2019/20.

Malalamiko hayo yamepungua
kutokana na elimu inayoendelea
kutolewa na Taasisi ya Kudhibiti
Ubora wa Mbegu Tanzania (TOSCI).

Kaimu Mkurugenzi Mkuu wa
TOSCI, John Msemwa, alisema hayo
jana kuwa malalamiko hayo ya-
mepungua kufuatia elimu wanay-
oendelea kuitoa kwa wakulima kila
wakati juu ya kuchukua risiti wan-
aponunua mbegu kwa mawakala na
kutotupa vifungashio kabla mbegu
hazijaota mashambani.

Alisema malalamiko hayo ya
wakulima kutoka mikoa mbalimbali
yamesababisha wakaguzi kutoka
TOSCI kukagua sampuli za mbegu
husika na walizobaini kutofanya vi-
zuri shambani walizichukulia hatua
ikiwamo kutoa amri ya kuziteket-
eza kwa moto chini ya usimamizi
wa TOSCI.

Msemwa alisema, TOSCI in-
awahimiza wakulima kuendelea
kutumia elimu wanayopewa, huku
wakizingatia kupata na kutumia
mbegu bora ili waweze kulima
kilimo chenye tija na kupata mazao
stahiki.

Naye Mkaguzi Mkuu wa Mbegu
kutoka TOSCI, Emmanuel Mwaka-
tobe, aliwaasa wakulima kuzingatia
elimu wanayopewa ya kuhifa-
dhi vifungashio na risiti baada
ya manunuzi kwa mawakala na
kuwasiliana na TOSCI wanapoona
mazao waliyopanda hayajaota.

Alisema wakulima wanapaswa
kununua mbegu kwenye maeneo
husika ikiwamo kwenye maduka
ya wauzaji wa pembejeo za kilimo
ambayo yamesajiliwa badala ya
minadani au kwenye magulio.

Mwakatobe alisema kwa mujibu
wa sheria ya mbegu ya mwaka
2003 na maboresho yake ya
mwaka 2014, imeweka utaratibu
mzuri mkulima aliyenunua mbegu
mahali sahihi akiwa na vithibiti-
sho ikiwamo risiti na vifungashio,
apate fidia ambapo TOSCI inaweza
kumsaidia mkulima kupitia vyombo
vya haki ikiwamo mahakama.

Bashe ahamasisha vuanzishaji mashamba makubwa alizeti

Na Mwandishi Wetu

NAIBU Waziri wa Kilimo, Hussein
Bashe, amewahamasisha viongozi
wa mkoa wa Simiyu kuanzisha
mashamba makubwa ya kilimo
cha alizeti.

Bashe amesema Wizara ya Kili-
mo imedhamiria kutekeleza kauli
ya Rais John Magufuli aliyoitoa
wakati akizindua Bunge la 13 na
kusisitiza umuhimu wa kuitumia

Sekta ya Kilimo mazao kuleta
maendeleo ya kweli kwa Watan-
zania na kuwafanya Watanzania
kuwa mabilionea.

Waziri Bashe amewaaambia vi-
ongozi wa mkoa wa Simiyu kuwa
ili mkoa uwe na uwekezaji un-
aolipa, ni lazima kufikiria kutumia
uzalishaji wa mazao ya kilimo kwa
njia ya uwekezaji katika masham-
ba makubwa, na kuiahidi wizara
itatoa wataalamu kuanzia kwenye

kufanya uchunguzi wa udongo
kabla ya kuanza kwa uzalishaji na
baadae utaalamu katika kilimo cha
zao la alizeti.

Waziri Bashe amesema Mkoa wa
Simiyu utapaa kimapato kutokana
na uanzishwaji wa mashamba
makubwa kwa kuwa ni rahisi kue-
ndesha mashamba makubwa, am-
bapo ni rahisi kuwasaidia waku-
lima wakiwa katika eneo moja
lakini pia ni rahisi kutoa utaalam

na ushauri wa kuandaa masham-
ba, utoaji wa pembejeo bora na
usimamizi.

“Ni rahisi kuwapa mikopo na
teknolojia za kilimo na uvunaji
kwa wakulima walio pamoja ku-
liko walio mbali,” alisema.

“Ni rahisi kutumia teknolojia za
uvunaji pamoja na uhifadhi, lakini
kazi huwa ni rahisi kwa mnunuzi
anapotaka kununua mzigo na
kuuchukua kutoka kwa wakulima

walio katika eneo moja.”

“Naomba pia niwaeleze ni rahisi
pia halmashauri zenu kukusanya
tozo na ushuru mbalimbali kwa
wakulima walio kwenye shamba la
pamoja,” alisema Bashe.

Aliongeza kuwa sekta ya kilimo
mazao hususan kilimo cha alizeti
ikitumika ipasavyo mkoa wa Simi-
yu unaweza kuongeza mapato
ukilinganisha na sekta nyingine za
kiuchumi.
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ELIMU
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NA REUBENI LUMBAGALA

INATISHA INAPODAIW

Ukurasa 14

o S

Ukurasa 13

Unapolea mwenye
mahitaji usiurejee

ulemavu wake

m\Walimu vinara wa ulevi na utoro.

washirika

ALIMU ni taaluma mama

inayozalisha wataalamu

wote kama vile wana-

habari, wahandisi, waha-
sibu, watawala, wasanii, madaktari,
wachumi, marubani na wanasay-
ansi.

Mafanikio ya taaluma nyingine
zote hayawezi kutenganishwa na
mchango wa mwalimu anayeshiriki
katika utoaji wa maarifa, stadi na
ujuzi, hatimaye kuzalisha wataalamu
wengi wa kada mbalimbali ambao
kwa pamoja huchangia maendeleo
ya sekta zote kwenye jamii na taifa.

Mwalimu ni mdau muhimu
katika taaluma ya ualimu kwani
ndiye mtoaji wa maarifa, ujuzi na
stadi mbalimbali kwa wanafunzi
wanaosomea taaluma na fani zote.
Hivyo, mafanikio katika taaluma ya
ualimu yanategemea sana mchango
wake. Katika utendaji kazi, walimu
wanaongozwa na maadili na miiko
ya taaluma ili matarajio makubwa
ambayo taifa linayo yaweze kutekele-
zwa kwa mafanikio na hatimaye
nchi iweze kusonga mbele kimaen-
deleo kupitia mchango wa kukuza
na kuendeleza ujuzi na maarifa.

Tume ya Utumishi wa Walimu
Tanzania (TSC) inayowajibika kusi-
mamia nidhamu ya walimu nchini
ili kudumisha maadili na uadilifu
kwa walimu inapoanza mwaka ina
ujumbe kwa walimu. Ni kutokana
na ukweli kuwa pasipo nidhamu
na maadili mema katika utendaji
kazi, ni vigumu kutekeleza wajibu
ipasavyo na hatimaye kupata
matokeo chanya na ufanisi.

Mapema mwezi huu Kaimu
Katibu wa TSC, Moses Chitama,

Jukumu la mwalimu ni kukamilisha ufundishaji na usomaji
siyo ‘kuwakwaza kingono’ wanafunzi hasa mabinti. PICHA:
MTANDAO.

akiwa katika mkutano na wana-
chama wa umoja wa walimu wakuu
wa shule za msingi Tanzania Bara,
anaibua makosa sugu yanayofanywa
na baadhi ya walimu.

Anawapa wajumbe orodha ya
madudu yanayoongoza kuripotiwa
maeneo mbalimbali kuwa ni utoro,
ulevi pamoja na kuwa na uhusi-
ano wa kimapenzi na wanafunzi.
Chitama anasema: “Ninyi walimu
msiposimamia maadili ya taaluma
yenu pamoja na ya watoto
mnaowafundisha tutakuwa na

taifa bovu, lililokosa mwelekeo na
lenye mmomonyoko wa maadili.
Nawaambieni.”

Utoro ni tatizo ambalo linakwa-
misha utoaji wa taaluma bora kwa
wanafunzi. Mwalimu anaposhindwa
kuhudhuria kazini kikamilifu,
wanafunzi wanaathirika moja kwa
moja kwani watashindwa kuji-
funza kutokana na kutokuwepo
kwa mwalimu mwenye dhamana
ya kuwapatia ufahamu na ujuzi
kwenye somo husika iwe hesabu,
lugha na sayansi.

Wa Ngono na wanafunzi

Kwa kuwa tatizo la utoro kwa
baadhi ya walimu linakwamisha
jitihada za kuinua taaluma na maen-
deleo ya sekta ya elimu, mwaka 2021
anashauri uwe mwaka wa kuanza
ukurasa mpya kwa walimu kwa
kuhakikisha kuwa wanahudhu-
ria kazini kama inavyotakiwa na
kufundisha kama ilivyo wajibu wao
ili wanafunzi wapate maarifa stahiki
wanayopaswa kuyapata shuleni kwa
wakati na kwa mujibu wa maelekezo
ya mitaala.

Aidha, anawashauri walimu
wathamini kazi yao kwa kukum-
buka kuwa taifa lina imani nao
katika utoaji wa elimu na hivyo
wana wajibu wa kuhudhuria kazini
kama taratibu za kazi zinavyotaka.
Na pale panapokuwapo na sababu
ya msingi ya mwalimu kushindwa
kufika kazini, basi atoe taarifa kwa
mkuu wake wa kituo cha kazi ili asi-
hesabike kuwa ni mtoro.

Suala la ulevi kwa baadhi ya
walimu linatajwa kuwa ni kikwazo
cha ufanisi wa taaluma ya ualimu.
Ni wakati muafaka kwa baadhi ya
walimu wanaotumia kilevi kujitath-
mini kwa kuhakikisha kuwa unywaji
wao wa pombe hauathiri jukumu
la ufundishaji walilonalo. Kama
mwalimu atakunywa kupitiliza
hadi kufikia kwenda kazini akiwa
amelewa au kunywa pombe muda
wa kazi, ni dhahiri ufanisi wa kazi
hautakuwapo na hivyo kuathiri
utoaji wa taaluma kwa wanafunzi
wake.

Vilevile, ukosefu wa maadili na
kujiingiza kwenye uhusiano wa

kimapenzi kwa baadhi wa walimu
na wanafunzi unatajwa kuwa
inashusha heshima waliyonayo
walimu kwa jamii na taaluma ya
ualimu kwa ujumla.

Walimu wanategemewa na
serikali, jamii, wazazi, walezi na
wananchi kuwa walezi bora kwa
wanafunzi wao kutokana na jukumu
la kimalezi walilonalo walimu.

Kwahiyo, walimu wanategemewa
kuwalea vyema wanafunzi wao
katika misingi ya malezi ya kifamilia
ambapo mwalimu ni baba au mama
na mwanafunzi ni mtoto.

Katika mazingira haya, mwalimu
hategemewi kuwa chanzo cha kum-
rubuni mwanafunzi wake kwa kuan-
zisha uhusiano wa mapenzi.

Kutokana na wajibu wa kimalezi
walionao walimu kwa wanafunzi
wao, ni vyema walimu wakajiepusha
na tabia ya uhusiano na wanafunzi
wao ili kuendeleza sifa na heshima
waliyonayo walimu katika jamii na
taifa.

Uhusiano wa kimapenzi unasa-
babisha mwalimu aliyethibitika
katika jambo hilo kufukuzwa kazi
na mwishowe kufungwa jela miaka
30, iwapo anapatikana na hatia ya
ubakaji na unyanyasaji mwanafunzi
au mtoto huyo.

Walimu wakumbuke kuwa wajibu
walionao wa kulitumikia taifa ni
kufanikisha wanafunzi kusoma na
kufanikiwa kitaaluma kwa vile elimu
ndiyo moyo wa taifa na endapo
walimu watatimiza wajibu wao,
huku wakizingatia nidhamu, maadili
na miiko ya kazi katika utendaji
kazi wao wa kila siku, taifa litasonga
mbele kimaendeleo pengine kwa
haraka zaidi.

Naamini 2021 utakuwa mwaka
wenye mabadiliko kwa walimu
kujisahihisha katika makosa sugu
ambayo TSC imeyaorodhesha ili
kuongeza tija na ufanisi wa kazi na
hatimaye uwekezaji mkubwa unao-
fanywa katika sekta ya elimu uweze
kuleta matokeo yanayotarajiwa kwa
maendeleo endelevu.

Reubeni Lumbagala ni
Mwalimu wa Sekondari ya
Milali iliyoko Kongwa Mkoa wa
Dodoma. Maoni: 0765-409249.
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Uwekezaji kwenye Vvipaji
utakavyochochea kujiajiri

IKO dalili kuwa licha ya

kiwango cha kufaulu dar-

asa la saba kuwa kikubwa

na elimu ya sekondari
kuenea kote, kuna walakini wa
hatua zinazofuata hasa kuwez-
esha vijana hao wasomi kuwa na
ujuzi na kujiajiri.

Jitihada za kuingiza dhana ya
kujiajiri ipo katika suala la uja-
siriamali zaidi, ambao unachuku-
liwa kama kuanzisha biashara
fulani, wakati kinachohitajiwa ni
kutumia vipaji katika eneo hilo ili
kuwa mbunifu na mtafutaji.

Cha msingi kiwe ni umuhimu
wa kutumia vipaji, au kuvijenga
wanafunzi wakiwa bado shuleni.

Hisia ya kuwapo kwa mwelekeo
tofauti licha ya kuwa ni kama kua-
shiria kuwa kuna jambo linaweza
kufanyika zilionekana mwishoni
mwa mwaka jana katika maelek-
ezo ya Waziri wa Elimu, Sayansi,
Teknolojia na Mafunzo ya Ufundi,
Profesa Joyce Ndalichako, akizun-
gumza na maofisa wa elimu wa
mikoa na wilaya. Alitilia mkazo
umuhimu wa maofisa elimu
kuhakikisha kuwa kila kada ya
elimu inafanyiwa kazi jinsi inavyo-
pasa, ikiwa ni pamoja na michezo,
kilimo na elimu maalum (hasa
kwa wanaoishi na ulemavu. Licha
ya kutotaja maeneo mengine ya
kada za elimu, bado mkazo huo
unaelekea ulilenga vipaji vya nje
ya madarasa.

Ukichukulia kwa upana,
unaweza kuangalia wakati elimu
ilipokuwa inatolewa hadi darasa
la nane kama shule ya msingi
(kuanzia darasa la tano ilikuwa
inaitwa shule ya kati) kabla ya
kubadilishwa na kuwa miaka
saba ya sasa. Moja ya maeneo yali-
yopunguzwa ni stadi za ufundi
seremala na vifaa vyake, michezo
kama darasa, au kujifunza
maigizo, kilimo ambacho baadaye
kilianza kuonekana kama ni uzal-
ishaji halisi badala ya shamba-
darasa kujua zaidi kuhusu mazao,
maji, udongo na viuatilifu. Kim-
singi elimu ya vitendo na vipaji
ilipauka kwa haraka.

Bado hakuna uhakika kuwa
wizara inataka kurudisha upana
huo wa elimu, lakini endapo
suala ni kukuza vipaji badala
ya ufahamu wa maarifa katika
vitabu na kujiandaa kusoma
zaidi au kujua kusoma na kuan-
dika ili kuwa mwananchi wa
kawaida, yako mengi zaidi ya
kufanya. Jambo la kushangaza ni
kuwa wakati elimu hii ya vipaji
inawekewa kipaumbele, kazi za
ofisini na kwingineko za ajira ya
moja kwa moja zilikuwa zinapati-
kana kwa urahisi.

Hata ngazi ya darasa la nane
walikuwa wanapata ushauri
ni wapi mwanafunzi anataka

\

L -

Ubunifu na vipaji unaoonekana kwa kazi hizi za Tinga Tinga ni miongoni mwa vipaji vya kipekee nchini. Kukuza vipaji na
kuwawezesha vijana shuleni ni moja ya maeneo yanayoweza kuchochea ujasiriamali na kujiajiri. PICHA: MTANDAO.

kwenda anapohitimu; wakati
baada ya sekondari nafasi zili-
kuwa hazina taabu, lakini hali
ilibadilika zikapungua hatua kwa
hatua na sasa zimeondoka.

Katika miaka ya karibuni,
ushauri wa wapi mwanafunzi
anataka kwenda baada ya kuhit-
imu hata kwa vyuo vikuu labda
hauhitajiki sana kwani kazi ni za
kubahatisha na pengine ni katika
ngazi ya uzamili au stashahada
baada ya shahada ndiyo angalau
anaweza kuhisi labda anakubalika
bila taabu maeneo tofauti.

Huwezi kusema kazi hazipo
kwa wenye vyeti, stashahada
au shahada ila mara nyingi ni
za kubahatisha, ingawa si haba
kupita kiasi, ina maana elimu
inayolenga vipaji inahitajiwa
zaidi wakati huu kuliko mwan-
zoni na hivyo siyo ajabu suala hilo
likaanza kueleweka sasa.

Yako maeneo mengine yanay-
ochochea kuzingatia suala la
vipaji kupitia elimu pana zaidi
shule za msingi na sekondari.

Kimsingi elimu ya sekondari hivi
sasa ni nyongeza tu kwa ile msingi,
kwani maeneo mengi ambayo
kinadharia yanafundishwa msingi
hata sekondari hawayaelewi,
kwa mfano ‘irregular verbs’
kufundishwa darasa la tatu.

Ni mifumo tatanishi ambayo

Huwezi kusema
kazi hazipo kwa
wenye vyeti,
stashahada au
shahada ila mara
nyingi ni za kuba-
hatisha, ingawa si
haba kupita kiasi,
INna maana elimu
inayolenga vipaji
inahitajiwa zaidi
wakati huu ku-
lIko mwanzoni na
hivyo Siyo ajabu
suala hilo likaanza
kueleweka sasa.

inatoa picha ya mafunzo au
masomo ya hali ya juu, bila maz-
ingira halisi ya kujikita katika
hisia au akili ya mtoto au unaweza
kusema ni upungufu wa ustahim-
ilivu (resilience) kimasomo.

Tatizo la kuongeza masomo
ya kivipaji kwa mfano michezo,
maigizo, sarakasi, useremala,
kilimo na uchongaji (kuna wakati
kulikuwa na somo la lishe au
mapishi.

Wanafunzi walijifunza maarifa
ya nyumbani kama kufua, kupika,
kushona na kudarizi na kuwa
uratibu wake kwa uwiano na
masomo mengine.

Kinacholeta tatizo hapo siyo
elimu ambayo mtoto atakuwa
amepata au amekosa kwa mfumo
kubadilishwa, ila utaratibu
wa mitihani na vyeti, tatizo la
kirasimu na sio la kimaisha, lakini
linaweza kuvuruga urekebishaji
wa mifumo inayohusika. Wataal-
amu hawatakubaliana vigezo
na vipaumbele mwanafunzi au
mtoto anahitaji nini kwa lazima,
au achague mwenyewe kivipi?

Kinachoonekana kwa haraka ni
kuwa masomo-mafunzo yanahi-
taji msingi mpana ili aina tofauti
za vipaji vya watoto ziibuliwe
wakiwa wachanga na zikianza
kuonekana, kama ni za lugha,
ushairi, michezo, maigizo au

ubunifu wa kisanyansi.

Hili lifanyike badala ya ule
mkazo (hasa enzi za ujamaa) kuwa
kila mwanafunzi lazima asome
sayansi, baadhi yao walipata shida
kutoka kidato cha tatu kwenda
cha nne baada ya kuona masomo
ya sayansi ni usumbufu, hay-
aeleweki na kujitahidi kuendana
na anachofundisha mwalimu
(hasa hesabu na fizikia).

Ilikuwa ni kurudisha nyuma
kujisomea masomo yenye kuleta
matumaini hasa ya kuingia kidato
cha tano, yaani katika fani za
Sanaa (lugha, historia, jiografia
na fasihi) au biashara.

Licha ya kuwa siyo rahisi
kufanya utabiri katika hali ya
sasa, inavyoelekea elimu halisi
ya msingi ni kuanzia darasa la
awali hadi la nne ikibidi, halafu
baadaye kuwe na elimu mafunzo
kwa mikondo ya vipaji.

Msingi wake ni kuwapo kwa
maeneo mapana ya nyanja za
stadi za ufundi, jamii, sayansi,
sanaa, michezo, kilimo na
biashara hali inayofanya elimu ya
kati yaani miaka mitatu ya ziada
ya shule ya msingi na ile minne
ya sekondari iwe ni kitu kimoja.
Halafu kuwe na elimu ya ngazi
ya juu inayochukua muda mrefu
zaidi vyuoni.
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Unapolea mwenye mahitaji
usiurejee ulemavu wake

JUMUISHI wa watu wa-

naoishi na ulemavu

kwenye elimu na mam-

bo mengi ya kijamii ni
eneo linalosisitizwa na serikali ili
kusiwapo na ubaguzi wala ana-
yeachwa nyuma katika utekelezaji
wa miradi na mipango ya maen-
deleo, kielimu, kiuchumi hata ki-
siasa.

Hatua hiyo inachukuliwa kwa
sababu ulemavu wa viungo si
tatizo, hivyo wanachohitaji watu
wanaoishi na ulemavu, ni kupatiwa
fursa, njia mbadala na kupewa
mbinu za kujitegemea.

Ujumuishi unakumbusha
wazazi na jamii kuwakubali wenye
ulemavu kuwa ni binadamu wa
kawaida na kwamba ulemavu
ni upungufu kwenye viungo na
kwamba wanabaki kuwa watu wal-
iokamilika kama walivyo wengine,
ni kwa mujibu wa Peter Kisanga.

Kisanga kutoka kitengo cha
kuwahudumia wanafunzi wenye
mahitaji maalumu katika Shule
Kuu ya Elimu ya Chuo Kikuu cha
Dar es Salaam, anaeleza katika
mahojiano na Nipashe kuhusu
elimu jumuishi na namna ya
kumlea mwenye ulemavu ili akue
na awe kama raia wengine.

Anasema cha kwanza mzazi au
wazazi wanapopata mtoto anayei-
shi na ulemavu wajikubali wao
kwanza pamoja na mtoto. Wafa-
hamu kuwa ni upungufu kwenye
viungo mfano haoni, hasikii au ana
ualbino na kumtafutia namna bora
ya kukua na kumudu maisha yake.

“Kama haoni asaidiwe kwa
kupewa miwani, fimbo nyeupe
ili atembee, maandishi ya nukta
nundu ili asome. Kama hana
mikono atumie miguu kula na
kuandika.”

Kisanga anawaambia wazazi
wakubali na waache kulaumi-
ana hasa kuwasingizia wenza
(wanawake) kuwa wanahusika na
kupatikana mtoto mwenye hali ya
ulemavu.

“Kama umepata mtoto mwenye
ualbino fahamu baba na mama
mnahusika, wote mna nasaba
zenye ualbino. Usimsingizie
mwenza wako kubalini kuwa wote
mna mchango na kuacha kulaumi-
ana,” anakumbusha.

KUOMBA MSAADA
“Inawezekana umekwama
hujaweza kumkubali mtoto

wako na moyo ni mzito. Nenda
ofisi za ustawi wa jamii, wasili-
ana na vyama vinavyohusika na
kuhudumia watu wenye mabhi-
taji maalumu mfano Chama cha
Wenye Ualbino (TASS), Under the
Same Sun (UTTS) au Shirikisho la
Vyama vya Watu Wenye Ulemavu
(SHIVYAWATA) eleza shida yako.”

Kisanga ambaye ni mwalimu wa
wenye mabhitaji maalumu kitaal-
uma, anaonya tabia ya kwenda
kwa waganga, kufikiria kutalikiana,
kutelekeza au kuwadhuru watoto
kisa ni wana ulemavu akisema ni
mambo ya kukwepa.

UANZE UWAJIBIKAJI

Mwalimu Kisanga anakumbusha
kuwa serikali inatoa fungu la utam-
buzi wa watu wenye changamoto
au mahitaji maalumu hivyo ni

Watoto waelekezwe bila kuonyeshwa tofauti zao. Wote wapewe haki na mahitaji sawa
kuepusha ubaguzi na unyanyapaa. PICHA: MTANDAO

wakati wa idara ya ustawi wa jamii
kulitumia na kuwatambua watoto
wenye uhitaji na kuwasaidia.

iwa mtoto mwenye ualbino aki-
zaliwa wazazi wake wanaweza
kuelimishwa na kuhamasishwa
kufahamu hali hiyo ili kumkubali
na kumsaidia.

“Hata taasisi za kuhudumia
wenye ulemavu kama TAS, UTSS
na SHIVYAWATA na vyombo vya
habari zikiwamo redio za jamii
zinawajibika kushuka chini na
kuwafikia wenye uhitaji ili kuwa-
saidia kwa vile siyo rahisi mzazi
kufuata mashirika hayo mijini au
kuviendea vyumba vya habari.
Kwanza hawana uwezo, hawazifa-
hamu na wapo wengine waliokata
tamaa.”

Anashauri kuweka miundom-
binu ya utambuzi ya kuwafuatilia
au mitaa kupitia viongozi wa seri-
kali wa maeneo hayo ambao wana
taarifa za idadi ya familia, wakazi
na watoto wanaozaliwa.

WAKATI WA MALEZI

Lucy Msafiri, kama alivyo
Kisanga, anawahudumia
wanafunzi wenye mabhitaji
maalumu katika Shule Kuu ya
Elimu ya Chuo Kikuu cha Dar es
Salaam, anapozungumzia kulea

watoto wenye mahitaji maalumu
ili kuwapa nafasi ya kunufaika na
elimu jumuishi anasema:

“Unapomlea mtoto pengine
mwenye ualbino usimwambie
wewe una kasoro au tatizo hili.
Hapana. Usifanye hivyo. Mzazi
au mlezi daima mwambie mtoto
wewe ni binadamu kama walivyo
wengine. Umsaidie kutatua shida
yake. Kama ana uoni hafifu
mpatie miwani.Mpe mafuta ya
kupaka ngozi yake na mavazi ya
kumkinga na mionzi ya jua.”

Anasema penda kumsifu mtoto
wako na usimwonyeshe kuwa ana
tofauti, kwa mfano usimtenge
afanye kazi kama wengine. Aoshe
vyombo, afue nguo zake, apike
chakula.

Wahimize wote kunywa maji
ili kulinda ngozi ya mwenye
ualbino, wape lishe bora yenye
matunda na mboga kwa wingi,
walishe wote chakula cha nafaka
zisizokobolewa kuanzia dona,
unga wa ngano usiokobolewa,
samaki, dagaa na vyakula vya
protini, wote bila kumbagua
anayeishi na ualbino.

Anashauri wote walishwe
vyakula vyenye vitamin A kama
karoti, viazi vitamu, spinach,
njegere kwa vile vinaongeza
rangi kwenye ngozi na ni njia
ya kuimarisha afya ya mwenye
ualbino. Mara nyingi wahimizwe

kuvaa viatu na kuepuka kwenda
maeneo yanayoweza kuwaumiza
ngozi, iwe kwa watoto wote.

“Anapouliza mbona mimi niko
hivi au sina hiki jibu lako liwe
wewe ni binadamu wa kawaida.
Unafikiri kama wengine. Unalala
na kuamka. Wewe ni wa kawaida,
hakuna tatizo. Ngozi yako
imekuwa na upungufu wa rangi
ya asili, lakini si tatizo wewe ni
kama watu wengine wote.”

Anawashauri wazazi
kuwafundisha watoto kujikubali
kuwa ni binadamu kama wengine,
wanasoma, wanakua, ni viongozi,
wachungaji na hakuna cha kuwa-
zuia kuishi maisha yao.

“Epuka kusema eti wewe ni
mlemavu na kumtenga, achana
na mambo hayo. Ukiwapeleka
watoto kwenye ibada nenda nao
wote. Kwa vile mwenye ualbino
hashauriwi kutembea wakati
wa jua kali wazuie watoto wote,
kutembea juani wala kufanyakazi
wakati wa jua kali.”

Lucy, anawataka wazazi na
walezi kuacha kauli za taharuki
na kuwafokea watoto wakirejea
hali zao za ulemavu, kwa mfano;
“Wewe unajua una ualbino
kwanini unatembea usiku
ukishambuliwa?”

Anashauri kuwa wazazi wawa-
pangie muda watoto wote bila
kumtenga anayeishi na ualbino

kuwa wanatakiwa kurudi nyum-
bani saa flani pengine, saa 10 jioni
na ni marufuku kwa yeyote kurudi
nyumbani usiku. Wote wafuate uta-
ratibu na kusiwe na utofauti. Na
akikosea aonywe au kuadhibiwa.
Anasema kutomtenga mtoto
na kuachana na kumwonyesha
kuwa ni wa tofauti kunamjengea
kujiamini, kujikubali na kuwa mad-
hubuti na kujibu vijembe, kejeli au
unyanyapaa wowote, anaokutana
nao kwa vile amefunzwa kujiamini,
kujitambua na kujikubali.

ANGALIZO KWA BINTI

Lucy anasema ni vyema mama
kumweleza binti anayeishi na
ulemavu wowote, mathalani
ualbino ukweli wa mambo ya kupe-
vuka, hadaa za ngono kwa mabinti
na kumfahamisha namna ya kujibu
pale anapokutana nazo.

“Mweleze binti kuhusu mab-
adiliko ya mwili wake na kupe-
vuka. Na kila kitu kitakachotokea.
Umfundishe na afahamu. Mwambie
pia kuhusu kujamiiana kwamba
anapohadaiwa atoe majibu gani
kwa wanaomdanganya. Mfano
akiambiwa nakupenda anaweza
kujibu ‘hunipendi unachotaka ni
ngono na kunidhalilisha. Niache.”
Akiambiwa nataka nikuoe ajibu
‘hakuna ndoa wala mapenzi kwa
binti anayesoma’, huwezi kumuoa
mwanafunzi acha uongo’. Nitatoa
taarifa kwa mwalimu, wazai na
polisi kuwa unanihadaa ili ushi-
takiwe.

KUBADILISHA MITIZAMO

Akizungumzia changamoto zina-
zowakabili wanaoishi na ualbino
Ofisa Ugharibishaji wa Taasisi ya
Under the Same Sun, inayoshu-
ghulikia ustawi wa wenye ualbino,
Seif Kondo, anasema mara nyingi,
wenye ualbino wanakuwa na
simanzi na kusononeka.

Anasema ni kutokana na
kukataliwa na wazazi na jamaa
bibi au babu zao, wakati mwingine
kuchekwa iwe darasani, au kwenye
jamii,kunyanyapaliwa na kupewa
majina ya kejeli kama zeruzeru au
zungu au china’.

Jingine analotaja Kondo ni
pamoja na wanaoishi na ualbino
wengi kukosa matunda ya elimu
kama kusoma na kuelimika, kupata
kazi na kuwa na haki za kijamii.
Yote hayo yanawafanya wasonon-
eke na kujiona kuwa wana bahati
mbaya.

Hata hivyo, wazazi na walezi
wakiwapenda, kuwajengea kuji-
amini na kujikubali kuwa ni bin-
adamu wa kawaida, walimu dar-
asani nao wakawapa kipaumbele
na kuwasaidia kujifunza na kukuza
vipaji vyao wanamudu maisha
yao, wasiwe na sonona wala kuwa
tegemezi kwenye jamii, anasema
Kondo.
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Mawimbi bahari sasa
chanzo kikuu nishati

mUingereza, Italia wayatumia kuvuna umeme

Pichani ni mapanga boi yanayokusanya na kuchakata mawimbi kupata umeme. PICHA: ZOTE MTANDAO

AKATI wengi wanakim-
bilia ufukweni kubarizi
na kupunga upepo un-
aovuma kutoka kwenye
mawimbi makubwa kwa madogo ya ba-
hari, wavumbuzi na watafiti wa nishati
jadidifu wanapofika ufuoni hawabarizi
tu, hupasua vichwa na kubuni mbinu za
kuyatumia mawimbi bahari kuzalisha
nishati.

Kinara wa ugunduzi wa nishati ya
mawimbi bahari anayejizoelea sifa ny-
ingi wakati huu ni Yoshio Masuda, ku-
tokaJapan, akiwa komandoo wa jeshi la
majini, Masuda, ameibua vyanzo vingi
vya nishati hiyo na kuvitumia kwenye
vyombo vya usafiri majini na kuwasha
taa pia.

Anaeleza kuwa nishati ya mawimbi
ya baharini, ni mojawapo ya vyanzo
vikuu vya nishati jadidifu (renewable)
ambavyo havina mwisho kama ilivyo
umeme jua na upepo na kwamba bila
shaka itaendelea kufungua ukurasa
mpya wa kupatikana kwa umeme wa
kutosha na endelevu wa kuendesha
mitambo ya uzalishaji, utoaji huduma
pamoja na matumzi ya nyumbani.

‘Wave energy’ kama inavyofahamika

‘Kazi hiyo si kwa
shule za sekondari
tu bali za msingi

na shikizi (awali),
wamejitolea ngu-
vukazi na fedha
pia, lengo likiwa

ni kuhakikisha kila
shule inakuwa na
miundombinu inay-
ohitajika,” anasema
na kuongeza kuwa
anaamini ujenzi wa
madarasa utakamili-
ka hivyo wanafunzi

kitaalamu, ni nishati inayopatikana ku-
toka kwenye mawimbi ya bahari am-
bayo yakiwekewa vifaa na mitambo ya
kuyachakata kama transfoma yanaz-
alisha umeme unaotumika nyumbani,
viwandani, kuondoa chumvi majini
na kuendesha vyombo vya usafiri ziki-
wamo meli, mashua na majahazi.

Kazi ya Masuda ni mwendelezo
wa utafiti katika sekta hiyo ulioanza
tangu miaka ya 1970, wakati wa uhaba
wa mafuta duniani ulitikisa kuanzia
mwaka 1973 kutokana na Umoja wa
Nchi za Falme za Kiarabu Zinazosa-
firisha Petroli (OAPEC) kuweka zuio la
usafirishaji mafuta, ukawa mwanzo wa
kusaka nishati mbadala.

Hata sasa ‘wave energy’ haijatumi-
wa na nchi nyingi duniani licha ya
kwamba ni inaonekana ni chanzo cha
nishati kipya, lakini baadhi ya mataifa
hajaweza kunufaika na mawimbi ba-
hari. Ziko nchi kadhaa ambazo zime-
anzisha mashamba ya umeme wa
mawimbi bahari (wave farms) nazo ni
pamoja na Ureno, Uingereza, Australia
na Marekani.

Ureno ilikuwa na shamba la umeme
wa mawimbi lililopewa jina la Aguca-
doura lililokuwa jirani na jiji la Porto

lililowekewa mitambo ya kuchaka-
ta mawimbi kuzalisha umeme na
kwa kuanza zililengwa kupatikana
megewati 2.25 na kuanza kazi 2008,
lakini haijafanyakazi kutokana na
changamoto za kiuchumi.

Kwa Uingereza kuanzia mwaka
2010 shamba la umeme wa mawim-
bi lilianzishwa Scotland na mwaka
2007 ilitangazwa kuwa uzalishaji
wake ungegharimu zaidi ya paundi
milioni milioni.

Uingereza katika pwani ya Corn-
wall ilianzisha shamba la umeme
bahari lililokuwa lizalishe megawati
20 lakini pia likilenga zifikie mega-
wati 40 na kwa wakati huo lilita-
rajiwa kuunganisha wateja au kaya
7,500 na kusaidia kudhibiti tani
300,000 za hewa ukaa kwa miaka
25 ijayo. Mashamba hayo yanapa-
tikana Marekani, Russia na Italia.

FAIDA UMEME BAHARI

Mawimbi ni mengi kama am-
bavyo dunia imezungukwa na ba-
hari kwa kiwango cha asilimia 71 na
bahari kubwa zaidi ni Pacific, zipo
nyingine kadhaa ikiwamo Mediter-
ranean Indian na Atlantic. Wingi
wa bahari hizo unaamaanisha wingi
wa mawimbi duniani.

Faida lukuki za umeme huo ni
pamoja na ukweli kuwa ni nishati
isiyochafua mazingira wala kuumi-
za utando wa tabaka la ozone am-
balo linamomonyoka kutokana na
ongezeko la hewa ukaa duniani lin-
alosababisha joto kali na mabadiliko
ya tabianchi. Nishati zinazoongeza
joto duniani ni za visukuku (fossils)
ambayo ni mabaki ya viumbe hai
kama wanyama na mimea yaliyo-
funikwa ardhini kwa muda mrefu
na kutengeneza gesi au mafuta.

Nishati ya mawimbi ya bahari ni
jadidifu (renewable) haimaliziki ni
kama ya upepo na jua ni vitu vi-
sivyomalizika mpaka mwisho wa
ulimwengu na mawimbi yamejaa
muda wote baharini na kila wimbi
linaloonekana linaweza kutumika
kuzalisha umeme bila kujali ni
makubwa au madogo. Kwa wingi
huo umeme wa mawimbi ni kudu-
mu si kama wa maji ambao mapor-
omoka yake yanatishiwa na ukame
unaotokana na mabadiliko ya tabi-
anchi au joto jingi linaloumiza uoto
wa asili.

HOFU KIUWEKEZA]JI

Uwekezaji ndani ya bahari un-
aweza kuwa na athari kwa mazin-
gira na viumbe bahari na unaweza
kuubadili muonekano wa bahari.
Inaweza kuwa chanzo cha kukwa-
misha utalii hasa wa baharini na
visiwani .

Kuna wasiwasi kuwa umeme wa
bahari unaweza kuhatarisha maisha
ya viumbe wa baharini na kuvuruga
ekolojia kwa sababu miundombinu
yake inawekwa kwenye maeneo
ambayo huenda pia ani mazalia na
makazi ya viumbe wa majini hasa
sehemu zenye kina ambacho kina
mawimbi makubwa.

Eneo jingine ni gharama kub-
wa za kuweka miundombinu ya
umeme bahari kwa vile vifaa na
mitambo yake ni ghali zaidi na ina-
hitaji teknolojia ya hali ya juu kuan-
zia uundwaji, uwekaji na uvunaji wa
umeme huo.Lakini, pia kuna ukara-
bati na ufungaji upya kila wakati
inapodi kutokana na bahari kujaa
chumvi.



HABARI DODOMA

Wataka vifaa
uokozi majini

Na Peter Mkwavila, CHAMWINO

Bwawa la Mtera wilayani Cham-
wino mkoani Dodoma, wame-
waomba wamiliki wa vyombo vya
usafirishaji wa majini kuweka vifaa
vya kujiokoa ili kulinda maisha yao
wanapotumia usafiri huo.

Wakizungumza na Nipashe jana,
wananchi hao walisema vyombo
vinavyotumika katika bwawa hilo
ni boti na mtumbwi ambavyo hu-
saidia kutoa huduma ya usafiri kwa
kuwavusha eneo la pili la bwawa,
lakini havina vifaa vya kujiokoa
kipindi inapotokea ajali majini.

Mmoja wa wananchi hao,
Athumani, alisema hulazimika ku-
piga mbizi pindi inapotokea boti au
mtumbwi umepata ajali au kuhar-
ibika kabla ya kufika eneo husika.

“Kitendo hicho kwa kweli kina-
hatarisha maisha yetu. Vyombo
hivi vya majini havina vifaa vya
kulinda usalama wa abiria, hakuna
majaketi wala maboya kwa ajili ya
kuogelea endapo imetokea ajali,”
alisema.
anayejishughulisha na uvuvi,
Komba Ngonyaji, alisema wamela-
zimika kuomba vifaa ili kulinda
usalama wao.

“Bwawa la Mtera kuna viboko
wengi wakati mwingine ikitokea
mtumbwi umepinduka na kusaba-
bisha abiria kuzama wanaweza
kupoteza maisha, lakini tukiwa na
vifaa itarahisisha kujiokoa kwa
kuogelea na kupata msaada wa
waokoaji kwa urahisi,” alisema.

Mmiliki wa boti anayetoa hu-
duma ya usafiri kwenye bwawa
hilo, John Mapunda, alikiri kwa
vifaa hivyo licha ya kutoa huduma
va usafiri kwa muda mrefu.

“Kwa miaka mingi tumekuwa
tukiwasafirisha wakazi waishio
kandokando na bwawa hilo la
Mtera kwenye shughuli zao mbal-
imbali ikiwamo za uvivu na kilimo,”
alisema.

Hata hivyo, aliwatoa hofu wa-
nanchi hao kwa kuwa watajitahidi
kutafuta vifaa hivyo.

Diwani wa Viti Maalum, Hilda
Kadunda, alisema ni wajibu wa
mamlaka zinazosimamia vyombo
hivyo kuchukua tahadhari kabla ya
kutokea ajali ili kuwapo na vifaa
vya kujiokoa. Alisema wamiliki hao
wamekuwa wakiwasafirisha abiria
hao kwa nyakati zote ikiwamo
usiku na mchana huku wakiwa
hawana vifaa hivyo.
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TAKUKURU kusikiliza
madai rushwa TANESCO

Na Renatha Msungu, DODOMA

AASISI ya Kuzuia na Kupam-

bana na Rushwa (TAKUKURU)

kwa kushirikiana na Shirika la

Umeme (TANESCO) Mkoa wa Do-
doma, inatarajia kuanza kusikiliza kero
za rushwa zinazotokana na kuunganisha
umeme ili kukomesha vitendo hivyo kwa
wananchi.

Mkuu wa TAKUKURU Mkoa wa Do-
doma, Sosthenes Kibwengo, aliwaambia
waandishi wa habari jana kuwa wataan-
za kusikiliza kero hizo kuanzia Februari
Mosi hadi Machi, mwaka huu, katika
maeneo mbalimbali jijini hapa.

Kibwengo alisema wananchi wanapas-
wa kuitumia fursa hiyo vizuri kutoa kero
mbalimbali za rushwa kwa taasisi hizo ili
kuwapatia ufumbuzi.

“Tutakuwa na programu ya kukutana

Pamoja na
hayo tume-
jipanga
kukutana
na wa-
nanchi kila
Jumanne
ya kwanza
ya mwezi
kwa ajili ya
kusikiliza
kero mbal-
imbali.

na wananchi katika maeneo tofauti, tu-
naomba wajitokeze kwa wingi kutumia
fursa hiyo kutoa kero zao,” alisema
Kibwengo.

Alisema taasisi hiyo itakusanya kero
hizo na kuzichunguza ili hatua stahiki
zichukuliwe kwa wahusika.

“Pamoja na hayo tumejipanga ku-
kutana na wananchi kila Jumanne ya
kwanza ya mwezi kwa ajili ya kusikiliza
kero mbalimbali,” alisema.

Pia alisema katika ufuatiliaji wao
wamekuwa wakitumia mbinu mbalim-
bali kuhamasisha ushiriki wa wadau na
wananchi katika mapambano ya
rushwa ambayo yamesaidia kwa kiasi
kikubwa kuelimisha jamii.

Alisema katika kipindi cha Oktoba
hadi Desemba mwaka jana, wameende-
sha semina 75, maonyesho 11 na mi-
kutano 49 ya hadhara ya kuelimisha

mapambano dhidi ya rushwa ambayo
yameleta matokeo chanya kwa taasisi
hiyo.

“Semina na maonyesho katika mi-
hadhara imesaidia sana kuwapa uele-
wa wananchi. Hivi sasa wengi wao
wanaelewa nini maana ya rushwa na
kutoa taarifa pale wanapoona sehemu
kuna viashiria vya rushwa,” alisema
Kibwengo.

Pia alisema mapambano dhidi ya
rushwa wameimarisha ambapo zipo
klabu 165 za wapinga rushwa katika
shule za msingi, sekondari na vyuo
mkoani hapa ambazo hutumika kutoa
elimu kwa wanafunzi.

Alisema klabu hizo kwa kushirikiana
na TAKUKURU wamekuwa wakisaidia
kutoa elimu kwa jamii namna ya ku-
pambana na rushwa kwa kuwaelimisha
kujua haki yako ya msingi.

35-‘"1 S

.

Mbunge wa Jimbo la Chamwino, Deogratius Ndejembi (kushoto), akikagua miundombinu ya daraja linalounganisha Kijiji

cha Gwandi na Zajilwa Wilaya ya Chamwino mkoani Dodoma, mwisho wa wiki kwenye ziara yake ya kutembelea jimbo

hilo. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Mbunge atoa mifuko 430 ya saruji ujenzi wa madarasa

Na Ibrahim Joseph, CHAMWINO

MBUNGE wa Chamwino, Deogra-
tius Ndejembi, ametoa mifuko ya
saruji 430 ili kukamilisha ujenzi wa
vyumba vya madarasa kwenye baa-
dhi ya shule zilizoko jimboni hapa
ili wanafunzi waliochaguliwa ki-
dato cha kwanza waanze masomo.

Ndejembi ambaye ni Naibu Wa-
ziri, Ofisi ya Rais, Menejimenti na

Utumishi wa Umma na Utawala
Bora, alitoa mifuko hiyo katika ziara
aliyoifanya katika kata za Haneti,
Zajilwa na Itiso na kubaini baadhi
ya vyumba vya madarasa havijaka-
milika ujenzi.

Alisema ametoa mifuko hiyo
pamoja na Sh. milioni 15 kwa kata
hizo ili zikamilishe ujenzi wa vy-
umba hivyo vitakavyotumiwa na
wanafunzi hao.

“Wananchi, ubunge huu nilio
nao ni mali yenu. Hata mshahara
ninaopata ni wenu, hivyo siwezi
kuona watoto wetu wanakosa
masomo na mimi nikanyamaza.
Nimeona nifike ili tushirikiane
kukamilisha vyumba hivi vya ma-
darasa ili watoto wetu wote waanze
masomo,” alisema.

Mbunge huyo aliwahakikishia
wananchi kuwa ataendelea kubore-

sha mazingira ya kusomea kwa wa-
nafunzi kila shule jimboni humo, ili
kuwaondolea kero zinazowakabili.

Akiwa katika ziara hiyo, Kata ya
Zajilwa, Ofisa Mtendaji wa Kata
hiyo, Gefile Tamba, alisema kata
hiyo haina shule ya sekondari am-
bapo watoto hulazimika kutembea
umbali wa kilomita zaidi ya 16 ku-
fuata masomo Shule ya Sekondari
Segala.

Alisema kutokana na tatizo hilo
wameanzisha michango kwa ajili
ya ujenzi wa shule ya kata yao, ili
kuhakikisha inaanza kutoa hudu-
ma ya masomo mwaka ujao.

Alibainisha kuwa sekondari
hiyo itakayojengwa itawahudumia
Zajilwa na Gwandi ambapo kwa
sasa wanatumia Sekondari ya Se-
gala.
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HABARI ZANZIBAR

BN Wataka sheria kurekebishwa
kufikia uchumi bluu wa uvuvi

Hemed ageukia
uwekezaji elimu

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MAKAMU wa Pili wa Rais wa Zanzi-
bar, Hemed Suleiman Abdulla, ame-
wataka wazee na wazazi kuendelea
kuwekeza katika sekta ya elimu ili
jitihada hizo ziwe fursa na matunda
bora yatakayowajengea njia sahihi
watoto katika maisha yao.

Hemed aliyasema hayo jana
kwenye Mahafali ya Nane ya Chuo
cha Afya Zanzibar waliotunukiwa
stashahada katika fani za vuguzi
na ukunga, ushauri masihi, ofisa
tiba pamoja na astashahada ya
ushauri nasihi, hafla hiyo ilifanyika
katika uwanja wa michezo wa Mao
Zedong.

Alisema umefika wakati wazazi
na wazee lazima wabadilike na ku-
jenga utamaduni wa kutumia nguvu
zao katika elimu badala ya kuende-
leza tabia ya kutenga fedha nyingi
kwa ajili ya kuwafanyia sherehe
wakati wanapofunga ndoa.

Makamu huyo wa Pili wa Rais ali-
bainisha wazi kwamba elimu pekee
katika karne hii ya sayansi na
teknolojia, ndiyo itakayowawezesha
watoto kuingia katika ushindani
na watoto wenzao duniani katika
mfumo wa kujiamini kwenye soko
la ajira.

Aliwapongeza wahitimu hao kwa
kukamilisha mafunzo yao, lakini
wanalazimika kujipanga upya kwa
kazi iliyo mbele yao namna wa-
takavyolihudumia taifa katika mis-
ingi ya uaminifu na uadilifu kama
walivyokula kiapo kwa wale wa
kada ya uuguzi na ukunga.

Pia aliwaasa wahitimu hao katika
hatari ya kuachwa nyuma kielimu
baada ya miaka michache ijayo en-
dapo hawatakuwa tayari kujielimi-
sha zaidi ili kwenda sambamba na
mabadiliko ya sayansi na teknolojia.

Hemed pia aliupongeza Uongozi
wa Chuo cha Elimu ya Juu katika
Kada ya Afya ya Zanzibar kwa
kuanzisha mafunzo ya fani ya dawa
valiyotanguliwa na yale ya kukabili-
ana na majanga ambayo wataalamu
wake bado ni wachache.

Aliutaka uongozi wa chuo
kujipanga katika mwelekeo wa
malengo yake ya kuelekea kuwa
chuo kikuu na akaahidi kwamba
serikali iko tayari kuunga mkono
malengo hayo.

UMUIYA ya Wavuvi wa Kojani
Zanzibar (KOFDO) imetaka ku-
fanyiwa marekebisho Sheria ya
Uvuvi ya Mwaka 2010 ili kufikia
uchumi wa buluu wa uvuvi.
Akizungumza katika mkutano wa
jumuiya hiyo uliofanyika katika Shule
ya Kisiwandui, Mwenyekiti wa KOFDO,
Omar Mohamed Ali, alisema sekta ya
uvuvi inakabiliwa na vikwazo vingi iki-
wamo upungufu wa sheria ya uvuvi ya
mwaka 2010
Alisema sheria hiyo ina upungufu am-
bao unawakandamiza wavuvi vikiwamo
vifungu vya 17 na 21(1) vya sheria hiyo
na kama upungufu huo hautafanyiwa
marekebisho utarudisha nyuma juhudi
za uchumi wa buluu kwa sababu kutaku-
wa hakuna utulivu baharini.
Alisema uchumi wa buluu umebeba
mambo mingi ikiwamo biashara, utalii
na uvuvi na dhamira ya Rais wa Zanzibar,

Tangu
kutangazwa
kwa sera ya
uchumi wa
buluv, idadi
ya watalii
Zanzibar im-
eongezeka
na uchumi
umeanza
kukua.

Dk. Hussein Ali Mwinyi ni kuifanya
Zanzibar ya kibiashara ili kutoa miri-
jayakifedha ambayo itainua uchumi
wa taifa.

“Ajira nyingi zinatokea kutokana
na uwekezaji wa kibiashara, hivyo
ni vyema sekta za biashara, utalii na
uvuvi kukuzwa na kuendelezwa kwa
sekta hiyo. Sisi jumuiya ya wavuvi wa
Kojani tuko tayari kuiunga mkono
serikali katika kuinua uchumi wa
nchi kupitia uvuvi,” alisema mwe-
nyekiti huyo.

Alisema tangu kutangazwa kwa
sera ya uchumi wa buluy, idadi ya
watalii Zanzibar imeongezeka na
uchumi umeanza kukua.

Mwenyekiti huyo alisema uvuvi ni
tegemeo kubwa litakalotoa ajira ny-
ingi kwa vijana na kuongeza kipato
kufanya shughuli zao za kimaendeleo
na uti wa mgongo wa Wazanzibari ni
uvuvi ndiyo maana azimio la Mapin-
duzi ya Zanzibar chini ya uongozi wa

Rais wa Kwanza, ni kuboresha kilimo,
ufugaji na uvuvi.

“Kilimo, ufugaji na uvuvi ni sekta
za asili ambazo zinainua pato la taifa
na ndiyo maana Mzee Karume ali-
boresha maeneo hayo na katika kip-
indi kifupi cha uongozi wake, Zanzi-
bar iliendelea katika kuwekeza katika
maendeleo,” alisema.

Pia alisema endapo Wazanzibari
watashirikiana na kuondoa tafauti
zao za Kkisiasa, Zanzibar itapiga
hatua kubwa kimaendeleo na Rais
Dk. Mwinyi ana nia njema ya kukuza
uchumi katika kuendeleza sekta ya
uchumi wa buluu na uvuvi.

Naye Juma Kombo, mjumbe wa ju-
muiya hiyo, alisema vifungu vya 17 na
21 vya sheria hiyo endapo havitafany-
iwa marekebisho, vitawasababishia
matatizo makubwa baharini ikiwamo
maafa, hivyo ni vyema serikali kuvi-
tazama upya na kuvifanyia mareke-
bisho kwa maslahi ya wavuvi na taifa.

Makamu wa Pili wa Rais, Hemed Suleiman Abdulla, akimpongeza na kumkabidhi zawadi mmoja miongoni mwa
wahitimu wa Chuo cha Afya cha Kwamchina Mwanza baada ya kumaliza mafunzo ngazi ya stashahada na astasha-
hada, uwanja wa michezo wa Mao Dezong. PICHA: HAWA ABDALLAH

Waziri aweka wazi mpango kuendeleza wafanyabiashara

Na Hawa Aabdallah, ZANZIBAR

KAIMU Waziri wa Wizara ya Bi-
ashara na Maendeleo ya Viwanda
Zanzibar, Mudrik Ramadhan Sora-
ga, amesema Serikali ya Mapinduzi
ya Zanzibar itaendelea kushiriki-
ana na wafanyabiashara ili ku-
fanikisha mikakati na mbinu za
biashara kwa lengo la kuendeleza
maendeleo ya sekta hiyo.
Akizungumza katika ufungaji wa
tamasha la saba la biashara lilifo-
nyika katika viwanja vya Maisara,
Mjini Unguja, alisema uwapo wa
matamasha ya biashara unawawez-
esha wafanyabiashara wa ndani na
nje ya Zanzibar kubadilishana mbi-
nu za biashara na kukuza soko la

bidhaa hasa kwa wafanyabiashara
wadogo ambao wanahitaji kukuza
biashara zao.

Alisema Wizara ya Biashara na
Maendeleo ya Viwanda itajitahidi
kufanya kila linawozekana ili ku-
hakikisha tamasha linaendelea ku-
fanyika kila mwaka na kutoa fursa
mbalimbali za biashara ndani na
nje ya Zanzibar.

“Matamasha haya pia yata-
wawezesha wafanyabiashara ku-
pata masoko ili kuwawezesha wa-
fanyabiashara kukuza mitaji yao
na hatimaye kukuza uchumi wa
Zanzibar.

“Tamasha hili limeleta faida kub-
wa, limetoa fursa nyingi kwa wa-
fanyabiashara wetu hasa wadogo

ambao wamejitangaza kibiashara
na kupeana mbinu mbalimbali za
biashara pamoja na kubadilishana
uzoefu na limewawezesha wa-
nanchi wetu kupata bidhaa mbam-
bali kwa bei nafuu,” alisema waziri

Tamasha hilo, alisema limeweka
historia nzuri kwa wafanyabiasha-
ra kutokana na mauzo kuwa juu
pamoja na kuwa wengi. Alisema
zaidi ya wajasiriamali 200 wamesh-
iriki tamasha hilo na kuuza bidhaa
zao kwa kiwango kikubwa.

Waziri huyo aliwataka wafanya-
biashara kuendelea kutoa ushiriki-
ano kwa serikali pamoja na  kuz-
isajili biashara zaoili kutambulika
na kuwa rasmi hatimaye kuondoa
changamoto za biashara na kui-

wezesha serikali kukusanya kodi
kwa urahisi kwa maendeleo ya
nchi.

Naye Katibu Mkuu wa Wizara
ya Biashara na Maendeleo ya Vi-
wanda, Juma Reli, alisema malengo
ya tamasha hilo yamefanikiwa kwa
asilimia kubwa kutokana na soko
na mauzo ya bidhaa kuwa juu,
hivyo kusababisha baadhi ya wa-
fanyabiashara kuuza bidhaa zote
na kupata faida.

Alisema  wizara bado inaen-
delea kubuni mbinu na mikakati
mbalimbali ambayo itakayozidi
kuboresha tamasha hilo ikiwamo
kuanzisha mashindano ya bidhaa,
mafunzo ya ubunifu na mbinu za
biashara ili kuzidisha ubora wa

bidhaa na kulifanya lizidi kuwa
bora na kuleta tija kwa wafanyabi-
ashara, serikali na wananchi kwa

ujumla.
Aidha, Katibu Mkuu huyo
alisema tamasha hilo linata-

rajiwa kufanywa mara mbili kwa
mwaka na kutaka lifanyike ka-
tika eneo la kudumu huko Ny-
amanzi Wilaya ya Magharibi “B” nje
kidogo ya mjini Zanzibar.

Mkuu wa Mkoa wa Mjini Maghar-
ibi, Idrissa Kitwana Mustafa, alise-
ma serikali ya mkoa itahakikisha
kuwapo ulinzi na usalama muda
wote wa tamasha na kuahidi kue-
ndelea kutoa ushirikiano kwa wa-
dau wote waliofanikisha kufanyika
tamasha hilo.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

NAFASI ZA SHULE

NAFASI YA KAZI

NYUMBA INAUZWA

TANZANIA RESEARCH

Keland Nursery and
Primary School iliyopo
Salasala Rtd inatangaza
Nafasi Za Awali Na Msingi.
Mawasiliano : 0713327613.

ANAHITAJIKA RIG BORING

MACHINE OPERATOR 10’ INCHES

REVOVER MAWASILIANO 0713
233334/0714 511696 DAR ES
SALAAM

NYUMBA INAUZWA KIJITONYAMA
VYUMBA VIWILI INAJITEGEMEA,
PLOT NA 712/1,BLOCK 46

MAWASILIANO 0787233272
0674927560

AND CAREER DEVELOPMENT INSTITUTE

WWW.TRACDI.AC.TZ

INATANGAZA MUHULA MPYA WA MASOMO
KOZI,KILIMO,MIFUGO NA MAENDELEO YA JAMII.CHUO
KIMESAJILIWA NA NACTE REG.PWF/041/ KWA MAELEZO
ZAIDI WASILIANA NASI. 0752761280/0767574701 AU

KATIKA MAHAKAMA KUU YA TANZANIA
OSHI

UTHIBITISHO WA USIMAMIZI WA MIRATHI
SHAURI NAMBA. 8 YA 2020

MAOMBI YA BARUA ZA USIMAMIZI WA MIRATHI YA:
JOACHIM VICTOR MINDE MAREHEMU

1. SARAH JOACKIM MINDE
2. LUCY TRACY JOACKIMU MINDE ........... MUOMBAJI
/WAOMBAJI

TAARIFA YA KAWAIDA
(Kanuni ya 75)

Watu wote wanaodai kuwa na haki katka Mirathi ya
Marehemu iliyetajwa hapo juu wanafahamishwa kufika na
kuangalia mashauri haya katika jalada kama wanaona inafaa
kabla ya kutolewa barua za usimamiaji wa Mirathi kwa
waombaji aliyetajwa /kwa waombaji waliotajwa hapo juu.
Mapingamizi yoyote kuhusu maombi haya yawe
yameandikishwa mnamo au kabla ya tarehe 16 Mwezi wa
Februari mwaka 2021 .

Imewasilishwa MOSHI, tarehe 18 Mwezi wa NOVEMBA
mwaka 2020 [
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NAIBU MSAJILI
MAHAKAMA KUU MOSHI.
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KUPOTELEWA NA

KADI YA GARI

BUNDALA JUMA MASANJA
Wa Malunga Mjini Kahama,
anatangaza kupotelewa na

kadi ya Gari aina ya
Mistubish Canter yenye

namba za usajili T.574 BGL.
Yoyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha Polisi
kilichopo jirani yake.
Taarifa ya Polisi.

KAH/TR/RB/392/2020.

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

RITA NIIMA LAWALA
ANATANGAZA
KUPOTELEWA NA KADI YA
GARI YENYE NAMBA ZA
USAJILI T371BGE
TOYOTA HIACE
CHASIS NAMBA LH1781011099
ENGINE NAMBA 5L5180702
YENYE RANGI NYEUPE
YEYOTE ATAKAYEONA
ATOE TAARIFA KITUO
CHOCHOTE CHA POLISI
TAARIFA YA POLISI:
MAN/BAB/RAB/21215/2021.

TAARIFA KWA UMMA

MIMI RHODA COLITA
MANANKA WA DAR ES
SALAAM 0713548600, NINATOA
TAARIFA KWA UMMA JUU YA
UFUTWAJI WA USAJIRI WA
GARI ZANGU MBILI NA BAJAJ
MBILI NILIZOUZA ZENYE
NAMBA ZA USAJIRI T775AWE
BAJAJ, T825AXC BAJAJ,
T495CEL NISSAN EXTRIAL,
T336BVY. NINATOA SIKU 30 ZA
UBADILISHWAJI WA UMILIKI
WA VYOMBO HIVI LA SIVYO
NITAFUTA USAJIRI WAKE TRA.

FORM NO. F133
THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA

JUDICIARY
IN THE DISTRICT COURT OF
MOMBA AT CHAPWA
CIVIL CASE NO 4 OF 2020
KUMBUKA MWAKULINDA SWALO PLAINTIFF(S)

VERSUS
ELISHA MASAJO SANGA @SALIM DEFENDANT(S)

Summons to appear and answer charge of obstruction
execution of decree
(0.XXI r 95(2) of the Civil Procedure Code)

To ELISHA MASAJO SANGA @SALIM

Whereas KUMBUKA MWAKULINDA SWALO the
decree-holder/purchaser of property sold | n execution of a
decree in this case, has complained to this court that you
have resisted/obstructed the officer charged with the
execution of the warrant for possession:

You are hereby summoned to appear in this court on the 26
day of Jan 2021 at o’clock in the forenoon/afternoon to
answer the said complaint.

Given under my hand and the S| f the court this 14 day
of Jan 2021 i -

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

MAHAKAMA USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M.1984 NYONGEZA) YA 5 KANUNI YA 2

Katika mahakama ya mwanzo
MJINI-MOROGORO

Usimamizi wa mirathi No;04/2021

Ombi la HASSAN RAMADHANI
CHUMA,Kuteuliwa msimamizi wa mirathi
marehemu RAMADHANI SHABANI
CHUMA.

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote
na mirathi ya marehemu kuwa wanaarikwa kuja
na kuudhuria shaurini  mnamo tarehe
19/01/2021 kabla ya muombaji hajateuliwa
kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.Wosia ya
marehemu huyo upo mahakamani waweza
kukaguliwa tarehe 06/01/2021.

A rerdin,

soaie L e |

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

STELLA S. KASAMBALA
anatangaza kupotelewa na
kadi ya gari aina ya JEEP
GRAND CHEROKE yenye
namba za usajili T 509 DHQ
chasisi namba
1J8G85864Y105071, yeyote
atakayeiokota atoe taarifa
kituo chochote cha polisi

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

CHARLES JOHN
GODFREY amepotelewa
na kadi ya gari yenye
namba za usajiri T 780
DDB aina yake SUBARU
FORESTER.

Kwa yeyote atakaeiona
anaombwa atoe taarifa
kituo chochote Cha

KUPOTELEWA NA

KADI YA GARI

Dorice Kashamo Mphuru
Anatangaza kupotelewa na
kadi ya gari aina ya Suzuki

Escudo yenye namba za

usajili T 570 BPS,Yenye
chassis namba
TD54W104970 na Injini
namba J20A292475

Kwa yeyote atakayekiona

atoe taarifa kituo chochote

)
0 SR Polisi taarifa CONTROL polisi.Rb namba cha polisi
et i s o NUMBER 991082190653 MOR/MOR/RB/25982/2021. KL/MOS/RB/22188/2021
R I R KUPOTEA KWA KUPOTEA KWA Uza,

MAHAKAMA YA MWANZO NYANKUMBU
WILAYA YA GEITA

SHAURI LA MADAI 6/2021
MDAI NEEMA NYAMWELA
DHIDI YA

MDAIWA ISAYA NDIKUMWAMI
WA GEITA
AMRI

Unaamriwa na mahakama uhudhurie hapa
mahakamani mnao tareehe 21/1/2021 saa 2:30
asubuhi bila kukosa

Usipohudhuria shauri  hili laweza kusikilizwa
upande mmoja bila yaw ewe kuwepo,na kutolewa
uamuzi

Hati hii imetolewa kwa amri yangu na muhuri
wa mahaka aleo ALHAMIS tarehe 14mwezi wa

1mvfké'§b'2‘t\ =
N/ T

TANGAZO LA MNADA WA HADHARA WA
KUUZA VITU VIFUATAVYO

PHOTOCOPY MACHINE, SCANERS, PRINTERS, PAPER
CUTTING MACHINE, OFFICE TABLE CHAIRS,

SOFA SETS, WATER PUMP MACHINE, MAGARI, FAX NA
TELEX MACHINES NA VINGINEVYO.

KWA IDHINI TULIYOPEWA NA BANK KUU YA TANZANIA
MWANZA TUTAUZA VIFAA MBALI MBALI KAMA
ILIVYO ORODHESHWA HAPO JUU

MNADA HUO UTAFANYIKA KATIKA PLOT. NO. 116 BLOCK
“LL” PASIANSI MWANZA (BOT CLUB)

TAREHE YA MNADA : 06/02/2021
SIKU YA MNADA : JUMA MOSI
MUDA : SAA 4:00 ASUBUHI

MASHARTI YA MNADA
MNUNUZI ATANUNUA MALI AU VITU NA KULIPIA ASILIMIA
100% NA KUONDOWA VITU VYAKE KATIKA ENEO LA MNADA.

WOTE MNAKARIBISHWA KATIKA MNADA HUO!

KWA MAWASILIANO ZAIDI: 0784-549525
: 0757-960445

S.L.ISANGI

DALALI WA MAHAKAMA

MWANZA

KADI YA BAJAJI

RITA NIIMA LAWALA
ANATANGAZA KUPOTELEWA
NA KADI YA BAJAJI
AINA TVS KING YENYE NAMBA
ZA USAJILI MC 550AJG
CHASIS NAMBA
MD6M14PK2F4A19885 ENGINE
NAMBA 0K4AF4161191
YENYE RANGI YA BLUE
KWA YEYOTE ATAKAYEIONA
ATOE TARIFA KITUO
CHOCHOTE CHA POLISI
TAARIFA YA POLISI:
MAN/BAB/RB/21230/2021

KADI YA GARI

RAPHAEL ANTONY
KIN'GALA amepotelewa na
kadi ya gari yenye namba za
usajiri T 191 CVU aina yake

LANDLOVER.Yenye chasis
namba LBCMH1AA109424.
Kwa yeyote atakaeiona
anaombwa atoe taarifa kituo
chochote Cha polisi.

Rb namba
MOR/MOR/RB/28773/2021.

OFISI ZA MATANGAZO
MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,
PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM. MOB: +255 - 745 700 710.

E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

Chenye Thamani
Kubwa Kwa
Kutangaza Nasi
Kwa Bei Poa
Tupigie
0782253676

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Rwanda yaagiza shule zote
Za umma zifungwe tena

Kigali, RWANDA

WIZARA ya Elimu Rwanda, imesema
kuwa shule zote za umma na binafsi,
chekechea, msingi na sekondari kufung-
wa kuanzia jana.

Hiyo ni hususan kwa mji wa Kigali
kama njia moja ya kukabiliana na usam-
baaji wa virusi va corona.

Pia wanafunzi wa shule za bweni

.\ \’\_

Polisi na wanajeshi wakikabiliana na wahamiaji ili kuwalazimisha kurudi walikotoka. Takriban wahamiaji 7,000, wengi wao
kutoka Honduras, wanakadiriwa kuwasili Guatemala tangu mwishoni mwa wiki. PICHA/REUTERS

watasalia katika shule zao na wataende-
lea kupokea huduma muhimu.

Wizara hiyo pia iliongeza kuwa shule
zote nje ya mji wa Kigali zitaendelea ku-
fundisha na shughuli zingine za masomo
kwa kuzingatia hatua kukabiliana na
ugonjwa wa Covid-19.

Pia mwongozo utapitiwa tena katika
kipindi cha wiki mbili zijazo kulingana na
tathmini ya huduma ya afya.

Watu 22 walikufa kutokana na Covid-19
kwa muda wa siku saba zilizopita na kui-
fanya idadi ya waliokufa kutokana na co-
rona hadi kuifikia sasa kuwa 142.

Haya yanajiri wakati bado ikitekelezwa
marufuku ya siku 15 ya usafiri wa umma
kati ya wilaya na mji mkuu Kigali pia bi-
ashara zote nchini humo husitishwa saa
12 jioni.

BBC

Maelfu ya wahamiaji
wakwama kuingia Marekani

Guatemala City, GUATEMALA

MSAFARA wa wahamiaji kutoka Ameri-
ka Kusini uliokuwa ukielekea nchini
Marekani, umekutana na marungu na
gesi za kutoa machozi nchini Guatemala,
huku vikosi vya usalama vikifunga njia ya
kupita kuelekea Marekani.

Maelfu ya watu hao walizuiwa kwenye
barabara karibu na mpaka wa Guatemala
na Honduras.

Serikali ilisema haingekubali matembe-
zi ya umati wa watu kinyume cha sheria.

Wahamiaji wanaokadiriwa kuwa 7,000,
wengi wao kutoka Honduras, wameingia
katika siku za hivi karibuni, wakikimbia
umaskini na ghasia.

Wanatumaini kusafiri hadi Mexico na
baadaye kuufikia mpaka wa Marekani.

Kila mwaka, maelfu ya wahamiaji wa
Amerika ya kati hujaribu safari hii ili
kujaribu kufika Marekani, mara nyingi
hutembea kwa miguu.

Rais mteule wa Marekani, Joe Biden,
kutoka Chama cha Democrat, ameapa
kuondoa sera kali za uhamiaji zilizowek-
wa na mtangulizi wake, Donald Trump,
kutoka Republican.

Utawala wa Biden, ambao utachukua
mamlaka Jumatano, umewaonya waha-
miaji kutofanya safari, kwa sababu sera za
uhamiaji hazitabadilishwa haraka.

Wahamiaji wakivuka mpaka wa Gua-
temala kuelekea kwenye mpaka wake

na Mexico, walizingirwa na vikosi vya
kilichopo Kusini -Mashariki.

Kikundi cha wanajeshi na maofisa wa
polisi walifunga barabara, na kuwazuia
wengi wao kuendelea na safari.

Baadhi ya wahamiaji hao bado walila-
zimisha kwa nguvu kupita na kuwafanya
maofisa wa usalama kuwasukuma nyu-
ma.

Video iliyosambazwa kwenye
mitandao ya kijamii, inaonyesha vikosi
vya Guatemala vikitumia gesi za kutoa
machozi, vifaa vya kujikinga na marungu
kuwarudisha nyuma wahamiaji.

Watu kadhaa walijeruhiwa katika tukio
hilo.

!

I
Idadi ya
waliofariki
dunia Darfur
sasa yafikia 80

Dafur, SUDAN

MADAKTARI nchini Sudan, wanasema
zaidi ya watu 80 wameuawa katika
kipindi cha siku mbili katika mapigano
kati ya makabila mawili hasimu eneo la
Darfur.

Mamia ya wengine wamejeruhiwa
wakati wa mapigano hayo huko El
Geneina.

Kambi iliyo karibu ya watu wali-
olazimika kutokwa, pia ilishambuliwa
wakati wa mapigano hayo ambayo
ndio mabaya kutokea tangu kufikiwa
kwa makubaliano ya amani Oktoba
mwaka jana.

Walinda amani wa kimataifa walian-
za kujiondoa Darfur kwa awamu kuan-
Zia mapema mwezi huu.

Ripoti zinasema kuwa vurugu zilian-
za pale mwanaume mmoja wa Kiarabu
alipochomwa kisu hadi kufa na mwa-
naume mwingine ambaye si mwarabu
na kusababisha ufyatulianaji wa risasi.

Serikali ya Sudan inatuma vikosi
vyake vyake katika eneo hilo kulinga
raia.

BBC

Wavawa
wakishambuliwa na
mtu asiyejulikana

Kabul, AFGHANSTAN

MAJAJI wawili wa kike wameripotiwa
kupoteza maisha katika shambulizi la
silaha kwenye gari katika mji mkuu wa
Kabul, nchini Afghanistan.

Matukio Kama hayo yameendelea
kutokea wakati wawakilishi kutoka miji
kadhaa mjini Kabul na Taliban, wakiku-
tana kuhusu amani mjini Qatar.

Idara ya polisi ya Kabul, ilitangaza
kwamba majaji wa hao walishambuliwa
saa mbili asubuhi na watu wasiojulikana
kwenye eneo la Kale-i Fethullah katika mji
mKkuu.

Majaji hao kike walifariki dunia katika
shambulizi hilo, na wengine wawili wali-
jeruhiwa.

Hakuna mtu yeyote aliyedai kuhusika
na shambulizi hadi kufikia sasa.

Rais wa nchi hiyo, alitoa taarifa kulaani
shambulio hilo na kwa wananchi yak-
itekelezwa na Taliban na vikundi vingine
vya kijeshi.

“Ugaidi si suluhisho la matatizo ya Af-
ghanistan,” alisema Rais huyo.

Kundi la Taliban limekanusha kuhusika
na tukio hilo, ingawa lilisema wapiganaji
wake wataendelea kufanya mashambulizi
kwa viongozi mahsusi wa serikali.

REUTERS/TRT
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ALA KADI NYEKUNDU YA KWANZA BARCELONA

SEVILLE, Hispania

kuwa kwenye kumbukumbu ya kuwa wa burudani
zaidi huku Athletic wakitwaa taji lao la pili tangu
mwaka 1985, hadi tukio hilo lilipotokea. ==
Messi alimkwatua mfungaji Villalibre wakiwa ha-
wana mpira katika dakika ya 120. Mwamuzi hakulio-
na tukio hilo hadi alipokwenda kutazama kwenye
VAR na kumwonyesha kadi nyekundu Messi.
Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 33, ameo-
nyeshwa kadi nyekundu mara mbili tu katika mai-
sha yake ya soka, zote akiwa na Argentina - kwenye
mchezo wake wa kwanza wa kimataifa dhidi ya
Hungary mwaka 2005 na kwenye Copa America
2019 kutafuta nafasi ya tatu dhidi ya Chile.
Anaweza kufungiwa kwa mechi angalau nne
baada ya kuonyeshwa kadi hiyo.

LIONEL Messi ameonyeshwa kadi yake ya kwan-
za nyekundu kwa kipindi alichoichezea Barcelona,
wakati wakipoteza kwa Athletic Bilbao kwenye
mchezo wa fainali ya Kombe la Super Hispania.
Messi akicheza kwa mara ya 753 hapo Barca, al-
impiga kwa nyuma Asier Villalibre katika sekunde
za mwisho za muda wa nyongeza na tukio hilo lili-
naswana VAR, weetsst -

Barca waliongoza mara mbili kupitia Antoine
Griezmann, lakini Oscar de Marcos na Villalibre,
waliisawazishia Athletic.

Na Inaki Williams akafunga la ushindi kwenye
mchezo huo uliopigwa mjini Seville na kuonekana

DE BRUYNE AFIKISHA
PASI ZA MWISHO 100

MAMCHESTER, England

KEVIN De Bruyne aliten-
geneza pasi ya mwisho ya
100 kwa Manchester City
katika  mashindano yote
kwa kumtengea pande John
Stones, aliyefunga bao la
kwanza dhidi ya Crystal Pal-
ace.

Alifikisha idadi hiyo ya pasi
za mwisho katika dakika ya
26 kwenye mchezo huo wa

Ligi Kuu England uliopigwa
Jumapili.

Hiyo inamaana kwamba,
mchezaji huyo wa kimataifa
wa Ubelgiji kwa sasa ameten-
geneza pasi za mwisho 31 kwe-
nye Ligi Kuu England, zikiwa
nyingi zaidi kuliko mchezaji
yeyote  tangu  alipoanza
kuichezea City mwaka 2015.

Katika pasi hizo za mwisho
100, alizozipiga kwenye Ligi
Kuu ni 75 zikitokana na mechi

165, huku mchezaji huyo mwe-
nye umri wa miaka 29, akiwa
ametengeneza mabao 15 kwe-
nye mechi 37 alizocheza Ligi
ya Mabingwa Ulaya.

Pasi za mwisho tano am-
etengeneza kwenye Kombe
la FA, nne kwenye EFL - am-
bapo City imelibeba mara nne
wakati De Bruyne akicheza
hapo na moja kwenye mechi
ya kufuzu Ligi ya Mabingwa
Ulaya.

J

MILAN, Italia

INTER Milan imethibitisha
kwamba inaweza kutoa changa-
moto kubwa kwenye mbio za ub-
ingwa msimu huu kwa kuwafunga
mabingwa Juventus mabao 2-O,
kwa mujibu wa Arturo Vidal.

Vidal alifunga bao la kwanza
dhidi ya timu yake hiyo ya zamani
pale kwenye dimba la San Siro,
Jumapili, akiunganisha krosi ya
Nicolo Barella na kuwa bao lake
la kwanza kwenye Serie A tangu
alipofunga wakati Juve wakibeba
taji Mei 2015.

Alikuwa mchezaji wa kwanza
wa zamani wa Juve kuifunga timu
hiyo akiichezea Inter tangu Chris-
tian Vieri mwaka 2004.

Lautaro Martinez na Romelu
Lukaku walikosa nafasi nzuri za
kufunga ili kuipatia mabao zaidi
Inter.

Nerazzurri hao ulikuwa ni
ushindi wao wa kwanza kwenye
ligi dhidi ya Juve tangu Septemba
2016 na ushindi huo ni mchezo wa
kwanza kwao bila kuruhusu bao
tangu Aprili 2010.

Kikosi hicho cha kocha Antonio
Conte sasa kipo pointi sawa na

vinara wa Serie A, Milan wakiwa
na pointi 40. Milan walikuwa wa-
nacheza jana Jumatatu na ushindi
utawafanya waendelee kukaa
kileleni.

“Ni muhimu kwangu mimi na
kwa timu. Ulikuwa mchezo mgu-
mu sana dhidi ya timu bora Italia,”
alisema Vidal akiiambia Sky Sport
Italia.

“Najisikia fahari kufunga bao
langu la kwanza kwa Inter, nina
furaha sana. Nafikiri tumethibiti-
sha kwamba tunaweza kupam-
bana kwa ajili ya kuwania taji la
Scudetto.”
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LYON, Ufaransa

NYOTA wa Lyon, Memphis Depay,
amesema yeye pamoja na mchezaji
mwenzake klabuni hapo, Haussem
Aouar, wanataka kucheza katika moja
ya klabu bora tatu duniani.

Barcelona imekuwa ikimfuatilia
kwa karibu mchezaji huyo, ambaye
alihusishwa kutua katika Ligi ya LaLiga
msimu ulioisha, lakini haikufanikiwa.

» Mchezaji mwenza, Aouar pia alihu-
sishwa kuihama klabu hiyo ya Ufaransa

\

a

DEPA
[y

AZITAKA KLABU KUBWA TATU

I,

<
2DURK

ambayo amehitimu hapo akademi ya
vijana, huku Arsenal ikihusishwa naye.
“Tunajua tunataka kucheza katika
klabu kubwa, lakini tunataka kwenda
katika moja ya klabu kubwa tatu duni-
ani,” alisema Depay akiiambia Canal-+.
“Hapo utamwona Houssem bora
mara 10 zaidi, kwangu pia ni vivyo
hivyo.” - -~
Mchezaji huyo pia amesema anget-
amani kushinda taji la Ligi Kuu Ufaran-
sa akiwa na Aouar, timu pamoja na rais
wa klabu hiyo.

LONDON, England

MESUT Ozil ametua nchini Uturuki tayari kwa
ajili ya kukamilisha tarat_ibu za kujiunga na klabu
ya Fenerbahce, kwa mujibu wa Sky Sport.

0zil anaondoka Arsenal Jumaplh.aklwa na re-
kodi ya kuwa mchezaji aliyekuwa akipokea msha-
hara mrefu zaidi kuliko wachezaji wengine (pauni
325,000 kwa wiki) licha ya kutokqwap(_) kwenye
orodha ya wachezaji watakaoitumikia timu hiyo
imu huu. '

mOszil aliagana na wachezaji wenzake kule Emirates
muda mfupi baada ya kuruhusiwa kwenda Uturuki

OZIL ATUA RASMI FENERBAHCE

LEWANDOWSKI
AWEKA
REKODI MPYA
BUNDESLIGA

MUNICH, Ujerumani

ROBERT Lewandowski amekuwa mchezaji wa
kwanza kufunga mabao 21 katika kipindi cha kwan-
za cha msimu wa Ligi Kuu ya Ujerumani, Bundes-
liga.

Gerd Muller hapo awali alikuwa akishikilia reko-
di ya mabao 20 akiwa na Bayern ambayo aliiweka
msimu wa 1968-69.

Lewandowski alifikia rekodi hiyo ya mabao 20
katika mchezo uliochezwa Januari 8, mwaka huu
akifunga wakati Bayern ilipofungwa 3-2 na Borus-
sia Monchengladbach.

Na juzi Jumapili, katika mchezo wa 16 wa Ligi
ya Bundesliga yenye jumla ya mechi 34, mchezaji
huyo mwenye umri wa miaka 32 alimpita Muller
kwa kuweka idadi hiyo ya mabao na kufikia 21.

Pia lilikuwa bao la tano la Lewandowski katika
michezo yake minne iliyopita dhidi ya Freiburg,.

Kuelekea mchezo wa Jumapili kwenye Uwanja
wa Allianz, timu hiyo ya Bavaria ilikuwa na alama
33 kwa mara ya mwisho kuwa na alama nyingi
baada ya mechi 15 ilikuwa ni msimu wa 2017-18.

Lewandowksi alifunga mabao 34 kwenye ligi
msimu uliopita, tofauti ya mabao sita ya rekodi ya
Muller ya Bundesliga ya mabao 40 (1971-72), lakini
nyota huyo wa Poland sasa anaonekana vizuri kwe-
nye harakati ya kuifukuzia idadi hiyo.

kaendelee na utaratibu wa kukamilisha usajili. o
‘ Klabu ya Fenerbahce ilithibitisha mchakato wa usajili wa
0zil unaendelea na hivyo iliwataarifu wawekezaji sambamba
na soko la hisa la nchi hiyo juu ya kuanza kwa mazungumzo
hayo. o

i ji i Ozil aliiam-
Akifanya mahojiano mafupi kwa njia ya simu, 1
bia NTV {ya Uturuki) “mimi ni shabiki wa Fenerbahce na ndio
maana ninafurahi kuja Uturuki kuitumikia Fenerbahce. Mungu
amenipa nafasi ya kuivaa jezi ya Fenerb@hpe kama shqblkl.

“Mungu akipenda nitaivaa na kuitumikia kwa heshima kub-

kwa kila nitakachoweza kukifanya. o .
W%‘Ni kweli sijacheza kwa muda sasa lakini nipo vizuri, sina

tatizo lolote.”
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DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

-

5
SOLSKJAER:
SARE NA LIVERPOOL

SABABU

® ® ®Tulijaribu kufunga na tukashindwa, kiwango
kilikuwa bora na ilitosha sisi kushinda, lakini...

LIVERPOOL, England

MANCHESTER United “ilikosa
nafasi” ya kuifunga Liverpool,
amesema kocha Ole Gunnar Sol-
skjaer baada ya kikosi chake kuba-
kia kileleni mwa msimamo wa Ligi
Kuu ya England kwa sare ya bila
kufungana na Liverpool.

Ulikuwa mchezo wenye mata-
rajio makubwa kwa timu zote
mbili na Solskjaer anajua kwamba,
kikosi chake kilikuwa bora zaidi ya
wapinzani wao na kudai walitak-
iwa kupata ushindi pale kwenye
dimba la Anfield.

Liverpool, ikiwa bila ya walinzi
wake wa kati muhimu na nafasi
ya beki wakicheza viungo Jordan
Henderson na Fabinho, walitawala
kipindi cha kwanza, lakini wali-
kuwa United ambao walikaribia

kufunga wakati mpira wa adhabu
ndogo wa Bruno Fernandes wa
umbali wa yadi 20 kupaa nje Kki-
dogo ya goli.

Fernandes tena alimjaribu go-
likipa wa Liverpool, Alisson kabla
ya shuti la Thiago kuokolewa na
David de Gea.

Alisson alikuwa shujaa wa Liver-
pool wakati alipookoa vizuri mpi-
ra wa Paul Pogba.

“Ilikuwa ni nafasi nzuri tuli-
yoikosa, lakini kwa mara nyingine
tena tulikuwa tunacheza na timu
nzuri zaidi,” alisema Solskjaer aki-
iambia BBC Sport.

“Nimekatishwa tamaa, lakini
pointi moja bado ni muhimu kama
tutashinda mchezo unaofuata.

“Tumeimarika na kuwa kwenye
kiwango bora kabisa. Ni matokeo
tu ndio yametukatisha tamaa, lak-

ini kiwango kilikuwa kizuri. Najua
vijana hawa wanaweza kucheza vi-
zuri zaidi.”

United sasa inaongoza kileleni
mwa msimamo kwa pointi mbili
wakifuatiwa na Manchester City,
ambao wamejivuta nafasi ya pili
baada ya kuifunga Crystal Palace
mabao 4-0, na Leicester City wapo
nafasi ya tatu.

Liverpool, ambao wamefunga
bao moja tu katika mechi zake nne
kwenye mechi nne za ligi zilizopi-
ta, wamevutwa hadi nafasi ya nne.

“Nafikiri kiwango kilikuwa bora
na ilitosha sisi kushinda, lakini
kushinda mchezo unatakiwa ku-
funga mabao na hatukufanya
hivyo, ndio maana tulipata ma-
tokeo yale,” alisema Klopp.

“Tulijaribu  kufunga na tu-
kashindwa kufunga.”

KWA UFUPI

DILI LA DELE BADO GUMU

KIUNGO wa Tottenham Hotspur na England,
Dele Alli, mwenye umri wa miaka 24, “anataka”
kuhamia kwa mabingwa wa Ufaransa, Paris St-
Germain, lakini mazungumzo baina ya timu hizo
yamekuwa magumu. (Mwandishi Fabrizio Ro-
mano, kupitia Twitter)

WEST HAM KUMSAJILI LABORDE

KLABU ya West Ham United inapima uweze-
kano wa kumsajili mshambuliaji kutoka Ufaransa,
Gaetan Laborde mwenye umri wa miaka 26, am-
baye kwa sasa anachezea klabu ya Montpellier.
(Telegraph)

GRACIA ATAKIWA BARCA

MAKAMU wa Rais wa Barcelona, Carles Tus-
quets, amependekeza kumsajili mlinzi wa Man-
chester City na Hispania, Eric Garcia mwenye umri
wa miaka 20, kwa euro milioni nane kwa wagom-
bea watatu wa urais wa klabu hiyo, lakini hakuna
kinachoweza kufanyika kwa sasa, hadi baada ya
uchaguzi mkuu Machi. (Marca)

DEPAY ATAKA KLABU KUBWA

MSHAMBULIAJI wa Uholanzi, Memphis Depay,
mwenye umri wa miaka 26, amesema yeye na
mchezaji mwenzake wa klabu ya Lyon, Houssem
Aouar mwenye miaka 22, wanataka kuhamia ka-
tika “moja ya klabu tatu kubwa duniani.” Depay
amekuwa akihusishwa na klabu ya Barcelona,
huku kiungo kutoka Ufaransa Aouar akiripotiwa
kunyemelewa na Arsenal. (Canal+)

BALE ATANG'ARA TENA

NAHODHA wa zamani wa Tottenham Hotspur,
Michael Dawson anaamini ni suala la muda tu
kabla Gareth Bale kuonyeshwa kiwango chake cha
juu zaidi.

FULHAM KUSAJILI MAPEMA

KOCHA wa Fulham, Scott Parker amesema ana-
taka kusajili wachezaji na kumaliza biashara ya us-
ajili mapema katika dirisha la mwezi huu. (Even-
ing Standard)

SANSON AWANIWA EPL

KOCHA wa Marseille, Andre Villas-Boas, am-
ethibitisha kuwa kiungo wa Ufaransa, Morgan San-
son mwenye umri wa miaka 26, ananyemelewa na
klabu kadhaa za England zikiwamo Arsenal, Aston
Villa, Tottenham na West Ham. (Mail)

INTER KUTOSAJILI JANUARI

MKURUGENZI wa soka wa Inter Milan, Beppe
Marotta, amesema kuwa klabu hiyo ipo vizuri
kifedha, lakini haitafanya uwekezaji wowote wa
wachezaji katika dirisha la usajili la mwezi huu.
(Sky Sport Italia)

ERIKSEN KURUDI SPURS

KUNA uwezekano mkubwa kwa Christian Erik-
sen kurudi katika klabu yake ya zamani ya Totten-
ham Hotspur Januari hii. Nyota huyo wa kimataifa
wa Sweden mwenye umri wa miaka 28, ameshind-
wa kupata namba ya kudumu pale Inter Milan.

LEWSI-POTTER HAUZWI

KOCHA wa Hull City, Grant McCann, ametangaza
kuwa mshambuliaji kinda wa klabu hiyo, Keane
Lewis-Potter mwenye umri wa miaka 19, hauzwi,
ingawa mazungumzo juu ya mkataba mpya baina
ya Hull na mchezaji huyo yanaelekea kugongo
mwamba. (Yorkshire Post)

MILAN WAKARIBIA KWA TOMORI

KLABU ya AC Milan inakaribia kufikia
makubaliano ya kumsajili mlinzi wa kati wa Chel-
sea, Fikayo Tomori kwa mkopo, huku kukiwa na
uwezekano wa kumsajili moja kwa moja kwa pauni
milioni 25.
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HABARI MICHEZO

BIGIRIMANA CHANZO LUSAJO
KUREJESHWA NAMUNGO FC

Na Saada Akida

UONGOZI wa Klabu ya Numungo
umesema uamuzi wa kumrejesha kikosini
aliyekuwa mshambuliaji wao, Lusajo Relli-
ants, ni ili kuchukuwa nafasi ya Blaise Bi-
girimana ambaye kwa sasa ni majeruhi.

Lusajo aliachana na miamba hiyo ya Ru-
angwa mkoani Lindi baada ya kumalizika
kwa msimu uliopita na kwenda kujiunga
na timu ya Polisi Tanzania yenye mas-
kani yake mkoani Kilimanjaro, lakini sasa
amerejea Namungo kupitia usajili wa diri-
sha dogo lililofungwa [jumaa iliyopita.

Akizungumza na gazeti hili jana, Katibu
Mkuu wa Namungo FC, Ally Suleiman,
alisema usajili wa Lusajo umekuja baada
ya Blaise kuvunjika mguu katika mechi ya

nusu fainali ya Kombe la Mapinduzi dhidi
ya Simba iliyopigwa Uwanja wa Amaan
visiwani Zanzibar, ambapo sasa atatakiwa
kukaa nje ya dimba kwa kipindi cha miezi
sita.

Alisema ulifikia uamuzi huo baada ya
mapendekezo ya Kocha Mkuu, Hemed Mo-
rocco, kuhitaji mshambuliaji ambaye atazi-
ba nafasi iliyoachwa wazi na Blaise baada
ya kuumia.

“Blaise, leo (jana), alipelekwa Hospitali
ya Rufani ya Taifa ya Muhimbili Kitengo
cha MOI kwa ajili ya matibabu na kutakiwa
kukaa nje ya uwanja kwa muda wa miezi
sita. “Uongozi tumejiuliza ni mshambu-
liaji gani anafaa, tumeona Lusajo ambaye
amekuja kwetu na kutueleza kwamba
yupo tayari kuitumikia tena timu yetu, tu-

kaamua kumpa mkataba wa miaka miwili,”
alisema Suleiman.

Alisema katika usajili wao mwingine,
wamempa mkataba wa miaka miwili, Erick
Kwizera, kutoka Burundi na Ibrahim Ab-
dallah anayecheza nafasi ya kiungo kutoka
Malindi ya visiwani Zanzibar.

Katibu huyo alisema kulingana na
mashindano yaliyopo mbele yao ikiwamo
Kombe la Shirikisho Afrika, Ligi Kuu Bara
na FA, wamelazimika kuboresha kikosi
chao katika safu ya ushambuliaji na kiungo.

Aidha, katibu huyo amewataja nyota
watatu wakiwamo wawili walioachana nao
ambao ni Edward Manyama aliyemaliza
mkataba na kujiunga na Ruvu Shooting na
Mghana Joseph Kwasa huku Zakari Mkum-
bo wakimpeleka kwa mkopo Geita FC.

DStv sasa yaja ha
Promosheni Kali ya
‘Panda Tukupandishe’

Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI ya MultiChoice Tanzania, imetangaza promosheni
maalum kwa wateja wa DStv ijulikanayo kama ‘Panda Tuku-
pandishe’” ambapo kwa kipindi cha miezi mitatu itakuwa ikiwa-
pandisha vifurushi wateja wake.

Hii ni promosheni inayowawezesha wateja wa DStv wanaokidhi
vigezo (wateja ambao akaunti zao zimekatika, wateja wanaoende-
lea na wateja wapya) kupata fursa ya kulipia kifurushi kinacho-
fuatia cha juu yake na kupandishwa kwa kupatiwa kifurushi cha
juu ya kile alicholipia kwa muda maalum ambapo itategemea na
kifurushi ambacho mteja alikuwa amelipia hadi kufikia Januari 8,
mwaka huu.

Mkuu wa Kitengo cha Masoko wa MultiChoice Tanzania, Ronald
Shelukindo, akizungumza na waandishi wa habari wakati wa uzin-
duzi wa promosheni hiyo mwishoni mwa wiki jijini Dar es Salaam,
alisema pia itatumika kwa kifurushi mteja alichojiunga nacho
baada ya Janurai 8.

“Tunafurahi kuzindua rasmi promosheni maalum ya ‘Panda
Tukupandishe’ hii ikiwa ni njia mojawapo ya kuwashukuru wateja
wetu kwa kuendelea kuwa nasi na pia njia ya kuwahakikishia kuwa
tumejipanga vema kuendelea kuwapatia burudani isiyo na kifani.

“Promosheni hii iko namna hii, mfano mteja wa kifurushi cha
Bomba, akilipia kifurushi cha Family, atapandishwa hadi kifurushi
cha Compact bila malipo ya ziada kwa mwezi mmoja,” amesema
Shelukindo.

Alisema kampuni hiyo inaendelea kuwapa wateja wake buruda-
ni ya kina bila kusahau maudhui mengine kama babari na elimu,
huku ikihakikisha kuwa wateja wake wanapata maudhui kemkem
na ya kusisimua ya ndani na nje.

Kaimu Meneja wa Thamani kwa Wateja, Lucy Kisasa, akitolea
ufafanuzi wa promosheni hiyo, alisema kama zilivyo nyingine,
kuna vigezo na masharti ambavyo vitafuatwa ili mteja aweze kunu-
faika ambapo kwanza kabisa ni kwa wateja wa DStv waliopo Tan-
zania, wale ambao akaunti zao ziko hai na kwa wale akaunti zao
zimekatika huku pia ikiwahusu wateja wapya wa wanaojiunga sasa
na huduma hizo.

Alisema kwa wateja wa DStv ambao wamelipia kifurushi chao
kwa mwaka mzima hawahusiki na promosheni hii kwa kuwa wao
tayari wana ofa yao ambapo hupata mwezi mmoja wa kifurushi
chao bila malipo ya ziada.

Akifafanua zaidi, Lucy alisema mteja atakayetaka kulipia kifu-
rushi cha juu yake kabla ya kifurushi alichonacho kumalizika naye
atanufaika na ofa hiyo na pia salio lake la kifurushi cha awali ki-
taendelea kubaki kwenye akaunti yake na hivyo kuweza kulitumia
tena punde ofa aliyopata itakapokamilika kulingana na vigezo na
masharti.

TUNAWAPANDISHA...

Mkuu wa Kitengo cha Masoko wa MultiChoice Tanzania, Ronald
Shelukindo, akizungumza wakati wa uzinduzi rasmi wa Promo-
sheni ya ‘Panda Tukupandishe’ maalum kwa ajili ya wateja wa
DStv, iliyofanyika mwishoni mwa wiki jijini Dar es Salaam. MPI-
GAPICHA WETU

O
Klabu Ligi Kuu Z'bar
zamng'oa m/Kiti bodi

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

VIONGOZI wa Klabu za Ligi Kuu Zanzi-
bar wamepiga kura ya kutokuwa na imani
na Mwenyekiti wa Bodi ya ligi hiyo, Kassim
Mohmed.

Jumla ya viongozi wa klabu tisa wali-
ohudhuria mkutano huo waliouitisha juzi,
walipiga kura ya hapana ya kumkataa
mwenyekiti huyo wa bodi kwa kile wali-
chokieleza kuwa ni kuvujisha siri za vikao
vya klabu na kuzipeleka kwa wajumbe wa
Kamati ya Utendaji ya Shirikisho la Soka
Zanzibar (ZFF). Akizungumza na waandi-
shi wa habari mmoja wa wajumbe wa Bodi
ya Ligi, Mohammed Massoud, alisema
wanaheshimu uamuzi ya viongozi hao wa
klabu kwa kuwa wao ndio waliowachagua
kuwapo katika bodi hiyo ya ligi.

Alisema awali walifanya vikao vya mara
kwa mara ili kuunusuru msuguano uliopo
baina ya klabu na mwenyekiti wa bodi hiyo,
lakini jitihada hizo hazikufanikiwa mpaka
kufikia hatua ya klabu kumwondosha kwa
kumpigia kura ya kutokuwa na imani naye.

“Tuljjaribu kukaa na klabu na mwe-
nyekiti kumuita kuangalia kuna tatizo gani,
lakini hatukufikia muafaka, hii inaonyesha
klabu haziko tayari kufanya kazi na mwe-
nyekiti wa bodi ya ligi kutokana na madai
yao mbalimbali,” alisema huku akifafanua
kuwa Makamu Mwenyekiti wa Bodi hiyo,
Sheha Momhed atafanya kazi za mwe-
nyekiti hadi hapo atakapopatikana mwing-
ine.

Usajili waipa jeuri
Yanga Ligi Kuu

Na Saada Akida

KOCHA Msaidizi wa Yanga, Juma
Mwambusi, amesema usajili ambao ume-
fanywa katika safu yao ya ushambuliaji,
sasa unawapa jeuri ya kutamka kwam-
ba, hakuna timu itakayowazuia kufikia
malengo yao ya kutwaa ubingwa Ligi Kuu
Tanzania Bara.

Akizungumza na gazeti hili jijini Dar es
Salaam jana, Mwambusi alisema msimu
huu wako vizuri na wana imani kwa
mwenendo wa timu yao hakuna itakay-
owasumbua.

Alisema malengo yao makubwa
msimu huu ni kufanya vizuri kila mechi
iliyopo mbele yao na kwamba baada ya
kutwaa Kombe la Mapinduzi sasa wako
imara zaidi kwa ajili ya Ligi Kuu.

“Tumefanya wusajili wa wachezaji
watatu, Saidi Ntibazonkiza ambaye tayari
ameonekana makali yake, lakini pia kuna
Dickson Job na tumefunga dirisha kwa
kuimarisha safu ya ushambuliaji kwa Fis-
ton Abdul Razak.

“Tumeongeza watu ambao wanaleta
ushindani na kuimarisha kikosi, ninaim-
ani tutakaporejea kutoka mapumziko tu-
naendelea tulipoishia ni kutafuta pointi
tatu kila mechi,” alisema Mwambusi.

Naye Meneja wa timu hiyo, Hafidhi
Salehe, alisema baada ya kurejea kutoka
visiwani Zanzibar wachezaji wamepewa
mapumziko ya siku 10 na baada ya hapo
wote watarejea kambini kuendelea na
maandalizi ya mzunguko wa pili.
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Mshambuliaji wa Liverpool, Sadio Mane, akipata ushindani mkali kutoka kwa safu ya ulinzi ya Manchester United kwenye mechi ya
Ligi Kuu England iliyopigwa Uwanja wa Anfield juzi na kumalizika kwa sare tasa. PICHA: MTANDAO

FISTON AANIKA MKATABA
YANGA, AJIWEKA SOKONI

ilivyokuwa kwa Morrison, lakini...

Na Mwandishi Wetu

LICHA ya Kocha Mkuu wa
Yanga, Cedric Kaze, kueleza
kuwa usajili wao mpya, Mrundi
Fiston Abdul Razak, aliyesajil-
iwa katika dirisha hili dogo ni
moto wa kuotea mbali mbele
ya goli huku akimudu vema
kutengeneza nafasi, straika
huyo amejiweka sokoni baada
ya kuanika mkataba wake am-
bao ni wa muda mfupi ndani
ya mabingwa hao wa Kombe la
Mapinduzi.

Kwa muda mrefu, Kaze ame-
kuwa akilalamika safu yake ya
ushambuliaji kukosa umakini
mbele ya lango kwa kushindwa
kuzibadili nafasi wanazoziten-
geneza kuwa mabao, jambo
ambalo aliahidi kulifanyia kazi
katika dirisha dogo lililofungwa
[jumaa iliyopita, ambapo klabu
hiyo ilimsajili Fiston ambaye ni

pendekezo la kocha huyo.

Awali akimzungumzia Fis-
ton, Kaze alisema ni mchezaji
mzuri anayejua kufunga ak-
icheza nyuma ya mshambuliaji
ama kama winga, na kwamba
anaamini atakuwa msaada
mkubwa katika safu yake ya
ushambuliaji.

Kaze anaamini Fiston
anaweza kuwa msaada mkub-
wa katika kikosi hicho akisaidi-
ana na Mrundi mwenzake, Saidi
Ntibazonkiza, ambaye naye
amesajiliwa katika dirisha hili
dogo na tayari ameshaonyesha
uwezo mkubwa katika safu ya
ushambuliaji ya timu hiyo am-
bayo hadi sasa imecheka na
nyavu mara 29 kwenye mechi
18 za Ligi Kuu Bara. Lakini ni
wazi, Fiston amejiweka sokoni
baada ya kueleza kuwa kwa
sasa amesaini mkataba wa mie-
Zi sita tu, na pengine anaweza

kuongeza baada ya hapo.

“Nafurahi kujiunga na Yanga,
ni timu kubwa na yenye historia
kubwa, sasa nimetimiza malen-
g0 yangu ya kuichezea timu hii.

“Tulipokuja (na timu ya Taifa
ya Burundi) kucheza dhidi
ya Taifa Stars, kuna kiongozi
mmoja alikuja hotelini kwetu
akaniambia unaonaje kama
utajiunga na Yanga, nikamwa-
hidi ipo siku moja, hivyo leo
ninafurahi nimetimiza ahadi
yangu. “Nimejiunga na klabu
hii kwa miezi sita, labda baada
ya hapo naweza kuendelea
zaidi,” alisema Fiston ambaye
Yanga inakuwa klabu yake ya 11
kuichezea tangu aanze kucheza
soka la ushindani.

Kwa mujibu wa kanuni za
Shirikisho la Soka Duniani
(Fifa), mchezaji mwenye mka-
taba wa miezi sita, anaruhusiwa
kuanza kufanya mazungumzo

® ® ®Asema ana miezi sita ya kuichezea Yanga, ni kama

na klabu nyingine, hivyo Fis-
ton yupo huru kuanza kufanya
hivyo endapo atahitaji.

Fiston si mchezaji wa kwanza
kusajiliwa na Yanga katika di-
risha dogo na kupewa kwanza
mkataba wa miezi sita, kwani
msimu uliopita kwenye dirisha
dogo klabu hiyo ilifanya hivyo
kwa winga Mghana Bernard
Morrison, ambaye baada ya ku-
maliza akajiunga na Simba kwa
mvutano mkubwa na klabu
yake ya awali.

Hadi sasa, Yanga inavutana
na Morrison na imekata rufani
Mahakama ya Usuluhishi ya
Masuala ya Soka (CAS), ikip-
inga hukumu iliyotolewa na
Kamati ya Sheria na Hadhi ya
Wachezaji ya Shirikisho la Soka
nchini (TFF), ambayo ilimpa
ushindi mchezaji huyo kwa
kumtangaza yupo huru, hivyo
kujiunga na Simba.

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

ZAMBIA
MECHI YA
KIBABE
CHAN LEO

Na Mwandishi Wetu

KOCHA Mkuu wa Taifa Stars, Etienne
Ndayiragije, amesema kikosi chake kipo
tayari kwa mechi ya leo ya michuano ya
Afrika kwa Wachezaji wa Ndani (CHAN)
dhidi ya Zambia, wakati timu hizo zi-
takaposhuka dimbani kwenye mechi
yao ya Kundi A itakayopigwa majira saa
1:00 usiku kwa saa za Afrika Mashariki.

Stars na Zambia zitashuka katika
Uwanja wa Limbe/Buea nchini Cam-
eroon leo, kila moja ikitaka kutangaza
ubabe dhidi ya mwenzake na kuweka
rekodi ya ushindi baada ya timu hizo
kutoka sare ya bao 1-1 kwenye mechi ya
Kundi A ya michuano hiyo mwaka 2009
nchini Ivory Coast.

Hii ni mara ya pili kwa timu hizo ku-
pangwa kundi moja wakati huu zikiwa
Kundi D pamoja na Guinea na Namibia,
lakini mwaka 2009, zilipangwa Kundi A
pamoja na Senegal na Ivory Coast, na
zilipokutana zilitoka sare ya bao 1-1 la
Tanzania likifungwa na Shadrack Nsa-
jigwa.

Akizungumzia kikosi chake, Nday-
iragije alisema maandalizi kwa ajili ya
mechi hiyo yamekamilika na kilicho-
baki ni kila mmoja kuiombea Taifa
Stars ifanye vizuri kwenye mechi hiyo
ambayo anaamini itakuwa ngumu kwa
kila upande lakini akieleza kuwa wame-
jipanga kupata matokeo.

Alisema wachezaji wake wana mor-
ali wa kufanya vizuri na tayari Erasto
Nyoni ambaye alibaki nchini kutokana
na matatizo ya kifamilia, amejiunga na
wenzake kambini baada ya kuwasili
Cameroon tangu juzi.

Michuano hiyo ambayo ilianza rasmi
Jumamosi iliyopita, imepangwa katika
makundi manne kila moja likiwa na
timu nne na timu mbili zitakazoshika
nafasi ya kwanza na ya pili kutoka kila
kundi zitatinga hatua ya robo fainali.
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