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ZITTO ATAKA

j Jaji Mkuu Prof. Ibrahim Juma Jaji Biswalo Mganga Kiongozi wa ACT-Wazalendo,
Zitto Kabwe

Rais Samia Suluhu Hassan akizungumza na Rais wa kampuni ya utengenezaji mabehewa ya Sung Shin Rolling Stock Technology

(SSRT) ya Korea, Gye Shul Park (wa nne kushoto) na ujumbe wake, uliofika Ikulu, Chamwino mkoani Dodoma jana. Kampuni hiyo, . O

imeonesha nia ya kujenga kiwanda cha kuunga mabehewa nchini, ambayo itatoa ajira kwa watanzania, kuongeza Pato la Taifa na MWIgulu M Ina
, MP

watunishiana

kuzinufaisha nchi jirani. PICHA: IKULU

Watugaji waua kikatili

atunishiana
ofisa misitu na mgambo_ et

m SIMBA, SINGIDA BS VITA YA WAKONGWE UK. 24
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Waziri Mkuu,
Kasimu Majaliwa
akijadiliana
jambo na Wa-
ziri wa Ulinzi na
Jeshi la Kujenga
Taifa, Innocent
Bashungwa
(kulia) na Naibu
Waziri, Ofisi ya
Rais Tawala za
Mikoa na Seri-
kali za Mitaa
(TAMISEMI), Festo
Dugange (katika-
Dodoma jana.
PICHA: IBRAHIM
JOSEPH

Zitto ataka Jaji Mkuu, DPP wajiuzulu

Na Mwandishi Wetu

MWANGWI wa Rais Samia
Suluhu Hassan kuhusu kuten-
geneza taasisi za utoaji haki iki-
wamo kuwajibishwa kwa baadhi
ya viongozi kwa madai ya kuzitia
doa, umezidi kupiga maeneo
mbalimbali.

Safari hii, sauti ya mwangwi
huo imewafikia Jaji Mkuu, Prof.
Ibrahim Juma na aliyekuwa Mku-
rugenzi wa Mashtaka (DPP), Jaji
Biswalo Mganga, ambao Chama
cha ACT- Wazalendo kimewa-
taka wajiuzulu kwa kuutia doa
mhimili wa mahakama katika
utoaji haki na utendaji kazi wao.

Hatua hiyo imekuja siku mbili
tu baada ya Rais Samia kuzindua
tume ikiongozwa na Jaji Mkuu
mstaafu Mohamed Chande Oth-
man, kuangalia jinsi ya ubore-
shaji wa taasisi za utoaji haki,
zikiwamo mahakama na ofisi ya
DPP.

Rais alisema katika taasisi hizo,

kumekuwa na mmomonyoko
mkubwa wa maadili, upende-
leo na watu kubambikiwa kesi
zikiwamo za uhujumu uchumi.
Taasisi zingine ni Jeshi la Polisi,
Taasisi ya Kuzuia na Kupambana
na Rushwa (TAKUKURU), Mam-
laka ya Kudhibiti na Kupambana
na Dawa za Kulevya (DCEA).
Kutokana na Mahakama na
ofisi ya DPP kutajwa, Kiongozi
wa ACT- Wazalendo, Zitto Ka-
bwe, jana alitoa taarifa kwa vy-
ombo vya habari kuwa Jaji Mkuu,
Prof, Juma na Jaji Biswalo kuwa
wajiuzulu kupisha uchunguzi na
kulinda hadhi ya mahakama.
“Januari 31, 2023, Rais Samia
Suluhu Hassan
alizindua na kuapisha Tume
ya Kupitia Haki Jamii nchini na
(kuitaka) kuja na mapendekezo
ya mabadiliko ya kufanywa.
Katika hafla hiyo, Rais pia al-
itoa taarifa kwa umma kuhusu
sehemu kubwa ya mabilioni
ya fedha yaliyokusanywa kwa

TANGAZO LA MNADA WA HADHARA

JODAC PROFESSIONAL LIMITED kwa idhini na mamlaka tuliyopewa na ALLIANCE FINANCE CORPORA-
TION LIMITED S.L.P 40780 DAR ES SALAAM tutauza kwa njia ya Mnada wa hadhara Magari tajwa hapo
chini siku ya Jumanne tarehe 21/02/2023 na ljumaa tarehe 24/02/2023 mnada utaanza saa 05:00 asubuhi
katika yadi ya ALLIANCE FINANCE CORPARATION LIMITED iliyopo Dar es salaam,Mwanza , Arusha na

Morogoro

z
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JINA LA MTEJA

MODEL NA.

NAMBA YA GARI | MAHALIDHAMANA ILIPO

VICENT CHIMI MASANJA

LP010.2T/52

T387DPZ MWANZA

SAMWELI KISAKA MZAVA LPK2519

T598DMK MWANZA

ISAYA LWIDIKO SANGA LP909BUS

T424DNM DAR ES SALAAM

JULIUS GAMBA MUGETA LTP709

T548DXP MWANZA

UKOD INTERNATIONAL CO. LTD NOVAS

TE66DNL ARUSHA

UKOD INTERNATIONAL CO. LTD NOVAS

TBI95DNU DAR ES SALAAM

UKOD INTERNATIONAL CO. LTD NOVAS

gl ool s afn] o

T664DNL DAR ES SALAAM

UKOD INTERNATIONAL CO. LTD NOVAS

T257DNN DAR ES SALAAM

©

UKOD INTERNATIONAL CO. LTD NOVAS

TE62DNL DAR ES SALAAM

10 | UKOD INTERNATIONAL CO. LTD NOVAS

TEBB1DNL DAR ES SALAAM

11| UKOD INTERNATIONAL CO. LTD NOVAS

TB58DNL DAR ES SALAAM

12 | SAID ADAM UHAHULA LP908BUS

T178DWE MOROGORO

MASHARTI YA MNADA
Dhamana itauzwa kama ilivyo

N =

. Mnunuzi atalazimika kulipa malipo ya 25% ya bei iliyo afikiwa siku hiyo baada ya nyundo ya dalali kutua

na salio la 75% liwe limelipwa ndani ya siku 14 kukamilisha malipo yote ukishindwa kufanya hivyo
mnunuzi atakuwa amepoteza malipo yote ya awali ya 25%na mnada utarudiwa tena

FNEN

. gharama za kuona kukagua ,kuamisha umiliki ni juu ya mnunuzi
. Mnunuzi atatakiwa kuondoa mali yake ndani ya siku tatu(3) baada ya malipo ya 100% kukamilika

vinginevyo gharama za kuhifadhi/kutunza mali hiyo itakuwa juu ya mnunuzi

oo

Kwa yoyote atakaye haribu mnada hatua kali za kisheria zitachukuliwa dhidi yake.
. Kwa maelezo zaidi wasiliana nasi kwenye ofisi zetu zilizopo Victoria, Abla Appartment & Hotels,

Ground Floor au tupigie kwa simu zilizopo hapo juu au wasiliana na JODAC PROFESSIONAL LIMITED
au FIKA ALLIANCE FINANCE CORPARATION LIMITED

: tunawataka  Jaji
: pamoja na Jaji Biswalo ku-
¢ jiuzulu ili kupisha uchun-
¢ guziwa

mtindo wa ‘Plea Bargain’
na Ofisi ya Mwendesha
Mashtaka Mkuu wa Seri-
kali (DPP) kutokujulikana
yalipo,” alisema Zitto ka-
tika taarifa hiyo.

Alisema kwa ACT
Wazalendo, jambo hilo
lilishasemwa kwa kina
wakati wa uchambuzi wa
ripoti ya Mdhibiti na Mk-
aguzi Mkuu wa Hesabu
za Serikali (CAG) ambaye
alionyesha kuwa fedha zi-
lizokusanywa hazijulikani
zilitumikaje. “Taarifa hii
ya juzi ya Rais

imethibitisha yal-
iyosemwa na CAG na
imetonesha vidonda vya
uchungu na maumivu
makali ambayo Watanza-
nia walipitishwa kupitia
mfumo uliopo sasa wa
haki jinai,” alisema Zitto.

Kutokana na maelezo
hayo ya Rais, Zitto katika
taarifa hiyo alisema ali-

: yekuwa msimamizi mkuu
¢ wa mhimili wa utoaji haki
: nchini, Mahakama, am-
* baye bado ni Jaji Mkuu
: wa Tanzania, Jaji Mkuu
: Prof. Ibrahim Juma na ali-
: yekuwa DPP, Jaji Biswalo
: Mganga, hawana tena sifa
: za kuendelea kutumikia
: nyadhifa walizo nazo sasa
: kisheria.

“ACT Wazalendo

Mkuu

kina wa jambo hili na

¢ pia kuusitiri mhimili wa
: Mahakama ambao, tuki-
: tumia lugha ya kiungwa-
: na, ulinajisiwa mbele ya
: macho yao. Ni muhimu
: waondoke ili kulinda ha-
: dhi ya Mahakama,” ali-
: sisitiza.

ALICHOSEMA RAIS
Wakati akizundua tume

: hiyo jijini Dodoma, Rais

alisema katika mhimili
wa mahakama na ofisi ya
DPP, kulikuwa na mabil-
ioni ya fedha yaliyokuwa
yanakusanywa  kutoka
kwa watu waliokuwa na
kesi za uhujumu uchumi
ili waachiwe.

Hata hivyo, fedha hizo
zilizokuwa zikikusanywa
katika ofisi hiyo wakati wa
serikali ya awamu ya tano
chini ya Hayati Dk. John
Magufuli, hazijulikani zi-
liko au zilitumikaje, huku
kukiwa na taarifa mbalim-
bali ambazo zimesababi-
sha ukakasi wa suala hilo.

“Nyuma hapa kidogo
Ofisi ya Taifa ya Mashtaka
kulikuwa kuna ngoma
kubwa kidogo inachezwa
mpaka kukusanya fedha
za wale wa ‘plea bargain-
ing. Zingine zimeone-
kana na zingine hazione-
kani.

“Ukifuatilia utaambiwa
kuna akaunti China si-
jui imepeleka fedha zipi.
Kayatazameni haya yote.
Ofisi ya Taifa ya Mashtaka
kuna nini hasa kilichoi-
haribu ofisi hii,” alisema
Rais Samia.

Jambo hilo pamoja na
mengine, yalisababisha
ofisi hiyo kunyooshewa
kidole na wananchi juu ya
utendaji wake, hivyo Rais
aliitaka tume ya Jaji Chan-
de, kuchunguza na kutoa
mapendekezo  kuhusu
uboreshaji wake wa kiu-
tendaji na kimfumo.

Nipashe lilimtafuta
Biswalo kwa njia ya simu
majira ya saa 11:04 jioni
hadi saa 11:17 jioni ili kupa-
ta ufafanuzi wake kuhusi-
ana na kauli hiyo ya Zitto,
lakini simu zake ziliita bila
kupokelewa. Hata alipo-
tumiwa ujumbe mfupi wa
maneno kupitia mtandao
wa ‘whatsapp’ haukujibi-
wa.

]
Wafugaji waua
Kwa panga ha
shoka ofisa
misitu, mgambo

Na Deogratius Nsokolo, KIGOMA

KUNDI la watu zaidi ya 200 wanaodaiwa
kuwa wafugaji na wanaoendesha shughuli
za kibinadamu kinyume cha sheria kwe-
na Ilunde wilayani Uvinza mkoani Kigoma,
limedaiwa kuwavamia maofisa misitu na
askari mgambo 18 waliokuwa doria na ku-
waua watatu.

Imedaiwa kuwa watu hao waliwasham-
bulia askari hao na ofisa misitu kwa ku-
tumia silaha za jadi, ikiwamo shoka na ma-
panga.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Kigoma,
Kamishna Msaidizi wa Polisi, Filemon
Makungu amewataja waliouawa kuwa ni
Ofisa Misitu wilayani Uvinza, Adam Haren-
ga pamoja na askari mgambo; Ibrahim
Seba na Moshi Shaban.

Kamanda huyo aliwaambia waandishi
wa habari mjini hapa jana kuwa katika
msafara huo, maofisa misitu walikuwa 17.

Alisema tukio hilo lilitokea juzi baada ya
maofisa hao kwenda kwenye msitu huo ku-
fanya doria na kukamata ng'ombe ambao
walikuwa wameingizwa baada ya kufanyi-
ka oparesheni ya kuwaondoa wafugaji.

Alifafanua baada ya maofisa hao ku-
chukua hatua hizo, watuhumiwa waliitana
na kuwazingira kisha kuanza kuwasham-
bulia, baadhi walifanikiwa kukimbia na
watatu walipoteza maisha huku mmoja
akijeruhiwa.

Kamanda Makungu alisema Jeshi la Polisi
linawashikilia watu 46 kuhusiana na tukio
hilo na msako mkali unaendelea kwenye
maeneo mbalimbali ili kubaini wahusika
na hatua za kisheria zitachukuliwa baada
ya uchunguzi kukamilika.

Mganga Mfawidhi Hospitali ya Rufani ya
Mkoa wa Kigoma (Maweni), Dk. Stanley Bi-
nagi, akizungumgzia hali ya majeruhi Juma
Nusura ambaye ni askari mgambo aliyeje-
ruhiwa katika tukio hilo, alisema alipokewa
akiwa na majeraha makubwa kichwani,
mgongoni na kifuani lakini hali yake inaen-
delea vizuri baada ya kuanza kupatiwa
matibabu.

Majeruhi Juma Nusura alisema watu hao
waliwashambulia kwa vitu mbalimbali na
kutokana na wingi wao na silaha za jadi,
baadhi yao walishindwa kujiokoa.

“Walikuwa wengi sana, nilijaribu ku-
tumia uwezo na mbinu mbalimbali ku-
jiokoa lakini sikuweza kwa sababu niliz-
ingirwa na kila mmoja alikuwa akinipiga
mpaka nilipozimia na wao kudhani nime-
kufa,” alisema.
za, alichukuliwa na kupelekwa kwenye
Kituo cha Afya Uvinza na baadaye kuham-
ishiwa Hospitali ya Rufani Maweni ambako
alizinduka na anaendelea na matibabu.

Mkuu wa Mkoa wa Kigoma, Thobias An-
dengenye, akizungumza baada ya kumtem-
belea majeruhi huyo anaendelea vizuri,
aliwaonya wavamizi wa misitu, akiwataka
kuondoka kwenye maeneo hayo.

“Hiki ni kitendo cha kinyama na si cha
kistaarabu, serikali ipo makini, tutawasaka
popote walipo ili sheria ifuate mkondo
wake,” alisema.
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Wagir M atoa Kaul viboko shuleni

Na Augusta Njoji, DODOMA

WAZIRI Mkuu, Kassim Majaliwa ameli-
ambia Bunge kuwa serikali haitafumbia
macho wala kukubaliana na adhabu kali
kwa wanafunzi, akiagiza utoaji wa adha-
bu uzingatie Waraka wa Elimu Na. 24 wa
Mwaka 2002 huku akikemea wanaopiga
picha na kusambaza mitandaoni.

Vilevile, ameahidi serikali itashiriki-
sha wadau kuangalia ushauri wa
wabunge waliotaka adhabu ya viboko
iondolewe au kupunguzwa.

Akitoa ufafanuzi na mwelekeo wa
serikali bungeni jana kuhusu adhabu
zinazotolewa shuleni, Majaliwa alisema
viboko hutumika kama njia ya kum-
rudisha mtoto kwenye mstari na serikali
iliweka utaratibu maalum wa namna ya
kusimamia adhabu hiyo bila kuathiri
afya na saikolojia ya mtoto.

“Adhabu itazingatia ukubwa wa kosa,
jinsia na afya ya mtoto na isizidi viboko
vinne kwa wakati mmoja na mwanafun-
zi wa kike atapewa adhabu ya viboko
mkononi na mwalimu wa kike isipoku-
wa kama shule haina mwalimu wa
kike.

“Adhabu ya viboko itakapotolewa,
inapaswa kuorodheshwa kwenye kita-
bu kilichotengwa na mwalimu mkuu,
aweke saini kila adhabu hiyo itakapo-
tolewa, na mwanafunzi akikataa viboko
atasimamishwa shule,” alisema.

Alibainisha kuwa waraka huo uli-
otolewa na Wizara ya Elimu umeweka
adhabu kwa mwalimu atakayekiuka
utaratibu.

“Nisisitize kuwa hatua zitachukuliwa
kwa walimu wakuu na walimu wataka-
okiuka utaratibu uliowekwa, na wazazi
na wanafunzi tutimize wajibu wetu,”
alisema.

Waziri Mkuu alisisitiza kuwa pamoja
na matatizo yaliyojitokeza, shule bado
ni sehemu salama kwa malezi ya watoto
na walimu wameendelea kufanya kazi
kwa bidii na kujituma.

“Nitoe wito kwa wazazi katika maju-
kumu yao ya kila siku, watenge muda
wa kufuatilia. mwenendo na maende-
leo ya watoto kuzungumza na watoto,”
alisema.

Waziri Mkuu pia alikemea tabia ya
walimu wanaopiga picha matukio ya
aina hiyo na kurusha mitandaoni, aki-
wataka kuiacha kwa kuwa inajenga chu-
ki kwa walimu na taswira hasi dhidi
yao.

“Taarifa zitumwe kwa wahusika ili
hatua zichukuliwe hukohuko badala ya
kuzua taharuki kwa jamii, lengo si kufi-
cha taarifa bali kuzuia chuki na uhasa-
ma ndani ya jamii zetu, si kwa walimu
tu, bali pia nyanja nyingine kama afya,”
alisema.

Alikiri kuna udhaifu katika usimamizi
wa adhabu ya viboko shuleni na kuwa-
taka Maofisa Elimu wa Mikoa na Wilaya
kuwakumbusha walimu kuzingatia
mwongozo wa utoaji wa adhabu shuleni
chini ya kifungu namba 61 cha Sheria ya
Elimu.

Spika wa Bunge, Dk. Tulia Ackson ali-
taka watoa taarifa za matukio hayo kwa
utaratibu unaotakiwa, walindwe.

Msamaria apokwa mtoto
aliyemlea mwaka mzima

Na Hamisi Nasri, MASASI

MADIWANI wa Halmashauri ya Wilaya
ya Masasi mkoani Mtwara wamemtaka
Kaimu Mkurugenzi wa Halmashauri
hiyo, Masumbuko Mtesigwa, kumrejesha
Masasi mtoto aliyeokotwa jalalani kisha
kuchukuliwa na kupelekwa mkoani Tan-
ga katika mazingira yenye utata.

Viongozi hao wamedai kuwa mtoto
huyo aliokotwa jalalani Masasi mwaka
jana akiwa na umri wa siku mbili na kule-
Ziada Daniel na juzi alichukuliwa na
moja ya familia kutoka Tanga wakidai ni
mtoto wao.

Pia walieleza kuwa familia hiyo walisa-
firi kutoka Tanga hadi wilayani Masasi
kwa gqjili ya kumchukua mtoto huyo
kwenda kumlea mkoani Tanga.

Walitoa maagizo hayo wakati wa kikao
cha Baraza la Madiwani, wakisema ki-
tendo kilichofanyika cha kumnyangnya
mtoto mama huyo ambaye tangu
ameokotwa aliamua kujitolea kumlea
hadi anafikisha umri wa mwaka mmaoja,
hakikubaliki.

Diwani wa Mwena, Nestory Chilumba
alisema mama huyo ameonyesha moyo
wa mapenzi na mtoto huyo tangu akiwa
mchanga.

Alisema wanashangazwa kusikia kuna
mama na mume wake wametoka mkoani
Tanga hadi Masasi na kumchukua mtoto
huyo kinyemela.

Alisema Ziada ametumia gharama
kubwa kumlea mtoto huyo ambaye alika-

bidhiwa na Serikali ya Wilaya ya Masasi
kumlea.

“Tunakuagiza mkurugenzi haraka
ufanye jitthada za kuhakikisha mtoto
huyu anarudi Masasi na anakabidhiwa
mama huyu aendelee kumlea. Haiwezi-
kani mtoto ameokotwa Masasi na alishaji-
tokeza wa kumlea halafu anyang’anywe
na kupewa mtu kutoka Tanga, tunaka
mtoto arudi Masasi haraka,” alisema Chi-
lumba.

Diwani wa Viti Maalum, Asina Lipopo-
la alisema: “Sisi madiwani wanawake
tumeumia moyo kusikia mtoto huyo
amesafirishwa kwenda mkoani Tanga
huku mama ambaye awali alibeba maju-
kumu ya kumlea kichanga akiwa bado na
mapenzi na mtoto huyo.”

Mwenyekiti wa Halmashauri ya Wilaya
ya Masasi, Ibrahimu Chiputula alisema
baraza hilo halijaridhishwa na taarifa
ya mtoto huyo kupelekwa Tanga na
kunyng’anywa mama huyo.

Mama mlezi wa mtoto huyo, Ziada
aliiambia Nipashe kuwa alikabidhiwa
mtoto huyo kumlea na ustawi wa jamii
mwaka jana, muda mfupi baada ya mto-
to huyo kuokotwa jalalani.

Alisema anashangaa kuona wanakuja
watu kutoka mkoani Tanga na kueleza
wamekuja kumchukua mtoto huyo ili
wakamlee.

Mkurugenzi wa Halmashauri ya Wilaya
ya Masasi, Mtesigwa, alisema amepokea
maagizo hayo ya madiwani na atayafiki-
sha kwenye vyombo husika ili yafanyiwe
kazi.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI NA UCHUKUZI
TAASISI YA TEKNOLOJIA YA UJENZI

TANGAZO LA KOZI YA UKARABATI NA MATENGENEZO YA BARABARA KWA

KUTUMIA TEKNOLOJIA STAHIKI YA NGUVU KAZI ‘LBT’

1. UTANGULIZI:

Taasisi ya Teknolojia ya Ujenzi “Institute of Construction Technology (ICoT)” ni Chuo cha Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi
chenye makao yake makuu Morogoro. Chuo kinawatangazia wananchi wote kuwa kinatarajia kuendesha kozi ya
Ukarabati na Matengenezo ya Barabara za Udongo/Changarawe na Kozi ya lami kwa kutumia Teknolojia Stahiki ya
Nguvukazi katika Kampasi ya ICoT - Mbeya kama ifuatavyo: -

Muda wa Mafunzo
Wiki kumi (10)

Jina la kozi

1 | Kozi ya Ukarabati na Matengenzo ya
barabara za changarawe/udongo
(Gravel/Earth Roads) kwa kutumia
Teknolojia Stahiki ya Nguvukazi.

2 | Kozi ya Lami (Surface Dressing for Low
Traffic Volume Roads) kwa kutumia
Teknolojia Stahiki ya Nguvukazi

Mafunzo yatafanyika
Mkoani Mbeya
(ICoT - Mbeya)

10/04/2023 -17/06/2023

Wiki Nne (4)
Mkoani Mbeya

14/08/2023 - 09/09/2023 (ICoT - Mbeya)

2. MASOMO YATAKAYOFUNDISHWA:
2. MASOMO YATAKAYOFUNDISHWA:

(@) Kozi ya Ukarabati na Matengenezo ya Barabara za Changarawe/Udongo (Gravel/Earth Roads) kwa
Kutumia Teknolojia Stahiki ya Nguvukazi:

Kozi hii, Washiriki watajifunza maada mbali mbali juu ya ukarabati na matengenezo ya barabara za changarawe
kwa kutumia Teknolojia Stahiki ya Nguvukazi pamoja na maada shirikishi ambazo ni; utaratibu wa kufungua
kampuni, utaratibu wa kujaza kitabu cha zabuni, Teknolojia ya Udongo na Zege Ukarabati na Matengenezo ya
barabara na Usimamizi sehemu ya kazi. Kipekee, kozi hii imelenga kumwezesha mshiriki kupata ujuzi wa
kufanya na kusimamia kazi za matengenezo ya barabara hasa matengenezo ya kawaida yaani
‘Routine/Recurrent Maintenance’.

(b)  Kozi ya Lami (Surface Dressing for Low Traffic Volume Roads) kwa kutumia Teknolojia Stahiki ya
Nguvukazi:

Kozi hii, Washiriki watajifunza mada mbalimbali juu ya ujenzi wa barabara za lami (Surface Dressing for low
Traffic Volume Roads) kwa kutumia Teknolojia Stahiki ya Nguvukazi pamoja na maada shirikishi ambazo ni:
Maada juu ya vifaa na Mitambo midogomidogo, Teknolojia Stahiki ya Nguvukazi na matengenezo ya barabara
za lami.

3. NJIA ZA UFUNDISHAJI
Mafunzo yatafanyika katika awamu mbili; awamu ya kwanza itakuwa nadharia (Darasani) na awamu ya pili itakuwa ni
mafunzo ya vitendo ('Site’).

4. MALENGO YA KOZI

Masomo katika kozi hizi yamelenga kumpatia mshiriki mbinu mbali mbali juu ya matumizi ya Teknolojia Stahiki ya

Nguvukazi katika:

i. Kufanya na kusimamia kazi za matengenezo ya barabara hasa matengenezo ya kawaida yaani

‘Routine/Reccurent, Periodic and Emergency maintenance’;

Kufanya na kusimamia kazi za ukarabati wa barabara yaani ‘road rehabilitation’;

Kuendesha na kusimamia miradi ya matengenezo na ukarabati wa barabara za vumbi/changarawe na barabara

za lami;

iv. Kwa wajasiriamali, masomo haya yatawawezesha kujiajiri kwa kufungua kampuni za ujenzi wa barabara
zinazotumia Teknolojia Stahiki ya Nguvukazi vyaani “SPECIALIST CIVIL WORKS-LABOUR BASED
CONTRACTORING FIRMS” kisha kupata sifa za kisheria za kununua kazi za miradi ya ujenzi au ukarabati wa
barabara zinazotolewa na TARURA au TANROADS.

5. WALENGWA WA MAFUNZO:

a) Wahandisi wote wa barabara kutoka sekta ya Umma na binafsi,

b) Mafundi Sanifu wa barabara kutoka sekta ya Umma na binafsi,

¢) Wasimamizi wa Miundombinu (Estates Managers) toka taasisi mbalimbali za Umma na Binafsi,

d) Makandarasi wenye nia ya kujenga au kuimarisha uwezo wa kazi zao za matengenezo/ ukarabati wa barabara
kwa kutumia Teknolojia Stahiki ya Nguvukazi na,

e) Watu binafsi wenye uzoefu katika kazi za barabara au majengo na wanaohitaji kujiendeleza na kujifunza zaidi
kazi za barabara.

6. LUGHA YA MAFUNZO:
Lugha itakayo tumika katika Kozi ya ukarabati na matengenezo ya barabara za changarawe/udongo kwa wiki kumi
(10) itaendeshwa kwa kutumia mchanganyiko wa lugha ya Kiingereza na Kiswabhili.

Kozi ya Lami kwa Kutumia Teknolojia Stahiki ya Nguvukazi ambayo itaendeshwa kwa muda wa wiki nne (4) ni
Kiingereza.

7. ADA ZA USHIRIKI
a) Kozi ya Ukarabati na Matengenezo ya Barabara za Changarawe/Udongo
i. Mshiriki atakaye jitegemea huduma za chakula na malazi, atalipa ada kiasi cha Tsh. 800,000.00; na
ii. Mshiriki atakayepata huduma za chakula na malazi zinazotolewa na Chuo atalipa ada kiasi cha Tsh.
1,600,000.00

b) Kozi ya Lami (Surface Dressing for Low Traffic Volume Roads)
i. Mshiriki atapata huduma za chakula na malazi zinazotolewa na Chuo atalipa ada kiasi cha Tsh. 1,000,000.00

Ada ya ushiriki zilipwe kwa kutumia ‘Control Number' itakayotolewa kwa mtu atakayehitaji mafunzo kwa kuwasiliana
na uongozi mapema kabla ya kozi kuanza. Inashauriwa kuwa ada ilipwe angalau wiki mbili kabla ya kozi kuanza.

8. NAMNA YA KUTUMA MAOMBI YA KOZI:

Wale wote watakao hitaji kujiunga na kozi yoyote kati ya hizi zilizotajwa hapo juu wanatakiwa kutuma maombi yao kwa
kutumia anuani ya Posta au barua pepe zilizotolewa hapa chini au wanaweza kupiga simu kwa kutumia namba
zilizotolewa kwa kupata maelezo zaidi.

WASILIANA NASI
MKUU WA CHUO
TAASISI YA TEKNOLOJIA YA UJENZI
ICoT,

S.L.P 963, S.L.P 1957,
MOROGORO. MBEYA.
Simu : 023- 2935229/023- 2935226 Simu : 0252957484/5

: 0762 409087/0787059555/0786 384 062 : 0764775354/0769317404
Nukushi . 023-2935227 Nukushi : 025295 7486
Barua pepe : mwti@morogoro.net Barua pepe : attimbeya@mow.go.tz

attimbeyafrica@gmail.com
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Waziri Mwigulu, Mpina watunishiana misuli

Na Romana Mallya, DODOMA

SAKATA la mfumuko wa bei limeibuka
tena bungeni, safari hii Mbunge wa Kisesa
(CCM), Luhaga Mpina akisema hauwezi
kudhibitiwa kama usimamizi wa bajeti
hauko sawa kwa kufanya malipo nje ya
bajeti.

Mpina alitoa kauli hiyo bungeni jana
alipochangia taarifa ya shughuli zili-
zotekelezwa na Kamati ya Viwanda, Bi-
ashara na Maji na Kamati ya Ardhi, Ma-
liasili na Utalii huku Waziri wa Fedha na
Mipango, Dk. Mwigulu Nchemba akipinga
kilichoelezwa na mbunge huyo.

Waziri Nchemba aliwaeleza wabunge
kuwa wanapotoa taarifa ndani ya Bunge
wawe na uhakika nazo na kufafanua kwa
kina maeneo ambayo serikali ililazimika
kulipa fedha nje ya bajeti.

Mbunge Mpina alisema sababu kubwa
za mfumuko wa bei serikali yenyewe ku-
tokana na usimamizi hafifu wa sheria na
sera za fedha.

“Huwezi kudhibiti mfumuko wa bei
kama unaweza kufanya malipo nje ya ba-
jeti, kama usimamizi wako wa bajeti hau-
ko sawasawa, unaweza kufanya malipo
nje ya bajeti Sh. bilioni 350 tumemlipa
Symbion fedha ambazo hazipo kwenye
bajeti, huwezi kupata utulivu wa fedha.

“Huwezi kupeleka fedha zilizopangwa
kwenye maeneo husika lakini pia kuin-
gia mikataba mibovu kama ulioingiwa
na Shirika la Reli Tanzania (TRC) wa Sh.
trilioni 6.34, mkataba wenye shaka wenye
malipo zaidi ya trilioni 1.7 halafu ukat-
egemea utapata utulivu wa fedha nchini,”
alisema.

Waziri Nchemba akijibu hoja hiyo,

alisema fedha ambazo mbunge huyo
anasema zimelipwa si zilizolipwa.

“Ni vizuri sana waheshimiwa wabunge,
tunapoitwa waheshimiwa tunapotoa
taarifa kwenye chombo hiki kikubwa,
tuwe tunatoa taarifa ambazo tuna uhaki-
ka nazo.

“Fedha ambazo tumelipa nje ya bajeti,
yapo mafungu kama matatu hivi, tumeli-
pa fedha nje ya bajeti baada ya kugundu-
lika kuna wanafunzi 29,000 wamekosa
mikopo ya elimu ya juu, tukaja bungeni
tena kwa azimio mkasema tafuteni fedha
kokote watoto waende vyuoni, tumek-
wenda kuchukua Sh. bilioni 86 watoto
wetu wapo vyuo vikuu hivi ninavyoon-
gea,” alisema.

Alitaja eneo la pili ni la malipo ya Sh.
bilioni 160 zilizolipwa kwa ajili ya kujenga
madarasa 800 ili mwaka huu watoto wali-

Waziri wa Nishati, January Makam-
ba (wa tatu kushoto), akikabidhi
mfano wa hundi yenye thamani

ya Sh milioni 90 kwa Mkurugenzi
Mtendaji wa kampuni ya Lake Gas,
tawi la Mwanza, Ali Abeid Salum
(wa tatu kulia), jijini Dar es Salaam
jana, ambaye kampuni yake ni moja
ya kampuni 16 za nishati safi ya
kupikia zilizonufaika na ruzuku ku-
toka Mpango wa Tanzania CookFund
unaofadhiliwa na Umoja wa Ulaya
(EU) ukilenga kusaidia kampuni hizo
kutoa huduma kwa bei nafuu na
zenye ubora unaowanufaisha wateja
wa Kipato cha chini katika maeneo
ni Balozi wa EU nchini, Manfredo
Fanti (katikati), Mkuu wa Mfuko wa
Maendeleo ya Mitaji wa Umoja wa
Mataifa (UNCDF) Tanzania, Peter
Malika (wa pili kulia) na wadau wen-
gine. PICHA: MPIGAPICHA WETU

otakiwa kwenda kidato cha kwanza wari-
poti shuleni kwa wakati mmoja.

“Anapotokea mbunge na kusema tume-
toa fedha nje ya bajeti na kuishambulia
serikali kama vile imefanya uamuzi mbaya,
nadhani lazima kuwe na kasoro katika ku-
fikiria.

“Kama mzazi huwezi kuchukia wanafun-
zi maskini kupewa mkopo, nilitamani na ni-
lidhani wabunge makini wangemshukuru
Mheshimwa Rais kwa kuchukua uamuzi
huo wa kutoa fedha watoto wote wakapata
mikopo.

“Haya mambo tusiwe tu tunatamani
kushambulia serikali hata kama haijafanya
makosa, ikifanya makosa ikosoeni, hizi
ndizo fedha zimetoka nje ya bajeti, hizi
fedha wala haziwezi kusababisha mfumuko
wa bei, sijui ni uchumi wa wapi ukijenga
madarasa unasababisha mfumuko wa bei,”
alisema.

Wagziri alisema  wanavutia
wawekezaji waje kuwekeza ili wak-
ishawekeza watanzania wapate ajira na
nchi ipate kodi.

“Kwamba unamhurumia maskini kwa
kuzuia uwekezaji, unawasababisha maskini
waendelee kuwa maskini, wekeza ili wapate
kazi ili watoke kwenye umaskini, wekeza ili
wapate ajira ili watoke kwenye umaskini,
wekeza ili upate sekta binafsi kubwa ili ilipe
kodi ili uwatoe maskini kwenye kulipa kodi.

“Maskini wakibaki peke yao utaendelea
kuwatoza wao wenyewe, tunaleta wapya,
tunaleta kampuni mpya za uwekezaji tu-
naleta sekta binafsi ikue ili tuweze kuitoza
tuwahurumie maskini.

“Hebu tujadili mambo mengine huko
yanayohusu uganga wa kienyeji, kwenye
uchumi ni taaluma yangu, mnajadilije vitu
bila kufuatilia? Ninataka tusimvunje moyo
Mheshimiwa Rais anavyohurumia maskini,
anataka sekta iendeshe uchumi wake, leo
hii watumishi wa umma ndiyo walipakodi
kwa sababu hawawezi kukwepa,” alisema.

huyo

OMBI LA KUONESHA MASLAHI KWA UTOAJI WA
Bidhaa za Teknolojia ya Habari na Mawasiliano (ICT), Elektroniki.

REF ETJ-BB-PR-EI-GEN-GE-0112

OMBI LA KUONESHA MASLAHI KWA UTOAJI WA

Samani za Ofisi

REF ETJ-BB-PR-EI-GEN-GE-0111

BESIX Ballast Nedam Limited, inayotekeleza Huduma za awali
za ujenzi wa Gati na Kituo cha Kupakia Mafuta katika Ghuba ya
Tanga kwa ajili ya Mradi wa Bomba la Mafuta Ghafi la Afrika
Mashariki (EACOP), inakaribisha Makampuni ya kitaalamu
kueleza nia yao kwa utoaji wa huduma ya Ugavi wa:

- Vitu vya Teknolojia ya Habari na Mawasiliano, ununuzi wa
vifaa vya kielektroniki

Jamhuri ya Uganda, Kampuni ya Taifa ya Mafuta ya Uganda
(UNOC), Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na/au Shirika la
Maendeleo ya Petroli Tanzania (TPDC), pamoja na makampuni
mengine ya kimataifa ya mafuta yanashiriki katika utekelezaji
wa Mradi wa EACOP.

Uendelezaji wa Mradi wa EACOP unahusisha uhandisi, ujenzi,
uendeshaji na matengenezo ya bomba la kusafirisha mafuta
ghafi linalovuka Uganda na Tanzania ikijumuisha. Gati yenye
Kituo cha Kupakia Mafuta kwenye Meli za Mafuta, karibu na
Tanga nchini Tanzania.

MAELEZO MAFUPI YA UPEO WA VIFAA / HUDUMA:
- Ugavi wa vifaa vya elektroniki vya ofisi
- Mashine za kupiga chapa (printer)/ kutoa vivuli(copier)/
skena au kisoma maandishi (Scanner)

- Vifaa/ Vitu vya teknolojia ya habari na mawasiliano (ICT)

KIWANGO CHA MAHITAJI:
Kampuni zinazoonyesha nia yao zinaalikwa kuandika ombi lao
kwa:

- Wasifu wa kampuni na uthibitisho wa rasilimali za
kutosha za kifedha na zenye uwezo.

- Uthibitisho wa Cheti au Hati Safi ya Mlipa kodi ya
Kampuni

- Orodhaya tajriba iliyo na historia ya ugavi husika / rekodi
inayoonyesha uzoefu usiopungua miaka mitano (5)
katika ugavi na uuzaji wa bidhaa zinazohitajika za
Teknolojia ya Habari na Mawasiliano (ICT) kulingana na
viwango vya kimataifa vinavyojulikana katika biashara ya
Mafuta na Gesi au soko linalolinganishwa.

- 1S09001:2015, IS0 14001:2015

- Kuzingatia kanuni za mafuta ya petroli za matumizi ya
rasilimali za ndani (Local Content) ya 2017 na ufafanuzi
wa kampuni ya ndani kwa Tanzania.

- Uthibitisho wa usajili/maombi kwa hifadhidata ya
Wasambazaji na Watoa Huduma wa Ndani (LSSP) wakati
wa kuwasilisha maombi, unapendekezwa sana.

- Orodha ya vifaa pamoja na modeli / chapa/ tovuti ya
mtandao unaozitangaza/shiti za kiufundi (technical
sheets).

BESIX Ballast Nedam Limited, inayotekeleza Huduma za awali
za ujenzi wa Gati na kituo cha upakiaji katika Ghuba ya Tanga
kwa ajili ya Mradi wa Bomba la Mafuta Ghafi la Afrika Mashariki
(EACOP), inakaribisha Makampuni ya kitaalamu kueleza nia yao
kwa:

- Samani za Ofisi

Jamhuri ya Uganda, Kampuni ya Taifa ya Mafuta ya Uganda
(UNOC), Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na/au Shirika la
Maendeleo ya Petroli Tanzania (TPDC), pamoja na makampuni

mengine ya kimataifa ya mafuta yanashiriki katika utekelezaji
wa Mradi wa EACOP.

Uendelezaji wa Mradi wa EACOP unahusisha uhandisi, ujenzi,
uendeshaji na matengenezo ya bomba la kusafirisha mafuta
ghafi linalovuka Uganda na Tanzania ikijumuisha Gati yenye
Kituo cha Kupakia Mafuta kwenye Meli za Mafuta, karibu na

Tanga nchini Tanzania.

MAELEZO MAFUPI YA WIGO WA VIFAA / HUDUMA:
- Samani za Ofisini,
- Meza za Ofisi,
- Meza maalumu za Kazi za Ofisi (Work stations)
- Makabati ya Faili ya chuma

- Viti vya Ofisi (Manager chairs)
- Rafu ya vitabu ya mbao/ makabati ya mbao

KIWANGO CHA MAHITAJI:
Kampuni zinazoonyesha nia yao zinaalikwa kuandika ombi lao
kwa kuonyesha:

- Wasifu wa kampuni na uthibitisho wa rasilimali za
kutosha za kifedha na zenye uwezo.

- Uthibitisho wa Cheti / Hati safi ya Mlipa kodi ya Kampuni.

- Orodhayatajribailiyo na historia ya ugavi/ rekodi husika
inayoonyesha uzoefu usiopungua miaka mitano (5)
katika kutekeleza kazi zinazofanana na kuuza Samani
zinazohitajika kulingana na viwango vya kimataifa
vinavyojulikana katika biashara ya Mafuta na Gesi au
soko linalolinganishwa.

- 1S09001:2015, IS0 14001:2015

- Kuzingatia kanuni za mafuta ya petroli za kuzingatia
rasilimali za ndani (Local Content) ya 2017 na ufafanuzi
wa kampuni ya ndani kwa Tanzania.

- Uthibitisho wa usajili/maombi kwa hifadhidata ya
Wasambazaji na Watoa Huduma wa Ndani (LSSP) wakati
wa kuwasilisha maombi, unapendekezwa zaidi.

- Orodha ya samani zinazouzwa na maelezo ya modeli /
chapa / tovuti au mtandao zinakotangazwa / maelezo ya
kiufundi (vipimo/aina ya mbao).

Makampuni yanayovutiwa ambayo yanakidhi mahitaji na yana uwezo wa kutoa huduma yanapaswa kueleza nia yao kwa kutuma pamoja na hati
zilizoorodheshwa hapo juu barua pepe kwa procurement@bbnitd.co.tz (Ukubwa wa Barua Pepe na vi
lazima ziwasilishwe kwa lugha ya Kiingereza) mnamo au kabla ya tarehe 17 Februari 2023 , 1800hrs Saa za Tanzania.

b ishi: 20 MBs & Nyaraka zote

Makampuni yanayokidhi kwa kuridhisha mahitaji ya chini zaidi yaliyo hapo juu yatatathminiwa na yakichaguliwa yataalikwa, kulingana na saini ya
Makubaliano ya Kutofichua (NDA), ili kushiriki katika mchakato wa zabuni.

Kumbuka : Kampuni zilizohitimu awali pekee ndizo zitapokea mwaliko wa kuwasilisha zabuni yao ili kuendeleza mchakato wa Wito wa Zabuni.

Kutofichua (NDA), ili kushiriki katika mchakato wa zabuni.

Makampuni yanayovutiwa ambayo yanakidhi mahitaji ya chini kabisa na yana uwezo wa kutoa huduma yanapaswa kueleza nia yao kwa kutuma
pamoja na hati zilizoorodheshwa hapo juu barua pepe kwa procurement@bbnltd.co.tz (Ukubwa wa barua pepe na viambatanishi : 20 MBs &
Nyaraka zote lazima ziwasilishwe kwa lugha ya Kiingereza) mnamo au kabla ya tarehe 17 Februari 2023, 1800hrs Saa za Tanzania.

Makampuni yanayokidhi mahitaji ya chini zaidi yaliyo hapo juu yatatathminiwa na yakichaguliwa yataalikwa, kulingana na saini ya Makubaliano ya

Kumbuka: Kampuni zilizohitimu awali pekee ndizo zitapokea mwaliko wa kuwasilisha zabuni yao ili kuendeleza mchakato wa Wito wa Zabuni.
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Wafurika Muhimbili kuwekewa puto tumboni

Na Joseph Mwendapole

HOSPITALI  ya  Taifa
Muhimbili (MNH) imesema
inapokea idadi kubwa ya wa-
nanchi kwa siku wanaotaka
kuwekewa puto tumboni ili
kupunguza uzito.

Mkurugenzi wa hospitali
hiyo, Prof. Mohamed Janabi
alibainisha hayo alipohojiwa
na moja ya vituo vya redio ji-
jini Dar es Salaam juzi kuhusu
huduma ya kuwekewa puto
iliyoanzishwa na MNH-Mlo-
ganzila.

Alisema baada ya mafani-
kio makubwa ya uwekaji wa
puto ambalo huwekwa bila
kufanyiwa upasuaji, watu
wengi  wamefurahia hudu-
ma hiyo na wamekuwa waki-
jitokeza ~ kupata huduma
hiyo.

“Siwezi kutaja idadi ila
kwa kweli baada ya kuanza
kwa huduma hii, Mlogan-
zila tumepata idadi kubwa ya
watu wanaotaka kuwekewa
puto na kwa wastani kila
siku kuna watu wanawekewa
puto,” alisema Prof. Janabi.

Alisema puto hilo hupun-
guza ukubwa wa tumbo na
kumsababishia mhusika kula
kidogo na kujihisi kushiba,

hali ambayo mwisho wa siku
inamsababishia  kupungua
kwa mwili haraka.
“Kinachofanyika ni kuweka
puto sehemu ya tumbo na
kuweka maji kidogo kuziba
nafasi kubwa iliyoko tumboni
ndiyo sababu mhusika akila
kidogo, anasikia kushiba.
Sasa, kwa kuwa chakula ni
kidogo lazima mwili utapun-
gua,” alisema Prof. Janabi.

Alisema puto hilo huwekwa :
kwa muda wa miezi minane :
na baada ya hapo hutolewa :
na mhusika kupewa elimu :
ya namna ya kula kwa staha :
ili asirudi kwenye uzito wake :

wa awali.

“Tukikuwekea puto lazima :
utapungua kwa sababu ile :
inabeba :
chakula haipo. Lakini tukil- :
itoa ukarudia ulaji wa zamani :
lazima utaongeza uzito ule :
uliokuwanao awali tunaku- :
wekea puto lingine na utatoa :
tena Sh. milioni nne,” alise- :

nafasi  iliyokuwa

ma.

Aliongeza kuwa watu am- :
bao wamekuwa wakiwekewa :
puto ni wenye uzito unaozidi :
kilo 90, akibainisha kuwa :
ambaye :
wameshamwekea puto la :
kupunguza uzito, alikuwa na :

mtu mzito zaidi

Katibu Mkuu CCM
abaini kikwazo
Kipya cha miradi

Na Mary Geofrey,
MALINYI

KATIBU Mkuu wa Chama
Cha Mapinduzi (CCM), Daniel
Chongolo amesema kuwapo
vigingi vya misamaha ya kodi
kwa vifaa na mitambo ya
ujenzi wa miradi ya maende-
leo ni kiini cha kukwama kwa
miradi mingi nchini.

Ameshauri kuwapo kwa di-
risha moja litakaloshughulika
na misamaha ya vifaa na mi-
tambo ya miradi ya maende-
leo inayoingia nchini.

Chongolo aliyasema hayo
jana Ifakara wilayani Kil-
ombero mkoani Morogoro
alipokuwa anaendelea na
ziara ya kukagua utekelezaji
wa ilani ya uchaguzi, miradi
ya maendeleo, uhai wa cha-
ma na kusikiliza kero za wa-
nanchi.

Alikagua maendeleo ya
ujenzi wa daraja la Mto Rua-
ha Mkuu ambalo ni sehemu
ya mradi wa ujenzi wa bara-
bara kuu ya Mikumi- Kidatu-
Ifakara-Mahenge/Lupiro-
Malinyi hadi Lumecha yenye

urefu wa Km 547 inayoun-
ganisha Mkoa wa Morogoro
na Ruvuma.

Alibaini mradi huo kuchele-
wa kuanza kutokana na mlo-
longo wa misamaha ya kodi
kwa vifaa na mitambo ya
ujenzi wa miradi ya maende-
leo vinavyoingia nchini.

“Serikali ni moja, msamaha
wa kodi tunatoa wenyewe,
mradi  tunasainisha  we-
nyewe, halafu jambo moja la
msamaha wa kodi linakuwa
nyuma, linachukua muda
mrefu wakati wa kutia saini
mradi linakuwa mbele, nad-
hani ifike mwisho wa tatizo
hili.

“Kuanzia sasa serikali ina-
paswa kuweka mfumo wa ku-
hakikisha msamaha wa kodi
hauwi kikwazo tena kwenye
utekelezaji wa miradi ya
maendeleo,” alisema.

Alifafanua kuwa msamaha
wa kodi maana yake mradi
umechakatwa na  kuku-
baliana kuwa utatekelezwa

kwa kuondoa kodi, hasa
yaOngezeko la Thamani
(VAT).

uzito wa kilo 240.

“Chini ya kilo 90 hatukuwekei
puto, ukija tutakupa elimu kuhusu
namna ya kula na kubadili mtindo
wako wa maisha kwa ujumla ili us-
iendelee kuongeka uzito,” alifafan-
ua Prof. Janabi.

Alipoulizwa iwapo aliyewekewa
puto anaweza kupata madhara
kama atafanya mazoezi mazito,
Prof. Janabi alisema puto hilo siyo la

kawaida kama yale wanayochezea
watoto mitaani.

“Unajua watu wanadhani tuna-
posema puto ni hili puto ambalo
wanachezea watoto mitaani. Hili
puto ni maalum na ndiyo sababu
linawekwa kwa milioni nne. Kwa
hiyo, haliwezi kuharibika kwa
mhusika kufanya mazoezi au kufan-
ya shughuli yoyote,” alisema.

Prof. Janabi alitoa wito kwa wa-

nanchi kujitahidi kuzingatia kanuni
za afya kama kula mlo kamili na
kufanya mazoezi ili kuepukana na
gharama kama hizo za kuwekewa
puto tumboni.

Miongoni mwa watu maarufu
waliowekewa puto ni msanii Peter
Msechu ambaye alisema hivi kar-
ibuni kwamba puto hilo limemwez-
esha kupungua uzito na anafurahia
huduma hiyo.
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MWANGA WA JAMII

Vitendo vinatakiwa zaidi sasa
kukomesha utapeli mtandaoni

KWA muda mrefu kumekuwa na malalamiko kutoka kwa wa-
nanchi kuhusu kuongezeka kwa wimbi la watu wanaotumia
mitandao ya simu za mkononi kufanya utapeli ikiwamo kuibi-
wa fedha au kutumiwa ujumbe mbalimbali ukiwamo wa viti-
sho.

Baadhi ya watu hao wanaotumia mitandao, wamekuwa
wakitumia mbinu mbalimbali ikiwamo kuwaambia wananchi
kwamba wamepokea fedha kimakosa, hivyo wafuate maelek-
ezo wanayopewa ili kurejesha kurejesha miamala inayodaiwa
kukosewa. Matokeo yake, baadhi ya watu wameibiwa fedha zao
bila kujitambua na wanapofuatilia kwenye kampuni za simu
husika, wanaambiwa kuwa miamala hiyo haitambuliki.

Aidha, baadhi ya watumiaji wa simu za mkononi, wamekuwa
wakitumiwa ujumbe kwamba watoto wao walioko shule za
bweni wanaumwa na wamelazwa hospitalini, hivyo wanatak-
iwa kutuma fedha kwa ajili ya matibabu. Kutokana na baadhi
yao kuamini kwamba inawezekana watoto wao wanaumwa,
hulazimika kutuma fedha na wanapokuja kushtuka, wanaji-
kuta wameibiwa fedha zao.

Kwa jumla, kila uchao matapeli hao wamekuwa wakibuni
mbinu mbalimbali zinazofanikisha azma zao za kuwaibia wa-
nanchi. Miongoni mwa mbinu hizo ni kutakiwa kulipa fedha
kwa njia ya simu kwa kutumia namba fulani na kutuma fedha
kiasi fulani kama wanavyoelekezwa ili kujiunga na Freemason.

Kama vile haitoshi, watu wameanza kupokea simu kwamba
mganga wa kienyeji aliyeko sehemu fulani ni mtaalamu wa
kumpa mtu utajiri, dawa ya mvuto kwa mchumba na kadhalika.

Kutokana na kukithiri kwa vitendo hivyo vya utapeli ambavyo
vimewaingiza watu wengi mkenge, juzi, Waziri wa Habari,
Teknolojia ya Habari na Mawasiliano, Nape Nnauye, aliibuka
na kusema dawa ya watu hao inachemka na watashughulikiwa
wakati wowote.

Waziri Nape ametoa kauli hiyo ikitoa matumaini kwa mara
nyingine kwamba sasa watu wanaotumia mitandao kujitajiri-
sha na wakati huo huo kuwaumiza wengine, sasa ujanja wao
umejulikana na watakiona cha mtema kuni.

Pamoja na kauli hiyo yenye kutia matumaini, si mara ya
kwanza kwa Watanzania kusikia jambo hilo kwa kuwa limeku-
wa likisemwa mara kwa mara na viongozi wa ngazi mbalimbali
waliopewa dhamana ya kusimamia sekta ya mawasiliano. Licha
ya kutoa kauli hizo na kwamba mwisho wa watu hao umefika,
vitendo hivyo bado vinaendelea kuota mizizi.

Kwa mantiki hiyo, kutokana na hali iliyofikia kwa vitendo
hivyo, itoshe kusema kwamba maneno yameshindwa na sasa
vitendo vitumike, ikiwa na maana kwamba serikali kupitia
Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania (TCRA) iwachukulie watu
hao hatua kwa mujibu wa sheria badala ya kuendelea kutoa
kauli tamu ambazo katu hazisaidii.

Tunasema hivyo kwa sababu watu hao namba zao zimesajil-
iwa kwa mfumo wa kielektroniki, hivyo wanajulikana kwa ma-
jina yao na namba zao za Mamlaka ya Vitambulisho vya Taifa
(NIDA). Kwa mantiki hiyo, ni rahisi kuwapata na kuwachukulia
hatua kama nia thabiti ya kufanya hivyo itakuwapo.

Ni dhahiri kwamba kama TCRA, na kampuni zinazotoa hu-
duma za simu za mkononi na jeshi la Polisi watashirikiana kwa
dhati, jambo hilo linaweza kufanyiwa kazi na kukomeshwa
mara moja. Ni muda wa vitendo sasa maneno yawekwe kando.
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B Muungwana Lazima Nilonge

Na Adam
Fungamwango

Serilkali, wazazi buumize kichwa chanzo ‘madenty’ kufeli hisabati

KWANZA kabla ya yote, niseme tu kuwa
somo la hisabati halijawahi kuwa rahisi po-
pote pale duniani, achilia mbali Tanzania.

Ni somo ambalo mwanafunzi yeyote
anayelimudu vema, anatazamwa si tu shu-
leni na familia, hata na jamii kama si mtu
wa kawaida anakuwa wa kuheshimika.

Kuna baadhi ya wanafunzi hawapendi
kuliona wala kulisikia. Wanaamini ni somo
linalowasumbua ubongo tu, kwani kwenye
maisha hawaendi kukutana nalo, japo uk-
weli wanajidanganya.

Wanaamini safari yao ya maisha wanaen-
da kukutana na mambo mengine tu, kama
kuajiriwa na kufanya kazi, biashara, map-
enzi, mambo ya kijamii na yanayofanana
na hayo.

Wanaamini somo la hesabu linawafaa
wanafunzi watakaoenda kufanya kazi za
fedha, urubani, ukandarasi na zinazohitaji
zaidi mahesabu, kuliko masomo mengine.

Kitu ambacho wengi hawaelewi ni kwam-
ba, kwa binadamu, chochote anachofanya
ni mahesabu. Kuanzia anapoamka asu-
buhi, anapotembea hadi anaporudi tena
nyumbani kulala.

Kupanda kulala saa sita na kutakiwa kua-
mka saa 11:00 alfajiri ni hesabu tosha. Kua-
mka asubuhi, kupanga muda wa kunywa
chai, hadi kufika ofisini kwa muda unao-
takiwa, pia ni mahesabu.

Barabara inabidi uvuke kwa mahesabu,
hata ukiangalia jengo lilivyojengwa, nazo ni
kwa hesabu kali.

Nijumuishe, muundo wa maghorofa, ny-
umba tunazoishi, vyoo, vifaa vya teknolo-
jia, nazo ni zao la hisabati na vimetengen-
ezwa kwa mahesabu.

Nitoe mfano mdogo tu, mvua zikinye-
sha, maji huwa hayatuami pale barabarani
na inapokuwa imejengwa kwa mahesabu
bora, athari hazitokuwapo.

Ni kwamba hujengwa ikiwa upande
mmoja umeinama na mmoja umeinuka,
maji ya mvua yatatiririka kwenda upande
mmoja.

Hesabu zingine kwa watengenezaji ni
kwamba, baadhi ya barabara kati kuna
mgongo, yaani pameinuka, halafu kwenda
kushoto na kulia kunakuwa na mteremko
ili kufanya maji kutiririka pande zote.

Kwa macho ya kawaida, inatajwa ni ngu-
mu kuliona hilo. Hata wanaojenga vyooni,
hufanya hivyo ili maji yanayomwagika pan-
de zote yaende kwenye shimo.

Hapa nimetoa mfano wa vitu hai tunavy-
oishi navyo, kuhusu mahesabu. Mjenzi wa
nyumba ana kitu kinaitwa ‘pima maji’. Ni
kifaa cha kimahesabu kinachomuongoza

mjenzi asipindishe ukuta.

Kwa maana hiyo hesabu hazikimbiwi se-
hemu yoyote kwenye maisha. Hata bajeti
ya nyumba, nini kinunuliwe kwanza cha
umuhimu na nini kisubiri ni hesabu zina-
tumika.

Pamoja na kwamba hesabu si somo pen-
dwa, lakini kwa miaka ya karibuni watahi-
niwa wameonekana kufanya vibaya zaidi,
tofauti na zamani. Hapa kuna tatizo lazima
lifanyiwe kazi haraka sana.

Kuna sehemu wazazi na serikali lazima
wakae chini, ikiwamo kuwashirikisha
wataalamu, ili kuangalia tatizo liliko.

Mwishoni mwa wiki Baraza la Mitihani
(NECTA) lilitangaza matokeo ya mitihani ya
kidato cha nne. Pamoja na kwamba ufaulu
umeongezeka, lakini kwa somo la hesabu
umeshuka na hali ni mbaya.

Takwimu walizotupa, kati ya watahiniwa
520,558 wa somo hilo, 415,844 hawaku-
faulu, hivyo kuwa na asilimia 79.92 ya wa-
nafunzi ambao hawakufanya vema kwenye
somo hilo.

Najua hakuna kitu chochote kinachotole-
wa kama fasheni tu au kuonyesha jinsi gani
wanafunzi walivyofeli. lla NECTA hesabu
hapa wamemaliza kazi yao na hesabu hizi
zimetolewa ili wanaohusika wafanye kazi
Zao.

Tukianza kwa serikali, yenyewe ina
wataalam wengi, hivyo sasa wasikae
maofisini tu, waanze kuzunguka na kufan-
ya utafiti kwanini ‘madenti’ wanaonekana
kufeli somo hilo kila kukicha, halafu waje
na majibu kama uwezo mdogo wa walimu
wa eneo hilo au kuna mengine zaidi?

Kwa wazazi, mimi ni mmoja kati yao.
Naweza kuainisha baadhi, nikianza na uk-
weli kwamba, siku hizi wazazi wanawalea
watoto ‘kimayai’ sana, kiasi kwamba wa-
nashindwa kukabiliana na changamoto za
kutenda na kufikiri.

Malezi ya wazazi zamani yalionekana
kuwatesa watoto au kuwapa baadhi ya
mambo wayafanye wenyewe; kufua nguo,
kupika na kazi nyingi nyumbani, kwenda
sehemu ya umbali mrefu, na mengine ya-
nayofanana na hayo yaliwafanya wawe na
uwezo mkubwa wa kufikiri na kutenda.

Hesabu zinamtaka mtoto mtulivu,
mwenye uwezo wa kufikiri na kutenda
kwa haraka. Mtoto yeyote ambaye ha-
pati changamoto hata nyumbani, hesabu
kwake lazima ziwe ngumu.

Nadhani wazazi tuanzie hapo. Tusi-
wadekeze sana watoto wetu kiasi kwamba
wakikutana na changamoto ndogo tu ya
kutumia akili, au kutenda inakuwa tatizo.
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Chongolo awaagiza ma-DC

kuwasweka ndani watendaji

Na Mary Geofrey, MALINYI

KATIBU Mkuu wa Chama Cha Mapin-
duzi (CCM), Daniel Chongolo amewaagi-
za wakuu wa wilaya kuwachukulia hatua
za Kkisheria ikiwamo kuwaweka ndani
wamekuwa chanzo cha migogoro ya ar-
dhi nchini.

Chongolo alitoa agizo hilo juzi alipo-
zungumza na wananchi nyumbani kwa
mjumbe wa shina namba tano kwenye
Morogoro.

Katibu Mkuu yupo katika ziara ya siku
tisa kukagua utekelezaji wa ilani ya uch-
aguzi, miradi ya maendeleo, uhai wa
chama pamoja na kusikiliza na kuzitatua
kero za wananchi.

Chongolo alisema migogoro mingi ya
wakulima na wafugaji inasababishwa na
wafugaji kutoheshimu ardhi ya wakuli-
ma na kunakosababishwa na watendaji

Alisema wafugaji wakipitisha mifugo
yao kwenye mashamba ya wakulima,
lazima kuna kiongozi aliyewasaliti wa-
nanchi hao na kuruhusu wapite.

“Wakuu wa wilaya simamieni sheria,
chukueni hatua madhubuti bila kum-
wonea mtu. Ukibaini kuna mtendaji
aliyeruhusu mifugo ikaingia kijiji
kamata sweka ndani, itaweka nidhamu
na kudhibiti kukithiri kwa matukio haya
ambayo imekuwa kero kubwa nchini,”
aliagiza Chongolo.

Awali Katibu wa Shina hilo, Geofrey
Mgobore, akiwasilisha kero hiyo kwa
niaba ya wananchi wa Malinyi, alisema
migogoro mingi inatokana na wafugaji

kuingiza mifugo kwenye mashamba ya
wakulima na wanapohoji wanapigwa.

Alisema hata wanapokwenda kushtaki
kwa viongozi wa halmashauri ambao
ndiyo wenye mamlaka ya kuuza maeneo,
wanawajibu ‘tatizo lenu ni umaskini’.

Chongolo aliwahakikishia wananchi
hao kuwa Mkuu wa Wilaya ya Malinyi,
Sebastian Waryuba atafuatilia na kuli-
tafutia ufumbuzi wa kina wa tatizo hilo.

Alimtaka Waryuba kutumia elimu yake
ya sheria na nafasi yake kutafuta ufum-
buzi wa kina wa tatizo hilo kwa kushuka
chini kujiridhisha na taaarifa zinazotole-
wa na wananchi hao.
sine alitaja kero nyingine ni kutozwa
gharama kubwa za maji hata kama hawa-
jatumia huduma hiyo.

“Katibu Mkuu hapa tuna shida ya kule-
tewa bili ya gharama kubwa za maji, hata
kama hujafungua bomba la maji ghara-
ma za malipo ni kubwa kuanzia 5,000
kwa mwezi, jamba ambalo siyo sawa,”
alisema Masine.

Akijibu kero hiyo, Chongolo alitoa wiki
mbili kwa Taasisi ya Kuzuia na Kupam-
bana na Rushwa (TAKUKURU) na mkuu
wa wilaya hiyo kufanya utafiti wa kina
wa jambo hilo na kutafuta suluhu ya ku-
dumu ili wananchi wapate huduma kwa
bei stahiki.

Katika hatua nyingine, Chongolo ali-
wahakikishia wananchi wa Malinyi kuwa
serikali imetenga Sh. bilioni 200 kwa ajili
ya ujenzi wa barabara Ifakara-Malinyi,
Lupilo hadi Namtumbo mkoani Ruvuma
yenye urefu wa Kilometa 396 na ujenzi
wake utaanza baada ya upembuzi yak-
inifu kukamilika.

Sifuri inavyoitesa shule ya
wenye mahitaji maalum

Na Restuta James

TATIZO la wanafunzi kupata sifuri ka-
tika sekondari ya viziwi Njombe, halija-
patiwa tiba licha ya kufikishwa bungeni
miaka minne iliyopita.

Matokeo ya mtihani wa kidato cha nne
uliofanyika mwaka jana yaliyotangazwa
mwishoni mwa wiki iliyopita na Baraza
la Taifa la Mitihani (NECTA), yanaonye-
sha kuwa wanafunzi wote wa Sekondari
ya Viziwi Njombe wamepata wastani wa
F, yaani sifuri.

Matokeo hayo yanaonyesha kuwa wali-
ofanya mtihani huo shuleni hapo waliku-
wa wanafunzi 25 na kati yao 23 wamepa-
ta daraja sifuri wakati wawili wamepata
daraja la nne.

Wanafunzi wawili ambao wamepata
daraja la nne mmoja amepata D mbili
za Jiografia na Kiswahili na mwingine
amepata D tatu za Uraia, Historia na Kiin-
gereza pamoja na C ya Kiswabhili.

Hata hivyo, wastani wa shule kwa mu-
jibuwa NECTA ni F.
Matokeo ya wahitimu 21 waliofanya

mtihani shuleni hapo mwaka 2017 yali-
yotangazwa na NECTA Januari 2018,
yalionyesha kwamba walipata daraja la
sifuri jambo ambalo liliilazimisha serikali
kuingilia kati.

Aliyekuwa Naibu Waziri Ofisi ya Rais -
TAMISEMI, Joseph Kakunda, alimwagiza
Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri
ya Njombe kufanya uchunguzi kubaini
kiini cha matokeo hayo mabaya.

Pamoja na agizo la Kakunda, aliyekuwa
Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais - Meneji-
menti ya Utumishi wa Umma na Utawala
Bora, George Mkuchika, aliitisha orodha
ya walimu waliosoma elimu maalu-
mu ili wapatiwe ajira.

Hata hivyo, matokeo ya shule hiyo yali-
yotangazwa 2020 yalionyesha kwamba
wahitimu walikuwa 33 ambao 17 kati yao
walipata daraja sifuri, 14 daraja la nne,
mmoja daraja la tatu na mmoja daraja la
kwanza. Wastani wa shule ukiwa niF.

Mwaka uliofuata, wahitimu walikuwa
23; ambao 12 kati yao walipata sifuri, tisa
walipata daraja la nne na wawili walipata
daraja la pili.

EAST AFRICAN
CRUDE OIL
PIPELINE

Kampuni ya EACOP  inazialika kampuni
zenye uzoefu na sifa kuwasilisha maombi ya
nia ya kutoa huduma za uthamini katika
Mradi wa Bomba la Mafuta Ghafi la Afrika
Mashariki (EACOP).

Mrodi wa EACOP  unchusisha ujenzi na
vendeshaji wa bomba litalofukiwa ardhini,
linalokatisha mipaka ya nchi mbili ili
kusafirisha mafuta ghafi kutoka eneo la Ziwa
Albert nchini Uganda hadi Pwani ya
Mashariki mwa  Tanzania kwa ajili ya
Kwenda katika Masoko ya Kimataifa.
Bomba litaanzia eneo la Kabaale Wilaya
ya Hoima, nchini Uganda, hadi eneo la
Chongoleani, ~ Mkoani  Tanga  nchini
Tanzania.

MAELEZO MAFUPI YA MAWANDA YA
HUDUMA:

Utwaaji wa kudumu wa ardhi inayohitajika
na Mradi wa EACOP unaelekea kukamilika.
Woakafi  wa  kipindi  cha  ujenzi,
Wakandarasi wa Ujenzi watahitaji ardhi ya
ziada ili kuitumia kwa muda kufanya kazi
mbalimbali kando kando mwa mkuza wote
wa Bomba la Mafuta. Hivyo, kampuni ya
EACOP ifahitaji kufanya makubaliano ya
kutumika ardhi kwa muda ikihusisha vipande
vya ardhi zaidi ya 250, vinavyokadiriwa
kuwa na ukubwa wa kati ya ekari 0.5 hadi
1.25.

Kampuni ya EACOP  inafafuta kampuni
yenye uzoefu wa kutosha ili kuwezesha
mchakato wa kupatikana ardhi ya muda
itakayotumika  kufanyia  kazi kwa muda
kando kando ya mkuza wa Bomba la
Mafuta au kwa shughuli nyingine zozote za
maandalizi ya Ujenzi.

Mawanda ya huduma yatahusisha;

e Kuthibitisha mahitaji ya ardhi ya muda
na Timu za Ardhi na Uhandisi za EACOP
katika kila eneo husika

e Kuzingatia matakwa ya ardhi ya muda
kama yanavyoelezwa kwa kina katika
Mpango wa Usimamizi wa Ardhi wa
EACOP

* Kubainisha ardhi na wamiliki wake na
kuwashirikisha kuhusu uhitaji wa kutumia
ardhi hizo kwa muda

* Kufanya tathmini ya hali ya ardhi kabla
na baada ya kutumia ardhi hiyo kwa
muda.

e Kufanya makubaliano na wamiliki wa
ardhi na watumiaji ili kutumika ardhi hizo
kwa muda

VIGEZO MUHIMU:

Kampuni - zinazowasilisha nia zinapaswa

kutuma  maombi  pamoja  na  nyaraka

zifuatazo::

e Uthibitisho wa Usqiili kama Kampuni ya
Uthamini toka Bodi ya Usaiili wa
Wathamini.,

e Uthibitisho wa Usaiili wa Wathamini wa
Kampuni hiyo ya Uthamini toka Bodi ya
Usaiili wa Wathamini.

* Maelezo mafupi kuhusu uzoefu wa

A A A DA » A
Yo BA A A A A A

A REQ-00000094

kutoa huduma za uthamini chini ya
sheria za Tanzania na Viwango vya
Fedha Kimataifa kwenye miradi
mikubwa nchini Tanzania na maeneo

leseni ya biashara.

Uthibitisho wa Usaijili toka Mamlaka ya
Mapato ya Tanzania (TRA) na Cheti cha
Uthibitisho wa Malipo ya Kodi cha
mwaka wa hivi karibuni.

Usaijili katika Kanzi Dafa ya Watoa
Huduma wa Ndani ya EVWURA (LSSP)
au ushahidi thabiti wa maombi ya
usajili wakati wa vwasilishaji wa
maombi ya nia hii iliyotangazwa.
Kufuata,/kukubaliana na kanuni za
Wazawa za Mambo ya Pefroli za
Tanzania.

Wasifu wa watendaji watakaohusika
katika Mradi ikiwa ni Pamoja na nakala
za vyeti vyao, kiwango cha elimy,
uzoefu na uwezo wa kutoa huduma
inayohitajika.

Uwezo wa kifedha wa kutoa huduma
zinazohitajika ikiwa ni Pamoja na
kuwakilisha hesabu za fedha za miaka
mitatu iliyopita.

Uthibitisho kutoka mfumo wa usimamizi
wa QHSE, taasisi na mchakato
kulingana na viwango vya ndani na vya
ki-sekta vinayotumika kwa kazi hii.

e Uthibitisho wa kukubaliana na sera za
kupinga rushwa, ufisadi ma Haki za
Binadamu.

Kampuni zenye nia uwezo na rasilimali ya
kutoa  huduma  zilizotajwa  hapo  juu
zinatakiwa  kutuma maombi ya nia
yaliyoandaliwa kwa lugha ya Kiingereza
pamoja na nyaraka zilizobainishwa hapo
juu kupitia barua pepe:
procurement.tz@eacop.com (ukubwa
usiozidi MB20) kabla au si zaidi ya saa
11:00 jioni Majira ya Afrika Mashariki,
tarehe Jumatano 15 Februari 2023"
Kichwa cha cha barua pepe kiwe:
[REQ-00000094] _ Kutoa huduma za
uthamini katika Mradi wa EACOP.
Maombi yote ya kuonesha nia yawe kafi ya
kurasa 10 hadi 20.

Maombi yote lazima yawasilishwe  kwa
lugha ya Kiingereza.

Muhimu: EACOP itapifia na kuchambua
nyaraka  ziizotumwa na  makampuni
yalioonesha nia kulingana na EQI hii, na
kisha kufanya tathmini kulighana na vigezo
wa ndani vwa EACOP ili  kubaini
makampuni yenye sifa yatakayojumuishwa
kwenye orodha ya awali ya makampuni
yenye vigezo. Mwaliko kwa Makampuni
kutuma maombi ya zabuni utatumwa kwa
Makampuni ya awali yenye vigezo baada
ya makampuni hayo kusaini Makubaliano
ya Utunzaji wa Taarifa [NDA). Kampuni ya
EACORP LTD ina haki ya kuteua au kukataa
kampuni na kubaki na maamuzi yake bila
kutoa sababu kwa kampuni husika
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Wapandishwa kizimbani kwa mashtaka ya ubujumu uchumi = ——

Na Halima Ikunji, TABORA

WATU  watatu  waka-
zi wa Kijiji cha Ukumbi,
Wilaya ya Kaliua mkoani

Tabora wamefikishwa kwe-
nye Mahakama ya Hakimu
Mkazi Mkoa wa Tabora waki-
kabiliwa na kesi ya uhujumu
uchumi.

Hata hivyo, kesi hiyo am-
bayo ipo kwa Hakimu Mkazi
Mfawidhi wa Mahakama ya
Hakimu Mkazi mkoani Tabo-
ra, Gabriel Ngaeje iliahirishwa
hadi Februari 13, 2023.

Siku hiyo imepangwa kwa
ajili ya kupokea ushahidi wa
askari wa wanyamapori am-
baye aliwakamata watuhumi-
wa hao wakiwa na vielelezo
mbalimbali.

Wakili wa Serikali, Robert
Mwambalulu  akiwasomea

mashtaka watuhumiwa hao
alisema walikamatwa na
askari wa wanyamapori kwa
makosa ya kukutwa na bun-
duki aina ya gobole, nyara za
serikali ikiwamo sikio la ny-
ati  na palalala. Mwambal-
ulu aliwataja  watuhumiwa
hao kuwa ni Mussa Omary
Msuya (33), Juma Naso-
ro (27) na Mussa Gasper
(54), na kwamba wote wa-
likamatwa Aprili 19, mwaka

Siganga  wilayani  Kaliua
mkoani Tabora.
Wakili  huyo  alisema

watuhumiwa hao walikamat-
wa usiku na askari wa wany-
amapori katika maeneo to-
fauti wilayani Kaliua.
Watuhumiwa wote walika-
na makosa yao na wamerud-
ishwa rumande hadi Februari

2023 ,wataporudishwa ma-
hakamani kwa ajili ya kuende-
lea na ushahidi wa askari wa
wanyamapori aliyewakamata.
Wakati huohuo mkazi wa
Wilaya ya Kaliua mkoani
Tabora, Lucas Luchembele
(40), amefikishwa mahakam-
ani kwa kosa la kukutwa na
vyuma 29  vya madaraja
mali ya Shirika la Reli Nchini
(TRC) vyenye thamani ya
Sh. 400,000. Akisoma mashi-
taka mbele ya Mahakama ya
Hakimu  Mkazi Mfawidhi
wa Mkoa wa Tabora, Ga-
briel Ngaeje, Wakili wa Seri-
kali,  Robert Mwambalulu
alisema mtuhumiwa alitenda
kosa hilo, Juni 16, mwaka jana
katika maeneo ya reli mpya.
Akitoa ushahidi ma-
hakamani hapo,  mkaguzi
wa reli katika maeneo ya Kata

ya Usinge Wilaya ya Kaliua
mkoani Tabora, Longino Ka-
lumbu alisema, Juni 17, 2022,
alipigiwa simu na Mtendaji

""" Martin Sungu ma-
jira ya saa 7 mchana kwamba
anahitajika katika kituo cha
polisi.

Mkaguzi huyo aliiambia ma-
hakama hiyo kwamba aliitikia
wito huo na alipofika polisi
alitakiwa kuvitambua vyuma
hivyo kama ni mali ya TRC.

Aidha, Longino aliende-
lea kuiambia mahakama
hiyo kuwa mtuhumiwa ha-
kumtambua bali aliweza
kuviona vyuma hivyo vya
madaraja vikiwa vimekatwa
vipande 29 kama mali ya TRC.

Kesi hiyo iliahirisha hadi
Februari 13,mwaka huu ku-
tokana na kuwa ushahidi wa
polisi haujakamilika.

Meneja wa Bia ya
Pilsner inayozal-
ishwa na kampuni

va Serengeti (SBL),
Wankyo Marando
(kulia) na Mwakilishi
kutoka Bodi ya mich-
ezo ya kubahatisha ya
Tanzania, Salim Mgufi,
akionyesha kwa
waandishi wa habari
zawadi zitakazos-
hindaniwa na wateja
wa kinywaji hicho,
kupitia promosheni ya
“Kapu la Wana" iliyoz-
Salaam jana, mahususi
kwa ajili ya wateja
wa Kanda ya Ziwa,
Kaskazini na Kusini.
PICHA: MPIGAPICHA
WETU

Wamlilia Rais kusota mahabusu miaka mingi

Na Jenifer Gilla

NDUGU wa mahabusu wal-
iokaa gerezani kwa miaka tisa
kwa tuhuma za ugaidi bila
kesi zao kusikilizwa, wamem-
womba Rais Samia Suluhu
Hassan aingilie kati ili wapate
haki zao.

Wamesema tangu watuhu-
miwa hao akiwamo mzee wa
miaka 96 kukamatwa mwaka
2013, 2016 na 2017, wamesota
gerezani bila kesi zao kupele-
kwa mahakamani kinyume
cha haki za binadamu.

Mmoja wa ndugu wa ma-
habusu hao, Habiba Hussein,
aliyasema hayo juzi jijini
Dar es Salaam wakati aki-
zungumza na mwandishi wa
habari hii.

Alisema katika watuhu-
miwa hao kulikuwa na wa-
toto wa miaka 15 na 17 ambao
wamekosa haki zao za msingi,
ikiwamo elimu kutokana na
kukaa gerezani muda mrefu
kwa madai kuwa upelelezi

dhidi yao bado haujakami-
lika.

Hussein alisema na baadhi
yandugu zao ni wazee ambao
wanaohitaji kuhudumiwa na
watu wa karibu na kwamba
kukaa kwao gerezani bila
uhakika wa kesi zao kusikili-
zwa kunaathiri afya zao kim-
wili na akili.

Kwa mujibu wa Hussein,
wamekuwa wakifuatilia kesi
za ndugu zao kwa miaka tisa
sasa bila mafanikio huku wa-
kiamini kuwa ndugu zao ha-
wana hatia.

“Wamepoteza heshima zao
kwa kupewa tuhuma chafu
za ugaidi  wakati mpaka sasa
ushahidi wa wapi na upi
ugaidi waliofanya hakuna.
Familia zao zimesambaratika,
watoto na wake zao wame-
kosa baadhi ya haki zao za
msingi,” alisema.

Hussein alisema familia
inamwomba Rais Samia Su-
luhu aingilie kati kwa kuwa
wanaamini kusomwa kwa
kesi ni haki ya msingi ya kila

Mtanzania anayetuhumi-
wa, hivyo hawaoni sababu ya
ndugu zao kukaa muda
mrefu bila kupandishwa ma-
hakamani.

“Ndugu zetu wananyimwa
haki za msingi ambazo seri-
kali ina wajibu wa kumten-
dea kila raia bila ubaguzi,
ikiwamo uhuru wa kujitetea
mahakamani mara tu baada
ya kukamatwa na kufikishwa
mbele ya mamlaka hiyo,”
alisema.

Alitaja idadi ya mahabusu
hao kuwa ni 117 wako ka-
tika magereza ya Ukonga na
Segerea Dar es Salaam, 23
Maweni (Tanga), 23 Kisonge,
Arusha na 21 Gereza Kuu
Morogoro, huku wengine
wakiwa Mtwara, Butimba,
Mwanza na Tabora.

Naye Miki Mkanda ambaye
baba yake ni mtuhumiwa,
alisema anamwomba Rais
awasaidie kesi za watuhu-
miwa hao zisomwe kwa
kuwa hali ya baba yake imed-
hoofika kutokana na kupata

maradhi ya kuambukizwa
kikiwamo kifua kikuu.

“Tunamwomba  atusaidie
hili jambo kwa sababu yeye
ndiye mwenye kulitatua.
Ngazi zote za kisheria tumezi-
fuata na bado tunaendelea
kuzifuata japokuwa tunazun-
gushwa sana lakini hatukati
tamaa kwa sababu tunaamini
ndugu zetu hawana hatia,”
alisema.

Naye Zubeda Shabani, mwe-
nye mtoto anayetuhumiwa
kwa kesi hiyo alisema wame-
shakwenda hadi kwa Mkuru-
Dodoma ambaye alionyesh-
wa kushangazwa na baadhi
ya kesi.

“Mfano kesi hii ya Temeke,
walitoka wawili wakabaki
watatu lakini hawapelekwi
mahakamani. Tulipokwenda
kwa Mkurugenzi wa Mash-
taka akasema hii kesi haipo.
Kuwapigia Temeke wakase-
ma ipo tunaifanyia kazi, lakini
mpaka sasa kimya,” alisema
Shabani.

Wajivunia

Kupenya
orodha

waajiri bora

Na John Badi

MKURUGENZI wa Rasilimali Watu wa
Kampuni ya Huawei Tanzania, Wang Yue
amesema anajivunia kutajwa kuwa mion-
goni mwa waajiri bora nchini na hivyo
kuthibitisha hadhi yao ya ubora kiutendaji
na usimamizi.

Taasisi ya Waajiri Bora imeiorodhesha
kampuni hiyo ya teknolojia ya kimataifa ku-
toka China kama mojawapo ya waajiri bora
wanaozingatia viwango vya kimataifa.

Mpango wa Taasisi ya Waajiri Bora hui-
dhinisha mashirika kulingana na ushiriki na
matokeo ya utafiti wao wa mbinu bora za
waajiri katika kuhudumia wafanyakazi.

Utafiti huo unahusisha maeneo sita kwe-
nye nyanja ya rasilimali watu yenye mada
20 ikiwamo mkakati wa wafanyakazi, maz-
ingira ya kazini, upataji wa vipaji, mafunzo,
utofauti, usawa na ujumuisho, ustawi na
vingine kadhaa.

Mpango wa Taasisi ya Waajiri Bora umei-
dhinisha na kutambua waajiri bora 2053
katika nchi na maeneo 121 katika mabara
matano.

“Utambuzi huo ni ushuhuda mwingine
wa thamani tunayowapa wafanyakazi wetu,
dhamira yetu ya kuweka mazingira bora ya
kazi kwa watu wetu.

“Thamani ya wafanyakazi ni muhimu
kwani ndio rasilimali yetu kuu na chanzo
cha hadithi yetu ya mafanikio. Kupanda
kwa ofisi yetu ya Tanzania katika orodha ya
Waajiri 20 Bora Afrika Kusini mwa Jangwa
la Sahara ni jambo muhimu sana na la ku-
jipongeza.

“Tuzo hii inapaswa kuwafanya wafan-
yakazi wetu Tanzania wajivunie kwani
wanafanya kazi kwa Mwajiri Bora anayet-
ambulika barani Afrika. Wafanyakazi wetu
ni wa thamani kubwa na sera na taratibu
zetu zimeundwa ili kuwasaidia wafanyaka-
zi wetu kukua, kufurahia mazingira wa-
nayofanyia kazi na zaidi ya yote kuwapa
motisha ya kuwa bora kila siku inayopita,”
alisema.

Akizungumzia mafanikio hayo, Mkuru-
genzi wa Rasilimali Watu wa Huawei Kusini
mwa Afrika, Yu Chen alisema kampuni hiyo
ingjivunia kuwa na idadi kubwa ya ofisi
kwenye ukanda huo.

“Tunajivunia kuona maboresho katika
ukadiriaji wetu wa afya ya wafanyakazi,
ambayo ni kutokana na programu zetu za
afya ya kimwili na kiakili ya wafanyakazi,”
alisema Chen.

Chen aliahidi kampuni itaendelea kujen-
ga sifa yake kama mwajiri bora, akisisitiza
watatilia mkazo zaidi kujenga ujuzi wa TE-
HAMA. Mkurugenzi Mtendaji wa Taasisi ya
Waajiri Bora, David Plink anasema: “Nyakati
za kipekee huleta ubora kwa watu na ma-
shirika. Na tumeshuhudia hili katika mpan-
20 wetu wa vyeti vya waajiri bora mwaka
huu. Wagjiri hawa wameonyesha kila mara
kwamba wanajali maendeleo na ustawi wa
watu wao.

“Kwa kufanya hivyo, kwa pamoja wanata-
jirisha ulimwengu wa kazi. Tunajivunia ku-
tangaza na kusherehekea orodha ya mwaka
huu ya waajiri wakuu wanaolenga watu,
Waajiri Bora 2023.”
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HABARI KANDA KASKAZINI

Wawili jela miaka 20 kwa
kukutwa na meno ya tembo

Na Jaliwason Jasson,
BABATI

AKAZI wawili wa

gire, Wilaya ya
Babati, mkoani
Manyara, wamehukumiwa ku-
tumikia adhabu ya kifungo cha
miaka 20 gerezani kila mmoja,
baada ya kutiwa hatiani kwa
kosa la kukutwa na meno ya
tembo bila kuwa na kibali cha
uwindaji.

Waliohukumiwa kifungo hi-
cho na Mahakama ya Wilaya
hiyo ni John Lulu (42) na

Zebedayo Safari (34).

Akisoma hukumu hiyo jana,
Hakimu Mkazi Mfawidhi wa
Mahakama hiyo, Victor Kima-
rio, alisema washtakiwa hao
wametiwa  hatiani kwa kosa
la kumiliki ~ kinyume cha
sheria, meno mawili ya
tembo, ambayo ni nyara za
serikali.

Hakimu Kimario alisema
washtakiwa hao walitenda
kosa hilo Oktoba 23 mwaka
Burukeli, Wilaya ya Babati.

Katika hukumu hiyo alisema
washtakiwa hao walikamatwa

wakiwa wanasafirisha vipande
viwili vya meno ya tembo,
yenye thamani ya Sh.milioni
35.1 ambayo ni sawa na tembo
mzima.

“Baada ya kusikiliza usha-
hidi wa upande wa mashtaka,
uliowasilisha vielelezo tisa
ambavyo viliithibitishia ma-
hakama kuwa washtakiwa wa-
likutwa na nyara za serikali na
kisha kuusikiliza upande wa
utetezi, nimejiridhisha pasipo
shaka kwamba walitenda kosa
hilo.

“Kutokana na kosa hilo ma-
hakama hii inawatia hatiani

kwa kuikuka kifungu cha 86 (1)
(2) (b) cha Sheria ya Uhifadhi
wa Wanyamapori, Sura ya 283
ya Sheria iliyofanyiwa marejeo
mwaka 2022.”

Kabla ya kusomwa hukumu
hiyo, Wakili wa Serikali, Rus-
ticus Mahundi, akisaidiwa na
Wakili Abood Komanya, al-
idai mahakamani humo kuwa
washtakiwa hawana rekodi ya
kufanya makosa ya uhalifu ila
kwa kuwa wanyamapori wana
mchango mkubwa katika pato
la taifa, ni vyema mahakama
hiyo ikawapa adhabu wanay-
ostahili.

Mkuu wa Mkoa wa Manyara, Charles Makongoro Nyerere (katikati) akizindua mikataba ya miradi va maji Mjini Babati juzi.

PICHA: GIFT THADEY

DC awaonya wakuu wa idara matumizi mabaya ya fedha

Na Steven Wil-
liam, MUHEZA

MKUU wa Wilaya ya Muheza,
mkoani Tanga, Juma Irando,
ameanza kazi kwa mkwara,
baada ya kuwaonya wakuu wa
idara kwamba atakayetumia
vibaya fedha za serikali kwenye
miradi hatakuwa salama.

Irando, alionya kuhusu

matumizi mabaya ya fedha za
umma, baada ya kukabidhi-
wa ofisi na mtangulizi wake,
Halima Bulembo, aliyeham-
ishiwa Wilaya ya Kigamboni,
Dar es Salaam. “Mheshimiwa
Rais (Samia Suluhu Hassan),
analeta fedha nyingi za mi-
radi katika idara mbalimbali
za halmashauri yetu. Niwa-
dokeze tu kwamba mimi sio

mtu wa kufumba macho. Kwe-
nye hilo, Mkuu wa Idara, am-
baye atashindwa kusimamia
matumizi mazuri ya fedha hizo,
atakiona cha moto na wala huu
si moto wa kifuu.

“Nimekuja Muheza, kum-
saidia kazi Rais. Kama kuna
mtumishi yeyote atachezea
fedha za serikali, ni bora aache
mara moja maana zitamtokea

puani.” Mbali na onyo hilo,
Irando, aliwaomba viongozi
mbalimbali pamoja na wa-
nanchi wa wilaya hiyo, kumpa
ushirikiano katika utendaji kazi
wake. Baada ya makabidhi-
ano hayo, Mkuu wa Wilaya ya
Kigamboni, Halima Bulembo,
alisema anakabidhi wilaya
hiyo, ikiwa salama na haina
kashkashi.

Mil.840/- zatengwa

ufadhili ujenzi wa

‘miradi mipya

Na Godfrey Mushi, MOSHI

SHIRIKA la AKO Tanzania Community
Support limetenga zaidi ya Sh. milioni 840
kwa ajili ya ufadhili wa ujenzi wa miradi
mipya na uboreshaji wa miundombinu ya
sekta ya elimu katika Wilaya za Hai na Moshi,
mkoani Kilimanjaro.

Miradi mipya miwili itakayotekelezwa ka-
tika Wilaya ya Hai, itaigharimu Sh. milioni
250, wakati miradi itakayotekelezwa eneo la
Moshi Vijijini, inagharimu Sh. milioni 590 na
hivyo kufanya miradi yote kuligharimu shiri-
ka hilo kuwa Sh. milioni 840.

Jana, Mkurugenzi wa Shirika hilo, Hilda
Kimathi, alisema katika Wilaya ya Hai, mi-
radi mipya ya ujenzi inaihusisha Shule Ju-
muishi ya Wenye Ulemavu, inayojengwa
Shule ya Msingi Kibaoni, kwa gharama ya
Sh. milioni 100 na Shule ya Msingi Darajani,
kunakotekelezwa mradi wa ujenzi vyumba
viwili vya madarasa, choo cha wanafunzi na
walimu na ofisi ya walimu, kwa gharama ya
Sh.milioni 150.

Wakati mradi wa ujenzi wa jiko la kisasa,
vyumba vya madarasa na ofisi za walimu
katika Shule ya Msingi Uchau iliyoko Moshi

Mlongom mwa sababu ambazo zimetu-
sukuma AKO Tanzania Community Support,
kujitosa kutekeleza miradi hii ya elimu ni
pamoja na uchakavu wa miundombinu na
kukosekana kwa kwa miundombinu rafiki
katika shule zetu. Jambo ambalo tunaona
limekuwa likichangia kushuka kwa kwa ki-
wango cha elimu nchini.

“Shule nyingi za serikali zinatishiwa na
uchakavu wa miundombinu yake, ndio
maana tumeamua kuweka mkono wetu ku-
inga mkono serikali na kuwatua mzigo wa
kuchangia gharama za ukarabati wananchi
wa maeneo hayo yatakayonufaika.”

Miradi mingine ambayo inatekelezwa na
AKO Tanzania Community Support katika
tatu chakavu za msingi, zilizokuwa zikihatari-
sha maisha ya wanafunzi na walimu kutoka-
na na vyumba vya madarasa kukatika nyufa
na kuharibika vibaya miundombinu yake.

Miradi hiyo pia inaigharimu AKO Tanza-
nia Community Support, Sh. milioni 350,
inazihusisha Shule ya Msingi Sungu, Shule
ya Msingi Kibosho na Shule ya Msingi Singa-
chini.

Kwa mujibu wa Mkurugenzi huyo, AKO
Tanzania Community Support, inatekeleza
mradi wa ukarabati wa Shule ya Msingi Sun-

: gu (Sh. milioni 100), Shule ya Msingi Kibosho

(Sh. milioni 50) na Shule ya Msingi Singachini
(Sh. milioni 200).

Akizungumzia miradi hiyo, namna inavyo-
wasaidia kurejesha hamasa ya ongezeko la
ufaulu, Mwalimu Mkuu wa Shule ya Msingi
Uchau, Agness Mbwambo alisema: “Tume-
pata mradi kutoka Shirika la AKO Tanzania
Community Support, wametujengea jiko la
kupikia chakula cha wanafunzi na walimu.
Kabla ya mradi huu, chakula kilikuwa kikipik-
wa katika vyumba vya madarasa.”

Aidha, Mwenyekiti wa Bodi ya Shirika hilo,
Hans Simmer, alisema AKO Tanzania Com-
munity Support, imejikita kusaidiana na

jamii, kukarabati shule za msingi ambazo hali

ya majengo yake ni mbaya ili kuboresha maz-
ingira ya kufundishia na kujifunzia.
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HABARI KANDA YA ZIWA

Adaiwa
kumng'oa
jicho
mwenzake
wakigombea
SOKSI

Elizabert Seleman,
SENGEREMA

MWANAFUNZI wa darasa la
tatu katika Shule ya Msingi
Tunyenye wilayani Senger-
ema mkoani Mwanza, Yulitha
Seleman anadaiwa kupigvva
hadi kung'olewa jicho na
mwenzake wakiwa sham-
bani.

Akizungumzia tukio hilo
mwanafunzi huyo alisema
wakati wanalima katika
shamba la shule mwanafunzi
mwenzake alichukua soksi
zake na kwamba wakati ana-
jaribu kuzichukua ndipo ali-
popigwa kwa kutumia kiatu
sehemu ya jicho na kusaba-
bisha kutoka.

Yulitha alisema baada ya
jicho lake kutoka mwalimu
aliyekuwa naye shambani
alimbeba na kumpeleka
katika Kituo cha Afya Tuny-
enye kwa ajili ya kupatiwa
huduma.

Akizungumzia tukio hilo
baba mzazi wa mtoto
aliyeng'olewa jicho, Se-
leman Nyanda alisema
anasikitika kuona mwanaye
ametolewa jicho wakati ali-
zaliwa mzima.

Aidha, aliomba serikali
kuingilia kati suala hilo ili
mtoto huyo aweze kupatiwa
matibabu haraka ili aendelee
na masomo yake kwani kwa
sasa hasomi kutokana na
tatizo la jicho hilo.

Baadhi ya ndugu na wa-
isema wamelipokea kwa
masikitiko tukio hilo na
kuwaomba walimu kuwa
makini kuwasimamia watoto
wanapokuwa katika shughuli
za kilimo ili kuepuka kuha-
tarisha usalama wa maisha

Mvval|mu Mkuu Msaidizi wa
Shule ya Msingi Tunyenye,
alipotafutwa kuzungumzia
tukio hilo hakuwa tayari
kuelezea.

Ofisa Ustawi wa Jamii wa
Kituo cha Afya cha Senger-
ema, Consolatha Magaka
alisema kitendo cha mwa-
nafunzi kumpiga mwenzie ni
ukatili wa watoto.

Alisema kufuatia tukio hilo
wazazi wanatakiwa kuwa-
jibika pande zote mbili ili
mwanafunzi huyo apate
matibabu ili aendelee na
masomo yake kama ilivy-
okuwa awali na kuahidi ku-
fuatilia suala hilo.

' Jaji akerwa tabia ya ‘kutunishiana misuli’

Na Marco Maduhu,
SHINYANGA

AJl Mfawidhi wa Ma-

hakama Kuu ya Tanza-

nia Kanda ya Shinyan-

ga, Athumani Matuma
amewashauri wananchi kua-
cha tabia ya kutunishiana
misuli mahakamani kwa kesi
ambazo zinaweza kutatuliwa
kwa njia ya usuluhishi na ku-
leta amani.

Amesema utatuzi  wa
migogoro kwa njia ya usuluhi-
shi una tija kwa sababu uta-
punguza chuki, kuokoa muda
wa kufanya shughuli za maen-
deleo na kukuza uchumi en-
delevu.

Alitoa ushauri huo juzi kwe-

nye kilele cha maadhimisho ya
wiki ya sheria nchini mkoani
Shinyanga yaliyofanyika katika
viwanja vya Mahakama Kuu ya
Tanzania Kanda ya Shinyanga,
yakiwa na kauli mbiu isemayo
‘Umuhimu wa utatuzi wa
migogoro kwa njia ya usuluhi-
shi katika kukuza uchumi en-
delevu wajibu wa mahakama
na wadau’.

Alisema mawakili wa serikali
na wakujitegemea wanapaswa
wawe wanawasaidia wananchi
kutatua migogoro yao kwanza
kwa njia ya usuluhishi na ile
ambayo itashindikana ndipo
ipelekwe mahakamani kuliko
kuwaacha wakitunishiana mi-
suli kwa kesi ambayo inaweza
kuisha kwa usuluhishi.

“Mawakili wa serikali na
kujitegemea wasaidieni wa-
nanchi kutatua migogoro kwa
njia ya usuluhishi, ili kuokoa
muda wakatekeleze shughuli
za kiuchumi, kujenga udugu,
migogoro inaleta uadui na
chuki, msiwaache watunishi-
ane misuli mahakamani kesi
nyingine zinaisha kwa su-
luhu,” alisema Jaji Matuma.

Katika hatua nyingine alise-
ma Mahakama Kuu ya Tan-
zania Kanda ya Shinyanga,
imefanikiwa kumaliza mson-
gamano wa mashauri kuto-
kana na kujiwekea malengo ya
kufanya kazi, huku akisisitiza
kesi kumalizwa kwa njia ya
ushuluhishi ili kupunguza
au kumaliza mashauri ma-

hakamani.

Mwenyekiti wa Chama cha
Mawakili wa Kujitegemea
Mkoa wa Shinyanga na Simi-
yu, Shaban Mvungi, aliwasi-
hi mawakili wa serikali na
kujitegemea kuongeza kasi ya
kutatua migogoro kwa njia ya
usuluhishi na kwamba inak-
wamisha maendeleo  na
kuongeza uadui katika jamii.

Kaimu  Katibu  Tawala
Mkoa wa Shinyanga, Mo-
ses Chilla, alisema serikali
mkoani humo imejitahidi
kuweka madawati ya utatuzi
wa migogoro kwa njia ya
usuluhishi, hususani kwenye
migogoro ya ardhi na mirathi
ili k uhakikisha jamii inaishi
kwa amani na upendo.

Mkurugenzi Mkuu wa GGML, Terry Strong (kushoto) akifuatilia wakati Meneja Mwandamizi wa Afya, Usalama, Mazingira na
Mafunzo wa kampuni hiyo, DK. Kiva Mvungi akitoa ufafanuzi kwa wahitimu wa vyuo vikuu wanaopewa mafunzo maalum na
GGML mjini Geita juzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Wahitimu vyuo vikuu kupewa mafunzo GGML

Na Mwandishi Wetu

WAHITIMU 50 wa vyuo vi-
kuu nchini wamepata fursa ya
kupata mafunzo yanayotolewa
na Kampuni  ya Geita
Gold Mining  Ltd (GGML) ka-
tika fani mbalimbali ndani ya
idara za kampuni hiyo mwaka
huu kwa lengo la kuwaweze-
sha kupata uzoefu na kuwa na
sifa za kuajirika kwenye soko
la ajira.

Akizungumza mjini Geita
juzi wakati wa hafla ya ku-
wakaribisha wahitimu hao
waliogawanywa kwenye idara
mbalimbali za kampuni hiyo,
Mkurugenzi Mkuu wa GGML,
Terry Strong alisema kuwa
kupitia Mpango wa Mafunzo
Kazini, kampuni hiyo imeku-
wa mdau mkubwa katika ku-

unga mkono mipango ya seri-
kali ya kuimarisha uwezo wa
wahitimu kuajiriwa baada ya
kutekeleza mafunzo ya kazi na
programu nyingine za wahit-
imu kwa miaka kadhaa.

GGML pia inachangia katika
kukuza ujuzi nchini kwa kuwa-
pa wahitimu fursa ya kupata
uzoefu wa kazi katika nyanja
mbalimbali ya ujuzi.

Mpango wa mafunzo kazini
hutoa fursa kwa wahitimu wa-
sio na ajira kupata uzoefu wa
kazi ambao utakamilisha mas-
omo yao na kuwapa uzoefu
ambao unawasaidia kukuba-
lika katika soko la ajira.

“Programu ya mafunzo hayo
inatekelezwa kwa kipindi cha
miezi 12 na mwaka huu GGML
imetoa nafasi za mafunzo kwa
wahitimu 50. Kati yao, wa-

nawake ni 30 na wanaume ni
20. Tungependa kuwatakia
kila la heri wanaporipoti leo
(juzi) kwa idara zao tofauti,”
alisema.

Dk. Kiva Mvungi, Meneja
Mwandamizi wa Afya, Usala-
ma, Mazingira na Mafunzo wa
GGML, liwapongeza wahitimu
waliojiunga na GGML mwaka
huu na kuwataka kuwa makini
na matapeli wa ajira.

“Jihadharini na matapeli!
GGML haipokei fedha ili upate
kazi au fursa nyingine yoy-
ote ndani ya kampuni. Iwapo
utaombwa fedha ili upate ofa
ya kazi au unashuku jambo
kama hilo, tafadhari ripoti hili
mara moja kwa Idara yetu ya
Usalama, Kitengo cha Upele-
lezi,” alisema.

Dk. Mvungi aliongeza kuwa

tangu GGML ianzishwe, im-
ekuwa ikifanya kazi kwa ka-
ribu na mamlaka za serikali za
mitaa kusaidia miradi kadhaa
ya jamii katika Mkoa wa Geita
kupitia ubia kati ya Sekta ya
Umma na Sekta Binafsi pamoja
na programu za Kitaifa.

“Novemba mwaka jana,
GGML ilitambuliwa na Mam-
laka ya Mapato (TRA) kama
mlipakodi anayekidhi viwango
vya ubora katika tasnia ya ma-
dini nchini na mwezi uliofuata,
ilinyakua tuzo mbili katika
Tuzo za Chama cha Waajiri
Tanzania (ATE); nafasi ya
kwanza katika utekelezaji Sera
ya Wajibu wa Kampuni kwa
Jamii na mshindi wa pili kwe-
nye kipengele cha Mwaajiri
Bora wa Sekta Binafsi,” alise-
ma.
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Nipashe

SOPHIA MWAKAGENDA

Mbunge wa kike mwenye rekodi ya
makubwa kuwapigania Kinamama

« AN0a mabinti mamia, tuzo tatu za kimataifa
« Ashikia ‘bango’ bei chai hadi ‘kikaelevveka’

Na Mwandishi Wetu

SOPHIA Mwakagenda, ni jina
kubwa sana kisiasa nchini. Pia,
unapomtaja kwenye ulingo wa
jinsia yake ya kike, nako si haba,
yuko juu zaidi.

Leo hii, huyo ni mbunge kupi-
tia viti maalum kwa tiketi ya
CHADEMA, akiwa na wenzake
18, ambao sasa wana kesi kuhu-
su ubunge wao.

Lakini katika sura ya pili, ana
lake jingine, hajifichi akiwa kati-
ka sura pana ya unaharakati, ka-
zama katika wajibu wa kupenda
kuwatetea kinamama wenzake,
staili yake akianika anayoyata-
ka kwa matendo.

Hatua aliyofikia inabeba sura
ya mafanikio, hata nje ya siasa,
ingawa kuna hoja kwamba ni
vigumu kutofautisha ulingo wa
siasa na maisha ya kawaida.

Rekodi aliyo nayo ni kwam-
ba ameshafanikiwa kuyainua
makundi mbalimbali ya ki-
namama, wakiwamo wakulima,
wanawake na wasichana kwa
njia mbalimbali, ndani na nje ya
mkoa wa Mbeya, anakotoka.

Akizungumza na Nipashe,
Sophia anasimulia kwamba
maisha yake kwa muda mrefu,
amekuwa akitumikia

kusaidia kinamama wa taba-
ka la chini na uzoefu huo ndio
ukamuwezesha kuanzisha taasi-
si iitwayo ‘She Can Foundation’
mahsusi kusaidia watoto wa
kike.

Anasema hao ni wale mah-
susi wanaoishi kwenye mazin-
gira magumu mkoani Mbeya.
Anfafanua namna anavyowa-
pata wasichana hao, ni kupitia

Mbunge Sophia Mwakagenda. PICHA: MAKTABA.

Mikutano ya hadhara ruksa,

Darasa la UTT AMIS kwa

Ukurasa 14

wote pa ‘kutokea’

Kupitia uwekezaji

ambao ndlyo wanaofahamu
changamoto zao huko waliko.

Katika kundi hilo, anawataja
ni waliopata mimba za utotoni
na kushindwa kuendelea na
masomo, pamoja na wanao-
toka kwenye familia duni, wote
anasema wanakusanywa na ku-
funzwa utengenezaji nguo za
batiki, kushona na kutengeneza
viungo mbalimbali vya vyakula.

Mpaka sasa, anasema kuna
jumla ya wasichana 500 wali-
ohitimu mafunzo kwenye taasisi
hiyo na wameshaanza kujiajiri
wakipunguza umasikini.

Sophia anaeleza kuwa, kwa
sasa kuna jumla ya wasichana
210 wanaendelea na mafunzo
hayo, huku lengo lake kubwa ni
kukweza hadhi taasisi hiyo kuwa
Chuo cha Ufundi Stadi (Veta),
kwa kupanua kozi na kuongeza
vijana wa kiume anaowagun-
dua nao wana uhitaji wa namna
hiyo.

ATWAA TUZO

Kutokana na anayofanya, kab-
la na baada ya kujitosa kwenye
siasa, Sophia anasema imemu-
wezsha atunukiwe tuzo mbalim-
bali za kimataifa, kati ya mwaka
2015 na 2020.

Anasimulia kwa hatua kwam-
ba, moja aliipata kutoka taasisi
anayoitaja kwa jina ‘Arabic Ts-
lamic Bank’ akisema inatokea
Uarabuni. Kimsingi, ni benki

yenye matawi mengi Kkatika
nchi za kiarabu ikiwa na makao

Benki hiyo 1l<amtaja Sophia
kuwaMwanamke Bora aliye-
saidia wanawake wa tabaka la
chini kwa miaka 10.

Wengine waliopata tuzo hiyo
ni Benki ya NBC pamoja na Chuo
Kikuu cha Kiislam Morogoro.

Tuzo ya pili ilihusu ‘mwan-
amke bora aliyesaidia jamii.”
Hiyo ilitolewa na taasisi iitwayo
World Woman Economic Fo-
rum ya Uingereza na alipokelea
nchini India, kwenye kilele cha
mkutano wake.

Sophia anaitaja ya tatu, ni ili-
yotolewa na taasisi ya Commu-
nity Leadership Award (CODA)
ya Canada. Hiyo, ilihusu mwa-
namke aliyefanya kazi ya kutoa
elimu kuhusu mimba za utotoni
katika halmashauri za Chalinze
mkoani Pwani, Longido mkoani
Manyara na Mchinga Tanga.

KILIMO BUNGENI

Upande wa kilimo, Mbunge
Sophia, ambaye pia ni mzawa
wa Tukuyu wilayani Rungwe,
ana historia ya kushikia ‘bango’
bei ndogo ya zao la chai kwa wa-
nanchi wa wilayani Rungwe na
matunda yakaonekana.

Ilikuwa baada ya kilio hicho
cha mbunge, mtendaji mkuu
wa shughuli za serikali bungeni,

INAENDELEA UK.14
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Rais Samia alivyotoa darasa ughaibuni safari
mapinduzi kilimo nchini, sekta inavyoendelea

«Ateta na wazalisha mbolea waje kuwekeza

Na Mwandishi Wetu

NI hatua sasa Rais Dk. Samia
Suluhu Hassan anavuma ki-
mataifa, mikutano mikubwa kila
mara anakuwa ni miongini mwa
‘wazito’ mezani.

Mnamo Januari 25 hadi 27 wiki
Senegal kwenye Mkutano wa
Wakuu wa Nchi Kujenga Uwezo
wa Nchi za Afrika Kujitosheleza
kwa Chakula. Kaulimbiu ilikuwa
“Kuilisha Afrika: Kujitegemea na
Uhimilifu katika Uzalishaji wa
Chakula.”

Ni safari aliyoambatana na
mawaziri wake wanaowajibika
na mada hiyo; Hussein Bashe
(Kilimo), Dk. Mwigulu Nchemba
(Fedha na Mipango) na Saada
Mkuya (Waziri wa Nchi Ofisi Rais
- Fedha na Uchumi Zanzibar).

Watendaji wengine ni Gerald
Mweli (Naibu Katibu Mkuu -
Kilimo), Amina Shaaban (Naibu
Katibu Mkuu Wizara ya Fedha na
Mipango -Fedha za Nje) na Waku-
rugenzi wa Wizara ya Kilimo;
Fedha na Mipango na Wizara ya
Mambo ya Nje na Ushirikiano wa
Afrika Mashariki.

Ni mkutano uliohudhuriwa
na wakuu wa nchi 34 za Afrika,
mawaziri wenye dhamana ya
kilimo na fedha, magavana wa
benki kuu, viongozi wa jumuiya
za kikanda (AU, SADC, ECOWAS,
COMESA, EAC), pia wabia wa
maendeleo, wakuu wa mashirika
ya kimataifa, viongozi wa taasisi
za sekta binafsi, pia wataalamu
kilimo kutoka sekta ya umma na
binafsi.

Katika yaliyofanyika yaliju-
muisha, Rais Dk. Samia, ambaye
katika siku za karibuni ameibuka
kinara l(ushiriki na l(uongoza mi-
nako akawa sehemu ya jopo la
wakuu wa serikali hizo 34 kue-
leza masuala muhimu yanayole-
ta mageuzi ya kilimo, akiwa na
mada ya Tanzania na Afrika kwa
ujumla.

“Alielezea umuhimu wa kuwa-
shirikisha vijana katika kilimo
kwa kutatua changamoto za upa-
tikanaji wa ardhi, mitaji, teknolo-
jia na upatikanaji wa masoko,”
inaeleza taarifa ya Ikulu na ina-
fafanua:

“Kundi la vijana ni kubwa kwa
kutoa mfano kwa Tanzania kuwa
ni asilimia 34.5 ya idadi ya Wa-
tanzania Milioni 61.7 kwa mujibu
wa Sensa ya Watu na Makazi ya
Mwaka 2022.”

Katika hilo, Dk. Samia akatoa

elimu kwa viongozi wenzake kwa
namna serikali anayoiongoza, ina-
vyoshirikiana na taasisi za fedha ku-
wezesha upatikanaji wa mitaji, hatua
iliyofanikisha kupunguza riba ya
mikopo ya sekta ya kilimo kutoka asil-
imia 15 hadi tisa.

Ni hoja iliyoanika anacholenga ku-
washirikisha vijana katika kilimo kwa
kutatua changamoto za upatikanaji
ardhi, mitaji, teknolojia na masoko.

Rais Samia, anasema hadi sasa,
Dira ya Kilimo ya Tanzania ina ajenda
anayoitaja 10/30’ inayolenga kui-
tanua sekta ya kilimo kwa asilimia 10
zaidi ifikapo mwaka 2030.

Anaendelea: “Serikali imeanzisha
Programu ya ‘Building a Better To-
morrow’ (BBT), ambayo itawagawia
vijana wa kiume na wanawake mae-
neo ya hadi ekari 10 kwa kila mtu,
yakijumuisha wawekezaji  katika
mashamba makubwa yenye ukubwa
wa kati ya ekari 1,000 hadi 20,000.

“Wawekezaji hao watawezesha vi-
jana kutumia teknolojia bora na ku-
nunua mazao yatakayozalishwa kwe-
nye mashamba ya vijana na kuongeza

thamani.”

UCHUMI KILIMO UNAVYOENDA

Wiki hii wakati vikao vya kisiasa
vikiendelea nchini, mmoja wao akai-
buka akinyooshea hali ya mfumuko
wa bei na hasa kwenye vyakula, aki-
inyooshea kidole serikali kwa kiasi ki-
kubwa, imekuwa ikitumia jibu la vita
vya Russia na Ukraine, kuwa sababu
kuu.

Hata hivyo, akiwa jijini Dakar Sen-
egal, katika uwasilisho wake wa kina
Tanzania inakosimama katika uchu-
mi kilimo na mzizi wa changamoto za
sasa, Rais Samia alitolea ufafanuzi we-
nye mawanda mapana , inayonuku-
liwa na ripoti ya Ikulu:

“Dunia inakabiliwa na changamoto
ya upungufu wa chakula. Changa-
moto hiyo inatokana na hali halisi
ya ongezeko la watu, mabadiliko ya
tabianchi, majanga yaliyoikumba du-
nia ikiwemo ugonjwa wa UVIKO 19 na
vita kati ya nchi ya Urusi na Ukraine.

“Majanga hayo yamesababisha baa-
dhi ya pembejeo za kilimo hususan
mbolea kuzalishwa kwa kiwango ki-

dogo na ongezeko la gharama za usa-
firishaji, hivyo kuathiri upatikanaji na
uwezo wa wakulima kumudu ghara-
ma hizo.

“Mfumko wa bei unaotokana na
bei za vyakula, umesababishwa na
hatua za Tanzania kufungua masoko
mapya ya mazao ya kilimo iliyovutia
wanunuzi wengi wa mazao kutoka
nchi jirani na hivyo bei za vyakula
kwa walaji wa kawaida kuonekana
kuwa zimepanda.”

Kwa mujibu wa Rais Samia, kilimo
kimekuwa kikikua kwa wastani wa
asilimia nne na kuchangia katika pato
la taifa kwa wastani wa asilimia 26.9;
asilimia 65 ya malighafi za viwanda,
asilimia 30 ya mauzo ya bidhaa nje ya
nchi na utoshelevu wa chakula kwa
asilimia 100.

“Tumeanza kuchukua hatua za
kuongeza bajeti ya kilimo kutoka
Dola za Marekani milioni 127.8 mwaka
2021/2022 hadi Dola za Marekani Mil-
ioni 414.7 mwaka 2022/2023, kuweka
unafuu kwa wawekezaji na wafanya-
biashara kupitia sera za kodi, udhibiti
(regulatory issues), kuendelea kusi-

mamia amani na usalama wa nchi na
vivutio vya uwekezaji,” anasema Rais
Dk. Samia.

KAMPUNI ZA MBOLEA ZAJA

Rais Dk. Samia, akiwa jijini Dakar,
Senegal akakutana na kampuni za ku-
zalisha mbolea kwa kikoa cha kando
ya mkutano, katika siku ya kwanza ya
kikao hicho cha siku tatu.

Akiwa na uongozi wa OCP Group,
kampuni ya kimataifa wazalishaji
wakuu wa madini ya fosforasi na
mbolea duniani, yenye makao Makuu
yake jijini Casablanca, Morocco ali-
tambua na kupongeza mchango wao
tangu kuwapo kwao nchini mwaka
2017, katika upimaji wa afya ya udon-
g0, usambazaji na uuzaji mbolea.

Pia, Rais Dk.Samia, akatoa ufafanu-
zi wa matumizi ya mbolea bado ni
madogo, ikiwa ni wastani wa kilo 19
kwa hekta, ikilinganishwa na viwango
vya kimataifa vinavyolenga walau kilo
50 kwa hekta.

Katika kikoa hicho na wazalisha
mbolea, Rais amewataka kujenga uw-
ezo wa ndani Tanzania kuzalisha na

kujitosheleza kwa mbolea, kwa
kuanzisha kiwanda cha mbolea,
chokaa na jasi (gypsum) kwa ajili
ya soko la Tanzania na nchi ny-
ingine za Jumuiya ya Maendeleo
Kusini mwa Afrika (SADC).

Awali akaiambia kampuni ya
OCP kuwa, mfumo wa ruzuku
ulioanza kutekelezwa kwenye
bajeti iliyoko, umefanyiwa ma-
boresho mengi, ikiwamo kuwa
na mfumo wa kielektroniki wa
usajili wa wakulima.

Pia, akakutana na uongozi wa
kampuni ya kuzalisha mbole,
Yara International ya Norway,
ambao wakamweleza Rais Sa-
mia, Tanzania itakuwa nchi ya
kwanza kufaidika na mpango
wake wa kuboresha afya ya
udongo unaotekelezwa na kam-
puni yao.

“Upimaji wa afya ya udongo
utafanyika baada ya kufikia
makubaliano yao na Benki ya

Dunia na Shirika la Umoja wa
Mataifa la Kilimo na Chakula
(FAO),” inaeleza taarifa ya Tkulu.
Kampuni hiyo ikamueleza Rais
azma yao ya kuanzisha kiwanda
cha mbolea chenye uwezo wa
kuzalisha tani 300,000.
Kampuni hiyo ikatangaza
azma yake kushirikiana na seri-
kali katika kutekeleza Programu
ya kilimo ya BBT, kupitia mfumo
wa ushirikiano wa sekta binafsi
na ya umma katika kuendeleza
kilimo, kwa kuwawezesha wafan-
yabiashara wadogo na wa kati.

VIPAUMBELE KILIMO

Akijadili katika vipaumbele
vya kilimo kitaifa aliyojadili na
wabia wa maendeleo ya kilimo
wakati wa Mkutano wa Pili wa
Kilimo na Chakula nchini Sen-
egal, Rais Samia akataja vipaum-
bele vya uwekezaji nchini ni kwe-
nye mazao ya ngano, mafuta ya
kula (alizeti), mazao ya bustani
(parachichi) na ufugaji wa ny-
ama na maziwa.

Anasema, asilimia 65 ya ar-
dhi inayofaa kwa kilimo duniani
haijatumika na kwa upande wa
Tanzania ni takriban asilimia 24
ya ardhi inayofaa kwa kilimo hai-
jatumika.

Rais Dk. Samia Suluhu Hassan, katika picha ya pamoja na Rais
wa Senegal, Macky Sally na Rais wa Benki ya Maendeleo ya
Afrika (AfDB) Dk. Adesina Akinumwi, kabla ya kuanza kwa mku-
tano wa kilimo na chakula, Dakar nchini Senegal, Januari 25,
mwaka huu. PICHA ZOTE: MPIGAPICHA WETU.

TAFAKURI YA MLALAHOI

Mikutano ya hadhara ruksa, ila pa kufanyia kitendawili!

BAADA vya Rais Samia
Suluhu Hassan kutangaza
rasmi kuondolewa zuio la
mikutano ya hadhara ya
siasa na sasa kuanza ku-
fanyika, kuna changamoto
mpya |naJ|tokeza ikihitaji
ufumbuzi.

Ni jambo la faraja
kwamba katika mikutano
mikubwa iliyotangulia,
ikiandaliwa na Chama cha
Demokrasia na Maendeleo
(CHADEMA), kwa mikoa
ya Mara na Dar es Salaam,
mambo yalikwenda vizuri.

Hakika watu baada ya
katazo hilo kuondolewsa,
walitarajia mtikisiko mkub-
wa kwenye mikutano hiyo
na hata wengine wakitabiri
ghasia, kutokana na hamu
na shauku ya muda mrefu,
wakiamini watu wangefuri-
ka na kukosa udhibiti.

Lakini, Jeshi la Polisi
lilitenda wajibu na haki kwa
kusimamia vema mikutano
hiyo, ikiwa ni pamoja na
kusindikiza viongozi wakuu
wa CHADEMA kwenye
makazi yao.

Mwenyekiti wa chama hi-
cho, Freeman Mbowe akiwa
Kanda ya Zivva alisindiki-
zwa kwa ving'ora kama
ifanyavyo kwa viongozi
wa Kitaifa, hali kadhalika
Makamu wake, Tundu Lissu
akiwa Dar es Salaam.

Hiyo ni ishara kuwa
mikutano hii iliyotokana
Nna Mazungumzo ya mari-
dhiano yaliyoendeshwa na
Rais Samia na vyama vya
siasa, imeweka mazingira
rafiki ya Kisiasa nchini na
kila mpenda amani anatara-
jia hali hiyo kushamiri.

Changamoto kubwa in-
ayojidhihirisha zaidi Dar es
Salaam, tofauti na mikoani,
Nni maeneo ya kufanyia
mikutano hiyo, ambayo
itaendelea kuvuta umati
mkubwa wa watu na hivyo
kuhitaji ulinzi imara.

Sasa utakuwa mzigo
mkubwa kwa Jeshi la
Polisi, chini ya Kamanda
wa Kanda Maalumu ya
Dar es Salaam, Jumanne
Muliro, kwani dhima yake

NA JOSEPH KULANGWA
+255 713 410008
(kulangwasos@gmail.com)

ni kuhakikisha kila aendaye
mkutanoni, anafanya hivyo na
kurejea nyumbani salama.
Kwa kuwa naye ameanza
kwa mguu mzuri na kutoa
taswira njema kwa wadau wa
siasa nchini, bila shaka hata
kuwa tayari kuona wananchi
wanaumia chini ya ulinzi
wake, hivyo anahitaji ushiriki-
ano wa wadau wengine.
Miaka yote ilizoeleka, vi-
wanja vya Jangwani na Mnazi
moja, Ilala, Dar es Salaam
kuwa mahali maalumu pa ku-
fanyia mikutano hiyo na hata
wakati mwingine matamasha
yva michezo na fani zingine za
kimaisha. Leo hii, Jangwani
hapatazamiki kabisa, pame-
geuka vichaka na mashamba,
mahali ambako kampeni za
Uchaguzi Mkuu Mwaka 2020
zilifanyika bila matatizo
kwa vyama vyote vya siasa
vilivyopenda kufanyia hapo,
pamefunikwa majani na miti.
Mnazi Mmoja, mbali ya
kuwa sehemu ndogo isi-
yoweza kuhimili umati wa
watu wa mikutano ya kisiasa,
pamezungukwa na biashara,
hivyo likitokea la kutokea,
biashara za watu mbalimbali
zinaweza kuathirika na ku-

sababisha tafrani isiyohitajika.

Mahali kwingine ambako
wanasiasa walipatumia sana
kwa mambo hayo ya Kisiasa,
ni viwanja vya Mwembe
Yanga, Temeke. Nako leo
kuna ujenzi unaendelea na
ndiyo sababu hata CHADEMA
wakaamua kufanyia eneo la
Bulyaga, Temeke Wailes, am-

bako ni finyu na katikati ya
makazi ya watu.

Eneo la Kawe maarufu
kama Tanganyika Packers,
ni viwanja ambavyo pia
vilitumika kwa kampeni na
mikutano mingine ya Kisiasa,
lakini leo pamegubikwa na
mikutano ya ibada.

Mbagala Zakhem nako
kulitumiwa na wanasiasa kwa
mikusanyiko ya aina hiyo,
hivi sasa kumejengwa soko
na kituo cha mabasi, hivyo
kupoteza sifa ya kuwa eneo
la kufanyia mikutano.

Sehemu nyingine iliyokuwa
kwa ajili ya mikutano; Kwa
Bakhressa, Manzese, Kinon-
doni, ambako kwa sasa
kutokana na shughuli za Kibi-
nadamu zinazoendelea hapo,
eneo limepungua.

Viwanja vya Kigogo Sambu-
sg, llala, nako hivi sasa kuna
soko na yadi ya kokoto kwa
ajili ya ujenzi, huku viwanja
vya Biafra nako kukigeuka
maegesho ya mabasi ya ku-
kodi, ilhali pia ujenzi ukiende-
lea na mnada kufanyika hapo
mara mbili kwa wiki.

Pengine kwenye klabu
ya viongozi; Leaders Club
Kinondoni, ambako nako
palivyo sasa kwa mikutano
ya hadhara kama ya CHADE-
MA na CCM kufanyika, kwa
kuzingatia wingi wa wafuasi
wanaona kunahitajika mae-
neo mengine.

Kwa sasa, si rahisi serikali
ikatenga fedha kwa ajili ya
kuandaa viwanja vya wazi
kwa wanasiasa, licha ya
kuruhusu mikutano hiyo,
hususan kwa Jiji la Dar es
Salaam. Pengine sasa itolewe
ruhusa ya kutumia viwanja
vya michezo vya Benjamin
Mkapa, Uhuru, Karume na
Azam Complex kwa ajili hiyo,
lakini kwa malipo fulani ya
kusaidia kuvitunza. Vingi-
nevyo, mikutano hii ita-
fanywa kwa kujibana au kwa
idadi fulani ya washiriki.

Hili linaweza kuwa jambo
la Ofisi ya Msajili wa Vyama
vya Siasa nchini. Hata hivyo,
tuendelee kufanya mikutano,
lakini kwa amani, utulivu,
staha na upendo. Alamsiki!
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Darasa la UTT AMIS kwa wote
‘pa kutokea’ kupitia uwekezaji

Shughuli za kibiashara zikiendelea. Suala la faida linashauriwa kuwapo busara stahiki katika matumizi na uwekezaji endelevu.

PICHA: MTANDAO.
NA MWANDISHI WETU

MIKAKATI ya kufikia maen-
deleo kiuchumi ina sura nyingi,
ikiwamo kuwekeza, kuzalisha
na kutanua wigo wa masoko bi-
nafsi.

Kitaalamu inaelezwa mbinu
za kuwekeza hasa fedha ziko
nyingi, ingawa wapo wengi wa-
nashindwa kuzitambua ili ku-
fikia mafanikio kwa maisha ya
muda mrefu.

Inaelezwa kwamba, mara
zote kabla ya mtu au taasisi
kufanya uwekezaji, anapaswa
ajiulize maswali kadhaa yakiwa-
mo, namna anavyotumia kipato
chake na kiulizo binafsi; Je, pato
langu linatokana na nini?

Fikra binafsi kuhusu fedha ap-
atazo mtu inatajwa ni muhimu.
Wapo ambao wakipata fedha,
wanajikita kwenye starehe,
kila mmoja na utashi wake, iwe
pombe, mavazi na mengineyo.

Marejeo ya kibusara ni
kwamba, fikra hizo zipo sahihi?
Ili kufanikisha hayo, kuna hoja
ya kisaikolojia haja ya kuwa na
kapu la fedha lenye mchang-
anyiko utakaosaidia maisha ya
kila siku, pia baadaye.

Mabhitaji ni mengi! Kapu lina-
paswa kuwa na fungu la dharura
walau hela ya mahitaji muhimu
ya miezi mitatu hadi sita, iwapo
mhusika hatakuwa na kipato, in-
gawa upande wa pili wa shilingi
kutoka uhalisia, unatajwa ni

ngumu kutekeleza.

Cha lazima katika hilo, ni wa-
lau kipato cha lazima kinacho-
gusa chakula, mavazi, malazi,
tiba na elimu kiwe nusu ya aki-
patacho mtu; mahitaji yasiyo
ya lazima kundi la starehe na
burudani yapewe asilimia 30;
na akiba na uwekezaji ushike
asilimia 20.

INAKOSIMAMA UTT

Hapo ndipo kunaangukia aina
ya uwekezaji unaoshauriwa
kwenye hisa kama, vipande vya
taasisi ya kifedha ya UTT AMIS,
hati fungani za serikali, kam-
puni binafsi na maeneo ambayo
baadaye fedha hiyo inakuwa
mtaji maalum.

UTT imeunda vikapu vili-
vyopo; kimoja cha matumizi
ya mwezi na kingine fedha ya
matumizi ya milele kidumu, hata
baada ya uhai wa mwekezaji.

Hapo panatajwa hata baada
ya mwekezaji kuaga dunia, ku-
nakuwapo maisha yanayoen-
delea kwa maana ya miradi ya
kifamilia inayodumu.

Kapu jingine ni fungu la
dharura, ambalo halina maisha
marefu. Mara nyingi kinakuwa
ni matumizi ya muda mfupi;
mwezi mmoja hadi sita kulin-
gana na hali ya familia.

Pia, UTT ina kapu la maisha
ya milele; huo ni mpango wa
milele, kwa sababu kunaweze-
kana kuwa hata baada ya uko-

mo wa uwapo hapa duniani ki-
natakiwa kiwepo.

Ni kapu linalohusisha watu
wa karibu - warithi, familia na
watoto huwa warithi na sehemu
ya mpango, kwa namna mbalim-
bali.

UTT AMIS inashauri njia sa-
hihi ya kuzifikia ni kuwekeza
kwa kununua hati zake fungani
au vipande na ili kufanikiwa,
mtu anapaswa ajiwekee bajeti
ya matumizi akijielekeza kwe-
nye malengo binafsi.

Kanuni inayoshauriwa na
UTT ni mgawanyo wa kipato uli-
otajwa awali (kwa asilimia); 50-
30-20. Maana yake nini? Ishara
yake ni katika tija ya mfano, mtu
anapopata kipato shilingi milio-
ni moja, ina maana inaangukia
mgawanyo, Sh. 500,000 inaan-
gukia mahitaji muhimu; Sh.
300,000 kwa mabhitaji yasiyo ya
lazima; kisha Sh. 200,000 akiba
ya uwekezaji.

Uwezo wa kifamilia nao un-
atofautiana, zipo zenye kipato
kikubwa, wanawekeza zaidi na
wa kipato kidogo, wanabaki
chini.

Kapu la mipango ya baadae,
pia huendana na hali ya soko la
fedha, kwa mfano mtu anaweza
kuwekeza na kisha fedha zika-
potea, kulingana na kasi ya mfu-
muko wa bei ulikosimamia.

KINACHOSHAURIWA

Daima inashauriwa, mtu
ajenge mazoea ya kutembelea
na kukagua nyendo na mipango
ya kisoko kwenye benki tofauti,
kwani zinatofautiana.

Kwa kawaida, faida ya
uwekezaji kwa wamiliki wa
vipande vya UTT AMIS, hupa-
tikana kwa mfumo wa gawio la
mapato na kukua mtaji unaoto-
kana na uwekezaji wa pamoja.

Kuna faida kubwa mtu
anaweza kuipata kwa kuwekeza
katika mifuko inayosimami-
wa na taasisi hiyo, kama vile
uwekezaji wa kutawanya, un-
aopunguza hatari ya uwekezaji
na kuongeza mapato.

Mbunge wa kike mwenye rekodi ya makubwa kuwapigania kinamama
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Waziri Mkuu Kassim Majaliwa,
aliunda tume ya kuchunguza
suala hilo na baadaye, bei ya
chai ilipanda kutoka Sh, 132
hadi Sh, 300 kwa kilo.

Hata hivyo, Sophia analala-
mika kuwa, bado bei hiyo ni
ndogo, ikilinganishwa na chai
inayovunwa kwenye  wilaya
za Njombe na Lushoto mkoani
Tanga.

Mazao mengine aliyoyavalia
njuga anayataja ni pamoja na
kokoa ambayo imepanda bei
kutoka shilingi 2000 za awali
na kufika Shilingi 5000, huku
parachichi ikiuzwa shilingi 1800

kutoka Shilingi 1,000 za awali
kwa kilo. Anasema, kutokana na
mkoa wa Mbeya kuwa na mvua
za kila mara, mbunge huyo ana-
jinasibu kwamba, amewawez-
esha wanawake wajasiriamali
kupatiwa miamvuli mikubwa ya
kujikinga na mvua wakati wote.

Pia, anasema ametumia ngu-
vu kubwa kuweka msukumo wa
kuhakikisha pato la kisheria la
asilimia 10 kutoka Halmashauri
ya Wilaya ya Rungwe linawafikia
walengwa ambao ni wanawake,
vijana na watu wenye ulemavu.

Sambamba na hilo, Sophia
anajigamba kuwa wanawake
hao wajasiriamali wameweza

kupata mikopo kupitia benki na
kampuni.

CHANGAMOTO KIUCHUMI

Sophia anawaomba  wal-
ioko kwenye sekta binafsi, nje
na ndani ya mkoa wa Mbeya,
kuwekeza kwenye miradi ya
kiuchumi inayotembea kwenye
mnyororo wa wakulima.

Anatoa mfano wa wafugaji
ng'ombe wanaolia na bei ndo-
go ya maziwa ya Shilingi 600
kwa lita, kwamba haiwasaidii
kupunguza makali ya maisha,
akipendekeza walau ifike bei
ya shilingi 1000 kwa lita, en-
dapo wawekezaji wengi wange-

jitokeza kuwekeza kuliko ilivyo
sasa.

Hata hivyo, mbunge huyo
anaipongeza  serikali  kwa
upande wa hospitali, vituo vya
afya na zahanati zinazojengwa
kwa kasi katika maeneo mbal-
imbali mkoani Mbeya.

Anaitaja Hospitali ya Makan-
dana, Kituo cha Afya Ikuti, Masi-
kulu na Kiwira, huku akiikum-
busha serikali kupeleka vifaa
na watumishi katika baadhi ya
zahanati zenye upungufu huo.

Kuhusu miundombinu ya
barabara, Sophia anasema kwa
kushirikiana na wabunge wen-
zake mkoani Mbeya, wame-

saidia upatikanaji wa fedha za
ujenzi wa barabara mbalimbali.

Anazitaja baadhi yake ni bara-
bara za Igawa wilayani Mbarali
hadi Tunduma mkoani Songwe;
Uyole hadi Kyela (Mbeya); na
Busokelo hadi Katumba wilay-
ani Rungwe, zilizoko kwenye
utekelezaji.

Kwa sasa, anaiomba seri-
kali kuiongezea fedha Wakala
(TARURA), imudu kupunguza
changamoto za barabara zi-
lizopo maeneo ya pembezoni,
ili wakulima waweze kusafiri-
sha mazao yao kwa haraka na
uhakika zaidi.
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HABARI DODOMA

Jingu ahimiza
ushirikiano
watumishi
Ofisi ya
Waziri MKuu

Na Peter Mkwavila, DODOMA

KATIBU Mkuu Ofisi ya Waziri Mkuu :
anayeshughulikia Sera Bunge na Ura- :
tibu, Dk. John Jingu, amewataka wa-
tumishi wa ofisi hiyo kufanya kazi kwa :
ushirikiano ili kuwa na utendaji wenye :

matokeo chanya.

Dk. Jingu aliyasema hayo juzi jijini :
hapo, alipokuwa akizungumza na wa- :
kwenye mkutano kwa ajili :
ya kuwajengea uelewa kuhusu mada :
masuala ya afya ya akili, magonjwa :
sugu yasiyoambukizwa na ulaji usiofaa :

tumishi

pamoja na maadili mahali pa kazi.

Katibu Mkuu huyo aliwasisitiza wa- :
tumishi kutekeleza majukumu yao kwa
weledi na ufanisi na kushirikiana kwe- :
kazi,ili kuyafikia :
malengo ya serikali kwa ujumla na ku- :

nye maeneo yao ya

jiletea maendeleo.

Alisema kuwa ipo haja ya kuwa na
mafunzo kwa kila mtumishi kwa kada :
zote ili kuwajengea uwezo utakaoleta :

tija katika kutekeleza majukumu yao.

Alifafanua kuwa vikao vya idara na :
vitengo kila wiki vitasaidia kupata uele- :
wa wa pamoja juu ya majukumu wali- :
yonayo ambayo yatasaidia kuongeza :
ushirikiano na uwezo katika utendaji :

kazi wa kila siku.

Mwenyekiti wa TUGHE, Tawi la Ofisi :
ya Waziri Mkuu, Numpe Mwambenja :
aliishukuru ofisi kwa kuandaa mkutano :

huo, huku akisisitiza watumishi kuen-
delea kutekeleza majukumu kwa ush-
irikiano ili kuweza kutimiza malengo.

Na Paul Mabeja, DODOMA

AZIRI wa Nchi

Ofisi ya Makamu

wa Rais (Muunga-

no na Mazingira),
Selemani Jafo amekagua ujenzi
wa jengo la Ofisi ya Makamu wa
Rais unaoendelea katika eneo la
mji wa kiserikali Mtumba akio-
nyesha kutoridhishwa na maen-
deleo ya ujenzi huo.

Jafo alifanya ukaguzi huo aki-
wa ameongozana na viongozi na
wataalamu kutoka ofisi hiyo.

Kwa mujibu wa mpango kazi
uliowekwa, ujenzi huo kwa

ujumla uko nyuma kwa siku
41 hali inayotokana na kasi ya
ujenzi wa jengo hilo kuwa ya ku-
toridhisha.

Kutokana na hali hiyo Jafo al-
itoa wiki mbili kwa mkandarasi
Kampuniya SUMA JKT pamo-
ja na Msimamizi Elekezi Shirika
la Nyumba la Taifa (NHC) ku-
hakikisha wanakamilisha kazi
ya  kusiliba (plasta) kuta
ambayo ilipaswa kuwa imekami-
lika.

Alisema pamoja na kuwa
wameaminiwa na kupewa dha-
mana ya ujenzi wa jengo hilo
la serikali lakini hawajaonesha

umakini katika utekelezaji wa
mradi huo.

“Hapa mko nyuma sana wen-
zenu kule wako mbali sana ku-
liko ninyi na mara ya mwisho
tulipokutana mkaniambia kazi
itaenda kwa kasi lakini ndio
mkaamua kabisa kusimama na
mmeanza tena kufanya baada
ya kusikia ninakuja kukagua,
hapa naona hakuna umakini
katika kufanya hii kazi,” alisema
Jafo.

Aidha, alisema serikali haita-
vumilia kuona kazi hiyo ya ujen-
zi wa jengo la Ofisi ya Makamu
wa Rais inakwama na kuwa

Jafo: Sijaridhishwa na kasi
ujenzi jengo la Makamu wa Rais

kama hawataonesha maendeleo
mkataba utavunjwa ili apewe
mkandarasi mwingine atakaye-
fanya kazi hiyo.

Katika ziara hiyo Waziri Jafo
pia alitembelea majengo men-
gine yanayojengwa na SUMA
JKT na kubaini ujenzi wake
unakwenda kwa kasi hivyo aka-
onya kuchukua hatua ya kuvun-
jamkataba.

Ofisi ya Makamu wa Rais
ilisaini mkataba wa Sh. bilioni
18.8 na Kampuni ya ujenzi ya
SUMA JKT Oktoba 13, 2021 na
kutakiwa kukamilisha kazi hiyo
Novemba 09, 2023.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Makamu wa Rais (Muungano na Mazingira), Dk. Selemani Jafo (kushoto) akizungumza v\/akati wa

ziara ya kukagua maendeleo ya ujenzi wa jengo la Ofisi ya Makamu wa Rais, eneo la mji wa Kiserikali Mtumba, j

juzi. PICHA: OMR

Masauni afanya ziara ya kushtuKiza Kituo cha Polisi Dodoma

Na Paul Mabeja, DODOMA

WAZIRI wa Mambo ya Ndani ya
Nchi, Hamad Yussuf Masauni, ame-
fanya ziara ya kushtukiza katika
Kituo cha Polisi Dodoma kwa ajili
ya kufuatilia utendaji kazi kituoni
hapo.

Masauni aliwasili kituoni hapo
juzi majira ya saa 6:02 mchana
na kuwakuta wananchi eneo la
mapokezi ya kituo hicho ambao
walifika kwa ajili ya kuwachukulia
dhamana ndugu zao waliopo ka-
tika mahabusu ya kituo hicho.

Akiwa kituoni hapo aliwahoji
wananchi hao kama wanapata hu-
duma nzuri kutoka kwa askari wa
kituo hicho.

Pia akiwa katika mapokezi ya kit-
uo hicho, alikagua kitabu cha taar-
ifa za watuhumiwa wote waliopo
mahabusu na baadaye kuelekea
katika mahabusu hiyo na kuwaita
baadhi ya mahabusu na kuwahoji
kwa kuwaita kwa majina kujua ma-
kosa yao yaliyowafanya wawepo
kituoni hapo.

Kabla ya kuzungumza na maha-

busu hao, Masauni aliwataka wa-
nanchi wote waliofika kituoni hapo
wakusanyike na kusikiliza kama
wanamalalamiko yoyote ya kuto-
hudumiwa vizuri au kero yoyote
wanayotaka waziri aifahamu.

Mkuu wa Kituo cha Polisi hicho,
OCS Namala Samson aliongoza ku-
wakusanya wananchi hao ambapo
waziri aliwataka waseme kama
kuna kero yoyote ya kupata hudu-
ma kituoni hapo.

Mkazi wa Nzuguni, Isaya Mwaiga
alisema Polisi Dodoma wanafanya
kazi nzuri licha ya kero wanazoka-
biliana nazo, ikiwemo karatasi
moja wanaandikia watuhumiwa
zaidi ya wawili na kuomba wasaidi-
we ili wafanye kazi vizuri.

“Polisi Dodoma wanafanya kazi
nzuri sana, Jana nimekuja kum-
tolea dhamana rafiki yangu, kwa
muda niliokaa hapa nimejifunza
kitu, kwanza vitendea kazi vya
polisi, hususani karatasi moja wa-
naandikia watu wawili watatu, wa-
nahangaika sana.

‘Kama waziri mwenye dhamana
tunakuomba uwatazame Jeshi

la Polisi kuanzia hapa Dodoma
mpaka nchi nzima, tupo katika
kutekeleza ilani ya Chama Cha
Mapinduzi, lakini hawa pia wanasi-
mamia ilani ya mama iweze kusi-
mamiwa vema, wakitengenezewa
mazingira mazuri ya kutoa hudu-
ma nzuri hata sisi mambo yetu yat-
aenda vizuri” alisema Mwaiga
William Rashid ahsema alifika 1<1t
uoni hapo kumchukulia dhamana
mke wake ambaye alifikishwa hapo
kutokana na masuala ya vikoba lak-
ini huduma ya dhamana ameipata
bila kikwazo chochote.

Kadhalika, aliiomba serikali
kukiboresha kituo hicho ambacho
hivi sasa ni kidogo ukilinganisha na
idadi ya wananchi wanaohitaji hu-

ma, Sostenes Mazengo amesema
alifika kituoni hapo kumuombea
dhamana ndugu yake lakini mlala-
mikaji hajafika, hivyo amemuom-
ba Waziri huyo kusaidia endapo
mlalamikaji anashindwa kufika
watu waweze kusaidiwa kuliko ku-

kaa muda mrefu kituoni.
Akizungumza na wananchi
hao baada ya kuwasikiliza, Waziri
Masauni alisema alikuwa anapita
katika eneo hilo akaamua kupita
kituoni hapo kusikiliza wananchi
na kukagua utendaji kazi wa Polisi.
“Nilikua napita hapa, nikaamua
kuja kusikiliza wananchi na pia
kukagua utendaji kazi, mmetoa
maoni yenu mimi nimefarijika
sana, hata wananchi mliopo hapa
mnaridhika chombo ninachokisi-
mamia mnaridhika na jinsi wana-
vyotekeleza majukumu yao, na-
taka niwahakikishie kutokana na
changamoto za askari, Rais Samia
tangu aingie madarakani amefanya
mambo mengi sana kuboresha
Jeshi la Polisi,” alisema Masauni.
“Hata jana ameunda tume kama
mnafuatilia vyombo vya habari,
pamoja na mambo mengine itaan-
galia maslahi ya askari matumizi ya
mifumo ya kisasa, wakati mwing-
ine unaweza ukalaumu askari kwa
sababu hawana nyenzo, anaweza
akapita mhalifu lakini wakiwa na
mifumo mizuri ya kuhudumia

kwa haraka pengine wangeweza
kufanikisha majukumu yao, kwa
kipindi cha muda mfupi mtaona
mabadiliko makubwa katika Jeshi
letu la Polisi.” Masauni aliongeza
kuwa Rais Samia ameongeza ajira
katika majeshi, ameboresha viten-
dea kazi na pia Jeshi la Polisi lipo
katika hatua ya mwisho ya ununuzi
wa magari kwa wilaya zote nchini
na ametoa Sh. bilioni 15 kwa ajili ya
kununua magari hayo.

Pia alisema ujenzi wa vituo vya
polisi umeanza na pia ujenzi nyum-
ba za makazi unaendelea pamoja
na kujenga vituo vya polisi nchini,
pia amewapandisha vyeo askari
na tangu aingie madarakani ame-
wavisha vyeo askari wengi ambao
ni zaidi ya 34,000 na mwaka huu
watapandishwa wengine.

Hata hivyo aliwapongeza askari
hao kwa kufanya kazi nzuri na
amewapa moyo kwa waliyosema
wananchi hao, na kuwataka waen-
delee kufanya kazi nzuri zaidi na
kwa uzalendo na Rais Samia yupo
pamoja nao katika kuwaboreshea
mazingira ya kazi.
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HABARI MBEYA

Serikali yaanza ‘vita' dhidi ya magonjwa yasiyoambukiza

Na Nebart Msokwa,
MBEYA

ERIKALI kwa kushiriki-

ana na wadau mbalim-

bali wa afya, imeanza

kutoa mafunzo maal-
um ya namna ya kukabiliana
na magonjwa yasiyoambukiza
kwa madaktari, wauguzi na
wakunga ili kuongeza kasi
ya mapambano dhidi ya ma-
gonjwa hayo.

Mafunzo hayo yanafanyika
kwa awamu katika kanda
mbalimbali nchini ambapo
wadau wanaoshiriki ni pamo-
ja na Wizara ya Afya, Ofisi
ya Rais, Tawala za Mikoa na
Serikali za Mitaa (TAMISEMI)
na Chama cha Madaktari wa
Kisukari nchini.

Kwa Kanda ya Nyanda za
Juu Kusini, mafunzo hayo
yalifanyika kwa siku tatu na
kuhitimishwa juzi jijini Mbeya
ambapo watumishi wa afya
kutoka katika mikoa mitano ya
Mbeya, Iringa, Njombe, Rukwa
na Katavi walishiriki.

Mwakilishi wa Chama cha

Kisukari nchini, Dk. Rachael
Nungu alisema waliamua
kuanza kutoa mafunzo hayo ili
kupunguza kasi ya magonjwa
hayo nchini.

Alisema magonjwa hayo ya-
mekuwa yakiigharimu serikari
fedha nyingi wakati wa kuwa-
tibu wananchi wanaougua
huku akisisitiza kuwa ili kuy-
aepuka ni lazima wananchi
wabadili mfumo wa maisha.

Alisema magonjwa hayo
yanatokana na mifumo ya
ulaji usiozingatia lishe bora,
kutokufanya mazoezi, uny-
waji wa pombe kupita kiasi na
uvutaji wa mazao ya tumbaku
ikiwemo sigara na shisha.

“Utafiti uliofanyika hivi kar-
ibuni ulionyesha kwamba asil-
imia 21 ya bajeti inayotengwa
na Mfuko wa Bima ya Afya
(NHIF) ambayo inatengwa kwa
ajili ya kutibu magonjwa yasi-
yokuwa ya kuambukiza hutu-
mika kutibu magonjwa mawili
pekee ambayo ni Shinikizo la
juu la damu na kisukari,” alise-
ma Dk. Rachael.

Mwakilishi wa Ofisi ya

Rais TAMISEMI, Dk. Ansbert
Kakigira aliwataka washiriki
wa mafunzo hayo kwenda
kutekeleza mipango ya ku-
kabiliana na magonjwa hayo
kwenye vituo vyao kwa ku-
hakikisha wanatoa elimu kwa
wananchi kuhusu namna ya
kukabiliana na magonjwa
hayo.

Aliwataka wataalamu hao
kuisaidia serikali kuboresha
huduma kwenye vituo vya
kutolea huduma ya afya ya
msingi hasa kwa kuhakikisha
wananchi wanapata huduma
zinazostahili zikiwemo za mat-
ibabu ya magonjwa yasiyoku-
wa ya kuambukiza.

Aliwataka waliopata mafun-
70 hayo kwenda kutoa elimu
waliyoipata kwa  wenzao
ambao hawakupata nafasi
kwa maelezo kuwa baadaye
kutakuwepo na usimamizi
shirikishi. “Tunachotaka sasa
hivi ni kwamba haitakiwi mtu
mwenye uzito uliopitiliza
apelekwe Hospitali ya Taifa
Mhimbili kwenda kuwekewa
puto, tunataka aanze kupata

huduma huku chini kwahiyo
haya mafunzo ni muhimu sana
kwenu,” alisema Dk. Kakigira.

Baadhi ya washiriki wa
mafunzo hayo walisema awali
walikuwa hawana uelewa wa
kutoka kukabiliana na ma-
gonjwa hayo lakini baada ya
kufundishwa wanakwenda ku-
wasaidia wananchi.

Mmoja wa washiriki hao,
Hamida Ngakonda kutoka
mkoani Iringa alisema mafun-
70 hayo yamewasaidia kupata
nyenzo muhimu ya kwenda
kubadili mfumo wa maisha
kwa wananchi.

Akifunga mafunzo hayo,
Mkurugenzi wa Hospitali ya
Kanda ya Rufani ya Mbeya, Dk.
Godlove Mbwaniji aliipongeza
serikali kwa kuanzisha mafun-
7o hayo kwa maelezo kuwa
magonjwa hayo yamekuwa
yakiongezeka kwa kasi nchini.

Aliwataka  washiriki ~ wa
mafunzo hayo kwenda kuleta
mabadiliko kwenye jamii kwa
maelezo kuwa kuna uwezeka-
no wakaleta mabadiliko kwa
kutumia mafunzo hayo.

MKkuu wa
Wilaya ya
Kyela, mkoani
Mbeya, Jose-
phine Manase
(kulia), aki-
kagua kitalu
cha miche ya
michikichi,
wilayani
humo juzi,
iliyoandaliwa
na Taasisi

ya Utafiti

wa Kilimo
nchini (TARI)
kwa ajili ya
kuendeleza
za0 hilo kabla
ya kugawa
baadhi ya
miche kwa
wananchi. PI-
CHA: NEBART
MSOKWA

H'shauri yafanya usafi sokoni, makazi

Na Nebart Msokwa,
MBEYA

HALMASHAURI ya Jiji la
Mbeya, imeanzisha utara-
tibu wa kufanya usafi usiku
na mchana ili kukabiliana na
tatizo la uchafu uliokithiri
kwenye maeneo mbalimbali
yakiwemo ya kwenye masoko
na kwenye makazi ya watu.

Meya wa Jiji hilo, Sheikh
DorMohamed Issa aliyasema
hayo juzi alipozungumza na
wandishi wa habari kuhusu

mikakati ya kulifanya Jiji hilo
kuwa safi pamoja na kue-
puka magonjwa ya mlipuko
kikiwemo kipindupindu.

Alisema awali usafi ulikuwa
unafanywa moja kwa moja
na halmashauri kwa kutumia
maghuba yaliyokuwa yame-
sambazwa kwenye maeneo
mbalimbali ambayo yalikuwa
yanasafirishwa kwenda ghu-
ba kuu kwa kutumia magari
maalumu.

Alisema kwa sasa shughuli
hiyo imerejeshwa kwa wa-

nanchi kupitia viongozi wa
kata ambako wameeleke-
zwa kutafuta wazabuni wa
kutekeleza kazi hiyo ya usafi.

Alisema wusafi ukifanyika
mchana magari ya kuzoa taka
yanachelewa kufika kwenye
dampo kuu kutokana na
msongamano wa magari bara-
barani.

Kaimu Mkurugenzi Mtend-
aji wa Jiji la Mbeya, Triphonia
Kisiga alisema kwa sasa mapa-
to yote ya taka yanakusanywa
kwenye kata na kupangiliwa

na viongozi wa maeneo hayo.

Alisema awali usafi ulioku-
wa unafanywa na Jiji ulikuwa
unachochea maeneo mengi
kuwa machafu kutokana na
wananchi kutokuwa na utara-
tibu mzuri wa kumwaga taka
hizo ambapo walikuwa wan-
amwaga hata chini.

Mkuu wa Wilaya ya Mbeya,
Beno Malisa aliwataka vion-
gozi wa halmashauri hiyo
kuongeza juhudi za ufanyaji
wa usafi wa mazingira pamoja
na kulinda vyanzo vya maji.

Mkakati
Kuwanusuru
wananchi
vumbi la
makaa mawe
waanikwa

Na Augusta Njoji

OFISI ya Makamu wa Rais, Muun-
gano na Mazingira imetaja mikakati
mbalimbali iliyochukuliwa kwa lengo
la kuwanusuru wananchi wa Mtwara
dhidi ya vumbi la makaa ya mawe.

Naibu Waziri wa Ofisi hiyo, Hamza
Khamis Chilo aliyasema hayo jana
bungeni alipojibu swali la Mbunge wa
Viti Maalum (CCM), Anastazia Wam-
bura.

Mbunge huyo alihoji mpango wa
serikali kuwanusuru wananchi wa
Manispaa ya Mtwara dhidi ya vumbi
la makaa ya mawe.

Naibu Waziri Chilo alisema serikali
tayari imeshachukua jitihada za ku-
weka miundombinu ya kupunguza
vumbi la makaa ya mawe ili kuwanu-
suru wananchi.

“Tayari Mamlaka ya Bandari Tan-
zania (TPA) imefunga mfumo wa dust
suppression system (mfumo wa uon-
doaji wa vumbi) unaotumia maji ku-
punguza vumbi.

“Pia limetengwa eneo maalum kwa
ajili ya kujenga ‘Conveyor belt’ ita-
kayotumika kupakia makaa ya mawe
kwenye meli,” alisema.

Naibu Waziri huyo pia alisema
limetengwa eneo maalum nje ya mji
Kisiwamgao kutoka mjini Mtwara kwa
ajili ya kuhifadhi mizigo ya namna
hiyo na kusaidia kupunguza kusam-
baa vumbi kwenye mazingira.

“Ninapenda kumhakikishia
mheshimiwa mbunge kuwa Ofisi
ya Makamu wa Rais kupitia NEMC
(Baraza la Taifa la Udhibiti na Uhifa-
dhi wa Mazingira) kwa kushirikiana
na Manispaa ya Mtwara na TPA kwa
pamoja tunaendelea kufuatilia na
kusimamia wasafirishaji wa makaa ya
mawe ili wazingatie taratibu za kuhifa-
dhi mazingira kwenye maeneo yote,”
alisema.

Katika swali la nyongeza, mbunge
huyo alisema bandarini kwa sasa kuna
maji yametuama meusi yanayotokana
na vumbi hilo na kuhoji mkakati wa
serikali wa kuhakikisha inatunza na
kulinda vyanzo vya maji ili visiathiri-
we na maji ya mvua yanayotiririka
yenye vumbi hilo.

“Serikali itakuwa tayari kupokea
ushauri kwamba haya makaa ya mawe
yakitoka kwenye migodi yafungwe
kwenye vifungashio?” mbunge huyo
alihoji.

Akijibu swali hilo, Chilo alisema she-
ria inaelekeza watu na kampuni zina-
zofanya shughuli zinazogusa vyanzo
vya maji, kuvitunza.

Alitoa wito kwa Watanzania kutun-
za vyanzo vya maji na kwa watakaoki-
uka, sheria na taratibu zitachukuliwa
dhidi yao.
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DK. Mwinyi aiomba Russia kusaidia sekta ya afya, utali

Na Mwandishi Wetu

AIS wa Zanzibar Dk.

Hussein Ali Mwinyi,

ameiomba Serikali ya

ussia kuisaidia Zan-

zibar kwenye sekta za afya,
utalii na uchumi wa buluu.

Alitoa ombili hilo jana
TIkulu, Zanzibar wakati aki-
zungumza na Balozi wa Urusi
nchini Tanzania, Andrey Av-
estisyan.

Dk. Mwinyi alisema uhusi-
ano wa kidiplomasia baina ya
Russia na Zanzibar ni wa un-
dungu na historia na kueleza
kwamba Watanzania wengi
wakiwamo Wazanzibari wako
nchini Urusi kwa ajili ya mas-
omo.

Alisema serikali anayoion-
goza imeimarisha sekta ya
afya kwa kujenga hospitali
kubwa za wilaya na mikoa,
hivyo aliomba ushirikiano wa
kupatiwa madakrati bingwa
kwenye hospitali hizo na fur-

sa ya madaktari wa Zanzibar
kwenda Russia kwa ajili ya
kuongeza ujuzi na utaalamu.

Akizungumzia sekta ya utal-
ii, alisema Zanzibar ina fursa
nyingi na vivutio adhimu,
hivyo alimuomba balozi huyo
kuangalia uwezekano kwa
kuleta watalii wengi zaidi ili
pande zote mbili zinufaike na
fursa hizo.

Alisema Zanzibar imejaal-
iwa baraka ya visiwa vizuri
vyenye mvuto kwa utalii na
ardhi ya kutosha kwa ajili
ya uwekezaji wa sekta hiyo,
pamoja na Mji Mkongwe am-
bao ni kivutio adhimu kwa wa-
geni wanaofika visiwani.

Hivyo alimkaribisha Balozi
Avestisyan kuitumia fursa hiyo
kuwakaribisha wananchi wa
Urusi kufika visiwani Zanzibar
kujionea tunu.

Naye Balozi Andrey Aves-
tisyan, alisema ushirikiano
baina ya nchini mbili hizo
mbali na kuimarisha umoja

wao lakini kuangalia fursa ya
kuwaleta Warusi wengi Tan-
zania hasa visiwani Zanzibar
kwa ajili ya uwekezaji kwenye
sekta ya utalii na uchumi wa
buluu.

Alisema endapo watafaniki-
wa kuwashawishi wawekezaji
wa Russia kuja kuishi na
kuwekeza Zanzibar kutakua
na haja ya kuanzisha ubalozi
mdogo wa Russia, Zanzibar
suala alilolieleza kwamba
washaanza mazungumzo
nalo na serikali ya nchini
kwake.

Alisema katika kudumisha
ushirikiano uliopo baina ya
Russia na Zanzibar, itawapen-
deza zaidi kuanzisha safari za
ndege za moja kwa moja baina
ya Russia na Zanzibar hali ali-
yoieleza itasaidia Warusi wen-
gi kutalii Zanzibar na kuvutiwa
na mandhari mwanana ya up-
epo wa visiwa.

Kuhusu uchumi wa Buluu,
Balozi Andrey, alisema Warus-

sia wengi wana utaalamu
mkubwa wa kusarifu masuala
ya uvuvi na matunda ya bahari
na kueleza kwamba eneo hilo
watalichukulia kwa umuhimu
wa pekee katika kuimarisha
sekta hiyo.

Kuhusu sekta ya afya,
alisema wataleta madaktari
kuja kutoa mchango wao kwa
Zanzibar lakini pia watatoa
hamasa kwa wageni wa kitalii
na wawekezaji kutoka Russia
kuona kwamba watatibiwa
na madaktari bingwa kutoka
nchini mwao.

Uhusiano wa diplomasia
baina ya Tanzania na Russia
ulianza Desemba 11 mwaka
1961 ambapo Tanzania ilianzi-
sha ubalozi wake kwenye Mji
Mkuu wa Russia, Moscow na
Russia ilianzisha ubalozi wake
jijini, Dar es Salaam.

Zaidi ya Watanzania 3,000
wako Russia wakiendelea na
masomo yao kupitia fani mbal-
imbali.

Rais wa
Zanzibar, Dk.
Hussein Ali
Mwinyi akika-
bidhi zawadi
ya mlango wa
Zanzibar kwa
Balozi wa Rus-
sia nchini, An-
drey Avetisy-
an, baada ya
mazungumzo
Zanzibar juzi,
alipofika kwa
ajili ya kuji-
tambulisha.
PICHA: IKULU

Kamati yabaini
ukiukwaji sheria ya
manunuzi ya bidhaa

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

KAMATI ya Baraza la Wawakili-
shi ya Hesabu za Serikali za Mi-
taa (LAC) imesema imebaini uki-
ukwaji wa sheria za manunuzi ya
bidhaa mbalimbali za serikali hali
iliyoisababishia hasara serikali.

Hayo yalisemwa jana na Mwe-
nyekiti wa kamati hiyo, Habib
Ali Mohamed wakati akizun-
gumza na watendaji wa wakala
wa manunuzi na maofisa wa
gwanunuzi wa Serikali ya Zanzi-

ar.

Alisema serikali imeanzisha
sheria ya manunuzi kwa ajili ya
kuwepo kwa utaratibu utakao-
fuatwa kwa mujibu wa sheria ya
kufanya manunuzi yote ya mali
73 %erikali ikiwamo kuwepo kwa
risiti.

Alisema utafiti umebaini kwam-
ba watendaji wengi hawafuati
utaratibu huo wakifanya hivyo
kwa makusudi kwa ajili ya kuiko-
sesha serikali mapato yake ya-
nayotokana na manunuzi ya mali
Za umma.

Naibu Waziri wa Nchi, Ofisi ya
Rais, Fedha na Mipango, Ali Sulei-
man Ameir, alisema serikali ipo
katika mchakato wa kuifanyia
marekebisho Sheria ya Manunuzi
baada ya kubaini mapungufu
mengi ambayo ni kikwazo katika
kuyafikiya malengo yaliyoku-
sudiwa.

Alisema kwa mujibu wa taarifa
za wakaguzi wa ndani wa ma-
hesabu wamebaini kuwepo kwa
kasoro nyingi zinazotokana na
watendaji wa serikali kushindwa
kufuata sheria za manunuzi na
hivyo kuikosesha serikali mapato
vake.

Naibu Katimu Mkuu Ofisi ya
Rais, Fedha na Mipango, Aboud
Hassan Mwinyi, alisema kuwepo
kwa mifumo rasmi inayotumiwa
na serikali katika ukusanyaji wa
fedha utapunguza udanganyifu
unaofanywa na wafanyakazi ka-
tika masuala ya manunuzi.

Alisema tayari Mamlaka ya Ma-
pato ya Zanzibar (ZRA) imeanza
kutumia mifumo rasmi ya uku-
sanyaji wa kodi katika vyanzo
mbalimbali ikiwamo taasisi zina-
zofanya biashara za serikali.

Tuzo za umahiri waandishi wa habari kutolewa mwezi huu

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

CHAMA cha Waandishi wa
Habari Wanawake Tanzania
(TAMWA) Zanzibar, kimeandaa
tuzo za umahiri wa uandishi wa
habari za takwimu na uongozi
kwa wanawake mwisho wa mwe-
zi huu.

Akitoa taarifa kwa vyombo
vya habari jana, Mwenyekiti wa
kamati ya maandalizi wa tuzo
hizo, Dk. Mzuri Issa, alisema
tayari jopo la majaji watakao-
chambua kazi za waandishi wa

habari zilizowasilishwa limeanza
kazi na linatarajia kumaliza Fe-
buari 10, mwaka huu.

Alisema kazi hizo zitakazos-
hindaniwa ni za vyombo vya
habari vya radio, magazeti, run-
inga na mitandao ya kijamii am-
bapo mshindi atapata zawadi
mbalimbali ikiwemo fedha.

Alisema jopo la majaji watano
limeanza kazi ya kuzipitia kazi za
waandishii zilizowalishwa.

Aidha, alisema mashindano
hayo yanafanyika kwa mara ya
pili ambapo mara ya kwanza yali-
fanyika mwaka jana.

Alisema vigezo zilivyotolewa
awali ni pamoja na makala hizo
kuzingatia mada husika lakini pia
kuwapo kwa ubunifu wa mada,
habari iliyokuwa na vyanzo to-
fauti vya habari pamoja na maka-
la au vipindi hivyo kuzingatia
masuala ya jinsia na makundi ya
pembezoni. “Mada kuu ya maka-
la na habari ni lazima iwe im-
elenga katika suala la takwimu na
uongozi wa wanawake lakini pia
kuzingatia ubunifu, lugha fasaha
na kufuata maadili ya uandishi
wa habari,”alisema Dk. Mzuri.

Hata hivyo aliwataka majaji

kuzingatia vigezo vya umabhiri
katika kuzifanyia uchambuzi
makala zilizowasilishwa lakini
pia kuzingatia usiri na uadilifu ili
shughuli hiyo kufanikiwa.

Alisema nguvu ya vyombo vya
habari haina budi kutumika kati-
ka kujenga jamii bora huku jinsia
zote wanawake na wanaume wa-
napata fursa za kuwa viongozi ka-
tika nafasi za kitaaluma, kijamii,
na kitaifa.

Tuzo hizo zinafanyika kupi-
tia mradi wa kuwawezesha wa-
nawake katika uongozi ambao
unatekelezwa kwa pamoja na

TAMWA Zanzibar, Jumuia ya
Wanasheria Wanawake Zanzibar
(ZAFELA) pamoja na Jumuia inay-
ojihusisha na Mazingira,Usawa
wa Kijinsia na utetezi Pemba
(PEGAO) kwa  kushirikiana
na ubalozi wa Norway Nchini
Tanzania.

Kauli mbiu katika sherehe hizo
ni  “kalamu yangu, mchango
wangu kwa wanawake” ikiwa
na lengo la kuhamasisha waandi-
shi wa habari kutumia kalamu
zao katika kuelimisha umma
umuhimu wa nafasi za wanawake
katika uongozi.
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MATANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

KUPOTEA KWA CHETI

SHUKRANI MOHAMED BENARD anatangaza
kupotea kwa living certificate na cheti cha
kidato cha nne chenye No. CS 172780
kilichotolewa na Baraza la Mitihani kupitia
IBINZA SECONDARY SCHOOL Mwaka 2013.
Yeyote atakaekiona atoe taarifa Kituo chochote
cha Polisi. TAARIFA YA POLISI:
DOD/DOD/RB/482763/2021.

KUPOTEA KWA KADI

YA GARI

LAURENCE JACOB MGANGA
anatangaza kupotelewa na kadi
ya gari aina ya Mitsubishi Fuso

yenye namba za usajili T. 437

ASV. Kwa yeyote atakaeiona
atoe taarifa kwenye kituo cha

Polisi kilichopo karibu au
awasiliane na Laurence Jacob
Mganga kwa simu namba
0719651044. Taarifa ya Polisi
MAS/RB/910/2022

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA HAKIMU MKAZI KISUTU

DARES SALAAM
SHAURI LA MADAI NO. 3 YA MWAKA 2023
CANARA BANK TANZANIA LIMITED............ MDAI
DHIDI
BRIBOS COMPANY LIMITED. 1. MDAIWA
J NGAJILO. MDAIWA
SALOME DICKSON SAMEJI 3. MDAIWA

KWA:
BRIBOS COMPANY LIMITED
VUHUNGU NGAJILO
SALOME DICKSON SAMEJI

POPOTE WALIPO.

KUITWA SHAURINI
Kwa kuwa mdai ameleta madai yake ambayo maelezo
yake yameelezwa katika nakala ya hati madai ambayo
inapatikana katika Mahakama hii, kwa hiyo unaamriwa
kuhudhuria katika Mahakama hii wewe binafsi au Wakili
au Mwakilishi ambaye anaruhusiwa kisheria siku ya
tarehe 27/02/2023 saa 7:00 MCHANA mbele ya Mhe. F.
MHINA PRM.
ANGALIZO: Kama hutahudhuria siku iliyotajwa hapo juu,
Mahakama ikithibitisha kuwa ulipokea hati ya kuitwa
shaurini, inaweza kutoa hukumu dhidi yako kuwa
umeshindwa.
Hati hii imetolewa kwa amri yangu na chapa ya Mahakama
hiileo tarehe 30 Mwezi JANUARI, 2023.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA MAMBO YA NDANI YA NCHI
IDARA YA UHAMIAJI
SIMU YA UPEPO “UHAMIAJI”

OFISI YA AFISA UHAMIAJI MKOA,

FAKS| +255 27 2642219
S.L.P371,

SIMU +255 27 26 42219
TANGAA 30 JANUARY, 2023
KUMB: TA/IMM/70 VOL. Il/6

KWA YEYOTE ANAYEHUSIKA

YAH: ANKITA DINSHKUMAR SUTAR

Mwenye jina na picha hapo juu anaomba uraia
wa Tanzania kwa Mh.Waziri wa mambo ya ndani
ya nchi. Kwasasa ni raia wa india na ameolew na
ndugu Dixit Hasmukh Sachania ambaye ni raia
wa Tanzania na ni mfanyabiashara. Yupo hapa
nchini tangu mwaka 2020 na katika kipindi
chote hiliameishi mkoa wa tanga.
Kwa yeyotw mwenye taarifa/sababu za kwanini
muombaji asipewe uraia wa Tanzania, atume
taarifa ya maandishi kwa kamishina jenerali wa
uhamiaji S.L.P 1181 dodoma.

Kny: KAMISHA JENERALI WA UHAMIAJI

IN THE JUVENILE COURT OF KOROGW
AT KOROGWE
CIVIL APPLICATION NO. 10F 2023
HAMADI OMARI DEGE..
MASEFU JERRY JAMES..

NOTICE OF HEARING
TAKE NOTICE that the above case has been
fixed for mention on the 09 day of FEBRUARY,
2023 at 8:30 A.M. Before M.K. RASHID.
YOU ARE required to appear in this Court on the
fixed date without fail.
ALSO TAKE NOTICE that in default of your
Appearance on that the Case will be heard and
determined in your absence.
GIVEN under my hand and seal of the Court this
1Day of FEBRUARY, 2023.

IN THE DISTRICT COURT OF NZEGA
AT NZEGA
PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO.10F 2023
IN THE MATTER OF THE ESTATE OF THE LATE MICHAEL
ANDREA MAGANGA........ THE DECEASED
AND
IN THE MATTER OF APPLICATION FOR LETTER OF
ADMINISTRATION BY
JOHN AUGUSTINO PANGANL............... THE PETITIONER
GENERAL CITATION
(Rule 75 of Probate Rules Gn. 369 of 1963)

All PERSONS claiming to have any interest in the Estate
of the above named deceased are hereby cited to come
and see the proceedings if they think fit before the grant
of letters of Administration is made to the above named
Petitioner.

Objections to the grant should be filed on or before the 03
Day of MARCH, 2023

Dated at Nzega this 31day of January, 2023

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika Mahakama ya Mwanzo Wilaya MOROGORO

Kituo cha MJINI
Mkoa wa MOROGORO
Shauri la madai /Ndoa Na. 69/2022

Jinalamdai MENGILUSEGA LUBUWA
Jinala mdaiwa FESTO LITELEKO

KUITWA SHAURINI MDAIWA
(Kanuni ya 18 ya kanuni za taratibu Madai katika Mahakama ya
Mwanzo)

Kwa uje leo FESTO LITELEKO wa Mvomero

Kwa kuwa mdai/mdaiwa ameleta /wameleta madai yake/yao kwamba
(Eleza hapa habari za madai) uje kwa ajili ya kuanza ukumu kwa hiyo
unatakiwa kuhudhuria binafsi katika mahakama hii tarehe 08/2/2023
saa.....asubuhi/mchana kwa mujibu wa madai hayo na kwa kuwa siku
hiyo ni siku ya kusikilizwa shauri hili ni lazima kuleta shahidi /mashaidi
wako na vielelezo vyote vinavyousu shauri hili kwa ajili ya kujitetea.
ANGALIZO: kama hautohudhuria siku iliyotajwa hapo juu na ikathibitika
kuwa ulipokea hati ya kuitwa shaurini, Mahakama inaweza kusikiliza
shauri hili bila ya wewe kuwepo.

Hati hii imetolewa na Amri na Mhuri wa Mahakama hii leo tarehe 26
mwezi wa 01mwaka 2023

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
OFISI YARAIS
TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALI ZAMITAA

HALMASHAURI YA MANISPAA YA MOROGORO
TANGAZO KWA UMMA

Halmashauri ya manispaa ya Morogoro inapenda
kukutaarifu au mtu yoyote anayewafahamu FRANK
JOHN SAMBI wa S.L.P 67 MOROGORO popote alipo
kuwa ofisi imepokea maombi ya kumilikishwa kiwanja
na 336 KITALU ‘EE’ AREA 6. KICHANGANI kutoka kwa
ndugu ANASTAZIA THOMAS MBILANGO ambaye ni
msimamizi w a mirathi yandugu FRANK JOHN SAMBI wa
S.L.P 166 MOROGORO .

Kwa taarifa hii ofisi inakupa siku ishirini na nane (28)
ufike ofisini au kama kuna zuio lolote la kimahakama
tufahamishe Ofisiya Ardhi Halmashauriya Manispaa ya
Morogoro . Vinginevyo ofisi itaendelea na taratibu za
kuhamisha miliki ya kiwanja hiki na kumulikisha ndugu
ANASTAZIA THOMAS MBILANGO ambaye ni msimamizi
wa mirathi yandugu FRANK JOHN SAMBI wa S.L.P 166
MOROGORO

KUPOTEA KWA KADI

YA PIKIPIKI

MWANAMVUA OMARI JUMA
anatangaza kupoteza kadi
ya pikipiki yenye
No; MC 687 BVE
Yenye chassis No;
MD625AF73H1K04939. Eng.
No; AF7KH1705224.
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa polisi. Taarifaya
polisi:
IRI/IRI/RB/6031/2023.

KUPOTEA KWA KADI

YA PIKIPIKI

DANISH MISSION
TANGANYIKA anatangaza
kupotelewa na kadi ya
Pikipiki yenye namba za
usajili T 252 AJU. LENYE
CHASSES NAMBA:
JD0I5100509. Engine
NoJDOJE2000530.Kwa
yeyote atakayeiona atoe
taarifa polisi. Taarifaya
polisi RB. Namba
IRI/IRI/RB/42998/2023.

Uza, Chenye Thamani
Kubwa Kwa Kutangaza

Nasi Kwa Bei Poa
Tupigie 0677020701

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Russia yajiandaa

KYI1V, UKraine

WAZIRI wa Ulinzi wa Ukraine,
amesema Russia inajitayarisha kufan-
ya mashambulizi mapya makubwa na
kuonya kuwa huenda yakaanza kesho.

Oleksii Reznikov, alisema Russia im-
ekusanya maelfu ya wanajeshi na in-
aweza kufanya kitu kama kumbukum-
bu ya uvamizi wa awali mwaka jana.

Shambulio hilo pia lingeenda sam-
bamba na Siku ya Watetezi wa Nchi ya
Russia inayoadhimishwa Februari 3.

Wakati huohuo, watu watatu wame-
fariki katika shambulizi katika mji wa
Kramatorsk.

Watu wengine wanane walijeruhi-
wa katika mji huo ulioko mkoa wa
Donetsk baada ya kombora la Russia
kushambulia jengo la makazi ya watu.

Waokoaji wakiondoa vifusi kutafuta manusura katika jengo la ghorofa lililoharibiwa kwa kupigwa na roketi usiku

Gavana wa mji huo, alisema idadi
hiyo inatarajiwa kuongezeka huku
waokoaji wakitafuta miili yao.

“Njia pekee ya kukomesha ugaidi
wa Russia ni kuushinda,” aliandika
Zelensky kwenye mtandao wa kijamii
kuhusu shambulio hilo.

Hivi majuzi Ukraine imetoa wito ku-
pewa ndege za kivita kusaidia kujik-
inga na mashambulizi ya anga baada
ya Ujerumani, Marekani na Uingereza
kukubali kupeleka vifaru.

Reznikov alisema Russia ilikuwa im-
ekusanya wanajeshi 500,000 kwa ajili
ya mashambulizi hayo.

Mnamo Septemba, Rais Vladimir
Putin alitangaza uhamasishaji wa
jumla wa askari 300,000 walio-
andikishwa, ambao alisema ulikuwa
muhimu ili kuhakikisha hadhi ya nchi.

wa kuamkia jana katika jiji la Kramatorsk, nchini Ukraine. PICHA: AFP

Kanisa Orthodox
lamuonya waziri mKuu

ADDIS ABABA, Ethiopia

UONGOZI mkuu wa Kanisa la Kior-
thodox nchini Ethiopia, unaojulikana
kama Synodi, umetishia kuitisha mi-
kutano ya kitaifa itakayoongozwa na
mkuu wa Kanisa Hilo, Abuna Mathias.

Kanisa hilo limekosoa kauli za hivi
karibuni za waziri mkuu kuhusu
makasisi wakorofi waliohusika katika
uteuzi wa maaskofu bila uelewa.

Katika hotuba yake ndefu, iliyotan-
gazwa kwenye televisheni ya taifa,
Abby alipinga sinodi ya kanisa hilo
kuwatenga makasisi, ambao wana-
toka katika jimbo la Oromia nchini
humo.

Aliwaonya mawaziri wake dhidi ya
kujihusisha na masuala ya kanisa.

Sinodi ilisema kuwa kauli za Waziri
mkuu, zilipuuza maamuzi yake na ku-
kosoa mamlaka yake na kulitambua
kundi lisilo halali lenye njaa ya ma-
daraka.

Kundi la maaskofu waliojitenga li-
nalishutumu kanisa kwa kushikilia
mfumo wa lugha na utamaduni na
mamlaka tofauti.

Kanisa hilo upande wa Oromia
waumini hawafundishi kwa lugha zao
za asili.

Hata hivyo, kanisa hilo limekanu-
sha shutuma hizo.

Makasisi waliojitenga walisema
walizidiwa na uungaji mkono wa
umma baada ya kutembelea baadhi
ya maeneo katika jimbo lililokumbwa
na mzozo la magharibi mwa Oromia.

kwa shambulio kali

Lakini,Reznikov alipendekeza kuwa
takwimu halisi iliyosajiliwa na kupele- :
kwa Ukraine inaweza kuwa kubwa :

zaidi.
tunapoona wanajeshi

zaidi,”
Ufaransa.

Licha ya mapigano makali kuende- :
lea katika eneo la mashariki la Don- :
bas, vita hivyo vimeingia katika hali :
ya mkwamo katika miezi ya hivi kar- :
ibuni tangu Ukraine kutwaa tena mji :

wa kusini wa Kherson.

Hatua ya kuchukuliwa kwa mji wa :
Soledar na Warussia hakuna upande :
ambao umepiga hatua kubwa kutwaa :

maeneo mengine.

Taarifa ya sinodi inakuja huku kuki- :

wa na shutuma miongoni mwa waumi-
ni kwamba mamlaka zinawaunga
mkono makasisi waliojitenga.

Uhusiano baina ya utawala wa Abiy
na kanisa hilo lenye waumini karibu
nusu ya milioni 110 ya raia wa Ethio-
pia, umekuwa ukizorota licha ya
kwamba ulikuwa mzuri katika siku za
mwanzo za uongozi wake.

Katika miaka ya hivi karibuni
waumini wake wamekuwa wakiripoti-
wa kulengwa katika mgogoro huo.

Uhusiano wa pande mbili ulizorota
zaidi wakati wa vita vya Tigray baada
ya Askofu Abuna Mathias, kuzun-
gumza dhidi ya kile alichokiita mauaji
ya kimbari katika jimbo hilo.

BBC

“Rasmi walitangaza 300,000 lakini :
kwenye mi- :
paka, kulingana na tathmini zetu ni :
aliuambia mtandao wa BFM wa :

BBC :

~ Papa Francis ateta
na vijana DRC

KINSHASA, DRC

Kiongozi wa Kanisa Katoliki ulim-
wenguni Papa Francis, amekutana
na maelfu ya vijana wa Jamhuri ya
Kidemokrasia ya Congo, ikiwa ni
sehemu vya ziara yake nchini humo.

Takriban vijana 80,000 walikutana
na Papa, ambaye alilenga kuendelea
kusambaza ujumbe wa amani na
HYPERLINK “https://www.dw.com/
sw/papa-francis-awataka-wakongo-
kusamehe/a-64580858" maridhi-
ano baada ya juzi kukutana na wa-
hanga wa madhila ya machafuko ya
nchini humo.

Maelfu ya vijana walianza kuingia
katika Uwanja wa Mashahidi ulioko
mjini Kinshasa mapema asubuhi
tayari kabisa kwa mkutano wa had-
hara ulioongozwa na kiongozi huyo
wa Kiimani.

Uwanja huo ulifurika vijana kama
80,000 kwa ajili kusikia ujumbe
utakaotolewa na Papa, aliyeko zia-
rani barani Afrika.

Karibu asilimia 60 ya watu nchini
humo ni vijana wa chini ya miaka
20, ikiwa ni kulingana na takwimu za
Umoja wa Mataifa.

Pamoja na mzozo unaoendelea
kuwaathiri vijana, wengi pia hawana
ajira.

Sheila Magumbu, mmoja ya Vvijana
waliojitokeza uwanjani hapo alisema
anatumaini kusikia ujumbe wa amani
kutoka kwa Papa Francis, na hasa
kwa ajili ya wakazi wa mji wa Goma
ulioko mashariki mwa DRC.

Na kama ilivyo kwa Sheila, wengi
wanaamini kwamba huo ndio utaku-
wa ujumbe mkuu ikiwa ni pamoja na
maridhiano miongoni mwa watu wa
taifa hilo ambalo mizozo imesaba-
bisha mamilioni ya watu kuuawa
katika miongo kadhaa iliyopita, huku
watu milioni 5.7 wakiwa hawana
mahala pa kuishi baada ya kuyakim-
bia makazi yao.

DW

Israel yashambulia
Ukanda wa Gaza

TEL AVIV, Israel

JESHI |a Israel limesema Vvikosi
vyake vimeshambulia maeneo katika
Ukanda wa Gaza, kujibu shambulio
la roketi kutoka eneo hilo.

Katika taarifa yake kupitia mtandao
wa Twitter, jeshi hilo la IDF limese-
ma mashambulizi yake yalilenga
kituo cha uzalishaji wa kemikali
ghafi, pamoja na kituo cha uten-
genezaji silaha, ambacho kimesema
kinamilikiwa na kundi la Hamas lin-
alodhibiti ukanda huo.

Kwa mujibu wa taarifa za vyombo
vya habari ambazo hazijathibit-
ishwa, ndege za Kivita za Israel zil-
ishambulia maeneo kwenye kambi
ya wakimbizi katikati mwa Gaza.
Masaa machache kabla ya shambu-
lio la Israel, jeshi lilisema lilikuwa
limezuwia roketi kutoka Ukanda wa
Gaza.
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SHIKANGWA AFUNGA HAT-TRICK
AKIIPANDISHA SIMBA QUEENS

Na Adam Fungamwango

MABAO manne yaliyofungwa na
mshambuliaji Mkenya aliyesajiliwa na
Simba Queens katika dirisha dogo la usa-
jili, Jentrix Shikangwa, yaliiwezesha timu
ya yake kuwachapa wenyeji Alliance Girls
mabao 4-0, mechi ikichezwa kwenye
Uwanja wa Nyamagana, Mwanza juzi.

Ushindi huo ukaipaisha Simba Queens
hadi katika nafasi ya pili ya msimamo
wa Ligi Kuu ya Wanawake kwa kufikisha
pointi 16 huku JKT Queens yenye pointi 17

ikiwa kileleni.

Hiyo ilikuwa ni ‘hat-trick’ ya pili kwenye
ligi hiyo, ya kwanza ikiwekwa na msham-
buliaji na nahodha wa Simba Queens,
Oppa Clement.

Maafande wa JKT Queens wao walitoka
suluhu na Yanga Princess, mechi iliyoche-
zwa kwenye Uwanja wa Meja Jenerali
Isamuhyo ulioko Mbweni, Dar es Salaam.

Tigers Queens ikichezwa kwenye uwan-
ja wake wa Black Rhino ulioko Karatu,
Arusha iliwatandika Amani Queens ma-
bao 3-0 huku Mkwawa Queens iliyocheza

mbele ya mashabiki wake ikichapwa ma-
bao 3-0 na Baobab Queens.

Fountain Gate Princess ilitoka suluhu
dhidi ya Ceasiaa Queens, mechi iliyo-
fanyika kwenye Uwanja wa Jamhuri jijini,
Dodoma.

Yanga Princess yenye pointi 14 iko ka-
tika nafasi ya nne katika msimamo wa ligi
hiyo wakati Alliance Girls ikichuka hadi
nafasi ya tano ikiwa na pointi 10 ikifuati-
wa na Baobab Queens, Ceasiaa, The Ti-
gers Queens, Amani Queens na Mkwawa
Queens ikiburuza mkia.

Kiungo wa Yanga Princess, Amina Ally (kushoto), akijiandaa kumtoka beki wa JKT Queens, Annastazia Katunzi katika
mechi ya Ligi Kuu ya Wanawake iliyochezwa kwenye Uwanja wa Meja Jenerali Isamuhyo, Dar es Salaam juzi. Timu hizo

zilitoka suluhu. PICHA: MTANDAO

Oscar, Mbega kumaliza ubishi

Na Saada Akida

BONDIA Oscar Richard atachuana na
mpinzani wake wa muda mrefu, Adam
Mbega katika pambano la utangulizi li-
takalofanyika Februari 24, mwaka huu
kwenye Ukumbi wa Ubungo Plaza, Dar es
Salaam.

Pambano kuu siku hiyo litakuwa ni
kati ya Selemani Kidunda dhidi ya Mkon-
gomani, Patrick Mukala ambao watawania
mkanda wa ubingwa wa Afrika (ABU).

Promota wa ngumi za kulipwa wa

Kampuni Kemmo Sports Agency, Saadah
Salum, alisema mabondia hao watawania
mkanda wa ubingwa wa Taifa unaotam-
buliwa na Kmisheni ya Ngumi za Kulipwa
Tanzania (TPBRC).

Saada alisema lengo wa kuwapambani-
sha Oscar na Mbega kuwapa nafasi ma-
bondia hao kumaliza ‘ubishi’ kutokana na
tambo zao za muda mrefu.

“Tukiwa waandaji wa pambano la Ki-
dunda na Mukala, tumeamua kuwajumi-
sha kwa kuwapa nafasi Oscar na Mbega,
hawa ni wapinzani wakubwa, wanatoka

kwenye eneo moja, yaani hii ni dabi ya
watu wa Mabibo, lakini pia ni pambano
ambalo lilikuwa linasubiriwa kutookana
na kutocheza kwa muda mrefu,” alisema
Saadah. Aliwataja mabondia wengine
watakaopigana siku hiyo ni Emmanuel
Mwakyembe dhidi ya Francis Miyeyusho,
Mbaraka Mtange vs Hamza Mchanjo,
Mwinyi Mzengela vs Ajemi Amani, Abdul
Kubila vs Msabaha Salum, Omary Baraka
vs Mukhsin Kizota, Ahmady Pelembela vs
Idd Pazi na Florah Malechela atapambana
na Halima Bandola.

Serikali kuwapa
mikopo wasanii

Na ShufaalLyimo

SERIKALI inatarajia kutoa
mikopo ya sh. bilioni 1 kwa
wasanii mbalimbali wa hapa
nchini, imefahamika.

Katibu Mkuu wa Wizara ya
Sanaa, Utamaduni na Michezo,
Hassan Abbas, alisema mikopo
hiyo ni ya awamu ya pili na ita-
tolewa leo kwenye Ukumbi wa
Mikutano wa Kimataifa Mwalimu

Abbas alisema wasanii wa-
takaopata mikopo hiyo ni wale
ambao watabainika kwamba
wamekidhi vigezo vilivyowekwa
na watatakiwa kukamilisha
marejesho yake ndani ya miaka
miwili.

Katibu huyo alisema mbali na
kutoa mikopo hiyo ili kuwasaidia
kujiendeleza, vilevile wana-
tarajia kulipokea vazi la Taifa
ambalo litaonyesha uhalisia wa
Mtanzania.

“Baada ya majadiliano ya
muda mrefu kesho (leo) tuna-
tarajia kulipokea vazi la Taifa
ambalo lilitolewa mapendekezo
na wadau mbalimbali,” alisema
Abbas.

Mlandege yasaka
kocha wa ubingwa

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

MABOSI wa Mlandege FC
wamesema bado wanaendelea na
mchakato wa kupata kocha mpya
atakayerithi mikoba iliyoachwa
na Mohamed Abdallah ‘Bares’
ambaye amejiunga na Tanzania
Prisons inayoshiriki Ligi Kuu
Bara.

Mwenyekiti wa Mlandege FC,
Mbaraka Himid, aliliambia gazeti
hili wanahitaji kupata kocha
mpya mwenye uzoefu na ata-
kayewasaidia kufikia malengo
waliyoyaweka na si kurudi
nyuma.

“Tunafanya mchakato huu kwa
umakini, tunashirikiana kwa
karibu ili tupate kocha ambaye
ataendeleleza mafanikio yali-
yopatikana katika msimu huu,”
alisema Himid.

Aliongeza wanajivunia ma-
fanikio ambayo wameyapata
tangu kuanza kwa msimu huu
ambapo Bares aliiongoza vy-
ema Mlandege na malengo yako
makubwa ni kuendelea kufanya
vizuri katika Ligi Kuu Zanzibar
baada ya kunyakua ubingwa wa
Kombe la Mapinduzi.

Alisema wanafahamu mzun-
guko wa lala salama huwa na
ushindani na changamoto mbal-
imbali, hivyo watahakikisha
wanaajiri kocha atakayesaidia
kupata mafanikio wanayoyata-
rajia.
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AYEW ATAKIWA EVERTON

KLABU ya Everton inataka kumsajili mshambuliaji
wa Timu ya Taifa ya Ghana, Andre Ayew, ambaye ana-
tarajiwa kuwasili England kwa mazungumzo ya uham-
isho wa bure. Nottingham Forest pia inaweza kujaribu
kumnunua mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 33.
(Mail)

ISCO ANUKIA EVERTON

EVERTON inaweza kufanya mchakato wa kumsajili
kiungo wa kati wa zamani wa Real Madrid na Timu ya
Taifa ya Hispania, Isco mwenye umri wa miaka 30, am-
baye anapatikana kwa uhamisho wa bure. (Times)

ZAPATA KUBAKIA ATALANTA

KLABU ya Everton ilishindwa kumnunua mshambu-
liaji wa Timu ya Taifa ya Colombia, Duvan Zapata, mwe-
nye umri wa miaka 31 baada ya ombi lao kukataliwa na
Atalanta. (TeamTalk)

CHILWELL ATAJWA CITY

MLINZI wa Chelsea na England, Ben Chilwell mwenye
umri wa miaka 26 ni miongoni mwa wachezaji wanao-
lengwa na Manchester City msimu huu wa joto ikiwa
mlinzi wa Timu ya Taifa ya Ureno, Joao Cancelo (28) ata-
kosekana. (Times)

POTTER KUPEWA MUDA

WAMIIKT wa Chelsea hawatadai matokeo ya haraka
kutoka kwa Kocha, Graham Potter, kufuatia matumizi
makubwa ya fedha waliyofanya katika usajili wa Janu-
ari. (Guardian)

MORGAN SOKONI EPL

CHELSEA inatazamiwa kuongeza usajili mwingine ka-
tika safu ya ushambuliaji wakimtaka Jimmy-Jay Morgan
mwenye umri wa miaka 17 ambaye atajiunga nao aki-
tokea Southampton. (Sun)

UJUMBE WAMSAIDIA ZIYECH

WINGA wa Chelsea kutoka Morocco, Hakim Ziyech
mwenye umri wa miaka 29, alituma ujumbe mfupi wa
maandishi kwa mmiliki wa klabu hiyo,Todd Boehly
alipokuwa akijaribu kukamilisha uhamisho wake wa
mkopo kwenda Paris St-Germain. (Mirror)

LEEDS YAMKATAA TUANZEBE

LEEDS United ilikataa nafasi ya kumsajili beki, Axel
Tuanzebe mwenye umri wa miaka 25 kwa mkopo ku-
toka Manchester United kabla ya dirisha la Januari ku-
fungwa. (The Athletic, kupitia Metro)

FIRMINO HANA PRESHA

WAKALA wa mshambuliaji wa Liverpool na Brazil,
Roberto Firmino mwenye umri wa miaka 31 anaamini
mazungumzo kuhusu kupewa mkataba mpya katika
klabu hiyo yatakamilika mwezi huu. (Sky Germany)

CITY, BARCELONA VITANI

KLABU ya Manchester City itapambana na Barcelona
katika kinyang’anyiro cha kumsajili beki wa Girona na
Timu ya Taifa ya Hispania, mwenye umri wa chini ya
miaka 21, Arnau Martinez. (Mundo Deportivo)

GIL ANUKIA SEVILLA

SEVILLA ipo kwenye mazungumzo ya juu ya kumsa-
jili kiungo wa kati wa Hispania, Bryan Gil mwenye umri
wa miaka 21 kutoka Tottenham Hotspur kwa mkopo
hadi mwisho wa msimu. (Fabrizio Romano)

DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA ULAYA

PSG YAMALIZA HOFU
KUKOSEKANA MBAPPE

® ® ®Kocha wake asema si jeraha baya sana kama ili-
vyotarajiwa huku...

PARIS, Ufaransa

JERAHA la Kylian Mbappe “hal-
ionekani kuwa mbaya sana”, Ko-
cha Mkuu wa Paris Saint-Germain,
Christophe Galtier, amefichua
baada ya mshambuliaji huyo ku-
chechemea walipokuwa wakicheza
dhidi ya Montpellier.

Huku Neymar akiwa tayari ame-
ondolewa katika mechi ya Ligue
1 kwa sababu ya uchovu wa mi-
suli, Mbappe alilazimika kutolewa
nje dakika ya 21 kwenye mechi ya
ushindi wa mabao 3-1 kutokana
na kushika msuli wake wa paja al-
ipokuwa akiondoka uwanjani.

Jeraha la fowadi huyo lilikuja
baada ya kukosa penalti ingawa

kupitia mabao ya Lionel Messi, Fa-
bian Ruiz na Warren Zaire-Emery
mwenye umri wa miaka 16.

Lakini baada ya Sergio Ramos
pia kutoka na jeraha katika kipindi
cha kwanza, kulikuwa na wasiwasi
mkubwa baada ya mchezo juu ya
upatikanaji wa wachezaji chini ya
wiki mbili hadi mechi ya kwanza
ya PSG ya hatua ya 16 bora ya Ligi
ya Mabingwa Ulaya dhidi ya Bayern
Munich.

Galtier alipunguza hofu juu ya
majeraha ya Mbappe na Ramos,
ingawa, aliwaambia waandishi
wa habari kwenye mkutano wake
baada ya mechi: “Haionekani kuwa
mbaya sana, kwa mmoja kama kwa
mwingine.

wawili muhimu. Juu ya kile tuli-
choona wakati wa mapumziko na
kile tulichoambiana, hakuna wasi-
wasi sana.”

Licha ya PSG kushinda Ligue 1
msimu uliopita, Kocha Mkuu, Mau-
ricio Pochettino, aliachishwa kazi
baada ya kushindwa kutwaa taji la
kwanza la Ligi ya Mabingwa Ulaya.

Galtier anajinadi ili kuepuka ha-
tima hiyo hiyo, ingawa amesema
alitarajia shinikizo kabla hajain-
gia kazini. “Ndiyo, moja kwa moja
unaposaini PSG, kuna wajibu wa
kushinda,” alisema.

“Ligi ya Mabingwa Ulaya inakuhi-
taji uwe tayari. Tuna wachezaji wa-
naorejea, na tumekuwa na Kombe
la Dunia. Nilijua kabla ya kuja kuli-
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BARCELONA, Hispania

AVI alimtaja Pedri kwa sifa baada
ya Barcelona kuendelea kukaa
kileleni mwa Ligi Kuu Hispania,
LaLiga, kwa pointi nane baada ya
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kuwafunga Real Betis, akimlinganisha ki-
ungo huyo na “kipaji bora” wa Hispania,
Andres Iniesta.

Mabao kutoka kwa Raphinha na Rob-
ert Lewandowski yaliimarisha jitihada
za Barca kutwaa ubingwa waliposhinda
2-1 kwenye Uwanja wa Benito Villamarin
hapo juzi.

Akizungumza baada ya Barca kuonge-
za shinikizo zaidi kwa wapinzani wao wa
taji Real Madrid, ambao walitarajia kuwa-
karibisha Valencia jana, Xavi alimmwagia
sifa kiungo huyo duni.

“Ni mchezaji ambaye yuko kwenye ki-
wango kingine, nimeona wachache sana
kama yeye,” alisema Xavi.

“Andres ndiye kipaji kikubwa zaidi
ambacho nimewahi kuona katika soka
la Hispania, lakini Pedri anafanana naye
sana. Anaweza kuleta mabadiliko, na ta-
yari anafanya hivyo.”

Pedri hakuwa mchezaji pekee mchan-
ga aliyeng’ara kwa Barca, kwani Alejan-
dro Balde aliandikisha pasi yake ya nne

ticBpesa pp O | &

vodacom | m-pesa

2 airtel

SportPesa

SPORTPESA.CO.TZ

“150*87#

cer.02as HUDUMA KWA WATEJA MASAA 24, PIGA:

0764115588, 0677115588
0685115588
©@tzsportpesa

y @TZSportPesa n @SportPesaTZ

kufunga.

msimu huu na kumuwezesha Raphinha

Sancho, Martial kuibeba United

MANCHESTER, England

ERIK ten Hag anatumaini Manchester
United itaendelea kuwa kamili kwenye
safu ya ushambuliaji baada ya kurejea
kwa Jadon Sancho na Antony Martial.

Washambuliaji hao wawili walikuwa
wachezaji wa akiba kipindi cha pili ka-
tika ushindi wa mabao 2-0 wa mechi ya
nusu fainali ya Kombe la Carabao iliyo-
chezwa dhidi ya Nottingham Forest kwe-
nye Uwanja wa Old Trafford juzi usiku.

Kurejea kwa wawili hao ni muungan-
iko mzuri pamoja na uwepo wa Marcus
Rashford, Antony, Bruno Fernandes na
Wout Weghorst.

“Natumaini tutafika mahali wan-
apopatikana wote, ukitaka kushinda

mataji wanatakiwa kuwepo kwa sababu
tuna michezo mingi.

“Uliona leo (juzi), unaweza kufanya
kitu kutoka kwenye benchi, kuleta ngu-
vu tofauti.”

Mabadiliko mara tatu ya United kwe-
nye alama ya saa yalisababisha ushindi
dhidi ya Forest, huku Sancho akiwa
miongoni mwao katika mechi yake ya
kwanza kuichezea klabu hiyo tangu Ok-
toba.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa Eng-
land alicheza nafasi tofauti na ilivyota-
rajiwa, akichukua nafasi ya kati zaidi ya
moja kwenye winga, na uwezo wa aina
mbalimbali kitu ambacho Ten Hag ana-
taka kukitumia.
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PHIRI AFUNGUKA ATAREJEA
DIMBANI NA MAKALI YAKE

Na Saada Akida

KINARA wa mabao katika kikosi cha
Simba, Moses Phiri, ametamba atare-
jeakivingine katika kuisaidia timu yake
baada ya kupona majeraha yaliyokuwa
yanamsumbua na ameahidi ataen-
delea kuwafurahisha mashabiki kwa
kuzifumania nyavu.

Phiri alikuwa nje kwa muda mrefu
kutokana na anatarajiwa kuonekana
kwa mara ya kwanza katika mchezo
wa kimataifa wa kirafiki dhidi ya Al Hi-
lal, utakaopigwa keshokutwa kwenye
Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar es Sa-
laam. Akizungumza na gazeti hili jana

katika mazoezi ya Simba yaliyofanyika
kwenye Uwanja wa Mo Simba Arena
uliopo Bunju, Phiri alisema ushindani
wa namba umekuwa mkubwa baada
ya kusajiliwa wachezaji wapya, hivyo
analazimika kupambana ili kurudisha
nafasi yake.

Mzambia huyo alisema anafuraha
kurejea uwanjani ili kuendelea na
mapambano ya kufanikisha wanafikia
malengo ya msimu huu.

“Sio kitu kizuri kwa mchezaji kukosa
mechi nyingi kutokana na majeruhi,
lakini nimejipanga kuhakikisha narudi
kwa nguvu kama nilivyoanza msimu,”

alisema Phiri.

Aliongeza kwa sasa yuko fiti baada
ya kumalizika mchezo dhidi ya Singida
Big Stars atakuwa tayari kucheza en-
dapo atapangwa.

“Nimejipanga  kuendelea  pale
nilipoishia, ninataka kuonyesha ubora
wangu,” Phiri alisema.

Kuhusu ujio wa mshambuliaji, Jean
Baleke, Phiri alisema mchezaji huyo ni
mzuri, ana kasi na pia anajua kufunga .

“Baleke yuko vizuri ninaimani atai-
saidia timu, kwa kushirikiana naye
tutafikia malengo tuliojiwekea katika
timu yetu,” alisema Phiri.

SIMBA, SINGIDA BS
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hamu ya juu kuhakikisha wanafanikiwa
malengo yao ya kutafuta pointi tatu
muhimu.

Pluijm alisema watacheza mchezo
huo kwa ufundi na umakini kwa sababu
ya ukubwa na ubora wa wapinzani wao
ambao hivi karibuni wamepata kocha
mpya ambaye amechangia kuiboresha
timu.

“Hii ni mechi ngumu na yenye
ushindani mkubwa kwa sababu Simba
ni timu kubwa na wachezaji wake ni wa-
zuri, tunafahamu ubora wao na vijana
wangu wako tayari kwa ajili ya mchezo
wetu na kurejea nyumbani na pointi
muhimu.

Tumejiandaa vizuri kuwakabili Simba
najua wanahitaji kupata ushindi lakini

hatuwezi kuwa daraja lao la kuongeza
alama na kupanda katika msimamo
wa ligi, hatupo tayari kuruhusu hilo,”
alisema Pluijm.

Mechi nyingine ya ligi hiyo itakay-
ochezwa leo itakuwa ni kati ya Tanzania
Prisons dhidi ya Mtibwa Sugar wakati
kesho Yanga itaikaribisha Namungo FC
kutoka Lindi, Coastal Union itaifuata
Geita Gold huku Dodoma Jiji wakiwa-
karibisha Azam FC kwenye Uwanja wa
Jamhuri jijini, Dodoma.

Wakati huo huo, Mkurugenzi wa
Ufundi wa Shirikisho la Soka Tanza-
nia (TFF), Oscar Mirambo, amesema
mchakato wa kupata kocha mpya wa
kuinoa Timu ya Taifa (Taifa Stars), uko
katika hatua za mwisho lakini wataz-
ingatia mwalimu anayefahamu vyema
soka la Afrika.

SPORTPESA YAIPA
YANGA SIKU TATU
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tumemaliza tutakuja kukiweka
hadharani,” alisema Hersi.

Hata hivyo, Mkuu wa Idara ya
Habari na Mawasiliano wa TFF,
Clifford Ndimbo, hakupatikana
kuthibitisha kupelekwa kwa barua
hiyo au kusema lolote kuhusiana
na sakata la mkataba linaloendelea
kati ya Yanga na SportPesa.

Kwa sasa kikosi cha Yanga
kinaendelea na mazoezi kwa ajili
ya kuikaribisha Namungo FC katika
mchezo wa Ligi Kuu Tanzania
Bara utakaochezwa kesho kwenye
Uwanja wa Benjamin Mkapa.

01.04/02/23

Preston North End vs Bristol City

02.04/02/23

Huddersfield Town vs Queens Park Rangers

03.04/02/23

Reading FC vs Watford FC

04.04/02/23

KAS Eupen vs KVC Westerlo

05.04/02/23

FC Emmen vs Vitesse Arnhem

06.04/02/23

Excelsior Rotterdam vs RKC Waalwijk

07.04/02/23

Stade Rennes vs Lille OSC

08.04/02/23

Estoril Praia vs Vitoria SC

09.05/02/23

Atletico Lanus vs CA San Lorenzo de Almagro

10. 05/02/23

Argentinos Juniors vs Racing Club

1.05/02/23

Royal Antwerp FC vs Club Brugge

12.05/02/23

Villarreal CF B vs Granada CF

13.05/02/23

FC Sion vs FC Zurich

14.05/02/23

Go Ahead Eagles vs NEC Nijmegen

15.05/02/23

Nottingham Forest vs Leeds United

16. 05/02/23

AC Ajaccio vs FC Nantes

17.05/02/23

Torino FC vs Udinese Calcio

MECHI ZA USHINDI

“1” NITIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X” NI TIMU KUTOKA SARE

GAME ID

“2" NI TIMU

MICHEZO

Tiddim Road Athlectic Club vs Mohammedan SC

‘A UGENINI KUSHINDA.

IJUMAA - 03/02/2023

NYUMBANI

SARE  UGENINI

1 X 2

Port FC vs BEC Tero Sasana

Al Hikma vs Salam Zgharta

Tanzania Prisons vs Mtibwa Sugar

Hapoel Kfar Saba vs Hapoel Acre

Rukinzo FC vs TOP Junior FC

Maccabi Jaffa vs Bnei Yehuda

Gorilla FC vs Gasogi United

Hapoel Ramat Gan vs Ahi Nazareth

Hapoel Rishon Lezion vs Ironi Hasharon

Fursan Hispania FC vs Dubba Al-Husun

Chindia Targoviste vs UTA Arad

Pafos FC vs Nea Salamis

Simba vs Singida BS FC

Moroka Swallows FC vs Richards Bay FC

Istra vs Vsnk Varazdin

Altay vs Adanaspor

Wolfsberger AC vs Rapid Vienna

Wisla Plock vs Warta Poznan

Paderborn vs Fortuna Dusseldorf

Sandhausen vs SV Darmstadt

Maritzburg Utd vs Amazulu

U Craiova SA vs Universitatea Cluj

Apoel Nicosia vs Apollon Limassol

Dunkerque vs Nancy

Red Star vs Sedan

Niger vs Madagascar

Willem Il Tilburg vs Helmond Sport

Dordrecht vs FC Eindhoven

ADO Den Haag vs NAC Breda

Jong AZ Alkmaar vs VVV Venlo

Puskas Akademia vs Vasas SC

De Graafschap vs Telstar

Almere City vs Jong PSV

Heracles Almelo vs Jong Utrecht

Fortuna Sittard vs Sparta Rotterdam

FC Oss vs Den Bosch

Widzew Lodz vs Jagiellonia

Augsburg vs Bayer Leverkusen

Modena vs Cagliari

PAU FC vs Bordeaux

Dijon vs Niort

Rodez Aveyron vs Sochaux

Oostende vs Anderlecht

Queens Park vs Ayr United

Malaga vs Real Oviedo

Chelsea vs Fulham

West Bromwich vs Coventry

Athletic Bilbao vs Cadiz CF

Sporting Farense vs CF Estrela

CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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SIMBA,
VITA YA WAKONGWE
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PSG yamaliza hofu kukosekana Mbappe

SINGIDA BS

® @ ®Makocha watamba kukamilisha hesabu,
Kocha mpya Stars anukia...

Na Saada Akida

VITA ya kujiimarisha kileleni inatarajia
kuendelea kwa Simba maarufu Wekundu
wa Msimbazi kuikaribisha Singida Big
Stars FC katika mechi ya Ligi Kuu Tanzania
Bara itakayochezwa leo kwenye Uwanja
wa Benjamin Mkapa, Dar es Salaam.

Timu hizo zitashuka dimbani zikiwa
na kumbukumbu ya kutoka sare katika
mechi ya mzunguko wa kazi iliyofanyika
kwenye Uwanja wa CCM Liti mkoani, Sin-
gida.

Katika mechi ya leo, Simba itaendelea
kumkosa mshambuliaji wake, Moses Phi-
ri, ambaye kwa sasa anafanya programu
maalum kwa ajili ya kujiimarisha wakati
Singida Big Stars watamkosa, Deus Kaseke
aliyefungiwa mechi tatu na Kamati ya
Uendeshaji ya Ligi kutokana na kubainika
kufanya vitendo cha ushirikina.

Akizungumza jijini jana, Kocha Mkuu
wa Simba, Roberto Oliviera ‘Robertinho’
alisema mchezo huo utakuwa mgumu na
timu yake imejipanga kufanya kila kitu ili
kuhakikisha wanapata ushindi na si ma-
tokeo mengine.

Robertinho alisema kikosi chake kinahi-
taji ushindi na anaamini matokeo chanya
yatasaidia kuongeza morali kuelekea mch-
ezo ujao wa mashindano ya kimataifa ya
Ligi ya Mabingwa Afrika dhidi ya Horoya
AC utakaochezwa ugenini, huko Guinea.

“Tumejiandaa vizuri na wachezaji wan-
gu wako tayari kupambana kutafuta poin-
ti tatu muhimu katika mchezo huu ili kue-
ndelea kujiweka katika mazingira mazuri
ya kuwania ubingw, ushindi utatuongezea
molari kuelekea mchezo wetu wa Ligi ya
Mabingwa Afrika,” alisema Robertinho.

Nahodha Msaidizi wa Simba, Moham-
med Hussein “Zimbwe Jr’, alisema maan-
dalizi kuelekea mechi hiyo dhidi ya Sin-
gida Big Stars yanaendelea vizuri na kila
mchezaji anafahamu ugumu wa ratiba za
michezo waliyonayo katika mwezi huu.

Zimbwe Jr alisema kwao kila mechi ni
sawa na fainali, hivyo watapambana ka-
tika kiwango cha juu ili kupata ushindi na
kujiimarisha kwenye mbio za kuwania ub-
ingwa wa ligi.

“Mchezo wa kwanza dhidi ya Singida
Big Stars uliisha kwa sare, kuna mapun-
gufu yaliyojitokeza ambayo tumeyafanyia
kazi mazoezini na mazuri tutayaendeleza,
kitu kizuri mwalimu amerudi. Kikubwa
tunawaomba mashabiki wajitokeze kwa

Mshambuliaji wa Simba, Moses Phiri akijifua baada ya kupona majeruhi.
PICHA: SIMBA SC

wingi tunawahitaji sana kipindi hiki kwa
ajili ya kuongeza hamasa,” alisema Zim-
bweJr.

Naye Kocha Mkuu wa Singida Big Stars,

Hans van Pluijm, alisema wamejiandaa
vizuri na watashuka dimbani kwa nid-

SportPesa vaipa
Yanga siku tatu

Na Saada Akida

MABINGWA watetezi wa Ligi Kuu
Tanzania Bara, Yanga wanadaiwa
kupewa siku tatu na Kampuni va
Kubashiri Michezo ya SportPesa
kuondoa neno Haier kwenye jezi zao
mpya Walizozindua hivi karibuni,
imefahamika.

Mapema wiki hii Yanga iliingia mka-
taba na Kampuni ya Haier kwa ajili ya
mechi zao za kimataifa za mashinda-
no ya Kombe la Shirikisho Afrika
wenye thamani ya Sh. bilioni 1.5.
Salaam jana zinasema SportPesa pia
imepeleka nakala nyingine ya barua
katika Shirikisho la Mpira wa Miguu
Tanzania (TFF) ikielezea masikitiko
yao dhidi ya Yanga na hatua ambazo
wanahitaji zichukuliwe kwa sasa.

Chanzo hicho kiliendelea kusema
mabosi wa SportPesa wameendelea
na msimamo wao kwa kuwataka Yan-
ga kuachana na mdhamini wao mpya
kwa sababu wanakiuka makubaliano
ya mkataba ambao waliingia nao
mwaka jana.

“Nakala ya barua imepelekwa TFF
kwa sababu ni msimamizi wa timu
zote zinazoshiriki Ligi za hapa Tan-
zania ikiwamo Yanga ambao ni mtoto
wa shirikisho hilo.

“Kampuni hiyo imewapa Yanga siku
tatu kuhakikisha wametekeleza agizo
hilo kabla ya hatua zaidi za kisheria
hazijachukuliwa,” kilisema chanzo
chetu.

Rais wa Yanga, Hersi Said, aliliam-
bia gazeti hili bado klabu yao na
SportPesa wanaendelea na majadil-
iano kwa ajili ya kulimaliza sakata
hilo lililojitokeza baina ya pande hizo
mbili.

Hersi alisema wanafahamu vy-
ema Sportpesa ndio wadhamini wao
wakuu na wanafuata na kuheshimu
taratibu zote za kimkataba zilizoku-
Wepo.

“Mazungumzo yetu yalikuwa wazi
katika kusaini mkataba na Haier,
hatuwezi kuitumia SportPesa ka-
tika michuano ya CAF, Yanga iliona
inaweza kutafuta mdhamini mwing-
ine wa muda. Tuna mawasiliano yote
wakati tunafanya nao (majadiliano),
lakini sio vyema kuweka kila kitu
hadharani, taratibu za kiutendaji
zinakwenda vyema na tutakapokuwa
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