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HABARI KITAIFA

Utekaji watu Lindi
ulivyozua taharuki

Na Mwandishi Wetu, LINDI

WATU watano wilayani Lindi,
wanadaiwa kutekwa na watu wa-
siojulikana na kupelekwa kusiko-
fahamika nyakati za usiku wakiwa
majumbani mwao wamelala.

Tukio hilo lililothibitishwa na
na ndugu waliotekwa, linadaiwa
kutekelezwa usiku wa Oktoba 30,
mwaka huu na kundi la watu wenye
silaha za moto.

Wanaodaiwa kutekwa ni Ismaili
Uwesu Yahaya, Shazir Mohamedi
Chileu, M’baraka Ally Maliki, Hamisi

Wakazi wa maeneo yaliyotokea
tukio hilo, Husna Mohamedi, Esha

INTHE DISTRICT COURT OF DODOMA
AT DODOMA
PROBATE AND ADMINISTRATION
CAUSE NO... OF 2021
In the Matter of the Estate of the late PETER
FRANK MGAZA of NTYUKA within
Dodoma Region
AND
IN THE MATTER OF THE APPLICATION FOR
LETTERS OF ADMINISTRATION BY
CAROLINA PETER MGAZA.

GENERAL CITATION
(RULE 75 OF PROBATE RULES GN.369 OF 1963)

ALL PERSONS claiming to have any interest in
the Estate of the above named deceased are
hereby cited to come and see the proceedings
if they think fit before the grant of letters of
Administration is made to the above named
Petitioner.

Objections to the grant should be filed on or
before the 08" Day of NOVEMBER 2021.

Dated at Dodoma this 23™ Day of SEPTEMBER
2021. -

Mohamedi na Husna Issa, wame-
dai kwamba kundi hilo lilikuwa
limevalia nguo za kiraia likiwa na
bunduki  na kwenda kwenye ny-
umba za watu hao kisha kuvunja
milango na kuingia  ndani, huku
wakiwaamuru waume zao kufung-
wa pingu.

Imedaiwa kuwa watu hao wali-
fanya upekuzi na kuondoka na vi-
tambulisho zikiwamo kadi za benki
na wanawake wakiamriwa kuende-
lea kulala bila ya kupiga kelele.

“Usiku tukiwa tumelala usingizi
tukasikia milango ya nyumba iki-
vunjwa, tulipoamka tukaamriwa
tukae kimya,” alidai mmoja wa wa-
nawake hao.

Pia walidai kitendo cha kutekwa
kwa waume zao kinaendelea ku-
wapa wakati mgumu wa maisha,

KUPOTEA KWA
KADI ZA GARI
LUCY GODFREY NGALLAWA
anatangaza kupotelewa na
kadi za gari aina ya ISUZU
TRUCK, yenye jina la JOYCE
JAMES namba za usajili T 772
ADF, Chassis No. 1672692,
Engine N0.6BDI1724661, Na
ISUZU TXD55YTN yenye jina la
GOODLUCK FRANCIS IMBOMA
namba za usajili T 681 ADC,
chassis no. 2202201, Engine
no. 390823.

Yeyote atakayeiona atoe taarifa
kituo cha Polisi. Taarifa ya Polisi
DOM /DOM/RB/529674/2021.

ikizingatiwa wana familia
wakiwamo watoto wanao-
soma. Abdulrahman Ba-
kari Awadhi, Mwenyekiti
tamba ya sasa na Michee,
amekiri wananchi wao
kutekwa na kudai mpaka
sasa hawajafahamu eneo
walikopelekwa, licha ya
kupita kuulizia vituo mbal-
imbali vya polisi.

“Vituo vya polisi kwetu
Rutamba na Wilaya Lindi
mjini tumefika kuulizia
tumeambiwa hawana taar-
ifa yoyote kuhusu hilo,” al-
idai kiongozi huyo.

Alidai hilo ni tukio la pili
kutokea mwaka huu, mwe-
zi Januari 2021, watu wawi-
li wanaume walitekwa na
kupelekwa kusikojulikana
na hawajarejea hadi leo.

Shaziri Mohamedi ni
Katibu wa Chama cha Wa-
nanchi (CUF), alimwambia
mwandishi wa taarifa hii
kuwa waliokamatwa ni
wanachama wa chama hi-
cho na hafahamu sababu
za kukamatwa kwao wala
walikopelekwa.

Kaimu Kamanda wa
Polisi Mkoa wa Lindi, ACP
Foka Dinya, alithibitisha
ofisi yake kupokea taarifa
hiyo, na kwamba wanaen-
delea kufuatilia ili kufa-
hamu wanaohusika na
matukio ya utekaji watu
ili sheria iweze kuchukua
mkondo wake.

Rais Samia
Suluhu
Hassan,
akim-
wapisha
Pereira
Ame Silima
kuwa
Balozi wa
Tanzania
wa Jam-
huri ya
Visiwa vya
Comoro
Ikulu ya
Chwamwi-
no mkoani
Dodoma
jana.
PICHA:
IKULU
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Bunge labainisha mambo
kumi kukuza kilimo

Na Gwamaka Alipipi, DODOMA

BUNGE limetoa mapendekezo 10
kwa serikali yanayopaswa kufanywa
ili kuchochea ukuaji wa sekta ya kili-
mo na kuondoa umaskini nchini.

Miongoni mwa mapendekezo hayo
ni serikali kuhakikisha inaongeza ba-
jeti ya maendeleo ya Wizara ya Kili-
mo kutoka Sh. bilioni 294.1 kwa mwa-
ka wa fedha 2021/22 hadi Sh. bilioni
450 kwa mwaka wa fedha 2022/23.

Akiwasilisha bungeni taarifa ya
Kamati ya Bunge ya Bajeti mwishoni
mwa wiki, kuhusu mapendekezo ya
Mpango wa Maendeleo wa Taifa kwa
mwaka 2022/23, pamoja na map-
endekezo ya mwongozo wa maan-
dalizi ya Mpango na Bajeti ya Serikali
kwa mwaka 2022/23, mwenyekiti wa
kamati hiyo, Sillo Baran, alisema seri-
kali inapaswa kuzingatia mapendek-
ezo hayo ili kuinusuru sekta ya kilimo
na kuondoa umaskini.

Baran alitaja pendekezo la pili ni
serikali kuhakikisha inafanya jitthada
za makusudi za kuhakikisha kwamba
mbolea na pembejeo zinapatikana za
kutosha kwa muda sahihi na kwa bei
nafuu.

Lingine ni serikali kuondoa kodi,
ada na tozo ambazo zinasababi-
sha kupanda kwa bei ya pembejeo,
mbolea na viuatilifu.

Pendekezo la nne ni serikali kue-
ndeleza kilimo cha umwagiliaji ili
taifa liwe na kilimo endelevu na cha
mwaka mzima.

Alitaja pendekezo la tano ni seri-
kali kutenga na kulinda maeneo kwa
ajili ya kilimo, ufugaji na vyanzo vya
maji kwa ajili ya kilimo.

Pendekezo la sita ni serikali kuan-
zisha na kuendeleza mashamba
makubwa ya mazao yanayonunuliwa
kutoka nje kama vile ngano, mafuta,
sukari ya viwandani na shairi.

Saba ni serikali kuhakikisha ku-
nakuwapo na maofisa ugani kutosha
na vitendea kazi kama vile pikipiki na
magari.

Alitaja pendekezo la nane ni ku-
wapo na ruzuku kwenye mbolea za
kupandia, kukuzia mazao kutokana
na mfumuko wa bei ya mbolea, seri-
kali ichukue hatua kwa dharura
kutoa ruzuku kwa mbolea angalau
kwa bei nafuu ya mkulima isiyozidi
msimu uliopita.

Pendekezo la tisa ni serikali ku-
changamkia fursa ya uwapo wa
masoko makubwa ya mazao ya
mbogamboga, matunda na maua
(horticulture) na la kumi ni serikali
kuboresha kilimo cha umwagiliaji na
mabwawa ya maji pamoja na uzal-
ishaji na usambazaji wa mbegu bora
zinazovumilia ukame.

Baran ambaye ni Mbunge wa Ba-
inachangia Sh. trilioni 44.08 sawa na
asilimia 26.9 ya Pato la Taifa la Sh. tri-
lioni 163.88.

Alisema jambo la kusikitisha ni
kwamba sekta hiyo inaukuaji wa asil-
imia tatu hadi nne.

“Uchambuzi umebaini kwamba
sekta zinazokuwa kwa kasi kama vile
ujenzi (asilimia 14.4) ni kutokana na
uwekezaji wa serikali katika sekta
husika,” alisema Baran.

Kadhalika, serikali ikifanya
uwekezaji kwenye sekta ya kilimo
kwa kuhakikisha inaendeleza kilimo
cha umwagiliaji, upatikanaji wa pem-
bejeo za kilimo na viuatilifu kwa bei
nafuu, upatikanaji wa mbegu bora
za mazao na mifugo na kuimarisha
upatikanaji wa mitaji kwa ajili ya
uwekezaji kwenye sekta ya kilimo.

Hatua hizo alisema zitaondoa
umaskini kwa kiasi kikubwa kwa
sababu sekta ya kilimo inatoa ajira
kwa asilimia 66.3 ya Watanzania.
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Mwanafunzi
ahukumiwa
miezi sita
kifungo cha
nje kwa wizi

Na Elizabeth John, NJOMBE

MAHAKAMA ya Wilaya ya Ma-
kete, mkoani Njombe imemhu-
kumu mwanafunzi wa shule ya
msingi mwenye umri wa miaka
13 kifungo cha nje cha miezi sita
na kulipa faini ya Sh. 85,000
ndani ya siku 30 kwa mlalamika-
cha Lupalilo wilayani humo kwa
kosa la wizi wa vitu mbalimbali.

Hukumu hiyo dhidi ya mshtak-
iwa wa kwanza, Anna Sanga (36)
na mshtakiwa wa pili ambaye ni
mwanafunzi ilitolewa na Hakimu
Mkazi Mfawidhi Wilaya ya Ma-
kete, Ivan Msaki.

Mwendesha mashtaka wa
serikali katika kesi hiyo alikuwa
Asifiwe Asajile.

Imedaiwa kuwa watuhumiwa
hao walitenda kosa hilo Septem-
ba 4, 2021 majira ya saa tano
asubuhi kwa mlalamikaji Sara
Sanga (50), ambaye aliibiwa vitu
mbalimbali vyenye thamani ya
Sh. 85,000 ambavyo ni mali yake
halali.

Hata hivyo, upande wa mash-
taka umeshindwa kuthibitisha
ushahidi dhidi ya mshtakiwa wa
kwanza ambaye ni Anna Sanga.

“Mshtakiwa huyu amepati-
kana na hatia na amehukumiwa
kifungo cha nje miezi sita kwa
kosa la wizi kinyume na kifungu
cha 258 na 265 cha sheria ya
kanuni ya adhabu marejeo ya
mwaka 2019," alisema Msaki.

Hukumu hiyo dhidi ya
mshtakiwa wa kwanza,
Anna Sanga (36) na
mshtakiwa wa pili am-
baye ni mwanafunzi
ilitolewa na Hakimu
Mkazi Mfawidhi Wilaya
ya Makete, Ivan MsakKi.

Wabunge wataka serikali
Kupunguza ndege za kukodi

Na Gwamaka Alipipi,
DODOMA

KATIKA kuliimarisha Shirika
la Ndege Tanzania (ATCL),
Bunge limeitaka serikali kuan-
galia uwezekano wa kupun-
guza gharama za kukodi ndege,
ili shirika hilo liweze kukua na
kujiendesha kwa faida.

Limesema mkataba wa ukod-
ishaji wa ndege ulioingiwa kati
ya Wakala wa Ndege za Serikali
(TGFA) na ATCL unaitaka ATCL
kuanza kulipa gharama za ku-
kodi ndege baada ya kukabi-
dhiwa ndege, hata kama ndege
hizo hazijaanza kufanya safari
zake.

Mwenyekiti wa Kamati ya
Bunge ya Kudumu ya Bajeti,
Sillo Baran, aliyasema hayo
wakati akiwasilisha taarifa ya
kamati hiyo kuhusu mapende-
kezo ya Mpango wa Maendeleo
wa Taifa kwa mwaka 2022/23,

pamoja na mapendekezo ya
mwongozo wa maandalizi ya
Mpango na Bajeti ya Serikali
kwa mwaka 2022/23.

Alisema hatua hiyo iende
sambamba na uwezekano wa
kusamehe ada ya pango la
ndege walau kwa miaka mi-
wili kipindi ambapo athari za
ugonjwa wa corona zilikuwa
kubwa kati ya mwaka 2019/20
na 2020/21.

Mbali na hilo, Baran alisema
serikali inapaswa kukamilisha
haraka ujenzi wa viwanja vya
ndege vya mikoa, ili kuongeza
mtandao na idadi ya miruko ya
ndege ya shirika hilo ndani ya
nchi.

Alisema pia, serikali inapas-
wa kulipa madeni yaliyokuwa
ya shirika hilo kabla ya ku-
fufuliwa, ili kusafisha vitabu
vya shirika.

Kadhalika, alisema katika
kipindi cha robo ya kwanza ya

mwaka wa fedha 2021/22 seri-
kali ilitumia Sh. billioni 557.8 ka-
tika kuimarisha usafiri wa anga
na ATCL.

Baran alisema kamati ilipata
fursa ya kukutana na Mkuru-
genzi Mkuu wa ATCL, Ladislaus
Matindi na kubaini changa-
moto ambazo zinakwamisha
shirika hilo kusimama imara na
kupunguza hasara.

“Kwanza kutokana na athari
za ugonjwa wa corona shirika
liliathirika, lakini hakukuwa na
mpango wowote wa serikali
kulinusuru shirika hilo kama
yalivyo mashirika mengine ya
ndege duniani, badala yake
Wakala wa Ndege za Serikali
aliendelea kutoza gharama ya
pango kwa ndege zote hata
zile zilizopaki kwa kiasi cha
dola za kimarekani milioni 1.5
kwa mwezi,” alisema Baran na
kuongeza:

“Aidha, Wakala wa Ndege

za Serikali inaitaka ATCL ku-
weka amana ya matengen-
ezo ya ndege yenye thamani
ya Shilingi bilioni 1.2 kila mwezi
wakati matengenezo ya ndege
yanafanywa na ATCL wenyewe
na si wakala wa ndege za seri-
kali”.

Alisema pia kamati ilibaini
kwamba mkataba wa ukodis-
haji wa ndege kati ya TGFA na
ATCL unaitaka ATCL kuanza
kulipa gharama za kukodi
ndege mara tu baada ya kukabi-
dhiwa ndege hata kama ndege
hizo hazijaanza kufanya safari
zake.

Baran alisema kamati pia
ilibaini kwamba kasi ya kuka-
milisha viwanja vya ndege vya
mikoa ni ndogo kuliko kasi ya
kununua ndege.

Alisema pia kamati ilibaini
kwamba asilimia 86.4 ya mad-
eni yote ya ATCL mdai ni seri-
kali.

TAKUKURU yataka kibano rushwa kwenye VICOBA

Na Romana Mallya

TAASISI ya Kuzuia na Kupam-
bana na Rushwa (TAKUKURU),
imewataka wanachama wa VI-
COBA kuwa mstari wa mbele
kupambana na vitendo vya
rushwa ndani ya vyama vyao na
kutoa taarifa wanapobaini kuna
dalili za matukio hayo mion-
goni mwao ili hatua za kisheria
zichukuliwe.

Hayo yalisemwa na Kaimu
Mkuu wa TAKUKURU mkoa wa
Kinondoni, Bibie Msumi, wakati
wa sherehe ya kufunga mwaka
ya Taasisi ya Kuzuia Rushwa
VICOBA inayojumuisha vikundi
30 vilivyoundwa na watumishi
wa TAKUKURU.

Taasisi hiyo inabebwa na
dhamira isemayo, ‘Tokomeza
Umaskini, Kataa Rushwa ili

ukue Kiuchumi.’

Alisema taasisi hiyo ina ju-
kumu la kupambana na rush-
wa na wanapoona kuna watu
wanawaunga mkono hawa-
nabudi kuungana nao, ili
kueleweshana zaidi lengo ni
kuondoka vitendo hivyo katika
nyanja zote.

“Ninawaunga mkono wa-
nawake na wanaume wa Zuia
Rushwa VICOBA, tunaamini
wakipeana taarifa, elimu kuhu-
siana na rushwa inaturahisishia
kupata taarifa, ushirikiano
wakati tunafanya uchunguzi
katika kutoa ushahidi au nyara-
ka ili tupunguze rushwa katika
jamii,” alisema.

Msumi alitoa wito kwa taasi-
si nyingine zinazofanya kazi
kama hiyo ziunge mkono juhu-
di za Rais Samia Suluhu Has-

san ya kupinga vita rushwa
nchini.

“Wakumbuke wanayo nafasi
ya kupinga rushwa kwa kutoa
taarifa dhidi ya vitendo hivyo
ikiwa ni pamoja na kutoa ush-
irikiano au vielelezo vyovyote
au kutoa taarifa inaweza isiwe
moja kwa moja kuwa ni rushwa
lakini anaiona kwake haiko
sawa aje tuna wataalamu tuta-
ichambua na kujua ipo kundi
gani,” alisema.

Mkurugenzi wa Taasisi ya
Zuia Rushwa VICOBA, Bahati
Kyajoba, alisema kila mwaka
wanakutana na wanashirikiana
na TAKUKURU wanapowaona
baadhi yao hawako vizuri ka-
tika maadili hutoa taarifa kwa
hatua zaidi.

“Kabla mwanachama hajain-
gia katika taasisi hii ni lazima

gjitambue anatakiwa afanye
nini, tunawafundisha kwanza
kabla ya kujiunga. Ndani ya
VICOBA kuna mchanganyiko
wa wanawake na wanaume na
watu wakiona wanaume wana-
shangaa, huwa tunawaelimisha
wajue Vicoba siyo ya wanawake
pekee,” alisema.

Alisema baadhi ya majukumu
ya taasisi hiyo ni kuwawezesha
na kuwaelimisha wanachama
kuhusu mapambano dhidi ya
rushwa katika uendeshaji na
utoaji wa huduma za vikundi na
kufichua vitendo hivyo kama
vipo.

Naye Mwanachama Abdulka-
rim Abdallah, alisema VICOBA
vimemsaidia kukua kibiashara
na amekutana na fursa ya vi-
wanja.

MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika Mahakama ya mwanzo ya wilaya ya Njombe

Kituo cha Njombe mjini
Mkoa Njombe

Usimamiziwa mrathi Na 101, 2021

Katika shauri la mirathi ya SELINA ANGOLWISE
LUVANDA....Marehemu
Wa KWIVAHA.

Katika shauri la maombi ya kumteua msimamizi yaliyoletwa na ALFRED
GAMALIEL LUVANDA .....Mwombaji.

TANGAZO KWA UMMA.

(Kanuni ya 5(2) yakanuni za usimamizi wa Mirathi mahakama za

KUPOTEA KWA RESULT SLIP KUPOTEA KWA PASSPORT

116558102

\
116556402

IN THE COURT OF DISTRICT DELEGATE OF

In the Matter of the Estate of the Late MARCEL

BY 1. JOYCE OLOMI

MOROGORO
DISTRICT AT MOROGORO
PROBATE AND ADMINISTRATION
CAUSE NO 44 OF 2021

SYLVESTER OLOMI

mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote /maslahi yoyote na mirathi
ya marehemu tajwa hapo juu, wanaalikwa kuja kuudhuria katika shauri hili
endapo wakita kakufanya hivyo mnamo tarehe .14....mwezi 1.
mwaka... 2021..... kablaya huyo muombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa
mirathi hiyo ,mapingamizi yoyote kuhusu maombi haya yawe
yameandikishwa kabla au mpakata rehetajwa hapo juu.

Zingatia;Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa marehemu anaweza
kuuleta mahakamani kukaguliwa.

*Wosia wa marehemu huyo upo mahakamani na waweza kukaguliwa
*Marehemu hakuacha wosia

*Futa isiyohusika

Imetolewa leo tarehe..5.... mwezi ..11.... Mwaka...2021....

116558402

HALIFA RICHARD MAINA
anatangaza kupotelewa na result slip
ya kidato cha sita yenye index
namba S2549/0715 iliyotolewa na
baraza la mitihani kupitia shule ya
ALPHA HIGH mwaka 2021yeyote
atakayeiokota atoe taarifa kituo
chochote cha polisi.Polisi taarifa
DAR/GOG/RB/511996/2021

JOSEPH MUTAGIRWA LONGINO
anatangaza kupotea kwa hati yake ya
kusafiria (Passport) yenye namba TAE
249101 iliyotolewa na |Idara ya
Uhamiaji Dar es salaam mwaka 2019.
Yeyote atakayeiona atoe taarifa kituo
cha Polisi kilicho karibu naye. Taarifa
ya Polisi: DAR/CEN/RB/528548/2021.

All persons claiming to have any interest in the
estate of the above named deceased are
hereby cited to come and see the
proceedings if they think fit before the grant of
probate (or letter of administration) is made to
the above — named petitioner.

Objection to the grant should be filed on or
before the 24 day of 11...2021

Dated at Morogoro this 4 day of 11....2021

= 5".'.&"%“‘

116557802

IN THE COURT OF DISTRICT DELEGATE OF
MOROGORO

DISTRICT AT MOROGORO
PROBATE AND ADMINISTRATION
CAUSE NO 45 OF 2021

In the Matter of the Estate of the Late BENNY
MATHIAS MWELA

BY 1. NEEMA KULILA SANJO
2. EDGA AGREY MWELA

All persons claiming to have any interest in the estate
of the above named deceased are hereby cited to
come and see the proceedings if they think fit before
the grant of probate (or letter of administration) is
made to the above — named petitioner.

Objection to the grant should be filed on or before
the 8 day of 12....2021

Dated at Morogoro this 4 day of 11.....2021

~ S
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116557902
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Miradi Liganga, Mchuchuma yaibuliwa tena bungeni

Na Gwamaka Alipipi, DODOMA

MBUNGE wa Njombe Mjini, Deo
Mwanyika, ameishauri serikali
kumaliza haraka majadiliano ya
muda mrefu na wawekezaji ka-
tika miradi wa migodi ya makaa ya
mawe na chuma ya Mchuchuma
na Liganga, ili Taifa liweze kukua
zaidi kiuchumi.

Amesema  majadiliano  ya
utekelezaji wa miradi hiyo yame-
chukua miaka mingi, hali inay-
oikosesha nchi mabilioni ya Shilin-
gi pamoja na kukua kiuchumi.

Serikali inaendelea na mazun-
gumzo na mwekezaji wa miradi
hiyo iliyoko Wilaya ya Ludewa
mkoani Njombe, ili kupata mwa-
faka wenye maslahi mapana na
kuzingatia sheria za nchi katika
miradi hiyo.

Miradi hiyo unganishi inaju-
muisha mgodi wa chuma Liganga
wenye uwezo wa kuzalisha tani
milioni 2.9 kwa mwaka, kiwanda
cha kuzalisha bidhaa za chuma Li-

ganga tani milioni 1.1 kwa mwaka,
mgodi wa makaa ya mawe huko
Mchuchuma wenye uwezo wa
kuzalisha tani milioni tatu kwa
mwaka. Miradi hiyo pia inahusi-
sha kituo cha kufua umeme huko
Mchuchuma cha Megawati 600,
msongo wa kusafirisha umeme wa
kilovoti 220 kati ya Mchuchuma
na Liganga na Barabara kutoka
Mchuchuma hadi Liganga.

Akichangia bungeni kuhusu
mapendekezo ya Mpango wa
Maendeleo wa Taifa kwa mwa-
ka 2022/23, Mwanyika alisema:
“Majadiliano ya kuanza kwa
utekelezaji wa miradi hiyo yanaen-
delea miaka mingi na hayaishi.
Yawezekana kuna ugumu katika
majadiliano, lakini tufike mahali
tufikie muafaka kwani uwekezaji
katika miradi hii ni muhimu katika
ujenzi wa Taifa.”

Aliongeza: “Wachumi wanase-
ma kuna gharama au kuna hasara
ya kutofanya jambo fulani kwa
wakati fulani. Sasa haya mazun-

gumzo yamechukua miaka.”

Alisema hivi sasa bei ya chuma
duniani imekuwa kubwa, kwamba
China pekee ndiyo wanatawala
katika soko la uzalishaji wa chuma
duniani.

Alisema China wanazalisha
asilimia 56.5 ya chuma yote inay-
otumika duniani. Afrika inazalisha
tani 17 lakini Tanzania inazalisha
asilimia sifuri wakati chuma kipo.

“Wachina wamefanikiwa kutoa
msaada duniani yenye thamani ya
Dola za Kimarekani bilioni 462,
kati ya hizo asilimia 80 imeenda
kwenye miradi ya miundom-
binu, Afrika peke yetu tumepata
misaada ya Dola za Marekani bil-
ioni 106. Mnaweza kuona faida
ya uzalishaji wa chuma,” alisema
Mwanyika.

Aliongeza: “Kuna haja kwa
mpango huu kuangalia kwa ma-
pana madai ya Mchuchuma na
Liganga katika uchumi wa Taifa.
Kama Tanzania tungeweza Kku-
zalisha asilimia 20 ya chuma nina

hakika bajeti yetu yote ingetoka
kwenye biashara ya uzalishaji wa
chuma. Tuone na tuna haja kila
sababu haya majadiliano yanafika
mwisho.”

Mwanyika alisema endapo
mwekezaji anasuasua ni wakati
muafaka kwa serikali kuachana
naye na kutafuta mwekezaji
mwingine.

Hoja hiyo iliungwa mkono na
Spika wa Bunge, Job Ndugai, am-
baye alisema: “Hili suala la Mchu-
chuma na Liganga limesemwa
kwa miaka mingi sana. Ngoja
tuone bajeti inayokuja kama seri-
kali itasema chochote tujue tuna-
fanya nini.”

Ndugai alisema: “Hatujui nini
kinaendelea, tumeiachia serikali
muda mrefu, lakini majadiliano
hayamaliziki, huenda wameku-
tana wanasheria tu hakuna wa-
chumi. Tunataka kuwahi uchumi,
ili nchi yetu ibadilike hapa ilipo,
haya mataluma ya reli tunayojen-
ga yangetoka kwenye chuma.”

Mil. 281/- zawalipa stahiki
watumishi Mambo ya Ndani

Na Paul Mabeja, DODOMA

NAIBU Katibu Mkuu Wizara
ya Mambo ya Ndani ya Nchi,
Ramadhani Kailima, amesema
hadi kufikia Oktoba 21, 2021
Sh. milioni 281.73 zimetumika
kwa ajili ya kulipia stahiki za
watumishi.

Kailima, alibainisha hayo
juzi jijini Dodoma wakati aki-
fungua kikao cha Baraza la
Wafanyakazi wa Wizara ya
Mambo ya Ndani ya Nchi kili-
chokuwa na lengo la kupitia
utekelezaji wa mpango na ba-
jeti ya wizara kwa kipindi cha
Julai hadi Oktoba 2021.

Alisema wizara itaendelea
kuboresha stahiki mbalim-
bali za watumishi kadri bajeti
itakavyoruhusu.

Pia katika mwaka huu wa
fedha 2021/22 wizara imetenga
Sh. milioni 96.18 kwa ajili ya
kuajiri watumishi wapya 15.

“Tumeendelea kulipa wa-
tumishi stahiki mbalimbali
na hadi kufikia sasa jumla ya
Sh. bilioni 1.36 zimetengwa
katika bajeti ya wizara kwa
ajili ya kulipa stahiki mbalim-
bali za watumishi ikiwamo
likizo, gharama za uhamisho,
posho ya kukaimu madaraka,
gharama za matibabu pamoja
na gharama za mazishi kama
yatatokea,” alisema.

Vilevile, alitoa maagizo kwa
baraza hilo kuzingatia utun-
zaji wa siri za serikali ambao
hivi sasa watumishi wengi
wanashindwa. “Kutunza siri
maana kwa tafsiri ni jambo

ambalo hupaswi kumwambia
mtu ambaye hapaswi kujua
kwa wakati huo, wala hupaswi
kumwonyesha mtu.

“Taarifa sio lazima iandikwe
secret ndio iwe ya siri, lakini
taarifa ambayo hupaswi kum-
wambia Kailima wakati huo
kwake ni siri hupaswi kum-
wambia, watumishi wengi tu-
nataka kukwama katika hilo
naomba niwasihi mtunze siri
kwa kadiri mtakavyoona ina-
faa,” alisisitiza.

Pia aliwataka kutumia mfu-
mo rasmi kuwasilisha malala-
miko kwa kuwa kipo kitengo
na endapo wakishindwa
waende ngazi ya wizara na
ikishindikana waende nje ya
hapo.

Aliwataka kutimiza majuku-
mu na wajibu wao kwa wakati
kutokana na wizara kuwa na
vipaumbele na bajeti yake.

Vilevile, aliwaagiza watumie
vikao vya idara na vitengo ku-
wasilisha taarifa za utekelezaji
ili watu wajue hasa takwimu ili
wizara nyingine ziige.

Kadhalika, alisema wizara
itaendelea kuchukua hatua
mbalimbali kutatua changa-
moto zinazowakabili ili kuwe-
ka mazingira bora ya kiutend-
aji.

Hata hivyo, aliwataka ku-
tumia kikao hicho kujadili taar-
ifa pamoja na mada nyingine
kwa uwazi na uhuru ili kuja
na maazimio na mapende-
kezo yatakayosaidia wizara
kutimiza majukumu yake kwa
kuzingatia mpango na bajeti
iliyowekwa.

iwve the
vrildren

Waziri wa Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto,
Dk. Dorothy Gwajima (kushoto), akimkabidhi tuzo Meneja Uhusiano wa Vo-
dacom Tanzania, Alex Bitekeye, baada ya kampuni hiyo kushinda tuzo ya
sekta binafsi yenye mchango mkubwa katika maendeleo ya jamii kwenye
wiki ya Azaki hivi karibuni jijini Dodoma. PICHA: MPIGAPICHA WETU

MKkurugenzi
wa zamani
kortini tuhuma
rushwa

Na Joctan Ngelly, GEITA

ALIYEKUWA Mkurugenzi wa
Halmashauri ya Mji wa Geita,
Magreth Nakainga (60), ame-
fikishwa katika Mahakama ya
Wilaya ya Geita, kwa makosa
mawili ya kula njama ya
kutenda kosa na kutumia
madaraka vibaya.

Mshtakiwa huyo ali-
pandishwa kizimbani jana
mbele ya Hakimu Mkazi
Mfawidhi wa Mahakama hiyo,
Samweli Maweda, kwa madai
va kutoa zabuni ya utengen-
ezaji wa malisho ya mifugo
eneo la Buhalahala kwa kam-
puni ya Runazi General Sup-
plies Limited bila kibali cha
bodi ya zabuni na kamati ya
mipango na fedha kinyume
cha sheria.

Awali, ilidaiwa mahakamani
humo na wakili Kiongozi wa
Taasisi ya Kuzuia na Kupam-
bana na Rushwa (TAKUKURU)
mkoani Geita, Kelvin Muru-
suri akishirikiana na wakili
Antidius Rutayuga,

Akisoma hati ya mashtaka
Wakili wa Taasisi ya Kuzuia
na Kupamba na Rushwa
(TAKUKURU) Mkoa wa Geita,
Antidius Rutayuga, alidai
kuwa kati ya Januari 7 hadi
26 mwaka 2015 katika Hal-
mashauri ya Mji wa Geita
mshtakiwa akiwa mkurugenzi
kwa makusudi alikula njama
na watumishi wenzake wawili
kutenda kosa la kutumia
madaraka vibaya. Rutayuga
alidai kosa la pili mshtakiwa
huyo alitumia madaraka yake
vibaya kwa kutoa zabuni
ya utengenezaji wa eneo la
malisho ya mifugo Buhala-
hala kwa Kampuni ya Runazi
General Supplies Limited, bila
kibali cha Bodi ya Zabuni na
Kamati ya Mipango na Fedha,
kitendo ambacho ni kinyume.

Hata hivyo, mshtakiwa
huyo alikana mashtaka na
kupewa dhamana baada va
kukamilisha masharti ya
kuwa na wadhamini wawili
ambao waliwasilisha barua
kutoka kwa mwajiri wao na
mali isiyohamishika yenye
thamani ya Sh. milioni 3 kwa
kila mdhamini.

Wakili huyo alidai kuwa
upelelezi umekamilika na
kuomba tarehe nyingine va
kusoma maelezo ya awali,
ombi lililokubaliwa na Ma-
hakama kuahirisha kesi hiyo
hadi Desemba 2, mwaka huu.
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Wafanyakazi taasisi
za fedha wasio na
maadili kikaangoni

EAST AFRICAN
CRUDE OIL
PIPELINE

OMBI LA KUONESHA NIA YA UTENGENEZAJI, UPIMAJI, USAMBAZAJI NA
UTOAJI WA MABOMBA MAKUBWA YA HDPE

KUMBUKUMBU 0010007214

Na Elizabeth Zaya

BENKI Kuu ya Tanzania (BoT), imetangaza
kiama na kuwachukulia hatua kali za kisheria
baadhi ya wafanyakazi wa benki na taasisi za
fedha wanaoshiriki katika vitendo vya uba-
dhirifu.

Baadhi ya vitendo hivyo ni rushwa waka-
ti wa utoaji wa mikopo na kusababisha
kuongezeka kwa mikopo chechefu na kutoza
riba kubwa.

Miongoni mwa hatua ambazo benki hiyo
imepanga kuchukua kwa wafanyakazi katika
taasisi hiyo ya fedha ambao watabainika na
kuthibitika kujihusisha na vitendo vya uba-
dhirifu na rushwa katika utoaji wa mikopo
au kushirikiana na wakopaji kufanya uhalifu
huo ni pamoja na kuwafungia kuajiriwa na
benki au taasisi yoyote ya fedha inayoende-
sha shughuli zake nchini.

Hatua nyingine ni kuwazuia kuajiriwa ka-
tika benki au taasisi yoyote ya fedha inayosi-
mamiwa na BoT.

Kwa mujibu wa Gavana wa BoT, Prof. Luo-
ga, wamebaini hilo, baada ya kufanya utafiti.

“Iwapo itathibitika kuwa kuna mfanyakazi
wa benki anahusika katika kutoa mikopo bila
kuzingatia taratibu, kukosa uadilifu na kush-
irikiana wakopaji katika kutoa mikopo kiu-
halifu na vitendo vya rushwa, benki au taasisi
husika ya fedha itatakiwa kuchukua hatua
stahiki za kisheria dhidi ya mfanyakazi huyo
na Benki Kuu itamfungia kuajiriwa na benki
au taasisi yoyote ya fedha inayoendesha shu-
ghuli zake nchini, alisema.

Kwa mujibu wa Prof. Luoga, kuongezeka
kwa mikopo hiyo chechefu katika sekta ya
benki ni moja ya sababu kubwa ya benki na

taasisi za fedha kutoza viwango vikubwa vya
riba za mikopo na kuhatarisha uimara wa
sekta hiyo na kuathiri uchumi wa nchi.

Alisema baada ya kubaini hilo, BoT katika
kuchukua hatua za kudhibiti vitendo vina-
vyochangia kuongezeka kwa mikopo hiyo
chechefu pamoja riba kubwa, imepanga kue-
ndelea kufanya ukaguzi wa benki na taasisi
hizo ili kubaini sababu za kuongezeka kwa
mikopo hiyo, na kwamba wafanyakazi am-
bao watahusika moja kwa moja na kadhia
hiyo na ikathibika, benki au taasisi ya fedha
husika, itatakiwa kuchukua hatua stahiki za
kisheria dhidi yao.

Alizitaka benki na taasisi za fedha ambazo
wafanyakazi wake wana mikopo chechefu
katika benki au taasisi za fedha nyingine
kuwasilisha taarifa zao katika taasisi za
kuchakata taarifa za mikopo.

Alisema BoT imetoa miezi mitatu kuanzia
jana kwa wakopaji wote ambao hawajareje-
sha mikopo yao kufanya mipango ya kureje-
sha kabla majina yao hayajaingizwa katika
rejesta maalum na benki au taasisi kupewa
orodha hiyo.

Kwa mujibu wa Prof. Luoga,
kuongezeka kwa mikopo hiyo
chechefu katika sekta ya benki
ni moja ya sababu kubwa ya
benki na taasisi za fedha kutoza
viwango vikubwa vyariba za
mikopo na kuhatarisha vimara
wa sekta hiyo na kvathiri uchumi
wa nchi.

TEC sasa kuifanya Tanzania ya kijani

Na Richard Makore, M\WANZA

BARAZA la Maskofu Katoliki Tanzania
(TEC), limezindua mpango wa miaka 13 kwa
ajili ya kupanda miti katika maeneo mbalim-
bali ya nchi ili kuifanya Tanzania kuwa ya ki-
katika mkutano uliokutanisha maaskofu
wote wa Kanisa Katoliki nchini.

Katibu wa TEC, Padri Charles Kitima,
alisema, mpango huo utahusisha pia serikali
na utashirikisha jamii kwa ngazi zote kuan-

Padri Kitima alisema sayari ya dunia ili-
umbwa na Mungu na kupewa mwanadamu
kuitunza na mkakati huo utalenga kutunza
mazingira kwa kupanda miti.

“Mungu aliumba dunia hii na kutupatia ili
tuishi sasa ni jukumu letu kuitunza kwa ku-
panda miti,” alisema.

Alisema Tanzania ina watu milioni 60 na
kila mtu akipanda miti mitatu na kuitunza
itasaidia kutunza mazingira.

Aliongeza kuwa kila Parokia itatenga eneo
kwa ajili ya kupanda miti pamoja na waumi-
ni wake watahimizwa kufanya hivyo.

Padri Kitima alisema watapeleka wataal-

amu kwa ajili ya kuwasaidia wananchi wa-
naotaka kupanda miti na kuitunza katika
maeneo yao.

Aidha, alisema mwakani Tanzania itaku-
wa mwenyeji wa mkutano wa Maaskofu Ka-
toliki 120 kutoka nchi nane za Afrika.

Alisema mkutano huo utazungumzia
masuala yanayohusu mazingira ili kutoa ha-
masa kwa jamii bila kujali dini za watu.

Alisema maaskofu hao watatoka nchi za
Sudan Kusini, Ethiopia, Zambia, Malawi,
Uganda, Kenya, Eritrea na Tanzania ambao
watakuwa na mkutano wa siku 10 Julai, 2022.

Awali, Rais wa TEC,Askofu Mkuu Gervas
Nayisonga, akizungumza katika viwanja vya
alisema dhamira ya mkutano huo wa mwa-
kani ni kuikumbusha jamii umuhimu wa ku-
tunza mazingira.

Aliwaomba waumini wote wa kanisa hilo
nchini kushirikiana ili kufaninikisha lengo
hilo muhimu kwa nchi.

Aliwaomba wananchi kuendelea kupata
elimu kuhusu utunzaji wa mazingira ili kui-
fanya Tanzania kuwa mahala salama kwa
ajili ya kuishi leo na siku zijazo huku kukiwa
na hali ya hewa nzuri.

Kampuni ya Kimataifa ya Mafuta na Gesi ya TotalEnergies East Africa Midstream B.V, inaalika taasisi zenye
weledi na uzoefu kuonesha m'clAXG ulergenezaﬁ, upimaii, usambazaji na utoaji wa mabomba makubwa
afuta

ya HDPE Mradi wa Bomba la hafi la Afrika Mashariki (EACOP).

Mradi wa EACOP unahusisha ujenzi na uendeshaji wa bomba litakalofukiwa chini ya ardhi litakalovuka
mipaka ya nchi mbili na litakalosafirisha mafuta kutoka eneo la Ziwa Albert nchini Uganda mpaka Pwani
a Mashariki ya Tanzania kwa ajili ya kusafirisha mafuta hayo kwenda katika masoko ya Kimataifa. Bomba
Ki\\' litaanzia }E/oboo\e katika wilaya'ya Hoima nchini Uganda, mpaka Chongoleani, Mkoani Tanga nchini
Tanzania. Urefu wa Bomba ni kilomita 1,443, kati \/o%ﬂzo, kilomita 1,14792irokuw0 Tanzania, ambapo
bomba hilo litapita kwenye mikoa nane (8) ambayo ni Kagera, Geita, Shinyanga, Tabora, Singida,

Dodoma, Manyara, na Tanga; bomba la mafuta pia litapita kwenye Halmashauri za Wilaya 27 na vijiji

231.

MAELEZO MAFUPI KUHUSU MAWANDA YA HUDUMA

EACOP inahitaji huduma za mtengenezaji mwenye uzoefu na mwenye sifa nzuri kutoa huduma za

utengenezaji, upimaji, usambazaji na utoaji wa mabomba makubwa ya ukuta wa HDPE kulingana na

viwango na vipimo vilivyotajwa hapa chini:

VIWANGO:

Ukuta wa muundo wa Bomba za HDPE zitalingana kwa kuzingatia viwango EN 134762 /1SO 21138-2,

na marekebisho yake, isipokuwa ikiwa imeainishwa vinginevyo.

VIPIMO:

*  Kufa za kila sehemu ya HDPE (2.45m) zitalingana na vipimo vifuatavyo.

e ID/ DN1500 na kipenyo ch nje cha ukubwa 1630 + 10mm takriban idadi ya mita 400+
zinatakazowasilishwa katika sekesheni za mita 2.45.

e ID/ DN1800 na kipenyo cha nje cha ukubwa 1960 + 10mm takriban idadi ya mita 400+
zinatakazowasilishwa katika sekesheni za mita 2.45.

e KAMPUNI ina haki ya kuthibitisha utengenezaji wa mabomba ya HDPE yaliyowekwa katika kiwanda

cha uzalishaiji cha Miengenezaji kulingana na mfumo wa usimamizi wa ubora kulingana na ISO
Q001: 201 é Mfumo wa usimamizi wa ubora wa mtengenezaii utahitatakika kuwa uliothibitishwa
kwa 1SO 9001: 2015 na chombo cha uthibitisho cha Kimataifa.

*  Malighafi inayotumika kutengeneza ukuta wa muundo wa bomba za HDPE na viunganishi vyake

lazima vilingane na EN13476-1 / 1SO 21138-1. Mahitaji ya ubora wa Bomba za HDPE na upimaiji
wao ni utahitajika kulingana na viwango EN13476-2 / 1SO 21138-2, na marekebisho yake husika.
DPE zitahitajikd

Mahitaji ya ubora wa viunganishi zilizotengenezwa kutoka kwa muundo wa bomba za

kulingana na EN 13476-2"/ 1SO 211382, na marekebisho yake ya hivi karibuni.

*  Mabomba yote ya HDPE yaliyotengenezwa kwa ukuta yatakayotolewa dhidi ya Zabuni hii "yatatiwa
alama" kulingana na viwango vya sahihi vinavyotumika.

®  Kwa ombi, nyaraka za ubora wa bidhaa zinazotolewa zinapaswa kuwasilishwa na mtengenezaii

kupitia vyefi vya kufanya kazi kulingana na viwango vinavyotumika. Rekodi zote za matokeo ya vipimo

vya ubora zitahifadhiwa na miengenezaji kwa marejeleo yajayo.

¢ Kabla na baada ya kutoa zabuni kwa Miengenezaji, KAMPUNI ina haki ya kukagua uwezo wa

Ugimoﬁ na kushuhudia majaribio yaliyofanywa katika kituo cha Maabara cha /\/\Ten%enezd\i kutathmini
u

ora wa bidhaa kulingana na viwango vinavyotumika. KAMPUNI itateua mwakilishi kushuhudia
majaribio yote yaliyofanywa katika kituo cha maabara cha Miengenezaiji na mwakilishi atawasilisha
matokeo yote ya mkandarasi/mzabuni husika & KAMPUNI kwa kujitegemea. KAMPUNI ina haki ya
kuidhinisha Bidhaa kulingana na ripoti za majaribio ya ubora kabla ya kupelekwa kwenye eneo la
ujenzi.

VIGEZO MUHIMU VYA KUZINGATIA

Taasisi zitokazoonesha nia zinaalikwa kuambatanisha maombi yao pamoja na taarifa zifuatazo:

e Uzoefu, utendaii, na uwezo katika kutekeleza kazi zilizoainishwa chini ya upeo wa kazi, kwa kiwango

kikubwa nchini Tanzania, kwa kufuata viwango vya kitaifa na kimataifa (ikiwa ni pamoja na Viwango

vya Shirika la Fedha la Kimataifa (IFC), na uzoefu wa angalau miaka 15 katika utendaiji wa huduma
kama hizo ndani ya Tanzania au Kimataifa.

e Uthibitisho wa usaijili wa Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA] pamoja na cheti cha uthibitisho wa
kulipa kodi kwa mwaka wa fedha uliopita.

®  Maelezo mafupi kuhusu uzoefu na uwezo wa:

Utekelezaiji wa programu za aina hiyo kwa viwango vya fedha vya kimataifa kwa ajili ya miradi
mikubwa yo miundombinu nchini Tanzania.

e Kusimamia miradi mikubwa na wakandarasi washirika.
e Kufanya kazi kwa kushirikiana na serikali za mitaa na sekia binafsi.

*  Wafanyakazi waliopendekezwa kufanya kazi kwenye Mradi huu na ujuzi na uzoefu wao katika
kutekeleza programu za aina hii.

® Inashauriwa, mwonyesha nia atume maombi ya kusajiliwa na kanzi data ya EWURA (LSSP) kama
mfoaiji na msambazaji wa huduma ndani ya nchi wakati wa kuwasilisha ombi la kuonesha nia ya
kutekeleza shughuli za progamu.

Mawanda haya yanaweza kugawanywa kimkoa au kivtalaam na KAMPUNI inaruhusu Wazabuni kuwasilisha
pendekezo kwa aijili ya kipengele kimoja, kadhaa au vyote.

Taasisi zenye nia na ambazo zina uwezo na rasilimali za kutekeleza shughuli au kazi zilizoorodheshwa
hapo juu zinapaswa kuwasilisha nia kwa lugha ya kiingereza pamoja na kuambatanisha nyaraka zilizotajwa
hapo juu kupitia barua pepe kwa eacop-tz.eoi.1000001@totalenergies.com (ukubwa wa barua
pepe 20 Mb) saa au kabla ya saa 11 fjieni za Afrika Mashariki (EAT) tarehe 09 Novemba 2021 .Kichwa
cha Haboari cha Barua Pepe kiwe ni 0010007214,

Muhimu: Mradi wa EACOP utapitia na kuchambua nyaraka zilizotumwa na taasisi zitakazoonyesha nia
ili kutengeneza orodha ya taasisi za awali zenye vigezo vinavyotakiwa. Taasisi zitakazokidhi vigezo tu ndiyo
zitapokea na kusaini Makubaliano ya Utunzaji wa Taarifa (NDA) pamoja na mwaliko wa kuwasilisha zabuni
katika kuendeleza mchakato wa zabuni. Maelezo yote ya kuonyesha nia yanapaswa kuandikwa kwa lugha
ya Kiingereza.

216553602
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Taifa Stars wakati wakuandika
historia Kombe la Dunia ni huu

KWA mara nyingine tena timu ya soka ya Taifa ya Tanzania, Taifa
Stars itashuka Uwanja wa Benjamin Mkapa Alhamisi wiki hii ku-
vaana na DR Congo kwenye mechi ya kuwania kufuzu fainali za
Kombe la Dunia zitakazofanyika mwakani nchini Qatar.

Huo utakuwa mchezo wa mwisho kwa Stars kucheza uwanja
wa nyumbani katika hatua hii ya makundi ya michuano hiyo,
kabla ya Jumapili wiki hii kwenda kufungia hesabu zake ugenini
nchini Madagascar.

Katika michezo miwili iliyocheza nyumbani, Stars imeshinda
mmoja dhidi ya Madagascar na kupoteza mmoja dhidi ya Benin,
lakini ugenini imeshinda mmoja dhidi ya Benin na sare moja
dhidi ya DR Congo.

Matokeo hayo yameifanya Taifa Stars kukaa kileleni mwa msi-
mamo wa Kundi J ikiwa na pointi saba sawa na Benin inayozidiwa
kwa wingi wa mabao ya kufunga huku DR Congo ikifuata kwa
alama zake tano na Madagascar ikiburuza mkia kwa pointi tatu.

Hivyo, inachotakiwa kufanya Stars kwa sasa ni kuhakikisha ina-
patamatokeo chanya Alhamisi dhidi ya DR Congo na si ushindi tu,
bali na idadi kubwa ya mabao pia ili kuendelea kuikimbia Benin
ambayo nayo Alhamisi wiki hii itakuwa nyumbani kuikaribisha
Madagascar kabla ya kwenda ugenini kuvaana na Wakongomani.

Ikumbukwe kila kinara wa kundi kati ya makundi 10 kwenye
michuano hiyo kwa Ukanda wa Afrika ndiye atakayevuka raundi
ya kwanza na baada ya hapo itachezeshwa droo kwa timu hizo
kucheza mechi moja ya mchujo nyumbani na ugenini ili kupati-
kana timu tano zitakazoliwakilisha bara la Afrika Kombe la Dunia
mwakani nchini Qatar.

Kwa mantiki hiyo, hakuna kingine zaidi neno ushindi kwa Stars
ili kuweza kupenya hatua hii ya awali, ambapo kama ikifanikiwa
itaandika historia kwani hiyo itakuwa ni mara ya kwanza kwa
Tanzania kufika hatua ya mwisho ya mchujo ya kuwania kufuzu
fainali hizo.

Tunaamini Taifa Stars inaweza kabisa kama wachezaji kila
mmoja atadhamiria kujitoa kwa jamsho, lakini akiona fahari ya
kuwa sehemu ya historia hiyo mpya kwa Tanzania kwenye mi-
chuano hiyo mikubwa zaidi kwa ngazi ya dunia.

Kikubwa kwa sasa ni wachezaji kumulika mchezo huo dhidi
ya DR Congo na kisha kuhamishia hesabu zao dhidi ya Madagas-
car kwa kwenda kupigana kufa au kupona ili kutinga hatua ya
mwisho ya mtoano.

Tunachokitaka sisi ni kuona kwanza Stars inaibuka kinara wa
Kundi J na kama itafanikiwa kwa hilo, hatuna shaka kabisa kwa
hatua inayofuata kwani tunaamini utakuwa mwaka wa Tanzania
kuishangaza dunia.

Ndiyo tunasema hivyo hasa tukitambua mechi hizo mbili
hatua ya mwisho za mtoano nyumbani na ugenini, huwa hazina
mwenyewe na inategemea siku nzuri za wachezaji kulingana na
walivyoamka, hata kama Stars itaangukia dhidi ya miongoni mwa
vigogo wa Afrika, bado lolote linaweza kutokea na kuishangaza
dunia kwa kufuzu kwa mara ya kwanza fainali hizo.

Kwa sasa Watanzania hawana budi kutumia vema nafasi ya
mashabiki 30,000 ambayo Shirikisho la Soka Afrika (CAF) limer-
uhusu kuingia uwanjani kushuhudia mchezo huo dhidi ya DR
Congo ili kuwapa wachezaji wetu sapoti ya kutosha.

Katika hilo, mashabiki wa soka na Watanzania kwa ujumla
hatuna budi kuchangamdkia tiketi hizo ili kwenda uwanjani kwa
wingi kuhakikisha tunaitumia vema nafasi ya kuwa mchezaji
wa 12 kwa kushangilia Stars mwanzo mwisho kuchagiza kupata
ushindi. Kila la Kheri Stars.
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THE GUARDIAN LIMITED
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Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500
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Na Adam
Fungamwango

Wachezaji wazawa wanakwama wapi kwa ufungaji?

KATI ya wachezaji tisa wa-
naoongoza kwa kuwa na ma-
bao mengi kwenye Ligi Kuu
Tanzania Bara, sita ni Watan-
zania, hiyo inamaana watatu
ni wakigeni na wote wana ma-
bao mawili kila mmoja.

Wachezaji hao ni Fiston
Mayele na Jesus Maloko wa
Yanga, na Meddie Kagere wa
Simba. Mayele na Jesus wa-
naochezea timu moja ni raia
wa Jamhuri ya Kidemokrasi ya
Kongo, huku Kagere akiwa ni
Mnyarwanda.

Anayeongoza kwa  ku-
pachika mabao mpaka sasa
ni Mbongo, naye ni Vitalis
Mayanga wa Polisi Tanzania
ambaye ana mabao manne
mpaka sasa, Ligi Kuu Tanza-
nia Bara ikiwa kwenye raundi
ya tano. Anayefuatia pia ni
mchezaji wa Kitanzania, Fei-
sal Salum ‘Fei Toto’ wa Yanga,
mwenye mabao matatu mpa-
ka sasa.

Wachezaji wenye mabao
mawili kila mmoja wa Kitan-
zania, ukiondoa watatu wa
kigeni ni Reliants Lusajo na
Shiza Kichuya wa Namungo
FC, Ramadhani Chombo ‘Re-
dondo’, na Chrispin Ngushi wa
Mbeya Kwanza.

Hapa nilitaka niweke wazi
kuwa mpaka kufikia raundi ya
tano ya Ligi Kuu, wachezaji wa
Kitanzania wanatamba kwe-
nye orodha ya msimamo wa
Ligi Kuu. Wameanza vizuri ku-
liko wakigeni.

Tatizo la wachezaji wa Ki-
tanzania linakuwa ni mwende-
lezo. Wala si ajabu orodha hii
ya wachezaji ikakomea hapo,
na hawa watatu wa kigeni,
wakakwea juu na kufukuzana
kuwania Kiatu cha Dhahabu.

‘NTATOBOA
KWELI?’

Unaweza kukuta pia hata
wale ambao hawajaanza vi-
zuri msimu huu au majeruhi
wakawakuta wachezaji wa wa-
zawa wakiwa na mwendo wa
kinyonga kama si wa kobe na
kuwapita.

Kuna mastraika kama Chris
Mugalu wa Simba na Prince
Dube wa Azam, ambao ni ma-
jeruhi, wanaweza kupona, wa-
karejea uwanjani na kuwapa
wakati mgumu wachezaji wa-
zawa kwenye ufungaji bora.

Nina wasiwasi hiyo kwa
sababu huko nyumba im-
etokea. Hawa hawa, Mugalu
na Dube walikuwa majeruhi
msimu uliopita. Wakacheza
mechi chache sana, lakini ili-
kuwa nusura wachukue Kiatu
cha Dhahabu.

Mugalu  alikosa  ufun-
gaji bora kwenye mechi ya
mwisho, akizidiwa bao moja
tu na mzawa, John Bocco.
Bocco alitumia uzalendo kwa
kufunga bao kwa mkwaju wa
penalti kwenye mechi dhidi ya
Namungo, ikiwa ni ya mwisho
wa msimu uliopita, Simba ik-
ishinda mabao 4-0.

Alimaliza akiwa na mabao
16, Mugalu akiwa na 15 kama
Dube, na mwenye mabao 13
alikuwa ni Kagere. Hapo utao-
na kuwa ligi ilimalizika wageni
wakiwa juu, watatu dhidi ya
mmoja mzawa, Bocco.

Ni yeye pekee ambaye tangu
msimu wa 2008/09, ndiye
anayeonekana kumaliza aki-
wa kwenye mstari wa juu wa
wafungaji bora.

Kuna sehemu wachezaji wa
Kitanzania wanakwama. Sijui
wanakwama wapi, haiweze-
kani wanaanza mbio za ufun-
gaji bora vizuri kuliko hata
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wachezaji wa kigeni, lakini
mwisho wa siku, hata kama
Mtanzania akibahatika kuwa
mfungaji bora, atafuatiwa au
kukabwa koo na wachezaji
wengi wa kigeni. Na hata aki-
wa mgeni, wanaomkaba koo
watakuwa wageni, wenzake na
Watanzania watakuwa wach-
ache. Mwendelezo wa ufungaji
kwa wachezaji wa Kitanzania
umekuwa tatizo kubwa kwao.

Ukiangalia pia hata wa-
naobahatika kutwaa ufungaji
bora, msimu ujao wanapoteza,
na si kwenye ufungaji bora tu,
hata tano bora wanakuwa ha-
wapo kabisa.

Ni  Bocco tu ndiye
anayeweza kufanya hivyo.

Tulitegemea Salum Aiyee,
aliyekuwa nyuma ya Kagere
msimu wa 2018/19, atatisha
msimu unaofuata, akapotea.
Waziri Junior na Yusuph Mhilu
wakimfuatia Kagere msimu wa
2019/20, lakini kila mtu anafa-
hamu kilichowatokea. Junior
alichukuliwa Yanga, akapotea,
na sasa ameshaondoka, Mhilu
yupo Simba na hajafunga bao
lolote mpaka sasa.

Mohamed Rashid, Marcel
Kaheza, Habib Kyombo, Elius
Ambukile, walimsumbua sana
Emmanuel Okwi alipochukua
Kiatu msimu wa 2017/18. Wapo
kwenye Ligi Kuu mpaka sasa,
lakini makali yao si yale tena.

Abdurahman Musa wa
Ruvu Shooting alichukua Kia-
tu cha Dhahabu 2016/17, kwa
sasa anamaliza msimu akiwa
hafiki hata kumi bora. Mifano

ni mingi sana.
Cha kujiuliza tu, wachezaji
wazawa mbona  hawana

mwendelezo kwenye ufungaji
bora! Wanakwama wapi?
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Kidato cha nne wapewa mbinu ufaulu

Na Mary Geofrey

WITO umetolewa kwa wa-
nafunzi wanaotarajia kufanya
mitihani ya kidato cha nne, No-
vemba 15, mwaka huu, kuzinga-
tia malengo yao na kuepuka ku-
jaza madudu.

Wito huo ulitolewa mwishoni
mwa wiki jijini Dar es Salaam
na Mwasisi wa Shule ya Sekond-
ari Huria ya Skilful, Diodorus
Taboro, katika mahafali ya 15 ya
kidato cha nne.

Alisema wanafunzi wengi ha-
waziishi ndoto zao hasa wakati
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wanapokuwa wanafanya miti-
hani ndio sababu ya kuamua ku-
jaza wanavyojisikia.

“Msikimbilie kujaza mitihani
kwa sababu tu mnataka kumal-
iza shule. Hakikishe mnajaza
kikamilifu kile mlichojifunza,”
alisema Tabaro.

Aidha, aliwataka  wazazi
kushirikiana na walimu wa wa-
nafunzi ili kusaidia kufuatilia
mienendo yao, kuwaepusha na
tabia za makundi rika ili wajikite
kwenye masomo. “Shule yetu
imekuwa ikimtegemea Mungu
kwa mambo yote tunayoyafan-

ya, hivyo nawahasa vijana hawa
kuendelea kumtegemea Mungu
katika mitihani yao na kuamini
wanafanya vizuri zaidi,” alisema
Tabaro. Tabaro alisema shule
yao imekuwa ikipokea wanafun-
zi ambao tayari wamekata tamaa
na wengine hawamalizi shule.
“Unajua wanafunzi tu-
naowapokea ni wale waliokata
tamaa, walioishia njia na wali-
ofeli, tunawachukua na kuwapa
mafunzo maalum ya kujitambua.
“Baada ya hapo sasa ndio
wanaanza kuwapa masomo ya
darasani, hii huwasaidia akili zao

kuchangamka na kujiweka tayari
kupokea wanachofundishwa,”
alisema.

Mmoja wa wahitimu wa shule
hiyo, Lukuman Emmanuel, alise-
ma amejipanga vizuri kufanya
mtihani wake huo wa mwisho
kwa sababu wameelekezwa
namna ya kujiamini na kuwa
watulivu wanapofanya mitihani.

“Natarajia nitafaulu vizuri
mitahani yangu hasa kwa kuz-
ingatia kuwa nilikuwa na muda
mrefu wa kujiandaa na sitaki ku-
rudia makosa niliyofanya nyuma
nikafeli,” alisema Lukuman.

Mwanafunzi bora kitaifa kwenye matokeo ya darasa la saba mwaka huu, Eluleki Haule akionyesha cheti alichokabidhiwa na shule
yake ya St Anne Marie kumshukuru kwa kushika nafasi hiyo kwenye hafla ya kumpongeza iliyofanyika mwishoni mwa wiki Mbezi
Kimara kwa Msuguri Dar es Salaam. PICHA: JOSEPH MWENDAPOLE

Mshindi kitaifa darasa la 7 kusomeshwa bure

Na Joseph Mwendapole

MWANAFUNZI aliyeongoza ki-
taifa kwenye matokeo ya darasa
la saba, Eluleki Haule, ameula
baada ya shule aliyosoma ya St
Anne Marie Academy kuahidi
kumsomesha bure hadi kidato
chassita.

Ahadi hiyo ilitangazwa mwis-
honi mwa wiki na Mkurugenzi
wa shule hiyo, Dk. Jasson Rweiki-
za, wakati wa hafla iliyoandaliwa
na shule hiyo kumpongeza kuto-
kana na ushindi wake.

Hafla hiyo ilihudhuriwa na

Mwenyekiti wa CCM Mkoa wa
Kagera, Constansia Buhiya na
Dar es Salaam, Kheri James.

Dk. Rweikiza alisema mbali na
kumsomesha bure, shule hiyo
itampa Sh. 3,000,000, kumpele-
ka kumtambulisha bungeni Do-
doma yeye na wazazi wake na
kubandika picha yake kwenye
magari yote 51 ya shule hiyo.

Aliwataka wanafunzi wabhit-
imu kuacha kubweteka huku aki-
wasisitiza kusoma na kujituma
kwa bidii ili waweze kufanya
vizuri katika kasomo yao na miti-
hani kwa ujumla.

“Niwashukuru walimu kwani
walipambana sana hadi kufani-
kiwa kupata mafanikio haya,
pia nimshukuru mkuu wa shule
kwa uongozi bora pamoja na
wanafunzi wote waliofanikiwa
kufanya vizuri katika mitihani
yao na niwasisitize mwend-
elee kusoma  kwa bidii kwani
taifa linawategemea,” alisema
Rwaikize.

Mkuu wa Wilaya ya Ubungo,
Kheri James, alimpongeza mwa-
nafunzi huyo na kumtaka aen-
delee kufanya vizuri kwenye
masomo yake ya sekondari.

Alisema kwa matokeo hayo ni

ishara kwamba wazazi na wal-
imu wanatimiza majukumu yao
huku akitoa wito kwa wazazi
walezi na jamii kuwalea watoto
katika maadili mema na kutoa
kipaumbele kwenye elimu ili
baadaye wajisaidie na kulisaidia
taifa kwa ujumla.

“Kwa niaba ya serikali tunam-
pongeza kijana Haule kwa kuwa
Tanzania One kwa mwaka huu.
Leo Tanzania nzima wanaijadili
St. Anne Marie kwasababu ya
mtoto huyu, hii ni safari ya kwan-
7a ambayo umeanza tunatarajia
utafanya vizuri zaidi katika ngazi
zinazoendelea,” alisema James.

GGML
yadhamini
matibabu
wagonjwa
midomo
sungura

Na Joctan Ngelly, GEITA

KAMPUNI ya Geita Gold Mining
Limited (GGML) kwa kushirikiana na
Rafiki Surgical Mission ya Australia
mwaka huu imeendeleza udhamini
wake wa kusaidia kugharamia
upasuaji na matibabu ya wagonjwa
wagonjwa 25 wa midomo sungura.

Upasuaji na matibabu ya wag-
onjwa hao umefanyika katika Hos-
mwezi huu.

Msaada huu umekuwa ukitolewa
kwa zaidi ya muongo mmoja hivi
sasa tangu mwaka 2002 ukitoa
matibabu kwa wangojwa zaidi ya
1,717 wakiwamo watoto na watu
wazima kutoka maeneo yanayozun-
guka mgodi.

Midomo sungura ni changamoto
ya kidunia na bahati mbaya ni
tatizo linalowakumba zaidi watoto
wa kuzunguka eneo la Ziwa Victo-
ria ambapo GGML inapatikana.

Chanzo cha midomo sungura
hakijulikani, lakini inasemekana
ni matokeo ya jeni na sababu za
kimazingira. GGML inatoa udhamini
huu ili kurejesha matumaini na
tabasamu kwa watoto na watu
wazima, ambao watagharamiwa
matibabu, malazi na usafiri katika
kipindi chote ambacho watapatiwa
matibabu hayo.

Meneja uendeshaji wa GGML,
Wayne Louw, alisema udhamini
huo unaendana na tunu na ahadi za
kampuni yake ambapo afya ni Kip-
aumbele cha kwanza cha kusaidia
jamii inayozunguka mgodi.

Lauw alisema katika kipindi cha
miaka 17 ambayo GGML imegharim-
ia matibabu hayo, wagonjwa wote
waliofanyiwa upasuaji wamepata
matumaini mapya na maisha yao
yamekuwa tofauti kabisa.

Alisema GGML imekuwa mdau
mkubwa wa maendeleo mkoani
Geita na kwa kushirikiana na seri-
kali imefanikiwa kuwekeza kiasi
cha Sh. bilioni 50 kutekeleza miradi
mbalimbali ya maendeleo katika
maeneo va afya, elimu na miun-
dombinu.

Aidha, alisema Kampuni ya GGML
pia imelipa zaidi ya Sh. trilioni
3.9 kama kodi ya serikalini tangu
kuanza shughuli zake mwaka 2000.
Mbali na kodi na fedha za wajibu
wa kampuni kwa jamii, kampuni
pia inad mpango wa kusaidia fursa
za kukuza uchumi kwa wafanyabi-
ashara wazawa, ambapo imetumia
Sh. bilioni 67.6 katika manunuzi
yva bidhaa na huduma kutoka kwa
kampuni za kitanzania mwishoni
mwa Septemba 2021.
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TWCC yazindua mradi kKuwainua wanawake

Na Elizabeth Zaya

CHAMA cha Wafanyabiashara
Wanawake Tanzania (TWCC),
kimezindua mradi wa kuwajengea
uwezo wanawake ili kuwaongezea
ujuzi na ushindani katika sekta ya
nguo na ubunifu wa mavazi.

Akizindua mradi huo jana ji-
jini Dar es Salaam, Mwenyekiti
wa TWCC, Mercy Sila, alisema
lengo kubwa ni kuhakikisha wa-
nawaongezea ushirikiano kwenye
sekta hiyo kuzalisha bidhaa bora
na kufikia masoko.

“Tunataka kuona tunazalisha
wabunifu wakubwa ndani ya
TWCC na tunatamani kuona wa-

napata masoko ya uhakika kwa
kuzalisha na kuboresha bidhaa zao
ili zishindane kitaifa na kimataifa,”
alisema.

“Mradi huu umeanza kwa Kku-
chukua wanawake 35 kutoka mikoa
mbalimbali nchini na kama wa-
tautumia vizuri, zipo fursa nyingi
ambazo watanufaika nao ikiwamo
kuuza bidhaa zao kwenye maonye-
sho makubwa ndani na nje ya nchi
na mpaka sasa kuna fursa ya soko
la uhakika nchini Marekani.”

Alisema TWCC imeanza kufanya
kazi kupitia kongani ili kuhakikisha
wanawake walio katika sekta zina-
zofanana wanakuwa na mtandao
wao popote walipo nchi nzima.

“Nitoe wito kwa wanawake wa-

jasiriamali ambao wamepata na-
fasi ya kushiriki katika mradi huu,
kutumia vizuri nafasi waliyopata ili
kuboresha biashara zao zishindane
kitaifa na kimataifa,” alisema Sila.

Naye Mkurugenzi Mtendaji wa
TWCC, Mwajuma Hamza, alisema
mradi huo umefadhiliwa na Shirika
la GIZ la Ujerumani na kwamba
wanaamini utawasaidia wanawake
hao kwa kiwango kikubwa kuwa na
uwezo wa kuzalisha bidhaa za ki-
ushindani na kufahamu namna ya
kutafuta masoko.

“Wote tunafahamu umuhimu
wa hii sekta ya ubunifu wa mavazi,
inahusisha watu wote wenye elimu
na wasio na elimu, takwimu zinatu-
ambia baada ya sekta ya kilimo am-

bayo inaajiri watu wengi, inayofua-
ta kwa wanawake ni hii ya mavazi,”
alisema.

“Eneo ambalo linabebea watu
wengi hususani wanawake na tu-
naamini kwamba wakifanya vizuri
zaidi katika eneo hili watachangia
kwa kiwango kikubwa kwenye pato
la taifa na watakuza kipato binafsi.”

Naye Mwakilishi kutoka GIZ, Lyd-
ia Koch, alisema wameamua kufa-
dhili mradi huo kupitia mradi wa
‘Business Scouts for Development’
ambao unatekelezwa katika nchi
zaidi ya 40 na kwamba lengo ni
kutoa mafunzo na kusaidia kukuza
viwanda na kuwezesha watu bin-
afsi mbinu za kusimamia biashara
Zao.

Mwakilishi wa Asasi ya Kiraia ya HakiElimu, Lucy Karage, akitoa maelekezo kuhusu masuala ya usawa wa kijinsia kwa madiwani wa Halmashau-
ri ya Wilaya ya Masasi kwenye warsha ya siku mbili ya uandaaji wa bajeti yenye mrengo wa Kijinsia kuanzia ngazi ya halmashauri iliyofanyika
jana Masasi. PICHA: HAMISI NASRI

Makandarasi waonywa mzaha Kkazini

Na Joseph Mwendapole, ali-
yekuwa, IRINGA

MSAJILI wa Bodi ya Makandarasi
nchini (CRB), Mhandisi Rhoben
Nkori, amewataka makandarasi
kuacha tabia ya kutumia fedha za
miradi kufanya matanuzi kabla ya
miradi hiyo kukamilika.

Alitoa angalizo hilo mwishoni
mwa wiki wakati akifunga mafunzo
kwa makandarasi wazalendo wa
mikoa ya Iringa, Njombe, Dar es
Salaam, Mbeya, Rukwa, Dodoma,
Tanga, Morogoro, Mwanza na Ru-
vuma iliyofanyika mkoani Iringa.

Alisema kazi ya ukandarasi ni
biashara inayohitaji mipango na

usimamizi wa fedha kwa kufuata
maadili ya kazi ili kujenga uaminifu
wa kupata kazi zingine kwa wateja
wao badala ya kutumia fedha kabla
ya mradi.

“Huwezi kupata faida kabla ya
mradi kukamilika na Ili upate faida
lazima ukae kwenye ratiba uliyoji-
wekea na kufanyakazi kwa malengo
uliyojiwekea na kuna faida kubwa
kukamilisha mradi mapema kwa
sababu unaokoa gharama nyingi
za kulipa wafanyakazi na mashine
ulizokodi,” alisema Nkori.

Aliwataka makandarasi
kuheshimu mikataba wanayoingia
na wateja wao ikiwamo kuepuka
matumizi ya fedha za miradi nje

ya shughuli kabla ya kumaliza mi-
radi husika. “Unapopewa mradi
uheshimu kwasababu wengi wetu
tunapewa pesa za miradi tuna-
tumia hizo hela kwa mambo yetu
binafsi kabla ya mradi kuanza jam-
bo ambalo linasababisha wakati
mwingine kupata hasara na mradi
kutomalizika kwa muda na ubora
uliopangwa,” alisema.

Mmoja wa makandarasi wali-
oshiriki mkutano huo, Emma-
nuel Mshana, kutoka kampuni ya
es Salaam alisema, mafunzo hayo
yamekuwa msaada mkubwa kwa
makandarasi.

“Tumejifunza namna yakuandaa

mpango kazi, kusimamia mikataba
yetu na jinsi ya kutumia mfumo
wa kuwasilisha zabuni kwa njia ya
kielektroniki TANePS,” alisema.

Naye Osward Kikoti ambaye ni
mkandarasi aliishukuru CRB kwa
kuwapatia mafunzo hayo na kuse-
ma kwa sasa wanajua nini cha ku-
fanya wanapoingia mikataba na ku-
kutana na changamoto mbalimbali.

“Kwa kweli, TANEPS imetusaidia
kwa kiasi kikubwa sana kulingani-
sha na zamani ambapo sasa inatu-
sadia matumizi ya muda na kue-
puka mlolongo mrefu wa kufikisha
zabuni yako kwa kuwa ukitumia
mtandao kazi yako inafanyika ma-
hali popote pale,” alisema.

|
Wanakijiji
walivyojenga
sekondari kwa
NgUVU Zao

Na Marco Maduhu, SHINYANGA

Salawe wilayani Shinyanga, wame-

jenga shule mpya ya Sekondari kwa

nguvu zao wenyewe, ili kuondoa
adha ya watoto wao kusoma umba-
li mrefu katika Shule ya Sekondari
Salawe.

Ofisa Elimu Kata ya Salawe,

Joseph Kulwa, alibainisha hayo

wakati Mkuu wa Mkoa wa Shin-
yanga, Sophia Mjema, alipofanya
ziara ya kukagua ujenzi wa madar-
asa matatu katika shule hiyo mpya
ya Sekondari Mmangu, kufua-
tilia utekelezaji wa fedha ambazo
zilitolewa na serikali Sh. milioni 60.

Alisema wananchi hao baada
ya kuona watoto wao wanasoma
umbali mrefu, ndipo wakaamua
kuanzisha shule hiyo kwa kujenga
madarasa sita, matundu ya choo
nane na ofisi ya walimu.

“Mkuu wa Mkoa kijiji hiki ki-
natoa wanafunzi wengi sana kwen-
da sekondari, mfano matokeo ya
mwaka huu darasa la saba ambapo
wanafunzi wataingia mwakani ki-
dato cha kwanza ni 477, ambapo
alisema Kulwa.

“Kufuatia ujenzi wa shule hii
mpya ya sekondari ambayo tunata-
rajia mwakani ianze kufanya kazi,
licha ya kupunguza umbali wa wa-
nafunzi kwenda shule, pia itapun-
guza na mlundikano madarasani,
ambapo wanafunzi wataelewa
masomo na kufanya vizuri,” al-
iongeza.

Kwa upande wake Mkuu wa
Mkoa wa Shinyanga, Sophia Mjema,
alipongeza wananchi kwa kujenga
shule kwa nguvu zao wenyewe, na
kubainisha katika ujenzi wa ma-
darasa hayo matatu ambazo fedha
zake zimetolewa na Rais Samia,
Suluhu Hassan kutafanya kuwa na
madarasa tisa.

Aidha, alitoa hamasa kwa wa-
nanchi wa kijiji hicho, kuwa
wajenge na hosteli kwa ajili ya
kuwalinda wanafunzi wa kike ku-
tokatisha masomo yao kwa sababu
sababu ya kurubuniwa na kupewa
ujauzito na kuzima ndoto zao.

Katika hatua nyingine Mkuu
huyo wa Mkoa, aliagiza ujenzi wa
madarasa hayo matatu kasi yake
iongezeke ili yakamilike kwa waka-
ti, kwa kuwa amesaliwa na mwezi
mmoja tu.

hicho, walisema walihamasika ku-

jenga shule hiyo mpya kutokana na

watoto wao kupata shida ya kuso-
ma umbali mrefu, huku watoto wa
kike wakitongozwa njiani, na wen-
gine kuambulia ujauzito na kuacha
masomo.
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N Vijana wazawa walivyokuja na
ukombozi kwa wafanyabiashara

Kichocheo magonjwa
yasiyoambukiza hiki

Na Christina Mwakangale

MFUMO wa maisha na lishe duni
vimetajwa kuhatarisha maisha ku-
tokana na kuwa kati ya sababu za
magonjwa yasiyoambukiza, hususan
kwa wakazi waishio mijini.

Hayo yamebainika baada ya wakazi
25 kati ya 123 sawa na asilimia 20 ya
wakazi hao, waliofika kupima afya zao
walibainika kuwa na shinikizo 1a juu,
huku 28 wakiwa na uzito uliozidi na
kuhatarisha afya zao ikiwamo kuugua
ugonjwa wa kisukari.

Mratibu wa Magonjwa Yasiyoam-
bukiza kutoka Halmashauri ya Jiji la
Dar es Salaam, Dk. Milka Mathania,
aliyasema hayo kwenye kongamano
la Siku ya Mtoto wa Kichwa Kikubwa
na Mgongo Wazi Duniani, iliyokwenda
sambamba na kufanya vipimo vya
bure vya kiafya kwa wakazi wa mkoani
hapa, ikiwamo kutoa elimu ya kujikinga
na magonjwa hayo.

Alibainisha kwamba, waliobainika
kuwa na maradhi kati yao hawakufaha-
muU wanaugua maradhi yasiyoambukiza
kutokana na kutokuwa na utamaduni
miongoni mwa wanajamii, kupima afya
Zao mara kwa mara.

Kadhalika, Dk. Milka alibainisha kati
ya wakazi hao 68, walibainika kuwa
na lishe bora huku watatu wakibainika
wanaugua Kisukari.

Taasisi yawanoa
wanafunzi kimaadili

Na Maulid Mmbaga

TAASISI ya Kijamii ya Community
Hands Foundation (C-FH), imezindua
mradi wa Elimika unaolenga kuimari-
sha na kutoa elimu ya afya na maadili
kwa wanafunzi wa shule za msingi na
sekondari ili kujiepusha na utovu wa
nidhamu.

Akizungumza jana wakati wa uzindu-
zi huo uliofanyika katika Shule ya Msh-
ingi Mchikichini jijini Dar es Salaam,
Mkurungezi wa (C-FH) Paul Makoe,
alitoa wito kwa wadau wa maendeleo
nchini kuunga mkono juhudi za kutafu-
ta suluhu za matatizo ya kijamii.

Pia lengo jingine ni kuwafundisha
watoto na vijana kuhusu afya, maadili
na malezi, na kwamba utafiti ndogo
waliyoifanya walikutana na malalamiko
kutoka kwa walimu na walezi juu ya
Uwapo wa upotovu wa maadili kwa
wanafunzi.

“‘Mradi huu utaendeshwa kwa muda
wa miaka mitano na tunatarajia ku-
fikia zaidi ya mikoa 20 nchini, hivyo
tunaomba wadau wa elimu na taasisi
mbalimbali kujitokeza kuunga mkono
juhudi hizi ili kuhakikisha jamii inapata
velewa kamili," alisema Makoe.

Naye Mwalimu Mkuu wa shule hiyo,
Erenest Kibwinya, alisema elimu hiyo
imekuja wakati muafaka kwa kuwa
itasaidia idadi kubwa vya vijana kue-
pukana na vitendo vinavyoashiria
uvunjifu wa maadili.

“Niipongeze taasisi hii kwa kuliona
tatizo la mmomonyoko wa maadili kwa
vijana wetu na kuamua kulishughulikia,
hilo litasaidia kuleta mabadiliko chanya
kwa watoto wetu,” alisema Kibwinya.

Na Romana Mallya

JANA wazawa Emma-
nuel Kimaro na Abbas
Mussa, waliohitimu
masomo yao mwaka
2015 katika Chuo Kikuu cha
Sayansi na Teknolojia  Mbeya
(MUST), wamebuni mfumo wa ku-
saidia wafanyabiashara wadogo,
kati na wakubwa wa kusimamia
mwenendo wa biashara na kujua
faida na hasara na tayari kampuni
231 zimeanza kuutumia.
Emmanuel ana Shahada ya Bi-
ashara ya Teknolojia ya Habari na
Abbas ni Mhandisi wa kompyuta
ambao kwa pamoja wameanzisha
mfumo huo kupitia kampuni ya
Fintech Start Up unayojulikana
kama Bizzyn.
Wakizungumza na waandishi

wa habari jana vijana hao ambao
tayari wametoa ajira kwa vijana
wenzao 15 huku wakihitaji wen-
gine kwa ajili ya mauzo kupitia
Bizzyn, walisema baada ya kubuni
mfumo huo mwaka jana unaoan-
galia mwenendo mzima wa bi-
ashara, walianza kwa majaribio
kwa kampuni 10 na kuonyesha
matokeo chanya na ndipo mwaka
huu ulipozinduliwa rasmi.

Kimaro alisema walianza kwa
mtaji wa Sh. milioni 10 fedha am-
bazo zilitokana na kuwa miongoni
mwa washindi wa mashindano ya
ujasiriamali yanayoendeshwa na
Benki ya Stanbic na sasa wana-
tafuta wawekezaji watakaowez-
esha kupatikana Sh. milioni 80
ili waweze kukua zaidi na
kusambaza mfumo ndani na nje
ya nchi.

“Kwa nini mfumo huu, wakati
tupo katika mafunzo kwa vitendo
na mwenzangu, tuliona namna
kampuni zinavyopata shida ka-
tika kutunza kumbukumbu zake
za biashara na wengi tuliona wa-
natunza kwenye makaratasi na ili
kupata kitu wanachokihitaji tu-
liona wanatumia muda mrefu,”
alisema.

Alisema baada ya kuona tatizo
hilo ambalo limechangia pia baa-
dhi ya wafanyabiashara kufunga
biashara zao kutokana na kuzifan-
ya bila ya kujua mwenendo wake,
ndipo wakaamua kubuni mfumo
huo.

“Ukitaka kujua mauzo ya siku,
bidhaa ipi inatoka zaidi, kumbu-
kumbu za wateja wako, hasara na
mambo yote yanayohusiana na
mwenendo wa biashara mfumo

wetu wa Buzzyn unakuwezesha,”
alisema.

Kimaro ametoa rai kwa kam-
puni, mashirika, wafanyabiashara
wadogo, kati na wakubwa kuu-
tumia ili kuwezesha biashara zao
kukua na kuendana na kasi ya
serikali ya kukuza uchumi.

Mussa alisema mfumo huo un-
amwezesha mfanyabiashara ku-
jua mwenendo wa biashara yake
hata kama yupo mbali nayo.

“Mfumo huu ni wa vijana wa-
zawa tunawaomba watanzania
watuunge mkono na unalenga
kuweka uhusiano mzuri kati ya
mfanyabiashara na mteja wake
kwani anayetumia anao uwezo wa
kutunza kumbukumbu za wateja
na kujua bidhaa zinazofanya vi-
zuri na ambazo hazifanyi vizuri,”
alisema.

Mchuruza, allpotembelea banda la kampuni hlyo kwenye maonyesho ya Dodoma Wine Festival j
PICHA: MPIGAPICHA WETU

Bunge, TCCIA kushirikiana Kuchochea ukuaji uchumi

Na Mwandishi Wetu, DODOMA

NAIBU Spika wa Bunge, Dk.
Tulia Ackson ameihakikishia
Chemba ya Wafanyabiashara we-
nye Viwanda na Kilimo Tanzania
(TCCIA) kuwa Kamati ya Kudumu
ya Bunge ya Viwanda, Biashara na
Mazingira itafanya kazi kwa karibu
na chemba hiyo ili kutoa mchango
stahiki kuchochea ukuaji wa
sekta za viwanda, biashara na
kilimo.

Akizungumza kwenye uzinduzi
wa ofisi ndogo ya TCCIA Makao
Mkuu Dodoma ambapo alimwak-
ilisha Spika Job Ndugai, Dk. Tulia
alisema chemba ina nafasi kubwa
ya kutoa mchango chanya katika
kukuza uchumi wa taifa na kamati
ya Bunge itatoa ushirikiano mkub-

wa.

“Sisi kama Bunge kupitia
Kamati yetu ya kudumu ya Vi-
wanda, Biashara na Mazingira
tupo tayari kushirikiana na TCCIA
ilikutoa mchango chanya katika
kukuza uchumi wa nchi yetu,”
alisema Dk. Tulia.

Dk. Tulia ambaye ni Mbunge
wa Mbeya Mjini, aliipongeza TC-
CIA kwa kuwa mstari wa mbele
kuunga mkono jitihada na hatua
mbalimbali zinazochukuliwa na
serikali ikiwamo ujenzi wa uchu-
mi unaotegemea viwanda.

“Uzinduzi wa ofisi hii Jiji la
Dodoma ambako ndiyo Makao
Makuu ya nchi inaonyesha utayari
wa sekta binafsi kufanya kazi kwa
karibu na serikali. TCCIA ni mion-
goni wa taasisi za kwanza kwenye

sekta binafsi kufungua ofisi hapa,”
alisema.

Alisema kuwapo kwa ofisi
ya chemba Dodoma kutawez-
esha ushiriki wake kikamilifu kwe-
nye majadiliano na Kamati mbal-
imbali za Bunge hivyo kusaidia
kufanya maamuzi sahihi yatakayo
chochea ongezeko na ukuaji wa
uwekezaji.

Dk. Tulia alisema amevutiwa
na utendaji kazi wa chemba hiyo,
kwani imekuwa mstari wa mbele
kuwawezesha sambamba na ku-
wapa huduma za ushauri wa
namna bora ya kukuza biashara
zao wajasiriamali wanawake vija-
na (Young Women Entrepreneurs-
YWE).

Rais wa TCCIA, Paul Koyi, alise-
ma uamuzi wa kufungua ofisi hiyo

guza gharama wanazozitumia wa-
nachama wake pamoja na wadau
wengine kufuata huduma Dar es
Salaam.

“Tumeamua kujitanua zaidi
kwa kusogeza huduma karibu
na wafanyabiashara wenye vi-
wanda, biashara na kilimo kwani
uwapo wa ofisi ndogo ya makao
makuu kanda ya Kkati itashu-
ghulikia changamoto zote zina-
zowakabili wanachama wetu kwa
haraka,” alisema Koyi.

Naye Mjumbe wa Bodi ya TC-
CIA, Dk. Said Mtemi Kingu, alise-
ma chemba imejimbanua kwa
kutekeleza kwa vitendo azma ya
serikali ya kujenga uchumi un-
aotegemea viwanda ifikapo mwa-
ka 2025.
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Neema ya maji

Na Frank Monyo

AMLAKA ya Ma-
jisafi na Usafi wa
Mazingira Dar es
Salaam (DAWASA)
imekamilisha utekelezaji wa
mradi wa Maji Mlandizi - Chal-
inze - Mboga wenye uwezo wa
kuzalisha lita milioni tisa zi-
takazoondoa changamoto ya
upatikanaji majisafi kwa mji wa
Chalinze iliyodumu kwa muda
mrefu.

Aidha, mabhitaji halisi ya maji
kwa mji wa Chalinze ni lita mil-
ioni 12 na kwamba mtambo wa
kuzalisha maji wa Wami kwa
sasa unazalisha lita milioni
6.8, na kwamba maji yaliyopo
yanaweza kuhudumia mji huo
kwa miaka miwili ijayo.

Akizungumza wakati wa zi-
ara ya kukagua maendeleo ya
mradi huo na kufungua valvu
ili kuruhusu maji kutoka kwe-
nye mtambo kwenda kwa wa-
nanchi mwishoni mwa wiki,
Waziri wa Maji, Jumaa Aweso,

alisema kukamilika kwa mradi
wa maji huo kutatoa suluhisho
la ukosefu wa maji kwenye
maeneo yenye changamoto
kwa sasa.

“Serikali inafahamu tabu
mnayopitia watu wa Chalinze
na ndiyo maana Rais Samia
Suluhu Hassan amehimiza kwa
nguvu zote mradi huu ulioasisi-
wa na aliyekuwa Rais Hayati Dk.
John Magufuli ukamilike kwa
wakati ili wananchi waweze
kupata majisafi, niwapongeze
sana DAWASA kwa kazi kubwa
mliyoifanya ya kutekeleza
mradi huu kwa haraka na kwa
ufanisi mkubwa,” alisema Awe-
so na kuongeza kuwa;

“Niwaombe DAWASA ku-
hakikisha wananchi wanaun-
ganishwa na huduma ndani
ya muda ili jitihada hizi ziweze
kuwa na manufaa kwao. Leo
tumeweka alama kubwa ya ku-
kamilika kwa mradi huu mkub-
wa wa Chalinze, hivyo niwatake
wananchi kujitokeza kwa ajili
ya kupata maunganisho ya maji

yatua Chalinz

kwa kufuata taratibu sahihi, pia
watendaji watoe ushirikiano
mzuri kwa wateja na waun-
ganishiwe ndani ya siku 14,”
alisema.

Aweso alisema wananchi
wakae mkao wa ‘kula’ kwa ku-
pata huduma ya majisafi kwani
tayari amewasha mtambo wa
kusukuma maji na kwamba ka-
tika kuhakikisha huduma hiyo
inawafikia wananchi, serikali
iko tayari kusaidia pale DAWA-
SA itakapokwama kwa lengo la
kuweza kuwapatia wananchi
majisafi na salama.

Naye Ofisa Mtendaji Mkuu
wa Mamlaka ya Majisafi na Us-
afi wa Mazingira Dar es Salaam
(DAWASA), Mhandisi Cyprian
Luhemeja, alisema mradi wa
maji wa Ruvu Juu hadi Mboga
utaondoa kero ya upatikanaji
wa maji maeneo ya Mlandizi,
Chalinze na Mji Mdogo wa
Mboga.

Alisema mradi huo una-
laza mabomba ya inchi 12 kwa
umbali wa kilomita 59 kutoka

mtambo ya Ruvu Juu hadi Chal-
inze, Mji wa Mboga.

Aidha, alisema kiasi cha Sh.
bilioni 18 kimetumika mradi wa
Maji wa Ruvu Juu mpaka Msoga
itakayotatua kero ya maji kwa
wananchi zaidi ya 122,000 wa
maeneo hayo, na kwamba mra-
di huo utapeleka maji maeneo
ya mji wa Chalinze, Pingo, Pera,
Msoga, Bwilingu, Msata, Kihan-
gaiko, na Ubenazimozi.

Awali, Kunenge, alisema
Mkuu wa Mkoa wa Pwani,
Abubakari; “Mkoa wa Pwani ni
mkoa wa kimkakati wa viwan-
da hivyo ni muhimu kwa wa-
nanchi na wawekezaji kuwa na
uhakika wa nishati ya umeme
na maji yanayotoka kwa uhaki-
ka ”»

Naye Mbunge wa Chalinze,
Ridhiwani Kikwete, aliishukuru
serikali kwa kukamilisha mradi
huo kwa kuwa umeleta ahuni
kwa wananchi na sasa watat-
umia muda mwingi kwenye
shughuli za uzalishaji.

g MKkuu wa Kitengo

cha Bia wa Kampuni
ya Serengeti (SBL),
Nandy Mwiyombella
(kulia) na Katibu wa
Chama cha MaDJ nchi-
ni, Asanterabi Mtaki
(kushoto), wakimkabi-
dhi tuzo ya ushindi wa
kwanza wa shindano

la DJ compeer, Take

a Bite Out of Life, Ab-
dulaziz Juma maarufu
Dj Dully Tz kutoka
Dodoma, ambaye pia
alipata seti ya vyombo
vya muziki wa uDJ
vyenye thamani ya Sh.
milioni 7 kutoka kam-
puni ya SBL. Shindano
hilo lililowashiriki-

sha wachezesha muziki
zaidi ya 5,200 kote
nchini na fainali zake
zilifanyika jiji
usiku Jumap||| PICHA:
MPIGAPICHA WETU

Mahakama Kuu Moro yaahidi kuondoa vikwazo

Na Ashton Balaigwa,
MOROGORO

MAHAKAMA Kuu Kanda ya
Morogoro, imeahidi kuondoa
mambo yanayokwaza jamii na
viongozi wa mihimili ya dola am-
bao wanaona mahali pa kutolea
haki pamejaa ufisadi na rushwa,
utapeli na lugha za njoo kesho zi-
nazosababisha mateso kwa jamii.

Ahadi hiyo ilitolewa hivi ka-
ribuni na Jaji Mfawidhi wa Ma-
hakama hiyo, Jaji Paul Ngwembe,
katika mkutano wa kwanza uli-
ohusisha wadau wote wa  ma-
hakama na viongozi wa serikali
katika siku ya kwanza ya kuanza
kwa shughuli zake baada ya kuz-
induliwa rasmi na Rais Samia
Suluhu Hassan mapema mwezi
uliopita. Alisema mambo hayo
yanayokwaza jamii pamoja na
viongozi wa mihimili ya dola kwa

sasa katika mahakama zote za
Mkoa wa Morogoro hayataweza
kuvumilika ikiwamo kwa watum-
ishi wa mahakama wa ngazi zote.

Kwa mujibu wa Jaji Ngwem-
be, katika kuhakikisha haki
inatolewa kwa wakati wadau
wengine ni lazima wabadilike
na hawataweza kuvumuliwa ni
pamoja Jeshi la Polisi, Taasisi ya
Kuzui na Kupambana na Rushwa
(TAKUKURU), Magereza, Ofisi
ya Mwanasheria Mkuu, Ofisi ya
Mkurugenzi wa Mashtaka (DPP),
mawakili wa kujitegemea na yey-
ote anayehusika na haki ya wa-
nanchi. Alisema Mahakama Kuu
Kanda ya Morogoro, imejiwekea
mikakati mbalimbali ikiwamo ku-
maliza mrundikano wa mahabu-
su magerezani na kwamba taar-
ifa zilizopo Gereza la Morogoro
mjini lenye uwezo wa kuhifadhi
wafungwa na mahabusu 218, la-

kini hadi Oktoba 11, mwaka huu,
walikuwapo wafungwa na maha-
busu 560.

“Hii siyo sawa hata kidogo,
wajumbe wa kikao hiki ni la-
zima tuje na majibu ya kumaliza
mrundikano wa mahabusu ma-
gerezani kuna mahali hapajakaa
sawa katika kazi zetu,” alisema
Jaji Ngwembe. Alisema mkakati
mwingine  watakaoshughulikia
ni pamoja na ucheleweshwaji wa
mashauri mahakamani akieleza
kwa kushirikiana na wahusika
atahakikisha suala hilo linapa-
tiwa ufumbuzi wa haraka na ku-
wataka wahusika kubadilika.

“Baada ya kupokea taarifa
ya magereza nilimwagiza msa-
jili wa mahakama anipe taarifa ya
mashauri ya muda mrefu na mfu-
pi katika ngazi zote za mahakama
majibu niliyopata ni mengi, lakini
nilistushwa katika taarifa ya Ger-

eza la Morogoro mjini ipo kesi
moja mauaji ya mwaka 2012 hadi
leo haijasikilizwa,” alisema Jaji
Ngwembe. Kwa upande wake,
Mkuu wa Mkoa wa Morogoro,
Martine Shigella, alisema kuwa
kuanzishwa kwa Mahakama Kuu
Kanda ya Morogoro kumesaidia
kupunguza gharama kwa wa-
nanchi kutoka wilaya zote ambao
walikuwa wakilazimika kusafiri
hadi Dar es Salaam kwenda ku-
pata huduma Mahakama Kuu
Kanda ya Dar es Salaam.

“Hii itatusaidia sana kupun-
guza adha walikuwa wakipata
wananchi wetu, kuna watu wa-
likuwa wanatoka wilaya ya Mal-
inyi karibu kilometa 400 mpaka
Dar es Salaam wanakwenda Ma-
hakama Kuu kusikiliza kesi zao
ilikuwa ni gharama kubwa sana,
lakini sasa wataishia hapa Moro-
goro mjini,” alisema Shigella.

- Wazawadiwa
ufaulu bora
darasa la saba

Na Yasmine Protace, MKURANGA

UONGOZI wa Shule ya Msingi St.
Mathw's iliyoko Wilaya ya Mkuranga
mkoani Pwani, umewakabidhi vyeti
vya ubora vya kitaifa ikiwamo na
zawadi wanafunzi wake 42 walio-
faulu mitihani yao ya darasa la saba
iliyofanyika mwaka huu.

Shule hiyo ilishika nafasi ya kwan-
za katika Wilaya ya Mkuranga mkoa-
ni Pwani. Mkurugenzi Mtendaji wa
shule hiyo, Peter Mutembei, alisema
kuwa, katika Wilaya ya Mkuranga
shule 76 za msingi zilifanya mitihani
va darasa la saba ambapo shule yao
imeshika nafasi ya kwanza kiwilaya.

“Shule za msingi zipo 76 shule yetu
imeshika nafasi ya kwanza, katika
mkoa shule zikizofanywa mtihani za
msingi ni 336, shule yetu imekuwa
va sita na kitaifa shule yetu imekuwa
va 86,” alisema.

Aliongeza kuwa wanafunzi wao 40
wamepata ufaulu wa Alana ‘A’ katika
masomo yote huko wanafunzi wawili
wakiwa na ufaulu wa alama ‘B'.

Alisema mambo sita yakichangia
kupatikana kwa matokeo hayo
mazuri ni kumtanguliza Mungu, uon-
gozi imara, walimu bora, nidhamu
kwa darasa la saba, wazazi kutoa
ushirikiano mkubwa ikiwamo kulipa
ada kwa wakati na big results now.

Alipongeza serikali kwa kuibua
kiwango cha elimu hapa nchini,
ikiwamo shule kongwe kuzirudisha
katika hali yake ya zamani.

DC aagiza mifugo
inayoharibu mazao
kushughulikiwa

Na Julieth Mkireri, RUVU

MKUU wa Wilaya ya Bagamoyo,

: Zainabu Abdallah ameagiza uon-

: gozi wa Chama cha Wakulima wa

* Umwagiliaji Ruvu (CHAURU) kutoa

: msimamo wa namna ya kukabiliana

¢ na mifugo inayoharibu mashamba

: yao kupitia mkutano mkuu wa chama
¢ hicho.

Zainabu alitoa maelekezo hayo juzi

¢ alipokuwa akizungumza na baadhi ya
: wanachama wa CHAURU Ruvu Kata

: ya Vigwaza Wilaya ya Bagamoyo,

* na kwamba chama hicho kinatakiwa

: kuwa na maazimio yake Katika kuka-
: biliana na uharibifu wa miundombinu
¢ ya shamba hilo ambayo imekuwa iki-
* haribiwa mara kwa mara na mifugo.

“Wekeni utaratibu kupitia mkutano

: mkuu wa chama, yeyote anayeingiza
: mifugo bila kuangalia nafasi yake

: achukuliwe hatua, wapo watu wana-
: oshiriki kuwaleta wafugaji kwenye

¢ hili shamba wanatakiwa kuwekwa

: wazi ikiwezekana wachukuliwe

: hatua,” alisema.

Mwenyekiti wa CHAURU, Sadala

¢ Chacha, aliomba uongozi wa Wilaya
: ya Bagamoyo kuingilia kati suala

: la mifugo kulishwa katika skimu ya
© umwagiliaji ya mashamba ya chama
: hicho.



BARCELONA, Hispania

AADA ya kutimuliwa kwa Ronald

Koeman bila kutarajiwa, gwiji wa

zamani wa Barcelona, Xavi anat-

arajiwa kuthibitishwa kuwa ko-
cha mpya wa klabu hiyo.

Leo Jumatatu klabu hiyo inatarajia
kumtangaza rasmi Xavi mwenye umri
wa miaka 41, kuwa kocha mpya wa klabu
hiyo.

Makala haya yanaangalia sababu tano
kwa nini Xavi anaweza kufanikiwa kama
kocha mpya wa Barcelona, twende sasa...

#5. KUFAHAMIANA NA
WACHEZAJI WAKONGWE

Baada ya kuondoka katika klabu yake
ya utotoni mwaka 2015, Xavi anare-
jea Catalunya miaka sita. Wakati wake,
Barcelona walikuwa kwenye kilele cha
ubora wao, wakishinda kila taji akiwa na
wachezaji bora zaidi duniani.

Misimu sita baadaye ni wachezaji
wanne pekee bado wapo kwenye kikosi
hicho ambacho kiliwafunga Juventus na
kubeba taji la Ligi ya Mabingwa Ulaya.
Cha kufurahisha ni kwamba wanaunda
msingi wa timu ya sasa ya Barcelona,
bado wanategemewa licha ya umri wao
kuwatupa mkono.

Akiwa amecheza pamoja na Marc-
Andre ter Stegen, Sergio Busquets, Jordi
Alba na Gerard Pique, Xavi anajua vya
kutosha namna ya kufanya nao kazi.
Uzoefu wake na wakongwe wa sasa wa
Barcelona hakika utamsaidia, kwani ‘Bla-
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ugrana’ hao wanahitaji sana kuhama ku-
toka kizazi chao cha zamani hadi kingine.

#4. ALIZALIWA KIONGOZI, UJUuzI

Tangu kuhitimu kutoka taasisi ya kifa-
hari ya La Masia, Xavi alianza kuonyesha
nia kubwa ya kuongoza upande wake. Ki-
ungo huyo mahiri mara nyingi aliamuru
uchezaji wa timu yake, akitumia baadhi
ya pasi nzuri kuwahi kuonekana kutoka
katikati ya uwanja.

Kiungo huyo wa kati alisifika kwa
kutafuta na kutumia nafasi, na mpira ul-
ianzia kwake na kupita kwake. Akiwa na
kipaji cha ufundi, Xavi alikuwa na uwezo
mkubwa uwanjani, akicheza kwa uwezo
wake kwa kumiliki mpira katika mazin-
gira magumu.

Kando na fikra zake za akili na ufaha-
mu wa mbinu, gwiji huyo wa Barcelona
pia alikuwa na ujuzi wa uongozi katika
siku zake za uchezaji. Xavi alitangazwa
rasmi kuwa nahodha wa klabu mwaka
2014 baada ya kustaafu kwa Carles Puyol.
Kwa akili na kipaji chake, Xavi atakuwa
kiongozi bora wa kuirudisha Barcelona
kwenye siku zao za utukufu.

#3. MKUSANYIKO WA VIPAJI

Kama vile Xavi mwenyewe siku zake
za nyuma, Barcelona kwa sasa ina kundi
la wachezaji wachanga, tayari kuuteka
ulimwengu wakati wowote. Hakika
wachezaji hao watahitaji mwongozo wa
mkongwe mwenye uzoefu ili kupanua
mafanikio yao.

Baada ya kuhitimu kutoka La Masia,

4]

ATAFANIKIWA BARCEI.ONA

Xavi anaelewa kikamilifu utendaji kazi
wa kila siku wa akademi inayoheshimi-
ka ya Barcelona. Atatoa fursa pana kwa
wachezaji wanaostahili ili kupata kiwan-
go cha juu.

Kwa kuzingatia idadi ya vijana wali-
opo Barcelona, ‘Blaugrana’ hao wana
fursa nzuri ya kuwatumia vema Ansu
Fati, Gavi, Ronald Araujo na wengineo.
Kwa Xavi, Barcelona wanaweza kupata
maajabu katika miaka ijayo.

#2. REKODI YA KUVUTIA AL SADD

Ingawa mazungumzo mengi yanay-
omhusu Xavi yamethamini ustadi wake
wa kimbinu akiwa mchezaji, kocha huyo
mwenye umri wa miaka 41, pia ana nam-
ba za kushawishi. Baada ya kustaafu soka
mwaka wa 2019, Xavi alichukua jukumu
la kuiongoza Al Sadd kama kocha mwaka
huo huo.

Katika misimu miwili iliyofuata, kiko-
si hicho cha nchini Qatar kimeshinda
mataji saba tofauti, ikiwa ni pamoja na
taji la ligi msimu uliopita. Zaidi ya hayo,
kiungo huyo wa zamani wa Barcelona
ana rekodi ya kushangaza ya kushinda
mechi 63 kati ya 95 akiwa na Al Sadd.

Ingawa Ligi ya Qatar Stars si mashinda-
no ya ngazi ya juu sana ya kandanda du-
niani, yenye uwezo wa kutosha kuamua
ubora wa kocha, hata hivyo, ni kazi ya
kwanza ya ukocha wa Xavi. Kuweka ki-
wango cha ushindi cha asilimia 66.32
katika klabu yako ya kwanza, huku uki-
dumisha tofauti ya mabao ya zaidi ya 139,
ni uthibitisho tosha kwamba Xavi yuko

ISIKUPITE

HADI kufikia raundi ya tano

ya Ligi Kuu Bara, jumla ya
wachezaji wanane tayari wame-
onyeshwa kadi nyekundu;
Abdulaziz Makame (Namungu
FC), Juma Ramadhani (Palisi
Tanzania), Ismail Gambo (KMC
FC), Benedictor Jacob (Coastal
Union), Anuary Jabir (Dodoma
Jiji), Joseph Majagi (Mbeya
Kwanza) Santos Mazengo (Ruvu
Shootmg) na Henock Inonga
(Simba). L

tayari kwa kazi ya Barcelona.

#1. FALSAFA YA BARCELONA

Sababu muhimu ya kuidhinisha ua-
muzi uliopendekezwa wa kumchagua
Xavi kama kocha mkuu wa Barcelona ni
historia yake tajiri na klabu hiyo. Ukion-
doa mapumziko ya miaka sita akiwa kule
Mashariki ya Kati, Mkatalunya huyo am-
etumia maisha yake yote ya soka, akiwa
na mkataba na klabu moja tu, Barcelona.

Mhitimu wa La Masia, Xavi amepata
elimu yake ya soka chini ya baadhi ya
wataalamu bora wa wakati wote wa
Blaugrana hao, akiwamo Pep Guardiola,
Louis van Gaal na Luis Enrique. Kwa
hiyo, gwiji huyo wa Hispania si mgeni ka-
tika falsafa ya Barcelona; itikadi ambayo
imepotea njia pale Camp Nou katika
miaka ya hivi karibuni.

Huku Rais Joan Laporta akijaribu
kadri awezavyo kurudisha kiburi cha
Barcelona kilichopotea, Xavi anaweza
kuwa ndio kiongozi wa ubora huo.
Tayari wakiwa na rais mwenye mapenzi
na kikosi cha kusisimua na cha vijana,
Barcelona wanabhitaji tu kocha mabhiri
aliye na uhusiano mkubwa na klabu ili
kuleta mafanikio mapya. Na Xavier Her-
nandez Creus anatosha kikamilifu.
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MAK

LONDON, England

IGI Kuu Egland imekuwa ikipambwa
na magolikipa wengi bora kwa mi-
aka mingi. Wengi wa makipa hawa
wametimiza majukumu yao muhimu
katika timu zilizoshinda mataji. Makipa
wawili kama hao wa sasa ni Alisson wa Liver-
pool na Ederson wa Manchester City.
Ingawa ni makipa bora kwa ki-
wango chao wenyewe, lakKini si
miongoni mwa waokoaji bora
wa penalti katika historia ya
Ligi Kuu England. Hiyo ni kwa
sababu timu zao zote zina ul-
inzi mkali ambao hauruhusu
penalti nyingi.

Hiyo inatuleta kwenye kile kinachohitajika
kuokoa penalti kwani kipa ana uwezekano
wa kuanza. Kwa kuzingatia kasi ya mpira
kutoka yadi 12, kikomo cha muda wa athari
ya binadamu inamaanisha walinda mlango
hawawezi kusubiri kuona mpira kutoka kwa
mguu wa mpiga penalti kabla ya kuchagua
mwelekeo wa kupiga mbizi. Lakini makipa wa
juu huokoa penalti nyingi. Wanafanyaje hivyo?

Naam, wanasimama kidete kwa kuchelewa
iwezekanavyo, wanashinda akili dhidi ya mp-
iga penalti. Michezo ya goli inaweza pia kum-
vuruga mpiga penalti. Lakini makipa wengi
wanajua ni njia gani mpiga penalti huwa ana-
piga penalti yake; kwa hivyo wanapiga mbizi
(au hawafanyi) ipasavyo.

Kwa maelezo hayo, hapa tunawaangalia ma-
golikipa 10 katika historia ya Ligi Kuu England
waliookoa penalti nyingi zaidi, haya sasa...

Kumbuka: Takwimu zote ni kwa mujibu wa
premierleague.com isipokuwa kama zimeta-
jwa vinginevyo.

#10. BRAD FRIEDEL - 6

Brad Friedel alikuwa na kazi ndefu na
nzuri kwenye Ligi Kuu, akicheza mechi 450
katika klabu nne tofauti.

Mchezaji huyo wa zamani wa kimataifa
wa Marekani aliokoa penalti sita katika mai-
sha yake ya takriban miongo miwili. Friedel
ni mmoja wa makipa wachache wa Ligi Kuu
waliofunga mabao.

Ni mmoja wa makipa watatu waliookoa
penalti nne katika msimu wa Ligi Kuu 2006-
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Penalti ya mwisho ya Friedel kuokoa kwe-
nye Ligi Kuu ilipigwa na Dean Whitehead
msimu wa 2007-08.

#9. MANUEL ALMUNIA -6

Manuel Almunia alifurahia muda mfupi, la-
kini mzuri kwenye Ligi Kuu akiwa na Arsenal
katika miaka ya 2000 na mwanzoni mwa 2010.

Raia huyo wa Hispania alicheza zaidi ya
michezo 100 kwenye ligi na 44 bila kuruhusu
bao. Ingawa hakushinda taji la Ligi Kuu akiwa
na klabu hiyo, Almunia alijipatia umaarufu
pale Emirates kwa kuokoa mikwaju yake ya
penalti. Aliokoa penalti tano kati ya sita.

Almunia aliokoa penalti nyingi za Ligi Kuu
katika misimu miwili tofauti. Penalti yake ya
mwisho kuokoa kwenye ligi ilikuwa ya Chris
Brunt msimu wa 2010-11.

#8. JUSSI JAASKELAINEN -7

Jurri Jaaskelainen alikuwa na nafasi nzuri ya
muongo mmoja na nusu katika Ligi Kuu miaka
ya 2000 na mwanzoni mwa 2010.

Kipa huyu wa kimataifa wa Finland alicheza
mechi 436 katika klabu mbili tofauti, huku
akiwa amecheza mechi 100 bila kuruhusu
bao. Mengi ya penalti alizoziokoa zilikuja ka-
tika kipindi cha muongo mmoja akiwa Bolton
Wanderers.

Ingawa hakushinda taji la Ligi Kuu, lakini
alijijenga kama mmoja wa waokoaji wazuri wa
penalti.

Jaaskelainen aliokoa penalti kutoka kwa
wachezaji kama Ruud van Nistelrooy na
James Milner kwenye Ligi Kuu. Penalti yake
ya mwisho kuokoa ilikuwa ni ya Ashley Young
msimu wa 2010-11.

#7. TIM HOWARD - 7

Tim Howard ni mmoja wa makipa
mashuhuri wasio Waingereza katika historia
ya Ligi Kuu.

Mmarekani huyo alicheza takribani mich-
ezo 400 katika mashindano hayo kwa klabu
tatu tofauti, huku akicheza mechi 132 bila ku-
ruhusu bao. Mmoja wa makipa bora ambaye
hajashinda taji la Ligi Kuu, Howard alikuwa
kielelezo cha uthabiti wakati akiwa pale Ever-
ton.

Bila kustaajabisha, aliokoa penalti wakati wa
maisha yake ya Ligi Kuu, akiokoa tatu kati ya
hizo msimu wa 2011-12.

.

Howard aliokoa penalti kutoka kwa wachezaji
kama Dirk Kuyt, Sergio Aguero na Christian
Benteke kwenye Ligi Kuu. Mara yake ya mwisho
kuokoa penalti kwenye ligi hiyo ilikuwa ni ya
Daniel Sturridge msimu wa 2013-14.

#6. JOE HART - 7

Joe Hart amekuwa na mafanikio kwenye Ligi
Kuu. Mwingereza huyo amecheza takriban
mechi 350 kwenye ligi hiyo katika klabu nne to-
fauti.

Sasa akiwa Celtic, kipa huyo mwenye umri wa
miaka 34, alishinda mataji mawili ya Ligi Kuu,
yote akiwa na Manchester City. Hart pia alicheza
mechi 10 bila kuruhusu bao katika kipindi cha
misimu saba mfululizo.

Katika hali ya kushangaza, penalti tano kati
ya saba alizookoa kwenye ligi zilikuja wakati ak-
icheza Man City.

Hart aliokoa penalti za wachezaji kama Frank
Lampard na Wayne Rooney kwenye Ligi Kuu.
Penalti yake ya mwisho kuokoa ilikuwa ni ya
Paul Pogba msimu wa 2018-19 alipokuwa aki-
ichezea Burnley.

#5. LUKASZ FABIANSKI - 7
Lukasz Fabianski ni mmoja wa
makipa wachache kwenye orodha hii
ambao bado wapo kwenye Ligi Kuu
England.
Kipa huyo wa kimataifa wa Po-
land, amecheza takriban mechi
300 kwenye ligi hiyo kwa klabu
tatu tofauti, huku nyingi zaidi
akiwa Swansea City. Ingawa
alianza kucheza Ligi Kuu
msimu wa 2007-08 akiwa na
Arsenal, ilikuwa ni karibu
muongo mmoja baadaye

(2016-17)  alipookoa pen-
alti yake ya kwanza kwenye
mashindano hayo.

Tangu wakati huo, mchezaji
huyo mwenye umri wa miaka
36, ameokoa penalti sita zaidi
katika Ligi Kuu England.

Kipa huyo wa West Ham ali-
zuia penalti mbili kwenye Ligi
Kuu msimu uliopita.

#4. SIMON MIGNOLET

Simon Mignolet alifurahia
mafanikio yaliyodumu kwa
takriban muongo mmoja kwe-
nye Ligi Kuu. Alicheza takriban
mechi 250 kwenye ligi hiyo aki-
wa na klabu mbili tofauti, huku
akiwa hajaruhusu bao kwenye
mechi 80, nyingi akiwa na Liv-
erpool.

Akiwa pale Anfield kipa huyo
wa kimataifa wa Ubelgiji ndipo
alipotengeneza sifa yake
kama mwok-
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0aji mzuri wa penalti. Ingawa hakuwa katika
timu ya Liverpool iliyoshinda Ligi Kuu msimu
wa 2019-20, Mignolet amekuwa na kipindi cha
mafanikio katika mashindano hayo.

Mignolet penalti yake ya mwisho ya Ligi Kuu
kuokoa ni ile ya Jamie Vardy wa Leicester City
msimu wa 2017-18, mchezo ambao Liverpool
walishinda 3-2.

#3. BEN FOSTER - 8

Ben Foster alionekana kama angekuwa kipa
bora zaidi kwenye Ligi Kuu wakati alipowasili
pale Manchester United msimu wa 2007-08.

Muongo mmoja na nusu baadaye, Foster
alishindwa kukidhi matarajio. Hata hivyo,
mlinda mlango huyo wa Watford amekuwa
na msimu mzuri wa Ligi Kuu England, akiwa
amecheza mechi 83 bila kuruhsu bao kwenye
michezo 369 kwa klabu nne tofauti.

Pamoja na yote, Foster pia amejijengea sifa
ya kuokoa penalti. Penalti zake nyingi alizookoa
akiwa na West Bromwich Albion.

Kipa huyo mwenye umri wa miaka miaka 38,
penalti yake ya mwisho ya Ligi Kuu kuokoa ili-
kuwa ni ile ya Raheem Sterling wa Manchester
City msimu wa 2019-20.

#2. ROBERT GREEN -9

Robert Green alikuwa na maisha bora kwe-
nye Ligi Kuu. Alicheza zaidi ya mechi 250 ka-
tika mashindano hayo kwa klabu nne tofauti na
kucheza mechi 53 bila kuruhusu bao.

Green, ingawa, ni mmoja wa wazuiaji wa pen-
alti waliofaulu zaidi katika historia ya Ligi Kuu
Ni mmoja kati ya makipa wawili waliookoa pen-
alti tisa kwenye Ligi Kuu.

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 41,
amewanyima penalti wachezaji kama Cristiano
Ronaldo, Alexis Sanchez na Steven Gerrard
(mara mbili). Kwa kweli, kuokoa penalti yake
ya mwisho kwenye mashindano hayo ilikuwa
ni ile ya Gerard msimu wa 2014-15, alipokuwa
akiichezea Queens Park Rangers.

#1. HEURELHO GOMES - 9

Heurelho Gomes alicheza takriban mechi
200 kwenye Ligi Kuu katika klabu mbili tofauti,
Tottenham Hotspur na Watford.

Mbrazil huyo, ambaye amecheza mechi 50 za
Ligi Kuu bila kuruhusu bao, ni mmoja wa mak-
ipa bora wawili tu katika historia ya ligi kuokoa
penalti tisa. Gomes, kwa kweli, ndiye kipa wa
kwanza kwenye Ligi Kuu kuokoa penalti nyingi
angalau katika mechi mbili.

Alifanya hivyo kwa Spurs dhidi ya Sunder-
land msimu wa 2009-10, kabla ya kurudia aki-
wa na Watford dhidi ya West Bromwich Albion
msimu wa 2015-16. Mara zote mbili, aliwanyima

wapigaji wale wale mara mbili - Darren
Bent (Sunderland) na Saido Berahino
(West Bromwich Albion). Kwa kwe-
li, Gomes amemnyima Bent pen-
alti mara tatu.
Penatli ya mwisho kuokole-
wa na Mbrazil huyo kwe-
nye ligi hiyo iliku-
wa ni ya Christian
Benteke wa
Crystal Pal-
ace msimu
wa 2015-
16.
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“Kitu pekee wanachokosa kwenye
chumba cha kubadilishia nguo ni
kocha mwenye uzoefu. Ingawa ma-
kocha hao ni wazuri, hawajapata
uzoefu kwa sababu bado hawa-
jafikia umri wa kutosha. Kazi kuu
va Mick Phelan (Kocha Msaidizi wa
United) sio kufundisha kila siku.
Labda aliifundisha timu yetu mara
kadhaa. Ana sifa zingine ambazo ni
bora. Sir Alex [Ferguson] kila mara
alikuwa bingwa Mick Phelan.” Beki
nguli wa zamani wa Manchester
United, Rio Ferdinand, akimko-
soa Kocha wa United, Ole Gunnar
Solskjaer baada ya kipigo dhidi ya
City juzi.

“Haikuwa kwaheri, ilikuwa ‘kuo-
nana hivi karibuni’ Camp Nou
imekuwa nyumbani kwangu kila
wakati. Ninyi ni mashabiki wangu,
watu wangu, klabu ninayoipenda
zaidi. Na sasa, narudi nyumbani.
Tutaonana hivi karibuni,” Kocha
mpya wa Barca anayetarajiwa
kutambulishwa rasmi leo, Xavi.

“Ninauhakika kwamba msimu huu
mtaona ubora wake na atacheza
zaidi kuliko anavyofanya sasa.
Hazard [Eden] analo hilo. Kila kitu:
ubora, hamasa. Kinachotokea mara
nyingine kocha anapenda kutoa
nafasi kwa wachezaji wengine,”
Kocha wa Real Madrid, Carlo Ance-
lotti akimzungumzia Eden Hazard.
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Na Adam Fungamwango

IGI Kuu Tanzania Bara ime-

maliza raundi tano ikishuhu-

dia idadi kubwa ya mechi za

sare, huku raundi hiyo pekee
ikiwa na sare nne. Pia kumekuwa
na idadi kubwa ya kadi, zikiwamo
nyekundu kwenye mechi za hivi ka-
ribuni, huku Uwanja wa Benjamin
Mkapa ukizalisha kadi nyekundu
sita, Simba na Yanga zilipocheza
dhidi ya wapinzani wao.

Kwa mujibu wa takwimu zetu
ni kwamba jumla ya michezo 40
imeshachezwa, kukiwa na sare 16
mpaka sasa, nne zikipatikana kwe-
nye raundi ya tano. Aidha, mechi
24 zimetoa mshindi, 16 zikiwa sare,
hivyo kuwa na tofauti ya mechi nane
tu kati ya ushindi na sare.

Sare nne za hivi karibuni ni za
Simba ikilazimishwa suluhu dhidi
ya Coastal Union Jumapili iliyopita,
Mbeya Kwanza ikienda sare ya ma-
bao 22 dhidi ya Polisi Tanzania,
Jumatatu iliyopita, wakati Coastal
Union ililazimishwa tena suluhu ya
bila kufungana dhidi ya Prisons, Ju-
matano iliyopita na siku hiyo hiyo,
Biashara United ikatoka suluhu dhi-
di ya Mbeya City.

Tayari kulikuwa na sare 12, kabla
ya mechi hizo za raundi ya tano ya
Ligi Kuu Tanzania Bara.

KADINYEKUNDU KAMA NJUGU

Katika mechi tatu mfululizo zi-
lizochezwa kwenye Uwanja wa Ben-
jamin Mkapa, kadi nyekundu nne
zimepatikana michezo tofauti, huku
mbili zikiwa kwenye mechi moja.

Kwenye mechi ya Jumatano ili-
yopita kati ya Simba na Namungo,
mchezaji Abdulaziz Makame alilim-
wa kadi nyekundu kwa kumchezea
vibaya Shomari Kapombe, mechi
ambayo ilimalizika kwa Simba
kushinda bao 1-0.

Kabla ya mechi hiyo, Jumanne
iliyopita, beki wa Ruvu Shooting,
Santos Mazengo alizawadiwa kadi
nyekundu kwa kumchezea mad-
hambi straika wa Yanga, Fiston
Mayele, mechi ambayo ilimalizika
kwa Yanga kushinda mabao 3-1
uwanja huo huo wa Mkapa.

Jumapili ya Oktoba 31 kwenye
uwanja huo kulikuwa na mechi
Simba ikicheza dhidi ya Coastal
zikitoka sare bila kufungana, lakini
wachezaji wa timu zote mbili, Ben-
edict Jacob wa Coastal na Enock
Inonga wa Simba walionyeshwa
kadi nyekundu kwa makosa tofauti
kila mmoja.
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MECHI ZA SIMBA KAMA VITA

Mechi za Simba ndizo zinazoone-
kana kuwa na kadi nyingi nyekun-
du. Kati ya mechi tano ambazo
imecheza, ni mechi moja tu am-
bayo haikuwa na kadi nyekundu,
huku kwenye michezo minne am-
bayo imecheza ikizaliwa kadi tano
nyekundu.

Mechi ya kwanza dhidi ya Biasha-
ra United ndiyo haikuwa na kadi,
lakini hali ilianza kubadilika kwe-
nye mechi dhidi ya Dodoma Jiji,
mchezaji Anuary Jabir alipotolewa
kwa kadi nyekundu kwa kum-
chezea vibaya Kennedy Juma na
kwenye mechi iliyofuata dhidi ya
Polisi Tanzania, Juma Ramadhani
alilimwa kadi nyekundu kwa kum-
chezea vibaya, Bernard Morrison.

Baada ya hapo ilifuata mechi dhi-
di ya Coastal Union, ambapo mbali
ya wapinzani wao kupata kadi
nyekundu, ikitolewa kwa Benedict
Jacob, Henock Inonga naye alipata
kadi kama hiyo.

Kadi nyekundu nyingine kwe-

"y HADI wakati huu Ligi Kuu Bara ikiwa im-
(8 1) efikia raundi ya tano timu ya Polisi Tanzania
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ndiyo kinara wa kadi baada ya wachezaji

> wake kuzawadia kadi za njano 14 na

> nyekundu moja ikifuatiwa na KMC FC (njano
\V 12, nyekundu 1) huku Mbeya City ikifuata
kwa njano 10. Yanga ndiyo timu yenye idadi
ndogo zaidi ya kadi (njano 2) ikifuatiwa na

» Simba (njano 4 na nyekundu 1).
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nye mechi ya Simba, ilipatikana
ikicheza dhidi ya Namungo baada
ya Abdulaziz Makame kutwangwa
kadi hiyo, baada ya kumchezea rafu
Shomari Kapombe.

REKODI YA DIARRA YAVUN-
JWA

Licha ya ushindi wa mabao 3-1
Jumanne iliyopita dhidi ya Ruvu
Shooting, rekodi ya kipa wa Yanga
Djigui Diarra ya kutoruhusu nyavu
zake kuguswa, imevunjwa baada ya
kutunguliwa bao dakika ya nane tu
na Shaaban Msala wa Ruvu Shoot-
ing.

Kabla ya hapo, kipa huyo raia wa
Mali alikuwa amecheza mechi nne
bila wavu wake kuguswa.

MANULA AENDELEA KUPETA

Kipa wa Simba, Aishi Manula
ameendelea kulinda rekodi yake ya
kutoruhusu bao kwenye lango lake
hadi kufikia raundi ya tano ya Ligi
Kuu.

Manula, amefikisha mechi tano
akisimama golini na kutoruhusu
bao. Wakati Diarra wa Yanga ali-
fungwa kwenye mechi ya raundi ya
tano timu yake ikishinda mabao 3-1,
Manula ambaye kwenye mechi ya
raundi hiyo timu yake ilicheza dhi-
di ya Namungo, hakuruhusu bao
huku timu yake ikishinda bao 1-O.

MBEYA KWANZA WABAYA
MWISHONI

Timu ya Mbeya Kwanza imeonye-

NDUSSARE!
KUUBARA

Straika vvai

Simba, Kibu
Denis, akipiga
hesabu za
kumlamba
chenga

Namungo,

*‘Abdulmalik

- Zacharia,
kwenye mechi
ya raundi ya
tano va Ligi
Kuu, Uwanja
wa Benjamin
Mkapa. Simba
ilishinda bao

“n 1-0. PICHA:

. MAKTABA

sha kuwa na uwezo wa kurudisha
mabao kipindi cha pili, hivyo timu
zinazocheza nayo, zisijiamini zi-
napokuwa mbele hata kwa mabao
mengi.

Mara tatu kwenye raundi tano,
imekuwa ikitoka nyuma na kurudi-
sha mabao.

Jumatatu iliyopita, ikiwa nyuma
kwa mabao 2-0 dhidi ya Polisi Tan-
zania, ilirudisha yote na mechi ikai-
sha kwa mabao 2-2.

Haikuwa mechi hiyo tu, Oktoba
3, ilirudisha mabao yote mawili na
kwenda sare ya 2-2 dhidi ya ndugu
7ao Mbeya City.

Oktoba 29, pia ilirudisha bao
dakika tisa kabla mechi kumalizi-
ka, ikitoka sare ya bao 1-1 dhidi ya
Biashara United.

NAMUNGO INAFUNGWA USI-
KU

Ukiachilia mbali kuwa ni kweli
mechi mbili ambazo Namungo
imefungwa dhidi ya Azam FC na
Simba zilichezwa usiku, lakini im-
ekuwa ikiruhusu mabao dakika za
mwisho.

Jumatano iliyopita Uwanja wa
Benjamin Mpaka, iliruhusu ku-
fungwa bao 1-0 likiwekwa wavuni
na Meddie Kagere kwenye dakika
nne za nyongeza, lakini ilifungwa
bao 1-0 dhidi ya Azam FC kwenye
Uwanja wao wa Chamazi, Oktoba
19 kwa mbao la dakika ya 90 lililo-
fungwa na Idriss Mbombo.

® " ‘mchezajiwa |
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Mabadiliko

Kiutendaji
kufanyika
TBS, WMA

Na Augusta Njoji, DODOMA

WIZARA ya Viwanda na Biashara
inatarajia kufanya mabadiliko ya
kiutendaji kwa taasisi mbili ambazo
ni Shirika la Viwango Tanzania (TBS)
na Wakala wa Vipimo nchini (WMA)

kutokana na kuwa na mwingiliano wa

majukumu.

Sambamba na hilo, yatafan-
ya mapitio ya sera mbili zinazosi-
mamia wizara hiyo hususani eneo la
viwanda.

Waziri wa Wizara hiyo, Prof. Kitila
juzi alipokuwa akifungua kikao kazi
cha taasisi zilizopo chini ya wizara
hiyo.

Na Augusta Njoji, DODOMA

CHUMI  Mashuhuri
wa Kimataifa, Prof.
Justin Yifu Lin, ana-
tarajiwa kuwa mzun-
gumzaji mkuu kwenye konga-
mano la 25 la Utafiti na Biashara
kuhusu ushindani wa Viwanda na
Biashara linatarajiwa kufanyika
Jumatano jijini Dar es Salaam.

Akizungumza jana na waandi-
shi wa habari jijini hapa, Katibu
Mkuu wa Wizara ya Viwanda na
Biashara, Dotto James, alisema
Lin ni mwanzilishi wa Taasisi
ya Misingi mipya ya uchumi ka-
tika Chuo Kikuu cha Peking na
amewahi kuwa Mchumi Mkuu wa
Benki ya Dunia (WB).

Alisema kongamano hilo lina-

lenga kuchochea na kukuza mi-
jadala ya kisera na utafiti kuhusu
viwanda na biashara kama sekta
muhimu ya kuharakisha ukuaji
uchumi na kichocheo cha mab-
adiliko ya kimuundo.

James alisema mabadiliko ya
muundo wa uchumi muhimu ka-
tika kutengeneza ajira zinazohita-
jika kwa vijana, kupunguza umas-
kini, na kuimarisha ustahimilivu
wa kiuchumi dhidi ya majanga
mbalimbali.

“Kongamano hilo limebeba
kaulimbiu isemayo Mapinduzi
ya Uchumi wa Tanzania kupitia
ushindani wa viwanda na biasha-
ra ambayo ni muhimu kwani in-
afungamana vyema na msukumo
wa mpango wa tatu wa maende-
leo wa miaka mitano unaosisitiza

kuendeleza juhudi za kuleta
mageuzi ya uchumi, kuboresha
ushindani wa kitaifa kwa maen-
deleo ya watu,” alisema.

Alieleza kuwa kongamano
hilo litahudhuriwa na washiriki
200 na litafanyika katika Ukumbi
wa Kimataifa wa Mwalimu, Julius
Nyerere jijini Dar es Salaam na
kufunguliwa na Makamu wa Rais,
DK. Philip Mpango.

“Viwanda na biashara shindani
ndio vichocheo muhimu vya ma-
badiliko ya kimuundo na ukuaji.
Hii inaelezea ushirikiano unaoen-
delea kati ya wizara ya viwanda
na biashara na REPOA kwa war-
sha hii na programu nyingine za
utafiti na kujenga uwezo juu sekta
hizi,” alisema.

Alisema kongamano hilo lin-

Mchumi nguli Kuwa mzungumazaji
mkuu kongamano utafiti, biashara

aandaliwa na REPOA na kufanyi-
ka kila mwaka huwakutanisha
watafiti wabobezi, watunga sera,
washiriki wa maendeleo, AZAKI,
sekta binafsi na wasomi kutoka
taasisi za elimu ya juu nchini na
nje ya nchi ili kujadili masuala ya
maendeleo, matokeo ya utafiti
kutoka kwa watafiti waliobobea
ili yasaidie kuboresha sera na ku-
changia kuleta mapinduzi ya kiu-
chumi na kuboresha maisha ya
Watanzania.

Kwa upande wake, Mkurugenzi
Mtendaji wa REPOA, Dk. Donald
Mmari, alisema makongamano
yaliyofanyika siku za nyuma ya-
meleta mchango mkubwa kwa
taifa na sekta ya viwanda na bi-
ashara kwa ujumla.

Alisema ili kuhakikisha kuna ufanisi
ndani ya wizara wanakusudia kuanga-
lia muundo wa taasisi hizo ili kufanya
mabadiliko au zifanye kazi moja.

“Tutaangalia kama tuhamishe taasisi
moja kwenda kwenye nyingine au
majukumu yabaki kwa mmoja
au zifanye kazi kwa pamoja hivyo
nikaona niwashirikishe kwanza,”
alisema.

Aidha, alisema kwa sasa wanaku-
sudia kufanyia mapitio ya sera ya
maendeleo ya viwanda na tayari
mapendekezo ya sera mpya yamean-
daliwa, lakini lazima wadau washirik-
ishwe ili kujadili kwa pamoja kabla ya
kufanya uamuzi.

Prof. Mkumbo alisema wataanza
kupima mafanikio ya kiutendaji kwa
kutengeneza mikataba ili kujua kila
taasisi inawajibika vipi na kama hai-
jawajibika inavyotakiwa mabadiliko
yafanyike.

“Kwa sasa wizara ina changamoto
ya kanzidata ya taarifa na takwimu
lengo likiwa ni kufahamu taasisi fulani
imefanya nini na imezalisha kwa kiasi
gani, Mfano hapa ukimuuliza Mku-
rugenzi wa Tantrade kuna biashara
ngapi hajui, ataanza kukuna kichwa,
lakini lazima tuwe na Annual Report
ya viwanda maana bila kuwa na
takwimu hatuwezi kufanya maamuzi
sahihi,” alisema.

Alibainisha kuwa viwanda vipo,
lakini tatizo lililoko ni kuwa vyote ni
vidogo, hivyo waangalie namna ya
kuvikuza na kuviongeza.

TAASISI YA UTAFITI

] -.I & ]

TARI

Baadhi ya wakulima wa zao la zabibu mkoani Dodoma wakipata maelezo kwa wataalamu wa kilimo kutoka kituo cha utafiti wa mazao cha
TARI Makutupora walipotembelea banda hilo, katika maonyesho ya Dodoma Wine Festival yaliyofanyika mwisho wa wiki kwenye viwanja

Wenyeviti waagizwa usimamizi wa fedha

Na Augusta Njoji, DODOMA

NAIBU Waziri, Ofisi ya Rais, Ta-
wala za Mikoa na Serikali za Mitaa
(TAMISEMI), David Silinde, ameun-
dua Umoja wa Wenyeviti wa Serikali
huku akiwaagiza kusimamia fedha
za miradi ya maendeleo zinazopele-
kwa katika maeneo yao.
alipokuwa akizungumza na viongozi
na wajumbe wa umoja huo.

Alisema viongozi hao ndio waleng-

wa katika maeneo wanayoishi na
wananchi kwa kuona na kusimamia
maendeleo ya miradi inayopelekwa
ambayo ni ujenzi wa miundombinu
huduma za kiuchumi na kijamii.
“Serikali inatambua mchango
na jitihada za Wenyeviti wa Serikali
zikiwamo pamoja na changamo-
to,” alisema Silinde na kuongeza
kuwa katika bajeti ya mwaka wa
fedha 2021/22 Serikali imezitaka hal-
mashauri zote nchini kutoa fedha za
ujenzi, kukarabati pamoja na ununu-

zi wa samani za ofisi hizo ili viongozi
hao waweza kutoa huduma bora
kwa wananchi. Akizungumzia kuhu-
su stahiki za viongozi wa Serikali

kutokana na mapato yao.
“Halmashauri zote nchini hu-
Mtaa yanajumuisha mapato yanay-
otokana na asilimia 20 ya mapato
yanayokusanywa kutoka vyanzo
vya ndani vya halmashauri nakiri

kwamba utekelezaji wake unatofau-
tiana kati ya halmashauri moja na
nyingine,” alisema.

Aliwaagiza viongozi wa umoja huo
kuisaidia serikali katika kushirikiana
goji kwa kufuata sheria, kanuni na
taratibu ili kuzipa heshima Mamlaka
za Serikali za Mitaa lakini kutatua
kero za wananchi hasa migogoro ya
ardhi nchini kwa kuwa hilo linaanzia
kwao.

“Hakikisheni mnaepuka kuwa
chanzo cha migogoro ya ardhi katika

maeneo yenu kwa kushiriki kuuza
au kushuhudia uuzaji wa ardhi kwa
mnunuzi zaidi ya mmoja na bila
kuzingatia sheria ikiwamo maeneo
ya wazi, maeneo yaliyohifadhiwa au
maeneo ya kingo za mito na bahari
kinyume na sheria,” alisema Silinde.

Mwenyekiti wa Umoja huo, Lu-
cas Mwasongwe, aliishukuru seri-
kali kwa kutambua mchango wao na
kuiomba iendelee kuona umoja huo
kwa kuwa wao wana nafasi kubwa
kwa jamii katika kuleta maendeleo
yanchi.
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Mbarali wakopeshwa matrekta 241 l

Na Nebart Msokwa, MBARALI

AMPUNI ya usamba-

zaji wa zana za kilimo

ya Agricom Africa kwa

ushirikiana na Benki

ya CRDB, zimetoa mikopo ya

matrekta madogo (power tillers)

241 kwa wakulima wa Wilaya ya

Mbarali ili kuongeza tija kwenye
uzalishaji.

Akizungumza wakati wa kuk-
abidhi mikopo hiyo, Mkurugenzi
Mtendaji wa Agricom Africa,
Alex Duffar, alisema mkopo huo
ni mwendelezo wa kampuni
hiyo katika kuwasaidia wakuli-
ma kupata zana za kisasa za
kilimo na kwamba una thamani
ya zaidi ya Sh. bilioni 2.6 .

Alisema mwaka jana walitoa
mkopo wa matrekta kama hayo
161, lakini kutokana na mahi-
taji ya wakulima kuwa makubwa
waliamua kuongeza kiwango na
kufikia matrekta hayo 241 am-
bayo wamekopesha sasa.

“Pamoja na kuwakopesha
zana hizi, pia tutatoa mafunzo

maalumu kwa wakulima hawa
namna ya kuzitumia ili zidumu
muda mrefu na ziwasaidie ku-
leta tija ambayo inakusudiwa,
hizi ni mashine za kisasa kabisa,”
alisema Duffar.

Alisema wamebaini kuwa
wakulima wa wilaya hiyo wana
mabhitaji makubwa ya zana za
kisasa za umwagiliaji, hivyo
wamepanga kuzileta mwakani
na kuwakopesha wakulima ili
tija iongezeke zaidi.

Vilevile, alisema kampuni
hiyo ina mpango wa kuanzisha
mfumo wa stakabadhi gharani
ili kuwasaidia wakulima kuuza
mazao yao kwa bei nzuri am-
bayo itaendana na gharama za
uzalishaji.

Mwakilishi wa Benki ya CRDB,
Cornelius Msigwa, alisema ben-
ki hiyo imekuwa ikitoa mikopo
mingi kwenye sekta ya kilimo
hasa katika Mkoa wa Mbeya kwa
ajili ya kuendeleza mazao mbal-
imbali ambayo ni ya chakula na
biashara.

Alisema katika msimu uliopi-

ta, benki hiyo ilitoa mkopo we-
nye thamani ya zaidi ya Sh. bilio-
ni 150 kwa wakulima wa Wilaya
ya Mbarali pekee, na kwamba
mbali na wilaya hiyo pia wame-
kuwa wakitoa mikopo katika
wilaya zingine za mkoa huo.

Alisema wamekuwa wakitoa
mikopo kwenye kilimo cha tum-
baku wilayani Chunya pamoja
na kilimo cha chai na mapara-
chichi katika Wilaya ya Rungwe,
na kwamba mkopo kwenye
maeneo hayo umefikia thamani
ya Sh. bilioni 30.

Akipokea na  kukabidhi
mikopo hiyo kwa wakulima,
Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Juma
Homera, aliushukuru uongozi
wa Agricom pamoja na Benki ya
CRDB kwa kutoa mikopo hiyo
akidai kuwa itasaidia kuinua
kilimo. Homera alisema mkopo
huo utawasaidia wakulima
kuondokana na matumizi ya
zana duni za kilimo ambazo zi-
likuwa zinawapunguzia ufanisi
kwenye uzalishaji wa mpunga.

Aliwataka wakulima hao ku-

hakikisha wanaongeza uzalishaji
ili wawe na uwezo wa kuongeza
akiba ya chakula pamoja na ku-
uza ziada ili wafanye maendeleo
mengine.

Aliwahakikishia kuwa soko la
mchele kwa sasa ni la uhakika
kutokana na mchele wa Tanza-
nia kupata soko nchini Kenya
baada ya mazungumzo ya hivi
karibuni kati ya Rais Samia Su-
luhu Hassan na Rais wa Kenya,
Uhuru Kenyata.

“Sasa hivi kila siku malori
zaidi ya 15 yanasafirisha mchele
kutoka Mbeya kwenda Nairobi
nchini Kenya, sasa nawashauri
wakulima mwongeze uzalishaji
ili kukidhi mahitaji ya soko
hilo na muwe na uhakika wa
kurejesha mikopo hii,” alisema
Homera.

Wilaya ya Mbarali ni miongoni
mwa maeneo nchini yanayo-
zalisha mpunga kwa kiwango
kikubwa, lakini tatizo lililokuwa
likiwakabili wakulima wa eneo
hilo ni kukosa zana za kisasa za
kulimia.

Baadhi ya vi-
jana wanaofan-
va kazi kwenye
mashine za ku-
koboa mpunga
zilizoko Soko
la Kimataifa la
Mchele Kata ya
lgurusi, Wilaya
ya Mbarali
mkoani Mbeya,
wakipanga
magunia ya
MpuUNga nje

ya mashine
hizo mwishoni
mwa wiki kabla
va kuupeleka
mashineni

kwa ajili ya
kokobolewa.
PICHA: NEBART
MSOKWA

Wenye ulemavu wahamasishwa chanjo ya corona

Na Nebart Msokwa,
MBARALI

WATU wenye ulemavu
wilayani Mbarali, wameshauri-
wa kujitokeza kuchanja chanjo
ya kujikinga na corona kwa
maelezo kuwa virusi hivyo
vinaua bila kuchagua hali ya
viungo vya mtu.

Ushauri huo ulitolewa
mwishoni mwa wiki na Ka-
tibu wa Chama cha watu we-
nye ulemavu wa wilaya hiyo,
Ramadhan Shamte, wakati wa
mkutano wa Chama cha Watu
wenye Ulemavu Kata ya Igu-
rusi wilayani humo ulioitishwa
na Taasisi isiyokuwa ya kiseri-
kali ya SALIOTA.

Alisema wataalamu  wa
afya wamethibitisha kwamba
chanjo hiyo ni salama na inam-
fanya mtu aliyechanja kuwa
na uwezekano mdogo wa
kupata maambukizi na hata
akiambukizwa madhara yake

yanakuwa madogo kuliko am-
baye hajachanjwa.

Shamte alisema kwa sasa
kupitia chama chao wana-
hamasishana ili kila mwana-
chama achanjwe, na kwamba
wanafuata miongozo yote ya
serikali ikiwamo kutolazimis-
hana kuchanja na badala yake
wanaendelea kutumia utara-
tibu wa hiari.

“Sisi hatupeani elimu ya co-
rona pekee bali hata magonjwa
mengine ya kuambukizwa
ukiwamo Ukimwi, magonjwa
haya hayachagui mwenye ul-
emavu wala mzima, hivyo kila
mmoja lazima ajihadhari na
sisi tunatumia jukwaa letu ku-
peana elimu,” alisema Shamte.

Aliiomba serikali kuendelea
kutoa elimu na kuwahama-
sisha kuchanja ili wananchi
wote wawe salama na shughuli
za maendeleo ziendelee ku-
fanyika. Baadhi ya watu we-
nye ulemavu wa Kata ya Igu-

rusi walisema chanjo hiyo ni
muhimu kutokana na kwamba
mazingira ya virusi hivyo kue-
nea hata wao wanakutana
nayo ikiwamo mikusanyiko.

Mmoja wa watu wenye ul-
emavu, Joyce Sanga, alisema
ameshachanja, na kwamba
aliamua kuchanja kwa ajili ya
kuilinda afya yake yeye mwe-
nyewe na familia yake baada
ya kuridhika na elimu iliyo-
tolewa na wataalamu.

Alisema kuna baadhi ya
watu wanaogopa kuchanja
kwa sababu ya maneno ya
upotoshaji yanayotolewa na
baadhi ya watu wasiokuwa
na utaalamu wowote jambo
ambalo aliwataka watu wenye
ulemavu kuwa makini.

“Hii chanjo isingekuwa sala-
ma nina uhakika Rais wetu
Mama Samia Suluhu Hassan
asingechanja, alitushauri wa-
nanchi wote tuchanje kwa
ajili ya usalama wa afya zetu

wenyewe na nawashauri wen-
zangu wasisikilize maneno ya
wapotoshaji,” alisema Joyce.

Mkurugenzi wa Shirika la
SALIOTA, Elisha Mwanikawa-
ga, alisema shirika hilo limeku-
wa likishirikiana na serikali ku-
hamasisha wananchi kwenye
shughuli mbalimbali ikiwamo
masuala ya afya.

Alisema moja kati ya maju-
kumu ambayo shirika hilo lina-
fanya kwa sasa ni kuhamasisha
makundi mbalimbali ya wa-
nanchi kujitokeza kuchanjwa
chanjo dhidi ya virusi vya co-
rona, na kwamba ndio maana
waliamua kuwakusanya watu
wenye ulemavu na kuwapatia
elimu hiyo.

Alisema shirika hilo pia lina-
toa elimu kuhusu maambukizi
ya Virusi vya Ukimwi kwa kun-
di hilo, kutokana na kwamba
kuwa miongoni mwa makundi
ambayo yapo kwenye hatari ya
kuambukizwa virusi hivyo.

Wanawake
watakiwa
kutovumilia
kufanyiwa
vitendo vya
ukatili kijinsia

Na Nebart Msokwa, MBEYA

WANAWAKE mkoani Mbeya wame-
shauriwa kutovumilia vitendo vya
unyanyasaji wa Kijinsia wanaofanyiwa
kwenye jamii, badala yake wanatakiwa
kutoa taarifa kwenye mamlaka zinazo-
husika.

Amesema kwamba kwa kutoa taarifa,
hatua hiyo itasaidia wanaofanya vitendo
hivyo wachukuliwe hatua za kisheria.

Ushauri huo ulitolewa mwishoni mwa
wiki na mwanaharakati wa haki za
wanawake mkoani humo, Aikande Lema,
ambaye ni wakili wa kujitegemea wakati
wa mkutano wa Umoja wa Vikundi vya
Wanawake wa Mkoa wa Mbeya uju-
likanao kwa jina la Familia Moja.

Alisema katika ndoa wanawake wa-
nafundishwa kuwa wavumilivu, lakini sio
kila matukio wanatakiwa kuyavumilia
kwa maelezo kuwa baadhi ya matukio
va ukatili wanayofanyiwa yanawaathiri
kiafya, kiuchumi na kisaikolojia.

Alisema wapo baadhi ya wanawake
wamekuwa wakifanyiwa ukatili wa
kijinsia kwenye familia zao, lakini wa-
navumilia bila kutoa taarifa hali am-
bayo wakati mwingine inawasababishia
madhara.

“Kuna baadhi wanapigwa vipigo
ambavyo sio vya kawaida, toeni taarifa
kwenye mamlaka msivumilie, mimi nazi-
jua vizuri sheria, hivyo ukiwa na jambo
[olote ambalo linahusu sheria na una-
taka ufafanuzi niko tayari kuwasaidia,”
alisema Aikande.

Mdau wa Maendeleo wa Mkoa wa
Mbeya, Ndele Mwaselela ambaye ali-
kuwa mgeni rasmi kwenye mkutano huo,
aliwataka wanawake kujituma kufanya
kazi ili kujiletea maendeleo wao we-
nyewe, familia zao na taifa kwa ujumla.

Mwaselela ambaye ni mwekezaji kwe-
nye sekta ya elimu, alisema wanawake
wameonyesha kuwa na uwezo mkubwa
kwenye uongozi akitolea mfano wa Rais
Samia Suluhu Hassan, ambaye ni mwa-
namke wa kwanza kuongoza Tanzania
kama Rais.

Alisema Rais Samia ameonyesha njia,
hivyo wanawake wengine hawanabudi
kufuata nyao zake, na kwamba kwa sasa
wanatakiwa kumuunga mkono ili alion-
goze taifa kwa mafanikio.

“Mimi niko tayari kuwapa ushiriki-
ano na kwa sasa naahidi kwamba kwa
kutumia shule zangu za Paradise Mission
Pre and Primary School na Patrick Mis-
sion, nitawasomesha bure masomo ya
kidato cha tano na sita vijana 10 kutoka
kwenye familia zenu ambao watafauru
mtihani wa kidato cha nne kwa kupata
daraja la kwanza,” alisema Mwaselela.

Alisem anafanya hivyo ili kurudisha
kwenye jamii kile anachopata kwenye
uwekezaji wake katika elimu, akisema
mapato anayopata ni kutokana na jamii,
ambayo inapeleka wanafunzi.
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B Dk. Mwinyi aainisha jitihada za
kuufufua utalii dhidi ya corona

KCB yajipambanua
na uchumi wa bluu

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

. NaRahma Suleiman, ZANZIBAR

MKURUGENZI Mkuu wa Benki ya
KCB, Cosmas Mario, amesema benki
hiyo inashirikiana na Serikali ya
Zanzibar katika kuhakikisha dhana

ya uchumi wa bluu inatekelezwa kwa :

vitendo.

Aliyasema hayo juzi Mjini Zan-
zibar katika viwanja vya Amani,
wakati akizungumza na waandishi
wa habari baada ya mashindano ya
mbio za “Zanzibar Blue Economy half
Marathon 2021" ikiwa ni miongoni
mwa maadhimisho ya sherehe za
mwaka mmoja ya uongozi wa Rais
Dk.Hussein Ali Mwinyi.

Alisema benki hiyo kwa miaka mi-
tatu iliyopita imeshawezesha miradi
yenye gharama za Sh. bilioni 60 na
bado wanaendelea ambapo tayari
kuna wawekezaji wa nje wanatarajia
kuwekeza zaidi ya Sh. bilioni 500.

“KCB ni benki kubwa kuliko zote
katika kanda ya Afrika Mashariki na
va kati na uzuri ya kwamba imeanzia
hapa Zanzibar mwaka 1986 ikiwa
inaitwa Bank of India,” alisema.

Aliwataka wananchi kufika katika
benki hiyo kupata huduma zinazo-

tolewa na kushirikiana katika kujenga :
uchumi wa bluu ili kupata maendeleo. :

Aidha, alisema benki hiyo inawaen-
deleza wajasiriamali kupitia kampeni

ya tujiajiri ambayo inawaunga mkono :

vijana, kinamama na wajasiria mali
wadogo kwa kuwapa elimu na mitaji

ili kujiendeleza kimaisha na kiuchumi.

Akizungumza wakati akifungua
mashindano hayo Rais Dk. Mwinyi
alisema ili taifa liweze kufanikisha
matarajio va kukuza uchumi katika

mwaka wa pili wa uongozi wake, hal-

inabudi kuendelea kudumisha amani,
uwajibikaji pamoja na watendaji

kujenga uadilifu katika utekelezaji wa

majukumu yao.

Akitoa maelezo kuhusu mashinda-
no hayo, Mwenyekiti wa “Zanzibar
Blue Economy half Marathon 2021,
Abdalla Idrissa Majura, alieleza
kwamba mashindano hayo ni kwa
ajili ya kumpongeza Rais Dk. Mwinyi
kutimiza mwaka mmoja tokea aingie
madarakani kwa kuchaguliwa kuwa
Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa
Baraza la Mapinduzi.

Majura alisema kuwa hatua hiyo
imefikiwa baada ya kuonekana
kwamba Rais Dk. Mwinyi ameanza
kutekeleza ahadi zake kwa vitendo

akiwa na lengo la kuiletea maendeleo

Zanzibar.

ERIKALI ya Zanzibar
imesema imefanya jiti-
hada mbalimbali za
kuifufua sekta ya utalii,
baada ya kuathirika na janga la
. Uviko-19.
. Akizungumzia mwaka mmo-
' ja wa mafanikio yake ya uon-
© gozi, Rais wa Zanzibar, Dk. Hus-
. sein Ali Mwinyi, alisema hivi
: sasa kuna kampuni za ndege
. 34 zinazofanya safari Zanzibar
. zikiwamo kampuni mpya saba
. zilizoongezeka mwaka huu.
. Alisema jitihada zilizochuku-
. liwa kutafuta masoko mapya
© katika nchi za Ulaya Mashariki
© na Mashariki ya mbali zime-
. saidia sana ambapo Zanzibar
. imepokea watalii wengi ku-
© toka Ukraine, Urusi na nchi
. zingine ambapo imewezesha
. hoteli nyingi kuwa wazi katika
. kipindi kigumu kwa sekta hiyo.
: Alieleza kuwa jumla ya watal-
' ii 330,659 wameingia nchini
. kwa kipindi cha Novemba,
: 2020 hadi Agosti, 2021, ikilin-
ganishwa na watalii 273, 852
walioingia Novemba, 2019 hadi
© Agosti, 2020, sawa na ongezeko
. laasilimia 17.
: Alisema takwimu zinaonye-
: sha kuwa asilimia 95 ya hoteli

zilizopo Zanzibar zenye nyota
kuanzia moja hadi tano zili-
fungwa au kupunguza shughuli
za uendeshaji kuanzia mwaka
2020 na kusababisha kupungu-
zwa wafanyakazi kwa zaidi ya
asilimia 90.

“Kama tunavyojua kuwa
maendeleo ya sekta ya utalii
yamefungamana sana na
maendeleo ya ukuaji wa sekta
nyingine hapa kwetu. Kwa
hivyo, kuanguka kwa utalii na
kufungwa hoteli kuliathiri sekta
ya kilimo, uvuvi, ufugaji, usafiri
wa anga na nchi kavu, biashara
na maendeleo ya makundi
mbalimbali ya wajasiriamali,”
alisema na kuendelea:

“Hali hii imeleta mdororo wa
uchumi wa nchi yetu na kupun-
gua kwa kiasi kikubwa mzun-
guko wa fedha katika uchumi
wetu.”

Alisema katika maadhimisho
hayo ya kutimiza mwaka mmo-
ja amefungua na kuweka mawe
ya msingi ya miradi mitatu
mikubwa ya hoteli za kitalii za
daraja la juu zenye thamani ya
Dola za Kimarekani milioni 3.15.

Aidha, alisema kwa lengo la
kukuza uwekezaji katika sekta
ya utalii imetangazwa fursa
ya kuwekeza katika visiwa vi-
dogo viliopo Zanzibar ambapo

tayari maombi 54 ya wawekeza-
ji wenye nia ya uwekezaji katika
visiwa hivyo yamepokelewa.

“Fursa hiyo imetolewa kwa
visiwa 10 ambavyo ni Njau, Pa-
munda ‘A, Pamunda ‘B’, Bawe,
Kwale, Changuu, Mtumbini,
Chumbe, Misali na Chapwani,”
alisema.

Alieleza kuwa kwa upande
wa Mji Mkongwe, serikali im-
echukua hatua mbalimbali za
utunzaji na uendelezaji wa Mji
Mkongwe, ili uendelee kuwa na
hadhi ya urithi wa kimataifa.

Alisema serikali inaendeleza
kazi ya kulifanyia matengenezo
jengo la Beit al Ajaib baada ya
kuanguka pamoja na Makum-
busho ya Kasri la Wananchi
Forodhoni na hivi sasa, kazi ya
ujenzi wa kulizuwia jengo la
Beit el Ajaib lisianguke inaende-
lea kwa kushirikiana na Serikali
ya Oman ambayo imekubali
kutoa Dola milioni 5.93 na kazi
ya matengenezo makubwa ya
jengo lote inatarajiwa kuanza
Februari 2022.

Hata hivyo, alisema jitihada
zimefanyika katika kuimari-
sha mapato yanayokusanywa
na Shirika la Bandari ambapo
kabla ya serikali yake kuingia
madarakani, makusanyo kwa
mwezi yalikuwa wastani wa

Sh. bilioni 2.8 na faida ghafi ni
wastani wa Sh. milioni 900.

“ Hivi sasa, Shirika la Bandari
linakusanya wastani wa Sh.
bilioni 3.3 kwa mwezi na faida
ghafi ya wastani wa Sh. bilioni
2, kiwango hicho kimepanda
zaidi katika mwezi wa Oktoba,
2021 na kufikia makusanyo ya
Sh. bilioni 4.2 na faida ghafi ya
wastani wa Sh. bilioni 2.6,” alise-
ma Dk. Mwinyi.

Naye Mkurugenzi wa Bandari
Zanzibar, Nahad Mahfoudh,
alisema licha ya biashara kush-
uka duniani kutokana na janga
la corona, lakini wamepita
lengo la ukusanyaji wa mapato
katika shirika hilo ambapo kwa
Oktoba pekee wamekusanya
Sh. bilioni 4.2, jambo ambalo
miaka ya nyuma haijawahi ku-
tokea.

Alisema jambo ambalo lime-
fanikisha kuvuka lengo la uku-
sanyaji wa mapato ni ufanisi na
uwajibikaji mzuri kwa watend-
aji na kuziba mianya ya rushwa
katika shirika hilo.

Aidha, mkurugenzi huyo
alisema changamoto kubwa in-
ayolikabili shirika hilo ni ufinyu
wa Bandari ya Malindi, ambayo
ilijengwa tokea mwaka 1920
wakati huo ikikidhi mahitaji
ikilinganishwa na sasa.

Meneja wa
Benki ya KBC
tawi la Stone
Town Zanzi-
bar, Mbarouk
Ramadan
Mbarouk,
akizungumza
na waandishi
wa habari am-
bao hawapo
pichani baada
ya mashinda-
no ya riadha
ya uchumi wa
bluu yalio-
fanyika Amani
Mjini Zanzi-
bar, KCB ni
miongoni mwa
wadhamini wa
mashindano
hayo.

PICHA: RAHMA
SULEIMAN

Mbunge apania kumaliza kikwazo cha maji Welezo

Na Mwandishi Wetu

MBUNGE wa Jimbo la Welezo
Zanzibar, Maulid Saleh Ali, amese-
ma amejipanga kumaliza tatizo
la ukosefu wa majisafi na salama
kwa baadhi ya maeneo ya jimbo
hilo. Aliyasema hayo jana alipoku-
wa akishirikiana na wananchi
na mafundi wa Mamlaka ya Maji
Zanzibar (ZAWA) kusambaza
mabomba ya maji katika shehia
za Mtopepo na Munduli kwenye

jimbo hilo.

Alisema nishati maji ni muhimu
kwa mabhitaji ya kila siku ya wa-
nanchi na yanayatumia katika
mambo mbalimbali ya msingi,
hivyo ni lazima yapatikane muda
wote bila usumbufu.

Alisema ataendelea kushiriki-
ana na serikali kupitia mfuko wa
jimbo kuhakikisha mahitaji yote
ya msingi hasa majisafi na salama,
elimu, huduma za afya, barabara
za ndani na vikundi vya ujasiri-

amali kwa ajili ya kuwakwamua
vijana na wanawake yote yanapa-
tikana kwa wakati. Mbunge huyo
aliwasisitiza wananchi hao kuwa
walinzi wa miundombinu ya maji
ili isihujumiwe na iweze kuende-
lea kuwanufaisha wananchi wen-
gi na maeneo jirani.

“Jimbo letu lina sifa kubwa ya
kuwa na vyanzo vingi vya maji am-
bayo siku za hivi karibuni wame-
kuwa wakinufaika wananchi wa
maeneo mengine, huku baadhi

ya maeneo ya jimbo letu yakikosa
maji kutokana na changamoto za
uchakavu wa miundombinu na
uharibifu wa miundombinu hiyo
na baadhi ya watu wasiokuwa
waaminifu,” alisema.

Naye Diwani wa Wadi ya
Munduli, Juma Fikirini Khamis,
aliwasihi wananchi wa maeneo
hayo yanayokabiliwa na changa-
moto ya ukosefu wa maji mradi
huo mkubwa wa maji utakapoka-
milika wahakikishe wanajisajili

na kufuata taratibu zilizowekwa
na serikali. Alisema viongozi wa
jimbo hilo hasa mbunge, mwak-
ilishi na madiwani wanashirikiana
vizuri kutatua changamoto za
jimbo hilo kwa lengo la kuwaletea
wananchi maendeleo.

Fundi kutoka ZAWA, Talib Ab-
dallah Mohamed, alisema wanata-
rajia kutumia mwezi mmoja kuka-
milisha zoezi hilo na kuhakikisha
wananchi hao wanapata huduma
ya majisafi na salama.
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Wakimbizi wa Burundi, DRC

wapata chanjo ya Uviko-19

Na Deogratius Nsokolo, KIGOMA

MAMIA ya wakimbizi toka Burundi na
Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo (DRC)
wamejitokeza kupata chanjo ya ugonjwa
wa Uviko-19 baada ya Serikali na Shirika
la Kimataifa la Kuhudumia Wakimbizi
(UNHCR) kuanza kutoa huduma hiyo kwa
mara ya kwanza kwa wakimbizi.

Kaimu Mganga Mkuu wa Mkoa wa Kigo-
ma, Dk. Hosea William, alisema wakati wa
uzinduzi wa zoezi hilo kuwa zoezi hilo
limeanza kwa kundi la wakimbizi baada
ya taratibu zote kukamilika, ambapo
chanjo inayotolewa ni aina ya Sinopharm,
ambayo inatarajiwa kutolewa kwa zaidi ya
asilimia 60 ya wakimbizi wenye umri wa
kuanzia miaka 18.

Alisema kabla ya zoezi hilo wataalamu

ik 00 TR
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Al

wa afya wa serikali na kutoka mashirika
yanayotoa huduma kambini hapo, Chama
cha Msalaba Mwekundu na Medical Team
wamekuwa wakitoa elimu na uhama-
sishaji kwa wakimbizi.

Dk. William aliwataka wakimbizi kuen-
delea kujitokeza kupokea chanjo hiyo ili
kujikinga na ugonjwa wa Uviko- 19 ambao
ni janga la dunia kwa sasa.

Naye mkuu wa kambi ya wakimbizi
Nyarugusu, Siasa Majenje, alisema kambi
hiyo ina watu zaidi ya 128,000 ambao ni
wakimbizi na waomba hifadhi toka nchi
za Burundi na DRC na kwamba wamer-
uhusu uhamasishaji ufanyike katika mae-
neo yote ya mikusanyiko ili kufikia malen-
g0 ya zoezi hilo.

Alisema tangu kuwapo kwa ugonjwa
huo haijaripotiwa mkimbizi kuugua au

kufa kutokana na Uviko-19, hivyo hatua
ya kuwakinga kwa kuwapatia chanjo in-
awaweka katika mazingira sahihi ya kue-
puka ugonjwa huo hatari.

Mkuu wa UNHCR Kasulu, Ben Diallo,
alisema chanjo hiyo ni muhimu kwa
wakimbizi katika kuhakikisha wanakuwa
salama wakiwa ukimbizini.

Aliwataka kupuuza taarifa zisizo rasmi
zinazosambazwa kuhusu chanjo hiyo
kwa kuwa chanjo hiyo imehakikiwa na
wataalamu na kuthibitishwa na Shirika la
Afya Ulimwenguni (WHO) na Serikali ya
Tanzania.

Ameishukuru idara ya huduma kwa
wakimbizi kuruhusu kutolewa chanjo
kwa wakimbizi, ambapo alisema hatua
hiyo inatoa haki kwa wakimbizi kuamua
kuchanja kwa hiari.

Mkurugenzi wa Taasisi ya kiraia ya Community Hands Foundation (C-HF), Paul Makoe (kushoto), akitoa maelekezo kwa
wanafunzi wakati wa uzinduzi wa mradi wa Elimika uliofanyika juzi, katika Shule ya Msingi Mchikichini iliyoko Mbagala
mkoani Dar es Salaam. Kampeni hiyo itaendeshwa kwa miaka mitano ikiwa na lengo la kutoa elimu ya afya, maadili na
malezi kwa wanafunzi na vijana ili kujiepusha na utovu wa nidhamu pia wanatarajia kufikia mikoa zaidi ya 20 nchini.

PICHA: MAULID MMBAGA

Tani 2,000,782 korosho zauzwa
kwa mfumo stakabadhi ghalani

Na Yasmine Protace, IKWIRIRI

MKOA wa Pwani, umefanikiwa kuuza tani
milioni mbili za korosho kwa kutumia
mfumo wa stakabadhi ghalani.

Hayo yalisemwa na Makamu Mwe-
nyekiti ~wa Chama cha Ushirika cha
Mkoa (CORRECU), Dullar Chaulembo,
alipokuwa akizungumza na wawakilishi
wa vyama vya msingi vya Ushirika (AM-
COS) Mkoa wa Pwani katika mnada wa
tatu uliofanyika Ikwiriri, Wilaya ya Rufiji.

Alisema wakulima wa korosho Mkoa
wa Pwani, wanaipongeza serikali, kufua-

tia mikakati yake ambayo imechangia
korosho zao za daraja la kwanza msimu
huu kufikia kwa asilimia 85.

“Tunaipongeza serikali kupitia mikaka-
ti yake, ambayo imesaidia kupatikana
kwa korosho zenye ubora wa juu daraja
la kwanza kufikia asilimia 85,” alisema.

Pia aliwashukuru wakulima wa ko-
rosho kuzingatia maelezo ya Bodi ya
Korosh (CBT) yanayolenga kuboresha
korosho zao, huku akiwataka wakulima
kuongeza juhudi zaidi katika uzalishaji
wa zao hilo.

Akitangaza bei za mnada huo, ambao

wakulima walilidhia, Meneja wa COR-
RECU, Hamis Mantewela, alisema bei
ya korosho daraja la kwanza ilikuwa Sh.
2,55.11, huku daraja la pili likiuzwa kwa
Sh. 1,700.99.

“Kutokana na kuwapo kwa bei mbili
kati ya korosho daraja la kwanza na ko-
rosho daraja la pili, tumefanikiwa kuuza
tani 2,000,782,” alisema.

Mkulima wa zao hilo kutoka Mkuran-
ga, Said Njomoke, alisema wanaiom-
ba serikali iendelee kuwahamasisha
wanunuzi wanunue zao hilo ikiwamo
kuwaongezea bei.

Wanaofanya
kazi ofisini
hatarini Kuugua
magonjwa
yasiyoambukiza

Na Mwandishi Wetu, Arusha

WANAOFANYA kazi ofisini wako
katika hatari ya kuugua ma-
gonjwa yasiyoambukiza.

Hayo yamesemwa juzi na
Naibu Waziri wa Utamaduni,
Sanaa na Michezo, Pauline
Gekul, alipokuwa akifungua wiki
ya magonjwa yasiyoambukiza,
inayoadhimishwa kitaifa mkoani
hapa.

“Wafanyakazi wa serikali
wapo hatarini kuugua magonjwa
yasiyoambukiza kutokana na ku-
tumia muda mrefu kufanya kazi
ofisini,” alionya na kuongeza
pia kuwa wakati wa kwenda na
kutoka ofisini hutumia magari.

Alisema kuwa wataalamu
wa afya wanaonya kuwa watu
wasiofanya mazoezi mara kwa
mara wanakuwa hatarini kuugua
magonjwa yasiyoambukiza.

Alisema kwamba wafanyakazi
wengi wa ofisini huwa wamet-
ingwa na mambo mengi wa-
nayopaswa kuyakalimisha kila
siku na kufanya kazi wakiwa
wamekaa kwa muda mrefu na
hawana muda wa kushughulisha
miili yao.

Alisema kama mtu hafanyi
mazoezi na anakula mara tatu
kwa siku, chakula hicho huwa
hakitumiki kikamilifu na badala
vake kujirundika mwilini na
kuwa chanzo cha magonjwa.

Alisema mazoezi hufanya
mwili kutumia chakula cha ziada
mwilini na kuufanya mwili kuwa
mkakamavu.

Kwa sababu hiyo alihamasisha
Watanzania kujitengea utama-
duni wa kufanya mazoezi mara
kwa mara.

Katika hatua nyingine aliwata-
ka viongozi wa ngazi mbalimbali
kuhakikisha kwenye maeneo
yao kuna maeneo na viwanja
vya wazi ili kufanya mazoezi
na kuhakikisha matembezi ya
mchakamchaka na michezo ina-
himizwa shuleni.

Alisema kaulimbiu ya Wiki
ya Magonjwa Yasiyoambukiza
mwaka huu ni ‘Badili Mtindo wa
Maisha Boresha Afya’ ukilenga
kuhamasisha jamii kuacha
mitindo na tabia zinazochochea
magonjwa yasiyoambukiza.

Alisema mbali na kuzingatia
kufanya mazoezi, ni vyema kula
mlo kamili na kupunguza kwe-
nye vyakula wingi wa mafuta,
sukari na chumvi.

Alisema kuwa takwimu za ma-
gonjwa yasiyoambukiza zinao-
nyesha kuwa yanachangia vifo
vya watu milioni 41 kila mwaka
ulimwenguni sawa na asilimia
75 ya vifo.
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~ I ONGEZEKO LA JOTO, UKAME:

Waziri Mkuu Iraq :
anusurika kifo :
jaribio la mauaji
nyumbani kwake

Baghdad, IRAQ

WAZIRI Mkuu wa Iraq, Mustafa
al-Khadhimi, amenusurika jaribio
[a mauaji lililofanywa kwa kutumia
ndege zisizo rubani, zenye silaha
zilizoyalenga makazi yake katika
Ukanda wa Kijani wenye ulinzi
mkali mjini Baghdad.

Maofisa wa serikali yake wa-
nasema, Khadhimi hakudhurika
kutokana na mashambulizi hayo
yaliyofanyika mapema, jana.

Mashambulizi hayo ni ishara ya
hali kuelekea kubaya zaidi iliyo-
chochewa na wanamgambo wa-
naoungwa mkono na Iran, kukataa
kuyatambua matokeo ya uchaguzi
wa ubunge wa mwezi uliopita.

Maofisa wawili wa serikali
va lraq, waliliambia shirika la
habari la AP kwamba, walinzi
saba wa Khadhimi walijeruhiwa
kwa mashambulizi ya ndege

Dunia kubuni nyama, protini
mbadala kutoka maabara

Glasgow, SCOTLAND

DUNIA ikiwa katika mjadala
mkubwa kuhusu mabadiliko
yatabianchi, kwenye mkutano
wa kilele wa hali ya hewa wa
COP26, unaojumuisha viongo-
zi wa mataifa makubwa duni-
ani, wataalamu wa teknolojia
ya chakula wanatafuta jawabu
la protini mbadala na namna
ya kutumia katika vita dhidi
ya mabadiliko ya hali ya hewa.

Watafiti katika nchi nyingi
wanatafuta mbadala wa ny-

ama (kama chanzo kikuu cha
jadi cha protini kwa sasa),
kwa kuwa mifugo ni moja ya
sababu za ongezeko la joto du-
niani.Wazo la protini mbadala
linaungwa mkono hata na
nyota wa filamu za Holly-
wood, Leonardo DiCaprio.
Desemba 2020, Singapore
ilikuwa nchi ya kwanza du-
niani kuanza kuuza nyama in-
ayozalishwa katika maabara.
Teknolojia hiyo ni kwamba,
wanasayansi huchukua seli
kutoka kwa misuli ya mny-
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ama au tishu za ‘adipose’ na
kuzipandikiza maabara katika
mazingira rafiki ya ukuaji.

Kampuni ya ‘Eat Just now’
yenye makao yake huko San
Francisco, Marekani, inauza
nchini Singapore kuku wali-
ozalishwa kwenye maabara.

Hii ni sehemu ya mkakati
wa muda mrefu wa usalama
wa nchi, unaolenga kupun-
guza utegemezi wa kuagiza
chakula kutoka kwa majirani
zake.

Wachambuzi wanatarajia

kuwa katika miaka michache
ijayo, wazalishaji wa nyama
bandia ya Uholanzi, Moas
Meat and Meatable, watajar-
ibu kupata kibali kutoka kwa
wasimamizi wa Umoja wa Ul-
aya, ili kuzalisha kwa wingi na
kuuza Ulaya, nyama hiyo ya
maabara.

Hatua kubwa zaidi zinata-
rajiwa kuchukuliwa na wazal-
ishaji wa Marekani, Memphis
na New Age Meats, ambayo
ina mkono wake kwenye
taasisi ya Bill Gates. BBC

mbili zenye silaha zisizo rubani,

yaliyotokea kwenye eneo

mashuhuri la Ukanda wa Kijani,
ambalo kawaida linakuwa na ulinzi

mkali.

“Maroketi ya wahaini hayatat-
uvondosha hata hatua moja kwenye
msimamo wetu na dhamira ya

walinzi wetu mashujaa.”

Khadhimi aliandika kwenye uku-
rasa wa Twitter muda mfupi baada

ya mashambuli hayo.

“Niko salama na nipo baina ya
watu. Alhamdulillah!"Vyuo vi-
kuu vyote 282, vyuo vya ufundi
na taasisi nyingine za elimu va

juu kote nchini vinakabiliwa na
changamoto zinazofanana. BBC

Familia ikisafiri na kuyaacha makazi yao kutokana na mafuriko baada ya mvua kubwa eneo la Bandung, nchini
Indonesia, juzi. Nchi za bara la Asia zimeendelea kushuhudia mvua kubwa zikinyesha na kuathiri maeneo kadhaa
kutokana na mabadiliko ya tabianchi duniani. PICHA: REUTERS

Rais Paul Biya ajivunia miaka 39 madarakani

Yaounde, CAMEROON

WAFUASI wa kiongozi wa pili kwa
kuwepo madarakani kwa muda
mrefu barani Afrika, Rais Paul
Biya wa Cameroon mwenye umri
wa miaka 88 wamesherehekea
kuwapo kwake katika uongozi
kwa miaka 39.

Biya, ambaye amekuwa rais wa
Cameroon tangu mwaka 1982, ni
nadra sana kuonekana hadha-
rani.

Wafuasi wa chama tawala cha
Cameroon, Cameroon Peoples’
Democratic Movement (CPDM),
wamekuwa wakisherehekea
mwishoni mwa wiki, uongozi wa
Rais Biya na kusema, anaweza
bado kutawala taifa hilo la Afrika
ya Kati kwa miaka mingine saba
kuanzia mwaka 2025.

Biya alitangazwa mshindi ka-
tika uchaguzi wa mwaka 2018
akiwa amepata zaidi asilimia 80
ya kura.

eroon, watu walikuwa wakiimba
kusherehekea uongozi wa miaka
39 wa Biya.

Tukio moja lilifanyika
Monatele, mji mkuu wa Lekie,
idara iliyo karibu na mji mkuu wa
Cameroon, Yaounde.

Henri Eyebe Ayissi, Waziri wa
Mali za Taifa, Utafiti na Milki ya
Ardhi na mshirika wa karibu
wa Biya, aliongoza ujumbe wa
chama cha CPDM, kwenda Lekie
na kuwasilisha kile alichokiita ni
ujumbe maalum wa mfuasi wa
Biya.

Ayissi alisema CPDM inaomba
yawepo maridhiano ya Kkitaifa
kwa Biya kuwania awamu mpya
ya uongozi mwaka 2025.

Alisema wanamwomba Biya
akubali wito wa kuwania tena
urais mwaka 2024 na kuende-
leza kazi nzuri anayoifanya Cam-
€roon.

“Biya ameendeleza umoja li-
cha ya ugaidi wa Boko Haram
kwenye upande wa kaskazini

mwa Cameroon kwe-
nye mpaka na Nigeria
na mzozo wa wale
wanaotaka  kujitenga
ambao umesababisha
vifo vya takriban watu
3,000 katika mikoa in-
ayotumia lugha ya Kiin-
gereza,” alisema Ayissi.

Ayissi alisema ma-
milioni ya watoto nchini Cam-
eroon wana fursa ya elimu kwa
sababu, Biya amejenga shule na
kadhaa katika taifa hilo la Afrika
ya Kati.

Wito wa Biya kuwania tena
urais wakati muhula wake wa
sasa wa miaka saba unamalizika
mwaka 2025, umeungwa mkono
mbali, na kuchochea ukosoaji
mkubwa kutoka kwa wapinzani
wa Biya.

Christopher Ndong ni Katibu
Mkuu wa Cameroon Renaissance
Movement, chama ambacho ki-

nadai kuwa mgombea
wake, Maurice Kamto,
alishinda uchaguzi wa
mwaka 2018 na kwamba,
Biya aliiba ushindi wake.

Ndong alidai, kumtaka
Biya kuwania tena uon-

L ‘ gozi mwaka 2025 kuna
VN

maana kuwa, CPDM ina-
taka kiongozi huyo afie
madarakani.

“Ni kudharau Wacameroon na
demokrasia ya nchi hii. Kutokana
na umri wake, atafanya nini ak-
ipewa tena madaraka? Hivi sasa,
hajishughulishi.

Kwa kweli, huu ni uchochezi
kwa utaratibu. Angalia vurugu
zote ambazo zinatokea. Nchi ina
madeni. Kwa kweli, inaonyesha
kwamba hakuna mtu katika uon-
gozi. Wito wa mwaka 2025 usit-
iliwe maanani kwasababu tunafa-
hamu kuwa hali na afya ya mkuu
wa nchi haitamruhusu kutawala
nchi hii mwaka 2025.”

Ngole Ngole Elvis, Mkuu wa

Chuo cha Chama cha CPDM
na mshauri wa karibu wa Biya,
anasema wito kwa Biya kuwania
tena ni wa kidemokrasia.

Alisema badala ya kulalamika
kwamba Biya amekuwapo ma-
darakani kwa muda mrefu, up-
inzani ni vyema ujitayarishe kwa
upigaji kura wa kidemokrasia
badala ya kusema wanadhani
nani anafaa kuwania urais mwa-
ka 2025.

Biya alihudumu kama waziri
mkuu kwa miaka saba, kabla ya
kuwa rais. Mwaka 2008, aliondoa
katika katiba viwango vya rais
kuhudumu na kumruhusu ku-
wania kwa kipindi kisichokuwa
na kikomo.

Hivi sasa ni kiongozi wa pili
kwa kuhudumu kwa muda mrefu
madarakani barani Afrika chini
ya Jangwa la Sahara, wa kwanza
ni jirani yake, Rais wa Equatorial
Guinea Theodoro Obiang Ngue-
ma ambaye ameshikilia madara-
ka, tangu mwaka 1979. VOA
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MASHABIKI

DIMBA NA

Na Mwandishi Wetu

ASHABIKI wa soka na timu ya
Taifa, Taifa Stars, wameeleza
kufurahishwa na Kampeni
ya ‘Nje ya Dimba na Stars’
inayoendeshwa na Kampuni ya Bia
ya Serengeti (SBL), kupitia bia yake ya
Serengeti Lager.
Kampeni hiyo iliyozinduliwa
hivi karibuni ambayo itadumu
kwa Kipindi cha miezi mitatu,
inalenga kuwapa nafasi
mashabiki wa Taifa Stars ku-
kutana na nyota wanaowap-
enda katika baa zao na pia
kutoa fursa kwao ya kuwauli-
za maswali kuhusu maisha
yao nje ya soka pamoja na ku-
piga nao picha za ukumbusho.

Wakizungumza na gazeti hili kwa
nyakati tofauti, baadhi ya mashabiki
wamesema kampeni hiyo imeweza ku-
kata kiu yao ya kuwaona na kuongea na
wachezaji nyota ambao huishia kuwaona

Baadhi §a mashabiki wa Timu ya Taifa ya Tanzania, w

uwanjani au kwenye vyombo vya habari.

Mohammed Salum maarufu kama
‘Mudi’, ambaye ni mmoja kati ya
mashabiki waliojitokeza wakati wa uz-
Salaam, amesema hakuamini kama ipo
siku anaweza kukutana na wachezaji
nyota wenye majina makubwa uso kwa
uso na kuongea nao na kisha kupiga nao
picha.

“Nilishangaa, lakini nilifurahi kuku-
tana na wachezaji wakubwa kama Feisal
Salum, Kibu Denis, Erasto Nyoni na wen-
gine. Kwa hali ya kawaida siyo rahisi sana
kukutana nao nje ya uwanja na kupiga
nao picha,”alisema.

Shabiki mwingine aliyejitambulisha
kwa jina la Agness Manka, alisema bia ya
Serengeti imefanya jambo ambalo lita-
wafanya mashabiki kuzidisha mapenzi
kwa timu yao ya taifa kupitia kuwaona
wachezaji wanaowapenda.

“Mimi mara nyingi nimekuwa niki-
waona wachezaji nyota wa Taifa Stars
kwenye vyombo vya habari kama TV
na magazeti. Sikuwahi kuwaza kama
naweza kukutana nao uso kwa uso na

WAKUNWA

hata kupiga nao picha,”alisema.

Meneja mwandamizi wa chapa ya
SBL, Wankyo Marando, amesema Bia
ya Serengeti Lager ikiwa kama shabiki
mkuu wa Taifa Stars, inajivunia ku-
waletea mashabiki wa Taifa Stars nyota
wanaowapenda na kuwapa nafasi ya
kuzungumza nao na hivyo kuwafahamu
kwa undani zaidi.

Wankyo alisema kampeni hiyo ya nchi
nzima itahusisha wachezaji wa Taifa
Stars ambapo watatembelea mikoa ya
Mbeya, Mwanza na Arusha na kukutana
na mashabiki wao kupitia matukio kama
pati za mwisho wa mwezi ‘Nje ya Dimba
na Stars’. Kwenye matukio kama hayo
mashabiki wataweza pia kujishindia
zawadi mbalimbali na ofa za bei yao pen-
dwa ya Serengeti Lager.

“Wachezaji watakuwa kwenye baa
mbalimbali na wakati wateja wetu wa
bia ya Serengeti Lager wakiendelea
kuburudika na bia yao pendwa iliyoten-
genezwa kwa kimea kwa asilimia 100 na
isyoongezwa sukari, watapata nafasi ya
kuwauliza maswali, kupiga picha na ku-
pata sahihi zao,” alisema.

akiwa pamoja na baadhi ya wachezaji hyota wa timu hiyo baada

Coastal kusajili
straika Mzambia

Na Adam Fungamwango

ILI kukifanyia marekebisho kikosi
chao, klabu ya Coastal Union iko
hatua ya mwisho ya kumalizana na
straika raia wa Zambia anayecheza
soka la kulipwa Afrika Kusini,
atakayejiunga na timu hiyo Kipindi
cha dirisha dogo la usajili.

Mwenyekiti wa Kamati ya Usajili
wa klabu hiyo, Ahmed Aurora,
amesema wameamua kuingia soko-
ni kutafuta straika baada ya kuona
ndiyo nafasi inayowasumbua kwa
sasa kwenye kikosi chao.

Alisema kwa sasa hawezi kuli-
taja jina la mchezaji huyo, lakini
mchakato umefikia asilimia 80
na ukishakamilika watamtangaza
rasmi. Kuhusu usajili msimu huu,
alisema wapo wachezaji ambao ni
wazuri, lakini baadhi yao hawana
hadhi hiyo na walidanganywa
kwenye majaribio.

Netiboli na
matumaini kibao
michuano Afrika

Na Saada Akida

TIMU vya Taifa ya Tanzania ya
mchezo wa Netiboli, imeondoka
leo alfajiri kuelekea nchini Na-
mibia, ikiwa na matumaini kibao ya
kufanya vizuri katika mashindano
yanayoshirikisha nchi za Afrika
yanayotarajiwa kuanza kesho hadi
Novemba 16, mwaka huu.

Akizungumza na gazeti hili jijini
Dar es Salaam jana, Mwenyekiti wa
Chama cha Netiboli nchini (CHAN-
ETA), Devota Marwa, alisema baada
ya uongozi wao kuingia madara-
kani, wamehakikisha wanalipa
ada iliyokuwa inadaiwa ili kwenda
kushiriki michuano hiyo.

Alisema wamepata nafasi hiyo
na timu inayoundwa na wachezaji
12 kutoka Tanzania Bara na Visi-
wani inaondoka kwenda kuiwak-
ilisha vema nchini kwa kuhakiki-
sha wanarejea na ushindi katika
mashindano hayo ambayo ha-
wakushiriki kwa miaka sita.

Washindi Shindano la ma-DJ hawa hapa

Na Mwandishi Wetu, Arusha

HATIMAYE bia pendwa ya
Serengeti  Lite, imehitimisha
shindano lake la ‘DJs’ lililopewa
jina la “Take a Bite Out of Life’ kwa
kuwatunuku ma-DJ watatu bora
nchini vifaa vya kupigia muziki
vyenye thamani ya Sh. milioni
saba kila mmoja, tukio hilo liki-
fanyika Ukumbi wa Triple-A kwa
kushindanisha washiriki saba
wa mwisho kutoka kanda tofauti
nchini.

Tukio hilolilihitimisha kampeni
ya miezi mitatu kwa kupata ma-DJ
watatu kutoka kanda saba nchini.

Pia washindi hao wamepata fursa
adimu za kuwa ma-DJ rasmi wa
chapa ya Serengeti Lite katika
promosheni na shughuli zake za
utangazaji nchini.

Akizungumza wakati wa kubhiti-
misha hafla hiyo, Mkuu wa Kiten-
go cha Bia cha SBL, Nandy Mwi-
yombella, kwanza aliwapongeza
washindi hao; Abduliazizi Juma
Dully TZ kutoka Dodoma, ali-
yeshika nafasi ya kwanza, Steven
Jonathan ‘DJ Stegio wa Dar es Sa-
laam na Mussa Shaban ‘D] Son’
kutoka Kilimanjaro.

Alisema: “Ni wakati wa kusi-
simua kwa SBL na bia yake ya

kipekee, Serengeti Lite, ambayo
imetumia shindano hili ili kuwa-
saidia vijana kuonyesha vipaji
vyao. Serengeti Lite ina shauku
ya kuwaona vijana wakionyesha
umahiri wao katika vipaji walivy-
onavyo.

“Vilevile shabaha ya ‘Take a
Bite Out of Life’, ililenga kutoa
burudani kwa wateja wetu katika
maeneo waliyopo ili waendelee
kufurahia kinywaji chenye ladha
kamili cha Serengeti Lite, Bia ya
Kitanzania iliyotengenezwa kwa
ajili ya Watanzania na ya Watan-
zania.”

Ofisa Vijana wa Arusha, Japhet

Kurwa, ndiye aliyeongoza hafla
hiyo kwa niaba ya Mkuu wa Mkoa,
John Mongella, ambaye pia aliwa-
tunuku washindi watatu walioba-
hatika huku akipongeza juhudi
za SBL za kuchochea soko la ajira
kwa kutoa motisha kwa vijana
kupitia sekta ya burudani.
“Nimejawa na furaha kubwa
sana baada ya kushuhudia jinsi vi-
jana wanavyopambania ndoto zao
kwa nguvu na ari. Nawapongeza
sana SBL kwa kutimiza ndoto zao,
ni siku nzuri kwa washindi hawa
watatu; maisha yao hayatakuwa
sawa tena kwa sababu fursa hii
imekuwa chanzo cha ajira kwao.

Nina uhakika pia kuwa washiriki
wengine (hasa washindi) mtaan-
za kupokea mialiko mingi kwe-
nye hafla za kutumbuiza muziki
maeneo mbalimbali na pengine
kufungua studio zenu za muziki
hapo baadaye.

Kampeni ya Take a Bite Out
of Life iliambatana na shughuli
za burudani kutoka kwa ma-DJs
wa ndani walioshindana katika
wilaya na mikoa nchini kote am-
bapo shindano hilo lilishirikisha
zaidi ya washindani 5,200 wenye
zaidi ya miaka 18 na matarajio ya
kujenga vipaji vyao kama wabu-
rudishaji wa muziki.
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VINICIUS JR KUFUNGWA

REAL Madrid itaweka kipengele cha kumruhusu
Vinicius Jr, 21, cha euro bilioni moja itakapompa mka-
taba mpya mshambuliaji huyo Mbrazil mwishoni mwa
msimu. (AS)

NEWCASTLE YASUASUA

HATUA ya Newcastle United kumtangaza Eddie
Howe kama kocha wao mpya inasuasua baada ya
kushindwa kuafikiana na Jason Tindall ili awe msaidizi
wa Howe. (90 Min)

RANGNICK KUMRITHI OLE

MANCHESTER United imemweka kocha wa zamani
wa RB Leipzig, Ralf Rangnick katika orodha yake ya
watakaorithi mikoba ya Ole Gunner Solskjaer iwapo
atatimuliwa na Mjerumani huyo anavutiwa na mpango
wa kuchukua kazi hiyo Old Trafford. (Christian Falk,
Bild Sport head of football)

CONTE KUIBOMOA INTER

KOCHA wa Tottenham Hotspur, Antonio Conte ame-
kuwa akihusishwa kutaka kusajili wachezaji kutoka
klabu yake ya zamani ya Inter Milan. (Football Italia)

MERINO ANYATIWA LIVER

KIUNGO wa Real Sociedad na Hispania, Mikel Me-
rino, 25, ananyatiwa na Liverpool ili kuboresha kikosi
chao huku dau la usajili la nyota wa kimataifa wa Eng-
land anayechezea Borussia Dortmund, Jude Belling-
ham, 18, likionekana kuwa kubwa kwa ‘Wekundu’ hao
wa Anfield. (Fichajes.net)

EVERTON HAITASAJILI

KOCHA wa Everton, Rafael Benitez amepuuzia
kwamba klabu hiyo ya Goodison Park itamwaga fedha
ya usajili katika dirisha la Januari. (Times)

SHEVCHENKO ATAJWA GENOA

MSHAMBULIAJI wa zamani wa Chelsea, Andriy
Shevchenko anatarajiwa kutangazwa kuwa kocha
mpya wa Genoa baada ya klabu hiyo kumtimua Davide
Ballardini. (La Gazzetta dello Sport, via Mirror)

KUINOA MIDDLESBROUGH

KOCHA wa zamani wa Sheffield United, Chris Wilder
amekubali kuchukua mikoba ya kuinoa Middlesbrough
baada ya kuondoka kwa Neil Warnock klabuni hapo.
(Teesside Live)

JUVE WAMTAKA WITSEL

JUVENTUS huenda ikatupa ndoano zake kwa kiungo
wa Borussia Dortmund na Ubelgiji, Alex Witsel, 32,
katika dirisha la usajili la Januari. (Bild, via 90 Min)

INSIGNE KUAMUA

RAIS wa Napoli, Aurelio de Laurentiis, 30, amesema
uamuzi uko kwa mshambuliaji wa Italia, Lorenzo
Insigne kama ataamua kusalia kwenye klabu hiyo ya
Serie A ama la, huku mkataba wa nyota huyo ukielekea
ukingoni mwishoni mwa msimu ujao. (Calciomer-
cato)

DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA ULAYA

SOLSKJAER:
KWENYE

UNITED

® ® ® Kiwango kilichoonyeshwa leo (juzi) haki-
kuwa cha kuvutia kabisa, lakini naamini...

MANCHESTER, England

LE Gunnar Solskjaer
anaamini kwamba,
anaweza kuirudisha Man-
chester United kwenye
kiwango chake licha ya kuchezea
kichapo kutoka kwa wapinzani wao
wa jiji moja, Manchester City, juzi
Jumamosi.
‘Mashetani Wekundu’ hao
walipigwa 2-0 pale kwe-
nye dimba la Old Trafford
kwa mabao ya, Bernardo
Silva na lile la kujifunga la
Eric Bailly.

Kichapo hicho kilikuwa cha sita
kwa United katika mechi 12 zilizo-
pita kwenye mashindano yote na
cha nane nyumbani kwa mwaka
2021, ikiwa ni mara ya kwanza tan-
gu mwaka 1989.

Wameruhusu nyavu zao ku-
tikiswa katika mechi 14 mfululizo
kwa mara ya kwanza tangu mwaka
1950, huku wakiruhusu mabao 11
katika mechi za nyumbani kwa
msimu wa 2021-22.

Alipoulizwa kuhusu mambo ya-
navyoendelea ndani ya kikosi cha
Man United, Solskjaer alisema: “Ki-
ukweli mambo hayako sawa. Tuna-

hitaji kubadilisha matokeo na kuwa
kwenye kiwango chetu.

“Kwa upande wangu naamini
tutarudi kwenye kiwango chetu na
mambo yatakuwa sawa kabisa.

“Kuna wakati kwenye soka
mambo huwa yanakuwa magumu,
lakini naamini kwamba tutarudi
katika ubora wetu. Hii ni timu
kubwa na itakuwa katika nafasi
yake.

“Tumekuwa na wiki mbili au tatu
ambazo hazifurahishi. Kiwango kil-
ichoonyeshwa leo (juzi) hakikuwa
cha kuvutia kabisa, lakini naamini
mambo yatabadilika tu.”
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Mkenya Cheruto Isgah, aliyetumia hizo, alisema licha ya faida nyingine hizo huku akibaisha kuwa msaada @

csrozas HUDUMA KWA WATEJA MASAA 24, PIGA: muda wa saa 02:45:03 akifuatiwa na  za kimichezo umuhimu wa mbio hizo huo unakwenda kusaidia mapambano
0764115588, 0677115588 Watanzania Jackline Sakilu na Sara unapimwa zaidi katika lengo lake la  hayo katika maeneo mbalimbali husu- M
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Tanzania, Alphonce Simbu, aliibuka huu ukiwa ni msimu wa pili sasa, mwisho ya ugonjwa huo. Sp

\ i”u 5 —-
etk | v

Waziri vvé Utairﬁaduni, Sanaa na Michezo, Innocent Bashungwa (watatu kushoto), akikabidhi zawadi ya
fedha taslimu kwa mshindi wa mbio za NBC Dodoma Marathon Km. 21, Alphonce Simbu (wapili kushoto)

Hassan Abbas (kushoto), Mkurugenzi Mtendaji wa Benki ya NBC, Theobald Sabi (watatu kulia), Mkurugenzi wa
Idara ya Maendeleo ya Michezo nchini, Yusuph Singo (wapili kulia) na Rais wa Shirikisho la Riadha Taifa (RT),
Silas Isangi (kulia). NA MPIGAPICHA WETU

NBC Marathon zakusanya mil.
200/- mapambano ya saratani

Na Renatha Msungu, DODOMA

BIO za hisani za kimataifa
zilizoandaliwa na Benki
ya Taifa ya Biashara (NBC)
“NBC Dodoma Marathon”,
zimefanikiwa kukusanya zaidi ya Sh.
milioni 200 kwa ajili ya kusaidia ma-
pambano dhidi ya saratani ya mlango
wa kizazi kwa kinamama huku ik-
ishuhudiwa wanariadha kutoka Tan-
zania wakifanya vizuri zaidi kwenye
mashindano hayo kwa kuibuka vinara
kwenye mbio za Km. 42 na Km. 21.

Katika mbio hizo zilizofanyika jijini
Dodoma jana na kupambwa na uwapo
wa Waziri wa Utamaduni, Sanaa na
Michezo, Innocent Bashungwa, il-
ishuhudiwa Mwanariadha Mtanzania
Tumaini Habie, akiiibuka mshindi
wa kwanza kwenye mbio za Km. 42
upande wa wanaume baada ya kumal-
iza kwa muda wa saa 02:17:15, akifuati-
wa na mshiriki kutoka nchini Kenya,
Eyanae Paul aliyetumia muda wa saa
02:18:31.

Mtanzania Abrahamu Too alimaliza
katika nafasi ya tatu kwa kutumia
muda wa saa 02:19:04

Upande wa wanawake mshindi
wa kwanza katika mbio za Km. 42 ni

mshindi wa kwanza kwenye mbio za
Km. 21 baada ya kumaliza kwa muda
wa saa 01:03:46, akifuatiwa na Watan-
zania wengine katika nafasi ya pili na
ya tatu ambao ni Joseph Panga pamoja
na Daniel Giniki waliotumia muda wa
saa 01:04:18 na 01:05:37 kila mmoja.

Upande wa wanawake, mshindi wa
kwanza katika mbio za Km. 21 ni Mtan-
zania Failuna Abdi aliyetumia muda
wa saa 01:14:50 akifuatiwa na Wakenya
Lelei Jepkemboi na Tanui Euliter wali-
otumia muda wa saa 01:15:18 na 01:17:21

Katika mbio hizo ilishuhudiwa
mshindi wa kwanza wa kilometa 42
kwa wanaume na wanawake kila
mmoja akiondoka na Sh. milioni 5.5
huku upande wa kilometa 21, mshindi
akiondoka na kitita cha Sh. milioni 3.5,
wakati katika kilometa 10, mshindi
akibeba Sh. milioni 1.5 na mshindi wa
kilometa tano akizawadiwa Sh. milioni
moja.

Akikabidhi hundi ya mchango huo
yenye thamani ya Sh. milioni 200
kwa Mkurugenzi Mtendaji wa Taasisi
ya Saratani Ocean Road (ORCI), Dk.
Julius Mwaiselage, pamoja na zawadi
kwa washindi wa mbio hizo, Waziri
Bashungwa pamoja na kuipongeza
benki hiyo kwa kuandaa vema mbio

serikali imekuwa mstari wa mbele
kuziunga mkono kutokana na dhima
yake kuu ya kuwasaidia kina mama
dhidi ya saratani ya mlango wa kizazi.
Tunashukuru kuona nia hiyo imefani-
kiwa na sasa tunakwenda kuokoa mai-
sha ya maelfu ya kina mama kupitia
jitihada za kimichezo.” alisema.

Kwa upande wake Mkurugenzi
Mtendaji wa Benki ya NBC, Theobald
Sabi, aliwashukuru washiriki pamoja
na wadhamini wa mbio hizo kwa ku-
fanikisha lengo kuu la kuchangia hu-
duma za afya katika Hospitali ya Ocean
Road, hasusan matibabu ya saratani ya
shingo ya kizazi, ambayo ndiyo inay-
oongoza kwa vifo vitokanavyo na sara-
tani nchini.

“Ndio maana pamoja na yote tuna-
tumia fursa hii kujipongeza sisi sote
tukiwamo waandaaji, washiriki pamo-
janawadhamini wetu kwa kufanikisha
lengo hili muhimu. Pamoja na kwamba
tumepata washindi wa mbio hizi, lak-
ini bado kila mshiriki ni mshindi kwa
sababu amefanikisha kuokoa maisha
ya mama zetu,” alisema.

Akipokea msaada huo Mkurugenzi
Mtendaji wa Taasisi ya Saratani Ocean
Road (ORCI), Dk. Julius Mwaiselage
aliishukuru benki hiyo kwa jitihada
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PARIS, Ufaransa

YLIAN Mbappe amesema Paris
Saint-Germain bado inahan-
gaika kurudi kwenye kiwango
chake msimu huu, lakini ames-
isitiza hakuna haja ya kupaniki.

Kikosi hicho cha kocha Mauricio Po-
chettino kinaongoza msimamo wa Ligi
Kuu Ufaransa kwa pointi 10 kwenye msi-
mamo wa Ligue 1 baada ya kupata ush-
indi mgumu wa mabao 3-2 ugenini dhidi
ya Bordeaux, Jumamosi.

Walionekana kama wangeondoka na
ushindi wa rahisi wakati wakiongoza
kwa 3-0, huku Neymar akifunga mara
mbili kipindi cha kwanza, mabao yote
yakitengenezwa na Mbappe.

Mbappe akafunga la tatu na kufanya
matokeo kuwa 3-O kipindi cha pili, la-
kini yakarudi mawili yaliyofungwa na
Alberth Elis na M’Baye Niang.

Na Mbappe baada ya mchezo huo
alisema kwamba, PSG bado haijawa
kwenye kiwango chake bora msimu
~ huu, lakini hakuna haja ya kupaniki kwa
sababu msimu bao ni mrefu.

“Hatukuwa bora, mchezo haukuwa
mgumu sana, lakini sisi wenyewe ndio
tuliufanya hivyo,” alisema Mbappe aki-
iambia Canal+.

B 02/11 /2021

JACKPOT BONUS WINNER

55,003,220

S RAYMOND CHAULA

ORTPESA.COTZ

Ty

SPORTPESA.COTZ  w"150*87#

shindi wa bonus ya Jackpot, Raymond Chaula,
toka Lindi akionyesha mfano wa hundi

Sh. milioni tano, baada ya kubashiri kwa
ahihi mechi 12 kati ya 13 kwenye Jackpot ya
ortPesa wiki iliyopita. PICHA: SPORTPESA

- cuEza s wieu

Ancelotti anaamini
Xavi ataipaishia Barca

MADRID, Hispania

KOCHA wa Real Madrid, Carlo
Ancelotti, anatarajia Barcelona
kurudi kwenye kiwango chake
baada ya kuwa na mwanzo mbaya
msimu huu chini ya kocha mpya,
Xavi.

Xavi leo Jumatatu anatarajiwa
kutangazwa kuwa kocha mpya wa
miamba hao wa LaLiga kuchukua
mikoba ya Ronald Koeman aliy-
etimuliwa hapo Camp Nou.

Barca wamepitwa pointi 10 na
Madrid baada ya Jumamosi kulazi-
mishwa sare ya mabao 3-3 na Celta
Vigo, huku vijana hao wa Ancelotti
wakiongoza ligi baada ya kushinda
2-1 dhidi ya Rayo Vallecano siku
hiyo hiyo.

Ancelotti aliulizwa kuhusu ku-
rudi kwa gwiji wa Barca, Xavi hapo

Katalunya - huku timu hiyo ikiwa
nafasi ya tisa kwenye msimamo na
alisema:

“Kikawaida sitaki kuzungumza
kuhusu Barcelona, najua kwamba
wapo kwenye wakati mgumu kwa
sasa na nimesema hivyo mara kad-
haa kwa sababu ni klabu ninayoi-
heshimu, na ninatarajia Xavi ata-
fanya vizuri,” alisema Ancelotti
akiwaambia waandishi wa habari.

“Namtakia kila la heri kwa saba-
bu naamini kwamba huu ni wakati
wa mpito tu kwao, lakini bado
wana ubora wa kutosha kuweza
kuwa kwenye kiwango chao.”

Ancelotti aliongeza: “Ni jambo la
kushangaza kwamba tunaongoza
kwa tofauti ya pointi 10 dhidi ya
Barcelona, lakini nafikiri Barce-
lona wanaweza kurudi kwenye
ubora wao haraka zaidi.”

SPORTPESA

APP

BET LEO UWE MILIONEA

MECHI ZA USHIND

“1" NITIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X™ NI TIMU KUTOKA SARE
“2" NITIMU YA UGENINI KUSHINDA.

JUMATATU - 08 - NOVEMBA 2021

NYUMBANI  SARE  UGENINI

TAREHE  GAMEID MICHEZO 1

Alashkert Martuni vs Urartu

Al Sareeh vs Manshia Bani Hassan

FK Radnicki 1923 vs Mladost Lucani

FC Podillya Khmelnytskyi vs Volyn Lutsk

Ludogorets Razgrad B vs Hebar Pazardzhik

CA Fenix vs IA Sud America

Egnatia Rrogozhine vs Vllaznia

Barnsley U23 vs Hull City U23

AL Sahel SC vs AL Ain

AL Jeel vs Ohud Medina

CSKA Sofia vs CSKA 1948

Universitatea Cluj vs FC Brasov Steagul Renaste

Alliance Lypova Dolyna vs FC Obolon Kiev

Al Wehda vs Al Qadisiyah

Sloboda Tuzla vs Velez Mostar

Hapoel Ramat Gan vs Hapoel Acre

Bnei Yehuda vs Sectzya Nes Ziona

Hapoel Kfar Saba vs Hapoel Raanana

FC Helsingor vs FC Fredericia

Kickers Wurzburg vs Eintracht Braunschweig

Nacional Madeira vs GD Chaves

FV Dudenhofen vs FC Speyer 09

Clinceni vs Rapid Bucuresti

Qostende U21 vs Jeugd Rfc Seraing United U21

Burnley U23 vs Fulham U23

Colchester U23 vs Millwall U23

Beerschot Wilrijk U21 vs Lierse SK

Excelsior Virton U21 vs Mouscron U21

Union Saint Gilloise U21vs AS Eupen U21

Reading U23 vs Aston Villa U23

Lommel U21 vs Kmsk Deinze U21

RWD Molenbeek U21 vs Kortrijk U21

CA Boston River vs CA Progreso

Dagenham and Redbridge vs Salford City

NewellS Old Boys vs Union Santa Fe

Concarneau vs Sedan

Tenerife vs Girona

AC Marinhense vs GD Peniche

Cesena vs Pescara Calcio

Ferro CO vs Santamarina

Viseu vs CD Feirense

JUMANNE - 09 - NOVEMBA

Club Cortulua vs Real Cartagena

Antofagasta vs La Serena

Olimpia Asuncion vs Sportivo Lugueno

Mvo Wanderers vs Cerro Largo FC

Huracan vs Argentinos Juniors

Chapecoense vs Flamengo

Avai vs CSA AL

Union Espanola vs CD Palestino

CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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Kocha Mkuu wa Simba, Pablo Franco. PICHA: MTANDAO

KOCHA FRANCO KUVUNA

Na Saada Akida

AKATI Kocha Mkuu mpya wa

Simba, Pablo Franco, akita-

rajiwa kutua nchini leo kabla

ya kutambulishwa kesho

na kuanza kazi mara moja, ataigharimu

timu hiyo Sh. milioni 768 kama mshahara

wake tu, kwa kipindi cha mkataba wa
miaka miwili atakaosaini, imefahamika.

__Franco ambaye ni mzaliwa wa

mshahara huo pia atavuta jumla

ya Sh. milioni 138 kwa mwaka

kama bonasi endapo atatimiza

malengo yake aliyowekewa

na waajiri wake hao.

Kwa mujibu wa taarifa za ndani zili-
zolifikia Nipashe jana, Franco atakuwa
akilipwa Dola za Marekani 14,000 kwa
mwezi sawa na Sh. milioni 32 za Tanzania
huku pia akigharamiwa tiketi ya ndege ya
kurejea kwao na kurudi nchini.

“Bonasi atakazopata ni Sh. milioni 23
endapo atatwaa ubingwa wa Ligi Kuu,
na kiasi kama hicho endapo ataiwez-
esha timu kufika robo fainali ya Kombe
la Shirikisho Afrika, lakini atalipwa Sh.
milioni 46 akituwezesha kufika nusu

Makipa 10 waliookoa
penalti nyingi EPL

LONDON, England

LIGI Kuu Egland
imekuwa ikipamb-
wa na magolikipa
. wengi bora kwa
miaka mingi...

Ancelotti amta.biria
makubwa Xavi Barca

MADRID, Hispania

$ pb
KOCHA wa Real Y a
Madrid, Carlo An- - ~
celotti, anatarajia e 4
Barcelona kurudi :
kwenye kiwango
chake baada va... ‘

HABARI UK. 23

SH. MILIONI 768/- SIMBA

® ® ® Kutambulishwa kesho, aeleza alivyomchapa
Zidane na Real Madrid yake akiinoa Getafe, bonasi...

fainali ya michuano hiyo na tukifika fain-
ali atalipwa pia bonasi ya Sh. milioni 46,”
kilieleza.

Franco mwenye umri wa miaka 41, ana
leseni ya UEFA-Pro na anatua Simba aki-
tokea Al-Qadsia ya Kuwait, lakini amewa-
hi kuwa kocha msaidizi wa Real Madrid
mwaka 2018 pia akiifundisha Getafe ya
Ligi Kuu Hispania mwaka 2015.

“Miaka saba iliyopita, nilipata ushindi
wangu wa kwanza kama kocha mkuu ka-
tika Uwanja wa Alfredo Di Stefano, kwa
kuifunga Real Madrid Castilla ikinolewa
na #Zidane [Zinedine]. Kumbukumbu
nzuri,” Franco ameandika katika mtandao
wake wa twitter akiambatanisha picha
wakiwa na Zinedine Zidane.

Katika hatua nyingine kikosi cha Simba
kinaingia kambini leo na kuanza progra-
mu rasmi ya mazoezi na wachezaji wali-
opo baada ya baadhi kujiunga na timu
zao za taifa kuelekea michuano ya kufuzu
Kombe la Dunia mwakani nchini Qatar.

Simba inatarajiwa kuendelea na ma-
zoezi hayo baada ya kutoka katika ma-

pumziko ya siku tatu huku wakitarajiwa
kuanza kupata mbinu mpya kutoka kwa
Franco ambaye anakuja kuchukuwa
mikoba ya Mfaransa Didier Gomes.

Kwa mujibu wa Mtendaji Mkuu wa
Simba, Barbara Gonzalez, alisema kocha
huyo mpya ataungana na timu hiyo ndani
ya wiki hii kuanzia atakapowasili na kuan-
za kazi rasmi ya kukinoa kikosi cha timu
hiyo.

Wakati huo huo, Kaimu Kocha Mkuu
wa timu hiyo, Thierry Hitimana, alisema
leo wataendelea na mazoezi baada ya
mapumziko mafupi waliyokuwa wame-
pewa wachezaji ili kujiandaa na mechi
ya Ligi Kuu raundi ya sita itakayoendelea
baadaye mwezi huu.

Alisema mazoezi yatakuwa ni ya kawai-
da na ndiyo yatampa taswira ya programu
yake ambapo kesho wataanza mazoezi ya
gym na jioni kwenda uwanjani huku aki-
wajumuisha na wachezaji kutoka kikosi
cha U-20.

“Kesho (leo), tutaendelea na mazoezi,
tutaanzia gym asubuhi na jioni tutamaliza

GAZETIT HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

uwanjani, kuwaweka fiti wachezaji am-
bao hawako katika majukumu na timu za
taifa,” alisema Hitimana.

Alisema kwa sasa hajapewa taarifa ya
mabadiliko yoyote kuhusu ujio wa Kocha
Mkuu (Pablo Franco), hivyo ataendelea
na programu yake hadi hapo atakapo-
wasili mrithi huyo wa Gomes.

Hitimana alisema mikakati yake kipindi
hiki, nikuona Simba inapambana kurejea
kwenye kiwango bora zaidi msimu huu
wakati ikiwa imeshacheza mechi tano na
kushinda tatu, kupata sare mbili ikikama-
ta nafasi ya pili kwenye msimamo.

“Tumeona mechi tano tumecheza kwa
presha kubwa sana, tunahitaji kutumia
hizi siku za Kalenda ya Fifa kupunguza
presha hiyo kwa wachezaji waliobaki, pia
kujifua zaidi kwa ajili ya mechi yetu dhidi
ya Ruvu Shooting ambayo tutacheza No-
vemba 19, mwaka huu,” alisema Hitimana.
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