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Waziri wa Afya,
Ummy Mwal-
imu (katikati),
akizungumza
na waandishi
wa habari jijini
Dar es Salaam
{ana, akiwa-
aka wananchi
kuchukua
tahadhari ya
ugomvva wa
ebola. Kulia ni
Mganga Mkuu
wa Serikali,
Dk. Aifello
Sichwale na
Mkurugenzi
wa Kinga wa
wizara hiyo,
Beatrice Mu-
tayoba. PICHA:
JUMANNE
JUMA

Uchaguzi CCM wabeba mageuzi

Na Waandishi Wetu

NI mageuzi. Ndivyo hali halisi
inavyoonekana ndani ya Chama
Cha Mapinduzi (CCM) baada ya Hal-
mashauri Kuu ya Taifa (NEC) kupiti-
sha panga kali katika uteuzi wa wag-
ombea nafasi za uenyekiti wa wilaya.

Uteuzi huo wa wagombea wa
nafasi hizo muhimu katika ustawi
wa chama, umeibua mshangao na
maumivu kwa baadhi ya wilaya
baada ya waliokuwa wakishikilia na-
fasi hizo kuenguliwa.

Mabadiliko hayo, ni dhahiri ya-
mefanywa kwa vitendo kutokana
na matamko na maono yaliyokuwa
yakitolewa na viongozi wakuu wa
chama hicho wakiwamo makamu
Mwenyekiti Bara, Kanali Mstaafu
Abdulrahman Kinana, Katibu Mkuu
Daniel Chongolo na Katibu wa NEC,
Itikadi na Uenezi, Shaka Hamdu
Shaka.

Viongozi hao katika ziara za kuka-
gua utekelezaji wa Ilani ya Uchaguzi
ya CCM na uhai wa chama, kwa
nyakati tofauti walikuwa wakitamka
wazi kwamba katika kuteua wagom-
bea, chama hakitaangalia umaarufu
wa watu bali weledi na uaminifu
pamoja na maadili.

Aidha, walionya kuwa wanacha-
ma na makada watakaokiuka maadi-
li ikiwamo kujihusisha na rushwa
au kupanga safu ndani ya chama
hatawavumiliwa, hivyo majina yao
yatakatwa.

Kutokana na kauli hizo na yaliyo-
fanyika katika uteuzi huo, ni dhahiri
kwamba CCM imejibu kwa vitendo
yale viongozi wake waliyokuwa wa-
kiyakemea na kuonya kuwa hatua
zitachukuliwa.

Uteuzi huo umeleta taswira mpya
ndani ya chama kwa baadhi ya
mikoa huku kiuhalisia ikionyesha

shi Hazali (Temeke) majina yao hay-
akurudi kwa ajili ya kuingia kwenye
kinyang’anyiro.

Kadhalika, katika baadhi ya wilaya
ambazo zimekuwa na vuguvugu la
kisiasa, waliokuwa wakishika nafasi
hizo pia wameenguliwa katika uteu-
Zi mpya.

Mkoani Arusha, kwa mfano, ali-
yekuwa Mwenyekiti wa Wilaya ya
Arusha, Joseph Massawe, jina lake
halijarudi sambamba na Mwenyekiti
wa Iringa Mjini, Abeid Kiponza.

Pia katika Wilaya ya Ilemela
mkoani Mwanza, Wilson Mesha jina
lake halijarejeshwa. Wengine am-
bao hawajarejeshwa katika Mkoa wa
Arusha ni Farahani Mungure (Meru)
na Ndirango Laizer wa Ngorongoro.

Wenyeviti wa zamani katika mkoa
huo waliorejeshwa kugombea tena
na wilaya zao katika mabano ni
Lucian Akoonay (Karatu), Simon
Saning'o (Arumeru) Joseph Sadra
(Longido) na Wilson Kurambe (Mon-
duli).

Katika Mkoa wa Dodoma, Shabani
Kilalo (Dodoma Mjini), Stewart Masi-
ma (Bahi), Mussa Matari (Kongwa)
na Meja Mstaafu Johnick Salingo
wamerejeshwa kutetea nafasi zao
wakati Francis Gambo (Chamwino)
na George Chibwiye (Mpwapwa)
wakienguliwa.

Killian Myenze aliyekuwa Mwe-
nyekiti wa Wilaya ya Kilolo na Con-
wamerejeshwa kuwania nafasi hizo
huku Daudi Yassin kama ilivyo kwa
Kiponza (Iringa Mjini) akienguliwa.

KILIMANJARO,
PETA

Mkoani Kilimanjaro, waliokuwa
wenyeviti katika wilaya zote, Alhaj
Omar Shamba (Moshi Mjini), Wilfred
Mossi (Siha), Siril Mushi (Moshi Viji-

SINGIDA WA-

kuwa CCM inajizatiti kwa kutengen- jini), Wang’'uba Maganda (Hai), Jaffar

eza safu imara kwa ajili ya uchaguzi
wa serikali za mitaa mwaka 2024 na
uchaguzi mkuu wa Rais, wabunge
na madiwani wa mwaka 2025 am-
bao dhamira kuu ni kushika dola ili
kuendelea kutawala.

DAR ARUDI MMOJA

Katika uteuzi huo, waliokuwa we-
nyeviti katika kipindi kilichopita, ali-
yerejeshwa kugombea tena ni mmo-
ja tu, Lucas Mgonjwa kutoka Wilaya
ya Ubungo. Wengine, Ubaya Chuma
(Tlala), Harold Maruma (Kinondoni),
Henry Chaula (Kigamboni) na Almi-

Kandege (Mwanga) na Anthony Tes-
dha (Rombo) wote wamerejeshwa.
Hata hivyo, aliyekuwa mwenyekiti
katika wilaya ya Mwanga, Isaya
Mungulu (Same) hakugombea tena,
hivyo wagombea wapya watachua-
na.

Aidha, katika mkoa wa Singida,
wenyeviti wote waliomaliza muda
wao, wamerejeshwa kuwania tena
nafasi hizo. Viongozi hao ni Lucia
Mwiru (Singida Mjini), William Nyal-
Makhanda (Manyoni), Mika Likapa-
kapa (Ikungi), Samwel Joel (Iramba)

na Lameck Itungi (Mkalama).

Katika Mkoa wa Mbeya, wal-
iokuwa wanashikilia nafasi hizo
wamerejeshwa isipokuwa Hashim
Mwalyawa (Mbalari) pekee. Walio-
rejeshwa ni Akimu Mwalupindi
(Rungwe), Noel Chiwanga (Chunjya),
Afrey Nsomba (Mbeya Mjini) na Pat-
rick Mwampeta (Kyela).

Kwa upande wa Songwe, Hebron
Kibona (Ileje) na Twist Mohamed
(Momba) wameenguliwa ilhali Ham-
ad Juma (Songwe) na Simon Mboya
(Mbozi) wamerejeshwa.

Mkoa wa Njombe, Ona Nkwama
(Makete), Stanley Kolimba (Ludewa),
Mgaya (Njombe) wamerejeshwa ku-
wania nafasi hizo wakati Stephano
Kinyangasi (Wangingombe) ameen-
guliwa.

Aliyekuwa Mwenyekiti wa CCM
Wilaya ya Mkuranga, Ally Makisano,
ndiye pekee aliyeenguliwa katika
mkoa wa Pwani huku Maulid Bunda-
la (Kibaha Mjini), Abdul Marombwa
(Kibiti), Khalfan Sika (Kisarawe), Ra-
jabu Mbonde (Rufiji), Hassan Pango
(Mafia) na Zahoro Abdul (Bagamoyo)
wakirejeshwa kuwania nafasi hizo.

Katika Mkoa wa Rukwa, aliyekuwa
mbunge machachari wa Nkasi Kusi-
ni, Ally Keisy, ameenguliwa kugom-
bea nafasi hiyo wakati Alfred Mwan-
ga (Kalambo), Engelbert Mwanisawa
Chasuka (Sumbawanga Mjini) maji-
na yao yamepitishwa tena kuwania
nafasi hizo.

TANGA MOTO

Mkoa wa Tanga nao umekumbwa
na mageuzi baada ya waliokuwa we-
nyeviti wa Pangani (Rajab Abdulrah-
man), Mohamed Kingalangala (Kilin-
di), Othman Malunda (Handeni) na
Emmanuel Challe (Korogwe Mjini)
kutorejeshwa kuwania nafasi zao.

Wakati hali ikiwa hivyo kwa vigo-
go hao, Nassoro Nassoro (Korogwe
Kasomo (Mkinga na Hamis Mkoba
(Tanga), wameteuliwa tena kugom-
bea.

* Imeandaliwa na Beatrice
Shayo (DAR), Augusta Njoji (DO-
DOMA), Lulu George na Steven
William (TANGA), Godfrey Mushi
(ARUSHA), Richard Makore
(MWANZA), Ashton Balaigwa
(MOROGORO), Nebart Msokwa
(MBEYA) na Thobias Mwanakat-
we (SINGIDA).

Waziri Ummy atoa
hadhari hodi ebola

Elizabeth Zaya na Golden
Kisapile (TURDACo)

SERIKALI imesema Tanzania
iko kwenye tishio kubwa la ku-
kumbwa na ugonjwa wa Ebola
huku akiitaja mikoa ya Kagera,
Mwanza, Geita, Mara na Kigo-
ma kuwa kwenye hatari zaidi.

Vilevile, ameitaja mikoa ya
Dar es Salaam, Arusha, Kili-
manjaro, Songwe, Mbeya na
Dodoma kuwa katika hatari ya
kati kutokana na mwingiliano
wa viwanja vya ndege na vituo
vya mabasi yanayotoka nchi ji-
rani.

Akizungumza na waandishi
wa habari Dar es Salaam jana,
Waziri wa Afya, Ummy Mwal-
imu, alisema ugonjwa huo hau-
jaingia nchini lakini kuna hatari
kubwa kupata kutokana na
ukaribu wa eneo lililoathirika
zaidi na ugonjwa huo wilayani
Mubende, Uganda na mpaka
wa Mutukula nchini.

“Tunasema Tanzania iko
kwenye tishio kubwa la ku-
kumbwa na ugonjwa huu kwa
sababu Wilaya ya Mubende,
Uganda iko umbali wa kilomita
130 kutoka makao makuu ya
nchi hiyo, Kampala.

“Kutoka Kampala hadi Mu-
tukula mkoani Kagera nchini
ni umbali wa kilomita 220 na
kutoka Mubende kwenda Mu-
tukula kupitia Masaka ni um-
bali wa kilomita 230. Kwa hiyo,
mnaweza kuona hatari iliyopo.

“Kuwapo kwa ugonjwa huu
katika nchi jirani kunaweka
nchi yetu katika hatari kubwa
kutokana na mwingiliano wa
shughuli za kiuchumi na ki-
jamii kupitia mipaka rasmi na
isiyo rasmi,” alisema.

Waziri Ummy alisema ili ku-
kabiliana na tishio la ugonjwa
huo nchini, tayari wamepeleka
timu ya wataalamu ya kukabili-
ana na magonjwa ya milipuko
katika mikoa iliyo kwenye ha-
tari zaidi na maeneo yote ya
mipakani.

Ummy alitoa maagizo kwa
wakuu wa mikoa yote nchini na
viongozi wa halmashauri kuan-
daa mpango wa kukabiliana
na mlipuko wa ugonjwa huo,
kuimarisha ufuatiliaji na kutoa
taarifa ya wahisiwa wenye dal-
ili za Ebola katika maeneo yao
kupitia mfumo wa magonjwa
ya mlipuko na yanayopewa ki-
paumbele (IDSR).

“Ninawataka wakuu wa
mikoa yote wasipuuze tetesi
za wahisiwa wa ugonjwa huo,
tunawaomba na wananchi nao
watoe taarifa wanapohisi kuna
mtu ana dalili hizo, ninasisitiza
kwamba hatutapuuza tetesi zo-
zote. Na ninaomba wakikutana
na wagonjwa wenye homa kali
wasiwapuuze, wawachunguze
zaidi,” aliagiza.

Maagizo mengine ni wa-
ganga wakuu wa mikoa kutoa

taarifa sahihi na kwa wakati
kwa mganga mkuu wa serikali
kuhusu tetesi za wahisiwa na
mwenendo wa ufuatiliaji wa
ugonjwa huo.

Pia kufuatilia ukaguzi wa
afya za wasafiri wanaoingia
nchini hususani kutoka nchi
zilizoathirika na kuimarisha
timu za haraka za kukabiliana
na magonjwa ya mlipuko ndani
ya mikoa yao.

Waziri Ummy pia aliagiza
kutolewa elimu kwa wananchi
kuhusu ugonjwa huo na namna
ya kujikinga, kuandaa na kui-
marisha vituo vya matibabu ya
wagonjwa wa kila halmashauri,
kuhakikisha kuna dawa, vifaa
tiba na kinga kwa ajili ya wag-
onjwa na watumishi wa afya
katika maeneo yote muhimu.

Aliwataka kuandaa maeneo
maalum kwa wanaohisiwa,
mapumziko, miundombinu ya
kunawa mikono ya maji tiririka
katika ngazi ya kaya, taasisi, se-
hemu za biashara, stendi za ma-
basi, shuleni, nyumba za ibada
na maeneo ya mikusanyiko.

Baadhi ya mikakati mingine
aliyosema imechukuliwa ka-
tika kukabiliana na tishio hilo
ni kuimarisha timu za haraka
za uratibu ngazi zote, ikiwamo
kuzungumza na wataalamu,
kuimarisha uchunguzi wa was-
afiri katika maeneo ya mipaka
hususan yenye mwingiliano
mkubwa na nchi ya Uganda.

Mingine ni kuimarisha hudu-
ma za upimaji Mkoa wa Kagera
na kuweka huduma za maabara
tembezi, kuhakikisha kuwapo
vituo vya kuwahudumia wag-
onjwa watakaothibitika, kui-
marisha mfumo wa usafirishaji
wa sampuli kuhakikisha un-
afika katika Maabara ya Taifa ya
Jamii Dar es Salaam.

DALILI, MAAMBUKIZI

Waziri Ummy alitaja dalili
kuwa ni homa kali, kuchoka
mwili, kuumwa viungo vya
mwili, vidonda katika koo, ku-
hara, kutokwa damu katika ma-
tundu ya mwili ikiwamo puani,
mdomoni, masikioni, machoni,
na njia za haja kubwa na ndogo.

Alisema ugonjwa huo un-
aambukizwa kutoka mtu mmo-
ja kwenda kwa mwingine kwa
njia ya kugusa majimaji ya mwi-
li ya mgonjwa hususan mate,
machozi, damu, matapishi, haja
ndogo na kubwa.

Ummy alisema pamoja na
tishio la ugonjwa huo nchini,
hawatafunga mipaka isipoku-
wa watawekeza zaidi katika
kudhibiti kupitia mbinu mbal-
imbali walizoweka.

Alitoa wito kwa wananchi
kuepuka kutembelea maeneo
yenye ugonjwa huo, kula ny-
ama ambayo haijapikwa vizuri,
mbichi au mizoga na kugusa
mnyama mgonjwa.
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Milioni moja elimu

bure rasmi sekondari

Na Augusta Njoji, DODOMA

ZAIDI ya wanafunzi milioni
moja walioanza elimu ya msingi
wakati mpango wa elimu bure
unaanzishwa, wanatarajiwa
kujiunga na kidato cha kwanza
Januari, mwakani katika mikoa
yote nchini.

Kutokana na idadi hiyo, seri-
kali imetoa Sh. bilioni 160 kwa
ajili ya ujenzi wa vyumba vya
madarasa mapya 8,000 kwe-
nye shule za sekondari 2,439
ili kukabiliana na upungufu
wa madarasa utakaotokana na
ziada ya wanafunzi kidato cha
kwanza mwaka 2023.

Kwa mwaka 2023, takribani
wanafunzi 1,148,512 wanata-
rajiwa kujiunga na kidato cha
kwanza ambao ni zao la kwanza
la elimu msingi bila ada.

Kutokana na ujenzi huo, Wa-
ziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, Tawa-
la za Mikoa na Serikali za Mitaa
(TAMISEMI), Innocent Bashun-
gwa ametoa maagizo mbalim-
bali ikiwamo ujenzi kukamilika
ndani ya miezi miwili na nusu
na halmashauri itakayoshindwa
hatua zitachukuliwa kwa vion-
gozi husika.

Akizungumza jana na waandi-
shi wa habari jijini hapa, Waziri
Bashungwa alisema hatua hiyo

inatokana na mnafasi zilizopo
kwa sasa zinatosheleza kwa wa-
nafunzi 454,902 tu kulingana
na wanaohitimu kidato cha nne
mwaka huu.

“Idadi ya wanafunzi walioch-
aguliwa kujiunga kidato cha
kwanza mwaka 2022 ilikuwa
907,802 ikilinganishwa na wa-
nafunzi 422,403 waliohitimu
kidato cha nne, hivyo ilihitajika
kuongeza miundombinu ya
madarasa na vyoo, yenye ku-
tosheleza nyongeza ya wanafun-
7i 485,399 wa ziada, alisema.

Bashungwa alisema shule
hizo zinatarajiwa kuanza muhu-
la wa masomo Januari, mwaka-
ni na tayari Wizara imeshatuma
fedha kwa mamlaka za serikali
za mitaa nchini ili kuhakikisha
ujenzi unafanyika kwa wakati.

Aliwaagiza wakuu wa mikoa
na wilaya kuhakikisha wanafua-
tilia hatua zote za ujenzi wa vy-
umba vya madarasa katika mae-
neo yao na kuhakikisha ujenzi
unakamilika ndani ya miezi mi-
wili na nusu kuanzia jana.

“Viongozi hawa wanapaswa
kuwasimamia wakurugenzi wa
mamlaka za serikali za mitaa ku-
fanya matumizi sahihi ya fedha
zilizotolewa na wakumbushwe
kufuata miongozo inayotolewa
juu ya fedha hizo, ili kupata

thamani halisi ya fedha kwa mi-
radi inayotekelezwa,” alisema.

ukaribu ukamilishaji wa ujenzi :
wa shule mpya kupitia mradi :
wa SEQUIP ili kusajiliwa na :
kupokea wanafunzi Januari, :

2023.

“Miradi yote inayoendelea :
kwenye maeneo yenu inapaswa :
kukamilika kabla au ifikapo :
Oktoba 31, mwaka huu, kama :
awali,” :

nilivyoelekeza hapo

alisema.

Waziri aliagiza kila mkoa uan- :
dae na kuwasilisha Ofisi ya Rais- :
TAMISEMI mkakati wake wa :
kukabiliana na tatizo la miun- :
dombinu kwa wanafunzi wapya :
wanaoandikishwa kipindi cha :

miaka mitano ijayo.
Alimwagiza

kukamilisha ujenzi.

“Naagiza hatua stahiki kwa :
mujibu wa sheria, kanuni na :
taratibu kwa mtendaji yeyote :
atakayekwamisha juhudi za :
za kuhakikisha wa- :
nafunzi wote watakaochaguli- :
Wwa wanaanza masomo Januari :

serikali

mwaka 2023,” alisisitiza.

Katibu Mkuu :
TAMISEMI kuwaelekeza maka- :
tibu tawala wa mikoa wote :
nchini kuhakikisha wanafuatilia :
kwa karibu hatua zote za ujenzi :
na kuwasimamia wakurugenzi :

Kampuni 20 za

Marekani zamulika

fursa uwekezaji

Pia aliwaagiza kufuatilia kwa :

Na Mary Geofrey

KAMPUNI 20 kutoka Marekani
¢ zimewasili nchini katika ziara ya
¢ kuangazia biashara za kilimo, ni-
shati, huduma za afya na viwanda
vya teknolojia ya habari na ma-
wasiliano.

Naibu Waziri wa Uwekezaji, Vi-
wanda na Biashara, Exaud Kigahe
¢ na Balozi wa Marekani nchini, Don-
ald Wright, walizindua ziara hiyo
juzijijini Dar es Salaam, yenye lengo
la kujionea fursa za kiuchumi kwa
Tanzania Bara na Tanzania Zanzi-
bar.
¢ Naibu Waziri Kigahe alisema:
¢ “Marekani na Tanzania zimekuwa
na uhusiano mzuri wa kirafiki tan-
gumwaka 1961, uhusiano uliojenge-
ka kwenye kuheshimiana, maadili
na matazamio ya pamoja ya kuwa
na mustakabali wenye amani na
ustawi zaidi.

“Marekani ni ya tatu miongoni
mwa wawekezaji wakubwa zaidi
wa kigeni Tanzania na imekuwa
ikitoa msaada wa maendeleo na
msaada mwingine katika kujenga
uwezo wa kushughulikia masuala
ya afya na elimu, kuchochea ukuaji
mpana wa uchumi na kuimarisha

usalama wa kikanda na wa uchumi
nchini ili kudumisha maendeleo.”

Balozi Wright alizipongeza kam-
puni hizo kwa uamuzi wao wa
kuiangalia Tanzania kama mahali
pa kuwekeza katika sekta muhimu
za uchumi na kupanua biashara
Zao.
“Tunakaribisha ushiriki zaidi
wa Wamarekani katika uchumi wa
Tanzania, kwa hakika hili ni mo-
jawapo ya malengo ya msingi ka-
bisa ya ubalozi wetu.

“Kampuni za Kimarekani huja
na ubunifu, ujuzi na mtaji lakini pia
nia ya kuwafundisha Watanzania
jinsi ya kusimamia na kuendesha
biashara zao. Nafasi za ajira wana-
zozizalisha nchini sio zile za kada
za chini tu, bali pia zile zinazohitaji
stadi za juu za kiteknolojia na kiuta-
wala,” alisema Balozi Wright.

Jana ujumbe wa wafanyabi-
ashara hao ulikwenda Zanzibar
ambako utapokea maelezo kutoka
kwa wawakilishi wa serikali na
kufanya majadiliano na Mamlaka
ya Kukuza Uwekezaji Zanzibar na
kuhudhuria  mkutano  utakao-
hutubiwa na Makamu wa Kwanza
wa Rais wa Zanzibar, Othman Ma-
soud Othman.

"Y.
fiBs

Hannah Bennie Schools

OPEN JOB VACANCIES - WE ARE HIRING

UPPER PRIMARY SCHOOL TEACHERS (5)
LOWER PRIMARY SCHOOL TEACHERS (4)
NURSERY/ DAY CARE TEACHERS (4)
MANAGER HUMAN RESOURCES (1)
MANAGER FINANCE & ADMINISTRATION (1)
SENIOR SOFTWARE DEVELOPERS (4)
PROPERTIES & PREMISES OFFICER(2)

For detail job descriptions,
gualifications and mode of application,
visit www.hbs.ac.tz

We DO NOT provide details related to Job
applications/ vacancies over the phone,
KINDLY DO NOT CALL ,
INSTRUCTIONS ON HOW TO APPLY FROM
OUR WEBSITE www.hbs.ac.tz or email

your enquiries

Send Application before 30" october 2022

FOLLOW

SCHOOL

ENROLLMENT

The school offers a very reliable School Bus Services and Healthy delicious meals,
i.e. breakfast, Lunch, afternoon snacks and dinner for our boarding students

@ Kibugumo, kigamboni
(opp. Simba Qil)
& hbs.admin@hbs.ac.tz

:@j www.hbs.ac.tz

Contact Us

+255 762 224 224
4255 627 301 D10
+255 765001 001

217064902
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Wananchi waitwa kutoa maoni sheria ya ndoa

Na Beatrice Shayo

WIZARA ya Katiba na Sheria im-
eanza kukusanya maoni ya wadau
na wananchi, ili kuwa na uelewa
wa pamoja wa vifungu vinavyohi-
taji kufanyiwa marekebisho katika
Sheria ya Ndoa ya Mwaka 1971.

Taarifa hiyo iliyotolewa jana
kwa vyombo vya habari na Waziri
wa Katiba na Sheria, Dk. Damas
Ndumbaro, ilibainisha kuwa wiz-
ara inaendelea kupokea maoni
ya wananchi kuhusu mapendek-
ezo ya sheria kupitia dodoso lil-
iloandaliwa ili kuwa na uelewa wa
pamoja.

“Kwa sasa wizara inaendelea
na ukusanyaji wa maoni ambapo
imeendelea kukutana na wadau
na makundi mbalimbali ikiwamo
Kamati ya Kudumu ya Bunge ya
Katiba na Sheria, wabunge, vion-
gozi wa dini, viongozi wa kimila,
waendesha bodaboda na wen-

gine,” wizara hiyo ilisema katika
taarifa yake.

Kwa mujibu wa taarifa hiyo, kwa
sasa timu ya wataalamu iko mikoa
ya Dar es Salaam, Tanga, Mtwara
na Lindi ikiendelea kukusanya
maoni.

Taarifa hiyo ilibainisha kuwa
wizara inauomba umma kuwa na
utulivu kwa suala hilo linaloen-
delea la kukusanya na kucham-
bua maoni likikamilika litawasili-
sha bungeni, mapendekezo ya
marekebisho ya sheria husika kwa
ajili ya kuijadili na kupitishwa.

Mwaka 2016, Mahakama Kuu ya
Tanzania katika kesi ya Rebecca
Gyumi dhidi ya Mwanasheria
Mkuu wa Serikali katika maombi
Na. 5 ya Mwaka 2016, ilitolewa
uamuzi suala la umri wa kuolewa
ama kuoa.

Mahakama Kuu ya Tanzania ilia-
mua Sheria ya Ndoa ipitiwe upya
ili kuondoa ubaguzi na kukose-

kana kwa usawa kati ya umri wa
chini wa ndoa kwa ajili ya wavu-
lana na wasichana.

Katika uamuzi uliotolewa na
Jaji A. Munisi kwa niaba ya majaji
wengine wawili, mahakama il-
isema kuwa kifungu cha 13 na 17
vya Sheria ya Ndoa ya Mwaka 1971
ni kinyume cha ibara ya 12, 13 na
18 ya Katiba ya Jamhuri ya Muun-
gano wa Tanzania ya mwaka 1977
ambayo inatoa haki sawa kwa
wote mbele ya sheria.

Taarifa hiyo ilieleza kuwa kabla
ya uamuzi huo, serikali imekuwa
ikichukua hatua mbalimbali za ku-
tunga sheria mpya na kurekebisha
sheria zinazohusiana na upingaji
wa ukatili wa jinsia na umri wa
mtoto.

Alieleza jitihada zilizochuku-
liwa ni kutoa tafsiri ya mtoto ka-
tika sheria ya mikataba, sura ya
345 kwa kueleza umri ambao mtu
anaweza kuingia katika mkataba

kuwa ni yule ambaye amefikisha
umri wa mtu mzima.

Ilieleza kuwa licha ya kutungwa
kwa sheria ya mtoto ya mwaka
2009, suala la mtoto hususani
mtoto wa kike katika sheria ya
ndoa imeendelea kuwa tatizo ka-
tika jamii.

“Msingi wa changamoto hizo ni
kukosekana kwa tafsiri moja ya
kisheria kuhusu umri wa mtoto
na umri wa kuoa na kuolewa,” il-
ieleza taarifa hiyo.

Taarifa hiyo ilieleza kuwa mkan-
ganyiko wa tafsiri ya kisheria wa
umri wa mtoto ulisababisha ma-
hakama kuielekeza serikali kufan-
ya marekebisho vifungu, hivyo ili
umri wa kuoa na kuolewa uwe ni
miaka 18.

Taarifa hiyo ilifafanua kuwa
tangu kutolewa kwa uamuzi huo
wizara imeendelea na utekelezaji
wake na kuchukua hatua mbal-
imbali, ikiwamo kuwasilisha map-

endekezo ya marekebisho ya she-
ria ya ndoa kwa kuweka masharti
ya kuolewa ama kuoa uwe ni mi-
aka 18.

“Wizara iliwasiisha bungeni
mapendekezo ya marekebisho
ya sheria ya ndoa kwa kuweka
masharti ya kuusawazisha umri
wa kuoa ama kuolewa uwe ni mi-
aka 18,” taarifa hiyo ilieleza.

WADAU WANENA

Tapo la Wanawake na Wasicha-
na Tanzania wanataka wabunge
kutekeleza jukumu lao la kikatiba
la kuitaka serikali ilete muswada
kwa ajili ya mabadiliko ya sheria
ya ndoa.

Pia wanataka Wizara ya Katiba
na Sheria kusitisha mchakato wa
kukusanya maoni kwa wananchi
na kujielekeza kwenye kutekeleza
uamuzi wa Mahakama ya Rufani
kama ilivyoelekezwa kwenye hu-
kumu ya kesi ya Rebeca dhidi ya
Mwanasheria Mkuu wa Serikali.
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Naibu
Waziri wa
Viwanda na
Biashara,
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akikabidhi-
wa tuzo va
shukranina
MwenyeKkiti
wa Mradi
wa Kiuchu-
mi wa Mk-
inga, Nauel
AIT Assad,
katika
uzinduzi wa
mradi huo,
JSJIDI Dar es
alaam juzi.
Wengine ni
wageni wal-
johudhuria
hafla hiyo.
PICHA: MPI-
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Ripoti ya CAG yasimamisha
vigogo watano halmashauri

Na Augusta Njoji, DODOMA

WATUMISHI watano wa Halmashauri
ya Wilaya ya Mbulu wamesimamishwa
kazi kwa tuhuma za matumizi mabaya ya
madaraka akiwamo Mhasibu David Assey
anayedaiwa kukopa fedha Sh. milioni 6.7
kwa ajili ya matumizi ya ofisi na kuzipele-
ka kwenye akaunti binafsi.

Wengine waliosimamishwa ni Kaimu
Mkuu wa Kitengo cha Ununuzi, Juma Ma-
vumo, aliyekuwa Kaimu Mweka Hazina,
Ramadhani Mwakamyanda, Mweka Haz-
ina wa sasa, Respicius Kagaruki na Mkuu
wa Kitengo cha Tehama, Nyanda Msiri-
kale ambao wamesimamishwa kulingana
na hoja za ukaguzi za Mdhibiti na Mkagu-
zi Mkuu wa Hesabu za Serikali (CAG) kwa
mwaka 2020/21.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais Tawala za
Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMISEMI),
Innocent Bashungwa, alibainisha hayo

ara yake ya siku mbili mkoani Manyara.

Alisema Julai 12, mwaka huu, aliyekuwa
anakaimu Ofisi ya Mkurugenzi Mtend-
aji wa Halmashauri hiyo (David Assey)
aliandika barua kwa kampuni binafsi ku-
kopa Sh. milioni 6.7 kwa ajli ya matumizi
ya ofisi na kuelekeza fedha hizo kuwekwa
kwenye akaunti yake binafsi.

Kuhusu waliosimamishwa kutokana
na hoja za CAG, Bashungwa alisema
taarifa ya ukaguzi kwa mwaka wa fedha
wa 2020/21 ilielekeza Kaimu Mkuu wa
Kitengo cha Ununuzi, Juma Mvumo
achukuliwe hatua stahiki kwa kushindwa
kuandaa vyema masharti ya zabuni na
tangazo lake pamoja na kutofanya ufua-
tiliaji na uhakiki wa uhalali wa kampuni
ya M/S Dicsamo Traders General Supplies
Co. Ltd.

“Taarifa imeonyesha kuwa aliyekuwa
Kaimu Mweka Hazina, Mwakamyanda
na Mweka Hazina wa sasa, Kagaruki, wa-
chukuliwe hatua kwa kulipa gharama

za uwakala kwenye akaunti ya binafsi
badala ya akaunti ya kampuni M/S Dic-
samo Traders iliyopewa zabuni ya kuku-
sanya mapato ndani ya halmashauri Sh.
188,499,328 (milioni 188.499).

“Taarifa ya CAG pia ilielekeza Ofisa
TEHAMA wa Halmashauri, Msirikale na
Mweka Hazina, Kagaruki wachukuliwe
hatua kwa kushindwa kusimamia vyema
mfumo wa mapato na kuacha mashine za
kukusanyia mapato kuendelea kuwa nje
ya mtandao kwa kipindi kirefu cha kati ya
siku nane hadi 1,051 (takribani miaka 3)
bila ufuatilia,” alisema.

Bashungwa alisema watumishi hao
wamesimishwa kazi ili kupisha uchun-
guzi kutokana na kusababishia hasara
halmashauri na matumizi mabaya ya ma-
daraka na kuagiza mabaraza ya madiwani
kuacha tabia ya kukubali kutoa msamaha
kwa watumishi waliotajwa kwenye ripoti
ya CAG.

JKCI leo kupima
moyo bila malipo

Na Romana Mallya

TAASISI ya Moyo ya Jakaya
Kikwete (JKCI), leo inatarajia
kufanya upimaji wa moyo na
kutoa matibabu yake hapo
hapo bila malipo kwa wananchi
wa Mkoa wa Dar es Salaam na
mikoa jirani.

Vilevile, kutakuwa na
uchangiaji damu kwa hiari
wenye lengo la kuokoa mai-
sha ya wagonjwa na kwamba
mgonjwa mmoja anayefanyiwa
upasuaji wa moyo, amekuwa
akihitaji kati ya chupa sita hadi
saba za damu.

Kwa mujibu wa taarifa iliyo-
tolewa jana na Kaimu Mkuu
wa Kitengo cha Uhusiano na
Mawasiliano JKCI, Genofeva
Mtemu, upimaji huo utafanyika
kwa watoto na watu wazima
katika viwanja vya taasisi hiyo
vilivyoko ndani ya Hospitali ya
Taifa Muhimbili (MNH).

Mtemu alisema katika kua-
dhimisha Siku ya Moyo Duni-
ani, wataalamu wa JKCI kwa
kushirikiana na Pharmacy ya
Zydus wataendesha upimaji
hUO . .o

“Upimaji huu utaanza kuan-
zia saa mbili kamili asubuhi
hadi saa kumi jioni. Kutakuwa
na wataalamu wa lishe ambao
watatoa elimu ya lishe bora
ambayo itawapa wananchi
uelewa na kufuata mtindo bora
wa maisha ambao utawaepusha
na magonjwa ya moyo pamoja
na magonjwa yasiyoambukiza
ambayo mtu anaweza kuy-
aepuka kwa kufuata ushauri wa
kitaalamu,” alisema.

AlifafanUa kuwa watakao-
kutwa na matatizo ya moyo
watafanyiwa uchunguzi zaidi
na kupatiwa matibabu hapo
hapo.

“Tunawaomba wananchi mji-
tokeze kwa wingi kupima afya
zetu kujua kama mna matatizo
ya moyo, ili kuanza matibabu
mapema kwa atakayebainika
kuwa mgonjwa,” alisema.
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Aeleza kortini ofisa Atinga Kortini kuzuia harusi

usalama alivyouawa,

kuporwa mil. 400/-

Na Grace Gurisha

MAHAKAMA ya Hakimu Mkazi Kisutu imeelezwa jinsi watu
wawili wanaodaiwa majambazi walivyomshambulia kwa risasi
na kumuua Ofisa Mwandamizi wa Idara ya Usalama wa Taifa,
Silvanus Mzeru mwaka 2014 maeneo ya Uwanja wa Ndege wa
Kimataifa wa Julius Nyerere.

Watuhumiwa wa mauaji hayo ni madereva bodaboda; Kelvin
Lilai na Revocatus Rugalabamu wanaodaiwa kushiriki matukio
mawili ya kumpora fedha Mzeru zinazokadiriwa kuwa ni Sh.
milioni 400.

Akitoa ushahidi dhidi ya watuhumiwa hao jana mbele ya
Hakimu Mkazi Mkuu, Joyce Minde, Sajenti Mohamed (47), alid-
ai watuhumiwa hao pia walimuua mlinzi wa KK Security, Frank

Mohamed ambaye ni kiongozi katika kikosi maalum cha
upelelezi wa makosa ya mauaji na makosa ya kutumia silaha,
alidai kuwa Julai 15, 2014, yeye pamoja na wenzake walipewa
maelezo na aliyekuwa Kamanda wa Polisi Mkoa wa Kipolisi
Kinondoni, Camillus Wambura kuchunguza mauji ya Mzeru
yaliyotokea Aprili 29, mwaka huo.

Alidai baada ya taarifa hiyo, Julai 16, 2014 alikwenda Kanda
Maalum ya Dar es Salaam na kukutana na askari Nicolaus ali-
yekuwa mpelelezi wa tukio lililotokea uwanja wa ndege, am-
bapo wakati huo kulikuwa na mtuhumiwa Mohamed Kazembe.

“Nilifanya naye mahojiano na kunieleza yeye ni mhalifu wa
matukio ya kutumia silaha, akishirikiana na wenzake Lilai, Ch-
inga, Mashaka Mwafongo, Rugalabamu na Omary Said,” alidai
shahidi huyo.

Sajenti Mohamed alidai miongoni mwa matukio waliyoya-
fanya ni la Februari 21, 2014 majira ya saa 3:30 usiku eneo la
Oysterbay, walivunja vioo cha gari aina ya Nissan Patrol na ku-
chukua fedha zinazokadiriwa kuwa ni Sh. milioni 100, mali ya
Mzeru.

Alidai kuwa baada ya tukio hilo, wakati wanaondoka kuli-
kuwa na mlinzi wa KK Security ambaye alijaribu kuwafuata na
walimfyatulia risasi na kusababisha kifo chake na pia walifanya
tukio la pili Aprili 29, 2014 maeneo ya uwanja huo wa ndege.

Alidai katika tukio hilo walifanikiwa kupora fedha za kitan-
zania na za kigeni zinazokadiliwa kuwa ni Sh. milioni 300 na
kusababisha kifo cha Mzeru baada ya kumshambulia kwa risasi
na kufanikiwa kumpora fedha hizo.

Sajenti Mohamed alidai walianza kuzifanyia kazi taarifa
hizo, ambapo Julai 17, 2014 walipata taarifa kutoka kwa msiri
Said kuwa ni dereva bodaboda na kijiwe chake na kuegesha
TAZARA, Dar es Salaam.

“Tulishirikiana na msiri tukaweka mtego Julai 18, 2014 saa
moja na nusu asubuhi, Said wakati anatoka nyumbani kwake
tulifanikiwa kumkamata na tukafanya naye mahojiano,” alidai.

Katika mahojiano hayo, Said alikiri kuhusika na matukio hayo
mawili ya kumpora Mzeru na pia alishirikiana na Kazembe, Ch-
inga, Mashaka, Rugalabamu, Lilai ambapo aliwaunganisha na
kufanikiwa kumkamata Lilai.

Alidai mshtakiwa alikamatwa Julai 19, 2014 eneo la Nan-
gurukuru wakati wakielekea Masasi kumkamata Lilai huku
wakielekezwa na mtuhumiwa Said, ambapo kazi yao ilishia
hapo baada ya kukutana na mtuhumiwa eneo hilo akiwa na
gari lake aina ya IST.

Mtuhumiwa Lilai aliwataja washirika wake na aliwasaidia
kumpata mtuhumiwa Rugalabamu, ambapo aliweka mtego na
kumkamata Julai 20, 2014 wakafanya naye mahojiano na yeye
aliwasaidia polisi kumpata Mwafongo.

Alidai Mwafongo alikiri anamiliki silaha tatu kinyume cha
sheria na yeye pamoja na Chinga ndiyo walifyatua risasi katika
matukio hayo mawili na silaha zake huwa anazihifadhi kwa
dada yake, Lucy Mwafongo anayeishi maeneo ya Vingunguti,
Mtaa wa Tupendane.

Alidai walizingira nyumba ya Lucy wakafanikiwa kumkama-
ta na pia walifanikiwa kupata silaha na risasi zilizotajwa na kaka
yake, baada ya tukio kuisha walimrudisha Kituo cha Polisi Oys-
terbay.

Alidai ilipofika saa nane usiku, Mwafongo aliwaeleza polisi
kwamba kuna silaha nyingine ameifukia nyuma ya viwanda
vya Tanganyika Packers na baada ya kufika eneo hilo mshtak-
iwa alijaribu kutoroka ndipo akapigwa risasi ya paja na wakati
anadondoka risasi nyingine ikampata mgongoni, walimkim-
biza hospitalini lakini baadaye walipata taarifa kuwa alipoteza
maisha.

Na Mwandishi Wetu, HAI

MFANYABIASHARA maarufu, Wilfred

: Mushi (57), amefungua kesi kwa hati ya
dharura katika Mahakama ya Wilaya ya
: Hai mkoani Kilimanjaro, akiiomba itoe
¢ zuio la usambazaji wa kadi na michango
: ya harusi ya mtu anayedaiwa kutumia
¢ jina lake kuchangisha fedha kwa ajili ya
¢ kugharamia harusi yake.

Mushi anayefanya biashara ya mazao

¢ ya nafaka katika mikoa ya Manyara,
¢ Arusha na Kilimanjaro, amefungua kesi
¢ hiyo, huku akitaka kulipwa fidia ya jum-
: laya Sh. milioni 50 inayotokana na mad-
hara aliyoyapata ndani ya ndoa yake.

Anayedaiwa kutumia jina hilo ku-

¢ changisha fedha hizo kwa njia haramu
. ili kugharamia harusi yake inayotaraji-
. wa kufungwa mwezi Novemba mwa-
¢ ka huu, ni mlalamikiwa wa kwanza,
: Wilbard James Mushi na wengine am-
. bao ni Gudila Lyimo, Stanley Mushi, Wil-
: son Mushi na Anna Mushi.

Maombi hayo namba 10 ya mwaka

(e

TUMA BUKU KWENDA
NAMBA YA KAMPUNI 222223
KUMBUKUMBU SUPA AU 111 ~, oo

2022 yanayotokana na kesi ya msingi
namba tisa ya mwaka huu, yalifunguli-
wa jana mbele ya Hakimu Mkazi Mfawi-
dhi wa Wilaya ya Hai, Julieth Mawole.

Akiwasilisha maombi hayo, Wakili wa
Mwombaji, Elia Kiwia, alidai mahakam-
ani kuwa mteja wake (Wilfred Mushi),
kati ya tarehe 16 na 20 ya mwezi huu
(Septemba 2022), alipata taarifa kuna
harusi itafungwa Arusha na tayari kuna
kadi zinazosambazwa kwa jila lake na
mtu aitwaye Wilbard James Mushi.

Wakili huyo alidai mteja wake alipo-
fanya utafiti baada ya kupata taarifa
hiyo, alizipata kadi hizo zilizokuwa na
jina lake, familia yake ya Bwana na
Bibi James Wilfred Mushi, kwamba wa-
naomba mchango wa harusi kwa ajili ya
Wilbard (muoaji).

Aliendelea kudai kuwa baada ya
kuzipata kadi hizo, James na mkewe
Caroline Mushi, kulitokea mzozo wa
ndoa ambao unakaribia kuvunja ndoa
yao, wakizozana kwamba ‘imekuaje
bwana anakusanya fedha na mke hana

KUPITIA.. »

taarifa?”.

Alidai kuwa katika mzozo huo, mke
amemtuhumu mumewe kuwa na wa-
toto nje ya ndoa.

Vilevile, Wakili Kiwia alidai kuwa
dhamira ya kufungua shauri hilo ni
kuitaka mahakama kutoa zuio ili kadi
hizo zisiendelee kusambazwa, lakini pia
zikusanywe zote, pia madhara ambayo
ameyapata ndani ya ndoa, hivyo mteja
wake anataka alipwe Sh. milioni 50
kama fidia ya madhara ya jumla.

Baada ya maombi hayo kutolewa,
Hakimu Mawole alitoa amri ya kusi-
tisha usambazaji wa kadi hizo na
uchangishaji michango ya fedha kwa
ajili ya harusi kwa mdaiwa wa kwanza,
Wilbard.

Hakimu Mawole pia alitoa hati ya
kuitwa shaurini (summons) kwa wa-
daiwa hao, huku wakitakiwa kujibu kwa
maandishi utetezi wao ndani ya siku
21. Kesi hiyo imeahirishwa hadi Oktoba
19 mwaka huu itakapotajwa tena ma-
hakamani huko.
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MWANGA WA JAMII

Kila mwananchi achukue
tahadhari tishio la ebola

SERIKALI jana ilitangaza kuwa Tanzania iko kwenye tishio kubwa
la kukumbwa na ugonjwa wa ebola ambao kwa miaka mingi ume-
kuwa ikizisumbua nchi jirani ikiwamo Jamhuri ya Kidemokrasi ya
Congo (DRC).

Katika kutangaza tahadhari ya ugonjwa huo, Waziri wa Afya,
Ummy Mwalimu, aliitaja mikoa ya Kagera, Mwanza, Geita, Mara
na Kigoma kuwa kwenye hatari zaidi huku Dar es Salaam, Arusha,
Kilimanjaro, Songwe, Mbeya na Dodoma kuwa katika hatari ya kati
kutokana na mwingiliano wa viwanja vya ndege na vituo vya ma-
basi yanayotoka nchi jirani.

Akitangaza hatari hiyo, Waziri Ummy alisema ugonjwa huo hau-
jaingia nchini lakini kuna hatari kubwa kupata kutokana na ukari-
bu wa eneo lililoathirika zaidi na ugonjwa huo wilayani Mubende,
Uganda na mpaka wa Tanzania na Uganda wa Mutukula. Wilaya
hiyo iko umbali wa kilomita 130 kutoka makao makuu ya nchi hiyo,
Kampala.

Kadhalika, Kampala hadi Mutukula mkoani Kagera ni umbali
wa kilomita 220 na kutoka Mubende kwenda Mutukula kupi-
tia Masaka ni umbali wa kilomita 230, hivyo kuwapo kwa hatari
kubwa ya kuwapo kwa ugonjwa huo kama tahadhari haitachuku-
liwa.

Licha ya umbali huo, ebola pia inaiweka Tanzania katika hatari
kutokana na mwingiliano wa shughuli za kiuchumi na kijamii kupi-
tia mipaka rasmi na isiyo rasmi. Watu wa Tanzania hasa walioko
mipakani huvuka mipaka na kwenda nchi jirani ssmbamba na wa
nchi hizo kuvuka mipaka na kuingia nchini. Hatari hiyo pia ina-
tokana na kuwapo kwa wasafiri wa anga na nchi kavu kutoka na
kuingia Tanzania.

Pamoja na kutoa tahadhari hiyo, Waziri Ummy alisema tayari
serikali imeanza kuchukua hatua za kukabiliana na ugonjwa huo
ikiwamo kupeleka timu ya wataalamu ya kukabiliana na magonjwa
ya milipuko katika mikoa iliyo kwenye hatari zaidi na maeneo yote
ya mipakani.

Mbali na kupelekea timu ya wataalamu, serikali imewaagiza
wakuu wa mikoa na viongozi wa mamlaka za serikali za mitaa
kuandaa mpango wa kukabiliana na mlipuko wa ugonjwa huo,
kuimarisha ufuatiliaji na kutoa taarifa ya wahisiwa wenye dalili za
ebola katika maeneo yao kupitia mfumo wa magonjwa ya mlipuko
na yanayopewa kipaumbele (IDSR).

Serikali imeshatoa tahadhari juu ya tishio la ugonjwa huo ambao
katika miaka kadhaa iliyopita, uligharimu maisha ya watu wengi
hasa nchini DRC huku Shirika la Afya Duniani (WHO) likiongoza
kampeni ya kudhibiti tatizo hilo.

Tishio la ebola linakuja huku Tanzania na dunia haijasahau
madhara ya UVIKO- 19, ugonjwa ulioikumba dunia na kusababisha
watu kupatwa na maradhi hayo pamoja na wengine kupoteza mai-
sha. Kwa mantiki hiyo, jamii inapaswa kuchukua tahadhari ikiwa
ni pamoja na kufuata taratibu zote za kujikinga.

Sambamba na kujikinga, hatua madhubuti zikiwamo kuwapima
watu wanaoingia nchini kupitia vyombo vya usafiri hasa kwenye
viwanja vya ndege na vituo vya mabasi. Pia ziandaliwe kambi
maalum za kuwaweka watu watakaohisiwa au kujulikana kuwa na
ugonjwa huo.

Aidha, kama ilivyo kuwa kwa UVIKO - 19, elimu ya afya kuhusu
kujikinga na maradhi hayo inapaswa kutolewa kwa njia mbalim-
bali yakiwamo matangazo na picha za vikaragosi zinazoonyesha
namna ya kujilinda na hatari hiyo.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0782 253676
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Website: www.ippmedia.com
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Na Halfani
Chusi

HONGERA Taasisi ya Wa-
nawake Katika Jitihada za Ki-
maendeleo (WAJIKI), kwa kuz-
indua tena awamu ya tano ya
kampeni itwayo ‘Safari Salama
Bila Rushwa ya Ngono Inaweze-
kana’, yenye lengo mahususi
la kupambana na rushwa ya
ngono, utetezi wa haki za ki-
namama na watoto, pamoja na
vitendo vya ukatili wa kijinsia.

Si hivyo tu. Bali mmekuwa
bega kwa bega na jamii pale
mnapo baini kuwapo kwa vi-
tendo vya ukatili wa kijinsia na,
unyanyasaji kwa wanawake,
pamoja na vitendo vinavyoa-
shiria rushwa ya ngono. Hii ni
hatua kubwa yenye azma ya
kupata kizazi chenye usawa na
kisicho na dosari ya vitendo
hivyo.

Lakini mbali na vyote
hivyo, makusudio ya kutumia
kampeni hiyo, ni kupaza sauti
kwa jamii juu ya kupiga vita
rushwa ya ngono na ukatili wa
kijinsia, jambo ambalo linapas-
wa kuungwa mkono na wengi,
kwa sababu suala la kumlinda
mtoto wa kike ni jukumu letu
sote.

Jambo lililovutia zaidi, ni pale
waliposoma tathimini ya utoaji
wa elimu kwa awamu zilizopita
na kubainisha kuwa vitendo
vya ukatili wa kijinsia pamoja
na rushwa ya ngono vimepun-
gua hizi ni habari njema na in-
aonyesha ni kwa jinsi gani jamii
inapata uelewa kupitia taasisi
hiyo.

Katika uzinduzi wa awamu
hiyo ya tano, Mkurugenzi wa
taasisi hiyo, Janeth Mawinza,
alisema kampeni itajikita zaidi
katika kuwapa elimu waende-
sha bodaboda, bajaji, na da-
ladala, akibainisha kuwa kundi
hilo ndio linaloongoza kwa ku-
waharibu watoto wengi, kwa
kuwashawishi kufanya vitendo
viovu kupitia madhaifu yao ya

Hili la Wajiki kupigania kunusuru
“mabinti, linapaswa kuungwa mkono

kuhitaji lifti .

Akatamka: “Kampeni hii ital-
enga zaidi kuwapa elimu ma-
dereva wa bodaboda, bajaji,
daladala, na mabasi ya abiria
kwa kupita kila kituo kutoa
elimu juu ya masuala ya rushwa
ya ngono, pamoja na kutoa
vibandiko ambavyo vimebeba
ujumbe unaokemea vitendo
hivyo.

“Sisi  tunashughulika zaidi
na watu wanaohusika na
usafirishaji, hasa madereva.
Mwanzoni kabla ya kuanza kwa
kampeni hii, tulibaini madere-
va daladala, bodaboda, na bajaji
ndio sehemu kubwa ambako
watoto wanaharibikia ni mahali
ambako vitendo vya rushwa ya
ngono vimekithiri kwa hiyo sisi
tukaona tuanzie huko.”

Alisema katika mazingira
hayo wamepata mabalozi wa-
nawapatia elimu juu ya masu-
ala ya rushwa ya ngono na wao
wanaenda kuwapatia wenzao
kwenye vituo wanavyopaki,
pia wamefika hadi shuleni na
kuunda vilabu mbalimbali vya
kufundisha namna ya watoto
hao wanavyoweza kujiepusha
na vitendo hivyo

“Naweza kusema, kwa awamu
nne zilizopita wamefanikiwa
kufikisha elimu hii kwa ukubwa
na baadhi yao wameelimika
na wamejua maana ya rushwa
ya ngono na ukatili wa Kkijinsia,
anaendelea kuwa ofisini kwetu
tunapokea kesi nyingi na tuna-
wasaidia wengi kuwapeleka
kwenye vyombo vya sheria ili
kuapata haki zao” anasema
mkurugenzi huyo.

Pamoja na mambo mazuri
ambayo taasisi hiyo imeyafan-
ya kwa awamu nne zilizopita,
lakni bado mkurugenzi huyo
anaangusha kilio chake kwa
wadau mbalimbali kujitokeza
kufadhili mradi huo.

“Sisi tunafadhiliwa na Wom-

en Fund Tanzania (WFT), kwa
miaka yote hiyo minne na huu
wa tano. Kwa hiyo, tunaomba
wadau wengine wajitokeze kwa
sababu bado tunahitaji kufika
mikoani, lakini uwezo wa kifed-
ha kwetu ni mdogo

“Lengo ni kukomboa kizazi
chetu wenyewe inauma na in-
asikitisha unapoona mtoto wa
kike amebakwa au ameshind-
wa kupata ajira kwa sababu
amegoma kutoa tendo la ndoa,
kwa hiyo tunaomba wafadhili
wengi zaidi ili tuifikishe elimu
hii mbali zaidi,” anasistiza.

Katika uzinduzi wa kampeni
hiyo taasisi hiyo iliambatana
na Mkuu wa Dawati la Elimu
kwa Umma Takukuru Mkoa wa
Kitakukuru Kinondoni, Bibie
Msumi, ambaye mbali na ku-
unga mkono jitihada hizo, pia
anakemea watu kujihusisha na
rushwa yoyote ile akitolea an-
galizo kuwa kufanya hivyo ni
kosa kisheria.

“Rushwa ya ngono inaua,
inasababisha mimba zisizo na
mpangilio, inasababisha ma-
gonjwa ya zinaa, inadhalilisha
utu, na inaharibu saikolojia
ya mtu, kwa hiyo niwaombe
watanzania wote kutoa taarifa
takukuru pale unapobaini via-
shiria vya rushwa ya ngono

“Ukishindwa zaidi, fika ofisi
zetu zilizopo Magomeni, Dar
es Salaam unaweza kuja pale
ukatoa taarifa na tukalifuatilia
suala hilo bega kwa bega mpa-
ka kuhakikisha linashughu-
likiwa,” anasema.

Pia katika kuzindua kampeni
hiyo, Mratibu Msaidizi Jeshi
La Polisi Dawati la Jinsia Mkoa
wa Kipolisi Ilala, Joyce Kajiru,
alisema kazi ya dawati hilo
ni kushughulikia kesi hizo
na kuwapeleka mahakamani
wote wanaokutwa na hatia ya
rushwa ya ngono na ukatili wa
kijinsia.
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BN KABWELA

‘Sekta ya habari ina mchango
mkubwa kukuza demokrasia’

Na Mwandishi Wetu,
ZARAGOZA

na mabadiliko ya teknolojia
ya kidigitali ambayo hay-
aepukiki.

Alisena mabadiliko hayo
yametingisha hata vyombo
vya habari vikubwa duni-
ani na kuathiri mapato na
kuwa kuna haja ya kufikiria
njia mpya zitakazoifanya
sekta hiyo hasa magazeti
kuendelea kuwapo.

Katika kongamano hilo
waandishi wa habari nguli
kutoka vyombo mbalimbali
wamealikwa kuzungumzia
uzoefu wao wa mazingira
va kazi katika nchi wana-
zotoka hasa katika suala
la uhuru wa vyombo vya
habari.

Peyregne alisema katika
kuhakikisha vyombo vya
habari vinathaminiwa,
taasisi yake imesaidia
kutoa mafunzo na fedha za
miradi inayohusu uandishi
wa habari, ili sekta hiyo
ikue na kuendelea kusaidia
kuwakilisha sauti za wasi-
osikika.

Kongamano hilo limeg-
awanyika katika mijadala
tofauti ikiwamo vya jinsi ya
meendelea kutoa taarifa za vyombo vya habari vina-
kinachoendelea duniani. vyoweza kuwa endelevu
Pia alizungumzia umuhimu katika kazi zake.
wa vyombo vya kuendana

WAANDISHI wa habari na
wadau wa habari takriban
1,000 kutoka nchi zaidi
ya 70 duniani ikiwamo
Tanzania, wanashiriki Kon-
gamano Kuu la 73 la siku
tatu kuhusu umuhimu wa
sekta ya habari duniani
lilioanza jana katika Mji wa
Zaragoza, Hispania.
Akifungua kongamano
hilo, Mtendaji Mkuu wa
Taasisi ya WAN - [FRA,
Vincent Peyregne, alisema
sekta ya habari duniani
ni muhimu katika kukuza
demokrasia na uhuru wa
habari.

“Kuwapo kwa waandishi
wa habari katika taifa
lolote duniani kunasaidia
kukuza demokrasia, hivyo
ni muhimu wakaheshimiwa
na kupewa haki yao ya ku-
pata habari,” alisema.

Kwa mujibu wa Peyregne,
pamoja na kupitia vikwazo
vingi na kufanya kazi ka-
tika mazingira magumu,
waandishi wa habari wa-

Fanya miamala ya Tigo Pesa uingie
galia Kombe la Dunia la FIFA 2022, vifaa vya
a dakika na SMS.
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MOI yafanya upasuaji
wa kibingwa Mtwara

Na Mary Geofrey

TAASISI ya Tiba ya Mifupa na Mi-
shipa ya Fahamu Muhimbili (MOI)
kwa mara ya kwanza imetoa hudu-
ma ya upasuaji wa kibingwa katika
Hospitali mpya ya Rufani Kanda ya
Kusini mkoani Mtwara.

Katika kambi ya siku tano inay-
oendelea mkoani humo, wananchi
280 wamejitokeza siku ya kwanza
kupata huduma za matibabu kutoka
kwa wataalamu 11 wa MOL.

Upasuaji huo wa kibingwa wa mi-
fupa umefanywa na jopo la madak-
tari bingwa, wauguzi na wataalamu
wa usingizi kutoka MOI kwa kush-
irikiana na wataalamu wa Hospitali
ya Rufani ya Kusini Mtwara.

Kiongozi wa jopo la wataalamu

da Qatar k

*150*01# a

Hisense na bonasi za p

kutoka MOI, Dk. Albert Ulimali,
akizungumza jana mkoani humo,
alisema jopo la wataalamu linatoa
huduma za kibingwa za mifupa,
ubongo, mgongo na mishipa ya faha-
mu, ikiwa ni pamoja na kuwafanyia
upasuaji wagonjwa.

“Tuko hapa katika Hospitali ya
Kanda Kusini, tumetumwa na kion-
gozi wetu wa MOI, Dk. Respicious
Boniface, tuje kuanzisha huduma
zetu hapa, tunashukuru mwitikio
wa wananchi umekua mkubwa am-
bapo kwa siku ya kwanza peke yake
tuliwahudumia zaidi ya wagonjwa
ya 280,” alisema Dk. Ulimali.

Dk. Ulimali pia alimshukuru Rais
Samia Suluhu Hassan kwa ujenzi wa
Hospitali ya Kanda Kusini pamoja na
usimikaji wa vifaa vya kisasa.

Pia alimshukuru Mkuu wa Mkoa
wa Mtwara, Kanali Ahmad Abass na
Mkuu wa Wilaya Mtwara, Dunstan
Kyoba kwa mapokezi mazuri.

Daktari Bingwa wa Mifupa kutoka
MOI, Dk. Tumaini Minja, alisema
upasuaji wa kwanza katika hospi-
tali hiyo umefanyika kwa mafanikio
makubwa na huduma hizo zitaen-
delea kupatikana hospitalini huko,
hivyo wakazi wa mikoa ya kusini
wajitokeze kupata huduma.

Kaimu Mkurugenzi Mtendaji wa
Hospitali ya Rufani ya Kusini Mt-
wara, Dk. Jeofrey Ngomo, aliishuk-
uru MOI kwa kusogeza huduma za
kibingwa kwa wakazi wa mikoa ya
kusini na sasa wagonjwa hawatalazi-
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Waziri Bashungwa
aivulia kofia TEA

Na Mwandishi Wetu, vBULU

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya
Rais, Tawala za Mikoa na Seri-
kali za Mitaa, Innocent Bas-
hungwa, amepongeza jitihada
za Mamlaka ya Elimu Tanza-
nia (TEA) katika ujenzi wa
miundombinu ya elimu hapa
nchini.

Alitoa pongezi hizo jana
mjini hapo wakati akifun-
gua rasmi mabweni mawili
yaliyojengwa kwa ufadhili wa
Mfuko wa Elimu wa Taifa una-
osimamiwa na TEA kwa ajili ya
wanafunzi wa kike.

Mabweni hayo yamejengwa
kwenye Shule ya Sekondari
ya Kainam ya Mbulu mkoa-
ni Manyara.

Akifungua mabweni hayo,

Bashungwa alipongeza TEA
kwa kazi nzuri inayofanya ka-
tika kuboresha miundombinu
ya elimu nchini ikiwa ni pamo-
jana ujenzi wa mabweni hayo.

Alisema ujenzi wa mabweni
hayo utasaidia kuongeza ufau-
lu kwa wanafunzi hao kwani
wataondokana na adha ya
kusafiri umbali mrefu kwenda
shuleni.

Awali, Kaimu Mkuu wa Shule
ya Sekondari Kainam, Atnasi
Massay, alisema mradi huo
umesaidia wanafunzi kufanya
vizuri kwa kuwa umewaepu-
sha na vishawishi kwa kuishi
katika mazingira ya utulivu.

“Kupitia mradi huu wa ma-
bweni watoto wetu wamepata
fursa ya kusoma na kupata
utulivu na taaluma ya shule

yetu imekuwa kwa maana sasa
ni ya kwanza katika Halmshau-
ri ya Mji wa Mbulu kitaaluma
kwa matokeo ya mtihani wa
kitaifa wa kidato cha nne na
chapilimwaka 2020 na2021”,
alisema.

“Sisi tumefurahishwa mno
na ujenzi wa mabweni haya
tunaipongeza serikali kupitia
TEA huu ni msaada mkubwa
sana kwetu na mkombozi kwa
wasichana hawa,” alisema.

Meneja Miradi wa TEA,
Masozi Nyirenda, alisema TEA
kupitia Mfuko wa Elimu wa
Taifa, imetumia Sh. bilioni
1.39 katika miradi mbalimbali
mkoani Manyara katika kip-
indi cha miaka mitano kuanzia
mwaka 2015/16 hadi 2019/20.

Maandalizi jukwaa sera ukatili yaiva

Na Mwandishi Wetu, M0sHI

JOPO la wanaharakati wa
haki za binadamu na watetezi
wa makundi ya jamii ya pem-
bezoni, wameanza maandalizi
ya kuitisha jukwaa la kitaifa la
kisera, litakalofanyika Novem-
ba, mwaka huu.

Pamoja na mambo men-
gine, jukwaa hilo linalenga zai-
di kuangalia sera na sheria zi-
nazofifisha vita dhidi ya ukatili.

Akitoa taarifa kwa wadau wa
masuala ya ukatili wa kijinsia
wa mkoa wa Kilimanjaro, Mku-
rugenzi Mtendaji wa Shirika la
Maendeleo la TUSONGE CDO,
Aginatha Rutazaa, alisema

watekelezaji wa mradi huo na
washirika wenza, wameona
kuna uhitaji mkubwa wa
kuitisha kikao cha pamoja
cha jukwaa la kisera, ambalo
watakaa na watoa maamuzi
kutoka kwenye maeneo mbal-
imbali kwenye ngazi za kijamii,
kiwilaya, kimkoa na kitaifa.

TUSONGE CDO, in-
atekeleza Mradi wa Kukuza
Usawa na Elimu ya Haki za Bin-
adamu (AEHRE) katika mikoa
ya Kilimanjaro na Arusha,
chini ya Kituo cha Kimataifa
cha Elimu ya Haki za Binada-
mu (Equitas).

“Tunaona kabisa kwamba
kuna uhitaji wa kuangalia zile

sera, ambazo zimejitokeza
au sheria zilizojitokeza kwe-
nye majadiliano haya, kwa
kuonyesha kwamba ilikuwa
ni kikwazo katika kufikia ule
usawa tunaosema wa Kkijinsia,
lakini pia kutokomeza uka-
tili wa kingono, tunaouona
kwenye jamii, hasa kwa wasi-
chana na wavulana. “Tathmini
hii imekuja na sura, ambayo
imetuonyesha kwa kiasi ki-
kubwa kwamba kazi kubwa
iliyofanyika kuanzia Novemba
2021 mpaka sasa Julai 2022
ya kupambana kutokomeza
ukatili wa kingono kwa wa-
nawake, wasichana na vijana,
tumeweza kufikia mafanikio.

TCRA yatengeneza njia
za ubunifu wa TEHAMA

Na Mwandishi Wetu

MAMLAKA va Mawasiliano Tan-
zania (TCRA) inawapa wabunifu
wa Teknolojia ya Habari na Ma-
wasiliano (TEHAMA) fursa ya
kufikisha ubunifu wao katika jamii
ili kuwezesha utatuzi wa kero za
jamii.

Uwezesho huo unafanywa kwa
kuwapa rasilimali adimu za ma-
wasiliano yakiwamo masafa,
kikoa cha DOT TZ na namba fupi,
yvaani short codes bila kulazimika
kulipia tofauti na ilivyokuwa
awali.

Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka
hiyo, Dk. Jabiri Bakari, alitangaza
Dar es Salaam, akisema lengo lao
ni kuhakikisha wabunifu wapya
wa TEHAMA hawabaki nyuma na
badala yake wasaidie kuongeza
uwezo wa Tanzania kujenga uchu-
mi wa Kidijitali.

“Tumejipanga kuhakikisha
wabunifu wapya hasa wa sekta
yva TEHAMA wanaoweza kutatua
matatizo katika jamii yetu, wa-
napata rasilimali hizi adimu za
mawasiliano, ili washiriki katika
uchumi wa kidijitali,” alisema.

Rasilimali za mawasiliano za
TCRA ni pamoja na misimbo mi-
fupi ya namba kama vile USSD;
kikoa cha .tz, na masafa ya ma-
wasiliano.

Kuhusu muda wa matumizi wa
rasilimali hizo za mawasiliano, DK.
Jabiri alisisitiza kuwa zinaweza
kutumika kwa Kipindi cha miezi

mitatu kutoka wakati wa mgao,
lakini anayekabidhiwa anaweza
kuomba muda zaidi ikiwa atahitaji
na hasa ikiwa ubunifu wake hau-
jafikia lengo la kutoa huduma.

Alisema TCRA inashirikiana na
Tume ya Taifa ya Sayansi na
Teknolojia (COSTECH) kuhakikisha
kwa ubunifu wa TEHAMA wali-
ohakikiwa, wanapata rasilimali
wanazohitaji kupitia mchakato
ambao TCRA inatoa rasilimali kwa
wabunifu hao waliosajiliwa.

“Kwa wabunifu au wanaoanza
kupata nyenzo za mawasiliano
kwa huduma za majaribio kutoka
TCRA, lazima kwanza wapate
kibali kutoka COSTECH kisha
wanapaswa kutuma maombi ya
rasilimali za mawasiliano kwenda
TCRA na kuambatanisha kibali ku-
toka COSTECH, nakala iliyothibit-
ishwa ya kitambulisho cha Taifa
cha mwombaji, sambamba na
fomu nyingine zinazohitajiwa
kwa kadri ya mwongozo uliopo,”
alisema.

Aliongeza kuwa wabunifu wan-
aohitaji kutumia rasilimali za ma-
wasiliano zilizowekwa rasmi na
TCRA kwa majaribio, watalazimika
kutuma maombi kwanza kabla ya
kutumia rasilimali hizo.

“Mwombaji anaweza kuwa mtu,
kampuni au shirika. Watahitaji ku-
tuma TCRA barua kueleza namna
rasilimali hizo ikiwa watapewa
zitakavyotumika, wapi zitatu-
mika, lini wataanza kutumia na
watapaswa kupata kibali cha
COSTECH,” alisema.

CRUDE OIL
FPELINE

= BESIX

= BESIX

| - | Ballast Nedam

OMBI LA KUONESHA MASLAHI KWA UTOAJI WA HUDUMA INAZOHUSIANA
NA WAKALA WA MELI.

ETJ-BB-PR-EI-GEN-GE-0009

@ CRUDE Ol
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OMBI LA KUONESHA MASLAHI KWA UTOAJI WA HUDUMA ZA FORODHA,
USAFIRI WA MIZIGO NA HUDUMA ZINAZOHUSIANA.
ETJ-BB-PR-EI-GEN-GE-0010

BESIX Ballast Nedam Limited, inayotekeleza maandalizi ya awali
ya ujenzi wa gati na kituo cha Upakiaji wa mafuta ghafi katika
Ghuba ya Tanga kwa ajili ya Mradi wa Bomba la Mafuta Ghafi la
Afrika Mashariki (EACOP), inakaribisha Makampuni ya kitaalamu
kueleza nia yao kwa utoaji wa huduma za:

Wakala wa meli na huduma zinazohusiana na meli za mizigo na
vifaa vya shughuli za baharini

Jamhuri ya Uganda, Kampuni ya Taifa ya Mafuta ya Uganda
(UNOC), Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na/au Shirika la
Maendeleo ya Petroli Tanzania (TPDC), pamoja na makampuni
mengine ya kimataifa ya mafuta yanashiriki katika utekelezaji wa
Mradi wa EACOP.

Uendelezaji wa Mradi wa EACOP unahusisha uhandisi, ujenzi,
uendeshaji na matengenezo ya bomba la kusafirisha mafuta ghafi
linalopitia Uganda na Tanzania ikijumuisha gati yenye Kituo cha
Kupakia Mafuta kwa Meli za Mafuta, Tanga nchini Tanzania.

MAELEZO MAFUPI YA WIGO WA VIFAA / HUDUMA: Majukumu ya
Mawakala wa Usafirishaji ni pamoja na :

- Kuhakikisha nafasi kwa meli inayoingia bandarini,

- Kumsaidia kupata boti za kuongoza na kuvuta meli, kukiwa na
uhitaji,
Kuhakikisha upatikanaji wa vibali vya forodha na huduma za
bandari,
Kuhakikisha upatikanaji wa huduma muhimu kwa mabaharia

(maji safi, malazi, viburudisho, usafiri na vibali, viza,
matibabu, n.k.).

- Kusaidia na kurahisisha mawasiliano na mamlaka kwa wakati.

KIWANGO CHA MAHITAJI:

Kampuni zinazoonyesha nia yao zinaalikwa kuandika ombi lao kwa

kuonyesha vitu vifuatavyo:

- Wasifu wa kampuni wenye uthibitisho wa uwezo wa kutosha

wa kifedha na rasilimali za kutosha na zenye uwezo
kusimamia kandarasi husika.
Orodha ya uzoefu iliyo na historia ya ugavi / rekodi
inayoonyesha uzoefu usiopungua miaka mitano (5) katika
utekelezaji wa huduma za Kibali cha forodha, usafiri na
huduma zinazohusiana na meli za mizigo na vifaa vya shughuli
za baharini kulingana na viwango vya kimataifa katika
biashara ya Mafuta na Gesi au soko linaloshabihiana

- Sera ya Ubora ya Kampuni na mipango ya afya na usalama
eneo la kazi na uthibitisho wa: IS0 8001:2015, ISO 14001:2015,
OHSAS 18001(1S045001:2018), EN ISO 14732, EN ISO 90606-1,
1SO 11484, EN IS0 90609-1, EN IS0 10893-8, 10893-11, au vyeti
sawa;

- Kuzingatia kanuni za petroli na matumizi ya rasilimali za ndani
(Local Content)za 2017 na ufafanuzi wa kampuni ya ndani kwa
Tanzania.

- Uthibitisho wa usajili/maombi kwa hifadhidata ya Watoa
Huduma kwa Wasambazaji wa Ndani (LSSP) wakati wa
kuwasilisha nia, unashauriwa.

(NDA), ili kushiriki katika mchakato wa zabuni.

Makampuni yanayovutiwa ambayo yanakidhi mahitaji na yana uwezo wa kutoa hudumazilizoorodheshwa hapo juu wanapaswa kueleza nia yao kwa kutuma barua
pepe pamoja na hati zilizoorodheshwa hapo juu kwa Procurement@bbnjv.com. (Ukubwa wa Barua Pepe na viambatanishi: MB 20 & Nyaraka zote lazima
ziwasilishwe kwa lugha ya Kiingereza) mnamo au kabla ya 14 Oktoba 2022, saa 12 jioni kwa saa za Tanzania,

Makampuni yanayokidhi kwa kuridhisha mahitaji yaliyo hapo juu yatatathminiwa na yakichaguliwa yataalikwa, kulingana na saini ya Makubaliano ya Kutofichua

Kumbuka: Kampuni zilizohitimu awali pekee ndizo zitapokea mwaliko wa kuwasilisha zabuni yao ili kuendeleza mchakato wa Wito wa Zabuni.

217067001

BESIX Ballast Nedam Limited, inayotekeleza maandalizi ya awali
ya ujenzi wa gati na kituo cha Upakiaji wa mafuta ghafi katika
Ghuba ya Tanga kwa ajili ya Mradi wa Bomba la Mafuta Ghafi la
Afrika Mashariki (EACOP), inakaribisha Makampuni ya kitaalamu

anga, kwa mamlaka husika.
- Kuteua wafanyikazi watakaowajibika kusimamia kandarasi
hii kwa ukamilifu.

kueleza nia yao kwa utoaji wa huduma za: KIWANGO CHA MAHITAJI:
Kampuni zinazoonyesha nia yao zinaalikwa kuandika ombi lao
Forodha, usafiri na husiana na mizigo inayoingi kwa:

na kutoka nje ya nchi kwa njia ya anga, barabara na bahari. - Wasifu wa kampuni wenye uthibitisho wa uwezo wa
kutosha wa kifedha na rasilimali za kutosha na zenye uwezo
Jamhuri ya Uganda, Kampuni ya Taifa ya Mafuta ya Uganda kusimamia kandarasi husika.
(UNOC), Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na/au Shirika la - Orodha ya uzoefu iliyo na historia ya ugavi / rekodi
Maendeleo ya Petroli Tanzania (TPDC), pamoja na makampuni inayoonyesha uzoefu usiopungua miaka mitano (5) katika
mengine ya kimataifa ya mafuta yanashiriki katika utekelezaji wa utekelezaji wa huduma zinazohitajika za kufuatilia Kibali
Mradi wa EACOP. cha forodha, usafiri na huduma zinazohusiana kulingana na
viwango vya kimataifa vya kawaida katika biashara ya
Uendelezaji wa Mradi wa EACOP unahusisha uhandisi, ujenzi, Mafuta na Gesi au soko linalolishabihiana.
uendeshaji na matengenezo ya bomba la kusafirisha mafuta - Sera ya Ubora ya Kampuni na mipango ya Afya na usalama
ghafilinalopitia Uganda na Tanzania ikijumuisha gati yenye Kituo eneo la kazi na uthibitisho wa Ubora: ISO 9001:2015, ISO
cha Kupakia Mafuta kwa Meli za Mafuta, Tanga nchini Tanzania. 14001:2015, OHSAS 18001(1S045001:2018), EN IS0 14732, EN
IS0 90606-1, ISO 11484, EN IS0 90609-1, EN ISO 10893-8,
MAELEZO MAFUPI YA WIGO WA VIFAA / HUDUMA: 10893-11, au vyeti sawa;
Majukumu makuu chini ya mkataba yatajumuisha yafuatayo, - Kuzingatia kanuni za petroli na matumizi ya rasilimali za
pamoja na mambo mengine: ndani (Local Content) za 2017 na ufafanuzi wa kampuni ya
- Kufanikisha huduma za kibali cha forodha cha mizigo ya ndani kwa Tanzania.
kuingia na kutoka nchini. - Uthibitisho wa usajili/maombi kwa hifadhidata ya Watoa
- Kudumisha mawasiliano kati ya BBNJV na Wasafirishaji wa Huduma kwa Wasambazaji wa Ndani (LSSP) wakati wa
Mizigo walioteuliwa ili kupata taarifa zote zinazohitajika na kuwasilisha nia, unashauriwa.
kuwasilisha nyaraka zote za mizigo, inayoingia na meli au

Makampuni yanayovutiwa ambayo yanakidhi mahitaji na yana uwezo wa kutoa huduma zilizoorodheshwa hapo juu yanapaswa kuonyesha nia yao kwa kutuma
barua pepe pamoja na hati zilizoorodheshwa hapo juu kwa Procurement@bbnjv.com . (Ukubwa wa Barua Pepe na viambatanishi: MB 20 & Nyaraka zote lazima
ziwasilishwe kwa lugha ya Kiingereza) mnamo au kabla ya 14 oktoba 2022, saa 12 jioni kwa saa za Tanzania,

Makampuni yanayokidhi kwa kuridhisha mahitaji ya chini zaidi yaliyo hapo juu yatatathminiwa na yakichaguliwa yataalikwa, kulingana na saini ya Makubaliano ya
Kutofichua (NDA), ili kushiriki katika mchakato wa zabuni.

Kumbuka : Kampuni zilizokidhi matakwa ya awali pekee ndizo zitapokea mwaliko wa kuwasilisha zabuni zao ili kuendeleza mchakato wa Wito wa Zabuni.

217067001




Alhamisi Septemba 29, 2022 NipaShe 9

HABARI KITAIFA

ORODHA YA MAJINA YA WANACHAMA WA CCM WALIOTEULIWA
KUGOMBEA NAFASI ZA UENYEKITI WA CCM WILAYA

NA.

(a) TANZANIA BARA

MKOA WA ARUSHA

WILAYA WALIOTEULIWA

KARATU Lucian Akonaay KWASLEMA
Victoria Joseph MTENGA

Mustapha Kassim MBWAMBO
Sebastiana T. MASSAY
Ndewirwa Soori MBISE
Ephata Nnini NNKOH
Joshua Hungura MBWANA
Nathaniel Daniel KAAYA
Sara Martini MBISE
Simon Ngoidimayye SANING'O
Noel Emmanuel SEVERE
Eng. David Saiguran LEMILIA
Esupat Elias NAIKARA
LONGIDO Papa Nakuta MOLLEL

Joel Miagie MAUMBA

Joseph K. SADIRA
MONDULIWilson Lengima KURAMBE
Edward Sapunyu KONE
Sakaya Kabuti ALASHERI
Raphael Rise LON'GOI
Flora Olodi LAIZER
Abihudi Msemedi SAIDEYA
Lucas Oltusi OLEMASIAYA
Wilfredy Ole Soillel MOLLEL
Elirehema Amos NNKO
Ally Juma MWINYIMVUA
Saipulani Abibakar RAMSSEY

MERU

ARUMERU

NGORONGORO

ARUSHA

DAR ES SALAAM
ILALA Said Sultan SIDDE

Assaa Simba HAROUN

Salima Hamisi HILARY

Kassim Shabani KAVITENDA
Shaweji Abdallah MKUMBURA
Pilly Athumani CHANDE
Sikunjema Yahya SHABANI
Mponela Selemani MATHEI
Maimuna Mwinyipingu YUSUFU
Lucas Michael MGONJA
Theresia Sarwat CHIHOTA
William MASANJA

Rogati Elias MBOWE

Zena Yussuf MGAYA

Benard Mathew MWAKYEMBE
Evarist Ernest BARAGOMWA
Mariam John KAMBI

KINONDONI

KIGAMBONI

UBUNGO

TEMEKE

MKOA WA DODOMA
CHEMBA Shabani Issa KILALO

Dr. Rogath Akiel MHINDI
Joseph Peter SAIN

Stewart Ernest MASIMA
Ramadhani Juma MTAWA
Lawrence Uzzuca LWAN]I
Abdallah Hussein MDEKE
Hija Bakari SURU

Kimolo Idd DARABU

Kepha Mapongo ISACK

Mark Salehe MGAZA

Donati Sasine NGHWAHENZI
Mussa Abdi MATARI

Winna Aizi KILONGE

Alfa Beda MWEGALWAWA
George Mathayo MALIMA
Lister Simon PETER

Asadi Bakari BARIDI

Meja (Mst) Johnick Risasi SALINGO
Charles Saimon MAMBA
Vanessa Frank MARIKA

BAHI

KONDOA

MPWAPWA

KONGWA

CHAMWINO

DODOMA MJINI

MKOA WA GEITA
BUKOMBE Kevin Stephen MAKONDA
Matondo Kihanda LUTONJA
Robart oseph WANKA
Barnabas Mhoja MAPANDE
Simon Luchagula NYAWAYI

Shadrack John MEDARD

GEITA

3

—_

NA.

NA.

MBOGWE Lugenga Mohamed LUGENGA

NYANG'WALE

CHATO

MKOA WA IRINGA

IRINGA MJINI

IRINGA VIJIJINI

KILOLO

MUFINDI

Said Tangawizi BULIME
QOdilia Francis MAHOLELO
Mathias Lusangija NYORORO
Alhaj Adam Masoud MTORE
Solomn Thare MABATI
Johaness Okinyi ABONG'O
Juster Zacharia KUMALIJA
Goodluck Mafwimbo MUYABI
Rapael Ndaki MASAMBO
Barnabas Jacob NYEREMBE
John Matata STANSLAUS

Said Salim RUBBEYA

Elina Abel MARUMA

Leonard Raphael MGINA
Costantino Teodos KIHWELE
Delfina Mwimble MTAVILALO
Yakub Japhary KIWANGA
Killian Edson MYENZI

Dr Chelastino Simbalimile MOFUGA
John Mwacheng'ombe KITEVE
George Peter KAVENUKE
Zamoyoni Abdala KILYENYI
Daniel Ulindumu MWAISELA
Clever Marchon NDANZI

MKOA WA KAGERA

BUKOBA MJINI

BIHARAMULO

BUKOBA VIJIJINI

NGARA

MULEBA

KYERWA

KARAGWE

MISENYI

KATAVI
WILAYA
MPANDA

TANGANYIKA

MLELE

KIGOMA
WILAYA
KIGOMA VIJIJINI

KIGOMA MJINI

BUHIGWE

Joas Muganyizi ZACHWA
Samson Celestin RWEBANGIRA
Murungi Badru KICHWABUTA
John Joseph MUGANGO

Robert Alphonce MALULU
Anatory Kasazi CHOYA

Lucas Herman JOHN

Pilly Mkaka MAKUNENGE
Evarister Martine BABYEGEYA
Philipo Evarister KALOKOLA
Alistides Damian KWESIGABO
Fadhil Christopher RUSAGE
George Jackison RUBAGORA
Hamis Hamad BALYANGA
Vitalis Misago NDAILAGIJE
Athumani Abdul KAHARA
Ludovick Dominic KABELINDE
Reinahold Tirutangwa MUJUNI
Abasi Mussa RUTALAMKA
Daniel Damian MUSABE
Flavius Mwebembezi KABALILA
Paschal Kajura RWAMUGATA
Johansen Mufishagwe CHRISTIAN
Japhece Ezron RUZUMBA
Paskazia Sebastian NAKAWESI
Ferdinand John BANYENZAKI
Dr. Frank Theophil MUGANYIZI
Said Ibrahim SELUH

WALIOTEULIWA KUGOMBEA
1. Method Philip MTEPA

2. Emmanuel David MANAMBA
3. Mweji Kabudi JINYAM

1. Yassin M. KIBERITI

2. Matheo Z. LUCAS

3. Omar M. KAMWENDWE

1. Wolfugang Mizengo PINDA

2. Erick Joseph KAGUSA
3.Jojina Valeli KASAMYA

WALIOTEULIWA KUGOMBEA

1. Deusidedth Syellu ALPHONCE
2. Halimenshi Kahena MAYONGA
3.Jeremiah Lameck BAYAGA

1. Ahmed Kakumba MWILIMA

2. Alh. Yassin Hamisi MTALIKWA
3. Masoud Mohamed MTABIRI

1. Yasin John MDONYA

2. Ereneo Januari DYEGULA

3. Shauri Benedict KAYANDABILA

4

NA.

10.

NA.

11.

NA.

KAKONKO  1.Samoja Sadock NDILALIHA
2. Fides Mahagara MUTWE
3. Fredrick Bisaga RUSIGA
1. Elias Yoram MASENDE
2.Mbelwa Abdallah CHIDEBWE
3Veronica Petro NTIYALUNDURA
1. Hamis Salum TAHIRO
2.Evaristo Masigo BIDAGA
3.Sophia Edwini CHINDEYA
4.Abadani Manisha NTAWE
1.Abdul Mpilipili KIGANZA
2.Majaliwa Zuber KAYANDABILA
3. Mohamed Khalfan GWAMA
4.Emmanuel John KARAYENGA

KASULU

KIBONDO

UVINZA

KILIMANJARO
WILAYA WALIOTEULIWA KUGOMBEA
MOSHI MJINI 1.Alhaj. Omar Amin SHAMBA
2.Said Maulid MNDEME
3.Siri Seif NKYA
4.Faraji Kibaya SWAI
1.Edina Michael LUKUMAI
2.Luca Sendui LAIZER
3Wilfred LUKA MOSSI
HAI 1. Wang’'uba W. MAGANDA
2.Christopher Shaban MADULU
3.Sophia Viggo REIFFENSTEIN
4.Ibahim Abdallah NDOSSA
MOSHI VIJIJINI 1.Esther Richard KWAY
2. Abel Venance MASSAWE
3. Siril Ileti MUSHI
1.Sophia Bartholomew KILAWE
2.Daniel Bonaventura SALEKIO
3.Anthony Joachim TESHA
1.Jaffar Hamisi KANDEGE
2.Ibrahim Salim MNZAVA
3.Mamboleo Teri MSHANA
1.Abdillah Suleiman MNYAMBO
2.Joseph Daniel KATERI
3.Beatrice Zilli MKINDI

SIHA

ROMBO

MWANGA

SAME

LINDI
WILAYA
LINDI MJINI

WALIOTEULIWA KUGOMBEA
1.Abdallah Ally MADEBE
2.Leppy Hamisi NNEKE
3.Bakari Ali BWATAMU
1.Longnus NAMBOLE
2.Azizi Abdallah LIEGA
3.Raphael Petro SAANANE
1.Ally Kambi MANDAI
2.Saidi Ali TIMAMY
3.Raffi Hassani KUCHAO
1.Mohamedi KITURA
2.Hemedi Abdallah NDEMANE
3.Kindamba Saidi MILINGO
RUANGWA 1.Rashidi Hassan NAMKUBYA
2.Ibrahim Issa NDORO
3.Fatuma Rashidi NGOMBO
LINDI VIJIJINI 1.Athumani Seif HONGONYOKO

NACHIGWEA

KILWA

LIWALE

2.Livigha Musa LIVIGHA
3.Jenifa Kletus CHIMETA
MANYARA
WILAYA WALIOTEULIWA KUGOMBEA
HANANG 1. Thomas Simon AKONAAY
2. Samwel Singa QAWOGA
3.Emmanuel John GAMASA
KITETO 1.Mohamedi Kiondo MAGULUKO
2.Bakari Mussa KILAMA
3.Hasani Erasto LOSIOKI
MBULU  1.Afrikanus Samwel MMAO
2.Marco Daniel BADDO

3.Melkiadi Yakobo NARI

BABATI MJINI 1.Elizabeth Bombo MALLEY

2.Frank Tlaghasi TIMOTHEO
3.Silas Wema GHALLO
4.Mohamed Farah OMAR
1.Kiria O. LAIZER
2.Ana Moinan SHININI
3.Haiyo Yamath MAMASITA
BABATI VIJIJINI 1. Hhaibel Buu JACKSON

2.Aloyce Martin HAYUMA

SIMANJIRO
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HABARI KITAIFA

12 MARA
NA. WILAYA
1 RORYA

2 SERENGETI

3 TARIME

4 MUSOMA MJINI

3.Ezekiel Danghalo MAYO

WALIOTEULIWA KUGOMBEA
1.Zephania Ombuo MIGIRE
2.Hamis Petro MARANDI
3.0ngujo Wakibara NYAMARWA
1.Jacob Begha GEHAMBA
2.Mrobanda Japan MKOME
3.Pasto Maiso MACHOTA
1.Marwa Daudi KEBOHI

2.Mairo Marwa WANSOKO
3.Nyerere Jackson MWERA
1.Benitha Benjamini KISHOBERA
2.Magiri Benedictor MAREGESI
3.Daudi Adam MISANGO

5 BUTIAMA 1Yohana Mwita MIRUMBE

6 BUNDA

7 MUSOMA VIJIJINI

13. MKOA WA MBEYA

NA WILAYA

L MBEYA VIJIJINI
2. RUNGWE

3. CHUNYA

4. MBALALI

5. MBEYA MJINI
6. KYELA

2 Christopher Marwa SIAGI
3.Joseph Cosmas MAGESI
4.Alfredy Mayani KIKUTE
1.Sospeter Gomborojo MASAMBU
2.Mayaya Abraham MAGESSE
3.Eliya Mangarama SEENENE
1.Gideon Matto EGWAGA
2.Leftinant Chitala MUKAMA
3.Denis M.Michael EKWABI
4.Magafu Katura KITUNDULE

WALIOTEULIWA KUGOMBEA

1. Akimu Sebastian MWALUPINDI
2. Japhet James MWANASENGA

3. Ramadhani Mwantute MWANDALA
1. Meckson Moses MWAKIPUNGA
2. Sam Aswulwisye MWAKAPALA
3. Dr. Salatie Moyo MWAKYAMBIKI
4. Elizabeth Sekile MWASONYA

1. Noel Zinginali CHIWANGA

2. Shilla Nsungushe SHEYO
Edward Haisule MWASOTE

1. Mbwilo Obadia MARY

2. Mgao Pesipesi IGANAS

3. Kitalima Jemsi LEONARD

1. Afrey Athanas NSOMBA

2. Tumpale Mwakisu LAIZER

3. Moses Anyelwisye MWIDETE

1. Elias Ulisaja MWANJALA

2. Rahabu Nsajigwa KAJENGA

3. Patrick Mwanyosi MWAMPETA

14. MKOA WA MOROGORO

NA WILAYA
1. MOROGORO MJINI

WALIOTEULIWA KUGOMBEA
1. Fikiri Hassan JUMA

2. Hamza Yahya MFAUME

3. Thadeo Sumuni MPULILA
4. Francis Emily KAYENZI

2. MOROGORO VIJIJINII. 1. Gerold Filbert MLENGE

3. GAIRO

4. ULANGA

3. KILOSA

6. KILOMBERO
7. MVOMERO
8. MALINYI

2. Mohamed Athumani MZEE

3. Rehema Muhamed MGAMBA
4. Mzeru Deogratias PAUL

1. Dastan Malema MZIWANDA

2. Rehema Yhoana KIMOLETA
3. Dunstan Daudi MWENDI

4. Sebastian Charles MBWAIKI

1. Asunta Antori NDITU

2. Balua Hery PROSPER

3. Haji Ahamadi MPANDA

1. Amer Mbaraka AHMED

2. Desderia Magnusi LIMBWENDA
3. Michael Thomas MKOLOKOTI
1. Mohamed Said MSUYA

2. Mashaka Mohamed NGWEGA
3. Samson Linus NGWILA

4. Abdallah Salum KAMBANGWA
1. Asha Shabani KHALFANI

2. Alfred Cosmas LUANDA
3.Jaka Telesphory MICHAEL

4. Maneno Khamisi CHISEPO

1. Maximillian Japhal KIDAULA
2. Peter Paul MKANIGALO

3. Khalidi Adamu NALYOTO

15. MKOA WA MTWARA

NA WILAYA
L MASASI

WALIOTEULIWA KUGOMBEA
1. Arafati Ismail HASSANI

2. Edward Victor MMAVELE

3. Mariam Reube KASEMBE

4. Margaret Joseph MALENGA

16.
NA

17.
NA

18.
NA

MTWARA VIJIJINI

NANYUMBU

NEWALA

MTWARA MJINI

TANDAHIMBA

MKOA WA MWANZA

WILAYA
ILEMELA

KWIMBA

NYAMAGANA

SENGEREMA

1. Nashir Mfaume PONTIYA

2. Salima Ally MPAMBAIKE

3. Swalehe Mohamedi LIVANGA
4. Muharami Hassani MDIDIMA
1. Bushiri Hassani MAGOMBO

2. Rajabu Maganda CHILALA

3. Rashidi Ally MROPE

4. Zena Abasi STAUBI

1. Jabili Mohamed MTANDA

2. Ally Saidi MWAMBA

3. Masudi Ismail MBELENJE

1. Habiba Ally BAKARI

2. Salumu Hassani NAIDA

3. Swalehe Rashidi HITTU

1. Ismail Abdallah MKADIMBA
2. Farida Bakari CHILUNDA

3. Kasimu Swalehe LIHUMBO

WALIOTEULIWA KUGOMBEA
1. Suzana Clement KABULA
2. Mwl. Angelina OMUYANJA
3. Yusuph Ernest BUJIKU

1. David Mayala MULONGO
2. Sabana Lushu SALINJA

3. Samson Mayunga KADASO
4. Paul Sospeter GAMBAGO

1. Zebedayo Jonas ATHUMAN
2. Peter John BEGGA

3. Patrick NYABUGONGWE

1. Chasama Chasama KAMATA
2. DM Mark Augustine MAKOYE
3. Daud Bugisha MASELE

UKEREWEI. Ally Hamis MAMBILE

MISUNGWI

MAGU

MKOA WA NJOMBE
WILAYA
MAKETE

WANGING'OMBE

LUDEWA

NJOMBE

MKOA WA PWANI
WILAYA
KIBAHA MJINI

KIBITI

KISARAWE

RUFIJI

KIBAHA VIJIJINI

MAFIA

BAGAMOYO

MKURANGA

2. Maxmillian MANDAGO

3. Asia Omary ULIMWENGU

1. Medard Daud MWIJAGE

2. Michael Lushinge MASANJA

3. Anthony Bahebe MASELE

1. Hassan Said JIMBO

2. Enosy Ndobeji KALAMBO

3. Jonathan Nkalawa LUPONDIJE

WALIOTEULIWA KUGOMBEA
1. Ona Amos NKWAMA

2. Clemence Mwawite NGAJILO
3. Peter T. MPONDA

4. Ales Kete MBOGELA

1. Frank Titus CHAULA

2. Hamis Nurdin DILMURAD
3. Monika John MGUMBA

1. Satanley Haule KOLIMBA

2. Thobias LINGALANGALA

3. Teopista MHAGAMA

4. Silvester Alfons MGINA

1. Edward Pius MGAYA
2.Joyce Zabron GAKYE

3. Justin Idfonce NUSULUPIA

WALIOTEULIWA KUGOMBEA
1. Bundala Maulid BUNDALA
2. Mwajuma Amiri NYAMKA

3. Sauda MPAMBALYOTO
4.AbdallahAbushekhe MDIMU
1. Abdul Jabiri MAROMBWA

2. Abdallah Seif MPILI

3.Juma Kassim NDARUKE

1. Khalfani Shabani SIKA

2. Pazi Rajabu MAGIMBA

3. Maalim Ramadhani KAVURUGA
1. Rajabu Omari MBONDE

2. Hussein Yusufu LIKOSELO
3. Nuru Omari MUHANI

1. MKkali Saidi KANUSU

2. Athumani Shabani ZANDA
3. Angolile Aroni MWAKAJINGA
4. Amina Ally KOBO

1. Hassani Shomari PANGO

2. Mohamed Hassan FAKI

3. Hadija Salumu NASSORO

1. Abdul Rashid ZAHORO

2. Amiri Idi MKANGATA
3.Joyce Emanuel ABDI
1.Juma Said MAGAHILA

19.
NA

20.

NA.

21.

NA.

MKOA WA RUKWA
WILAYA
KALAMBO

2. Hadija Muhsin MATITU
3. Sheni Omary KILINDO
4. Nassoro Ally CHUMA

WALIOTEULIWA KUGOMBEA
1. Alfred Sokoni MWANGA

2. Vitus Joseph NANDI
3.]Julias January TETE

SUMBAWANGA VIJIJINI

NKASI

1. Engelbert Helman MWANISAWA
2. Mahamud Leonce MGWENO

3. Chrisant Joseph KALASA

1. Keissy Salum Soud ALJABRY
2.Joshua Yortani MGAYA

3. Kasawanga Adam SOSPETER

SUMBAWANGA MJINI 1. Anuary Mohamed SAID

RUVUMA
WILAYA
NAMTUMBO

NYASA

SONGEA

TUNDURU

SONGEA VIJIJINI

MBINGA

SHINYANGA
WILAYA

1SHINYANGA VIJIJINI

22.

NA.

23.

NA.

2. Chami Siegfried CHASUKA
3. Justus Athanaz KASALAMA

WALIOTEULIWA KUGOMBEA
1.Agrey Atupele MWANSASU
2.Kassim Abdul NTARA
3.Zuberi Said LIHUWI
4Vintan Lazarus NJEREKELA
1.Fidelis Kalodwick DUWE
2.Abel Emmanuel KOMBA
3.Moses Fulkwart NDUNGURU
4.Charles Mackenzie HAULE
1.Hamis Abdalah ALLY
2.Cesilia William MAPUNDA
3.Mwinyi Abdalah MSOLOMI
1.Ally Rashid SIMBA

2.Rashidi Yunus MKOTA
3.Abadallah Adam MTILA
1.Christa Joseph KOMBA
2Thomas Simon MASOLWA
3Twaibu Yusuphu MTOYOMBA
1.Godluve Joakim KIGAE

2 Joseph Agustino MDAKA
3Thabita Aidan LUNGU

WALIOTEULIWA KUGOMBEA
1.Edward Helege NGELELA
2.Anna James NG'WAGI
3.Peter Shija KAWIZA

4 Wenzetu Msabaha MGEJA

SHINYANGA MJINI 1.Mokhe Warioba NASSOR

KISHAPU

KAHAMA

SIMIYU
WILAYA
BARIADI

MASWA

BUSEGA

ITILIMA

MEATU

SINGIDA
WILAYA

1.SINGIDA MJINI

2.Magile Anold MAKOMBE
3.Pendo John SAWA

1.Ntelezu Malisha SHIJA

2 Joyce Mduma BAYA
3.Mafungwe Kulwa SEMBE

4 Kashinje Juma BULUGU
1Thomas Muyonga LUHAMYA
2.Constantine Francis MAKOYE
3.Michael Kulwa NSILE

WALIOTEULIWA KUGOMBEA
1.Juliana Wille MAHONGO
2.Zacharia Kwanza SHILIKALE
3.Samwel Mweipagi HIBA
1.Eng. Paul Ndushi JIDAYI
2.Mercy TIMANYWA

3Marco BUKWIMBA
4.0nesmo MAKODA

1.Kauli Idaso MAYALA
2.Ramadhani Jimmy MSOKA
3.Daud Juma NG'HINDI
1.Peter Bahini NONI

2 Joseph Chimaguli KABALO
3.Mhuli Ngeleja LUBUYI
1.Abdillah Hassan HAJI
2.Philip Kahema KITINYA

WALIOTEULIWA KUGOMBEA
1.Lucia Andrea MWIRU
2.Athuman Hamis TIKAE
3.Maulidi Juma SELEMANI
4.Hassan Rajabu TATI

INAENDELEA UKURASA 25
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Tanzania yakabiliwa
na uhaba wa madaktari
upasuaji njia vya mkojo

Na Cynthia Mwilolezi,
ARUSHA

NZANIA inakabiliwa na uhaba
wa madaktari bingwa wa upas-
uaji wa maradhi ya njia ya mkojo
na uzazi, kutokana na waliopo ni

100 kutokukidhi mabhitaji kulingana na
idadi ya wagonjwa.

Raiswa Chama cha Madaktari Bingwa
wa Upasuaji wa Maradhi ya Njia ya
Mkojo naUzazi (TAUS), Prof. Chalonde
wakati akizungumza kwenye konga-
mano la kisayansi pamoja na mkutano
mkuu wa TAUS.

Prof. Yongolo alisema idadi ya madak-
tari bingwa katika sekta hiyo, bado
ni ndogo na kwa idadi iliyopo, daktari
mmoja anahudumia wastani wa wag-
onjwa 600,000.

“Changamoto ya kuwapo madaktari
bingwa inachangiwa na kutokuwapo
kwa mafunzo yaawali nchini, juu ya
masuala ya udaktari katika mfumo wa
mkojo na uzazi. Mafunzo hayo yalikuwa
yanatolewa nje ya nchi ila kwa sasa ya-
meanza kutolewa rasmi nchini, hivyo
tunatarajia kupata idadi ya madaktari
bingwa wa kutosha,” alisema.

Pia alisema wanataka kuhakikisha
wanakuwa na mikakati ya kuwa na
madaktari bingwa katika kila wilaya ili
kuziba pengo hilo.

Awali, akifungua kongamano hilo,
Mkuu wa Mkoa wa Arusha, John Mon-

gella, alisema uwapo wa chama hicho :
utasaidia kutoa elimu kwa jamii juu ya :
changamoto hizo na kuona umuhimu :
wa kuwaona wataalamu mapema kwa :

ajiliya kupunguza ukubwa wa tatizo.

Mongella aliwataka kujitangaza zaidi
ili watambulike huku akiwataka kutoa :

elimu zaidi kwa jamii.

Naye Katibu Mkuu wa TAUS, Dk. De- :
ogratius Mahenda, alisemawatu wenye :
umri kuanzia miaka 50 na kuendelea, :
ndio wanakabiliwa na changamoto ya :
matatizoyamfumo wa mkojo nauzazi. :

Sababu kubwa kwa mujibu wa Dk. :
Mahenda, ni kutokana na wengi wao ku- :
tokuwa na elimu ya kutosha ya kuwahi :
kuona wataalamu kabla ya tatizo kuwa :

kubwa zaidi.

Dk.Mahenda alisema kwa kipindi hiki
elimu inaendelea kutolewa na kusaidia :
wananchi wengi kufika vituo vya afyana :

kupata huduma.
Alisema

ibabu na ushauri mapema.
Naye
katika mfumo wa mkojo, uzazi

waliopo vyuoni, kujiunga na fani

TANAPA yamtunuku
tuzo Rais Samia

Na Cynthia Mwilolezi,
ARUSHA

SHIRIKA la Hifadhi za Taifa (TANAPA)
limempa tuzo Rais Samia Hassan Suluhu
ya kitambaa na kuthamini mchango
wake wa kuinua sekta ya utalii nchini
kwa kuhakikisha watalii wameongezeka
na kuingiza fedha za kigeni, kupitia fila-
mu yake ya The Royal Tour.

Pia TANAPA imetoa tuzo mbalimbali
kwa wadau wao wa utalii waliofanya vi-
zuri kwenye nyanja mbalimbali.

Akikabidhi tuzo ya Rais Samia kwa
Waziri wa Maliasili na Utalii, Balozi Pindi
Chana, aliyepokea kwa niaba yake jana
katika hafla iliyoandaliwa na shirika hilo,
Mwenyekiti wa Bodi ya Wadhamini TAN-
APA, Jenerali Mstaafu George Waitara,
alisema Rais Samia amestahili tuzo hiyo
kwa jitihada zake alizofanya za kufufua
sekta ya utalii nchini.

“Rais amepambana kuinua sekta hii na
sasa tunaona watalii wamefika Bara na
Visiwani sababu ya jitihada na ubunifu
wake wa kitengeneza filamu hii. Hali ya
sekta hii ilikuwa mbaya na wadau wengi
waliathirika baada ya janga la UVIKO -19.
Sasa wote tuna furaha wageni wamefuri-
ka sababu ya jitihada na ujasiri wa Rais
Samia,” alisema.

Pia alisema kwa hali ilivyo sasa wa-
naamini ifikapo mwaka 2025/26 watalii

wataongezeka kutoka milioni 1.5 ya sasa :
hadi kufikia milioni tano na kukusanya :
mapato yatokanayo na utalii Dola za Ki- :

marekani bilioni sita.

Akipokea tuzo ya Rais Samia kwa niaba :
yake, Waziri Chana alishukuru TANAPA :
kwa kutambua ujasiri na kuthamini :
mchango wake wa kufufua sekta hiyo :
huku aliahidi kufikisha kwake tuzo hiyo. :
Alisema tuzo hiyo na zingine zimetolewa :
wakati mwafaka kwa sababu kila mwaka :
Septemba 27, huadhimishwa Siku ya :

Utalii Duniani.

“Nawaomba wadau wa utalii tuendelee :
kushirikiana na serikali ili kufikia lengo :
la kupata watalii hawa. Tunatarajia ku- :
wapokea na naamini tutafanikiwa kwa :
sababu hali ya watalii kuingia nchini ni :
mzuri na kila mmoja anafurahia sababu :

yajitihada za Rais Samia,” alisema.

Kuhusu tuzo zingine zilizotolewa ni za :
kusafirisha watalii kwa boti, kupiga kasia :
kwa mtumbwi, kuruka kwa parachuti, :
usafirishaji kwa njia ya ndege, kambi za :
kudumu za watalii, kuingizia mapato :

makubwa TANAPA na kupanda farasi.

Filamu ya The Royal Tour ilizinduliwa :
Aprili 18, mwaka huu, New York, Aprili :
21 Los Angeles nchini Marekani na Aprili :
28 mkoani Arusha nchini, huku Mei 7 :

es Salaam.

wamejipanga kuhakikisha :
wanatoa elimu zaidi kwa jamiiili wawe :
nauelewa wa kutosha katika masuala :
hayo na kuona umuhimu wa kupata mat- :

daktari bingwa wa upasuaji :
kwa :
wanaume na upandikizaji wa figo, Dk. :
Victor Sensa, alisema wamejipanga ku- :
hakikisha wanahamasisha vijana wengi :
hiyo, :
huku wakiiomba serikali iwanunulie vi- :
faa kwani viliyopo ni vichache havitoshi. :

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI NA UCHUKUZI
BODI YA MFUKO WA BARABARA

KUTOA TAARIFA ZA HALI YA BARABARA KWA
KUTUMIA MFUMO WA KIELEKTRONIKI

Bodi ya Mfuko wa Barabara imeunda Mfumo wa
Kielektroniki wa kufuatilia hali ya barabara (e-Monitoring
Application). Mfumo  huu umeundwa  mahsusi
kuwawezesha wananchi, hasa watumiaji wa barabara,
kushiriki katika kusimamia na kutunza miundombinu ya
barabara katika maeneo wanayopita kwa kutuma taarifa
muhimu za hali ya barabara.

Je ni taarifa gani mtumiaji wa barabara anaweza kutuma?

Taarifa ambazo mwananchi anaweza kutuma ni pamoja na barabara kujifunga, daraja
au kalavati kubomoka au kuzolewa, mashimo hatarishi barabarani, ajali, miti kuanguka
barabarani, gari kumwaga oil barabarani, gari kutengenezewa barabarani na wizi au
uharibifu wa samani za barabara.

Sehemu ya barabara
kuzolewa na maji

Je mtumiaji wa barabara atatuma wapi taarifa hizo?
Taarifa hizo zitapelekwa kwa Wakala wa Barabara za Kitaifa (TANROADS) na Wakala

hatua stahiki ziweze kuchukuliwa. Aidha, mtoa taarifa atapokea mrejesho jinsi taarifa
yake itakavyokuwa inafanyiwa kazi.

Je mtumiaji wa barabara atatumaje taarifa hizo?

Kupitia Mfumo huo, mtumiaji wa barabara anaweza kutuma taarifa kwa kutumia
simu-janja (smart phones) au simu za kawaida (kitochi).

Taarifa hizo zinaweza kutumwa kwa njia ya maandishi, picha au video kutegemeana
na ainaya simu.

Jinsi ya Kupakua App ya Kutolea Taarifa
Fungua “Play Store” au "App Store”
Tafuta neno “Barabara” Je
Bonyeza kitufe cha “Install”

Subiri mpaka ifike 100%

Bonyeza kitufe cha “Open” na uendelee kwa
kufuata maelekezo.

hatalipa gharama yoyote.

maelezo zaidi juu ya Mfumo huo

yanapatikanaje?

NSRS

Kwa maelezo zaidi wasiliana na Bodi ya
Mfuko wa Barabara kupitia:

Au tuma taarifa kwa kufuata utaratibu ufuatao:
1. Piga*152*00#

2. Chagua4

3. Chaguab

4. Fuata maelezo.

Bodi ya Mfuko wa Barabara,

Makao Makuu Dodoma,

11 Barabara ya AMMAR,

41107 Dodoma Makulu, Dodoma

Simu : +255 26 2963277-8

Nukushi: +255 26 2963279-80

Barua pepe: info@roadsfund.go.tz
Twitter: @rfb_tz

facebook: www.facebook.com/RFBTZ/
Instagram:@rfb_tz

Je mtumiaji wa barabara atalipia gharama za
kutuma taarifa hizo?

217059602
=

Bodi ya Mfuko wa Barabara itagharamia malipo
yote ya kutuma taarifa na hivyo mwananchi
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T EI—————=====. Ukosefu choo stendi
Dereva Machame kortini watishia mIIpUI(O

madai ajali kuua
watembea kwa miguu

Na Mary Mosha, MOSH|

DEREVA wa basi la abiria,
mali ya Kampuni ya Ma-
chame Express, Kombo
Hassan, aliyesababisha ajali
iliyoua ‘watembea kwa miguu
watatu katika Manispaa ya
Moshi, mkoani Kilimanjaro,
ameburuzwa kortini kujibu
kesi inayomkabili.
~Kombo (38), alifikishwa
jana katika Mahakama ya
Wilaya ya Moshi, baada va
kusababisha ajali hiyo Sep-
temba 21, mwaka huu, katika
eneo la Capetown, Mbuyuni,
Manispaa ya Moshi.

Kwa mujibu wa hati ya
mashtaka iliyosomwa mbele

ya Hakimu Mkazi Erasto
Phllly dereva huyo ana-
daiwa kusababisha vifo vya
watu hao akiwa anaendesha
basi hilo lenye namba za
usajili T525 DZP.

Ilidaiwa mahakamani hapo
kuwa waliopoteza maisha
katika ajali hiyo ni Kalista
August (63) na wajukuu zake
wawili, Jesca Taze (9) na
Witnes Shija (7) wote wa fa-

milia moja ambao wanasoma
Shule ya Msingi Mawenzi na
Shule ya Msingi Muungano.

Akisoma hati hiyo,
Mwendesha Mashtaka wa
Serikali, Nitice Emmanuel,
alidai kuwa wanafunzi hao
walifikwa na mauti wakiwa
njiani kuelekea shuleni
pamoja na bibi yao.

Emmanuel alidai kuwa
kabla ya watu hao kupoteza
maisha, watoto hao am-
bao ni wa darasa la nne na
darasa la pili pamoja na bibi
yao, walikuwa wakivuka
barabara. o

Ilidaiwa katika hati hiyo ya
mashtaka kwamba mshtaki-
wa Kombo alitenda kosa hilo
kinyume cha Sheria ya Us-
alama Barabarani ya Mwaka
2002 kifungu 40(1)(A), 63(2)
(A) na 27(1)(A).

Baada ya kusomewa kosa
hilo, Hakimu Erasto, aliahiri-
sha kesi hiyo namba 191 ya
mwaka 2022, akisema itare-
jea tena mahakamani hapo
Oktoba 10, mwaka huu, kwa
ajili ya kusomewa maelezo
ya awali.

klpmdupmdu na kuhara

Na Mwandishi Wetu, SIHA

HATARI kubwa ya magonjwa ya
mlipuko ikiwamo kuhara na kip-
indupindu yanawanyemelea wa-
fanyabiashara wadogo na abiria
wanaotumia Kituo cha Mabasi cha
Sanya Juu, Wilaya ya Siha mkoani
Kilimanjaro, kutokana na kukose-
kana huduma ya choo eneo hilo.

Kwa sasa abiria, wananchi na
wafanyabiashara wadogo hasa wa
wanaofanya biashara ya chakula,
maarufu kama mamalishe, wa-
nalazimika kujisitiri kwa kujisaidia
pembezoni mwa mabasi madogo
ya abiria na kuta za majengo yali-
yoko mkabala na kituo hicho.

Kwa nyakati tofauti jana, baadhi
ya wakazi wa Sanya Juu, waliozun-
gumza na Nipashe katika mahoji-
ano maalum, waliiomba idara ya
afya ya Halmashauri ya Wilaya ya
Siha, kutafuta ufumbuzi wa ku-
dumu wa tatizo hilo ili kuepusha
kuzuka kwa magonjwa ya mlipuko.

John Kileo, mmoja wa madereva
wa mabasi madogo yanayofanya
safari kati ya Bomangombe na
Sanya Juu, alisema wengi wao wa-
nalazimika kutembea umbali kido-

go kwenda kujisaidia kwenye
chanzo cha maji kilichoko
karibu na stendi hiyo.

Naye Brigita Alex alisema
kwa zaidi ya miezi sita sasa,
watu wanajisaidia sehemu
hizo huku akiiomba hal-
mashauri ya wilaya hiyo
kutafuta ufumbuzi wa tatizo
hilo kwa haraka.

Anna Reuben, mamalishe
wa eneo hilo, alisema choo
cha umma kilichokuwapo
awali kilijaa na serikali hai-
kufanya utaratibu mwingine
wa kukihuisha kwa kunyon-
ya taka ili kitumike tena.

“Wateja wamekuwa waki-
wasumbua baada ya kupata
huduma ya chakula, wenye
haja ndogo wanajisaidia
kwenye ukuta na wa haja

kubwa, inabidi kuwaonyesha
choo kinachotumiwa na Kit-
uo cha Polisi Sanya Juu. Hii ni
hatari, ndiyo maana tunaom-
ba halmashari warekebishe
hiki choo cha zamani walau,”
alisisitiza Reuben.

Mwenyekiti ~wa  Hal-
mashauri  hiyo, Duncan
Urassa, alipoulizwa kuhusu
malalamiko hayo, alisema:
“Mimi ndiyo kwanza nimey-
apata kwenu hayo malala-
miko.

“Nakwenda kuzungumza
na Mkurugenzi Mtendaji
(Upendo Mangali) ili tuone
tunafanya nini kunusuru
hayo magonjwa ya mlipuko
yasijitokeze, halafu ndipo tu-
chukue hatua nyingine kwa
wahusika.”

MWANGA

HAKIKABANK
TANGAZO KWA WALIOKUWA WAFANYAKAZI WA MWANGA HAKIKA BANK LIMITED ZAMANI IKIITWA (EFC TANZANIA MICROFINANCE BANK,

% 4
r
4

RAMADHANI
ABDALLAH MSUYA

JOEL
GEORGE MSHANA

MAJINA NA PICHA ZA WADAIWA;

mikopo yao kwa mujibu wa

DEFINING TOMORROW TODAY

HAKIKA MICROFINANCE BANK NA MWANGA COMMUNITY BANK) AMBAO HAWAJALIPA MIKOPO YAO KULINGANA NA MAKUBALIANO

MWANGA HAKIKA BANK LIMITED, inawataarifu na kuwataka wale wote wenye picha na majina hapo chini
waliokuwa wafanyakazi wake ambao wanadaiwa mikopo na hawajalipa
makubaliano, kwamba wanatakiwa kurejesha fedha wanazodaiwa au kufika tawi lolote la Mwanga Hakika
Bank Limited lililoko karibu kwa ajili ya kupata ufafanuzi na kulipa deni au kukubaliana jinsi ya kulipa madeni
yao. Benki inatoa siku 14 (kuanzia tarehe ya tangazo hili) kwa wadaiwa sugu wote kutekeleza agizo hili.

Kukaidi agizo hili, Benki itachukua hatua za kisheria ili kuweza kurejesha fedha zake au,kukamata mali zao n.k.

Mwanga Hakika Bank Limited haitahusika na athari zozote zitakazotokana na matangazo ya taarifa za
wadaiwa sugu kwasababu walikaidii agizo na notisi ya siku kumi na nne (14) iliyotolewa katika gazeti la
Mwananchi la tarehe Aprili 29, 2022 siku ya ljumaa.

“JAPHET
WILLSON MSHANA.

RASHID
ABEID KAJIA

THERESIA
RAPHAEL LYAMBIKO

HASSAN
BULLALIALLY

HUSSEIN
RASHID HUSSEIN

MARTIN
THOMAS DIYAMI

Imetolewa na:
Uongozi Wa Mwanga Hakika Bank Limited

ELISAMEHE
ZAWADIEL MSHANA

INNOCENT
REGNALD MACHA

Kwa maelezo zaidi ya jinsi ya kuweza kulipa deni lako wasiliana na tawi la Mwanga Hakika Bank Limited lililopo karibu yako au kitengo cha ukusanyaji madeni makao
makuu ya Benki kupitia mawasiliano yafuatayo; Simu namba: +255747666511, Barua pepe: recovery@mhbbank.co.tz

RAMADHANI MAULID

AMANI BAKARI
CHITANDA
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Sasa tiba hii hapa

Unateswa na mapunye na
michirizi Sugu, muwasho?

J

llivyo hatari ya kichaa cha mbwa,
mbinu za kujihami

‘hakuna tiba’

Makubwa Hospltall \'/
Bugando inavyotibu
saratani ya mtoto na

uhalisia ulioko nchini

AKIWA MKUTANONI MAREKANTI...

Waziri Ummy: Kila mwaka watoto
800 wanakutwa na saratam nchini

Na Yasmine Protace
ZIZ1 wa saratani
ukoje? Inaelezwa

kwamba kwenye mi-

ili ya binadamu kuna
chembe hai nyingi zinazozali-
ana, kukua na kufa kwa mpang-
ilio maalum.

Na kwa kuwa chembe hizo zi-
napobadilika na kuanza kuzali-
ana, hata kukua kwa utaratibu
usio wa kawaida, ndio inatajwa
kuwa mwanzo wa maradhi hayo
ya saratani.

Inaelezwa chembe za sara-
tani hufuata mfumo huo usio
wa kawaida, zinazaliana haraka
zaidi bila ya mpangilio na kukua
kwa haraka zaidi na kuna wakati
kuwa na umbile kubwa zaidi.

Kiafya, inaelezwa chembe
hizo za saratani zisipodhibitiwa
mapema, zina uwezo wa kusam-
baa na kumea sehemu nyingine
za mwili wa mhusika.

UNAJUAJE IPO?

Saratani zipo za aina nyingi.
Ni uvimbe unaojitokeza popote
katika mwili wa binadamu, hau-
na maumivu yoyote mwanzoni
kama kuna saratani.

Ni ugonjwa unaotokea kwa ku-
haribika na kubadilika chembe
hai, na inapoanza kuzaliana, hu-
itwa seli za kansa, hali inayowa-
pata binadamu, wanyama na
baadhi ya viumbe.

Inatajwa seli hiyo inaharibika,
pia inarekebishika ikiwahiwa.
Mara zote zisiporekebishwa, zi-
nakuwa si za kawaida katika hali
isiyohitajika mwilini na ndio hu-
zalina zikiitwa seli kansa.

Seli hizo zisizokubalika, hu-
tumia zile za kawaida kuzaliana
na kusafiri kutoka sehemu moja
hadi nyingine kwa kutumia
damu ya mtu.

Kansa ni ugonjwa unaotajwa
kuua sana, ikikadiriwa duniani
hadi ifikapo mwaka 2030, vifo
huenda vikafika wastani milioni
13.1 kwa mwaka na aina ya kansa
zinazoongoza kuua kila mwaka
ni za: mapafu, tumbo, ini, utum-
bo na matiti.

KWA WATOTO

Waziri wa Afya, Ummy Mwal-
imu, anasema kila mwaka ni
takriban watoto 800 hugundu-
lika na ugonjwa wa saratani nchi-
ni, hivyo kuchangia ongezeko la
vifo vinavyotokana na ugonjwa
huo.

Ummy anayasema hayo katika
kikao na Taasisi ya Global Hope

iliyoko Texas nchini Marekani
katika mkutano wa pembezoni,
baada ya Mkutano Mkuu wa
77 wa Baraza Kuu la Umoja wa
Mataifa (UNGA) jijini New York,
Marekani.

Anafafanua:” Lakini kama seri-

kali, tumeendelea kuboresha
matibabu ya saratani kwa wato-
to, ili kuokoa maisha yao.”

Waziri Ummy anasema
inakadiriwa watoto wenye sara-
tani wanaoendelea kuishi zaidi
ya miaka miwili wanaogunduli-
wa ni kati ya asilimia 20 hadi 40,
huku katika nchi zilizoendelea ni
zaidi ya asilimia 80.

Anataja sababu ni kuchelewa
kufanyika uchunguzi, wengine

kutowajibikia tiba, gharama za
usafiri na malazi, uchache wa
vituo vinavyofanya uchunguzi
na uhaba wa watumishi wenye
ujuzi.

Ummy anamshukuru Mkuru-
genzi Mkuu wa Taasisi ya Global
Hope, Dk. David Poplack, kwa
msaada wanaoipatia Tanzania,
kufadhili programu na kuwajen-
gea uwezo watumishi, hususan
katika fani za ubingwa bobezi
wa matibabu ya saratani na
magonjwa ya damu zaidi ya 10,
wakitoa vifaa vya uchunguzi ka-
tika Hospitali ya Taifa Muhimbili
(MNH).

Waziri anaiomba taasisi hiyo
kuongeza idadi ya Watanzania

wanaopatiwa ufadhili wa mafun-
70 ya utoaji huduma za saratani
kwa kada za uuguzi, madak-
tari wafamasia na wataalamu
maabara.

Pia ana ombi la kujengewa uw-
ezo Hospitali ya Rufani ya Kanda
ya Mbeya, katika kutoa huduma
hizo kwa ujenzi na kupatiwa vi-
faa vya kisasa vya kuhudumia
saratani.

Mkurugenzi Mkuu wa Taasisi
ya Global Hope Dk. Polack, anase-
ma, taasisi hiyo ipo tayari kush-
irikiana na Tanzania kutekeleza
miradi ya kuimarisha huduma za
saratani kitaifa.

» Soma zaidi ya kansa kwa
watoto uk. 14.



14 ama Alhamisi Septemba 29, 2022

AFYA

Makubwa Hospitali ya Bugando
inavyotibu saratani ya mtoto

« Pata simulizi vy

ey amy ) _

g .

PICHA: NEEMA EMMANUEL

Na Neema Emmanuel, MWANZA

WA wakazi wa Kanda ya

Ziwa, saratani ni mion-

goni mwa magonjwa ya-

nayoogopwa zaidi. Hata
hivyo, waathirika huchelewa ku-
fika kwenye matibabu na wanap-
olazimika kufika, muda unakuwa
siyo rafiki, hata wakaangukia
hatua mbaya.

Takwimu  zinaonyesha ni
ugonjwa unaoua wengi duniani,
huku nchini kukiwapo ongezeko
inayotajwa asilimia 45 ndio wa-
nafika hospitalini wakiwa wa-
mechelewa. Mikoa ya Kanda ya
Ziwa inatajwa kuongoza kwa
wagonjwa wengi, watoto na watu
wazima.

Saratani ya watoto inaelezwa
idadi ya watoto wanaofika ka-
tika Hospitali ya Rufani ya Kanda
Bugando kupata matibabu ya
saratani, wanakutwa na ugonjwa
huo wakiwa katika hatua ngumu
kutibika.

Bingwa wa Magonjwa ya Sara-
tani na Damu kwa watoto hospi-
talini hapo, Dk. Heronima Kashai-
gili, anasema watoto 250 wenye
saratani wanafika na kupatiwa
matibabu hospitalini Bugando
kila mwaka, sawa na watoto 20
kwa mwezi.

Dk. Kashaigili anasema katika
Maadhimisho ya Mwezi (Sep-
temba) wa Kujenga Uelewa kwa
Jamii Juu ya Saratani ya Watoto
yaliyofanyika hospitalini chini ya
udhamini wa shirika la kimataifa
linalotoa msaada wa tafiti za ma-
gonjwa ya saratani (ICCARE).

Anasema, mara nyingi saratani
za watoto zikiwahiwa zinatibika
na kuna ushahidi baadhi wame-
pona wakiendelea vizuri, ingawa
kuna nafasi ndogo ya kujirudia,

Baadhi ya wazazi na watoto waliohudhuria katika m

a mzazi jinsi mwanawe alivyoponyeshwa
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Tangu afany-
iwe upas-
vaji nafuata
maelekezo
ya madak-
tari, ikiwemo
kuhudhuria
kliniki kwa
wakatina hivi
sasa amemal-
iza kutumia
dozi yake na
Vvipimo vya
madaktari
vinaonyesha
amepona ka-
bisa na hana
saratani.

aadhimisho ya mwezi wa kujenga uelewa kwa jamii juu ya saratani ya watoto.

lakini bado inatibika.

“Kutokana na uelewa kuwa
chini watoto wengi wanafika
hospitali (Bugando) wakiwa wa-
mechelewa na wakiwa katika hat-
ua ambayo inahitaji gharama sana
kuitibu hiyo saratani,” anaeleza.

Dk.Kashigili anafafanua sarata-
ni za watoto zipo na zinatibika, zi-
napogundulika mapema na haz-
ina kisababishi maalumu, nyingi
zinatokea na nyingine zinasaba-
bishwa na mabadiliko ya vinasaba
huku dalili za ugonjwa huo mara
nyingi zinafanana na magonjwa
mengine ya kawaida ya watoto.

“Ulimwenguni kote tunatumia
mwezi huu wa Septemba kuelimi-
sha jamii kuwa dalili fulani wak-
iziona kwa mtoto, lazima wawahi
mapema kituo cha kutoa huduma
na wafikirie jambo la saratani,”
akifafanua:

“Ikiwamo upungufu wa damu,
kuvimba tezi, kuvimba tumbo,
kupungua uzito, kupata makovu,
kukosa hamu ya kula, kuvuja
damu, maumivu ya mwili, utando
mweupe kwenye macho japo siyo
kila utando ni dalili ya saratani na
nyingine.”

Anasema zamani watu walid-
hani ugonjwa unaowahusu watu
wazima pekee, lakini ukweli hata
watoto wanaugua saratani hasa
ya matezi, figo, jicho na damu.

“Natoa wito kwa wazazi na jamii
kuachana na imani potofu juu
ya ugonjwa huo na badala yake
wawapeleka watoto wao mapema
katika vituo vya kutolea huduma
za afya kwa ajili ya uchunguzi
na kuanza matibabu mapema,”
anasema mtaalamu huyo.

RAIS WA WADAU
Rais wa ICCARE nchini, Hillary
Sued, anasema wametafiti na

il

kubaini wagonjwa wengi wali-
ofika kutibiwa saratani hospital-
ini Bugando, wameishia kwenye
dozi ya kwanza, kwa sababu
gharama za kusubiri matibabu
kuwa juu, hivyo wanatokomea na
wengine wamefariki.

“Kutokana na changamoto
hizo, ICCARE ilianzisha progra-
mu ya kuwasaidia watoto wenye
saratani na waangalizi wao ku-
mudu gharama za matibabu ya
ugonjwa huo kwa kuwalipia hos-
teli, chakula na baadhi ya ghara-
ma zinazojitokeza wakati wa mat-
ibabu,” anaeleza.

Meneja wa Ubia, Uwezeshaji
na Mawasiliano wa mradi wa
TCCP, Dk. Sarah Maongezi,
anasema, tatizo lililopo katika hu-
duma za saratani nchini ni wag-
onjwa kukosa taarifa sahihi, hata
wakafika hospitalini katika hatua
mbaya.

Anaeleza sababu ya uelewa
mdogo wa jamii kuhusu sara-
tani, kunachangia wagonjwa
wengi kufikia hospitali wakiwa
katika hatua ya tatu na ya nne.
Hivyo, mradi huo unaofadhili-
wa na Shirika la Maendeleo la
Ufaransa(AFD) na Aga Khan
Foundation (AKF) unanunia
kuboresha miundombinu na vi-
faa tiba vya kuhudumia saratani.

Anataja maeneo yanayoan-
galiwa kutoa maboresho yanaju-
muisha huduma na uhamasishaji
elimu ya saratani katika jamii,
kuendeleza na kukuza raslimali
watu, kukuza taaluma za matib-
abu na kudumisha ushirikiano na
utafiti wa saratani nchini.

HALI NCHINI

Bingwa wa Upasuaji wa Hospi-
tali ya Rufani Mkoa wa Mwanza,
Sekou-Toure, Dk.Athanas Ngam-

bakubi, anasema mwaka 2020
kunakadiriwa watu milioni 1.1
duniani waligundulika kuwa na
saratani na kati yao 711,429 wali-
fariki kutoka Afrika.

Dk. Athanas anasema Tanza-
nia kulikuwapo na watu 40,464
waliopata ugonjwa huo na kati
yao 26,945 walifariki, akitaja ku-
wepo aina 10 za saratani zina-
zoongoza, ambazo ni: Mlango wa
kizazi, matiti, tezi dume, umio,
ngozi, tumbo, ini, kibofu cha
mkojo, haja kubwa na mapafu.”

Bingwa wa tiba magonjwa ya
saratani upande wa mionzi ku-
toka Hospitali ya Bugando, Dk.
Beda Likonda, anaeleza jamii
ikipata takwimu sahihi, elimu,
tiba na tiba shufaa, inaweza ku-
leta mabadiliko chanya dhidi ya
maradhi hayo.

Anasema kuna haja ya kubore-
sha huduma za afya  kuan-
zia hatua za vituo vya tiba viki-
wamo vituo vya afya, zahanati,
hospitali za wilaya na mikoa.

Makamu wa Rais Dk.Philip
Mpango, akizindua jengo la wodi
ya saratani katika hospitali ya
Bugando, anasema njia sahihi
ya kupunguza vifo vya saratani,
ni kupitia wagonjwa wengi wa-
takapopata matibabu kamilifu,
akisema serikali imeshatoa Sh.
bilioni 3.1 za ununuzi wa mashine
ya mionzi.

Anaeleza serikali inaende-
sha harakati za kupambana na
ugonjwa huo, huku elimu za
kuondokana na vihatarishi vina-
vyochangia hatari hizo ikisisiti-
zwa ambazo ni kufanya mazoezi,
mlo kwa usahihi na kupunguza
utumiaji pombe.

SIMULIZI YA ALIYEPONA

Mkazi wa Mkolani Wilaya ya
Nyamagana mkoani Mwanza,
Mecktilda Suluja, anasimulia
ugonjwa wa saratani ya ini ulivy-
omtesa mwanawe, namna alivy-
owabhi hospitali na hata akapona.

Anasimulia kwamba Jula mwa-
ka jana, ikangundulika mtoto
wake kuwa na uvimbe tumboni
na akahisi ni la kawaida, lakini
baada ya mwezi mmoja hali hiyo
ikamtisha.

Mnamo Agosti mwaka jana,
anasema akaenda hospitali kuti-
biwa na vipimo vinaonyesha
dalili hata akashauriwa kwenda
hospitalini Bugando na baada
ya uchunguzi, kukagundulika ni
saratani.

Suluja anasimulia kwamba bi-
nafsi akashtuka sana na wakaan-
za matibabu ya kemikali na
baadaye walimpeleka Hospitali
ya Taifa Muhimbili, alikofanyiwa
upasuaji kuondoa sehemu ili-
yoathirika na ugonjwa huo.

“Tangu afanyiwe upasuaji
nafuata maelekezo ya madaktari,
ikiwemo kuhudhuria kliniki kwa
wakatina hivi sasa amemaliza
kutumia dozi yake na vipimo vya
madaktari vinaonyesha ame-
pona kabisa na hana saratani,”
anasimulia mzazi huyo.
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Daktari bingwa: Maradhi ya akili

tunaishi nayo, tunahofia kupima

Na Christina Haule, MOROGORO

ILA inapofika siku ya

Oktoba 10 ya kila mwa-

ka, dunia inadhimisha

Siku ya Afya ya Akili,
ambayo ni kwa mujibu wa Shiri-
ka la Afya Duniani (WHO).

Inaenda mbali kwa kurejea
taarifa ya WHO mwaka 2019,
kuna wastani kila sekunde 40
inayopita kuna wastani wa mtu
mmoja anafariki kwa kujiua, huu
kila mwaka wanakufa 800,000
duniani wakijiua, huku kuki-
wapo mtazamo wa kuongezeka.

Hapo inaibua swali la msingi,
afya ya akili ni nini? Ufafanuzi
wake ni kwamba “ustawi wa akili,
kujitambua kwa ufanisi, uhuru,
umabhiri, utegemezi wa ulimwen-
gu, na kujitambua kwa uwezo wa
kiakili na kihemko, kati ya wen-
gine.”

Daktari wa Afya ya Akili ku-
toka Hospitali ya Rufani Mkoa wa
Morogoro, Martin Andrew, anau-
eleza ustawi wa mtu, kwamba ni
uwezo wa kukabiliana na hatua
za kawaida za maisha, kazi yenye
tija na mchango kwa jamii yake.

Anasema suala la kujiua na
kuua linahusishwa na matatizo
ya afya ya akili na sasa imefika
hatua mtu haoni thamani ya ama
maisha yake au mwingine, jambo
linaoibua haja ya kupatikana tiba
na elimu ya saikolojia haraka.

“Ubongo ni mithili ya jalala
unabeba taka zote. Unafanana
na kompyuta ambayo ina tenga
la uchafu ambao bila kuusafisha
kule ulipo, huwezi kujiridhisha
kuwa umeondoka,” anaeleza.

Pia anaangukia ufafanuzi
kwamba afya ya akili inabeba taf-
siri ya usalama wa kiakili na ki-
saikolojia au kutokuwapo usum-
bufu akilini, mfano msongo wa
mawazo.

Inaelezwa kwamba, pan-
apokuwapo mawazo chanya ki-
binadamu katika utendaji binafsi
wa kila siku, inatoa uwezo wa ku-
ridhisha, kimawazo na kitabia.

Ni jambo linalojumuisha uw-
ezo wa mtu kufurahia maisha na
kutengeneza mlingano, baina ya
shughuli zako kimaisha pamoja
na jitthada za kufika uwiano
mzuri kisaikolojia, kutoka kwe-
nye msongo unaotokana na ma-
gonjwa, misiba pia shida.

Uwezo wa mtu kuwa timamu
kiakili huhusisha mtu kuweza
kutatua matatizo yanayomkabili
yahusuyo msongo wa mawazo
katika maisha, shughuli za uzal-
ishaji na mchango wa mtu husika
katika jamii.

Dk. Andrew anawataka wa-
najamii kuona umuhimu wa
kupima afya ya akili, kama wa-
navyopima magonjwa mengine,
ili wajitambue na kupata tiba in-
apobidi, kuwaepusha na matukio
mabaya, ikiwamo mauaji.

Anasema watu wengi wana
tabia ya kupima magonjwa kama
UTI, malaria na Ukimwi, huku

Martin Andrew ambaye ni Daktari Bingwa wa Magonjwa ya Akili
katika Hospitali ya Rufani Mkoa wa Morogoro. PICHA: CHRISTINA

HAULE

wakiacha afya zao za akili, am-
bayo ndiyo tafisiri kuu, kichwa
na mwili kwa magonjwa men-
gineyo.

Anaifafanulia Nipashe kwa
kutumia nukuu ya kitaalamu
kwamba: “Afya ya akili ni suala
la mtu kujitambua binafsi yupo
wapi na anafanya nini katika ku-
pambana na msukumo wa mai-
sha.” Pia anasema zipo sababu
za afya ya akili katika mikondo
ya kijamii, saikolojia na kimaum-
bile, huku magonjwa ya akili
yapo zaidi ya 100 yanayoweza
kumpata kila mtu kwa wakati na
namna yake.

Kwa mujibu wa bingwa huyo,
suala la mtu kujiua linaangukia
pale anapokosa thamani ya mai-
sha yake, hata wengineo, hata

kuweka msisitizo na umuhimu
wa kupatikana elimu ya saikolo-
jia na kundi la vijana likiwa wa-
husika wakuu.

WADAU NA TATIZO

Mwanafunzi wa Chuo Ki-
kuu cha Kilimo Sokoine (SUA),
Shamira Abdalah, kupitia umoja
wao uitwao Shujaa wa Maende-
leo na Ustawi wa Jamii Tanzania
(SMAUJATA, anasema kutolewa
nasaha hizo vyuoni, kutawasaid-
ia wanafunzi walioko kwenye
mapenzi, wawe na busara kua-
mua, penye migogoro kati yao.

Hapo anatoa mfano, mkasa
wa mauaji ya wanafunzi wawili
hivi karibuni katika chuo kikuu
kimojawapo hivi karibuni, yame-
husishwa na wivu wa kimapenzi.
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Ubongo

ni mithili

ya jalala una-
beba taka
zote. Un-
afanana na
kompyuta,
ambayo

ina tenga

la uchafu
ambao bila
kuusafisha
kule, ulipo
huwezi ku-
jiridhisha
kuwa umeon-
doka.

- Tukiingiza hesabu, zipo zaidi ya 100

-
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Katibu wa kampeni ya SMAU-
JATA mkoa wa Morogoro, Jesca
Kagunila, anakiri kuwepo shida
kwenye suala la mauaji ya kijamii
yakijumuisha chanzo cha afya
ya akili katika kukabiliana nayo,
wamejipanga kutoa elimu shu-
leni na kwenye vijiweni vya bod-
aboda na mtu wanajamii mmoja
mmoja.

Jesca ambaye ni Ofisa Ustawi
wa Jamii mkoani Morogoro,
anaorodhesha jamii sasa imeko-
sa; hofu ya Mungu, haina usawa,
ina visasi na kukosekana maadili,
utamaduni na kujiungia katika
utamaduni wa kisasa.

Anasema katika kupambana
na hali hiyo, ni vyema suala la
malezi likashika kasi kwa wa-
zazi kuwa ndio msingi bora wa
kuimarisha jamii inayozunguka,
ili baadaye watoto, vijana hadi
wazee wasiwe na mioyo mizito
kufika hatua ya mauaji.

“Ubongo ni mithili ya jalala
unabeba taka zote. Unafanana
na kompyuta, ambayo ina tenga
la uchafu ambao bila kuusafisha
kule, ulipo huwezi kujiridhisha

kuwa umeondoka.
“Hivyo, wakati ~mwingine
unajidanganya kuwa  ume-

samehe kumbe bado umeya-
beba kichwani. Hali inayopele-
ka kukuchosha na baadaye
kukufanya ufikie uamuzi magu-
mu,” anafafanua.

KAULI YA WHO

Taarifa ya WHO inaeleza tatizo
la afya ya akili halizungumzwi
sana katika jamii, lakini kwa baa-
dhi ya magonjwa ya akili huanzia
miaka 14 na kuendelea, jambo
linalohatarisha zaidi usalama na
afya ya akili.

WHO inasema matatizo ya
afya na ugonjwa wake hay-
achagui, kama yalivyo magonjwa
mengine yanayoweza kumpata
mtu yeyote, pasipo kujali jinsia,
rika, desturi, rangi, dini, wasio na
elimu, mali na hali ya ulemavu
wa namna mbalimbali.

Shirika hilo linakana matatizo
ya ugonjwa wa akili kutokana na
udhaifu wa mtu au tatizo katika
hali yake, ikisisitiza umuhimu wa
kuzingatia tiba kudhibiti ugonjwa
wa akili, pia namna ya kuwajali
na kuwatunza wenye maradhi ya
akili, hali inayowasaidia kurejea
maisha ya kawaida.

Taarifa inasema jamii zina-
zowatenga na hata kuwaficha
wenye ugonjwa wa akili, ikiju-
muisha kuwafungia chumbani
na kuna wakati huwa ni giza,
hivyo kuwazidishia athari za ki-
akili, ssmbamba na dhana ya ku-
wapatia majina yasiyofaa.

WHO inafafanua, kuwapo fa-
milia zinazowaficha na ndiyo
jamii yenye hali hiyo ya akili
wakihofia kunyanyapaliwa na
jamii zao, kujihami na vidole vya
unyanyapaa; laana na mikosi,
jambo ambalo baya, japo hakuna
ukweli.
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Wanafunzi mabinti wanavyosaka
kinga rasmi za mimba zahanati
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Ofisa Muuguzi kutoka Hospitali ya Muhimbili-Mloganzila, akifunda wanafunzi wa Shule ya Sekondari Malamba Mawili, Dar es Sa-
laam, kuhusu magonjwa ya kuambukizwa kwa njia ya kijinsia, mwaka jana. PICHA: MTANDAO

Na Pilly Kigome

ATIKA jamii suala la

mimba za utotoni kwa

wasichana wadogo, lime-

kuwa ni mtihani mkub-
wa. Pia namna ya kulitatua ni mti-
hani mkubwa, imechangia watu
kupishana katika kutatua tatizo
hilo.

Wako waliokaa mbali nalo, kwa
kuwa wameshaona ni tatizo lisilo-
zuilika, wako wengine wameona
watumie mbinu mbadala za asili
na wapo wanaotumia dini zao.

Kutokana na adha ya mimba za
utotoni, serikali kupitia vyombo
vyake vya afya, imeamua kuka-
biliana na tatizo hilo kwa uwazi
ndani ya jamii kwa kuwafungulia
milango mabinti kufika katika
vituo vya afya wapewe elimu sa-
hihi ya njia za uzazi, kwa mipango
kama ya watu wazima, kukabili
shida hiyo.

Serikali kupitia mkakati huo na
kampeni maalum na njia hizo,
tayari kuna vituo vya afya vime-
shaanza kutekelezwa na mabinti
hao wanapatiwa huduma hiyo,
katika vituo mbalimbali vya afya
nchini. Moja ya wakala wa mfano
wanaotekeleza jukumu hilo ni
Zahanati ya Gerezani iliyoko Hal-

Dar es Salaam.

HALI IKO HIVI

Muuguzi Mkuu Mwandamizi wa
Afya ya Jamii kutoka

zahanati hiyo, Masha Kawamb-
wa, anaiambia Nipashe kwamba
huwa wanapokea watu wa kada
zote katika huduma ya uzazi wa
mpango, wakiwamo watoto we-
nye umri chini ya miaka 18, nao
wanahudumiwa pindi wafikapo
kupata huduma hiyo.

Njia hiyo

yva Kuzuia
mapenzi
inafaa pale
inaposhindi-
kana kabisa
kwa binti
kuacha map-
enzi, wakati
huo huo
wanataka
kutimiza
malengo yao
ya Kimaisha.

Masha anasema hawasiti kutoa
huduma hiyo kwa watoto na iko
kisheria, ikiwa na baraka ya Wiz-
ara ya Afya, akifafanua awali idadi
ya watoto wanaofika kufuata hu-
duma hiyo walikuwa wachache,
lakini kadri elimu inavyozidi ku-
tolewa, watoto wanajitokeza kwa
wingi kupata huduma ya kinga za
mimba.

Anasema, dira kuu katika hilo
ni kutamani watoto wanatimiza
malengo yao ya kimaisha na
elimu kwa ujumla. Katika kituo hi-
cho kunatolewa huduma kuanzia
miaka 14 na kuendelea kwa wenye
uhitaji na kabla ya mhusika ku-
patiwa huduma, anapewa elimu
stahiki kuhusiana na njia hizo.

Kwa mujibu wa muuguzi huyo,
katika njia hizo za uzazi wa mpan-
go, kuna za muda mrefu ambazo
na za muda mfupi, akivitaja ni ki-
tanzi, vijiti na zile za muda mfupi
ni vidonge, sindano, kalenda na
mipira ya kiume na kike.

Mwaka jana 202I, vijana wal-
iojitokeza chini ya umri miaka 19
kuanzia miaka 14 hadi 19, mwezi
Januari walikuwa 76 waliojitokeza
na mwezi Februari, walijitokeza
43. Kufika Machi walikuwa 36;
mnamo Aprili 35; Mei walikuwa
26; Juni 79; Julai wako 93; Agosti
49; Septemba 57; Oktoba 33; No-
vemba 29 na Desemba 42.

Mtaalamu huyo anaiambia Ni-
pashe, kuwa vijana wanapofika
kituo hicho cha afya, huwa wa-
naanza kwa kupatiwa elimu ya
njia zote za uzazi wa mpango na
wanaohudumia afya.

Katika hilo, anasemahuwa wa-
natoa ushauri kwa wasichana
hasa kwa walio wazito kukubali
njia ya kufunga ndoa kwa muda
mrefu, hivyo wanawashauri wa-
tumie njia ya kalenda na mipira

na ndio wako wengi.

“Tukiwa kama wahudumu wa
afya, pindi tunapotoa elimu tu-
natoa uhuru kwa mteja achague
njia ambayo anaona ataweza
kuimudu,” anasema akisisitiza
njia za uzazi wa mpango im-
ekuwa suluhisho kwa watoto na
wanafunzi kwa ujumla, kuwawez-
esha kutimiza malengo yao.

MGANGA MKUU

Mganga Mkuu wa zahanati hiyo,
Dk. Joseph Robert, anaiambia Ni-
pashe kuwa njia hizo zimeweza
kuleta malengo chanya kwa wato-
to, kwa kuwa wanaweza kutimiza
malengo yao wakiwa mbali na
mimba zisizotarajiwa.

Dk. Robert anafafanua kwam-
ba, njia bora zaidi kwa vijana ni
ya kalenda na mipira, ikilingan-
ishwa na nyinginezo kwa kuwa ni
salama, ila anashauri vijana am-
bao bado hawajazaa, njia ya sinda-
no na kijiti ni hatari kwao, kwani
inaweza kuwakwamisha uzazi.

Anasema njia za kitanzi na vi-
donge, vinaweza kutumiwa na
yeyote, lakini anashauri bora ku-
liko zote ni kuacha mapenzi na
mabinti wajikite zaidi masomoni,
kwani kukutana kimwili kwa
namna yoyote ni kichocheo cha
Zinaa masomoni.

Mganga huyo anasema, njia
hiyo ya kuzuia mapenzi inafaa
pale inaposhindikana kabisa kwa
binti kuacha mapenzi, wakati huo
huo wanataka kutimiza malengo
yao ya kimaisha.

HALI YA MITAANI

Dodoso ya Nipashe ilitinga
mitaani na kushuhudia kuwapo
mwitikio wa wazazi kupeleka
watoto wao kwenye vituo vya
afya, wakapatiwe huduma hiyo.

havvaipendi njiaanayochagulivva

Ni hoja inayoleta manufaa katika
kumsogeza mtoto kimasomo na
kuzuia mimba za utotoni.

Ushuhuda mmojawapo wa Ni-
pashe ilikuwa pale eneo la Mbaga-
la, Dar es Salaam, kukishuhudiwa
mkasa wa binti mwanafunzi wa ki-
dato cha kwanza, amekataa kutaja
jina lake, umri na shule anayo-
soma, anapokiri kuwa anatumia
njia hizo za kujikinga na mimba,
pasipo wazazi wake kujua.

“Natumia tayari, nimesha-
choma sindano mbili hadi sasa,
nataka nifike mbali kimasomo
nitimize ndoto zangu za kuwa in-
jinia,” anaeleza msichana huyo.

Pia mwingine anayejitambu-
lisha (jina tunalo), msichana wa
umri miaka 16, mkazi wa Dar es
Salaam, anaungana na mweziwe
akikiri kuwa katika orodha ya wa-
naotumia njia za uzazi wa mpan-
go, akihamia kwenye sindano,
baada ya kuachana na njia fupi.

Anaeleza sababu ya uamuzi
wake ni kugundua matumizi ya
mpira yako hatarishi kwake na
kwa ujumla na kwamba wao
wanafunzi wanaeleza kufurahia
kupatikana huduma hiyo, kwani
imekuwa mkombozi kwao kwa
kuruhusiwa.

Nipashe inapodadisi vigezo vya
uamuzi wao, imebaini wasichana
watatu, kati ya watano iliyozun-
gumza nao, wamedai wame-
jiongeza wenyewe kwa kuwa
tayari wana uhusiano wa kimap-
enzi, hivyo wanashiriki kupata
huduma hizi bila ya wazazi wao
kujua.

Pia mabinti wawili wameeleza
wamefika hatua hiyo kwa ushiriki-
ano wa wazazi wao, wote waki-
simulia hata mara ya kwanza iliku-
wa vigumu kuafiki, lakini baadaye
wakalazimika wawaachie, kwa
mtazamo kuwawezesha watimize
malengo yao kitaaluma.

Hata hivyo, kuna wazazi wali-
opewa msimamo kupinga kupele-
ka watoto wao wanaona kufanya
hivyo kutaleta chachu ya mtoto
kufanya mapenzi, jambo ambalo
sio sawa kwao kushiriki mapenzi
katika umri mdogo.

Uchunguzi uliofanywa na Ni-
pashe, umegundua kuna upande
wa watu wazima, nao njia hizo
zimekuwa za ukombozi kwa wa-
nawake wengi, ili kuwarahisishia
kupanga idadi ya watoto, wakiwa-
fanya wapumzike katika kipindi
cha malezi.

NJIA ZA KIENYEJI

Pia imeelezwa kwamba kuna
njia za kienyeji za uzazi wa mpan-
go, kukishuhudiwa baadhi ya wa-
nawake wakitumia, hata sio wengi
wenye utashi nao.

Nipashe ikamdadisi muuza
dawa za asili mwenye asili ya Ki-
masai anayethibitisha uwepo wa
njia hizo. Lakini kwa sasa, analala-
mika wana changamoto ya wateja,
wengi wakikimbilia kwenye dawa
za kisasa.



Alhamisi Septemba 29, 2022 ama 17

NYUMA YA PAZIA ANGALIZO LA WAZIRI..

Namna Ebola inavyoshika jamii

na nafasi Tan

Na Maulid Mmbaga
GONJWA ebola sasa
umegonga hodi upya

taifa jirani Uganda in-

ayopakana na Tanza-
nia, ndani ya Jumuiya ya Afrika
Mashariki.

Hiyo inachukua sura, huku
Shirika la Afya Duniani (WHO)
likitaja kirusi hicho kilichobainika
mara ya kwanza mwaka 1976 ka-
tika Jamhuri ya Kidemokrasia ya
Congo (DRC) wakati huo ikiitwa
Zaire na nchini Sudan, ni hatari na
kina uwezo kusababisha kifo kwa
asilimia 90.

Wakati Tanzania ikitahadhari-
sha wananchi wake, ugonjwa huo
chanzo cha kirusi chake hadi sasa
hakijulikani, lakini popo aina ya
Pteropodidae anatajwa kuwa
mbebaji wa kirusi hicho, kwa
marejeo ya ushahidi uliopo wa
kisanyansi.

Inaelezwa, kati ya mwaka 2013
na 2016 zaidi ya watu 11,000 wali-
fariki kutokana na janga la Ebola
Afrika Magharibi kuanzia nchini
Guinea; ndani ya kipindi hicho,
nako DRC hapakuwa salama na
janga hilo. Mwaka 2014 viongozi
wakuu wa nchi za Afrika Maghar-
ibi walikutana siku kadhaa nchini
Liberia kuweka mikakati ya ku-
dhibiti homa ya Ebola iliyoende-
lea kuliandama eneo hilo.

Walijadili umuhimu wa
kuongeza ushirikiano kufikia
muafaka wa kuishinda homa hiyo,
ambayo hadi sasa inazidi kugha-
rimu maisha ya wananchi.

Viongozi waliohudhuria mku-
tano huo uliofanyika mjini Mon-
rovia ni pamoja na kutoka Sierra
Leone, Guinea, Mali na Liberia,
pia mkutano ulizijumuisha nchi
jirani za Nigeria, Ivory Coast na
Senegal.

Aliyekuwa mwakilishi wa Umo-
ja wa Mataifa anayehusika na
kampeni kukabiliana na Ebola,
Anthony Banbury, aliwahimiza
viongozi hao kuendelea kukutana
ili kubadilishana ujuzi na taarifa
muhimu kuhusu njia mbalimbali
za kukabiliana na ugonjwa huo.

VIFAA TIBA & ELIMU

Naibu Waziri wa Afya nchini, Dk
Godwin Mollel, anatoa maelekezo
kwa waganga wakuu wa mikoa
na halmashauri nchini, waima-
rishe utoaji elimu, ufuatiliaji wa
ugonjwa, uchunguzi wa kitaalam
na kuhakikisha upatikanaji vifaa
tiba na kinga muhimu katika mae-
neo yao.

Dk. Mollel anawashauri wa-
nanchi kote kuchukua tahadhari
ya ugonjwa wa Ebola, baada ya
nchi jirani Uganda kuthibitisha
mlipuko mpya, akitamka: “Nime-
waelekeza kuimarisha uchunguzi
wa wageni wanaoingia nchini
kupitia mipaka yetu ikiwemo
matumizi ya vipima joto.”

Vilevile anawataka wananchi
kuchukua tahadhari, ikiwamo
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Wataalamu wa afya nchini Liberia, wakitoa huduma ya kuzuia kusambaa virusi vya Ebola. PICHA

ZOTE: MTANDAO.

L res
Naibu Waziri wa Afya, Dk. God-
win Mollel.

kunawa mikono kwa maji safi na
sabuni, kuepuka kugusa mwili
au maji ya mwili wa mhisiwa au
mgonjwa wa Ebola na kuepuka
safari zisizo za lazima kutembelea
maeneo yaliyoathirika.

MAPAMBANO UPYA

Waziri wa Afya wa Uganda,
Margaret Muhanga, amethibitisha
mlipuko mpya, baada ya kutokea
kifo cha aliyepata maambukizi
ya ebola, anayeeleza mwathiriwa
alionyesha dalili kabla ya kuugua
ugonjwa huo.

Anasema, timu ya kliniki ime-
shatoa sampuli za majaribio na
kwamba matokeo yanathibiti-

sha kuwa mgonjwa alikuwa na
ugonjwa wa Ebola.

“Uganda ina uzoefu mkubwa
katika kushughulikia milipuko na
magonjwa ya milipuko ya aina
hii, wizara imetuma timu katika
wilaya ya Mubende kuimarisha
ufuatiliaji na ufahamu wa jamii,
umma unahimizwa kuwa waan-
galifu na watulivu wakati timu
zikichukua hatua zinazohitajika,”
anasema.

Pia, anaeleza Wizara ya Afya
Uganda na washirika wengine
wametuma timu ya majibu ya
haraka sehemu ya mlipuko huo
ulioibuka, ili kusaidia timu katika
ufuatiliaji wa anwani na udhibiti
wa visa.

Mkurugenzi wa WHO Kanda
ya Afrika, Dk. Matshidiso Moeti,
anasema mkasa wa aina hiyo
ambao ni nadra na ulithibitishwa
na Taasisi ya Utafiti wa Virusi ya
Uganda na kwamba, imechuku-
liwa sampuli kubaini virusi hivyo
haraka.

Nchi hiyo ya Afrika Mashariki,
iliripoti mlipuko wa ugonjwa huo
mara ya mwisho mwaka 2012.

MAAMBUKIZI YANAVYO-
TOKEA

Inaelezwa kuwa maambukizi
ya virusi hivyo hutokea pindi mtu
anapoambukizwa kupitia sehemu
wazi ya mwili wake unapogusana
na majimaji ya mgonjwa wa Ebola,
pia kupitia matapishi, choo, mate,
mbegu za kiume na damu.

WHO inasema maambukizi
yanaweza kutokea, pia iwapo ngo-
Zi wazi ya mtu asiye na ugonjwa
huo itakumbwa na maji yenye ki-
rusi yaliyomo kwenye nguo chafu
za mgonjwa, mashuka au sindano
zilizotumika.

Pia, inabainisha kwamba zaidi

WHO
haishauri fa-
milia au jamii
kuhudumia
wagonjwa
wanaoweza
kuwa na dal-
ili za ebola
majumbani
mwao, bada-
la yake wag-
onjwa husika
wapate hu-
duma stahiki
hospitali au
kituo cha
afya.
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ya wahudumu 100 wa afya wame-
kumbana na mazingira yenye
maji, kutoka mwili wa mgonjwa
wa ebola pindi wanapokuwa wa-
natoa huduma kwa wagonjwa
hao.

“Hii hutokea iwapo hawana
mavazi stahili ya kujikinga au ha-
wakuzingatia taratibu za kujikinga
pindi wanapohudumia wagonjwa.

“WHO inataka watoa huduma
wa afya katika ngazi zote iwe hos-
pitali, kliniki, zahanati au vituo
vya afya wapatiwe taarifa juu ya
ugonjwa wa ebola, unavyoam-
bukizwa na wazingatie mbinu za
kuzuia kuenea kwake.

“WHO haishauri familia au
jamii kuhudumia wagonjwa wa-
naoweza kuwa na dalili za ebola
majumbani mwao, badala yake
wagonjwa husika wapate hudu-
ma stahiki hospitali au kituo cha
afya,” inasema WHO.

Hata hivyo, inasisitiza mazishi
ya waliofariki dunia kwa Ebola
yafanyike kwa kiwango kikubwa
cha kujikinga na mavazi, huku
wanaofariki wazikwe mara moja,
chini ya usimamizi wa wataalamu
wa afya.

WHO inasema, mtu anaweza
kuambukizwa kirusi cha ebola,
iwapo damu yake au majimaji
mwilini yana kirusi hicho, huku
ikisisitiza wagonjwa wa ebola
wanapaswa kuwa chini ya uan-
galizi wa hali ya juu kutoka kwa
wataalamu na wafanyiwe uchun-
guzi kuhakikisha kirusi hakipo
tena mwilini kabla ya kurejea ny-
umbani.

Wataalamu wa afya wanabaini-
sha kwamba, wanaume waliopo-
na ugonjwa huo, bado wanaweza
kuambukiza kupitia kujamiiana
ndani ya wiki saba baada ya
kupona, hivyo wanashauriwa
kutoshiriki tendo hilo kwa muda
tajwa, na iwapo atalazimika, basi
atumie kinga.

Wataalamu hao wa afya, wa-
naeleza wakati wa mlipuko wa
ugonjwa huo, walio hatarini
kuambukizwa Ebola ni wahu-
dumu wa afya, wanafamilia au
watu walio karibu na mgonjwa wa
Ebola, waombolezaji wanaoshika
maiti ya mgonjwa kama sehemu
ya ibada ya mazishi.

DALILI ZAKE

Wataalamu wanabainisha dalili
za Ebola ni: Homa ya ghafla, ucho-
vu uliokithiri, maumivu ya misuli,
maumivu kichwa, koo kukauka,
ambayo hufuatiwa na kutapika,
kuhara, vipele, figo kushindwa
kufanya kazi, pamoja na ini, na
wakati mwingine damu kuanza
kuvunja ndani na nje ya mwili.

“Baada ya dalili hizo kuoneka-
na, ugonjwa unaweza kubainika
kati ya siku mbili hadi 21 na hapo
ndipo mgonjwa anaweza kuam-
bukiza wengine, na kwamba
wakati ugonjwa haujabainika, mtu
hawezi kuambukiza mtu mwing-
ine.
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Unateswa na mapunye, michirizi
U, mwasho? Sasa tiba hii hapa

o I\/IaJ

Na Dk. Mussa Zaganza

UALA la tiba ya ngozi,
huendana na maswali
mengi ya wagonjwa kuhu-
su hali ya mwili wao. Baa-
dhi yanayotawala ni yafuatayo:

SWALI: Nina shida kubwa ya
kuwashwa mwilini na hasa baada
ya kuoga. Ni tatizo la miaka mingi
zaidi ya 20, hata nirudie kujipaka
sabuni mara ngapi, hainisaidii.

DAKTARI: Moja ya matatizo ya
kiafya yanayowasumbua watu
wengi duniani na kuwanyima
raha ya maisha, ni tatizo la mwili
kuwasha baada ya kuoga.

Muwasho baada ya kuoga, un-
aweza kujitokeza mwili mzima
au unaweza kuhusisha baadhi
ya sehemu za mwili. Pia, hali hii
inaweza kuendelea kwa muda
wa dakika chache au inaweza ku-
chukua muda mrefu na kwa baa-
dhi ya watu hili linaweza kuwa
tatizo sugu.

Ingawa tatizo hili la kiafya ni
kama matatizo mengine, lakini
baadhi ya watu kwa kukosa taarifa
sahihi hulihusisha na imani poto-
fu. Ukweli wa mambo ni kwamba,
kuna sababu nyingi zinazocho-
chea kutokea tatizo hili na baadhi
hazina madhara makubwa, lakini
sababu zingine zinaweza kuwa
hatarishi kwa maisha.

Miongoni mwa sababu za ku-
tokea muwasho wa mwili baada
ya kuoga, ni za kimazingira na
sababu zingine zinahusiana na
hitilafu za urithi wa vinasaba vya
kijenetiki, katika mfumo wa kinga
ya mwili wa mhusika.

Wakati mwingine tatizo hili lin-
aweza kuwa dalili muhimu inay-
oonyesha baadhi ya magonjwa ya
kuambukiza na yasiyoambukiza
kama vile matatizo ya figo, ini,
tezi, shingo, matatizo ya mfumo
wa damu, kisukari, saratani ya mi-
toki na msongo wa mawazo.

Baadhi ya tafiti zinabainisha
sababu za mazingira, ni pamoja
na uchafuzi wa mazingira ya
hewa kwa kemikali zenye sumu
zinazopatikana katika moshi wa
tumbaku na mifuko ya plastiki.

Pia, kuna dawa za kufanyia
usafi majumbani, kuua wadudu
waharibifu, mabaki ya wadudu,
vumbi ndani ya nyumba inay-
obeba vimelea vya magonjwa,
pamoja na uchafuzi wa hewa
kama moshi wa magari na ule un-
aozalishwa na viwanda mijini.

Vitu hivi huufanya mwili
kuathirika na kutengeneza maz-
ingira ya ndani ambayo yana-
chochea kutokea kwa muwasho,
pindi mwili unapopata msisimko,
hali ambayo hujulikana kama
mzio. Muhimu, kapime vipimo
hivyo kisha tuwasiliane.

SWALI: Nini chanzo cha dawa
za kuondoa michirizi?

DAKTARI: Chanzo cha tatizo
ni kwenye ngozi ya binadamu ina
matabaka matatu, yaani tabaka la
juu, tabaka la kati na tabaka la chi-

Utafiti
mwingine
uliofanyika
katika Chuo
Kikuu cha
Sayansi za
Tiba, Teh-
ran huko
Iran nao
ulionyesha
kuwa ku-
chua misuli
kwa mafuta
ya mizei-
tuni wakati
wa ujauzito,
hupunguza
uwezekano
wa Kupata
michirizi ya
ngozi.

Mapunye kichwani kwa mtu

ni. Michirizi ya ngozi huanzia kati-
ka tabaka la kati ambalo kimsingi
ndilo linaloipatia ngozi uimara na
uwezo wa kuvutika.

Sehemu hii ya ngozi inapovu-
tika kupita kiasi ndani ya kipindi
kifupi na ikaendelea kuwa katika
hali hiyo, ngozi huvimba na ku-
sababisha kuchanika kwa nyuzi
za ngozi ziitwazo ‘collagen’. Hali
hii, pia husababisha upungufu wa
‘elastin’ na ‘fibronectin’ vitu am-
bavyo huifanya ngozi kuwa imara
na kuvutika kwa urahisi.

Hali hii kwa wanawake huji-
tokeza zaidi wakati wa ujauzito
kiasi kwamba asilimia 90 ya wa-
nawake wajawazito hupata tatizo
hili kwa ukubwa unaotofautiana.

Jinsi ya kukabiliana nalo; njia ya
kwanza ya kukabiliana na tatizo
hili, ni kuzingatia kanuni bora za
lishe pamoja na kunywa maji ya
kutosha kila siku. Ni vizuri kula
chakula chenye madini ya kuto-
sha ya zinki na aina mbalimbali
za vitamin, ili kuimarisha afya ya
ngozi.

Njia nyingine inayosaidia ku-
kabiliana na tatizo hili ni kuchua
misuli kila mara, ili kuongeza
kiasi cha damu. Utafiti uliofanyi-
ka nchini Uturuki mwaka 2012,
unaonyesha kuwa wanawake

U ya masvvah wanayohoji vvagomvva haya

wanaochua misuli kwa angalau
dakika 15 kwa kutumia mafuta ya
mlozi wanapunguza uwezekano
wa kupata michirizi ya ngozi.

Tuwasiliane kama tatizo lin-
aendelea.

Utafiti mwingine uliofanyika
katika Chuo Kikuu cha Sayansi za
Tiba, Tehran huko Iran nao ulio-
nyesha kuwa kuchua misuli kwa
mafuta ya mizeituni wakati wa
ujauzito, hupunguza uwezekano
wa kupata michirizi ya ngozi.

SWALI: Punye ni ugonjwa wa
ngozi, ‘Tinea Capitis’ au nini?
DAKTARI: Aina hii ya maradhi
ya fangasi hushambulia eneo la
kichwa pekee ukiacha eneo la
uso. Kwa maneno mengine, aina
hii ya fangasi haishambulii uso
bali hushambulia eneo lililobaki
la kichwa.

Huwashambulia kina nani?...
Haya hushambulia watu wote
wa jinsia na umri wote, ingawa
huonekana zaidi kwa watoto wa-
dogo.

Fangasi hawa hushambulia wa-
toto wadogo ambao hawajafikia
umri wa balehe na mara nyingi
huacha kushambulia pale mtoto
anapofikia umri huo wa balehe.

Mwonekano wake; Mapunye
huweza kushambulia eneo lote

la kichwa au sehemu tu ya kich-
wa. Eneo la ngozi ambalo lina
mashambulizi ya mapunye huwa
na umbo linalofanana na sarafu.

Eneo hili la ngozi lililoathirika
kama lina nywele, basi hunyo-
nyoka, hivyo mwonekano wa
mfano wa sarafu huonekana vi-
zuri tu hata bila kutumia jicho la
kitaalam.

Dalili zake; Ukiachilia mbali
mwonekano wa mapunye kama
nilivyoeleza hapo juu kuna dalili
nyingine za maradhi haya. Hizo
ni:

* Eneo la ngozi lililoshambuli-
wa kuwasha (ingawa si mara zote)

* Kubadilika kwa rangi ya ngozi
ya eneo lenye maambukizi

*Ukitazama kwa makini eneo
ambalo lina mashambulizi ya
maradhi haya utagundua kuna vi-
doti vyeusi ambavyo vinaonyesha
eneo ambalo nywele imeng~oka
kutokana na maradhi.

*Ngozi kubanduka
eneo lenye maambukizi

*Ngozi kukauka kwenye eneo
lenye maambukizi.

*Mara nyingine usaha pia hu-
weza kuonekana kwenye eneo la
ngozi lililoshambuliwa na fangasi
hawa (hii kwa kitaalam huitwa
kerions)

*Kama maradhi haya yakikaa
bila kutibiwa kwa muda mrefu,
husababisha  dalili  nyingine
kuonekana kama kutoka kwa
maji maji kwenye eneo la ngozi
lililoathirika pamoja na kutoka
kwa harufu mbaya kwenye eneo
la ngozi lililoathiriwa na vimelea
hivi vya fangasi.

kwenye

JARIBU DAWA HizI

Kwanza, Ndimu au limau: Kabla
kwenda kukoga Msugue limau
ndani ya kichwa na baadae yale
maganda ya limau yatie katika
maji ya kukoga, yaani yawe maji
ya uvuguvugu halafu ukoshe
kwa maji yale kwanza na baadae
utumie maji yaliyo safi.

Pili, ‘Fenugreek’ kwa lugha ya
kiswahili inaitwa Uwatu. Uwatu.
Unachukua vijiko viwili vya chai
vya Uwatu unazilowesha katika
maji usiku mzima ili zipate ku-
lainika, halafu unaziponda ponda
na baadae unapakaa ndani ya
kichwa na uache kwa muda wa
saa moja na baadae zikoshe. Tki-
wa utafanya hivi siku zote, mba
wataondoka.

Tatu, Mshubiri Mwitu au Aloe
Vera kwa jina lingine. Iponde na
kisha upake kichwani kila siku,
mara mbili asubuhi na usiku.

Nne, kuna udongo tuliouvum-
bua hivi karibuni wa ‘natural
clay’. Tumia dawa mojawapo sio
zote, tafadhali kisha utupe mreje-
sho.

» Mwandishi ni mtaalamu
bingwa wa nywele na ngozi,
anapatikana katika taasisi ya
Natural Skin Solution na kazi
hizo zinapatikana bure kupitia
njia ya mtandao ‘Online Skin
Solution’. Simu yake ni + 255 713
039876.
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WIKI YA KICHAA CHA MBWA

IIivyo hatari 'ya kichaa cha mbwa,

Na Idda Mushi, Morogoro

BWA ni mnyama

muhimu katika mai-

sha ya binadamu,

akisaidia ~ usalama,
mapambo ya nyumba, kufanya
mazoezi, kuburudisha na kuwa
sehemu ya marafiki katika maisha
ya binadamu.

Kumtunza mbwa ni jambo la
msingi, ili mbwa awe na afya nje-
ma anavyohitaji binadamu, ma-
hitaji ya malazi mazuri, mafunzo,
chakula, tiba na chanjo, kumdhibi-
ti dhidi ya magonjwa ni muhimu.

Kichaa cha mbwa ni ugonjwa
unaoenea kutoka kwa wanyama
kwenda kwa binadamu. Umeku-
wa ukisababishwa na virusi aina
ya RNA na nchini, ndiye mwen-
ezaji mkuu wa ugonjwa huo kwa
binadamu na wanyama wengine
kama ngombe na wale wa porini.
Hadi sasa hauna tiba, bali unak-
ingwa kwa chanjo na kuzingatia
ufugaji bora.

Ugonjwa huo umekuwa ukien-
ezwa kwa njia ya mate kutoka ya
mnyama aliyeathiriwa, pia hewa
au kupandikizwa kiungo cha mwi-
li kama figo kutoka kwa mtu mwe-
nye maambukizi ya kichaa cha
mbwa. Serikali kwa kushirikiana
na wadau wengine inachukua hat-
ua kuukabili na Profesa Hezron
Nonga, Mkurugenzi wa Huduma
za Mifugo wa Wizara ya Mifugo na
Uvuvi, anataja jitihada hizo ni ku-
toa chanjo.

Anasema mwaka 2020/2021
walitoa dozi kwa mbwa 986,195
na paka 5,152, wakati mwaka
2021/2022 waliongeza idadi kwa
kuchanja mbwa 1,608,244 na paka
6,833.

Pia, kuanzia mwaka wa fedha
uliopo sasa, kati ya Julai hadi
mwezi huu, anasema wamechan-
ja mbwa 323,638 na paka 28,933
kwenye halmashauri 101 nchini,
huku katika Wiki ya Maadhim-
isho ya Kichaa cha mbwa duniani;
Septemba 26 hadi Oktoba 02 ya
kila mwaka, wanakusudia kuchan-
jambwa na paka 60,000.

Anataja dalili kuu ya ugonjwa
ni mbwa au mnyama mwingine
anabadilika tabia, ama kuwa mka-
li au mpole zaidi,

Pia, anakosa hofu yake ya kawai-
da kwa binadamu, anashindwa
kula, kukwepa maji na anapooza
miguu ya nyuma, anadondosha
mate mengi, ulimi kuning’inia nje,
anabweka kila mara, anatoa mlio
usio kawaida.

Anataja mazingira hatarishi ya
kupata ugonjwa huo ni uwepo wa
mbwa wanaozurura mitaani, ku-
kaa karibu na maeneo ya hifadhi
za wanyamapori, kuchokoza au
kumchezea na ambaye hajachan-
jwa maradhi hayo.

NAMNA INAVYOMFIKA
Profesa Nonga anasema baada
ya maambukizi, mgonjwa ana-

Epuka kuwa
katika maz-
ingira ya
kung’'atwa
na mbwa

na endapo
umeng’atwa,
osha jeraha
kwa sabuni
na maji men-
gi yanay-
otiririka kwa
dakika 15,
na kidonda
kisifungwe,
kisha nenda
haraka kwe-
nye Kituo
cha kutoa
huduma za
afya.

chukua muda mfupi, anahisi
dalili au wakati mwingine zin-
achelewa, kati ya mwezi mmoja
na mitatu.

Wataalamu wanasema kwa
binadamu, ugonjwa huo una-
shambulia mwili haraka sana,
anaanza kuwa na dalili zisizo za
kawaida kama uchovu, homa,
kuharisha, kutapika na pindi vi-
rusi wakianza kushambulia mfu-
mo wa neva, huanza kuonekana
kuwa mwenye wasiwasi mwingi,
mgomvi, analegea sana, kupooza,
anavimba ubongo akishindwa
kumeza maji.

Tatizo hili linadaiwa kusaba-
bishwa na kukaza misuli ya
shingo na mgonjwa anaanza kuo-
gopa maji, anapata degedege na
anafikia hatua ya kifo.

Inatajwa wastani wa wagonjwa
wote hufa kati ya saba hadi 14,
tangu kuambukizwa.

KATIBU MKUU MIFUGO

Katibu Mkuu wa Wizara ya
Mifugo na Uvuvi anayeshughu-
lika na Mifugo, Tixon Nzunda,
anasema kaulimbiu ya mwaka
huu ni “Kichaa cha Mbwa, Afya
Moja, Vifo Sifuri” na mgeni rasmi
kwenye kilele jijini Dodoma, ana-
tarajiwa kuwa Waziri wa Mifugo
na Uvuvi, Mashimba Ndaki.

Nzunda anasema, ni maa-
dhimisho yanayofanyika katika
vituo vyote vya kutoa huduma
za mifugo nchini, wakichanjwa
bure mbwa na paka na huduma
inaendelea hadi kilele cha maa-
dhimisho.

“Epuka kuwa katika mazingira
ya kungatwa na mbwa na en-
dapo umengatwa, osha jeraha
kwa sabuni na maji mengi ya-
nayotiririka kwa dakika 15, na
kidonda kisifungwe, kisha nenda
haraka kwenye kituo cha kutoa
huduma za afya,” anasema Ka-
tibu Mkuu Nzunda.

Profesa Hezron Nonga,
Mkurugenzi wa Huduma za
Mifugo wa Wizara ya Mifugo
na Uvuvi.

WAFUGAJI

“Mimi nafuga mbwa lakini
kwakweli sijawahi kumpa chanjo
yeyote, nampenda mbwa wangu,
nikitoka nikipata mifupa nam-
letea, usiku na mchana namua-
cha analinda hapa nyumbani,
hata nikiwa sipo hakuna mtu
anasogea kwangu, lazima abweke
na mtu aogope kusogea jirani,”
anatamka Sauli Daudi, mkazi wa
Vibandani, kata ya Mbuyuni, mji-

ni Morogoro.
Mkazi mwingine wa Kilakala,
Morogoro, Jumanne Kilegu,

anasema anafuga mbwa na
kumpeleka kwenye josho kum-
safisha, kumpa chakula kila jioni
na kumfunga, akizingatia chanjo
na tiba pindi anapohisi au kugun-
dua ni mgonwa.

“Mbegu hii nimepata kwa rafiki
yangu mmoja anaishi Dar es sa-
laam, lakini ni huyu dume ni cho-
tara, ni Germany Shepherd, ni
mkali sana, anaweza kubadilika
kutokana na hali atakayokuwa
nayo,” anasema Jasper Malya ,
mkazi wa Bondwa Kasanga, Kata

a tiba’

ya Mindu, mjini Morogoro.

MBWA WA NCHINI

Prof. Nonga, anaendelea kuse-
ma kuwa zaidi ya asilimia 98 ya
mbwa wanaofugwa nchini ni asili
(mongrel) na wachache wa kisasa
hufugwa mjini.

Anabainisha, tahadhari sta-
hiki inapoamuliwa, ikiwemo
kuhakikisha mbwa anafungiwa
kwenye banda au mnyororo
muda wote wa mchana na kwa
mbwa wanaotumika kwa kazi za
kuchunga mifugo au kuwinda, ni
vema wakawa chini ya uangalizi
wa mwenye mbwa ili wasidhuru
watu wengine.

Anasema, hadi sasa, serikali
imeshaandaa kanuni za chanjo
na uchanjaji ya mwaka 2020, am-
bazo zinamlazimisha kila mfugaji
kuchanja mbwa wake dhidi ya
kichaa cha mbwa.

KINACHOENDELEA MORO-
GORO

Halmashauri ya Manispaa ya
Morogoro, hadi sasa nayo ina-
chukua hatua katika maadhim-
isho ya Siku ya Kichaa cha Mbwa
Duniani, ikishirikiana na Wizara
ya Mifugo na Uvuvi, pia Chuo
Kikuu cha Kilimo Sokoine (SUA),
kwa kuelimisha wananchi mad-
hara ya ugonjwa huo kwa bin-
adamu.

Akinukuu taarifa ya Shirika la
Afya Duniani WHO, Ofisa Kilimo,
Mifugo na Uvuvi wa Manispaa ya
Morogoro Dk. Tito Kagize, anase-
ma kila mwaka takribani watu
1,500 hufariki dunia kwa kichaa
cha mbwa.

Anasema, takwimu zinaonesha
kadri mbwa wengi wanavyochan-
jwa, ndivyo maambukizi na vifo
kwa wanadamu kutokana na
ugonjwa huo vinapungua.

Dk. Kagize anarejea Sensa ya
Watu na Makazi ya Mwaka 2012,
kwamba idadi ya mbwa wa-
naofugwa katika familia ziliko-
hesabiwa ni 10,800, lakini kuna
wengime zaidi hawafugwi kwa
kuzingatia sheria na kanuni za
ufugaji mbwa hao, hivyo kuha-
tarisha afya ya jamii.

Kuhusu uchanjaji  mbwa,
anasema kwa Manispaa ya Mo-
rogoro, bado hali sio nzuri sana,
kwa sababu mwamko uko duni.

“Takwimu zinaonesha kuwa
tunachanja mbwa chini ya asil-
imia 75 ya idadi ya mbwa wali-
opo, kiasi ambacho kikifikiwa
ndio kinga ya mbwa inakuwa
imefikiwa.

“Kwa mwaka  2021/2022,
idadi ya mbwa waliochanjwa
ilifikia 5,886 sawa na asilimia 55
ya mbwa wanaofugwa Kkatika
Halmashauri ya Manispaa ya
Morogoro, anaelezea ofisa huyo.

Hapo anasisitiza kwamba,
kichaa cha mbwa ni hatari sana
kwao, hivyo kila mmoja anapas-
wa kuchukua tahadhari kujilinda.
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AFYA
KUKITHIRI MATUKIO YA UNAJISI WA MTOTO...

Imefika zama za kumpa
mkali kiafya, hadi nafsi

Na Beatrice Moses

‘ ‘ Masudi amekuwa jambazi
ukikutana naye ukimbie
mbali kama sivyo atakud-
huru ..” ni wimbo ulio-

imbwa na nguli nchini, Marijan

Rajab, sasa ni marehemu.

Nimejikuta nakumbuka
wimbo, kwa sababu baada ya
kuusikia ulinijaza hofu, hasa kwa
kuwa nilikuwa na umri mdogo
wakati huo, sikuwa na uwezo wa
kupambanua vyema ujumbe .

Nilipata ~ wakati ~ mgumu
nilipokuwa natembea kuenda
shule au narejea nyumbani,
nililazimika kuhakikisha naon-
gozana na wenzangu na hatua
hiyo pekee ndiyo ilikuwa inanipa
amani, japo shule haikuwa mbali
na kambi za jeshi tulizokuwa tu-
naishi.

Kikubwa hasa kilichonipa
hofu, ni kwamba sikumfahamu
Masudi aliyeimbwa ni nani, hivyo
mtu ambaye simfahamu nilim-
hisi huenda ndiyo Masudi ali-
yeimbwa.

Nakumbuka kuna wakati nili-
potumwa nililazimika kutimua
mbio huku, nikiwa na tahadhari
hasa ninapomuona nisiyemfa-
hamu.

Nimekumbuka hayo kutokana
na matukio ya vitendo vya kika-
tili vinavyoendelea kuripotiwa
na vyombo vya habari, ni wazi
wasanii wana kazi kubwa ya ku-
fanya kuhakikisha wanatengen-
eza kazi za nyimbo au tamthilia
za kuelimisha hasa watoto jinsi

Ni aina ya
magumu va-
nayotokea
hata katika
siku za kar-
ibuni ikiwa-
mo wiki hii,
kukiwepo
mwendele-
Z0 Wwa ripoti
za matukio
ya hamna
hiyo ya
mavuaji na
udhalilishaji
kijamii.

gani wanaweza kuishi kwa ta-
hadhari kwa kuwa mbakaji haju-
likani kwa sura yake.

Mnamo Juni mwaka huu, Ka-
tibu Mkuu wa Wizara ya Katiba
na Sheria , Mary Makondo, alitoa
wito kwa jamii kuwa mstari wa
mbele kupinga unyanyasaji na
ukatili kijinsia dhidi ya watoto.

Makondo akakaririwa na vy-
ombo vya habari, ikiwamo tovuti
ya wizara anayotumikia, ikiwa na
andiko linalobainisha wito huo,
katika uzinduzi wa Kampeni ya
Siku 10 za Kupinga Ukatili Dhidi
ya Watoto, Juni 6, 2022, jijini Do-
doma.

Katibu Mkuu wa Wizara ya Katiba na Sheria, Mary Makondo.

Kwa mujibu wa Takwimu za
Jeshi la Polisi Tanzania, katika
kipindi cha Januari hadi Desem-
ba, mwaka jana, kuna jumla ya
matukio 11,499 ya ukatili dhidi ya
watoto yalitolewa taarifa katika
vituo vya Polisi.

JICHO LA POLISI

Taarifa hiyo inataja mikoa
iliyoongoza idadi ya matukio
kwenye mabano kuwa ni Arusha
(808), Tanga (691), Shinyanga
(505), Mwanza (500) na Mkoa wa
Kipolisi Ilala (489).

Hata hivyo, ripoti ubakaji ina-
tajwa kuongezeka kitaifa hata ku-

vake

fika 5,899, mimba kwa wanafunzi
1,677 na ulawiti jumla yake 1,114.

Ni aina ya magumu yanay-
otokea hata katika siku za kar-
ibuni ikiwamo wiki hii, kukiwe-
po mwendelezo wa ripoti za
matukio ya namna hiyo ya maua-
ji na udhalilishaji kijamii.

Anatoa rai kwa, watendaji
wote wa serikali katika ngazi
mbalimbali pamoja na wadau
wa haki za watoto kuungana ku-
paza sauti kwa pamoja, ili ku-
saidia kuongeza uelewa wa watu
kuhusu haki na ulinzi wa mtoto
ambao ni jukumu la jamii nzima.

Kaulimbiu ya maadhimisho
ya Siku ya Mtoto wa Afrika ni
“Tuimarishe Ulinzi wa Mtoto;
Tokomeza Ukatili Dhidi yake, Ji-
andae Kuhesabiwa.”

Ni wazi kwamba kwenye
kauli hiyo, tayari imetekelezwa
kwa ushirikiano wa aina yake,
ni vyema sasa yaliyosalia nayo
yapewe uzito na kutekelezwa
ipasavyo isibaki kuwa, pasipo
matendo.

Andiko  hilo  linamkariri
pia Makamu Mwenyekiti wa
Tume ya Haki za Binadamu na
Utawala Bora, Mohamed Hamis,
kwamba tume inapinga na ku-
laani vitendo vya ukatili kwa
watoto kwa kuwa hakuna siku
inayopita bila ya vyombo vya
habari, kuripoti taarifa za ukatili
wanaofanyiwa watoto.

Imebainishwa kwamba, tume
imekuwa ikifanya uchunguzi wa
malalamiko mbalimbali yanayo-
husu kuvunjwa haki za watoto na
kubaini watoto wengi wanakosa
ujasiri wa kutoa taarifa za ukatili
wanaokutana nao.

Pia, baadhi yao wamekuwa
wakiyumbishwa na wanafamilia
wasio wema, hivyo kuficha mao-
vu yanayotendeka katika jamii.

Ni hali inayoendelea, huku
kukiendelea  ushuhuda  wa
matukio hata baadhi kuripotiwa
kufungwa kwa matukio ya ula-
witi, huku kukiwepo taarifa za
watoto kufanyiwa vitendo hivyo
na watu wa karibu.

Hapo inajenga maana gani?
Ni kwamba malezi ya sasa yana
changamoto kubwa, hasa kuto-
kana na utandawazi unaohusi-
sha teknolojia, hivyo ni vyema
mapambano ya ukatili dhidi ya
watoto namna tofauti yaendelee.

Mwanamuziki ~ Marijan  al-
ipoimba alisikika redioni, hata
luninga zilimilikiwa na baadhi
wenye ukwasi, lakini sasa ma-
badiliko ya luninga za kutosha,
vituo vya radio vimeongezeka,
simu mkononi na matumizi
mitandao ya jamii.

Hivyo, wasanii nao wanatakiwa
kutumia vipaji vyao kadri walivy-
ojaliwa kuhakikisha ujumbe wa
kuwaelimisha watoto, kuhusu
kuepuka mazingira yanayoweza
kusababisha kufanyiwa ukatili.
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Uharibifu mazingira

Wwapunguza mvua
Na Nebart Msokwa, MBEYA

BAADHI ya mikoa nchini imeanza
kupata mvua chini ya asilimia 50
katika miaka ya karibuni kulingan-
ishwa na miaka 20 iliyopita kuto-
kana na uharibifu wa mazingira.

Vilevile, hali hiyo inatajwa kuathiri
shughuli za uzalishaji hasa kilimo
na hivyo kusababisha mikoa hiyo
kukabiliwa na uhaba wa chakula,
jambo linalohitaji jitihada za maku-
sudi kukabiliana nalo.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu
wa Rais (Muungano na Mazingira),
Dk. Selemani Jafo, alibainisha hayo
juzi wakati wa makabidhiano ya
hati ya makubaliano na vifaa kwa
ajili ya utekelezaji wa mradi wa
urejeshwaji endelevu wa mazingira
ya ikolojia katika Bonde la Mto
Ruaha na Ziwa Rukwa.

Hati hizo zilikabidhiwa kwa waku-
rugenzi watendaji wa halmashauri
mbili za Mkoa wa Mbeya ambazo ni
Mbarali inayotekeleza mradi katika
Bonde la Mto Ruaha na Mbeya in-
ayotekeleza mradi katika Bonde la
Ziwa Rukwa.

Waziri Jafo alisema hali ya ukame
katika baadhi ya maeneo nchini
imekuwa ikiongezeka mwaka hadi
mwaka kutokana na uharibifu wa
mazingira unaosababishwa na shu-
ghuli mbalimbali za kibinadamu.

Alisema kuna baadhi ya maeneo
nchini miaka 20 iliyopita yalikuwa
yanapata mvua juu ya wastani la-
kini kwa sasa yanapata mvua ya
kawaida na yale ambayo yalikuwa
yanapata mvua ya wastani kwa
sasa yanapata mvua ya chini ya
wastani.

“Katika baadhi ya maeneo ya nchi
yetu wakulima wanalima kilimo
ambacho siyo cha uhakika kutokana
na mabadiliko ya tabianchi, sasa ni
lazima tuchukue hatua za ziada ku-
kabiliana na tatizo hili, vinginevyo
hali ni mbaya sana,” alisema Dk.
Jafo alionya.

Mratibu wa mradi huo kitaifa,
Damas Mapunda, alisema mradi huo
unatekelezwa katika nchi 10 duni-
ani na kwa Tanzania unatekelezwa
kwenye mikoa mitano ambayo ni
Mbeya, Njombe, Iringa, Rukwa na
Katavi.

Alisema gharama za utekelezaji
wa mradi huo ni dola za Marekani
milioni 11.2 (Sh. bilioni 25.8) am-
bazo alisema zinatokana na ufadhili
wa Mfuko wa Dunia wa Mazingira
chini ya Shirika la Mazingira la
Umoja wa Mataifa (UNEP).

“Lakini kuna mchango wa nchi
ambapo sisi tunachangia dola za
Marekani milioni 75.4 na muda wa
utekelezaji wa mradi huu ni miaka
mitano na ulianza 2021, utakamilika
mwaka 2026,” alisema.

Mapunda alifafanua kuwa fedha
ambazo Serikali ya Tanzania in-
achangia, zinatolewa na wizara
pamoja na halmashauri ambazo
zinatekeleza mradi huo.

Baadhi ya wakurugenzi wa hal-
mashauri za mkoa wa Mbeya am-
bazo zinatekeleza mradi huo, wal-
isema wamebaini kuwapo vikwazo
katika utekelezaji wa mradi huo.

Kaimu Mkurugenzi Mtendaji wa
Halmashauri ya Mbeya, Nicholous
Tindwa, alisema moja ya matatizo
waliyoyabaini ni uvamizi wa vy-
anzo vya maji na maeneo 0evu
ambako baadhi ya wananchi wana-
fanya shughuli zao za kibinadamu
ikiwamo kilimo na ufugaji.

Na Nebart Msokwa, MBEYA

ESHI la Polisi mkoani Mbeya limeendelea
kudhibiti mtandao wa wizi wa pikipiki na
mauaji ya waendesha pikipiki za abiria
(bodaboda) ndani ya maeneo ya mkoa

0 baada ya kunasa baadhi yao.

Juzi Kamanda wa Polisi wa Mkoa wa
Mbeya, Kamishna Msaidizi wa Polisi Benjami-
ni Kuzaga, alisema katika msako waliofanya
hivi karibuni waliwakamata watu wawili wa-
naodaiwa wamekuwa wakijihusisha na wizi
wa pikipiki hizo. Kamanda Kuzaga aliwataja
watu hao kuwa ni Samwel Mwampangata

7 E B

(27), mkazi wa Ngonga wilayani Kyela na Yona
Sabeli (46), mkazi wa Mbegele wilayani humo
kwa tuhuma za wizi wa pikipiki mbili.

Alisema watuhumiwa hao kwa nyakati to-
fauti walikamatwa na walipopekuliwa wali-
kutwa na pikipiki za wizi zenye namba za us-
ajili MC 808 DHR ambayo ilikuwa inatumiwa
na Mwampangata.

Alisema walipofuatilia walibaini kuwa
mtuhumiwa alikuwa kwenye harakati za
kuisafirisha pikipiki hiyo kwenda katika nchi
jirani ya Malawi ambako baadhi yao wame-
kuwa wakiiba na kuzipeleka.

Alisema pikipiki hiyo imeshatambuliwa

‘Mbaroni kwa tuhuma
‘mtandao wizi pikipiki

na mmiliki aitwaye Elieza Mwandagani (18)
ambaye ni dereva bodaboda katika eneo la
Serengeti wilayani Kyela.

“Lakini Sabeli alikuwa akitafutwa kwa
muda mrefu kwa tuhuma za kuvunja stoo na
kuiba pikipiki ya serikali yenye namba za us-
ajili STL 8531 aina ya Yamaha ambayo ilikuwa
mali ya Mamlaka ya Bonde la Ziwa Nyasa,”
alisema Kamanda Kuzaga.

“Pikipiki hii alikamatwa nayo akiwa tayari
amefungua namba za usajili na kutenganisha
baadhi ya vifaa ili kurahisisha kwenda kuiuza
mahali ambako tunaendelea kumhoji,” alise-
ma.

Kaimu Katibu Tawala wa Wilaya ya Nyasa, Paul Lugongo (katikati), akizungumza wakati wa uzinduzi wa tawi la BRAC
Tanzania Finance Ltd Nyasa, mkoani Ruvuma hivi karibuni. Wengine ni wafanyakazi wa BRAC. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Viongozi mila wafanya matambiko kuzuia ajali

Na Nebart Msokwa, MBEYA

VIONGOZI wa mila katika Mkoa wa Mbeya
wamefanya matambiko kwenye miteremko
ili kuzuia ajali ambazo zimekuwa zikitokea
mara kwa mara na kusababisha madhara kwa
binadamu na vyombo vya usafiri.

Matabiko hayo yamefanyika kwenye mi-
teremko yote ya Barabara Kuu ya Tanzania
na Zambia (TANZAM) na kwenye barabara
ambazo zinaingia katikati ya Jiji la Mbeya iki-
wamo barabara ya kutoka Chunya na Bara-
bara ya Mbeya-Kasumulu.

Viongozi hao walifanya matambiko hayo
juzi ikiwa ni wiki moja baada ya viongozi wa
dini kufanya maombi maalum ya kuzuia ajali
kwenye maeneo hayo.

Akizungumza baada ya kumaliza matam-
biko hayo kwenye mteremko wa Mlima
Iwambi, Chifu wa Bonde la Mbalizi, Ezelina
Mpoli alisema waliamua kufanya matambiko
kutokana na kukithiri kwa ajali kwenye mae-
neo hayo.

Alisema wao wanaamini kwamba baadhi
ya ajali hizo zimekuwa zikisababishwa na
masuala ya ushirikina unaofanywa na baadhi

ya watu wenye imani potofu ambao wame-
kuwa wakiamini kwamba damu za watu zina-
leta utajiri.

Alisema wataendelea kukemea na kufanya
matambiko kila mwaka kwenye maeneo yote
ya miteremko ili kuhakikisha ajali hizo zina-
koma na watu wanaendelea kuishi kwa ama-
ni kama ilivyokuwa miaka ya nyuma.

“Hatujaanza leo kufanya matambiko yetu,
tulishafanya mwaka jana kwenye mteremko
huu wa Mbalizi na tunamshukuru Mungu
gjali zimepungua sana kwenye eneo hili,
sasa hivi tumekubaliana kwamba tutakuwa
tunafanya matambiko kila mwaka badala ya
kufanya ajali zikitokea,” alisema Chifu Mpoli.

Alisema wameruhusiwa na serikali ya

mkoa kufanya matambiko hayo na hivyo
wataendelea kushirikiana na serikali kuka-
biliana na matatizo mengine yanayoukabili
mkoa huo.
Jojo, alisema barabara zinajengwa na bin-
adamu na vyombo vya moto vinatengenezwa
na binadamu na hivyo ajali zinaweza kuzuil-
iwa na binadamu wenyewe kwa kila mmoja
kutekeleza majukumu yake vizuri.

Alisema katika uchunguzi wao walibaini
kuwa ajali hizo nyingi siyo za kawaida na zi-
nasababishwa na binadamu wenye imani za
kishirikina.

“Kuna ajali zimekuwa zikitokea lakini hat-
uoni damu, ila watu wanakuwa wameumia
na wengine wamekufa, sasa kama ni watu wa-
nasababisha tunaomba waache na kama ni
za Mungu, basi tunaomba atusamehe maana
inakera watu wanakufa na wengine wanaje-
ruhiwa,” alisema Jojo.
mashauri ya Wilaya ya Mbeya, Adam Mwa-
zwebha, aliiomba serikali iendelee kuwa-
shirikisha kwenye shughuli mbalimbali za
maendeleo ndani ya mkoa huo.

Alisema viongozi wa mila wamekuwa waki-
fanya kazi kubwa ya kukemea maovu kwenye
jamii pamoja na kulinda mazingira yasihar-
ibiwe na hivyo ni vyema serikali ikaendelea
kuwatambua.

Hivi karibuni zilitokea ajali mfululizo ka-
tika eneo la mteremko wa Shamwengo ziki-
husisha magari mbalimbali ambapo zaidi ya
watu 30 walipoteza maisha na wengine kuje-
ruhiwa.
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HABARI DODOMA

Wataka mfuko
kusaidia watu
wenye ulemavu

Wazm Ndallchako ataka
utambuzi wenye ulemavu

Na Ibrahim Joseph,
Na Ibrahim Joseph, DODOMA DODOMA
SERIKALI imeombwa kuharaki- AZIRI wa
sha mchakato wa mfuko wa watu Nchi, Ofisi ya
wenye ulemavu nchini ili kuwa- Waziri  Mkuu
saidia kupata mikopo elimu ya kati Koz Vii
pamoja fursa za kiuchumi. azl, hjana,

Mwenyekiti wa Baraza la Ushauri
la Kitaifa kwa Watu wenye Ulema-
vu, DK. Lucas Kija, alitoa ombi hilo
wakati wa uzinduzi wa baraza hilo

Dk. Kija aliomba serikali kupitia
Ofisi ya Waziri Mkuu kuharakisha
mchakato wa mfuko wa watu we-
nye ulemavu ambao utawasaidia
kupata mikopo ya elimu ya kati.

Alisema kutokana na serikali ku-
tokuwa na mikopo kwa elimu ya
kati mfuko huo ukizinduliwa utawa-
saidia watu wenye ulemavu wanao-

taka kujiendeleza kielimu kunufaika.

Kija alibainisha kuwa mfuko huo
upo kisheria kwa mujibu wa she-
ria ya watu wenye ulemavu nam-
ba tisa mwaka 2010 kifungu 57 na
akaunti yake ilishafunguliwa Benki
Kuu (BoT) na Benki ya NMB hivyo
wanaomba ofisi ya Waziri Mkuu ku-
harakisha mchakato wake ili kuanza
kufanya kazi.

Kadhalika alitaja faida za kuan-
zishwa kwa mfuko huo ni kutolewa
kwa ruzuku kwa vyama vya wenye
ulemavu nchini na kijiendesha.

Mwenyekiti huyo alisema mfuko
huo pia utasaidia kufanya utafiti
mbalimbali katika kutatua matatizo
mbalimbali yanayohusiana na usta-
wi wa kundi hilo.

Aidha, Dk. Kija alisema mfuko huo
utawezesha wenye ulemavu kupata
fursa za kiuchumi pamoja na ku-
saidia matumizi ya kuendesha shu-
ghuli za baraza.

Naye Mkurugenzi wa Kitengo
cha Watu wenye Ulemavu Ofisi
ya Waziri Mkuu, Kazi Ajira na
Wenye Ulemavu, Rashid Maftaa,
alisema mapendekezo hayo yame-
shapokelewa na yanaendelea ku-

fanyiwa kazi kwa mujibu wa sheria. :

Alibainisha faida za mfuko huo ni
kuwezesha programu mahsusi za
huduma za marekebisho ya ngazi
ya jamii na vituo vya kutolea hu-
duma za afya.

Waziri ataka bajeti jumuishi K

Ajira na Wenye Ulemavu,
Prof. Joyce Ndalichako, ame-
waagiza maofisa ustawi wa
jamii na maofisa maendeleo
ya jamii kufanya utambuzi wa
watu wenye ulemavu mape-
ma ili kusaidiwa.

Prof. Ndalichako alitoa
maagizo hayo juzi alipokuwa

gozo wa taarifa wa utambuzi
wa mapema na afua stahiki
kwa watoto wenye ulemavu
kwa watendaji hao nchini.

Alisema maofisa hao wana-
takiwa kuwatambua mapema
ili kusaidia familia husika za
watoto hao kupewa elimu ya
kuwatunza.

Waziri huyo alisema wa-
toto hao wenye ulemavu
wakibainika mapema wakiwa
bado wachanga au wadogo,
kuna aina za ulemavu zitatibi-
ka na kuwaondolea ulemavu
mtoto husika.

naowaficha watoto wenye
ulemavu  nyumbani na ku-
wanyima haki zao za kimsingi
kama elimu na kutoka nje.

Waziri Ndalichako aliwa-
taka kuhakikisha wanakuwa
na takwimu za watoto wenye
ulemavu kwenye maeneo yao
pamoja na kujua aina za ul-
emavu ili kusaidiwa.

Pia aliwahimiza kuwaun-
ganisha watu wenye ulemavu
walioko kwenye maeneo yao
na fursa za kiuchumi zina-
zotolewa na serikali kupitia
asilimia 10 ya mapato ya hal-

“Wako wenye ulemavu
hawajui kama kuna mikopo
inatolewa na serikali hivyo
wakipewa elimu itawasaidia
kuwaendeleza kiuchumi na
kielimu,” alisema.

Kaimu Mkurugenzi wa Afya
ya Uzazi, Mama na Mrtoto
Wizara ya Afya , Dk. Ahmad
Makuwani, alisema wizara
hiyo inatambua umuhimu
wa kuimarisha mfumo wa
utambuzi wa mapema wa
watoto wenye ulemavu katika
kuzuia na hata kupunguza
athari za ulemavu kwa mtoto

akifungua mafunzo ya mwon- Alisema wako wazazi wa- mashauri. katika makuzi yake.
[ ] L]
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ULEMAVU KATIKA MAENDELEO YA KILIMO.

Naibu Waziri wa Kilimo, Athony Mavunde (wa tatu kulia), akifuatilia mada baada ya kuzindua mafunzo ya siku mbili ya
kilimo biashara kwa watu wenye ulemavu yaliyoandalivva na Foundation of Disabilities Hope (FDH) na kudhaminiwa na

wa Uhusiano wa Umma wa SBL, John Wanyancha (vva pili kulia), Mwakilishi kutoka Ofisi va Rais, TAMISEMI, Neema Kweka
(kushoto) na Mkuu wa Divisheni ya Kilimo Mkoa wa Dodoma, Yustina Munishi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

ijinsia

Na Paul Mabeja, DODOMA

SERIKALI imewataka wakuru-
genzi wa sera na mipango kutoka
wizara mbalimbali na waratibu
wa masuala ya jinsia kuhakiki-
sha kuwa bajeti watakazoziandaa
zinakuwa za mlengo wa kijinsia.

Waziri wa Maendeleo ya Jamii,
Jinsia, Wanawake na Makundi
Maalum, Dk. Dorothy Gwajima,
alibainisha hayo juzi jijini Dodo-
ma wakati akifungua kikao kazi
cha kutoa maoni kwenye andiko
la rasimu ya hali ya jinsia Tanza-
nia Bara.

Dk. Gwajima aliwataka pia
wakurugenzi hao na waratibu ku-
hakikisha miradi yote ya maen-

deleo inakuwa na ushiriki sawa
kati ya wanawake na wanaume.
“Nawataka wakurugenzi wa
sera na mipango na GFP kuhakik-
isha wanatoa maoni kwa ajili ya
kuboresha rasimu yetu ya hali ya
jinsia hapa nchini, kuhakikisha
sera, mipango na programu za
kisekta zinaweka kipaumbele ka-
tika masuala ya kijinsia.
“Kuhakikisha GFP wanatoa
taarifa ya kila baada ya miezi mi-
tatu kuhusu utekelezaji wa bajeti
inayozingatia masuala ya jinsia
katika uhalisia wake na kuiwasili-
sha kwenye wizara yenye dhama-
na na masuala ya jinsia, kuwe na
fomati rasmi ya uwasilishaji taar-
ifa hizo toka kila wizara,” alisema.

Aidha, alisema serikali kwa
kushirikiana na wadau muhimu
ambao ni Shirika la Umoja wa
Mataifa linaloshughulikia Masu-
ala ya Wanawake (UN- Women)
imeandaa rasimu ya hali ya nchi
kuhusu jinsia.

“Hivyo ni imani yangu kuwa
kila mshiriki atapata nafasi
ya kuipitia ili kutoa maoni ya-
takayowezesha kuboreshwa kwa
rasimu yetu ya andiko hili ili
kuwa na andiko bora lenye tak-
wimu za uhakika na wawakilishi
kutoka katika maeneo na sekta
mbalimbali,” alisema.

Kadhalika, alisema uwepo
wa usawa wa kijinsia katika
nyanja zote utasaidia kuweka

uhalali wa mipango inayohusu
masuala ya kiuchumi na yanayo-
husu sekta ya elimu hasa katika
ushiriki sawa kwenye masomo ya
sayansi, teknolojia, uhandisi na
hisabati (STEM).

Pia alisema kutasaidia kuwepo
na ushiriki sawa katika uongozi
na ngazi za maamuzi na usawa
katika masuala ya afya bora, kil-
imo na sekta zingine zote.

“Tanzania kama ilivyo kwa wa-
nachama wa Umoja wa Mataifa,
imeridhia na inatekeleza mikata-
ba mbalimbali ya kimataifa na ki-
kanda kuhusu kukuza usawa wa
kijinsia na uwezeshaji wanawake
kiuchumi.

“Mfano, kupitia Azimio la Ul-

ingo wa Beijing mwaka 1995,
Tanzania iliamua kujikita katika
maeneo manne ya kipaumbele
ambayo ni kuwawezesha wa-
nawake kiuchumi, wanawake na
haki za kisheria, usawa katika
elimu, mafunzo na ajira na wa-
nawake katika nafasi za uongozi
na ngazi za uamuzi,” alisema.

Naye Naibu Katibu Mkuu wa
Wizara hiyo, Amon Mpanju,
alisema lengo la kikao kazi hicho
cha siku moja ni washiriki kutoa
maoni yao ambayo yatasaidia
kuboresha rasimu hiyo.

Hata hivyo, alisema andiko hilo
litakuwa nyenzo katika masu-
ala ya kijinsia na uwezeshaji wa-
nawake kiuchumi.
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Wizara
yakiri tishio
ukataji wa
mikoko

Na Mwandishi Wetu,
ZANZIBAR

WIZARA vya Kilimo, Umwa-
giliaji, Maliasili na Mifugo
imesema ukataji wa mikoko
umefikia asilimia 70 huku
ukiwa tishio kwa mabadiliko
ya tabianchi na athari za
kimazingira.

Waziri wake, Shamata
Shaame Khamis alikiri ku-
wapo tishio hilo alipojibu

swali la Mwakilishi wa Kojani,

Hassan Hamad Omar, aliyeta-
ka kujua mikakati ya wizara
kukabiliana na kasi ya ukataji
wa mikoko na athari zake.

Shamata alikiri kuwapo kasi
ya ukataji wa mikoko am-
bayo kwa Kisiwa cha Pemba
ipo kwa asilimia 70 huku Un-
guja ipo kwa asilimia 20.

Alisema serikali inalifa-
hamu tishio la kutoweka
kwa mikoko kutokana na
kuongezeka kwa matumizi ya
kuni na ujenzi wa nyumba za
makazi.

Alisema kuwa kwa mujibu
wa Sheria za Hifadhi ya Misi-
tu ya Taifa, mikoko haitakiwi
kukatwa kwa matumizi ya
kuni na imeingizwa katika
miti ya hifadhi ya mazingira.

Alisema kitendo cha wa-
nanchi kukata mikoko kwa
wingi katika maeneo ya
fukwe ni kukaribisha maji ya
bahari kuingia hadi kwenye
makazi ya wananchi na ku-
sababisha athari kubwa.

“Vipo baadhi ya visiwa
vidogo Pemba wananchi
wameanza kuvihama kutoka-
na na kasi ya maji ya bahari
kuvamia maeneo ya makazi
ambayo imesababishwa na
wananchi kukata mikoko,”
alisema.

Aliitaja mikakati inay-
ochukuliwa na wizara kwa
sasa ni kutoa elimu kwa wa-
nanchi kuotesha kwa wingi
mikoko katika maeneo ya
pembezoni mwa fukwe ili ku-
ZUia athari za mmomonyoko
wa ardhi.

Alisema mikoko ni maarufu
kwa kuzuia kasi ya maji ya
bahari kuvamia maeneo
ya fukwe na makazi ya
wananchi huku ikihifadhi
baionuai nyingi za viumbe
vya baharini.

“Tumewataka wananchi
MMOja MMoja Pamoja na
vikundi kuja kuchukua miche
ya mikoko na kuiotesha pem-
bezoni mwa bahari, hatua
ambayo itasaidia kwa kiasi
kikubwa kuzuia kasi ya maji
ya bahari,” alisema.

ZECO kutumia bil. 174/-

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

HIRIKA la Umeme Zan-

zibar (ZECO) linatarajia

kutumia Sh. bilioni 174.52

kutekeleza ~ majukumu
yake mwaka huu wa fedha, iki-
wamo ununuzi wa umeme ku-
toka Shirika la Umeme Tanzania
(TANESCO), sawa na ongezeko
la asilimia 2.9 kulinganishwa na
bajeti yake ya mwaka uliopita.

Meneja Mkuu wa Shirika hilo,
Mshenga Haidar Mshenga, ali-
bainisha hayo jana ofisini kwake
mjini Zanzibar, alipozungumza
na waandishi wa habari kuhusu
mwelekeo wa shirika kwa mwa-
ka wa fedha 2022/23 na mafani-
kio kwa mwaka 2021/22.
Alisema fedha hizo zitatu-

mika katika ununuzi wa umeme
kutoka TANESCO, usambazaji
na ujenzi wa miundombinu ya
umeme, uendeshaji wa shirika
na matumizi mengine.

Alisema kuwa katika kutimiza
dhamira ya kusambaza huduma
za umeme ili kukidhi mahitaji
ya taifa katika hali ya ubora
na usalama, shirika limepanga
kuongeza ufanisi na ukusanyaji
wa mapato, kupunguza upotevu
wa umeme na kuimarisha mfu-
mo wa upatikanaji wa huduma
yaumeme.

Meneja huyo alisema katika
majukumu ya kuwaunganishia
huduma ya umeme wananchi
kwa wakati, shirika limeshain-
giza vifaa vya kutosha zikiwamo
nyaya, nguzo, mita na vifaa ving-
ine ili kumaliza tatizo la kusubiri
huduma kwa muda mrefu.

Alisema ZECO ina utaratibu
wa kutenga fedha kupitia bajeti
yake ya kila mwaka kwa ajili ya
mwaka wa fedha 2022/23 ime-
kusudia kupeleka umeme katika

Akizungumzia  tatizo la
umeme mdogo, meneja huyo

alisema katika kuimarisha hu-
duma hiyo, watafanya mabore-
sho ya maeneo 69 ya Unguja
na 30 ya Pemba, ili kuondoa
tatizo la transfoma kuzidiwa, pia
uchakavu wa miundombinu ya
umeme.

Alisema Serikali ya Zanzibar
imepata mkopo wa dola milioni
142 kutoka Benki ya Dunia am-
bazo zitazalisha umeme wa jua
ujenzi wa vituo vya kupozea
na kusafisha umeme Welezo,
Matemwe na kuboresha umeme
zaidi ya nyumba 80,000.

Alisema mbali na maboresho
yanayofanywa kupitia ZECO,
kuna mradi wa Uimarishaji
Sekta ya Nishati na Upatikanaji
wa Huduma ya Umeme Zanzi-
bar (ZESTA) wa miaka sita, sasa
upo katika hatua ya kufanyiwa
tathmini.

Akizungumzia mafanikio ya
ZECO kwa mwaka 2021/22, me-
neja huyo alisema wamefani-

gkutoa huduma vya umeme

kiwa kupeleka umeme visiwa
vidogo vyote vyenye makazi ya
watu ikiwamo Kokota na Njau
Kaskazini, Pemba.

Meneja huyo alisema shirika
linakabiliwa na shida ya malim-
bikizo ya madeni kwa taasisi za
serikali na taasisi binafsi, wizi
na hujuma za umeme ambapo
wateja 64 walikutwa na makosa
hayo kwa mwaka 2021/22 na
kuwataka wananchi kutoa ush-
irikiano katika utekelezaji wa
miradi ya umeme ili miradi ika-
milike.

Ofisa Habari wa shirika hilo,
Haji Omar Chapa, alisema
kuchelewa kupatikana kwa hu-
duma ya umeme kwa baadhi ya
maeneo ni kutokana na idadi ya
wananchi wanaotaka huduma
ya umeme kuwa kubwa.

Alisema ZECO imeboresha
kituo cha kupokea taarifa kwa
asilimia 50 kwa kuweka mifumo
mipya ya mawasiliano ili kutat-
ua matatizo kwa haraka.
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Naibu
Waziri wa
Miundom-
binu, Usa-
firishaji na
Mawasiliano
Zanzibar,
Nadil Abdul-
latif (kusho-
to), akijadili-
ana jambo
na Mwak-
ilishi wa Viti
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Shadia
Muhammed
Suleiman,
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Wananchi 2,300 wadai mabilioni benki iliyozuiwa

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

SERIKALI ya Zanzibar imese-
ma kufuatia Benki ya FMBE ku-
wekwa chini ya ufilisi na Benki
Kuu ya Tanzania (BoT) tangu Mei
mwaka 2017, Wazanzibar 2,297
wameathirika na uvamuzi huo
wakiwa wanadai fedha zao Sh. bil-
ioni 22.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais,
Fedha na Mipango, Dk. Saada
Mkuya, alibainisha hayo juzi waka-
ti wa kikao cha Baraza la Wawakili-
shi, alipojibu hoja za wajumbe wa
baraza hilo waliochangia taarifa
ya Kamati ya Bajeti kuhusu hali
ya uchumi. Hoja ya hatima ya wa-
nanchi walioweka fedha zao ka-
tika benki hiyo iliibuka wakati wa

mjadala huo na serikali kutakiwa
kutoa ufafanuzi wa kina.

Waziri Saada alisema serikali
inafuatilia kwa karibu suala la
fedha za wananchi walizoweka ka-
tika benki hiyo ambazo ni nyingi
japo suala hilo limechukua muda
mrefu pasi na wananchi kupata
haki zao. Alisema Benki ya FBME
iliwekwa chini ya ufilisi na BoT
mwaka 2017 kwa kuzingatia ki-
fungu cha 61 (1) na 41 (a) cha sheria
iliyoanzisha taasisi hiyo ya kusima-
mia sekta ya fedha nchini.

Alizitaja hatua zilizochukuliwa
mara baada ya ufilisi huo zinaju-
muisha BOT iliiteua Bodi ya Bima
ya Amana kwa ajili ya kufuatilia na
kuwalipa wateja walioweka fedha
zao katika benki hiyo.

Waziri huyo alizitaja hatua

zingine ni kuundwa kwa kamati
kufuatilia suala hilo na kulimaliza
nje ya mahakama kwa ajili ya ku-
harakisha malipo.

Alisema wamiliki wa benki hiyo
ambao wapo Cyprus, wanakabil-
iwa na kesi nyingi ambazo zime-
funguliwa na watu na kampuni
mbalimbali na ndiyo sababu ya
kuchukua muda mrefu kukamili-
sha malipo kwa wananchi.

“Sisi tumeanza kulifuatilia suala
hili kwa kuunda kamati ambapo
tunataka kulimaliza nje ya ma-
hakama.. hawa wamiliki wana
kesi zipatazo 67,” alisema.

Waziri huyo aliwataka wa-
nanchi walioweka fedha zao ka-
tika benki iliyofilisiwa, kuendelea
kuwa na subira huku serikali ikili-
fuatilia suala hilo kwa karibu ku-

jua hatima yake.

“Serikali inafahamu maumivu
wanayoyapata wananchi walio-
weka fedha zao katika benki hiyo
ambazo ni nyingi, Sh. bilioni 22 ni
fedha nyingi ambazo wananchi
wanazihitaji kwa matumizi mbal-
imbali,” alisema.

Akiwasilisha ripoti ya Kamati ya
Uchumi ya Baraza la Wawakilishi,
Mwenyekiti wa kamati hiyo, Sa-
biha Filfil Thani, aliitaka serikali
kulifuatilia suala hilo kwa kuwa
waathirika wake wengi ni wafan-
yabiashara.

Aliitaka serikali kuja na msi-
mamo madhubuti kuhusu suala
hilo kwa kuwa baadhi ya matapeli
wanautumia mwanya huo kuwa-
danganya wananchi walioathirika
na tatizo hilo.
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Madiwani
Waagiza
watumishi
walipwe

Na Marco Maduhu, SHINYANGA

WATUMISHI wa serikali na wa-
zabuni wanaidai Halmashauri ya
Manispaa ya Shinyanga Sh. milioni
671.5 zinazotokana na madeni.

Kati ya fedha hizo, Sh. milioni
©669.7 ni madeni ya watumishi
wa manispaa hiyo na Sh. milioni
1.8 ni kwa ajili ya malipo ya
wazabuni waliotoa huduma mbal-
imbali.

Hayo yalibainishwa juzi wakati
wa kikao cha Baraza la Madiwani
cha kujadili taarifa ya hesabu za
mwisho za halmashauri kwa mwa-
ka wa fedha 2021/22 ulioishia Juni
30, 2022.

Katika taarifa hiyo, madiwani hao
walieleza kusikitishwa kuona mad-
eni ya watumishi ambayo wanadai
kwa kipindi kirefu Sh. milioni 669.7
pamoja na wazabuni Sh. milioni 1.8
ambao hutoa huduma mbalimbali
kwenye halmashauri hiyo.

Diwani wa Masekelo, Peter Koli-
ba, alisema siyo vyema watumishi
wa halmashauri hiyo kuendelea
kudai madeni yao kwa kipindi kire-
fu bila kulipwa, hivyo uvangaliwe
utaratibu wa kuwalipa.

Mkuu wa Wilaya ya Shinyanga,
Jasinta Mboneko, pia alizungumzia
suala hilo la malipo kwa watumishi
na wazabuni na kuagiza Kkila idara
iangalie madeni ambayo wanadai-
wa na watumishi wake na kuanza
kuyapunguza.

Jasinta pia aliwataka madiwani
na watumishi wa halmashauri hiyo
kuendelea na kasi ya ukusanyaji
mapato ya ndani kama ilivyo sasa
huku akisisitiza kutumia lugha
nzuri wakati wa kufanya kazi hiyo.

Mkuu wa wilaya alihimiza usi-
mamizi wa fedha za miradi ya
maendeleo ili itekelezwe kwa
ubora.

Katika hatua nyingine, Manispaa
va Shinyanga imetoa Sh. milioni
156.4 kwa vikundi 11 vya uja-
siriamali vya wanawake, vijana
na watu wenye ulemavu kupitia
utaratibu wa kutenga asilimia 10
ya mapato ya ndani kwa ajili ya
kuwezesha mikopo kwa makundi
maalum.

Mkuu wa ldara ya Maendeleo ya
Jamii Halmashauri ya Manispaa
ya Shinyanga, John Tesha, akizun-
gumza juzi kwenye hafla fup| ya
kukabidhi fedha za mikopo kwa
vikundi hivyo, alisema kwa mwaka
wa fedha 2021/22 halmashauri
hiyo ilitoa mikopo ya Sh. milioni
379 kwa vikundi 21.

“Halmashauri ya Manispaa ya
Shinyanga tumekuwa tukitoa fedha
nyingi za mikopo kwa vikundi vya
wanawake, vijana na watu wenye
ulemavu kupitia asilimia 10 za ma-
pato ya ndani na kati ya mwaka
2015 hadi 2022 tumeshatoa jumla
Sh. bilioni 1.4 kwa vikundi 170,"
alisema Tesha.

Meya wa Manispaa ya Shinyanga,
Elias Masumbuko, alivitaka vikundi
hivyo kurejesha mikopo hiyo kama
taratibu zinavyotaka ili kutoa fursa
kwa vikundi vingine na kukopa.

'Wanafunzi hatarml kukosa
‘madawati 6,000 sekondari

Na Shaban Njia, KAHAMA

ANAFUNZI  wa-
naotarajiwa
kuhitimu darasa
la saba mwaka
huu katika Halmashauri ya
Manispaa ya Kahama mkoani
Shinyanga, wako hatarini
kukosa madawati kutokana
na kuwapo kwa upungufu

wa samani hizo 6,000 katika

shule za sekondari.

Hiyo inatokana na makadi-
rio ya kuwa na ufaulu wa asil-
imia 85 kwa wanafunzi hao ka-
tika mtihani huo, halmashauri
hiyo inatarajia kupokea wa-
nafunzi 9,870 wa kidato cha
kwanza mwakani huku wa-
naohitimu kidato cha nne
mwaka huu katika sekondari
mbalimbali wakiwa 3,082.

Ofisa Elimu wa Sekondari
wa Manispaa hiyo, Anastazia
Manumbu, alibainisha hayo
juzi wakati wa hafla ya kuka-
bidhi viti na meza 62 kwa ajili
ya wanafunzi vilivyotolewa na
Benki ya CRDB Kanda ya Ma-
gharibi.

Viti hivyo vyenye thamani ya
Sh. milioni tano vilikabidhiwa
kwa Shule ya Sekondari Mama
Samia iliyoko Kata ya Majengo
wilayani Kahama.

Alisema kwa sasa hawana
upungufu wowote wa viti na
meza katika shule zote za seri-
kali, lakini ifikapo mwakani
watapokea wanafunzi wapya
9,870 na watakuwa na upun-
gufu wa viti na meza 6,000 na
kuwaomba wadau wa elimu
kuungana na serikali kutatua
tatizo hilo pale watakapohitaji-

ka. Mkuu wa Shule hiyo, Joyce
Jewe, alisema ilianza kutoa hu-
duma mwaka jana ikiwa na viti
na meza 360 na wanafunzi 227
na kwa jumla ya wanafunzi
547 (wavulana 284).

Alisema shule hiyo ina wal-
imu 19 na kati ya hao, 15 ni
wameajiriwa na serikali na
wanne ni wa kujitolea ambao
wanapewa posho na kutokana
na mchango wa wananchi.

Akikabidhi vifaa hivyo, Me-
neja wa CRDB Kanda ya Ma-
gharibi, Jumanne Wagana,
alisema wamekuwa wakishiri-
kana na serikali kutatua shida
mbalimbali katika sekta ya
elimu na mwaka juzi walitoa
viti na meza 100 katika Se-
kondari ya Kitwana.

Alisema lengo la kutoa viti
na meza hizo ni kuboresha

miundombinu ya wanafunzi
ili wasome katika mazingira
rafiki.

Katibu Tawala wa Wilaya ya
Kahama, Timoth Ndanya, ali-
ipongeza benki hiyo kwa kuwa
mstari wa mbele kujitoa na ku-
saidia sekta ya elimu.

Ripoti ya Mdhibiti na Mk-
aguzi Mkuu wa Hesabu za Seri-
kali (CAG) kwa mwaka 2020/21
iliyowasilishwa bungeni Aprili
12, mwaka huu, inabainisha
kuwa katika halmashauri 77
zilizokaguliwa, kuna uhaba wa
vyumba vya madarasa 74,735,
nyumba za walimu 73,135, ofisi
za walimu 5,112, viti 65,889,
meza 185,840 na matundu ya
vyoo 111,931, akipendekeza
serikali ichukue hatua za hara-
ka kuboresha miundombinu
iliyopo na kujenga mipya.

Mkuu wa Wilaya ya Shinyanga, Jasinta Mboneko (mwenye miwani), akikabidhi mfano wa hundi ya Sh. milioni
156.4 kwa vikundi 11 vya ujasiriamali vya wanawake, vijana na watu wenye ulemavu, kupitia asilimia 10 za fedha
za mapato ya ndani ya halmashauri juzi, ili wapate mltajl na kufanya shughuli za maendeleo na kujikwamua Kiu-
chumi. PICHA: MARCO MADUHU

Mlipuko wa nguzo za umeme wazua taharuki

Elizabert Seleman,
SENGEREMA

Luchili katika Halmashauri ya
Buchosa wamekumbwa na
taharuki kutokana na nguzo
za umeme kulipuka wilayani
Sengerema mkoani Mwanza

baada ya lori kugusa nyaya za

umeme.
Taharuki hiyo ilitokea jana
kwa wananchi hao, huku Msi-

mamizi wa Ufundi wa Shirika
la Umeme (TANESCO) wilayani
Sengerema, Photunatus Magai,
akitoa ufafanuzi kuhusu tukio
hilo.

Msimamizi huyo alisema
dereva wa gari hilo alikuwa
akiendesha gari pasi na uma-
kini na kusababisha kugusa
nyaya za umeme kulikosaba-
bisha nguzo tano kuanguka
na kulipuka. Alisema hakuna
madhara ya kiafya yaliyotokea

na tayari TANESCO imeanza
1<urejesha huduma hiyo kwa
maeneo mengine ambayo ya-
meathiriwa na tukio hilo.
Wakizungumzia tukio hilo
cho walisema gari ambalo
lilikuwa likisomba udongo
maalum kwa ajili ya ujenzi wa
barabara ya Luchili-Nyanzen-
da, liligusa nyaya za umeme na
kusababisha mlipuko wa moto

kwenye nguzo tano.

Wananchi hao walisema
moto huo ulitokea kutokana
na walichokiona kama uzem-
be wa dereva kwa kuendesha
gari bila kuwa tahadhari na
hivyo kugusa nyaya hizo.
cho, Neema William allsema
hakuna madhara ambayo yal-
itokea kwa wananchi na kuwa-
taka madereva wawe makini
wanapokuwa barabarani.
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Ukraine, Marekani, NATO zalaani kura ya Russia

KYIV, Ukraine

UPIGAJT kura unaotajwa kama maoni ya
kuamua majimbo ya Ukraine yanayoshi-
kiliwa kujiunga na Russia umemalizika,
huku maofisa wanaoiunga mkono Mos-
cow wakisema mikoa yote minne im-
eamua kujiunga na nchi hiyo.

Kwa mujibu wa taarifa iliyochapishwa
jana na DW, kura hiyo ilipigwa kwenye
mikoa ya Donetsk na Luhansk kwa
upande wa mashariki na Kherson na
Zaporizhzhia kusini.

Kwa mujibu wa maofisa waliowekwa
na Moscow, asilimia 99 ya wapigakura

Mataifa

27 wana-
chama wa
EU yana-
tafakari
vikwazo
vipya dhidi
ya Urusi
kwa kKuan-
daa kura
hizo tata.

waliojitokeza katika jimbo la Donetsk,
98 Luhansk, 93 Zaporizhzhia na 87
katika jimbo la Kherson wakidai kuwa
wametaka kujiunga na Russia.

Waziri wa Mambo ya Kigeni wa Mare-
kani, Antony Blinken, alisema mataifa
ya Magharibi hayataitambua kura hiyo,
na kwamba Marekani itaungana na
Albania kuwasilisha azimio la kulaani
kura hiyo katika Baraza la Usalama la
Umoja wa Mataifa (UN).

Balozi wa Marekani kwenye Umoja
huo, Linda Thomas-Greenfield, alisema
kura hiyo inaweza kufunguwa njia kwa
mambo mengine makubwa na mabaya

zaidi. Huku Katibu Mkuu wa Muun-
gano wa Kijeshi wa NATO, Jens Stolten-
berg, akisema kura hiyo haina uhalali.

ZELENSKY ATOA NENO

Akihutubia taifa hilo baada ya
matokeo hayo kutangazwa Rais wa
Ukraine Volodymyr Zelensky, alidai
kuwa wakazi wa majimbo hayo walila-
zimishwa kupiga kura chini ya mtutu
wa bunduki na kwamba watalazimish-
wa pia kupigana vita dhidi ya Ukraine,
huku akiapa kuilinda mipaka ya nchi
yake.

“Tutawalinda watu wetu wa Kher-

son, Zaporizhzhia, Donbas, Kharkiv na
Crimea, kituko kilichofanywa kwenye
maeneo hayo yanayokaliwa hakiwezi
hata kuitwa igizo la kura ya maoni. Tu-
lijuwa tangu mwanzo yapi yatakayoku-
wa matokeo yake.

“Hata Shirika la Ujasusi halikulazi-
mika kufanya kazi kubwa, takwimu
zilizopikwa zimetangazwa, Urusi hata
haijifichi, jibu pekee kwa kitendo hiki
cha mvamizi ni kuisaidia zaidi Ukraine
na nawashukuru washirika wetu am-
bao wamethibitisha uungaji mkono
wao kijeshi, kifedha na kwa vikwazo,”
alisema Zelensky. DW

ORODHA YA MAJINA YA WANACHAMA WA CCM WALIOTEULIWA
KUGOMBEA NAFASI ZA UENYEKITI WA CCM WILAYA

INATOKA UK. 10

23. SINGIDA
NA. WILAYA

L

SINGIDA MJINI

2. SINGIDA VIJIJINI

4. IKUNGI

5.IRAMBA

6. MKALAMA

24. SONGWE
NA. WILAYA
1. SONGWE

2. MBOZI

3.ILEJE

4. MOMBA

25. TABORA
NA. WILAYA
1. KALIUA

2. SIKONGE

3. IGUNGA

WALIOTEULIWA KUGOMBEA

1. Lucia Andrea MWIRU

2. Athuman Hamis TIKAE
3. Maulidi Juma SELEMANI
4. Hassan Rajabu TATI

1. William Mwang’imba
NYALLANDU

2.Jumanne Abdalah KUMALA
3. Hamisi Rajabu NKUNGU

MANYONI

1. Grace Hosea MLULE

2. Elia Abrahamu NOLLO

3. Jumanne Ismail MAKHANDA

1. Japhari Hamisi DUDE
2. Mika Lucas LIKAPAKAPA
3. Shabani Dude ITAMBU

1. Samwel Ashery JOEL
2. Daniel Athumani SIMA
3. Elias Kitalama MKOMA

1. Lameck Clement ITUNGI
2. Apolo Samwel MASANJA
3. Mpazi Napengwa PAULO

WALIOTEULIWA KUGOMBEA

1. Hamad Ramadhani JUMA
2. Fatuma Hussein NKELANZA
3. Mabrouk Albert MWAISELO

1. Willson Mwima SIMBEYE
2. Majaliwa Leopard MLAWIZI
3. Saimon Ndosta MBOYA

1. Patrick Alisile GHAMBI
2. Maisha Withus SILWIMBA
3. Assa Michael MBEMBELA

1. Silvester Martin LWILA

2. Weston Allam SIMWELU

3. Frank Mofati MBEMBELA

4. Sophia Daimon MWANJANJA

WALIOTEULIWA KUGOMBEA

1. Elias Kaseko GITTI
2. Selemani Denis ONESMO
3. Rashid Juma NAMBARI

1. Alaija Jordan MWIGA
2. Anna Wilison CHAMBALA
3. Nassor Juma KALUNGWANA

1. Mafunda Jingweka TEMENYA
2. Amos Jegu MAHENE

4. TABORA MJINI

5. URAMBO

6. NZEGA

LEMA

7.UYUI

26. TANGA
NA. WILAYA
1. KOROGWE MJINI

2. KOROGWE VIJIJINI

3. MUHEZA

4. MKINGA

5. LUSHOTO

6. HANDENI

7. KILINDI

8. TANGA

9. PANGANI

3. Abubakar Shaaban ABDALLAH

1. Dunia Yusufu DUNIA
2. Tausi Maulid KAPAYA
3. Mohamed Athumani KATETE

1. Mussa Shaban MOHAMED
2. Emmanuel Chrisantus SOKO
3. Emmanuel Kefas GEMBE

1. Lt. (Mst) Maganga Midelo SENGE-

2. Alex Maziku KILONDELA
3. Madebe Nhale KALEKWA

1. Lubasha Saidi MAKOBA
2. Hamza Abdallah SHOO
3. Tabu Abdalla MPAMBWE

WALIOTEULIWA KUGOMBEA

1. Robert William BAGO
2. Thobias Mugweta NUNGU
3. Stephen Ngwanyemi MDOE

1. Nassoro Hemed NASSORO
2. Ally Abdallah WAZIRI
3. Hemedi Bakari KINGAZI

1. Laick Said GUGU
2. Peter Joseph MHANDO
3. Hussein Hassan KISIMBO

1. Abdallah Seif SINGANO
2. Ismail Omari KASSOMO

1. Rashid Hassan SHEKARATA
2. Ally Kassim DAFFA

3. Hussein Selemani JAMBIA
4. Sadakati Hamisi KIMATI

1. Amiri Ramadhani CHANGOGO
2. Ahmadi Salehe CHIHUMPU
3. Ramadhani H. DILIWA

1. Alhaji Mohamed Rajabu ZAMBO
2. Hamisi Said KAMAU
3. Mohamed Rajabu KUMBI

1. Meja (Mst) Hamisi Bakari MKOBA
2. Selemani Bakari ZUMO
3. Hamida Abass MOHAMED

1. Twalibu Mohamed AKIDA
2. Abdallah Mahmoud ABDALLAH
3. Pilli Ally OMARI

(b) Kwa Upande wa Zanzibar

1. KASKAZINI PEMBA

NA.
WILAYA
1. MICHEWENI

WALIOTEULIWA KUGOMBEA

1. Maryam Omar ALI
2. Ali Massoud KOMBO

2. WETE

3. Hidaya Omar KHAMIS

1. Ali Bakari ALI
2. Khamis Ali HAMAD
3.Juma Shaaban JUMA

2. KASKAZINI UNGUJA

NA. WILAYA
1. KASKAZINI ‘A

2. KASKAZINI B

3. KUSINI PEMBA
NA. WILAYA
1. CHAKECHAKE

2. MKOANI

4. KUSINI UNGUJA.

NA. WILAYA
1. KATI

2. KUSINI

5. MAGHARIBI

NA. WILAYA
1. DIMANI

2.
MFENESINI

6. MJINL
NA. WILAYA
1. AMANI

2. MJINI

WALIOTEULIWA KUGOMBEA

1. Haruna Juma HASSAN
2. Ali MAkame KHAMIS
3. Foum Haji KOGE

1. Ali Khamis ALI

2. Zamir Makame BARO
3. Simba Haji MCHA

4. Ali Maabadi OMAR

WALIOTEULIWA KUGOMBEA

1. Suleiman Juma ALI
2. Ali Mohamed Ali CHANDE
3. Khamis Salim KHAMIS

1. Chumu Abdalla ABDALLA
2. Ali Juma NASSOR
3. Bikombo Ali OMAR

WALIOTEULIWA KUGOMBEA

1. Ali Abdulla HAJT

2. Hidaya Juma MAKAME
3. Hassan Mrisho VUAI

4. Hassan Mussa BAKARI

1. Shafi Hamadi ALI
2. Mgana Idi KHAMIS
3. Ali Hilal MNOGA

WALIOTEULIWA KUGOMBEA

1. Omar Mzee HASSAN
2. Maabadi Ali MAULID
3. Hussein Ali MJEMA (KIMTTI)

1. Idd Sultani LUWAMBO

2. Mbarouk Mrakib MBAROUK
3. Daud Silas MUKAKA

4. Kesi Mashaka NGUSA

WALIOTEULIWA KUGOMBEA

1. Ndiye Rajab ALI
2. Seif Amir SEIF

1. Abdalla Rashid ABDALLA (Mamba)
2. Juma Fakih CHUM

3. Hamid Bilal GHARIB

4. Hamid Mbwana SAID
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

KUPOTEA KWA CHETI

ERNEST RICHARD anatangaza kupotea
kwa cheti cha kidato cha sita chenye index
namba S2354/0541/2016 kilichotolewa na
Baraza La Mitihani La Taifa kupitia
EAGLES SECONDARY SCHOOL mwaka
2016. kwa yeyote atakaekiona atoe taarifa
kituo chochote cha polisi. POLISI
TAARIFA: DAR/URA/RB/384349/2022

KUPOTELEWA NA

KADI YA GARI
WALTER ERNEST NKYA

anatangaza kupotelewa na
kadi ya gari yenye namba za
usajili T 703 CUR - SUZUKI
SWIFT. Yeyote atakayeiona
atoe taarifa kituo cha Polisi.
Taarifa ya Polisi:

DAR/GOG/RB/125392/2021.

IN THE COURT OF TANZANIA (COMMERCIAL DIVISION) AT ARUSHA

MISC.COMMERCIAL APPLICATION NO.15 OF 2018
(Arising from Commercial Case No.3 of 2022)

STEPHEN MAHENDEKA MGANGA...,.. APPLICANT
VERSUS
BEST WAY CAPITAL MANAGEMENT LIMITED (BCM)...RESPONDENT

SUBSTITUTED SERVICE BY PUBLICATION

T0:

Managing Director,

Best Way Capital Management Limited (BCM)
P.0.Box 105395,

DARES SALAAM.

Mobile :0758126202

TAKE NOTICE that the Applicant has instituted a suit against you with
particulars of claim set out in the application field in this Court.

Service of the Summons on you has been ordered by means of this
publication. You are directed to collect copies of the summons and
application from the Court's Registry,P.0.Box 3140 Arusha.

You are hereby summoned to appear in this Court in person or by an
Advocate or an agent duly authorised on 18th day of October,2022 at
08:00 a.m .when this application will be mentioned.

TAKE FURTHER NOTICE that, should you default to enter appearance in
Court on the day and time mentioned above, the case will proceed and
ruling may be given in your absence.

Given under my Hand and the Seal of Court this 26th day of
September,2022.

DEPUTY REGISTRAR
ARUSHA

IN THE HIGH COURT OF TANZANIA
DAR ES SALAAM DISTRICT REGISTRY
AT DARES SALAAM
CIVIL CASE NO. 39 OF 2021
MUSSA SHAIBU MSANGIL..........cccoueuued PETITIONER
VERSUS
CHIEF EDITOR, TANZANIA MPYA ONLINE TV............... =T
RESPONDENT
TANZANIA MPYA MEDIA
COMMUNICATION LIMITED............ 2" RESPONDENT

SUMMONS FOR PUBLICATION
TO:
CHIEF EDITOR,
TANZANIA MPYA ONLINE TV,
DAR ES SALAAM,

WHEREAS, the above mentioned case has been fixed for
mention 4th day of OCTOBER, 2022 at 9:00 AM before Hon DR.
J.L. MASABO-judge you are required to appear in this court
without fail and must produce on that day all the documents
upon which you intend to rely in support of your case.

TAKE NOTICE that in default of your appearance on that day
aforementioned, the suit will be heard and determined in your
absence.

GIVEN under my HAND and SEAL of Court 4TH day of

AUGUST, 2022 N
ncnnv‘r(&mmmk

HIGH COURT OF TANZANIA
DAR ES SALAAM

IN THE HIGH COURT OF TANZANIA
DAR ES SALAAM DISTRICT REGISTRY
AT DARES SALAAM
CIVIL CASE NO. 39 OF 2021
MUSSA SHAIBU MSANGiL..................| PETITIONER
VERSUS
CHIEF EDITOR, TANZANIA MPYA ONLINE TV...............TS"
RESPONDENT
TANZANIA MPYA MEDIA
COMMUNICATION LIMITED................ 2'° RESPONDENT

SUMMONS FOR PUBLICATION
TO0:
TANZANIA MPYA MEDIA
COMMUNICATION LIMITED,
DARES SALAAM,
WHEREAS, the above mentioned case has been fixed for
mention 4th day of OCTOBER, 2022 at 9:00 AM before Hon DR.
J.L. MASABO-judge you are required to appear in this court
without fail and must produce on that day all the documents
upon which you intend to rely in support of your case.
TAKE NOTICE that in default of your appearance on that day
aforementioned, the suit will be heard and determined in your
absence.
GIVEN under my HAND and SEAL of Court 4TH day of

AUGUST, 2022 18 l\
MM\"‘(’R{&B‘W‘R

HIGH COURT OF TANZANIA
DAR ES SALAAM

KUPOTELEWA NA
KADI YA PIKIPIKI
ABUU S. NDUNGURU
ANATANGAZA KUPOTELEWA
NA KADI YA PIKIPIKI AINA YA
SANLG YENYE NAMBA ZA
USAJILI MC.430 AEQ.
YEYOTE ATAKAYEIONA ATOE
TAARIFA KITUO CHA POLISI
KILICHO KARIBU.
TAARIFA YA POLISI
MBE/MBE/RB/385237/2022.

IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA
AT DODOMA

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO. 827 OF
2022
In the matter of the Estate of the late VICTOR
EDWARD SHAYO
AND

In the matter of Application for letters of
administration by MONICA VICTOR SHAYO

GENERAL CITATION
(RULE 75)

ALL PERSONS claiming to have any interest in the
Estate of the above- named deceased are hereby
cited to come and see the proceedings if they think fit
before the grant of probate (or letters of Administra-
tion)is made to the above named Petitioner.

Objections to the grant should be filed on or before
the 17 Day of 10,2022.

Dated at DAR ES SALAAM this 22 day of 09, 2022.

Uza,
Chenye Thamani
Kubwa Kwa
Kutangaza Nasi
Kwa Bei Poa
Tupigie
0782253676

Uza, Chenye Thamani

Kubwa Kwa

Kutangaza Nasi Kwa

Bei Poa

Tupigie

0782253676

OFISI ZA MATANGAZO MIKOCHENI
INDUSTRIAL AREA, PO.BOX 31042,
DAR ES SALAAM.
MOB: +255 - 0782253676

KWA HABARI MOTOMOTO
USIKOSE GAZETI
LAKO LA NIPASHE KILA SIKU

OFISI ZA MATANGAZO

MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,
PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM. MOB: +255 - 745 700 710.
E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Sultan ageuka
mshauri
mitandaoni

Na Mwandishi Wetu

MSANII na Mtangazaji, Idris Sultan,
ameibuka na kuwashauri watu kwam-
ba, uzinzi unachoma sana uchumi
katika taifa lolote.

Kupitia ukurasa wake wa Twitter,
Sultan, amesema kuwa katika uzinzi
wanawake tu ndio hunufaika na si
wanaume.

“Uzinzi unachoma sana uchumi, ni
wanawake tu ndo angalau wanafani-
kiwa na uzinzi,” aliandika Sultan.

Baadhi ya watumiaji wa Twitter
walimshambuliaji kwa maneno mengi
huku wengine wakimtania kwamba
kauli hizo zake ni kama amerubuni-
wa nauli na mwanadada ambaye
baadaye hakutokea na ndio chanzo
cha falsafa kama hizo kwamba wa-
nawake tu ndio hufaidika kutokana
na uzinzi.

Licha na kumshambulia, wengi
walionekana kukubaliana na kauli
yake hiyo hadi kunukuu maandiko
matakatifu kwenye Biblia yanayoke-
mea uzinzi.

“Sio uchumi tu unamfanya
anayezini awe mpumbavu kwetu, sisi
wakristo biblia inatuambia ‘azinie na
mwanamke hana akili kabisa afanya
jambo litakalo angamiza nafsi yake,
atapata jeraha na kuvunjiwa hes-
hima, wala fedheha yake haitafutika’
Mithali 6:32,33,” alindika mmoja wa
wachangiaji.

Sultan alijizolea umaarufu ndani na
nje ya Tanzania mwaka 2014 ali-
poshinda tuzo ya Big Brother Africa
Hotshots.

N —

Hailey: iku

LOS ANGELES, Marekani

MWANAMITINDO, Hailey Bieber
amekanusha uvumi kwamba,
yeye alichangia kwa kiasi kikub-
wa kuvunja penzi la Justin Bieber
na rafiki yake, Selena Gomez kab-
la ya yeye kuolewa naye.
Akizungumza katika kipindi
cha televisheni cha Call Her Dad-
dy kinachoongozwa na mtan-
gazaji, Alex Cooper, Hailey alidai
uvumi huo haukuwa wa kweli na
bado watu wanaamini kwamba
alimuiba Bieber kutoka kwa Sele-
na.
Mahojiano hayo yalikuwa seh-

Na Mwandishi Wetu

wanauime.

emu ya kusherehekea miaka
minne ya ndoa yake na Bieber, la-
kini akabainisha bado kuna mas-
wali kuhusu yeye kuharibu penzi
la Selena.

“Watu walikuwa wakitamani
sana (Justin na Selena) kuwa
pamoja,” alisema na kuongeza
kuwa hakuwahi kuwa kwenye
mapenzi kwa wakati mmoja.

“Sijawahi kuzungumza juu ya
hili kamwe. Chuki nyingi zime-
kuwa juu yangu kwamba nilim-
wiba. Lakini inahitaji watu wajue
ukweli, kwa sababu upo wazi.”

Kabla ya kufunga pingu za mai-
sha na Hailey, Justin alikuwa kwe-

Bongo Fleva, Ali Kiba.
Katika mahojiano na kipindi kimo-

alisema kwamba, wengi wanaamini
b kwamba alikuwa kwenye mahaba na
Kiba, lakini si kitu cha kweli.

Niffer alisema; “Sijawahi kuwa kwe-
nye mahusiano na Ali Kiba, walituhu-
sisha kwenye mahusiano sababu Ali ni
‘handsome’ na mimi ni ‘beautiful’.

“Naamini yeye ana ladha yake ya wa-
nawake na mimi nina ladha yangu ya

“Mimi ni miongoni mwa wanawake
anaoweza kutoka nao, asingekuwa maa-
rufu na kwenye ndoa ningetoka naye,
nina vigezo vyote vya kutoka naye.

“Kinachonivutia kwa Ali, ni Muisl-
amu, ni mkarimu, akiwa rafiki yako ‘uta-
enjoy’ urafiki wenu.

“Ali alikuwa mtu wa kwanza kuni-
fariji nilivyoanza kuonewa mtandaoni

baada yeye ‘kuni-tag’ kwenye siku
ya kuazimisha siku ya kuzaliwa,

REMBO na mjasiriamali,
Niffer amefunguka kuhu-
su tetesi za kuwahi kuwa
kwenye penzi na nyota wa

hivyo naheshimiana naye
tu na hatujawahi kuwa

wapenzi,”  alisema
Niffer.
T ——

muiba Bieber kwa Selena

nye uhusiano ya kuachana na ku-
rudiana na Selena kwa takriban
miaka nane.

Nyota hao walirejesha uhu-
siano wao mwishoni mwa 2017
kabla ya kuuacha rasmi mapema
mwaka 2018. Na Mei 2018 E!News
iliripoti kuwa Selena “amehama
kabisa” kutoka kwa Justin.

Juni mwaka huo huo, Justin,
alipigwa picha akiwa na Hailey.
Na kuanzia wakati huo na kuen-
delea, Hailey na Justin wakawa
wapenzi.

Septemba 2018, Hailey na Jus-
tin walifunga rasmi ndoa katika
mahakama ya New York City.
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CLASS

Na Mwandishi Wetu

ONDIA nyota wa Tanzania, Ibra-

him Class, ametamba kumtem-

bezea kichapo mpinzani wake,

Gustavo Pina Melgar kutoka Mex-

ico katika pambano la kimataifa lililo-

pangwa kufanyika kesho katika Ukumbi
wa Mlimani City, Dar es Salaam.

Pambano hilo limeandaliwa

na Kampuni ya MO Boxing,

ikiwa ni mara ya kwanza

kwa kampuni hiyo chini ya

Mfanyabiashara maarufu,

Mohammed ‘Mo’ Dewji.

Class alisema baada ya kukaa nje ya ul-
ingo kwa muda mrefu, ameamua kurejea
kwa kasi kwa lengo la kutwaa mikanda
mbalimbali ya ngumi za kulipwa nchini.”

Alisema amejiandaa vema kwa ajili ya
pambano hilo na hatamdharau mpinzani
wake kwani anaamini naye amekuja kwa

= __ ol s YW _ -~
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ajili ya ushindi.

“Najua Melgar ni bondia mzuri, lakini si
kwa kufikia kwangu, nimejiandaa vema
na nitamwonyesha jinsi gani Tanzania
ina mabondia wazuri na wenye vipaji vi-
kubwa,” alisema Class.

Kwa upande wa Melgar alisema ame-
kuja kusaka ushindi ili kuboresha rekodi
yake katika ngumi za kulipwa.

Mratibu wa pambano hilo kutoka MO
Promotion, Ahmed Seddiqi, alisema
maandalizi yamekamilika na kwamba
kutakuwa na mapambano sita ya utan-
gulizi.

Pambano la kwanza la utangulizi
litakuwa kati ya bondia nyota wa Ghana,
Alfred Lamptey ambaye atapambana na
bondia Abraham Ndauendapo kutoka
Namibia huku Juma Choki akizichapa
na bondia wa kutoka Mexico, Jose Her-
nandez ambapo bondia kutoka Kenya
Nicholas Mwangi atazipiga na Emmanuel
Mwakyembe wa Tanzania.

Y Sy y—] S e
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KUTOA

Pambano lingine litakuwa baina ya
bondia Sameer Anwar dhidi ya Adam
Mrisho huku Mwinyi Mzengela aki-
zichapa na Sabari ] na pambano lingine
litakuwa baina ya Lulu Kayage dhidi ya
Sadra Mohamed.

Mapambano hayo yamedhaminiwa na
Kampuni ya Azam TV, Boxer, MO XTRA,
Mlimani City, KCB Bank, White Sands Re-
sorts, Bajaj na OTAPP.

Naye Mkuu wa Masoko na Uhusiano
wa Benki ya KCB, Christine Mnyenye,
alisema wanajisikia fahari kubwa kud-
hamini mchezo wa ngumi za kulipwa
nchini.

“Tunajisikia fahari kubwa kudhamini
mchezo wa ngumi za kulipwa hapa nchini
ikiwa si mara yetu ya kwanza, tutatumia
mchezo huu kutambulisha huduma yetu
mpya ya bima na kuwaomba wadau wa
ngumi za kulipwa na watu wengine kuji-
unga nayo ili kujiwekea kinga na majanga
mbalimbali,”alisema Mnyenye.

Mratibu wa pambano la kwanza la Kampuni ya Mo Boxing, Ahmed Seddiqi (katikati), akiwatambulisha mabondia,

Ibrahim Class wa Tanzania (kushoto) na Gustavo Pina Melgar wa Mexico jana, ambao watapanda ulingoni kesho ka-
tika Ukumbi wa Mlimani City, Dar es Salaam. MPIGAPICHA WETU

Kocha Taifa Stars alia na mwamuzi Libya

Na Adam Fungamwango

KOCHA Mkuu wa Timu ya
Taifa, Taifa Stars, Honour
Janza, amewasifu vijana wake
kwa kupambana hadi dakika
ya mwisho, wakionyesha
kubadilika kwa siku za hivi ka-
ribuni licha ya kufungwa ma-
bao 2-1 juzi kwenye Uwanja
wa Modern, Benghazi dhidi
ya Timu ya Taifa ya Libya, la-
kini alimshutumu mwamuzi
kwa kuwatoa wachezaji wake
mchezoni.

Kocha huyo alisema mwa-
muzi wa mechi hiyo alijaribu
mara kwa mara kuwatoa
wachezaji wa Taifa Stars mch-
ezoni kwa kutoa maamuzi

ambayo hayakuwa sahihi, lak-
ini hilo linatokea kwenye mpi-
ra hasa unapocheza ugenini.

“Tumepoteza, lakini kama
mnavyojua tulikuwa ugenini,
tumepigana, Libya ni timu
nzuri ina wachezaji wazuri
wanaocheza soka la kasi na
tumejifunza kitu na nina
imani tukirudi kwenye ubao
tunaweza kurekebisha baadhi
ya mapungufu, lakini baadhi
ya maamuzi hayakuwa ma-
zuri, mwamuzi alijaribu kutu-
toa mchezoni.

“Baadaye tulikaa na vijana
tukaongea nao, walitufunga,
tukarudisha, wakatufunga la
pili, lakini nilichofurahishwa
nacho ni upambanaji wa

wachezaji, wamefanya kila
wanachoweza, ila huu ni mpi-
ra, na Libya pamoja na kuwa
ni timu nzuri, ilikuwa kwao,”
alisema kocha huyo raia wa
Zambia.

Kwenye mechi hiyo, bao la
kufutia machozi la Stars lili-
fungwa na Said Khamis.

Stars imemaliza ziara yake
nchini humo ambapo ilikuwa
kwenye mwaliko wa mechi
za kimataifa zilizo kwenye
Kalenda ya FIFA, ambapo
mechi ya kwanza iliyochezwa
Septemba 24, mwaka huu
Tanzania iliichapa timu ya
Taifa ya Uganda ‘The Cranes’
bao 1-0 lililowekwa nyavuni
na Simon Msuva

Mfungaji bora
Cecafa atua
Simba Queens

Na Adam Fungamwango

MFUNGAJI bora wa michuano ya
Afrika Mashariki na Kati (CE-
CAFA) ya Wanawake 2019, Jentrix
Shikangwa, amesajiliwa na klabu
ya soka ya Simba Queens kwa
mkataba wa miaka miwili kwa
ajili ya kukiongezea nguvu Kkikosi
hicho kwenye fainali ya Ligi ya
Mabingwa Afrika zitazofanyika
kuanzia Oktoba 30, mwaka huu
nchini Morocco, pamoja na Ligi
Kuu Tanzania Bara inayotarajia
kuanza hivi karibuni.

Klabu ya Simba ilimtangaza
mchezaji huyo raia wa Kenya
kwenye mitandao yake ya kijamii,
ikisema pamoja na mambo men-
gine ataisaidia timu hiyo kwenye
Ligi ya Mabingwa Afrika ambapo
Simba Queens inauwakilisha Ukan-
da wa Afrika Mashariki na Kati.

Hivi karibuni, Kocha Mkuu wa
Simba Queens, Sebastian Mkoma
alisema timu hiyo itasajili kipa
pamoja na straika mmoja kwa
ajili ya kukiongezea nguvu kikosi
hicho.

Starika huyo hatari amesajiliwa
kutoka Fatih Karagumruk ya
Uturuki, ambapo kabla ya hapo
alikuwa akiichezea Vihiga Queens
va Kenya.

Ndanda yaapa
kurejea Ligi Kuu

Na Baraka Jamali, Mtwara

LICHA ya kutofanya vizuri
katika michezo yao ya mzun-
guko wa kwanza na pili kwenye
Ligi ya Championship, Ndanda
FC maarufu kwa jina la ‘Wa-
nakuchele’ wameeleza mikakati
yao ya kurejea Ligi Kuu Tan-
zania Bara ikiwa ni pamoja na
kuhakikisha wachezaji hawadai
fedha zao za usajili na kulipa
mishahara kwa wakati.

Akizungumza na Nipashe jana,
Katibu Mkuu wa timu hiyo, Se-
lemani Kachele, alisema wame-
jitahidi kuhakikisha wachezaji
wote 27 wamelipwa stahiki zao
na bodi yao ya wakurugenzi
mpaka sasa imejitahidi ku-
hakikisha hawapitii changamoto
yoyote.

Kachele alisema msimu huu
wametumia zaidi ya Sh. milioni
36 katika usajili tu tofauti na
miaka mingine huku bajeti ya
siku kwa wachezaji hao ikiwa
ni Sh. milioni 1.1 wakiwa nje ya
Mtwara.

“Tumejitahidi kulipa kila
mchezaji na hatudaiwi kama
huko nyuma kwa wachezaji
wapya ambao tumewasajili
mwaka huu, japokuwa tuna-
Kiri kudaiwa madeni ya nyuma
ya wachezaji waliopita, lakini
tunashukuru kwa kazi kubwa
inayofanywa na bodi ya wakuru-
genzi wa timu yetu,” alisema.
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MESSI KUONDOKA PSG

MSHAMBULIAJI wa Argentina, Lionel Messi mwe-
nye umri wa miaka 35, anatarajiwa kuondoka Paris
St-Germain msimu ujao kwani atakataa ofa yoyote ya
mkataba mpya. (Beteve, via Star)

BAYERN YAKOMAA NA KANE

MSHAMBULIAJI wa England, Harry Kane mwenye
umri wa miaka 29, anabaki kuwa mlengwa namba
moja wa Bayern Munich, huku miamba hao wa
Ujerumani wakitarajiwa kujadiliana tena uamuzi wa
Tottenham. (Kicker, via Sun)

KUMRUDIA MADDISON

KLABU ya Newcastle United iko tayari kutuma
ofa ya tatu kwa kiungo wa kati wa Leicester City na
England, James Maddison mwenye umri wa miaka 25,
baada yaile ya pauni milioni 40 na pauni milioni 45
kukataliwa. (Times)

BELLINGHAM APELEKWA UTD

KIUNGO wa Kati wa England, Jude Bellingham
mwenye umri wa miaka 19, anafaa kujiunga na Man-
chester United atakapoondoka Borussia Dortmund,
kwa mujibu wa golikipa wa zamani wa pale Old Traf-
ford, Ben Foster. (Metro)

FERNANDEZ ATAKIWA LIVER

LIVERPOOL ambao pia wamehusishwa na Jude
Bellingham, wameanza kulenga viungo wa kati
mbadala na wanamfuatilia mchezaji wa Benfica na
Argentina, Enzo Fernandez mwenye umri wa miaka
21. (Fichajes, via Teamtalk)

PULISIC BEI HAIPUNGUI

CHELSEA haitapunguza bei wanayohitaji ya pauni
milioni 31 kwa winga wa Marekani, Christian Pulisic
huku Juventus wakionyesha nia ya kumsajili mchezaji
huyo mwenye umri wa miaka 24. (Calciomercato,
via Express)

RONALDO ATAJWA AL HILAL

KLABU ya Al Hilal ya Saudi Arabia imedai msham-
buliaji wa Manchester United, Cristiano Ronaldo
mwenye umri wa miaka 37, alikuwa na nia ya kuji-
unga nao msimu huu. (Mirror)

LINDSTROM AJIBU YA ARSENAL

MCHEZAJI wa Eintracht Frankfurt, Jesper Lind-
strom mwenye umri wa miaka 22, amejibu ripoti
zinazomhusisha na kuhamia Arsenal, akisema ni
“klabu kubwa kama wao zinanitazama”. (Tipsbladet
via Express)

HARRISON MKATABA MPYA

LEEDS United inatarajia kuanza mazungumzo ya
mkataba mpya na winga wa England, Jack Harrison,
ambaye aliripotiwa kuwasilisha ombi la pauni milioni
20 kutoka Newcastle United. Mkataba wa sasa wa
kiungo huyo wa kati mwenye umri wa miaka 25,
utakamilika msimu wa 2024. (Football Insider)

AHUSISHWA ENGLAND

KOCHA Mkuu wa zamani wa Tottenham Hotspur na
Paris St-Germain, Mauricio Pochettino, ambaye ame-
kuwa akihusishwa na kazi ya ukocha wa timu ya Taifa
ya England, alikuwa Wembley kutazama mechi yao na
Ujerumani waliyotoka sare ya mabao 3-3. (Telegraph)

DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA ULAYA

TITE ALJIA

RAFU YA

® @ ® i hatua ya kumtoa mcheza-
ji nje ya Kombe la Dunia kuelekea...

PARIS, Ufaransa

OCHA Tite amelaumu rafu
ya Dylan Bronn dhidi ya
Neymar wakati wa ushindi
wa Brazil dhidi ya Tunisia,
akidai ni “hatua ya kumtoa mchezaji
kwenye Kombe la Dunia.”
‘Selecao’ hao walikamili-
sha maandalizi yao
ya Kwenda Qatar kwa
ushindi mnono wa mabao
5-1 kwenye mchezo wa
kirafiki dhidi ya Tunisia
juzi jijini Paris, huku Ney-
mar akiwa miongoni mwa
waliofunga mabao, wakati
penalti yake ikimfanya
afikishe magoli 75 kwa
kikosi hicho.

Lakini fowadi huyo wa Paris Saint-
Germain alikumbana na changamo-
to nzito katika dakika ya 42 wakati

beki wa Tunisia, Bronn alipomfany-
ia faulo mbaya na kulimwa kadi
nyekundu.

Na wakati Tite alizungumzia mch-
ezo huo dhidi ya kikosi cha Kocha,
Jalel Kadri kwamba ulikuwa wa
ushindani, hakufurahishwa na faulo
aliyofanyiwa Neymar.

“Tulikuwa katika mazingira am-
bayo mashabiki wengi walikuwa ku-
toka Tunisia,” alisema Tite baada ya
mchezo huo akiwaambia waandishi
wa habari.

“Wakati fulani, nilijaribu kutafuta
mashabiki wetu, walipungua. Hii im-
eunda mazingira ya ushindani.

“Mchezo wa uwanjani - tulijua
ungekuwa wa ushindani, uaminifu,
lakini sikufikiria hatua iliyotokea
kwa Neymar. Ni hatua ya kumtoa

TUNISIA

mchezaji nje ya Kombe la Dunia.

“Tumejaribu kufanya mechi mbili
za kirafiki na timu ambazo ziko kwe-
nye Kombe la Dunia, kwa sababu
kiwango cha mahitaji ni kikubwa
sana, kimwili, kiufundi na kiakili.
Tunisia walikuwa na michezo saba
bila kufungwa.

“Roho ya ushindani haikuruhusu
kucheza mechi ya kirafiki ambayo
haina mgongano wa kihisia, kwa
hiyo tulitaka kujiandaa, na tun-
geenda kuchukua hatari hiyo, ndio.
Lakini ndio tuliamua.”

Mabingwa hao mara tano wa du-
nia wanakwenda Qatar baadaye
mwaka huu wakiwa hawajapoteza
mechi 15 mfululizo na wapo Kundi G
kwenye Kombe la Dunia pamoja na
Serbia, Uswizi na Cameroon.
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SCAN HAPA
KUPAKUA
APP YETU!

MECHI KALI
RUVU SHOOTING

VERSUS

COASTAL UNION

SUPA

JACKPOT

neey 1,034,

N'GOLO™
AREJEA
MAZOEZINI
CHELSEA

LONDON, England

IUNGO wa Kati wa Chel-

sea, N'Golo Kante, amerejea

mazoezini akija kuongeza ngu-

vu kubwa kwa ‘The Blues’ hao
wanaosuasua baada ya kukosa mechi
sita zilizopita za klabu hiyo katika mich-
uano yote.

Kante, ambaye pia amekosa kuiche-
zea Ufaransa kwenye mechi za Ligi ya
Mataifa ya Uefa Septemba hii, hajashiri-
ki tangu katikati ya Agosti wakati Chel-
sea ilipotoka sare ya mabao 2-2 dhidi ya
Tottenham.

Wameshinda mara mbili pekee akiwa
hayupo na wamepata vipigo visivyota-
rajiwa kutoka kwa Leeds United, South-
ampton na Dinamo Zagreb.

Mfaransa huyo alijiunga na klabu hiyo
mwaka 2017 baada ya hapo awali ku-
beba Kombe la Ligi Kuu England akiwa
na Leicester. Alitajwa kuwa mchezaji
bora wa mwaka wa PFA na Ligi Kuu na
pia aliisaidia Ufaransa kushinda Kombe

KUWEKA PESA:

-PIGA*150*87#,
CHAGUA 4
- WEKA PESA.

la Dunia mwaka 2018.
ticopesa w o ‘ £ ‘Mafanikio ya Chelsea katika miaka ya
e vodacom | m-pesa hivi karibuni yamehusiana moja kwa

moja na kiwango cha Kante, klabu hiyo
pia ikishinda Kombe la FA mwaka 2018,
Ligi ya Europa mwaka 2019 na Ligi ya
EZYPESA Mabingwa Ulaya mwaka 2021.

Lakini alikosa sehemu kubwa ya
msimu wa 2019/20 wakati Chelsea hai-
kushinda chochote na alicheza mechi 21
tu za Ligi Kuu England.

AEEE 9 irtel

Mikel Obi astaafu soka rasmi

SportPesa

SPORTPESA.CO.TZ

“150*87#

esr0249 HUDUMA KWA WATEJA MASAA 24, PIGA:

0764115588, 0677115588

0685115588

y @TZSportPesa n @SportPesaTZ @tzsportpesa

LONDON, England

NAHODHA wa zamani
wa Nigeria, John Obi
Mikel ametangaza kusta-
afu kucheza soka la ush-
indani akiwa na umri wa
miaka 35.

Kiungo huyo, ambaye
alikuwa ameichezea Ku-
wait SC hivi majuzi, ali-
tangaza rasmi kustaafu
kucheza soka baada ya
miaka 20 kuwa uwanjani.

Mikel alitumia muda
mwingi wa siku zake za
kilele kucheza pale Chel-
sea, akishinda mataji

mawili ya Ligi Kuu, Ligi
ya Mabingwa Ulaya na
Ligi ya Europa.

Pia alinyanyua Kombe
la FA mara tatu wakati
akiwa na ‘The Blues’ hao
na akashinda Kombe la
EFL mwaka 2007.

Aliandika kwenye uku-
rasa wake wa Instagram:
“Kuna msemo kwamba
‘mambo yote mazuri
lazima yafike mwisho’
na kwa maisha yangu
ya soka ya kulipwa, siku
hiyo ni leo (juzi).

“Ninakumbuka miaka
20 iliyopita wakati ni-

kianza kucheza, lazima
niseme kwamba nimeri-
dhishwa sana na yote
niliyoweza kuyafikia.

“Yote haya yas-
ingewezekana bila uung-
waji mkono usioyumba
wa familia yangu, mam-
eneja, klabu, makocha,
wachezaji wenzangu na
muhimu zaidi mashabiki
wangu waaminifu daima.

“Waliniunga  mkono
katika hali yangu ya juu
na chini, hata siku am-
bazo sikufikia matarajio
yako. Nasema asante
sana.

“Pia nitapenda kuwatia
moyo kila mmoja am-
baye labda nilimtia moyo
kwa njia moja au ny-
ingine katika kipindi cha
maisha yangu ya soka,
kwamba kamwe usikate
tamaa juu ya ndoto zako,
kwani kila unapofikiria
kuacha, jikumbushe kwa
nini ulianza.

Mikel alicheza mechi
91 akiwa na Super Eagles
na kilele cha maisha yake
ya kimataifa kilikuwa
ni ushindi wa Kombe la
Mataifa ya Afrika mwaka
2013.

o
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05,195/-

MKAZI WA ALAMBA

SUPA JACKPOT
MECHI WIKI HiIl

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE

NYUMBANI SARE UGENINI
MICHEZO 1 X 2

TAREHE

01.01/10/22
02.01/10/22
03.01/10/22
04.01/10/22
05. 01/10/22
06.01/10/22
07.01/10/22

MUDA

Coventry vs Middlesbrough

Fulham vs Newcastle

Rotherham vs Wigan
Getafe vs Valladolid
Strasbourg vs Rennes
Sevilla FC vs Atletico Madrid

Werder Bremen vs Borussia Monchengladbach

ViAWV JACKPOT

SportPesa,” alisema.

Luka aliendelea kusema baada ya
hapo hakujishughulisha na ubashiri
mpaka Oktoba 15, mwaka jana. Akiwa
Ilula kwenye mihangaiko yake alipigi-
wa simu arudi Njombe kuna dharura
ya kifamilia. Wakati huo yeye alikuwa
na Sh. 10,000 tu.

“Nilimuomba rafiki yangu Benson
msaada akanitumia shilingi 2,000 asu-
buhi ambayo niliweka shilingi 1000
kwa 500, mikeka miwili na yote ilichan-
ika ilipofika majira ya jioni”.

“Sikukata tamaa nikaweka tena mke-
ka wa multibet wa timu 13 kwa shilingi
500. Safari hii mkeka ulishinda nika-
pata Sh. 35,000 na baada ya makato
nilitoa Sh. 29,000 ambayo ilifanikisha

KAZI wa Chalole Wilaya

ya Njombe mkoani Irin-

ga, Luka Amos Mwenda,

ameibuka na kitita cha
shilingi milioni sita kwenye Jackpot ya
katikati ya wiki baada ya kupatia kwa
usahihi mechi 12 kati ya 13 zilizoche-
zwa wiki iliyopita.

Akizungumza baada ya hafla fupi
ya makabidhiano ya hundi jijini Dar
es Salaam jana, Luka alisema alianza
kucheza na SportPesa mwaka 2018
baada ya kuwa na Sh. 600 pekee kama
chenji iliyobaki katika Tigo Pesa yake.

“Unajua wakati ule mwaka 2018 uli-
kuwa unaweza kubeti kwa shilingi 500.
Hivyo nilijaribu nikaweka 500 na kuch-
agua nafikiri timu tano au sita ambazo

Luka.

ushindi wake.

“Alikuwa ananipatia elfu tano hadi 10
kila aliposhinda. Hiyo ilisababisha na
mimi kuingia wivu na kuanza kujifunza
na kushawishika kucheza mpaka leo”.

Akizungumzia mkeka alioshinda,
Luka alisema aliziona timu tarehe
20/9/2022 jioni na kuchagua timu za
multibet na za Jackpot za Septemba
23 ambazo mechi zote zilichezwa siku
moja. “Nilikuwa na Sh. 2,000 siku iliyo-
fuata niliweka Sh. 1,500 kwenye akaun-
ti ya SportPesa na kuweka mikeka mi-
tatu tofauti ambapo miwili ilikuwa ya
Multibet na mmoja ulikuwa wa Jackpot
ya katikati ya wiki.

“Nakumbuka mkeka wa Multibet we-
nye Geita Gold ulichanika na pia tare-
he 23 mkeka wa pili wa Mutibet nao
ulichanika nikabaki na wa Jackpot tu.

08.02/10/22

Lorient vs Lille

09.02/10/22

Stoke City vs Watford

10.02/10/22

Espanyol vs Valencia

11.02/10/22

AJ Auxerre vs Brest

12.02/10/22

Troyes vs Reims

13.02/10/22

Sampdoria vs AC Monza Brianz

14.02/10/22

Hertha BSC vs Hoffenheim

15.02/10/22

Celta Vigo vs Betis

16.02/10/22

Leeds vs Aston Villa

17.02/10/22

Girona vs Real Sociedad

MECHI ZA USHINDI

“1" NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X” NI TIMU KUTOKA SARE
“2" NITIMU YA UGENINI KUSHINDA.

ALHAMISI - 29/09/2022

NYUMBANI

GAME ID

MICHEZO

Persis Solo vs PSM Makassar

1
3.09

SARE  UGENINI

X 2

Shanghai SIPG vs Chengdu Qianbao

1.84

zote zilikuwa timu kubwa tupu kama Luka anaelezea kuwa alishawishika ~Mungu si Athumani mkeka huo niliko- Dodoma FC vs Geita Gold FC | 314
Juventus na Roma. Baada ya hapo kucheza SportPesa baada yarafiki yake —sa mechi moja na kupata timu 12 kati ya Dalian Aerbing vs Shanghai Shenhua| 2.49
mkeka wangu ulishinda shilingi 7000  Justin Nyago kuwa anashinda kilamara 13, hivyo kushinda shilingi milioni sita Wuhan Zall vs Shijiazhuang | 442
na kuwa mwanzo wa mimi kuchezana na kumpatia mgao kwenye sehemu ya na ushehe kama Jackpot Bonus”. Akhmat Grozny vs Rostov 2.09
Derincespor vs Amasyaspor 1.49

AS Roma W vs AC Sparta Prague W| 1.14

Msanii RUger FK Graficar Beograd vs Sloboda 1.30
kutoka Ni ger ia FC Brasov Steagul Renaste vs Hermanstadt 4.03

akiwaSi || ka’ Ruvu Shooting vs Coastal Union 2n

Dejan
ndiyo kama
mlivyosikia

INATOKA UKURASA 32

INATOKA UKURASA 32

“Unaweza kukuta wewe
Yanga, lakini baba na mama
yako Simba, au wao mmoja
Simba mwingine Yanga, sasa
wewe ukiwa upande mmoja

tika Uwanja wa
Ndege wa Julius
Nyerere Tanza-
nia jana kwa ajili
ya shoo kubwa
‘Unmasked Edi-
tion" itakayo
fanyika Ware-
House (Zamani
Next Door Arena)
Masaki, kesho-
kutwa Jumamosi.
Wasanii wengine
watakaotumbui-
za ni Nyashinski
kutoka Kenya na
Jay-Melody wa
hapa nchini. MPI-
GAPICHA WETU

Kamwe aanika njia zake Yanga

Meneja Habari na Mawasi-
l[iano wa Klabu ya Simba,
Ahmed Ally alimpongeza Kam-
we na kusema anampongeza
yeye binafsi kwa kupata nafasi
hiyo, lakini Klabu ya Yanga
kwa kumpata Mwanayanga

CA River Plate (Arg) vs Argentinos Juniors Reserve

227

PSS Sleman vs Persita Tangerang

1.67

Qizilqum vs Metallurg Bekabad

1.76

FCM Alexandria vs Miercurea Ciuc

4.32

Colon de Santa Fe Reserve vs Estudiantes de LP Reserve

2.38

CA Aldosivi Reserve vs CA Tigre Reserve

2.55

Atletico Tucuman Reserve vs Patronato Reserve

175

Menemen Bld vs Bigaspor

112

Macva Sabac vs Red Star Belgrade

34.38

Fakel vs Kryliya Sovetov

3.05

Sahab Club vs Shabab Al Ordun

2.38

Honka vs HJK Helsinki

272

MS Kiryat Gat W vs Maccabi Bnot Emek Hefer W

1.36

Concordia Chiajna vs Universitatea Cluj

3.23

Hapoel Nir Ramat Hasharon W vs Hapoel Beer Sheva W

119

ASEC Mimosas vs Societe Omnisport

1.35

Hobro vs Fremad Amager

2.02

Bayern Munich W vs Real Sociedad W

115

FC Giessen 1927 Teutonia 1900 VfB vs TUS Dietkirchen

155

Kvarnsvedens IK vs Korsnas IF FK

192

Spartak Moscow vs Zenit St Petersburg

3.77

FC Maan vs Jazeera Amman

315

VfL Oldenburg vs Luneburger Hansa

1.50

Everton W vs Leicester City FC W

1.50

Hapoel Petach-Tikva W vs Hapoel Katamon Jerusalem

1.30

TUS Bersenbruck vs SC Spelle-Venhaus

2.39

Atletico Grau vs Sport Boys Association

173

AE Realidade Jovem SP W vs Pinda Sport Clube SP

195

Sporting Cristal vs Asociacion Deportiva Tarma

1.25

ACS Sirineasa vs Dinamo Bucuresti

3.20

Barracas Central vs Gimnasia y Esgrima

2.61

mwenzao kuifanya kazi hiyo
badala ya kufanywa na mam-
[uki, ingawa hakufafanua zaidi
juu va hilo.

Mbali na Kamwe, Yanga ilim-
tangaza raia wa Zambia, Andre
Mtine kuwa Ofisa Mtendaji
Mkuu wa klabu hiyo na Priva
Abiud, maarufu ‘Privaldinho’,
kuwa Msimamizi Mkuu wa
Digitali na Maudhui.

ukawa unafanya kazi ya
kuidhalilisha taasisi nyingine,
kuvunja heshima za wenzako,
unaivunjia heshima pia familia
yako, mimi binafsi nitasalia
kwenye kile ambacho taasisi
inaeleza nikifanye, nitaishi bila
kuvuka mipaka, nitaheshimu
utani uliopo, lakini sitoenda
zaidi kwa kuvunja heshima ya
watu wengine,” alisema.

klabu ilimtafutia na kumlipia kama
ilivyo utaratibu wa Simba ingawa
inadaiwa alikuwa akisumbua kuwa
hajaipenda hata kidogo.

Kingine akiwa kambini alimwambia
meneja kuwa anataka chumba cha
- kulala cha peke yake na kutimiziwa
~ takwa lake hilo, hivyo madai mengine
ya kukiukwa kwa mkataba wake ana-
paswa kuyaeleza mwenyewe.

Imeandaliwa na Saada Akida, Shu-
faa Lyimo na Hadija Mngwai

FBC Melgar vs Escuela Municipal Deportivo Binacional | 1.3 3

Cobreloa vs Magallanes 214

IJUMAA - 30/09/2022

Sporting Lisbon vs Gil Vicente

Bayern Munchen vs Bayer Leverkusen

Athletic Bilbao vs Almeria

Angers vs Marseille

Porto vs Sporting Braga

CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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Nipashe

Dejan

ndiyo kama

mlivyosikia '

Simba

® ® ® Mengi yaanikwa,
kupanda pipa kurejea kwao
kesho, uongozi wafunguka....

Na Waandishi Wetu

ENGI yamezidi kuibuka
baada ya mshambuliaji
mpya wa Simba
aliyesajiliwa siku za

mwisho kabla ya dirisha la usajili
msimu huu kufungwa, Mserbia
Dejan  Georgijevic, kudaiwa
kuposti mtandaoni taarifa ya
kuvunjwa kwa mkataba wake
kwa kile kilichoelezwa kwamba
ni ukiukwaji wa makubaliano na
klabu hiyo.
Katika taarifa iliyosam-
baa jana mchana ikid-
aiwa ni akaunti yake ya
Instagram, imem-
nukuu Dejan akieleza:
“Ninathibitisha kwamba
mkataba wangu wa ajira
umevunjwa kwa sababu
za msingi za ukiukwaji
wa makubaliano na
klabu. Asante mashabiki
kwa sapoti na upendo
mlionipa.”

Hata hivyo, Nipashe lil-
ipomtafuta Dejan kutaka kujua
ukweli wa ‘posti’ hiyo, hakupati-
kana kuthibitisha, lakini chanzo
chetu cha uhakika ndani ya klabu
hiyo kilikiri kuwa tayari ameon-
doka kambini Zanzibar na yupo

gumzo na uongozi wa klabu hiyo.

Kilisema: “Ni kweli amerudi Dar
es Salaam na anatarajia kuondoka
kesho kwenda kwao, lakini kuna
taarifa ameamua kufanya hivyo
kwa sababu amepata timu Afrika
Kusini.”

Hata hivyo, Meneja Habari na
Mawasiliano wa Simba, Ahmed
Ally, alipotafutwa hakupokea
simu, lakini kwa upande wa
Mwenyekiti wa Wanachama wa
klabu hiyo, Murtaza Mangungu
alipotafutwa na Nipashe alisema:
“Mtafute Dejan mwenyewe.”

Alisema kama kaandika huko
sawa, lakini siwezi kuzungumzia
suala la mtandaoni. Nachojua
Dejan Georgjevic ni mchezaji wa
Simba na kama kutakuwa na taar-
ifa tofauti kuhusu mkataba wake
tutawajuza.

Nipashe lilipobisha hodi kwa
Kaimu Kocha Mkuu wa Simba,
Juma Mgunda kutoka kambini
visiwani Zanzibar kutaka kujua
kama Dejan yupo kambini ama
laa, alisema hawezi kulitolea
ufafanuzi suala hilo kwani lipo nje
ya uwezo wake.

“Siwezi kulitolea ufafanuzi sua-
la hilo, hata hivyo nimepokea hii
simu kwa heshima yako tu, nipo
kwenye kikao ninaomba uutafute
uongozi, alisema Mgunda.

Alisema hajapata taarifa yoy-
ote ya kuondoka kwa mchezaji
huyo na kudai akipata taarifa hizo
ataweka wazi ukweli wa jambo
hilo.

Aidha, Nipashe lilimtafuta Me-
neja wa timu hiyo, Patrick Rw-
eymamu, ambaye naye alisema:
“Taarifa imetumwa na mchezaji
mwenyewe kwa nini msimtafute,
mimi  siwezi  kuzungumzia,
mchezaji katuma kitu kwenye
ukurasa wake.

“Kama  kavunja  mkataba
kaamua yeye mwenyewe, klabu
haijatoa taarifa yoyote, mimi
siwezi kuzungumzia chochote na
siwezi kusema kama ni kweli ama
si kweli”.

Kwa mujibu wa chanzo chetu
kingine, kilieleza Dejan ni kama
amejiwahi mwenyewe maana
aliwekewa idadi kadhaa ya mabao
ndani ya kipindi cha miezi sita
awe tayari ameyafikia kitu amba-
cho huenda ameona ni kigumu
kwake kukitimiza.

Aidha, kilizidi kuanika kwamba
mshambuliaji huyo alihitaji ku-
pangiwa ‘apartment’ ambayo
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Dejan. Picha ndogo; akiwasili bandarini Dar jana ak|tokea Zanzibar.
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Kamwe aanika njia zake Yanga

Na Adam Fungamwango

OFISA Habari mpya wa
Yanga aliyetangazwa juzi,
Ali Kamwe, amesema
kuwa ataendeleza utani
wa jadi uliopo baina
va klabu yao na Simba,
lakini hatovunja hes-
hima ya mtu, kumtusi au
kudhihaki taasisi, badala
yake atafanya kazi am-
bayo anatakiwa kufanya
chini ya katiba ya klabu
hiyo inavyoelekeza.
Akizungumza jana kwa
mara ya kwanza baada
ya kutangazwa rasmi,
Kamwe ambaye hapo
awali alikuwa mcham-
buzi wa masuala ya soka
kwenye televisheni, redio
na mitandao ya kijamii,
alisema kazi yake kubwa

ni kuhakikisha anahusika
na mawasiliano na kuwa-
jibika kwa Mtendaji Mkuu
kama ilivyoainishwa
kwenye Katiba ya Yanga
ibara ya 39.

“Katiba ya Yanga ibara
ya 39 inasema kazi ya
Ofisa Habari ni kufanya
mawasiliano yote ya
klabu na kuwajibika kwa
Mtendaji Mkuu, kwa hiyo
mimi nahakikisha kuwa
nahusika na mawasiliano
va klabu kwenda kwa
mashabiki na wanachama
kupitia tasnia ya habari,
hili suala la kucharurana
ni utamaduni uliojengeka,
tunaheshimu utani wa

jadi ndiyo mpira wetu

ulivyo, utani wa hapa na
pale unaweza kuwapo,
lakini sidhani kama mimi

naweza kufika hatua ya
kumvunjia mtu heshima,
kumdhihaki, kumtusi,
mimi nimelelewa kwenye
familia yenye kutunza
maadili ya Mwafrika,”
alisema Kamwe.

Alisema kitendo cha
kuitusi, au kuidhalilisha
taasisi nyingine si ya
kivanamichezo kwani
kwenye familia za Kitan-
zania zimegawana pande
mbili za Simba na Yanga,
hivyo kufanya hivyo
pia ni kuivunjia heshima
familia yako pia.
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