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Bunge laibua ufisadi mzito AICC

Na Godfrey Mushi, DODOMA

BUNGE limeibua ufisadi wa
kutisha katika Kituo cha Ki-
mataifa cha Mikutano Arusha
(AICC) ulihusisha baadhi ya wa-
tumishi kuuza viwanja na mali
huku pia likishtuka deni la Sh. bil-
ioni 5.2 ambayo taasisi za umma
zinadaiwa na taasisi hiyo.

Kutokana na hali hiyo, Bunge
limetoa baraka za kukamatwa,
kuchunguzwa na kuchukuliwa
hatua baadhi ya watumishi wana-
okihujumu kituo hicho.

Aidha, imebainika kuwa baa-
dhi ya maeneo ya kituo hicho
cha diplomasia ya mikutano,
ambacho hutumika kutangaza
nchi kimataifa na kuvutia wageni,
yamevamiwa na kujengwa miun-
dombinu ya kudumu.

Mbali na uhujumu huo un-
aoathiri utekelezaji wa mipango
mbalimbali, ikiwamo kujenga
kumbi mpya za mikutano, AICC
inadai madeni makubwa kwa
taasisi za umma, ikiwamo wizara
mama na taasisi binafsi, yanay-
ofikia Sh. bilioni 5.2 hadi Desem-
ba mwaka jana.

Jana, Mwenyekiti wa Kamati
ya Kudumu ya Bunge ya Mambo
ya Nje, Ulinzi na Usalama, Vita
Kawawa, alilieleza Bunge kuwa,
AICC pamoja na mchango wake
kwa uchumi wa nchi, baadhi ya
watumishi wameshiriki kuuza
mali za kituo, ikiwamo viwanja.

Kawawa, alikuwa akiwasilisha
ya shughuli za kamati hiyo kwa
mwaka 2023.

Kutokana na hujuma hizo,
Bunge limeazimia hatua stahiki
zichukuliwe dhidi ya watumishi
waliohusika na wanaohusika wa
kituo hicho na watakaobainika
kushiriki uuzaji wa viwanja na
mali za kituo kinyume na taratibu
wawajibike.

Vilevile, hatua stahiki zichuku-
liwe dhidi ya watu wote waliova-

mia na watakaovamia viwanja
vya kituo hicho cha mikutano cha
kimataifa cha AICC.

Wakati wa utoaji wa azimio
hilo, Kawawa alisema: “Kwa kuwa
vitendo vya baadhi ya watumi-
shi wa Kituo cha Kimataifa cha
Mikutano, kuuza viwanja vya
kituo hicho kinyume na taratibu
vinakihujumu kituo.

“Na kwa kuwa, vitendo hivyo
visipo kabiliwa kwa kuchukua
hatua stahiki, dhidi ya watumishi
wanaohusika na watu wengine
wanovamia viwanja hivyo; hu-
juma dhidi ya kituo zitaendelea
kukwamisha maendeleo yake na
tija iliyokusudiwa na serikali.

Kwa hiyo basi, Bunge linaazi-
mia kwamba, hatua stahiki zi-
chukuliwe dhidi ya watumishi
waliohusika na wanaohusika
na kituo hicho, watakaobainika
kushiriki uuzaji wa viwanja na
mali za kituo kinyume na tara-
tibu; na hatua stahiki zichukuliwe
dhidi ya watu wote waliovamia
na watakaovamia viwanja vya
kituo.”

Akichangia mjadala kuhusu
taarifa ya kamati hiyo, Mbunge
wa Viti Maalum (CHADEMA),
Grace Tendega, aliitaka serikali
kuzishinikiza taasisi na wizara zi-
nazodaiwa na kituo hicho kulipa
madeni yao ili kuisaidia AICC
kutekeleza mipango yake ya
maendeleo.

“Madeni ya takribani bilioni
5.2 ambayo wanaidai serikali,
kwa nini serikali mkawape ili hiki
kituo kifanye kazi, hata Wizara ya
Mambo ya Nje inadaiwa. Naomba
mpeleke pesa katika kituo hiki ili
kifanye kazi,” alisema.

Kituo cha Mikutano cha Ki-
mataifa cha Arusha (AICC) kili-
mwa Tanzania, kimekuwa sababu
ya kuvutia watalii wa mikutano
na matukio na hivyo kuchangia
katika ukuaji wa sekta ya utalii
nchini.

Naibu Waziri Mkuu na Waziri wa Nishati, Dk. Doto Biteko (kulia), akiteta jambo na
Mbunge wa Kigamboni, Dk. Faustine Ndugulile, bungeni jijini Dodoma jana. PICHA:

IBRAHIM JOSEPH

Mahakama yatengua uamuzi
Rais Samia kumstaafisha DC

Na Kulwa Mzee

MAHAKAMA Kuu ya Tan-
zania imetengua uamuzi
wa Rais Samia Suluhu Has-
san wa kumstaafisha utumi-
shi wa umma aliyekuwa
Mkuu wa Wilaya ya Tabora,
Komanya Erick Kitwala.

Sambamba na kutengua
uamuzi huo, mahakama im-
emwamuru Katibu Mkuu
Ofisi ya Rais Menejimenti ya
Utumishi wa Umma na Uta-
wala Bora, kumrejesha ka-
tika ajira yake ya awali kabla
ya kuwa mkuu wa wilaya. Pia
imeamuru Kitwala kulipwa
stahiki zake kwa muda wote.

Hukumu hiyo ya mahaka-
ma imetolewa jana mbele ya
Jaji Elizabeth Mkwizu jana
baada ya kumaliza kusikiliza
shauri lililofunguliwa na Kit-

wala katika Mahakama Kuu,
Masjala Kuu Dar es Salaam,
akipinga Rais kumstaafisha
utumishi wa umma.

Walalamikiwa katika
shauri hilo walikuwa Katibu
Mkuu, Menejimenti ya Utum-
ishi wa Umma na Utawala
Bora na Mwanasheria Mkuu
wa Serikali.

Akitoa uamuzi huo, Jaji
Mkwizu alisema mahakama
inatengua uamuzi wa Rais
kwa sababu haukueleza
sababu za kumstaafisha Kit-
wala kwa maslahi ya umma
na kwamba manufaa ya
umma ni suala pana.

Kitwala aliteuliwa na ali-
yekuwa Rais wa Awamu ya
Tano, Hayati DK. John Magu-
fuli, kuwa Mkuu wa Wilaya
ya Tabora Julai 27, 20I8.
Kabla ya uteuzi huo alikuwa
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TAARIFA KWA UMMA

1. Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi (Sekta Ujenzi) inapenda kuutaarifu
umma  kuwa siku ya Jumapili tarehe 11-02-2024 hadi
13-02-2024 kampuni ya Mainline Carriers Ltd itasafirisha Mzigo
wenye vipimo vikubwa kutoka Dar-Es-Salaam Port kuelekea
Mzenga kupitia Mlandizi gari hiyo ina namba za usajili:

T 792 DYL /T 394 DVS

2. Gari hizo ina vipimo vifuatavyo:

Urefu - mita 21.00
Upana - mita 4.00
Kimo - mita 4.60
3. Njia zitakayotumika: Dar-Es-Salaam, hadi Mzenga kupitia

Mlandizi gari itasafiri muda wa mchana tu (Kuanzia saa 12:30
Asubuhi mpaka saa 12:00 Jioni)

Tunaomba radhi kwa usumbufu utakaojitokeza.

TAARIFA KWA UMMA

1. Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi (Sekta Ujenzi) inapenda kuutaarifu umma
kuwa siku ya Jumapili tarehe 11-02-2024 hadi 13.02.2024 kampuni ya
Mainline Carriers Ltd itasafirisha Mizigo yenye vipimo vikubwa kutoka
Dar- Es- Salaam Port kuelekea Mzenga, gari hizo zina namba za usajili:
T249EAZ/ T 499 DZX, TNMN2EAG/ T 777 AQR

2. Gari hiyo zina vipimo vifuatavyo:

Urefu - mita 20.00
Upana - mita 7.30
Kimo - mita 4.60

2. Njia itakayotumika: Bandari ya Dar-Es-Salaam hadi Mzenga kupitia
Morogoro Road

3. Gari zitasafiri muda wa usiku (Kuanzia saa 08:00 Usiku mpaka saa 11:00
Alfajiri) Kutoka Dar- Es- Salaam Port mpaka Mlandizi Kutoka Mlandizi
kwenda Mzenga gari zitasafiri muda wa mchana ( kuanzia 12:30 Asubuhi
mpaka saa 12:00 Jioni)

Tunaomba radhi kwa usumbufu utakaojitokeza. :

ofisa sheria katika Mfuko wa Pen-
sheni kwa Watumishi wa Umma
(PSSSF).

Juni 19, 2021 Rais Samia aliten-
gua uteuzi wake huo wa wa-
dhifa wa Mkuu wa Wilaya na na-
fasi yake ilijazwa na Dk. Yahya
Nawanda.

Kutokana na wuamuzi huo,
Kitwala alimwandikia barua Ka-
tibu Mkuu Utumishi, akiomba
amrejeshe katika ajira yake ya
awali PSSF, alikokuwa akifanya
kazi kabla ya kuteuliwa kuwa
mkuu wa wilaya. Baada ya muda
mrefu bila majibu ya barua yake,
alipokea barua ya Katibu Mkuu
Kiongozi ya Agosti 15, 2022 ili-
yomfahamisha kuwa Rais amem-
staafisha kwa manufaa ya umma.

Kutokana na majibu hayo Kit-
wala alifungua maombi dhidi ya
Katibu Mkuu Utumishi, AG na
Bodi ya Wadhamini PSSSF, aki-
omba kibali cha kufungua shauri
hili la maombi ya mapitio ya Ma-
hakama ili kupinga uamuzi wa
Rais.

Mahakama hiyo mbele ya Jaji
Dk. Lilian Mongella, Mei 23, 2023
iliridhia maombi ya Kitwala na
ikamruhusu kufungua shauri la
kupinga uamuzi wa Rais.

Katika shauri hilo la mapitio,
Kitwala aliiomba mahakama
hiyo iitishe na kisha kutengua na
kutupilia mbali uamuzi wa Rais
akidai kuwa amekwenda nje ya
mamlaka yake kisheria dhidi ya
kanuni ya haki asili na ni usum-
bufu kwake.

Pia aliiomba mahakama imua-
muru Katibu Mkuu, Utumishi am-
rejeshe katika ajira yake ya awali
kabla ya kuteuliwa kuwa mkuu
wa wilaya.

Aliiomba mahakama hiyo
pia iamuru Bodi ya Wadhamini
ya PSSSF kumrejesha katika na-
fasi yake ya awali.
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_ Maeneo sita kuzinufaisha Tanzania, Poland

Makonda atishia
kuwashtaki mawaziri

Na Beatrice Shayo, NJOMBE

KATIBU wa Halmashauri Kuu ya Taifa (NEC) ya
Chama Cha Mapinduzi (CCM) anayeshughulikia
Itikadi, Uenezi na Mafunzo, Paul Makonda, ame-
tishia kuwashtaki kwa Rais Samia Suluhu Hassan
mawaziri kutokana na kutokuwajibika.

Kutokana na hali hiyo, Makonda amewakata
mawaziri kuwajibika katika majukumu yao kwa
kuwa akimaliza ziara, atawasilisha ripoti kwa Rais
Samia kuhusu yale aliyoyabaini.

Makonda amesema waziri yoyote akitumbuliwa
itakuwa imesababishwa na kushindwa kutatua
kero za wananchi, hivyo asilaumiwe Rais Samia,
Makamu wa Rais, Dk. Philip Mpango wala Waziri
Mkuu Kassim Mjaliwa bali yeye (Makonda).

Aliyasema hayo jana wakati akizungumza na
wananchi wa Makambako mkoani Njombe katika
ziara yake iliyolenga kukagua utekelezaji wa ilani
ya uchaguzi ya CCM na kutatua kero za wananchi.

Makonda alisema akimaliza ziara atawasilisha
ripoti kwa Rais Samia Suluhu Hassan inayoonye-
sha kiongozi fulani hafai kwa sababu amewakuta
wananchi wanateseka katika kupata huduma za
kijamii.

“Nilisema jana kilichopatikana kwa maombi
hakifi kwa majungu, kwa hiyo wale ambao ham-
fanyi kazi siku ukiona barua umebadilishwa au
umetenguliwa, usimlamu Rais Samia, Makamu
wa Rais, wala Waziri Mkuu bali nilaumuni mimi,”
alisema.

Makonda pia aliwataka mawaziri kuacha tabia
ya kumsifia Rais Samia wakati wananchi wanaku-
wa na majonzi ya kutotatuliwa kero zao.

Kadhalika, alimwagiza Waziri wa Viwanda na
Biashara, Dk. Ashatu Kijaji na Naibu wake, Exaud
Kigahe, kutojifungia ofisini bali wafanye ziara ya
kutatua kero za wafanyabiashara.

“Waziri wa Viwanda na Biashara na Naibu wake
wafanye ziara. Juzi nilisema ninyi wateule mki-
fanya kazi yenu Makonda, Katibu Mkuu wa CCM,
Dk. Emmanuel Nchimbi, Makamu Mwenyekiti wa
Tanzania Bara, Abdulrahman Kinana na Katibu
wa Oganizesheni, Issa Gavu, kazi yetu inakuwa
nyepesi sana,” alisema.

Makonda alisema wafanyabiashara wengi wa-
naichangia CCM si kwa sababu wanakipenda bali
wana hofu kwa sababu wasipotoa wanadhani wa-
naweza kuletewa ofisa kutoka Taasisi ya Kuzuia
na Kupambana na Rushwa (TAKUKURU), polisi,
Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA), hivyo wana-
jikuta ni miongoni mwa waathirika kwa sababu
hawajachangia chama.

“Ninatumia hadhara hii kumtaka Naibu Waziri
wa Viwanda na Biashara aonekane akizunguka
nchi nzima akisikiliza kero za wafanyabiashara na
kuzitafutia majibu,” alisema Makonda.

Alisema wafanyabiashara hao wana matatizo na
kwamba Rais Samia ameshateua watu na kuwapa
sekta ya kushughulikia na kutafuta majibu yao.

“Tunakopita tunaona wafanyabiashara wanalia
wakionyesha matatizo ambayo kama tutawasiki-
liza hakika watakuwa sehemu ya kuijenga nchi
yao na wao kunufaika na fursa zilizopo ndani ya
nchi yao.

“Fanyeni ziara zenu. Nimefurahi leo nilikuwa
naangalia video moja nikamuona Waziri wa Maji,
Jumaa Aweso anamhoji bosi wa maji ambaye ame-
chukua Sh. milioni 600 za ujenzi wa bwawa la
maji, anamwambia twende katika bwawa wame-
fika anamhoji bwawa lipo wapi tuonyeshe hal-
ionekani, akamuuliza, wewe si umechukua hela
na ukalipwa? Anajibu ndiyo! bwawa liko wapi?
halipo,” alisema Makonda.

Alisema kama Waziri Aweso angebaki ofisi
asingejua kama Sh. milioni 600 hazijachimba
bwawa, angesoma kwenye taarifa na kuona mam-
bo yote yapo sawa.

Na Restuta James

RAIS Dk. Samia Suluhu Hassan
na Rais wa Poland, Andrzej Duda,
wamekubaliana kuimarisha uhusi-
ano katika nyanja tano na sekta sita
za kimkakati.

Wakuu hao wa nchi walitangaza
makubaliano hayo Ikulu jijini Dar
es Salaam jana, walipozungumza na
waandishi wa habari, ikiwa ni sehe-
mu ya ziara ya Rais Duda nchini.

Akizungumza katika mkutano
huo, Rais Samia alisema ziara ya Rais
Duda ni ushahidi wa kuendelea kui-
marika kwa uhusiano wa kidiploma-
sia baina ya nchi hizo mbili ambao
umekuwapo kwa miaka 62 sasa.

“Ziara inatupa fursa ya kuimari-
sha uhusiano wetu wa kiuchumi na
Poland ambayo ina uchumi wa 21
kwa ukubwa duniani, tumekuwa na
mazungumzo mazuri kuhusu mae-
neo ya kushirikiana katika nyanja za
elimu, kilimo, biashara, uwekezaji na
utalii.

“Tumekubaliana  pia  kwenye
maeneo ya TEHAMA (Teknolojia ya
Habari na Mawasiliano), tumekubali-
ana kuendelea kuimarisha uhusiano
uliopo na kuhamasisha uwekezaji
zaidi kwenye sekta za kimkakati
kama vile viwanda, uzalishaji, nishati,
madini, gesi asilia na uchumi wa bu-
luu,” alisema.

Rais Samia alisema Poland ni moja
ya wabia wakubwa wa Tanzania ku-
toka Umoja wa Ulaya na kwamba ni
miongoni mwa nchi 10 ambazo raia
wake wengi wanafika nchini kutalii.

Kwa mujibu wa Rais Samia, tak-
wimu za mwaka mmoja uliopita zi-
naonyesha kwamba watalii 41,000
kutoka Poland walitembelea Tanza-
nia na ndani ya mwezi mmoja wame-
shawasili 6,000.

“Tumewaelekeza wataalamu kuan-
daa safari za ndege za moja kwa moja
toka Tanzania kwenda Poland na
tumeweka ombi hilo kwa msisitizo
sana kwa wenzetu,” alisema.

Pia alisema Poland imekuwa
ikichangia shughuli mbalimbali za
maendeleo kwenye sekta ya afya na
kwamba ziara ya Rais Duda itaimari-
sha miradi ya utoaji huduma katika
hospitali tano nchini.

Alizitaja hospitali hizo kuwa ni Aga
Khan, Kituo cha Afya Chanika, hospi-
tali za rufani ya mikoa za Temeke na
Mwananyamala pamoja na za Wilaya
ya Nyamagana jijini Mwanza.

Samia alimshukuru kwa utayari wa
nchi yake kupitia wakala wa mikopo
ya usafirishaji nchini humo, kutoa
bima kwa benki za biashara nchini
kwa ajili ya kutekeleza mradi wa reli
ya kisasa vipande vya Makutupora
hadi Tabora na Tabora hadi Isaka.

“Kwa utayari huo inadhihirisha Po-
land inatambua umuhimu wa mradi
huu kwa Tanzania katika kukuza bi-
ashara katika nchi za Afrika Mashari-
ki na Afrika kwa ujumla. Wataalamu
wetu wanaendelea kukamilisha tara-
tibu zitakazowezesha wabia wetu
Poland kushiriki mradi huu,” alisema
Dk. Samia.

Alisema kwenye utalii, biashara na
uwekezaji, Tanzania imewakaribisha
Wapoland kuwekeza hasa kwenye
ujenzi wa hoteli za kitalii.

Kadhalika, Rais Samia alipokea
mwaliko wa Rais Duda aliyemkaribi-
sha Poland kwa ziara ya kiserikali.

Kuhusu mradi wa matrekta na
ujenzi wa vihenge unaofadhiliwa na
serikali ya Poland, Rais Samia alise-
ma bado haujakamilika na timu za
wataalamu zimeelekezwa kujadiliana
na kuona namna ya kuukamilisha.

Katika hatua nyingine, Rais Samia
alisema timu ya wataalamu ime-

shaelekezwa kuchukua hatua zitaka-
zowezesha kuanza kwa safari za moja
kwa moja kati ya Poland na Tanzania.

Alisema safari hizo zitachochea
zaidi utalii pamoja na biashara kwa
kuwa Poland ni miongoni mwa nchi
zinazoongoza kuwa na watalii wengi
nchini.

RAIS DUDA

Rais Duda ambaye aliambatana na
mawaziri waandamizi na wafanyabi-
ashara, alisema Poland ina utaalamu
mkubwa kwenye uzalishaji viwan-
dani, teknolojia ya habari na mawasi-
liano (TEHAMA), kuunda mifumo
madhubuti ya kibenki na udhibiti wa
makosa ya mtandao.

Alisema kwa Ulaya, kampuni za
Kipoland ni kiongozi katika TEHAMA
na kwamba watafadhili vijana wa
Tanzania kwenda kusoma Poland ka-
tika eneo la udaktari, kilimo, madini,
utafiti na maeneo mengine ambayo
yatainufaisha Tanzania watakapohit-
imu.

Alisema moja ya kampuni za nchi
hiyo inayozalisha taa zinazotunza
mazingira (Green tech), imeonesha
nia ya kufungua tawi lake hapa nchi-
ni. Pa alisema wamekubaliana na
kuzielekeza timu za wataalamu zikae
na kuainisha maeneo ya kushirikiana
kibiashara.

“Tumekuwa na uhusiano wa kidi-
plomasia kwa zaidi ya miaka 60.
Tanzania ilipokea wakimbizi zaidi
ya 5,000 kutoka Poland wakati wa
vita vya pili vya dunia. Nimeongea
na Rais namna ya kutanua mipaka ya
ushirikiano wetu kibiashara,” alisema
Rais Duda.

Alifafanua kuwa raia wa nchi yake
wataendelea kuja Tanzania kutalii,
kwa sababu uchumi wao umeimari-
ka na watu wameanza kutumia fedha
zao kuliko ilivyokuwa mwaka jana.

TANGAZO/ NOTISI YA MNADA WA HADHARA

LEHALEL GROUP OF COMPANY LTD Kwa idhini na mamlaka tuliyopewa na MWANGA HAKIKA BANK LIMITED,
tutauza kwa njia ya Mnada wa hadhara mali/dhamana za wadaiwa wake kama ilivyo onyeshwa kwenye jedwali
hapo chini. Mnada utafanyika mahali dhamana zilipo baada ya Siku saba (7) na siku ishirini na moja (21) kuanzia
tarehe ya Notisi /Tangazo hili endapo hawatalipa madeni yao.

NA | JINALAMDAIWA | JINA LA MDHAMINI | AINA YA DHAMANA MAHALIDHAMANA | TAREHE NA SAA YA KAMPUNVDALALI
ILIPO MNADA HUSIKA
1| MANASA GABRIEL RESIDENTIAL UKWAMANI, Tarehe 19/02/2024 na | LEHALEL GROUP
OMARY GAUDENCE LICENCE NO KAWE MANISPAA | kuendelea, saa 4:00 | OF COMPANY LTD
MANDITI MGUNDA KND028511, ARDHI Na. | YA KINONDONI asubuhi na kuendelea
KND/KWE/KUK11/51
2 | JOYCEG. GWALUGANO | CERTIFICATE OF MBAGALA, Tarehe 04/03/2024 na | LEHALEL GROUP
MWASABWITE | OBASI OCCUPANCY NO MANISPAA YA kuendelea, saa 4.00 | OF COMPANY LTD
MWASABWITE | 34098 BLOCK G TEMEKE asubuhi na kuendelea
MBAGALA AREA

MASHARTI YA MNADA

1. Ukaguzi wa dhamana unaruhusiwa kuanzia tarehe ya tangazo hili.

2. Mali/dhamana itauzwa katika hali iliyopo na mahaliilipo.

3. Mshindi wa mnada ata lazimika kulipa malipo yasiyo pungua 25% ya bei iliyofikiwa siku ya mnada, na 75% iliyosalia ilipwe ndani ya siku kumi na
nne (14) toka tarehe ya mnada.

4. Gharama zozote ikiwemo kubadilisha hatimiliki (transfer of ownership), na kumtoa mtu kwenye nyumba/eneo lililouzwana bank (eviction) ni za
mnunuzi.

5. Mnunuzia akishindwa kutimiza sharti mojawapo hapo juu malipo ya awali hayatarejeshwa na mnada utarudiwa.

Kwa maelezo zaidi wasilianana:

LEHALEL GROUP OF COMPANY LTD
P.0.Box 68172
Dar es Salaam, Tanzania

Tel: 0620 848 565/ 0714 598 559
Email: lehalelglc@gmail.com
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Ukata wakwamisha ujenzi ofisi ubalozi

Na Godfrey Mushi, DODOMA

LICHA ya serikali kupewa mie-
zi 12 kuviendeleza viwanja vya
Ubalozi vya Addis Ababa (Ethio-
pia) na Abuja (Nigeria) ili kuepu-
ka kupoteza umiliki wake kwa
kutwaliwa na mamlaka za ardhi
za nchi hizo, Bunge limesema
hadi kufikia Januari, mwaka huu,
miradi hiyo imekwama kuanza
kutokana na ufinyu wa bajeti.

Viwanja hivyo, vimepangwa
kuendelezwa kupitia Mpango
wa Ujenzi wa Ofisi za Balozi na
Majengo ya Kitegauchumi, kwa
ushirikiano baina ya sekta ya
umma na binafsi.

Wizara ya Mambo ya Nje na
Ushirikiano wa Afrika Mashariki,
inatekeleza mkakati mahsusi wa
miaka 15 (2017/18 - 2031/32) wa
uendelezaji wa viwanja na ma-
jengo ya serikali balozini.

Mkakati huo unalenga kubore-
sha mazingira ya utekelezaji wa
majukumu ya watumishi uba-
lozini, kutunza na kuimarisha
taswira njema ya taifa nje ya
nchi pamoja na kutumia majen-
go hayo kama vitegauchumi kwa
madhumuni ya kuongeza wigo
wa mapato ya serikali.

Mwenyekiti wa Kamati ya

Kudumu ya Bunge ya Mambo
va Nje, Ulinzi na Usalama, Vita
Kawawa, akiwasilisha jana bun-
geni jijini Dodoma taarifa ya shu-
ghuli za kamati hiyo kwa mwaka
2023, alisema viwanja vya Addis
Ababa, serikali ilipewa miezi
tisa, tangu Februari mwaka jana,
kuviendeleza.

Aidha katika kiwanja cha Abu-
ja, alisema serikali ilipewa miezi
mitatu tangu Oktoba, mwaka
jana, lakini hadi kufikia Januari,
mwaka huu, utekelezaji wa mi-
radi hiyo ulikuwa haujaanza.

Wizara hiyo, ina miradi 36
itakayotekelezwa katika kipindi
cha kuishia mwaka 2031/32.

Kati ya miradi hiyo, 16 ni ya
kipaumbele na wizara hiyo im-
eanza utekelezaji wa miradi sita,
ambayo ni Nairobi (Kenya), Kin-
shasa (DRC), Addis Ababa (Ethi-
opia), Kampala (Uganda), Abuja
(Nigeria) na Lusaka (Zambia),
ambayo wabia wameonyesha
nia ya kushiriki katika utekeleza-
ji.

Kutokana na jambo hilo li-
takalokwamisha kufanikiwa
kwa miradi ya ujenzi wa ma-
jengo ya Ubalozi wa Tanzania,
Bunge limeazimia, bajeti ya mi-
radi ya maendeleo kwa ajili ya

ujenzi wa majengo ya Balozi za
Tanzania, yakiwamo majengo
ya vitega uchumi, itengwe kul-
ingana na mahitaji ya miradi ya
ujenzi wa majengo ya Balozi za
Tanzania.

Kadhalika, bajeti inayotengwa
na kupitishwa na Bunge, kwa
ajili ya miradi ya ujenzi katika
Balozi za Tanzania, ipatikane
kwa wakati ili kupata tija iliyoku-
sudiwa katika miradi ya ujenzi
ya majengo na vitega uchumi
katika Balozi za Tanzania.

Kuhusu hatari ya viwanja vya
ubalozi kutwaliwa, Kawawa, am-
baye ni Mbunge wa Namtumbo
(CCM) alisema: “Kwa kuwa ku-
tokuendeleza viwanja vya Uba-
lozi wa Tanzania uliopo Addis
Ababa na Abuja, kulisababisha
mamlaka za nchi zinazohusika
kutoa muda maalumu kwa Tan-
zania kuwa imeendeleza viwan-
ja hiyo.

“Na kwa kuwa kutokuendele-
zwa kwa viwanja hivyo ndani ya
muda uliowekwa kutasababisha
kutwaliwa kwa viwanja hivyo;
jambo ambalo litaharibu sifa na
kuvuruga hadhi ya nchi yetu
kwenye medani za kidiploma-
sia.

“Kwa hiyo basi, Bunge linaazi-

mia kwamba, Wizara ya Mambo
ya Nje na Ushirikiano wa Afrika
Mashariki, kwa kushirikiana na
Wizara ya Fedha, zipange upati-
kanaji wa fedha, kwa ajili ya kue-
ndeleza viwanja hivyo ndani ya
muda uliowekwa.”

Akichangia mjadala kuhusu
mpango huo, Mbunge wa Uk-
erewe (CCM), Joseph Mkundi,
alisema mpango huo umekuwa
ukikumbwa na tatizo kubwa la
kibajeti.

“Mpaka leo tunavyozun-
gumza, mpango huu wa miaka
15, miaka mitano sasa umekuwa
unasuasua na utekelezaji wake
umekuwa ni wa shida sana. La-
kini moja kati ya changamoto
zilizopelekea mpango huu
kutotekelezeka kwa muda uli-
opangwa ni bajeti.

“Sasa pamoja na tatizo hilo
la kibajeti pamoja na wizara
kuanza kufikiri kuingia kwenye
makubaliano na sekta za umma
na sekta binafsi ili kuweza kush-
irikiana kufanya maboresho
kwenye majengo yetu na Balozi
zetu kule nje, lakini shida kubwa
vilevile imekuwa ni muda unao-
chukuliwa kwa ajili ya kufanya
majadiliano na taasisi hizi,”
alisema.

Mkuu wa Wilaya
ya Manyoni,
mkoani Singida,
Kemirembe Lwota
(wa pili kushoto),
akipata maelezo
kutoka kwa MKku-
rugenzi Mtendaji
wa Halmashauri
ya Wilaya hiyo,
Jimson Mhagama
(katikati), alipotem-
belea kukagua
ujenzi wa bwalo la
Shule ya Sekondari
va Wasichana ya
Solya, wilayani
humo juzi. PICHA:
THOBIAS MWA-
NAKATWE

Wanaotibu ‘red eyes' kienyeji waonywa

Na Christina Mwakangale

WIZARA ya Afyaimetoa tahad-
hari kwa umma kuhusu ugonjwa
wa macho mekundu maarufu
kama Ted eyes, kutokana na
kukithiri kwa idadi ya wanaou-
gua, wengi wakitumia tiba bila
kufuata ushauri wa daktari.

Imesema tangu  kutokea
kwa ugonjwa huo watu wanne
wamegunduliwa kuwa na dalili
za upofu kulikosababishwa na
matumizi ya dawa za asili katika
matibabu.

Mkurugenzi wa Huduma za
Tiba kutoka Wizara ya Afya,
Prof. Paschal Ruggajo, aliyasema
hayo juzi jijini Dar es Salaam,
huku akibainisha kuwa Januari

16, mwaka huu, wizara ilitoa
taarifa ya kuwapo kwa ugonjwa
huo nchini ingawa wamegundua
baadhi ya watu wanatumia dawa
bila ushauri.

Alisema mikoa inayoongoza
kuwa na idadi kubwa ya wag-
onjwa ni Dar es Salaam na Pwani,
huku akiwaomba viongozi wa
dini kuhimiza waumini kuacha
kupeana salamu kwa mikono ili
kupunguza maambukizi.

Kadhalika alisema hadi Feb-
ruari 3, mwaka huu, ugonjwa
huo umeshaenea katika mikoa
23 pamoja na nchi jirani, ume-
sababisha zaidi ya watu 12,332
kuugua hapa nchini.

“Tunatoa tahadhari na kutoa
mesisitizo hao ni idadi ya wali-
ofika katika vituo vyetu, wen-

gine hawajaja kutibiwa. Ugonjwa
hupona wenyewe. Mwili uta-
jitengenezea tiba wenyewe. Tan-
gu kuugua na kupona huchukua
muda wa wiki mbili hadi sita,”
alisema Prof. Ruggajo.

Alisema ugonjwa huo unaam-
bukizwa kwa kugusa machozi au
tongotongo ama vitasa, kalamu,
kuchangia taulo, leso, mashuka,
kwamba hauambukizwi kwa
njia ya hewa wala kumwangalia
mgonjwa.

“Tumeanza kupokea taarifa
kwamba kuna wagonjwa wakiwa
tayari wana vidonda katika mbo-
ni ya jicho. Wengi wanafuata tiba
katika mitandao ya kijamii, dawa
zisizo rasmi kama vitakasa miko-
no, chai yenye majani ya chai
mengi, tangawizi, maji ya chum-

vi, maziwa ya mama na hata
mikojo ya binadamu,” alisema.

Alisema wanaougua ugonjwa
huo wanapaswa kunawa uso
kwa majisafi, pia wasinunue
dawa kiholela na kwamba wa-
pate huduma za dawa kwenye
maduka, waache kutoa dawa
bila kutumia taarifa kutoka kwa
daktari.

Alisema: “Hatua kali zita-
chukuliwa ikiwamo kuwafutia
leseni wanaotumia dawa bila
ushauri wa daktari. Si kila macho
mekundu ni ‘Ted eyes’. Tuzuie
kugusa macho inavyowezekana,
tusishikane mikono. Sehemu
za ibada wapo wanalazimishwa
kushikana mikono. Wapeane
amani kwa kuinamana,” alieleza
Prof. Ruggajo.

]
Waziri
ahimiza
upendo
kuleta
ufanisi
utendaji

Na Munir Shemweta,
DODOMA

NAIBU Waziri wa Ardhi,
Nyumba na Maendeleo ya
Makazi, Geophrey Pinda,
amesisitiza upendo mion-
goni mwa watumishi ili
kutekeleza majukumu kwa
ufanisi.

Pia amewataka watumi-
shi hao wa sekta ya ardhi
kufanya kazi kwa bidii ili
serikali ione matunda na
ufanisi wa kazi walizotumwa
kuzitekeleza.

Pinda alisema hayo jana
gumza na viongozi na wa-
tumishi wa Wizara ya Ardhi,
Nyumba na Maendeleo ya
Makazi, makao makuu.

Alisema akiwa Naibu
Waziri, asingependa wa-
tumishi wa sekta hiyo kuishi
bila upendo ndiyo maana
ameamua kukutana na kada
zote za watumishi kwa lengo
la kujua changamoto za wa-
tumishi wa kada hizo.

Kwa mujibu wa Pinda up-
endo miongoni mwa watum-
ishi si tu unatoa faraja bali
unarahisisha kazi za wizara
kwa kuwa watumishi hao
watakuwa wakifanya kazi
kwa furaha na amani.

Alibainisha kuwa uamuzi
wa kukutana na watumishi
unalenga pia kuwafunda na
kuwaweka karibu watumi-
shi ili Wizara ya Ardhi ifanye
kazi kwa ufanisi na kuleta
matokeo chanya.

“Nimeona nikae na wa-
tumishi kwa hekima na
busara ili nifahamu changa-
moto zinazowakabili na
kuzitatua ili mwisho wa
siku kuondoa malalamiko
yanayotolewa kwa wizara,”
alisema na kuongeza kuwa:.

“Shati letu limejaa ma-
doa, ukipita mtaani wakiona
mtumishi wa ardhi wanase-
ma niwale wale na sauti za
kulaumu ni kali kweli kweli.”

Pinda pia aliwataka wa-
tumishi wa sekta hiyo kupe-
wa stahiki zao kwa mujibu
wa she ia, taratibu na mion-
gozo iliyopo ili wafanye kazi
kwa bidii bila manung’uniko.

“Watumishi wakipewa
posho stahiki utaona jinsi
wanavyokimbiza mambo na
ugumu utaisha,” alisema.
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EALA yakoshwa
na utendaji TPA

Na Mary Geofrey

WABUNGE wa Bunge Ila
Afrika Mashariki (EALA),
wameipongeza Mamlaka ya
Bandari (TPA) kwa kutekeleza
vyema majukumu ya kuhu-
dumia shehena kubwa za mizi-
go na kusaidia kufungua korido
ya Afrika Mashariki.

Pongezi hizo zilitolewa juzi na
Mwenyekiti wa Kamati Ndogo
ya Mawasiliano, Biashara na
Uwekezaji ya EALA, Rutazana
Francine, baada ya kukamili-
sha ziara iliyolenga kujifunza
utendaji kazi wa Bandari ya Dar
es Salaam.

Alisema nchi wanachama wa
Jumuiya ya Afrika Mashariki
(EAC) wana kitu cha kujifunza
kwa Tanzania kupitia bandari
hiyo yenye uwezo mkubwa wa
kushusha kontena nyingi za
mizigo kwa muda usiozidi siku
tano.

“Tupo Tanzania kwa ziara
yetu ya kikazi hapa bandarini,
tumefanikiwa kutembelea mae-
neo kadhaa na kujionea namna
shughuli hapa zinavyoendesh-
wa kwa saa 24, tumeridhishwa
sana na nichukue fursa hii kui-
pongeza serikali ya Tanzania
kwa uwekezaji huu mkubwa,”
alisema Rutazana ambaye ni
mwakilishi wa bunge hilo ku-
tokea Rwanda.

Naye mjumbe wa bunge hilo
kutoka Kenya, David Ole Sankok,
alisema walifika bandarini
hapo kujifunza namna Afrika
Mashariki inavyonufaika na
korido na wameridhishwa na
jitihada zinazofanywa na TPA.

Alisema wamebaini Tan-
zania ina uwezo wa kupokea
kontena nyingi za mafuta zina-
zoweza kupakuliwa na kusam-
bazwa katika nchi zote za Afrika
Mashariki. Aidha alisema Tan-
zania ina nafasi ya kupiga hatua
kubwa ya mafanikio kupitia
uchumi wa buluu kutokana na
kumiliki eneo kubwa la bahari.

Sankok alisema wamesikia
matatizo ya wafanyabiashara
wanaotumia bandari ikiwamo
ucheleweshwaji  wa mizigo,
hivyo watatengeneza sheria
ambazo zitawasaidia kufanya bi-
ashara zao kwa ubora zaidi.

Naye Mwakilishi wa Mku-
rugenzi wa Bandari ya Dar es
Salaam, Mussa Biboze, alisema
wabunge hao wamejifunza
mengi kupitia ziara hiyo, kwam-
ba jukumu la TPA ni kuendelea
kuongeza ufanisi kila siku.

Alisema kuna matatizo mach-
ache ambayo wanazifanyia kazi
ili kurahisisha utendaji kazi wa
bandari hiyo.

Biboze alisema mizigo ya
ndani inapofika bandarini hu-
pakuliwa ndani ya siku tano na
ile ya nje ya nchi wana mikataba
ya siku 24 hadi 30.

Maofisa ardhi wakalia kuti kavu

Na Beatrice Shayo, IRINGA

KATIBU wa Itikadi, Uenezi na
Mafunzo wa Chama Cha Map-
induzi (CCM), Paul Makonda,
amewaagiza maofisa ardhi
wanne wa Manispaa ya Iringa
kufungasha virago, baada ya
kutajwa na wananchi kuwa
chanzo cha migogoro ya ardhi
mkoani hapa.

Alitoa maagizo hayo jana kati-
ka mkutano uliofanyika viwanja
vya  Mwembetogwa mkoani
hapa uliolenga kusikiliza kero
za wananchi.

Wakati wa mkutano huo, kila
mwananchi aliyepewa kipaza
sauti ili awasilishe kero yake ali-
zungumzia migogoro ya ardhi
huku wakiwataja maofisa ardhi

hao kuhusika katika kuwanyi-
ma haki zao.

Mmoja wa maofisa hao ni
Mthamini Ardhi wa Mkoa wa
Iringa, Priscus Shirima, ambaye
ametajwa kuwa kinara katika
migogoro hiyo ya ardhi, mmoja
wa wananchi alieleza kuwa ali-
ombwa Sh. milioni tatu kwa ajili
ya kutoa mchoro wa nyumba,
kwamba mpaka sasa ni miaka
minne imepita hajapewa huo
mchoro.

“Kwenye simu yangu ina
meseji 39,000 na kila mmoja
ukiisoma ni matatizo. Kuna

wakati mwingine nashindwa
kuvumilia najikuta nalia, ving-
ine ukisimuliwa huna uwezo
wa kuvibeba mnavyonyoosha
mikono najisikia vibaya kwa

sababu sina uwezo wa kuwasiki-
liza wote,” alisema Makonda.

Kutokana na kukithiri kwa
malalamiko ya migogoro ya
ardhi katika mkutano huo,
Makonda alilazimika kuwaita
maofisa wa ardhi na kuwauliza
wana miaka mingapi kazini,
ambapo kila mmoja alijibu kul-
ingana na muda wake kazini,
huku wengine wakisema wana
miaka mitatu, 10, sita, 13

“Wewe uliyesema una miaka
10 na wewe wa miaka 13 mjian-
dae kuhama. Nilitaka muone
huwezi kuwa na ofisa ardhi
unakaa eneo moja zaidi ya
miaka 13 halafu ukategemea
kutakuwa na usawa, kesho (leo)
mnavyonikabidhi nyaraka ya
hawa wananchi nitaongea na

mabosi wenu lazima yafanyike
mabadiliko,” alisema.

“Lakini si tu hivyo na wote
wenye miaka minne na kuen-
delea mliokaa sehemu moja
lazima wachunguzwe utendaji
wao wa kazi ili unapohamishwa
tusihamishe tatizo inawezeka-
na umeharibu hapa umezalisha
migogoro tukakupeleka sehe-
mu nyingine ukaenda kuende-
leza tabia hiyo. Ndugu zangu
maofisa ardhi wenye miaka
miaka 10 hadi 13 mjiandae,” al-
iongeza.

Makonda alisema mtendaji
anapokaa muda mrefu katika
kituo kimoja huenda akawa ni
mtendaji mzuri au ana mtandao
wa kula rushwa na viongozi
wakubwa ambao wanamwacha.

Meneja wa Bandari ya Mtwara, Ferdinand Nyati (wa pili kulia), akiwaeleza wahariri kuhusu maboresho ambayo yame-
fanywa na bandari hiyo, walipotembelea mkoani Mtwara jana. PICHA: JOSEPH MWENDAPOLE

Wavuka mto kwa mtumbwi baada ya daraja kukatika

Na Christina Haule,
MOROGORO

WAKAZI wa Kata za Tlonga,
Ketaketa, Mwaya na Mbunga
katika wilaya ya Ulanga mkoani
Morogoro wanalazimika ku-
vuka Mto Ruaha kwa kutumia
mtumbwi wa asili kwa gharama
ya Sh. 1,000.

Hali hiyo inatokana na ku-
katika kwa daraja la mto huo
kutokana na mvua kubwa inay-
oendelea kunyesha.

Wakizungumza katika eneo
la tukio lilipokatika daraja hilo

cha Mwaya katika daraja hilo,
Michael Likomawagi, alisema
bao wengi ni wakulima na
wafanyabiashara, =~ wanapata
adha, hivyo yeye kulazimika ku-
wasaidia kuvuka kwa kutumia
gome la mti.

Diwani wa Mwaya, Edson
Williamson, alisema daraja hilo
lilikatika wakati ujenzi wa bara-
bara ukiendelea katika eneo
hilo baada ya kuharibiwa na
mvua inayoendelea kunyesha.

Kutokana na hali hiyo,
Mbunge wa Ulanga (CCM),
Salim Hasham, alisema katika

kukabiliana na adha ya usa-
firi kwenye daraja hilo, tayari
wameshachanga Sh. milioni 2.7
na kufanya ujenzi wa kivuko
cha muda kabla ya daraja ka-
mili kukamilika.

Naye Kaimu Meneja wa Waka-
la wa Barabara (TANROADS)
Mkoa wa Morogoro, Mhandisi
Patrick Rambika, alisema
daraja hilo lilikatika Februari 5,
mwaka huu na sasa mkandarasi
yuko eneo la tukio kuhakikisha
eneo hilo linapitika.

Mhandisi Rambika alisema
daraja hilo lilikuwa la chuma
na tayari vyuma vya kulirejesha

katika hali yake vimeshafika
eneo la tukio na mafundi wa-
naendelea kufunga ili njia hiyo
iendelee kupitika.

Alisema kwa sasa kuna njia ya
kupita kwa miguu na mitumbwi
pekee lakini usafiri wa vyombo
vya moto bado haujaanza kuto-
kana na ukubwa na upana wa
mto huo.

Aidha, Mhandisi Rambika
alisema katika Mkoa wa Mo-
rogoro kuna maeneo mengi
yaliyoathirika na mvua inay-
oendelea kunyesha na mengi
yamesharudishwa na yame-
shaanza kupitika.
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Tunahitaji maandalizi ya
AFCON 2025 mapema

FAINALI za Mataifa ya Afrika 2023 zinafika ukingoni kesho
Jumapili nchini Ivory Coast ambapo wenyeji wataumana na
Nigeria katika mchezo unaotazamiwa kuwa wa ushindani
mkubwa.

Fainali hizi zinamalizika huku Ukanda wa Afrika Mashariki
katika Baraza la Soka (CECAFA) timu ya pekee iliyoshiriki ni
Tanzania tu ambayo hata hivyo iliishia hatua ya makundi.

Taifa Stars imecheza michezo mitatu kwenye kundi lake la
F wakiwa na timu za Morocco, Jamhuri ya Kidemokrasia ya
Congo na Zambia ambapo kwenye kundi hilo Stars ilipoteza
mchezo mmoja tu baada ya kufungwa na Morocco mabao 3-0.

Michezo iliyobakia Taifa Stars ilitoka sare na Zambia 1-1 na
Congo 0-0 na kuhitimisha ushiriki wao kwa fainali za mwaka
huu.

Kumalizika kwa fainali hizi ambazo zimekuwa na msisimko
mkubwa ni mwanzo wa fainali zijazo za mwaka 2025 ambapo
kampeni zake zitaanza hivi karibuni, nchi Mwanachama wa
Shirikisho la Soka Afrika (CAF) zitaanza kampeni ya kusaka
tiketi.

Katika nchi hizo ipo pia Tanzania ambayo itatafuta nafasi ya
kushiriki fainali hizo kwa mara ya nne kabla ya kugeukia zile
za mwaka 2027 ambapo itakuwa moja ya nchi mwenyeji.

Ni wazi Taifa Stars kipo ilichojifunza kwenye fainali zina-
zomalizika kesho na hivyo watakuwa na nafasi ya kurekebisha
au kuongeza katika maeneo ambayo wanaona yaliwaangusha
kwenye fainali za mwaka huu.

Si tu kwa kikosi cha Taifa Stars, lakini kwa viongozi wa mpira
wetu, tunamaanisha Shirikisho la Soka Tanzania na serikali
kwa ujumla watakuwa wameona nini kifanyike kuelekea kwe-
nye fainali zijazo ili Taifa Stars ifanye vizuri.

Nipashe tunaamini maandalizi ya mapema ni moja na njia
ya kufanya vizuri kwenye mashindano yajayo ya AFCON.

Maandalizi ya timu yetu kuelekea michezo ya kutafuta tiketi
ya kushiriki fainali za Afrika yaanze mapema kwa kuandaa
timu itakayotuhakikishia tiketi ya ushiriki wetu kwa mara ya
nne.

Tunaamini kushiriki fainali za 2025 kutatusaidia kwa kui-
jenga timu yetu kuelekea fainali za 2027 ambazo Tanzania
kwa kushirikiana na Kenya na Uganda tutakuwa wenyeji wa
michuano hiyo.

Kufanya vizuri kwenye soka hakuji kama upepo, ni maan-
dalizi na mikakati mizuri kuanzia ngazi ya taifa kwa maana
serikali, Shirikisho la Soka na timu yenyewe kwa ujumla wake.

Kwa mara ya pili Taifa Stars imeishia hatua ya makundi, tu-
naamini mara hizo zinatosha kuipa nafasi timu yetu kujifunza
namna ya kufuzu kwenda hatua ya 16 bora na baadaye robo
fainali na kuendelea.

Timu ambazo hazikupewa nafasi ya kufanya vizuri AFCON
ya mwaka huu kama Namibia, Guinea au mali zote zimeweza
kufanya vizuri kutokana na maandalizi na mipango mizuri
waliyoiweka miaka ya nyuma.

Taifa Stars inaweza kufanya vizuri kwenye fainali zijazo
kama tu mikakati mizuri itawekwa, kuwa na benchi zuri la
ufundi lenye makocha wenye uwezo na kufanya uchaguzi sa-
hihi wa wachezaji.

Mashabiki na wadau wa soka hapa nchini, tunasubiri kwa
amu fainali zijazo za AFCON tukiamini kwa mara nyingine,
2025 Taifa Stars itashiriki na kuiwakilisha tena Afrika Mashari-
ki.
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Na Adam
Fungamwango

VITUKO kama hivi niliviona zamani sana
wakati huo kipa akiwa Ivo Mapunda.
Wakati akitoka Gor Mahia na kujiunga na
klabu ya Simba alikuwa na taulo lake lenye
ukubwa zaidi ya taulo la kawaida la kipa
analotumia kujifutia jasho uwanjani.

Kutokana na hilo, waamuzi walikuwa
hawaruhusu alining’inize kwenye nyavu
kwani ingeweza kusababisha kupanua
zaidi nyavu na mpira ungeweza kupenya
na kuleta utata.

Akawa analazimishwa kuliweka kando
ya lango na alifanya hivyo. Lakini baadhi
ya mashabiki hawakuamini kama ni taulo
la kawaida, wakawa wanaruka uzio na
kwenda kulipora na kukimbia nalo.

Hilo lilikuwa jambo la kawaida kutokea
zaidi ya miaka 10 iliyopita wakati ligi yetu
ilikuwa bado haijapiga hatua kubwa sana.

Kwa sasa Ligi ya Tanzania ni moja kati ya
ligi yenye heshima kubwa Afrika, inashika
nafasi ya sita sasa.

Mwaka huu imetoa wachezaji 19 kwen-
da kucheza michuano ya AFCON wakiwa
kwenye timu tano tofauti, ambazo ni Taifa
Stars, Burkina Faso, Jamhuri ya Kidem-
kokrasi ya Congo, Mali na Zambia.

Wachezaji wa timu wanaocheza Ligi ya
Tanzania walizisaidia timu zao kutinga
hadi hatua za robo fainali na nusu fainali.

Golikipa wa Yanga, Djigui Diarra ali-
yeichezea Mali na kiungo wa timu hiyo,
Stephane Aziz Ki, akiwa na timu yake ya
taifa ya Burkina Faso, walikutana hatua ya
16 bora, na Diarra akaenda hadi robo fain-
ali.

Henock Inonga wa Simba ndiye mchezaji
pekee wa Ligi Kuu ya Tanzania aliyenusa
hatua ya nusu fainali ya AFCON na kutole-
wa na wenyeji, Ivory Coast kwa bao 1-0.

Hapo utaona kuwa Ligi ya Tanzania kwa
sasa ina heshima kubwa, ikichezwa na
wachezaji wenye ubora na hadhi ya juu,
hivyo inabidi hadhi hii ilindwe kwa nguvu
zote.

Nimeanza kuona vitu vinavyoashiria
kuanza kurudi kule kule tulikotoka.

Bodi isiruhusu mechi za ligi
ziwe kama za ‘uswahilini’

Kuamini imani za kishirikina na kutoi-
heshimu nembo ya ligi si jambo lenye afya
kwa ustawi wa ligi na mpira wetu.

Katika mechi mbili, Yanga ikicheza dhidi
ya Dodoma Jiji na Mashujaa FC kuna baa-
dhi ya wachezaji wameonekana kwenda
langoni na kupora taulo.

Katika mechi dhidi ya Dodoma Jiji ali-
yefanya hivyo ni Clement Mzize na mechi
dhidi ya Mashujaa FC, kazi hiyo ilifanywa
na Kibwana Shomari.

Kwa bahati mbaya sana waliofanya hivi
wote ni wachezaji wa Kitanzania na si wa
kigeni.

Hapa inaonyesha kuwa inawezekana
wachezaji wetu wanaamini sana ushirikina
zaidi tofauti na wachezaji wa kigeni ambao
wanaonekana kujituma zaidi uwanjani.

Sitaki kwenda mbali kuhusu hilo, lakini
napenda kuikumbusha Bodi ya Ligi iwe
makini na hili jambo ambalo limeanza ku-
jitokeza na wala tusipepese macho, ni ku-
chukua hatua.

Iwapo litanyamaziwa kimya, tutaanza
kuona na wachezaji wengine na timu
mbalimbali wanafanya hivyo na sasa itaku-
wa tena ni vurugu siyo mpira.

Bodi ya Ligi ina Mamlaka ya kuchukua
hatua pale inapoona ligi yake ambayo
ilitumia muda mrefu kuipa hadhi leo in-
achafuliwa kwani siku hizi inaangaliwa
kwenye nchi nyingi sana Afrika, wanapoo-
na wachezaji wanapora mataulo kwa kua-
mini imani za kishirikina ni kama kulipaka
matope soka la letu.

Kinachoonekana, kinanikumbusha
mechi za zamani uswahilini ambapo mtu
anaweza kuingia uwanjani na kufanya cho-
chote, na hata mchezaji pia anaweza kua-
mua lolote na asifanywe chochote.

Siku hizi hata kwenye Ndondo Cup, na
mechi za uswahilini huwezi kukuta vitu
kama vile kwa sabahu hata mashabiki nao
wameimalika sana kutokana na kufuatilia
mechi za Ulaya.

Kazi kwenu Bodi ya Ligi, kusuka au ku-
nyoa.
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RC atoa namba
ya simu Kupata
taarifa ulanguzi
bei ya sukari

Na Ashton Balaigwa, MOROGORO

MKUU wa Mkoa wa Morogoro, Adam
Malima, ametaja namba yake ya simu had-
harani kwa lengo la kupewa taarifa kutoka
kwa mwananchi yeyote atakayeuziwa su-
kari tofauti na bei elekezi ya Sh. 2,700 hadi
3,200.

Amesema kwa mfanyabiashara yeyote
atakayebainika anauza bei ya sukari tofauti
na ile iliyopanga atachukuliwa hatua kali za
kisheria.

Malima alitoa namba yake jana wakati
wa maadhimisho ya kumbukizi ya miaka
47 ya kuzaliwa kwa Chama Cha Mapinduzi
(CCM) iliyofanyika kimkoa katika Manispaa
ya Morogoro.

Katika maadhimisho hayo, mgeni rasmi
alikuwa mlezi wa CCM Mkoa wa Morogoro
ambaye ni Mwenyekiti wa Umoja wa Vijana
wa CCM (UVCCM) Taifa, Mohamed Ally
Kawaida.

Malima alisema licha ya mkoa wa Mo-
rogoro kuwa na viwanda vinne vya sukari
vikiwamo vya Mtibwa, Kilombero I na II
pamoja na kiwanda kipya cha Mkulazi,
kuna tatizo la upungufu wa sukari, hali ili-
yoilazimu serikali kuagiza tani 100,000 ku-
toka nje.

Alisema tayari awamu ya kwanza ya she-
hena ya sukari kutoka nje imeshawasili,
huku serikali ikitoa bei elekezi ya kuuzwa
kwa Sh. 2,700 mpaka 3,200 kulingana na
maeneo na kwamba bei hiyo ni sheria,
hivyo wafanyabiashara wote wanapaswa
kuuza kwa kuzingatia bei hizo.

“Nawakumbusha wafanyabiashara seri-
kali tayari imetoa maelekezo mahususi
kuwa sukari inauzwa mwisho Sh. 3,200 kwa
kilo na mwananchi akikuta anauziwa Sh.
3,500 anipigie simu mimi mwenyewe kwa
namba yangu 0784 612020 nitaenda mara
moja kushughulika nao,” alisema Malima.

Alisema upungufu wa sukari uliojitokeza
nchini umechangiwa na viwanda kushind-
wa kuvuna miwa kutokana na mashamba
kujaa maji kulikosababishwa na mvua za
mafuriko.

“Mimi ndiye Mwenyekiti wa Kamati ya
Ulinzi na Usalama ya Mkoa wa Morogoro.
Nazunguka maeneo hayo kila siku na ni-
mejionea viwanda vya Kilombero I na II,
Mtibwa na Mkulazi mashamba yao yote
yamezingirwa na maji na hakuna mashine
wala trekta inayoingia shambani,” alisema
Malima.

Akizungumzia uhaba wa sukari, Kawaida
alisema Baraza Kuu la UVCCM liliazimia
kuhusu bei ya juu ya sukari inayoendelea
kuuzwa nchini na wafanyabiashara na kui-
agiza serikali ilishughulikie suala hilo.

“Mkuu wa Mkoa uliposimama hapa ume-
toa namba yako ya simu kwa wananchi.
Umekiri wewe kwamba unafahamu hata
mimi ninazo taarifa kwamba hapa Moro-
goro wapo baadhi ya wafanyabiashara wa-
nauza sukari kwa bei ya juu tofauti na iliyo-
pangwa na serikali,” alisema.

Kaiwada alisema licha ya Malima kutoa
namba yake ya simu kwa wananchi, alim-
womba yeye pamoja na wakuu wa wilaya
mkoani Morogoro, watoke ofisini kwenda
kufanya msako kuwabaini wafanyabiashara
wanaouza sukari kwa bei ya juu.

“Tokeni ofisini msisubiri kupigiwa simu.
Nendeni mkafanye msako kukamata wa-
fanyabiashara wanaouza sukari kwa bei
isiyo elekezi ili kukomesha tatizo hilo,”

Na Sabato Kasika

WAZIRI wa Maendeleo ya
Jamii, Jinsia, Wazee na Makundi
Maalum, Dk. Dorothy Gwajima,
amekemea ukatili wa watoto
mtandaoni na kuwataka waza-
zi na walezi kusimamia malezi
mema ili kulinda kizazi kijacho.

Alisema hayo wakati akifun-
gua mafunzo kwa wahariri na
waandishi wa habari jijini Dar
es Salaam jana ambayo yalihu-
su ukatili dhidi ya watoto.

Dk. Gwajima alisema wazazi
na walezi wanapaswa kuhimiza

watoto wao matumizi sahihi ili
wanufaike na fursa zilizopo
mtandaoni.

“Tuweke wazi kuwa katika
matumizi ya mitandao hiyo,
wanaweza kukabiliana na aina
tofauti za ukatili na unyanyasaji
wa kingono,” alisema.

Waziri Gwajima alitaja baa-
dhi ya aina ya ukatili na unyan-
yasaji wa kingono mtandaoni
ambazo mtoto anapaswa kuzi-
fahamu kuwa ni picha, video na
vitabu vya katuni.

“Katuni na vingine vingine
vingi vinavyoonyesha sehemu

za siri za mtoto au watoto wak-
inyanyaswa kingono, lakini pia
kuna udhalilishaji na vitisho
kwa kutumia picha,” alisema.

Alisema kukua kwa teknolo-
jia kumerahisisha mawasiliano,
na kwamba watu wanaweza
kuwasiliana ndani na nje ya
nchi.

“Lakini wakati mwingine wa-
naweza kuwasiliana na watu
wanaowajua au wasiowajua na
kujikuta wakikumbana na uka-
tili wa mtandaoni.

Alisema vyombo vya habari
vina nafasi kubwa ya kusaidia

- Waziri akemea ukatili kwa watoto mtandaoni

kuelimisha kuzingatia malezi
mema, kwa ajili ya kuepusha
ukatili huo.

Mtaalamu wa  Usalama
Mtandaoni na Uchunguzi wa
Kidijitali, Yusuph Kileo, alisema
ni muhimu watoto kutumia
mitandao, huku wazazi na
walezi wakiwafuatilia kwa ka-
ribu.

“Mitandao ina programu
nyingi zikiwamo zile ambazo
hazifai kwa watoto, hivyo ni
wajibu wa wazazi na walezi ku-
hakikisha watoto wao hawaan-
galii programu zisizowafaa,”

Waziri wa Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake na Makundi Maalum, Dk. Dorothy Gwajima (katikati), akizungumza katika
uzinduzi wa mafunzo kwa wahariri wa vyombo vya habari kuhusu ukatili dhidi ya watoto mtandaoni jijini Dar es Salaam

jana. Kulia ni Mtaalamu wa Ulinzi na Usalama wa Mtoto kutoka UNICEF Tanzania, Joseph Matikbwi na Mkurugenzi Msaidizi
|dara ya Maendeleo ya wizara hiyo, Mathias Haule. PICHA: SABATO KASIKA

Ofisa wa TAKUKURU aeleza mshtakiwa
alivyotoa rushwa mil. 10/- kwa ofisa polisi

Na Grace Gurisha

OFISA Uchunguzi kutoka
Taasisi ya Kuzuia na Kupam-
bana na Rushwa (TAKUKURU),
Agness Msumari, ameieleza
mahakama kuhusu mwanama-
ma Hawa Kirumbi (42) alivyo-
toa rushwa ya Sh. milioni 10
kwa Mkuu wa Upelelezi wa Ma-
kosa Jinai Mkoa wa Kinondoni,
Mrakibu Msaidizi (ASP) Abdal-
lah Nindi, ili kusitisha upelelezi
wa kesi ya unyang’anyi wa ku-
tumia silaha usiendelee.

Aidha, amedai katika uchun-
guzi wake alibaini kuwa Kirum-
bi alikwenda Kituo cha Polisi
Oysterbay katika ofisi ya ASP
Nindi akiwa ameambatana na
mwenzake aliyefahamika kwa
jina la Rukia ambaye alimsub-
iri mshtakiwa nje huku akiwa
amebeba fedha hizo.

Msumari alidai hayo jana
mbele ya Hakimu Mkazi Mkuu
Ramadhani Rugemalila wa
Mahakama ya Hakimu Mkazi

Kinondoni, Dar es Salaam,
wakati akitoa ushahidi dhidi
ya Kirumbi anayeshtakiwa kwa
madai ya kutoa rushwa.

Alidai kuwa anakumbuka
Oktoba 4, 2022 alikuwa ofisini
kwake akiendelea na maju-
kumu yake ya kazi, akapata
maelekezo kutoka kwa mkuu
wake kazi kwamba kuna taarifa
imeletwa kwa njia ya barua ku-
toka ofisi ya ASP Nindi kuhu-
siana na Hawa Kirumbi kutoa
rushwa ya Sh. milioni 10, hivyo
anatakiwa aifanyie kazi.

“Fedha hizi alipewa ASP
Nindi ili kusitisha upelelezi
uliyokuwa ukiendelea katika
ofisi yake dhidi ya tuhuma
iliyokuwa inamkabili Laurian
Severine Swai ambaye alikuwa
ana kosa la unyang’anyi wa ku-
tumia silaha,” alidai.

Msumari alidai kuwa baada
ya kupata taarifa hiyo, aliandaa
mpango kazi kwa ajili ya ku-
fanya uchunguzi na alianza
kwenda katika Kituo cha Polisi
Oysterbay, ofisi ya Mkuu wa

Upelelezi wa Makosa Jinai kwa
ajili ya kujiridhisha kama kuna
tuhuma hizo.

Alidai kuwa Septemba 18,
2023 aliandaa barua kwenda
kwa ASP Nindi kwa ajili ya
kuomba vielelezo vya ushahidi
pamoja na anwani ya watuhu-
miwa na siku hiyo hiyo, al-
ipokea barua kutoka kwa ofisa
huyo ikiambatana na watuhu-
miwa ambao walikabidhiwa
ofisi kwao.

“Oktoba 24,2023 nilikwenda
ofisini kwa ASP Nindi kwa ajili
ya kufuatilia vielelezo, nilika-
bidhiwa barua pamoja na Sh.
milioni 10, noti za Sh. 10,000
zilizokuwa 999 na noti mbili
za Sh. 5,000. Nilizihakiki fedha
hizi na kisha nilikabidhiwa
na mtunza vielelezo aliyeitwa
Afande Juma,” alidai Msumari.

Ofisa huyo aliendelea kudai
kuwa katika uchunguzi wake
alibaini kwamba ni kweli kuli-
kuwa na kiasi hicho cha fedha
na ni kweli Kirumbi alikwenda
kituo hicho cha polisi akiwa na

Rukia ambaye alimwacha kwe-
nye korido na baada ya muda
kidogo, alitoka nje na kisha
wakaingia wote kwenye ofisi ya
ASP Nindi ambako alichukua
fedha kutoka kwa Rukia na
kumkabidhi.

“Katika uchunguzi wangu
nilibaini fedha hizi zilikuwa
rushwa na baada ya kumaliza
uchunguzi, niliwahoji baadhi
ya mashahidi nikishirikiana na
mwenzangu aliyemhoji Rukia
Abdallah,” alidai.

Kesi hiyo imeahirishwa hadi
Februari 20, 2024 kwa ajili ya
shahidi kuulizwa maswali ya
dodoso na wakili wa mshtaki-
wa, Peter Kibatala.

Kwa mujibu wa hati ya mash-
taka, mshtakiwa anadaiwa
Julai 18, 2021 akiwa Kituo cha
Polisi Oysterbay, Kinondoni,
Dar es Salaam, alitoa rushwa
ya Sh. milioni 10 kwa ASP
Nindi ili kusitisha upelelezi wa
kesi ya Swai ambaye alikuwa
amekamatwa kwa tuhuma za
unyang’anyi wa kutumia silaha.
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Mbaroni tuhuma wizi vifaa hospitali

Na Elizabeth John, NJOMBE

JESHI la Polisi Mkoa wa Njombe
linawashikilia watu wanne waki-
wamo watumishi wawili na mlinzi
mmoja kwa tuhuma za wizi wa vifaa
vya ujenzi katika Hospitali ya Hal-
mashauri ya Mji wa Makambako.

Kaimu Kamanda wa Polisi wa
Mkoa wa Njombe, Kamishna Msaid-
izi (ACP), Butusyo Mwambelo, alise-
ma tukio hilo lilitokea Januari 31,
mwaka huu, majira ya jioni katika
Kata ya Mlowa.

Aliwataja waliokamatwa kuwa ni
daktari ambaye alikabidhiwa fun-
guo za stoo na mtunza stoo ambaye
alikabidhiwa kutunza vifaa hivyo
vya ujenzi.

Pia alisema mlinzi naye alikamat-
wa baada ya kupekuliwa nyumbani
kwake na kukutwa na baadhi ya vi-

Mkurugenzi Mtendaji wa Bank of Africa Group, Amine Bouabid (kulia), akiongozana na Mkurugenzi wa Kanda ya Afrika Mashariki na Ghana,
Kobby Andah (wa pili kulia) na Makaimu Wakurugenzi Watendaji wa benki hiyo Tanzania, Samir Yassine (wa pili kushoto) na Wasia Mushi (ku-
shoto), wakiwa katika mazungumzo na Gavana wa Benki Kuu ya Tanzania, Emmanuel Tutuba, Naibu Gavana, Sauda Kassim Msemo, Mkurugenzi

faa vya ujenzi vya hospitali hiyo.

“Kweli tukio la wizi limetokea
likafunguliwa jalada la uchunguzi
na mkurugenzi kuunda kamati ya
ufuatiliaji wa jambo hilo ikaone-
kana vifaa vya ujenzi na umeme,”
alisema Mwambelo.

Wakizungumza na Nipashe kuhu-
su tukio hilo, baadhi ya wananchi
waliiomba serikali kuchunguza
tuhuma za wizi wa vifaa hivyo vya
ujenzi ili kuwabaini wahusika wa
tukio hilo.

Baadhi ya wananchi hao, Jackson
Mlelwa na Ezekia Chongolo, walise-
ma kuwa inaleta kichefuchefu kuo-
na serikali inanunua vifaa kwa ajili
ya ujenzi wa miradi ya maendeleo
ili waweze kunufaika, lakini baadhi
ya watu walioaminiwa wanafanya
vitendo visivyofaa vya kuihujumu
serikali.

Waandamizi wa Benki Kuu. PICHA: MPIGAPICHA WETU

“Mali nyingi zimeibiwa hapa Hos-
pitali ya Mlowa na havikuibiwa nje
bali kwenye stoo ambayo wana-
tunza madaktari wenyewe,” alisema
Chongolo.

Mganga Mkuu wa Halmashauri ya
Mji wa Makambako, Dk. Alexander
Mchome, alisema ni kweli wizi huo
umetokea lakini kuna utaratibu wa
kutoa taarifa na anayeruhusu kuli-
zungumzia suala hilo ni Mkurugenzi
wa Halmashauri.

“Unatakiwa kuomba hicho kitu
kwa kuandika barua akiridhia basi
anayehusika kutoa hizo taarifa
atakupa hizo taarifa, tukio lipo ila
wasiliana na ofisi ya mkurugenzi
akiruhusu tutakusaidia,” alisema
Mchome.

Diwani wa Mlowa, Odilo Fute
alikiri kuwa vifaa hivyo vimeibiwa
lakini jambo hilo lipo kwenye vyom-

bo vya ulinzi na usalama kwa ajili ya

uchunguzi zaidi.

“Taarifa hizi nimezipata ilikuwa
[jumaa kwamba kuna tukio lime-
kuna vitu vimeibiwa na
milango haijavun-
watu

tokea
kwa maelezo

jwa ni kama kuna

Taasisi 96

Za umma
Zaunganishwa
NIDA

wamefungua na kutoa vitu ndani,”

alisema Fute.

Mwenyekiti wa Mtaa wa Mlowa,
aliiomba
serikali kufanya uchunguzi wa hara-
ka ili watakaobainika wafikishwe

Hangaika Ngohonzela,

kwenye vyombo vya sheria.

Alisema: “Lazima uchunguzi
ufanyike kwani kama hospitali hai-
javunjwa na vitu vinaonekana hav-
ipo na wenyewe wapo hapo hapo
inawezekana ni wataalamu ambao
wanajua kwamba pale kuna moja,
mbili, tatu ndiyo maana hili jambo

lipo kisiri zaidi.”

—
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Na Augusta Njoji,
DODOMA

BUNGE limeelezwa
kuwa taasisi 96 za seri-
kali na binafsi zime-
unganishwa na Kan-
zidata ya Mamlaka ya
Vitambulisho vya Taifa
(NIDA).

Naibu Waziri Mambo
ya Ndani ya Nchi, Ju-
manne Sagini, alisema
hayo jana bungeni al-
ipokuwa akijibu swali
la Mbunge wa Welezo
(CCM), Maulid Saleh Ali.

Katika swali lake,
mbunge huyo alihoji
serikali imefikia hatua
gani ya kuziunganisha
taasisi zote za umma
na binafsi na mfumo wa
NIDA.

Akijibu swali hilo,
Sagini alisema kati ya
taasisi hizo 44 ni za seri-
kali na 52 ni za binafsi.

Sagini alisema moja
ya majukumu ya NIDA
ni kuanzisha na kutun-
za kanzidata ya taarifa
za watu na kushirikisha-
na taarifa hizo na taasisi
zingine za umma na ili
kutatua changamoto za
utambuzi katika shu-
ghuli za kiuchumi, ki-
jamii na kiusalama.

Alisema mpango wa
NIDA ni kuendelea ku-
toa elimu na kuungani-
sha taasisi 200 ifikapo
Juni mwaka 2026.

“Kasi ya uunganishaji
inatarajiwa kuongezeka
kufuatia utekelezaji wa
maelekezo ya Rais Sa-
mia Suluhu Hassan ya
Agosti 10, 2023 ya kutu-
mika kwa namba moja
(namba jamii) katika
kumtambua mtu wakati
wa kumpatia huduma
badala ya mtu mmoja
kuwa na namba zaidi ya
moja,” alisema.

Naibu Waziri ataka hekima itumike masuala ya ardhi

Na Munir Shemweta,
DODOMA

NAIBU Waziri wa Ardhi, Nyum-
ba na Maendeleo ya Makazi, Geo-
phrey Pinda, ametaka hekima itu-
mike katika kushughulikia masuala
ya ardhi kwa kuwa idadi ya watu
inaongezeka huku ardhi ikibaki ile
ile.

Pinda alitoa kauli hiyo juzi waka-
ti akijibu hoja za wabunge katika

kikao cha Bunge kujadili Taarifa ya
Mwaka ya Kamati ya Kudumu ya
Bunge ya Ardhi, Maliasili na Utalii
katika kipindi cha Februari 2023
hadi Januari 2024.

“Lakini jambo moja ningepen-
da niwaambie Watanzania wote,
ardhi ya Tanzania kwa ujumla
wake haina nyongeza yoyote. Tu-
nayo tangu miaka ya 1950 mpaka
sasa na haitaongezeka,” alisema.

Kwa mujibu wa Pinda, miaka ya
1950 idadi ya Watanzania ilikuwa

chini ya watu milioni tisa na sasa
imefikia milioni 61, hivyo ni lazima
hekima itumike Kkatika kupitia
mambo yanayoongoza sekta ya
ardhi.

Alisema ongezeko la idadi ya
watu ni moja ya sababu za kusuku-
mana kwa Watanzania katika mae-
neo yao na aliwashukuru wabunge
wanavyochangia mawazo ya jinsi
ya kukabili ongezeko la watu bila
ongezeko la ardhi.

Aidha, Pinda alisema wizara iko

mbioni kujenga ofisi za ardhi za
mikoa sambamba na kuwa na ofisi
za makamishna wa ardhi wasaidizi
wa wilaya.

Alisema kumekuwa na mten-
gano wa kimawasiliano kati ya
maofisa wa wizara ya ardhi kwenye
halmashauri walio chini ya wizara
na Ofisi  ya Kamishna wa Ardhi
mkoa.

“Tunaenda kuwa na makam-
ishna wa ardhi wa wilaya ili kusi-
mamia halmashauri zilizo chini ya

wilaya jambo ambalo litasaidia ku-
sogeza huduma za sekta ya ardhi
karibu na wananchi.

“Kuhusu ongezeko la fedha
kupitia mkopo wa Benki ya Du-
nia ambao moja ya kazi zake ni
kufanya maboresho katika eneo la
utawala wa wizara, niwahakikishie
wabunge kuwa mikoa yote itapata
majengo sambamba na kuanzisha
ofisi za ardhi za wilaya ambazo kwa
miaka yote haijawahi kutokea,”
alisema.
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Wenye
valbino
wapatiwa
msaada

Na Paul Mabeja,
DODOMA

MBUNGE wa Viti Maal-
um, Stella Tkupa ametoa
msaada kwa watu wenye
ulemavu wa ngozi (albino)
mkoani hapa, ikiwemo
mafuta maalum ya ku-
walinda na mionzi ya jua
dhidi ya saratani ya ngozi.

Ikupa alikabidhi msaada
Mkurugenzi wa Shirika
linalojihusisha na masuala
ya watu wenye ulemavu la
Foundation For Disabilities
Hope (FDH) , Maiko Salali.

“Leo nimekuja hapa ku-
kabidhi msaada huu kwa
watu wenye ulemavu, vitu
hivi ni mafuta maalum
kwa watu wenye ualibino,
kofia na miwani ambavyo
vitawasaidia kujilinda na
mionzi ya jua na kuondo-
kana na tatizo la saratani ya
ngozi,” alisema Ikupa

Alisema vifaa hivyo ni
muhimu kwa kulinda afya
zao na kuwaomba wadau
kujiwekea utaratibu wa ku-
saidia kundi hilo mara kwa
mara.

“Hivi vitu kwa watu
wenye ulemavu ni kama
chakula kwao, mara nyingi
watu wamekuwa wakihoji
kwanini msaada kila siku,
lakini sisi watu wenye ul-
emavu vifaa hivi ni kama
chakula kwetu, hivyo ni wa
muhimu kwetu,” alisema
Ikupa

Ikupa ambaye pia ni
Mkurugenzi wa Taasisi ya
Ikupa Trust Fund, alitoa
wito kwa wadau kuendelea
kusaidia makundi ya watu
wenye uhitaji, wakiwemo
walemavu.

Aliipongeza serikali kwa
jitthada za kuwezesha
makundi ya watu wenye ul-
emavu na kuwa mstari wa
mbele kuweka mazingira
rafiki kwa kundi hilo nchini
ikiwemo kuboresha utoaji
wa mikopo ya asilimia 10
kupitia mapato ya ndani ya
halmashauri.

“Hivi karibuni bungeni
kupitia swali langu serikali
ilieleza kuwa ipo kwenye
mchakato wa kuchambua
takwimu za watu wenye
ulemavu kupitia sensa ya
watu na makazi iliyofanyi-
ka 2022 ili kupata idadi
kamili itakayowezesha
kuhudumia kundi hilo ki-
kamilifu,” alisema

Mkurugenzi wa FDH,
Maiko Salali, alimshukuru
mbunge huyo kwa msaada
huo akisema utawasaidia
watu wenye ualbino mkoa-
ni hapa.

Na Thobias Mwanakatwe,
MKALAMA

KUU wa Wilaya ya
Mkalama mkoani Sin-
gida, Moses Machali
ameagiza kuvunjwa
kikundi cha ulinzi cha NKkiri kili-

wilayani hapa Mkoa wa Singida
kwa kukiuka sheria kwa kutoa
hukumu na kutoza faini wa-
nanchi. Kikundi hicho ambacho
kimeleta taharuki kwa wananchi
na kuhatarisha usalama wa mai-
sha yao, kimekuwa kikiwatenga
kununua bidhaa kwenye madu-

maji na kutoruhusiwa kusaga na-
faka katika mashine.

Adhabu hizo zimekuwa ziki-
tolewa kwa mwananchi anaye-
bainika kutenda kosa na kikundi
hicho kwa kushirikiana na Seri-

Machali akitoa taarifa kwa
waandishi jana wakati wa kikao
cha Baraza la Ushauri la Wilaya
hiyo, alisema taarifa za kuwepo
kwa kikundi hicho alizipata
baada ya mwananchi mmoja ku-
lalamika kutengwa na kikundi hi-
cho ambacho kinashirikiana na

“Mwananchi Henry Singano
alinipigia simu na kuniandikia
barua ametengwa na kikundi
cha ulinzi cha Nkiri na serikali ya
dukani, kusaga nafaka mashineni
wala kuchota maji mabomba ya

Mkuu huyo wa wilaya, alise-
ma pia kikundi hicho kilimtoza
mwananchi huyo faini shilingi
3,264,000 kwa madai ya kukiuka
kukodi shamba kwa mwalimu

Machali, alisema kufuatia
malalamiko ya mwananchi huyo
na wengine, alikwenda katika ki-

 DC asambaratisha kikundi cha ulinzi

jiji hicho akiwa ameambatana na
Kamati ya Ulinzi na Usalama ya
Wilaya na kuitisha mkutano am-
bapo wananchi walikilalamikia
kikundi hicho kutokana na uki-
ukwaji wa haki za binadamu.

“Ni kosa kumtenga mwa-
nanchi yeyote na kama amefan-
ya kosa afikishwe kwenye vyom-
bo vya sheria, hivyo kuanzia sasa
ni marufuku kikundi cha ulinzi
cha Nkiri kufanya shughuli zake
kwenye kijiji hiki,” alisema.

Katika mkutano huo, watu
watatu wanaoaminika washiriki
wa kikundi walikamatwa na
Jeshi la Polisi.

Stella Ikupa (kulia), akikabidhi msaada wa vitu mbalimbali kwa niaba ya watu wenye ulemavu wa mkoa wa Dodoma kwa Mkurugenzi wa
shirika linalojihusisha na masuala ya watu wenye ulemavu la Foundation For Disabilities Hope (FDH), Maiko Salali, jijini Dodoma jana.

PICHA PAUL MABEJA

TAKUKURU wachunguza miradi mabilioni

Na Paul Mabeja, DODOMA

TAASISI ya Kuzuia na Kupam-
bana na Rushwa (TAKUKURU)
Mkoa wa Dodoma imechunguza
utekelezaji miradi 35 yenye tham-
ani ya zaidi ya Sh. bilioni 21.16
kwa kipindi cha kuanzia Oktoba
hadi Desemba mwaka jana.

Kaimu Mkuu wa TAKUKURU
Mkoa huo, Asha Kwariko akizun-
gumza na waandishi wa habari
miradi hiyo na idadi yake kwenye
mabano kuwa ni ya elimu (24),
ujenzi (minne), afya (mitatu) na
maji (minne).

“Katika ufuatiliaji huu miradi
ya elimu ilikuwa ni miradi yetu ya
kipaumbele kwa sababu mwezi
Januari tulitarajia  wanafunzi
wapya wa kidato cha kwanza
wengi zaidi wasajaliwe kama
ilivyo kwa wanafunzi wa darasa

la kwanza kwa shule za msingi,”
alisema Kwariko

Alisema katika ufuatiliaji huo,
walibaini mapungufu katika mi-
radi 15 yenye thamani ya Sh. bil-
ioni 4.34.

Alisema pamoja na utekelezaji
wa majukumu ya kawaida, wame-
jiwekea malengo ya kutekeleza
vipaumbele vinavyolenga kuzuia
vitendo vya rushwa visitokee.

“Malengo hayo ni pamoja na
kuongeza kasi ya ufuatiliaji wa
utekelezaji wa miradi ya maende-
leo ili kuziba mianya ya rushwa
na ufujaji fedha unaoweza kuji-
tokeza katika utekelezaji miradi
hiyo.

“Hii ni pamoja na kufuatilia
miradi ya ujenzi wa madarasa,
vituo vya afya na miradi mingine
ambayo bado inaendelea kujeng-
wa kupitia fedha za kuimarisha
elimu ya awali na msingi na ku-

fuatilia kero za migogoro ya ardhi
ambayo imekuwa ikilalamikiwa
kila kukicha,” alisema

Kadhalika, alisema serikali im-
ekuwa ikitoa fedha nyingi kwa
ajili ya utekelezaji wa miradi ya
maendeleo lakini bado wapo baa-
dhi ya watu wamekuwa wakijihu-
sisha na vitendo vya ubadhirifu.

“Ndiyo maana katika malengo
yetu tumeweka nguvu kwenye
ufuatiliaji wa miradi ya maende-
leo inayotumia fedha nyingi za
serikali ili kuzuia vitendo vyote
vya rushwa,” alisisitiza

Aliyataja malengo mengine
kuwa ni kuongeza kasi ya uelim-
ishaji umma kwa kutumia njia
mbalimbali hasa katika makundi
ya vijana ambao ndiyo nguvu
kazi ya taifa.

“Pamoja na kuzindua shindano
la mdahalo wa uelimishaji rush-
wa juu ya madhara ya rushwa ka-

tika shule za sekondari na vyuo
vikuu vilivyopo Wilaya ya Dodo-
ma, tutaendelea kuelimisha jamii
hususani vijana kupitia ushiriki-
ano uliopo kati ya TAKUKURU
na Tume ya kudhibiti dawa za
kulevya na jamii nzima ya Wana-
dodoma,” alisema

Alisema, kipaumbele kingine ni
kuongeza kasi ya kufanya ucham-
buzi wa mifumo hasa maeneo
yanayolalamikiwa zaidi katika
utoaji wa huduma kwa wananchi
na miradi inayogusa jamii.

“Vilevile tumepanga kufanya
uchunguzi katika tuhuma zi-
lizoainishwa katika taarifa ya Mk-
aguzi na Mdhibiti Mkuu wa Hesa-
bu za Serikali (CAG), malalamiko
ya matumizi mabaya ya ofisi na
mamlaka katika Idara ya Ardhi ya
Halmashauri ya Jiji la Dodoma na
zingine kadri zitakavyobainika,”
alisema
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Serikali,
kampuni
za kilimo
kushirikiana

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Kilimo,
Umwagiliaji, Maliasili na
Mifugo, Shamata Shaame
Khamis, amesema Serika-
li ya Mapinduzi Zanzibar
(SMZ) itaendelea kush-
irikiana na kampuni ili
kuinua kilimo nchini.

Hayo aliyasema jana
Wilaya ya Kati Unguja
wakati akitembelea
shamba la Kampuni ya
AATIF Aquaponics inayo-
jishughulisha na kilimo
zinafanywa bila kutumia
udongo.

Alisema lengo la ziara
hiyo ni kutambua jiti-
hada zinazofanywa na
kampuni hiyo na kuona
teknolojia wanazotumia
katika uzalishaji wa kili-
mo hicho.

Alisema  wizara
yake imefarijika kuona
teknolojia hiyo inavyofan-
ya kazi kwa lengo la ku-
hakikisha wana mkakati
wa uzalishaji wa kilimo
biashara.

Mkurugenzi Mtendaji
wa kampuni hiyo, Rashid
Ali Rashid, alisema wa-
nakabiliwa na changamo-
to kwa upande wa wadau
katika taasisi za serikali na
binafsi kutokana na kuto-
fahamika kilimo hicho.

Rashid, aliiomba seri-
kali na wadau kuwapa
ushirikiano katika kilimo
chao na kuishauri kuten-
geneza sera ya kilimo ili
kuiwezesha jamii kufaha-
mu umuhimu wa kilimo
cha kisasa kinachotekele-
zwa katika shamba hilo
lenye ukubwa wa kilomita
1,000 lenye mazao yapa-
tayo 6,000.

JKCI kutoa matibabu ya moyo A. Kusini

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR
AKAMU wa Rais,
Dk. Philip Mpango
amemwagiza Wa-

ziri wa Afya, Ummy
Mwalimu, kuandaa mpango wa
upatikanaji wa fedha kwa ajili ya
ujenzi wa kituo cha kutolea mat-
ibabu ya moyo Afrika cha Taasisi
ya Moyo Jakaya Kikwete (JKCI) .

Dk. Mpango alitoa agizo hilo
jana wakati akifungua mkutano
wa madaktari wa moyo unao-
fanyika visiwani hapa.

Alisema kuwa anamwagiza
waziri huyo kusaka wadau hao
na fedha za kufanikisha ujenzi
wa kituo hicho kama alivyoomba
Mkurugenzi wa JKCI, Dk. Peter
Kisenge.

Awali, Dk. Mpango, alisema
serikali itaendelea kuwekeza ka-
tika sekta ya afya ili kukabiliana
na magonjwa yasiyo ya kuam-
bukiza.

Alisema  serikali  inatenga
wastani wa Shilingi bilioni 63 ka-
tika taasisi hiyo na kuiwezesha
kutoa huduma za matibabu, ku-
punguza vifo na athari nyingine
zinazosababishwa na magonjwa

ya moyo.

“Kutopewa kipaumbele kwa
maradhi yasiyo ya kuambukizwa
katika nchi nyingi za Afrika ku-
mechangia ongezeko la maradhi
ya moyo. Natoa rai kwa JKCI na
watoa huduma za afya kuendelea
kutoa elimu ya namna ya kujie-
pusha na mambo yanayochangia
magonjwa ya moyo,” alisema Dk.
Mpango.

Alipongeza juhudi zinazo-
chukuliwa na JKCI kutoa elimu
kwa madaktari na kupunguza
gharama za matibabu kwa wag-
onjwa kwenda kutibiwa nje ya
nchi

Aliwataka washiriki wa mkuta-
no huo kutumia fursa ya mafun-
70 na maelekezo yatakayotolewa
na wataalamu na madaktari wa-
bobezi na kwenda kutumia ka-
tika nchi zao.

Awali Dk. Kisenge alisema
kuwa taasisi hiyo ina lengo la ku-
panua huduma zake kwa kuanzi-
sha kituo cha matibabu ya moyo
kwa nchi za Afrika.

Alisema ndoto hiyo itakapoka-
milika, itachochea utalii wa mat-
ibabu na kupunguza gharama
za matibabu ya moyo kwa wa-
nanchi wa mataifa ya Afrika hasa

ya nchi jirani na Tanzania.

Alisema JKCI imeanzisha
mpango wa umabhiri katika hos-
pitali za kanda za KCMC, Bu-
gando, Mbeya, Benjamin mkapa
(Dodoma) na Chato ili kufikisha
huduma zaidi kwa wananchi.

“Kupitia mpango huu katika
mwaka uliopita na mwanzoni
mwa mwaka huu, tumefanikiwa
kufanya  kambi maalumu za
matibabu katika mikoa zaidi ya
10 na pia nchi za Zambia, Rwan-
da na Malawi,” alisema Kisenge.

Alisema mafanikio hayo ya-
metokana na uwekezaji mkubwa
uliofanywa na serikali kwa taasisi
hiyo, hivyo kupunguza rufani za
matibabu ya moyo nje ya nchi
kwa asilimia 95.

Waziri Ummy, alisema serikali
imeendelea kuwekeza kwa kui-
patia taasisi hiyo vifaa vya kisasa
vya matibabu na vya kutolea hu-
duma.

Alisema pamoja na ongezeko
la magonjwa hayo yasiyo ya
kuambukiza nchini na mataifa
mengine ya Afrika, ipo haja ya
watoa huduma za afya kuwekeza
zaidi katika elimu ya afya na kin-
ga ili kuyadhibiti.

“Maradhi yasiyoambukiza

yakiwamo ya moyo yanazuilika.
Hapa nataka kutilia mkazo juu ya
watu kutofanyia mzaha mafunzo
yanayotolewa na Profesa Mo-
hamed Janabi (Mkurugenzi Mkuu
wa Hospitali ya Taifa Muhimbili)
kuhusu ulaji sahihi na matumizi
ya vitu vyenye kuathiri afya iki-
wamo uvutaji sigara na unywaji
pombe kupitiliza,” alisema.

Naibu Waziri wa Afya Zanzi-
bar, Hassan khamis Hafidh, al-
ipongeza juhudi zinazofanywa
na JKCI na Serikali ya Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania kutanua
wigo wa upatikanaji wa matiba-
bu ya moyo nchini.

Hafidh, alisema Serikali ya Zan-
zibar, katika kipindi cha miaka
mitatu, imejenga hospitali 10 za
wilaya, moja ya mkoa na kuzipa-
tia vifaa vya kisasa ili kuimarisha
huduma za afya nchini.

Mkutano huo wa siku mbili ul-
ioanza kwa mafunzo kwa wataal-
amu na madaktari wa magonjwa
ya moyo kutoka nchi 40 za ndani
na nje Afrika, unatarajiwa ku-
fungwa leo na Rais wa Zanzibar,
DKk. Hussein Ali Mwinyi.

Kauli mbiu ya mkutano huo ni
‘Maendeleo katika utoaji hudu-
ma za matibabu ya moyo Afrika’.

Makamu wa
Rais, DK. Philip
Mpango, akim-
wagilia mti aina
va mpilipili
doria, baada
ya kuupanda
wakati wa zoe-
zi la upandaji
miti kuhama-
sisha utun-
zaji mazingira
katika Taasisi
ya Sayansi

na Teknolojia
ya Karume
Zanzibar jana.
PICHA: OMR

Watendaji waagizwa kuwaelimisha sheria za wavuvi

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

WAZIRI wa Uchumi wa Buluu
na Uvuvi Zanzibar, Shaabani Ali
Othman, amewataka watendaji
wa wizara hiyo kuwaelimisha
wavuvi sheria za uvuvi na kuka-
biliana na uvuvi haramu katika
Bahari ya Hindi.

Alisema hayo jana ukumbi
wa Mkutano wa Soko la Samaki
Malindi Wilaya ya Mjini Unguja
wakati akizungumza na wavuvi

na kamati za Uvuvi za Wilaya ya
Magharib ‘A’ na ‘B’.

Alisema wavuvi watakap-
opewa elimu ya sheria wataon-
dokana na migogoro kati yao na
wakuu wa taasisi katika utumiaji
wa bahari.

Aliwaagiza wakuu wa taasisi
kuacha kuwachangisha fedha
kiholela wavuvi na kuondoa sin-
tofahamu kati yao na watendaji.

Vilevile, aliwaagiza watendaji
kuwapatia leseni wavuvi, lasivyo
wawarejeshee fedha zao.

Katibu Mkuu Wizara hiyo, Dk.
Aboud Suleiman Jumbe, alisema
kwa mujibu wa sheria ya uvuvi
ya mwaka 2010, mtumiaji wa
fukwe atalazimika kuacha mita
kumi kwa eneo la majabali ili wa-
vuvi wapate maeneo ya kufanyia
shughuli zao.

Alisema wizara hiyo imegawa
boti 530 na hivi karibuni ina-
tarajia kugawa nyingine zaidi ya
800 kwa wavuvi na wakulima
wamwani. Mkurugenzi Idara ya
Maendeleo ya Uvuvi na Mazao ya

Baharini, Dk. Salum Sudi Hamed,
alisema wizara yao inatarajia
kuanzisha mfumo wa kidijitali
kwa wavuvi ili kudhibiti uvuvi
haramu visiwani hapa.

Alisema Wizara hiyo pia inata-
rajia kutoa leseni kwa njia za ele-
ktroniki ili kuondoa urasimu wa
baadhi ya watendaji waliopewa
mamlaka hayo.

Mkurugenzi Idara ya Uhifadhi
na Bahari, Dk. Makame Omar
Makame, aliwataka wavuvi kutoa
taarifa dhidi ya uvuvi haramu

hasusani katika maeneo ya hifa-
dhi ya bahari.

Mwenyekiti wa Kamati ya Uvu-
vi eneo la Kihinani, Omar Mwinyi
Mpango aliiomba wizara hiyo ku-
wapatiwa boti za doria kwa ajili
ya kuwafuatilia wanaojihusisha
na uvuvi wa kutumia mabomu
kwa kuwa unaathari mazingira.

Mwalimu Suleiman Hamada
kutoka Buyu, aliitaka wizara hiyo
kufuatilia wavuvi wanaotumia
nyavu za kukokota ili kunusuru
mafungu baharini.



IMBO mpya uliowa-
shirikisha wanamuzi-
ki nyota wa Bongo
Fleva, Nandy na Ali

Kiba, unazidi kuwaziba midomo
wapinzani wao upande wa pili,
baada ya kufanya vizuri nje ya
mipaka ya Tanzania.

Wimbo huo unaoitwa ‘Dah’
ambao ameutambulisha mwan-
zoni mwa mwezi huu, umekuwa
kama umeanza kumwonyesha
njia kupasua anga za kimataifa
kutokana na mashabiki wa
muziki wa ndani na nje ya Tan-
zania kuupokea vizuri.

Katika kile kinachoonekana
msanii huyo amecheza karata
yake vyema, ni baada ya wimbo

huo unaozungumzia mahaba
kushika namba moja Kkatika
majukwaa ya muziki ukiwepo
mtandao wa YouTube.

Katika jambo la kufurahisha
zaidi msanii wa Marekani, Usher
Raymond , ameonekana kuvuti-
wa na kibao hicho kiasi amba-
cho ameomba kufanya kolabo
ya remix ya wimbo huo.

Katika ukurasa wake wa In-
stagram, Nandy amewataarifu
mashabiki wake kwamba wata-
rajie mambo mazuri kwani kuna
ujio mpya wa wimbo huo na
mwanamuziki huyo mkubwa.

Kimsingi Usher ndiye aliomba
kufanya kazi na mwanadada
huyo baada ya kumwandikia

ujumbe akimtaarifu kuhusu
uzuri na mvuto wa aina yake
katika wimbo wake mpya ‘Dah!’
kiasi ambacho kinamnyima us-
ingizi kama hawatafanya maru-
dio.

Akielezea kutoka ndani vya
moyo wake, Usher Raymond al-
imwambia kwamba wimbo huo
umemkosha na kama anaweza
basi amkubalia wakutane kwa
ajili ya kufanya remix.

Nandy ameeleza Kkwamba
hakusita kukubaliana na  dili
hilo na kwamba yuko tayari
wakati  wowote  kufanikisha
mpango huo ambao ameutaja
zawadi njema kutoka kwa Mun-
gu 2024.
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BASI SAWA

Ben Pol ashindwa
kumlaumu Diamond

MWANAMUZIKI maarufu
wa miondoko va R &B, Ben
Pol, amesema alishindwa
kumshirikisha Diamond Plat-
numz katika wimbo wake

Hebu fikiria, mwanamke
mrembo kama Kajala vile,  bibi.
halafu akaitwa bibi. Kama
mambo yataenda kama
yalivyopangwa inaweze-
kana ikawa hivyo.

Hii ni baada ya kuone-
kana kuwa huenda binti

karibuni.

Kwa kipindi cha mwaka  va Kajala.
mmoja sasa, Paula na “Katutenda huyu mtoto,
msanii Marioo wamekuwa ‘ngachoka.”

katika kile kinachotajwa
Kkuwa mapenzi mazito,
huku Kajala mwenyewe
akiliafiki penzi hilo.
Muigizaji huyo mkongwe
wa filamu za Kitanzania
amethibitisha kupitia uku-
rasa wake wa Instagram

mavazi.

Na Adam Fungamwango

FILAMU inaitwa ‘Tatizo Lako’
inamhusu msichana mmoja
aitwaye Penina aliyekuwa aki-
kataa wanaume wengi wanao-
jitokeza nyumbani kwao kuleta
posa.

Uzuri aliojaaliwa na Mwenye-
zi Mungu ulioonekana kumdan-
ganya kuwa atabaki nao milele.

Mama yake naye akachangia
kwa sababu alimfanya kitenga
uchumi.

Kazi yao ilikuwa moja tu.
Kuchukua barua za uchumba za

‘Moyo Mashine' kutokana
na Uongozi unaomsimamia
kutaka sehemu ya mapato.
Akizungumza na kituo
cha radio cha East Africa
juzi, Ben Pol amesema licha
ya wimbo huo kushiba kila
eneo, uongozi wa Diamond
walitaka kupewa asilimia zi-
nazotokana na haki ya kush-
irikishwa katika wimbo huo
ambao ulikuwa maarufu.
“Diamond hakutaka nimpe
pesa, lakini uongozi wake
ulitaka tuwapatie sehemu
ya haki ya wimbo baada ya
kutoka, tulipofikiria sana
tukaamua niimbe mwe-
nyewe kwa sababu ulikuwa
na kila kitu ambacho watu
wangeupenda na ndivyo
4 ilivyokuwa,” Ben Pol.

Itakuwa vipi Kajala
kuitwa bibi?

kwamba hivi karibuni ataitwa

“|la Paula, muda wa kuwa
bibi ulikuwa bado kidogo
jamani,” Kajala aliandika akiwa
katika picha nzuri kwenye
ufukwe wa bahari.

Maneno hayo yalimfanya
yake Paula akajifungua hivi mwimbaji mkongwe, Ray C
naye kuandika kwenye akauti

Mwaka jana, Paula na
mamake Kajala walithibitisha
kwamba Marioo alikuwa ame-
wasilisha mahari kwa ajili ya
kumuoa kabisa mrembo huyo
ambaye pia ni mjasiriamali wa

wanaume kufungua na kutumia
pesa walizoambatanisha ya
kifunga uchumba. Wakaishi kwa
staili hiyo. Baba yake Penina
alikuwa ameshafariki miaka
mingi iliyopita.

Muuza genge, Ibra, alionekana
kumpenda sana Penina, la-
kini akashindwa na tabia zake,
ikiwemo uvaaji wa nguo zisizo
na stara.

Mara kwa mara Penina ana-
poenda gengeni kununua ma-
hitaji, anakutaka na ushauri
nasaha na maneno ya hekima
kutoka kwa Ibra, huku akisifika

MWANAMUZIKI wa Bongo
Fleva, Chino amesema hana
kinyongo na Marioo na kwamba
amefunga ukurasa hawezi kuzun-
gumzia ugomvi wao tena.

Amesema licha ya kukwazwa

CHINO ANYAN

“"

MIKONO JUU

kiuchumi.

kwa uzuri wake, lakini akamta-
ka kujisitiri. Penina hakupenda
hilo.

Zilikuja barua kutoka kwa
watu mbalimbali zilizowekwa
Sh 30,000, zingine 50,000 na
hata laki moja, lakini wote wa-
likataliwa.

Aliyekuwa fukara alipondwa
na hata aliyekuwa na pesa
akaambiwa ana kiherehere.

Ukimya wa kutojibiwa barua
zao ulisababisha wanaume kar-
ibia watano waliotoa barua zao
za uchumba kutinga nyumbani
kwa kina Penina kuulizia, lakini

na kilichokuwa kikiendelea kati

vao, lakini ameamua kuyamaliza
kwa sababu anatakiwa kuangalia
mbele kuhakikisha anajikwamua

“Mimi ni mtoto wa kiume

LYY Tatizo lako uzuri wako

majibu yalikuwa ya nyodo.

Ndipo shangazi yake anawasi-
siku mbili tu akaona kuna mata-
tizo.

Wachumba wanakuja yeye,
Penina hataki kuolewa na
sababu kubwa ni mama yake.

Anampa somo Penina kuwa
hata yeye alikuwa mrembo
kuliko Penina, na ilimfanya
kukataa wanaume wengi wal-
jokuja kutaka kumuoa. Akawa
hajui kuwa uzuri wa mwanamke
ni kama ua, huchanua asubuhi
na kunyauka jioni. Aliposhtuka

YUA

ninapozungumzia jambo huwa
baadae linaisha na kuendelea na
maisha mengine.Tuangalie nini tu-
fanye kufanya familia zetu ziishi
badala ya kuendelea kulumbana,”
amesema Chino.

Msanii Esma amezama kwenye penzi
jipya Nna mwanaume mmoja anayefa-
hamika kwa jina la Jembe One, huku
akisema hamuachi ng'o hata watu
waseme nini.

Kupitia ukurasa wake wa Instagram,
Esma, ambaye ni dada wa Diamond
Platnumz ameachia orodha ndefu
ya sababu ya kwa nini hawezi kush-
awishika kumuacha mpenzi wake mpya
ambaye wanatarajia kufunga harusi hivi
karibuni.

“Simuachi mume wangu eti kisa kuna
mtu kasema kachepuka naye, simuachi
eti kisa kazaa nje, mtajuana wenyewe
mnavyolea mtoto wenu kwa kujiibaiba,”

akachelewa, uzuri ukaondoka,
wanaume hawamtaki tena. Wa-
namkwepa. Mpaka sasa hajaole-
wa na wala hana mtoto.

“Uzuri wako ndiyo tatizo lako.
Huo uzuri unaoringia sasa ndi-
yo baadaye utakufanya ujute na
kukuletea matatizo.” Akamwam-
bia mtoto wa kaka yake.

Penina akamuelewa. Posa
zikamiminika tena kama mvua.
Penina akaacha wote, mpaka
wenye uwezo wao. Akamchagua
muuza genge. Yule aliyekuwa
anamuasa kujisitiri. Na yeye
safari hii alileta posa.

Esma alisema halafu akaongeza.

“Simuachi kwa kufikiria ndugu watan-
jonaje au marafiki. Ninachojali mimi ni
furaha yangu. Pia simuachi eti kisa hana
hela, tutatafuta wote tutaleta mezani,”
akaongeza.

Esma alisema kwa umri aliokuwa nao
yeye ndiye ana maamuzi anayoona
yanafaa na si hayuko tayari kusikiliza
chochote kutoka kwa familia, ndugu,
jamaa wala marafiki kumhusu Jembe
One.

Akamaliza kwa kuwashauri wanawake
wenzake kwamba huku nje ni kugumu,
watulie na wanaume walionao, wasiha-
daike kwani maisha ni magumu.
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DAH! NANDY MIDUME MITANO

Na Adam Fungamwango

MSANII maarufu wa kike nchini, Nandy, ameweka
rekodi ya kuwa wa kwanza kwa wasanii wa kike kushu-
sha ngoma 2024.

Februari 2, Nandy ametoa ngoma iliyoiita ‘Dah!’ Ni
wimbo ambao umeshaanza kuteka hisia za mashabiki
kwani ndiyo unaoongoza kutazamwa kwa wingi na
kushika namba moja kwenye mtandao wa ‘Youtube.’

Hakuna rekodi yoyote inayoonyesha kuwepo kwa
msanii wa kike wa bongo fleva kutoa ngoma yake
tangu ulipoingia mwaka huu.

Katika pini yake hiyo, amemshirikisha mkongwe
kwenye shughuli za muziki wa bongo fleva Ali Kiba na
kumfanya kuwa mmoja wa wasanii wa kike nchini ku-
washirikisha wasanii wengi wa kiume wa ndani na nje
va nchi kwenye ngoma zake.

Hizi ni ngoma tano ambazo Nandy amewahi kuzitoa,
akiwashirikisha wasanii watano wa kiume.

Nandy feat Alikiba - Dah!

Huu ndiyo
wimbo
mpya wa
Nandy
ambao sasa
unatamba
kwenye
vituo vya
redio, tel-
evisheni na
mitandao
mbalimbali
va Kijamii.

Ni wimbo
wa kwanza
kwa Nandy
mwaka
2024, am-
bao amem-
shirikisha
msanii Kiba
na kuifanya
kuwa na
vionjo na
ladha ya
kuvutia
masikioni.

Nandy feat
Harmonize -
Acha Lizame

Hii si
mara ya kwanza na haitakuwa ya mwisho kwa msa-
nii huyo kufanya kolabo na wasanii wa kiume kwani
Juni 12, 2020, alifyatua ngoma moja kali iitwayo ‘Acha
Lizame' ambayo alimshirikisha mmoja wa wasanii wa
kiume vipenzi na mashabiki wengi wa bongo fleva
nchini, Harmonize.

Nandy Feat Billnas - Do Me

Mwaka huo huo, mwezi Oktoba, tarehe 17, 2020
alitoka studio akiwa amechia ngoma aliyoiita ‘Do Me’
ambayo hii alimshirikisha msanii maarufu, Billnas.

Nandy Feat Joeboy-Number One

Kama ulidhani huwashirikisha wasanii wa kiume
wa Kibongo tu basi unakosea. 2021, aliingia studio na
Januari 7 akatoka na dude moja liitwalo, ‘Number One’,
ambalo alimshirikisha msanii Joeboy kutoka Nigeria.

Nandy Feat Koffi Olomide - Leo Leo

Papa Mopao, mutu wa Congo, Koffi Olomide naye
hakusalimika kwa Nandy, kaitwa nchini na kutengen-
eza ngoma moja kali iliyoitwa ‘Leo Leo’, ikafyatuliwa,
Februari 16, ambayo ilitamba sana.



Ufafanuzi anguko
la Wanigeria

KAMATI ya utoaji wa tuzo
za Grammy nchini Marekani,
imetoa utetezi kuhusu malala-
miko ya mashabiki wa muziki
nchini Nigeria wanaodai wasa-
nii wa nchi hiyo wamenyimwa
ushindi kutokana na hila.

Tuzo 66 za Grammy zilitole-
wa Februari 5, 2024, katika jiji
la Los Angeles, huku wasanii
wa Nigeria Burna Boy, Davido,
Asake & Olamide na Ayra Starr
hawakupata hata moja.

Kulingana na Rais wa Bodi ya
Wadhamini wa Chuo cha Kure-
kodi Harvey Mason, amesema
Chuo hicho hufanya tathimini
kila wimbo kuhusu ubora wake
na kupitia maoni ya washiriki
wa chuo hicho ambao huamua
washindi kila mwaka.

JUMAMOSI FEB

Mwigizaji
Ethel aaga
dunia

MWIGIZAJI mkongwe na
muhusika wa filamu ya Basi
and Company, Ethel Adere-
mi-Ekpe, ameaga dunia.

Mkurugenzi Mtendaji wa
Bodi ya Kitaifa ya Kudhibiti
Filamu na Video (NFVCB), Dk
Shaibu Husseini, ametangaza
kifo cha msanii huyo maaru-
fu nchini Nigeria ambaye
alifariki juzi baada ya ku-
sumbuliwa na saratani.

“Atakumbukwa sana na fa-
milia yangu kwani itamkosa
kwa sababu tulimwita binti
yangu wa pili Ethel,” amean-
dika .

Kanayo
anachosema
Kizingatiwe

MWIGIZAJI wa Nollywood,
Kanayo O. Kanayo ame-
washauri wazazi wa Nigeria
kuhoji chanzo cha utajiri wa
watoto wao.

Muigizaji huyo aliwasilisha
ujumbe huo katika hafla moja
aliyohudhuria na video fupi
va tukio hilo aliiweka kwenye
ukurasa wake wa Instagram.

Katika tukio hilo Kanayo
aliwaambia wazazi waliokuwa
wakimsikiliza kwamba kuna
umuhimu wa uchunguzi wa
kina wa shughuli zanazowa-
patia fedha za watoto wao ili
kuepuka hatari zinazoweza
kutokea.

MSHINDI wa tuzo za Grammy
2024, Taylor Swift, ameuza
moja ya ndege zake binafsi na
kuanzisha kampuni yake mpya.

Taylor ambaye ni mwa-
namuziki nyota, aliuza ndege
hiyo aina ya Dassault Falcon
900 mwezi uliopita baada
va kuwa nayo tangu 2009,
akiitumia katika shughuli zake
mbalimbali.

Fedha zilizotokana na mauzo
ya ndege alizitumia kuanzisha
kampuni hiyo mpya ambayo
inahusika na biashara ya
magari.

Kanye West
kuwaimbisha
Wakenya

RAPA maarufu kutoka Mare-
kani, Kanye West anatarajia
kufanya ziara kimuziki kuzun-
guka mataifa mbalimbali du-
niani ikiwamo nchi za Kiafrika
Nigeria na Kenya.

Kulingana na ratiba iliyo-
tolewa na timu ya msanii
huyo, Kanye West ataanza kwa
kufanya tamasha kubwa nchini
Canada na kufuatia msururu
wa maonyesho katika majimbo
yote ya Marekani mwezi Agosti.

Ziara hiyo itamfikisha nchini
Mexico, Hispania, Misri, Uin-
gereza, Falme za Kiarabu, Nige-
ria, Australia, Japan na kumali-
zia nchini Kenya Desemba 7,
mwaka huu.
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DAS kusaka kero
Za Wananchi

Na Steven William, MUHEZA

SERIKALI wilayani hapa Mkoa wa Tan-
ga imesema hakuna kero ya mwananchi
itakayokwama kutatua kwa sababu ime-
kata kusikiliza na kuwaletea maendeleo.

Kauli hiyo ilitolewa na Katibu Tawala
wa Wilaya (DAS) ya Muheza, Mohamed
Mfaki, wakati akijibu kero za wananchi

Kwa mujibu wa Mfaki, Rais Samia Su-
luhu Hassan amewaagiza kuwatumikia
wananchi, kutatua kero zao na kuahidi
kufanya kazi hiyo kwa umakini mkubwa.

“ Kuna wananchi wanatoka kata za
mbali na hawana uwezo wa kuja hapa
halmashauri kuwasilisha kero zao, hivyo
uongozi wa wilaya utakwenda katika
kero zao,” alisisitiza Mfaki.

Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashau-
ri ya Wilaya ya Muheza, Jumaa Mhina,
alisema timu yake ya wataalamu im-
ejipanga kusikiliza na kutatua kero za
wananchi.

Baadhi ya wananchi waliofika kuwasil-
isha kero, wameupongeza uongozi wa
wilaya hiyo kwa kuwasikiliza na kuahidi
kutatua.

Ajitolea kujenga
ofisi za chama

Na Steven William, MUHEZA

MWENYEKITI wa Chama Cha Mapin-
duzi (CCM) Kata ya Nkumba wilayani
hapa, Mkoa wa Tanga, Hassan Mkebe,
amejitolea kujenga ofisi mbili za chama
hicho katika kata hiyo kwa gharama ya
Shilingi milioni 22.

Mkebe aliyasema hayo wakati wa aki-
soma taarifa ya utekelezaji wa Ilani ya
CCM katika Kata ya Nkumba.

Alisema amejenga ofisi ya CCM ya tawi
mikutano na vyumba vya maduka kwa
gharama ya shilingi milioni 12.

Alisema baada ya kukamilika ujenzi
wa ofisi hiyo, amejenga nyingine ya CCM
ya Kata ya Nkumba kwa Shilingi Milioni
10. Mkebe, alisema pia amesaidia ujenzi
wa baadhi ya miradi ya maendeleo ya
sekta ya afya, elimu na maji katika kata
hiyo.

Katibu wa CCM Wilaya ya Muheza, Si-
mon Lenglese, katika sherehe za chama
hicho kutimiza miaka 47 zilizofanyika
katika kata hiyo, alimpongeza kwa ku-
jenga ofisi hizo mbili za chama.

Aliwataka viongozi wengine wenye
mapenzi mema kwa chama hicho kuiga
mfano huo wa kukisaidia.

Mwenyekiti wa CCM Wilaya ya
Muheza, Laick Gugu, alimpongeza
Mwenyekiti huyo kwa kujenga ofisi hizo
akisema huo ni utekelezaji wa Ilani ya
chama hicho.

Mwenyekiti wa CCM wa Umoja wa
Vijana (UVCCM), Aziza Mshakangoto na
Jumuiya ya Wazazi, Hatibu Bakari, wali-
wataka wadau wa chama hicho kuunga
mkono juhudi za mwenzao huyo wa
Nkumba kwa kukipenda kutoka katika
damu.

Msuya: Viongozi epukeni migogoro

Na Mary Mosha, MWANGA

AZIRI Mkuu na

Makamu wa

Kwanza wa Rais

mstaafu, Cleopa
David Msuya, amewaonya
viongozi wa Chama Cha Map-
induzi (CCM) na serikali wilay-
ani hapa Mkoa wa Kilimanja-
ro kujiepusha na migogoro ili
kulinda maslahi ya wakazi wa
Mwanga.

Msuya alitoa kauli hiyo jana
wakati akiweka jiwe la msingi
la ujenzi wa ofisi ya CCM Kata
ya Kigonigoni wilayani hapa.

Alisema baadhi ya watu
wamekuwa wakiacha kazi zao
na kujiingiza katika migogoro
ya watu kwa maslahi yao bin-
afsi na kuwataka viongozi ku-
totumika.

“Mmesikia hapa huyu ki-
jana Rajabu Manyinya al-
ipoanza kujitolea kwa ujenzi
wa hii ofisi ya chama kata
wapo watu wanafikiri ana-
tafuta nafasi ya kugombea,

wanaacha kazi zao na kuanza
kumshughulikia,” alisema na
kuongeza kuwa:

“Chama kimesema kila
baada ya miaka mitano mwa-
nachama wa CCM ana haki ya
kuchagua na kuchaguliwa, ki-
takachokuweka wewe milele
katika nafasi yako ni jinsi
utakavyotoa huduma nzuri
kwa wapigakura wako.”

Alisema watu wanaopita
kueneza maneno ya uongo sio
wa kufanya kazi wala kujitolea
kwa ajili ya wapigakura wao
na kwamba kama wangekuwa
wamejitolea vizuri wasingeku-
wa na wasiwasi.

Msuya, alitoa wito kwa vion-
gozi wa CCM kuwa imara kwa
kudhibiti watu wanaoeneza
uongo kwa wakazi wa Mwan-
ga kwani kama wanatafuta
nafasi ya kuchaguliwa ndani
ya chama kuwa madiwani,
mbunge na wadhifa mwing-
ine, wanapaswa kufuata uta-
ratibu.

“Ninyi chama ndio mnao-

pitisha majina ya wagombea,
watu wenye tabia ya kueneza
uongo futeni majina yao ka-
tika wilaya yetu ya Mwanga
kwani mkifanya hivyo ha-
kutakuwa na tatizo,” alisema.

Alisema  kinachofanyika
ni sawa na kupoteza muda
mwingi na fedha nyingi
kuhonga kwa baadhi ya wana-
chama wa CCM ili waendelee
kuchanguliwa bila ya faida
yoyote.

Alisisitiza kuwa njia pekee
ni chama kusimamia misingi
yake na kama kuna watu wa-
napitapita na kutoa zawadi,
kujitangaza na kipindi cha
uchaguzi kinapofika wakati
wa kupendekeza majina
hayo yanafyekwa kwa kuanza
kampeni mapema. Msuya
alisema wanachama wa CCM
Mwanga wataendelea na
moyo wa kushirikiana, mshi-
kamano, umoja a na kufuata
mila nzuri za kipare.

Katibu wa Siasa na Uenezi
wa CCM Mkoa wa Kilimanjaro,

Ibrahim Urio, alisema mwaka
huu ni wa Uchaguzi wa Seri-
kali za mitaa na kuwaasa wa-
nanchi na wanachama CCM
kuchagua viongozi bora kwa
ajili ya kuwaletea maendeleo.

Urio alisema CCM ni chama
pekee kinachoweza kuwatu-
mikia wananchi na kuwaletea

maendeleo na kuwaomba
wawachague wagombea
wake.

Mwenyekiti wa ujenzi wa
ofisi hiyo, Rajabu Manyinya,
alisema alipata wazo hilo ili
kurudisha shukrani kwa CCM
kwa yale yote aliyofanyiwa
kupitia Msuya.

Alisema kada huyo alimso-
mesha sekondari hadi kuhit-
imu elimu yake ya juu.

Manyinya, alisema ujenzi
wa ofisi hiyo unatarajiwa
kugharimu Shilingi milioni 24
mpaka kukamilika kwake.

Msuya aliongoza harambee
na kukusanya Shilingi milioni
20 kwa ajili ya ujenzi wa ofisi
hiyo.

Maofisa wa Shirika la Mis-
aada la Uturuki (Red Cres-
cent Turkey) pamoja na
Jukwaa la Wanawake wa
Malkia wa Arusha, wakio-
nyesha baadhi ya vitu kab-
la ya kukabidhi misaada
mbalimbali kwa Shirika la
Msalaba Mwekundu Tanza-
nia, kwa ajili ya waathirika
wa mafuriko katika Ki-

jiji cha Gendabi, wilayani
Hanang', mkoani Manyara
juzi, ambapo Balozi wa
Uturuki, Dk. Mehmet Gul-
luoglu (hayumo pichani),
alishuhudia makabidhiano
hayo. PICHA: GETRUDE
MPEZYA

Taasisi zaagizwa kuendeleza 4R

Na Cynthia Mwilolezi,
ARUSHA

TAASISI za Serikali zimea-
gizwa kuendeleza falsafa ya
Rais Samia Hassan Suluhu
ya 4R kutoa huduma kwa wa-
nanchi haraka kupitia Serikali
Mtandao (e-GA).

Agizo hilo lilitolewa jana
jijini hapa na Naibu Waziri
Ofisi ya Rais, Menejimenti ya
Utumishi wa Umma na Uta-
wala Bora, Ridhiwani Kikwete
wakati akifunga kikao kazi cha
nne cha e-GA.

Rudhiwani aliwasisitiza
maofisa wa Teknolojia ya
Habari na Mawasiliano (TE-
HAMA) kufanya matumizi sa-
hihi ya mtandao ili kuharaki-
sha maendeleo kwa serikali
na taasisi zake.

Alisema ni lazima e-GA
izingatie sheria, viwango na

sera kwa ajili ya ubadilishanaji
taarifa za serikali salama. “4R
ya Rais wetu ya kuhimiza usta-
hamilivu siyo kwa wanasiasa
pekee bali kila nyanja kwa
sababu mageuzi na ujenzi
mpya wa maridhiano ni nguzo
muhimu katika uletaji chachu
ya maendeleo nchini, kuon-
doa changamoto za wananchi
kupitia mifumo inayosomana
na naziagiza taasisi za umma
kusomana kupitia mifumo ya
kidigitali,” alisema.

Alisema kuna watu wana-
tumia barua pepe zisizo ras-
mi kutapeli wananchi katika
ajira na malipo, hivyo wataala-
mu wa TEHAMA hasa serikali
mtandao wanatakiwa kuwa
kwa makini ili kuhakikikisha
usalama wa mitandao una-
dhibitiwa.

“ Kama kuna changamoto
ya mifumo kutosomana ni wa-

jibu zizungumzwe kuondoa
ukakasi huo na kwenda pamo-
ja katika ujenzi wa kidigitali,
ikiwamo maofisa masuhuli
kuwajengea uwezo wataala-
mu wa serikali kufikia malen-
go ya kidigitali,” alisema.

Alisema serikali itaende-
lea kuweka mazingira wezeshi
ya kuhakikisha e-GA inafikia
malengo na kutoa ufanisi
wa kidigitali  kupitia mfumo
huo.

Mkurugenzi wa Mamlaka
ya e-GA, Benedict Ndomba,
alisema miradi ikiwa na mi-
fumo ya TEHAMA, itasaidia
kuokoa fedha za umma na za
serikali.

“Tunamshukuru  Rais
Samia Hassan Suluhu kwa
kujenga serikali kidigitali, la-
kini naomba Serikali kuweka
mazingira wezeshi kwa e-GA
katika kuleta ufanisi zaidi,”

alisema.

Mkurugenzi wa e-GA
Serikali ya Mapinduzi Zan-
zibar (SMZ), Said Seif Said,
alipongeza ushirikiano baina
Zanzibar na Tanzania Bara
kwa ajili ya kuhakikisha
utendaji kazi ofisini unakuwa
kwa kasi kupitia teknolojia
hizo. Akisoma maazimio yali-
yofikiwa kwenye kikao kazi
hicho, Priscas Kiwango kuwa
ni pamoja na kila taasisi ku-
teua ofisa TEHAMA kusima-
mia miongozo na kanuni za
usimamizi bora wa mtandao,
taasisi za umma ziboreshe na
kutumia teknolojia hiyo.

Nyingine ni utoaji hudu-
ma kwa wananchi, kufanya
tathmini ya hali ya TEHAMA,
uundaji wa ripoti katika kila
taasisi husika na kuwasilisha
e-GA kabla ya mwaka wa fed-
ha.
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MAKALA

TULIKOTOKA, TULIPO & TUNAKOKWENDA
Kutoka chakacha hadi smgell

Na Adam Fungamwango

IVI karibuni aliyekuwa
msemaji wa klabu mbili
kubwa nchini, Simba
na Yanga, Haji Manara
alisikika akisema yeye ni mkub-
wa sana hawezi kukaa na ku-
zungumza au kubishana na mtu
anayeimba chakacha.

Ingawa hakumtaja, lakini kila
mmoja hata mtoto mdogo anafa-
hamu mkasa mzima wa Manara
na Dulla Makabila. Wala sitaki
kuingia sana ndani kwa hilo.

Baadhi ya waandishi wa habari
waliposikia neno chakacha
waliangua kicheko. Hata mimi
niliposikia hivyo ikanikumbusha
mbali sana.

Sasa leo hii nataka nielezee
uhusiano au muingiliano wa
muziki wa chakacha na singeli.

Dulla ni mwimbaji wa muziki
wa singeli na siyo chakacha. Na-
dhani ilikuwa ni namna tu ya
kuendelea kupigana vijembe.
Lakini ukweli utabaki pale pale
kuwa muziki wa singeli asili yake
imetokana na chakacha, ingawa
kwa sasa ni vitu viwili tofauti.

Kuna marekebisho na vionjo
vingi vimeingizwa na kureke-
bishwa miaka ya sasa mpaka ku-
toka chakacha na kuipata singeli.

Mwandishi ameamua kuchim-
ba huku na kule na kukuletea
asili ya miziki hiyo, wanamuziki,
bendi, nyimbo zake na jinsi ul-
ivyokuwa ikibadilika kutokana
na nyakati, vizazi, na mahitaji ya
soko.

CHAKACHA

Chakacha ni muziki wa jadi na
mtindo wa ngoma kwa waswa-
hili wa pwani ya Kenya na Tan-
zania.

Awali ilikuwa inachezwa kwe-
nye matayarisho ya harusi na
kutazamwa na wanawake.

Baadaye muziki au ngoma
hiyo ilianza kutazamwa na watu
wa aina nyingine, lakini iliende-
lea kuwa na wapenzi wengi am-
bao ni kinadada na kinamama
wa maeneo ya pwani.

Mwishoni mwa karne ya 20,
vikundi na bendi za muziki
zilichukua vionjo na kuviingiza
kwenye vyombo vya kisasa, wa-
kichanganya kidogo na staili ya
Afropop.

Bendi za nchini Kenya kama
Mombasa Roots, Safari Sound
band na The Mushrooms ndi-
yo zilikuwa vinara kwa kupiga
muziki huo na kufikia miaka ya
1970 mpaka mwanzoni mwa
1980 walitoa nyimbo nyingi za
staili ya Chakacha.

Nyimbo hizo ni kama ‘Disco
Chakacha® mwenye maneno
kama, ‘bembea eee, bembea
mtoto, leo nileo tutauona mpam-
bano kweli si uongo. Ana malele
babu yao ana malele, ana mkia,
lapaje, lapata hivi na unyandawe
na mkono tele, ukabakia.” Huu
ulikuwa wimbo maarufu zaidi

Kundi la Jagwa Music

wa chakacha eneo la Afrika
Mashariki.

Zingine ni ‘Mwana Mbuzi
Meme’, ‘Bonge Lote Nyama
Mkononi’, ‘Watoto Nyara’ na
zingine nyingi.

MCHIRIKU

Baada ya kuonekana ni muziki
wa akinamama zaidi, muziki huo
uliboreshwa na baadhi ya wasa-
nii na kuwekwa vionjo na kwa
maajabu makubwa ukageuka na
kuwa muziki uliopendwa zaidi
na vijana wababe, wenyewe
wakauita mchiriku.

Hapa ulibadilika na kinanda
ndiyo kilishika hatamu zaidi na
kuongoza muziki wenyewe.

Kwa bahati mbaya sana kuto-
kana na mashabiki wake kuwa
ni vijana wababe, watu wa rika
lingine na wakiwemo wanawake
hawakuupenda kwa madai ni
muziki wa ‘wahuni.’

Kulikuwa na ukweli ndani
yake kwani sehemu ambapo
siku hiyo muziki huo unapigwa
laivu kwenye sherehe yoyote ya
kijamii ni lazima kuwe na ulinzi
mkali.

Hapo wakaibuka wasanii
wengi waliouweka kwenye chati
muziki huo kama Omari Omari,
ambaye aliibuka na ngoma yake
kali kipindi hicho mwishoni
mwa miaka ya 1980 ‘Kupata ni
Majaliwa.” Zingine ni ‘Uchungu
wa Mwana’, ‘Mfungwa Hachagui
Gereza’

Kundi la Atomic nalo lilitoa ny-
imbo zake kama ‘Bwana Kipaka’
na ‘Tuache Tamaa.’

MNANDA

Mabadiliko ya muziki huo
bado yanaendelea, kwani baada
ya kinanda kuchukua nafasi
kubwa zaidi, mwanzoni mwa mi-
aka ya 1990, baadhi ya wasanii
waliongeza na vionjo vya kuin-
giza ngoma zilizokuwa zikipigwa

kama vanga ya Kizaramo, lakini
kinanda bado kuhanikiza.

Mashabiki wa muziki huo
wakabaki ni wale wale, waliitwa
‘masela’, jina la mchiriku likaon-
doka sasa ukaitwa mnanda.

Hapa yakaibuka makundi
mapya yaliyoleta ushindani
kama Gari Kubwa maarufu
kama Meli ya Sumu ambao wal-
itoa vibao vya kama ‘Masuala
ya Kubembea’, ‘Narudi Nyum-
bani’, ‘Ali Hassan Mwinyi’, ‘Sheli
Mama’, akaibuka msanii aliyeit-
wa Juma Mpogo, ambaye alikuja
na nyimbo zake kama, ‘Wametu-
toka’, ‘Lawama’, ‘Ajali ya Kibada’
na nyingine nyingi.

Kundi la Jagwa nalo halikuwa
nyuma, lilitoa albamu nyingi
zikiwa na nyimbo kama Jenifer’,
‘Liwalo na Liwe’, “Sarafina’, ‘Os-
car Mkoba’, ‘Kuluthum’, ‘Mpan-
gaji Mungu’, na zingine kem kem.

Kwenye miaka ya 2000 kuli-

ibuka baadhi ya wasanii wakali
wengine wa mnanda ambao wa-
likuja kisasa zaidi na kuongeza
baadhi ya vionjo vya bongo fleva
ndani yake.

Hao ni kama Dogo Mfaume na
ngoma yake ya ‘Kazi ya Dukani’,
Easy Man’ naye akaja na kitu ali-
chokiita ‘Kasoro Wewe.’

MDUARA

Aina hii ya muziki ni mwende-
lezo ule ule wa kuanzia chaka-
cha, mchiriku, na mnanda.
Baada ya baadhi ya wanamuziki
kuona umekuwa muziki wa
wababe mno, walikaa chini na
kuufanyia ubunifu zaidi.

Wengine waliona ni kama
unaenda kupoteza uasili wake,
hivyo wakarudi kwenye chaka-
cha, wakaichukua ilivyo na ku-
fanya ubunifu wao, wakaja na
kitu kinachoitwa mduara.

Inafanana mno na chakacha,
lakini muziki huu ukafanikiwa
kuwateka hata wanaume ambao
mwanzo hawakuwa wanacheza
chakacha asilia.

Ni muziki uliokuja kuwaku-
sanya watu wote, wanaume, wa-
nawake, wazee, vijana, na hata
mabosi wenye vyeo vya juu nao
walikuwa wakijimwaga kucheza
mduara.

Ulichezwa zaidi kwa watu
kucheza wakiwa wamezunguka
duara kiubavu na kwenda mbele
huku wakicheza, wakizunguka,
wakati mwingine kukatika na
kushuka chini.

Bendi zilizotamba na aina hiyo
ya muziki mwanzoni mwa miaka
ya 2000 ni Chuchu Sound, wal-
iokuwa vinara, Kilimanjaro Band
‘Wana Njenje’.

Ni mtindo ambao ulitikisa
mno kiasi kwamba hata baadhi
ya bendi zingine kama TOT Plus
nao wakaingia kwenye mkumbo
huo.

Mduara

Omari Omari mmoja wa
waasisi wa Mchiriku

SINGELI

Wasanii wale wale wa mnan-
da nao wakajaribu kujiongeza.
Kuanzia mwaka 2010, mnanda
ukafanyiwa maboresho ukain-
gizwa vionjo vya taarab, bongo
fleva, vanga na mdundiko wenye
asili ya ngoma ya Kizaramo, kika-
zaliwa kitu kinaitwa singeli.

Wasanii waanzilishi ni kama
Msaga Sumu ambaye aliibuka na
ngoma ya ‘Unanitega Shemeji.

Ngoma hiyo iliteka hisia za
mashabiki wengi na akatoa ngo-
ma zingine, lakini pia akapata
wapinzani ambao ni wasanii
walioona inalipa nao wakaingia
kwenye muziki huo akiwemo
Dulla aliyetoa ngoma aliyoiita
‘Makabila’, ambayo ndiyo iliyom-
pa jina la Dulla Makabila.

Tuma meseji 0716 350534
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» MATUKIO KATIKA PICHA

BIGA

Mwenyekiti wa Baraza Kuu la Waislamu Tanzania (BAKWATA), Wilaya ya Do-
doma, Bashiru Omary, akizungumza na masheikh, maimamu, walimu wa mad-

Mkuu wa Polisi Kikosi cha Usalama Barabarani Wilaya ya Muheza, rassa na wakuu wa idara, katika Msikiti wa Gadaf, jijini Dodoma juzi, wakati
mkoani Tanga, Leonard Bandola, akitoa elimu ya usalama barabarani wa kikao cha kuwataka kuboresha miundombinu ya majengo ikiwamo ma-
kwa madereva wa pikipiki za kubeba abiria maarufu bodaboda katika darasa na hosteli za wanafunzi. Wengine ni Mjumbe wa BAKWATA wa wilaya
soko la vyakula la Michungwani, wilayani humo hivi karibuni. PICHA: hiyo, Sheikh Ambar Mpenda (wa tatu kushoto) na (kulia) ni Katibu wa Baraza
STEVEN WILLIAM hilo wilaya, Ahemed Msuri. PICHA: PETER MKWAVILA

huduma va maji katika moja ya mabomba ya majisafi na salama kutoka MwenyeKiti wa Jumuiya ya Wazazi Mkoa wa Singida, Bertha Nakomolwa,

kwenye visima virefu vinavyotumia umeme kutoka kwa Wakala wa Nishati ~ akizungumza na wananchi wa Kata ya Ughandi, Halmashauri ya Wilaya va

----- ; P ot : . - Singida jana, wakati wa maadhimisho ya miaka 47 ya kuzaliwa kwa Chama
i/IaKLEJ?grSg‘\‘/uum (REA) chini ya ufadhili wa Umoja wa Ulaya. PICHA: NDA Cha Mapinduzi (CCM). PICHA: THOBIAS MWANAKATWE

Polisi wa Kata ya [ g y
Nambizo, wilaya- Fagy —
ni Mbozi, mkoani “ ! )
Songwe, Mkaguzi % LA ; ! _
Msaidizi wa s == =3 1
Polisi Issa Mudu, - '
akizungumza na
mtoto wa Shule
va Msingi Utam-
balila, baada va
kuwapa elimu ya
ukatili wa kijinsia
na unyanyasaji
dhidi ya wa-
toto, hivi kar-
ibuni. Aliwataka
wanafunzi hao
wasikae kimya
wala kusita
kutoa taarifa kwa
jambo lolote am-
balo watalitilia

runkaastrﬂ?léah?d% ljao, Mwendesha baiskeli ya magurdumu matatu maarufu kama guta, akiwa amebeba

PICHA: POLISI Mzigo na abiria juu katika Barabara ya Morogoro, eneo la Magomeni Usalama, Dar
SONGWE es Salaam mapema wiki hii, kitendo ambacho ni hatari kwa usalama barabarani.
PICHA: IMANI NATHANIEL
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TANGAZO

MATANGAZO MCH

ANGANYIKO

STEPHEN .W. MREMA anatangaza kupotea
kwa vyeti vya taaluma vya kidato cha nne
chenye index namba S.2774-0199/2015
kilichotolewa na baraza la mitihani la taifa
kupitia MSIMBAZI SECONDARY SCHOOL
mwaka 2015 na cheti cha kidato cha sita
chenye index namba $.0960-0882/2018
kilichotolewa na baraza la mitihani la taifa
kupitia BENJAMIN WILLIAM MKAPA HIGH
SCHOOL mwaka 2018. Kwa yeyote atakaeviona
atoe taarifa kituo chochote cha polisi.

POLISI TAARIFA: PHQ/DAR/KIN/13229/2024

KUPOTEA KWA VYETI

KUPOTEA KWA CHETI

Y c i y ‘.
SHANGWE SAID KUNULILO anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha nne
chenye index namba S1197/0231
kilichotolewa na Baraza la Mitihani la
Taifa kupitia GREEN ACRES SEKONDARI
mwaka 2009. Yeyote atakayekiona atoe
taarifa kituo chochote cha polisi. Taarifa
ya polisi: PHO/DAR/15044/2024.

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

THE CATHOLIC DIOCESE OF
IRINGA WANATANGAZA
KUPOTELEWA NA KADI YA GARI
YENYE USAJILI T 454 DMS AINA
YA LAND CRUISER HARDTOP
RANGI NYEUPE ENGINE NO
1HZ0893289, YEYOTE
ATAEFANIKIWA KUIONA ATOE
TAARIFA KITUO CHA POLISI
KILICHOPO KARIBU NAE
POLISI TAARIFA NAMBA:
PHOQ/IRI/IRI1521/2024

IN THE DISTRICT COURT OF KOROGWE
AT KOROGWE

PROBATE AND ADMNISTRATION CAUSE N0.24420D 2024
IN THE MATTER OF THE ESTATE OF THE LATE GRACE
WILLIAMKILUA
AND
IN THE MATTER OF THE APPLICATION FOR LETTERS

OF ADMINISTRATION
BY PETER EDWARD MLIMA

GENERAL CITATION
(Rule 75 of probate Rules GN 369 of 1963)

ALL PERSON claiming to have any interest in the
estate of the above named deceased are hereby cited
to come and see the proceedings if they think fit
before the grant of letters of Administration is made to
the above named petitioner.

Objections to the grant should be filed on or before the
8th day of March 2024

Dated at Korogwe this 8" day of February 2024

P.0.BOX 1249
DODOMA.

IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA
AT DODOMA

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO 155 OF 2023

In the matter of the Estate of the late HENRY PAULO KIMAMLE
of Ihumwa Ward within Dodoma City Council

AND

In the matter of an for Letters of ini ion by
DONATUS PAUL KIMAMLE.

GENERAL CITATION
(RULE 75 OF PROBATE RULES GN 369 OF 1963)

ALL PERSONS claiming to have any interest in the estate of the
above named deceased person are hereby cited to come and see
the proceedings if they think fit before the grant of letter of
Administration is made to the above named petitioners.

Objections to the grant should be filed on or before the 23 Day of
2..coueveen... 2024, Dated at Dodoma this 29 Day of 12................ 2023

Wil
PETITIONER

Presented f%g WQ? this ay of 2...

"RESIDENT MAGISTRATE

DDRAWN AND FILED BY:

PETITIONER
EI[MM

THUMWA WARD

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

KATIKA MAHAKAMA YA MWANZO
YA WILAYA YA MOROGORO

KITUO CHA MJINI
MKOA WA MOROGORO

Usimamizi wa Mirathi Na...7/2024

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
MAREHEMU: ASHA ABDALLAH MGAGALA wa MAFIGA

KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI
YALIYOTOLEWA NA SIRI OMARI

TANGAZO
(kanuni ya 5(2) ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi yoyote

na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu, wanaalikwa kuja na

kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka kufanya hivyo

mnamo tarehe 16 Mwezi 2 Mwaka 2024 kabla huyo mwombaji

hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.

Zingatia;

« Endapo kuna yeyote mwenye Wosia wa Marehemu anaweza
kuuleta Mahakamani kukaguliwa.

« Wosia wa marehemu huyo upo mahakamani na waweza
kukaguliwa

« Marehemu hakuacha wosia

Imetolewa leo Tarehe 8 mwezi 2 mwaka 2024

3 s
S
e g

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

KATIKA MAHAKAMA YA MWANZO
YA WILAYA YA MOROGORO

KITUO CHA MJINI
MKOA WA MOROGORO

Usimamizi wa Mirathi Na...6/2024

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
MAREHEMU: TABIA MOHAMED wa MAFIGA

KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI
YALIYOLETWA NA BASHIRI MOHAMED

TANGAZO

(kanuni ya 5(2) ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi yoyote

na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu, wanaalikwa kuja na

kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka kufanya hivyo

mnamo tarehe 19 Mwezi 2 Mwaka 2024 kabla huyo mwombaji

hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.

Zingatia;

« Endapo kuna yeyote mwenye Wosia wa Marehemu anaweza
kuuleta Mahakamani kukaguliwa.

« Wosia wa marehemu huyo upo mahakamani na waweza
kukaguliwa

« Marehemu hakuacha wosia

Imetolewa leo Tarehe 2 mwezi 2 mwaka 2024

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika mahakama ya Mwanzo KAWE Wilaya ya KINONDONI
Kituo cha KAWE Mkoa DAR ES SALAAM
Shauri lamadai/Ndoa Na. 07 ................. 2024
Jina la Mdai NICKSON JACKSON KAWICHE
Jina la Mdaiwa TUMAINI LEMA NA AMANI URASA

KUITWA SHAURINI MDAIWA
(kanuni ya 18 ya kanuni za Taratibu Madai katika Mahakama za
Mwanzo)

Kwa TUMAINI LEMA NA AMANI URASA
WA GOBA DARES SALAAM

Kwa kuwa Mdai/wadaiwa ameleta/wameleta madai yake/yao
kwamba (Eleza hapa habari za madai)

Ya pesa TSHS 2,380,000/= FIKA HAPA MAHAKAMANI BILA
KUKOSA KATIKA TAREHE ~PANGWA kwa hiyon unatakiwa
kuhudhuria binafsi katika Mahakama hii tarehe 28 mwezi 02
Mwaka 2024 saa 2;30 Asubuhi/mchana kwa mujibu wa madai hayo
na kwa kuwa siku hiyo ni siku ya kusikilizwa shauri hili ni lazima
kuleta shahidi/mashahidi wako na vielelezo vyote vinavyohusu
shauri hili kwaajili ya kujitetea.

Angalizo: kama hautahudhuria siku iliyotajwa hapo juu na
ikithibitika kuwa ulipokea hati ya kuitwa shaurin. Mahakama
inaweza kusikiliza shauri bila yaw ewe kuwepo

Hati hiiimetolewa kwa Amri na Muhuri wa Mahakama hii leo tarehe
09 Mwezi 02 Mwaka 2024

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KATIKA MAHAKAMA YA MWANZO Enaboishu WILAYA YA

Arumeru
SHAURI LA MADAI NA.101 YA 2023
Yogin Patel ( L do) MDAI
Dhidiya
Mathias Paul Mathias. MDAIWA

HATI YA KUITWA SHAURINI (SUMMONS GENERAL)
(MCA Na. 2/1984)

Kwa Mathias Paul Mathias
Itigi Singida.

Kwa kuwa umealazimika uhudhurie mahakamani ili ujibu

shtaka/ madai kuwa shahidi kama ifuatavyo.Fika

mahakamani bila kukosa.

UNAAMRIWA NA JAMHURI uhudhurie mbele ya mahakama

hii siku ya Jumatano tarehe 10/1/2024 saa 3:00 asubuhi au

mara baada ya hapo ili shauri hili liweze kusikilizwa .

USIKOSE KUHUDHURIA

Fahamu ya kwamba ukikataa kupokea hati hii na kuweka

sahihi yako au ukipokea na kuachakuhudhuria mahakamani

kosa k/f Na 114 A Sura 16 K/A. Hivyo Mahakama inaweza

kukuchukulia hatua kali za kisheria.

HATI HIl IMETOLEWA NA AMRI YANGU NA MUHURI WA

MAHAKAMA HII LEO.TAREHE 19/12/2023.

KATIKA MAHAKAMA KUU YA TANZANIA
MASIJALA NDOGO YA TEMEKE
(TEMEKE KITUO CHA JUMUISHI HUDUMA ZA
MAHAKAMA MIRATHI NA NDOA)

MIRATHI NAMBA 01 YA MWAKA 2023

MAOMBI YA BARUA ZA USIMAMIZI WA MIRATHI YA
MAREHEMU

GEOFFREY HENRY ITEBA
NELLY GEOFFREY ITEBA...

TAARIFA YA KAWAIDA
(kanuni ya 75)

.MWOMBAJI

Watu wote wanaodai kuwa na haki ya marehemu
aliyetajwa hapo juu wanafahamishwa kufika na
kuangalia shauri hili katika jalada kama wanaona inafaa
kabla ya kutolewa kwa uthibitisho wa barua za
usimamizi wa mirathi kwa mwombaji hapo juu.
Mapingamizi yoyote kuhusu maombi haya yawe
yameandikishwa mnamo au kabla ya tarehe 23 mwezi
wa 02, 2024.

Imesainiwa Dar es Salaam, leo tarehe 08 mwezi wa 02, 2024

| A\

KWA MAHITAJI YA KUTANGAZA SUMMONS, KUPOTEA KWA CHETI,

KUPOTEA KWA KADI YA GARI/PIKIPIKI NA USIMAMIZI WA MIRATHI.

TUPIGIE: +255 - 0677 020701

AU

TEMBELEA OFISI ZA MATANGAZO

MIKOCHENI INDUSTRIAL AREA, PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM.

E-MAIL: ADVERTISE@GUARDIAN.CO.TZ

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.




Jumamosi Februari 10, 2024 NipaShe 19

HADITHI

P
HADITHI

MAMA MWENYE
NYUMBA - 14

MWANTUMU, au mama Mwadawa, ni mwanamke ambaye muda wote yeye

anachowaza ni umbea, ugomvi na kufitinisha watu. Anawagombanisha
majirani wasielewane, ndoa za majirani zake nazo haziko salama hajaziacha,
kwani amekuwa akizitikisa. Kwa bahati mbaya au nzuri anaishi kwenye
nyumba vya urithi ya marehemu mama vake, yeye akiwa ndiye mama

mwenye nyumba. Cheo hicho cha Umama wa Nyumba asiyojenga, ndiyo
akawa amepata fimbo ya kuwapigia watu. Wapangaji wanaopanga kwenye
nyumba hiyo wamekuwa wakiishi kwa amri, manyanyaso, kufokewa kama
watoto wadogo. Ndani ya nyumba hiyo, wapangaji wamekuwa kama wakiishi

bure au kwa mama wa kambo, huku silaha yake kubwa ikiwa ni kuwatishia
kuwahamisha. Hebu fuatilia mwanzo na mwisho wa Vvisa vya mama huyu.

Na Adam Fungamwango : (0716 350534)

‘ Basi dada sasa hivi wanaishi :

Kinondoni Biafra.”
“Wamepanga?”

“Wapange wapi? Wanakaa !
Wao

nyumba ya tajiri mmoja.
wameambiwa wailinde.”

“Toba, ndiyo hivyo? Mbona nime- :
ambia wamepanga nyumba nzuri |
tu, siyo kama kibanda chako, ina :

bomba, ila maji humo humo!”

“Wapi, wapi dada, habari zao zote
ninazo, pesa ya kupanga chumba !
hawana, kuna mtu kawaonea hu- !
ruma kaamua kuwaweka kwenye !

nyumba yake ili walinde.”

“Hee makubwa.”

“Mimi nililijua hili wakitoka
kwangu hawawezi kupata sehemu
kama yangu, bwana mwenyewe
nasikia bodaboda yenyewe sasa
hivi mbovu, pesa hana.”

“Sasa Mwantumu maneno yote
hayo yanakutoka, ulivyotaka kump-
achika binti yako itakuwaje?”

Kitu ambacho hakukijua Bishada
ni kwamba maneno yote aliyokuwa
akiongea Mwantumu ni ya uongo.

Alikuwa akieleza maneno hayo
kwa ajili ya chuki kwa sababu
pamoja na yote yaliyotokea, bado
Jonas amepatana na mkewe.

“Na nasikia juzi tu dada, mvua
imenyesha maji hadi shingoni.
Wamelala wima. Eneo hilo kumbe
lina mafuriko, mbona kazi wanayo.
Wamejifanya kuondoka kwangu
hakuna lolote walilofanya. Wamek-
wenda kukaa nyumba ya bure kama
wako bweni vile, na mafuriko juu.”

“Isije tu ukawa unawasagia kun-
guni kumbe uongo!”

“Mtu aliyenipa data namwamini
Bishada, na atahangaika sana kwa
sababu baada ya hayo mafuriko ke-
sho yake bwana kaenda kulala kwa
ndugu zake, bibi huyo karudi huko
huko kwa shangazi yake Kawe. Wa-
nasubiri kukauke warudi tena hapo
hapo. Wangebaki kwangu yote haya
yangewapata kweli? Nyumba mbo-
vu ndiyo lakini hakuna mafuriko.”

Watu wanakwambia mtu ataku-
nyima chakula lakini siyo maneno.
Yote yakamfikia mwenyewe.

Kwanza kabisa yalimfikia Tabia, !

halafu yakamfikia Rozi.

Wote wakamtwangia simu rafiki

yao na kumweleza maneno yote

ya uongo yanayotolewa na mama !

“Wewe,
mimi nina
ushahidi
hadi sauti
vako na
video
watu
wali-
kuwa wa-
nakure-
kodi
ulivyoku-
wa un-
aongopa.”

! nini mimi? Si
i Niko kwangu. Kwa nini aseme eti
: nimewekwa tu hapa ili tulinde? ;
 Nasema hivi. Mimi nakuja huko huko
' kesho kubwa!” Akasema Devota kwa
+ hasira.

Alikuwa akiongea na Tabia kwe- |
“Sikuliza Devota, wala !
. usije kwanza. Wiki ijayo sisi tuna-
+ hama hapa. Tumepata nyumba mae- |
» neo yale karibu na ulipomfumania
' mumeo shoga yangu wala siyo mbali,
i sasa wewe vumilia tukihama uje ili
' twende wote na sisi tuna hasira naye,

' nye simu.

+ mwenye nyumba dhidi yake.
“Jamani huyu mama ananitakia

nimehama kwake!

sasa hivi bado tupo kwake hatutom-

© faidi.” Akajibu Tabia akionekana ka- !
i bisa na yeye amepania.
Rozi naye aliposikia hilo akamt- :
i wangia simu na kumuuliza msimamo
: wake baada ya uzushi huo.
+ “Nimeongea na Tabia, kaniambia
eti mnahama wiki ijayo.” '
¢+ “Ndiyo shoga yangu tunahama
' tumwachie kijumba chake kibovu
+ cha urithi.”
“Nasikia mnahamia maeneo am- :
i bayo nilimfumania shemeji yako na !
. Mwadawa.”
“Enhee shoga, maeneo yale yale, :

nyumba kama ya nne hivi kutoka

' hapo, wote tumepata vyumba humo !
 humo ndani.”
“Hee hongereni Rozi mna bahati, :
. mmekaa nyumba moja halafu mna-
' hamia tena nyumba moja!”
i “We acha tu shoga yangu. Si aliha- :
ma mpangaji mmoja, halafu mwing- !
i ine akawa amebakisha mwezi ahame, !

ikabidi tusubiriane.”

“Sasa ni hivi, Rozi, mimi nataka nije
huko niangushe varangati, naambi-
wa mimi eti namlindia nyumba tajiri
wakati nimepanga nimetoa kodi ya
mwaka mzima!”

“Njoo mwaya, yaani na sisi tulivy-
ompangia huyu. Tunahama, halafu
tunakusubiri ukija ukienda kumuuli-
za maswali na sisi tuko nyuma, ukil-
ianzisha na sisi tumo, wala hatujali
lIolote tayari tumeshahama.”

“Tabia kaniambia hivyo hivyo!”

“Basi ndiyo hivyo hivyo shoga yan-
gu.”

“Enhe! Wewe aliyekwambia kuwa
mimi pale tumewekwa tu na mume
wangu tulinde nyumba ya tajiri ha-
tuna uwezo wa kupanga ni nani?”

Ilikuwa ni sauti ya Devota. Sauti
iliyoashiria shari na kuwa tayari kwa

i lolote. Kuna namna ambayo Mwan-

tumu alikuwa jasiri kuwajibu utum-
bo Devota, Tabia na Rozi kwa sababu
walikuwa ni wapangaji wake. Lakini
sasa wameshahama wote.

Ilikuwa ni siku ambayo Devota
aliisubiri kwa hamu. Yote aliyofany-
iwa aliyeweka rohoni. Kusimangwa,
kutishwa, kudhihakiwa, pamoja na
aliyekuwa mama mwenye nyumba
wake kutengeneza njama ya kumpa
mumewe binti yake aliyaweka kwe-
nye fundo moja.

Alikodisha  bodaboda  kutoka
Kinondoni Biafra hadi Magomeni Ma-
pipa kwa ajili ya kazi hiyo tu.

Wakati huo alikuwa akiwasiliana

i kesi
{ anaosha vyombo. Jinsi alivy-
! owaona tu walivyokuwa waki-
! ja na kumsogelea alijua kuwa
! shari. Wote ni wapangaji wake
{ ambao tayari wameshahama.
i Kwa nini waje tena pale? Na
- kwa nini waje wote?

i na shoga zake, Rozi na Tabia
i ambao nao walikuwa wame-
i hama kiasi cha wiki moja iliyo-
i pita. Na hiyo ndiyo ilikuwa ni
i kampeni yao.

Akakaribishwa kwa wa-

! pangaji wenzake wa zamani.
i Wakapika chakula cha mchana
i wakala. Wakasubiri jua lipoe.
! Wakatimba nyumbani
! mama Mwantumu wote wata-
Potu.

kwa

Wawili hawakuwa na Kkesi

! yoyote na mama mwenye ny-
i umba wao wa zamani. Lakini
! moyoni walikuwa na visasi
! kwa jinsi walivyokuwa wak-
. ipelekwapelekwa.

Ila huyu mmoja alikuwa na
mkononi. Wakamkuta

Devota akarudia tena swali

lile lile baada ya kuona hajibi-
! wi. Safari hii akajibiwa.

“Siyo kweli, sijawahi kusema

hivyo! Aliyekwambia ni mbea
i na mnafiki.” Akajibu.

“Wewe, mimi nina ushahidi

. hadi sauti yako na video watu
i walikuwa wanakurekodi ul-
i ivyokuwa unaongopa.”

Ni kweli. Watu walimrekodi

. Mwantumu.. Wengi walicho-
i shwa na tabia yake ya ush-
i akunaku, umbea na uzandiki.
i Kipande hicho wakamtumia
| mwenyewe.

Hakuwa mjinga kufunga sa-

. fari kutoka Kinondoni hadi Ma-
i gomeni kwa maneno matupu.

Akachukua simu yake na

i kubonyeza vitufe kadhaa ili
i kuifungua
i akafungua eneo la kuonyesha
i video na sauti.

nywila, baadaye

Wakati huo tayari umati wa

. watu ulikuwa umeshajaa eneo
i hilo kama ilivyo kawaida tu ya
i uswazi. Watu wasisikie kitu.

Kila kitu kilisikika. Hata vile

i ambavyo hakuambiwa. Mwan-
i tumu aliona aibu na watu wal-
{ iokuwa hapo wakaanza kum-
i cheka, kumzodoa.

ITAENDELEA JUMAMOSI

Bl
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YANGA

Na Oliver Albert

OCHA Mkuu wa Tanzania

Prisons, Hamad Ally, amese-

ma kucheza na Yanga si jam-

bo jepesi lazima kujipanga,
lakini wao wako tayari kuwakabili
kesho.

Prisons itaikaribisha Yanga ke-
Mbeya ukiwa ni mchezo wa Ligi Kuu
Tanzania Bara.

Ally alisema Yanga ni timu kubwa
yenye wachezaji wenye akili sana
ya kutafuta matokeo hivyo lazima
wawakabili kwa uangalifu.

“Maandalizi yetu kwa asilimia kub-
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wa yanakwenda vizuri na tuko tayari
kwa mchezo tukihitaji matokeo ma-
Zuri.

Yanga ina wachezaji wenye akili
kubwa na jinsi unavyocheza nao lazi-
ma uwe makini sana kwa sababu in-
aweza kuamua matokeo kama timu
muda wowote kwa mchezaji mmoja
mmoja au mabadiliko ya mwalimu
kwa wachezaji mechi inavyoendelea
(sub).

“Kama timu pinzani mtakuwa
na makosa ya kujirudiarudia muda
wowote wanakuadhibu hivyo hata
sisi tumekuwa na angalizo kwenye
hilo,” alisema Ally na kuongeza,

“Tunajua pamoja na ubora wao
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pia wana madhaifu ambayo ndio
tunayafanyia kazi ili kujaribu kuona
tunawazuiaje na tunapataje matokeo
mazuri dhidi yao,” alisema.

Aidha, kocha huyo alisema jambo
la muhimu kwao ni kuhakikisha wa-
nakuwa makini muda wote ndani
ya mchezo ikiwa wana mpira au ha-
wana.

Kocha Ally amekuwa na mwenen-
do mzuri tangu achukue mikoba ya
kuinoa Tanzania Prisons Novemba
mwaka jana. Katika michezo minne
aliyoiongoza timu hiyo, ameshinda
michezo mitatu na kutoka sare mch-
€z0 mmoja.

Lillian aibuka mshindi Shilingi mil. 30

Na Mwandishi Wetu

MKAZI wa jijini Dar es Salaam, Lil-
lian Clement jana alitangazwa kuwa
mshindi wa Sh. milioni 30 kwenye
droo ya mwisho ya kampeni ya
magifti dabodabo.

Mshindi huyo jana alitangazwa
na kukabidhiwa mfano wa hundi ya
fedha hizo na msemaji wa kampeni
hiyo ya Tigo, Haji Manara, Mwanany-
amala jijini Dar es Salaam.

Akizungumza baada ya kutanga-

zwa mshindi na kukabidhiwa zawadi
yake, Lilian alisema anaishukuru
Tigo kwa kumuwezesha kupata fed-
ha hizo ambazo zitamsaidia sana.

Alisema hakuamini alipoambiwa
ameshinda kiasi hicho cha pesa mpa-
ka pale alipothibitishiwa na mfan-
yakazi wa kampuni hiyo na kuanda-
liwa tukio la kumtangaza.

“Pesa hizi zitanisaidia kwenye
malengo yangu, nashukuru sana
kwa kweli, nitaikumbuka siku zote
kampeni hii na nitaendelea kuwa

mteja wa Tigo,” alisema Lillian.
Aidha, msemaji wa kampeni hiyo,
Manara, alisema kampeni hiyo
imefika ukingoni baada ya kuwa-
pata washindi wa mwisho kwenye
droo hiyo. “Lakini kumalizika kwa
kampeni hii kunatoa fursa kwa
kampeni nyingine kutoka tigo, Wa-
tanzania waendelee kutumia bidhaa
za tigo na kushiriki kwenye kampeni
zijazo ili waje kuwa kama Lilian,
washinde pesa zitakazowasaidia ka-
tika mambo yao,” alisema Manara.

Namungo yazitaka
pointi 9 ugenini

Na Saada Akida

KOCHA Mkuu wa Namungo FC, Mwinyi

Zahera, ameanza kupigia mahesabu kuzipata
pointi tisa kwenye michezo mitatu ijayo ya
Ligi Kuu wakia ugenini wakianzia kesho Ju-
mapili dhidi ya Tabora United.

Namungo watakuwa ugenini dhidi ya Tabora

United kwenye Uwanja wa Alli Hassan Mwinyi
mjini Tabora, baada ya hapo watashuka dim-
bani tena Februari 11 kucheza na JKT Tanzania
kabla ya kucheza na KMC siku tano baadaye
kwenye Uwanja wa Azam Complex.

Akizungumza na Nipashe jana, Zahera alise-

ma malengo yao kuvuna alama zote tisa katika
michezo mitatu ya ugenini ili kujiweka katika
mazingira mazuri kwenye msimamo wa ligi.

Alisema maandalizi yao yanaendelea vizuri

na kikosi chake kipo tayari kwa ajili ya mche-
z0 wao wa kwanza kusaka pointi tatu muhimu
dhidi ya Tabora United ingawa wanatambua
utakuwa mchezo wa ushindani.

“Tumejiandaa vizuri, wachezaji wote tu-

liokuja nao Tabora wako tayari kwa mchezo
akiwamo mshambuliaji wetu mpya, Maddie
Kagere ambaye ameungana na kikosi baada ya
kumaliza changamoto za kifamilia kwao.

Malengo vetu ni kutafuta alama tatu katika

kila mechi iliyopo mbele yetu tukianza na
michezo mitatu ya ugenini tunahitaji kuvuna
pointi zote na wala tusipoteze pointi,” alisema
Zahera.

Alisema wamefanyia kazi mapungufu yao

hasa kwenye maeneo ya ulinzi na ushambuliaji
na anaamini mambo yataenda vizuri kama
anavyoyaona mazoezini.

Uhamiaji FC yaitisha
JKU Zanzibar

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

KOCHA wa Timu ya Uhamiaji FC, Abdul-Salehe Ab-

dallah, amesema kuwa licha ubora wa vinara wa Ligi
Kuu Visiwani hapa, JKU SC, matarajio yao ni kupata
ushindi kwenye mchezo wao wa leo.

Timu hizo leo zinakutana kwenye Uwanja wa Mau

A majira ya saa 10:00 jioni mchezo ambao unata-
rajiwa kuwa wenye upinzani mkubwa.

Uhamiaji FC inashuka uwanjani ikiwa na alama

19 na ipo nafasi ya tisa katika msimamo Ligi Kuu
wakati wapinzani wao, JKU SC wakiwa na alama 39
wakiongoza kwenye msimamo.

Akizungumza na Nipashe jana, Abdallah alisema

mchezo huo utakuwa mgumu kwa kuwa wanakutana
na timu ambayo imeupania sana ubingwa wa Ligi
Kuu ya Zanzibar msimu huu.

Alisema katika mchezo huo atakuja na mbinu to-

fauti ili kuweza kupata alama tatu zitakazowafanya
kutoka katika nafasi waliyopo na kupanda juu zaidi
ili kuinusuru timu hiyo kushuka daraja.

Alisema kuelekea mchezo wao huo wamefanyia

maboresho makosa yao waliyoyaona katika mchezo
wao wa kwanza katika mzunguko huu wa pili ili
kuhakikisha wanafanya vizuri katika mchezo huu
wa leo.

“Mara nyingi makosa yetu ni yale yale yanajirudia

ni suala la umakini kwa washambuliaji pale tunapo-
pata nafasi lakini pia kuongeza umakini kwa walinzi
pale ambapo sisi tunashambuliwa,” alisema Abdallah.

Aidha, alisema katika mzunguko wa kwanza ha-

wakufanikiwa kufanya vizuri katika hivyo mzunguko
huu lazima wahakikishe timu inapata matokeo yata-
kayowafanya kusalia katika ligi hiyo msimu ujao.

Uhamiaji FC ndio timu inayoongoza kutoa sare ny-

ingi katika michezo ya Ligi ambapo katika michezo
16 iliyocheza imepata sare michezo 10, imeshinda
michezo mitatu na imefungwa michezo mitatu.
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EVANS NA HATIMA YAKE

KOCHA wa Manchester United, Erik ten Hag
amesema hakuna uamuzi ambao umefanywa
kuhusu hatima ya beki wa Ireland Kaskazini,
Jonny Evans mwenye umri wa miaka 36, au
beki wa kati wa Ufaransa, Raphael Varane, 30.
(Express)

TONEY AFUATILIWA

KLABU vya Manchester United inamfuatilia
mshambuliaji wa Brentford na England, Ivan
Toney mwenye umri wa miaka 27, lakini imese-
ma ana thamani ya pauni milioni 70 hivyo basi
haitajihusisha na ushindani wa kutaka kumsajili.
(Star)

MBAPPE KUTUA R’ MADRID

RAIS wa Ligi Kuu ya Hispania, La Liga, Javier
Tebas amesema kuna uwezekano wa kati ya asil-
imia 55 hadi 60 Real Madrid kumsajili mshambu-
liaji wa Ufaransa, Kylian Mbappe mwenye umri
wa miaka 25 kutoka Paris St-Germain msimu
huu. (Mirror)

ZUBIMENDI AWANIWA LIVER

LIVERPOOL ipo tayari kutoa changamoto kwa
Arsenal kwa ajili ya kumsajili kiungo wa kati wa
Hispania, Martin Zubimendi mwenye umri wa
miaka 25 kutoka Real Sociedad. (Football Trans-
fers)

SALAH BADO AWINDWA SAUDIA

KLABU vya Saudi Arabia, Al Ittihad itajaribu
tena kumsajili mshambuliaji wa Liverpool na
Misri, Mohamed Salah mwenye umri wa miaka
31, msimu huu wa joto, baada ya kushindwa ka-
tika ombi la msimu uliopita. (ESPN)

ARSENAL YAMGANDA WILLIAMS

ARSENAL imekuwa ikimfuatilia winga wa Ath-
letic Bilbao na Hispania, Nico Williams mwenye
umri wa miaka 21. (Mirror)

PARTEY AFUATILIWA JUVE

KIUNGO wa kati wa Arsenal, Thomas Partey
raia wa Ghana mwenye umri wa miaka 30 ana-
ivutia klabu ya Juventus va ltalia. (Fichajes)

DAVIES ANYATIWA

REAL Madrid inamfuatilia beki wa kushoto
wa Bayern Munich na Canada, Alphonso Davies
mwenye umri wa miaka 23, lakini wanakabiliwa
na ushindani kutoka kwa Manchester City na
Liverpool. (HITC)

ONANA ATAKIWA NEWCASTLE

KLABU ya Newcastle United inamtaka kiungo
wa kati wa Everton na Ubelgiji, Amadou Onana
mwenye umri wa miaka 22. (Football Insider)

LEWANDOWSKI KUMALIZIA BARCA

MSHAMBULIAJI wa Poland, Robert Lewan-
dowski mwenye umri wa miaka 35, ana mkataba
na Barcelona ambao utaendelea hadi Juni 2026
na anataka kuutimiza. (Sport)

ALCANTARA KUONDOKA

LIVERPOOL haitarajii kiungo wa kati wa His-
pania, Thiago Alcantara mwenye umri wa miaka
32, kusalia katika klabu hiyo zaidi ya msimu
ujao. (Football Insider)

KIWIOR ATAKIWA MILAN

KLABU ya AC Milan inatazamiwa kuwa mion-
goni mwa timu kadhaa za Italia kuonesha nia
ya kumnunua beki wa Arsenal na Poland, Jakub
Kiwior mwenye umri wa miaka 23, msimu ujao.
(Evening Standard)

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

@

SOUTHGATE:
BAADA YA EURO

® @ ® Kocha huyo amesema ata-

PARIS, Ufaransa

ARETH Southgate hajaon-

doa uwezekano wa kuba-

kia kuwa kocha wa Eng-

land hadi Kombe la Dunia

la 2026, lakini amesema kwamba,
atatathmini  mustakabali ~ wake
baada ya michuano ya Mataifa ya Ul-
aya, Euro 2024, msimu huu wa joto.
Southgate, ambaye amekuwa aki-
inoa England tangu 2016, ana mka-
taba na Chama cha soka cha Eng-
land, FA, hadi Desemba mwaka huu.
“Kuna nafasi nzuri, nusu ya
makocha hawatakuwa hapa
baada ya Euro. Hilo ni soka
la kimataifa,” alisema
Southgate baada ya droo ya
Alhamisi ya Ligi ya Mataifa
ya UEFA mijini Paris.

“Lazima uone jinsi majira ya joto

 KUIACHA

fanya tathmini mustakabali wake
baada ya michuano ya ....

yanavyoenda, ni rahisi kama hivyo.
Ninajua kile tunachoweza kufikia
wakati wa majira ya joto, najua
kiwango changu cha mafanikio,
baada ya hapo ninatakiwa kufikiria
kitu kingine chochote.

“Lazima tutoe onesho na la-
zima ufanye maamuzi bora kwa
kila mtu. Sitakuwa katika nafasi ya
kufanya uamuzi huo kabla ya
mashindano.”

Gareth mwenye umri wa miaka
53 ndiye kocha aliyefanikiwa zaidi
England tangu Sir Alf Ramsey ali-
yeshinda Kombe la Dunia mwaka
1966, baada ya kuiongoza nchi

yake hadi fainali ya Euro 2020 na
nusu fainali ya Kombe la Dunia la
2018.

Hata hivyo, alifikiria kujiuzulu
kufuatia England kufungwa na Ufar-
ansa katika robo fainali ya Kombe
la Dunia 2022 kabla ya kuamua
kusalia kwenye usukani hadi euro
2024.

England ipo kundi moja na Slo-
venia, Denmark na Serbia katika
Kundi C la Euro msimu huu wa joto.

Droo ya Ligi ya Mataifa ya Uefa Al-
hamisi iliiweka England katika kun-
di pamoja na Jamhuri ya Ireland,
Finland na Ugiriki.
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ABIDJAN, vory Coast

NAHODHANIGERIA
ANALITAKA
KOMBE LA AFCON

taji la Kombe

yake.

Ivory Coast. ~ -~ o~

AHODHA wa Nigeria, William Troost-Ekong ==
amesema kunyanyua

Super Eagles waliiondosha Afrika Kusini kwa mikwa-
ju ya penalti na kutinga fainali itakayopigwa Jumapili mjini
Abidjan, ambapo watamenyana na wenyeji wa michuano hiyo,
Nigeria wamefika fainali yao ya kwanza tangu 2013, wakati
walipotwaa taji hilo kwa mara ya tatu katika historia yao.
“Unaota wakati kama huo,” beki huyo wa kati, Troost-Ekong
alisema akiiambia BBC Sport Africa. -

“Nimeiona mara nyingi sana. Na nimefumba macho. Kwa kwe-
li kuwa huko Jumapili na kupata nafasi ya kufanya hivyo itakuwa
hisia ya ajabusana.” = ~— -
Nigeria hawakuwa miongoni mwa timu zilizokuwa zinapewa
nafasi ya kutwaa taji hilo kabla ya fainali hizo, kutokana na uche-
zaji wao duni katika mechi zao mbili za kwanza za kufuzu kwa
Kombe la Dunia la 2026 na nafasi yao ya kuwa timu ya sita-bora
barani Afrika kulingana na viwango vya kimataifa vya Fifa.

Hata hivyo, Super Eagles imekuwa timu iliyoorodheshwa ka-
tika nafasi ya juu katika michuano hiyo tangu mwisho wa hatua
ya 16 bora, ambapo mabingwa Senegal, Morocco na mabingwa
mara saba Misri walitolewa.

Kocha wa Nigeria, Jose Peseiro amesema amekuwa na imani
na timu yake, ambao walikuwa wafungaji bora wa kufuzu kwa
fainali wakiwa na mabao 22.

“Niliposaini mkataba, nilisema nataka kushinda Afcon,” alise-
ma kocha huyo raia wa Ureno akiiambia BBC Sport Africa.

“Kwa vyovyote vile, sijui kama kila mtu aliamini au la. Nime-
amini tangu dakika ya kwanza.

ya Afrika, AF-
CON, utakuwa wakati “wa
kushangaza” kwake na kwa nchi

-~ -~~~ ——

e

—— o

| — -

o— - ~ - ~—

C— v

“Hatujashinda chochote hadi sasa - tunataka kushinda Afcon.”

v

I
Kessie: Ni

miujiza kwa
Ivory Coast

ABIDJANI, |vory Coast

KIUNGO wa Kkati wa lvory Coast,
Franck Kessie amesema ni kama
‘miujiza’ wao kufuzu fainali ya
kombe la mataifa ya Africa, AFCON.

Kessie aliibuka mchezaji bora wa
mechi baada ya Ivory Coast kupata
ushindi wa 1-0 kwenye nusu fainali
dhidi ya DR Congo na sasa anaamini
wanaweza kufikia kitu maalum
katika ardhi ya nyumbani.

Kessie amekuwa mshiriki wa mbio
za Tembo hao, akiendesha injini
kwa nguvu na utulivu. Baada ya
kupita katika kundi lao, Ivory Coast
wameongeza matumaini ya ushindi
wa ‘muujiza’.

Naye nyota wa AC Milan, Kessie
amedhamiria kutoa kwa mashabiki
wa lvory Coast.

“Unapokuwa na umati kama wetu,
bora zaidi ulimwenguni, lazima
tupite njia yote,” alisema baada ya
kuifunga DR Congo.

Ushindi huo ulifuatia hatua za
uvaminifu za Kessie kwenye chumba
cha kubadilishia nguo wakati wa
hatua ya makundi.

“Kufungwa na Equatorial Guinea
ilikuwa ni mwamko kwetu. Tuli-
chukua fursa hiyo kuzungumza kwa
vaminifu na kuwajibika,” alieleza
Kessie.

Ivory Coast imezaliwa upya tangu
wakati huo, na kuwa na kiwango
cha kuvutia katika fainali hizi, hili ni
muhimu zaidi.

Kessie anaamini fainali itakay-
ofanyika katika uwanja wa Rais
Alassane Quattara inatoa motisha
zaidi.

“Uwanja huu una jina la Rais wetu,
na lazima tuuenzi. Bado tuna safari
ndefu. Tunapaswa kuwa na histo-
ria iliyotukuka hapa, na ni juu yetu
kuandika sura inayofuata,” alisema.

Ushindi siku ya Jumapili utazua
matukio ya kusisimua nchi nzima.

Aubameyang awatajia Barca kocha mpya

BARCELONA, Hispania

PIERRE-Emerick Aubameyang ame-
himiza klabu yake ya zamani ya Bar-
celona kumteua Jurgen Klopp kama
kocha wao mpya ajaye.

Miamba hao wa Katalunya watatafu-
ta bosi mpya msimu wa joto kufuatia
tangazo la hivi karibuni la Xavi kwam-
ba atajiuzulu wadhifa wake.

Raia huyo wa Hispania alikuwa chini
ya shinikizo kubwa katika wiki za hivi
karibuni, huku kukiwa na matokeo
mabaya, na alivijulisha vyombo vya
habari kwamba mabadiliko yalihita-
jika miezi tisa tu baada ya kuiongoza
klabu hiyo kunyakua taji la 27 la La
Liga.

Klopp pia anaachana na vinara
wa Ligi Kuu ya England, Liverpool
msimu huu wa joto, akitaja uchovu
na kutoweza kufanya kazi hiyo “tena

na tena na tena”, na akapendekeza
kwamba huenda asichukue jukumu
lingine katika usimamizi.

Licha ya maneno hayo, kocha huyo
mwenye umri wa miaka 56 amekuwa
akihusishwa sana na kibarua cha
timu ya taifa ya Ujerumani, na pia
amekuwa akitajwa kuwa mrithi wa
Thomas Tuchel katika klabu ya Bay-
ern Munich, iwapo miamba hao wa
Bavaria watashindwa kuwashinda
Bayer Leverkusen katika ubingwa za
ubingwa wa Bundesliga.

Lakini Aubameyang, ambaye sasa
anaichezea Marseille ya Ufaransa
anapoelekea mwisho wa maisha yake
ya soka, anaamini Barcelona wanapas-
wa kumfuata Klopp mara tu ataka-
poondoka Anfield, baada ya kucheza
chini yake kule Borussia Dortmund.

“Klopp anakupa kila kitu, nguvu,
ameshinda mataji makubwa, ni ko-

cha mzuri,” alisema akimwambia
mwandishi wa habari, Gerard Romero
wa chaneli ya Twitch.

“Ikiwa kuna nafasi kwa Barca ni cha-
guo zuri.

“Nilistarehe sana nikiwa naye Dort-
mund. Litakuwa jambo zuri kama
anaweza kwenda Barcelona.”

Uchezaji wa Aubameyang akiwa
Barcelona ulikuwa mfupi na mtamu,
ulidumu kwa miezi saba tu, lakini ali-
fanya vyema kwenye LaLiga.

Baada ya kuwasili kwa uhamisho
wa bure - aliondoka Arsenal kwa ha-
sira baada ya kuvuliwa unahodha wa
klabu na kocha Mikel Arteta, na sasa
kiwa na umri wa miaka 34 amefunga
mabao 11 katika mechi 18 za LalLiga,
hasa akifunga mabao mawili katika
mechi ya kukumbukwa ya ushindi wa
4-0 ugenini dhidi ya wapinzani wao
Real Madrid.
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HABARI MICHEZO

YANGA YAPELEKWA POLISI, SIMBA TRA

Na Adam Fungamwango

HIRIKISHO la Soka Tan-

zania (TFF) jana limetoa

ratiba ya raundi ya tatu

ya Kombe la Shirikisho

(FA) ambapo vigogo wa soka,

Simba na Yanga zimepewa
‘mchekea’.

Mabingwa watetezi wa kombe

hilo, Yanga wenyewe wame-

pangiwa kucheza na Polisi Tan-
zania inayoshiriki Ligi Daraja
la Kwanza Februari 20 kwenye
Uwanja wa Azam Complex wakati
Simba watacheza timu ya daraja
la pili ya TRA Februari 27 kwe-
nye uwanja utakaotangazwa
baadaye.

Kwa mujibu wa ratiba ya hiyo,
Azam FC yenyewe ikiwa kwenye
uwanja wake wa nyumbani itau-

mana na Green Warrior Februari
22.

Ratiba hiyo inaonyesha kuwa
Coastal Union itacheza dhidi
ya Mbeya Kwanza Uwanja wa
Mkwakwani Tanga, Februari 19,
Singida Fountain Gate itakipiga
dhidi ya FGA Taletns, Uwanja
wa CCM Kirumba siku hiyo hiyo
huku Dodoma Jiji ikicheza na Bi-
ashara United kwenye Uwanja wa

SpogtPesa

Jamhuri Dodoma wakati Rhino
Ranger itakipiga na Mbao FC kwe-
nye Uwanja wa Ali Hassan Mwinyi
mkoani Tabora.

Februari 20, Mashujaa FC
itakuwa Lake Tanganyika Kigo-
ma kucheza dhidi ya Mkwajuni,
KMC itacheza dhidi ya Gunners
FC wakati Kagera Sugar itakuwa
Kaitaba, Bukoba kucheza dhidi ya
Pamba FC.

Mechi za Februari 21 zitahusi-
sha Tabora United itakayoumana
na Stand United wakati Namungo
ikiwa nyumbani itacheza na Tran-
sit Camp.

Siku moja baadaye Thefu
itacheza na Mbuni FC, JKT Tan-
zania itaumana na TMA Stars
wakati Geita Gold itacheza dhidi
ya Mbeya City.

Hdier,

Gamondi awakingia kifua wachezaji

Na Saada Akida

KOCHA wa Yanga, Miguel
Gamondi amewakingia kifua
wachezaji wake wapya na kuom-
ba wapewe muda ili waonyeshe
uwezo wao.

Kauli hiyo ya Gamondi imeku-
ja baada ya baadhi ya mashabiki
wa timu hiyo kuonyesha kutori-
dhishwa na baadhi ya wachezaji
wao wapya akiwamo msham-
buliaji Joseph Guede ambaye
katika mechi mbili za Ligi Kuu
alizocheza bado hajaonyesha
makali yake.

Akizungumza  na  gazeti
hili jana, Gamondi alisema
wachezaji hao wapya wanahitaji

kupewa muda zaidi ili waweze
kuzoea mazingira ya Tanzania
na uchezaji wa timu yao.

“Ni wachezaji wazuri, bado
mapema sana kuanza kuhoji uw-
ezo wao, ningependa wapewe
muda zaidi waonyeshe makali
yao, wanahitaji kuzoeana na

wachezaji wenzao waliowa-
kuta lakini wazoee ligi,” alisema
Gamondi.

Akizungumzia mchezo wao
uliopita dhidi ya Mashujaa am-
bao walishinda kwa mabao 2-1,
Gamondi alikiri mchezo huo
ulikuwa mgumu na iliwalazimu
kutumia akili za ziada kuweza
kushinda.

“Tulikuwa na mchezo mzuri

muda wote tulikuwa tunasham-
bulia na mfano kipindi cha
kwanza kulikuwa na uwezekano
wa kupata penalti mbili kwa ma-
kosa waliyofanya wapinzani la-
kini waamuzi hawakutupa, hata
hivyo mchezo ulikuwa mgumu
kutokana na namna wapinzani
wetu  walivyokuja,” alisema
Gamondi.

Pia kocha huyo alikiri kuwa na
mapungufu kwenye safu yake
ya ushambuliaji lakini anaende-
lea kulifanyia kazi huku akitaka
safu yake ya ulinzi kuwa makini
zaidi.

“Kwa sasa kikubwa mpira ku-
ingia nyavuni, umeona Mudathir
ameweza kufunga bao la pili na

kutupatia ushindi na kuondoka
na pointi, tunarudi uwanja wa
mazoezi kwa ajili ya mchezo
ujao,” alisema Gamondi.

Kuhusu kuwatoa Khalid Au-
cho na Pacome Zouzoua kwenye
mchezo huo, Gamondi, alisema
walionekana kuumia na kumlaz-
imu kuwatoa kwa kuhofia kuwa-
kosa kwenye michezo mingine
ya mbele ambayo ni mingumu
zaidi.

Yanga inatarajiwa kucheza na
Tanzania Prisons kwenye mche-
70 wa Ligi Februari 11 na baadaye
kucheza mchezo wa Ligi ya Ma-
bingwa Afrika dhidi ya CR Bel-
ouizdad.

Waibuka
washindi
simu janja
droo AFCON

Na Mwandishi Wetu

JUMLA ya washindi
wanne wametangazwa
jana kujishindia simu janja
kwenye droo ya tatu va
AFCON ushindi ni Sportpesa
Salaam.

Droo hiyo sehemu ya
promosheni iliyoandaliwa na
SportPesa katika msimu huu
wa AFCON na pia ni mwen-
delezo wa zawadi ambazo
zinatolewa kila siku.

Akizungumza baada ya
droo iliyochezeshwa Makao
Makuu ya SportPesa, Ofisa
wa ldara ya Uhusiano na
Mawasiliano wa kampuni
hiyo, Lydia Solomon, alisema
droo hiyo ni mwendelezo
wa msimu huu wa fainali za
AFCON.

"Kama mnavyofahamu leo
(jana) imechezeshwa droo
vetu va tatu ya AFCON,
Ushindi ni SportPesa am-
bapo wateja wanne kutoka
Moshi, Dodoma na Dar es
Salaam, wameshinda simu
janja, baada ya kubashiri na
kuibuka washindi, tunaende-
lea kuwahimiza wateja wetu
kuendelea kucheza na Sport-
Pesa ili waweze kujishindia
zawadi hizi kwenye msimu
huu,” alisema Lydia.

Aidha, aliwataja washindi
hao wa nne kuwa ni Issa Ali
kutoka Dodoma, Elia Mas-
sawe kutoka Moshi, Kili-
manjaro, Lawi Mkwawa na
Imaya Ramadhani wa Dar es
Salaam.

Alisema kampeni hiyo ina-
lenga kuwazawadia wateja
wote wa SportPesa kupitia
mitandao yote ya simu.

[
Chama aiokoa Simba, Dube bado mwiba
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hiyo iliyomkuta mfungaji

akiwa katikati ya mabeki wa
Simba na kuunganisha moja
kwa moja nyavuni baada ya

kuwazidi ujanja mabeki wa
Simba.

Sare hiyo inazifanya timu
hizo kugawana pointi moja
moja, zikibaki kama zilivyo
katika msimamo wa ligi,

Azam ikiwa kwenye nafasi
va pili na pointi zake 32 na
Simba katika nafasi ya tatu
ikiwa na pointi 30.

Hata hivyo, Simba ina
mchezo mmoja mkononi,

ikicheza mechi 13, wakati
Azam ikiwa imefikisha jumla
ya mechi 14 sawa na Yanga.
Matokeo hayo yanaifanya
Yanga kushusha presha
ambapo sasa inakuwa im-

eizidi Simba kwa pointi saba
ingawa Simba ina mchezo
mmoja mkononi na imeizidi
Azam kwa pointi tano huku
wakiwa wamelingana idadi
ya michezo waliyocheza.
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Tanzania mwenyeﬁ CHAN 2024

Na Adam Fungamwango

ANZANIA rasmi im-

eteuliwa kuwa mwe-

nyeji wa Fainali za

Mataifa ya Afrika kwa
Wachezaji wa Ndani (CHAN)
zitakazofanyika Septemba
mwaka huu.

Akithibitisha hilo bungeni ji-
jini Dodoma, Waziri wa Utama-
duni, Sanaa na Michezo, Dk.
Damas Ndumbaro, amesema
Shirikisho la Mpira wa Miguu
Afrika (CAF), limeiteua Tanza-
nia kwa kushirikiana na nchi
za Kenya na Uganda kuwa we-
nyeji wa michuano hiyo.

Dk. Ndumbaro amesema
nchi hizo zimepewa uwenyeji
huo ili iwe kama maandalizi ya
Fainali za Mataifa ya Afrika, AF-
CON za mwaka 2027 ambapo
nchi hizo za Afrika Mashariki
zitakuwa wenyeji.

“Tanzania, Kenya na Uganda

Chama aiokoa
Simba, Dube
bado mwiba

Na Adam Fungamwango

BAO lililofungwa na Clatous
Chama dakika za majeruhi jana
liliiokoa Simba na kichapo ku-
toka kwa Azam FC katika mch-
ezo0 uliochezwa CCM Kirumba
Mwanza na timu hizo kufun-
gana bao 1-1.

Chama alifunga kwa mk-
waju wa faulo ya moja kwa
moja baada ya mshambuliaji
aliyeingia kipindi cha pili, Pa
Omari Jobe kuangushwa pem-
beni kidogo ya eneo la hatari
na Mzambia huyo kupiga kwa
ufundi mpira wa huo wa faulo
ulioenda moja kwa moja nyavu-
ni na kumshinda kipa wa Azam,
Mohamed Mustafa.

Kabla ya bao hilo, Simba ili-
kuwa nyuma kwa bao la kutan-
gulia lililofungwa dakika ya 13
na mshambuliaji Prince Dube
ambaye katika mechi za misimu
va karibuni amekuwa na kawai-
da ya kuifunga Simba.

Mzimbabwe huyo alipachika
bao hilo baada ya kuunganisha
krosi kutoka wingi ya kushoto
iliyopigwa na Pachal Msindo.

Mpira ulianzia nyuma kwa
mabeki ambapo Yannick Banga-
la alipiga pasi ndefu kwa Msin-
do, akamuacha Israel Mwenda
na kukokota mpira kwa umbali
mrefu kabla ya kupiga krosi
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® ® ® Waziri Ndumbaro athibitisha bungeni,
viwanja viwili kutumika, TFF yanena...

tutakuwa wenyeji wa Fainali
za Mataifa ya Afrika 2027, sisi
tunaiita ‘Pamoja AFCON’ kwa
sababu ni mara ya kwanza ka-
tika historia ya Bara la Afrika
nchi zaidi ya moja zinaandaa
mashindano kama haya.
Lakini kabla ya Pamoja
AFCON, mwaka huu
Septemba nchi hizi tatu
zitakuwa wenyeji wa
pamoja wa mashinda
no ya CHAN, mashinda
no haya ni kwa ajili ya
wachezaji wanaocheza
Iza ndani,” alisema
Ndumbaro na
kuongeza;
“Sisi Watanzania tutakuwa
na vituo viwili, Dar es Salaam

na Zanzibar, Kenya na Ugan-
da pia watakuwa na vituo
viwili viwili,” alisema waziri
huyo.

Alisema viwanja vitakavyo-
tumika kwenye fainali hizo
kwa upande wa Tanzania ni
Uwanja wa Benjamin Mkapa,
Dar es Salaam na Uwanja wa
New Amani Complex, Zanzi-
bar.

Fainali zilizopita ziliche-
zwa nchini Algeria ambapo
timu ya Taifa ya Senegal ilit-
waa ubingwa kwa kuwafunga
wenyeji kwa mikwaju ya pen-
alti 5-4, baada ya kutoka su-

luhu dakika 120.
Akizungumzia AFCON
2027, Waziri Ndumbaro

alisema Tanzania itatumia

viwanja vitatu na kuwatoa
hofu wabunge na Watanza-
nia kuwa kila kitu kitakuwa
tayari ndani ya muda.

“Sasa nikiongelea AFCON
ya 2027, Tanzania itatumia
viwanja vitatu, cha kwanza
ni cha Benjamin Mkapa am-
bacho kitakuwa tayari Ago-
sti mwaka huu, Uwanja wa
Amaan Zanzibar uliofanyiwa
maboresho makubwa na kuz-
induliwa Desemba mwaka
jana, kwa maana hiyo uko
tayari, uwanja wa tatu ni wa
Arusha ambao tunategemea
ndani ya mwezi huu wa pili,
mkandarasi  atakabidhiwa
eneo ili kuanza ujenzi,” alise-
ma Ndumbaro na kuongeza;

“Nimeyasema haya ili ku-
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watoa hofu wabunge na Watanzania
wote, viwanja viwili tayari vipo na wa
tatu tutaumaliza kujenga kwa wakati
kule Arusha,” alisema waziri huyo.

Kwa upande wa TFF, Msemaji wa
Shirikisho hilo, Cliford Ndimbo, alisema
suala hilo la kuwa mwenyeji wa CHAN
liligusiwa siku za nyuma na Rais wa
Shirikisho hilo, Walance Karia na sasa ni
rasmi CAF wamewapa uwenyeji.

“Maandalizi yote ya CHAN na AFCON
yameshaanza na yanaendelea vizuri,”

alisema Ndimbo.
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