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Zinaibuliwa mbinu kurejesha
wasiopenda shule darasani

Mwanandoa hili ni 
somo mikopo umiza, komaa usifilisiwe, 
simama na sheria
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K
INAMAMA kukopa 
mikopo kwenye taasisi 
za ukopeshaji pengine 
bila kuwa na elimu au ufahamu wa kile kitakachowapata watakapokwama kulipa imekuwa chanzo cha mizozo na migogoro  kwenye familia.

Fedha hizo zikibatizwa mikopo umiza au kausha damu, licha ya kuchochea migogoro ya kifamilia na kuvunja ndoa kuna wakati inaelezwa kusababisha vifo kwa vile wakopaji hujitia kitanzi.
Wakati umefika jamii kuelimishwa ili kufahamu kuwa kukopa mkopo wowote uwe umiza au wa kikundi na kuweka rehani mali za familia bila 

kujiingiza kwenye mikopo, lakini akakopa kwa kificho.
Mwezi uliopita mkazi wa Kam-barage, Kulwa Juma, alitishia kuvunja ndoa baada ya mkewe kukopa bila ya kumtaarifu huku  akashindwa kurejesha marejesho.

Analalama mama watoto wake hana kazi wala biashara kwanini amekwenda kujiingiza kwenye mikopo bila kumtaarifu?
 “Siku moja nilitoka kazini nime-pumzika  ghafla nikashangaa watu wanabisha hodi wakaingia ndani na kujitambulisha ni wakopeshaji wamekuja kuchukua fedha zao au mali ambazo ziliwekwa dhamana, kwa kuwa sikuwa na taarifa wala fedha wakachukua vitu ndani na kutufilisi,”anasema Kulwa.

Alitafakari na kuona si vyema achukue maamuzi ya haraka bali kutafuta ufumbuzi ndipo mkewe akamuomba msamaha, lakini ndani wamebaki kweupe kila kitu kimek-wenda kwa wakopeshaji.

KUKOSA UFAHAMU
Zai Abdul mkazi wa Ndembezi, anasema chanzo ni baadhi ya wanawake kukopa wakati hawana biashara mbali na kufuata mkumbo wa marafiki na wanapopata fedha huzitumia kwenye starehe na wakati wa marejesho huanza kuhangaika.

Mwenyekiti wa Mtaa wa Dome Kata ya Ndembezi, Solomon Najulwa, anasema taasisi hizo za mikopo zimekuwa zikisaidia akina mama wengi ambao wanania ya kufanya biashara, na wao ndiyo wamekuwa wakiwasainia barua za kuwadhamini ili waipate.
Anasema changamoto inakuja pale baadhi ya wanawake wan-apokosa uaminifu na kudanganya kuwa wanabiashara kumbe hazipo na mikopo ambayo huichukua huenda kufanya mambo yao mengine na kushindwa marejesho, lakini wengine  huenda kwenye shirika jingine kukopa ili fedha walipe mkopo wa awali.

“Unakuta mwanamke ana mikopo zaidi ya mitano na biashara hana, na dhamana ambayo ameweka kwenye mikopo ni  vitu vile vile vile, 
inaendelea uk.12

Masharti na kukosa mbinu utafutaji kunavyowakwamisha wenye ulemavu 

Mgomo Kariakoo ulivyoibua ari ya kukutana na Waziri Mkuu
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ELIMU
NA MARCO MADUHU, SHINYANGA

kama ana mke au mume na kutoa nyaraka ya cheti cha ndoa na pia mkopeshaji ana wajibu wa kuchun-guza ukweli wa  taarifa alizopewa.
Anasema sheria hiyo inasema mkopaji akitoa nyaraka za uongo anafungwa kifungo cha miezi 12, hivyo mkopaji anapaswa kutoa taarifa za ukweli ili kukwepa adhabu hiyo, na pia kama  ameficha  kuo-nyesha kama ameolewa na akapata mkopo,  utakuwa batili.

“Kama ameolewa au kuoa wakati akikopa kisheria ni lazima ridhaa ya mume au mke itolewe kuweka rehani mali kabla ya kutoa mkopo sababu hizo ni mali za familia, kutoa mkopo bila ya ridhaa ya mmoja wa 

wanandoa ambapo ni batili,” ana-sisitiza Teresia.

SHINYANGA INATISHA 
Shinyanga ni miongoni mwa mikoa ambayo wanawake wame-jiingiza kwenye mikopo hiyo, wakidaiwa kuwa wapo wengine wanaokopa bila kuwaarifu waume zao ambao hustuka pale ufilisi wa mali unapofika nyumbani baada ya mama kukwama kurejesha.

Itakumbukwa kuwa mkazi wa Tambukareli Manispaa ya Shin-yanga Sarah Bundala (55) alidaiwa kujinyonga, baada ya kushindwa marejesho akihofia kuwa atapigwa na mumewe, sababu alishamkataza 

taarifa kwa mkeo au mumeo, iwapo una ndoa ni hatia na ni kinyume cha sheria, kwa vile wanandoa wanatak-iwa kuwa na ridhaa.
Anasema Mwanasheria wa Timu ya Wanasheria Watetezi wa Maz-ingira kwa Vitendo (LEAT), Teresia Fabiani, akirejea Sheria ya Ndoa ya mwaka 1971, inayosema mwanamke au mwanaume akienda kukopa bila makubaliano ya upande mmoja mkopo huo ni batili na mali haipaswi kuchukuliwa sababu mkataba hauna makubaliano ya pande mbili.

Anaeleza kuwa  Sheria ya Mikopo inayohusiana na kuweka mali rehani ya mwaka 2008 nayo inasema mkopaji anapaswa kusema ukweli 
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Wanafamilia wanaweza kulala nje baada ya nyumba kutwaliwa na watoa mikopo umiza. PiCHa: MTandaO

Rais samia anunua tiketi 5,000 Yanga Uk. 24miCHeZO katuni Uk. 6
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DART kuweka 
mageti umeme 
kuzuia magari 
na bodaboda
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atOa angalizo ufisadi, katiba mpya... Endelea ukurasa 3

BaraBara za kUUNgaNisha mikoa, 
wilaya kUjeNgwa km 2,035

ViwaNja Vya Ndege 
VyaTeNgewa maBilioNi

BaraBara za jUU (FlyoVers) sasa 
kila koNa dar es salaam 

waNawake kUpewa kipaUmBele
    zaBUNi za miradi

TrilioNi 1.113/- zaelekezwa sgr. 
waNaNchi kUlipwa Fidia

malipo Ndege mpya 3, kUToa 
‘adVaNce’ Ndege mpya 2

 meli, ViVUko Vicheko, Tma 
kUNUNUliwa rada mpya NNe
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waziri wa Ujenzi na Uchukuzi, prof. makame 
mbarawa, akiwasilisha makadirio ya mapato 

na matumizi ya  wizara hiyo  kwa mwaka wa 
fedha 2023/24  bungeni jijini dodoma  jana. 

PICHA: MPIGAPICHA WETU

RiPOti Ya uCHunguZi
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habari kitaifa

Na Romana Mallya, 
DODOMA

WIZARA ya Ujenzi na 
Uchukuzi imetangaza kuwa ka-
tika mwaka ujao wa fedha, ita-
jenga barabara zenye urefu wa 
Km 2,035 kwa kiwango cha lami 
na kuendelea na utekelezaji wa 
miradi mikubwa ya reli ya kisa-
sa, ununuzi wa ndege na ma-
daraja, likiwamo daraja la juu la 

Jangwani jijini Dar es Salaam.
Pia imepanga kununua rada 

nne kwa ajili ya Mamlaka ya 
Hali ya Hewa (TMA), kujenga 
vivuko na kuimarisha sekta ya 
anga kimiundombinu.

Akiwasilisha jana bungeni ji-
jini hapa makadirio ya mapato 
na matumizi ya wizara hiyo kwa 
mwaka huo wa fedha, Waziri 
wake, Prof. Makame Mbarawa, 
aliliomba Bunge kuidhinisha 

Ni mwaka wa miundombinu 

UBALOZI WA CANADA, UINGEREZA, 
DENMARK NA WATAALAM 

MBALIMBALI
DAR ES SALAAM

MNADA WA HADHARA
UNIVERSAL AUCTION CENTRE Kwa idhini waliyopewa na Ubalozi wa Canada, 
Uingereza, Denmark na Wataalam mbalimbali watauza kwa mnada wa hadhara 
Fanicha na Magari  tarehe 27 Mei, 2023 Jumamosi kuanzia saa 4:00 asubuhi. 
Mnada utafanyika Golden Resort Sinza, Lion Street.

Fanicha zitaanza kuuzwa kuanzia saa 4:00 asubuhi: Sofa set, Sofa bed, China 
base/Hutch, Chest drawer, Dresser, Book case, Buffet, Dining Table, Chairs, 
Office Desk, Big File cabinet set mounted on rails, Vitanda, Magodoro, Fridge 
double door, Deep Freezer, Washer, Garden table / chair, Computer set, TV Set, 
Music systems, Photo copy m/c, A/C split units, Trade Mill, Big Satellite dish 
complete, Scafolding unit, Automatic Incubator, Water pumps etc. 

Vehicles Bidding Start at 12:00 hrs

Mali zote zinaweza kukaguliwa Golden Resort Sinza,Lion Street kuanzia tarehe 
24 mpaka 26 Mei 2023, kuanzia saa 4:00 asubuhi mpaka saa 11:00 jioni.

MASHARTI YA MNADA.
1. Mnunuzi  wa Fanicha atatakiwa kulipa malipo yote kwa keshia (cashier). 

Na mnunuzi wa Gari  atatakiwa kulipa 25% pale pale na salio lilipwe ndani 
ya siku 5 za kazi  mwisho wa kulipa tarehe 2 June, 2023 Saa 10:00 jioni. 
Ukishindwa kulipa kwa muda huo Gari litauzwa kwa mshindi mwingine 
aliyefata  na dhamana haitarudishwa.

2. Malipo kwa njia ya VISA na Master cards za CRDB na NBC yanakubalika.
3. Mali zote zitauzwa kama zilivyo bila dhamana.
4. Mnunuzi atawajibika kulipa ushuru na kodi zingine zote.
5. Mali yote iliyouzwa itatakiwa kuondolewa baada ya kulipa malipo yote 

pamoja na kodi
6. Kila mtu atatakiwa lazima kuwa na bid namba itakayopatikana getini.

UNIVERSAL AUCTION CENTRE DAR ES SALAAM
PLOT NO: 5 “E” LION STREET SINZA             
CELL NO:  0754 284 926               

E-mail: universalauction@hotmail.com
Insta: universalauctioncentre

Idadi                           Aina              Model Mwaka Ushuru 
1 Ford Ecosport Station Wagon FY58 - Petrol Engine 2015 Haujalipwa 
1 VW Amarok TDI Pickup Double Cabin CNE Diesel Engine 2012 Umelipwa 
1 Nissan Murano Station Wagon VQ35 Petrol Engine 2006 Umelipwa 
1 ISUZU Mobile Cold room 4 Tons 6HH Diesel Engine 1997 Umelipwa 

Sh. trilioni 3.554 kwa ajili ya 
utekelezaji wa mikakati hiyo.

Kati ya fedha hizo, Sh. tril-
ioni 1.468 ni kwa ajili ya sekta 
ya ujenzi na Sh. trilioni 2.086 
za sekta ya uchukuzi.

Prof. Mbarawa alisema 
ndege mbili aina ya Boeing 
737-9 zinatarajiwa kuwasili 
mwishoni mwa Agosti na 
Desemba mwaka huu na 
moja ambayo ni Boeing 787-8 
Dreamliner inatarajiwa ku-
wasili Februari, mwakani na 
watasimika mfumo wa kuhu-
dumia abiria katika viwanja 
vya ndege vya Mwanza, Bu-
koba, Arusha, Songwe na Do-
doma.

Alisema wataendelea 
kutekeleza mradi wa ku-
nunua na kufunga rada nne 
za hali ya hewa na mbili tayari 
zikiwa zimepokewa na kazi 
ya ufungaji inaendelea katika 
mikoa ya Mbeya na Kigoma.

Waziri huyo pia alisema 
watalipa madeni ya ma-
kandarasi na wahandisi 
washauri, upembuzi yakinifu 
na usanifu wa kina wa bara-
bara, ukarabati na ununuzi 
wa vivuko, usalama barabara-
ni, upanuzi na ujenzi wa bara-
bara na madaraja pamoja na 
ujenzi wa vituo vya ufuatiliaji 
na uokoaji.

Alisema kwa mwaka wa 
fedha 2023/24, barabara saba 
zenye jumla ya urefu wa Km 
2,035 zitajengwa kwa kiwan-
go cha lami kwa kutumia uta-
ratibu wa EPC + F.

Alizitaja barabara ni za 
Kidatu–Ifakara–Lupiro–Mal-
inyi– Kilosa kwa Mpepo–Lon-
do–Lumecha/Songea (Km 
435); Karatu–Mbulu–Hay-
dom–Sibiti River–Lalago–
Maswa (Simiyu) (Km 339); 
Handeni–Kibirashi–Kijungu–
Kibaya-Njoro–Olboroti–Mri-
jochini–Dalai–Chambalo–
Chemba–Kwa Mtoro–Singida 
(Km 460).

Nyingine ni Arusha–
Kibaya–Kongwa Junction (Km 
453.42); Masasi–Nachingwea–
Liwale (Km 175); Igawa–Song-

we–Tunduma (Km 218) pamo-
ja na barabara ya mchepuo 
ya Uyole–Songwe Km 48.9; na 
barabara ya Mafinga–Mtwan-
go–Mgololo (Km 81).

Vilevile, alisema wizara 
itaendelea na utekelezaji wa 
mradi wa ujenzi wa barabara 
ya Kibaha–Chalinze–Moro-
goro (Km 205) ya kiwango 
cha Express Way kwa ku-
tumia utaratibu wa kushiriki-
sha sekta binafsi (PPP).

Waziri Mbarawa alisema 
miradi mingine ya barabara 
kwa kiwango cha lami na 
madaraja itakayotekelezwa 
ni barabara ya Soni–Bum-
buli–Dindira–Korogwe (Km 
74), Mtwara–Newala-Masasi 
(Km 210), Likuyufusi–Mkenda 
(Km 122.5), Ubena Zomozi–
Ngerengere (Km 11.6).

Vikawe–Mapinga (Km 
24),  Makofia–Mlandizi (Km 
36.7), Makofia–Mlandizi, 
Musoma–Makojo–Busekela 
(Km 92) na  Kongwa–Mp-
wapwa–Gulwe–Kibakwe (Km 
98), Muhutwe–Kamachumu–
Muleba (Km 54), Iringa–Rua-
ha National Park (Km 104) na 
Iringa (Ipogolo)–Kilolo (Km 
33.2).

Pia zimo barabara za 
Muheza–Amani (Km 36), Mt-
wara-Mingoyo–Masasi (Km 
200.51), Kibaoni–Majimoto–
Muze–Kilyamatundu (Km 
189).

MADARAJA
Prof. Mbarawa alisema Sh. 

bilioni 15.162 zimetengwa kwa 
ajili ya kuendelea na ujenzi 
wa Daraja la Kigongo–Bu-
sisi ( J.P. Magufuli), barabara 
unganishi na maandalizi ya 
ujenzi kwa Daraja la Mzinga 
Sh. milioni 250 na Daraja la 
Ugalla Sh. milioni 500.

Alisema Daraja la Kitengule 
na Barabara Unganishi lim-
etengewa Sh. milioni 3,010 
kwa ajili ya kulipa sehemu 
ya madeni ya mkandarasi na 
mhandisi mshauri wa ujenzi.

Prof. Mbarawa pia alisema 
Sh. milioni 61,585 zimeteng-

wa kwa ajili ya barabara za mikoa na ma-
daraja katika mikoa yote 26 ya Tanzania 
Bara.

Alisema mradi wa kupunguza mson-
gamano Dar es Salaam umetengewa Sh. 
milioni 10,190 kwa ajili ya kulipa madeni 
ya makandarasi wa barabara mbalimbali 
mkoani humo.

BARABARA ZA JUU
Waziri huyo alisema mradi ujenzi wa 

barabara za juu (Flyovers) mkoani Dar 
es Salaam na barabara unganishi  umet-
engewa Sh. milioni 320 fedha za ndani 
na Sh. milioni 1,100 fedha za nje kwa ajili 
ya kulipa madeni ya makandarasi na wa-
handisi washauri katika makutano ya 
Ubungo (Ubungo Interchange) pamoja na 
kuendelea na maandalizi ya kuboresha 
makutano ya barabara ya KAMATA, Ma-
gomeni, Mwenge, Tabata/Mandela, Mo-
rocco, Buguruni, Mbezi Mwisho, Fire na 
makutano ya barabara za Kinondoni/Ali 
Hassan Mwinyi na Selander (Ali Hassan 
Mwinyi/UN Road Jct). 

Kuhusu miundombinu ya Mabasi Yaen-
dayo Haraka (BRT Phase I – V: Km 69.8), 
Prof. Mbarawa alisema Sh. milioni 2,255 
fedha za ndani na Sh. milioni 42,630 fed-
ha za nje zimetengwa kwa ajili ya kuka-
milisha ujenzi wa miundombinu Awamu 
ya Pili.

Vilevile, wataendelea na ujenzi Awamu 
ya Tatu na Nne, maboresho ya miundom-
binu Awamu ya Kwanza na kuanza ujenzi 
wa Daraja la Jangwani na miundombinu 
ya Mabasi Yaendayo Haraka Awamu ya 
Tano.

VIWANJA NDEGE, SGR
Waziri huyo alisema miradi ya miun-

dombinu ya viwanja vya ndege imetenge-
wa Sh. milioni 96,830 ikihusisha ujenzi, 
ukarabati, uendelezaji na umaliziaji wa 
viwanja vya ndege vilivyopo mikoa mbal-
imbali.

Alisema miradi ya ruzuku itatekelezwa 
na Wakala wa Fundi na Umeme Tanzania 
inayohusisha maegesho ya vivuko, ukara-
bati na ujenzi wa vivuko vipya na ujenzi 
na ukarabati wa karakana.

Alisema Mamlaka ya Udhibiti Usafiri 
Ardhini (LATRA) imetenga Sh. bilioni 40.1 
ili kudhibiti huduma za usafiri ardhini 
na Sh. trilioni 1.113 zinatarajiwa kutumi-
ka kugharamia ujenzi wa Reli ya Kisasa 
(SGR), ununuzi wa injini na mabehewa 
ya mizigo na abiria na upembuzi yakinifu 
kwa ajili ya miradi ya reli.

“Shirika la Uwakala wa Meli (TASAC) 
limetengewa Sh. bilioni 1.73 fedha za nje 
kutoka Benki ya Maendeleo ya Afrika 
(AfDB) na Sh. bilioni 70.905 miongoni 
mwa kazi itakazofanya ni ujenzi wa Kituo 
cha kikanda cha kuratibu Utafutaji na 
Uokozi Ilemela, Mwanza (MRCC); ujenzi 
wa vituo vitatu vya Kitaifa vya Utafutaji na 
Uokozi na ununuzi wa boti mbili za utafu-
taji na uokozi pamoja na boti moja ya mat-
ibabu,” alisema.

Pia alisema Mamlaka ya Usimamizi wa 
Bandari (TPA) imetenga Sh. bilioni 820.03 
kwa ajili ya kutekeleza miradi mbalimbali 
ya maendeleo ikiwamo upanuzi wa kina 
na upana wa lango kuingilia na kugeuzia 
meli.

SEKTA YA ANGA
Alisema serikali imepanga kutumia Sh. 

bilioni 271 kukamilisha malipo ya kim-
kataba ya ununuzi wa ndege tatu mpya 
(ndege moja aina ya Boeing 787-8 Dream-
liner na mbili aina ya Boeing 737-9. Pia ku-
fanya malipo ya awali kwa ajili ya ununuzi 
wa ndege mpya aina ya Boeing 737–7 na 
DeHavilland Q400 moja.

Mwenyekiti wa Chama Cha Mapinduzi (CCM), Rais Samia Suluhu Hassan, akiongoza kikao cha Halmashauri Kuu ya  
CCM Taifa (NEC) kilichofanyika ukumbi wa Halmashauri Kuu (White House) Dodoma jana. PICHA: IKULU
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Ajali zilivyoua sita, kujeruhi 13 Tabora

habari kitaifa

Slaa: Kina Mdee watoke bungeni

Na Halima Ikunji, TABORA

WATU sita wamefariki dunia na wen-
gine 13 kujeruhiwa katika ajali ya gari na 
bodaboda mkoani Tabora.

Kaimu Kamanda wa Polisi Mkoa 
wa  Tabora, Costantine Bugambi, am-
ethibitisha kuwapo kwa ajali hizo. Zil-
itokea Mei 21 na 22 saa 12:45 asubuhi 
zikihusisha pikipiki, basi na Toyota Land 
Cruiser, mali ya Mamlaka ya Majisafi na 
Usafi wa Mazingira Geita.

Alisema ajali ya kwanza ilitokea Kijiji 
na Kata ya Ililangulu wilayani Uyui. Basi 
la Kampuni ya Dilaix aina ya Tata namba 
T 164 DEL liligongana na lori aina ya Sca-
nia namba T584 DTL na kusababisha vifo 
vya watu wanne akiwamo na dereva wa 

lori hilo huku wengine 13 wakijeruhiwa.
Ajali nyingine ilitokea Mei 22 saa tisa 

alasiri. Toyota Land Cruiser mali ya Mam-
laka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira 
Mkoa wa Geita yenye namba za usajili wa 
STL 9690, kumgonga dereva wa pikipiki 
namba MC 483 BVL na kusababisha kifo 
chake.

Alisema kuwa watu 13 waliojeruhiwa 
walikimbizwa katika Hospitali ya Rufani 
ya Mkoa wa Tabora kwa ajili ya matibabu 
huku wengine wakiruhusiwa baada ya 
kupata nafuu.

Alisema mwili wa dereva wa pikipiki 
umehifadhiwa katika Hospitali ya Wilaya 
ya Nzega na madereva wawili wanashikil-
iwa na polisi mkoani humo kwa uchun-
guzi zaidi.

Enock Charles na Zanura Mollel 

ALIYEKUWA Balozi wa Tanzania Swe-
den, Wilbroad Slaa, amesema haoni 
sababu inayowezesha wabunge 19 wa-
naoongozwa na Halima Mdee kuendelea 
kuwapo bungeni ilhali chama chao kil-
ishafanya uamuzi dhidi yao.

Dk. Slaa aliyewahi kuwa Katibu Mkuu 
wa Chama cha Demokrasia na Maende-
leo (CHADEMA), alitoa kauli hiyo jana 
wakai wa mazungumzo maalum na Ni-
pashe nyumbani kwake mkoani Dar es 
Salaam.

Alisema wabunge hao hawatakiwi ku-
wapo bungeni kwa kuwa hawana ridhaa 
ya CHADEMA na hakuna zuio la kisheria 
la kuwafanya kuendelea kuitwa wabunge 
wa viti maalum.

Mdee na wenzake walifungua shauri 
namba 36/2022 Mahakama Kuu Julai 
22, 2022, wakiomba mahakama ipitie 
mchakato na uamuzi wa kuwafukuza ua-
nachama na kisha itoe amri tatu.

Katika shauri hilo, wabunge hao wa-
naiomba mahakama itengue mchakato 
na uamuzi wa kuwavua uanachama, 
iwalazimishe CHADEMA kuwapa haki 
ya kuwasikiliza na kuwekwa zuio kwa 
Spika wa Bunge na Tume ya Taifa ya Uch-
aguzi (NEC) kuchukua hatua yoyote hadi 
malalamiko yao yatakapotolewa uamuzi. 

Katika mazungumzo na Nipashe, Dk. 
Slaa alisema anatambua uwezo wa baa-
dhi ya wabunge hao, akiwatolea mfano 
Mdee, Ester Bulaya na Ester Matiko 
kwamba lishiriki kuwajenga. Ni kazi kub-
wa kujenga wengine wa mfano wa hao. 
Itachukua muda mrefu, lakini utaratibu 
uliotumika kuwaweka bungeni ni wa kib-
abe.

“Kwa muda mrefu nimekuwa ninak-
wepa kujibu hili swali kuhusu kina Hali-
ma Mdee. Sababu ya kutojibu ni kwamba 
mimi kichwani kwangu ninashindwa 
kuamini kwamba wale wanawake wa-
meenda bila mtu fulani kupeleka majina. 
Kwa hiyo, nilikuwa ninatafuta. Pili, kwam-
ba huenda walizungukana huko ndani 
(CHADEMA).

“Nikawa pia ninashindwa kumbana 
Spika kwa sababu kwa kawaida yeye 
anapelekewa majina na NEC. Kwa hiyo, 
nikategemea katika kipindi chote wa-
nabishana atajitokeza mtu aseme kuna 
aliyeghushi, lakini hakuna aliyetokeza. 
Nikategemea atajitokeza wa kusema 
tume haikupeleka majina lakini hakuna 
aliyetokea.

“Nikategemea kuna atakayehoji Spika 
ndiye aliyekosea, lakini Spika ameende-

lea kulalamikiwa kuwa alipelekewa barua 
haraka baada ya uamuzi wa Baraza Kuu.

“Na wakati huo anapelekewa barua 
hapakuwa na zuio, nikafuatilia kesi ma-
hakamani, hakuna yeyote anayehusika 
na haya niliyoyataja. Kesi iliyopo ni 
kuomba mahakama kwamba CHADEMA 
iwape fursa ya kuwasikiliza, hayo niliyoy-
ataja yote hakuna hata moja lililopo ma-
hakamani.

“Baada ya kuzingatia hilo, hoja in-
ayokuja ni kwamba kama haya makubwa 
niliyoyataja hayakuhojiwa, tafsiri pekee 
iliyopo ni kwamba wakati CHADEMA 
ilipothibitisha uamuzi wa Kamati Kuu 
wa kuwafukuza hapo katikati wakati huo 
hakuna chochote mahakamani na hapa-
kuwa na pingamizi la Spika kuwaondoa. 
Kwa hiyo, ni kiburi tu cha Spika, hakutaka 
kuwaondoa.

“Spika ametafuta tu kisingizio watu wa-
sioelewa wanaamini kwa kuwa kuna kesi 
iliyopo mahakamani, lakini wanashind-
wa kuunganisha ile kesi ni ya nini, ile kesi 
unataka tu wao kurudishiwa nafasi ya 
kwenda kusikilizwa. Sasa hiyo inahusiana 
nini na wao kuwapo bungeni?” alihoji Dk. 
Slaa.

KATIBA MPYA
Kuhusu hoja ya katiba mpya, Dk. Slaa 

alisema anaona hakuna nia ya dhati ya 
kupatikana katiba ya wananchi kwa kuwa 
hadi sasa hakuna hatua muhimu zilizo-
chukuliwa ikiwamo kutengwa bajeti ya 
kuanzishwa mchakato huo.

“Tumeona kilichotokea mwaka 2019 
na 2020, viongozi karibia wote hawajach-
aguliwa na wananchi. Sasa kwa sisi tu-
naojua nini maana ya uchaguzi, hiki kitu 
hatuwezi kukikubali.

“Ninajua kuna watu walisema kwani 
katiba inaleta chakula mezani? Huo ni 
upuuzi, ni fikra potofu, hakuna kitu duni-
ani ambacho hakifanywi na katiba, nenda 
Marekani, Rais mstaafu ambaye sisi tu-
namlinda kwenye Katiba kule anashtak-
iwa.

“Nchi kama Marekani Rais hawezi ku-
jiamulia tu kwa kuwa yeye ni Rais, hata 
Deni la Taifa kulipwa ni mpaka idhini ya 
Bunge. Juzi hapa Joe Biden akiwa katika 
Mkutano wa G7 wabunge wamemwam-
bia imefika muda wa kulipa Deni la Taifa 
na tusipolipa tutaingia kwenye matatizo, 
amerudi haraka. Je, hapa Tanzania Kama-
ti ya Bunge inaweza kumwita Rais kum-
wambia chochote?” Alihoji.

Dk. Slaa pia alizungumzia ubadhirifu 
wa mali ya umma uliotajwa katika ripoti 
mpya ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 
Hesabu za Serikali (CAG). 
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Wafanyakazi 200 kuondolewa 
Urafiki ili kufunga kiwanda
Na Mwandishi Wetu

KATIKA sehemu ya kwanza 
jana, tuliona hujuma zilizofanyi-
ka Urafiki, kasi ya kubadilisha 
matumizi ya eneo husika kutoka 
kiwanda hadi ghala, maegesho, 
kumbi za starehe, ofisi na nyum-
ba za ibada. Endelea…

 
Nipashe ilizungumza na wafan-

yakazi wastaafu na waliopo kazini 
ambao wanashangaa kinachoende-
lea na kujiuliza juu ya nia ya serikali 
kuwa na viwanda kwa kutumia ma-
lighafi za ndani kama pamba na kua-
cha kuwa soko la nguo kutoka nje 
hasa China ambaye ndiye mwekezaji 
mwenza.

Aidha, wanasema wanashanga-
zwa na mabadiliko yanayofanywa 
na serikali bila kuwashirikisha 
hatua ambazo wanaona hazitafsiri 
nia ya kuwa na kiwanda cha nguo 
ambacho kilikuwa cha pekee Afrika 
Mashariki.

Aliyekuwa msimamizi wa idara ya 
uandisi mitambo, Seif Mbuva, anase-
ma aliajiriwa mwaka 1980 akiwa na 
miaka 20 amefanyakazi kwa miaka 
30, aliona hatua zote hadi kiwanda 
kinakufa huku akiambulia fedha ki-
inua mgongo kisichozidi Sh. milioni 
moja na mafao ya Sh. milioni 3 huku 
pensheni ya mwezi ni Sh. 100,000.

 Anasema eneo alilokuwapo kazi 
yao ilikuwa ni kuchemsha maji na 
kupata mvuke kwa ajili ya eneo la 
uchapaji, kukausha nguo na kulaini-
sha zikishatoka kwenye mitambo.

  “Nilivyoanza kazi kulikuwa na 
mzunguko mara nne yaani asubuhi 
siku mbili, mchana siku 2 na usiku 
siku mbili halafu wanapumzika 
siku mbili, ambazo zilipungua hadi 
ikabaki moja kutokana na uzalishaji 
kupungua,”anasema na kuongeza:

  “Uzalishaji uliyumba, niliona 
Wachina wakileta vitambaa kwa 
ajili ya kichapisha, Sijaelewa mka-
taba kati ya serikali na China uli-
kuwaje, uendeshaji wa kiwanda 
na mambo yalivyokuwa yanak-
wenda nasi tulikuwa tunashangaa, 
tuliona hujuma na hakuna hatua 
zilizochukuliwa,”anasema.

  “Tusichoelewa tunaona kuna 
Mchina mmoja anasimamia kwa 
kuwa wao walikuwa na hisa 51, si-
jui kwanini kiwanda hakiendelei,” 
anasema Mbuva aliyekuwa anasho-
na nguo nje ya kibaraza eneo la 
Urafiki.

 Mbuva anasema nchi yote haiwe-
zi kuendelea bila viwanda hasa vya 
nguo, hivyo anaiomba serikali ku-
hakikisha vinafanyakazi, ili kutoa 
ajira kwa wingi kama ilivyokuwa mi-
aka ya zamani kuliko kugeuza eneo 
hilo kuwa ofisi, gereji na maegesho 
ya magari.

 

Mfanyakazi Neema John anasema 
kiwanda kilisaidia ajira kwa kuwa 
watu zaidi ya 3,000 walipata ajira, 
lakini kwa sasa kimekufa vijana wa-
nahangaika kiasi cha wengine kuwa 
vibaka na kuongeza idadi ya wa-
siokuwa na kazi nchini. 

“Nilianza kazi mwaka 1991 kabla 
ya ubinafsishaji eneo la usokotaji 
wa nyuzi, niliendelea kujisomea 
kwenye Chuo cha Textlile Technol-
ogy kilikuwa ndani ya kiwanda, nili-
vyohitimu nikahamishiwa eneo la 
teknolojia kazi yangu kupima ubora 
wa pamba,”anasema. 

“Kwa sasa hakuna kitu, tunakwen-
da kufanya usafi tunakaa, tunasubiri 
kustaafishwa. Serikali ifufue hiki ki-
wanda, enzi hizo nguo ya Urafiki ni 
pamba asilimia 100, kwa sasa kanga 
ni ‘polista’ na ndogo hazifai kabisa,” 
anasema.

  Evarest Mzava anasema aliajiri-
wa mwaka 1988 kwa mshahara wa 
Sh. 35,000 (sasa analipwa 190,000) 
kiwanda kikiwa katika hali nzuri 
hadi mwaka 1994 kiliyumba, na wa-
fanyakazi walikwenda likizo ya mia-
ka miwili bila malipo, ili kupunguza 
matumizi, na wachache waliobaki 
walikuwa wanakopa malighafi ili ki-
wanda kisife.

 “Serikali ilitafuta mbia, 1997 wa-
fanyakazi wote waliokuwa likizo 
walilipwa stahiki zao, mimi nililipwa 
Sh. 400,000 ikiwa ni makadirio ya 
kustaafishwa kwa mshahara wa Sh. 
17,000,” anabainisha.

 
HUJUMA
Anasema baada ya mwekezaji 

kuja aliona hujuma ikiwamo kuuza 
mitambo kama vyuma chakavu, 
matumizi ya maji ya visima yaliyoua 
mitambo, kung’olewa mashine kwa 

ahadi ya kuleta mpya ambazo hadi 
sasa hazijaletwa.

Yote haya tuliijulisha serikali laki-
ni hakuna hatua zilizochukuliwa, sisi 
ndio tulikuwa wafanyakazi tunanu-
faika na ajira lakini wenzetu (seri-
kalini) wala hawakuona uchungu 
na kuchukua hatua hadi sasa eneo 
limebaki kama gofu. 

“Unajua siyo rahisi mtu mwenye 
viwanda vya nguo anayetengeneza 
ili akuuzie wewe aendeleze kiwan-
da chako nyumbani kwako (nchi) 
wakati anataka uwe soko la bidhaa 
zake atengeneze ajira nchini kwake.

“Baada ya kuuza mitambo 
akaanza kuleta nguo zilizotengen-
ezwa China ambazo hazina ubora 
hata ukubwa wake hautoshi, ndiyo 
mwanzo wa soko la Urafiki kuhar-
ibika,” anasema Mzava.

  Anasema baada ya muda 
mwekezaji alitaka atulipe Sh. 80,000 
nasi tulitaka mshahara wa kima cha 
chini na kwamba waliishi kwenye 
migogoro hadi siku moja waliwafun-
gia nje uongozi.

 
LAWAMA SERIKALINI
  Anasema: “Kwa maoni yangu 

serikali inaua vitu vyake yenyewe, 
sisi tumelalamika tumewapelekea 
taarifa na ushahidi wote na kutoa 
taarifa ya hujuma, lakini haichukui 
hatua hii ni sawa na kuua viwanda 
vyake yenyewe nasi tunakosa ajira.”

 Anasema: “Waziri Mkuu, Kassim 
Majaliwa alikuja kiwandani akatu-
ambia msieleze lolote kila kitu naki-
jua nitakwenda kufanyia kazi, tangu 
ameahidi atarudi hajarudi hadi leo 
ni miaka mitano.”

  Kauli ya mfanyakazi huyo in-
aungwa mkono na Mwenyekiti 
wa Chama cha Wafanyakazi Tawi 

la TUICO, Saidi Mteje, anayesema 
mwaka 2018 Waziri Mkuu, Majaliwa 
alitembelea kiwanda hicho na kutoa 
maelekezo mengi na wafanyakazi 
waliandika hoja zao, lakini aliwaam-
bia matatizo yote anayajua hawana 
haja ya kumkabidhi maandishi.

 “Alituambia poleni sana, Rais Dk. 
John Magufuli (rais wakati huo) ana-
jua matatizo ya hapa na anawapa 
pole, akatuomba tusiwe na wasiwasi 
kwa kuwa kila kitu kiko serikalini. 
Tulijitahidi tuliyoyaandika tukayap-
enyeza kwa wasaidizi wake ili waone 
wanakokwenda kama watayafanyia 
kazi,”anasema na kuongeza:

PM AENDA KUFUTURU 
“Waziri Mkuu aliongea sana 

baadaye akasema “Nakwenda kufu-
turu namuachia maagizo Waziri wa 
Viwanda na Uwekezaji (wakati huo), 
Charles Mwijage, atekeleze yote na 
majibu niyapate saa 12 ili tujue seri-
kali inachukua hatua gani.” 

Tangu ameondoka mwaka huo 
ameenda kufuturu na hajarudi hadi 
leo, hadi sasa hatujapata taarifa 
yoyote ya serikali, wamebadilishwa 
mawaziri mara tatu wa viwanda laki-
ni hakuna anayezungumzia Urafiki,” 
anafafanua.

  “Hatujui kama kiwanda kitafu-
fuka au la, ubia uliopo utaendelea 
vipi, tunaona umebaki kinadharia,” 
anasema Mteje.

 
WAFANYAKAZI WALIOBAKI  
“Mashine zilizoingia maji ya 

chumvi kwa sasa zimekuwa udongo 
ukishika vinapukutika. Ili kifufuke 
kiitwe Urafiki inabidi mitambo ili-
yopo ndani iondolewe, mapaa yana-
vuja kama chekechea vinginevyo ni 
historia,” anasema.

  Aidha, anasema raia wa China 
wanaoingia kwenye eneo la kiwan-
da ambako kuna maghala dawa na 
pamba yamepangishwa kwenye 
maghala.

 
MASWALI MAGUMU
Nipashe imebaini kuwa hivi kar-

ibuni serikali ilitoa notisi ya kuwaon-
doa wafanyakazi 200 kiwandani 
hapo, kwa kile kilichoelezwa kuwa 
ni uamuzi wa bodi ambayo wafan-
yakazi wanadai hawaifahamu na 
haipo.

Wanasema kampuni ina madeni 
makubwa lakini nani amesababisha 
madeni hayo? Aliyesababisha ali-
chukuliwa hatua gani? Madeni hayo 
yanawahusuje wafanyakazi? Kwani-
ni hakuna mapato na matumizi?

“Unapowaondoa wafanyakazi ni 
lazima uwape taarifa baada ya kukaa 
kikao na wafanyakazi lakini hapa tu-
naona wameleta barua ya kusudio 
la kuondoa wafanyakazi 200 maana 
yake ni wote kwa sababu tuliobakia 
ni 158,” alidokeza mmoja wa wafan-
yakazi.

Mwandishi anafahamu kuwapo 
notisi iliyotolewa na Kaimu Naibu 
Meneja Mkuu wa kiwanda hicho, 
Thomas Mushi, ya Mei 5 mwaka 
huu, ikieleza kusudio la kupunguza 
wafanyakazi na kuwataka wafike 
katika kikao Mei 9, mwaka huu. Ki-
kao hicho kilivunjika. Kikao kingine 
kimepangwa kufanyika leo kiwan-
dani huko. 

Alipoulizwa kuhusu madai hayo, 
Mwenyekiti wa TUICO tawi la ki-
wandani, Saidi alisema ni kweli 
walipokea barua ikieleza kusudio 
la kuwapunguza kazi, na kwamba 
wanataka haki itendeke kwa kuwa 
madai mengi ya wafanyakazi wali-
ostaafu hayajakamilika ikiwamo 
michango kwenye mifuko ya hifadhi 
ya jamii.

“Mtu amefanyakazi miaka 30 
anakwenda kwenye Mfuko wa Hifa-
dhi ya Jamii anaambiwa michango ili-
yopelekwa ni Sh. 50,000 au 100,000, 
hii siyo haki kabisa,”alisema.

MENEJA, MSAJILI HAZINA
Nipashe ilimtafuta meneja wa ki-

wanda hicho, Mushi ambaye alise-
ma hawezi kuzungumza kwa kuwa 
kiwanda kiko chini ya Msajili wa 
Hazini ambaye ndiye msemaji wa 
kila kitu.

Kuhusu mabadiliko yanayoende-
lea alisema “Ni kweli tumepangisha 
kama unavyoona ili tupate kodi ya 
kuendesha eneo hili, hatuwezi kulia-
cha likae lilivyo wakati tunaweza ku-
pata mapato.

Ofisi ya Msajili wa Hazina, Nehe-
mia Mchechu, ilipelekewa maswali 
Machi 22, mwaka huu, kupitia ofisa 
habari ambayo hayajajibiwa.

Itaendelea……

 KUYUMBA UCHUMI VIWANDA -2

Mwonekano wa nyumba za wafanyakazi wa 
Kiwanda cha Nguo cha Urafiki kilichopo Dar 
es Salaam ambazo zinageuzwa ofisi, maegesho 
ya magari huku eneo la kiwanda likiwa ni ma-
ghala ya kuhifadhia bidhaa za wafanyabiashara 
na wachuuzi kutoka China. PICHA: MPIGAPICHA 
WETU
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Mabadiliko tabianchi yameingilia
haki ya faragha baadhi ya familia

Mkuu wa Wilaya ya Nachingwea mkoani Lindi, Mohamed Moyo (kulia) akiwa amesimama juu ya tangi la maji, akio-
nyeshwa uharibifu uliofanywa na watu kukata misitu na kuharibu vyanzo vya maji katika Kijiji cha Naima, Kata ya 
Mbondo juzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Sabato Kasika

RIPOTI mpya ya Kituo cha She-
ria na Haki za Binadamu (LHRC) 
kuhusu athari za mabadiliko ya 
tabianchi, imebaini baadhi ya 
familia kuikosa haki ya faragha.

Ibara ya 16(1) ya Katiba ya 
Jamhuri ya Muungano wa Tan-
zania ya Mwaka 1977, inatamka 
“kila mtu anastahili kuheshimi-
wa na kupata hifadhi kwa nafsi 
yake, maisha yake binafsi na 
familia yake na unyumba wake, 
pia heshima na hifadhi ya mas-
kani yake na mawasiliano yake 
ya binafsi.”

Ripoti hiyo ya LHRC iliyope-
wa jina la  ‘Athari za Mabadiliko 
ya Tabianchi Kwenye Haki za 
Binadamu’, imebainisha kuwa 
mbali na kusababisha shida ka-
tika haki ya faragha, pia kuna 
athari za kiuchumi, kijamii na 
kiutamaduni katika baadhi ya 
mikoa nchini.

Katika uzinduzi wa ripoti 
hiyo mwishoni mwa wiki mkoa-

ni Dar es Salaam, Mkurugenzi 
Mtendaji wa LHRC, Dk. Anna 
Henga, alisema kituo kimefan-
ya utafiti katika kanda nne za 
Tanzania Bara ambazo ni Kati, 
Pwani, Kaskazini na Ziwa na 
kubaini athari hizo.

“Kanda hizo zinajumuisha 
mikoa ya Pwani, Dodoma, Man-
yara, Mwanza, Dar es Salaam, 
Kagera na Mbeya. Utafiti ulian-
gazia kilimo, ufugaji, uvuvi na 
makazi ya watu,” alisema Dk. 
Anna.

Mkurugenzi huyo alifafanua 
kuwa utafiti huo ulifanyika kwa 
miezi mitano kuanzia Julai hadi 
Novemba mwaka jana, ukihusi-
sha wilaya 10 na vijiji 20 katika 
mikoa hiyo sita na kuibuka na 
matokeo hayo.

“Ripoti hii ya mabadiliko ya 
tabianchi na athari zake kwe-
nye haki za binadamu, imebaini 
baadhi ya mambo yanayoone-
kana dhahiri kuathiriwa na 
mabadiliko hayo,” alisema Dk. 
Anna.

Aliyataja baadhi ya mambo 
hayo kuwa ni afya, upatikanaji 
wa majisafi, mazingira kwa 
ujumla wake na kukosekana 
kwa usawa kwa kuwa wanao-
teseka zaidi wakati wa shida 
ya mazingira ni watu walio ha-
tarini, yaani makundi maalum.

“Haki zilizoonekana 
kuathiriwa na mabadiliko ya 
tabianchi ni haki za kijamii 
kuanzia chakula, afya, elimu, 
upatikanaji wa majisafi na 
salama, kuishi katika mazingira 
stahiki na haki ya faragha ya fa-
milia,” alisema.

Dk. Anna aliongeza kuwa 
haki za kiuchumi pia zimeen-
delea kuathiriwa na mabadi-
liko hayo hasa katika sekta 
za kilimo, ufugaji na uvuvi na 
kwamba wananchi wanaende-
lea kuathirika zaidi kutokana 
na upatikanaji hafifu wa bidhaa 
za kilimo na uvuvi pamoja na 
kuwapo magonjwa mbalimbali 
yanayoathiri mifugo.

Kwa upande wa haki za kiu-

tamaduni, mkurugenzi huyo 
alisema ripoti imebaini  wa-
nanchi kuendelea kuhama 
maeneo yao ya asili kutokana 
na kukosa chakula na maji na 
kushindwa kufanya shughuli za 
kilimo ambazo ni tegemeo kwa 
ustawi wao.

“Makundi maalum kama 
vile wanawake na watoto, nao 
wameathiriwa kwani kwa 
kuhamahama, watoto wengi 
wameshindwa kufikia haki yao 
ya kupata elimu, wazazi wa-
meendelea kutelekeza familia 
kutokana na kuhama kutafuta 
maeneo stahiki ya kuishi,” 
alisema.

Dk. Anna alisema katika 
kutelekeza malengo ya maen-
deleo endelevu, LHRC inatoa 
wito kwa serikali, taasisi na 
jamii ya Watanzania kwa umo-
ja wao kuchukua hatua za ku-
wezesha kutunza mazingira ili 
kukabiliana na mabadiliko ya 
tabianchi kwa manufaa ya vi-
zazi vijavyo.

Na Julieth Mkireri, 

MKURANGA

MWENGE wa Uhuru 2023 ume-
kagua mradi wa ujenzi wa ki-
wanda cha vioo kinachojengwa 
katika Kijiji cha Mkiu, Wilaya ya 
Mkuranga mkoani Pwani kina-
chotarajiwa kuzalisha vioo tani 
700 kwa siku.

Akitoa taarifa kwa Kiongozi 

wa Mbio za Mwenge Kitaifa, 
Abdallah Shaib, Meneja Bi-
ashara wa kiwanda hicho Xue-
hua Chen (SHARIFA), alisema 
mradi huo utakapokamilika 
utagharimu Sh. bilioni 500.

Xuehua alisema lengo la 
mradi huo ni kuhakikisha Tan-
zania inapunguza uagizaji wa 
vioo kutoka nje ya nchi, lakini 
pia kutekeleza kwa ufanisi sera 
ya uwekezaji wa viwanda am-

bayo imepewa kipaumbele na 
serikali.

Ujenzi wa mradi huo ulianza 
Julai 2022, uzalishaji wa bidhaa 
unatarajiwa kuanza Septemba 
2023 na vioo vitauzwa ndani na 
nje ya nchi huku ajira za moja 
kwa moja 1,600 zitatolewa na 
zisizo za moja kwa moja 6,000.

Meneja huyo alisema kuka-
milika kwa mradi huo kutaha-
masisha uwapo wa huduma 

za kijamii ambazo zitachangia 
ukuzaji wa mji na uchumi 
wake.

Kiongozi wa Mbio za 
Mwenge, alisema serikali im-
efanya mambo makubwa ka-
tika kuiinua sekta ya uwekezaji 
nchini na kwamba Rais Samia 
Suluhu Hassan, amekuwa ak-
ienda nje ya nchi kutafuta fursa 
za uwekezaji na matokeo ya-
naendelea kuonekana.

Mwenge wa Uhuru wakagua 
kiwanda cha vioo cha Pwani

RC awataka 
waajiri kujisajili, 
kuwasilisha 
michango WCF 
Na Mwandishi Wetu, MWANZA

MKUU wa Mkoa wa Mwanza, 
Amos Makalla, amewataka 
waajiri kujisajili na kuwasilisha 
michango katika Mfuko wa Fidia 
kwa Wafanyakazi (WCF) kwa 
manufaa ya wafanyakazi pindi 
wakipata changamoto za kuumia 
au kuugua kutokana na kazi.

Alitoa rai hiyo jana jijini hapa 
kupitia hotuba yake iliyosomwa 
na Mkuu wa Wilaya ya Ilemela, 
Hassan Masalla, wakati wa ufun-
guzi wa mafunzo ya siku tano ya 
tathmini za ulemavu uliosaba-
bishwa na ajali na magonjwa ya-
tokanayo na kazi kwa madaktari 
wa mikoa ya Kanda ya Ziwa, iki-
jumuisha Mwanza, Kagera, Mara, 
Simiyu, Geita na Shinyanga.

“Ili unufaike na huduma au 
mafao yanayotolewa na WCF, 
ni lazima waajiri wajisajili na 
kuwasilisha michango ya wafan-
yakazi waliowaajiri,” alifafanua.

Alisema kuwa kwa sasa wafan-
yakazi wanao uhakika wa kinga 
na kipato kutokana na majanga 
yanayosababishwa na ajali, ma-
gonjwa na vifo kutokana na kazi 
kufutia kuwapo WCF.

“Waajiri nao wanapata muda 
zaidi wa kushughulikia uzalishaji 
na uendelevu wa biashara zao 
na hivyo kuongeza tija inay-
opelekea kuongezeka kwa pato 
la taifa,” alisema.

Aliwataka washiriki kuwa 
waadilifu wanapotekeleza ju-
kumu hilo la kufanya tathmini 
ya ulemavu utokanao na ajali au 
magonjwa yatokanayo na kazi 
ili WCF itoe fidia stahiki na kwa 
wakati.

Alisema kuwapo mfuko huo 
ni hatua mwafaka katika maz-
ingira ya sasa ambapo serikali 
inaendelea na kazi ikiwamo ku-
jenga uchumi na hivyo kuwa na 
ongezeko kubwa la maeneo ya 
uzalishaji.

“Katika hali ya kawaida 
ongezeko la kazi litakwenda 
sambamba na ongezeko la 
matukio na athari zinazotokana 
na ajali na magonjwa yatoka-
nayo na kazi, hivyo jukumu la 
WCF sio kulipa fidia pekee bali 
pia kushirikiana na wadau katika 
kubuni na kuendeleza mbinu za 
kupunguza au kuzuia ajali na 
magonjwa yatokanayo na kazi,” 
alisisitiza.

Awali akizungumza kwa niaba 
ya Mkurugenzi Mkuu wa WCF, 
Mkurugenzi wa Huduma za 
Tathmini WCF, Dk. Abdulsalaam 
Omar, alisema mafunzo hayo 
ni sehemu ya hatua muhimu ya 
kuuwezesha mfuko kutekeleza 
vyema jukumu la kufanya tath-
mini sahihi na hatimaye kutoa 
fidia stahiki pindi mfanyakazi 
anapoumia au kuugua kutokana 
na kazi.

“Kwa mwaka huu wa fedha 
tayari tumetoa mafunzo kwa 
madaktari 85 na leo (jana) 
tunawafundisha madaktari 100 
na hivyo watafanya idadi ya 
madaktari ambao tayari wame-
patiwa mafunzo na WCF ya 
kufanya tathmini za ulemavu 
uliotokana na ajali na magonjwa 
yatokanayo na kazi kufikia 1,585 
nchi nzima,” alifafanua Dk. Omar.
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MAONI & UCHAMBUZI

UAMUZI wa Wakala wa Mabasi Yaendayo Haraka (DART), 
unaotarajia kuweka mageti maalum ya umeme kwenye njia 
za mabasi hayo kuzuia magari binafsi na bodaboda kupita 
njia hizo, utadhibiti madereva wanaopenda kuvunja sheria.

Mageti hayo tumeelezwa yatafungwa kifaa maalum kina-
choweza kuhisi ambacho kitawezesha mageti kufunguka 
wakati mabasi yaendayo haraka yanapopita na kutofungu-
ka yatakapopita magari ya watu binafsi na boda boda. 

Uamuzi huu ikiwezekana ufanyike haraka ili kuwadhibiti 
wavunja sheria za barabarani.

Mwishoni mwa wiki, Kaimu Mkurugenzi wa Teknolojia ya 
Habari na Mawasiliano (TEHAMA) wa DART, Ng’wanashingi 
Gagaga, alitangaza uamuzi huo kupitia semina ya waandi-
shi wa habari iliyofanyika mkoani Dodoma.

Mageti hayo kwa mujibu wa DART yatasaidia kwa kiwan-
go kikubwa kuondoa ajali za mara kwa mara baina ya maba-
si yaendayo haraka, magari binafsi na bodaboda zinazopita 
kwenye njia hizo. Mkataba kwa ajili ya kuanza kusimikwa 
kwa mageti hayo umeshasainiwa na mkandarasi atakaye-
fanya kazi hiyo na kwa kuanzia yatatumika kwenye awamu 
ya kwanza ambayo ni njia ya Kimara-Kivukoni.

Mkataba uliowekwa ni wa wiki 32 kwa maana mpaka ku-
fikia mwishoni mwa mwaka huu inatarajiwa mageti yataku-
wa yameshasimikwa na ile kero ya kupambana na wenye 
magari binafsi itakuwa imeondoka kwasababu hawataweza 
kupita tena kwenye njia hizo.

DART imeeleza kuwa kukosekana kwa mfumo huo kume-
sababisha watu wengi wakiwamo waendesha bodaboda 
kupita kwenye njia hizo na kusababisha usumbufu kwa ma-
basi yaendayo haraka na kuchelewesha safari zake.

Njia hizo zimetengenezwa maalumu kwa mabasi yanay-
oenda kwa haraka ili kuwapunguzia wananchi kukaa muda 
mrefu barabarani hali inayowachelewesha kufika kwenye 
sehemu zao za kazi. 

Utaratibu huo wa kusimikwa mageti hautaruhusu mtu 
yeyote kupita isipokuwa mabasi yaendayo haraka pekee.

Kwa ilivyo sasa watu wamekuwa wakipita kwa ukaidi 
pamoja na DART kujitahidi kupambana nao na kufanya jiti-
hada kubwa, lakini bado wanaendelea. 

Baadhi ya jitihada zilizofanyika ni kuwashtaki kwa vion-
gozi wao watumishi wa umma ambao wanalazimisha kupi-
ta kwenye njia hizo na wanachukuliwa hatua.

Baadhi ya watu imeelezwa hutumia njia hizo hata nyakati 
za mchana ambako hakuna msongamano wa magari na 
kusababisha usumbufu kwa magari yaendayo haraka na 
wakati mwingine kuchelewesha safari zake.

Kwa hakika hii inaondoa maana halisi ya kuwapo kwa 
njia hizo kwa magari maalumu yaliyotengewa kupita. 

Kwanza watu hao wanaopita njia hizo wanaweza kusaba-
bisha ajali, ambazo zingine zimeshatokea na kuleta hasara 
kwa vyombo hivyo vya usafiri.

Watu wengine wametajwa kufanya mazoea ya kupita 
kwenye njia hizo kwasababu unaweza kukuta saa saba usi-
ku anapita kwenye njia ya mwendokasi, wakati muda huo 
hauna msongamano. DART imehakikisha kuendelea kutoa 
elimu kwa umma kuhusu madhara ya kutumia njia za ma-
basi yaendayo haraka kwa kuwa wao ndiyo wanaongoza 
kufanya uhalifu huo wa kupita kwenye njia hizo.

Ni muhimu pia kuwafikia viongozi wao na kuwapa elimu 
hiyo ili angalau wapunguze matumizi ya njia hizo kwa saba-
bu licha ya kupata ajali za mara kwa mara, lakini hawaachi 
kuzitumia.

Na Sabato 
Kasika

MOJA ya maombi ya walimu ambayo 
walitoa mbele ya Rais Samia Suluhu 
Hassan hivi karibuni, ni mafunzo ya 
matumizi ya vishikwambi   walivyope-
wa na serikali ili kuboresha ufundishaji 
na ujifunzaji.

Vishikwambi hivyo viligawiwa kwa 
walimu wa ngazi zote wakiwamo waku-
funzi wa vyuo ili vitumike kutimiza 
azma ya serikali ya kuhamasisha na 
kuboresha matumizi ya Teknolojia ya 
Habari na Mawasiliano (TEHAMA) ka-
tika ufundishaji na ujifunzaji.

Ilikuwa ni mwishoni mwa mwaka 
jana ndipo Waziri Mkuu, Kassim Ma-
jaliwa, alivigawa vishikwambi hivyo, 
lakini inaonekana wapo baadhi ya wal-
imu ambao hawajapata mafunzo ya 
matumizi yake.

Hali hiyo ilidhihirisha katika kilele 
cha Mei Mosi mjini Morogoro, wakati 
wa maadhimisho ya Siku ya Wafanyaka-
zi, walimu wanatoa ombi la mafunzo ya 
jinsi ya kuvitumia ili waweze kuboresha 
kazi yao ya kufundisha.

Ombi hilo linaonyesha wazi kuwa 
kuna uhitaji wa mafunzo hayo kwa vi-
faa hivyo vya TEHAMA, katika shule 
nchini hasa kwa walimu ili ufundishaji 
na ujifunzaji uweze uwe wa tija na kazi 
zisifanyike kwa mazoea.

Ninadhani ingekuwa vyema iwapo 
mafunzo hayo yataharakishwa kwa 
walimu wote wenye uhitaji, kwani ina-
vyoonekena wapo baadhi yao hawajui 
matumizi yake, hivyo wangesaidiwa ili 
kufanikisha na kufikia lengo.

Lakini inashangaza, Waziri Mkuu 
Majaliwa, alishaiagiza Wizara za Elimu, 
Sayansi na Teknolojia, Ofisi ya Rais 
TAMISEMI na Wizara ya Sayansi na 
Teknolojia ya Habari kutoa mafunzo ya 
matumizi ya vishikwambi, hata hivyo, 
inaonekana hilo halijatekelezwa. Huen-
da kuna sababu na mojawapo ni masu-
ala ya fedha.

Kitendo cha walimu kumwomba Rais 
wapewe mafunzo ya vifaa hivyo, kinao-
nyesha wazi kwamba maagizo ya Wa-
ziri Mkuu kwa Wizara Elimu, Ofisi TAM-
ISEMI hayajafanyiwa kazi ipasavyo, 

Mafunzo vishikwambi hayakwepeki tena

DART uamuzi huu 
mtakuwa mmedhibiti 
wavunja sheria

 Muungwana Lazima Nilonge
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pengine baada ya Bunge la Bajeti, kazi 
itafanyika kwa vile bajeti itakuwa im-
eandaliwa.

Pamoja na hayo, ninaamini kwamba 
kwa hatua ya kugawa vishikwambi 
hivyo kwa walimu, ni hatua mojawapo 
ya kutaka kuimarisha TEHAMA kuan-
zia kwa walimu hadi kwa wanafunzi.

Vilevile mkakati wa serikali wa kutaka 
kujenga chuo cha kisasa cha TEHAMA 
eneo la Nala jijini Dodoma ili kuongeza 
kasi na ubunifu katika matumizi ya TE-
HAMA, ni wazi imedhamiria kusaidia 
vijana kuendeleza ubunifu wa jinsi wa-
navyoweza kuunda vifaa mbalimbali.

Hivyo, ingekuwa ni vyema iwapo 
kila upande utatimiza wajibu wake, 
hasa kwa wale walioelekezwa kutoa 
mafunzo kwa walimu ya jinsi ya ku-
tumia vishishwambi ili nao wavitumie 
kufundishia wanafunzi.

Yapo baadhi ya maeneo ambayo 
tayari walimu wameshaanza kupata 
mafunzo hayo ikiwamo Halmashauri ya 
Mji wa Handeni mkoani Tanga ambayo 
walimu wake wameshanufaika.

Lakini kitendo cha walimu kujitokeza 
hadharani kwenye sherehe za Mei Mosi 
mbele ya Rais, kuomba mafunzo, ki-
naonyesha wapo wengi ambao hawa-
jayapata na wanayahitaji.

Ninadhani ingekuwa vyema wale 
waliopewa jukumu la kutoa mafunzo 
ya matumizi ya vifaa hivyo wakafanya 
sehemu yao, ili ombi la walimu kuhusu 
mafunzo ya vishikwambi lisikike.

Taarifa inayotolewa na Waziri wa 
Elimu, Sayansi na Teknolojia, Pro-
fesa   Adolf Mkenda, wakati wa uga-
waji wa vishikwambi hivyo, ni kwamba 
walimu wa shule za msingi za serikali 
185,404, wa sekondari za umma 89,805, 
wathibiti ubora wa wilaya na kanda wa-
ligawiwa vishikwambi 1,666.

Wengine waliopata ni wakufunzi 
wa vyuo vya ualimu vishikwambi 
1,353,   wakufunzi wa vyuo vya maen-
deleo ya jamii 297, wa vyuo vya ufundi 
stadi 996, maofisa elimu mkoa, wilaya 
na kata 5,77 na Baraza la Mitihani Taifa 
8,357.
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habari kitaifa

MUHAS yaja na kamati 
kumulika mitaala elimu 
ya juu, soko la ajira

Msichana Initiative yataka 
waraka wa walioacha  
shule uwe kisheria

Na Gwamaka Alipipi

CHUO Kikuu cha 
Afya na Sayansi Shiriki-
shi Muhimbili (MUHAS) 
kimezindua kamati ya 
ushauri katika mitaala ili 
kuimarisha mazingira na 
mifumo ya kufundishia, 
kuhakikisha programu za 
mafunzo katika elimu ya 
juu zinaendana na mahi-
taji ya soko la ajira nchini.

Akizungumza wakati wa 
uzinduzi wa kamati hiyo 
jana jijini Dar es Salaam, 
Naibu Katibu Mkuu wa 
Wizara ya Elimu, Sayansi 
na Teknolojia, Prof. James 
Mdoe, alisema pamoja na 
mambo mengine, wataal-
amu hao watatoa ushauri 
kuhusu mitaala ya ku-
fundishia elimu ya msingi 
na sekondari. 

“Kumekuwa na mas-
wali mengi kuhusu 
ubora wa elimu yetu, 
wengine wamekuwa waki-
hoji kwanini wahitimu 

wetu hawaendani na soko 
la ajira? Hivyo, kamati hii 
itatoa ushauri katika mas-
uala hayo,” alisema Prof. 
Mdoe.

Alisema Mradi wa Elimu 
ya Juu kwa Mageuzi ya Kiu-
chumi (HEET) utaboresha 
mitaala, rasilimali watu na 
mazingira ya kufundishia 
na kujifunza katika vyuo 
vikuu na taasisi mbalim-
bali za elimu ya juu 23.

Alisema lengo kuu ni 
kuwezesha mfumo wa 
elimu ya juu ujikite katika 
kutoa elimu ujuzi ambayo 
itawawezesha wahitimu 
kuzalisha ajira au kujiajiri.

Prof. Mdoe alisema 
taasisi hizo ni vyuo vikuu 
vya umma 14, taasisi tatu 
zilizo chini ya wizara zina-
zosimamia elimu ya juu na 
taasisi tano za elimu ya juu 
zilizo chini ya Wizara ya 
Fedha na Mipango.

Pia alisema mradi huo 
unakwenda kuanzisha 
kampasi 14 za vyuo vikuu 

katika mikoa ambayo iliku-
wa haina taasisi za elimu 
ya juu kwa kujenga kam-
pasi zitakazokuwa zina-
lelewa na vyuo vikuu ka-
mili ambavyo vinatekeleza 
mradi huo.

“Kampasi hizo zita-
jengwa katika mikoa ya 
Mwanza, Kigoma, Lindi, 
Rukwa, Simiyu, Shinyanga, 
Tabora, Manyara, Ruvu-
ma, Kagera, Katavi, Mara, 
Singida na Tanga, “ alisema 
Prof. Mdoe.

Makamu Mkuu wa 
MUHAS, Prof. Andrea 
Pembe, alisema: “Kazi tu-
takazokwenda kuzifanya 
zitaleta uchumi ulio bora,  
tumekuwa tukichangia 
uchumi kupitia utoaji wa 
huduma bora ya afya.”

Alisema kamati hiyo 
iliyoundwa imejumuisha 
wataalamu kutoka sekta 
ya waajiri binafsi, serikali, 
kampuni za dawa, wahit-
imu, wajasiriamali na wa-
nafunzi.

Na Elizabeth Zaya

TAASISI ya Msichana 
Initiative kwa kushiriki-
ana na wadau wengine 
wanaotetea wasichana, 
wameiomba serikali ku-
weka katika sheria waraka 
uliotolewa kwa ajili ya ku-
ruhusu watoto wanaokati-
sha masomo kwa sababu 
mbalimbali ikiwamo 
ujauzito, kurudi shuleni.

Waraka wa kuruhusu 
watoto kurudi shuleni 
ulitolewa na serikali Feb-
ruari mwaka jana. 

Akizungumza kwa niaba 
ya wadau hao, Mkurugenzi 
Mtendeji wa Msichana 
Initiative, Rebecca Gyumi, 
alisema wadau wanaona 
kuna haja waraka huo 
kuingizwa rasmi katika 
sheria, ili kuweka mwen-
delezo hata kwa viongozi 
wengine watakaokuja.

“Serikali ya awamu ya 
sita imefanya jambo zuri 
kuwarejesha watoto shu-
leni, wale wanaokatisha 
kwa sababu mbalimbali, 
lakini hatutaki uamuzi huu 
ukabaki katika waraka au 

mwongozo pekee.
“Tunataka uwekwe ka-

tika sheria ya elimu kwa 
sababu anaweza kuja kion-
gozi mwingine asiwe na 
mtazamo kama wa kion-
gozi aliyepo sasa, hivyo 
tukarudi tena tulikotoka,” 
alisema.

Rebecca alisema kuna 
haja ya kuongeza nguvu 
kwa kushughulikia sababu 
zinazochangia mdondoko 
huo kwa wanafunzi.

“Hapa ndipo penye 
umuhimu zaidi kwa 
sababu kurudi shu-
leni ni mkakati ambao 
umewekwa na serikali, 
lakini lazima kuangalia 
tunawezaje kushughu-
likia na kuongeza nguvu  
kupambana na sababu zi-
nazochangia mdondoko 
huo.

“Mwaka jana Msicha-
na Initiative tulifanya 
uchambuzi na kukutana 
na baadhi ya wasichana 
waliokatisha masomo ku-
toka kwenye vikundi 40 
wilayani Nzega na Kongwa 
tukitaka kujua ni kwa kiasi 
gani wanaelewa fursa hiyo, 

tulibaini kwamba wapo 
ambao hawautambui ka-
bisa mwongozo huo, iki-
wamo wahusika wenyewe 
pamoja na wazazi wao.

“Na hata wale wal-
ioonekana kuufahamu ki-
paumbele chao kikubwa 
kilikuwa ni kutaka kurudi 
kwa mfumo rasmi, lakini 
wakitaka kujiendeleza na 
stadi za kazi ambazo zita-
wasaidia kujipatia kipato 
ili kujikimu kimaisha wao 
na familia zao.

“Na hata wazazi wengine 
wa wasichana hao walio-
waona watoto wao kama 
tayari wameshakuwa watu 
wazima na tayari wana fa-
milia, wakihofu namna ya 
kutunza watoto endapo 
wasichana hao watarudi 
shuleni,” alifafanua.

Gyumi alisema pamoja 
na serikali kuruhusu wa-
toto hao kurejea shuleni, 
pia inatakiwa kuweka 
mazingira mazuri ambayo 
watakuwa huru kusoma 
bila kuwa na msongo wa 
mawazo juu ya namna 
gani watunze watoto wao 
baada ya kurejea shule.

MWITO WA KUTOA MAONI 
Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji (EWURA), ni taasisi ya udhibiti wa huduma za sekta nne mchanganyiko inayojitegemea, iliyoundwa 
kwa Sheria ya EWURA Sura ya 414 ya Sheria za Tanzania. Shughuli kuu za Mamlaka ni pamoja na kudhibiti kiufundi na kiuchumi sekta za Nishati na Maji 

kwa Tanzania Bara. EWURA ina wajibu wa kudhibiti shughuli za mkondo wa kati na mkondo wa chini wa sekta ndogo ya Mafuta na Gesi Asili. 

Sheria ya Mafuta Na. 21 ya mwaka 2015 inaipa nguvu EWURA, kusimamia shughuli za mkondo wa kati na mkondo wa chini wa sekta ya mafuta ya 
petroli. Kifungu cha 131 (1) cha sheria hiyo kinawataka wote wanaojihusisha na sekta tajwa kuwa na leseni iliyotolewa na EWURA.

Kutokana na kifungu cha 19(4) cha Sheria ya EWURA, Sura ya 414 ya Sheria za Tanzania, taarifa inatolewa kwa umma kwamba, wafuatao wameomba 
leseni kujihusisha na mkondo wa chini wa sekta ya mafuta ya petroli.

Mtu yeyote au kikundi cha watu wenye pingamizi kwa mwombaji yeyote wa leseni hapo juu kwamba asipewe leseni, anatakiwa kuwasilisha pingamizi hilo kwa 
EWURA ndani ya siku kumi na nne (14) kuanzia tarehe ya tangazo hili kupitia anwani tajwa hapa chini.

Imetolewa na 
Mkurugenzi Mkuu, 

Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji 

!
 

MWITO WA KUTOA MAONI  

Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji (EWURA), ni taasisi ya 
udhibiti wa huduma za sekta nne mchanganyiko inayojitegemea, iliyoundwa 
kwa Sheria ya EWURA Sura ya 414 ya Sheria za Tanzania. Shughuli kuu za 
Mamlaka ni pamoja na kudhibiti kiufundi na kiuchumi sekta za Nishati na Maji 
kwa Tanzania Bara. EWURA ina wajibu wa kudhibiti shughuli za mkondo wa 
kati na mkondo wa chini wa sekta ndogo ya Mafuta na Gesi Asili.  

Sheria ya Mafuta Na. 21 ya mwaka 2015 inaipa nguvu EWURA, kusimamia shughuli za 
mkondo wa kati na mkondo wa chini wa sekta ya mafuta ya petroli. Kifungu cha 131 (1) cha 
sheria hiyo kinawataka wote wanaojihusisha na sekta tajwa kuwa na leseni iliyotolewa na 
EWURA. 

 
Kutokana na kifungu cha 19(4) cha Sheria ya EWURA, Sura ya 414 ya Sheria za Tanzania, 
taarifa inatolewa kwa umma kwamba, wafuatao wameomba leseni kujihusisha na mkondo 
wa chini wa sekta ya mafuta ya petroli. 

 
S/N Jina la Mwombaji Eneo Jina la 

Mkurugenzi/Uraia 
Aina ya Leseni 

1.  Vodacom Tanzania 
Limited, 
S.L.P 2369, 
Dodoma. 
 

Kiwanja Na. 1 & 2, 
Kitalu “B”, Dodoma. 

Abel Kinyau 
(Mtanzania) 

Leseni ya Kituo 
cha Mafuta 
Matumizi Binafsi 

2.  MBT Muganyizi Investment, 
S.L.P 402, 
Dodoma. 

Kiwanja Na. 78, Kitalu 
“C”, Eneo la Mkombozi, 
Chamwino, Dodoma. 

Edson Muganyizi 
(Mtanzania) 

Leseni ya 
usambazaji wa  
Gesi ya Kupikia 
ya LPG 

3.  Sungu Gas and General 
Supply, 
S.L.P 330, 
Dodoma. 

Kiwanja Na. 29, Kitalu 
“H”, Eneo la Kizota, 
Ndachi “B”, Dodoma. 

Fredrick Arbogast 
Chami (Mtanzania) 

Leseni ya 
usambazaji wa  
Gesi ya Kupikia 
ya LPG 

4.  GAPCO (T) Limited- 
Dodoma Service Station, 
S.L.P 9103, 
Dar es Salaam. 

Mtaa wa Kuu, Dodoma. Jean-Francois 
Schoepp (Raia wa 
Ubelgiji) 

Leseni ya Kituo 
cha Mafuta 

Jean-Francois 
Schoepp (Raia wa 
Ubelgiji) 

Leseni ya Kituo 
cha Mafuta 

Fatma Abdallah 
(Mtanzania) 

Leseni ya Kituo 
cha Mafuta 

Felister Emanuel 
Tesha 
(Mtanzania) 

Leseni ya Kituo 
cha Mafuta 

8.  Ngumbi Services and 
Company Limited, 
S.L.P 281, 
Mafinga. 

Kijiji cha Usokami, 
Mufindi, Iringa. 

Christian Frances 
Ngumbi 
(Mtanzania) 

Leseni ya Kituo 
cha Mafuta 

9.  Shemsa Mohamed Sharji, 
S.L.P 1082, 
Iringa. 

Kiwanja Na.15, Kitalu 
“15”, Iringa. 

Shemsa Mohamed 
(Mtanzania) 

Leseni ya 
usambazaji wa  
Gesi ya Kupikia 
ya LPG 

10.  Asha hamud Salum T/A 
Mars Petrol Station, 
S.L.P 42, 
Nzega 

Eneo la Kitangili, 
Nzega, Tabora. 

Asha Hamoud 
Salum (Mtanzania) 

Leseni ya Kituo 
cha Mafuta 

11.  FAB International Limited, 
S.L.P 70419, 
Dar es Salaam 
 

Eneo la kijiji cha 
Rungwa, Manyoni, 
Singida. 

Farid Ahmed Bazar 
(Mtanzania) 

Leseni ya Kituo 
cha Mafuta 

12.  Yesseh P. Kimonga Petrol 
Station, 
S.L.P 81, 
Kiomboi. 

Kiwanja Na. 2, Kitalu 
“J”, Old Kiomboi, 
Iramba, Singida. 

Yesseh Peter 
Kimonga 
(Mtanzania) 

Leseni ya kituo 
cha mafuta 

13.  Mwanjalis Oil Company 
Limited, 
S.L.P 132. 
Tunduma. 

Kiwanja Na. 50, Kitalu 
“K”, Mpemba, 
Tunduma, Momba, 
Songwe. 

Japhary Roman 
Mwampuwa 
(Mtanzania) 
 

Leseni ya kituo 
cha mafuta 

!

S/N Jina la Mwombaji Eneo 

5.  GAPCO (T) Ltd- Star 
Dodoma Service Station- 
Dodoma, 
S.L.P 9103, 
Dar es Salaam. 

Kiwanja Na.1 & 2, Kitalu 
“A”, Mtaa wa Kuu, 
Dodoma. 

6.  Puma Energy Tanzania 
Limited - Puma Dodoma 
Service Station, 
S.L.P 9043, 
Dar es Salaam. 

Kiwanja Na. 1, Kitalu 
“94”, Eneo la 
Chinangali, Dodoma. 

7.  Felister Emanuel Tesha T/A 
Faidia Service Station, 
S.L.P 119, 
Mafinga. 

Kiwanja Na.163, Kitalu 
“A”, Kijiji cha 
Bandabichi, Iringa. 

!

S/N Jina la Mwombaji Eneo Jina la 
Mkurugenzi/Uraia 

Aina ya Leseni 

14.  Selestin Benedict 
Mhagama – Govidet Negelo 
& Company, 
S.L.P 40556, 
Dar es Salaam. 

Kiwanja Na. 700, Kitalu 
“Y”, Mjimwema, 
Njombe, Njombe. 

Selestin Benedict 
Mhagama 
(Mtanzania) 

Leseni ya kituo 
cha mafuta 

15.  Olympic Petroleum (T) 
Limited – Iwambi Petrol 
Station 
S.L.P. 16484  
Dar es Salaam 

Kiwanja Na. 1099, 
Kitalu “F”, Eneo la 
Iwambi, Mbeya. 

Ally Adon 
(Mtanzania) 

Leseni ya kituo 
cha mafuta 

16.  Kyimo Filling Station-Goye 
S.L.P. 247  
Tukuyu 

Kijiji cha Goye, 
Rungwe, Mbeya. 

Huruma Paul 
Malundi 
(Mtanzania) 

Leseni ya kituo 
cha mafuta 

17.  TSN Oil (T) Ltd - Ruangwa 
Filling Station, 
S.L.P 12288, 
Dar es salaam. 

Kiwanja Na. 1, Kitalu H, 
Eneo la Kilimahewa, 
Ruangwa, Lindi. 

Ahmed Mohamed 
Baghozah 
(Mtanzania) 

Leseni ya Kituo 
cha Mafuta   

18.  Ester Malinyi Filling Station, 
S.L.P 67315, 
Dar es Salaam.  
 

Eneo la Mwembeni, 
Kata ya Mlinyi, Ulanga, 
Morogoro. 

Augustino Alphonce 
Ngowi. (Mtanzania) 

Leseni ya Kituo 
cha Mafuta 

19.  Easter Filling Station 
Mbingu- Kilombero, 
S.L.P. 67315,  
Dar es Salaam. 

Kiwanja Na. 
MBG/SQ/010, Eneo la 
Mbingu, Kilombero, 
Morogoro. 

Augustino Ngowi. 
(Mtanzania). 

Leseni ya Kituo 
cha Mafuta 

20.  Afroil Investment Limited, 
S.L.P. 38383,  
Dar es Salaam. 

Kiwanja Na. 172, Kitalu 
“E”, Eneo la Msamvu, 
Morogoro. 

Hilmi Ahmed 
Mbaraka  
(Mtanzania) 

Leseni ya Kituo 
cha Mafuta 

21.  Sim Oil Limited, 
S.L.P 9150, 
Dar es Salaam. 

Kiwanja Na. 410, Kitalu 
Na. “4”, Eneo la Habour 
view Towers- Samora 
Avenue, Ilala, Dar es 
Salaam. 

Fatima Mahsen 
Rashid. 
(Mtanzania) 

Leseni ya jumla 
ya Mafuta 
 
 

22.  Davida Oil Limited, 
S.L.P 40258, 
Dar es Salaam.  
 

Kiwanja Na. 54, Kitalu 
“7”, Eneo la Mwanagati, 
Ilala, Dar es Salaam. 

Julius Mwita Makere 
(Mtanzania) 

Leseni ya Kituo 
cha Mafuta 

!

S/N Jina la Mwombaji Eneo Jina la 
Mkurugenzi/Uraia 

Aina ya Leseni 

23.  Kobil Tanzania Ltd-Ferry 
Service Station, 
S.L.P 32570, 
Dar es Salaam.  
 

Kiwanja Na. 68, Kitalu 
“A”, Kigamboni, Dar es 
Salaam. 

Davis E. Mosha 
(Mtanzania) 

Leseni ya Kituo 
cha Mafuta 

24.  Oryx kimara ss, 
S.L.P 9540, 
Dar es Salaam.  
 

Kiwanja Na. 584, Kitalu 
“A”, Eneo la Kimara 
Matangini, Ubungo, Dar 
es Salaam. 

Kalpesh Mehta. 
(Raia wa Uingereza) 

Leseni ya Kituo 
cha Mafuta 

25.  Sovavi Oil- Kinyerezi, 
S.L.P 11702, 
Dar es Salaam.  
 

Kiwanja Na. 1633, 
Kitalu “A”, Eneo la 
Kinyerezi, Ilala, Dar es 
Salaam. 

Elinisafi E. Lukenga. 
(Mtanzania) 

Leseni ya Kituo 
cha Mafuta 

26.  A. S. Company ltd - Gongo 
la mboto filling station, 
S.L.P 15711, 
Dar es Salaam.  
 

Kiwanja Na. 2003, 
Kitalu “E”, Eneo la 
Gongo la Mboto, Ilala, 
Dar es Salaam. 

Faraj Ally Saeed 
(Mtanzania) 

Leseni ya Kituo 
cha Mafuta 

27.  New Msimbazi Kerosene 
Co. Ltd- Temeke, 
S.L.P 21531, 
Dar es Salaam.  
 

Eneo la Mpolwe, 
Temeke, Dar es 
Salaam. 

Mohamed 
Bahashwan 
(Mtanzania) 

Leseni ya Kituo 
cha Mafuta 
 
 

28.  Davida Oil Limited, 
S.L.P 40258, 
Dar es Salaam.  
 

Kiwanja Na. 54, Kitalu 
“7”, Eneo la Mwanagati, 
Ilala, Dar es Salaam 

Julius Mwita Makere 
(Mtanzania) 

Leseni ya Kituo 
cha Mafuta 

29.  Kobil Tanzania Ltd-Ferry 
Service Station, 
S.L.P 32570, 
Dar es Salaam.  
 

Kiwanja Na.68, Kitalu 
“A”, Kigamboni, Dar es 
Salaam. 

Davis E. Mosha 
(Mtanzania) 

Leseni ya Kituo 
cha Mafuta 

30.  Uchira Gas Supply, 
S.L.P 304, 
Mtwara. 

Kiwanja Na. 4, Eneo la 
vigaeni, Mtwara.  

Emmanuel Roman 
(Mtanzania) 

Leseni ya 
usambazaji wa 
Gesi ya Kupikia 
ya LPG. 

31.  Mwanza Gaz Limited, S.L.P 
5142, Mwanza 

Kiwanja Na. 3&4, Kitalu 
“L”, Eneo la Usagara, 
Misungwi, Mwanza. 

Mukhtar Ahmed 
(Mnyarwanda) 

Leseni ya Jumla 
ya Gesi ya 
Kupikia ya LPG   S/N Jina la Mwombaji Eneo Jina la 

Mkurugenzi/Uraia 
Aina ya Leseni 

32.  GBP Tanzania Limited, 
S.L.P 3728,  
Dar es Salaam. 

Kiwanja Na.45, Kitalu 
“M”, Eneo la Kiseke 
(Pasiansi Low Density), 
Ilemela, Mwanza. 

Badar Seif Sood 
(Mtanzania) 

Leseni ya Kituo 
cha Mafuta   

33.  Emmanuel Yeroboam Silaa,  
S.L.P 362, 
Geita. 

Kijiji cha Ntinachi, 
Nyamilimilwa, Geita  

Emmanuel 
Yeroboam Silaa 
(Mtanzania) 

Leseni ya Kituo 
cha Mafuta   

34.  GBP Tanzania Limited, 
S.L.P 3728, 
Dar es Salaam. 

Kiwanja Na.1, Kitalu “C”, 
Eneo la Muungano, 
Chato, Geita. 

Badar Seif Sood 
(Mtanzania) 

Leseni ya Kituo 
cha Mafuta   

35.  Mathayo Sitta Budeba, 
S.L.P 56, 
Kahama. 

Kiwanja Na.2617, Kitalu 
“R”, Eneo la Mbulu, 
Kahama, Shinyanga. 

Mathayo Sitta 
Budeba (Mtanzania) 

Leseni ya Kituo 
cha Mafuta   

36.  Ryoba Tindo Wambura T/A 
Tindo Filling Station, S.L.P. 
68,  
Tarime. 

Kijiji cha Nyangoto, 
Tarime, Mara. 

Ryoba Tindo 
Wambura 
(Mtanzania) 

Leseni ya Kituo 
cha Mafuta   

 
 
 
 

Mtu yeyote au kikundi cha watu wenye pingamizi kwa mwombaji yeyote wa 
leseni hapo juu kwamba asipewe leseni, anatakiwa kuwasilisha pingamizi hilo 

kwa EWURA ndani ya siku kumi na nne (14) kuanzia tarehe ya tangazo hili 
kupitia anwani tajwa hapa chini. 

 
Imetolewa na  

Mkurugenzi Mkuu,  
Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji  
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habari kitaifa

Mkuu wa Wilaya ya Liwale mkoani Lindi, Goodluck Mlinga (katikati), akishirikiana na wananchi 
kufyatua matofali juzi, kwa ajili ya ujenzi wa Shule ya Msingi Mbonde iliyopo Kata ya Nangando. 
PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Thobias Mwanakatwe,  
SINGIDA 

MKUU wa Mkoa wa Singida, Peter 
Serukamba, amekemea vitendo vi-
navyofanywa na baadhi ya watend-
aji katika Halmashauri ya Manispaa 
ya Singida wanaoagiza nje ya mkoa 
vifaa vya ujenzi wa miradi ya shule 
ili kupata kamisheni, maarufu asil-
imia 10.

Alikemea tabia hiyo juzi baada 
ya kutembelea miradi ya ujenzi wa 
shule inayotekelezwa katika man-
ispaa hiyo kwa fedha za Mradi wa 
Kuboresha Upatikanaji wa Fursa 
Sawa katika Ujifunzaji Bora kwa 
Elimu ya Awali na Msingi Tanzania 
Bara (BOOST).

“Maelekezo ya miradi ya BOOST 
yalikuwa ni kwamba vifaa vya 
ujenzi vinunuliwe karibu na mae-
neo ya mradi unapotekelezwa. Sasa 
kwanini manispaa katika mradi huu 
wa ujenzi wa Shule mpya ya Msingi 

ya Nyerere mmeagiza nondo Dar 
es Salaam? Ninajua mnafanya haya 
kwa ajili ya 10 percent (asilimia 10). 
Mpate chochote,” alisema.

Serukamba alisema kuagiza vifaa 
nje ya mkoa wakati vinapatikana 
ndani ya Mkoa wa Singida kuna 
uwezekano mkubwa wa kuchelewa 
kuletwa na hivyo kuchelewesha 
kuanza ujenzi, jambo ambalo lime-
anza kujionyesha katika Manispaa 
ya Singida.

Mkuu wa Wilaya ya Singida, Pas-
kas Mragili, alisema inashangaza 
kuona nondo zilizopo katika madu-
ka ya vifaa vya ujenzi mjini Singida 
ambazo Manispaa ya Singida wa-
nasema hazifai na kuamua kuagiza 
Dar es Salaam ndizo hizo ambazo 
zinatumika kujengwa maghorofa 
Singida. 

Kufuatia kauli hiyo, Mkuu wa 
Mkoa Singida alisema watendaji wa 
Manispaa ya Singida kama waliona 
hivyo vifaa wanavyohitaji katika 

ujenzi havipo, walipaswa kurudi 
mezani kujadiliana badala ya kua-
mua kuagiza Dar es Salaam na hivyo 
kukiuka maelekezo ya utekelezaji 
wa miradi ya BOOST.

Meya wa Manispaa hiyo, Yagi Ki-
aratu, alisema wamepokea maelek-
ezo ya Mkuu wa Mkoa na kumhakik-
ishia watakaa kujadilia suala hilo ili 
miradi iliyopangwa ikamilike kwa 
wakati.

Hivi karibuni serikali kwa kush-
irikiana na wafadhili iliupatia Mkoa 
wa Singida Sh. bilioni 9.024 kwa ajili 
ya kutekeleza mradi huo.

Fedha hizo ambazo ni maalum 
kwa ajili ya ujenzi wa miundom-
binu ya shule yakiwamo madarasa, 
vyoo na madawati, mgawanyo wake 
ni: Wilaya ya Ikungi Sh. bilioni 1.47, 
Iramba Sh. bilioni 1.59, Itigi Sh. bil-
ioni 1.39, Manyoni Sh. milioni 909, 
Mkalama Sh. milioni 925, Singida DC 
Sh. bilioni 1.351 na Manispaa ya Sin-
gida Sh. bilioni 1.371.

RC awaonya watendaji
kamisheni ya asilimia 10

DART kuweka mageti ya umeme vituoni kuzuia bodaboda, magari
Na Joseph Mwendapole

WAKALA wa Mabasi Yaendayo 
Haraka (DART) unatarajia ku-
weka mageti maalum ya umeme 
katika njia za mabasi hayo kwa 
ajili ya kuzuia magari binafsi na 
bodaboda kupita njia hizo.

Mageti hayo yatafungwa kifaa 
maalum (sensor) ambacho ki-
tawezesha mageti kufunguka tu 
wakati mabasi yaendayo haraka 
yanapopita na kutofunguka yat-
akapopita magari ya watu binafsi 
na bodaboda.

Mwishoni mwa wiki, Kaimu 
Mkurugenzi wa Teknolojia ya 
Habari na Mawasiliano (TEHA-
MA) wa DART, Ng’wanashingi Ga-
gaga, alibainisha hayo wakati wa 

semina ya waandishi wa habari 
mkoani Dodoma.

Alisema uamuzi huo utasaidia 
kwa kiwango kikubwa kuondoa 
ajali za mara kwa mara baina ya 
mabasi yaendayo haraka, magari 
binafsi na bodaboda zinazopita 
katika njia hizo.

Alisema wameshatia saini mka-
taba na mkandarasi kwa ajili ya 
kuanza kusimika mageti hayo na 
kwa kuanzia yatatumika katika 
awamu ya kwanza ya mradi huo 
ambayo ni njia ya Kimara-Kivu-
koni.

“Mkataba ni wa wiki 32 kwa 
maana mpaka kufikia mwishoni 
mwa mwaka huu tunatarajia ma-
geti yatakuwa yameshasimikwa 
na tutakuwa tumeondokana na 

kero ya kupambana na wenye 
magari binafsi kwa sababu hawa-
toweza kupita tena kwenye njia 
hizo,” alisema.

Gagaga alisema kukosekana 
kwa mfumo huo kumesaba-
bisha watu wengi wakiwamo  
waendesha bodaboda kupita 
kwenye njia hizo na kusababisha 
usumbufu kwa mabasi yaendayo 
haraka na hata kuchelewesha sa-
fari zake.

“Kwenye hizi njia hakuna mtu 
yeyote anayeruhusiwa kupita 
isipokuwa mabasi yaendayo 
haraka. Watu wamekuwa wakip-
ita kwa ukaidi tu na tumejitahidi 
kupambana nao. Tumefanya jiti-
hada kubwa lakini bado, ingawa 
wamepungua,” alisema.

Alitaja baadhi ya jitihada wal-
izofanya ni pamoja na kuwashta-
ki kwa viongozi wao watumishi 
wa umma ambao wamekuwa 
wakilazimisha kupita kwenye 
njia hizo na wamekuwa waki-
chukuliwa hatua.

Alisema kuna baadhi ya watu 
ambao wamekuwa wakitumia 
njia hizo hata nyakati za mchana 
ambako hakuna msongamano 
wa magari, hivyo kusababisha 
usumbufu kwa magari yaen-
dayo haraka na wakati mwingine 
kuchelewesha safari zake.

“Watu wengine wamefanya 
mazoea tu ya kupita kwenye 
njia hizi kwa sababu kuna mtu 
unaweza kukuta saa saba usiku 
anapita kwenye njia ya mwen-

dokasi, sasa saa nane usiku kuna 
msongamano wa magari kweli? 
Kwa hiyo, mageti haya yatakuwa 
suluhisho kwa sababu wakipita 
hayatofunguka,” alisema.

Aliongeza kuwa wataendelea 
kutoa elimu kwa umma kuhusu 
madhara ya kutumia njia za ma-
basi yaendayo haraka kwa kuwa 
wao ndio wanaongoza kufanya 
uhalifu huo wa kupita katika njia 
hizo.

Alisema watajitahidi kuwafikia 
viongozi wao na kuwapa elimu 
hiyo ili angalau wapunguze 
matumizi ya njia hizo. Wame-
kuwa wanapata ajali za mara  
kwa mara lakini hawaachi kuzi-
tumia.

NBC yatambulisha huduma
yake mpya Kanda ya Ziwa
Na Mwandishi Wetu, MWANZA

BENKI ya Taifa ya Biashara (NBC) imeitam-
bulisha rasmi huduma yake mpya ya kidigitali 
inayofahamika kama ‘NBC Connect’ kwa wateja 
wake wa Kanda ya Ziwa.
Huduma hiyo inalenga kuunga mkono jitihada 

za serikali katika kuboresha mfumo jumuishi 
wa utoaji na upatikanaji wa huduma za kifedha 
nchini (financial inclusion) kupitia huduma zake 
zilizorahisishwa.
Utambulisho wa huduma hiyo katika mikoa 

ya Kanda ya Ziwa ya Mwanza, Kagera, Mara, 
Shinyanga, Simiyu na Geita ni mwendelezo wa 
jitihada za benki hiyo kuisogeza karibu zaidi hu-
duma hiyo kwa wateja wake kufuatia uzinduzi 
wake uliofanyika jijini Mbeya hivi karibuni.
Hafla ya utambulisho wa huduma hiyo Kanda 

ya Ziwa ilifanyika jijini Mwanza mwishoni mwa 
wiki, ikihudhuriwa na wadau mbalimbali wa 
benki, viongozi wa serikali, wateja na maofisa 
wa benki hiyo.
Mkuu wa Kitengo cha Wateja wa Kimataifa wa 

Benki ya NBC, Wilson Nkuzi, alisema huduma 
hiyo ni mwendelezo wa jitihada za benki hiyo 
katika kuwapatia watu wake huduma bora za 
kibenki zilizorahisishwa, za uhakika, salama na 
zinazoendana na mahitaji ya wateja.
“Kupitia huduma hii, sasa kampuni pamoja na 

taasisi mbalimbali ambazo ni wateja wa NBC  
hapa Kanda ya Ziwa wanaweza kupata uzoefu 
mpya wa huduma za kibenki kupitia huduma ya 
NBC Connect, ikiwa ni ingizo jipya la huduma 
za kibunifu za kidigitali. NBC Connect inawa-
hakikishia wateja wetu huduma salama, sehemu 
yoyote na muda wowote kwa njia ya mtandao,” 
alisema.
Kwa mujibu wa Nkuzi, kupitia huduma hiyo 

wateja wa benki hiyo wana uwezo wa kutumia 
simu zao au kompyuta kufanya miamala kwa 
urahisi zaidi ikiwamo malipo ya ndani na nje ya 
nchi na malipo ya serikali kwa mkupuo mmoja 
bila kutumia muda mrefu.
Katika hafla hiyo, Katibu Tawala wa Mkoa wa 

Mwanza, Bulandya Elikana, aliyemwakilisha 
Mkuu wa Mkoa huo, aliishukuru Benki ya NBC 
kwa ubunifu huo mzuri na wenye tija katika 
urahisishaji wa huduma za kifedha nchini. Ali-
wahimiza wateja wa benki hiyo na jamii ku-
tumia mfumo huo mpya wa kibenki ili kurahisi-
sha shughuli zao za kila siku.
“Kama mkoa na serikali ambao pia ni wateja 

wa Benki ya NBC, tunaamini kwamba ujio wa 
NBC Connect mbali na kuunga mkono jitihada 
za serikali katika kuvutia wananchi wengi ku-
tumia huduma rasmi za kibenki, pia utatasaidia 
sisi kama wateja wa benki hii kufanya miamala 
ya kibenki kwa urahisi zaidi hasa ikizingatiwa 
kuna malipo mengi ya serikali yanayofanyika 
kupitia benki hii. Tunawashukuru sana na zaidi 
tunawapongeza kwa ubunifu huu,” alisema.
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Wamwomba Samia kuingilia
kati wananchi kuhamishwa 
Na Allan Isack,  
SIMANJIRO

Z
AIDI ya wananchi 
4,000 wa jamii ya 
kifugaji ya Kimasai 
kutoka Kijiji cha Ki-

motorok, Kata ya Loibosiret, 
wilayani Simanjiro, mkoani 
Manyara, wamemwomba 
Rais Dk. Samia Suluhu Has-
san, kuingilia kati suala la wa-
nanchi kutakiwa kuondoka 
katika eneo hilo na kuhamia  
Wilaya ya Kondoa mkoani 
Manyara.

Eneo la kijiji hicho, lina uku-
bwa wa kilomita za mraba 
1,000 na linapakana na pori 
tengefu la Mkungunero na Hi-
fadhi ya Taifa ya Tarangire.

Wakizungumza na waandi-
shi wa habari jana kwa niaba 
ya wananchi wa kijiji hicho, 
Yohana Parmelo, alisema hadi 
sasa ameishi katika eneo hilo 
kwa kipindi cha zaidi ya mi-

aka 40 na hapo ndipo chim-
buko la kizazi chao.

“Tumeandamana tukiwa 
tumebeba mabango ya kupin-
ga kitendo hiki tunachofanyi-
wa kwa kuwa tunatakiwa ku-
toka kwenye ardhi yetu kwa 
kuwa tumeelezwa kuwa siku 
sio nyingi eneo hili litamegwa 
na kuingizwa Kondoa kutoka 
Wilaya ya Simanjiro.

“Sisi ni jamii ya kifugaji ukit-
uambia tuhamie Kondoa sijui 
tutakwenda kuishi vipi kwa 
kuwa tuna ng’ombe wengi na 
kule hakuna maeneo makub-
wa ya kufugia na wenzetu ni 
wakulima na wafanyabiasha-
ra,” alisema.

Alifikisha kilio chake kwa 
Rais Samia Suluhu Hassan, 
akimwaomba awahurumie 
waruhusiwe kubaki hapo na 
waendelee na shughuli zao za 
ufugaji na uhifadhi wa mazin-
gira.

Naye Lukas Ndutui, alisema 

malalamiko yao yametokana  
baada ya kuelezwa wanataki-
wa kuondoka kwa kuwa eneo 
hilo ni la hifadhi na liko wilaya 
nyingine ya Kondoa.

“Naomba Rais Samia kwa 
kuwa ni mama mwenye wa-
toto atutendee huruma yake 
kwa kuwa katika gazeti la 
serikali la mwaka 1966 viton-
goji vyote vya Tanzania na 
mikapa yake viliorodheshwa 
kikiwamo hiki cha kwetu 
hivyo kwa sasa tunashangaa 
wanatuambia tuhame kwa 
kuwa kijiji kiko Kondoa.

“Mimi ni mwanachama wa 
Chama Cha Mapinduzi (CCM), 
wakati wa uongozi wa Rais 
wa awamu ya nne, Jakaya 
Kikwete, niliwahi kuwapele-
ka Ikulu viongozi wa mila 
(Malaigwanani), tulimweleza 
jambo hili anafahamu hilo, 
hivyo hatujui kwa nini mam-
bo yamebadilika,” alisema.

Happynes Taitas, alisema 

wananchi wana huzuni, wa-
nanyanyasika kwa kuwa 
wamezaliwa kijijini hapo, 
lakini wanatakiwa kuhama 
kwenda sehemu nyingine.

Akijibu malalamiko hayo 
kwa njia ya simu, Mkuu wa 
Wilaya ya Kondoa, Dk. Hamisi 
Mkanachi, alisema kuna vikao 
vimefanyika kwa viongozi wa 
pande mbili za mkoa wa Do-
doma na Manyara kutafuta 
suluhu ya mgogoro huo.

Mkuu wa Wilaya ya Siman-
jiro, Dk. Suleiman Serera, 
alisema jambo hilo liko seri-
kalini ngazi ya mkoa na li-
nafanyiwa kazi na suala hilo 
bado halijakamilika.

“Bado Kimotorok iko 
Simanjiro, sasa mimi kama 
DC nina peperusha bendera 
na wanaona ninapopita hapo 
kwa nini watoe malalamiko 
hayo ilhali jambo halijakami-
lika kwa kuwa serikali ina uta-
ratibu wake.

Kilio cha Mbunge 
ufuatiliaji 
ujenzi barabara 
chazaa matunda 
Na Jaliwason Jasson, MBULU

NAIBU Waziri wa Ujenzi na 
Uchukuzi, Godfrey Kasekenya, 
amesema kutokana na Mbunge 
wa Mbulu Vijijini, Flatei Masaay, 
kuvalia nguja suala la ujenzi wa 
barabara ya Labay-Haydom kwa 
kiwango cha lami ilimlazimu 
kuwaagiza watendaji wa wizara 
hiyo, kutomruhusu mbunge huyo, 
kuingia kwenye ofisi zao kufua-
tilia jambo hilo.
Naibu Waziri huyo, alisema 

hayo jana wakati wa utiaji saini 
mkataba wa ujenzi wa barabara 
ya Labay-Haydom kwa kiwango 
cha lami yenye urefu wa kilo-
meta 25 ambayo itajengwa na 
mkandarasi wa Kampuni ya 
Jiangxi geo engineering corpora-
tion Group.
“Ilifika mahali ukimuona Flatei 

anakuja ofisini nawaambia wa-
saidizi wangu mwambie hayupo 
kwa kuwa kila aliposimama Bun-
geni alizungumzia barabara hii,” 
alisema Kasekenya.
Aidha, alisema kelele za mbunge 

huyo hazikuishia wizara ya 
ujenzi tu bali zilikuwa zinamfikia 
Rais Samia Suluhu Hassan, ndiyo 
maana fedha ikatolewa na seri-
kali ili barabara ijengwe.
Alisema Mkoa wa Manyara una 

mtandao mdogo wa barabara za 
kiwango cha lami na kuondoa 
uchache wa barabara za lami 
mkoani humo zitajengwa kubwa 
tatu za kitaifa.
Vilevile, aliwaomba wananchi 

kulinda barabara zitakazojengwa 
kwa kuwa kwa ujenzi wa bara-
bara una gharimu fedha nyingi.
“Wakala wa Barabara (TAN-

ROADS), hakikisheni thamani ya 
barabara inaonekana na kipaum-
bele cha ajira kiwe kwa wananchi 
wa Mbulu sio watu kutoka mbali,” 
alisema.
Alitoa onyo watu wenye tabia 

ya kuiba mafuta na vifaa vingine 
vya ujenzi kuacha, kwa kuwa 
hawamkomoi mkandarasi au 
Rais bali ni kulisababishia taifa 
hasara.
Awali, akitoa taarifa ya ujenzi 

wa barabara hiyo, Mtendaji Mkuu 
wa Wakala wa Barabara Tanzania 
(TANROADS), Rogatus Mativila, 
alisema ujenzi wa barabara hiyo 
utagharimu Sh. bilioni 42.271 na 
utafanyika kwa miezi 18.
Alisema barabara ya mchepuo 

ya Serengeti (Bypass), yenye 
kilometa 389 kwa Mkoa wa Man-
yara ziko kilometa 113 na hiyo ni 
awamu ya pili ambayo inakamili-
sha kilometa 50 zilizotanguliwa 
na barabara ya Garbab/ Mbulu 
yenye kilometa 25.
Naye Mbunge wa Mbulu Vijijini, 

Flatei Masaay, aliomba msamaha 
kwa kupiga sarakasi bungeni kwa 
kudai barabara.
Masaay, alisema hatazuia bajeti 

ya Wizara ya Ujenzi ya mwaka 
2023/24 itakayosomwa wiki hii.
Mkuu wa Mkoa wa Manyara, 

Makongoro Nyerere, alisema 
mkoa huo una tatizo la kuungani-
sha barabara za mkoa.

Na Cynthia Mwilolezi, 
ARUSHA 

CHUO cha Uongozi wa 
Mahakama Lushoto (IJA), 
kimejinasibu kwa kuzalisha 
wanafunzi mahiri wa sheria, 
ambao wamekuwa na tija 
kubwa nchini katika kada ya 
utoaji haki. 

Mhadhiri Msaidizi wa 
Chuo cha IJA, Tundonde 
Mwihomeke, akizungumza 
katika banda la chuo hicho, 
kwenye maonyesho ya Mam-
laka ya Elimu na Mafunzo 
ya Ufundi Stadi (NACTVET) 
yaliyofanyika jijini Arusha, 
alisema ufundishaji kwa njia 
ya mfumo mahiri umesababi-
sha wanafunzi wao kuwa na 
ujuzi na utendaji kazi mzuri 

kwenye mafunzo kwa vitendo 
mahakamani. 

“Chuo chetu kinawafundi-
sha wanafunzi mitaala ya 
kisasa ya umahiri tunahakiki-
sha tunamfundisha darasani 
na tunampeleka mahakamani 
ili kupata ujuzi wa kivitendo 
na hii imetusaidia sana chuo 
chetu kuzalisha wanafunzi 
bora,” alisema Tundonde.

Vilevile, wanafunzi wa-
naomaliza chuoni hapo, 
wamekuwa wakifanya vizuri 
wanapokwenda ngazi za juu 
za elimu ya sheria, akitoa 
mfano wa mwanafunzi bora 
wa Mzumbe ngazi ya shahada 
mwaka jana kuwa alitokea IJA.

Tundonde alisema chuo 
hicho, kinaendelea kupitia 
miongozo yake ya ufundishaji 

ili mwanafunzi aendane na 
soko la sasa la sheria na aweze 
kujiajiri na kuajiriwa.

“IJA huwa na kawaida ya 
kupitia miongozo yake ya 
ufundishaji, lengo ni kum-
fanya mwanafunzi wetu amal-
ize na kufaa soko la ajira na 
kujiajiri mwenyewe,” alisema 
Tundonde.  Chuo cha IJA (In-
stitute of Judicial Administra-
tion), kinatoa mafunzo ya she-
ria kwa ngazi ya stashahada 
na astashahada, kadhalika ki-
nafanya utafiti wa kisheria na 
mafunzo kwa wadau wanaoji-
husisha na masuala ya haki na 
sheria.

Ofisa Udahili wa Chuo cha 
IJA, Magdalena Mlumbe, 
alisema chuo kina miundom-
binu muhimu na ya kisasa, 

ikiwamo maktaba, ambayo 
ina vitabu muhimu katika 
maarifa ya sheria.

“Chuo chetu kina miun-
dombinu ya kisasa ambayo ni 
muhimu katika ufundishaji, 
mathalani kuna maktaba ya 
kisasa yenye vitabu vya she-
ria, ambavyo si rahisi kuvipa-
ta kwenye maktaba zingine,” 
alisema Magdalena.

Magdalena aliongeza kuwa 
chuo kina miundombinu yote 
muhimu, ikiwamo huduma ya 
malazi, zanahati na viwanja 
vya michezo.

Ahmed Shemle, mhitimu 
wa zamani wa chuo cha IJA, 
alisema elimu ya sheria ali-
yoipata kutoka chuoni hapo, 
imemsaidia kwenye masuala 
mbalimbali.

iJa yajisifu kutoa wanafunzi mahiri wa sheria

Mkurugenzi wa 
Kampuni ya 
Utalii ya Origin 
Trails, Em-
manuel Motta 
(kulia), akitoa 
maelekezo 
kuhusu namna 
ya kupanda Mli-
ma Kilimanjaro 
kwa usalama 
kwa baadhi ya 
wageni kutoka 
nchi mbalimbali 
za Jumuiya ya 
Afrika Mashari-
ki (EAC) mjini 
Moshi mwishoni 
mwa wiki, kabla 
ya kuupanda 
kuadhimisha 
miaka 60 ya 
Umoja wa Afri-
ka (AU). PICHA: 
JAMES LANKA 
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habari kanda Ya ZiWa

Wavuvi waomba mashine 
kuanika, kukaushia dagaa
Na Restuta Damian,  
BUKOBA

B
AADHI ya wavuvi wa 
mwalo wa dagaa Ny-
amkazi uliopo Kata 
ya Miembeni, Manis-

paa ya Bukoba, mkoani Kagera 
wameiomba serikali kuwa-
saidia upatikanaji wa mashine 
za kuanikia na kukausha da-
gaa hususani katika msimu wa 
masika ili kudhibiti hasara.

Wakizungumza na Nipashe 
jana katika mwalo huo, wavuvi 
hao pamoja na wachuuzi wa 
dagaa walisema biashara hiyo 
inakuwa ngumu kipindi cha 
mvua kutokana na kutege-
mea mionzi ya jua kukausha 

dagaa wao baada ya kutoka 
ziwani na kuomba msaada wa 
mashine za kukaushia.

“Hali hii inafanya kushuka 
kwa mapato ya wavuvi ku-
tokana na dagaa kuharibika 
wakati mwingine kuuzwa kwa 
bei ya hasara ili waishe, la-
kini tungelikuwa na mashine 
wangekaushwa na kuuzwa 
kwa bei rafiki na kufanya bi-
ashara hii kuongeza pato la 
taifa,” alisema Shaidu Mshem-
ba, mvuvi.

Aneth Anatory, mnunuzi wa 
dagaa mwalo wa Nyamkazi 
alisema, upatikanaji wa dagaa 
kwa sasa ni mzuri, lakini tatizo 
kubwa ni jinsi ya kukausha da-
gaa hao kutokana na kukosa 

sehemu ya uhakika zaidi ya 
kutegemea jua ambalo kwa 
kipindi cha masika linawaka 
kwa shida. “Zikiwapo mashine 
hizo hata kwa kuzikodi au ku-
kopeshwa itatubidi tughara-
mikie maana unakuta mtu 
amenunua ndoo saba hadi 
kumi ambazo kwa ndoo moja 
inauzwa Sh. 25,000 katika 
msimu wa kiangazi, lakini kwa 
masika ndoo hiyo hiyo inaku-
wa Sh.10,000, lakini anaingia 
hasara kubwa pale jua lisip-
owaka,” alisisitiza Aneth.

Mwenyekiti wa ulinzi na 
usimamizi raslimali za wavuvi 
mwalo wa Nyamkazi alisema, 
tayari wamepokea ombi hilo 
kutoka kwa wavuvi na wachu-

uzi wa dagaa na limefikishwa 
serikalini kwa utekelezaji.

Ofisa Uvuvi Mkoa wa Kag-
era, Efrahim Mkama, alisema, 
ili kusaidia wavuvi hao ni ku-
wapa elimu ya ushirikiano 
baina yao na taasisi za kifedha 
mkoani humo ili wapatiwe 
mikopo itakayowawezesha 
kununua mashine hizo na ku-
zimiliki wenyewe.

Alisema zipo kampuni zi-
nazotengeneza mashine iki-
wamo (SIDO) zenye uwezo 
wa mitambo hiyo na kupeleka 
kwenye maeneo yao ya kuani-
kia dagaa, ni suala la wao ku-
nunua na serikali imewapatia 
tayari maeneo ya kuanika da-
gaa wao.

Mkuu wa Wilaya ya Kahama, Mboni Mhita, akimbeba mtoto alipotembelea wodi ya wazazi katika Hospitali ya 
Manispaa ya Kahama mkoani Shinyanga na kuwajulia hali ikiwa ni sehemu ya kuadhimisha Siku ya Wauguzi 
kiwilaya juzi. PICHA: SHABAN NJIA

Na Neema Sawaka,  
KAHAMA

WAKALA wa Barabara Tan-
zania (TANROADS), Mkoa wa 
Shinyanga, umeanza maten-
genezo ya barabara zilizo-
pandishwa hadhi na serikali 
kuu kuwa za TANROADS zenye 
urefu wa kilomita 171.26 ku-
toka Masumbwe mkoani Gei-
ta, kuelekea Halmashauri ya  
Ushetu pamoja na Mwam-
bomba hadi Ulowa, mkoani 
Shinyanga.

Akizungumza juzi wakati wa 
ukaguzi wa ujenzi wa barabara 

ya Mwambomba-Ulowa yenye 
urefu wa kilomita 65.87, Me-
neja wa TANROADS Mkoa wa 
Shinyanga, Mhandisi Mibara 
Ndirimbi, alisema baada ya 
barabara hizo kupandishwa 
hadhi kutoka TARURA tayari 
utekelezaji wake umeanza ili 
kuunganisha mikoa ya Geita 
na Shinyanga.

“Zimepandishwa hadhi ka-
tika mwaka wa fedha 2021/22 
na matengenezo yake yanaen-
delea kupitia fedha kutoka 
serikali kuu, lengo likiwa ni 
kuhakikisha mikoa hii inaun-
ganishwa na kuongeza kasi ya 

uchumi,” alisema.
Aidha, aliishukuru Wizara 

ya Ujenzi pamoja na Mtendaji 
Mkuu wa TANROADS, Mhandi-
si Rogatus Mativila kwa maele-
kezo anayotoa ya namna bora 
ya utengenezaji wa barabara 
hizo.

Mbunge wa Jimbo la Ushetu, 
Emmanuel Cherehani, alisema 
barabara zinazounganisha 
mikoa hiyo zinafungua uchu-
mi na kuboresha hali ya usafiri 
kwa wananchi na usafirishaji 
wa malighafi za viwandani na 
mazao kutoka mashambani 
kwenda kwenye masoko.

Baadhi ya wananchi wa Kata 
ya Bugomba A, walisema ujen-
zi wa barabara hizo utawa-
saidia kuondoa adha ya usafiri 
na usafirishaji hususani katika 
kipindi cha mvua.

“Awali barabara zilikuwa 
zimeharibiwa na mvua inay-
oendelea kunyesha, kwa sasa 
matengenezo yamesaidia zi-
napitika na zinatuwezesha ku-
peleka mazao  kwenye masoko 
badala ya kuuza kwa walan-
guzi wanaotumia vipimo vya 
lumbesa,” alisema Raheli Thu-
muni.  

TANROADS kuendeleza barabara 
za lami zilizopandishwa hadhi

Na Daniel Limbe, CHATO

BANDARI ya Nyamirembe, 
wilayani Chato, mkoani Geita ili-
yofungwa kwa zaidi ya miaka 20 
imefunguliwa na kuanza shughuli 
za usafiri na usafirishaji mizigo 
ndani na nje ya nchi huku wa-
fanyabiashara kutoka nchi wana-
chama wa Afrika Mashariki (EAC), 
wakialikwa kutumia bandari 
hiyo kusafirisha mizigo yao kwa 
gharama nafuu na kwa haraka.
Bandari hiyo ilisimama ku-

fanya kazi mwaka 2002, mwaka 
2017/18 serikali kupitia TPA 
ilitenga Sh. bilioni 4.1 kwa ajili 
ya ukarabati na ujenzi mkubwa 
wa bandari hiyo na mkandarasi 
alianza kazi 2018 na kukamilisha 
2019, licha ya kukamilika haikue-
ndelea kutumika.
Akizungumza na wananchi 

bandarini hapo, Mkuu wa Mkoa 
wa Geita, Martine Shigela, alise-
ma serikali kupitia Mamlaka ya 
Bandari Nchini (TPA), imetangaza 
ahueni kwa mizigo itakayohi-
fadhiwa kwenye bandari hiyo 
kutoka siku saba za awali hadi 
siku 30 ili kuwavutia wafanyabi-
ashara wengi.
Kadhalika alieleza kuwa kuz-

induliwa kwa bandari hiyo ni 
maelekezo ya Rais Samia Su-
luhu Hassan, ambaye anatamani 
kuona ushirikiano wa kibiashara 
wa nchi wanachama unaimarika 
kupitia bandari hiyo huku akiwa-
taka wafanyabiashara wakubwa 
wa ndani ya nchi kuchangamkia 
fursa za kibiashara kwa lengo la 
kukuza uchumi binafsi na taifa.
Vilevile, meli kubwa zinazotoa 

huduma ndani ya Ziwa Victo-
ria, zitafanya safari zake kupi-
tia Bandari ya Nyamirembe ili 
kuinua uchumi wa Mkoa wa Geita 
huku akiwataka wananchi kuen-
delea kuzalisha mazao kwa wingi 
ili kujipatia kipato.
Mkuu wa Wilaya ya Chato, 

Deusdedith Katwale, alisema 
kurejeshwa kwa huduma hiyo 
kutasaidia kuinua uchumi wa wa-
nanchi katika maeneo ya Chato, 
Biharamulo, Ngara, Muleba na 
nchi jirani za Rwanda, Burundi na 
Uganda.
Awali, Mkuu wa Idara ya 

Utekelezaji TPA Ziwa Victoria, 
Fransisco Mwanga, alisema eneo 
la bandari hiyo lilipimwa tangu 
mwaka 1954 likiwa na ukubwa 
wa ekari 126 na kwa kipindi cha 
miaka ya 1880 hadi mwaka 1990 
bandari hiyo ilikuwa ikihudumia 
meli ya Mv Serengeti, Mv Liem-
ba, Mv Ukerewe na Mv Klarias 
kwa kusafirisha abiria na mizigo 
katika maeneo ya ukanda wa 
Ziwa Victoria.
Mwanga alisema jitihada za 

kuongea na wenye meli zina-
fanyika ili kurejesha safari za 
Bandari ya Nyamirembe ikiwa 
ni pamoja na kutoa ahueni ya 
kutunza mizigo bure kutoka siku 
saba hadi siku 30.

Bandari 
iliyofungwa 
miaka 21 
yafunguliwa 
Chato



Zinaibuliwa mbinu kurejesha
wasiopenda shule darasani

Mwanandoa hili ni 
somo mikopo umiza, 
komaa usifilisiwe, 
simama na sheria
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K
INAMAMA kukopa 
mikopo kwenye taasisi 
za ukopeshaji pengine 
bila kuwa na elimu au 

ufahamu wa kile kitakachowapata 
watakapokwama kulipa imekuwa 
chanzo cha mizozo na migogoro  
kwenye familia.

Fedha hizo zikibatizwa mikopo 
umiza au kausha damu, licha ya 
kuchochea migogoro ya kifamilia na 
kuvunja ndoa kuna wakati inaelezwa 
kusababisha vifo kwa vile wakopaji 
hujitia kitanzi.

Wakati umefika jamii kuelimishwa 
ili kufahamu kuwa kukopa mkopo 
wowote uwe umiza au wa kikundi 
na kuweka rehani mali za familia bila 

kujiingiza kwenye mikopo, lakini 
akakopa kwa kificho.

Mwezi uliopita mkazi wa Kam-
barage, Kulwa Juma, alitishia kuvunja 
ndoa baada ya mkewe kukopa bila 
ya kumtaarifu huku  akashindwa 
kurejesha marejesho.

Analalama mama watoto wake 
hana kazi wala biashara kwanini 
amekwenda kujiingiza kwenye 
mikopo bila kumtaarifu?

 “Siku moja nilitoka kazini nime-
pumzika  ghafla nikashangaa watu 
wanabisha hodi wakaingia ndani 
na kujitambulisha ni wakopeshaji 
wamekuja kuchukua fedha zao au 
mali ambazo ziliwekwa dhamana, 
kwa kuwa sikuwa na taarifa wala 
fedha wakachukua vitu ndani na 
kutufilisi,”anasema Kulwa.

Alitafakari na kuona si vyema 
achukue maamuzi ya haraka bali 
kutafuta ufumbuzi ndipo mkewe 
akamuomba msamaha, lakini ndani 
wamebaki kweupe kila kitu kimek-
wenda kwa wakopeshaji.

KUKOSA UFAHAMU
Zai Abdul mkazi wa Ndembezi, 

anasema chanzo ni baadhi ya 
wanawake kukopa wakati hawana 
biashara mbali na kufuata mkumbo 
wa marafiki na wanapopata fedha 
huzitumia kwenye starehe na wakati 
wa marejesho huanza kuhangaika.

Mwenyekiti wa Mtaa wa Dome 
Kata ya Ndembezi, Solomon 
Najulwa, anasema taasisi hizo za 
mikopo zimekuwa zikisaidia akina 
mama wengi ambao wanania ya 
kufanya biashara, na wao ndiyo 
wamekuwa wakiwasainia barua za 
kuwadhamini ili waipate.

Anasema changamoto inakuja 
pale baadhi ya wanawake wan-
apokosa uaminifu na kudanganya 
kuwa wanabiashara kumbe hazipo 
na mikopo ambayo huichukua 
huenda kufanya mambo yao 
mengine na kushindwa marejesho, 
lakini wengine  huenda kwenye 
shirika jingine kukopa ili fedha 
walipe mkopo wa awali.

“Unakuta mwanamke ana mikopo 
zaidi ya mitano na biashara hana, 
na dhamana ambayo ameweka 
kwenye mikopo ni  vitu vile vile vile, 

inaendelea uk.12

Masharti na kukosa mbinu utafutaji 
kunavyowakwamisha wenye ulemavu 

Mgomo Kariakoo ulivyoibua ari 
ya kukutana na Waziri Mkuu
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ELIMU
NA MARCO MADUHU, SHINYANGA

kama ana mke au mume na kutoa 
nyaraka ya cheti cha ndoa na pia 
mkopeshaji ana wajibu wa kuchun-
guza ukweli wa  taarifa alizopewa.

Anasema sheria hiyo inasema 
mkopaji akitoa nyaraka za uongo 
anafungwa kifungo cha miezi 12, 
hivyo mkopaji anapaswa kutoa 
taarifa za ukweli ili kukwepa adhabu 
hiyo, na pia kama  ameficha  kuo-
nyesha kama ameolewa na akapata 
mkopo,  utakuwa batili.

“Kama ameolewa au kuoa wakati 
akikopa kisheria ni lazima ridhaa 
ya mume au mke itolewe kuweka 
rehani mali kabla ya kutoa mkopo 
sababu hizo ni mali za familia, kutoa 
mkopo bila ya ridhaa ya mmoja wa 

wanandoa ambapo ni batili,” ana-
sisitiza Teresia.

SHINYANGA INATISHA 
Shinyanga ni miongoni mwa 

mikoa ambayo wanawake wame-
jiingiza kwenye mikopo hiyo, 
wakidaiwa kuwa wapo wengine 
wanaokopa bila kuwaarifu waume 
zao ambao hustuka pale ufilisi wa 
mali unapofika nyumbani baada ya 
mama kukwama kurejesha.

Itakumbukwa kuwa mkazi wa 
Tambukareli Manispaa ya Shin-
yanga Sarah Bundala (55) alidaiwa 
kujinyonga, baada ya kushindwa 
marejesho akihofia kuwa atapigwa 
na mumewe, sababu alishamkataza 

taarifa kwa mkeo au mumeo, iwapo 
una ndoa ni hatia na ni kinyume cha 
sheria, kwa vile wanandoa wanatak-
iwa kuwa na ridhaa.

Anasema Mwanasheria wa Timu 
ya Wanasheria Watetezi wa Maz-
ingira kwa Vitendo (LEAT), Teresia 
Fabiani, akirejea Sheria ya Ndoa ya 
mwaka 1971, inayosema mwanamke 
au mwanaume akienda kukopa bila 
makubaliano ya upande mmoja 
mkopo huo ni batili na mali haipaswi 
kuchukuliwa sababu mkataba hauna 
makubaliano ya pande mbili.

Anaeleza kuwa  Sheria ya Mikopo 
inayohusiana na kuweka mali rehani 
ya mwaka 2008 nayo inasema 
mkopaji anapaswa kusema ukweli 

Ukurasa 12

Wanafamilia wanaweza kulala nje baada ya nyumba kutwaliwa na watoa mikopo umiza. PiCHa: MTandaO
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ELIMU
NA MWANDISHI WETU

Mgomo Kariakoo ulivyoibua ari 
ya kukutana na Waziri Mkuu

W
IKI inayomalizika in-
aandika historia  kwa  
w a f a n y a b i a s h a r a  
kutapika na kupandi-

sha mukari wakieleza kwa kina na 
kinagaubaga kile kinachowachefua 
kwenye biashara sokoni Kariakoo 
Dar es Salaam.

Kilichosikika Kariakoo ni sehemu 
ndogo ya vilio na malalamiko mengi 
ya jumuiya mbalimbali za Watanza-
nia ambao wana kero nyingi wana-
zotamani kuzitoa. Mfano kuna wasa-
firishaji kuanzia daladala hadi malori  
ya shehena, hawa wanapoanza siku  
kila hatua wanayotembea ni mkono, 
unaotaka kitu kidogo.

Wapo wawekezaji binafsi kwenye 
huduma za afya maabara, zahanati 
na hospitali na pia wapo  waliojitu-
mbukiza kwenye elimu wakijenga  
shule za msingi, sekondari  vyuo na 
vyuo vikuu wana vilio vyao ni kilio cha 
vikwazo, kodi, tozo na ada.

VIJIJINI WAPO
Baadhi ya watu wanaotamani 

kukutana na Waziri Mkuu, Kassimu 
Majaliwa ni wakazi wa Kitongoji 
cha  Kambulwa wakulima na wafu-
gaji takribani 400, ambao wanaishi 
Kwamgome wilayani Handeni mkoani 
Tanga.

Wanacholia ni njaa, hawajalima 
masika wala vuli tangu mwaka jana 
baada ya ardhi yao kutwaliwa na 
serikali ili kuchimba kifusi, kokoto 
na mchanga kwa ajili ya ujenzi wa 
barabar a kutoka Handeni hadi 
Dodoma, ikipitia Manyara, Singida 
hadi Dodoma.

Wanapofika kwenye ofisi za  
Nipashe wanasema: “ Sisi wananchi 
wa Kwamgome  ni  wafugaji na 
wakulima  tunaolima eneo la  Kam-
bulwa, lakini maeneo yetu yame-

chukuliwa  na Halmashauri  ya Mji 
– Handeni kwa ajili ya kambi ya ujenzi, 
machimbo  ya mawe, kifusi  na kokoto 
za ujenzi  wa barabara  za  kitaifa.” 
Wanasema katika waraka wanaou-
wasilisha.

Waraka wao kwa Waziri Mkuu una 
malalamiko ya watu 22 wenye sahihi 
zao wakieleza kuwa Oktoba  16, 2022  
walimwandikia Mkurugenzi wa Mji  
Handeni  pamoja na Waziri wa Nchi 
Ofisi ya Rais TAMISEMI, Mkuu wa 
Mkoa Tanga  na mbunge wa Handeni  
Mjini kuhusu  malipo ya maeneo yao.

Wanasema ni sehemu wanay-
oitegemea  kwa  kilimo, makazi  na 
ufugaji,  wakihoji wanalipwaje kwa 
kuwa hawana sehemu   ya kuishi, 
kufuga  na  kulima  kwa ajili ya kupata 
chakula   na kwamba muda wa kilimo 
tayari  umepita  wa vuli na  masika na 
tayari ni miaka miwili sasa.

Wanasema katika barua yao kwa 
Waziri Mkuu Majaliwa, aliyoambat-
anisha na majina 22 ya wakalalami-

kaji, ambayo Nipashe ina nakala yake.
Wanaongeza kuwa maeneo yao 

yalishapimwa kisheria  na kufanyiwa 
tathmini  ya ardhi na  hati wanazo  
kama sheria hiyo inavyotaka na 
kwamba tathmini  ilifanyika  Juni 
16, 2022 na sasa  ni karibu mwaka 
umepita.

Wanasema kuanzia Novemba 2022  
uongozi wa  mkoa umewapa  maele-
kezo ya kutafuta maeneo mengine 
wanunue  na kwamba watalipwa. 
Hofu yao ni kwamba muda ume-
shapita, lakini leo hakuna majibu wala 
mawasiliano  yoyote na serikali  wak-
ilalamika kuwa hawana sehemu  za  
kuishi au makazi , malisho ya mifugo 
na kilimo na kuhoji wataishije?

Wanachotaka kwa Waziri Mkuu  
na  serikali  ni  kujua  msimamo wa  
serikali  kuhusu malipo  yao, wakihoji 
watalipwa  lini?  Wanashangaa kuona 
kampuni iko ‘saiti’ inachimba mawe, 
kifusi, kokoto na mchanga lakini 
hawajalipwa fidia inakuwaje?

Wanawageukia Mkuu wa Mkoa wa 
Tanga, Mkuu wa Wilaya na Mkuru-
genzi  wa  Mji  Handeni  mbona wako  
kimya   bila kuwaeleza  kuna tatizo 
gani? Watendaji wa Wakala wa Bara-
bara (TANROADS)  Taifa na Mkoa kwa 
vile mradi  huo umechukua  makazi 
yao wangeongea nao lakini wote 
wamekaa kimya.

Katika barua ya malalamiko 
wakulima hao na wafugaji  22 
wanasema kilichotokea kwa wafan-
yabiashara wa Kariakoo kitoe funzo 
viongozi wa serikali wahudumie na 
kujali wananchi hasa maskini ambao 
wanaoitegemea na kuiamini serikali 
kwa kila jambo.

UTETEZI WA VIONGOZI
Zafarani Madayi  ni Meneja wa 

Mazingira na Jamii TANROADS Taifa, 
anapoulizwa kuhusu madai ya wakazi 
wa Kwamgome, kuwa kampuni ya 
ujenzi (jina tunalo) imeshaingia kazini 
bila kuwalipa wananchi ambao ardhi 

imechukuliwa, anasema sheria ziki-
fuatwa hakutakuwa na kulalamika.

Utaratibu na sheria unaelekeza 
kuwa kabla ya mkandarasi kuingia 
kwenye eneo  kuchukua kifusi au 
kuanza kazi ni lazima awasiliane na 
uongozi  wa eneo na awatambue 
wamiliki , waonyeshe mipaka yao, 
uthamini ufanyike, walipwe kishe-
ria na wakubali kutoa maeneo yao 
yachimbwe mawe, mchanga, kokoto  
na kabla ya kufanya hayo sheria 
hairuhusu.

Zafarani anasema wanacholipiwa 
ni fidia ya ardhi na  mazao na kwamba 
kama hawajapata haki yao waende 
TANROADS Mkoa wa Tanga, maana 
ina  taarifa zote za barabara miradi 
mkubwa kwa midogo. Anawashauri 
kumchagua mwakilishi siyo waende 
kundi la watu 400 na baadhi ya vitu 
wanavyotakiwa kwenda navyo ni 
barua ya Mwenyekiti wa Serikali za 
Mitaa au Kijiji au  viongozi wa kata 
kuwathibitisha.

“Hata hivyo, wafuatilie na kujiri-
dhisha  kwanza kufahamu iwapo 
ardhi ni mali yao au ya kijiji maana 
kama ni ya kijiji hawatafidiwa badala 
yake halmashauri inayohusika ital-
ipwa mrahaba.” Anasema Zafarani.

TANGA YAWASHANGAA
Ofisi ya Meneja wa TANROADS 

Tanga, inakiri kuwa ardhi ya kiton-
goji cha Kambulwa imechukuliwa 
kwa ajili ya kupata kokoto, mchanga, 
mawe na kifusi kwa ajili ya ujenzi wa 
barabara  ya kilometa takribani 430 
kuanzia Handeni kipita mikoa ya 
Manyara-Singida na Dodoma.

Hata hivyo, inawashangaa mbona 
hawajafikisha malalamiko yao ofisini 
humo? Inawakaribisha  kwa Meneja 
wa Mkoa, wasilalamike wafike 
TANROADS na watapata majibu ya 
maswali yao na kwamba tangu kutan-
gazwa hatua za kuchukuliwa eneo 
hilo hawajawasilisha malalamiko ofisi 
ya mkoa huo, anasema Meneja wa 
Mkoa, Eliazary Rweikiza.

Anawatoa hofu kuwa wameham-
ishwa eneo hilo, ili kuwalinda wasije 
kuumizwa na milipuko ya mawe na 
kwamba ni jambo linalofahamika 
hivyo wafike ofisi ya mkoa na watapa-
tiwa majibu ya maswali yao anasema 
Rweikiza.

akibanwa marejesho anakwenda 
kukopa kwingine ili apunguze deni 
hivyo anajikuta ana madeni lukuki,” 
anawaonya Najulwa.

“Baada ya kukwama kulipa 
madeni wakopeshaji wanakwenda 
kumfilisi cha kushanghaza hata 
mume hajui ndipo mgogoro wa 
familia unapotokea, na tumekuwa 
tukipokea kesi nyingi mno za 
familia kufarakana na hata kuvun-
jika sababu ya mikopo,”anaongeza 
Najulwa.

UDANGANYIFU 
Mkurugenzi wa  taasisi ya 

ukopeshaji ya Msilikale, Robert 
Prosper, anataja taratibu za ukope-

shaji mikopo, kwamba wanawake 
wanafika na wadhamini wao pamoja 
na barua kutoka kwenye uongozi 
wa serikali za miitaa huku wengine 
wakisema hawajaolewa, na hakuna  
ambaye analazimishwa kukopa bali 
hupewa mikataba na kuisoma na 
kuisaini.

Anasema baadhi ya wanawake si 
waaminifu, hudanganya kwa lengo la 
kupata mkopo, na wengine hawana 
biashara za kufanya na huazima 
biashara za marafiki zao kwa muda 
ili maofisa wetu wajiridhishe, kumbe 
walikuwa wakidanganya.

“Shida ambayo naiona ni 
wanawake kuikosa elimu ya ujasiri-
amali na wanakopa fedha hizi kwa 
mkumbo na sisi hutufilisi tu moja 

kwa moja, bali tunawasiliana kwanza 
na mteja wetu pamoja na kupitia 
kwa viongozi ambao walimpatia 
barua ya utambulisho, akikwama 
ndipo tunakwenda kuchukua vitu 
alivyoweka dhamana,” anasema 
Prosper.

“Nawaomba  wanawake sababu 
ndiyo wateja wetu wakubwa, 
waache kukimbilia mikopo kama 
hawana biashara na wengi uki-
wafuatilia fedha hizi wakishachukua 
wanazitumia kwa mambo mengine 
tofauti na walivyoomba, fedha hizi 
zinahitaji uzizungushe kuendesha 
biashara yako ndipo upate mareje-
sho,” anaongeza.

Kamanda wa Taasisi ya Kuzuia na 
Kupambana na Rushwa (TAKUK-

URU) mkoani Shinyanga Donasian 
Kessy, anasema kuna wakati walinus-
uru wateja ambao walikuwa hatarini 
kuuziwa nyumba kwa sababu ya 
mikopo umiza, lakini baada ya 
kufuatilia wakaona  waachane na 
kuwasaidia  kwani walifanya hivyo 
kwa hiara.

Ofisa Maendeleo ya Jamii Hal-
mashauri ya Manispaa ya Shin-
yanga John Tesha, anawashangaa 
wanawake kukimbilia kwenye 
mikopo na kufilisiwa wakati kuna 
fursa za mikopo asilimia 10 zinazo-
tolewa na halmashauri.

Anasema tatizo la wanawake 
wamezoea kupewa fedha mkononi 
ambazo hukopeshwa ili wakageuze 
matumizi ikiwamo kupeleka mareje-

sho kwenye maeneo mengine 
ambayo wamekopa, lakini hal-
mashauri siku hizi hawatoi fedha 
bali wanaviwesha vikundi kununua 
vitendea kazi ndiyo maana wanak-
wepa kukopa.

Ofisa Ustawi wa Jamii Mkoa 
wa Shinyanga, Lidya Kwesigabo, 
anasema migogoro ya familia ni 
moja ya sababu ambayo imekuwa 
ikisababisha ongezeko la watoto wa 
mitaani na wengine kuishi katika 
mazingira hatarishi sababu ya 
ukosefu wa malezi.

Anataja takwimu za watoto wa 
mitaani mkoani humo kuwa wapo 
612 na watoto ambao wanaishi 
katika mazingira hatarishi ni 99,939.

inaTOKa uK.11

Mwanandoa hILI nI soMo MIkopo UMIza, koMaa UsIfILIsIwE, sIMaMa na shErIa

Wakazi wa Kambulwa wakikusanyika kwenye maeneo yao kabla ya mkutano wa kujadili hatima 
yao. PICHA: MWANDISHI WETU

•Wamo wa Handeni wadai TANROADS kuna jambo lao 
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ELIMU 
NA RAHMA SULEIMAN, ZANZIBAR

Masharti na kukosa mbinu utafutaji 
kunavyowakwamisha wenye ulemavu 

Watu wanaoishi na ulemavu wanahitaji ujuzi na mikopo nafuu  ili kujikomboa kiuchumi. PICHA: 
MTANDAO

E
LIMU ya mbinu za utafutaji 
miongoni mwa wajasiria-
mali wanaoishi na ulemavu 
ni tatizo. Aidha, mwamko 

wa kutumia fursa ya mikopo inayo-
tolewa na serikali  ni mdogo, ikil-
inganishwa na wasio na ulemavu 
kutokana na vikwazo mbalimbali  
kama masharti ya mikopo hiyo.

Kutokana na vikwazo, idadi ya 
waliopata mkopo ni ndogo na kati ya 
vikundi 90 vya wajasiriamali wenye 
ulemavu vilivyosajiliwa Zanzibar ni 
12 pekee vilivyopata fedha za mkopo 
wa UVIKO-19.

Ikumbukwe wakati wa janga la 
corona, serikali ilipata mkopo wa 
Shilingi bilioni 230 kutoka Shirika la 
Fedha la Kimataifa (IMF) kukabiliana 
na athari za maradhi hayo.

Wizara ya Masuala ya Uwezeshaji 
Wananchi Kiuchumi Zanzibar, 
ilitengewa Shilingi bilioni 31 kwa ajili 
ya wajasiriamli visiwani Zanzibar.

  Fatma Mgwali Khamis, katibu wa 
kikundi cha watu wenye ulemavu 
mkoa wa Kaskazini Unguja cha 
Safinia yako, ambaye haoni anasema 
upatikanaji wa mikopo hiyo 
umekuwa na changamoto kubwa 
hasa kwa wenye ulemavu.

Anasema kikundi chao chenye 
wanachama 20 ambao wanajishu-
ghulisha na kazi za mikono za 
ufumaji ni mwaka pili sasa tangu 
kuomba mkopo huo hawajapata 
kitu.

“Tumeshakamilisha taratibu zote 
za kuomba mkopo huu mwaka wa 
pili hatujaingiziwa fedha na shu-
ghuli zetu za uzalishaji zimesita. 
Tumejaribu kufuatilia benki lakini 
wanasema hawajaona fomu ya 
maombi yetu,”anasema.

Anasema miradi yao imesi-
mama kutokana na kukosa fedha 
za kununua malighafi inayotumiwa 
kufuma.

Fatma anataja malighafi wanazo-
tumia kuwa ni kamba za usumba 
(makkumbi ya nazi) kwa ajili ya 
kufuma mazulia na mikoba ambayo 
soko lao kuu ni watalii.

Walipoomba mkopo walitarajia 
fedha hizo kuwaongezea mtaji ili 
kuzalisha bidhaa nyingi na kuwa na 
soko la uhakika.

“Hivi sasa tunapata tenda ya 
kuuza bidhaa zetu lakini hatuna 
kitu kwa  sababu ya kukosa zana 
na nyenzo za kufanyia kazi kama 
tungepata mkopo tungeendeleza 
uzalishaji,” anasema Fatma.

Fatma ambaye ni diwani viti 
maalum mkoa wa Kaskazini Unguja 
anaiomba serikali fedha hizo kupele-
kwa katika mabaraza ya miji ili 
kusaidia katika utaratibu uliowekwa.

Fatma anaungwa mkono na 
Njuma Ali kutoka kikundi cha watu 
wenye ulemavu  wa kukindi hicho 
kinachojishughulisha na  ufinyanzi.

Njuma, anasema siku zinayoy-
oma, fedha za mkopo hawajapata 
licha ya kukamilisha taratibu zote 
zinazohitajika ikiwamo kuwa na 
akaunti namba ya

kikundi na kujaza fomu ya mkopo, 
ambayo  wameyakamilisha  na muda 
umepita tena takribani mwaka sasa 
hakuna fedha walizopata.

Anasema waliomba mkopo baada 
ya Rais Dk. Hussein Mwinyi kusisitiza 
kuitumia fursa ya fedha za UVIKO-
19 kujikwamua kiuchumi baada ya 
kuathiriwa na janga la maradhi hayo.

Mjasiriamali Nasra Hamad, 
mwenye ulemavu wa viungo ni 
mama lishe, anasema kuna usum-
bufu mkubwa wa kuomba mkopo 
huo na alikata tamaa mapema 
kuomba mkopo kutokana na 
vikwazo.Anashauri serikali  kuku-
tana na  wenye ulemavu na kuwapa 
elimu jinsi ya kuomba mkopo huo ili 
kuondokana na usumbufu wanao-
kumbana nao.

“Kila siku tumekua tukirejeshwa 
kuwa maombi yetu hayajakami-
lika mara nenda huku mara kule 
hali ambayo imenikatisha tama,” 
anasema.

Anasema watu wenye ulemavu 
wanahitaji mikopo nafuu kwa ajili 
ya kujikwamua kiuchumi na kuon-
dokana na umaskini lakini pia kuon-
dosha wimbi la ombaomba mitaani 
ambako wenye ulemavu wanaon-
goza kwa idadi.

WAJUTIA MIKOPO
Katibu wa kikundi cha Yajayo 

Yanafurahisha huko Kizimkazi 
Mkoa wa Kusini Unguja, Muhammed 
Abdallah, anasema nia ya mkopo 
huo ni nzuri lakini haujawanufaisha 

Debe, anasema mikopo ya fedha za 
UVIKO-19 hasa kwa  wenye ulemavu 
ni  tatizo  licha ya Rais  Mwinyi kuagiza 
wapewe.

“Sisi baraza tumechukua jitihada za 
kutengeneza vikundi vya watu wen-
yeulemavu maana vilikuwa vichache 
na hadi sasa viko  90 Unguja na Pemba, 
tulivyovisajili ili kutimiza masharti 
na tukaviunganisha na wakala wa 
uwezeshaji, kazi ipo katika utoaji wa 
mikopo kuna nenda, urudi nyingi 
mno,”anasema Debe.

Analeza kwa mshangao kuwa vikundi 
90  vilivyoomba mkopo huo  12 ndivyo 
vilivyopata na baadhi ya vingine 
vinakataa kukopa kwa kuogopa kufil-
isiwa au kushtakiwa kwa kushindwa 
kulipa.

Anasema juhudi zinahitajika, kubadil-
isha mitazamo hasi ya vikundi hivyo ili 
kuitumia fursa ya kupata mikopo ita-
kayowasaidia kujiendesha kiuchumi na 
kuachana na ombaomba.

Asha Aboud mwanaharakati wa 
kutetea haki za watu wenye ulemavu, 
anasema    wanakabiliwa na changa-
moto mbalimbali zinazokwamisha 
juhudi zao za kupata maendeleo.

Anazitaja baadhi ya changamoto 
hizo kuwa ni ukosefu mitaji kwa sababu  
wengi hawakopesheki kutokana na 
uwezo mdogo.

Anasema zipo taasisi za fedha 
ambazo zinatoa fedha za mikopo 
kwa makundi mbalimbali kuendesha 
shughuli za ujasiriamali lakini kwa 
wenye  ulemavu  hayajafikiwa kika-
milifu.

Mratibu wa jumuiya ya watu 
wasioona Zanzibar, Adil Muhammed, 
anasema wameitumia fursa hiyo ya 
mikopo lakini wengi wao hawakuzipata 
licha ya kufuata taratibu hivyo wame-
kata tamaa.

“Sekta nyingi zinapuuza kuwashiriki-
sha wenye ulemavu hali inayosababi-
sha kuwepo  athari kubwa kwao lazima 
tushirikishwe katika utoaji wa ruzuku,” 
anasema Muhammed ambaye haoni.

“Unapofatilia jambo lolote sisi tusiona 
huwa na changamoto kubwa sababu 
ina tulazimu tuongozane na atakayet-
uongoza kwa kila jambo ambaye inabidi 
umgharamie kila kitu. Unapofuatilia 
fursa kama hizi ukaambiwa njoo kesho, 
njoo kesho inatuvunja moyo na kutu-
gharimu,” anasema Muhammed.

Kassim Haji Mrisho Kaimu Mku-
rugenzi Idara ya Mitaji wa Wakala 
wa Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi, 
anasema wajasiriamali na watu mbal-
imbali wamehamasika kuomba mikopo 
ya fedha za UVIKO-19 lakini kundi la 
wenye ulemavu ni wachache.

Anasema awamu ya kwanza imetoa 
mkopo wa Shilingi bilioni 15 kwa 
vikundi mbalimbali vya wajasiriamali 
ikiwamo ya watu wenye ulemavu.

Waziri wa Nchi Ofisi ya 
Makamu wa Kwanza wa Rais, 
Harusi Suleiman anasema seri-
kali inasimamia kuona sheria 
ya  watu  wenye  ulemavu  inatekele-
zwa kikamilifu, lengo ni kuona haki za 
makundi hayo zinapatikana zikiwamo 
fursa za kiuchumi.

Harusi,  anasema, sheria 
ya  watu  wenyeulemavu  ya mwaka 
2022 lengo lake ni kwenda na wakati 
na mabadiliko yaliopo sasa duniani 
ikiwamo mikataba ya kimataifa na 
kikanda kulinda haki za makundi hayo.

wenye ulemavu.
Anasema waliomba mkopo wa 

milioni 15 na kupatiwa 8,000,000 
Machi mwaka jana, akikiri uwepo wa 
changamoto katika kuomba mkopo 
huo hadi kuupata akitaja  harakati 
nyingi za kuanza usajili hadi kupata 
fedha.

“Kuna vipengele vingi kuanzia 
usajili nenda rudi ni nyingi lakini 
mkataba wao wa kurejesha malipo 
unatisha na sio rafiki kwa wenyeule-
mavu kama sisi,” anaongeza Abdal-
lah.

Anasema muda wa kurejesha ni 
kikwazo... “Tunaojishughulisha na 
kazi ya ushonaji tunatakiwa tukamil-
ishe marejesho ya fedha tulizokopa 
ndani ya mwaka mmoja na nusu,” 
anasema.

Muda  ni mdogo hasa ikizin-
gatiwa kuwa mauzo wanayouza 
si ya kiwango kikubwa na lazima 
wanatakiwa kurejesha fedha hizo za 
mkopo benki kila mwezi ni Shilingi 
440,000, anaeleza Katibu.

“Fedha tuliyopatiwa yote tumen-
unulia vifaa vya kazi pamoja na mali 
ghafi….huu mkopo kwa kweli umetu-
weka roho juu maana hatuna faida 
tunayoipata, tunapouza bidhaa inat-
ulazimu tuchangishane wanachama 
ili turejeshe benki kwa sababu 
mauzo yetu hayafiki 400,000 kwa 
mwezi.”

Anasema hawataendelea tena 
kukopa baada ya kumaliza deni kwa 
sababu wanapitia wakati mgumu.

Katibu Mtendaji wa Baraza la Watu 
Wenye ulemavu Zanzibar, Ussi Khamis 

Katibu Mtendaji wa Baraza la Watu Wenye ulemavu, Ussi 
Khamis Debe. PICHA: RAHMA SULEIMAN
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ELIMU
NA JULIETH MKIRERI, KIBAHA

Zinaibuliwa mbinu kurejesha
wasiopenda shule darasani

U
NAPOONA watoto wa-
nakataa shule, kuna 
jambo. Inawezekana 
wanaichukia kutokana 

na mazingira mabovu, umbali na 
njaa. Vyote ni sababu ya kukatisha 
masomo na kuichukia elimu.

Wapo ambao wanalazimika 
kuishia njiani na kufanya michezo 
na ikifika muda wa kurudi nyum-
bani wanarejea na wazazi au walezi 
wanaamini walikuwa masomoni.

Kwa wazazi na walezi wenye 
majukumu mengi  au wagonjwa 
wasioweza  kufuatilia na kukagua za 
wanafunzi wanaamini watoto wao 
walikuwa  shuleni jambo ambalo ni 
tofauti hata baadaye akipewa taarifa 
kutoka shule na wanajamii wengine 
wanakuwa wagumu kuamini kwa 
kuwa kila siku watoto hao wanaaga 
wakielekea shuleni.

Shule kuwa mbali na makazi pia 
imekuwa ikiathiri wanafunzi wa 
kike ambao baadhi yao wamekuwa 
wakijiingiza kwenye zawadi za lifti 
za pikipiki na magari zinazozalisha 
mimba na kuwakatishia masomo.

Hali hiyo kwa sasa   ni tofauti 
katika baadhi ya maeneo ya Hal-
mashauri ya Wilaya ya Kibaha 
ambayo imeanza kutatua kero 

hizo kwa kujenga shule maeneo 
yaliyokuwa na kero kama hizo.

Kibaha ni moja kati ya hal-
mashauri tisa zinazounda mkoa 
wa Pwani ikiwa na kata 14, vijiji 26, 
vitongoji 102 na kaya 33,352  kwa 
mujibu wa Sensa ya Watu na Makazi 
ya mwaka mwaka 2022.

Katika kata 14 ni sita pekee zili-
kuwa na shule za sekondari hivyo 
kufanya baadhi ya maeneo watoto 
kutembea umbali mrefu kufuata 
elimu kwa majirani.

Akizungumza na Nipashe Mku-
rugenzi wa Halmashauri ya Wilaya 
ya Kibaha, Butamo Ndalahwa, 
anasema wapo wanafunzi ambao 
ufaulu wao ulikuwa unashuka kuto-
kana na umbali wa shule na waki-
fika wanakuwa wamechoka huku 
wengine wakikatisha masomo.

Yote, yalirudisha nyuma kiwango 
cha ufaulu kwa halmashauri hiyo 
lakini pia kudumaza maendeleo 
kwa kuwa na vijana wachache 
wanaofikia na kuhitimu masomo.

“Kutokana na baadhi ya watoto 
kuwa na umri mdogo walishindwa 
kutembea umbali mrefu na 
kuchoka waliacha shule na kwenda 
kuchunga ng’ombe…” anaeleza.

Kwa mujibu wa Ndalahwa hal-

mashauri ilipeleka fedha zilizoto-
kana na mapato ya ndani kujenga 
vyumba vya madarasa, akitaja 
Sekondari ya Kawawa ambayo 
ipo pembezoni, iliyoanza kupokea 
wanafunzi.

Kadhalika, anataja  juhudi za 
wananchi za kuanzisha ujenzi wa  
Sekondari ya Kawawa, ili kuwaon-
dolea wanafunzi adha ya umbali 
mrefu kufuata shule ziliungwa 
mkono na serikali kuu iliyotoa 
fedha za kujenga vyumba vitano 
vya madarasa na matundu matano 
ya vyoo.

Mkurugenzi huyo anaendelea 
kueleza kuwa mbali ya umbali wa 
shule pia zipo ambazo zilikabiliwa 
na msongamano wa wanafunzi hali 
ambayo ilisababisha kushuka kwa 
ufaulu.

Anaeleza kuwa Shule ya Sekond-
ari  Disunyala ni kati ya mpya zilizo-
anzishwa kuondoa tatizo la mson-
gamano kwenye shule nyingine 
na kwamba Shilingi milioni 112.5 
zilitolewa kujenga vyumba   vya 
madarasa vitano na matundu ya 
vyoo.

Awali shule hiyo ilipokea Shilingi 
milioni 100 fedha za UVIKO- 19, 
kwa ajili ya ujenzi wa vyumba 

vya madarasa matano na kuanza 
kupokea wanafunzi wa kidato cha 
kwanza mwaka 2023.

Shule hiyo ambayo iliyoanzishwa 
katika kata ya Kilangalanga ilikuwa 
na lengo la kupunguza msonga-
mano tayari imepokea vyumba 10 
vya madarasa na matundu ya vyoo 
ndani ya miaka miwili yanayohita-
jika na wanafunzi.

Katika hatua nyingine, Ofisa 
Elimu Sekondari, Fatuma Kisalazo 
anabainisha kuwa halmashauri 
hiyo ilipokea  Shilingi milioni 940 
kwa ajili ya ujenzi wa sekond-
ari mpya mbili kupitia mradi wa 
kuinua Ubora wa Elimu ya Sekond-
ari (SEQUIP).

Anasema ujenzi huo umetekele-
zwa katika kata mbili za Gwata 
na Kikongo kwa kujenga vyumba 
nane vya madarasa, matundu 20 ya 
vyoo, maabara ya kemia, biolojia na 
fizikia, jengo la utawala, maktaba, 
tangi la maji la chini.

Fatuma anasema katika 
utekelezaji wa mradi huo kwa shule 
zote mbili, yapo majengo ambayo 
yamekamilika kwa asilimia 100, 
ikiwamo  vyumba vya madarasa, 
matundu ya vyoo na   mengine 

UshIndanI wa shULE BORa kwEnyE MIkOa TIsa …

yapo katika hatua mbalimbali za 
ukamilishaji.

Halmashauri hiyo imetoa 
Shilingi milioni 172.9 zinazotokana 
na  mapato ya ndani kwa ajili ya 
kuendeleza ujenzi na utengenezaji 
wa madawati na kwamba kila shule 
imepokea milioni 86.4.

“Sekondari  hizi zimepokea 
wanafunzi 210 wa kidato cha 
kwanza kwa mwaka wa masomo 
2023 na wanaendelea na masomo 
ujenzi wa shule hizi umepunguza 
vikwazo walivyokuwa wanakabili-
ana navyo vya kutembea umbali 
mrefu,” anaeleza.

Aidha katika Kata ya Boko 
Mnemela ambayo haikuwa 
na sekondari na kusababisha 
wanafunzi wa maeneo hayo kutem-
bea umbali mrefu hadi katika kata 
ya Soga wananchi walishirikiana 
na kuanzisha shule mpya ya Boko 
Mnemela kwa kuanza kujenga 
vyumba vya madarasa vitatu.

Fatuma anasema baada ya jiti-
hada za wananchi serikali imetenga 
milioni 80 kwa ajili ya ujenzi wa 
vyumba vinne katika shule hiyo na 
Januari 2023 ilipokea wanafunzi 125.

Anasema shule shikizi zime-
anzishwa kwenye kata ambazo 
wanafunzi wanatembea umbali 
mrefu ikiwamo Shule ya Msingi 
Masaki ambayo ipo kata ya 
Magindu, ambapo wanafunzi wali-
kuwa wanalazimika kutembea 
zaidi ya kilometa 10 huku wengine 
wakikwama kutokana na umri kuwa 
mdogo.

Anasema serikali ilipeleka fedha 
zitokanazo na mapato ya ndani 
kwa ajili ya ujenzi wa vyumba 
vya madarasa na sasa shule hiyo 
ambayo ipo pembezoni  mwa hal-
mashauri inapokea wanafunzi.

Anabainishwa kuwa shule 
nyingine shikizi zilizoanzishwa kwa 
ajili ya umbali ni Mkombozi iliyopo  
kata ya Kawawa ambayo ilijengwa 
kwa Shilingi milioni 100 fedha za 
UVIKO -19 zikijenga vyumba vitano 
vya madarasa na kwa miaka miwili 
tangu kuanzishwa wanafunzi   51 
wameandikishwa.

Pamoja na ujenzi wa shule 
kwenye maeneo mbalimbali katika 
halmashauri hiyo pia suala la 
chakula shuleni limeendelea kuzin-
gatiwa kwa utaratibu unaofanywa 
kati ya shule, walezi na wazazi lengo 
likiwa ni kuwapa chakula ili wasik-
wamishwe na njaa.

Mmoja wa wazazi wa Kata ya 
Kawawa Athumani Issa, anaeleza 
kuwa  kuboreshwa kwa mazingira 
kutaleta hamasa kwa wanafunzi 
akisema wapo wanafunzi wal-
iokuwa wakisuasua kutokana na 
kuchoka kutembea umbali mrefu 
huku wengine wakifeli kwa kukosa 
muda wa ziada wa kujisomea baada 
ya muda wa kawaida wa masomo.

Omari Hassan anayeishi  Mlandizi  
anasema serikali kuimarisha miun-
dombinu ya shule ni kuinua kiwango 
cha elimu na ufaulu kwani hakuna 
mzazi au mlezi  atakayekubali mtoto 
asiende shule ambayo ipo karibu 
na mazingira ya nyumbani na pia 
ni bora.

Wanafunzi wakitembea umbali mrefu, kupishana na  vyombo vya usafiri kama magari  na kuchafuliwa na  vumbi. PICHA: MTANDAO 
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‘Chai haitaruhusiwa kuuzwa nje bila kupita mnadani’
Na Renatha Msungu, 
DODOMA

WAZIRI wa Kilimo, Hus-
sein Bashe, amesema mnada 
wa zao la chai unatarajiwa 
kuanza mwezi Juni mwaka 
huu na mfanyabiashara yey-
ote hataruhusiwa kuuza chai 
nje kama haijapita kwenye 
mnada.

Aidha, ameagiza kutozwa 
faini kampuni ambazo hazi-
jawalipa wakulima.

Aliyasema hayo juzi waka-
ti wa hafla ya uzinduzi wa 

kitabu cha mwongozo cha 
mkulima wa chai ulioambat-
ana na Siku ya Chai Duniani 
iliyofanyika jijini hapa.

Alisema mnada huo  
utafanyika jijini Dar es Sa-
laam na kutakuwa na bei 
yenye tija kwa wakulima wa 
zao hilo.

Pia aliagiza Bodi ya Chai 
nchini iache kufanya kazi 
kupitia takwimu za zao hilo 
zilizopo kwenye kablasha, 
badala yake wabuni mkakati 
wa kutoka kwenye uzalishaji 
mdogo na kufikia uzalishaji 

mkubwa kwa mwaka.
“Wakulima wanatakiwa ku-

fanya kilimo ambacho kita-
wainua kiuchumi hivyo nyie 
bodi hakikisheni mikakati 
yenu inainua kilimo cha 
chai,” alisema Bashe.

Kuhusu madeni ya wakuli-
ma wadogo, Waziri Bashe 
aliagiza Mkurugenzi wa Bodi 
hiyo kuzitoza faini kampuni 
hizo ili wakulima walipwe 
waendelee na maandalizi ya 
msimu mwingine.

“Inakuwaje kampuni hazi-
walipi wakulima halafu mzi-

angalie hakikisheni wanato-
zwa faini,” alisema.

Kaimu Mkurugenzi wa 
Bodi ya Chai Tanzania, Mary 
Kipeja, alisema moja ya kero 
kubwa waliokuwa nayo ni 
pamoja na kuwa uzalishaji 
mdogo ilhali wana mae-
neo makubwa ya kulima na 
upotevu wa majani mengi 
shambani.

Pia soko la zao hilo nchini 
lipo chini na wakulima wana-
fanya kilimo ambacho hakina 
tija.

Waziri wa Kilimo, Hussein Bashe (katikati), akikata utepe kuzindua kitabu cha Kanuni Bora za Kilimo cha Chai na 
cha Mwongozo wa Mkulima wa Chai, katika sherehe ya Siku ya Chai Duniani, yenye kaulimbiu uzalishaji na masoko 
endelevu ya chai kwa maendeleo ya  kijamii na kiuchumi Tanzania,  jijini Dodoma jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Mwandishi Wetu, DODOMA

MRADI wa kuboresha mifumo ya 
afya (Project ECHO), umetajwa kule-
ta manufaa makubwa katika kubore-
sha utoaji huduma za afya nchini.  
Akizungumza jana kwenye kikao 

cha kamati tendaji ya mradi huo 
iliopo chini ya Wizara ya Afya, 
Msajili wa Baraza la Wataalamu wa 
Maabara, Mary Mtui, kwa niaba ya 
Mganga Mkuu wa Serikali, alisema 
mradi huo umeongeza idadi ya 
wataalamu wa afya wanaoshiriki ka-
tika mafunzo kwa njia ya mtandao, 
yanayotolewa katika vituo tisa 
(hubs) vilivyofunguliwa nchini.
Alisema mradi huo unaofadhiliwa 

na Serikali ya Marekani kupitia Kituo 
cha Kudhibiti na Kuzuia Magonjwa 
(CDC) na mafunzo hayo yanatolewa 
na wataalamu wa Chuo Kikuu cha 
Mzumbe.
“Inatia moyo kuona idadi ya wa-

shiriki wa mafunzo inaongezeka 
kila siku na hii inatokana na jitihada 
kubwa zilizofanywa na wataalamu 
wa Chuo Kikuu Mzumbe kupitia 
mradi wa kuboresha mifumo ya afya 
nchini unaofadhiliwa na Serikali 
ya Marekani kupitia CDC. Kikubwa 
Mzumbe waongeze kasi ya kutoa 
CPD Points (alama za ufaulu) kwa 
washiriki,” alisema.
Alisema alama wanazopata wa-

shiriki kwenye mafunzo zina-
zowaongezea washiriki nafasi ya 
kuhuisha leseni zao na baadhi ku-
panda madaraja.
“Chuo Kikuu Mzumbe waongeze 

kasi ya kutoa CPD points kwa wakati 
ili kuongeza idadi wa washiriki wa 
mafunzo ambayo yamekuwa yana 
manufaa makubwa katika kubore-
sha utoaji huduma za afya nchini,” 
alisema.
Alisema katika kikao hicho wanaku-

sudia kujadili na kuweka mikakati 
ya namna ya kuongeza ushiriki wa 
wataalamu wa afya katika mafunzo 
kwa njia ya mtandao (ECHO Plat-
forms) pamoja kutolewa alama hizo 
kwa wakati.
“Kwa sasa mafunzo hayo ya-

naendeshwa kila wiki kupitia vituo 
tisa na washiriki kufuatilia mafunzo 
hayo kupitia kliniki zaidi ya 399 zi-
lizofungiwa vifaa vya mafunzo nchi 
nzima,” alisema.
Mtui alisema zaidi ya watumi-

shi na watoa huduma za afya 650 
wanashiriki mafunzo nchini nzima 
kila wiki na kwa sasa Mzumbe kwa 
kushirikiana na Baraza la Madak-
tari Tanzania (MCT), wanaendelea 
kuchakata maombi mapya ya zaidi 
ya 2,600 kwa washiriki waliokidhi 
vigezo vya ushiriki kwenye mafun-
zo.
Wakichangia mkutano huo, wadau 

walipongeza serikali na wadau wa 
maendeleo CDC kwa kuwekeza ka-
tika mfumo wa mafunzo kwa njia 
ya mtandao ili kuwajengea uwezo 
wataalamu wa afya wakiwa mahali 
pa kazi.
Awali, Mratibu wa Project ECHO 

Tanzania, Jacob Lusekelo, alisema 
wizara inakusudia kuendelea 
kushirikiana kwa karibu na wadau 
mbalimbali wa maendeleo nchini ili 
kupanua wigo wa mafunzo na usi-
mamizi nchini.

Na Thobias Mwa-
nakatwe, SINGIDA 

M
WONGOZO wa 
uendeshaji wa 
mashamba ya 
korosho wilayani 

Manyoni, mkoani Singida 
umezinduliwa ili kuongeza 
usimamizi na ubora wa zao 
hilo na tija iliyokusudiwa.

Mkuu wa wilaya hiyo, 
Kemilembe Lwota, alizindua 
mwongozo huo jana alipoku-
tana na wadau wa zao la koro-
sho wa Mkoa wa Singida kwa 
lengo la kuupitisha na kuuz-
indua kwa ajili ya uendeshaji 
wa mashamba makubwa ya 
pamoja.

Alisema mwongozo huo 
utasaidia kutatua tatizo la 
usafishaji wa mashamba na 
utoaji wa huduma za ugani 
na kila mkulima atalazimika 
kufuata utaratibu uliopo 
kwenye mwongozo.

“Tutaupitia mwongozo 
wetu wa mashamba ya ko-
rosho ambao utasaidia 
kuhudumia na kusimamia 
mashamba hayo hasa kusafi-
sha na huduma za ugani,” 
alisema.

Naye Mkurugenzi Mkuu wa 
Bodi ya Korosho, Francis Al-
fred, aliushukuru uongozi wa 
wilaya kwa kusimamia kika-
milifu uwekezaji wa masham-
ba ya korosho.

Alisema bodi imejenga 
ofisi na kuweka watumishi 
wilayani Manyoni na kuwa-
patia vitendea kazi kama 
pikipiki ambazo zitawasaidia 
kuyafikia mengi na kutoa hu-
duma za ugani kwa weledi 
zaidi.

Aliwataka wakulima wa-
naoishi nje ya Wilaya ya 
Manyoni kuweka vibao vina-
vyotambulisha majina ya wa-
miliki pamoja na namba za 
simu ili wawasiliane nao kwa 
ajili ya kuwapa ushauri.

“Tumejenga ofisi katika 
mashamba ya pamoja na 
kuweka watumishi am-
bao tumewapatia pikipiki 
ili waweze kutoa huduma 

kwa wakulima wa Manyoni, 
Itigi na Ikungi, hata hivyo 
tunawaomba wakulima wa 
nje ya hapa kuweka vibao 
na namba zao za simu ili 
wataalamu wetu waweze ku-
washauri,” alisema.

Alisema, wamejipanga 
kufanya mnada wa korosho 
kwa wakulima na wana kilo 
23,000 sawa na tani 23.

Kaimu Mkurugenzi wa 
Halmashauri ya Manyoni, 
Heri Kaombwe, alisema bado 
serikali imeendelea kusafisha 
mashamba hayo na kuyasaji-
li Wizara ya Ardhi na kila 
mkulima atahitajika kwenda 
kuchukua ankara zao katika 
ofisi hizo.

Mwongozo uendeshaji  
kilimo korosho watolewa

Mradi mifumo  
afya waboresha  
utoaji huduma

Jumanne Mei 23, 2023



habari mbeya

16 Jumanne Mei 23, 2023

Wakazi wa Mtaa wa Sai- Ituha, Kata ya Ilomba jijini Mbeya jana wakionyesha mazao yao yaliyofyekwa na watu wanaodai-
wa kuchukua kandarasi ya kujenga ukuta wa Taasisi ya Utafiti wa Kilimo Tanzania Tari kituo cha Uyole ili kuzuia wakazi hao 
kulima mazao katika eneo hilo.  PICHA: GRACE MWAKALINGA

Na Grace Mwakalinga, 
MBARALI

T
ATIZO la sumu kuvu 
na upotevu wa mazao 
ya nafaka baada ya ma-
vuno ambalo limekuwa 

likiwakabili wakulima kwa 
muda mrefu wilayani Mbarali, 
Mkoa wa Mbeya, limepatiwa 
ufumbuzi baada ya kugunduli-
ka kwa mashine maalum yenye 
uwezo wa kukausha mazao kwa 
muda mfupi hata wakati wa 
msimu wa mvua.

Mashine hiyo imegunduliwa 
na kampuni inayojihusisha 
na uuzaji na usambazaji wa 
zana ya Agricom Africa Ltd na 
kuzinduliwa wilayani Mbarali 
kwa ajili ya kuokoa mazao ya 
wakulima.

Wakizungumza wakati wa 

hafla ya kuzindua mashine 
hiyo, baadhi ya wakulima wa 
mpunga wilayani Mbarali wal-
isema kuwa kabla ya ugunduzi 
wa mashine hiyo, mazao yao 
yalikuwa yakiharibika hasa 
wakati wa msimu wa mvua na 
walishindwa kuyakausha.

Mmoja wa wakulima hao, 
Getruda Barnabas, alisema  kila 
mwaka zaidi ya asilimia 10 ya 
mazao yake aliyokuwa akivuna 
wakati mvua ikinyesha yaliku-
wa yakiharibika kwa kushind-
wa kukauka.

“Kila mwaka mazao yangu ya-
likuwa yakiharibika hasa wakati 
wa msimu wa mvua ambapo 
jua haliwaki kwa muda mrefu, 
nilikuwa napoteza mazao men-
gi kwa kuyatupa baada ya kuo-
za huku mengine yakivunda na 
kuota kuvu kutokana na kuhifa-

dhiwa ndani kwa muda mrefu 
wakati nikisubiri jua liwake ili 
niyaanike,” alisema Getruda.

Asajile Mwalukasa, alisema 
kugunduliwa kwa mashine hiyo 
kutasaidia kuongeza ubora wa 
mazao yao na watakuwa na 
uhakika wa kuyauza kwa bei 
nzuri.

“Huwa tunavuna mazao bora 
sana kutoka shambani, lakini 
yanapokosa jua la kuyakausha 
vizuri yanaonekana kuwa dhai-
fu na kutulazimu kuyauza kwa 
bei ndogo, lakini sasa tunaami-
ni kuwa kuwapo kwa mashine 
hii kutatuondolea changamoto 
hiyo,” alisema Mwalukasa.

Meneja wa Kampuni ya Agri-
com Afrika Ltd Kanda ya Nyan-
da za Juu kusini, Joseph Mano-
ni, alisema kuwa mashine hiyo 
itawasaidia wakulima kuvuna 

mazao bora na kuyafikisha 
sokoni yakiwa katika hali nzuri.

“Tunawaletea wakulima 
mashine hii ili iwasaidie 
kuboresha shughuli zao ikiwa 
ni pamoja na kuwawezesha ku-
vuna mazao bora na kuyafiki-
sha sokoni yakiwa katika hali 
nzuri yenye ubora unaokuba-
lika,” alisema Manoni.

Ofisa Kilimo wa Wilaya ya 
Mbarali, Joshua Halinga, ali-
wataka wakulima kuikubali 
teknolojia hiyo na kuitumia  
kwa lengo la kujinufaisha kiu-
chumi.

Akizindua mashine hiyo, 
Mwakilishi wa Mkuu wa Wilaya 
ya Mbarali, Oliver Sulle, aliwata-
ka wakulima wa mpunga wilay-
ani humo kuchangamkia fursa 
hiyo ili kukabiliana na hasara 
waliyokuwa wakiipata.

Tatizo sumu kuvu kwenye 
mazao lapatiwa ufumbuzi

LATRA kuanza ukaguzi magari
yanayosafirisha bidhaa hatarishi
Na Grace Mwakalinga, 
MBEYA

MAMLAKA ya Udhibiti wa Us-
afiri wa ardhini (LATRA), imese-
ma itaanza kutumia sheria ya 
ukaguzi wa magari yanayosa-
firisha bidhaa hatarishi kutoka 
Bandari ya Dar es Salaam kwen-
da nchi jirani kupitia barabara 
zote nchini.

Mkurugenzi Mkuu wa LATRA, 
Habibu Saluo, alisema hayo 
mwishoni mwa wiki mkoani 
Mbeya kwenye mkutano wa wa-
dau uliolenga kupokea maoni 
kuhusu rasimu ya kanuni mpya 

za mamlaka hiyo, kilichoan-
daliwa na Wizara ya Ujenzi na 
Uchukuzi.

Alisema kati ya kanuni nane 
zinazowasilishwa kwa wadau 
ni usafirishaji wa bidhaa hatari-
shi ambayo imelalamikiwa kwa 
miaka mingi na madereva kuto-
kana na madhara wanayopata 
kiafya na wengine kupoteza 
maisha.

“Asilimia kubwa waathirika ni 
madereva na watu wanaopita 
jirani na magari yanayosafirisha 
kemikali hivyo endapo sheria 
ikapitishwa kuna uwezekano 
wa kuondokana na tatizo hilo,” 

alisema Saluo.
Mwakilishi wa Katibu Mkuu 

Wizara ya Uchukuzi, Andrew 
Magombana, alisema wizara 
inatambua vikwazo wana-
vyokabiliana navyo madereva 
kwenye sekta ya usafirishaji na 
wamekuja kufanya kikao na wa-
dau kukusanya maoni.

“Tunaamini wadau mmepitia 
sheria na kanuni hizo nane zi-
litengenezwa zikiwapo za kusa-
firisha bidhaa hatarishi, tiketi 
mtandao, mfumo wa ufuatiliaji 
wa mienendo ya magari na  
nyinginezo,” alisema Magom-
bana.

Dereva Raimona Mwantoke, 
alisema kazi ya udereva ina 
vikwazo vingi ikiwamo usa-
firishaji holela wa kemikali ze-
nye sumu na kuathiri pia wa-
nanchi wanaoishi kando ya 
barabara hizo kutokana na ku-
wapo kwa barabara kuu moja 
ya Tanzania na Zambia (Tan-
zam).

Msimamizi wa sekta ya 
usafirishaji Mkoa wa Mbeya, 
Amani Martin, alisema serikali  
imekurupuka kuleta mapitio 
ya sheria hizo kwa madai ha-
wakushirikishwa kwenye hatua 
za awali.

Operesheni 
watoto 
waendesha 
bajaji, 
bodaboda 
yaanza
Na Grace Mwakalinga, 
MBEYA

JESHI la Polisi Mkoa wa 
Mbeya, Kikosi cha Usala-
ma Barabarani, kimeanza 
utekelezaji wa agizo la 
Mkuu wa Mkoa huo, Juma 
Homera, kufanya operesh-
eni ya kukagua leseni za 
madereva bajaji na boda-
boda ili kudhibiti wimbi la 
watoto kuendesha vyom-
bo hivyo na kusababisha 
ajali.
Hivi karibuni Homera, 

alitaka ukaguzi wa leseni 
uanze mara moja kuanzia 
majira ya saa 12 jioni ili 
kuwakamata watoto wal-
iojiingiza kwenye udereva 
bila kuwa na leseni hali 
inayohatarisha maisha 
ya watumiaji wengine wa 
barabara.
“Kwa uchunguzi wangu 

nimeona idadi kubwa ya 
watoto kuendesha bajaji 
na bodaboda, sasa hali 
hiyo ni kinyume na sheria 
za usalama barabarani, 
naomba Jeshi la Polisi 
muanze operesheni ya 
kukagua leseni ili kuanga-
lia ukubwa wa tatizo hili 
ambalo linasababisha 
kero barabarani,” alisema 
Homera.
Aliwataka madereva kuz-

ingatia sheria za usalama 
barabarani ili kukabiliana 
na wimbi la ajali ambalo 
kwa muda mrefu  
linasumbua Mkoa wa 
Mbeya.
Kamanda wa Kikosi 

cha Usalama barabarani, 
mkoani hapo, Yusuph Ka-
motta, alisema miongoni 
mwa vyanzo vya ajali ni 
makosa ya kibinadamu iki-
wamo mwendo kasi,  
uchovu, msongo wa 
mawazo.
Alisema vyanzo vingine 

ni ubovu wa magari na 
kuwasihi madereva ku-
tokubali kuendesha vyom-
bo vya moto vibovu hata 
kama wanalazimishwa 
na mabosi wao na kutoa 
taarifa za siri kwa polisi 
ili kuyakamata magari ya 
namna hiyo.
“Pia kuna tatizo cha wa-

nanchi kutozingatia sheria 
za usalama barabarani na 
badala yake kuvuka kwe-
nye maeneo yasiyokuwa 
rasmi na kusababisha ajali, 
lakini pia madereva wengi 
kutokuwa na elimu ya 
matumizi ya alama za us-
alama barabarani,” alisema 
Kamanda Kamotta.
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ACT yahoji utoaji wa zabuni 
ubinafsishaji Bandari ya Z’bar
Na Mwandishi Wetu

C
HAMA cha ACT-Wazalendo Zanzi-
bar, kimeitaka serikali ya Zanzibar 
kueleza zabuni ya ubinafsishaji wa 
Bandari ya Zanzibar ilitangazwa lini 

ili wananchi wapate kufahamu maslahi ya 
nchi yamezingatiwa vipi katika mkataba wa 
ubinafsishaji.

Hayo yalisemwa na Mkurugenzi wa Habari 
na Uenezi wa chama hicho, Salum Bimani, 
wakati akihutubia mkutano wa hadhara uli-
ofanyika katika viwanja vya Alabama Mjini 
Unguja na kuhudhuriwa na Makamu wa 
Kwanza wa Rais, Othman Masoud.

Bimani alisema bandari ni idara nyeti kiu-
chumi na haikuwa muafaka kubinafsishwa 
badala ya kuendeshwa na serikali kutokana 
na umuhimu wake hasa kwa kuzingatia Zan-
zibar ni nchi ya visiwa.

“Tunataka serikali itueleze zabuni ya ubin-
afsishwaji wa Bandari ya Malindi umefanyika 
lini na zabuni yake imetangazwa lini ili wa-
nanchi wapate kufahamu na sio mwafaka wa 
mambo kufanyika kinyemela,” alisema.

Aidha, alisema ameshangazwa na hatua 
ya serikali kuvunja Uwanja wa Amani ambao 
una historia kubwa kwa Zanzibar baada ya 
Mapinduzi wakati ilikuwa na uwezo wa ku-
jenga sehemu nyingine na uwanja huo kue-
ndelea kubakia kuenzi historia ya Zanzibar.

“Tunataka kufahamu ni nani ameidhini-
sha uwanja wa Amani kuvunjwa wakati una 
historia kubwa kwa Zanzibar kama serikali 
imeamua kujenga uwanja wa kimataifa kwa 
nini wasijenge sehemu nyingine badala ya 
kuvunja historia ya Zanzibar kwa uwanja wa 
Amani,” alisema Bimani.

Naye Mwenyekiti wa chama hicho, Juma 
Duni Haji, alisema Rais wa Zanzibar, Dk. 
Hussein Ali Mwinyi, ana deni hajalitekeleza 
kuhusu mambo ya msingi waliyokubaliana 
ya maridhiano na marehemu Seif Sharif 
Hamad kabla ya kuundwa kwa Serikali ya 
Umoja wa Kitaifa mwaka 2020 baada ya ku-
malizika kwa uchaguzi mkuu.

“Kuna mambo ya msingi ya makubaliano 
walioyafikia kati ya Dk. Mwinyi na marehe-
mu Maalim Seif mpaka sasa hayajatekelezwa 
na tumechukua hatua za kumkumbusha ili 
kuweka mazingira mazuri kabla ya uchaguzi 
mkuu wa mwaka 2025,” alisema Juma Duni.

Alisema uchaguzi mkuu wa mwaka 2020 
ulitawaliwa na uvunjaji wa haki za binadamu 
na zaidi ya watu 21 walipoteza maisha kwa 
kupigwa risasi na wengine kupata ulemavu 
wa maisha jambo ambalo halipaswi kujirejea 
katika uchaguzi ujao wa 2025.

“Tumeandika kitabu cha uvunjaji wa haki 
za binadamu uliojitokeza mwaka 2020 na 
kitabu hicho nimeshawakabidhi akiwamo 
Rais wa Zanzibar, Waziri Mkuu na Rais wa 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ili mam-
bo haya yasiendelee kujitokeza katika ujenzi 
wa demokrasia na utawala bora Zanzibar,” 
alisema.

Aidha, alisema inasikitisha kuona vitendo 
vya ubaguzi vinajitokeza Zanzibar wakati ni 
kinyume na misingi ya mapinduzi ambayo 
yaliondoa ubaguzi wa rangi, ukabila, jinsia 
na kuleta usawa kwa wananchi wote wa 
Zanzibar. Alisema hivi sasa Zanzibar kuna 
watu wanabaguliwa katika ajira kutokana na 
eneo wanalotoka na itikadi ya kisiasa jambo 
ambalo linakwenda kinyume na misingi ya 
Mapinduzi ya mwaka 1964 na malengo ya 

Serikali ya Umoja wa Kitaifa.
Akizungumzia Katiba mpya ya Jamuhuri 

ya Muungano wa Tanzania, Duni alisema 
Rais Samia anastahili kupongezwa kwa 
kurejesha mchakato wa Katiba mpya baada 
ya kukwama katika hatua ya kupigiwa kura 
ya maoni.

Alisema mambo yaliojitokeza katika 
mchakato wa Katiba hadi wapinzani kuamua 
kususia, CCM Zanzibar ndiyo wanaopaswa 
kulaumiwa kupitia wajumbe wao wa Bunge 
la Katiba ambao walikwenda kinyume na 
msimamo wa pamoja waliotoka nao Zanzi-
bar ikiwamo muungano wa serikali tatu.

Makamu Mwenyekiti wa chama hicho am-
baye ni Makamu wa Kwanza wa Rais Othman 
Masoud Othman, alisema Zanzibar haiwezi 
kupiga hatua ya maendeleo kabla ya kuwa 
mamlaka kamili katika mfumo wa Muunga-
no wa Tanganyika na Zanzibar.

Alisema, mfumo wa Muungano unaotumi-
ka sasa, umekua kikwazo katika kuhakikisha 
maendeleo ya Zanzibar ndiyo maana chama 
cha ACT kinaendelea kuchukua juhudi za 
kuona Katiba mpya inapatikana ili mambo 
ya msingi ya Zanzibar kujiamulia yaweze ku-
patikana ikiwamo fursa za kiuchumi na uhu-
siano wa kimataifa.

Alisema kwa mujibu wa sensa ya mwaka 
2022 asilimai 67 ya idadi ya watu ni vijana 
ambao wanahitaji kuona Zanzibar mpya 
yenye muono ya msingi ya maendeleo bada-
la ya ndoto katika kuelekea mabadiliko ya 
maendeleo ya Zanzibar.

Mikutano ya hadhara ya Zanzibar imeanza 
kufanyika huku Chama cha ACT - Wazalendo 
kikiitisha mikutano zaidi ya vyama 22 baada 
ya kuzuiwa kwa muda mrefu.

Wazanzibari 
wapewa fursa
ununuzi nyumba 
mpya ZHC
Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MKURUGENZI Mkuu wa Shirika 
la Nyumba Zanzibar (ZHC), 
Mwanaisha Ali Said, amewataka 
Wazanzibari kuitumia fursa ya 
kununua nyumba mpya zinazo-
jengwa na shirika hilo.
Akizungumza jana na waandi-

shi wa habari hizi, alisema ny-
umba hizo zinazojengwa eneo 
la Mombasa nje ya mji wa Zan-
zibar ni za gharama nafuu na 
zitasaidia kuondoa changamoto 
ya makaazi.
Alisema shirika hilo linajenga 

nyumba za makaazi na biashara 
katika eneo hilo ambazo zina 
ghorofa na zenye mandhari ma-
zuri.
Akitaja bei ya nyumba hizo 

alisema, yenye vyumba viwili 
itauzwa kwa Sh. milioni 136 na 
yenye vyumba vitatu itauzwa 
kwa Sh. milioni 157.
Aidha, alisema utaratibu wa 

kuuza nyumba hizo utakuwa wa 
fedha taslimu na kwa njia ya 
mkopo kutoka taasisi za kifedha 
ikiwamo Benki ya Watu wa Zan-
zibar (PBZ) na Benki ya CRDB.
“Njia nyingine, ni malipo ya 

awamu ambapo mteja atatoa 
asilimia 30 ya nyumba anayoi-
taka na baada ya miezi mitatu 
atatakiwa kulipa asilimia 15 na 
baadaye atalipa asilimia 20, asil-
imia 25 na asilimia 10 ambapo 
mtu atatakiwa kulipa fedha hizo 
ndani ya miezi 13,” alisema.
Pia shirika linatarajia kujenga 

nyumba za makaazi katika eneo 
la Nyamanzi, Saateni na maeneo 
mingine kwa ajili ya kukodishwa 
wananchi.
Alimpongeza Rais wa Zanzi-

bar na Mwenyekiti wa Baraza 
la Mapinduzi, Dk. Hussein Ali 
Mwinyi, kwa kulisaidia shirika 
hilo kufikia malengo yake ya 
kuwa tasisi inayoongoza katika 
sekta ya biashara ya nyumba 
Zanzibar.
Mradi wa nyumba za Mombasa 

umeanza Machi mwaka huu na 
unatarajiwa kumalizika Julai 
2024, unagharimu Sh. bilioni 
9.8 kati ya fedha hizo Shilingi 
bilioni tatu zinatoka Shirika la 
Nyumba na fedha zilizobaki zi-
natoka serikalini.    

Na Rahma Suleiman,  
ZANZIBAR

KATIKA jitihada za kupanua 
wigo na huduma za kifedha, Benki 
ya Amana imezindua huduma 
mpya ya mkopo maalum wa safari 
ya ibada ya Hijja na Umrah ambao 
unalenga kuwawezesha waumini 
wa dini ya kiislamu kufanya ibada 
hiyo kwa gharama nafuu.

Akizungumza wakati wa uzindu-
zi wa huduma hizo mjini Unguja, 
Mufti Mkuu wa Zanzibar, Sheikh 
Saleh Omar Kaabi, amepongeza 

benki hiyo kwa kuanzisha hudu-
ma hiyo ambayo inawarahisishia 
waumini wa kiislamu kutekeleza 
ibada hiyo kwa haraka na gharama 
nafuu.

Alisema kumsaidia mtu katika 
jambo jema benki hiyo inastahiki 
kusifiwa kwa kuwawezesha watu 
kwa kumpatia mkopo ni bora zaidi 
ili kutekeleza jambo la kheri.

“Huu ni utaratibu mzuri 
muuendeleze na mtakuwa kigezo 
chema kwa taasisi zingine katika 
kuwawezesha wananchi masu-
ala mbalimbali ya kheri,” alisema 

Mufti.
Aidha, aliwataka Waislamu we-

nye uwezo kwenda hija wakiwa 
bado wana afya njema badala ya 
kusubiri mpaka wawe wazee na 
kukabiliwa na changamoto ya 
maradhi mbalimbali.

Mwenyekiti wa umoja wa taasisi 
za Hijja na Umra Zanzibar, Yusuf 
Salim Ali, alisema uwapo wa hu-
duma hiyo ni suluhisho la changa-
moto ya muda mrefu ya uhaba wa 
fedha kwa maumini wa dini ya kiis-
lamu ambao wana nia ya kwenda 
kufanya ibada hiyo.

Mkurugenzi wa huduma na 
kinga kutoka Benki ya Amana, 
Jamal Juma, alisema lengo la 
kuanzisha kwa huduma hizo ni  
kuwaondoshea vikwazo waumini 
wenye nia ya kutekeleza ibada 
hiyo.

Alisema imekuwa vigumu kwa 
watu wengi kumudu gharama za 
ibada hiyo kwa pamoja na huwala-
zimu kutumia muda mrefu kuwe-
ka hakiba mpaka kufikia kiwango 
cha gharama hizo.

Aidha, alisema katika kuende-
lea kujali umuhimu wa jambo hilo 

kuna watu hupata changamoto wa-
napoweka akiba yao ya fedha kwa 
ajili ya ibada hiyo, lakini inapofikia 
wakati gharama hupanda na benki 
hiyo itawawezesha kuwalipia asil-
imia 10 na kurejesha kiwango hi-
cho baada ya kumaliza ibada hiyo 
bila ya riba yoyote.

Kwa mwaka huu Zanzibar inata-
rajiwa kusafirisha waumini zaidi 
ya 2,000 kutekeleza ibada hiyo 
huko Saud Arabia na waumini wa 
mataifa mbalimbali ulimwenguni 
hujumuka pamoja kutekeleza iba-
da hiyo.

benki ya amana yazindua mikopo ya Hijja

Katibu Mkuu Wizara 
ya Kilimo, Umwa-
giliaji, Maliasili na 
Mifugo Zanzibar, 
Seif Mwinyi, akizun-
gumza na wakulima 
na wadau wa kilimo 
visiwani humo hivi 
karibuni kwenye 
kikao cha wadau wa 
mbegu. Kushoto ni 
Mkurugenzi wa Umo-
ja wa Wakulima wa 
Matunda na Mboga, 
Khamisi Mohamed, 
(kulia) ni Mwenyekiti 
wa Mtandao wa Vi-
kundi vya Wakulima 
Tanzania, Apolo 
Chamwela. PICHA: 
ZUWENA SHAME
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KUPOTEA KWA CHETI

JOSEPH PAUL MABULA anatangaza kupotelewa 
na cheti cha kidato cha nne chenye index namba 
S1029-0092 kilichotolewa na Baraza la Mitihani 
la Taifa kupitia NASSA SEKONDARI mwaka 2018. 
Yeyote atakayekiona atoe taarifa kituo cha 
polisi. 
Taarifa ya polisi: SIM/BUS/RB/164260/2023.

KUPOTEA KWA CHETI

RACHEL EUZEBIO MVANDA anatangaza 
kupotea kwa cheti cha kidato cha nne chenye 
index namba S2702-0042 kilichotolewa na 
baraza la mitihani la taifa kupitia NYALUMBU 
SECONDARY SCHOOL mwaka 2013. Kwa yeyote 
atakaekiona atoe taarifa kituo chochote cha 
polisi.
POLISI TAARIFA: DSM/PHQ/RB/338063/2022

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika mahakama ya Mwanzo ya wilaya ya KAWE
Kituo cha BUNJU mkoa DAR ES SALAAM

Usimamizi wa mirathi Na. 196/2017
KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA MAREHEMU ELINE 

DAMAS MKAMI WA MBEZI JUU
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI 

YALIYOLETWA NA SALVATORY DAMAS MKAMI

TANGAZO
(kanuni ya 5(2) ya kanuni za usimamizi wa Mirathi 

Mahakama za Mwanzo)
Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano 
wowote/maslahi yoyote na mirathi ya marehemu tajwa 
hapo juu, wanaalikwa kuja na kuhudhuria katika shauri 
hili endapo wakitaka kufanya hivyo mnamo tarehe  22 
Mwezi 05 mwaka 2023 kabla huyo mwombaji 
hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.
Zingatia: Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa 
Marehemu anaweza kuuleta Mahakamani kukaguliwa
Imetolewa leo tarehe 12 mwezi 05 mwaka 2023

KUPOTELEWA 
NA CHETI

HABIBA K. NDOTO anatangaza kupotelewa na 
cheti cha Kidato cha Nne chenye index namba 
S3099/0007/2014 kilichotolewa na Shule ya 
Sekondari Doma chini ya Baraza la Mitihani la 
Taifa 2014. Yeyote atakayekiona atoe taarifa 
kituo cha polisi. Taarifa ya polisi: 
MOR/MOR/RB/169875/2023.

KUPOTEA KWA CHETI

MASANJA JOHN anatangaza kupotea kwa 
cheti cha kidato cha sita chenye index namba 
S0151-0635 kilichotolewa na baraza la mitihani 
la taifa kupitia SHULE YA SEKONDARI YA 
SENGEREMA mwaka 2014. Kwa yeyote 
atakaekiona atoe taarifa kituo chochote cha 
polisi.
POLISI TAARIFA: SIM/BAR/RB/ 501645/2019

KUPOTEA KWA 
KADI YA PIKIPIKI

ABUU S NDUNGURU 

ANATANGAZA KUPOTELEWA 

NA KADI YA PIKIPIKI AINA YA 

SANLG  YENYE NAMBA ZA 

USAJILI MC 430 AEQ.YEYOTE 

ATAKAYEIONA ATOE TAARIFA 

KITUO CHA POLISI KILICHO 

KARIBU.TAARIFA YA POLISI 

MBE/MBE/RB/385237/2022.

KUPOTEA KWA CHETI

HAGAI ENOCK ANATANGAZA KUPOTELEWA NA 
CHETI CHA KIDATO CHA NNE CHENYE INDEX 
NAMBA S0330/0140 KILICHOTOLEWA NA BARAZA 
LA MITIHANI TANZANIA MWAKA 1991 KUPITIA 
SHULE YA SEKONDARI MBEYA.YEYOTE 
ATAKAYEKIONA ATOE TAARIFA KITUO CHA POLISI 
KILICHO KARIBU. 
TAARIFA YA POLISI MBE/MBE/RB/162184/2023

KUPOTEA KWA CHETI

RACHEL EUZEBIO MVANDA anatangaza 
kupotea kwa cheti cha kidato cha nne chenye 
index namba S2702-0042 kilichotolewa na 
baraza la mitihani la taifa kupitia NYALUMBU 
SECONDARY SCHOOL mwaka 2013. Kwa yeyote 
atakaekiona atoe taarifa kituo chochote cha 
polisi.
POLISI TAARIFA: DSM/PHQ/RB/338063/2022

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharama yoyote  kati yake na mtangazaji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.

MATANGAZO MCHANGANYIKO
Fomu Na. 3

(Form No. 3)
JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
(THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA)

MAHAKAMA YA TANZANIA
(THE JUDICIARY)

MAHAKAMA KUU DIVISION YA KAZI
(LABOUR DIVISION OF THE HIGH CORT)

(Rule 16)
Samansi

(Summons)
(Made under labour Court Rules, Rule 16 GN. 106/2007 and O.V.R. 1 & 2 of CPC Cap 33 

RE 2002)
LABOUR EXECUTION NO. 2 OF 2023

(Complain/Appeal/Application/Review/Revision/Referral (Reference) No.
MANSOOR ALLY RAJABU……….Mlalamikaji/mwombaji/Applicant

VS
SIMBA SUPPLY CHAIN SOLUTION LIMITED……………Mlalamikiwa/Mjibu 

Maombi/Respondend
Unatakiwa kufika binafsi mbele ya Mahakama hii ikikaa SONGEA mnamo tarehe 29 
Mwezi June Mwaka 2023 saa 10:00 Asubuhi Mbele ya Mhe E. ENYEMBELE, NAIBU 
MSAJILI na kubakia Mahakamani hadi uruhusiwe na Mahakama kuondoka, kwa ajili ya 
KUTAJWA/KUSIKILIZWA kwa maombi madogo na unatakiwa kujibu hati ya kiapo ndani 
ya siku kumi na tano (15).
(You are required to appear in person before this Court at……..on the……….day of….20 
at (time)….
Before Hon…………..and to remain in attendance until permitted by the Court, for 
mention/hearing of revision/miscellaneous/dispute/execution and file counter 
affidavit within fifteen days (15).
Na unatahadharishwa kuwa usipuuze asilani kutii samansi hii vinginevyo utaadabishwa 
kwa kutozwa faini au kufungwa jela.
(You are further cautioned that you shall on no account neglect to comply with this 
summons lest you render yourself liable to a fine or imprisonment)
Imesainiwa hapa SONGEA siku ya jumanne tarehe 12 mwezi May, Mwaka 2023.

KUPOTEA KWA CHETI

HAGAI ENOCK ANATANGAZA KUPOTELEWA NA 
CHETI CHA KIDATO CHA NNE CHENYE INDEX 
NAMBA S0330/0140 KILICHOTOLEWA NA BARAZA 
LA MITIHANI TANZANIA MWAKA 1991 KUPITIA 
SHULE YA SEKONDARI MBEYA.YEYOTE 
ATAKAYEKIONA ATOE TAARIFA KITUO CHA POLISI 
KILICHO KARIBU. 
TAARIFA YA POLISI MBE/MBE/RB/162184/2023

KUPOTEA KWA 
KADI YA PIKIPIKI

SALMIN SAIDI ALLY 
anatangaza kupotelewa na 

kadi ya PIKIPIKI yenye namba 
za usajili T721AJR. YENYE 

CHASES NAMBA: 
MD221602358. ENGINE NO; 

MD17E16023. Kwa yeyote 
atakayeiona atoe taarifa polisi

Taarifa ya polisi RB. Namba 
IRI/IRI/RB/167525/2023.

KUPOTEA KWA CHETI

MASANJA JOHN anatangaza kupotea kwa 
cheti cha kidato cha sita chenye index namba 
S0151-0635 kilichotolewa na baraza la mitihani 
la taifa kupitia SHULE YA SEKONDARI YA 
SENGEREMA mwaka 2014. Kwa yeyote 
atakaekiona atoe taarifa kituo chochote cha 
polisi.
POLISI TAARIFA: SIM/BAR/RB/ 501645/2019

KUPOTEA KWA 
KADI YA PIKIPIKI

NDUGU SAID ROBERT 
KONYA anatangaza 

kupotelewa na kadi ya 
pikipiki aina ya BOXER rangi 

Nyeusi yenye namba za 
usajili MC 765DAU.Yeyote 
atakayeiona atoe taarifa 

kituo cha polisi. 
Taarifa ya polisi: 

KAT/MPA/RB/173453/2023

MIKOCHENI INDUSTIAL 

AREA, 

PO.BOX 31042, DAR ES 

SALAAM. 

Uza, Chenye  Thamani  

Kubwa Kwa Kutangaza 

Nasi Kwa  Bei Poa 

Tupigie  0677020701

KUPOTEA KWA CHETI

JOSEPH PAUL MABULA anatangaza kupotelewa 
na cheti cha kidato cha nne chenye index namba 
S1029-0092 kilichotolewa na Baraza la Mitihani 
la Taifa kupitia NASSA SEKONDARI mwaka 2018. 
Yeyote atakayekiona atoe taarifa kituo cha 
polisi. 
Taarifa ya polisi: SIM/BUS/RB/164260/2023.

KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI

Ndugu DANIEL ELISAMIA NNKO
anatangaza kupotea na kadi ya 

gari  aina ya TOYOTA 
LANDCRUISER yenye usajili 

namba T.809 AMH.
Yenye Chassis Namba: 

KZ900008955 na Engine 
Namba: LJ780005835 

Kwa yeyote atakaeiona atoe 
taarifa kituo chochote cha 

Polisi. Taarifa 
Polisi:TAN/RB/172065/2023.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

KATIKA MAHAKAMA YA WILAYA YA MBINGA

MBINGA

SHAURI LA MADAI NO. 12/2023

AMSEK SECURITY  SERVICE 

LIMITED......MDAI

DHIDI YA

COMPANY LIMITED (CHICO LTD).......MDAIWA

KWA: CHIKO LTD.

Unaamuriwa kufika mahakamani tarehe 
25/05/2023 saa mbili na nusu asubuhi siku 
ambayo shauri la madai mtajwa hapo juu 
limepangwa kusomwa hukumu.

Imetolewa kwa amri yangu na Muhuri wa 
Mahakama hii leo Tarehe 22/05/2023  



Russia yaitupia Dnipro makombora 16
KYIV, Ukraine

JESHI la Ukraine limesema viko-
si vya Russia vimeulenga mji wa 
mashariki wa Dnipro usiku wa 
kuamkia jana kwa makombora 
16 na mashambulizi 20 ya droni 
zilizotengenezwa nchini Iran.

Kamandi ya Jeshi la Ukraine 
aliyabainisha hayo kupitia uku-
rasa wake wa mtandao wa Face-
book kuwa mashambulizi hayo 
dhidi ya wanajeshi na miundom-
binu yalifanyika kwa kutumia 
aina mbalimbali za makombora 
na droni chapa ya Shahed zina-
zotengenezwa nchini Iran.

Alisema mifumo yake ya ul-
inzi wa anga ilifanikiwa kuzihar-
ibu ndege zote 20 zisizotumia 
rubani pamoja na manne kati ya 
makombora 16.

Ilielezwa kuwa Dnipro ni mji 
mkubwa wenye wakazi takriban 
milioni moja kabla ya vita, ukiwa 
umbali wa karibu kilomita 125 
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Mahema yaliyotengenezwa kwa kanga na raia wa Sudan huko Chad na Sudan Kusini baada ya kikimbia taifa lao 
wakihofiwa mapigano yanayoendelea. PICHA: AP

kutoka safu ya sasa ya ma-
pigano, huku maofisa wak-
isema kwamba ukubwa wa 
mashambulizi yaliyofanyika 
usiku wa kuamkia jana uli-
kuwa hauna kifani.

Gavana wa Mkoa Ser-
giy Lyask aliandika kwe-
nye mtandao wa Telegram 
kwamba vikosi vya Ukraine 
vilihimili mashambulizi ya 
wahasimu wao na kuongeza 
kuwa jumla ya watu wa-
nane walijeruhiwa katika 
mashambulizi hayo, aki-
wamo mwanaume mwenye 
umri wa miaka 25 aliyeje-
ruhiwa katika shambulizi 
la kombora katika wilaya 
moja na saba wakiwamo wa-
nawake wawili katika wilaya 
nyingine.

Wakati hayo yakijiri, mkuu 
wa kundi la mamluki wa 
kijeshi wa Russia Wagner 
Yevgeny Prigozhin, alisema 

kuwa vikosi vyake vitaondo-
ka Bakhmut mwishoni mwa 
mwezi huu na kukabidhi 
udhibiti wa mji huo kwa jeshi 
la Russia.

“Wagner itaondoka Ar-
temovsk kutoka Mei 25 
hadi Juni mosi,” Yevgeny 
Prigozhin alisema katika 
rekodi ya sauti kwenye 
mtandao wa Telegram.

Inaelezwa kuwa Bakhmut 
awali ilijulikana kama Ar-
temovsk, kwa heshima ya 
mwanamapinduzi wa Soviet, 
kabla ya Ukraine kuibadili 
jina.

Prigozhin alisema mamlu-
ki hao walikuwa wameweka 
safu za ulinzi kwenye viunga 
vya magharibi mwa mji huo 
kabla ya uhamisho uliopang-
wa wa udhibiti kwa jeshi la 
Russia.

Hata hivyo, Ukraine ili-
sisitiza kuwa vikosi vyake vi-

likuwa vinaendelea kusonga 
mbele pembezoni mwa mji 
huo ulioharibiwa, ingawa 
kasi yao ya kusonga mbele 
ilikuwa imepungua, huku 
Russia ikileta wanajeshi zai-
di.

Pia Russia ilidai kwamba 
ilikuwa imeuchukuwa ki-
kamilifu  mji wa Bakhmut, 
lakini maofisa wa Ukraine 
wamesema tangu wakati 
huo kwamba vikosi vya Kyiv 
vinaendelea kudhibiti sehe-
mu ndogo ya mji huo.

Naibu Waziri wa Ulinzi, 
Hanna Malyar, alieleza kuwa 
Ukraine ina udhibiti mdogo 
ndani ya mji huo na kwamba 
mapigano bado yanaende-
lea.

Malyar alisema wanajeshi 
wa Kyiv wameendelea kui-
dhibiti wilaya ya Ndege ya 
Bakhmut.

“Vita vya miinuko mi-

kubwa kwenye ubavu kaska-
zini na kusini mwa vitongoji 
vinaendelea,” alisema.

Naye Mkuu wa shirika la 
nishati ya atomiki la Umoja 
wa Mataifa  (IAEA),  Rafael 
Grossi, alisema kuwa mtam-
bo wa nyuklia wa Zapor-
izhzhya  umekatwa kabisa 
kutoka kwenye ugavi wa nje 
wa umeme, hali ambayo in-
auweka usalama wa nyuklia 
kiwandani hapo katika hatari 
kubwa.

Kampuni ya nyuklia ya 
Ukraine Enerhoatom ilith-
ibitisha tukio hilo kwenye 
kiwanda hicho kinachoka-
liwa na wanajeshi wa Russia 
kusini mwa Ukraine, ikisema 
kwamba kiwanda hicho kili-
haribiwa kwa shambulio.

Vile vile, Ukraine ilisema 
kuwa tayari imekiunganisha 
tena kiwanda hicho kwenye 
ugavi wa nje wa umeme. DW

KHARTOUM, Sudan

MKATABA wa kusitisha ma-
pigano nchini Sudan unatara-
jiwa kuanza rasmi utekelezaji 
wake baada ya tarehe ya 
makubaliano ya kusitisha ku-
fikiwa jana, licha ya kuendelea 
kuripotiwa mapigano katika 
baadhi ya maeneo, hali inay-
oibua maswali kwamba mka-
taba huo utadumu.

Makubaliano ya kusitisha 

mapigano, yalitiwa saini na 
wawakilishi wa jeshi na wale 
wa wapiganaji wa kikosi cha 
Msaada wa Haraka (RSF), 
baada ya mazungumzo yali-
yofanyika nchini Saudi Arabia 
na sasa yataanza kutekelezwa 
rasmi kuanzia jana Jumatatu.

Ilielezwa kuwa katika 
makubaliano hayo, mbali 
na usitishwaji wa mapigano, 
pande hizo mbili zitatakiwa 
kuruhusu kufikishwa kwa mis-

aada ya kibinadamu kwa raia 
walionaswa kwenye mapigano.

Hata hivyo, wachambuzi wa 
masuala mbalimbali walisema, 
haifahamiki ikiwa mkuu wa 
majeshi ya Sudan Jenerali Ab-
del al Burhani na mwenzake 
anayeoongoza kundi la RSF 
Mohamed Dagalo, watakuwa 
tayari kuheshimu makubaliano 
ya safari hiyo.

Aidha, hayo yalijiri wakati 
Umoja wa Mataifa (UN) ukise-

ma hadi kufikia mwishoni 
mwa juma lililopita, watu zaidi 
ya milioni 1.1 wamekimbia 
makazi yao na wengine kuwa 
wakimbizi kwenye nchi jirani.

Ilibainishwa kuwa pande 
hizo hasimu za kijeshi zime-
kuwa zikisisitiza kuendelea na 
vita, kila mmoja akidai kuwa 
lengo lake ni kuibuka mshindi 
katika vita ya kuwania madara-
ka yanyoendelea na ambayo 
imeingia wiki ya sita. RFI

Mkataba usitishaji mapigano watarajiwa Sudan

Vita vya 
miinuko 
mikubwa 
kwenye 
ubavu 
kaska-
zini na 
kusini mwa 
vitongoji 
vinaende-
lea.

Kenya na 
Uganda 
kutafuta 
mfadhili 
mradi wa reli
KAMPALA, Uganda

MAOFISA wa Kenya na Uganda 
wamesema kwamba kwa sasa nchi 
hizo zitalazimika kutafuta mfadhili 
mbadala kwa ajili ya mradi wa reli 
ya kisasa itakayounganisha mji 
wa Naivasha na Kampala kupitia 
Malaba.

Kwa mujibu wa taarifa ili-
yochapishwa kwenye gazeti moja 
la ukanda The East African, ofisa 
mmoja katika wizara ya ujenzi 
nchini Uganda, alithibitisha juu 
ya kuanza mchakato wa nchi zao 
kutafuta mfadhili kutoka nchi za 
Ulaya, licha ya kutobainisha taifa 
lengwa.

Alieleza kuwa hatua hiyo in-
amaanisha kuwa maendeleo ya 
mradi wa reli ya kilometa 273 am-
bayo ujenzi wake ulisimama kwa 
muda, sasa utafufuliwa na itatokea 
jijini Kampala Uganda hadi kwenye 
mji wa Mombasa nchini kenya.

Hata hivyo, wakati Uganda 
ikijaribu kutafuta wafadhili zaidi, 
Kenya kwa upande wake imesema 
tayari ina deni kubwa la kulipa 
kwa nchi ya China na kwamba 
haina mpango wa kukopa zaidi 
kutoka kwa taifa hilo licha ya 
kudaiwa kuwa wamekuwa kwenye 
mazungumzo ya kuangalia uweze-
kano wa kupata mkopo wenye 
masharti nafuu.

Aidha, hayo yanajiri baada ya 
juma lililopita, Uganda kudai kuwa 
ujenzi wa reli hiyo utakaoghar-
ibu dola za Marekani Bilioni 2.2 
utaanza tena mwaka huu, baada 
ya mazungumzo yake na serikali 
ya China kuhusu kupewa mkopo 
kugonga mwamba. RFI



Na Hadija Mngwai

K
LABU ya Mtibwa Sug-
ar imetangaza vita 
katika mechi mbili 
zilizobakia za Ligi 

Kuu Tanzania Bara dhidi ya 
Kagera Sugar na Geita Gold 
kuhakikisha inashinda mechi 
hizi na kukwepa kucheza 
mechi za ‘play off’ kuwanuia 
kubaki Ligi Kuu msimu ujao.

Mtibwa Sugar ipo nafasi ya 
14 ya msimamo wa Ligi Kuu 
Tanzania Bara ikiwa na pointi 
29 sawa na KMC ambazo zote 
zipo katika hatari ya kucheza 
mechi za mtoano iwapo zita-

maliza katika nafasi hizo.
Mtibwa Sugar

 itashuka dimbani ke-
sho kucheza dhidi ya
 Kagera Sugar katika

 Uwanja wa Manungu 
kisha itamalizia ligi

 kwa kucheza na 
Geita Gold Juni 9, 

awali mchezo huo
 wa mwisho ulikuwa

 uchezwe Mei 28 lakini
 Bodi ya Ligi imefanya

 marekebisho ya ratiba
 na mechi za mwisho

 za Ligi Kuu msimu huu
 zitachezwa Juni 9.

Akizungumza na Nipashe, 
Ofisa Habari wa Mtibwa Sug-
ar, Thobias Kifaru, amesema 
kuwa, Mtibwa ipo katika hu-
zuni kubwa kwa sasa kutoka-
na na kucheza mechi za ‘play 
off’ misimu miwili mfululizo 
hivyo wanajipanga kuhakiki-
sha wanashinda michezo mi-
wili iliyobakia ili kuondoka 
katika nafasi hiyo.

“Mtibwa Sugar tume-
fanya vibaya misimu mitatu 
mfululizo, misimu miwili 
ya 2021/22 na 2022/23 tu-
mecheza mechi za play off 
hata msimu huu pia hatuku-
cheza vizuri. Tunajipanga 

kutumia mechi zetu mbili 
zilizobakia dhidi ya Kagera 
Sugar Jumatano (kesho) tu-
vune alama tatu na kisha tu-
malizie vizuri na Geita Gold 
ili kuweza kuepuka kucheza 
mechi za mtoano,” alisema 
Kifaru.

Aidha, alisema Mtibwa 
Sugar ni miongoni mwa timu 
kongwe ambayo haijashuka 
daraja tangu ipande mwaka 
1995 ikiwa ni miongoni mwa 
timu iliyozalisha nyota wengi 
akiwamo Dickson Job na Kib-
wana Shomari hivyo ikishuka 
italeta huzuni kwa nyota 
wengi.

MTIBWA KUZIGEUZA ‘NGAZI’ KAGERA 
SUGAR, GEITA KUKWEPA ‘PLAY OFF’

 Na Adam Fungamwango

USHINDI wa mabao 4-0 walioupata 
juzi Mashujaa FC dhidi ya timu 
kongwe ya Pamba FC ya Mwanza 
umeifanya timu hiyo ya Kigoma 
kusogelea kucheza Ligi Kuu Tanza-
nia Bara msimu ujao.

Mashujaa sasa watalazimika 
kutafuta sare au ushindi wowote 
kwenye mchezo wa marudiano 
kuweza kucheza mchezo mwingine 
wa ‘Play Off’ dhidi ya mshindi wa 
mchezo kama huo kwa timu za Ligi 
Kuu zitakazoshika nafasi ya 13 na 
14 kutafuta nafasi moja ya kubaki 
au kupanda Ligi Kuu.

Matokeo hayo ya juzi kwenye 
Uwanja wa Tanganyika mjini 
Kigoma hayakutarajiwa na wengi 
kutokana na ubora wa Pamba FC 
ambayo ilimaliza Ligi daraja la 
kwanza ikiwa kwenye nafasi ya 
tatu na pointi zake 59 ikizidiwa 
kwa pointi moja tu na Kitayose ya 
Tabora ambayo imepanda daraja 
moja kwa moja ikiungana na JKT 
Tanzania.

Katika mchezo huo wa juzi, 
Pamba ilikuwa ikipewa nafasi 
kubwa ya kuibuka na ushindi la-
kini wakakumbana na matokeo ya 
kushtukiza kwa kuambulia kipigo 
hicho.

Mechi ya marudiano kati ya 
timu hizo mbili itachezwa Jumapili 
ijayo kwenye Uwanja wa Ny-
amagana jijini Mwanza.

Timu zitakazomaliza nafasi ya 
13 na 14 kwenye Ligi Kuu nazo 
zitacheza mechi ya mchujo ‘play 
off’ kupata timu itakayocheza na 
Mashujaa FC. 

 Na Adam Fungamwango

WAKATI timu ya wakubwa ikiwa 
imetwaa ubingwa, imetinga fainali 
ya Kombe la Shirikisho Barani 
Afrika na Kombe la FA, timu ya 
Yanga chini ya miaka 17 inaon-
goza kwenye msimamo wa Ligi ya 
Shirikisho la Mpira wa Miguu (TFF), 
kwa vijana chini ya umri huo inay-
oendelea kutimua vumbi kwenye 
Uwanja wa Kituo cha Ufundi TFF, 
Kigamboni.

Vijana wa Yanga wanaonekana 
kutaka kufanya kama kaka zao, 
kwani mbali na kuongoza, lakini 
wamekuwa wakitoa vipigo vikub-
wa kwenye ligi hiyo na kuwafanya 
kuongoza kwenye msimamo.

Baada ya kuitwanga JKT Tan-
zania juzi mabao 4-1, inaongoza 
ligi ikiwa na pointi 12, ikishinda 
mechi zote nne ilizocheza, ikifunga 
mabao 19 na kuruhusu bao moja 
pekee.

Azam FC, baada ya kuifunga 
Ruvu Shooting mabao 4-1, iko 
kwenye nafasi ya pili ya msimamo 
nayo ikiwa imecheza mechi nne 
na kushinda zote, lakini ikiwa na 
mabao 13 na kufungwa moja.

Mashujaa 
yasogelea 
kucheza Ligi Kuu

Yanga tishio hadi 
Ligi ya U-17
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Wachezaji wa timu ya vijana wanaolelewa na Kituo cha Michezo cha Jakaya Kikwete jijini Dar es Salaam wakifanya 
mazoezi  jana. PICHA: JUMANNE JUMA

Na Shufaa Lyimo

SERIKALI kupitia kwa Naibu 
Waziri wa Utamaduni Sanaa 
na Michezo, Hamis Mwinju-
ma, imelipongeza Shirikisho 
la Mpira wa Miguu Tanzania 
(TFF) kwa jinsi inavyosimam-
ia vema maendeleo ya mpira 
wa miguu hapa nchini.

Akizungumza na gazeti la 
Nipashe hivi karibuni alisema 
TFF imefanya kazi kubwa 
kwani kwa sasa Tanzania ina-
fahamika kupitia mpira.

“Ninaipongeza TFF kwa 
kweli imefanya kazi kubwa 
kuhakikisha mpira wetu un-
afika mbali tunaona jinsi am-
bavyo Ligi yetu inavyofanya 
vizuri viongozi wanastahili 
pongezi, kwa sasa kwenye 
ramani ya soka Tanzania ime-
anza kufahamika na pengine 
kuogopwa kwa namna klabu 
zetu zinavyofanya vizuri,” 
alisema Mwinjuma.

Hata hivyo Naibu Waziri 
huyo amelitaka Shirikisho 
hilo kuongeza juhudi zaidi ya 

kupinga rushwa michezoni.
“TFF iongeze juhudi ya 

kupinga vitendo vya rushwa 
michezoni na kwa atakaye-
bainika anachukua rushwa 
wamchukulie hatua kali za 
kinidhamu kwa mujibu wa 
kanuni na sheria za nchi ili 
iwe fundisho,”alisema Mwin-
juma.

Katika hatua nyingine, 
Mwijuma ameitaka Klabu ya 
Yanga kuhakikisha inafanya 
vema katika mchezo wake wa 
kwanza wa fainali wa kombe 

la Shirikisho barani Afrika 
dhidi ya USMA Alger Mei 28, 
mwaka huu kwenye Uwanja 
wa Benjamin Mkapa Dar es 
Salaam.

Aidha alisema Yanga im-
efanya kazi kubwa mpaka 
kufikia hatua hiyo ya fainali 
na kuwataka Watanzania wa-
jitokeze kwa wingi uwanjani 
siku ya mchezo ili kuwapa 
morali wachezaji waweze 
kufanya vizuri na kuendelea 
kuipeperusha vyema bend-
era ya Tanzania.

Serikali yaipongeza TFF kusimamia soka



VLAHOVIC ATAKIWA JUVE

CHELSEA imewasilisha ofa ya Euro milioni 80 kwa 
Juventus kwa ajili ya kumnunua mshambuliaji wa 
Serbia, Dusan Vlahovic, 23. (ESPN)

...MAN UNITED NAO WAMTAKA

MANCHESTER United pia wanaandaa ofa rasmi 
kwa ajili ya Dusan Vlahovic, ambaye ameweka wazi 
kuwa anataka kucheza kwenye Ligi ya Mabingwa 
Ulaya msimu ujao. (Football Transfers)

POTTER ATAKIWA LEICESTER

KLABU ya Leicester City inapanga kuwasiliana na 
kocha wa zamani wa Brighton na Chelsea, Graham 
Potter kuhusu kuwa kocha wao wa kudumu. (Foot-
ball Insider)

MOURINHO AMTAKA YOURI

KOCHA wa AS Roma, Jose Mourinho anataka 
kumsajili kiungo wa kati wa Ubelgiji, Youri Tiele-
mans, 26, mara mkataba wa mchezaji huyo utaka-
pokamilika mwishoni mwa msimu huu. (Gazzetta 
dello Sport)

NEVES CHAMBO KWA FATI

BARCELONA imefikia makubaliano na wakala Jorge 
Mendes kuhusu uhamisho wa kiungo wa Wolves, Ru-
ben Neves, 26, huku mchezaji huyo wa kimataifa wa 
Ureno akitarajiwa kuhamia Nou Camp kama sehemu 
ya makubaliano ya kubadilishana na mshambuliaji wa 
Hispania, Ansu Fati, 20. (Sport)

MARTIAL AWANIWA VILLA

KLABU ya Aston Villa inatafakari uwezekano wa 
kumnunua mshambuliaji wa Manchester United na 
Ufaransa, Anthony Martial, 27, kwa mkopo msimu 
ujao. (Football Transfers)

LERMA AWINDWA

KLABU ya Crystal Palace ina nia ya kumnunua ki-
ungo wa kati wa Bournemouth na Colombia, Jefferson 
Lerma, 28, huku mkataba wa mchezaji huyo ukitara-
jiwa kumalizika msimu huu. (Sun)

HENDERSON MKATABA MPYA

KLABU ya Nottingham Forest inataka kumpatia 
mkataba wa kudumu kipa wa Manchester United na 
England aliyejiunga nao kwa mkopo, Dean Hender-
son, 26. (Telegraph)

CITY YAMTAKA STEFFEN

KLABU ya Manchester City iko tayari kumuuza 
mlinda mlango, Zack Steffen, 28, msimu huu wa joto 
wakati muda mkopo wa Mmarekani huyo akiwa Mid-
dlesbrough utakapomalizika. (Sun)

DIARRA AWANIWA

ASTON Villa na Wolves zinamwania kiungo wa kati 
Mfaransa, Habib Diarra, 19 kutoka Strasbourg, ambaye 
thamani yake ni pauni milioni 20. (Sun)

ATAKIWA MAN UNITED

KLABU ya Manchester United wanajadiliana 
kuhusu uwezekano wa kurefusha mkataba wa winga 
wa Uruguay, Facundo Pellistri, 21, hadi Juni 2028. 
(Fabrizio Romano)

ZISIKUPITE

HABA
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

MANCHESTER, England 

P
EP Guardiola amesema timu 
yake ya Manchester City 
italazimika kushinda Ligi ya 
Mabingwa Ulaya ili ichuku-

liwe kuwa moja ya klabu bora zaidi 
ya wakati wote.

Guardiola alitwaa taji
 lake la tano la Ligi Kuu ya

 England ndani ya miaka
 sita baada ya ushindi wa
 1-0 dhidi ya Chelsea Ju-

mapili kwenye Uwanja wa
 Etihad, kazi aliyoiita “ya

 kipekee.”
Umeanza mjadala kuhusu iwapo 

City tayari imepata nafasi kati ya 
timu bora zaidi katika historia, lakini 
Guardiola alisema itabidi washinde 
kwanza Ligi ya Mabingwa Ulaya.

“Sikuweza kufikiria kushinda taji 
la Ligi la tano ndani ya miaka sita,” 
alisema Guardiola akiwaambia 
waandishi wa habari baada ya kun-

   Alitwaa taji lake la tano la 
EPL ndani ya miaka sita baada 
ya ushindi wa 1-0 dhidi ya...
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MAN CITY HAIJAKAMILIKA BILA 
LIGI YA MABINGWA–GUARDIOLA

yanyua kombe hilo Jumapili. 
“Nina hisia tumefanya jambo la 

kipekee, lakini ili kuzingatiwa kuwa 
moja ya timu kubwa lazima tushinde 
Ligi ya Mabingwa Ulaya, vinginevyo 
hatujakamilika.”

City wana nafasi ya kushinda Ligi 
ya Mabingwa Ulaya kwa mara ya 
kwanza watakapocheza na Inter Mi-
lan katika fainali Juni 10, mwaka huu.  

Pia wanajiandaa kwa fainali ya 
Kombe la FA dhidi ya Manchester 
United huku wakipanga kutwaa 
mataji matatu ya msimu huu.

“Wachezaji wanapaswa kushere-
hekea, lakini ni wakati wa kupumzi-
ka kiakili kwa fainali na tunapaswa 
kucheza michezo miwili zaidi katika 
Ligi Kuu na kujaribu kuwa tayari,” al-

iongeza Guardiola.
“Sasa nina hisia kwamba tume-

choka kidogo na imekuwa safari 
ndefu. Kuna tabia ya kufikiria kuwa 
imekamilika, lakini kwa matumaini 
inaweza kupita haraka.”

Wakati wa kusherehekea ubingwa, 
Guardiola pia alimpongeza kocha 
wa Arsenal, Mikel Arteta, ambaye ali-
kuwa msaidizi wake wa zamani hapo 
City.  Arsenal waliongoza kwenye 
msimamo kwa pointi nane mapema 
Aprili, lakini hawakuweza kuendana 
na timu ya Guardiola katika mbio 
hizo.

“Kwa uhusiano nilionao na Mikel, 
hongera kwa walichokifanya,” alise-
ma Guardiola. “Amewarudisha kama 
Arsenal ya zamani. 



JUMANNE - 23/05/2023

C HEZA KWA WAJIBU.  KI WA NGO C HA MAKATO YA SIMU KUZINGATI WA.
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GBT:0249

18+ 0764115588,
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0677115588
HUDUMA KWA WATEJA MASAA 24, PIGA:

“1” NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X”  NI TIMU KUTOKA SARE
“2” NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

MUDA GAME ID MICHEZO

SPORTPESA.CO.TZ

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE
TAREHE MUDA

NYUMBANI SARE UGENINI

MICHEZO 1           X          2

SUPA JACKPOT
MECHI WIKI HII

MECHI ZA USHINDI

1,117,417,539/-

- PIGA *150*87#, 
   CHAGUA 4
- WEKA PESA. 

KUWEKA PESA:

NYUMBANI SARE UGENINI

1               X             2

SCAN HAPA
KUPAKUA
APP YETU!

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE 13

TAREHE MUDA
NYUMBANI SARE UGENINI

MICHEZO 1           X          2

JACKPOT
MECHI WIKI HII

TAREHE: 24 NA 25 MEI 2023

01. 24/05/23 20:00 Djurgardens IF vs BK Hacken 2.30 3.39 2.62

02. 24/05/23 21:45 Ross County vs St Johnstone 2.37 3.15 2.89

03. 24/05/23 21:45 Livingston vs Motherwell 2.89 3.10 2.40

04. 24/05/23 21:45 Dundee Utd vs Kilmarnock 2.38 3.20 2.83

05. 24/05/23 23:00 Espanyol vs Atletico Madrid 2.75 3.35 2.33

06. 25/05/23 01:00 Patronato Parana vs Olimpia Asuncion 2.47 3.12 2.67

07. 25/05/23 01:00 Juventude RS vs Atletico GO 2.36 3.17 2.77

08. 25/05/23 01:00 Londrina PR vs Ceara CE 2.70 3.05 2.50

09. 25/05/23 03:30 Criciuma SC vs Sport Recife 2.34 3.02 2.92

10. 25/05/23 05:00 FBC Melgar vs Atletico Nacional 2.32 3.17 2.83

11. 25/05/23 20:30 Mallorca vs Valencia 3.40 2.95 2.19

12. 25/05/23 20:30 Ankaragucu vs Basaksehir 2.64 3.31 2.39

13. 25/05/23 21:30 Grasshoppers vs St. Gallen 2.49 3.57 2.49

01. 27/05/23 19:00 ACF Fiorentina vs AS Roma 2.42 3.15 2.80

02. 27/05/23 20:00 Sevilla FC vs Real Madrid 2.80 3.45 2.25

03. 27/05/23 22:00 Montpellier HSC vs OGC Nice 2.47 3.30 2.60

04. 28/05/23 02:30 Orlando City SC vs Atlanta United FC 2.15 3.10 2.85

05. 28/05/23 15:30 Fortuna Sittard vs NEC Nijmegen 2.50 3.40 2.50

06. 28/05/23 15:30 AZ Alkmaar vs PSV Eindhoven 2.55 3.50 2.40

07. 28/05/23 15:30 Carlisle United vs Stockport County FC 3.00 3.15 2.28

08. 28/05/23 16:00 AC Monza vs US Lecce 2.55 3.05 2.70

09. 28/05/23 17:15 Racing Santander vs FC Cartagena 2.60 3.05 2.65

10. 28/05/23 17:30 Rio Ave FC vs FC Famalicao 2.50 3.15 2.65

11. 28/05/23 18:30 Aston Villa vs Brighton & Hove Albion 2.19 3.50 2.85

12. 28/05/23 18:30 Chelsea FC vs Newcastle United 2.80 3.35 2.30

13. 28/05/23 18:30 Leeds United vs Tottenham Hotspur 2.65 3.45 2.35
14. 28/05/23 20:00 Getafe CF vs CA Osasuna 2.40 3.25 2.75
15. 28/05/23 20:00 Cadiz CF vs RC Celta de Vigo 2.60 3.25 2.50
16. 28/05/23 20:00 Girona FC vs Real Betis Seville 2.60 3.10 2.65
17. 28/05/23 21:45 Juventus Turin vs AC Milan 2.24 3.20 3.00

14:35 3089 Nantong Zhiyun vs Wuhan Three Towns FC 5.14 3.70 1.55

14:35 4296 Chengdu Qianbao vs Shanghai Shenhua 1.92 3.29 3.50

14:35 4861 Changchun Yatai vs Qingdao Hainiu 1.86 3.39 3.60

14:35 5183 Beijing Guoan vs Shijiazhuang 1.49 3.76 5.76

15:00 4971 Hawassa Kenema SC vs Ethiopian Medhin 2.70 3.06 2.49

15:15 1713 Sabah vs Perak FA 1.18 5.97 10.29

15:30 1556 WIT Georgia vs FC Spaeri 3.33 3.54 1.93

16:00 5201 Kelantan FA vs Pdrm 2.14 3.45 2.83

16:00 5621 Negeri Sembilan vs Kelantan United FC 1.31 4.84 7.21

17:30 1123 Chador Malu Yazd vs Khalijfars Mahshahr 1.65 3.05 4.80

17:30 1152 Saipa Karadj vs Esteghlal Mollasani 1.70 2.95 4.60

17:30 2389 Pars Jonoubi Jam vs Shahrdari Astara 1.90 2.86 4.47

17:30 2822 Esteghlal Khuzestan vs Arman Gohar Sirjan 1.40 3.70 6.40

17:30 3554 Mes Shahr-e Babak vs Fajr Sepasi 2.90 2.49 2.55

17:30 5875 Chooka Talesh FC vs Caspian Babol 2.75 2.65 2.55

18:00 2862 FS Metta/Lu vs SK Super Nova 1.46 4.22 5.56

18:00 3902 Ethiopia Electricity vs Mekelakeya 4.30 3.15 1.68

18:30 2345 Al Suwaiq vs Sohar Club 1.77 2.95 4.20

18:30 2463 Oman Club vs Al Oruba 1.90 2.95 3.65

18:30 2660 Sur vs Al Nahda (Oman) 6.20 3.41 1.55

18:30 2910 Rustaq Club vs Al Seeb 3.35 2.80 2.06

18:30 3397 Dhofar Salalah vs AL Etihad 1.37 4.10 7.89

18:30 4417 Sport Podbrezova vs Ruzomberok 2.61 3.22 2.40

18:30 4992 Al Nasr Salalah vs Bahla 2.11 2.75 3.30

18:30 5018 Dukla Banska Bystrica vs MSK Zilina 2.08 3.55 2.88

18:30 5953 AL Musanaa vs AL Bashair 1.59 3.20 5.00

19:00 3441 Aswan vs National Bank 2.72 2.97 2.62

19:00 3616 Doxa Katokopia vs Nea Salamis 1.75 3.69 4.22

19:00 3710 AL Adalh vs Al Hilal Riyadh 6.62 4.91 1.40

19:00 4058 Karmiotissa vs Anorthosis Famagusta 2.69 3.27 2.48

19:00 5325 Ki¤en vs Klubi 04 4.56 3.94 1.60

19:45 2983 VVV Venlo vs Willem II Tilburg 3.30 3.35 2.04

20:00 1368 Slovacko vs Sparta Prague 3.33 3.43 2.05

20:00 1840 Sigma Olomouc vs Slavia Prague 5.30 4.08 1.55

20:00 4686 Viktoria Plzen vs Bohemians 1.52 4.21 5.47

20:00 5566 Orgryte IS vs GIF Sundsvall 1.85 3.62 3.94

20:30 2539 Celta Vigo vs Girona 1.97 3.40 3.46

20:30 3264 Real Sociedad vs Almeria 1.43 4.41 6.02

20:30 3621 Taby FK vs FC Stockholm Internazionale2.30 3.54 2.55

21:15 1102 Lausanne-Sport vs FC Wil 1.88 3.54 3.39

21:15 1620 FC Vaduz vs FC Stade LS Ouchy 2.82 3.54 2.11

21:15 1746 Yverdon-Sport FC vs FC Aarau 2.30 3.50 2.57

21:15 4128 AC Bellinzona vs FC Thun 4.82 3.95 1.54

21:15 5411 FC Scha¤hausen vs Neuchatel Xamax 2.14 3.54 2.77

21:30 1939 Farco FC vs Smouha Club 2.53 2.83 2.98

21:30 2701 Al Ittihad Jeddah vs AL Baten 1.19 6.64 12.85

21:30 3628 Al Ahly Cairo vs Enppi Club 1.33 4.72 8.43

21:30 5981 Al Nasr Riyadh vs Al Shabab Riyadh 1.64 4.05 4.69

22:00 1302 NAC Breda vs Maastricht 1.63 3.85 4.60

23:00 3769 Valladolid vs Barcelona 3.29 3.48 2.00
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DORTMUND, Ujerumani

B
ORUSSIA Dortmund wamebaki-
wa na ushindi mmoja kunyakua 
taji la Ligi Kuu ya Ujerumani, 
Bundesliga, baada ya ushindi 

wa 3-0 dhidi ya Augsburg, Jumapili.
Kupoteza kwa Bayern Munich kwa 

Leipzig siku ya Jumamosi kulifungua 
mlango kwa Dortmund na wakachukua 
nafasi yao, na kuwa na nafasi ya kumal-
iza utawala wa miaka 10 wa klabu hiyo 
ya Bavaria kama mabingwa wa Ujeru-
mani.

Sebastian Haller - ambaye alikosa kip-
indi cha kwanza cha msimu alipokuwa 
akipambana na saratani - alifunga mara 
mbili na Julian Brandt moja baada ya 
Felix Uduokhai kutolewa nje kwa kadi 
nyekundu kwa upande wa Augsburg.

Ushindi dhidi ya Mainz katika siku ya 
mwisho ya msimu Jumamosi ijayo utai-
fanya Dortmund kunyakua taji lao la 
kwanza la Bundesliga kwa kipindi cha 
miaka 11.

Wao Mainz walipokea kichapo cha 
mabao 4-1 nyumbani kwa Stuttgart siku 
ya Jumamosi licha ya kuchukua uon-
gozi, huku Lars Stindl akifunga bao la 
kusawazisha dakika ya 90 na kuifanya 
Borussia Monchengladbach kutoka sare 
ya mabao 2-2 dhidi Bayer Leverkusen.

DORTMUND 
YANUSA 
UBINGWA 
BUNDESLIGA

MADRID, Hispania

MCHEZAJI wa Real Madrid, 
Vinicius Junior amesema Ligi 
Kuu ya Hispania, LaLiga, “ni 
ya wabaguzi wa rangi” baada 
ya kushambuliwa kwa mane-
no ya kibaguzi huko Valencia, 
Jumapili.

Mchezaji huyo mwenye 
umri wa miaka 22 alitolewa 
kwa kadi nyekundu baada ya 
kufanya vurugu katika dakika 
97 akizozana na Hugo Duro, 
wakati Madrid walipokubali 
kichapo cha bao 1-0.

Mapema katika mchezo 
huo, Vinicius aliyepandwa na 
hasira alijaribu kumfahami-
sha mwamuzi kuhusu vitendo 
vya mashabiki wa Valencia.

“Michuano ambayo hapo 
awali ilikuwa ya Ronaldinho, 

Vinicius Jr adai La Liga ni ligi ya wabaguzi

Ronaldo, Cristiano na Messi 
leo ni ya wabaguzi wa rangi,” 
aliandika Vinicius kwenye In-
stagram yake.

“Haikuwa mara ya kwan-
za, wala ya pili, wala ya tatu. 
Ubaguzi wa rangi ni jambo 

la kawaida kwenye La Liga. 
Wasimamizi wa mashindano 
hayo wanafikiri ni jambo la 
kawaida, Shirikisho na wap-
inzani pia wanaendekeza 
suala hili.

“Taifa zuri, ambalo lilini-

karibisha na ninalipenda, 
lakini limekubali kuonekana 
kama nchi ya kibaguzi du-
niani. Samahani kwa Wahis-
pania ambao hawakubaliani 
na mimi, lakini leo hii huko 
Brazil, Hispania inajulikana 
kama nchi ya wabaguzi.

“Cha kusikitisha kwa bahati 
mbaya ni kitu kinachotokea 
kila wiki, sina mtetezi. 
Ninakubali. Lakini nina ngu-
vu na nitaenda hadi mwisho 
kupaza sauti dhidi ya waba-
guzi. Hata kama ni mbali na 
hapa.”

Katika taarifa yake, LaLiga 
ilisema imekuwa “ikipigana 
na aina hii ya tabia kwa mia-
ka mingi, pamoja na kukuza 
maadili chanya ya michezo, 
sio tu kwenye uwanja, lakini 
pia nje ya mchezo.”
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C HEZA KWA WAJIBU.  KI WA NGO C HA MAKATO YA SIMU KUZINGATI WA.

@TZSportPesa @SportPesaTZ @tzsportpesa

GBT:0249

18+ 0764115588,
0685115588

0677115588
HUDUMA KWA WATEJA MASAA 24, PIGA:

“1” NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X”  NI TIMU KUTOKA SARE
“2” NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

MUDA GAME ID MICHEZO

SPORTPESA.CO.TZ

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE
TAREHE MUDA

NYUMBANI SARE UGENINI

MICHEZO 1           X          2

SUPA JACKPOT
MECHI WIKI HII

MECHI ZA USHINDI

1,117,417,539/-

- PIGA *150*87#, 
   CHAGUA 4
- WEKA PESA. 

KUWEKA PESA:

NYUMBANI SARE UGENINI

1               X             2

SCAN HAPA
KUPAKUA
APP YETU!

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE 13

TAREHE MUDA
NYUMBANI SARE UGENINI

MICHEZO 1           X          2

JACKPOT
MECHI WIKI HII

TAREHE: 24 NA 25 MEI 2023

01. 24/05/23 20:00 Djurgardens IF vs BK Hacken 2.30 3.39 2.62

02. 24/05/23 21:45 Ross County vs St Johnstone 2.37 3.15 2.89

03. 24/05/23 21:45 Livingston vs Motherwell 2.89 3.10 2.40

04. 24/05/23 21:45 Dundee Utd vs Kilmarnock 2.38 3.20 2.83

05. 24/05/23 23:00 Espanyol vs Atletico Madrid 2.75 3.35 2.33

06. 25/05/23 01:00 Patronato Parana vs Olimpia Asuncion 2.47 3.12 2.67

07. 25/05/23 01:00 Juventude RS vs Atletico GO 2.36 3.17 2.77

08. 25/05/23 01:00 Londrina PR vs Ceara CE 2.70 3.05 2.50

09. 25/05/23 03:30 Criciuma SC vs Sport Recife 2.34 3.02 2.92

10. 25/05/23 05:00 FBC Melgar vs Atletico Nacional 2.32 3.17 2.83

11. 25/05/23 20:30 Mallorca vs Valencia 3.40 2.95 2.19

12. 25/05/23 20:30 Ankaragucu vs Basaksehir 2.64 3.31 2.39

13. 25/05/23 21:30 Grasshoppers vs St. Gallen 2.49 3.57 2.49

01. 27/05/23 19:00 ACF Fiorentina vs AS Roma 2.42 3.15 2.80

02. 27/05/23 20:00 Sevilla FC vs Real Madrid 2.80 3.45 2.25

03. 27/05/23 22:00 Montpellier HSC vs OGC Nice 2.47 3.30 2.60

04. 28/05/23 02:30 Orlando City SC vs Atlanta United FC 2.15 3.10 2.85

05. 28/05/23 15:30 Fortuna Sittard vs NEC Nijmegen 2.50 3.40 2.50

06. 28/05/23 15:30 AZ Alkmaar vs PSV Eindhoven 2.55 3.50 2.40

07. 28/05/23 15:30 Carlisle United vs Stockport County FC 3.00 3.15 2.28

08. 28/05/23 16:00 AC Monza vs US Lecce 2.55 3.05 2.70

09. 28/05/23 17:15 Racing Santander vs FC Cartagena 2.60 3.05 2.65

10. 28/05/23 17:30 Rio Ave FC vs FC Famalicao 2.50 3.15 2.65

11. 28/05/23 18:30 Aston Villa vs Brighton & Hove Albion 2.19 3.50 2.85

12. 28/05/23 18:30 Chelsea FC vs Newcastle United 2.80 3.35 2.30

13. 28/05/23 18:30 Leeds United vs Tottenham Hotspur 2.65 3.45 2.35
14. 28/05/23 20:00 Getafe CF vs CA Osasuna 2.40 3.25 2.75
15. 28/05/23 20:00 Cadiz CF vs RC Celta de Vigo 2.60 3.25 2.50
16. 28/05/23 20:00 Girona FC vs Real Betis Seville 2.60 3.10 2.65
17. 28/05/23 21:45 Juventus Turin vs AC Milan 2.24 3.20 3.00

14:35 3089 Nantong Zhiyun vs Wuhan Three Towns FC 5.14 3.70 1.55

14:35 4296 Chengdu Qianbao vs Shanghai Shenhua 1.92 3.29 3.50

14:35 4861 Changchun Yatai vs Qingdao Hainiu 1.86 3.39 3.60

14:35 5183 Beijing Guoan vs Shijiazhuang 1.49 3.76 5.76

15:00 4971 Hawassa Kenema SC vs Ethiopian Medhin 2.70 3.06 2.49

15:15 1713 Sabah vs Perak FA 1.18 5.97 10.29

15:30 1556 WIT Georgia vs FC Spaeri 3.33 3.54 1.93

16:00 5201 Kelantan FA vs Pdrm 2.14 3.45 2.83

16:00 5621 Negeri Sembilan vs Kelantan United FC 1.31 4.84 7.21

17:30 1123 Chador Malu Yazd vs Khalijfars Mahshahr 1.65 3.05 4.80

17:30 1152 Saipa Karadj vs Esteghlal Mollasani 1.70 2.95 4.60

17:30 2389 Pars Jonoubi Jam vs Shahrdari Astara 1.90 2.86 4.47

17:30 2822 Esteghlal Khuzestan vs Arman Gohar Sirjan 1.40 3.70 6.40

17:30 3554 Mes Shahr-e Babak vs Fajr Sepasi 2.90 2.49 2.55

17:30 5875 Chooka Talesh FC vs Caspian Babol 2.75 2.65 2.55

18:00 2862 FS Metta/Lu vs SK Super Nova 1.46 4.22 5.56

18:00 3902 Ethiopia Electricity vs Mekelakeya 4.30 3.15 1.68

18:30 2345 Al Suwaiq vs Sohar Club 1.77 2.95 4.20

18:30 2463 Oman Club vs Al Oruba 1.90 2.95 3.65

18:30 2660 Sur vs Al Nahda (Oman) 6.20 3.41 1.55

18:30 2910 Rustaq Club vs Al Seeb 3.35 2.80 2.06

18:30 3397 Dhofar Salalah vs AL Etihad 1.37 4.10 7.89

18:30 4417 Sport Podbrezova vs Ruzomberok 2.61 3.22 2.40

18:30 4992 Al Nasr Salalah vs Bahla 2.11 2.75 3.30

18:30 5018 Dukla Banska Bystrica vs MSK Zilina 2.08 3.55 2.88

18:30 5953 AL Musanaa vs AL Bashair 1.59 3.20 5.00

19:00 3441 Aswan vs National Bank 2.72 2.97 2.62

19:00 3616 Doxa Katokopia vs Nea Salamis 1.75 3.69 4.22

19:00 3710 AL Adalh vs Al Hilal Riyadh 6.62 4.91 1.40

19:00 4058 Karmiotissa vs Anorthosis Famagusta 2.69 3.27 2.48

19:00 5325 Ki¤en vs Klubi 04 4.56 3.94 1.60

19:45 2983 VVV Venlo vs Willem II Tilburg 3.30 3.35 2.04

20:00 1368 Slovacko vs Sparta Prague 3.33 3.43 2.05

20:00 1840 Sigma Olomouc vs Slavia Prague 5.30 4.08 1.55

20:00 4686 Viktoria Plzen vs Bohemians 1.52 4.21 5.47

20:00 5566 Orgryte IS vs GIF Sundsvall 1.85 3.62 3.94

20:30 2539 Celta Vigo vs Girona 1.97 3.40 3.46

20:30 3264 Real Sociedad vs Almeria 1.43 4.41 6.02

20:30 3621 Taby FK vs FC Stockholm Internazionale2.30 3.54 2.55

21:15 1102 Lausanne-Sport vs FC Wil 1.88 3.54 3.39

21:15 1620 FC Vaduz vs FC Stade LS Ouchy 2.82 3.54 2.11

21:15 1746 Yverdon-Sport FC vs FC Aarau 2.30 3.50 2.57

21:15 4128 AC Bellinzona vs FC Thun 4.82 3.95 1.54

21:15 5411 FC Scha¤hausen vs Neuchatel Xamax 2.14 3.54 2.77

21:30 1939 Farco FC vs Smouha Club 2.53 2.83 2.98

21:30 2701 Al Ittihad Jeddah vs AL Baten 1.19 6.64 12.85

21:30 3628 Al Ahly Cairo vs Enppi Club 1.33 4.72 8.43

21:30 5981 Al Nasr Riyadh vs Al Shabab Riyadh 1.64 4.05 4.69

22:00 1302 NAC Breda vs Maastricht 1.63 3.85 4.60

23:00 3769 Valladolid vs Barcelona 3.29 3.48 2.00

hiyo ili iende Algeria katika 

mechi yao ya marudiano.
Yanga imekuwa kwenye 

kiwango bora msimu huu 

ikifanikiwa kuchukua ub-
ingwa wa Ligi Kuu Tanza-
nia Bara msimu huu na ku-

ingia kwenye fainali mbili 
za kombe la Shirikisho la 
TFF na lile la CAF.
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NABI AWAGEUKIA USM ALGER
Na Shufaa Lyimo

B
AADA ya kufani-
kiwa kutinga hatua 
ya fainali ya Kombe 
la Shirikisho la Soka 

Tanzania, TFF (ASFC), Ko-
cha wa Yanga Nasreddine 
Nabi amesema sasa wa-
naelekeza nguvu zao zote 
kwenye mchezo wa kwan-
za wa fainali ya Kombe la 
Shirikisho Afrika dhidi ya 
USM Alger utakaochezwa 
Mei 28 kwenye Uwanja wa 
Benjamin Mkapa, jijini Dar 
es Salaam.

Akizungumza na gazeti la 
Nipashe jana, Nabi alisema 
baada ya kuifunga Singida 
Big Stars juzi na kutinga 
fainali ya FA, sasa akili zao 
na nguvu wanazielekeza 
kwenye mchezo huo wa 

fainali dhidi ya wababe hao 
kutoka Algeria.

“Huu mchezo dhidi 
ya Singida Big Stars

 ulikuwa mchezo
 muhimu sana kwetu, 

tulikuwa na muda
 mfupi wa kujiandaa
 tangu kutoka Afrika

 Kusini, jambo lililoje-
ma tumepata ushindi,
 ushindi huu unatupa

 hali ya kupambana
 kwenye mchezo

 wetu wa kimataifa,
 tunaelekeza akili 

zetu na nguvu kwe-
nye mchezo huu wa

 Mei 28,” alisema Nabi.

Alisema wachezaji wake 
wote wana morali ya juu 
hasa baada ya ushindi dhidi 

ya Singida Big Stars na sasa 
mawazo yao yapo kwenye 
mchezo dhidi ya USM Alger.

Kocha huyo alisema 
amewafuatilia wapinzani 
wake kufuatia michezo 
mbali mbali waliyoicheza 
na kubaini kuwa ni timu am-
bayo wanapaswa kucheza 
nayo wakiwa na tahadhari 
kubwa.

“USM Alger ni timu 
kubwa na wana uzoefu wa 
mashindano ya kimataifa, 
nimewafuatilia na tuna-
takiwa kuwa na utulivu na 
tahadhari kubwa kwenye 
mchezo wetu tutakapoku-
tana nao, mchezo wa ny-
umbani ni mchezo muhimu 
zaidi,” alisema Nabi.

Aidha, alisema Watanza-
nia wajitokeze kwa wingi 
siku ya mchezo huo ili kuzidi 

kuwapa hamasa mashujaa 
wao ambao wanataka ku-
weka historia kwa Tanzania 
kutwaa ubingwa wa Kombe 
la Afrika msimu huu.

“Katika mchezo uli-
opita na Singida Big Stars  
nilipumzisha baadhi ya 
wachezaji kwa kuwa nafa-
hamu tunajiandaa na mch-
ezo wetu wa fainali Kombe 
la Shirikisho Afrika hivi 
karibuni hivyo mashabiki 
waondoe hofu, tumejipanga 
na tunaendelea kujiandaa,” 
alisema Nabi.

Baada ya mchezo wa 
kwanza wa fainali utaka-
ochezwa Mei 28 hapa nchi-
ni, Yanga itasafiri kwenda 
Alger, Algeria kucheza mch-
ezo wa marudiano Juni 3 
utakaoamua bingwa wa mi-
chuano hiyo msimu huu.

Rais Samia anunua tiketi 5,000 Yanga
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Vinicius Jr adai La Liga ni ligi ya wabaguzi

Mchezaji wa timu ya wenye ulemavu, Samson Ponza, akirusha Tufe 
wakati akifanya mazoezi jana katika Viwanja vya Jakaya Kikwete 
jijini Dar es Salaam jana. PICHA: JUMANNE JUMA

Robertinho 
aomba 
kushirikishwa 
hatua zote 

ambacho tumeweza kukipata.
“ Kuhusu suala la usajili 

tayari tumeanza mikakati 
kwa sababu tunaelewa tume-
kosea wapi na kitu gani 
tunapaswa kufanya ili tuweze 
kuwa bora msimu ujao hivyo 
ni jambo jema kuweza kutam-
bua kila hatua ya usajili wa 
wachezaji ambao tumelenga 
kuwasajili kupitia viongozi na 
ripoti itakavyoweza kuonye-
sha mahitaji yetu ya msimu 
ujao, “ alisema Robertinho.

Alisema kwa sasa wanaan-
galia michezo miwili iliyoba-
kia na amewataka wachezaji 
wake kupambana kushinda 
mechi mbili zilizosalia ili ku-
maliza ligi hiyo kwa heshima.

Kikosi cha Simba kinaen-
delea na mazoezi katika 
uwanja wa Mo Simba Arena 
kujiandaa na michezo hiyo 
miwili dhidi ya Polisi Tanza-
nia utakaopigwa Juni 6 na 
ule dhidi ya Coastal Union 
utakaochezwa Juni 9, mich-
ezo yote itachezwa jijini Dar 
es Salaam. 
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karibisha na ninalipenda, 
lakini limekubali kuonekana 
kama nchi ya kibaguzi du-
niani. Samahani kwa Wahis-
pania ambao hawakubaliani 
na mimi, lakini leo hii huko 
Brazil, Hispania inajulikana 
kama nchi ya wabaguzi.

“Cha kusikitisha kwa bahati 
mbaya ni kitu kinachotokea 
kila wiki, sina mtetezi. 
Ninakubali. Lakini nina ngu-
vu na nitaenda hadi mwisho 
kupaza sauti dhidi ya waba-
guzi. Hata kama ni mbali na 
hapa.”

Katika taarifa yake, LaLiga 
ilisema imekuwa “ikipigana 
na aina hii ya tabia kwa mia-
ka mingi, pamoja na kukuza 
maadili chanya ya michezo, 
sio tu kwenye uwanja, lakini 
pia nje ya mchezo.”



Salaam jana, Msemaji wa Seri-
kali, Gerson Msigwa, alisema 
tiketi hizo ni mwendelezo wa 
kuongeza hamasa, ikiwa ni 
baada pia ya kuahidi Sh. milio-
ni 20 katika kila bao la ushindi 
litakalofungwa na wachezaji 
wa Yanga kwenye mechi hizo 
mbili za fainali.

“Rais Samia anahakikisha 
kuwa Yanga inachukua kombe 
kwa kuendeleza hamasa hizi 
za kununua tiketi 5,000 kwa 
lengo la kuujaza Uwanja wa 
Taifa utakaoshuhudia mchezo 
mgumu wa fainali kati ya timu 
ya Tanzania ya Yanga dhidi ya 

USM Alger.
“Rais anawataka Watanza-

nia waende kuujaza uwanja 
kwa sababu mama hana 
mbambamba katika mbio 
za Yanga kuitangaza nchi 
kimataifa kupitia mpira wa 
miguu,” alisema.

Katika hatua nyingine, 
Msigwa aliwataka wachezaji 
kuingia uwanjani kwa ngu-
vu zote ili washinde magoli 
mengi kwa sababu fedha za 
Rais zinazotolewa ili kuibua 
hamasa bado zipo kwa lengo 
moja la kuhakikisha Yanga in-
aibuka kidedea katika mechi 

zake za fainali za Kombe la 
Shirikisho.

Mechi ya marudiano kati 
ya Yanga na USM Alger ina-
tarajiwa kupigwa nchini Alge-
ria, Juni 3, mwaka huu, huku 
Yanga ikiingia fainali kwa 
mara ya kwanza katika histo-
ria ya michuano ya Kimataifa 
inayoendeshwa Shirikisho la 
Mpira wa Miguu Afrika.

Mengine makubwa yaliyo-
fanywa na Rais Samia dhidi 
ya Yanga katika mechi yao ya 
fainali ni kuipa ndege klabu 
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Na Mwandishi Wetu

R
AIS Samia Suluhu 
Hassan, amejitoa ki-
masomaso kuhakiki-
sha kuwa Yanga in-

ashinda nyumbani dhidi ya 
USM Alger ya Algeria kwa 
kununua tiketi 5,000 ili 
mashabiki waingie kwa wingi 
uwanjani.

Mechi hiyo ya fainali
 inayosubiriwa kwa

 hamu imepangwa ku-
pigwa Mei 28 katika

 Uwanja wa Taifa jijini 
Dar es Salaam, ikiwa ni

 mechi ya mkondo wa
 kwanza wa Kombe la

 Shirikisho.
Akizungumza jijini Dar es 

Dortmund yanusa ubingwa Bundesliga

Na Saada Akida 

KOCHA  wa Simba, Robert Ol-
iveira ‘Robertinho’, amewaam-
bia mabosi wa timu hiyo ana-
taka ashirikishwe katika kila 
hatua ya usajili watakaofanya 
kuelekea msimu ujao baada 
ya kukabidhi faili la majina 
ya wachezaji anaowataka 

kwenye kikosi chake.
Robertinho ametoa kauli 

hiyo kufuatia Simba kukosa 
makombe yote msimu huu 
licha ya kuonyesha upinzani 

mkali mbele ya wapinzani wao 
Yanga.

Yanga wamefanikiwa kushin-
da ubingwa wa Ligi Kuu Bara 
kwa mara ya pili mfululizo 
huku wakifanikiwa kuingia 
fainali ya Kombe la Shirikisho 
Afrika na Kombe la FA.

Akizungumza na Nipashe 
jana,  Robertinho alisema 
anataka ashirikishwe kwe-
nye hatua ya usajili ili kupata 
wachezaji anaowataka kwe-
nye kikosi chake kwa ajili ya 
msimu ujao watakaomwezesha 
kufikia malengo.

Msimu huu Simba wali-
kuwa na malengo ya angalau 
kucheza hatua ya nusu fainali 
ya Ligi ya Mabingwa Afrika 
pamoja na kuchukua ubingwa 
wa Ligi Kuu Tanzania Bara na 
kombe la Shirikisho (FA), hata 
hivyo wameshindwa kufikia 
malengo hayo na kushuhudia 
watani zao, Yanga wakichukua 
ubingwa wa Ligi Kuu na kut-
inga hatua ya fainali katika 
michuano ya Shirikisho Afrika 
na ile ya FA.

“Nashukuru Mungu kwa sasa 
tunasubiria kumaliza msimu 
kwa mechi mbili zilizobakia 
kabla ya kuanza maandalizi ya 
msimu ujao, ingawa tumeanza 
mikakati mapema ya kujua ma-
hitaji gani ambayo tunaweza 
kuyahitaji kuelekea msimu ujao 
kwa sababu msimu huu hakuna 

Robertinho 
aomba 
kushirikishwa 
hatua zote 
usajili Simba
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Rais Samia anunua 
tiketi 5,000 Yanga

   Ni kwa ajili ya mashabiki kwenda 
kuwashangilia ‘Wananchi’ Mei 28...

Msemaji Mkuu wa Serikali, Gerson Msigwa (kulia), akikabidhi Sh. milioni 20 kwa makamu wa Rais wa klabu ya 
Yanga, Arafat Haji, ikiwa ni zawadi ya Rais Samia Suluhu Hassan kwa magoli mawili waliyofunga katika ushindi 
wa mabao 2-1 dhidi ya wenyeji, Marumo Gallants kwenye mchezo wa marudiano wa nusu fainali Kombe la 
Shirikisho Afrika wiki iliyopita nchini Afrika Kusini. PICHA: BINZUBERY
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