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KESI YA MBOWE

Aeleza alivyomtafuta
mume hadi mochwari

UKURASA 2 UKURASA WA 3 UKURASA WA 4 UKURASA WA 17
OLE NASHA KUZIKWA  MASHAHIDI ZAIDI MWINYI ASEMA
ARUSHA JUMAMOSI JAMHURI KUTOA SERIKALI
MAZIKO ya aliyekuwa Nai-  USHAHIDI KESI YA HAINA UKABILA
bu Waziri, Ofisi ya Waziri SABAYA WALA DINI
Mkuu, Uwekezaji, William . ) .
Ole Nasha, yanatara- KESI ya uhujumu uchumi RAIS wa Zanzibar, Dk. Hus-
jiwa kufanyika Oktoba 2, namba 27, inayomkabili sein Ali Mwinyi, amesema
mwaka huu, kijijini kwake aliyekuwa Mkuu wa Wilaya  kuwa anaiendesha Serikali
Osinoni, mkoani Arusha. ya Hai mkoani Kiliman- ya Zanzibar bila ya ubaguzi
Aidha, leo itafanyikaibada  jaro, Lengai Ole Sabayana  wa kidini, rangi wala kabila

wenzake sita, inatarajiwa..  na kwa kufuata misingi...

ya kuaga mwili katika ...

Mchakato Chato kuwa
mkoa sasa wakamilika

Mvvenyeklt| wa Chama cha Demokrasia na Maendeleo (CHADEMA), Freeman
Mbowe (kulia) na wenzake wakiwa chini ya ulinzi wa askari Magereza katika
Mahakama Kuu Divisheni ya Makosa ya Rushwa na Uhujumu Uchumi, mkoani
Dar es Salaam jana. PICHA: JUMANNE JUMA

Gari la mbunge
CCM lachomwa

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Kilimanjaro, Simon Maigwa (katikati), akiangalia mzoga wa chui

wasiojulikan
J m aliyeuawa baada ya kuvamia makazi ya watu eneo la mji mdogo wa Bomang'ombe, wilayani Hai,
mkoani humo jana na kuleta taharuki. PICHA: MARY MOSHA

m BIASHARA UNITED YAMULIKA PIA CAF UK.20
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Aeleza alivyomtafuta mume hadi mochwari

Na Kulwa Mzee

SHAHIDI  wa tatu katika kesi
ndogo ndani ya kesi ya msingi ya
ugaidi inayomkabili Mwenyekiti
wa Chama cha Demokrasia na
Maendeleo (CHADEMA), Free-
man Mbowe, Lilian Kibona,
amedai alimtafuta mumewe vi-
tuo vinne vya polisi, wodini na
mochwari za hospitali tatu bila
kumwona.

Lilian (25) ambaye ni mke wa
mshtakiwa wa pili, Adam Kasek-
wa, alidai hayo Mahakama Kuu
Divisheni ya Makosa ya Rushwa
na Uhujumu Uchumi mbele ya
Jaji Mustapha Siyani akiongozwa
na Wakili John Mallya.

Alidai wakati anaolewa mwaka
2016, Kasekwa alikuwa askari
wa Jeshi la Wananchi Tanzania
(JWTZ) Kikosi cha Ngerengere na
baada ya kuachishwa jeshi, alien-
delea kufanya shughuli binafsi za
biashara.

Alidai mwanzoni mwa Agosti,
2020 kulikuwa na mawasiliano
kati ya Kasweka na rafiki yake
Mohammed Ling'wenya, alimfa-
hamisha kuna kazi Moshi, hivyo
atampitia Chalinze ili waende.

Shahidi huyo alidai kuwa
mume wake alimshirikisha taar-
ifa hizo na yeye kama mke al-
imruhusu aende, lakini kabla ya
safari walikwenda Morogoro na

Y

Katibu Mkuu wa Chama Cha Mapinduzi (CCM), Daniel Chongolo (kushoto), akizungumza na Katibu Mkuu wa
Chama cha Frelimo cha nchini Msumbiji, Roque Silva Samwel, baada ya mazungumzo yao katika ofisi ndogo

waliporudi wakaenda Moshi na
walipofika alimjulisha kwamba
amefika na mawasiliano yaliku-
wa mazuri kati yao.

“Agosti 5, 2020 muda wa saa
1:00 asubuhi alinipigia simu kun-
ijulia hali na mtoto lakini kabla
ya kuendelea na mazunguzo
aliniambia nisubiri kidogo atani-
pigia baadaye.

“Nilipoona hajapiga niliamua
kumpigia, lakini simu iliita kwa
muda mrefu bila kupokewa na
baadaye ilipokewa na hakuna
aliyeongea upande wa pili na
baadaye ikawa haipatikani,” al-
idai.

Lillian alidai kuwa hakupigiwa
tena mpaka alipoamua kumpigia
Ling'wenya ambaye naye simu
yake haipokewa hadi siku ya pili
alipojaribu kupiga tena, lakini
haikuwa hewani.

“Agosti 9, 2020 ilikuwa siku ya
Jumapili niliamka mtoto akiwa
anasumbuliwa na tumbo, hivyo
nikampeleka Hospitali ya Serika-
li Chalinze, akapatiwa matibabu
na kurudi nyumbani ambapo
nilikuta alama za nyayo za watu
mlangoni na mlango ukiwa wazi,
kitasa kimevunjwa wakati nili-
acha umefungwa.

“Wazo la kwanza nilidhani ni
wezi, lakini nilipoingia ndani
kwa haraka haraka sebuleni vitu
kama TV vilikuwapo. Nilipok-

wenda chumbani nilikuta nguo
zote kwenye mabegi zimemwag-
wa na begi moja la Kasekwa al-
ilotoka nalo Congo lenye mabaka
ya jeshi limechukuliwa.

“Niliamua kwenda kwa jirani
akanifahamisha kwamba kuna
magari ya polisi yakiwa na askari
waliovaa sare na wengine kiraia
ambao waliingia ndani na kuan-
za kupekua. “Alisema waliondo-
ka na begi, vyeti vya kijeshi vya
Kasekwa, hati ya kiwanja na kadi
ya pikipiki.

“Mkuu wa Upelelezi wa Chal-
inze aliacha namba yake ya simu
ili kama kuna lolote nimpigie
kwa ufafanuzi zaidi. Nilipompigia
aliniambia alipokea simu kutoka
Polisi Moshi ambao walimtaka
aongozane nao kufanya upekuzi
nyumbani kwa Kasekwa,” alidai.

Shahidi aliendelea kudai kuwa
alimtafuta mke wa Ling’'wenya
ambaye alimwambia wamtafute
mke wa Bwire kwa sababu wote
walikuwa na sintofahamu ya
wapi walipo waume zao.

Baada ya kupata mawasiliano
ya mke wa Bwire alimshauri wa-
kutane Dar es Salaam baada ya
mke wa Ling’'wenya kupata taari-
fa kuwa waume zao walipelekwa
huko.

Alidai walipowasili Dar es Sa-
laam alifika nyumbani kwa mke
wa Bwire, Temeke ambako wal-

-

ishauriana kuanza kuwatafuta
waume zao katika vituo vya Poli-
si vinne na hospitali tatu.

Alivitaja vituo hivyo kuwa ni
Changombe, Kituo Kikuu cha
Polisi Dar es Salaam, Kituo cha
Polisi Oysterbay na Kituo cha
Polisi cha TAZARA ambavyo
waliangalia majina yao kwenye
vitabu vya kumbukumbu, lakini
hayakuwapo ndipo walipoamua
kwenda kuwatafuta katika wodi
na vyumba vya kuhifadhia maiti
katika Hospitali za Muhimbili,
Mwananyamala na Amana am-
bako hawakuwaona pia.

Alidai kuwa akiwa na wen-
zie waliangalia miili yote
mochwari  bila mafanikio na
baada ya hapo alirudi Chal-
inze bila kujua alipo mume wake
mpaka Agosti 19, 2020 alipoona
kwenye taarifa ya habari katika
kituo cha televisheni cha ITV ak-
iwa katika Mahakama ya Hakimu
Mkazi Kisutu, akishtakiwa kwa
makosa ya uhujumu uchumi na
ugaidi.

Lilian anadai aliwahi kwenda
kumuona Gereza la Segerea, al-
imfahamisha kuwa alipigwa na
kwa kumwangalia aliona ame-
konda hadi macho yake yakiwa
yameingia ndani.

Washtakiwa katika kesi hiyo ni
Mbowe, Halfani Bwire, Kasekwa
na Lingwenya ambao wanaka-

biliwa na mashtaka sita yaki-
wamo kula njama na kufanya
vitendo vya kigaidi.

UAMUZI OKTOBA 19

Mahakama inatarajia kutoa ua-
muzi katika shauri dogo la kup-
inga kupokelewa kwa maelezo
ya onyo ya mshtakiwa Adamu
Kasekwa kwa madai aliteswa
kabla na wakati akichukuliwa
maelezo hayo Oktoba 19 mwaka
huu.

Pia mahakama hiyo itatoa ua-
muzi wa endapo maelezo hayo
yalichukuliwa zaidi ya saa nne
inayoruhusiwa kisheria.

Jaji Siyani alifikia uamuzi huo
baada ya upande wa utetezi
kufunga ushahidi wakiwa na
mashahidi watatu na kuomba
kufanya majumuisho ya mwisho
kwa maandishi Oktoba 4, mwaka
huu.

Wakili wa Serikali Mwandam-
izi, Robert Kidando, alikubali
maombi ya upande wa utetezi na
mahakama iliwaruhusu kuwasili-
sha hoja zao kwa ufupi zikiwa na
mambo muhimu na zisizozidi
kurasa tano Oktoba 4, mwaka
huu.

Mahakama hiyo ilielekeza
majumuisho hayo kuwasilishwa
kwa msajili, yatakapomfikia Jaji
Siyani atatoa uamuzi Oktoba 19,
mwaka huu.

Mchakato mkoa
Chato wakamilika

Na Richard Makore, MWANZA

MCHAKATO wa kuifanya Wilaya ya Chato
kuwa mkoa umekamilika na kinachosub-
iriwa kwa sasa ni majibu kutoka Ofisi ya
Rais Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa
(TAMISEMI), kuhusu utata wa Wilaya ya
Busanda ibaki katika mkoa gani.

Kikao cha Kamati ya Ushauri mkoani
Geita (RCO), tayari kimeridhia kuanzishwa
kwa mkoa mpya wa Chato na wilaya zi-
takazounda mkoa huo zimetangazwa.

Wilaya hizo ni pamoja na Bukombe,
Chato, Kakonko, Bihalamulo, Ngara, pamoja
na Busanda ambayo inabishaniwa na pande
mbili kati ya Geita na Chato iwe upande
gani na kulazimika suala hilo kupelekwa

TAMISEMI ili kutolewa vamuzi.

Akiongoza kikao cha RCC hivi karibuni,
Mkuu wa Mkoa wa Geita, Rosemary Siny-

Walichoma moto gari la mbunge

Na Thobias Mwanakatwe, SONGWE

WATU wasiojulikana wamelichoma
moto gari la Mbunge wa Mbozi kupi-
tia Chama Cha Mapinduzi (CCM),
George Mwenisongole na kuliteket-
eza kabisa.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Songwe, Jane Magomi, akizungumza
na gazeti hili jana kwa simu, alisema
tukio hilo lilitokea jana saa 9:00 usiku
nyumbani kwao mbunge huyo eneo
la Ichenjezya Vwawa Mjini wilayani
Mbozi.

Kamanda Magoni alisema polisi

walipata taarifa za kuteketea gari
aina ya Toyota Brevis yenye namba
T. 231DDZ mali ya mbunge huyo, na
kwamba walifika eneo la tukio wak-
iwa na Jeshi la Zimamoto na kufaniki-
wa kuuzima ili moto usilete madhara
katika nyumba.

Alisema sababu za kuchomwa
moto gari hilo hazijajulikana, lakini
polisi wanaendelea na uchunguzi
kubaini na kuwataka wananchi kutoa
ushirikiano kwa Jeshi la Polisi ili ku-
wabaini wahusika.

Kufuatia tukio hilo, Mkuu wa Mkoa
wa Songwe, Omary Mgumba ametoa

salamu za pole kwa mbunge huyo.

Mgumba alitoa wito kwa wananchi
kutuliana kuwa na subira katika kip-
indi hiki na kuacha kutoa taarifa kwa
watu wasiohusika.

Mbunge Mwenisomgole alisema
tukio hilo limemsikitisha na kwamba
kwa sasa ni mapema kuzungumzia
jambo hilo.

“Kwa kuwa vyombo vya ulinzi na
usalama vimeanza kuchunguza tukio
hilo, nafikiri tuviachie vifanye kazi
yake na baada ya uchunguzi ukweli
utajulikana,” alisema.

amure, alitangaza kukamilika kwa mchakato
huo na kwamba kinachosubiriwa kwa sasa
ni uamuzi kuhusu Wilaya ya Busanda iwe
mkoa gani.

Mchakato huo ulianza muda mrefu kabla
aliyekuwa Rais wa Awamu ya Tano, John
Magufuli hajafariki dunia mapema mwaka
huu.

Magufuli aliwahi pia kuwa mbunge wa
Jimbo la Chato kwa miaka 20.

Wakati mchakato huo wa kuanzisha mkoa
mpya wa Chato, ukikamilika, Kikao cha
Kamati ya Ushauri (RCC), mkoani Mwanza
juzi Kikiridhia kuhamishwa kwa Halmashau-
ri ya Wilaya ya Buchosa iliyokuwa mkoani
humo kwenda mkoani Geita.
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Nasha kuagwa Dodoma
leo, kuzikwa Arusha

Jumamosi

Na Ibrahim Joseph,
DODOMA

MAZIKO va aliyekuwa
Naibu Waziri, Ofisi ya
Waziri Mkuu, Uwekezaji,
William Ole Nasha, yanat-
arajiwa kufanyika Oktoba
kwake Osinoni, mkoani
Arusha.

Aidha, leo itafanyika
ibada ya kuaga mwili
katika viwanja vya Bunge,
kwa ajili ya kusafirishwa
kwenda mkoani humo.

Akitoa ratiba ya mazishi
kwa waandishi wa habari
wa Nchi, Ofisi ya Waziri
Mkuu, Sera, Bunge, Kazi,
Vijana, Ajira na wenye Ul-
emavu, Jenista Mhagama,
alisema baada ya vikao
vya pamoja kati ya Ofisi
yva Waziri Mkuu, Bunge
na Chama Cha Mapinduzi
(CCM) na familia wame-
kubaliana azikwe Juma-
mOosi.

Alisema serikali inaen-

delea kufanya maandalizi
ya kutosha kuhakikisha
taratibu za mazishi na
maziko zinafanyika kwa
heshima zote.

Mhagama alisema mwili
wake utaagwa, kwenye
viwanja vya Bunge kuan-
Za saa tano ya subuhi na
baada ya hapo utasa-
firishwa kwenda Arusha.

Hata hivyo, Waziri
Mhagama alisema vikao
vinaendelea, ili kuhakiki-
sha ratiba hiyo inafuatwa
kwa kushirikiana na
familia.

Kwa upande wake, Mse-
maji wa familia, Edward
Porokwa, alisema wana-
farijika sana kwa ushiriki-
ano wanaopata kutoka
serikalini.

Kaporokwa aliishukuru
serikali kupitia Ofisi ya
Waziri Mkuu kwa utara-
tibu uliochukuliwa kwa
kuhakikisha wanaupeleka
mwili wa ndugu yao

kwa heshima zote.

CAG uchunguzi

Mwigulu amwagiza

halmashauri 4, taasisi

Josephine Majura na Alice Nyange

WAZIRI wa Fedha na Mipango,
Dk. Mwigulu Nchemba, amem-
wagiza Mdhibiti na Mkaguzi
Mkuu wa Hesabu za Serikali
(CAG) kuzifanyia ukaguzi na
uchunguzi wa kina halmashauri
4 za wilaya na taasisi moja ya
serikali kwa kukiuka Sheria za
Ununuzi wa Umma.

Alitoa maagizo hayo baada ya
kupokea Ripoti ya Tathmini ya
Utendaji ya Mamlaka ya Udhibiti
wa Ununuzi wa Umma (PPRA) ya
Mwaka wa Fedha 2020/2021, jiji-
ni Dodoma. Dk. Mwigulu amese-
ma uchunguzi lazima ufanyike
ili hatua za kisheria zichukuliwe
kwa watu wote watakaobainika
kukiuka taratibu za ununuzi iki-
wamo kutoa zabuni nje ya mfu-
mo wa kielektroniki wa TANePS
unaotumika kuchakata zabuni.

Kwa mujibu wa taarifa iliyo-
tolewa na Mjumbe wa Bodi ya
PPRA, Prof. Ninatubu Lema kwa
niaba ya Mwenyekiti wa Bodi,

Prof. Marten Lumbanga, Taasisi
tano zilizopata wastani hafifu
wa kufuata sheria taratibu na ka-
nuni za ununuzi wa umma kuwa
ni Halmashauri ya Mji Kondoa,
Halmashauri ya Mbogwe, Hal-
mashauri ya Biharamulo, Hal-
mashauri ya Chato na Taasisi ya
Utafiti wa Wanyama.

Aidha, Dk. alimuagiza Katibu
Mkuu wa Wizara ya Fedha na
Mipango, Emmanuel Tutuba, ku-
ziandikia waraka Taasisi 172 am-
bazo zimeunganishwa kwenye
Mfumo wa Ununuzi wa Umma
kwa njia ya Mtandao (TANePS)
watoe sababu za  kutotumia
mfumo huo katika kufanya un-
unuzi.

Alizitaka pia Taasisi nunuzi
zote kutumia asilimia 30 ya
gharama yote ya zabuni zinazo-
tangazwa katika mpango wao wa
ununuzi wa mwaka kwa ajili ya
kuyawezesha makundi maalumu
yakiwamo ya vijana, wanawake,
wazee na watu wenye ulemavu
kwa mujibu wa sheria ya un-

unuzi.

“Nimesikitika sana baada ya
kusikia kwamba kati ya Taasisi
86 mlizozikagua ni Taasisi mbili
tu ndizo zilitenga asilimia 30
katika mpango wao wa ununuzi
wa mwaka kwa ajili ya makundi
maalumu,” alisisitiza Dk. Mwigu-
lu.

Prof. Lema, alisema katika
Mwaka wa Fedha 2020/2021
walifanya ukaguzi wa mikataba
8,838 ya ununuzi yenye thamani
ya Sh. trilioni 9.2 kutoka Taasisi
86.

Prof. Lema alifafanua kuwa
matokeo ya ukaguzi huo yalio-
nyesha Taasisi 130 kati ya 718 zi-
lizounganishwa kwenye mfumo
wa Ununuzi wa TANePS haziku-
wasilisha mipango yao ya un-
unuzi kupitia mfumo huo huku
Taasisi 208 ziliwasilisha mipango
yao kupitia mfumo huo lakini zi-
kachakata zabuni nje ya mfumo
hali inayoashiria kuwapo kwa
vitendo vya rushwa na matumizi
mabaya ya madaraka.
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Ushauri wa Wadau wa Mitaa kwa shughuli za mradi
wa kaboni ya Dhahabu ‘RUDI WATER Project’

Ndugu Mdau,

4LIFE Solutions itatekeleza shughuli za mradi wa kaboni VPA2: ‘RUDI WATER Project’ chini ya Mpango wa
Shughuli za Kiwango cha Dhahabu (PoA) Programu endelevu ya Usafi wa Maiji. Mradi utasambaza teknolojia
salama ya utakaso wa maji, inayoitwa Sawa, kulingana na Teknolojia inayotumia miale ya jua ili Kuzuia
Maambukizi ya magonjwaa/maambukizi yanayotokana na unywaiji Maji yasiyo masafi kwa kaya zinazoishi
katika mikoa ya Shinyanga na Ruvuma (Madama, Namtumbo, Songea, Kahama / Msalala, Shinyanga DC,
MbogweWilaya), Tanzania. PoA inasimamiwa na 4Life Solutions (zamani inayojulikana kama SolarSack), iliyo na o
ofisi kuu Kidenmaki inaanza. Katika muktadha huu Ushauri wa Umma wa Wadau wa Mitaa utafanyika kwa
wadau wote wa ndani ya nchi, walioathirika na wanaovutiwa, pamoja na mashirika yasiyo ya kiserikali, vikundi
vya wanawake, taasisi za utafiti na mashirika / watu wanaofanya kazi juu ya mada zinazohusiana na shughuli za
mradi, watunga sera juu ya kitaifa na ngazi ya wilaya na pia kwa watu wa eneo, jamii na wawakilishi ambao

wameathiriwa moja kwa moja au kwa njia isiyo ya moja kwa moja na mradi huo.

4LIFE Solutions (Waratibu na wasimamizi Taasisi ya PoA) inaalika watu wote wanaopenda kuhudhuria

Ushauri wa Wadau wa Mtaa mnamo Oktoba 29th, 2021, 8:30 asubuhi hadi 13:00 jioni katika

Ruhuwiko Hunt Club
Mji wa Ruhuwiko-Songea
Mbinga road

Tel N ° ya ukumbi+255620655773 AU +255252951008

Wadau ambao hawawezi kuhudhuria mkutano huo, wana uwezekano wa kushiriki mkondoni kupitia

Zoom. Maelezo ya kuingia ni yafuatayo:

Umealikwa kwenye mkutano wa Zoom.
Wakati: Oktoba 29, 2021 08:30 AM E.A.T (MUDA WA AFRIKA MASHARIKI)

Jisqjili mapema kwa mkutano huu ukitumia kiunga hiki:
https://us02web.zoom.us/meeting/register/tZAsfuivqT8pGIFUSHs5itwOHbQDg7-5ZN1U

Baada ya kujiandikisha, utapokea barua pepe ya uthibitisho iliyo na habari juu ya kujiunga na mkutano huo.

AJENDA

o Mapokezi - Kutia saini orodha
ya washiriki (8:30 asubuhi)
Utangulizi na uwasilishaji wa
Mradi (9:00 asubuhi)
¢ Maswali na maoni juu ya mradi
huo (9:30 asubuhi)
e Kanuni za Kulinda Tathmini
ya mradi (10:30 asubuhi)
e Tathmini endelevu ya mradi
M:15 am)
» Majadiliano juu ya utaratibu
wa malalamiko na ufuatilia;ji
wa athari za maendeleo
endelevu (12:15 pm)
Fomu za tathmini na kufungwa
kwa mkutano (12:30 pm)
Maonyesho (12:45 pm)
Chakula cha mchana (13:00 pm)

www.4lifesolutions.com

Ikiwa kuna maswali yoyote au ikiwa unataka maelezo zaidi na habari za mradi kabla ya mashauriano, tafadhali andika barua pepe kwaJulius Macharia,
Meneja wa Kaboni kutoka 4LIFE Solutions (jkm@4lifesolutions.com) au piga simu kwa Happiness Urasa, Msimamizi wa Miradi nchini Tanzania kutoka 4Life
Solutions (+255 767 007 505) Tafadhali tumia maelezo haya ya mawasiliano pia kwa kutoa maoni yako ikiwa huwezi kushiriki katika mkutano wa wadau.
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Ajinyonga hadi kufa kwa§

msongo wa mawazo

Na Ahmed Makongo,
BUNDA

hunga, wilayani Bunda, Majami
James (57), amekufa kwa ku-
jinyonga na kamba ya katani
kwenye mti uliokuwa nyuma
ya nyumba yake na kuacha
ujumbe kuwa ameamua kujitoa
uhai kutokana na msongo wa
mawazo

Kamanda wa Polisi mkoani
Mara, Longinus Tubishubwa-
mu, alithibitisha kutokea kwa
tukio hilo jana.

Alisema tukio hilo lilitokea
juzi majira ya saa 12 alfajiri eneo
la nyumbani kwa marehemu,

James ambaye alikuwa mja-
siriamali wa kibanda cha duka
la vitu vidogovidogo, pia aliku-
wa fundi cherehani akiwa ana-
jishughulisha na ushonaji wa
nguo za aina mbalimbali kijijini
hapo.

Kamanda  Tubishubwamu
alisema kuwa siku moja kabla
ya kuchukua uamuzi huo, kuli-
kuwa na kikao cha wanafamilia
kikiwa kinamjadili kuhusu
mwenendo wake wa kimaisha
pamoja na wana ukoo wenzake.

“Siku moja kabla ya mwa-
namume huyo kuamua kujitoa
uhai wake kulikuwa na kikao
cha wanafamilia kikimjadili
masuala mbalimbali juu ya
mwenendo wake wa kimaisha,”

alisema kamanda Tubishub-
wamu.

Alisema kuwa siku iliyo-
fuata mwili wa James ulikutwa
unaning’inia juu ya mti nje ki-
dogo ya nyumba yake.

Alisema kuwa baada ya ku-
fanya upekuzi kwenye mfuko
wa nguo yake, walikuta karatasi
iliyokuwa na maandishi, ‘Asi-
sumbuliwe mtu yeyote kuhusu
kifo changu, kwani nimeamua
kujitoa uhai wangu mwenyewe
kutokana na msongo wa mawa-
70'.

Kufuatia tukio hilo kamanda
Tubishubwamu, aliendelea
kutoa wito kwa wananchi,
kumrudia Mwenyezi Mungu
kwa kuacha kutenda mambo

maovu, ikiwa ni pamoja na :
kupata ushauri nasaha kwa :
watu mbalimbali wakiwamo :
viongozi wa madhebu ya dini, :
wanapokutana na changamoto :
za kimaisha ili waweze kushau- :

riwa vizuri.

Alisema kuwa tayari mwili :
wa marehemu umehifadhiwa :
katika chumba cha maiti katika :
Hospitali teule ya Halmashauri :

ya mji wa Bunda (CDH).

cho waliozungumza na gazeti :
hili kwa njia ya simu kutoka ki- :
jiji hapo, wamesikitishwa na ua- :
muzi huo wa kujinyonga, kwa :
kuwa alikuwa mtu mpole na :
muda wote alikuwa akishinda :

ndani ya kibanda chake.
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miaka 17 hadi 24, wilayani Kahama, mkoani Shinyanga, wanaosoma

fani ya ufundi magari wakijifunza kwa vitendo katika Chuo cha Ufundi stadi Mwaka, katika Halmashauri ya Msalala juzi, kwa
ufadhili wa Shirika la FHI360 chini ya USAID na PEPFAR. Habari Uk. 7. PICHA: SHABAN NJIA

Mashahidi zaidi wa Jamhuri kutoa ushahidi

Na Allan Isack, ARUSHA

KESI ya uhujumu uchumi nam-
ba 27, inayomkabili aliyekuwa
Mkuu wa Wilaya ya Hai mkoani
Kilimanjaro, Lengai Ole Sabaya
na wenzake sita, inatarajiwa kue-
ndelea kunguruma leo katika Ma-
hakama ya Hakimu Mkazi Mkoa
wa Arusha, ambapo mashahidi wa
Jamhuri watatoa ushahidi.

Washtakiwa wengine ni Silvest-
er Nyengu (26), Enock Togolani
(41), Watson Mwahomange (27),
John Odemba, Jackson Macha (29)
na Nathan Msuya (31).

Septemba 23, mwaka huu akitoa
ushahidi, aliyekuwa Katibu Tawala
Msaidizi wa Mkoa wa Kiliman-
jaro, Renatus Msangira (45), alidai
kwamba Ole Sabaya, hakupewa
kibali chochote cha maandishi
kwenda kutekeleza majukumu nje
ya kituo chake cha kazi.

Watatu
wanaodaiwa
majambazi
wauawa

Na Pendo Thomas, KIGOMA

WATU watatu wanaodaiwa kuwa
majambazi wa kutumia silaha
waliokuwa wakijiandaa kutekeleza
tukio la uhalifu katika eneo la Kwa
Maiko, Kata ya Nyakitonto, Wilaya
ya Kasulu, wameuawa wakati wa
majibizano ya risasi na polisi.

Akithibitisha kutokea kwa tukio
hilo, Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Kigoma, ACP James Manyama,
alisema tukio hilo limetokea juzi
majira ya saa 11 alfajiri baada ya
kupata taarifa za uwapo wa wa-
halifu waliotega magogo kwa ajili
ya kupora wananchi na wafanya-
biashara wanaotoka katika eneo la
Kagerankanda.

Kamanda Manyama alisema
baada ya wahalifu kubaini kuwa
wanafuatiliwa walianza kurusha
risasi dhidi ya polisi na kikosi cha
TANAPA Hifadhi ya Gombe, wal-
iokuwa kwenye doria hiyo. Polisi
walifanikiwa kuwajeruhi wahalifu
hao

Kamanda Manyama alisema
wahalifu wote watatu wamepoteza
maisha wakati jeshi hilo liki-
wapeleka kupatiwa matibabu ka-
tika Hospitali ya Wilaya ya Kasulu.

Polisi pia imekamata bunduki
aina ya AK47, magazine moja
yenye risasi 24 na mapanga katika
eneo la tukio pamoja na kubaini
kuwapo na genge la wahalifu sita
na zoezi la kuwatafuta wengine
waliokimbia likiendelea.

Waliofariki wanakadiriwa kuwa
na umri kati ya miaka 35 hadi 40
na majina yao hayajatambuliwa.

“Operesheni zetu ni endelevu
kama kuna watu wako maeneo
yale wakitarajia kutenda uhalifu
hakika tutawamaliza wote,”
alisema.

Msangira, ambaye ni shahidi wa
kwanza wa upande wa Jamhuri,
alitoa madai hayo, wakati akitoa
ushahidi, akiongozwa na Wakili
wa Serikali Mwandamizi, Filex
Kwetukia.

Alidai  kiutaratibu Mkuu wa
Wilaya akitaka kwenda kufanya
kazi nje ya kituo chake cha kazi
inatakiwa apate kibali cha maandi-
shi kutoka kwa Mkuu wa Mkoa, la-
kini hilo halikufanyika.

Naye shahidi wa pili wa Jam-
huri, ambaye ni Kaimu Meneja
wa Mamlaka ya Mapato Tanzania
(TRA), Mkoa wa Arusha, Kayobio
Majogoro(41), alidai ofisi yake,
haikuwa na taarifa za Sabaya,
kuongoza kikosi maalum kwenda
kufanya operesheni ya kukusanya
kodi jijini Arusha.

Septemba 24, mwaka huu, ak-
iongozwa na Wakili wa Serikali
Mwandamizi, Ofmed Mtenga, alid-

ai kwa mujibu wa sheria, Kamish-
na Mkuu wa TRA, ndiye mwenye
mamlaka ya kuunda kikosi kazi
maalum kwa ajili ya kukusanya na
kuchunguza masuala ya kikodi.

Majogoro alidai suala na kuku-
sanya kodi lipo chini ya mamlaka
hiyo na wakuu wa wilaya hawa-
husiki kukusanya kodi, bali wana-
baki kuwa kama wadau wa taasisi
hiyo ya serikali.

Alidai vyombo vingine vya dola
wakiwamo askari wanashirikiana
nao kwa kuwaomba msaada kama
wanakwenda kufanya operesheni
maalum ya kukusanya kodi au ku-
fanya uchunguzi.

Katika kesi hiyo, shtaka la kwan-
za ni la kuongoza genge la uhalifu
kinyume na Sheria ya Uhujumu
Uchumi Kifungu cha 57(1) na 60(2)
na linawakabili washtakiwa wote.

Ilidaiwa kwa pamoja washtak-
iwa hao, Januari 22, mwaka huu

katika maeneo tofauti ya Jijila Aru-
sha, akiwa mtumishi wa serikali
kwa nafasi ya Mkuu wa Wilaya ya
Hai, walifanya vitendo vya uhalifu
kwa kujipatia fedha kiasi cha Sh.
milioni 90 kwa manufaa yao.

Shtaka la pili ni la kujihusisha
na vitendo vya rushwa na linam-
kabili mshtakiwa wa kwanza peke
yake.

Ilidaiwa Januari 22, mwaka huu,
sha, Sabaya alijihusisha na vitendo
vya rushwa kwa kumtaka Francis
Mrosso, kumpatia Sh. milioni 90
kwa kumshinikiza ili asitoe taarifa
za jinai za mtu huyo za madai ya
ukwepaji kodi.

Shtaka la tatu ni la kujihusisha
na vitendo vya ruswa linamkabili
Sabaya, ambapo ilidai Januari 22,
mwaka huu, akiwa katika eneo

alijihusisha na vitendo vya rushwa

kesi ya Sabaya

kwa kujipatia Sh. milioni 90, ku-
toka kwa Francis Mrosso, ili asitoe
taarifa za jinai za mtu huyo za
madai ya ukwepaji kodi.

Shtaka la nne ni la matumizi
mabaya ya madaraka, linamkabili
Sabaya peke yake, ambapo ilid-
aiwa kuwa, Januari 22 mwaka huu,
akiwa katika eneo la kwa Murom-
bo, alitumia vibaya nafasi yake ya
Mkuu wa Wilaya ya Hai, kwa kum-
tisha Francis Mrosso, kumfungulia
mashtaka ya kukwepa kodi na.

Shtaka la tano ni la utakatishaji
wa fedha na linawakabili washtak-
iwa wote saba, Inadaiwa Februari
22, mwaka huu, Ole Sabaya kwa
kushirikiana na wenzake, wakiwa
katika eneo la kwa Murombo Ji-
jini Arusha, walijipatia Sh.milioni
90, wakitambua kufanya hivyo
ilikuwa ni zao la vitendo vya
rushwa.
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Mwongozo kuhusu ukatili

jinsia wazinduliwa

Na Paul Mabeja, DODOMA

SERIKALI imezindua
MWONgozo wa sera ya
nyongeza ya ushirikiano
wa majukumu baina ya
kada za afya kuhusu
ukatili wa Kkijinsia,
ukatili dhidi ya watoto
na ujazaji wa fomu za
matibabu kutoka polisi
(PF3).

Aidha, mwongozo huo
utawezesha waathirika
wa ukatili wa Kijinsia,
hasa wanawake na
watoto kupata huduma
bora za matibabu.

Akizindua mwongozo
Waziri wa Afya, Maen-
deleo ya Jamii, Jinsia,
Wazee na Watoto,

Dk. Dorothy Gwajima,
alisema masuala va
ukatili wa Kkijinsia kwa
wanawake na watoto
yanahitaji jitihada za kila
mwanajamii.

Alisema uwapo wa
sera hiyo utawezesha
waathirika wa ukatili

TAJIRI NA BILIONEA LEON CARVAHAL AJIKUTA MLENGWA
WA WABAYA WAKE, AMALIZWA KIKATILI SIKU YA HARUSI YAKE,
ROHO YAKE YAJITOKEZA UPYA KWA CHINO VALDES
KIJANA MTUKUTU NA MHALIFU ANAYEOGOPEKA
AMBAYE NAYE ALIMALIZWA KWA HUKUMU YA KITI CHA UMEME.
NA MWISHO PROFESA BETRAN CAMACHO NAE APATA AJALI MBAYA

wa kijinsia na watoto
kupata huduma bora za
matibabu kutokana na
kuboreshwa kwa mfumo
wa Ujazaji wa fomu za
PF3.

“Sera hii itawezesha
pia kupatikana kwa
urahisi ushahidi wa mtu
aliyefanyiwa ukatili wa
kijinsia hivyo kuondoa
changamoto iliyopo hivi
sasa ya kesi nyingi za
ukatili wa Kijinsia kukosa
ushahidi wa kutosha,”
alisema.

Pia Dk. Gwajima
alisema ni jukumu la Kila
Mtanzania kuhakikisha
kuwa haki za binadamu
zinalindwa na siyo
kuiachia serikali pekee
vake.

Alisema katika kupam-
bana na tatizo la ukatili
wa Kkijinsia, serikali im-
eandaa Mpango wa Taifa
wa Kutokomeza Ukatili
dhidi ya Wanawake na
Watoto kwa lengo la
kupunguza kiwango
cha ukatili katika jamii

YA GARI NA KUFARIKI DUNIA.

kwa asilimia 50 ifikapo
mwaka 2022.

Alisema, mpango huo
ni sehemu ya utekelezaji
wa Sera ya Maendeleo
ya Wanawake na Jinsia
va mwaka 2000, Mkakati
wa Taifa wa Maendeleo
ya Jinsia wa mwaka
2005, Sera ya Maende-
leo ya Mtoto ya mwaka
2008, Sheria ya Makosa
ya Kujamiiana - SOSPA
va 1998.

“Pamoja na uwepo wa
mpango hatuwezi kufikia
malengo haya kama ha-
tutawajibika kwa pamoja
katika kupiga vita suala
la ukatili wa kijinsia,
hivyo tunahitaji kuwa
na mbinu mbalimbali
zinazoweza kutumika
kufanikisha malengo
haya,” alisema.

Kadhalika, alisema
pbado ipo changamoto
ya ushahidi wa kuto-
sha kutopatikana hali
inayochangia kesi nyingi
za ukatili watuhumiwa
kushinda.

'Samia, Blair
wateta Dodoma

Rais Samia Suluhu, akizungumza na Waziri Mkuu Mstaafu wa uin-
gereza, Tony Blair Ikulu Chamwino Jijini Dodoma. PICHA: MTANDAO

Na Mwandishi Wetu

RAIS Samia Suluhu Hassan, jana ali-
kutana na kufanya mazungumzo na
Waziri Mkuu Mstaafu wa Uingereza,
Tony Blair, Ikulu Chamwino mkoani
Dodoma.

Tony Blair ambaye ni Mwenyekiti
Mtendaji wa Taasisi ya Mabadiliko
Duniani (Tony Blair Institute for
Global Change) alimshukuru na
kumhakikishia Rais Samia kuwa
taasisi yake inaunga mkono jitaha-
da mbalimbali anazochukua katika
kuwaletea maendeleo wananchi wa
Tanzania.

Alisema ili kuwa na mafanikio ya
haraka katika utekelezaji wa miradi
ya maendeleo, ni muhimu kuwa na
taarifa sahihi ambazo zitawezesha
ufuatiliaji wa karibu wa miradi hiyo.

Kwa upande wake, Rais Samia
amemshukuru Tony Blair kwa ku-
kutana naye na kumjulisha ufua-
tiliaji na uratibu wa masuala ya-
nayofanywa na taasisi yake katika
kusimamia utekelezaji wa miradi ya
maendeleo nchini Tanzania.

Pia Rais Samia alisema kwa sasa
serikali inaendelea na utekelezaji
wa vipaumbele vyake kwa lengo la
kuwaletea wananchi maendeleo.

N TEL'EVISION

LAWS OF

LAWS OF LOVE IS A TELENOVELA ABOUT PROFESSIONAL
LAWYERS WORKING FOR A LEGAL FILM CALLED VEGA.
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HAWA WOTE WATATU WAFARIKI MUDA MMOJA, MAENEO,
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Upangaji wa wamachinga
uzingatie haki za binadamu

MWENENDO mzima wa ufanyaji wa shughuli za ujasiriamali
wa kujitafutia riziki kupitia biashara ndogo katika maeneo
mengi nchini ni changamoto.

Ni changamoto kwa kuwa shughuli hizo hazifanyiki ina-
vyopaswa, ingawa hakuna wa kulaumiwa moja kwa moja
katika hilo.

Kuna watu wanaowalaumu wafanyabiashara wadogo (wa-
machinga) kwamba wanafanya biashara holela bila kufuata
sheria, kanuni na taratibu hususan kwenye maeneo wasiyor-
uhusiwa huku upande mwingine ukizilaumu mamlaka za
serikali kwamba ndizo chanzo, kutokana na kutowapangia
maeneo rafiki.

Wamachinga wamekuwa wakilalamikia kupelekwa katika
maeneo yasiyofaa kwao, ikiwamo kutokuwa na wateja wa
kuwauzia bidhaa zao wakati halmashauri zikiwaondoa kwa
nguvu kwenye maeneo yasiyoruhusiwa.

Kasoro kubwa ambayo tumekuwa tukiiona katika mchaka-
to wa kuwaondoa wamachinga kwenye maeneo yasiyor-
uhusiwa kufanyiwa biashara ni operesheni hizo kutekelezwa
usiku bila wahusika (wamachinga) kuwapo.

Hali hiyo husababisha kuvunjiwa vibanda vyao, hivyo mali
zao kuharibiwa na matokeo yake kuwaingiza katika hasara
kubwa, ikizingatiwa kuwa wengine walizinunua bidhaa hizo
kwa fedha za mikopo.

Hivyo kwa kuzingatia suala zima la haki za binadamu, tu-
naona njia bora ya kuwaondoa ni wanaotekeleza operesheni
hizo kuwa na sura ya huruma na kutumia busara pamoja na
kutanguliza suala la haki za binadamu. Kwamba operesheni
zitekelezwe mchana ili walengwa waondoe mali zao.

Tunasema hivi kwa kuzingatia maelekezo ya Rais Samia
Suluhu Hassan aliyoyatoa hivi karibuni kwa wakuu wa mikoa
na wilaya kuhakikisha wanawapanga wamachinga badala ya
kuwabugudhi. Neno kuwapanga tafsiri yake si kuwaondoa
kwa mabavu bali kuwatafutia maeneo maalum rafiki na ku-
waondoa walipo kwa njia zinazokubalika, ambazo haziwasa-
babishii karaha, usumbufu na mateso.

Tunayasema haya katika kuweka msisitizo kwa halmashau-
ri zetu katika utekelezaji wa agizo la Rais la kuwaondolea wa-
machinga manyanyaso na kubughudhiwa kwa kuwapanga,
baada ya kusikika malalamiko mkoani Dar es Salaam.

Yametolewa malalamiko kuwa operesheni inayoendelea
kutekelezwa ya kubomoa vibanda vya wafanyabiashara wa-
dogo katika maeneo yasiyo rasmi mkoani Dar es Salaam im-
eleta kilio kwao, huku wakisema imewadidimiza kiuchumi
na kurudisha nyuma maendeleo yao.

Wanalalamika kukumbana na kadhia hiyo baada ya Mkuu
wa Mkoa wa Dar es Salaam, Amos Makalla, kuzindua mpan-
go wa kuwapanga katika eneo la Gongo la Mboto kwa kuvun-
jiwa vibanda vyao, huku wengine wakidai kupoteza baadhi
ya bidhaa zao. Wanalalamika kuwa kubomolewa vibanda
vyao kumewarudisha nyuma kimaendeleo, kwani walikuwa
wanajikimu kimaisha kupitia biashara hizo.

Hatupingani na operesheni za kuwaondoa wamachinga
katika maeneo yasiyo rasmi kwa kuwa sio sehemu rafiki na
ni kuvunja sheria, na kanuni na taratibu za mipango miji,
isipokuwa viongozi wa mamlaka husika wasitumie mabavu
bali ushawishi, busara na kuzingatia maelekezo ya Rais Sa-
mia.

Wakumbuke kwamba hao ni Watanzania kama wao na
watilie maanani kwamba nchi yetu kama zingine duniani
zinakabiliwa na umaskini na ukosefu wa ajira, hivyo ujasiri-
amali ndiyo njia pekee ya kujipatia kipato cha kuendesha
maisha yao.
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Haya ndiyo makundi hatarishiya
TB inayoua 70 kila siku duniani

RIPOTI ya Shirika la Afya Du-
niani (WHO), inaonyesha kuwa
Tanzania inaendelea kupiga
hatua katika kupunguza kasi ya
maambukizi mapya ya ugonjwa
wa Kifua Kikuu kwa asilimia 18,
hadi mwaka jana.

WHO lilitathmini nchini, kwa
kushirikiana na wataalamu ku-
toka nje na ndani, kuona namna
tulivyofikia malengo tuliyoji-
wekea kwenye mpango mkaka-
ti wa mwaka 2015, ikiwamo
kuongeza kasi ya kuwafikia
wagonjwa kwa asilimia 29 zaidi.

Ripoti hiyo iliyotolewa mwa-
ka jana na Katibu Mkuu wa Wiz-
ara ya Afya, Maendeleo ya Jamii,
Jinsia, Wazee na Watoto Dk.
Zainab Chaula, katika kilele cha
mkutano wa kupokea taarifa ya
tathmini ya mpango mkakati
wa tano wa mwaka (2015-2020)
wa Kifua Kikuu na Ukoma.

Ni hatua nzuri zilizofikiwa, la-
kini itapendeza iwapo mapam-
bano hayo yatapanuliwa kwa
kumshirikisha kila mtu, huku
elimu kwa umma ya kutambua
dalili za TB ikipewa kipaumbele
zaidi.

Kwa nini? Takwimu za hivi
karibuni zinaonyesha kuwa
ugonjwa huo unaua watu 74
kila siku, huku makundi hatari-
shi yakitajwa ni ya wanaotumia
dawa za kulevya, wakiwamo
wanaojidunga sindano.

Dk. Saitole Laizer, anatoa
taarifa hiyo kwa niaba ya Mgan-
ga Mkuu wa Serikali, katika uz-
induzi wa muungano wa wadau
wa kupambana na kifua kikuu
nchini, kwamba ugonjwa huo

bado ni tishio, ingawa wengi
hawajui kuwa unaua. Kimsingi,
utaendelea kuua ikiwa juhudi
za makusudi hazitachukuliwa
haraka.

Anafafanua kwamba, katika
takwimu hizo za mwaka 2018,
vipimo vinaonyesha kati ya
watu 133,000 wanaopimwa,
227 hukutwa na maambukizi,
hivyo kuifanya Tanzania kuwa
na wagonjwa 1,600 wa TB sugu,
na kati yao 400 waligundulika
mwaka jana pekee.

Kuisaidia katika vita hiyo,
waliowahi kuugua wakatibiwa
na kupona, wanaweza kuwa
walimu wazuri kwa umma
kuzijua dalili za TB, ili waende
kupata vipimo sahihi, badala ya
kuamini wamelogwa.

Watu hao watakapotumi-
ka vizuri kutoa elimu, wata-
saidia kuwafanya Watanzania
watambue jinsi ugonjwa huo
unavyoenezwa na watakuwa
makini kuepuka mazingira ha-
tarishi yanayoweza kusababi-
sha wakaambukizwa.

Hao wanajua kuwa kuboresha
usafi wa mazingira, kuishi katika
nyumba zenye hewa safi na kue-
puka msongamano wa watu, ni
mojawapo ya njia ya kuepuka
TB inayotajwa inatibika licha ya
kuwa hatari, inatibika.

Pia, wanajua kwamba kupun-
gua uzito, kutokwa na jasho
jingi nyakati za usiku, kukohoa
kwa muda wa wiki mbili mfu-
lulizo, ni dalili nyingine za mtu
kuwa na ugonjwa huo, hivyo si
vibaya wakatumika kuelimisha.

Kwa kutambua mazingira

hayo hatarishi, ni wazi kila
Mtanzania atajihadhari na ku-
chukua hatua anapohisi dalili,
kutokana na ugonjwa huo un-
aweza kumpata yeyote na kwa
wakati wowote.

Hivyo, suala la elimu kwa
umma likiwekewa mkazo, wale
ambao wamekuwa wakiugua
na kukimbilia kwa waganga
wa kienyeji, nao watambue
umuhimu wa njia sahihi za mat-
ibabu.

Ni namna bora inayomfanya
kila mtu atambue ni elimu kwa
umma, hasa kwenye maeneo
ambako nyumba zimesonga-
mana, ni mazingira yanayoweza
kusababisha wakazi wa huko
kupata ugonjwa huo kirahisi.

Ushauri wa kushirikisha kun-
di hilo katika utoaji wa elimu
ninautoa, kwani siamini kama
watumishi wa sekta ya afya pe-
kee yao wanaweza kutosha ku-
zunguka nchi nzima kuelimisha
umma, hivyo wakiongezewa na
hao niliowataja, inawezekana
kukawa na matokeo chanya
zaidi katika kukabiliana na TB.

Ikumbukwe, wataalamu wa
afya wanaitaja TB katika orodha
ya magonjwa duniani, unaua
watu wengi kuliko katika idadi
ya juu kutoka orodha ya ma-
gonjwa hatari, inaambukiza
kwa kasi, lakini inatibika.

Sababu za kifua kikuu kuua
kwa kasi, zitajwa kuwa zin-
achangia ugonjwa huo kuua,
ni watu wanaoumwa kukatisha
kutumia dawa kabla ya muda
waliopangiwa na hivyo kujikuta
wanapoteza maisha.
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Viongozi wa dini
waombwa kutoa
elimu mabadiliko

ya tabianchi

Na Joseph Mwenda-
pole

MKUU wa Mkoa wa Dar
es Salaam, Amos Makalla,
amewaomba viongozi wa
dini kutoa elimu kuhusu
athari za  mabadiliko
ya tabia nchi na kelele
kwa afya za wananchi ili
kulinda vizazi vya sasa na
vijavyo.

Amesema kwa mwezi
Mei hadi Septemba, mwa-
ka huu pekee jumla ya
malalamiko 85 yaliripoti-
wa katika Mkoa wa Dar es
Salaam huku maeneo ya-
nayoongoza kulalamikiwa
yakiwa ni kumbi za stare-
he na burudani.

Aliyasema hayo jana
wakati akifungua semina
ya siku moja iliyoandaliwa
na Baraza la Taifa la Hifa-
dhi na Usimamizi wa Maz-
ingira (NEC) kwa viongozi
wa dini wa Mkoa wa Dar
es Salaaam.

Alisema kwa kipindi
hicho malalamiko kuhu-
su kumbi za burudani
yalikuwa 65 huku yale
yanayohusu nyumba za

ibada yakiwa 20 na kuom-
ba ushirikiano wa wadau
wote katika kutokomeza
malalamiko ya aina
hiyo.

Makalla alisema katika
siku za karibuni kume-
kuwa na ongezeko kubwa
la mitetemo na kelele zi-
nazotokana na shughuli
mbalimbali jambo am-
balo linaathiri afya za wa-
nanchi.

Alisema baadhi ya
malalamiko ya wananchi
yamekuwa  yakitolewa
dhidi ya nyumba za iba-
da jambo ambalo NEMC
imekuwa ikisaidia kutoa
elimu ili kulinda vizazi vi-
javyo.

Mkurugenzi Mkuu wa
NEMC, Dk. Samuel Gwam-
aka, alisema mkutano huo
umekuwa wa mafanikio
makubwa kwa kuwa vion-
gozi wengi wa dini wame-
kiri kuwa awali hawakuwa
wanafahamu sheria na
wameondoka na uelewa
mpana.

“Kwenye michango yao
wamesema wanakwenda
kuwa walimu kwa waumi-

ni wao au watu wanaowa-
hudumia na wameitaka
NEMC kuendelea kutoa
elimu kwa jamii, ili wafa-
hamu sheria ya usimamizi
wa mazingira.

Alisema NEMC iliamua
kuwaita viongozi wa dini
kuwapa elimu hiyo baada
ya kubaini kwamba wengi
hawakuwa wanajua wan-
apozidisha sauti inakuwa
kelele na kusababisha na
madhara mbalimbali.

Alitaja baadhi ya athari
za kelele kuwa ni mad-
hara ya akili msongo,
hofu, maumivu ya kichwa
mabadiliko ya kihisia
kwenye mapenzi (im-
portance),  kuongezeka
kwa migogoro ya kijamii,
usumbufu wa usingizi
ambayo mwisho wake
husababisha shinikizo la
damu.

Alisema kelele zime-
kuwa zikisababisha ucho-
vu, huzuni, kupunguza
uwezo wa kazi, kutokuji-
amini, uwezo mdogo wa
kufanyakazi na kuharibu
uhusiano na maelewano
na watu.

&) () UNHCR

United Nations High Commissioner for Refugees
Haut Commissariat des Nations Unies pour les réfugiés

TENDER CANCELLATION NOTICE

REQUEST FOR PROPOSAL.:
No. RFP/KAS/SUPPLY/2021/SUP/001
FOR THE CONSTRUCTION OF NEW OFFICE BUILDINGS
AT UNHCR KIGOMA

The Office of the United Nations High Commissioner
for Refugees (UNHCR), Representation Office in

Dar es Salaam has cancelled this tender which was
accessible in the link below.

https://drive.google.com/drive/folders/1RlIhoxKP-x

XoHNKguMOGwWAP6MZ5 roddFV?usp=sharing

216483901

liAir Tanzania

TRAINING INSTITUTE

TANGAZO LA MNADA

Wananchi wote wanatangaziwa kwamba, Kampuni ya Ndege
Tanzania (ATCL) watauza kwa njia ya Mnada wa Hadhara
magari .

TAREHE KITUO AINA YA VIFAA
Kampuni ya Ndege | Toyota Landcruizer 6
Tanzania (ATCL) - | Toyota Coaster 1
16/10/2021 | J.Nyerere Int’l Airport | Toyo Tractor 1
Term 1 Admin Block. | Toyota Hiace 1
MASHARTI YA MNADA:-

1. Chombo/Kifaa kitauzwa kama kilivyo mahali kilipo;

2. Mnunuzi atalazimika kulipa amana papohapo sichiniya
asilimia ishirini natano (25%) yathamani ya Chombo/Kifaa
alichonunua, na kukamilisha malipo yote katika muda wa
siku kumi na nne (14), kuanzia tarehe ya kifaa kunadiwa.
Kushindwa kufanya hivyo kutamuondolea mnunuzi haki
zote za ununuzi wa Chombo/kifaa kinachohusika na
AMANA (Deposit) haitarudishwa;

3. Mnunuzi atatakiwa kuondoa/kuchukua chombo alicho-
nunua katika muda wa sikusaba (7) kuanzia siku ya kukam-
ilisha malipo;

4. Ruhusa ya kuangalia vyombo hivyo itatolewa siku mbili (2)
kabla ya tarehe ya Mnada;

5. Mnada utaanza saa nne (4:00) asububhi.

MKURUGENZI MKUU
KAMPUNI YA NDEGE TANZANIA (ATCL)

PO Box 123456 / Dar es Salaam, Tanzania
Tel: +254 20123456 / Fax +254 20123456 /email:info@airtanzania.com

216484902

website:www.airtanzania.com
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Gwajima aonya NGO

ukiukwaji sheria

Na Augusta Njoji,
DODOMA

WAZIRI wa Afya, Maende-
leo ya Jamii, Jinsia, Wazee na
Watoto, Dk. Dorothy Gwajima,
ameyataka Mashirika Yasiyo ya
Kiserikali (NGO) kujiepusha na
ukiukwaji wa sheria, taratibu
na miongozo iliyopo.

Akifungua Mkutano wa
hapa, Waziri Gwajima alisema
baada ya mkutano huo hata-
rajii kupokea malalamiko ya
ukiukwaji wa misingi ya sheria
kutoka pande zote za Serikali
na Mashirika.

Gwajima alitaka kuwepo
na mifumo ya kujiratibu ka-
tika kuisaidia kutatua kero

kwa kushirikiana na jamii zina-
zowazunguka.

Aidha, Waziri Gwajima seri-
kali iko tayari kupokea maoni
na kero kupitia Baraza la Taifa
la Mashirika Yasiyo ya Kiseri-
kali (NaCONGO).

“Kule mnakofanya kazi kwe-
nye mikoa na halmashauri
tunatamani kuona kwenye mi-
pango yao ya kila mwaka ‘vis-
ibility’ yenu ionekane kwenye
mipango yao. Hatujasema mzi-
chukue zile hela mzipeleke,
huenda mkawa na utaratibu
wenu lakini kwenye kazi amba-
zo mnatoa fedha zikaonekane
pale,” alisema.

Gwajima alisema lengo la
serikali ni kuendelea kujenga,
kuboresha na mazingira

wezeshi kwa Mashirika hayo
ili kufanya kazi kwa ufanisi na
kuchochea  maendeleo ya
taifa.

Dk. Gwajima alisema seri-
kali inatambua kazi kubwa
inayofanywa na NGO katika
kuisaidia serikali ili kuwaletea
wananchi maendeleo.

“Mashirika yanakwenda
hatua kwa hatua na serikali na
hata maendeleo haya tuliyo-
nayo na hapa tulipofika ni ku-
tokana na mchango mkubwa
wa mashirika haya,” alisema.

Alihimiza mashirika hayo
kushirikiana na watendaji

kwenye maeneo yao kuhakiki-
sha elimu ya chanjo ya corona
inatolewa kwa kina, ili wa-
nanchi wajitokeze kwa hiyari

kuchanja.

Awali, akiwasilisha maelezo
kuhusu ofisi yake na huduma
za uratibu na usajili, Msajili
wa Mashirika hayo, Vickness
Mayao, alisema lengo la mku-
tano huo ni kuimarisha ush-
irikiano na uhusiano wa NGO
na serikali kwa kujadiliana
kero zilizopo na namna ya kuz-
itatua kwa kuzingatia sheria na
sera.

Naye Mbunge wa Viti
Maalumu anayewakilisha Ma-
shirika hayo, Neema Lugan-
gira, aliiomba serikali kufanya
mapitio ya kanuni ya fedha
ya NGO ya kuwezesha kupata
vibali mapema ili kuharakisha
utekelezaji wa miradi ya maen-
deleo.

Mkazi wa Dar es Salaam akiruka maji yaliyojaa kwenye barabara ya Mtaa wa Pamba, eneo |la Posta, kutokana na mvua iliyo-
nyesha jana. PICHA: JOSEPH MWENDAPOLE

TMA
yawaondoa
hofu wananchi
kuhusu mvua

Na Faustine Feliciane

KUTOKANA na mvua zinazoen-
delea kunyesha kwenye baadhi ya
maeneo nchini, Mamlaka ya Hali
va Hewa Tanzania (TMA) Imesema
mvua hizi si za msimu na si endel-
evu.

Mtaalamu wa utabiri wa TMA,
Rose Senyagwa, alisema mvua zi-
nazonyesha sasa ziko nje ya msimu
na ni za kawaida zinazotokana na
mabadiliko ya tabia ya nchi.

“Hizi mvua zinazonyesha sasa
wala si endelevu ndiyo maana
tunaona kuna vipindi vya muda
mrefu vya jua. Mvua za msimu bado
hazijaanza,” alisema Senyagwa.

Alisema kuwa mvua zinazonyesha
sasa ni nyepesi ingawa kwa siku ya
jana zilinyesha kubwa kidogo.

“Mvua zenyewe za msimu tu-
nazitarajia kuanza kati ya wiki ya
kwanza mpaka ya tatu ya Oktoba
kama ambavyo tulivyotoa utabiri.
Hizi za sasa wananchi wasiwe na
shaka ni za kawaida ambazo zipo
nje ya msimu,” alisema Senyagwa.

Katika utabiri uliotolewa mapema
mwezi huu kwa mvua za vuli kwa
mikoa inayopata mvua inaonyesha
maeneo mengi yatakumbwa na
ukame kutokana na mifumo vya hali
ya hewa kuonyesha kutokuwapo
kwa mvua nyingi kwa nchi.

Hali hiyo imesababisha TMA kutoa
tahadhari ya ukame kwa baadhi ya
mikoa, hivyo kuwataka wananchi na
mamlaka husika kuchukua tahadhari
kwa athari zitakazotokana na uhaba
huo wa mvua.

Mvua zenyewe za msimu
tunazitarajia kuanza kati
ya wiki ya kwanza mpaka
ya tatu ya Oktoba kama
ambavyo tulivyotoa
utabiri. Hizi za sasa wa-
nanchi wasiwe na shaka
ni za kawaida ambazo
Zipo nje ya msimu,” alise-
ma Senyagwa.

Kukabili ukatili kijinsia kwahitaji Wanawake

Na Happy Severine, MASWA

SHIRIKA la Kawiye Social
Development Foundation (KA-
SODEFO), limesema jitihada za
kuondoa ukati-
li wa kijinsia zinahitaji
ushiriki wa wanawake wenyewe.

Meneja Programu wa Shirika
hilo, Marius Isavika, aliyasema
hayo jana wakati akifungua ki-
kao cha kujadili mikakati ya ku-
pambana na tatizo hilo wilayani

Itilima, mkoani Simiyu. Alisema
tangu mwaka 2017, shirika hilo
limekuwa likitekeleza mradi huo
kwa mafanikio na mwaka huu,
limerudi baada ya awamu ya
kwanza kumalizika Machi,mwaka
huu, na kwamba umelenga
kuimarisha jamii kupinga
ukatili wa wanawake na watoto wa
kike.

“Mradi wetu unafanyika kwa
ubia wa Shirika la Foundation
For Civil Society kwa ruzuku ya

Sh. milioni 34.500,000 utatekele-
zwa kwa kipindi cha miezi sita,
Agosti mwaka huu hadi Machi 31,
mwakani, alisema.

Alisema ili kupata mafanikio
mazuri, taasisi imejipanga kufan-
ya kazi na kamati za kupinga uka-
tili wa kijinsia za kata zijulikanazo
kama kamati MTAKUWWA.

Alisema wataelekeza nguvu
nyingi kwa wasichana waliopo
shuleni, ili kuwajengea stadi za
maisha pamoja na kuwapa elimu

ya kujitambua.

“Tumepanga kuvijengea uw-
ezo vikundi vya kina mama ku-
toka kata za Chinamili, Tkindilo na
Mwamtani katika eneo la uraghbi-
shi ili wawe mabalozi kwa makun-
di ya wanawake kupinga vitendo
hivi,”alisema Isavika.

Kuhusu hali ya ukatili wa ki-
jinsia kwa sasa, Isavika alisema
kuna mabadiliko makubwa ndani
ya kipindi cha miaka minne iliyo-
pita ambayo shirika limekuwa

likifanya kazi kwa vipindi tofauti
tofauti.

Katika kipindi cha utekelezaji,
nguvu nyingi itawekwa kwenye
utengenezaji wa mawakala wa ma-
badiliko kutoka kwa mabinti wal-
ioko shuleni pamoja na kutumia
mbinu za kiraghibishi kwa wana
jamii wa kawaida.

Alisema awamu hii wanatege-
mea kupata matokeo makubwa
kwa kundi lengwa sambamba na
mabadiliko jamii itakayofikiwa.
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Viwanda saba dawa
vyajengwa mwaka 1

Na Mary Geofrey

MKURUGENZI Mkuu wa Bohari ya Dawa
(MSD), Meja Jenerali Gabriel Mhidze,
amesema katika kipindi cha mwaka
mmoja alichoteuliwa kushika nafasi hiyo,
wamefanikiwa kuanzisha viwanda saba
vya kutengeneza dawa na vifaa tiba kwa
gharama ya Sh. bilioni 16.

Alisema kwa kushirikiana na wataalam
wa MSD wameanzisha viwanda vya
kutengeneza dawa za vidoge na dawa za
rangi mbili, majitiba, mipira ya mikononi
(cloves), barakoa, vitakasa mikono, dawa
za watoto na dawa za ngozi yakiwamo
mafuta tiba kwa watu wenye ulemavu wa
Ngozi.

Meja Jenerali Mhidze, alieleza mafani-
kio ya MSD na malengo yake kwa waandi-
shi wa habari juzi jijini Dar es Salaam na
kusema kuwa kuwapo kwa viwanda hivyo
kutasaidia kupunguza gharama za dawa
na vifaa tiba.

“Gharama ya kuanzisha kiwanda kimoja
ni Sh. bilioni 40, lakini sisi tumefanikiwa
kuanzisha miradi hii ya viwanda saba hadi
hapa vilipofikia, vingine vimeanza kazi
vingine bado vipo hatua za kukamilika
kwa gharama ya Sh. bilioni 16,” alisema
Meja Jenerali Mhidze.

Alisema wameendelea na ujenzi wa
viwanda na kuvifanyia maboresho vili-
vyopo ili kuongeza kasi ya upatikaji wa
dawa na vifaa tiba nchini .

“Wakati naingia hapa MSD Mei mwaka
jana, hali ilikuwa siyo nzuri, kwani tuli-
ingia katika balaa la janga la UVIKO-19,
barakoa ilikuwa ikiuzwa kwa bei ya juy,
vitakasa mikoni navyo hali ilikuwa hivyo
hivyo.

“Hata usambazaji wa dawa nao hauku-
wa mzuri, na sababu kubwa niliam-
biwa ni kutokana na UVIKO-19, niliwaita
wataalamu tulionao hapa MSD na tukaku-
sanya mawazo kupitia maandiko, kisha
tukawawezesha (wataalamu) ili waanze
kuanza kuanzisha viwanda,” alisema.

Alisema kutokana na umuhimu wake,
MSD ilianza kufanyia kazi andiko la
kutengeneza barakoa na baadae, vitakasa
mikono ili kukabiliana na maambukizi
hayo.

“Kabla ya hapo barakoa tulikuwa tunaa-
giza kutoka Afrika Kusini ambako nako
zilikuwa zikiingizwa kutoka China. Baadae
MSD iligeukia utengenezaji wa dawa,
tulianza na dawa moja na sasa tumefikia
dawa 10,” alisema Meja Jenerali Mhidze.

Kuhusu kiwanda cha kutengeneza
mipira ya mikono Kilichopo Idofya,
Makambako mkoani Njombe, alisema
kinatarajia kuanza kufanya kazi Novemba,
mwaka huu.

Alisema kati ya viwanda hivyo, pia
wataanzisha cha kutengeneza dawa za
ngozi ‘Cream’, mafuta ya watu wenye
ulemavu wa ngozi, dawa za kusafishia
meno.

Aidha, alisema wamenunua mashine za
kutoa tiba mbalimbali ikiwamo ya kusafi-
sha damu kwa wagonjwa wa Figo.

Alieleza kuwa waliona kuna changamoto
ya gharama za kununua mashine tiba na
MSD ilikwenda kuzungumza na waten-
genezaji wa vifaatiba hususan mashine
muhimu zinazohitajika kwa wingi katika
utoaji huduma ili wazinunue kwa gharama
nafuu na kuzisambaza katika vituo vya
afya nchini.

- Halmashauri Buchosa sasa
kuhamishiwa Mkoa wa Geita

Na Richard Makore,

MWANZA

IKAO cha Kamati

ya Ushauri mkoa-

ni Mwanza (RCC)

imeridhia kuham-
ishwa kwa Halmashauri ya
Wilaya ya Buchosa iliyokuwa
mkoani humo kwenda mkoa-
ni Geita.

Kikao hicho kilichofanyika
uamuzi huo kiliongozwa na
Mkuu wa Mkoa wa Mwanza,
Robert Gabriel.

Viongozi mbalimbali waki-
wamo wabunge, wenyeviti wa
halmashauri, wakurugenzi,
mameya pamoja na wakuu
wa wilaya zote za Mkoa wa
Mwanza walishiriki katika ki-
kao hicho.

Akizungumza katika kikao
hicho, Gabriel alisema Bucho-
sa sasa imehama rasmi kutoka
mkoani kwake na kwenda
mkoani Geita.

Akizungumza katika  ki-
kao hicho, Mbunge wa Jimbo
la Buchosa, Eric Shigongo
(CCM), aliishukuru serikali
kwa kufanya uamuzi huo na

kuunga mkono.

Alisema kinachotakiwa
kwa sasa ni serikali kuifan-
ya Halmashauri ya Wilaya
ya Buchosa iwe wilaya ka-
mili.

Alisema Buchosa imekuwa
halmashauri kwa kipindi kire-
fu na kwa sasa umefika muda
wa kuifanya wilaya kamili ili
kusaidia wananchi wake ku-
pata maendeleo.

Wakati Buchosa ikiham-
ishwa mkoani Mwanza, baa-
dhi ya maeneo mkoani Geita
yanatarajiwa kumegwa ili ku-
unda mkoa mpya wa Chato.

Mchakato wa kupata mkoa
mpya wa Chato umeanza
na vikao mbalimbali vilivy-
oshirikisha viongozi waki-
wamo madiwani, wabunge,
wakuu wa wilaya, wakuru-
genzi mkuu wa mkoa vime-
shafanyika.

Wakati wa vikao hivyo vya
kujadili namna ya kugawa
maeneo ya Mkoa wa Geita
kwenda Chato, baadhi ya
viongozi walilalamikia kuhu-
su mipaka inavyopita, lakini
baada ya majadiliano ya kina
walikubaliana.

Naibu Meya
wa Jiji la
Tanga, Joseph
Colyvas (kulia),
akiwa ameshi-
ka ramani

va kidigitali
yenye taarifa
za kijiografia
kwenye kata
zao akiwa na
madiwani wen-
zake, walioka-
bidhiwa kwe-
nye mradi wa
Livinglab un-
aoendeshwa
na Tanzania
Data Lab,
Chuo Kikuu
Ardhi (ARU)

na Jiji hilo na
kufadhiliwa

na Founda-
tion Botnar

va Uswisi.
PICHA: JOSEPH
MWENDAPOLE

ACT yaahidi ushindi ubunge Konde

Na Suleiman Rashid Omar,

PEMBA

CHAMA cha ACT-Wazalendo
kimewahakikishia wanachama
wake kisiwani Pemba kuwa
mgombea wake atashinda kati-
ka uchaguzi mdogo wa ubunge
Jimbo la Konde unaotarajiwa
kufanyika mwezi ujao.

Mjumbe wa Kamati Kuu ya
ACT-Wazalendo, Ismail Jussa
Ladhu, amewataka wananchi
wa Jimbo la Konde kujitokeza
kwa wingi siku ya uchaguzi
Oktoba 9, mwaka huu kwa ajili
ya kupiga kura wakiwa wanaji-
amini wanayemtaka ataibuka
mshindi.

Jussa aliyaeleza hayo huko
Msuka katika kiwanja cha Oka-
pi, Wilaya ya Micheweni wakati
wa uzinduzi wa kampeni za
mgombea wa chama hicho.

Aliwaambia wasiwe na woga
bali wajitokeze kwa wingi kum-

chagua mgombea wa ACT-Wa-
zalendo, Muhammed Said Issa,
ili awawakilishe katika Bunge
kwa ajili ya kupaza sauti zao.

“ Tumchagueni Muhammed
ili awe sauti ya watu wa Konde
na Wazanzibar kwa ujum-
la akasimamie maslahi yetu na
vizazi vyetu,” alieleza Jussa.

Alisema  wasiwe  tayari
kupokea ulaghai wa vyama ving-
ine wakijidai kuleta maendeleo
na kudai hawana wanaloweza
kuwaletea isipokuwa vurugu na
ahadi zisizotekelezeka.

“Chama pekee kinachoweza
kuleta maendeleo ni ACT-Wa-
zalendo kwani viongozi wake
wana uthubutu wa kudai cho-
chote chenye maslahi ya Zanzi-
bar,” alisema Jussa.

“Tulikuwa tukimsikia
Mbunge wetu ambaye ni mare-
hemu (Khatib Said), alivyokuwa
akiitetea Zanzibar.. kwa hiyo
tumchagueni Muhammed ili
akaendeleze pale alipopaacha

marehemu,” alisema zaidi Jus-
sa.

Alivitaka vijana wasiwe we-
nye kukata tamaa katika kutafu-
ta mabadiliko ya Zanzibar kuto-
kana na vitimbi vinavyofanywa
na baadhi ya watu aliowataja
kuwa hawaitakii mema Zanzi-
bar.

“Vijana tukikata tamaa tut-
akuwa wasaliti kwa kazi kubwa
ambayo wazee wetu wameifan-
ya kwa maslahi ya nchi yetu,”
alieleza Jussa ambaye alikuwa
Mjumbe wa Baraza la Wawakili-
shiwa Jimbola Miji Mkong-
we.

Alisema hana hofu na wapi-
gakura kwani wakazi wa Pemba
hawajawahi kuipigia kura CCM
na kuitaka Tume ya Taifa ya
Uchaguzi (NEC) kuendesha uch-
aguzi huo kwa misingi ya haki
na huru.

Alidai katika chaguzi uliopita
uliosababisha  aliyetangazwa
kuwa mshindi baadaye kujiu-

zulu, NEC kwa kushirikiana na
kile alichodai watu ambao ha-
wana nia njema na Zanzibar,
waliuingilia uchaguzi na kuuvu-
ruga.

“Ninawaambia NEC tunaingia
kwenye uchaguzi na tutalinda
ushindi wetu na hatuko tayari
kuona tunaonewa,” alisema
Jussa.

Kaimu Katibu Mkuu ambaye
ni Katibu wa Habari na Uenezi
wa chama hicho, Salim Biman,
aliwataka wananchi wa Konde
waende kwenye vituo, huku
wakijiamini kuwa mgombea
wao atashinda na atatangazwa,
na kuonya kuwa yeyote ata-
kayehujumu uchaguzi chama
kitapambana naye.

Naye mgombea wa ACT-
Wazalendo, Muhammed Said
Issa, alisema yuko tayari kuwa
mbunge wa watu wa Konde
ili aweze kuwasemea katika
chombo hicho cha kutunga she-
ria.
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Kiwanda cha kutengeneza
vifaa tiba chazinduliwa

Na Mwandishi Wetu

AMPUNI ya Mony

Industries imezin-

dua kiwanda cha

utengeneza vifaa
tiba kilichopo Kigamboni
Dar es Salaam, kuunga mko-
no juhudi za serikali katika
kurahisisha upatikanaji wa
vifaa tiba nchini

Akizungumza na waandi-
shi wa habari wakati wa
uzinduzi huo, Mkurugenzi
Mkuu wa Mony Industries,
Violet Mordichai, alielezea
ubora wa bidhaa zinazo-
tokana na kiwanda hicho
zinazofanya kiwanda hicho
kuwa na uwezo wa kuhimili
ushindani wa ndani na nje
yanchi.

Alisema: “Mony Industries
imeweka kipaumbele katika
utendaji unaozingatia wel-
edi na sheria kwa ajili ya ku-
hakikisha kunakuwa na uzal-
ishaji wa vifaa tiba vyenye
ubora kama ilivyoelekezwa

na mamlaka ya vifaa tiba -
(TMDA). Kiwanda chetu ni
mojawapo ya viwanda vich-
ache sana katika ukanda wa
Afrika Mashariki vyenye ku-
tumia teknolojia ya viwango
vya juu katika kuzalisha bid-
haa zilizo bora.”

Alisema wana mashine
7 za kisasa zenye uwezo wa
kuzalisha barakoa 100 kwa
dakika 1, huku kikiwa na uw-
ezo wa kuzalisha barakoa za
hospitalini, viwandani na za
umma kwa ujumla.

Alisema hivi karibuni ki-
taanza kutengeneza glavu,
hivyo kuweza kuhimili soko
la ndani na la kimataifa uki-
wa ni mpango wa hivi kar-
ibuni.

“Tukiwa kama wadau
muhimu katika kuboresha
sekta ya afya nchini, uzin-
duzi wa kiwanda hicho ni
sehemu ya hatua ya kuunga
mkono kwa vitendo juhudi
za dhati za Serikali ya Rais
Samia Suluhu Hassan katika

kuongeza viwanda nchini
kwetu, kuongeza ajira na
vilevile kurahisisha upati-
kanaji wa vifaa tiba ili ku-
fikia lengo la afya kwa wote
sambamba na kujikinga
na magonjwa yanayoam-
bukiza kama vile COVID 19,”
Anaongeza Violet.

Waziri wa Afya, Maende-
leo ya Jamii, Jinsia, Wazee na
Watoto, Dk Dorothy Gwaji-
ma, ambaye alikuwa mgeni
rasmi katika uzinduzi huo,
alikipongeza kiwanda hicho
kwa hatua muhimu ambazo
wamechukua za kuwa se-
hemu ya kuboresha afya
nchini, huku akiwahakik-
ishia ushirikiano kutoka kwa
serikali katika kuunga mko-
no juhudi hizo.

“Napenda kuwapongeza
sana Bodi ya Mony Indus-
tries kwa uzinduzi huu wa
maendeleo, vilevile nipende
kuwajulisha kuwa serikali
ipo katika kuunga mkono
juhudi hizi kwani imeweka

kipaumbele katika sekta ya
afya hususan kuboresha na
kusimamia kwa ufanisi utoaji
wa huduma ya afya kwa kila
Mtanzania kwa kuzingatia
kuwa Taifa lenye afya ni kig-
ezo muhimu katika kuhui-
sha uchumi wa viwanda na
pia kurahisisha ufikiwaji wa
Bima ya Afya kwa wote.”

Gwajima  alitoa  wito
kwa  wanachi kuzingatia
umuhimu wa afya zao bin-
afsi kwani takwimu zinao-
nyesha kuwa magonjwa yasi-
yoambukiza  yanachangia
asilimia 27 ya vifo vyote vina-
vyotokea nchini.

“Kwa mantiki hiyo, mbali
na kupoteza nguvu kazi ya
taifa, kuna gharama kubwa
ambazo hutumika kwa mat-
ibabu kwa magonjwa am-
bayo yangeweza kuyepukika
kwa kula vyakula bora kwa
usahihi pamoja na kufanya
mazoezi na kujiepusha kwa
kutumia vifaa stahili,” al-
iongeza Waziri Gwajima.

Waziri wa
Afya, Maende-
leo ya Jamii,
Jinsia, Wazee
na Watoto,
Dk. Dorothy
Gwajima
(kulia), akip-
ewa maelezo
katika kiwan-
da cha Mony
Industries,
kinachoten-
geneza bara-

uzinduzi wa
kiwanda hicho,
Kigamboni
Uvumba Dar
es Salaam juzi.
PICHA:MPIGA
PICHA WETU

- Mhagama: Wataalamu
OSHA washirikishwe
sehemu zote za kazi

Na Mwandishi Wetu

koa, wakati wa :

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya Waziri Mkuu (Sera, Bunge,
Kazi, Vijana, Ajira na wenye Ulemavu), Jenista
Mhagama, amesema ni muhimu sehemu mbalimbali
za kazi zinazoanzishwa ikiwamo migodi kuwahusisha
wataalamu wa usalama na afya katika ujenzi wa awali
wa miundombinu.

Lengo ni kupata ushauri utakaowawezesha kujenga
miundombinu inayozingatia viwango vya usalama na
afya mahali pa kazi, hivyo kuepuka kuweka miun-
dombinu ambayo ipo kinyume na sheria na kanuni za
usalama na afya mahali pa kazi.

Alisema hayo jana wilayani Ikungi mkoani Singida
wakati wa ziara katika Mgodi wa dhahabu wa Shanta
kwa lengo kukagua usimikaji wa mifumo ya usalama
na afya katika hatua za awali za maandalizi ya uchim-
baji madini.

“Kwetu sisi na wenzangu wa OSHA tutakachojita-
hidi ni kuendelea kuwapa elimu ya kutosha kuhusu
masuala ya usalama na afya mahali pa kazi ili mbobee
kwenye eneo hilo kusudi muondoshe migogoro katika
eneo lenu la kazi na ndio maana ninaomba muwaruhu-
su hapa wawe na tawi la wafanyakazi.

Lakini tutawasaidia pia kukagua na kuangalia mi-
fumo yenu ya usalama na afya kama itaweza kulinda
afya za wafanyakazi hususan pale mtakapoanza rasmi
uzalishaji kwani tunatambua kwamba shughuli hizi za
uchimbaji madini huambatana na vihatarishi vingi vya
usalama na afya ambavyo vinahitaji mifumo mad-
hubuti ya kukabiliana navyo,” alisema Mhagama.

Mkurugenzi wa Usalama na Afya wa Wakala wa Us-
alama na Afya Mahali pa Kazi (OSHA), Mhandisi Alex-
ander Ngata, alitoa wito kwa kampuni kubwa ambazo
zinafanya kazi na kampuni saidizi (sub-contractors)
kuhakikisha kwamba zinazingatia sheria na kanuni za
usalama na afya mahali pa kazi.

Awali akiwasilisha taarifa yake kuhusu hali ya
usalama na afya katika mgodi huo mbele ya Waziri,
Ngata alieleza kwamba kampuni hiyo imekuwa ikiji-
tahidi kutekeleza matakwa yote ya Sheria ya Afya na
Usalama Mahali pa Kazi kama ambavyo wamekuwa
wakielekezwa na wataalam kutoka OSHA.

Kaimu Meneja wa Kanda ya Kati inayojumuisha
mikoa ya Dodoma, Singida, Tabora na Kigoma, Venance
Buliga, alisema wamekuwa wakishirikiana ipasavyo
na uongozi wa mgodi huo katika hatua mbalimbali za
ujenzi wa miundombinu ya uchimbaji madini katika
mgodi huo ambapo wamekuwa wakifanya ukaguzi
na kutoa ushauri wa kitaalam kuhusu namna bora ya
kujenga miundombinu inayozingatia afya na usalama
wa wafanyakazi.

GGML yatoa m|I 800/- za kukarabatl hospitali rufani

Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI ya Geita Gold Mining
Limited (GGML) kwa kushirikiana
na Ofisi ya Mkuu wa Mkoa wa Geita
na Chama cha Madaktari Tanzania
(MAT), imetoa kiasi cha Sh. milioni
800 kukarabati Hospitali ya Rufani
Geita.

Pia imesaidia uchunguzi wa bure
wa matibabu kwa watu wa Geita kwa
siku tatu kuanzia Septemba 27, 2021
hadi Septemba 29, 2021.

Rais wa MAT, Dk. Shadrack Mwai-
bambe, alisema chama chake kina
utamaduni wa kutoa huduma za
afya bure kwa jamii kabla ya mku-
tano wao wa kila mwaka.

“Kwa kawaida MAT huwa na mi-
zunguko tofauti katika mikoa yote
inayotoa huduma za matibabu bure

kwa jamii. Hii ni mara yangu ya
kwanza kuja katika mji wa Geita na
kupata vifaa vya kisasa vya matibabu
ambavyo vilitolewa kama msaada
kutoka GGML kwenda kwa Hospitali
ya Rufani ya Geita. Msaada huu ume-
tusaidia sana katika uchunguzi wa
awali wa wagonjwa wetu.

“Wakazi wa Geita wanapaswa
kujivunia uwekezaji huu wa GGML
katika hospitali hii kwani vifaa vingi
vinavyopatikana hapa pia vinapati-
kana katika hospitali kuu kama Bu-
gando na Muhimbili. Mchango wa
GGML kwa vifaa hivi vya kisasa una-
paswa kupongezwa, “ alisema.

Kaimu Mganga Mkuu wa Mkoa ka-
tika Hospitali ya Rufaa ya Geita, Dk.
Michael Mashallah, alisema msaada
wa GGML na wadau wengine wali-
ohusika katika mradi huo utainufai-

sha vilivyo jamii ya wanaGeita.

“Huu ni msaada ambao umma wa
aina yoyote ungependa kupata kwa
sababu upatikanaji wa huduma za
afya ni muhimu sana kwa sababu in-
aweza kuokoa maisha.

“Nawashukuru wadau wote kwa
msaada wao, haswa Ofisi ya Mkuu
wa Mkoa wa Geita, GGML, MAT,
AMREF, CORDET, NELICO, Fhi360,
MNH, BMC, ORCI, JKI, TANCDA, Ma-
ria Stope, MDH na SHDEPHA, “alise-
ma Dk. Mashallah.

Makamu wa Rais wa GGML, Simon
Shayo, alisema kama raia na mshiri-
ka wa maendeleo, GGML imejitolea
kushirikiana na serikali kuhakikisha
huduma za afya zinazopatikana ka-
tika mkoa wa Geita.

Alisema kuwa GGML imetoa Sh.
milioni 800 kwa Hospitali ya Rufani

ya Geita kwa lengo la kuhudumia
zaidi ya wakazi milioni 1.7 wanaoishi
katika mkoa huo.

“GGML imekarabati majengo
mbalimbali ya Hospitali ya Mkoa ya
Geita, ambayo yalijengwa mwaka
1957. Pia imewapa vifaa vya matiba-
bu vinavyoiwezesha hospitali kutoa
huduma za uchunguzi wa moyo na
meno.

“Msaada huu utahakikisha wana
Geita wanaanza kupata huduma
za matibabu ya kibingwa kama zile
zilizokuwa zinatolewa kule kwenye
Hospitali ya Muhimbili Taasisi ya Mi-
fupa (Moi) jijini Dar es Salaam.

“Msaada huo umejumuisha un-
unuzi wa mashine ya ECG, jener-
eta ya dharura ya vifaa vya meno
na ujenzi wa majengo ya kisasa ya
dharura na kwa watoto wanaozaliwa

kabla ya muda yaani njiti,” alisema.

Alisema mkoa wa Geita unakua
haraka na ndoto ya GGML ni kujenga
vituo vya afya vya kisasa ndani jamii
inayowazunguka.

“GGML imetekeleza miradi kad-
haa ya afya hasa ujenzi wa zahanati
huko Nyamalembo, Nyakahongola,
Kasota na Kakubiro ambazo kila
moja iligharimu zaidi ya Sh. milioni
260.

“Mwaka wa 2019, GGML pia ilitoa
vifaa vya matibabu kwa vituo vya
afya vyenye thamani ya Sh. milioni
142 kusaidia zahanati za Katoro na
Bukoli huko Geita. Katika mwaka
huo huo, GGML pia ilitoa darubini
mbili za kisasa zenye thamani ya
takriban Sh. milioni 13 kwa Mkuu wa
Mkoa wa Geita.
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Atembea Kigoma hadi K’njaro
kampeni ya chanjo UVIKO 19

«Mwanariadha aliyepatiwa cheti na wizara
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Katibu Mkuu Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii Jinsia Wazee na Watoto Prof. Abel Makubi, al-
ipomkabidhi tuzo mwanariadha Michael Nondo, aliyetembea kutoka kwao Kigoma, hadi mkoani
Kilimajaro, kuhamasisha chanjo ya UVIKO 19 kitaifa. PICHA: YASMINE PROTACE.

Na Yasmine Protace

LIMU inatajwa kuwa

mkombozi mkuu wa kila

jambo ndani au baina ya

jami. Huko nyuma Hayati
Julius Nyerere, Rais wa kwanza
nchini alishatamka kuwa, “elimu ni
ufunguo wa maisha.”

Ni nadharia ambayo wanazuoni
wa fani hiyo wanaitafasiri kuwa
inabeba mantiki “uelewa, ujuzi na
maarifa kuhusu jambo fulani,” na-

dharia ambayo Rais Samia Suluhu
Hassan, anapenda Kkuisisitiza ka-
tika mtaji wake wa kudhibiti janga
la maradhi ya UVIKO 19.

Jumatatu wiki hii, Rais Samia
kwenye ufunguzi wa Mkutano wa
Jumuiya ya Tawala za Mikoa Tan-
zania (ALAT), amesisitiza mbinu
izame zaidi katika elimu na watu
wajitokeze kuchanja katika vituo
maalum vilivyoandaliwa.

Mkuu huyo wa nchi juzi aliji-
tokeza tena kusisitiza hoja ya elimu

zaidi ya umma kuchanja dhidi ya
maradhi UVIKO 19, alipofungua
mkutano mkubwa wa Kanisa la
Anglikana nchini, jijini Dodoma, ili
kuukabili UVIKO 19, ingawaje ana-
kiri kwamba kuchanja ni shauri la
hiyari.

Katika jozi ya hoja yake, Rais
Samia anaambatanisha na falsafa
ya watu kuhamasishwa kupata
chanjo.

Msingi wa uhamasishaji huo,
kama yalivyo mambo na matukio

mengine, yanaendana na magu-
mu, hali kadhalika mafanikio.

Hivyo, kutokana na kuingia
ugonjwa wa UVIKO 19 katika jamii
ya Kitanzania, serikali na wadau
mbalimbali wamekuwa wakitoa
elimu ya jinsi ya kujikinga na mara-
dhi hayo.

Ni hivi karibuni, serikali kupi-
tia Wizara ya Afya Maendeleo
ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto,
kupitia mbinu hizo anazosisitiza
Rais Samia, imefikia hatua ya
kumtambua mwanariadha, Mi-
chael Nondo, mkazi wa Kigoma,
kupitia nyendo hizo.

Kwa vipi? Ni pale Mwanariadha
Nondo, aliyejitolea kutembea ku-
toka mkoani Kigoma mpaka Kili-
manjaro, kuhamasisha elimu dhidi
ya janga hilo la kimataifa, UVIKO
19.

Ni namna ameamua kuielimsha
umma, pale anapowahamasisha
wananchi waelewe kwa kina kuhu-
su uwapo wa ugonjwa wa Uviko 19
na kushiriki chanjo dhidi yake.

Katibu Mkuu Wizara ya ya Afya
Maendeleo ya Jamii Jinsia Wa-
zee na Watoto Prof. Abel Makubi,
ameueleza umma kupitia vyombo
vya habari, akimwakilisha Waziri
wa Afya, Dk. Dorothy Gwajima ji-
jini Dodoma, kuhusu suala hilo,
akiwa na ufafanuzi wake.

“Kama serikali, tunatambua
juhudi zinazofanywa na wadau
mbalimbali katika mapambano
haya ya corona, lakini kwa leo
kama wizara niseme, tumemtam-
bua ndugu Michael Nondo,” ana-
tamka Prof. Abel Makubi, huku
akimsifu:
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yalivyo hatari
kwa binadamu

“Aliyeonyesha ujasiri na uzalen-
do wa kutembea kutoka mkoani
Kigoma mpaka mkoani Kiliman-
jaro, ikiwa ni sehemu ya kuunga
mkono juhudi zinazoendelea nchi-
ni kote.”

Kwa kutambua mchango huo,
Katibu Mkuu amemkabidhi cheti
na kumpa hadhi ya ukamanda
wa kuhamasisha wananchi ku-
pata chanjo, ikiwa ni sehemu ya
kuthamini mchango na uzalendo
wake katika kampeni hiyo ya
uchanjaji, ambayo inasisitizwa na
rais.

Mwanariadha huyo kwa upande
wake, anataja sababu kuu ili-
yomsukuma kufanya hivyo ni ima-
ni yake kwa serikali yote, pia sekta
ya afya, katika mapambano dhidi
ya UVIKO 19.

Hii ni mara ya pili kwa mwa-
nariadha Nondo kufanya safari ya
namna hiyo ya awali, ilikuwa Juni
mwaka huu, akiwa na ufafanuzi:

“Mara ya kwanza kufanya sa-
fari hii nilikuwa nikifanya usiku,
lakini hivi sasa nimeamua kufanya
mchana ili kila mmoja anione.
Ninawashukuru sana serikali, hu-
susan ngazi za serikali za mitaa
nilipoweza kupita.

“Walinipa sehemu za kulala
na kunikutanisha na wananchi,
kunitambulisha na kuongea nao
kwa lengo la kutoa elimu juu ya
ugonjwa huu.”

Anatoa wito kwa vijana, watu
wa umri wa makamo na wazee,
wajitokeze kupata chanjo hizo
muhimu na za hiari, akitoa wasifu
wake kwamba, hazina madha-
ra naanaushauri umma usisikilize
tetesi zisizokuwa za kweli na zenye
lengo la kupotosha.

Mwanariadha Nondo anahitimi-
sha hoja yake kwa kuwataka Wa-
tanzania kufahamu, wao ni hazina
inayotajiwa na taifa, hivyo waji-
tokeza kwenye huduma ya chanjo
ya kudhibiti UVIKO 19.
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AFYA

Magonjwa erasiyoambukiza

valivyo ha

Na Mwandishi Wetu

‘ UKOSEFU wa mazoezi ya
kutosha ya mwili ni moja ya
mambo hatarishi yanayosaba-
bisha vifo duniani. Zaidi ya

asilimia 65 ya magonjwa yasiyoam-
bukiza hutokea katika umri chini
ya miaka 40 kama vile ugonjwa wa
moyo, shinikizo la damu, kisukari na
saratani.

Dakika tatu hadi nne za mazoezi
laini ya viungo kama vile kutembea
au kujinyoosha hulainisha misuli na
kurahisisha mzunguko wa damu.

Mazoezi ya mwili wakati wa kazi
huongeza ufanisi. Mazoezi ya mwili
mara kwa mara katika maisha hu-
wawezesha watu kuishi maisha
marefu na mazuri zaidi.”

Ni ujumbe wa Wizara ya Afya,
Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na
Watoto kupitia Idara ya Kinga, Kiten-
go cha Elimu ya Afya kwa Umma,
unaohamasisha watu kuangalia afya
7ao mara kwa mara kujiepusha na
magonjwa yasiyoambukiza.

Mtu anaweza kuwa na magonjwa
yasiyoambukiza kwa miaka kadhaa
bila dalili zozote, lakini mwili ukaen-
delea kuathirika.

Kwa mfano anaweza kuishi miaka
mingi na shinikizo kubwa la damu
bila dalili zozote hadi pale anap-
opata kiharusi, moyo unaposhindwa
kufanya kazi au figo zinapokuwa
zimeharibika.

Ugonjwa wa kisukari unaweza
usiwe na dalili hadi pale macho, figo,
moyo au mishipa ya damu au faha-
mu inapokuwa imeharibika vibaya.
Hii ni kwa mujibu wa Chama cha
Kupambana na Magonjwa yasiyoam-
bukiza (TANCDA).

Mwenyekiti wa TANCDA, Pro-
fesa Andrew Swai, anatahadharisha
kuwa kila mwaka watu milioni 15
wanakufa duniani, kutokana na ma-
gonjwa ya moyo, shiniko la damu la
juu, figo, sukari na kiharusi.

Anasema nchini Tanzania, watu
wanakufa wengi kutokana na ma-
gonjwa hayo, kwa sababu hawana
uwezo wa kumudu gharama za mat-
ibabu yake.

Lakini njia rahisi ya kuyakabili ni
mtindo wa maisha ya kila siku wa
kupambana na magonjwa hayo kwa
kula vyakula vyenye makundi yote
matano na kufanya mazoezi.

Inakadiriwa kuwa magonjwa hayo
nchini Tanzania yanasababisha asil-
imia 27 ya vifo vyote. Utafiti wa mwa-
ka 2012 ulionyesha kuwa kwa kila
watu 100 wenye miaka 25 na kuen-
delea, tisa wana kisukari, 26 wana
shinikizo la damu, 25 wana mafuta
yaliyozidi kwenye damu na 34 wana
uzito uliozidi.

Utafiti wa miaka 1986/1987 ulio-
nyesha kuwa mtu mmoja kwa kila
100 alikuwa na kisukari na watu wa-
tano kwa kila 100 walikuwa na shini-
kizo la damu.

ari kwa binadamuvu

Mtu mwenye kitambi akipatiwa huduma ya kitabibu.

KUCHUNGUZWA MAGONJWA

Profesa Swai anasema, ili mtu
kugundua mapema kama ana
magonjwa yasiyoambukizwa, ana-
shauriwa kuchunguzwa magonjwa
haya:

Kisukari: Achunguzwe kila mwa-
ka baada ya kutimiza miaka 45. Kwa
wanawake, katika kipindi cha pili
wakati wa ujauzito.

Shinikizo la damu: Kila mwaka
baada ya kutimiza miaka 40, kila
anapohudhuria kituo cha kutoa
huduma za afya na kwa wanawake,
kila hudhurio la kliniki za ujauzito.

Mafuta kwenye damu: Kila miaka
mitano baada ya kutimiza miaka
40.

Macho: Watoto; kila mwaka hadi
miaka umri wa miaka 15, watu wa-
zima; kila mwaka baada ya umri wa
miaka 40 na kila anapohitaji leseni
ya udereva.

Saratani ya matiti: Kujichunguza
mwenyewe matiti kila mwezi baada
ya miaka 18, kuchunguzwa na mhu-
dumu wa afya kila mwaka baada ya
miaka 40.

Saratani ya shingo la kizazi: Mara
moja kila miaka miwili kuanzia
umri wa miaka 20 -39 na mara moja
kila mwaka baada ya miaka 40.

Ugonjwa wa selimundu: Watoto
wakati wa kuanza na kumaliza

shule ya msingi na watu wazima ni
mwaka wa mwisho wa sekondari.

SABABU ZA KUONGEZEKA

Mabadiliko ya mtindo wa maisha,
kama vile kutofanya mazoezi, ku-
kaa sehemu moja kwa muda mrefu
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na kula vyakula vya ovyo, huchangia
magonjwa hayo kuongezeka.

Mtaalamu wa mazoezi kutoka
TANCDA, Waziri Ndonde, anasema
ni muhimu watu kuacha kubweteka
na kuushughulisha mwili kwa kufan-
ya kazi, michezo na mazoezi.

Anasema mtu anapofanya mam-
bo hayo mara kwa mara yanaku-
fanya uwe na utimilifu wa mwili na
kuwa na uwiano.

Ndonde Anadems, kufanya ma-
zoezi kunaufanya mwili kuwa na
ukakamavu na afya iliyo imara na
kushauri kila siku mtu ajitahidi ku-
fanya mazoezi angalau kwa dakika
15 au nusu saa.

Anasema kuwa tabia ya kuto-
pendelea kufanya mazoezi ina
athari kubwa kwa sababu ina-
chukua nafasi ya nne ya vifo vina-
vyotokea duniani.

MTINDO BORA WA MAISHA

Ulaji unaofaa ni pamoja na kula
chakula mchanganyiko, chenye
virutubishi vyote kwa uwiano un-
aotakiwa, cha kutosha kwa mabhi-
taji ya mwili kwa ajili ya makuzi na
maendeleo yake na kuwa na uzito
wa kawaida kulingana na umri na
urefu.

Muuguzi Mwandamizi, Eliza-
beth Licoco, anaeleza mambo ya
kuzingatia kwenye ulaji chakula
kuepuka magonjwa yasiyoambuki-
za kuwa ni kutokula mafuta mengi,
kula matunda na mboga kwa wingi
ambayo yanaasili ya nyuzinyuzi
(makapi-mlo) na kusaidia katika
usagaji wa chakula tumboni.

Anashauri ulaji chumvi usizidi
gramu tano (kijiko kimoja kidogo
cha chai) kwa mtu mmaoja kwa siku
na sukari isizidi vijiko vitano vido-
go vya chai kwa siku.

Anataja makundi matano ya
vyakula yanayotakiwa katika mlo
kuwa ni nafaka, matunda, mboga,
jamii ya mikunde na mafuta.

Pia anasema ulaji wa vyakula
halisi husaidia upatikanaji sawa
wa sukari mwilini, kwa kuhifadhi
na kumeng'enya pole pole chakula
tumboni. Sukari ikizidi mwilini
hujaribu mishipa ya damu na fa-
hamu, macho, figo na kongosho.

Ulaji bora kwa makundi: Anase-
ma ulaji bora unatakiwa kuzingatia
mabhitaji ya mwili kutiana na jinsi,
umri, mzunguko wa maisha, kazi/
shughuli na hali ya afya.
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AFYA
KUTOKA KAGERA

Aliyepata mimba kidato cha 4 asimulia

mgogoro wa wazazi ulivyomnasisha
« Mkoa, penye dini, NGO wamuunga ‘imeenea hiyo’
pia‘h

Na Lilian Lugakingira, BUKOBA

IGOGORO ya familia na

wazazi na kushindwa

kuzungumza na wa-

toto wao matatizo ya-
nayowakabili, inatajwa kuchangia
ongezeko la mabinti kubeba mim-
ba wakiwa shule, ikiwamo mkoani
Kagera.

Sasa imefikia hatua imaumiza
vichwa kuanzia serikalini Mkoa wa
Kagera, asasi binafsi hadi na nyum-
ba za imani.

MAKANISANI?

Naomi Kanyonyi, Mratibu wa
Kitengo cha Kusuluhisha Migogoro
na Kutetea Haki za Binadamu kati-
ka Kanisa la Kiinjili la Kilutheri Tan-
zania (KKKT), Dayosisi ya Kaskazini
Magharibi, anasema shida iliyopo
ni wazazi wanakosa muda wa
kusikiliza magumu ya mabinti zao.

Anatumia uzoefu wa wadhifa
wake kuainisha migogoro ya ndoa
kwamba inaongoza, mahsusi kundi
la ndoa zenye umri chini ya miaka
mitano ikilinganishwa na mingine,
wakifuatiliwa na wastaafu waliok-
wishapata mafao.

Naomi anasema mwaka jana
walipokea migogoro 797, kati yake
351 ni ya ndoa; ikifuatiwa na 200 ya
ardhi; ukatili majumbani 136; urithi
70; na 28 uchawi na ushirikina.

Kanyonyi, anasema ukatili ma-
jumbani unwanagukia zaidi ki-
namama na watoto wao, kukiwapo
imbi la wanawake waliotelekezewa
familia wanaozitunza.

Mchungaji Hosseah Baraseka,
Mratibu wa Vijana katika Kanisa
la Anglikana, Dayosisi ya Lweru,
anaeleza kwa mfano, binti anaweza
kukutana na shida akiwa shuleni
na anapojaribu kumwendea mzazi
kumweleza, baadhi ya wazazi hu-
kataa.

“Likitokea hilo mtoto anajihisi
kama mtu ambaye hathaminiki
katika familia na kumsababishia
kuwa na mawazo tofauti, anajikuta
akiingia katika vishawishi ambavyo
husababisha kubeba ujauzito na
kupoteza ndoto zake, anasema
Mchungaji Baraseka.

Baraseka, anayeratibu shule ya
Jumapili kanisani, anasema wa-
nawahudumia vijana awaonajihisi
wana shida katika jamii zao.

Anasema pamoja na wao kanisa
kutounga mkono mimba za ma-
binti shuleni, lakini wana hoja
mtoto akishakosea pia sio vema
kumtelekeza, bali kumtafutia nam-

Wanafunzi wa mkoani Kagera wakiingia katika Uwanja wa Kaitaba mjini Bukoba, katika moja ya maa-

dhimisho ya Siku ya Mtoto wa Afrika, iliyotumika kupinga mimba za utotoni. PICHA: MTANDAO

na abadilike.

Mchungaji Baraseka anasema,
kuna vijana wanaoishi maisha
kinyume na ndoto zao, hivyo wa-
nawaomba viongozi wa dini wasi-
mame kuihubiria jamii namna
ya kuwarejesha katika misingi ya
dini.

Anasema baadhi ya watoto wa-
naobeba ujauzito kutokana na
wanayoyaona katika mitandao ili-
yopo katika sayansi na teknolojia,
kati yao wapo wanaomiliki ‘simu
janja’ wakiwa masomoni au tabia
ya baadhi ya wazazi kuwaachia
watoto simu hizo.

Mchungaji huyo anasema kupi-
tia mitandao ya kijamii watoto wa-
naonana na kudadisi yanayowa-
zidi uwezo, hata kuangukia katika
vishawishi.

“Utakuta kuna mtoto
anapata rafiki yake wa kike
au wa kiume kupitia ‘face-
book’. Njia hiyo sio salama
kwake na Anglikana tume-
kuwa tukiwaeleza vijana
kuhusu faida na hasara za
utandawazi, ili kupunguza
madhara,” anasisitiza, ak-
iongeza ufafanuzi:

“Mfano mtoto akiwa shu-
leni kutokana na kipato cha
wazazi kutofautiana anao-
na wenzake wana vitu am-
bavyo hawezi kuvipata ka-
tika familia yake, matokeo | -
yake anajiingiza katika ma- Za
husiano akiwa mdogo na
hatimaye kupata mimba.”
anasema.

KUTOKA SERIKALINI

Mwenyekiti wa Kamati ya
Elimu, Afya na Maji katika Hal-
mashauri ya Wilaya ya Muleba,
Evath Tilwetwa, anakiri wingi wa
mikasa ya mimba, akirejea kikao
robo ya tatu ya mwaka katika hal-
mashauri, walipokea mikasa ya
mimba 32 na watuhumiwa 17 wa-
natafutwa, 11 wamekamatwa na
kesi tatu ziko mahakamani, huku
moja imeshatolewa hukumu.

Anasema kuwa kesi hizo za
mimba zipo katika shule zote za
msingi na sekondari, akitaja tak-
wimu mwaka 2019 ilikuwa na
mikasa 29 kutoka shule za msingi
saba na za wanafunzi wa shule za
sekondari 22.

Hata hivyo, anakiri mimba zi-
napungua kutokana na jitihada

Mratibu wa Vijana katika Kanisa la Anglikana Day- aji
osisi ya Lweru, Mchungaji Hosseah Baraseka. Pl- pashirika

CHA: LILIAN LUGAKANGIRA.

zinazofanyika, akitoa mfano mwa-
ka jana ilikuwa na mikasa 23 ya
mimba, shule za msingi watano na
sekondari 18.

“Mbali na kuunda kamati ya ku-
pambana na mimba shuleni, pia ka-
tika vikao vyetu vya maendeleo ya
kata kama madiwani na mikutano
delea kuhamasisha jamii kutoa
elimu, na kuonyesha madhara ya
kubeba mimba shuleni,” anasema.

Hata hivyo, Evata anasema bado
kuna changamoto ya kukosa ush-
irikiano kutoka kwa baadhi ya wa-
zazi wa mabinti, kutotoa ushahidi
dhidi ya mtuhumiwa hata baadhi
ya kesi kuondolewa mahakamani.

“Wazazi wa watoto wanaku-
tana kimya kimya wanakubaliana,
na wakati mwingine
wazazi wa binti wa-
napewa hela ili waue
kesi,” anadokeza kina-
chofanyikia kwa siri,”
anasema.

Kwa mujibu wa taari-
failiyotolewa na Kanisa
la KKKT, Dayosisi ya
Kaskazini  Magharibi,
migogoro ya ndoa
inaendelea kuongoza
katika jamii, ikilingan-
ishwa na migogoro
mingineyo inayori-
potiwa katika kitengo
| hicho.

.~ KUTOKANGO

o Mkurugenzi Mtend-
wa Mtandao wa
yanayotoa

Msaada wa Kisheria Christina
Ruhinda, anasema wameanzisha
klabu zinazozungumzia ukatili wa
kijinsia, upatikanaji haki na hudu-
ma za kisheria, ili kukabili mimba
za mabinti shuleni.

Anasema klabu hizo zimesaidia
watoto kutoa na kupokea taarifa
za changamoto zinazowakabili
na wanageuzwa mabalozi wa ku-
toa elimu na kudhibiti masuala ya
mapenzi, kwani ni kinyume cha
sheria kwao.

Kuhusu watoto kupata mimba
na kurejeshwa shuleni anasema ni
fursa nzuri kwao, anasema wengi
wanaokumbana na tatizo hilo, pin-
di wanarudi masomoni wanakuwa
na kasi kubwa ya kusoma, maana
wanakuwa tayari wamejifunza na
kujutia magumu yaliyowakuta.

“Ule moto anaopitia binti ali-
yepata ujauzito akiwa shuleni ni
funzo kubwa maana wazazi, ndugu
na jamaa wanambkataa, wanafunzi
wenzake wanamnyanyapaa ana-
baki mpweke, kwa hiyo hilo ‘joto
la jiwe’ analolipitia sio mchezo
linamfanya abadilike,” anasema
Christina.

Anawaasa wazazi kutowatenga
watoto waliopata ujauzito wakiwa
shuleni baada ya kujifungua, bada-
la yake waendeleze ushirikiano na
kuwasimamia ipasavyo.

ALIYEFIKWA AFUNGUKA

Olvia (jina la pli tunalo) mwenye
umri miaka 19, mkazi wa wilayani
Muleba, anayejitambulisha anato-
ka kwenye familia yenye mgogoro
na hata kuchangia kupata ujauzito
hadi kufukuzwa shule mwaka huu
akiwa kidato cha nne.

Anasema hadi sasa ni zaidi ya
nusu mwaka tangu kufukuzwa
shule, lakini anashukuru wazazi
hawajamfukuza, ingawa anakiri
mateso ya kutegemea matumizi ya
kipato duni cha mama yake.

Pia, anadokeza mimba yake ni
zao la migogoro ya kifamilia, kati
ya mama na baba yake, iliyowa-
kosesha muda wa kumsikiliza na
kutatua shida zilizomkabili, hata
akakata tamaa na kutafuta faraja
mbadala, iliyomuingiza shimoni.

“Hata nilipopata tatizo nilikosa
wa kumshirikisha. Baba ni msum-
bufu na mtu wa kuondoka na ku-
rudi nyumbani usiku sana. Hali hii
humfanya mama kuwa na wakati
mgumu kiasi kwamba sio rahisi
kusikiliza matatizo ya mtu mwing-
ine,” anasema.

Anasema katika maisha yake ali-
tamani kuwa askari hasa wa Usala-
ma Barabarani, lakini sasa amekata
tamaa ya kufikia ndoto hiyo.

“Baada ya kujifungua nikipata
mtu wa kunisaidia niko tayari
kuendelea na masomo, nimezun-
gumza na mama yangu ameniahidi
nikijifungua salama yuko tayari
kubaki na mtoto nami niende ku-
soma.

Mhusika wa ujauzito? Olvia, mto-
to wa tatu katika familia anasema
tangu alipomweleza alitoweka na
hafahamu aliko. Alikuwa akijihusi-
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Unatumia tumbaku? Zijue sumu zake
zinavyojificha mwilini na kukumaliza

- Sekunde kadhaa kwenye ubongo
- Jirani na mvutaji, hatari yake ileile

Na Sabato Kasika

ATIKA taarifa kwenye

maadhimisho ya Siku ya

Kutokuvuta ~ Tumbaku

Duniani, Waziri wa Afya,
Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee
na Watoto, Dk. Dorothy Gwajima,
anasema takribani watu milioni sita
hufariki dunia kila mwaka duniani
kutokana na matumizi ya tumbaku
au kukaa karibu na mvutaji.

Pia, anageukia nchini na kusema,
wastani wa asilimia 14 ya Watanza-
nia wanatumia tumbaku na kwam-
ba idadi ya wanaoathirika kutokana
na moshi wa tumbaku kutoka kwa
wavutaji inaongezeka.

Waziri anafafanua kuwa asilimia
17.5 duniani huathiriwa na wanao-
vuta sigara majumbani na asilimia
24.9 ni katika sehemu za kazi. Hapo
anaiasa jamii izingatie kaulimbiu
ya maadhimisho ya mwaka huu
‘dhamiria kuacha kutumia tumbaku
na bidhaa zake.’

Ili kuendelea kudhibiti bidhaa
tumbaku, wizara hiyo imeidhinisha
Mamlaka ya Dawa na Vifaa Tiba
(TMDA), jukumu la udhibiti bidhaa
hizo ili kuiokoa jamii.

Mkurugenzi wa TMDA, Adam
Fimbo, anasema ni hatua zinazo-
chukuliwa kwa sababu tumbaku
inahusishwa na magonjwa yasi-
yoambukiza, watu wengi waki-
athirika.

INAVYODHIBITIWA

Fimbo anasema kazi yao ni kusi-
mamia upunguzaji watumia tum-
baku, vilevile kuhakikisha idadi ya
watumiaji wapya inashuka.

“Katika muktadha huo, watoto
wenye umri chini ya miaka 18 am-
bao sheria inakataza wasuvute
sigara, TMDA inaweka mazingira
ya kuhakikisha kwamba hawatum-
bukii kwenye uvutaji wa sigara au
kula ugoro,” anasema Fimbo.

Mkurugenzi huyo anafafanua
kuwa mamlaka yake imeanza
kutengeneza utaratibu wa namna
watadhibiti soko, kwa maana ya
kuangalia jinsi watakavyosajili bid-
haa tumbaku.

“Sheria inataka kutengwa mae-
neo kwa ajili ya uvutaji sigara kama
vile kwenye kumbi za starehe, baa,
mikusanyiko ya watu hotelini na
kadhalika.

“Pia, mamlaka ina kazi ya kutoa
elimu kwa jamii kuhusu namna sa-
hihi ya kuvuta sigara, ikiwamo maz-

ingira na athari za bidhaa hizo,”
anasema.

Fimbo anasema, mamlaka yake
iko kwenye utaratibu wa kuweka
mfumo bora wa utumiaji bidhaa
za tumbaku, lengo ni kufanikisha
wanapunguza madhara kadri ina-
vyowzekana.

KUMALIZA TATIZO?

Mkurugenzi Mtendaji wa Chama
cha Kudhibiti Tumbaku Tanzania
(TTCF), Lutgard Kagaruki, anase-
ma ni njia itakayowafanya Watan-
zania kubaki salama, waachane na
ulimaji tumbaku.

Anasema yapo mazao yanay-
oweza kuwa mbadala wa tumbaku
kama karanga, ufuta, alizeti na
chai, ambayo yakipewa kipaum-
bele yanawaongeza kipato wal-
iokuwa wakilima tumbaku.

Kagaruki anasema, utafiti ume-
onyesha ni mazao yanayoweza
kuwa mbadala na yana maslahi
zaidi ya tumbaku, pasipo kuathiri
afya za umma.

“Kwenye suala la uvutaji sigara,
sheria inataka yatengwe maeneo
kwa ajili ya wavutaji, ila sisi tu-
naamini kwamba hiyo si njia sa-
hihi, kwani haipendezi kutengea
watu maeneo waende kujiua,”
anasema Kagaruki.

Anashauri matangazo yote ya
sigara katika vyombo vya habari
na mitandao ya kijamii yaon-
dolewe, kwa kuwa yanachangia
kushawishi vijana kujiingiza kwe-
nye uvutaji tumbaku katika umri
mdogo.

“Inasikitisha kuona au kusikia
matangazo yanayoshawishi watu
kutumia bidhaa za tumbaku bila
kujali kwamba ni tatizo na bahati
mbaya unaweza kukuta baadhi ya
vijana wakivuta wangali wadogo,”
anasema.

Mkurugenzi huyo anasema
baada ya serikali kuagiza kam-
puni zinazotengeza sigara kuweka
matangazo ya onyo kwenye pakti,
yakiwekwa madogo, ambayo ni vu-
gumu mtu kuyagundua kirahisi

DAKTARI NA YAKE

Francis Furia, Daktari Bingwa
wa Magonjwa, pia Mhadhiri ka-
tika Chuo Kikuu cha Afya na Say-
ansi Tiba Muhimbili, Dar es Salaam,
anasema mvutaji sigara anadhurika
maradufu kuliko asiyevuta, ingawa
anayepokea moshi hayuko salama.

Ana ufafanuzi:”Kemikali za moshi
wa sigara huingia katika mapafu
na kuenea mwili mzima na kuleta
madhara makubwa kwa njia mbal-
imbali, mvutaji anaweza kupata ma-
gonjwa ya moyo, kiharusi, saratani
ya mapafu, matatizo katika mfumo

wa kupumua
kama COPD.”

Dk. Furia, ambaye pia yumo
katika Chama cha Wataalamu wa
Magonjwa ya Watoto (PAT), ana-
taja magonjwa mengine ni ya mi-
shipa ya damu, watoto kuzaliwa
njiti au uzito kidogo na shinikizo
la damu.

Anatoa mfano wa kimelea niko-
tini huufikia ubongo ndani ya
muda sekunde saba hadi 10, baada
ya moshi wa sigara kuvutwa na
kemikali hiyo hutapakaa sehemu
nyingi za mwili, ikiwamo maziwa
ya mama.

“Nikotini ni kemikali sumu am-
bayo kwa muda mrefu inatumiwa
kama dawa ya kuua wadudu na
sumu ya panya. Inachukua nafasi
ya pili kama sumu kali kabisa ku-
tokana na athari yake mbaya kwa
mwili wa binadamu,” anaeleza.

Dk. Furia anataja kemikali ny-
inginezo kwa jina la ‘tar’, kwamba
inasababisha saratani mwilini na
hupatikana katika tumbaku inay-
oharibu nyenzo ya kimwili ‘jeni;
ambayo ni muhimu kuzuia ukuaji
holela wa seli zisiwe za saratani.

Kimsingi, jeni ni mahali am-
bako DNA inapatikana mwilini.
Aidha, DNA hiyo maana yake ni
mkusanyiko wa taarifa za kemikali
zinazobeba maelekezo ya kuten-
geneza protini kwenye chembe
hai.

Mtaalamu huyo anaendelea
akitaja hewa ana ya ‘carbon mon-
oxide’ anaifafanua: “Ni gesi yenye
madhara inayopatikana Kkatika
moshi wa sigara ambayo hujishi-
kiza ndani ya seli nyekundu za
damu na kuzizuia zisibebe vyema
hwa inayohitajika ya oksijeni.

yanayojulikana
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BN Anwani makazi zafikia

Watafiti wapewa
maeneo 12 sekta
kilimo kutafiti

Na Augusta Njoji, DODOMA

WATAFITI wametakiwa kufanyia
utafiti maeneo 12 katika sekta ya
kilimo nchini ikiwamo uboreshaji wa
mazao kwa kugundua mbegu mpya ili
kuleta tija kwa sekta hiyo.

Mkurugenzi mstaafu wa Kituo cha
Utafiti wa Kilimo nchini (TARI), Dk.
Everina Lukonge aliyasema hayo jana
ya kutambua maeneo muhimu ya
kufanyia utafiti wa kilimo nchini kwe-
nye Mkutano wa Kitaifa wa wadau wa
utafiti kwenye kilimo (NARA) ambao
unalenga kutengeneza ajenda ya
utafiti kwenye maendeleo ya kilimo.

Alisema kwasasa kuna maeneo 12
va kufanyia utafiti na la kwanza ni
uboreshaji wa mazao ili kufanya kil-
imo kuwa na tija na maeneo madogo
va kufanyia utafiti ikiwamo ugunduzi
wa mbegu mpya.

“Katika uboreshaji wa mazao kwa
kuangalia kilimo chetu kiwe na tija,
tumesema kuboresha mazao kuna-
hitaji utafiti na hii ripoti ya maeneo
haya si kwa ajili ya watu wa TARI
pekee bali ni watafiti wote nchini
wawe binafsi, vyuo yeyote anayefan-
ya utafiti kwenye kilimo inamhusu,”
alisema.

Alibainisha katika eneo hilo linahi-
taji ugunduzi wa mbegu mpya kwa
kuangalia mambo mbalimbali iki-
wamo masoko.

Aidha, alisema eneo jingine katika
uboreshaji huo ni lazima ukusanyaji
vinasaba ili kuboresha, upatikanaji
wa mbegu bora kwa ajili ya vizazi
Vijavyo Na vya sasa.

“Kuna eneo la kilimo uchumi, mab-
adiliko ya tabia nchi, kilimo hifadhi,
kilimo mseto, masoko, kusambaza
teknolojia, kufanyia kazi sayansi
mpya ambazo tumegundua sisi na
zilizogunduliwa na wengine,” alisema.

Alibainisha katika eneo
hilo linahitaji ugunduzi wa
mbegu mpya kwa kuanga-
lia mambo mbalimbali
ikiwamo masoko.

asilimia 3 kata zote

Na Augusta Njoji, DODOMA

AZIRI wa Habari,
Mawasiliano  na
Teknolojia ya
Habari, Dk. Ashatu
Kijaji,amesema hadi kufikia mwe-
zi huu asilimia tatu ya kata zote zi-
lizopo nchini zilikuwa zimefikiwa
na huduma ya anwani ya makazi.

Alizitaka halmashauri kushiriki
ipasavyo kwenye jukumu hilo
ili kata zote zifikiwe na huduma
hiyo.

Dk. Kijaji aliyasema hayo jana

semina ya kujenga uelewa na ku-
hamasisha utekelezaji wa mfumo
wa anwani za makazi kwa Jumui-
ya ya Serikali za Mitaa.

Alisema asilimia hiyo tatu ni
ya kata 135 kati ya 4,067 zilizopo
nchini na kwa Zanzibar zipo 110.

“Ni wajibu wetu kusema sisi
ni wana mabadiliko tunakwenda
kushiriki kwenye jukumu hili,

nimshukuru Rais wetu Samia
Suluhu Hassan amesema kama
tatizo ni pesa, nitatoa ili kufikia
lengo hili,” alisema.

Alisema Wizara ya Habari im-
epewa Sh. bilioni 45 kwa gjili ya
uratibu wa kuweka anwani hizo
huku Ofisi ya Rais, Tawala za
Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMI-
SEMI), ikipewa zaidi ya Sh. bilioni
100 na kuwataka viongozi hao
kusafiri kwa pamoja kukamilisha
kazi hiyo.

“Sisi kama waratibu tunasema
tutasafiri na yule atakayekuwa na
kasi kwenye utekelezaji, twende
kwa pamoja, tusafiri kwa pamoja,
Wizara ya Ardhi wapo tayari kwe-
nye kupima,” alisema.

Alifafanua kuwa mfumo huo
unarahisisha wananchi kushiriki
moja kwa moja kwenye shughuli
za maendeleo ya kijamii.

“Dunia yetu kwasasa inaele-
kea kwenye uchumi wa kidigi-
tali, kuna kufanya biashara kwa

njia ya mtandao, unafanya ma-
wasiliano kwa njia ya mtandao
na unaletewa bidhaa yako hadi
nyumbani,” alisema.

Alisema hatua hiyo itasaidia
kukuza uchumi kwa kuwa Watan-
zania hawatapoteza muda wao
kufuatilia bidhaa au huduma.

“Twendeni tukawashirikishe
madiwani kila mmoja akashirik-
ishe jamii yake, watendaji wa
Tanzania imeamua kuingia
kwenye dunia ya kidigitali,” alise-
ma.

Naye, Katibu Mkuu wa Wizara
hiyo, Dk. Zainab Chaula, alisema
wamejipanga ifikapo mwaka
2025 kuhakikisha kila nyumba
inakuwa namba yake.

“Kwa kila Mamlaka za Serikali
za Mitaa kila Mkurugenzi ana hii
bajeti, lakini utekelezaji wake ni
wa kusuasua, Halmashauri ya Jiji
la Mwanza imefanya kazi kubwa,”
alisema.

Awali, Katibu Mkuu Ofisi ya
Rais, TAMISEMI, Prof. Riziki
Shemdoe, alisema zimeandaliwa
sheria ndogo zitakazotumiwa
na halmashauri kusimamia
utekelezaji wa mfumo huo wa an-
wani za makazi.

Alisema postikodi zote zime-
andaliwa na kuingizwa kwenye
kanzidata, halmashauri 21 zime-
shajengewa uwezo juu ya maud-
hui ya mfumo huo.

“Imeandaliwa mfumo wa ki-
taifa wa anwani za makazi...ime-
andaliwa program tumizi kwa aji-
li ya kuhakikisha utoaji huduma
za kiuchumi na kijamii pamoja
na kusimamia utoaji wa huduma,
rasimu ya utekelezaji wa mfumo
huu umeandaliwa,” alisema.

Alibainisha kuwa shughuli za
uingizaji wa anwani ya makazi
zimeingizwa kwenye mwon-
gozo wa bajeti na kuhimiza Hal-
mashauri kutenga fedha kwa ajili
hiyo.
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Mwenyekiti wa Baraza la Taifa la Mashirika Yasiyo ya Kiserikali (NaCoNGO), Lilian Badi, akiwasalimia wajumbe wa mkutano mkuu

wa mwaka wa mashirika hayo, uliofunguliwa na Waziri wa Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, Dk. Dorothy Gwajima

Watoto waathirika wakuu kung’atwa na mbwa

Na Augusta Njoji, DODOMA

WAATHIRIKA wakuu wa ugonjwa
wa kichaa cha mbwa ni watoto chini
ya miaka 15 kutokana na kucheza au
kuchokoza mbwa wasiowafahamu
njiani.

Takwimu  zinaonesha  kuwa
ugonjwa huo unakadiriwa kusaba-
bisha takribani vifo 59,000 duniani
na asilimia 36 ya vifo hivyo hutokea
katika Bara la Afrika huku kati ya
asilimia 30 hadi 50 ya waathirika
wa ugonjwa huo ni watoto chini ya
miaka 15.

Kwa hapa Tanzania, kati ya
mwezi Januari hadi Agosti mwaka
huu, watu 39,787 wamengatwa na
mbwa huku mikoa ya Morogoro na
Dodoma ikiongoza kwa matukio
hayo.

Mkurugenzi Msaidizi anayeshu-
ghulikia magonjwa yasiyoambukiza
wa Wizara ya Afya, Maendeleo ya
Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, DKk.
James Kiologwe, aliyasema hayo juzi
siku ya kichaa cha mbwa kwa niaba
ya Mganga Mkuu wa serikali.

Alisema takwimu hizo kwa Tanza-

nia zinaonesha ongezeko la zaidi ya
watu 5,000 ikilinganishwa na mwa-
ka uliopita.

Alieleza kuwa matukio yaliyori-
potiwa ya watu kuumwa na mbwa
au wanyama wa jamii hiyo kwa Mkoa
wa Morogoro ni 4,329 na Dodoma ni
4,233.

“Takwimu  hizi  hazijumuishi
matukio yaliyotokea katika vituo
vya kutolea huduma bila kutolewa
taarifa au yaliyotokea nyumbani na
waathirika ambao hawakufika ka-
tika vituo vya kutolea huduma za
afya, hivyo tatizo hili ni kubwa kuliko

tunavyofikiri,” alisema.

Pia, alisema utafiti uliofanyika
mwaka 2002 ulibainisha kuwapo na
uwezekano wa takribani vifo 1,499
kwa mwaka nchini kutokana na
ugonjwa huo.

“Kama tulivyoona hapo juu kuwa
waathirika wakuu wa ugonjwa huu
ni watoto chini ya miaka 15 na hii
ni sababu wao ndio wanaokuwa ka-
ribu na mbwa muda mwingi na pia
hupenda kucheza au kuchokoza
mbwa wasiwafahamu njiani,” alise-
ma.

Alisema serikali inachukua jitiha-

da mbalimbali za kudhibiti ugonjwa
huo kwa kutoa elimu kwa umma,
kuboresha dhana ya afya moja
nchini, kurahisisha upatikanaji wa
huduma za chanjo ya kichaa cha
mbwa kwa wananchi na kurahisisha
upatikanaji wa huduma za chanjo
kwa wanyama hasa mbwa.

Hata hivyo, alisema serikali ina-
tambua gharama kubwa za upati-
kanaji wa chanjo na kupitia Wizara
ya Afya, TAMISEMI na sekta nyingine
zimechangia gharama za upatikanaji
wa chanjo ili ziwafikie wananchi kwa
gharama wanayoimudu.
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H’mashauri Rungwe yatoa
mil. 201/- vjenzi wa Kituo

Wananchi llemi
kuondolewa

Na Grace Mwakalinga, Akizungumza jana na wakazi wa kituo hicho ili kutokwamisha Kwa upande wake Mbunge wa ad ha U kosefu
RUNGWE wa eneo hilo, Mkuu wa Wilayaya  ukamilishaji wa mradi huo kwa Jimbo la Rungwe, Antony Mwan-
Rungwe, Dk. Vicent Anney, alise-  wakati. tona, ameahidi kuchangia mifuko o
ALMASHAURI ya ma jumla ya wananchi 16,964 na Vilevile, aliwasisitiza wananchi 50 ya saruji kwa ajili ya ukarabati k I tU 0 c h a afya
Wilaya ya Rungwe wengine kutoka Wilaya ya Mbeya kuendelea kupata chanjo ya wa Shule ya Msingi Kisoko na Ka-

watanufaika na huduma za mati-
tabu katika kituo hicho.

“Naagiza kila mkazi wa kata
hii ashiriki kikamilifu kuchangia
nguvu kazi ili kupunguza ghara-
ma za ujenzi na fedha itakayobaki
itumike katika ukamilishaji wa
miundombinu mingine,” alisema
Dk. Anney.

Aliwaonya wananchi kutojihu-
sisha na wizi wa vifaa vya ujenzi

mkoani Mbeya imetoa

Sh. milioni 201 kwa ajili

ya ujenzi wa Kituo cha Afya cha

Kinyala ili kusogeza karibu hu-

duma za matibabu hususani za
mama na mtoto.

Fedha hizo zinatokana na ma-

pato ya ndani ya halmashauri

corona ili kujikinga dhidi ya
maambukizi ya virusi vya
ugonjwa huo.

Kadhalika aliwataka kushiriki
sensa ambayo inatarajiwa ku-
fanyika hivi karibuni kwa kutoa
taarifa sahihi na kuipa nafasi seri-
kali kupanga shughuli za maen-
deleo ikiwa ni pamoja na utoaji
huduma stahiki kwa wananchi
wake.

sumba pamoja na mabati 100
kwa Sekondari ya Kinyala ikiwa
ni utekelezaji wa ahadi aliyoitoka
hivi karibuni.

Alisisitiza kuwa kituo hicho ki-
takuwa na majengo ya wagonjwa
wa nje (OPD), jengo la mama na
mtoto pamoja na vyoo, vichomea
taka na miundombinu mingine
itaendelea kadiri ya upatikanaji
wa fedha.

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

JUMLA ya Sh. milioni 524.6 zi-
natarajiwa kutumika kwa ajili ya
ujenzi wa Kituo cha Afya cha Il-
emi ili kuwaondolea adha wakazi
wa eneo hilo kutumia muda na
gharama kufuata huduma hiyo
maeneo mengine.

Kwa historia Kata ya llemi hai-
jawahi kuwa na kituo cha afya na
kwamba kukamilika kwa ujenzi
kutawasaidia wananchi kupata
huduma za matibabu kwa wakati.

Akizungumza na Nipashe
Meya wa Jiji la Mbeya, Door Issa
Mohamed, alisema katika kukaf-
anikisha ujenzi huo, Halmashauri
va Jiji la Mbeya, imetenga Sh.
milioni 200 kutoka kwenye ma-
pato ya ndani kwa ajili ya kuanza
ujenzi.

Mohamed alisema kituo hicho
kinatarajiwa kujengwa kwa
gharama ya Sh. milioni 524.6 kwa
awamu ya kwanza na kwamba
fedha zitaendelea kutolewa kadiri
zitakavyokuwa zinapatikana ku-
toka kwenye vyanzo mbalimbali.

“Tutakijenga kituo hiki kwa
kutumia utaratibu wa Force Ac-
count hivyo nawaomba wananchi
mjitokeze kujitolea kufanya kazi
hapa maana utaratibu huu una-
taka sana ushiriki wa wananchi
kwenye utekelezaji," alisema
Mohamed.

Kwa upande wake, Mkurugenzi
wa jiji hilo, Amede Ng'wanidako,
aliwataka wananchi kuendelea
kulipa kodi na tozo mbalimbali
zinazotozwa na serikali ili fedha
za kutekeleza mradi huo
pamoja na miradi mingine zipa-
tikane.

Alisema ili kufanikisha mi-
radi kila Mtanzania anatakiwa
kuchangia kwa kulipa ushuru
na kodi na kuepuka kutegemea
misaada kutoka nje ambayo
kwa kiwango kikubwa huwa na
masharti magumu.

ya Kinyala vitanufaika na uwapo
wa kituo hicho.

Mbeya jana. PICHA: GRACE MWAKALINGA

Viongozi wa kimila, dini wahamasisha chanjo corona

Na Grace Mwakalinga, MBARAL|

VIONGOZI wa kimila na dini
kutoka Wilaya ya Mbarali mkoani
Mbeya, wamewasisitiza wananchi

kujitokeza kupata chanjo ya
ugonjwa wa corona ili kujikinga na
kuwakinga wengine.

Kauli hiyo ilitolewa jana na Chifu
wa Kabila la Wasangu, Salehe Mere-
re baada ya kupata chanjo ya coro-
na na kuwahamasisha wananchi ku-
jitokeza kuchanja ili kuunga mkono
jitihada za serikali kukabiliana na
ugonjwa huo hatari.

Alisema moja ya kikwazo kina-

chosababisha mwitikio mdogo kwa
wananchi ni elimu na kampeni in-
ayoendelea kwa sasa kuhamasisha
wananchi itaongeza idadi ya wengi
kupata chanjo. Aliwasisitiza kuacha
kusikiliza maneno ya upotoshaji
yanayotolewa na baadhi ya watu
wakidai zina madhara kiafya ilhali
zimethibitishwa na Shirika la Afya
Duniani (WHO) pamoja na wataal-
am wa afya nchini.

“Awali nilikuwa miongoni mwa
viongozi waliokuwa wakipingana
na jambo la chanjo kutokana na
kukosa uelewa wa kutosha juu ya
jambo hilo maneno ya mganga

wetu mkuu wa wilaya yametosha,”
alisema Merere.

Kwa upande wake Shekhe Mkuu
wa wilaya hiyo, Ayubu Biski, aliwa-
taka Waislamu kuchukua tahadhari
kwa kuwa hawakuzuiwa katika mas-
uala ya mlipuko kuweka kinga wala
kuweka karantini na hiyo ilikuwapo
tangu wakati wa mtume.

Aliviomba vyombo vya dola
wilayani hapa iwapo atatokea
imamu wa msikiti wowote kati ya
86 iliyopo kusimama na kuhubiri
kukataa watu kuchanja, viwasiliane
na viongozi wa dini hiyo ngazi ya
wilaya ili wawape elimu kwakuwa

wao wenyewe wameelewa na kuri-
dhia kuchanjwa.

Mkuu wa Wilaya ya Mbarali, Reu-
ben Mfune alisema yapo mambo
matatu yaliyoonekana kukwamisha
suala la chanjo moja ikiwa ni pamo-
ja na viongozi kutotaka kuonyesha
njia kwa wanaowaongoza.

Baadhi ya watumishi wa umma
wakiwamo wa sekta ya afya ku-
tochanja, aliagiza Mganga Mkuu na
viongozi wenzake kukaa pamoja na
kutafakari suala hilo.

Pia aliagiza baada ya kikao hicho
kuundwa kwa kamati zitakazoju-
muisha wataalamu, viongozi wa

kidini na serikali zitakazopita kila
kata kwa muda wa siku tatu kwaajili
ya kutoa elimu juu ya chanjo kama
iliyotolewa kwenye kikao hicho na
kisha kuleta mrejesho kwake.

Akitoa taarifa ya utekelezaji wa
chanjo, Mganga Mkuu wa wilaya,
Godfray Mwakalila, alisema kwenye
mgawo wa kwanza wilaya ilipata
dozi 8,500 hadi kufikia juzi dozi
1,358 zilitolewa kwa wananchi.

Alisema dozi 152 ziliharibika
baada ya kufunguliwa kutokana
na wateja kutokuwapo kwa wakati
hadi muda wake unamalizika na
dozi 6,990 ndizo zimesalia.
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B Mwinyi asema serikali yake

Majengo 20
yaliyopo Mji
Mkongwe
yapangishwa
Kuyanusuru

Na Mwandishi Wetu

JUMLA ya majengo 20 valiopo katika Mji
Mkongwe wa Zanzibar yakiwamo yanay-
omilikiwa na serikali na watu binafsi yame-
kodishwa kwa watu na wawekezaji ikiwa
ni hatua ya kuyaendeleza kwa kuyafanyia
ukarabati ili kuepuka tishio la kuanguka.

Waziri wa Utalii na Mambo ya Kale, Lela
Mohamed Mussa, alisema hayo wakati aki-
zungumza katika maadhimisho ya Siku ya
Utalii Duniani na kusema serikali imejipanga
kuhakikisha mji Mkongwe unabaki kuwa
utambulisho wa mji wa Zanzibar kutokana
na kuwapo kwa historia nyingi ya mambo
va kale.

Alisema majengo mengi yaliyopo katika
Mji Mkongwe yamebeba historia kubwa
ya mambo ya kale ambayo yanatakiwa
kuenziwa na kulindwa kwa faida ya vizazi
Vijavyo.

Aliwataka wananchi ikiwamo wakazi
wa mji huo kuendelea kuchukua juhudi za
kuulinda ikiwamo hifadhi yake ya urithi wa
mambo vya kale.

“Wakati Zanzibar tukiadhimisha Siku ya
Utalii Duniani tumejipanga kuhakikisha Mji
Mkongwe unabakia na haiba yake na hadhi
ya miji ya kihistoria ya urithi wa mambo
va kale duniani kwa kuyafanyia ukarabati
majengo hayo,” alisema.

Naye Mkurugenzi wa Mamlaka ya Hifadhi
na Uendeshaji wa Mji Mkongwe, Madina Ali
Khamis, alisema juhudi za kulifanyia ukara-
bati jengo la Beit Al-Jaib ambalo lilianguka
mwaka jana zinaendelea kwa ushirikiano na
taasisi mbalimbali za kimataifa zinazojishu-
ghulisha na uhifadhi wa miji ya kihistoria
duniani.

Alisema bado nia ya Serikali ya Oman
kulifanyia ukarabati jengo hilo ipo na kazi
inayofanywa kwa sasa ni kulihifadhi ili
lisipate athari nyingine na kusababisha
kuporomoka zaidi.

Aliwataka wananchi ikiwamo
wakazi wa mji huo kuendelea :

kuchukua juhudi za kuulinda
ikiwamo hifadhi yake ya
urithi wa mambo ya kale.

“haina ukabila wala dini

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR
AIS wa Zanzibar, Dk.
Hussein Ali Mwinyi,
amesema kuwa
naiendesha  Serikali

ya Zanzibar bila ya ubaguzi wa
kidini, rangi wa kabila na kwa
kufuata misingi ya Katiba na
sheria.

Alisema hata teuzi zake za
viongozi mbalimbali katika seri-
kali haufanyiki kwa misingi ya
dini, jinsia wala rangi isipokuwa
vigezo na sifa ndiyo kitu cha
msingi kinachozingatiwa.

Akizungumza jana na vion-
gozi wa dini ya Kikristo huko
Welezo Mjini Unguja, Dk.
Mwinyi, alisema yupo tayari
kupokea majina ya vijana we-
nye sifa ambao wana uwezo
wa kuongoza nafasi mbalimbali
serikali kutoka katika makundi
ya Wakristo ili anapofanya teuzi
nao wawemo.

“Nileteeni majina ya vijana
wenye uwezo na sifa za kielimu
ili tuwachaguwe kushika nafasi
mbalimbali za uongozi..vigezo
vya uteuzi wa nafasi mbalimbali

za uongozi sifa yake kubwa ni
uwezo na sio misingi ya dini au
kabila wa mtu anatoka wapi iwe
kusini au kaskazini,” alisema.

Aidha, alisema ameunda seri-
kali ya umoja wa kitaifa kwa ajili
ya kuwaunganisha wananchi
wote hatua ambayo imesaidia
kuondoa siasa za chuki na
uhasama.

Alisema hatua iliyofikiwa sasa
hakuna sababu ya wananchi
kushindwa kufikia malengo yali-
yowekwa ikiwamo uchumi wa

bluu na uwekezaji.
“Serikali ya Umoja wa Kitaifa
imewaunganisha wananchi

wote na kwa kiasi kikubwa
kuondoa malumbano ya ki-
siasa na uhasama..nashukuru
sana hatuna sababu kwa nini
tushindwe kuyafikia malengo
tuliyojiwekea kwa sababu ama-
ni tunayo na utulivu wa kidini,”
alisema.

Akijibu hoja na malalamiko
ya viongozi wa dini kuhusu
masuala ya nyumba za ibada
kati ya Waislamu na Wakristo
na kusababisha migongano in-
ayotishia uvunjifu wa amani,
aliwataka watendaji wa mipa-

ngo miji kuweka ramani vizuri
ya mipango miji ili kutengani-
sha makazi hayo na kuepuka
malalamiko.

Alisema lipo tatizo la ukosefu
wa maeneo ya kuzikana katika
mji wa Zanzibar kwa sababu
watendaji wa mipango miji
wameshindwa kutenga maeneo
hayo.

“Nimewaagiza watendaji wa
mipango miji kutenga maeneo
ya kuzikana binadamu pamoja
na maeneo ya kufanya ibada
kwa lengo la kuondoa malala-
miko kati ya waumini wenye
dini tofauti,” alisema.

Viongozi wa dini walitoa
malalamiko yao mbele ya Rais
wa Zanzibar kuhusu uteuzi
wa nafasi za uongozi ikiwamo
za kisiasa kutotoa nafasi kwa
makundi mengine ya dini hasa
ya kikristo.

Pia, walilalamikia nafasi za
gjira serikalini na kutopatiwa
vibali vya ujenzi wa nyumba za
ibada katika maeneo mbalim-
bali ya mji huo jambo ambalo ni
changamoto kubwa.

“Tunamasikitiko ~makubwa
kuhusu suala la ajira hatupati

nafasi, lakini tunapotaka kujen-
ga nyumba za ibada kuna ukir-
itimba mkubwa katika kupata
kibali cha ujenzi,” alisema Asko-
fu wa Kanisa la Kiluthen Tanza-
nia (KKKT) Dayosisi ya Zanzibar,
Shukuru Maloda.

Naye Askofu wa Kanisa la Ka-
toliki Zanzibar, Agostino Shao,
amempongeza Rais wa Zanzibar
kwa juhudi anazozichukua za
kupambana na vitendo vya ud-
halilishaji wa kijinsia ikiwamo
ubakaji kwa kukemea kwa kauli
zake na kuonyesha vitendo.

Alisema kanisa limefanya
kazi ya utafiti kuhusu vitendo
vya udhalilishaji wa kijinsia
katika baadhi ya miradi yake
na kubaini lipo tatizo kubwa
ambalo ni tishio kwa mustaka-
bali wa watoto na wananchi kwa
ujumla.

“Sisi kanisa tunaunga mkono
juhudi zako za kupambana na
vitendo vya udhalilishaji wa ki-
jinsia ikiwamo kuunda mahaka-
ma maalumu za kushughulikia
kesi za ubakaji kwa haraka..
juhudi zako ni sahihi,” alisema
Mwenyekiti wa Baraza la Masko-
fu Zanzibar Agostino Shao.

I
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Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi, Dk. Hussein Ali Mwinyi, akizungumza na Viongozi wa Madhehebu ya Dini ya
Kikristo, mjini Zanzibar jana. PICHA: IKULU

Serikali kuziboresha shule sekondari kwa kuzikarabati

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

KATIBU Mkuu Wizara ya Elimu
na Mafunzo ya Amali Zanzibar, Ali
Khamis, amesema wanatarajia kuzi-
fanyia ukarabati shule za sekondari
ili kutoa nafasi kwa wanafunzi kue-
ndelea na elimu katika mazingira
bora.

Aliyasema hayo juzi wakati wa

utiaji saini wa ukarabati wa Shule
ya Sekondari ya Mtule Paje Wilaya
ya Kusini Unguja na Kampuni ya
Rans, ofisini kwake Mazizini Mjini
Zanzibar.

Katibu mkuu huyo alisema seri-
kali imejipanga vizuri kuimarisha
mazingira ya elimu kwa wanafunzi
wa shule za sekondari Unguja
na Pemba na kuzipatia vifaa vya
maabara na madawati.

Alizitaja miongoni mwa shule
zingine zitakazofanyiwa ukarabati
ni Sekondari ya Chwaka na Tumbe
Mkoa wa Kaskazini Pemba ili zirudi
katika ubora wake na kutoa hudu-
ma bora ya elimu.

“Wizara ya Elimu itaendelea na
zoezi la kufanya ukarabati wa shule
ambazo zipo katika hali mbaya ya
uchakavu kiasi ya wanafunzi wake
kukosa utulivu.

Alisema tayari ukarabati wa Shule
ya Sekondari ya Wanawake ya Ben
Bella iliyopo Mji Mkongwe umeka-
milika na kinachosubiriwa ni kuka-
bidhiwa wizara.

Naye Mkurugenzi wa Kampuni
ya Rans, Yunus Ali Gare, alisema
ukarabati wa shule hiyo unatarajiwa
kuchukua takriban miezi sita hadi
kukamilika na kuhusisha maeneo
ya mapaa ambayo yanavujisha maji.

Alisema watafanya ukarabati wa
shule hiyo kwa mujibu wa mkataba
wao na Wizara ya Elimu na Mafunzo
ya Amali na kumalizika kwa wakati
ili kutoa huduma za kupokea wa-
nafunzi.

“Kampuni yetu tunaahidi kufanya
kazi kwa ufanisi na kukidhi malengo
na matarajio ya ukarabati wa shule
hii na kuhakikisha athari zote zilizo-
jitokeza zinafanyiwa kazi,” alisema.
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MATANGAZO MCHANGANYIKO

MATANGAZO MCHANGANYIK

NYUMBA INAUZWA MFAMASIA ANAHITAJIKA

NYUMBA INAUZWA IPO MWANANYAMALA ANAHITAJIKA MFAMASIA MWENYE
KWA KOPA. INA VYUMBA VITATU VYA LESENI YA BODI MADUKANI PHAMACY
KULALA, SEBULE, JIKO, CHOO NDANI NA SINZA DAR ES SALAAM.

NJE. INA UMEME, MAJI NA FENCE. KWA SIMU NAMBA 0745 181910.
MAWASILIANO PIGA: 0754409991.

ORISFZAAMATANGAZOIVIKO@CHIENI
INDUSTIAL AREA, POL[ES0p $042,
DAR ES SALAAY, WI©I38
H 255K 00182253 617(6)

PATA MKOPO WA HARAKA KWA
MASHARTI NAFUU KUTOKA
ENTEPRISES FINANCE LIMITED (EFL).
KWA MAWASILIANO ZAIDI
TUPIGIE:0677 111 333

AU 0758 112 332

KUPOTEA KWA CHETI

116483002

SCHOLASTICA MARWA anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha nne
chenye index namba S0540/021
kilichotolewa na Baraza la Mitihani la
Taifa kupitia MAPOSENI SEKONDARI
mwaka 1990. Yeyote atakayekiona atoe
taarifa kituo cha polisi.Taarifa ya polisi:
MUL/RB/922/2019.

Tangazo kupotea

Ofa ya Kiwanja

Theresia Mathew mkazi wa
Ngokolo Shinyanga.
Anatangaza kupotelewa na
Ofa ya Kiwanja namba 87
Kitalu "FF" kilichopo Ngokolo
Manispaa ya Shinyanga. Kwa
yeyote atakaeiona atoe taarifa
kituo cha Polisi kilichopo
karibu au awasiliane na
Theresia Mathew kwa simu
namba 0754-431308.

Rb namba/SHY/RB/2021/
Control namba
9910830402202.

116483102

IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA
AT DODOMA
PROBATE AND ADMINISTRATION
CAUSE NO 106 OF 2021
IN THE MATTER OF THE ESTATE OF THE
LATE DAVID MWALIMU NYAKAPALA
AND
IN THE MATTER OF APPLICATION FOR
LETTERS OF ADMINISTRATION
BY MSAFIRI DAVID MWALIMU
GENERAL CITATION
(Rule 75 of Probate Rules)

ALL PERSONS Claiming to have any interest in the
estate of the above named deceased are hereby
cited to come and see the proceedings if they think
fit before the grant of letters of Administration is
made to the above named petitioner.

Objections to the grant should be filed on or before
the 26 Day of October, 2021.

Dated at Dodoma this 1t day of September 2021
kilichotolewa na Baraza la Mitihani la Taifa kupitia
MAPOSENI SEKONDARI mwaka 1990. Yeyote
atakayekiona atoe taarifa kituo cha polisi.Taarifa ya

polisi: MUL/RB/922/2019. .
£
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116483202

JAMUHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika mahakama ya mwanzo ya wilaya ya
DODOMA MJINI
Kituo cha DODOMA MJINI
Mkoa DODOMA

Usimamizi wa mirathi Na.../2021

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA MAREHEMU
KAUNDIME RAMADHANI BARUANI

KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA
MSIMAMIZI YALIYOLETWA
NA FATUMA SALEHE LUKINDO

TANGAZO

(Kanuni ya 5(2) ya kanuni za usimamizi wa
mirathi Mahakama ya mwanzo)

Watu wote wanaodaiwa kuwa na uhusiano wowote
/maslahi yoyote na Mirathi ya Marehemu tajwa hapo juu
wanaalikwa kuja na kuhudhuria katika shauri hili
endapo wakitaka kufanya hivyo mnamo tarehe
04/11/2021 kabla huyo mwombaji hajateuliwa kuwa
msimamizi wa Mirathi hiyo.

Endapo kuna yeyote mwenye Wosia wa Marehemu
anaweza kuuleta Mahakamani kukaguliwa.

Imetolewa leo tarehe 16/09/2021
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116483302

TANGAZO LA

KUPOTELEWA NA VYETI

116483502

Maclean

Ndugu  Michael Mbonile  Anatangaza
kupotelewa na Vyeti vya Elimu ya Sekondari, Cheti cha
kidato cha Nne Nambari $2421-0038 kilichotolewa na
Shule ya STAR SEKONDARI na Cheti cha kidato cha Sita
Nambari  S0692-0659 kilichotolewa na Shule ya
ROSMINI SEKONDARI

Vyeti hivi vilipotoea tarehe 29/04/2021 akiwa safarini
kutoka Arusha kwenda Dar Es Salaam kwa basi la Dar
Express ambalo lilipata ajali eneo la Maili sita, Korogwe
Tanga

Kwa atakaeviona tafadhali viwasilishe katika kituo
chochote cha polisi

(RB NO. ARU/ARU/RB/456780 & ARU/ARU/RB/456778)

JAMUHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA
USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M.1984 NYONGEZA)
YA 5 KANUNI YA 2
Katika Mahakama ya Mwanzo
MJINI MOROGORO
Usimamizi wa Mirathi
NO.303/2021

Ombi la STELLAH MICHAEL TEMU kuteuliwa
msimamizi wa mirathi ya marehemu FADHILI
SHABANI NDUJI

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano
wowote na mirathi ya marehemu kuwa
wanaalikwa kuja kuhudhuria shaurini mnamo
tarehe 07/10/2021 kabla huyo mwambaji
hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.

Wosia wa marehemu huyo upo hapa
mahakamanj,waweza. kukaguliwa.
Tarehe 237097202, el

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

BENEDICT ELIABU MFURU
ANATANGAZA KUPOTEA
KWA KADI YAKE YA GARI

YENYE NAMBA ZA USAJILI T
331 DSK - BMW.
CHASSIS NAMBA

WBAUF12020PZ34409.
ENGINE NAMBA
N45B16AEAA908988.
YEYOTE ATAKAYEIONA

ATOE TAARIFA KITUO CHA

POLISI. TAARIFA YA POLISI:

ARU/ARU/RB/471577/2021.

116484402

JAMUHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA

USIMAMIZI WA MIRATHI
FORM 11

(S.M.M.1984 NYONGEZA YA 5 KANUNI 2)

Katika Mahakama ya Mwanzo MAKOLE
Usimamizi wa Mirathi No. 85/2021.

Ombi la JACKSON SAMSON ARON Kuteuliwa
Msimamizi wa mirathi Marehemu SAMSON ARON
MKETA.

Kwa YEYOTE YULE ANAYEHUSIKA POPOTE PALE
Watu wote wanadaiwa kuwa na uhusiano wowote
na mirathi ya marehemu huyo wanaalikwa kuja na
kuhudhuria kesi wakitaka mnamo TAREHE
01/10/2021 kabla huyo mwambaji hajateuliwa
kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.

Wosia ya marehemu huyo upo mahakamani
waweza kukaguliwa. Tarehe 31/08/2021.

Tarena. 31 28l202).
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116484502

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika mahakama ya mwanzo
ya wilaya ya MOROGORO
Kituo cha KINGOLWIRA
Mkoa MOROGORO
Shauri la Madai Na. 100/2021

Jina la Mdai GRACE JOHN
Jina laMdaiwa GELARD TEMBA

KATIKA SHAURI MDAIWA
(Kanuni ya 18 ya kanuni za taratibu Madai katika
Mahakama za Mwanzo)

Kwa GELARD TEMBA

Kwa kuwa Mdai ameleta madai yake kwamba ( Eleza hapa
habari za madai) MADAI YA PESA TSH.510,000/= PAMOJA NA
GHARAMA

Kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria binafsi katika mahakama hii
tarehe 04 mwezi 10 Mwaka 2021 saa 2:30 asubuhi kwa mujibu
wa madai hayo na kwa kuwa siku hiyo ni siku ya kusikilizwa
shauri hili ni lazima kuleta shahidi/mashahidi wako na vielelezo
vyote vinavyohusu shauri hili kwa ajili ya kujitetea.

ANGALIZO: Kama hautohudhuria siku iliyotajwa hapo juu na
ikithibitika kuwa ulipokea hati ya kuitwa shaurini, Mahakama
inaweza kusikiliza shauri bila ya wewe kuwepo.

Hati hii imetolewa kwa Amri na Muhuri wa Mahakama hii leo

tarehe 29 mwezi 09 mwaka 2021  -5¢%4 e 8
3 e
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JAMUHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika mahakama ya mwanzo ya wilaya ya
DODOMA MJINI
Kituo cha DODOMA MJINI
Mkoa DODOMA

Usimamizi wa mirathi Na.43/2021

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA MAREHEMU
MWANJAA BARORO wa AREA A

KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA

MSIMAMIZI YALIYOLETWA
NA SALIMU AZUBERI

TANGAZO

(Kanuni ya 5(2) ya kanuni za usimamizi wa
mirathi Mahakama ya mwanzo)
Watu wote wanaodaiwa kuwa na uhusiano wowote

/maslahi yoyote na Mirathi ya Marehemu tajwa hapo juu
wanaalikwa kuja na kuhudhuria katika shauri hili

endapo wakitaka kufanya hivyo mnamo tarehe
07/10/2021 kabla huyo mwombaiji hajateuliwa kuwa
msimamizi wa Mirathi hiyo.

Endapo kuna yeyote mwenye Wosia wa Marehemu
anaweza kuuleta Mahakamani kukaguliwa.

116484102

usikose Gazeti lako

la Nipashe kila siku

ashe

MWANGA WA JAMIT

s ippmedia com

Tupigie

0782253676

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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HABARI KIMATAIFA

Wachuuzi bilioni nne duniani
hawamo mifuko hifadhi ya jamii

New York, MAREKANI

ZAIDI ya watu bilioni nne du-
niani wakiwamo wachuuzi wa
mitaani, hawana ulinzi wa kuto-
sha wa hifadhi ya jamii Shirika
la Umoja wa Mataifa la Kazi Du-
niani (ILO), limesema

Katibu Mkuu wa Umoja wa
Mataifa (UN) Anténio Guterres
katika tamko lake la kisera lil-
ilotolewa jana, kuhusu ajira na
ulinzi wa hifadhi ya jamii na
kutokomeza umasikini, alisema
dunia imeegemea kupambana
na corona kwa miaka miwili na
kusahau suala hilo.

Katibu Mkuu alisema
uwekezaji katika ajira, ulinzi
wa kijamii haswa katika nchi
za kipato cha chini na cha kati,
kunaweza kuzuia kuongezeka
zaidi kwa pengo la usawa.

“Mshikamano wa kimataifa
hadi sasa umekuwa duni ka-
bisa. Mkataba mpya wa kijamii
unapaswa kuwa kiini cha kujik-
wamua na janga hili.

“Umasikini uliokithiri
umeongezeka miongoni mwa
watu milioni 119 hadi milioni
224 kati ya Machi na Desemba
mwaka jana, likiwa ni ongezeko
la kwanza kwa zaidi ya miaka
217

Wanajeshi
wauawa
operesheni
dhidi ya
ugaidi nchini
Msumb |

Cabo Delgado, MSUMBIJI

Alisema kuwa zaidi ya robo
tatu ya watu ni masikini wapya
na wako katika nchi za kipato
cha kati na kwamba utajiri wa
mabilionea umeongezeka kwa
zaidi ya dola trilioni 3.9.

ILOilibaini kwamba kwa saba-
bu ya janga la Covid-19, kuna
upungufu wa wastani wa ajira
milioni 75 mwaka huu, kuliko
ilivyokuwa kabla ya janga hilo,
ikiwa ni ajira milioni 23 chache
zaidi ya zilizokadiriwa kwa
mwaka 2022.

Piaripotiinakadiria kuwa asil-
imia 8.8 ya jumla ya saa za kazi
zilipotea mwaka jana, zikiwa ni
sawa na saa zilizotumika na wa-
fanyakazi milioni 255 kufanya
kazi wakati wote kwa muda wa
mwaka mmoja.

Ripoti ilisema, upotevu
huo ni sawana upotezaji wa
dola trilioni 3.3 za mapato
ya wafanyakazi kabla ya msaada
wa serikali.

Guterres alitaka ulinzi wa hi-
fadhi ya jamii kwa wote ifikapo
mwaka 2030, pamoja na hudu-
ma za afya kwa wote, ulinzi wa
mapato, elimu na mafunzo ya
ufundi, haswa kwa wanawake
na wasichana.

“Lazima
uwekezaji

tuhamasishe
mkubwa wa

iji

WANAJESHI wanne wa Rwanda wameuawa Kkatika

operesheni ya kijeshi dhidi ya wanamgambo wa kiislamu E
Msumbiji katika jimbo la Cabo Delgado, kwa mujibu wa g
vyombo vya habari vya Rwanda. :

Hii ni mara ya kwanza kwa Rwanda kutangaza majeruhi E
katika kikosi chake cha wanajeshi 1,000 tangu waanze §

operesheni nchini Msumbiji.

Mbali na wanajeshi waliouawa, 14 wamejeruhiwa
vibaya, kwa mujibu wa vyombo vya habari vya Rwanda. ;

Haijawekwa wazi ni katika eneo gani hasa la jimbo la :
Cabo Delgado, ambako wanajeshi wa Rwanda walivawa.

Jumamosi iliyopita, marais wa Msumbiji na Rwanda,
walikuwa wanawapongeza wanajeshi ambao wamejitoa

kupambana na magaidi.

BBC :

umma na wa kibinafsi takriban
dola trilioni 1.2 kufikia ulinzi
wa hifadhi ya jamii kwa nchi
za kipato cha chini na cha kati,”
alisema.

Pia alisema uwekezaji uwe na
kiwango cha juu kusaidia kufikia
Malengo ya Maendeleo Endelevu
(SDGs) na kushughulikia hatari za

mabadiliko ya tabianchi ambayo
yanaweza kuhatarisha ajira bilioni
1.2, sawa na asilimia 40 ya nguvu
kazi ya dunia.

Pia, Guterres alitangaza kuundwa
kwa kichapuzi (Accelerator) kipya
cha kimataifa cha ajira na ulinzi wa
hifadhiyajamiikwaajiliyahakikatika
wakati huu wa mpito wa

kujikwamua na Covis-19, kwa kush-
irikiana na ILO.

Alisema ziundwe angalau ajira
milioni 400 ifikapo mwaka 2030,
haswa katika uchumi wa unaojali
na kutunza mazingira, kupanua wa
hifadhi ya jamii ifikapo 2025 hadi
asilimia 50.

UN

UNAUDITED RESULTS FOR THE SIX MONTHS ENDED 30 JUNE 2021

CEMENT

Introduction

Dear Shareholders,

We hereby present the unaudited trading results of Tanga Cement Public Limited Company (“Tanga Cement” or the
“company’) and its subsidiaries (together, the “group’) for the six months ended 30 June 2021.

The half-year ending June 2021 was inthe prior year as described
under the Financial and Operational Overview section below. We howeverafﬁrm aur commitment 10 ail stakeholders
of

m STRENGTH WITHIN

prior year, The repairs to the production unit was concluded and commissioned ahead of schedule and we are confident
that it will yield stable and sustainable production going forward at a relatively reduced production cost per ton.

The gross profit decreased by 27% to TZS 17.9bn from TZS 24.4bn in June 2020.
EBITDA decreased by 429% to TZS 9.6bn from TZ5 16.7bn in June 2020 also being impacted by the 27% increase in

through our high quality cement and clinker and our
Tanzania, a demonstration of our brand ~“Strength Within’

During the period the Company has been awarded the prestigious NOSA Certificate of Excellence for exceptional
performance in managing Hazards and Risks at Workplace for the NOSA Northern Region. The focus remains to protect
our employees and contractors by ensuring they continue to take pride in the work we do and how we doit.

Macro-economic Overview

The Group’s business growth continued to be anchored in the increased cement demand of the Tanzanian construction
industry: e average annual headline nflationrate increasec modestly to 3.6% orthe yeartodate June 2021 fiom 3.2%
for the full year enc fod 31 Decamber 202

The Group remains optimistic of the positive impact of infrastructure development plans under the Government's
Deyelopment Vision 2025 programme, and expects the projects to continue gaining momentum throughout 2021 to
2023. The Group is confident with the measures that the Government has taken to stabilise the economy from the
potential impact of COVD-19 and has committed to work with Goverment o ensure the health and safety of all our
stakeholders.

Government expenditure data which shows that its capital expenditure about doubled from TZS 768.9bn (June 2020)
to 1.532bn (June 2021) most of which went into infrastructure projects which strengthened the demand for cement.

The Group has capacity to meet a significant share of the cement demand in the country and remains committed to
production of superior cement products.

Financial and Operational Overview
Groups sales evenue increased by 14%,to TZ5 107.2bn from T25 94.3bn achieved inthe comparative period to 30 June

Group’s cost of sales increased by 28% over the comparative period to 30 June 2020 mainly as a result of the purchase of
117,259.19 tons of clinker during the period to ensure sufficient cement production and supply to our customers whilst
one of our major production units underwent major repairs and maintenance. This contributed to the decrease of the
gross profit, EBITDA and operating profit achieved for the year to date 30 June 2021 compared to the same period in the

d to the production unit, distribution and administration costs.

The Group recorded aloss before tax o TZS 11.4bn in June 2021 compared to the loss of TZS 5.1bn in June 2020, and a Net
Loss after Tax of TZS 7.8bn in June 2021 compared to TZS 5.2bn in June 2020.

Cash generated from trading activities declined by 35% from TZS 16.5 billion recorded in June 2020 to TZS 10.6 billion in
June 2021. Net cash flows from operations declined by 39% from TZS 16.0bn recorded in June 2020 to TZS 9.8bn in June
2021.

The Group continues to be committed to its sales, logistics and cost optimisation initiatives as it continually seeks to
enhance value for its stakeholders. The Group remains positive about 2021 despite the very competitive landscape and
the continued impact of -19. Government initiatives to spur economic growth through infrastructure development
and promotion of local industries will boost local cement output and consumption while reducing the influx of cheap
imported cement

Dividend
The company did not declare interim or final dividends to shareholders for 2021 and 2020 respe((lvely in line with (he
financial performance for the year. The Board has decided ble current c:

the operational and debt service commitments. The Board will evaluate the financial performan(e thiough 201 financial
year when considering dividend declarations.

Conclusion
The Board is grateful to management and staff for their passion and dedication to the company, and to its customers for
their belief in the Simba Cement brand, as the company works to achieve its short-and long-term growth strategy.

With Tanzania remaining 2 significant player i the East Afican construction market, cment output is anticpated to
increase and Tanga Cement is well positioned to take advantage of the growth opportunities in the regional market.

For and on behalf of the Board
Lawrence Masha
Chairman of the Board

Consolidated and separate statements of profit | Group Group. Company

orloss and other comprehensive income June2021  June 2020  June2021  June 2020
for the year ended 30 June 2021 TZ5'000 T25'000 T25'000 TZ5'000
Revenue 107,152,122 94326912 107,152,122 94,326,912
Cost of sales (89,213,881) (69,883,943) (89,213,881) (69,883,943)
Gross profit 17,938,241 24442969 17,938,241 24,442,969
Otherincome 150,216 164,991 129,422 138,326
Other expenses (3,296,404) - (3296,404) 2
Selling expenses (1,600,995)  (1,435,278) (1,600,995  (1,435,278)
Administration expenses (8513,846)  (6698,781)  (8479,753)  (6,696,973)

Depreciation charge O715115) (15 59,025)  (9690,146) (15505 127)
Impairment and other charges = L -

231,544

Expected credit losses (increase)/decrease (141,500) 180463  (210375)

Operating (loss)/profit (5179,403)  4,395339 (5210,010) 4,475,461
Interest expense (6899863)  (6909857)  (6896717)  (6,901,085)
Finance income 945 3159 945 3159
Foreign exchange and fair value losses 637,713 (2575217) 631,283 (2,575217)
Loss before tax (11,440,608)  (5,086,576) (11,474,499)  (4,997,683)
Current income tax (554,352) (485,073) (554,352) (485,073)
Deferred tax credit 4,198,245 397,363 4198245 397363

Loss for the year (7,796,715)  (5,174,286)  (7,830,606) (5,085,393)

Other comprehensive income

"Other comprehensive income to be reclassified to profit or
loss in subsequent periods (net of tax):"
Exchange differences on translation offoreign
operations
Other comprehensive income net of tax (7,993)

(7.993) (18,630) = -
(18,630) - -

I"“'“’“""e"e"s"’e"“°'“e’°”"”“""°‘°' (7,804,708) (5,192,916) _(7,830,606) _(5,085,393)
ol ,804, 192, 830, 085,

Loss for the year attributable to:
Owners of the parent
Non-controlling interests

(7,796,715)  (5174,286)  (7,830,606)  (5,085,393)

{7,796,715) (5,174,286) (7,830,606) (5,085,393)

| ive i the year to:
Owners of the parent

(7,804,708) (5,192,916) (7,830,606) (5,085,393)

Consolidated and separate statements of cash | Group Group Company  Company
lows June2021  June 2020  June2021  June2020
for the year ended 30 June 2021 T25'000 T25'000 Tz5'000 7
Cash generated from operating activities
Operating (loss)/profit (5179403) 4395339 (52100100 4475461
Adjusted for non cash items:
Depreciation charge 11514776 12,259,025 11,489,807 12205127
Other unrealised charges 3,296,404 - 3296404 -
(Decrease)/increase in ECL on bank balances (2,743) (186,230) (2,685) (184,758)
Increase/(decrease) in ECL on trade receivables 144,243 5,767 213,060 (46,786)
Bad debts write off 149,769 - 149,769 -
Increase in provision for leave pay 128,025 - 128,025 -
Increase in provision for obsolete inventories 1,601,725 - 1,601,725 -
Operating profit before working capital changes 11,652,796 16,473,900 11,666,095 16,449,044
(Increase)/decrease in inventories - less provisions (9,837) 514,563 (9,837) 514,563
(Increase)/decrease in trade and other receivables - gross (1,948313)  (4,090,185)  (2273957)  (4,665,366)
Decrease in VAT recoverable - - - -
Decrease in trade and other payables 4,534,145 1552912 4874772 1,543,435
(Decrease)/increase in contract liabilities (3579944) 2,733,739 2,964,395
Decrease in derivative liabilities - (686,824) E (686,824)
Cash generated from operating activities 10,648,847 16,498,105 10,677,129 16,119,247
Interest income received 945 3,159 945 3,159
Income taxes paid (892,766) (484,410) (857,129) (242,789)
Net cash flows from operating activities 9,757,027 16,016,854 __ 9,820,945 15,879,617
INVESTING ACTIVITIES
Purchase of property, plant and equipment (3,823,044) (997,502)  (3,823,044) (997,502)
Net cash flows used in investing activities (3,823,044) (997,502)  (3,823,044) (997,502)
FINANCING ACTIVITIES
Principal repayments - lease liabilities (1,692,257) (301,207)  (1,668,617) (271,760)
Lease liability interest paid (424,151) (29,785) (421,005) (21,014)
Interest paid - overdrafts (737,221) (1,034,907 (737,221)  (1,034,907)
Interest paid - term borrowings - (3481,154) - (3481,154)
)

Principal repayments - term borrowings - (12185310 - (12185310

Net cash flows used in financing activities (2,853,629) (17,032,363) _ (2,826,843) (16,994,145)

in cash and cash

Non-controlling interests

(7,804,708)  (5192,916)  (7,830,606)  (5,085393)

Weighted average number of shares in issue less [ .
ey e 62,967,893 62,967,893

Basicand diluted loss per share 124 -82

C nd separate Group Group Company  Company

of fin; anclal posltmn June 2021 June 2020 June 2021 June 2020
as at 30 June 2021 TZ5'000 TZ5'000 TZS'000 TZS'000

Assets.
Non-current assets

Property, plant and equipment 307,961,993 313,717,275 307,205089 312,906,893

Right-of-use assets 5,018,425 10,187,786 4,763,337 9,908,648
Investment property 549,120 560,484 - -
Investment in subsidiary - - 552,564 552,564
Financial asset - Interest rate cap 780,140 229170 780,140 229170
Deferred tax asset 2,291,395 - 2201395 -

316,601,073 324,694,715 315,592,525 323,597,275

Current assets.

Due from employees' share trust - - 351,575 351,575
Inventories 52433499 54025387 52433499  54,025387
Trade and other receivables 11,603,747 9799677 12009320 9948423
VAT recoverable - - - -
Current income tax recoverable 6856578 6443707 6320584  5969,790
Cash and bank balances 1349773 3,204,572 1250765 3,042,758

72,243,597 73,473,343 72,365,743 73,337,933

Non-current assets held for sale

0 8] - -
—2870 _____3870 -
TOTAL ASSETS 388,848,540 398,171,928 387,958,268 396,935,208

EQUITY AND LIABILITIES

Equity

Issued capital 1273421 1273421 1273421 1273421
Translation reserve (65,961) (57,968) - -
Treasury shares (351575 (351,575) = =

127349826 135,146,541 125752623 133,583,229
128205711 136,010,419 127,026,044 134,856,650

Retained earnings

Equity attributable to owners of the parent
Non-controlling interest

TOTAL EQUITY

128205711 136,010,419 127,026,044 134,856,650

Non-current liabilities

Lease liabilities 7,589,163 5160608  7,599938 5,184,870
Provision for site restoration 28101 28101 28101 28101
Term borrowings: Non-current portion 129,848,494 141,567,340 129,848,494 141,567,340
Deferred tax liability 1,906,850 1,906,850

137,465,758 148,662,899 137,476,533 148,687,161

3,080,354 (2,013,011) 3,171,058 (2,112,030)

Net
equivalents

Net foreign exchange differences (295,798) (392,820) (296,932) (363,386)

Cash and cash equivalents at 1 January (20,407,592)  (19,259,332)  (20,569,406)  (19,471,196)

Cash and cash equivalents at 30 June (17,623,036)  (21,665,163) (17,695,280) (21,946,612)

Information to Members
The company secretary would like to inform the members that dividends can be directly transferred
to their bank

Members can contact The Dar es Salaam Stock Exchange on +255 (0)22 2123983 or on +255 (0)22
2128522 for information on how to have the dividends deposited directly into their bank

L Masha
Chairman
30 September 2021

R Swart
Managing Director

Q Ganijee
Company Secretary

Tanga Cement Public Limited
P O Box 5053

Tanga

Tanzania

Current li;

Lease liabi 1961187 5833975 1961187 5788769
Term borrowings: Current portion 47332522 30069355 47332522 30069355
Trade and other payables 50266904 45732759 50185079  45310,307
Contract liabilities. 4670413 8250357 5030858 8610802
Bank overdrafts 18946045 23612164 18946045 23612164

123,177,071 113,498,610 123,455,691 113,391,397
260,642,829 262,161,509 260,932,224 262,078,558

TOTAL LIABILITIES

TOTAL EQUITY AND LIABILITIES 388,848,540 398,171,928 387,958,268 396,935,208

ot SGS

216485101




20 Nipashe

Alhamisi Septemba 30, 2021

HABARI MICHEZO

UMOJA CUP 2021 RORYA
KUANZA RASMI JUMAMOSI

Na Mwandishi Wetu

ICHUANO maarufu ya Umoja

Cup ambayo hutikisa Wilaya ya

Rorya kwa upande wa mpira

wa miguu na pete kila mwa-
ka, kwa mwaka huu inatarajiwa kuanza
kutimua vumbi rasmi Jumamosi wiki hii
katika viwanja vya Maji Sota.

Mwenyekiti wa mashindano hayo,
Ochieng Melly, akizungumza na mwandi-
shi wetu mapema wiki hii, alisema timu
zilizojitokeza kushiriki kwa upande wa
mpira wa miguu kwa wanaume ni 20 na
mpira wa pete ni sita.

Ochieng alizitaja timu zilizothibitisha
kushiriki michuano hiyo ambayo hud-
haminiwa na mdau maarufu wa soka
wilayani humo, Peter Owino, kuwa ni Shi-
rati Mji FC, Rifa, Watumishi FC, Iwala FC,
Kirengo, Riangachi, Bweru, Kabwana FC,
Bodaboda FC, Wanamaji na Magamaga
FC.

Nyingine zilizothibitisha kushiriki mi-
chuano hiyo ambayo mbali na bingwa
kuzawadiwa kombe pia huibuka na ki-
tita cha Sh. 350,000, mshindi wa pili Sh.
250,000 na mpira huku wa tatu akilamba
Sh. 150,000, ni Minigo, Mennonite, Ma-
songa, Bweru, Bubombi, Nyaera, Lolwe,

Mtakuja na Kyariko FC.

Aidha, Ochieng alisema mashindano
ya mwaka huu yatabeba jina la mchezaji
wa Wanamaji FC, aliyefariki hivi karibuni,
Makori Odoyo ‘Abega wa Cameroon’, am-
baye anakumbukwa kwa umabhiri wake
katika kikosi cha timu hiyo kilichoshiriki
Ligi ya Mkoa wa Mara akiwa pamoja na
Sadi Mato, Bonjo Ochola na wengine wen-
gi chini ya Kocha wao, Charles Kilinda.

Ochieng alisema familia ya Abega am-
baye alipewa jina hilo kutokana utaala-
mu wake dimbani kama walivyokuwa
wachezaji wa Cameroon, imekubali
Umoja Cup 2021 kumuenzi kijana wao na
kuahidi kushiriki katika kufanikisha mch-
ezo wa soka unadumishwa katika timu
yake.

Kwa upande wa Kocha wa Wanamaji
FC, Godfrey Joseph, alisema: “Ni pigo
kubwa kwetu kumpoteza Abega ambaye
mazishi yake yalifanyika Septemba 2I,
mwaka huu, huku akiwa ameacha mke na
watoto watatu”.

Akizungumzia malengo ya baadaye ya
michuano hiyo, Meneja wa Mashidano
hayo, Daniel Obongo, alisema mkakati
wao ni kuyafanya yawe makubwa zaidi
licha ya kukumbana na changamoto za
kifedha kwa kuwa hayana viingilio hivyo

kusababisha wachezaji kukosa motisha
pamoja na gharama za usafiri.

Obongo alisema mashindano hayo
yamekuwa yakimtegemea tu mdau wa
michezo wilayani hapo, Peter Owino Ja-
sota’, ambaye huyadhamini kwa kutoa
zawadi ya pesa taslimu, mipira kombe
ngao, vifaa mbalimbali kwa timu tatu za
juu na mipira.

“Ni kwa vile mdhamini wetu anasima-
mia kila kitu, hivyo anaagiza tusiweke
kiingilio ili wapenda soka Rorya waweze
kuangalia michezo hiyo bure kila mwaka,
kwa sababu wakazi wa huku kwetu wana-
penda sana mpira,” alisema Obongo.

Naye mdhamini wa mashindano hayo,
Owino, alisema lengo la kudhamini mi-
chuano hiyo kwa mwaka wa tisa sasa, ni
kuhakikisha wakazi wa Rorya wanapata
burudani waipendayo ya soka, lakini mi-
chuano hiyo ikitumika kuibua vipaji na
kujenga undugu.

“Michuano hii huwakutanisha watu
pamoja na kujenga undugu, mimi huwa
nafarijika kuona Wanarorya wanakuwa
wamoja na kujenga ushirikiano, lakini hu-
ibu vipaji kwani vijana wengi wamepata
ajira kwa kucheza timu kubwa wakitokea
katika michuano hii,” alisema Owino.

IFA...
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Dar es Salaam juzi, wakati wa ufunguzi wa mshindano hayo katika kuadhimisha miaka 60 ya Uhuru wa Tanzania.

PICHA: MIRAJI MSALA

Simba yatoa sababu sare Biashara United

Na Saada Akida

BAADA ya kushindwa kuibuka na
ushindi kwenye mechi yao ya ufunguzi ya
Ligi Kuu Bara, uongozi wa Simba, umese-
ma hawakuwa na bahati katika mchezo
wao dhidi ya Biashara United na wana-
tarajia kufanya vizuri katika mechi zijazo
ikiwamo dhidi ya Dodoma Jiji FC itakayo-
pigwa Ijumaa wiki hii.

Simba ambayo ilitoka suluhu dhidi
ya Biashara United ya Mara juzi, [jumaa
itakuwa ugenini kuvaana na Dodoma Jiji
FC, mchezo utakaopigwa katika Uwanja
wa Jamhuri, Dodoma.

Akizungumpzia jana, Kocha Msaidizi wa
Simba, Selemani Matola, alisema licha ya
wachezaji wao kupambana, lakini haiku-
wa bahati kwao kuondoka na pointi tatu.

Alisema mbali na kutokuwa na bahati,
lakini pia uwanja haukuwa rafiki kwao
licha ya kubadili mfumo na kucheza mi-
pira mirefu ya juu.

“Tumepokea matokeo, ni sehemu ya
mchezo na sasa tunajipanga kwa mechi
yetu ijayo dhidi ya Dodoma Jiji FC, kutafu-
ta matokeo chanya,” alisema Matola.

Wakati huo huo, Thierry Hitimana, am-
baye ni miongoni mwa kocha msaidizi wa
timu hiyo, ambaye alibaki jijini akiende-

lea na programu na wachezaji ambao ha-
wakusafiri na timu, alisema ana matarajio
makubwa na Simba kutetea ubingwa wao.

“Bado hatujakaa sawa, mashabiki wa-
natakiwa kuwa wavumilivu kwa sababu
kuna wachezaji wawili wameondoka,
hivyo wale waliokuwapo wanahitaji
muda wa kuzoeana na kutengeneza kom-
binesheni na wageni,” alisema Hitimana.

Alisema Simba imepata ‘Pre Season’
(maandalizi ya msimu mpya mazuri, la-
kini ilikuwa na wachezaji pungufu kuto-
kana na wengi wao kuwa katika majuku-
mu ya timu ya taifa na waliporejea tayari
muda wa kambi ulimalizika.

—
Biashara
United
yamulika
pla CAF

Na Saada Akida

WAKATI wakiwa na kibarua
kigumu dhidi ya Ruvu Shoot-
ing kwenye mchezo wa Ligi
Kuu Tanzania Bara, Kocha
Mkuu wa Biashara United,
Patrick Odhiambo, amesema
ameanza pia kusoma ubora
na udhaifu wa wapinzani
wao, Al Ahly Tripoli ya Libya
kuelekea mechi ya Kombe la
Shirikisho Afrika Oktoba 15,
mwaka huu.

Biashara United ambayo
juzi ilitoka suluhu dhidi ya
Simba katika Uwanja wa
Kumbukumbu ya Karume
mjini Musoma, Oktoba Mosi
itaikaribisha Ruvu Shooting
uwanjani hapo kabla ya mch-
ezo huo wa kimataifa.

Akizungumza na gazeti
hili jana, Odhiambo alisema
wakati wakihitaji kupata ma-
tokeo katika mchezo wa ligi,
analazimika pia kufuatilia ub-
ora na udhaifu wa wapinzani
wao katika michuano hiyo ya
CAF ili kufikia malengo ya
kusonga mbele.

Alisema anatambua ligi
inaushindani mkubwa, la-
kini inamlazimu kuhakikisha
anasuka kikosi chake kwa
kupambana kutafuta matokeo
katika mechi hizo pamoja na
michuano hiyo ya kimataifa
dhidi ya Al Ahly Tripoli.

“Tunahitaji kufanya vizuri
katika ligi, lakini kuhakikisha
hizi nafasi za timu nne Tan-
zania kucheza michuano ya
kimataifa tusiipoteze, Biasha-
ra ikiwa miongoni tuliopewa
dhamana hiyo tunalazimika
kufanya vizuri.

“Kufanya kwetu vizuri na
kuendelea kupata nafasi hiyo
adimu tunatakiwa kupam-
bana kupata matokeo mazuri
katika michezo yetu,” alisema
Odhiambo.

Alisema wakati wanatafuta
pointi katika michezo ya Ligi
Kuu, pia wanatumia nafasi
hiyo kuimarisha kikosi chao
kukabiliana na Walibya hao.

Kocha huyo alisema
anaamini mechi yao dhidi ya
Simba pamoja na watakay-
ocheza dhidi ya Ruvu Shoot-
ing, itawasaidia kujiimarisha
hasa nafasi ya ulinzi kwa
sababu wanaenda kukutana
Walibya hao ambao wapo
vizuri katika safu ya usham-
buliaji.
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MARTIAL AFUNGIWA KAZI

KLABU ya Borussia Dortmund inafikiria kumsajili
kiungo wa kati wa Ufaransa na Manchester United,
Anthony Martial mwenye umri wa miaka 25, kama straika
wao raia wa Norway, Erling Haaland, 21, ataondoka katika
klabu hiyo msimu wa majira ya joto. (Sport1)

TIELEMANS AGOMBEWA HISPANIA

BARCELONA na Real Madrid zitakuwa miongoni mwa
klabu zinazomwania kiungo wa kati wa Leicester, Youri
Tielemans mwenye umri wa miaka 24, ikiwa kiungo huyo
wa kati wa Ubelgiji atauzwa, msimu ujao. (Athletic)

MCKENNIE AWANIWA WEST HAM

WEST Ham wanashughulikia mpango wa kumsajili
kiungo wa Juventus, Weston McKennie mwenye umri
wa miaka 23, na mazungumzo tayari yamefanyika juu
ya mchezaji huyo wa kimataifa wa Marekani. (Football
Insider)

DANJAMU ATAKIWA LIVERPOOL

WINGA wa zamani wa Bournemouth, Arnaut Danjuma
mwenye umri wa miaka 24, anafuatiliwa kwa karibu na
Liverpool baada ya Mholanzi huyo kuanza msimu vizuri
katika klabu yake mpya ya Villarreal. (Voetbal Interna-
tional)

LIVERPOOL YAMTAKA DIAZ

LIVERPOOL wamekuwa wakimfuatilia kiungo wa kati
wa Porto, Mcolombia Luis Diaz mwenye umri wa miaka
24. (Independent)

MAXIMIN KWA CHELSEA, LIVER

CHELSEA na Liverpool zinamnyatia winga wa Newcas-
tle na Ufaransa, Allan Saint-Maximin mwenye umri wa
miaka 24. (Calciomercato via Express)

TOTTENHAM KUMUUZA DELE

KLABU ya Tottenham Hotspur huenda ikasubiri hadi
msimu ujao badala ya Januari kabla ya kujaribu kumuuza
tena, Dele Alli mwenye umri wa miaka 25, ikizingatiwa
thamani ya kiungo huyo wa kati wa England ilivyoshuka.
(Football Insider)

DENI LA BARCA KUNUNULIWA

BARCELONA wamepokea ofa kutoka kwa Kampuni ya
Dubai ya kununua deni la klabu hiyo la euro bilioni 1.5.
(8tv via Mirror)

ANTONY KWENYE RADA ULAYA
BARCELONA wameungana na Bayern Munich katika
kinyang’anyiro cha kumsaka winga wa Ajax, Antony mwe-

nye umri wa miaka 21 raia wa Brazil. (Sport)

SANE, PULISICHATAPISHANA

CHELSEA na Bayern Munich kwa sasa hawana mpango
wowote wa kubadilishana wachezaji kati ya winga wa
Marekani, Christian Pulisic mwenye umri wa miaka 23,
na winga, Leroy Sane, 25, licha ya uvumi unaoendelea.
(Fabrizio Romano)

MOURINHO AMTAKA NDOMBELE

KOCHA wa AS Roma, Jose Mourinho, anaitaka huduma
ya kiungo wa kati wa Tottenham Hotspur na Ufaransa,
Tanguy Ndombele mwenye umri wa miaka 24 katika
klabu hiyo. (Calciomercato via FourFourTwo)

FEKIR KUONGEZA MKATABA

REAL Betis wameanza mazungumzo ya kurefusha mka-
taba wa mshambuliaji wa Ufaransa, Nabil Fekir mwenye
umri wa miaka 28. (Marca)

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

MESSI AFUNGUKA BAO

LAKE LA KWANZA PSG

@O 0®di tunavyocheza pamoja na Neymar na Mbappe, tutazidi
kuwa bora zaidi, tunatakiwa kukua pamoja, kuongeza...

PARIS, Ufaransa

IONEL Messi amesema

kwamba, upatina wake na

Neymar na Kylian Mbap-

pe, utaimarika zaidi hapo
Paris Saint-Germain kadri wanavy-
ocheza pamoja kila wakati.

Messi amebainisha hayo baada
ya kufunga bao lake la kwanza kwa
PSG juzi, Jumanne wakati wakiibu-
ka na ushindi wa mabao 2-0 dhidi
ya Manchester City kwenye Ligi ya
Mabingwa Ulaya.

Raia huyo wa Argentina, haku-
wa na mwanzo mzuri baada ya
kushindwa kufunga kwenye mechi
tatu za kwanza tangu alipojiunga
na timu hiyo kwa mkataba wa mi-
aka miwili baada ya kuondoka kule
Barcelona, lakini Jumanne alikuwa
na wakati mzuri.

Baada ya kipindi cha kwanza

kilichojaa  purukushani nyingi,
mshambuliaji huyo alicheza vizuri
na Mbappe na akafunga bao dakika
ya 74 kwa mkwaju mkali kutoka nje
yal8.

“Nina furaha kubwa kufunga,”
alisema Messi, nimerudi uwanjani
baada ya kukaa nje kwenye mechi
mbili kutokana na kuumia goti.

“Sijacheza sana hivi karibuni.
Mchezo mmoja tu (kwenye dimba
la Parc des Princes), na huu ni wa
pili hapa. Kwa hakika naanza ku-
zoea timu mpya na wachezaji wen-
zangu.

“Kadri tunavyocheza pamoja
(Neymar na Mbappe), tutazidi
kuwa bora zaidi. Tunatakiwa kukua
pamoja, kuongeza kiwango cha
kucheza, tulicheza vizuri. Tumeji-
toa kwa ubora wetu na tutaendelea
kufanya hivyo.”

Bao lake liliwafanya mashabiki

hapo kwenye Uwanja wa Parc des
Princes kulipuka kwa shangwe
kubwa pamoja na kocha, Mauricio
Pochettino.

“Nimetumia miaka 20 kumwan-
galia yeye akifunga mabao kutoka
sehemu tofauti za uwanja na hii ni
mara ya kwanza anaifungia timu
hii na hivyo natakiwa kushangilia,”
alisema Pochettino huku akitaba-
samu.

“Unahitaji aina hii ya kiwango
cha wachezaji kama yeye na una-
hitaji yeye kujihisi vizuri baada ya
kufunga.

“Sasa anahitaji kutengeneza
uhusiano mpya na timu nyingine
baada ya miaka 20 akicheza kule
Barcelona.

“Kwa sasa anajihisi tofauti, kuna
hisia nyingi sana kwa upande wake

yeye.”
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MADRID, Hispania

OCHA wa Real Madrid, Carlo Ancelotti, amesema
I‘ hawakustahili kupoteza mchezo wao kwenye Ligi

ya Mabingwa Ulaya dhidi ya “wakuja’ Sheriff. .

Sheriff ni timu kutoka nchini Moldova ambayo | _3?

inashiriki michuano hiyo kwa mara ya kwanza katika his- .

toria yake, iliwashitua wenyewe kwenye Uwanja wa San-

tiago Bernabeu kwa kuibuka na ushindi wa mabao 2-1juzi,
Jumanne.

Jasurbek Yakhshiboev alifunga bao la ufunguzi kwa kich-

wa kipindi cha pili, kabla ya Karim Benzema kuisawazisha
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Madrid kwa mkwaju wa penalti.

Lakini Sebastien Thill alipeleka kilio kwa Madrid wakati
alipofunga katika dakika ya 89 na kuiwezesha timu hiyo ili-
yoanzishwa mwaka 1997 kupata ushindi wa kihistoria.

‘Los Blancos’ hao walipiga mashuti 31 na 11 kati yake
yakilenga lango na walikuwa na utawala wa mchezo wa
asilimia 75, huku Sheriff ikipiga mashuti manne tu, lakini
waliondoka na pointi zote tatu kwenye mji huo mkuu wa

Hispania.

Matokeo hayo yameiacha Madrid kwenye nafasi ya pili
katika Kundi lake la D, wakipitwa pointi tatu na Sheriff, am-
bapo sasa wameshinda mechi tatu za mashindano hayo.

“Zaidi ya kuogopa, tuna huzuni sana,” alisema Ancelotti
baada ya mchezo huo akiwaambia waandishi wa habari.

“Tulicheza kwa bidii yote na tulionekana kuwa vizuri, la-
kini tumepoteza mchezo muhimu sana kwetu, ingawa nao

walicheza vizuri tu.

“Hatukuwa vizuri kwenye umaliziaji, kwa kweli ni ngu-

mu sana kuelezea hali hii kwa sasa.

“Ni vitu vidogo tu vilitugharimu sisi kwenye mchezo
huu. Ni somo zuri sana kwetu katika mechi zinazokuja,
kwa sababu hatukustahili kupoteza.”

Madrid itacheza na Shakhtar Donetsk ugenini Oktoba 19
kwenye mchezo wao ujao wa Ligi ya Mabingwa Ulaya.

Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI ya SportPesa Limited,
inayoongoza kwa michezo ya ubashi-
ri katika michezo aina mbalimbali,
imesaini mkataba wa matangazo wa
muda mrefu na Kampuni ya Matan-
gazo ya Mdundo ya nchini Tanzania
yenye wafuatiliaji zaidi ya milioni 9.7.

Kwa kuanzia kampuni hizo yame-
saini mkataba wa mwaka mmoja,
ambapo ndani ya mkataba huo we-
nye thamani ya dola za Marekani
100,000, kampuni ya SportPesa ita-
wasilisha matangazo yake zaidi ya
600 ya sauti yakitarajiwa kuwafikia
zaidi ya watumiaji milioni 9.7 wa
Mdundo.

Mkataba huu ni ushahidi dhahiri
ya ubunifu mkubwa unaofanywa

na Kampuni ya Mdundo wenye ma-
lengo ya kuwafikia na kuwaridhisha
wateja wake haswa ikitiliwa maanani
ya kuwa pia imeingia mikataba na
kampuni nyingine zenye mafanikio
makubwa yakiwamo Standard Char-
tered, Nivea, 9mobile, Safaricom, Co-
ca-Cola, Guinness, Airtel, Vodacom,
Carrefour Supermarket na Diageo.

Hivi karibuni Kampuni ya Mdundo
pia iliingia mkataba wa matangazo
kupitia midundo ya muziki na kam-
puni za Airtel Nigeria, MTN Nigeria na
Vodacom Tanzania, ambapo Mdundo
imechangia kwa kiasi kikubwa kwa
kampuni hizo kuwafikia walengwa
wengi kupitia ubunifu wake.

Mkuu wa kitengo cha chapa za bid-
haa wa Kampuni ya Mdundo.com,
Rachel Karanu, alisema: “Kujenga

SportPesa yasaini mkataba
wa matangazo na Mdundo

mazingira mazuri ya thamani ya
kibiashara ya bidhaa za wateja wetu
ndiyo msingi muhimu wa kampuni
yetu na ambayo yatakuwa endelevu.
SportPesa ni taasisi yenye wabunifu
na wenye mawazo yenye umakini
mkubwa kwa malengo ya kupata ma-
tokeo chanya; matarajio yetu ni ku-
fanya kazi na timu yenye malengo ya
matokeo chanya iliyoko Sportpesa”.

Mwenyekiti wa Bodi ya Wakuru-
genzi ya SportPesa Tarimba Abbas,
kwa upande wake alisema: “Tume-
furahi sana kwa kuanza kufanya kazi
na Kampuni ya Mdundo.com kupitia
mradi huu, hasa ikitiliwa maanani
mafaniko ambayo taasisi zingine
zimeshapata kupitia ubunifu wa
Kampuni ya Mdundo.com”.
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LONDON, Uswisi

TALIA itacheza na Argentina Juni 2022, baada ya
Shirikisho la Soka la Ulaya (UEFA) na lile 1a Amerika
Kusini (CONMEBOL), kukubaliana kuwa na mechi
kati ya mabingwa wa Ulaya na Copa America.

Italia ni mshindi wa Euro 2020, ambapo walisubiri kwa
miaka 53 kubeba taji hilo, wakati walipowafunga Eng-
land, kwenye fainali Julai na watacheza na mabingwa wa
Copa America 2021, Argentina, mwakani.

Huku uwanja bado ukiwa haujapangwa, kwa ajili ya
mchezo huo, pia kutakuwa na mechi nyingi zaidi kati ya
washindi wa mabara hayo mawili kwa miaka inayofuata.

Taarifa kutoka mashirikisho hayo mawili ilisema:
“UEFA na CONMEBOL leo (jana) zinatangaza kwamba,
zimefikia makubaliano ya ushirikiano kwa kuandaa
mchezo kati ya mshindi wa UEFA Euro 2020 Italia na
mshindi kutoka CONMEBOL Copa America 2021, Argen-
tina, wakati wa dirisha la mechi za kimataifa Juni 2022
katika uwanja utakaotangazwa.

“Kuandaa kwa mchezo huu ni sehemu ya kupanua ush-
irikiano kati ya UEFA na CONMEBOL, ambapo utahusisha
soka la wanawake, vijana na kubadilishana waamuzi,
pamoja na mafunzo.

“Makubaliano yamefikia kati ya mashirikiano haya
mawili kwa sasa, kwa ajili ya mechi ya mabingwa kutoka
mashirikisho haya mawili na tunatarajia kufungua ofisi ya
pamoja itakayokuwa na makao makuu yake jijini London,
England.”

Kufikiwa kwa makubaliano kati ya mashirikisho hayo
mawili ni sehemu ya kupinga wazo la Shirikisho la Soka
la Kimataifa (Fifa), ambalo linapanga kujadili mpango wa
michuano ya Kombe la Dunia kufanyika kila baada ya
miaka miwili badala ya miaka minne ya sasa.

Wazo hilo ambalo litajadiliwa na Fifa, lilitolewa na Mku-
rugenzi wa Maendeleo ya Soka duniani, Arsene Wenger.

PARIS, Ufaransa

UVAANAYJUNIR2022p

KOCHA wa Manchester City, Pep Guar-
diola, amesema muda mwingine unashin-
da na wakati mwingine unapoteza, lakini
golikipa wa PSG, Gianluigi Donnaruma,
alifanya kazi yake kwa kuokoa hatari ny-
ingi.

Man City ilifungwa mabao 2-0 na PSG,
kwenye mchezo wa Ligi ya Mabingwa Ula-
ya, juzi Jumanne wakati Lionel Messi aki-
funga bao lake la kwanza kwa timu hiyo ya
Paris tangu atue hapo akitokea Barcelona.

Baada ya mchezo huo, Guardiola alise-
ma kupoteza kwao, mchezo wa Ligi ya
Mabingwa mbele ya PSG ni moja ya vip-
indi, ambavyo vinatokea kwenye mpira,
hivyo wanakwenda kula vizuri na ku-
pumzika, kwa ajili ya mchezo wao ujao,
dhidi ya Liverpool kwenye Ligi Kuu Eng-
land.

Guardiola alisema walicheza kwa mbinu
za kusaka ushindi, lakini kilichotokea ni
uimara wa kipa wa PSG, Donnaruma am-
baye alifanya kazi kubwa kwenye kuokoa
hatari za wachezaji wake.

“Tulikuwa tunahitaji ushindi na tume-
cheza namna hiyo, lakini ni sehemu ya
matokeo na huwa inatokea kwenye soka.
Yote kwa yote kipa wa PSG Donnaruma
alifanya kazi yake kwa kuokoa hatari ny-
ingi. “Kwa matokeo, ambayo yametokea
hamna namna tunakwenda kupumzika
vizuri, kutafuta chakula na kula vizuri
pamoja na kupata muda wa kumpumzika,
kwa ajili ya kujiandaa na mchezo wetu,
dhidi ya Liverpool,” alisema.

Jumapili wiki hii, Man City iliyopo nafasi
ya pili, kwenye msimamo wa Ligi Kuu na
pointi zake 13, itakutana na Liverpool, am-
bayo ni vinara wakiwa na pointi 14, mche-
70 utakaopigwa Uwanja wa Anfield.

JACKPOT
MECHI WIKI HIl

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE 13

NYUMBANI SARE UGENINI
TAREHE MUDA MICHEZO 1 X 2

1.02.10.21 | 17:00 Derby vs Swansea
02.10.21 | 17:00 | Peterborough vs Bristol City
02.10.21 | 17:00 |Luton Town vs Huddersfield
02.10.21 | 17:00 Hull City vs Middlesbrough
02.10.21 | 17:00| Blackpool vs Blackburn
02.10.21 | 17:00 Barnsley vs Millwall
02.10.21 | 18:00 | Montpellier vs Strasbourg
02.10.21 | 19:30 Brighton vs Arsenal
02.10.21 | 22:00| Atletico Madrid vs Barcelona

10. 03.10.21 | 16:00| Tottenham vs Aston Villa

11. 03.10.21 | 16:00 |Crystal Palace vs Leicester
12.03.10.21 | 18:00 Lille vs Marseille
13.03.10.21 | 18:30 Liverpool vsManchester City

MECHI ZA USHINDI

“1" NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X” NI TIMU KUTOKA SARE
“2" NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

©|o|N|o|o|s|o|n
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NYUMBANI  SARE  UGENINI
TAREHE GAMEID MICHEZO 1 X

Khimki M vs Kolomna
AL Ahed vs Shabab EL Bourj SC

Catania vs Torre Neapolis
KF Dukagjini vs KF Drita
Shabab AL Khaleel vs Thagafi Tulkarem

FC Prishtina vs KF Ulpiana

Radnicki Nis vs Metalac

Znamya vs Dynamo ||

AL Salt vs Sahab Club

Haka vs Hifk

Al Raed Club vs Dhamk
Abha vs Al Nasr Riyadh

Lyon vs Brondby

Zorya Lugansk vs Roma

Fenerbahce vs Olympiakos

Legia Warszawa vs Leicester

Royal Antwerp vs Eintracht Frankfurt
Alashkert Martuni vs HJK Helsinki

Napoli vs Spartak Moscow

Sparta Prague vs Rangers

Real Sociedad vs Monaco

Partizan vs Flora Tallinn

AZ Alkmaar vs Baumit Jablonec

KAA Gent vs Anorthosis Famagusta

Sturm Graz vs PSV Eindhoven
CFR Cluj vs Randers
CSKA Sofia vs Bodo Glimt

LASK Linz vs Maccabi Tel Aviv

AFC Eskilstuna vs Osters IF

IFK Varnamo vs Vasteras SK

IK Brage vs Vasalunds IF
AL Agaba vs FC Maan

Lazio vs Lokomotiv Moscow

Curico Unido vs Cobresal

Ludogorets Razgrad vs Red Star Belgrade

Racing Genk vs Dinamo Zagreb

FC Basel vs Kairat Almaty

Tottenham vs NK Mura

Vitesse Arnhem vs Rennes

PAOK vs Slovan Bratislava

Ferencvaros TC vs Betis

Copenhagen vs Lincoln FC

Union Berlin vs Maccabi Haifa

Marseille vs Galatasaray

Sporting Braga vs Midtjylland

Avellino vs Catanzaro

Feyenoord vs Slavia Prague

West Ham vs Rapid Vienna

Omonia Nicosia vs Karabakh

Celtic vs Bayer Leverkusen

CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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Straika wa Kagera Sugar, Meshack Abraham (juu) akiwania mpira na beki wa Yanga, Yannick Bangala,
kwenye mechi ya Ligi Kuu Bara iliyopigwa Uwanja wa Kaitaba mjini Bukoka jana. Yanga ilishinda 1-0.

NA MPIGAPICHA WETU

Yanga ya moto aisee

® @ @ Fei Toto aendeleza maajabu akiipa pointi 3 dhidi
ya Kagera Sugar, KMC yapigishwa kwata Polisi kwa...

Na Adam Fungamwango

ANGA haitaki kupoa! Ndivyo
3 -; unavyoweza kusema baada

ya kuendeleza dozi ya bao
1-0 kwa kuifumua Kagera
Sugar nyumbani ikiwa ni siku nne
tu tangu ilipotoa adhabu kama hiyo
kwa watani wao wa jadi, Simba.
Watani hao wa jadi waliku-
tana Uwanja wa Benjamin
Mkapa, Dar es Salaam, Ju-
mamosi iliyopita kwenye
mechi ya Ngao ya Jamii
maalum kwa ajili ya kuuka-
ribisha msimu mpya wa Ligi
Kuu Bara 2021/22 na Simba
kukubali Kipigo cha bao 1-0

Hata hivyo, jana ikicheza ugenini
katika Uwanja wa Kaitaba mjini Bu-
koka, uzembe wa kiungo mkabaji
Jackson Kibirige wa Kagera Sugar,
uliiwezesha Yanga kuendeleza moto
wao kwa kuondoka na pointi zote
tatu kwa ushindi wa bao 1-0, ikiwa ni
mechi yao ya kwanza msimu huu wa
Ligi Kuu Bara.

Kibirige akiwa kwenye eneo la
hatari, alitaka kupiga chenga golini

na mpira ulinaswa na wachezaji wa
Yanga, Fiston Mayele akiachia shuti
kali lililopanguliwa na kipa Ramad-
hani Chalamanda, kabla ya kurejea
uwanjani na kumkuta Feisal Salum
‘Fei Toto’ aliyeukwamisha mpira wa-
vuni dakika ya 23 ya mchezo.

Ulikuwa ni ushindi wa kwanza
kwa Yanga kwenye mechi ufunguzi
baada ya misimu miwili. Msimu wa
mwisho Yanga kushinda mechi ya
ufunguzi ilikuwa ni 2018/19 ilipoi-
funga Mtibwa Sugar mabao 2-1, la-
kini 2019/20 ilichapwa bao 1-0 dhidi
ya Ruvu Shooting na msimu uliopita,
ililazimishwa sare ya bao 1-1 dhidi ya
Tanzania Prisons.

Awali, baada ya mpira kuanza,
iliwachukua Yanga dakika saba
tu kupiga hodi kwenye lango la
Kagera Sugar, kutokana na kazi
kubwa iliyofanywa na Mayele, mpira
ukamkuta Fei Toto akiwa kwenye
eneo la hatari, akaachia shuti la
mguu wa kushoto lililotoka nje
sentimeta chache.

Ikiendelea kulishambulia lango
la wenyeji wao, Yanga ilipata nafasi
nyingine dakika mbili baadaye, Ya-
couba Songne aliachia shuti kali lil-

ilotoka nje.

Yacouba aliendelea kukosa magoli
dakika ya 25 na 45, akiwa anataza-
mana na kipa Chalamanda, ambaye
alikuwa shujaa kwa kupangua mik-
waju hiyo, huku timu yake ya Kagera
Sugar ikishindwa kufanya sham-
bulio lolote la maana kipindi cha
kwanza.

Timu zote zilifanya mabadiliko
kipindi cha pili, Yanga ikiwatoa Farid
Mussa, Jesus Moloko, Mayele, Yacou-
ba na Fei Toto, nafasi zao zikichuku-
liwa na Deus Kaseke, Zawadi Mauya,
Ditram Nchimbi, Heritier Makambo
na Abdallah Shaibu ‘Ninja’.

Lakini kuingia kwa Nassor Ka-
pama badala ya Hassan Mwaterema
kuliifanya Kagera Sugar kutawala
kwa muda mrefu kipindi cha pili,
hata hivyo, walishindwa kuipenya
ngome ya Yanga ikiongozwa na
Yannick Bangala ambaye alisimama
imara.

Kwingineko katika Uwanja wa
Karatu, wenyeji Polisi Tanzania
nao waliianza vema Ligi Kuu kwa
kuichapa KMC FC mabao 2-0, shuk-
rani kwa Vitalis Mayanga aliyetupia
yote mawili.

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

—
Sababu Mo Dewji
kujiuzulu Uenyekiti

Na Adam Fungamwango

MWEKEZAJI wa Klabu ya Simba, Mohamed
‘Mo’ Dewji, ametangaza kujiuzulu rasmi
katika nafasi yake ya Uenyekiti wa Bodi ya
Wakurugenzi huku akimteua kiongozi wa
zamani wa klabu hiyo, Salim Abdallah ‘Try
Again’ kuchukua kukalia Kiti hicho.

Akizungumza Dar es Salaam jana, Dewji
amewatoa hofu wanachama na mashabi-
ki wa Simba kuwa bado yupo kwenye
klabu hiyo, lakini kwa sasa atabaki kuwa
mwekezaji kwani ana hisa asilimia 49 kwe-
nye klabu hiyo, pia yeye bado ni mwana-
chama na shabiki wa Simba hadi siku yake
ya mwisho.

Alisema kujiuzulu kwake, kunatokana
na yeye mara kwa mara kuwa nje ya nchi,
hivyo kukosa muda wa kushughulikia masu-
ala ya klabu ya Simba, hivyo anamteua mtu
ambaye atakuwa muda mwingi yupo nchini
na kufanya kazi hizo.

Kujiuzulu kwa bilionea huyo kijana Afrika,
kunakuja siku moja baada ya Simba kuanza
vibaya kwenye Ligi Kuu Tanzania Bara,
ikibanwa kwa suluhu bila kufungana dhidi ya
Biashara United kwenye Uwanja wa Karume,
Musoma mkoani Mara.

Pia kuna siku chache baada ya kupoteza
mechi ya Ngao ya Jamii dhidi ya watani
Zao wa jadi, Yanga kwa bao 1-0, Uwanja wa
Benjamin Mkapa. Hata hivyo, Dewji alisema
kuwa maamuzi ya yeye kujiuzulu yalifanyika
kwa pamoja katika kikao walichokaa Sep-
temba 21, mwaka huu.

“Muda umefika mimi kama Mohamed
kujivzulu, tumefanya mkutano Septemba
21, mwaka huu, na tumekubaliana kuwa
mimi nitajivzulu kuwa Mwenyekiti wa
Bodi ya Simba. Naomba sana msifikirie
kwamba mimi nitaondoka Simba. Mimi bado
mwekezaji, nina hisa na ninaipenda Simba,
nitaendelea kuipenda hadi siku yangu ya
mwisho.

“Tumekubaliana kwa kuwa mimi muda
mrefu sipo nchini, ninasafiri sana, tunahitaji
Mwenyekiti wa Bodi wa kuiongoza klabu
hii ambaye uwapo wake ni muhimu sana,”
alisema Mo na kuongeza.

“Kwa makubaliano ambayo tunayo kati ya
mimi mwekezaji na klabu ya Simba, nam-
teua Salim Abdallah Mohamed ‘Try Again’
kuwa Mwenyekiti mpya wa Bodi ya Klabu
ya Simba. Huyu ni mzoefu na ameshawahi
kuiongoza klabu hii," alisema.

Mo aliwashukuru wajumbe wa bodi,
viongozi wa klabu, wanachama, wapenzi na
mashabiki wa Simba kwa kumuunga mkono
kwa kipindi chake chote ambacho alikuwa
mwenyekiti na kuwa cha mafanikio makub-
wa kiasi cha kufika robo fainali ya Ligi ya
Mabingwa mara mbili na kutwaa ubingwa
wa Tanzania Bara mara nne.

7708567541002">
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