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B —

Na Sanula Athanas

MAZITO Ndivyo unavyoweza
kusema kutokana na kuwasil-
ishwa kwa Rais taarifa za Taasi-
si ya Kuzuia na Kupambana
na Rushwa (TAKUKURU) na
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa
Hesabu za Serikali (CAG) kwa
mwaka 2020/21.

Baada ya kukabidhiwa ripoti
hizo Tkulu mkoani Dodoma
jana, Rais Samia Suluhu Hassan
aliweka wazi atafanya mabadi-
liko ya uongozi katika taasisi
zilizobainika kuwa na utendaji
mbovu.

Ripoti ya TAKUKURU ilibaini-
sha kuwapo kwa viashiria vya
ubadhirifu katika utekelezaji wa
miradi 222 inayogharimu zaidi
ya Sh. bilioni 79, huku CAG aki-
anika dosari kwenye taasisi na
mashirika mbalimbali ya umma.

Vilevile, safari hii CAG ameku-
ja na taarifa ya ukaguzi kuhusu
fedha zinazokusanywa kutokana
na mabadiliko ya sheria yaliyor-
uhusu washukiwa wa makosa
mbalimbali ya uhujumu uchumi

na utakatishaji fedha kukiri kosa
na kuingia makubaliano maalu-
mu na Ofisi ya Taifa ya Mashtaka
kulipa fedha.

Katika hilo, CAG pia ameka-
gua fedha na mali zilizotaifishwa
kutokana na utaratibu huo
mpya katika mwenendo wa kesi
za jinai.

Ikirejewa Aprili mwaka jana,
wadau kadhaa wakiongozwa na
Chama cha ACT-Wazalendo wali-
paza sauti, wakitaka kufanyike
ukaguzi na ikiwezekana kuwek-
wa wazi kwa taarifa kuhusu kiasi
cha fedha kilichokusanywa na
Mkurugenzi wa Mashtaka (DPP)
kutoka kwa watuhumiwa wa
makosa ya jinai waliokiri mako-
sa na kukubali kulipa.

Kwa kuzingatia matakwa ya
Ibara ya 143 ya Katiba ya Tanza-
nia, CAG, Charles Kichere, jana
aliwasilisha kwa Rais ripoti 12,
zikijumuisha ukaguzi wa hesabu
za serikali za mitaa, serikali kuu,
mashirika ya umma, ufanisi na
ukaguzi maalumu.

Kuhusu agizo la Rais la Ok-
toba 10, mwaka jana la kufanya

ukaguzi maalumu wa matumizi
ya fedha za mkopo wa kukabili-
ana na athari za UVIKO-19, CAG
alisema anaendelea na ukaguzi
huo na pindi akikamilisha kazi
ripoti itatua kwa Rais na itawek-
wa wazi kwa umma.

Miongoni mwa  maeneo
yaliyobainika kuwa na dosari
ni utendaji wa Bohari Kuu ya
Dawa (MSD) ambayo Rais Samia
alitangaza inahitaji mabadiliko
makubwa; upungufu katika
upakuaji wa shehena za mizigo
bandarini; na ukaguzi wa magari
yanayonunuliwa nje ya nchi,
Rais Samia akiagiza yawe yanak-
aguliwa nje badala ya utaratibu
wa sasa wa Shirika la Viwango
Tanzania (TBS) kufanya kazi
hiyo.

Mashirika na taasisi zingine
za umma zilizobainika kuwa na
dosari ni pamoja na Taasisi ya
Mifupa na Mifupa ya Fahamu
Muhimbili (MOI), Kampuni ya
Magazeti ya Serikali (TSN), Shiri-
ka la Mawasiliano (TTCL), Shiri-
ka la Masoko Kariakoo, Shirika la
Reli (TRC) na mamlaka za maji.

M

Mazito ripoti za CAG na TAKUKURU
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Ukaguzi wa CAG pia umebaini
dosari kwenye hesabu za vyama
vya siasa, CUF, ADC, SAU na UDP
vikiwa sehemu ya vyenye upun-
gufu.

CAG Kichere pia alibainisha
kuwapo upungufu katika ulipaji
wa mafao nchini kutokana na
taasisi za umma kutowasilisha
kwa wakati michango ya wana-
chama wa Mfuko wa Hifadhi ya
Jamii kwa Watumishi wa Umma
(PSSSF) huku taasisi 10 za seri-
kali zikilimbikiza deni la zaidi ya
Sh. trilioni 1.17 kwenye Shirika
la Hifadhi ya Jamii (NSSF) tangu
mwaka 2007 zilipokopeshwa.

Ripoti ya CAG ina taarifa za
ukaguzi kuhusu utekelezaji wa
miradi ya kimkakati, akianika
kuwapo kwa dosari nyingi, huku
jicho lake pia likibaini udhaifu
katika huduma za Shirika la
Umeme (TANESCO) katika ku-
waunganishia huduma wateja.

Hii ni ripoti ya tatu ya mwaka
kuwasilishwa na CAG Kichere
tangu alipoteuliwa Novemba 3,
2019, akichukua nafasi ya mtan-
gulizi wake, Prof. Mussa Assad.

N
Bohari Dawa
kusukwa upya

Na Christina Mwakangale

RAIS Samia Suluhu Hassan, amesema
Bohari Kuu ya Dawa (MSD), inahitaji ku-
fanyiwa mabadiliko makubwa ikiwamo
kufumua uongozi mzima kwa lengo la
kuleta ufanisi katika utendaji kazi.

Amesema hatua hiyo inatokana na
utendaji taasisi hiyo kutoridhisha iki-
wamo kushindwa kutekeleza majuku-
mu yake ipasavyo.

Akizungumza jana baada ya kuka-
bidhiwa ripoti ya Mdhibiti na Mkaguzi
Mkuu wa Hesabu za Serikali (CAG) na
Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na
Rushwa (TAKUKURU), Rais alisema
MSD ilifanikiwa kupata soko la dawa
kwenye nchi za Jumuiya ya Maende-
leo ya Kusini mwa Afrika (SADC) lakini
ikashindwa kukidhi mahitaji.

Sambamba na soko hilo, Rais Samia
alisema pia imeshindwa kutosheleza
hata mabhitaji ya ndani ya nchi.

“MSD inahitaji kufanyiwa ‘overhaul-
ing’ (kusukwa upya) kuanzia uongozi
wa juu, ununuzi, vitengo vyote. Katibu
Mkuu Kiongozi hili linahitajika kama tu-
livyofanya TANESCO (Shirika la Umeme
Tanzania). Nasema hivi kwa sababu
MSD ilikuwa inapata ‘tender’ (zabuni)
kugawa au kuuza dawa ndani ya SADC.

“Hatua tuliyofika leo hata ndani watu
wanalalamika tutauzaje huko SADC.
Bado SADC wana imani na Tanzania
wanataka kuipa ‘tender’ MSD. Tuireke-
bishe isimame yenyewe na kufanya
kazi,” alisema Rais Samia.

Rais pia alisema yako maombi mengi
ya uwekezaji wa viwanda vya dawa ya-
nayowasilishwa serikalini kutoka watu
binasi sababu kubwa ikiwamo uwapo
wa soko la bidhaa hizo.

“Tumepokea maombi ya uwekezaji
wa viwanda vya dawa kawa sababu soko
ni EAC (Jumuiya ya Afrika Mashariki) na
SADC. Lakini tukiwa na MSD aina hii
inayosuasua namna hii hatuwezi kwen-
da,” alisema.

CAG aibua madudu katika miradi kKimkakati

Na Augusta Njoji, DODOMA

MDHIBITI na Mkaguzi Mkuu wa
Hesabu za Serikali (CAG), Charles
Kichere, ameibua madudu ka-
tika miradi ya kimkakati ikiwamo
kuchelewa kwa ujenzi wa bwawa la
kufua umeme wa maji la Mwalimu
Julius Nyerere kwa asilimia 46.45.

Kichere alibainisha hayo jana
TIkulu, Chamwino mkoani Dodoma
alipokuwa akiwasilisha ripoti ya
ukaguzi kwa mwaka wa fedha un-
aoishia Juni 30, 2021 kwa Rais Sa-
mia Suluhu Hassan.

“Hadi kufikia Oktoba 2021 mradi
ulipangwa kukamilika kwa asilimia
94.47, hata hivyo nilibaini kuwa
mradi ulikamilika kwa asilimia
48.02 ukiwa umechelewa kwa asil-
imia 46.45,”alisema.

Alitaja sababu za kuchelewa
zimetokana na kutowasilishwa
na kuidhinishwa kwa usanifu
wa mwisho wa mradi, janga la
mafuriko Mto Rufiji pamoja na

UVIKO-19.

Pia alisema kukatika katika kwa
umeme kwenye mradi kumesaba-
bisha madai ya Dola za Marekani
milioni 853 sawa na Sh. bilioni
19.51.

“Kukatika mara kwa mara kwa
umeme eneo la Mradi wa Julius
Nyerere kuanzia Januari 2020
hadi Oktoba 2020, kumesababisha
mkandarasi kudai Dola za Mare-
kani milioni 8.53. hii ilisababishwa
na kukosa tathmini iliyoainisha
mabhitaji ya umeme kuendeshea
vifaa vya mkandarasi kwenye eneo
la mradi,” alisema na kubaini-
sha kuwa hatua hiyo ilisababisha
kuongezeka gharama na muda wa
kukamilisha mradi.

MIRADI ILIYOTELEKEZWA

CAG Kichere pia alisema kuna
miradi ya barabara iliyotelekezwa
yenye thamani ya Sh. bilioni 3.09.

“Makandarasi wanne walitele-
keza miradi ya ujenzi wa barabara

yenye thamani ya Sh. bilioni 3.09
uliokabidhiwa na TARURA (Wakala
la ya miradi hiyo kukamilika l<wa
mujibu wa mikataba,” alisema.

Mwaka 2019/20, alisema TARU-
RA ilitelekeza miradi ya barabara
yenye thamani ya Sh. bilioni 1.95 na
kwamba inaonyesha tatizo halija-
patiwa ufumbuzi.

LIGANGA NA MCHUCHUMA

Alisema pia amebaini upungufu
unaochelewesha utekelezaji wa
mradi wa makaa ya mawe ya Mchu-
chuma na Liganga ikiwamo serikali
kuchelewa kufanya uamuzi.

“Pia haikutoa tangazo linalo-
halalisha utoaji wa vivutio vya
uwekezaji vilivyoainishwa kwenye
mkataba wa utendaji kazi, hivyo
kuchelewesha utekelezaji wa
mradi, pia kutolipwa kwa fidia ya
ardhi kwa miradi yenye thamani
ya Sh. bilioni 13.52, gharama ya
kulipa fidia ya Sh. bilioni 4.8 kwa

Mchuchuma na Sh. bilioni 8.84 Li-
ganga hazikulipwa kwa wananchi
wanaoishi jirani na eneo la mradi,
kwa miaka sita, ucheleweshaji huu
unaathiri utekelezaji wa mradi,”
alisema.

VICHWA TRENI NA MABEHEWA

Alisema kuchelewa kuwasili
kwa vichwa vya treni viwili na ma-
behewa 12 ya abiria, mkataba wa
Shirika la Reli Tanzania na kam-
puni ya Uturuki ilitaka vichwa na
mabehewa kwa ajili ya majaribio
ya treni ya kisasa ya mwendokasi
kufika nchini Februari 28, mwaka
2021.

“Mzabuni aliongezewa muda
hadi Desemba 31, mwaka 2021 hata
hivyo hadi nakamilisha ukaguzi
Februari 2022 vichwa vya treni
na mabehewa havikuwa vimefika
nchini,” alisema.

Alisema kuchelewa kukamilika
kwa mradi kumesababisha ghara-
ma za nyongeza Sh. bilioni 9.2.

Alibaini nyongeza ya muda ya
miezi 35 kukamilisha sehemu ya
kwanza ya ujenzi wa SGR hadi Sep-
temba 23, mwaka 2022.

“Nyongeza ya muda ilitokana
na upungufu kwenye usanifu wa
mradi, kuchelewa kutatua changa-
moto ya njia kipande cha reli kue-
lekea bandarini na kusababisha
ongezeko la gharama za mradi wa
Sh.Bilioni 9.2 ambazo ni hasara
kwa serikali,” alisema.

MIKOPO YA ASILIMIA 10

CAG alisema ukaguzi umebaini
mikopo ya Sh. bilioni 47.01 ilitole-
wa kwa vikundi vya wanawake,
vijana na watu wenye ulemavu na
Mamlaka 155 za Serikali za Mitaa
haijarejeshwa.

Alisema Mamlaka za Serikali za
Mitaa 83, hazikuchangia Sh. bilioni
6.68 ya asilimia 10 ya mapato yao
ya ndani kwenye mfuko wa wa-
nawake, vijana na watu wenye
ulemavu.
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Rais ataka wananchi
waelezwe chanzo
kupanda bei ya bidhaa

Na Romana Mallya

RAIS Samia Suluhu Hassan ameagiza watendaji wake
kuwaeleza ukweli wananchi kinachoendelea duniani
kuhusu kupanda kwa bei ya mafuta kunakosababisha
bidhaa nazo kupanda na kuacha kusubiri mpaka yeye
azungumze.

Mkuu wa Nchi alitoa maagizo hayo jana mkoani Do-
doma alipopokea ripoti za Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu
wa Hesabu za Serikali (CAG) na Taasisi ya Kuzuia na Ku-
pambana na Rushwa (TAKUKURU) kwa mwaka 2020/21.

“Tuseme yaliyoko duniani wananchi wajue mwenen-
do wa bei za dunia. Kwa mfano, ukiangalia Afrika
Mashariki na Kati, Tanzania ndiyo yenye bei ya chini ya
mafuta lakini wenye sekta hawasemi, wamejifungia tu,
ikipanda wanapandisha tu.

“Semeni kwa wananchi nini kinatokea na kwa nini bei
zinapanda, mpaka kila kitu Rais aseme, kila kitu ni Rais,
huko mitandaoni Rais hajasema, Rais ni nani? Rais ni
taasisi, ninyi ni wasaidizi wangu, saidieni kusema huko
kila mtu kwenye sekta yake linapotokea awe mwepesi
wa kusema tutaangaliana kwenye hilo,” alionya.

Rais Samia alisema kwa sasa maoni mengi ya Watan-
zania kwenye mitandao ya kijamii yanahusu kupanda
kwa bei ya bidhaa.

“Wote tunajua kwamba baada ya UVIKO-19, dunia
yote imekuwa na mfumuko wa bei kwa sababu bidhaa
zote zilizokuwa maghalani zilitumika ndani ya miaka hii
miwili, mitatu ambayo dunia imekumbwa na janga hili
na hakukuwa na uzalishaji.

“Uzalishaji ndiyo unaanza sasa, kwa maana hiyo kama
bidhaa ni chache duniani bila shaka bei zitapanda, zime-
panda kwa bidhaa nyingi tunazoagiza kutoka nje, lakini
lipo suala la upandaji wa bei za mafuta,” alifafanua.

Rais Samia alisema mafuta yamekuwa yakipanda
tangu katikati ya mwaka jana na serikali kwa mara ya
kwanza ilichukua hatua ya kupunguza tozo ili kushu-
sha gharama kwa wananchi ingawa yameendelea ku-
panda.

“Wagziri alichukua hatua kipindi hiki cha pili lakini ya-
mepanda kwa Sh. 156 kwa lita, waziri akaona nikitoa Sh.
100 yapande kwa Sh. 56 nitaleta unafuu ndani ya nchi,
lakini kwa bahati mbaya hakuangalia kwa upana zaidi
kwamba ile ilikuwa tayari kwenye bajeti iliyopitishwa na
Bunge.

“Kwa hiyo kulikuwa na utata kidogo, tumekaa kama
serikali tumerekebisha ile shilingi iliyotoka nimeagiza
irudishwe, tathmini tuliyofanya hata kama ile shilingi
tungeitoa kwa mwenendo wa upandaji wa mafuta du-
niani bado isingekuwa na matokeo ila tungejikosesha
tunachokusanya,” alisema.

Rais alisema wameamua shilingi iliyotolewa irud-
ishwe lakini wabunge kwenye maeneo yao na mawaziri
wanaosimamia sekta wawaeleze wananchi ukweli kuwa
vita vya Russia na Ukraine vimepandisha bei ya mafuta.

“Mafuta yanapopanda ndiyo kila kitu kinapanda,
nauli zitapanda, usafirishaji bidhaa utapanda, sasa hivi
kutoa kontena la bidhaa kutoka China kulileta Tanzania
wafanyabiashara walikuwa wanalipa Dola za Marekani
1,500 kwa kontena la futi 40 lakini kwa sasa ni Dola
8,000 hadi 9,000.

“Hii inakwenda kuingia kwenye bidhaa zinazoletwa,
kwa hiyo waambieni wananchi ukweli wasikae kulaumu
serikali haisemi kitu, bei zinapanda za mafuta, mafuta
ya kula yamepanda,” aliagiza.

Kuhusu mafuta ya kula, Rais Samia alisema kuwa al-
imwagiza Waziri wa Fedha na Mipango, Dk. Mwigulu
Nchemba, katika bajeti ya fedha inayoishia ya mwaka
2021/2022 na ile ya mwaka ujao wa fedha, waingize kitu
ili kulinda viwanda vya ndani kwenye uzalishaji.

Alisema pamoja na kuongeza hicho kitu na kuzuia
mafuta ya nje yasije nchini, viwanda vya ndani vime-
fungwa hakuna uzalishaji.

“Ninaomba litazameni tena kama haitusaidii, ondoeni
ili mafuta ya nje yaingie angalau hata bei ikiwa kubwa la-
kini wananchi wana mafuta ya kutumia.

“Mmezuia mafuta ya nje hayaingii, ndani hayazal-
ishwi wananchi wanapiga kelele bila shaka mafuta yata-
panda kwa kiasi kikubwa,” alisema.

CAG Kichere (kulia), akiwa na viongozi mbalimbali waliohudhuria kabla ya kuwasilisha Taarifa ya Ukaguzi wa Hesabu za
Serikali kwa mwaka 2020/2021, Ikulu ya Chamwino, jana. PICHA: IKULU

Miradi 222 yenye viashiria
vya ubadhirifu kuchunguzwa

Na Augusta Njoji, DODOMA

TAASISI ya Kuzuia na Kupambana na
Rushwa (TAKUKURU), imebaini miradi ya
maendeleo 222 yenye thamani ya Sh. bilioni
79.14 ina viashiria vya ufujaji na ubadhirifu wa
fedha, hivyo kuanza uchunguzi.

Akiwasilisha ripoti ya taasisi hiyo kwa Rais
Samia Suluhu Hassan Ikulu Chamwino jana,
Mkurugenzi Mkuu wa TAKUKURU, Kamishna
wa Polisi, Salum Rashid Hamduni, alisema
kwa kipindi cha mwaka 2020/21, taasisi hiyo
imefuatilia miradi ya maendeleo 1,188 katika
sekta za ujenzi, maji, elimu, afya na kilimo
yenye thamani ya Sh. bilioni 714.17 kwa mujibu
ya mikataba.

Alisema katika ufuatiliaji huo miradi 969
yenye thamani ya Sh. bilioni 635.09 ilibainika
kuwa na mapungufu madogo na kuwashauri
watekelezaji wake namna bora ya kutekeleza
miradi hiyo.

“Kati ya miradi iliyofanyiwa ufuatiliaji ipo
222 yenye thamani ya Sh. bilioni 79.14 ilioneka-
na kuwa na viashiria vya ufujaji na ubadhirifu
wa fedha na katika eneo hili uchunguzi ulian-
zishwa na unaendelea,”alisema.

Katika uchambuzi wa mifumo, Mkurugenzi
huyo alisema kazi 683 zilifanyika kwa lengo la
kubaini mianya ya rushwa na kushauri namna
bora ya kuziba mianya ya rushwa iliyobainika.

“Tulifanya uchambuzi wa mfumo wa uku-
sanyaji wa ushuru wa huduma katika hal-
mashauri 141 nchini, tulifanya uchambuzi wa
mfumo wa utoaji na urejeshaji mikopo in-
ayotolewa na Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi
wa Elimu ya Juu, uchambuzi wa mfumo wa
utoaji wa vibali vya ujenzi katika halmashuari
102,alisema.

Kuhusu uchunguzi na huduma za she-
ria, Mkurugenzi huyo alisema Sh. bilioni
29.3 zimeokolewa na taasisi hiyo na kufanya
uchunguzi na kukamilisha majalada 1,053 ya
makosa ya rushwa ikiwamo majalada tisa ya
rushwa kubwa.

“Rushwa kubwa ni zile chunguzi za tuhuma
zarushwa zenye thamani ya Sh. bilioni moja au
zaidi, pia tumekamilisha majalada 28 yaliyoto-
kana na taarifa za Mkaguzi na Mdhibiti Mkuu

wa Hesabu za Serikali (CAG), pia
kesi 503 ziliamualiwa mahakama-
ni ambapo Jamhuri ilishinda 347
sawa na asilimia 68.9 na kushindwa
kesi 156 sawa asilimia 31.1,” alisema.

Hata hivyo, alisema kesi 544
zimefunguliwa katika mahakama
mbalimbali nchini zikiwamo kub-
wa nne.

“Takukuru kwa kushirikiana na
Ofisi ya Taifa ya Mashtaka imeweza
kutaifisha mali mbalimbali zenye

jumla ya Sh. bilioni 1.2, pia iliweka
zuio la fedha Sh. milioni 495.5
pamoja na mali zenye thamani ya
Sh. bilioni 2.6 ikiwamo nyumba 15
zipo maeneo mbalimbali nchini,
magari matatu,”alisema.

Hata hivyo, alisema taasisi hiyo
iliwasiliana na Waajiri wa watumi-
shi wa umma 257 ambao wana kesi
mahakamani ili hatua za nidhamu
zichukuliwe kwa mujibu sheria na
taratibu za utumishi wa umma.

BANI INVESTMENT LIMITED

DEBT COLLECTORS/ AUCTIONEERS

NOTISI YA SIKU 14 / TANGAZO LA MNADA

Kwa idhini tuliyopewa na BENKI YA NMB MAKAO MAKUU tunatoa notisiya siku 14 na
tangazo la mnada wa hadhara wa mali zilizoorodheshwa hapo chini ambazo
ziliwekwa kama dhamana ya mkopo. Hivyo basi utakapopita muda wa siku kumi na
nne tangu kutoka kwa gazeti hili, Dhamana husika zitauzwa kwa njia ya mnada.Mna-
da utafanyika mahali zilipo mali hizi, kama ilivyoonyeshwa katika jedwali lifuatalo:-

JINA LA MDAIWA AINA YA MALIINAYOUZWA | MAHALIILIPO TAREHE

Berkeley Electrical Limited | Nyumba iliyoko kwenye kiwanja Msasani Regent Estate 23.4.2022
na.245CT N 0.186153/15 .L.0 area,mtaa wa Vikawe -Dar
N0.26359,Sqm 1814.34 (M?) es Salaam

Juliana Input Nyumbayenye C.TNo.17617 - Iwambi-Mbeya 30.4.2022

Co./Atupakisye Josiah MBYLR, kiwanja No. 123, kitalu

Mwamgogwa na."LL"

Seleman Said Ally Nyumba Busokelo-Tukuyu Mbeya 14.5.2022

MASHARTI YA MNADA

itakayopangwa.

zitakuwa juu ya mnunuzi.

usiku.

1. Nyumba zitauzwa "kama zilivyo " as where is basis”

2. Mnunuzi atakayeshinda atalipa malipo ya awaliya 25% ya bei ya mnada siku ya
mnada na 75% katika muda wa siku 14

3. Mnunuzi atakayeshindwa kumalizia salio la 75% katika muda uliopangwa hapo
juu hatarudishiwa fedha alizolipa awali na mnada utarudiwa siku nyingine

4. Gharama zote za kubadilisha hati miliki, kutwaa nyumba/kumtoa mmiliki wa
awali (ikiwa bado hajatoka hadi wakati wa mnada) na gharama nyinginezo

5. Wateja wote mnakaribishwa kuona na kukagua nyumba muda wote isipokuwa

Kwa maelezo zaidi wasiliana na Ofisi ya:

BANIINVESTMENT LTD, S.L.P 71340 Dar es Salaam Lida Building, ghorofa ya
3 chumba No. 0313 Nkrumah Street. Tel. 0713 224 578, 0754 688059, 0713 295747
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Ummy akiri huduma mbovu za afya hospitali za serikali

Na Paul Mabeja, DODOMA

WAZIRI wa Afya, Ummy Mwal-
imu, amekiri kuwa huduma za
afya katika hospitali na vituo vya
afya vya serikali ni mbovu licha
ya kuwekeza fedha nyingi katika
kuboresha miundombinu, vifaa
tiba na dawa.

Pia amesema serikali inafanya
mapitio ya gharama za matibabu
katika hospitali na vituo vya afya
vya umma kwa watu wanaolipa
fedha taslimu ili kuondoa vikwazo
vya gharama kubwa za matibabu.

Ummy alibainisha hayo jana ji-
jini Dodoma alipokuwa akifungua
mkutano wa Baraza Kuu la Wafan-
yakazi wa Wizara ya Afya.

Alisema pamoja na serikali ku-
wekeza fedha nyingi katika sekta
ya afya, bado utoaji wa huduma
katika hospitali na vituo vya afya
ni mbovu.

“Wakati tunajisiia ~ kuwa
tumepata mafanikio, Watanza-
nia wamekuwa wanatushangaa
pamoja na kutumia fedha nyingi
katika kuwekeza katika sekta hii,
huduma bado ni mbovu.

“Hivi sasa serikali inatoa fedha
nyingi kwa ajili ya dawa lakini
bado kuna malalamiko kutoka
kwa wananchi kuhusu kupata
dawa katika hospitali na vituo vya
afya vya serikali. Watu hawapati
dawa, lakini suala la huduma kwa
wateja bado ni kero kulinganisha
na hospitali za binafsi,” alisema
Ummy.

Sambamba na hilo, Ummy
aliwataka watumishi wa afya wa
serikali kuacha kufanya kazi kwa
mazoea na kila mmoja amsimam-
ie mwenzake na atakayekwenda
kinyume awajibishwe.

“Kwa nini daktari huyo huyo
akiwa katika hospitali binafsi
anakuwa na kauli nzuri kwa wate-
ja, lakini akiwa katika hospitali za
serikali anakuwa na kauli mbovu
kwa wateja? Mgonjwa anakwenda
hospitali binafsi anahudumiwa vi-
zuri lakini huku kwetu huduma ni
mbovu,” alisema.

Kutokana na hali hiyo, aliwaa-
giza watumishi wa afya kuwa
wabunifu katika kuweka utaratibu
mzuri wa kutoa huduma kwa wa-
teja ili kuongeza mapato.

“Watu wengi hivi sasa wanak-
wenda katika hospitali za binafsi
kutokana na kupatiwa huduma
nzuri. Lakini kama mtaweka maz-
ingira mazuri, lazima wataanza
huku badala ya kwenda katika
sekta binafsi na ninyi kupata ma-
pato ambayo yatawasaidia kuhu-
dumia wale watu wa msamaha,”
alisema.

Pia aliagiza kuandaliwa kwa
utaratibu wa kila kituo cha afya
au hospitali ya serikali kuwapo
na duka la dawa ili kuondoa kero
iliyoko hivi sasa ya wagonjwa ku-
kosa dawa.

Akizungumzia kuhusu kufanya
mapitio ya gharama za matibabu
kwa hospitali na vituo vya afya vya
serikali, alisema ndani ya miezi
mitatu wanatarajia kutoa mwon-
gozo utakaoelekeza kiasi cha
malipo kwa huduma mbalimbali.

“Mwongozo uliopo ni wa muda
mrefu na umepitwa na wakati.
Sasa tunakwenda kufanya mapi-
tio ya gharama kama mtu anataka
kumwona daktari ni kiasi gani
anapaswa kulipa kwa zahanati,
kituo cha afya, hospitali za rufani

za mikoa au zile za kanda ili kuon-
doa kero iliyopo hivi sasa ya watu
kijipangia kiholela kiasi kikubwa
cha fedha,” alibainisha.

Pia alisema katika uongozi wake
kwenye wizara hiyo, vipaumbele
vyake ni huduma bora za afya,
bima ya afya kwa wote na huduma
za kinga.

“Nataka katika awamu hii am-
bayo nimerudi Wizara ya Afya,
tupimwe katika mambo haya.
Ni lazima huu mchakato wa kila
Mtanzania kuwa na bina ya afya,
ukamilike kwa muda mfupi ili
kuondoa changamoto za matiba-
bu kwa fedha mkononi,” alisema.

Katibu Mkuu wa Wizara ya Afya,
Prof. Abel Makubi, alisema baraza
hilo litajadili mpango na makadi-
rio ya bajeti ya mwaka 2022/23
na utekelezaji wa bajeti ya mwaka
2021/22.

Alisema lengo la wizara hiyo ni
kutoa huduma bora za afya, kin-
ga, vipimo, upasuaji, huduma za
kansa na kukomesha malalamiko
ya kukosa dawa kwa wagonjwa
katika hospitali na vituo vya afya
vya serikali.

Rais wa
Zanzibar na
Mwenyekiti
wa Baraza la
Mapinduzi,
Dk. Hussein
Ali Mwinyi
akizungumza
na Mkuru-
genzi Mkuu
wa OPEC
Fund, Dk.
Abdulhamid
Al Khalifa
(wa pili
kushoto), al-
ipofika Ikulu
Zanzibar
jana kwa
mazun-
gumzo akiwa
na ujumbe
wake. PICHA:
IKULU

Basi lililosababisha ajali Morogoro lilitengenezwa kwa vifaa vya ujenzi

Na Renatha Msungu, DODOMA

UCHUNGUZI uliofanywa na
Jeshi la Polisi kuhusu basi lililo-
sababisha ajali na kuua watu kad-
haa mkoani Morogoro, limedaiwa
kuwa lilitengenezwa kwa kutumia
vifaa vya ujenzi.

Waziri wa Mambo ya Ndani
ya Nchi, Hamad Yussuf Masau-
ni, alisema hayo jana mbele ya
waandishi wa habari wakati akitoa
taarifa ya utafiti wa vyanzo vya
ajali uliofanywa na Chuo Kikuu
cha Dar es Salaam (UDSM).

Alisema kwa mujibu wa uchun-
guzi huo, baadhi ya vifaa vilivyo-
fungwa kama Tingboard’, hutu-
mika katika kuweka zege kwenye
ujenzi wa nyumba.

“Hizi ni ‘ringboard” ambazo
hutumika kuweka zege katika ny-
umba ndizo

zimewekwa kwenye ‘chesis’ ya
gari na hizi ndizo zimekata viungo
vya Watanzania,” alisema Masau-
ni.

Kutokana na kubainika kasoro
hiyo, aliagiza mmiliki wa gari na
kiwanda kilichofunga kifaa hi-
cho, wakamatwe mara moja na
washtakiwe huku akiagiza msako
ufanyike nchi nzima kwa gari
lolote lililofanya mambo kama
hayo pia lichukuliwe hatua.

Pia aliagiza kuanzia sasa Jeshi la
Polisi lianze operesheni maalum
ya usalama barabarani itakayohu-
sisha doria na mambo mengine ili
kurudisha hali ya nidhamu bara-
barani. Alisema operesheni hiyo
itaongeza kasi katika ufanisi wa
kusimamia sheria.

Sambamba na hilo, alisema
umefika wakati kwa Jeshi la Polisi
kupitia upya utaratibu mzima wa

utoaji mafunzo ya udereva kwa
kukagua vyuo vyote vinavyotoa
mafunzo hayo kama vinakidhi
mahitaji yaliyopo.

“Tunataka kuwa na madereva
wanaoingia barabarani wakiwa
wanatambua thamani ya kazi yao.
Hata wale waliosababisha ajali la-
zima wafanyiwe uchunguzi kujua
leseni zao wamezipata wapi na
chuo gani wamesoma,” alisisitiza.

VYANZO VYA AJALI

Kuhusu vyanzo vya ajali, Ma-
sauni alisema utafiti wa UDSM
umebaini kuwa unatokana na
mambo makuu matatu ambayo ni
uzembe wa madereva, uchakavu
wa magari na miundombinu ya
barabara.

Alisema kupitia utafiti huo,
uzembe wa madereva unachangia
ajali kwa asilimia 76 huku ubovu

wa mabasi asilimia 18 na miun-
dombinu asilimia 16.

“Unakuta dereva anaendesha
gari kinyume cha kiwango cha
mwendo ambao umewekwa,
mwingine kalewa au anataka
kuyapita magari bila sababu za
msingi. Hiyo ni kinyume cha she-
ria,” alisema Masauni.

Kutokana na hilo, Waziri Ma-
sauni aliagiza Jeshi la Polisi kwa
mujibu wa sheria ya usalama bara-
barani kuanzia leo, mabasi yote na
maroli yawe na vidhibiti mwendo
kwa sababu baadhi ya wamiliki wa
vyombo vya usafiri wanapoingiza
vyombo hivyo, wamekuwa wak-
itoa vidhibiti mwendo.

Alisema hiyo tafsiri yake wana
dhamira mbaya ya kukiuka she-
ria kwa sababu vidhibiti mwendo
vimewekwa kwa ajili ya kulinda
usalama barabarani.

. Prof. Ngowi,

. dereva wake

- kuagwa leo

. Dar es Salaam

Na Waandishi Wetu

MIILI ya wafanyakazi
wawili wa Chuo Kikuu
Mzumbe; Mkuu wa Ndaki
ya Dar es Salaam, Prof. Hon-
est Ngowi na dereva wake
Innocent Mringo, inata-
rajiwa kuagwa leo kwenye
viwanja vya Mnazi Mmoja
kusafirishwa kwenda Moshi
mkoani Kilimanjaro kwa ajili
ya maziko.

Wawili hao walifariki dun-
ia Jumatatu kwa ajali ya gari
iliyotokea Mlandizi mkoani
Pwani walipokuwa safarini
kwenda mkoani Morogoro.

Akizungumza kwa niaba
ya Menejimenti ya Chuo
Kikuu cha Mzumbe jana,
Mkurugenzi wa Mawasiliano
wa chuo hicho, Rose Joseph,
alisema hafla ya kuaga miili
hiyo imelenga kutoa hes-
hima za mwisho kwa mare-
hemu hao kama watumishi
wa umma na vilevile kama
wanataaluma.

Alibainisha kuwa baada
ya kuaga miili hiyo, mwili wa
Mringo utasafirishwa siku
hiyo hiyo kwenda nyum-
bani kwao Marangu Mwika,
Moshi kwa ajili ya maziko ya-
nayotarajiwa kufanyika ke-
sho huku mwili wa Prof. Ngo-
wi ukitarajiwa kufanyiwa
ibada ya kifamilia kesho na
baadaye jioni kusafirishwa
kwenda mkoani Kilimanjaro
kwa ajili ya maziko yatakay-
kwao Singa Kati, Kibosho.

“Kama taasisi tumeamua
kuwapa heshima ya kuwaju-
muisha pamoja kwa sababu
wamepata ajali pamoja na
kufariki dunia pamoja, ili
baadaye tuzipe familia na-
fasi ya kuwaaga kipekee na
baadaye wapumzishwe kwa
amani,” alisema Rose.

Aliwashukuru watu wote
waliofanya kazi kwa karibu
na Prof. Ngowi na Mringo na
kazi walizofanya wataende-
lea kuzienzi wakati wote na
hazitakuwa bure.

Prof. Ngowi aliyekuwa
mbobevu wa masuala ya
uchumi na biashara, mbali
na kutoa elimu hiyo dar-
asani, alikuwa akielimisha
jamii  kupitia majukwaa
mbalimbali na kwenye vy-
ombo vya habari.

Kwa mujibu wa ratiba ili-
yotolewa na chuo hicho kwa
ajili ya kuaga miili ya wawili
hao, shughuli ya kuaga itaan-
za majira ya 3:00 asubuhi
hadi saa 8:20 alasiri.

®Imeandikwa na Idda
Mushi (MOROGORO) na
Jenifa Gilla (DAR)
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Mifumo ya ardhi kuwa ya kidigitali

Na Munir Shemweta, DODOMA

WIZARA ya Ardhi, Nyumba na Maen-
deleo ya Makazi kwa kushirikiana na
Korea Kusini, imeanzisha mkakati wa
kubadili mifumo yake ya upangaji,
utumiaji, upimaji na uwekaji kumbu-
kumbu kutoka analogia kwenda digitali.

Hatua hiyo inatokana na wizara kuen-
delea kutumia mifumo ya analogia kati-
ka upangaji, utumiaji, upimaji na uwekaji
kumbukumbu za sekta ya ardhi.

Katika kufanikisha azma hiyo, Tanza-
nia kupitia Wizara ya Ardhi, Nyumba na
Maendeleo ya Makazi na Korea Kusini,
zimeingia makubaliano ya ushirikiano
wa utekelezaji mradi wa ujenzi wa kituo
cha kisasa cha mafunzo na uboreshaji
miundombinu ya ardhi.

Katibu Mkuu Wizara ya Ardhi, Ny-
umba na Maendeleo ya Makazi, Dk. Al-
lan Kijazi (pichani), alisema hayo jana
wakati akielezea ushirikiano baina ya
Korea Kusini na wizara katika uanzishaji
kituo cha mafunzo kwa wataalamu wa
upimaji na uboreshaji miundombinu ya
sekta hiyo.

Uanzishwaji kituo cha kisasa utagharimu
Sh. bilioni 5.2 na ule wa ujenzi wa miundom-
binu utagharimu dola milioni 64.

Dk. Kijazi alisema uanzishwaji wa kituo
hicho si tu kwa ajili ya kutumia teknolojia ya
kisasa pekee bali itakayoendana na wakati
na kupitia mradi huo, wizara itapokea
msaada wa kiufundi na wataalamu wake ku-

Sera elimu yataka umri wa

elimu lazima kuwa miaka 10

Na Augusta Njoji, DODOMA

WIZARA ya Elimu, Sayansi na Teknolo-
jia, imeunda timu ya kuanza kupitia Sera
ya Elimu ya Mwaka 2014 ambayo mion-
goni mwa mambo yanayotajwa kwenye
sera hiyo ni elimu ya lazima kuwa miaka
10 badala ya saba.

Hatua hiyo itakwenda sambamba na
mabadiliko ya mitaala ya elimu kuanzia
elimu ya awali, msingi, sekondari na vyuo
vya walimu.

Waziri wa Wizara hiyo, Prof. Adolf
Mkenda (pichani), aliyasema hayo jana al-
ipokuwa akifungua mkutano wa kupokea
maoni kuhusu uboreshaji wa mitaala na
sera ya elimu kutoka kwa viongozi wa dini
na wamiliki wa shule binafsi, jijini hapa.

Alisema pamoja na kuendelea na
mchakato wa kuboresha mitaala, ameo-
na ni vyema kufanya mapitio ya sera ili
kwenda sambamba na maboresho hayo
na tayari ameshaunda timu ambayo im-
epewa jukumu la kupitia sera ambayo ni
tofauti na ile inayosimamia maboresho ya
mitaala.

Pia alisema sera hiyo imebainisha kuwa
mtoto wa kitanzania mwenye miaka kati
ya minne hadi sita, angalau asome elimu
ya awali kwa pamoja na elimu ya msingi
kwa miaka 10 ili kumwezesha kujua ku-
soma, kuandika na kupata ufahamu wa
mambo yatakayompa maarifa.

“Baadhi ya maeneo hayajatekelezwa
kwenye hii sera, hivyo nimeona tufanye
mapitio na kama tuendelee kuutekeleza
au kama tubadilishe basi tubadilishe nini.
Tunapotekeleza elimu ya lazima basi
tutatekelezaje bila kushusha kiwango.
Tumeunda timu ya sera itakayoongezwa
na profesa wa uchumi pamoja na mambo
mengine waje na mapendekezo.

“Kama tunaenda nayo, tunaandika
sera upya au tunaboresha katika mae-
neo yanayofaa au tuondoke kabisa. Pia
wataangalia tunahitaji walimu wangapi,
fedha kiasi gani, wataalamu wangapi na
madarasa mangapi. Hatua hii inalenga

kuwaandaa wanafunzi wa kitanzania katika :
kuakisi mazingira ya Tanzania na kimataifa,” :

alisema.

Awali, Kamishna wa Elimu, Dk. Lyabwene :
Mtahabwa alisema kumekuwa na mwitikio :
mkubwa wa Watanzania kutoa maoni ya :
kuboresha mitaala na mpaka sasa zaidi ya wa- :
dau 100,000 wameshajitokeza kutoa maoni :

yao.

Alisema katika maeneo ambayo Watan- :
zania wameyatolea maoni ni pamoja na ku- :
pendekeza kuondolewa kwa wingi wa maud- :
hui, kufundisha masomo ya ujuzi kulingana :
na mazingira, kuwapo na mikondo ya kubaini :
vipaji vya wanafunzi, lugha zote zitumike na :
kusisitiza kufundisha maadili kuanzia ngaziya :

awali.

kondari na vyuo vya walimu.

Naye Mkurugenzi Mkuu wa Taasisi ya Elimu  :
Tanzania (TET), Dk. Anneth Komba, alisema :
mapitio ya mitaala imepita hatua mbalim- :
bali za maboresho na kuwa matarajio ni kuwa :
rasimu ya kwanza ya mtaala itakuwa tayari ifi- :
kapo Mei 30, mwaka huu na wadau wanataka :

fursa ya kupitia na kuboresha zaidi.

Dk. Mtahabwa alisema lengo la wizara ni
kuhakikisha Januari, 2024 mtaala mpya uanze :
kutumika kuanzia elimu ya awali, msingi, se-

patiwa mafunzo na kuwekewa vifaa vinavyo-
husu mifumo ya ardhi.

“Pamoja na kuwekwa vifaa kwenye kituo
pia watumishi watajengewa uwezo na kuku-
sanya, kuchakata na kutumia takwimu za
ardhi katika mipango ya kuendeleza sekta ya
ardhi,” alisema.

Dk. Kijazi alisema sehemu ya pili ya mradi
huo itakuwa ujenzi wa miundombinu ita-
kayowezesha wizara kutumia teknolojia ya
kisasa katika kupanga, kupima na kutumia
takwimu za ardhi kwenye maeneo mbalim-
bali ya nchi.

Mradi mzima utahusisha uandaaji ramani
za uwiano mdogo na zile za uwiano mkubwa
kwa miji mikuu ya mikoa 26 ya Tanzania
Bara sambamba na kuweka vituo vya kiele-
ktroniki vya upimaji ardhi na kuboresha
miundombinu ya kusambaza taarifa za ki-
jiografia kwa idara za serikali na watumiaji

wote nchini.

Katika hatua nyingine, ujumbe wa wataal-
amu kutoka Korea Kusini uliokuja kwa ajili
ya hatua za awali za utekelezaji miradi hiyo,
ukiongozwa na Ofisa Mtendaji Mkuu wa Ho-
jung Solution Co. Ltd, Munseok Lee, umeku-
tana na Waziri wa Ardhi, Nyumba na Maen-
deleo ya Makazi, Dk. Angeline Mabula, kwa
ajili ya kujitambulisha na kumwelezea maen-
deleo ya utekelezaji miradi hiyo.

Ujumbe huo ulimweleza Dk. Mabula kuwa
uko tayari kuanza utekelezaji wa mradi
huo baada ya maandalizi ya awali ya kutoa
mafunzo kwa baadhi ya watumishi nchini.

Dk. Mabula aliuambia ujumbe huo kuwa
ana imani ulishiriki vyema hatua zake za
awali za maandalizi ya utekelezaji wa mradi
huo na kwamba matarajio yake kila kitu ki-
takwenda vizuri katika utekelezaji mradi
huo.

TATHMINI YA ATHARI KWA MAZINGIRA

TAARIFA YA UPANUZI WA MASHIMO YA GENA NA GOKONA
YALIYO KATIKA MGODI WA DHAHABU WA NORTH MARA,
WILAYA YA TARIME, MKOA WA MARA

Madini ya mwaka 2010.

utekelezaji wa Mradi.

Mradi pendekezwa wa upanuzi wa mashimo ya Gena na Gokona (Mradi) upo ndani ya Wilaya ya
Tarime katika Mkoa wa Mara nchini Tanzania. Mradi pendekezwa unamilikiwa na Mgodi wa
Dhahabu wa North Mara(NMGM)ambayo ni kampuni ya utafutaji na uchimbaji madini inayomilikiwa
na kampuniya Twiga Corporation, iliyoundwa kwa ubia kati ya Barrick (84 %) na Serikali ya Tanzania
kwa (16%). Eneo la Mradi liko chini ya Leseni ya Uchimbaji Maalum (SML 17/96). Mradi pendekezwa
unazigusa kata nne ambazo ni Nyamwaga, Nyarokoba, Kibasuka na Kemambo pamoja na sehemu
za vijiji vitano: Komarera, Genkuru, Msege, Kewanja na Nyakunguru.

Upanuzi wa mashimo ya Gena na Gokona ni muendelezo wa shughuli za uchimbaji pamoja na faida
za kiuchumi zitokanazo na shughuli hizo za uchimbaji. Kwa miaka mingi, NMGM imekua ikiendeleza
tafiti katika eneo hilo ambazo zimeonyesha uwepo wa mashapo yaliyopo kwenye mashimo hayo.

lli kutekeleza Mradi pendekezwa, Tathmini ya Athari za Mazingira (TAM) itafanyika kama
ilivyoainishwa katika Sheria ya Usimamizi wa Mazingira ya mwaka 2004, Kanuni za Tathmini ya
Athari za Mazingira ya mwaka 2005 na marekebisho yake ya mwaka 2018 pamoja na Sheria ya

NMGM imeziteua kampuni za Digby Wells Environmental na PAULSAM Geo-Engineering Limited
kufanya Tathmini ya Athari kwa Mazingira (TAM). Utafiti huo utachunguza athari chanya na hasi
kwenye mazingira na jamii zitakazotumika kuunda Mpango wa Usimamizi wa Mazingira kwenye

Kwa kuzingatia utaratibu, usajili pamoja na uwasilishwaji wa taarifa za awali za mradi kwa Baraza
la Taifa la Usimamizi wa Mazingira (NEMC) unaendelea kama sehemu ya TAM. Tangazo hili
linawakaribisha watu wote wenye nia, ushauri au maarifa kuhusu athari zozote ama za kimazingira
au kijamii zinazohusiana na mradi huu kuwasilisha mawazo yao kwa kupitia anuani zifuatazo:

Mdhibiti

Muwekezaji

Wataalamu washauri elekezi

Mkurugenzi Mkuu

Baraza la Taifa la Hifadhi
ya Mazingira (NEMC),

S.L.P. 63154, Regent
Estate,
Dar es Salaam, Tanzania.

Simu: +255 22 2774889

Tarime
Tanzania

Faksi: 255282621903

Mgodi wa Dhahabu wa North
Mara (NMGM)S.L.P. 422

B barua pepe: Barua pepe: piliseleman@gmail.com

arua pepe: apolinary.lyambiko@barrick.com : -

da@nemc.orz apolinary.lyambiko@barrick.com ES[.) Advisory Ltd T/A Digby
Environmental

PAULSAM Geo-Engineering Company
Limited,

Ghorofa ya 07 , Faykat Tower Barabara
ya Ali Hassan Mwinyi, Dar es Salaam,
Tanzania.

S.L.P.70812

Simu/Faksi: +255 755561188

Madai Crescent, Plot 151, Ada Estate,
Dar es Salaam.

Jamii:+255717087482

Barua pepe:
Deogratius.lorri@digbywells.com

Ushirikishwaji wa wadau utafanyika kama sehemu ya mchakato wa TAM ambapo
habari zaidi zinazohusiana na mradi zitawasilishwa.

216778302
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MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMII

Karibu sana DRC EAC

JUMUIYA ya Afrika Mashariki imepata nguvu mpya, baada ya Jamhuri
ya Kidemokrasia ya Congo (DRC) kujiunga rasmi kama mwanachama
mpya, hivyo kuifanya iwe na wanachama saba.

Jumuiya hii inahistoria ndefu ya kuvuka milima na mabonde kabla na
baada ya kuanzishwa mwaka 1967, kuvunjika mwaka 1977 na kufufuliwa
tena mwaka 1996. Safu hii haitoshelezi kueleza njia iliyopitia hadi sasa,
lakini itoshe tu kwa kusema kwamba inazidi kuimarika na kupanuka.

Ilipoanzishwa ilikuwa inaundwa na mataifa matatu ya Tanzania, Ken-
ya na Uganda huku Burundi na Rwanda zikiongezeka mwaka 2007, na
baadaye Sudan Kusini kujiunga mwaka 2016. Kuongezeka kwa nchi hiyo
katika jumuiya pia kutaongeza idadi ya watu, kwa kuzingatia kauwa DRC
ni moja ya mataifa ya Bara la Afrika yenye idadi kubwa ya watu.

Kwa sasa nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki zinakadiriwa kuwa na
raia wapatao milioni 193 na kujiunga kwa DRC kutaongeza idadi hiyo na
kufikia watu milioni 280, hivyo na kufanya mwingiliano wa kibiashara
kuwa mkubwa zaidi.

Kadhalika, hatua hii ni fursa muhimu katika kukuza uchumi na maen-
deleo ya eneo hilo kwa kutilia maanani kwamba nchi wanachama zitat-
umia pamoja rasilimali zinazopatikana kila nchi, zikiwamo zinazopati-
kana katika DRC kama madini ya aina tofauti, mazao ya misitu (mbao) na
ardhi yenye rutuba na mafuta.

Haya ni mambo yanayodhihirisha kwamba EAC itaweza kusonga
mbele kwa kuunganisha nguvu miongoni mwa nchi wanachama, hivyo
kutimiza malengo ya jumuiya ya kuziendeleza kiuchumi na kuwaletea
maendeleo watu wake.

Watu kadhaa waliotoa maoni yao baada ya DRC kuridhiwa rasmi
kuwa mwanachama mpya wa jumuiya hiyo, walieleza kuwa hiyo ni fursa
kubwa kwa taifa hilo na EAC kwa ujumla kwamba; hatua hiyo itapanua
wigo wa biashara, kuanzia vikwazo mipakani pamoja na utekelezaji wa
miradi kwa pamoja hususan ya miundombinu kama barabara na reli.

Ikumbukwe kwamba DRC licha ya kuwa na utajiri mkubwa wa rasili-
mali, inakabiliwa pia na kutokuwa na miundombinu ya usafiri na usa-
firishaji kama barabara na reli tangu kupata Uhuru mwaka 1960, hivyo
kupitia miradi inayofadhiliwa na washirika wa maendeleo kwa nchi za
EAC, itanufaika kwa fursa hiyo.

Katibu Mkuu wa EAC, Dk. Peter Mathuki, akizungumza na waandishi
wa habari jijini Arusha baada ya wakuu wa jumuiya hiyo kupitisha nchi
hiyo ijiunge rasmi, alisema tukio hilo ni kubwa na heshima kwa jumuiya
kulialika rasmi taifa hilo kawa mwanachama wake mpya.

Alisema ni furaha yao na wananchi kupitia kujiunga kwa taifa hilo
kutaongeza fursa za kiuchumi na kibiashara katika kusafirisha bidhaa
kuanzia Bahari ya Hindi hadi Bahari ya Atlantic.

Alisema nchi hizo zikikubaliana kuondoa vikwazo mipakani katika bi-
ashara zitaongeza nafasi kwa wananchi wa Jumuiya hiyo.

Hata hivyo, kikwazo kikubwa kinachoendelea kuwa tishio kwa nchi
hiyo ni kukosekana kwa usalama wa watu hususan maeneo ya maghar-
ibi, ambapo makundi yenye silaha yamekuwa yakijihusisha na vitendo
vya mauaji ya raia. Hivyo kuufanya Umoja wa Mataifa (UN) kutuma viko-
si vya ulinzi wa amani, ingawa hatua hiyo haijamaliza tatizo.

Tunaamini kuwa suala la usalama wa DRC linajulikana, hivyo EAC
italipatia kipaumbele ili taifa hilo lipate amani ya kudumu na kushiriki
ipsavyo katika shughuli zote kwenye mtangamano huo.

Tunakuwa na matumaini ya nchi hiyo kusaidiwa na kuhakikishiwa
usalama wake ndani ya EAC kufuatia kauli ya Dk. Mathuki kusema kuwa
kuhusu masuala ya kiusalama, nchi hizo zitafanya jitihada za pamoja ku-
unganisha nguvu kuhakikisha wanadumisha usalama na amani katika
nchi hiyo.

Kwamba kwa pamoja zitajitahidi kuwasaidia kuona DRC inaondokana
na changamoto za kiusalama zilizoko katika nchi hiyo kwa umoja kama
nchi za EAC.

Tunaikaribisha sana DRC ndani ya jumuiya tukiamini kuwa kuna
mambo mengi nchi wanachama zitanufaika nayo na vilevile nayo itanu-
faika sana kiuchumi, kijamii, kisiasa na kiutamaduni.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji: Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0782 253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

Na Christina
Mwakangale

UNAPOZUNGUMZIA uchumi wa
taifa upo mchango mkubwa uto-
kanao na sekta ya usafirishaji na
uchukuzi, iwe kwa kutumia bara-
bara, maji au anga.

Nchi za Afrika au zinazoendelea
shughuli za usafiri wa abiria hata
uchukuzi tegemeo ni barabara,
hivyo matumizi yake hayaepukiki,
iwe watu binafsi au taasisi.

Usafirishaji mizigo pia kwa nchi
hizo ikiwamo Tanzania kutoka il-
ipofika hasa inayofikia bandarini,
uchukuzi wake ni wa malori am-
bayo hubeba makontena ya mizigo
hiyo kuelekea maeneo tofauti nda-
ni na nje ya nchi.

Safari nyingi za mizigo hiyo hu-
fanyika mara nyingi usiku, serikali
ikiona ni muhimu kupishana na
shuguli za mchana kutwa zinazo-
fanywa na magari madogo na hata
watumiaji wengine wa barabara.

Wiki hii imetokea ajali ambayo
imehusisha gari la mizigo lenye
kontena pamoja na gari aliloku-
wa akitumia Mkuu wa Chuo cha
Mzumbe Kampasi ya Dar es Sa-
laam, Prof. Honest Ngowi, ambaye
uhai wake umekatizwa na ajali hiyo
pamoja na dereva wake.

Ajali hiyo ilitokea eneo la Mi-
waleni, wilayani Kibaha mkoani
Pwani, kwa mujibu wa Kamanda
wa Polisi Mkoa huo, Pius Lutumo.

Si ajali hiyo tu zipo nyingi amba-
70 hutokea maeneo tofauti, Mbeya
pia wiki hii lori la mizigo limesaba-
bisha Vifo vya watu watano baada
ni Mbeya, kwa mujibu wa Kamanda
wa Polisi Mkoa huo, Ulrich Matei.

Hizo ni ajali chache kati ya ny-
ingi zinazotokea nchini kutokana
na sababu tofauti, huku vyanzo pia
vikiwa tofauti lakini kati ya hizo
huchangiwa na magari hayo ya
mizigo.

Ni jana tu iliwasilishwa ripoti ya
utafiti uliofanywa na wasomi wa

Si ajali
hiyo tu
zipo nyingi
ambazo
hutokea
maeneo
tofauti,
Mbeya pia
wiki hii lori
la mizigo
limesaba-
bisha vifo
vya watu
watano
baada

ya ajali
kutokea
eneola
Iwambi, ji-
jini Mbeya,
kwa mu-
jibu wa Ka-
manda wa
Polisi Mkoa
huo, Ulrich
Matei.

Chuo Kikuu cha Dar es Salaam,
ambao waliweka wazi robo tatu
ya ajali hutokana na uzembe ka-
tika uendeshaji na robo moja
inayobaki ni kwenye ubovu wa
magari na miundombinu duni.

Ukishuhudia palipotokea ajali
iliyohusisha lori na gari ndogo
madhara huwa zaidi kwa waliopo
kwenye gari ndogo. Hatari za ajali
za barabarani katika nchi zina-
zoendelea ziko kiwango cha juu
kwa mara tatu zaidi.

Ripoti ya Shirika la Afya Du-
niani (WHO), inasema kwamba
kuna vifo 27 kwa kila watu 1000.

Vifo vya barabarani katika nchi
za Afrika ni mara tatu zaidi ya ajali
zinazotokea Ulaya, ambako kuna
ajali chache.

Ripoti inasema, karibu nusu
ya mataifa 54 ya Afrika, hayana
sheria za mwendo kasi katika
nchi zao.Botswana, Ivory Coast
na Cameroon, ni miongoni mwa
nchi ambazo kiwango cha vifo ki-
naongezeka kutokana na ajali.

Kwa miezi sita ya mwanzo ya
mwaka 2020, ripoti hiyo inaonye-
sha kwamba malori yaliyohusika
katika ajali ni 167 na kusababisha
vifo vya watu 130 na majeruhi 142,
wakati daladala za abiria zilipata
ajali 143, na kusababisha vifo 89
na majeruhi 268.

Ipo haja ya safari za kusafirisha
mizigo hii ikawa na muda maal-
um, ili kuepusha hilo kwa kuwa
utumiaji wa barabara hauepukiki
na yapo maeneo ambayo bara-
bara zake hutumika mara kwa
mara.

Ajali za barabarani husababi-
sha upotevu wa mali na rasilimali
watu ambao ni tegemeo, ikitaf-
siriwa kuwapoteza athari huja
kuanzia ngazi ya familia hadi taifa,
kwa kuwa idadi ya wategemezi
huongezeka ikiwamo gharama za
matibabu.
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Nchi za EU zawekeza
kampuni zaidi ya 100 nchini

Na Mary Geofrey

WAZIRI wa Mambo ya Nje na

Ushirikiano wa Afrika Mashariki,

Balozi Liberata Mulamula,
amesema nchi za Umoja wa Ul-
aya zimewekeza kampuni zaidi
ya 100 nchini ambazo zimeajiri
Watanzania kwa asilimia 98 na
kati yao wanawake asilimia 38.

Alisema kampuni hizo
zimewekeza katika sekta mbal-
imbali ikiwamo ya kilimo, utalii
na madini.

Ba|OZI Mulamula allyaeleza

kat|ka hafla ya uzinduzi wa

ripoti kuhusu uwekezaji wa nchi

za Umoja wa Ulaya nchini.

Alisema ripoti hiyo imean-
daliwa tangu mwaka 2016 na
imegusa sekta zote muhimu
nchini.

“Ripoti hii imechukua muda
mrefu kutokana na kuwapo
kwa mabadiliko mbalimbali na

maboresho ya uwekezaji katika
mazingira ya uwekezaji nchini,”

alisema Balozi Mulamula.
Alisema historia inaonyesha

Tanzania imekuwa na uhusiano

mzuri na nchi za Ulaya, lakini

kikwazo Kilikuwa ni kuwa uhusi-

ano wenye tija kwa taifa.
“Nimefarijika kupewa nafasi
ya kumwakilisha Waziri Mkuu
katika uzinduzi huu wa ripoti.
Ujumbe kutoka kwa Rais Samia

Suluhu Hassan ni kwamba tuwa-

shike vizuri hawa wawekezaji
kwa kuzingatia sera vetu inay-
oweka msisitizo katika diplo-

masia ya uchumi na nafarmka
kama Waziri wa Mambo ya Nje
alisema.

Aliwataka Watanzania ku-
tumia muda kusoma ripoti hiyo
yenye takwimu za uwekezaji
kwa Umoja wa Nchi za Ulaya
waliowekeza nchini na namna
ya kuzifikia fursa hizo.

Alisema serikali inaendelea
kuwajengea uwezo Watanzania
na kufikia kiwango cha mahitaji
wanayotaka wawekezaji waki-
fungua masoko na kuwauzia
bidhaa zao. -

“Kutokana na ripoti hii iliyo-
tuonyesha tulikotoka, tulipo
na tunapoenda, hlvyo sasa ni
kuboresha mazingira ya kibi-
ashara na kuongeza uwezo wa
kuzalisha kwa wingi bidhaa
zenye ubora,” alisema Balozi
Mulamula.

Alisema Tanzania imekuwa
ikiuza bidhaa mbalimbali, lakini
itauza bidhaa nyingi kulingana
na makubaliano yaliyopo sasa.

“Kiukweli tupo pazuri na Rais
alikutana na viongozi wa Ulaya
kwa lengo la kuwahakikishia
kuwa mazingira ni mazuri na
nyumbani kumenoga hivyo
njooni kuwekeza," alisema Ba-
lozi Mulamula.

Naye Balozi wa Umoja wa

Ulaya nchini Tanzania, Manfredo

Fanti, alisema ripoti ya biashara
kati ya Tanzania na nchi hizo za
Ulaya kwa mwaka jana, ilikuwa
ni Euro milioni 856 kuja nchini
na zilizoenda Ulaya kutoka Tan-
zania ni Euro milioni 456.

Kortini wakikabiliwa
mashtaka 746 kughushi,
mmoja asomewa Kitandani

Na Kulwa Mzee
SERIKALI imewafikisha
mahakamani wafanyabi-

ashara tisa wa Dar es Salaam
wakikabiliwa na mashtaka
746 yakiwamo ya kughushi,
kuwasilisha nyaraka za uon-
go na kutakatisha Sh. bilioni
4.78 mali ya Benki ya Taifa ya
Biashara (NBC).

Washtakiwa hao walifik-
ishwa katika Mahakama ya
Hakimu Mkazi Kisutu mbele
ya Hakimu Mkazi Mkuu, Ri-
tha Tarimo na kusomewa
mashtaka na Wakili wa Seri-
kali, Faraji Nguka.

Wakili Nguka aliwataja
washtakiwa kuwa ni Bara-
ka Madafu, Mark Mposo,
Lusekelo Mbwele, Leena
Joseph, Benard Mndolwa,
Salvina Karugaba, Moham-
med Kombo na Hussein Am-
ani.

Alidai mshtakiwa wa tisa,
Paul Shayo yuko Hospitali
ya Kitengule Tegeta na atas-
omewa mashtaka akiwa hos-
pitalini.

Nguka akiwasomea
washtakiwa wengine alidai
shtaka la kwanza linawaka-

bili washtakiwa wote, ina-
daiwa kati ya Aprili mosi,
mwaka 2019 na Desemba 31,
2020 maeneo mbalimbali
ya Dar es Salaam waliandaa
genge la uhalifu wakajipa-
tia kwa udanganyifu Sh.
4,786,800,000 katika Benki
ya NBC tawi la Mnazimmoja.

Alidai, shkata la pili lin-
awakabili washtakiwa wote,
wanadaiwa kusababisha
hasara, katika kipindi hicho
kwa nia ovu waliisababishia
Benki ya NBC hasara ya Sh.
4,786,800,000.

Shtaka la tatu, washtakiwa
wote wanadaiwa walitakati-
sha Sh. bilioni 4.78 wakati
wakijua fedha hizo ni zao la
kosa la kughushi.

Washtakiwa wanakabiliwa
na mashtaka 371 ya kughushi
nyaraka mbalimbali ziki-
wamo za Benki ya NBC na
mkataba wa udhamini na
barua ya Bodi ya Wadhamini
wakionyesha kwamba bodi
hiyo inawatambulisha wa-
tumishi kuwa ni wafanyakazi
wa kudumu wa Kampuni ya
Peertech.

Watuhumiwa wanadaiwa
kudanganya kwamba wafan-

yakazi 78 wa Kampuni ya
Peertech ni wa kudumu na
kampuni hiyo imewadhami-
ni wapewe mkopo wa Sh.
4,786,800,000 na Benki ya
NBC wakati ni uongo.

Wakili  Nguka  anadai
washtakiwa wanakabiliwa na
mashtaka mengine 371 ya ku-
wasilisha nyaraka za uongo
Benki ya NBC Masaki huku
wakijua zimeghushiwa.

Washtakiwa hawakutakiwa
kujibu lolote sababu Ma-
hakama hiyo haina mamlaka
ya kusikiliza shauri la Uhu-
jumu Uchumi hadi itakapo-
pewa kibali.

Upande wa Jamhuri ulidai
upelelezi uko katika hatua
ya mwisho kukamilika, wa-
natarajia kuwasilisha taarifa
Mahakama Kuu na waliomba
Mahakama ihamie Hospitali
ya Kitengule kwa ajili ya kum-
somea mashtaka mshtakiwa
wa tisa, Paul Shayo.

Hakimu Tarimo, aliahiri-
sha kesi hiyo hadi Aprili
13, mwaka huu, kwa ajili ya
kutajwa. Mshtakiwa wa tisa
alisomewa mashtaka hayo
kitandani, wengine walirud-
ishwa rumande.

FIRST HOUSING FINANCE (TANZANIA) LIMITED
UONESHAJI WA TAARIFA ZA FEDHA ZILIZOKAGULIWA KWA UMMA

Imetolewa chini ya kanuni ya 58 ya Kanuni za Mabenki na Taasisi za Fedha (Mikopo ya Nyumba) ya Mwaka 2015.

T R T e I

(Kiasi kwa shilingi effu)

(Kiasi kwa shilingi elfu)

Tousing

(Kiasi kwa shilingi elfu)

Mwaka wa sasa Mwaka uliopita

315t Dec. 2021 315t Dec. 2020 S/No

A MALL

Mwaka wa sasa

Mwaka Uliopita

s/No

Mwaka

Mwala Uliopita
315t Dec. 2020

@78,01)

615 2

31st Dec. 2021

315t Dec. 2020

3,601,639 2,542,147

2,487,835

1,611,080

945,171 8,921,407

(122,779

35,911

213,819)

2,365,056

1,575,169

a Mik 7,041

47,524

130,606

24,001

(1,463

2,622),

1,748

53,781

7,650

35,130

10,335

(6,842,656)

2,329,025

13,570,278 6,250,136

43,159

5,640

10,627

575,929 585,857

2,229,229

(2,125,095)|

1,622,000 1,622,000

(1,165,923)

35,150
@521 1,828

ka, Mitambo na Vifaa

449,612 247,025

(1,063,306)

G512.117)

16 [JUMLA YA MALT

20,765,244 20,172,574

249,392

947,09
(1,178,003)|
(@78,301)|

(16,430)

i) [
|

Baada ya Kodi ya Mapato

252,962

@,059,199)
,072,609)

@.025)
@,535,576)

a (bainisha)

wa robo ya mwak i 252,562

(@57,571)]

488,087 413,087

9

12

©5.154)

136,22)
1,000,000}

.07
1

@.24)
T

©5,159) 853,778

1,008,249 725,747

©,020,623)

14,594,049

®,010,415)
5,921,400

Ee | AT

1,070 1,070

1,010,685 1,010,479

29 [JUMLA YA DHIMA

2,548,091 2,188,383

30 |MALY/(DHIMA) HALISI (16 kutoa 29)

18,217,153 17,984,191

TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA MWAKA UNAOISHIA 31.12.20

(Kiasi kwa shifingi elfu)

= FEDHA

P s b Mapato Zadaya

Yaliyobakizwa | Kisheria Jumla

Tengo la Ziada ya|  Mengi

|

Mtaji wa

21,800,000 21,800,000

21,5000 3116

7]

17,383,091
76

(3,911,640) (3,424,069)

232,062 (387,571)|

95,831 95,831

ZE R

Unlike banks we aren't limited to
options when it comes to Home Loans.

Homes within your reach

Being a dedi

18,217,153 17,984,191

329,009 135,851

21,800,00) 6,703,0%) 24,38

18,217,159

55,618 55,828

21,800,00) 624,069

15,471,761

7,57

as7,571)|

2013 1511 sho wa maka

21,500,000 6.911,60)

55,831

17,984,191

Katika kuanda taarifa hizi za fedha, sera za uandaaji ni zilizile zilizotumika wakati wa uandaaji wa Taarifa za Fedha
zilizokaguliwa za mwaka uliopita (kama kulikua na mabadiliko katika sera za uandaaji taarifa za fedha katika kipindi cha
robo mwaka ya/mwaka wa sasa, mabadiliko yaelezwe kwa mujibu wa IAS 34 na IAS 8).

Jina na Cheo : Saini
Sasa M. Chonza

(Ofisa Mtendaji Mkuu) (Imesainiwa)
Amulike Kamwela
(ofisa Mkuu wa Fedha) (Imesainiwa)

Isambo Binde

(Meneja - Mkaguzi wa Ndani) (Imesainiwa)

Tarehe Jina:

30.03.2022 Vinod Rustagi
Mkurugenzi
30.03.2022

Jackson Lohay

30.03.2022 Mkurugenzi

Saini Tarehe

(Imesainiwa)

(Imesainiwa)

Sisi, tuliotajwa hapo chini, wajumbe wa bodi ya wakurugenzi, tunathibitisha usahihi wa taarifa za hapo juu, tunatamka kwamba
tumezitathmini taarifa hizi, na kwa uelewa na imani yetu kubwa zimeandaliwa kulingana na Viwango vya Kimataifa vya Uwasilishaji
wa Taarifa za Fedha na matakwa ya Sheria ya Benki na Taasisi za Fedha ya mwaka 2006, na zinaonesha hali halisi).

30.03.2022

30.03.2022

an heme loans which l:nn be charry picked for every individual.

we have a variety of products
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Marubani waliookoa watu
80 kupewa zawadi maalum

Na Christina Haule,
MOROGORO

WIZARA ya Ujenzi na
Uchukuzi inatarajia kuwa-
pa zawadi maalumu maru-
bani wawili waliookoa
maisha ya watu zaidi ya 80
katika Uwanja wa Ndege
wa Kimataifa Kilimanjaro
(KIA) kwa kuheshimu jiti-
hada zao walizoonyesha
wakati wakilitumikia taifa.

Katibu Mkuu wa Wiz-
ara hiyo, Gabriel Migire,
alibainisha hayo jana mjini
hapa alipotoa tuzo kwa wa-
fanyakazi bora 14 kwenye
kikao cha pili cha Baraza la
Wafanyakazi wa Kampuni
ya Ndege Tanzania (ATCL).

Migire alisema ATCL
inapaswa kupongezwa
kwa kutambua mchango
wa marubani hao katika
umahiri wao kwenye kazi,
jambo ambalo serikali

nayo imelitambua na inaji-
panga kufanya jambo juu
ya marubani hao.

Aliwataja marubani hao
kuwa ni Alexander Morgan
aliyekuwa rubani msaidizi
na Suhad Soud Khasim
aliyekuwa rubani mkuu
waliokuwa  wakiendesha
ndege aina ya AirBus yenye
namba za usajili TC 110 ili-
yokuwa ikiruka kutoka KIA
mnamo mwaka 2020.

Alisema wakati ndege
hiyo ikiwa katika hatua ya
kuruka, walimwona mny-
ama ambaye hakufahami-
ka, kwa haraka akikatisha
eneo la njia ya ndege, jam-
bo lililosababisha rubani
kutumia jitihada mbalim-
bali kuzuia ndege isiend-
elee mbele na ilisimama.

Katibu Mkuu huyo alise-
ma ndege hiyo ilibeba wa-
nanchi wakiwamo viongozi
mbalimbali wakiwamo wa
chama na serikali ambapo
kama ndege hiyo ingeende-
lea na safari ni wazi kwama
kungetokea ajali mbaya na
kuua idadi kubwa ya watu.

Migire aliipongeza ATCL
kwa jitihada zake katika
kazi na kuleta mafan-
iko licha ya kutikiswa na
ugonjwa wa UVIKO-19 mia-
ka mitatu iliyopita.

Alisema mafanikio ya
ATCL yanaonekana kupi-
tia wizara na idara zingine
ikiwamo utalii, sekta inay-
oshika nafasi za juu katika
kukuza uchumi na kubore-
sha uchangiaji wa Pato la
Taifa.

Aliwataka watumishi wa
ATCL kuitambua nafasi
yao kwenye serikali katika
kukuza uchumi wa nchi
huku wakijipanga kufanya
mambo mazuri ikiwamo
kuwa waadilifu na wabuni-
fu wa mambo mbalimbali.

“ATCL ni taasisi muhimu
kwa serikali, ipo katika
maeneo matatu muhimu
ambayo serikali haiachi
kuzungumzia na kuyapa
vipaumbele katika mambo
mbalimbali ikiwamo mradi
wa reli- SGR, wa umeme

- Bwawa la Nyerere na ya
tatu ni ATCL.

“Sasa ATCL imetengewa
bajeti kubwa ya Sh. bil-
ioni 450 na kuongezewa
hadi kufikia Sh. bilioni 640
ambapo kama tutafanya
vibaya, ni wazi tutajulika-
na,” alionya.

Mwenyekiti wa Baraza la
ATCL, Ladislaus Matindi,
alisema kwa kuzingatia
kaulimbiu ya baraza hilo
ya “Zingatia Taratibu, Tu-
fanikiwe’, inawapa mwele-
keo unaohitajika baada ya
kufanikiwa kwa kiwango
kikubwa kwa kuweka mi-
undombinu, mifumo na
taratibu zinazohitajika.

Mmoja wa waliopewa
tuzo na ATCL, Mhasibu
Julieth Kemanjo, alisema
alifanya kazi kwa kujituma
na hivyo jitihada zake kum-
fikisha kwenye mafanikio
hayo, akiwahamasisha wa-
tumishi wenzake kujituma
badala ya kusubiri kutum-
wa.

Mtaka ataka NHC kuendeleza jiji la Dodoma

Mwandishi Wetu

MKUU wa Mkoa wa Do-
doma, Anthony Mtaka,
ameliomba Shirika la Ny-
umba la Taifa (NHC) ku-
wekeza zaidi jijini humo
kwa kujenga nyumba na
majengo makubwa ya bi-
ashara ambayo yatabadili-
sha mwonekano wa sasa.

Pia amesema imani
kubwa na utendaji kazi
wa Mkurugenzi Mkuu wa
NHC, Nehemiah Mchechu,
hivyo ni wazi kwamba Jiji
la Dodoma litabadilika kwa
kuwa majengo makubwa
ambayo yatajengwa yata-
saidia kulifanya kuwa Ia
kisasa zaidi.

Mtaka aliyasema hayo
jana alipokutana na Mche-

chu na kubadilisha naye
uzoefu kwa ajili ya uende-
lezaji wa jiji la Dodoma.
Alisema hatua ya seri-
kali kuhamishia makao
makuu Dodoma ni dhahiri
kuwa jiji la Dodoma lina-
hitaji kubadilika kwa kuwa
na majengo makubwa ya
kisasa ambayo yatasaidia
kukuza uchumi wa nchi na
kuonyesha uhalisia wa jiji.
“Mchechu nina imani
kubwa sana na wewe ka-
tika masuala ya ubunifu
na uendelezaji miji. Ni-
kuombe sasa ufikirie kuli-
badilisha jiji hili kwa kutu-
jengea majengo makubwa
ya kisasa ambayo yatalipa
limekuwa na wageni wengi
wakubwa wa kimataifa am-

bao wanafika hapa,” alise-
ma Mtaka. Alisema Kamati
ya Ujenzi ya Jiji pamoja na
wote wanaohusika na mas-
uala ya uendelezaji wa jiji
wako tayari kushirikiana
na NHC katika kuhakikisha
Dodoma ya leo inakuwa
mpya zaidi.

Mtaka alisema lengo ni
kuitumia ardhi iliyopo vi-
zuri kwa kujenga majengo
makubwa ya biashara na
nyumba za makazi ambazo
zitaendana na hadhi ya
makao makuu ya nchi.

“Miji ya wenzetu im-
eendelea sana na hata
ile ambayo imehamisha
makao makuu ya nchi zao
pembezoni mwa miji iki-
wamo Abuja imebaidilisha
kabisa mandhari ya miji

hiyo na kuifanya kuwa ya
kisasa zaidi.

Ni imani kuwa hata sisi
Tanzania tunaweza. NHC
tumieni fursa hiyo,” ali-
sisitiza.

Mchechu kwa upande
wake alimshukuru Mta-
ka kwa imani aliyo nayo
kwake na shirika kwa
ujumla na kuahidi kuwa
ataitumia fursa aliyompa-
tia katika kuliendeleza jiji
la Dodoma.

Mkurugenzi Mkuu huyo
aliahidi kuwa wiki ijayo
atarudi tena  Dodoma,
hivyo atatumia fursa hiyo
kukutana na uongozi ili
kuona ni kwa namna gani
wanaweza kushirikina ka-
tika kuendeleza jiji la Do-
doma.

Balozi Ole Naiko
afariki dunia Dar

Na Jenifer Gilla

ALIYEKUWA Mkurugenzi Mtendaji wa
Kituo cha Uwekezaji Tanzania (TIC), Balozi
Emannuel Ole Naiko, amefariki dunia.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa jana
na familia yake, kifo cha baba yao kil-
itokea jana nyumbani kwake Bahari Beach
mkoani Dar es Salaam. _ )

Balozi Ole Naiko amewahi kushika nya-
dhifa mbalimbali serikalini mbali na kuwa
Mkurugenzi Mkuu wa TIC. Wakati umauti
unamfika, alikuwa ni Balozi wa Heshima
wa Botswana.

Taarifa ya familia ilibainisha kuwa .
mipango ya mazishi inaendelea nyumbani
lS<V\fake Utulivu Road, Bahari Beach, Dar es

alaam.

RC ahimiza vijana
chanjo UVIKO-19

Na Elizabeth John, NJOMBE

MKUU wa Mkoa wa Njombe, Waziri Kin-
damba, amewataka vijana mkoani Njombe
kupata chanjo ya UVIKO-19 na kufanya
mazoezi ili afya zao ziweze kuwa salama.

Kindamba aliyasema hayo wakati aki-
zungumza na vijana 200 waliochaguliwa
katika uandikishaji anuani za makazi na
kueleza hakuna ukweli wowote kwamba
chanjo hiyo sio salama. .

“Chanjo hii ni salama nawaombeni vijana
mkachanje ili muwe salama, vijana msikae
burebure mfanye mazoezi ni muhimu
nyinyi ni mtaji kwa taifa. Pia, nawaomba
mkawe mabalozi wazuri wa zoezi la anu-
ani za makazi na kuwaambia wananchi
umuhimu wa chanjo,” alisema Kindamba.

‘Alisema amefanya mazungumzo na
viongozi wa dini mkoani humo ili kila
nyumba ya ibada ipatikane huduma ya
chanjo hiyo. ; ‘ o

“Nimeongea na viongozi wa dini kwam-
ba kila siku za ibada wawe wanatoa elimu
ya chanjo ya Uviko-19 na kuweka mahema
ya chanjo nje ya makanisa na misikiti ili
kila mwananchi aweze kuchanja,” alisema
Kindamba. _
~ Hata hivyo, Katibu wa Chama cha Map-
induzi (CCM) Mkoa wa Njombe, Abdullah
Hassan Mwingi, alisema chanjo hiyo ni
hiari, lakini kwa chama hicho ni lazima
watu wakachanje. _ i

Mkuu wa Wilaya ya Njombe, Kissa
Kasongwa, alitoa rai kwa wananchi wa
halmashauri ya mji wa Njombe kutoa
ushirikiano kwa vijana hao ili kufanya kwa
ufanisi.

“Nitoe rai wananchi mjini Njombe kutoa
ushirikiano kwa vijana hawa, sio akifika
katika nyumba yako umfukuze au um-
wambie lugha mbaya hii itakua sio sawa,
kwa sababu zoezi hili ni muhimu kulingana
na kukua kwa teknolojia " alisema Kissa.

Naye Katibu Tawala, Wilaya ya Njombe,
Emmanuel George, aliwataka vijana hao
kufanya kazi kwa kufuata maadili na
uzalendo ili kufikia lengo lililokusudiwa.

Kwa upande wa Mkurugenzi wa Hal-
mashauri ya mji Njombe, Kuluthumu
Sadick, alisema ana imani na vijana hao na
kwamba watakwenda kufanya zoezi hilo
kwa umakini na haraka ili kuleta tija.
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LITA
yatakiwa
kutoa elimu
va mifugo

Na Beatrice Shayo

KATIBU Mkuu Wizara ya Mifugo
na Uvuvi anayeshughulikia
mifugo, Tixon Nzunda, ameutaka
Wakala wa Elimu ya Mafunzo ya
Mifugo nchini (LITA) kuhakikisha

inatoa elimu bora ya mifugo ndani  :

na nje ya nchi.

Dodoma wakati akifungua kikao
cha tisa cha Baraza Kuu la Wafan-
yakazi la LITA na kuwataka kuwa
chanzo cha kuwashauri wafugaji
na kutoa maarifa kwa wadau wa
sekta ya mifugo ili sekta hiyo
iweze kuimarika na kuwa ya
kisasa zaidi.

Alisema wakufunzi wa LITA
wanatakiwa kuwa chanzo cha
kuandaa majarida mbalimbali
vikiwamo vitabu vya ufugaji na
kupatikana kwa maarifa mapya
yanayotokana na utafiti zinazo-
fanywa na wakufunzi hao.

Aidha, alisema wajibu wake ni
kuwa karibu na umma kwa kutoa
huduma bora ikiwamo ya wa-
nafunzi wanaohitimu kuwa bora
na wanaoheshimika, kutambulika,
wenye maarifa, wanajiamini na

kuandaliwa vizuri kwenda kusaid-

ia sekta binafsi.

Awali, Mwenyekiti wa Baraza
Kuu la Wafanyakazi la LITA, Dk.
Pius Mwambene, alisema baraza
hilo limeendelea kuimarisha
uhusiano na taasisi mbalimbali
ndani na nje ya nchi ili kuhakiki-
sha inaboresha miundombinu ya
kufundishia.

Dk. Mwambene alisema kwa
sasa wakala huo unakaribia kuka-
milisha makubaliano ya ujenzi wa
kampasi ya LITA mkoani Songwe
ikiwa ni jitahada za kuongeza
wigo wa elimu ya mifugo katika
maeneo mbalimbali nchini.

Alisema katika kuhakikisha
wafugaji wanapata mwongozo wa
ufugaji bora imeanisha utaratibu
wa kuwashikiza wanafunzi wa
hatua ya nne kwa wafugaji katika
maeneo yao wakati wa likizo ili
kuanza kujenga uzoefu ujasiri wa
kuwahudumia wafugaji mapema.

Naye Mkurugenzi wa ldara ya
Utafiti, Mafunzo na Ugani kutoka
Wizara ya Mifugo na Uvuvi, Dk.

Angello Mwilawa, alisema wataen- :

delea kusimamia maadili na wel-

edi kwa wafanyakazi na kuongeza

ushirikishwaji ili kuwapo na ma-
tokeo makubwa yenye maslahi
mapana yatakayoleta tija.

Dk. Mwilawa alisema nguvu
zaidi zitaelekezwa kwenye mae-
neo ambayo yatagusa jamii na
maelekezo yote yatafanyiwa kazi
ili kuongeza ufanisi.

Baadhi ya wajumbe wa baraza
katika kikao hicho, wametoa
maependekezo kadhaa ya
kuboresha utendaji kazi pamoja
na mazingira ya wafanyakazi ili
waweze kufanya kazi kwa morali
na kufikia malengo.

DAWASA, TANESCO zaagizwa

Na Julieth MKireri, KIBAHA

KUU wa Wilaya ya

Kibaha, SaraMsafi-

ri, ameiagiza Mam-

laka ya Majisafi na
Usafiwa Mazingira (DAWASA)
na Shirika la Umeme Tanzania
(TANESCO) kuhakikisha wana-
kutana na uongozi wa kiwanda
cha kutengeneza chakula cha
mifugo kuzalisha vifaranga na
mayai.

Sara alitoa maelekezo hayo
jana katika ziara yake ya siku
moja ya kutembelea viwanda
kuona hali ya uzalishaji kwa
wawekezaji, na kusikiliza
vikwazo  wanavyokumbana
navyo na kuzitafutia ufumbuzi
kwa pamoja.

Alisema lengo la serikali ni
kuhakkiisha wawekezaji wa-
nafikia malengo yao, hivyo
vikwazo vinavyoelezwa ni lazi-
ma vishughulikiwe kwa wakati
na uzalishaji uendelee.

“DAWASA wanatakiwa kuo-
na namna ya kuunganisha
maji katika kiwanda hiki, ku-
taneni na mfanye tathmini
ni namna gani mnaweza ku-
unganisha maji hapa na ku-
maliza kikwazo hiki, kwani
wenye mradi kama huu maji
lazima yanahitajika mengi,”
alisema.

Pia aliielekeza TANESCO
kuwatembelea wawekezaji wa
viwanda kusikiliza vikwazo
vyao na wavitafutie ufumbuzi
kwa haraka ili shughuli za

uzalishaji ziendelee.

Alisema kutokana na mae-
neo mengine kuelezwa kuwa
na miundombinu ya umeme
chakavu, ukarabati wa mara
kwa mara ufanyike kupunguza
adha ya kukatika umeme mara
kwa mara.

Akitoa taarifa kwa Mkuu
wa Wilaya, mwakilishi wa
Kiwanda cha Animal Care
Company (ACC), Idd Nasibu,
alisema wameshatoa ajira
225, na kwamba bidhaa zao
wanasambaza katika mikoa ya
Dodoma, Morogoro, Tanga na
Zanzibar lengo lao ni kufikia
nchi nzima.

Alieleza pia vikwazo wavyo-
kumbana navyo ni barabara,
umeme usio wa uhakika na

kuwatatulia vikwazo wawekezaji

maji ya DAWASA.

Nasibu aliwataka vijana ku-
jikita katika shughuli za ufugaji
ambazo zinaweza kuwainua
kiuchumi badala ya kuendelea
kuona kazi sahihi ni kuende-
sha bodaboda pekee.

Alisema ufugaji ni sehemu
ya ajira ambayo vijana waki-
jikita huko wanaweza kunu-
faika zaidi badala ya kusima-
mia eneo la bodaboda, ambalo
baadhi yao wameliona ni se-
hemu ya ajira zao baada ya ku-
kosa sehemu nyingine.

Katika kiwanda cha pamba
za kutengenezea mito na ma-
godoro, walieleza uhaba wa
malighafi ya chupa za maji,
hali inayosababisha kuzalisha
chini ya kiwango.

h

NaibuKamishnawaMamlakayaUdhibitiwaBima Tanzania (TIRA), Khadija Issa Said (wapilikulia), akimkabidhim-

Dar es Salaam jana. WengineniOfisaMtendajiMkuuwaKampuniya Fortis Insurance Brokers, Maryam Shamo (kulia),0
fisaMtendajiMkuuwaKampuniyalLilian Production Group (LPG), LilianMyaka (wapilikushoto) naMenejaMkuuwa As-

semble Insurance, TabiaMassudi. BimahiyoimetolewanaKampuniya Fortis kuhamasishawadauwatambueumuhimu-
wahudumazabima. PICHA: MIRAJI MSALA

Serikali yaombwa kuanzisha vituo vya malezi na makuzi

Na Happy Severine, MASWA

SERIKALI kupitia Wizara ya
Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wa-
nawake na Makundi Maalum,
imeombwa kuanzisha vituo
vya malezi na makuzi ya awali
kwa watoto wenye umri kati
ya miaka mitatu hadi minne
ikiwa ni moja ya mikakati ya
kumjenga na kumlinda mtoto.

Hayo yameelezwa jana
wilayani hapa na baadhi ya
wazazi na walezi wa wanafun-
zi katika vituo vya malezi na
makuzi ya awali ya mtoto vya
Kasajo Day Care na St. Jose-
phine Bhakita, wakati waki-
zungumza na waandishi wa
habari waliotembelea vituo
hivyo kwa nyakati tofauti.

Walisema kuwa vituo vya
malezi na makuzi kwa watoto

ni muhimu ili kuhakikisha wa-
toto wanapata huduma bora
zitakazowezesha uchechemu-
zi wa bongo zao na kuwekwa
katika mazingira mazuri ya
ukuaji.

“Hivi ni vituo muhimu un-
aweza ukadhani ni jambo
dogo, hili ni jambo kubwa sana
na la msingi katika malezi na
makuzi ya awali kwa watoto
wetu,” alisema Janeth John.

Walisema kuwa vituo hivyo
ni suluhisho tosha kwa tatizo
la malezi na makuzi ya mtoto
hasa kwa changamoto za
utafutaji kipato kwa wazazi
kukosa muda mwingi wa asu-
buhi mpaka jioni kukaa na wa-
toto wao.

“Vituo vya malezi na makuzi
ya awali kwa watoto vinalenga
kutoa fursa kwa wazazi na

walezi kutekeleza shughuli za
kiuchumi,” alisema George
Nyagawa. Mkuu wa kituo cha
malezi na makuzi cha Lusajo,
Edward Khija, alisema kuwa
kituo hicho kwa kipindi cha
kuanzia mwaka 2018 mpa-
ka 2020 kimefanikiwa ku-
waandaa watoto zaidi ya 200
kabla ya kuwapeleka katika
shule za awali.

“Walimu katika shule tu-
lizowapeleka watoto hao wa-
nasema wanaopitia katika kit-
uo hiki wanakuwa na uelewa
wa haraka ikilinganishwa na
ambao hawajapitia katika vi-
tuo vya malezi,” alisema.

Aliongeza kuwa ujifunzaji
kwa watoto umezingatia fal-
safa za malezi na makuzi ya
mtoto zinazohimiza umuhimu
wa miaka ya mwanzo ya mtoto

kupata uangalizi na malezi
bora kwa kuwa ni msingi wa
maisha ya baadaye.

Mkuu wa Wilaya ya Maswa,
Aswege Kaminyoge, alisema
kwa umuhimu wa vituo vya
malezi na makuzi ya mtoto
ni vizuri taasisi binafsi na za
madhehebu ya dini kuanzisha
vituo hivyo ambavyo kwa sasa
vina umuhinu mkubwa katika
jamii.

“Kwa mfumo wa serikali
elimu inaanzia elimu ya awali
hadi chuo kikuu hivyo ni vi-
zuri kwa jamii hasa sekta bin-
afsi yakiwamo madhehebu ya
dini yakaanzisha vituo hivyo
na serikali ni lazima itoe mion-
£0zo ya utoaji wa elimu hiyo
ambayo ni muhimu kwa kum-
wandaa mtoto kuingia shule
ya awali na msingi,” alisema.
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Serikali yaipa maelekezo DP World |

Na Beatrice Shayo

ERIKALI imeitaka kam-

puni ya usafirishaji wa

mizigo ya DP World ili-

yoingia makubaliano na
Chemba ya Biashara, Viwanda
na Kilimo Tanzania (TCCIA)
kuhakikisha usalama wa mali
7a wateja unazingatiwa wan-
apoagiza bidhaa zao kwa njia
ya mtandao.

Maelekezo hayo yalitolewa
Dar es Salaam na Katibu Mkuu
wa Wizara ya Uwekezaji, Vi-
wanda na Biashara, Prof. Godi-
us Kahyarara, wakati wa uzin-
duzi wa Jukwaa la Biashara za
jumla mtandaoni unaojulikana
kwa jina la Dubuy. Com Tanza-
nia.

Kampuni ya DP World na
TCCIA iliwekeana saini ya
makubaliano kati ya taasisi
hizo mbili kwa kufungua ukan-
da mpya wa biashara ya kidigi-

tali nchini na ukanda wa Afrika
Mashariki kwa ajili ya kutoa
fursa kwa Watanzania kushiriki
katika masoko ya nje.

Prof. Kahyarara alisema
mkataba huo ni matunda ya
maonyesho ya kimataifa ya
Dubai Expo ambapo Tanzania
ilikuwa mshiriki.

Alisema  maonyesho ya
Dubai Expo yamezaa matunda
na makubaliano hayo yaliyo-
fanyika ni muhimu hasa katika
biashara za mtandao inara-
hisisha ufanyaji wa biashara
na mteja kupata bidhaa kwa
wakati.

Aidha, alisema wakati wak-
iwa Dubai walisaini mikataba
36 mbele ya Rais Samia Suluhu
Hassan na siku iliyofuata uka-
ongezeka mkataba mwingine
na kufikia 37 na yote ni kwa ajili
ya biashara na uwekezaji.

“Mpaka sasa hivi katika mi-
radi hiyo 37 ilikuwa na thamani

ya Dola za Kimarekani bilioni
nane sawa na zaidi ya Sh. tril-
ioni 16 huu umeongezeka ku-
tokana na matokeo ya Dubai
Expo ndio maana tumekuja
kushuhudia,” alisema.

Alisema mpaka sasa wana
mikataba 38 na hatua ita-
kayofuata watafanya tath-
mini kuangalia utakuwa una
thamani gani ya kiuchumi ili
kuongezea gharama katika
hesabu walizofanya awali ya
Dola za Kimarekani bilioni
nane.

Alishukuru kampuni ya DP
World kwa kuja nchini kuwa-
saidia katika kufungua fursa za
uwekezaji, kibiashara na kufan-
ya biashara katika dunia ya leo
ya matumizi ya mtandao.

“Nawapongeza na wenzetu
wa TCCIA kwa kazi kubwa
ambayo wameifanya, tunaim-
ani itasaidia katika kuongeza
utendaji wa kibiashara na sekta

binafsi katika kufikia masoko 3

yanje.”

maeneo mengine duniani.

Alisema uzinduzi wa jukwaa :
hili Tanzania ni soko muhimu :
na itasaidia katika ukuaji wa :
uchumi na fursa za biasha- :
ra mtandaoni ambazo kwa :
muda mrefu hazijatumiwa ip- :

asavyo.

Naye Rais wa TCCIA, Paul :
Koyi, alisema Dira ya Maende- :
leo ya Tanzania kufikia mwa- :
ka 2025 ni kuwa na uchumi :
imara, mtambuka, unaostahili :
ushindani ambao unaendana :

na mabadiliko ya teknolojia.
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Waziri wa Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Afrika Mashariki, Balozi leerata Mulamula, akizungumza katika mkutano wa

uzinduzi wa ripoti va uwekezaji kutoka Umoja wa Ulaya (EV) nchini, j

ijini Dar es Salaam jana, inayolenga kuchangia ukuaji
na maendeleo kwenye sekta za kilimo, viwanda, utalii na madini. PICHA MPIGAPICHA WETU

Ujenzi VETA watajwa ni mkombozi wakazi Mafia

Na Mary Geofrey, MAFIA

NAIBU Waziri wa Elimu,
Sayansi na Teknolojia, Omari
Kipanga, amesema kukamilika
kwa ujenzi wa Chuo cha Ufundi
Stadi (VETA) kisiwani Mafia ku-
tatoa ujuzi kwa vijana katika
fani za uvuvi, udereva na utalii.

Alisema juzi kisiwani hapa
kwamba taaluma hizo zitawa-
saidia wakazi wa kisiwa hicho
ambao kwa asilimia kubwa wa-
najihusha na shughuli za uvuvi,
kujiendeleza na  kuongeza
thamani ya mazao na kukuza
uchumi wao na wilaya kwa

ujumla.

Kipanga, alipotembelea
juzi chuo hicho cha Nagondi,
alisema: “Ujenzi ukikamilika
vijana wetu watajifunza namna
ya kuvua salama kitaalamu
na kuchakata mazao ya baha-
rini likiwamo zao samaki na
mwani.”

Alisema chuo hicho pia ki-
tafundisha udereva wa magari
na pikipiki kwa vijana wa
wilaya hiyo kwa kuwa hawa-
jawahi kupata elimu ya udere-
vana hawana leseni za kuende-
sha pikipiki.

“Leseni wanazifuata wilay-

ani Kibaha, kunawagharimu
hadi Sh. 300,000 kufuatilia na
ndiyo sababu wanaona haku-
na umuhimu wa kuwa nazo,
hivyo uwapo wa chuo hiki ni
mkombozi mkubwa,” alisema
Kipanga.

Alimwagiza Mkurugenzi wa
Wilaya hiyo kusimamia ujenzi
huo ukamilike ndani ya mwezi
mmoja ili vijana wa wilaya hiyo
waanze kunufaika.

Mkuu wa Wilaya hiyo, Martin
Ntemo, alisema wilaya hiyo ina
wakazi 52,000 na asilimia 70
ya makusanyo ya wilaya hiyo
yanatokana na shughuli ya

uvuvi zinazofanywa na watu :

wa rika lote.

Makamu Mkuu wa Chuo cha :
VETA Mkoa wa Lindi, Allyse :
anayesimamia ujenzi :
huo, alisema majengo 17 ya- :
mejengwa na baada ya kuka- :
milika, wanafunzi 720 watanu- :
faika wakiwamo 240 wa koziza :
muda mrefu na 480 za muda :

Mmari,

mfupi.

Alisema ujenzi wake umefika :
asilimia 70 na gharama za ujen- :
zi wa mradi huo ni Sh. bilioni :
2.8 na ukikamilika utanufaisha :
wananchi wa wilaya hiyo husu- :

sani vijana.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa :
Dubai Trade Word, Moham- :
ood Al Bastaki, alisema Dubuy. :
com inatoa fursa kwa wafan- :
yabiashara wa ndani kukua na :
kufikia kiwango cha kimataifa :
kwa kuwawezesha kushiriki :
katika masoko mapya barani :
Afrika, mashariki ya kati na :

- Moro kuwa kitovu
uzalishaji chakula

Mwandishi Wetu, MOROGORO

KITUO cha Kuendeleza Kilimo
Nyanda za Juu Kusini mwa Tan-
zania (SAGCOT) kwa ushirikiano
na mashirika ya kimataifa yanay-
olinda wanyamapori na maz-
ingira yanasimamia mikutano
mitatu kila siku kuanzia Jumanne
hadi leo.

Maoni ya mikutano hiyo yata-
saidia kuandaa mpango kazi wa
kutekeleza maazimio ya mkutano
wa siku mbili uliofanyika katikati
ya mwezi huu ambayo yanay-
olenga kuifanya Morogoro kitovu
muhimu cha uzalishaji katika
sekta za kilimo, ufugaji na uvuvi.
Kwa sasa msisitizo unawekwa
kwenye Wilaya ya Kilombero.

Mwenyekiti wa Kundi la Ma-
shirika yasiyo Kiserikali katika
mkutano uliopita, Alexander Mp-
Waga, a||semaJana kwamba sek-
ta binafsi inakutana leo na ku-
chambua masuala yanayotokana
na maazimio hayo, kesho watoa
huduma watakutana kwa lengo
hilo hilo na Alhamisi wawakilishi
wa makundi hayo watakutana na
viongozi wa serikali ya mkoa wa
Morogoro.

“Maazimio ya mkutano wetu
yatatekelezwa kulingana na
mpango kazi. Kwa hiyo SAGCOT
inashirikiana na World Wildlife
Fund (WWF) na African Wildlife
Foundation (AWF) katika kuan-
daa mikutano hiyo mitatu am-
bayo itatoa maoni ya kuwezesha
kuandaliwa kwa mpango kazi
huo, alieleza Mpwaga.

Katikati ya mwezi uliopita
SAGCOT kwa ushirikiano na
serikali ya Mkoa wa Morogoro
iliandaa mkutano uliowakutani-
sha mabingwa 170 kutoka katika
sekta za binafsi, sekta ya umma
na mashirika yasiyokuwa vya
kiserikali ambao ulijadili namna
va kuingiza uzalishaji wa kisasa
katika sekta za kilimo, mifugo na
uvuvi katika Mkoa wa Morogoro
na hasa Wilaya ya Kilombero.

Majadiliano hayo ya siku mbili
yalihitimishwa kwa kusaini
makubaliano ya kujenga sekta ya
Kilimo ambayo ni ya Kibiashara
katika Kongani ya Kilombero (au
Mkoa wa Morogoro) kwa lengo la
kuendeleza usalama wa chakula,
kuinua hali na kipato cha wakuli-
ma na kuhakikisha mazingira
yanabaki endelevu.

Mkutano huo, uliotoa maazimio
na mapendekezo ya kuondoa
vikwazo katika kilimo, ulihusi-
sha watumishi wa serikali, sekta
binafsi na watoa huduma (au
mashirika yasiyo va Kiserikali),
jumuiva ya wasomi (academia)
na vyama vya vikuu ya wananchi
(apex organizations) vinavyo-
fanyakazi katika Mkoa wa Moro-
g0ro.

Mkutano huo ulihudhuriwa pia
na Mkuu wa Mkoa wa Morogoro,
Martine Shigela ambaye aliahidi
kwamba serikali kwa upande
wake itafanya kila linaloweze-
kana kutekeleza makubaliano na
maazimio ya mkutano huo.

Mpwaga, ambaye ni mshauri
wa Kilimo na Mwenyekiti wa Ma-
shirika yasiyo ya Kiserikali kati-
ka Wilaya ya Kilombero, alisema
mikutano hii ni kielelezo cha
mwanzo mzuri wa utekelezaji wa
maazimio ya mkutano uliopita.
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ELiMU KWA WACHIMBAJI WADOGO ...
Serikali imeamua kushughulikia shida
ya utumiaji baruti na watoto migodini

Covid- 19 ilivyokuja na changamoto
yvake kwa watoto wenye kifafa

Na Jenifer Gilla

I saa tisa alasiri, Latifa
Iddy (29) anashtuka
kutoka usingizini na
kumwangalia mwanaye
mwenye umri wa miaka mitatu, al-
iyekuwa amelala ubavuni mwake.
Hofu inamtanda na anaji-
kuta anamuita mama yake (bibi
wa mtoto) kwa sauti “mamaa,
maamaa njoo haraka mtoto ame-
pata degedege tena”.

Kinachomshangaza mama wa
mtoto huyo, ni kuwa amepata de-
gedege kwa mara ya tatu ndani ya
siku moja, hali ambayo si ya kawai-
da. Latifa anafafanua:

“Alikuwa na homa na mafua
na tulimpa dawa lakini cha kush-
angaza akapata degedege mara
3 kwa siku moja, hali ambayo
haijawahi kutokea tangu apate
ugonjwa huo akiwa na umri wa
miezi sita.”

Akiwa mwenye hofu na mwili
mzima unamtiririka jasho, alimbe-
ba mwanawe mgongoni akakim-
bilia Hospitali ya Taifa Muhimbili
(MNH) , anakohudhuria kliniki ya
mtoto huyo, kwa aliyoyakuta yan-
amstaajabisha zaidi.

“Kufika hospitali nikakuta wa-
zazi wenzangu wanne ambao nao
watoto wao wanaanguka zaidi
ya mara moja kwa siku kama wa
kwangu, ndipo tukaingia kwa dak-
tari akatuambia kuwa kwa sasa
kuna homa kali ambazo husaba-
bisha tatizo hilo kwa wagonjwa wa
kifafa,” anasimulia.

Fides Uiso (34) mama wa mto-
to wa miaka mitano, anasimulia

Mtaalamu wa magonjwa ya mfumo wa fahamu na ubongo kwa watoto wa Hospitali ya Taifa
Muhimbili, Dk. Edward Kija. PICHA: JENIFER GILA

mwanawe alipata mafua makali
kwa siku mbili, ikawa chanzo
chake kupata degedege mara
mbili kwa siku, hata kumtia hofu
akidhani kuna tatizo kubwa.
“Alipata mafua makali siku tatu
mfululizo, ile siku ya mwisho ali-
pata degedege asubuhi na jioni na
siku ya nne pia asubuhi akaugua,
ndipo nikaona hapa lazima niende
hospitali pengine mwanangu
ugonjwa umekuwa sugu,” anasim-
ulia Fides kwa uchungu.
Mtaalamu wa Magonjwa ya Mfu-
mo wa Fahamu na Ubongo kwa
Watoto, Muhimbili, Dk. Edward
Kija, anakiri kuwapo ongezeko
la watoto wenye kifafa kilicho-

dhibitiwa. Pia, kuanguka degedege
kila mara kunatokana na homa pia
mafua makali kipindi cha mlipuko
wa Covid-19.

“Kwa kawaida mgonjwa mwe-
nye kifafa ambaye anakunywa
dawa zake vizuri, huwa haanguki
degedege. Maana yake ni kifafa
kimedhibitwa, isipokuwa kama
atapata ‘infection’ (athari) za bak-
teria au virusi ambavyo humletea
homa, mafua au kifua, ndipo ata-
pata degedege ila akitumia dawa
anakaa sawa,” anasema Dk Kije.

Anaendelea: “Kipindi ambacho
ugonjwa wa Covid-19 unaingia, ku-
likuwapo homa na mafua makali
ambayo yaliwapata hadi watoto,

Sasa hawa wenye ugonjwa wa ki-
fafa ndio wakawa wanapata dege-
dege zaidi ya mara moja kwa siku
kutokana na homa kuwa kali,”
anafafanua

WALIVYOUTIBU

Mtaalamu huyo anasema wali-
kuwa wakitoa dawa za kusitisha
degedege kwa mgonjwa ili apewe
matibabu mengine.

“Tulikuwa tunampima mgonjwa
kuangalia nini kimesababisha ku-
pata degedege. Kama ana homa
kali basi tutampa dawa za kushu-
sha homa na kama ana mafua
tulimwandikia dawa na tunashuk-
uru Mungu tulipata matokeo ma-
zuri, ” anasema.

= &A

Wanamichezo wakombozi
wapya EEWER I ELTHE]

damu, huduma

Daktari Kija, anasema
walipobaini huenda hali imesaba-
bishwa na wimbi la Covid -19,
wakatoa elimu kwa wazazi namna
ilivyo uhusiano baina ya virusi
hivyo na ugonjwa wa kifafa, ili wa-
chukue tahadhari.

Dk Jaqueline French, mtaalam
wa ugonjwa wa kifafa kutoka asasi
ya Epilepsy Foundation, anasema
wenye kifafa wapo hatarini kuam-
bukizwa Covid-19, kutokana na
sababu mbalimbali.

Mojawapo anataja kuwa, ku-
tumia dawa za kudhibiti kifafa, pia
huathiri mfumo wao wa kinga na
watoto wenye ugonjwa huo, wapo
hatarini kuambukizwa Covid-19.

WAKIMBIA KLINIKI

Mlipuko wa Covid 19 unatajwa
kuchangia baadhi ya wagonjwa
kukwepa mikusanyiko, huku kuki-
wapo wengi walioacha kuhudhu-
ria kliniki kutokana na maambuki-
zi yake.

Hapo anasema ikazua changa-
moto ya mahudhurio ya kliniki,
huku akilalamika: “Baadhi yao wal-
izidiwa wakiwa nyumbani na wali-
letwa hapa wakiwa wameathirika
zaidi.”

Asnath Mashiwa, mama wa
mtoto wa miaka miwili, anataja
magumu aliyopata ni kumtoa
mtoto nyumbani kumpeleka hos-
pitali, hasa ikizingatiwa tahadhari
zilihitajika, huku akijiuliza namna
ya kuvalisha barakoa.

Katika hilo, akabeba imani ha-
tari ya uhai wa mtoto wake kwa
kwenda naye hospitali, huku sura
ya pili alijiuliza hatari ya kumua-
cha mtoto nyumbani, ambayo
ndio ikaangukia uamuzi wake, aki-
amini hospitalini kulikuwa hatari
zaidi.

Dk. Kije anasema athari za mtu
mwenye kifafa kutotumia dawa ni
kuathiri sehemu ya utendaji wa

Inaendelea UK. 12
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Wanamichezo wakombozi wapya
wa afya wachangia damu, huduma

« Mechi maalum ya kumchangia mtoto
« \Watani vvahama5|ka kuchangla damu

Na Adam Fungamwango

KWA miaka ya karibuni imeone-
kana sekta ya Afya ikianza kush-
irikiana na ya michezo, hali inayo-
zaa matunda na kuleta mafanikio
makubwa.

Si ushirikiano rasmi, lakini wadau
wa michezo kwa miaka ya karibuni
wameonekana kuwa na mwamko
mkubwa, hasa wakihamasishwa na
viongozi wao kujitolea kuwasaidia
wananchi wenzao wahitaji au wag-
onjwa.

Hiyo inaonyesha kuwa Wizara ya
Afya na ile ya Utamaduni, Sanaa na
Michezo zitakapokaa na kukubali-
ana kitu kimoja na klabu kubwa
nchini kama Simba na Yanga, basi
kuna matarajio kiasi kikubwa nchi-
ni damu kuchangiwa.

Hivi karibuni klabu ya Yanga ji-
jini Dar es Salaam, iliandaa mchezo
maalum kwa ajili ya kumchangia
mtoto Ali Kimara mwenye umri wa
miaka 10, ambaye amekuwa aki-
sumbuliwa na changamoto ya upu-
muaji kwa takribani miaka minane
sasa.

Ni mechi iliyochezwa tarehe 12
mwezi huu, kwenye Uwanja wa
Azam Complex, kati ya Yanga dhidi
ya timu ya Taifa ya Somalia.

Kabla ya mechi hiyo kuanza, Rais
wa Jamhuri ya Muungano wa Tan-
zania, Samia Suluhu alipiga simu
moja kwa moja, na kuahidi kutoa
shilingi milioni 15 kwa taasisi inay-
omshughulikia mtoto huyo, inayo-
jishughulisha na kuwasemea wa-
toto wote wenye magonjwa adimu
yasiyo na tiba.

Ali amekuwa akitumia mashine
ya umeme kumsaidia kupumua
kwa saa 24 akiwa anawekewa

mtungi wa gesi pale umeme un-
apokatika.

“Suala hili la magonjwa adimu
tumehangaika nalo muda sasa, tu-
nafurahi kuona Yanga wamelifiki-
sha kwa umma na mimi kwa kuun-
ga mkono, naahidi kutoa kiasi cha
shilingi milioni 15 kuisaidia taasisi
hiyo,” anasema Rais Samia.

Wengine walioungana kuchangia
taasisi hiyo siku hiyo ni taasisi ya
GSM iliyotoa shilingi milioni 10.

Akizungumza uwanjani hapo,
mama mzazi wa Ali, Sharifa
Mbarak, akafafanua lengo la taasisi
hiyo ni kuwasemea watoto wenye
magonjwa adimu kuwafikia watun-
ga sera, wafanya maamuzi na kutoa
elimu kwa umma kuhusiana na wa-
navyoumwa.

Hiyo ni baada ya viongozi wa
Yanga na mwanasoka wake mabhiri
Fiston Mayele, kumtembelea nyum-
bani wao Upanga, Dar es Salaam.

Pia, mwezi huu viongozi, safu
ya ufundi na wachezaji wa Yanga
waliungana na Watanzania wote
kwenye kumbukumbu ya mwaka
mmoja wa kifo cha Rais wa Awamu
ya Tano, John Magufuli, kwa kuwa-
tembelea wagonjwa katika Taasisi
ya Saratani Ocean Road, Dar es Sa-
laam.

Pia, wanachama na mashabiki wa
Yanga wakajitokeza kwenye Taasisi
ya Mifupa (MOI) kuchangia damu.

Mwezi Agosti mwaka jana, vion-
gozi wanachama na mashabiki wa
klabu ya Simba, nao walitembelea

Mwana - Yanga, ak|chang|a damu kwa wagonjwa hosp|tal|n|.
PICHA: MTANDAO.

kwenye Hospitali ya Rufani ya Mkoa
wa Mwananyamala kusaidia afya ya
mama na mtoto.

Hiyo ilikuwa kuelekea kwenye
kilele cha hafla yao iitwayo ‘Simba
Day,” msafara uliongozwa na Ofisa
Mtendaji Mkuu wa klabu, Barbara
Gonzalez na wakatoa fedha kiasi
cha shilingi milioni 10.

“Uongozi ndiyo unajua kitu gani

kinahitajika kwa haraka na kiasi cha
fedha tulichotoa kitasaidia sehemu
fulani, ingawa tunajua hakitaweza
kumaliza kabisa tatizo,” akasema
Barbara.

Katibu wa hospitali hiyo, Lilian
Mwanga, ameupongeza uUongozi
wa klabu ya Simba kuwasaidia, aki-
taka uhusiano huo uwe endelevu
na akaahidi fedha hizo zitatumika

kama zilivyokusudiwa.

“Mnaweza kuuona kama ni
mdogo, lakini kwetu ni mkubwa na
tutaenda kuutumia kama ilivyoku-
sudiwa na tunawakaribisha wakati
mwingine,” akasema Lilian.

Machi mwaka juzi jumla ya wana-
chama, wapenzi na mashabiki wa
Simba na Yanga 203 walijitokeza
kuchangia damu kwenye taasisi ya
MOI, kusaidia kuokoa maisha ya
majeruhi wa ajali na wanaotibiwa
hospitalini.

Mhamasishaji mkubwa kwenye
hilo alikuwa mfadhili wa zamani wa
Simba, Azim Dewji na zilipatikana
jumla ya chupa 187 za damu.

Hiyo ilikuwa kabla ya mechi ya
watani wa jadi Simba dhidi ya Yan-
ga iliyochezwa Machi 8, 2020 kwe-
nye Uwanja wa Benjamin Mkapa,
mgeni rasmi alipokuwa Hayati Rais
John Magufuli.

Wakati wanachama na mashabiki
wa timu hizo wakijitolea damu, Ofi-
sa Habari wa MOI, Patrick Mvungi
anasema ni kitendo kinachosaidia
kuokoa maisha ya majeruhi wa ajali
na wagonjwa wengine wanaohitaji
hudumu hiyo.

“Kwa namna ya pekee tunatoa
shukrani za dhati kwa Azim Dewji
aliyehamasisha na kutoa wito kwa
watu binafsi, mashirika, vikundi na
asasi kufika MOI kuchangia damu
kwa sababu hakuna kiwanda cha
damu, bali ni lazima itoke kwa
mwili wa biandamu iende kwa
mgonjwa,” anasema Mvungi.

Covid- 19 ilivyokuja na changamoto yake kwa watoto wenye kifafa
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ubongo wake.

“Mtoto mwenye kifafa asi-
potumia dawa kwa wakati au
kucheleweshwa tiba anapata de-
gedege la mara kwa mara ambalo
huathiri ubongo,” anasema Dk.
Mohdraza.

“Ubongo ukiathirika, husaba-
bisha baadhi ya viungo kutofanya
kazi vizuri kama vile mkono kupin-
da, kupata utindio wa ubongo,”
anasema .

Dk. Kija anasema walifanya
jitihada kuzuia maambukizi ya
ugonjwa wa corona kwa kutoa
dawa za kifafa za muda mrefuili
kupunguza msongamano wa watu
hospitalini.

“Wale waliokuwa na kifafa tu-
lichokidhibiti tuliwapa dawa za
kutumia hadi miezi mitatu na tu-

liwaambia waje hospitalini iwapo
mtoto ataugua au vinginevyo,”
anasema.

Anafafanua ni hali iliyowaweze-
sha kupunguza idadi ya kuona wag-
onjwa kutoka 70 hadi 20 kwa siku “
anasema na kwa waliohofia kufika
kuchukua dawa walitumia mbinu
mbadala kuwashawishi kujitokeza
kuchukua dawa.

Hapo anasema waliwashawishi,
angalau mtu mmoja akiwa na ta-
hadhari zote kama kunawa mikono
na kuvaa barakoa.

Kwa mujibu wa mtaalamu huyo,
utaratibu wa kuwaona wagonjwa
pia ulibadilika, kwa kupunguza
idadi ya wanaofika kuona wag-
onjwa waliolazwa hospitalini.

Daktari huyo bingwa anasema,
kundi la pili ni la wagonjwa wenye
degedege ambalo lipo hatarini na
wanatakiwa kumuona mtaalam
kila siku kwa ajili ya matibabu, aki-

taja idadi nayo ilipungua. ingawa
hakutaja kwa takwimu.

CHANJO JE?

Dk Kije anasema, bado hawajaan-
za kutoa chanjo ya covid -19 kwa
watoto kwa kuwa utafiti unaende-
lea ili kujiridhisha iwapo mtoto wa
chini ya miaka 12 anastahili.

Kwa mujibu wa taasisi ya ki-
mataifa ya ugonjwa wa Kkifafa
‘International League  Against
Epilepsy’ hakuna ushahidi unaoa-
shiria kifafa kinachangia athari
hasi kwa chanjo ya COVID-19, hasa
kuongezeka mshituko.

Hata hivyo, kama zilivyo chanjo
nyinginezo, homa inaweza kuzuka
baada ya kupokea chanjo ya COV-
ID-19, hata kuchangia matukio ya
kuanguka kwa baadhi ya wagonjwa
wa kifafa.

Hata hivyo, inatajwa wakitumia
dawa za kukabili homa kwa muda
wa saa 48 baada ya chanjo au kip-

indi chote wanachougua homa, ha-
tari inapungua.

HOFU YA WAZAZI

Baadhi ya wazazi wameeleza
kuwa si tu waliogopa kuwapele-
ka watoto wao hospitali kuhofia
maambukizi ya corona lakini hata
kwenye shughuli zao binafsi.

Latifa anaeleza kuwa ilifika
wakati alikuwa anaogopa kwenda
kazini kwa kuhofia anaweza kupata
maambukizi na kumwambukiza
mtoto hali iliyoweka kibarua chake
hatarini.

“Kuna wakati niliomba ruhusa ya
wiki mbili kuangalia hali ya mtoto
lakini lengo lilikuwa ni kuepusha
kupata maambukizi kwa sababu
mtoto alikuwa akipata degedege
kila siku na mimi peke yangu ndi-
ye natoka kwenda kazini nikahisi
labda mimi ndio namletea mtoto
maradhi haya,” anasimulia.

Anasema, alitaka kufanya uamu-

zi wa kuacha kazi lakini akakum-
buka kuwa hana mtu wa kumsaidia
kifedha kulea mtoto huyo ikabidi
aende kazini kwa kuzingatia ta-
hadhari lakini pia alihama chumba
anacholala mtoto na akamwacha
alale na bibi yake ambaye hatoki
nje kama yeye.

Wakati Athnati John (35), alia-
mua kuacha shughuli ya mama
ntilie kwa muda kuhofia kumletea
mtoto maambukizi ya ugonjwa huo
mpaka pale hali ya maambukizi
ilipodhibitiwa ndipo akarudi hali
hii ilimsababisha kupoteza wateja
wake wote hivyo kulazimika kuan-
Za mwanzo

“Kutokana na kukaa nyumbani
miezi mitatu bila kuuza chakula
wateja wote walihamia kwa mama
ntilie wengine , sasa hivi nimerudi
ila siuzi tena chakula kama mama
ntilie bali nauza matunda ya
msimu,” anasimulia.
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WAKATI AHUENI YATANGAZWA...

Fahamu inavyotimu miaka miwili
va Uviko 19 nchini na pilika zake

« Kasi maambukizi; wagonjwa 138 hadi watano

Na Paul Mabeja, DODOMA

ACHI 16, 2022, Tanza-

nia imetimiza miaka

miwili kamili tangu

kuthibitika kwa uwepo
wa ugonjwa wa virusi vya corona
(UVIKO-19) kwa mara ya kwanza
hapa nchini.

Katika kipindi chote, serikali kwa
kushirikiana na wadau wa maen-
deleo na wanataaluma wa afya na
wananchi kwa ujumla imeendelea
kutekeleza mikakati mbalimbali ya
kukabiliana na ugonjwa huo.

Hatua ambazo imezichukua ku-
pambana na UVIKO-19 kwa Kkiasi
kikubwa zimezingatia mazingira
na hali ya jamii nchini, ikiwamo ku-
ruhusu wananchi kuendelea kuji-
tafutia kipato chao, bila ya kuwa na
vikwazo kitaifa.

Waziri wa Afya, Ummy Mwal-
imu, akizungumza na waandishi
wa habari kuhusu mwenendo wa
UVIKO-19 kwa kipindi cha miaka
miwili anasema hadi kufikia Machi
15, 2022, jumla ya watu 33,789
wamethibitika kuwa na maambuki-
zi ya UVIKO - 19 na watu 803 wame-
poteza maisha nchini.

Anasema mikakati iliyotekele-
zwa na serikali wakati ulipongia
ugonjwa huo ni pamoja na ku-
waondoa hofu wananchi kuhusu
mlipuko wa ugonjwa huo, kufunga
shule, vyuo na taasisi za elimu ya
juu, kutoa elimu kwa jamii kuhusu
kujikinga na ugonjwa .

Pia, ikahimiza jamii kusitisha
mikusanyiko isiyokuwa ya lazima,
kuimarisha huduma za ukaguzi na
uchunguzi wa afya kwa wasafiri ka-
tika maeneo ya viwanja vya ndege,
bandari na mipaka ya nchi kavu ili
kuzuia kuingia kwa maambukizi
nchini na kuboresha mchango wa
tiba asili.

“Aidha katika kipindi hiki pia
tumeweza  kuongeza wigo wa
uchunguzi wa kimaabara wa
UVIKO-19 ambapo kwa sasa kuna
maabara saba ndani ya nchi zenye
uwezo wa kupima UVIKO-19 kulin-
ganisha na maabara moja ya Afya
ya Jamii iliyokuwepo wakati wa
kulipuka kwa ugonjwa huo mwezi
Machi 2020.

Anasema maabara hizi ni pamo-
ja na Maabara ya Taifa ya Afya ya
Jamii, Maabara katika Hospitali
za Kanda za Bugando, Mbeya na
Maabara katika Hospitali za Rufaa
za Mikoa ya Dodoma, Arusha, Kigo-
ma na Maabara iliyopo katika Hifa-
dhi ya Taifa ya Ngorongoro.

Waziri anasema serikali imesi-
mika mitambo 15 ya hewa tiba ya
oksijeni katika hospitali mbalimbali
nchini, ili kutoa huduma za wag-

Mwananchi Charles Marwa, akipokea cheti cha uthibitisho wa kupata chanjo kutoka kwa Ofisa Muu-

T

guzi wa Hospitali ya Taifa Muhimbli (MNH-Mloganzila), Kanaeli Uriyo, mara baada ya kuchanjwa.

PICHA: MNH.

onjwa mahututi wanaohitaji uan-
galizi maalum.

Vilevile, anasema hali ya kiwan-
go cha uchanjaji kimikoa ni kama
ifuatavyo na asilimia zake kwenye
mabano: Ruvuma (23%), Katavi
(14%), Dodoma (13%), Mtwara (12%),
Mara (11%), Mwanza (11%), Lindi
(10%) na Dar-es-Salaam (10%).

Kwingineko ni: Simiyu (10%),
Pwani (9), Kilimanjaro (9%), Kagera
(9%) na Mbeya (9%) , Arusha (8%),
Geita (7%), Shinyanga (7%), Iringa
(7%), Njombe (7%), Rukwa (6%),
Morogoro (6%), Tanga (5%), Kigoma
(5%), Tabora (5%), Singida (5%),
Songwe (4%) na Manyara (3%).

Anasema kwa kuzingatia hali hii,
mikoa inahitaji kuongeza juhudi ka-
tika kuhimiza wananchi kujitokeza
kuchanja.

Aidha, anasema kumeoneka-
na kupungua ugonjwa huo kwa
sasa hapa nchini ndani ya wiki
ya katikati ya mwezi Machi 2022,
huku kukiripotiwa taarifa ambazo
bado hazijathibitishwa na Shirika
la Afya Duniani (WHO) kuhusu
kuibuka kwa aina mpya ya kirusi
cha UVIKO-19 katika nchi za China,
South Korea na Japan.

Waziri anafafanua anasema Wiz-
ara ya Afya inaendelea kuwasiliana
na Shirika la Afya Duniani kuhusu
suala hilo sambamba na kuendelea
kuimarisha ukaguzi na ufuatilia wa
wasafiri wanaoingia nchini kwetu
kwa kuimarisha huduma za ukagu-

zi na uchunguzi wa afya katika mae-
neo ya viwanja vya ndege, bandari
na mipaka ya nchi kavu.

“Kwa kuzingatia hali ya sasa ya
maambukizi ya UVIKO-19 nchini na
mwenendo wa ugonjwa huo duni-
ani, serikali inalegeza masharti kwa
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wasafiri wanaoingia nchini ambao
wamekamilisha dozi ya chanjo ya
UVIKO-19.

“Hivyo kuanzia Machi 17, 2022
wanaondolewa hitaji la kuwa na
cheti cha kipimo cha kuthibitisha

kutokuwa na maambukizi (negative
RT - PCR certificate) kilichokuwa
kikihitajika hapo awali,”"anasema
Ummy.

Waziri huyo anataja masharti
hayo na mengine akiahidi wiki mbili
zilizopita kuwapo kwenye mwon-
gozo wa wasafiri ambao utakuwa
ukibadilika kulingana na mwenen-
do wa maambukizi ya ugonjwa huo
nchini na duniani kwa ujumla.

Pia, serikali inaongeza wigo
wa uchunguzi wa maabara katika
mikoa yote nchini, kuhakikisha
upatikanaji wa majibu ya wagonjwa
kwa wakati; huduma za kipimo cha
haraka (COVID-19 Rapid Antigen
Test) kuanza kutolewa ndani ya
wiki moja katika vituo vya huduma
za afya nchini.

Pia, anasema takwimu zinao-
nyesha zaidi ya asilimia 90 ya wag-
onjwa wanaolazwa na wanaohitaji
huduma za wagonjwa mahututi ni
ambao hawajachanja.

Sambamba na chanjo anahimiza
wananchi kuendelea kuchukua
hatua za kujikinga na ugonjwa huo.

“Narudia  kusisitiza kuwa
UVIKO-19 bado upo na hutokea kwa
mtindo wa mawimbi yanayoambat-
ana na mabadiliko mbalimbali,”
anaeleza.

Pia, anataja mwelekeo sasa ni
kuendelea kutoa huduma za ku-
dhibiti UVIKO-19 kupitia huduma
nyingine jumuishi za afya kama vile
kifua kikuu, huduma za mama na
mtoto, huduma za VVU/UKIMWI,
huduma za malaria, huduma za
magonjwa yasiyoambukiza na kad-
halika.

Hata hivyo, ripoti mpya ya Wiz-
ara ya Afya iliyotolewa na Mganga
Mkuu, Dk. Aifello Sichalwe jana, in-
ataja hali ya kuwapo visa vitano vya
maambukizi kwa siku kutoka 138 ya
Desemba mwaka jana.

Shughuli za uchanjaji kitaifa, dhidi ya ugonjwa Uviko 19, wilayani Songwe. PICHA: MTANDAO.
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MAZINGIRA
ELIMYU KWA WACHIMBAJI WADOGO ... o .
Serikali imeamua kushughulikia shida

va utumiaji baruti na watoto migodini

« \Wanaoiba kaboni za kuchimba ‘kazi kwao'
o _I\/Iaoﬂsa madini
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Mkurugenzi wa ukaguzi wa Migodi na Mazingira hapa nchini Mhandis Henry Mditi akiendesha mafunzo kwa wachimbaji wa
dogo wilayani Kahama juu ya usalama mahala pakazi, uendeshaji wa mitambo ya uchenjuaji na sheria za madini ambazo zime-
kuwa zikifanyiwa marekebisho mara kwa mara. PICHA: SHABAN NJIA

Na Shaban Njia, KAHAMA.

USAHAULIKA  kutolewa
elimu juu ya usalama se-
hemu ya kazi katika eneo
a wachimbaji wadogo wa
madini, inatajwa kuchangia kutokea
ajali ambazo zingeweza kuzuilika.

Wachimbaji hao wadogo wame-
kuwa wakishindwa kudhibiti ajali
na majanga eneo lao la uchimbaji,
kutokana na ufahamu mdogo, pia
namna ya kujikinga maeneo yao ya
kazi, baadhi wanadhurika, kupoteza
ajira.

Hapo kuna matukio ya kuan-
gukiwa udongo shimoni, hoja iki-
wapo kwamba ni ambayo yang-
eepukwa hatua sahihi za kiusalama
zingechukuliwa.

Ikirejewa tukio la mwezi De-
semba, mwaka 2015, wachimbaji
wadogo watano walifukiwa na kufa
kwenye mgodi wa Nyangarata, uli-
opo katika Halmashauri ya Msalala.

HATUA YA WIZARA
Kwa kuona umuhimu wa elimu
kwao, Wizara ya Nishati na Madini,
kupitia Tume ya Madini, imeanzi-
sha utaratibu wa kuwatembelea
wachimbaji wadogo na kuwapatia
elimu ya usalama mahali pa kazi,
usimamizi wa baruti, uendeshaji mi-
tambo ya uchenjuaji, pia sheria za
madini zinazofanyiwa marekebisho
kila mara.
Mhandisi Henry Mditi, Mkuru-
genzi wa Ukaguzi wa Migodi na Maz-
ingira nchini, anasema wamean-

zisha mafunzo hayo endelevu
kuhakikisha wachimbaji wanafanya
kazi kwa usalama wakati wote.

Pia, anasema kuna mafanikio
makubwa kwenye Tume ya Madini
katika usimamizi wa sheria za madi-
ni zilizopo, ikiwamo katika ukusan-
yaji mapato na maduhuli ya serikali
kila mwaka, huku wachimbaji wote
wakiwa kwenye mazingira salama.

Mhandisi Mditi anafafanua
wamebaini ajali nyingi kwa wachim-

Katibu Tawala wa Wilaya ya Kahama mkoani Shinyanga Timoth Ndaya akifungua mafunzo ya

baji wadogo zinasababishwa na
miundombinu duni, pamoja na
kutumia baruti isiyofuata utaratibu
uliokusudiwa na kutunza manzigira
ambayo siyo salama.
“Tusingependa kuona wachim-
baji wanapata riziki zao katika mz-
ingira ambayo siyo salama kwao
na kupoteza maisha kwa kukosa
ufahamu ama kutokuzingatia she-
ria, hivyo tunatoa elimu hii ili ku-
zuia majanga yasiendelee kutokea
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katika maeneo yao ya kazi” anasema
Mhandisi Mditi.

WACHIMBAJI WADOGO.

Peter Chikwema, ni mchimbaji
kutoka mgodi mdogo wa Nyamish-
iga katika Halmashauri ya Msalala
analiomba Jeshi la Zimamoto na
Uokoaji, kushiriki kuisaidia kukabili
maafa katika maeneo yao ya uchim-
baji.

Chikwema anasema, wao kama

Usalama mahala pakazi kwa wachimbaji wadogo (hawapo pichani) valiyvokuwa yakiendeshwa na
Wizara ya Madini chini ya Tume yake. PICHA: SHABAN NJIA

wachimbaji wadogo hawajapata
mafunzo ya uokaji na afya kazini
kutoka mamlaka husika.

Mwenyekiti wa Chama cha
Wachimbaji Wadogo mkoa wa Ki-
madini Kahama (SHIREMA) Joseph
Nalimi, anasema wengi hawana
hata uelewa wa kazi za Jeshi la Zi-
mamoto, wakidhani ni moja tu la
kuzima moto unapotokea kwenye
makazi ya watu.

Analalamika kuna pengo kub-
wa la uelewa kati yao na watendaji
wa Zimamoto anaosema wanaami-
ni kwamba

asilimia kubwa ya ajali zina-
zotokea maeneo ya uchimbaji,
wahusika wake wanamudu kuya-
dhibiti, jambo ambalo Nalimi
anakataa kuwa sio sahihi.

OFISA MADINI

Ofisa Madini Mkazi Mkoa wa Ki-
madini wa Kahama, Mhandisi Jer-
emiah Hango, anakubali wachim-
baji wadogo wa madini wamekosa
mafunzo sahihi ya kazi zao, hasa
katika kipengele cha uokoaji kwe-
nye ajali za migodini. Anasisitiza,
wakaguzi katika migodi hiyo, wa-
natakiwa kuwa mstari wa mbele
kujua kazi hiyo.

Anaahidi kuwa Jeshi la Zimamto
na Uokoaji Kahama, litaendesha
mafunzo hayo kwa wakaguzi wa
migodi ya wachimbaji wote, hivyo
anawaomba wahusika kuunda
kundi litakalokuwa rahisi kulifikia
na kuwatafuatia wataalamu kutoka
mamlaka husika.

WATOTO NA HATARI

Dk. Arnold Gessase, Mkuru-
genzi wa Huduma za Sheria ku-
toka Tume ya Madini, anawataka
wachimbaji kuacha tabia ya kuwa-
tumikisha watoto katika shughuli
za uchimbaji madini, kwani wanak-
iuka sheria za uchimbaji madini.

Anasema, wachimbaji wengi
wamekuwa wakiwatumia watoto
migodini, ikiwamo kwenye ubeba-
ji mawe yanayosadikiwa kuwa na
madhara mengine yanayohatari-
sha afya ya mtumiaji, ambayo ni
kinyume na masharti ya leseni zao.

Dk. Gessase anaonya mchim-
baji atakayebainika kuwatumia wa-
toto wadogo katika shughuli zao,
atawajibishwa kisheria, ikiendana
na kunyanganywa

leseni yake, pia kufikishwa ma-

hakamani.

‘WIZI WA KABONI

Katibu Tawala wa Wilaya ya Ka-
hama Timothy Ndaya, anatangaza
kiama kwa wachimbaji wadogo
wanaojihusisha katika vitendo vya
wizi wa kaboni zinazosadikiwa
kuwa na madini ya Dhahabu hali
ambayo imekuwa ikisababishia
serikali kuendelea kukosa mapato
yake.

Anatahadharisha:  “Wilaya
tumejipanga vizuri kuhakikisha
wanaojihusisha na tabia ya wizi wa
kaboni kutafuta kazi zingine za ku-
fanya kabla ya kuanza kuwachuku-
lia hatua.”
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Wizara yatoa sababu ongezeko
la homa, mafua na kubanwa Kifua

Na Augusta Njoji, DODOMA

IZARA ya Afya im-

ebainisha kuwa
kuongezeka  kwa
wagonjwa  wenye

dalili za homa, kukohoa, mafua,
kubanwa kifua na maumivu ya
mwili hususan watoto kwa mkoa
wa Dar es Salaam kumetokana
na kuwapo kiwango kikubwa cha
virusi vya mafua ya ‘Influenza A.

Kwa mujibu wa taarifa iliyo-
tolewa jana kwa umma na Mgan-
ga Mkuu wa Serikali, Dk. Aifello
Sichalwe, Machi 22 hadi 25, mwa-
ka huu, wizara ilituma timu ya
wataalamu kwenye mkoa wa Dar
es Salaam kupita katika vituo vya

kutolea huduma za afya ili kufua-
tilia magonjwa hayo ya mfumo
wa njia ya hewa kwa watoto wal-
iokuwa wamelazwa wenye umri
chini ya miaka 12.

Dk. Sichalwe pia alisema ka-
tika ufuatiliaji huo sampuli 123
zilizochukuliwa kutoka kwa wa-
toto wenye dalili hizo, matokeo
yalionyesha kuwa sampuli 16,
sawa na asilimia 13 zilikuwa
na virusi vya Influenza A na
sampuli zote hazikuwa na
UVIKO- 19.

“Kiwango hiki cha asilimia 13 ni
kikubwa kulinganisha na kile cha
wastani wa asilimia tano hadi
sita ambacho kimekuwapo hapa
nchini kwa muda mrefu. Kiwan-

go hiki inawezekana ndicho kili-
chosababisha ongezeko la watu
hasa watoto wenye dalili tajwa
katika vituo vya kutolea huduma
za afya hususan katika mkoa wa
Dar es Salaam,” alisema.

Hali hiyo, alisema imejitokeza
wakati bado kuna UVIKO-19
nchini na takwimu za matokeo
ya upimaji katika kipindi Janu-
ari hadi Machi 20, mwaka huu,
zimeonyesha kupungua kwa
wagonjwa kutoka wastani wa
138 kwa siku Desemba, mwaka
jana, hadi watano kwa siku kwa
Machi, mwaka huu.

Vilevile, alisema Wizara inaen-
delea kufuatilia tabia za anu-
wai za virusi vinavyosababisha

UVIKO-19 na kubaini kuwa haku-
na anuwai mpya nchini zaidi ya
Omicron.

“Wizara ya Afya inaendelea
kuchukua hatua stahiki na in-
awaagiza watumishi wa afya kui-
marisha ufuatiliaji wa wagonjwa
wote wanaohisiwa kuwa na
dalili za magonjwa yanayoathiri
mfumo wa njia ya hewa,” alise-
ma.

Pia alisema wizara inaende-
lea kuchukua sampuli kwa wag-
onjwa wote wenye dalili za ma-
gonjwa yanayoathiri mfumo wa
njia ya hewa.

Alihimiza kuendelea kutoa
elimu ya afya kuhusiana na ma-
gonjwa yanayoathiri mfumo wa

]
Mifugo f
milioni 1.5 tu
vawekewa
alama

Na Renatha Msungu, DODOMA

IMEELEZWA kuwa hadi kufikia
Januari, mwaka huu,

mifugo 1,500,215 sawa na
asilimia tatu imevishwa hereni za
utambuzi.

Dk. Gibonce Kayuni kutoka
Wizara ya Mifugo na Uvuvi,
aliyasema hayo jana kwenye
mkutano wa wafugaji uliofanyika
jijini hapa.

Alisema ng'ombe 1,219,481
sawa na asilimia tano, punda
56,309 sawa na asilimia 13,
mbuzi 167,298 sawa na asilimia
moja, kondoo 61,571 (asilimia
moja) wamewekewa alama hizo
za utambuzi.
~ Pia alisema lengo la serikali
ifikapo Septemba, mwaka huu,
ni mifugo milioni 45. 92 iwe na
alama za utambuzi.

“Hadi sasa mikoa 14 imeshaan-
za kuweka alama za utambuzi
wa mifugo mbalimbali ambayo
ni Rukwa, Katavi, Tabora, Kagera,

Vit

Arusha, Kilimanjaro, Tanga, Do- Na Paul Mabeja, DODOMA
doma, Morogoro, Pwani, Iringa,
Songwe, Mtwara na Simiyu. SERIKALI imeombwa Kku-

Alisema kuna mikoa iko kwe-
nye maandalizi ya uwekaji
hereni hizo ambayo ni Manyara,
Kigoma, Singida, Shinyanga,
Geita, Mara, Mwanza, Lindi,
Ruvuma, Njombe, Dar es Salaam
na Mbeya.

“Mikoa tajwa bado iko kwenye
maandalizi ya kuanza ya utam-
buzi wa mifugo kwa njia ya he-
reni na wizara itaendelea kutoa

elimu kwa wafugaji juu ya
umuhimu wa utambuzi wa mifu-
go kupitia hereni,” alisema.

Alisema kiwango cha mifugo
iliyowekwa alama za utam-
buzi bado ni ndogo kutokana na
vikwazo mbalimbali vikiwamo
ukame kwa muda }

mrefu uliosababisha mifugo
mingi kukonda na wafugaji wengi
kuhama katika maeneo yao ya
asili kwa ajili ya kutafuta maji na
malisho, hivyo kushindwa ku-
fanyika utambuzi.

weka mfumo rasmi ambao
utasaidia wanawake kushirik-
ishwa katika uongozi na ngazi
za uamuzi kama ilivyo kwa wa-
naume bila kuwapo ubaguzi
au udhalilishaji wa kijinsia.

Askofu Method Kilaini kuto-
ka Baraza la Maaskofu Katoliki
Tanzania (TEC), alitoa ombi
hilo jana alipokuwa akifungua
mdahalo wa kitaifa kuhusu
nafasi ya viongozi wa dini ka-
tika kuongeza ushiriki wa wa-
nawake kwenye uongozi na
ngazi za uamuzi ulioandaliwa
na Shirika la Wanawake la
Sheria na Maendeleo Barani
Afrika (WiLDAF).

Kilaini alisema ili nchi yoy-
ote ili ipige hatua ni lazima ku-
washirikisha wanawake katika
uamuzi na mipango ya kijamii
kisiasa na kiuchumi.

Alisema kwa mujibu wa
takwimu za Sensa ya Watu na
Makazi ya Mwaka 2012, idadi
ya wanawake nchini ni asilim-
ia 51 ni kundi hilo kubwa hali-
paswi kutengwa katika nafasi
Za uongozi na ngazi za uamuzi.

“Ili kundi hili la wanawake
kupata ushiriki wa uhakika
kwenye uongozi na ngazi za
maamuzi (uamuzi) lazima ku-
wapo na mfumo rasmi utakao-
saidia kundi hili kuingia katika
uongozi bila kuwapo kwa up-
endeleo au ubaguzi.

“Ni lazima kuwapo na she-
ria na sera ambayo itaelekeza
kuwa kundi hili ni lazima ku-
wepo katika ngazi na maamuzi
bila kutegemea viti maalum ili
kuweza kufikia usawa wa kwe-
li kama ambavyo hata vitabu
vya dini vinaelekeza kuhusu
usawa kwa wanaume na wa-
nawake,” alisema.

Pia alisema utafiti unao-

nyesha kuwa iko sababu ya
kuwapo kwa sheria mahsusi
itakayosimamia suala hilo ili
kuleta uwiano mzuri katika
nafasi mbalimbali za uongozi
nchini.“Katika nafasi za uongo-
zi kama vile wenyeviti wa mi-
taa, madiwani bado ziko chini
lakini hata katika ubunge idadi
bado iko chini sana pamoja na
uwapo wa viti maalum,” alise-
ma Askofu Kilaini.

Naye Mratibu wa WiLDAF,
Anna Kulaya, alisema lengo la
mdahalo huo ni kujadiliana na
viongozi wa dini mchango wao
katika kuongeza ushiriki wa
wanawake kwenye uongozi na
ngazi za uamuzi.

Kulaya alisema viongozi wa
dini wanayo nafasi kubwa ya
kuelimisha jamii kutambua
umuhimu wa ushirikishwaji
wa kundi la wanawake katika
uongozi na ngazi za uamuzi.

“Ipo haja ya kuwapo kwa

hewa kwa kutumia njia mbalim-
bali ikiwamo vyombo vya habari,
mitandao ya kijamii na vituo vya
kutolea huduma.

“Wizara inatoa wito kwa watu
wote wenye dalili za homa, kiko-
hozi na mafua kwenda kwenye
vituo vya kutolea huduma za
afya ili wapate matibabu sahihi.

Pia wizara inatoa rai kwa wa-
nanchi kutotumia dawa bila
kuandikiwa na wataalamu wa
afya,” alisema.

Alishauri wananchi kuende-
lea kujitokeza kupata chanjo
ya UVIKO-19 katika vituo vya
kutolea huduma za afya, na ku-
kamilisha dozi ili kupata kinga
kamili.

Naibu Ka-

tibu Mkuu Ofisi
ya Waziri Mkuu
(Sera, Uratibu na
Bunge), Kaspar
Mmuya (kulia),
akizungumza na
wajumbe
kwenye kikao
cha kujadili
Bajeti ya Tume
va Kudhibiti
UKIMWI Tanza-
nia (TACAIDS)

na Mamlaka ya
Kudhibiti na
Kupambana na
Dawa za Kulevya
Dodoma juzi. Ka-
tikati ni Waziri
wa Nchi Ofisi

va Waziri Mkuu
(Sera, Bunge

na Uratibu),
Balozi Dk. Pindi
Chana na Naibu
Waziri, Ummy
Nderiananga.
PICHA: PETER
MKWAVILA

-
Kilaini ataka mfumo usawa jinsia

mfumo rasmi ambao utaweze-
sha wanawake kushiriki katika
uongozi na ngazi za maamuzi
badala ya kuendelea kutege-
mea viti maalum ambavyo
navyo vinawanyima kuwa na
fedha za mfuko wa jimbo, nila-
zima tuwe na mfumo ili jinsia
zote mbili kushiriki katika
ngazi za maamuzi,” alisema
Kulaya.

Sheikh wa Mkoa wa Dodo-
ma, Mustafa Rajabu, alisema
ushiriki katika nafasi za uon-
gozi na ngazi za uaamuzi kwa
wanawake ni jambo muhimu
kwa kuwa Mungu aliumba
watu wote katika usawa.

“Vitabu vya dini vinaonye-
sha pia mwanamume na mwa-
namke Mungu amewaumba
katika usawa. Lazima tuwape
wanawake nafasi za uamuzi ili
waje na mtazamo wa tofauti
na wanaume ili tupate ladha
zote mbili,” alisema.
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HABARI MBEYA

RC ataka watoto wenye ulemavu
kujengewa miundombinu rafiki

Na Grace Mwakalinga,
MBEYA
KUU wa Mkoa
wa Mbeya, Juma
Homera, ame-

waomba wadau wa
elimu mkoani humo, kuende-
lea kujenga miundombinu rafi-
ki kwa watoto wenye ulemavu
ili waweze kusoma kwa utulivu
na kutimiza ndoto zao.
Homera alitoa kauli hiyo juzi
alipozungumza na Nipashe
kuhusu mwitikio wa wadau
wa elimu katika kuisaidia seri-
kali kujenga miundombinu ya
shule kwa ajili ya watoto wenye
ulemavu.
Alisema licha ya serikali
kusaidia ujenzi wa vyumba
vya madarasa na samani ni

muhimu pia wadau wakaen-
delea kuunga mkono jitihada
hizo kwa kusaidia vifaa vya ku-
fundishia na kujifunzia, ujenzi
wa viwanja vya michezo ili wa-
toto wenye ulemavu wafurahie
wanapokuwa shuleni.

“Serikali imetusaidia mno
kuboresha miundombinu ya
shule zetu wazazi wamepun-
guziwa mzigo wa michango,
ni wakati sasa kwa wadau
kusaidia mambo mengine
kama vile kutupatia vifaa vya
kujifunzia na kufundishia wa-
toto wenye ulemavu ambayo
itasaidia watoto kujifunza kwa
vitendo zaidi na kuongeza
uelewa wa mambo,” alisema
Homera.

Vile vile, katika kuonyesha
nia ya kuboresha mazingira ya

watoto wenye ulemavu, serika-
li ya mkoa iko mbioni kujenga
shule za kisasa kwa watoto we-
nye ulemavu ambazo zitakuwa
na miundombinu rafiki ya kuji-
somea.

Alisema shule hizo zitakuwa
za mfano nchini na kwamba
serikali kwa kushirikiana na
wadau mbalimbali watakamili-
sha ujenzi huo.

“Tumeona vikwazo mbalim-
bali wanavyokabiliana navyo
watoto wenye ulemavu iki-
wamo madarasa na miundom-
binu mingine ya kujisomea
watoto hao sasa ujenzi wa
shule mbili msingi na sekond-
ari utakuwa mwarobaini wa
kutatua shida hiyo,” alisema
Homera.

Kwa upande wake, Ofisa

.

Taaluma Mkoa wa Mbeya,
Wilbroad Yanga, alisema seri-
kali imetoa Sh. bilioni 15 kwa
gjili ya ujenzi wa vyumba vya
madarasa.

Alisema shule ya msingi
yenye mahitaji maalumu ya Ka-
tumba IT iliyoko wilayani Rung-
we, imetengewe Sh. milioni 80
kwa ajili ya ujenzi wa bweni,
milioni 90 ujenzi wa jengo la
utawala pamoja na vyumba vi-
tatu vya madarasa lengo likiwa
ni kupunguza msongamano
wa watoto shuleni hapo.

Alisema Shule ya Msingi Ka-
tumba II inakabiliwa na tatizo
kubwa la miundombinu ya ma-
darasa kutokana na mrundi-
kano wa wanafunzi ambao
wanatoka maeneo mbalimbali
nchini.

Mkurugenzi
wa Shirika
la Child Sup-
port Tanza-
nia, Noela
Msuya,
akimfanyia
mazoezi
mtoto
mwenye
ulemavu wa
viungo vya
mwili, Davis
Mwasajone
ambaye
anasoma
darasa la
awali katika
shule inay-
omilikiwa
na shirika
hilo, lwambi,
jijini Mbeya
juzi. PICHA:
GRACE
MWAKA-
LINGA

Mvua za wastani zasaidia maharagwe Kustawi

Na Grace Mwakalinga,
MBEYA

KIASI cha wastani wa mvua
za masika zinazoendelea ku-
nyesha mkoani Mbeya, kime-
saidia hali zao la maharagwe
shambani kuendelea kustawi
vizuri ikilinganishwa na miaka
iliyopita.

Kwa mujibu wa Mkurugenzi
wa Taasisi ya Utafiti wa Kilimo
Tanzania (TARI), Kituo cha
Uyole, Dk. Tulole Bucheyeki,
matokeo hayo ni jitihada za
watafiti wa mazao ya chakula
na biashara kutoka kituo hicho
ambao wamejikita kuwasaidia
wakulima kwa kuwapatia
ushauri namna bora ya kulima
zao hilo.

Dk. Bucheyeki alisema pia
TARI waliwapatia wakulima
mbegu bora za maharagwe

ambayo inahimili mabadiliko
ya tabia nchi ikiwamo mvua
nyingi.

“Tunafurahi kuona zao la
maharagwe shambani linaen-
delea kustawi vizuri tume-
tembelea mashamba kadhaa
na kujionea hali halisi, tuna-
tumaini mwaka huu mavuno
yatakuwa mengi kwa sababu
tuliwashauri kutumia mbegu
bora tulizozifanyia tafiti sisi
kituo cha Uyole,” alisema Dk.
Bucheyeki.

Alisema uamuzi huo wa
kuwapatia wakulima mbegu
mpya za maharagwe ulifikiwa
baada ya kufanyika kikao
cha wadau wa kilimo kutoka
mikoa minne ya Nyanda za
Juu Kusini ikiwamo Mbeya,
Rukwa, Songwe na Ruvuma
na walikubaliana kufanya tath-
mini ya mbegu mpya za zao

hilo na mengine ambayo ya-
meanza kufanyiwa utafiti kabla
ya kuanza kuyasambaza kwa
wakulima.

“Wataalamu wamekuja na
ubunifu huo wa mbegu mpya
ili kuwasaidia wakulima ku-
kabiliana na changamoto zi-
lizopo mpango huo unalenga
kuwafikia wakulima zaidi ya
3,000 nchi zima ambao wata-
fanyiwa majaribio ya awali kab-
la ya kuanza kuisambazwa kwa
wakulima wengine,” alisema
Dk. Bucheyeki.

Mtafiti wa maharagwe ku-
toka TARI Uyole, Catherine
Mwakabungu, alisema mbegu
hizo mpya za maharagwe
zimebuniwa kwa Kkuzingatia
mabadiliko ya tabianchi na
kwamba sasa wanafurahi kuo-
na mazao mengi shambani.

Alisema mbegu hizi zitaweza

popote na kwamba kila mwaka
wakulima 1,000 watanufaika
na mbegu hizo ambazo alise-
ma zina mavuno mengi.
Miongoni mwa wadau wa
uzalishaji mbegu mikoa ya

Nyanda za Juu Kusini, Fadhili :
¢ zaidi ya asilimia 65 ya mizigo ku-

: toka Bandari ya Dar es Salaam,

: kuboreshwa kwa ushirikiano mion-
: goni mwa nchi za SADC kumesaidia
* wafanyabiashara kufanya kazi zao
: kwa uhuru.

Kasubiri, alisema mbegu hizo
zimekuja wakati muafaka na zi-
tawasaidia wakulima kujikwa-
mua na umaskini kwa kupata
mavuno mengi.

Msindikaji wa mazao, kutoka

eneo la Tkowo mkoani Rukwa, :
¢ Kaimu Ofisa Forodha Mfawidhi wa

* mizigo ya mafuta, Kituo cha Forod-
: ha Tunduma, Yusto Siwiti, alisema

¢ kutokana na ushirikiano mzuri na

: mazingira mazuri yaliyotengenezwa
 na serikali makusanyo yameongeze-
: ka kwa Kiasi kikubwa katika mpaka
¢ wa Tunduma ambao unaunganisha

: nchi ya Tanzania na Zambia.

Remi Mariva, alisema kwa kip-
indi kirefu wamepata mavuno
kidogo kutokana na aina ya

mbegu wanazozitumia.
Alisema anaamini mbe-
gu hizo mpya zitasaidia

kupata mavuno mengi na kura-
hisisha shughuli za kusindika
mazao.

. Songwe yaimarisha
- uhusiano kibiashara
' na Zambia

: Na Grace Mwakalinga, SONGWE

SERIKALI ya Mkoa wa Songwe,

: imesema katika kipindi cha mwaka
: mmoja wa uongozi wa Rais wa Tan-
¢ zania, Samia Suluhu Hassan, mkoa

: huo umeimarisha diplomasia na

: kuweka mazingira mazuri ya kibi-

: ashara baina yao na nchi jirani ya

: Zambia kupitia mpaka wa Tunduma.

Hayo yalisemwa jana na Mkuu wa

: Mkoa wa Songwe, Omary Mgumba,
¢ wakati wa kikao chake na wa-

: nahabari wa mkoa huo ambapo

: alisema wanajivunia kuona kuna

: ushirikiano mzuri wa kibiashara

: baina ya Tanzania na Zambia.

Alisema wameondoa baadhi ya

: tozo kwa wafanyabiashara wana-

: osafirisha bidhaa zao kupitia mpaka
¢ wa Tunduma na kufungua milango

: ya uwekezaji na biashara baina ya

: Watanzania na Wazambia kupitia

* mpaka wa Tunduma.

Alisema Rais Samia Suluhu Has-

i san wakati anaingia madarakani

: aliwaeleza Watanzania vipaumbele
: vyake kuwa ni kuimarisha usalama
: wa taifa, kukuza ushirikiano wa

: kidiplomasia na nchi nyingine

: pamoja na kuimarisha ukusanyaji

* wa mapato.

Kutokana na mikakati hiyo Mkoa

: kwa Songwe unajivunia kushika na-
: fasi ya pili kitaifa katika ukusanyaji
: wa mapato nchini na mji wa Tun-

: duma ndiyo umechangia kwa Kiasi

: kikubwa mkoa huo kufanya vizuri.

“Katika kipindi cha mwaka

1 2020/2021 Mamlaka ya Mapato

* Tanzania (TRA), walipangiwa kuku-
¢ sanya zaidi ya Sh. bilioni 80, lakini
: hadi kufikia julai 2021 tulivuka

¢ lengo la ukusanyaji huo na kufikia

 Sh. bilioni 92 ambayo ni sawa na

¢ asilimia 115.3 ambalo ni lengo la

: mwaka,” alisema Mgumba.

“Kuanzia Julai 2021 hadi Februari

1 2022, TRA Mkoa wa Songwe, wali-
: pangiwa kukusanya asilimia 67 ya
: mapato, lakini mkoa umefanikiwa
: kukusanya asilimia 74, sawa na

: asilimia 111 ya lengo la miezi miezi
: nane na kuufanya mkoa wetu wa

: kushika nafasi ya pili kwa ukusan-
¢ yaji mapato huku Mkoa wa Mara

: ukiwa kinara,” aliongeza Mgumba.
kuhimili hali ya hewa mahali :
: rishaji wa diplomasia baina ya Tan-
: zania na mataifa mengine yaliyoko
: ukanda wa nchi zilizoko Kusini mwa
+ Afrika (SADC) zikiwamo Malawi na

: Zambia na viongozi wa nchi hizo

: hufanya vikao vya ujirani mwema.

Alisema hayo ni matunda ya uima-

“Mpaka wa Tunduma unapitisha

Akizungumzia mafanikio hayo,
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TPSF yawanoa wajasiriamali Z’bar

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

SISI ya Sekta Binafsi
Tanzania (TPSF) kupi-
tia mradi wa kuchipuza
ukasimishaji haki za bi-

ashara, umewafunda wajasiri-
amali Zanzibar ili kuzalisha bi-
ashara zao na kuwa na soko la
uhakika kitaifa na kimataifa.
Akizungumza wakati akifunga
mafunzo ya siku sita kwa baadhi

ya wajasiriamali hao kutoka Un-
guja na Pemba, yaliofanyika Mji-
ni Zanzibar kiongozi mwelekezi
wa mradi huo, Wambugu Wa
Gichohi, alisema mafunzo hayo
yalilenga kukuza biashara katika
mfumo wa pamoja ili kujulikana
kimataifa.

Alisema mfumo huo unatumi-
ka sehemu nyingi duniani, lakini
kwa Tanzania na Afrika dhana
ya matumizi ya mfumo huo
bado haijajulikana kwa wafan-

yabiashara jambo linalowafanya
washindwe kukuza  biashara
Zao.

Alisema mfanyabiashara mdo-
go hawezi kufikia soko kubwa la-
kini anapokuwa ameunganishwa
na wengine kupitia mifumo ya
kisasa ya kimtandao itamweze-
sha mkulima kupata soko kubwa
duniani.

Alisema kuwa ukosefu wa soko
la bidhaa zinazozalishwa ndani
ya nchi na wafanyabiashara wa-

dogo na wakati ni miongoni mwa
changamoto zinazowakwamisha
kukua kibiashara katika ngazi za
kimataifa.

“Wafanyabiashara wengi
wamekuwa wakianzisha biasha-
ra zao lakini wanashindwa kukua
kwa sababu ya kukosa masoko
ya uhakika ndani na nje ya nchi,”
alisema.

Aliwataka wajasiriamali hao
kuyafanyia kazi mafunzo wali-
yopewa na kuwa mabalozi wa-

Waziri ataka
nidhamu,
ushirikiano
kazini

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya
Makamu wa Kwanza wa Rais,
Harusi Said Suleiman, amesema
ushirikiano wa pamoja unaleta
maelewano katika sehemu ya
kazi na kukuza uhusiano mwe-

ma unaojenga imani na mapenzi

baina yao.
Aliyasema hayo alipofanya
mazungumzo na wafanyakazi

wa ofisi hiyo Mjini Zanzibar na

kuwasisitiza kuwa suala la nid-
hamu na heshima katika kazi ni
jambo la msingi huku wakijua
kuwa taifa linawategemea.
Waziri huyo aliwataka wa-
fanyakazi hao kuzingatia muda
wa kuingia na kutoka kazini
na inapotokea hali ya dharura

kutoa taarifa na si vyema kuny-

amaza kwa sababu kunaweza
kupoteza haki zao za msingi
mambo ambayo hayana tija
kiutendaji.

“Hakikisheni mnajikita katika
majukumu ya kazi na mmoja
wenu anapoondoka majukumu
hayalali bali kazi iendelee ndio
maana nawasisitiza kupendana
pia msifanye kazi kwa mazoea
badala yake jitahidini kuleta
ufanisi ili maendeleo yaweze
kupatikana,” alisisitiza Harusi.

Aidha aliwataka wafanyakazi
kuhakikisha wanatoa huduma
stahiki kwa jamii hivyo kila

mfanyakazi afahamu majukumu
yake pamoja na kuzingatia suala

la utoaji wa huduma kwa wal-
ioko nje ya ofisi.

Naye Katibu Mkuu wa wizara
hiyo, Dk. Omar Dadi Shajak,

alisema nidhamu na ushirikiano

ndio vyenye kuleta uhai wa
taasisi jambo ambalo linasisiti-
zwa kwa watendaji wote.

Aidha aliwataka wafanyakazi
kuhakikisha wanatoa huduma
stahiki kwa jamii hivyo kila
mfanyakazi afahamu majuku-
mu yake pamoja na kuzingatia
suala la utoaji wa huduma kwa
walioko nje ya ofisi.

zuri kwa wezao ili nao wakuze
biashara zao.

Muhammed Juma Haji, mfan-
yabiashara kutoka Kisiwani
Pemba, alisema mafunzo hayo
yamemsaidia kuwa wazalishaji
mzuri wa bidhaa wanazotengen-
eza na kufanyakazi kwa ufanisi.

Alisema wamejifunza mambo
mengi ikiwamo kuwa na mpango
kazi wa kuendesha biashara ili
kusaidia katika uendeshaji wa
bidhaa wanazozalisha.

Mwanafunzi kutoka Skuli ya Sekondari Chumbuni, Asia Abdi Mussa, akichangia mada ya maadili wakati wa utoaji
wa elimu ya maadili kwa wanafunzi wa shuleni hapo, uliofanywa na Tume ya maadili ya Viongozi wa Umma Zan-
zibar kwa wanafunzi wa Skuli mbalimbali za Wilaya Tatu za Unguja jana. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Wasomi kujadili usalama wa chakula

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

CHANGAMOTO ya us-
alama wa chakula na lishe
inayozikumba nchi za Af-
rika Mashariki, imewaku-
tanisha wanafunzi 50 kutoka
vyuo vikuu vitano vya Afrika
Mashariki na Denmark mjini
Zanzibar katika programu
maalumu ya kutafuta su-
luhisho.

Wanafunzi hao kutoka vyuo
vikuu vya Uganda, Tanzania
Bara, Zanzibar na Denmark,
watajadili changamoto zina-
zosababisha adha hiyo katika
jamii na kupendekeza su-

luhu hasa kwenye lishe bora.
Akizungumza katika ufunguzi
wa programu hiyo, Makamu
Mkuu wa Chuo Kikuu cha
Taifa Zanzibar (SUZA), Pro-
fesa Mohamed Makame Haji,
alisema kuwa mafunzo hayo
ni mwendelezo wa proga-
ramu iliyoanza miaka kadhaa
ambayo hufanyika kwa njia
ya ushindani toka vyuo vikuu
hivyo.

Alisema wanafunzi hao wa-
megawanyika katika taaluma
mbalimbali za kiafya, chakula,
kilimo na elimu hivyo wata-
jadili chakula bora ili kuondoa
hali ya utapiamlo katika jamii.

“Kwa siku nne ambazo wa-

nafunzi watakuwa hapa wata-
pata nafasi ya kutafuta mata-
tizo yanayowasibu wanajamii
na kutumia taaluma zao uzoe-
fu na ujuzi katika masomo ili
kupendekeza majibu sahihi ya
masuala mengi ya usalama wa
chakula na lishe,” alisema.

Naye Mratibu wa programu
hiyo, Said Yunus kutoka Shule
ya Elimu SUZA, alisema mpan-
go huo unafadhiliwa na Shiri-
ka la Danida kutoka Denmark
ambapo lengo ni kupanua na
kupata ufumbuzi wa changa-
moto za masula ya lishe na
chakula katika Ukanda wa Af-
rika Mashariki.

Mmoja wa washiriki, Halima

Omary Mlekwa kutoka Chuo
Kikuu cha Kilimo cha Sokoine
(SUA), alisema, baada ya pro-
gramu hiyo watapata njia sa-
hihi za ufumbuzi wa matatizo
ya chakula katika jamii.

“Tunaangalia jinsi familia
zinavyoweza kupata chakula
na kupunguza masuala ya uta-
piamlo kwa hiyo tunategemea
kuja na mawazo kama vijana
ambayo yatakuwa na ubunifu
mkubwa kutatua changamoto
hizi,” alisema.

Wanafunzi hao ni kutoka
Chuo cha SUZA Zanzibar,
Chuo cha Kilimo Tanzania
(SUA), KCMC Tanzania, Gulu
Uganda na Aaborg Denimark.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA MAMBO YA NDANI YA NCHI
IDARA YA UHAMIAJI

Telegramu: UHAMIAJI OFISI YA UHAMIAJI MKOA,
Simu: 027-2751557 S.L.P1049,
027-2752284 MOSHI
E-mail:riokilimanjaro@immigration.go.tz  KILIMANJARO
Kumb. IMM/MS/DN/963 Tarehe :26/03/2022
MHARIRI
MAGAZET! LA oo

MAOMBI YA URAIA

AAD Tnas

HII NI TAARIFA KUWA:

BW TAMIM MOHAMED SAEED MIRZA NI RAIA WA INDIA
Ambaye picha yake imeonyeshwa hapo juu,anaomba uraia wa
Tanzania kwa Waziri wa Mambo ya Ndani ya Nchi .Yeye ni raia wa
INDIA na Nchi atokayo ni INDIA. Kazi yake /Shughuli zake ni
MWANAFUNZI, Anuani ya mwajiri wake/shughuli zake ni P.0.BOX
471 MOSHI. Ameishi nchini tangu 2003, Pia amewahi kuishi
Mikoa/Mikoa ya ... < Mtu yeyeto mwenye sababu za
kupinga mwombaji asipewe uraia, atume taarifa yake ya
maandishi iliyosainiwa kwa:

KAMISHNA JENERALI WA UHAMIAJI,
S.LP5I2 \

KUPOTEA KWA PASSPORT

JOHN MLAWA OBOTE anatangaza
kupotea kwa hati yake ya kusafiria
(Passport) yenye namba TAE 116095
iliyotolewa na Idara ya Uhamiaji Dar es
salaam tarehe 24/5/2019. Muda wake
wa kuisha matumizi ni tarehe 23/5/2029.
Yeyote atakayeiona atoe taarifa kituo

NICHOLAUS RAYMOND MWENDA anatangaza
kupotelewa na vyeti,cha kidato cha nne chenye index
namba S$1045-0136 kilichotolewa na barazala mitihani
kupitia shule ya secondary ya DAR ES SALAAM mwaka
2002 na cheti cha chuo (CERTIFICATE IN
INFORMATION ~ TECHNOLOGY)  chenye  namba
ADIT/00460/T.2006 mwaka 2006 na cheti cha chuo
cha (ADVANCED DIPLOMA IN  INFORMATION
TECHNOLOGY) chenye namba ADIT/00460/T.2006

KUPOTEA KWA VYETI

KUPOTEA KWA

KADI YA PIKIPIKI

FEKON INVESTMENT.CO.LTD
anatangaza kupotelewa na
kadi ya pikipiki yenye namba
za usajiliMC.288 CAF
aina ya FEKON.
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi
kilichopo jirani yake,
TAARIFA YA POLISI:

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

NDUGU SALOME MZIRAY
STEPHANO anatangaza
kupotelewa na kadi ya Gari
yenye namba za usajili
T471BKU ainaya TOYOTA
IST, Rangi Nyeupe. Kwa
yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo chochote cha
Polisi kilichopo karibu kwa
kumbukumbu namba

oavessaamn. W cha Polisi kilicho karibu naye. Taarifa ya ;\"&agjﬁggf‘&“x%gﬁfa na chuo cha INSTITUTE OF KAH/RB/1947/2022 DOD/DOD/RB/71205/2022
A anoare, oA Polisi: DSM/PHQ/RB/509498/2022. Polisi taarifa DAR/URA/RB/481585/2021 *

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika Mahakama ya Mwanzo WANGING’OMBE
Mkoa IRINGA Usimazi wa mirathi Na 3/2022

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA MIRATHI

Ombi la FEDERIKA CHRISTOPHER MSIGWA Kuteuliwa
msimazi wa Mirathi ya MAREHEMU MARYNSIANA
CHRISTOPHER MSIGWA

TANGAZO

(Kanuni ya 5(2) ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi
Mahakama ya Wilaya ya Mufindi)

Watu wote wanaodaiwa kuwa na uhusiano wowote/maslahi
yoyote na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu, wanaalikwa kuja
na kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka kufanya hivyo
mnamo tarehe 29 Mwezi 03 Mwaka 2022 kabla huyo mwombaji
hajateuliwa kuwa msimazi wa mirathi hiyo.

Zingatia;

Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa Marehemu anaweza
kuuleta Mahakamani kukaguliwa.

i na waweza k

* Wosia wa huyo upo
* Marehemu hakuacha wosia.
* Futa isiyohusika.

Imetolewa leo Tarehe 02.Mwezii 03 Mwaka 2022

MAHAKAMA YA ARDHI NA NYUMBA YA WILAYA YA MBOZI
LILILOPO SONGWE
SHAURINO.823/2021
TUMWITIKE KASHIRIRIKA..............ec.. MDAI

ADAMMTEGA.......coovnrinrennd MDAIWA

YAH : KUITWA SHAURINI

KWA : ADAM MTEGA

Fahamu kwamba TUMWITIKE KASHIRIRIKA amefungua
shauri dhidi yako katika Baraza hili.

Shauri limepangwa kutajwa tarehe 08/04/2022 saa 2:30
asubuhi mbele ya Mh.T.Munzerere,mwenyekiti wa
Baraza.Unatakiwa kuleta utetezi wa maandishi ndani ya
siku 21 tangu tarehe ya wito huu.

Nyaraka zinazo husu shauri hili zinapatikana katika
masijala ya Baraza la Ardhi na Nyumba Songwe.

Una amriwa kuhudhuria mbele ya Baraza siku hiyo bila
kukosa wewe mwenyewe au mwakilishi anyeruhusiwa
kisheria.Ofisi za barazazipo ndani ya eneo la Vwawa-Mbozi
mjini.

Kumbuka: Usipohudhuria siku hiyo Baraza litatoa amri
stahiliikiwa ni pamoja na kusikiliza shauri pasipo wewe
kuwepo

Amri hii imetolewa kwa mkono wangu na lakiri/muhuri wa
Baraza hili leo tarehe 04/03/2022.

T.Munzerere
MWENYEKITI
04/03/2022

KATIKA BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA
WILAYA YA KINONDONI
MWANANYAMALA
SHAURI LA MADAI NAMBARI 537 LA 2021
SELEMANI YASSIN.......... MUOMBAJI/WAOMBAJI
DHIDI YA
SOFIA KASHINDYE ........coouusl MDAIWA/WADAIWA

WITO KUITWA SHAURINI
SOFIA KASHINDYE

POPOTE ULIPO/MLIPO

SELEMANI YASSIN amefungua/wamefungua shauri

mbele ya Baraza la Ardhi na Nyumba lililopo
Kinondoni (Mwananyamala). Shauri husika
limepangwa kutajwa/kusikilizwa tarehe 17/5/2022

saa 03:00
R.MBILINYI hivyo unaamriwa kuhudhuria mbele ya
Baraza siku hiyo bila kukosa.

asubuhi/mchana mbele ya Mh

Imetolewa na kutiwa saini na mhuri wa Baraza
hili leo tarehe 29 mwezi 03/ 2022

L

VR
MWENYEKLT

IN THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA

IN THE HIGH COURT OF TANZANIA
MOROGORO REGISTRY

CIVIL APPEAL NO.14 OF 2021
BETWEEN
ELIZABETH LEONARD NYAKUNGA..........APPELLANT
VERSUS

FAUDHUL SHABANI MAVESA, ALLY RASHID MAULA,
RAMADHANI SAID NGONDO............RESPONDENT

NOTICE OF MENTION

TO: ALLY RASHID MAULA, RAMADHANI SAID NGODO
.............. RESPONDENT

TAKE NOTICE that the above case has been fixed for
Mention Sthday of April 2022 at 09:30 A.M at the High Court
of Tanzania at Morogoro.
Your required to appear in person or through your Advocate
or Agents dully authorized to appear on your behalf.
TAKE FURTHER NOTICE THAT in default of your
appearance on that day and time the court may proceed
with the appeal for Mention in your absence.
GIVEN under my HAND and SEAL of the COURT this 24th
day of February 2022.  ws = .

¢ Wissomiay

Uza,
Chenye Thamani
Kubwa Kwa
Kutangaza Nasi
Kwa Bei Poa
Tupigie
0782253676

NJOO UTANGAZE
BIDHAA YAKO
KWA BEI NAFUU SANA

OFISI ZA MATANGAZO MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,
PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM.
MOB: +255 - 0782253676

OFISI ZA MATANGAZO
MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,
PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM. MOB: +255 - 745 700 710.
E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

TAHADHARI: Wasomaiji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharasma yoyote kati yake na mtangazaiji
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Rais Samia Suluhu Hassan akizungumza na viongozi mbalimbali, baada ya kupokea taarifa ya Ukaguzi wa Hesabu za Serikali kwa mwaka 2020/2021 pamoja na
taarifa ya Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa TAKUKURU Ikulu Chamwino mkoani Dodoma jana. PICHA: IKULU

bainishida CAG aanza kukagua fedha

kwenye PSSSF,
NSSF

Na Augusta Njoji, DODOMA

MDHIBITI na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za
Serikali (CAG), Charles Kichere, amebaini kuna
shida kwenye Mifuko ya Hifadhi za Jamii iki-
wamo Mfuko wa Hifadhi ya Jamii kwa Sekta
ya Umma (PSSSF) ambao kwa miaka mitatu
mfululizo, mafao ya pensheni yalizidi mapato
yanayotokana na michango.

Kichere aliyasema hayo jana alipokuwa
akiwasilisha ripoti ya ukaguzi kwa mwaka wa
fedha unaoishia Juni 30, 2021 kwa Rais Samia
Suluhu Hassan, Ikulu Chamwino.

Alisema pamoja na Serikali kuongeza uwezo
wa mfuko wa PSSSF hadi kufikia asilimia 30,
bado kiwango hicho kiko chini ya asilimia 40
inayopendekezwa.

“Mifuko ya hifadhi ya jamii ina changamoto
mbalimbali kwa miaka mitatu mfululizo, ma-
fao ya pensheni ya mfuko wa hifadhi ya jamii
kwa sekta ya umma yalizidi mapato yanay-
otokana na michango kwa mwaka husika,”
alisema.

Alisema mwaka wa fedha 2020/21 mafao
yalizidi kwa Sh. bilioni 767, mwaka 2019/20

yalizidi kwa Sh. bilioni 232 na 2018/19 yalizidi :

kwa Sh. bilioni 307.

“Hadi kufikia Juni 30, mwaka 2021 mfuko
huu ulikuwa na madeni ya Sh. bilioni 323.98
kutoka kwa taasisi za serikali na mashirika
mengine,” alisema.

Kwa upande wa Mfuko wa Taifa wa Hifa-
dhi ya Jamii wa Sekta Binafsi (NSSF) alisema
ulitoa mikopo ya Sh. trilioni 1.17 kwa taasisi

10 za serikali ambayo haijalipwa tangu mwaka

2007.

Alisema deni la serikali limeongezeka ,
kutoka Sh. trilioni 56.76 mwaka uliopita hadi
kufikia Sh. trilioni 64.52 kufikia Juni 30, 2021.

Alisema hivyo kuna ongezeko la Sh. trilioni
7.76 sawa na asilimia 13.7. ) )

Hata hivyo, alisema kipimo cha deni la seri-
kali kinachotumia pato la Taifa, kinaonyesha
deni hilo bado himilivu.

Alisema katika ukaguzi wa benki zinazo-
milikiwa na serikali alibaini kiwango cha
mikopo chechefu kwa Benki ya Maendeleo
(TIB) kiliongezeka kutoka asilimia 41.5 mwaka
2019 hadi asilimia 51.5 mwaka 2020 kinyume
na lengo la Benki Kuu ya Tanzania(BoT) cha
kufikia asilimia tano.

Alisema kiwango cha mikopo chechefu kwa
Benki ya TCB (Benki ya Biashara Tanzania)
kiliongezeka kutoka asilimia 5.87 mwaka 2019
hadi asilimia 15.1 mwaka 2020 kinyume na
lengo la BoT.

‘wanaokubaliana na DPP

Na Augusta Njoji,
DODOMA

MDHIBITI na Mkaguzi
Mkuu wa Hesabu za Seri-
kali (CAG), Charles Kichere,
ameanzisha ukaguzi maal-
umu wa fedha na utaratibu
wa kesi zilizohitimishwa
kwa kufuata Sheria ya
Makubaliano ya Kukiri Kosa
(Pre bargain) ya mwaka
2019 ili kujiridhisha na tara-
tibu zote na fedha zilizoku-
sanywa.

Kichere aliyasema hayo
jana alipokuwa akiwasili-
sha ripoti ya ukaguzi kwa
mwaka wa fedha unaoishia
Juni 30, 2021 kwa Rais Samia
Suluhu Hassan, Ikulu Cham-
wino.

Alisema katika ukaguzi
huo, ataangalia kiasi Kili-
chokusanywa kutokana na
utaratibu huo na utahusisha
mali zilizotaifishwa na seri-
kali.

FEDHA ZA UVIKO-19

CAG pia alisema anaen-
delea na ukaguzi kwenye
maeneo yote yaliyopatiwa
fedha za mradi wa fedha za
UVIKO-19 na kuahidi kila
senti ya fedha itakaguliwa
kuhakikisha imefuata she-
ria, kanuni, taratibbu na
miongozo husika.

“Nitakapokamilisha
ukaguzi huu, nitawasili-
sha ripoti kwako na ma-
tokeo yake yatawekwa
hadharani ili kuimarisha
uwajibikaji wa fedha hizo
nazingatia maelekezo uli-
yoyatoa wakati wa kuzindua
mradi Mheshimiwa Rais,”
alisema.

CAG alisema alifanya uk-
aguzi wa fedha zilizotolewa
na Benki Kuu kwa kipindi
cha Januari na Machi, mwa-
ka jana na ripoti alishakabi-
dhi, pia ukaguzi wa miradi
ya kimkakati, ukaguzi maal-
umu wa mifumo ya mapato

na ukaguzi wa mashirika ya
umma.

Alisema kwa mwaka
2020/21, amefanya ukaguzi
maalumu 56. Kati yake, 37
ni za Mamlaka za Serikali
za Mitaa, Serikali Kuu 12,
Mashirika ya Umma sita
na mmoja wa mifumo ya
TEHAMA.

MIRADI VIWANJA VYA
NDEGE

CAG Kichere alisema
kuanzia mwaka 2016/17
hadi 2020/21, serikali ilitu-
mia Sh. trilioni 1.02 kujenga
na kuboresha viwanja vya
ndege 12.

Alisema ukaguzi ulibaini
kuwa kuna mwingiliano wa
mamlaka na majukumu ya
uendelezaji wa viwanja vya
ndege baina ya Wakala wa
Barabara (TANROADS) na
Mamlaka ya Viwanja vya
Ndege (TAA) unaosababisha
upungufu wa uwajibikaji na

utekelezaji wa bajeti za mi-
radi hiyo.

“Kuna ongezeko la ghara-
ma ya Sh. bilioni 22.35 kuto-
kana na kutolipa fidia kaya
1,125 katika Kiwanja cha
Ndege cha Kimataifa cha
Julius Nyerere kwa zaidi ya
miaka 23,” alibainisha.

Alisema kuna watu wa-
natakiwa kulipwa fidia la-
kini hawajalipwa kutokana
na taratibu hazijakamilika,
hivyo tangu mwaka 1997,
tathmini inaonyesha deni
linaongezeka kutoka Sh.
bilioni saba hadi Sh. bilioni
29.

CAG pia alibaini uchelew-
eshaji wa malipo ya ma-
kandarasi uliosababisha
tozo za riba ya Sh. bilioni
14.14 ambapo Sh. bilioni
11.39 za Kiwanja cha Ndege
cha Kimataifa cha Julius
Nyerere na Sh. bilioni 2.75
za Kiwanja cha Ndege cha
Mwanza.

Urasimu bandarini wamulikwa

Na Christina Mwakangale

UCHELEWESHAJI wa
uondoaji mizigo katika
bandari ya Dar es Salaam
umelalamikiwa kuwa chan-
zo cha urasimu, hivyo ku-
sababisha ongezeko la bei
na hasara kwa wafanyabi-
ashara, imeelezwa.

Rais Samia Suluhu Hassan
alisema jana kuwa kumeku-
wa na malalamiko hayo ku-
tokana na kuongezeka kwa
muda wa kuondoa mizigo
hadi kufikia siku 28 kutoka
siku tatu au nne za awali.

Alisema malalamiko hayo
yalikuwa yakielekezwa kwa
Mamlaka ya Usimamizi wa

Bandari Tanzania (TPA).
“Namshukuru Katibu
Mkuu Kiongozi amefanya
‘study’ ndogo lakini nzuri
iliyobainisha kwamba kwa
upande wa TPA, meli zi-
nakaa siku mbili hadi tatu,
lakini kwa upande wa TICTS
(Kitengo cha makontena)
meli zinakaa hadi siku 28.
Wale wa sekta mkaangalie
kuna nini huko TICTS.
“Hawa ni kampuni binafsi,
lakini waendane na mashar-
ti na taratibu zilizowekwa
na bandari. Hatujui kuna
ajenda gani, kuweka meli
siku 28 na kutokana na
malalamiko yanayosemwa
meli nyingine zinaondoka

bila kushushwa mizigo.

“TPA wanakwambia meli
zote zilishusha mizigo kwa
tarehe hizi. Meli ambazo
zinaondoka bila kushusha
mizigo ni za TICTS,” alisema
Rais Samia.

UKAGUZI MAGARI

Rais alimwagiza Waziri
Mkuu, Kassim Majaliwa,
kushughulikia suala hilo
ikiwamo ucheleweshaji wa
kushusha mizigo hususan
magari.

“Eneo lile ni la kushushia
magari na si la kufanyia uk-
aguzi, yakishushwa yanakaa
pale hadi yafanyiwe ukaguzi
ndio yaondoke, meli ny-

ingine inasubiri eneo lipati-
kane ishushe. Tanzania ha-
tutengenezi magari, magari
yote yanatengenezwa tuna-
koyagiza.

“Kwa nini tusiwe na
agency (wakala) eneo am-
bako yanatengenezwa na
sio hiyo kazi ya ukaguzi
kufanyika hapa, na hata
ukilikagua hapa, umeliten-
geneza wewe, wakaguzi
tusijitengenezee kazi amba-
70 zinaleta urasimu. Magari
yakaguliwe huko mtu aje na
‘certificate’ (cheti), alisema.

Rais Samia, alisema uk-
aguzi wa magari ukifanywa
kwa uadilifu nje, utaondoa
urasimu.
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TUZO WANAWAKE VIONGOZI
AFRIKA, BOSI DSTV ANG’ARA

Na Mwandishi Wetu

TAASISI ya Wanawake katika Uongozi
Afrika (Women in Management Africa
-WIMA) , kwa ushirikiano na UNDP, Eu-
ropean Business Group, NBC na washiri-
ka wengine wameungana kuwatunuku
viongozi bora 50 wa kike wanaofanya
kazi nzuri katika nyanja mbalimbali za
usimamizi barani Afrika.

Huu ni mwaka wa tatu kwa WIMA
na washirika wake kuandaa tuzo hizo
kwa kuwaenzi viongozi hao wakuu wa-
nawake barani Afrika ambao wamefanya
vizuri katika taaluma zao, biashara na
maisha ya kila siku huku wakiwatia moyo
wengine ambapo mwaka 2019 na 2021,
waliwatunuku zaidi ya wanawake 85 kwa
utendakazi bora katika uongozi.

Tukio hili mashuhuri lililofanyika
mwishoni mwa wiki jijini Dar es Salaam,
pia lilishuhudia Mkuu wa Kitengo cha Ra-
silimali Watu wa MultiChoice Tanzania,
Tike Mwakitwange, akiwa miongoni mwa
waliong’ara katika 50-bora sambamba na
Juliana Mwapachu, Mkuu wa Masoko ya
Fedha za Kigeni NBC na Juliana Temu,
Mkurugenzi Mtendaji Amref Tanzania.

Aidha, lilihudhuriwa na Mwakilishi
Mkazi wa UNDP, Christine Musisi akiwa
mgeni rasmi pamoja na Waziri wa Mambo
ya Nje na Ushirikiano wa Afrika Mashari-
ki, Balozi Liberata Mulamula, Naibu Wa-
ziri wa Maji, Maryprisca Mahundi, Waziri

Mkuu wa zamani wa Tanzania, Mizengo
Pinda, Balozi wa Italia nchini Tanzania,
Marco Lombardi pamoja na wadau wen-
gine muhimu.

Akizungumza katika utoaji wa tuzo
hizo, Mwanzilishi na Mkurugenzi Mtend-
aji wa WIMA, Naike Moshi, alisema wa-
nawake waliotambuliwa kwenye tuzo
hizo ni katika vipengele kadhaa, ambavyo
ni 50-bora ya wanawake katika usimami-
zi Afrika, Bingwa wa Kike wa WIMA SDG,
Viongozi Wanawake katika NGOs, Tuzo
ya Uwezo wa WIMA, Tuzo ya WIMA Next-
gen, Tuzo ya WIMA Stem, Tuzo ya He for
She, Bingwa wa Chapa ya WIMA na Tuzo
ya Mafanikio ya Maisha ya WIMA.

“Nimefurahi kuwaona nyote mme-
kusanyika hapa kwenye hafla hii ya kip-
ekee ambapo tunaenda kuwatambua na
kuwatunuku wanawake na makampuni
yaliyofanya vizuri katika utendaji wao
mashuhuri na bora katika kujaza pengo
la kijinsia katika jamii zao kupitia kazi wa-
nayofanya katika sekta tofauti.

“Leo ni hafla yetu ya tatu ya utoaji tuzo,
na kwa mwaka huu tumeinua kiwango
kwa kuitisha mkutano wa kilele wa Pan-
African asubuhi. Mkutano huo ulivutia
zaidi ya washiriki 300, wanaume na wa-
nawake, kutoka ndani na nje ya nchi,
ambapo tulikuwa na mijadala na mida-
halo mikali kuhusu mikakati ya kuvunja
upendeleo unaoendana na kaulimbiu
ya Siku ya Wanawake 2022,” alisema na

kuongeza.

“Pia tulikuwa na mijadala shirikishi
kuhusu jinsi tunavyoweza kuongeza ush-
irikishwaji wa kifedha wa wanawake ka-
tika enzi hii ya uchumi wa kidijitali.”

Akifafanua namna washindi wal-
ivyopatikana, alisema jopo la majaji lili-
waelezea wanawake na wafanyabiashara
walioteuliwa kwa kina, hiyo ikiwa ni
baada ya kufungua dirisha la maombi
kwa umma ili kuuambia ulimwengu
kuhusu mafanikio yao, na baada ya ku-
soma wasifu wao, waliridhika kuwaorod-
hesha wanawake ambao wameonyesha
na kufanya kazi kwa ufanisi katika nafasi
zao za uongozi nchini Tanzania, Liberia,
Afrika, Kusini, Msumbiji, Ghana, Nigeria,
Jordan na UAE.

Aidha, Naike aliipongeza Serikali ya
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania chini
ya Rais Samia Suluhu Hassan. kutokana
na kutoa fursa kwa wanawake na ku-
wawezesha kwa njia tofauti katika uongo-
zi, ujasiriamali, teknolojia, na kwingineko
ndani ya mwaka wake mmoja madara-
kani.

“Januari, wanawake walivunja dari na
tuna mwanamke shupavu anayeongoza
Bunge la Tanzania, Spika wetu Tulia Ack-
son. Rais wetu amethibitisha wazi kuwa
wanawake ni nguzo imara katika kukuza
maendeleo katika nyanja za kijamii, kiu-
chumi na kisiasa,” alisema Naike.

Wanawake viongozi 50-bora wakiwa na viongozi mbalimbali waalikwa wakati wa utoaji tuzo mwishoni mwa wiki,
mgeni rasmi pamoja na Waziri Mkuu wa zamani wa Tanzania, Mizengo Pinda (wanne kushoto). MPIGAPICHA WETU

Serikali na michuano
Jumuiya ya Madola

Na Saada Akida

KATIBU Mkuu wa Wizara ya Utam-
aduni, Sanaa na Michezo, Dk. Has-
san Abbas, amewataka viongozi wa
vyama vya michezo kuwa wabunifu,
weledi na kuonyesha ufanisi mkub-
wa katika mikakati yao ya kupata
ushindi wakati huu wakijiandaa na
michuano ya Jumuiya ya Madola.

Mashindano ya Jumuiya ya Madola
yanatarajiwa kufanyika Julai hadi
Agosti, mwaka huu mjini Birming-
ham Uingereza ambapo Tanzania
imethibitisha timu zake tano kush-
iriki kupitia mchezo wa riadha, judo,
ngumi, kuogelea na wanyanyua uzito
kwa watu wenye ulemavu.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Katibu Mkuu huyo, alisema viongozi
wanatakiwa kuwa makini kuhakiki-
sha timu zao zinafanya maandalizi
mazuri kwa uweledi mkubwa wa
kwenda kutafuta ushindi katika
mashindano hayo.

Aliwataka kuandaa timu vizuri na
kambi za ndani, lakini pia wafanye
maandalizi yao ya kujipima nguvu
katika mashindano ya ngazi ya
kimataifa kabla ya kwenda katika
kushiriki michuano hiyo baadaye
mwaka huu.

“Ninachosema tunamalengo
makubwa kuliko kipindi chochote
kingine, sasa ni muda wa kuweka
mikakati ya ushindi kuandaa timu
kwa ubunifu na uweledi mkubwa
kwa sababu tunachotaka ni kurudi na
makombe tu,” alisema Dk. Abbas.

Aidha, aliwaondoa hofu viongozi
wa michezo shiriki na kuwaahidi
kuwa watafanyia kazi mawazo,
maoni na ushauri wa kujenga endapo
watawasilisha mapema.

“Ikiwamo suala la makocha wa
kigeni wenye viwango, kambi katika
sehemu yenye hali ya hewa sawia na
mashindano yatakapofanyika na hata
lishe bora kwa wachezaji. Serikali
haitasita kuyafanyia kazi kwa lengo
la mafanikio katika michezo hiyo,”
alisema.

Mchengerwa aonya sekta ya michezo

Na Saada AKida

WAZIRI wa Utamaduni, Sanaa na Mich-
ezo, Mohammed Mchengerwa, amesema
hatafumbia macho wala kuvumilia kiongozi
yeyote atakayefanya mambo ambayo hay-
akubaliki ikiwamo rushwa, ubadhirifu wa
fedha na upendeleo katika sekta anayoisi-
mamia.

Mchengerwa alitoa kauli hiyo jana katika
kilele cha maadhimisho ya wiki ya mafani-
kio ya Rais Samia Suluhu Hassan katika kip-
indi cha mwaka moja tangu aingie madara-
kani Machi 19, mwaka jana.

Waziri huyo alikemea vikali vitendo vya
baadhi ya viongozi wa taasisi, vyama na
shirikisho la michezo, kutumia nafasi wali-
zonazo vibaya kwa kujinufaisha wenyewe

au kuhujumu maendeleo ya michezo wa-
nayoisimamia.

Alisema Rais Samia ameupiga mwingi
hadi ‘ameondoka nao’ kutokana na kuleta
mapinduzi makubwa na mafanikio katika
kipindi kifupi cha mwaka mmoja, hivyo
akawataka wadau wote kuishi katika falsafa
zake ili kuenzi kwa ufasaha maono na nia
njema yarais.

“Viongozi wenzangu niwaombe na ku-
wasihi sana tusimuangushe rais, bali tuunge
mkono juhudi zake, nia njema na uthubutu
mkubwa aliouonyesha katika kuleta map-
induzi kwenye sekta yetu na tuuenzi kwa
vitendo,” alisema na kuongeza:

“Kama Waziri mwenye dhamana ya mich-
ezo sitafumbia macho wala kuvumilia kion-
gozi yeyote kufanya mambo yasiyokubalika

kurudisha nyuma juhudi za rais katika sekta
ninazozisimamia kuanzia wizarani, taasisi,
vyama na shirikisho la michezo.”

Alisema anatambua wapo baadhi ya vion-
gozi ambao kwa kipindi kirefu wanaende-
sha shughuli za vyama kwa mazoea bila
kufuata taratibu wala kuheshimu na kutii
mamlaka zinazosimamia michezo.

“Kwa kipindi cha uongozi wangu sitavu-
milia na nitamchukulia hatua kali za kishe-
ria kiongozi ambaye atabainika kufanya
matendo ya rushwa, ubadhirifu wa mali na
fedha za umma, upendeleo na unyanyasaji
katika michezo,”alisema Mchengerwa.

Alisema kwa mwaka mmoja wa Rais Sa-
mia, kumekuwa na mafanikio makubwa
ikiwamo ongezeko la bajeti, uanzishwaji wa
mfuko wa maendeleo ya michezo, ujenzi wa

miundombinu ya kisasa ya michezo kupi-
tia upya utekelezaji wa sera ya michezo ya
mwaka 1995.

“Kuanzisha programu ya kuibua vipaji
vya michezo , ukarabati wa Uwanja wa Nda-
ni wa Benjamini Mkapa, kutoa nafuu ya kodi
katika uingizaji wa nyasi bandia, kukamilika
kwa uteuzi wa shule 56 maalum za michezo
nchini na ujezi wa Kituo cha Maendelezo ya
Michezo katika cha Michezo Malya,” alise-
ma Mchengerwa.

Wakati huo huo Mchengerwa am-
emthibitisha Neema Msitha kuwa Ka-
tibu Mtendaji wa Baraza la Michezo la
Taifa (BMT), Bi. Consolata Mushi kuwa Ka-
tibu Mtendaji wa Baraza la Kiswahili la Taifa
(BAKITA) na Riziki Juma Majala kuwa Msajili
wa Vyama vya Michezo nchini.
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WERNER KUONDOKA CHELSEA

MSHAMBULIAJI wa Ujerumani, Timo Werner, ana-
taka kuondoka Chelsea na ‘Blues’ hao hawatamzuia
nyota huyo mwenye miaka 26 ikiwa timu zitafika bei
yake ya pauni milioni 33. (Sport1)

HAG KUMSAJILI ANTONY

KAMA Erik ten Hag atakuwa kocha wa Manchester
United, atamsajili winga wa Brazil, Antony mwenye
umri wa miaka 22, kutoka klabu yake ya sasa ya Ajax.
(Telegraph)

POGBA KUPUNGUZA MSHAHARA

KIUNGO wa Man United na Ufaransa, Paul Pogba
mwenye umri wa miaka 29, itabidi apunguze msha-
hara wake kwa kiwango kikubwa kama anataka kure-
jea Juventus msimu huu. (Calciomercato - via Mail)

NUNEZ KURUHUSIWA KUSEPA

MSHAMBULIAJI wa Benfica, Darwin Nunez mwe-
nye umri wa miaka 22, anayewaniwa na Tottenham,
ataruhusiwa kuondoka kama dili la pauni milioni 67
litafikiwa msimu huu. (0 Jogo - via Sport Witness)

SINISTERRA ATAKIWA ARSENAL

KLABU ya Arsenal imeweka mezani ofa ya kum-
nunua winga wa Feyenoord na Colombia, Luis Sin-
isterra mwenye umri wa miaka 22. (Corriere dello
Sport)

BELLINGHAM AWINDWA MADRID

REAL Madrid wanamlenga kiungo wa kati wa
Borussia Dortmund na England, Jude Bellingham,
licha ya mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 18
kuhusishwa na uhamisho wa Liverpool. (Bild)

ERIKSEN KUFUNGWA ZAIDI

KLABU ya Brentford inataka kurefusha mkataba wa
miezi sita wa kiungo wa kati wa Denmark, Christian
Eriksen mwenye umri wa miaka 30, uliosainiwa na
klabu hiyo. (Times)

RAPHINHA NA BARCELONA

BARCELONA hawajawasilisha ofa ya kum-
nunua mshambuliaji wa Leeds, Raphinha, lakini
makubaliano binafsi yamejadiliwa na wakala wa nyo-
ta huyo mwenye umri wa miaka 25. Winga huyo raia
wa Brazil ana kifungu katika mkataba wake kinacho-
amua bei yake ikiwa klabu yake itashushwa daraja.
(Fabrizio Romano)

TRAORE KUBAKI CAMP NOU

BARCELONA wanamatumaini ya kumsajili tena kwa
mkopo winga wa Hispania, Adama Traore mwenye
umri wa miaka 26, kutoka Wolve. (RAC 1 - via Goal)

GRIEZMANN KUONGEZEWA

KLABU ya Atletico Madrid huenda wakarefusha
mkataba wa mkopo wa mshambuliaji, Antoine Griez-
mann mwenye umri wa miaka 31, kutoka Barcelona,
lakini hawako tayari kumwachia mshambuliaji wa
Ureno, Joao Felix mwenye umri wa miaka 22 ajiunge
na miamba hao wa Hispania. (Goal)

WILLIAMS AIGOMEA UNITED

MLINZI wa Manchester United mwenye umri wa
miaka 21, Brandon Williams - ambaye kwa sasa yuko
Norwich kwa mkopo, amesema “hakuna haja” ya yeye
kurudi Old Trafford kama mchezaji wa ziada. (Mail)

DONDOO ZA SOKA
AGAZETI YA ULAYA

—_—

GHANA, CAMEROON, SENEGAL
RASMI KOMBE LA DUNIA 2022

® @ @®Lewandowski na Fernandes nao wazipa tiketi ya
Qatar timu zao za Poland na Ureno huku...

CAIRO, Misri

TIMU za Cameroon, Ghana, Mo-
rocco, Senegal na Tunisia zimefuzu
kutoka Ukanda wa Afrika kucheza
fainali za Kombe la Dunia zitakazo-
pigwa baadaye mwaka huu huko
Qatar, baada ya matokeo yao ya
michezo ya juzi usiku.

Cameroon ilishinda ugenini ma-
bao 2-1 dhidi ya Algeria kwa bao la
jioni na kufuzu baada ya mchezo wa
kwanza Algeria kushinda ugenini
1-0.

Ghana ikaiondosha Nigeria baada
ya sare ya bao 1-1 ugenini, mchezo
wa kwanza uliopigwa Ghana, timu
hizo zilienda sare tasa.

Morocco ikaitandika Jamhuri ya
Kidemokrasia ya Congo, DRC ma-
bao 4-1 pale Casablanca na kuiondo-
sha kwa jumla ya mabao 5-2 baada
ya awali ugenini mjini Kinshasa ku-
toka sare ya bao 1-1.

Sadio Mane akafunga penalti ya
ushindi kwa Senegal ikiiondosha
kwa matuta Misri baada ya kulin-

gana kwa mabao, kila mmoja ak-
ishinda kwake kwa bao 1-O.

Baada ya sare ya nyumbani ya bila
kufungana, Tunisia imesonga mbele
kwa bao la ugenini ililolipata kwe-
nye mchezo wa awali dhidi ya Mali.

ULAYA

Barani Ulaya, Poland na Ureno
zimefanikiwa kufuzu baada ya
kushinda michezo yao ya juzi usiku.

Shujaa wa Ureno alikuwa Bruno
Fernandes, kiungo wa Manchester
United aliyefunga mabao mawili,
wakati  wakiifunga  Macedonia
Kaskazini 2-0.

Poland ikafuzu kwenda Qatar
kwa mabao ya Robert Lewandowski
na Piotr Zielinski kuwapa ushindi
wa mabao 2-0 dhidi ya Sweden.

Nchi zingine zilizofuzu kutoka
bara la Ulaya ni pamoja na Ubelgiji,
Ufaransa, England, Serbia, Uholan-
zi, Hispania, Croatia na Uswisi.

AMERIKA KUSINI, KATI NA
KASKAZINI

Canada ilikuwa nchi ya kwanza
kufuzu kucheza Kombe la Dunia ku-

toka ukanda huo.

Brazil, Argentina, Ecuador, Uru-
guay nazo zimefuzu. Brazil ikikamil-
isha ratiba alfajiri ya jana kwa kuiza-
ba 4-0 Bolivia, Argentina ikaenda
sare ya 1-1 na Ecuador, Chile ikalala
2-0 dhidi ya Uruguay.

ASIA

Qatar yenyewe imefuzu moja kwa
moja kutokana na kuwa mwenyeji
wa mashindano hayo ikiungana na
Korea Kusini, Iran, Japan na Saudi
Arabia.

Iran jana imeichapa Lebanon 2-0,
Syria na Iraq zikaenda sare ya 1-1
huku UAE ikiilaza Korea Kusini kwa
bao 1-0.

Fainali ya mashindano hayo zi-
takazoshirikisha mataifa 32 zinata-
rajiwa kupigwa Desemba 18, 2022.

Haya yatakuwa mashindano ya
kwanza kufanyika Mashariki ya Kati
na yakiwa ya mwisho yakayotumia
mfumo wa sasa wa kushirikisha
timu 32, kabla ya kuanza kwa mfu-
mo mpya utakaoshirikisha timu 48
kuanzia fainali za mwaka 2026.
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Karibu SportPesa
1. Bet Sasa
2. Michezo zaidi
3. JACKPOT
4. Weka Pesa
S. Akaunti yangu
6. Toa Pesa
7. Matokeo ya Bet/Mechi
00. Toka

SportPesa
SPORTPESA.C0.TZ

HUDUMA KWA WATEJA MASAA 24, TUPIGIE:
0764115588, 0677115588
0685115588 GBT:0249

, @TZSportPesa n @SportPesaTZ @tzsportpesa

CHEZA USHINDE

JACKPOT

1,08

MANCINI KUENDEI.EA
KUINOA ITALIA

ROME, Italia

OBERTO Mancini ataendelea kui-
noa Timu ya Taifa ya Italia licha
ya kushindwa kufuzu mashinda-
no ya Kombe la Dunia kwa mara
ya pili mfululizo ya kwanza ikiwa nchini
Urusi 2018 na mwaka huu nchini Qatar.

Mancini aliiongoza timu ya Taifa ya
Italia kuchukua ubingwa wa Ulaya miezi
nane iliyopita, lakini amepoteza kwenye
mchujo wa kutafuta nafasi kushiriki mi-
chuano ya Kome la Dunia nchini Qatar
dhidi ya Macedonia Kaskazini.

Kocha Gian Piero Ventura alionyeshwa
milango ya kutokea baada ya kushindwa
kufuzu Kombe la Dunia nchini Urusi
mwaka 2018, ambapo Ufaransa ndiyo ili-
yokuwa bingwa wa michuano hiyo.

Ingawa chama cha soka nchini Italia
kipindi hiki kimeamua kubaki na Man-
cini, ambaye alirudisha hamasa kwenye
timu na kuiongoza kuchukua ubingwa wa
Euro 2020, kocha huyo mwenye miaka 57
bado anamkataba na shirikisho hilo am-
bao utaisha Mei 2026.

“Tunahitaji kuanza upya, nimezung-
umza na rais wa shirikisho, tumekubali-
ana kwenye kila kitu ambacho tum-
ezungumza na nini tuboreshe,”alisema
Mancini.

“Bado kijana na nilihitaji kushinda
Euro na Kombe la Dunia, itabidi tusubiri
kwa muda kidogo.

“Naipenda hii kazi na najua tukiungana
na wachezaji tunaweza fanya kitu bora
kingine, ukiachana na matokeo mabovu
kila kitu kinaendea vizuri.

MANCHESTER, England joto mwaka 2021, lakini tangu ame-
jiunga kumekuwa na tetesi za kuwa

anaweza kuondoka ikiwa tu, timu

MCHEZAJI wa zamani wa Man-

chester United, Rio Ferdinand,
amesema haoni mchezaji mwen-
zake wa zamani, Cristiano Ron-
aldo akiondoka kwenye klabu hiyo
kipindi cha majira ya joto hata
kama watashindwa kufuzu Ligi ya
Mabingwa Ulaya.

Ferdinand amecheza pamoja na
Ronaldo pale Man United kuanzia
mwaka 2003 hadi 2009, ambapo
walikuwa chini ya kocha Sir Alex
Ferguson huku wakifanikiwa ku-
chukua ubingwa wa Ulaya, Ligi Kuu
mara tatu, FA mara moja na Kombe
la Ligi mara mbili.

Ronaldo amejiunga na klabu ya
Man United kipindi cha majira ya

hiyo itashindwa kufuzu kushiriki
Ligi ya Mabingwa Ulaya.

“Sioni kama ataondoka, nataka
kuwa mkweli, hata kama Man Unit-
ed wakishindwa kuingia kwenye
nne bora,” alisema Ferdinand.

“Nafikiri Ronaldo anapaswa
kushughulika na Man Utd kwa
mwaka mwingine. Ndio anataka
kushindana, anayo hiyo hamasa ya
kutaka kushinda mataji, alishazoea
kufanya hivyo, amezoea kushinda
tu.

“Lakini mara zote haiwezi kuwa
hivyo, amekuwa na misimu mizuri
karibia miaka yake yote.”
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MAYELE AMPA PRESHA LUSAJO

Adam Fungamwango na Shufaa
Lyimo

STRAIKA wa Namungo na Timu
ya Taifa, Taifa Stars, Reliants Lusajo
amesema kushindanishwa na Fiston
Mayele wa Yanga kumesababisha awe
na presha kubwa, huku baadhi ya
mashabiki wakitarajia makubwa kuto-
ka kwake wakati lengo lake ni kuisaid-
ia timu yake na si kushindana na mtu.

Lusajo ambaye ana mabao 10 kwe-
nye Ligi Kuu Tanzania Bara, sawa
na Mayele, raia wa Jamhuri ya Kide-
mokrasia ya Congo, amesema kuwa
kutokana na Mayele kuwa anafunga,
basi baadhi ya mashabiki wamekuwa
wakimshinikiza afunge au kufanya
makubwa zaidi, kitu ambacho hakiku-
wahi kumtokea huko nyuma.

“Unajua mimi sishindani na mtu |

kwa sababu lengo si kushindana,
mimi nafunga mabao kwa ajili ya kui-
saidia timu yangu na misimu yote hii
nimekuwa nafunga, lakini msimu huu
watu wamenifanya niwe na presha ili
kushindana na Mayele, mimi kufunga
ni kawaida yangu na wala silali na
kuwaza kuwa nakwenda kufunga au
najiandaa sana, hapana, unajua vitu
vingine ni asili tu, kwa hiyo sina wasi-
wasi nitafunga sana, ila si kushindana
na mtu,” alisema Lusajo.

Kuhusu Mayele anasema kuwa
anamheshimu sana straika huyo,
kwa sababu naye pia ametokea kum-
heshimu, hivyo wote wawili wana-
heshimiana.

“Mayele ni straika mzuri sana na
tunaheshimiana sana, lakini mimi
pia nawaheshimu mastraika wengine
kama George Mpole, John Bocco na
Meddie Kagere. Unajua Bocco na
Kagere lazima uwape heshima ya pe-
kee kwa sababu wamefanya vitu vi-
kubwa kwenye ligi yetu na nje ya nchi
ambavyo sisi wenyewe bado hatujavi-
fanya,” alisema.

Akizungumzia Kiatu cha Dhahabu
Ligi Kuu Bara, alisema hafikirii sana
hilo, lakini pia akaongeza mchezaji
yeyote si lazima wao, anaweza kuwa
mfungaji bora.

“Huu ni mpira bwana, unaweza
kuongoza, ukapata majeraha, ukakaa
nje, wakaja wengine wanafunga waka-
wa wafungaji bora,” alisema Lusajo
ambaye amewahi pia kuichezea KMC.

Aidha, Lusajo alisema siri kubwa
ya mafanikio yake katika kufunga ni
kumsikiliza kocha wake kwa makini
nje na ndani ya uwanja.

“Kinachonifanya nifanye vizuri ni
kule kumsikiliza kocha wangu kwa
makini pamoja na kushirikiana na wa-
chezaji wenzangu,” alisema Lusajo.

Yanga Princess yatamba kupata mbadala wa Aisha

Na Saada Akida

KOCHA Msaidizi wa Yanga Princess,
Khalifan Mbonde, amesema kuondo-
ka kwa mshambuliaji kinara wa timu
hiyo, Aisha Masaka, hakujaacha pen-
go ndani ya kikosi chao na kwamba
anaamini wataendelea kufanya vizuri
katika mbio za ubingwa wa Ligi Kuu
ya Wanawake Tanzania.

Kauli hiyo ya Mbonde imekuja baa-
da ya jana kikosi chao kuibuka na ush-
indi wa bao 1-0 dhidi ya Alliance Girls
katika mechi ya ligi hiyo iliyopigwa
Uwanja wa Uhuru, Dar es Salaam.

Akizungumza na gazeti hili jana,
kocha huyo alisema kuondoka kwa
mfungaji wao huyo, Aisha kwenda
kucheza soka la kulipwa Klabu ya BK
Hacken FF ya Sweden, hakujawaathiri
lolote katika safu yao ya ushambuliaji.

Alisema nafasi ya nyota huyo tayari
imekuwa na watu ambao wanatakiwa
kuongeza umakini hasa katika nafasi
wanazotengenezewa.

“Mchezo wa leo (juzi) dhidi ya Al-
liance Girls, tulipata nafasi lakini
washambuliaji hawakuwa makini na
hatimaye dakika za mwisho kupata

bao 1-0, hii haina maana kwani ni ku-
tokana na kutokuwapo kwa Aisha, bali
ni safu ya ushambuliaji tu inatakiwa
kuwa makini,” alisema kocha huyo.

Alisema bado mipango yao ni ku-
hakikisha wanashinda mechi na
kutafuta pointi katika michezo ya
mzunguko wa pili ili kujiweka katika
nafasi nzuri ya kwenye msimamo wa
ligi hiyo.

Naye Kocha wa Alliance Girls, Sul-
tan Kassim, alisema Yanga hawakuwa
bora zaidi ya kutumia makosa wali-
yoyafanya mabeki na kipa wake ku-
pata ushindi huo.

“Tumekubali kupoteza mechi hii,
ila ukingalia makosa ya mabeki na
kipa kufanya makosa na mchezaji wa
Yanga kutumia nafasi hii kwa kutufun-
ga bao 1-0 ndiyo yaliyowafanya kuon-
doka na pointi tatu,” alisema Sultan.

Katika msimamo wa ligi hiyo, Simba
inaongoza kileleni ikiwa na pointi 33
zilizotokana na mechi 11, ikifuatiwa na
Yanga yenye alama 23 lakini wakiwa
mechi moja nyuma huku Alliance
Girls ikiwa nafasi ya sita na pointi zake
15.

TAREHE

01.02/04/22

MUDA MICHEZO

Leeds vs Southampton

JACKPOT

MECHI WIKI HII

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE 13

NYUMBANI

SARE  UGENINI
1 X 2

02.02/04/22

Wolverhampton vs Aston Villa

03.02/04/22

Borussia Dortmund vs RB Leipzig

04.03/04/22

Rangers vs Celtic

05.03/04/22

Fortuna Sittard vs Heracles Almelo

06.03/04/22

Troyes vs Reims

07.03/04/22

Clermont Foot vs Nantes

08.03/04/22

Atalanta vs Napoli

09.03/04/22

Augsburg vs VfL Wolfsburg

10.03/04/22

Panathinaikos vs PAOK

11.03/04/22

Granada vs Rayo Vallecano

12.03/04/22

Moreirense vs Vitoria Guimaraes

13.03/04/22

Juventus vs Inter

MECHI ZA USHINDI

“1" = NITIMU YA NYUMBANI KUSHINDA
“X" = NITIMU KUTOKA SARE
“2" = NITIMU YA UGENINI KUSHINDA.

ALHAMISI - 31/03/2022

NYUMBANI SARE UGENINI

GAMEID

MICHEZO

Zvezda 2005 Perm W vs Kubanochka Krasnodar W

1 X

Zhfk Yenisey Krasnoyarsk W vs FK Rubin Kazan W

Sidama Bunna SC vs Ethiopia Bunna SC

Melaka vs Pib FC

El Bayadh vs SC Ain Defla

Persik Kediri vs Bali Utd Pusam

NRB Teleghma vs Hamra Annaba

MO Constantine vs USM Khenchela

CA Batna vs MO Bejaia

USM EL Harrach vs ZR Temouchent

USM Hadjout vs MCB Oued Sly

JSM Bejaia vs IRB Lakhdaria

JSM Skikda vs Ain M'lila

USM Bel Abbes vs CRB Ain Ouessara

US Chaouia vs MC EL Eulma

Skaf Khemis Miliana vs MC Saida

Perak FA vs Kijang Rangers FC

GC Mascara vs JSM Tiaret

USM Annaba vs CA Bordj Bou Arreridj

JS Bordj Menaiel vs Irb Ouargla

ASM Oran vs RC Kouba

Kokand 1912 vs Metallurg Bekabad

CSKA Moscow W vs Ryazan Vdv W

FK Rostov W vs FC Zenit Saint Petersburg W

Bunyodkor vs Dinamo Samargand

Mosaset AL Bireh vs Shabab AL Amari

Islami Qalqilya vs Shabab Alsamu

WA Boufarik vs Ben Aknoun

Maccabi Kishronot Hadera W vs Maccabi Bnot Emek Hefer W

Addis Ababa City FC vs Bahir Dar Kenema FC

Sporting Gagnoa vs ASEC Mimosas

MS Kiryat Gat W vs AS Tel Aviv University W

Esbjerg vs Hobro

FC Lokomotiv Moscow W vs Chertanovo Moskva W

Hermanstadt vs Concordia Chiajna

Hapoel Beer Sheva W vs Bnot Netanya W

Wolfsburg W vs Arsenal W

Thagafi Tulkarem vs Markez Balata

RSV Meinerzhagen vs TSV Victoria Clarholz

Lyon W vs Juventus Women

CD Cortulua vs Fortaleza Ceif FC

Puerto Quito vs Manta

IJUMAA - 01/04/2022

Cdp Junior FC vs CA Bucaramanga Sa

AD Carmelita vs Universidad De Costa Rica

Deportivo Tachira vs Deportivo Lara

Olmedo vs America

Necaxa W vs Atletico San Luis W|

Colo Colo vs Union La Calera

Academia Puerto Cabello vs Caracas FC
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Mwenvyekiti wa Klabu ya Simba, Murtaza Mangungu, akizungumza na mashabiki wa timu hiyo wakati wa uzinduzi wa Kampeni ya
Hamasa kuelekea mchezo dhidi ya US Gendarmerie Jumapili wiki hii. Uzinduzi wa kampeni hiyo ulifanyika jana katika Stendi ya
Mabasi ya Magufuli Mbezi, Dar es Salaam. PICHA: SIMBA

PABLO ATOA AHADI
MBILI GENDARMERIE

® ® ®Aungana na uongozi kuita mashabiki kwa Mkapa
Jumapili, 200 kununuliwa tiketi...

Saada Akida na Shufaa Lyimo

WAKATT US Gendarmerie ya Niger waki-
tarajia kutua nchini leo tayari kwa mechi ya
kuhitimisha hatua ya makundi ya Kombe
la Shirikisho Afrika, Kocha Mkuu wa Simba,
Pablo Franco ameahidi mashabiki wao
mambo mawili; kushinda na kuonyesha kan-
danda safi katika mchezo huo utakaopigwa
Jumapili wiki hii.

Katika mchezo huo utakaopigwa saa 1:00
usiku katika Uwanja wa Benjamin Mkapa,
Dar es Salaam, Simba yenye alama saba
sawa na RS Berkane ya Morocco, inahitaji
ushindi ili kutinga robo fainali ya michuano
hiyo ya pili kwa utajiri kwa ngazi ya klabu Af-
rika baada ya ile ya Ligi ya Mabingwa barani
humu.

Katika Kundi D, ambalo linaundwa na Sim-
ba, Gendarmerie, RS Berkane, Asec Mimosas
ya Ivory Coast watakaokuwa ugenini nchini
Morocco Jumapili, ndio vinara wakiwa na
alama tisa, hivyo sare tu inawatosha kutinga
robo fainali. Akizungumza na gazeti hili jana,
Pablo alisema kwa sasa hawana cha kufikiria
zaidi ya mambo mawili, kushinda, lakini pia
kuwapa burudani mashabiki wa Simba.

Alisema anaamini wachezaji wake
watafuata kile alichowaelekeza na kuwapa
furaha mashabiki, lakini la muhimu zaidi
kwao ni kusaka ushindi ili kufikia malengo
yao ya kufuzu robo fainali.

“Lengo la kwanza kubwa ni kuhakikisha
tunashinda mchezo huo ambao ni fainali
kwetu, pia kuonyesha kandada safi la kuvu-
tia mashabiki watakaojitokeza kutusapoti
siku hiyo,” alisema.

“Tunajua tunahitaji kushinda ili kuwapa
furaha mashabiki, naamini watajitokeza
kwa wingi, jukumu letu benchi la ufundi na
wachezaji ni kuhakikisha tunawapa furaha
ikiwamo kushinda mchezo huo.”

Kuhusu hofu ya Simba kumkosa kiungo
wao mshambuliaji, Pape Sakho, taarifa ku-
toka Kitengo cha Habari na Mawasiliano ya
klabu hiyo, kinachoongozwa na Ahmed Ally,
zimeeleza alipata maumivu ya mguu katika
harakati za kuwania mpira mazoezini kwe-
nye Uwanja wa Mo Simba Arena, lakini kwa
sasa yupo fiti na jana alitarajiwa kuendelea
Nna mazoezi.

“Daktari amewatoa hofu mashabiki wetu,
Sakho hakupata majeraha makubwa anaen-
delea vizuri na leo (jana atarejea mazoezini

na atakuwa sehemu ya kikosi kitakachoshu-
ka dimbani Jumapili kuikabili Us Gendarme-
rie,” alisema Ahmed Ally.

Wakati huo huo, jana Mwenyekiti wa Kla-
bu ya Simba, Murtaza Mangungu, alizindua
kampeni ya hamasa kwa mashabiki kuele-
kea mchezo huo.

Katika uzinduzi huo, uliofanyika Stendi ya
Mabasi ya Magufuli Mbezi, Dar es Salaam,
Mangungu alisema uongozi pamoja na
wachezaji wote wapo imara kuelekea kwe-
nye mchezo huo na yeye binafsi akiahidi ku-
nunua tiketi 200 na kuzigawa kwa mashabi-
ki ili kwenda kuisapoti timu Jumapili.

Kuhusu taarifa ya baadhi ya wachezaji
wao kumaliza mikataba, Mangungu alisema:
“Kuna baadhi ya watu ambao wanazungum-
zia kumalizika kwa mikataba ya wachezaji
wetu wakidai wanataka kuwasajili kamwe
hawatafanikiwa kwa sababu tunafahamu
hizo ni propaganda tu,” alisema.

Katika uzinduzi huo, ulihudhuriwa na
matawi 26, jambo ambalo uongozi wa klabu
hiyo umewataka hata kuzidi kuhamasishana
kuhudhuria uwanjani siku hiyo ili kushiriki-
ana pamoja kufanikisha ushindi kwa ku-
wasapoti wachezaji.

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

Yanga, Azam FC
zatafutiana pumzi

Na Saada Akida

WAKATI Yanga ikishuka
dimbani jana usiku dhidi ya
Mafunzo ya Zanzibar kutafu-
tia kasi mechi yao Ligi Kuu
dhidi ya Azam FC, Kocha Mkuu
wa ‘Wanalambalamba’ hao,
Abdihamid Moallin, amesema
tayari wamepata kipimo kizuri
cha kuwavaa.

Yanga jana ilishuka katika
Uwanja wa Azam Complex,
Chamazi kuvaana na Mafunzo
ikiwa ni maandalizi kuele-
kea mechi dhidi ya Azam FC
ambao nao mwishoni mwa
wiki walijipima nguvu dhidi ya
DTB ya Ligi ya Champioship
kabla ya miamba hiyo ya Ligi
Kuu Bara kupepetana Aprili 6,
mwaka huu.

AkKizungumza na gazeti hili
jana, Kocha Moallin alisema
mechi waliyocheza ya Kirafiki
ni muhimu sana na wamepata
kipimo tosha kuelekea katika
maandalizi ya mechi ijayo.

Alisema mechi dhidi ya DTB
FC imempa mwanga wa kuona
kikosi chake na kupima uta-
yari wa wachezaji wake baada
ya kufanya mazoezi ya wiki
nzima.

“Tumepata mchezo mzuri
wa kujipima nguvu baada
ya kufanya mazoezi muda
mrefu, tunaendelea na
maandalizi yetu kuji
andaa dhidi ya Yanga,
mchezo utakuwa mgumu
na ushindani kwa sababu
kila mmoja anahitaji pointi
muhimu,” alisema kocha
hUVO.

Alisema anafanyia kazi ma-
pungufu ya kikosi chake, lakini
pia ubora wa wapinzani wao,
Yanga kuhakikisha wanabakiza
pointi nyumbani katika mch-
ez0 huo.

Kocha huyo alisema michezo
miwili ndani ya uwanja huo
hawakupata matokeo mazuri
na wanarejea kuhakikisha
mechi dhidi ya Yanga wana-
fanikiwa kufikia malengo ya
kubakiza pointi tatu nyumbani.
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