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Maagizo ya RC 
mgogoro wa ardhi 
Kigamboni yakwama 
kwa kamishna
Na Mwandishi Wetu

SAKATA la mgogoro wa ardhi kata ya 
Kimbiji, Manispaa Kigamboni ambao Mkuu 
wa Mkoa wa Dar es Salaam, Amos Makalla, 
alitangaza uamuzi wa serikali wa kuchukua 
kipande cha ardhi chenye mgogoro, limek-
wama  kwa Kamishna wa Ardhi, imebaini-
ka. 

Mgogoro huo kati ya kampuni ya ASM (T) 
Limited na wananchi, ulidumu kwa muda 
mrefu kabla ya Makalla kuutolea ufumbuzi 
Desemba 16, mwaka jana, baada ya vikao 
mbalimbali kufanyika.

Baada ya kufanya ziara mara mbili kwe-
nye eneo lenye mgogoro na kupitia kanuni 
mbalimbali, Makalla aliagiza Halmashauri 
ya Manispaa ya Kigamboni kuilipa fidia ASM 
(T) LTD ili ukuta  uliojengwa na mwekezaji 
huyo kufunga barabara inayopita kwenye 
viwanja vyake ‘pacha’ ubomolewe kuwez-
esha wananchi na wawekezaji wengine 
kwenye eneo la ufukwe kutumia kama 
barabara kwenda kwenye maeneo yao.

Hata hivyo, uchunguzi wa gazeti ili ume-
baini suala hilo limekwama kwenye ofisi 
ya Kamishna wa Ardhi, makao makuu ya 
Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya 
Makazi licha ya barua ya uamuzi kutumwa 
kwake tangu Januari, mwaka huu.

Mmoja wa wakazi wa Kimbiji, Abdallah 
Mbonde, akizungumza na gazeti hili, ,alise-
ma amefuatilia sakata hilo na kubaini kam-
ishna msaidizi wa ardhi mkoa wa Dar es Sa-
laam tayari alishalifanyia kazi na kuandika 
barua kwa kamishna ili kumjulisha waziri 
mwenye dhamana kwa ajili ya utekelezaji.

“Tumeshangaa Mkuu wa Mkoa kashatoa 
maelekezo kwa niaba ya serikali kwenye 
mkutano Desemba mwaka jana, ambao na 
mimi nilikuwapo na tumegundua pia barua 
imeshaandikwa kwa kamishna. Sasa  hatu-
jui sababu zinazochelewesha maamuzi ya 
kulimaliza sakata hili,” alisema Mbonde.

Kamishna wa Ardhi, Nathaniel Mathew, 
alipoulizwa kuhusu suala hilo, alimtaka 
mwandishi kuwasiliana na Mkuu wa 
Kitengo cha Mawasiliano Serikalini katika 
wizara, Anthony Ishengoma, ambaye naye 
alipotafutwa alisema hawezi kutoa majibu 
mpaka atakapowasiliana na kamishna. 

“Mkuu yuko safarini, sasa siwezi kutoa 
majibu mpaka niwasiliane naye hivyo 
naomba usubiri,” alisema Ishengoma.

Waziri wa Ardhi, Nyumba na Maendeleo 
ya Makazi, Dk. Angeline Mabula, ambaye 
ndiye mwenye mamlaka ya kumwandikia 
Rais kuomba kutwaa ardhi kwa mmiliki, 
alisema pamoja na kulifahamu suala hilo, 
bado barua kutoka kwa Kamishna wa Ar-
dhi haijamfikia mezani kwake.

Kukwama kwa jambo hilo kumeendelea 
kuwa adha kwa wananchi wa maeneo hayo 
ambao wengi wao ni wavuvi waliokuwa 
wakiitumia barabara hiyo kwenda kwenye 
shughuli zao baharini.

Aidha pia sakata hilo limekuwa kikwazo 
kwa wawekezaji wa hoteli katika maeneo 
hayo ambao wamelazimika kufunga ho-
teli zao kwa kukosa barabara rasmi kuingia 
kwenye maeneo yao.

Mmoja wa wamiliki wa hoteli katika eneo 
hilo, Vidate Msoka, alisema wamekwama 
kwenye biashara zao na kulazimika kua-
chisha wafanyakazi kutokana na kufungwa 
kwa hoteli kwa kukosa barabara rasmi.

Hiki ndicho kiini cha vijana kutowajibika katika ndoa
Na Romana Mallya

KASI ya vijana hasa wa 
kiume kutowajibika katika 
nafasi zao kwenye ndoa ime-
kuwa ikiongezeka kila uchao. 

Hatua hiyo imewaibua 
viongozi wa kidini, kimila na 
wazazi ambao wamebainisha 
mambo kadhaa wanayoami-
ni ndicho kiini cha mmomo-
nyoko wa maadili  kwa vi-
jana wa kiume,  unaochangia 
kushindwa kwenye nafasi zao 
katika ndoa.

Baadhi ya mambo yanay-
otajwa ni pamoja na malezi, 
mila kusahaulika, kujilea au 
kulelewa na watu wasio na 
maadili na wazazi kutumia 
muda mwingi katika kazi 
badala  ya malezi ya watoto.

Uchunguzi wa Nipashe 
umebaini kuwapo kwa jan-
ga  hilo, vijana wengi wana-
jiingiza kwenye mapenzi na 
wanawake umri mkubwa ili 
kulelewa na wengine kukim-
bia ndoa.

Katibu Mkuu wa Baraza la 
Maaskofu Katoliki Tanzania 
(TEC), Dk. Charles Kitima, 
alisema katika makuzi ya 
mtoto kwenye familia, wa-
zazi wanapaswa kuwa mfano 
wa kuwawajibisha na ku-
wafundisha kazi ili wajue kui-
shi kwa kujitegemea.

“Lakini pia akiwa shuleni, 
kuanzia shule za msingi zi-
nasisitiza maadili ya kuwa-
jibika na kujua mipaka ya 
maisha na uhuru. Tukum-
buke kufundisha na kutenda 
inategemea mzazi atafuatilia 
vipi matendo ya mtoto wake 
tangu mdogo kuona kama 
yanaendana na anavyolelewa 
shuleni.

“Ni wazi kuwa, kwa sasa 
changamoto kubwa ni hii, 
wazazi wanakaa na watoto 
muda gani? Wana muda wa 
kutosha wa kupima tabia 
zao? Jibu ni hapana,” alisema.

Dk.  Kitima alisema usi-

mamizi wa tabia unapaswa 
kuangaliwa shuleni lakini 
utengenezaji tabia huko 
nyuma ulifuatiliwa zaidi na 
mzazi.

“Watoto walikuwa wa-
nakwenda kufanya shughuli 
pamoja na wazazi wao kabla 
haya mambo ya wazazi ya ku-
tokuwa na muda nao kwam-
ba wako ‘busy’ hayajaanza. 
Hata shuleni kulikuwa na vi-
pindi vya watoto wanafanya 
kazi na wanafuatiliwa, wana-
pewa adhabu wanalima.

“Ukienda nchi nyingine 
unakuta watoto wamewekwa 
kwenye makundi mbalimbali 
kujifunza tabia ya kuwajibika, 
haya yote ni kuwafanya waji-
funze tabia ya uwajibikaji, ku-
jitolea na kujituma na kuonye-
sha uwezo wa kujitegemea. 
Hivi sasa mtoto hawajibishwi 
kuchota maji, kufua hata kuli-
ma bustani, haya yote yana-
sababisha baadaye ashindwe 
kufanya kazi ya aina yoyote,” 
alisema.

Tatizo lingine analitaja 
kuwa ni kwa watoto wanao-
soma shule za mjini, kazi si 
sehemu ya malezi hivyo, na 
wenyewe wanafikiri kwam-
ba atakuja na kukuta fedha 
na ndizo zitafanya kazi na si 
yeye.

Padre Kitima aliwakum-
busha wazazi kuwa malezi 
ya mtoto ni lazima ajengewe 
hofu ya Mungu ili wajue neno 
Mungu si la kutamka tu bali 
linapaswa kuishi. 

Pia alisema ni lazima wa-
hakikishe wanafunda tabia za 
watoto wao ili wengine wam-
wone ana vigezo vya kijamii 
na kukubalika kila hatua ya 
maisha ya mtoto.

 “Mtoto anapojitegemea 
wazazi huwatenga, mila na 
dini hutengwa ndiyo maana 
unakuta vijana wengi wa-
nashindwa kuanzisha familia 
na wanaoanzisha wanakim-
bia,” alisema.

KUVUNJIKA NDOA

Alisema kuvunjika kwa 
ndoa nyingi kunasababish-
wa na kutofuata taratibu za 
kimila za kuanzishwa familia 
na maandalizi ya malezi ya-
nayoanza utotoni ikiwamo 
jando ambalo hutumika ku-
waandaa kuwa wanaume 
thabiti wanaoweza kuwajibi-
ka kutunza ukoo na kabila.

Chifu Mkuu wa Wasafa ku-
toka Mbeya, Loketi Mwash-
inga, alisema kwa sasa lime-
kuwa jambo la kawaida 
kumkuta kijana mwenye 
umri mdogo, akilelewa na 
mwanamke mtu mzima na 
akiwa hana wasiwasi wowote.

Alisema wanafanya hivyo 
kwa sababu hawataki ku-
jishughulisha zaidi ya kutafu-
ta urahisi wa maisha kwa 
wanawake waliowazidi umri 
au wenye umri wao ambao 
wana uwezo wa kipato.

Chifu Mwashinga alisema 
vijana wa sasa wamekuwa to-
fauti na mila zilizowalea wa-
zazi wao na kilichowafikisha 
kuwa hivyo ni utandawazi.

“Ili kuwarudisha kwenye 
mstari ni lazima serikali 
ikubali kushirikiana na wa-
zee wa mila kila mkoa ambao 
wao watasaidia kuelimisha 
na kukemea vitendo vina-
vyofanywa na vijana tofauti 
na mila na desturi, wakati 
mwingine unaweza kuogopa 
kukemea maana wana lugha 
chafu na wanaweza kuku-
piga.

“Maadili ya watoto yanaan-
zia kufundishwa nyumbani, 
walimu wanapokea pamoja 
na jamii. Kuna tukio hapa 
Mbeya lilitokea shule moja 
ya sekondari ilikuwa inaon-
goza kwa matukio ya mimba. 
Tuliposhirikishwa tulitoa 
kauli moja kwamba mtoto 
atakayempa mimba binti, 
tutamhamishia ailee wakati 
binti akiendelea na masomo, 

mpaka sasa hakuna mimba 
tena” alisema.

Mwenyekiti wa Kamati  za   
Amani na   Jumuiya   ya 
Maridhiano Tanzania, Shek-
he Alhad Mussa Salim, aliwa-
kumbusha wanaume kwam-
ba jukumu walilobeba ni la 
kumsimamia mwanamke 
ikiwa ni pamoja na kutimiza 
wajibu  wa kumlisha, kumvi-
sha na kumpatia makazi.

“Mwanamke akifanya ma-
jukumu hayo huwa ni hisani 
si wajibu wake na anapofanya 
hivyo hupata dhawabu , ki-
tendo cha mwanaume kuan-
za wajibu wake anapoteza 
heshima yake”, alisema huku 
akitoa wito kwa vijana kwam-
ba wasikwepe majukumu yao 
na kutafuta kulelewa.

Jumanne Hassan, mkazi 
wa Mwenge mkoani Dar es 
Salaam, alisema kitendo cha 
baadhi ya vijana wa kiume 
kutowajibika kwenye maju-
kumu ya familia au kujishu-
ghulisha kinasababishwa na 
kupenda maisha rahisi.

“Siku hizi vijana hawataki 
kutumia akili nyingi, hawa-
taki kutumia nguvu. Wana-
taka  maisha rahisi, walelewe. 
Wakiwa  na familia jukumu la 
malezi wanaliacha kwa mwa-
namke. 

Unakuta  mwanamke 
anaamka alfajiri anakwenda 
sokoni ananunua maembe 
anaweka kwenye beseni 
anatembeza barabarani 
anauza, mwanaume anaam-
ka saa tano, anataka akute 
chai mezani akinywa anaishia 
kijiweni,” alisema.

Fransisca Peter mkazi wa 
Tegeta, Dar es Salaam, am-
baye ni mama mwenye wato-
to watatu wakiwamo wawili 
wa kiume, alikiri kwamba 
wazazi wengi wamesahau 
malezi na kufanya watoto wa-
jilee kupitia mitandao ya ki-
jamii matokeo yake yanaone-
kana hivi sasa.

Mafundi wa kampuni ya Sinohydro wakiendelea na ujenzi wa barabara ya Mabasi Yaendayo Haraka (BRT), 
Vingunguti, Dar es Salaam, jana. PICHA: JUMANNE JUMA
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WB yataja 
mbinu kasi 
kukuza 
uchumi 
Na Gwamaka Alipipi

BENKI ya Dunia (WB) imese-
ma serikali na sekta binafsi zi-
napaswa kushirikiana kwa uka-
ribu ili kukuza uchumi imara.

Mkurugenzi wa WB Tanza-
nia, Nathan Belete, alitoa rai 
hiyo jana wakati wa mkutano 
ulioandaliwa na Jukwaa la 
Maofisa Watendaji Wakuu wa 
Kampuni Binafsi (CEOrt), ikiwa 
ni sehemu ya kikao cha kila 
mwezi.

Katika mkutano huo uliowa-
shirikisha wakuu wa sekta bin-
afsi uliolenga kujadili mtazamo 
wa Tanzania, Belete alisema 
ushirikiano wa pamoja kati ya 
serikali na sekta binafsi unahi-
tajika ili kuongeza kazi ya uku-
aji uchumi.

“Benki ya Dunia inatamani 
kuona hatua za kuwajibika 
kutoka kwa sekta binafasi ka-
tika kukuza biashara, kuzali-
sha ajira nyingi hususani kwa 
vijana pamoja na kuongeza 
thamani ya uzalishaji, lengo ni 
kufikisha uchumi wa Tanzania 
kwenye asilimia saba,” alisema.

Alisema WB itaendelea ku-
fanya kazi na mamlaka husika 
kwa mashauriano ya karibu 
na sekta binafsi, lengo kuu ni 
kuboresha mazingira ya bi-
ashara, akisema ni lazima ku-
wapo na mazingira wezeshi ya 
biashara ili sekta binafsi iweze 
kujiendeleza. Kadhalika Be-
lete alisema WB inaamini ka-
tika sekta binafsi iliyoimarika, 
kwamba wanaipongeza serikali 
kwa kufanya mageuzi ambayo 
yanaunga mkono sekta binafsi.

“Hali ya uchumi wa Tanzania 
ni thabiti, kasi ya ukuaji wake 
kwa mwaka jana ilikuwa ni 
asilimia 4.6, ina tia matumaini 
na ni kielelezo cha uhusiano 
mzuri kati ya serikali na sekta 
binafsi,” alisema Belete.

Naye Mwenyekiti wa CEOrt, 
David Tarimo, alisema sekta 
binafsi wanawajibu wa kujadiri 
kuhusu matatizo na kanuni 
za sera, masuala ya Kodi ya 
Ongezeko la Thamani (VAT).

 “Sekta binafsi ndiyo injini ya 
ukuaji wa uchumi. Tukiweka 
njia sahihi ya kuwezesha utend-
aji wa sekta hiyo kasi ya ukuaji 
uchumi kufikia asilimia saba in-
aweza kufikiwa,” alisema.

Tarimo alisema idadi ya 
watu inaongezeka, hivyo nchi 
inatakiwa kuwa na ukuaji halisi 
wa matumaini wa kila mtu kwa 
kuwekeza katika elimu na afya.

Alisema kwa mujibu wa tak-
wimu za WB, uchumi wa Tan-
zania umeonyesha kuimarika 
baada ya mlipuko wa ugonjwa 
wa corona.

Wasota mwezi gesti kumsubiri Waziri Mkuu 
Na Paul Mabeja, DODOMA

BAADHI ya wakazi wa ki-
jiji cha Sale, Loliondo wilayani 
Ngorongoro mkoani Arusha, 
wamejikuta wakisota kwa 
takribani siku 30 katika nyum-
ba ya kulala wageni jijini hapa, 
wakitaka kumwona Waziri 
Mkuu Kassim Majaliwa.

Wakazi hao ambao wali-
wawakilisha wanakijiji wenzao, 
waliwasili jijini Dodoma tangu 
Februari 26, mwaka huu, kwa 
lengo la kumwona Waziri Mkuu 
ili kumfikishia malalamiko ya 
eneo la mashamba yao kumeg-
wa na kijiji jirani.

Akizungumza na waandishi 
wa habari jijini hapa jana, mmo-
ja wa wanakijiji hao, Mary Sek-
eretu, ambaye aliwawakilisha 
kinamama, alisema lengo la kuja 
jijini Dodoma ni kuuona viongo-
zi wa juu akiwamo Waziri Mkuu 
ili kufikisha malalamiko yao.

Sekeretu alisema kutokana na 
mgogoro huo wa mipaka baina 

ya kijiji chao na kijiji jirani cha 
Yasimdito kilimega eneo kubwa 
ambalo walikuwa wakilitumia 
kwa ajili ya kilimo kutokana na 
upimaji wa mipaka ya kiutawala 
uliofanywa na serikali.

“Mimi nimekuja Dodoma ku-
toka Loliondo kuwawakilisha 
kinamama wenzangu ambao 
wametutuma kuja kumwona 
Waziri Mkuu. Lengo  letu ni ku-
toa malalamiko yetu kwa uon-
gozi wa juu kutokana na wilaya 
kushindwa kutusaidia kupata 
haki. “Maeneo ambayo yame-
chukuliwa ni yale ambayo tuli-
kuwa tukiyatumia kwa ajili ya 
kilimo lakini waliokuja kupima 
ardhi walipima bila kushirikisha 
pande zote mbili, hivyo kusaba-
bisha mashamba yetu kumegwa 
na kijiji jirani,” alisema.

Sekeretu alisema kutokana na 
hali hiyo, hivi sasa wanashindwa 
kulima kutokana na upande wa 
pili kupiga marufuku ya wao ku-
ingia kwa    madai hilo si eneo 
lao tena hali   ambayo inaweza 

kusababisha   uvunjifu wa ama-
ni. “Sisi kama kinamama tumeo-
na hakuna haja ya suala hili kue-
ndelea kulifumbia macho kwani 
linaweza baadaye kuleta maafa 
kutokana na vijana kuanza ku-
taka kuvunja amani. Tunaiomba 
serikali ije ili kutupatia suluhu 
ya mgogoro huu,” alisema.

Mwakilishi wa kundi la wa-
zee, Steven Giranga, alisema 
toka wamefika Dodoma wame-
jaribu kufanya jitihada za kuo-
nana na viongozi wa serikali la-
kini kila wanapofika wanagonga 
mwamba. “Baada ya kushindwa 
kumwona Waziri Mkuu, ika-
bidi tumtafute Waziri wa Ar-
dhi, (Nyumba na Maendeleo ya 
Makazi, Dk. Angeline Mabula) 
lakini pia na yeye tumeshindwa. 
Tumekuja hapa kwa gharama 
za wananchi ambao wametu-
changia kuja kuiona serikali ili 
kupata suluhu, hivyo tumeona 
ninyi waandishi wa habari 
mnaweza kutusaidia kufiki-
sha kilio chetu hadi kwa Rais 

wetu Samia (Suluhu Hassan),” 
alisema. Mwenyekiti wa Kijiji 
cha Sale, Mussa Radia, alisema 
wanahofu kuwa mgogoro huo 
kama hautatatuliwa kwa wakati, 
kunaweza kuibuka mapigano 
baina ya pande hizo ndiyo 
maana waliona wafike Dodoma 
kuwaona viongozi wakuu wa 
nchi ili kupata suluhu.

“Cha ajabu tumefika Dodo-
ma lakini hakuna tulichopata 
zaidi ya kutumia fedha kwa 
ajili ya malazi na usafiri kila siku 
kwenda mji wa kiserikali. Ndiyo 
maana tumeona leo ( jana) kabla 
ya kuondoka tuzungumze na 
vyombo vya habari ili mtusaidie 
kufikisha kilio chetu,” alisema 
Radia Makamu wa Rais, Dk. Phil-
ip Mpango, hivi karibuni akifun-
gua mafunzo ya uongozi kwa 
wakuu wa wilaya yaliyofanyika 
kwa siku tano jijini hapa, aliwa-
taka kuhakikisha wanashughu-
likia malalamiko ya wananchi 
yanayohusu migogoro ya ardhi 
na mipaka ya vijiji.

Othman ataka ufumbuzi kupanda
kwa bei za bidhaa mwezi mtukufu 
Na Mwandishi Wetu,           
ZANZIBAR  

MAKAMU wa Kwanza wa 
Rais wa Zanzibar, Othman 
Masoud Othman, ameziagiza 
Mamlaka na Taasisi zinazosima-
mia biashara na masoko kukaa 
pamoja ili kujadili matatizo ya-
nayochangia baadhi ya bidhaa 
kupanda bei hasa katika kipindi 
cha mfungo wa Mwezi Mtukufu 
wa Ramadhani.

Othman ameyasema hayo 
jana katika soko kuu la Darajani 
mjini Unguja, baada ya kukamil-
isha ziara yake ya kutembelea 
masoko ya bidhaa mbalimbali 
Zanzibar kuona mwenendo wa 
bei na upatikanaji bidhaa tofauti 
hasa kwa mahitaji ya futari ya 
mfungo wa Ramadhani.

Alisema katika ziara hiyo, 
amebaini kwamba kuna baadhi 
ya matatizo yaliyochangia ku-

wapo bei kubwa kwa baadhi ya 
bidhaa na pia mpangilio wa bei 
za bidhaa usiowiana kwa bidhaa 
mbalimbali hata zile zinazotoka 
Tanzania Bara. Alisema jambo 
hilo  linaweza kupatiwa ufum-
buzi na mamlaka na vyombo 
hivyo baada ya kukaa pamoja.

Kiongozi huyo alisema serika-
li katika kipindi hiki cha mwezi 
mtukufu inataka kuwapo un-
afuu wa bei za bidhaa tofauti 
masokoni hasa zinazotumiwa 
zaidi na wananchi kwa futari ili 
wazimudu na kuendelea na iba-
da ya swaumu kwa wepesi zaidi 
kwa upatikanaji wa mahitaji yao 
ya futari.

Kwa mujibu wa Othman, kuna 
changamoto ya kupanda bei za 
baadhi ya bidhaa, hivyo kuwapa 
ugumu baadhi ya wananchi ku-
tomudu upatikanaji wa mahitaji 
jambo ambalo watendaji kupi-
tia mamlaka na taasisi husika 

wanapaswa kulijadili na kuona 
namna ya kuzitatua.

Pia alisema katika ziara hiyo 
amebaini kwamba kuna masu-
ala ya kibiashara ambayo yana-
hitaji kufanyiwa kazi na serikali 
jambo ambalo litawezesha ku-
patikana unafuu wa bei za bid-
haa kwa wananchi.

Awali, Mkuu wa Mkoa wa 
Mjini Magharibi, Idrisa Kitwana 
Mustafa, aliyembatana na Oth-
man katika ziara hiyo, alisema 
serikali imekuwa ikijitahidi ku-
weka mazingira mazuri na rafiki 
ya kibiashara kama vile kupati-
kana kwa maeneo ya biashara 
ambayo yatasaidia kufanya bi-
ashara kwa wepesi.

Waziri wa Biashara na Maen-
deleo ya Viwanda Zanzibar,  
Omar Said Shaaban, alisema 
kwamba wizara hiyo imekuwa 
ikiwezesha kuzifanyia kazi 
changamoto mbalimbali za kibi-

ashara ili kuweka uwiano wa bei 
kwa bidhaa mbalimbali na wa-
nanchi waweze kupata unafuu 
wa mahitaji yao. Baadhi ya wa-
fanyabidhara wanaouza bidhaa 
zinazotoka Tanzania Bara, kiki-
wamo kitoweo cha nyama ya 
ng’ombe, wamesema kupanda 
kwa bei kunatokana na kuwapo 
tozo mbili za Tanzania Bara na 
Zanzibar, jambo ambalo wal-
isema linawaongezea gharama 
watumiaji wa bidhaa hizo.

Kuhusu uhaba wa nazi, baadhi 
ya wafanyabishara walisema ku-
pungua kwa kiasi kikubwa kwa 
bidhaa hiyo Zanzibar, tegemeo 
kubwa limekuwa Tanzania Bara 
hasa katika maeneo ya Lindi , 
Kilwa na Mafia lakini kumeku-
wa na tatizo la usafiri kufikisha 
bidhaa hiyo Zanzibar. Hali hiyo, 
walisema inaongeza bei na ku-
wafanya wananchi wenye kipa-
to kidogo kushindwa kumudu.

Mwenyekiti wa 
Halmashauri Kuu 
ya Bakwata, Shekhe 
Hamisi Mataka 
(kulia), akipata 
maelezo kutoka kwa 
Mwenyekiti wa Bodi 
ya gazeti la Dar’sa 
la Kiislamu,
Khalfan Mazrui, 
wakati wa uzinduzi 
wa gazeti hilo jijini 
Dar es Salaam
juzi. PICHA: JU-
MANNE JUMA
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Kasi watoto kuzaliwa na maradhi yaongezeka
Na Waandishi Wetu

M
IAKA ya karibuni 
limekuwapo tatizo 
la kinamama kuji-
fungua watoto we-

nye magonjwa yasiyoambukiza, 
hivyo  kuiweka nchi kwenye ha-
tari kubwa ya ongezeko la wag-
onjwa na ukosefu wa nguvu kazi.

Uchunguzi wa Nipashe ume-
baini kuwa tatizo hilo linazidi ku-
shika kasi kulinganisha na miaka 
ya nyuma na kwamba baadhi ya 
magonjwa hayo yalikuwa yaki-
wapata watu wazima. Hali hiyo 
imeilazimu Nipashe kupiga hodi 
kwa madaktari bingwa ili kufa-
hamu nini kisababishi kikuu. 

Mtaalamu wa magonjwa ya 
watoto katika Hospitali ya Rufani 
ya Mkoa wa Mbeya, Dk. Boniface 
Mariki, amesema ziko sababu 
mbalimbali zinazofanya watoto 
kuzaliwa wakiwa na magonjwa 
yasiyoambukiza.

Dk. Mariki alisema baadhi ya 
magonjwa ambayo watoto wa-
nazaliwa nayo ni pamoja na kisu-
kari, mgongo wazi pamoja moyo.

Alisema moja ya sababu ni 
pamoja na kinamama kutohud-
huria kliniki wakati wa ujauzito, 
hivyo kukosa elimu pamoja na 
baadhi ya dawa muhimu ambazo 
wanatakiwa kuzitumia.

Baadhi ya watoto, alisema  wa-
nazaliwa na kisukari kutokana na 
kurithi ugonjwa huo kutoka kwa 
mama au kupata maambukizi 
ambayo yanashambulia kongo-
sho, hivyo kushindwa kuchuja 
sukari.

“Watoto kuzaliwa na matatizo 
ya mgongo wazi na kichwa kikub-
wa husababishwa na kinamama 
kutofuata masharti wanayopewa 
na wataalamu hospitalini wakati 
wa ujauzito hasa kumeza vidonge 
vya kuongeza damu na madini ya 
folic acid,” alisema Dk. Mariki.

UVUTAJI SIGARA

Daktari Bingwa wa Magonjwa 
ya Wanawake, Dk. Cosmas Kapin-
ga, anabainisha kwamba sababu 
zinazosababisha mtoto kuzaliwa 
na magonjwa yasiyoambukiza 
ziko nyingi kama vile kurithi, uko-
sefu wa lishe kwa mama mjamzi-
to au mtoto.

Alisema sababu nyingine ni 
jamzito kuvuta sigara wakati wa 
miezi mitatu ya ujauzito hali in-
ayoweza kusababisha mtoto ku-
zaliwa na tatizo la moyo, presha 
au kisukari.

“Hata matumizi ya pombe 
kwa mama mjamzito, matumizi 
ya dawa za kulevya, matumizi 
ya dawa za malaria, minyoo kip-
indi cha miezi mitatu ya ujauzito 
yanaweza kusababisha mtoto 
kuzaliwa na magonjwa yasiyoam-
bukiza,” alisema Dk. Kapinga.

Dk. Kapinga alisema sababu ny-
ingine ni majeraha kwa mjamzito 
wakati wa kujifungua, kwamba 
anaweza kumbana mtoto kichwa 
na kusababisha mtoto huyo ku-

zaliwa akiwa taahira.
Daktari Bingwa wa Ma-

gonjwa ya Wanawake kutoka 
Hospitali ya Benjamini Mkapa 
(BMH), Dk.Harry Mwambe, 
anaeleza kuwa kinamama kuwa 
na tatizo la sukari ni moja ya 
sababu ya kuzaa watoto wenye 
ugonjwa  huo.

“Shida kubwa ni kinamama 
wengi hivi sasa kuwa na shida 
ya sukari nyingi, hivyo mtoto 
anapozaliwa ana ‘adopt’ hali ile 
ndiyo maana unakuta hivi sasa 
kumekuwa na tatizo la idadi 
kuwa ya watoto wadogo kuwa 
na shida ya ugonjwa wa sukari,” 
alisema.

Alibainisha kuwa mtindo wa 
maisha nao umekuwa chanzo ki-
kubwa cha kuongezeka kwa ma-
gonjwa yasiyo ya kuambukiza.

“Hivi sasa watu wanakula ho-
vyo vyakula unakuta mtu ana uz-
ito mkubwa kuliko urefu wake, 
hivyo inatakiwa watu kuanza 
kula vyakula salama lakini pia 
kufanya mazoezi ili kuondokana 
na tatizo hili la magonjwa yasiyo 
ya kuambukiza,” alisema Dk. 
Mwambe.

Dk. Salha Nassoro Rashid ku-
toka Hospitali ya Rufani ya Mkoa 
wa Manyara alisema miongoni 
mwa magonjwa ambayo watoto 
wanazaliwa nayo ni vichwa ku-
jaa maji, utumbo kuwa nje na 
kuzaliwa bila kuwa na sehemu 

ya haja kubwa.
Alisema tatizo la watoto ku-

zaliwa na vichwa maji maarufu 
vichwa vikubwa lipo kwa wingi 
huku akibainisha kuwa idadi 
yao si kubwa sana kwa mwezi, 
kwamba wanapokea mtoto 
mmoja na wengi wao wanakuwa 
wamepewa rufani.

Pia alisema kuhusu utumbo 
kuzaliwa ukiwa nje ni tatizo am-
balo lipo na kwa wiki wanapokea 
watoto wawili.

Daktari kutoka Idara ya Upas-
uaji wa Ubongo na Mfumo wa 
Fahamu Hospitali ya Rufani ya 
Kanda Bugando, David Kambale, 
alisema uzembe, ulaji wa vyaku-
la, mtindo wa maisha ni chanzo 
cha magonjwa hatari kwa wa-
toto.

Alisema ongezeko la watoto 
wanaozaliwa na matatizo mbal-
imbali ikiwemo magonjwa ya 
saratani, vichwa vikubwa pamo-
ja na mgongo wazi katika mikoa 
ya Kanda ya Ziwa vimekuwa 
vikisababishwa na tatizo la ki-
namama kutokujali mienendo 
ya maisha kila siku.

Alisema zaidi ya watoto 1,000 
kutoka mikoa mbalimbali ya 
ndani na nje ya Kanda ya Ziwa 
hupokelewa katika Hospitali 
ya Rufani ya Kanda Bugando 
wakiwa na magonjwa ya sara-
tani, vichwa vikubwa na mgongo 
wazi. Alisema  hizo ni takwimu 

kuanzia Oktoba, 2021 hadi Ok-
toba, mwaka jana.

Alisema ugonjwa wa kichwa 
kikubwa  kitaalamu hujulikana 
kwa jina la ‘Hydrocephalus’ iki-
wa jina hilo linatokana na neno 
la Kigiriki lenye maana ya maji 
ndani ya kichwa, alieleza kuwa 
si kila mwenye kichwa kikubwa 
ana ‘hydrocephalus’.

Dk. Kambale alieleza watoto 
700 hupokewa kwa mwaka ka-
tika hospitali hiyo ili kufanyiwa 
upasuaji, akisema tatizo hilo lin-
atokana na ubongo kuwa na kiasi 
fulani cha majimaji.

Kuhusu tatizo la mgongo wazi, 
Dk. Kambale alisema ugonjwa 
huo kwa jina la kitaalam hu-
itwa ‘spina bifida’, ambapo ni 
ugonjwa au hali ambayo mtoto 
anazaliwa nayo huku uti wa 
mgongo ukiwa wazi, kutokana 
na mifupa kutokufunga vizuri.

Alisema kwa kawaida baada ya 
mimba kutunga uti wa mgongo 
hutengewa nusu upande mwing-
ine na nusu upande mwingine 
na baadae kuungana, kwamba 
wakati wa muunganiko huo ndi-
yo kasoro inaweza kutokea na 
hivyo sehumu fulani ikawa hai-
jaziba vizuri na kuacha tundu.

Alisema tatizo hilo linaweza 
kusababishwa na mjamzito ku-
fanyiwa kipimo cha mionzi (X-
ray), matumizi ya dawa za kifafa, 
upungufu wa ‘folic acid’ yaani 

dawa za vitamin B9 zitolewazo 
katika zahanati wakati wa kli-
miki.

Pia alisema  ugonjwa huo un-
aweza kumpata mtoto yeyote 
ambaye mama yake hakupata 
virutubisho kabla ya kushika 
mimba ikiwa kwa kawaida viru-
tubisho hivyo hupatikana katika 
vyakula vyenye protini na vina 
uwezo wa kumzuia mama kwa 
asilimia kubwa asipate changa-
moto ya kuzaa mtoto mwenye 
ulemavu huo. 

Daktari wa magonjwa ya sara-
tani kwa watoto kutoka hospital-
ini hiyo, Dk. Heronima Joas, alise-
ma ugonjwa wa saratani kwa 
watoto nao ni tishio nyakati hizi, 
huku sababu kubwa zikidaiwa 
kuwa pamoja na wajawazito ku-
tumia samaki wanaovuliwa kwa 
kutumia kemikali aina ya zebaki 
zinazohusishwa na maambukizi 
ya saratani kwa mtoto kipindi 
akiwa tumboni.

Alisema mpaka sasa wataal-
amu bado hawajabaini sababu 
hali za magonjwa ya saratani 
kwa watoto, lakini kunavitu baa-
dhi ambavyo vinahusishwa na 
ugonjwa huo ikiwa ni pamoja na 
uvuvi wa kemikali.

 Imeandaliwa na  Jaliwa-
son Jasson (BABATI),  Paul 
Mabeja, (DODOMA), Vitusi 
Audax (MWANZA) na Nebart 
Msokwa (MBEYA)

Watoto wenye ulemavu wa akili na usonji katika kituo  cha  Udiakonia, kilichoko Mtoni,  Dar es Salaam. 
PICHA: JUMANNE JUMA
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Chuo kufumua 
mitaala kuendana 
na hali halisi

Mchimba madini amwangukia Rais leseni
Na Thobias Mwanakatwe,  
SINGIDA

 MCHIMBAJI mdogo wa ma-
dini, Richard Lyamuya, mkazi 
wa Manispaa ya Singida , am-
emwomba Rais Samia Suluhu 
Hassan kuingilia kati apate haki 
yake baada ya Ofisi ya Madini 
Mkoa wa Singida kukataa kum-
patia leseni wakati amefuata 
taratibu zote kwa  kulipia ada  
za zaidi ya Sh. milioni moja zi-
lizoainishwa kisheria. 

Akizungumza na waandi-
shi wa habari juzi, Lyamuya 
alisema alipeleka maombi ya 
kupatiwa leseni ya uchimbaji 
dhahabu katika kijiji cha Ma-
tongo wilayani Ikungi na ofisi 
ya Ofisa Madini Mkazi Mkoa wa 
Singida ilimwelekeza alipie ada 
ya maombi, ada ya maandalizi 
na ada ya pango na vyote alili-
pia kama kawaida na kupewa 
stakabadhi. 

Lyamuya alisema katika hali 
ya kushangaza, baada ya leseni 
kutoka ili akabidhiwe, Ofisa 
Madini Mkazi Mkoa, Chone 
Malembo, amekataa kutoa 
saini leseni ili itoke  kwa madai 
kwamba eneo aliloomba lina 
mgogoro. 

Kutokana na hatua hiyo, 

alisema kumekuwa na maswali 
yasiyo na majibu kwa sababu 
kama ofisi hiyo ilijua eneo hilo 
lina mgogoro, kwa nini ilim-
ruhusu kulipia ada hizo. 

Alisema amefuatilia suala 
hilo kwa kuandika barua katika 
ofisi ya madini mkoa wa Singi-
da, Ofisi ya Mkuu wa Wilaya ya 
Ikungi na kwa Mkuu wa Mkoa 
lakini hajapata msaada wow-
ote.

 “Katika ofisi ya Mkuu wa 
Wilaya ya Ikungi nimefika zaidi 
ya mara saba bahati mbaya 
sikufanikiwa kuonana na 
mkuu wa wilaya badala yake 
nilionana na Katibu   Tawala 
ambaye alinisikiliza na aka-
nipa majibu kuwa amezun-
gumza   na Ofisa Madini wa   
Mkoa   akasema leseni ninay-
oilalamikia hataweza kunipa 
bali niendelee na leseni zingine 
nilizo nazo,” alisema. 

Aliongeza kuwa jambo la 
kushangaza wakati tayari ame-
shafanyiwa mchakato na ku-
subiri kupata leseni, baadhi 
ya maofisa katika ofisi ya ma-
dini mkoa wa Singida waliweka 
ombi namba PML145961/CZ 
Septemba 3, mwaka jana, kwe-
nye mtandao katika eneo hilo 
hilo ambalo yeye ameomba 

leseni lakini baadaye ombi hilo 
liliondolewa. 

Lyamuya alisema baada 
ya kufika katika ofisi zote za 
serikali bila mafanikio, Machi 
13, mwaka huu, mwanasheria 
wake wa kampuni ya Kim & Co. 
Advocates, aliiandikia barua 
ofisi ya madini mkoa kutaka 
mteja wake apewe leseni yake 
kwa kuwa amefuata taratibu 
zote. 

“Unachokifanya si matakwa 
ya sheria bali ni utashi wako 
kama mtu binafsi. Haku-
na   mgogoro wa kiuchim-
baji katika leseni hii na hata 
mgogoro ungekuwapo basi 
kifungu cha 102 cha Sheria ya 
Madini namba 14 ya 2010 king-
etumika na kwa niaba ya Kam-
ishina wa Madini ungeendesha 
nafasi hii ya kimahakama na 
kutoa uamuzi wa mgogoro. 
Lakini  tunachokiona unashu-
ghulika na upande mmoja wa 
mteja wetu,” imeeleza sehemu 
ya barua hiyo ya mwanasheria 
ambayo ameandikiwa ofisa ma-
dini mkazi. 

 Mwanasheria wa mchim-
baji huyo, Raymond Kim, 
ameendelea kueleza katika 
barua yake hiyo   kwa kutoa 
angalizo kwamba mteja wao 

atawajibika kuchukua hatua za 
kisheria kama ofisi ya madini 
mkoa itaendelea kukataa kutoa 
leseni namba PML 0734SGD 
ambayo leseni hiyo ilitokana na 
ombi namba PML 133372/CZ. 

Pamoja na kuliweka katika 
mizania ya kisheria, mchimbaji 
huyo amemwomba Rais Sa-
mia aingilie kati suala hilo kwa 
kuwa amefuatilia katika ofisi 
nyingi za serikali na hajapata 
msaada. 

Kaimu Ofisa Madini Malem-
bo alipoulizwa alikiri kuufa-
hamu mgogoro huo na kuwa 
ulianza baada ya watu wawili 
kujitokeza kwamba eneo hilo 
aliloomba leseni Lyamuya 
(mchimbaji) ni shamba lao. 

Alisema walibaini eneo hilo 
lina mgogoro wakati tayari 
ameshafanya mchakato wa 
malipo. Alipoulizwa na waandi-
shi kama je, fedha hizo atarud-
ishiwa mchimbaji huyo, alijibu 
kuwa hilo ni suala lingine bila 
ya kufafanua zaidi.

 Malembo alisema ofisi yake 
itaendelea kufanya mchakato 
wa kusuluhisha kati ya wenye 
shamba ambao nao wanataka 
wafanye uchimbaji kwenye 
eneo hilo kama wataona inafaa 
wafanye ubia wa uchimbaji. 

Watumishi maadili ya umma wasisitiza weledi
Na James Mwanamyoto,  
DODOMA

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya 
Rais, Menejimenti ya Utumishi 
wa Umma na Utawala Bora, 
Jenista Mhagama awewataka 
watumishi wa Sekretarieti ya 
Maadili ya Viongozi wa Umma 
kuyafanyia kazi kwa uadilifu, 
weledi na busara malalamiko 
yanayowasilishwa na wananchi 
dhidi ya viongozi wa umma. 

Mhagama alitoa maelek-
ezo hayo juzi wakati akifungua 
Mkutano wa Baraza la Wa-
fanyakazi wa Sekretarieti ya 
Maadili ya Viongozi wa Umma, 
uliofanyika katika Ukumbi wa 
Mikutano wa Ofisi ya Mkuu wa 

Mkoa, mjini hapa.  
Waziri Mhagama aliwasisiti-

za watumishi hao kutenda haki 
katika kushughulikia malala-
miko yanayowasilishwa na 
wananchi dhidi ya viongozi wa 
umma. 

“Tendeni haki kwani kutenda 
haki ni pamoja na kumwadhi-
bu aliyebainika kufanya kosa 
na kutokumwadhibu ambaye 
hajafanya kosa. Hizo   zote ni 
haki kwa muktadha wa maadili 
na utawala bora,” alisema.

  Mhagama alisema ili 
taifa lisonge mbele, linahitaji 
mchango wa kiutendaji wa 
watumishi wa Sekretarieti ya 
Maadili ya Viongozi wa Umma 
ambao wana jukumu kubwa la 

kuwaongoza Watanzania kuli-
letea taifa maendeleo kwa kuz-
ingatia sheria, kanuni, taratibu 
na miongozo iliyopo.

  Pia alizitaka taasisi zote za 
umma kufanya mikutano ya 
mabaraza ya wafanyakazi kwa 
mujibu wa Waraka Na. 1 wa 
Rais wa Mwaka 1970 unaoen-
delea kutumika mpaka  sasa. 

“Taasisi zingine zimekuwa 
zikipanga bajeti bila kufanya 
mikutano ya mabaraza ya wa-
fanyakazi. Hiyo ni kuwanyima 
haki watumishi kutoa maoni na 
michango yao itakayowezesha 
utekelezaji mzuri wa bajeti. 

“Hatua ya Sekretarieti ya 
Maadili ya Viongozi wa Umma 
kufanya mkutano wa baraza 

la wafanyakazi ili kutathmini 
utekelezaji wa bajeti, kinaa-
shiria kuwa taasisi inaendesh-
wa kwa kuzingatia misingi ya 
maadili.

  Kamishna wa Maadili, Jaji 
Mstaafu Sivangilwa Mwange-
si, alisema mkutano huo wa 
baraza la wafanyakazi ni wa 
pili kufanyika katika mwaka wa 
fedha wa 2022/23. Kwa   mu-
jibu wa utaratibu wa taasisi 
yake, ni mkutano maalum 
kwa ajili ya kufanya mapitio ya 
utekelezaji wa bajeti ya mwaka 
wa fedha 2022/23 utakaofikia 
tamati Juni 31, mwaka huu, 
pamoja na kujadili mpango 
mkakati wa kutekeleza bajeti 
ya mwaka wa fedha 2023/24.

Na Godfrey Mushi, MOSHI 

CHUO Kikuu cha Ushirika Moshi 
(MoCU), kimeanza rasmi mchaka-
to wa kukusanya maoni ya waajiri 
katika bodi zinazosimamia taalu-
ma na utaalam, sekta ya umma na 
binafsi, wahitimu na wanafunzi, 
kabla ya kuifumua mitaala 15 na 
kuandaa programu mpya 11 zitaka-
zoamua hatima ya wanaohitimu 
elimu ya juu kukabiliana na soko 
la ajira.   Makamu Mkuu wa Chuo 
hicho, Prof. Alfred Sife, wakati ana-
zindua mpango huo juzi, alisema 
hatua hiyo ni muhimu katika kipin-
di ambacho soko la ajira limebadi-
lika, kwa maana ya kuwa na mahi-
taji mapya ya ujuzi na maarifa. 

Prof. Sife alisisitiza kuwa hatua 
hiyo inachagizwa pia na mwing-
iliano wa ajira kwa mataifa mbal-
imbali kutokana na utandawazi, 
idadi ya wahitimu kuongezeka 
kupita uwezo wa nafasi za ajira zi-
nazozalishwa na sekta mbalimbali.

“Tuko katika kipindi kijulikana-
cho kama mapinduzi ya viwanda 
yanayoongozwa na matumizi 
makubwa ya TEHAMA (Teknolo-
jia ya Habari na Mawasiliano), 
hivyo kuhitaji uzalishaji wa wa-
hitimu wenye ujuzi na mapinduzi 
haya,”alisema. 

Kabla ya uzinduzi huo,  Nai-
bu Makamu Mkuu wa Chuo hicho, 
Utawala na Fedha wa MoCU, Prof. 
Fredy Kilima, alisema maboresho 
hayo ni utekelezaji wa mradi wa ki-
taifa wa elimu ya juu wa mageuzi 
ya kiuchumi.

 Mradi huo unaotekelezwa kati-
ka Chuo Kikuu cha Ushirika Moshi, 
ni sehemu ya vyuo vingine 14 vili-
vyoko hapa nchini.

  “Mradi unafadhiliwa na seri-
kali ya Tanzania chini ya Wizara ya 
Elimu, Sayansi na Teknolojia, kupi-
tia mkopo kutoka Benki ya Dunia 
(WB). Dhima kuu ya mradi huu ni 
kuwa na elimu inayoendana na 
soko la ajira.  

 “Kimkakati kuna namna nyingi 
za kufikia lengo hili ili kutimiza 
dhima ya mradi mojawapo ya mi-
kakati iliyopendekezwa na mradi, 
ni kufanya marejeo ya mitaala 
iliyoko na kuandaa mitaala itakay-
owawezesha wahitimu kuwa na 
ufahamu na maarifa yatakayoleta 
tija kwenye soko la ajira,” alisema.  

Aidha, Naibu Makamu Mkuu wa 
Chuo, anayeshughulikia taaluma, 
utafiti na ushauri elekezi, Prof. 
John Safari, akizungumzia ma-
boresho hayo, alisema: “Umuhimu 
wake unaonekana katika elimu tu-
nayoitoa inaakisi mahitaji ya waka-
ti ya kijamii na kiuchumi. 

“Tunafanya hivyo ili kuhakikisha 
kwamba tunajibu hoja ya changa-
moto mbalimbali za kijamii na kwa 
hiyo maoni yanapaswa kutoka kwa 
jamii yenyewe ambayo ni Watan-
zania wenzetu.”

Waziri wa Nchi, 
Ofisi ya Rais, Mene-
jimenti ya Utumishi 
wa Umma na Uta-
wala Bora, Jenista 
Mhagama, akiagana 
na Kamishna 
wa Maadili, Jaji 
Mstaafu, Sivangilwa 
Mwangesi, mara 
baada ya kufungwa 
Mkutano wa Baraza 
la Wafanyakazi 
wa Sekretarieti ya 
Maadili ya Vion-
gozi wa Umma 
jijini Dodoma jana. 
PICHA:MPIGAPICHA 
WETU
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MAONI & UCHAMBUZI

LEO ni siku ya tisa ya mwaka wa tatu bila 
kuwa na Rais John Magufuli, aliyefariki 
dunia Machi 17, 2021 akiwa mwenye ndo-
to ya kuhakikisha Tanzania inajitegemea 
kiuchumi.

 Rais Magufuli aliondoka akiwa amea-
cha alama kutokana na miradi mbalim-
bali ya maendeleo aliyokuwa ameian-
zisha ikiwamo bwawa la umeme la 
Mwalimu Nyerere, reli ya kisasa, kuima-
riaha miundombinu ya barabara, ujenzi 
wa   barabara za juu Dar es Salaam na 
mingine mingi.

  Juhudi za kuboresha miundombinu 
ya barabara, zilisaidia kupunguza foleni 
jijini, ambazo kwa namna moja au ny-
ingine zilichangia kukwamisha shughuli 
za kiuchumi.

 Lakini pia aliamini kuwa kufanya kazi 
kwa nguvu, juhudi na  maarifa, inaweze-
kana watu kujiletea maendeleo, huku 
akizuia vijana kushinda vijiweni badala 
yake wafanye kazi, ili kujiletea maende-
leo.

Ikiwa ni siku ya tisa  tangu kumalizika 
kwa miaka miwili ya kifo chake na pia 
siku ya saba tangu kuanza mwaka wa 
tatu wa Rais Samia Suluhu Hassan ma-
darakani, ni vyema kutambua juhudi za 
viongozi hao katika kuleta maendeleo ya 
nchi.

 Rais Magufuli hayupo tena, lakini ba-
hati nzuri ni kwamba, mrithi wake naye 
anapita katika nyayo zile zile, kwa kue-
ndelea kusimamia miradi aliyoanzisha 
mtangulizi wake, ili kuhakikisha inaka-
milika.

 Miongoni mwa miradi hiyo nimeitaja 
awali kuwa ni bwawa la umeme la Mwal-
imu Nyerere, ujenzi wa reli ya kisasa, 
ujenzi wa miundombinu ya   barabara 
zikiwamo za juu, za mabasi ya mwen-
dokasi na mingine katika maeneo mbal-
imbali nchini.

 Rais Samia amekuwa akisisitiza kuwa 
serikali ya awamu ya sita inaendelea 
kukamilisha miradi yote ya maendeleo 
iliyoanza wakati wa serikali ya awamu ya 

tano na kwamba miradi mingi imeanza 
kukamilika.

 Mkazo wa Rais kwa wananchi ni kuwa-
taka wananchi kuhakikisha wanatunza 
miundombinu inayojengwa na serikali, 
ikiwamo barabara na madaraja ili iweze 
kudumu na kuchangia katika maendeleo 
ya taifa.

  Anaweka wazi kuwa serikali haita-
wafumbia macho watendaji ‘wanaopiga 
dili’ katika miradi ya maendeleo na ku-
sababisha wakandarasi wasiokuwa na 
sifa kupata kazi au kupitisha miradi iliyo 
chini ya viwango vinavyotakiwa.

 Ninadhani kwamba kila mmoja wetu 
anahusika katika kuhakikisha miradi ya 
maendeleo inaimarika kwa watendaji 
kuisimamia vizuri na pia wananchi kuwa 
tayari kutoa kwa vyombo vya dola wan-
apoona miradi inahujumiwa.

 Pamoja na hayo, wakaguzi wa miradi 
hawana budi kujiweka mbali na rushwa 
kutoka kwa makandarasi ili wasipitishe 
miradi mibovu ambayo inaweza kuliin-
giza taifa kwenye hasara zisizotarajiwa.

  Kimsingi ni kwamba, iwapo kila 
mmoja wetu atafanya sehemu yake kwa 
uaminifu, itakuwa ni rahisi kwa serikali 
kufikia malengo ambayo imejiwekea kwa 
ajili ya maendeleo ya taifa na watu wake.

  Maana yake ni kwamba hakutakuwa 
na wachakachuaji wa miradi hiyo, wala   
watu wanaoiba miundombinu ya miradi 
yenyewe, kwani kwa hatua hiyo, itakuwa 
ni rahisi taifa kusonga mbele kimaende-
leo na kiuchumi.

 Kile ambacho Rais amekuwa akitam-
ani, ni kuona utekelezaji wa miradi ya 
maendeleo unaofanywa katika maeneo 
mbalimbali nchini, unakwenda   sam-
bamba na ukusanyaji wa mapato ili kuku-
za uchumi wa nchi.

 Ukweli ni kwamba Rais anachukizwa 
na rushwa, ubadhirifu wa fedha, katika 
utekelezaji wa miradi ya maendeleo, 
kwani vitendo hivyo vinaweza vikavuru-
ga jitihada za serikali za kuinua uchumi 
wa nchi.

Miaka mwili bila JPM, miradi 
aliyoacha inaendelezwa

 Muungwana Lazima Nilonge

Jitihada za pamoja kichocheo
katika kutokomeza kifua kikuu
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Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500
Mapokezi:      0745 700710
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MACHI 24 kila mwaka, huwa ni maadhimisho ya Siku ya Kifua Ki-
kuu na kwa mwaka huu, kitaifa yalifanyika Bariadi mkoani Simiyu 
na mgeni rasmi alikuwa Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa.

 Katika hotuba yake, Waziri Mkuu alisema ugonjwa huo umeen-
delea kuwa tishio duniani hususani kwa nchi zinazoendelea, Tan-
zania ikiwamo. Kwa mujibu wa Waziri Mkuu Majaliwa, wastani wa 
watu 28,000 hufariki dunia kila mwaka kutokana na ugonjwa huo. 
Pamoja na hali kuwa hivyo mpaka sasa, vifo hivyo kwa takwimu 
za Shirika la  Afya Duniani (WHO), kwa mwaka 2022 vilipungua 
kutoka 55,000 hadi 25,800 sawa na asilimia 55.

 Pamoja na kubainisha hayo, ziko habari njema kwamba mam-
bukizi mapya ya ugonjwa huo hapa nchini yamepungua kutoka 
wagonjwa 306 katika kila watu 100,000 hadi wagonjwa 208 katika 
idadi hiyo ya watu. Kupungua kwa maambukizi hayo kunatokana 
na jitihada za makusudi zilizofanywa na serikali pamoja na wadau 
wengine katika kuhakikisha ugonjwa huo unakuwa si tishio tena.

 Miongoni mwa hatua zilizochukuliwa na serikali na wadau hao 
ni pamoja na  kuongeza wigo wa huduma ili kuwafikia wananchi 
hususani maeneo yenye maambukizi makubwa ya kifua kikuu.

 Sambamba na jitihada za kuwafikia wananchi na kutoa elimu, 
kupungua kwa maambukizi na vifo kunatokana na dhamira ya 
serikali ya kuhakikisha kila Mtanzania anapata huduma bora za 
afya ili kumwezesha kushiriki ipasavyo kwenye shughuli za uzal-
ishaji mali na kujikwamua na umaskini kupitia mkakati wa dunia 
wenye lengo la kuhakikisha kifua kikuu kinatokomezwa ifikapo 
2030. 

Jitihada zinazofanywa katika kuhakikisha azma ya kutokomeza 
kifua kikuu mwaka 2030 hazitakuwa na maana kama kila Mtanza-
nia hatashiriki kwa nafasi yake na eneo lake katika kampeni hiyo. 
Jambo la kwanza, inapaswa kutolewa elimu kuhusu ugonjwa huo 
kwa kuelezea dalili zake pamoja na kuhamasisha iwapo kampeni 
kwa ajili ya upimaji wa hiari wa kifua kikuu.

Jambo lingine linalopaswa kuzingatiwa ni kuelimisha jamii 
kuondokana na mila potofu zilizotamalaki katika jamii kuwa 
mtu akipata kifua kikuu anakuwa amelogwa hatua hiyo husaba-
bisha baadhi ya watu kwenda kwa waganga wa jadi kupiga ramli 
kumtafuta mchawi na matokeo yake kunakuwapo na uhasama, 
chuki na mauaji kwa wanaodaiwa kutenda vitendo hivyo. Watu ni 
lazima waelimishwe kwamba ugonjwa huo unatibika pindi mtu 
anapoupata.

Inafurahisha kuona kwamba katika maadhimisho ya mwaka 
huu, umezinduliwa mkakati wa uwajibikaji wa pamoja wa kisekta 
katika kupambana na kifua kikuu. Mkakati huo uwe dira katika 
kushirikisha wadau wote wa kisekta kuhakikisha azma iliyokusudi-
wa  inatimizwa.    

Katika moja ya mikakati hiyo, kila Mtanzania ana wajibu wa ku-
hakikisha anachukua hatua zote za tahadhari kwa kuwa mgonjwa 
mmoja wa kifua kikuu ambaye hajagunduliwa na kuwekwa katika 
utaratibu wa matibabu, ana uwezo wa kuambukiza watu kati ya 
10 mpaka 20 kwa mwaka. Kwa hiyo elimu kuhusu kifua kikuu in-
apaswa kuwa shirikishi kwa maana ya wizara, idara na taasisi za 
serikali. Wadau wakuu wanaopaswa kuongoza kampeni hiyo ni 
Wizara ya Afya na Mamlaka za Serikali za Mitaa.

Msisitizo mkubwa unapaswa kuwa katika maeneo ya shughuli za 
kiuchumi kama vile madini, viwanda na uchorongaji na upasuaji 
wa udongo. Katika maeneo hayo, kuna vumbi jingi ambalo huathi-
ri watu na kusababisha kuugua kifua kikuu. Pia suala la ujenzi wa 
makazi bora linahitaji kupewa msukumo mkubwa zaidi kwa saba-
bu kukosekana kwa hewa ya kutosha ni chanzo pia cha ugonjwa 
huo.

Ni dhahiri kwamba kama kila mmoja atachukua hatua ya ku-
hakikisha anashiriki kwa nafasi yake, kuna uwezekano mkubwa 
mwaka 2030 usifike kwa Tanzania kutimiza malengo ya ku-
tokomeza ugonjwa huo. Tanzania bila kifua kikuu inawezekana, 
iwe ndiyo kauli mbiu na dira katika kuelekea kwenye malengo 
hayo.

Na Sabato 
Kasika
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Tumuunge mkono Samia kutafuta suluhu ya migogoroFIKRA MBADALA

Pascal Mayalla

MADONGO YA MGAGAGIGIKOKO 

Na Joseph 
Kulangwa
(kulangwasos@
gmail.com)

L
ENGO na madhu-
muni ya mzazi kuso-
mesha mwanawe ni 
kumwondolea ujinga, 

kubwa  likiwa kumwezesha 
kujikomboa kimaisha lakini 
pia kumsaidia mzazi kimai-
sha baadaye.

Hayo ndiyo yamekuwa 
maisha ya binadamu husu-
san sisi Waafrika kwamba 
unazaa mtoto, unamlea kwa 
chakula, malazi, mavazi na 
elimu na kumfanya akiba 
kwa ajili ya maisha ya siku 
zijazo.

Zamani watoto walizaliwa 
si kwa ajili ya kusoma bali 

K
ATIKA safu hii, leo 
naendelea na sehemu 
nyingine ya makala 
ya umuhimu wa usu-

luhishi kunapotokea mgogoro 
wowote badala ya kukimbilia 
mahakamani kufungua shauri 
la kesi za madai ambazo hu-
chukua muda mrefu kusiki-
lizwa na kutumia gharama 
kubwa. 

Baada ya Rais wetu, Samia 
Suluhu Hassan, kuliishi jina 
lake la Suluhu kwa kuleta su-
luhu ya mtanziko wa kisiasa 
nchini, ni wakati mwafaka 
sasa kwa Watanzania kuanza 
kutumia njia ya usuluhishi ku-
tatua migogoro yoyote, iwe ya 
kisiasa, kiuchumi au kijamii. 
Tunapokuja kwenye jambo 
lenye   maslahi kwa taifa, up-
inzani si uadui. Chama Cha 
Mapinduzi (CCM) na wapinza-
ni ni kitu kimoja, hivyo katika 
kuzienzi nguzo zetu za umoja, 
amani na mshikamano, wa-
napaswa   kukaa chini na ku-

litatua kwa njia ya maridhiano. 
Jambo hilo kwa kukaa pamoja, 
linaweza kuchukua muda usioz-
idi siku 30 tu wakati kesi zinak-
wenda miaka kwa miaka.

Usuluhishi ni mfumo wa utat-
uzi wa migogoro hususan ya 
kibiashara kati ya pande zilizo 
na mkataba kwa kusimamiwa 
na mtu au taasisi ambazo si ma-
hakama lakini kwa kuzingatia 
taratibu zilizorahisishwa za ki-
mahakama. Uamuzi unaotolewa 
katika usuluhishi unaitwa tuzo 
za usuluhishi (arbitral award). 
Usuluhishi ndio njia bora zaidi 
katika utatuzi wa migogoro ku-
liko mfumo wa kimahakama 
kwa kuwa mfumo wa usuluhi-
shi unafanya yafuatayo;-

Kwanza, usuluhishi unawez-
esha utatuzi wa migogoro kwa 
njia ambayo ni ya haraka, kirafi-
ki na yenye ufanisi zaidi, hivyo 
kuchukuliwa kuwa unaboresha 
mazingira ya ufanyaji biashara 
au jambo lolote linaloleta mvu-
tano baina ya pande husika. Pili, 
usuluhishi unawezesha usiri 
(confidentiality) wa taarifa za 
wahusika kwa kuwa mfumo 
huu haufanyiki kwa uwazi.

Tatu, katika usuluhishi kuna 
uwezekano wa kupata wa-
tatuzi ambao wana utaalamu 
mahususi katika eneo lenye 
mgogoro unaotatuliwa, ku-
liko hata mahakama ambayo 
inazingatia tu sheria inasemaje. 
Nne na mwisho, lakini si kwa 
umuhimu, taratibu za uende-
shaji wa mashauri ya usuluhishi 

zinaweza kubadilishwa, hivyo 
ziko ‘flexible’ na kunakuwa na 
‘flexibility’ kuliko taratibu za 
mahakama.

Umuhimu huu wa kutatua 
migogoro kwa usuluhishi, ume-
sisitizwa na Jaji Mkuu wa Tanza-
nia, Prof. Ibrahim Juma, mbele 
ya Rais Samia aliyekuwa mgeni 
rasmi, wakati wa Siku ya Sheria 
kwa mwaka huu, iliyoadhimish-
wa katika viwanja vya Chinan-
gali,  Dodoma.

Katika maadhimisho hayo, 
Jaji Mkuu Prof. Juma, alizun-
gumzia   umuhimu wa utatuzi 
wa migogoro kwa njia ya usu-
luhishi unaofanana kabisa na 
falsafa ya maridhiano, ustahi-
milivu na mabadiliko ya kujen-
ga upya nchi inayofanywa na 
Rais Samia.

Akisisitiza hilo, Jaji Mkuu 
alisema: “Sina budi kutambua 
na kuupongeza uongozi wako 
katika kukuza majadiliano na 
maridhiano katika siasa za 
Tanzania. Wewe, Mheshimiwa 
Rais, mapema mara baada ya 
kuingia madarakani Machi 18, 
2021 ulianza kuhimiza mazun-
gumzo, majadiliano na usuluhi-
shi kwenye migogoro ya kisiasa. 
Ulionyesha dhamira ya dhati ya 
kuleta maridhiano kwa kuunda 
kikosi kazi cha kukusanya mao-
ni. Ulisema kwamba, busara zili-
kutuma, baada ya kuona haja ya 
kufanya taifa liwe kitu kimoja, 
wote tuzungumze lugha moja; 
na ili taifa liwe moja, uliendelea 
kusema, ni lazima kuwapo ma-

zungumzo na maridhiano kwe-
nye vyama vya siasa.”

Jaji Mkuu aliendelea: 
“Mheshimiwa Rais, uliita juhudi 
zako kuwa falsafa ya kusima-
mia maridhiano, ustahimilivu 
na mabadiliko ya kujenga upya 
nchi katika nyanja za siasa. 
Hapana shaka yoyote falsafa 
hiyo ndiyo iliyojengewa misingi 
elekezi kwa Mahakama chini ya 
Ibara ya 107A (2)(d) ya Katiba 
ya Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania (1977) inayoagiza Ma-
hakama za Tanzania kutoa ua-
muzi wa mashauri ya madai na 
jinai kwa kuzingatia sheria; na 
katika kuzingatia sheria za nchi, 
Mahakama zinatakiwa kufuata 
kanuni elekezi ya kukuza na 
kuendeleza usuluhishi baina ya 
wanaohusika katika migogoro.”

Hapa Jaji Mkuu amemwo-
nyeshea Rais Samia kuwa 
mtu wa suluhu na si mtu wa 
kuendekeza migogoro ndiyo 
maana ameamua kutumia njia 
ya maridhiano ya kisiasa ili ku-
pata suluhu ya jambo lolote 
lenye ukakasi. Katika  kutafuta 
suluhu huko, anajikuta anali-
ponya taifa dhidi ya baadhi ya 
majeraha yaliyosababishwa na 
utekelezaji sheria.

Kama Jaji Mkuu alivy-
ompongeza Rais Samia kutafuta 
suluhu ya mtanziko wa kisiasa 
nchini kwa njia ya maridhiano, 
ikiwemo kuruhusu mikutano 
ya vyama vya siasa, iliyozuiwa 
kinyume cha katiba na sheria. 
Katika kutafuta maridhiano, 

ukiishalitatua tatizo la miku-
tano ya hadhara sasa rukhsa, 
hakuna budi kwa wanasiasa 
na vyama vya siasa kuangalia 
mbele kwa moyo huo huo kama 
wa Rais Samia kwa kuruhu-
su   mikutano ya siasa iendelee 
kwa kuangalia mbele na si ku-
poteza muda kuangalia nyuma 
nani alisababisha. Ari iwe daima 
mbele nyuma mwiko.

Hata   kama kuna watu wali-
osababisha matatizo hayo, ma-
fanikio ya usuluhishi na mari-
dhiano ni kuwa na moyo wa 
kusamehe. Maadam sasa tume-
kubali kufungua ukurasa mpya 
wa maelewano na maridhi-
ano, tuwasamehe wale wote 
waliosababisha, wawe wapo 
au hawapo. Kama   wapo tu-
wasamehe kwa kuwa yaliyopita 
si ndwele tugange yaliyopo na 
yajayo na kama hawapo, wam-
etangulia mbele ya haki, waach-
we wapumzike kwa Amani. Si 
busara, si Uafrika, si Utanzania 
kutwa kucha kuwasema vibaya 
au kwa ubaya watu waliotan-
gulia mbele za haki. 

Moyo huu wa suluhu alio 
nao Rais Samia, kama lilivyo 
jina lake la Suluhu, haukuishia 
kwenye suluhu za kisiasa pekee, 
bali suluhu kiuchumi na kijamii, 
hivyo sasa tunajenga Tanzania 
njema, yenye amani, upendo, 
maelewano na ushirikiano, vitu 
vitakavyoharakisha sana maen-
deleo. 

Mungu Ibariki Tanzania. 
Paskali 0754 270403

Ajira zisipopatikana figo zitanadiwa tu
kusaidia kazi za nyumbani na 
kuandaliwa kuwa warithi katika 
familia husika. Elimu ya dar-
asani ilikuja baadaye.

Elimu hiyo ililetwa na Wazun-
gu ambao nao waliitumia kuta-
wala akili zetu na hatimaye ku-
tutawala kimwili na kutunyonya 
walivyotaka. Ndiyo sababu 
elimu zamani ililenga zaidi Ul-
aya na si nyumbani.

Hata hivyo, baada ya sisi ku-
pata wasomi kadhaa, tukaona 
umuhimu wa elimu kutokana 
na ukweli kwamba iliwawez-
esha wasomi kurithi kazi za wa-
koloni tuliowaondoa baada ya 
kujitawala.

Ndiyo sababu baada ya uh-
uru, elimu iliyotolewa ililenga 
kutukuza uzungu na wazungu, 
huku tukijifunza Historia   na 
Jiografia ya Ulaya zaidi kuliko ile 
ya nyumbani.

Wanafunzi wa awali wal-
imudu Kiingereza kwa kukiso-
ma na kukiandika, hivyo kuwa 
sifa muhimu kwa msomi, lakini 
pia mfanyakazi. Bila kujua Kiin-
gereza usingeajiriwa kokote.

Kwa kuwa wazazi walishal-
iona hilo kwamba bila elimu 
hususan ya Kiingereza mtoto 
asingeajiriwa, wakatilia mkazo 
mafunzo hayo ya kigeni zaidi 
kwa ajili ya ajira. Kwa mantiki 

hiyo, zamani mtoto alisoma si 
kwa lingine, bali kupata ajira 
katika ofisi za wazungu na hata 
baada ya Wazungu ilikuwa kwa 
ajili ya kupata ajira kwenye ofisi 
za watawala.

Wazazi walifurahi, kwamba 
watoto wao walipohitimu ma-
darasa ya elimu ya msingi na 
sekondari, walikuwa na uhaki-
ka wa ajira ofisini na kuachana 
na uchungaji, kilimo, uvuvi na 
uganga wa jadi.

Kwa hiyo mtu alisoma aki-
tarajia kumaliza na kuwa askari 
polisi, askari jeshi, mwalimu au 
karani ofisini. Yote hiyo, sifa ili-
kuwa kujua Kiingereza pamoja 
na ukakamavu.

Enzi hizo mtu asingeajiriwa 
mwalimu au karani kama haku-
jua kusoma au kuandika Kiin-
gereza. Kasumba hiyo inaende-
lea katika baadhi ya ajira nchini.

Wakati huo ajira zilikuwa ny-
ingi kutokana na idadi ndogo ya 
wanafunzi waliohitimu. Hivyo, 
hata mazungumzo yalikuwa 
kusoma na kuajiriwa, tofauti na 
sasa msisitizo mkubwa ni kuso-
ma na kujiajiri.

Tunaambiwa hivi sasa elimu 
inayotolewa haiandai wahitimu 
kujiajiri ingawa mitaala ni ile 
ile iliyotumika zamani kuajiri. 
Pengine dhana ya uhakika ni 

kwamba nafasi za kazi si nyingi 
kulinganisha na wanaohitimu.

Na hiyo inatokana na kushind-
wa kubuni nafasi za ajira kwa 
kuanzisha miradi au kujenga 
viwanda ambavyo vingechukua 
wahitimu wengi wanaomaliza 
elimu za shule na vyuo.

Matokeo yake, vijana wana-
zurura mitaani na elimu zao 
vichwani na kujikuta wakijiin-
giza kwenye kamari, kujiuza 
na mbaya zaidi kuamua kuuza 
viungo vyao, ili kujipatia kipato 
cha kujikimu.

Wazazi kwa upande wao 
wanalalamika kugharimia wa-
toto kwa hili na lile na baada ya 
kuhitimu wanarudishwa nyum-
bani kuanza upya wakiwa ha-
wajui wanafanya nini kutokana 
na ukata unaozikabili familia 
zao.

Baadhi ya vijana, hivi sasa 
wamediriki kutangaza kuuza 
figo zao ili kuwezesha mikono 
kwenda vinywani na kugha-
rimia mahitaji mengine. Wan-
apofanya hivyo hunyooshewa 
vidole kwamba ni kinyume cha 
sheria.

Wengine hususan wa kike, 
wanajiuza miili kwa lengo hilo 
hilo la kumudu maisha. Nao hali 
kadhalika wakifanya hivyo wa-
nakodolewa macho na kuzome-

wa kuwa wanapotoka.
Wako wanaojiingiza kwenye 

ushoga pia kwa malengo hay-
ohayo ya kumudu maisha, huku 
baadhi ya mataifa yakishinikiza 
tabia hiyo chafu, lakini kwa 
mwenye njaa hilo hawezi kukio-
na bali maisha yake.

Viongozi kuendelea kushini-
kiza watu kujiajiri huku wakiwa 
hawana elimu ya kujiajiri, achil-
ia mbali nyenzo za kutumia 
kwenye ajira hizo, ni kuwao-
nea vijana wao ambao wanajua 
kabisa wanaohubiri kujiajiri 
wameajiriwa.

Tunaona sasa angalau kwa 
mbali serikali inaanzisha mpan-
go wa kilimo biashara kwa ku-
chukua vijana mitaani na ku-
wagawia mashamba kwa ajili 
ya ujasiriamali na kupunguza 
tatizo la ajira.

Ingawa kuna malalamiko 
kuwa vijana wanaochukuliwa si 
hasa walengwa, angalau jambo 
limefanyika ambalo baadaye 
litahitaji marekebisho ili vijana 
walengwa ndio wapewe fursa 
hiyo.

Lakini bado tunatakiwa ku-
dhibiti chanzo cha matatizo ya 
vijana hususan ya ukosefu wa 
ajira badala ya kutibu matokeo 
yake ambayo ni matatizo ende-
levu kwao. Alamsiki!
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Siri iliyojifisha kuhusu uhaba wa chakula
Na Mwandishi Wetu

S
IKU za karibuni, wadau 
na wataalamu wa chakula 
barani Afrika, wamekuwa 
wakizungumzia uhaba 

wa chakula huku lawama nyingi 
zikielekezwa kwa Russia kuwa 
ndiyo chanzo.

  Hata bila kuchambua sababu 
ya tatizo hilo, wataalamu hao wa-
narudia lawama hizo zinazoeleke-
zwa kwa nchi za magharibi ilhali 
ziko sababu nyingi ambazo zime-
fanya hali kufikia ilipo sasa.

  Kwa mujibu wa wataalamu 
hao, Russia ni chanzo cha ukosefu 
au uhaba wa chakula kwa sababu 
tu imevamia  Ukraine, bila kutafa-
kari kwa kina kuwa kuna majanga 
mbalimbali kama ukame uliosaba-
bishwa na ukosefu wa mvua pamo-
ja na mabadiliko ya tabianchi kuwa 
ni sababu pia.

  Mtafiti kutoka Taasisi ya 
Uhisiano kati ya Russia na Af-
rica (Russia –Africa Relations), 
Vladimir Krasov, anasema Russia 
inalaumiwa kwa njaa itakayoenea 
duniani kote. 

“Wakati huo huo wataalamu 
maarufu wa kimataifa wameshaki-
ri hadharani kwamba sababu kuu 
ya mfumuko wa bei ya vyakula ni 
mabadiliko ya kiuchumi ya ki-
ulimwengu, makosa ya kimfumo 
na kasoro za nchi za Magharibi za 
kutekeleza sera ya kiuchumi na ya 
kuhakikisha upatikanaji wa nishati 
na chakula. Majanga ya asili, mli-
puko wa ugonjwa wa kuambuki-
zwa na vikwazo vingi vya upande 
mmoja dhidi ya Russia  vimezidis-
ha mwelekeo huu mbaya vikitatan-
isha hali ya masoko ya kimataifa,, 
kwanza kabisa soko la bidhaa za 
kilimo. 

 Bei kubwa za nishati zilizosaba-
bishwa na nia ya nchi za Magharibi 
ya kuanza kutumia vyanzo vya ni-
shati mbadala, ziliongeza gharama 
za usafirishaji,” anasema Krasov.

 Krasov anaongeza kuwa bei ya 
mbolea imeongezeka mara tatu 
(tangu 2018 hadi 2021 kwa asilimia 
80) kwa sababu ya mabadiliko ya 
haraka ya bei za gesi asilia (asilimia 
80 za gharama kwa uzalishaji wa 
mbolea). 

“Viwanda vingi vya kuzalisha 
mbolea vya Ulaya vimesitisha kazi 
hiyo. Hali  hii inaweza kupunguza 
uzalishaji wa mazao ya kilimo na 
kusababisha uhaba wa vyakula 
duniani kote kwa mwaka 2023,” 
anasema. 

Krasov anasema Rais wa Ufar-
ansa, Emmanuel Macron, akiwa 
katika ziara nchini Cameroon, Ju-
lai mwaka jana, alisema mgogoro 
nchini Ukraine ulizorotesha tu 
mielekeo hasi iliyopo na iliyoathiri 
upatikanaji wa vyakula.

  Alisema Shirika la Umoja wa 
Mataifa la Mpango wa Chakula 
(WFP) linasisitiza kwamba bei za 
vyakula zilianza kupanda kabla 
ya mgogoro wa Ukraine. Kundi la 
watafiti la Chuo kikuu cha Kilimo 
cha Uswisi, lilibainisha kwamba 
vitendo vya Russia havihusiki na 
mfumuko wa bei ya nafaka.

 “Wachambuzi wa Ufaransa kwa 

upande wao wanasema uhaba wa 
vyakula unasababishwa na kasoro 
za mfumo wa kuzalisha mazao ya 
kilimo duniani kote. Yaani mkazo 
mkubwa ulitiliwa kwa kuzalisha 
zao la aina moja tu, hivyo kuli-
kuwa na upungufu wa mavuno na 
changamoto za kusafirisha nishati 
na vifaa mbalimbali,” anasema.

  Mtafiti Krasov aliendelea kwa 
kusema wataalamu wa Shirika la 
Umoja wa Mataifa la Biashara na 
Maendeleo (UNCTAD) wanata-
biri kwamba kasi ya maendeleo ya 
uchumi wa dunia itapungua ku-
toka asilimia 2.5 mwaka wa 2022 
hadi asilimia 2.2 mwaka huu. Hiyo 
ni kwa sababu ya mfumuko wa 
riba za kibenki, kuongezeka kwa 
ukali wa sheria za kodi na bajeti za 
nchi zilizoendelea na pia madhara 
ya UVIKO-19. 

Anasema uchumi wa dunia una-
tarajiwa kuzorota na kuyumba, 
hasara kwa ujumla zinaweza kuwa 
zaidi ya Dola za Marekani trilioni 
17, ambazo ni takriban asilimia 20 
ya pato la dunia nzima. Pia kuna 
uwezekano mkubwa wa kuwapo 
na ukosefu wa ajira na ukosefu wa 
uwiano mzuri kati ya fedha za ki-
serikali na kibinafsi. 

“Zaidi ya hayo, kuongezeka kwa 
idadi ya walanguzi kwenye masoko 
ya hisa kunasababisha kupanda 
kwa bei za vyakula na kupunguza 
uwezo wa nchi zinazoendelea ku-
pata chakula.

Nchi   za Magharibi zikiilaumu 
Russia kwa ukosefu wa chakula 
huku zinaficha ukweli kwamba 
wale wanaopata manufaa makub-
wa zaidi kutoka kuongezeko kwa 
bei za chakula na kuzoroteshwa 
kwa usafirishaji wa vyakula ni 
kampuni kubwa za nchi za Ma-
gharibi zinazozalisha na kuuza 
mazao ya kilimo,” anasisitiza.

Krasov aliendelea kusema 
kwamba kuondoka kwa Russia ka-
tika masoko ya kimataifa ya mazao 

ya kilimo kunawezesha mazingira 
nafuu yanayosaidia kampuni za 
nchi za Magharibi kuendelea kun-
ufaika.

  Kwa mujibu wa Krasov, tak-
wimu za WFP   zinaonyesha 
kwamba bei za chakula zinaende-
lea kupungua ingawa Novemba, 
2022 kupungua kwa bei hizo ku-
likuwa kidogo kulinganisha na 
Oktoba (asilimia 0.15). Kupungua 
kwa bei huko kunasababishwa na 
kushuka kwa bei za nafaka duniani 
(asilimia 1.3), maziwa (asilimia 1.2) 
na nyama (asilimia 0.9). 

Aidha, anasema ongezeko la 
sasa la bei ya jumla ya sukari kwa 
asilimia 5.2 limesababishwa na hat-
ua ya India kushusha kasma za us-
afirishaji wa bidhaa na kuchelew-
eshwa kuingia mazao mapya. 

Novemba, mwaka jana,   bei ya 
mafuta ya kula iliongezeka kwa 
asilimia 2.3 kwa wastani kwa saba-
bu ya ongezeko la bei ya mafuta ya 
mawese na soya wakati huo huo 
bei ya mafuta ya mbegu kama al-
izeti ilipungua.

  Anasema taarifa kutoka ma-
jukwaa ya biashara zinaonyesha 
kwamba Septemba, 2022 kulikuwa 
na kushuka kwa kiasi kikubwa kwa 
bei za mazao malighafi ya kilimo 
kulingana na bei kubwa zaidi ziliz-
opatikana kutoka Machi hadi Mei, 
2022 hadi kufikia bei ya mazao 
kadhaa kupungua kwa asilimia 
40-50.

  Kwa mujibu wa takwimu za 
Desemba 12, 2022, bei ya ngano 
ilipungua kutoka dola 460 kwa 
tani moja hadi dola 275  ilivyoku-

wa mwezi Mei, bei ya mafuta ya 
alizeti kutoka dola 2,400 kwa tani 
moja hadi dola 1,300 kutoka Machi 
na bei ya mafuta ya mbegu za 
rape kutoka dola 1,085 hadi dola 
588 kwa tani moja Aprili.

“Hivyo bei za jumla za bidhaa 
za msingi za kilimo zimefikia hali 
ile ile iliyokuwa mwezi Novemba 
mwaka 2021. Na jambo hili li-
nathibitisha kwamba vitendo vya 
Urusi nchini Ukraine haviathiri 
sana bei za vyakula duniani.

 
“Wataalamu wa WFP wanavy-

osema mbali na kupungua kwa 
jumla kwa bei za bidhaa tatizo la 
kuwa nchi zinazoendelea hazi-
wezi kupata vyakula halijatatuliwa 
bado. Sababu yake ni hatua za nchi 
kadhaa za kupandisha gharama za 
kusindikiza malighafi za kilimo, 
kuzisafirisha na kuzifanyia bima 
na pia mfumko wa bei mkubwa 
na bei ya juu ya gesi asilia inay-
oongeza bei za mbolea,” anasema.

  Pia anabainisha kuwa Russia 
inaendelea kutekeleza kwa dhati 
dhamana zake za makubaliano ya 
kimataifa ya kusafirisha bidhaa za 
kilimo na viwanda, mbolea, nisha-
ti na zingine ambazo ni muhimu 
kwa maendeleo ya kiuchumi na 
kijamii kwa Afrika. 

Mathalan, anasema mwaka 2022 
Russia   ilisafirisha katika soko 
la kimataifa nafaka takriban tani 
millioni 30 na kuna matumaini 
dhahiri kuwa inaweza kuongeza 
usafirishaji wa nafaka hadi tani 
millioni 50. Anasema hii ni dhami-
ra njema  na ya kujali maslahi ya 
nchi zinazohitaji sana msaada.

 Anasema jambo hilo linahusika 
hasa na usafirishaji wa mbolea ku-
toka Russia   kwenda nchi nyingi 
za Afrika, mbolea zilizo muhimu 
sana kwa maendeleo ya kilimo 
barani Afrika. Anabainisha kuwa 
matokeo ya vikwazo dhidi ya Rus-
sia,   takriban tani 280, 000 za 
mbolea zimezuiwa katika bandari 
za nchi za Ulaya.

Nafaka mbalimbali zikiwa sokoni. Kwa hivi karibuni bidhaa hizi zimekuwa 
zikipanda bei kutokana na sababu mbalimbali. PICHA ZOTE MTANDAO.

Mpunga ukiwa shambani. Uzalishaji wa mazao ya nafaka katika 
Afrika umeshuka kwa sababu ya ukame na sababu zinginezo. 
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M
AMA yake John alikuwa anafanya usafi chum-
bani kwake, ghafla alipokuwa akisafisha chini 
ya uvungu wa kitanda alikutana na kisanduku 

ndani yake kulikuwa na mawe 10.
Mama: We John kisanduku hiki cha nini?
John: Nilikuwa nayahesabu mayai ya kuku
Mama: Mayai ya kuku ndio haya mawe?
John: Hapana, mawe yalikuwa idadi ya mayai nili-

yoiba bandani na kuyala
Mama: Wee mtoto nitakuadhibu.

SWALI 
Mbuga ya Taifa ya wanyama ya Nyerere ilikuwa 

ikitambulika kwa jina gani?

PAKA RANGI

 WATOTO  

CHEKA
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Waraka wa Ndani 

M
PENZI msomaji, leo 
nitajadili jambo moja 
ambalo limekuwa li-
natesa familia nyingi 

lakini wanaokumbana nalo hu-
lichukulia kuwa ni la kawaida 
kumbe ni tatizo kubwa.

Uaminifu ndani ya ndoa zetu 
ni jambo la muhimu na la msingi 
sana. Uaminifu huu umejikita 
maeneo mengi na siyo tu kule ku-
likozoeleka eti mtu kujiheshimu 
asitoke nje ya ndoa. Ni kweli hilo 
ni eneo moja. Lakini yako maeneo 
mengine yanayopaswa kulindwa 
ili kuleta utulivu ndani ya familia.

Tabia ya udokozi au wizi im-
ekuwa ikielekezwa zaidi kwa 
watoto. Wazazi wanapaswa kusi-
mama kidete kuikemea kwa ngu-
vu kwani ikiachwa ikue ndani ya 
watoto madhara yake ukubwani 
ni makubwa sana.

Kama tabia hizo hazikukemewa 
tokea awali katika makuzi yao, 
mara nyingi   hujiimarisha hadi 
ukubwani. Ndio hao wengine uta-
kuta wanaiba au wadokozi hata 
chakula kinapochemka jikoni. Hii 
ni tabia ambayo iliachwa kuke-

mewa awali sasa imekuwa mwiba.
Kwa maneno mengine, asili ya 

mtu kule alikozaliwa mara nyingi 
ndiyo inayojitokeza pale alipo. 
Kile mtoto alichokiona au kusim-
uliwa kuhusu matendo ya wazazi                                
wake, ndicho atakachofanya 
baadaye akiamini kilikuwa sahihi.

Ndiyo maana hata serikali ina-
himiza sana malezi na makuzi 
bora ya watoto kwa lengo la ku-
wajengea misingi mizuri ya mai-
sha huko waendako.

Mpenzi msomaji, pamoja na uk-
weli huo, wako watu wanaokuwa 
na tabia fulani ikiwemo hiyo ya 
wizi na udokozi, hadi unashangaa 
inatoka wapi. Ndio hao nimesema 
kuwa huenda ni asili yao ndiyo 
inamtesa.

Hebu sikiliza vijana watatu 
wakielezea wake zao wanavy-
owakwapulia fedha kwenye suru-
ali, tena wakati wakiwa usingizini.

Nikiwa kwenye daladala kiti 
cha nyuma kabisa, niliketi na 
vijana wawili. Wakati kondakta 
anakusanya nauli, kijana aliyekaa 
kulia kwangu akatoa Sh.10,000/= 
na zile chenji akazifurahia eti 

kwamba mkewe akizikuta mfuko-
ni wakati amelala atachukua kiasi 
zingine atabakisha.

“Nikijisahau tu nikaacha msim-
bazi (Sh. 10,000), huzikwapua 
zote na nikiuliza asubuhi hukataa 
na kuniambia huenda nimemali-
zia kwenye pombe. Nikiweka 
msimbazi nyingi hukuta moja 
pungufu, nikiuliza anakataa.

Kijana wa pili kushoto kwangu 
yeye akasema: “Mimi hupenda 
kuwa na chenji kwani akichomoa 
hubakisha nikimuuliza hukubali 
ametoa. Tabia hii siipendi lakini 
nampenda mke wangu, huwa 
namezea tu.”

Kijana wa tatu ambaye alichek-
esha abiria, aliposikia mazun-
gumzo yale akadakia; Mimi hujua 
kuwa nimeshaibiwa pale asubuhi 
ninapogundua pochi imebadil-
ishwa, badala ya kuwa mfuko wa 
nyuma wa suruali asubuhi nai-
kuta mfuko wa mbele na fedha ni 
pungufu nikiuliza najibiwa labda 
umetoa kwenye pombe umesa-
hau.

Pale walipokuwa wakitaja 
wake zao kuwa ni wadokozi wa 

hela kwenye suruali, baadhi ya 
kinamama waliokuwa wameketi 
viti vya mbele walikuwa wakigeu-
ka nyuma na kuwashangaa bila 
kusema neno.

Mimi nilikuwa nawachokonoa 
wazidi kuongea kwa sababu nili-
kuwa natafuta cha kuchombeza 
kwenye safu hii. Si unajua Maisha 
Ndivyo Yalivyo?

Nikahojiana na watu wengine 
kadhaa, mmoja akasema baada 
ya kugundua anaibiwa kiaina na 
mkewe, huwa analala usingizi wa 
mang’amung’amu (wasiwasi) ili 
amnase lakini wapi.

Mwishoni akaona ujinga akawa 
anajilalia fofofo. Nikawauliza lab-
da hamtoi matumizi ya kutosha 
nyumbani wakajibu siyo hivyo, 
labda ni tabia tu ya wake zetu.

Naam. Sikia kituko kingine. 
Wakati nikiwa katika saluni moja, 
kijana mmoja akaeleza kisa kili-
chotokea usiku nyumba aliyopan-
ga. Kilikuwa kinafanana na ma-
zungumzo ya hapo juu niliyosikia 
ndani ya basi.

Ila maelezo yake ni kwamba 
badala ya mama kusolomoa fed-

ha mfukoni mwa mumewe, mwa-
naume ndiye aliyechomoa fedha 
kwenye pochi ya mkewe.

Maelezo yakawa namna hii: Iko 
familia moja ambayo imefunga 
ndoa yapata miaka miwili sasa 
na bado hawajabahatika kupata 
mtoto. Ni ndoa iliyojaa vitimbwi 
sana. Hivi majuzi ndiyo zogo lika-
tibuka pale mke aliporejea ku-
toka msibani akakuta mumewe 
kachomoa fedha pale alipokuwa 
amezificha na kwenda kujinafasi 
na kimada.

Msiba ule ulimhusu pia mume 
huyu lakini alipojua kuwa mkewe 
lazima alale huko, yeye alirejea 
nyumbani na kusaka fedha za 
mkewe kila mahala na alipozikuta 
akaishia kwa kimada wake.

Mke aliporejea kuangalia 
fedha zake hajazikuta na al-
ipomuuliza mumewe akakataa 
kuzichukua. Watu mko wawili 
ndani ya nyumba au chumba ni 
chenu bado uaminifu hakuna. 
Maisha ndivyo yalivyo. Je, una 
kisa? Ujumbe 07268581.

Na Flora Wingia

Na Godfrey Mushi

Kwa nini mume na mke huibiana fedha?

N
I mwendawazimu peke 
yake anayeweza kuamini 
kwamba anaweza kuitele-
keza afya yake kwa mata-

rajio kwamba dola au jamii, au mtu 
mwingine atajali na kuishughulikia.

Aidha, ni mwendawazimu huyo 
huyo anayeweza kufikiri kwamba 
kila mtu akijali afya yake binafsi, 
tutakuwa tumemaliza matatizo ya 
afya ya jamii. La hasha! Iko  nguvu 
ya umma inahitajika.

Nataka kusema nini? Waraka wa 
Ndani, leo umejikita kufuta mtaza-
mo hasi wa baadhi ya watu kusita 
au kupuuza suala la kuchunguza 
afya zao na hasa ugonjwa wa kifua 
kikuu, unaosababishwa na bakteria 
maarufu ‘mycobacteria tuberculo-
sis.’

Ugonjwa huu huathiri mapafu, 
mishipa ya fahamu, mifupa, mfu-
mo wa mzunguko wa damu, ngozi, 
viunganishi vya mifupa na ‘lym-
phatic system’. Virusi hivyo viligun-
duliwa na Mwanasayansi wa Uje-
rumani, Robert Koch, mwaka 1882.

Nianze kwa kuunga mkono hoja 
ya Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa 
ya Machi 24, mwaka huu, aliyes-
ema kila mmoja wetu ana wajibu 
wa kuhakikisha anachukua hatua 
zote za tahadhari katika mapam-

bano dhidi ya kifua kikuu ili kukata 
mnyororo wa maamubukizi mapya 
na kuzuia vifo visivyo vya lazima.

Katika hotuba yake, amenuku-
liwa akisema, mgonjwa mmoja 
wa kifua kikuu ambaye hajagun-
duliwa, ana uwezo wa kuambukiza 
watu zaidi ya 10 hadi 20 kwa mwa-
ka. Tunajua Tanzania na dunia kwa 
ujumla, zimejikita kutokomeza 
ugonjwa huu ifikapo mwaka 2030.

Kanzidata ya taifa inaonyesha 
idadi kubwa ya waathirika wa 
ugonjwa huu wanaogunduliwa ka-
tika miaka ya usoni ni wachimbaji 
wa madini, ambao kutokana na 
uchimbaji usiozingatia njia sahihi 
za kujikinga na vumbi litokanalo 
na upasuaji, uchorongaji na usa-
firishaji wa udongo au mchanga 
wenye madini, ndio wahanga 
wakuu wa TB.

Yako pia makazi duni, ambayo 
hujengwa na walio wengi vijijini. 
Hujenga nyumba zisizo na madi-
risha makubwa ya kupitisha hewa 
ya kutosha lakini pia msongamano 
wa watu nao huathiri na kucho-
chea maambukizi ya ugonjwa huu 
hatari na unaoua wengi. Kwa Tan-
zania, takwimu zinaonyesha kuwa 
kila siku watu 71 hupoteza maisha 
kutokana na ugonjwa huu.

Kwenye afya ndiko tunakouona ufukara usiopakwa rangi
Katika hali hiyo, ni dhahiri 

kwamba tunahitaji nguvu ya pamo-
ja, kwa maana ya utashi wa umma 
wenyewe katika kuinua kiwango 
cha elimu na uelewa wa kutosha 
wa wananchi wake kuhusu masua-
la ya siha ya umma wa Watanzania 
na kuwekeza zaidi katika jitihada 
za makusudi.

Ni lazima sasa tuwe na kampeni 
za kudumu za kuwahamasisha 
Watanzania na kuwakumbusha 
kuhusu umuhimu wa kufanya 
uchunguzi wa afya zao kila mara. 
Ngoja niwaambie ukweli pasina 
shaka, kwamba bado hatujawekeza 
ipasavyo katika siha yetu kama 
taifa.

Kwa mfano, takwimu zinaonye-
sha kwamba tumepunguza maam-
bukizi mapya ya kifua kikuu kutoka 
wagonjwa 306 katika kila idadi ya 
watu 100,000 na kufikia wagonjwa 
208 katika kila watu 100,000 ikiwa 
ni sawa na kupungua kwa asilimia 
32.

Katika Hospitali Maalum ya 
Taifa ya Magonjwa Ambukizi ya 
Kibong’oto, kanzidata  inaonyesha 
kuwa asilimia 70 ya wagonjwa wa-
naolazwa wodi moja katika hospi-
tali hiyo wanatumia hewa tiba ya 
Oksijeni. Kwamba huduma hiyo 

wodini inawahusisha wagonjwa 
kati ya 20 hadi 30, ambapo ghara-
ma kwa mtungi mmoja wa Oksijeni 
kwa sasa ni zaidi ya Sh. 45,000.

Iko haja ya kuanzisha kampeni 
ya kitaifa kama tunavyoweka 
nguvu kubwa hivi sasa katika ku-
toa elimu kuhusu mlipuko wa 
ugongwa wa ‘Marburg’ ulioua watu 
sita na wengine watatu kulazwa 
huko mkoani Kagera. Watanzania 
wapewe elimu bila kujali gharama, 
lasivyo, tutapoteza idadi kubwa ya 
watu wetu.

Ziko tafrisi nyingi, lakini mo-
jawapo ni kwamba idadi kubwa ya 
Watanzania, hasa walioko vijijini na 
pembezoni hawajafikiwa na elimu 
ya kutosha kuhusu ugonjwa huu 
TB. Wengi wanaoishi huko, ndiko 
tunakoona ufukara kwa uhalisia, 
usiopakwa rangi. Huko ndiko wa-
liko wazalishaji wakuu wa pato la 
taifa.

Godfrey Mushi ni Mwandishi 
Mwandamizi wa Gazeti la Ni-
pashe, Kanda ya Kaskazini.

Anapatikana kwa barua 
pepe: ghandsome79@gmail.com

Simu ya mkononi: +255 767 
535490

 

Nataka kusema 
nini? Waraka 
wa Ndani, leo 
umejikita kufuta 
mtazamo hasi 
wa baadhi ya 
watu kusita au 
kupuuza suala 
la kuchunguza 
afya zao na hasa 
ugonjwa wa ki-
fua kikuu, una-
osababishwa na 
bakteria maaru-
fu ‘mycobacteria 
tuberculosis.’
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Watu wengi hawapendi kuvaa nguo za harusi zikiwa za rangi 
nyekundu kutokana na imani tofauti, lakini vazi la rangi 
hiyo linapendeza zaidi kuvaliwa katika siku hiyo muhimu. 
Pichani ni baadhi ya nguo za rangi nyekundu zilizovaliwa 
na maharusi. 

JUMAPILI MACHI 26, 2023
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M
WEZI mtukufu wa ramadhani umeanza, kuna mambo mengi ya kuzingatiwa 
katika kutimiza nguzo hiyo muhimu kwa Waislamu.

Moja ya vitu muhimu vinavyozingatiwa kwa wanawake na wanaume  ni 
kuvaa mavazi ya stara yanayohifadhi kiasi kikubwa cha mwili.

Kwa sasa ukitembea mjini utakuta wanawake wengi wamevalia mabaibui au magauni 
marefu yaliyofunika mwili wao huku wanaume wengi wakiwa wamevalia kanzu.

Hata hivyo mavazi hayo ya stara wanayovaa wanawake huwapendeza, hivyo wanata-
mani wangekuwa wakiyavaa wakati wote si tu katika mwezi huu mtukufu.

Hata hivyo, stara inampa mwanamke heshima, kujiamini, kuwa na mvuto na kum-
fanya apendeze zaidi.

Hata kwa wanawake ambao si Waislamu hununua mavazi ya stara na kuyavaa katika 
kipindi cha Mwezi huu.

MWEZI WA STARA
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MAPISHI
Na Mary Geofrey
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FUTARI YA 
NDIZI NAZI
M

WEZI mtukufu wa ram-
adhani umeanza huku 
changamoto kubwa 
kwa wanawake ni 

kukimbizana na muda wa kuwahi 
kupika futari.

Katika safu hii leo tutaele-
kezana aina za futari ambazo 
hazichukui muda mrefu kupika 
ili familia iwahi kufuturu.

Katika kipindi hiki cha Mwezi 
Mtukufu wa Ramadhani kuna 
changamoto ya muda kwa wa-
fanyakazi hususani wanawake.

Futari ya ndizi mbivu
Mahitaji ni ndizi mbivu sita, 

nazi pakiti moja, sukari kiasi na 

hiliki ya kutosha.

Namna ya kupika
Menya ndizi kisha toa moyo 

wa katikati, zikatekate kulin-
gana na unavyotaka, zipange 
ndani ya sufuria.

Weka maji kiasi kulingana 
na wingi na ugumu wa ndizi, 
zichemke kidogo    zikikaribia 
kuiva na kabla maji hayajakauka 
kabisa weka tui la nazi, mimina 
hiliki na sukari ziache zichemke 
hadi tui libaki kidogo, zitakuwa 
tayari kwa kuliwa.

Unaweza kula futari yako na 
uji, chai, maziwa na kushiba ka-
bisa kusubiri mlo wa daku.

UREMBO
Na Mary Geofrey

F
ANGASI za kucha ni tatizo ambalo linawakumba 
wanawake, na kwa wanaume huwaathiri hasa 
kwenye kucha za miguuni.

Fangasi hizi husababisha kupoteza mvuto wa 
kucha za mikononi na miguuni kwa sababu zinakuwa 
zinabadilika rangi kuwa nyeusi au rangi ya kuvimbia 
usaha.

Katika safu hii tutaelekezana namna ya kuepuka ku-
pata maambukizi ya fangasi lakini pia namna ya kuzi-
tibu ukiwa nyumbani kwako.

Njia za kuzuia fangasi
Kuosha mikono yako baada ya kushika kucha ili-

yoathirika, kausha vidole vizuri baada ya kuoga hasa 
eneo la katikati ya vidole vya miguu.

Aidha, pata huduma za manicure na pedicure kuto-
ka kwenye saluni ya kuaminika na epuka kutembea 
peku kwenye maeneo ya watu wengi.

Punguza matumizi ya kucha za bandia na rangi za 
kupaka kucha.

Namna ya kutibu fangasi
Mafuta ya mti wa mchai
Mafuta haya yana viambata vya kupambana na 

fangasi pamoja na vimelea wabaya. Matumizi yake 
ni kwa kupaka kwenye kucha mara mbili kwa siku 
kwa kutumia pamba.

Apple cider vinegar:
Chukua vijiko vitano vya apple vinegar, chang-

anya na maji nusu lita, kisha chovya mguu ulio-
athirika kwa dakika 20 kila siku.

Kitunguu saumu:
Unaweza kutibu fangasi ya kucha kwa ku-

tumia kitunguu saumu kwa kuponda kitunguu 
chako na kupakaa eneo la kucha, kisha subiri 
kwa dakika 30 ndipo jisafishe.

KUCHA BILA 
FANGASI

Mwisho
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MAISHA NI NYUMBA
Na Elizabeth Zaya

U
SA F I  w a     ny u m b a  w a 
mara kwa mara ni nguzo 
kubwa  ya  kuistawisha na kui-
pendezesha. Isipofanyiwa usafi 

wa uhakika huchakaa mapema na hata 
kuharibika kabisa.

  Lakini leo nitapenda kuzungumza baa-
dhi ya dondoo za namna ya kusafisha  
sehemu za bafu na choo.

  Kabla  ya  kuanza  kusafisha  bafuni, 
kwanza ondoa vitu vyote vya kuhami-
shika, wakati huo huo ukihakikisha diri-
sha liko wazi ili hewa ipite na 
kuondoa hewa nzito iliyoko 
katika bafu na choo.

  Baada ya hapo ondoa 
buibui kwenye kona zote 
za dari ikifuatiwa na kufuta 
vumbi mlangoni na sehemu za 
ndani na nje.

 Wakati wa kusafisha, ni vy-
ema kuanzia juu kushuka chini 
ili kuruhusu taka za vumbi na 
buibui zimwagike sakafuni kwa 
ajili ya kusafisha mwishoni  

Ukishafanya hivyo, weka 
dawa  ya  kusafishia katika se-
hemu zenye uchafu ili iwe rahisi 
wakati unasugua.

 Ni vyema ukazingatia maele-
kezo  ya  dawa  ya  kusafishia 
ili kuwa na uhakika unatumia 
kiasi sahihi ambacho hakiwezi 
kuharibu.

 Katika kuta za bafu pia una-
paswa kupaka sabuni au dawa 
zingine za kusafishia endapo 
zitakuwa za marumaru na 
kwa kutumia sponji au brashi. 
Unaweza   kusugua sehemu 
uliyoweka sabuni hiyo huku 
ukihakikisha unaisuuza kuon-
doa michirizi yote ya uchafu. 
Kama   ukuta ni wa karibu na 
sinki au bakuli la choo, ukaushe 

Aina 10 za maua ya 
kusafisha hewa ndani

WIKI iliyopita tulikueleza aina ya maua ambayo 
yanafanyakazi mahsusi ya kusafisha hewa ndani 
ya nyumba. Katika Makala hiyo, tulikutajia ua moja 
tu miongoni mwa 10 yanayosifika kwa kazi hiyo.

Katika makala ya leo, tunakutajia aina tisa za 
maua hayo ambayo kiuhalisia ni rahisi kuyapata, 
kuyatunza na kazi yake kwenye nyumba ni kubwa 
sana.

Kwenye orodha ya wataalam wa mimea na 
maua, baada ya ‘snake plant’ ni  HYPERLINK “htt-
ps://amzn.to/2KC7ln1” \t “_blank” Lucky Bamboo,  
HYPERLINK “https://rstyle.me/n/dfu2c3cdwj7” 
\t “_blank” Spider  Plant,   HYPERLINK “https://
rstyle.me/n/dfu2hacdwj7” \t “_blank”   ZZ  Plant,   
HYPERLINK “https://rstyle.me/+V21I1CvKR8kP-
otOLBjg1g” \t “_blank” Golden Pothos, Boston 
Fern,   HYPERLINK “https://rstyle.me/n/dfvnff-
cdwj7” \t “_blank” Red Prayer Plant,  HYPERLINK 
“https://rstyle.me/+eiiSNWt0Vw7rnRFkNZSeEA” 
\t “_blank” The Areca Palm,  HYPERLINK “https://
rstyle.me/n/dfu2fhcdwj7” \t “_blank” Peace Lilly,   
HYPERLINK “https://amzn.to/2yRjRfL” \t “_blank” 
Peperomia na Money Plant.

Orodha hii ya maua ina sifa zinazofanana kwa 
maana ya kwamba kazi yake kubwa ni uwezo 
wake wa kusafisha hewa kwa kuongeza kiwango 
kikubwa cha oksijeni.

Kadhalika, ni maua ambayo ni rahisi kuyatunza. 
Hayahitaji viuatilifu vingi, maji mengi wala mbolea 
nyingi.

Maua haya yanahitaji mwanga mdogo, maji ki-
dogo sana (unaweza kumwagilia mara moja kwa 
wiki), mbolea kidogo na hayahitaji madawa ya 
kuua wadudu kwa kuwa hayashambuliwi sana.

Wataalam wanaeleza kuwa kwa wapenzi wa 
maua wasiwe na ‘wazimu’ wa kununua kila ua 
badala yake wazingatie aina hii ya maua ili kubore-
sha hali ya hewa ya nyumbani.

kwa taulo.
  Ni muhimu kukumbuka ku-

vaa glovu wakati wa kusugua kwa 
kuwa baadhi  ya  dawa na sabuni 
zinaweza kuwa na kemikali kali, 
hivyo kusababisha  kuchubua ngo-
zi. Safisha kioo kwa kutumia maji 
na taulo au dawa  ya  kusafishia 
vioo na taulo.

  Safisha nje  ya  choo  ukianza 
na sehemu  ya  juu  ya  kuvuta 
maji, kwa taratibu unaweza kue-

ndelea  kusafisha  eneo lote la 
nje ya choo ambalo ni pamoja na 
mfuniko na eneo la chini  ya  se-
hemu ya kukalia na kupafuta na 
taulo.

 Kwa upande wa sakafu, hakiki-
sha usafi wako unaanzia    se-
hemu zilizojificha hadi zile za 
wazi. Ni vyema kusafisha  vumbi 
na uchafu wote ulio chini eneo 
la choo lilipounganika na sakafu.

Usikubali kutumia 
choo kichafu
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HABARI KIMATAIFA

Marekani, China zavutana 
mradi kuunganisha dunia 
WASHINGTON, Marekani

USAMBAZAJI wa nyaya za chini 
ya bahari, ambazo hubeba data 
za ulimwengu, zimeleta vita vya 
teknolojia kati ya Marekani na 
China.

Marekani inayohofia mradi huo 
kutumiwa na majasusi wa China, 
imezuia miradi kutumiwa na raia 
wa nchi hiyo wanaoishi nje.

Pia iliziba njia za waya za kam-
puni ya Big Tech kuingia Hong 
Kong.

Kulingana na shirika la habari 
la Reuters, vita hiyo ilianza kibi-
ashara katika mkataba mkubwa 

wa kibinafsi wa kupitisha nyaya za 
mtandao chini ya bahari. 

Ilizua  uhasama katika vita vya 
wakala kutoka Marekani na China 
juu ya teknolojia hiyo ambayo in-
aweza kuamua ni nani atakayeta-
wala kiuchumi na kijeshi katika 
miongo kadhaa ijayo.

Februari mwaka huu, kampuni 
ya usambazaji nyaya za chini ya 
bahari ya Marekani ya SubCom 
LLC ilianza kuweka nyaya katika 
mradi huo wa thamani ya dola mil-
ioni 600, ili kusafirisha data kuto-
ka Asia hadi Ulaya, kupitia Afrika 
na Mashariki ya Kati, kwa zaidi ya 
maili 12,000 za nyuzinyuzi zinazo-

pita kwenye sakafu ya bahari.
Mradi huo unaojulikana kama 

South East Asia–Middle East–West-
ern Europe, utaunganisha nchi 
kumi na mbili huku ikitokea Sin-
gapore hadi Ufaransa, ikivuka ba-
hari tatu. Mradi huo unatarajiwa 
kukamilika mnamo 2025, ukiwa ni 
mradi ambao uliteleza kupitia vid-
ole vya China.

China ndiyo ilikuwa iutekeleze 
kupitia kampuni yake ya HMN 
Technologies Co Ltd, lakini iliele-
zwa Marekani iliingilia kati ikiho-
fia ujasusi unaowezwa kufanywa 
na China. 

BBC

Wahamiaji 34 wahofiwa kufa maji
TUNIS, Tunisia

WAHAMIAJI 34 kutoka nchi 
za kusini mwa jangwa la Sahara, 
wanahofiwa kuzama maji katika 
pwani ya Tunisia baada ya boti 
walilokuwa wakisafiria kupin-
duka.

Tukio hilo ni la tano kutokea 
eneo hilo likiwahusisha  waha-
miaji kuzama ndani ya siku mbili, 
huku watu saba wakithibitishwa 
kufariki dunia hadi jana.

Kulingana na taarifa kutoka vy-
ombo vya kuaminika, watu wen-
gine 67 bado hawajulikani waliko.

Walinzi wa pwani ya Tunisia, 
waliripotiwa kusimamisha boti 56 
kuondoka nchini humo kuelekea 
Italia, katika siku mbili zilizopita. 

Houssem Jebabli, kutoka kwa 
Walinzi wa Kitaifa wa Tunisia, 
alisema kuwa zaidi ya wahamiaji 
3,000 wamezuiliwa wakitaka ku-
jaribu kuondoka nchini humo.

Tunisia imekuwa kitovu cha 
kuondokea wahamiaji kuelekea 
Ulaya. Takwimu za Umoja wa 
Mataifa zinaonyesha kuwa takrib-
an wahamiaji 12,000 waliowasili 
nchini Italia mwaka huu, wal-
itokea Tunisia, ikilinganishwa na 

1,300 katika kipindi kama hicho 
mwaka jana.

Mwezi uliopita, Rais wa Tunisia 
Kais Saied, aliwashutumu waha-
miaji kutoka nchi za kusini mwa 
Jangwa la Sahara wanaoishi nchi-
ni humo kwa kusababisha wimbi 
la uhalifu na kuwataja kuwa ni 
tishio la idadi ya watu.

Maoni yake yalishutumiwa vi-
kali na Umoja wa Afrika huku ma-
shirika ya haki za binadamu yak-
iikosoa hotuba yake kwa kusema 
ni hotuba ya chuki na ya kibaguzi.

BBC

Russia yapoteza wanajeshi 
30,000 mji wa Bakhmut

IMEELEZWA vita 
vinavyoendelea katika 
mji wa Bakhmut, nchini 
Ukraine, imepoteza 
au kujeruhi wanajeshi 
kati ya 20,000 na 
30,000 wa Russia.

Kamanda mkuu wa 
Ukraine, alisema hali 
imekuwa tulivu kwa siku 
mbili baada ya mapi-
gano makali kutulia.

Mapema mwezi huu, 
maofisa wa Magharibi 
walikadiria Russia 
kupoteza wanajeshi 
hao tangu msimu uli-
opita wa joto.

Kamanda huyo,  Valerii 
Zaluzhnyi alisema juhudi 
kubwa za wanajeshi wa 
Ukraine zinawarudisha 
nyuma vikosi vya Russia.

Russia ina matumaini 
ya ushindi baada ya 
kushindwa kupata ma-
fanikio makubwa katika 
siku za hivi karibuni.

Licha ya hayo, wa-
chambuzi wa masuala 
ya kijeshi wanaamini 
kuwa Bakhmut ina 
thamani ndogo ya 
kimkakati, na umuhimu 
wa jiji hilo kibiashara.

Katika mtandao wa 
Facebook, Luteni Jen-
erali Zaluzhnyi alisema 
kwamba wakati hali 

kwenye mstari wa mbele 
ni ngumu zaidi katika 
mwelekeo wa Bakhmut, 
lakini juhudi za vikosi 
vya ulinzi, watafani-
kiwa kuleta utulivu.

Luteni Jenerali 
Zaluzhnyi alichapisha 
ujumbe huo baada ya 
kuzungumza na Mkuu 
wa Majeshi wa Uin-
gereza, Admirali Sir 
Tony Radakin, kuhusu 
hali ya Ukraine.

Maoni yake ni ishara 
chanya ya hivi punde 
kutoka kwa maofisa wa 
Ukraine kuhusu vita 
virefu vya Bakhmut.

Alhamisi, Oleksandr 
Syrsky, kamanda wa 
vikosi vya ardhini vya 
nchi hiyo, alisema kuwa 
wanajeshi wa Russia wa-
mechoka huko Bakhmut.

Syrsky aliongeza kuwa 
Russia haijakata tamaa 
ya kuchukua Bakhmut 
kwa gharama yoyote li-
cha ya kupata hasara ya 
wanajeshi wake na vifaa.

Mji huo ulikuwa na 
wakazi 70,000 kabla 
ya kuanza kwa vita 
lakini sasa umesalia 
na watu wachache, 
wengi wakikimbia 
kunusuru maisha yao.

BBC

Rwanda yamuachia 
huru Rusesabagina
KIGALI, Rwanda

PAUL Rusesabagina 
ambaye alikuwa akitu-
mikia kifungo jela kwa 
madai ya kuikosoa seri-
kali ya Rwanda, ameach-
iliwa huru juzi usiku.

Raia huyo wa Ubel-
giji mwenye asili ya 
Rwanda, na mkazi wa 
kudumu wa Marekani 
baada ya kuachiliwa 
kutoka gerezani alik-
wenda moja kwa moja 
hadi kwenye makazi ya 
balozi wa Qatar mjini 
Kigali kuomba hifadhi.

Kulingana na ofisa wa 
Marekani, huenda akaba-
ki kwenye makazi hayo 
kwa siku kadhaa kabla 
ya kwenda nchini Qatar, 
ambayo ilisaidia mchaka-
to wa kuachiliwa kwake. 

Waziri wa Mambo 
ya Nje wa Marekani, 
Anthony Blinken, alitoa 
taarifa ya kukaribisha 
hatua hiyo ya kuachil-
iwa kwa Rusesabagina, 
ingawa maofisa wa nchi 
hiyo walisema hakukua 
na ahadi yoyote am-

bayo wangeitoa kwa 
Kigali zaidi ya kuitambua 
hatua hiyo hadharani.

“Ni faraja kujua kwam-
ba Paul anaungana na 
familia yake na serikali 
ya Marekani inaishukuru 
serikali ya Rwanda kwa 
kufanikisha kuwaungani-
sha,” alisema Blinken. 

Pia aliishukuru seri-
kali ya Qatar kwa 
msaada wao ambao 
utamwezesha Paul 
kurejea Marekani.

Rusesabagina, shu-
jaa wa filamu ya Hotel 
Rwanda aliyesifika kwa 
kuokoa maisha ya watu 
1,200 katika hoteli aliyoi-
simamia wakati wa  HY-
PERLINK “https://www.
dw.com/sw/wiki-ya-
kumbukumbu-ya-mau-
waji-ya-kimbari-nchini-
rwanda/a-61396867” 
mauaji ya kimbari ya 
1994 alikuwa mkosoaji 
wa Rais Paul Kagame 
na alihukumiwa kifungo 
cha miaka 25 jela kwa 
tuhuma za ugaidi.

BBC

Mkurugenzi Mtendaji wa TikTok, Shou Zi Chew, akijiandaa kutoa ushahidi mbele ya Kamati ya Ni-
shati na Biashara ya Bunge la Marekani,  katika Jengo la Capitol Hill juzi. PICHA: AFP
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KAULI YA MWALIMU NYERERE IMETIMIA	 MAKALA

Na Magabilo 
Masambu

Mgonjwa aliyemuagiza mwenzake kumsaka
mpenzi wake aliyemtelekeza hospitalini

	 BURUDANI ILIYOTIKISA ENZI HIZO

Na Adam 
Fungamwango

U
NAJUA mwenzangu kar-
ibuni utatoka hospitalini, 
utokapo tafadhali, fika 
mjini umtafute mpaka 

umuone, mchumba wangu Clara.”
Ukiyasoma maneno haya uta-

gundua tu kuwa anayeongea hapa 
ni mgonjwa, tena  mgonjwa al-
iyelazwa hospitalini, anayejaribu 
kumwagiza mgonjwa mwenzake 
anayeonekana kuwa nafuu kuliko 
yeye na tayari madaktari wame-
shamthibitishia kuwa atatoka hivi 
karibuni.

Mgonjwa ambaye bado hana 
mategemeo ya kutoka kutokana 
na maradhi yanayomkabili an-
amwambia mwenzake kama aki-
jaliwa kutoka, afike hadi mjini na 
kumtafuta mchumba wake, Clara. 
Inaonekana mgonjwa huyo ni mp-

weke na tangu alazwe hajamwona 
mpenzi wake. Inawezekana ndugu 
zake wote walifika kumwona lakini 
roho yake haijatulia na hatotulia 
mpaka atakapomuona Clara.

Maneno haya niliyoanza nayo 
yapo kwenye wimbo unaoitwa 
‘Clara’, uliofyatuliwa na DDC Mli-
mani Park Orchestra katikati ya 
miaka ya 1980, ukitungwa na Max-
imillian Bushoke. Hebu tuendelee 
kusikiliza mgonjwa akiendelea 
kumwagiza mgonjwa mwenzake, 
wote wakiwa kitandani, waki-
ugulia kwa maumivu.

“Nyumbani anakoishi ni Msim-
bazi Kota, ukimwona mpe salamu 
nyingi sana mueleze mchumba 
wako Kitwana anakusalimu.

Kama hajasikia eee, kama 
hajasikia, eee, ajali iliyonipata ni-
mekuwa kilemaa, na kilema isiwe 
kisingizio cha kukosa kuja kun-
iona.”

Hapa sasa tunalifahamu jina la 
mgonjwa anayemwagiza mwen-
zake kuwa ni Kitwana na pia 
amelazwa kutokana na kupata 
ajali, amekuwa mlemavu. Anam-
wambia mwenzake kuwa nyumba-
ni kwa mpenzi wake ni Msimbazi 
Kota, akishamtafuta na kumwona, 

ampe salamu nyingi sana, halafu 
amweleze mchumba wake Kitwa-
na anamsalimu.

Na kama hajapata taarifa ni 
kwamba mpenzi wake huyo ame-
pata ajali na sasa amekuwa kilema, 
lakini ulemavu alio nao si kisin-
gizio cha kwenda kumwona. 

Ina maana bado Kitwana hana 
uhakika kama mchumba wake 
huyo amesikia hizo habari za ajali 
iliyompata. Pia akamsisitizia kama 
aliipata, halafu hakwenda kwa 
sababu amesikia ameshakuwa 
mlemavu, basi hajafanya vyema 
kwa sababu ulemavu si kisingizio 
cha kutofika kumwona.

 “Tafadhali, ukimwona muulize 
kama kweli Clara yuko radhi ni-
teseke hospitalini. Kwa maradhi 
bila kunijulia hali, kwa maradhi 
bila kunijulia hali.”

Kitwana anaendelea kama ku-
lalamika hivi kuwa akimwona am-
wulize kama amepata hizo taarifa 
na kama akizipata basi aende hos-
pitalini haraka akamwone mpenzi 
wake. Na kama alizipata lakini 
amepotezea, je ni kweli imefika 
wakati Clara yuko radhi kumwona 
akiteseka hospitalini kwa maradhi 
bila kwenda kumjulia japo hali?”

Ni mashairi ya masikitiko kwe-
nye wimbo unaoonyesha baadhi 
ya matatizo yanayowapata watu 
kwenye jamii. Kuna wapenzi au 
hata wanandoa wanapendana 
wakati wakiwa na afya njema la-
kini mmoja akishakuwa mgonjwa, 
basi inakuwa matatizo.

Nilisema ugonjwa si ule wa siku 
mbili tatu, la hasha. Kuna ma-
gonjwa ambayo yanampata mwa-
nadamu lakini yanachukua muda 
mrefu kupona na mengine yanaku-
wa ya kudumu, ikiwemo ulemavu. 
Hapa ndipo kwenye matatizo.

Wake wameshawakimbia 
waume zao na kuwaacha hos-
pitalini wakiteseka au vitandani 
majumbani baada ya kuona sasa 
kwao itakuwa mzigo. Lakini awali 
alikuwa akihudumiwa akipata 
chochote anachokitaka, mwezake 
amepata mtihani anashindwa ku-
kumbuka wema aliofanyiwa na 
kukiuka hata kiapo cha ndoa kwa 
wale waliofunga ndoa.

Na wanaume nao wapo waliowa-
telekeza wake zao baada ya kuona 
hawawezi kuwapa chochote wana-
chohitaji kwa sababu ni wagonjwa.

Watawachukua na kuwarudi-
sha kwa wazazi wao wakijifanya 

akae hapo ili awe anapata huduma 
nzuri kwa sababu ni kwao, lakini 
akiondoka hapeleki mahitaji yoy-
ote, badala yake ataendelea kula 
raha na wanawake wengine.

Mwingine anaona aibu kum-
timua, au kumpeleka kwao, badala 
yake anamtelekeza na kwenda kui-
shi na mwanamke mwingine, huku 
akiwa anamuacha mwenzake na 
ugonjwa na majonzi juu.

Hii si tabia nzuri kibinadamu 
hata kwa wale ambao ni wapenzi 
tu wa kawaida au wachumba kwa 
sababu wakati mwingine hiyo ni 
mitihani tu, baadaye mwenzako 
anapona na unabaki na aibu, un-
ashindwa kwenda kumuomba 
hata msamaha huku ukiwa un-
ampenda, ila ulikimbia majukumu.

Kwa wanandoa ni mbaya zaidi 
kwa sababu kwenye dini zote, 
wakati wa kufunga ndoa mke na 
mume huulizwa kama wataishi 
kwa shida na raha na kila mtu ali-
kubali. Kwa raha mmeishi, lakini 
mbona kwenye shida hali inabadi-
lika? Kwa msingesema siku ile ya 
ndoa kuwa kwenye shida hapana? 
Mlikuwa mnadanganya? Na mliku-
wa mnamdanganya nani?

Tuma meseji 0716 350534

M
WAKA 1962, Rais wa 
kwanza wa Tanganyi-
ka na baadaye Tanza-
nia, Mwalimu Julius 

Kambarage Nyerere, aliandika 
kijitabu kinaitwa “Tujisahihishe”. 
Kijitabu hiki kimekuwa maarufu 
sana kwa sababu kimekuwa kiki-
tajwatajwa sana kama rejea katika 
siasa za nchi yetu. Umaarufu wake 
unatokana na maarifa makubwa 
yaliyoandikwa kwa ustadi mkub-
wa uliojaa hekima nyingi.

 Katika ukurasa wa tatu, Mwal-
imu alisema maneno yafuatayo: 
“Ni kweli kwamba demokrasia 
haiwezi kudumu ikiwa wachache 
hawatakubali matakwa ya wengi, 
lakini matakwa ya wengi hujulika-
na katika majadiliano au mazun-
gumzo ya wazi wazi.

 “Kadhalika, matakwa ya wach-
ache hujulikana katika majadil-
iano na mazungumzo. Bila wale 
wachache kusema waziwazi ma-
takwa yao, majadiliano hayana 
maana. Wakati mwingine hata 
baada ya majadiliano, wachache 
japo wamekubali kutii uamuzi wa 
wengi bado wanaweza kuendelea 
kuamini kwamba, mawazo yao ni 
sahihi na ya walio wengi yamepo-

toka.
  “Demokrasia inawapa haki 

na ukweli unawapa wajibu wa 
kuendeleza mawazo yao mpaka 
wengi waone kuwa ni ya kweli. Bila 
hivyo maendeleo katika mawazo 
hayawezekani, kwani mara nyingi 
wazo zuri hutokana na mtu mmoja 
tu. Mwanzo laweza likapingwa, 
pengine kwa nguvu kabisa na 
walio wengi, lakini hatimaye wengi 
hulikubali. Huu ndiyo msingi wa 
maendeleo katika mawazo ya bin-
adamu.”

  Sasa, Machi 8, mwaka huu, 
Rais Samia Suluhu Hassan aliku-
wa mgeni rasmi katika shughuli 
iliyoandaliwa na Baraza la Wa-
nawake wa Chama cha Demokra-
sia na Maendeleo (BAWACHA) kwa 
ajili ya kuadhimisha Siku ya Wa-
nawake Duniani ambayo imekuwa 
ikifanyika kila ifikapo Machi 8 kila 
mwaka.

  Jambo hili liliibua mijadala 
mingi pengine ndani na nje ya 
nchi. Hii ni kwa sababu kwa kipin-
di cha uongozi wa awamu ya tano 
chini ya Rais John Pombe Magufuli, 
palikuwapo na sintofahamu kati ya 
serikali inayoongozwa na Chama 
Cha Mapinduzi (CCM) na vyama 
vya siasa vya upinzani. Chuki   za 
waziwazi zilionekana kati yao 
huku mazingira ya ufanyaji wa 
shughuli za kisiasa yakiwa magu-
mu kwa vyama hivyo. Hatua hiyo 
ilisababisha serikali ya sasa chini 
ya Rais Samia kufanya majadiliano 
na mazungumzo ya kuleta umoja 
kati ya serikali na vyama vingine 
vya siasa.

 Kama ambavyo Nyerere amese-
ma wazo zuri hutoka kwa mtu 
mmoja tu, nataka niamini kwamba 
safari ya majadiliano na mazun-
gumzo haya yaliyoleta ushirikiano 

baina ya serikali na vyama vya 
upinzani, kwa vyovyote vile, wazo 
hilo lilitoka kwa mtu mmoja tu am-
baye sjui ni nani. Anaweza  kuwa 
Rais Samia mwenyewe au mwing-
ine aliyesema: “Jamani nadhani 
turidhiane na hawa watu, hakuna 
namna tunaweza kuongoza chini 
peke yetu” na hapo mazungumzo 
yakaanza na kweli tuliona ma-
jadiliano yalikuwa yanafanyika 
waziwazi maana kila walipotoka 
kwenye majadiliano waliujulisha 
umma kinachoendelea.

  Ukisikiliza hotuba ya Rais 
Samia pamoja na ya Freeman 
Mbowe, Mwenyekiti wa Taifa wa 
CHADEMA siku ya maadhimisho 
ya BAWACHA, utagundua kwamba 
jambo hili halikuwa raihisi. Hai-
kuwa   rahisi kwa wanachama 
wa CCM wala CHADEMA na kwa 
sababu hiyo, naamini maneno ya 
Mwalimu Nyerere kwamba jambo 
likitoka kwa wachache linaweza 
kupingwa na wengi lakini baadaye 
linaweza kueleweka baada ya 
hawa wachache kusema waziwazi 
matakwa yao mpaka wale wengi 
watakapoelewa.

  Upande wa pili, wanachama 
wa vyama vya upinzani ambao 
wanaonekana ni wachache kwa 
mtazamo, pamoja na uchache 
wao, wameendelea kuwaeleza 
walio wengi kutoka   CCM mpaka 
walipokubali na kuona kwamba 
hawa wachache wanayo mambo 
ya msingi na kukubali kuketi 
pamoja kwa mazungumzo.

 Binafsi, niwapongeze sana vion-
gozi wa pande zote waliokubali ku-
fanya majadiliano na kufikia mwa-
faka wa kuanza kushirikiana. Hili 
ni jambo jema na lenye afya kwa 
nchi. Hakuna sababu ya kugom-
bana kwa misingi ya vyama vya 

siasa. Kama tumeishi miaka yote 
tukishirikiana bila kujali dini, ran-
gi, makabila yetu yaani shughuli ya 
Mwislam ni yetu sote, shughuli ya 
Mkristo ni yetu sote, Mkurya, Mjita, 
Msukuma, Mkwere na kadhalika 
tunajumuika pamoja, kwa nini vy-
ama vya siasa? 

Serikali inatoza kodi bila kuanga-
lia dini, kabila au chama. Sasa  kwa 
nini linapokuja suala la madaraka 
na uongozi inakuwa taabu? Kwa 
hiyo kwanza nimpongeze mwasisi 
wa jambo hili la maridhiano, najua 
si rahisi kueleweka kwa wote kwa 
haraka lakini jambo zuri huwa hal-
itoki kwa wengi bali wengi huhitaji 
kushawishiwa kwa hoja mpaka wa-
takapokubali kwa kuelewa maana 
halisi ya jambo lenyewe.

  Ni imani yangu kwamba 
ushirikiano huu utazaa utara-
tibu mzuri wa kisheria (Katiba) ili 
makubaliano na ushirika huu ul-
indwe kwa mujibu wa sheria na 
si kwa mujibu wa mtazamo wa 
mtu maana mtu huyo akiondoka, 
tunaweza kurudi tena kwenye 
uhasama maana hatujui ata-
kayekuja atakuwa anaamini katika 
nini. 

Migogoro mingi ya kidunia na 
hata katika jamii zetu, inatokana na 
utamaduni wa kukwepa majadil-
iano na mazungumzo. Hata vita 
tunavyovisikia au mazungumzo 
hayajafanyika au hayakuleta ma-
tunda, lakini tukijenga utamaduni 
wa kufanya mazungumzo pale 
panapotokea migogoro, hatutaku-
wa tunafikia kuumizana. Ni  kweli 
kwamba migogoro ni sehemu ya 
maisha na maisha hayawezi kuka-
milika bila migogoro kwa sababu 
inatokana na utofauti tulionao 
katika kufikiri lakini pamoja na 
tofauti za kimtazamo, tunaweza 

kuwa na Amani na upendo mion-
goni mwetu na kuepusha shari na 
migogoro miongoni mwetu.

 Kwa ushauri wangu, baadhi ya 
wanachama wa vyama vya upin-
zani wanawatuhumu viongozi wao 
kwamba wamelambishwa asali, la-
kini pia baadhi ya wanachama wa 
CCM bado hawajamuelewa mwe-
nyekiti wao, Rais Samia. Wakati 
Nelson Mandela anatoka gerezani 
baada ya miaka 27 ya kifungo 
akawa Rais wa Afrika kusini, al-
ipofanya kazi na sehemu ya wale 
waliomfunga watu hawakumwele-
wa. Kwa kufanya hivyo, pengine 
kwa msemo wa sasa, tungesema 
alilambishwa asali lakini tumeona 
baadaye walikuja kuelewa.

  Kwa hiyo basi, pande zote 
mbili kama mmeweza kuwaamini 
viongozi wenu kwa muda mrefu, 
aminini hata haya wanayoyafanya 
yana nia njema kwa taifa. Mataifa 
makubwa duniani yanaungana ku-
fanya kazi pamoja sisi vinchi vido-
go tunaleta migogoro ya wenyewe 
kwa wenyewe. Hakuna sababu, tu-
ungane tushirikiane tuijenge Tan-
zania kwa manufaa ya wote.

  Hapa tulipofika tunahitaji 
kufanya zaidi, ili waliokuwa 
wameshapoteza imani na sisi 
warudi kutuamini, kwani sisi ndio 
tulioongoza harakati za ukombozi 
hasa kusini mwa Afrika. Tusipo-
fanya   hivyo tutafanana na watu 
wanaopenda sana kutoa misaada 
kwa marafiki na jamaa ili kutafuta 
sifa za kijinga huku wakishindwa 
kuzisaidia familia zao.

Mungu ibariki Afrika, Mungu 
ibariki Tanzania.

 
0689157789
magabilomjalifu@gmail.com
DAR-ES-SALAAM-TANZANIA
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woga.
Ghafla machozi yalianza kumtoka 

Husna ambaye amekaa barazani. Waka-
ti huo huo, Belo kaka yake Dan, ambaye 
naye aliishi hapo hapo alifika na kukuta 
hali hiyo.

Naye alishtuka. “Shemeji imekuwaje? 
Kuna nini huko?” Akauliza. Hapo hapo, 
akamfuata na kutaka kumnyanyua 
ili kama kuna chochote kibaya, kama 
ugonjwa, maafa, kifo basi akawataarifu 
ndani na si hapo barazani ambako watu 
wengi wanapita.

Shemeji akakataa kwa ishara, lakini 
akiendelea kumwaga machozi. Jinsi al-
ivyokuja, alivyovaa, mwonekano wake 
na anavyolia, huku akikataa kuingia 
ndani wala kusema kilichomleta, ili-
watisha zaidi.

“Hivi kumbe nyinyi mnajua kama 
kaka yenu ana mwanamke mwingine?” 
Akatoa sauti yake kwa mara ya kwanza. 
Na maneno ya alichoongea kilikuwa 
ni swali, badala ya kujibu alichoulizwa 
mwanzo na shemeji na wifi zake.

Ni swali lililowachanganya zaidi na 
kushindwa kujua wajibu vipi. Walion-
dolewa kwenye ile dhana ya mwanzo 
ambayo walidhani huenda kaka yao 
amepatwa na matatizo kwani wana-
kumbuka wiki mbili zilizopita ndugu 
yao aliwaaga anakwenda Zanzibar ki-
kazi.

Shemeji Belo? Wifi zangu, hivi kumbe 
nyinyi ndugu mnajua kama kaka yenu 
ana mwanamke mwingine halafu ham-
niambii? Wote nyinyi mnakuja kwangu 
nawakaribisha kwa furaha, nawapikia 
chakula, tunacheka na kufurahi kumbe 
mnaning’ong’a kisogo?  Mmenifanya 
mimi kama taahira. Nimewakosea nini 
mimi?”

Husna alikuwa akiongea kwa sauti 
kali iliyovutia majirani na wapita njia 
ambao walimiminika na wengine kusi-

mama kusikiliza kinacholalamikiwa.
Belo na dada zake hawakuwa na 

la kufanya wala la kusema. Walibaki 
kimya. Walionekana kumshangaa na 
kuonekana hawakifahamu anachok-
iongea. Ilikuwa ngumu kwao kumjibu 
au kumbembeleza. Hawakujua ni nini 
kimetokea kati yake ya mumewe hadi 
yakafikia yote haya.

Kumbe nyinyi ndugu kuna vitu vimo 
ndani ya moyo wenu? Mmenifanya 
mimi kama taahira. Sasa kwa nini kaka 
yenu alikuja kuniona mimi? Alikuja 
kunioa ili anidhalilishe?

Ndoa ina miezi miwili tu, imeanza 
matatizo hivi? Tutafika kweli? Hili mli-
kuwa mnalijua, haiwezekani ndoa bado 
changa hivi halafu kuna mtu anaji-
tokeza kutaka kuivunja ndoa yangu. Ina 
maana huyo mtu alikuwa naye muda 
mrefu kabla ya mimi? Sasa kwa nini kaja 
kunioa mimi kama si kunidhalilisha? 
Kwa nini hakumuoa huyo? Kwa nini 
wanaamua kunivunjia nyumba yangu 
mapema hivi? Kwa nini wameamua 
hivi? Mimi hata siamini. Sasa kwa nini 
mnaniita wifi na shemeji, wakati mna 
shemeji wifi wengine?”

Akazidi kulalama dada wa watu, ak-
iendelea kulia, akiangaliwa na umati wa 
watu. 

Belo alimsogelea shemeji yake na 
akamwambia “Samahani shemeji, na-
jua una hasira, nakuomba urudi ny-
umbani, halafu mimi nitakuja kesho 
tutaongea, tuyamalize.”

Belo aliona isingewezekana kwa 
namna yoyote ile kuanza kuulizana 
maswali ya, “wewe nani kamwambia”, 
au “una ushahidi,” ambayo yangeweza 
kuongeza chumvi kwenye kidonda. 
Alichoona ni hasira na uchungu uli-
omithilika wa shemeji yake aliyekuwa 
akiongea, na kulia kwa uchungu huku 
akitetemeka, hivyo hakuona busara 

H
IVI dada unajifanya ume-
olewa ee! Wewe ni mlinda 
nyumba tu. Mimi mwenzako 
hata ndugu zake wananifa-

hamu hadi leo hii. Mimi ndiyo wanani-
tambua kuwa wifi yao na shemeji yao, 
wewe umekaa hapo kama boya tu.” 
Haya ndiyo maneno yaliyoandikwa 
kwenye hiyo meseji.

Alitaka kupotezea, lakini donge lilim-
kaa rohoni hata mate yalishindwa kupi-
ta. Akaona hapana. Majira ya mchana, 
akiwa na dera lake lililochakaa na ku-
pauka ambalo mara nyingi hushindia 
nalo tu nyumbani, akavaa kandambili 
ambazo huenda nazo bafuni. Hakuwa 
na haja ya kupata walau mafuta au ku-
weka nywele vizuri. Khanga moja aliji-
funga kiunoni, moja akiishika mkononi 
pamoja na mtandio wake ambao hata 
hakujisumbua kuuweka kichwani, 
badala yake akatundika begani. Huyo 
akaanza kukata mitaa kuelekea ana-
koelekea. Njiani alionekana kama chizi. 
Kila aliyemuona alishangaa. Alione-
kana anaongea peke yake. “Ameshavu-
rugwa.” Baadhi ya watu waliambizana 
njiani.

“Kumbe wanalijua hili, watanitam-
bua.” Mabibo na Manzese Tip Top sio 
mbali sana. Huko ndiko ukweni kwa 
Husna.

Wakwe halisi baba na mama Dan 
wote walishafariki kabla hata hajaole-
wa. Waliobaki ni wifi na shemeji zake 
tu ambao walikuwa wanaishi kwenye 
nyumba ya urithi wa wazazi wao.

Alifika Tip Top kwa kudra za Mwe-
nyezi Mungu tu, kwani alipishana na 
watu, bodaboda, magari, mikokoteni, 
maguta wakati mwingine yeye mwe-
nyewe akiwa hajui hata anapishana na 
nini. Akili yake haikuwepo alipo. Aliku-
wa akifikiria mengi yaliyomfanya awe 
kama kichaa.

***********************************
Aliwakuta mawifi zake, hakutaka ku-

ingia ndani. Kwa jinsi walivyomuona 
walishtuka. Tunda na Halima hawakua-
mini macho yao walipomuona wifi yao 
yuko kwenye hali ile.

Mara moja walidhani huenda kuna 
jambo baya limemkuta kaka yao Dan 
na mkewe amekuja kuwapa taarifa. 
Hiyo iliwafanya hata midomo yao kuwa 
na ganzi na kutetemeka kwa woga.

Haikuwa kawaida. Kwa muda huu 
mfupi tu ambao wamekaa na wifi yao, 
hawajawahi kumuona yupo kwenye 
hali hiyo.

Moja kwa moja walijua kuwa kuna 
kitu kisicho cha kawaida, au jambo 
baya limemtokea kaka yao.

“Wifi imekuwaje?” Tunda alijikaka-
mua kumuuliza huku akitetemeka kwa 

“Hivi 
kumbe 
nyinyi 
mnajua 
kama kaka 
yenu ana 
mwa-
namke 
mwing-
ine?” Aka-
toa sauti 
yake kwa 
mara ya 
kwanza. 
Na maneno 
ya ali-
choongea 
kilikuwa 
ni swali, 
badala ya 
kujibu ali-
choulizwa 
mwanzo 
na shemeji 
na wifi 
zake.

Simu ya Sumu-3

HADITHI
MIEZI miwili tu baada ya ndoa, Husna anapigiwa simu ya mtu asiyemfahamu. Haikuwa 
simu ya heri. Ni simu ya mtu anayeonekana amedhamiria. Amedhamiria kufanya kitu 
alichokikusudia. Kwenye maisha ya ndoa aliambiwa yatakuwa ya shida na raha, lakini 
kwake haikuwa mapema kiasi hicho. Alihisi sasa hakuingia kwenye ndoa aliyoikusudia 
bali ni ndoa ndoana.Ni nani aliyempigia simu Husna? Alitaka nini? Lengo lake hasa ni 
nini? Ni kweli alichokusudia mpiga simu ndicho alichokihitaji ili kuvuruga ndoa hiyo? 
Nenda hatua moja moja kwa kusoma kila nakala ya toleo la Nipashe ili upate ukweli 

ITAENDELEA JUMAPILI

Na Adam Fungamwango
(0716 350534)

mzima wa kisa hiki cha utata, kusisimua, 
kusikitisha na chenye mafunzo makubwa 
kwa jamii na wanandoa wote.

yoyote ile ya kuongea, au kumuuli-
za chochote kile.

Husna naye ni kama vile ali-
kuwa ametoa nyongo yote. Alion-
gea kila kitu ambacho alikuwa 
anataka kukisema. Akatapika kila 
kitu kilicho moyoni mwake. Aka-
jiona hana tena cha kuongeza. 
Alipomaliza kuyabwaga yali-
yompeleka, aliinuka na kuondoka, 
bila kuaga. Akaondoka kama al-
ivyokuja. Alivyokuja hakusalimua 
mtu na alipondoka hakuaga mtu.

***************************************
“Mmemsikia lakini wifi yenu?” 

Belo akawatumbulia macho dada 
zake nusu saa ya baada ya Husna 
kuondoka na watu kusambaratika.

“Mimi sikumuelewa ujue?” Tun-
da akajibu.

“Ndiyo hujamuelewa, lakini kwa 
jinsi alivyoonekana na alichoon-
gea ni kama kuna kitu kakigundua 
au kakiona.”

“Kitu gani hicho kaka? Si uliku-
wa unamsikia hapa akisema kaka 
Dan ana mwanamke mwingine?” 

“Sio hivyo tu Tunda, kasema 
hata sisi tunajua kama Dan ana 
mwanamke mwingine. Na siyo 
kama kaja kuuliza, anachokuwa 
anakiongea ni kitu ambacho in-
aonekana ana uhakika nacho.” 
Belo akawakazia macho dada 
zake.

“Kwa hiyo sisi ndiyo tunajua?” 
Akadakia Halima.

“Huwezi kujua, yule siyo 
mwendawazimu. Na mpaka kaf-
ikia hatua ile. Ukimsikiliza utagun-
dua kuwa anakieleza kile amba-
cho anakielewa.”

“Kwanza kanitisha mimi, nika-
jua kuna nini tena? Kaka kimem-
kuta nini huko Zenji, kumbe wivu.”

“Tunda ee, tulia, mambo haya 
hayatuhusu, mambo ya mtu na 
mkewe watamalizana wenyewe, 
ukiingilia utaonekana mbea.” 

“Mbona na nyinyi kama mnan-
ichanganya, mna kitu mnakijua?” 
Akauliza Belo.

“Mmmh, kaka na wewe, tujue 
nini, Dan alivyokuwa msiri yule, 
huku mwenyewe hatukumfaha-
mu hadi alipotangaza ndoa.”

“Nyinyi dada zangu mnad-
harau sana, angalia shemeji 
alivyokuja hapa, yaani kama 
mwendawazimu, nywele timtim, 
nguo haielewiki, hakuna mtu 
anayepagawa kiasi kile halafu awe 
amesikia tu, sio kushuhudia, ina-
bidi kwanza niwasiliane na Dan 
kujua kama kuna ukweli wa hili.”
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Heritage kuja 
kiafrika zaidi

MASHABIKI wa kundi la Morgan Heritage, wata-
rajie kupata ladha tofauti katika Albam yao mpya 
ya “Homeland” ambayo itatambulishwa April 21, 
mwaka huu.

Katika album hiyo ambayo ina miondoko ya Afro 
Fusion, pia kutakuwa na wanamuziki mbalimbali 
wa Afrika, kama Rj the Dj pamoja na Eddy Kenzo, 
Jose Chameleon toka Uganda na Otile Brown wa 
Kenya.

Mbali na wasanii hao, pia wameshirikishwa 
wakali kama Shaggy, Youssou, Popcaan, Beenie 
Man, Shatta Wale, Busy Signal, Alpha Blondy, Made 
Kuti, Carleton, Ice Queen Cleo, Macky 2 na wengine 
tokea Carribean na Afrika.

Kumbe 
Gigy Money
aliyataka 

mwenyewe
=================

KUMBE mdomo wa Gigy 
Money ndio umesababisha 

kugombana na baba mtoto 
wake Mo Jay, na kisha 
kupelekwa polisi.

Katika video iliyosam-
baa mtandaoni, alisikika 
Gigy Money, akimtolea 
maneno makali mzazi 
mwenzake huyo huku 
akimtuhumu mambo 
mbalimbali ambayo 

anadai kufanyiwa na 
Mo Jay.

Mwanamuziki huyo 
mwenye utata mwingi, 

alisikika akidai kutaka 
kumuingiza katika masuala 

ya kishirikina na kumfuatilia 
katika maisha yake.
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habari michezo

   Asema timu yake hiyo 
ya zamani inawategemea zaidi 
wachezaji wawili...

  Mshambuliaji huyo anaamini atakubaliana 
na mabosi wa timu hiyo ili...

KWA UFUPI

MADRID, Hispania

LUKA Modric amethibitisha kuji-
tolea kwake Real Madrid huku kukiwa 
na tetesi za kutakiwa na klabu ya Al 
Nassr ya Saudi Arabia.

Mchezaji huyo mwenye umri wa 
miaka 37 yuko katika msimu wa 11 
hapo Santiago Bernabeu, ameshinda 
mataji 22, lakini mkataba wake una-
tarajiwa kumalizika mwishoni mwa 
msimu huu.

Amekuwa akitajwa analengwa na 
Al Nassr, ambayo ilimsajili Cristiano 
Ronaldo Desemba, mwaka jana baada 
ya kuachiwa na Manchester United.

Lakini alipoulizwa kuhusu mus-
takabali wake akiwa na Timu ya Taifa 

ya Croatia hapo juzi, Modric aliweka 
wazi kipaumbele chake ni kukubali-
ana na Madrid.

“Mapenzi yangu yanajulikana, 
kubaki Real Madrid,” alisema katika 
mkutano na waandishi wa habari 
kabla ya mechi dhidi ya Wales ili-
yochezwa jana. “Ninaamini na ninatu-
maini itatimia.

“Mengine yaliyosemwa ni mawazo 
na uvumi tu. Narudia jambo lile lile 
kwa mara ya mia moja: Natumai na 
ninaamini nitasalia Real Madrid.”

Modric, ambaye hapo awali alisema 
anataka kuhisi kama anastahili mka-
taba mpya, pia alikanusha madai Ma-
drid wamemtaka kustaafu kuichezea 
Croatia.

Kiungo huyo wa zamani wa Zagreb 
na Tottenham Hotpur jana  alitara-
jiwa kuchezea Croatia mechi yake ya 
163 dhidi ya Wales katika mechi yao 
ya kwanza ya kufuzu Euro 2024.

Akiwa amechagua kutostaafu ku-
fuatia kichapo cha Croatia katika 
nusu fainali ya Kombe la Dunia dhidi 
ya Ufaransa, Modric atampita Drazen 
Ladic kama mchezaji mwenye umri 
mkubwa zaidi kuwahi kutokea nchini 
mwake.

“Sikujua hilo kabla ya mkutano na 
sijui kama ni nzuri au mbaya!” Modric 
alisema. “Ninajisikia vizuri nikiwa na 
timu ya taifa na nina furaha kuwa 
hapa. Najisikia furaha ninapokuwa 
hapa.

NAGELSMANN KUMRITHI CONTE
KLABU ya Tottenham Hotspur imemweka 

Kocha Mjerumani Julian Nagelsmann mwe-
nye umri wa miaka 35, aliyefukuzwa kazi Bay-
ern Munich - kama chaguo lao namba moja 
kuchukua nafasi ya Mtaliano, Antonio Conte 
(53), kama bosi wao mpya. (Football Insider)

NAGELSMANN AKARIBIA SPURS
TOTTENHAM Hotspur inataka kufanya ma-

zungumzo na Julian Nagelsmann, baada ya 
kuarifiwa awali kwamba bosi huyo wa zamani 
wa RB Leipzig ana ‘mapenzi’ kwa klabu hiyo 
ya Ligi Kuu England. (Mail)

BARRY KUMFUATA TUCHEL
THOMAS Tuchel mwenye umri wa miaka 

49, atambeba kocha msaidizi wa Chelsea, An-
thony Barry (36), kwenda kumsaidia majuku-
mu huko Bayern Munich baada ya kuchukua 
nafasi ya Mjerumani, Julian Nagelsmann. 
(Telegraph)

BAYERN MUNICH ILIHARAKISHA
KLABU ya Bayern Munich ilifanya haraka 

kumteua, Thomas Tuchel, kutokana na hofu 
huenda akafuatwa na Real Madrid au Totten-
ham Hotspur. (Mirror)

TUCHEL AMTAKA MENDY
THOMAS Tuchel atajaribu kumsajili go-

likipa wa Senegal, Edouard Mendy, mwenye 
umri wa miaka 31 na kiungo wa kati wa Croa-
tia, Mateo Kovacic (28), kutoka klabu yake 
ya zamani ya Chelsea. (Calciomercato, via 
Football.London)

KOVACIC AIBUKIA UNITED
KLABU ya Manchester United imeungana 

na Manchester City na Liverpool katika mbio 
za kuwania huduma ya nyota, Mateo Kovacic 
mwenye umri wa miaka 28 kutoka Chelsea. 
(90Min)

BARCA YAMFUATA GUNDOGAN
BARCERLONA imeonyesha nia ya kumsajili 

kiungo wa kati wa Manchester City na Uje-
rumani, Ilkay Gundogan, mwenye umri wa 
miaka 32, na wale wanaohusika katika mazun-
gumzo kuhusu mustakabali wake wanaamini 
huenda akahamia Hispania. (Athletic)

PEPE KUIGHARIMU ARSENAL
ARSENAL itamuuza mchezaji wao aliyewe-

ka rekodi ya uhamisho, Nicolas Pepe, ambaye 
kwa sasa yuko kwa mkopo Nice, huu lakini 
huenda ikawalazimu kumlipa mchezaji huyo 
wa kimataifa wa Ivory Coast mwenye umri wa 
miaka 27 ili kuondoka. (Sun)

Paqueta kuondoka
KIUNGO wa kati wa kimataifa wa Brazil 

na West Ham, Lucas Paqueta, mwenye umri 
wa miaka 25 ataondoka msimu wa joto ikiwa 
timu hiyo itashuka daraja. (Football Insider)

PSV KUMUUZA SANGARE
KLABU ya PSV Eindhoven iko tayari ku-

muuza kiungo wa kati wa Ivory Coast, Ibra-
him Sangare, mwenye umri wa miaka 25, 
huku Arsenal, Chelsea, Liverpool na Totten-
ham zikionyesha nia ya kumtaka. (90Min)

CHELSEA KUCHANGISHA FEDHA
MMILIKI wa Chelsea, Todd Boehly, ame-

kubali kwa muda kuandaa mechi ya nyota 
wote ya kuchangisha fedha itakayochezwa 
kwenye Uwanja wa Stamford Bridge ifikapo 
Agosti, mwaka huu kwa ushirikiano na Shiri-
ka la kutoa misaada la Football for Ukraine. 
(Evening Standard)

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

Modric: Sifikirii 
kuondoka Madrid



Ancelotti aitwa kuinoa Brazil
LONDON, England 

CASEMIRO ndiye mchezaji wa hivi kari-
buni zaidi wa Brazil kumtaja kocha wake 
wa zamani wa Real, Madrid Carlo Ance-
lotti, kwa nafasi iliyo wazi ya kocha mkuu 
wa Selecao hao.

Brazil bado hawajatangaza mrithi 
wa Tite, ambaye muda wake wa miaka 
sita wa kuinoa ulifikia kikomo baada ya 
mabingwa hao mara tano wa dunia ku-
tolewa katika hatua ya robo fainali ya 
Kombe la Dunia la 2022 na Croatia.

Ramon Menezes, ambaye aliiongoza 
Brazil chini ya umri wa miaka 20 kutwaa 
ubingwa wa Amerika Kusini U-20 Feb-
ruari, amechukua nafasi hiyo kwa muda 
katika mechi ya kirafiki dhidi ya Morocco 

uliyochezwa jana.
Hata hivyo, Ancelotti amekuwa kocha 

ambaye akihusishwa na jukumu hilo.
Wachezaji kadhaa wa Brazil wamesema 

waziwazi uwezekano wake na Casemiro 
alijiunga nao na aliwakumbusha wachez-
aji wenzake hitaji la kuwaheshimu waajiri 
wa Ancelotti.

“Kwanza, kile ambacho sisi wachezaji 
tungependa kuwa nacho ni kocha mwe-
nye uwezo na wachezaji wazuri,”alisema  
Casemiro akiwaambia waandishi wa 
habari Ijumaa.

“Kwa upande wa Ancelotti, ni kocha 
ambaye tayari namfahamu, namfahamu 
sana, ni rafiki yangu, ni mtu ambaye 
nimekuwa nikimkubali sana kwenye soka 
na ilikuwa ni furaha kufanya naye kazi.
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PARIS, Ufaransa

R
AIS wa Paris Saint-Ger-
main, Nasser Al-Khelaifi, 
ana nia ya kuwabakisha Li-
onel Messi, Kylian Mbappe 

na Sergio Ramos katika klabu hiyo.
Kuondolewa katika hatua ya 16 

bora ya Ligi ya Mabingwa Ulaya ku-
metia shaka mustakabali wa baa-
dhi ya wachezaji muhimu wa PSG, 
pamoja na Kocha Mkuu, Chris-
tophe Galtier.

Messi na Ramos mkataba wao 
unamalizika mwishoni mwa 
msimu huu, huku kukiwa na ripoti 
mchezaji huyo anaweza kurejea 

Barcelona wakati Mbappe pia aki-
husishwa kutaka kuondoka licha 
ya kusaini mkataba mpya mwanzo-
ni mwa msimu huu ambao utam-
fanya kubakia klabuni hapo hadi 
mwaka, 2025.

Licha ya kutokuwa na uhakika 
katika klabu hiyo, Al-Khelaifi ana 
matumaini PSG watawabakisha 
wachezaji wao bora, ingawa pia an-
ataka kuona vipaji vya vijana zaidi 
vikianzishwa ndani ya timu.

Alipoulizwa kuhusu mustakabali 
wa Messi, Mbappe na Ramos Iju-
maa iliyopita, Al-Khelaifi aliliambia 
gazeti la Marca: “Watu wanataka 
kujua kinachoendelea.

“Hatutafanya makosa yoyote. 
Nadhani ni muhimu sana kuzinga-
tia msimu wetu sasa.

“Tunazingatia vipaji vya vijana. 
Tutaendelea kuwekeza katika 
klabu na katika mabadiliko ya siku 
zijazo ndani ya akademi.”

PSG kuondolewa kwa mara ya 
pili mfululizo katika hatua ya 16 
bora ina maana kusubiri kwao 
kwa muda mrefu kubeba taji lao la 
kwanza la Ligi ya Mabingwa Ulaya 
kunaendelea, huku Mauricio Po-
chettino akipoteza kibarua chake 
mwishoni mwa msimu uliopita 
licha ya kuisaidia klabu hiyo kun-
yakua taji la Ligue 1.

Messi, Mbappe kubakishwa PSG
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Stars yamkosha Rais Samia

Na Saada Akida 

BEKI wa Yanga Mkongomani, Dju-
ma Shabaan, amesema wamejipanga 
kwenda kuweka heshima katika ardhi 
ya nyumbani kwao watakapowakabili 
TP Mazembe katika mechi ya mwisho 
ya hatua ya makundi kwenye mashin-
dano ya kimataifa ya Kombe la Shirik-
isho Afrika.

TP Mazembe itawakaribisha Yanga 
katika mechi ya michuano hiyo ita-
kayochezwa Lubumbashi Aprili 2, 
mwaka huu.

Akizungumza na gazeti hili jana, 
Djuma, alisema mechi hiyo itakuwa 
ngumu lakini neno ushindi limetawa-
la katika vichwa vya wachezaji wote 
wa Yanga hasa kwa wale wenye uraia 
wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Con-
go (DRC).

Nyota huyo alisema ushindi dhidi 
ya TP Mazembe utawaheshimisha 
mastaa hao wanaocheza katika kla-
bu hiyo ya Tanzania ambayo tayari 
wameshatinga hatua ya robo fainali.

“DRC ni nyumbani lakini nacheza  
Tanzania, ni maisha ya mpira na tuko 

hapa kuipambania Yanga ili ifikie ma-
lengo na kuweka heshima, hii mechi 
ya mwisho tunahitaji kuweka rekodi 
nzuri ya kuvuna pointi tatu nyingine 
dhidi ya TP Mazembe.

Ni timu kubwa Congo lakini na Yan-
ga ni kubwa kwa Tanzania, sasa tuna-
taka kushinda mechi hii ili kuonyesha 
ukubwa wa timu yetu  katika michua-
no ya kimataifa,” aliongeza beki huyo.

Wachezaji wengine wa Yanga am-
bao ni raia wa DRC ni Fiston Mayele, 
Yanick Bangala, Joyce Lomalisa na Je-
sus Moloko.

Yanga : Tunataka kumaliza
kwa heshima makundi CAF

Aliongeza anaamini kujitoa kwa 
wachezaji na mashabiki, kutasaidia ku-
fikia malengo ya timu hiyo.

“Mechi inayofuata tutacheza nyum-
bani, tunacheza tukiwa na mashabiki 
ambao ni mchezaji wa 12, mimi nataka 

kuona uwanja unajaa ili nifurahi na ni-
tajiona ni mmoja wa makocha wakub-
wa Afrika,” alisema kocha huyo.

Lilikuwa ni bao pekee katika mechi 
hiyo lililofungwa dakika ya 68 na Simon 
Msuva, nyota anayecheza soka la kulip-
wa katika kikosi cha Al-Qadsiah, Saudi 
Arabia.

Rais Samia pia anaendelea na ahadi 
yake ya kununua kila bao linalofungwa 
na Simba na Yanga katika mashindano 
ya kimataifa ya Ligi ya Mabingwa Af-
rika na Kombe la Shirikisho Afrika kwa 
Sh.milioni tano. 

Imeandaliwa na Adam Fungamwan-
go, Saada Akida na Shufaa Lyimo.
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Wanafunzi wa Shule ya Sekondari ya Kibasila wakicheza mpira wa kikapu kwa ajili ya kukuza vipaji vyao 
kwenye Uwanja vya Jakaya Kikwete Youth Park ulioko, Dar es Salaam. PICHA : JUMANNE JUMA



Gazeti hili hutolewa na kuchapishwa na The Guardian Limited, S.L.P 31042

Na Saada Akida 

KOCHA Mkuu wa Simba, Roberto 
Oliviera ‘Robertinho’ amesema mechi 
ya marudiano ya Ligi ya Mabingwa 
Afrika dhidi ya Raja Casablanca am-
bayo itachezwa ugenini haimzui ku-
weka mikakati ya michezo ya hatua 
ya robo fainali ya michuano hiyo.
Raja Casablanca itaikaribisha Simba 
katika mechi ya mwisho ya hatua 
ya makundi itakayochezwa Aprili 
Mosi, mwaka huu nchini Morocco.
Akizungumza na gazeti hili jana, 
Robertinho, alisema mchezo huo 
mmoja wa kukamilisha ratiba 
utakuwa mgumu na wameji-

panga kupambana kupata matokeo 
chanya.
Robertinho alisema mbali na kuhitaji 
kumaliza makundi kwa heshima, 
tayari ameanza maandalizi mechi ya 
hatua inayofuata.
Alisema wako tayari kukutana na 
timu yoyote kwenye hatua hiyo 
na anaamini wataendelea kuweka 
rekodi msimu huu.
“Hizi mechi za hatua ya robo tu-
tabadilika kidogo, unajua kama 
tutaanzia nyumbani halafu kwenda 
ugenini, tunatakiwa kumaliza kazi 
hapa halafu utajua ucheze vipi kule 
ugenini, kwa hiyo kifupi tutakuja 
na kitu kipya kingine,” alisema na 
aliongeza;
Nilisema awali Simba haina sababu 
ya kuhofia mpinzani yoyote,  mimi 
ni kocha ambaye napenda presha ya 
mechi kubwa kama hizi, hatukushin-
da dhidi ya Horoya kwa kubahatisha 
tulikaa na kuwasoma  wapinzani 
wetu na kuwabadilishia mbinu zetu 
tofauti na tulivyocheza kwao,” 
alisema kocha huyo.
Aliongeza amepanga mikakati sahihi 
katika hatua hiyo, kulingana na timu 
watakayopangiwa.
Wakati huo huo beki wa Simba, Mo-
hammed Ouattara, amerejea kwenye 
uwanja wa mazoezi akiwa chini ya 
uangalizi mkubwa kabla ya kuanza 
programu ya kucheza na mpira.
Daktari wa Simba, Edwin Kagabo, 
alisema Ouattara amerejea mazoezi-
ni baada ya kukaa nje ya uwanja 
takribani wiki moja akiuguza ma-
jeraha.
“Ataendelea kufanya mazoezi chini 
ya uangalia kwa siku tatu kabla ya 
kuruhusiwa kujiunga moja kwa moja 
na wenzake, leo (jana) ameanza ma-
zoezi mepesi na baada ya siku tatu 
ataruhusiwa kujiunga na wenzake,” 
alisema Kagabo.

Robertinho afunga
hesabu kuivaa Raja
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    Aahidi kununua 
goli kwa Sh. milioni 10, 
kocha aita mashabiki 
kwa Mkapa ili...

Na Waandishi Wetu

R
AIS wa Jamhuri ya Muun-
gano wa Tanzania, Dkt. 
Samia Suluhu Hassan, ame-
furahishwa na ushindi wal-

ioupata  Timu ya Soka ya Taifa (Taifa 
Stars), katika mechi ya kusaka tiketi 
ya kushiriki Fainali za Afrika (AF-
CON) dhidi ya Uganda (The Cranes), 
iliyochezwa kwenye Uwanja wa Suez 
Canal mjini Ismailia, Misri juzi.

Ushindi wa bao 1-0 umeifanya 
Taifa Stars kufikisha pointi nne na 
kukwea hadi nafasi ya pili kwenye 
msimamo wa Kundi F ambalo lin-
aongozwa na Algeria yenye pointi 
tisa.

Timu hizo zitarudiana keshokut-
wa kwenye Uwanja wa Benjamin 
Mkapa, Dar es Salaam wakati mechi 
nyingine ya kundi hilo itakuwa ni 
kati ya Benin dhidi ya Algeria.

Rais Samia amewapongeza 
wachezaji wote wa Taifa Stars, 
benchi la ufundi, viongozi wa Shirik-
isho la Soka Tanzania (TFF) na wa-
dau wote ambao walishiriki katika 
maandalizi ya mchezo huo.

Mbali na furaha yake hiyo, Rais 
ameahidi kutoa kiasi cha Sh.milioni 
10 kwa kila goli la  Stars watakalofun-
ga kuanzia mechi zinazofuata.

Salamu hizo za Rais Samia zime-
tolewa na Msemaji Mkuu wa Serikali, 
Gerson Msigwa, muda mfupi baada 
ya mechi hiyo ya Stars na Uganda 
kumalizika.

“Hongera sana Taifa Stars, hongera 
sana wachezaji, kwa kweli leo ( juzi), 
mmetutoa kimasomaso Watanza-
nia kwa ushindi wa bao 1-0 dhidi ya 
Uganda (The Cranes) na kwa kweli 
kila mmoja amefurahi sana, Rais wa 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 
Samia Suluhu Hassan, amefura-
hishwa sana na ushindi huu katika 

mchezo uliofanyika nchini Misri, na 
kutokana na ushindi huo, mheshimi-
wa anawapongeza wachezaji wote 
wa Taifa Stars, benchi la ufundi, TFF 
na wadau wote ambao wameshiriki 
kwenye maandalizi.

Lakini zaidi ya hapo anataka Stars 
tufanye zaidi kwenye mechi yetu ya 
marudiano itakayofanyika tarehe 28, 
mwezi huu wa tatu hapa Dar es Sa-
laam. Na katika kuwatia ari wacheza-
ji ili kuwahamasisha, ameamua ku-
toa donge nono la Sh. milioni 10 kwa 
kila goli ambalo Stars watalifunga 
kuanzia mechi zinazofuata, yaani in-
ayofuata na kuendelea hadi tutaka-
pofuzu kwenda kucheza fainali za 
AFCON, michuano hii mikubwa ka-
bisa barani Afrika,” alisema Msigwa 
kwa niaba ya Rais Samia.

Msigwa alisema ushindi huo 
umeijengea heshima nchi na kuitan-
gaza vizuri ndani na nje ya mipaka 
ya Tanzania, Afrika na dunia kwa 
ujumla. 

“Hongereni Stars, na Watanzania 
wote, na kila la kheri,” Msigwa al-
iongeza.

Wakati huo huo, Kocha Mkuu 
wa Taifa Stars, Adel Amrouche, 
amesema anawapongeza wachezaji 
kwa kufuata maelekezo yake na ku-
sisitiza yeye huwa anaamini kwenye 
kushinda na si kushindwa.

Amrouche amesema siku zote 
amekuwa akiandaa timu kushinda 
na si kutoka sare au kupoteza.

“Nimejaribu kuita wachezaji 
wapya na wengine wazoefu, ni-
mebadilisha falsafa ya timu, nia 
ni kubadili mitazamo, nadhani 
mashabiki wengi hawakuamini, laki-
ni siku zote mpira unachezwa uwan-
jani,” alisema Amrouche.

Modric: Sifikirii kuondoka Madrid
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Mshambuliaji wa Timu ya Soka ya Taifa (Taifa 
Stars), Simon Msuva. PICHA: TFF

taifa Stars 
yamkosha 
Rais Samia
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