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jana, kusikiliza kesi ya Mwenyekiti wa CHADEMA, Freeman Mbowe. PICHA JUMANNE JUMA

Jaji ajiengua kesi ya Mbowe

Na Kulwa Mzee

MWENYEKITI wa  Chama
cha Demokrasia na Maendeleo
(CHADEMA), Freeman Mbowe,
amemwomba Jaji Elinaza Luvan-
da kujitoa kusikiliza shauri lao, ili
kujenga heshima yake, heshima
ya Mahakama na asibebeshwe la-
wama, ambazo pengine hazikus-
tahili.

Jaji Luvanda amesema hawezi
kujitetea kwa jambo ambalo
halipo, amekubali kujitoa na
amesema shauri lina maslahi ma-
pana ya umma anaona ni busara
akae pembeni.

Tukio hilo lilitokea jana Ma-
hakama Kuu Divisheni ya Makosa
ya Rushwa na Uhujumu Uchumi
baada ya kumaliza kutoa uamuzi
wa mapingamizi yaliyowekwa na
upande wa utetezi wakidai hati ya
mashtaka ina kasoro.

Katika uamuzi wake Jaji Luvan-
da alikubaliana na hoja moja ya
pingamizi na kutupilia mbali hoja
mbili.

Akisoma  uamuzi alisema
msingi wa pingamizi ni makosa
yaliyofunguliwa chini ya kifungu
namba 4(3) cha Sheria ya Ugaidi
Namba 21 ya Mwaka 2002, haikue-
leza malengo wakati ndio msingi
wa makosa ya ugaidi kwa shtaka
namba 1, 4, 6.

“Maoni yangu kwamba hoja
hii inachukua muda mrefu sana,
marejeo yalipaswa kufanywa
katika hansad za Bunge, kuona
michango ya wabunge wakati she-
ria hiyo inatungwa kuona kama
walitoa tafsiri ya ugaidi, bila kuhu-
sisha itikadi za dini na siasa.

“Majibu yanapatikana katika
hansad, sipendi kuhitimisha ka-
tika hatua za awali, itafutiwe hoja
nzito zaidi itatolewa uamuzi huko
baadaye,” alisema Jaji Luvanda.

Jaji Luvanda alisema Mahaka-
ma inakubaliana na hoja moja ya
upande wa utetezi kwamba sh-
taka namba 1, 4, 6 yaliyofunguliwa
chini ya kifungu namba 4(3) cha
Sheria ya Ugaidi ilikuwa ni sharti
kutumia maneno yaliyolengwa
chini ya kifungu hicho.

Alisema anakubaliana na hoja
ya Wakili Peter Kibatala kwamba,
ili kuweka tofauti hayo maneno
yanaweka mpaka baina ya mako-
sa ya ugaidi na makosa mengine
yajinai.

Baada ya kusema hayo alitu-
pilia mbali hoja mbili na alikubali
hoja moja akatoa maelekezo kwa
upande wa Jamhuri kufanyia ma-
badiliko shtaka namba 1, 4 na sita.

Mshtakiwa Mbowe aliomba
kuzungumza na Mahakama ilim-
ruhusu kufanya hivyo.

Mbowe alisema washtakiwa
wote wanatumaini uamuzi unao-
tolewa usipotekelezwa kwa muji-
bu wa sheria na sheria ikaonekana
imetumika wanaamini watakuwa
waathirika katika mchakato huo.

Alisema mawakili wao wana-
wasilisha vifungu mbalimbali vya
sheria, lakini wanaona havitiliwi
maanani ikiwamo katika pingam-
izi la kwanza kuhusu mamlaka ya
mahakama.

“Uamuzi uliotolewa haukutilia
maanani kifungu namba 11 cha
Sheria ya Ugaidi kilichowasilishwa
na mawakili, hakikuzungumziwa
kabisa katika uamuzi wakati ndi-

cho kifungu kinachosisitiza mam-
laka ya sheria, dhidi ya sheria yoy-
ote panapotokea mgongano.

“Uamuzi wa leo, tumeende-
lea kuona kusahaulika ama kwa
bahati mbaya au makusudi kwa
baadhi ya hoja zinazowasilishwa
na mawakili, tukiendelea hivi haki
zetu za msingi katika shauri hili
hazitapatikana.

“Ni ukweli usiopingika kwamba
kesi hii inavuta hisia nyingi ndani
ya jamii, itakuwa vyema hatua
zote zitaonekana na zitabakia
kuwa zimefanyika kwa haki na
weledi bila hisia yoyote ya uo-
nevu.

“Hisia mbalimbali za jamii kati-
ka suala hili inaweza kuthibitisha
katika mijadala inayoendelea ka-
tika mitandao ya kijamii hatuwezi
kupuuza,” alidai Mbowe.

Alidai hawawezi kupuuza taar-
ifa za Mtandao wa Weekleas na
aliomba kunukuu kilichoandikwa
katika Mtandao huo.

“Jaji Elinaza Luvanda ni mseri-
kali na TISS, yuko Mahakama
ya Kuu Divisheni ya Makosa ya
Rushwa na Uhujumu Uchumi kim-
kakati, ameelekezwa kumfunga
Mbowe huku Msajili akishughulika
na CHADEMA, Rais atamwachia
baada ya muda, kila pingamizi
atalitupilia mbali haijalishi uhalali
wake,” alinukuu Mbowe maneno
hayo yaliyoandikwa mtandaoni.

Mbowe alidai maneno hayo ha-
wawezi kuyapuuza katika kutoa
haki na aliomba ikimpendeza Jaji
Luvanda ajitoe kusikiliza shauri
hilo, ili kujenga heshima yake, hes-
hima ya mahakama, asibebeshwe
lawama ambazo pengine hazikus-

tahili.

Jaji Luvanda akijibu alisema
msingi wa malalamiko ni dhana
kuliko uhalisia, lakini hana saba-
bu ya kujitetea kwa jambo ambalo
halipo.

“Shauri lina maslahi mapana
ya umma, naona ni busara nikae
pembeni jaji mwingine aendelee
nilipoishia.

“Niwashukuru wote kwa ush-
irikiano tangu mwanzo, nawaom-
bea kila la heri inshallah, shauri
linaahirishwa kusubiri jaji mwing-
ine atakayepangiwa,” alisema Jaji
Luvanda.

Katika shauri hilo Jamhuri in-
awakilishwa na Wakili wa Serikali
Mwandamizi, Kidando, Katuga,
Ignas Mwinuka, Esther Martin na
Wakili wa Serikali Tilimanyo Ma-
gige. Upande wa utetezi unawak-
ilishwa na Wakili Peter Kibatala,
Jeremiah Mtobesya, John Mallya,
Jebra Kambole, Frederick Kih-
welo, Sisty Aloyce, Selemani Ma-
tauka, Nashon Mkungu, Michael
Rugina, Bonifasia Makungu, Alex
Maseba, Faraja Mangula, Michael
Mwangasa na Gaston Shundu.

Washtakiwa katika kesi hiyo
ni Mbowe, Halfan Bwire, Adam
Kasekwa, maarufu Adamu na
Mohamed Ling'wenya, ambao wa-
nakabiliwa na mashtaka sita.

Katika shtaka la kwanza wana-
daiwa wote, walikula njama kati
ya Mei Mosi na Agosti Mosi 2020
katila Hoteli ya Aishi iliyopo Man-
ispaa ya Moshi mkoani Kiliman-
jaro na maeneo mbalimbali ya jiji
la Dar es Salaam, Morogoro na
Arusha, kulipua vituo vya mafuta
kuhatarisha usalama wa Taifa na

kusababisha hofu kwa jamii.

Shtaka la pili wote wanadaiwa
kula njama kufanya vitendo vya
kigaidi na kutaka kumsababishia
majeraha aliyekuwa Mkuu wa
Wilaya ya Hai, Sabaya.

Shtaka la tatu, Mbowe anadai-
wa katika kipindi hicho na mahali
hapo aliwawezesha kifedha Hal-
fani, Adamu na Ling'wenya huku
akiamini fedha hizo zitasaidia ka-
tika kufanya ugaidi

kwa kulipua vituo mbali mbali
vya mafuta na mikusanyiko kwa
lengo la kuharibu misingi ya ki-
siasa, katiba, uchumi na sifa ya
Jamuhuri ya Muungano wa Tan-
zania.

Shtaka la nne wanadaiwa kush-
iriki vikao vya kufanya vitendo
vya kigaidi.

Shtaka la tano, mshtakiwa Ad-
amu anadaiwa Agosti 5 mwaka
2020 eneo la Rau alikutwa na bas-
tora yenye namba A 5340 aina ya
Luger.

Mshtakiwa Halfani katika sh-
taka la sita anadaiwa Agosti 10
mwaka 2020, kwa lengo la kuha-
tarisha usalama wa nchi alitumia
sare za Jeshi la Wananchi Tan-
zania (JWTZ) na Jeshi la kujenga
Taifa(JKT) ambazo ni suruali moja
ya JKT, pamoja na suruali nne za
JWTZ, fulana moja, Koti la mvua
moja, jacket moja, kofia tano,
overall tano, begi la kubebea vi-
faa vya JWTZ lijulikanalo kwa
jina la ponjoo, vyeo vinne vya
koplo, mikanda minne, soksi jozi
moja, sweta, begi la mafunzo ya
parachuti, kibuyu cha kunywea
maji pamoja na kisu aina ya AK 47
CCCP, vyote vya JWTZ.
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Mkuu PAC: Kuna shida uteuzi

mawaziri na watenda

Na Sanula Athanas, DODOMA

UNAPOMTAJA Naghenjwa Kaboyoka,
unarejea jina la Mbunge wa Viti Maal-
um (CHADEMA) ambaye katika sura ya
pili anakalia kiti kuongoza Kamati ya
Kudumu ya Bunge ya Hesabu za Serikali
(PAC).

Ndani ya kofia hiyo na utashi binafsi,
ana maoni kadhaa anayoamini mambo
hayajakaa vizuri katika maeneo ya kim-
fumo serikalini ikiwamo uteuzi wa mawa-
ziri, watendaji wakuu wa taasisi za umma
na utekelezaji maoni rasmi ya kitaalamu
kuboresha mwenendo huo.

Ni kwa vipi? Ili kupata undani wake, Ni-
pashe imepata faragha na Mwenyekiti wa
PAC huyo na ifuatayo ni sehemu ya ma-
zungumzo ya kina ya maswali na majibu:

SWALI: Ukipata muda wa kuteta na
Rais Samia leo, utamshauri jambo gani
muhimu kwa taifa?

KABOYOKA: Jambo la kwanza ambalo
nitamshauri; haya mashirika ya umma,
viongozi wake wasiteuliwe na Rais,
waombe zile kazi na kuwe na kamati am-
bazo zinawachukua na kuwafanyia tath-
mini kuona kwamba ‘huyu ana utaalamu
unaotakiwa’.

Ukimshamteua unamfanya kwamba
awe anakusikiliza wewe. Kama ni kiongozi
ambaye aliomba ile kazi na ameshindwa
kuifanya ipasavyo, inakuwa rahisi kum-
fukuza. Kwa utaratibu wa sasa hata mkuu
mwenyewe anapata kigugumizi ‘sasa ni-
tafukuza wangapi?’

Kwa hiyo, jambo la kwanza ambalo
litamshauri, mashirika yetu haya ya-
nayozalisha zile nafasi za viongozi wake
zitangazwe, asichukuliwe mtu akawekwa
pale kwa uteuzi.

Lengo ni kwamba wale wanaomfanyia
usaili na yule anayefanyiwa usaili ajue
anaahidi anatafanya A, B, C, na hivyo vi-
gezo atawajibika navyo. Asipotimiza, basi
wanaeleza tu kwamba huyu mtu atolewe.
Hilo ni la kwanza.

La pili; Kama kuna nafasi ya kureke-
bisha sheria, mawaziri wasitokane na
wabunge. Ni kwa sababu huyo wa-
ziri anayeteuliwa huku akiwa mbunge,
ana maslahi yake fulani. Matokeo yake
hawezi kuwa impartial (kutokuwa na up-
endeleo).

Anajigawanyaje? Ndio maana utakuta
huku kunaenda maendeleo sana kwing-
ine hakuendi. Hilo ni gumu lakini ndio
linaharibu kazi.

Kwa hiyo, ni vigumu sana kufukuzwa
fukuzwa au kuachishwa na kusemwa
maana kule kuna ule ‘uchama’, mtu
anasema ‘aah huyu ni mwenzetu, tuny-
amaze’. Tunasifu tu, yaani anasifiwa hata
pale ambapo anafanya vibaya.

Lakini kusema ‘hapana, huyu tumtoe,
Bunge hatumtaki huyu waziri hafanya
kazi ipasavyo’ inakuwa ngumu.

Kwa hiyo, tuna vitu ambavyo kwa kweli
vinahitaji Rais atusaidie. Ninajua hili
litakuwa gumu, lakini hilo la mashirika
kwamba kazi zitatangazwe ninaamini liko
kwenye uwezo wa Rais.

Hawa CEOs wa mashirika yetu kazi zi-
tangazwe na hao wakurugenzi wa hizo
bodi wawe watu wanaoweza kazi. Siyo
mtu ametoka tu chuo kikuu anaambiwa
akakae pale. Ndio maana bodi nyingi una-
kuta hazifanyi vizuri.

SWALI: Ni kwa kiasi gani mapendekezo
ya PAC yanafanyiwa kazi na serikali?

r
e ¥

Mwenyekiti wa PAC, Naghenjwa Kaboyoka.

KABOYOKA: Kwa kweli hatujafanya
tathamini lakini ukiangalia marudio ya
masuala yale yale yanayotokana na Ripoti
ya CAG (Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa
Hesabu za Serikali), yanakwambia kwa ki-
asi gani mapendekezo yetu hayajafanyiwa
kazi.

Kwa mfano, Mamlaka ya Bandari (TPA)
tumezungumza mifumo leo ni mwaka wa
tano haijarekebishwa.

Na unakuta kuna mtu ameajiriwa pale
kwa consultant wa hiyo mifumo na inafeli
mmoja baada ya mwingine, yupo tu na
anaendelea kulipwa. Unajiuliza ‘kwa nini tu-
natoa hizi ripoti na habadilishwi?’

Kwa hiyo, mimi ninasema mapendekezo
yetu kwenye yale mashirika makubwa bado
hayajafanyiwa kazi. Na haya ndio tunayat-
egemea yatuletee hela.

Bandari ni seshemu kubwa ambayo ingetu-
letea hela nyingi sana, lakini mifumo hai-
somani. Na kama haisomani, ni rahisi fedha
kuvuja kienyeji tu bila kujulikana imeenda
wapi na imetoka wapi.

Na sisi PAC tunapeleka mapendekezo na
yanapitishwa kama maazimio ya Bunge laki-
ni sijaona Bunge likisema sasa hawa wafuku-
zwe kazi.

Wale ambao wanafanya vibaya, mfano
Wizara ya Maji, unafikiria bajeti yao isipit-
ishwe na Bunge lakini inakuwa ‘hapana, wa-
nanchi watapata tabu’.

Fedha ya miradi ya maji inapelekwa lakini
miradi haitoi maji na fedha nyingi zimetu-

"

mika. Sasa hapo umesaidia nini? Umeisaidia
hiyo wizara? Kwa hiyo, mfumo wetu wote ni
mbaya, ni mbaya!

Bunge tunaishauri serikali na tunaisi-
mamia, lakini hatuna nafasi ya kusema
‘sasa hapana, waziri ajiuzulu’. Yule aliy-
emweka ndiye mwenye usemi. Kwa hiyo,
mimi ninasema kwamba bado tuna kazi
kubwa.

SWALIL: Mwalimu Nyerere alikuja na kitu
kinachoitwa SCOPO. Kwa hali inayoendelea
kwenye mashirika ya umma nchini, unafikiri
SCOPO irejeshwe?

KABOYOKA: Unajua unaposema una-
fanya biashara huria na mtu wako unataka
afanye biashara, hapo ndipo tatizo linapoku-
wapo.

Mkuu wa shirika la umma ambapo
kawaida unakuta yule kiongozi wake, yaani
CEO (Ofisa Mtendaji Mkuu) anateuliwa,
hapatakuwa na ushindani. Maana kukiwa
na ushindani, unasema ‘mimi hili shirika
litaliendesha na litahakikisha linafanyaje
kazi?’

Leo CEO unateuliwa na kiongozi halafu
kiongozi huyo huyo atakwambia ‘hapa nina-
hitaji Sh. bilioni mbili, leta’. Namna gani?
‘Wewe fanya uwezavyo'. Je, unaweza ku-
kataa, huwezi.

Kwa hiyo utaratibu wa hasara unaan-
zia hapo, hata ukirudisha SCOPO, haita-
saidia. Ingekuwa mashirika haya yanafanya
ushindani, viongozi wake wakachukuliwa
kwa uwezo wao, sio kwa kigezo cha uana-

j‘_i wakuu

2

chama kindakindaki, tungepiga hatua kub-
wa.

Kwa hiyo, shida sio mfumo, shida iko kwe-
nye uteuzi wa hao wanaosimamia mashirika
ya umma. Inatakiwa sasa viongozi wetu
waone mashirika haya yanafanya kazi kibi-
ashara inavyotakiwa.

Wewe kiongozi unaniambia nikuletee
hiyo fedha, kesho utanizuiaje kwenda ku-
fanyia mkutano nje ya nchi? Unachukua
wafanyabiashara wengi kwenda Mare-
kani kutafuta biashara, wakirudi hakuna
hata mmoja aliyerudi na biashara yoyote.
Wametumbua hela ya serikali.

Kesho na sisi tukisema tunataka kwenda
Dubai kufanya mkutano wetu wa mwaka
utatukatazaje? Kwa hiyo, tatizo lipo hapa
kwenye viongozi wa kuteuliwa teuliwa.
Hakuna ushindani.

Sisi hapa unakuta hata bodi yenyewe ya
shirika ni CEO tu ndio anajua uendeshaji
wa shirika. Hao wengine wamechukuliwa
tu kwa sababu huyu ni profesa. Profesa wa
hesabu chuo kikuu unampelekaje kwenye
shirika? Nadharia na vitendo ni vitu viwili
tofauti.

Watu wengi wana elimu ya nadharia, una-
kuta amekuwa mhadhiri chuo kikuu kwa
miaka nenda rudi, ndiyo maana hata waha-
dhiri wa chuo kikuu leo ukimwambia akaf-
anye biashara hawezi, anafilisika.

*ITAENDELEA KESHO
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%MAT yalaani mgonjwa
- kufumuliwa nyuzi

: Na Christina Mwakangale ria uchukue mkondo wake

] ikiwa pamoja na kufikishwa

kwenye baraza la kitaaluma.
“Wanataaluma na hospitali

zote zinakumbushwa kufuata

utaratibu wa EMTALA 1986

ambao Tanzania imeridhia na

: CHAMA cha Madaktari
: Tanzania (MAT) kimelaani
- vikali kitendo kilichofanywa
: na daktari wa Kituo cha Afya
: Kerege wilayani Korogwe
: mkoani Tanga, Jackson Meli,
. kufumua nyuzi kwenye jeraha
: la mgonjwa, kikisema ni kiny-
: ume na maadili ya taaluma vya
: kitabibu

Kimesema maadili ya
* taaluma yanaagiza daktari
: kutokuwa sehemu ya kusaba-
: bisha madhara kwa mgonjwa
: kwa namna yoyote ile.

Tamko lililotolewa jana na
: Rais wa chama hicho, Dk.
: Shadrack Mwaibambe, lilieleza
: kuwa hatua za kisheria zi-
: fanyike ikiwamo kumfikisha
: mtuhumiwa wa tukio hilo
: katika baraza la kitaaluma.
: “Tunapongeza mamlaka husi-
: ka kwa kuchukua hatua stahiki
: za awali kwa mtuhumiwa na
: tunaomba utaratibu wa kishe-

PM: Taasisi za
serikali toeni
huduma pamOJa

Na Romana Mallya

ribu bila kujali ni ya binafsi
au va serikali,” alisema Dk.
Mwaibambe.

Alisema huduma kwa

duma au hana, kwamba sharti
hilo limeridhiwa na hospitali
zote kabla ya kupewa usajili.
Alibainisha kwa kutoa wito
kuwahusu madaktari kwamba

mikutano ya kitaaluma ya ku-
kumbusha maadili ya udaktari
na kuongeza ufanisi wa

utoaji huduma kwa
wagonjwa.

WAZIRI Mkuu, Kassim Majaliwa, ameziagiza taasisi za serikali
ambazo hazijaanza kutoa huduma kupitia vituo vya Huduma
Pamoja vya Shirika la Posta Tanzania zihakikishe zinaanza kutoa
huduma katika vituo hivyo ndani ya mwaka huu wa fedha.

Aliyasema hayo jana jijini Dar es Salaam, wakati wa uzinduzi
wa Vituo vya Huduma Pamoja inayotolewa katika ofisi za shirika
hilo ambapo kwa kuanzia imeanza na Dar es Salaam na Dodoma
na hadi ifikapo 2025 zitakuwa zimeenea nchi nzima.

Baadhi ya huduma zinazotolewa ni pamoja na za Mamlaka ya
Mapato Tanzania (TRA), Wakala wa Vizazi na Vifo (RITA), Idara ya
Uhamiaji, Wakala wa Usajili wa Biashara na Leseni (BRELA), hal-
mashauri za majiji na huduma za kifedha inayotolewa na CRDB.

Alitaja baadhi ya taasisi ambazo bado hazijaanza kutoa hudu-
ma katika vituo hivyo kuwa ni Tume ya Ajira, Kituo cha Uwekezaji
Tanzania (TIC), Shirika la Viwango Tanzania (TBS), Mamlaka ya
Dawa na Vifaa Tiba Tanzania (TMDA), Wizara ya Ardhi, Nyumba
na Maendeleo ya Makazi, Maeneo Maalumu ya Uwekezaji kwa
Mauzo ya Nje (EPZA) na Baraza la Taifa la Hifadhi na Usimamizi
wa Mazingira (NEMC).

Majaliwa alisema Rais Samia Suluhu Hassan hataki kuona wa-
nanchi wanapata tabu ya kupata huduma na kutaja maelekezo
mahususi kwa kila sekta zilizojiunga na huduma hiyo na ambazo
bado.

Aliitaka Wizara ya Mawasiliano Teknolojia ya Habari ambayo
ndiyo msimamizi wa mradi huo iongeze kasi ya utekelezaji ili ku-
hakikisha matatizo ya wananchi ya kupata huduma zinatatuliwa.

“Pili, wizara hii mhamasishe mnakuwa na ubunifu wa utafiti
katika Shirika la Posta ili kuleta mapinduzi ya bidhaa. Tatu, Ofisi
ya Rais, Menejimenti na Utawala Bora hakikisheni taasisi zote zi-
nazotoa huduma za serikali zinazitoa katika vituo vyote vya hu-
duma pamoja ifikapo mwaka 2022,” aliagiza.

Pia alitaja jambo la nne ni wizara zinazosimamia taasisi zina-
zotoa huduma mbalimbali kwa wananchi mfano afya na elimu
zizielekeze zile zilizopo chini yao zianze kutoa huduma katika
vituo hivyo.

“Tano, Shirika la Posta Tanzania hakikisheni mnatumia fursa
hii vizuri andaeni majengo, simamieni huduma ziwe za weledi,
ziepuke kuwa na malalamiko pia tuwe na wapokeaji wakarimu
kwenye dirisha la mapokezi watakaotoa maelekezo thabiti, moja
ya eneo ambalo mnapaswa kuliimarisha ni huduma za ukarimu,
alisema.

Alitaja jambo la mwisho ni taasisi zote zinazotoa huduma kwa
wananchi ziache urasimu na kuhakikisha ndani ya mwaka huu
wa fedha huduma hizo zinatolewa.

inautekeleza. Mgonjwa yoyote :
katika hali ya dharura ana haki :
va kupewa huduma ya kwanza :
katika hospitali yoyote iliyoka- :

mgonjwa yoyote hutolewa bila
kujali anauwezo wa kulipia hu- :

kuna umuhimu wa kuhudhuria

1GP, vyama vya
‘siasa uso kwa uso

Na Elizabeth Zaya

OFISI ya Msajili wa vyama vya
siasa, vyama vya siasa na Jeshi la
Polisi likiongozwa na Mkuu wa Jeshi
hilo (IGP), Simon Sirro, vinatarajia
kukutana katika mkutano wa mari-
dhiano na kuweka sawa namna
ya kuendesha shughuli za kisiasa
nchini bila kukwaruzana.

Msajili wa vyama hivyo, Jaji
Francis Mutungi, akizungumza na
waandishi wa habari Dar es Salaam
jana, alisema wakati wakisubiri ku-
fanyika kikao hicho, hatarajii kuona
vyama vya siasa vikiandaa kufanya
mikutano na makongamano kabla
ya mkutano huo.

Alisema lengo la mkutano huo
ambao hakuweka wazi tarehe ya
kufanyika kwake, ni pamoja na ku-
jadili namna ya kuondoa kile kina-
choonekana kwamba upo uhasama
kati ya Jeshi la Polisi na vyama vya
siasa pamoja na namna ya kuweka
vizuri utaratibu wa kuendesha mi-
kutano ya kisiasa.

“Nimewaita leo, ili kuwaeleza
kuwa tunatarajia kufanya mkutano
wa kuondosha mvutano unaoji-
tokea kati ya polisi na vyama vya
siasa, yawezekana umma ukaf-
ikiri kwamba tumekalia kimya hilo
suala, nikaona ni busara niwaite
ili kuuhabarisha kwamba hatu-
jakalia kimya hii hali ambayo in-
aonekana kama inaleta taharuki
fulani,”alisema Jaji Mutungi.

“Msajili kama mlezi wa vyama
na msimamizi wa sheria ya vyama
hivyo, niliwasiliana na IGP na tu-
kakubaliana kimsingi, tuwaite wa-
dau hawa kwenye suala hili, katika
kikao hicho, tunataka kuwaita polisi

wakiongozwa na IGP mwenyewe,
Ofisi ya Msajili na viongozi wakuu
wa kitaifa wa vyama vyenye usajili
wa kudumu, lengo ni kukaa chini,
kuwa na maongezi kuhusiana na su-
ala hili hususani mikutano ya ndani,
makongamano na kadhalika.”

Jaji Mutungi alisema mvutano
kati ya vyama hivyo na Jeshi la Poli-
si, limeanza kujenga taswira hasi
kwa umma.

“Tumeacha imekuwa kama ina-
jenga taswira ambayo ni hasi kwa
umma, tusingependa pia ifike ma-
hala watu waanze kuogopa, kila
mkutano wa siasa, mapolisi wame-
jaa, kila shughuli ya wanasiasa
mapolisi wamejaa, this is not a mili-
tary state, naamini katika mkutano
huo tutatoka na mwelekeo mzuri na
wenye tija kwa taifa hili,” alisema
Jaji Mutungi.

“Sisi kama Ofisi ya Msajili, tunawi-
wa kuutarifu umma kuwa siasa ya
nchi yetu haijafikia hatua hiyo ya ta-
haruki zisizo na mbele wala nyuma,
na pia nisingependa kutumia neno
ambalo wengi wamezoea kulitumia,
sintofahamu. Sisi tunasema hakuna
sintofahamu, ni suala tu la kuweka-
na wazi na kueleweshana.”

“Na tunapozungumza na familia
ya wanasiasa ni watu wazima na ni
wenye uchungu na nchi. Tunataka
tuondoshe hicho kitu ambacho
polisi wanaona kwamba labda wa-
nasiasa wanakosea, na wanasiasa
nao wanaona polisi wanakosea
hapa, hivi kwa nini tusikae meza
moja tukaweka bayana wapi tunap-
ishana.”

Aliwaomba vyama vya siasa kuwa
subira ya kutofanya mikutano na
makongamano yoyote katika kip-

indi hiki wanachosubiri kufanyika
mkutano huo.

Baaadhi ya wadau wa vyama
hivyo wamepokea kwa kauli tofauti
kuhusu kuitishwa kwa mkutano
huo, baadhi yao wakisema hawako
tayari kushiriki kabisa mkutano
huo, na wengine wakisema wata-
shiriki lakini hawako tayari kuacha
kufanya mikutano na makongama-
no ya ndani kwa kusubiri tukio hilo.

Kwa upande wa NCCR-Mageu-
zi, wao walisema hawako tayari
kushiriki kwenye mkutano huo na
kwamba mkutano pekee ambao wa-
nataka ufanyike wa kuhusisha vy-
ama hivyo ni wa Rais Samia Suluhu
vyama hivyo au Waziri wa Mambo
ya Ndani, George Simbachawene.

Naibu Katibu wa Habari, Uen-
ezi na Mawasiliano ya Umma, wa
Chama cha ACT-Wazalendo, Janeth
Ritte, alisema chama chake kitajadi-
li endapo kitashiriki au laa mkutano
huo, lakini mikutano ni vigumu
kusitisha kwa sababu mipango cha
chama lazima iendelee.

Naibu Katibu Mkuu Bara wa
Chama cha Demokrasia na Maen-
deleo (CHADEMA), Benson Kigaila,
alisema kuhusu kushiriki kwenye
mkutano huo chama hicho kitajadi-
li lakini hawako tayari kusitisha mi-
kutano kusubiri kwa sababu ni haki
yao kufanya mikutano hiyo.

Mkurugenzi wa Habari, Ma-
wasiliano ya Umma na Itikadi wa
Chama cha Wananchi (CUF), Mo-
hamed Ngulangwa, alisema chama
chao kimepongeza hatua ya Msajili
kuitisha mkutano huo isipokuwa
kimesikitishwa na kauli yake ya ku-
viomba kuzuia kwa muda mikutano
hadi mkutano huo ufanyike.
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MCHUANO TUZO ZA ICT 2021 WAPAMBA MOTO

Katika kutambua mchango
wa watu binafsi, taasisi na
makampuni katika matumizi
ya teknolojia, Tume vya
Tehama  Tanzania (IcT
Commission) imeandaa tuzo
maalum zenye vipengele 20.

Zoezi hilo la utoaji tuzo
limezinduliwa Agosti 25,2021
na Mkurugenzi Tume vya
Tehama, Samson Mwela, na
kusisitiza kuwa wananchi
wenyewe watapendekeza
washiriki kupitia  tovuti ya
tume https:/www.ictc.go.tz/

"Tuzo  hizi  tumeziweka
kwenye makundi mbalimbali,
moja ya makundi hayo ni eneo
la Ubunifu, ambapo hapa
tutatambua kampuni bora
changa ya Tehama, pia
tutakuwa na Atamizi bora,

kujaza jina

tehama.

ICT Awards

Mkurugenzi Mkuu wa Tume ya Tehama Tanzania (ICT Commission )
Samson Mwela akifafanua jambo wa Timu ya East AFrica TV na
Radio, kuhusu Tuzo za Tehama ( ICT Awards 2021)

unayefahamu ni mbunifu wa

Vipengele Vinavyowaniwa —

Services On It (Kampuni
Inayotoa Huduma za
Tehama (Outsource)
Bora)

7. Best Company In
Software  Development
(Kampuni Bora Katika

Tehama) (Mtafiti  Tehama  wa
8. Best Ict Transformative Kiume Bora
Training Institution 14.Best Company In Digital
(Taasisi Ya Mafunzo Bora Insurance Services
Kwenye Kutumia (Kampuni Bora Katika
Tehama) Huduma za Bima Kidijitali
9 Best Institution In 15Best Lga In Using Ict
Provision ~ Of  Health Applications
Services Using let (Halmashauri Bora
(Taasisi Bora Inaotumia Inayotumia Tehama
Tehama Katika Utoaji wa Kutoa Huduma Kwa
Huduma za Afya) Jamii)
10.Best Financial Institution 16.Best Ict Solution In

In Using Ict (Taasisi ya
Kifedha Bora Katika
Kutumia Tehama

11.Best Financial
Technology Company
(Kampuni Bora ya
Teknolojia Ya Fedha

12.Best Female lct
Researcher (Mtafiti
Tehama wa Kike Bora)

13.Best Male Ict Researcher

Agriculture (Mfumo Wa
Tehama Bora Katika
Kilimo

17.Best Artist In Using Icts
For Development (Msanii

Bora Anayetumia
Tehama/Mitandao
Vizuri)

18 Best Jounalist In Using
Ict  For Development

ambapo hizi kwenye tehama
ni zile zinasazosaidia huduma
mbalimbali kufika kwa jamii
na nyingine ni wanafunzi
wabunifu  kwenye tehama
hapa ni wa kike na wa kiume
wote tutawatambua”,
aliesema Mwela.

Hivi sasa zoezi linaendelea
kwa watu  kupendekeza
washiriki hadi Septemba 11
na baada ya hapo, tume itatoa
nafasi kwa walipendekezwa
kujaza fomu hadi Septemba
18  kwaajili ya  hatua
inayofuata.

Utaratibu wa kupendekeza ni
kuingia tovuti ya
ictawards.ictc.go.tz kisha

\

1. Best Ict Startup (Kampuni
Changa Bora ya Tehama)

2. Best Ict Incubation Hub
(Atamizi Bora ya
Tehama)

3. Best Innovative Ict
Student (Female)
(Mwanafunzi ~ Mbunifu
Bora wa Tehama wa Kike)

4. Best  Innovative lct
Student (Male)
Mwanafunzi Mbunifu
Bora wa Tehama wa
Kiume

5. Best Mobile Network
Operator (Kampuni Ya
Mawasiliano lliyotoa
Huduma Bora Kwa Jamii
(Csr)

6. Best Company Providing

Kutengeneza Mifumo ya

«Jasfhaina Tanzante (7 GORTIATON)
picha ya pamoja na Wanhabari na
fa,: Television na East Africa Radio baada ya

mafuno affwapatia Mol vakgikuhdhs Tuzo 2ol icT
Awards 2021 ) na Mkutano Mkuu wa Tehama utakaofanyika Arusha
20-22 Oktoba 2021

(Mwandishi wa Habari
Bora Anayetumia
Tehama/ Mitandao

19.Best Media House In
Using Ict For
Development  (Chombo
Cha Habari Kinachotumia
Tehama)

20.Best Ministry On lct
Integration In  Sectors
Policies Award (Wizara
Bora Katika Ujumuishaji
Wa Tehama Kwenye

Sekta Za Uchumi).
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MWANGA WA JAMII

Filamu inayomshirikisha Rais
suluhisho bora utata tanzanite

TANZANIA ina neema ya utajiri wa aina nyingi, kuanzia madi-
ni ya vito vya thamani kama dhahabu, almasi hadi tanzanite,
isiyopatikana kwingine kokote duniani.

Usafirishaji na uuzaji wa tanzanite unaofanywa na baadhi ya
majirani wa Tanzania na baadhi ya nchi za mbali zikiwamo
kutoka Bara la Asia, umekuwa ukiendana na upotoshaji du-
nia, hata baadhi wakaaamini madini hayo si ya nchi hii.

Hali hiyo kwa namna moja au nyingine, imesababisha nchi ku-
kosa fedha za kigeni ambazo zingetokana na uuzaji wa madini
hayo sehemu mbalimbali duniani, hasa ikizingatiwa ukweli
kwamba yana thamani kubwa.

Kutokana na hali hiyo, Rais Samia Suluhu Hassan, ameshaji-
toa kimasomaso kuchukua hatua ambazo huenda zitamaliza
utata wa upotoshaji huo wa muda mrefu, kuhusu tanzanite,
kwamba isijulikane kuwa inapatikana kwa upekee nchini Tan-
zania.

Anachokifanya Rais Samia kwa sasa, ni kushiriki utengenezaji
filamu itakayoonyesha mazuri yaliyopo nchini. Alishaanza
kwenye mgodi wa Mirerani, wilayani Simanjiro mwishoni
mwa wiki iliyopita, akinuia kuionyesha dunia tanzanite ni ya
Tanzania, kama jina lake linavyoashiria.

Yeye na timu yake wamekwenda kwenye machimbo, wana-
chukua picha namna madini yanavyochimbwa, inavyopimwa,
inavyoongezwa thamani hadi pale vinapopatikana vito vya
madini hayo.

Kwa mujibu wa Rais, sasa wale wanaouza ovyo huko nje ya
nchi, wajue kuwa ni madini yatokayo Tanzania na kwamba
hata dunia nayo ithamini uhalisia ulioko, kwa kuwa yeye na
timu yake wanaonyesha ilivyo.

Tunaamini kuwa hatua hiyo ya serikali itaisaidia dunia kujua
ukweli kuhusu sehemu yanakotoka madini hayo, kuliko am-
bavyo imekuwa ikielezwa na baadhi ya wapotoshaji kimataifa
kwamba tanzanite haitoki kwetu.

Kimsingi, Tanzania ina vivutio vingi vikiwamo mbuga za wan-
yama ambazo watalii hupenda kuzitembelea na sasa Rais Sa-
mia ameamua kujitosa kimasomaso kutangaza vivutio vyote

Mbinu hizi ni muhimu
kukuza vipaji vya wanafunzi

Mwalimu Nyerere la elimu ya
kujitegemea, kwa kuibua vipaji,
ili viweze kuwasaidia katika mai-
sha yao ya baadaye.

Mwanafunzi wa miaka tisa au
10 kuonyesha uwezo wa kuten-
geneza sola, satellite au roboti
yoyote, ni wazi kwamba akien-
delezwa anaweza mtaalumu

Na Sabato
Kasika

SABABU mojawapo ya wazazi
na walezi kupeleka watoto wao
shule ni kutaka wapate elimu,
ujuzi na stadi mbalimbali na
kwa kuanza wawe na uwezo
wa kujua kusoma, kuandika na
kuhesabu, kutokana na kwamba
hatua hiyo ni ya umuhimu katika
maisha.

pekee, bali kujiongeza kwa
kuwa mbunifu, kwani kwenye
ulimwengu huu wa sayansi na
teknolojia, ubunifu ni muhimu.

Umuhimu wake ni kwamba un-
aweza kumsaidia katika soko la
ajira pindi anapohitimu, ndivyo
wanavyofanya wanafunzi wa

vya nchi hii kupitia filamu. Ni uamuzi unaopaswa kupigiwa

makofi na kila mtu.
Jamii sasa inaona kuwa ni wakati mwafaka wa dunia kujua

Tanzania ilivyo kuanzia utajiri wake wa madini, hadi vivutio
vilivyomo, ili watalii waje kwa wingi na kuifanya nchi ipatwe
fedha nyingi za kigeni kwa ajili ya maendeleo yake.

Ni matarajio yetu kwamba uandaaji filamu hiyo, pia utasaidia
kuondoa utata wa muda mrefu kuhusu ulipo Mlima Kiliman-

jaro ambao baadhi ya watu nje ya nchi wanadhani haupo Tan-
zania.

Hiyo inatokana na ukweli kwamba, baadhi ya watu walioko
mbali wamekuwa wakiamini mlima huo upo katika nchi jirani
hata kuinyima nchi watalii, hali inayosemekana ni zao la baa-
dhi ya zinazolazimisha kuchangamkia fursa zisizo za kwao.
Hatua ya kutengeneza filamu hiyo, tunaichukulia kama su-
luhisho la utata ambao umekuwapo muda mrefu hasa kwe-
nye madini ya tanzanite, hali kadhalika Mlima Kilimanjaro,
ukipotoshwa sio mali ya Tanzania.

Kwa mwendo huo, tunaona wazi sasa dunia itajua ukweli jinsi
Tanzania ilivyo na utajiri wa madini ya kipekee, pia vivutio
vya asili hata wawekezaji kuja nchini kwa ajili ya miradi mbal-
imbali kama ya uchimbaji, hata kushuhudia vivutio vya kitalii.
Hivyo, wito wetu ni kuwataka Watanzania kuunga mkono

juhudi hizo za Rais Samia kwa lengo la kujipatia fedha nyingi

za kigeni, kwa kutumia madini na vivutio vilivyopo kunufai-
sha maendeleo ya nchi.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0782 253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

Kujifunza katika muktadha huo,
kunawahitaji watoto kufanya
mazoezi ya namna mbalimbali
za kutengeneza taarifa na kuen-
deleza uwezo wa kuchagua tabia
ambazo watu wazima wanatara-
jia watoto waliosoma kuwa nazo.
Shule zinazoheshimu na ku-
jali vipaji vya wanafunzi, huwa
mstari wa mbele kuibua na ku-
viendeleza kwa lengo la kupata
wataalamu wa fani mbalimbali
wa baadaye watakaokuwa na
mchango kwa taifa lao.

Hizo kwa wataalamu wa elimu,
kwa ujumla wake wanaziita
stadi za utambuzi, kwa lengo la
kubaini wale wenye uwezo wa
kubuni vitu na kuwatia moyo
waendelee kuchukua hatua za
kuhakikisha wanasonga mbele.
Miongoni mwake ni ubunifu na
ugunduzi ambavyo ni nguzo
kwa taifa linalotaka kukua kisay-
ansi na kiteknolojia, na kwa
mataifa ambayo yanatambua
umuhimu huo, yanapobaini
vipaji na ubunifu, huviendeleza.
Hayo hufanyika kutokana na
kwamba, ubunifu ndilo eneo
sahihi la kuwekeza kwa ajili ya
maendeleo endelevu ya watu wa
nchi husika badala ya kutegemea
vipaji, ubunifu na ugunduzi ku-
toka kwingine.

Kwa kawaida, mwanafunzi
anayejitambua hategemei ana-
chofundishwa na mwalimu

Dar es Salaam.

Pamoja na umri wao mdogo wa
miaka kati ya tisa na 10, vichwani
wako vizuri kutokana na kubuni
vitu mbalimbali ikiwamo roboti
ya kunyanyua mizigo, sola na
vitu vingine ambavyo vinaonye-
sha jinsi walivyo wabunifu.
Wanafunzi wa shule hiyo wenye
ndoto ya kuja kuwa wataalamu
wa fani mbalimbali wa baadaye
ni wazi kwamba, ubunifu wao
unaweza kutajwa kama kielelezo
cha umuhimu wa kuibua vipaji.
Meneja wa shule hii, Joachim
Jovin anasema, katika kuibua
vipaji vya watoto, shule imeku-
wa ikishirikisha wazazi na walezi
kwa kuwaelekeza kutambua
vipaji vya watoto wao na kusaid-
ia kuviendeleza.

Kwa mujibu wa meneja huyo,
kila mwaka shule hiyo imekuwa
ikiandaa maonyesho maalum
yaitwayo ‘Siku ya Mradi wa Say-
ansi’ kwa lengo la kuona kipaji
cha kila mwanafunzi.

Katika maonyesho hayo, kila
mwanafunzi hujitahidi  kuo-
nyesha kile ambacho anaweza
kukitengeneza au kubuni na
kisha kazi ya mwalimu huwa
ni kusaidia kuendeleza Kkipaji
cha mwanafunzi kulingana na
ubunifu.

Hatua zinazochukuliwa na shule
kwa wanafunzi wake, ni kama
zinalenga kurejesha wazo la

mzuri wa baadaye katika fani
mbalimbali.

Hivyo, kuibua vipaji vya watoto
wangali wadogo na kuviendelea,
inaweza kuwa njia nzuri ambayo
itafanya waweze kuwa wabunifu
wa kubwa wa baadaye, kwa ajili
ya maendeleo ya taifa lao.

Ni kweli kwamba vitu vingi am-
bavyo watoto wamekuwa wakiv-
itengeneza, ni vile ambavyo
vilishabuniwa au kuvumbuliwa
na watu wengine karne nyingi
zilizopita, lakini wakiendelezwa,
inawezekana nao wakabuni vya
kwao.

Lakini kwa umri wao mdogo
walionao na wakaweza kujaribu
kuiga vile ambavyo vilishaten-
genezwa na wengine, ni hatua
kubwa ambayo inaonyesha ni
jinsi gani walivyo na vipaji vya
kuweza kufanya vitu vikubwa
baadaye.

Wakifikia hatua kama hiyo wak-
iwa watu wazima wanaweza
kujiajiri na hata kuajiri wengine
na hivyo kusaidia serikali kuka-
biliana na uhaba wa ajira nchini,
ambao unasababisha wasomi
wengine kukaa bila kazi wak-
isubiri kuajiriwa.

Ninaamini kwamba, ubunifu
kwenye teknolojia ukiongezeka,
ukosefu wa ajira unaweza ku-
pungua, kwani vijana watajiajiri
na hata kuajiri wengine kulinga-
na na taaluma walizonazo.
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SAMSUNG Galaxy Z Fold 3| Flip 35G

Kuwa wa kwanza

kupre-order

na upate zawadi za uzinduzi

Image simulated.
SPen Fold edition sold separately and is only compatible with Z Fold3 SG.

Pata6396
BURE!

Mwaka mzima

Nunua Galaxy Z Flip 3 (256GB) = Nunua Galaxy Z Fold 3 (512GB)

w2 450,00 . 4,440,00

na upate Wireless Charger Duo + Leather Cover i ) na upate Wireless Charger Duo + Flip Cover with S Pen

Official partner

tico
o’/

Ofa hii ipo mpaka Septemba 20. Kwa maelezo zaidi, tembelea www.tigo.co.tz
*Vigezo na masharti kuzingatiwa
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THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
PRESIDENT'S OFFICE - REGIONAL ADMINISTRATION AND LOCAL GOVERNMENT
BUKOMBE DISTRICT COUNCIL

STATEMENT OF FINANCIAL POSITION
AS AT 30TH JUNE 2020.

ASSETS

Current assets

Cash and cash equivalents
Receivables and prepayments
Inventories

Sub Total

Non-current assets

Property, plant and equipment
Other financial assets

TOTAL ASSETS

LIABILITIES

Current liabilities

Payables

Interest payable on loan
Employee benefits

Deferred income recurrent grant

Non-current liabilities
Long term Borrowing
Deferred income capital grant

TOTAL LIABILITIES
NET ASSETS

Accumulated Surplus
Minimum Compulsory Reserve
TOTAL NET ASSETS

The financial statements were signed on behalf by:

(b

Leah G. Kibaki
CMT Secretary

THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA

BUKOMBE DISTRICT COUNCIL

STATEMENT OF FINANCIAL PERFORMANCE
FOR THE YEAR ENDED 30TH JUNE 2020.

Revenue

Local taxes

Amortisation of Recurrent grants
Fees, fines, penalties and licenses
Revenue from exchange transactions
Other own revenue

Amortisation of capital grant

Expenses

Wages, salaries and employee benefits
Supplies and consumables used
Maintenance expenses

Finance costs

Provision for unbanked revenue

Depreciation of property, plant and equipment

deficit during the year

oA

Leah G. Kibaki
CMT Secretary

12}z |

Date:

The financial statements were signed on behalf by:

FINANCIAL

Notes
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20
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28
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22

THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
PRESIDENT’S OFFICE-REGIONAL ADMINISTRATION AND LOCAL GOVERNMENT
BUKOMBE DISTRICT COUNCIL

TEMENTS FOR THE YEAR 20

RE STATED FIGURE

PRESIDENT'S OFFICE - REGIONAL ADMINISTRATION AND LOCAL GOVERNMENT

2020 2019
TZS (000) TZS (000)
2,031,203 846,734
467,765 204,920
335,663 466,098
2,834,632 1,517,752
2,834,632 1,517,752
26,492,984 28,484,414
41,316 41,316
26,534,300 28,525,730
29,368,932 30,043,482
587,453 816,266
224,681 3,055
1,812,506 1,364,733
162,252 442,024
2,786,892 2,626,078
867,920 1,069,163
1,598,619 177,104
2,466,539 1,246,267
5,253,431 3,872,345
24,115,501 26,171,137
24,074,185 26,129,821
41,316 41,316
24,115,501 26,171,137
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RE STATED FIGURE
2020 2019
TZS ('000) TZS ('000)
687,526 442,256
24,428,103 23,210,968
1,325,238 1,728,320
168,660 175,428
7,263 27,298
783,511 1,943,945
27,400,301 27,528,215
22,105,225 21,227,737
4,110,905 4,057,706
670,470 439,487
101,881 195,042
48,160 62,467
1,548,681 2,173,538
28,585,321 28,031,043
1,185,020 502,828
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THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
PRESIDENT'S OFFICE - REGIONAL ADMINISTRATION AND LOCAL GOVERNMENT
BUKOMBE DISTRICT COUNCIL

CASH FLOW STATEMENT
FOR THE YEAR ENDED 30TH JUNE 2020.

RE STATED FIGURE

2020 2019

NOTE ('000) ('000)
Cash flows from operating activities
Receipts
Taxes and levies 9 688,254 416,798
Fees, fines, penalties and licenses 11 1,340,255 1,693,311
Revenue From Exchange Transactions 12 170,660 173,426
Recurrent grant Received for year 10 23,768,522 22,688,857
Capital Grant Received 38 2,187,826 1,564,539
Other income 13 3,825 27,298
Receipts for Deposit Account 40 1,025,565 805,404
Payments
Employee costs 14 21,657,452 21,304,894
Payments to suppliers 15 3,668,367 3,442,284
Maintenance expenses 16 - 623,977 - 371,024
Re payment of Loan 27 - 20,999 - 17,856
Payments for Deposit Account 40 - 958,060 - 583,596
Net cash from operating activities 2,256,053 1,649,980
Cash flows from investing activities
Loan granted to Women Youth & People with Disability Groups 23 186,459 -
Loan recovered from Women, Youth & People with Disabilities 23 62,132 221,810
Acquisition of property, plant, and equipment & investment
properties 38 935,975 2,060,682
Net cash from investing activities - 1,060,302 - 1,838,873
Cash flows from financing activities
Interest on Loan 27 - 3,300 - 3,055
Net cash used in financing activities - 3,300 - 3,055
Net increase in cash and cash equivalents 1,192,450 - 191,948
Cash and cash equivalents at beginning of period 846,734 1,038,682
Fund taken by MOF 10 - 7,981
Cash and cash equivalents at end of period 19 2,031,203 846,734

The financial statements were signed on behalf by:

Jal,

Leah G. Kibaki

IS i

Dionis M. Myinga

CMT Secretary CMT Chalrperson
VLY Y,

1.0 INDEPENDENT REPORT OF THE CONTROLLER AND AUDITOR GENERAL

Hon. Chairperson of the Council,
Bukombe District Council,
P.0.Box 2,

BUKOMBE.

1.1 REPORT ON THE AUDIT OF FINANCIAL STATEMENTS

Qualified Opinion

| have audited the financial statements of Bukombe District Council, which comprise the statement of financial position as at 30th
June, 2020, and the statement of financial performance, statement of changes in net assets and cash flow statement and the
statement of comparison of budget and actual amounts for the year then ended, as well as the notes to the financial statements,
including a summary of significant accounting policies.

In my opinion, except for the effects of the matters described in the basis for qualified opinion section of my report, the accompanying
financial statements present fairly in all material respects, the financial position of the Bukombe District Council as at 30th June, 2020,
and its financial performance and cash flows for the year then ended in accordance with International Public Sector Accounting
Standards (IPSAS) Accrual basis of accounting and in the manner required by the Local Government Finances Act 1982 (Revised 2019).

| conducted my audit in accordance with International Standards of Supreme Audit Institutions (ISSAls). My responsibilities under
those standards are further described in the Auditor's Responsibilities for the Audit of the financial statements section of my report.
| am independent of Bukombe District Council in accordance with the International Ethics Standards Board for Accountants’ Code of
Ethics for Professional Accountants (IESBA Code) together with the National Board of Accountants and Auditors (NBAA) Code of
Ethics, and I have fulfilled my other ethical responsibilities in accordance with these requirements.

| believe that the audit evidence | have obtained is sufficient and appropriate to provide a basis for my opinion.
1.2 REPORT ON COMPLIANCE WITH LEGISLATIONS

Compliance with the Public Procurement Act,2011 (as amended in 2016)

Conclusion

Subject matter: Compliance audit on procurement of works, goods and services

| performed compliance audit on procurement of works, goods and services in the Bukombe District Council for the financial year 2019/20
as per stipulations of Public Procurement Act, 2011 (as amended in 2016) and its regulation of 2013 (as amended in 2016).

Conclusion
Based on the audit work performed, | state that, procurement of goods, works and services of Bukombe District Councilis generally in
compliance with the requirements of the Public Procurement Act No.7 of 2011 and its underlying Regulations of 2013 (as amended in 2016).

%ﬁ‘g‘

d@

Charles E. Kithere

Controller and Auditor General
Dodoma, United Republic of Tanzania.
31* March, 2021 -

216445302
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HABARI KITAIFA

NIT
vaifagilia
serikali
kuanzisha
usafiri SGR

Na Beatrice Moses

MKUU wa Chuo cha Taifa cha
Usafirishaji (NIT), Prof. Zacharia
Mganilwa, ameipongeza serikali katika
mpango mkakati wa kuanzisha treni
za umeme kwenye majiji makubwa,
ambapo uchambuzi yakinifu ume-
shafanyika kwa Jiji la Dodoma ili
kuanza mradi huo.

Alisema taifa lolote la uchumi wa
kati lazima liwe na mahitaji ya treni
zZa umeme, na kwamba ni habari nje-
ma kuona kuwa uchambuzi yakinifu
umeshakamilika kwa Jiji la Dodoma
kuwa jiji la kwanza nchini kuanzisha
usafiri huo muhimu.

Prof. Mganilwa alimweleza Naibu
Waziri wa Ujenzi na Uchukuzi, Mwita
Waitara aliyefika chuoni hapo mwis-
honi mwa wiki kujionea utendaji kazi
wa chuo hicho.

Alisema kufikia mwaka 2023/24
Taifa litakuwa na uzalishaji wa
umeme wa kufikia megawati 5,000,
hivyo kufanya mradi huo wa treni
ya umeme kuwa wenye mafanikio
makubwa.

Prof. Mganilwa alisisitiza kuwa chuo
kinaendelea kuunga kuunga mkono
miradi mikubwa ya serikali ikiwamo
mradi wa reli ya kisasa (SGR), ujenzi
wa meli, mafuta na gesi na vile vile
katika eneo la uchumi wa bluu.

“Kwenye maeneo hayo yote
tumeanzisha kozi mpya ambazo
tutazalisha nguvu kazi ya kutosha
kukidhi mahitaji.”

Alimweleza Naibu Waziri kuwa ka-
tika kusaidia kuleta maendeleo katika
eneo la uchumi wa bluu, chuo kime-
anzisha shahada ya kwanza katika
usanifu wa meli ili kusaidia mafanikio
zaidi katika sehemu hiyo.

Kwa upande wake, Waitara aliisifia
NIT kwa uwekezaji mkubwa wa miun-
dombinu ya ufundishaji.

Waitara alisema kinafanya vizuri
zaidi ya vyuo vyote ambavyo Vipo
kwenye Wizara ya Ujenzi na Uchuku-
ZI.

“Toka nimeanza kutembelea taasisi
zilizo chini ya wizara yetu, chuo hiki
ndiyo chuo bora kabisa. Wana vifaa
vya kisasa vya kufundishia wanafunzi
vyenye teknolojia bora, hivyo chuo
hiki ni mfano wa kuigwa,” alisema.

Alizitaka taasisi zilizo chini ya
wizara hiyo kutenga muda na kutem-
belea NIT ili kujifunza jinsi ambavyo
iliweza kupiga hatua kwenye mambo
mbalimbali ya maendeleo ikiwamo
uwekezaji katika miundombinu ya
ufundishaji.

“Miradi ya kimkakati inaendelea
chini ya Mheshimiwa Rais wetu Samia
Suluhu Hassan na tunatarajia kuona
mradi wa reli ya umeme kuanza kwa
majaribio mapema Novemba ambapo
matarajio yetu ni kuajiri vijana wa
Kitanzania,” alisema.

Mrema awaomba viongozi
‘wa dini vita dhidi ya corona

Na Thobias Mwanakatwe

WENYEKITI wa
Chama cha Tanzania
Labour (TLP), Au-
gustino Mrema,
ameyataka madhehebu na vion-
gozi wa dini nchini kuendelea
kuwaelimisha ~waumini wao
umuhimu wa kupata chanjo ya
COVID-19 na kuchukua tahadhari
za ugonjwa huo kama wataalamu
wa afya wanavyoshauri.
Akizungumza juzi wakati wa
misa takatifu ya shukrani kwa
ajili ya kubariki nyumba yake na
za watoto wake alizozijenga eneo
la Salasala jijini Dar es Salaam,
Mrema alisema janga la corona
lipo, hivyo kila mtu ahakikishe
anachukua tahadhari.
Misa hiyo iliendeshwa na Padri
Folbertus Marandu wa Kanisa

Katohkl Parokia ya Mtakatlfu
Salaam.

“Napenda kulishukru Kanisa
Katoliki kwa kutoa elimu kwa
waumini wao juu ya umuhimu
wa chanjo ya corona ambayo ni
hiari kwa anayetaka na shukrani
za kipekee zimwendee Askofu
wa Jimbo Kuu la Dar es Salaam,
Mhashamu Yuda Ruwai'chi, am-
baye amewahimiza mapdri ku-
pata chanjo,” alisema.

Mrema ambaye ni Waziri wa
Mambo ya Ndani ya Nchi mstaa-
fu, alisema Watanzania waepuke
propaganda zinazotolewa na baa-
dhi ya watu wanaopinga chanjo
ya corona wakati serikali imei-
leta ili kutusaidia kukabiliana na
ugonjwa huo.

“Ruwai'chi sio kiongozi wa sia-
sa, lakini anahimiza mapadri na

waumini kuchanja chanjo ya co-
rona, chanjo ni muhimu sana na
ukinga watu wote wenye ugonjwa
wa kisukari, presha, kifua kikuu
pamoja na watu wenye umri wa
miaka 60 kuchangamkia chanjo
mapema kwani zinatolewa bure
bila malipo,” alisema.

Mrema alisema siyo mara ya
kwanza kwa wananchi wa Tan-
zania kupata chanjo lakini ina-
shangaza chanjo hii ya UVIKO-19
imekuwa na upinzani mkali sana
na cha kushangaza miongoni
mwa wanaopinga ni viongozi wa
kisiasa.

“ Kuchanja sawa na polisi
anapokwambia funga mkanda
unapokuwa kwenye gari, anaku-
saidia ili hata ukipata ajali huwezi
kuumia sana sababu mkanda
utakuzuia, “ alisema.

Mrema alisema hofu ya

kwamba waliochanjwa baada ya
muda watakuwa mazombi hizo
ni kauli za kuwatia hofu kwani
wataalamu  waliobobea  na
masuala ya afya duniani wame-
shathibitisha kuwa chanjo hiyo ni
salama.

Alisema hakuna sababu ya ku-
ingiwa na hofu katika suala hili
kwani bahati nzuri hata Rais Sa-
mia Suluhu Hassan ameonyesha
njia kwa kupata chanjo hiyo, am-
bayo inaendelea kutolewa katika
nchi kadhaa duniani.

Naye Padri Marandu aliwataka
waumini kujenga tabia ya kuvu-
miliana, kwani kunapokosekana
uvumilivu tunajenga jamii am-
bayo haina baraka.

Hadi kufikia mwishoni mwa
mwezi Agosti zaidi ya watu
300,000 wameshapata chanzo
nchini.

Soko usafiri wa kukodi Iilivyopaa kwa kasi EA

Na Mwandishi Wetu

SEKTA ya usafirishaji imekuwa
kwa haraka katika nchi nyingi
barani Afrika kutokana na ku-
wapo kwa usafiri wa kukodi, am-
bapo wateja wanatafuta kupata
usafiri salama na wenye gharama
nafuu.

Ukanda wa Afrika Mashariki vi-
levile unashuhudia kukua kwa us-
afiri wa kukodi ambapo huduma
mbalimbali kama Bolt wanatoa
huduma kupitia katika mfumo
wao uliyopo katika application ya
simu.

Soko la kukodi usafiri kwa
njia ya mtandao katika Afrika na
Mashariki ya Kati lilitazamiwa
kukua kufikia Dola bilioni 7.3

kufikia mwaka 2023. Sababu
kubwa zinazochochea kuwapo
kwa mabhitaji ya usafiri wa kukodi
katika kanda hii ni pamoja na
kukua kwa miji, ongezeko la idadi
ya vijana, kuongezeka kwa
uwekezaji unaofanywa na watoa
huduma za usafiri wa kukodi na
ongezeko la idadi ya watumiaji
wa simu za janja na mtandao wa
internet.

Tanzania haiko tofauti na nchi
nyingine, kutokana na ongezeko
la watumiaji wa mtandao wa in-
ternet na simu janja, watu katika
miji na majiji kama Dar es Salaam,
Dodoma, Mwanza na Arusha wa-
napata fursa ya kufurahia hudu-
ma ya usafiri wa kukodi ambayo
imeleta mabadiliko makubwa

katika namna ambavyo watu wa
mijini wanavyosafiri.

Meneja wa Bolt Tanzania, Rem-
my Eseka, amesema huduma ya
usafiri wa kukodi unashuhudia
ukuaji mzuri.

“Mfumo wa usafiri wa kukodi
kuendana na mabhitaji ya Bolt
unatoa njia rahisi na salama ya
uombaji wa usafiri pale unapo-
hitajika jambo ambalo linalowez-
esha watumiaji kujipatia usa-
firi kama wanavyohitaji na kwa
gharama nafuu,” alisema Eseka
na kuongeza

“Huduma zetu zinahakikisha
kwamba wateja wanaweza kufa-
hamu kwa usahihi ni wapi gari
lilipo, wanaweza kufuatilia safari
zao na wanaweza kuchukuliwa

na kushushwa mahali popote
wanapohitaji, jambo linalopele-
kea huduma zetu kuongezeka
umaarufi.

“Bolt vile vile inachangia katika
kukua kwa uchumi wa madereva
ambapo tunatoa mfumo wa Bolt
kama chanzo kikuu na wakati
mwingine kama chanzo cha zia-
da cha kiuchumi kwa madereva
ambao wanataka kutekeleza ma-
jukumu mengine na wakati huo
huo wakiwa wanaweza kuhu-
dumia maisha yao,” aliongeza.

Kwa mujibu wa Eseka, mfumo
huu umewasaidia madereva
kuwa na uwezo kamili wa kuuta-
wala muda wao na kiwango cha
fedha ambacho wanaweza kuji-
patia.
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Fursa va soko la tumbaku yapatikana

UNGE limeelezwa kuwa

katika msimu wa kilimo wa

mwaka 2020/21, Tanzania

imepata masoko mapya ya
kuuza tumbaku kwa majaribio ka-
tika nchi tatu.

Katika kutekeleza hilo, serikali
inatarajia kukutana na uongozi wa
kampuni ya TLTC mwishoni mwa
mwezi Septemba, 2021 ili kuirejesha.

Wizara ya Kilimo ilitoa majibu
hayo bungeni jana ilipokuwa ikijibu
swali la Mbunge wa Uramb,o (CCM),
Margaret Sitta.

Katika swali lake, Mbunge huyo
alihoji serikali ina mpango gani wa
kuwezesha kampuni za wazawa ili
yawalipe wakulima mara wanapo-

Mbunge wa Jimbo la Urambo, Magreth Sitta, akiwa ameinama kwenye ya kiti Bungeni Dodoma jana, baada ya kukatisha swali lake
kwa kudai kuwa anauchungu kutokana na wakulima wa tumbaku jimboni kwake kutolipwa fedha za madai ya mauzo ya zao hilo. PI-
CHA: IBRAHIM JOSEPH

Walioathiriwa miradi mkakati
kufidiwa mwaka huu wa fedha

nunua Tumbaku yao.

“Suala la kupata wanunuzi zaidi
wa kununua Tumbaku ni la muda
mrefu; Je kuna mafanikio yaliyopati-
kana?” alihoji.

Katika majibu ya Wizara hiyo, il-
isema serikali inaendelea na jitihada
za kutafuta soko la tumbaku katika
nchi mbalimbali hasa nchi za Uar-
abuni, Afrika na Ulaya.

Ilitaja masoko hayo mapya ya ma-

jaribio kuwa ni katika nchi ya Roma-

nia (tani 200), Poland (tani 100) na
Uturuki (tani 50).

Aidha, ilisema sampuli za tumba-
ku zimetumwa nchini China na Ko-
rea Kusini kwa ajili ya masoko hayo.

Kwa mujibu wa Wizara hiyo, kwa

muda mrefu biashara ya tumbaku
imekuwa ikiendeshwa bila kampuni
za kizawa kushiriki katika biashara
ya Tumbaku na kampuni za nje pe-
kee ndizo zilikuwa zinashiriki katika
biashara ya tumbaku.

Ilisema wakati wa ununuzi wa
tumbaku kupitia kampuni za nje
ununuzi wa tumbaku umeshuka
hadi kufikia tani 42,000 za mkataba
na baada ya kampuni za wazawa
kuingia katika ununuzi uzalishaji
umeongeza kufikia tani 68,571 za
tumbaku kupitia kilimo cha mka-
taba.

Aidha, katika masoko ya tumbaku
msimu wa kilimo 2020/21 jumla ya
kampuni tisa zinanunua tumbaku

ya wakulima zikiwemo kampuni
saba za wazawa.

Hata hivyo, ilisema kampuni hizo
zimekuwa zikikabiliwa na kero ya
kupata mitaji ya kutosha hali inayos-
abisha kuchelewa kuwalipa baadhi
ya wakulima.

“Katika kutatua changamoto hiyo,
Mei, 2021 Wizara ya Kilimo ilikutani-
sha kampuni za wazawa na taasisi
za fedha kwa lengo la kukubaliana
masharti nafuu yatakayowezesha
kampuni hizo kupata mikopo kwa
riba nafuu,” ilisema.

Ilieleza kuwa mafanikio ya ma-
jadiliano hayo yameanza kupati-
kana ambapo benki ya CRDB imeri-
dhia kuzikopesha kampuni mbili za

Mo Green International na Magefa
Growers Limited.

Ilisema serikali inaendelea kush-
irikiana na kampuni za ununuzi wa
tumbaku na taasisi za fedha katika
kutatua kero hiyo kwa lengo la upa-
tikanaji wa soko la uhakika la tum-
baku na malipo ya wakulima kwa
wakati.

Wizara ilisema ni muhimu kama
nchi kuendelea kulea makampuni
ya wazawa ili yawe na uwezo wa ku-
nunua tumbaku kama makampuni
ya kigeni na kuyaunganisha makam-
puni ya wazawa taasisi za kifedha ili
kupata huduma za kifedha ikiwemo
kupata Letter of Credit (L.C).

Maelfu ya vijana
wapewa ushavuri
wa fursa za ajira

SERIKALI imesema katika kipindi cha Julai
2016 hadi Juni 2021, mawakala wa ajira
nchini wamechangia vijana 39,273 kupata
huduma ya ushauri.

Ofisi ya Waziri Mkuu ilibainisha hayo bun-
geni jana ilipokuwa ikijibu swali la Mbunge
wa Pangawe (CCM), Haji Amour Haji.

Katika swali lake, Mbunge huyo alisema
kwa vile serikali imeruhusu uwapo wa
Mawakala wa Ajira nchini, ina mkakati gani
juu va ajira za nje.

“Je, ni upi mchango wa Mawakala wa ajira
hapa nchini?” alihoji.

Katika majibu ya Ofisi hiyo ilisema pia Vvi-
jana 19,509 wamepewa mafunzo ya watafu-
takazi, vijana 11,371 wameunganishwa na
fursa za mafunzo ya utarajali na vijana
10,554 wameunganishwa na fursa za kazi
ndani na nje ya nchi.

Awali, ilibainisha kuwa serikali imeweka
mikakati mbalimbali ya kuwasadia vijana
kupata ajira za nje ya nchi ikiwa ni pamoja
na kubaini nchi za kimkakati zenye fursa
Za ajira za staha na kuingia makubaliano na
nchi husika.

llisema makubaliano hayo ni kuwajengea
Uwezo Vvijana wa Kitanzania kuwa na ujuzi
utakaowawezesha kushindania fursa za ajira
nje ya nchi.

Pia, kujenga mfumo wa huduma za ajira
ambao pamoja na mambo mengine utarahi-
sisha utafutaji wa kazi nje ya nchi, kuweka
mwongozo wa kuratibu shughuli za Wakala

Binafsi wa huduma za ajira wanaopeleka

watu nje ya nchi na kufanyia marekebisho
Sheria ya Huduma za Ajira ya mwaka 1999
pamoja na kanuni zake za Mwaka 2014 ili
kuendana na mazingira ya sasa.
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gh erx

IMEELEZWA kuwa wakazi wa
Jiji la Dodoma ambao viwanja
vyao vimeathirika na miradi ya
kimkakati watalipwa fidia mwa-
ka wa fedha 2021/22.

Miradi hiyo imetajwa kuwa ni
wa ujenzi wa reli ya kisasa (SGR)
nanjia ya umeme wa msongo wa
400kv kutoka Chalinze -Zuzu.

Wananchi hao ni wale ambao
walishafanyiwa uthamini na
baadhi yao wamekwishalipwa
fidia na wengine wanaendelea

kuhakikiwa na watalipwa kwa
mwaka huo.

Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa
na Serikali za Mitaa (TAMISEMI),
ilitoa kauli hiyo bungeni jana
ilipokuwa ikitoa majibu katika
swali la Mbunge wa Viti Maalum,
Conchesta Rwamlaza.

Katika swali lake, Mbunge
huyo alihoji lini serikali itawalipa
fidia wananchi wenye viwanja
eneo la Miganga West na East
Kata ya Mkonze katika Jiji la Do-

doma kwa kuwa uthamini ul-
ishafanywa na baadhi yao bado
kulipwa.

Katika majibu ya Ofisi hiyo, il-
isema eneo la Miganga West na
East liko katika Kata ya Mkonze
ni miongoni mwa maeneo ya
Halmashauri ya Jiji la Dodoma
ambayo yamepangwa, kupimwa
viwanja na kumilikishwa wa-
nanchi ili waviendeleze kwa mu-
jibu wa Mpango Kabambe wa Mji
Mkuu (Master Plan).

Ilisema kufuatia uwepo wa mi-
radi ya kimkakati wa ujenzi wa
SGR na ujenzi wa njia ya umeme
inayotekelezwa na serikali kupi-
ta katika eneo hilo na kuathiri vi-
wanja vilivyomilikishwa imelaz-
imu eneo hilo kutwaliwa chini ya
Sheria ya Utwaaji Ardhi namba
47 ya 1967, Sheria ya Ardhi Na.
4 ya 1999, Kanuni za Ardhi za
2001, Miongozo ya Uthamini na
Sheria ya Uthamini na Usajili wa
Wathamini Na. 7 ya 2016.
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Habari zote na Augusta Njoji
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| Kufunza uwekezaji,
ujasiriamali wanaostaafu
ni sawa lakini...

Kurejeshwa waliokatisha masomo
wizara inapotajiwa kasoro, utatuzi

ERIKALI imetangaza

mpango wa kuwarejesha

shuleni mabinti waliokati-

sha masomo kwa sababu
mbalimbali ikiwamo mimba,
utekelezaji wake ukitarajiwa
kuanza rasmi mwakani.

Wasichana hao watasoma
katika Vyuo vya Maendeleo ya
Wananchi (FDCs) takribani 41,
vilivyoko nchi nzima vilivyoan-
daliwa, kwa ajili ya kuwapokea.

Baadhi ya wadau wakiwamo
walimu wanautizama mkakati
huo na kuchambua kasoro na
kutoa mapendekezo kwa seri-
kali, ili kuufanya uwe wa kiufanisi
zaidi.

Suzan Lyimo ni mwalimu
mstaafu wa Sekondari ya Jang-
wani, jijini Dar es Salaam, anay-
etofautiana na mpango huo, kwa
maelezo kwamba unafanana na
ule Mpango wa Elimu kwa Wal-
ioikosa (MEMKWA), uliolenga
kundi hilo wakati wa awamu ya
tatu.

“Njia nzuri ambayo ingesaidia
ni kuruhusu waliopata mimba
kurudi katika shule zao, kama
kawaida au wahamishiwe shule
za jirani, waendelee na masomo
kuliko kutengewa madarasa
katika vyuo,” anasema Suzan.

Susan ambaye alikuwa mbunge
wa CHADEMA kwa miaka kadhaa
na Waziri Kivuli wa Elimu,
anasema, haamini kwamba
wanafunzi waliopata mimba na
kujifungua, wakirudi shuleni
wanaweza kuwa mfano mbaya
kwa wengine na kwamba dhana
hiyo, haina msingi.

“Ukweli ni kwamba kuna haja
ya kujiandaa kikamilifu, kwa

sababu hata silabasi yake haiju-
likani na hatujui hao wanafunzi
watafundishwa na nani, sidhani
kama watapata elimu ya kawaida,
inakuwa ni MEMKWA,” anasema.

Mwalimu huyo mstaafu
anaeleza kuwa siasa zingeachwa
kwenye suala hilo, ili kusaidia
watoto wa kike waliokatisha
masomo kuendelea na shule, hati-
maye watimize ndoto zao walizo-
jiwekea kwenye elimu.

KASORO ZINGEREKEBISHWA

Katibu Mkuu wa Chama cha
Kutetea Haki na Maslahi ya
Walimu Tanzania (CHAKAM-
WATA), Meshack Kapange,
anasema huo mpango ni mzuri,
lakini unahitaji kufanyiwa kazi
zaidi.

“Binafsi siamini kama vyuo
hivyo 54 vinaweza kutosha, pia
suala la walimu na gharama za
bweni kwa ajili ya wanafunzi hao
atalipa nani? Pengine serikali ina-
takiwa kulifanyia kazi zaidi suala
hili.”

Anafafanua kuwa wapo
wanafunzi waliokuwa wanasoma
vyuo hivyo, walikuwa wanaenda
shule na kurudi nyumbani na
kwamba kuwapeleka katika vyuo
hivyo ni kunaongeza gharama.

“Si hapo tu, hao wanafunzi
watafundishwa na walimu gani?
Ni hao wa vyuo au watatoka
sekondari? Tkumbukwe kuwa
shule nyingi nchini zina uhaba
wa walimu. Yaani kwa ujumla
ninaona huu mpango unatakiwa
kufanyiwa kazi zaidi,” anasema.

Kapange anasema, njia bora
ambayo serikali ingetumia

-
-

Meshack Kapange, Katibu Mkuu wa CHAKAMWATA. PICHA:

MTANDAO

kuwasaidia wanafunzi hao ni
kuruhusu wasomee katika shule
za maeneo walioko kabla, badala
ya kuwapeleka mbali hali,ambayo
inaweza kuongeza gharama kwa
wazazi.

MPANGO NI MZURI ILA...

Rais mstaafu wa Chama cha
Walimu Tanzania (CWT), Gratian
Mkoba, anasema, mpango huo
ni mzuri, lakini anahisi kwamba

unaweza kuchangia kush-
amiri kwa mimba nchini iwapo
hakutakuwa na mikakati ya kuui-
marisha.

“Ni kwamba, kuna faida na
hasara kwenye mpango huu,
lakini njia pekee ni kuimarisha
maadili na uchumi, ili kuondo-
kana na mimba hizi, ambazo
zimekuwa zikikatisha ndoto za
watoto wetu,” anasema Mkoba.

Mkoba anasema, mimba zin-
achangiwa na mambo mawili
ambayo ni umaskini kwenye
jamii, pia ukosefu wa maadili,
ambapo anashauri mambo hayo
yaimarishwe, ili kuwa na jamii
ambayo haitakubali vitendo
hivyo.

“Bila kuhimiza hayo, ili jamii
iwe kwenye mstari, baadhi ya
wanafunzi wanaweza kuona
kuwa suala la mimba kama
jambo la kawaida, kwani vyuo
vipo, wakiamini kwamba hata
wakipata mimba na kupelekwa
huko,” anasema.

Mwalimu huyo anataka jamii
isielemewe na dhambi na badala
yake iishi vizuri na kwamba
vinginevyo tatizo hilo linaweza
kuendelea kuwapo na kusaba-
bisha hata mpango wa serikali
kukwama.

“Tuimarishe maadili na uchumi
katika jamii, ndiyo njia nzuri
ambayo inaweza kusaidia kupun-
guza tatizo, pia mpango huo kuwa
na matokeo bora, kwani wapo
wanafunzi wanapata mimba
katika mazingira ya kubakwa,”
anasema.

INAENDELEA UK.12




12 I ESA Jumanne Septemba 7, 2021

TEKNOLOJIA
NA ANTHONY

GERVAS, MWANZA

Misango; mbunifu asivesomea
ufundi aunda trekta aina

IVINUS Misango mkazi wa

Mji wa Kisesa, wilayani

Magu mkoani Mwanza,

amechoka na jembe Ila
mkono na kuamua kuunda trekta
analoliita la kienyeji, linalotokana
na kuunganisha vyuma kwa ku-
tumia utundu na utaalamu wake
binafsi.

Katika simulizi yake anasema
ametumia teknolojia ya kienyeji
ya kukusanya vyuma vilivyotu-
mika na kuunda kitendea kazi
hicho alichokifanikisha kutokana
na utundu, ili kuchochea kipaji
chake kwa lengo la kujiajiri.

Misango anaeleza; “Nataka
kuondoa changamoto katika
kilimo na kurahisisha ulimaji,
awali sikuwa na vitendea kazi
kwenye kilimo mbali na jembe
la mkono, lakini sasa nimeunda
trekta, kwa sasa ndiyo tegemeo
langu kulima mazao ya chakula
na biashara.”

UFUNDI BILA SHULE

Misango licha ya kuunda trekta
hilo, anasema fani yake ni mtaal-
amu wa kompyuta, lakini hajawahi
kusomea ufundi katika chuo cho-
chote kiwe cha ufundi au cha VETA
bali ni utundu wake, dhamira na
kipaji ndivyo vitu vilivyofanikisha
kupata mafanikio hayo.

Amefikia uamuzi wa kujiajiri
mwenyewe baada ya kumaliza
kidato cha sita na kuona nafasi
za ajira ni chache na kuwashauri
vijana waache kusubiria ajira,
kwani zipo kazi nyingi za kujiajiri
wao wenyewe, zinazoweza kuwa-
komboa kiuchumi na kimaisha.

Anasema trekta hilo linaungan-
ishwa na majembe ya plau (yale
yanayokokotwa na ng'ombe ) na
kulima ekari tano, kwa siku na
likifungwa trela hubeba watu sita
wakati wa kwenda shambani.

“Injini niliyoifunga ikifungwa

w.

Trekta la Misango likiwa kazini kwa kubeba abiria. PICHA: ANTHONY GERVAS

C

Alipoanza
kutengeneza
trekta watu
wallojaribu
kumkatisha
tamaa kuwa
hataweza
kuunda Kki-
tendea kazi
hicho..

mota inaweza kutumika kuvuta
maji kumwagilia mazao sham-
bani, ilikuwa ni vigumu kwenda
dukani kununua trekta kutokona
na hali ya uchumi. Ubunifu na
utundu wangu umekuwa ni silaha
tosha ya kujikwamua kimaende-
leo na kiuchumi,” anaeleza.

Anasimulia kuwa ameunda
trekta hilo, ili kurahisisha na
kufanikisha kilimo cha mahindi,
mpunga, pamba na maharage
pamoja na viazi na mazao
mengine ya kibiashara.

Anasema tangu kuunda trekta
amefanikisha kujenga nyumba
yenye thamani ya Shilingi milioni
6.1 na kusisitiza kuwa kipaji chake
kitampeleka mbele zaidi hata
kuunda vitu vingine vyenye tija
au manufaa kwake na kwa jamii

akisema la lazima na umhimu ni
mtu kuwa na uthubutu.

MANUFAA YA TREKTA

Misango anabainisha kwamba
kazi za trekta aliloliunda ni
pamoja na kulima eka tano kwa
siku, kuvuta maji kwa ajili ya
umwagiliaji shambani, kupuku-
chua mahindi, kupiga mpunga
na kuvuna, pia ikifungwa mota
inafua umeme.

“Haliishii hapo linakokota trela
na kubeba mazao mbalimbali,
bidhaa, nafaka magunia zaidiya
15 ya mahindi au mpunga, vile vile
husomba mbolea na kupukuchua
mahindi magunia 50 kwa siku
na kubeba zaidi ya tani moja.”
Anasema.

Anajigamba kwamba pamoja na

vake

kuweka pembeni kwa muda shu-
ghuli za ufundi na kujikita kwenye
kilimo shambani, anaamini ujuzi
hauzeeki.

“Ujuzi hauzeeki,mtu ndiye
anazeekakazi ya ufundi nimei-
weka pembeni kwanza, ili nifanye
shughuli za kilimo ambacho
nimegundua pia kina tija ukizin-
gatia kanuni za kilimo bora sham-
bani, nikichoka na kilimo bado
nina nafasi ya kujiendeleza na
ufundi, anasema Misango.

USHAURI KWA VIJANA

Anawashauri vijana kufanya
kazi kwa kujituma wasibweteke,
kujikita kwenye kujifunza mambo
mbalimbali kama kujaribu
ubunifu, teknolojia na kujitam-
bua kuwa ni lazima kujituma.

Anawataka kuwa na uthubutu,
tena uchukue nafasi ya muhimu,
ili waweze kujiajiri wenyewe
badala ya kutegemea ajira seri-
kalini au kwenye sekta binafsi,
ambazo ni adimu wakati huu.

Lakini, anasema kitu kingine
muhimu anachoamini katika
maisha yake ni kukataa mawazo
potofu ya watu mbalimbali
unapokuwa umeazimia kufanya
jambo lenye tija. Hilo linaweza
kukukwamisha na kutamani
kuliacha au kuachana na mpango
wako, ambao ungekuwa na
umuhimu.

Anasema alipoanza kutengen-
eza trekta hilo wapo watu wal-
iojaribu kumkatisha tamaa kuwa
hataweza kuunda kitendea kazi
hicho, lakini aliwapuuza.

Anakumbusha kwamba kote
duniani ajira hazitoshi, lakini
kuna nafasi kubwa ya kujiajiri na
kutumia teknolojia ya kuanzi-
sha hata kiwanda chochote cha
kutengeneza bidhaa au malighafi
za aina mbalimbali  zikiwamo za
kilimo.

Kurejeshwa waliokatisha masomo wizara inapotajiwa kasoro, utatuzi

INATOKA UK.11

Rais huyo anasema,
anaamini wapo wenye
ndoto na vipaji ambavyo
wanatamani vitumike, lakini
wakapata mimba, hivyo
wakipewa nafasi wanaweza
kuitumia vizuri.

“Pamoja na hayo nisisitize
kuwa, kwenye mpango kuna
matokeo mawili, ambayo
ni faida na hasara. Yaani

kuna wanafunzi wanaoweza
kufanya vizuri zaidi, pia
wengine wanapoona
wenzao waliopata mimba
wanarudishwa kuendelea na
masomo, wanaweza kush-
awishika kupata mimba,”
anasema.

MIPANGO YA SERIKALI
Hivi karibuni serikali ili-
tangaza kuanza kuwarejesha
masomoni mabinti waliokat-

isha masomo, kwa sababu
mbalimbali ikiwamo mimba
wakiwa shuleni, ambao
utaanza ramsi mwaka 2022.

Chini ya utaratibu wa
kuboresha elimu ya se-
kondari Tanzania (SEQUIP),
mabinti hao sasa wata-
pata nafasi ya kuendelea na
masomo yao waliyokatisha
katika mfumo wa elimu wa
kawaida.

Mpango huo unatumia

Vyuo vya Maendeleo ya
Wananchi (FDCs) kusome-
sha mabinti hao, ambapo
kwa sasa inaelezwa kuwa
utaanza kutekelezwa kwe-
nye vyuo 41 kati ya 54,
vilivyopo nchini.

Katika juhudi za kufani-
kisah mpango huo, serikali
imeshaagiza vyuo vyote
vya FDCs vilivyoko chini ya
Wizara ya Elimu, Sayansi na
Teknolojia kuanza kuwa-

dahili mabinti hao kuanzia
mwakani.

Wakuu wa vyuo hivyo 41
wameshaelekezwa na Katibu
Mkuu wa Wizara hiyo, Dk
Leonard Akwilapo kusajili
VYUO vyao kuwa vituo vya
kufanyia mitihani ya kidato
cha nne na kidato cha pili, ili
kuhakikisha kuwa wanafunzi
wa kike waliokumbwa na
matatizo hayo, wanarudi na
kuendelea na masomo.
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ELIMU

NA JULIETH MKIRERI,

KISARAWE

‘ ‘MAISHA yangu yalianza
kubadilika mwaka 2011,
baada ya kutengana na
mume wangu Abdallah
Juma, na kuniachia jukumu la
kulea familia.

“Haikuwa kazi rahisi. Maisha
yangu yalitegemea ukulima
hasa vibarua, ili kumudu mahi-
taji kama chakula, elimu na
afya kwa watoto tena mabinti
watatu, wakisoma shule za msingi
na sekondari.”

Ndivyo anavyosema mama
mzazi Mwanahawa Chakupewa,
mkoani Pwani, katika ushuhuda
wake, kuwa licha ya kujitahidi
usiku na mchana kuwatunza
mabinti, walitumbukia kwenye
mtego wa ujauzito.

Anaeleza kuwa maisha ya
kuhangaikia vibarua kwake yali-
kuwa magumu, lakini hana budi
kuendelea nayo, ili watoto wapate
chakula kila siku.

Mwanahawa anasema kuwa
elimu kwa mabinti hususani
wanaotoka kwenye familia
maskini inakwamishwa na
mambo mengi, lakini suala la
kukosa fedha ni changamoto inay-
osababisha kutumbukia kwenye
mimba za utotoni.

Watoto hunarubuniwa na watu
wanaowaahidi kuwapa mahitaji,
ambayo hawayapati kwa wazazi
au walezi wao na kusababi-
sha kupata mimba udogoni na
shuleni pia, anaongeza.

Anasema wanaowahadaa
hutumia umaskini wa wazazi na
walezi na kuwaingiza kwenye
tamaa ya kupata huduma mbal-
imbali na mwisho kuangukia
kwenye mimba za utotoni.

KILICHOMKATISHA TAMAA

Anasimulia mkasa wa mabinti
zake wawili kukatisha masomo
kutokana mimba anazoamini
zimechangiwa na umaskini wa
familia kwa kushindwa kuwapatia
fedha za kujikimu.

“Maisha yalianza kubadi-
lika mwaka 2011, nilitelekezwa
na mume aliyeniachia watoto
haikuwa rahisi nikipata pesa
kutoka kwenye kazi za vibarua,”
anasimulia mzazi huyo.

Aidha, mtihani
mkubwa ulikuwa ni kupata Sh.
500 kila siku za kuwapa watoto
wakienda asubuhi, jambo analoli-
ita pasua kichwa, anasema.

“Watoto wangu siku wakienda
shule na Sh. 500, kwa kila mmoja
ujue ni mara moja kwa mwezi na
hiyo ni baada ya kununua unga
na maharage inayobakia nawapa.
Lakini muda mwingi wame-
kuwa wakienda bila chochote,”
anaeleza.

Anakumbusha: “Kuna wakati
walinilalamikia kuwa wanahitaji
fedha ya kununua vitu shuleni,
lakini sikuwa na majibu mbali na
uchungu.”

-

Wanafunzi wakisoma katika

Mimba za wanafunzi

mazingira magumu. PICHA: MTANDAO

zilivyomliza mzazi

MIMBA ZIMEWAKWAMI-
SHA

Kutokana na hali hiyo Mwana-
hawa anaeleza kuwa ni chanzo
cha kukatisha masomo baada
ya kupata mimba kwa kuku-
bali kupewa fedha, ili wafanane
na wengine wenye pesa za
kujikimu.

Mwanahawa anasema: “Anay-
eniumiza zaidi ni yule aliyekati-
sha masomo akiwa darasa la tano
katika Shule ya Msingi Maku-
runge, ambaye hadi leo haiju-
likani anaishi wapi na nani, kwa
sababu alitoroka.”

“Nilikwenda kuripoti polisi,
lakini sikufanikiwa kumpata
wala kumjua aliyempatia ujauz-
ito mwanangu,” anasema kwa
majonzi na kueleza kuwa amekata
tamaa, licha ya kusema anampigia
simu mara kwa mara akimtaka
atulie kwani yuko salama.

“Nilimtafuta bila mafanikio
baadaye alikuwa akinipigia simu
na kuniambia kutokana na hali
ya hapa nyumbanibora aondoke
akatafute maisha yake, ili asizidi
kunisononesha,”  anasimulia
Mwanahawa.

Wakati akiendelea kutafakari
maisha mapya mbali na binti
huyo ambaye ameondoka nyum-
bani akiwa mdogo na ujauzito,
machungu yake yaliendelea

kwani binti yake mwingine ali-
yekuwa kidato cha kwanza
amekatisha masomo baada ya
ujauzito.

Anasema alikuwa
anasoma Sekondari ya Maku-
runge naye hasomi na amebaki
nyumbani baada ya kupata
mimba.

Mwanahawa anasema alijiona
amebeba mzigo mzito kwani
pamoja na kujituma kuwa-
hangaikia ili wasome, walimlipa
machozi kwa kukatisha masomo
kwa mimba.

Anasema kabla ya binti yake
huyo kuanza kidato cha kwanza,
aliongea naye kirafiki mara kwa
mara akitaka kujua kama kweli
anataka kusoma, ili amnunuliwe
mabhitaji.

“Nilimhoji mara kwa mara,
ili nisiingie hasara kutokana na
maisha yangu kuwa magumu,
lakini alinihakikishia anataka
masomo na hatahangaika,”
anasimulia mzazi huyo .

Mwanahawa anasema hata
mwaka haukumalizika binti yake
alianza kulalamika anaumwa
hawezi kwenda shule..“llianza
siku hadi mwezi kila siku ikiwa na
kisingizio cha kutokwenda shule,”
anaeleza.

“Wiki zilivyokatika nililazimika
kwenda shule kutoa taarifa kwa
walimu kuhusiana na kuumwa

Hadl sasa
Sijajua wale
vijana wali-
ohusika
kumpatia
mwanangu
mimba wako
wapl na
hapa mtaani
hawajaone-
kana tena.

kwa mwanangu, lakini nilivyoona
sababu zinazidi nilitumia namna
ya tofauti ya maongezi tuliyoya-
zoea ndipo aliposema hawezi
tena kwenda shule ana mimba,”
anaeleza.

Anasema alitoa taarifa shuleni
kwa mara nyingine pia alifika
polisi, lakini binti yake hakutoa
ushirikiano kumtaja mwana-
mume aliyempa ujauzito.

Mwanahawa anasema mabinti
zake huenda kuna vitu vikubwa
walivihitaji, ambavyo waliamini
mama yao hana uwezo navyo,
hivyo wakajiingiza kwenye uhu-
siano uliowapa mimba wangali
wanafunzi.

Mmoja wa wahitimu wa
Sekondari Makurunge, Tatu Juma
binti wa Mwanahawa anasema,
kilichowafanya ndugu zake
kupata ujauzito ni kudanganywa
na kuingizwa kwenye tamaa.

Anaeleza kuwa yeye pamoja
na wadogo zake walikuwa wak-
ienda shule bila kula chochote
hadi jioni wanaporejea nyum-
bani, lakini alivumilia kwakuwa
alikuwa na malengo na alikataa
kushawishiwa.

Anasema mdogo wake ali-
yepata ujauzito akiwa kidato cha
kwanza alimpa wakati mgumu
shuleni, huku kila mmoja akimta-
biria kuwa hata yeye atapata
ujauzito kutokana na hali duni ya
nyumbani kwao.

Anasema “Nilifanikiwa kuruka
vikwazo vingi hadi nilipohitimu
na sasa nasubiri kuendelea na
masomo ya kidato cha tano nata-
mani kumkomboa mama yangu.”

Ibrahimu Hamad, mkazi wa
Kiluvya ambaye mtoto wake
alikatisha masomo kwa kupata
ujauzito akiwa darasa la tano,
anaeleza kuwa mabinti wanad-
anganywa.

Hamad anamlalamikia mtoto
wake kurubuniwa na mfanyakazi
wa ng'ombe aliyemuahidi kumpa
fedha, hivyo kutoroka nyumbani
kwao na kuhamia kwa kijana
huyo licha ya baba yake kumpatia
kila alichokihitaji.

Anasema baada ya kumkosa
binti yake nyumbani kwa siku tatu
alilazimika kutoa taarifa polisi
na vijana wawili walikamatwa
kwa tuhuma za kumuweka kiny-
umba na baadaye aligundulika
ni mjamzito hivyo kukatisha
masomo.

Anasema alikwama kufuatilia
kesi polisi kutokana na kukosa
fedha na ushirikiano mdogo wa
polisi.

“Hadi sasa sijajua wale vijana
waliohusika kumpatia mwanangu
mimba wako wapi na hapa mtaani
hawajaonekana tena,” anasema.

Anasema ameshindwa kuende-
lea kufuatilia kesi ya binti yake
kutokana na kukosa nauli ya mara
kwa mara kwenda polisi, badala
ya kutumia fedha kumhudumia
mwanae na mjukuu wake.
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ELIMU
NA REUBENI

LUMBAGALA, DODOMA

Kufunza uwekezaji, ujasiriamali
wanaostaafu jambo jema, lakini...

_“

Wafanyakazi wafunzwe ujasiriamali wakiwa na nguvu si wakati wanapokaribia kustaafu. PICHA: MTANDAO

FANYAKAZI anapoajiri-

wa katika utumishi wa

umma au sekta binafsi

upo wakati atastaafu
na kuachana na ajira kwa mujibu
wa sheria au kwa hiari.

Mwajiriwa huyo anaweza
kustaafu kwa hiari anapofikisha
umri wa miaka 55 au kwa lazima
anapotimiza miaka 60, sheria za
kazi zinaelekeza.

Pia kwa mujibu wa sheria hizo,
wafanyakazi hupaswa kuchangia
fedha kutoka katika mishahara
yao kati ya asilimia tano hadi 10,
ili kujiwekea akiba katika mifuko
ya hifadhi ya jamii ya PSSSF au
NSSF.

Waajiri nao  hupaswa
kuwachangia wafanyakazi wao
kati ya asilimia 10 hadi 15 ya
ngazi za mishahara ya watumi-
shi wao, ili kutunisha mafao ya
wafanyakazi wao.

Muda wa kustaafu, aidha kwa
hiari au kwa lazima unapofika,
mfanyakazi anastaafu huku
mifuko ya hifadhi ya jamii ya
PSSSF na NSSF ikitoa mafao
kwa mtumishi kwa kadri alivy-
ochangia pamoja na ile michango
ya mwajiri wake.

Hapo ndipo mfanyakazi anapo-
ingia katika mfumo mpya wa
maisha ya kustaafu utumishi wake
akiwa amepata mafao yake.

Waajiri nao
hupaswa
kuwachangia
wafanyakazi
wao Kati

va asilimia
10 hadi 15
Va Ngazi 7a
mishahara
va watumi-
shi wao, il
kutunisha
mafao va
wafanyakazi
Wao.

Serikali, vyama vya wafanyakazi
na taasisi za fedha zimekuwa ziki-
andaa mafunzo ya ujasiriamali
kwa wafanyakazi wanaotarajia
kustaafu miezi michache kabla
ya kufikia hatua hiyo.

Pamoja na mafunzo hayo
kuwa yenye tija katika kuwaele-
keza wastaafu watarajiwa juu ya
matumizi bora ya mafao yao hasa
kiuwekezaji, lakini ukweli ni kuwa
mafunzo hayo yanatolewa kwa
kuchelewa mno.

Kumfundisha mstaafu mta-
rajiwa masomo ya uwekezaji na
fursa za kiuchumi miezi michache
kabla ya kuondoka kwenye ajira ni
jambo jema, lakini mafunzo hayo
ya ujasiriamali na uwekezaji yana-
paswa kutanguliwa na mafunzo
kadhaa aliyopata mfanyakazi
huyo miaka ya nyuma kabla hata
ya kuwaza lini atastaafu utumi-
shi wake. Kinachotakiwa apate
wakati huo ni mafunzo ya kubore-
sha uwekezaji aliotakiwa kuwa
amefunzwa miaka kadhaa kabla.

Naamini, wafanyakazi wakip-
ewa mafunzo ya ujasiriamali na
ya kiuwekezaji muda mchache
baada ya kuajiriwa, itawa-
saidia kuzitambua fursa mbalim-
bali, ambazo wakiwekeza mitaji
yao wataweza kuinuka kiuchumi
wangali vijana tena wakiwa kazini.

Kutokana na ukweli kuwa

mishahara haitoshi na wala hai-
tokuja kutosheleza mabhitaji ya
wafanyakazi hasa kutokana na
gharama za maisha kuwa juu
kugharamia kodi ya nyumba,
umeme, maji, chakula, matibabu,
usafiri, kusomesha watoto na
mahitaji mengine, ni muhimu
kwa wafanyakazi kuwa na vyanzo
mbadala vya kuwaingizia kipato
achilia mbali mishahara wanay-
oipata kutoka kwa waajiri wao.

Kutokana na hali hii, waajiri
wanapaswa kuwatengenezea
wafanyakazi wao mazingira bora
ya kukabiliana na maisha kwa
kuwaandalia semina za ujasiri-
amali na uwekezaji na kuwafuatia,
ili waweze kuinuka kiuchumi na
hatimaye kufanyakazi kwa ufanisi
bila kuwa na msongo wa mawazo
wa hali ngumu za maisha zina-
zowakabili.

Wafanyakazi wana fursa ya
kupata mikopo kutokana na kua-
minika katika taasisi za fedha
kama vile benki na vikundi vya
kukopa na kukopesha SACCOS.

Huu ni mwanzo mzuri kwa
wafanyakazi kuwa na mitaji ya
kuwekeza katika biashara, kilimo,
ufugaji na washauri elekezi (con-
sultants). Hivyo basi, wafanyakazi
wawekewe mazingira bora
ya kupata mafunzo ya ujasiri-
amali, biashara na uwekezaji, ili

watakapokopa mikopo waweze
kuwekeza sehemu sahihi kuto-
kana na fursa za mafunzo walizo-
pata mapema.

Utaratibu wa sasa wa mafunzo
kutolewa hasa unapofika wakati
wa kustaafu huenda usiwe na tija
kwa wastaafu kwani katika umri
wao wa uzee wanapata wakati
mgumu kusimamia biashara na
uwekezaji wanaoanzisha hali
inayosababisha baadhi yao kupata
msongo wa mawazo na hata
wengine kupoteza maisha pale
uwekezaji wake unaposhindwa
kutoa matokeo waliyoyatarajia.
Endapo mafunzo yakitolewa
mapema muda mfupi au miaka
michache baada ya kuajiriwa,
wafanyakazi watawekeza sehemu
sahihi na hata kukitokea changa-
moto ya mitaji yao kutotoa
matokeo mazuri, watakuwa na
nafasi nyingine ya kurekebisha
pale walipokosea awali.

Waajiri wanaweza kuandaa
semina na mafunzo ya ujasiri-
amali wao wenyewe au kuomba
wataalamu kutoka kwa taasisi
au mashirika mengine, ili kutoa
mafunzo hayo, ili kuwajengea
uwezo wafanyakazi katika fursa
mbalimbali za ujasiriamali, ili
kuwainua kiuchumi.

Vilevile, vyama vya wafan-
yakazi wanao wajibu wa kurudi-
sha sehemu ya michango inay-
ochangwa na wanachama wao
kugharamia mafunzo ya ujasiri-
amali kutoka kwa wataalamu wa
biashara, uwekezaji na uchumi.

Taasisi za fedha kwa upande
wao katika kuongeza wigo wa
wateja na kutanua huduma za
fedha wagharamie mafunzo ya
ujasiriamali kwa wafanyakazi,
ili waweze kukopa katika taasisi
zao, ili kuwasaidia kuinuka kiu-
chumi huku mabenki nayo yaki-
pata faida kupitia mikopo wali-
yoitoa. Wafanyakazi wakiwekeza
mapema wangali vijana, hawata-
tetereka utakapofika muda wa
kustaafu kwani watakuwa na
uelewa na uzoefu wa kutosha
katika biashara.

Pia, hata mafao watakayopata
watayatumia katika kupanua
biashara na uwekezaji wao na si
kuanzisha biashara au uwekezaji
mpya, ambao unawaletea wakati
mgumu katika usimamizi na ufua-
tiliaji kutokana na umri wao kuwa
mkubwa, pia kukosa uzoefu wa
kutosha.

Reubeni Lumbagala ni
Mwalimu wa Shule ya Sekond-
ari Mlali, iliyoko Wilaya ya
Kongwa mkoani Dodoma.

Maoni: 0620-800462.
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I
Wanaoingiza

ﬂa}ma Za
ulevya
kukiona

Na Peter Mkwavila, DODOMA

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Waziri
Mkuu (Sera, Bunge, Kazi, Vijana, Ajira
na Watu Wenye Ulemavu), Jenista
Mhagama, amesema serikali imeji-
panga kuendelea kuwachukulia hatua
za kisheria watu wanaojihusisha na
uingizaji wa dawa za kulevya.

Mhagama, alibainisha hayo juzi
alipokuwa akizungumza na wajumbe
wa Kamati ya Bunge ya Kudumu ya
Masuala ya Ukimwi pamoja na asasi za
Kiraia zinazoshirikiana na Mamlaka ya
Kudhibiti na Kupambana na Dawa za
Kulevya (DCEA).

Alisema Mamlaka hiyo chini ya
Kamishna Jenerali Gerald Kusaya, kwa
kushirikiana na vyombo vya ulinzi
inaendelea kuhakikisha kuwa vitendo
hivyo vinadhibitiwa.

Mhagama alisema dawa hizo zime-
kuwa zikileta madhara makubwa kwa
Watanzania kiafya na kusababisha
huduma za tiba kwa Watanzania kuwa
kubwa ikiwamo kuporomoka kwa
uchumi.

Waziri Mhagama, aliongeza kuwa
matumizi ya dawa za kulevya ya-
nasababisha magonjwa sugu kama
ukimwi, homa ya ini, TB na mengineyo
na kupotea nguvu kazi ya Taifa kwani
asilimia 56, ya nguvu kazi ya Taifa ni
vijana ambao ni watumiaji wa dawa
hizo kwa wingi.

“Kwa mara ya kwanza tangu tupate
uhuru muda mfupi baada ya uteuzi
wa Kamishna Jenerali, Gerald Kusaya,
Tume ilikamata dawa za kulevya
mchanganyiko kilo 859.36 kwa mara
moja huku ikidhibitiwa mipenyo
iliyokuwa ikitumika kuingiza min-
gine tofauti na ile ambayo iliyokuwa
imezoeleka kama ya Dar es Salaam,
Bagamoyo na Tanga.”

Maeneo mengine alisema ni mikoa
ya kusini, Lindi na Mtwara kwenye
fukwe za bahari, ambapo kama siyo
umahiri na upambanaji wa mamlaka
wasingeweza kufikia hatua hiyo.

Hata hivyo, alisema bado kuna tatizo
la unyanyapaa kwa wanaotumia au
waliowahi kutumia dawa za kulevya na
wakaacha.

Alisema suala hilo limekuwa tatizo
linalotakiwa kufanyiwa kazi kuona
ni jinsi gani hali hiyo inamalizika ili
kuwaruhusu wengine kujitokeza
wapate tiba na warudi wakawe raia
wema.

Naye Naibu Waziri anayeshughulikia
Kazi, Vijana na Ajira, Patrobas Katambi,
alibainisha kuwa janga hilo linaleta
shida katika nyanja ya diplomasia,
afya na maendeleo ya vijana ambo
ndiyo nguvu kazi va taifa.

“Tunaahidi kufanya utafiti pamoja na
kwamba kazi zinafanyijka katika mam-
laka za mikoa, lakini naona kuna haja
ya kuongeza nguvu tujue chimbuko,
athari na viashiria vya uwapo wa dawa
za kulevya na twende tukaangalie
namna ya kuongeza rasilimali fedha
za kuwasaidia waraibu wa dawa za
kulevya,” alisema Katambi.

Na Augusta Njoji, DODOMA

ERIKALI imeahidi ku-

fanya maboresho ya kero

zinazojitokeza ~ kwenye

mfumo wa  stakaba-
dhi ghalani ikiwamo kufanya
mapitio kwenye sheria na ka-
nuni ili uwe na tija kwa wakulima
nchini.

Naibu Waziri wa Viwanda na Bi-
ashara, Exaud Kigahe, aliyasema
hayo katika semina iliyotolewa
na wizara hiyo kwa wabunge
kutoka kamati tano za Bunge
kuhusu utekelezaji wa mfumo
huo.

Kamati hizo ni ya Kudumu ya
Bunge ya Viwanda, Biashara na
Mazingira, Kamati ya Kilimo, Mifu-
g0 na Maji, Kamati ya Utawala na
Serikali za Mitaa, Kamati ya Bajeti
pamoja na Kamati ya Hesabu za
Serikali.

Akizungumza kwenye semina
hiyo, Kigahe alisema mfumo huo

unasaidia kuweka bei shindani
yenye tija kwa wakulima.

“Serikali ina mikakati ya ku-
tatua changamoto ambazo zime-
jitokeza katika kutekeleza mfumo
huu ikiwa ni pamoja na kubore-
sha kujenga maghala mengi
ili kupunguza changamoto za
wakulima wadogo kupeleka ma-
ghala ya umbali hivyo tuendelee
kujenga maghala mengi ili kuhi-
fadhi mazao yetu na kupata bei
nzuri,” alisema.

Alisema pia serikali inaendelea
kusajili maghala na kukaribisha
wadau kujenga kwa kuwa ni bi-
ashara nzuri ili kusaidia kuhifadhi
mazao na kuuza kwa bei nzuri.

Hata hivyo, alisema wameweka
wakaguzi ili kudhibiti ujanja ujan-
ja unaofanywa wa kuwapunja
wakulima.

“Pia kukagua ubora kabla ya
kuhifadhi ghalani kama Mbunge
Kunti alivyoshauri kukagua ubora
ili kuhakikisha bidhaa unayolipwa

iwe halali na haijjachanganywa na
vitu,” alisema.

Kadhalika, alitoa wito kwa
wabunge wa Kanda ya Ziwa kuan-
za kutoa elimu kwa wananchi
kulima kilimo biashara kwa kuwa
mazao ya choroko na dengu yana
soko na kuahidi serikali itatoa
elimu kwa kanda hiyo.

Awali, Kaimu Mkurugenzi
Mkuu Bodi ya Usimamizi wa Stak-
abadhi za Ghala (WRRB), Asangye
Bangu, alisema dhumuni la kuan-
zishwa mfumo huo ni kukuza
juhudi za serikali kurasimisha
mifumo ya masoko iliyopo ili ku-
punguza vipingamizi mbalimbali
vinavyokwaza uzalishaji wenye
tija.

Bangu amesema mfumo huu
una manufaa mbalimbali ikiwamo
kuwapa nguvu wawe kamili husu-
sani wakulima kupigania bei nzuri
katika soko kwa kuhamasisha ku-
tumia mfumo wa pamoja kuku-
sanya na kuuza, kutoa uhakika

Mfumo wa stakabadhi
halani sasa kuboreshwa

wa ubora na bidhaa na Mfumo wa
uthibitisho, kupunguza mashaka
na gharama za ushughulikiaji
kwa wafanyabiashara wa bidhaa
na wakulima wakati wa kufanya
biashara.

Alisema mfumo huo umesaidia
kuweka utaratibu wa kupata taar-
ifa na takwimu za soko na mauzo
za kuaminika kwa wadau mbal-
imbali, kuongeza ushiriki wa
wafanyabiashara wa bidhaa we-
nyeji katika biashara ya kimataifa,
kuhimiza usindikaji nchini wa
mazao ya msingi kwa lengo la
kuongeza thamani nakukuza uen-
delezaji wa viwanda.

Naye Mrajisi Mkuu wa Tume
ya Vyama vya Ushirika nchini,
Dk. Benson Ndiege, alisema
mfumo huo ukiimarishwa utaku-
wa mkombozi wa mkulima na
kwamba Tume hiyo imeshaanza
mchakato wa kukusanya maoni
na kurekebisha Sheria ya Ush-
irika.

[

Wahandisi wakumbushwa kujisajili ERB

Na Paul Mabeja, DODOMA

KATIBU Mkuu Wizara ya Maji,
Mhandisi Anthony Sanga, ame-
wataka wahandisi ambao hawa-
jajisajili kwenye Bodi ya Usajili wa
Wahandisi (ERB) kutimiza matak-
wa ya sheria.

Sanga, alitoa rai hiyo juzi wakati
wa kufunga mkutano wa 18, wa
Siku ya Wahandisi Tanzania uli-
mbili.

Alisema ni vyema wahandisi

kujisajili kwa sababu ni takwa la
kisheria na hakuna njia nyingine
ya kufanya ili watambulike na
bodi hiyo.

Aidha, aliwataka kuchangam-
kia fursa ya kujiunga na mpango
wa mafunzo kwa wahitimu una-
osimamiwa na ERB, ili kusajiliwa
ndani ya muda mfupi wa miaka
mitatu.

“Wahandisi ni lazima kujisajili
kwenye bodi kwani ni takwa la
kisheria ili utambulike unatakiwa
kujisajili na siyo vinginevyo,” ali-

sisitiza Sanga.

Pia, Sanga aliwasihi waajiri kati-
ka sekta ya kihandisi au kampuni
za kihandisi kuona namna ya ku-
wachukua wahitimu wa uhandisi
ili kuwapatia fursa ya kupata
uzoefu jambo ambalo litawasaidia
kusajiliwa na kuajiriwa haraka.

Awali, Msajili wa ERB, Patrick
Barozi, alisema mpaka sasa bodi
hiyo imesajili wahandisi 31,729
na kati ya hao wanawake ni 3,344
sawa na asilimia 12.

Aidha, Balozi aliwataka wa-

handisi 632 waliokula kiapo kui-
shi kwenye kiapo hicho kwa ua-
minifu na kutambua kuwa Taifa
limeweka matumaini makubwa
kwao na mategemeo ya kiwango
cha juu cha weledi kwenye maju-
kumu yao ya kila siku.

Kadhalika, alitoa wito kwa
waajiri nchini ambao wanaajiri
wahandisi kuwa na mipango ma-
hususi ya kuwaruhusu na kuwa-
gharamia ili kila mwaka washiriki
katika mikutano hiyo muhimu ya
kitaaluma.



16 Nipashe

Jumanne Septemba 7, 2021

HABARI MBEYA

Jela kwa kukutwa na
Karatasi za kutapeli

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

TU mmoja mkazi wa

amehukumiwa ki

fungo cha miaka
saba jela baada ya kupatikana na
kosa la kukutwa na karatasi za
kutapelia watu.

Mahakama ya Hakimu Mkazi
Mkoa wa Mbeya, imemhukumu
kwenda jela mshtakiwa Masoud
Salim (32), baada ya kuthibitika
kuwa mshtakiwa amewatapeli
watu mbalimbali katika jamii na
kuwaachia huru mshtakiwa wa
pili, Amos Mahenge na mshtaki-
wa wa tatu James Antony, baada
ya ushahidi wa mashahidi watatu
wa upande wa mashtaka kutowa-

gusa. Akirejea ushahidi wa baadhi
ya mashahidi hao wa Jamhuri,
Hakimu Mkazi Mfawidhi Mkoa
wa Mbeya, Zawadi Laizer, alisema
serikali imethibitisha kwamba
mshtakiwa huyo wa kwanza ali-
kuwa na tabia ya utapeli baada ya
kukamatwa na vyombo vya dola
Machi 26, 2020 nyumbani kwake
Sae.

Baada ya kupekuliwa alikutwa
na vitu vyenye kemikali kwa ajili
ya kuwadanganya watu, chupa
zenye kemikali na karatasi kad-
haa mfano wa noti za Sh. 10,000
kwa ajili ya kutengeneza noti ban-
dia kitendo ambacho kilielezwa
na upande wa mashtaka kuwa ni
kinyume na kifungu namba 341 A
cha Sheria ya Kanuni ya Adhabu

Sura ya 16 ya mwaka 2019.
Hakimu Laizer alisema
mshtakiwa alikana kutenda kosa
hilo licha ya awali kukiri na ku-
wataja mshtakiwa wa pili na
watatu kuwa ndiyo amekuwa
akishirikiana nao huku akikum-
busha kwamba mshtakiwa ali-
yehukumiwa aliwahi kukimbia
kwa zaidi ya miezi mitatu wakati
wa mwenendo wa kesi hiyo na
kusitisha kwa muda usikilizwaji
wa kesi hiyo hadi alipokamatwa
baadaye huko Rujewa Mbarali.
Baada ya kutiwa hatiani
Mwendesha Mashtaka wa Serika-
li, Wakili Davice Msanga, aliiomba
mahakama kutoa adhabu stahiki
kama sheria inavyoelekeza ili
iwe fundisho kwa jamii kutokana

na kushamiri kwa vitendo vya :
utapeli ikiwamo kutumia dawa :
huku mshtakiwa Masoud aki- :
iomba mahakama kumpunguzia :
adhabu kwa kuwa ni kijana anay- :
etegemewa na familia hasa mke :

na watoto.

Baada ya maelezo ya pande :
zote mbili Hakimu Mkazi Mfawi- :
dhi Mkoa wa Mbeya, Zawadi :
Laizer, alimhukumu mshtakiwa :
Masoud Salim kwenda kutu- :
mikia adhabu ya kifungo cha mi-
aka saba jela na kuwaachia huru :
mshtakiwa wa pili na wa tatu :
baada ya kutokutwa na kesi ya :
kujibu huku akiweka wazi hakiya :
kukata rufani kwa upande usiori- :
dhika na uamuzi wa mahakama :

yake.

Mkurugenzi wa Shirika la Elimisha mkoani Mbeya, Festo Sikagonamo, akizungumza na watumishi wa Halmashauri ya Jiji la Mbeya, (hawapo

pichani) juu ya umuhimu wa upangaji bajeti kuanzia ngazi ya familia juzi kwenye ukumbi wa shirika hilo. PICHA: GRACE MWAKALINGA

I
GlZ

kuandaa
mpango
usalama
wa maji

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

WADAU wa maji mkoani Mbeya,
serikali na Shirika la Maendeleo la
Watu wa Ujerumani (GIZ), wameanza
kuandaa mpango wa usalama wa maji
Utakaowezesha Mamlaka ya Majisafi
na Salama mkoani hapa kutoa
huduma bora na endelevu kwa wa-
nanchi.

Wadau wa maji mkoani haa wak-
jongozwa na maofisa kutoka Wizara
ya Maji wamekutana kwa lengo la
kuandaa mpango wa usalama wa maji
ambao utawahakikishia wananchi
huduma ya uhakika ya upatikanaji wa
majisafi na salama.

Mkemia Mwandamizi kutoka Wizara
va Maji, Stanley David, yupo mkoani
hapa kuandaa mpango wa usalama wa
maji (Water Safe Plan) kwa lengo la
kuhakikisha jitihada za serikali kuwa-
patia wananchi huduma hiyo zinafani-
kiwa kwa kiasi kikubwa.

“Wizara inaendelea na kukagua na
kuhakikisha usalama wa maji unaanzia
kwenye chanzo cha maji hadi kwa
watumiaji na kutatua matatizo yanay-
owakabili,” alisema David.

Akizungumzia mpango huo, mwak-
ilishi wa Shirika la GIZ, Samwel Sudi,
alisema shirika hilo kwa kushirikiana
na Wizara ya Maji wanatekeleza mradi
kusaidia Mamlaka za Maji, Mbeya,
Songwe na Tunduma kuandaa mpango
wa usalama wa maji kwa kuhakikisha
zina uwezo wa kuzalisha maji yenye
bora na ya kutosha.

Ofisa Uhusiano wa Mamlaka ya
Majisafi na Usafi wa Mazingira Mbeya
(UWSSA), John Nkana, alisema mpango
huo utasaidia upatikanaji wa
maji kwa Jiji la Mbeya na viunga
vyake.

Alisema mradi huo utajikita kuanga-
[ia usalama wa maji kuanzia chanzo,
usambazaji na kutibu kwa watumiaji ili
kupunguza matatizo yanayotokana na
majisafi na salama.

Mbegu bora madume ya ng’'ombe yazaa matunda

Na Grace Mwakalinga, RUNGWE

UPATIKANAJI wa mbegu bora za
madume ya ngombe kwa wafugaji
wilayani Rungwe, mkoani Mbeya
umechochea ongezeko kwa uzal-
ishaji wa zao la maziwa kwa kuzali-
sha lita 200,000 kwa siku na kuingi-
zwa sokoni.

Mwenyekiti wa Muungano wa
Chama cha Wafugaji wilayani
Rungwe (MUHAMARU), Asha Lu-
kaja, alisema hayo kwenye elimu ya
kutumia teknolojia za kisasa za ufu-

gaji kwa kuwatumia maofisa ugani
waliosambazwa wilayani humo na
Kampuni ya Asasi kwa kushirikiana
na Serikali ya Denmack nchini Tan-
zania kwa lengo ya kuwawezesha
wafugaji kuzalisha maziwa kwa tija
na kuingiza katika mnyororo wa
thamani.

Alisema kabla ya elimu hiyo wa-
likuwa wakikabiliwa na tatizo la
masoko na mbegu bora, Kiwanda
cha Maziwa cha Asasi kimewapatia
madume ya mbegu bora za ngombe
ambayo yamesaidia ongezeko la

majike na kuchochea ongezeko la
uzalishaji wa zao la maziwa.

“Licha ya ongezeko la uzalishaji
wa maziwa na uwepo wa masoko
ya uhakika bado tatizo kwa baadhi
ya wafugaji kuingiza sokoni maziwa
yasiyokuwa na ubora jambo lin-
alochangia kuchafua na kutia doa
maziwa yanayozalishwa wilayani
Rungwe,” alisema Lukaja.

Miongoni mwa wafugaji wilayani
Rungwe, Fadhili Mbilinyi, alisema
kuwapo kwa kampuni za ununuzi
wa maziwa wilayani Rungwe kume-

leta tija wa wafugaji kuongeza uzal-
ishaji na kufuga kisasa.

Alisema kwa sasa wanazalisha ki-
asi kikubwa cha maziwa na uhakika
wa upatikanaji wa soko ndani na nje
ya wilaya hiyo.

Ofisa Mifugo Wilaya ya Rungwe,
Dk. Dennis Kamily, alisema wafu-
gaji wengi hawapendi kuwatumia
maofisa ugani kujifunza namna
bora ya kuzalisha maziwa bila ku-
tumia vyakula visivyo salama kwa
ngombe.

Mkaguzi wa Maziwa Wilaya ya

Rungwe, Henry Mokiwa, alisema
asilimia 20 ya maziwa yanayozal-
ishwa na wafugaji wilayani humo
yanakosa ubora kutokana na baadhi
ya wafugaji kuongeza maji.
“Ukamuaji wa maziwa kiholela
kwa baadhi ya wafugaji kunachang-
ia kuzalisha bakteria 500 hadi
1,000 kila baada ya saa tatu na

kusababisha madhara kwa
watumiaji na kushauri wafu-
gaji kuwatumia maofisa
ugani ili  kuboresha  sekta

ya maziwa nchini,” alisema Mokiwa.
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Fursa va soko la tumbaku yapatikana

UNGE limeelezwa kuwa

katika msimu wa kilimo wa

mwaka 2020/21, Tanzania

imepata masoko mapya ya
kuuza tumbaku kwa majaribio ka-
tika nchi tatu.

Katika kutekeleza hilo, serikali
inatarajia kukutana na uongozi wa
kampuni ya TLTC mwishoni mwa
mwezi Septemba, 2021 ili kuirejesha.

Wizara ya Kilimo ilitoa majibu
hayo bungeni jana ilipokuwa ikijibu
swali la Mbunge wa Uramb,o (CCM),
Margaret Sitta.

Katika swali lake, Mbunge huyo
alihoji serikali ina mpango gani wa
kuwezesha kampuni za wazawa ili
yawalipe wakulima mara wanapo-

Mbunge wa Jimbo la Urambo, Magreth Sitta, akiwa ameinama kwenye ya kiti Bungeni Dodoma jana, baada ya kukatisha swali lake
kwa kudai kuwa anauchungu kutokana na wakulima wa tumbaku jimboni kwake kutolipwa fedha za madai ya mauzo ya zao hilo. PI-
CHA: IBRAHIM JOSEPH

Walioathiriwa miradi mkakati
kufidiwa mwaka huu wa fedha

nunua Tumbaku yao.

“Suala la kupata wanunuzi zaidi
wa kununua Tumbaku ni la muda
mrefu; Je kuna mafanikio yaliyopati-
kana?” alihoji.

Katika majibu ya Wizara hiyo, il-
isema serikali inaendelea na jitihada
za kutafuta soko la tumbaku katika
nchi mbalimbali hasa nchi za Uar-
abuni, Afrika na Ulaya.

Ilitaja masoko hayo mapya ya ma-

jaribio kuwa ni katika nchi ya Roma-

nia (tani 200), Poland (tani 100) na
Uturuki (tani 50).

Aidha, ilisema sampuli za tumba-
ku zimetumwa nchini China na Ko-
rea Kusini kwa ajili ya masoko hayo.

Kwa mujibu wa Wizara hiyo, kwa

muda mrefu biashara ya tumbaku
imekuwa ikiendeshwa bila kampuni
za kizawa kushiriki katika biashara
ya Tumbaku na kampuni za nje pe-
kee ndizo zilikuwa zinashiriki katika
biashara ya tumbaku.

Ilisema wakati wa ununuzi wa
tumbaku kupitia kampuni za nje
ununuzi wa tumbaku umeshuka
hadi kufikia tani 42,000 za mkataba
na baada ya kampuni za wazawa
kuingia katika ununuzi uzalishaji
umeongeza kufikia tani 68,571 za
tumbaku kupitia kilimo cha mka-
taba.

Aidha, katika masoko ya tumbaku
msimu wa kilimo 2020/21 jumla ya
kampuni tisa zinanunua tumbaku

ya wakulima zikiwemo kampuni
saba za wazawa.

Hata hivyo, ilisema kampuni hizo
zimekuwa zikikabiliwa na kero ya
kupata mitaji ya kutosha hali inayos-
abisha kuchelewa kuwalipa baadhi
ya wakulima.

“Katika kutatua changamoto hiyo,
Mei, 2021 Wizara ya Kilimo ilikutani-
sha kampuni za wazawa na taasisi
za fedha kwa lengo la kukubaliana
masharti nafuu yatakayowezesha
kampuni hizo kupata mikopo kwa
riba nafuu,” ilisema.

Ilieleza kuwa mafanikio ya ma-
jadiliano hayo yameanza kupati-
kana ambapo benki ya CRDB imeri-
dhia kuzikopesha kampuni mbili za

Mo Green International na Magefa
Growers Limited.

Ilisema serikali inaendelea kush-
irikiana na kampuni za ununuzi wa
tumbaku na taasisi za fedha katika
kutatua kero hiyo kwa lengo la upa-
tikanaji wa soko la uhakika la tum-
baku na malipo ya wakulima kwa
wakati.

Wizara ilisema ni muhimu kama
nchi kuendelea kulea makampuni
ya wazawa ili yawe na uwezo wa ku-
nunua tumbaku kama makampuni
ya kigeni na kuyaunganisha makam-
puni ya wazawa taasisi za kifedha ili
kupata huduma za kifedha ikiwemo
kupata Letter of Credit (L.C).

Maelfu ya vijana
wapewa ushavuri
wa fursa za ajira

SERIKALI imesema katika kipindi cha Julai
2016 hadi Juni 2021, mawakala wa ajira
nchini wamechangia vijana 39,273 kupata
huduma ya ushauri.

Ofisi ya Waziri Mkuu ilibainisha hayo bun-
geni jana ilipokuwa ikijibu swali la Mbunge
wa Pangawe (CCM), Haji Amour Haji.

Katika swali lake, Mbunge huyo alisema
kwa vile serikali imeruhusu uwapo wa
Mawakala wa Ajira nchini, ina mkakati gani
juu va ajira za nje.

“Je, ni upi mchango wa Mawakala wa ajira
hapa nchini?” alihoji.

Katika majibu ya Ofisi hiyo ilisema pia Vvi-
jana 19,509 wamepewa mafunzo ya watafu-
takazi, vijana 11,371 wameunganishwa na
fursa za mafunzo ya utarajali na vijana
10,554 wameunganishwa na fursa za kazi
ndani na nje ya nchi.

Awali, ilibainisha kuwa serikali imeweka
mikakati mbalimbali ya kuwasadia vijana
kupata ajira za nje ya nchi ikiwa ni pamoja
na kubaini nchi za kimkakati zenye fursa
Za ajira za staha na kuingia makubaliano na
nchi husika.

llisema makubaliano hayo ni kuwajengea
Uwezo Vvijana wa Kitanzania kuwa na ujuzi
utakaowawezesha kushindania fursa za ajira
nje ya nchi.

Pia, kujenga mfumo wa huduma za ajira
ambao pamoja na mambo mengine utarahi-
sisha utafutaji wa kazi nje ya nchi, kuweka
mwongozo wa kuratibu shughuli za Wakala

Binafsi wa huduma za ajira wanaopeleka

watu nje ya nchi na kufanyia marekebisho
Sheria ya Huduma za Ajira ya mwaka 1999
pamoja na kanuni zake za Mwaka 2014 ili
kuendana na mazingira ya sasa.
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IMEELEZWA kuwa wakazi wa
Jiji la Dodoma ambao viwanja
vyao vimeathirika na miradi ya
kimkakati watalipwa fidia mwa-
ka wa fedha 2021/22.

Miradi hiyo imetajwa kuwa ni
wa ujenzi wa reli ya kisasa (SGR)
nanjia ya umeme wa msongo wa
400kv kutoka Chalinze -Zuzu.

Wananchi hao ni wale ambao
walishafanyiwa uthamini na
baadhi yao wamekwishalipwa
fidia na wengine wanaendelea

kuhakikiwa na watalipwa kwa
mwaka huo.

Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa
na Serikali za Mitaa (TAMISEMI),
ilitoa kauli hiyo bungeni jana
ilipokuwa ikitoa majibu katika
swali la Mbunge wa Viti Maalum,
Conchesta Rwamlaza.

Katika swali lake, Mbunge
huyo alihoji lini serikali itawalipa
fidia wananchi wenye viwanja
eneo la Miganga West na East
Kata ya Mkonze katika Jiji la Do-

doma kwa kuwa uthamini ul-
ishafanywa na baadhi yao bado
kulipwa.

Katika majibu ya Ofisi hiyo, il-
isema eneo la Miganga West na
East liko katika Kata ya Mkonze
ni miongoni mwa maeneo ya
Halmashauri ya Jiji la Dodoma
ambayo yamepangwa, kupimwa
viwanja na kumilikishwa wa-
nanchi ili waviendeleze kwa mu-
jibu wa Mpango Kabambe wa Mji
Mkuu (Master Plan).

Ilisema kufuatia uwepo wa mi-
radi ya kimkakati wa ujenzi wa
SGR na ujenzi wa njia ya umeme
inayotekelezwa na serikali kupi-
ta katika eneo hilo na kuathiri vi-
wanja vilivyomilikishwa imelaz-
imu eneo hilo kutwaliwa chini ya
Sheria ya Utwaaji Ardhi namba
47 ya 1967, Sheria ya Ardhi Na.
4 ya 1999, Kanuni za Ardhi za
2001, Miongozo ya Uthamini na
Sheria ya Uthamini na Usajili wa
Wathamini Na. 7 ya 2016.
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Habari zote na Augusta Njoji
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

PATA MKOPO

PATA MKOPO WA HARAKA KWA
MASHARTI NAFUU KUTOKA
ENTEPRISES FINANCE LIMITED (EFL).
KWA MAWASILIANO ZAIDI
TUPIGIE:0677 111 333

AU 0758 112 332

OEISIFZAYMATANGAZOIMIKOECHIENI
INDUSIIAISAREATSP OB @©XE3:1104:27
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116442602

CHARLES J MAGOMA anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha
nne chenye index namba
§1072-0061  kilichotolewa  na
baraza la mitihani kupitia shule ya
secondary KAMENE mwaka 2015,
yeyote atakayekiokota atoe taarifa
kituo chochote cha polisi

Polisi taarifa WMB/RB/327/2021

116443302

Amisa Juma Paul mkazi wa Mwasele
Manispaa ya  Shinyanga.  Anatangazo
kupotelewa na Cheti cha Kidato cha Nne
chenye Index namba S4208-0003 na CS15
01011684, kilichotolewa na baraza la mitihani
Tanzania kupitia shule ya Sekondari Eloni
iliyopo Babati mwaka 2015. Yeyote atakae
kiona atoe taarifa kituo cha Polisi kilichopo
karibu au awasiliane na Amisa Juma Paul kwa
simu namba 0768220752. RB/SHY/RB/
2021/ Control namba 9910830152089.

KUPOTEA KWA CHET!

LAURYN DEUS OWDEN anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha nne
chenye index namba S.0265-0013
kilichotolewa na baraza la mitihani
kupitia shule ya secondary CORNE-
LIUS mwaka 2018 ,yeyote atakayeio-
kota atoe taarifa kituo chochotecha
polisi Polisi taarifa

DAR/KIL/ RB/431635/2021

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika mahakama ya Mwanzo ya Wilaya DODOMA.
Kituo cha CHAMWINO MJINI Mkoa DODOMA.
Usimamizi wa mirathi Na 36/2021.

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA MAREHEMU
KEYA RAMADHANI SALUMU WA DODOMA

KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA
MSIMAMIZI YALIYOLETWA NA MAULIDI O. MASANGU

TANGAZO

(Kanuni ya 5(2) ya kanuni za Usimamizi wa Mirathi
Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodaiwa kuwa na uhusiano
wowote/maslahi yoyote na Mirathi ya Marehemu tajwa
hapo juu, wanaalikwa kuja na kuhudhuria katika shauri
hili endapo wakitaka kufanya hivyo mnamo tarehe 07
mwezi 09 mwaka 2021 kabla huyo mwombaji
hajateuliwa kuwa msimamizi wa Mirathi hiyo.

Zingatia; Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa
Marehemu anaweza kuuleta Mahakamani kukaguliwa.

Imetolewa leo tarehe 25 mwezi 08 mwaka 2021.
i3
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116442802

RE: THE LAND ACT NO 4 OF 1999
LOSS OF ORIGINAL LETTER OF OFFER
LOSS OF ORIGINAL LETTER OF OFFER OF;
REF; NO. MMC/LD/11477
REGISTERED OWNER: HEMEDI JUMA
LAND 328 BLOCK "B” LOCATION TUNGI
APPLICANT:ASIA MOHAMED ATHUMANI

TAKE NOTICE that the ORIGINAL LETTER OF
OFFER to the land described above is said to be
lost and that | intend to issue a REPLACEMENT
OF THE ORIGINAL OF OFFER in lieu thereof
unless cause to the contrary is shown within thirty
days from the date of this publication.

The ORIGINAL LETTER OF OFFER is found should be
delivered to the office of the Municipal Director,
Morogoro Municipality council P.0.BOX 166 Morogoro
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For; MUNICIPAL DIRECTOR, ="
MOROGORD ©

116443202

ST QOLT 1 & COURT BROER

30/08/2021

TANGAZO LA MNADA WA HADHARA

KWA IDHINI TULIYOPEWA NA MAHAKAMA YA MWANZO
MFARANYAKI SONGEA MJINI. TUTAUZA KWA MNADA WA
HADHARA NYUMBA YA MDAIWA ALLY ALFRED MLALILA
NYUMBA KIWANJA NA 234, KITARU “JJ” ILIYOPO ENEO LA
MITAWA WILAYA YA SONGEA KESI YA MADAI NA.4/2021 KATI
YA FULGENSI SIMON KYANDO DHIDI YA ALLY ALFRED
MLALILA. MNADA UTAFANYIKA TAREHE 24/9/2021 SIKU YA
1JUMAA KUANZIA SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA.
MASHARTI YA MNADA.

MNUNUZI WA NYUMBA ATAKAYE BAHATIKA ATATAKIWA
KULIPA 25% YA BEl ILIYOFIKIWA PAPO HAPO NA KIASI
KILICHOBAKI KILIPWE NDANI YA SIKU 14, KINYUME CHA HAPO
PESA ILIYOTOLEWA AWALI HAITARUDISHWA NA MNADA
UTARUDIWA TENA. GHARAMA ZA KUBADILISHA HATI MILIKI
(TRANSFER OF OWNER SHIP) NA GHARAMA NYINGINE HASA
USAFIRI NI ZA MTEJA MWENYEWE NA NYUMBA ITAANZA
KUKAGULIWA KUANZIA TAREHE YA TANGAZO HILI.

Kwa mawasiliano zaidi wasiliana na:-
IGENZI

URU
TWINS AUCTION MART CO.LTD
S.L.P 1305,

116442702

SONGEA
SIMU NA. 0754881926, 0716070298,0784718734

WOTE MNAKARIBISHWA

TANGAZO KUPOTEA

OFA YA KIWANJA

KUPOTEA KWA
KADI YA PIKIPIKI

Juma Jumanne mkazi wa Ndala
Manispaa ya Shinyanga.
Anatangaza kupotelewa na Ofa
ya kiwanja Namba 109/4 Kitalu
"HH" (HD) kilichopo maeneo ya
Ndala Manispaa ya Shinyanga.
Kwa yeyoye atakaekiona atoe
taarifa kituo cha Polisi kilichopo
karibu au awasiliane na Juma
Jumanne kwa simu namba
0742450920
Rbnamba/
SHY/RB/2021/Control namba
9910823669390.

116442902

MOHAMED ENTEPRISES
(T)LTD anatangaza g
kupotelewa na kadiya %

pikipiki aina ya BOXER

yenye namba za MC 300
CNU, chasis namba

MD2B15BYOLWM88478,

yeyote atakayeiokota atoe

taarifa kituo chochote cha
polisi. Polisi taarifa

DAR/CEN/RB/426624/2021

KUPOTEA KWA
KADI YA BAJAJ

ABEID HAMISI MOHAMED
ANATANGAZA KUPOTEA
KWA KADI YAKE YA BAJAJ
YENYE NAMBA ZA USAJILI
MC 629 BYW. CHASSIS
NAMBA MD6M14-
PA4J4D11893. ENGINE
NAMBA AK4DJ4515266.
YEYOTE ATAKAYEIONA
ATOE TAARIFAKITUO CHA
POLISI. TAARIFA YA POLISI:
MDL/RB/2424/2021.

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI
AHMED HUSSEIN OMARY
anatangaza kupotelewa na

kadi ya gari aina ya

MITSUBISHI CANTER

yenye namba za usajili

T 253 BQM, yeyote
atakayeiokota atoe taarifa

klituo chochote cha polisi
Polii taarifa
ARU/MON/RB/473848/2020

116443802

4((4 K-FINANCE

MAJEMBE AUCTION MART LTD (VIJANA WA KAZI

ADA

KWA NIABA YA K-FINANCE LTD TUTAUZA
KWA MNADA WA HADHARA WA MAGARI YA
WADAIWA WALIOTAJWA HAPO CHINI.

MAHALI: YADI YA MAJEMBE
MWANANYAMALA

JINA LA MDAIWA DHAMANA TAREHE YA MNADA
SHEDRACK ELINAMI GARIAINAYACOLORA  |JUMAMOSI 13/09/2021
MSHANGA SPACIO NUMBER T 448 DJU | SAA 5:00 ASUBUHI

HAMIS ANTONY KINOTAH| GARI AINA YAVOLKSWAGEN ~|JUMAMOSI 13109/2021
TOURAGE NUMBER T 407 CQM| SAA 5:00 ASUBUHI

MASHARTI YA MNADA
1. MNUNUZI ATALIPAHELA YOTE
ILIYOFIKIWA KWENYE MNADA
2. GHARAMA ZA KUBADILISHA UMILIKI
NI ZA MNUNUZI
3. KWAMAELEZO ZAIDI

WASILIANA NASI KWA SIMU NAMBA
0715 980025, 0764 525253, 0714 465105

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA
USIMAMIZI WA MIRATHI FORM II
(S.M.M.1984 NYONGEZA YA 5 KANUNI 2)
Katika Mahakama ya Mwanzo
PONGWE WILAYA YA TANGA
Usimamizi wa Mirathi No. 30/2021

Ombi la HAMIDA ABDI MWAITA Kuteuliwa
Msimamizi wa Mirathi ya Marehemu
MWANABORI MOHAMED HAJI

Watu wote wanaodaiwa kuwa na uhusiano
wowote na Mirathi ya Marehemu huyo
wanaalikwa kuja na kuhudhuria kesi wakitaka
mnamo tarehe 13/09/2021 kabla huyo
mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa
mirathi hiyo.

Wosia wa marehemu huyo upo mahakamani

waweza kukaguliwa. _.i-'i
Tarehe 20/08/2021. Hﬂmu;: A
HAHINL MEATE
MARRIGAMA YA HIRNZTH
AOANAWE

NJOO UTANGAZE
BIDHAA YAKO
KWA BEI NAFUU
SANA

MWANGA WA JAMIT

Nipashe

usikose Gazeti lako

la Nipashe kila siku

Tupigie

0782253676

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Wiki 1 tani 100,000 mahindi zinunuliwe

Na Augusta Njoji, DODOMA

CHAMA Cha Mapinduzi (CCM),
kimetoa wiki moja kwa serikali
kununua tani 100,000 za ma-
hindi kutokana na baadhi ya
wakulima wa Mikoa ya Nyanda
za Juu Kusini kukosa masoko.

Aidha, kimezitaka Wizara ya
Kilimo na Wizara ya Fedha na
Mipango, kujadiliana kuhusu
kupunguza gharama ya mbolea
kwa wananchi.

Katibu Mkuu wa CCM, Daniel
Chongolo, aliyasema hayo jana
alipokuwa akizungumza na
waandishi wa habari jijini hapa.

Alisema wakulima wameha-

masika, wamelima kwa bidii na
wajibu wa serikali ni kuhakiki-
sha kunakuwa na soko la uhaki-
ka la mazao yao.

Chongolo aliongeza kuwa
serikali ilitenga Sh. bilioni 14,
kwa ajili ya kununua mahindi
kwenye mikoa mbalimbali ya
wakulima, lakini taarifa alizona-
zo fedha kwa sasa zimeisha.

“Taarifa tulizonazo kutoka
kwa viongozi wa chama kwenye
mikoa ambayo Wakala wa Taifa
wa Hifadhi ya Chakula (NFRA),
inanunua mahindi tumeambiwa
fedha zimekwisha na sasa zoezi
la kununua linasuasua, tukase-
ma hatuwezi kukaa namna hii,

wakulima wetu wana mahindi
hawana sehemu ya kuuza.

“Maagizo yetu kwa serikali
watafute fedha wanapojua na
zoezi la kununua mahindi lien-
delee kwenye maeneo yote,
ambayo tulikubaliana mabhi-
ndi yaendelee kununua, hadi
sasa tunaambiwa wamenunua
wastani wa tani 25,000 -28,000
na sisi CCM tunaagiza wanunue
tani 100,000,” alisema.

Pia, alisema taarifa ya Mam-
laka ya Hali ya Hewa (TMA)
inaonesha kuwa mwaka huu
kutakuwa na tatizo la mvua
hazitanyesha kwa kiwango che-
nye tija na hivyo kutishia mwa-

ka ujao kuwapo na uhaba wa
chakula.

Akizungumzia kuhusu uch-
ache wa vituo vya kununulia
mahindi, alitaka NFRA wataka-
poanza kutekeleza agizo Ila
kununua tani hizo za mahindi
kusogeza vituo vya kununulia,
ili kuwaondolea adha ya usafiri
wakulima.

“Kuna malalamiko hii Sh. 500
kwa kilo wamekuwa wakikatwa
sehemu ya fedha kwa madai
kuwa ni ya usafiri, hii ni ku-
muonea mtu anayeishi mbali na
mjini, CCM inasema mtu aliyepo
eneo lolote mahindi yanunuli-
we kwa bei hiyo, ili kuwa na bei

sawia kwa wakulima wote na
suala la usafiri lisiwe mzigo kwa
wakulima,” alisema.

Alisema Sekretarieti ya CCM
itakwenda kwenye mikoa hiyo
baada ya wiki moja kuanga-
lia utekelezaji wa maagizo ili-
yotoa kwa kununua mazao bila
masharti.

Kuhusu mbolea, alisema bei
imepanda kwa kiwango ki-
kubwa nchini na CCM iliahidi
kuwalinda wakulima, licha ya
tatizo hilo kuwa la dunia na
kuagiza serikali kupitia wizara
zake wakae waanze kujadiliana
namna ya kupunguza mzigo wa
gharama kwa wananchi.

NEMC vaitoza
faini Lake Qil

ya bil. 3.3/-

Na Joseph Mwendapole

BARAZA l|a Taifa la Hifadhi na Usi-
mamizi wa Mazingira (NEMCQ), limei-
toza faini ya Sh. bilioni 3.3, Kampuni
ya Mafuta ya Lake Oil inayotuhu-
miwa kujenga vituo vingi vya mafuta
maeneo mbalimbali, bila kuwa na
vyeti vya Tathmini ya Athari za Maz-
ingira (EIA).

NEMC imemtaka mmiliki wa kam-
puni hiyo kulipa faini hiyo ndani ya
siku 14, kuanzia leo na asipofanya
hivyo itatumia sheria kuvifungia
vituo vyake vyote 66, nchini.
es Salaam na Mkurugenzi Mkuu wa
NEMC, Dk. Samuel Gwamaka, wakati
akizungumza na waandishi wa
habari, ambapo alisema wamefikia
hatua hiyo baada ya malalamiko ya
wananchi wengi katika maeneo, am-
bayo vituo hivyo vinajengwa.

Alisema NEMC imebaini ongezeko

kubwa la ujenzi wa vituo vya mafuta,

ambavyo katika uchunguzi wao
wamebaini kuwa vingi havina vibali
vya ujenzi wala vyeti vya EIA.

Dk. Gwamaka alitoa siku saba
kuanzia leo kwa vituo vyote, am-
bavyo vimejengwa bila kuwa na
vibali vya EIA kufika kwenye ofisi
za NEMC, kwa ajili ya kutoa maelezo
kwanini visichukuliwe hatua.

Alisema imepita miaka 17 tangu
sheria ipite na NEMC imetoa elimu
kupitia njia mbalimbali, lakini wenye
vituo vingi wameonyesha ukaidi
hivyo muda wa kuchukua hatua kali
umefika. Alisema hakuna asiyeona
vituo vya mafuta vinaibuka katika
kasi, ambayo ni ya ajabu sasa kwa
muda NEMC imekuwa ikijiuliza
mbona haioni vituo hivyo kwenda
kujisajili kupata EIA.

Alisema kuwa kanuni zinataka
umbali wa kituo kimoja cha mafuta
hadi kingine usipungue mita 200, ili
kuepusha athari kubwa zinazoweza
kutokea wakati dharula ya moto,
lakini kutokana na dharau ya wenye
vituo hawazingatii kanuni hiyo.

)

Timu ya wahandisi wa Shirika la Ume

b

me Tanzania (TANESCO) wakipata mafunzo kutoka kwa Kampuni ya New For-

r

ests, kampuni endelevu ya mbao, inayofanya kazi katika kiwanda cha kutibu miti mkoani Iringa. Lengo la mafunzo

(REA) 11l awamu va pili. NA MPIGAPICHA WETU

Atuhumiwa kuua mume kwa
dawa za mganga aache pombe

Na Halima Ikunji, TABORA

JESHI la Polisi mkoani Tabora linam-
shikilia mwanamke aitwaye Mbaru
Mwagembe, kwa tuhuma za kusababi-
sha kifo cha mumewe.

Anadaiwa kumnywesha dawa ali-
yopewa na mganga wa kienyeji ya kum-
wezesha mumewe kuacha pombe.

Taarifa iliyotolewa na Kamanda wa
Polisi Mkoa wa Tabora, Safia Jongo, il-
ieleza kuwa mwanaume huyo amefaha-

mika kwa jina la Talibona Nyerere (47),
kwamba alinyweshwa dawa hiyo inayo-
dhaniwa kuwa ni sumu na mke wake
mdogo.

Kamanda Jongo alisema tukio hilo lil-
itokea Septemba 3, mwaka huu katika
zwilo, Kata ya Igusule, wilayani Nzega
mkoani Tabora.

Alisema kwamba mwanamke huyo
alimpa mume wake dawa hiyo wakati
amerejea kutoka kunywa pombe ili

kumsaidia aache kutumia kinywaji hi-
cho.

Kamanda Jongo alisema ilikuwa ni
kawaida ya mwanamke huyo kumpa
dawa hiyo mume wake kila aliporejea
kutoka kunywa pombe, kwamba aliku-
wa akifanya hivyo kutokana na maele-
kezo aliyopewa na mganga wa kienyeji.

Kamanda Jongo alisema baada ya
kuhojiwa, mwanamke huyo alimtaja
mganga huyo na kwamba kwa sasa ana-
shikiliwa na jeshi hilo.
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CHELSEA
YAJITOSA

KASING

KUMTAKA'SANE

LONDON, England

HELSEA  inatarajia =~ kum-

sajili, Leroy Sane kutoka kwa

mabingwa wa Ligi Kuu Ujeru-

mani, Bundesliga, Bayern Mu-
nich, kwa mujibu wa Express.

Sane aliondoka Manchester City
kwenda Bayern Munich mwaka 2020,
hata hivyo, mambo hayajakwenda
kama yalivyotarajiwa kwa nyota huyo
wa Ujerumani.

Na sasa Chelsea imeripotiwa kujari-
bu kumrudisha Sane kwenye Ligi Kuu
England.

Sane maisha yake kule Bayern yame-
kuwa magumu na kushindwa kupata
nafasi ya kucheza mara kwa mara ka-
tika kikosi cha kwanza.

Kwa mujibu wa ripoti hiyo, kocha wa
Chelsea ambao ni mabingwa wa Ligi
ya Mabingwa Ulaya, Thomas Tuchel,
anamuwania Sane ambaye ni raia
mwenzake wa Ujerumani.

Sane alipotua Bayern, alilazimika ku-
kaa karibu msimu mzima bila kucheza,
baada ya kuumia goti.

Taarifa zaidi zinaeleza kuwa, dili hilo
la Sane litawahusisha wachezaji wen-
gine kama Callum Hudson-Odoi, Ha-
kim Ziyech au Christian Pulisic.

- L)
e

Ronaldo alitaka taji

la EPL na Man United

MANCHESTER, England

CRISTIANO Ronaldo ameiambia
klabu ya Manchester United kuwa
wanabhitaji kushinda taji la Ligi Kuu
England msimu huu, akiwa amere-
jea klabuni hapo baada ya miaka 12.
Nyota huyu kwa sasa ameshatua
jijini Manchester, baada ya ku-
ruhusiwa kuondoka mapema kwe-
nye kibarua cha timu ya Taifa ya
Ureno, na sasa anatimiza sharti
la lazima la kujitenga kwa siku 14
karantini kutokana na corona.
Nyota huyo amerejea Man United
wakiwa tayari wameshakusanya
pointi saba kati ya tisa kwenye Ligi
Kuu msimu huu wa 2021/22, kwa

sasa wapo nafasi ya tatu kwenye
msimamo wa ligi hiyo.

Kwa mujibu wa gazeti la Sun,
mshindi huyu mara tano wa Ballon
d’'or, amewaambia wachezaji wen-
zake kuwa ana hamu kubwa ya ku-
pata ushindi huo sasa na ni wakati
wa klabu hiyo kushinda.

Chanzo kutoka ndani ya klabu
kimeripoti, kuwa wachezaji wame-
furahi kumpokea Ronaldo hapo
Man United na wameona wamepata
morali na ujasiri zaidi.

Chanzo kinasema kuwa wacheza-
ji na makocha kwa sasa wanaamini
kuwa wana kikosi bora zaidi kwe-
nye ligi na wanaweza kutwaa taji.
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BET MECHI
IKIENDELEA
USHINDE.
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MANCINI

KUFANYA

MABADILIKO

ROME, Italia

OBERTO Mancini anapanga

kukifanyia mabadiliko kikosi cha

kwanza cha Italia kwa mchezo

ujao, baada ya kutoka suluhu na
Uswisi, Jumapili.

‘Azzurri’ hao walitengeneza nafasi ny-
ingi na penalti ya Jorginho iliyookolewa
na golikipa, Yann Sommer, ambaye alio-
koa hatari saba kwenye mchezo huo uli-
opigwa Uwanja wa St. Jakob-Park.

Ulikuwa ni mchezo wa pili kutoka sare
kwa mabingwa hao wa Euro 2020, ndani
ya siku tatu baada ya kufungana bao 1-1
na Bulgaria kwenye kufuzu michuano ya
Kombe la Dunia Qatar 2022.

Licha ya kutobeba pointi nyingi, Italia
walifikisha mechi 36 bila kupoteza, waki-
ifikia rekodi ya Brazil iliyowekwa mwaka
1993 na 1996 ya kucheza mechi bila kupo-
teza.

Mancini hakuridhishwa na kiwango
cha timu yake kwa kutofunga mabao na
sasa anapanga kufanya mabadiliko.

“Huu ni wakati ambao mpira unat-
akiwa kuingia tu kwenye nyavu,” alisema
Mancini akiiambia Rai Sport.

“Kwa mara nyingine, tulikuwa na nafasi
nyingi kwenye mchezo na tukashindwa
kushinda.”

Sare ya Jumapili iliwaacha Italia kuwa
na pointi nne mbele ya Uswisi katika Kun-
di C, lakini wana mechi mbili mkononi.

Lukaku akataa
kufananishwa

BRUSSLES, Ubelgiji

STRAIKA wa Chelsea, Romelu Lu-
kaku, anafurahi kumwona Cris-
tiano Ronaldo amerudi kwenye
Ligi Kuu England, lakini kamwe
hatathubutu kulinganisha rekodi
yake na ile ya mshambuliaji huyo
wa Manchester United.

Ronaldo aliandika historia Ju-
matano iliyopita kwa kuwa mfun-
gaji bora wa muda wote kwenye
timu za taifa.

Ronaldo alifunga mabao mawili
ya kichwa kwa timu yake wakati wa
mechi za kufuzu Kombe la Dunia
wakishinda 2-1, dhidi ya Jamhuri ya
Ireland na kumpita Ali Daei aliyeku-

wa anashikilia rekodi ya kufunga
mabao 109.

Mabao 111 ya mshindi huyo mara
tano wa Ballon d’'Or yametokana na
mechi 180.

Hiyo inalinganishwa na wastani
wa mabao 0.66, kwa kila mchezo
kwa Lukaku katika timu ya taifa,
mwenye umri wa miaka 28, akiwa
amefunga mara 66 katika mechi
99 za Ubelgiji kwenye mashindano
yote.

Wakati Lukaku bado ana muda
mwingi kwa upande wake kuwe-
za kufukuzia rekodi ya Ronaldo,
mshambuliaji huyo hodari hapen-
delei sifa za binafsi juu ya heshima
ya timu.

SPORTPESA

APP

CHEZA, USHINDE. MALIPO FASTA

MECHI ZA USHINDI

“1" NITIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X™ NI TIMU KUTOKA SARE

TAREHE

“2" NITIMU YA UGENINI KUSHINDA.

JUMANNE - 07 - SEPTEMBA 2021

GAMEID

NYUMBANI  SARE  UGENINI
MICHEZO 1 X

South Korea vs Lebanon

Vietnam vs Australia

Tanzania vs Madagascar

Zambia vs Tunisia

Malawi vs Mozambique

ACS Somuz Falticeni vs CS Aerostar Bacau

AFC Odorheiu Secuiesc vs Hermanstadt

Acso Filiasi vs ACS Sirineasa

CS Soimii Lipova vs Politehnica Timisoara

Brasil Pelotas RS vs Confianca SE

Zaglebie Il Lubin vs Foto Higiena Gac

China vs Japan

Hifk vs Seinajoen JK

FC llves-Kissat vs Kaapo Kaarina

Azerbaijan vs Portugal

Ethiopia vs Zimbabwe

Cape Verde vs Nigeria

Syrian Arab Republic vs United Arab Emirates

Stromsgodset 2 vs Fredrikstad FK 2

Oman vs Saudi Arabia

Congo vs Senegal

Kiffen vs Atlantis FC

Equatorial Guinea vs Mauritania

Ayr United vs Raith Rovers

Fjolnir vs Vestmannaeyjar

Melipilla vs Union Espanola

England U21 vs Kosovo U21

Doncaster vs Rotherham

Iraq vs Iran

Northern Ireland U21 vs Slovakia U21

Colchester vs Gillingham

San Marino U21 vs Hungary U21

Bosnia and Herzegovina vs Kazakhstan

AFC Wimbledon vs Portsmouth

Slovakia vs Cyprus

France vs Finland

Croatia vs Slovenia

Norway vs Gibraltar

Russia vs Malta

Faroe Islands vs Moldova

Austria vs Scotland

Ireland vs Serbia

Montenegro vs Latvia

Denmark vs Israel

Netherlands vs Turkey

Leamington vs Gateshead

Angola vs Libya

Burkina Faso vs Algeria

Sudan vs Guinea Bissau

CHEZA KWA WAJIBU. KINANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.

Antofagasta vs Curico Unido
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DONDOO ZA SOKA
MACGAZETI YA ULAYA

SAO PAULO, Brazil

CHEZO kati ya Brazil na

Argentina kuwania kufu-

zu michuano ya Kombe

la Dunia iliahirishwa iki-
wa ni dakika sita tangu uanze juzi,
Jumapili.

Hiyo ni baada ya maofisa wa afya
wa Brazil kubaini kuwa wachezaji
watatu, ambao walianza kwenye
kikosi cha Argentina hawakufuata
kanuni za kukaa karantini kutokana
na corona.

Wachezaji watatu wa Argentina
walivunja sheria ya nchini Brazil ya

N \16;\!‘

UTATA MECHI

4 e e & 5
e -

IKIVUNJIKA

® ® @ Fifa yasubiri ushahidi kuamua baada ya
polisi kuvamia uwanjani kuwatoa wachezaji...

kuwataka kukaa karantini kwa siku
14, kwa wageni wote wanaoingia
nchini humo wakitokea England.
Wageni Argentina walito-
ka kwenye Uwanja wa
Corinthians Arena baada
ya maofisa wa Brazil
kusimamisha mchezo huo.

Ingawa wachezaji hao hawakuta-
jwa, lakini kuna nyota wanne wa Ar-
gentina wanaochezea klabu za Ligi
Kuu England ambazo ni Emiliano
Buendia na Emiliano Martinez wa-
naoichezea Aston Villa, na Giovani
lo Celso na Cristian Romero wa Tot-

tenham Hotspur.

Martinez, Lo Celso na Romero
wote walianza kwenye mchezo huo
uliopigwa hapa jijini Sao Paulo.

Bado haijatajwa tarehe rasmi
ya kurudiwa kwa mchezo huo na
Argentina waliondoka na kurudi
nyumbani, kwa ajili ya kujiandaa
na mchezo mwingine wa kufuzu
Kombe la Dunia dhidi ya Bolivia
utakaopigwa Jjumaa ya Septemba
10, mwaka huu.

Shirikisho la Soka la Kimataifa
(Fifa), linasubiri ushahidi wa sababu
za kusitishwa kwa mchezo huo, kab-
la ya kuchukua hatua.

SALAH ABEMBELEZWA LIVER

LIVERPOOL wanaendelea kuzungumza na
wawakilishi wa Mohamed Salah kuhusu mkataba
mpya wa mshambuliaji nyota huyo wa Misri mwe-
nye umri wa miaka 29. (Liverpool Echo)

JAMES ATAKIWA UTURUKI

KIUNGO wa kati wa Everton na Colombia, James
Rodriguez amehusishwa na uhamisho wa kwenda
Istanbul Basaksehir, klabu hiyo ya Uturuki inapania
kumsajili mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 30-
kabla ya dirisha lao la uhamisho kufungwa Juma-
tano wiki hii. (Feotmercato)

SEVILLE HAIKUMZUIA KOUNNDE

KOCHA wa Sevilla, Julen Lopetegui, amesema
klabu hiyo ya Ligi Kuu Hispania, LaLiga haikuwa na
nia mbaya ya kumzuia beki Mfaransa, Jules Kounde
mwenye umri wa miaka 22, kuhamia Chelsea msimu
huu wa joto, lakini ni muhimu kwake kubaki. (Mir-
ror)

ONANA KUTUA ARSENAL

MKURUGENZI wa soka wa Ajax, Marc Overmars,
amesema kipa wa Cameroon, Andre Onana mwenye
umri wa miaka 25, ambaye anasakwa na Arsenal,
huenda akaondoka msimu ujao kwa uhamisho
huru. (Team Talk)

ONANA AHUSISHWA NA INTER

BINGWA mtetezi wa Italia, Inter Milan pia
wanahusishwa na Andre Onana, ambaye anatajwa
kwenda kurithi mikoba ya kipa wa Slovenia, Samir
Handanovic mwenye umri wa miaka 37. (Calci-
omercato)

PSG WAKOMAA NA MBAPPE

KLABU ya Paris St-Germain ina matumaini
kwamba, mshambuliaji wa Ufaransa, Kylian Mbappe
atajitolea kikamilifu kutekeleza mkataba wake mpya
licha ya azma ya nyota huyo mwenye umri wa miaka
22, kutaka kujiunga na Real Madrid kwa uhamisho
wa bure msimu ujao. (Athletic)

ARSENAL KUMPOTEZA NKETIAH

ARSENAL inakabiliwa na hatari ya kupata hasara
kubwa baada ya kushindwa kumuuza mshambuliaji
wa miaka 22, Eddie Nketiah, huku mchezaji huyo wa
zamani wa kimataifa wa England wa chini ya miaka
21, akikataa ofa ya kandarasi kutoka kwa ‘Washika-
bunduki’ hao. (Sun)

O’BRIEN NA MKATABA MPYA

KIUNGO wa kati wa Huddersfield Town, Lewis
O’Brien mwenye umri wa miaka 22, ambaye pia ali-
takiwa na Leeds United msimu uliopita, anajadiliana
kuhusu mkataba mpya. (Huddersfield Examiner)

LAPORTA AMUAGIZA KOEMAN

KOCHA wa Barcelona, Ronald Koeman, ameambi-
wa na Rais wa klabu hiyo, Joan Laporta, kuwatumia
zaidi kiungo wa Hispania, Riqui Puig mwenye umri
wa miaka 22 na Samuel Umtiti mwenye miaka 27.
(Marca)
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Simba Queens
vakwama CAF

Na Somoe Ng’itu, NAIROBI

TIMU ya Simba Queens, imeshind-
wa kutinga fainali ya mashindano
ya Ligi ya Mabingwa Afrika kwa
Ukanda wa CECAFA baada ya
kukubali kuchapwa mabao 2-1

na wenyeji, Vihiga Queens ya
Kenya katika mechi ya hatua ya
nusu fainali iliyochezwa kwenye
mchana.

Kwa matokeo hayo, Simba
Queens sasa itacheza mechi ya
kusaka mshindi wa tatu na timu
itakayopoteza mchezo wa nusu
fainali ya pili iliyowakutanisha
Lady Doves ya Uganda na Com-
mercial Bank of Ethiopia.

Maureen Achieng aliifungia Vi-
higa Queens bao la kwanza dakika
65 kwa kichwa akiunganisha
mpira wa kona baada ya mabeki
wa Simba Queens kujichanganya
kuzuia shambulizi hilo, lakini
Aisha Juma aliyeingia kuchukua
nafasi ya Violeth Nicholas baada
ya kuumia, aliwasawazishia ma-
bingwa hao wa Tanzania dakika
va 83.

Bao la pili la Vihiga Queens lili-
fungwa pia kwa kichwa na Jentrix
Shikangwa baada ya kuruka na
kuunganisha krosi huku kipa wa
Simba Queens, Zubeda Mgunda
akishindwa kudaka na mpira kut-
inga wavuni dakika ya 88.

JWTZ watakiwa
kumulika Olimpiki

Na Idda Mushi, MOROGORO

JESHI la Wananchi wa Tanzania
(JWT2), limetakiwa kuongeza
wigo wa michezo wakati wa
mashindano ya shule za sekond-
ari zilizo chini ya jeshi hilo, ili
kulisaidia taifa kusonga mbele
kimichezo, hasa kwa kuangalia
fursa za michezo zaidi ya 400 il-
iyoshindaniwa kwenye michuano
ya Olimpiki mwaka huu.

Mkuu wa Kamandi ya Jeshi
la Anga mstaafu, Meja Jenerali
George Ingram, ndiye aliyetoa rai
hiyo wakati akifungua awamu va
sita ya michuano ya michezo kwa
shule zinazomilikiwa na JWTZ,
inayoendelea katika Shule ya Se-
kondari Kizuka, iliyopo wilayani
Morogoro, ambapo alisema mich-
ezo minne inayochezwa mwaka
huu ni michache ikilinganishwa
na fursa ya michezo mingi ili-
yopo kimataifa.

Ingram alisema shule za se-
kondari zinazomilikiwa na jeshi
ni hodari katika kutoa wanam-
ichezo wazuri kwenye Umoja wa
Michezo kwa Shule za Sekondari
(UMISETA), na kuwika katika timu
mbalimbali nchini, huku wengine
wakipata ajira za kudumu katika
taasisi, kampuni na mashirika
mbalimbali.

MSHINDI ¢
LAGER

kosa mtaji nilikuwa nalima kwa jembe la
mkono na nikijitahidi sana naishia kuli-
ma heka tatu na nusu. Baada ya kupata
hii Power Tiller, malengo yangu sasa ni
kulima heka 10,” alisema.

Sambamba na kulima shamba kubwa
zaidi, Mujuni alisema kuna uhitaji mkub-

LA WANA’

Na Mwandishi Wetu kuchukua hatua kwa kushiriki ili waweze
kushinda na kupata zawadi zitakazoweka
alama katika maisha yao,” alisema.

Meneja Mauzo wa Kampuni ya
Serengeti Breweries (SBL), watengezezaji
wa bia hiyo, kwa upande wa Mwanza,
Patrick Kisaka, alisema kampuni hiyo
hiyo itawawezesha washindi watano
kutoka Kanda ya Kati, Kusini, Kaskazini,
Pwani na Kanda ya Ziwa kuwa sehemu
ya zawadi zenye thamani ya mpaka mil-
ioni 50 itakayotolewa, kwa kila mshindi
kuweza kujishindia vitendea kazi vyenye
thamani ya milioni kumi zitakazowawez-
esha kuboresha biashara wanazofanya
na kutimiza ndoto zao.

Kwa mujibu Kisaka, shindano hilo ni
mahususi kwa ajili ya vijana wapamba-
naji wanaofanya shughuli mbalimbali
kama ukulima, uvuvi, vinyozi, waende-
sha bodaboda na wengineo, ambao wa-
natamani kufikia malengo makubwa,
lakini wanapata changamoto katika
upambanaji wao kutokana na kukosa
uwezeshwaji hali inayowapunguzia kasi

SHINDI wa kwanza wa Promo-
sheni ya ‘Kapu la Wana’ inay-
oendeshwa na Bia ya Pilsner

Kabutoto wilayani Muleba, Kagera, Pri-
vatus Mujuni, amesema zawadi ya Power
Tiller aliyoshinda ni nyenzo muhimu
kwa shughuli zake za kilimo na kwamba
itakwenda kubadilisha maisha yake.
AkKizungumza muda mfupi
baada ya kukabidhiwa zawadi
hiyo wilayani Muleba, Mujuni
alisema amekuwa akishindwa
kulima shamba kubwa kuto-
kana na kukosa mtaji hususan
fedha za kulipa trekta la kulim-
ia na kwamba Power Tiller ali-
yopata ni ufunguo wa mafani-

kio kwake.

ohitaji huduma hiyo na kujipatia kipato,
kwa ajili ya kuendesha maisha yake na
familia huku akiishuru bia ya Pilsner La-
ger kwa kumpa zawadi itakayobadilisha
maisha yake.

Mkuu wa Wilaya ya Mubela, Toba
Nguvila, ambaye alikuwa mgeni rasmi
katika hafla ya kukabidhi zawadi hiyo
kwa mshindi, alisema vijana wanapaswa
kuchangamkia fursa kupitia promosheni
hiyo kama alivyofanya Mujuni, ili kupata
zawadi zitakazowafanya wapige hatua
kwenye shughuli wanazofanya.

“Kwanza niishukuru sana bia ya Pils-
ner Lager kwa kuja na promosheni hii
inayobadilisha maisha ya vijana wapam-
banaji kama Mujuni. Kikubwa ni vijana

“Hakika maisha yangu hayawezi kuwa
kama yalivyokuwa kabla ya kupata
zawadi hii, ambayo ni nyenzo muhimu
sana kwa kazi yangu. Kutokana na ku-

ya kufikia malengo yao na mafanikio kwa
wakati.
Msanii wa ngoma za asili, Saida Karol (wa pili kulia aliyetinga mavazi meusi) akitumbuiza pamoja na kundi lake
wakati wa kukabidhi zawadi ya Power Tiller kwa mshindi wa kwanza wa Promosheni ya ‘Kapu la Wana' inay-
oendeshwa na Bia ya Pilsner Lager, iliyofanyika Muleba mkoani Kagera. NA MPIGAPICHA WETU

Azam walia ratiba Fifa kuwatibulia Zambia

Na Saada Akida

UONGOZI wa timu ya Azam
umesema ratiba ya Shirikisho
la Soka duniani (Fifa), ime-
haribu mipango yao ya maan-
dalizi ya msimu ujao baada
ya kuwakosa nyota 10, ambao
walikuwa kwenye majukumu
ya timu zao za taifa.

Azam FC imerejea nchini
jana ikitokea Ndola, Zambia,
ilipoweka kambi kwa ajili ya
maandalizi ya msimu mpya

wa Ligi Kuu Tanzania Bara na
michuano ya Kombe la Shirik-
isho barani Afrika, CAF.

Akizungumza na gazeti hili
Habari wa Azam FC, Zakaria
Thabiti Zaka Zakazi’, alisema
kikosi chao kimerejea nchini
baada ya kutoka Zambia,
walipokuwa wakijiandaa na
msimu mpya, lakini mambo
hayakwenda kama ilivyota-
rajiwa kutokana na uchache
wa wachezaji.

Alisema  walikuwa na
wachezaji 19 pekee badala
ya 29, jambo ambalo lilikwa-
misha maandalizi yao kwenda
kama walivyotarajia.

“Kambi ilikuwa na mafani-
kio makubwa kwa kupata kile
kinachohitajika kwa kucheza
mechi za kirafiki, zimempa
mwaga kocha Lwandamina
(George) kuona mapungufu
yake, lakini hakuweza kupata
mazoezi ya kimbinu kwa saba-
bu ya kuwapo kwa uchache

wa wachezaji,” alisema Zaka.

Alisema wamerejea nchini
kuendelea na mazoezi ya
kawaida kujiandaa na mchezo
wao dhidi ya Horseed SC ya
Somalia, kuhakikisha wana-
pata matokeo mazuri.

Azam FC watacheza mechi
ya kwanza Jumamosi wiki,
katika Uwanja wa Azam Com-
plex na mchezo wa marudi-
ano utapigwa kwenye dimba

mwishoni mwa wiki ijayo.
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Mshambuliaji wa Taifa Stars, Mbwana Samatta akiwa mazoezini Uwanja wa Benjamin
Mkapa na Kocha Mkuu wa timu hiyo, Kim Poulsen jana, kuelekea mechi ya leo dhidi ya
Madagascar kuwania kufuzu Kombe la Dunia 2022. PICHA: TFF

Adam Fungamwango na Saada Akida

AKATI Taifa Stars ikishuka

Yanga yashtukia Wanaigeria

Na Adam Fungamwango

KLABU ya Yanga imesema
imewashtukia baadhi ya
watu ambao ni mashushushu
wa klabu ya Rivers United
ambao wamekuja kwa kazi
ya kuipeleleza na kuangalia
mechi zao watakazocheza.

Ofisa Habari wa klabu
hiyo, Hassan Bumbuli,
amesema watu hao wapo
Dar es Salaam na wamekuwa
wakiwafuatilia, lakini nao
wamekuwa makini kwani
wamewagundua.

Bumbuli alisema kuto-
kana na umakini walionao
ndiyo maana wamekuwa
hawachezi mechi za wazi
ambazo mashabiki au kila
mtu atakwenda kuziangalia,
ili kuepuka mashushushu
hao kusoma mbinu za kocha
wao Nasreddine Nabi.

“Tumegundua kuwa wen-
zetu wameleta mashushushu
wao. Lengo lao ni kutupele-
leza, tupo vipi, waangalie
mechi zetu ili kujua udhaifu
wetu uko wapi. Lakini hili
tumeligundua,” alisema.

Yanga ambayo ilicheza

mechi kwenye Kilele cha
Wiki ya Wananchi Agosti
29, imecheza mechi zake
mbili bila mashabiki dhidi ya
Friends Ranger na kushinda
mabao 3-1, lakini juzi ili-
cheza dhidi ya Pan African
na kuichapa bao 1-0.
“Mwalimu anasema bado
anaendelea kukisuka kikosi,
lakini amesema mpaka
Jumatano ama Alhamisi
atakuwa kwenye mwanga
mzuri, kwa sababu ataku-
wa na kikosi chake chote
pamoja na wachezaji wa-
likwenda kwenye vikosi
vya timu ya taifa. Baada ya
mechi dhidi ya Pan African,
mwalimu amewapa ma-
pumziko wachezaji wetu
na kesho jioni. Ameamua
kufanya hivyo kwa sababu
baada ya hapo sidhani kama
watakuwa tena na nafasi
hiyo, kwani baada ya mechi
dhidi ya Rivers United kuna
safari ya kwenda nchini Ni-
geria, hivyo hawatokuwa na
mapumziko,” alisema Bum-
buli kuelekea mechi hiyo ya
Jumapili katika Uwanja wa
Benjamin Mkapa.

QATAR YAIOMBEA STARS
IFUZU KOMBE LA DUNIA

® ® ® Madagascar yasema inataka pointi tatu leo,

Uwanja wa Benjamin Mkapa
leo kuikaribisha Madagascar
kwenye mechi ya kuwania
kufuzu fainali za Kombe la Dunia 2022,
waandaji wa michuano hiyo, Qatar wamei-
ombea Tanzania kupata ushindi na hati-
maye kufuzu fainali hizo.
AKizungumza kwenye Ofisi za
Kampuni ya Magazeti ya The
Guardian Ltd jana, Ofisa wa
Ngazi za Juu wa Ubalozi wa
Qatar nchini, Hamad Al Dosari,
alisema anaitakia kila la kheri
Stars ishinde mechi ya leo dhidi
ya Madagascar, lakini ifanikiwe
kufuzu kwenye fainali hizo za

mwakani.
“Nawatakia ushindi leo, lakini nina im-
ani kuwa Tanzania inaweza kufuzu kwe-

Poulsen naye afunguka na kumtaja Samatta...

nye fainali hizo, nawatakia kila la kheri,”
alisema.

Mbali na hayo, alisema kuwa Tanzania it-
anufaika na vitu vingi kutokana na wenyeji
wa Qatar kwenye fainali hizo, ikiwamo vi-
faa mbalimbali vitakavyotumika kwenye
michuano hiyo baada ya kumalizika.

“Baada ya Kombe la Dunia kumalizika,
vifaa vitakavyotumika tutavigawa kwenye
nchi jirani ambazo zipo karibu kijiografia
za Kiafrika, ikiwamo Tanzania,” alisema
ofisa huyo. Katika ziara yake ya kutem-
belea vyombo vya habari vya IPP, Dosari
alisema ubalozi huo uko tayari kushiriki-
ana na vyombo vya habari nchini kufani-
kisha baadhi ya waandishi kwenda nchini
humo kuripoti fainali hizo.

Katika hatua nyingine, kuelekea mchezo

huo wa leo, Kocha Mkuu wa Stars, Kim
Poulsen, amesema anatarajia utakuwa
mgumu kutokana na ubora wa Madagas-
car, ambao timu yao imekaa pamoja kwa
muda mrefu, hivyo ushindani utakuwa
mkubwa.

“Katika mazoezi ya mwisho tuliyofanya
wachezaji wote wako vizuri hatuna ma-
jeruhi yeyote ila tunapaswa kucheza kwa
nguvu ili tuweze kupata matokeo.

“Lakini kuna uwezekano mkubwa wa
kufanya mabadiliko ya wachezaji kutoka-
na na aina ya wapinzani wetu, nimefurahi
kumwona Samatta [Mbwana] ni mchezaji
mzuri anayecheza soka la kulipwa Ulaya
nitaangalia kama ninaweza kumtumia “
alisema Poulsen.

Kocha Mkuu wa Madagascar, Eric
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Rabesandratana, alisema wamejipanga
kurekebisha makosa katika mchezo dhidi
ya Tanzania baada ya kukubali kufungwa
nyumbani na Benin.

“Tumeangalia video nyingi za Tanzania
ni timu nzuri, tunaamini tutaenda kupata
upinzani wa nguvu kutokana na ubora
wa timu yao, tutaenda kuwakosa baadhi
ya wachezaji wa kikosi cha kwanza, lakini
tumepanga kuhakikisha tunaondoka na
pointi tatu,” alisema Eric.

Tanzania ambayo ilitoka sare ya bao 1-1
kwenye mechi ya kwanza ugenini dhidi ya
DR Congo, ipo nafasi ya 135 kwenye viwan-
go vya Fifa wakati Madagascar iliyopigwa
1-0 nyumbani dhidi ya Benin, ipo nafasi ya
97 kwenye viwango hivyo duniani.
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