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.. Ateta na mwakilishi

wa Katibu Mkuu UN

Na Mwandishi Wetu

RAIS Samia Suluhu Hassan, jana aliku-
tana na kufanya mazungumzo na Mjumbe
Maalum wa Katibu Mkuu wa Umoja wa
Mataifa (UN) katika Ukanda wa Maziwa

Taarifa iliyotolewa na Mkurugenzi wa
Mawasiliano ya Rais Ikulu, Gerson Msig-
wa, ilisema katika mazungumzo hayo,
Balozi Huang aliwasilisha salamu za pole
za Katibu Mkuu wa UN, Antonio Guterres,
kwa Rais Samia kutokana na kifo cha ali-
yekuwa Rais wa Tanzania, Hayati DK. John
Magufuli.

Sambamba na hilo, aliwasilisha ponge-
zi kwa Rais Samia kupokea kijiti cha urais
akiwa mwanamke wa kwanza kuwa Rais
nchini Tanzania.

Balozi Huang alisema UN inayo matu-
maini makubwa na uongozi wa Rais Sa-
mia katika kuiongoza Tanzania na kue-
ndeleza ajenda za ukanda wa maziwa
makuu ambazo ni kukuza maendeleo ya
kijamii na kiuchumi na pia kuendeleza
juhudi za kulinda amani na kuimarisha
usalama.

Taarifa ilisema ameipongeza Tanzania
kwa mchango na ushirikiano mkubwa in-
aoutoa kwa UN katika juhudi za kulinda
amani na kuimarisha usalama katika
maeneo yote yenye mapigano na makun-
di yanayohasimiana na ameahidi kuwa
umoja huo utaendelea kushirikiana na
Tanzania kulinda amani ili maendeleo ya
jamii na uchumi yastawi.

Rais Samia, taarifa hiyo ilisema ame-
pokea salamu za pole na pongezi kutoka
kwa Guterres na amembhakikishia kuwa
serikali itaendelea kushirikiana na umoja
huo katika juhudi za kulinda amani na us-
alama katika Maziwa Makuu.

Samia alisema hali ya ulinzi na usalama
na demokrasia nchini Tanzania ni nzuri
na ameomba UN kuendeleza jitihada za
kulinda amani na usalama katika maeneo
yote yenye matatizo.

Aidha, Rais Samia alitoa wito kwa umo-
ja huo kuushawishi Umoja wa Ulaya (EU)
kuondoa vikwazo vya kiuchumi dhidi ya
Burundi.

Mjumbe wa
Kamati Kuu ya
Halmashauri
Kuu ya Taifa ya
CCM na Waziri
Mkuu, Kassim
Majaliwa,
akizungumza
wakati akizin-
dua kampeni
za CCM za uch-
aguzi mdogo
wa Jimbo la
Buhigwe, ka-
tika Uwanja wa
Shule ya Msingi
Buhigwe,
mkoani Kigoma,
jana. PICHA:
OWM

Mahindi ya Tanzania ruksa Kenya

Na Christina Mwakangale

RAIS wa Kenya, Uhuru Keny-
atta ameagiza kufunguliwa mara
moja kwa bidhaa zilizozuiwa, yak-
iwamo mahindi, katika mpaka wa
Kenya na Tanzania ndani ya saa
24 ili kuondoa msongamano wa
bidhaa zilizokwama.

Rais Kenyatta alitoa agizo hilo
Samia Suluhu Hassan, walipo-
hudhuria kongamano la wafan-
yabiashara wa nchi hizo mbili na
kushirikisha wadau wa sekta hiyo
wakiwamo maofisa wa serikali na
binafsi na mabalozi.

“Ninataka mkutane wiki hii,
mkatatue matatizo ya Namanga
na magari yapite. Mwondoe
vikwazo vya vyeti kuhusu corona.
Ili watu wafanye biashara.

“Siku mbili zilizopita tumesikia
kuhusu nchi zetu mbili katika
kukuza maslahi ya Watanzania na
Wakenya na nina imani kwamba
Rais Samia ataendelea kuimari-
sha uhusiano huu.

“Nina imani tuna mabhitaji ya-
nayofanana na lengo ni kukuza
biashara. Kenya na Tanzania
tunafurahia kuwa tuko pamoja

katika kilimo, biashara, viwanda,
dawa na biashara kwa ujumla.
Tukiwa kama waanzilishi wa
Jumuiya ya Afrika Mashariki
(EAC), tumeendelea kufanya kazi
pamoja kuimarisha umoja huu,”
alisema.

Alibainisha kero zilizopo kwe-
nye biashara ambazo zinahitaji
kuchukuliwa hatua, zifanyike
mara moja ili kutumia fursa ya
biashara huru katika ukanda wa
EAC.

“Kufanya kazi pamoja
kunaweza kuinua uchumi wa
Tanzania na Kenya tuna nia ya ku-
hakikisha tukifanya pamoja tuta-
songa mbele,” alisema Rais Keny-
atta na kuongeza kuwa nchi hizo
mbili hazina haja ya kushindana
badala yake zishirikiane kwa
sababu siku zote nchi zinazos-
hindana hushindwa kuwekeza
kwa kiwango kikubwa na kufikia
maendeleo.

“Tukishindana  tutashindwa
kuwa na viwanda ambavyo vina-
takiwa kurithiwa na vijana wetu
na tutabakia kununua bidhaa ku-
toka nje. Tununue bidhaa amba-
70 zimetengenezwa kwenye nchi
zetu na vijana itakuwa ajira kwao.

“Isiwe tu tunatoa malighafi
kwenda viwanda vya nje. Nakum-
buka umetukumbusha Kenya
ni taifa la tano kuwekeza Tanza-
nia pia. Sisi tungependa kuona
wawekezaji wengi zaidi nchini
wafanye kazi, sitangoja waziri ase-
me nasema mwenyewe,” alisema.

BIASHARA BILA VIBALI

Rais Kenyatta alisema katika
kuimarisha shughuli za kiuchumi
kwa nchi hizo mbili, hivi sasa bi-
ashara zitapita mipakani bila ku-
subiri utaratibu wa vibali maalum
ikiwamo vya kazi.

“Watanzania wapo huru ku-
wekeza Kenya bila vibali vya kazi,
inatakiwa kufuata sheria kama ili-
vyo kwenu zinavyofuata. Tumera-
hisisha njia za kufanya biashara
Kenya. Suala la kusubiri mawaziri
mkutane hadi wiki zipite haifai.
Mkutane na kuamua kutatua shi-
da za wananchi wetu,” alisisitiza.

Kenyatta alisema kwa pamoja
na mwenzake (Samia), wame-
kubaliana kutatua changamoto
za wafanyabiashara na kutekeleza
maagizo haya kama ilivyoeleke-
zwa na mawaziri kwenye mku-
tano huo.

Rais Samia alisema Tanzania

iko tayari kuwapokea wawekezaji
kutoka Kenya na kwamba serikali
yake imechukua hatua ya kuleta
mageuzi ili kufanya mazingira
ya kufanyia biashara kuwavutia
wawekezaji kutoka Kenya kwa
lengo la kutumia fursa zilizopo.

Alisema Tanzania ina ardhi,
vivutio vya utalii na rasilimali am-
bazo zinaweza kutumiwa kubore-
sha hali ya kiuchumi wa mataifa
yote mawili. Pia alisema sekta bin-
afsi ni nguzo muhimu ya kuhakik-
isha kwamba nafasi za ajira zipo
kwa wananchi wa mataifa yote.

“Tunaishi katika dunia ya
kutegemeana hakuna ambaye
anaweza kufanikiwa pekee yake.
Biashara na maeneo yanaweza
kuwa msaada mzuri na ushiriki-
ano huu unaweza kubadili mai-
sha ya wananchi wetu,” alisema.

“Ili kuwe na ongezeko la ajira,
ujasiriamali inatakiwa kujengwa
na serikali zetu ili mazingira hayo
yasaidie sekta binafsi. Tanzania
imeendelea kujenga mazingira
ya uwezeshaji, mfano kupunguza
makato ya kodi, kupambana na
rushwa, matumizi ya ardhi na
kuondoa vikwazo vya kibiasha-
ra,” aliongeza.

Samia: Udugu daima, uhasama hauna nafasi

Na Christina Mwakangale

RAIS Samia Suluhu Hassan,
amesema Tanzania na Kenya ime-
amua kujenga utamaduni wa kuku-
tana mara kwa mara kujenga udugu
zaidi na kwamba uhasama hauna
nafasi katika nchi hizo.

Amesema amepewa heshima
kubwa kulihutubia Bunge la Jam-
huri ya Kenya na Seneti na kuweka
historia kwenye uongozi wake ka-
tika nyakati za mwanzo.

Rais Samia alitoa kauli hiyo
wakati akihutubia mabunge hayo
na kwamba Rais Uhuru Kenyatta
alimtumia mwaliko wa barua ili ku-
fika Kenya, ikiwamo salamu za pole
kufuatia  kifo cha Rais
HayatiJohn Magufuli, aliyefariki,

Salaam.

Alisema wakati wa mazungumzo
na Rais Kenyatta alisema ili kufikia
muafaka katika masuala ambayo
yanaleta tofauti ikiwamo kukwama
kwa biashara mipakani, yamefikia
hatua ya maafikiano.

Alisema kutokana na uhusiano
uliopo katika shughuli za kijamii,
kiuchumi kwa nchi hizo mbili hazi-
tatoa nafasi ya uhasama au mifara-
kano.

“Ili kuondoa mitazamo hasi kati
yetu tumeamua kujenga utama-
duni kwa kukutana mara kwa mara,
ndugu wanaotembeleana hujenga
udugu zaidi. Uhasama hauna na-
fasi.

“Hii ziara yangu ya kwanza nchini
Kenya nikiwa rais, na itaweka histo-
ria ya rais awamu ya sita kufika Ken-

ya. Uganda ilikuwa si ziara rasmi hii
hapa Kenya nimealikwa rasmi.”

Rais Samia alisema ameanzia
Kenya kwanza kutokana na uhu-
siano uliopo kihistoria licha ya
kuwa Tanzania inapakana na nchi
nane.

“Kabla hata ya uhuru, jiogra-
fia imetufanya tuwe na uhusiano.
Ushirika na ujirani unatufanya kwa
pamoja, tunategemeana kila hali,
neema au dhiki.

Njaa ikitokea Kenya na Tanzania
inapiga hodi tupakane na tuele-
wane kwa pamoja. Nashangaa wale
ambao wanaodhani kuwa Kenya
pekee inaweza kuendelea bila
mwenzake,” alisisitiza Rais Samia.

Pia alisisitiza serikali yake kuen-
delea kutoa ushirikiano, na kuwaa-
lika Wakenya zaidi kuja kuwekeza

Tanzania.

“Tuna rasilimali za kutosha, ar-
dhi, madini, tunakosa mtaji. Kenya
mna mtaji wa kutosha. Pia tuzun-
gumze namna ambayo Tanzania
pia itawekeza Kenya.

“Bidhaa za usafirishaji
zimeongezeka kutoka shilingi bil-
ioni 390.7 mwaka 2017 hadi bilioni
500 mwaka 2020.

“Viongozi tuanze kubadilika,
mimi na Kenyatta tumeamua kuon-
doa tatizo kwenye mipaka yetu,
ikolojia zinaingiliana ikiwamo utalii,
hivyo tunaweza kuneemeka pamo-
ja pasipo kushindana.”

Rais Samia alisema ujenzi wa mi-
radi kadhaa ikiwamo ya miundom-
binu ya barabara za lami kutoka
Lamu, Tanga, Bagamoyo, yenye
urefu wa kilomita 454 iliyo chini

ya mpango wa Jumuiya ya Afrika
Mashariki (EAC), imefikia pazuri.

“Mradi wa vituo vya pamoja
mipakani umerahisisha biashara
mipakani, kwa kuinua uchumi na
Lungalunga, Silali, Holoholo ili vitoe
huduma kirahisi.”

Kuhusu corona, Rais Samia
alisema imesababisha kuporomoka
uchumi duniani na kwamba nchi
hizo mbili zimeweka mikakati ya
kukabiliana na Covid-19.

“Tanzania sio kisiwa tunaishi
kama sehemu ya jumuiya ya du-
nia, nimeunda tume ili kufanya
utafiti kuhusu ugonjwa wa corona,
tukisubiri mapendekezo ya wataal-
amu, lakini hatuwezi kuacha kush-
irikiana, japokuwa kuna janga la
corona haiwezi kutufarakanisha,”
alisema Rais Samia.



Alhamisi Mei 6, 2021 NipaShe 3

HABARI KITAIFA

Bima va Afya yatekeleza
maagizo ya Rais Samia

Na Romana Mallya

MFUKO wa Taifa wa Bima ya Afya
(NHIF), umesema umeanza utekelezaji wa
maagizo yaliyotolewa na Rais Samia Su-
Iuhu Hassan, ya kuongeza umri wa utege-
mezi kwenye bima ya afya kutoka miaka
18 hadi 21.

Katika maadhimisho ya Siku ya Wafan-
yakazi Duniani Jumamosi mkoani Mwan-
7a, Rais Samia aliagiza suala hilo lifanyiwe

marekebisho na kueleza kusudio la seri-

kali la kujumuisha uamuzi huo
kwenye marekebisho ya sheria ya
bima ya afya.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa jana
Meneja Uhusiano wa mfuko huo, Angela
Mziray, NHIF imewataarifu wanachama
wake kuwa imepokea maelekezo hayo na
imeanza kuyafanyia kazi.

“Mfuko umeanza kulifanyia kazi kwa
kukamilisha taratibu za ndani ikiwa ni

pamoja na mifuko wakati mchakato wa
marekebisho hayo ya sheria yakiendelea,”
ilieleza.

Mziray alisema mfuko huo utatoa taari-
fa rasmi kwa wanachama na umma kuhu-
su utekelezaji wa suala hilo.

Katika taarifa hiyo NHIF imewaomba
wanachama wake kuendelea kupata hu-
duma katika ofisi zake zilizopo kila mkoa
na endapo kutakuwa na uhitaji wa taarifa
wasisite kuwasiliana nao.

Wilaya ya Musoma mkoani Mara, juzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

]
Mwanafunzi
adaiwa kujitoa
ujauzito kwa Kijiti

Na Marco Maduhu, SHINYANGA

MWANAFUNZI anayesoma kidato cha kwanza
katika Shule ya Sekondari Uzogole Manispaa ya
Shinyanga (jina limehifadhiwa), amedaiwa kujitoa
ujauzito kwa kijichokonoa na kijiti, ili aendelee na
masomo.

Imeelezwa mwanafunzi huyo alipata ujauzito
huo wakati akiwa nyumbani akisubiri matokeo ya
kidato cha kwanza, na alipofaulu akaingia nao se-
kondari, ndipo Januari mwaka huu akaona autoe ili
asifukuzwe shule.

Askari Polisi Kata wa Ibadakuli Manispaa ya
Shinyanga ilipo shule hiyo, Emmanuel Maganjila,
ilibainisha hayo juzi kwenye kikao cha kujadili-
ana kutokomeza matukio ya ukatili wa kijinsia
kwenye kata hiyo, kilichoandaliwa na Shirika la
YWCA.

Alisema mwanafunzi huyo alifanikiwa kujitoa
ujauzito huo, na kwamba kilitoka kiumbe kikiwa
kimekufa, lakini mwanafunzi huyo aliwahishwa
hospitali kwa ajili ya matibabu, na sasa anaendelea
na masomo.

“Natoa wito kwa wazazi mkoani Shinyanga vun-
jeni ukimya, zungumzeni na watoto wenu na ku-
wapatia elimu ya makuzi na madhara ya kufanya
ngono katika umri mdogo,” alisema Maganyjila.

Naye Katibu wa Shirika la YWCA, Marysiana
Makundi, ambao wanatekeleza mradi wa ku-
tokomeza ukatili wa kijinsia kwenye Kata ya
Ibadakuli, alisema matatizo hayo ya mimba za uto-
toni ili kuisha, inapaswa wahusika wawe wanafung-
wa jela badala ya kuachiwa huru.

Alisema mbali na utoaji wa elimu ya kutokomeza
matukio ya ukatili wa kijinsia, wazazi wamekuwa
kikwazo, kutokana na kuwa na tabia ya kumaliza
kesi kimya kimya na watuhumiwa ambao huwa-
patia ujauzito wanafunzi, kwa kupeana fedha ama
mifugo na kusababisha kesi kufutwa mahakamani
kutokana na kukosekana ushahidi.

Ofisa Maendeleo ya Jamii wa Ibadakuli, Mwi-
jage Patrick, aliwataka wazazi mkoani Shinyanga,
waachane na mila kandamizi, ambazo zimekuwa
zikimnyima haki mtoto wa kike, kwa kuonekana
hastahili masomo bali ni wa kuolewa tu, na ndio
chanzo cha mimba na ndoa za utotoni kuendelea
kwa kasi mkoani humo.

Wabunge wataka ushirikishwaji wa mabadiliko mitaala

Na Gwamaka Alipipi, DODOMA

WABUNGE wametaka kuwapo na
ushirikishwaji wa makundi muhimu
ya wadau wa elimu kujifunza kutoka
mataifa mengine kabla ya hatua ya
serikali ya kufanya mapitio katika
mitaala ya elimu pamoja na sera ya
elimu na mafunzo.

Pia wamesema mapitio hayo ya-
washirikishe wataalamu na yalenge
kutatua tatizo la ukosefu wa ajira
nchini, kumwezesha mhitimu wa
chuo kikuu, sekondari ama msingi
kujiajiri ama kupata kazi.

Waliyasema hayo jana wakati wa-
kichangia makadirio ya mapato na
matumizi ya fedha kwa Wizara ya
Elimu, Sayansi na Teknolojia kwa
mwaka wa fedha 2021/22.

Mbunge wa Buchosa (CCM), Erick
Shigongo, alisema mtaala wa elimu
pamoja na sera ya elimu inapaswa
kuwajenga wanafunzi kuwa wajasir-
iamali na wazalendo kwa taifa lao.

Alisema pia wanafunzi wanapas-
wa kufundishwa kompyuta tangu
wakiwa darasa la kwanza, pamoja
na maamuzi ya lugha ya kufundishia
uwekwe bayana.

Alisema pia elimu itakayotolewa
inapaswa ijielekeze katika vitendo
zaidi kuliko nadharia, vitendo iwe
asilimia 70, nadharia 30.

Mbunge wa Nanyamba (CCM),
Abdallah Chikota, alisema uamuzi
wa serikali kufanyia marekebisho
mitaala ya elimu ni mzuri, lakini kil-
io kikubwa kwa wahitimu ni mfumo
wa elimu kushindwa kukidhi mahi-

taji pindi wanapomaliza masomo.
Alisema pia yanahitajika maan-
dalizi makubwa ya walimu na waku-
funzi ili kufanikisha utekelezaji,
kwamba kutokufanya hivyo utaishia
kwenye wizara na baadhi ya kanda.
Mbunge wa Arumeru Magharibi
(CCM), Noah Lemburis, alisema
mtaala wa elimu unapaswa kue-
leza lugha inayopaswa kufundishia
kuanzia elimu ya awali hadi darasa
la saba. Alisema hivi sasa lugha in-
ayotumika kufundishia kuanzia
elimu ya awali hadi darasa la saba
ni Kiswabhili, lakini mwanafunzi aki-
ingia sekondari anafundishwa kwa
lugha ya Kiingereza, hali inayowa-
sababisha baadhi ya wanafunzi kui-
chukia shule. Mbunge wa Viti Maal-
um (CHADEMA), Tunza Malapo,

alisema: “Mapitio ya mitaala ifanywe
kwa utulivu, ishirikishe wataalamu,
tatizo elimu yetu inaharibiwa na wa-
nasiasa. Ubadilishaji wa mitaala usi-
we wa siku moja, kunapaswa kuwe
na maandalizi.”

Mbunge wa Viti Maalum (CCM),
Husna Sekiboko, alisema mabadi-
liko ya mitaala na sera ya elimu ya-
nayokwenda kufanyika yalenge ku-
waandaa wanafunzi tangu wakiwa
darasa la kwanza.

Mbunge wa Busokelo (CCM), Atu-
pele Mwakibete alisema: “Serikali
inapaswa kwenda kujifunza Afrika
Kusini, wenzetu wanamfumo unait-
wa ‘Youth Education System’ ambao
wahitimu wa vyuo vikuu wanaun-
ganishwa na taasisi na mashirika
pindi wanapomaliza masomo.”

Mbunge wa Manyoni Mashariki
(CCM), Dk. Pius Chaya, alisema:
“Nimepitia mfumo wa elimu wa
Tanzania, Japan, Marekani, Kenya,
China, Uingereza, nilichogundua
kuna utofauti wa umri kwa mwa-
nafunzi kujiunga darasa la kwanza.”

Dk. Chaya alisema kunapaswa
kuwapo na muda wa kutosha katika
kupitia mitaala.

Alisema mapitio ya sera ya elimu
ni muhimu, lakini serikali inapaswa
kuangalia na elimu ya Zanzibar kwa
sababu wao elimu ya msingi inaishia
darasa la sita.

Mbunge wa Viti Maalum (CCM),
Fatma Toufiq, alisema mtaala mpya
utakaoundwa uwajenge wanafunzi
waweze kujiajiri pindi wanapomal-
iza elimu ya juu.
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Wafunguka kuimarika
diplomasia Tanzania, Kenya

Na Waandishi Wetu

BAADHI ya wasomi, wananchi na wa-
fanyabiashara wamepongeza uamuzi wa
viongozi wakuu wa Tanzania na Kenya,
kutatua vikwazo vya uhusiano baina ya
nchi hizo.

Juzi Rais Samia Suluhu Hassan, alifan-
ya ziara ya kikazi nchini Kenya, ambayo
pamoja na mambo mengine alikutana na
jumuiya ya wafanyabiashara wa nchi hiyo,
kuhutubia Bunge na mazungumzo maal-
um na Rais Uhuru Kenyatta.

Wakizungumza na Nipashe, Mkurugen-
zi Mtendaji na Mwezeshaji kutoka Taasisi
ya Ujasiriamali na Uongozi wa Biashara
(IMED), Dk. Donath Olomi, alisema ni
hatua nzuri ambayo itasaidia kufungua
baadhi ya vitu na kuondoa matatizo huku
suala la ushirikiano rasmi likiendelea ku-
fanyiwa kazi.

Mchumi Mwandamizi, Prof. Samuel
Wangwe, alisema kukutana kwa marais
hao wa Kenya na Tanzania ni mpango
mzuri hasa ikizingatiwa ni nchi jirani na
Afrika Mashariki zinakwenda kwenye
soko la pamoja.

Prof. Wangwe alisema hapo katikati
uhusiano kati ya nchi hizo haukuwa mzuri
na kwa hatua hiyo imefungua milango ka-
tika sekta mbalimbali ikiwamo biashara.

Alisema pamoja na milango kufunguli-
wa ni lazima utaratibu wa kununua bid-
haa kutoka nchi moja kwenda nyingine
ufuatwe.

Naye Mhadhiri wa Chuo Kikuu cha Dar
es Salaam, Dk. George Kahangwa, alisema
uamuzi wa kufungua biashara na kuon-
doa vikwazo uliofikiwa na viongozi wa
nchi hizo mbili ni mzuri kinachotakiwa
kwa Watanzania kwa sasa ni kuchangam-
kia fursa hiyo.

MPAKA WA HOLILI/TARAKEA

Baadhi ya wafanyabiashara wa soko la
mahindi la Himo, walisema kufunguliwa
kwa mipaka kutawasababishia kujikwa-
mua kiuchumi ikiwa ni pamoja na kujen-
ga uhusiano bora.

“Majadiliano yaliyofanyika na viongozi
hawa wawili kunaonyesha kuleta mwanga
mpya kwa wafanyabiashara hasa wa ma-
hindi, kipindi cha nyuma tulifanya kazi
kwa kusuasua na baadaye tukafungiwa
kabisa kusafirisha, tumepoteza mtaji laki-
ni kwa safari ya Rais Samia tunaona matu-
maini makubwa,” alisema Leonard Lema.

Mfanyabiashara Faustina Tairo, alisema
jambo lililofanyika na viongozi wa nchi
hizo mbili linaonyesha kumalizika kwa
kasoro na kuboresha uhusiano.

HOROHORO

Wakizungumza katika mpaka wa
Hororo, walisema kuzuiwa kwa biashara
ya mahindi kati ya nchi hizo mbili zili-
waathiri kwa kiasi kikubwa kutokana
na bei ya mahindi kushuka kutoka Sh.
60,000 kwa gunia kufika hadi 40,000.

Naye Hoza Shekwavi, alisema kuwa ua-
muzi huo umewapa matumaini mapya ya
kuona sasa biashara za mipakani zimez-
ingatiwa katika kuimarisha uchumi wa
mkoa na taifa kwa ujumla.

*Imeandikwa na Romana Mallya,
Elizabeth Zaya (DAR). Mary Mosha
(MOSHI) na Lulu George (TANGA)

Majibu DNA padri anayedaiwa kubaka tayari

Na Daniel Sabuni, HAI

MAHAKAMA ya Wilaya ya
Hai mkoani Kilimanjaro, imeele-
zwa kuwa majibu ya vipimo vya
sampuli za vinasaba (DNA) vya
aliyekuwa Paroko wa Kanisa Ka-
toliki, Jimbo 1a Moshi, Erasmus
Swai (44), anayekabiliwa na kesi
ya kubaka na kumpa ujauzito
mwanafunzi wa kidato cha nne,
yako tayari. Padri Swai, kabla
ya kushtakiwa kwa kesi hiyo,
alikuwa Paroko wa Parokia ya
Manushi.

Mwendesha Mashtaka wa
Serikali, Lobulu Mbise, mbele ya
Hakimu Mkazi Thurston Kombe,
anayesikiliza kesi hiyo Na. 6
ya mwaka 2021, alidai kwam-
ba majibu ya DNA yaliyokuwa
yanasubiriwa yako tayari na
upelelezi wake umekamilika.

“Mheshimiwa Hakimu, majibu
hayo ya DNA yatatolewa hapa
mahakamani Mei 12, mwaka huu.
Hapo ndipo tutakapojua mwele-
keo wa kesi pamoja na idadi ya
mashahidi wa upande wa mash-
taka wanaoijenga kesi hii,” alise-

ma Mbise. Baada ya maelezo
hayo kutolewa, Hakimu Kombe,
aliahirisha shauri hilo hadi Mei 12
mwaka huu, atakapoanza kusiki-
liza ushahidi wa mashahidi wa
upande wa mashtaka.

Sampuli hizo zilichukuliwa
miezi miwili iliyopita kutokana
na amri ya mahakama. Padri
Swai anadaiwa kutenda makosa
hayo kwa mtoto mwenye umri
wa miaka 17, ambaye ni mwa-
nafunzi wa Shule ya Sekondari ya
Kimaseki iliyoko mkoani Arusha.

Katika hati ya mashtaka, ina-

daiwa kuwa Machi, mwaka jana,
katika Hoteli ya Snow View ili-
yoko Mamlaka ya Mji Mdogo wa
Bomangombe, kwa nyakati to-
fauti, Padri Swai alimbaka mwa-
nafunzi huyo.

Iliendelea kudaiwa ma-
hakamani hapo kuwa mshtakiwa
alitenda makosa mawili, la kwan-
za ni kubaka chini ya kifungu cha
130 cha Sheria ya Mwenendo wa
Makosa ya Jinai ya Mwaka 2002
na la pili ni kumpa mwanafunzi
ujauzito, chini ya kifungu cha 60
(a) cha Sheria za Elimu.

LHRC yapendekeza marekebisho sheria kandamizi

Na Romana Mallya

KITUO cha Sheria na Kutetea
Haki za Binadamu (LHRC), kimei-
omba Wizara ya Katiba na Sheria
kuanzisha mchakato wa kufanyia
marekebisho sheria zote zina-
zominya uhuru wa kujieleza, ku-
jumuika na kukusanyika.

Kwa mujibu wa Ripoti ya
Haki za Binadamu mwaka 2020,
uhuru wa kujieleza ulidorora ka-
tika kipindi cha mwaka huo kwa
sababu mbalimbali zikiwamo
za utekelezaji wa sheria zina-
zouminya.

Kwa upande wa uhuru wa
kujumuika ripoti hiyo ilisema
kuwa pia umedorora na masuala
makuu yanayoathiri ufurahiaji
ni utekelezaji wa sheria zina-
zouminya.

Kuhusu mauaji ya wanawake
yanayofanywa na wenza wao au
wa zamani, ripoti hiyo ilitaja kwa
mwaka 2019 jumla ya matukio
iliyoyakusanya yalikuwa ni 12 na

manane yalihusishwa na wivu wa
mapenzi.

“LHRC ilikusanya matukio 32
ya mauaji ya wanawake yaliyo-
fanywa na wenza wao, ambapo
matukio 23 yalisababishwa na
wivu wa kimapenzi. Matukio
haya yanakiuka uhuru wao dhidi
ya ukatili pamoja na haki ya kui-
shi,” ilisema ripoti hiyo.

Pia, ilipendekeza Wizara ya
Katiba na Wizara ya Afya, Maen-
deleo ya Jamii, Jinsia, Wazee
na Watoto, kupeleka bungeni
muswada wa kutunga sheria
maalum dhidi ya ukatili wa kijin-
sia.

“Wizara ya Fedha na Mipa-
ngo, kuongeza bajeti kwa ajili ya
utekelezaji wa Mpango wa Kitaifa
wa Kutokomeza Ukatili dhidi ya
wanawake na watoto, ikizingati-
wa kwamba matukio ya ukatili
katika kundi hilo yanaongezeka.

Pia ripoti hiyo ilitaka makun-
di hayo yatoe taarifa kuhusu
matukio ya ukatili wanayofany-

iwa na kutoa ushirikiano kwa
mamlaka husika ili sheria zichuk-
ue mkondo wake.

Kadhalika, ilipendekeza Jeshi
la Polisi na mhimili wa mahaka-
ma kuongeza kasi ya uchunguzi
na uendeshaji wa kesi za ukatili
dhidi ya watoto. “Jeshi la Polisi li-
hakikishe maofisa wake wanaoji-
husisha na ukamataji na uwekaji
kuzuizini watuhumiwa kinyume
na sheria na kuhakikisha wa-
napelekwa mahakamani katika
muda usiozidi saa 24 kama ilivyo-
takiwa kisheria,” ilipendekeza.

Ripoti hiyo ililiomba Jeshi la
Polisi kuhakikisha maofisa wake
wanajiepusha na vitendo vya
ubambikaji wa kesi na vitendo
vingine  vinavyokinzana na
maadili.

Pia ilizitaka asasi za kiraia
zishirikiane kwa karibu na Tume
ya Haki za Binadamu kutoa
mafunzo ya mara kwa mara
kuhusu haki za binadamu kwa
majaji, mahakimu na wanataal-

uma wa sheria ili kuwaongezea
uelewa kuhusu haki za binadamu
na nafasi yao katika kuzikuza na
kuzilinda.

Kituo hicho pia kiliwaomba
viongozi wa dini na wa jadi
kutumia nafasi zao kukemea
matukio ya ukiukwaji wa haki
za raia, hasa haki za kuishi, uh-
uru wa kujieleza na haki ya ku-
toteswa.

Kuhusu wasichana wanaopata
mimba wakiwa shuleni, LHRC
iliitaka serikali kufikiria upya na
kubadilisha msimamo wake wa
kundi hilo, ili kulinda haki ya
elimu kwao kulingana na Katiba
na mikataba ya mbalimbali ya ki-
kanda na kimataifa ambayo Tan-
zania imeiridhia.

“Wizara ya Elimu, Sayansi na
Teknolojia iongeze upatikanaji
wa elimu kwa watoto wenye ul-
emavu, kwa kuhakikisha uwapo
wa miundombinu inayohitajika,
walimu na vifaa vya kufundishia
na kujifunzia,” ilipendekeza.



wees o NIPASHE 5

HABARI KITAIFA

Kilichomuua
Teddy Mapunda

Na Mwandishi Wetu

MJASIRIAMALI na mdau wa vyombo
vya habari, Teddy Mapunda (pichani),
amefariki dunia baada ya kuugua
ghafla wakati akifuturu na marafiki
zake wanahabari, jijini Dar es Salaam.

Akizungumza na Nipashe, mume wa
marehemu, Nestor Mapunda, alisema
Teddy alikuwa kwenye futari juzi na
marafiki zake, alijisikia vibaya ghafla
na kupelekwa hospitalini na ilipofika
saa 5:00 usiku alifariki dunia.

“Alikuwa na tatizo la sukari, ili-
panda ghafla na kusababisha mata-
tizo mwilini ambayo valipelekea kifo
chake..tunaendelea na maandalizi
atazikwa Jumatatu ijayo katika maka-
buri ya Kondo, Ununio, Wilaya va
Kinondoni,” alisema Mapunda.

Mmoja wa marafiki wa Teddy, wal-
iokuwa kwenye hafla hiyo, Usiah Nk-
homa, alisema aliwaalika marafiki zake
kwa ajili ya kufuturu pamoja kama
sehemu ya kumpongeza Mkurugenzi
Mtendaji mpya wa Mwananchi Commu-
nications Limited, Bakari Machumu.

“Tulifuturu, tukafanya maongezi
baada ya muda alinyanyuka akaenda
kuongea na simu, baada ya muda
kidogo alikuja Meneja wa Serena Hotel
akatueleza kuwa mwenzenu amean-
guka ghafla amepelekwa hospitalini,”
alisema na kuongeza:

“Tulitoka kwenda Hospitali ya Agha
Khan alikopelekwa. Tulivyofika tu-
lielezwa tumeshindwa kuokoa uhai wa
mwenzenu na ameshafariki dunia. Ili-
kuwa masikitiko na majonzi makubwa
kwetu,” alisema Nkhoma.

i

Mkurugenzi

wa Biashara
wa Benki ya
Letshego, Dk.
Goodluck Mee-
na (kushoto)

na Mkurugenzi
Mtendaji wa
Infinity Real
Estate, Tumaini
Mtei, wakio-
nyesha nyaraka
baada ya ku-
saini mkataba
wa kushirikiana
katika utoaji
wa mikopo ya
ujenzi kwa wa-
teja wa Infinity,
katika hafla
iliyofanyika
jana. PICHA:
MPIGAPICHA

DED afunguka kukataliwa na madiwani

Na Thobias Mwanakatwe,
SONGWE
MKURUGENZI Mtendaji

wa Halmashauri ya Wilaya ya
Mbozi mkoani Songwe, Hanji
Godigodi, amefunguka na kue-
leza sababu ya madiwani wa
halmashauri hiyo kuazimia
kutofanya kazi naye.

Amesema hali hiyo inato-
kana na kukinzana kwake na
madiwani hao kuhusu suala la
matumizi mabaya ya fedha za
serikali.

Akizungumza jana na
waandishi wa habari kuhusu
msimamo wake baada ya
madiwani katika kikao cha
Baraza la Madiwani kilicho-
fanyika Aprili 30, mwaka huu,
mjini Vwawa kutangaza kusu-
sa kufanya naye kazi ambacho
hakupewa nafasi kujitetea.

Mkurugenzi huyo ambaye
amekuwa katika wakati mgu-
mu kutokana na madiwani
kutishiwa maisha na kutoa
taarifa polisi, alitoa mfano

tuhuma za ubadhirifu katika
ujenzi wa Shule ya Sekond-
ari Kisimani iliyoko Mlowo
ambayo serikali ilitoa Sh. mil-
ioni 700, madiwani walihoji
kwanini mkurugenzi hajasi-
mamishwa kama ilivyafanywa
kwa mweka hazina na ofisa
ununuzi.

Akijibu tuhuma hizo, Godi-
godi alisema zipo kamati tatu
zilizoundwa na mamlaka za
juu ikiwamo Taasisi ya Kuzuia
na Kupambana na Rushwa
(TAKUKURU) ambazo zilibaini
kuwa hakuhusika katika uba-
dhirifu huo.

Kuhusu tuhuma za uba-
dhirifu wa Sh. milioni 187 za
kahawa kama zilivyoelezwa
na madiwani, alisema ripoti ya
Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za
Serikali (CAG) haikuona tatizo
hilo ndiyo maana halmashauri
imepata hati safi. Alisema
suala lingine ni ujenzi wa uzio
katika stendi ya Mlowo am-
bapo ilipendekezwa na madi-
wani zitengwe Sh. milioni 13

kwa kazi hiyo ambapo uzio
huo ungetengenezwa kwa
kutumia miti lakini baada ya
yeye na wataalamu wake ku-
kaa na kufanya uchambuzi,
walibaini ununuzi wa miti kwa
ajili ya kazi hiyo ungegharimu
Sh. 1,300,000 tu na si Sh. mil-
ioni 13. Godigodi alisema ka-
tika hali ya kushangaza, licha
ya jitthada zake ya kufufua
magari sita ambayo yalikuwa
yameegeshwa kwa muda
mrefu bila kufanyiwa maten-
genezo, bado madiwani hao
walilalamika.

Alitoa mfano wa gari aina
ya Toyota V8 lililokuwa lime-
haribika na kuwekwa kwenye
gereji ya mtu binafsi kwa zaidi
ya mwaka bila kutengenezwa
irudishwe halmashauri na
madiwani walikuja juu kuhoji
kwanini ameamuru gari hilo
lirudishwe.

Godigodi alisema gari hilo
lenye thamani ya zaidi ya
Sh. milioni 200 ambalo lili-
kuwa linatumiwa na mkuru-

genzi, baada ya kuharibika
lilipangwa kuuzwa kwa chini
ya Sh. milioni 20 tu kwa kion-
gozi mmoja lakini baada ya ku-
wasiliana na Katibu Tawala wa
Mkoa wa kipindi hicho, David
Kafulila, lilitengenezwa kwa
Sh. milioni tisa tu na mafun-
di kutoka Dar es Salaam na
hadi sasa linatembea kama
kawaida.

Mkurugenzi huyo alisema
kutokana na mambo hayo na
mengine mengi, madiwani
hao wamekuwa wakimwona
kama adui kwao wakati yeye
anafanya kazi kwa kuzingatia
taratibu na sheria na walisha-
taka kuazimia kwa zaidi ya
mara mbili kutokana na mi-
simamo yake kabla hiyo Aprili
30, walipofikia uamuzi huo.

Kuhusu maazimio ya madi-
wani kwenye kikao cha baraza
la madiwani kwamba hawa-
taki kufanya naye kazi, alisema
atasubiri mamlaka iliyomteua
ndipo ataondoka lakini si kwa
shinikizo la madiwani.

Gwajima ataka mipango muda mrefu

Na Gwamaka Alipipi, DODOMA

MBUNGE wa Kawe (CCM), Jose-
phat Gwajima, amesema ili Tanza-
nia ipige hatua katika maendeleo,
serikali inapaswa kuwa na dira ya
muda mrefu, kuachana na mipango
ya muda mfupi.

Amesema Tanzania inapaswa
kuwa na dira ya miaka 50 ambayo
itawaongoza marais watakaoin-
gia madarakani kuifuata na kuleta
maendeleo. Bila kufanya hivyo, Tan-
zania itaendelea kudumaa. Alitoa

kauli hiyo jana bungeni wakati ak-
ichangia makadirio ya mapato na
matumizi kwa Wizara ya Elimu, Say-
ansi na Teknolojia kwa mwaka wa
fedha 2021/22.

“Nchi hii ili iendelee inapaswa
kuwa na vision (dira) ya muda
mrefu, ili kiongozi atakayekuja atu-
mikie dira hiyo ambayo wananchi
wameiweka na siyo dira yake,”
alisema Gwajima. Alisema ni vyema
Tanzania ikiwa na maono ya miaka
mingi vinginevyo watu wataendelea
kuangamia kwa umaskini.

Alisema mataifa mengi yaliyoen-
delea yana dira za miaka mingi,
akitoa mfano nchi ya Marekani ili-
kuwa na dira ya miaka 100. Gwajima
alisema hata nchi ya Finland ilikuwa
na dira ya miaka 40 ya maendeleo
ambayo imewasaidia.

“Lakini sisi nchi yetu haina dira ya
miaka mingi, ina mpango wa maen-
deleo ulioanzishwa na Rais mstaafu,
marehemu Mkapa unaoisha 2025.
Tuna ilani za uchaguzi na mipango
ya muda mfupi ya miaka mitano
ambayo inafanya nchi idumae,”

alisema Gwajima na kuongeza:

“Kwa sababu panapokuwa na
mpango wa muda mrefu kwa mfano
wa miaka 50 na tukaweka mkakati
kuwa maendeleo yetu ni kuwa na
majisafi na salama, au kila nyumba
iwe na umeme au asiwapo Mtan-
zania atakayekaa kwenye nyumba
za majani.” Alisema kukiwa na dira
ya miaka 50 itawabana marais wa-
takaoingia madarakani watimize
malengo yaliyowekwa.

“Lakini shida inayotusumbua
sasa hivi ni kwamba tunahitaji rais

mwenye maono, inamaana  Sisi
kama nchi hatuna maono yaani rais
anapoingia madarakani anatimiza
maono yake namna ambavyo yeye
(rais) anatafsiri maendeleo, tunaji-
kuta tunaendelea namna kiongozi
huyo anavyotafsiri maendeleo.”

Gwajima alisema Tanzania ina-
hitaji dira ya muda mrefu akitoa
mfano ujenzi wa vyuo vikuu, hos-
pitali za rufani kila wilaya ambayo
itawawezesha wanafunzi kusomea
masomo yanayoendana na dira
hiyo.
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Uhusiano Tanzania na
Kenya uje na fursa mpya

RAIS Samia Suluhu Hassan amefanya ziara ya kikazi nchini Kenya
na katika hotuba yake na mwenyeji wake, Rais Uhuru Kenyatta,
wametoa matumaini mapya kwa wafanyabiashara pamoja na kui-
marika kwa uhusiano mzuri wa kidiplomasia kutokana na ukweli
kuwa nchi hizi zinategemeana.

Kuimarika kwa uhusiano wa kidiplomasia, ni tumaini jipya kwa
nchi hizo kutokana na dosari zilizojitokeza za biashara na suala
la COVID-19, kiasi cha malori yenye mahindi kuzuiliwa mpakani,
huku kukiwa na mchakato mrefu wa kupima corona kabla ya ku-
ingia Kenya.

Moja ya tumaini ni suala la biashara za nchi hizo na moja ya
hatua ilikuwa ni kukutana na jumuiya ya wafanyabiashara wa Ken-
ya na Tanzania, kwa lengo la kuweka bayana msimamo wa serikali
zao katika eneo hilo.

Tanzania na Kenya ndizo zina eneo kubwa la mpaka na kuna
njia nne rasmi za kuingia na kutoka nchini ambazo ni mpaka wa
Horohoro mkoani Tanga, Namanga mkoani Arusha, Tarakea na
Holili mkoani Kilimanjaro, na kote magari na wafanyabiashara
hupita kupeleka na kuingiza bidhaa nchini.

Rais Kenyatta katika hotuba yake aliagiza magari yaliyozuiwa
katika mipaka mbalimbali kuingia nchini humo, ikiwa ni mwezi
mmoja tangu nchi hiyo kudai kuwa mahindi ya Tanzania hayat-
aruhusiwa kutokana na kuwa na sumu kuvu.

Katika hotuba yake Rais Samia aliwahakikishia ushirikiano na
kuondoa vikwazo vyovyote vya ufanyaji biashara kati ya nchi hizo,
huku masharti ya kupima COVID-19 kulegezwa ili kuimarisha ush-
irikiano kati ya mataifa hayo mawili ya Afrika Mashariki.

Jingine ni kupunguza au kuondoa vikwazo visivyo vya kodi
vilivyopo kwenye biashara kuondolewa, lengo likiwa ni kuongeza
wafanyabiashara wa nchi hizo, kukuza uchumi na kuongeza ajira.

Aidha, katika kuimarisha ushirikiano na uhusiano kati ya nchi
hizo, Rais Samia alimkaribisha Rais Kenyatta kuwa mgeni rasmi ka-
tika maadhimisho ya miaka 60 ya Uhuru wa Tanganyika Desemba
9, mwaka huu.

robi, alisema uamuzi wa kwenda Kenya ni wa makusudi kwa kuwa
ukiwa mpangaji mpya ni lazima ujitambulishe kwa majirani, na
kwamba licha ya kupata mialiko mingi, lakini alianzia Kenya ili ku-
zungumza na kuimarisha uhusiano wa kipekee uliopo kati ya nchi
hizi, ambao ni wa damu na haitengenishiwi na mipaka iliyopo, kwa
kuwa makabila yanaingiliana licha ya kupakana na nchi nane.

Watanzania wanaamini kuwa kuboreshwa kwa uhusiano wa
nchi hizi zinazotegemeana kwa kiasi kikubwa, utaimarisha uhusi-
ano na ujirani mwema kwa manufaa ya nchi zote kwa kuzingatia
sheria, kanuni na taratibu zilizopo na sasa ni wajibu wao kutambua
fursa na kuzitumia vyema.

Kuimarika kwa uhusiano wa nchi zinazotegemeana ni manufaa
kwa wananchi wake kwa kuwa sasa milango ya ushirikiano itaima-
rika kwa kufanya biashara ambazo zinakwenda kuongeza ajira na
kukuza uchumi wa nchi zote.

Ni muhimu sana kwa Watanzania kutumia vyema fursa hiyo
kwa kufanya biashara na kuwekeza Kenya hasa kwa wakati huu
ambao Rais Kenyatta ametangaza kuondolewa kwa vikwazo
vilivyokwamisha biashara kati ya nchi hizo. Fursa za biashara na
uwekezaji kwa nchi hizo ni muhimu sana kwa kuwa nchi zinatege-
meana, mathalani kwa sasa ruhusa ya kusafirisha mahindi kwenda
nchini humo, ambako ilikuwa ndiyo soko kuu la bidhaa hiyo.
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Na Sabato
Kasika

SIKU zilizopita Tanzania iliun-
gana na nchi nyingine duni-
ani, kuadhimisha Siku ya Ma-
laria Duniani, ambayo ilikuwa
na kaulimbiu isemayo: ‘Tumia
chandarua kilichotiwa dawa
kitatukinga na malaria.’

Siku hiyo huadhimishwa
Aprili 25 ya kila mwaka, kwa
ajili ya kutafakari vita dhidi
ya ugonjwa na kuweka mi-
kakati zaidi ya kukabiliana
nao ikiwamo matumizi ya vy-
andarua chenye ambayo ya-
mekuwa yakihimizwa.

Pamoja na kwamba jamii
imekuwa ikihimizwa kutumia
vyandarua vyenye dawa,
wapo baadhi ya watu hawavi-
tumii, kwa madai yasiyo na
msingi, kwamba dawa za kuua
mbu zilizowekwa kwenye vy-
andarua hivyo, vinapunguza

nguvu za kiume.
Kutokana na imani hiyo,
wengine  huchukua  vy-

andarua hivvyo na kufanikia
vifaranga vya kuku, kuzun-
gushia bustani zao za mbonga
na kuacha matumizi sahihi
ambayo yamekusudiwa ili ku-
waepusha na ugonjwa huo.

Ili kukabiliana na ugonjwa
huo, inaelezwa ni muhimu
kuimarisha usafi wa mazingi-
ra, kuondoa mazalia ya mbu,
pia kufuata matumizi sahihi
ya vyandarua vilivyoweka
dawa za kuua mbu.

Lakini kila mtu anatakiwa
kunyunyiza dawa sehemu
ambazo kuna mazalia ya mbu
ikiwa ni miongoni mwa mi-
kakati ya kuhakikisha malaria
inakoma kwenye jamii na

Kufanikisha vita dhidi ya malaria,
inahitajika elimu ya chandarua

kuwa na afya salama.

Katika maadhimisho ya
mwaka huu, Mkurugenzi
Mkuu wa Shirika la Afya Du-
niani (WHO), Kanda ya Afrika,
Mwakilishi Mkazi wa shirika
hilo Zanzibar Dk. Ghirmany
Andermaechal, anasema ma-
laria inaendelea kuwasumbua
wananchi wengi katika bara
hili na kusababisha vifo vingi.

Ili kusaidia kupunguza au
kutokomeza ugonjwa huo,
ninadhani kuna haja ya ku-
wapo elimu ya kutosha kwa
watu ambao hawataki ku-
tumia vyandarua, kutokana
na imani zinazowapotosha.

Ni utafiti gani ambao waliu-
fanya hadi wakagundua kuwa
dawa zilizowekwa kwenye vy-
andarua zinapunguza nguvu
za kiume? Watu wa aina hii
wakielimishwa wanaweza
kuachana na imani hiyo.

Imani hiyo inaweza kuwa
inachangia kuendelea ku-
wapo kwa ugonjwa huo ndani
ya jamii, kwa kuwa wahusika
wanaweza kuvuta watu wengi
zaidi wakaamini hicho wana-
chodai bila kufanya utafiti.

Binafsi ninaamini, hadi
kitaalamu na kwa idhini ya
mamlaka kuu ya afya duniani
WHO, ikaruhusiwa matumizi
ya vyandarua hivyo, ime-
shajiridhisha kuwa havina
madhara kwa watumiaji, ku-
wapo kwa watu wanaoamini
kuwa vinapunguza nguvu za
kiume, basi elimu inahitajika.

Jamii ielimishwe umuhimu
wa matumizi ya vyandarua
hivyo kuwa pamoja na kwam-

Metobien

ba vina dawa, haipunguzi ngu-
vu za kiume, bali inaua mbu
na hivyo kuwasaidia kujinga
na malaria.

Kaulimbiu ya mwaka huu
isemayo: ‘Tumia chandarua
kilichotiwa dawa kitatukinga
na malaria.” ni elimu tosha
ambayo kwa namna moja au
nyingine, inaweza kuwa na
mchango mkubwa katika vita
dhidi ya malaria.

Pia si vibaya wataalamu
wa afya kuzunguka maeneo
mbalimbali nchini kujionea
hali halisi ya matumizi ya vy-
andarua, ili wale ambao wa-
navitumia isivyo kwa kudhani
vina madhara, basi waelim-
ishwe.

Shirika la Umoja wa Mataifa

linalowahudumia Watoto
(UNICEF), linaweka wazi
kuwa vyandarua maalum

vilivyotengenezwa na kunyu-
nyiziwa dawa ya kuua mbu,
hivi sasa vinaokoa maisha ya

UNICEF inakaririwa katika
maadhimisho ya mwaka huu
ikisema kuwa, malaria ume-
kua ukiua watoto chini ya
umri wa miaka mitano, wazee
na akina mama wajawazito,
na kwamba vifo hivyo vime-

anza kupungua.
Ili kukabiliana na maam-
bukizo, ninaamini elimu

kuhusu matumizi ya vy-
andarua ni ya muhimu ili
kuondoa imani potofu am-
bayo kwa namna moja au ny-
ingine, inachangia kuendelea
kuwapo kwa ugonjwa huo
nchini.



wesnen s NIPASHE 7

' HABARI KITAIFA

Waziri aonya wapiga majungu kazini

Na Mwandishi Wetu,
MWANZA

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Rais,
Menejimenti ya Utumishi wa
Umma na Utawala Bora, Moham-
ed Mchengerwa, amewaonya wa-
tumishi na viongozi wa taasisi za
umma kuacha majungu mahala
pa kazi jambo ambalo limekuwa
likirudisha nyuma maendeleo.

Badala yake, kufanya kazi kwa
bidii na uadilifu ili kuleta tija
na ufanisi katika utumishi wa

umma.
Mchengerwa aliyasema hayo
juzi wakati wa ziara yake ya ki-
kazi ya kuhimiza uwajibikaji kwa
watumishi wa umma na kukagua
utekelezaji wa miradi ya kunusu-
ru kaya maskini inayotekelezwa
na Mfuko wa Maendeleo ya Jamii
(TASAF) wilayani Magu.
Alisisitiza kuwa watumishi na
viongozi wasiowajibika hawana
nafasi katika Serikali ya Awamu
ya Sita ambayo imedhamiria
kutoa huduma bora kwa wa-

nanchi na kuongeza kuwa ata-
hakikisha utumishi wa umma
unakuwa na rasilimali watu
yenye tija.

Waziri alisema utumishi wa
umma ndiyo injini ya nchi, hivyo
viongozi na watumishi wa umma
hawana budi kutekeleza maju-
kumu yao kikamilifu ili kutoa hu-
duma bora kwa wananchi.

Mchengerwa alisema kuna
baadhi ya viongozi na watumishi
wenye nyadhifa wamekuwa wak-
itumia nafasi zao kukandamiza

watumishi walio chini yao kwa
kusikiliza majungu na fitina.

“Tuache kutumia nyadhifa tu-
lizo nazo vibaya, hivyo tufanye
kazi na kama kuna mtumishi am-
baye amekuwa akitekeleza ma-
jukumu yake kikamilifu apewe
ushirikiano na aendelezwe ili
kutoa mchango mkubwa kwa
taifa badala ya kujengewa uadui,”
alisema.

Aidha, aliwataka watumishi wa
umma kuwa na utamaduni wa
kujiendeleza ili kufika mbali.
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Mkurugenzi Mtendaji wa Benki ya CRDB, Abdulmajid Nsekela (wa tatu kulia), akibadilishana nyaraka na Mkurugenzi Mkuu wa Mfuko wa Taifa
wa Bima ya Afya (NHIF), Bernard Konga (wa pili kushoto), baada ya kusaini makubaliano ya kurahisisha upatikanaji wa bima ya afya kwa

wakulima wa mazao ya kimkakati, mbele ya Mrajisi wa Vyama vya Ushirika Tanzania, Dk. Benson Ndiege (wa tatu kushoto), jijini Dar es Sa-
laam jana. Wengine ni Mkurugenzi wa Mawasiliano wa Benki ya CRDB, Tully Esther Mwambapa (wa pili kulia), Mwanasheria wa Benki ya CRDB,
Pascal Mihayo (kulia), Mwanasheria wa NHIF, Benjamin Mwalugaja na Mkurugenzi wa Wanachama wa NHIF, Christopher Mapunda. PICHA:

MPIGAPICHA WETU

CRDB, NHIF zajitosa kusaidia wakulima

Na Elizabeth Zaya

BENKI ya CRDB imetia saini
mkataba wa makubaliano na
Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya
(NHIF) wenye lengo la kurahisisha
upatikanaji wa bima ya afya kwa
wakulima nchini.

Akizungumza wakati wa kutia
saini mkataba huo, Mkurugenzi
Mtendaji wa CRDB, Abdulmajid
Nsekela, alisema wameshirikiana
ili kuwasaidia wakulima kupata
bima ya afya kwa mkopo.

“Katika makubaliano hayo,
CRDB itakuwa ikisaidia kulipa
gharama za bima ya afya (premi-
um) na wakulima kulipa mwisho

wa msimu baada ya kuuza mazao
lengo kuhakikisha tunawakom-
boa na wao kwenye upande wa

afya  ili waendelee na shughuli
zao bila kukwama,” alisema
Nsekela.

“Ushirikiano huu wa Afya Pre-
mium Loan ni huduma ambayo
itatolewa kwa wakulima ambao
wako katika vyama vya ushirika
na itawanufaisha pia wategemezi
wao, kwa maana ya mke au mume
na watoto na mkopo utatolewa
kulingana na kiwango cha ghara-
ma za malipo ya bima ya afya husi-
ka,” aliongeza.

Nsekela alisema wamefanya
hivyo ili kuhamasisha wakulima
kukata bima kwa familia zao.

“Lengo letu ni kusaidia jitihada
za serikali kuboresha afya za Wa-
tanzania kwa kuhakikisha Watan-
zania wote wanapata bima ya afya
kama ambavyo Rais Samia Suluhu
Hassan amekuwa akisisitiza.

“Ukiboresha afya ya mkulima,
umeboresha afya ya Tanzania na
ni imani yangu kuwa utaratibu
huu wa bima ya afya utakuwa su-
luhisho kubwa ya kila mkulima
kuipatia kaya yake uhakika wa
matibabu wakati wowote,” alise-
ma Nsekela.

Mkurugenzi Mkuu wa NHIF,
Bernard Konga, alisema mfuko
huo umejipanga kuhakikisha un-
awahudumia kikamilifu wakulima
ili wawe na uhakika na shughuli

zao katika kipindi chote cha mwa-
ka.

“Lengo kubwa la mpango huu ni
kuwawezesha wakulima wawe na
uhakika wa afya zao kwa maana
ya kupata huduma za matibabu
wakati ~ wowote wanapozihitaji
na kwa upande wa mfuko tume-
boresha zaidi huduma zetu ili
mwanachama wetu asipate usum-
bufu wa aina yoyote,” alisema
Konga.

Alisema endapo wakulima
wataitumia fursa hiyo vizuri, ita-
wapa ufanisi katika uzalishaji mali
kwa kuwa wakati wote watakuwa
na amani na mapato yao yatatumi-
ka kwa maendeleo na sio kulipia
huduma za matibabu.

TAKUKURU
Iringa yaokoa
milioni. 158/-

Na Francis Godwin, IRINGA

TAASISI ya Kuzuia na Ku-
pambana na Rushwa (TAKUK-
URU) mkoa wa imeokoa
shilingi 158,066,810, ambazo
zinadaiwa kuchepushwa.

Akitoa taarifa ya utendaji
kazi ya miezi mitatu, mkuu
wa TAKUKURU mkoa wa Ir-
inga, Domina Mukama, alise-
ma fedha hizo zimeokolewa
kati ya Januari 2021 na Machi
2021 Kkupitia uchunguzi uli-
ofanywa katika ofisi zote za
mkoa wa Iringa.

Alisema uchunguzi huo pia
unahusisha fedha ambazo
zilikuwa zichepushwe au ku-
fanyiwa ubadhirifu.

Aidha, alisema kwa kip-
indi hicho taasisi hiyo im-
efanikiwa kufanya uchambuzi
wa mfumo unaohusu utoaji
vibali vya ujenzi katika Hal-
mashauri ya Wilaya ya Iringa,
Kilolo, na Mji Mafinga zoezi
ambalo lilifanyika baada ya
kupokea malalamiko kuhusu
ujenzi holela katika hal-
mashauri husika.

Kuhusu ufuatiliaji wa miradi
yva maendeleo, alisema taasisi
vake katika kuzingatia usi-
mamizi wa fedha za miradi
ya maendeleo imefanya uk-
aguzi wa miradi mitano ya
maendeleo yenye thamani ya
shilingi 1,352,390,557.50 kwa
kukagua mradi wa ukarabati
wa barabara va lzazi -Mboli-
boli -Pawaga yenye urefu wa
kilomita 36 yenye thamani ya
shilingi 325,436,325.

Pia ufuatiliaji wa utekelezaji
wa mfuko wa maendeleo
va jamii (TASSAF Il11) katika
Manispaa va Iringa we-
nye thamani ya shilingi
115,286,442.50, pia ufuatiliaji
wa mfuko wa TASSAF IlI
katika Halmashauri ya Wilaya
va Kilolo wenye thamani
yva shilingi 201,454.140
pamoja na ukaguzi wa mradi
wa matengenezo va kawaida,
uboreshaji wa maeneo korofi,
ujenzi wa karavati na ujenzi
wa mifereji kiwano cha mawe
wenye thamani ya shilingi
250,000,000 katika barabara
za mji wa Mafinga.

Kadhalika, Takukuru im-
ekagua mradi wa ujenzi
wa kilomita moja ya barabara
va kiwango cha lami katika
barabara ya kwamkoa-Mba-
gala, Mgaya Il na Kanani na
ujenzi wa mtaro na karavati
wenye thamani ya shilingi
460,213,650 katika Hal-
mashauri ya Mji Mafinga,
Wilaya ya Mufindi.
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Walilia mishahara
miezi minne sasa

Na Julieth Mkireri, KIBAHA

WAFANYAKAZI 89 wa kiwanda cha
kutengeneza dawa za kuulia viluilui vya
mbu Kilichoko Kibaha mkoani Pwani,
wamelalamikia kufanya kazi bila misha-
hara kwa miezi minne sasa.

Wakizungumza na waandishi wa habari
juzi, wafanyakazi hao walisema wame-
kuwa wakiishi maisha magumu kutokana
na kukosa haki zao kwa muda mrefu
huku kukiwa hakuna taarifa kutoka kwa
viongozi wao namna watakavyopata
malipo yao.

Akizungumza kwa niaba ya wafan-
yakazi hao, Ofisa Ubora na Udhibiti
wa Kiwanda hicho, Dk. Nicholas Banzi,
alisema pamoja na deni la mishahara pia
bima za afya hazilipwi kwa wakati.

Alisema katika kufuatilia mishahara
yao wameambiwa kuwa shirika halina
fedha kwa sasa jambo ambalo limeende-
lea kuwapa wakati mgumu huku wakien-
delea na kazi ya uzalishaji wa dawa hizo.

“Hi si mara ya kwanza kuwa na madai
kama haya. Tumekuwa tukikosa misha-
hara mara kwa mara na wakati huu
imefika miezi minne sasa hatujalipwa.
Tunazidi kutaabika na familia zetu tu-
naomba serikali iingilie kati,” alisema.

Naye John Tusiwe alisema Kilipoan-
zishwa kiwanda hicho walikuwa wak-
ilipwa vizuri, lakini ilipofika 2017
walitolewa kwenye utaratibu wa malipo
ya Shirika la Maendeleo la Taifa (NDC).

Tusiwe alisema jambo la kushangaza ni
kwa viongozi wa ngazi za juu wanaen-
delea kupata mishahara kama kawaida
huku wafanyakazi wao wakitaabika.

Akizungumzia kuhusu malalamiko
hayo, Mkuu wa Wilaya ya Kibaha,
Mhandisi Martine Ntemo, alikiri kupata
taarifa za wafanyakazi hao.

Ntemo alisema tayari Waziri wa Vi-
wanda na Biashara, Prof. Kitila Mkumbo,
ametembelea katika kiwanda hicho na
kufanya kikao na wafanyakazi kujadili-
ana namna ya kutatua tatizo hilo.

Mkuu huyo wa wilaya alisema hali
yva kiwanda hicho kwasasa hairidhishi
kwani wizi wa baadhi ya vifaa umeanza
kutokea kutokana na walinzi kukosa
mishahara tangu mwaka 2020 na hivyo
kushindwa kuimarisha ulinzi katika ki-
wanda hicho.

“Waziri amekuja na fedha kiasi kwa
ajili ya mishahara ya wafanyakazi lakini
fedha hiyo haitoshelezi. Hata mishahara
ijayo haina uhakika,” alisema.

Ntemo alisema katika kikao hicho, ili-
wekwa mikakati ya muda mfupi ambayo
ilielekezwa kwa Wizara ya Viwanda na
Biashara kuona namna ya kupata misha-
hara huku shughuli za kiwanda zikien-
delea.

Kuhusu mikakati ya baadaye, alisema
walijadili kuona namna ya kuanza kuten-
geneza dawa za kilimo na kufanya utafiti
wa soko kabla ya kuanza.

Alisema waziri huyo alitoa wiki moja
kwa timu ya taifa ya mashauriano ku-
fanyia kazi mikakati hiyo na kutoa maji-
bu ikiwamo mikataba ya wafanyakazi.

Kushoto ni Ofisa Mkaguzi kutoka Bodi ya Michezo ya Kubahatisha Tanzania (GBT), Elibariki Sengasenga na Ofisa Huduma kwa wa-
teja, Neema Kazaviyo. PICHA: MPIGAPICHA WETU

NHC kujenga nyumba 1,000 Dodoma

Na Augusta Njoji, DODOMA

SHIRIKA la Nyumba la Taifa
nchini (NHC), liko mbioni ku-
kamilisha ujenzi wa nyumba
400 kati ya 1,000 mkoani Do-
doma kwa ajili ya Watanzania
na watumishi wanaohamia
hapa.

Pia shirika hilo limefanya
maboresho kadhaa kwenye ny-
umba hizo ikiwamo kushusha
gharama za mauzo ambapo
kwa sasa ni kati ya Sh. milioni
59 hadi 99. Mkurugenzi Mkuu
wa NHC, Dk. Maulidi Banya-
hapa kwenye ziara ya kukagua
maendeleo ya ujenzi wa ny-
umba hizo katika maeneo ya
Chamwino na Iyumbu.

Alisema hatua hiyo inalenga
kusaidia upatikanaji wa maka-
zi hasa baada ya vamuzi wa
serikali kuhamishia shughuli
za serikali jijini Dodoma na
kwamba nyumba hizo zina-
jengwa kwa awamu tatu.

“Ili kuwezesha ujenzi wa
nyumba nyingi za makazi ji-
jini Dodoma, serikali imelipatia
shirika mkopo nafuu wa Sh. bil-
ioni 20 zitakazotumika kama
mtaji wa kujenga nyumba
1,000 na zitauzwa au kupang-
ishwa kwa wananchi. Kwa sasa
shirika liko kwenye awamu ya
kwanza ya ujenzi kwa nyumba
400 zitakazogharimu Sh. bil-
ioni 21.4,” alisema.

Alibainisha kuwa awamu ya
pili itakuwa ujenzi wa nyumba

325 na majengo sita ya hudu-
ma zitajengwa Chamwino na
Mahoma na awamu ya tatu ni
ujenzi wa nyumba 275, ndani
ya miaka miwili hadi mitatu zi-
takuwa zimejengwa.
“Tumekadiria kutumia Sh.
bilioni 71 kwa ujenzi wa nyum-
ba zote 1,000. Bei ya nyumba
zinazojengwa itaanzia Sh. mil-
ioni 59 hadi 99 ikitegemeana
na ukubwa wa nyumba na ki-
wanja husika,” alisema.
Alisema nyumba 100 kati ya
400 zilizojengwa kwa awamu
ya kwanza ambazo ziko Cham-
wino zitapangishwa huku
nyumba 300 zitauzwa kwa
gharama nafuu ikilinganishwa
na gharama za nyumba zilizo-
jengwa miaka minne iliyopita.

“Nyumba za awamu ya kwan-
za ziliuzwa kwa Sh. 861,400
kwa mita moja ya mraba na
nyumba za sasa zinauzwa kwa
Sh. 797,730 kwa mita moja ya
mraba. Gharama zimepungua
kwa Sh. 63,000 kwa mita moja
yamraba,” alisema.

Hata hivyo, alisema nyum-
ba za sasa ni kubwa na ziko
kwenye viwanja vikubwa vy-
enye ukubwa unaoanzia mita
za mraba 600 na kuendelea
wakati nyumba za awali zili-
kuwa na ukubwa wa mita za
mraba 300.

Alitoa wito kwa Watanzania
kuchangamkia nyumba hizo
na kwamba zimejengwa kwa
viwango na ubora wa hali ya
juu.

TBS yasajili majengo biashara ya chakula

Na Joseph Mwendapole

SHIRIKA la Viwango Tan-
zania (TBS) limefanya usajili
wa majengo ya bidhaa za
chakula na vipodozi mkoani
Pwani pamojana ukaguzi wa
kushtukiza madukani.

Katika ukaguzi huo, maofisa
wa TBS wamechukua sampuli
za bidhaa za chakula na vifaa
vya ujenzi ili kuzipima kwenye
maabara za shirika  kujiri-
dhisha kama zinakidhii ubora.

Lengo la TBS kusajili majen-
go ya chakula na vipodozi uli-
ofanyika mkoani Pwani kuan-
zia Aprili 7 hadi 21, mwaka huu,
ni kuwawezesha wafanyabi-
ashara kufanya shughuli kwa

kufuata matakwa ya sheria na
kuzingatia kanuni bora za afya
ili kulinda afya za watumiaji.

Miongoni mwa majengo yali-
yofanyiwa ukaguzi na usajili
ni pamoja na migahawa, baa,
mashine za kusaga, majengo
ya kuuza vyakula na maduka
ya vipodozi.  Akizungumza
na waandishi wa habari juzi
mkoani Pwani, Ofisa Masoko
wa TBS, Rhoda Mayugu, alise-
ma walifanya kazi hiyo ka-
tika maeneo ya Kibaha Mjini,
Kibaha kwa Mathias, Kongowe,
Mlandizi, Chalinze na Baga-
moyo.

Kuhusu ukaguzi wa kush-
tukiza, alisema walinunua sam-
puli za vifaa vya ujenzi, ziki-

wamo nondo, mabati, sementi
na bidhaa za vyakula kwa ajili
ya kwenda kujiridhisha kama
zinakidhi ubora.

Mayugu alisema mwitikio
wa wafanyabiashara kusajili
majengo ya bidhaa za chakula
na vipodozi ni mkubwa hasa
kutokana na elimu ambayo
wamekuwa wakiipata kwam-
ba majukumu hayo kwa sasa
yapo chini ya TBS, badala ya
iliyokuwa Mamlaka ya Chakula
na Dawa Tanzania (TFDA).

Kwa Mujibu wa Mayugu,
usajili wa majengo ya vyakula
na vipodozi una faida nyingi,
ikiwa ni pamoja na kuwezesha
wafanyabiashara kutambu-
lika kuwa wana vibali vya

kusajiliwa majengo ya bidhaa
za chakula na vipodozi.

Kuhusu mkakati wa shirika
hilo kufikia wafanyabiashara
wote, Mayugu alisema usajili
huo ni endelevu ili kuhakiki-
sha majengo yote ya bidhaa
za chakula na vipodozi ya-
nasajiliwa kwa kuwa hilo ni
takwa la kisheria. Mayugu ali-
wataka wafanyabiashara pale
wanapoanza kufuatilia leseni
kwa ajili ya kuanza kufanya
biashara wahakikishe wana-
jisajili TBS kwa kuwa utaratibu
ni rahisi na rafiki na kwamba
wanaweza kufanya hivyo kwa
njia ya mtandao, hivyo hakuna
sababu ya kufika kwenye ofisi
za shirika hilo.
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Mifugo sasa kupimwa
uzito kabla ya kuuzwa

Na Mwandishi Wetu, DODOMA

SERIKALI inaweka utaratibu wa kuhakikisha mifugo
inavyofanyika sasa kwenye minada na maeneo mengine.

wa Mkoa wa Dodoma, Aziza Mumba wakati akifungua
mafunzo ya kwa wafanyabiashara na wajasiriamali wa
mkoa huo yaliyoandaliwa na Wakala wa Vipimo (WMA)
ili kuwawezesha kujua umuhimu wa vipimo sahihi.
Akizungumza kwa niaba ya Mkuu wa Mkoa wa Dodo-

kuhakikisha minzani wanayotumia wale wanunuzi iko
sawa.

“Kwa hiyo nazishauri mamlaka zetu za Serikali za Mi-
taa kwenye maeneo yao kuna masoko mbalimbali yaki-
wamo magulio na baadhi ya minada, haina vipimo sa-

hihi au haitumii mizani, kwa hiyo tunapoendelea Serikali
inaweka utaratibu kuhakikisha mifugo yote inauzwa kwa :

kupimwa uzito badala ya kukisia,” alifafanua Mumba.

Alisema kwa kadri wananchi watakavyozingatia suala

la vipimo, manufaa yake yataonekana kwa wadau wote,
anayezalisha na yule anayekwenda kutumia hiyo bidhaa,

kwani atakuwa na uhakika kwamba thamani ya fedha

yake inalingana na kitu kile ambacho amepewa.
“Hicho ndicho kikubwa zaidi kwani pande zote zina-
faidika na matumizi sahihi ya vipimo,” alisema Mumba.

Alisema semina hiyo itawezesha wafanyabiashara na :

wenye viwanda kuweza kuelewa kwa kina suala la uzin-
gatiaji wa vipimo sahihi.

Kwa mujibu wa Mumba, kupitia kampeni mbalim-
bali, Serikali imekuwa ikiendesha kaguzi ili kuhakikisha
wananchi na wadau wote wanazingatia suala zima la vi-
pimo kutokana na unyeti wake katika maendeleo ya nchi
yetu.

Aliongeza kwamba wamekuwa wakipokea malala-
miko kadhaa kuhusiana na matumizi batili ya vipimo

kwenye mkoa huo na kupitia WMA, wameendelea kush-
irikiana kuhakikisha wadau wote wanaendelea kutumia :

vipimo sahihi.

Alifafanua zaidi kwamba Dodoma peke yake kuna
viwanda zaidi ya 3,000, vikiwamo vya kusindika alizeti,
unga, viwanda vya mvinyo, hivyo suala la kuzingatia vi-
pimo ni muhimu sana kuanzia shambani wakulima wan-
apokuwa wanapouza mazao.

Kwa upande wake Kaimu Ofisa Mtendaji Mkuu wa :

WMA, Stella Kahwa, alisema WMA jukumu lake kuu ni
kumlinda mlaji kupitia matumizi sahihi ya vipimo.

“Kwa hiyo tuna kazi ya kuhakiki vipimo na kuhakikisha

vinatumika kwa usahihi,” alisema na kuongeza;
“Tunajukumu la kuhakikisha kwamba bidhaa zinazo-
zalishwa na viwanda vyetu zinafungashwa kwa usahihi,

kwa sababu ili uweze kupenya kwenye soko la kimataifa

ni lazima ufungashaji wa bidhaa zako uzingatie miongo-
70 yote ya Shirika la Vipimo Duniani.”

Alisema WMA ni mwanachama hai wa Shirika la Vi-
pimo Duniani, hivyo wao wanatakiwa kutoa miongozo

hiyo kwa wazalishaji wa ndani ili waweze kushindana

kimataifa na kitaifa.

Aliongeza kwamba ili kuelekea Tanzania ya Viwanda

, lazima vipimo sahihi vizingatiwe na kwamba wanafan-
ya semina za aina hiyo nchini kote ili kuwafikia wafun-
gashaji na wazalishaji wadogo wadogo ili waweze kukua,

wawe wazalishaji na wafungashaji wa kati na mwishowa :

siku wawe wa kimataifa.

“Kwa hiyo tunatumia semina hizi kwa ajili ya kuwae-
limisha wafungashaji na wazalishaji wa bidhaa mbal-
imbali nchini na sasa tupo Mkoa wa Dodoma na mikoa
mingine zimekwisha fanyika semina na mafunzo kama
haya kwa ajili ya kujenga uchumi wa viwanda Tanzania,”
alisema Kahwa.

Naye Kaimu Meneja wa WMA Mkoa wa Dodoma, Ka-
rim Zuberi, alisema semina hiyo ni kwa ajili ya kuelimi-
sha matumizi sahihi ya vipimo na ufungaji kwa wafanya-
biashara na wajasiriamali mbalimbali wenye viwanda na
wengineo.

Na Elizabeth Zaya

ANAWAKE mil-
ioni nne wame-
pata elimu ya
kutambua haki

. nasheria za ajira nchini.
yote inauzwa kwa kupimwa uzito badala ya kukisia kama :
¢ fursa ya kupata elimu hiyo ku-
Kauli hiyo ilitolewa juzi na Katibu Tawala Msaidizi :
¢ wa Kisheria kwa Wanawake

Wanawake hao wamepata
toka katika Kituo cha Msaada

(WLAC), kupitia mradi wake

: wa uwezeshaji wa kisheria na
: haki za ajira unaofadhiliwa na
: Legal service Facility ( LSF).

ma, Dk. Binilith Mahenge, Mumba alisema wanatakiwa :
© WLAC, Theodosia Muhulo,
¢ alisema mradi
: kuboresha mazingira ya kazi

Mkurugenzi Mtendaji wa

huo ni wa

na kupunguza visababishi vya
ukiukwaji wa haki na sheria
za ajira nchini ukilenga wa-
nawake, vijana na wanaoishi
na ulemavu katika sekta rasmi
na isiyo rasmi, wafanyakazi wa
viwandani na majumbani.
Muhulo alisema mbali na
kuboresha mazingira ya kazi,
pia ulilenga kuhakikisha ku-
nakuwa na upatikanaji wa haki
kwa wakati katika mifumo ya
utoaji haki hizo na kuboresha
uwezo wa wanawake na vijana
katika kudai haki zao. “Katika
kipindi cha miaka miwili ya
utekelezaji wa mradi huu, tu-
mefikia wanawake milioni nne
waliopata elimu juu ya haki

na sheria za ajira kupitia ma-
tangazo, machapisho, jumbe
za|EZ1] kuelimisha, mitandao
ya kijamii na uelimishaji kupi-
tia msaada wa sheria unaotem-
bea,” alisema Muhulo.
“PiaWLAC imetoa msaada
wa sheria kwa wafanyakazi
672 na kati ya hao 432 wame-
pewa msaada wa kisheria kati-
ka mashauri yao. Tumewafikia
wadau 203 wa vyama vya
wafanyakazi katika mafunzo
mbalimbali katika kuwaelimi-
sha masuala muhimu yanayo-
husu sheria na usawa wa jinsia
katika maeneo ya kazi.”
Alisema elimu hiyo iliyo-
tolewa pia kwa waajiri, imewa-

Wanawake 4,000,000 wapata elimu kutambua haki za aira

saidia wengi wao kuelimika na
kuanza kufuata sheria na tara-
tibu za ajira ikiwamo kuwapa
wafanyakazi mikataba ya ajira,
likizo na kuzingatia makato
yaliyoainishwa kisheria.

“Vyama vya kutetea haki za
wafanyakazi baada ya kupata
mafunzo haya, navyo vimean-
za kuzingatia majukumu yao
na hata kuwaelimisha watumi-
shi wao kusimamia masuala
yanayohusu ukiukwaji wa haki
hizo,” alisema Muhulo.

Alitoa wito kwa wanawake
na wafanyakazi katika sekta
mbalimbali, kuwa wajasiri na
kupigania haki zao pale zi-
napokiukwa.

pichani), wakati wa futari

iliyoandaliwa na kampuni ya Silent Ocean kwa ajili ya wateja wao, ambapo benki hiyo iliahidi
kuongeza ushirikiano na Kampuni ya Silent Ocean ili kuwawezesha wafanyabiashara nchini. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Siri ya kufikia maendeleo ya TEHAMA hii

Na Christina
Mwakangale

WAZIRI wa Mawasiliano
na Teknolojia ya Habari, Dk.
Faustine Ndugulile, ameelezea
namna ya kufikia maendeleo
ya Teknolojia Habari na Ma-
wasiliano (TEHAMA), ili kuku-
za uchumi wa nchi.

Amesema serikali ipo tayari
kuhakikisha kuwa miundom-
binu ya TEHAMA inakuwa
bora ili kufikia malengo hayo.

Dk. Ndugulile aliyasema
hayo juzi kwenye mkutano
wa Taasisi ya Watendaji
Wakuu Dar es Salaam (CEOrt)

uliofanyika juzi Dar es Salaam
na kukutanisha wanachama
wake.

Mkutano huo ulijadili nam-
na ya kuondoa vikwazo kwe-
nye sekta hiyo na kuungani-
sha teknolojia ya kisasa na
kuchochea maendeleo nchini.

Dk. Ndugulile alisema ku-
nahitajika uwekezaji zaidi
katika sekta hiyo ikiwamo
kutoa mafunzo ili kuongeza
ushindani.

“Tunafahamu  umuhimu
wa sekta binafsi nchini, ndio
maana tutaendelea kushiriki-
ana nayo pamoja na taasisi hii
katika utekelezaji na ukuaji

wa teknolojia ikiwamo kuun-
ganishwa wananchi kwenye
matumizi ya uchumi wa kidig-
itali,” alisema Dk. Ndugulile.

Kwenye mkutano huo wa-
ziri alipokea changamoto za
sekta hiyo kutoka taasisi iki-
wamo mbinu za kukabiliana
nazo na kwamba marekebisho
ya sera ambayo yamefanyika
hivi karibuni yamesaidia sekta
ya mawasiliano kuwa kati ya
sekta huru nchini.

Kati ya changamoto hizo ni
pamoja na ushindani wa kibi-
ashara ambao ulitokea hivi
karibuni ikiwamo kupanda
viwango vya huduma za simu,

ikizingatiwa matumizi ya
mtandao yaliongezeka kipindi
cha corona.

Mkurugenzi wa Benki na
Mwenyekiti wa CEOrt, Sanja
Rughani aliishukuru serikali
kwa kuendelea kufanya kazi
pamoja hususan kwenye
mpango wa maendeleo wa
miaka mitano na kusaidia
kukuza viwanda.

“Ninaamini serikali itajikita
kwenye TEHAMA, nchini na
leo tumekutana kujua namna
ya kutimiza malengo yetu,
tunahitaji kufanya kazi bega
kwa bega na serikali,” alisema
Rughani.
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]
Eneo uwekezaji
kutokugawanywa

WIZARA ya Kilimo imesema haitali-
gawa eneo la uwekezaji lililotengwa
na Mamlaka ya Usimamizi wa Bandari
Tanzania (TPA) mkoani Mtwara kwa
matumizi mengine kwa kuwa bado lina-
hitajika kwa shughuli za uwekezaji.

Naibu Waziri wa Kilimo, Hussein
Bashe, alisema hayo bungeni jana
alipokuwa akijibu swali la nyongeza la
Mbunge wa Viti Maalum (CCM), Anasta-
zia Wambura, aliyetaka kujua kuhusu
eneo hilo ambalo limeendelezwa kwa
kiasi kidogo.

Akijibu swali hilo, Naibu Waziri Bashe
alisema serikali itaendelea kulihifadhi
eneo hilo la uwekezaji mkoani Mtwara
kwa ajili ya kuliendeleza kwa awamu
kadri mahitaji yanavyojitokeza huku
akitoa wito kama kuna wawekezaji
wanaotaka kuwekeza kwenye eneo hilo
wanakaribishwa.

Katika swali lake la msingi, mbunge
huyo alitaka kuja ni kwa kiasi gani eneo
hilo la uwekezaji la EPZ mkoani Mtwara
limetumika kwa shughuli iliyokusudiwa.

Naibu Waziri Bashe akijibu swali hilo,
alisema mradi wa ujenzi wa Bandari
Huru ya Mtwara unahusu ujenzi wa
sehemu maalum ya bandari yenye gati
na sehemu ya ugavi kwa ajili ya kuhu-
dumia sekta za mafuta na gesi.

Alisema madhumuni ya kuanzishwa
kwa eneo la uwekezaji katika eneo la
Bandari Huru ya Mtwara ilitokana na
hitaji la kampuni zinazotoa huduma
kwa kampuni zinazofanya shughuli
za utafutaji wa gesi na mafuta katika
mwambao mwa Pwani ya Tanzania,
Kenya na Msumbiji ambayo yalikuwa
yanahitaji kuwa na kituo cha ugavi
karibu na Bandari ya Mtwara.

Pia alisema eneo la mradi wa
uwekezaji lenye ukubwa wa jumla ya
hekta 110 katika Bandari Huru ya Mt-
wara linaendelezwa kwa awamu.

“Katika awamu ya kwanza, eneo la
ukubwa wa hekta 10 limeendelezwa
kwa asilimia 100 kama ilivyopangwa,
shughuli za utekelezaji wa mradi huo
zimehusisha ujenzi wa miundombinu
wezeshi ya ndani na nje ikiwamo bara-
bara kwa kiwango cha lami, umeme na
mfumo wa usambazaji wa majisafi,”
alisema Bashe.

Naibu Waziri huyo alisema kutokana
na uendelezaji wa miundombinu katika
eneo hilo kukamilika kwa asilimia 100,
kwa sasa shughuli za uwekezaji katika
eneo hilo zinaendelea vema na kampu-
ni tatu zinafanya shughuli za uwekezaji.

Mbunge alia msongamano wanafunzi

BUNGE wa Mba-

gala (CCM), Jafari

Chaurembo, amei-

omba serikali ku-
jenga shule mpya za kutosha
katika jimbo hilo kutokana na
kukabiliwa na idadi kubwa ya
wanafunzi wa msingi na se-
kondari.

Amesema hatua hiyo im-
echangia kuwapo msonga-
mano wa wanafunzi kwenye
baadhi ya shule.

Akiuliza maswali bungeni
jana, mbunge huyo alihoji
serikali ina mpango gani wa
kuipa fedha Halmashauri
ya Manispaa ya Temeke ili
kujenga shule mpya za
kutosha kutokana na jimbo
hilo.

Pia Chaurembo alisema
hiyo ni kutokana na kuwa sera
ya serikali ni kuwa na shule
za sekondari katika kila kata
nchini.

“Serikali ina mipango gani
wa kujenga sekondari hizo

———

katika kata zake za Mbagala,
Kilungule na Kibonde Maji?
alihoji.

Akijibu swali hilo, Naibu
Waziri wa Ofisi ya Rais, Ta-
wala za Mikoa na Serikali
za Mitaa (TAMISEMI), David
Silinde, alisema ili kuboresha
miundombinu ya elimu katika
Halmashauri ya Manispaa ya
Temeke, katika mwaka wa
fedha 2017/18 hadi 2019/20
serikali iliipatia Sh. milioni
724.

Silinde alisema fedha hizo
zilikuwa kwa ajili ya ujenzi
wa shule mpya ya msingi ya
Marten Lumbanga na Shule ya
Msingi Dovya.

“Aidha, katika mwaka wa
fedha 2020/21 halmashauri
hiyo kupitia mapato yake
ya ndani, imejenga jengo la
ghorofa moja kwa ajili ya ki-
dato cha tano na sita katika
Shule ya Sekondari Mbagala
kwa gharama ya Sh. bilioni
1.056,” alisema.

Pia alisema alisema katika
mwaka wa fedha 2021/22 seri-
kali imeitengea Temeke Sh.
bilioni 1.74 ambapo Sh. bilioni
1.53 zitaelekezwa katika jimbo
hilo kwa ajili ya ujenzi wa

kupitia mapato yake ya ndani,
imejenga vyumba 76 vya ma-
darasa ya shule za sekondari
kwa gharama ya Sh. bilioni
1.72.

“Katika mwaka wa fedha

shule mpya katika 2021/22, seri-
Kata ya Chamazi. kali imetenga

“Katika  mwaka z, Sh. milioni
wa fedha 2017/18 220 kwa ajili
serikali ilikamili- I R ya ujenzi wa
sha maboma 10 ya ';n,l,l_,ﬂ__f e ML vyumba 11 vya
madarasa ya shule Nl (@M B madarasa ya
za msingi katika : ; shule za se-
Halmashauri ya Te- Kutoka kondari katika
meke kwa gharama Biificeni 1 halmashauri
ya Sh. milioni 137.5,” HB}&w-gt‘l'I'lrl ikl hiyo na Sh.
alisema. IDOMA=S milioni 209

“Kuanzia mwaka EGEEMLEECETEERIT] zimetengwa
wa fedha 2017/18 kwa ajili ya

hadi 2019/20 serikali im-
ejenga madarasa mapya 25
ya shule za msingi katika
halmashauri hiyo kwa ghara-
ma ya Sh. milioni 500,” alise-
ma.

Silinde alisema katika mwa-
ka wa fedha 2020/21 Temeke

ukarabati wa miundombinu
ya shule za sekondari,” alise-
ma.

Hata hivyo, alisema serikali
itajenga shule za sekondari
1,000 nchi nzima katika kata
ambazo hazina shule hizo
ikiwamo za jimbo hilo.

Mbunge wa Namtumbo, Vita Kawawa (kulia), akijadiliana jambo na Mbunge wa Mvumi, Livingstone Lusinde (kushoto),
bungeni jijini Dodoma jana. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

JMT, SMZ kuangalia bei vya umeme

IMEELEZWA kuwa serikali ya
Tanzania na Serikali ya Mapin-
duzi ya Zanzibar zimeendelea
kushughulikia suala la bei ya
kuuza na kununua umeme baina
ya Shirika la Umeme Tanzania
(TANESCO) na Shirika la Umeme
Zanzibar (ZECO) ili kuupatia

ufumbuzi mgogoro huo.

Naibu Waziri wa Nishati, Ste-
phen Byabato alibainisha hayo
jana alipokuwa akijibu swali la
Mbunge wa Jang’ombe (CCM), Ali
Omari King.

Mbunge huyo, katika swali lake,
alitaka kujua ni lini serikali itatua

mgogoro wa bei ya umeme unao-
tumika na Watanzania waishio
Zanzibar ili kuweka usawa kwa
Watanzania wote.

Byabato alisema katika Kkip-
indi cha mwaka 2020/21 timu ya
wataalamu wa taasisi husika zi-
likutana katika vikao mbalimbali

na kufanya uchambuzi wa kina
wa vigezo vilivyotumika katika
kupanga bei umeme kwa wateja
wakubwa wa kununua umeme
ikiwamo ZECO.

Alisema kutokana na uchambu-
zi huo, inapendekezwa kuwa vig-
ezo hivyo vipitiwe upya ili kuleta

unafuu kwa wateja wa aina hiyo,
ikiwamo ZECO.

Byabato alisema mapendek-
ezo hayo yaliwasilishwa katika
kamati ya wizara zinazoshughu-
likia masuala ya muungano ili ku-
fanyia kazi na kupata ufumbuzi
wa suala hilo.
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Hospitali rufani zote kupata huduma
dharura na mitungi mikubwa va gesi

Na Yasmine Protace

UDUMA za dharura

katika afya, inatajwa

kuwa moja ya nyenzo

muhimu za mafanikio
ya uokoaji maisha ya mgonjwa,
anapofika hospitalini akiwa na
hali mbaya.

Huduma za dharura zinasaidia
hata mgonjwa wa dharura hakai
foleni kwa ajili ya kumsubiri dak-
tari, ili apate matibabu. Utaratibu
wake, mgonjwa anapatiwa hu-
duma mara moja anapofikishwa
hospitali.

Sehemu kubwa za tiba, mfano
katika Hospitali ya Taifa Muhim-
bili, zina kitengo mahsusi cha
kuhudumia wagonjwa wa dharu-
ra.

Kinachoendelea sasa nchini, ni
kwamba sehemu zote kubwa za
tiba za kiserikali, zinaazimiwa ku-
patiwa huduma hizo za dharura.

Hadi sasa serikali inaendelea
kutimiza hilo, katika hospitali
saba za rufani za mikoa, zime-
shakuwa na huduma ya dharura,
ili kuwanufaisha wagonjwa wa
dharura.

Ni hatua inayoendana na kusi-
mikwa mitambo ya kufua hewa
tiba (oksijeni), hivyo kupunguza
gharama za uendeshaji kwa hos-
pitali hizo, pia kuziwezesha hos-
pitali nyigine za halmashauri na
vituo vya afya kuifanikisha .

Waziri wa Afya, Maendeleo ya
Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto
Dk. Dorothy Gwajima, alipozuru
hivi karibuni kukagua mitambo
iliyounganishwa kwenye wodi za

E

Waziri Dorothy Gwajima.
PICHA: MTANDAO.

wagonjwa mahututi na wa-
toto katika Hospitali ya Rufani
Mkoa Dodoma, anasema mradi
umewezeshwa na serikali kwa
kushirikiana na Benki Kuu ya Du-

nia.

Anasema, hadi sasa
imefungwa kwenye hos-
pitali za rufani za mikoa
saba, akizitaja kuwa;
Dodoma, Mtwara, Man-
yara, Mbeya, Amana,
Geita na Songea, huku

wizara yake ikiwa
katika hatua za ukamil-
ishaji wa kufungia hos-
pitali zote za rufani za
mikoa nchini.

“Mitambo hii im-
efungwa kwa gharama
isiyopungua Sh. bilioni
1.4 kila hospitali na ina-
lenga kuzalisha mitungi
200 ya hewa hiyo kwa
saa 24 na kila mtambo
unayo sehemu ya ma-
bomba yenye mita 400
yanayosafirisha  hewa
hii,” anasema.

“Pia mitungi 73 im-
enunuliwa pamoja
na mitambo hii kwa
hiyo, haya ni mapin-
duzi makubwa,” Waziri
Gwajima

anausifu uongozi wa
Hospitali hiyo ya Dodo-
ma, kwa kukamilisha ufungaji mi-
tambo na kuanza kutoa huduma
kwenye wodi za wagonjwa mahu-
tuti (ICU) kama ilivyopangwa.

Pia, ni huduma iliyofikishwa
kwenye wodi za watoto na zime-
unganishwa sasa kwenye vitanda
78, kutoka vitanda 10 vya awali,

kufanya jumla ya vitanda 88 ku-
patiwa huduma hiyo hospitalini.

“Hatua hii itapunguza kwa
kiwango kikubwa gharama za
kuhudumia mgonjwa mwenye
uhitaji wa hewa hii. Wito wan-
gu tuitumie vizuri na kuzingatia
na kuhakikisha matengenezo
kinga yanafanyika kwa ufanisi,”
anahimiza.

Dk. Gwajima anasema,
uwekezaji huo umeweza kujibu
pengo la kipindi cha mlipuko
wa ugonjwa Covid-19 ulioripoti-
wa nchini mwezi Machi mwaka
jana, hata kusababisha ongezeko
la mabhitaji ya hewa ya oksijeni
kwa wagonjwa, gharama zake
zikipanda maradufu.

“Niwapongeze sana waganga
wafawidhi wa hospitali za rufani
za mikoa, kwa kuja na wazo hili
la kufunga mitambo hiyo kwenye
hospitali zetu.

“Hivyo, tutaweza kusaidia hos-
pitali za wilaya na vituo vya afya
na kuwapunguzia matumizi ya
fedha za kununua Oksijeni. Haya
ni mapinduzi makubwa kwa seri-
kali yetu,” anasisitiza Dk. Gwajima

Anataja kuwa ni namna in-
ayosaidia kuepuka magonjwa ya
kuambukiza ambayo yaliikumba
nchi na mataifa mengine na ana-
wataka waganga wakuu wa mikoa
na wafawidhi kwenye hospitali
za rufani, kuendelea kutoa elimu
kwa umma kutumia vyombo vya
habari, zikiwamo redio jamii ka-
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BBomba hadi wodini, zahanati kunufaika

tika maeneo mbalimbali nchini.

“Serikali kupitia sekta ya
afya, kwa kushirikiana na wadau
wake nchini, iko makini kufua-
tilia kinachoendela duniani na
kuchukua hatua mbalimbali za
kuhakikisha nchi yetu inaende-
lea kuwa salama na imara ka-
tika kudhibiti milipuko ya ma-
gonjwa mbalimbali, ukiwamo
huu wa covid-19,” anasema.

Dk. Gwajima anawakumbu-
sha wadau, wataalamu, pamoja
na wananchi kuendelea ku-
chukua tahadhari za kuelimisha-
na kila mara, kinga na namna ya
kudhibiti magonjwa mbalimbali,
ikiwamo covid-19.

Hatua za tahadhari zinaanzia
kuepuka hofu, pia kuimarisha
tabia ya kunawa mikono kila
mara, kwa kutumia maji safi tiriri-
ka na sabuni, kufanya mazoezi,
kupata lishe au vyakula vya mbo-
ga kwa wingi na matunda.

Mengine yanayoshauriwa,
yanajumuisha matumizi ya tiba
asili, kuepuka misongamano
isiyo ya lazima na anayejishuku
ugonjwa, anapaswa kuwahi kwe-
nye vituo vya tiba.

Mganga Mfawidhi wa Hospi-
tali ya Rufani Mkoa Dodoma Dk.
Ernest Ibenzi, amesema wanata-
rajia kufunga mitambo ya kujaza
hewa tiba, ili kuweza kusaidia
vituo vya afya vilivyo jirani na
kusambaza huduma hiyo kwenye
hospitali nzima.
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AFYA

Mkoa Manyara unavyong’ara katika

operesheni chanjo wajawazito, watoto
«\Waratibu wajigamba kumudu malengo

Na Jaliwason Jasson, BABATI

AKATI  ni  siku
chache  zilizopita
dunia imeadhimi-

sha Wiki ya Chanjo
Duniani, Mkoa wa Manyara una-
tamka kwamba, imekuwa na tija
kwa kuwahamasisha wazazi ku-
waleta watoto katika mamlaka za
afya wakapatiwe chanjo.

Mratibu wa Chanjo mkoani
hapa, Suleiman Manoza, anasema
wanawalenga watoto waliozaliwa
hadi kufika umri wa miaka mi-
tano, wakiamini inawezekana
mzazi ama kwa kujua au pasipo
kujua, hakumpeleka mtoto wake
kupata chanjo.

Anasema, kimkoa hawana bajeti
ya kufanya maadhimisho hayo,
bali kinachofanyika ni kutekeleza
majukumu yao kwa kutoa elimu
ya kwenda kwenye vituo vya afya
kupata huduma tajwa.

HALI ILIVYO

Mtaalamu huyo anajinasibu
kwamba, hali ilivyo sasa siyo
mbaya, kuna chanjo za ku-
tosheleza wahitaji kimkoa, akitaja
hitaji la mwaka huu ni kuchanja
watoto 73,672.

Anasema, kati ya Januari na
Machi mwaka huu wamesha-
wachanja watoto 15,808 ambao
ni sawa na asilimia 83 ya malen-
go kwa kipindi husika na kuna-
fanyika chanjo tatu, zikipewa
umuhimu.

Mratibu huyo anasema hufanyi-
ka pale mtoto anapozaliwa kufiki-
sha wiki sita, anatakiwa kupatiwa
chanjo ya kwanza na anapofika
umri wiki 10, anatakiwa kuchan-
jwa, hali kadhalika wiki ya 14 ana
chanjo ya tatu.

“Mtotoakikamilisha chanjotatu,
Wizara ya Afya ndio inayotambua
kuwa amechanjwa,”anasema,
huku akitaja madhara husika ni
magonjwa kama surua, nimo-
nia, kuharisha, dondakoo, homa
ya ini, polio, kifua kikuu, pep-
opunda, kifaduro, homa ya uti wa
mgongo na kichomi.

Namna ya kufanikisha hoja
hizo, anasema ni kuwapo namna
ya kuwabana wazazi wasiopele-
leka watoto wa kwenye huduma
ya chanjo, ingawaje hakuna she-
ria mahsusi inayowabana wana-
oshindwa kuwapatia chanjo.

“Sayansi inasema, ukiwachanja
watoto 100 ni asilimia 85 wanak-
ingwa, ila asilimia 15 hawapati
kinga. Ndio maana wizara huwa
inaandaa kampeni, ili zisaidie
kutafuta ile asilimia 15 inayobaki,”
anasema.

Anasema asilimia 15 inayobaki,
huwa wanahisi hawajapata chan-
jo, ndio maana wizara inafanya

Mratibu wa chanjo wa Halmashauri ya Wilaya ya Babati, James
Mleli, akiwa amempakata mtoto anayechanjwa katika Kituo cha
Afya Magugu. PICHA: JALIWASON JASSON.

kampeni kuwasaidia watoto am-
bao chanjo hazijawanufaisha.

Mtaalamu huyo anasema
faida kubwa anayopata mtoto
akichanjwa ni kumkinga na ma-
gonjwa, akisema mwaka jana
walifanikiwa kuwachanja watoto
kwa asilimia 98.

Anasema, kuna wakati chanjo
wamekuwa wakizikosa kutokana
na uhaba wa majokofu, mengi
yalikuwa ya kizamani na kucho-
ka, lakini sasa tatizo limetatuliwa

Wizara ya Afya, Maendeleo ya
Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto,
yanayotumia nishati ya jua.

KWA WAJAWAZITO?

Mratibu huyo wa chanjo ya ‘ta-
tenus’ kwa wajawazito, anasema
mwaka huu wameweka malen-
go ya kuwachanja wajawazito
79484 na kuanzia Januari hadi
Machi mwaka huu, walishachan-
jwa wajawazito 10322 sawa na
asilimia 12 ya walengwa wote,
wakinuia kuwaweka salama dhi-

di ya maradhi hayo, wakati wa
kujifungua.

Anasimulia kwamba, kinama-
ma wanaojifungua nyumbani
wanatumia mbinu ya kuwapaka
watoto wao kinyesi cha ngombe
kitovu ili kikauke, kitu kina-
choweza kumsababishia madha-
ra makubwa mtoto na mbadala
sahihi, ni chanjo inayomuweka
salama mtoto.

Anasema mama mjamzito ana-
takiwa achanjwe kwa awamu
mbili, ya kwanza anapoanza
kliniki na chanjo ya pili ana-
takiwa baada ya mwezi mmoja,
ambayo kimsingi haina kinga ya
kudumu, ila pili ndio muhimu.

Manoza anasema, ni aina ya
chanjo anayofanyiwa mjamzito
kuanzia miaka 15 hadi 49, akip-
atiwa chanjo tano inayodumu
kuwa kinga yake kwa miaka 20.

KUTOKA BABATI
James Mleli, Mratibu wa Chan-
jo wa Halmashauri ya Wilaya ya

Babati, anasema maadhimisho ya
wiki ya chanjo yanalenga watoto
waliokuwa wamekosa.

Anasema wanatoa elimu kwa
wazazi, ili kuwapa hamasa ya ku-
wapeleka watoto kupata chanjo,
wale waliokuwa hawajashiriki
chanjo, lengo kitaifa ni asilimia 95
kwa chanjo aina zote.

Mlelin anasema, halmashauri
yao imefanikisha asilimia 95 ya
malego yao ya chanjo kwa kipindi
cha kati ya Januari hadi Machi
mwaka huu na kilichowasaidia
kuvuka hatua hiyo, ni kuwapo
kliniki za mikoba (kliniki tem-
bezi).

Ni aina ya kliniki inayoelezwa,
kuwezesha watoto kuwapo kila
siku kwenye vituo vya kutoa hu-
duma za afya na kwa mwaka huu
Babati wanawalenga kuwachanja
watoto 14987, ilhali hadi kufika
mwezi Machi wamefanikisha asil-
imia 90 ya lengo lililokuwapo la
chanjo tatu za awali.

KAULI ZA WANANCHI

Mkazi wa Babati, Charles
Mwombeki, anasema utoaji chan-
jo, umesaidia kwa kiwango ki-
kubwa kuwaepusha watoto wao,
kutoka hatari na magonjwa ukil-
inganisha na zamani, wengi wa-
liugua na kudhurika na maradhi
surua.

Mwenzake, Daghailoy Hashimu,
anaishukru serikali kwa kuima-
risha kitengo cha chanjo, zina-

zopatikana katika ngasi zote za

Hashimu, anasifu mafanikio
ya mamlaka hayo ya kiserikali,
imefanikiwa kutoa chanjo kwa
kila mwananchi, huku wakiwa
na uelewa sahihi wa namna ya
kumpatia mtoto wake chanjo
na hakuna mzazi anayepuuza
chanjo.

Mkazi mwingine wa Majengo
Mapya- Babati, Rehema Do-
natus, anasema elimu ya ku-
wachanja watoto, huwa inaan-
zia nyumbani kwa wazazi, kwa
kuwa kila mzazi alishakariri
kuwa mama alishapata mtoto ni
lazima apate chanzo zote zina-
zoshauriwa kitaalamu.

Rehema anasema ana watoto
watano na hakuna kati yao, am-
baye hakupata chanjo, wazazi
wengi wanajua umuhimu wake.

Mkazi wa Mtaa wa Nyunguu
Godbetha Sanka, anasema uele-
wa walio nao kinamama kwenye
chanjo, huku akisema ni kinga
kwa watoto, jambo linalompa
hiari kuliafiki.

Mkazi wa Mtaa wa Ngarenaro,
Justa Bahati, anasema wengi
wanaichukulia chanjo katika
sura ya tiba kwa mtoto ambayo
hakuna wa wa kuipinga.

Kwa mujibu wa takwimu za
Wizara ya Afya, Maendeleo ya
Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto
ya mwaka 2015, watoto wali-
ochanjwa walikuwa asilimia 93
wakati takwimu za wizara sasa
ni asilimia 96.

Shirika la Afya Duniani
(WHO), linakadiria kati ya wa-
toto 10 duniani, mmoja alikosa
chanjo ya kuokoa maisha dhidi
ya magonjwa kama surua, don-
dakoo na pepopunda.

Baadhi ya kinamama waliopeleka watoto katika kliniki ya Mrara
kupatiwa chanjo, kwenye uzinduzi wa Wiki ya Chanjo uliofanyika
Aprili mwaka 2017, katika Hospitali ya Mrara. PICHA: MTANDAO
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Unajua msamaha unakuepusha na
miolongo wa maradhi mwilini?

;

i

Picha zinazoonyesha watu wakiwa katika hisia tofauti. PICHA ZOTE: MTANDAO.

Na Martha Mwasyeba

NAELEZWA kijamii, utoaji msa-
maha umebaki kuwa mtihani
mgumu kibinadamu. Ila ina-
potekelezwa mafanikio yake
yanabeba majibu bora kiafya.

Hali iliyoko ni kwamba asilimia
kubwa ya wanaoishi na chuki,
vinyongo, hasira kwa kukosewa na
ndugu au jamaa zao, wanaangukia
kuathirika kiafya, kwa sababu wa-
nabakiwa na mengi mioyoni pasipo
kujua hatari inayowakabili, iki-
wamo kupatwa na maradhi hatari.

Mwandishi wa kitabu ‘Siri ya
Msamaha, Dk. Stephen Kadilo,
Padre wa Jimbo la Katoliki Shin-
yanga na bingwa wa magonjwa ya
kinamama, anayetumikia Hospitali
ya Rufani Mtakatifu Francis, Ifakara
ana dokezo lake kitaalamu.

Anaanza na tafsiri ya Shirika la
Afya Duniani (WHO), kwamba ‘afya
njema’ inabeba tafsiri mtu kuka-
milika kimwili na kiakili, pasipo
ugonjwa au udhaifu .

“Hisia kali ndani ya nafsi zetu
zinaweza kuwa chanzo cha ma-
jeraha makubwa, kwa akili na miili
yetu,” anasisitiza Padre Dk. Kadilo,
anayefafanua hasira, chuki na hu-
zuni zinavyowafika wengi kuwako-
sesha afya njema.

HILO LINATOKEAJE?

Mtaalamu, Dk. Ann Landers,
anasema mwenye hasira na chu-
ki iwe muda mrefu au mfupi, ni
mgonjwa anayehitaji dawa ya msa-
maha. Anaendelea: “Chuki ni kama
tindikali inayoharibu kifaa kilicho-
hifadhiwa na huharibu chombo
ambacho kimemiminiwa.”

Dk. Landers anaeleza msamaha
kwenye jamii ni muhimu na hitaji
la lazima na afya ya wengi haiko
salama, kwa sababu ya vinyongo na
hasira vinayopaswa kuachiwa kwa

msamaha.

Bingwa wa magonjwa ya akili
nchini Marekani, Dk. Karl Augus-
tus Menninger, ana maoni ya Kki-
taalamu anayoyaeleza: “Kuomba
na kupokea msamaha ni tiba dhidi
ya magonjwa ya akili.

“Kama  wagonjwa kwenye
hospitali za magonjwa ya akili
wangeweza kushawishika, mao-
vu yao yamesamehewa asilimia
75 (robo tatu) ya wagonjwa hao
wangetoka hospitali siku inayofua-
ta, wakiwa wamepona.”

Daktari Menninger, anakiri ku-
wapo ugumu wa misamaha una-
obebwa na ushahidi wa kuenea
magonjwa ya saratani, kisukari,
kiharusi, vidonda tumbo, uoni
hafifu na sonona.

Anataja; kinyongo, hasira, chuki
na hisia za kulipiza kisasi, ni mlan-
go unaomfanya mtu kushindwa
kutengeneza kinga mwilini.

Mtaaluma huyo anaeleza kwam-
ba kitabibu hasira ni hatari kwa
afya ya mwili, ingawaje bado hai-
jafahamika kwa wengi, mtazamo
unaoafikiwa na mwandishi wa
kitabu ‘Nimeamua Kusamehe.’

Pia, kuna baadhi ya utafiti
unaoanika kwamba wenye ma-
gonjwa kama shinikizo la damu,
kipanda uso, vidonda tumbo,
kuzubaa au bumbuazi, kuchang-
anyikiwa na homa za kila mara,
mzizi wake uko moyoni, hasa ka-
tika dhana ya kutosamehe.

HASIRA INAVYOATHIRI

Kwanini hasira inadhuru? Ki-
afya, binadamu anapokuwa ka-
tika mazingira hatari, anatawaliwa
na wasiwasi, mihemko, woga au
ugomvi. Hapo, mwili wake unazali-
sha homoni inayoitwa ‘Adrenaline’
au ‘Epinephrine.

Hiyo inauwezesha mwili wake
kupambana na kukimbia hatari
inayomfika aliko na ndio chanzo
cha homoni hiyo kuitwa ‘fight and

flight hormone” au homoni mpi-
ganaji.’

Adrenaline inazalishwa kuanzia
iliko figo za ‘Adrenal Glands’, am-
bazo ni muhimu kusaidia usalama
wa mwili, lakini ina madhara luku-
ki inapobaki bila sababu ya msingi.

Homoni Adrenalinen inafanya
kazi, pale inapofikia vipokezi vit-
wavyo ‘alpha’ (ndani ya mishipa ya
damu) na vipokezi ‘beta’ (kwenye
moyo).

Hivyo, huwa vinafanya kazi na
vipokeo vya insulini iliyozalishwa
kwenye chembehai aina ya ‘beta’
(Beta Cells) zilizopo kwenye kon-
gosho, sehemu ijulikanayo kwa
jina la kitaalamu ‘Islets of Langer-
hans.’

HOMONI INAVYOFANYA KAZI

Homoni huwa inaungana na
vipokezi vya za kumen’genya
‘molekyuli’ kubwa za sukari, kisha
zinaungana na vipokezi vya chem-
behai kwenye misuli ya mapaft,
kuwezesha kupumua kwa Kkasi
zaidi.
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- S [

— 1 %

Ni hali inayosisimua chembehai
moyoni, mapigo yake yakiogezeka
kasi. Hapo, inashitua mishipa ya
damu inayosinyaa kuelekeza damu
nyingi kwenye misuli mikubwa tu.

Hapo inasisimua chembehai za
misuli iliyoko chini ya ngozi, kuu-
fanya mwili utoke jasho, kupooza
joto lililoongezeka.

Ni hali inayojitokeza pale mwili
umedhamiria kutoa homoni hiyo
kwa lengo zuri la kujiokoa na adui,
maana wingi wa sukari huufanya
mwili uwe na nguvu nyingi kuliko
kawaida.

Adrenalini, inapozalishwa kwa
mwitiko wa kila siku wa huzuni,
woga kinyongo au hasira, nao
unasababisha madhara makubwa
mwilini.

Hilo linajumuishwa na akili ili-
yojaa mawazo, woga, wasiwasi, ha-
sira na mhembko, hata kusababisha
kuzalishwa adrenalini kwa namna
ileile. Nini hali inayochangia kuzal-
ishwa homoni nyinginezo inayo-
husiana na mfadhaiko zijulikanayo
kwa majina ‘cortisol’ au ‘linguine

stress hormone.’

Mathalan, mtu anapofikiria
ugomvi uliotokea, manyanyaso au
dhana ijayo, ina kawaida ya kusaba-
bisha uzalishaji homoni hizo mbili
kwa wingi.

Hapo inaongeza nguvu ya ziada
mwilini pasipo jukumu lolote. Zao
la homoni hizo, humfanya mtu
anakuwa mwepesi kukasirishwa,
anakosa usingizi na kwa baadhi ya
watu kichwa kinauma au kipandau-
so na anachoka pasipo kutumika
nguvu yake mwilini.

HAMU YA KULA?

Hamu ya chakula inaoongozwa
na ubongo, sehemu inayoitwa ki-
taalamu ‘kituo shibe au ‘kituo kina’.
Hapo hakutakuwapo mwaliko wa
ubongo kuagiza mtu ama ahisi njaa
au ale chakula, kwani muda wote
anajihisi ametosheka, hana hamu
ya kula.

Huo ndio wakati tindikali in-
apoongezeka tumboni na  kuk-
wangua utando ndani ya utum-
bo, ikiambatana na kumwagika
nyongo nyingi kwenye utumbo
mwembamba uitwao ‘duodenum’
na inapoongezeka kwa msaada wa
homoni iitwayo ‘Cholecystokinin’
na ‘Sekretin’, inajenga sumu inayo-
sababisha vidonda tumboni.

Katika hilo likiendana na mtu
anakesha macho muda mrefu na
analala muda mfupi, ametawaliwa
na mawazo yasiyoisha, anaishia ku-
jijengea hali ya kuazubaa na bum-
buazi.

Wanasaikolojia wanatafsiri hali
hiyo ni maradhi sonona au msongo
wa mawazo. Mtu anajenga tabia ya
kukasirika, anajichukia, anajihisi
hafai, anajitenga na wengine, akiwa
amekata tamaa.

Matokeo yake panashuhudiwa
matukio ya watu ama anajidhuru
au anatamani kujidhuru. Hiyo ndio
sababu ya maana, katika hilo, wa-
nasaikolojia wanashauri, kada hiyo
ya jamii isikilizwe kwa huruma na
hisia kuu.

Mara zote wataalamu wana-
dumu kusimamia kwamba jamii
hiyo si zao la laana, bali wanatibika
kuanzia ngazi ya ushauri sahihi.

Kisukari? Utendaji wa ini unap-
olazimishwa tofauti na kawaida
huzalisha sukari mwilini isiyo na
kazi, huku vipokezi vya insulin
vinazuia utendaji kazi kadri mwili
ulivyoumbwa na ndio chanzo cha
ugonjwa wa kisukari.

Pia, moyo unapokuwa na kasi
kubwa ya mapigo kwa muda mrefu,
kutokana na wingi wa homoni aina
ya adrenalini inayoletwa na hasira,
inaifanya iongeze kasi ya kusu-
kuma damu isivyo kawaida na kwa
muda mrefu.

Huo ndio unakuwa mwanzo wa
ugonjwa wa moyo au unaweza ku-
panuka na kushindwa kusukuma
damu ipasavyo kufika sehemu zote
za mwili.

Kuna wakati inatokea msukumo
wa damu unakuwa juu zaidi, hata
kumsababishia mtu kiharusi.

Hapo ndio dawa ya kusamehe
ina mchango mkubwa, kufuta mlo-
longo wa madhara mwilini kwa bi-
nadamu.
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KINACHQJIRI SII-IINYANGA & SINGIDA...
Mratibu utapiamio anavyotoa darasa

kutumia uzoefu wa kumudu ya Kwake

Mratibu wa Lishe na Jinsia, kutoka Taasisi ya Sekta Binafsi ya Kuendeleza Sekta ya Horticulture Tanzania (TAHA), Salome Stephen,
alipotoa elimu ya lishe kwa kikundi cha wanawake vijana, mkoani mkoani Shinyanga. PICHA: SHABAN NJIA

Na Shaban Njia, KAHAMA

TAPIAMLO ni miongoni
mwa shida za kiafya zina-
zoikabili Tanzania, hata
kupatikana watoto wenye
udumavu na utapiamlo kwa kiwan-
go kikubwa, chanzo kikihesabiwa
ni lishe duni hasa katika baadhi ya

Katika kukabili adha hiyo, kuna
juhudi za moja kwa moja kama vile
huduma za kiafya, pia nyenzo elimu
zimekuwa zikitolewa.

Hapo kuna nguvu ya mashirika
mbalimbali kwa kushirikiana na
serikali na zimekuwa zikiingilia kati
hilo kutafuta jibu la kuumaliza uta-
piamlo.

Lishe dunikwa mtotoinachangia
awe na kimo kifupi kisichoendana
na umri wake, huku sababu ny-
ingine zinatajwa ni pale mtoto an-
apougua.

Ugonjwa wa mtoto kudumaa,
kuna wakati inamwachia athari
zisizorekebishika katika maisha
yake, hata kama baadaye atape-

wa lishe bora, tayari mwili wake
utakuwa umedumaa na kushind-
wa kupokea marekebisho mapya
mwilini.

Kipindi kinachotajwa hatari
kiafya kwa mtoto ni siku 1000 za
kwanza za uhai wake, sawa na
wastani wa miaka miwili na nusu.

Hapo ndipo inatajwa asasi bin-
afsi inayojishughulisha na kuende-
leza kilimo cha bustani nchini, iit-
wayo TAHA. Hiyo imejikita katika
utoaji elimu ya kuandaa chakula
chenye lishe bora, kwa kutumia
vyakula vinavyopatikana Kkirahisi,
mlengwa mkuu ni mjamzito na
mtoto mwenye umri chini ya mia-
ka mitano.

Kupitia mradi wake uitwao
“Kutambua Usawa wa Kijinsia kwa
Kuwawezesha Wanawake na Wasi-
chana” unaangukia mikoa ya Shin-
yanga na Singida.

Shinyanga, TAHA inatekeleza
mradi huo katika Halmashauri ya
Msalala kata za Shilela, Segese na
Lunguya huku mkoani Singida ka-
tika Halmashauri ya Wilaya Ikungi,

Mnanganana, Sepuka, Irisya na
Muyu.

Nimradi unaoenda sambamba
na utoaji elimu ya lishe, kwa vi-
kundi vinne vya Halmashauri ya
Msalala na vikundi 12 Halmashauri
ya Ikungi.

Hapo lengo ni kuwapatia uelewa
wananchi kuhusu masuala ya lishe
na lishe sahihi, ili kuukwepa udu-
mavu kwa watoto.

MRATIBU MRADI
Salome Stephen, Mratibu wa
Lishe na Jinsia kutoka TAHA,
anasema mradi ulianza mwaka
jana na inatarajiwa kukamilika
mwaka 2023 kwa kuwafikia wanu-
faika 437 walioko katika vikundi
16 katika halmashauri za Msalala,
Shinyanga na Ikungi ya Singida.
Mratibu huyo anasema, mtoto
mwenye umri chini ya miaka mi-
tano, kila siku anatakiwa kupata
milo mitano, katika mgawanyiko;
milo mikubwa mitatu; na milo mi-
dogo miwili, ambayo kwa ujumla,
inamsaidia mtoto kukua vizuri, ak-
iondokana na shida ya utapiamlo.

Anasema shida kuu iliyoko, ki-
namama wengi hupata ujauzito
pasipo kutambua namna bora ya
kuandaa lishe zao wakati wa ujauz-
ito, hali inayowafanya wajifungue
watoto wenye uzito pungufu na ha-
wana damu.

Salome anataja kasoro walio
nayo kinamama, ni kwamba wengi
waakula chakula kwa lengo kushi-
ba, pasipo kufuatilia afya ya kimwili
na kiakili, matokeo yake wanaozal-
iwa wanashindwa kutunza kumbu-
kumbu, ikiwamo masomoni.

UNYONYESHAJI ULIVYO
Pia mratibu huyo anasema
iwapo tabia ya baadhi ya kinamama
wanaonyonyesha, wanaacha kufan-
ya kwa madai ya kulinda maumbo
yao, huku wakiwa hawatambui ni
namna inayokaribisha hatari ya
magonjwa kama kansa ya matiti na
saratani shingo ya mlango wa kizazi.
Salome anasema, umuhimu wa
mtoto kunyonya unakoma baada
ya kutimu siku 1000, lakini kinyume
chake kuna baadhi ya kinamama
wanawaachisha kunyonya watoto

wao baada ya kutimiza mwaka
mmoja au kupata ujauzito mwing-
ine.

Ushauri wake ni kwamba, hata
mama anapopata ujauzito mwing-
ine huku ukiwa na mtoto mdogo,
ni vyema unamwanzishia mtoto
maziwa ya ngombe na unatakiwa
kumpatia wakati wote, ikiwamo
usiku.

Hapo kunatajwa ni suluhisho
la madhara kwa mtoto kama vile
kupata matege na kukakamaa
ubongo na mifupa yake.

“Mimi nilipata ujauzito mwing-
ine huku nikiwa na mtoto mdogo
na bado alikuwa anahitaji kunyon-
ya. Ila nilimwachisha kunyonya
na kumwekea bili ya maziwa na
kumnywesha usiku na mchana
na alikuwa na afya ya kutosha,”
anasema.

Salome anaendelea: “Hii ina-
saidia kuondoa tatizo la uduma-
vu...tusiwatelekeze watoto wetu
tunapopata ujauzito mwingine.

WANENAVYO WADAU

Diwani wa Kata ya Lunguya
katika Halmashauri ya Msalala,
Benedictor Manwari, anasema
wamekuwa  wakiwahamasisha
wajawazito kuhudhuria kliniki
kipindi chote cha ujauzito na kuji-
fungua katika vituo jirani vya afya.

Anasema lengo la kuwahama-
sisha kujifungua katika vituo vya
afya, ni kumpatia elimu ya maan-
dalizi ya chakula chenye lishe kwa
watoto wao wanaokuwa wameji-
fungua, ili kuendelea kupambana
na tatizo la udumavu au utapi-
amlo.
ka elimu ya lishe kwa kinamama
wajawazito na wanaoendelea ku-
lea. Hii ndio sababu inayonifanya
kwenye mikutano ya hadhara
kuwaalika wataalamu wa lishe,
ili kutoa elimu kabla ya mkutano
kuanza,” anasema.

Kwa mujibu wa diwani huyo,
kwenye mikutano ya hadhara,
wamekuwa wakiwaalika wataala-
mu wa lishe kutoka makao makuu
ya wilaya wanaotoa elimu kuhusu
namna ya kuandaa lishe bora kwa
watoto, ikiwa sehemu ya mapam-
banio kuukabili udumavu.

Christina Stephen, Mwenyekiti
wa Wanawake Vijana kutoka Kata
ya Lunguya, anasema kukosekana
elimu ya lishe, kunasababisha
chakula kinaandaliwa kienyeji
na kuwalisha watoto lishe duni,
ikiangukia athari za mwili na akili
kwa watoto.

Anasema, awali kabla ya ku-
patiwa elimu alikuwa akiwalisha
watoto mlo duni, hivyo elimu
imemnengua kutoka athari hiyo,
sasa akiandaa mlo wa watoto un-
aangukia wasifu mlo bora, wenye
makundi matano aliyojifunza.
to, Leah Mathius, anasema ukose-
fu wa kipato cha uhakika ndani ya
kaya, ni chanzo kingine kwa baa-
dhi ya familia kushindwa kupata
mlo bora kwa watoto wao, ambao
unaelekezwa na wadau lishe.
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Bil. 5/- kuharakisha kasi
va maiji Jiji la Dodoma

Na Augusta Njoji, DODOMA

AZIRI wa Maji,
Jumaa Aweso,
amesema kazi

ya uboreshaji wa
haraka wa hali ya upatikanaji
maji katika Jiji la Dodoma na
Wilaya ya Chamwino imeanza
kwa serikali kutoa Sh. bilioni tano
kwa ajili ya kazi hiyo.

Aweso aliyasema hayo jana
kwenye ziara ya Kamati ya Bunge
ya Kilimo, Mifugo na Maji ya ku-
kagua hali ya upatikanaji wa maji
katika maeneo hayo kutokana na

kuwapo kwa ongezeko la watu
baada ya serikali kuhamia Do-
doma. “Visima 10 tayari vime-
shachimbwa vikiwamo vitatu vi-
kubwa na Wizara ya Maji imeanza
kutathmini mradi wa maji kutoka
Ziwa Victoria hadi mkoani Do-
doma, na pia mradi wa bwawa la
Farkwa nao upo kwenye hatua ya
kuanza utekelezaji wake, lengo ni
kuhakikisha Dodoma inakuwa
na maji ya kutosheleza,” alisema
Aweso.

Aidha, alisema kwa sasa jiji
hilo lina ongezeko la watu na
hayo maboresho ni ya haraka na

mkakati mwingine ni kuhakiki-
sha wanatoa maji kutoka ziwa
hilo kuja Dodoma.

Kwa upande wake, Mwenyekiti
wa Kamati hiyo, Dk. Christine
Ishengoma, alisema kamati hiyo
imeridhishwa na hatua zilizo-
chukuliwa na wizara pamoja
na Mamlaka ya Maji na Usafi wa
Mazingira Dodoma (DUWASA) za
kuongeza uzalishaji maji.

“Tunaamini kuwa tutapata
maji ya kutosha katika Jiji la Do-
doma na Mkoa wa Dodoma kwa
ujumla,” alisema.

Awali, Mkurugenzi wa DU-

WASA, Mhandisi Aron Joseph,
alitaka miongoni mwa miradi in-
ayotekelezwa ni ujenzi wa tangi
la kuhifadhia maji Buigiri lenye
uwezo wa kuhifadhi lita za ujazo
milioni 2.5 ambazo zitahudumia
Wilaya ya Chamwino na eneo
la Tkulu. “Mradi huu ulikuwa na
thamani ya Sh. bilioni 2.5, lakini
umetekelezwa kwa Sh. milioni
998 kwa maelekezo ya wizara
kwamba tuhakikishe tunapungu-
za gharama za utekelezaji wa mi-
radi na tumefanikiwa kwa kuwa
tupo asilimia 98 ya utekelezaji wa
mradi huu wa tangi,” alisema.

Wakazi wa Jiji la Dodoma, wakimwangalia mtu aliyelala chini (kushoto), baada ya kugongwa na Bajaji, katika Barabara ya Sido, eneo la
Uhindini, jijini humo jana. PICHA: PETER MKWAVILA

Ummy awapa angalizo watumishi watakaoharibu§

Na Mwandishi Wetu,
CHEMBA

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Rais,
Tawala za Mikoa na Serikali za
Mitaa (TAMISEMI), Ummy Mwal-
imu, amesema mtumishi yeyote
atakayeharibu katika kituo chake
cha kazi hataruhusu kuhama, bali
atamwajibisha akiwa katika kituo
chake cha kazi.

Waziri Ummy alitoa kauli hiyo
jana kwenye ziara yake wilayani
Chemba mkoani Dodoma ya ku-
kagua miradi ya maendeleo na
kuzungumza na Kamati ya Fed-
ha pamoja na Menejimenti ya

Halmashauri hiyo.

“Sitaruhusu  mtumishi aha-
ribu Chemba kisha ahamishiwe
Kongwa, niwahakikishie kuwa ni-
tamshughulikia akiwa hapa hapa
Chemba na nikibaini ana hatia
nitamchukulia hatua stahiki,”
alisema.

Alibainisha kuwa kuna baa-
dhi ya watumishi wa Mamlaka
za Serikali za Mitaa wamezoea
kufanya ubadhirifu wa miradi ya
maendeleo haswa ya Elimu, Afya
na Barabara anaomba uhamisho
kukwepa tuhuma.

“Wakishaona mradi haujaka-
milika au unatuhuma hizi na zile

anahama sio wakati wa uongozi
wangu hakuna atakayehama kuk-
wepa tuhuma, na hapa Chemba
wote waliohama sababu ya ku-
tokukamilisha miradi ya maen-
deleo kama ujenzi wa hospitali
ya wilaya watarudi  kuja kujibu
tuhuma zao,” alisema.

Katika hatua nyingine, Wa-
ziri Ummy aliwataka wakuu wa
mikoa, makatibu tawala mikoa,
wakuu wa wilaya na wakuru-
genzi wa halmashauri kuendelea
kuchapa kazi kama awali na sio
kukaa kusubiria uteuzi.

“Hali  inayoendelea  kwa
viongozi hawa haileti afya, wen-

gine hawafanyi kazi eti wanasu- :
kuwa :
mnaonea wananchi kupata haki :
yao ya msingi ya kuhudumiwa?” :

biria mkeka, hamuoni

Alihoji.

Aliongeza: “Kipindi hiki mna- :
takiwa kuendelea kuchapa kazi :
kama kawaida kwani wananchi :
wanahitaji kuendelea kuhudumi-
wa, suala la mkeka unakuja lini :
hilo ni kuliachia mamlaka, ninyi :

chapeni kazi.”

Aliwasisitiza viongozi hao kue- :
ndelea kutekeleza majukumu :
yao kwa ufanisi, huku wakimtan- :
guliza Mungu mbele ambaye ni :

mpangaji wa kila jambo.

]
Wanaojifanya
maofisa
TAKUKURU
waonywa

Na Renatha Msungu, DODOMA

TAASISI ya Kuzuia na Kupamba-
na na Rushwa (TAKUKURU) mkoa
wa Dodoma, imewatahadharisha
wananchi kuhusu matapeli wanao-
jifanya ni maofisa wa taasisi hiyo.

Akizungumza na waandishi wa
habari kuhusiana na utapeli huo,
Mkuu wa TAKUKURU mkoani
Dodoma, Sosthenes Kibwengo,
alisema, katika siku za hivi kar-
ibuni limeibuka wimbi la matapeli
wanojifanya ni maofisa wa taasisi
hiyo.

Alisema kuwa watu hao wame-
kuwa wakitumia mwamvuli wa
taasisi hiyo kuwaita watu kwa
madai wanawafanyia uchunguzi na
baadaye wanawatapeli fedha zao.

Alisema wananchi wanatakiwa
kuwa makini na watu hao kwani
TAKUKURU haifanyi kazi kwa
utaratibu huo.

“Kuna wimbi la watu wanaojifan-
yva maofisa wa TAKUKURU linaen-
delea kuishika kasi katika maeneo
mbalimbali watu wanapigiwa simu
wanaambiwa waje katika ofisi za
zetu za makao makuu wakati siyo
kweli,” alisema.

“Uchunguzi wetu umebaini wen-
gi wao hawapo Dodoma, hii
inaonyesha wanawatisha watu
wanaowaita na kujifanya wana
taarifa zao zina shughulikiwa hapa
TAKUKURU wakati si kweli, jamii
kuweni makini,” alisema Kibwengo.

Alifafanua zaidi ya kuwa watu
hao wamekuwa na tabia ya kuji-
fanya wanampigia mlengwa simu
baada ya mazungumzo ya awali
wanapiga tena na kujifanya wana-
muunganisha na bosi wao na huyo
bosi kuanza kumweleza kuhusu
uchunguzi unoendelea dhidi yake.

“Unakuta mlengwa anaungan-
ishwa na mtu anayejifanya ka-
manda anamtaja na jina kumwam-
bia hapa kuna suala lako inabidi
uje Dodoma, lakini kama unataka
msaada,” alisema Kiwengo.

Alisema kwa wale wasiojua uta-
ratibu wanaishia kutapeliwa fedha
Zao na wengine wanakuja mpaka
Dodoma.

“Niwakumbushe wananchi
kwamba huduma za TAKUKURU
hazilipiwi na haimwiti mtu kwa
njia hiyo lazima utapewa karatasi
maalum ya wito, au kama upo
nje ya Dodoma, wenzetu waliopo
katika mikoa na wilaya wata-
wasiliana na wewe, lakini siyo
kwa utaratibu huo hatupigii mtu
simu halafu tunaanza kujadili
uchunguzi unaofanyika dhidi yako,
hakuna kitu kama hicho msikubali
kuiibiwa,” alisema Kibwengo.

Hata hivyo, aliwasisitiza wakazi
ushirikiano wa utoaji taarifa pale
wanapoona kuna viashiria vya
rushwa ili zifanyiwe kazi kwa
ufasaha.
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HABARI MBEYA

= SUA kuwa Kkitovu cha
kufikishia wakulima teknolojia

Waomba sera
kumlinda
mwanamke

kwenye Kilimo

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

SERIKALI imeshauriwa kuandaa
sera itakayomlinda mwanamke
anayeshiriki kwenye shughuli za
kilimo, kunufaika na rasilimali
zilizopo na kujikwamua Kiuchumi
badala ya kuendelea kuwa tege-
mezi katika jamii.

Mkurugenzi wa shirika lisiloku-
wa la kiserikali TGNP- Mtandao,
Lilian Liundi, alisema ni wakati
sasa wa kuunda sera itakayomlin-
da mwanamke anayejishughulisha
na kilimo ili afurahie maisha.

wao kupanga matumizi msimu wa
mavuno na kwamba uwapo wa
sera itayomlinda mwanamke ili
kupata haki ya kufanya uamuzi
katika mavuno hayo itasaidia
kulinda heshima na kushiriki ku-
panga matumizi.

“Tunahitaji sasa sera ya kutuon-
goza kuhakikisha wanawake wan-

apewa nafasi ya kufanya maamuzi §

ndani ya familia pindi msimu wa

mavuno unapowadia ukilinganisha :

na ilivyo sasa ambap_c;”v.vanaume
wababe hawashiriki wenzi wao
matokeo yake hutafuta michepu-
ko,” alisema Liundi.

Alisema unyanyasaji wa Kiu-

chumi hasa msimu wa mavuno hu- §

rudisha nyuma jitihada za mwan-

amke kugombea nafasi mbalimbali

za uongozi kwa sababu ya kukosa
fedha na kukatishiwa tamaa na
waume zao.

Aliongeza kuwa kampeni ya 50
kwa 50 ambayo inapigiwa kelele
na wadau mbalimbali lazima
ianzie ngazi ya chini kwa sababu
wanawake wengi hawajiamini
kugombea kutokana na kukosa
fedha na ukizingatia wengine ni
wakulima, lakini wanapovuna

mazao wanakuwa hawana uamuzi. :

Mwenyekiti wa vituo vya
Taarifa na Maarifa katika Wilaya
va Mbeya, Flora Mlowezi, alisema
wanawake na wanaume wana

haki ya kumiliki rasilimali zao kwa

usawa bila ubaguzi kwa Kisingizio
cha jinsia.

Mlowezi alisema tayari
wameanza mkakati wa kutoa
elimu kwa jamii hususani wa-
naume kuacha tabia ya ubabe na
mabavu wakati wa mavuno bada-
la yake washirikiane na wenza
wao katika kufanya maamuzi ya
namna watauza mavuno yao.

Kiongozi wa kimila kutoka ka-

bila la Wasafwa, Aron Mwazyunga

alisema hatua ya kuwashiriki-
sha viongozi wa jadi, masuala

va usawa wa Kijinsia kutasaidia
kuongeza idadi ya wanawake
kupata nguvu na ujasiri kushiriki
kwenye michakato mbalimbali ya
uongozi.

Alisema wanawake hasa waishio :

Na Grace Mwakalinga, KATAVI

ERIKALI inakusudia kuki-

fanya Chuo Kikuu cha

Kilimo Sokoine (SUA),

Ndaki ya Mizengo Pinda
iliyopo Halmashauri ya Mlele,
mkoani Katavi, kuwa kitovu cha
kuwafikishia wakulima nchini
teknolojia bora za kilimo, ufugaji
wa nyuki na utalii kwa lengo la
kuhakikisha taifa linanufaika na
sekta hizo.

Mwenyekiti wa Bodi ya Chuo
cha SUA, Ndaki ya Mizengo Pinda
iliyoko mkoani Katavi ambaye ni
Mkurugenzi wa Kituo cha Utafiti
wa Kilimo nchini (TARI) Kituo
cha Uyole, Dk. Tulole Bucheyeki,
alisema wanalenga kuhakikisha

chuo hicho kuwa kitovu za kuzali-
sha teknolojia za kisasa za kilimo
ambazo zitasambazwa maeneo
mbalimbali nchini.

Alisema teknolojia hizo zitajiki-
ta kuboresha ufugaji wa nyuki,
utunzaji wa mazingira na kuhauli-
sha teknolojia nyingine ambazo
zitahakikisha matakwa ya chuo
na nchi yanafikiwa katika kuinua
sekta ya kilimo nchini.

“Tumekuja hapa Katavi kwa
lengo la kujadiliana na namna
gani tuweza kuanzisha chuo hiki
ambacho kimeanza mwaka jana
nikiwa Mwenyekiti wa Bodi mi-
kakati yetu ni kuhakikisha ki-
nakuwa cha mfano kwa kuzalisha
teknolojia bora za kisasa ambazo
zitasaidia ufugaji wa nyuki na

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

SHIRIKA la Hifadhi za Taifa
(TANAPA), limeanzisha  pro-
gramu ya mafunzo kwa wakuu
wa shule za msingi na sekondari
pamoja na walimu wa kawaida
wanaozunguka hifadhi za Kitulo
na Katavi ili kuwapatia elimu ya
yjirani mwema na umuhimu wa
utunzaji wa hifadhi hizo ili ziend-
elee kurithiwa na vizazi vya sasa
na baadaye.

Hayo yalisemwa juzi na Kam-
ishna Msaidizi wa uhifadhi nchini,
Godwell Ole Meingataki, wakati
wa mafunzo ya kuwajengea uwezo
walimu wakuu wa Shule za Msingi
na Sekondari kutoka Hifadhi za
Kitulo na Katavi.

Alisema walianzisha programu
hiyo ili kuwafikia wanafunzi am-
bao bado hawatambui umuhimu

Kamishna Msaidizi wa Uhifadhi wa Shirika la Hifadhi za Taifa nchini

wa hifadhi hizo na kupitia walimu
wao watazilinda na kuzihifadhi.

Alisema, shule za msingi 23
na sekondari 13 kutoka mikoa
ya Njombe, Mbeya na Katavi zi-
menufaika na elimu ya kujengewa
uwezo wa masuala mbalimbali ya
uhifadhi.

Alisema programu hiyo
ambayo kwa sasa ni kama rasimu
italeta mwitiko chanya kwa kuwa
itawafikia walengwa moja kwa
moja hususani wanafunzi ambao
watakuwa mabalozi wazuri wa
wazazi wao na jamii kwa ujumla.

“Tuliamua  kuanzisha  pro-
gramu hii kwa wadau wa elimu
baada ya kubaini kuwa licha ya
kuwa na ujirani mwema na shule
zinazozunguka hifadhi, bado
hawana elimu ya kutosha ya
umuhimu wa hifadhi zetu, kupitia
mafunzo na shughuli mbalimbali

utunzaji wa mazingira na kuwan-
ufaisha wakulima wa mikoa ya
Nyanda za Juu Kusini,” alisema Dk.

Bucheyeki.
Mkuu wa Chuo hicho, Profesa
George Mwamengele, alisema

licha ya kwamba chuo hicho ni
cha kitaifa, lakini lengo lake pia ni
kusaidia jamii inayokizunguka
kwa kuhakikisha wanapewa elimu
na teknolojia za kisasa za kilimo.
Alisema licha ya mwamko
mdogo wa vijana hususani kutoka
mikoa ya Nyanda za Juu Kusini,
kujiunga na chuo hicho, lakini
anaamini watakaosoma chuoni
hapo watakuwa mabalozi wazuri
wa kukitangaza kutokana na elimu
bora ya kilimo watakayoipata.
Baadhi ya wanafunzi wa chuo

tutakazozifanya, kupitia programu
hii itasaidia kukabiliana na vitendo
vya ujangili pamoja na uharibifu
wa mazingira kuzunguka hifadhi,”
alisema Ole Meing ataki.

Kwa upande wake, Kamishna
Msaidizi wa Uhifadhi ambaye ni
Mkuu wa Hifadhi ya Taifa Kitulo,
Theodora Aloyce, alisema pro-
gramu hiyo itaongeza wigo wa
elimu kwa wanafunzi kutambua
umuhimu wa uhifadhi.

Alisema wanafunzi wakipata
elimu hiyo itakaa vichwani mwao
na kusimamia kikamilifu uhifadhi
kwa kuwa watakuwa mabalozi
wazuri wa wenzao na hata jamii.

Mkuu wa Wilaya ya Makete,
Veronica Kessy, aliwaomba askari
wa TANAPA katika Hifadhi ya
Kitulo kuendelea kutoa elimu ya
uhifadhi kwa wananchi
wanaozunguka hifadhi hiyo bada-

hicho akiwamo, Anitha Lyaka,
alieleza matarajio yake kuwa ni
kupata ujuzi utakaomwezesha
kwenda kuisaidia jamii yake kili-
mo bora.

Alisema wamefundishwa elimu
ya ugani, matumizi ya teknolojia
mbalimbali katika kilimo na nam-
na ya kuwasaidia wakulima wa-
napopata matatizo kwenye mazao
yao.

Silas Nanyala, alisema jamii
bado inatumia njia za kizamani
katika kuhudumia mazao yao na
elimu atakayoipata chuoni hapo
itamsaidia kuwaelimisha wakuli-
ma kuachana na mbinu za kizama-
ni katika kuhudumia mazao bada-
la yake kutumia teknolojia mpya ili
kupata mavuno mengi.

(TANAPA), Godwell Ole Meing'ataka, akizungumza na walimu wakuu wa
shule za msingi na sekondari (hawapo pichani), kutoka maeneo ya hifadhi za Kitulo na Katavi kuhusu umuhimu wa uhifadhi na utunzaji wa hifa-
dhi za taifa, wakati wa mafunzo ya kuwajengea uwezo yaliyofanyika juzi. PICHA: GRACE MWAKALINGA

TANAPA kutoa mafunzo kwa walimu msingi, sekondari

la ya kutumia nguvu na kuwaje-
ruhi watu.

Alisema  kumekuwapo na
malalamiko kwa wananchi wanao-
zunguka hifadhi ya Kitulo kupigwa
na askari wa TANAPA bila kupewa
nafasi ya kujieleza wanapokutwa
maeneo ya hifadhi.

Kwa upande wake Mkuu wa
Wilaya ya Mbeya, William Ntinika,
ambaye alimwakilisha Mkuu wa
Mkoa wa Mbeya, Albert Chalamila,
alisema baada ya mafunzo hayo
wataenda kutembelea maeneo
yote ya shule zilizonufaika na
elimu hiyo kuangalia utekelezaji
wa kile walichofundishwa.

Alisema lengo ni kuona ma-
tokeo ya elimu hiyo ambayo yana-
hitaji kuona mabadiliko katika
kuhifadhi rasilimali hizo pamoja
na kukuza ujirani mwema.
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Mashine zawekwa bandarini kupima joto

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

1ZARA ya Afya, Ustawi

wa Jamii, Jinsia, Wa-

zee na Watoto im-

eweka mashine maal-

um katika bandari kupimia joto ili

kubaini maradhi ya kuambukiza

kwa wasafiri, hivyo kupunguza kue-
nea kwa maradhi ya kupumua.

Hayo yalielezwa jana na Waziri wa

Wizara hiyo, Nassor Ahmed Mazrui,

wakati akijibu swali la Mwakilishi

wa Viti Maalum, Fatma Ramadhan

Mandoba, katika kikao cha Baraza

la Wawakilishi, Chukwani, Zanzibar.

Swali aliloulizwa waziri huyo
lilihusu kutotumika kwa mashine
za kupimia joto katika Bandari ya
Malindi na uwanja wa ndege wakati
serikali imegharamia kununua
mashine hizo.

Waziri Mazrui alisema kutokana
na miundombinu na ufinyu wa
nafasi katika Uwanja wa Ndege wa
Kimataifa Abeid Amani Karume na
Bandari ya Malindi, mashine hizo
zimekuwa zikiharibika mara kwa
mara, hivyo hulazimika kutumika
vipima joto vya mkononi ili kufikia

lengo lililokusudiwa.

“Kwa mujibu wa taarifa za kitaal-
amu kutoka kwa mafundi, mashine
hizo kuharibika mara kwa mara
kunatokana na ukaribu wa eneo
zilipo mashine hizo na eneo la nje
la uwanja. Mara nyingi mashine
huchukua joto la nje ya uwanja na
kusababisha kupanda sana kwa vi-
pimo vya joto husika,” alisema.

Alisema katika kurekebisha hali
hiyo, serikali kupitia Mamlaka ya
Viwanja vya Ndege na wizara yenye
dhamana ya afya inaendelea kuzi-
fanyia marekebisho mashine hizo

ili ziendane na hali ya viwanja vya
ndege.

Pia alisema hivi karibuni Wizara
ya Afya imepeleka mashine zingine
mbili mpya za aina hiyo zinazota-
rajiwa kufungwa katika uwanja wa
ndege baada ya kuanza kazi.

Hata hivyo, aliwaeleza wajumbe
kufahamu kuwa mashine ndogo za
mkono zinazotumika hivi sasa ka-
tika viwanja vya ndege na bandari
ni kwa ajili ya kupima joto la mwili
kwa wasafiri na si kipimo cha co-
rona kama wanavyofikiria baadhi
ya watu. “Hiki ni kipimo kwa ajili ya

kujua joto la mwili na msafiri anapo-
gundulika kuwa anajoto la kiwango
cha juu ndio hutakiwa kupima kipi-
mo cha corona,” alisema Mazrui.

Katika hatua nyingine, Spika wa
Baraza la Wawakilishi, Zubeir Ali
Maulid, alimwapisha Mwakilishi wa
Pandani, Prof. Omar Fakihi Hamad,
baada ya kushinda katika uchaguzi
mdogo uliofanyika hivi karibuni.

Mwakilishi huyo kutoka Chama
cha ACT-Wazalendo, anachukua
nafasi ya aliyekuwa mwakilishi wa
jimbo hilo, Abubakar Khamis Ba-
kary, aliyefariki dunia.

<
i |

Rais wa Zanzibar na Mwenvyekiti wa Baraza la Mapinduzi, Dk. Hussein Ali Mwinyi, akisalimiana na waumini wa dini ya Kiislam, baada ya
kumalizika kwa Sala ya Tarawekh, katika Masjid Ibadhi, wilayani Wete Pemba juzi. PICHA: IKULU

ZIPA yafanywa Kituo kikuu uwekezaji

Na Rahma Suleiman, ZAN-
ZIBAR

SERIKALI ya Mapinduzi ya
Zanzibar (SMZ) imesema tayari
imefanikiwa na kuifanya Mamla-
ka ya Uwekezaji Zanzibar (ZIPA)
kuwa kituo kimoja kikuu cha
uwekezaji.

Kituo hicho sasa kitashughu-
likia masuala yote muhimu ya mi-
radi ya uwekezaji Zanzibar, hatua
ambayo itapunguza urasimu.

Makamu wa Pili wa Rais wa
Zanzibar, Hemed Suleiman Ab-
dalla, alisema hayo jana wakati
akiwasilisha makadirio ya mapa-
to na matumizi ya ofisi hiyo kwa
mwaka wa fedha 2021/22 katika
Baraza la Wawakilishi.

Alisema serikali imechukua
hatua hiyo kwa ajili ya kuleta
ufanisi na kushughulikia masuala
ya uwekezaji katika miradi mbal-
imbali kwa haraka na ufanisi wa
hali ya juu.

Alizitaja baadhi ya taasisi am-
bazo zimeunganishwa moja kwa
moja na ZIPA katika kuharakisha
uwekezaji ni pamoja na Bodi ya
Mapato Zanzibar (ZRB) na Mam-
laka ya Mapato Tanzania (TRA).

Taasisi zingine ni Idara ya
Uhamiaji, Kamisheni ya Ardhi,
Kamati ya Usimamizi wa Ujenzi,
Kamisheni ya Mazingira inay-
oshughulikia na utoaji wa hati za
kuthibitisha mradi kupata kibali.

Alisema kuwapo kwa kituo
kimoja cha uwekezaji kwa kiasi
kikubwa kitapunguza urasimu
uliokuwapo wakati huo kwa
wawekezaji kuchukua muda
mrefu kupata na kukamilisha
taratibu mbalimbali katika mi-
radi yao.

Hemed alisema kuwapo kwa
kituo kimoja cha uwekezaji
kutapunguza urasimu kutoka
wiki tatu hadi wiki moja kwa
mwekezaji kupata  huduma

muhimu za kutekeleza miradi
yao.

“Nataka niwajulishe wajumbe
wa Baraza la Wawakilishi kwam-
ba tayari tumefanikiwa kuungan-
isha taasisi mbalimbali muhimu
za uwekezaji na kufanya kituo
kimoja hatua ambayo sasa itaon-
dosha na kupunguza urasimu ul-
iokuwapo awali,” alisema.

Alisema katika kufikia mafani-
kio hayo mamlaka ya uwekezaji
nchini (ZIPA) tayari imefanikiwa
kuwaka mfumo wa kielektroniki
kwa kuziunganisha taasisi zote
hizo hatua ambayo itasaidia na
kudhibiti mapato ya serikali.

Pia alisema SMZ imejipanga
na kukifanya kisiwa cha Pemba
kuwa maalumu kwa ajili ya
uwekezaji na kazi inayokusudiwa
kufanywa kwa sasa ni kuweka
miundombinu muhimu ikiwamo
majisafi na salama, umeme na
barabara za lami ili kuyafikia
maeneo ya uwekezaji.

Alisema serikali inakusudia
kuifanyia marekebisho Sheria
ya Uwekezaji Na. 11 ya mwaka
2018 ambayo itaweka mazin-
gira mazuri na kuondoa kasoro
za uwekezaji katika kisiwa cha
Pemba.

Serikali, alisema imechukuwa
hatua hiyo na kukifanya Kkisi-
wa cha Pemba maalumu kwa
uwekezaji kwa lengo la kuima-
risha uchumi na kutoa ajira kwa
wananchi.

Alisema hadi sasa uwekezaji
wa miradi ya kiuchumi ikiwamo
vitega uchumi kwa upande wa
kisiwa cha Pemba haujaimarika
vizuri ikiwamo kushindwa kue-
ndelezwa kwa maeneo huru ya
kiuchumi Micheweni.

Suleiman alisema tayari serika-
li imetenga maeneo ya ujenzi wa
viwanda vidogo Chamanangwe
mkoa wa Kaskazini Pemba kwa
ajili ya miradi ya wawekezaji.

- Wakili aongezwa
- katika kesi vileo

: Na Mwandishi Wetu, ZANZIBAR

MWANASHERIA na wakili maarufu

: Zanzibar, Rajab Abdalla, ameonge-
zwa katika kesi ya kuitetea Jumuiya

* ya Maimamu Zanzibar (JUMAZA)

: mahakamani kwenye kesi ya Bodi

¢ ya Udhibiti wa Vileo kwa madai ya

¢ kuvunja Sheria N. 9 ya Vileo ya Mwaka
1 2020.

JUMAZA sasa inawakilishwa na

: mawakili wawili akiwamo Omar Shehe
: Omar baada ya kesi hiyo kufikia hatua
: nzito kabla ya kutolewa hukumu Juni
1 2, mwaka huu mbele ya Jaji wa Ma-

* hakama Kuu Zanzibar, Rabia Hussen

: Mohamed.

Katibu Mtendaji wa JUMAZA, Sheikh

: Ali Amour, alisema bodi hiyo imeamua
- kuongeza wakili ili kujenga nguvu va

: hoja za kisheria wakati kesi ikiendelea
¢ kusikilizwa Mahakama Kuu.

“Tumeona kutokana na uzito wa kesi

: na mahali ilipofikia, tuongeze wakili

: kabla ya kesi kutolewa hukumu na

: Mahakama Kuu. Kesi hii ina umuhimu
: mkubwa kwa jamii baada ya sheria ya
: vileo kuvunjwa makusudi na bodi ya

* vileo,” alisema.

Sheikh Amour alisema JUMAZA im-

¢ efungua kesi Namba 3 ya mwaka 2021
: dhidi ya Bodi ya Udhibiti Vileo baada
iva kukiuka na kuvunja sheria hiyo.

Kwa mujibu wa hati ya maombi ya

i malalamiko JUMAZA inadai Bodi hiyo
: imevunja kifungu cha 33(3) cha sheria
* baada kutoa vibali kwa kampuni za

: kuingiza vileo Zanzibar zaidi ya saba
: badala ya tatu kinyume na taratibu wa
: sheria.

“Kibali cha kuagiza vileo kinataka

: kutolewa kwa waingizaji wasiozidi

: watatu. Sheria inatamka vigezo kuz-

¢ ingatiwa mwingizaji. Kwanza awe ni

: Mzanzibari, mlipakodi awe na ghala

: la kuhifadhia na gari ya kusambazia
vileo,” kimeeleza kifungu cha 33(3) cha
: Sheria ya Udhibiti Vileo Zanzibar.

Aidha, JUMAZA wanadai Bodi ya

* Vileo Zanzibar pia imevunja kifungu

: cha 28 (K) kinachotaka majengo ya baa
: yawe umbali wa mita 1,000 kutoka ka-
: tika maeneo ya huduma za jamii kama
: hospitali, nyumba za ibada, shule au

: makazi ya watu lakini bodi imeshindwa
¢ kuyasimamia masharti hayo ya kishe-
tria.

Jaji Rabia alisema kesi itaendelea

: kusikilizwa kwa maandishi kuanzia
: Mei 17, mwaka huu kabla ya kutolewa
* uamuzi Juni 2, mwaka huu.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

\[c7.v4 KUPOTELEWA

NA KADI YA GARI

DIONIS VISENTHI
MASHAURI ANATANGAZA
KUPOTELEWA NA KADI YA

GARIAINAYA  FUSO

YENYE NAMBA ZA

USAJILI T 365 BNT
YENYE CHASSIS NO FK
615K550011 NA ENGINE

NO. 6D14680751
KWA YEYOTE ATAKAYEIO-
NA ATOE TAARIFAKITUO
CHOCHOTE CHA POLISI

TAARIFA YA POLISI

KAH/ TR /RB/ 171/2021

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA WILAYA
MOROGORO
MAOMBI NA 14 YA 2021
OTEE KIBALENIL...................MUOMBAJI
DHIDI YA
SHABANI MDOE...........MJIBU MAOMBI

WITO/KUITWA SHAURINI KWA
SHABANI MDOE Popote ulipo unaarifiwa
ufike katika Baraza la Ardhi na Nyumba la
Wilaya ya Morogoro tarehe 24/05/2021
mbele ya Mh.Khasim wewe mwenyewe
binafsi au utume muwakilishi wako bila
kukosa ambapo maombi yamepangwa
kutajwa. Endapo hautahudhuria maombi
yatatajwa na kusikilizwa upande mmoja
dhidi yako na kutolewa uamuzi.

Imetolewa kwa mkono wang leo tarehe 04
mwezi April 2021 5
MWENYEKITI o )
BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA (W)
MOROGORO

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

ENOS SIKAONJA PANJA
anatangaza kupotelewa na
kadi ya gari yenye namba za
usajili T 336 AHF - SUZUKI
ESCUDO. Chassis namba
TD01W141823. Engine
namba G16A335431.Yeyote
atakayeiona atoe taarifa kituo
chochote cha Polisi.
Taarifa ya Polisi:
DAR/URA/RB/221953/2021.

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

GOODLUCK ASAPH
MLINGA anatangaza
kupotelewa na kadi ya gari
yenye namba za usajili
T 122 DRU - NISSAN PATROL.
Chassis namba
JNITESY61Z20575456.
Engine namba
ZD30046048N. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa kituo
chochote cha Polisi.
Taarifa ya Polisi:
DAR/CEN/RB/230727/2021.

JAMUHURI YA MUUNGANO WA
TANZANIA
MAHAKAMA
USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M.1984 NYONGEZA)
YA 5 KANUNI YA 2
Katika Mahakama ya mwanzo
MJINI MOROGORO
Usimamizi wa mirathi
NO.125/2021

Ombi la SALMINI SELEMAN MSUMI Kuteuliwa
msimamizi wa mirathi ya marehemu SELEMAN
ISMAIL MSUMI

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote
na mirathi ya marehemu kuwa wanaalikwa kuja
kuhudhuria shaurini mnamo tarehe 22/06/2021

kabla huyo mwambaji hajateuliwa kuwa
msimamizi wa mirathi hiyo.
Wosia wa marehemu huyo upo hapa

mahakamani waweza kukaguliwa.

Tarehe03/05/2021

UPOTEA

DANIEL KIKA anatangaza

kupotea
kwa cheti cha kidato cha nne chenye

index namba P0938-0435
kilichotolewa na Baraza la Mitihani
kupitia MBEZI BEACH SEKONDARI
mwaka 2005. Yeyote atakayekiona
atoe taarifa kituo cha polisi. Taarifa ya
Polisi: DAR/MSI/RB/169391/2021.

JAMUHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA
USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M.1984 NYONGEZA)
YA 5 KANUNI YA 2
Katika Mahakama ya mwanzo
MJINI MOROGORO
Usimamizi wa mirathi
NO.112/2021

Ombi la DAUDI MWIJUMA ISSA Kuteuliwa
msimamizi wa mirathi ya marehemu
RIDHIWANI MWIJUMA MVUNGI

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano
wowote na mirathi ya marehemu kuwa
wanaalikwa kuja kuhudhuria shaurini mnamo
tarehe 17/05/2021 kabla huyo mwambaji
hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.
Wosia wa marehemu huyo upo hapa
mahakamani waweza kukaguliwa.

Tarehe05/05/2021

KUPOTEA KWA KADI YA
PIKIPIKI YA MIGUU

MITATU (BAJAJ)

JOSEPH RUDROF
CHAULA anatangaza
kupoteza kadi ya pikipiki
ya miguu mitatu (BAJAJ)
aina yenye namba za
usajili MC.523 CFK
Kwa yeyote atakayeiona
atoe taarifa polisi
Taarifa ya polisi
RB. Namba
IRI/IRI/RB/230021/2021

KUPOTEA KWA CHETI

g
o B e
” J 5.
RICHARD PASCHAL RICHARD

anatangaza kupotelewa na cheti cha kidato
cha nne chenye index namba S0108-0114
kilichotolewa na balaza la mitihani kupitia
shule ya secondary IFUNDA TECHNICAL
mwaka 2015,yeyote atakayekiokota atoe
taarifa kituo chochote cha polisis

Polisi taarifa DAR/MSI/RB/250815/2019

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika mahakama ya mwanzo ya wilaya ya

Kituo cha KINGOLWIRA
Mkoa MOROGORO

Usimamizi wa mirathi Na. 12/2021

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
MAREHEMU KIBWANA .A. MALINDA WA KINGOLWIRA
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI
YALIYOLETWA NA ALLY SAID MALINDA

TANGAZO

(Kanuni ya 5(2) ya kanuni za usimamizi wa Mirathi
Mahakama ya Mwanzo)

Watu wote wanaodaiwa kuwa na uhusiano wowote/maslahi
yoyote na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu, wanaalikwa
kuja na kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka kufanya
hivyo mnamo tarehe 01 mwezi 06 mwaka 2021 kabla huyo
mwombaiji hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.
Zingatia;

Endapo kuna yoyote mwenye wosia wa marehemu anaweza
kuuleta Mahakama kukaguliwa.

*Wosia wa marehemu huyo upo mahakamani na waweza
kukaguliwa. *Marehemu hakuacha wosia

Imetolewa leo Tarehe 28 mwezi 4 Mwaka 2021

JAMUHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA

USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M.1984 NYONGEZA)
YA 5 KANUNI YA 2

Katika Mahakama ya mwanzo
MJINI MOROGORO

Usimamizi wa mirathi NO.136/2021

Ombi la MOHAMED RAMADHANI KAMBI
Kuteuliwa msimamizi wa mirathi ya
marehemu RAMADHANI RASHID KAMBI

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote
na mirathi ya marehemu kuwa wanaalikwa kuja
kuhudhuria shaurini mnamo tarehe 07/06/2021
kabla huyo mwambaji hajateuliwa kuwa
msimamizi wa mirathi hiyo.

Wosia wa marehemu huyo upo hapa mahakamani
waweza kukaguliwa. Tarehe05/05/2021

JAMUHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA

USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M.1984 NYONGEZA)
YA 5 KANUNI YA 2

Katika Mahakama ya mwanzo
MJINI MOROGORO
Usimamizi wa mirathi NO.134/2021

Ombi la VERDIANA JOSEPHAT MIGEYO
Kuteuliwa msimamizi wa mirathi ya
marehemu PASCHAEL RAPHAEL RWEIKIZA

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote
na mirathi ya marehemu kuwa wanaalikwa kuja
kuhudhuria shaurini mnamo tarehe 01/06/2021
kabla huyo mwambaji hajateuliwa kuwa
msimamizi wa mirathi hiyo.

Wosia wa marehemu huyo upo hapa mahakamani
waweza kukaguliwa. Tarehe05/05/2021

rabeid

HAKIMU
BRHAT AL VA MWANZO o,
MOROEORD

UPOTEA KWA CHETI

RICHARD F RUGAREMA anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha nne
chenye index namba S0397-0056 kilichotole-
wa na balaza la mitihani kupitia shule ya
secondary RULENGE mwaka 1994,yeyote
atakayekiokot atoe taarifa kituo chohote cha
polisi

Polisi taarifa DAR/URA/RB/212893/2021

DAR ES SALAAM, MBEZI TEMBONI.

MAJEMBE AUCTION MART — TANGAZO LA MNADA WA HADHARA
KWA NIABA YA K-FINANCE LTD TUTAUZA KWA MNADA WA HADHARA GARI LA
MDAIWA ANAYETAJWA HAPO CHINI. MAHALI YARD YA MAJEMBE AUCTION MART,

0715 980025 / 0738 165605 / 0738 165606.

JINA LA MDAIWA DHAMANA TAREHE YA MNADA
SAMWEL ZABDIEL TARIMO | GARI AINA YA MERCEDEZ | ALHAMISI 13/05/2021
- ENERGY RORWARDERS | BENZ HEAVY TRUCK KUANZIA SAA 5:00
LIMITED NAMBA YA USAJILIT706 | ASUBUHI

cBwW
MASHARTI YA MNADA
1. MNUNUZI ATALIPA HELA YOTE ILIYOFIKIWA KWENYE MNADA
2. GHARAMA ZA KUBADILISHA UMILIKI NI ZA MNUNUZI
3. KWA MAELEZO ZAIDI WASILIANA NASI KWA SIMU NAMBA

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, UCHUKUZI NA MAWASILIANO

Simu: +255 26 2324455 >
Fax: +255 26 2323233
Baruapepe: ps@mow.go.tz 'j >

Tovuti: www.mwtc.go.tz
TANGAZO

1. Ndugu wananchi mnatangaziwa kuwa siku ya
JUMAMOSI tarehe 08-05-2021 kampuni ya LOGISTIC
SUB SAHARA itasafirisha Mzigo wenye vipimo vikubwa
kutoka MTUKULA kuelekea TUNDUMA kupitia
KAHAMA / MOROGORO / MIKUMI. Gari hizo zenye
namba za usaijili zenye vipimo vyake:

Mtaawa Moshi,
S.L.P 2888,

40470 DODOMA
Tarehe 05-05-2021.

390 SSC FS /232 SSC FS UREFU 22.00 UPANA
4.50 KIMO 4.80
T 653 DFA/T 887 DJB

Gari hiyo inatoka MTUKULA kuelekea TUNDUMA
kupitia KAHAMA / MOROGORO / MIKUMI. Gari itasafiri
muda wa mchana tu (Kuanzia saa 12:30 asubuhi
mpaka saa 12:00 jioni).

radhi kwa

KUPOTEA KWA

KADI ZA GARI

MICHAEL DAUDI TESHA
anatangaza kupotelewa na kadi
ya gari yenye namba za usajili
T 355 DRZ - TOYOTA PASSO.
Chassis namba
KGC1160012432. Kupotea kwa
kadi ya gari yenye namba za
usajili T 680 DRY - TOYOTA
LITE ACE. Chassis namba
KM701006233. Yeyote
atakayeziona atoe taarifa kituo
cha Polisi. Taarifa ya Polisi:
DAR/GOG/RB/773639/2020.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA

USIMAMIZI WA MIRATHI
FORM Il
(S.M.M. 1984 NYONGEZA )
YA 5 KANUNI YA 2
Katika Mahakama ya Mwanzo
CHAMWINO- DODOMA
Usimamizi wa mirathi Na 02.... 2021
Ombi la THEOPHILIDA THEOPHIL MWENDA
kuteuliwa msimamizi wa mirathi marehemu
ROSE THEOPHIL MWENDA .

Kwa YEYOTE ANAYEHUSIKA NA MIRATHI HII
Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote
na mirathi ya marehemu huyo wanaalikwa kuja
na kuhudhuria kesi wakitaka mnamo tarehe
06/5/2021 kabla huyo mwombaji hajateuliwa
kuwa msimamizi wa mirathi hiyo .

Zingatia:
Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa
Marehemu anaweza kuuleta Mahakamani
Kukaguliwa

(&

Sahihi ya Hakimu

ANGAZO LA NOTISI KWA
WADAIWA SUGU

TUJIJENGE TANZANIA LIMITED inatoa notisi ya

kulipa madeni kwa wadaiwa wafuatao ndani ya siku

Sitini(60) kuanzia tarehe ya tangazo hili. Hatua

zaidi za kisheria zitachukuliwa, ikiwemo kukamata

na kuuza kwa njia ya mnada dhamana za mikopo

kupitia madalali bila taarifa zaidi kwa atakaekiuka

tangazo hili.

. Abiud Alphonce Zagwi- KIPAWA AIRPORT
(Dar)

. Chesco Daniel Mpiluka- Dar es Salaam

. Athuman Abdallah Ngajua- Dar es Salaam

. Cyril Michael Wariro — Dar es Salaam

. Magere Mugeta Magere- LAMADI

. Mugeta Magere Mongu- MAGU

Masasa Makwasa Bwire - Dar es Salaam

. Nazael Eliaza Mungulwi — Dar es Salaam

. David Teu Mbijiri (Petter machege Mokoro) —

Mugumu

10. Peter Maniyo Phissoo- MSATA

11. Steven Buchard Lusangano — Chanika(Dar)

12.0mari Said Magoma /Mwajuma Charles

©ONO O AN

Magori.
Mawasiliano piga: +255 222774742-3/0718068335

Au Email: tujijengetanzania@tujijenge.or.tz

MNADA WA HADHARA

Kwa idhini tuliyopewa na TUJIJENGE
TANZANIA LTD, SEPCO DEBT COLLEC-
TION & AUCTIONEERING CO. LTD tutauza
kwa mnada wa hadhara gari la mdaiwa Sugu,
mali ya Ndugu ABDIEL ALPHONCE
MSHANA (TOYOTA LEXUS -T 161 AXF) -
Gari lipo katika yard ya Makumbusho.

Lengo ni kufidia/ kupunguza deni la mkopo
analodaiwa. Mnada utafanyika Tarehe
21/05/2021, mabhali dhamana ilipo.
Mteja atalipa 25% siku ya mnada, 75% atalipa
ndani ya siku 14 akishindwa kulipa 25%
hairudishwi.

Gharama za kubadili umiliki ni juu ya mnunuzi.

Mawasiliano piga: 0715683777

/0712670704/0713052578 Email:
info@sepcoauctioneering.co.tz

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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HABARI KIMATAIFA
Mwanamke ajifungua

watoto tisa Mali

Bamako, MALI

KATIKA hali isiyo ya kawaida, Hali-
ma Cisse, mwenye umri wa miaka 25,
amejifungua watoto tisa, kati yao wa
kike watano na wavulana wanne.

Cisse, alijifungua katika hospitali
iliyopo ya Morocco Jumanne ambako
alikuwa amelazwa.

Waziri wa Mali, Fanta Siby alitoa
taarifa hiyo na kwamba mama huyo
alijifungua kwa njia ya upasuaji.

Cisse alikuwa akitarajia kijifungua
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Upinzani waunda jeshi jipya Myanmar

Yangon, MYANMAR

SERIKALI ya Umoja wa Kitaifa
Myanmar, iliyoundwa na upinzani
unaoupinga utawala wa Kkijeshi,
umesema umeunda jeshi la ulinzi
wa watu, ili kuwalinda wafuasi wao
dhidi ya mashambulizi ya jeshi na
machafuko yanayofanywa na uta-

watoto saba, kutokana na uchunguzi
wa picha ya skani tumboni ilivy-
oonyesha.

Uchunguzi huo alifanyiwa nchini
Mali na Morocco ingawa haikugun-
dulika amebeba watoto wengine
wawili.

Jumanne, Dk. Siby alisema watoto
hao na mama yao wanaendelea vy-
ema na wanatarajiwa kurejea nyum-
bani wiki chache zijazo.

Aliwapongeza madaktari waliom-
hudumia Mali na Morocco, akisema

wala huo wa kijeshi.

Serikali hiyo ilisema hayo jana
kwenye taarifa yake kwamba jeshi
hilo jipya lilianza kabla ya Jeshi la
Muungano wa Shirikisho na litaku-
wa na jukumu la kufanya mageuzi
muhimu kwenye sekta ya usalama
ili kuhitimisha vita vya wenyewe
kwa wenyewe vilivyodumu kwa

ujuzi wao ni chanzo cha matokeo
mema ya ujauzito huu.

Mimba Cisse, ilishangaza taifa hilo
la Afrika Magharibi na iliwavutia
baadhi ya wakuu wa nchi hiyo, huku
baadhi yao wakisafiri hadi Morocco
kwa mazungumzo ya kitaalamu,
shirika la habari la Reuters, liliripoti.

Msemaji wa Wizara ya Afya ya Mo-
rocco, Rachid Koudhari, aliliambia
shirika la habari ya AFP kwamba
hakujua uzazi wa aina hiyo hutokea
nchini humo. BBC

miaka 70. Msemaji wa utawala wa
kijeshi hakupatikana kuzungumzia
hatua hiyo.

Serikali hiyo iliyoundwa mwezi
uliopita na makundi yanayoupinga
utawala wa kijeshi, iliahidi kuhitimi-
sha machafuko kurejesha demokra-
sia.

DwW

Mwanahabari
atekwa na
kundi la jihadi

Gao, MALI

SHIRIKA la Waandishi wa Habari
Wasi na Mipaka, RSF, limeomba Olivier
Dubois, aachiliwe huru mara moja na
bila masharti.

Mwanahabari huyo kutoka Ufaransa,
alikuwa akifanyia kazi katika mkoa wa
Gao, wakati wa alitekwa nyara, lilisema
shirika hilo.

Dubois anadai katika video kwamba
alitekwa nyara Aprili 8, mwaka huu
wakati huo yuko mikononi mwa GSIM,
kundi linalodai kutetea Uislamu na
Waislamu, linalofungamana na Al-Qae-
da.

Katika video hiyo, alitoa wito kwa fa-
milia yake, marafiki zake na viongozi wa
Ufaransa kusaidia ili aweze kuachiliwa.

“Tuliarifiwa siku mbili baada ya ku-
toweka kwake,” alisema Christophe De-
loire kiongozi wa RSF.

“Kwa kushauriana na vyombo vya
habari ambavyo vilimwajiri, tume-
chukua uamuzi wa kutoweka hadharani
kisa hiki cha kumteka nyara, ili tusi-
zuie matokeo chanya ya haraka kuhusu
kuachiliwa kwake.”

“Shirika linaomba hadharani mamla-
ka nchini Mali na Ufaransa kufanya kila
wanachokiweza kusaidia anaachiliwa.”

RFI

“Kwa kushauriana na vy-
ombo vya habari ambavyo
vilimwajiri, tumechukua
vuamuzi wa kutoweka
hadharani Kisa hiki cha
kumteka nyara, ili tusizuie
matokeo chanya ya haraka
kuhusu kuachiliwa kwake.”

Tshisekedi ateua jeshi kuongoza mikoa miwili

Kinshasa, DRC

RAIS wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Con-
g0 (DRC), Felix Tshisekedi amefanya uteuzi
wa maofisa wa kijeshi, kuchukua usimamizi
wa mikoa miwili Mashariki mwa nchi, ili
kushughulikia usalama.

Luteni Jenerali Luboya Johnny, ameteuli-
wa kuwa gavana mpya wa mkoa wa Kivu
Kaskazini.

Naibu wake atakuwa Alonga Benjamin
huku Luteni Jenerali Constant Kongba aki-
teuliwa kuwa msimamizi wa mkoa wa Ituri
na msaidizi wake, Ekuka Lipopo.

Mwishoni mwa wiki rais huyo alitangaza
mikoa hiyo kuwa katika hali ya tahadhari na

iliyozingirwa, baada ya msururu wa mauaji
yanayotekelezwa na makundi ya wapiganaji
wenye silaha.

Rais Tshisekedi aliwataka raia wa nchi
hiyo kutoa ushirikiano kwa jeshi na serikali,
ili kumaliza tatizo la usalama mashariki mwa
nchi.

Akizungumza katika hotuba kwa njia ya
televisheni, Rais Tshisekedi alisema hatua
ya baadhi ya maeneo ya mashariki mwa nchi
kuwa chini ya jeshi ni muhimu, ili kuleta hali
ya amani.

Tangu kuingia madarakani mwaka 2019,
rais amekua akisisitiza kuwa moja ya azma
yake kuu ni kuleta utulivu katika maeneo
hayo.

Jimbo la Ituri, limekuwa na vita vya kika-
bila na jimbo la Kivu Kaskazini huku wapiga-
naji wa kundi la ADF, wakiwashambulia raia.

Hatua hiyo inamaanisha kuwa wanasiasa
wasijihusishe na wanajeshi kwa kuwa wa-
likuwa wanalalamika hawana vifaa tofauti
na vile ambavyo wanavipata Umoja wa
Mataifa (UN) na kutoa ushirikiano kuwa-
baini maadui.

Aidha, mashirika ya kiraia yamekuwa yak-
ilalamika kuhusu uhusiano wa wanajeshi wa
ngazi za juu kutojali uimarishwaji wa usala-
ma kwa raia.

Iliripotiwa kuwa wapiginaji wenye silaha
wamewaua takriban watu 19, wakiwamo

viwili Mashariki mwa DRC.

Rais Tshisekedi alitangaza kwamba mikoa
miwili mashariki mwa nchi hiyo, Ituri na
Kivu Kaskazini, imezingirwa.

Ongezeko la mashambulizi ya makundi
yaliyojihami na machafuko ya kikabila ya-
mesababisha vifo vya watu zaidi ya 300,
tangu mwanzoni mwa mwaka huu huku wa-
najeshi wa serikali na walinda amani waki-
jaribu kuleta utulivu.

Shambulio la hivi punde lilifanyika siku ya
Jumamosi wakati wapiganaji wenye silaha
Kivu Kaskazini wa Beni, mamlaka za jimbo
hilo zilisema.

BBC
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MILAN, Italia

KOCHA Mkuu wa Inter Milan,
Antonio Conte, amemkaribisha
Jose Mourinho kwenye Ligi Kuu Ita-
lia, baada ya kuteuliwa kuwa kocha
mpya wa AS Roma.

Kocha huyo wa zamani wa Chel-
sea, Conte, alishawahi kukwaruza-
na na Mourinho hadharani wakati
wote wakiwa kwenye Ligi Kuu Eng-
land, wakati alipokuwa anainoa
Manchester United.

ALABA KUSAINI MKATABA MADRID -

NAAMINI ZIDANE'ATABAKIR

MADRID, Hispania

CONTE AMKARIBISHA MOURINHO SERIE A

Ilifikia hatua Mourinho alim-

chukulia Conte kama “mchek-
eshaji”, huku yeye akimuita raia
huyo wa Ureno kuwa ni “mtu mdo-
g0”".
Hata hivyo, Conte amesisitiza
kuwa ana mheshimu kocha huyo
wa zamani wa Inter, Mourinho, am-
baye anachukua mikoba ya Paulo
Fonseca pale Roma kuanzia msimu
ujao.

“Ni habari njema kwa kila mmo-
ja, namtakia kila la heri, hasa ataka-

MUNICH, Ujerumani

pokutana na Inter,” alisema Conte
akiiambia Le Iene.

“Kwa uhakika, kuna heshima kati
yetu. Naamini atakuwa na wakati
bora hapa, hivyo namkaribisha.”

Majaliwa ya Conte yamezua sha-
ka licha ya kuiongoza Inter kutwaa
taji lake la kwanza la Ligi Kuu Italia
tangu Mourinho alipotwaa matatu
msimu wa 2009-10.

Mkataba wa sasa wa kocha huyo
wa zamani wa Italia na Juventus

unamalizika mwaka 2022. , Q
A

DAVID Alaba anatarajia kusaini mkataba rasmi na Real Madrid wakati
wowote mwezi huu, kwa mujibu wa Marca.

Nyota huyo raia wa Austria, amekuwa akihusishwa na
uhamisho kwenda klabu kadhaa, wakati mkataba wake

wa sasa na Bayern Munich ukiwa mbioni kufika tamati

mwisho mwa Juni.

Licha ya klabu kadhaa kuhusishwa na saini ya
staa huyu mwenye umri wa miaka 28, kwa mu-

ari.

4 Jjibu wa mwanahabari Fabrizio Romano, Madrid /
| wamekuwa mbele kwenye mbio hizo tangu Janu-

Taarifa zinasema kuwa, Chelsea, Paris Saint-
Germain, Liverpool na Barcelona wameshindwa

kumshawishi nyota huyo, huku upande wa ko-
cha Zinedine Zidane ukiwa na nafasi nzuri zaidi.

Alaba anatajwa kuwa anatarajia kusaini mka-
taba na Real Madrid wakati wowote kuanzia sasa,
na anaonekana ataweza kuziba pengo la Sergio
Ramos, ambaye hadi sasa bado hajakubali ku-
saini mkataba mwingine pale Bernabeu.

Alaba, kwa mara nyingine amekuwa mchezaji
muhimu sana kwenye kikosi cha Bayern msimu
huu, akifunga mabao mawili na kutoa pasi za '\
mwisho tano kwenye mechi 42 alizocheza za mi-

chuano yote.

KIUNGO wa Real Madrid, Toni Kroos, anatarajia Kocha
Mkuu, Zinedine Zidane, atabaki klabuni hapo baada ya

msimu huu.

Baada ya kushinda LaLiga msimu uliopita, Madrid ipo
pia kwenye mbio za kuwania taji hilo msimu huu, wakiwa
wamepitwa pointi mbili na vinara Atletico Madrid, huku
zikiwa zimebaki mechi nne LaLiga kufikia mwisho.
Akizungumza kabla ya mchezo wa jana Jumatano wa
nusu fainali ya Ligi ya Mabingwa Ulaya wa Madrid na

Chelsea, baada ya mchezo wa kwanza kutoka sare ya 1-1,
Kroos aliulizwa kuhusu Zidane. -
“Nafikiri atakuwa kocha wetu msimu ujao,” alisema
Kroos wakati akizungumza na waandishi wa habari huku
akicheka. e
“Bado ana mkataba na Madrid, na nina amini kuwa
kuna uwezekano wa yeye kuendelea kuwapo hapa
MSIMU Ujao. ===l «~ =g

Majaliwa ya Zidane pale Madrid yameibuka mjadala na
kwa mujibu wa ripoti kuna uwezekano asiendelee kuwa
kocha wa kikosi hicho msimu ujao.

AIMADRID
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MARTINEZ KUONDOKA
BAYERN MSIMU HUU

BAYERN, Ujerumani

JAVI Martinez ataondoka Bayern Munich mwishoni mwa
msimu huu, mabingwa hao wa Ligi Kuu Ujerumani, Bundesliga,
wamethibitisha.

Martinez alijiunga na Bayern akitokea Athletic Bilbao mwaka
2012 kwa dau la pauni milioni 40 na mara moja alilipa kile am-
bacho kilikuwa kikitarajiwa na klabu hiyo.

Endapo Bayern itakamilisha taratibu za kushinda taji la tisa
mfululizo la Bundesliga - ambalo kwa uwezekano wote li-
takamilika wikendi hii inayokuja - Martinez atakuwa
mchezaji pekee katika historia ya Bundesliga
kushinda mataji tisa.

Thomas Muller, Manuel Neuer, David
Alaba na Jerome Boateng pia wame-
kuwa sehemu ya mafanikio yote tisa A5
mfululizo. >

Lakini Alaba na Boateng 4%
watajiunga na Martinez na ko- /
cha mkuu Hansi Flick kuon-
doka Bayern mwishoni mwa
msimu huu.

Licha ya kusumbuliwa mara
kwa mara na majeraha wakati
akiwa pale Allianz Arena, Mar-
tinez ameichezea Bayern mechi
266, akifunga mabao 14 na kutoa pasi
za mwisho 11.

“Ninajivunia sana na nimefurahi
kuwa sehemu ya familia ya FC Bayern
kwa miaka tisa. Ningependa kuishuku-
ru klabu hii na haswa mashabiki wetu
ambao wamenifanya nijisikie kama niko
nyumbani,” mchezaji huyo wa miaka 32,
akiiambia tovuti ya Bayern.

ATAFUTIWA MBADALA NAPOLI

NAPLES, Italia

KLABU ya Napoli inafikiria uwezekano wa kumbadilisha
Gennaro Gattuso na imeandaa orodha ya makocha wata-
tu, kwa mujibu wa Sky Sport Italia.
Taarifa zinafafanua Napoli tayari imeanza kupanga
uwezekano wa kuishi bila uongozi wa Gattuso.
Inaonekana ni ngumu kwa Gattuso kuendelea ku-
wapo hapo kwenye dimba la Diego Maradona, hata
kama Napoli ingefuzu Ligi ya Mabingwa Ulaya. ~ ~—
Ripoti hiyo inadai Rais Aurelio De Laurentiis, tayari
ameandaa orodha ya wanaoweza kuchukua nafasi
hiyo, huku pia jina la Luciano Spalletti likiwapo kwe-
nye orodha hiyo. — —

Kocha huyo wa zamani wa Inter na Roma ameta-
jwa kuwapo kwenye mazungumzo na klabu hiyo ka-
tika wiki za hivi karibuni. ~ ~

Kocha wa Lille, Christophe Galtier, pia anatajwa
na Sky Sport Italia kama miongoni mwa wa-
naodhaniwa kufaa kwenye nafasi hiyo.

Jina la mwisho kwenye orodha ni Vincenzo
Italiano, ambaye ameisaidia Spezia kupanda
SerieA. - - -

Ripoti zinaeleza kuwa uhusiano kati ya
Gattuso na De Laurentiis haupo kwenye
wakati mzuri.

—_— =
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EURO 2020 KILA TIMU NA WACHEZAJI 26

NYON, Uswisi kabla ya kila mechi, hata kama walinzi
wengine wawili kutoka orodha ya kwan-

SHIRIKISHO la Soka Ulaya (UEFA),
limethibitisha kwamba, timu zinazos-
hiriki mashindano ya Euro 2020 yaliyo-
cheleweshwa mwaka huu, zitaruhusiwa
kuchagua kikosi cha wachezaji 26 bada-
la ya 23 kama ilivyokuwa hapo mwanzo.

Mabadiliko hayo yametolewa ili ku-
punguza mzigo kwa wachezaji kufua-
tia msimu ulioshinikizwa wa klabu na
kuzisaidia timu za taifa wakati huu wa
mlipuko wa virusi vya corona.

Kamati Kuu ya UEFA iliidhinisha pen-
dekezo hilo Jumanne na ilitangaza timu
zinaweza kufanya mabadiliko bila kiko-
mo kwenye kikosi chao. Kanuni mpya
pia zitaruhusu magolikipa kubadilishwa

a

za bado wanapatikana.

Lakini sasa timu zinaweza kutaja
vikosi vya watu 26, ni 23 tu kati ya hao
wanaweza kuchaguliwa kwa siku ya
mechi.

Bosi wa Ubelgiji, Roberto Martinez
(pichani) na Roberto Mancini wa Italia
ni miongoni mwa wale ambao walitaka
ukubwa wa kikosi uongezwe.

UEFA ilithibitisha Machi kwamba,
timu zinaweza kufanya mabadiliko
mpaka mara tano kwa kila mechi, bada-
la ya tatu za kawaida.

Mashindano hayo, yaliyochelew-
eshwa kwa mwaka kwa sababu ya janga
la corona, yataanza Juni 11, mwaka huu.
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DONDOO ZA SOKA

MACGAZETI YA ULAYA

MAHREZ SASA SHUJAA

WA GUARDIOLA CITY

® @ ® Ana kipaji kikubwa, ubora wa hali ya juu, hasa
kwenye mechi kubwa anaweza kuamua matokeo...

MANCHESTER, England

EP Guardiola amepaza

sauti kwa Riyad Mah-

rez na kumsifia winga

huyo wa Manchester
City aliyefunga mabao mawili
na kuwezesha ushindi wa 2-0
dhidi ya Paris Saint-Germain
na kutinga fainali ya Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya.

Shuti la adhabu ndogo la
Mahrez wiki iliyopita pia lili-
ipa ushindi wa 2-1 pale katika
dimba la Parc des Princes wiki

iliyopita na juzi Jumanne ali-
funga bao katika kila kipindi na
kuiwezesha kutinga fainali kwa
ushindi wa uwiano mabao 4-1.

Nyota huyo wa zamani
wa Leicester City
alikuwa

akikabiliwa na wakati
mgumu tangu alipojiung
a na City mwaka 2018

, lakini sasa amekuwa
chaguo la kwanza kwa
Guardiola, akifikisha bao
la nne na pasi mbili za
mwisho kwa msimu huu.

“Riyad ni mchezaji wa aina
yake - kipaji kikubwa, ubora
wa hali ya juu, hasa kwe-
nye mechi kubwa na mara
zote yupo tayari,” alisema
kocha wa City, Guardiola
akiwaambia waandishi wa
habari.

“Tunajua ubora wake vizuri.
Ni mchezaji wa kuvutia.

“Wachezaji kama yeye wa-
nakuwa na wakati bora wa

kuamua matokeo kwenye
mechi kubwa.
“Anapenda na kufurahia.

Alitengeneza bao zuri, la
kwanza kwa mguu wa kulia na
akamaliza kwa bao la pili. Ma-
bao haya yalikuwa muhimu na
alistahili.”

Man City sasa watacheza
fainali ya Ligi ya Mabingwa
dhidi ya Chelsea au Real
Madrid ambao walikuwa wa-
kicheza jana kwenye mchezo
wa pili wa nusu fainali.

Katika mchezo wa kwanza,
timu hizo zilitoka sare ya ku-
fungana bao 1-1.

STERLING AWANIWA MADRID

REAL Madrid wanamfuatilia msham-
buliaji wa Manchester City, Raheem
Sterling mwenye umri wa miaka 26,
ambaye anaweza kuondoka Etihad
kwa Kitita cha pauni milioni 75. (Foot-
ball Insider)

ANCELOTTI AMWANIA BALE

KOCHA wa Everton, Carlo Ance-
lotti, anataka kumsajili mshambuliaji
wa Real Madrid, Gareth Bale mwenye
umri wa miaka 31, anayecheza kwa
mkopo Tottenham Hotspur msimu
huu. (El Chiringuito, via Sport Wit-
ness)

JOHNSTONE KUMRITHI DE GEA

KLABU ya Manchester United imeji-
unga na Tottenham Hotspur na West
Ham katika kinyanganyiro cha kum-
sajili mlindamlango wa West Brom,
Sam Johnstone mwenye umri wa mia-
ka 28, ikijiandaa kuondoka kwa David
de Gea mwenye umri wa miaka 30,
msimu huu wa joto. (ESPN)

DORTMUND KUMUUZA SANCHO
BORUSSIA Dortmund itahitaji pauni
milioni 85 kwa ajili ya kumwachia
Jadon Sancho wakati wa kipindi cha
majira ya joto, kiasi ambacho bado
ni zaidi ya kile ambacho Manchester
United iko tayari kulipa. (Eurosport)

HEATON AWANIWA UNITED

MANCHESTER United pia itamfua-
tilia mlinda mlango wa Aston Villg,
Tom Heaton mwenye umri wa miaka
35, kama Sam Johnstone atapendelea
kwenda West Ham.(Star)

CAMPBELL ATAKA UKOCHA

MLINZI wa zamani wa England, Sol
Campbell mwenye umri wa miaka
46, ni miongoni mwa walioomba na-
fasi ya kuwa mbadala wa kocha Aidy
Boothroyd katika nafasi ya ukocha wa
timu ya Taifa ya England chini ya umri
wa miaka 21.(Mail)

SANCHO AGOMBEWA EPL

CHELSEA wanaweza kujiunga na
Manchester United na Liverpool ku-
wania saini ya winga, Jadon Sancho
baada ya Borussia Dortmund kushu-
sha dau la kumnasa mchezaji huyo
mwenye umri wa miaka miaka 21.
(Bild, via Football London)

LEEDS YAMWANIA LANG

LEEDS United wanafikiria kumsajili
winga wa Club Bruge, Noa Lang raia
wa Uholanzi mwenye umri wa miaka
21. (Telegraph)

LUIZ ATAFUTA TIMU

WAKATI David Luiz mwenye umri
wa miaka 34, anaingia miezi miwili ya
mwisho ya mkataba wake na Arsenal,
wawakilishi wake wameanza kutafuta
klabu mpya kwa ajili ya Mbrazil huyo.
(CBS Sports)

BUENDIA SASA LULU ULAYA

KIUNGO wa kati wa Norwich City,
Emi Buendia mwenye umri wa miaka
24 anatolewa macho kwa Kiasi kikub-
wa na klabu za Arsenal, Aston Villa,
Crystal Palace, Atletico Madrid, Sevilla
na Villareal. (Footmercato)

BEI YA JOHNSTONE YATAJWA

KLABU ya West Brom inataka kiasi
cha pauni milioni 20 kwa ajili kum-
wachia Sam Johnstone mwenye umri
wa miaka 28. (Telegraph)
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SIMBA YA GOMES YA
SVEN MTOTO - MANARA

Na Adam Fungamwango

KUELEKEA mechi ya watani wa jadi Juma-
mosi kati ya Simba na Yanga, Mkuu wa Idara
ya Habari na Mawasiliano wa ‘Wekundu wa
Msimbazi’ hao, Haji Manara, amesema soka
linalochezwa na wachezaji chini ya kocha wa
sasa, Mfaransa Didier Gomes da Rosa, ni zaidi
ya lile lililokuwa likichezwa ilipokuwa chini
ya Mbelgiji Sven Vandenbroeck
Manara alisema chini ya Mfaransa huyo, Slm
ba imekuwa ikicheza kandanda lenye malen-
go, lakini likiwa kwenye falsafa ile ile ya soka
la chini, pasi fupi, kasi na safari hii likiongeze-
wa umakini pamoja na kujitoa kwa wachezaji.

Alisema wakati wa Mbelgiji Sven, Simba

ilikuwa ikicheza soka la pasi nyingi, lakini zi-
likuwa zikipigwa bila malengo na ilionekana
kama ni za kufurahisha mashabiki zaidi.

“Simba ya sasa, inapiga kweli pasi ny-
ingi fupi fupi, lakini wachezaji wakishavuka
mstari wa kati wanaongeza spidi na hata
mpira unaweza kupigwa kutoka upande huu
kwenda mwingine, ikionekana kabisa kuwa
goli linatafutwa. Wakati wa Sven timu haiku-
wa na kasi. Pasi zinapigwa hadi ndani ya eneo
la 18, lakini wachezaji bado wako taratibu
sana,” alisema Manara.

Alisema kilichoongezeka kingine ni
wachezaji wote wa Simba kukaba na jukumu
hilo ni la wote, kitu ambacho si Sven tu, hata
makocha waliopita walikuwa na tatizo hilo.

“Kuna siku nilikuwa naangalia mechi pale,

nikamwambia kiongozi mmoja wa Simba,
hivi mnashangilia nini sasa hapa. Mbona hizi
pasi hazina maana yoyote. Hatushambulii
wala hatuonyesha kama tunatafuta bao, hiyo
ilikuwa ni wakati wa Sven, lakini kwa sasa
timu ikiamua kushambulia ni balaa, inasham-
bulia kwa nguvu na kasi kubwa,” alisema.
Sven aliondoka klabuni hapo Januari
mwaka huu baada ya kuiwezesha Simba ku-
ingia hatua ya makundi ya Ligi ya Mabingwa
Afrika, huku Gomes akirithi mikoba hiyo,
naye akifanikiwa kuipeleka timu hiyo kileleni
mwa Ligi Kuu Tanzania Bara na kutinga robo
fainali ya Ligi ya Mabingwa Afrika, ikiongoza
kwenye Kundi A lililokuwa likiundwa na ma-
bingwa watetezi, Al Ahly ya Misri, AS Vita ya
DR Congo pamoja na Al-Merrikh ya Sudan.
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Winga wa Manchester City, Mualgeria Riyad Mahrez (Jezi Na. 26), akiifungia timu yake moja kati ya mabao mawili aliyofunga wakati
wakiibuka na ushindi wa 2-0 dhidi ya PSG kwenye nusu fainali ya mkondo wa pili ya Ligi ya Mabingwa Ulaya iliyopigwa Uwanja wa
Etihad juzi, hivyo kutinga fainali kwa jumla ya mabao 4-1 kutokana na mechi ya awali ugenini kushinda 2-1. HABARI UK. 22

Azam FC wafukuza mwizi kimyakimya Ligi Kuu

Na Saada Akida

KOCHA Msaidizi wa Azam
FC, Vivier Bahati, amesema wa-
napambana kushinda mechi
zao bila kuwaangalia waliopo
juu yao, Simba na Yanga, ambao
kwa pamoja wako katika vita vya
kugombea ubingwa wa Ligi Kuu
Tanzania Bara.

Akizungumza na gazeti hili
Dar es Salaam jana, Vivier alise-
ma hawana muda wa kupoteza

kuwaangalia wapinzani wao na
badala yake wanaendelea na
mazoezi ili kuweza kupambania
ubingwa.

Alisema licha ya kuwapo kwa
ugumu katika michezo iliyopo
mbele yao ya ligi, wanapambana
kuhakikisha wanaandaa kikosi
kutafuta matokeo chanya kila
mechi ikiwamo dhidi ya KMC FC.

“Tumepata pointi tatu kwa
Yanga, tumeweza kupunguza
idadi kwao, lakini kuhakiki-

sha tunashinda mechi zilizopo
mbele yetu na sasa tunajiandaa
kwa ajili mchezo dhidi ya KMC
FC, walitufunga mara ya kwanza
sasa hatutakubali kupoteza.
“Hakuna kisichowezekana
ukizingatia Yanga ambayo iko
nafasi ya pili, tumepishana nao
pointi tatu sawa na mechi moja
tukishinda, na Simba iliyopo
kileleni ametupita pointi saba
kwa mechi tatu tu tupate ushindi
jambo ambalo linawezekana,”

alisema kocha huyo.

Alisema anatambua ugumu ul-
iopo kwenye ligi hiyo, lakini wao
wanapambana kushinda mechi
zao huku wakiwaombea mabaya
wapinzani wao hao.

Azam FC iko nafasi ya tatu
ikiwa na pointi 54, ikicheza mich-
ezo 28, wakati iliyopo nafasi ya
pili baada ya mechi 27 ina pointi
57, nne nyuma ya vinara Simba
walioshuka dimbani mara 25.

Simba, Yanga SC
zaburuzwa Ligi U-20

Na Adam Fungamwango

WAKATI Simba, Yanga na Azam
zikitamba kwenye Ligi Kuu Tanza-
nia Bara, vikosi vya pili vya timu
hizo vinaonekana kuburuzwa kwe-
nye Ligi ya Vijana chini ya miaka
20 ambayo inazishirikisha vikosi
vya timu zote zinazocheza ligi.

Simba kubwa inaongoza kwenye
Ligi Kuu ikiwa na pointi 61, lakini
timu yake ya vijana U-20 inashika
nafasi ya pili kwenye Kundi B
chini ya Mtibwa Sugar ambayo
inaongoza ligi hiyo ikiwa na pointi
16.

Timu za Prisons, Mbeya City na
KMC zinafuatia huku timu ya Ihefu
ikishika mkia ikiwa na pointi mbili,
timu zote zikicheza mechi saba.

Katika ligi hiyo ya vijana, in-
achezwa kwenye makundi matatu,
A, B na C, kila kundi likiwa na timu
sita ambapo Ruvu Shooting, ndiyo
inayoongoza Kundi A linaloone-
kana kama ni kundi la kifo ikiwa
na pointi 11, ikifuatiwa na Yanga
ambayo nayo ina pointi 11 na
Azam FC inashika nafasi ya tatu
ikiwa na pointi kama hizo, zote
zikitofautiana mabao ya kufunga
na kufungwa.

Gwambina mafichoni
kutafuta alama saba
Na Saada Akida

KOCHA Mkuu wa timu ya
Gwambina FC, Mohammed Badru,
amesema malengo yake makubwa
ni kuhakikisha anainusuru timu
hiyo kutoshuka daraja na moja ya
mikakati yake ni kushinda mechi
tatu, mbili akicheza nyumbani na
moja ugenini kwenye Ligi Kuu
Tanzania Bara.

Mechi zijazo za Gwambina FC
ambazo inazipigia hesabu hizo ni
dhidi ya JKT Tanzania itakayo-
pigwa Mei 14, mwaka huu, kabla
ya siku tano baadaye kuikari-
bisha Namungo FC (mchezo wa
kiporo) katika Uwanja wa Gwam-
bina na kisha kuifuata tena timu
hiyo kwenye dimba la Majaliwa
mkoani Lindi.

AKizungumza na gazeti hili
jana, Badru alisema wako katika
nafasi ya 12 ambayo si salama
kwao kutokana na ugumu wa ligi
hiyo, hivyo anapaswa kuhakiki-
sha anaendelea kuwapa mbinu
na majukumu wachezaji wake ili
kupambana kutafuta pointi hizo
saba katika michezo hiyo mitatu.

“Ni mechi ngumu sana kwa
pande zote, kwa sababu tuna-
fahamiana vizuri na kati yetu
tuliwahi kukutana tukiwa na timu
mbalimbali huko Zanzibar, lakini
kwa upande wangu napambana
kutafuta pointi zote sita nyumba-
ni na ikiwezekana tatu au mmoja
ugenini,” alisema Badru.
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Beki wa kati wa Simba, Joash Onyango (Kushoto) na wa Yanga, Abdallah Shaibu ‘Ninja’, wakiwania mpira kwa kichwa kwenye mechi ya
fainali ya Kombe la Mapinduzi Zanzibar iliyopigwa katika Uwanja wa Karume visiwani humo Januari 13, mwaka huu na kumalizika kwa
sare tasa ndani ya dakika 90 kabla ya Yanga kushinda kwa mikwaju ya penalti 4-3. Mtifuano kama huo unatarajiwa kushuhudiwa tena
Jumamosi katika mechi ya Ligi Kuu itakayopigwa Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar es Salaam. PICHA: MAKTABA YETU

GOMES: HESABU KAIZER

CHIEFS CAF KWA YANGA

@ @ ®Asema wana kila sababu ya kushinda Jumamosi, uongozi
wadai haki ikitendeka uwanjani, hatoki mtu kwani...

Na Mwandishi Wetu

LICHA ya kukabiliwa na kibarua kigumu
Mei 14, mwaka huu kwenye mechi ya robo
fainali ya Ligi ya Mabingwa Afrika ugenini
dhidi ya Kaizer Chiefs ya Afrika Kusini,
Kocha Mkuu wa Simba, Mfaransa Didier
Gomes, amesema wanaweza kurahisisha
kazi hiyo kwa kupata ushindi Jumamosi
dhidi ya watani wao wa jadi, Yanga.

Simba yenye pointi 61 kileleni mwa msi-
mamo wa Ligi Kuu Bara baada ya kushuka
dimbani mara 25, itakuwa mwenyeji wa
mechi hiyo dhidi ya Yanga inayoshika na-
fasi ya pili na alama zake 57 zilizotokana
na michezo 27.

Lakini wakati huu, mashabiki wa timu
hiyo wakiwaza mechi hizo mbili dhidi ya
Yanga na baadaye Kaizer Chiefs, Gomes
amesema endapo watashinda Jumamosi,
itakuwa rahisi kwao kupata matokeo chan-
ya kwenye mechi hiyo ya CAF.

“Kama tukiwafunga Yanga, ni wazi tut-
akwenda kukutana na Kaizer tukiwa vi-
zuri, ndio maana tumedhamiria kulifanya
hilo, na kutokana na wachezaji wangu wal-

ivyo inawezekana,” alisema Gomes.

Hata hivyo, wakati Gomes akipiga hesa-
bu ya kutumia jiwe la kuiua Yanga kwenda
kuimaliza Kaizer Chiefs, Ofisa Habari wa
klabu hiyo, Haji Manara, amesema kwa ub-
ora wa kikosi chao na morali iliyopo kwa
wachezaji, wanaamini kama refa atachez-
esha kwa haki hakuna kitakachowazuia
kuibuka na ushindi.

Manara alisema siku zote morali ya
Yanga ni kucheza kwa jitihadi sambamba
na rafu na fujo nyingi, jambo ambalo mwa-
muzi anapaswa kuwa makini na kutofum-
bia macho kwa kuhofia kutoa kadi kwa
wachezaji watakaocheza rafu iwe wa Yan-
ga ama wa Simba.

“Hatumpi shinikizo refa ila haki itende-
ke, mtu anapocheza rafu kama ni kadi
nyekundu au ya njano mpe, unajua kuna
lugha wanazungumza Simba ukitaka ku-
waweze wewe wagonge tu.

“Mechi ya mwisho kama refa angekuwa
makini kungekuwa na red kadi ngapi?
Wote mnaikumbuka ile mechi, hatutoi
shinikizo ila mtu akicheza rafu iwe Simba
ama Yanga kadi zitoke tu,” Manara alisema.

Alisema wanataka kuona mechi ikimal-
izika hakuna majeruhi kwa kuwa mpira ni
kupasiana si kugongana, na hilo lisiwaingie
akilini wachezaji wa Yanga kwamba ukita-
ka kucheza na Simba dawa ni kuwagonga.

“Hatutarajii kuona wachezaji wetu waki-
toka na majeraha kwa sababu tu ya uwezo
wao mkubwa. Katika mpira wa kisasa timu
nzuri inapaswa kushinda, ile dhana ya
Simba nzuri inaweza kufungwa na Yanga
mbovu hiyo kwa sasa haipo,” alisema.

Manara alisema, “kikubwa ni waamuzi
kuchezesha kwa haki bila mambo men-
gine, na kama kuna mtu anacheza rafu
zikitoka kadi za njano kwa wachezaji
wawili, mpira utatulia na watu watacheza
mpira”.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na
Shirikisho la Soka nchini (TFF), waamuzi
watakaosimamia mchezo huu ni mwamuzi
wa kati Emmanuel Mwandembwa kutoka
Arusha huku wa akiba akiwa ni Ramadha-
ni Kayoko wa Dar es Salaam. Waamuzi wa
pembeni, namba moja ni Frank Komba ku-
toka Dar es Salaam na namba mbili akiwa
ni Hamdani Said wa Mtwara.
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"NABI ANA JAMBO
LAKE JUMAMOSI

Na Saada Akida

KOCHA Mkuu wa Yanga,
Nasreddine Nabi, amewafungia
kazi watani wao wa jadi, Simba,
kwa kuwapa majukumu muhimu
washambuliaji wake kuelekea
mchezo huo wa Ligi Kuu Bara
utakaopigwa Jumamosi katika
Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar
es Salaam.

Yanga ambayo imeweka kambi
Avic Town, Kigamboni, huku
ikifanya mazoezi jioni badala
ya asubuhi kama ilivyokuwa
awali, Nabi ameelekeza nguvu na
ujuzi wake katika kuinoa safu ya
ushambuliaji ikiongozwa na Saidi
Ntibazonkiza.

Nabi amesema hiyo
itakuwa ni mechi
yake ya pili ya Ligi
Kuu Tanzania Bara
tangu alipokabidhiwa
majukumu ya kukinoa
kikosi cha timu hiyo,
akipoteza dhidi ya
Azam FC, lakini ikiwa ya
tatu kwa ujumla wake
baada ya kushinda dhidi
ya Tanzania Prisons
ugenini kwenye mchezo
wa hatua 16-bora ya
Kombe la FA.
Akizungumzia mchezo huo
dhidi ya Simba, Nabi amesema
wachezaji wake wako tayari kwa
ajili ya mechi zao zilizobaki uki-
wamo huo watani wa jadi kufanya
vizuri na kufikia malengo yanay-
otarajiwa.
“Tupo tayari kwa ajili ya mechi
zetu zijazo na tunahitaji kupata
ushindi kwani kila kitu kipo sawa

na maandalizi yanaendelea vizuri,
mechi yetu ijayo itakuwa na

ushindani mkubwa na tumejipan-
ga kuhakikisha tunaenda kupam-
bana na kutafuta matokeo chanya

katika mchezo huo,” alisema Nabi.
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