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Migogoro
y Rais Samia Suluhu Hassan akishuhudia utiaji saini wa makubaliano ya awali ya mkataba wa nchi hodhi (HGA) wa

mradi wa kuchakata na kusindika gesi asilia Ikulu ya Chamwino mkoani Dodoma jana. Wanaotia saini ni Waziri wa
c a nzo Nishati, Januari Mkamba (wa pili kushoto) na Mkurugenzi Mtendaji wa Shirika la Maendeleo ya Petroli Tanzania

(TPDCQ), Dk. James Mtaragio na Makamu wa Rais na Mwenyekiti wa Tanzania Equinor AS, Unni Merethe (kulia) na
Makamu Rais wa kamp ni ya Shell Exploration, Jared Kuehl. PICHA: IBRAHIM JOSEPH
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Kamanda wa Poli-
si Kanda Maalum
va Dar es Salaam,
Jumanne Muliro,
akikata utepe
kuzindua kituo
kidogo cha Polisi
Ghymkhana, Kata
ya Kivukoni, jijini
humo juzi, baada
va kukarabatiwa
na kampuni ya
Dezo Construc-
tion. Wengine ni
Mkurugenzi wa
kampuni hiyo,
Premji Pindoria
(wa pili kushoto),
Diwani wa kata
hiyo, Sharik
Choughule (wa
tatu kushoto) na
(wa pili kulia)

ni Kamanda wa
Polisi Mkoa wa
kipolisi llala, Deb-
ora Magiligimba.
PICHA: JUMANNE
JUMA

Samia atangaza neema ajira maelfu gesi asilia

Na Salome Kitomari,
DODOMA

RAIS Samia Suluhu Has-
san ametoa maagizo sita kwa
watendaji serikalini, sekta
binafsi na wananchi katika
kuchangamki fursa ya mradi
wa kuchakata gesi ya Mtwara
na Lindi ambao mazungumzo
ya awali yatakamilika De-
semba mwaka huu na kuanza
utekelezaji.

Vilevile, mradi huo unata-
rajiwa kutoa ajira 10,000 kwa
kipindi cha ujenzi na baadaye
za kudumu 500 na ndiyo
sababu ya uamuzi wa serikali
wa kuanzishwa kanda maal-
um ya kiuchumi kwa ajili ya
uwekezaji wa viwanda vyenye
muunganiko na mradi.

Mkuu wa Nchi alibainisha
hayo jana Ikulu Chamwino
baada ya kushuhudia utiaji
saini wa makubaliano ya awa-
li ya mkataba wa mradi wa
nchi hodhi wa kuchakata na
kusindika gesi ya LNG baina
ya Wizara ya Nishati, Shirika
la Maendeleo ya Petroli Tan-
zania (TPDC) na kampuni za
Shell na Equinor zilizogundua
nishati hiyo kwenye kitalu
namba moja, mbili, nne na
kina cha Bahari ya Hindi.

Alisema mradi huo wa
kimkakati ni mahususi kwa
kuwa unaleta mtaji na mapa-
to nchini na kwamba utaka-
pokamilika utabadilisha tas-
wira ya uchumi wa nchi, huku
akitoa maelekezo sita.

Rais katika agizo lake kwa
kwanza, aliwataka watendaji
wanaohusika kwenye ma-
jadiliano, kusimamia maslahi
ya nchi kwa kuhakikisha ku-
nakuwa na wepesi kwa kila
upande.

La pili, mikoa ya Lindi na
Mtwara kujiandaa kuzitumia
fursa zitakazoletwa na mradi
katika kukuza kipato cha mtu

mmoja mmoja na taifa kwa
ujumla.

Tatu, Rais aliagiza
mchakato wa majadilino na
makubaliano ujenge uwezo
wa Watanzania ili vizazi vi-
javyo vivune kwa tija na ku-
jitegemea zaidi.

Nne, lazima kujenga uw-
ezo wa Watanzania kushiriki
kikamilifu na kutumia manu-
faa ya mradi na kwamba
mafuta na gesi ni biashara na
uwekezaji mkubwa unaohitaji
kuimarisha taasisi za ummaiili
kusiwe na kikwazo kwa kuwa
walindaji wa mradi ni Watan-
zania na siyo wawekezaji.

La tano, TPDC ndiyo wa-
bia, hivyo wanapaswa kuwa
shirika la kimkakati kwa nchi
ili miaka ijayo shughuli hizo
wazifanye wenyewe, Rais Sa-
mia akifafanua kuwa uzoefu
wa sasa unaonyesha hakuku-
wa na wataalamu wa kutosha
hadi wakatafutwa kwingine.

“Huko mbele tuwe nao na
ndiyo maana nimeweka Mwe-
nyekiti wa bodi nzito, Balozi
Ombeni Sefue, atakayeweza
kusimamia vyema TPDC, pia
waziri naye ameweka bodi
nzuri.

“TPDC kazi iko kwenu, nyie
ni wachezaji, tunategemea
magoli mengi kutoka kwenu,
iwapo hamasa. Wizara ya
Nishati wakae na Wizara ya
Fedha waone namna gani
ushiriki wa TPDC uwe wenye
manufaa, tumewapa kazi, la-
zima wapewe nyenzo za kui-
fanya kazi vizuri,” aliagiza.

Katika agizo lake la sita, Rais
Samia alisema Watanzania
wajipange kunufaika na fursa
kwa kuwa mbali na mtambo
wa kuchakata gesi, kutakuwa
na kanda maalum ya uchumi,
hivyo sekta binafsi lazima iji-
pange kutoa huduma kwenye
mradi, kuhudumia mradi we-
nyewe katika kukuza uchumi

badala ya kusubiri watu wa
nje waje kutoa huduma kwe-
nye mradi na kupeleka ma-
pato kwingine.

“Sekta binafsi ihusike kwa
sababu uzoefu unaonyesha
maeneo ambayo serikali
inaendesha yenyewe, haku-
na utekelezaji mzuri. Kutia
saini mkataba haina maana
uwekezaji utaanza kesho kwa
kuwa bado kuna vipengele
vinahitaji mjadala, ni matum-
ani ikifika Desemba mwaka
huu tutasaini makubaliano
ya pili mradi uanze na kwen-
da kwenye hatua nyingine,”
alisema.

Kwa mujibu wa Rais Sa-
mia, mradi huo utagharimu
Sh. trilioni 70 na asilimia 10,
yaani Sh. trilioni saba zitatu-
mika ndani kwa ununuzi na
kutoa huduma ndani ya nchi
na hivyo kuwa fursa pana kwa
Watanzania kiuchumi.

Alisema kuna fursa ny-
ingine ya mradi kwa gesi ku-
tumika nyumba na kwenye
huduma za kijamii na ma-
boresho makubwa yatafanyi-
ka kwa Uwanja wa Ndege
Mtwara, barabara na huduma
za kijamii kwa kuwa na shule,
vituo vya afya vizuri, maji na
umeme.

Awali Waziri wa Nishati, Jan-
uari Makamba, alisema ugun-
duzi huo wa gesi ulifanyika
kwa kushirikiana na washiri-
ka na TPDC, serikali ikifanya
uamuzi wa kuanza mradi wa
kusindika na kuchakata gesi
asilia kutoka kwenye hali ya
hewa kwenda kwenye kimim-
nika kwa ajili ya kuuza nje na
kutumia nyumbani.

“Utekekezaji mwa mradi
huu Lindi utafanyika sam-
bamba na uendelezaji wa
miundombinu ili kuwezesha
kuvuna rasilimali hiyo kwa
ajili ya uendelezaji, tutajenga
mtambo nchi kavu tofauti

na nchi nyingine wanajenga
kilipo kisima kwa kuweka
meli ichakate na kusafirisha
duniani.

“Tunajenga miundombinu
kutoka nchi kavu itakapoku-
wa mtambo kwenda kilomita
100 hadi 160 halafu tunaenda
kilomita tatu kufikia sakafu ya
bahari na kuchimba kilomita
mbili zaidi iliko gesi.

“Ni mradi mkubwa utakao-
badilisha sura na taswira ya
nchi, tumepata eneo Likongo,
Mto Mkavu na Masasi ya leo
mkoani Lindi tumeshalipa fid-
ia kwa maridhiano kwa kaya
642 na tayari serikali ina hati.

“Uwekaji saini wa masu-
ala muhimu yaliyokubalika
katika hatua za awali na men-
gine yatawezesha usanifu wa
kihandisi kufikia uamuzi wa
mwisho ya uwekezaji mwaka
2025.

“Tanzania tuna visima 34
vya mafuta na gesi, vitalu 22
hakuna kinachoendelea, vi-
talu 12 ndiyo kuna shughuli,
tunaamini mwaka ujao wa
fedha na unaofuata kutokana
na shughuli hii na hamasa,
tutapata watu wengi zaidi
kuja kuwekeza,” alisema.

Waziri huyo alisema dunia
inahama kutoka kwenye gesi
chafu kwenda safi na ya Tan-
zania ni asilia ambayo ni cha-
fu kidogo, inayofaa kutumia
kipindi cha mpito duniani,
akiyataja masoko ya China,
India, Korea na Japan ambayo
kijiografia ni rahisi kuyafikia.

Wawakilishi wa kampuni
za Equinor na Shell, wal-
isema zaidi ya Sh. trilioni tisa
zimewekezwa kwenye utafiti
wa kiwango cha gesi asilia na
ili kuifikisha nishati kwenye
masoko makubwa duniani,
ni lazima kufanya uwekezaji
mkubwa kwa kujenga miun-
dombinu nje na ndani ya ba-
hari.

]
Askari auawa kwa
mshale Loliondo

Na Waandishi Wetu, ARUSHA

SERIKALI mkoani Arusha imetoa taarifa
kuwa askari mmoja amefariki dunia kwa
kuchomwa na mshale kutokana na vurugu
ambazo zilijitokeza wakati wa uwekaji wa
mipaka katika eneo la Pori Tengefu la Lo-
liondo lililoko wilayani Ngorongoro mkoani
hapa.

Mkuu wa Mkoa wa Arusha, John Mongella,
alitoa taarifa hiyo jana wakati akizungumza
na waandishi wa habari kuelezea kinachon-
delea Loliondo katika utekelezaji wa kuweka
mipaka kwenye eneo hilo.

“Bahati mbaya tu alasiri ya jana (juzi) askari
wetu mmoja alivawa kwa kupigwa mshale
na kundi la watu ambalo lilitokea na kutaka
kuathiri zoezi na hata kuumiza waliokuwa
wakiendelea na zoezi, ni bahati mbaya sana
lakini askari mzalendo tunatambua mchango
wake,” alisema.

Hata hivyo, Mongella hakueleza kwa kina
taarifa kuhusu askari huyo na hata Kamanda
wa Polisi Mkoa wa Arusha, Justine Masejo,
alipotafutwa mara kadhaa ili kutoa ufafanuzi
zaidi askari aliyeuawa, hakupatikana kwa
simu.

Mongella alisema kimsingi uwekaji mi-
paka katika eneo hilo unaendelea vizuri na
kwamba vyombo vya ulinzi na usalama vipo
timamu kwa ajili ya kulinda zoezi lenyewe
lakini hata wananchi wa maeneo hayo
maana ndio wajibu wa vyombo vya ulinzi na
usalama.

Alisema pamoja na kuwapo kwa picha
nyingi zinazorushwa mitandaoni zikionyesha
watu waliojeruhiwa, mpaka sasa kwenye
hospitali na vituo vya afya hakuna majeruhi.

“Tumeona kwenye mitandao kuna picha
zinatolewa, bahati mbaya sana baadhi ya
picha ni za miaka mingi iliyopita, kuna picha
zimetambulika za miaka mitatu, minne iliyo-
pita,” alisema.

Mkuu wa Mkoa, alitoa wito kama kuna
mtu yeyote ana jeraha kutokana na chochote
anadhani kimesababishwa na vyombo vya
ulinzi na usalama au mamlaka, ajitokeze ili
apate huduma kwa sababu huo ndiyo mwele-
keo wa serikali.

“Serikali yetu ni serikali ya utawala wa
sheria na misingi ya utawala bora na tunge-
penda suala la upotoshaji lisiendelee sababu
tunafanya jambo ambalo ni la kimaendeleo
kwa mstakabali wa wananchi, jamii na ma-
slahi mapana ya nchi yetu,” alisema.

Aliongeza kuwa kinachotegemewa na
serikali baada ya kuweka mipaka maeneo
hayo ili kuimarisha uhifadhi na mazoezi ya
uhifadhi wa eneo hilo yatakuwa shirikishi.

“Jana (juzi) tunamshukru Waziri Mkuu
asubuhi alitoa kauli ya serikali ambayo
vinavyozunguka eneo hilo kuwa serikali iko
Nao na wao ni mashahidi wa juhudi kubwa
zinazofanywa na serikali kwa ajili ya maen-
deleo yao,” alisema.

Katika Wilaya ya Ngorongoro kuna kilo-
meta za mraba 4,000 ambazo mwaka 1951
ilipitishwa kama sheria kwamba eneo hilo ni
eneo la Pori Tengefu la Loliondo.

Hata hivyo, serikali kwa kuguswa na maen-
deleo ya watu wake na baada ya wananchi
kuingia eneo lile, iliamua eneo hilo litengwe
kilometa za mraba 2,500 wananchi wabaki
waendelee na shughuli zao za maendeleo na
serikali iweke nguvu kwa ajili ya kuchochea
maendeleo ya uhifadhi eneo la kilometa za
mraba 1,500.

mIimeandikwa na Novatus Makunga na
Thobias Mwanakatwe, ARUSHA
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Mafundi wakiendelea na ujenzi wa Barabara inayounganisha eneo la Matosa na Goba njia nne kwa kiwango cha lami, Manispaa ya Ubungo,
mkoani Dar es Salaam jana. PICHA: MIRAJI MSALA

IGP aagiza msako mmiliki
gari ajali iliyoua watu 20

Na Francis Godwin, [RINGA

MKUU wa Jeshi la Polisi nchini,
IGP Saimon Sirro, ameagiza
mmiliki wa gari aina ya coaster
lililosababisha vifo vya watu 20
wilayani Mufindi mkoani Iringa,
kusakwa ili kuchukuliwa hatua za
kisheria kwa kuruhusu basi lake
kufanya kazi ya kubeba abiria bila
kuwa na kitabu cha tiketi.

“Hataruhusiwa kuchukua gari
lake polisi hadi atakapopatikana

ili atueleze aliruhusu vipi gari lake
kufanya kazi ya kubeba abiria bila
kuwa na kitabu cha tiketi,” aliagi-
Za. IGP Sirro pia alipiga maru-
fuku magari yasiyo ya abiria
kubeba abiria na kuwa msako
mkali utafanyika ili kuchukua
hatua zaidi.

Akizungumza jana mjini Iringa
baada ya kuwatembelea majeruhi
wa ajali hiyo waliolazwa katika
Hospitali ya Rufani ya Mkoa wa Ir-
inga, IGP Sirro alisema kuwa Jeshi

la Polisi limejipanga kuchukua

hatua kali dhidi ya madereva
wasiofuata  sheria na kuwafiki-
sha kwenye vyombo vya she-

ria.

Kiongozi huyo wa Jeshi la Polisi
aliwataka Watanzania kutokubali
kupanda basi lolote ambalo halitoi
tiketi kwa abiria wake.

Alisema sheria inawataka we-
nye vyombo vya kusafirisha abiria
kutoa tiketi kwa wasafiri na kuto-
fanya hivyo ni kosa kisheria.

Mganga Mfawidhi wa Hospitali
ya Rufaa Mkoa wa Iringa, Jasmine
Kachemela, alisema hadi jana
mchana, majeruhi wanne wa-
likuwa wamepokewa kutoka
kwenye ajali hiyo iliyosababi-
sha vifo vya watu 20 na majeruhi
saba.

Alibainisha kuwa kati ya maje-
ruhi hao, mmoja yupo mahututi
na kwamba maiti zilizokuwapo
zilikuwa tisa, zikiwamo saba am-
bazo zilikuwa hazijatambuliwa.

]
Mbaroni
tuhuma
wizi wa
ng’ombe

Na Neema Hussein, KATAVI

Jeshi la Polisi mkoani Kat-
avi linawashikilia watu wa-
tano wakituhumiwa kuiba
ngombe 33 katika matukio
tofauti.

Akizungumza na waandi-
shi wa habari jana, Kamanda
wa Polisi mkoani Katavi, Ali
Makame, alisema tukio hilo
cha Lwega wiyani Tanganyi-
ka.

Makame alisema kuwa
Juni 4 mwaka huu, Samweli
aliripoti kuibiwa ngombe 28
wakiwamo majike 16 na mad-
ume 12 na kwamba wezi hao
walivunja zizi na kuwatoa
kisha kutokomea nao kusiko-
julikana.

Katika tukio hilo, aliwataja
watuhumiwa watatu  wal-
iokamatwa na ngombe 10
wenye thamani ya zaidi ya Sh.
milioni sita kuwa ni Masanja
Peter, James Mayuya na Ji-
humbi Tungu, wote wakazi

Alisema jeshi hilo linaen-
delea kuwasaka watuhumiwa
wengine wanaodaiwa kuwa
na ngombe 18 waliobaki na
kwamba baada ya upele-
lezi kukamilika watuhumiwa
watafikishwa mahakamani.

Watuhumiwa wengine
wawili Daud Nsola (29),
wilayani Mlele na Keya Juma,
mkazi wa Chamalendi, wana-
daiwa kuiba ngombe watano
wenye thamani ya Sh. milioni
nne wakiwa wanatoka malis-
honi, mali ya Robart Lume,
mkazi wa kijiji hicho.

Kamanda Makame alise-
ma polisi baada ya kupata
taarifa, kwa kushirikiana na
raia wema na sungusungu,
walifanikiwa kuwakama-
ta ngombe hao wakiwa

ba na watuhumiwa.

HESLB yazindua mfumo wa Kidigitali kurejesha mikopo

Na Mwandishi Wetu, DODOMA

BODI ya Mikopo ya Wanafunzi
wa Elimu ya Juu (HESLB) imezin-
dua rasmi mfumo wa kidigitali un-
aomwezesha mwajiri kuwasilisha
makato na orodha ya wanufaika-
wafanyakazi wake kwa njia ya
mtandao kutoka popote alipo.
doma juzi, Mkurugenzi Mtendaji
wa HESLB, Abdul-Razaq Badru,
alisema mfumo huo ulianza kwa
majaribio mwaka 2019/20 na sasa
umekamilika na hivyo kuwawez-

esha waajiri na wanufaika kureje-
sha mkopo kwa urahisi.

“Zamani ilikuwa mwajiri ina-
bidi atoke ofisini kwake aje HESLB
kufanya malipo lakini kwa sasa
anaweza kuwasilisha orodha ya
wanufaika-wafanyakzi wake na
makato kutoka popote alipo kwa
kutumia mfumo wetu huu am-
bao anajiunga kupitia tovuti yetu
(www.heslb.go.tz),” alisema.

Mkurugenzi Mtendaji  huyo
alisema mfumo huo pia unam-
wezesha mnufaika mmoja mmoja
kupata taarifa za deni lake na uta-
ratibu wa kurejesha kupitia tovuti

ya HESLB.

“Kuanzia mwaka jana, imekuwa
ni rahisi sana, unaingia kwenye
tovuti yetu, unabofya ‘rejesha
mkopo’ au Tepay loan’ na kufuata
maelekezo ya kujisajili na utaen-
delea kupata taarifa ya deni lako
palepale au hata kudai refund
(makato yaliyozidi),” alisema.

Akizungumzia uzoefu wake ka-
tika kutumia mfumo huo, mwak-
ilishi wa Shule ya Msingi Young
Jai iliyoko Dodoma, Young Mi Cha,
aliishauri HESLB iboreshe mfumo
kuwawezesha waajiri kuwatam-
bua waajiriwa wapya kama walin-

ufaika na mikopo ya elimu ya juu.

“Kuna wakati waajiriwa wapya
wanadanganya, hivyo pamoja na
uzuri wa mfumo huu, ninashauri
uboreshwe ili mwajiri aweze ku-
tambua mwajiriwa mpya kama ni
mnufaika wa HESLB au hapana
bila kumuuliza au kuleta jina
kwenu kwa uhakiki kwanza,”
alishauri Young.

HESLB ilianzishwa mwaka 2005
ikiwa na majukumu makuu mawili
ya kutoa mikopo kwa wanafunzi
wahitaji wanaojiunga na taasisi za
elimu ya juu na kukusanya mikopo
iliyoiva kutoka kwa wanufaika

KUPOTEA KWA KADI

YA BAJAJI

DEOGRATIAS MUMENYA
MWIJAGE anatangaza
kupotelewa na kadi ya bajaji
ainaya TVS KING yenye
namba za usajili MC 288
BUOQ, yeyote atakayeiokota
atoe taarifa kituo chochote
cha polisi
Polisi taarifa

MBE/MBE/RB/226101/2022
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DED apewa miezi
miwili kumaliza
ujenzi zahanati

Na Friday Simbaya, KILOLO

MKUU wa Mkoa wa Iringa, Queen Sendiga,
amempa miezi miwili Mkurugenzi Mtendaji
wa Halmashauri ya Wilaya ya Kilolo, Laini
Kamendu na timu yake kuhakikisha ujenzi
wa kituo cha afya na zahanati mbili unaka-
milika, kuwekewa samani na kuanza kutu-
mika.

Sendiga aliagiza hayo jana wakati wa ki-
kao cha Baraza Maalum la Madiwani wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Kilolo chenye lengo la
kujibu hoja zilizoibuliwa na Mdhibiti na Mk-
aguzi wa Hesabu za Serikali (CAG) kwa mwa-
ka wa fedha 2020/21 kwa halmashauri hiyo.

Alisema kuna Kituo cha Afya cha
Ng'uruwe, Zahanati za Mbawi na Lugalo
zimekamilika lakini mpaka sasa hazijaanza
kufanya kazi.

Alisema kupitia taarifa iliyotolewa na CAG,
inaonyesha bado kituo cha afya na zahanti
mbili hazijaanza kutumika licha ya majengo
kukamilika.

Sendiga alifafanua vituo hivyo vya kutolea
huduma za afya bado havijawekewa samani
za ndani ili kuanza kutoa huduma kwa wa-
nanchi.

“Wananchi wanaposikia kuna ujenzi wa-
nafurahi kwa kuchangia nguvukazi zao ndio
maana wanaleta maji, mawe na mchanga
wakitegemea ujenzi ukikamilika wataanza
kupata huduma,” alisema Sendiga.

Mkuu wa Mkoa pia aliitaka Halmashauri
ya Wilaya ya Kilolo kuzifanyia kazi haraka
iwezekanavyo hoja 18 zilitolewa na CAG
pamoja na kuwachukulia hatua wale wote
waliosababisha upungufu huo.

Mwenyekiti wa Halmashauri hiyo, Anna
Msolla, aliwataka wataalamu wake kuzinga-
tia maelekezo yote yaliyotolewa na serikali
kwa kufuata kanuni na miongozo.

Alisema kuwa CAG aliibua hoja mbalim-
bali katika halmashauri hiyo zinazojumuisha
taarifa za kitabu kikuu. Msolla alisema katika
ukaguzi huo wa serikali, CAG alitoa hati in-
ayoridhisha kwa halmashauri ya wilaya hiyo
katika mwaka wa fedha wa 2020/21

Aliendelea kusema katika ukaguzi wa
mwaka wa fedha 2015 hadi 2020, hal-
mashauri ya wilaya hiyo ilikuwa na hoja 23
na 2019/20 hoja 13 zilisalia katika ripoti iliyo-
tolewa katika mwaka wa fedha 2020/21.

Katibu Tawala wa Mkoa wa Iringa, Happi-
ness Seneda, aliomba timu ya menejimenti
kwamba hoja hizo zifungwe na zitakazosalia
ziendelee kufanyiwa kazi kabla ya ukaguzi
wa mwaka wa fedha 2021/22.

Alifafanua kuwa, ukaguzi wa hesabu wa
mwaka 2020/21 halmashauri ya wilaya hiyo
ilikuwa na hoja mpya 30, ikiwa ni ongezeko
la hoja 10. Seneda aliipa siku 10 timu ya me-
nejiment ya halmsahuri hiyo kuhakikisha
hoja hizo zimefanyiwa kazi na kupungua
kabla ya kikao cha tathamini cha mkoa cha
halmashauri zote za mkoa huo Juni 20 mwa-
ka huu.

Alifafanua kuwa kifungu 45 cha Sheria ya
Fedha za Serikali za Mitaa ya Mwaka 1982,
kinataka kila baada ya kuisha mwaka wa
fedha, taasisi zote za serikali lazime zifunge
hesabu zake na kuziwasilisha kwa CAG kwa
ajili ya ukaguzi.

Alieleza zaidi kuwa katika mwaka wa fed-
ha 2020/21 halmashauri hiyo ilifunga hesabu
zake na kuwasilisha kwa CAG kwa ajili ya
ukaguzi na katika mwaka huo wa ukaguzi,
halmshauri ilipata hati inayoridhisha.

Mkurugenzi wa Huduma kwa Wateja Vodacom Tanzania Plc, Harriet Lwakatare (katikati), akionyesha tuzo ya kampuni Bora kwa
Huduma kwa Wateja, iliyotolewa na Taasisi ya Serengeti Bytes, kupitia tuzo zake za Tanzania Digital Awards, ambapo kampuni hiyo,
ilishinda kutokana na huduma bora za Kidigitali kwa wateja, ambazo ni matokeo ya uwekezaji mkubwa uliofanywa na Vodacom.
Kushoto ni Mkurugenzi wa kitengo cha dijitali na huduma za ziada Vodacom, Nguvu Kamando na Ofisa Uendeshaji wa Serengeti Bytes,
Michael Mallya. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Utata watawala kifo cha kijana kwa risasi mgodini

Na Waandishi Wetu

UTATA umetawala mkasa
wa kifo cha kupigwa risasi ki-
jana wa umri wa miaka 23, Cos-
mas Hamisi, ukiacha maswali
kutoka hoja zinazokinzana
kuhusu namna ya kifo chake,
mazingira halisi na jinsi alivyo-
hudumiwa.

Wakati wazazi wanadumu
katika hoja mtoto wao aliuawa
nje ya mpaka wa mgodi wa
almasi wa El-Hilali wilayani
Kishapu mkoani Shinyanga,
ufafanuzi wa Jeshi la Polisi un-
asimamia mauaji yaliyotokea
ndani ya mgodi huo mnamo
Machi 10 mwaka huu.

Vilevile, mazingira ya kupig-
wa risasi kwake yameripotiwa
na polisi kwamba kijana huyo
alikuwa akipambana na askari
polisi kutaka kumpoka silaha
yake, ilhali ufafanuzi wa kifa-
milia ni kwamba alipigwa risasi
umbali mrefu kutoka alikoku-
wa askari mwenye silaha.

Eneo lingine la swali linaloji-
tokeza katika kifo cha Cosmas,
ni maelezo yanayopishana
kuhusu fedha Sh. 100,000 zili-
zotolewa kukimu maziko yake,
Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Shinyanga, George Kyando,
akilambia Nipashe zilitolewa
na mgodi, huku Kaimu Meneja
wa mgodi huo, Antony Rafael,
akikataa wao kutoa fedha hizo.

Hata hivyo, akizungumza na
Nipashe, Machi 17 mwaka huu,
baba wa marehemu, Hamisi
Kushilimwa (50), alisema fedha

hizo za kuwasaidia kusafirisha
mwili kutoka Hospitali ya Ru-
fani ya Mkoa wa Shinyanga,
alipewa na Mkuu wa Upelelezi
Mkoa wa Shinyanga.

Kuhusu hatua za kisheria,
Kamanda Kyando aliiambia
Nipashe mwanzoni mwa wiki
hii kwamba hakuna hatua
zaidi zinazoendelea, kwa kuwa
muuaji alikuwa sahihi kisheria.

“Kijana huyo aliuawa na
askari ndani ya mgodi huo
wakati alipokuwa akitaka kui-
chukua silaha, ndipo askari
akajihami na kufyatulia
risasi.

“Hata kama ungekuwa ni
wewe ndiyo askari, mhalifu
anataka kukupora silaha yako,
ungefanyaje? Lazima ujihami,
hivyo askari alikuwa sahihi,
hapa hakuna kesi,” Kamishna
Msaidizi Kyando alifafanua.

Hata hivyo, Nipashe ilipo-
taka ufafanuzi wa Waziri wa
Mambo ya Ndani ya Nchi,
Hamad Yusuf Masauni jijini
Dodoma Aprili 20 mwaka huu,
aliagiza kufanyike uchunguzi
kuhusu mauaji hayo.

“Kwenye PGO (Kanuni za
Mwongozo wa Utendaji wa
Jeshi la Polisi) kumeelekezwa
hatua za kufuatwa wakati
wa kutekeleza ukamataji wa
watuhumiwa. Matumizi ya
silaha ni hatua ya mwisho ka-
bisa baada ya mbinu zingine
kushindikana.

“Katika hili la mauaji ya mgo-
dini, kuna haja ufanyike uchun-
guzi ili hatua zichukuliwe dhidi

ya askari aliyehusika na mauaji
hayo,” Waziri Masauni aliagiza.

Ni simulizi ya utata wa ki-
usalama inayoendelea mgodini
El-Hilali, huku kukiwapo madai
ya kuwapo matukio ya mauaji
mgodini huko na tayari kuna
kesi iliyofunguliwa katika ngazi
ya mahakama kuu Mei mwaka
juzi, inayolalamikia ukiukwaji
wa haki za binadamu na orod-
ha ya vifo na madhara ya aina
hiyo tangu mwaka 2009.

Vilevile, sasa inatimu wiki
ya tatu tangu liliporipotiwa na
Jeshi la Polisi Mkoa wa Shin-
yanga tukio lingine la mauaji ya
kijana Hamisi Mayunga (19) ali-
yedaiwa kuuawa kwa kupigwa
risasi na mlinzi wa mgodi huo
kutoka kampuni binafsi am-
baye alitoweka baada ya tukio
na polisi wanamtafuta.

HATUA ZINAZOCHUKULIWA

Kwa mujibu wa Kamanda
Kyando, kutokana na kukithiri
kwa mauaji ya aina hiyo, Polisi
Shinyanga hivi sasa imechukua
hatua zinazojumuisha kukum-
bushana wao polisi na askari
wa kampuni binafsi matumizi
sahihi ya silaha na mipaka yao
kisheria.

Kadhalika, kwa upande wa
umma, Kamanda Kyando alise-
ma wanaendelea kutoa elimu
ya umma kuhusu usahihi na
haki ya mgodi huo katika mi-
liki ya maeneo iliyokabidhiwa
kisheria na haki ya kutoingili-
wa na umma pasi na kufuata

taratibu.

Alidokeza kwamba hadi sasa
wanaendelea kukagua weledi
wa walinzi na wasiokamilika
katika stadi hiyo, wanaondole-
wa kwa muda ili wakapate
mafunzo stahiki.

Nipashe pia ilitua mezani
kwa Mkuu wa Wilaya ya Kisha-
pu, Joseph Mkude, kwa lengo
la kupata ufafanuzi wa hatua
zinazochukuliwa kukomesha
mauaji hayo, kiongozi huyo
akisema wanatoa elimu kwa
wananchi na hasa vijana ili
watii sheria za nchi na kuacha
kuingia kwenye migodi hiyo
ambayo ipo kisheria.

Alisema vijana na wakazi
guka migodi hiyo ya almasi
wanapaswa kufuata programu
za kiuchumi zinazotolewa na
mgodi ili wajipate kipato kuliko
kuingia ndani ya migodi hiyo
kinyume cha sheria na hata ku-
sababisha mauaji.

“Mikakati iliyopo uongozi
wa Wilaya ya Kishapu unatoa
elimu kwa wananchi kuacha
kuingia kwenye migodi hiyo
kinyume cha sheria, wafuate
program za kiuchumi ambazo
zinatolewa na migodi ikiwamo
ya kilimo, biashara na uvuvi,”
alisema Mkude.

Nipashe ilipohitaji kujua
kama kuna msaada wa serikali
kwa familia ya kijana Cosmas,
hasa mtoto wake mchanga,
Mkude alikiri kwamba hadi
sasa serikali haijatoa msaada
wowote kwa familia hiyo.
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Waona fursa
utalii Kagera

Na Mary Geoffrey

RAIS Samia Suluhu Hassan
anatarajiwa kuwa mgeni rasmi
siku ya ‘Kagera Dinner Party’
kumbusho, Kijitonyama mkoani
Dar es Salaam.

Lengo la kuwakutanisha
wananchi wa Kagera ni kujadili
namna watakavyoweza Kku-
tumia jiografia ya mkoa wao
kutangaza tamaduni na vivutio
vya utalii vinavyopatikana
huko.

Mwenyekiti wa Kamati ya
Maandalizi, Leah Rugemalira,
akizungumza na waaandishi
wa habari jana mkoani hapa,
alisema lengo kuu ni kutangaza
utalii wa mkoa huo.

“Katika siku hii muhimu ya
kuwakutanisha Wanakagera
wote, Rais Samia anatarajiwa
kuwa mgeni rasmi na lengo
pia ni kuendelea kutangaza
utalii ulipo katika mkoa wetu,”
alisisitiza.

Leah alisema wananchi wa
Kagera hawana utamaduni wa
kurudi na kuwekeza nyumbani
na wamekuwa hawajui kama
kuna vivutio.

“Juni 25 mwaka huu tut-
akapokutana tutakumbushana
kuhusu tamaduni zetu, mila,
desturi na vivutio tulivyona-
vyo,” alisema.

Aliongeza kuwa wameamua
kuanzisha kampeni hiyo baada
va Rais Samia kuzindua filamu
maalum ya Tanzania The Royal
Tour ambayo inatangaza utalii
uliopo nchini.

Alisema wameamua kumuun-
ga mkono kwa kuona umuhimu
wa kutambulisha vivuti vilivy-
opo Mkoa wa Kagera.

Alisema mbali na kukutana na
kula vyakula vya asili, kucheza
ngoma zao, wataanza kufanya
safari za utalii katika hifadhi za
Burigi, Ibanda, Bweranyange na
eneo ambako alikuwa akiishi
Mtemi Rumanyika. Alisema wa-
takutana kwa siku mbili kuanzia
Juni 24 mwaka huu na kwamba
hakutakuwa na kiingilio badala
yake watauza vyakula vya asili,
matunda ya asili, magome ya
miti na mikeka.

Bilioni 15/- kumalizia ujenzi
uwanja wa ndege Shinyanga

Na Marco Maduhuv,
SHINYANGA

MKUU wa Mkoa wa Shinyanga,
Sophia Mjema, amesema wame-
pewa na serikali Sh. bilioni 15 kwa
ajili ya kumalizia ujenzi wa kiwan-
ja cha ndege kilichoko Ibadakuli,
Manispaa ya Shinyanga.

Aliyasema hayo juzi wakati aki-
wa kwenye mkutano wa hadhara
akizungumza na wananchi wa
Ngokolo, Manispaa ya Shinyanga.

Alisema Rais Samia Suluhu

Hassan  amefanya ~ mambo
makubwa mkoani humo na ku-
wataka wananchi wapuuze ma-
neno ya upotoshaji kuwa katika
utawala wake hajafanya kitu.
Mjema alisema Mkuu wa Nchi
amekuwa na mapenzi na wa-
nanchi na amemwaga fedha ny-
ingi mkoani humo za utekelezaji
wa miradi mbalimbali ya maen-
deleo zikiwamo hizo Sh. bilioni
15 za ujenzi huo wa uwanja wa
ndege ambapo Sh. bilioni 3.5
zimeshaanza kufanya kazi na

mkandarasi yupo eneo la mradi.

Pia alisema serikali imetoa Sh.
bilioni 4.5 kwa ajili ya ujenzi wa
Shule ya Sekondari ya Wasichana
iliyoko Ndembezi, Manispaa ya
Shinyanga ambayo itakuwa na
uwezo wa kuchukua wanafunzi
1,000 kuanzia kidato cha kwanza
hadi cha sita.

“Ninampongeza Rais Samia
kwa kutoa fedha za ruzuku na
kupunguza bei ya mafuta hali am-
bayo imewapunguzia wananchi
ukali wa maisha pamoja na kue-

ndelea kushusha bei ya bidhaa
mbalimbali,” alisema.

Mkuu wa Mkoa pia aliwataka
wananchi waendelee kujitokeza
kupata chanjo ya UVIKO-19 na ku-
jiandaa kushiriki Sensa ya Watu
na Makazi iliyopangwa kufanyika
Agosti 23 mwaka huu.

Mkuu wa Wilaya ya Shinyanga,
Yasinta Mboneko, aliwahakikisha
wananchi kuwa serikali itaende-
lea kutatua matatizo yao ikiwamo
migogoro ya ardhi, maji, umeme
na miundombinu ya barabara.

Muuguzi wa Kituo cha Afya Ngokolo, Manispaa ya Shinyanga, Odilia Mhela, akiwapatia wananchi chanjo ya UVIKO-19, wakati wa mkutano wa
hadhara wa Mkuu wa mkoa wa Shinyanga, Sophia Mjema (hayupo pichani), wa kuhamasisha wananchi kupata chanjo, katika Kata ya Ngokolo,

juzi. PICHA: MARCO MADUHU

DIT yatengeneza mashine kukabiliana na lishe duni

Na Sabato Kasika

TAASISI ya Teknolojia Dar es
Salaam (DIT) imetengeneza sam-
puli ya mashine ya kuongeza
virutubisho kwenye unga wa ma-
hindi iitwayo ‘Kinyunyizi, ikiwa
ni utekelezaji wa maelekezo ya
Ofisi ya Waziri Mkuu kwa vyuo vya
teknolojia kubuni mashine za aina
hiyo ili kupunguza tatizo la lishe
duni nchini.

Salaam wakati wa ukaguzi wa sam-

puli hiyo kwenye karakana ya DIT
iliyobuniwa na mwanafunzi chuo-
ni hapo, Lucas Sabule, Ofisa Us-
alama wa Chakula kutoka Shirika
la Viwango Tanzania (TBS), Rhoda
Kidolezi, alisema lengo la serikali
ni kupunguza tatizo la lishe duni.

Alisema baada ya maagizo hayo
kutolewa, DIT imekuwa ya kwanza
kufanya ubunifu huo na kuvitaka
vyuo vingine kuharakisha ubunifu
Wwao.

“Tunataka kupunguza tatizo
kuanzia ngazi ya chini ambako
kuna mashine nyingi za kusaga

unga ambazo ni muhimu kuwa
mashine ndogo za kuweka viru-
tubisho kwenye unga,” Rhoda
alisema. Alisisitiza umuhimu wa
vyuo vya teknolojia kujitahidi
kubuni mashine za kuongeza viru-
tubisho ili lengo la serikali la ku-
punguza utapiamlo litimie.

Ofisa Teknolojia wa Taasisi ya
Chakula na Lishe (TFNC), Seles-
tine Mgoba, alisema ipo haja ya
kubuni vitu mbalimbali ili kuende-
leza viwanda nchini na kuwataka
wataalamu wa ndani kujitahidi
kuwa wabunifu. “Kubuniwa kwa

sampuli ya mashine ya kuongeza
virutubisho kwenye unga kutasaid-
ia kupunguza gharama za kuagiza
kutoka nje iwapo itakamilika,”
alisema .

Mgoba alisema katika ukaguzi
wake kwenye sampuli hiyo ya
mashine amebaini kuwa imekami-
lika kwa asilimia 80 na zilizobaki
ni kwa ajili ya marekebisho mach-
ache. “Mashine kama hii zimekuwa
zikiagizwa nje kwa gharama kub-
wa ya Sh. milioni saba kila moja, la-
kini hii gharama yake ni Sh. milioni
mbili, hivyo tunaweza kuokoa fed-

ha nyingi iwapo zitatengenezwa
kwa wingi,” alisema.

Meneja Mradi wa Virutubisho
wa Taasisi inayojishughuliaha lishe
ya Taasisi ya Global Alliance for Im-
proved Nutrition (GAIN), Archad
Ngemela, alisema hatua ya ubunifu
huo inakwenda sambamba na
Mpango Jumuishi wa Lishe awamu
ya pili ya mwaka 2021/22 kwenda
mwaka 2025/ 26.

Alisema mpango huo unalenga
kushirikisha wazalishaji wadogo
zaidi wa unga kwa kuendana na
Mwongozo wa Lishe shuleni.



6 Nipashe ...
MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMII

Makato haya katika mishahara
ya watumishi ni hatari kiutendaji

JUNI 1999, Tanzania ilizindua Dira ya Taifa ya Maendeleo 2025,
ambayo dhima yake kuu ni kupunguza walau nusu ya wananchi wa-
naoishi katika umaskini na kuwafanya wafike uchumi wa kati kufikia
mwaka 2025, yaani miaka mitatu ijayo.

Katika kutekeleza malengo ya dira hiyo, serikali imekuwa na mi-
kakati mingi. Mojawapo ni kuanzishwa kwa Bodi ya Mikopo ya Wa-
nafunzi wa Elimu ya Juu (HESLB) mwaka 2004, japo ilianza rasmi
utekelezaji wa majukumu yake mwaka uliofuata.

Hata hivyo, urejeshaji wa mikopo hiyo umeibua malalamiko ku-
toka kwa wadau mbalimbali kiasi cha kuilazimu mamlaka ya juu ki-
taifa, Rais Samia Suluhu Hassan kuingilia kati na kutangaza kufuta
baadhi ya tozo.

Shida kuu zilizoibua malalamiko ni pamoja na Mwongozo wa HES-
LB wa utoaji mikopo na Ruzuku kwa Wanafunzi kutaka mnufaika wa
mkopo wa bodi hiyo kulipa tozo ya kulinda thamani ya fedha ambayo
ilikuwa inakatwa asilimia sita kwa mwaka tangu tarehe mnufaika ali-

yoanza kupokea mkopo. Serikali ilifuta makato hayo kuanzia Julai . 1'L s,
Mosi, mwaka jana. * L
Mwongozo huo ukaelekeza mnufaika akishindwa kulipa mkopo q :\

baada ya kipindi cha neema cha miezi 24 baada ya kuhitimu masomo
yake, kuongezwa makato ya adhabu ya asilimia 10. Serikali ilitangaza
kufuta utaratibu huo Mei Mosi, mwaka jana.

Mabasi yabanwe kuongeza
Vilevile, mwongozo ulielekeza HESLB kukata asilimia moja kwa aji- » map at 0 Stendi y a M ag uf uli
li ada ya uendeshaji kwa mwanafunzi mnufaika, huku marekebisho

ya sheria iliyoanzisha HESLB yaliyofanywa na Bunge mwaka 2016, NaSabato STENDI ya mabasi yaendayo
yakisababisha kupanda kwa kiwango cha makato ya kila mwezi kwe-  Kasika mikoani na nchi jirani iliyoko Mbe-

mapato na kuwakosesha wateja
wafanyabiashara ambao ni wa-

nye mshahara wa mnufaika kutoka asilimia nane (8) ya awali hadi zi Luis, Manispaa ya Ubungo mkoa- Tangu pangaji wanaolipa kodi.
asilimia 15, mambo ambayo bado yanalalamikiwa na wadau. ni Dar es Salaam, ilizinduliwa rasmi ilipozin- Mtindo wa baadhi ya mabasi
Nipashe tunaipongeza serikali kwa kusikia kilio cha wadau wa Februari mwaka jana na aliyekuwa duliwa kutopakia abiria ndani ya stendi
elimu na kufuta ongezeko la asilimia sita ya mkopo kila mwaka na Rais wa Tanzania wakati huo, Hay- rasmi hadi hiyo uliifanya ionekane kana
penalti ya asilimia 10 ya mkopo. Hata hivyo, tunaona sauti za wadau ati Dk. John Magufuli. ;:?gi' "'a kwamba ubunifu wake hauna tija
dhidi ya hoja mbili zilizobaki yaani tozo ya asilimia moja kwa ajili ya Kuzinduliwa kwa stendi hiyo ku- mwalya kutokana na mengine kugeuza
kupata fedha za kuendesha bodi na kupandishwa kwa kiwango cha likuwa ishara ya kuanza kutumiwa mmoja maeneo ya Urafiki na Shekilango
makato katika urejeshaji kutoka asilimia nane hadi 15, zina mashiko. na mabasi yote kupakia na kushu- stendi kuwa stendi.
Tunaona kuna haja suala hilo kuangaliwa kwa ‘jicho la tatu’, ikizin- sha abiria ambao kila siku wanasa- hiyo im- Ninaamini kwamba uamuzi
gatiwa Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali (CAG) katika firi kutoka na kuingia jijini Dar es etumika, wa serikali uliotolewa na Waziri
. . . L. . _ huku . 1. .
ripoti yake ya ukaguzi kwa 2019/20, anabainisha kuwapo shida ka Salaam. . Bashungwa, utasaidia kuifanya
- - . : . . e . . . kukiwa na - .
tika utaratibu huo wa kutoza wanufaika wa mikopo ya elimu ya juu, Tangu ilipozinduliwa rasmi hadi kero kad- Stendi ya Magufuli kuwa maarufu
huku kukibainika ukiukwaji wa kanuni katika ulipaji wa mishahara sasa, ni zaidi ya mwaka mmoja sten- haa am- na kuiongezea mapato kwa kuwa
ya watumishi. di hiyo imetumika, huku kukiwa na bazo kwa kila basi linalotoka mikoani, li-
CAG katika ripoti yake, anarejea utaratibu wa kisheria ka- kero kadhaa ambazo kwa namna namna napaswa kuingia kwanza ndani ya
tika urejeshwaji wa madeni kupitia Mwongozo wenye Kumb. Na. moja au nyingine zimechangia kui- moja av stendi hiyo kabla ya kuendelea na
26/46/01/1/66 wa Novemba 28 mwaka 2012, unaotaka watumishi fanya isiingize mapato ya kutosha. nyingine safari.
. S A - - . h . - - zZi- : . .
kulipwa si chini ya theluthi moja ya mishahara yao ya kila mwezi. Miongoni mwa kero hizo ni baa- mechangia Katika kupakia abiria kwenda
Katika ripoti yake, CAG amebaini Mamlaka 35 za Serikali za Mi- dhi ya mabasi kutotumia stendi kuifanya mikoani, ninafikiri kuwekwe
taa zina watumishi 3,038 wanaopokea chini ya theluthi moja 1/3 ya hiyo kupakia abiria, hali ambayo isiingize masharti kwamba hata kama basi
mishahara yao na na wengine walioamua kupata mikopo mingine inakosesha stendi mapato ya fedha mapato ya limeanza kupakia nje ya stendi
kwenye taasisi zingine za kifedha, kila mwisho wa mwezi hawapati ambazo zingetumika kuendelea kutosha. hiyo, ni lazima lipite ndani ya

kiasi chochote cha mshahara, hali hiyo ikichangiwa na ulipaji wa
deni la elimu ya juu.

Katika mazingira ya aina hii, ni wazi kwamba ustawi wa watumishi
hao katika kupata mahitaji yao muhimu kama vile chakula, mavazi
na malazi uko shakani.

Vilevile, ni hali ambayo Nipashe tunaamini kwa watumishi ambao
kiasi kikubwa cha mishahara yao kinatumika kulipa deni la mkopo
wa elimu ya juu, kinababisha watumishi kutumia muda wa kazi kwa
shughuli zao binafsi ili kujipatia kipato cha ziada, hali inayoweza ku-
dumaza utoaji wa huduma kwa jamii.

Nipashe tunafikiri kuna haja serikali kuangalia tena kiwango cha
makato ya mkopo wa elimu ya juu ili kupunguza makali kwa watumi-
shi, mkopo usiodhibitiwa unaweza kuathiri utendaji wa watumishi.
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kuiboresha.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais Ta-
wala za Mikoa na Serikali za Mitaa
(OR-TAMISEMI), Innocent Bashun-
gwa, ameshtuka na kuagiza mabasi
yote yashushe na kupakia abiria
ndani ya stendi hiyo.

Kwa mujibu wa Waziri Bashun-
gwa, tangu atoe agizo la mabasi
yote kushusha na kupakia abiria
ndani ya stendi hiyo, mapato ya-
meongezeka kutoka Sh. 500,000
hadi kufikia 1,195,000 kwa siku.

Ongezeko hilo lina maana kwam-
ba stendi hiyo ilikuwa ikipoteza Sh.
695,000 kwa siku kutokana na baa-
dhi ya mabasi kutofuata utaratibu
wa kupakia abiria ndani ya stendi.

Nionavyo ni kwamba, ni vyema
agizo hilo liendelee kutiliwa mkazo
ili stendi iwe na mapato mengi ya-
takayosaidia kuiboresha, lakini pia
wafanyabiashara waliopanga ka-
tika majengo ya stendi hiyo wapate
wateja wengi.

Siyo siri kwamba, baadhi ya
mabasi kutoshusha abiria au ku-
tokupakia ndani ya stendi hiyo
kulikuwa kunachangia kuikosesha

stendi kabla ya kuanza safari ya
kwenda mikoani au nje ya nchi.

Ninafikiri kuna haja itumike
busara katika hilo kutokana na
ukweli kwamba, watu wanaishi
maeneo mbalimbali ya jiji am-
bapo wengine wako jirani na kule
ambako mabasi yanaegeshwa ku-
subiri kuanza safari.

Abiria wa maeneo hayo wa-
naweza kupanda kwenye mabasi
huko yaliko na kwenda hadi Sten-
di ya Magufuli kabla ya kuanza
safari, mradi ushuru wa serikali
upatikane.

Wakati wa wuzinduzi wake
mwanzoni mwa mwaka jana, ili-
bainishwa kuwa stendi hiyo ikika-
milika, ina uwezo wa kuhudumia
mabasi ya abiria 1,000, teksi 280
kwa siku, maeneo ya bodaboda,
bajaji, mamalishe na babalishe
ambao nao wanahitaji kuwahu-
dumia abiria.

Kwa mantiki hiyo, ninaamini
kwamba suala la mabasi yote ku-
ingia ndani ya stendi hiyo lina
umuhimu wake na halipaswi
kubezwa na yeyote.
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HABARI KITAIFA

Halmashauri .
Zapewa mwezi
Kupima ardhi

Na Augusta Njoji, DODOMA

WAZIRI wa Ardhi, Nyumba na
Maendeleo ya Makazi, Dk. An-
gelina Mabula ametoa, mwezi
mmoja kwa halmashauri zote am-
bazo hazijaidhinisha viwanja vili-
vyopimwa kupitia fedha za mkopo
za mpango wa kupima, kupanga
na kumilikisha ardhi, kuhakikisha
zinaidhinisha viwanja mara moja
na kuanza urejeshaji wa mikopo.

Amesema kwa halmashauri
zitakazoshindwa kufanya hivyo,
ataiomba Ofisi ya Rais Tawala za
Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMI-
SEMI) kuingilia kati ili fedha hizo
zirejeshwe ndani ya mkataba.

Dk. Mabula alitoa agizo hilo jana
aliposhuhudia utiaji saini kwenye
mikataba yenye thamani ya Sh.
bilioni 4.1 kwa ajili ya Halmashau-
ri nne za Chamwino, Kigamboni,
Kishapu na Manispaa ya Lindi ili
kupima, kupanga na kumilikisha
ardhi.

Alisema kuanzia mwaka
2019/20 hadi mwaka 2021/22, seri-
kali imetoa Sh. bilioni 56.2 kwa
ajili ya utekelezaji wa mpango wa
kupanga, kupima na kumilikisha
ambapo hadi sasa halmashauri
zaidi ya halmashauri 80 zime-
pokea fedha hizo lakini nyingi
utekelezaji wake upo nje ya mka-
taba.

Waziri huyo alisema awamu ya
kwanza ya mpango huo ilifikia hal-
mashauri 24 mwaka 2019 ambapo
iliwezesha kupimwa viwanja zaidi
ya 41,733 lakini kati ya fedha zili-
zotolewa zilizorejeshwa ni Sh. bil-
ioni 4.5 na ambazo hazijarejeshwa
ni Sh. bilioni 1.7.

Alisema awamu ya pili ya mpan-
go huo ilishirikisha halmashauri
23 na vyuo vya ardhi, Sh. bilioni
42.3 zikitumika.

“Nitoe tu salamu kwa TAMISEMI
mtusaidie sana katika halmashau-
ri kwa kuwa lengo la serikali ni
jema lakini umakini haupo, wana-
popata pengine wanafikiri ni sad-
aka imetolewa.. Fedha wamepe-
wa tangu Desemba 2021 walikuwa
na malengo mpaka sasa hawajai-
dhinisha kiwanja hata kimoja, hii
inasikitisha, kwamba sioni kama
tunaliona ni tatizo kwetu wote,”
alisema.

Aliweka wazi kuwa Naibu Wa-
ziri wa Ardhi, Ridhiwani Kikwete,
atakapozunguka kuangalia fedha
zilivyotumika kwa ambazo zitaku-
wa hazijatumika, zirejeshwe ili
kuzipa halmashauri zenye utayari.

Naibu Waziri Kikwete alizi-
kumbusha halmashauri wajibu
wa kurejesha fedha hizo ili hal-
mashauri zingine zinufaike na ha-
timaye nchi nzima iwe imepanga
matumizi bora ya ardhi.

Mwenyekiti wa Kamati ya Ku-
dumu ya Bunge ya Ardhi, Maliasili
na Utalii, Ally Makoa, alisema zipo
halmashauri zimepima lakini zi-
kashindwa kuweka miundombinu
rafiki na hivyo maeneo hayo ku-
geuka vichaka.

Ajali yaua watano wakienda msibani

Na Oscar Assenga, LUSHOTO

WATU watano wamefariki
dunia papo hapo na wengine
tisa kujeruhiwa baada ya basi
dogo aina Coaster walilokuwa
wamepanda, kuacha njia na
kupinduka wilayani Lushoto
mkoani Tanga juzi.

Akizungumzia

tukio hilo

jana, Mkuu wa Wilaya ya Lush-
oto mkoani Tanga, Kalisti La-

zaro, alisema ajali hiyo ilitokea
Tarafa ya Umba wilayani humo.

Alisema gari hilo lilikuwa
linarejea Dar es Salaam kutoka
abiria waliokuwa ndani ya gari
hilo walikuwa wanakwenda
msibani.

Inadaiwa kuwa dereva wa
gari hilo alishindwa kulimudu
kwenye kona hali iliyosababi-

sha gari hilo kupinduka.

Mkuu wa Wilaya alitaja maji-
na ya waliofariki dunia katika
ajali hiyo kuwa ni Sebastian
Kamwedi (35), Godfrey Mar-
tin (70), Jackline Shemela
(37), Emanuel Philipo, mtoto
wa miezi miwili na Elly Gum-
bo.

Alisema majeruhi sita wame-
pelekwa katika Hospital ya
Rufani Bombo mkoani Tanga

huku watatu wakiwa wanaen-
delea kupata matibabu katika
Kituo cha Afya Mnazi kilichoko
wilayani Lushoto.

Lazaro alitoa wito kwa ma-
dereva wageni ambao wa-
naelekea wilayani humo wana-
popanda milima ya Usambara,
wawe makini ili kuepukana
na ajali ambazo zinaweza kue-
pukika na kuokoa maisha ya
watu.

Baadhi ya wanachama wa Kituo cha Taarifa na Maarifa Kipunguni, jijini Dar es Salaam, wakichuma mboga kwenye moja ya bustani zao,
jana. Kituo hicho, hutoa mafunzo ya ujasiriamali kwa watu na vikundi mbalimbali ili kupunguza tatizo la ajira na ukatili unaosababishwa na
hali ngumu va kiuchumi katika jamii. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Samia apiga simu na Kuagiza ulinzi wananchi

Na Nebart Msokwa, MBEYA

RAIS Samia Suluhu Hassan
amewataka viongozi wa mikoa
kufanya kazi ya kusimamia mi-
radi ya maendeleo huku wak-
ilinda usalama wa wananchi
ili Taifa lipate maendeleo hara-
ka.

Alitoa maagizo hayo jana
alipozungumza kwa njia ya
simu na wananchi wa Mkoa
wa Mbeya baada ya kumpigia
Mkuu wa Mkoa huo wakati wa
hafla maalumu ya kuipongeza
serikali kwa utekelezaji wa mi-
radi ndani ya mkoa huo.

Aliwataka wananchi wa mkoa
huo kuendelea kushirikiana na
serikali kwenye utekelezaji wa
miradi mbalimbali ya maende-
leo pamoja na kuhakikisha wa-
nailinda ili idumu.

Pia aliwapongeza viongozi
wa Mkoa wa Mbeya pamoja na

wananchi wa Mkoa huo kwa
kuandaa hafla ya kuipongeza
serikali anayoiongoza kutoka-
na na utekelezaji wa shughuli
mbalimbali za maendeleo.

“Nimepata taarifa kwamba
mmeandaa matembezi na mku-
tano wa kuipongeza serikali,
ninawashukuru sana na nina-
wataka tushirikiane kwenye
kazi ili nchi yetu ipate maen-
deleo kwa haraka, lindeni sana
usalama wa wananchi,” aliagiza
Rais Samia.

Akizungumza kwenye mku-
tano uliofanyika kwenye Uwan-
ja wa Kumbukumbu ya Sokoine
Mbeya, Juma Homera, alisema
serikali imetekeleza miradi
mingi ya maendeleo ndani ya
mkoa huo.

Alisema katika sekta ya elimu
serikali kwa kutumia fedha za
Mpango wa Maendeleo na Ma-

pambano dhidi ya Ugonjwa wa
UVIKO-19, imejenga vyumba
vya madarasa kwenye shule
mbalimbali za sekondari ziki-
wamo shule shikizi.

Alisema mbali na shule hizo
pia serikali imejenga maabara
kwenye shule mbalimbali za se-
kondari, ujenzi wa vyumba vya
madarasa kwenye vyuo pamoja
na ukarabati wa shule kongwe
ikiwamo Shule ya Sekondari

Rungwe.
Vilevile, alisema serikali
imejenga miradi mbalimbali

ya maji kwenye maeneo yali-
yokuwa na matatizo ya maji
ukiwamo Mradi wa Maji wa
Shongo ambao umegharimu
Sh. bilioni 3.5 ambao umemal-
iza tatizo la ukosefu wa maji
katika Mji wa Mbalizi.

“Lakini pia serikali imeahidi
kuipanua barabara yetu Kuu
ya Tanzania na Zambia (TAN-

ZAM) kuanzia Uyole mpaka
Songwe kwa kuifanya kuwa ya
njia nne, hii itatusaidia kupun-
guza msongamano wa magari
hapa katikati ya mji,” alisema
Homera.

Katibu wa Umoja wa Vijana
wa Chama Cha Mapinduzi
(UVCCM) Taifa, Kenan Kihon-
gosi, aliupongeza uongozi wa
Mkoa wa Mbeya kwa kuandaa
mkutano huo wa kuipongeza
serikali na Rais Samia kwa
utekelezaji wa miradi huku
akisisitiza kuwa vijana ni mion-
goni mwa makundi yanayonu-
faika.

Matembezi hayo yalihud-
huriwa na viongozi mbalimbali
wa serikali, dini, mila na wa-
nanchi ambapo kabla ya kufan-
ya mkutano kwenye Uwanja wa
Sokoine, walishiriki matembezi
maalum umbali wa zaidi ya kil-
omita tano.
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MAKALA

Migogoro ya ndoa inachangia magonjwa ya akili

DOA ni zawadi ya

Mungu kwa mwan-

adamu na kitovu cha

familia, jamii, taifa na
malezi. Mungu alianzisha taasi-
si hii ya ndoa ili watu waingie,
waipende na kuifurahia kwa
kuwa ndoa ni taasisi ya heri, si
taasisi ya vita na machinjio ya
watu.

Ni mpango asilia wa Mungu
kwamba mume na mke waishi
pamoja katika amani na utulivu
kamili. Amani ni moja ya ma-
tunda ya haki na zawadi kutoka
kwa Mungu inayomwajibisha
binadamu.

Amani ni msingi wa wema,
heshima na maendeleo ende-
levu na fungani ya binadamu.
Hivyo, amani ni zawadi inayo-
paswa kutunzwa kwa njia ya
kuwa na ndoa imara na malezi
yenye dhamira nyofu kwa kulin-
da na kuheshimu utu wa bin-
adamu, ustawi na maendeleo
ya familia, jamii na taifa. Mume
na mke katika ndoa ni watu wa-
naotegemeana. Mungu aliumba
mwanamume na mwanamke ili
wahitajiane na kutegemeana
katika maisha; wafurahi na ku-
furahishana.

MIGOGORO YA NDOA

Pamoja na kusudi jema la
Mungu la kuanzisha taasisi ya
ndoa, wanadamu wameharibu
misingi na ladha ya ndoa. Hali
hii inapotosha kwa kiasi kikub-
wa kusudi na maana halisi ya
taasisi hii takatifu. Kwa baadhi
ya familia, ndoa imegeuka kuwa
jela ya nyumbani. Migogoro ya
mara kwa mara isiyo na ukomo
imekuwa mtindo wa maisha.

Waziri wa Maendeleo yaJamii,
Jinsia, Wanawake na Makundi
Maalum, Dk. Dorothy Gwajima
wakati akiwasilisha makadi-
rio ya mapato na matumizi ya
mwaka 2022/23 ya wizara yake,
pamoja na mambo mengine,
alibainisha kuwa hadi kufikia
mwezi Aprili, 2022, wizara im-
epokea jumla ya migorogo ya
ndoa 39,571 ambapo migogoro
19,262 ilipata suluhu, migogoro
15,718 bado iko katika usuluhi-
shi, huku migogoro 4576 ikiwa
iko mahakamani. Hii inaonesha
dhahiri kuwa migogoro ya ndoa
nchini ni janga la taifa.

Kimsingi, migogoro ya ndoa
hujeruhi nafsi, huondoa hisia
Za mapenzi na mvuto mion-
goni mwa wanandoa. Hali hii
huchangia matatizo ya afya ya
akili kwa sababu ya msongo
mkubwa wa mawazo. Magonjwa
ya akili ni kichocheo cha watu
kufanya vitendo vya ukatili na
mauaji miongoni mwa wanan-
doa.

Moja ya matukio ya kusikiti-
sha ni tukio lilitokea mwezi Mei
28, mwaka huu huko Busweru
katika Mkoa wa Mwanza am-
bapo binti wa miaka 28 aliuawa
na mumewe kwa kupigwa risasi
kwa madai ya wivu wa mapenzi.
Baadaye mumewe naye alid-
aiwa kujiua kwa kujipiga risasi.

Mbali na tukio hilo, huko
mkoani Shinyanga mwanamke
anadaiwa kumjeruhi mumewe
kwa kumkata sehemu za fara-
gha kwa tuhuma za usaliti.
Huko Tunduru mkoani Ruvuma
mwanamke amefariki na kua-
cha mtoto wa miezi 11 kwa kile
kinachodaiwa kuwa ameuawa
kwa kupigwa risasi kichwani na
mchumba wake kutokana na
wivu wa mapenzi.

Huko Butiama mkoani Mara,
mwanamke mwingine alidaiwa
kumuua mumewe kwa kum-
choma na kitu chenye ncha kali
kwa tuhuma hizo hizo za usaliti.
Hali kadhalika, Serengeti mkoa-
ni Mara ilitolewa taarifa na Jeshi
la Polisi ya mume kudaiwa kum-
jeruhi mkewe kwa kumwingiza
panga sehemu za siri, akimtuhu-
mu kuwa na uhusiano na mwa-
namume mwingine.

Huko mkoani Ruvuma, Jeshi
la Polisi limetoa taarifa ya mwa-
namke aliyemjeruhi mumewe
kwa kumkata na wembe sehemu
za siri akiwa usingizini na kum-
sababishia maumivu makali.
Matukio ya namna hii bado ya-
naendelea kujitokeza mara kwa
mara katika jamii.

Ni muhimu ifahamike kuwa,
matukio haya yanapotokea ka-
tika jamii hayaathiri wanandoa
pekee, bali na watoto waliozali-
wa katika ndoa hizo kwani mfu-
mo wao wa maisha unavurugwa.

Halikadhalika, wazazi na fa-
milia wanazotoka wanandoa
huathirika pia kwani hakuna
mzazi ambaye angependa kuona
mtoto wake anapata matatizo.
Taifa nalo linakuwa linapoteza
nguvu kazi yake muhimu. Hatua
za makusudi zinahitajika ku-
chukuliwa kwa maslahi mapana
ya familia, jamii na taifa kwa
ujumla.

MAGONJWA YA AKILI

Kabla ya kueleza nini ki-
fanyike ili kukabiliana na tatizo
hili, ni muhimu kwanza kufaha-
mu maana ya magonjwa ya akili,
sababu zake na hali ilivyo duni-
ani na katika jamii yetu.

Kwa mujibu wa maelezo ya ki-

taalamu kutoka Kituo cha Afya
-Chuo Kikuu cha Dar es Salaam,
magonjwa ya akili ni matatizo ya
ubongo ambayo humfanya mtu
kuwa na hisia, fikra, na matendo
tofauti na yale yanayotarajiwa
na jamii na kushindwa kukabili-
ana na shida za maisha.

Magonjwa ya akili yanaweza
kusababishwa na sababu za
kibailojia au kisaikolojia kama
vile kurithi vinasaba kutoka kwa
wazazi, magonjwa ya muda mre-
fu, matumizi ya dawa za kulevya,
uvutaji bangi na ulevi wa pombe
kwa sababu madhara yake
huenda moja kwa moja kwenye
ubongo; na migogoro ya mara
kwa mara isiyokoma.

Sababu zingine ni pamoja
na vitendo vya ubakaji, unyan-
yasaji, ukatili wa nyumbani (do-
mestic violence), msongo wa
mawazo wa muda mrefu, ugumu
wa maisha kama vile majanga,
kukosa au kupoteza ajira.

Kwa upande wa watoto, un-
yanyasaji wa kingono, kukosa
matunzo stahiki, ugomvi wa
mara kwa mara wa wazazi wao,
kutokuthaminiwa na kutele-
kezwa huwaathiri sana watoto
kisaikolojia na  kusababisha
matatizo ya afya ya akili wangali
wadogo.

Takwimu za Shirika la Afya
Duniani (WHO) zinaonesha
kwamba, takribani asilimia 20
ya watoto na vijana duniani
wana matatizo ya afya ya akili.

HALI ILIVYO

Kwa mujibu wa takwimu
za WHO za hadi mwaka 2022,
takribani watu bilioni moja
duniani wanaishi wakiwa na
magonjwa ya akili (mental dis-
orders), ambapo kati ya watu
wanne (4) mmoja ana tatizo la
afya ya akili. Takwimu hizo pia
zinaonesha kwamba asilimia 75
ya watu wenye matatizo hayo
hawapati matibabu kila mwaka.

Taarifa ya Meneja wa Mpango
wa Taifa wa Kuzuia na Kudhibiti
Magonjwa Yasiyoambukiza ku-
toka Wizara ya Afya Dk. Omary
Ubuguyu, kama alivyonukuliwa
katika magazeti ya Tanzania Ok-

toba 5 mwaka jana, inabainisha
kuwa, idadi ya wagonjwa wa ak-
ili imekuwa ikiongezeka mwaka
hadi mwaka.

Mwaka 2018 kulikuwa na wag-
onjwa 357,799, mwaka 2019 wa-
likuwa wagonjwa 380,000 na
mwaka 2020 walifika wagonjwa
zaidi ya 500,000.

Hizi ni takwimu za wagonjwa
waliofika hospitalini kupatiwa
matibabu. Inawezekana wenye
matatizo haya ni wengi katika
jamii kwa sababu ya uelewa
mdogo wa watu wengi kuhusu
magonjwa ya akili.

Dalili magonjwa ya akili

Dalili za magonjwa ya akili
(kwa kutaja kwa uchache) ni
pamoja na wivu uliopitiliza,
kuhisi maisha kutokuwa na
thamani na mtu kutamani kufa
au kuua kuliko kuishi; kuwa na
woga na wasiwasi kupita kiasi;
kuongea au kutokuongea kupita
kiasi; hasira kali za haraka; mtu
kujitenga na wenzake na ku-
penda kukaa mwenyewe muda
mwingi; kutokujijali kwa usafi
na mwonekano wa nje; kukosa
usingizi au kulala usingizi sana
kupita kiasi; kusahausahau vitu
na kupoteza kumbukumbu;
kuwa na imani zisizo za kawaida,
na mawazo kukosa mtiririko un-
aoeleweka.

NINI KIFANYIKE?

Migogoro ya ndoa inahitaji
kupatiwa ufumbuzi mapema
ili kuwaepusha wanandoa na
athari zitokanazo na migogoro.
Ni muhimu watu wajenge utam-
aduni wa kupima afya ya akili
kabla ya ndoa kwa sababu wako
baadhi ya watu wamezaliwa
wakiwa na matatizo ya afya ya
akili.

kwa vitendo vya ukatili na
mauaji ya wanandoa katika fa-
milia ni kiashiria kuwa, baadhi
ya watu wameoa au kuolewa na
watu wenye matatizo ya afya ya
akili.

Elimu kwa umma kuhusu mas-
uala ya afya ya akili inabidi ku-
tolewa ili kuwasaidia wananchi
kujitambua kwani watu wengi
bado hawana ufahamu wa kuto-

sha kuhusu tatizo hili. Matokeo
yake watu hawaoni umuhimu
wa kupima na kujua hali zao za
afya.

TAASISI YA NDOA

Taasisi ya ndoa ni taasisi
nyeti yenye misingi, kanuni,
sera, taratibu na miiko yake. Ni
muhimu watu watamani na kud-
hamiria kujifunza kwa lengo la
kuifahamu vizuri taasisi hii kab-
la ya ndoa ili kuepuka matatizo
yasiyo ya lazima.

Watu wengi wameoa au ku-
olewa pasipo kuwa na ufahamu
na maarifa ya kutosha kuhusu
taasisi ya ndoa matokeo yake
wamekuwa vivuruge. Nguvu
kubwa huelekezwa katika kuan-
daa sherehe za harusi na siyo
kujiandaa kuwa mume na mke
bora.

UHUSIANO NA MUNGU

Suala la usalama katika ndoa
ni jambo muhimu. wanandoa
wafahamu kwamba, hakuna us-
alama katika ndoa Mungu asipo-
husika. Hivyo, wanandoa wawe
na uhusiano mzuri na Mungu na
wao kwa wao ili wawe salama.

Kutokuwa na uhusiano mzuri
na Mungu kunawaondolea wa-
nandoa kinga ya kiroho na hofu
ya Mungu ndani yao. Kinacho-
baki kati yao ni kuumizana na
kukosa roho ya msamaha.

Kuomba msamaha

Ndoa ni safari ya maisha am-
bapo kuna kukosea na kukosana
njiani. Ni muhimu wanandoa
wawe wepesi kujifunza, kujiko-
soa, kujisahihisha na kuombana
msamaha pale mtu anapohisi
kumkosea mwenzake. Ni vema
ifahamike kuwa, hakuna ndoa
yenye afya njema bila zoezi la
msamaha. Msamaha ni dawa ya
furaha ya familia.

Msamaha ni muhimu kwa
afya yetu ya kihisia na kuen-
delea kuishi kwa heri. Asiyeo-
mba msamaha na asiyesamehe
hana amani katika nafsi yake
na hawezi kuwa na ushirika na
Mungu. Pia, mtu wa aina hiyo
hawezi kuwa na uhusiano mwe-
ma na binadamu mwenzake.

Watu wasioomba msamaha
na wasiosamehe ni wagonjwa
wa kimwili, kihisia na kiroho.
Siku zote huteseka na kuishi
kwa vinyongo na roho ya visasi
na maangamizi. Bila msamaha,
familia inakuwa uwanja wa
migogoro, ngome ya uovu na
maafa.

Migogoro ya ndoa ni adui wa
maendeleo kwani maendeleo na
ustawi wa familia na taifa unat-
egemea ndoa imara. Kwa hiyo,
ni muhimu kila mwanandoa aji-
heshimu, atambue nafasi, waji-
bu na mipaka yake katika ndoa
ili kuifanya ndoa kuwa baraka.

[Dk. Mlyuka ni mchungaji wa
KKKT na Mkurugenzi Mtend-
aji wa Tanzania Marriage and
Child Care Foundation (TaM-
Care), asasi inayojishuhulisha
na masuala ya ndoa, familia na
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MAJIBU YA WIKI
ILIYOPITA
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HAYA,
TUANZIE
HAPA!

FUMBO TOTO

@A.MSAMBA

TOTO Grace alikuwa chumbani kwake akiji-
somea vitabu kwa muda mrefu. Aliamua ku-
tumia muda huo kujikumbusha masomo yake
kutokana na siku chache zinazokuja kuna mtihani wa
kumaliza muhula.
Wakati akiendelea kusoma, mama yake aliin-
gia chumbani na kumtaka aende sebuleni ili akale
chakula.
Mama: Mwanangu nenda sebuleni ukale chakula na
wenzako
Grace: Mama siwezi kula kwa sasa kwa sababu
najiandaa na mtihani.
Mama: Lakini kujiandaa bila kula? Ebu nhenda mwa-
nangu!
Grace: Mwalimu alituambia kwamba ‘Penye udhia
pana zarubia’ najitahidi kutafuta maana yake.

daza mahee yafuatayo katlka lichokifanya Mama: Mwalimu wako alimaanisha kila penye ma-
vyumba vilivyopo wazi: daktari tatizo kuna faraja baadae na si vinginevyo.
UDA, MKE, TAMKA, TENGA, SWALI

Kilimo cha pamba kinapatikana mikoa gani ya

GANDIA, TAKASA Tanzania?
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Fedha haipendi kutumiwa

KARIBU tena msomaji tuen-
delee kujadili siri iliyojificha
kwenye fedha. Wiki iliyopita
nilitaja siri mbili, huku niki-
sisitiza kwamba fedha kama
fedha haina thamani yoyote
mpaka iambatane na bidhaa.
Fedha huenda pale ilipo bid-
haa.

eo tuangalie siri ya tatu
ya fedha. Tli uende ku-
pata fedha zaidi zinga-
tia ukweli huu kwamba
fedha siyo kwa ajili ya matumizi
bali kwa ajili ya kuwekeza. Kwa
kadri unavyopunguza matumizi
na kuongeza uwekezaji, ndi-
vyo utakavyoongeza fedha
zako. Ukizingatia kununi hii
utashangaa kuona matumizi
yako mengi hayakuwa ya lazima.
Wengi wetu hatujui uwekezaji
sahihi wa fedha na matokeo
yake tunageuka kuwa watumwa
wa fedha. Unaamka saa kumi
usiku na kukimbizana na fedha
mpaka saa tatu usiku kila siku.
Wengine wamehama na kua-
cha familia na kwenda mbali

kutafuta fedha. Linalotokea kwa
sababu ya kukosa ufahamu wa
siri ya fedha, unaingia kwenye
matumizi makubwa ya fedha na
mwisho wa siku zinakukimbia.

Kwa mfano, umeacha familia
yako ukaenda mbali kutafuta
fedha. Pengine umefanikiwa
kuipata kwa shughuli au biasha-
ra unayofanya. Lakini ukaingi-
wa tamaa na kuanza kupepesa
macho kutafuta uhusiano nje ya
ndoa yako!

Utajidanganya kwamba
unajiliwaza kwa muda, lakini
watu wengi walioingia kwenye
mtego wa aina hiyo wameji-
kuta wakizama na wakipoteza
mweleke, hivyo kuanza kutumia
fedha nje ya malengo. Badala ya
kuongezeka zinaanza kupungua
kwa sababu amewekeza sehe-
mu ambayo siyo sahihi.

Kumbe! Ameangukia mikono-
ni mwa wafyonza fedha na siyo
waongeza mitaji. Ndio maana ni-
kasema kwamba fedha haipendi
kutumiwa, inataka kuongezwa
na ndipo yule aliyeijua siri hii
ataona fedha zake zikiongezeka

ol

kila wakati bila mahangaiko
mengi.

Mtu asiyejua siri hii, fedha
zitakuwa  zinamkimbia na
mwishowe hata kile alicho na-
cho huondoka. Hata Mungu
anasema katika neno lake
kwamba, “Kwa maana yeye
mwenye kitu atapewa, naye
atazidishiwa tele; lakini yeye
asiye na kitu, hata kile alicho na-
cho atanyanganywa”.

Fedha kama ilivyo tabia ya
maji haipandi kilima bali hu-
fuata mteremko. Unapokiuka
kanuni hii unajikuta unapata
fedha kidogo kwa mahangaiko
mengi hadi kufikiria una laana
au umelogwa.

Wapo watu wanaoamini
kwamba wakipata mtaji wa
kutosha wataweza kufanya bi-
ashara ya mafanikio. Mnaweza
watu wawili mkapata mtaji wa
silingi milioni kumi kila mmoja
na kuamini kwamba hizi zinato-
sha kukupa mafanikio.

Baada ya mwaka, mmoja kati
ya wale wawili atakuwa ameajiri-
wa na mwenzake. Shida ni nini

wakati wote walipatiwa mtaji
sawa? Fedha siyo kwa matumizi
bali kwa uwekezaji. Ni kwa nini
unapokuwa na mbegu huzitumii
bali unakwenda kuzipanda.

Ukimpa mkulima kilo hamisi-
ni za mahindi ili akapande
halafu akaenda kuzisaga kupata
unga, utamuelewaje? Wengi
wetu tunapopata fedha, wazo la
kwanza na lenye nguvu ni jinsi
ya kuzitumia. Mara nyingine
matumizi yenyewe ni ‘halali’
kabisa! Yaani tuna roho ya kula
mbegu na wakati huo huo tuna-
tarajia mavuno.

Fedha ina hulka ya ajabu ka-
bisa. Ina uwezo wa kutambua
mtizamo wako. Kama akili yako
imeelekea sana katika matumi-
zi, fedha itakuletea matumizi
ya kila aina, tena matumizi ya
kawaida kabisa.

Mfano, magonjwa, misiba, shi-
da toka kwa ndugu na kadhalika.
Vyote hivi hutokea wakati una
fedha. Vikiisha, zile shida haziji
tena hadi pale utakapokuwa na
fedha zingine.

Ifahamike kwamba mwenye

Hili la pikipiki lituamshe kumaliza

PRILI 4 mwaka huu,

Rais Samia Suluhu ali-

gawa pikipiki na viten-

dea kazi vingine kwa
maofisa ugani wa kilimo nchini
kwa ajili ya kurahisisha utendaji
kazi na kuongeza huduma kwa
wakulima.

Katika hafla hiyo maalum,
jumla ya pikipiki 6,700 zilitole-
wa, Rais Samia akiridhia baada
ya miaka miwili ziwe mali yao, ili
wazitunze na zidumu kwa muda
mrefu.

Kwa sasa ni miezi miwili im-
epita lakini vifaa hivyo havi-
jawafikia wahusika, badala yake
zimehifadhiwa kwenye ofisi za
umma, jambo ambalo linazua
maswali mengi.

Mathalani, karibu kabisa na
ukumbi wa Bunge Dodoma
lango la 56 kuna majengo yana-
tumiwa na idara za Wizara ya
Kilimo, kuna pikipiki nyingi zi-
meegeshwa zikipigwa na jua na
mvua usiku na mchana.

Pikipiki hizo zitaanza kuhar-
ibika kabla ya kuwafikia maofisa
ugani kwa kuwa zinanyeshewa
na mvua, zinapigwa na jua usiku
na mchana, maana yake hadi
inamfikia mhusika imeshakuwa
na matatizo fulani.

Wizara ya Kilimo ilieleza lengo
la kuwa na vitendea kazi hivyo ni
kuleta mapinduzi ya kilimo, la-
kini hadi sasa hakuna ufafanuzi

wa kina kwa nini pikipiki hizo zi-
meendelea kuegeshwa maeneo
tofauti tofauti pasipo kuwafikia
wahusika.

Juni 8 mwaka huu, wakati wa
maswali bungeni, Mbunge wa
Viti Maalum, Khadija Aboud, ka-
tika swali la nyongeza alitaka ku-
jua lini serikali itaanza kugawa
pikipiki hizo.

Alisema serikali imenunua
pikipiki kwa maofisa ugani lakini
hazijagawanywa, mbunge huyo
akieleza hofu yake ya uchakavu
na kuchelewesha kuwahudumia
wakulima.

Akijibu swali hilo, Naibu Wazi-
ri wa Kilimo, Anthony Mavunde,
alisema bajeti ya wizara hiyo
kwa mwaka wa fedha 2022/23
na hasa eneo la huduma za
ugani imeongezeka kutoka Sh.
milioni 600 hadi Sh. bilioni 500
kwa miaka miwili na kazi kubwa
ni kununua pikipiki hizo.

Alisema kulikuwa na taratibu
za ndani za kufuata ambazo
zimekamilika na kunzia Juni 7
mwaka huu, ugawaji wa pikipiki
ulianza kwa Dodoma zilipelek-
wa 264 na Singida 161, watafuati-
wa na Tabora na baadaye mikoa
mingine.

Saa chache baadaye, Waziri
Mkuu, Kassim Majaliwa, alizuru
maeneo zilikowekwa pikipiki
hizo na kutoa siku tano pikipiki
zote ziwe zimegawanywa kwa

maofisa ugani, huku akisema
sababu iliyoelezwa kuwa hazina
namba za usajili haina msingi.

Siku iliyofuata tuliona zikion-
dolewa zilikokuwa zimekusany-
wa na baadhi ya wakurugenzi
wakizikabidhi kwa maofisa
ugani, jambo lililofanya nijiulize
walisubiri maelekezo ya kiongo-
zi wa juu ndipo wazigawanye au
utaratibu urahisishwe?

Kimsingi, ninakubaliana na
serikali kuwa kulikuwa na tara-
tibu za kufuata, lakini lipo jam-
bo la kujifunza kuwa huenda
taratibu zilizopo zina urasimu
kiasi cha kukwamisha nia nje-
ma iliyopo, lakini watu hao hao
wanaweza kuzirahisisha ili kazi
ziende kwa kasi.

Kama miezi miwili itatumika
kukamilisha taratibu ndani ya
wizara, ni wazi katika ngazi ya
mikoa, wilaya, tarafa, kata hadi
muda huo.

Ni nini kilikwamisha taratibu
hizo kukamilika kabla ya hafla
ya kitaifa ya kugawa vifaa hivyo
ili wiki moja baadaye iwe ni kuz-
isafirisha kwenda kwa wahusika

Tuna mikoa na wilaya ambazo
mtu analazimika kusafiri saa ny-
ingi ili kufika. Mathalani, Kigo-
ma, Mbulu, Dongobeshi, Nyasa,
Loliondo, Kagera, japo kutaja
kwa uchache. Maana yake vifaa

hivyo vitachukua muda mrefu
na vitaendelea kuharibika kwa
sababu ya muda na huenda hadi
wengine wanakabidhiwa ita-
chukua miezi sita.

Kwa taratibu hizo hizo zitaka-
pofikishwa kwenye halmashauri
ambako ndiko maofisa ugani
wanawajibika moja kwa moja,
wakurugenzi wa halmashauri
watafuata taratibu zilizopo hadi
kugawa vifaa hivyo.

Ipo mikoa ya jirani na Bandari
ya Dar es Salaam ambayo huen-
da ilitumika kuingiza mzigo huo,
sitaki kuamini kwamba zote zili-
letwa Dodoma ndiyo zirudishwe
mikoa ya Morogoro, Pwani, Lin-
di, Mtwara na Songea ambako
kwa kutokea Dar huenda ni ka-
ribu zaidi na gharama ni ndogo.

Kama hali itaendelea kuwa
hivi, tutarajie zitatengwa fedha
nyingine za ukarabati au ata-
kayekabidhiwa ataitumia baada
ya muda mfupi itaanza kusum-
bua na kuhitaji matengenezo au
wakati anakabidhiwa baadhi ya
matairi yameshapasuka au ku-
haribika kwa namna yoyote ile.

Vifaa hivi havijatengenezwa
nchini, maana yake vilisafirish-
wa kwa muda mrefu vilikaa kwe-
nye meli baharini kisha kuletwa
Dodoma, na sasa imepita miezi
miwili ndiyo serikali inaanza ku-
vigawa

Lazima

kuangalia taratibu

| Inataka kuongezwa!

mawazo ya kuwekeza, fedha
nayo inamtambua. Anapopata
fedha, fursa za kuwekeza huji-
tokeza. Utatafutwa ili ununue
mashine, shamba, nyumba au
hisa kwenye makampuni.

Dunia nzima hivi sasa ni
uwekezaji, hivyo na sisi katika
ngazi ya mtu mmoja mmoja akili
zetu yafaa zifunguke sote tuzin-
gatie umuhimu wa kuwekeza.

Ili ufanye uwekezaji wa tija
kwenye kilimo, ufugaji, tehema,
sanaa na kadhalika, chukua
muda wa kujielimisha katika
eneo unalotaka kufanyia biasha-
ra. Fanya utafiti wa kina ili upate
picha halisi ya biashara unayo-
taka kufanya.

Wiki ijayo nitakupa siri ya
nne kubwa itakayokusaidia
kuagana kabisa na umasikini.
Bila shaka umejifunza mengi
hadi saa kuhusu siri ya fedha.
Endelea kufuatilia makala
hizi kwa mafanikio ya uchu-
mi wa familia yako. Je, una
maoni au kisa? Tuma ujumbe
mfupi kupitia 0715268581.

urasimu

zinazotengeneza mazingira
magumu au ya hasara zikarahi-
sishwa ili kuepusha usumbufu
wa namna yoyote ile, fedha ili-
yotumika kununua vifaa hivyo
ni ya umma, kama kutakuwa na
matengenezo itatumika fedha
nyingine ya umma.

Hii ni hasara kwa Watanzania
ambayo kwa namna yoyote ile
inapaswa kuepushwa kwa kura-
hisisha taratibu za ndani, na ku-
kabidhi vifaa hivyo kwa maofisa
ugani ili wananchi waone faida
yake.

Ipo mikoa kipindi hiki ni
msimu wa kilimo au mavuno au
palizi na wangehitaji huduma
za ugani kwa karibu, lakizi hazi-
wafikii kwa sababu hakuna vi-
tendea kazi.

Lakini wapo wanaofuga wa-
nahitaji huduma za ugani, kilio
kikubwa ni wakulima na wafu-
gaji kufikiwa na huduma hizo
na sababu kubwa ilikuwa ni ku-
kosekana usafiri kwa kuwa hal-
mashauri nyingi hazina vyombo
vya usafiri vya kutosha.

Hali hii imeonekana kwenye
pikipiki, lakini taratibu kama hizi
zinatokea maeneo mengine na
kukwamisha shughuli za serikali
au kuchelewesha huduma kwa
wananchi. Ni lazima kuchukua
hatua kurekebisha taratibu ze-
nye urasimu au kama ni uzembe
wa wachache hatua zichukuliwe.
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llikuwa
furaha ya
kipekee baada ya
Clinton Chitalilo kufunga
ndoa na Hilda Mwaimu Juni
4 mwaka huu katlka kanisa

kisha sherehe ya aina yake
va kuwapongeza ilifanyika
siku ya pili yake katika
ukumbi wa Four Hotel
iliyopo Kisasa.
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Mbwembwe
Zza vijora

AZI aina ya vijora limekuwa maarufu mion-

goni mwa wanawake kutokana kuhusishwa

na mambo mbalimbali ya kijamii katika mi-
taa ya uswahilini.

Vijora huvaliwa kwa wingi katika sherehe mbal-
imbali kama sare za harusi, unyago na kuwatoa wa-
toto. Pia hutumika kama vazi la kawaida la nyum-
bani.

Hata hivyo, vazi hilo licha ya kupata sifa zenye
utata, lakini ni nguo nzuri na yenye heshima kama
ikivaliwa vizuri.

Katika kulijengea heshima vazi hilo, Baadhi ya
wabunifu wameongeza vionjo kwa kutengeneza
mitindo mbalimbali ya kisasa zaidi ambayo im-
esababisha watu kupagawa.

Unapovaa kijora inapendeza zaidi kuambatana
na mtandio kichwani wa rangi moja na mguuni ni
vyema ukavaa viatu vya wazi.
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Jiburudishe
na kachori

KACHORI ni chakula kitamu am-
bacho unaweza kula wakati wow-
ote unapojisikia.

Kachori hazina kazi kubwa ka-
tika kutengeneza ingawa unahi-
tajika kuwa na muda wa kutosha
katika kuandaa chakula hiki.

Mahitaji
Viazi mbatata vinne vya
wastani, nyama ya kusaga

kikombe kimoja cha chai, kitun-
guu kimoja cha wastani na karoti
moja, pilipili hoho nusu, kitun-
guu swaumu, tangawizi, binzari
nyembamba nusu kijiko cha chai

na binzari manjano nusu kijiko
cha chai.

Kadhalika curry powder nusu
kijiko cha chai, limao nusu kip-
ande, pilipili ya unga nusu kijiko
cha chai

Giligilani, chumvi, mafuta na
unga wa ngano kiasi.

Matayarisho
Katakata vitunguu na hoho

.

katika vipande vidogo vidogo na
kisha kwangua karoti na uweke
pembeni.  Chemsha viazi na
chumvi kidogo vikiiva viponde na

NYWELE ZENYE AFYA

Njia hizi hutibu
kukatika nywele

UPOTEZA nywele ni

hali ya kawaida, ingawa

inaweza kusababishwa

na matatizo ya afya yako.
Hivyo huleta athari kisaikolojia
kwa baadhi ya watu.

Tatizo hilo husababishwa na
mambo yafuatayo, kimaumbile,
usawa wa homoni, hali ya vime-
lea vya ngozi ya kichwa, kukaza
nywele na utapiamlo.

Njia ya kutunza

Kuna dawa za asili ambazo un-
aweza kutumia kukuza nywele
zako kwa asili.

Kadhalika kusugua ngozi ya
kichwa, ambayo inaweza kutu-
mika na mafuta ya nywele na
maski, hufufua ngozi ya kichwa
na inaweza kuboresha nywele.

uviweke pembeni.

Baada ya hapo tia nyama limao,
chumvi, kitunguu swaumu na
tangawizi ichemshe mpaka iive

Kutumia mafuta ya Alovera
kutibu tatizo ambayo husaidia
kupunguza ngozi ya kichwa na

unyevu wa nywele.
Inaweza kupunguza mba na
kufungua vinyweleo vinavy-

oweza kuziba kwa mafuta ya
ziada.

Mafuta ya Nazi

Mafuta ya nazi yana asidi
mbayo hupenya shimo la nywele
na kupunguza upotezaji wa pro-
tini kutoka kwa nywele.

Mafuta ya samaki

Kuna asidi ya mafuta ya omega
inaweza kusaidia kuboresha ny-
wele zako kutoka kwenye mizizi,
kwa kuwa zimejaa virutubisho
na protini.

Kuchukua nyongeza ya omega,
pamoja na antioxidants, husaidia
kuboresha nywele na pia hupun-
guza kupoteza nywele.

Juisi ya vitunguu

Ikiwa unaweza kumudu haru-
fu ya juisi ya vitunguu, unaweza
kupata faida zake za thamani
yake.

Ni chanzo cha kuaminika cha
kukuza ukuaji wa nywele na ku-
tibu alopecia areata.

Mafuta ya musk

Ni mmea wenye harufu nzuri.
Unaweza kutumia mafuta ya
musk kukuza ukuaji wa nywele
na kuchochea mzunguko wa
damu.

Limao

Unaweza kutumia maji safi ya
limao au mafuta ya limao, kwani
zote zimethibitishwa kuongeza
ubora wa nywele na ukuaji.

Mafuta ya limao yanaweza

kukusaidia kudumisha afya ya
ngozi ya kichwa na kuchochea
ukuaji wake.

na uhakikishe maji yote yame-
kauka.

Kisha tia binzari zote, pilip-
ili, curry powder, giligilani, vi-
tunguu, hoho na karoti. Pika
mchanganyiko huo kwa muda
wa dakika 3 na kisha ipua.

Baada ya hapo changanya na
viazi kisha tengeneza maduara
ya kiazi na uyaweke pembeni.
Chukua unga wa ngano kiasi
na uchanganye na maji kupata
uji usiokuwa mzito au mwepesi
sana, baada ya hapo chovya
madonge katika huo uji na uya-
chome katika mafuta.

Hakikisha zinaiva na kuwa
rangi ya brown na hapo zitaku-
wa tayari kwa kuliwa.Unaweza
ukazisevu na chatney yoyote
unayopendelea.
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Kuweka kabati Ia
V|tabu nyumbam

KUNA njia rahisi zaidi ya kuweka kabati Ia
vitabu kwenye ukuta kama moja ya pambo
linaloongeza mandhari ya nyumba.

Kabati la vitabu lina faida nyingi likiwa
ndani ya nyumba kwani husaidia kuongeza
uelewa na taaluma kwa watu wanaoishi
ndani.

Hizi ni baadhi ya njia ambazo unaweza
kuzitumia kuweka kabati ndani ya nyumba.

1: Unaweza kuweka kabati la vitabu kwe-
nye ukuta nyuma ya viti au sofa kwenye
sebule.

2: Unaweza kujenga kabati kati ya
madirisha mawili ya chumbani au sebuleni.
Mtindo huu unafanya chumba chako kuwa
na mwonekano wa kuvutia hasa nyakati za
mchana mwanga unakuwa mkali.

3: Pia unaweza kuweka kabati chini ya
ngazi inayoelekea vyumba vya juu, hapa
utakuwa umetumia vyema nafasi hiyo am-
bayo mara nyingi haitumiki ipasavyo.
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ASWAHILI husema ‘umari-
dadi huficha umaskini’.
Leo ninataka tuangalie
umaridadi katika usafi
wa sofa kwa sababu hili nalo ni kiungo
muhimu cha kung~arisha na kuleta
mvuto ndani ya nyumba.

Kama ilivyo katika usafi wa mambo
mengine kwenye nyumba, sofa inahi-
taji usafi, tena kwa umaridadi wa hali
ya juu hususani kwa nyumba zenye
familia kubwa.

Baadhi huwa hatuna utaratibu wa
kusafisha sofa zetu mara kwa mara,
huenda ni kutokujua zinatakiwa
kusafishwa au kutokujua vitu vinavyo-
tumika katika kusafishia na mahali pa
kuvipata.

Sofa zikifutwa kawaida au kwa ku-
tumia maji matokeo yake huwa sio
mazuri kwa kuwa badala ya kung"ara
huanza kuchafuka na kuchakaa zaidi.

Kwa wale wanaomiliki sofa za vi-
tambaa, wanatakiwa kutumia njia
sahihi zaidi ya kusafisha badala ya ku-
futa kienyeji ili kuzitunza zisiharibike
kwa sababu kitambaa kiko katika ha-
tari zaidi ya kuharibika endapo uta-
ratibu mzuri hautafuatwa wakati wa
kusafisha.

Yapo maji maalum au kwa lugha ny-
ingine ‘spray’ inayotumika kusafishia
sofa hizo, ni vyema ukaitafuta hiyo
kwa sababu inapatikana kwa wingi
madukani.

Lakini kabla ya kuanza kutumia,
hakikisha sofa zako zimepanguswa
na kutolewa vumbi lililokuwa
limeng ang ania kwa kutumia kifaa

kusaflsha sofa
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maalum cha kupuliza vumbi ama kwa
kutumia kitambaa safi.

Baada ya kuhakikisha umesafisha
kila kona, ndipo unatakiwa kuanza
kupulizia.

Kwa kuzingatia ujazo katika chupa
hizo maalum za maji ya kusafishia
sofa, unaweza kutambua utumie chu-
pa ngapi na kwa sofa ngapi hasa kul-
ingana na ukubwa wa tatizo japokuwa
ninaamini moja inaweza kutosha lab-
da kama sofa imechafuka kupitiliza.

Unachopaswa kufanya ni kupulizia
katika sehemu ndogo ili wakati huo
huo uwe unafuta na kitambaa kisafi
na unatakiwa kufanya hivyo mpaka
umalize.

Baada ya kumaliza kazi hiyo ka-
tika maeneo yote, unaweza kuliacha
likauke na hapo ndipo utaanza kuona
matokeo mazuri kwa sababu mng~ao
wa rangi yake utakuwa mzuri zaidi.

Kumbuka kwamba kufanya usafi
huo katika sofa hauhitaji gharama
kubwa sana endapo utafanya mwe-
nyewe, labda uamue kutumia ghara-
ma kubwa kwa matakwa yako kwa
kutumia wataalamu wa kukodi.

Pia kadri utakavyojenga utaratibu
wa kupenda kusafisha sofa mara kwa
mara ndivyo hivyo gharama itazidi
kuwa ndogo kwa sababu hutatumia
spray nyingi kama ambavyo utasafi-
sha zikiwa zimechafuka sana.
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KATUNI

KATUNIKA

KIDOMOIKRASIA

BY ABDUL KINGO - 1012
SMS - 0713 447766

EMBU MWOGOPE ALIYE-
KUUMBA, MIMI UNANIONA
MREMBO UMEZINGATIA
VIGEZO GANI

HAKINA

HAWANA SHOMBO ILA MLAJI
NDIO MWENYE ‘'SHOBO’

SIUNAJUA
‘KIPUPWE’

ADABU!

MBONA
HUTULII KAMA -
UFUTA ULIYOPO

KIKAANGONI?

JUKWAANI

NIMEKWAMBIA -
SUBIRI NIKASHUSHE
PRESHA NA ‘BIERE’

NITAKUJA SPESHO
KWA ‘CHEKAPU’

L

PIMA AFYA BURE

LL _

KWA HIYO HATA WEWE
‘THENSA’IKIJA UNAHESABIWA
KAMA WENGINE?

HIVI UNAJUA
MIMI SAWA NA
BABA'AKO?

NAWEZA KUMPATA
DALALI ANIPATIE
CHUMBA?

WEWE UNA-
ONEKANA KODI

MPAKA UITIWE

‘DIFENDAY

MSIMU HUU WA KIPUPWE
MICHEPUKO IMEKUWA KIPUSA,
UKIPIGA SIMU HATA KAMA
YUPO MANZESE UTUME
‘NAULI YA NDEGE!;

MELI"

5 MBXGALA
‘KWA MUOSHA

*KINYUNYIZO CHA LEO...

...AIBU YA KUOMBA, KUNYIMWA...
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HABARI KIMATAIFA

Jaji mkuu ataka
Rais Kenyata
ang'olewe haraka
madarakani

NAIROBI, KENYA

JAJI mkuu wa Kenya, Martha Koome,
anataka mahakama ya rufaa kutangaza
kwamba Rais Uhuru Kenyata amekiuka
katiba ya nchi hiyo kwa kushindwa kuwa-
teuwa majaji sita.

Kauli hiyo ameitoa baada ya Rais Keny-
atta kukataa kuwateua majaji hao katika
orodha ya majaji 40 walioteuliwa na tume
va huduma za mahakama (JSC) miaka
mitatu iliyopita .

Koome pia alitaka mahakama itangaze
kwamba suluhu ya madai ya kukiuka ni
kuondolewa ofisini kwa kiongozi huyo.

Katika rufaa dhidi ya uamuazi wa
Mahakama ya juu zaidi, Uhuru Kenyatta
aliagizwa kuwateuwa majaji sita na iwapo
atashindwa kufanya hivyo Jaji mkuu
achukue jukumu la kutekeleza hilo.

Hata hivyo, Koome amekataa kufanya
kazi hiyo ambayo ilipaswa kutekelezwa
na rais .

Badala yake, amependekeza kutanga-
zwa kiongozi huyo wa juu wa Kenya
amekiuka kipengele cha 3(1) na cha 166(1)
(b) cha katiba au maagizo.

BBC

Marekani
yaishutumu
China kwa
kuvuruga utulivu

WASHINGTON, MAREKANI

WAZIRI wa Ulinzi wa Marekani Lloyd
Austin, ameishutumu vikali China kwa kile
alichokiita kufanya shughuli za kijeshi za ki-
chokozi katika maeneo ya karibu na Taiwan.

Pia ameonya taifa hilo kuongeza vitendo
vya kichokozi katika ukanda mzima wa
Asia-Pasifiki.

Akihutubia mkutano wa kilele wa usalama
wa Shangri-La Dialogue huko Singapore,
ambao unahudhuriwa na mawaziri wa
ulinzi wa eneo la Asia na sehemu nyingine
duniani, Austin alisema vitendo vya kutishia
usalama vimeongezeka.

Alisema China imefanya kile kinachoone-
kana kama uvamizi mara kadhaa katika
eneo la ulinzi wa anga la Taiwan mwaka
huu.

Waziri wa Ulinzi wa Taiwan, Wei Fenghe
alimtahadharisha Waziri Austin kwamba
China iko tayari kuingia vitani ikiwa kisiwa
hicho kitajitangazia uhuru wake.

Mivutano kati ya serikali ya Marekani na
China inazidi kuongezeka kuhusu kisiwa cha
Taiwan ambacho kinajitawala chenyewe
kidemokrasia, lakini kwa upande wa China
inakichukulia kama eneo lake na kudhamiria
kukiteka siku moja, ikilizimka hata kwa
mabavu

DW

Mapigano Severodonetsk sasa mtaa kwa mtaa

KYIV, UKRAINE

MAPIGANO makali yame-
sambaa mitaani katika mji
muhimu wa Ukraine Severo-
donetsk, kati ya wanajeshi wa
pande mbili Ukraine na Russia.

Ripoti mpya iliyotolewa na
Wizara ya Ulinzi ya Uingereza,
ilisema kuna idadi kubwa ya wa-
najeshi waliojeruhiwa na kuawa
katika mapigano hayo yanay-
oendelea.

Hata hivyo, taarifa hiyo
ilieleza vikosi vya Russia
vimeweza kupata mafanikio ya
kusonga mbele katika mji wa
kusini.

lliongeza kuwa vikosi vya
Russia vinafyatua makombora
mengi ya ardhini na ya anga,
katika jaribio la kuyazidi uwezo
majeshi ya Ukraine.

Wizara hiyo ilisema inapun-

gukiwa na makombora ya kisa-
sa na imeamua kutumia mfumo
wa kuzuwia makombora mazito
dhidi ya maeneo yanayolengwa
nchini Ukraine ambayo kwa
kawaida yametengenezwa kwa
ajili ya kuangamiza mifumo
inayobeba ndege kwa kutumia
mitambo ya ufyatuzi wa nyuklia.

RAIS UMOJA WA ULAYA
AWASILIKIEV

Rais wa Halmashauri Kuu ya
Umoja wa Ulaya, Ursula von der
Leyen, jana aliwasili mji wa Kiev
nchini Ukraine kwa ajili ya ma-
jadiliano kuhusu ombi la nchi
hiyo kujiunga na umoja huo.

Kiongozi huyo amepanga
kujadili masuala ambayo haya-
jaweza kupatiwa ufumbuzi ka-
tika ombi la Ukraine lililowasil-
ishwa kwenye umoja huo na
Rais Volodymyr Zelensky.

Hadi ljumaa ijayo Von der

Leyen anatarajiwa kutangaza
tathmini yake ya kama Ukraine
itapata hadhi ya kuwania nafasi
hiyo katika Umoja wa Ulaya.

Ziara hiyo ni ya pili kwa kion-
gozi huyo kwenda Ukraine
tangu kuanza kwa vita mwezi
Februari.

Aprili  alilitembelea eneo
la Bucha, kitongoji cha Kiev,
eneo ambalo kuligundulika
miili ya mamia ya watu baada
ya majeshi ya Russia kuondoka
katika eneo hilo.

UKRAINE IMESEMA
WATOTO 24 ZAIDI
WAMEKUFA MARIUPOL

Ofisi ya mwendesha mash-
taka ya Ukraine, jana ilisema
kuwa imebaini vifo vya watoto
wengine 24 zaidi katika mji wa
bandari wa Mariupol.

Mji huo uliwekwa katika mz-
ingiro na majeshi ya Russia kwa
majuma kadhaa kabla ya kuute-
ka kabisa katikati ya Mei.

Kwa ujumla ofisi hiyo ilisema
takribani watoto 287 wamekufa
tangu Russia iivamie Ukraine na
wengine zaidi ya 492 wameje-
ruhiwa.

Taarifa ya ofisi hiyo ya
mwendesha mashtaka imetaja
sababu za vifo kuwa ni masham-
bulizi ya jeshi la Russia.Hata
hivyo shirika la habari la Uin-
gereza Reuters, limeshindwa
kuthibitisha uhakika wa taarifa
hiyo ingawa mapema mwezi
huu Umoja wa Mataifa ulisema
zaidi ya watoto 250 wameu-
wawa tangu kuanza kwa vita
hiyo na wengine milioni 5 wapo
hatarini.

DwW

Wakazi wa maeneo ya Goma katika jimbo la Kivu Kaskazini wakikimbia mapigano yanayoendelea kati ya waasi wa M23 na
wanajeshi wa serikali jana. PICHA: DW

DRC yaishutumu Rwanda shambulio [a mizinga

GOMA, DRC

JESHI la  Jamhuri ya
Kidemokrasia ya Congo, limedai
kawa Rwanda imeishambulia
shule kwa mabomu ya mizinga
katika eneo lake na kuwaua wa-
toto wawili.

Katika taarifa yake, jeshi hilo
lilisema kwamba vikosi vya
Rwanda viliyashambulia kwa
mizinga maeneo mawili ya
Rutshuru katika jimbo la Kivu

Kaskazini siku ya [jumaa mcha-
na. Taarifa hiyo ilisema kuwa
watoto waliouawa walikuwa
na umri kati ya miaka 6 na 7 na
mwingine amejeruhiwa katika
shambulio hilo.

“Mbali na idadi ya watu, jeshi
la Rwanda lililipua shule nzima
kwa mabomu. Hili linachuku-
liwa kuwa uhalifu wa kivita na
uhalifu dhidi ya binadamu,” il-
isema taarifa hiyo.

Madai hayo yanafuatia kauli

iliyotolewa na wizara ya ulinzi
ya Rwanda juzi kwamba jeshi la
Congo lilirusha maroketi mawili
ndani ya eneo lake.

Kwenye taarifa yake, wizara
ya ulinzi ya nchi hiyo ilisema
kuwa jeshi la DRC, lilirusha
roketi mbili hadi Rwanda kuto-
ka eneo la Bunagana, magharibi
mwa nchi hiyo majira ya saa sita
mchana.

Aidha taarifa hiyo ilisema
mashambulizi ya aina hiyo ya

makombora ya vikosi vya DRC
yalifanyika Machi 19 na Mei 23
na kusababisha hasara na ku-
haribu mali.

Shutuma hizo zinatolewa
wakati uhusiano wa mataifa
hayo jirani ukizidi kuzorota kwa
kasi, kutokana na kuzuka upya
kwa wanamgambo wa M23
katika eneo la mashariki mwa
DRC ambalo limekumbwa na
machafuko.

DW
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Na Magabilo Masambu -
0689157789

WENYEZI Mungu
amekabidhi mamlaka
ya kuiongoza dunia
hii mikononi mwa
watu, lakini watu hawa ni bin-
adamu wanaofanya mema na ma-
baya kwa sababu ya upungufu wa
kibinadamu. Sheria zinatungwa
na watu kwa gjili ya kudhibiti huo
upungufu unaoweza kusababisha
kutenda makosa.

Sheria zinafanya kazi kuu mbili;
moja ni kutaka kukinga makosa
yasifanyike kwa sababu mtenda
makosa anaelewa wazi kwamba
‘nikifanya hili nitakabiliwa na
mashitaka’, ndiyo maana Katiba
siyo jambo la siri ili kila mmoja as-
ome aone nini akifanya atakuwa
ametenda makosa.

Kazi ya pili ya sheria ni kuhu-
kumu. Baada ya kuwa umekwisha
kutenda makosa, sheria inakuwa

wazi. Bahati mbaya watu wengi hu-
watupia lawama mahakimu kwam-
ba wanawahukumu mahakamani,
lakini kwa kweli mahakimu wa-
nafanya kazi ya kusimamia tu kile
tulichokubaliana wenyewe kwa
maana ya katiba na sheria za nchi.

Sheria inasema ukitenda hivi,
adhabu yake ni hii hivyo, ikithibiti-
ka bila shaka mbele ya mahakama
unahukumiwa siyo na hakimu, bali
sheria.

Kwa muda sasa tumekuwa
mjadala kuhusu ama mabadiliko
ya katiba ama katiba mpya, naona
wengine wanadai tume huru ya
uchaguzi, yaani mambo ni mengi
muda ni mfupi.

Mimi pia ni miongoni mwa watu
wanaoamini kwamba, mabadiliko
ya katiba ni muhimu sana kwa ajili
ya manufaa yetu sote bila kujali tu-
natoka chama kipi, dini ama kabila
gani, kwani upungufu wa katiba
unapotokea unatugusa sote.

Angalu uongozi wa awamu ya
tano uliweza kutuonyesha mahala
pabovu na tunapaswa kuushukuru
sana kwa sababu pengine tusinge-
gungudua kwa urahisi udhaifu wa
katiba tuliyonayo.

Hivi karibuni tumesikia kwam-
ba, Makamu Mwenyekiti wa
CHADEMA Bara, Tundu Lissu
amelipwa mafao yake na kwamba
sasa taratibu zinafanyika ili aweze

kulipwa gharama za matibabu.
Kama tunavyofahamu kwamba
Lissu alishambuliwa na wanaoitwa
wasiojulikana akiwa katika maju-
kumu yake ya kibunge Septemba 7,

Kwanza nitumie fursa hii kui-
pongeza kwa dhati kabisa serikali
inayoongozwa na Rais Samia Su-
luhu Hassan, imefanya jambo la
utu, uungwana lakini zaidi hofu ya
Mungu maana kwa kweli kwa maz-
ingira yaliyomtokea Lissu na dunia
ikashuhudia hakustahili kutendwa
kama alivyotendewa.

Sisi kama nchi moja, tumeishi
kwa upendo tangu uhuru. Upendo
na umoja wetu ndiyo ulisaidia ku-
unga mkono juhudi za ukombozi
wa nchi za wenzetu hasa kusini
mwa Afrika, hatukustahili kuten-
deana haya.

Pongezi ya pili ni kwa Rais,
kama tunavyofahamu Rais Samia
akiwa Makamu wa Rais, alikuwa
miongoni mwa viongozi wach-
ache waliomtembelea Lissu akiwa
Kenya kwa matibabu. Kwa hiyo utu
wake ulionekana toka mwanzo na
leo amekuwa Rais, amefanya Kkili-
chostahili kufanywa, hongera sana
mama!

Pamoja na pongezi hizo kwa
serikali, jambo muhimu linaloba-
kia ni je, sheria zilizotumika sasa
kumpatia Lissu mafao na stahiki

zake nyingine kwa wakati huo
hazikuwapo? Jibu bila shaka zili-
kuwapo, lakini utashi wa viongozi
tu ukamtuma kwamba hapana na
hivyo akakosa stahiki zake kwa kip-
indi chote hicho.

Ni dhahiri kwamba, kama asinge-
patikana Rais mwenye utashi wa
kutambua kwamba mtu huyu
anastahili huduma hizo kama haki
yake ya msingi kwa mujibu wa she-
ria za nchi yetu, basi hata hizo haki
zake zingekuwa ndoto na hii ni
kwa sababu katiba haimlazimishi
Rais kutii sheria kwa sababu yeye
ndiye msemaji wa mwisho kwa
mujibu wa Katiba ya nchi.

Ibara ya 46(1) na (2) ya katiba
yetu inampatia Rais kinga ya ku-
toshitakiwa, maana yake hili pekee
linampa uwezo wa kufanya lolote
bila kujali chochote, isipokuwa
utashi wake utakavyomtuma ka-
tika kuamua mambo bila kulazi-
mishwa na sheria za nchi.

Tunapozungumza juu ya mam-
laka ya Rais, tunamzungumzia yey-
ote atakaye kuwa Rais, leo tunaye
Rais mwema, kesho tunaijua?

Kuna wakati hatuamini kwamba
mambo haya yanaweza kutupata
sisi kwa kuwa sisi ndiyo wenye
mamlaka, lakini mambo yanabadi-
lika.

Tanzania hatukuwahi kuamini
kama ipo siku tutampata Rais

mwanambke kwa sababu ya mfumo
dume tulionao, lakini ya Mungu
mengi, leo tunaye mama yetu anat-
uongoza vyema kabisa na mwenye-
zi Mungu amwongezee umri zaidi
aendelee kuupiga mwingi!

Mbuyu ulikuwa kama mchicha,
leo tunaweza kuvidharau vyama
fulani kesho vikashika madaraka
kama ambavyo imetokea kwa
baadhi ya nchi hapa Afrika halafu
katiba ikiwa imebaki hivi ilivyo
kutakuwa na usalama kweli?

Binadamu tunajua tunakotoka
lakini kesho yetu anaijua Mungu.
Tunaweza tusione umuhimu leo
kwa sababu tuliyenaye leo ana-
tenda tunayopenda kesho wote
tunaweza kuishia kulalamika tena.

Matumani na imani yangu ni
kwamba kwa jinsi ninavyoona
mwelekeo na nia njema ya Rais Sa-
mia, tunaweza kupata katiba bora
siyo katiba mpya.

Jambo la msingi ni kushirikiana
naye kwa nia njema, huku tukitam-
bua kwamba nchi hii ni yetu sote,
tunahitaji kuijenga kwa pamoja,
tuweke pembeni maslahi yetu bin-
afsi na ya vyama vyetu kwa sababu
hatujui kesho tutaongozwa na
nani, vinginevyo ipo siku tutalia
wote na tutakosa wa kutufuta ma-
chozi.

0689157789

Na Adam
Fungamwango

LIKUWA ni Septemba 27

mwaka 1977 pale mashabiki

wa muziki wa Tanzania na

Afrika Mashariki na Kati kwa
ujumla walipopata mshtuko juu ya
kifo cha mwanamuziki aliyeanza
kuwa staa wa bendi ya Orchestra
Makassy, Isihaka Gobby.

Nchi ilizizima kwa vilio na ma-
jonzi baada ya mwanamuziki huyo
kijana kutoka Zaire (sasa Jamhuri
ya Kidemokrasia ya Congo, mwe-
nye umri wa miaka 28 tu kutaga-
zwa kufariki akiwa ndiyo kwanza
anaanza kuwa maarufu kutokana
na sauti yake nzuri na uwezo
wake mkubwa wa kucheza na ku-
changamsha jukwaa, lakini kwa
utanashati wake.

Kilichozidisha majonzi na taha-
ruki wakati huo ambapo hakuku-
wa na mitandao ya kijamii ni aina
ya kifo cha mwanamuziki huyo
ambaye aliuawa kwa kuchinjwa
kama kuku.

Kwa wale wanaolijua lilipo ka-
buri la msanii Steven Kanumba
ambaye alifariki Aprili 7, 2012 aki-
wa na umri kama huo wa miaka 28,

Y BURUDANI ILIYOTIKISA ENZI HIZO

kaburi ya Gobby lipo jirani kabisa
na msanii huyo kwenye Makaburi
ya Kinondoni, Dar es Salaam.

Ukifika kwenye kaburi lake hata
leo utaona yameandikwa maandi-
shi ya Kifaransa, huku kukiwa na
jina lake kamili, kuzaliwa na ku-
fariki kwake.

Juu ya kaburi kuna jina la Isi-
haka Baharia Gobby, jina la bendi
Orchestra Makassy, alizaliwa
Agosti 22, 1950 na kufariki Sep-
temba 27, 1977.

Mwanamuziki huyo ndiyo
kwanza alikuwa ametoka kure-
kodi wimbo uliokuwa kwa wakati
huo umeanza kuvuma wa ‘CCM".
Ni wakati ambao vyama vya Tanu
na Afro Shirazi vilikuwa vin-
aungamnisha vyama na kuunda
kimoja, hivyo bendi nyingi zili-
ingia studio na kurekodi nyimbo
hizo.

“Twakikaribisha Chama cha
Kimapinduzi, kurekebisha hali ya
wanyonge, wafanyakazi viwanda-
ni, na wale waliopo mashambani,
kuweka uchumi wetu mikononi
mwetu, Mwalimu Nyerere na
Aboud Jumbe msonge mbele
msirudi nyuma...” Ni moja kati
ya mashairi ambayo alikuwa aki-
yaimba kwa ustadi mkubwa kwe-
nye wimbo huo.

Wakati huo bendi ya Makassy
ilikuwa ikipiga muziki wake kwe-
nye ukumbi wa Hunters Club,
Ubungo, ikiwa na wushindani
mkubwa kutoka kwa bendi ya
Bana Ngenge iliyokuwa katika
ukumbi mwingine jirani wa Sa-
vannah, na Orchestra Maquis

du Zaire iliyokuwa ikipiga katika
ukumbi wa Resort Kimara.

Mmoja wa wanamuziki wa
bendi hiyo aliwahi kuniambia ana-
kumbuka siku hiyo Gobby jamaa
alipochukuliwa kwenda kuuawa.

Ilikuwa Jumapili moja, bendi
ya Makassy ilikuwa imetoka ku-
piga dansi la mchana wamekwisha
toka kupiga dansi la mchana la
siku hiyo, na alikuwa anaishi naye
nyumba moja, lakini vyumba
mbalimbali, anasema alikuja mtu
mmoja aliyekuwa anafahamiana
na marehemu na akamwomba
waondoke wote na hiyo ikawa
ndio mara ya mwisho kuonekana
hai.

Maiti ilikutwa barabara ya Baga-
moyo, maeneo ya Kunduchi, ikiwa
imechinjwa. Mwanamuziki huyo
anasema hakuweza kumtambua
mtu huyo kwa sababu yeye ali-
kuwa anapigia bendi ya Western
Jazz, hivyo isingekuwa rahisi kum-
fahamu mtu anayefahamiana na
mwanamuziki wa Makassy, hasa
akiwa ni Mkongomani, wakati huo
ikiitwa Zaire.

Hadi leo hii ninapoandika maka-
la hii, hakuna hata aliyeshukiwa
kuhusiana na mauaji hayo, achilia
mbali yoyote kukamatwa.

Ingawa hataki kunyoosha mane-
no moja kwa moja kuhusu hilo, la-
kini mwanamuziki Kikumbi Mwan-
70 Mpango Kiki kutokana na tukio
hilo lililowahuzunisha na kuwastu-
sha Wakongo wote na bendi zote
zilizopo nchini, ndipo alipotunga
wimbo wa ‘Nasema Sina Ndugu’.

“Nasema sina ndugu wa kuweza
kunisaidia, nikifa leo na kesho,
maiti ya kwangu bure, yatatupwa
kama mbwa na kuyasau pale pale.
Wandugu tuwe na huruma, wan-
dugu tuwe na huruma, mateso ya
kwangu ni yako, tafadhali tupen-
dane.” Ni maneno yaliyo kwenye
wimbo huo wa majonzi.

Kama nilivyosema mwanzo
kuwa wakati huo hakukuwa na
mitandao ya kijamii kama sasa,
lakini tukio hilo lilishtua na kute-
temesha nchi, hivyo mitaani, viji-
weni na maofisini habari ikawa ni
ya mwanamuziki huyo kila mtu
akisema lake.

Si Kiki, Mzee Makassy mwe-
nyewe, hata mwanamuziki yoyote
wa Kikongo, pamoja na kuhuzun-
ishwa na kukerwa na mauaji yale,
lakini wameshindwa kuwa wazi ni
nani hasa aliyefanya jambo kama
lile, ingawa wanakiri kuwa aliuawa.

Wengi walihusisha kifo hicho
na mambo ya mapenzi. Wengine
wakasema kuwa jambo hilo liliwa-
husisha Wakongomani wenyewe
kwa wenyewe, yaani mwanamuzi-
ki huyo alikuwa na uhusiano wa
kimapenzi mmoja wa mpenzi wa
mabosi zake ambao walikuwa na
nyadhifa kubwa.

Inasemekana kuwa hiyo ndiyo
sababu iliyofanya kesi hiyo ikaisha
kidiplomasia.

Marehemu Gobby alikuwa
mwimbaji, mchezaji mzuri sana na
mtanashati.

Alikuwa na staili yake moja ya
kucheza na kurusha mguu kuzun-

Siri ya kifo cha utata cha
mwanamuziki Gobby wa Makassy

guka stendi ya maiki na wakati
mwingine kufanya kama anajikata
ngwala na kupiga hatua za upesi
upesi kama anakimbia huku kasi-
mama pale pale alipo.

Aina hiyo ya uchezaji inafanana
sana na wanamuziki wa zamani wa
Zaiko Langalanga Evoloko Jocker
na Mbuta Mashakadokwa wale
ambao wamebahatika kuwaona
laivu au kwenye video zao.

Staili na vituko hivyo vya Gobby,
kama viliweza kuwastaajabisha
mashabiki wanaume kwa namna
ile basi aliweza kuteka macho na
nyoyo za kina dada kwa namna ny-
ingine zaidi.

Kifo cha mwanamuziki huyo
ndiyo kilisababisha Mzee Makassy
kurudi Zaire kutafuta mwanamuzi-
ki mwingine wa kuziba pengo, aka-
rejea na mpwa wake, Remmy On-
galla 1978.

Bendi ya Orchestra Makassy
chini ya Mzee Makassy, iliingia
nchini ikitokea Uganda ikitwa
Jamboz mwaka 1975 ilianza kupiga
katika sehemu mbalimbali Dar es
Salaam ikiwemo ukumbi maarufu
wa New Africa, Hunters Ubun-
go ambao ndiyo ulikuwa ndio
ukumbi wa nyumbani, wakipita
wanamuziki maarufu kwa nyakati
tofauti kama Mosesengo Fanfan,
Gobby mwenyewe, Dingituka Mo-
lay ‘Nyama ya Nyani’, Mbombo
wa Mbomboka, Tshimanga Kalala
Assosa, Remmy, Maliki Star, Adam
Seye na wengine wengi

Tuma meseji 0716 350534
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MwIsho wa Mauajl-

Na Adam Fungamwango
(0716 350534)
DIPO alipogundua

kuwa yote yale ambayo

alikuwa akifanyiwa aki-

wa mdogo. Kuishi kwa
kufichwafichwa, kufundishwa
ujasiri, kutojichanganya na
watu, ukakamavu pamoja na
kufundishwa jinsi ya kutumia
silaha, ilikuwa ni kuimarishwa ili
kulipiza kisasi.

“Ahsante baba kwa kuni-
funulia yaliyojificha. Umekaa na
kidonda hiki kwa muda mrefu.
Leo umeamua kunifunulia ni-
kione. Nakuahidi sitokuangusha.
Nitawamaliza wote waliomuua
mama yangu mzazi. Alikuwa
anaitwa nani?”

“Jina lake kamili lipo nyuma ya
hiyo picha.” Alijibu mzee Pokwa
na kumpa mkono kijana wake.

“Umekua sasa mwanangu.
Wakati naanza mkakati huu si-
kutegemea kama utafanikiwa.
Nilidhani utakuwa mtoto goigoi.
Ndiyo maana nilitumia nguvu
sana kukuandaa. Kuna wakati
nilijua nitashindwa, lakini sasa
najivunia nimepata mtoto jasiri.”

“Anayefuata ni nani?” Prince
akauliza kwa hasira.

“Tulia kwanza kijana wangu,
usiwe na hasira sana. Kazi hii
haihitaji hasira. Ukiwa na hasira
utaharibu. Hutoweza kufanya
kazi kwa ufanisi.”

Alipomaliza kuongea maneno
hayo, aliinuka, na kwenda kwe-
nye kabati kubwa. Aliporejea ali-
kuwa na picha ya mtu mwingine.
Akamkabidhi kijana wake kama
kawaida.

“Huyo anaitwa mzee Has-
san. Huyu miaka mingi iliyopita
wakati mama yako yu hai aliku-
wa kijana sana. Huyu ana hoteli
yake kubwa pale Manzese Argen-
tina. Huwa anafika pale kuanzia
saa tatu usiku kukusanya pesa
za mauzo ya siku. Inaitwa Up-
endo Hotel, iko kwenye kona tu
ya barabara ya kwenda Tandale
na ile kubwa ya Morogoro, wala
huwezi kuipotea.” Mzee Pokwa
alitoa maagizo.

“Onyo. Ni kwamba utakapofan-
ya kazi yako ya kuiondoa roho ya

“Umekua sasa
mwanangu.
Wakati naanza
mkakati huu
sikutegemea
kama utafani-
kiwa. Nilid-
hani utakuwa
mtoto goigoi.
Ndiyo maana
nilitumia ngu-
vu sana kuku-
andaa. Kuna
wakati nilijua
nitashindwa,
lakini sasa
najivunia
nimepata
mtoto jasiri.”

PRINCE Petit kijana aliyelelewa kwenye mazingira ya ajabu. Amelelewa na baba yake mzazi

tu bila mama. Madada wa kazi waliopewa kazi ya kumlea walipewa mkataba wa mwaka

mmoja mmoja tu na wanapomaliza hawakuongezwa. Hakupelekwa shule yoyote ile, badala
yake walimu walilipwa pesa kwa ajili ya kumfundisha nyumbani tu. Hata alipokuwa akipata
nafasi ya kwenda kufurahia maisha na kuitazama dunia nje ya nyumba yao, alipewa angalizo

la kutozoena na mtu yeyote yule. Aliingiziwa falsafa na vitu vingine kichwani mwake mpaka
akawa na tabia ambazo ni tofauti na umri wake. Akiwa na miaka mitano tu, alianza kufundishwa
kulenga shabaha na alipofikia miaka minane tu alikuwa na uwezo wa kutumia bastola ya

aina yoyote ile na angeweza kuajiriwa kwenye shirika lolote la kijasusi duniani Anapofika

umri wa miaka 25, baba yake mzee Pokwa anamtuma kazi. Kazi ya kuua na kulipiza kisasi. Ni

kwa nini? Anakwenda kumuua nani? Kwa nini baba
anayejua mkasa mzima asiende mwenyewe? Kitu gani
kilichotokea huko nyuma? Nakala yako ya Nipashe
itakufanya kujua kilichopo nyuma va pazia.

@MSAMBA
0656122770

mzee huyu usijaribu kuchukua kitu
chochote kutoka kwake. Utajua mwe-
nye utamuua kabla ya kuchukua pesa
zake za mauzo au baada. Lakini kama
ukimaliza kazi yako usijaribu ku-
chukua pesa. Wewe siyo mwizi wala
jambazi. Wewe unalipa kisasi tu. Wa-
naolipa kisasi huwa hawachukui kitu
chochote kile kwa mtu anayehitajika
kufa zaidi ya roho yake tu. Vinginevyo
unatafuta mkosi ambao utakuanda-
ma. Wewe unalipa kisasi ambacho ni
haki yako, lakini kuchukua pesa, kitu
chochote mkufu, saa simu ya mkon-
oni ambayo hakihusiani na kisasi ni
mbaya sana.”

“Sawa baba nimesikia.”

“Nataka kazi hii uifanye kesho usi-
ku, leo pumzika ujiandae, sawa?”

“Nimekuelewa baba’ angu.”

Mchezo alioufanya haukutofau-
tiana na ule alioufanya kule Ilala
Bungoni, gari alilipaki Manzese kwa
Bakhresa, karibu kabisa na daraja la
juu la watembea kwa miguu, ambalo
unaweza kusema ni la kwanza hapa
nchini kujengwa, kabla ya haya men-
gine tunayoyaona.

Alipoangalia simu yake ilimfahami-
sha kuwa ni saa tatu kasorobo. Aka-

> |

rkumbuka aliambiwa na baba yake
‘kuwa mzee Hussein hufika saa tatu
r kwenda kuchukua pesa zake.

¢ Alitembea taratibu akifuatana na
rbaadhi ya watu waliokuwa wakirejea
»nyumbani kwao baada ya mishughu-
+liko ya mchana kutwa.

1 Moja kati ya watu aliofuatana nao
‘walionekana ni mke na mume wal-
riokuwa wakigombana. Kwa sababu
rhakuwahi kuishi kwenye familia al-
riona ni kitu cha ajabu.

. Mke alikuwa amebeba mtoto na
'baba anatembea huku akiongea ma-
'neno ambayo yalionekana kabisa ali-
kuwa anataka amuachishe mtoto ku-
rnyonya. Lakini mama alikuwa hataki.
' “Yaani mtoto mwaka mmoja na
inusu baba Beka tumuachishe kweli?”
: Alilalamika mke.

© “Ndiyo nimeshasema hivyo.”

i “Aka mwenzangu, mtoto bado huyu,
‘kliniki wamesema mtoto anyonye
1 maziwa ya mama hadi miaka miwili.”
' “Hakuna, kwani umeolewa na klini-
+ki au mimi?” Mume alizidi kukoroma.
' “Kule kuna madaktari na manesi, ni
watu wa afya wanajua kila kitu.” Mke
 alitetea.

© “Sasa endelea kuwasikiliza, wa-
' takuponza.”

! “Eee eee bwana, usinitishe, kama
runataka kwenda kwa huyo Asha wako
'nenda.”

Mwanaume alitaka kuongea
kitu, lakini akapatwa na kigugu-
mizi.

Prince alikuwa nyuma yao,
hivyo aliwaona wote wawili
vizuri. Mwanaume kwa hasira
alitaka kumpiga mkewe ambaye
alikuwa na mtoto.

Kabla  mkono  haujatua
mwilini, ghafla Prince aliruka
kwa hatua ndefu na kuukamata,
kabla haujafika kwenye shavu.

“Hallo, wewe ni mwanaume,
unagombana vipi na mkeo nji-
ani kama hivi?” Kwa jinsi alivy-
oushika mkono huo, baba yule
hakutamka kitu chochote. Wala
hakutaka ugomvi na yeye. Ni
kwamba alikutana na mkono
wa binadamu mithili ya chuma.
Aliona kabisa huyu mwamba ni
mtu wa mazoezi.

“Mama, huyu kama akiku-
fanyia fujo tena njiani au ny-
umbani, au akataka kukulipizia
kisasi changu kwa kukusaidia,
basi kesho njoo pale kwenye
duka lile lenye picha ya Bruce
Lee.”

“Sawa baba, maana mume
wangu siku hizi simuelewi,
ananipiga mara kwa mara, kisa
nimuachishe mtoto kunyonya,
hajafika miaka miwili huyu,
mimi akinipiga nitakuja kwako
mdogo wangu.”

“Siyo kukupiga, hata akiende-
lea na mpango wake wa kutaka
kumuachisha mtoto kunyonya,
we njoo, halafu ndiyo atanijua
mimi nani.”

Wakati  Prince  akiongea
na mama yule mumewe ali-
kuwa kimya. Alishaingiwa na
woga kuwa amekutana na mtu
mkakamavu na si wa kawaida.

Alijua anaongopa, hafanyi
kazi pale alipomwambia, ila
aligundua kuwa jamaa alisham-
hofia, hivyo kwa kitendo cha
kumwambia tu mkewe akiku-
korofisha aje sehemu ile, ali-
jua hatorudia tena kumpiga na
kumnyanyasa.

“Haya nendeni. We bwana, ni-
kiona mkeo kaja kesho au siku
yoyote pale dukani kwangu
kuniambia kuwa umempiga
au kumtukana, ndiyo utanijua

ITAENDELEA JUMAPILI
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Justin
Bieber
apo0za Uso

STAA wa muziki kutoka
nchini Canada, Justin Bieber
amethibitisha kuwa na tatizo
la kupooza usoni kutokana na
ugonjwa wa Ramsay Hunt.

Tamko hilo amelitoa siku
chache tu baada ya kutan-
gaza kusimamisha ziara yake
va Kimuziki.

Mwanamuziki huyo (28)
alitumia ukurasa wake wa
Instagram kwa kuweka video
va dakika tatu akielezea
ugonjwa huo ambao ni ma-
tatizo ya shingo ambayo
yanaweza kusababisha
kupooza Uuso.

Jicho la kulia la Justin hali-
wezi kupepesa na upande wa
kulia wa uso wake haufanyi
kazi alisema.

“Nilitaka kuwajuza kuhusu
kile kinachoendelea kama
unavyoweza kuona uso
wangu. Nina ugonjwa huu uit-
wao Ramsay Hunt syndrome
na ni kutokana na virusi hivi
ambavyo hushambulia mi-
shipa ya fahamu katika sikio
[angu na mishipa yangu va
uso na kusababisha kupooza.’
Alisema.

Aliongeza ‘Siwezi kuamini,
nimefanya kila kitu ili kupata
nafuu lakini ugonjwa huu
unazidi kuwa mbaya, Moyo
wangu unaniuma kwamba
nitalazimika kuahirisha ziara
vangu kutokana na maagizo
yva madaktari”.

wasublrl:kuona ;

t b )sar l

Profe‘é“a

kutabasamu Lakini swalj

lao kuu ni lini ndoto
itakuwa kwelj? hivo

wa rapa huyo mwanzilishi
wa muziki wa Bongo Fleva,
ambao hivi karibuni waliji-
tokeza na kueleza Profesa
Jay vupo vizuri baada va
kuruhusiwa Hospitali ya

ATANZNIA wana
hamu ya kumuona
mwanamuziki wao
Kipenzi, Profesa

Jay, akiwapungia mkono na

Jibu sahihi lipo kwa ndugu

Taifa ya Muhimbili ambako
allkuv?//a akitibiwa kwa muda
refu
mHata hivyo, walisema kwa
sasa si rahisi watu kumuona
kutokana na kuhitaji muda
kupumzika kutokana na ma-
tatizo anayokabiliana nayo.
Mke wa Professor Jay,
wakati akifafanua kauli
ambayo ilitolewa na familia
kwamba rapa huyo mkong-
we hajapelekwa nyumbam
bali kwenye makazi maal-

um, alisema mume w k
kiakili YUPO sawa n Ruv
a kwe
huko si kwa ajili va kurudr]da
awa.

ishwa s

Ames;smza Kw
amba
kwenda sehemu nyingine nj

kufanya ma

Z0ezi ya viungo

kutokana na kulala ICU kwa

miezi mitaty

Hata hlvyo hawajui ni

muda gani a
wa imeimari

fya vake itaku-
ka kabisa. v
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ARSENAL YAMTAKA SAVIC

ARSENAL wako tayari kulipa zaidi ya pauni milioni
42 kwa ajili ya kiungo wa kati wa Lazio, Mserbia
Sergej Milinkovic-Savic, 17, ingawa Newcastle wa-
naweza pia kuweka dau kwa ajili ya mchezaji huyo.
(Corriere dello Sport)

ZIDANE AITWA PSG

PSG wanajaribu kumshawishi kocha wa zamani wa
Real Madrid, Zinedine Zidane, 49, kuchukua nafasi ya
Mauricio Pochettino kama kocha wao mpya. (ESPN)

POGBA ANASUBIRI

PAUL Pogba bado hajakamilisha mkataba wake
wa uhamisho huru wa kutoka Manchester United
kuelekea Juventus, huku kiungo huyo wa kati wa
Ufaransa mwenye umri wa miaka 29, akisubiri kuona
iwapo Zinedine Zidane anateuliwa kuwa kocha mpya
wa Paris St-Germain. (RMC Sport)

KOUNDE ANAONDOKA

KLABU ya Sevilla imesema Jules Kounde anaan-
galia uwezekano wa kuondoka katika klabu hiyo
msimu huu, huku Chelsea ikitarajiwa kumpa
mkataba mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 23.
(Sport Witness)

JESUS AGOMBEWA

AC Milan ndio klabu ya hivi karibuni kabisa kuone-
sha nia ya kutaka kumsajili Mbrazili wa Manches-
ter City, Gabriel Jesus mwenye umri wa miaka 25.
(90min)

MARQUINHOS SAFI ARSENAL

ARSENAL wako tayari kutangaza kumsajili msham-
buliaji Mbrazili mwenye umri wa miaka 19, Mar-
quinhos kutoka klabu ya Sao Paulo kwa mkataba wa
miaka mitano kwa malipo ya takriban pauni milioni
3. (Guardian)

RAPHINHA AWA LULU

KLABU ya Arsenal ni miongoni mwa klabu zina-
zoangalia uwezekano wa kumchukua - mchezaji
wa Leeds United, Raphinha msimu huu, huku
Barcelona, Manchester United, Chelsea na Liverpool
zikihusishwa pia na winga huyo Mbrazili mwenye
umri wa miaka 25. (Telegraph)

LIVERPOOL HAIJAKUBALI

LIVERPOOL bado haijakubali gharama kwa ajili
ya mshambuliaji wa Benfica, Darwin Nunez, blakini
Muruguay huyo mwenye umri wa miaka 22 tayari
amewaambia marafiki zake na familia yake anaha-
mia Anfield. (Echo)

LUKAKU NA INTER

UHUSIANO wa mmiliki mpya wa Chelsea, Todd
Boehly na kampuni ya rapa wa Marekani, Jay-Z, Roc
Nation Sports unaweza kuwa ni muhimu Romelu
Lukaku mwenye umri wa miaka 29, kurudi tena Inter
Milan. (Telegraph)

JOAO AWINDWA

JOAO Palhinha, 26, wa Sporting Lisbon amebakia
kuwa mchezaji anayelengwa zaidi na Wolves licha
ya nia ya Fulham kwa kiungo huyo wa kati raia wa
Ureno. (MailOnline)

DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA ULAYA

ANCHESTER United

ina uhakika wa kufikia

makubaliano na Barce-

lona kwa ajili ya kumsa-
jili kiungo, Frenkie de Jong baada
ya mazungumzo kati ya klabu
hizo mbili kuanza, kwa mujibu wa
90min.

United wametumia muda mwingi
wa wiki iliyopita katika mazun-
gumzo na wawakilishi wa De Jong
mwenye umri wa miaka 25 na
makubaliano mapana kuhusu ma-
slahi binafsi ambayo yameshafikiwa
baada ya mchezaji huyo kuthibiti-
sha kuwa ana furaha kuhamia kule
0ld Trafford.

Kocha mpya, Erik Ten Hag ame-
fanya mazungumza binafsi na De

MAN

® @ @ Afikia makubaliano kutua Old Trafford
kuungana na kocha Ten Hag, Xavi apambana...

MANCHESTER, England

Jong na amemshawishi nyota huyo
wa zamani wa Ajax kujiunga nae.

Baada ya Man United ku-

fikia makubaliano na De

Jong, waliingia kwenye

mawasiliano ya moja

kwa moja na Barcelona

na klabu hizo mbili ziko

kwenye mazungumzo.

Kocha wa Barca, Xavi pia ame-
zungumza na De Jong na kumwam-
bia kuwa angefurahi kama ange-
baki, lakini hali ya kifedha ya klabu
hiyo inamaanisha kuwa ni mmoja
wa wachezaji ambao wako tayari
kuchukua ofa.

Miamba hao wa Katalunya
wameweka wazi kwa United kwam-
ba, watahitaji kulipwa karibu euro
milioni 75 pamoja na ziada ya ka-

NJIA

ribu euro milioni 10 ili kumuachia
nyota huyo wa Uholanzi, ingawa
ofa ya sasa ya Mashetani Wekundu
ni euro milioni 70 ikijumuisha na
nyongeza.

Kwa mujibu wa 90min, vyanzo
kutoka kwa klabu zote mbili kuna
imani kwamba dili hilo litakuwa
tayari kwa De Jong kufanyiwa vipi-
mo vyake vya afya mwishoni mwa
mwezi huu.

Wakiwa wamemkosa Dar-
win Nunez ambaye amefikia
makubaliano na Liverpool, United
wanahangaika kumpata De Jong ili
kuimarisha kikosi chake chini ya
kocha Ten Hag, ambaye aliweka
wazi hata kabla ya kuteuliwa kuwa
mchezaji huyo wa Barca ndiye ali-
kuwa shabaha yake kuu ya uham-
isho.
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CHEZA USHINDE

JACKPOT

CARDIFF, Wales

SHAMBULIAJI wa Wales,

Gareth Bale hataharakisha

kufanya maamuzi kuhusu

mustakabali wa klabu gani
atacheza msimu ujao, lakini amekataa
kabisa kuhamia Getafe inayoshiriki Ligi
Kuu ya Hispania, LaLiga.

Bale atakuwa mchezaji huru mwis-
honi mwa mwezi huu wakati mkataba
wake na Real Madrid utakapofikia
mwisho, ambapo ametumia miaka tisa
iliyopita akicheza pale Santiago Barna-
beu.

Mchezaji huyo mwenye umri wa mi-
aka 32 amekuwa akihusishwa na Klabu
kadhaa za Ulaya na Marekani, mojawa-
po ikiwa ni Getafe yenye maskani yake
jijini Madrid.

Akizungumza mapema wiki hii, rais
wa Getafe, Angel Torres alidai kuwa
timu hiyo ya Hispania iliwasiliana na
wawakilishi wa Bale kuhusu uwezekano
wa kuhamia hapo.

Hata hivyo, Bale alikanusha wakati
alipokuwa akizungumza kwenye mku-
tano na waandishi wa habari ambao uli-
tawaliwa na maswali kuhusu uhamisho
wake ujao.

Alipoulizwa kama anakaribia kufanya
uamuzi, mshambulizi huyo wa zamani
wa Tottenham Hotspur alicheka na
kusema: “Hapana. Sitaenda Getafe, hilo
ni la uhakika.

2953

SportPesa
SPORTPESA.C0.TZ

HUDUMA KWA WATEJA MASAA 24, TUPIGIE:

0764115588, 0677115588
GBT:0249

0685115588

y @TZSportPesa n @SportPesaTZ @tzsportpesa

KLABU ya AC Milan ime-
ingia kwenye mbio za
kuwania saini ya msham-
buliaji wa Manchester
City, Gabriel Jesus.
Mchezaji huyo mwe-
nye umri wa miaka 25
mkataba wake wa sasa
unamalizika mwaka
2023 na mazungumzo
juu ya mkataba mpya
pale kwenye uwanja wa
Etihad yameshindwa ku-

AC Milan mbio kumwania Jesus

MILAN, [talia

fikia makubaliano.

Kwa mujibu wa 90min,
Man City bado wanataka
kumbakiza Jesus kwa
mkataba mpya na wana-
tumaini ofa waliyompa

anaweza kuikubali.
Kocha Pep Guardiola
anaamini pia

amemuonesha Jesus
jinsi anavyomheshimu
mchezaji huyo kwa
kumuanzisha katika kila
mechi kuu ambayo klabu
ilikuwa nayo kuelekea

"-;.k__

mwisho wa msimu.

Hata hivyo, Jesus mwe-
nyewe na wawakilishi
wake wanaangalia ofa
nyingine kutoka katika
klabu nyingine.

Arsenal  wamekuwa
makini katika harakati za
kumsaka Mbrazil huyo
na wanatarajia kum-
shawishi kuhamia kwao,
lakini hawako peke yao,
kwani Chelsea, Real Ma-
drid, Barcelona na Juven-
tus nazo zinamuwania.
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KATIBU

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

ATIBU Mkuu Wizara ya
Habari, Vijana, Utamaduni
na Michezo, Fatma Hamad

mewataka wachezaji wa
timu ya Taifa ya Wanawake Zanzibar
(Zanzibar Queens) kutokata tamaa
kutokana na matokeo waliyoyapata
katika michuano ya Kombe la Cecafa
nchini Uganda.

Hamad aliyasema hayo wakati aki-
wapokea wachezaji hao bandarini
juzi wakitokea nchini Uganda kwenye
michuano ya Cecafa ambapo Zan-
zibar ilifanya vibaya katika mashin-
dano hayo.

Alisema kulingana na historia ya

AWAPOZA
ZANZIBAR

nyuma ya timu hiyo ilikuwa ikifung-
wa mabao mengi zaidi ikilinganishwa
na miaka miwili hii ya mashindano
haya, hivyo kwa matokeo waliyoy-
apata wanatakiwa kutovunjika moyo.
Alisema serikali kupitia
Wizara ya Michezo itabuni
njia mbalimbali ili kuziwez-
esha timu za wanawake
kuimarika na kufanya vizuri
katika mashindano mbalim-
bali ambayo Zanzibar ina-
shiriki.

Alisema ipo mikakati ambayo Wiz-
ara itakaa na shirikisho la Soka Zan-
zibar, ZFF, kuona kwa kiasi gani timu
za Wanawake zinapiga hatua kuanzia

kwenye ligi za ndani.

“Mmefanya vizuri, mmepambana
katika kuipeperusha bendera yenu
msivunjike moyo kwa kufanya vibaya
kwa kuwa nyote lengo lenu lilikuwa
moja la kuhakikisha tunashinda, la-
kini haikuwa bahati,” alisema.

Pia aliliagiza Baraza la Taifa la Mi-
chezo Zanzibar, Kamishna wa Idara
ya Michezo Zanzibar kukaa pamoja
na ZFF kuona wanatafuta njia ya
kuindeleza timu hiyo ikiwemo kupata
mechi nyingi ili ipate uzoefu.

Zanzibar Queens katika Michuano
hiyo ilifungwa michezo yote mitatu
katika kundi B iliyopangwa ambalo
lilizikutanisha nchi za Ethiopia, Su-
dan na Tanzania Bara.

A

Mkurugenzi wa Masoko wa Benki ya Taifa ya Biashara Tanzania (NBC), David Raymond (wa tatu kutoka
kushoto) akimkabidhi Mkuu wa Mkoa wa Singida Dk. Binilith Mahenge, mfano wa hundi yenye thamani ya
Sh.50 Milioni iliyotolewa na benki hiyo kwa ajili ya kusaidia ujenzi wa Uwanja wa Soka utakaojengwa eneo
la Mtipa nje kidogo ya Manispaa ya Singida. PICHA: MTANDAO

Baseball kwa shule za msingi kuanza

Na Shufaa Lyimo

George alisema mashin-

George.

kumalizika watakwenda

JACKPOT

MECHI WIKI HII

BASHIRI KWA USAHIHIMECHI ZOTE 13

NYUMBANI ~ SARE  UGENINI
MICHEZ0 1 X 2

21:00 | Plaza Colonia CD vs CA Boston River 270 [3.10 | 2.46

TAREHE MUDA
01.14/06/22

02.14/06/22 |21:00 |San Lorenzo vs Arsenal Sarandi 2.34 |2.95 | 3.00

03.15/06/22 | 01:00 | Patronato Parana vs Aldosivi 2.31 |310 | 2.91

04.15/06/22 | 03:30 [Juventude RS vs Santos 227 (289 [ 318

05.15/06/22 | 20:00 |Barracas Central vs Union Santa Fe 2.45 |3.04 | 275

06.15/06/22 | 22:30 |Atletico Tucuman vs Lanus 2.43 | 314 | 2.70

07.15/06/22 |22:30 Banfield vs Central Cordoba | 2.21 [3.04 | 3.14

08.16/06/22 |03:30 | Atletico Pr vs Corinthians 224 1290|324

09.16/06/22 | 03:30 |AmericaMineiro MG vs Fluminense 2.35 [3.10 | 3.00

10.16/06/22 | 2215 Keflavik IF vs Stjarnan 270 [3.48 [ 2.26

1.16/06/22 2315 Valur vs Breidablik 261 [3.44 235

12.17/06/22 03:30 | CA Platense vs Gimnasiay Esgrima| 2.66 | 3.00 | 2.56

13.17/06/22 03:30 |Racing Club vs Velez Sarsfield 2.36 [3.10 [3.00

MECHI ZA USHINDI

“1" = NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA
“X" = NITIMU KUTOKA SARE
“2" = NITIMU YA UGENINI KUSHINDA.

JUMAPILI -12/06/2022

NYUMBANI SARE UGENINI

GAMEID MICHEZO 1 X

Changchun Yatai vs Dalian Aerbing

Shijiazhuang vs Chengdu Qianbao

Kristianstads FF vs IFK Hassleholm

Forsbacka IK vs IFK Uppsala

Skiljebo SK vs Raagsveds IF

IFK Haninge vs Umeaa FC

Lyn W vs Stabaek W

LSK Kvinner W vs Arna-Bjornar W

Northern Ireland vs Cyprus

Yxhults IK vs IK Gauthiod

FC Jarfalla vs Kungsangens IF|

Senja FK vs Lorenskog

Piteaa IF vs Vasalunds IF

IFK Luleaa vs Kiruna FF

South Korea U23 vs Japan U23

Mvo Wanderers vs Liverpool (URU)

Roa W vs Valerenga W

Trygg/Lade vs Innstrandens IL

Novorizontino SP vs Guarani SP

Mjolner vs Harstad

Junkeren vs Steinkjer

Peka vs Nurmijarven Jalkapalloseura

Narpes Kraft vs GBK Kokkola

FF Jaro vs IF Gnistan

Georgia vs Bulgaria

Colon Santa Fe vs Union Santa Fe

North Macedonia vs Gibraltar

Norway vs Sweden

Deportivo Madryn vs Belgrano Cordoba

Altos Pl vs Ferroviario CE

Deportivo Maipu vs San Telmo

Danubio FC vs Cerro Largo FC

Godoy Cruz vs Racing Club

Deportivo Moron vs Villa Dalmine

Sacachispas FC vs Santamarina

Greece vs Kosovo

Spain vs Czech Republic

Switzerland vs Portugal

Slovenia vs Serbia

Malta vs San Marino

Goias vs Ceara CE

Sao Paulo vs America Mineiro MG

Sporting Kansas City vs New England

MASHINDANO ya watoto
wa shule za msingi kwa
mchezo wa Baseball yana-
tarajiwa kuanza kutimua
vumbi Juni 18 mwaka huu,
Dar es Salaam.
Akizungumza na gazeti
hili jana, Kocha mkuu wa
timu ya Baseball, Kelvin

dano hayo yatashirikisha
wachezaji kutoka shule 12
zote za mkoa wa Dar es
Salaam.

“Lengo la mashindano
hayo ni kuhakikisha mche-
zo wa Baseball unazidi
kukua na kufikia hadhi ya
Kimataifa kama ilivyo mi-
chezo mingine,” alisema

Alisema kabla ya mash-
indano hayo kutakuwa
na semina ya waamuzi
ya siku moja kwa ajili ya
kufundishwa mbinu za
ufundishaji itakayofanyika
Juni 17 mwaka huu.

Alisema kwa sasa mash-
indano hayo yameanzia
mkoani humo na baada ya

kuyafanya kwenye shule
za mikoani, lengo ni kui-
nua vipaji vya vijana.

Aliwataka wazazi ku-
ruhusu watoto wao wa-
jlunge na mchezo huo
kwani una faida kubwa
ikiwemo kupata fursa ya
kwenda kucheza nje ya
nchi.

Vasco da Gama vs Cruzeiro

Mitre SdE vs Estudiantes BA

Atletico Alvarado vs CA Guemes

Temperley vs Almirante Brown

Palermo vs Padova

Envigado FC vs La Equidad

ABC RN vs Mirassol SP

CHEZA KWAWAJIBU | KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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Vita kali uchaguzi Yanga

Na Saada Akida

VITA ya nafasi ya Urais wa
Yanga imepamba moto na sasa
kuna mchuano mkali kati ya
Mwenyekiti wa sasa wa klabu
hiyo, Dk Mshindo Msolla na
Makamu Mwenyekiti wa usa-
jili, Hersi Said.

Tayari vigogo watatu
wamerejesha fomu za kuwania
nafasi hiyo na mchakato wa
uchaguzi ukitarajiwa kufanyi-
ka Julai 10, mwaka huu Dar es
Salaam chini ya Mwenyekiti,
Ally Mchungahela.

Katika vigogo hao wali-
ochukuwa na kurejesha fomu
akiwemo Mwenyekiti wa klabu
hiyo Msolla anayemaliza muda
wake, naye amejitosa kwenye
kinyang'anyiro hicho.

Msolla ambaye amedhamiria
kurejea katika nafasi hiyo ili
kuendeleza mafanikio yake
ndani ya klabu hiyo kwa
msimu huu wa Ligi Kuu Tanza-

ndani ya klabu hiyo akiwa
kama sehemu ya udhamini.
Hersi kwa sasa anafanya
kazi kubwa ndani ya klabu ya
Yanga ikiwemo suala la usajili
na kulipa mishahara makocha
na wachezaji ikiwa ni sehemu
va udhamini, lakini ameamua
kujitosa kuwania urais.
Mwingine ni Said Barack
Kambi ambaye amerejesha
fomu kuwania nafasi hiyo
huku nafasi ya Makamu wa
Rais wamejitokeza wawili
ambao ni Arafat Hajji na Suma
Mwaitenda ambao wote ni wa-
jumbe wa kamati mbalimbali
ndani ya klabu hiyo kwa sasa.
Baadhi ya wagombea nafasi
Za wajumbe waliorejesha fomu
ni Yanga Evarist Makaga,
Munir Said Seleman, Alexander
Francis Ngai, Mustapha Salum
Himba, Omary Kimosa, Seif
Gulamali, Ayuob Nyenzi na
Saady Khimji.
Kwa mujibu wa Mwenyekiti

ot

Mshambuliaji wa Ufaransa, Kylian Mbappe (kulia) akifunga bao la kusawazisha dhidi
ya Austria kwenye mchezo wa michuano va ligi ya mataifa ya Uefa baina ya timu

hizo, juzi. Timu hizo zilitoka sare ya kufungana 1-1. PICHA: MTANDAO

YANGA, SIMBA SC SASA

Na Adam Fungamwango
IUNGO mshambuliaji wa Asec Mi-
mosas, Stephen Aziz Ki kwa sasa
ndiyo gumzo la mjini, baada ya
klabu kongwe nchini Simba na
Yanga kudaiwa kupigana vikumbo Kkui-

wania saini yake.

Tangu juzi, kumekuwa na
taarifa kwenye mitandao
ya kijamii pamoja na vyanzo
mbalimbali vya habari kuwa
baadhi ya viongozi wa klabu
hizo wamekuwa wakipishana,
kupigana vikumbo kuwasili-
ana naye pamoja na wakala
wake ili kumsajili.
Hata hivyo, hadi sasa hakuna kiongozi
yoyote wa klabu hizo, au Maofisa Habari
ambao wanataka kuliongelea suala hilo,
labda mpaka pale usajili wake utakapoka-
milika kwenye moja kati ya timu hizo mbili.
Mwandishi wa habari za michezo raia
wa Ghana, Micky Junior juzi aliandika
kuwa kuna asilimia kubwa mchezaji huyo
raia wa Burkina Faso akajiunga na Yanga,

nia Bara.
Wengine ni Hersi tayari
amerejesha fomu kwa ku-

ZAGONGANA KWA AZIZ K

hakikisha kutaka kuendeleza
kile anachokifanya kwa sasa

huyo wa uchaguzi, Mchunga-
hela alisema zoezi la kurudis-
ha fomu limefungwa juzi (Juni
10) na uchaguzi utafanyika
rasmi Julai 10 mwaka huu.

® ® @ Kila moja yajinasibu kuipata saini ya mchezaji
huyo wa ASEC Mimosas, lakini mwandishi wa habari...

jana alikuja na habari tofauti kuwa baada
ya kuokena kama anakwenda Yanga, lakini
sasa huenda ni Simba.

Kwa mujibu wa chanzo chetu ni kwam-
ba Yanga ambayo imeonekana kufanya
jitihada zaidi za kumbhitaji kuliko Simba,
ilimtengea kiasi cha dola 5,000 za Kimare-
kani (sawa na Shilingi 11,650,00) za Kitan-
zania kwenye mashahara wake wa mwezi.

Habari za ndani zinasema kuwa wakala
wa mchezaji huyo alitua nchini hivi kar-
ibuni na kuongea na viongozi wa Yanga
kwenye hoteli moja kubwa na mambo yote
yakaenda kama yalivyopangwa.

Pia Makamu mwenyekiti wa usajili wa
Yanga, Injinia Said Hersi anatajwa kuwa
nchini Ivory Coast kukamilisha mipango
ya kumsajili mchezaji huyo.

Hata hivyo, kuna taarifa nyingine kuwa
klabu ya Simba imeingilia kati dili la Aziz
Ki kwa kuweka kitita cha dola 280,000 za
Kimarekani kwa mkataba wa miaka miwili

ambazo ni sawa na kiasi cha Sh. Milioni
600 za Kitanzania.

Pamoja na hayo yote, hakuna mwenye
uhakika wa asilimia 100 kuwa mchezaji
huyo atatua wapi mpaka sasa, kwani vion-
gozi wa timu hizo wameonekana kufanyi-
ana umafia.

Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi
wa klabu ya Simba, Salim Abdallah “Try
Again’ aliweka video fupi ya mnyama
Simba akinywa maji na kuandika maneno
yafuatayo.

“Hakuna raha kama kunywa maji na
hasa ukiwa na kiu kali au joto kali, moyo
huburudika haswa. Muda wa kunywa maji
umefika sasa, amkeni amkeni, kumekucha
jua limechomoza toka Magharibi, muda
utaongea.”

Mashabiki wengi wa michezo, wamena-
sibisha maandishi haya na mambo ya usa-
jili. Mchezaji huyo awali alionekana kwe-
nye mechi ya kwanza Februari 13 mwaka

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

huuy, timu yake ikicheza dhidi ya Simba
kwenye Uwanja wa Benjamin Mkapa kwe-
nye michuano ya Kombe la Shirikisho Af-
rika, Simba ikishinda mabao 3-1, akifunga
bao la kufutia machozi, wengi walianza
kuvutiwa na uwezo wake.

Hata kwenye mechi ya marudiano Machi
20 mwaka huu, Simba ikichapwa mabao
3-0 dhidi ya ASEC Mimosas, mchezaji huyo
alifunga pia bao moja.

Awali Simba ilionekana kumbhitaji, lakini
baadaye ilionekana kama haina tena haja
naye, ambapo Yanga iliingia nayo kuisaka
saini yake kabla ya watani zao hao wa jadi
kuonekana kurejea tena na kuzua mvu-

tano huo.
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