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Serikali yamuonya Musiba

Na Paul Mabeja, DODOMA

WAZIRI wa Mambo ya Ndani ya Nchi
Kangi Lugola, amemuonya mwanaha-
rakati Cyprian Musiba kuacha tabia ya
kuuaminisha umma kuwa anatumiwa na
serikali.

Pia amemuonya kuwa serikali haita-
mvumilia kama ataendelea kwa kum-
chukulia hatua kali za kisheria bila kum-
wangalia machoni.

Lugola, alitoa onyo hilo jana jijini Do-
doma wakati alipokuwa akizungumza na
waandishi wa habari ofisini kwake baada
ya kumaliza ziara ya kukagua ujenzi wa
majengo ya makao makuu ya Jeshi la Zi-
mamoto na Uokoaji pamoja na Idara ya
Uhamiaji.

Alisema anamuonya Musiba kuacha
tabia ya kuuaminisha umma wa Watan-
zania kuwa anatumiwa na serikali katika
kufanya au kuongea mambo mbalimbali
ambayo amekuwa akiyafanya.

“Nitumie fursa hii pia kumuonya mwa-
naharakati huru Cyprian Musiba kuacha
tabia ya kuwaaminisha wananchi kuwa
anatumika na serikali, kwani serikali
haifanyi kazi na wanaharakati kuna kip-
indi hadi viongozi wa dini waliandika
waraka wakionyesha namna wanavyo
aminishwa kuwa Musiba anatumika na
serikali kwa yale anayoyafanya,” Lugola
alionya.

Aliliagiza Jeshi la polisi kuendelea na
uchunguzi na pale itakapobainika kuwa
Musiba bado anaendelea kueleza vitu
ambavyo vinaonyesha kuwa anatumwa
na serikali na watachukua hatua kali bila
kutamzama machoni.

“Tunamuonya Musiba afanye uana-
harakati wake na kuacha kujihusisha na
serikali, tupo makini tunafanya uchun-
guzi wetu na tunapoona kuwa kuna mtu
anavuka mipaka tunamuonya,” alisema
Lugola.

Onyo hilo la Waziri Lugola, limekuja
siku chache baada mwanaharakati huyo
kudaiwa kuwachafua baadhi ya watu
kupitia vyombo vyake vya habari na
mitandao ya kijamii

Vile vile, Waziri Lugola aliwaonya watu
wanaojihusisha na utapeli kwa kutumia
majina ya viongozi wakuu wa serikali
pamoja na wizi wa kwenye mitandao
kuacha mara moja kwa kuwa Jeshi la
Polisi lipo makini na litawabaini.

Aliwatahadharisha watu ambao wana-
tumia majina ya viongozi kuwatisha watu
wengine kwa madai kuwa wametumwa
na rais au waziri mkuu.

“Unakuta mtu anawatisha watu kuwa
ametumwa na kiongozi au kudai kuwa
maagizo hayo yametoka juu kwa Rais
na kama watayapinga watakamatwa, hii
yote tu ni kutaka kufanya utapeli,” Lugola
alisisitiza.

Alisema kuwa pamekuwapo na watu
wanaofanya utapeli kwa kutumia majen-
go ya serikali kwa kujifanya Usalama wa
Taifa au Takukuru kwa kuwatisha watu
hasa wawekezaji.

“Niwaonye matapeli wote wanaotumia
njia hii kuacha mara moja, serikali tayari
imeshabaini wanachokifanya, lakini pia
wananchi wanatakiwa kuwa makini na
hawa watu kama wanashida waje katika
ofisi zetu na kuacha kuwaamini watu
hawa,” alitahadharisha.

Awali akikagua ujenzi wa jengo la
ghorofa tatu la makao makuu ya Jeshi
la Zimamto na Uokoaji alilitaka kubadi-
lika na kuhakikisha kuwa askari wake
wanawahi katika maeneo ambayo yana-
tokea majanga ya moto katika maeneo
mbalimbali nchini.

“Niwatake mbadilike katika utendaji
wenu kwa namna ambavyo mnakwenda
katika matukio ya majanga sio mnak-
wenda na nyie kushangaa kama ambavyo
wanafanya watu wengine lakini pia mtoe
elimu kwa wanachi ili waweze kujikinga
na majanga haya ya moto”alisema Lugola

Hatahivyo, alilitaka Jeshi hilo kuweka
utaratibu wa kufanya ukaguzi wa mara
kwa mara hasa katika Jiji la Dodoma am-
balo hivi sasa pamekuwepo na ujenzi wa
majengo mengi ya serikali.
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Bunge labaini
udhaifu
wanasheria
serikalini

Na Mwandishi Wetu, DODOMA

Mratibu wa Huduma za Afya na Kinywa Mkoa wa Dar es Salaam, Dk. Daisy Majamba (kushoto) na Mkurugenzi wa
Masoko wa taasisi ya afya ya wanawake (GE Health care), wakiangalia mashine ya kisasa na ya kwanza katika nchi za

PICHA: ROMANA MALLY

TCRA vaja na suluhisho la ving’amuzi

Na Mwandishi Wetu, DODOMA

MAMLAKA ya Mawasiliano Tanzania
(TCRA), imetangaza utaratibu wa ku-
waondolea wananchi adha ya kumiliki
visimbuzi (decoder) vingi kwa wakati
mmoja kwa kuleta huduma itakayokuwa
na kifaa maalum cha kisasa cha teknolojia
ya KAM.

Utaratibu utapokamilika vitaanza ku-
tumika Desemba mwaka huu, ili kubadili-
sha utaratibu wa sasa wa nyumba kuwa
na visimbuzi zaidi ya kimoja.

Mkuu wa Kitengo cha Leseni wa TCRA,
Andrew Kisaka, alisema kwa mabadiliko
hayo kisimbuzi kimoja kinaweza kupokea
mawasiliano ya visimbuzi vingi kwa

wakati mmoja.

“Tumejikita katika tatizo linalowakum-
ba wananchi wengi kuwa na visimbusi
vingi majumbani, kwa kushirikiana na
wadau tumekaa tumekubaliana tuingize
sokoni visimbuzi ambavyo vitatumia
teknolojia ya KAM,” alisema.

Kwa mujibu wa Kisaka, vitakuwa na uw-
ezo wa kudaka chaneli zisizo lipia na kwa
kutumia kisimbuzi hicho hakutakuwa na
haja ya kubadili ili kupata chaneli nyingi.

“Mwananchi atakachotakiwa kufanya
ni kununua KAM na kupachika kwenye
kisimbusi uliochonacho nyumbani, ki-
simbuzi kitakuwa kimoja utakachoku-
wa unabadilisha ni KAM,” alisema na
kuongeza:

“Ni kama vile unasimu moja, lakini un-
abadilisha kadi mbalimbali, tumeshakaa
na wadau wote na tumeshakutana na
kamati ya bunge inayohusika.”

Kisaka alisema, TCRA imeshakutana na
wadau wote na sasa utawekwa utaratibu
wa jinsi ya kuagiza visimbuzi hivyo kwa
nguvu ya soko.

“Visimbuzi vilivyopo vitaendelea ku-
tumika, lakini vilivyo na tekonolojia ya
KAM vitaanza kuchukua nafasi ya visim-
buzi vilivyopo hadi vilivyopo nyumbani
vitakapoisha,” alisema.

Vile vile, alisema milango iko wazi kwa
mtu yeyote kuingiza visimbuzi vyenye
teknolojia ya KAM ilimradi akidhi vigezo
na masharti yaliyowekwa.

KAMATI ya Kudumu ya Bunge ya
Sheria Ndogo imelieleza Bunge kuwa
imebaini udhaifu katika uandishi wa
sheria na kwamba changamoto hiyo
inachagizwa na wanasheria wengi wa
serikali kutokuwa na weledi.

MwenyekKiti wa kamati hiyo, Andrew
Chenge, aliyasema hayo bungeni jijini
Dodoma jana alipohitimisha hoja ya
kamati yake kuhusu uchambuzi wa
sheria ndogo zilizowasilishwa katika
mikutano ya 14 na 15 ya Bunge.

Alisema kamati yake imebaini seri-
kali ina watalaamu wachache wa sheria
wenye weledi katika uandishi wa she-
ria, hivyo kuna haja kuchukua hatua ya
kuimarisha eneo hilo.

Hoja hiyo iliungwa mkono na Mwa-
nasheria Mkuu wa Serikali, Prof. Ad-
elardus Kilangi, ambaye alikiri kuwapo
kwa changamoto hiyo na kueleza kuwa
tayari serikali imechukua hatua kwa
lengo la kuitatua.

Alisema serikali iko mbioni kuanzisha
chuo maalum ambacho wanasheria na
mawakili wa serikali watakuwa wana-
pelekwa kwa ajili ya kuongezwa ujuzi
katika masuala ya kisheria na utungaji
wa sheria.

MAKOSA YENYEWE

Awali, akiwasilisha bungeni jana
taarifa kuhusu uchambuzi wa she-
ria ndogo zilizowasilishwa bungeni
katika mikutano hiyo miwili, Makamu
Mwenyekiti wa kamati hiyo, William
Ngeleja, alisema wamebaini dosari
mbalimbali katika sheria ndogo 14
walizozichambua.

Alisema sheria zenye dosari hizo
ni pamoja na va The Medical, Dental
and Allied Health Professionals, 2018,
ambayo Kanuni yake ya 3(1) inatoa
utaratibu kwamba malalamiko dhidi ya
daktari yanaweza kuwasilishwa kwa
Msajili wa Baraza la Madaktari, lakini
neno ‘may’ lililotumika linaondoa ula-
zima wa kutumika kwa kifungu hicho.

Alisema kamati pia imebaini baadhi
ya kanuni za sheria hiyo zinakin-
zana na Sheria ya Uhusiano Kazini ya
Mwaka 2004 inayotaja muda wa ku-
fanya kazi ni saa tisa kwa siku za kazi,
lakini sheria inayolalamikiwa inamtaka
daktari aliye mafunzo kwa vitendo
kuwapo hospitalini wakati wote.

“Kamati pia imebaini kutofuatwa kwa
utaratibu wa vandishi katika Kanuni
va The Civil Aviation, 2018 iliyotungwa
chini ya Sheria ya The Civil Aviation,
Sura 102,” alisema.

Alisema makosa pia yamebainika
katika Sheria Ndogo za Uanzishwaji
wa Mfuko wa Afya ya Jamii za Hal-
mashauri za Wilaya ya Madaba, 2018
na The Merchant Shipping Regulations,
2019.

Ngeleja alisema kamati yao inaishau-
ri serikali kuchukua hatua za haraka
kuzifanyia marekebisho sheria ndogo
zote zenye dosari na baada ya mareke-
bisho hayo kufanyika na kuchapishwa
kwenye Gazeti la Serikali, sheria ndogo
hizo ziwasilishwe bungeni kwa mujibu
wa sheria.
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Mashine ya kisasa

saratani ya titi
yazinduliwa

Na Romana Mallya

MASHINE ya uchunguzi wa saratani ya ma-
titi yenye uwezo wa kulichunguza titi kwa
undani zaidi na kutoa majibu mengi, imezin-
ya Aga Khan.

Daktari Bingwa wa Radiologia kutoka Aga
Khan, Pili Ally, alisema hayo jana wakati wa
uzinduzi wa mashine hiyo iliyonunuliwa
kwa gharama ya Dola za Marekani 300,000
(zaidi ya Sh. milioni 700).

Dk. Pili alisema mashine hiyo ina uwezo
mkubwa wa kuangalia na kupata vitu vingi
zaidi vilivyomo ndani ya titi tofauti na ny-
ingine ambazo zinapiga picha moja na kuo-
na kitu kimoja tu.

Alisema kuwapo kwa mashine hiyo Tan-
zania kunaifanya kuwa nchi ya pili Bara la
Afrika kuwa nayo ikitanguliwa na Afrika
Kusini.

Akizungumzia hali ya saratani ya matiti,
Dk. Pili alisema tathmini iliyofanyika mwaka
2017, inaonyesha idadi ya wagonjwa wapya
inakadiriwa kuongezeka kutoka watu 2,732
mwaka 2012 na kufikia 4,961 mwaka 2030.

“Inakadiriwa kwamba kutakuwa na
ongezeko la wagonjwa wa saratani ya ma-
titi wapya kwa asilimia 82 Tanzania ifikapo
mwaka 2030 pamoja na ongezeko la asilimia
80 la vifo vitokanavyo na satarani ya titi kwa
mwaka huo,” alisema.

“Saratani ya matiti ni ya pili Tanzania iki-
tanguliwa na saratani ya shingo ya kizazi.
Kwa kuwa na mashine yenye ubora zaidi
itawezesha kugundua tatizo katika hatua za
awali na kupata matibabu.

“Umri ambao mtu anatakiwa kuchunguza
saratani ya matiti kwa wale ambao katika

familia zao hawana historia ya saratani ni
kuanzia miaka 40, lakini wenye historia ya
saratani ni kuanzia miaka 30, chini ya hapo
haifanyiki,” alisema.

Daktari Bingwa wa Radiologia, Ahmed
Jusabani, alisema uboreshwaji wa huduma
hiyo ni kuwasaidia Watanzania kupata mat-
ibabu kwa gharama nafuu wakiwa nchini.

Alisema uwezo wa mashine hiyo kwa siku
ni kuhudumia wagonjwa 20 wakati ya awali
ilikuwa na uwezo wa watano pekee.

“Kuwapo kwa mashine hii hapa nchini ni
kama kichocheo, serikali iangalie iwekeze-
kano mikoa mingine, hatuwezi kumaliza
matatizo yote, mashine ambayo ilikuwa
ikitoa huduma kama hiyo hapa tunaipeleka
Mwanza ili ikasaidie ukanda huo,” alisema.

Pia, alisema Aga Khan inatoa huduma ya
kuangalia saratani ya matiti kwa watu 30
bure ambao imewaomba Ofisi ya Mganga
Mkuu Mkoa wa Dar es Salaam kuratibu wa-
naokwenda kupata huduma hiyo.

Mratibu wa Huduma za Afya Mkoa wa Dar
es Salaam, Dk. Daisy Majamba, akizungumza
kwa niaba ya Mganga Mkuu Mkoa huo, Dk.
Yudas Ndungile, aliipongeza hospitali hiyo
kwa ununuzi wa mashine hiyo ya kisasa.

Mkurugenzi wa Masoko wa Taasisi ya Afya
ya wanawake (GE Healthcare Africa), Maria
Smith, alisema saratani ya matiti ni tatizo
kubwa na linawaumiza wengi.

“Kujichunguza mapema bado linabaki
kuwa jambo la msingi ambalo litapunguza
ukubwa wa tatizo na maumivu kwa wa-
nawake. Tunajivunia kushirikiana na Aga
Khan ili kuleta teknolojia muhimu itakayo-
hudumia Watanzania itakayosaidia kugun-
dua na kupata matibabu mapema na kupun-
guza maumivu ya ugonjwa huu,” alisema.

TZ yasifiwa Kuanzisha
Mahakama ya Mafisadi

Na Mary Geofrey

TANZANIA imetajwa kuwa nchi pe-
kee yenye Mahakama Kuu kitengo
cha kushughulika kesi za rushwa
kati ya nchi 49 wananchama wa
Umoja wa Afrika ya Ushauri wa
Masuala yanayohusu Rushwa
(AUABCQ).

Hayo yalibainishwa jana na Mwe-
nyekiti wa Bodi ya AUABC, Begoto
Miarom, wakati akizungumza na
waandishi wa habari katika mku-
tano wa wajumbe watano wa bodi
hiyo kutoka nchi mbalimbali wal-
jokuja kufanya tathmini ya kupam-
bana na rushwa nchini.

Mkutano huo uliwakutanisha
wadau wa sekta binafsi kwa lengo
la kufanya tathmini ya mkataba
wa kupambana na rushwa unavy-
otekelezwa nchini.

Alisema katika mahojiano na asasi
Za umma na vyombo mbalimbali vi-
navyotekeleza mradi huo, walibaini
kuwa mkataba huo unatekelezwa
vizuri nchini hasa suala la kuwa na
mahakama ya wala rushwa ambayo
nchi nyingine hawana.

“Tumekuja Tanzania kwa ajili ya
kufanya tathmini ya jinsi nchi hii
inavyotekeleza mkataba wa Umoja
wa Afrika wa kuzuia na kupambana

na rushwa. Katika tathimini ya awa-
mu, yapo mambo ambayo tumeya-
baini yanaofanywa na nchi katika
kupambana na rushwa na mazuri
tuliyoyaona tutayatolea mapende-
kezo yatumike katika nchi nyingine
kwa sababu kila nchi ina mifumo na
taratibu zake za kutekeleza mka-
taba huu,” Miarom alisema.

Alisema kabla ya kuja nchini
walipokea ripoti za nchi wanacha-
ma, kuzipitia na wanatembelea kila
nchi kwa ajili ya kufanya tathmini
na kwamba ripoti wataiwasilisha
katika bodi hiyo.

Alisema kuhusu tathmini waliyo-
fanya wataenda kuifanyia kazi na
kutoa ripoti ambayo itawasilishwa
Takukuru.

Awali, Kaimu Mkurugenzi Mkuu
wa Taasisi ya Kuzuia na Kupambana
na Rushwa (Takukuru), Brigedia Jen-
erali, John Mbungo, alisema ni mara
ya kwanza kufanyiwa tathmini ya
utekelezaji wa mkataba huo.

Alisema katika tathmini wali-
yoanza kuifanya nchini kuanzia
Septemba 9, mwaka huu, inaonye-
sha Tanzania imepiga hatua kubwa
katika utekelezaji wa mkataba huo
wa kupambana na rushwa.
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Advertisements of Employment
1. Salesman

Qualification:

« Applicant should be a holder of form IV/VI with Diploma in Sales and
Marketing / Business Administration or any related field from recognized

Institution.

Key skills & Abilities:

+ Skills and knowledge of customer care and customer services.

+Ability and skills of route sales.

« Ability to forecast sales / load to be taken for each day to the location assigned.
* Able to work independently with minimum supervision.

+ Self motivated, flexible person and a good team player.

+ Ability to seek out and develop news business and maximize all possible

opportunities to increase Sales.

v Experience :
advantage.

Mode of Application:

Any experience in the same related field will be an added

All applications accompanied with cover letter, photocopies of certificates and
CVs to be sent to undersigned address, reach him not later than 21/09/2019.

The Managing Director,
Bonite Bottlers Ltd,

P. O. Box 1352,
MOSHI.

215416602
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Askofu Mkuu Ruwa’ichi aanza kutembea

Na Mary Geofrey

SIKU tatu baada ya Muhashamu
Askofu Mkuu wa Jimbo Katoliki
la Dar es Salaam, Yuda Thadeus
Ruwa’ichi, kufanyiwa upasuaji wa
kuondoa damu iliyokuwa imevilia
kwenye ubongo, ameanza kutem-
bea na kukaa mwenyewe.

Hayo yalibainishwa na daktari
wake ambaye ni Bingwa wa Upas-
uaji wa Ubongo, Uti wa Mgongo na
Mishipa ya Fahamu wa Tasisi ya
Tiba ya Mifupa (MOI), Prof. Joseph
Kahamba, wakati akizungumza na
Nipashe jana.

Alisema Muhashamu Askofu

mazoezi ya kutembea mwenyewe
bila shida, kusimama na kukaa
kwenye kiti.

Alisema ni hali ya kawaida kwa
mgonjwa aliyefanyiwa upasuaji
kwenye kichwa au ubungo kukaa
na kutembea ndani ya siku tatu
kama ilivyo kwa Muhashamu Asko-
fu Ruwa’ichi.

“Hali ya Baba Muhashamu
Askofu Ruwa’ichi inaendelea vizuri
sana, ameanza kukaa mwenyewe
na kutembea. Ni hali ya kawaida
kwa mgonjwa kama huyu kutem-
bea na kukaa ndani ya siku tatu
na ndio matarajio yetu madaktari
ingawa kuna baadhi ya wagonjwa

alisema.

Alisema pia jopo la wataalam
saba wakiwamo madaktari bingwa
wanne wanaendelea kumfanyia
uchunguzi wa kina kiongozi huyo
wa kanisa ili aweze kurejea katika
hali yake ya kawaida.

Jana Ofisa Uhusiano wa MOI, Pat-
rick Mvungi, alisema kila baada ya
saa moja madaktari hao wanaingia
wodini kwa ajili ya kufuatilia maen-
deleo ya kiongozi huyo katika ku-
hakikisha anarejea katika hali yake
ya kawaida mapema zaidi.

“Muhashamu Askofu Ruwa’ichi
anaendelea vizuri sana jopo la
wataalam saba wanaomuangalia,

na leo Askofu ameshiriki ibada
hiyo akiwa amekaa mwenyewe,”
Mvungi alisema.

Alieleza kuwa, jopo linalom-
fanyia uchunguzi kiongozi huyo wa
kanisa nchini ni madaktari bingwa
watatu wa magonjwa Ubongo,
Dawa za Usingizi na Magonjwa ya
ndani. “Leo jioni (jana) watakaa
kuangalia kama wamuondoe ka-
tika chumba cha uangalizi maalum
(ICU) na kumuhamishia wodi za
kawaida,” Mvungi alisema.

Ghrama za Matibabu
Prof. Kahamba alisema ugonjwa
huo unaofahamika kwa jina la ki-

matoma’ gharama za kufanyiwa
upasuaji nchini ni Sh. milioni nne,
lakini kwenda nje ya nchi zinagha-
rimu Sh. milioni 20.

Alisema MOI wanawafanyia
upasuaji wagonjwa wawili kila wiki
na takribani 100 kwa mwaka na
hali zao zinakuwa nzuri.

“Ugonjwa kama huu unatibika
MOI bila shida na tunafanya upas-
uaji kwa wagonjwa wengi hadi 100
kwa mwaka na wagonjwa wote wa-
napona na gharama zetu zote hadi
malazi ni ndogo zinafika Sh. milioni
nne, kulinganisha na nje ya nchi
ambazo zinafika hadi Sh. milioni
20 kwa kila kitu,” Prof. Kahamba

Ruwa’ichi ameendelea kufanya

wanachelewa,”

Prof. Kahamba

kila asubuhi inafanyika ibada fupi
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Watoto wakivua samaki kwa kutumia chandarua katika eneo la Songas, Kinyerezi, jijini Dar es Salaam jana. PICHA:

MIRAJIMSALA

Kisena, mkewe wafutiwa mashtaka 4

Na Hellen Mwango

MAHAKAMA ya Hakimu Mkazi Kisutu,
imewaondolea mashtaka manne ya ku-
takatisha fedha Mkurugenzi wa Mradi
Salaam (Udart), Robert Kisena (46), mke
wake Frorencia Mshauri maarufu Frol-
ence Membe (43) na wenzao watatu na
kubaki na tuhuma za uhujumu uchumi
ikiwamo kusababisha hasara ya Sh. bil-
ioni 2.4 kwa kampuni hiyo.

Hata hivyo, washtakiwa hao sasa wa-
nakabiliwa na mashtaka 15 kati ya 19 iki-
wamo ya kughushi, kujipatia fedha kwa
njia ya udanganyifu na kuisababishia
Udart hasara ya Sh. 2,414,326,260.70.

Jana mahakama hiyo iliyoketi chini ya
Hakimu Mkazi Mwandamizi, Augustine
Rwizile, ilikubali ombi la upande wa Jam-
huri la kutaka kuwabadilishia washtaki-
wa hati ya mashtaka.

Wakili wa Serikali Mwandamizi, Wan-
kyo Simon, alidai kuwa upande wa mash-
taka unawasilisha ombi kwa mahakama
la kuwabadilishia washtakiwa hati ya
mashtaka. Hakimu alikubaliana na ombi
hilo.

Wankyo alidai kuwa katika hati mpya
washtakiwa wanakabiliwa na mashtaka

Allwataja washtakiwa hao mbali na
Kisena wengine ni, Kulwa Kisena (33),
Charles Newe (47) na Chen Shi (32).

Ilidaiwa kuwa kati ya oktoba 2012
mpaka Mei 31, 2018, washtakiwa wana-
daiwa kutenda makosa hayo.

Ilidaiwa kuwa kati ya Januari Mosi,
2011 na Mei 31,2018 katika mahali tofauti
wakiwa na watu wengine waliratibu shu-
ghuli za kiharifu huku wakijua kufanya
hivyo ni kosa la kisheria.

Katika shtaka la pili kati ya Januari
Mosi, 2015 na Desemba 31, 2017 katika
eneo la Jangwani, washtakiwa hao, aki-
wamo Mkurugenzi wa Kampuni ya Ze-
non Qil Gas Limited alijenga kituo cha
mafuta kinachoitwa Zenon Oil and Gas
katika karakana ya Kampuni ya Udart
bila ya kuwa na kibali kutoka Mamlaka ya
Udhibiti wa Huduma na Nishati na Maji
(Ewura).

Shtaka la tatu kati ya Januari Mosi,2015
na Desemba 31, 2017 katika eneo la Jang-
wani jijini Dar es Salaam washtakiwa
wakiwa wakurugenzi wa kampuni hiyo
kwa pamoja walianzisha biashara ya ku-
uza mafuta ya petroli katika eneo ambalo
halijaruhusiwa.

Shtaka la nne ilidaiwa kuwa kati ya

Mei 25, 2015 na Desemba 31, 2016 katika
Jiji la Dar es Salaam, washtakiwa Robert
Charles na Frolencia wakiwa na lengo la
kuficha uhalisia, waliiba mafuta yenye
thamani ya Sh 1, 216,145,374 kwa kuyauza
wakati wakijua ni mali ya UDART.

Katika shtaka jingine, ilidaiwa kati ya
Mei 25 2015 na Desemba 31, 2016 akiwa
isababishia hasara UDART ya Sh.2. 414
326,260.70

Upande huo wa Jamhuri ulidai shtaka
jingine Juni 8 2016 katika benki ya NMB
es Salaam Robert na Chen wah]lpatla Sh.
milioni 594.9 mali ya mradi huo.

Pia ilidaiwa washtakiwa wote kati ya
Mei 25, 2015 na Desemba 31, 2016 wali-
isababishia hasara ya Sh. bilioni 2.4.

Hakimu alisema washtakiwa hawatak-
iwi kujibu chochote kwa sababu mahaka-
ma yake haina mamlaka ya kusikiliza kesi
za uhujumu uchumi bila kibali cha Mku-
rugenzi wa Mashtaka Nchini (DPP) au
upelelezi utakapokamilika itahamishiwa
Mahakama Kuu Divisheni ya Uhujumu
Uchumi na Rushwa.

Kesi hiyo itatajwa Septemba 17, mwaka
huu na washtakiwa wamepelekwa ma-
habusu.

taalam la ‘Chronic Subdural Hae-

alisema.

WB kuwezesha
Watanzania mil. 5
miradi Kiuchumi

Na Mwandishi Wetu

BENKI ya Dunia (WB) imesema zaidi ya
Watanzania milioni tano nusu ya idadi hiyo
ikiwa wanawake wanatarajia kunufaika

na mradi wa kuziwezesha kaya maskini
kuboresha maisha yao kupitia miradi na
fursa za kiuchumi.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa jana na
WB, awamu va pili ya fedha kwa Mfuko wa
Maendeleo ya Jamii (Tasaf), iliyopitishwa na
Bodi ya Wakurugenzi wa benki hiyo, utaipa
zaidi ya Dola za Marekani milioni 450 (sawa
na Sh. bilioni 1).

Fedha hizo zinatolewa ikiwa ni awamu ya
pili ya mradi wa Productive Social Safety
Net Project (PSSN 1) chini ya mradi un-
aotekelezwa na Tasaf kwa lengo la kubore-
sha upatikanaji wa chakula na maisha ya
kaya, kuongeza idadi ya watoto wanaok-
wenda shule za msingi na huduma za afya.

Pia, fedha hizo zitaboresha na kuongeza
idadi ya wanafunzi wanaoendelea na
masomo ya sekondari.

"Tanzania iko katika hatua za awali za
utekelezaji wa mradi wa kaya maskini
kuwasaidia wanaufaika kuhifadhi fedha na
kupata bidhaa, imesaidia wengi kuwa na
akiba ya chakula, kupata elimu na huduma
za afya. Msaada huu ni muhimu kwa kuwa
umesaidia eneo kubwa la uboreshaji wa
maisha ya watu na kuongeza ujuzi na ku-
mudu mazingira ambayo bado iko chini ya
asilimia 0.40," alisema Mkurugenzi Mkazi wa
WB, Bella Bird.

"Tutaendelea kufanyakazi na serikali kwa
kuhusisha wananchi na wadau wengine
kwenye masuala ya maendeleo yanay-
owahusu watu moja kwa moja na nchi kwa
vjumla.”

Alisema, Tanzania imefanikiwa kutekeleza
mradi wa mfano wa kutoa fedha kwenye
kaya maskini tangu mwaka 2009 hadi 2012
kwa wilaya tatu nchini.

Mwaka 2012, serikali ilianza kutekeleza
mradi huo na kufanikiwa kuzifikia kaya
milioni moja hadi Septemba 2015.

Vile vile, awamu ya kwanza ya PSSN
ililenga asilimia 10 ya watu wanaokadiriwa
kuwa ni 650,000 wanaoishi chini ya mstari
wa umaskini huku 350,000 wakiwa kwenye
hatari ya kushuka kwenye mstari huo kuto-
kana na mabadiliko ya kiuchumi.

Bird alisema lengo la awamu ya pili ya
mradi huo ni kuzisaidia kaya maskini kupata
fedha na fursa za huduma za kijamii na
kutunza familia zao.
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Misri kuwekeza
Dola mil. 900

Na Juster Prudence, TUDARCO

KAMPUNI 22 kutoka Misri zimewekeza
nchini zaidi ya Dola za Kimarekani milioni
900 (sawa na Sh. trilioni 2.068), kwa ajili ya
kusaidia ukuaji wa biashara na uchumi.

Hayo yameelezwa na Naibu Katibu Mkuu
Wizara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano wa
Afrika Mashariki, wakati wa ufunguzi wa
Wiki ya Biashara ya Misri inayomalizika leo.

Alisema biashara kati ya Tanzania na
Misri imekuwa kwa asilimia 75 baada ya
kuingiza bidhaa mbalimbali zenye thamani
ya Dola za Kimarekani milioni 42 (sawa na
Sh. bilioni 97) ikilinganishwa na bidhaa za
mwanzo zilizokuwa na thamani ya Dola za
Marekani milioni 24 mwaka 2017.

Alieleza kuwa serikali itaendelea kubore-
sha mazingira ya biashara na kuhamasisha
kampuni nyingi za Misri kuwekeza nchini

7/ &

Mwenyekiti wa Bodi ya Shirika la Vijana la Tanzan

kwa lengo la kudumisha uhusiano wa kibi-
ashara baina ya nchi hizo mbili na kusema
sekta binafsi zimekuwa na mchango mkub-
wa katika suala la biashara na uwekezaji na
kusaidia kukuza uchumi.

Mwinyi alisema ni fursa kwa wafanyabi-
ashara wa Tanzania kufanya mazungumzo
na wafanyabiashara wa Misri ili kuboresha
ushirikiano wa kibiashara baina ya nchi hizo
mbili.

Naye Rais wa Chemba ya Wafanyabi-
ashara Tanzania (TCCIA), Paul Koyi, alisema
watafanya kila wanaloweza ili biashara
pamoja na uwekezaji viweze kuongezeka na
kufikia Tanzania ya viwanda kwa vitendo.

Alibainisha kuwapo na mazungum-
70 yanayoendelea baina yao na hivyo
makubaliano yatawekwa na yatakapokuwa
tayari nyaraka zitasainiwa ili kuanzisha ki-
wanda cha dawa nchini Tanzania.

Ko ¢

ia Youth Alliance (TAYOA),

Balozi Charles Sanga (wa tatu kushoto) na Mkurungezi Peter Masika (wa tatu
kulia), wakikata utepe kuzindua mradi wa kuendeleza vipaji vya vijana wa Vi-

wahariri wa vyombo mbalimbali vya habari nchini. PICHA: MIRAJI MSALA

JPM aiomba China kiwanda
cha kubangua korosho

Na Rahma Kisilwa, TUDARCO

RAIS John Magufuli, ameiomba Serikali ya
China kujenga kiwanda cha kubangua ko-
rosho nchini ambacho kitasimamiwa na
majeshi ya Tanzania na nchi hiyo.

Pia, kiwanda hicho kitaongeza thamani ya
korosho na kuiwezesha China kupata bidhaa
hiyo iliyobanguliwa tayari kwa matumizi.

Rais Magufuli aliyasema hayo juzi katika
hafla ya makabidhiano ya magari 40 kutoka
Jeshi la Ukombozi la Watu wa China (PLA).

Alisema pamoja na kuwa na uhusiano
mzuri kati ya China na Tanzania, angependa
uimarishwe zaidi kwa kujenga kiwanda ki-

kubwa cha korosho nchini Tanzania kitaka-
chosimamiwa na Jeshi la Wananchi la Tanza-
nia (JWTZ) pamoja na Jeshi la China (PLA).

“Ni vizuri pajengwe kiwanda kikubwa cha
korosho ambacho kitakuwa kinasimamiwa
na majeshi haya mawili ili korosho zitaka-
pomalizika kutengenezwa kule Lindi, basi
zipelekwe moja kwa moja zikaliwe na wa-
najeshi wa China, badala ya Wachina ku-
subiri korosho kutoka nchi nyingine kama
India au Vietinam ambao nao wamezifuata
kutoka Tanzania,” alisema Rais.

Alisema ni vyema kiwanda hicho kijeng-
we na kuwa na uwezo wa kubangua tani
200,000 za korosho kwa mwaka.

Rita yatoa upendeleo
vyeti wenye ulemavu

Na Mary Geofrey

WAKALA wa Usajili, Ufilisi na
Udhamini (Rita), umewataka watu
wenye uhitaji maalum, kujitokeza
katika ofisi zao kupata huduma
muhimu ikiwamo cheti cha
kuzaliwa, vizazi na vifo, wosia,
udhamini.

Makundi hayo ni pamoja watu
wenye ulemavu wa Viungo,
wakiwamo wasioona, wa miguu,
wenye watoto, wajawazito, wa-
zee ambao watatengewa dawati
lao kwa ajili ya kuwahudumia.

Kaimu Ofisa Mtendaji Mkuu wa
Rita, Emmy Hudson, aliyasema
ya kutoa hundi ya Sh. milioni
moja, kwa Chama cha Wasiiona
cha Mkoa wa Dar es Salaam na
kueleza kuwa wanatoa huduma
hizo kupitia dirisha maalum wal-
ilolianzisha.

“Kwa sasa ofisi yetu im-
eweka dawati maalum la kuhu-
dumia watu hawa na wito wetu
tunawaomba wasijifiche na
kukosa huduma badala yake
wajitokeze na sisi tupo tayari
kuwahudumia,” Emmy alisema.

Alisema fedha walizowa-
saidia ni kwa ajili ya udhamini

wa chama hicho kwenda kwe-
nye maonyesho va siku ya
fimbo nyeupe ambayo kimataifa
yatafanyika Oktoba 10 mpaka 15,
mkoani Kigoma.

“Watu wa makundi maalum
nao wanahitaji kupata huduma
zetu na tumekuwa tunatoa elimu
mbalimbali kwa jamii kwamba
hata watu hao wanahitaji cheti
cha kuzaliwa, kuandika wosia na
hata kuanzisha taasisi zao kwa
kufuata sheria mbalimbali za ud-
hamini katika ofisi yetu,” Emmy
alisema.

Alisema ofisi ya Rita itafika
Kigoma kwa ajili ya kutoa
elimu hiyo kwa wenye makundi
maalum ili waweze kupata hu-
duma kama ambavyo wamekuwa
wakipata wananchi wengine.

Kwa upande wake Mwenyekiti
wa chama hicho, Paul

Mathias, aliishukuru Rita
kusikia Kkilio cha kuomba ud-
hamini huku akiziomba taasisi
nyingine kufanya hivyo ili
kufanikisha safari yao ya kwenda
Kigoma.

Hata hivyo, alizitaka jamii
kutoacha kuficha watoto wenye
ulemavu ndani ili waweze kupata
huduma mbalimbali za kijamii.
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MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMII

Kila la kheri Yanga,

Azam michuano ya CAF

KWANZA kabisa Nipashe linaanza kutoa pongezi kwa
wachezaji na benchi la ufundi la Timu ya Soka ya Taifa
(Taifa Stars), ambalo wiki iliyopita lilifanikiwa kuwafunga
wapinzani wao Burundi maarufu Intamba Murugamba.

Taifa Stars iliwaondoa majirani hao na kutinga hatua
ya makundi ya kusaka tiketi ya kushiriki fainali za Kombe
la Dunia zitakazochezwa mwaka 2022 huko nchini Qatar.

Pia pongezi zingine zinatakiwa kwenda kwa mashabiki
waliojitokeza kushuhudia mchezo huo ambao ndani ya
dakika 120, timu hizo zilikuwa sare ya mabao 2-2 na kula-
zimika kwenda kwenye penalti na hapo, Taifa Stars ndi-
po waliibuka kidedea kwa kupata ushindi wa mabao 3-0.

Tukirudi katika ngazi ya klabu, leo wawakilishi pekee
wa Tanzania Bara katika mashindano ya Ligi ya Mabing-
wa Afrika, Yanga, wanatarajia kushuka uwanjani kuwaka-
ribisha wapinzani wao, Zesco kutoka Zambia.

Mechi hiyo ni ya kwanza ya raundi ya kwanza ya mi-
chuano hiyo na Yanga ambayo ilirejea kwenye michuano
hiyo kupitia mafanikio waliyofikia watani zao, Simba
msimu uliopita, wanahitaji kupata ushindi ili kujiweka
kwenye nafasi nzuri ya kusonga mbele.

Yanga inatakiwa kucheza kwa nguvu zote na kutowad-
harau wapinzani wao, kwa sababu nao wamekuja hapa
nchini kwa lengo moja la kupata matokeo chanya.

Nipashe linawakumbusha Yanga kupambana ili wa-
pate ushindi katika mechi ya leo, na hapo watakuwa
wamejiweka kwenye nafasi nzuri ya kwenda kukamiliza
kibarua walichokianza mjini Lusaka katika mchezo wa
marudiano.

Hakuna kisichowezekana, na mcheza kwao hutuzwa,
wachezaji na viongozi wa Yanga wanatakiwa kuendelea
kujiimarisha na kutoruhusu sababu nyingine kuwavu-
ruga katika kipindi hiki cha mapambano walichonacho.

Kufanya vema kwa Yanga katika mchezo wa leo na
mingine itakayofuata, kunaweza kuifanya tena Tanzania
Bara kutoa wawakilishi wanne kwenye michuano hiyo
inayoandaliwa na Shirikisho la Soka Afrika (CAF), na kui-
fanya bendera ya nchi kupepea zaidi.

Mbali na Yanga ambayo sasa iko chini ya Mkongomani
Mwinyi Zahera, Nipashe pia linawaombea dua njema na
yenye mafanikio wawakilishi wengine wa Bara katika
mashindano ya kimataifa ni Azam FC.

Matajiri hao wa Chamazi, wao watashusha karata yao
kesho Jumapili kuvaana na Triangle United ya Zimba-
bwe kwenye mashindano ya Kombe la Shirikisho Afrika.
Ni mechi muhimu kwa mabingwa hao wa zamani wa
Kombe la Kagame.

Endapo Azam itapata ushindi, itakuwa imetanguliza
hatua moja mbele na itakapofika ugenini, itatakiwa ku-
kamilisha kibarua ilichokianza hapa nyumbani. Huu ni
wakati wa wachezaji wa Tanzania kujitangaza.

Klabu inapofanya vema kwenye mashindano ya Ligi
ya Mabingwa Afrika na Kombe la Shirikisho, inawaweka
“sokoni” wachezaji wake na hivyo mawakala mbalimbali
hujitokeza kuwafuatilia na wale wanaopata bahati ya
kusajiliwa, baadaye hurejea nchini wakiwa imara zaidi
na kuisaidia Taifa Stars kupata matokeo bora kwenye mi-
chuano itakayoshiriki.

Tuache ubaguzi wa kushangilia wageni, huu ni wakati
wa kuwa pamoja na Yanga, Azam FC na Malindi ya Zan-
zibar ambao kesho wataikaribisha Al Masry kutoka Misri
kwenye mchezo mwingine wa Kombe la Shirikisho.

Nipashe linazitakia mafanikio Yanga, Azam FC na Ma-
lindi katika mechi zao za kimataifa. Kila la kheri Tanza-
nia.
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YANGA ni klabu ya kandanda iliyoan-
Ina wanachama na mashabiki mbalim-
bali wanaoipenda timu hiyo lakini inaishi
kwa matumaini ikitegemea misaada!

Tangu tajiri aliyekuwa mfadhili wao
kujiondoa, wachezaji wamekuwa waki-
ishi maisha ya mashaka (matatizo au
masahibu yanayompata mtu katika mai-
sha). Kadhia (tukio la kuhuzunisha) hiyo
imewafanya baadhi yao waikimbie ili
kutafuta maisha kwingine huku wakien-
delea kudai fedha za usajili na mishahara
yao ya nyuma.

Klabu hiyo yatambulika kwa jezi zao
za rangi ya kijani, njano na nyeusi. Hai-
kubali kupewa jezi zenye rangi tofauti,
hasa nyekundu inayotumiwa na watani
7ao, Simba ambao ndio wapinzani wao
wakuu katika kabumbu nchini.

Vodacom ni kampuni ya simu za
mkononi yenye nembo nyeupe na
nyekundu kama ilivyo Simba. Kampuni
hiyo imeingia mkataba wa kuidhamini
tena Ligi Kuu Tanzania Bara kama ili-
vyokuwa mwaka 2012 lakini kwa mashar-
ti ya kutobadilisha rangi za nembo yake.

Kirumbizi (ngoma inayochezwa na
wachezaji inayohusisha kupigana kwa
fimbo) kinaanzia hapa. Msimamo wa
Yanga ni kama kumwambia Muislamu
anayeishika dini yake sawasawa ale ny-
ama ya nguruwe ili umsaidie! Kwake ni
haramu na kufuru, kwani ni jambo lisi-
loruhusiwa kabisa.

Yanga na ufukara wake wa kujitakia,
yasema haitaruhusu rangi tofauti katika
jezi zake yaani kijani, njano na nyeusi.
Kampuni ya Vodacom iliyotia saini (sio
‘sahihi’) kuidhamini Ligi Kuu Tanzania
Bara, nayo inasimamia nembo yake.

Kwa mvutano huu wa Yanga na Voda-
com atakayeumia ni nani? Hebu tusome
methali zifuatazo:

“Wakati wa hatari kila mtu huililia roho
yake.” Maana yake hatari inapotokea kila
mtu huitapia (kitendo cha kuwania kitu
kwa pupa) roho yake au hutamani ku-
jiokoa yeye tu.

Yanga, Vodacom nani ana haki?

Yanga na

ufukara
wake wa
kujitakia,

yasema

haitaruhu-
SU rangi to-

: fauti katika
: jezi zake

: yaani Ki-

: jani, njano

na nyeusi.
Kampuni

: yaVo-

dacom
iliyotia
saini (sio
‘sahihi’)
kuidhamini
Ligi Kuu

Tanzania

Bara, hayo
inasima-
mia nembo

yake.

Tuangalie methali nyingine: “Waja uma
kumi usipate hata kimoja.” Maana yake
utaishia kuviuma vyanda au vidole vyako
kumi kwa majuto na uchungu usipate hata
kitu kimoja.

Methali hii hutumiwa kwa mtu anayepewa
ushauri unaoweza kumfaa kisha akaupuuza
na kuishia kufikwa na majuto ya kutoambu-
lia kitu katika jambo alilokuwa akilifanya.

Nembo ya kampuni haimaanishi kutoa
rangi za klabu ya Yanga, hasha! (sivyo ka-
bisa). Nembo huwepo sehemu fulani tu ya

jezi za wachezaji bila kuathiri rangi za klabu

husika.

Yaonyesha kuwa kampuni yenye nembo
hiyo ndio inayoidhamini timu husika yaani
Young African Sports Club ambayo kwa ufu-
pi yaitwa Yanga na sasa yaitwa ‘timu ya wa-
nanchi.’ Kwani timu zingine si za wananchi?

Yanga yapaswa kuamua moja kati ya
mawili: Kukubali nembo ya Vodacom kwe-
nye jezi zake ili ipate msaada wa kampuni
hiyo au ikatae na kukosa msaada wa Voda-
com.

Ipi yenye ubavu kati ya Yanga na Voda-
com? Nionavyo, Vodacom imetulia tuli (bila
ya kutikisika) kusubiri jibu la Yanga kupitia
Shirikisho la Soka Tanzania (TFF). Vodacom
ilivyotulia, ni kama chatu anavyotulia na ku-
pepesa (fanya kope za macho zicheze kwa
kuzipeleka juu chini) ili kuvuta windo lake.

Viongozi wa Yanga wanapaswa kutam-
bua kuwa kukataa nembo ya Vodacom ha-
kutaiathiri kampuni hiyo kwani vilabu vyote
vinavyoshiriki Ligi Kuu vitaitumia kwenye

jezi zao huku vikipata mgao wa fedha za

Vodacom. Kati ya Yanga na Vodacom mkosa
atakuwa nani?

Ushauri wa mwisho kwa Yanga: “Masi-
kini hapiki kombe (la wali) mpaka mwaka
wa mavuno.” Maana yake masikini hawezi
kuandaa sahani kubwa la wali hadi wakati
wa mavuno.

Yanga, “halahala* mti na macho.” [jitunze
au ijiangalie isijitie kijiti machoni. Hii ni
methali ya kumpigia mfano mtu anayefanya
mambo yake bila kuwa na uangalifu.
marobarnabas@yahoo.com
0784 334 096
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Kamati ulinzi
Zapewa rungu
wakiukaji
matumizi

NAIBU Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais,
Tawala za Mikoa na Serikali za Mi-
taa (Tamisemi), Josephat Kandege,
amesema imeziagiza kamati za
ulinzi na usalama za mikoa na
wilaya kuchukua hatua stahiki pale
inapobainika ukiukwaji wa matumizi
va ardhi kwenye eneo |a hifadhi.

Akijibu swali la Mbunge wa Viti
Maalum(CCM), Martha Umbulla,
alisema mwaka 2012 mahakama
ilitoa hukumu kuwa wakulima na
wafugaji wote kuondoka ndani
va hifadhi ya jamii ya Emborley
Murtangos iliyopo kiteto. Hata
hivyo, alisema baadhi ya wananchi
walipinga amri hiyo na kuendelea
kufanya shughuli zao hivyo kuzua
mgogoro baina ya wakulima na
wafugaji.

Mbunge huyo alihoji serikali ime-
shughulikia kwa Kkiasi gani mgogoro
huo uliodumu kwa miaka minane,
hatua zilizochukuliwa kuwadhibiti
na kuwaadhibu waliokiuka amri hiyo
na kauli ya serikali ya matumizi ya
hifadhi hiyo ili kumaliza mgogoro.

Akijibu maswali hayo, Naibu Wazi-
ri huyo alisema eneo la hifadhi hiyo
litabaki kuwa la hifadhi ya jamii kwa
kuzingatia mpango wa matumizi
ya ardhi kama ulivyoainishwa kwa
kuzingatia maamuzi ya Mahakama
Kuu na Mahakama ya Rufani.

Alisema hali ya ulinzi na usalama
katika eneo hilo itaendelea kuima-
rishwa ili kuhakikisha panakuwapo
amani na utulivu wakati wote.

Hata hivyo, aliagiza kamati za
ulinzi na usalama za mikoa na
wilaya kuchukua hatua stahiki pale
inapobainika ukiukwaji wa matumizi
ya ardhi kwenye eneo la hifadhi.

Alifafanua kuwa mwaka 2014/15
serikali iliunda kikosi kazi cha
wataalam kutoka Ofisi ya Rais-
Tamisemi, Wizara ya Ardhi, Nyumba
na Maendeleo ya Makazi, Wizara
ya Fedha na Mipango (Ofisi ya
Taifa Takwimu), Ofisi ya Mkuu wa
Mkoa wa Manyara na Halmashauri
ya Wilaya ya Kiteto kwa lengo la
kuhakiki mipaka ya hifadhi.

Alisema serikali imeendelea ku-
waondoa wananchi na makundi ya
wakulima na wafugaji wanaoendelea
kuingia kwenye hifadhi.

Mbunge ahofu kiwango

MBUNGE wa Nanyamba
(CCM), Abdallah Chikota, ame-
sema kiwango cha ubanguaji
korosho ni kidogo ikilingan-
ishwa na mavuno kwa mwaka
husika.

Akiuliza swali la nyongeza
jana bungeni, Chikota alisema
kiwango cha ubanguaji kwa
mwaka ni tani 50,000 amba-
cho ni kidogo huku kukiwapo
na mavuno mengi.

“Kwa mfano mwaka 201718 Tanza-
nia tulifikisha mavuno ya korosho tani
312,000, kwa hiyo kiwango kinachoban-
guliwa ni kidogo sana,”alisema.

Alihoji kwa kuwa Mkoa wa Lindi na
Mtwara imetenga maeneo ya uwekezaji
kwa ajili ya viwanda vya korosho serikali
itatoa kivutio maalum ikiwamo kufuta
baadhi ya kodi ili waje mikoa wa Lindi
na Mtwara kuwekeza viwanda vipya vya
korosho.

Pia alihoji badala ya mkulima wa koro-
sho kudhaminiwa na chama chake cha

ina mpango gani wa kuondoa mlolon-
go huo na kuwaacha kudhaminiwa na
chama ili kupata pembejeo.

Katika swali lake la msingi, Chikota

Habari na Augusta Njoji

alihoji viwanda vilivyopo
nchini vina uwezo wa
kubangua korosho kiasi
gani na serikali ina mpango
gani wa kuongeza uban-
guaji.

Akijibu maswali hayo,
Naibu Waziri wa Viwanda
na Biashara, Stella Manyan-
ya, alisema kwasasa Tanza-
nia ina jumla ya viwanda
vikubwa, vya kati na vidogo
vya kubangua korosho 34, vikubwa na
vya kati ni 18 na vidogo ni 16.

Alisema viwanda 18 vikubwa na vya
kati vina uwezo uliosimikwa wa kuban-
gua tani 63,400 kwa mwaka na 13 kati
yake vinafanya kazi.

“Viwanda vidogo ni 16 kati ya hivyo tisa
vinafanya kazi na vina uwezo wa kuban-
gua tani 9,610 kwa mwaka, alisema.

Alibainisha kuwa viwanda vyote 34 vya
korosho vina jumla ya uwezo uliosimik-
wa wa kubangua tani tani 73,010 kwa
mwaka na uwezo unaotumika kwasasa ni
tani zisizozidi 50,000.

Alisema kuwa serikali imehamasisha
sekta binafsi kuanzisha viwanda vya
kubangua korosho na imefanikiwa ku-
wabadilisha wafanyabiashara wakubwa

ubanguayji korosho

watatu wa kuuza korosho ghafi kujenga
viwanda vya kubangua korosho.

Aliwataja wafanyabiashara hao kuwa ni
Al andalus Company, Mnazi Mmoja Lindi,
Mkemi Agrix Company na Fuzzy Inter-
national Company vyote vya MKuranga,
mkoani Pwani.

Pamoja na jitihada hizo, alisema wame-
fanikiwa kupata mwekezaji mmoja am-
baye kiwanda chake kiliwekwa jiwe la
msingi na rais mwezi Aprili 2019.

“Kiwanda hicho kinatarajia kuanza
kubangua tani 6,000 na kitaendelea na
kuongeza uwezo wake mpaka kufikia tani
10,000 kwa mwaka na kitakuwa chenye
teknolojia ya kisasa na kinatarajiwa kutoa
ajira 250,”alisema.

Kadhalika, alisema serikali imekuwa
ikiweka vivutio kwa wawekezaji hasa kwa
viwanda vyote vyenye malighafi zinazoza-
lishwa nchini na hivi karibuni kuna kodi
zimeondolewa ili kuhakikisha viwanda
hivyo vinaweza kufanya kazi.

Alisema kwa viwanda ambavyo kwasa-
sa havibangui korosho vinaunganishwa
na wawekezaji wengine ili viweze kufanya
kazi na kuongeza ubanguaji.

“Kuhusu suala lake la pembejeo mawa-
zo yake tunayachukua na tutayafanyia
kazi,” alisema Manyanya.

Waziri Mkuu Kassim Majaliwa, akizindua mfumo wa uendeshaji Bunge kidigitali, katika ukumbi wa Msekwa, bungeni jijini
Dodoma, juzi. Wanaoshuhudia ni Spika wa Bunge, Job Ndugai (kushoto), Naibu Spika wa Bunge, Dk. Tulia Ackson (wapili kulia),
na Mwenyekiti wa Umoja wa Wabunge Wanawake Tanzania (TWPG), Margaret Sitta. PICHA: OWM

Uhaba mahabUsu kikwazo kutenganisha umri wahalifu

SERIKALI imesema suala la ku-
watenganisha wahalifu kwa kuz-
ingatia vigezo vya umri, kosa na
kifungo, limekuwa halizingatiwi
gerezani kutokana na kuwapo na
msongamano wa mahabusi na
uhaba wa mabweni.

Kutokana na uhaba huo, maha-
busi na wafungwa wamekuwa wa-
kichanganywa.

Kauli hiyo ilitolewa jana bun-
geni na Naibu Waziri wa Mambo
ya Ndani, Hamad Yusuf Masauni,
alipokuwa akijibu swali la Mbunge
wa Viti Maalum (CCM), Najma
Murtaza Giga.

Alihoji utaratibu wa kuweka
pamoja watuhumiwa wenye ma-
kosa tofauti kama vile wizi wa
kuku au mazao, mauaji, ujam-
bazi sugu na ubakaji ni taratibu
wa kawaida katika magereza na
mahabusu hapa nchini, hali kad-
halika kwa wafungwa wenye rika
tofauti.

Pia alihoji kuwaweka pamoja
wafungwa na watuhumiwa hao ni
hali hatarishi kwa mustakabali wa
maisha yao ya baadaye.

“Je, serikali haioni inapoteza
nguvu kazi ya vijana wetu kwa ku-
wachanganya pamoja na wale wa-

bakaji hususan vijana wa kuanzia
umri wa miaka 18 hadi 30,” alihoji.

Akijibu maswali hayo, Masauni
alikiri kuwa baadhi ya magereza
nchini hususan yenye mahabusu,
suala la kuwatenganisha wahalifu
kwa kuzingatia vigezo vya umri,
kosa na kifungo limekuwa haliz-
ingatiwi.

Alisema hali hiyo inatokana na
sababu ya msongamano wa ma-
habusu na uhaba wa mabweni na
hivyo kusababisha kuchanganywa
na wafungwa.

Hata hivyo, alisema katika
kukabiliana na hali hiyo, serikali

imeshachukua hatua mbalimbali
ikiwamo kujenga magereza katika
wilaya ambazo hazina.

Pia kufanya upanuzi na kujenga
mabweni kwenye magereza na
kutoa elimu kwa wahalifu juu ya
madhara hasi ya vitendo vya uhali-
fu katika jamii na kutojihusisha na
vitendo hivyo.

Alifafanua kuwa kitendo cha
wahalifu wa aina mbalimbali
kuwamo magerezani au kuchan-
ganywa hakuhalalishi wao kuen-
delea na vitendo vyao vya uhalifu
kwa kuwa zipo sheria, kanuni na
taratibu za magereza zinakataza

na zinatoa adhabu kwa mhalifu
atakayebainika kufanya vitendo
hivyo gerezani.

“Mathalani Kanuni ya Makosa
Gerezani ya mwaka 1967, imeaini-
sha makosa mbalimbali ambayo
mhalifu hapaswi kuyafanya akiwa
gerezani, na hatua za kuchukua na
adhabu endapo itabainika amet-
enda kinyume,” alisema.

Aliwataka wahalifu kutambua
kuwa wanapaswa wajirekebishe
kwa kuachana na tabia ya kufanya
vitendo vya uhalifu na pia serikali
inathamini na kulinda nguvu kazi
yao.
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HABARI KITAIFA

TPSF

aiomba serikali

kuridhia azimio soko huru

Na Romana Mallya

TAASISI ya Sekta Binafsi Tanzania
(TPSF), imeiomba serikali kuridhia mka-
taba wa Azimio la Soko Huru la Bara la
Afrika (CFTA), ambao wanaamini utajenga
uchumi wa viwanda, kutoa ajira kwa vi-
jana na kuongeza uzalishaji ambao utaleta
ushindani duniani.

Mwenyekiti Mtendaji wa Kampuni ya
Infotech Investment Group, Ali Mufuruki,
akieleza umuhimu wa Tanzania kuazimia,
alisema mwaka jana iliungana na nchi ny-
ingine 44 kuusaini, lakini baada ya hapo
haikuendelea na hatua zinazofuata.

“Hatua iliyofuata ni kuridhia ili Tanza-
nia iweze kushiriki kikamilifu. Pamoja na
kwamba hatujasaini, lakini kuanzia Julai
Mosi kwa makubaliano waliyokuwa wame-
shayafanya wakuu wa nchi za Afrika kupi-
tia Umoja wa Afrika, huo ndio mkataba
rasmi wa biashara Afrika.

Hata hivyo, alisema sehemu kubwa ili-
yofanywa na viongozi wa siasa wakiwamo
marais imeshafanyika kwa kipindi cha
miaka mitano na CFTA ni eneo la biashara
huru ya kwanza kuliko zote duniani kwa
nchi ambazo zinashiriki.

“Kazi iliyobaki ni ya kimkakati ambayo
inabidi isukumwe zaidi na sekta binafsi
kwa sababu nchi hazifanyi biashara, wa-
naofanya ni watu na kampuni,” alisema.

“TPSF wana kazi kubwa kuhakikisha
wanalishikia bango suala hili na kuzun-
gumza tena na viongozi wa kisiasa kuhusu
umuhimu wa Tanzania kuwa mwanacha-
ma. “Nchi zinazotuzunguka zimesharidhia
mfano Kenya, Uganda na Rwanda tumeba-
ki Tanzania na Burundi, zipo nchi ndogo

za Afrika zimeshajiunga na nchi kubwa
Nigeria, Afrika Kusini na Misri nazo zime-
shajiunga.”

Akielezea fursa za CFTA, Mufuruki alise-
ma Tanzania ina tatizo kubwa la ajira, zaidi
ya asilimia 80 ni vijana, lakini hawana kazi,
hivyo kwa soko hilo zitapatikana viwan-
dani.

“Nchi zilizoendelea wamefanikiwa kwa
sababu ya kujenga uchumi wa viwanda
ambao Tanzania na nchi nyingine Afrika
zimeamua kuelekea huko, kwa hiyo ni
muhimu baada ya miaka michache tuna-
taka mtu akienda dukani akutane na nguo
iliyotengenezwa Tanzania au kutoka nchi
za Afrika siyo China tena,” alisema.

Kuhusu biashara ya anga, Mufuruki
alisema wanaosafiri kwa kutumia usafiri
huo Afrika wanalipa gharama mara nne ya
ile inayolipwa maeneo mengine duniani.

“Moja ya sababu kulipa gharama kubwa,
tunabeba gharama kubwa ya utengenezaji
wa ndege, ununuzi wa mafuta ya ndege
na uendeshaji wa mashirika. Wenzetu
kwa kushirikiana wameweza kupunguza
gharama hizi,” alisema.

Mufuruki alisema kama Afrika wakia-
mua kushirikiana zipo huduma nyingi
zinaweza kufanyika ndani ya bara hilo.

“Hakuna nchi moja ambayo itaweza ku-
zalisha marubani wa ndege au itatengen-
eza ndege zake zikiharibika au kuzifanyia
bima peke yake. Tukishirikiana tutapun-
guza hizo gharama za sasa,” alisema.

Pia alisema hakuna kipya kinachokuja
kupitia CFTA kuhusu usalama wa taifa kwa
sababu kama ni biashara zinafanyika.

“Mbona hatulalamiki makontena ya-
nayokuja kutoka China kila siku kama

yanatishia usalama wa taifa, yaani usalama
wa taifa utatishiwa kama kontena litatoka
Rwanda au Sudan,” alihoji.

Naye, Mkurugenzi Mtendaji wa TPSF,
Godfrey Simbeye alisema wamekutana
kujadili Azimio la Afrika la kuanzisha soko
huru na kuangalia kwanini Tanzania mpa-
ka sasa hawajaridhia.

“Huu ni mwanzo wa majadiliano na yat-
aendelea nchi nzima ili tuwe na uelewa wa
kutosha kuhusiana na soko hili linalokuja
ambalo litaanza mwezi Julai 2020. Tuna-
jadili je, tusipojiunga tuna mbadala wa
soko au tutafanya biashara na nani kisha
tutatoa msimamo wa kuishauri serikali
namna ya kuharakisha kuridhia,” alisema.

Alisema kwa upande wa serikali im-
ewaeleza kuwa bado inafanya tathmini ya
faida na hasara zake kuingia kwenye soko
hilo.

“Tunadhani zipo faida nyingi za sisi kuji-
unga kuliko kutofanya hivyo, Julai mwaka
huu soko limeshapitishwa kwa hiyo kama
umeridhia ama hujaridhia soko. Sekta bi-
nafsi lazima tushiriki hili soko, ni vizuri
tujadili namna ya kujiandaa wakati serikali
ikifanya tathmini yake,” alisema.

Alisema Tanzania kwenye soko la Jumui-
ya ya Maendeleo Kusini mwa Afrika (Sadc)
lenye watu karibu milioni 400, inauza bid-
haa dola milioni 800 kwa mwaka.

“Ukubwa wa soko ndio ubora na uw-
ezo wa kuwa na utajiri wa kutosha kwa
sababu utaweza kuuza. Kuna faida kubwa
kwa mfanyabiashara na mzalishaji kwam-
ba bidhaa zake zitakwenda kwenye soko
kubwa. Tanzania tusiogope, Afrika Kusini
inauza kidogo sana kwetu sasa tunaogopa
nini twende tukapambane,” alisema.

Mwenyekiti wa Chama Cha Mapinduzi (CCM),

| - - - - E !
Wilaya va llala, Ubaya Chuma (kulia), akizungumza na wajumbe wa kamati za siasa za

wilaya hiyo na matawi ya chama hicho, katika maandalizi ya uchaguzi wa Serikali za Mitaa, katika Kata ya Liwiti, jijini Dar es Salaam

jana. PICHA: MUHIDINI MSAMBA

Uvuvi haramu tishio idadi ya samakKi

Na Enock Charles

LICHA ya jitihada za serikali kupambana na
uvuvi haramu, samaki wanaendelea kupun-
gua huku mahitaji ya walaji yakiongezeka.

Akizungumza jana na wahariri wa vyombo
mbalimbali vya habari jijini Dar es Salaam
jana, Katibu Mkuu wa Sekta ya Uvuvi ku-
toka Wizara ya Mifugo na Uvuvi, Dk. Rashid
Tamatama, alisema ongezeko la walaji ni kub-
wa kuliko la samaki.

“Kiasi cha samaki wavuliwao kwa mwaka
kimebakia kuwa kati ya tani 350,000 na
400,000 kwa mwaka toka miaka ya 90, lakini
watu wameongezeka kutoka milioni 25 mpa-

ka milioni 55 hali hii imeshusha kiasi cha sam-
aki kiliwacho na mtu kwa mwaka kutoka kilo
14 miaka ya 90 hadi kilo nane mwaka 2019,”
alisema Dk. Tamatama.

Alisema katika kuimarisha rasilimali za uvu-
vi, serikali imeandaa na kutekeleza mkakati
wa usimamizi na udhibiti wake ili kuongeza
ufanisi katika usimamizi, ulinzi, uendelezaji
na uhifadhi wa rasilimali za uvuvi pamoja na
kudhibiti biashara haramu.

Kuhusu tani 2,803,000 za samaki waliopo
katika maji nchini, alisema tani 2,210,000
zinapatikana katika Ziwa Victoria , 295,000
Ziwa Tanganyika, 168,000 Ziwa Nyasa, mazi-
wa ya kati madogo, mito na mabwawa tani

30,000 na maji ya kitaifa ya Bahari ya Hindi
tani 100,000.

Katika hatua nyingine, alisema serikali
inafanya upembuzi yakinifu wa ujenzi wa
bandari ya uvuvi nchini ikiwamo kufufua
Shirika la Uvuvi Tanzania (Tafico) ili kuimari-
sha uwekezaji katika sekta hiyo.

Alisema serikali itaendelea kuwasiliana na
wadau mbalimbali wa maendeleo ili kununua
meli mbili za uvuvi, kukarabati miundombinu
Tafico.

Vile vile, alisema serikali imefanikiwa ku-
pata Yen za Japan mil. 200 (Sh. bilioni 4.2) kwa
ajili ya ununuzi meli ya uvuvi ili kuvua samaki
bahari kuu.

TZ yasifiwa
kuanzisha

Mahakama
va Mafisadi

INATOKA UK.3

Alisema Tanzania ilisaini mka-
taba huo Julai mwaka 2003 na
Takukuru kwa upande wa Tanza-
nia Bara na Mamlaka ya Kuzuia
Rushwa na Uhujumu Uchumi
Zanzibar (Zaeca) wa Tanzania
Visiwani na kutelezwa na baadhi
ya taasisi.

Alitaja malengo wanayotekeleza
ni kukuza na kuimarisha mifumo
ya uzuiaji, uchunguzi, utoaji wa
adhabu pamoja na kutokomeza
rushwa katika nchi wananchama.

Alisema pia ni kukuza ushiriki-
ano kati ya nchi wanachama ili
kuhakikisha mifumo ya ushughu-
likiaji wa kero ya rushwa in-
atekelezeka.

Mbungo alisema pia wanaratibu
sera na mifumo ya kisheria ya
kuzuia na kupambana na rushwa
kati ya nchi wananchama na
kukuza maendeleo ya jamii na
kiuchumi kwa kuondoa vikwazo
katika shughuli za kiuchumi,
kijamii, kiutamaduni zikiwamo za
kisiasa.

Alisema pia ni kuweka miun-
dombinu ya kukuza uwazi na
uwajibikaji katika kusimamia
shughuli za umma.

Serikali
yamuonya
Musiba

INATOKA UK.2

Musiba

Katika ukurasa wake wa Tweet-
er, Musiba aliandika: “Namuomba
Kangi Lugola aanze kumsaka
(akiwataja watu wawili) kwanza
kutokana na matusi na upotoshaji
wake kwa serikali yetu, badala ya
kuniziba mdomo mimi ambaye ni
mtetezi wa nchi dhidi ya vibaraka.
Nampenda rais wangu, naipenda
nchi yangu.”

“Lugola (pichani) aache kutumia
serikali kutaka kunidhibiti kwa
sababu ni waziri. Nimezaliwa siku
moja, nitakufa siku moja na hizo
jela wameumbiwa watu, kama
anataka aje anikamate tu akani-
weke. Anataka kuniziba mdomo
kisa nimetoa msaada jimboni
kwake sitakubali.”
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HABARI ARUSHA koW
]

Taasisi
yasaidia
Bakwata gari

Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA

Waambiwa fursa
ziko kwenye nafaka

Na Woinde Shizza, ARUSHA

KATIKA juhudi za kuchangia maendeleo
pamoja na masuala ya maendeleo ya
dini, taasisi ya Leopard Foundation ya
kwa Sheikh Mkuu wa Mkoa wa Arusha.

Gari hilo lenye thamani ya Sh.milioni
16 limetolewa kwa ajili ya kurahisisha
shughuli za kidini katika ofisi ya Baraza
Kuu la Waislamu (Bakwata) mkoani
Arusha.

Lilikabidhiwa jana katika hafla
iliyofanyika ofisini kwa Mkuu wa
Mkoa wa Arusha, Mrisho Gambo na
kuhudhuriwa na Gambo, Shekhe Mkuu
wa Tanzania Mufti Abubakari Zuberi
na viongozi mbalimbali wa chama na
serikali.

MKkurugenzi wa Leonard Founda-
tion , Zuher Fazal, akikabidhi gari hilo,
alisema kuwa taasisi yake imekuwa
na utaratibu wa kusaidia jamii ka-
tika nyanja mbalimbali na awamu hii
imetoa gari hilo kwa Sheikh Mkuu wa
Mkoa baada ya kupata taarifa juu ya
changamoto ya usafiri inayomkabili
sheikh huyo.

Mufti Mkuu wa Tanzania, Sheikh
Abubakari Zuberi, alishukuru kwa
msaada huo wa gari litakalosaidia
kufika eneo la tukio kwa wakati katika
kutangaza dini na kutoa rai kwa watu
wengine wenye uwezo kusaidia ku-
tatua changamoto mbalimbali za dini.

“Tunashukuru kwa msaada huu kwani
utarahisisha viongozi wa dini kufika
kila mahali kwa wakati"alisema Mufti.

Sheikh wa Mkoa wa Arusha, Sheikh
Shabani Juma, alishukuru kwa msaada
wa gari hilo akisema litasaidia kutoa
huduma mbalimbali za dini pamoja na
shughuli nyingine za Bakwata.

Alisisitiza kuwa gari hilo litasaidia
kutoa huduma katika maeneo mbalim-
bali na kutumiwa kwa kazi za viongozi
wengine wa dini.

Awali Mkuu wa Mkoa wa Arusha,
Mrisho Gambo, alishukuru kwa taasisi
hiyo kutoa msaada huo kwa viongozi
wa dini na kuongeza kuwa inasaidia
jamii kutatua kero mbalimbali za wa-
nanchi.

“Taasisi hii kwa muda imekuwa ikitoa
msaada kwa jamii ikiwamo ujenzi wa
madarasa na msikiti na awamu ijayo
tutaangalia waweze kusaidia na mad-
hehebu ya Kikristo,"alisema Gambo.

[JANA mkoani Arusha wame-
takiwa kuongezea mazao tham-
ani hasa nafaka na kuyauza
katika soko la Afrika Mashariki.

Aidha, wamehimizwa kuchangamkia
fursa za masoko ya ndani na nje ya nchi
za Afrika Mashariki ambako kuna uhi-
taji mkubwa wa bidhaa za chakula lengo
likiwa ni kuongeza kipato na kupanua
wigo wa ajira nchini.

Ofisa Vijana na Maendeleo Jiji la
Arusha, Hanifa Ramadhani, alisema
alipozungumza jana katika mkutano
wa vijana kutoka asasi mbalimbali za
kiraia.

Awaliwaambia vijana hao wanapaswa
kusindika nafaka na kutengeneza bidhaa
mbalimbali ambazo zinahitajika katika
jamii, badala ya kuacha mazao ya wakuli-
ma yakiharibika kwa kukosa soko saba-

buya kukosa kuongezwa thamani.
“Kazi hii mnapaswa nyie vijana
mchangamkie fursa ya kuongeza
thamani na kupeleka sokoni ili mpate
ajira na uhakika wa kipato kitaka-

manza';‘a“swa chowainua kiuchumi,”alisema Hani-
nmlélﬁa\ll‘lé:r:_ Mratibu wa asasi ya kirai Infoy,
kie fursa ya Laurent Sabuni, alisema kuwa wame-
kuongeza  kuwa wakitoa mafunzo ya usindikaji
thamanina Wa bidhaa za chakula, hususan lishe
ku||()e|e.|.(la' Ea(;ﬁojahna lnarnnlz; ya kuzifungasha
sokoni ili idhaa hizo kwa ubora.

mpate ajira Sabuni alisema kuwa vijana
nauhakika wanapaswa kuchangamkia fursa
wakipato . kuongeza thamani mazao na
:(at:‘:(,:}nua kuyafungasha katika viwango vya
Kiuchumi ubora wa hali ya juu ili yaweze kuku-

balika katika masoko ya ndani na nje
ya nchi.

“Vijana licha ya kujishughuli-
sha na ujasiriamali pia wanapaswa

kuongeza thamani ya mazao ya na-
faka kama mahindi, ngano na hata
mazao ya mifugo kuyachakata na
kuyafungasha vizuri na kuyafikisha
sokoni yakiwa katika hali nzuri ya
kuvutia masoko ya ndani na nje,”
alisema Sabuni

Mmoja wa  vijana waliopewa
changamoto hiyo Fransisca Wilson,
alisema, tayari wameanza kutengen-
eza unga wa lishe kwa kutumia na-
faka, hivyo kuwasaidia kuinua kipato
chao na kuchangia maendeleo katika
jamii zao.

Leonard Paulo ni kijana mwingine
aliyesema kuwa mwamko wa vijana
katika kuongeza thamani umeongeze-
ka huku changamoto kubwa ikiwa ni
mtaji wa kuanzisha biashara zao na
kununua mazao kwa mkulima pamo-
janamashine za kuchakata mazao na
kutengeneza bidhaa.

Wanafunzi wa Shule ya Msingi Nadoilchukin, Kata ya Komolo wilayani Simanjiro, mkoani Manyara, wakishuhudia Shirika la
ECLAT Foundation na Upendo Society yakikabidhi serikali baadhi ya miundombinu ya shule hiyo juzi. PICHA: GIFT THADEY

Wadau Manyara waboresha elimu

Na Cynthia Mwilolezi, MANYARA

ASASI za kiraia zimeiunga mko-
no serikali katika juhudi za kutoa
elimu baada ya kujenga shule ya
kisasa, madarasa na kukarabati ny-
umba za walimu.

Wanufaika wa mradi huo ni Ki-
jiji cha Kimotorok kilichoko Kata
ya Loiborsiret, wilayani Simanjiro,
Mkoa wa Manyara.

Ujenzi huo ulifanywa na taasisi
ya ECLAT Foundation ya Embo-
reet, umefanikisha ujenzi wa ma-
darasa tisa na kukarabati nyumba
mbili za walimu wa Shule ya Msingi
Kimelok.

Aidha Shirika la ECLAT Founda-
tion kwa kushirikiana na asasi ya
Upendo Society ya nchini Ujerum-
ani, wameikabidhi serikali jana,
shule hiyo ya Kimelok pamoja na
vyoo vyenye matundu 32 vyote
vikigharimu zaidi ya Sh.milioni 267.

Mmoja kati ya wakazi hao, Me-
shak John akizungumza jana
wakati wa hafla ya makabidhiano
ya shule hiyo kwa serikali aliomba
wadau kuunga mkono mashirika
kama ECLAT Foundation kwani ya-
mewanufaisha wananchi moja kwa
moja kupitia miradi yao.

“Hakika sisi kama wananchi
tunashukuru shirika kujenga

na kukarabati miundombinu ya
shule hii, kwani itakuwa chachu
ya elimu eneo hili na wanafunzi
kupenda shule sababu mazingira
yanavutia,”’alisema John.

Mwenyekiti wa ECLAT Founda-
tion, Peter Toima, alisema shirika
hilo limekuwa msaada kwa jamii
katika sekta ya elimu, afya na ku-
wezesha kiuchumi vikundi vya
maendeleo. Aliongeza kuwa baada
ya kuikabidhi serikali shule hiyo
ya msingi Kimelok, watakaibidhi
shule ya Nadoilchukin ya Komolo
wilayani Simanjiro na Lengijape ya
Lorkisalie wilayani Monduli mkoa-
ni Arusha.

“Tunasaidiana na serikali katika
kufanikisha miradi mbalimbali ya
maendeleo, ili kuhakikisha jamii
inanufaika kwa namna moja au ny-
ingine,” alisema Toima.

Ofisa Miradi wa ECLAT Foun-
dation, Bakiri Angalia, alisema
Sh.milioni 267 zimetumika kufani-
kisha miundombinu ya mradi huo
wa shule ya Kimelok.

Angalia alisema madarasa tisa
yamejengwa na kukarabatiwa, ny-
umba mbili za walimu zimejengwa
na vyoo vyenye matundu 32 vime-
jengwa.

“Pia majiko mawili yamejengwa
na mfumo na miundombinu ya

kuvuna maji ya mvua umewek-
wa kwenye shule hiyo ya msingi
Kimelok ambayo tayari imekabi-
dhiwa kwa serikali,” alisema Anga-
lia.

Kwa upande wake, Mkuu wa
Wilaya ya Simanjiro, Zephania
Chaula, alisema Shirika la ECLAT
Foundation ni mfano wa kuigwa
kwa kufanikisha maendeleo kwa
jamii ya eneo hilo.

“Nawasihi wenye mashirika men-
gine yasiyo ya kiserikali waige mfa-
no wa ECLAT Foundation, kwani
sisi hatuna ubaguzi tunashirikiana
na wana maendeleo wote wanaotu-
unga mkono,” alisema Chaula.
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Serikali kupambana

wanyama hatari

Na Godfrey Mushi, MOSHI

ATIBU Mkuu wa Wizara ya

Maliasili na Utalii, Profesa Ad-

olf Mkenda, amesema wakati

wowote kuanzia sasa, serikali
itaanza operesheni maalum ya kupam-
bana na wanyama hatari na waharibifu
wanaovamia maeneo mbalimbali na ku-
leta hatari.

Akizungumza jana mjini hapa, Mken-
da alisema tayari amemuagiza Mkuru-
genzi Mkuu wa Mamlaka ya Usimamizi
wa Wanyamapori nchini (TAWA), kuanza
rasmi operesheni hiyo.

Matarajio ya sekta ya wanyamapori
katika miaka 20 ijayo, yanakubaliana na
Dira ya Maendeleo ya Tanzania ya Mwa-
ka 2025 kuhusu uimarishaji endelevu wa
mazingira na mageuzi ya kijamii na kiu-
chumi.

“Hatutaki

wanyama  waharibifu

waendelee kuleta uharibifu huku na
huko, tumesema itafanyika operesh-
eni maalum ya kukabiliana nayo na

Hivyo, kwa nimeshamuagiza Dk. Msuha am-
kukubali baye ni Mkurugenzi Mkuu wa TAWA
dhamana kutekeleza haraka kazi hiyo,” alisema
ya wany- Profesa Mkenda.

amapori Matarajio ya sekta ya wanyamapori
%?\taut amka ni kukuza hifadhi ya uanuwai wa
kwa dhati kibiolojia, kusimamia na kuendeleza
kwamba rasilimali ya wanyamapori,
tutafanya kuwashirikisha wadau wote katika
Kila tuwezalo kuhifadhi wanyamapori na matumizi
kuhakikisha endelevu.

kwamba Yapo pia kugawana kwa usawa ma-
wajukuu wa  fao yapatikanayo, kukuza matumizi
watoto wetu  epdelevu ya rasilimali ya wany-
watafurahia ;5005 kuinua mchango wa sekta
umrll(ﬁ';v';gl:' a ya wanyamapori katika Pato la Ndani
wa thamani la Taifa (GDP) toka kwenye asilimia
adimu. mbili hadi kufikia tano na kuchangia

kupunguza umaskini na kuinua hali

za maisha ya watu wa Tanzania.

Pia, kuna masuala ya kukuza ubadil-
ishanaji wa taarifa na utaalamu unao-
husika, kitaifa, kikanda na kimataifa.

Alipotafutwa  kuzungumzia op-
eresheni hiyo, Dk. Msuha alisema:
“Tuko mbioni kuanza operesheni
hiyo nchi nzima na jambo la msingi la
kufahamu ni kwamba uhai wa wany-
amapori unatuhusu sote, lakini vi-
umbe hawa wa porini wakiwa katika
mapori wanamoishi, sio muhimu tu
kwa ajili ya kuajabiwa na kuvutia, la-
kini pia ni sehemu ya maliasili yetu na
pia ndio mustakabali wa maisha yetu
ya baadaye.

“Hivyo, kwa kukubali dhamana ya
wanyamapori wetu tunatamka kwa
dhati kwamba tutafanya kila tuwezalo
kuhakikisha kwamba wajukuu wa
watoto wetu watafurahia urithi huu
mkubwa na wa thamani adimu.”

sha usumbufu kwa vyombo vya moto. PICHA: JOHN BADI

Mgogoro mnada wanyama wamalizwa

Na Godfrey Mushi, MWANGA

HATIMAYE, serikali imefanikiwa kuzima
mgogoro kati ya wafugaji wa jamii ya ki-
masai na wakulima, baada ya kusababi-
sha mnada wa mifugo wa Mgagao uliopo
Wilaya ya Mwanga, mkoani Kilimanjaro
kutotumika kibiashara kwa wiki mbili mfu-
lulizo.

Jana, Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Mwanga, Zefrin
Lubuva, alithibitisha mgogoro huo kumali-
zwa kwa busara na pande mbili zilizokuwa
zikihasimiana zimekubaliana kurejea upya
katika mnada huo.

Wafugaji walisusa kupelekea mifugo yao
katika mnada huo kutokana na kutoelewa-
na na wakulima kuhusu eneo linalozagaa
mifugo hiyo, na hivyo pande hizo kuingia

katika mgogoro uliosababisha pia Hal-
mashauri ya Wilaya ya Mwanga kupoteza
mapato yake kwa siku 14.

Mgogoro huo ambao umeiathiri zaidi
serikali kwa kukosa mapato, uliilazimisha
kwenda kutafuta suluhu ya kudumu ili ku-
warejesha upya wachuuzi wa mifugo ku-
toka maeneo mbalimbali nchini.

Lubuva alisema: “Ni kweli mgogoro huo
umemalizika tayari na pande zote zime-
kubali kuendelea na utaratibu wao, nilipok-
wenda pale niliwaahidi wafugaji na wafan-
yabiashara wa mifugo kwamba tutafanya
maboresho makubwa ya mnada huo kwa
kushirikiana na wadau mbalimbali, waki-
wamo wafanyabiashara wa mifugo.

“Lakini kikubwa ni kwamba, nitaendelea
kusimamia kikamilifu mapato yanayotoka-
na na mnada huo na kurudisha asilimia ya

mapato hayo kwenye jamii ya wafugaji na
wakulima ili kuendeleza miradi ya kijamii
inayozunguka jamii hizo.”

Sababu ya mnada huo kukosa wafanya-
biashara, inatajwa kuwa ni kuibuka kwa
mgogoro kati ya wafugaji wa jamii ya Kima-
sai na wakulima kuhusu eneo linalowekwa
mifugo hiyo kuzurura hadi katika masham-
ba yao, jambo lililosababisha wafugaji kusu-
sa kupeleka mifugo yao katika mnada huo.

Baada ya kuafikiana, Katibu wa Chama
cha Wafugaji wa wilayani Mwanga, Peter
Moleli, alisema kuanzia sasa watarejea
rasmi kwenye mnada huo wa Mgagao na
watapeleka mifugo ya kutosha.

Katibu huyo alisisitiza kuwa wataendelea
kuheshimu wafugaji na sheria zilizowekwa
na serikali kwa manufaa na maendeleo ya
Wilaya ya Mwanga.

DC
awaonya
wapinga
maendeleo
Siha

Na Mwandishi Wetu, SIHA

MKUU wa Wilaya va Siha,
mkoani Kilimanjaro, Onesmo
Buswelu, amesisitiza ku-
chukua hatua kali kwa watu
wanaopinga masuala ya
maendeleo katika eneo hilo
na kuonya watendaji wa
umma kujiingiza katika mtego
huo.

Pia, ameagiza Halmashauri
va Wilaya ya Siha ku-
hakikisha wanatoa vitabu
kwa watendaji wa kata ili
waandike majina ya wananchi
wanaochangia michango ya
maendeleo, ikiwamo masuala
va elimu.

Buswelu alieleza kuchuki-
Zwa na taarifa za baadhi ya
wanasiasa na hasa wenyeviti
huo wa kupinga maendeleo
kutokana na itikadi za kisiasa.

“Kuanzia sasa atakayepinga
maendeleo ya wananchi, sisi
kama serikali hatutamvu-
milia kwa sababu maendeleo
hayana chama wala itikadi za
kisiasa. Pale panapohitajika
kuchangia masuala ya maen-
deleo, tuchangie, tujumuike
na tuhamasishane wote.

“Napenda kutoa onyo kali
kwa wote wenye tabia ya
kupinga maendeleo ya wa-
nanchi, nawashauri muache
tabia hiyo mara moja kwa
kuwa dawa yenu ipo jikoni na
imeshaiva.”

Alisema amechukizwa
na tabia ya baadhi ya we-
migogoro ya ardhi ili kuwapo-
tosha wananchi wasichangie
maendeleo, ikiwamo ujenzi
wa shule, madarasa na ma-
tundu ya vyoo.

“Nitachukua hatua kwa wale
wote wanaokwamisha maen-
deleo kwa wananchi hususan
badala ya kuhamasisha ujenzi
wa madarasa, nyie mnaingiza
migogoro, mambo ambayo
hayafanani kabisa na naomba
majina ya viongozi wanaok-
wamisha maendeleo ili hatua
zichukuliwe,” alisema.

Wilaya va Siha ilianzishwa
rasmi Julai mosi, 2007, kwa
sheria namba saba ya mwaka
1982 na kuwa miongoni mwa
wilaya sita za Mkoa wa Kili-
manjaro.

Wilaya hiyo ina jimbo moja
la uchaguzi, tarafa za Siha
Magharibi, Siha Kati, Siha
Mashariki, Siha Kusini na Siha
Kaskazini. Wilaya pia ina kata



HABARI DODOMA

DK. Tulia
awaelekeza
wanhawake,
wasichana

Na Renatha Msungu, DODOMA

NAIBU Spika DK. Tulia Ackson, amese-

ma uthubutu, kujiamini na elimu ndiyo

njia pekee itakayowashawishi wa-

nawake na wasichana kufikia malengo

va usawa wa kijinsia.

Aidha, ndiko kutakakowapatia nafasi

mbalimbali za uongozi na kufanya
maamuzi kwa maendeleo ya taifa.

Kauli hiyo aliitoa juzi katika kon-
gamano la Kitaifa kuhusu usawa wa
kijinsia lenye kauli mbiu ya ‘Ongeza
ushirikiano kati ya watunga sera na
asasi za kiraia ili kukuza usawa’.

Naibu Spika alisema ni vigumu kwa
wanawake kufikia malengo hayo hata
kama serikali imeweka mazingira
mazuri kiasi gani kwa kuwa wao ndio
wanakuwa chanzo cha kurudishana
nyuma.

“Wanawake tunapaswa kwanza
kuanza na sisi wenyewe kuhamasis-
hana kushiriki kwenye vinyang'anyiro
mbalimbali vya uongozi wa kiasiasa
badala ya kusubiria mazingira mazuri
yawekwe na tuache tabia ya kuse-

mana ovyo hasa tunapopanda kwenye

majukwaa ya kisasa,” alisema Dk.
Tulia.

Alieleza kuwa wanawake wanapas-
wa kufanya siasa za kistaarabu pindi
wanapopanda kwenye majukwaa ya
kisiasa kwani yamejitokeza matukio
yanayoonyesha wanawake kukatis-
hana tamaa kwenye majukwaa kwa

kutoleana kauli chafu ambazo zinakat-
isha tamaa na kupelekea kukosa nafasi

wanazoziomba.

Kadhalika alisema serikali inafanya
juhudi ili kuinua haki za wanawake
na wasichana ili kuwapa fursa na haki
yao ya kushiriki na kutetea na kutimi-
za mahitaji yao ya haki za msingi.

Ghasia, akizungumzia uzoefu alioupata

wa kuchaguliwa mara tatu katika
jimbo lake, alisema wanawake wa-
napaswa kuondoa woga ili kusaidia
kujiinua katika nafasi za uongozi.

Alisema wanawake wakiondoa hofu
na kujitokeza wana uwezo mkubwa
wa kushinda nafasi hizo, kwani katika
uchaguzi wa 2015 kati ya wagombea
ubunge 21 wanawake walioteuliwa ni
wawili tu ambao walikosa nafasi.

Kwa upande wake, Mbunge wa Ka-
liua Magdalena Sakaya, alisema yeye
alitukanwa matusi ya nguoni wakati
wa kampeni za kugombea lakini
alipambana na kuonyesha kujiamini
na matokeo yake alipata nafasi ya
mwakilishi.

JUMAMOSI SEPTEMBA 14,2019 NipaShe 11

Serikali yaonya maabara
hazitoi vipimo sahihi

Na Augusta Njoji, DODOMA

AIBU Waziri wa Afya,
Maendeleo ya Jamii, Wa-
zee, Jinsia na Watoto,

doma.

Dk. Faustine Ndugulile,
amesema vituo vingi vya afya vina-
tibu wagonjwa wengi kienyeji bila |
kuwa na vipimo sahihi vya maabara. Hl:’ko vicho-
Naibu Waziri huyo alisema ina- f\ll?l;g:;ra
hitajika kuboresha huduma za ukaguzi hata
ma;.ab.ara n.chml.lfwa kuwa watu wa- hapa Dodo-
natibiwa kienyeji mno. ma naamini
Alisema vituo hivyo vinatibu ma- pitakuta
gonjwa yasiyosahihi kutokana na maabara za
kukosekana kwa ufanisi katika hu- uchochoroni
duma za uchunguzi wa maabara. ~ ambazo haz-
Dk.Ndugulile alitoa kauli hiyo juzi ina usajili
wakati akizindua Bodi ya nane ya f"pg ZInallioa
Maabara Binafsi za Afya jijini Do- CImE SWa
Alisema watu wamekuwa |skini zipo
wakitibiwa kienyeji katika vituo vva maabara
kutolewa huduma kutokana na hu- ambazo
duma za maabara kutofanya kika- zinakwenda
milifu na vile ipasavyo. zaidi ya
Alibainisha kuwa maabara ni huduma
chombo muhimu sana katika sekta Za uchun-
ya tiba inayotoa dira ya tiba sahihi 8YZlWwa
magonjwa.

kwa wagonjwa wanaohitaji huduma
husika.

“Si hivyo tu, tafiti nyingi duniani
zinahitaji maabara kuweza kupata
ushindi wa kisayansi, hivyo bodi
hii inajukumu kubwa la kuhakiki-
sha kuwa, maabara zinakuwa na
ubora unaostahili kwa faida ya Wa-

tanzania na watu wengine kwa
ujumla,”alisema.

Naibu Waziri huyo alisema ina-
hitajika kuboresha huduma za
maabara kwa kuwa watu wanati-
biwa kienyeji sana.

“Nimekuwa nikiongeleza sana
suala la kuwa na maambikizi
ya mkojo -UTI, taifoid na homa,
mgonjwa akienda hospitali
anakaa dakika 15 anambiwa una
UTI, anakaa dakika tano anaam-
biwa una typhoid, sijawahi kuona
uchunguzi wa magonjwa haya wa
dakika 15 nilivyofundishwa mimi
uchunguzi unachukua kati ya saa
48 hadi 72 ,”alisema.

Alieleza kuwa hali ya sasa ya
huduma za maabara zimekuwa iki-
tumika kufanya biashara na kuwa
chanzo cha mapato kwa vituo vya
kutolewa huduma huku akisema
wagonjwa wengi wanatibiwa kwa
magonjwa yasiyo sahihi.

“Zaidi ya asilimia 70 ya homa
wanasema ni malaria wala sio
malaria, watu wanakunywa dawa
sana bila kuzingatia,alionya Naibu
Waziri.

Ndugulile alikemea tabia ili-
yoanza kuibuka kwenye maabara
ya kuacha kutoa huduma za ki-
maabara na badala yake kutoa tiba
na upasuaji.

“Maabara zimeanza kutumika
kama sehemu za kutolewa mat-

ibabu, yule yule mtu wa maabara
ndiyo daktari, wengine wameen-
da mbali zaidi maana maabara
zimeanza kufanya upasuaji, hili
halikubaliki,”alionya Naibu Waziri.

Sambamba na hilo, Naibu Wa-
ziri huyo aliitaka bodi hiyo kwenda
kutafakari na kuona namna ya kuja
na mchakato wa mabadiliko ya
sheria ambayo ni ya muda mrefu
ili iende na wakati na pia kuongeza
majukumu ya Bodi.

Alitaka majukumu yaongezwe
badala ya kusimamia maabara bi-
nafsi pekee bali hata maabara za
vituo vya hospitali za umma am-
bazo pia baadhi yake zimekuwa
hazifanyi vizuri.

Akizungumzia kuhusu uan-
zishaji holela wa maabara,
Dk.Ndugulile aliitaka bodi hiyo ku-
kabiliana na hali hiyo kwa kufanya
ukaguzi wa mara kwa mara.

“Huko vichochoroni nikifanya
ukaguzi hata hapa Dodoma naami-
ni nitakuta maabara za ucho-
choroni ambazo hazina usajili zipo
zinatoa huduma kwa wananchi
lakini zipo maabara ambazo zinak-
wenda zaidi ya huduma za uchun-
guzi wa magonjwa, alisema.

Aliitaka bodi hiyo kuja na kanzi-
data ya maabara na maduka yanay-
ouza vifaa vya maabara na vitend-
anishi ili ifahamike yako magapi na
yanafanya nini.

Mkuu wa Wilaya ya Kongwa, Deogratius Ndejembi, akiendesha trekta wakati wa maonyesho ya zana za kilimo yaliyofanyi-
ka Kibaigwa, Wilaya ya Kongwa mkoani Dodoma jana. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Wakulima watakiwa kukopa kwa malengo

Na Ibrahim Joseph, KONGWA

mdogo wa Kibaigwa.
Uzinduzi

uliwashirikisha  utakwama

kutegemea kuwalimia wenzako
kurudisha

mkopo

MKUU wa Wilaya ya Kongwa, De-
ogratius Ndejembi, amewataka
wakulima kujiwekea malengo kab-
laya kwenda kuchukua mikopo
ya matrekta kwenye taasisi za
kifedha ili wasijekukwama kwe-
nye urejeshaji.

Ndejembi alitoa kauli hiyo jana
wakati alipozungumza kwenye
maonyesho ya zana za kilimo na
uzinduzi wa trekta aina ya John
Deere 3050B 4DW iliyofanyika
wilayani Kongwa kwenye  miji

wakulima wakubwa na wadogo na
uliandaliwa na Shirika la Lonagro.
Ndejembi aliwataka wakulima
hao kujiwekea malengo yao ya
kilimo kwanza kabla ya kutafuta
mikopo ya kununua matrek-
ta kwenye taasisi za kifedha.
“Leo hii hapa Kibaigwa kuna
wakulima wengi na kampuni zi-
nakuja na bidhaa mpya za trek-
ta cha msingi ni ninyi wakulima
kujiwekea malengo kwanza kabla
huchukua mkopo wa trekta, sio

huo,”alisema Mkuu wa Wilaya.

Alisema kutokana na uwingi wa
wakulima katika wilaya hiyo kuna
kampuni nyingi zimeendelea ku-
wapelekea wakulima hao matrek-
ta kwa masharti ya mikopo hivyo
wahakikishe wanaweka malengo
kabla ya kuchukua mikopo hiyo.

Aidha, alizitaka kampuni hizo
kupelekea pia vipuri katika mae-
neo hayo ili kuwapunguzia mzigo
wa kuvifuata mbali.

“Unakuta kampuni inamuuzia

mkulima kifaa lakini vipuri vyake
vinakuwa havipatikani kwenye
eneo lake na kama vinapatikana
wanawauzia bei ya juuhili serikali
hatukubaliani nalo ,waleteeni kila
kitu hapa ili kawapunguzia mzigo
wakulima wetu,”alisema Ndejembi.

Kwa upande wake, Meneja
mauzo wa kampuni ya Lonagro
Tanzania, Magreth Shilungush-
ela, alisema kampuni hiyo ilikuwa
ikiuza aina zingine za trekta lakini
wameamua kuzindua aina hiyo
mpya ili kuwasaidia wakulima wa-
dogo.

Shilungushela alisema kam-
puni yao pamoja na kuwauzia
wakulima trekta hizo wameku-
wa wakiwasambazia vipuri na
kutoa elimu ya jinsi ya kuyatunza
matrekta hayo ili kupuka kudang-
anywa na mafundi wasiowaamini-
fu.

Alisema kampuni yao in-
atoa mikopo ya trekta hizo kwa
wakulima na wafanyakazi kwa
kulipa kwa awamu au wahusika
kuchukua mkopo kupitia benki
ya mbalimbali walizoingia nazo
mkataba
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Balozi Iddi afurahishwa
usimamizi, ufanisi Tasaf

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

AKAMU wa Pili wa Rais

wa Zanzibar, Balozi Seif

Ali Iddi, amesema ufua-

tiliaji pamoja na usi-
mamizi makini wa watendaji wa ofisi
yake katika kuratibu matumizi sahihi
ya fedha zinazotekeleza miradi ya ki-
jamii imefanikisha vyema miradi ya
Mfuko wa Maendeleo ya Jamii Tanza-
nia (Tasaf).

Alisema Ofisi ya Makamu wa Pili wa
Rais wa Zanzibar ambayo inaratibu
shughuli zote za Tasaf kwa upande
wa Zanzibar, imelazimika kuchukua
hatua hiyo ili kulinda heshima ita-
kayotoa ushawishi kwa wafadhili wa
mpango huo kuendelea kuunga mko-
no utoaji wa mikopo zaidi.

Balozi Iddi aliyasema hayo wakati
wa mazungumzo yake ya Timu ya
Waratibu Wakuu wa majimbo 36 ya-
nayounda Taifa la Nigeria waliopo
Zanzibar kwa ajili kujifunza kutokana
na mafanikio makubwa yaliyopati-
kana katika mpango wa kuhudumia
Alieleza kwa vile Tasaf inatoa hudu-
ma katika pande zote mbili za Tan-

Serikali
ililazimika
kufanya
uchambuzi

yakinifu na
kujiridhisha

katika

mwenendo
wa matumi-
zi ya miradi

ya Tasaf ili
kuepuka
upotevu
ambao un-
gegharimu
machungu
kwa wasi-
mamizi wa

miradi hiyo.

zania, serikali zote mbili ya Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania na Serikali ya
Mapinduzi ya Zanzibar, zinalazimika
kufuatilia mwenendo mzima wa fedha
zinavyotumika katika miradi hiyo ili ku-
fikia lengo.

“Serikali ililazimika kufanya ucham-
buzi yakinifu na kujiridhisha katika
mwenendo wa matumizi ya miradi ya
Tasaf ili kuepuka upotevu ambao un-
gegharimu machungu kwa wasimamizi
wa miradi hiyo,” alisema Iddi.

Alisema ipo miradi mingi ya kijamii
katika maeneo mbali mbali ya visiwa
vya Unguja na Pemba iliyoleta ukombo-
zi kwa wananchi wengi baada ya kupata
msukumo uliotokana na uanzishwaji
wa Tasaf uliojikita kuhudumia moja
kwa moja miradi hiyo.

Balozi Iddi alisema ipo haja kwa wa-
fadhili wa miradi ya kijamii kama Benki
ya Dunia pamoja na taasisi nyingine
za kimataifa za misaada ya maendeleo
kuendelea kuongeza ufadhili wao kwa
vile lengo la uanzishwaji wa miradi ya
kijamii limefanikiwa vyema.

Hata hivyo, alisema hatua hiyo ya
wafadhili ni muhimu kwa vile inaweza
kusaidia kuondoa mkwamo kwa baa-

dhi ya changamoto zinazotokana na
miradi inayoanzishwa hasa katika sekta
za uzalishaji kupitia vikundi vya ujasiri-
amali.

Aliishauri timu hiyo ya waratibu
wakuu wa majimbo ya Nigeria ili kuima-
risha miradi na huduma za kijamii ipo
haja ya mataifa ya Afrika kuzidi kush-
irikiana katika kubuni mbinu na njia
za pamoja za kuendeleza miradi hiyo
itakayoleta ustawi na maisha bora kwa
Waafrika wengi.

Naye Mratibu wa washirika wa sekta
za kijamii kutoka Ofisi ya Makamu wa
Rais wa nchini Nigeria, Gyangyang
Limave, aliipongeza Tanzania kwa
umakini wa kuhakikisha Bara la Afrika
linaendelea kuimarika kiuchumi na
ustawi.

Alisema msimamo wa Tanzania ka-
tika kustawisha maisha ya wananchi
wake ni wa kuigwa na mataifa mengine
duniani yaliyoanza mpango wa kuima-
risha taasisi za kijamii.

Alisema Serikali ya Nigeria katika
mwelekeo wake wa kustawisha mai-
sha ya wananchi wake, imeshaanzisha
taasisi inayoratibu na kusimamia masu-
ala ya kijamii mwaka 2016.

Makamu wa Pili wa Rais wa Zanzibar, Balozi Seif Ali Iddi (kushoto), akiagana na Kiongozi wa Timu ya Waratibu Wakuu wa
Majimbo 36 yanayounda Taifa la Nigeria, Naibu Mkurugenzi wa Taasisi inayosimamia masuala ya Ustawi wa Jamii, Gyangyan-
glLimave, baada ya mazungumzo yao, mjini Zanzibar juzi. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Wadau
washirikishwe
mabadiliko
va sheria

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

TUME ya kurekebisha sheria
Zanzibar imetakiwa kuwashirik-
isha wananchi kutoa maoni
katika sheria mbali mbali zina-
zotarajiwa kufanyiwa marekebi-
sho kikamilifu.

Hayo yalisemwa na Waziri
wa Katiba na Sheria, Khamis
Juma Maalim, wakati akifun-
gua mafunzo ya siku moja kwa
waandishi wa habari kuhusu
kazi za Tume ya kurekebisha
sheria.

Alisema yapo malalamiko
kwamba sheria nyingi zina-
zotungwa haziwashirikishi
wananchi na kujitokeza tatizo la
utekelezaji wake.

Alieleza kwamba sheria zote
zinazotungwa, lengo lake ni
kuwahudumia wananchi kama
watekelezaji wakubwa na hivyo
kitendo cha kushindwa kuwa-
shirikisha ni kasoro kubwa.

“Tunatunga sheria nyingi,
lakini moja ya tatizo letu hazitoi
ushirikishwaji wa wananchi na
hivyo wakati mwingine zina-
leta upinzani katika utekelezaji
wake,” alisema.

Alisema katika kipindi cha
Rais wa Zanzibar, Dk. Ali
Mohamed Shein, kazi kubwa im-
efanywa ya kuzipitia sheria zote
ambazo zinaonekana zimepitwa
na wakati.

"Bado tunaiomba Tume va
kurekebisha sheria kufanya kazi
ya ziada ya kuzipitia sheria am-
bazo zinaonekana zimepitwa na
wakati au zinahitaji marekebi-
sho katika maeneo mbalimbali,”
alisema.

Naye Mwenyekiti wa Tume
hiyo, Jaji Bakari Mshibe, alisema
katika Kipindi cha miaka tisa
jumla ya sheria 37 zimepitiwa.

Alisema utaratibu wa sasa
unaotumika katika kuzifanyia
marekebisho sheria hizo ni
kusikiliza na kutoa maoni ya
wananchi.

Pia, alisema tatizo la kushind-
wa kuwashirikisha wananchi
katika kutoa maoni athari zake
zimeonekana.

“Tumefanya marekebisho
makubwa na sasa sheria yoyote
inayotaka kufanyiwa marekebi-
sho kwanza lazima yapatikane
maoni ya wananchi,” alisema.

Vijana waamshwa kuacha uvivu, malalamiko

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

ya ufadhili wa Sahara Ventures

watazichangamkia

ipasavyo na

matukio yanayotokeza katika nchi

mbalimbali kwa lengo la kuwainua

VIJANA wametakiwa kuzitumia
vyema fursa za kujiendeleza ki-
maisha katika nyanja mbalimbali
badala ya kuendekeza uvivu na
kulalamika.

Akitoa mafunzo kwa vijana
kwenye Chuo Kikuu cha Taifa
Zanzibar Vuga, mjini Unguja, Mku-
rugenzi Mtendaji Mkuu wa kam-
puni ya Sahara Ventures ya Dar
es Salaam, Mussa Kamata, alisema
vijana wanapaswa kuwa jasiri na
wenye uthubutu.

Mafunzo hayo yaliyoratibiwa na
Taasisi ya Zanzibar Sparks chini

na SUZA, yamelenga kuwajengea
vijana uwezo wa kubuni mawazo
ya biashara na ujasiriamali yata-
kayowavutia wawezeshaji ili hati-
maye wapewe mitaji na fursa ya
kuyatekeleza kivitendo.

Alisema uzoefu unaonyesha,
watu wengi waliofanikiwa kimai-
sha na kupata utajiri mkubwa,
walianza na mitaji midogo kwa
kujishughulisha na biashara ndog-
ondogo ambazo wengine wanazi-
beza na kuziona kuwa ni mzaha.

Kamata alieleza kuwa, Zanzi-
bar na Tanzania zina fursa nyingi
za kujiajiri ambazo kama vijana

kitaalamu, umaskini utabaki kuwa
historia badala ya kungangania
ajira za serikali ambazo hazitoshi.

Aliwashauri kila wanapofikiwa
na siku mpya na kuamka, akili zao
ziwe na wazo lolote la ubunifu wa
namna ya kujikwamua na maisha
ya utegemezi.

“Sisi vijana tuone aibu kulala-
mika kwamba hatuna ajira au
zinachukuliwa na wageni wakati
nchi yetu imezungukwa na rasili-
mali na fursa nyingi ambazo tuna-
paswa kuzichangamkia,” alieleza
mkufunzi huyo.

Aliwasisitiza vijana kufuatilia

za nje ikiwamo Afrika Kusini na
kujifunza ili akili zao zisihadaike
na kujikuta wakiiga na hatimaye
kuingia matatani.

Akifunga mafunzo hayo, Msi-
mamizi wa Mfuko wa Maendeleo
ya Viwanda Vidogo na vya Kati
(SNIDA) Shadida Ali, alisema kupi-
tia mfuko huo, Serikali ya Mapin-
duzi Zanzibar imeamua kuwawez-
esha vijana katika miradi kwa
mfumo wa teknolojia ili wafikie
malengo ya kuajiriwa au kujiajiri.

Alisema SNIDA ina utaratibu wa
kuwapa mikopo yenye masharti
nafuu vijana wanaohitimu vyuo

kiuchumi na kumudu kujiendesha
kimaisha wao na familia zao.

Aliwaambia vijana walioshiriki
mafunzo hayo kuwa, mafanikio ya
mtu hutokana na fikra na maar-
ifa mazuri yanayotoka kichwani
mwake ambazo zikipangwa vizuri
zitaweza kumuinua kiuchumi
na kuyabadili maisha yake kuwa
bora.

Yussuf Ali Suleiman, aliyehitimu
Shahada ya Sayansi ya Kompyuta
katika Chuo Kikuu cha Taifa Zan-
zibar (SUZA) mwaka 2019 ambaye
alishiriki mafunzo hayo, alisema
vijana wengi wanashindwa kufiki-
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BASI SAWA

Wakoloni wanasababisha
fujo Sauzi-Vanessa

MSANII wa muziki wa Bongo Fleva, Vanessa Mdee
amesema kuwa chanzo cha vurugu za kibaguzi
nchini Afrika Kusini, kiini chake ni Wakoloni.
Wakati wengi wanawalaumu raia weusi wa
Afrika Kusini kwa kuwabagua Waafrika wenzao
kuwapiga, kuwanyang'anya mali zao na kuwaua,
Vanessa amesema kuwa chanzo cha yote hayo ni
Wakoloni kuligawa Bara la Afrika, kwani mwanzo
hakukuwa na mipaka.

Vanessa amedai ujio wa wakoloni ndio walioleta
mikakati ya kuigawa bara la Afrika, Kwa ku-
weka mipaka, Jambo ambalo likasababisha watu
kuanza kubaguana kwa utaifa wao.

“Walipokuja kututawala ndipo walipoligawa, hapa
achukue nani, hapa atawale nani, na wao ndiyo
waliweka mipaka. Mimi ninavyojua mwanzo
hakukuwa na mipaka, hivyo Afrika ilikuwa ni
moja wa Waafrika walikuwa wamoja, walipokuja
wao ndiyo walitugawa na haya yote ni matokeo
ya wakoloni. Alisema.

Prezzo kama Sugu
na Profesa Jay

MSANII wa muziki wa Hip Hop nchini Kenya,
Jackson Makini maarufu kama Prezzo ame-
tangaza rasmi kuingia kwenye siasa kwa kuch-
aguliwa nafasi ya kugombea ubunge katika jimbo
la Kibra nchini humo.

Prezzo aliteuliwa na Chama cha Wiper Jumanne
iliyopita mbele ya kiongozi wa Chama hicho, Ka-
lonzo Musyoka ambaye alishawahi kuwa Makamu
wa Rais wa Taifa hilo.

Taarifa hiyo imepokewa na kwa mikono miwili
na Wakenya, Huku wengi wakimlinganisha na
msanii mwenzie wa muziki, Jaguar ambaye yeye
kwasasa ni Mbunge wa Jimbo |a Starehe.
Kalonzo anaamini kuwa kutokana na umaarufu
wa Prezzo, ana uwezo mkubwa wa kuchukua
jimbo hilo kwenye uchaguzi utakaofanyika No-
vemba 7 mwaka huu.

Prezzo atapambana na mwakilishi mwing-

ine wa Chama cha ODM, Imran Okoth kwenye
kinyang'anyiro cha kusaka ubunge kwenye jimho
hilo la Kibra. Kama akichaguliwa atakuwa ame-
fuata nyayo za Wana Hip Hop wenzake nchini
Tanzania, Joseph Mbilinyi maarufu kama Sugu
ambaye kwa sasa ni Mbunge wa Jimbo la Mbeya
Mjini, lakini pia Joseph Haule maarufu kama
Profesa Jay ambaye yeye ni Mbunge wa Jimbo la
Mikumi.

MBOSSO AFUNGUKA KIFO

CHA MZAZI MWENZAKE

MSANII Maromboso amefunguka kuwa mzazi
mwenzake Boss Matha amefariki akiwa katika
harakati za kutafuta nyumba, huku akikabiliana
na changamoto za maneno maneno ya Kifa-
milia.

Akizungumza kuhusu kifo hicho, Mbosso, huku
akilengwa na machozi alisema siku chache
kabla ya kifo hicho alizungumza na mzazi
mwenzake mengi kKwa njia ya simu.

*“Mimi mwenyewe nilimwambia nahama Teg-
eta hahamia Mbweni, na yeye akaniambia

umeze.

Watu hawasemi
yote. Maneno
usimalize, utakaukwa
na mate, mengine shuti

Ubaya ni kotekote siri
usizitangaze. Ulichague
unalosema na usipay-
uke kwanza chunguza
na ukumbukie na ule

mwema-Riyama Ally.

kuwa anatafuta nyumba, akasema ataondoka
Sinza atafute nyumba hata Mbezi Beach, pia
akaniambia mtoto yupo Tabora, nikamshauri
amrudishe Dar.” Alisema na kuongeza.

“Kuna vitu vingi akaniambia kuhusu matatizo
na familia yake, lakini mimi siwe muongo kwa
sababu sikuwa na ukaribu naye kihivyo. Na pia
marehemu hakutaka kabisa tuwe tunazungum-
zia suala la mtoto kwenye vyombo vya habari,
yeye akihojiwa au mimi, hivi hapa nilivyoon-
gea, najua namkosema marehemu.” Alisema.

Unafika nyumbani unakuta
umeme umekatika. Un-
aamua kuwasha taa ya simu
ili ukaoge. Unajimulikia
unamaliza, baadae wakati
unajikausha maji unacheki
simu kumbe uko live Insta-
gram. Kesho yake kwenye
vikao hii ndio huwa mikao
vake-Peter Msechu.



Naibu Spika atamani

ubora wa filamu

NAIBU Spika wa Bunge, Dk Tulia Ackson ame-
wataka vijana kugeuza sanaa ya filamu kuwa
sehemu vya ajira inayowaingizia kipato kama
ilivyo kwa nchi zingine.

Akizungumza na vijana wanne waliofuzu
mafunzo maalum ya uzalishaji filamu chini ya
Dodoma, DK. Tulia amesema kama mafunzo
hayo watayatumia vizuri wanaweza kubadili-
sha sekta hiyo na kuwa pendwa kama ili-
vyokuwa zamani.

Vijana waliopatiwa mafunzo hayo ni Jane
Moshi, Sarah Kimario, Jamal Mohamed na
Wilson Nkya.

e >>> Usikose Jarida
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CHUCHU HANS
MJAMZITO?

UJUMBE wa mwigizaji wa Bongo muvi, Ray Kigosi hakukurupuka kuandika ujumbe huo kwamba ana-
akimtaka mpenzi wake Chuchu Hansy, kuongeza jua kilicho nyuma ya pazia kuhusu mzazi mwen-
mtoto mwingine umeibua mapya baada ya baadhi zake. Ray Kigosi na Chuchu wamekuwa kwenye

ya watu kudai kuna ujio wa mtoto huyo miezi mich-  mahusiano ya kimapenzi kwa muda na mpaka sasa
ache ijayo. wamejaaliwa kuwa na mtoto mmoja wa kiume
Mashabiki wa waigizaji hao walidai kwamba Ray waliyemuita Jaden.

Tuffolow/ Tu-tag

@burudanitele

kila kitu, kama
muda wako
haujafika subili,
haina haja ya
kukimbizana
na Muda-Steve
Nyerere.

Muda
Ndio Ahsanteni sanaa
wanafunzi wa shule ya
msingi Tandika Mt-

wara kwa kunilavu. Nami
nasema lavu yuu ninyi
wote ahahaa ila huku

mnanipenda na kusoma

Kuna Kipindi moyo
unakuwa na furaha kama
vile haujawahi kuwa na
hudhuni,unaona kama dunia
yote yako peke yako. Yote
hii sababu siruhusu kukum-
buka mabaya ya nyuma na pia kuwepo, msitind-
wala sijutii, ingawa najifun- inganye mambo-Tausi
za na sisahau-Nisha Bebe. Mgendela

"'h.ﬁ.
-‘mr:'!r
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L Kuumbe!

BOSS MARTHA

NYOTA ILIYONG'AA IKAZIMIKA GHAFLA

ASNIA ya uchekeshaji nchini imepata
pigo baada ya msanii wake maarufu
aliyefahamika kama Boss Martha kufariki
dunia wiki hii.

Martha (24) ambaye ni mzazi wa mwanamuziki
wa WBC, Mbosso, aliaga dunia baada ya kuugua
kwa muda mfupi

Kifo cha mrembo Martha aliyekuwa akijishu-
ghulisha na shuguli za uchekeshaji kupitia kipindi
cha ‘Cheka Tu' kimewashtua wengi na kusababi-
sha mastaa mbalimbali kutoa machozi hadharani.

Mchekeshaji huyo wa kike ndio kwanza kip-
aji chake kilianza kung'aa kutokana na aina ya
uchekeshaji wake kuwa tofauti kwa kuelezea
maisha halisi ya uswahilini.

Ukiangalia baadhi ya vipande vya kazi zake
zinazopatikana katika mtandao wa You Tube,
utagundua Martha alikuwa nyota wa jukwaani na
hakukosea kujiita jina la Boss Martha kutokana na
kazi zake nzuri.

Maelezo valiyopatikana awali inaeleza msanii
huyo alikuwa akiugua uti wa mgongo kwa muda
mrefu na kisha kuugua maleria kali iliyoondoa
uhai wake.

Enzi za uhai wa Martha aliwahi kufanya kazi
nyingi ikiwemo kupamba video za wanamuziki
wa Bongfleva kama ya msanii Whozu kwenye
wimbo wake ‘Roboti’

ATAKA SARE NYEUPE

Akisimulia kwa uchunga mama yake mzazi
alisema kabla ya kufariki mwanawe alimwambia
anajua anakufa na kumuomba akifa watu wavae

sare ya rangi nyeupe .

“Siku ya mwisho mwanangu aliniambia mama
najua nakufa, naomba watu wavae sare nyeupe,
nilimwambia hapana hautakufa kumbe ali-
kuwa ananiaga kweli,” amesema huku akilia
kwa uchungu

MBOSSO ANA SIRI NZITO

Msanii anayetamba katika Bongo-
fleva, Mbosso, ameonekana kuguswa
zaidi na kifo hicho huku akifichua siri
kwamba yeye na marehemu Martha
wana mtoto mmoja.

Katika mahojiano yake na
Bongo5, Mbosso alisema kifo
chake kimemshtua kutokana na
na marehemu kupanga mambo
mengi.

“Siku moja kabla ya kifo
chake niliongea na rafiki yake
anayeitwa Malaika twende
kesho yake tukamuangalie, |a-
kini ilipofika jana nilipompigia
alianza kulia akisema Mar-
tha ameaga dunia, nilishtuka
sana,” amesema Mbosso.

Mbosso alisema maisha
yake na Martha yalitawaliwa
na vikwazo vingi kiasi amba-
cho mambo mengi walifanya
kuwa siri na hata kuhusu mtoto
wao hawakutaka kuweka wazi
ili kulinda uhusiano wao.
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Na Adam Fungamwango

ADAU wengi wa muziki wamekuwa wakiwashauri sana

wasanii wa bongo fleva kuacha sana kutunga nyimbo za |
mapenzi kwa zaidi ya asilimia 90, na badala yake wajikite |
pia kutunga nyimbo za matukio. j

Hata hivyo wamekuwa wakikumbana na upinzani mkali kwa vijana
wa kizazi kipya ambao wengi wamenufaika zaidi kiuchumi. ‘

Lakini ukweli utabaki pale pale kuwa nyimbo nyingi za kisasa zinae- |-
gemea mapenzi, na huwa hazidumu na zinasahaulika kwa muda mfup

Kuna nyimbo zimepigwa zaidi ya miaka 50 iliyopita, lakini kwa
sababu ni za matukio, hadi leo zimeendelea kupigwa linapokuja tukio
au kumbukumbu ya tukio hilo.

Pamoja na pesa, lakini wanamuziki na wasanii wa sasa wanapashwa
kujua kuwa, baadaye watazeeka, au kufa, hivyo wanatakiwa kuacha
alama yao kwenye muziki.

Mwanamuziki au msanii yoyote hawezi kuacha alama ya muziki
wake kupigwa redioni, au kwenye vituo vya televisheni kama pia
hawawezi kutunga nyimbo za matukio, hasa yale yanayojirudia.

Wanamuziki waliofanya hivyo huko nyuma, pamoja na kwamba
baadhi yao wamefariki, lakini wamekuwa wakikumbukwa na kujulika-
na hadi leo na watakumbukwa vizazi na vizazi vijavyo.

Msanii gani hataki hili?

Mkono wa Idd-Salum Abdallah

Ni miaka 59 sasa imepita tangu kufariki kwa mwanamuziki maarufu,
aliyekuwa staa miaka ya ‘50 hadi ‘60, Salum Abdallah. Ni zaidi ya
miaka 60 imepita tangu aliporekodi kibao cha ‘Mkono wa Idd".

Alifariki mwaka 1965 mjini Morogoro kwa ajali ya gari, lakini wimbo
wake huo umebaki kumbukumbu hadi kwenye kizazi cha leo, ambacho
hakijapata kunshuhudia.

Kila mwaka inapokuja sikukuu ya Idd El Fitri, kibao hicho ndicho
kinachopamba zaidi sikukuu hiyo kiasi hata kizazi cha leo hii kumfaha-
mu. Kwa maana hiyo Salum ataendelea kukumbukwa vizazi kwa vizazi
kutokana na wimbo huo tu ambao maudhui yale ni endelevu.

Christmas-King Kiki ft Maquiz Du Zaire

Katikati ya miaka ya ‘70, mwanamuziki Kikumbi Mwanza Mpango,
maarufu kama King Kiki, akiwa na bendi ya Maquiz Du Zaire alitunga
kibao cha ‘Christmas’. Ni wimbo ambao unazungumzia sikukuu ya
Krismasi, ambapo Wakristo wote duniani wanakumbuka kuzaliwa kwa
Yesu Kristu zaidi ya miaka 2000 iliyopita. Ni wimbo ambao kila ikikar-
ibia Desemba 25 ni lazima usikike. Kutokana na hali hiyo Kiki, ataende-
lea kukumbukwa na wimbo wake kupigwa vizazi kwa vizazi.

Siku ya Kufa- DK. Remmy ft Orchestra Makassy

Mwanamuziki Dk. Remmy Ongalla, ni mmoja wa wasanii ambao
hawatosahaulika na vizazi hadi vizazi kutokana na kutunga nyimbo
kadhaa za matukio, hasa za vifo. Mwishoni mwa miaka ya 70, ali-
tunga wimbo wa ‘Siku ya Kufa' akiwa na Orchestra Makassy. Pamoja
na mambo mengine, ni wimbo unaozungumzia binadamu anapofariki,
anaacha ndugu, jamaa, na pia haendi na mtu yoyote yule kaburini hata
mke au mume.

Kutokana na kutokuwepo kwa nyimbo za vifo kwa Kizazi cha sasa, ni
wimbo unaotumika mno kwenye maombolezo, wanapofariki viongozi,
mastaa, wanamuziki au watu muhimu kwenye jamii kila inapotokea.

Noeli-King Kiki ft 0SS

Huyo huyo mzee Kiki, mwanzoni mwa miaka ya ‘80 alipotoka
Maquiz na kujiunga na Orchestra Safari Sound (0SS) iliyokuwa na
mtindo wa Masantula, alitunga wimbo mwingine wa Krismasi, uitwao
‘Noeli'.

Maudhui ni yale yale, kuizungumzia sikukuu hiyo, kitu ambacho
kinamuweka kwenye orodha ya wasanii ambao kila mwaka ikikaribia
sikukuu hiyo, sauti yake itasikika, kwani ni wimbo ambao ni lazima
upigwe kwenye redio.

Kifo-Dk. Remmy Ongalla

Miaka ya ‘80, Dk. Remmy alirudi tena. Safari hii akiwa na Super Mat-
imila, alitunga wimbo wa ‘Kifo'.

Staili ya wimbo huu ni kama vile anakilalamikia kifo kuwa kwa nini
kinaua watu. Kwa nini kimekuwa katili? Kinaua watu wote na hakuch-
agui. Hata uwe bondia au mtemi vipi, siku ikifika utakwenda.

Ni wimbo ambao linapokuja suala la maombolezo ya Kitaifa, au kifo
cha kiongozi, staa yoyote nchini, ni lazima utapigwa. Na kama zikikose-
kana nyimbo za aina hiyo kwa wasanii wa kisasa utaendelea kupigwa
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Hii ndio inaitwa ‘nikinywa maji, nakuona kwenye

glasi’ - Agatha Mbale, Moro Town.

Ai weeewe, naoomba - Ebby Mbwambo, Tanga.
Hahahaaa, endelea kuomba tu mzee baba, atakupa tu -
Maunda Alawi,

Duuh, kweli utoto kazi! Kidume kinategemea kabisa
kimegewe mkate! - Beneali Moussa, Zenji.

Naomba, ukinipa na mie nikinunuliwa soda nakupa - Mau-
wa Minde, Kibada Kigamboni DSM.

Lazima huyo dogo atakua wa Bush Stars, anaiomba picha
mkate! - Sultani Ubwa, Kibada DSM.

Endelea tu kuomba, huyo siyo mchoyo atakumegea tu -
Moussa Beneali, Migombani Zenji.

Kama ulikuwa hujui tafsiri halisi ya neno

‘zwazwa’, basi ndio hiyo - Beneali Moussa, Migombani
Zenji.

Naenda kukusemea kwa mama yako umeomba mkate kwa
watu ->Julius Anthony, Usagara Tanga.

Acha uchoyo wewe, mwenzio anakuomba ndio unaingiza
wote mdomo! - Mama Nah, Manzese DSM.

Mwache na uchoyo wake, na wewe ukinunua vitu vyako
usimpe - Rehema Bwahoja, Buguruni DSM.

Dogo utachubuka ‘makongoro’ kwa kupiga magoti,

hiyo picha tuu - Subira Bwahoja, DSM.

13. Jamani, si mngemuambia kama hiyo ni picha tu sio mtu

kweli. Ona sasa anavyotia huruma - Dule DSM.

. Yes, hiyo ndio dawa ya ombaomba. Kesho leteni roli lenye

picha ya hela - Kijusi, Magomeni Mapipa DSM.

Daaah, mjukuu wa ‘Matonya’ anadhalilika hivi

hivi kwa picha tu - Kijusi, Magomeni Mapipa DSM.

Huyo naye kubwa zima hajajua tu picha na mtu wa uk-
weli? Muacha achune magoti - Kole, Msata Pwani.

Hapo atalifuata gari mpaka wapi kwa kupiga magoti hivyo
Magdalena Kachenja, Mabwepande DSM.

. Tatizo dogo hajafunguka, anataka mkate au anataka

uchumba - Alli Shaaban Mpanjira, Mbagala Kuu DSM.
Kweli walimu wanakazi. Huyo mpaka aje kujua hiyo ni
picha tu si atakua Chuo Kikuu! - Pili Mpanjira DSM.
Mmmh, mie mgeni hapa, acha nipite tu! - Abass Ngulunga,
Msasani Macho, DSM.

We mtoto utagongwa na magari buree. Huyo sio mtu
kweli ni picha tu - Bernad Isuja, Makore Dodoma.

SMS Bomba ya Leo:

Tatizo dogo hajafunguka, anataka mkate au anataka
uchumba -Alli Shaaban Mpanjira, Mbagala Kuu DSM.

PICHA MPYA

TUMA MESEJI - 0773 477311

FUM MOVIE PRESENTS

Catherine:

Mchawi anapokuwa ndugu

Na Adam Fungamwango

UMDHANIAYE ndiye kumbe siye. Na umd-
haniaye siye kumbe ndiye.

Unaweza kupata matatizo au mkasa am-
bao hujui chanzo chake ni nini.

Wakati mwingine anaweza kuwa ni ndugu
wa damu ndiyo anakuumiza.

Filamu ya ‘Catherine’ inaweza kuwa mfano
tosha wa haya ninayobainisha hapa.

Filamu hii imechezwa na magwiji wa
tasnia hiyo nchini kama Hemed Suleiman,
Jackline Wolper na msanii anayekuja kwa
kasi Najma Dattan, pamoja na msanii wa
bongo fleva Hamad Ally ‘Madee’.

Hemed anatokea kumpenda Najma am-
baye ni dada wa Madee, huku wao wenyewe
wakiwa ni marafiki wa damu.

Hata hivyo, Madee anapinga rafiki yake
Hemed kumpenda dada ‘ake kwa madai
kuwa hajatulia.

Hemed anamhakikisha Madee kuwa ni
kweli amekuwa kicheche, lakini kwa Najma
atatulia na hatimaye kumuoa kabisa.

Akamhakikisha shemeji mtarajiwa kuwa
hana nia ya kumchezea, kitu ambacho kinap-
ingwa vikali na Madee.

Mapenzi ya Hemed na Najma yanakuwa
motomoto kiasi cha kwamba hakuna tena
mtu wa kuyazuia na kufikia posa kutolewa.

Kabla ya ndoa anawasili kutoka nchini
Marekani alikokwenda kwa masomo dada
wa Najma ambaye ni Wolper aliyecheza
kama Sharon.

Aina yake ya maisha akawa anaijua mwe-
nyewe, kwani ni tofauti na Najma ambaye
amelelewa katika mazingira ya kumcha
Mungu.

Sharon, binti aliyeishi kwenye nchi za
watu, mwenye mbwembwe nyingi na
kuyajua ya usiku na ya mchana anaanza
kuona wivu mdogo wake kuwa na mvulana

‘handsome’.

Anatumia kila aina ya hila ili kumgombani-
sha Najma na Hemed na anafanikiwa.

Anamtumia kijana mmoja ‘kumpaka' Na-
jma mbele ya mchumba wake kuwa ameku-
wa akitembea na mume wa dada yake Kkiasi
kwamba amesababisha dada yake kukosa
amani kwenye ndoa.

Pia kijana huyo anatuma meseji za map-
enzi kwenye simu ya Najma kwa kutumiwa
na Sharon.

Hemed anachukia na kuachana na mchum-
ba wake, lakini pia akiingia kwenye penzi la
siri na dada wa mchumba wake Sharon.

Za mwizi arobaini, Najma anawafuma ‘live’
kitandani dada yake na mchumba ‘ake kitu
ambacho kinasababisha achanganyikiwe na
kukimbia mbio kiasi cha kugongwa na gari.

Sharon naye baada ya kuona hila zake
zimegundulika anaamua kunywa vidonge
kwa ajili ya kujiua, lakini anapona.

Kikao kikubwa kinafanyika na kila kitu
kinagundulika.

Filamu inaisha kwa Hemed kufunga ndoa
na Najma.

Ni filamu nzuri sana, lakini sijaridhishwa
na jinsi ilivyomaliziwa.

Kwanza kabisa Sharon kwa sababu ndiye
mkosaji mkuu kwenye filamu hii, adhabu
vake ingekuwa ni kufariki alipokunywa
vidonge ili kuiambia jamii Kkitu alichokifanya
Si Kizuri.

Pia kwa maadili ya Kiafrika, sidhani kama
kuna mzazi yoyote angeweza kukubali
kumpa binti yake aolewe na mwanaume am-
baye tayari ameshatembea hata na ndugu
wa ukoo wake tu, achilia mbali Sharon am-
baye ni ndugu wa damu moja na Najma.

Kilichotakiwa kumaliziwa hapo kwamba,
kwa kosa alilolifanya Hemed kutembea na
dada wa mchumba wake, angekosa mke.
Sharon angekufa kwa kosa la uchonganishi
na kuhatarisha ndoa ya mdogo wake.
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AKISIM!;\MA JAGUARI.LAZIMA UTOKE JASHO

I[EZI michache kuteleza na kuomba radhi. kwenye soko la ajira nchini
iliyopita, Mbunge Sasa Jaguar, amekuja na Kenya lakini wanaopata
wa Jimbo la jambo jipya ambalo kama nafasi ni vijana 70,000.

l Starehe nchini likipitishwa wafanyakazi Endapo mabadiliko
Kenya, Jaguar, aliibua wa Kenya ambao wana hayo yatafanikiwa, nafasi
utata baada ya kutoa kauli umri mkubwa wanaweza 25,000 zinazotumikiwa
ya kibaguzi kwa wageni kupoteza kazi zao ndani ya § na watumishi wa umma
wanaoishi nchini humo. serikali. wenye umri kati ya 50-60,

Mbunge huyo ambaye Mbunge huyo ame- zitakuwa wazi.

pia ni mwanamuziki, wasilisha mapendekezo Tamko hilo, limeungwa
alisababisha serikali ya serikalini akitaka umri wa mKkono na vijana wengi
Kenya na Tanzania kuwa kustaafu upungue ku- kwenye mitandao ya ki-

katika uangalizi wa hali toka miaka 60 hadi 50 ili jamii nchini humo wakidai
ya juu baada ya kuwa- kuongeza ajira kwa vijana. kuwa litapunguza tatizo la
taka raia wa Tanzania na Akitoa mapendekezo ajira.
nchi zingine wanaofanya hayo juzi, Jaguar amesema Hata hivyo, Tamko
biashara nchini humo kuwa Kenya inakabiliwa na  hilo huenda lisipite kwa
kuondoka mara moja. uhaba wa ajira kwa asil- urahisi kwani watu we-
Kauli yake ilisababisha = imia 55, wahanga wakubwa nye umri mkubwa nchini
viongozi wa nchi hizo == ni vijana. == . humo, wameanza kuleta
mbili kukutana haraka na Kwa mujibu wa takwimu pingamizi .

kisha kumkemea kiongozi
huyo ambaye naye alikiri

alizozitoa, amesema vijana
zaidi ya 800,000 wanaingia




MCHEKESHAJI kutoka Nigeria, AY amey-
atoa ya moyoni baada ya kuwataka watu
wafahamu kwamba si kila anapoombwa
msaada anaweza kufurahia.

Amewataka watu hao kuona jambo hilo
ni la kawaida kwani muda wote hawezi
kusaidia na kuacha mambo mengine katika
maisha yake.

Akitumia ukurasa wake wa Instagram
aliandika ujumbe huo ambao ulisababi-
sha mashabiki wake waupokee katika hali
tofauti.

Washiriki BBNaija
wajadili ngono

WASHIRIKI wa shindano
Big Brother Nigeria (BBNaija)
wameingia katika hatua
muhimu baada ya wiki hii
kuitumia wakiwa wanajadili
matukio ya ngono yanay-
otokea ndani ya nyumba.

Waliokuwa wakijadili suala
hilo ni Seyi, Ike na Frodd am-
bao walizungumzia uhusiano
wa kimapenzi ulivyotawala
tangu waingie ndani ya ny-
umba hiyo siku 73 zilizopita.

Washiriki hao walianzia
kujadili mapenzi ya Ike na
Mercy, Seyi na Tacha na sasa
Frodd na Esther.

Kumbe hamjui
Burna Boy hatakagi
kurembal!

MWANAMUZIKI Burna Boy
amemkabili shabiki wake na
kumwambia hana sura inay-
oweza kumvutia.

Burna Boy amekumbana na
hali hiyo wakati akiwa nchini
Marekani akifanya ziara yake
ya Kimuziki.

Katika tamasha lake lililo-
fanyika Atalanta shabiki ali-
jitokeza na kuanza kumghasi
kwa maneno makali ambayo
yalimsababishia kupandwa
na hasira.

Hee! Tonto kwani
kusema ukweli
unaonaje?

MWIGIZAJI wa
Nollywood,Tonto Dikeh, ame-
onekana kuchoshwa na mas-
wali ya mashabiki wake ambao
wanataka kujua maisha yake na
mpenzi wake wa zamani.

Mrembo huyo akitumia ukura-
sa wake wa Instagram amesema
amechoshwa na kauli za watu
hao wanaodai kuwa mtoto wake
amezaa na mwanamume huyo
jambo ambalo halina ukweli.

Dikeh amesema anamheshimu
mpenzi wake huyo kwa kum-
patia furaha, lakini hakuwanhi
kupata naye mtoto kama watu
wanavvodai.

Peter umeyataka
pambana mwenyewe

MWANAMUZIKI nyota kutoka
Nigeria, Peter Okoye, amejitokeza
kumtetea mmoja wa washiriki wa
shindano la Big Brother Nigeria
(BBNaija), akiwataka watu kutom-
hukumu kwani hakuna kiumbe
kilichokamilika hapa duniani.

Okovye, alitumia mtandao wa
kijamii kutuma maoni yake hayo ak-
isema kama kuna watu wanambagua
Tacha, basi ni vyema wajiangalie
kama wamekamilika.

Hata hivyo wafuasi wake wengi
wamemjia juu wakisema kauli yake
hiyo ni wazi anamtetea mrembo
huyo ambaye ameonekana kuwa
na tabia za kushangaza ndani ya
nyumba hilo.
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Wateja wanaweza kushtaki
kampuni za huduma za simu

-"H'Ia_
.. .

Al

Na John Juma
0716217615

ARA nyingi nimekuwa
nikiulizwa na wasomaji
wengi swali hili , hivi ni
mazingira gani kampuni

za simu zinaweza kudaiwa fidia?

Leo ninaona nizungumze nawe
msomaji wangu kwa kukufungulia
mambo machache kuhusu huduma ya
simu na iwapo unaweza kudai fidia ku-
toka kwa kampuni husika.

Kwa mujibu wa sheria hata kampuni
za simu zinafanya makosa fulani hivyo
hupaswa kuwajibika kisheria kwa ku-
watendea kinyume na mkataba au mi-
kataba ya huduma kwa wateja wao.

Siyo ajabu tena, siku hizi, kusikika
mteja au wateja wa simu wakilala-
mikia baadhiya kampuni zinazowa-
pa huduma bila ya kujua nini wafanye,
kuchukua hatua zaidi.

Ni watu wachache au pekee mno
wenye uthubutu wa kuchukua hatua
dhidi yao kwa kufungua mashauri ya
madai ya fidia mahakamani kwa kam-
puni hizo kufuatia hasara au uonevu
mkubwa aumdogo ambao mteja ame-
sababishiwa.

Bila shaka hii ni kutokana na aidha
walio wengi  kutokana na kutoku-
jua wanayo haki ya kudai fidia; au hata
kama ni kweli, kwa kiasi fulani wana-
tambua juu ya hilo? Wanaamua kuacha
tu, Mungu atawalipia.

Kwa nchi zilizokwishaendelea
kama vile Ujerumani, Ufaransa, Mare-
kani, Uingereza na baadhi ya mataifa
ya Afrika mfano Nigeria na  Afrika
Kusini kampuni za simu zinalazimika
kulipa fidia pale ambapo itathibiti-

ka mtejaau watejawao wametendewa
kinyume na mkataba au mikataba ya
huduma kwa wateja.

Bado isitoshe, raia mmoja wa nchini
Nigeria, Edo Emeka, aliripotiwa kulip-
wa fidia ya Dola za Kimarekani 90,000,
mara baada ya kufungua shauri la ma-
dai dhidi ya kampuni ya simu inayotoa
huduma nchini humo.

Kufuatia kufungiwa namba au kadi
(chip) yake ya simu bila ya sababu za
msingi.

Katika shauri hilo, mlalamikaji Edo
Emeka, aliieleza Mahakama Kuu ya
nchi hiyo, mjini Lagos juu ya ku-
fungiwa kadi na kueleza usumbufu
alioupata kwa kitendo hicho cha
kufungiwa namba yake na kupele-
kea kupata usumbufu mwingi.

Mara baada ya mahakama ya kujiri-
dhisha, iliamuru tuzo (decree) mlala-
mikaji alipwe fidia ya Dola 90,000 am-
bayo ni takribani Sh. milioni 207.

KUSHITAKI KAMPUNI

Kama wateja tunaweza kujiuliza ni
makosa gani kampuni ya simu inaweza
kushtakiwa nayo?

Tanzania, kama ilivyo kwa nchi ny-
ingine zote duniani. Mara nyingi ma-
kosa yanayofanywa na kampuni ya
simu, kwa wateja wao, yanafanana
kwa kiasi kikubwa.

Mfano kukata salio la mtu  bila
sababu za msingi, kumwekea mtu
mwito wa simu ambao mhusika
mwenyewe hajaafiki, kutumia mziki
au nyimbo ya msanii katika pro-
gram yoyote kwa faida bila ya

kufanya makubaliano kwanza, wakati
mwingine kukata mawasiliano bila
taarifa maalum kwa wateja, ma-
jenereta ya minara kusabababisha
usumbufu wa kelele kwenye makazi
ya watu lakini pia fedha kuhamishwa
kwa njia za muamala na zikapotea.
Kupata ujumbe wa kidanganyifu kila
wakati bila watuhumiwa kuchukuliwa
hatua.

TARATIBU ZA KUFUATA

Namna ya kufungua Mashtaka dhidi
ya kampuni za simu huenda watu wen-
gi hata nchi za nje walizishitaki
kampuni yasimu wameshitaki katika
kesi za madai. Kesi za madai ni
zile ambazo hukumu yake kama
mlalamikaji atashinda basi hutaki-
wa kulipwa kiasi fulani cha fedha.
Malipo hayo yaweza kuwa ya fidia,
usumbufu, gharama, kutegemea na
mtu mwenyewe alichoomba kulip-
wa.

Kwa mfano kosa la kufungi-
wa namba. Imekuwapo tabia ya
kampuni hizi kufunga namba ya
mtu kwa Kkisingizio cha kuwa eti
amekuwa haitumii laini hiyo kwa
muda mrefu.

Wapo watu ambao huacha ku-
tumia laini zao kwasababu za kuwa
nje ya nchi na wengine huacha
kutumia kwa ugonjwa wa muda
mrefu hivyo hutumia kwa nadra.
Hili linapaswa kuwa kosa iwapo
sharti hilo lipo katika ile karatasi
unayopewa wakati wa usajili walaini.

Ni vema kujua kuwa karatasi

unayopewa wakati wa usajili ndiyo
mkataba wa makubaliano kati yako
na kampuni ya simu. Ukiangalia
karatasi za kampuni zote zilizoko
nchini hakuna hata moja yenye
maelezo ya kufungiwa kadi iwapo
itakuwa haitumiki kwa muda fulani.

Hivyo ni kusema kuwa kitendo
chochote cha kufunga kadi ni ku-
fanya kosa na kusababisha usum-
bufu ambao unahitaji kufidiwa.

Pia kumwekea mteja mlio ambao
mpigaji akimpigia anausikia wakati
mteja hakuuomba ni kosa ambalo
wakati mwingine humvunjia heshi-
ma mteja. Kwa kampuni za simu
za Tanzania ni rahisi kumpigia
simu kiongozi mwenye heshima zake
ukasikia mwito wa nyimbo zenye
maudhui ya kidini.

Halikadhalika, nyimbo za wasanii
kutumika kibishara bila wao kutoa
ridhaa ni kosa linalohitaji fidia. Ku-
tokana na haya fungua kesi ma-
hakama kuu, kesi hizi hufunguliwa
mahakama za wilaya na mahakama
kuu kulingana na kiwango cha hela
unachodai
ameishtaki kampuni ya simu  akidai
kulipwa milioni 400 kwa kumfungia
kadi alipokuwa nje ya nchi ki-
masomo.Na wewe pia waweza ku-
fanya hivyo ili kupunguza usumbufu
unaotokana na ama fedha kuhamishwa
kijanja, kutumiwa ujumbe wa kueleke-
zwa kufanya jambo linalokukera ili ku-
punguza usumbufu unaosababishwa
na watoa huduma za simu.

Na Reubeni
Lumbagala

B KALAMU YA MWALIMU

ABA wa Taifa, Mwalimu Ju-
lius Nyerere, katika jitihada
za kuijenga upya Tanzania
baada ya kuitoa mikononi

mwa wakoloni, aliwataja maadui
watatu wa maendeleo kuwa ni ujinga,
umasikini na maradhi.

Aliendelea kusisitiza kuwa ni lazima
maadui hawa watatu watokomezwe ili
kuchochea kazi ya ukuaji wa maende-
leo katika nchi yetu.

Kumekuwa na juhudi kubwa zina-
zofanywa na serikali kwa kushiriki-
ana na wadau wa maendeleo, asasi za
kiraia na watu binafsi katika mapam-
bano ya kutokomeza maadui hawa wa
maendeleo.

Moja ya juhudi za Kkitaasisi zilizo-
fanywa katika mapambano ya adui
umaskini ni pamoja na kuanzishwa
Mfuko wa Maendeleo ya Jamii (Tasaf).

Tasaf ambacho ni kifupisho cha
maneno Tanzania Social Action Fund
yaani Mfuko wa Maendeleo ya Jamii,
una madhumuni makuu ya kuijengea
uwezo jamii na wadau katika kuaini-
sha matatizo, kuyachambua, kupanga
mikakati na kutekeleza miradi ya
maendeleo endelevu. Mchakato huu
unawawezesha wananchi kuboresha
huduma zao za kijamii na kiuchumi
na hivyo kuchangia kupunguza umas-
kini.

Sambamba na hili, TASAF huwapa-
tia fedha kaya maskini ili kuanzisha
shughuli ndogo ndogo za kiuchumi
na hatimaye kujinasua katika lindi la

umaskini ambalo ni kikwazo katika
ukuaji wa uchumi. Mfuko wa Tasaf
umekuwa msaada mkubwa katika
mapambano ya kuondoa adui umas-
kini na hatimaye kusongesha mbele
gurudumu la maendeleo.

Ubunifu huu wa serikali wa kuanzi-
sha mfuko wa Tasaf ni katika jitihada
za kuhakikisha kuwa wananchi ku-
toka kaya maskini na wanyonge wa-
nashirikishwa na kuwezeshwa kika-
milifu katika kujikomboa na umaskini.

Jambo la kwanza linalofanywa
na maofisa wa Tasaf ni kuzitambua
na kuzisajili kaya masikini. Kazi hii
hufanywa kwa umakini ili kuhakiki-
sha wale wanaosajiliwa ni wananchi
ambao wanaostahili kupata msaada
kutoka serikalini ili kuwezeshwa ku-
mudu maisha yao .

Viongozi wa serikali za mitaa hush-
irikishwa na kusaidia usajili wa kaya
maskini.

Aidha, ukamilishaji wa zoezi la
utambuzi na usajili wa kaya maskini,
hufuatiwa na kujengewa uwezo kwa
kaya maskini ili waweze kuzitumia vy-
ema fedha watakazopewa na Mfuko
wa Maendeleo ya Jamii katika uan-
zishaji na uendelezaji wa miradi mi-
dogo midogo ili kuweza kukuza kipato
cha kaya na kwa maendeleo ya nchi.

Semina za kuwajengea uwezo
kaya maskini huenda sambamba na
kuwaonyesha fursa za kiuchumi am-
bazo wanafamilia wa kaya maskini
wanaweza kuzianzisha katika ukuzaji

kipato.

Mathalani uanzishaji wa miradi
ya ufugaji wa kuku, mbuzi, ngombe,
kilimo cha mbogamboga, upandaji
miti ya matunda pamoja na mbao na
biashara ndogondogo.

Maofisa wa Tasaf baada ya kuhakik-
isha elimu hiyo imeeleweka ipasavyo
kwa wanufaika kazi ya kugawanya
fedha au ruzuku za kunusuru kaya
maskini huanza.

Kaya maskini hupata ruzuku kila
baada ya miezi mitatu ili ziwasaide
katika maisha yao na kwa uendelezaji
wa shughuli zao walizozianzisha.

Tangu serikali ilipoanzisha mfuko
wa Tasaf ambao ulianzisha program
ya kugawa fedha ili kuzinusuru kaya
maskini, kumekuwa na matokeo
chanya kwa wanufaika wa fedha hizo.

Hii ni kutokana na matumizi ma-
zuri ya fedha hizo katika mapambano
ya adui umaskini pamoja na uibuaji
wa vikundi na miradi mbalimbali ya
kukuza uchumi katika maeneo wa-
nayoishi wanufaika hao. Wanufaika
hao pia wameweza kuboresha makazi
yao kwa kujenga nyumba bora na
imara.

Kupitia mfuko huo jamii imeweza
kupambana na umaskini kwa ku-
hakikisha watoto wanaotoka kaya
maskini wanawezeshwa kupata mahi-
taji muhimu ili kupata elimu bora.

Kuelimika ni njia mojawapo ya ku-
pambana na adui umaskini. Wanufai-
ka wa Tasaf kupitia ruzuku wanazoz-

Ndiyo fimbo ya kuchapa ujinga,
ufukara, magonjwa

ipokea wameweza kusomesha watoto
wao na hatimaye kusonga mbele kie-
limu, jambo linalochochea ongezeko
la wasomi katika jamii na hatimaye
kuondoa ujinga na umaskini katika
jamii.

Ni muda muafaka kwa wanufaika
wa mfuko huo kuendelea kuzitumia
vyema fedha hizo katika mapambano
ya umaskini.

Kila mnufaika wa mfuko wa maen-
deleo ya jamii ahakikishe kuwa hazi-
tumii fedha hizo katika mambo yasiyo
ya kimaendeleo kwani fedha hizo ni
maalum kwa ukuzaji wa kipato na
uchumi wa kaya na taifa.

Serikali iendelee kuujengea uw-
ezo mfuko huo kwa kuupa fedha ili
kuongeza wigo wa wanufaika.

Vilevile, serikali iwatumie vyema
wataalam wa kuandaa miradi ya ki-
maendeleo katika kuzisaidia kaya
maskini kukuza vipato vyao.

Ni dhahiri kuwa Tasaf ni ukombozi
mkubwa kwa nchi yetu katika ma-
pambano ya umaskini na ukuzaji wa
uchumi na ni ni nyenzo muhimu ya
kuhakikisha kuwa nchi yetu inafikia
dira yake yamaendeleo ya viwanda na
uchumi wa kati ifikapo mwaka 2025.
Kupitia shughuli na miradi inayoan-
zishwa na kaya maskini, wanaweza
kusaidia upatikanaji wa malighafi za
kilimo na ufugaji katika ulishaji wa vi-
wanda vyetu. Tafakari.

Maoni (+255) 764 666349.
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Haya yvanakoleza unyanyasaji

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

LICHA ya Zanzibar kuwa na sheria
ya ushahidi namba 9 ya mwaka
2016, kesi nyingi za udhalilishaji wa
kijinsia zimeendelea kufutwa ma-
hakamani kwa kukosa ushahidi.

Mwanamke mmoja (jina lina-
hifadhiwa) ambaye mtoto wake
mwenye miaka 15 amebakwa na
kupewa ujauzito , amekataa usha-
hidi mahakamani na kutaka kesi
ifutwe.

Anachukua uamuzi huo baada
ya kukubaliana na familia ya kijana
aliyempa mjauzito binti yake kuwa
wameafikiana kufunga ndoa.

“Tayari nimepokea mahari
na mwezi ujao unaolewa hivyo
sioni haja tena ya kuendelea na
kesi maana mkwe wangu aki-
fungwa mtoto wangu atakosa
kuolewa,”alisema mama huyo
wakati akizungumza na Nipashe.

Anaongeza :“Mtoto kakataa ku-
soma bora aolewe asije akaniletea
tena mimba nyingine.” Anasema
mama ambaye mwanae ana miaka
15 na ambaye hajafikia umri wa
kuzaa.

Anaeleza kuwa mwanzo alipo-
gundua kuwa binti ana ujauzito,
alikwenda kituo cha polisi kuripoti
kesi hiyo na mtuhumiwa aliyempa-
tia ujauzito binti yake alikamatwa
baada ya msichana kumtaja.

Alisema wakati kesi hiyo il-
ipokua ikiendelea baada ya
mtuhumiwa kupatikana, familia ya
walalamikiwa pamoja na mtuhu-
miwa mwenyewe walimfuata na
kutaka wasuluhishe na amepanga
kumuoa.

“Kwa kuwa binti yangu mwe-
nye yupo tayari kuolewa na kijana
huyo tumeamua tumuozeshe na
hivi tunajiandaa kwenda kufuta
kesi”, anasema mzazi huyu am-
baye katika mahojiano anaelekea
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Pamoja na
changamoto
za vitendea
kazi lakini
nayo jamii
haitupi ush-
irikiano,
utasikia
DPP wa-
nafuta kesi
kumbe jamii
yenyewe
ndio ina-
fanya hivyo,
lazima
jamii iamke
kwani ku-
fanya hivyo
kunarejesha
nyuma juhu-
di hizo.

hajui hasara za ndoa za utotoni.

MAONI YA BINTI

Binti huyo anasema ameamua
bora aolewe, maana analaumiwa
mno kwa kupata ujauzito.

“Familia yangu inasema kuwa
nimeyataka mwenyewe hivyo kwa
kuwa aliyenipa ujauzito ameuku-
bali na anataka kunioa nimeamua
bora nielewe,” anasema mtoto
huyo. Msichana huyo ambae am-
etoroka shule akiwa kidato cha
kwanza, ameamua kuungana na fa-
milia yake kuolewa ili kuwa mama
japo ana umri mdogo.

WADAU WALALAMA

Kilio cha wanaharakati, Jeshi
la Polisi, Ofisi ya Mkurugenzi wa
Mashtaka na Mahakama kuhusu
kesi za udhalilishaji wa Kkijinsia
ni  wananchi wanaokataa kutoa
ushahidi mahakamani.

Hali hiyo imekua ikiwapa
mwanya wadhalilishaji kuendelea
kudunda mitaani na wengine kud-
halilisha watoto zaidi kwa sababu
kesi nyingi zinakosa ushahidi wa
kuwatia washtakiwa hatiani.

Kesi 910 za ukatili na udhalil-
ishaji wa kijinsia zimeripotiwa ka-
tika vyombo vya sheria Unguja na
Pemba kwa mwaka 2018 na kati ya
hizo 226 zimefutwa kutokana na
sababu mbalimbali ikiwamo kuko-
sekana kwa ushahidi.

Kesi hizo zimekua zikikosa usha-
hidi baada ya familia ya waathirika
na familia ya mtuhumiwa wa ud-
halilishaji kukubaliana kwa kuli-
pana fidia na kuzimaliza kesi hizo
nyumbani licha ya kwamba zipo
mahakamani.

Jaji wa Mahakama Kuu Zan-
zibar, Omar Othman Makungu,
anasema muhali (kuoneana aibu)
umetawala katika jamii hali am-
bayo ni changamoto katika ku-
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tokomeza vitendo vya udhalilishaji
Zanzibar.

Anasema wananchi wanapopat-
wa na kadhia ya udhalilishaji, huwa
na muamko wa kuripoti kesi hizo
katika vituo vya polisi lakini mash-
taka yakifika mahakamani huwa
wagumu kutoa ushahidi.

Anasema kuwa sababu kuu ya
kukataa kutoa ushahidi ni mu-
hali ambapo wahanga wa matukio
hayo wanahofia kutengwa au kusi-
mangwa na familia zao.

Aidha, anasema kuwa baadhi
ya watoto wanaodhalilishwa kwa
kubakwa na kupewa ujauzito hu-
fika mahakamani wakiwa wame-
shafungishwa ndoa na watuhumi-
wana kukataa kutoa ushahidi na
hatimae kesi kufutwa.

KUKOSEKANA AMANI

Mwanajuma Majid, ni Naibu Ka-
tibu Mkuu, Wizara ya Kazi, Uweze-
shaji, Wazee, Wanawake na Watoto,
anasema kuwa kushamiri kwa vi-
tendo hivyo vya udhalilishaji  ku-
napoteza muelekeo wa taifa na
kukosesha amani na usalama kwa
watoto na jamii kwa ujumla.

“Sote ni mashuhuda kuwa haku-
na hata siku moja ambayo itapita
bila ya kusikia matukio ya vitendo
vya ukatili na udhalilishaji wa kijin-
sia mjini na vijijini,"anasema Mwa-
najuma.

Hivyo, kuendelea kwa vitendo
vya ukatili na udhalilishaji ni udhai-
fu katika malezi na mmongonyoko
wa maadili kwa mujibu wa mael-
ezo yake.

Changamoto za upatikanaji wa
takwimu kwa baadhi ya taasisi zi-
nazoshughulikia kesi hizo ni tatizo
na kuwataka wasimamizi wa
taasisi zinazoshughulikia vitendo
hivyo kushirikiana kwa karibu na
ofisi ya Mtakwimu Mkuu wa Seri-
kali katika upatikanaji sahihi wa

takwimu hizo.

Anasema takwimu sahihi zitatoa
taswira halisi na kuweza kupanga
mikakati madhubuti ya kudhibiti
janga hilo.

Hakimu wa Mahakama ya
Watoto Vuga, Naila Abdul Basit,
anasema kuwa kesi nyingi za ud-
halilishaji zinakosa ushahidi jambo
ambalo linapelekea kuzifuta.

“Mashahidi wanakuwa ha-
waji tena kesi iko katika hatua za
mwisho, sasa sisi tutafanyaje kama
watu hawataki kutoa ushahidi tut-
alazimika kufuta kesi”, anasema
Basit.

Sambamba na hilo anasema kesi
nyingi za kutoroshwa au ujauzito,
jamii imekuwa ikipatanisha na
kusimamia kuoana hivyo kunakua
hakuna kesi tena kwa sababu wa-
nandoa wanakataa kushtakiana.

Khamis Juma kutoka Ofisi ya
Mkurugenzi wa Mashtaka, anase-
ma sheria ya ushahidi namba 9 ya
mwaka 2016 na sheria ya mwenen-
do wa makosa ya jinai namba 7 ya
mwaka 2018 zinasisitiza umuhimu
wa kuwamo kwa ushahidi katika
kesi za udhalilishaji  ili ziweze
kumtia mtu hatiani kwa mujibu wa
sheria.

Anaeleza kuwa kesi bila ya kuwa
na ushahidi inakuwa vigumu mshi-
takiwa kutiwa hatiani na kupewa
adhabu inayostahiki.

“Shahidi ni mtu yoyote ali-
yoona tukio au kusikia ambapo
makosa ya jinai yanatakiwa ya-
patikane ushahidi usiokua na
shaka ili kuweza kuwatua hatiani
washtakiwa, anasema Juma.

KUFUTA KESI

Nassor Zahran, wakili kutoka
Ofisi ya Mkurugenzi wa Mashtaka,
anasema kuwa baadhi ya watu wa-
naofungua kesi hufika ofisini kwao
na kufuta kesi jambo ambalo lin-
arejesha nyuma mapambano dhidi
ya udhalilishaji.

“Pamoja na changamoto za
vitendea kazi lakini nayo jamii
haitupi  ushirikiano,  utasikia
DPP wanafuta kesi kumbe jamii
yenyewe ndio inafanya hivyo, la-
zima jamii iamke kwani kufanya
hivyo kunarejesha nyuma juhudi
hizo”, anasema.

“Wakati mwingine hata
ukimtafuta  huyo  mshtakiwa
humpati kwa njia yoyote ya ma-
wasiliano. Tunalazimika kuliondoa
shauri, kotini lakini mtu kama hajui
hilo anatupa lawama kwa ofisi ya
DPP”, anaongeza wakili huyo.

Jamal Himid , kutoka dawati la
jinsia la kituo cha polisi Mwera,
anasema ipo haja ya serikali ku-
washtaki wale ambao wanakataa
kutoa ushahidi wa kesi za udhalil-
ishaji.

“Hili janga litaendelea kutuan-
dama ikiwa kila muhusika wa kesi
atakataa kutoa ushahidi, hili bado
ni tatizo kubwa, kesi haziendi
mbele”, anasema.

Ofisa Miradi wa Chama cha Wa-
nahabari Wanawake (Tamwa) Zan-
zibar, Asha Abdi Makame, anasema
kuwa licha ya juhudi kubwa zina-
zochukuliwa katika kukabiliana
na matendo ya udhalilishaji, bado
vitendo hivyo vimekuwa vikiibuka
kila siku.
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Mbongo anavyosheheni

Na Mwandishi Wetu

ZAMA hizi ukiingia jikoni kwa
mama au binti Mtanzania au
Mbongo unaweza ushindwe kuto-
fautisha kati ya jiko lake na la raia
wa kigeni.

Kwanini? Vifaa vya asili na
mpangilio, vimetoweka, hakuna
kata ya maji, vyungu, vikaango,
pawa, vijiko vya asilia hata ungo.
Vifaa hivyo vina nafasi kubwa ka-
tika majiko na mapishi pia kuut-
ambulisha utamaduni wa Mtan-
zania.

Kiwe kijiko au upawa wa mbao
au wa kifuu ni bidhaa adimu miji-
ni na kwa kifupi vimetoweka kwe-
nye macho ya wengi hasa wakazi
wa mijini na sasa kinachosikika
ni ladow ‘ au ‘serving spoon’
zilizotengenezwa kwa bati au
plastiki. Tena zikitoka ughaibuni
na zikiagizwa kwa fedha za kigeni.

Tukibaki na mjadala wa upawa,
zama hizi plastiki ndizo zinazotu-
mika iwe nyumbani kwenye famil-
ia , kwa mamalishe, migahawani
na kwenye hoteli kubwa za kitalii.

Mtanzania usiukimbize upawa
au kijiko cha asili, bado vina nafasi
ya kipekee jikoni kwako. Haipen-
dezi kukoroga juisi na vijiko vya
bati au platisiki tumia miti, upawa
na mwiko ndiyo marafiki zako
hapa.

Si jambo la kufurahia upawa
ukitoweka kwa vile ni kupoteza
ajira kwa wale mabingwa wa saa
za kuchonga wanakosa kazi , wa-
nabakia kuchonga miko na pen-
gine vibao vya kukunia nazi kwa
kuwa kibao cha chapati nacho
kinatoka ng'ambo.

Licha ya sanaa na mambo ya
kale kama uchongaji wa vijiko,
miko na pawa kuwa utambulisho
wa taifa, pia ni sehemu ya kujenga
na kukuza vipaji kwa vijana na
kuongeza ajira.

Upawa ni kama mwiko, kila jiko
utaukuta, matumizi yake yanaan-
zia kwenye kupakua, kukoroga,
kuchota uwe unga au mafuta,
chumvi na sukari jikoni lakini si
hapo pekee hata kwenye biasha-
ra upawa ni kipimo.

KAZI ZA UPAWA

Upawa ni mahususi kukorogea
na kuchotea mchuzi, uji, dawa na
vyakula mbalimbali vya maji maji
na hupendeza zaidi ukitumiwa. Si
kama ‘ladow’ au upawa wa plastiki
ambao huchubuka, kupauka na
hata wakati mwingine kutoa kemi-
kali za sumu kwenye vyakula.

Tena zama hizi wataalamu wa-
nashauri kuachana na vyombo
vya plastiki ambavyo huenda vin-
apopata moto husababisha sumu
inayoweza kusababisha saratani.

Upawa hutengenezwa
kwa kifuu hasa ukanda wa pwani,
kuna mianzi na mbao kadha-
lika huwekewa kijiti ambacho ndi-
cho mpini au kikamatio.

Huko Zanzibar na Pemba
uchongaji pawa ni maarufu na
sehemu nyingine za mwambao wa

-

tamaduni za kigeni jikoni

., | j"g

Kuna usemi kuwa jasiri haachi asili, hivi kusahau upawa, kata na vyungu vya jadi si kudharau na kuacha asili ya Mta zania. Vifaa kama
hivi jikoni au sebuleni kwako pamoja na kutumika kupikia pia ni urembo. PICHA MTANDAO

pwani hususan Tanga, Bagamoyo
na hata Lindi ambako kila kwenye
wazee utakuta upawa unachong-
wa ama unatumiwa.

Ukweli uliopo sasa ni kwam-
ba upawa wa asili unaotengene-
zwa kwa kifuu umeanza kupoteza
umaarufu na hautumiki na watu
wengi .

Lakini pia hata nazi zimetowe-
ka kutokana na kuadimika kwa
kiungo hicho cha mafuta hasa
ukanda wa pwani ikiwamo Zanzi-
bar kulikosababishwa na uharibi-
fu wa mazingira na kukata minazi
ovyo ama kuitumia zaidi kwenye
madafu na kwingineko ukigemwa
kuzalishapombe ya mnazi.

Upawa wa kifuu au mti muhimu
kiafya kwani hauna kemikali wala
madhara kutokana na malighafi
yake kuwa asilia.

Jamii hii ya kijiko kikubwa
hutengenezwa zaidi vjijini kwa
upande wa Zanzibar ni visiwani
Unguja na Pemba na wahusika
wakubwa ni wazee wa rika za kati,
ambao wanaifanya kazi hii kama

sehemu ya kujipatia riziki.

Kwa Tanzania Bara ni ukanda
wote wa pwani kuanzia Tanga
hadi Mtwara. Tena kwa kusini
kuna upawa na miiko bomba my-
eusi inayotengenezwa na Wamak-
onde ambayo pengine asili yake ni
mpingo.

Kuchonga na kuremba upawa
utengenezaji wake ni wa Kkiasili
kuna kuchonga kwa kutumia zana
za asili kama panga ambalo huka-
tamiti, kuchimbana kipande cha
chupa kuulainisha na pia msasa
hutumiwa kuweka shoo au umari-
dadi zaidi ili uwe mwororo.

Kwa upande wa upawa wa kifuu
kazi si ngumu kinachojiri ni kuu-
lanisha zaidi kwa kuwa kifuu kipo
tayari kutumika.

Kijiko hiki ni muhimu hivyo ili
kuweza kuuenzi utamaduni wa
kutumia upawa na kuhakikisha
unabakia, kuna haja kwa waten-
genezaji ambao wengi ni wenye
kipato cha chini kuongeza ujasiria-
mali, kurembesha na kuboresha
upawa ikiwa ni pamoja na kuten-
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Ubunifu nao
ni muhimu
kama ilivyo
kwa wakazi
wa Iringa na
Bukoba mi-
anzi inaweza
kutumiwa
kuzalisha
pawa hizo.

geneza vijiko vya miti vinavyowe-
za kutumiwa na watalii.

Lakini pia kuna haja kwa serikali
kusaidia wananchi  kuimarisha
kilimo cha miti kama mipingo, mi-
kurunge na hata minazi kwa sa-
babu inaweza kutumiwa kwenye
uzalishaji wa vijiko hivyo.

Ubunifu nao ni muhimu kama
ilivyo kwa wakazi wa Iringa na
Bukoba mianzi inaweza kutumiwa
kuzalisha pawa hizo.

Pamoja na upawa kuna haja
ya kutumia pia vijiko vya asili si
lazima kulia misosi lakini hata pia
kupamba nyuma na makazi mijini

Msemo kuwa jasiri hasau asili ,
uwakumbushe Wabongo kupenda
‘vitu vyao’. Pengine haipendezi
kwa zama hizi watu wakitaka ku-
ona kijiko cha asili inawalazimu
kwenda Nyumba ya Makumbusho
ya Taifa, kuvitizama.

Chonde ujasiriamali unapotu-
miwa ni chanzo cha kufufua na
kuendeleza utamaduni pamoja na
uchumi wa vijana na wazee.
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Na Faustine Feliciane

MIAKA ya karibuni mabadiliko
ya tabianchi yamekuwa kitisho
kipya cha mazingira kinachoka-
bili dunia.  Taathira yake in-
aonekana kwenye mabadiliko ya
hali ya hewa yanayoleta, ukame,
mafuriko, vimbunga na hata
ongezeko la viuatilifu.

Kwa Tanzania suala la hali
ya hewa ni kipaumbele na kipo
chombo cha kuratibu na kutolea
maelezo ya masuala ya hali ya
hewa kabla ya kumfikia mwa-
nanchi.

Kikiwa kimeundwa mwaka
1999 kilijulikana kama Wakala wa
Hali ya Hewa Tanzania sasa ma-
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Tulipokuwa
wakala, tuli-
pata mafani-
kio makub-
wa ambayo
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badiliko yameendelea kufanyika
na kinaitwa Mamlaka ya Hali ya
Hewa (TMA).

TMA imeboreshwa ili kuende-
lea kuwapa Watanzania taarifa za
hali ya hewa yenye usahihi mpaka
kufikia kati ya asilimia 87 hadi 96
kama ambavyo Mkurugenzi wa
TMA, Dk Agnes Kijazi anavyobain-
isha.

“Tumepitia vipindi vingi mpaka
kufikia sasa kuwa mamlaka ka-
mili, usahihi wa utabiri wetu una-
zidi kuimarika na sasa kwa kufikia
hapa tupo kati ya asilimia 87-96. Ni
mafanikio makubwa ukilinganisha
na kiwango cha usahihi wetu hapo
awali kuwa asilimia 75,” anasema
Dk Kijazi.

HALI YR HEWA “NMIFANIN
eorological i

Tliawd

“Tulipokuwa wakala, tulipata
mafanikio makubwa ambayo yan-
ahitaji kuendelezwa tunapofikia
hatua ya kuwa mamlaka, tunaen-
delea kujivunia mambo makubwa
ikiwa ni pamoja na kutambulika
kimataifa,” anaongeza Kijazi.

KUTAMBULIKA
KIMATAIFA

Mkurugenzi wa TMA imepa-
ta vyeti vya ubora vya utoaji wa
huduma za hali ya hewa kwa vi-
wango vya kimataifa katika sekta
ya usafiri wa anga na wanatam-
bulika kwa cheti 1SO 9001:2008
ambacho kilipatikana mwaka 2011.

Anasema  Tanzania ilikuwa
nchi ya kwanza kwa taasisi za hali

TMA inavyojizatiti kulifikisha
Kwenye uchumi wa viwanda

ya hewa Kusini mwa Jangwa la
Sahara kupata cheti hicho na 1SO
9001:2015 ambacho kilipatikana
mwaka 2017 na Tanzania ilikuwa
nchi ya tatu Afrika kupata cheti
hicho.

Anaongezea kusimikwa kwa mi-
tambo miwili ya radar mbili za hali
ya hewa na rada nyingine tatu ziki-
wa katika hatua ya ununuzi. Aidha,
wakala unaendelea kuwa taasisi
ya kiungo ya kuratibu taarifa za
matukio ya tsunami nchini (Nation-
al Tsunami warning Centre).

Anaiambia  Nipashe  kuwa
wataalamu wa wakala wametoa
mchango mkubwa wa kitaalamu
katika Shirika la Hali ya Hewa
Duniani (WMO) na kuzisaidia baa-
dhi ya nchi wanachama wa WMO
ndani na nje ya Afrika kuboresha
huduma za hali ya hewa katika
mataifa yao.

Dokta Kijazi anasema: “Mafani-
kio mengine ni pamoja na Mkuru-
genzi Mkuu wa TMA, kuchaguliwa
kuwa Makamu wa Tatu wa Rais wa
Shirika la Hali ya Hewa Duniani
(WMO).”

WANANCHI WAAMKA

Umuhimu wa wananchi kufua-
tilia taarifa za hali ya hewa za TMA
ni jambo la kufurahia pia kwa
mamlaka hiyo, anasema Dk. Kijazi.

Kama ambavyo Waziri wa
Ujenzi,Uchukuzi na Mawasiliano,
Isaack Kamwelwe, alivyosema
wakati wa kuizindua rasmi mam-
laka hiyo, taarifa za hali ya hewa ni
muhimu kwenye sekta ya uchumi
wa mtu na taifa , anaongeza.

“Taarifa za hali ya hewa
zinaweza kusaidia kuifikisha nchi
kwenye uchumi wa viwanda na
hivyo nchi kuwa kwenye uchumi
wa kati kama ilivyo sera ya seri-
kali, kila mmoja anazihitaji taarifa
hizi kuweza kufanya shughuli zake
kwa ufanisi,” anasema Waziri
Kwamwelwe.

Dokta Kijazi, anasema kama
wananchi watafuatilia kwa karibu
na kufuata ushauri unaotolewa
watajiweka mbali na majanga
na kadhia inayoweza kuwapata
kutokana na athari za hali ya hewa.

“TMA tunatoa taarifa za hali ya
hewa kwa vipindi tofauti tofauti, ni
muhimu sana kwa wanachi kufua-
tilia kupitia vyombo vya habari. Hii
itamsaidia kupanga shughuli zake
kutokana na kile watakachoam-
biwa na mamlaka,” anasema Dk.
Kijazi.

KUFIKIA VIWANGO

Mkurugenzi wa TMA anase-
ma taarifa za mamlaka zina usa-
hihi na kila wanachokitabiri kina-
tokea kwa asilimia kubwa na hivyo
wamekuwa watu muhimu kwa
maendeleo ya taifa.

Dokta Kijazi anaeleza
kuwa malengo yao ni kufikia ki-
wango cha utabiri kwa usahihi
kwa asilimia 100 na jambo hilo
linawezekana kutokana na ush-
irikiano wanaoupata kutoka seri-
kalini na watumishi wa chombo
hicho wanavyojituma.
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HABARI KIMATAIFA

Familia kumzika Mugabe
katika uwanja wa mashujaa

HARARE, ZIMBABWE

MWILI wa aliyekuwa rais
wa Zimbabwe Robert Mugabe,
utazikwa kifamilia katika viwanja
vya mashujaa, karibu na mji wa
Harare, mmoja wa wanafamilia
ameiambia BBC.

Leo Mugabe, msemaji wa fa-
milia, alieleza kuwa mazishi hay-
atafanyika siku ya Jumapili kama
ilivyokuwa ikitarajiwa, badala yake
alichozaliwa cha Kutama.

Huko Kutama machifu na wa-
zazi watapata nafasi kufanya shu-
ghuli za kimila na siku ambayo
haijatajwa mwili wa Mugabe aliye-

ndilo serikali ililokuwa inalitarajia
kumuhifadhi kiongozi huyo wa
zamani na mpigania uhuru maaru-
fu wa taifa hilo.

Ilionekana kuwa walifikia mua-
faka baada ya siku kadhaa za
mjadala mkali na inadaiwa kuwa
kumekuwa na mvutano kati ya
familia ya Mugabe na wale wali-
omshinikiza aondoke madarakani
kwa mapinduzi ya Novemba mwa-
ka 2017.

Awali, Familia ya Robert Mugabe
ilisema imeshtushwa kwa ku-
toshauriwa na serikali kuhusu mi-
pango ya mazishi ya aliyekuwa rais
huyo.

matibabu na mwili wake unatayar-
ishwa kulazwa ili kupewa heshima
za mwisho kitaifa katika uwanja
wa soka katika mji mkuu wa Zim-
babawe wa Harare.

Familia yake na serikali zilitofua-
tiana kuhusu sehemu atakapozik-
wa, familia inasemekana kuwa na
uchungu kwa namna Mugabe al-
ivyotimuliwa na aliyekuwa mshiri-
ka wake Mnangagwa miaka miwili
iliyopita.

Mugabe alimfuta kazi wakati
huo makamu wake ambaye sasa
ni rais wa taifa hilo, Emmerson
Mnangagwa.

Mnangagwa mwaka 2017, ka-
tika kile ambacho wengi waliamini

wa kazi. Mugabe alikuwa kiongozi
wa kwanza wa Zimbabwe baada
ya taifa hilo kupata uhuru mwaka
1980. Alishikilia madaraka kwa
takriban miongo minne kabla ya
kutimuliwa katika mapinduzi ba-
ridi ya mwaka 2017.

Baadhi ya maneno ambayo
Mugabe aliyowahi kuyasema dhidi
ya bara la Ulaya kuhusu nchi yake.

“Zimbabwe ni huru kwa sababu
watu wake wako huru na watu
wake wanapaswa kuwa huru dai-
ma”

“Sisi si watu wa Ulaya, hatujawa-
hi kuomba hata sehemu ndogo ya
Ulaya, Blair kaa na Uingereza yako
na mimi niache nibaki na Zimba-

kupanua sekta ya afya na elimu
kwa weusi walio wengi, baadaye
alitumia ghasia dhidi ya wapinzani
wake na kuongoza uchumi wa taifa
hilo ulioanguka vibaya.

“Hawawezi kuanzisha demokra-
sia  hapa, sisi tumeanzisha
demokrasia”

“Hii ni ardhi ya mtu mweusi
hivyo ni mtu mweusi ndiye mwe-
nye haki ya kuamua nani akae na
nani asikae”

“Tuna ardhi yetu na katika ardhi
yetu ndiko tutapata fedha”

Mugabe alikuwa maarufu mion-
goni mwa wapiga kura wengi hata
katika kipindi chake cha hivi kar-
ibuni alipong’atuliwa madaraka-

fariki juma lililopita akiwa na mi-
aka 95 utazikwa katika uwanja wa

Mugabe,
ipokuwa nchini Singapore akipata

alifariki wakati al-

ni njia ya kumtayarisha mkewe
Mugabe Grace kumrithi, alitimuli-

bwe yangu”
Awali

Mugabe alisifiwa kwa

- ;

Waombolezaji wakiangalia picha za Mugabe katika mitaa mbalimbali ya Harare ikiwa ni namna mojawapo ya kumuomboleza. PICHA:MTANDAO.

Mdahalo Wanademocrat

wajikita bima va afya

TEXAS, MAREKANI

KWA mara ya kwanza, washindani wakuu
wa chama cha Democratic nchini Marekani
wanaotaka kuwania urais wameshiriki mda-
halo wa pamoja. Joe Biden, Elizabeth Warren
na Bernie Sanders ni miongoni mwa wawani-
aji 10 walioshiriki.

Wanawasiasa wanaowania kupeperusha
bendera ya chama cha Democrat katika uch-
aguzi wa rais nchini Marekani mwaka ujao,
walishiriki mdahalo wa tatu usiku wa kuamkia
jana. Kwa mara ya kwanza mdahalo huo uli-
waleta pamoja washindani wakuu wa chama
hicho, waliochuana juu ya masuala muhimu
ya kisera ikiwemo kuhusu bima ya afya na ma-
badiliko ya tabianchi.

Miongoni mwa wagombea 10 walioshiriki
mdahalo huo ulioandaliwa Houston jimbo la
Texas, ni pamoja na makamu wa zamani wa
rais chini ya utawala wa Barrack Obama Joe

Biden, ambaye uchunguzi wa maoni umem-
weka mbele ya wagombea wengine wote wa
chama hicho, pamoja na washindani wake wa
karibu Bernie Sanders na Elizabeth Warren.

Tofauti kati ya wazi yadhihirika miongoni
mwa wawaniaji

Japo wagombea hao wa chama cha Demo-
cratic wameonyesha nia moja ya kumuondoa
Rais Trump madarakani, pamoja na haja ya
dharura ya kukabili mabadiliko ya tabianchi,
tofauti zao zilidhihirika wazi kuhusu suala la
megeuzi katika bima ya afya nchini humo.

Mara kwa mara Joe Biden alikabiliana vikali
na washindani wake wakuu kuhusu bima ya
afya. Aliwashutumu maseneta Bernie Sanders
na Elizabeth Warren kwa kufuatilia ndoto hiyo
bila ya mipango ya kuifadhili.

Warren ambaye amekuwa akishangiliwa
sana katika kampeni zake kwenye kumbi
mbalimbali kando na sera zake za kuwavu-
tia wafuasi wengi, alisema anafahamu kile

ambacho kimeharibika na anajua namna ya
kukishughulikia na ataongoza kuhakikisha
hilo limetekelezwa. Ameongeza kuwa matajiri
ndio watagharamia zaidi bima ya afya.

Naye Sanders anayependekeza kuachana
na bima binafsi ya afya ameapa kuhakikisha,
hatimaye kila raia wa Marekani atapata hudu-
ma ya afya kama haki ya msingi ya binadamu.

Masuala mengine kama uhamiaji, udhibiti
wa umiliki wa bunduki, uchumi na hata bi-
ashara pia yalijadiliwa huku kila mmoja aki-
jaribu kunadi sera zake na kujitetea dhidi ya
ukosoaji.

Kuhusu mvutano wa kibiashara kati ya
Marekani na China, wawaniaji hao waliahidi
kuiwajibisha China kutokana na mbinu zake
za ufisadi.

Lakini kando na kukosoa vita hivyo vya
Trump na China hakuna hata mmoja aliye-
dokeza kwamba atashughulika kupata su-
luhisho la haraka akichaguliwa. DW

ni.
BBC

Spika
Uingereza
amuonya
Johnson

LONDON, Uingereza

SPIKA wa Bunge la Uingereza
John Bercow, amemuonya Wa-
ziri Mkuu Boris Johnson kuhusu
kutoheshimu sheria kwa ku-
kataa kuomba kusogezwa mbele
muda wa nchi hiyo kujitoa
Umoja wa Ulaya ama Brexit.

Spika huyo ameapa kupinga
jaribio lolote linalonuia kulikwepa
Bunge. Kulingana na shirika la
habari la Press Association la Uin-
gereza, spika huyo wa bunge alise-
ma kutoheshimu sheria kunaweza
kuwa mfano mbaya kabisa
utakaoonyeshwa mbele ya umma.

Bercow alionya kwenye ho-
iwapo serikali itakaribia kufanya
hivyo bunge litatumia nguvu zake
zote kuondoa uwezekano huo.
Matamshi yake yanakuja baada
ya Waziri Mkuu Johnson kukanu-
sha shutuma kuwa alimdanganya
Malkia Elizabeth kuhusu kuomba
kuvunjwa bunge mwezi huu.

Bunge, mapema mwezi huu
lilipitisha sheria iliyolenga ku-
ZuUia Brexit bila ya makubaliano
ingawa Johnson anasisitiza
kuondoka kama ilivyopangwa
awali Oktoba 31, kwa makubaliano
ama bila ya makubaliano.

Spika wa Uingereza John Ber-
cow, akitoa maelekezo bungeni wiki
hii. PICHA: DAILY TELEGRAPH.
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HADITHI

HADITHI
Jumba Jekundi-18

Na Adam Fungamwango

(0716 350534)

akini kitendo hicho kinam-

sababishia  kijana  huyo

matatizo makubwa ambayo

hajawahi kuyapata Kkatika
maisha yake, kiasi cha maisha yake
kuwa hatarini. Fuatilia mkasa huu
wa aina yake.

“Binti yangu bado mdogo, hala-
fu kifaa cha nguvu. Si unamuona?
Huyu si msichana wa kuolewa na
mtu kapuku kama wewe. Kula yako
na vaa yako shida huyu unamuweza
wewe? Hapa unaponiona, kichwa
kinaniuma, maana wanaume kibao
wenye wadhifa na pesa zao wame-
tuma washenga kutaka kumuoa binti
yangu, yaani sijui nimkubali nani
nimuache nani. Halafu kanatoke
kajitu kama wewe nako, eti nako
kanajitia kutaka kupimana ubavu na
watu hao,” Alisema na kuonekana
kama kuutua mzigo mzito uliokuwa
kwenye kifua chake.

Kuna mawaziri, mapofesa, madak-
tari na wafanyabiashara wakubwa
nchini mpaka watoto wa vigogo wa-
nataka kumuoa Edina, hadi maru-
bani wa ndege. Lakini kwa sababu ni
lazima aolewe na mtu mmoja, nimet-
uliza kichwa ili nione kati ya hao
nani anaweza kuwa mtu sahihi kwa
binti yangu ili asiende kupata tabu
kwa sababu mimi mwenyewe mama
yake nimemzaa na kumlea kwa map-
enzi makubwa. Amelelewa kitajiri na
hajawahi kupata shida yoyote.”

Kwa mara ya kwanza ndipo Kadili
alipojua kuwa kumbe Edina hajaole-
wa kama walivyokuwa wakidhani
na rafiki yake Meze na kwamba hata
kule kulindwa na mabaunsa si kwa
sababu ya wivu wa mwenye mali,
bali ni mama yake ndiye aliyekuwa
akimlinda binti yake na watu wa-
takaoonekana kutaka kumrubuni
binti yake.

“Hawa mabaunsa ndiyo waliokuja
kumwambia huyu mama mambo
yote yale, ndiyo maana nimeletwa
huku.” Kadili alijisemea mwenyewe
moyoni.

“Sasa sikiliza we mbwa mtoto. Ni-
sikilize kwa makini. Leo nakusamehe
kwa sababu binti yangu Edina ame-
lia sana kwa sababu yako ili usiuawe.
Saa hizi tayari ungekuwa umesha-
wasili kuzimu. Yoyote anayeingia
kwenye jumba hili kwa sababu kama
zako, au zingine za utovu wa nidha-
mu huwa hatoki salama. Nadhani ul-
itembezwa kwenye yale makaburi ya
wajinga wenzako. Kuanzia leo sitaki
umfuatilie tena mwanangu. Umuo-
gope kama ukoma. Sitaki kusikia
habari zako tena hapa. Nikisikia cho-
chote kile juu yako na binti yangu, au

WASWAHILI wana msemo wao unaosema kuwa ufukara ni jereha la ulimwengu.

Wakiwa na maana, mtu fukara mara nyingi hukutana na mitihani mikubwa duniani,
ambayo mingi husababishwa na baadhi ya binadamu, wengine wenye vipato kwa
kuwaona hawana thamani na hawahitajiki kuwa na kitu chochote cha thamani.
Kijana anayetoka kwenye familia duni Kadili, anatokea kupendwa na msichana

“Leo na-
kusamehe
kwa sababu
binti yangu
Edina amelia
sana kwa
sababu yako
ili usivawe.
Saa hizi tayari
ungekuwa
umeshawasili
kuzimu. Yoy-
ote anayein-
gia kwenye
jumba hili
kwa sababu
kama zako,
au zingine
zautovu wa
nidhamu
huwa hatoki
salama.”

. @MSAMBA
 O6SEIZ2TTO

mrembo anayetoka kwenye familia ya Kitajiri, Edina.

kutoa siri ya hiki kilichomo kwenye
nyumba hii, basi tusilaumiane. Kwa :
sababu ni lazima uuawe. Haya toeni |
hii taka taka mkaitupe huko.” Aliam- :
risha.

Hakuamini kama yuko tena huru.
Hakuamini kama yuko hai. Tayari
moyo wake ulishakufa ganzi na kujio-
na ni kama mfu, lakini tu anayesubiri
kuuawa rasmi.

Ni baada ya kuteremshwa Kijitony-
ama maeneo ya Sayansi, karibu wa
Wizara ya Sayansi na Telnolojia. Wa-
tekaji alimteremsha kwenye kona ya
barabara inayokwenda Kijitonyama,
Tandale na Magomeni na ile inayok-
wenda Mwenge.

Ilikuwa ni saa moja usiku. Hakuhi-
taji chochote kile zaidi ya kuifuata
barabara inayokwenda Tandale na
Magomeni, taratibu alianza kutem-
bea kwa miguu kurudi kwao.

Hakuwa na wasiwasi wa kitu cho-
chote kwani asingeweza kutekwa
tena. Hakudhani kuwa kibaka, mwizi
yoyote atakayemvaa hapo anaweza
kuwa hatari zaidi kama wale wali-
omuachia. Alijihisi mwenye bahati ya
mtende.

“Leo nakusamehe kwa sababu binti
yangu Edina amelia sana kwa sababu
yako ili usiuawe. Saa hizi tayari un-
gekuwa umeshawasili kuzimu. Yoyote
anayeingia kwenye jumba hili kwa
sababu kama zako, au zingine za uto-
vu wa nidhamu huwa hatoki salama.”

Sauti hiyo ilikuwa ikimjia na kutoka
kichwani. “Ina maana nimekuwa hai
kwa sababu ya Edina?” Aliwaza na ku-
jiuliza kwa pamoja.

“Vinginevyo ningezikwa hai ndani :
ya lile jumba jekundu. Lakini mbona |

huyo Edina ndiyo aliyeniuza kwa |
kusema kuwa mimi ni mpenzi wake? |
Kama asingesema hivyo, haya yote !
yangetokea?” Alizidi kujiuliza maswa- |
{ kuona kama mzimu wa mtoto wake

Mawazo tele kichwani ya yale yote |
yaliyotokea, kutekwa, kuteswa vikali, |
kudhalilishwa na kubaguliwa utu |
wake, vilimfanya ajione mzito kama |
nyewe, badala ya jina la marehemu.

li ambayo hayakuwa na majibu.

vile dunia yote amaibeba kichwani.

Kwa siku mbili nzima Mama Kadili |
hakupata usingizi. Bauansa walim- |
wambia anamchukua na wangemrud- !
isha. Haikuwa hivyo. Hakukuwa na
dalili za mwanaye kwa kiume pekee !
! bumbuwazi.

kurejea.

Hakuwa kwenye hali nzuri. Hata !
hivyo siri hiyo alibaki nayo yeye peke !
yake. Hakutaka kuisema kwa mtu |
yoyote. Hakutaka watu waitangaze na |
kumtia presha zaidi. Lolote likitokea, |
basi iwe ni yeye na mzigo wake. Hata !
mabinti zake Halima na Ashura ha- |
wakujua kaka yao yuko wapi. Lakini |
kwa sababu ni mtoto wa kiume haku-

taka kuuliza sana.

Kwa mara ya kwanza, mama Gom-
hapo anasi- |
fika kwa umbea, hakujua chochote '
kuhusu tukio la Kadili kuchukuliwa ;
nyumbani na watu wasiojulikana na |
kwa muda wa siku mbili hajaonekana

bea ambaye mtaani

nyumbani.

“Hata kama mwanangu Kadilii
wamemuua ni bora wakanirudishia |
maiti yangu nimzike mimi mwe-
nyewe.” Alilia peke yake usiku kwa
i miaka 10 iliyopita bila mawasiliano

Akiwa nje amepumzika kwenye |
mkeka wake. Kwa mbali, pamoja na |
macho wake ya uzee aliona kama |
kuna mtu ana utembeaji kama wa |

maumivu.

mwanaye Kadili.

Alipokuwa akizidi kuwa karibu ndi-
po alipokuwa akimuangalia kwa ma-
kini zaidi. Taa za umeme zilizokuwa
nyumba jirani zilimfanya mama huyo

ukimyjia.

Hakuamini kwa muda huyo, ik-
ienda saa mbili na kitu hivi kumuona
mtoto wake akirejea, tena mwe-

Moyo ulimpiga alipoona mtu yule
akiwa anatembea taratibu kuelekea
kwenye nyumba ile ile yake.

“Ni kweli Kadili huyu.” Alijiuliza.
Alinyanyuka kwenye mkeka na kuba-
ki amesimama akiwa amepigwa na

“Mama.” Sauti ya Kadili ilipenya
kwenye masikio ya mama yake.

Alikuwa ametanua mikono yake ili
amkumbatie mama yake. Mama naye
kama vile aliyekuwa ametoka kwenye
usingizi mzito baada ya kuisikia sauti
ile ambayo aliamini ni ya mwanaye,
japo ilionyesha uchovu.

“Mwanangu Kadili ndiyo wewe.”

“Ndiyo mimi mama.”

“Uko hai mwanangu.”

“Niko hai mama, ndiyo maana ni-
merudi.”

“Najua umepitia kipindi kigumu
sana siku hizi mbili, lakini karibu ny-
umbani baba.”

“Ahsante mama.”

Wakati huo Kadili na mama yake
walikuwa wamekumbatiana mithili
ya mtoto aliyerejea kwa mzazi wake
baada ya kuondoka hapo zaidi ya

yoyote.

ITAENDELEA JUMAMOSI
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

VIWANJA / MASHAMBA

SHAMBA LENYE NYUMBA NDANI
LINAUZWA, Liko eneo la Lumumba
Pangani mkoa wa pwani. Lina ukubwa
wa heka mbili. Kwa Mawasiliano
0767332830, 0686137871,
0686807366

NIPASHE NI JIBU LAKO

NJOO UTANGAZE NASI BIDHAA YAKO KWA BEI NAFUU SANA
Tutumie E-mail: advertise@guardian.co.tz,
au piga simu: 0767 223311

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA MAMBO YA NDANI
IDARA YA UHAMIAJI

MAOMBI YA URAIA

MELODY MUFARO KUTCHWA mwenye picha hapo juu
anaomba uraia wa Tanzania kwa Mh. Waziri wa Mambo ya
Ndani ya Nchi. Utaifa wake wa sasa ni MZIMBABWE. Nchi
atokayo ni ZIMBABWE. Anwani ya Mwajiri S.L.P 72776. Yupo
hapa nchini tangu 2011. Kwa yeyote mwenye taarifa/sababu
za kwanini mwombaji asipewe Uraia wa Tanzania, atume
taarifa ya maandishi kwa Kamishna Jenerali wa Uhamiaji
S.L.P 512, Dar s salaam Kumh Na II')N 704090,

Kny: KAMISHNA JENERALI WA UHAMIAJI

115419002

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA
USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M.1984 NYONGEZA)
YA 5 KANUNI YA 2
Katika mahakama ya mwanzo
MJINI MOROGORO

Usimamizi wa mirathi No; 185/2019

Ombi la HAMISI ISSA NGEDERE Kuteuliwa msimamizi
wa mirathi marehemu MTORO RAMADHANI
ATHUMANI

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote na
mirathi ya marehemu kuwa wanaarkwa kuja na
kuudhuria shaurini mnamo tarehe 24/09/2019 kabla ya
muombaiji hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.

Wosia ya marehemu huyo upo Mahakamani waweza
kukaguliwa tarehe 12/09/2019.

115418702

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA
USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M.1984 NYONGEZA)
YA 5 KANUNI YA 2
Katika mahakama ya mwanzo
MJINI MOROGORO

Usimamizi wa mirathi No;182/2019

Ombi la ANWAR ALI KHAN Kuteuliwa msimamizi wa
mirathi marehemu ABDALLAH MAHMOOD KHAN

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote na
mirathi ya marehemu kuwa wanaarikwa kuja na
kuudhuria shaurini mnamo tarehe 08/10/2019 kabla ya
muombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi
hiyo.

Wosia ya marehemu huyo upo Mahakamani waweza
kukaguliwa tarehe 12/09/2019.

115418902

THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
JUDICIARY
NOTICE TO RESPONDENT/APPELLANT OF DAY FIXED FOR
HEARING OF THE APPEAL
IN THE KILOLO COURT OF KILOLO

ATKILOLO

Misc. MATRIMONIAL APPLICATION NO: 1 OF 2019

EMILIO MARCUS LALIKA. APPLICANT

Versus
MARRY JOHN MATEMBO.............ccoeueene] RESPONDENT

To:
MARRY JOHN MATEMBO

Take Notice that an appeal/application from decreeforder of
judgment in the case has been presented by EMILIO MARCUS
LALIKA.

And registered in this court, and the 23rd day of September 2019 at
9am been filed court for Mention of the appeal

GIVEN UNDER MY HAND AND THE SEAL OF THE COURT THIS
10 day of September 2019

25418302

BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA LA WILAYA SINGIDA
LILILOPO KATIKA OFISI YA MKUU WA MKOA WA SINGIDA
MAOMBI MADOGO NO. 55 OF 2018

JULIUS MAKALA.... MSHINDA TUZO
(Msimamizi wa mirathi ya Marehemu Gerson Mkumbo Makala)
Dhidi ya
1. ZANTEL TANZANIA
2. ARON ABDI BAKARI

KWA: ZANTEL TANZANIA
POPOTE ULIPO TANZANIA

KUITWA SHAURINI
Kwa kuwa Mshinda tuzo ameleta maombi yake ya kukaza hukumu ambayo
maelezo yake yameelezwa katika nakala ya maombi, ambayo yanaweza
kupatikana katika Baraza hili. Kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria hapa
Barazani tarehe 16/09/2019 saa 2:00 asubuhi siku ya kusikilizwa kwa shauri
hilo.

ANGALIA: Kushindwa ua kupuuza kufika tarehe na saa iliyotajwa hapo juu
kesi itapangwa kusikilizwa upande mmoja na uamuzi kutolewa.

Hati hii imetolewa kwa AMRI yangu na CHAPA ya BARAZA hili leo tarehe
03 Mwezi wa 09 mwaka 2019.

O

115418502

CHETI KIMEPOTEA KUPOTEA KWA CHETI

Omary J. Sanyagi anatangaza kupotelewa
na cheti cha kidato cha nne chenye index
namba $.0445/0157 kilichotolewa na Baraza
la Mitihani la Taifa Mwaka 2006 katika shule
ya Sekondari Mwembetogwa.

Yeyote atakayekiona atoe taarifa
kwenye kituo cha polisi kilicho karibu.

Taarifa ya polisi: IRIIRI/RB/297233/2019

15418202

HATI YA KIAPO

Mimi MICHAEL MBOGO wa S.L.P 992, Tanga, Mkristo,
mtu mzima na mwenye akili zangu timamu, Nathibitisha
katika kiapo changu hichi na kuyatamka haya yafuatayo
na kama ifuatavyo:-

Kwamba OFFER YANGU, NINATHIBITISHA KUWA
IMEPOTEA MIKONONI MWANGU MIMI.

Kwamba nimejaribu kuitafuta kwa juhudi zangu zote
sikufanikiwva, Nimetoa taarifa Polisi na kupatiwa
TAN/RB/290374/2019 ya tarehe 10/09/2019.

Kwamba Naiomba Ofisi ya Mipango Miji Pamoja na Polisi
Mkoa wa Tanga itambue upotevu huu na ninathibitisha
imepotea mikononi mwangu mimi muapaji, na niko tayari
kulipia gharama na kodi zote husika za serikali.

Nakiri na kuapa kiapo hichi na kuyatamka haya yote
nikiwa na akili zangu timamu na bila ya kushawishiwa na
mtu yoyote yule na kukiri kwa kuweka saini yangu hapa
chini kama ifuatavyo:-
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KUPOTELEWA NA

KADI YA GARI

MAJID ALI NASSOR
anatangaza kupotelewa
na kadi ya gari yenye
namba za usajili T 742
DEF TOYOTA SIENTA.

Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi.

Taarifa ya polisi:
DAR/OST/R-
B/288319/2019.

115418102

Thomas Buhunile anatangaza kupotea kwa vyeti
vifuatavyo: cheti cha kidato cha nne chenye index
namba S0101/0397 kilichotolewa na Baraza la
Mithihani la Taifa mwaka 2006 katika shule ya
Sekondari Azania, Cheti cha kidato cha nne chenye
index namba P0465/0642 kilichotolewa na Baraza la
Mithihani la Taifa mwaka 2007 katika Shule ya
Sekondari Jamhuri .

Yeyote atakaeviona atoe taarifa kituo
chochote cha Polisi.
Polisi Taarifa: KGD/RB/6843/2012

15418002

Uza, Chenye Thamani Kubwa Kwa Kutangaza Nasi

Nipashe

MWANGA WA JAMII

Kwa Bei Poa Tupigie 0767 223311

usikose Gazeti lako

la Nipashe kila siku

Tupigie

0767 223 311

SUNDI (T) LIMITED
TANGAZO LA MNADA

WA HADHARA

Kwa idhini tuliyopewa na Akiba
Commercial Bank tutauza kwa
mnada wa hadhara magari ya mdaiwa
ndugu Gilbert Thomasy Mmassy.

Mnada utafanyika kuanzia saa 4.00
asubuhi mpaka saa 10.00 jioni, tarehe
21/9/2019.

NA| DHAMANA MAHALI TAREHE YA

MNADA

1 GARI AINA YA/
MITSUBISHI CANTER. | SUNDI

YENYE NAMBA ZA AUCTION MART
USAJILI T650 ASG

21/9/2019

2. | GARIAINA YA

TOYOTA NOAH.
YENYE SUNDI
NAMBA ZA USAJILI | AUCTION MART | 21/9/2019

T720 CXV

MASHARTI YA MNADA:
A)  Mnunuzi atalipa 25% (au zaidi) ya bei
aliyoshinda na salio litalipwa ndani ya siku
saba (7) kuanzia tarehe ya mnada

Kwa maelezo zaidi wasiliana nasi kwa
simu Na
0715 549 782 : 0713 893 706

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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BARCELONA, His-
pania

LIONEL Messi hataku-
wa sehemu ya kikosi cha
Barcelona s kitakacho-
chuana na Valencia wik-
iendi hii, huku pia kukiwa
na wasiwasi kama ataku-
wa fiti kukipiga kwenye
mechi ya kwanza ya Ligi
ya Mabingwa Ulaya.
Nyota huyo wa " Ar-
gentina mwenye umri
wa miaka 32, bado ha-
jaichezea mechi yoyote
Barcelona msimu huu na
ataendelea kuwa benchi
kutokana na maumivu ya
misuli ya kigimbi aliyo-
pata kwenye kipindi cha
mapumziko ya majira ya
joto.
Bila Messi, Barcelona

Kocha ¥ wa

kwamba #® mshindi
huyo mara tano
wa ' Balon = d'Or
alipaswa * kuwa
fiti baada ya
mapumziko
ya mechi za
kirafiki.
Lakini,
kwa mazoezi

ya

WENGER: SOLSKJAER
HAWEZI KUIPA
UBINGWA UNITED

LONDON, England

ARSENE Wenger amesema kuwa,
kocha wa Manchester United, Ole Gun-
nar Solskjaer hawezi kutwaa ubingwa
Ligi Kuu England akiwa na wachezaji
chipukizi.

Manchester United imeanza ovyo
msimu huu ikishinda mechi moja, ku-
toka sare mbili na kufungwa moja, na
tayari Wenger anaamini United haina
wachezaji waliopevuka vya kutosha
kuweza kupata mafanikio msimu huu.

Wenger ameweka wazi kuwa kikosi
hiki ni tofauti na kile kizazi cha
United cha mwaka 1992, ambacho
kilipandishwa kutoka kikosi cha vijana
na kocha maarufu wa zamani, Sir Alex
Ferguson na kupata mafanikio makub-
wa kwa Kipindi Kirefu.

Wenger anaamini kwamba wachezaji
vijana wa United kama Scott McTo-
minay, Mason Greenwood na Daniel
James hawajajiandaa kuwa wachezaji
wa kuanza katika klabu kubwa kama
ya United na itakuwa ngumu kwao
kupata mafanikio.

“Unapoona unajua kuwa ni mmoja
kati ya mfano wa sehemu ambapo
kuna vipaji lakini bado hawajajua
kucheza kwa pamoja. Labda hawa
wachezaji hawajapevuka vya kutosha
kuweza kuibeba timu kama Manches-
ter United,” alisema Wenger.

wameshinda mara moja
tu katika mechi nane al-
izokosa pamoja na zile za
Novemba mwaka jana.
Kwa msimu huu, Barca
wamekusanya pointi nne
tu katika mechi zao tatu
walizocheza kwenye La

miamba
hiyo ya Nou Camp, Er-
nesto Valverde, amesema

Jumanne na Jumatano, %
Messi alionenkana aki-

fanya kivyake kwa saba-
bu bado hajapona vizuri.
Hivyo Messi hatarajiwi
kuonekana uwanjani leo
Jumamosi kwenye mch-
ezo dhidi ya Valencia.
Pia Messi anaweza ku-
ukosa mchezo wa kwan-
za wa Ligi ya Mabingwa
Ulaya dhidi ya Borussia
Dort- s mund.

LIGI KUU ENGLAND KUWASHA ™

MESS
KUIKOSA VALENCIA'LEO),

o

MOTO WIKIENDI HII

LONDON, England

LIGI Kuu England inarudi tena leo Ju-
mamosi kwa viwanja mbalimbali kuwaka
moto baada ya mapumziko ya kupisha
mechi za kimataifa.

Liverpool ambao tangu ligi imeanza
hawajapoteza mchezo wowote watakuwa
uwanja wa nyumbani pale Anfield kuwa-
karibisha Newcastle United ambao katika
mechi zao nne zilizopita wameshida moja,
kutoa sare moja na kufungwa mbili.

Manchester United wao watakua nyum-
bani ‘Old Traford’ kuwakaribisha Leices-
ter City, mechi hii itakua kali kutokana
na mwenendo wa Manchester United ku-
totabirika huku wenzao Leicester wakiwa
kwenye kiwango bora maana mechi nne
zilizopita wameshinda mbili na kutoa sare
mbili, huku wenyeji Manchester United
wameshinda mechi moja, sare mbili na
kufungwa moja na Crystal Palace.

Chelsea chini ya kocha wao Frank
Lampard watakua wakikipiga ugenini
dhidi ya Wolverhampton Wanderers am-
bapo mechi nne za Ligi Kuu zilizopita
wameshinda mchezo mmoja, sare mbili
na kupoteza mmoja huku wapinzani wao
Wolves wakitoa sare mechi tatu na ku-
fungwa moja dhidi ya Everton.

Manchester City pia watakua ugenini
kucheza na Norwich City ambao wame-
poteza michezo mitatu na kushinda mch-
ezo mmoja kati ya minne ya ligi iliyopita.

Tottenham Hotspur watakuwa nyum-
bani kuwakaribisha Crystal Palace ambao
mechi za ligi nne zilizopita wameshinda
mechi mbili, sare moja na kupoteza moja
wakati wenyeji Tottenham wakishinda
moja sare mbili na kupoteza moja.

Mechi nyingine ni Brighton and Hove
Albion dhidi ya Burnley huku Sheffield
United watakua nyumbani kuwakaribisha
Southampton.
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Madrid
vamfungia
kazi Kante

MADRID, Hispania

REAL Madrid na Chelsea zime-
fikia makubaliano maalumu kuhu-
su uhamisho wa kiungo, N'Golo
Kante, kwa mujibu wa gazeti la
Daily Mail.

Makubaliano hayo yanaipa
nafasi Real Madrid kuwa vya
kwanza kufahamishwa na Chelsea
kama inamuuza nyota huyo wa
kimataifa wa Ufaransa mwenye
umri wa miaka 28 au kama kuna
klabu nyingine zinamtaka nyota
huyo.

Inadaiwa Kocha wa Real Madrid,
Zinedine Zidane kwa muda mrefu
amekuwa akimtaka kiungo huyo,
huku Chelsea ikiwa imegoma
kumuuza lakini sasa Madrid im-
epewa nafasi ya kumnunua kama
klabu nyingine zikimtaka.

Madrid inaweza kumnasa Kante
baada ya mwaka mmoja katika
dirisha kubwa la majira ya joto.

Kwa kufanya hivyo, Kante
ataungana tena na Eden Hazard
ambaye alikuwa naye Chelsea.

Kante amekuwa mmoja kati ya
viungo bora barani Ulaya tangu
alipoibuka katika kikosi cha Leci-
ester City kilichotwaa ubingwa wa
Ligi Kuu England Mei 2016 lakini
achilia mbali kutakiwa na Real
Madrid pia amekuwa akitakiwa na
mabingwa wa Ufaransa PSG.

MILAN, Italia

MSHAMBULIAJI wa Inter Milan,
Romelu Lukaku ameombwa kuongoza
kampeni ya kupinga ubaguzi wa rangi
nchini Italia.

Lukaku mchezaji wa zamani wa Man-
chester United alikumbwa na kelele za
kibaguzi wiki chache zilizopita wakati al-
ipokuwa akiitumikia Inter Milan, ambapo
mashabiki walidai wao walipiga tu kelele
za nyani, lakini haikuwa ubaguzi.

Lakini, maofisa wa Ligi Kuu Italia, Se-
rie A, wamesema wametambua kwamba
kuna tatizo kubwa na kumtaka Lukaku na
beki wa Napoli, Kalidou Koulibaly kuwa
sehemu ya vinara kwenye vita ya kupam-
bana na ubaguzi kwenye soka la Italia.

Serie A wanataka kuanzisha kampeni

POGBA ALISHAMALIZANA NA PSG §

MANCHESTER, England

IMETHIBITIKA kuwa, kiungo wa Man-
chester United, Paul Pogba, alishafikia
makubaliano ya maslahi binafsi na
uongozi wa Paris Saint-Germain, lakini

ya dirisha la usajili wa majira ya joto ku-
fungwa., == = — -
Jarida la michezo la Calciomercato la
nchini Italia, limefichua siri hiyo iliyokua
ikiendelea nyuma ya pazia, na limeeleza
Pogba alikubali mshahara wa pauni
429,000 kwa wiki. e

Sababu kubwa iliyotajwa hadi kuvu-
rugika kwa dili hilo, ni hatua ya msham-
buliaji kutoka nchini Brazil Neymar,
kushindwa kufanikisha azma yake ya
kurejea Barcelona.

. —

inayofanana na ‘Kick It Out’ inayofanyi-
ka huko England ili kukomesha vitendo
hivyo vya kibaguzi.

Jambo hilo linawafanya kuwataka
Lukaku na Koulibaly kuwa wasimamizi
wakubwa wa jambo hilo.

Mastaa hao wote wawili waliwahi ku-
kumbwa na tatizo la kelele za kufanyiwa
ubaguzi huko Italia, licha ya kwamba
mara kadhaa mashabiki wamekuwa
wakikanusha kufanya ubaguzi, ila tu
wamekuwa wakifanya ili kuwavuruga
wapinzani.

Kundi la mashabiki wa Inter linalofaha-
mika kwa jina la ‘L'Urlo Della Nord’ lilidai
kwamba Lukaku anapaswa kutambua
kwamba kelele zile za nyani zilifanywa
kwa malengo tu ya kumvuruga mchezaji
wa timu pinzani ili kusaidia timu.

mambo yalivurugika siku chache kabla

Hata hivyo, Jarida hilo limeeleza kuwa,
mbali na PSG kupewa nafasi kubwa ya
kumsajili Pogba, pia klabu nyingine kama
Barcelona na Real Madrid zilikua tayari
kupambana kwenye kinyanganyiro cha
usajili kiungo huyo.
“Kocha wa PSG Thomas Tuchel, ali-
hitaji huduma ya kiungo huyo, na mara
kadhaa aliutaka uongozi wake kufanya
jitihada za kufanikisha dili hilo, lakini
mambo yalikwenda kombo.” imeelezwa
katika taarifa iliyochapishwa kwenye
jarida la Calciomercato. e
Kwa mantiki hiyo Pogba amekosa dili
nono la mshahara wa pauni milioni 22
kwa mwaka, na huenda ingemweka kati-
ka ramani tofauti, endapo angefanikiwa
kurejea nyumbani kwao Ufaransa.

L T
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DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

VAN DER SAR
KUREJEA UNITED

® ® ®)Mkongwe huyo afungua milango kwa klabu yake hiyo ya

zamani kurejea...

AJAX, Uholanzi

MLINDA mlango wa zamani wa
Manchester United, Edwin van der
Sar, amefungua milango kwa klabu
yake hiyo kwamba anaweza kurejea
katika timu hiyo mara baada ya muda
wake wa kuitumikia Ajax utaka-
pomalizika.

Mkongwe huyo mwenye umri
wa miaka 48 ambaye ni Mtendaji
Mkuu wa mabingwa hao wa Ligi Kuu
Uholanzi maarufu Eredivisie, amese-
ma hayo baada ya kuwapo na mazun-
gumzo endapo United itahitaji kum-
wajiri kama Mkurugenzi wa Ufundi
wa klabu hiyo.

Van Der Sar ambaye kwa sasa anai-
tumikia na kuisaidia Ajax, lakini ame-
kuwa tayari kufungua milango kwa
kupata klabu nyingine ya kuifanyia
kazi na kuongeza kwamba anaweza
pia kufanya majukumu mengine to-
fauti ndani ya klabu.

“Huwezi kujua, kwa sasa akili na
nguvu zangu nimezielekeza katika
klabu hii ya Ajax, na kitakachotokea
hapo baadaye tutakijua hapo hapo,”
golikipa huyo wa zamani wa United
alisema.

“Nafikiri kwamba, nafasi ya kuen-
delea kukua na kujifunza inapotokea
ni vema kuipokea. Hicho ndicho una-
chotakiwa kukifanya kama mchezaji
wa mpira wa miguu.

“Hii iliwahi kutokea pale nilipok-
wenda nchini Italia na kwa wakati
nilipoelekea England kwa kuichezea
Fulham na baadaye United, ni mwen-
delezo wa kawaida.

“Hapa Ajax tunapambana kuhakik-
isha tunaifanya klabu inakuwa moja
ya timu bora kwenye ukanda wa Ul-
aya na si tu kutoka kwenye moja ya
nchi tano kubwa.”

Van Der Sar pia aliisaidia United
kumaliza mgogoro wa mkataba uli-
omhusisha golikipa wake, David de

Gea, lakini alisisitiza kwamba timu
hiyo inayo wachezaji wenye uwezo
mzuri ambao wanaweza kuziba pen-
go la Mhispania huyo ambaye anata-
jwa kutaka kuondoka klabuni hapo.

“Magolikipa wengine waliopo wa-
naweza kuziba nafasi yake itakay-
oachwa,” aliongeza. Kuna magolikipa
wachache kwenye Ligi Kuu England
ambao wanacheza katika timu zao
ambaye wanaweza kupandishwa.

“Uamuzi huwa unakuja kulingana
na wakati husika. Huchukua muda
mrefu sasa, ni suala la kusema ndio
au hapana. Viwango vyao hutofauti-
ana. Ameendelea kuwa kwenye ub-
ora wa juu kwa muda mrefu, inafika
wakati anajitambua.

“Huenda ikawa ni mara yake ya
pili, lakini watu wanaweza kuandika
kuhusu yeye, na ikaonekana ni jambo
sahihi. Ni golikipa mwenye kiwango
cha juu kwa sasa.”

KWA UFUPI

MADDISON ANUKIA UNITED

MANCHESTER United imeanza mchakato wa kum-
wania kiungo wa Leicester City, James Maddison am-
baye ana umri wa miaka 22 kwa ajili ya kujiunga kwenye
kikosi chake katika kipindi cha majira ya joto mwakani.
(Manchester Evening News)

CITY YATOA NENO EPL

MANCHESTER City imependekeza kuwapo kwa mab-
adiliko ya uhamisho katika usajili wa wachezaji wa nda-
ni kabla ya kuanza kwa msimu wa Ligi Kuu England la-
kini klabu kubwa zikiwa na ruhusa ya kuendelea kusajili
kutoka katika timu za Ulaya hadi mwishoni mwa Agosti.
(Mail)

RUIZ AGOMBEWA ULAYA

LIVERPOOL, Real Madrid, Barcelona na Bayern Mu-
nich zote zimeonyesha nia ya kumwania kiungo wa
Napoli na Timu ya Taifa ya Hispania, Fabian Ruiz am-
baye kwa sasa ana umri wa miaka 23. (Calciomercato,
via Mail)

ZIDANE AMTAJA KANTE

KOCHA wa Real Madrid, Zinedine Zidane, ameweka
wazi kwamba anataka kumsajili kiungo wa Chelsea na
Timu ya Taifa ya Ufaransa, N'Golo Kante (28). (The Ath-
letic - subscription required)

POGBA SAFARI YANUKIA

MABOSI wa United wamesema watakuwa tayari ku-
muuza kiungo wake Mfaransa Paul Pogba (26), kwa Real
Madrid katika kipindi cha dirisha dogo la Januari kama
vigogo hao wa Hispania watakubali kumjumlisha kiungo
Mjerumani Toni Kroos (29), katika mchakato wa usajili
huo. (Diario Madridista - in Spanish)

TERRY ATAJWA CHELSEA

NAHODHA wa zamani wa Chelsea, John Terry, am-
etajwa kuwa siku moja anaweza kuwa kocha mkuu wa
timu hiyo, kauli hiyo imesemwa na kocha wa zamani wa
klabu hiyo, Roberto di Matteo. (The Athletic, via Bir-
mingham Mail)

WILLIAN: CHELSEA ITASUMBUA

MSHAMBULIAJI wa Timu ya Taifa ya Brazil, Willian
(31), amesema kuwa anaamini Chelsea ina uwezo wa
kutwaa mataji mbalimbali msimu huu licha ya kocha
mpya wa timu hiyo, Frank Lampard kufanya kazi katika
mazingira magumu na yenye changamoto mbalimbali.
(Standard)

LINDELOF MAMBO SAFI

MANCHESTER United inajiandaa kumpa ofa mpya
ya kumlipa mshahara mara mbili ya anachopokea sasa,
beki wa Timu ya Taifa ya Sweden, Victor Lindelof (25)
ambao utamfanya awe analipwa pauni 150,000 kwa
wiki. (Sun)

SOUTHGATE: VARDY ANAHITAJIKA

KOCHA Mkuu wa Timu ya Taifa ya England, Gareth
Southgate, amesema kuwa straika wa Leicester City,
Jamie Vardy, anaweza kurejea katika kikosi chake, licha
ya nyota huyo mwenye umri wa miaka 32 kutangaza
kustaafu soka la kimataifa hapo mwaka jana. (Times -
subscription required)

AURIER KUONDOKA SPURS

BEKI wa kulia wa Tottenham ambaye pia anakichezea
kikosi cha Ivory Coast, Serge Aurier (26), amekiri kwam-
ba anataka kuondoka katika klabu hiyo katika majira ya
joto. (Football.London)

BOLASIE AJITABIRIA MAZURI

WINGA wa Everton na Timu ya Taifa ya Jamhuri ya
Kidemokrasia ya Congo (DRC), Yannick Bolasie (30),
amesema kuwa anaamini mchakato wake wa kujiunga
na Sporting Lisbon kwa mkopo utakamilika katika kip-
indi cha majira ya joto mwakani na atapewa mkataba wa
kudumu. (Record, via Sport Witness)

UNITED KUNASA KINDA

MANCHESTER United imeanza mchakato wa kum-
sajili golikipa chipukizi wa Reading, Coniah Boyce-
Clarke ambaye ana umri wa miaka 16. (Mirror)
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MAJALIWA AZIPA NENO

SIMBA, YANGA AFRIKA

Na Sanula Athanas, DODOMA

WAZIRI Mkuu, Kassim Majaliwa,
amezipongeza Yanga, Azam FC na Malindi
kwa kufanikiwa kuingia katika hatua ya pili
ya michuano ya Shirikisho la Soka Afrika
(CAF).

Vilevile, kiongozi huyo wa serikali amezi-
taka klabu za Simba na KMC kujitathimini
kutokana na kuondoshwa mapema katika
mashindano ya shirikisho hilo msimu huu.

Katika hotuba yake ya kuahirisha mkuta-
Majaliwa alisema anawapongeza Azam FC,
Malindi na Yanga, aliyoiita ‘Timu ya Wa-
nanchi’ kwa kufanikiwa kusonga mbele na
kuingia hatua ya pili katika michuano ya
CAF, akieleza kuwa wameiwakilisha vyema
nchi kimataifa.

“Kwa vilabu vya KMC, KMKM na Simba,
ambavyo vimeondolewa katika hatua ya
mwanzo kabisa, vichukulie hali hiyo kama
changamoto ya kujitathimini na kujiandaa
kwa ajili ya michezo ya ndani na mashinda-

no yajayo ya kimataifa badala ya kutumia
muda mrefu kujadili kuhusu kutolewa
mapema,” alisema.

Waziri Mkuu pia alisema anaipongeza
kwa dhati Timu ya Taifa ya Wanawake
chini ya Umri wa Miaka 20 ‘Tanzanite’ kwa
kutwaa kombe la michuano ya soka kwa
Nchi za COSAFA huko Port Elizabeth, Af-
rika ya Kusini.

Majaliwa pia aliipongeza Timu ya Taifa
‘Taifa Stars’ kwa kufanikiwa kuiondoa Ha-
rambee Stars (Kenya), katika mashindano
ya CHAN 2020.

Pia, aliimwagia pongezi timu hiyo kwa
kuiondoa Burundi na kufanikiwa kuingia
hatua ya makundi ya kufuzu Kombe la Du-
nia huko Doha, Qatar mwaka 2022.

Alisema hatua hiyo ni nzuri na muhimu
kwa kuwa inaiweka timu hiyo katika nafasi
nzuri kushiriki fainali za mashindano hayo
makubwa zaidi duniani.

“Timu ya Taifa itarudi dimbani kupam-
bana na Sudan Septemba 22, mwaka huu
kwenye Uwanja wa Taifa. Kama kawaida

yetu, twendeni tukaujaze uwanja wetu na
kuishangilia kwa nguvu timu yetu ya taifa,”
Waziri Mkuu alitoa rai.

Kwa upande wa masumbwi, Majaliwa
alisema bendera ya Tanzania imeende-
lea kupeperushwa vyema kufuatia wana
masumbwi wengine wawili wa Kitanzania
kuendelea kufanya vizuri katika medani za
kimataifa.

“Nitumie nafasi hii kuwapongeza mwa-
namasumbwi Abdallah Shaaban Pazi
maarufu Dulla Mbabe kwa kufanikiwa kut-
waa ubingwa wa Dunia wa WBO baada ya
kumpiga kwa KO kwenye raundi ya tatu
mpinzani wake Mchina anayejulikana kwa
jina la Zulipikaer Maimaitiali.

Waziri Mkuu aliitaka wizara kuendelea
kuratibu vizuri shughuli za michezo, utam-
aduni na sanaa ili zilete ufanisi wa hali ya
juu na pia kuweka msisitizo sambamba na
kuwa na mikakati ya kuendeleza michezo
ikiwamo shuleni, vituo maalumu vya mich-
ezo sambamba na kuwa na mifumo mizuri
ya upatikanaji wa fedha.

Mabalozi wa Taasisi ya Tulia kutoka kushoto, Mwasiti Almassy, Dotto Bernard “Ditto” na Yvonne Cherrie “ Monalisa”, wakitambu-
lisha nembo ya Tamasha la Ngoma za Jadi linaloandaliwa na taasisi hiyo litakalofanyika baadaye mwezi huu mjini Tukuyu, Mbeya.

N
Kelvin

amfuata
Samatta
Ubelgiji

Na Faustine Feliciane

NYOTA ya wachezaji wa Tanza-
nia kucheza soka la kulipwa Ulaya
inaendelea kung'ara baada msham-
buliaji chipukizi, Kelvin John, kupata
mwaliko wa kwenda katika klabu
va KRC Genk ya Ubelgiji, ambayo
anaichezea nahodha wa Timu ya
Taifa (Taifa Stars), Mbwana Samatta,
imefahamika.

Kwa muda mrefu Kelvin licha ya
kujumuishwa mara kwa mara kwenye
timu za taifa, hakuwa na timu ya
kuichezea hali iliyopelekea wadau
wengi wa soka kupiga kelele waki-
taka mchezaji huyo apate klabu ili
kutunza Kipaji chake huku mipango
va kusaka klabu Ulaya ikiendelea.
Salaam jana, zinaeleza kuwa KRC
Genk imetuma barua kwa ubalozi wa
nchi hiyo nchini Tanzania ikielezea
kumuita kinda huyo kwenda nchini
humu kwa ajili ya majadiliano ya
kusaini mkataba.

Nipashe imeiona nakala ya barua
hiyo ambayo pia ilikuwa inampatia
viza ya kuingia nchini humo kwa ajili
va kukamilisha mchakato wa kuanza
kucheza soka la kulipwa.

Barua hiyo pia imeelezea mahali
ambapo mshambuliaji huyo atafikia
na klabu hiyo inayoshiriki Ligi Kuu
Ubelgiji ikiweka wazi, ndiyo italipa
gharama zote za usafiri na malazi
kwa muda wote atakaokuwa nchini
humo.

Mshambuliaji huyo alianza kung'ara
akiwa na kikosi cha Timu ya Taifa
va Vijana ya umri chini ya miaka 17
(Serengeti Boys), ambacho kilishiriki
Fainali za Kombe la Mataifa Afrika
(AFCON U-17 2019), ambazo zilifanyi-

PICHA: SOMOE NG'ITU

Zawadi zaboreshwa Tamasha la Tulia

Na Mwandishi Wetu

VIKUNDI vya sanaa zaidi ya 100 kutoka
mikoa ya Tanzania Bara na Visiwani vinata-
rajia kushiriki katika Tamasha la Ngoma za
Jadi maarufu “Tulia Traditional Dance Fes-
tival” linalotarajiwa kufanyika kuanzia Sep-

Balozi wa Taasisi ya Tulia, Yvonne Cherrie
“Monalisa”, alisema kuwa lengo kuu la tama-
sha hilo ambalo linafanyika kwa mwaka wa
tatu mfululizo ni kusaidia jamii na ikilenga
zaidi wanawake, vijana na watoto.

Monalisa alisema kuwa wanatarajia kupitia
tamasha hilo, jamii itaendelea kuenzi tama-
duni zake mbalimbali za Kitanzania.

“Tutapata nafasi ya kujifunza ngoma na
tamaduni za makabila mengine, pia mwaka
huu kila kikundi kitaruhusiwa kuja na wa-
nawake wawili ambao watapika vyakula
vya asili, tutapata nafasi ya kula vyakula vya
kimanyema kutoka Kigoma, madikodiko ya
Tanga na vingine vingi,” alisema Monalisa.

Aliongeza kuwa katika kufanikisha tama-

sha hilo linafanyika kwa mafanikio, taasisi
ya Tulia inaushukuru Ubalozi wa China kwa
kusaidia maandalizi mbalimbali.

Naye Dotto Bernard “Ditto” alisema kuwa
kikundi kitakachofanya vizuri katika tama-
sha hilo na kushika nafasi ya kwanza, kita-
pata zawadi ya pikipiki 22, ikimaanisha kila
msanii ataondoka na pikipiki yake.

Alitaja zawadi ya mshindi wa pili itakuwa
ni Sh. milioni moja kwa kila mwanakikun-
di huku wale watakaoshika nafasi ya tatu
watajinyakulia zawadi ya Sh. 700,000 huku
kila kikundi kikipewa Sh. 400,000 za ushiriki.

“Tamasha la mwaka huu ni tofauti na
miaka iliyopita kwani zawadi zimeongezeka
pamoja na washiriki, pia nafasi ya wasanii

watakaokwenda kusoma katika Chuo cha
Sanaa Bagamoyo zimeongezeka na kufikia
40,” alisema Monalisa.

Naye msanii wa bongo fleva na balozi wa
taasisi, Mwasiti Almasy, ambaye pia ni balozi
wa Tulia Trust alisema kuwa katika tamasha
hilo linatarajiwa kuwa na watazamaji zaidi ya
15,000.

—
Shime ajivunia Twiga Stars

Na Mwandishi Wetu

KOCHA Mkuu wa Timu ya Soka ya
Taifa ya Wanawake (Twiga Stars),
Bakari Shime, amesema kuwa Kkikosi
chake kinaendelea kuimarika na
anaamini kitafanya vema katika
mashindano ya Afrika Mashariki na
Kati yatakayofanyika hapa nchini
mapema mwezi Ujao.

Twiga Stars ndio mabingwa watetezi
wa mashindano hayo yatakayofanyika
kwa mara ya tatu kwenye ukanda huu
chini ya usimamizi wa Baraza la Soka
Afrika Mashariki na Kati (Cecafa).

Akizungumza na gazeti hili jana,
Shime, alisema kuwa Kkila mchezaji
anaonyesha kujituma kwenye mazoezi
hayo ili aweze kubakia katika kikosi
cha mwisho kitakachoshiriki michuano

hiyo.

Shime alisema kuwa kwa sasa ana
wachezaji 40 katika kikosi hicho na
anamshukuru Mungu, hana mchezaji
ambaye ana majeruhi makubwa.

Aliongeza kuwa anafurahi kuona
Shirikisho la Soka Tanzania (TFF),
linaipa kipaumbele timu hiyo kwa
kukubali kutekeleza programu zake
mbalimbali za maendeleo.
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Wachezaji wa Timu va Real Madrid wakifanya mazoezi kwa ajili ya kujiandaa na mechi ya La Liga dhidi ya Levante itakayochezwa leo

mchana: PICHA: MTANDAO

ZAHERA ATAMBA
ZESCO HAWATOKI

kazi Taifa...

Na Somoe Ng'itu

HATUMWI mtoto! Ndio maneno yanay-
ozungumzwa na wenyeji kuelekea mchezo
wa mashindano ya kimataifa ya Ligi ya Ma-
bingwa Afrika kati ya Yanga dhidi ya Zesco
FC kutoka Zambia unaotarajiwa kuchezwa
leo kuanzia saa 10:00 jioni kwenye Uwanja

Yanga ilisonga mbele katika mashindano
hayo baada ya kuwaondoa Township Roll-
ers ya Botswana kwa jumla ya mabao 2-1.

Akizungumza na gazeti hili jijini jana,
Kocha Mkuu wa Yanga, Mwinyi Zahera,
alisema kuwa kikosi chake kimejiandaa
vema kuwakabili Zesco na kila mchezaji
yuko imara kwa ajili ya kutimiza majukumu
atakaowakabidhi katika mchezo huo.

Zahera alisema kuwa hawana hofu na
wapinzani wao na anaamini wachezaji
wake watatumia vizuri nafasi ambazo
watazitengeneza katika mchezo huo na ha-
timaye kupata matokeo mazuri.

“Tumefanya mazoezi mazuri, progra-

mu zote za kuhakikisha tunapata ushin-
di tumezikamilisha, tusubiri muda wa
kutekeleza tuliyojiandaa nayo, ila ni mechi
ngumu kwetu na kwa Zesco pia,” alisema
kocha huyo raia wa Jamhuri ya Kidemokra-
sia ya Congo (DRC).

Naye Kocha Mkuu wa Zesco, Mzambia
George Lwandamina, aliliambia gazeti hili
kuwa kikosi chake kiko tayari kwa mchezo
huo wa leo na anaamini wachezaji wake
wataonyesha soka la kuvutia kwenye mch-
ezo huo wa kwanza wa raundi ya kwanza.

Lwandamina alisema kuwa kikosi chake
kimecheza mchezo mmoja wa Ligi Kuu
Zambia na mechi mbili za kimataifa, lakini
wamejipanga kuendelea kupata matokeo
chanya kwenye mchezo huo.

“Kama mnavyofahamu, tumekuja tuki-
tokea katika maandalizi ya msimu mpya,
tumecheza mechi mbili za kimataifa, na
moja ya ligi ya ndani, lakini timu iko tayari
kukabiliana na changamoto ya aina yoy-
ote kuelekea mchezo huo, Zesco imekuwa
katika mabadiliko katika kikosi chake,

® ® ®Kocha huyo Mkongomani aeleza mikakati ya kumaliza

kuna wachezaji kama watatu niliowaacha,
wameondoka, timu iliyopo ni timu mpya
ambayo ndiyo imeanza kuimarika na tutar-
ajie mechi yenye ushindani,” alisema Lwan-
damina. Kocha huyo wa zamani wa Yanga
aliongeza kuwa wamejipanga kukabiliana
na ushindani kutoka kwa Yanga ambayo
pia imefanya mabadiliko katika kikosi
chake, benchi la ufundi pamoja na uongozi
mzima wa klabu hiyo.

“Mechi ya Jumamosi inatarajiwa kuwa
na kuvutia, hasa ukizingatia, timu zote
mbili zinaundwa na sura mpya, natumaini
tutalinda heshima yetu, kabla ya kurudi
nyumbani kwa ajili ya mchezo wa marudi-
ano,” Lwandamina aliongeza.

Wawakilishi wengine wa Tanzania wal-
iobakia katika mashindano ya kimataifa ni
Azam FC ambao wataikaribisha Triange
United kutoka Zimbabwe kwenye michua-
no ya Kombe la Shirikisho Afrika huku
Malindi ya Zanzibar itawavaa Al Masry ya
Misri kwenye Uwanja wa Amaan katika mi-
chuano hiyo.
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Kagere, Miraji
waipaisha Simba

Na Faustine Feliciane

NYOTA ya mshambuliaji wa
mabingwa watetezi, Simba, Meddie
Kagere, imeendelea kung'ara baada
va kufunga bao moja katika ushindi
wa magoli 2-1 katika mechi ya Ligi
Kuu Tanzania Bara dhidi ya Mtibwa
Sugar uliochezwa kwenye Uwanja

Kwa matokeo hayo, Simba im-
efikisha pointi sita na kukaa Kileleni
katika msimamo wa ligi hiyo ambayo
inatarajia kuendelea tena kesho.

Bao hilo la Kagere ambalo ni la
tatu msimu huu lilipatikana dakika
va 17 baada ya kuunganisha pasi ya
kisigino iliyopigwa na kiungo Sharaf
Shiboub aliyepokea krosi ya Hassan
Dilunga.

Hata hivyo bao hilo lilidumu kwa
dakika tatu tu kabla ya Mtibwa Sugar
kusawazisha kupitia kwa Riffat
Hamisi aliyeunganisha kwa kichwa
mpira wa kona uliopigwa na Haruna
Chanongo na kushinda mlinda
mlango wa Simba, Aishi Manula
ambaye jana alikuwa akisherehekea
siku yake ya kuzaliwa.

[limchukua dakika tano tu, kwa
Miraji tangu alipoingia uwanjani
kuipatia Simba bao |a pili la ushindi
akiitumia vema pasi ya Shiboub
na kuachia shuti kali lililomshinda
mlinda mlango Shaaban Hassan
“Kado” ambaye jana alifanya kazi
kubwa kuwazuia Simba kuibuka na
ushindi mnono.

Licha ya Simba kufanya masham-
bulizi ya mara kwa mara, bado
Mtibwa Sugar ilikaa imara na ku-
maliza kipindi cha kwanza wakiwa
sare bao 1-1.

Kocha wa Simba jana alilazimika
kuanza na mshambuliaji mmoja wa
asili huku kiungo Shiboub akicheza
kama namba 10 kufuatia kuwa
nahodha wa timu hiyo, John Bocco
kutokuwa fiti.

Kipindi cha pili kilianza kwa kasi
huku timu zote zikifanya mabadiliko
ambapo Simba walimtoa Dilunga na
nafasi yake kuchukuliwa na Miraji
dakika ya 63, huku pia akimtoa Cla-
tous Chama dakika ya 79 na nafasi
yake kuchukuliwa na Francis Kahata
wakati Mtibwa Sugar kwa upande
wao walimtoa Chanongo dakika
ya 67 na nafasi yake kuchukuliwa
na Omari Hassan huku Issa Rashid,
akiumia na nafasi yake kuchukuliwa
na mkongwe, Henry Joseph.

Katika mechi nyingine va ligi hiyo,
Coastal Union ilipata ushindi wa ma-
bao 2-0 dhidi ya KMC katika mchezo
uliochezwa kwenye Uwanja wa CCM
Mkwakwani jijini Tanga.
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