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Na Dk. Felician B. Kilahama

R
IPOTI ya Mdhibiti na Mk-
aguzi Mkuu wa Hesabu za 
Serikali (CAG), inaonye-
sha utafunaji wa fedha za serikali ambao chanzo au chim-buko linahusishwa na kutozinga-tia maslahi ya taifa kwa baadhi ya watunga sera na wafanya maamu-zi.

Badala ya kujali Tanzania yenye neema wanawekeza kwenye ma-slahi binafsi hata kusababisha utekelezaji wa miradi au shughuli za umma kuwa na ufanisi duni.
Mazoea hayo huleta malala-miko mengi kutoka kwa wananchi ambao ndiyo walengwa wakuu. Katika makala iliyotangulia ili-malizika kwa mfano wa kukara-bati ofisi ya Mkuu wa Wilaya kwa kutumia fedha kidogo alizopata kutoka serikali kuu lakini hakuwa tayari kufafanua zaidi. 

Hata hivyo, baada ya kupitia wilaya na halmashauri kadhaa kil-ichogundulika ni kwamba fedha zinatolewa lakini matumizi yake, kwa kiasi kikubwa, yalikuwa hay-aendani na malengo ya kile kili-chokusudiwa au kupangwa.
Kimsingi, hali kama hiyo matokeo yake ni kushuhudia ‘madudu’ mengi kama zilivy-obainisha Ripoti za Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Mahesabu ya Serikali na Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa nchini (TAKUKURU). 

Hali ilivyo suala la kuzuia rush-wa nchini bado halijawa shwari ndiyo maana katika harakati za kupambana na kutoa na kupokea mlungula ubadhirifu wa fedha za umma unajitokeza mara-kwa mara.
Kichocheo kwa hayo yote, kina-tokana na ‘uhuru au ruksa’ wali-yonayo viongozi wakuu wa seri-kali kushiriki masuala ya biashara na kunufaika wao na jamaa zao.
Tunaweza kusema hiki ni ki-kundi cha watu wachache wali-oshikilia usukani serikalini na 
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hapohapo wanayo maslahi bin-afsi kupitia milango mbalimbali ya kibiashara. 
Inakuwepo dira au maono ya kitaifa yanayotakiwa kutekele-zwa na serikali kuu na serikali za mitaa na katika michakato ya kuweka mikakati kutekeleza malengo, ndipo ‘kujipenda’ zaidi kwa baadhi ya wahusika serikalini kunapoanzia.

 Fedha zipo, mipango ya kuzi-tumia kutekeleza malengo ya-nayokusudiwa ipo changamoto inakuja, ‘mimi mhusika nitanu-faika vipi’?
Kwakuwa wahusika wanazo nguvu za kisera na uwezo wa ku-fanya maamuzi papo kwa hapo wanao ‘uhuru fulani’ unawampa mwanya kuhusika na maslahi binafsi hivyo wanajitahidi kadri wawezavyo kupindisha mambo kwa faida binafsi.

 Kuna usemi fedha ni sabuni ya 

nuni muhimu ikiwa ni pamoja na kutenganisha shughuli za kibi-ashara na watendaji serikalini. 
Kanuni aliyokuwa nayo Baba wa Taifa, Mwalimu Julius Nyerere irejeshwe. Siyo dhambi kukiri kwamba kuna kukosea sasa ni kujirekebisha itakuwa jambo la kheri kuliko shari.
 Kwa mataifa yaliyoendelea kama Marekani au barani  la Ulaya, suala la biashara kwa watendaji serikalini ni kitu cha kawaida kutokana na wahusika kutenganisha maslahi binafsi na shughuli za umma. 

Lakini kwa mataifa yanayo-inukia kiuchumi ni majanga matupu kama ripoti za CAG na TAKUKURU zinavyobainisha kila mwaka.
Zinahitajika juhudi kubwa ku-jenga timu za kitaifa na watend-aji wazalendo, watumishi wenye uchungu na nchi yetu na wenye maslahi kwa taifa na Watanzania wote, mijini na vijijini.
 Dhana hii maana yake ni uwe-po wa timu za kitaifa zenye dira na maono mapana kwa taifa  yali-yoandikwa kwenye nafsi na mioy-oni mwao. Kuanzia mkubwa aliye juu kimadaraka,  hadi mtendaji wa chini akiwa ni mhudumu ofisini,  kwa mnyororo wote, lao liwe moja kuhakikisha vya taifa vinatekelezwa bila kuchechemea na mafanikio yaonekake kama ili-vyokusudiwa.

 Vilevile, kuwepo na mikakati thabiti ya kuzuia au kugundua ubadhirifu na kuepusha matumi-zi mabaya ya fedha na rasilimali za umma, mapema na si kungojea mwaka uishe ni hasara kubwa.
Mazoea ni kuona ripoti za CAG au kuiagiza TAKUKURU kufanya uchunguzi wakati mambo ya-meishaharibika. Ndani ya wizara, taasisi za serikali, mashirika na mawakala wake.
Idara ya wakaguzi wa ndani iongezewe nguvu ili iweze kufua-tilia kwa ukaribu kinachofanyika wakati wa michakato ya manunu-zi au matumizi mengine ya fedha za umma. 
Kadhalika, kungekuwepo na jicho la ndani kunusa harufu ya rushwa au ubadhirifu na kuarifu mamlaka mapema kabla malipo au wizi haujatekelezwa. 

MCHWA FEDHA ZA UMMA

Kiongozi aliyechaguliwa
 kwa kura kiduchu zaidi

 tangu mwaka 1999

roho, tutajiuliza kivipi? Sina jibu wakati huo kwamba nyakati hizi ibilisi amejikita katika fedha hivyo kugeuza akili za wengi.
Hivyo, kuwa na madaraka seri-kali yanapochanganyika na roho za kupenda fedha sana’ kuliko maslahi ya taifa dira au maono na mipango ya kitaifa pamoja na utekelezaji wake vinabaki zaidi kwenye makabrasha na au nad-haria  kuliko kivitendo.

KUDHARUA UMMA
Maono binafsi yanapewa kip-aumbele zaidi kuliko ya kitaifa. Kwa msingi huo viongozi wengi na watendaji serikalini wapo la-kini hawabebi moja-kwa-moja dira auaono ya taifa kama timu moja badala yake mwelekeo na kutii haja  binafsi unadhoofisha taifa. Katika mazingira kama hayo, kwa vyovyote vile, fedha zilizolenga kukidhi malengo ya ki-

taifa ‘zitaelekezwa yalipo maslahi binafsi’.
Kumbuka usemi ‘hazina ya mtu ilipo ndiko na roho yake il-ipo’ hivyo, yaliyo katika nafsi ya mhusika, ndiyo yanayopewa kip-aumbele zaidi kuliko mengineyo. Aidha, hali hiyo inaashiria uko-sefu wa uzalendo kwa baadhi ya Watanzania na kusababisha kuko-sekana umoja imara kitaifa hivyo kuzorotesha utekelezaji maono, mipango ya kitaifa. Ndiko kuwapo  watendaji kuvutia kwao na ku-chukua chao mapema.

UMOJA KITAIFA
Dhana ya kujenga umoja wa kitaifa ulio imara siyo tu katika demokrasia na siasa pekee bali pia katika utendaji, serikali kuu na  zile za mitaa. 
Wakati huohuo, viongozi warejee kwenye misingi ya uta-wala imara kwa kuzingatia ka-
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Bangi yawekwa katika chakula 
Na Romana Mallya, DODOMA

MBINU mpya ya kusambazwa 
na kutumiwa kwa dawa za kulevya 
aina ya bangi imebainika kuto-
kana na kuwekwa katika baadhi 
ya vyakula na vinywaji kama chai, 
keki, biskuti, juisi na asali.

Mbinu hizo zimegundulika ku-
tokana na jitihada za serikali ka-
tika mapambano dhidi ya dawa 
za kulevya, bangi ikiwamo, huku 
onyo likiendelea kutolewa dhidi ya  
wanaotumia kilevi hicho haramu 
na kuweka katika vyakula na viny-
waji. 

Aidha, kubainika huko kumei-
fanya serikali kutangaza operesh-
eni kwenye viwanda vya kutengen-
eza vyakula na vinywaji ikiwa ni 
sehemu ya mapambanio dhidi ya 
dawa za kulevya.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Waziri 
Mkuu, Sera, Uratibu na Bunge, Jeni-
sta Mhagama, aliyasema hayo jana 
wakati akizungumza na waandishi 
wa habari baada ya kuwasilisha 
bungeni taarifa ya Hali ya Dawa za 
Kulevya kwa Mwaka 2022 iliyotole-
wa na Ofisi ya Waziri Mkuu, Mam-

laka ya Kudhibiti na Kupambana 
na Dawa za Kulevya (DCEA).

Alisema baada ya kufanya utafiti 
na kugundua tatizo, walikubali-
ana kufanya operesheni maalum 
za kujua maeneo na ukamataji  
ukazaa matunda katika baadhi ya 
mikoa ikiwamo ya Kilimanjaro na 
Arusha.

“Kuna dada Arusha na mume 
wake raia wa kigeni,  tulikuta 
wanatengeneza bidhaa ziki-
wamo    biskuti, keki na asali 
zote zimewekwa bangi kwa ki-
levi kikubwa zimeshafungwa kwa 
ajili ya kupelekwa nje ya nchi.  
Wameshafungwa miaka 30 jela 
na hii ndiyo fundisho kwa wote,” 
alisema.

Pia alisema katika operesheni 
zao wamekutana na  kiwanda ki-
moja ( jina hakulitaja) ambacho ki-
nazalisha biskuti ambazo zinaten-
genezwa kwa kuchanganywa na 
bangi.

Alisema wamegundua kwamba 
kuna ulimaji wa aina mbili wa ban-
gi na kwa maana ya ile inayozalisha 
kama zao la biashara na kusafirisha 
kwenye masoko nje kama Arusha, 

Iringa, Morogoro, Manyara wakati 
Mara na Ruvuma inazalisha kwa 
matumizi ya ndani.

“Hivi karibuni kumeibuka tabia 
ya kuchanganya bangi yenye kiasi 
kikubwa chenye kilevi kwenye 
vyakula kama biskuti, asali, juisi, 
majani ya chai na wakati mwingine 
mpaka keki,” alisema.

Waziri alisema katika mapamba-
no dhidi ya dawa hizo za kulevya, 
mwaka 2022 serikali iliteketeza 
ekari 179 za mashamba ya bangi na 
tani 20.58 za dawa hiyo zilikamat-
wa.

Alisema kwa kushirikiana na 
Wizara ya Kilimo wamekubali-
ana kufanya utafiti katika maeneo 
mbalimbali ukiwamo mkoa wa 
Arusha eneo la Kisimiu Juu kuanga-
lia wanaoongoza kwa kilimo cha 
bangi, wanakilima kibiashara ili 
kusaidia kupata mazao mbadala ya 
kujiingizia kipato.

“Tutafanya utafiti kujua ni 
mazao gani yanakubali maeneo 
hayo wanakilima bangi tunaamini 
vijana wataondoka huko na kurudi 
kwenye mazao mbadala.

“Haya mabadiliko ya kitabia na 

mwenendo mzima wa matumizi 
ya dawa za kulevya ni lazima tuwe 
tunahabarishana Watanzania, 
kama kuna Mtanzania ataona kuna 
chakula ambacho hakielewi atoe 
taarifa, mamlaka tumeipa nguvu 
ya kifedha na kimamlaka katika ku-
pambana,” alisema.

Sambamba na hilo, alisema kuna 
taarifa nyingi kwenye mataifa men-
gine kwamba bangi inaweza kutu-
mika kama tiba lakini kwa Tanza-
nia bado itaendelea kuwa kwenye 
orodha ya dawa za kulevya zilizo-
pigwa marufuku.

Aidha, alisema wanaozalisha 
bidhaa kwa kuweka bangi huwa 
hawaziweki nembo kwa kuwa ni 
haramu na kuwahamasisha wa-
nanchi kuendelea kushirikiana 
na serikali kuhakikisha wahusika 
wote wanakamatwa na kuchuku-
liwa hatua.

Waziri Mhagama alisema taarifa 
ya dunia ya mwaka 2022 inaonye-
sha kuwa asilimia 40 ya nchi zenye 
matumizi makubwa zinakumbwa 
na wagonjwa wa afya ya akili, uhali-
fu na uvunjivu wa amani.

“Serikali haijakaa kimya, imeen-

delea na operesheni na kwamba 
mwaka 2022 tulikamata tani 15.2 
za mirungi, kilo  254.7 heroine na 
kilo 1.7 ya cocaine.  Kumekuwapo 
na mwendelezo wa ukamataji wa 
dawa ya kulevya aina ya    meth-
amphetamine ambapo kwa mara 
ya kwanza mwaka 2021 zilikamat-
wa kilo 430.8 na kufuatiwa na 
gramu 968.7 ambazo zilikamatwa 
mwaka 2022,” alisema. 

Pia alisema mwaka 2022 wame-
shuhudia ukamataji wa dawa ny-
ingine ngeni nchini inayojulikana 
kama mescaline ambapo gramu 56 
zilikamatwa.

“Serikali imefanikiwa kuandaa 
Mwongozo wa Utoaji Elimu Juu ya 
Tatizo la Dawa za Kulevya Nchini 
lengo ni kuhakikisha jamii inapata 
elimu sahihi juu ya tatizo hili.

“Tiba kwa waraibu wa dawa 
za kulevya    iliendelea kutolewa 
ambapo kwa mwaka 2022 jumla 
ya waraibu 871,010 walinufaika na 
tiba hiyo nchini. Serikali imeen-
delea kufadhili mafunzo ya stadi 
za kazi kwa waraibu wanaopata 
nafuu ili kuwajengea uwezo wa ku-
jitegemea,” alisema.

Mwinyi asema hawatoficha kitu Ripoti ya CAG Zanzibar 
Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

RAIS wa Zanzibar, Dk. Hussein Ali Mwinyi, 
amesema Ripoti ya Mkaguzi Mkuu wa Hesabu 
za Serikali Zanzibar (CAG) ya mwaka 2022, 
itasomwa hadharani Juni 3, mwaka huu, ka-
tika viwanja vya Ikulu Zanzibar na kwamba 
hakuna kitakachofichwa.

Sambamba na hilo, amesema hakuna mtu 
atakayebaki salama ikiwa atatajwa kwenye 
ubadhirifu wa mali za umma.

Akizungumza na waandishi wa habari ka-
tika mkutano wake wa mwisho wa mwezi 
Ikulu, Zanzibar jana, alisema ripoti hiyo itas-
omwa kama ilivyoandikwa na kuwasilishwa 
wala hakuna kitu kilichobadilishwa.

Dk. Mwinyi alisema hajabadilisha utaratibu 
wowote wa uwasilishwaji wa ripoti hiyo am-
bapo mwaka jana alianzisha utaratibu wa ku-
somwa hadharani kwa sababu kabla ya uon-

gozi wake ilikuwa ikiwasilishwa kimyakimya.
“Mimi ndiye niliyeanzisha utaratibu wa 

kusomwa kwa ripoti ya CAG hadharani mara 
nilipoingia madarakani, ikiwa ni sehemu ya 
mikakati ya kutekeleza dhana ya utawala 
bora, uwajibikaji na kuwapo kwa nidhamu 
ya matumizi ya fedha za umma. Sasa  wana-
osema mbona mwaka huu halijafanyika hilo, 
acha waone kesho kutwa,” alisema.

Dk. Mwinyi alitoa ufafanuzi huo baada ya 
kuulizwa kwamba tayari amekabidhiwa ri-
poti ya CAG Ikulu wiki mbili zilizopita lakini 
hajaisomwa hadharani kama ulivyokuwa uta-
ratibu, jambo ambalo pia limezusha mjada-
la mkubwa kwa chama cha upinzani cha  
ACT-Wazalendo katika mikutano yao ya had-
hara.

Alisema miongoni mwa hatua zitakazo-
chukuliwa kwa atakayebainika kufanya uba-
dhirifu wa umma ni kushtakiwa kwa kosa la 

jinai.
Kuhusu watuhumiwa wa wabadhirifu 

waliotajwa katika ripoti ya CAG ya mwaka 
2021, alisema ziko hatua mbalimbali zime-
anza kuchukuliwa, ikiwamo watendaji wa 
ngazi za juu serikalini kusimamishwa kazi 
na kuondolewa katika nafasi zao na kufik-
ishwa mahakamani.

 MIRADI
Akizungumzia miradi ya maendeleo, 

alisema serikali anayoiongoza haijavunja 
sheria ya ununuzi wa miradi iliyoianzi-
sha, ikiwamo ujenzi wa Uwanja wa Amani 
na ujenzi wa barabara kutoka Uwanja 
wa Ndege wa Kimataifa wa Abeid Amani 
Karume hadi Hospitali ya Mnazi Mmoja.

Dk. Mwinyi aliwataka wananchi kupuuza 
maneno ya wapinzani wake kutoka ACT- 
Wazalendo na kusema kuwa hoja zao zina-
paswa kupuuzwa maana hazina ukweli.

“Naona wameanza kupagawa na kasi 
ya kuleta maendeleo ninayoifanya katika 
sekta mbalimbali, ikiwamo miundombinu 
pamoja na ujenzi wa barabara za mjini na 
vijijini,” alisema.

Dk. Mwinyi alisema kwa sasa wapinzani 
wameanza kuchanganyikiwa baada ya 
kuona kasi ya maendeleo ya utekelezaji 
wa miradi mbalimbali ndiyo maana wame-
jenga hofu kubwa na kuuliza vitu ambavyo 
havina msingi pamoja na kukosowa katika 
mambo yasiyostahiki.

“Upuuzi haujibiwi. Wapinzani  wameanza 
kuchanganyikiwa baada ya kuona kasi ya 
kuleta maendeleo kwa wananchi wetu inay-
ofanywa na Serikali ya Mapinduzi ya Zanzi-
bar sasa wameanza kuibuwa hoja ambazo 
hazina msingi,’’alisema.

Pia alitoa ufafanuzi huo baada ya hoja 
zilizoibuliwa na viongozi wa ACT- Wazal-
endo katika mikutano ya hadhara kuhusu 
mikakati ya ubinafsishwaji wa Bandari ya 
Malindi katika utoaji wa huduma zake, 
ujenzi wa Uwanja wa Amani na ujenzi wa 
barabara ambapo walidai haijafuata tara-
tibu ikiwamo za kutangazwa zabuni.

Katika mkutano wa hadhara uliofanyika 

Jumapili iliyopita katika Uwanja wa Garaga-
ra, Mkoa wa Magharibi Unguja, Mjumbe wa 
Mkutano Mkuu, Ismail Jussa Labhu, alieleza 
kushangaa ripoti ya CAG kupelekwa kwa 
Rais kimpya kimya na baadaye Baraza la 
Wawakilishi, na kwamba wana hofu kwa 
kuwa inahusu serikali inayoongozwa na 
Rais Mwinyi.

BANDARI
Alisema kuhusu ujenzi wa Bandari ya 

Mangapwani ni ujenzi wa bandari kubwa, 
jumuishi na itahudumia kanda nzima ya Af-
rika na kukiri kuwa walianza na wawekezaji 
kutoka Oman, lakini bado fursa ya kuen-
delea ipo kama wapo tayari kuendelea na 
haina maana ya kwamba wasizungumze na 
wawekezaji kutoka nchi zingine.

Alisema lazima serikali ihakikishe mi-
kataba ya ujenzi wa bandari hiyo inama-
slahi ya nchi na kuhakikisha bandari hiyo 
inajengwa kama inavyotaka serikali kwa 
sababu itakua na sehemu ya mafuta na gesi, 
kuhifadhia, makontena na eneo huru am-
bao utakua ni mji wa bandari.

“Wakisema kuwa wawekezaji kutoka 
Oman kuwa wamejiondoa siyo kweli bado 
tupo katika mazungumzo lengo ni kupata 
mkataba ulio bora huo ndiyo ukweli wa 
mambo na nadhani wanafahamu, lakini wa-
naposimama katika majukwaa wanafanya 
makusudi, ili kupotosha umma,”alisema.

Rais Mwinyi akizungumzia hoja ya 
Bandari ya Malindi alisema haina ufanisi na 
inaathiri kwa kiasi kikubwa uchumi wa Zan-
zibar na ufanisi uliokuwapo umesababisha 
biashara kuwa ngumu Visiwani humo.

  “Meli moja inashusha mzigo na kupa-
kia zaidi ya siku sasa hivi sasa tunataka 
kwa siku mbili tu na ndio maana tumeipa 
kampuni ya kigeni kuendesha ufanisi wa 
bandari hiyo kwa mkataba maalum na tu-
nafanya hivyo kwa sababu sisi tumeshind-
wa,” alisema.

Alisema hatua hiyo italeta ufanisi na 
kuondosha mianya ya upotevu wa fedha 
kutokana na mambo mengi kufanywa ki-
zamani katika bandari hiyo.
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TANESCO: SGR haitokosa 
umeme, ratiba kutovurugika 

Viongozi wa dini: Talaka 
zisitolewe mahakamani 

Tandahimba Community Bank Plc is a Community Bank 
established in December, 2005 under the Companies Act, 
2002 of the United Republic of Tanzania and started its 
operations on 10th December, 2008. The Bank is engaged in 
the business of banking and provision of related services.
The Board of Directors invites applications from suitably 
qualified candidates who must be a shareholder to fill one 
position of Independent Non-Executive Director to 
represent the shareholders of the Bank.

The names of qualified candidates will be submitted to the 
Annual General Meeting for election. 

Requirements
1. A professional banker, lawyer, accountant, Insurance or 

accomplished entrepreneur.
2. Management experience and knowledge in economics, 

finance, accounting, rural  development, agriculture 
and co operatives.

3. Applicants are required to observe the requirements of 
Article 108 of the Tandahimba Community Bank Plc 
Memorandum and Articles of Association and Section 
70 of the Banking and Financial Institutions Act which, 
amongst other things, provide for the qualifications 
that are required for applicants to possess. 

4. The applicant should not be a politician, bankrupt, 
under 21 years of age. 

 
NOTE:

a. Article 105 of the Bank’s MEMARTS states that “The Board 
of Directors shall have full executive powers and 
functions of the Company, responsible to the 
Shareholders’ General meeting.

The Board of Directors shall have the following duties in 
addition to those bestowed upon it by the Act.

(1) To formulate the policies and strategies as will be 
recommended by the General Manager

(2) To enter into contract with other institutions.
(3) To assure that the accounting system is maintained in 

accordance with acceptance standards and the books 
of the Company are kept properly, and that the accounts 
are checked by authorized auditors.

(4) To make annual reports on the business in general and 
future plans of the Company ready for presentation to 
the Shareholders General meetings.

(5) To make regulations as it will be deemed fit for the 
proper management of the Company.

(6) To be appointing authority of the General Manager, 

Senior Management and the Internal Auditor.
(7) To recommend to the Annual General Meeting and 

external auditor for the Company.
(8) Any other duties stipulated under the law.

b. Section 70 of the Banking and Financial Institutions Act 
states that “No member of the management of the Bank 
who exercises decision making authority with respect to 
the exercise of any supervisory authority regarding the 
Bank or financial institutions may hold any office, 
position or employment in any bank or financial 
institution while serving as member of management and 
during the two year period from the date when such a 
member ceases to be a member of management”.

Mode of Application
1. Any Tandahimba Community Bank Plc shareholder who 

wishes to be elected as an Independent Non-Executive 
Director must submit an application letter, curriculum 
vitae, certified copies of relevant academic and 
professional certificates and awards, two passport size 
photographs, certified copies of the last page of their 
passports, National Identity Card (NIDA), letters of 
recommendation from 3 references and declaration of 
indebtedness to banks. 

2. Notification of receipt of application and other details 
will be sent to all applicants upon receipt of the 
applications. Applications must be received by 4.00 
p.m. on Friday, 9th June, 2023. Applicants can also send 
their applications through info@tacobabank.co.tz

The contact for communication is:
The Secretary
Tandahimba Community Bank Plc 
Plot 539 BLOCK C, Namikupa Road
P O Box 6, Tandahimba
Mtwara.

BY ORDER OF THE BOARD
 

J. B. Rugambo
COMPANY SECRETARY

27th May 2023

Job Title: Independent Non –Executive Director (1 Position)

Taarifa inatolewa kwamba Mkutano Mkuu  wa Tisa 
wa Wanahisa wa Tandahimba Community Bank 
Plc utafanyika siku ya Jumamosi tarehe 24 Juni, 
2023, katika Maghala ya Chama cha Ushirika 
TANECU, Tandahimba kuanzia saa tatu kamili (Saa 
3.00) asubuhi kujadili dondoo zifuatazo:

1. Kufungua Mkutano.
2. Kuridhia Dondoo.
3. Kuthibitisha kumbukumbu za Mkutano 

Mkuu na Mkutano Mkuu Maalum.

3.1 Kuthibitisha kumbukumbu za Mkutano 
Mkuu uliofanyika tarehe 18/06/2022

3.2 Kuthibitisha kumbukumbu za Mkutano 
Mkuu Maalum uliofanyika tarehe 
29/10/2022

4. Kujadili yatokanayo na Mkutano Mkuu na 
Mkutano Mkuu Maalum.

4.1 Kujadili yatokanayo na Mkutano Mkuu 
uliofanyika tarehe 18/06/2022

4.2 Kujadili yatokanayo na Mkutano Mkuu 
Maalum uliofanyika tarehe 29/10/2022

5. Kujadili na kupokea Taarifa ya 
Wakurugenzi wenye Dhamana ya Uongozi 
na Taarifa ya Hesabu zilizokaguliwa za 
mwaka 2022.

5.1 Taarifa ya Wakurugenzi wenye 
Dhamana ya Uongozi.

5.2 Taarifa ya Meneja Mkuu. 
5.3 Hesabu zilizokaguliwa kwa mwaka 

ulioisha tarehe 31 Disemba 2022.

6. Azimio Maalum la kubadilisha muundo wa 
sasa wa Tandahimba Community Bank Plc 
kuwa Benki ya Ushirika.

7.    Kuidhinisha Ada ya Wakurugenzi.
8.    Kuteua Wakaguzi wa Hesabu.
9.    Kuchagua Mjumbe wa Bodi

Uchaguzi wa Mjumbe mmoja (1) wa Bodi 

atakaewakilisha Wanahisa wa 
Tandahimba Community Bank Plc. 

10.    Mengineyo kwa idhini ya Mwenyekiti.  
11.    Kupanga mahali na tarehe ya Mkutano 

Mkuu ujao.
12.    Kufunga Mkutano.

MAELEZO
1. Daftari la Wanahisa litafungwa tarehe 

16/06/2023 na litafunguliwa tena tarehe 
19/06/2023.

2. Makabrasha ya Mkutano yatapatikana katika 
Makao Makuu ya Benki ya Wananchi 
Tandahimba tarehe 16/06/2023 na kwenye 
Maghala ya Chama cha Ushirika TANECU 
tarehe 24/06/2023.

3. Wanahisa watakaoshindwa kuhudhuria 
wana haki ya kujaza fomu ya uwakilishi 
iliyoambatanishwa.

4. Wanahisa watakao hudhuria Mkutano 
watajigharamia usafiri na malazi.

Kwa mawasiliano tafadhali tumia anuani ifuatayo:
Katibu 
TANDAHIMBA COMMUNITY BANK PLC,
Kiwanja Na. 49- Kitalu ‘C’, Barabara ya 
Namikupa,
S. L. P. 06, Tandahimba
Mtwara.
Namba ya Simu: +255 765 405 084
Barua pepe: info@tacobabank.co.tz

 
KWA IDHINI YA BODI
 

J. B. Rugambo
KATIBU

24 Mei , 2023

Mwenyekiti na Wanahisa, 
Yah: Taarifa ya Mkutano Mkuu wa Mwaka wa Wanahisa

Na Elizabeth John, NJOMBE

MWENYEKITI wa Jumuiya 
ya Maridhiano na Amani Mkoa 
wa Njombe, Shekhe Shabani 
Dinga, amesema ni vyema 
suala la talaka kwa wanandoa 
likaachwa kwa viongozi wa dini 
husika ili kupunguza mrundi-
kano wa kesi mahakamani.

Aliyasema hayo katika ki-
kao cha jumuiya hiyo kilicho-
fanyika mjini Makambako, aki-
sisitiza kuwa dini ni muamala 
unaojitegemea na una taratibu 
zake nzuri na kila mtu azipe 
heshima.

“Mahakamani kuna mambo 
mengi jamani. Mimi ninapata 
tabu kidogo katika jambo hili. 
Ndoa inafungwa kanisani, ndoa 
imefungwa msikitini, ndoa im-
efungwa kwa sub chiefu, inak-
wenda kuvunjwa mahakamani. 
Jamani mwiba ulipoingilia ndi-
po unapotokea!” Shekhe Dinga 
alieleza.

Aliongeza: “Ni katiba ya nchi 
ambayo imeweka utaratibu 
ndoa iliyofungwa kwa mkuu 
wa wilaya ndiyo ya mahakam-
ani, mkuu wa wilaya akiona 

hamweleweki anawasogeza 
ila sisi ndoa kuipeleka ma-
hakamani sisi viongozi wa dini, 
wakrito, waislamu, ni kiasi gani 
tunafeli. 

“Mkristo anasema ndoa 
haivunjiki, kuna masharti 
yao nao kule wanasema uki-
funga ndoa kwa heri. Basi tu-
lete mafunzo ya ndoa, somo 
si lipo!” Shekhe Dinga alisema 
ipo haja viongozi wa dini kusi-
mamia masuala ya ndoa ili ku-
punguza msongamano wa kesi 
mahakamani.

“Ndoa inasuluhishwa na 
imani, inajazwa na amani 
inakuwapo, ni mafanikio ya 
kiasi gani hayo na yale yanay-
oshindikana ambayo shetani 
kayang’ang’ania kabisa, basi 
tumpelekee mheshimiwa 
hakimu, ndiyo mfumo wa nchi. 

“Lakini mpaka ndoa inafika 
kwenda kuvunjwa mahakama-
ni ni sisi kuna shida. Sisi vion-
gozi wa dini huku kuna shida 
kama sio kukosa ushirikiano, 
waliokaa katika nafasi hizo ha-
watoshi. Kama sio shinikizo la 
ufahamu mdogo, lazima vion-
gozi waheshimiwe ili waweze 

kutusaidia,” alieleza.
Askofu wa Kanisa la Yeru-

salem Mito Mingi, Selenga 
Nyagawa, alisema viongozi 
wa dini wana uwezo mkubwa 
wa kuihubiri amani na kuwa-
tengeneza watu. “Kwa sababu 
hizo ndoa za kikristo au za ki-
islamu tunaanzia ndani, kuna 
mafundisho, ni vyema wakaru-
di kwetu tuwaelekeze namna 
ya hiyo ndoa ili waweze kutu-
lia,” alisema Nyagawa.

Mwakilishi wa Kanisa la TAG 
Makambako, Yustina Lenard, 
alisema wakati umefika kwa 
viongozi wa dini na kimila kui-
shi maisha halisi ili kuwaamini-
sha waumini pindi wanapopa-
ta matatizo.

“Ndoa ya mchungaji au ya 
imamu, shekhe inapokuwa ina 
shida, mshirika au mtu unay-
emwongoza kanisani anapoku-
wa na changamoto hawezi 
kukufikiria wewe kwa sababu 
na wewe ya kwako inasumbua.

“Kwa hiyo, mtu anakwenda 
kwa balozi au mahakamani 
anaona huko kuko salama na 
atapata msaada,” alifafanua 
Yustina.

Na Elizabeth Zaya, DODOMA

SHIRIKA la Umeme Tanzania 
(TANESCO) limesema reli ya kisa-
sa (SGR) haitokosa umeme wala 
kukwama kufanya kazi kwa saba-
bu ya kukatika au kutokea hitilafu 
katika miundombinu ya umeme.

Kauli hiyo ilitolewa jana na 
Mhandisi wa Idara ya Mipango 
ya TANESCO, Lucas Magero, al-
ipozungumza na waandishi wa 
habari katika maonyesho ya Wiki 
ya Nishati yanayofanyika Viwanja 
wa Bunge jijini hapo.

Alisema umeme utakaotumika 
kuendesha reli ya SGR utakuwa 
unajitegemea, ukitoka kwenye 
gridi ya taifa wa kujitosheleza 
na kwa namna miundombinu 
yake ilivyowekwa hakutokuwa 
na uwezekano wa kushindwa ku-
jiendesha au kukwama kutokana 
na kukatika umeme au hitilafu.

“Umeme utakaotumika kwa ajili 
ya reli ya SGR utatumia laini yake 
ambayo haitohusiana na matumi-
zi mengine yoyote na namna laini 
hiyo ilivyotengenezwa, siyo rahisi 
kukatika umeme wala kupata hi-
tilafu. Kwa hiyo, niwatoe wasiwasi 
wananchi,” alisema Magero.

Aliongeza: “SGR haitokosa 
umeme baada ya kuanza kwa 

sababu miradi iliyowekezwa kati-
ka uzalishaji wa umeme ni mikub-
wa sana na tunakwenda kuzalisha 
zaidi ya kile kinachohitajika.

“Na ikumbukwe kuwa kila 
baada ya kilomita 50 katika mradi 
huu wa SGR kutakuwa na kituo 
cha kupozea umeme chenye 
uwezo wa kutumia megawati 16. 
Kutoka Dar es Salaam hadi Ma-
kutupora tuna vituo 11 ambavyo 
tunakadiria kwamba vitatumia 
megawati 176.

“Makutupora hadi Tabora tuna 
vituo vitano vya kupozea umeme, 
Tabora hadi Isaka vituo vitano, 
Isaka hadi Mwanza vituo vitano 
ambavyo makadirio yake ya ku-
tumia umeme ni Megawati 416.”

Alisema SGR ikikamilika itat-
umia umeme wa Megawati 1,000.

Alisema tayari maandalizi ya 
miundombinu ya umeme katika 
mradi huo wa reli ya SGR yame-
fikia asilimia 100 kwa kipande cha 
Dar es Salaam hadi Morogoro na 
kwa Morogoro hadi Makutupora 
ni asilimia 99.

Kwa upande wa Isaka hadi 
Mwanza alisema mkandarasi 
anatarajia kuanza kazi Juni mwa-
ka huu wakati Makutupora hadi 
Tabora bado wako katika hatua ya 
upembuzi yakinifu.
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CCM sasa kuja na kadi za kidigitali 
ACT-
Wazalendo 
yalia na 
umaskini 
Rukwa
Na Julieth Mkireri,  
SUMBAWANGA

CHAMA cha ACT-Wazal-
endo kimeitaka serikali 
kuongeza bajeti katika kil-
imo na kuwekeza kujenga 
viwanda ili kuongeza tham-
ani ya mazao yanayozal-
ishwa na wakulima.
Akizungumza na wakazi 

wa Sumbawanga mkoani 
Rukwa jana, Makamu Mwe-
nyekiti wa chama hicho, 
Doroth Semu alisema Mkoa 
wa Rukwa pamoja na kuon-
goza katika uzalishaji wa 
mazao, bado umeendelea 
kutajwa kama mkoa mas-
kini.
Doroth alisema serikali 

inatakiwa kuongeza bajeti 
katika kilimo kwa kuwa 
mazao yanayozalishwa na 
wakulima  wanayauza kama 
bidhaa ghafi na hivyo kuen-
delea kuishi maisha duni.
“Kwa hiyo, tunataka seri-

kali iwekeze katika viwanda 
vidogo ndani ya mikoa ya 
Rukwa na Katavi ili mazao 
yachakatwe na yawe na 
thamani na kwa hatua hii 
itamkomboa mwananchi,” 
alisema.
Aliongeza kuwa chama hi-

cho kwa sasa kinataka seri-
kali kuboresha mifumo ya 
kilimo kwa kuwekeza katika 
viwanda ili mazao yanayo-
zalishwa katika mkoa huo 
yawe na tija kwa wakulima.
Alisema mkoa huo husu-

sani wilayani Sumbawanga, 
wapo wananchi wanao-
hudumiwa na Mfuko wa 
Maendeleo ya Jamii (TASAF) 
na hawajapewa fedha tangu 
mwaka huu uanze, hivyo ni 
jukumu la serikali kuwapa 
fedha wanazostahili za 
kuanzia Januari mwaka huu.
Alisema chama hicho ka-

tika kukabiliana na vikwazo 
hivyo, kimejipanga kuanzi-
sha sera ya hifadhi ya jamii 
ambayo mwananchi atapata 
bima ya afya, atawekeza na 
atapata bima ya afya.
Makamu Mwenyekiti huyo 

alisema Mkoa wa Rukwa 
unatajwa kuwa na kiwango 
cha juu cha umaskini wa 
mahitaji muhimu na chakula 
licha ya wananchi hao kuwa 
na ardhi na wanazalisha 
lakini wanachozalisha wa-
nakiuza kwa bei ya chini.
Alisema chama hicho pia 

kinataka wabadhirifu wote 
wakiwamo wa Mkoa wa 
Rukwa waliotajwa katika Ri-
poti ya Mdhibiti na Mkaguzi 
Mkuu wa Hesabu za Serikali 
(CAG), wafikishwe katika 
vyombo vya sheria.

Na Nebart Msokwa, IRINGA

CHAMA Cha Mapinduzi (CCM) 
kimesema kinaandaa kadi za 
kisasa za kielektroniki za wana-
chama wake ambazo zitawawez-
esha wanachama kupata hudu-
ma mbalimbali za kiuchumi na 
kijamii.

Katibu wa Oganizesheni wa 
CCM, Issa Haji Ussi, maarufu 
kama Gavu, aliyasema hayo kwe-
nye mkutano wa hadhara uli-
ofanyika katika Kata ya Kising’a, 
Wilaya ya Iringa Vijijini. 

Mkutano huo ulikuwa mwen-
delezo wa ziara ya Katibu Mkuu 
wa CCM, Daniel Chongolo, katika 
mkoa huo yenye lengo la kusiki-
liza kero za wananchi, kukagua 
utekelezaji wa ilani ya uchaguzi 
ya chama hicho na kuangalia 
uhai wa chama.

Gavu alisema kadi hizo za 
kisasa zitawasaidia wanachama 
kupata zaidi ya huduma 10 zina-

zotolewa na taasisi mbalimbali 
za kiuchumi na kijamii nchini.

Alizitaja baadhi ya huduma 
ambazo wananchi watakuwa wa-
nazipata kwa kutumia kadi hizo 
kuwa ni pamoja na bima ya afya, 
mifuko ya hifadhi za jamii na za 
kibenki na kwamba zitatumika 
kadi za kutolea fedha (ATM).

Kadi za awali ambazo ziliten-
genezwa, alisema zilibainika 
kuwa na upungufu hasa ku-
toendana na wakati huu wa 
maendeleo ya teknolojia, hivyo 
wakaamua kusitisha kuzitoa ili 
ziboreshwe kwanza.

“Kadi zetu mpya za kisasa zi-
taanza kutolewa Agosti, mwaka 
huu, kwa hiyo nawaomba wana-
chama wa CCM mwendelee kuki-
amini chama chenu na kuende-
lea kuzilipia hizi kadi,” alisema 
Gavu. Katibu Mkuu Chongolo 
aliwataka viongozi wa chama hi-
cho katika ngazi zote kuendelea 
kutafuta wanachama wapya ili 

kuendelea kukiimarisha chama.
Chongolo aliwataka wana-

chama wa chama hicho kutojibu 
mashambulizi pale wanapotu-
kanwa na vyama vya upinzani na 
badala yake wao waitumie mira-
di ya maendeleo inayotekelezwa 
na serikali kuwajibu.

Alisema serikali imekuwa 
ikitekeleza miradi mingi ya 
maendeleo hasa katika sekta 
ya elimu, afya, miundombinu 
ya barabara pamoja na sekta ya 
kilimo na hivyo akaeleza kuwa 
miradi hiyo inatosha kuwajibu 
wapinzani wanaoikosoa serikali.

Kwa mujibu wa Chongolo, 
lengo la chama hicho ni kuen-
delea kushika dola, hivyo lazima 
kifanye kazi ya kuwaletea wa-
nanchi maendeleo ili waendelee 
kukiamini na kukichagua kwe-
nye chaguzi mbalimbali.

“Kuna baadhi ya viongozi wa 
vyama vya upinzani wao kazi 
yao ni kutukana matusi, sasa 

sisi hatuwajibu kwa matusi na 
badala yake tunawajibu kwa 
kutekeleza miradi ya maendeleo, 
wakitukana waonyeshe shule, 
waonyeshe vituo vya afya na 
barabara,” alisema Chongolo.

Mbunge wa Isimani, William 
Lukuvi, alisema katika hilo, wa-
nanchi wamekuwa wakikabiliwa 
na uhaba wa maji kwa muda 
mrefu lakini kwa sasa tatizo lime-
pungua kutokana na utekelezaji 
wa miradi mbalimbali.

Alisema kwa sasa asilimia kub-
wa ya wananchi wanapata maji 
ya bomba na kwamba maeneo 
machache yaliyobakia wanaen-
delea na utekelezaji wa miradi 
itakayomaliza kabisa tatizo hilo.

Mkuu wa Mkoa wa Iringa, 
Halima Dendego, alisema kwa 
sasa hali ya upatikanaji wa maji 
mkoani humo ni nzuri kwa mael-
ezo kuwa maeneo ya mjini upa-
tikanaji wa huduma hiyo ni asil-
imia 84 na vijijini ni asilimia 74.

Awamu ya pili DMDP kudhibiti mafuriko
Na Augusta Njoji, DODOMA

UTEKELEZAJI wa Mradi 
Uendelezaji Mkoa wa Dar es 
Salaam (DMDP) awamu ya pili 
utakaogharimu zaidi ya Sh. bil-
ioni 800 unatarajiwa kuanza 
hivi karibuni, huku  asilimia 74 
ya fedha zikielekezwa kwenye  
miundombinu kudhibiti  
kero zinazokabili ikiwamo  
mafuriko.

Kutokana na hatua hiyo, Wa-
ziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, Tawa-
la za Mikoa na Serikali za Mitaa 
(TAMISEMI), Angellah Kairuki, 
amesema ofisi yake itahakiki-
sha utekelezaji huo unakuwa 
na mafanikio makubwa na 
kuonya dosari zilizojitokeza 
kwenye awamu iliyopita zisijir-
udie.

Akizungumza jana jijini hapo 
baada ya kushuhudia utiaji 
saini mikataba kati ya ofisi hiyo 

na makandarasi watakaosanifu 
mradi huo, Kairuki alisema 
mahitaji ya fedha kwa ajili ya 
miundombinu ya mkoa huo ni 
Sh. trilioni 1.8 na serikali kupi-
tia Wizara ya Fedha itaendelea 
kupambana ili kubuni miradi 
mingine.

Kairuki alisema mradi huo 
utatatua kero mbalimbali ziki-
wamo ujenzi wa makazi holela, 
miundombinu duni ya usafiri, 
mabadiliko ya tabianchi kwa 
mkoa wa Dar es Salaam zinazo-
sababisha mafuriko na utupaji 
taka ngumu ovyo.

“Wabunge wa maeneo husika 
hakikisheni mnasimamia hal-
mashauri zenu ili utekelezaji 
wa mradi huu uwe na mafani-
kio na kusiwapo dosari, TAMI-
SEMI tutakuwa makini ku-
hakikisha kwamba mradi huu 
awamu ya pili unatekelelezwa 
kwa mafanikio makubwa, tu-

naamini tutakuwa tumejifunza 
kupitia utekelezaji wa awamu 
ya kwanza,” alisema.

Aidha, aliwataka makandar-
asi hao, Mhandisi Consultancy 
Ltd & Luphan (Halmashauri za 
Temeke na Kigamboni), Nimeta 
Consultancy Ltd (Kinondoni 
na Ubungo) na UWP Consul-
tancy Ltd ( Jiji la Dar es Salaam)  
kuzingatia masharti ya mika-
taba yao.

“Mjue kuwa kusaini mkataba 
ni jambo moja, utekelezaji ni 
jambo lingine hivyo zingatieni 
mikataba mliyosaini maana 
hatutarajii muwe kikwazo, iki-
tokea tutarudi kwenye mka-
taba kuangalia masharti yali-
yowekwa,” alisema Kairuki.

Naye Waziri wa Fedha na Mi-
pango, Dk. Mwigulu Nchemba, 
alisema mradi huo ulikuwa 
kilio kikubwa kwa wabunge wa 
mkoa wa Dar es Salaam ambao 

kila bajeti walikuwa wakisima-
ma kuhoji.

Awali, akitoa maelezo ya 
mradi huo, Mratibu wa Miradi 
ya Serikali kupitia mikopo ya 
Benki ya Dunia, TAMISEMI na 
TARURA, Mhandisi Humphrey 
Kanyenye, alisema Benki ya 
Dunia imeridhia mkopo wa 
kutekeleza mradi huo mwezi 
Machi mwaka huu.

Alisema mkoa huo unaka-
biliwa na kero mbalimbali 
ikiwamo usafiri, utunzaji taka 
ngumu, mafuriko na miundom-
binu isiyokidhi kiwango hivyo 
mradi huo unaenda kuziondoa.

Mwenyekiti wa Wabunge 
wa Mkoa wa Dar es Salaam na 
Mbunge wa Kigamboni, Dk. 
Faustine Ndugulile, alisema 
wabunge watakuwa wakali ka-
tika kusimamia mradi huo na 
kutaka viporo vya DMDP awa-
mu ya kwanza vikamilike.

Ofisa Elimu 
Wilaya ya 
Kinondoni, 
Mtundi Nyam-
hanga (wa tatu 
kulia), akikabi-
dhi cheti cha 
mwanafunzi 
bora kwa 
wanawake wa 
kidato cha sita 
katika Shule 
ya Sekondari 
Feza, Sophia 
Kileo, wakati 
wa mahafali 
jijini Dar es 
Salaam juzi. 
Wa nne kulia 
ni Mwenyekiti 
wa shule za 
Feza, Ismail 
Yilmaz. PI-
CHA: MIRAJI 
MSALA
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TANZANIA ELECTRIC SUPPLY COMPANY LIMITED
GENERAL PROCUREMENT NOTICE

Name of Borrower/Recipient's Country: UNITED REPUBLIC OF 
TANZANIA

Name of Project: KAKONO HYDROPOWER PROJECT 

GENERAL PROCUREMENT NOTICE

1. The Government of the United Republic of Tanzania has received a loan from the African 
Development Bank (the “Bank”) and French Development Agency; and a grant from European 
Union Delegation to finance the Kakono Hydropower Project, herein referred to as the “Project.”

2. The principal objective of the Project is “to increase on-grid energy production from least-cost 
renewables to address the electricity deficits in north-western Tanzania.” 

3. The Project includes the following main components: -

A. Construction of Kakono hydropower plant estimated at 87.8 MW,
B. Construction of power evacuation facilities,
C. Project administration and management,
D. Implementation of the Environmental and Social Management and Monitoring Plan. 

4. The procurement of goods, works and services, financed by the Bank, will be carried out in 
accordance with the Bank’s “Procurement Policy for Bank Group Funded Operations” dated 
October 2015 in line with the provisions stated in the loan agreement. The Specific Procurement 
Notice in relation to the “Consultancy services for construction supervision and management of 
the 87.8 MW Kakono Hydropower Project in Kagera Region” was published on 24th April, 2023.  
Other Specific Procurement Notices are expected to be available on February, 2024. 

5. Interested bidders may obtain further information, and should confirm their interest, by 
contacting: -

Tanzania Electric Supply Company Limited
Secretary Tender Board

Umeme Park Building, Morogoro Road, Ubungo Area,
P. O. Box 9024
Dar es Salaam 

Email: sec.tenderboard@tanesco.co.tz ;  pmuprojects@tanesco.co.tz 

Chongolo ataka 
usimamizi  
ujenzi skimu  
ya umwagiliaji
Na Nebrt Msokwa, IRINGA

KATIBU Mkuu wa Chama Cha 
Mapinduzi (CCM), Daniel Chon-
golo, ameiagiza Tume ya Taifa ya 
Umwagiliaji, kusimamia vizuri 
ujenzi wa skimu ya umwagiliaji ya 
Mkombozi iliyoko katika kata ya 
Mboliboli Wilaya ya Iringa ili ikami-
like kwa wakati.

Skimu hiyo inajengwa na serikali 
kwa gharama ya zaidi ya Sh. bilioni 
55 na inatarajiwa kutumika kwe-
nye mashamba yenye ukubwa wa 
zaidi ya ekari 15,000 katika  eneo 
hilo ambalo wananchi wanazalisha 
mpunga.

Chongolo alitoa agizo hilo jana 
alipofanya ziara ya kukagua skimu 
hiyo kwa lengo la kuangalia maen-
deleo yake ambapo aliipongeza 
serikali kwa kuamua kujenga 
skimu hiyo.

Alisema mradi huo unatakiwa 
kukamilika ndani ya miezi 18 kama 
ambavyo mikataba ya makandarasi 
wanaotekeleza imeainishwa, ili wa-
nanchi waanze uzalishaji mapema 
na kuongeza tija katika kilimo. 

“Naipongeza sana serikali kwa 
kuanzisha mradi huu lakini ili tija 
yake ionekane tume ya taifa ya 
umwagiliaji inatakiwa kusimamia 
vizuri, sisi huko serikalini tutaweka 
msukumo ili fedha za kuwalipa ma-
kandarasi zije kwa wakati,” alisema 
Chongolo.

Aliwataka wananchi wataka-
okuwa wanaitumia skimu hiyo ku-
hakikisha wanaitunza miundombi-
nu, ili itumike kwa muda mrefu na 
tija yake iendane na fedha ambazo 
serikali imewekeza katika eneo 
hilo.

Ofisa Umwagiliaji wa Wilaya ya 
Iringa, Mhandisi Julius Lazaro, 
alisema skimu hiyo ilianzishwa na 
wananchi ambao walikuwa wanait-
engeneza kwa kutumia mbinu za 
kienyeji na hivyo tija yake ilikuwa 
ndogo kwa sababu walikuwa wana-
zuia maji na mchanga.

Alisema wananchi hao walikuwa 
wanalima ekari 5,000 pekee kwa 
mwaka mzima, lakini watakapoka-
milisha ujenzi wa skimu hiyo wa-
takuwa wanalima zaidi ya ekari 
15,000 ambazo zipo kwenye bonde 
hilo.

Alisema uzalishaji wa sasa ni tani 
6,000 za mpunga lakini skimu hiyo 
itakapoanza kutumika uzalishaji 
utaongezeka mara sita na kufikia 
tani 36,000 na hivyo kuwainua 
wananchi wa eneo hilo kukua kiu-
chumi.

“Mkataba wa ujenzi wa skimu hii 
ni wa miezi 18 na ikikamilika itawa-
saidia wakulima kulima mara mbili 
kwa mwaka tofauti na sasa ambapo 
wanalima mara moja pekee,” alise-
ma Mhandisi Lazaro.

Diwani wa Mboliboli, Yusuph 
Samba, aliishukuru serikali kwa 
kuwasaidia kuboresha skimu hiyo 
kwa maelezo kuwa walikuwa wan-
apata shida kwa muda mrefu na ku-
likuwa kunaibuka migogoro mingi.
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HIVI karibuni, Jeshi la Kujenga Taifa ( JKT) lilitangaza kuwa lime-
andaa mazingira ya kuwezesha vijana wote wanaomaliza kidato 
cha sita mwaka huu, kujiunga na mafunzo ya kijeshi kupitia taasi-
si hiyo.  Lengo la mafunzo hayo, kama ilivyo kwenye malengo la 
kuanzishwa kwake, ni kuwajenga vijana wa Kitanzania katika hali 
ya ukakamavu na uzalendo kwa nchi yao. 

Tangu kuanza kwa jeshi hilo mwaka 1963, Watanzania wengi, 
wakiwamo wale wanaomaliza kidato cha sita na vyuo mbalimbali, 
walijiunga na jeshi hilo kwa mafunzo ya kijeshi kwa mujibu wa 
sheria. Mafunzo hayo yalianza kufanyika kwa miezi sita baadaye 
mwaka mmoja kabla ya kufutwa mwaka 1994 kutokana na sababu 
mbalimbali lakini yalirejeshwa miaka ya karibuni na kufanyika 
kwa miezi mitatu.

Viongozi mbalimbali wakiwamo Baba wa Taifa, Mwalimu Julius 
Nyerere, mawaziri wakuu wa wakati huo, Edward Sokoine, Rashidi 
Kawawa na aliyekuwa Spika wa Bunge la Tanzania, Chifu Adam 
Sapi Mkwawa, walijiunga na mafunzo hayo. Hiyo yote ilikuwa kuo-
nyesha kuwa mafunzo hayo ni muhimu na kila Mtanzania hasa 
vijana wanaomaliza masomo kidato cha sita na vyuo wanajiunga. 

Licha ya kufundishwa ukakamavu na hali ya kujiamini, Watanza-
nia hao pia walifundishwa namna ya kujitambua katika kukabili-
ana na mazingira yanayowazunguka pamoja na kushiriki masuala 
ya kijamii na kujitegemea kimaisha. 

Wakati wa mafunzo hayo, wale waliokuwa wamepitia mafunzo 
ya fani mbalimbali kama tiba, kilimo, mifugo  na ufundi, walipele-
kwa katika vitengo mbalimbali vinavyohusiana na fani zao. Wal-
iokuwa wamemaliza kidato cha sita, walifanya kazi katika bustani, 
mashamba na mifugo na huko walipata maarifa ya namna mbal-
imbali za kufanya kazi kwa kujituma na kwa weledi. 

Hata wale waliokuwa wametoka katika familia za watu 
mashuhuri na mambo yote yanafanywa na wafanyakazi wa ndani 
nyumbani kwao, walibadilika na kuwa wachapakazi wazuri, yote 
ikiwa ni kuwajenga kujitegemea katika majukumu mbalimbali wa-
takapoingia katika ajira na maisha  kwa ujumla.      

Kimsingi, mafunzo hayo yalikuwa kama daraja la kuwafunza vi-
jana namna ya kukabiliana na changamoto za kimaisha na wengi 
wao waliyamudu ndiyo maana waliokuwa wamepitia JKT, walipo-
ingia katika kazi na kupewa majukumu mbalimbali, walionyesha 
uwezo mkubwa na kuleta tija kwenye taasisi walizofanya kazi.

Mpango huo wa JKT kuwataka vijana wote waliomaliza kidato 
cha sita na taaluma mbalimbali za ngazi ya cheti na diploma ku-
jiunga na mafunzo hayo, umekuja wakati mwafaka kutokana na 
mambo mbalimbali yanayojitokeza katika jamii ambayo kwa kiasi 
kikubwa yamechagizwa na mmomonyoko wa maadili. 

Ni imani kwamba vijana hawa watakapojiunga na mafunzo hayo, 
bila kujali muda watakaotumia, watabadilika na kuwa watu wenye 
uzalendo na wenye kujitambua na kujiamini tofauti na ilivyo sasa 
katika makundi mbalimbali kutokana na kutojishughulisha na kazi 
mbalimbali za kujiingizia kipato. Matokeo yake vijana hao wame-
kuwa watu wa kukaa vijiweni na kutegemea vitu vya bure, jambo 
ambalo ni rahisi kuingia katika mitego ya kurubuniwa na kujihusi-
sha na mambo maovu.

Ni ushahidi ulio wazi kwamba vijana wengi, hasa wa kiume, hivi 
sasa wameelekeza fikra katika michezo ya kamali, maarufu kama 
kubeti, badala ya kukijita kazi uzalishaji na kazi mbalimbali amba-
zo zitawaondoa katika utegemezi na lindi la umaskini. 

Mpango wa JKT kuwachukua vijana wote waliomaliza elimu ya 
sekondari ya kidato cha sita na vyuo, unapaswa kuungwa mkono 
na wazazi, walezi na wananchi kwa ujumla kwa kuwa una nia 
njema kwa taifa  katika kurejesha uwezo wa vijana kujitambua na 
kutumia maarifa yao kwa maendeleo yao. 

Pwani inang’aa miradi 
yote kukubaliwa  

na Mwenge

 Muungwana Lazima Nilonge

Mpango wa mafunzo JKT
unapaswa kuungwa mkono  
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Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500
Mapokezi: 0745 700710
Matangazo:  0677 020 701
Baruapepe:	     advertise@guardian.co.tz
Website: 		     www.ippmedia.com
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HIVI karibuni, Mwenge wa 
Uhuru ulihitimisha mbio zake 
mkoani Pwani, ukiwa umepi-
tia miradi 99 yenye thamani 
ya Shilingi trilioni 4.46 huku 
kukiwa hakuna hata mradi 
mmoja uliokataliwa.

Mkuu wa Mkoa huo, Alhaji 
Abubakari Kunenge, alitoa 
taarifa hiyo wakati akikabidhi 
Mwenge kwa Mkuu wa Mkoa 
wa Dar es Salaam, Albert 
Chalamila, ambaye alisema 
mkoani kwake, Mwenge ul-
itarajiwa kutembelea miradi 
32 yenye thamani ya Shilingi 
bilioni 23.4.

Ingawa inawezekana ipo 
mikoa ambayo Mwenge huo 
umepita na kukubali miradi 
yote ya maeneo hayo, lakini 
kwa mkoa wa Pwani ambao 
nimefanikiwa kusikia taarifa, 
unaweza kuwa ni wa kutolea 
mfano.

Kwa nini? Kwa sababu ime-
kuwa ni kama jambo la kawai-
da kuona kila mwaka Mwenge 
ukikataa baadhi ya miradi 
inayotekelezwa chini ya ki-
wango kutokana na sababu 
mbalimbali ikiwamo rushwa.

Labda nikumbushie kidogo 
kwa miaka iliyopita nikian-
zisha mbio za Mwenge huo 
za mwaka 2021 ambapo mi-
radi 49 ya maendeleo yenye 
thamani ya zaidi ya Shilingi 
bilioni 65.3, ilikataliwa baada 
ya kutiliwa shaka kutokana na 
sababu mbalimbali zikiwamo 
ujenzi chini ya kiwango na ku-
kosekana ukweli wa thamani 

halisi ya pesa.
Hayo ni kwa mujibu wa Wa-

ziri wa Nchi, Ofisi ya Waziri 
Mkuu (Sera, Bunge, Kazi, Vija-
na, Ajira na Wenye Ulemavu), 
Jenista Mhagama, katika kilele 
cha mbio hizo kilichofanyika 
Chato mkoani Geita mwaka 
huo. Katika taarifa yake, aka-
fafanua kuwa miradi hiyo ni 
kwenye wilaya 38 katika ya 
wilaya 150 zilizotembelewa 
na mbio za Mwenge wa Uhuru 
mwaka huo wa 2021.

Ukija katika hitimisho la 
mbio hizo mwaka jana mkoa-
ni Kagera, ilitolewa taarifa 
kuwa miradi 65 ya thamani ya 
Shilingi  bilioni 12 ilikataliwa 
baada ya kugubikwa na dosari 
ikiwamo, rushwa, uzembe na 
ubadhirifu.

Taarifa iliotolewa mbele 
Rais Samia Suluhu Hassan na 
Waziri wa Nchi Ofisi ya Waziri 
Mkuu, Kazi, Vijana, Ajira na 
Watu wenye Ulemavu, Prof. 
Joyce Ndalichako, ilionyesha 
miradi 1,263 yenye thamani ya 
Shilingi bilioni 650 ilipitiwa na 
Mwenge huo mwaka jana.

Kwa mazingira hayo, ni wazi 
kuna haja ya kujifunza jambo 
kutoka katika mkoa wa Pwani 
ili kuepuka kutumia vibaya 
fedha za walipa kodi na kuk-
wamisha maendeleo ya nchi 
yao.

Lakini pia ninadhani ipo 
haja ya kuwachukulia hatua 
za kisheria wanaohujumu mi-
radi ya maendeleo, kwani bila 
kufanya hivyo, inawezekana 

maendeleo ya nchi yakazidi 
kusuasua.

Itakumbukwa  Rais Sa-
mia Suluhu Hassan,  aliwahi 
kutoa maelekezo kwa Taasisi 
ya Kupambana na Kudhibiti 
Rushwa (TAKUKURU) na 
Mamlaka ya Kuzuia Rushwa 
Zanzibar ( ZAECA) kufanya 
uchunguzi na kuchukua hatua 
stahiki kwa wote waliobainika 
kufanya ubadhirifu wa fedha 
za umma kwenye miradi 65 
iliyokataliwa na Mwenge.

Rais pia alielekeza kila kion-
gozi kusimamia matumizi 
sahihi ya fedha zinazotolewa, 
kwa ajili ya utekelezaji wa 
miradi ya maendeleo kwa 
kuhakikisha inafanyika kuz-
ingatia ubora kulingana na 
thamani ya fedha.

Lakini akawataka Watan-
zania kuyaenzi mema yali-
yoachwa na hayati Baba wa 
Taifa Mwalimu Julius Kam-
barage Nyerere, ikiwamo ku-
kataa rushwa, uzembe na uba-
dhirifu wa fedha za umma.

Aidha, Rais aliwapongeza 
viongozi wa mbio za Mwenge 
wa Uhuru kwa uaminifu na 
uzalendo walioonyesha, ikiwa 
ni pamoja na kuikataa mi-
radi yenye mashaka na dosari 
mbalimbali.

Mwaka jana, Mwenge wa 
Uhuru ulikimbizwa kwa siku 
195 kwenye halmashauri 195 
na kuweka mawe ya msingi na 
kuzindua miradi 1,263 yenye 
thamani ya Shilingi bilioni 
650.

Sabato 
Kasika
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habari kitaifa

LHRC yalaani ukiukwaji wa haki 
za binadamu maeneo ya hifadhi 

KABWELA Fadhili Mohamed

Umeme wa Bwawa la Nyerere kuingia gridi ya taifa karibuni

Na Sabato Kasika

KITUO cha Sheria na Haki za Bin-
adamu (LHRC), kimelaani matukio ya 
uvunjifu wa haki za binadamu dhidi 
ya wananchi wanaoishi karibu na 
maeneo ya hifadhi za taifa na mapori 
tengefu, kikipendekeza hatua nne za 
kumaliza vitendo hivyo.

Akitoa tamko la kulaani matukio 
hayo mbele ya waandishi wa habari 
katika makao makuu ya kituo hicho 
Kijitonyama, Dar es Salaam jana, 
Mkurugenzi Mtendaji wa LHRC, Dk. 
Anna Henga, alitaja hatua za kuchuku-

liwa ni pamoja na serikali kuhakikisha 
watuhumiwa wa vitendo hivyo wa-
nakamatwa na kufikishwa mahakam-
ani kwa mujibu wa sheria.

“Tunapendekeza pia askari wa hifa-
dhi za taifa na misitu kuzingatia mis-
ingi ya haki za binadamu wakati wa 
utekelezaji wa amri za kuwaondoa na 
kuwahamisha wananchi wanaovamia 
maeneo hayo kinyume cha sheria,” 
alisema.

Dk. Anna pia alitaja hatua ya tatu ya 
kuchukuliwa ni wananchi wanaoishi 
jirani na maeneo ya hifadhi kuacha ku-
vamia maeneo yaliyoainishwa kama 

hifadhi au mapori tengefu kwa mujibu 
wa sheria.

Mkurugenzi huyo pia alisema kituo 
kinaishauri serikali kuunda tume 
maalum au kikosi kazi ambacho kita-
fanya kazi ya uhakiki wa mipaka ka-
tika maeneo yote ya hifadhi na mapori 
tengefu.

“Tunashauri hivyo kwani kwa muda 
mrefu yamekuwa yakisababisha 
migogoro kati ya wananchi na askari 
wa mamlaka za wanyamapori,” alise-
ma.

Dk. Anna alisema kituo hicho ki-
nasikitishwa na taarifa za matukio 

Mkurugenzi 
Mtendaji wa Kituo 
cha Sheria na Haki 
za Binadamu 
(LHRC), Dk. Anna 
Henga, akizun-
gumza na waandi-
shi wa habari, Dar 
es Salaam jana, 
wakati akitoa tam-
ko la kituo hicho la 
kulaani matukio ya 
uvunjifu wa haki 
za binadamu kwa 
wananchi wa-
naoishi karibu na 
maeneo ya hifadhi 
za taifa na mapori 
tengefu. PICHA: 
SABATO KASIKA

Na Joseph Mwendapole

SHIRIKA la Umeme Tanzania (TANESCO), 
limesema megawati 2,115 zitakazozalishwa 
katika Mradi wa Bwawa la Mwalimu Nyerere 
( JNHPP), zinazotarajiwa kuanza kuingia hivi 
karibuni kwenye gridi ya taifa, zitatosheleza 
matumizi ya nishati nyumbani kwa nchi 
nzima.

Aidha, shirika hilo limesema limefanya 
tathmini  na kubaini kuwa kuna miundom-
binu chakavu katika eneo la usambazaji, 
hivyo linahitaji Sh. trilioni 4.42 kwa ajili ya 
kufanya ukarabati wa miundombinu hiyo.

Mkurugenzi Mtendaji wa TANESCO, Ma-
harage Chande, alisema hayo mwishoni 
mwa wiki iliyopita wakati akizungumza na 
wahariri kuhusu miradi inayotekelezwa na 
shirika hilo na mpango mkakati wa kumali-
za kabisa upungufu wa umeme nchini.

Alisema kwa sasa shirika lina wateja 
milioni nne wa nyumbani na kwamba 
kwa  mujibu wa Ofisi ya Taifa ya Takwimu 
(NBS) kila nyumba ina wastani wa watu wa-
tano, hivyo kwa sasa matumizi ya umeme 
majumbani ni asilimia 50 ya matumizi ya 
jumla ya umeme nchini, huku wateja wa 
viwandani wakiwa 4,000  ambao nao wa-
natumia asilimia 50 iliyobaki.

Mkurugenzi hiyo alisema mipango ya 
shirika hilo ni kufikia uzalishaji wa mega-
wati 5,000 kufikia mwaka 2025 na kwamba 
limeweka mipango ya hadi mwaka 2035 
kwa miradi ya umeme ya uzalishaji na usa-
firishaji watakayoitekeleza katika kipindi hi-
cho. Alisema kuanza uzalishaji kwa bwawa 
la JNHPP kutasababisha umeme wa uhakika 
lakini hawatapunguza bei kwani wanataka 
kujizatiti kiuchumi, ili kuendelea kutekeleza 
miradi mingine ya kimkakati ya nishati hiyo.

“Hatutatoa mapendekezo ya kushusha 

bei kwa mamlaka inayodhibiti 
nishati kwa sababu tunataka 
tujiimarishe zaidi kiuchumi, 
ili tupate uwezo wa kuwaun-
ganishia umeme Watanzania 
wengi zaidi ambao hawana 
nishati hii. 

Na hivi karibuni tulifanya 
tathmini ambayo imebaini 
tuna miundombinu chakavu 
katika eneo la usambazaji 
hivyo tunahitaji trilioni 4.42 
kwa ajili ya kufanya ukarabati 
wa miundombinu hiyo kwa 
hiyo utaona hapa kwamba tu-
nahitaji fedha zaidi,” alisema.

Chande alisema Bunge lil-
ilopita lilipitisha Sh. bilioni 
500 kwa kazi hiyo na kwamba 
Rais alishapitisha fedha hizo 
na tayari wameshaanza ku-
fanya manunuzi na makandar-
asi wako kazini akiongeza 
kuwa kwa awamu ya kwanza 

wameanza na trilioni 1.9 amba-
ko kuna miradi 29 ya usamba-
zaji ambayo itasaidia kutatua 
mambo ya umeme kukatika.

Alisema kwa sasa wana-
tathmini kuhusu hali ya upati-
kanaji wa umeme kwa ajili ya 
kukuza uchumi na kwamba 
wamebaini kuwa katika kila 
watu 1,000,000 zinahitajika 
megawati 1,000 hivyo kwa 
Tanzania yenye watu milioni 
60 inahitaji megawati 60,000.

“Kwa sasa tuna megawati 
1,800, mwaka jana tulikuwa na 
megawati 1,600 na Mwalimu 
Nyerere ikiingia tunatarajia 
kufika 3,800. Afrika Kusini 
mnakosikia kelele za mgawo 
wanazalisha megawati 54,000 
kwa hiyo bado tunahitaji ku-
zalisha umeme mwingi zaidi,” 
alisema.

Alisema pamoja na Afrika 

Kusini kuwa na uwezo wa 
kuzalisha megawati 54,000, 
megawati 32,000 pekee ndizo 
zinaingia kwenye gridi ya taifa 
kutokana na miundombinu 
yao kusafirisha umeme ku-
tokuwa katika hali nzuri.

“Sisi tunaendelea kuzali-
sha umeme   kwa wingi kwa 
sababu mahitaji ya umeme 
yanazidi kuongezeka kwa kasi 
kutokana na kuongezeka kwa 
shughuli za kiuchumi Zanzibar 
na Tanzania Bara, Misri inazal-
isha zaidi ya megawati 40,000, 
Uturuki megawati 80,000  na 
Dubai 70 na sisi tutaendelea ili 
tufike huko,” alisema.

Alisema kwenye awamu 
ya kwanza walitengeneza 
mkakati wa miezi 18 mpaka 24 
kwa sasa wako kwenye awamu 
ya pili ya ‘Tanesco Tuko Ka-
zini’   ambapo wanatekeleza 

mambo yote waliyopanga 
kwenye awamu ya kwanza.

Chande alisema mkakati 
huo ulikuwa na vipaumbele 
huku akibainisha kuwa baada 
ya mwaka mmoja wamefanya 
tathmini na kubaini kuwa 
matokeo yamekuwa mazuri 
sana kwani wamefikia wateja 
wengi.

“Kipaumbele chetu cha 
kwanza kilikuwa wateja kwa-
sababu wateja wetu ndio 
wanatufanya tuje kazini kwa 
hiyo tulijitahidi kuweka watu 
ambao watawahakikishia hu-
duma bora wateja wetu, kip-
aumbele kingine kilikuwa ni 
ufanisi, miradi ya kimkakati, 
kutafuta rasilimali na   kusi-
mamia vihatarishi na mwisho 
namna ya kutoa taarifa kwa 
wateja na ukifanya tathmini 
tumefanikiwa sana,” alisema.

ya ukiukwaji wa haki za 
binadamu yanayofanywa 
na askari wa Shirika la Hi-
fadhi za Taifa (TANAPA), 
Mamlaka ya Usimamizi 
wa Wanyamapori (TAWA) 
na Wakala wa Misitu Tan-
zania (TFS) kwa jamii ya 
watu inayoishi karibu na 
hifadhi ya taifa na mapori 
tengefu.

“Matukio haya yame-
kuwa yakijumuisha ku-
pigwa, vitendo vya mauaji, 
kudhalilishwa, kufukuzwa 
katika maeneo yao na 
kunyang’anywa mifugo 
kinyume cha sheria,” 
alisema.

Alifafanua kuwa baada 
ya kutolewa kwa taarifa 
za vitendo hivyo katika 
vyombo vya habari, kituo 
hicho kilifanya utafiti wa 
kina ili kubaini ukweli wa 
taarifa hizo.

“Kwa mfano, utafiti wetu 
katika eneo la Mbarali uli-
baini kuwa taarifa hizo ni 
za kweli kwani zilithibit-
ishwa na mamlaka za seri-
kali za wilaya akiwamo 
mkuu wa wilaya na katibu 
tawala,” alisema.

Alifafanua kuwa mbali 
na uongozi wa wilaya, 
hata Waziri wa Maliasili 
na Utalii alithibitisha 
maelezo kwamba wizara 
ilitoa Sh. milioni moja 

kwa waathirika wote wal-
iojeruhiwa kutokana na 
vitendo vya ukatili kama 
mkono wa pole.

Alisema matukio ya 
migogoro baina ya mam-
laka ya hifadhi na wa-
nanchi yamekuwa chanzo 
kikubwa cha uvunjifu wa 
haki za binadamu kwa 
kipindi kirefu.

Alitaja baadhi ya mae-
neo ambayo migogoro 
hiyo imekuwa ikijitokeza 
kuwa ni Hifadhi ya Taifa 
ya Ziwa Manyara, Pori 
Tengefu la Wilaya ya Geita 
mkoani Geita na Hifadhi 
ya Taifa ya Kilimanjaro 
(KINAPA).

“Tunaomba ifahamike 
kwamba LHRC kama 
taasisi ya haki za binada-
mu, hatuungi mkono wala 
hatuna nia ya kuunga 
mkono wananchi kuva-
mia maeneo ya hifadhi 
yaliyoainishwa kwa muji-
bu wa sheria za Tanzania,” 
alisema.

Alifafanua kuwa kituo 
hicho kinazitaka mamlaka 
zinazohusika na uhifadhi 
zikiwamo TANAPA, TAWA 
na TFS, kuzingatia mis-
ingi ya haki za binadamu 
wakati utekelezaji wa amri 
za kuwaondoa na kuwa-
hamisha wananchi katika 
maeneo ya hifadhi.
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habari kitaifa

Mkurugenzi Mtendaji wa Kampuni ya Tempo Africa, Pendo Lema (katikati), akizungumza na waandi-
shi wa habari jijini Dar es Salaam jana, wakati wa uzinduzi wa ‘application’ maalumu kwa ajili ya 
simu za mkononi na tovuti inayohusiana na taarifa za utalii. Kushoto ni Meneja Biashara wa kam-
puni hiyo, Thadei Swai na Meneja Uhusiano, Millian Lema. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Christina Haule,  
MOROGORO

MKUU wa Chuo Kikuu cha 
Sokoine cha Kilimo (SUA), Jaji 
mstaafu, Joseph Warioba, amese-
ma mpango wa mageuzi ya kili-
mo utafanikiwa endapo serikali 
itabadilisha sera na miongozo ya 
kilimo ambayo itawafanya vijana 
kupenda kushiriki shughuli za 
kilimo.

Akizungumza juzi katika kilele 
cha maadhimisho ya Kumbukizi 
ya 18 ya Hayati Edward Moringe 
Sokoine, yaliyofanyika kwenye 
viwanja vya Chuo Kikuu cha 
Sokoine cha Kilimo, (SUA) mjini 
Morogoro, alisema iwapo yata-
fanyika mabadiliko hayo kutaku-
wa na mafanikio.

“Ajira ni tatizo kubwa kwa 
vijana, lazima tujenge utama-
duni wa vijana kupenda kilimo, 
kwani pasipo kukipenda kilimo 
ni vigumu kushiriki kikamilifu 
katika shughuli za uzalishaji wa  
mazao ya kilimo,” alisema War-
ioba.

Mkuu wa Wilaya ya Mvomero, 
Judith Nguli, akizungumza kwa 
niaba ya Mkuu wa Mkoa wa Mo-
rogoro, Adam Malima, alisema 

serikali imejipanga kuhakikisha 
vijana wanashiriki katika kilimo 
chenye tija kwa lengo la kuwawez-
esha kujiajiri na kuajiri wengine 
kupitia mpango wa mageuzi ya 
kilimo na kukuza uchumi.

“Kwa sasa kuna mpango wa ma-
geuzi ya kilimo, serikali imejipan-
ga kisawasawa kuhakikisha kuwa 
vijana wanashiriki katika kilimo 
chenye tija kwa lengo la kuwawez-
esha kujiajiri katika sekta hiyo 
muhimu,” alisema Nguli.

Pia alisema kwa mujibu wa Sen-
sa ya Watu na Makazi ya mwaka 
2022, takwimu zinaonyesha kuwa 
kundi kubwa la Watanzania ni vi-
jana ambao ni asilimia 34.5.

Kutokana na takwimu hizo, 
alisema serikali imeweka mikaka-
ti kuhakikisha kuwa vijana wana-
shiriki katika shughuli za uchumi 
kwa kuwawezesha kujiajiri na 
kuajiri wenzao katika sekta mbal-
imbali.

“Ninawapongeza Chuo Kikuu 
cha Sokoine cha Kilimo kwa kuja 
na kauli mbiu nzuri ya maadhim-
isho ya mwaka huu inayosema 
‘mazingira wezeshi kwa vijana 
kushiriki katika kilimo Tanzania, 
sera, miongozo na utendaji, ni 
kaulimbiu muafaka kwa kuwa 

ndicho hasa serikali inachoki-
fanya kwa kuwezesha kundi la 
vijana kuzalisha mazao ya kilimo 
na mnyororo wa thamani, sam-
bamba na shughuli nyingine za 
uzalishaji,” alisema.

Waziri wa Kilimo mstaafu, Paul 
Kimiti, alisema vijana wanapaswa 
kushirikiana katika kukabiliana 
na changamoto mbalimbali zina-
zowakabili.

“Hatufanani kwa maumbile 
wala uwezo wa kufikiri kama vili-
vyo vidole, lakini kila mmoja ana 
umuhimu mkubwa katika kutimi-
za lengo ambalo ni kuleta maen-
deleo ya mtu binafsi na jamii kwa 
ujumla, hivyo vijana mnapaswa 
kushirikiana bila kujali tofauti 
zenu ili kwa pamoja muweze 
kujikwamua   kutoka kwenye 
changamoto zinazowakabili,” 
alisema Kimiti.

Awali, Makamu Mkuu wa SUA, 
Prof. Raphael Chibunda, alisema 
chuo hicho kitaendelea kujikita 
katika kufanya tafiti mbalimbali 
za kilimo kwa lengo la kuhakiki-
sha kuwa kilimo kinazidi kukua 
kwa kuwa na mbinu  bora za 
kisayansi zitakazochagiza uzal-
ishaji wa tija.

Warioba ashauri mabadiliko 
sera, miongozo kuinua kilimo

ACT-Wazalendo yaingilia kati wakulima kutolipwa bil. 6/-
Na Julieth Mkireri, PERAMIHO

KIONGOZI wa Chama cha ACT 
Wazalendo,  Zitto Kabwe ameishau-
ri serikali kuwasaidia wakulima 
1,008 ambao hawajalipwa fedha 
zao tangu 2020 baada ya mahindi 
yao yenye thamani ya zaidi ya Sh. 
bilioni sita kukusanywa na mfanya-
biashara ambaye hajalipa hadi sasa.

Wakulima hao wanadai kukusan-
ya mahindi yao kwa mfanyabiasha-
ra aliyefahamika kwa jina la Chris-
topher Njako. Baada ya kuchukua 
mahindi hayo aliahidi kulipa kwa 
wakati, lakini hadi sasa utekelezaji 
haujafanyika.

Zitto aliyasema hayo juzi katika 
mkutano wa hadhara ulioandaliwa 
na chama hicho katika Viwanja vya 
Tamasha mjini Peramiho mkoani 
Ruvuma.

Kwa mujibu wa kiongozi huyo, 
mfanyabiashara huyo alikamatwa 
na baadaye kuachiwa na hadi sasa 
hajawalipa wakulima hao.

“Kauli yetu serikali ihakik-
ishe wakulima wanalipwa fedha 
zao  kuondoa sintofahamu iliyopo 
kwa sasa kutokana na kutopata 
haki yao baada ya mahindi yao 
kuchukuliwa na mfabyabiashara 
huyo,” alisema.

Wakulima hao wa mahindi ku-

toka mikoa mbalimbali katika Soko 
la Mkako wilayani Mbinga wana-
daiwa kukusanya magunia ya ma-
hindi 84,302.

Inadaiwa kuwa baada ya ukimya, 
waliandika  barua ya malalamiko 
mwaka 2020 kwa Naibu Waziri 
wa Kilimo wakieleza madai yao na 
kuiomba wizara kuwasaidia kupata 
fedha zao. Ofisi ya Naibu Waziri wa 
Kilimo ilijibu barua hiyo Desemba 
18, 2020 ikikiri kupokea barua ku-
toka kwa umoja wa wakulima wa 
mahindi na kuahidi kufanyia kazi 
suala hilo.

Mwaka 2021 baada ya ukimya 
kuendelea kutanda wakulima hao 

waliandika barua nyingine kwa 
Rais wakifikisha malalamiko yao 
baada ya mfanyabiashara huyo 
kutowalipa fedha zao tangu alipo-
chukua mahindi yao. 

Waziri Kivuli wa Biashara wa ACT 
Wazalendo, Halima Nabalang’anya, 
aliitaka serikali kuwa ma mkakati 
imara wa uwekezaji wa viwanda 
hususani eneo la mahindi, ili 
kuliongezea thamani zao hilo.

Alisema kwa sasa zipo mashine 
za kukoboa na kusaga pekee. Vi-
wanda vikijengwa mkoani Ru-
vuma unaoongoza kwa uzalishaji 
wa mahindi, vitasaidia kutoa ajira 
kwa vijana. Alisema Bodi ya Nafaka 

na Mazao Mchanganyiko pia ina-
takiwa kununua mazao kwa faida 
ili kuleta mabadiliko ya kiuchumi 
kwa wakulima.

Mratibu wa Jimbo la Madaba, 
Hussen Kaliango, alisema kuwa na 
madiwani na wabunge wa vyama 
vya upinzani ni moja ya njia ya 
kuleta maendeleo katika maeneo 
husika.

Kaliango pia aliwatoa hofu wa-
nanchi ambao wanadai kutishiwa 
wakiingia katika vyama vya upin-
zani wanaohudumiwa na Mfuko 
wa Maendeleo ya Jamii (TASAF) 
wataondolewa. Alisema huo ni 
upotoshaji.

DC apokewa kwa mabango  
madai waziri kupora ardhi
Na Ashton Balaigwa,  
MOROGORO

MKUU wa Wilaya ya Moro-
goro, Rebecca Nsemwa, ameji-
kuta amepokewa kwa mabango 
na vilio kutoka kwa wananchi 
wa vijiji vya Dalla na Mbwade, 
Halmashauri ya Wilaya ya 
Morogoro, wakishinikiza ku-
rudishiwa zaidi ya ekari 1,000 
zinazodaiwa kuchukuliwa bila 
utaratibu  na aliyekuwa Waziri 
wa Mifugo na Uvuvi, Luhaga 
Mpina.
Wananchi hao waliokusanya 

katika kijiji cha Dalla walisi-
mamisha msafara wa mkuu 
huyo wa wilaya na wajumbe 
wa kamati ya ulinzi na us-
alama,  ukiwa njiani kwenda  
kwenye  mkutano na wananchi 
wa vijiji vya Dalla, Kongwa na 
Mbwade  kwa lengo la kusiki-
liza kero zinazowakabili.
Wakiwa na mabango  yali-

yobeba ujumbe mbalimbali 
ukiwamo kumwomba Rais Sa-
mia Suluhu Hassan kusikia kilio 
chao, walisema wamedhulu-
miwa ardhi na Mbunge huyo 
wa Kisesa (CCM) ambaye katika 
serikali ya awamu ya tano ali-
kuwa waziri.
Akiwasilisha kero kwa mkuu 

huyo wa wilaya, Consolata 
Mchuma alisema kwa zaidi ya 
miaka minane, wananchi wali-
teseka kutokana na kuchuku-
liwa kwa ardhi yao.
Baada ya kutangaziwa na 

serikali ya kijiji kupatikana 
kwa mwekezaji Mpina, alisema 
wananchi walikubali  kumpa 
ekari 300 huku akitakiwa pia 
kujenga madarasa manne yaki-
wamo mawili Shule ya Msingi 
Dalla na mawili Shule ya Msingi 
Kilengezi na kuendelea kulima 
lakini mpaka sasa hajatekeleza 
makubaliano hayo.
Alisema mwaka 2016 (Mahu-

ma) akiwa mjumbe wa serikali 
ya kijiji hicho, Mpina aliwasili-
sha barua ya kutaka kuon-
gozewa eneo lingine la ekari 
700 lakini wanakijiji walikataa 
huku wakimtaka afike ofisini 
ili atekeleze ahadi yake lakini 
aliendelea kukaidi.
Kwa mujibu wa Mahuma 

baadaye alitwaa hilo eneo kwa 
madai kwamba amelinunua 
jambo ambalo hajahusisha 

kwenye mkutano wa kijiji wala 
kuidhinishiwa na  muhtasari 
wa kuridhiwa na wanakijiji.
Naye Diwani Mstaafu wa 

Viti Maalum Tarafa ya Mvuha, 
Marrystella Chamlungo, aki-
zungumza huku akibubujikwa 
na machozi, alisema pamoja 
na Mpina kuchukua eneo hilo, 
alipitisha greda kwenye mazao 
yao na kuwasababishia hasara 
na alipoitwa kwa ajili ya kulipa 
fidia aligoma kutekeleza.
Naye Mwenyekiti wa Kijiji 

cha Mbwade, Salumu Malozo, 
alisema mwekezaji Mpina, am-
emega eneo katika vijiji vitatu 
vya Mbwade, Kongwa na Dalla 
na kusababisha kuwapo kwa 
mgogoro wa wananchi wa vijiji 
hivyo.
Diwani wa Mvuha, Mfaume 

Amani, alisema wakati anain-
gia madarakani mwaka 2015 
alikuta mgogoro huo ulionza 
mwaka 2009 na suala hilo lili-
fikia kwenye vikao mbalimbali 
kikiwamo cha halmashauri kwa 
ajili ya kurudishwa kwa eneo 
hilo kwa kuwa taratibu haziku-
fuatwa.
Kaimu Mkuu wa Idara ya Ar-

dhi Halmashauri ya Wilaya ya 
Morogoro, Halima Mtawazo, 
alisema mwekezaji huyo ali-
zungumza na halmashauri ya 
kijiji yenye wajumbe 25 na 
kwamba maombi yake hayaku-
kamilika kwa kuwa wajumbe 
hao hawakuitisha mkutano wa 
kijiji ili kufanya uamuzi wa 
kuidhinisha au kukataa. Kwa 
mantiki hiyo, alisema   hakuka-
milisha  taratibu zinazotakiwa.
Baada ya kusikiliza hoja kuhu-

siana na mgogoro huo, Nsemwa 
aliagiza kuundwa kwa timu ya 
wataalamu itakayopitia nyara-
ka za pande zote pamoja na 
kupima eneo la shamba hilo ili 
kubaini ukubwa wake pamoja 
na kuainisha mipaka.
Mkuu huyo wa wilaya alisema 

lengo la timu hiyo ambayo 
itafanya kazi kwa siku 14 ni 
kubaini uhalali wa nyaraka 
na upimaji wa mipaka ili kila 
upande upate haki yake kwe-
nye vijiji hivyo.
Alimtaka Mpina kutoa ush-

irikiano kwa timu hiyo ili ku-
maliza mgogoro na kuwawez-
esha wananchi kuendelea 
kushiriki katika shughuli za 
kilimo kwenye eneo hilo.



habari kaskazini

 9Jumatano Mei 31, 2023

TAKUKURU yabaini upungufu 
miradi ya bilioni 10/-
Na Oscar Assenga, TANGA

M
IRADI 18 ya maen-
deleo ya Sh. bil-
ioni 10 iliyochun-
guzwa na Taasisi 

ya Kuzuia na Kupambana na 
Rushwa (TAKUKURU) mkoani 
Tanga imebainika kuwa na 
upungufu ikiwemo ukiukwaji 
wa taratibu za manunuzi, kasi 
ndogo ya utekelezaji na ubora 
hafifu.

Aidha katika moja ya mi-
radi hiyo kwenye Wilaya ya 
Korogwe, TAKUKURU im-
ebaini madiwani wake wali-

ingilia mchakato wa utoaji wa 
mikopo ya asilimia 10 kwenye 
Sh. milioni 173.

Jana, Kaimu Mkuu wa 
TAKUKURU mkoani humo, 
Mariam Mayaya, alisema mi-
radi hiyo ni kati ya miradi 
ya maendeleo 70, ya zaidi  
ya Sh. bilioni 41 iliyochungu-
zwa.

Alisema pia wamebaini vi-
kundi vimeshindwa kutunza 
taarifa za fedha na vingine 
kugawana fedha za mikopo 
hiyo badala ya kuifanyia kazi 
waliyoombea.

Kutokana na mapungufu 

hayo, TAKUKURU imeeleza 
kuwa tayari wamechukua 
hatua kwa kufungua jalada la 
uchunguzi.

Pia katika mradi wa ujenzi 
wa jengo la utawala la Hal-
mashauri ya Wilaya ya Korog-
we, wenye thamani ya zaidi ya 
Sh. bilioni mbili TAKUKURU 
imebaini baadhi ya vifaa vya 
ujenzi vilinunuliwa kwa bei 
kubwa kuliko uhalisia na baa-
dhi ya vifaa vya ujenzi vili-
nunuliwa idadi kubwa kuliko 
mahitaji.

Alisema katika ujenzi wa 
nyumba ya Mkurugenzi wa 

Halmashauri ya Wilaya ya 
Korogwe iliyotengewa Sh. 
milioni 150, wamebaini mradi 
hauendelei baada ya kusit-
ishwa kwa mkataba wa ujenzi 
kati ya fundi na halmashauri 
jambo ambalo limekwamisha 
uendelezaji wa mradi.

Kuhusu ujenzi wa Mradi 
wa Maji Chekelei (Korogwe) 
wa Sh. bilioni mbili ambao 
ulikuwa na tatizo la kifedha 
alisema Wakala wa Maji  
Vijijini (RUWASA), imeshafan-
ya maombi ya fedha ya kuka-
milisha mradi huo Wizara ya 
Maji.

RITA yagusa 
wengi elimu ya 
mirathi, wosia
Na Mwandishi Wetu, Babati

WAKALA wa Usajili, Ufilisi na 
Udhamini (RITA) imeendelea 
kusajili na kutoa vyeti vya ku-
zaliwa sambamba na elimu kuhu-
siana na kuandika na kuhifadhi 
wosia wilayani Babati.
Tukio hilo lilifanyika wakati wa 

kampeni iitwayo Mama Samia 
Suluhu Hassan iliyozinduliwa Mei 
24, mwaka huu mkoani Manyara 
kwenye viwanja vya stendi ya 
zamani.
RITA imeweka kambi zaidi ya 

siku 10 mkoani Manyara, ku-
fanya usajili na kutoa vyeti vya 
kuzaliwa huku ikiendela kuelimi-
sha jamii kuondokana na dhana 
potofu iliyotawala miongoni 
mwa jamii kubwa kuwa wosia ni 
uchuro.
Akizungumza na waandishi 

wa habari wakati wa tukio hilo,  
Msajili kutoka RITA, Bestina 
George alisema kuwa idadi kub-
wa ya wananchi wamejitokeza 
kwa wingi kupata elimu kuhusu 
mirathi na wosia huku wengi wa-
kiamini wosia ni uchuro.
“Wananchi wamejitokeza kusajili 

vyeti japo wengi sana wamekua 
wakitaka kufahamu kuhusu mi-
rathi maana inaonekana familia 
nyingi zina migogoro katika eneo 
hilo,”alisema Bestina.
Aidha, wananchi waliipongeza 

RITA kwa kutoa vyeti ndani ya 
siku moja na  elimu kuhusu usi-
mamizi wa mirathi kuandika na 
kuhifadhi wosia ambayo wao 
binafsi walikua wanaamini kuan-
dika wosia n kujichuria.
RITA Inaendelea kutoa Huduma 

ya usajili na kutoa vyeti vya ku-
zaliwa mkoani Manyara hadi Juni 
2, mwaka huu katika viwanya 
vya stendi ya zamani wilayani 
Babati kwenye kampeni iitwayo 
Mama Samia Legal Aid.

Na Cynthia Mwilolezi,  
ARUSHA 

OFISA Elimu wa Shule za 
Msingi wa Jiji la Arusha, Hus-
sein Bakari, amesema iko 
haja kwa jamii  kujitokeza na 
kuvunja ukimya kuhusu he-
dhi salama kuanzia ngazi ya 
familia ili kuwasaidia watoto 
wa kike hasa wenye ulemavu 
kufahamu mapema namna ya 
kujisitiri. 

Aliyasema hayo jana wakati 
akizungumza na wanafunzi 
wenye ulemavu, wazazi, wale-
zi na walimu wanaofundisha 
shule za msingi zenye vitengo 
maalum katika Halmashau-
ri ya Jiji la Arusha.

Mwakilishi kutoka taasisi ya 
Little Angel Foundation (LAF), 
Rephrin Kombe, alisema kwa 
kushirikiana na wadau wen-
gine wametoa elimu kwa waza-

zi, walezi wenye watoto wale-
mavu na walimu wa vitengo 
maalum kutoka shule zilizopo 
jijini humo.

Alitaja shule hizo hizo ni 
Themi, Arusha School, Meru, 
Makumbusho, Baraa, Kaloleni 
na Uhuru.

Mmoja wanafunzi walionu-
faika, Linda Salvatory, alisema 
sodo hizo zitawasadia hasa 
wale ambao wanatoka kwenye 
familia duni na kuomba wazazi 
na walezi wenye watoto hao 
kuwasaidia wanapokuwa kwe-
nye hedhi 

Mratibu wa Mradi wa Afya 
ya Uzazi na Hedhi Salama wa 
Shirika la Fida FPCT, Seth John-
son, alisema kupitia mradi huo, 
unaotekelezwa katika mikoa 
mbalimbali nchini wanasaidia 
kuondoa mila na desturi zina-
zokwamisha mazingira ya he-
dhi salama kwa wanafunzi.

Ofisa Elimu aitaka jamii 
kuvunja ukimya kuhusu hedhi

Makamu 
wa Rais, 
Dk. Philip 
Mpango, aki-
pata maelezo 
kutoka kwa 
Mkurugenzi 
wa Wateja 
Wadogo na 
Binafsi wa 
Benki ya NBC, 
Elibariki Mas-
uke (kulia), 
alipotembelea 
banda la ben-
ki hiyo wakati 
wa mkutano 
mkuu wa 37 
wa Jumuiya 
ya Tawala za 
Mitaa Tan-
zania (ALAT) 
jijini Arusha 
juzi. NBC ni 
mmoja wa 
wadhamini 
wa mkutano 
huo. PICHA: 
MPIGAPICHA 
WETU

Mpango asifu benki kuchochea 
maendeleo ya serikali za mitaa
Na Mwandishi Wetu,  
ARUSHA

MAKAMU wa Rais Dk. Philip 
Mpango ameipongeza Benki 
ya Taifa ya Biashara (NBC) 
kwa ushirikiano mkubwa in-
ayouonyesha kwa mamlaka 
za serikali za mitaa nchini 
kuchochea ukuaji wa maen-
deleo hususani katika ngazi 
ya msingi.
Dk. Mpango pia ameonye-

sha kuridhishwa na kasi ya 
ukuaji wa benki hiyo kiasi 
cha kulipa gawio kwa serikali 
lenye thamani ya Sh. bilioni 
sita kutokana na mafanikio 
makubwa ya kibiashara ili-
yoyapata mwaka 2022. Aki-
zungumza jana na uongozi 
wa Benki ya NBC alipotemb-
ela banda la benki hiyo ka-
tika Mkutano Mkuu wa 37 
Jumuiya ya Tawala za Mitaa 
Tanzania (ALAT) unaoendelea 
jijini Arusha.

Dk. Mpango alisema ush-
irikiano mkubwa wa benki 
hiyo na mamlaka za serikali 
za mitaa nchini kupitia utoaji 
huduma za kifedha na uwez-
eshaji wa miradi mbalimbali 
ya kimaendeleo  umekuwa 
chachukatika ukuaji wa 
maendeleo katika ngazi ya 
msingi.
Aliitaka menejimenti ya 

benki hiyo kuendeleza jiti-
hada hizo ili mchango wake 
kwa wananchi uwe na tija 
zaidi sambamba na kuchang-
ia zaidi pato la serikali kwa 
ajili ya maendeleo ya nchi. 
Elibariki Masuke, Mkuru-

genzi wa Wateja Wadogo 
na Binafsi wa Benki ya NBC, 
alionyesha kuridhishwa na 
uhusiano mzuri kati ya benki 
hiyo na ALAT huku akiahidi 
kuendelea kushirikiana na 
jumuiya hiyo katika jitihada 
zake za kukuza utawala bora 
na maendeleo nchini. Pia al-

ionyesha matumaini kuhusu 
uwezekano wa ushirikiano 
zaidi kati ya taasisi hizo 
mbili.
Masuke alisema benki hiyo 

pia ni miongoni mwa walipa-
kodi wakubwa waliochangia 
zaidi ya Sh. bilioni 66.5 ka-
tika Hazina ya taifa mwaka 
kwa 2022.
“Katika kipindi hicho hicho, 

benki ililipa gawio la serikali 
lenye thamani ya bilioni sita. 
Tuna furaha kuwa mshirika 
muhimu na mshiriki katika 
ajenda ya maendeleo ya 
kitaifa na tunahakikisha 
kuendelea kusaidia. Milango 
yetu inaendelea kuwa wazi 
ili kutumikia si tu serikali na 
watumishi wa umma, bali 
watanzania wote kwa ujum-
la,” alisema.
Benki ya NBC ni miongoni 

mwa wadhamini wa mkutano 
huo ambao ulifunguliwa ras-
mi na Makamu wa Rais.
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habari kanda YA ZIWA

Aliyekutwa na nyara za 
serikali aachiwa huru
Na Halima Ikunji, TABORA

M
AHAKAMA ya 
Wilaya ya Tabora 
imemwachia huru 
mshtakiwa, Embe 

Ramadhani mkazi wa Kaban-
ga  Kata ya Chabutwa wilayani 
Sikonge mkoani Tabora ali-
yeshtakiwa kwa kosa la kuku-
twa na nyara za serikali.

Ramadhani alikutwa na 
vipande 16 vya mnyama aina 
ya palaha pamoja na kilo mbili 
za nyama pori vya Sh. milioni 
588.9.

Hakimu Mkazi Mwandamizi 
wa Mahakama ya Wilaya ya 
Tabora, John Mdoe, alisema 

mshtakiwa huyo alikutwa na 
nyara hizo pasipokuwa na  
kibali chochote kutoka kwa wa-
husika. 

Katika shauri hilo upande wa 
Jamhuri uliwasilisha na masha-
hidi watano pamoja na viele-
lezo vitano ambavyo ni hati 
ya ukamataji mali, maelezo ya 
onyo ya mshtakiwa na fomu ya 
kuharibu mali ya serikali.

Awali katika utetezi wake 
mshtakiwa alikana kukutwa 
na nyara hizo baada ya ku-
kamatwa na kupelekwa ka-
tika ofisi za maliasili, huku mke 
wake aitwaye Rehema alisema 
wakati anakamatwa hapaku-
wapo na kiongozi yeyote am-

baye alishuhudia, hivyo kutilia 
mashaka ushahidi uliotolewa 
na Jamhuri.

Katika ushahidi uliotolewa na 
Jamhuri inadaiwa kwamba El-
nesti Charles ambaye maelezo 
yake yapo chini ya kifungu cha 
Sheria cha 34 B, Kifungu Kidogo 
cha Pili C cha Sheria ya Ushahi-
di, maelezo ya Jamhuri kutoka 
kwa Matei Joane alimtaja shahi-
di ambae alikuwapo wakati wa 
ukamataji alikosea kutaja jina 
badala ya Ernest alisema Eval-
ist, hivyo kufanya maelezo hayo 
ya shahidi ambaye hakufika ka-
tika Mahakama hiyo kuwa na 
upungufu.

Mdoe alieleza kuwa kwa mu-

jibu wa kifungu cha sheria nam-
ba 34 katika kipengele kidogo ‘e’ 
juu ya mazingira ya ukamataji 
kinasema maelezo kama hayo 
kabla hayajapokelewa na Ma-
hakama ni lazima shahidi yey-
ote apewe taarifa siku 10 kabla 
ya ushahidi huo kupelekwa ma-
hakamani.

Hakimu Mdoe alisema kwam-
ba katika shauri hilo kulikuwa 
hakuna mtiririko mzuri wa 
nyara zilizokamatwa na kupele-
kwa sehemu siyo stahiki kama 
ilivyoelekeza serikali, hivyo 
mnyororo huo wa kesi hiyo 
ulikatika, kwamba mshtakiwa 
hawezi kutiwa hatiani na Ma-
hakama.

Mkuu wa Wilaya ya Sengerema, Senyi Ngaga (wa pili kushoto), akimsikiliza Msanifu Majengo kutoka Sotta Mining, Elmon 
Mafwenga (kulia), akielezea mfano wa nyumba 10 za kisasa watakazojengewa wananchi wa Kata ya Igalula, ambao makazi yao 
yapo ndani ya eneo la mradi ikiwa ni sehemu ya mchakato wa kuwahamisha ili kupisha mradi wa Mgodi wa Dhahabu wa Nyan-
zaga, wakati wa maonyesho ya nyumba hizo chini ya mpango wa RAP katika kijiji cha Nyabila wilayani humo mkoani Mwanza. 
Kushoto ni Mratibu wa Uhamishaji Makazi kupisha mradi, Mhandisi Paul Gongo. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Vitus Audax, MWANZA

BAADHI ya Waislamu wa 
Msikiti wa Ijumaa uliopo mkoani 
Mwanza wameiomba serikali 
pamoja na jamii kusaidia kunus-
uru uuzwaji wa kituo cha Yatima 
Islamic Foundation.

Kituo hicho kinapigwa mnada 
kwa amri ya Mahakama kutoka-
na na kudaiwa Sh. milioni 109 na 
aliyekuwa msimamizi wa kituo 
hicho. 

Kituo hicho kinatarajiwa kuu-

zwa baada ya aliyekuwa msi-
mamizi wake kushinda kesi ma-
hakamani na kulipwa Sh.milioni 
78 kama sehemu ya stahiki zake 
pamoja na Sh.milioni 31 kama 
gharama alizotumia kuendesha 
kesi hiyo ya madai ya malim-
bikizo ya mshahara.

Wakizungumza na waandishi 
wa habari mmoja wa waumini 
hao, Masood Hamis alisema 
baada ya Sherally Hussein am-
baye alikuwa msimamizi wa kit-
uo hicho kushinda kesi ya madai 

hukumu yake inatarajiwa kuka-
ziwa Juni 7, mwaka huu.

Alisema hukumu hiyo inaonye-
sha ameshinda, kwamba kituo hi-
cho kinatakiwa kuuzwa, kwamba 
waliiomba jamii kusaidia msikiti 
huo kulipa deni hilo ili kuwa-
saidia watoto yatima wanaoishi 
katika kituo hicho.

“Ikiwa atashinda kesi huko Ma-
hakama Kuu basi sisi waislamu 
wa Msikiti wa Ijumaa tunaomba 
jamii kuunganisha nguvu kuli-
pia fidia hiyo ili kituo kiendelee 

kuwalea yatima na kudhibiti 
ongezeko la watoto wa mitaani,” 
alisema Masood. 

Aidha aliongeza kuwa kwa 
watu wote wenye nia njema juu 
ya kituo hicho wajitokeze kutoa 
chochote hususani pale itakapo-
hitajika kumlipa Sherally ili wato-
to waendelee kupatiwa huduma 
zote ikiwa ni pamoja na elimu, 
malazi na malezi.

Naye Ramadhani Ally ambaye 
ni mhumini katika msikiti huo 
alisema kituo hicho kinahudumia 

watoto wengi yatima, hivyo kui-
omba serikali kutizama kwa 
makini namna ya kuwasaidia ili 
kukinusuru ili kiendelee kubaki 
katika mikono ya dini hiyo.

Inadaiwa kuwa Sherally Hus-
sein alikishtaki kituo hicho katika 
Mahakama ya Kazi akihitaji kulip-
wa stahiki zake za muda mrefu 
baada ya bodi ya wadhamini wa 
kituo hicho kumwondoa katika 
nafasi yake kwa kile kinachoele-
zwa kuwa ni kutokuridhishwa na 
utendaji wake.

Waiangukia serikali kunusuru uuzwaji kituo yatima

Na Marco Maduhu,  
SHINYANGA

MTOTO Joyce Sengerema 
(10) mkazi wa kijiji cha Kil-
oleli, Kishapu mkoani Shin-
yanga, amenusurika kifo 
baada ya kushambuliwa se-
hemu mbalimbali za mwili 
na fisi wakati akichota maji 
katika Mto Manonga.
Baba mzazi wa mtoto 

huyo, Kishiwa Maganga, 
akisimulia tukio hilo 
baada ya kumfikisha mtoto 
huyo katika Hospitali ya 
Rufani ya Mkoa Shinyanga, 
alisema tukio hilo lilitokea 
Mei 27, mwaka huu, majira 
ya saa 12:00 alfajiri.
Alisema mtoto huyo 

aling’atwa kichwani, shin-
goni na ubavuni na kwamba 
kilichonusuru ni kuwapo 
kwa mwananchi mmoja ali-
yekuwa akilima kando ya 
mto huo na kusikia kelele, 
hivyo kufika na kumkimbi-
za fisi huyo na kufanikiwa 
kumwokoa.
“Mtoto wangu huwa ana 

tabia ya kuamka kila siku 
alfariji kwenda kuchota 
maji katika Mto Manonga, 
lakini hiyo juzi nilishangaa 
kusikia kuwa amesham-
buliwa na fisi. Namshuk-
uru Mungu aliokolewa na 
asingekuwapo mtu jirani, 
sasa hivi tungekuwa tuna-
zungumza mengine,” alise-
ma Maganga.
Daktari aliyekuwa zamu, 

Jesse Samweli, alisema 
mtoto huyo alifikishwa 
hospitalini akiwa katika hali 
mbaya baada ya kushambu-
liwa na fisi huyo na kubain-
isha kuwa bado wanaende-
lea kumpatia matibabu.
Diwani wa Kiloleli, Ed-

ward Manyama, aliwaomba 
maofisa wanyamapori 
wilayani Kishapu kuwasaka 
fisi wote ambao wanazuru-
ra ovyo ili kuzuia tatizo hilo 
la kushambulia wananchi 
hasa wanawake na wa-
toto ambao huamka alfajiri 
kwenda kutafuta maji.

Mtoto 
ashambuliwa 
na fisi 
akichota maji



Na Dk. Felician B. Kilahama

R
IPOTI ya Mdhibiti na Mk-
aguzi Mkuu wa Hesabu za 
Serikali (CAG), inaonye-
sha utafunaji wa fedha za 

serikali ambao chanzo au chim-
buko linahusishwa na kutozinga-
tia maslahi ya taifa kwa baadhi ya 
watunga sera na wafanya maamu-
zi.

Badala ya kujali Tanzania yenye 
neema wanawekeza kwenye ma-
slahi binafsi hata kusababisha 
utekelezaji wa miradi au shughuli 
za umma kuwa na ufanisi duni.

Mazoea hayo huleta malala-
miko mengi kutoka kwa wananchi 
ambao ndiyo walengwa wakuu. 
Katika makala iliyotangulia ili-
malizika kwa mfano wa kukara-
bati ofisi ya Mkuu wa Wilaya kwa 
kutumia fedha kidogo alizopata 
kutoka serikali kuu lakini hakuwa 
tayari kufafanua zaidi. 

Hata hivyo, baada ya kupitia 
wilaya na halmashauri kadhaa kil-
ichogundulika ni kwamba fedha 
zinatolewa lakini matumizi yake, 
kwa kiasi kikubwa, yalikuwa hay-
aendani na malengo ya kile kili-
chokusudiwa au kupangwa.

Kimsingi, hali kama hiyo 
matokeo yake ni kushuhudia 
‘madudu’ mengi kama zilivy-
obainisha Ripoti za Mdhibiti na 
Mkaguzi Mkuu wa Mahesabu ya 
Serikali na Taasisi ya Kuzuia na 
Kupambana na Rushwa nchini 
(TAKUKURU). 

Hali ilivyo suala la kuzuia rush-
wa nchini bado halijawa shwari 
ndiyo maana katika harakati za 
kupambana na kutoa na kupokea 
mlungula ubadhirifu wa fedha 
za umma unajitokeza mara-kwa 
mara.

Kichocheo kwa hayo yote, kina-
tokana na ‘uhuru au ruksa’ wali-
yonayo viongozi wakuu wa seri-
kali kushiriki masuala ya biashara 
na kunufaika wao na jamaa zao.

Tunaweza kusema hiki ni ki-
kundi cha watu wachache wali-
oshikilia usukani serikalini na 
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hapohapo wanayo maslahi bin-
afsi kupitia milango mbalimbali 
ya kibiashara. 

Inakuwepo dira au maono ya 
kitaifa yanayotakiwa kutekele-
zwa na serikali kuu na serikali 
za mitaa na katika michakato 
ya kuweka mikakati kutekeleza 
malengo, ndipo ‘kujipenda’ zaidi 
kwa baadhi ya wahusika serikalini 
kunapoanzia.

 Fedha zipo, mipango ya kuzi-
tumia kutekeleza malengo ya-
nayokusudiwa ipo changamoto 
inakuja, ‘mimi mhusika nitanu-
faika vipi’?

Kwakuwa wahusika wanazo 
nguvu za kisera na uwezo wa ku-
fanya maamuzi papo kwa hapo 
wanao ‘uhuru fulani’ unawampa 
mwanya kuhusika na maslahi 
binafsi hivyo wanajitahidi kadri 
wawezavyo kupindisha mambo 
kwa faida binafsi.

 Kuna usemi fedha ni sabuni ya 

nuni muhimu ikiwa ni pamoja 
na kutenganisha shughuli za kibi-
ashara na watendaji serikalini. 

Kanuni aliyokuwa nayo Baba 
wa Taifa, Mwalimu Julius Nyerere 
irejeshwe. Siyo dhambi kukiri 
kwamba kuna kukosea sasa ni 
kujirekebisha itakuwa jambo la 
kheri kuliko shari.

 Kwa mataifa yaliyoendelea 
kama Marekani au barani  la 
Ulaya, suala la biashara kwa 
watendaji serikalini ni kitu cha 
kawaida kutokana na wahusika 
kutenganisha maslahi binafsi na 
shughuli za umma. 

Lakini kwa mataifa yanayo-
inukia kiuchumi ni majanga 
matupu kama ripoti za CAG na 
TAKUKURU zinavyobainisha kila 
mwaka.

Zinahitajika juhudi kubwa ku-
jenga timu za kitaifa na watend-
aji wazalendo, watumishi wenye 
uchungu na nchi yetu na wenye 
maslahi kwa taifa na Watanzania 
wote, mijini na vijijini.

 Dhana hii maana yake ni uwe-
po wa timu za kitaifa zenye dira 
na maono mapana kwa taifa  yali-
yoandikwa kwenye nafsi na mioy-
oni mwao. Kuanzia mkubwa aliye 
juu kimadaraka,  hadi mtendaji 
wa chini akiwa ni mhudumu 
ofisini,  kwa mnyororo wote, lao 
liwe moja kuhakikisha vya taifa 
vinatekelezwa bila kuchechemea 
na mafanikio yaonekake kama ili-
vyokusudiwa.

 Vilevile, kuwepo na mikakati 
thabiti ya kuzuia au kugundua 
ubadhirifu na kuepusha matumi-
zi mabaya ya fedha na rasilimali 
za umma, mapema na si kungojea 
mwaka uishe ni hasara kubwa.

Mazoea ni kuona ripoti za CAG 
au kuiagiza TAKUKURU kufanya 
uchunguzi wakati mambo ya-
meishaharibika. Ndani ya wizara, 
taasisi za serikali, mashirika na 
mawakala wake.

Idara ya wakaguzi wa ndani 
iongezewe nguvu ili iweze kufua-
tilia kwa ukaribu kinachofanyika 
wakati wa michakato ya manunu-
zi au matumizi mengine ya fedha 
za umma. 

Kadhalika, kungekuwepo na 
jicho la ndani kunusa harufu ya 
rushwa au ubadhirifu na kuarifu 
mamlaka mapema kabla malipo 
au wizi haujatekelezwa. 

MCHWA FEDHA ZA UMMA

Kiongozi aliyechaguliwa
 kwa kura kiduchu zaidi

 tangu mwaka 1999

roho, tutajiuliza kivipi? Sina jibu 
wakati huo kwamba nyakati hizi 
ibilisi amejikita katika fedha hivyo 
kugeuza akili za wengi.

Hivyo, kuwa na madaraka seri-
kali yanapochanganyika na roho 
za kupenda fedha sana’ kuliko 
maslahi ya taifa dira au maono 
na mipango ya kitaifa pamoja na 
utekelezaji wake vinabaki zaidi 
kwenye makabrasha na au nad-
haria  kuliko kivitendo.

KUDHARUA UMMA
Maono binafsi yanapewa kip-

aumbele zaidi kuliko ya kitaifa. 
Kwa msingi huo viongozi wengi 
na watendaji serikalini wapo la-
kini hawabebi moja-kwa-moja 
dira auaono ya taifa kama timu 
moja badala yake mwelekeo na 
kutii haja  binafsi unadhoofisha 
taifa. Katika mazingira kama 
hayo, kwa vyovyote vile, fedha 
zilizolenga kukidhi malengo ya ki-

taifa ‘zitaelekezwa yalipo maslahi 
binafsi’.

Kumbuka usemi ‘hazina ya 
mtu ilipo ndiko na roho yake il-
ipo’ hivyo, yaliyo katika nafsi ya 
mhusika, ndiyo yanayopewa kip-
aumbele zaidi kuliko mengineyo. 

Aidha, hali hiyo inaashiria uko-
sefu wa uzalendo kwa baadhi ya 
Watanzania na kusababisha kuko-
sekana umoja imara kitaifa hivyo 
kuzorotesha utekelezaji maono, 
mipango ya kitaifa. Ndiko kuwapo  
watendaji kuvutia kwao na ku-
chukua chao mapema.

UMOJA KITAIFA
Dhana ya kujenga umoja wa 

kitaifa ulio imara siyo tu katika 
demokrasia na siasa pekee bali 
pia katika utendaji, serikali kuu 
na  zile za mitaa. 

Wakati huohuo, viongozi 
warejee kwenye misingi ya uta-
wala imara kwa kuzingatia ka-

Huduma za kijamii kama madaraja yanajengwa chini ya kiwango kutokana na ubadhirifu. 
PICHA: MTANDAO
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Tanzania yakumbushwa 
kubeba diplomasia ya 
sayansi na ubunifu  

Mwanasiasa aliyegombea
vyama viwili tofauti 
uchaguzi ukifuatana
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Dawa uwepo sheria kutenga 
maslahi binafsi, kazi za umma 
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BERNARD MEMBE: 1953 - 2023

Licha ya 
kugombea 
2015 akiwa 
nafasi ya-
tano bora, 
alishindwa 
na nafasi ya 
mgombea 
uchaguzi 
kupewa JPM, 
hata hivyo 
mwaka 2020 
aligombea 
kupitia ACT –
Wazalendo.

Na Ani Jozeni

K
IFO cha Bernard Membe 
(69), aliyewahi kuwa Wa-
ziri wa Mambo ya Nje kwa 
miaka mingi, kimewastua 

Watanzania wengi kwani  hai-
kuwahi kusikika kuwa anaugua au 
amelazwa wakati akiwa kiongozi 
na hata alipoondoka madarakani.

 Ila halikuwa jambo la ajabu 
kwani wapo viongozi wa kisiasa 
na wasomi wanaofahamika vye-
ma walioondoka duniani wakiwa 
vijana hata zaidi, iwe ni kwa ajali 
au ni maradhi yaliyowashambulia 
ghafla. Ni vihatarishi vya kibinada-
mu ambavyo kimsingi havizuiliki, 
na ndiyo mustakabali mzima wa 
masuala ya imani.

Maisha ya Membe katika 
siasa hayakuwa na ‘mikiki wala 
makeke,’ wengi wakimwona kama 
mpendwa au kipenzi cha  mfumo 
wa siasa wakati wa awamu ya nne, 
kama wanadiplomasia watan-
gulizi kama awamu au  enzi za Ali 
Hassan Mwinyi na Baba wa Taifa 
Julius Nyerere. 

Mwalimu Nyerere alitaka na-
fasi yake itwaliwe na mwanadi-
plomasia Salim Ahmed Salim, la-
kini akakwamishwa na Kamati ya 
CCM, hata hivyo akafaulu awamu 
iliyofuata, akawezesha kuch-
aguliwa kwa Benjamin Mkapa ali-
yekuwa Waziri wa Mambo ya Nje 
mwenye kuheshimika.

 Aliyekuwa mwanadiplomasia 
nguli wa awamu ya tatu na Waziri 
wa Mambo ya Nje na Ushirikiano 
wa Kimataifa, Jakaya Kikwete, 
akawa ndiye mteule wa CCM, 
naye akataka iwe vivyo  hivyo kwa 
Membe.

Licha ya kuwa viongozi wakuu 
wa nchi siyo lazima watoke mion-
goni mwa wanaoongoza Wizara ya 
Mambo ya Nje, kuna jambo amba-
lo wanadiplomasia wanaongeza 
katika uongozi, yaani umuhimu 
wa kusikiliza na kujali kila sauti in-
ayoongea. Katika diplomasia kila 
siku unatafutwa muafaka, maele-
wano yenye tija kwa kiasi fulani 
kinachokubalika kwa pande zina-
husika. Mwanadiplomasia lazima 
awe mvumilivu, msikivu na pia 
mnyenyekevu, anayeepusha shari  
hata wakitofautiana.

Wanaomfahamu kwa karibu 
wanasema hizo ndizo zilikuwa 
sifa za hayati Membe, na kwa 
maana hiyo rais wa awamu ya nne 
unaweza kusema aliitakia mema 
nchi kuwa na kiongozi msikivu 
kama yeye alivyokuwa, kwamba 
hataingia katika kishawishi cha 

udikteta wala kuwaburuza Watan-
zania. 

Hata Mwalimu Julius Nyerere 
alikiri mara kwa mara kuwa mfu-
mo wa katiba unamruhusu rais 
kuwa dikteta akitaka, hivyo kuwa 
msikivu na mpole au kutoonea 
watu ni tunu ya mtu binafsi katika 
mfumo huo, kuwa si kukosa ma-
daraka ila kutoyatumia vibaya. Ul-
azima wa madaraka hayo ni suala 
jingine, na unaweza kusema hata 
wanaotaka kuyaondoa wanajua 
umuhimu wake.

Kimsingi mwanadiplomasia 
huyo aliona kuna nafasi ya yeye 
kuwa kiongozi mkuu wa nchi, na 
kwa vile ilikuwa dhahiri anaung-
wa mkono katika ngazi za juu 
sana, yeye mwenyewe na watu 
wake wa karibu wangeamini hilo 
linatosha kumpa nafasi hiyo ya 
kuongoza taifa.

Tatizo ni kuwa kutangaza nia 
hakutokei hivi hivi ila katika maz-
ingira mahsusi ya kisiasa, ambako 
wafuasi wa vyama huangaliana 
wao kwa wao kujua nani anaweza 
kukubalika kikamilifu zaidi. 

Kwa kuinuliwa ndani ya CCM 
kama mgombea mtarajiwa halafu 
ACT-Wazalendo, kukubalika kwa 
Membe kulidhihirika kama ilivy-
okuwa kwa hayati Augustine Mre-
ma au Edward Lowassa, ila maz-
ingira ya kampeni yake mwaka 
2020 yalikuwa ya kushtukiza na 
yalishangaza pia.

Uwepo wa Membe katika uwan-
ja wa siasa, kama ilivyo hivi sasa 

kwa Rais Samia Suluhu Hassan, ni 
kielelezo kimojawapo cha uwazi 
wa mfumo wa sasa wa siasa, na 
kuwa kama una mtaji wa kuku-
balika unaweza kugombea pop-
ote. Ila tofauti na wapinzani wa 
mfumo huo wanavyosema, nguvu 
zote haziko tu katika mikono ya 
rais kwani naye pia anategemea 
uongozi wa pamoja, kwa kujali 
wananchi wanataka nini. 

Ndiyo maana baadhi ya wadau 
wa siasa walioandika kitabu hivi 
karibuni ‘I am the State, Whis-
pered a President from Chato , iki-
tafsiriwa kama ‘Rais aliyenong’ona 
Mimi Ndiye Dola kutoka Chato’ 
hawakuliona hilo. Alitumia nguvu 
ya umma, watu wakawa nyuma 
yake, alipoanza kutumbia majipu 
lakini tofauti zinaonyesha kuwa ri-
poti za Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu 
wa Hesabu za Serikali leo  zinao-
nyesha kuwa majipu yamerudi. 

Kama ambavyo wachambuzi 
tofauti wamemtaja, Membe alipa-
ta ubunge katika eneo lake la ku-
zaliwa la Mtama hasa kutokana na 
kukubalika serikalini, hakuwahi 
kutajwa kuwa na sifa ya mtu ali-
yevuna mapesa huku na kule kwa 
njia yoyote ile, iwe ni biashara au 
miradi serikalini.

 Kwa vile alikuwa waziri kwa 
muda mrefu miaka tisa haielekei 
kuwa alikuwa na uhaba wa fedha, 
ila hakuwahi kuwa na sifa ya uta-
jiri kama wenzie  kadhaa.

Ambacho hatuwezi kujua, na 
hasa baada ya kuondoka waziri 

huyo wa siku nyingi, ni tofauti am-
bayo ingekuwepo endapo Membe 
angepita kama mgombea wa CCM, 
ukiuliza swali hilo ni wazi uta-
vuna makundi mawili ya majibu, 
na hapa hakuna cha upinzani na 
CCM ila kuchukulia poa na mab-
adilikoo ya kina. Wanaomfahamu 
Membe, na hasa ukaribu wake na 
uongozi wa awamu ya nne, wang-
etazamia kiongozi mpole, mwa-
nademokrasia ambaye Baba wa 
Taifa angesema ‘wala rushwa ha-
watamwogopa.’ Ndiyo hapo kuna 
kujikanganya katika lugha rasmi 
hasa miongoni mwa makundi hu-
ria yasiyo ya kiserikali na mtaza-
mo wa kina miongoni mwa jamii. 

Mtawala anayependwa na 
makundi ya kiraia na sehemu kub-
wa ya watawala serikalini ni yule 
asiyeogopwa na walarushwa, ila 
wananchi wanamtaka huyo am-
baye watamwogopa, ajikusanyie 
madaraka ayatumie kuwanyoo-
sha watawala, alete maendeleo. 

KUGOMBEA MARA 2
Ina maana kuwa Membe ali-

gombea mara mbili na vipindi 
vyote viwili vikifuatana ila wakati 
haukuwa wake, kwani mwaka 
2015 hisia za kisiasa zilikuwa za 
kuhitajika mabadiliko na siyo 
mwendelezo wa moja wa moja 
wa awamu ya nne, aliokuwa akisi-
mamia Membe.

Licha ya kugombea 2015 akiwa 
nafasi yatano bora, alishindwa 
na nafasi ya mgombea uchaguzi 
kupewa JPM, hata hivyo mwaka 
2020 aligombea kupitia ACT –Wa-
zalendo.

Inaelekea kufikia mwaka 2020 
kwanza hakuwa na msingi au 
mtaji wa kutosha kumyumbisha 
JPM na kwa hali yoyote ile mab-
adiliko ambayo punde yalitazami-
wa kuja ilikuwa ni mabadliko ya 
dira ya uchumi na ushirikiano 
na nchi nyingine kukuza uchumi, 
siyo kurudi tulipokuwa mwaka 
2015

Buriani Komredi Membe, 
ulisimamia taswira iliyofifia, 
pengine ya kutobadilika kisera 
maana watu walitaka mabadaliko 
huenda ingekuwa ni kuendeleza 
furaha iliyokuwepo mwaka 2015 
ambayo ni uwazi wa serikali , 
uelewano bungeni, uhuru wa ku-
toa maoni na kukosoa. Hakuna 
majibu rahisi kwa hilo iwapo an-
gekuwa Rais Bora wa Tanzania, 
ila cha  muhimu ni  Membe ali-
kuwa kiongozi mwenye utulivu, 
mwenye kupenda  uelewano na 
mwanadiplomasia wa kimataifa.

Mwanasiasa aliyegombea vyama 
viwili tofauti uchaguzi ukifuatana

Hivyo, kufanya mam-
laka kuchukua hatua haraka 
mambo yasitetereke na wa-
husika kufikishwa mbele ya 
sheria au uongozi ipasavyo. 

MASHIRIKA YA UMMA
Kuna mashirika kulingana 

na ripoti ya CAG yanapata 
hasara.

 Sawa matarajio ni kuten-
geneza faida lakini kabla ya 

kukimbilia kuyafuta, uchun-
guzi wa kina ufanyike ku-
jiridhisha kiini cha kupata 
hasara kijulikane bayana ili 
makosa kama hayo yasir-
udiwe. 

Itakapogundulika kuwa 
kumekuwepo uzembe 
na ubadhirifu au wizi 
ama udanganyifu katika 
utekelezaji wa majukumu 
hatua zichikuliwe kwa wali-
ohusika na  kusababisha 
hasara.

Watakaobainika kuhusika 
na hasara au wizi ama 
rushwa hatua kali za kishe-
ria zichukuliwe pamoja na 
kuwafilisi ili kilichopotea 
kirejeshwe. 

Sheria ziwe kali sana ili 
kusiwepo mianya ya ma-
hakama kuwaonea huruma 
ili mradi-mhusika avune 
alichokipanda. 

Kama ni wema kwa 
watanzania atavuna mema,  
lakini ukiwa ubadhirifu 

avune adhabu kali vilevile, 
kuwepo umakini katika 
harakati za kuyafuta ma-
shirika yaliyobeba alama za 
kitaifa. 

Watendaji wanaosaba-
bisha hasara kwa uzembe 
wajione kuwa wanajiweka 
kitanzi wenyewe na wa-
sionewe haya wala huruma. 
Ukitaka kumuanganiza 
nyani usimwangalie usoni 
atajifanya analialia um-
wonee huruma wakati ni 

mharibifu.
 Ni aibu kubwa kwa baa-

dhi  kushindwa kusimamia 
shughuli za kitaifa kikamili-
fu na kwa weledi na kwa 
maslahi ya taifa .

 Ripoti za CAG na TAKUK-
URU, ifike mahali ziwe ni 
za kupongeza zaidi kuliko 
hali ilivyo sasa. Hakuna lisi-
lowezekana taifa, serikali 
na Watanzania wachukue 
hatua stahiki kurekebisha 
uovu kwa faida ya  wote.

Dawa uwepo sheria kutenga maslahi binafsi, kazi za umma 
INATOKA  UK. 11



Leonard Ndimubansi, mtetezi wa diplomasia ya sayansi na teknolojia. PICHA: SABATO KASIKA
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Tanzania yakumbushwa kubeba 
diplomasia ya sayansi na ubunifu  
 Na Sabato Kasika

M
IONGONI mwa manu-
faa mengi ili nchi iend-
elee ni elimu ya sayansi, 
teknolojia, ubunifu na 

utafiti. Vyote vikipatikana kupitia 
utafiti, kufundishwa shuleni, vyuo 
vya kati na vikuu.

Kwa ujumla ni  mambo yanay-
ofanikisha maendeleo na kuifani-
kisha Tanzania kuendana na dun-
ia ya sasa, likiwa ni suala muhimu.

Ndivyo Leonard Ndimubansi, 
anavyoanza kuelekeza katika ma-
zungumzo na Nipashe, akitamani 
kushikwa mkono aonane na Rais 
Samia Suluhu Hassan, amweleze 
jinsi ambavyo Tanzania inaweza 
kuwa na diplomasia ya sayansi, 
teknolojia na ubunifu.

Anataka kuwe na diplomasia 
inayofanya kazi ya elimu ya say-
ansi, teknolojia na ubunifu ili ku-
wezesha taifa kuwa na wataalamu 
wa kuunda vitu mbalimbali ziki-
wamo ndege na vifaa vya kielek-
troniki badala ya kuvinunua nje.

“Mimi ni mwanaharakati wa 
kutumia elimu, sayansi, teknolo-
jia na ubunifu (ESTU), ninaamini 
kuwa ili kuharakisha kukuza 
uchumi, suala la diplomasia hiyo 
haliepukiki,”anasema Ndimuban-
si.

Anataka uwekezaji mkubwa 
kwenye maeneo hayo matatu 
anayoamini kuwa  taifa litakuwa 
na wataalamu na wasomi, lakini 
litajenga viwanda vya kutosha, 
kutengeneza bidhaa kutokana na 
rasilimali zilizoko nchini kama 
madini, gesi, misitu, mazao ya 
kilimo.

“Badala ya mabalozi wetu 
kutafuta wawekezaji kuja  nchini 
kuvuna rasilimali zetu  na sisi 
kubaki  madalali wa , wauzaji, 
masoko  na watumiaji  wa bidhaa 
za nje,  mabalozi wetu  badala 
yake watafute  masoko ya bidhaa 
zetu  za viwandani,  kama ndege, 
vito vya madini, dawa badala ya 
kuviagiza toka nje. Hii itaipaisha 
uchumi wa Tanzania haraka  hata 
kuwa kama wa dunia ya kwanza.”    

Anafafanua kuwa kwa muda 
wa miaka 23, amekuwa akiandaa 
mpango huo na kwamba anaen-
delea kuuboresha, ili usaidie 
kuifanya Tanzania kujikomboa 
katika nyanja ya elimu, sayansi na 
teknolojia.

Mdau huyo anasema alisha-
tuma nakala ya waraka wake kwa 
viongozi na wataalamu wote ili 
wausome na kuufanyia kazi kwa 
manufaa ya nchi na vizazi vilivy-
opo na vitakavyofuata.

Ndimubansi ambaye ni mstaa-
fu wa Mamlaka ya Hali ya Hewa 
TMA na mkazi wa mtaa wa Mb-
wate Kibaha Mjini mkoani Pwani, 
anasema Tanzania inaweza ku-
piga hatua zaidi za kimaendeleo 
kupitia diplomasia ya elimu ya 
sayansi, teknolojia na ubunifu.

Anasema katika uumbaji, Mun-
gu aliumba mikono miwili, miguu 
miwili, macho mawili na watu ni 
mume na mke  vitu vyenye uhai 
na visivyo na uhai.

“Anasema Mungu aliumba mi-
fumo miwili ili itumike kuende-
leza nchi, na mataifa yaliyoendela 
kiviwanda ikiwamo Marekani,  
Ulaya, China, Japan, Korea Kusini, 
Malyasia na Singapore, zina mi-
fumo ya diplomasia ya elimu ya 

odumu kwa miongo mingi.
Kuhusu diplomasia ya uchumi 

anasema ni moja ya mambo ya-
nayotiliwa mkazo na serikali, 
huku wawakilishi wa Tanzania 
nje ya nchi wakiimarisha diplo-
masia hiyo.

“Wawakilishi hao wakiwamo 
mabalozi, wanakuwa na jukumu 
la  kutangaza na kujibu maswali 
kutoka kwa watu wa nje wanao-
taka kuja kutembelea Tanzania 
ili kujionea vivutio mbalimbali,” 
anasema hivyo ni jambo jema.

Aidha, anasema dhana ya di-
plomasia ya uchumi inagusa 
uwakilishi wa Tanzania nje ya 
nchi ambao unajikita kwenye 
mambo yanayohusisha zaidi 
uchumi, ikiwamo uwekezaji 
na biashara kwa nchi ambayo 
inajishughulisha kiuchumi na 
mataifa mengine.

“Hayo yote ni mambo mazuri. 
Lakini ninaamini kwamba ume-
fika wakati sasa kwa Tanzania 
kuwa na diplomasia ya pili am-
bayo itajikita katika kuwekeza 
kwenye ubunifu ili nasi tutengen-
eze vitu vyetu,” anasema.

Ndimubansi anaeleza kuwa  
kati ya mambo ya muhimu katika 
diplomasia ya uchumi ni kuvutia 
uwekezaji kutoka nchi mbalim-
bali, na hata kiwa na wataalamu 
wa nje,   kuna haja ya Tanzania 
nayo kuwa na wataalamu wake.

“Malighafi ya kuunda na kuten-
geneza vitu mbalimbali ipo, la-
kini tunakosa wataalamu, hivyo 
tukiwa na diplomasia ya elimu in-
ayohusu ubunifu, tutakuwa nao 
wa kutosha,” anasisitiza.

masomo ya sayansi, teknolojia na 
ubunifu.”

“Mkono wa kulia una jukumu la 
kuunda mitambo mbalimbali  na 
wa kushoto ni kuuza bidhaa zina-
zozalishwa na viwanda ambavyo 
vimetengezwa na mkono wa 
kulia,” anasema.

Anasema ndio msingi wa ujeuri 
wa utajiri wa nchi hizo ambazo 
chimbuko lake ni diplomasia ya 
mfumo wa elimu ya masomo ya 
sayansi, teknolojia na ubunifu in-
ayolenga kuinua uchumi wao.

VYUO NA UTAFITI
“Kinachotakiwa kwetu ili diplo-

masia hiyo ifanikiwe, ni kuanzisha 
vyuo vingi ambavyo vitatoa elimu 
ya ufundi wa fani mbalimbali, 
ili kuwaandaa vijana wetu kuwa 
wataalamu wabobezi,” anaongeza 
mtaalamu huyo.

Tanzania kwa sasa ina diploma-
sia ya uchumi na kwamba kuna 
haja ya kuwa na diplomasia na 
elimu ya sayansi, teknolojia na 
ubunifu, ili zote zifanye kazi kwa 
manufaa ya Watanzania.

“Ikumbukwe kuwa hata mitam-
bo inayotumika katika shughuli 
mbalimbali inatoka nje, ikiharibi-
ka hata nati na bolti  inabidi kuita 
wataalamu kutoka nje na kuten-
geneza kwa gharama kubwa,” hivi 
kuna haja ya kuendelea na hali 
hiyo?  Anahoji Ndimubansi.

Anasema ili kuepuka hayo, ni 
taifa liwe na  diplomasia ya elimu 
ya masomo ya sayansi   kwa ku-
wekeza katika vyuo vya kutosha 
na masuala ya teknolojia ili Tan-
zania iweze kuunda, mitambo, 

magari, ndege na vitu vingine 
ambavyo vimekuwa vinunuliwa 
kutoka nje.

“Nimeandika maelezo kwa kire-
fu kuhusu diplomasia hii. Ingawa 
nimesambaza andiko langu kwa 
mawaziri, ninatamani nionane na 
Rais nimweleze kwa kina kwa nini 
nimekuja na wazo hili muhimu 
wake kwa maendeleo ya taifa,” 
anasema.

KUJIKOMBOA
Ndimubansi anasema diplo-

masia hiyo inaweza kuwa mpan-
go wa kuifanya Tanzania na 
Afrika kwa ujumla kujikomboa 
katika nyanja ya elimu, sayansi na 
teknolojia na kuacha utegemezi 
ambao umedumu kwa miaka 60.

“Mbali na kuunda na kuten-
geneza vitu vikubwa na vya 
kisasa kwa juhudi zetu wenyewe, 
mfumo wa diplomasia ya elimu 
ya sayansi, teknolojia na ubunifu 
unaweza kusaidia kuwa na vi-
wanda mama vitakavyounda 
mashine kutokana na vyuma 
vitakavyotengeneza mashine 
mbalimbali za mawasiliano 
zikiwamo redio, simu na vitu 
nyingine tunavyo hapa nchini 
kwani tuna madini, makaa yam 
awe, chuma, shaba na bati pia,” 
anasema Ndimubansi.

DIPLOMASIA MBILI 
Anasisitiza umuhimu wa nchi 

kuwa na diplomasia za aina mbili 
ikiwamo ya uchumi iliyopo sasa, 
kwa maelezo kuwa kwamba ni 
mojawapo ya kulikomboa taifa 
kutoka kwenye utegemezi uli-

Lakini 
ninaamini 
kwamba 
umefika 
wakati sasa 
kwa Tanza-
nia kuwa na 
diplomasia 
ya pili am-
bayo itajikita 
katika ku-
wekeza kwe-
nye ubunifu 
ili nasi 
tutengeneze 
vitu vyetu.



Kiongozi aliyechaguliwa kwa kura
kiduchu zaidi tangu mwaka 1999
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JUKWAA LA VIONGOZI

RAIS MPYA BOLA TINUBU

• Kuongoza nchi yenye watu mafukara milioni 99

Kutokuba-
lika, ni asil-
imia 37 tu 
ya wapiga 
kura wal-
imuunga 
mkono Tinu-
bu, hivyo 
kumfanya 
kuwa Rais 
wa Nigeria 
aliyechaguli-
wa kwa kura 
chache zaidi 
tangu mwa-
ka 1999.

Na Mwandishi Wetu

R
AIS wa Nigeria, Bola 
Tinubu (71), ameanza 
kazi rasmi baada ya kua-
pishwa kuwa kiongozi 

wa taifa hilo lenye watu wengi 
zaidi ya milioni 120 hapa barani 
Afrika, anapotinga Ikulu jijini 
Abuja anakutana na changa-
moto lukuki.

Bola Tinubu, Gavana wa 
zamani wa jiji la Lagos ambalo 
ni kitovu cha uchumi Nigeria 
amechukua mikoba kutoka kwa 
mstaafu Rais  Muhammadu Bu-
hari, akitarajiwa kuiongoza nchi 
hiyo kwa miaka nane yenye mi-
hula miwili ya miaka minne kila 
mmoja.

Ni rais wa 16 alitawazwa juzi 
Jumatatu Mei 29, akitarajiwa 
kuliongoza  taifa la tatu kwa 
kuwa na wingi wa watu Af-
rika itakapofika mwaka 2050, 
katika hotuba yake kiongozi 
huyo mwenye miaka nane in-
ayomsubiri kuongoza taifa hilo  
anaahidi kuendeleza juhudi za 
Buhari za kudumisha  demokra-
sia katika nchi inayokabiliwa 
na mizozo mingi ya kiusalama 
hasa mashambulizi ya kundi la 
waasi wa Boko Haramu, umas-
kini, vita vya kikabila, vita vya 
wakulima na wafugaji, ugomvi 
wa  kidini, ukosefu wa ajira 
miongoni mwa vijana na njaa.

Tume ya uchaguzi Nigeria, il-
imtangaza kuwa mshindi katika 

uchaguzi uliofanyika mapema 
mwaka huu Februari 25, 2023, 
akishinda kwa kura milioni 8.8 
licha ya Nigeria kuwa na watu 
takribani milioni 120.

Bila kujali kesi zinazoendelea 
mahakamani  zikifunguliwa na 
vyama vya upinzani kikiwamo 
cha mpinzani wake mkuu  Ati-
ku Abubakar wa  chama cha 
PDP aliyepata kura milioni 6.9 
ambaye anaungwa mkono na 
Rais mstaafu Olusegun Oba-
sanjo, aliyefuatiwa karibu na 
Peter Obi wa chama cha Labour 
aliyeibuka na kura milioni 6.1 
na kushangaza mamilioni ya 
Wanaigeria, Tinubu anaahidi 
kuwaunganisha Wanigeria. 

Akisema ilani yake ya “matu-
maini mapya” inatoa vipaum-
bele katika kutengeneza nafasi 
za kazi za kutosha na kuongeza 
uzalishaji wa bidhaa za ndani, 
uwekezaji kwenye kilimo na 
miundombinu ya umma na 
kubadilisha sura ya Nigeria.

Vipaumbele vingine vinahu-
sisha kutoa nafasi za kiuchumi 
kwa watu maskini pamoja kuwa 
na mfumo bora wa usalama wa 
taifa ili kukabiliana na changa-
moto zote za kiusalama, inari-
poti DW. 

Hata hivyo, baadhi ya wa-
chambuzi wanasema ahadi na 
matumaini yaliyotolewa na 
Tinubu yanakumbusha kile ali-
choahidi Buhari alipochaguliwa 
kuwa rais mwaka 2015. Vipaum-

bele vyake navyo vilijikita ka-
tika kupambana na vitisho vya 
usalama na kuukuza uchumi la-
kini  aliishia kushindwa kufikia 
matarajio ya walio wengi.

Rais Samia Suluhu Hassan, 
ni miongoni mwa waliohudhu-
ria sherehe za kuapishwa kwa 
Rais Bola Tinubu akiungana na 
viongozi wengine wa Afrika aki-
wamo  Rais wa Afrika ya Kusini, 
Cyril Ramaphosa, Paul Kagame 
wa Rwanda, Nana Akufo-Addo 
wa Ghana na wawakilishi wa 
Marekani, Uingereza na China.

Anamrithi rais mstaafu ali-
yeingia madarakani Mei 2005, 
Buhari  baada ya kumshinda 
Goodluck Jonathan katika uch-
aguzi mkuu,  kiongozi huyo 
alizaliwa Desemba 1942  ni 
mwanachama wa Chama cha 
All Progressive Congress APC, 
ambacho ndicho cha Tinubu na 
ndiye aliyemteua.

Kwa mujibu wa BBC Swahili 
Nigeria inayojulikana kama “jitu 
kubwa la Afrika”, kutokana na 
kuwa na idadi kubwa ya watu 
na uwezo wake wa kiuchumi, ni 
taifa lenye matatizo makubwa 
yatakayomkabili Bola Tinubu 
anapochukua wadhifa wa rais, 
inaeleza kuwa  huenda asifad-
haike na changamoto hizo. 

Kama gavana wa mara mbili 
wa Lagos, alifufua kituo cha kib-
iashara cha Nigeria  na kwamba  
sio kazi rahisi na anafahamu vy-
ema masuala hayo, lakini Wan-

aigeria, hata wale ambao hawa-
kumpigia kura, watataka kuona 
matokeo ya makubwa  kutoka 
kwa  Tinubu. 

Inataja baadhi ya vikwazo vi-
kubwa anavyokabiliana navyo 
na jinsi anavyoweza kukabili-
ana navyo kuwa ni pamoja na 
kukomesha ruzuku ya mafuta, 
jambo lililopigwa na serikali 
zilizofuata tangu kuanzishwa 
kwake miaka ya 1970.

Licha ya utajiri wake wa 
mafuta, Nigeria haiwezi kusafi-
sha mafuta ghafi ya kutosha 
kukidhi mahitaji ya ndani hivyo 
inaagiza bidhaa za petroli ku-
toka nje, ambazo zinauzwa kwa 
bei iliyowekwa na serikali. Kwa 
vile hii kawaida huwa chini ku-
liko bei ya kuagiza, serikali huli-
pa tofauti hiyo, inasema BBC.

Inaongeza kuwa ruzuku hiyo 
inaleta madhara katika kufifia 
kwa fedha za umma, mwaka 
jana iligharimu Naira 4.3  sawa 
na Dola 9.3 bilioni na kwa nusu 
ya kwanza ya mwaka huu, Naira 
3.36 trilioni zilitengewa bajeti.

Kutokubalika, ni asilimia 37 
tu ya wapiga kura walimuunga 
mkono Tinubu, hivyo kumfanya 
kuwa Rais wa Nigeria aliyech-
aguliwa kwa kura chache zaidi 
tangu mwaka 1999.

Alishinda uchaguzi uliokuwa 
na ushindani mkali ambao uli-
fichua migawanyiko ya kikabila 
na kidini ambayo imedumu 
hata katika miji ya Nigeria 
yenye watu wengi zaidi duniani 
na kwamba atalazimika kufan-
ya usawa wakati wa kuchagua 
serikali yake kujenga madaraja 
katika mgawanyiko huu.

Kuna dalili kwamba tayari 
anafanya hivyo, inasemekana 
alikutana na wanasiasa wawili 
wa upinzani tangu kushinda 
kura ya Februari ili kuweka 
mambo sawa, inasema BBC.

Kurekebisha uchumi ni kig-
ingi kingine,  Wanaigeria wen-
gi  wanakubali kwamba hili ni 
eneo la utaalamu la  Tinubu 
lakini mambo hayajawahi kuwa 
mabaya zaidi kwa Nigeria kama 
ilivyo sasa kwani mmoja kati ya 
watatu hana ajira, mfumuko wa 
bei uko kwenye rekodi ya asil-
imia 22 na watu milioni 96 wa-
naishi chini ya mstari wa umas-
kini wa dola 1.90  (takribani 
Shilingi 5,000) kwa siku.

Utekaji nyara na ukosefu 
wa usalama ni janga jingine 
linalomkabili Tinubu analo-
hitaji kulishughulikia  haraka, 
kutokana na ukubwa wa tatizo. 
Utawala wake utakuwa uki-
kabiliana na wahalifu wenye 
silaha wanaoendesha pikipiki 
kaskazini-magharibi, utekaji 
nyara wa nchi nzima na kundi 
lenye vurugu la kujitenga kusi-
ni-mashariki.

Mapigano mabaya kati ya 
wakulima na wafugaji pia ya-
naendelea katika majimbo ya 
kati, wakati wa kampeni za 
uchaguzi, Naibu Rais  anay-
etoka Kusini, Kashim Shettima, 
anasema hilo litakuwa jukumu 
lake akisifu uzoefu wake kama 
gavana wa jimbo la kaskazini-
mashariki la Borno, ambalo 
ni makazi ya vikundi vingi vya 
wapiganaji wakiwamo waasi wa 
Boko Haram, inaripoti BBC.

Bola Tinubu sasa ndiye Rais wa Nigeria. PICHA: AFP
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Mradi umeme jua kuzalisha megawati 150 wasainiwa
Na Paul Mabeja, 
DODOMA

SHIRIKA la Umeme Tan-
zania (TANESCO) limesaini 
mkataba wa ujenzi wa mradi 
wa kuzalisha umeme kwa 
kutumia nishati ya jua kwa 
mara ya kwanza nchini we-
nye uwezo wa kuzalisha 
megawati 150, utakaogha-
rimu Sh. bilioni 274.76.

Mradi huo utatekelezwa 
wilayani Kishapu mkoani 
Shinyanga kwa awamu mbili 
ambapo awamu ya kwanza 
zitazalishwa megawati 50 
na awamu ya pili itahusisha 
uzalishaji wa megawati 100.

Waziri wa Nishati, Janu-
ary Makamba, alisema hayo 
jana jijini hapo, baada ya 
kushuhudia utiaji wa saini 
utekelezaji wa mradi huo kati 
ya TANESCO na mkandarasi 
wa mradi huo Sinohydro 
Corporation kutoka China.

“Huu ni mradi mkubwa 

kuwahi kutokea wa kuzali-
sha umeme kwa kutumia jua 
hapa nchini na katika Ukan-
da wa Afrika Mashariki,” 
alisema Makamba.

Aidha, alisema kusainiwa 
kwa mradi huo ni sehemu 
ya mipango ya mapinduzi 
katika uzalishaji wa umeme 
kwa kutumia vyanzo mseto 
katika sekta ya nishati nchini 
ili kufikia lengo la kuwa na 
megawati 5,000 kwenye gri-
di ya taifa ifikapo 2025.

“Kwa mara ya kwanza tu-
nakwenda kuingiza umeme 
utokanao na nishati ya jua 
kwenye gridi ya taifa hii ili-
kuwa ni ndoto ya muda mre-
fu sana na sasa inakwenda 
kutimia chini ya uongozi wa 
Rais Samia Suluhu Hassan, 
lakini pia lengo la serikali ni 
kuhakikisha kuwa kunaku-
wapo na vyanzo mseto ili 
chanzo kimoja kinapo pata 
shida kingine kinatibu tati-
zo,” alisema.

Kadhalika, aliiagiza TA-
NESCO kubainisha maeneo 
ambayo yanafaa kwa ajili 
ya uzalishaji wa umeme jua 
na upepo ili zinapopatika-
na fedha utekelezaji wake 
uanze mara moja.

“Ujenzi wa miradi ya 
umeme kwa kutumia jua na 
upepo ni nafuu kuliko chan-
zo kama vile maji au gesi 
gharama zake ni kubwa na 
zinatumia muda mrefu kuka-
milika,” alisisitiza.

Mkurugenzi Mtendaji 
wa TANESCO, Maharage 
Chande, alisema utekelezaji 
wa maradi huo unatarajiwa 
kuanza Juni 2023, ambapo 
utachukua miezi 14 hadi ku-
kamilika kwake.

“Awamu ya kwanza itaanza 
na uzalishaji wa megawati 50 
na gharama zitakazotumika 
ni Sh. bilioni 92.5 na awamu 
ya pili ambayo itazalisha 
megawati 100 itagharimu 
kiasi cha Sh. bilioni 174.5 na 

fedha hizi zote ni za serikali 
ambazo imeomba mkopo 
kutoka Shirika la Maendeleo 
la Ufaransa la AFD,” alisema 
Chande. Mkuu wa Mkoa wa 
Shinyanga, Christina Mn-
deme, alisema wanaishuk-
uru serikali kwa mradi huo 
ambao unakwenda kujibu 
kero ya kukatika kwa umeme 
katika mkoa wake.

“Tunaishukuru sana seri-
kali mradi huu utakuwa 
msaada mkubwa sana katika 
kujibu kero za kukatika kwa 
umeme Shinyanga kwani 
mahitaji yapo mengi hasa 
katika migodi na matumizi 
mengine,” alisema Mndeme.

Makamu Mwenyekiti wa 
Kamati ya Kudumu ya Bunge 
ya Nishati na Madini, Judith 
Kapinga, aliitaka TANESCO 
kumsimamia mkandarasi 
ili akamilishe mradi huo 
kwa wakati na kwa viwango 
vilivyopangwa ili uwe na tija 
kwa taifa.

Waziri wa Nishati, 
January Makamba 
(katikati), akishuhu-
dia utiaji saini wa 
ujenzi wa mradi 
wa umeme kwa ku-
tumia nishati ya jua 
wenye uwezo wa 
kuzalisha Megawati 
150, utakaogharimu 
Sh. bilioni 274.76 
utakaotekelezwa 
wilayani Kishapu 
mkoani Shinyanga, 
kati ya Mkuru-
genzi Mtendaji wa 
Shirika la Umeme 
nchini (TANESCO), 
Maharage Chande 
(wa pili kulia) na 
Mwakilishi wa kam-
puni ya Sinohydro 
Corporation Shi 
Yong jijini Dodoma 
juzi. PICHA PAUL 
MABEJA

Na Renatha Msungu, DODOMA

NAIBU Waziri, Ofisi ya Makamu wa 
Rais (Muungano na Mazingira), Hamza 
Khamisi, amewataka wadau wa uzal-
ishaji wa hewa ya ukaa kutoa elimu 
kwa jamii namna ya biashara hiyo ina-
vyofanyika pamoja na fursa zilizopo.
Alitoa agizo hilo wakati wa hafla ya 

upandaji miti 1,000 iliofanyika mwis-
honi mwa wiki katika Shule ya Sekond-
ari ya Buigiri iliopo Chamwino mkoani 
Dodoma.
Wakati huohuo watekelezaji wa mradi 

wa Tabora Carbon Cradit wanatarajia 
kuvuna hewa ya ukaa cubic tani 1.5 
bilioni ndani ya miaka 30 ijayo ili ku-
hakikisha uhifadhi wa misitu unakuwa 
endelevu hapa nchini na kuwanufaisha 
wananchi.
Kadhalika, aliwataka wadau hao kuwa-

pa elimu jamii ya namna ya uvunaji wa 
hewa ya ukaa lakini kuwasisitiza katika 
suala zima la utunzaji misitu pamoja na 
mazingira.
Alisema dunia ya sasa imekumbwa na 

jangwa  kubwa la uharibifu wa mazin-
gira na magonjwa mengi yanatokanayo 
na athari za mazingira zinazochangiwa 
na mabadiliko ya tabia nchi, hivyo jamii 
ikiwa na elimu ya utunzaji misitu na 
mazingira itasaidia kuepuka kuharibu 
mazingira.
“Nawapongeza taasisi hii kwa kuende-

lea kuunga mkono jitihada za serikali za 
kutunza mazingira hii isiishie Dodoma 
iende na mikoa mingine hapa nchini 
ikiwamo ya bara na visiwani,” alisema 
visiwani.
Pia aliwataka kuielimisha jamii kuhusi-

ana na uzalishaji wa hewa ya ukaa iki-
wamo fursa zinazopatikana jambo am-
balo litasaidia kwa kiasi kikubwa jamii 
kuacha kuharibu mazingira ovyo.
Mkurugenzi wa Kampuni ya Livingway 

(URT) Limited, Dk. Ernest Irungu, alise-
ma utekelezaji wa mradi huo wanafan-
ya kwa ushirikiano na serikali kupitia 
Wakala wa Misitu Tanzania TFS. 
Mkurugenzi huyo alifafanua zaidi ya 

kuwa malengo waliyonayo ni makubwa 
na ili kufikia hatua hiyo watakuwa na 
menejimenti endelevu ambayo ita-
hakikisha hawatashuka kiwango kwe-
nye utunzaji wa misitu na mazingira 
ili kuwezesha uhifadhi wa misitu kuwa 
endelevu.
“Tutakuwa na menejimenti endelevu 

ambayo itakuwa ikiangalia kwa karibu 
namna ya utunzaji misitu kwa kushiriki-
ana na serikali kupitia TFS, ili kuhakiki-
sha jamii inanufaika ikiwamo kuinuka 
kiuchumi,” alisema Dk. Irungu.
Alisema kutakuwa na ufugaji wa nyuki 

pamoja na mnyororo wa thamani ndani 
yake ambao utawawezesha vikundi 
mbalimbali vya ushirika, watu binafsi 
pamoja na wao kwenda kuweka miz-
inga katika misitu ambayo itakuwa im-
ehifadhiwa na baadaye kuvuna asali.
“Hii ni moja ya fursa ambazo wa-

nanchi watanufaika nazo kupitia uzal-
ishaji wa hii hewa ya ukaa hapa nchini, 
lakini fursa hiyo itaifanya jamii isiend-
elee kukata misitu kwa sababu wataku-
wa na shughuli mbadala ya kufanya,” 
alisema Dk. Irungu.
Alisema watakuwa pia na miradi en-

delevu ya kilimo ambayo itawanufaisha 
wakazi wa maeneo hayo kuendesha 
kilimo endelevu cha mazao ya matunda 
na biashara ambayo yatakuwa yak-
ichakatwa ili kuwekwa katika mnyororo 
wa thamani.

Na Augusta Njoji, 
DODOMA

S
ERIKALI imetakiwa 
kutoa tamko kwa 
taasisi za fedha amba-
zo zimeacha kuwapa-

tia mikopo wakulima baada 
ya serikali kuanza kutoa ru-
zuku ya pembejeo.

Akiuliza swali la nyongeza 
jana bungeni, Mbunge wa 
Nanyamba (CCM), Abdallah 
Chikota, alisema baada ya 
serikali kuanza kutoa ruzuku 
kuna baadhi ya taasisi zimea-
cha kutoa mikopo iliyokuwa 
ikisaidia gharama za mata-
yarisho ya mashamba na 
uvunaji.

“Changamoto zinazokabili 
mazao ya mkakati zingeweza 

kutatuliwa na mfuko wa 
maendeleo ya kilimo. Je,  
lini mfuko huu utaanza?” Ali-
hoji.

Akijibu maswali hayo, Nai-
bu Waziri wa Kilimo, Antho-
ny Mavunde, alisema serikali 
pamoja na Tume ya Maende-
leo ya Ushirika wamekaa na 
taasisi za kifedha kujadiliana 
jambo hilo huku akibainisha 
baadhi ya kero zilizojitokeza 
ikiwamo ya urejeshaji wa 
mikopo ambayo ilitokana na 
wakulima wengi kutosajili-
wa.

Kwa sasa, alisema wakuli-
ma wengi wameshasajiliwa 
na kila mkulima atatam-
bulika shamba lake lilipo, 
ukubwa wa shamba lake ili 
kumrahisishia taasisi za fed-

ha namna bora ya kumpatia 
mkopo mkulima.

“Naamini katika hili 
wakulima wengi watapata 
mikopo kupitia taasisi za 
kifedha,” alisema.

Akizungumzia kuhusu 
mfuko wa maendeleo ya 
kilimo, Mavunde alisema 
umeshaanza kufanya kazi 
na kwamba muda si mrefu 
watapata vyanzo vya kuu-
tunisha ili wakulima wana-
popata vikwazo wapate hu-
duma.

Katika swali la msingi, 
Mbunge Chikota alihoji seri-
kali ina mpango gani wa ku-
hakikisha kuwa wakulima wa 
korosho wanapata mikopo ili 
waweze kugharamia kilimo 
cha korosho.

Mavunde akijibu swali 
hilo, alisema serikali kupitia 
Tume hiyo inaratibu uwez-
eshaji wa wakulima wa ko-
rosho kupata mikopo ya 
kuendeleza zao la korosho 
ikiwamo pembejeo na utun-
zaji wa mashamba.

Alisema uwezeshwaji huo 
utafanyika kupitia Vyama 
Vikuu vya Ushirika kwa ku-
weka dhamana wakulima ili 
kupata mikopo kutoka katika 
taasisi za fedha.

“Aidha, serikali inaendelea 
na jitihada mbalimbali za 
kuwaunganisha wakulima 
na taasisi za fedha ili kupata 
mikopo yenye riba nafuu 
kuanzia asilimia tisa kushuka 
chini,” alisema.

Mbunge ahoji taasisi za fedha
kuacha kuwakopesha wakulima Wazalishaji hewa 

ukaa watakiwa 
kutoa elimu 
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Naibu Waziri wa 
Mifugo na Uvuvi, 
David Silinde (kusho-
to), akipata maelezo 
kutoka kwa Mratibu 
wa  Mradi Shirikishi 
wa Wasindikaji na 
Wazalishaji wa Mazi-
wa (TI3P) unaorati-
biwa na Benki ya 
Maendeleo ya Kilimo 
Tanzania (TADB), 
Joseph Mabula (kulia), 
alipotembelea banda 
la benki hiyo katika 
maonyesho ya Wiki 
ya Maziwa mkoani 
Tabora. TADB kwa 
kushirikiana na wadau 
wengine wanatekeleza 
mradi wa T13P unao-
lenga kuwanufaisha 
wafugaji wadogo 
100,000 wa ng’ombe 
wa maziwa na 
wachakataji. PICHA: 
MPIGAPICHA WETU

Na Elizabeth John, Njombe

S
HULE ya Sekondari ya Wasi-
chana Manyunyu iliyopo Hal-
mashauri ya Wilaya ya Njombe 
Mkoa wa Njombe inakabiliwa 

ukosefu wa majisafi na salama, vyoo 
hali iliyosababisha watoto wa kike 
kushindwa kujisitiri wakati wa hedhi.

Tatizo hilo limeibuliwa baada ya 
mwanamitindo, mwasisi na Mkurugen-
zi Mtendaji wa Taasisi Flaviana Matata 
Foundation na Lavy Pads, Flaviana 
Matata alipotembelea shule hiyo ikiwa 
ni mwendelezo wa maadhimisho ya 
Siku ya Hedhi Salama Duniani.

Alisema katika sekondari hiyo 
wamebaini matatizo kadhaa ikiwamo 
ya maji na vyoo, hivyo watahakikisha 
wanatatua suala hilo.

Alisema kupitia taasisi hiyo kwa 

kushirikiana na Wizara ya Elimu na 
wadau wengine wataboresha miun-
dombinu ya maji, vyoo na sehemu ya 
kuchomea taulo (pedi) zilizotumika ka-
tika maeneo ya shule ili kuwa na maz-
ingira rafiki kwa wanafunzi wa kike na 
kufikia lengo la hedhi salama kwa wote. 

“Leo ni Siku ya Hedhi Salama Du-
niani, hedhi ni tunu ni hatua muhimu 
kwa mtoto wa kike kujiandaa kuwa 
mama, kwa hiyo najua ni jambo lin-
aloongelewa kwa usiri lakini ni jambo 
la kujivunia ni jambo la msingi sana,” 
alisema Flaviana.

Aliongeza kuwa bado kuna tatizo 
kwa baadhi ya jamii kuhisi hedhi ni 
jambo la aibu hivyo ni wakati wa kutoa 
elimu ili wanawake waone hedhi ni 
tunu na heshima.

Ofisa Miradi wa Tasisi Flaviana Mata-
ta, Suzan Cleopas, alisema takribani 

wanafunzi 800 katika Shule ya Sekond-
ari Manyunyu wamepewa pedi huku 
zoezi hilo likiambatana elimu ya hedhi 
salama. Ofisa Elimu Sekondari wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Njombe, Charles 
Meshack, alisema elimu waliyoipata 
wanafunzi wanaamini itawasaidia kiji-
tambua, kuongeza ufaulu na kujiamini.

Makamu Mkuu wa Shule ya Sekond-
ari ya Manyunyu, Noel Mtweve, alise-
ma ni kweli kuna tatizo la miundom-
binu ya vyoo na maji hasa katika shule 
zilizopo vijiji, hivyo anapongeza Taasisi 
ya ya Flaviana Matata kuzipa kipaum-
bele shule za pembezoni mwa mji.

Mwanafunzi Mariam Patrick wa ki-
dato cha sita Shule ya Sekondari Man-
yunyu, alisema bado kuna baadhi ya 
wazazi hawatambui umuhimu wa tau-
lo za kike hali inayosababisha kutoona 
umuhimu kuwanunulia.

Shule ya wasichana yakabiliwa 
na uhaba wa majisafi, vyoo

Chongolo amwagiza Bashe kukagua bwawa la samaki
Na Nebart Msokwa, IRINGA

KATIBU Mkuu wa Chama Cha Map-
induzi (CCM), Daniel Chongolo, am-
emwagiza Waziri wa Kilimo, Hussein 
Bashe, kwenda kukagua Bwawa la Sa-
maki la Masaka lililoko katika Wilaya 
ya Iringa ambalo litatumika kwa ajili ya 
kilimo cha umwagiliaji.

Aidha ameiagiza Tume ya Umwa-
giliaji nchini, kutafuta fedha kwa ajili 
ya ujenzi wa skimu ya umwagiliaji ka-
tika eneo hilo ili kuwasaidia wananchi 
wa eneo hilo kuongeza uzalishaji wa 
mazao mbalimbali.

Alitoa agizo hilo alipofanya ziara ya 
kukagua bwawa hilo pamoja na ku-
panda vifaranga vya samaki 3,000 am-
bapo alimtaka Waziri Bashe kutekeleza 
agizo hilo ndani ya wiki tatu ili faida ya 
bwawa hilo ianze kuonekana

Alisema Wizara ya Maji imefanya 
kazi kubwa ya kusimamia ujenzi wa 
bwawa hilo lakini ili kuendeleza kilimo 
inatakiwa Wizara ya Kilimo nayo ku-
weka mkazo.

“Hapa kuna kosa lilifanyika tangu 
mwanzo, watu wa Tume ya Umwagiliaji 
hawakushirikishwa maana wangekuwa 

wameliona andiko wangekuja mapema 
hapa, sasa nitaongea na Waziri wa Kili-
mo aje hapa ndani ya wiki tatu akiwa na 
wataalamu wake,” alisema Chongolo.

Aliiagiza Halmashauri ya Wilaya ya 
Iringa kuhifadhi mazingira kwenye 
bwawa hilo kwa kupanda miti ili maji 
yanayovunwa yadumu kwa muda mre-
fu pamoja na kuvutia watalii kwenye 
eneo hilo.

Alisema miti inayotakiwa kupandwa 
kwenye eneo hilo ni ya matunda, kivuli 
pamoja na mianzi kwa ajili ya kuhifadhi 
mila na desturi za wenyeji wa eneo hilo 
hasa utengenezaji wa pombe za kienye-
ji aina ya ulanzi.

Diwani wa Kata hiyo, Mathew Ngany-
agwa, alisema bwawa hilo limejengwa 
na serikali kwa ajili ya kutatua shida 
ya maji ambayo imekuwa ikiwakabili  
wananchi wa eneo hilo kwa muda 
mrefu.

Alisema mbali na ufugaji wa samaki 
pia bwawa hilo linatarajiwa kutumika 
kwa ajili ya kilimo cha umwagiliaji kwe-
nye mashamba yenye ukubwa wa zaidi 
ya ekari 1,000 na hivyo kuwasaidia 
kuongeza uzalishaji wa mazao.

Alisena wananchi wa eneo hilo 

wamekuwa wakizalisha mazao kwa 
kiwango kidogo kutokana na kulima 
kilimo cha kutegemea mvua na hivyo 
endapo watawekewa miundombinu ya 
umwagiliaji wataongeza uzalishaji.

“Hili bwawa pia tutalitumia kwa ajili 
ya matumizi ya nyumbani kwa sababu 
eneo letu tunakabiliwa na tatizo la 
uhaba wa maji, kinachotusumbua ni 
watu wa Tume ya Umwagiliaji hawa-
jawahi kufika hapa,” alisema Ngany-
agwa.

Ofisa Uvuvi wa Wilaya ya Iringa, 
Calvin Ndege, alisema bwawa hilo 
limejengwa kwa Sh. bilioni 1.5 ambazo 
zilitolewa na Serikali Kuu kupitia Wiz-
ara ya Maji.

Alisema bwawa hilo lina uwezo wa 
kuchukua zaidi ya lita za ujazo 439.8 
na kwamba maji hayo yana uwezo wa 
kutunzwa kwenye bwawa hilo kwa kip-
indi cha mwaka mzima bila kukauka.

Mkuu wa Mkoa wa Iringa, Halima 
Dendego, alisema ili kurahisisha usa-
firishaji wa mazao mbalimbali yata-
kayokuwa yanazalishwa na wananchi 
kwenye eneo hilo, ofisi yake itashiriki-
ana na wadau mbalimbali kuboresha 
miundombinu ya barabara.

CCM kuanza kusajili 
wanachama kielektroniki 
Na Nebart Msokwa, IRINGA

CHAMA Cha Mapinduzi (CCM) kimesema 
kinaandaa kadi za kisasa za kielektroniki 
kwa ajili ya wanachama wake ambazo 
zitawawezesha kupata huduma mbalim-
bali za kijamii.
Katibu wa Oganizesheni wa CCM, Issa 

Haji Ussi, aliyasema hayo kwenye mkuta-
no wa hadhara uliofanyika katika Kata ya 
Kising’a Halmashauri ya Wilaya ya Iringa.
Mkutano huo ulikuwa ni mwendelezo 

ziara ya Katibu Mkuu wa CCM, Daniel 
Chongolo, katika mkoa huo yenye lengo 
la kusikiliza kero za wananchi, kukagua 
utekelezaji wa ilani ya uchaguzi ya chama 
hicho pamoja na kuangalia uhai wa chama 
hicho tawala.
Gavu alisema kadi hizo za kisasa zita-

wasaidia wanachama kupata zaidi ya hu-
duma 10 zinazotolewa na taasisi mbalim-
bali za kiuchumi na kijamii zinazotolewa 
nchini.
Alizitaja baadhi ya huduma ambazo 

wananchi watakuwa wanazipata kwa ku-
tumia kadi hizo kuwa ni pamoja na bima 
ya afya, mifuko ya hifadhi za jamii na 
huduma za kibenki ambapo zitatumika 
kama kadi za kutolea fedha (ATM).
Alisema kadi za awali ambazo ziliten-

genezwa zilibainika kuwa na upungufu 
hasa kutoendana na wakati huu wa maen-
deleo ya teknolojia na hivyo wakaamua 
kusitisha kuzitoa ili ziboreshwe kwanza.
“Kadi zetu mpya za kisasa zitaanza ku-

tolewa Agosti, kwa hiyo nawaomba wa-
nachama wa CCM mwendelee kukiamini 
chama chenu na kuendelea kuzilipia hizi 
kadi,” alisema Gavu.
Aliwataka wanachama wa chama hicho 

kuwa na msimamo hasa vijana ili wa-
sirubuniwe na baadhi ya vyama ambavyo 
vinawapa matumaini hewa.
Katibu Mkuu wa CCM, Chongolo aliwata-

ka viongozi wa chama hicho katika ngazi 
zote kuendelea kutafuta wanachama 
wapya ili kuendelea kukiimarisha chama.
Chongolo aliwataka wanachama wa cha-

ma hicho kutojibu mashambulizi pale wa-
napotukanwa na vyama vya upinzani na 
badala yake waitumie miradi ya maende-
leo inayotekelezwa na serikali kuwajibu.
Alisema serikali imekuwa ikitekeleza 

miradi mingi ya maendeleo hasa katika 
sekta ya elimu, afya, miundombinu ya 
barabara pamoja na sekta ya kilimo na 
hivyo akaeleza kuwa miradi hiyo ina-
tosha kuwajibu wapinzani wanaoikosoa 
serikali.
Alisema lengo la chama hicho ni kuende-

lea kushika dola na hivyo lazima kifanye 
kazi ya kuwaletea wananchi maendeleo, 
ili waendelee kukiamini na kukichagua 
kwenye chaguzi mbalimbali.
“Kuna baadhi ya viongozi wa vyama vya 

upinzani wao kazi yao ni kutukana ma-
tusi, sasa sisi hatuwajibu kwa matusi na 
badala yake tunawajibu kwa kutekeleza 
miradi ya maendeleo, wakitukana wao-
nyeshe shule, waonyeshe vituo vya afya 
na barabara,” alisema Chongolo.
Mbunge wa Isimani, William Lukuvi, 

alisema katika jimbo lake wananchi 
wamekuwa wakikabiliwa na tatizo la 
uhaba wa maji kwa muda mrefu, lakini 
kwa sasa tatizo hilo limepungua kutokana 
na utekelezaji wa miradi mbalimbali.
Alisema kwa sasa asilimia kubwa ya wa-

nanchi wanapata maji ya bomba na mae-
neo machache yaliyobakia wanaendelea 
na utekelezaji wa miradi itakayomaliza 
kabisa tatizo hilo.
Mkuu wa Mkoa wa Iringa, Halima Dende-

go alisema kwa sasa hali ya upatikanaji 
wa maji mkoani humo ni nzuri kwa mael-
ezo kuwa maeneo ya mjini upatikanaji wa 
huduma hiyo ni asilimia 84 na vijijini ni 
asilimia 74.
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Serikali kuwawezesha 
vijana kuwa wajasiriamali
Na Rahma Suleiman,  
ZANZIBAR

K
ATIKA kutokomeza 
tatizo la ukosefu wa 
ajira kwa vijana, Wiz-
ara ya Habari, Vijana, 

Utamaduni na Michezo, imese-
ma imejipanga kuwawezesha 
vijana kujitegemea na kuwa 
wajasiriamali.

Hayo yalisemwa jana na 
Waziri wa wizara hiyo, Tabia 
Maulid Mwita, wakati akiwasili-
sha makadirio ya mapato na 
matumizi ya wizara hiyo kwa 
mwaka wa fedha 2023-2024 
katika kikao cha Baraza la 
Wawakilishi.

Alisema baraza la vijana 
ndiyo chombo halali ambacho 
kazi yake kubwa ni kuwaun-
ganisha vijana wote bila ya ku-
jali tofauti za itikadi za kisiasa 

kwa ajili ya kuwawezesha kuwa 
wajasiriamali kwa kuibua mira-
di ya uzalishaji mali na uchumi.

Alisema miongoni mwa mi-
kakati ya Serikali ya Zanzibar 
ni kuwajenga vijana kuondo-
kana na mawazo kwamba ajira 
pekee ni zile zinazotoka serika-
lini ambapo mkazo umewekwa 
katika kazi za ujasiriamali iki-
wamo katika sekta ya kilimo 
na ufugaji pamoja na mazao ya 
baharini.

Alisema kupitia miradi ka-
tika baraza la vijana mkazo 
umewekwa zaidi katika kuibua 
miradi ya kilimo cha mazao ya 
viungo ambayo yamebainika 
kuwepo kwa soko la uhakika 
na kipato.

Waziri huyo alisema baadhi 
ya asasi za kiraia zimejikita ka-
tika kuwaendeleza vijana ka-
tika kilimo cha viungo pamoja 

na Jumuiya ya Ulaya (EU) katika 
kuwahamasisha wakulima kuli-
ma kilimo cha vanila.

Aidha, alisema tayari vikundi 
vya vijana 285 vya kiuchumi 
vimeibuliwa Unguja na Pemba 
na kupatiwa mikopo kwa ajili 
ya kazi za ujasiriamali  pamoja 
na kupatiwa msaada wa kiu-
fundi wa elimu.

Alisema tayari mikopo ya 
Sh.milioni 669.5 imetolewa 
kupitia baraza la vijana nchini 
kwa ajili ya utekelezaji wa  
miradi ya kiuchumi na maen-
deleo.

Kadhalika, aliwataka waja-
siriamali ikiwamo wanawake 
kujitokeza kuchangamkia fursa 
za mikopo zinazotolewa kupi-
tia mazao ya baharini ikiwamo 
mwani na matango bahari na 
shughuli za ufugaji wa samaki.

Alisema zaidi ya wakulima 

wafugaji wa samaki pamoja 
na mwani 2,000 wamepatiwa 
mafunzo na wengine kutem-
belea China kwa ajili ya kupata 
mbinu za kisasa za kilimo cha 
mwani chenye tija kinacho-
tokana na usarifu wa bidhaa 
mbalimbali.

Alisema serikali inaendelea 
na mikakati yake ya kukuza na 
kuendeleza lugha ya Kiswahili 
katika kiwango cha kimataifa 
kupitia Kamisheni ya Kiswahili 
ya Afrika ya Mashariki (KAMA-
KA).

Waziri Tabia alisema juhudi 
zimeanza kuchukuliwa kuona 
kwamba taasisi mbalimbali zi-
natumia lugha ya Kiswahili ka-
tika kufanya machapisho yake 
pamoja na kutoa taarifa zake 
ikiwamo hukumu katika Ma-
hakama kwa kutumia lugha ya 
Kiswahili.

...Yakiri 
uwapo 
tatizo uhaba  
wa nazi
Na Rahma Suleiman,  
ZANZIBAR

WAZIRI wa Kilimo, Umwa-
giliaji, Maliasili na Mifugo, 
Shamata Shaame Khamis, 
amesema serikali inatambua 
tatizo lililopo la uhaba wa 
nazi, kwamba eneo la kilimo 
cha minazi limepungua ku-
toka hekta 22,000 hadi hekta 
16,000.
Aliyasema hayo jana katika 

kikao cha Baraza la Wawak-
ilishi wakati akijibu swali la 
mwakilishi wa Kojani Haasan 
Hamad, aliyetaka kujua 
endapo serikali inafahamu 
uwapo wa uhaba wa zao hilo 
visiwani humo.
Shamata alisema uzalishaji 

wa nazi umepungua kwa 
zaidi ya asilimia 35 kutoka 
wastani wa nazi 120,000,000 
hadi nazi 75,000,000, kwam-
ba sababu kuu ni kasi ndogo 
ya uoteshaji na uhudumiaji.
Alisema sababu zingine 

ni wizi wa nazi na madafu, 
ukataji ovyo wa minazi na 
kuwapo kwa biashara kubwa 
ya madafu.
“Wizara yangu imechukua 

juhudi za kukamilisha mpan-
go mkakati wa 
uendelezaji 
wa nazi 
wa 
miaka 
mitano 
kuanzia 
2023 
hadi 
2027,” 
alisema.
Aidha alise-

ma mpango huo umeweka 
lengo la kuotesha miche laki 
tatu ya minazi na kuigawa 
bure kwa wananchi kila 
mwaka.
Alisema kwa mwaka huu 

tayari miche 45,000 ipo ka-
tika utaratibu kutoka vitalu 
vya watu binafsi (33,000) na 
vitalu vya serikali (12,000).

Na Mwandishi Wetu

SEKTA ya utalii imepata 
ahueni katika kuhudumia watalii 
baada ya kampuni ya Tempo Af-
rica kuanzisha mfumo wa kuhu-
dumia watalii wa ndani na nje ya 
nchi kwa kutumia ‘application’ 
maalumu itakayowawezesha 
watalii kupata huduma tofauti 
kwa pamoja.

Mfumo huo mpya unawawez-
esha watalii kuagiza na kupata 
bidhaa na huduma.  

Akizungumza na waandishi 
wa habari kuhusiana na huduma 
hiyo mpya, Mkurugenzi Mtendaji 
wa Tempo Africa, Pendo Lema, 
alisema kuwa kufuatia pengo 

la kuhudumia wageni na tatizo 
linalohusiana na huduma mbal-
imbali wanazopata katika sekta 
hiyo, kampuni hiyo iliamua kuja 
na ufumbuzi wake kupitia hu-
duma hiyo mpya.

“Ubunifu wetu umejikita zaidi 
katika kuboresha huduma bora 
za kukodisha nyumba, usafiri 
wa aina mbalimbali, huduma 
ya tiketi za ndege na huduma 
zingine za utalii kwa ujumla,” 
alisema.

Alisema kuwa kampuni ya 
Tempo Afrika ambao ni watoa 
huduma ya utalii inayoaminika 
katika kutoa huduma zake mbal-
imbali inawapa wateja wetu mi-
kataba bora na yenye masharti 

nafuu.
Hivyo, aliwahakikishia watalii 

wanaokuja nchini kwamba wata-
pata huduma nzuri, salama na za 
uhakika zikiwamo zile za kutem-
belea maeneo ya utalii ya kihisto-
ria hapa nchini.

Alisema pia watapata usa-
firi bora kwa gharama nafuu na 
kupitia huduma za magari, hu-
duma ya kuhifadhiwa vyumba 
vya malazi kwenye hoteli, hu-
duma ya tiketi za ndege na ma-
wasiliano.

Kuhusu ‘application’ ya simu 
za mkononi, alisema kwa sasa 
watumiaji wanaweza kupata hu-
duma kuhusu nyumba za kupan-
ga, hoteli na nyumba za wageni 

mbalimbali.
Alisema hatua hiyo ya ubora 

wa huduma hizo inalenga ka-
tika kuchangia juhudi za seri-
kali katika kutangaza utalii wa 
Tanzania kama miongoni vya vi-
tuo muhimu vya utalii na vyenye 
ubora.

“Rais Samia Suluhu Hassan 
amekuwa mstari wa mbele ka-
tika kutangaza utalii kupitia Fil-
amu ya Royal Tour ambayo sasa 
ni maarufu katika nchi nyingi; 
tunataka watalii wawe na wakati 
mzuri kwa kupata huduma nzuri 
na zenye unafuu kwa rahisi  
kupitia huduma za simu zao za 
viganjani wakiwa nyumbani,” 
alisema.

Alisema kampuni yake iko 
tayari kushirikiana na Wizara ya 
Maliasili na Utalii katika kuhakik-
isha watalii wanapata huduma 
ziakazowafanya waikumbuke 
Tanzania na kuifanya kama kituo 
cha bora cha utalii watakachok-
itembelea mara kwa mara.

Hivyo, alitoa wito kwa Watan-
zania kutumia vyema huduma 
hiyo mpya kupata huduma na 
bidhaa mbalimbali za utalii am-
bazo ni pamoja na kupangisha 
nyumba za kuishi jambo ambalo 
kwa sasa ni kero kubwa kwa Wa-
tanzania wengi.

Alisema Tempo Africa ilian-
zishwa mwaka 2021 na imesajili-
wa nchini Tanzania.

Mfumo wa kurahisisha huduma za kitalii wazinduliwa

Rais wa Zanzibar, Dk. Hussein Ali Mwinyi, akimsikiliza mwandishi wa habari mwandamizi, Salim Said Salim (kushoto), alipozun-
gumza na wahariri, waandishi wa habari, Ikulu jijini Zanzibar jana, kuhusu ziara yake ya nchini Qatar hivi karibuni. PICHA: IKULU
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TANGAZO

OFISI ZA MATANGAZO
Mikocheni Industial 
Area, Po.Box 31042, 

Dar es Salaam. 
Mobile: 

+255 - 745 700 710.  
E-mail:  

advertise@guardian.
co.tz,  

Website:
www.ippmedia.com

KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI
GORDIAN  ROGASIAN 
MSIGALA anatangaza 

kupotea kwa kadi ya gari aina 
ya Suzuki ESCUDO yenye 

namba za usajili T 486 APQ. 
Yeyote atakaeiona atoe 

taarifa Kituo chochote cha 
Polisi.

Taarifa ya Polisi: 
DOD/CH/RB/179079/2023.

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharama yoyote  kati yake na mtangazaji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.

MATANGAZO MCHANGANYIKO

TANGAZO LA NOTISI 
MDAIWA SUGU 

 
TUJIJENGE TANZANIA FINANCIAL SERVICE 
LIMITED, Inatangaza notisi ya siku Sitini (60) 
kwa mdaiwa sugu Ndugu Moshi Ibrahim 
Mwippi  wa Buguruni mtaa wa Mivinjeni  wilaya 
ya Ilala – Dar Es Salaam .
Aliyekopa na kushindwa kulipa deni la mkopo, 
unatakiwa kulipa deni lako la mkopo 
unaodaiwa na Tujijenge ndani ya siku sitini  
(60). Hii ni baada ya kushindwa kulipa deni lako 
la mkopo kulingana masharti na makubaliano 
ya mkataba.

 Notisi hii itatumika kuanzia tarehe ya Tangazo 
hili gazetini. Hatua zaidi za Kisheria zitachuku-
liwa dhidi  yako endapo kama utashindwa 
kulipa deni la mkopo ndani ya muda ulioainish-
wa (siku sitini). 

Ikiwa ni pamoja na kuruhusu dalali kuuza mali 
zako zilizotumika kudhamini mkopo 
uliochukua.

Kwa Mawasiliano piga:
+255 222774742-3/0677045064
Au   Email:  HYPERLINK "mailto:

tujijengetanzania@tujijenge.or.tz" 
tujijengetanzania@tujijenge.or.tz

FORM NO. 58
IN THE COURT OF DISTRICT OF TEMEKE

AT ONE STOP CENTRE
PROBATE AND ADMINISTRATION

CAUSE NO. 3 OF 2023

In Matter of  the Estate of the Late
MATHEW  LEONARD MHUTO

In Matter of  Application for letters of 
administration by 

FLORA METHEW MHUTO

GENERAL CITATION
(Rule 75)

All Persons claiming  to have any interest 
in the estate of the above named deceased 
are hereby cited to come and see the 
proceedings if  they think fit before the 
grant of probate (or letters of 
administration) is made to the above  - 
named petitioner.

Objection to the grant should be filed on or 
before the 03 / 07 / 2023
Dated at Dar es Salaam, this 16 day of 05, 
2023  

Uza, Chenye  Thamani  Kubwa 
Kwa Kutangaza 

Nasi Kwa  Bei Poa 
Tupigie  0677020701

JAMHURI  YA MUUNGANO WA  TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA  

Katika Mahakama ya Mwanzo   ya Wilaya MOROGORO 
Kituo cha   KIHONDA  Mkoa   MOROGORO  

Shauri la Madai / Ndoa  Na. 50/2023
Jina la Mdai: SELEMAN  ABILAH 
Jina la Mdaiwa: THERESIA BUNGA 

KUITWA SHAURINI MDAIWA
(Kanuni ya (18)   ya kanuni za  taratibu za madai 

katika Mahakama za  Mwanzo)

Kwa: THERESIA BUNGA WA KIHONDA IDIVA MOROGORO

Kwa kuwa mdai / Wadai ameleta / Wameleta Madai yake / 
yao kwamba (Eleza hapa habari za madai) MADAI YA PESA 
TSH. 2,250,000/=
Kwahiyo unatakiwa kuhudhuria binafsi katika 
mahakama hii tarehe 01 Mwezi 06 Mwaka 2023 Saa 
3:00 Asubuhi kwa mujibu wa madai hayo vielelezo 
vyote vinavyohusu madai hayo kwa ajili ya kujitetea.
ANGALIZO: Kama hautoudhuria siku iliyotajwa hapo 
juu na ikithibitika kuwa ulipokea hati ya kuitwa 
shaurini, Mahakama inaweza kusikiliza shauri bila ya 
wewe kuwepo.
Hati hii imetolwa kwa Amri na Muhuri wa mahakama 
hii leo tarehe 18/05/2023

THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
JUDICIARY

IN THE HIGH COURT OF TANZANIA
(DISTRICT REGISTRY OF MOROGORO)

AT MOROGORO 
LAND APPEAL NO. 8 OF 2023

(Arising from the Land Application No. 30 of 2018 From Morogoro 
District Land and the Housing Tribunal at Morogoro)

JAPHET MBOGO...............APPELLANT
VERSUS

JUMA A. TEMBO..................1ST RESPONDENT
DANIEL MCHOME ..........2ND RESPONDENT

NOTICE OF HEARING 
TO DANIEL MCHOME
TAKE NOTICE that the above case has been fixed for 
hearing on 5th day of June 2023 at 09:00 AM at the High 
Court of Morogoro.
Your required to appear in person or through your 
Advocate or agent dully authorized to appear on your 
behalf and your directed to produce on that day all 
documents which you intend to rely upon in support of 
your case.
TAKE FURTHER NOTICE THAT in default of your 
appearance on that day and time the court may proceed 
to hear the Civil Case and pronounce judgment  in your 
absence.
GIVEN under my HAND AND SEAL of the court this 
25th day of May 2023



Biden: Sheria ya Ushoga Uganda ifutwe
WASHINGTON, Marekani

MUDA mfupi baada ya Rais Yow-
eri Museveni wa Uganda kutia 
saini kuanza kutumika kwa she-
ria mpya inayokataza mapenzi 
ya jinsia moja nchini mwake, Rais 
wa Marekani, Joe Biden, amekuja 
juu, akishutumu kwamba ni uki-
ukwaji wa haki za binadamu na 
kikwazo kwa maendeleo.

Mwanzoni mwa wiki hii, Rais 
Yoweri Museveni aliupitisha 
muswaada huo wenye adhabu 
kali dhidi ya watu wanaojihusisha 
na mapenzi ya jinsia moja kuwa 
Sheria ya Ushoga ya Mwaka 2023, 
baada ya kufanyiwa marekebisho 
ambayo vipengele vingi vyenye 
msimamo mkali havikurekebi-
shwa.

Kwa mujibu wa taarifa yake 
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Rais wa Kenya, William Ruto, akiwa na Waziri wa Mambo ya Nje wa Russia, 
Sergeï Lavrov, alipozuru nchini humo juzi. PICHA: REUTERS

Moscow 
yashambuliwa 
kwa mara ya 
kwanza
MOSCOW, Russia

MJI mkuu wa Russia, Moscow 
umekumbwa na mashambulizi 
ya ndege zisizo na rubani waka-
ti Ukraine inajiandaa kuanza 
mashambulizi makubwa dhidi 
ya vikosi vya Russia.

Inaelezwa kuwa shambulizi 
hilo lilifanyika jana alfajiri na 
kwamba hayajawahi kush-
uhudiwa katika mji huo, huku 
msaidizi wa rais wa Ukraine 
akikanusha nchi hiyo kuhusika 
na mashambulio hayo yaliyou-
lenga mji wa Moscow. 

Wizara ya Ulinzi ya Russia 
iliilaumu Ukraine kwa masham-
bulio hayo ya ndege zisizo na 
rubani dhidi ya jiji la Moscow 
na maeneo jirani, ikibainishwa 
kuwa watu wawili wameje-
ruhiwa pamoja na kusababisha 
uharibifu mdogo katika baadhi 
ya majengo ya makazi ya watu.

Meya wa Jiji la Moscow, 
Sergei Sobyanin, alithibitisha 
kuwa raia wawili wamejeruhiwa 
katika mashambulizi hayo na 
kwamba wakazi ambao majengo 
yao yameharibiwa wameham-
ishwa kwa muda mfupi kutoka 
kwenye sehemu hiyo.

Inaelezwa kuwa majengo hayo 
yaliyoshambuliwa yako kusini 
magharibi ya mji mkuu wa Mos-
cow kitongoji ambapo wanaishi 
watu wenye uwezo mkubwa 
kifedha karibu na katikati ya jiji 
la Moscow na karibu na mbuga, 
huku wakazi katika mojawapo 
ya majengo yaliyopigwa wak-
isema walisikia milio isiyo ya 
kawaida.

Wizara ya Ulinzi ya Rus-
sia ilisema ndege nane zisizo 
na rubani zilitumika katika 
mashambulio hayo na kwamba 
mfumo wa ulinzi ulizuia ndege 
hizo zote kuleta maafa katika 
maeneo yaliyolengwa. DW

Kenya na 
Russia 
kushirikiana 
kibiashara

Ziara ya Lavrov, ilitafsiri-
wa na wadadisi wa mambo 
kama njia moja ya kujari-
bu kufunika kile walichok-
iita mashimo yaliyoachwa 
wazi na mwenzake wa 
Ukraine, Dmytro Kuleba, 
ambaye juma lililopita 
alikuwa ziarani barani 
Afrika.

iliyotolewa baada ya sheria 
hiyo kupitishwa Uganda, Rais 
Biden alilaani hatua hiyo ya 
kupitishwa kwa muswada 
huo wa sheria wenye utata 
unaoharamisha mapenzi ya 
jinsia moja, unaotoa adha-
bu ya hadi miaka 10 jela na 
faini ya hadi Sh. milioni 10 za 
Uganda.

 “Ninaungana na watu du-
niani kote wakiwamo watu 
wengi wa Uganda katika kui-
taka sheria hiyo ifutwe mara 
moja, hakuna mtu anayesta-
hili kuishi kwa kuhofia mai-
sha yake wakati wote au ku-
fanyiwa vitendo vya ukatili na 
ubaguzi, ni makosa,” alisema 
Biden.

Aliongeza kuwa Marekani 
itafanya tathmini ya athari 

za sheria hiyo katika nyanja 
zote za ushirikiano wa Mare-
kani na Uganda, na kusema 
inaweza ikasababisha ku-
wekewa vikwazo kwa baadhi 
ya watu.

“Tunafikiria njia nyingine 
zaidi, ikijumuisha kuandaliwa 
kwa vikwazo na marufuku za 
kuingia Marekani dhidi ya 
mtu yoyote aliyehusika ka-
tika uvunjwaji mbaya wa haki 
za binadamu ama rushwa,” 
alisema Biden.

Taarifa iliyochapishwa 
kupitia akaunti rasmi ya Twit-
ter ya Rais wa Uganda ilieleza 
kuwa Museveni ameukubali 
muswada wa kupinga map-
enzi ya jinsia moja wa mwaka 
2023, ambao rasmi utakuwa 
sheria ya kupambana na 

mapenzi ya jinsia moja.
Pia Bunge la Uganda kupi-

tia ukurasa wake wa Twitter 
lilisema wabunge wame-
chukua hatua hiyo ili kulinda 
utamaduni na maadili ya taifa 
hilo.

Mwezi Machi mwaka huu, 
Rais huyo aliyeko madarakani 
kwa takriban miongo minne 
aliwaelezea mashoga kuwa ni 
wapotovu na ni mwenendo 
wa tabia unaokiuka maadili.

Mswaada huo ambao ume-
kuwa sheria pia unawagusa 
watu wanaoshiriki mapenzi 
ya jinsia moja, wamiliki wa 
nyumba, hoteli, vyumba 
vya burudani, waandishi wa 
habari, watengenezaji filamu 
na wengineo.

Pia muswada huo unap-

endekeza adhabu kwa wa-
naoeneza habari za ushoga 
kwa kuchapisha vitabu na 
wafadhili watatozwa faini ya 
Sh. milioni 100 za Uganda, 
wanaomiliki vyumba vya 
kufanyia ushoga watahuku-
miwa miaka saba jela wakati 
wamiliki wa nyumba wataka-
okodisha kwa mashoga wa-
tahukumiwa mwaka mmoja 
gerezani.

Inaelezwa kuwa tangu 
muswada huo ulipofikishwa 
bungeni, watu wanaojihusi-
sha na mapenzi ya jinsia moja 
wamekuwa wakikamatwa, 
kufukuzwa na wenye nyum-
ba za kupanga na matukio 
mengi ya vitisho, unyanyasaji, 
ghasia na ubaguzi dhidi yao. 
VOA

Pia Bunge 
la Uganda 
kupitia 
ukurasa 
wake wa 
Twitter 
lilisema 
wabunge 
wame-
chukua 
hatua hiyo 
ili kulinda 
utamaduni 
na maadili 
ya taifa 
hilo.

NAIROBI, Kenya

RAIS wa Kenya, William Ruto, amesema 
nchi yake itaendelea kushirikiana na 
Russia na kwamba baada ya kukutana 
na Waziri wa Mambo ya Nje wa Russia, 
Sergei Lavrov walijadiliana namna bora 
ya kukuza biashara baina ya mataifa yao.

Hayo yalibainishwa jana kupitia uku-
rasa wa kijamii wa Twitter, wa ikulu ya 
rais wa Kenya.

Mwanzoni mwa wiki hii Waziri Lavrov, 
alifanya ziara ya kushtukiza nchini Ken-
ya, ikielezwa kuwa alikutana na Rais Ruto 
na kufanya naye mazungumzo, na kwam-
ba ziara hiyo inafanywa wakati Moscow 
ikitafuta uungwaji mkono zaidi na Afrika.

Vyanzo kutoka pande zote mbili vilise-
ma mbali na kujadiliana kuhusu masuala 
ya kibiashara, kuimarisha diplomasia ya 
nchi hizo mbili na usalama, pia walizun-
gumza kuhusu mzozo unaoendelea kati 
ya Russia na Ukraine.

Ziara ya Lavrov, ilitafsiriwa na wadadisi 
wa mambo kama njia moja ya kujaribu 
kufunika kile walichokiita mashimo yali-
yoachwa wazi na mwenzake wa Ukraine, 
Dmytro Kuleba, ambaye juma lililopita 
alikuwa ziarani barani Afrika.

Aidha, inaelezwa kuwa hiyo sio ziara 
ya kwanza ya Lavrov barani Afrika, kwani 
mwaka uliopita na mwanzoni mwa mwa-
ka huu alizuru mataifa kadhaa, wakati 
Russia ikijiandaa kuwa mwenyeji wa 
mkutano na viongozi wa Afrika utakao-
fanyika mjini Moscow kati ya Julai 26 hadi 
29 mwaka huu. RFI



Na Adam Fungamwango

B
ENCHI la ufundi la 
klabu ya Azam lime-
anza kuupigia hesabu 
mchezo wao wa fain-

ali ya Kombe la Shirikisho 
(FA) dhidi ya Yanga kwa ku-
panga kuitumia michezo yao 
miwili ya ligi iliyobakia kama 
sehemu ya maandalizi kuele-
kea kwenye fainali hiyo.

Akizungumza na Nipashe 
jana, Kocha Msaidizi wa 
Azam FC, Kally Ongala, alise-
ma kabla ya kucheza fainali 
hiyo wana michezo miwili ya 
kumalizia msimu na yote wa-

nahitaji kupata matokeo ma-
zuri ili kukusanya alama zote 
sita kabla ya kuigeukia Yanga 
kwenye mchezo wa fainali.

Azam FC watacheza 
mechi hizo mbili

 za mwisho kwenye
 ligi ambapo Juni 3
 watakuwa ugenini 
kucheza na Coastal

 Union kabla ya kure-
jea Dar es Salaam kuu-
mana na Polisi Tanza-

nia Juni 9.
Alisema michezo hiyo mi-

wili itakuwa mwanzo wao wa 
maandalizi kuelekea kwenye 

mchezo wa fainali kombe la 
FA ambayo itafanyika kwenye 
Uwanja wa Mkwakwani jijini 
Tanga.

“Tunatambua umuhimu 
wa kila mechi zilizopo mbele 
yetu tunafanya maandalizi 
mazuri kupata pointi pia 
mechi hizi mbili za kumaliza 
msimu itakuwa mwanzo 
wetu wa kujiandaa na mechi 
ya fainali ya Kombe la Shirik-
isho, tumeanza kuipigia hes-
abu mechi yetu ya fainali,” 
alisema Ongala.

Aliongeza wanaandaa timu 
kwa ajili ya kumaliza vizuri 
Ligi Kuu kwa kukusanya poin-

ti zote sita lakini kuiandaa 
timu kwa ajili ya mchezo wa 
fainali dhidi ya Yanga.

“Msimu huu haukuwa 
mzuri sana kwenye ligi, tume-
kosa ubingwa hivyo kombe 
pekee ambalo tupo kwenye 
mstari wa kuwania ni ili la 
Shirikisho, tunajipanga ku-
hakikisha tunafanikiwa kuli-
pata ili tusitoke kapa msimu 
huu,” alisema Ongala.

Alisema wanafanyia kazi 
udhaifu wao waliouona kwe-
nye michezo iliyopita ili ku-
hakikisha wanakuwa kwenye 
kiwango kizuri kwenye mechi 
zilizopo mbele yao.

AFRICAN SPORTS HATARINI 
KUSHUKA TENA DARAJA

Na Saada Akida

KIKOSI cha Timu ya Taifa ya Wa-
sichana wa mchezo wa ‘Softball’ 
kinaondoka nchini leo kuelekea 
Japan katika mashindano maalum 
ya dunia yatakayoanza kufanyika 
Juni 2 mpaka Juni 6, mwaka huu.

Tanzania ni nchi pekee iliyo-
pata fursa ya kuwakilisha Bara la 
Afrika katika mashindano hayo 
yatakayohusisha pia nchi za 
Mexico, Marekani, China wenyeji 
Japan.

Akizungumza na waandishi 
wa habari jana, Katibu Mkuu 
wa Chama cha Baseball Soft-
ball Tanzania (TaBSA), Alpherio 
Nchimbi (pichani chini), alisema 
kuwa kikosi hicho kitawakilishwa 
na wachezaji 16 kutoka Tanzania 
bara na Zanzibar.

“Tanzania itakuwa inaka-
biliwa na michezo mitano katika 
mashindano haya ambayo yat-
atupa fursa kuonyesha vipaji vya 
wachezaji wetu na kupata nafasi 
ya kujitangaza kwa kuweza ku-
pata timu katika mataifa mbalim-
bali,” alisema Nchimbi.

Aidha, Ofisa Michezo Baraza la 
Michezo la Taifa (BMT), Charles 
Maguzu, aliwataka wachezaji 
kwenda kuonyesha uzalendo 
na kupambana hadi hatua ya 
mwisho na kurejea nchini na 
ushindi.

“Nawakabidhi bendera kwenda 
kuwakilisha nchi katika michuano 
hii mnayokwenda kushindana, la-
kini niwaombe viongozi  mfanye 
mazungumzo na waandaaji ili ku-
pata nafasi ya kushiriki wachezaji 
wenye ulemavu ili kutoa fursa 
kwa wote,” alisema Maguzu.

Kwa upande wake, Kocha 
Mkuu wa timu hiyo, Abdubakari 
Nachiwa, alisema amewaandaa 
wachezaji wake vizuri kiufundi, 
kimwili na kiakili na wataenda 
kupambana na kuitangaza nchi 
kwa kurudi na ubingwa.

“Tunajiamini na timu ipo vizuri, 
hakuna majeruhi ila kikubwa 
tunaomba wadau na Watanzania 
kutuunga mkono na kutuombea tu-
kafanye vizuri,” alisema Nachiwa.

‘Softball’ 
yaenda Japan 
kupambana
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Wanafunzi wa Shule ya Msingi Lumumba jijini Da res Salaam wakifanya mazoezi katika Viwanja vya Jakaya Kik-
wete jana baada ya muda wa masomo. PICHA: JUMANNE JUMA

Na Adam Fungamwango

MSEMAJI wa klabu ya Azam 
FC, Hasheem Ibwe, amesema 
kocha wao mpya Youssouph 
Dabo anaanda ‘dozi’ kwa 
ajili ya Yanga baada ya kocha 
huyo kuwafuatilia wapinzani 
wao hao kwenye mchezo 
wao wa fainali ya Kombe la 
Shirikisho Afrika dhidi ya 
USM Algers Jumapili iliyopita.

Ibwe amesema Dabo aliku-
wapo uwanjani kwenye mch-
ezo huo ambao Yanga ililala 
kwa mabao 2-1 na kwa sasa 
anaandaa mbinu zitakazowa-
pa ushindi kwenye mchezo 

wao wa Kombe la FA.
Azam itaumana na Yanga 

kwenye mchezo wa fainali ya 
Kombe la Shirikisho (FA) ita-
kayochezwa Juni 12 Uwanja 
wa Mkwakwani jijini Tanga.

“Kocha wetu ameanza kazi 
kuelekea mchezo wetu wa 
fainali Kombe la Shirikisho, 
kwa kuanzia Jumapili aliku-
wapo uwanjani kuwafuatilia 
Yanga, anaandaa dozi kamili 
itakayotufanya kutwaa ubing-
wa wa michuano hii,” alisema 
Ibwe.

Ibwe alisema wanashukuru 
mpaka sasa hakuna mchezaji 
aliyeripotiwa kupata majer-

aha kitu kinachowapa imani 
kubwa ya kufanya vizuri kwe-
nye mchezo huo wa fainali 
unaosubiriwa na mashabiki 
wengi wa soka nchini.

“Kuwa na kikosi kamili ku-
tampa kocha wetu wigo mpa-
na wa kupanga kikosi chake, 
maandalizi yanaendelea kue-
lekea kwenye mchezo huu, 
tunaamini mambo yataenda 
vizuri kama na kuondoka na 
ubingwa wa kombe la FA,” 
alisema Ibwe. 

Aidha, alisema pamoja na 
kuanza maandalizi kuelekea 
mchezo huo wa fainali pia 
wamejipanga vyema kue-

lekea kwenye michezo yao 
miwili ya mwisho ya Ligi Kuu 
dhidi ya Coastal Union wata-
kayocheza nayo Juni 6 Mk-
wakwani na ule dhidi ya Poli-
si Tanzania watakaocheza 
Juni 9 nyumbani.

“Michezo yote mitatu ni 
muhimu kwetu, lakini mch-
ezo wa fainali ya FA na hii mi-
wili ya ligi ina utofauti wake 
kwenye maandalizi, tunaen-
delea kujipanga lengo likiwa 
ni kupata ushindi kwenye 
mechi zote ili tumalize ligi vi-
zuri lakini tuchukue ubingwa 
wa FA,” alisema Ibwe.

Kocha Azam FC aipiga ‘chabo’ Yanga



KANE KUZUIWA

KLABU ya Tottenham Hotspur imedhamiria 
kuzima majaribio ya Manchester United ya kutaka 
kumsajili mshambuliaji wa England, Harry Kane 
mwenye umri wa miaka 29, msimu huu wa joto, 
huku mwenyekiti wa Spurs, Daniel Levy akigoma 
kumuuza kwa timu pinzani ya Ligi Kuu England. 
(Mirror)

MOUNT AWANIWA MAN

ERIK ten Hag ana imani kuwa anaweza kum-
shawishi kiungo wa kati wa Chelsea, Mason Mount 
mwenye umri wa miaka 24 ajiunge na Manchester 
United kama sehemu ya maboresho ya kikosi chake 
kwenye usajili wa majira ya joto. (Telegraph)

RICE ATAKIWA BAYERN 

KLABU ya Bayern Munich iko tayari kulipa pauni 
milioni 95 kumnunua kiungo wa kati wa West 
Ham na England, Declan Rice, huku timu hiyo ya 
Ujerumani ikiwa na nia ya kuipiku Arsenal katika 
kuinasa saini ya mchezaji huyo mwenye umri wa 
miaka 24. (Mirror)

ODEGAARD AWINDWA

KLABU ya Paris St-Germain ina nia ya kutaka 
kumnunua kiungo wa kati wa Arsenal na Norway, 
Martin Odegaard, 24. (Mail)

MADDISON AGOMBEWA

KLABU za Tottenham Hotspur, Newcastle na 
Arsenal ni miongoni mwa timu za Ligi Kuu England 
zinamtaka, James Maddison, 26, wa Leicester City. 
Kiungo huyo wa kati wa England anaweza ku-
nunuliwa kwa takribani pauni milioni 40. (Mirror)

POTTER ATAFUTWA

KLABU ya Crystal Palace imemtafuta kocha wa 
zamani wa Chelsea na Brighton, Graham Potter, 
48, kuziba nafasi ya kocha iliyo wazi, huku Nice pia 
ikimtaka Mwingereza huyo. (Footmercato)

CARVALHO KWA MKOPO

LIVERPOOL imekataa ofa ya kudumu ya uham-
isho kutoka nje ya nchi kwa kiungo mshambuliaji 
wa Ureno chini ya umri wa miaka 21, Fabio Car-
valho, 20, huku klabu hiyo ya Merseyside ikifikiria 
kumtoa kwa mkopo tu mchezaji huyo. (Athletic)

WARD-PROWSE ATAKIWA

WEST Ham inaongoza katika mbio za kumnunua 
James Ward-Prowse, 28, huku Southampton wak-
isema thamani ya kiungo huyo wa kati wa England 
ni pauni milioni 40. (Sun)

BRUNO KUBAKI

KLABU ya Newcastle United ina imani kuwa 
kiungo wa kati wa Brazil, Bruno Guimaraes, 25, 
atasaini mkataba mpya pale St James’ Park licha ya 
kutakiwa na Barcelona. (90Min)

FIRMINO ASUBIRI OFA

MSHAMBULIAJI wa Brazil, Roberto Firmino, 31, 
ambaye ataondoka Liverpool msimu huu wa joto, 
anasubiri kuona kama atafaa kwenye mipango ya 
Real Madrid kabla ya kuchukua uamuzi wa kuha-
mia Hispania. (Mail)

ZISIKUPITE

HABA
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

BARCELONA, Hispania 

K
OCHA wa Barcelona, Xavi 
Hernandez amesema al-
imwambia rais wa klabu, 
Joan Laporta kwamba ange-

penda kuwa na Lionel Messi msimu 
ujao na akasema anazungumza na 
mchezaji mwenzake huyo wa zam-
ani mara kwa mara kuhusu uweze-
kano wa kurejea katika timu hiyo.

Messi mwenye umri wa
 miaka 35 aliondoka Barca 

miaka miwili iliyopita,
 lakini atapatikana kama

 mchezaji huru msimu huu
 mkataba wake na Paris

 Saint-Germain utaka-
pokamilika.

“Kuhusiana na kile ninachosima-
mia, upande wa mambo ya soka, 
hakuna shaka kwamba ikiwa Messi 
atarudi atatusaidia,” alisema Xavi 
akiiambia Diario Sport alipoulizwa 
kama Messi kurudi kungekuwa na 
maana.

“Hilo nimeliweka wazi kwa Rais, 

   Sijui ni mashaka gani 
anaweza kuwa nayo kuhusu 
kurejea msimu huu wa joto...
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XAVI AMTAKA MESSI 

hilo sina shaka hata moja kwa saba-
bu bado ni mtu wa tofauti, bado ana 
njaa, ni mshindi na ni kiongozi.

“Hatuna timu yenye vipaji vya 
2010, kwa mfano, Messi analeta 
nini, analeta kipaji. Ana uwezo wa 
kutoa pasi ya mwisho, kupiga mi-
pira ya adhabu, kufunga mabao. 

“Kwa sababu hiyo, kwangu 
hakuna shaka kwamba anaweza 
kuongeza mengi. Lakini inategemea 
yeye.”

Xavi alisema licha ya kuzun-
gumza na Messi, ambaye alicheza 
naye wakati wakiwa Barcelona, 
hajui anachofikiria mchezaji mwen-
zake huyo wa zamani kuhusu mus-
takabali wake kwa sasa.

Hapo awali ESPN ilifichua kuwa 
ataondoka PSG mkataba wake 
utakapomalizika Juni, huku pamoja 

na Barca, pia kuna nia kutoka kwa 
Saudi Arabia na Ligi Kuu ya soka ya 
Marekani.

“Ni vigumu kujiweka katika viatu 
vya mchezaji ambaye ameshinda 
yote,” aliongeza Xavi. 

“Sijui ni mashaka gani anaweza 
kuwa nayo kuhusu kurejea msimu 
huu wa joto.

“Labda anaweza kuwa na 
mashaka kwa sababu ni mradi 
mwingine sasa na kwa sababu 
wachezaji muhimu ambao aliku-
wa na uhusiano mzuri nao, kama 
Sergio Busquets na Jordi Alba, 
wanaondoka. Sijui, siko ndani ya 
kichwa chake.

“Kwa uhusiano nilionao naye na-
dhani nimekuwa wazi sana, mlango 
uko wazi kwake hapa inategemea 
na uamuzi wake binafsi.”
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MANCHESTER, England 

K
OCHA Erik ten Hag amedokeza kuwa 
beki wake Harry Maguire huenda 
akaondoka Manchester United 
msimu huu wa joto ikiwa beki huyo 

ataamua kuwa hafurahishwi na ukosefu wa 
muda wa kucheza.

Nahodha huyo alicheza mechi 16 pekee za 
Ligi Kuu msimu huu na amekuwa na hatia 
ya makosa kadhaa ya hali ya juu hivi kari-
buni  katika mechi ya mwezi uliopita ya Ligi 
ya Europa dhidi ya Sevilla.

Ten Hag amekuwa akisifu ushawishi wa 
mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 
30 - ambaye alijiunga mwaka 2018 kuto-
ka Leicester kwa pauni milioni 80 ikiwa 
ni ada ya rekodi ya dunia kwa mlinzi 
na yuko chini ya mkataba hadi mwaka 
2025.

Wakiwa fiti, Lisandro Martinez na Ra-
phael Varane wamekuwa mshikamano 
wa beki wa kati wanaopendelewa zai-
di katika kampeni ya kwanza ya bosi 
huyo wa zamani wa Ajax, huku Luke 
Shaw akiingia wakati mwingine.

Sasa kocha huyo ametoa pende-
kezo kali zaidi kwamba muda wa Ma-
guire ndani ya United unaweza kufikia 
kikomo.

“Hakuna mtu ambaye angefurahishwa na 
hali hii,” alisema Ten Hag katika mahojiano 
na The Times. 

“Hayuko vilevile. Yeye hufundisha kila 
wakati kwa viwango bora kwa hiyo anaishu-
ghulikia hali hiyo vizuri na yuko katika nam-
na hiyo na katika unahodha wake ni muhimu 
kwa kikosi, “Lakini ana ushindani mkubwa 
pale (katika beki wa kati) na Raphael Varane, 
ambaye ni mzuri.”

TEN HAG: 
MAGUIRE 
RUKSA 
KUONDOKA

Bellingham mchezaji bora wa msimu 
DORTMUND, Ujerumani 

NYOTA Jude Bellingham ame-
chaguliwa kuwa mchezaji bora 
wa msimu wa Ligi Kuu ya Uje-
rumani, Bundesliga.

Kiungo huyo wa kati wa Eng-
land alishinda tuzo hiyo siku 
mbili tu baada ya klabu yake 
Borussia Dortmund kukosa 
taji dhidi ya Bayern Munich 
kwa tofauti ya mabao.

Bellingham mwenye umri 
wa miaka 19 amecheza mechi 
zaidi ya 130 tangu ajiunge na 
Dortmund kutoka Birming-
ham kwa zaidi ya pauni milioni 
20 miaka mitatu iliyopita.

Baada ya kupokea tuzo hiyo, 
alisema: “Kila mwaka au nusu 
mwaka ambao nimecheza 
kwenye klabu, wajibu wangu 
katika timu umeongezeka.

 “Lazima niendelee kuwa 
kila mahali kwenye uwanja na 
kujaribu niwezavyo kuchangia 
kwenda mbele na kujaribu 
kudhibiti michezo, kujaribu 
kutawala safu ya kiungo.

“Wachezaji wenzangu, ma-
kocha na wafanyakazi wame-
nisaidia kujiendeleza.

“Nilikuja kwenye klabu 
kama kijana mwenye kipaji, 
lakini nimeongeza vipengele 
kwenye mchezo wangu am-

bavyo vimenipeleka kwenye 
kiwango kinachofuata,” alise-
ma.

Bellingham, ambaye ata-
fikisha umri wa miaka 20 
mwezi ujao, alikuwa nahodha 
wa Dortmund msimu huu na 
kuwa nahodha mwenye umri 
mdogo zaidi kuwahi kutokea 
katika klabu hiyo na kufunga 
mabao 14 katika mashindano 
yote.

Amekuwa akihusishwa vika-
li kutaka kuondoka Ujerumani 
msimu huu wa joto, huku Real 
Madrid wakiripotiwa kuon-
goza katika mbio za kuwania 
saini yake.



Yanga ambayo mchezo wa 
kwanza Uwanja wa Benjamin 
Mkapa ilikubali kipigo cha mabao 

2-1, inahitaji ushindi wa lazima 
kwenye mchezo wa marudiano 
kuanzia mabao 2-0 kuweza kut-
waa ubingwa wa michuano hiyo 
kwa mara ya kwanza.
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SBL KUENDELEA KUDHAMINI
LIGI KUU YA WANAWAKE BARA
Na Mwandishi Wetu

M
SIMU wa 2022/23 
wa Ligi Kuu 
ya Wanawake 
Tanzania Bara 

‘Serengeti Lite’ ulifika uking-
oni wiki mbili zilizopita, JKT 
Queens ikiibuka na ushindi 
dhidi ya Mkwawa Queens 
katika mechi ya kuamua 
bingwa iliyochezwa kwenye 
Uwanja wa Samora mjini Ir-
inga.

Kampuni ya Bia ya 
Serengeti (SBL) ambao ni 
wadhamini wakuu wa ligi 
hiyo, imeahidi kuendelea 
kuwekeza katika ligi hiyo 
kama moja ya njia ya ku-
wawezesha wanawake ili 
kuongeza ujumuishwaji wa 
kundi hilo katika mpira wa 
miguu.

Kampuni hiyo imekuwa 

ikiwekeza katika Ligi Kuu 
ya Wanawake Tanzania 
Bara kupitia bia yake ya 
Serengeti Lite tangu mwa-
ka 2018 baada ya kuingia 
mkataba wa kudhamini 
mashindano hayo na Shirik-
isho la Soka Tanzania (TFF).

Udhamini huo ume-
fanya SBL kuwa kam-
puni ya kwanza kutoa
 udhamini katika soka

 la wanawake. Tangu
 kuanza kwake, ligi ya

 wanawake imeongeza 
mashabiki katika mpi-

ra wa miguu kitaifa.
Akizungumza jijini Dar 

es Salaam jana, Meneja Ma-
wasiliano wa SBL, Rispa 
Hatibu, alisema SBL imekua 
ikiwekeza katika soka kwa 
muda mrefu, kuanzia ud-
hamini wa timu ya taifa ‘Taifa 

Stars’ kabla ya kuongeza Ligi 
Kuu ya Wanawake Tanzania 
Bara katika sehemu ya ud-
hamini wake. Ni jitihada za 
kukuza soka nchini.

“SBL iko mstari wa 
mbele kusimamia ajenda 
ya ujumuishwaji, na hili tu-
nalitekeleza katika shughuli 
zetu za kibiashara na hata 
tunapofanya uwekezaji ka-
tika miradi ya kijamii huwa 
tunazingatia suala la uju-
muishwaji, hii ndio sababu 
tuliona umuhimu wa kuta-
nua udhamini wetu kwenye 
soka mpaka kufikia soka la 
wanawake ili kuhakikisha 
wanawake pia wananufaika 
na uwekezaji wetu kwenye 
soka,” alisema Hatibu.

 Hatibu alisema SBL itaen-
delea kutoa sapoti kwa wa-
nawake katika soka kupitia 
udhamini wa ligi ili kucho-

chea maendeleo ya michezo 
na kuwawezesha wanawake 
walio katika fani ya michezo. 
Pia itaendelea kushirikiana 
na wadau mbalimbali ili ku-
wezesha wanawake katika 
michezo.

SBL iliingia katika ud-
hamini wa ligi hiyo mwaka 
2018 kama sehemu ya ajen-
da yake ya ujumuishwaji, 
ikiwa na lengo la kuwawez-
esha wanawake katika fani 
ya michezo na kuwapa fursa 
ya kujipatia kipato kupitia 
michezo.

Kupitia udhamini huo wa 
SBL, jumla ya timu 14 zina-
zocheza ligi hiyo zimenu-
faika na udhamini huo ziki-
wamo, JKT Queens, Mkwawa 
Queens, Simba Queens, Yan-
ga Princesses, Mapinduzi 
Queens, Tiger Queens and 
Mlandizi Queen.

Yanga SC yatanguliza
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Bellingham mchezaji bora wa msimu 

Makamu Mwenyekiti wa CCM Bara, Kanali mstaafu, Adbulrah-
man Kinana, akicheza gofu katika mashindano ya mchezo huo 
yaliofanyika viwanja Lugalo jijini Dar es Salaam hivi karibuni.  
PICHA: JUMANNE JUMA

Simba yaanza 
mikakati ‘Super 
League’

alisema Ahmed.
Baada ya kukosa ubingwa wa 

Tanzania Bara kwa msimu miwili 
mfululizo, huku ikiishia robo fain-
ali kwenye michuano ya kimataifa, 
wanachama na mashabiki wa Simba 
wamekuwa wakiwapigia kelele kwa 
viongozi wao kufanya usajili wa 
wachezaji wenye uwezo wataka-
owavusha walipofikia sasa.

Uongozi wa Simba tayari upo 
kwenye mchakato wa kusaka 
wachezaji wenye uwezo ili kuwasa-
jili kujiandaa na msimu mpya.

Katika hatua nyingine, Ahmed 
amesema kocha wao msaidizi Juma 
Mgunda bado yuko sana ndani ya 
benchi hilo akisaidiana vizuri na 
bosi wake Roberto na wanatambua 
umuhimu na uwezo wa kocha huyo 
mzawa kwa kuwa ndani ya timu 
hiyo anaishi vizuri na wachezaji wa 
benchi zima la ufundi.

Kauli hiyo ya Ahmed imekuja siku 
chache baada ya kuzagaa taarifa 
zikimuhusisha kocha huyo kutimka 
ndani ya kikosi cha Simba.

“Mgunda yupo sana Simba, ku-
tokuwapo hizi siku mbili katika 
mazoezi ni kwa sababu alikwenda 
kwao Tanga kwa ajili ya mapumziko 
mafupi na sasa amerejea na ameen-
delea na majukumu yake ndani ya 
kikosi cha timu yetu, wanaofikiri 
kuwa anaondoka watasubiri sana,” 
alisema Ahmed.

bavyo vimenipeleka kwenye 
kiwango kinachofuata,” alise-
ma.

Bellingham, ambaye ata-
fikisha umri wa miaka 20 
mwezi ujao, alikuwa nahodha 
wa Dortmund msimu huu na 
kuwa nahodha mwenye umri 
mdogo zaidi kuwahi kutokea 
katika klabu hiyo na kufunga 
mabao 14 katika mashindano 
yote.

Amekuwa akihusishwa vika-
li kutaka kuondoka Ujerumani 
msimu huu wa joto, huku Real 
Madrid wakiripotiwa kuon-
goza katika mbio za kuwania 
saini yake.
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video wa timu hiyo Mtunisia 
Khalil Ben Youssef kutangulia 
kuweka mambo sawa.

Mratibu wa timu hiyo, 
Hafidh aliiambia Nipashe 
kutokea Algeria kuwa wame-
wasili nchini humo na tayari 
wameanza majukumu waliyo-
tumwa.

Alisema moja ya majukumu 
yao ni kuhakikisha wanapata 
hoteli watakayofikia wacheza-
ji na viongozi lakini pia kufa-
hamu mapema uwanja wa-
takaoutumia kwa mazoezi 
kuelekea kwenye mechi hiyo 
ya Juni 3.

“Hii mechi ni kubwa, ni-
mekuja kuweka mazingira 
sawa kuhakikisha wachezaji 
hawapati shida wakifika, hali 
ya hewa  ni ya kawaida iliyo-
zoeleka kama ilivyo Dar es Sa-
laam,” alisema Mratibu huyo 
na kuongeza,

“Mpira wa Afrika una mam-

bo mengi na hii ni fainali, kuja 
kwetu pia ni kuangalia namna 
ya kukwepa mitego yoyote 
ambayo wapinzani wetu wa-
naweza kutuwekea, lengo letu 
kwenye mchezo huu ni ushin-
di tu, tunataka wachezaji wetu 
akili yao iwe kwenye mchezo 
huu,” alisema Hafidh.

Kwa upande wake, Kocha 
Nabi alisema amelazimika ku-
tanguliza baadhi ya watu wake 
muhimu kwa kuwa anataka 
kuona wanafanikiwa kupata 
ushindi kwenye mchezo huo 
ambao una umuhimu mkub-
wa kwao baada ya kupoteza 
mchezo wa kwanza.

“Nadhani suala kubwa 
kwetu kwa sasa ni mchezo 
huu, nataka wachezaji wangu 
waelekeza akili zao kwenye 
huu mchezo, tunaendelea na 
maandalizi kwa sababu kila 
mmoja anatambua na kujua 
tumekosea wapi hivyo tuna-

hitaji kurekebisha kabla ya 
kuelekea Algeria kwa ajili ya 
mchezo wa marudiano, lakini 
kingine nataka timu ikifika Al-
geria isipate tabu yoyote, akili 
iwe kwenye mchezo, naami-
ni tuliowatanguliza Algeria 
wataweka mambo sawa,” 
alisema Nabi.

Nabi, alisema bado hawa-
jakata tamaa ya kuukosa ub-
ingwa kwa kuwa wana dakika 
nyingine 90 za kurekebisha 
mambo.

“Kufungwa kwetu nyum-
bani kumetusikitisha lakini 
bado hatujakata tamaa, tuna 
nafasi ya kufanya vizuri na 
kwenye mpira hakuna kina-
choshindikana, tunaenda Al-
geria kwa lengo la kupamba-
na na kubadilisha matokeo, 
hili linawezekana,” alisema 
Nabi.
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Na Saada Akida 

Y
ANGA imejipanga 
kukwepa ‘hujuma’ zo-
zote wanazoweza ku-
kutana nazo ugenini 

baada ya kutuma mashush-
ushu kutangulia Algeria ku-
weka mambo sawa kabla ya 
kikosi cha timu hiyo haki-
jaenda.

Wakati kikosi cha
 Yanga kikitarajia

 kuondoka nchini ke-
sho, tayari uongozi 
wa timu hyo ume-

shawatuma viongozi
 wawili ambao tayari

 wapo Algeria wak-
iweka mambo sawa na

 kufuatilia nyendo za
 wapinzani wao hao.

Inaelezwa maamuzi ya 
kutuma mashushushu hao 
Algeria ni mapendekezo ya 
kocha  Nasreddine Nabi am-
baye alipendekeza mratibu 
wa timu hiyo Hafidh Saleh na 
mtaalamu wa uchambuzi wa 

Ten Hag: Maguire ruksa kuondoka

Adam Fungamwango na Saada 

Akida

UONGOZI wa klabu ya Simba 
umesema kwa sasa akili zao 
wanazielekeza kwenye michua-
no ya CAF ya Super League na 
tayari wameshaanza maandali-
zi ya michuano hiyo.

Meneja Habari na Mawasi-
liano wa Klabu hiyo, Ahmed 
Ally, amesema jana kuwa, 
wakati viongozi, watu wa 
skauti na makocha wakianga-
lia wachezaji wa kuwasajili, 
mazoezi yanayofanyika sasa 
ni maandalizi ya Super League 
pamoja na msimu mpya wa Ligi 
Kuu wa 2023/2024.

“Tayari tumeshaanza maan-
dalizi ya msimu ujao, haya 
yanayoendelea ni maandalizi 
ya ajili ya mashindano yajayo 
pamoja na ligi kwa sababu 
msimu mpya unaanza hivi 
karibuni, kama tulivyosikia 
msimu utaanza kwa nusu 
fainali ya Ngao ya Jamii ita-
kayochezwa kwa mfumo wa 
timu nne msimu huu, kwa hiyo 
lazina tuanze maandalizi na 
michuano ya CAF msimu ujao 
itaanza mapema sana, tuko 
makini ndiyo maana tumeamua 
kuanza mipango mapema,” 
alisema Ahmed.

Alisema pamoja na kwamba 
wachezaji wao wanaendelea 
na mazoezi kwa ajili ya mechi 
mbili za mwisho wa Ligi Kuu, 
lakini makocha wanatumia 
muda huo huo kuandaa kikosi 
cha msimu ujao na kuangalia 
wachezaji wa kuendelea ku-
fanya nao kazi.

“Kikosi chetu kinaendelea 
na mazoezi kwa ajili ya mechi 
zetu mbili za mwisho, Polisi 
Tanzania Juni 6 na Coastal 
Union Juni 9, tangu ratiba 
ilivyosogezwa mbele kikosi ki-
meendelea na mazoezi kwenye 
Uwanja wa Mo Arena Bunju, 
dhamira yetu kushinda mechi 
zote mbili pamoja na kwamba 
sisi tumemaliza ligi, lakini 
mechi hizi zina thamani kubwa 
kwetu na mashabiki wetu,” 

Simba yaanza 
mikakati 
‘Super League’
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Yanga SC yatanguliza 
mashushushu Algeria

   Lengo kukwepa hujuma za 
Waarabu kuelekea mchezo wao wa...

Waziri wa Utamaduni, Sanaa na Michezo, Dk. Pindi Chana (kushoto), akimkabidhi kipa wa Yanga, Metacha Mnata, 
Sh. milioni 20 zawadi ya Rais Dk. Samia Suluhu Hassan kwa bao lao walilofunga Jumapili iliyopita kwenye mchezo 
wa fainali ya kwanza ya Kombe la Shirikisho Afrika Uwanja wa Benjamin Mkapa. Yanga walifungwa mabao 2-1, 
(wa pili kushoto) ni rais wa timu hiyo, Hersi Said. PICHA: BINZUBERY
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