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mkoani Kigoma, Shinje Mugalarna ameua-
wa kikatili na watu wasiojulikana kwa...

Kenyatta
amwalika
Rais Samia

Kenya

UKURASA 2

Rais Samia Suluhu Hassan, akipokea barua yenye ujumbe maalum kutoka kwa Ra|s wa Kenya Uhuru Kenyatta, iliyo-
wasilishwa kwake na Dk. Amina Mohammed ambaye ni mjumbe maalum wa Rais Kenyatta, Ikulu Dar es Salaam jana.
PICHA: IKULU
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T
Kenyatta
amwalika
Rais Samia
Kenya

Na Mwandishi Wetu

KATIKA kukuza uhusiano
na ushirikiano baina ya
Tanzania na Kenya, Rais
wa Kenya, Uhuru Kenyat-
ta, amemwalika Rais Samia
Suluhu Hassan, kufanya
ziara rasmi nchini humo.

Vilevile, Rais Kenyatta
amemhakikishia Rais Sa-
mia kuwa Kenya iko tayari
wakati wote kushirikiana
na Tanzania kwa kuende-
leza na kukuza zaidi ush-
irikiano kati ya nchi hizo.

Hayo yamebanishwa
jana wakati Rais Samia al-
ilipopokea ujumbe maalum
kutoka kwa Rais Kenyatta,
uliowasilishwa na Waziri
wa Michezo, Utamaduni
na Urithi wa Kenya, Balozi
DKk. Amina Mohamed.

Taarifa iliyotolewa jana
na Mkurugenzi wa Ma-
wasiliano ya Rais Ikulu,
Gerson Msigwa, ilisema
pamoja na kupokea
ujumbe huo, Ikulu jijini
Dar es Salaam, Rais Samia
alifanya mazungumzo na
Balozi Amina kuhusiana
na dhamira ya Tanzania
na Kenya kuendeleza na
kukuza zaidi uhusiano,
ushirikiano katika nyanja
mbalimbali hususani kiu-
chumi na kijamii.

“Rais Samia amemhakik-
ishia Rais Kenyatta kuwa
serikali anayoiongoza iko
tayari kuendeleza mambo
mazuri yote yaliyokuwa
yakifanywa na mtan-
gulizi wake, Hayati DK.
John Magufuli, na kutatua
changamoto kati ya Tan-
zania na Kenya kwa kuwa
nchi hizi za Jumuiya ya
Afrika Mashariki ni ndugu,
majirani na marafiki wa
kihistoria,” ilieleza taarifa
hiyo.

Vilevile, Rais Samia
aliwataka mawaziri na
wataalamu wa Tanzania na
Kenya wanaounda Kamati
ya Ushirikiano wa Pamoja
(JPC) ambao hawajaku-
tana tangu mwaka 2016
kukutana mara moja ili
kufanyia kazi masuala
mbalimbali ya kuimarisha
uhusiano.

Katika mazungumzo
hayo, Balozi Amina al-
iongozana na Balozi wa
Kenya hapa nchini, Dan
Kazungu.

Mafundi wakiendelea na ujenzi wa kingo na upanuzi wa Mto Ng'ombe, eneo la Ubungo Maji, Manispaa ya Kinondoni, mkoani Dar es Salaam jana, am-
bapo awali ulikuwa ukielemewa na mafuriko nyakati za mvua na maji kuleta madhara kwenye makazi ya watu. PICHA: MIRAJI MSALA

Prof. Assad apasua jipu

Na Mwandishi Wetu

ALIYEKUWA Mdhibiti na Mk-
aguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali
(CAG), Prof. Mussa Assad, amese-
ma hatua ya mawaziri kufanya
operesheni maeneo mbalimbali
wanakosea bali wajue wao ni wa
kupanga mikakati na sera.

Amesema kwa sasa idadi kubwa
ya watu wanataka uteuzi wa uwa-
ziri ili kufanya biashara na si kuwa-
tumika wananchi.

Alitoa kauli hiyo jana Dar es Sa-
laam wakati wa uzinduzi wa mfu-
lulizo wa midahalo kwa umma
ulioandaliwa na Chuo Kikuu cha
Kiislamu Morogoro (MUM).

Sambamba na hilo, alisema vion-
gozi wengi serikalini na taasisi za
umma hawana uwezo kiutendaji,
hivyo kuna umuhimu wa kuanza

upya ili kuwezesha maendeleo ya
taifa kupatikana.

“Kupanga mikakati na sera ndi-
yo kazi ya waziri na si kwenda viji-
jini kufanya operesheni za kutatua
matatizo,” alisema Prof. Assad.

Jana, akiwa katika mdahalo
huo, alitoa mtazamo wake kwa
kueleza kuwa viongozi wengi seri-
kalini si wazuri na wanapaswa
kupumzishwa ili mambo yaende
vizuri.

Prof. Assad alisema kutokana na
tatizo hilo, kuna haja ya kuanza na
safu mpya ya viongozi serikalini
kwa madai waliopo wengi hawana
uwezo mzuri kiutendaji.

“Tatizo ni kwamba watu wote
wamekuwa waoga, imefika mahali
watu wengine wananyamaza tu,
ndiyo maana nasema tuanze upya
tuanze na hao wachache ambao

wanakwenda vizuri.

“Hilo pia ni somo kwamba
ambao nao baadaye watakuwa
wa ovyo ovyo. Dawa yao ni hiyo
ya kuwaweka kando na kuanza
upya,” alisema.

Katika mkutano huo, Prof. As-
sad alisema kuna watu waliunga
mkono utawala uliopita na sasa
wanaunga tena vitu ambavyo hav-
iendani na kueleza watu wa aina
hiyo ni wasaka fursa ambao hawa-
saidii chochote.

Akizungumzia mradi wa
Bandari ya Bagamoyo, Prof. Assad
alisema anashindwa kusema kama
ni mzuri au la kwa sababu nyaraka
zake bado hajaziona.

Hata hivyo, alisema ipo haja ya
serikali kutoa nyaraka za mradi
huo na kuziweka hadharani ili wa-
nanchi waangalie na kutoa maoni

yao na kuona kama ni wa faida au
hasara.

Kuhusu upigaji kura, Profesa As-
sad alisema mfumo wa kupiga kura
kwa makaratasi si rafiki kwake na
kwamba hatashiriki katika upigaji
kura hadi pale mfumo wa dijitali
utakapotumika.

Prof. Assad alisema: “Nataka ni-
kipiga kura hapa nione moja kwa
moja kura yangu ilivyohesabiwa”.

Naye Makamu Mkuu wa MUM,
Prof. Hamza Njozi, akizungumza
katika mdahalo huo, alisema jana
ilikuwa mwanzo wa kufanyika kwa
mdahalo huo na kwamba wanaji-
andaa kufanya kila mwezi.

Alisema kila mwezi mdahalo
huo utawajumuisha wasomi am-
bao watakuwa wanachambua baa-
dhi ya masuala na kwamba mada
zitakuwa tofauti.

Bosi Bodi ya Utalii atumbuliwa

Na Romana Mallya

WAZIRI wa Maliasili na Utalii,
Dk. Damas Ndumbaro, jana amem-
simamisha kazi Mkurugenzi Mkuu
wa Bodi ya Utalii Tanzania (TTB),
Devotha Mdachi, kupisha uchun-
guzi kutokana na tuhuma za uba-
dhirifu wa fedha.

Waziri Ndumbaro aliagiza jana

kusimamishwa kwa mkurugenzi
huyo huku akikisitiza kuwa uchun-
guzi huo hauhusiani na Ripoti ya
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa
Hesabu za Serikali (CAG) iliyo-
wasilishwa wiki hii bungeni jijini
Dodoma.

Alisema nafasi hiyo iliyoachwa
wazi, itakaimiwa na Betrita James
ambaye ni Kamishna Msaidizi

Mwandamizi wa Uhifadhi TANAPA.

Waziri Ndumbaro alisema ha-
wawezi kumchunguza mtu akiwa
kakalia kiti hicho hicho.

Mdachi aliteuliwa na Rais wa
Nne wa Tanzania, Jakaya Kikwete,
kuwa Mkurugenzi Mtendaji wa
TTC Oktoba 23, 2015.

Aliajiriwa TTB mwaka 1994, ak-
iwa Ofisa Habari masuala ya Utalii

katika tawi la Arusha na baadaye
mwaka 1998, alihamishiwa Dar es
Salaam katika Kituo cha Habari za
Utalii ambako alipandishwa kuwa
ofisa mwandamizi na ofisa habari
za utalii mkuu.

Mwaka 2010, alipandishwa kuwa
Ofisa Masoko Mkuu wa bodi hiyo
kabla ya kuteuliwa kushika wadhi-
fa wa sasa kabla ya kusimamishwa.
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Uhaba wa
watumishi
washtua

Na Sanula Athanas, DODOMA

MDHIBITI na Mkaguzi Mkuu wa Hes-
abu za Serikali (CAG), amebaini uhaba
mkubwa wa watumishi katika Mamlaka
za Serikali za Mitaa unaosababisha ku-
tokuwa na ufanisi katika utendaji.

Katika ripoti yake ya ukaguzi kwa
mwaka wa fedha 2019/20 iliyowasil-
ishwa bungeni Alhamisi, CAG Charles
Kichere, anasema mapitio ya ikama za
Mamlaka 123 za Serikali za Mitaa yali-
baini idadi halisi ya watumishi waliopo
ni 233,281 kulinganishwa na mahitaji
ya watumishi 353,034 na kusababisha
upungufu wa watumishi 119,753 (asil-
imia 34).

“Upungufu huu unaathiri utendaji wa
jumla wa Mamlaka za Serikali za Mitaa
ikiwa pamoja na utoaji wa huduma
duni, mrundikano wa majukumu na ku-
punguza morali ya kazi kwa watumishi
waliopo.

“Pia, nilibaini kuwa malengo ya seri-
kali ya kutekeleza miradi mingi kwa ku-

Mwende-
sha pikipiki
akiwa ame-
beba mzigo
mkubwa

wa mkaa

na abiria
akining'inia
katika eneo
la Msongola,
es Salaam
jana, kitendo
ambacho ni
hatari kwa
usalama
baraba-
rani. PICHA:
JUMANNE
JUMA

Madudu zaidi yafukuliwa TPC

tumia utaratibu wa nguvukazi ambayo
inahitaji wataalamu wa kutosha katika
Mamlaka za Serikali za Mitaa yanaweza
yasifikiwe kwa mafanikio kutokana na
upungufu huu wa watumishi.

“Vivyo hivyo, uandikishaji wa wa-
nafunzi wa elimu ya msingi na sekond-
ari pamoja na huduma bora za afya
ukiongezeka kila mwaka, ambao pia
unahitaji walimu na wahudumu zaidi
wa afya,” anasema.

CAG pia anabainisha kuwapo kwa
malimbikizo ya stahiki za watumishi
kiasi cha Sh. bilioni 27.84; kutorejeshwa
kwa mishahara isiyolipwa kwa sababu

Na Sanula Athanas,
DODOMA

MDHIBITI na Mkaguzi Mkuu
wa Hesabu za Serikali (CAG),
amebaini miamala 737 iliyotu-
mika kufanya ubadhirifu wa
fedha katika Mamlaka ya
Bandari (TPA).

Katika ripoti yake ya ukaguzi
kwa mwaka wa fedha 2019/20,
CAG Charles Kichere, ana-
bainisha kuwa alibaini vitendo
hivyo vya ubadhirifu katika
Bandari ya Mwanza na Bandari
ya Kigoma.

Anabainisha kuwa katika
Bandari ya Mwanza, Sh. bilioni
3.27 zilitolewa katika akaunti
ya benki ya TPA iliyoko CRDB
kupitia miamala 737.

Anasema kuwa malipo hayo
hayakuwa na hati za malipo na
matumizi ya fedha hizo hay-
akuonyeshwa katika taarifa za
fedha.

HUNDI 30 ZATUMIKA

“Katika Bandari ya Kigoma,
Sh. milioni 655.9 zilitolewa ku-
toka benki kwa kutumia hundi
30 bila kuwa na hati za malipo

kuthibitisha malipo yaliyofany-
wa, na hundi hazikusajiliwa
kwenye daftari la udhibiti wa
hundi, na vipande vitano vya
hundi havijaonekana katika
daftari la udhibiti wala katika
taarifa za benki.

“Nyaraka kama vitabu vya
hundi, hati za uhamishaji fed-
ha na taarifa za bodi ya zabuni
hazikutolewa kwa uchunguzi
zaidi. Pia, katika Bandari ya
Kigoma, nilibaini ukosefu wa
ripoti za mapato za kila siku
ili kuhakiki ripoti za mapato
ya kila mwezi kwa kipindi cha

mbalimbali kiasi cha Sh. milioni 82.581;
na watumishi 7,992 kutoka katika hal-
mashauri 14 kuchelewa kupandishwa
vyeo ingawa walikuwa na vigezo.

“Vilevile, niliendelea kubaini udhaifu
wa baadhi ya Mamlaka za Serikali za
Mitaa katika kuzingatia sheria, kanuni
na maelekezo yanayohusiana na usi-
mamizi wa rasilimali-watu na misha-
hara,” anabainisha.

CAG anatoa wito kwa Menejimenti za
Mamlaka za Serikali za Mitaa, ldara ya
Utumishi na Ofisi ya Rais - TAMISEMI
kuwa na utaratibu ambao utahakikisha
upatikanaji wa fedha za kuajiri watumi-
shi ili kujaza nafasi zilizo wazi.

Katika hatua nyingine, CAG anatoa
hadhari kuhusu watumishi kuto-
pandishwa madaraja, akionya kuwa
ni kinyume cha Kanuni za Kudumu za
Utumishi wa Umma za Mwaka 2009.

“Nilipitia mafaili ya watumishi pamoja
na Mfumo wa LAWSON wenye taarifa
mbalimbali za watumishi na kubaini
kuwa, watumishi 7,992 katika Mam-
laka 14 za Serikali za Mitaa hawaku-
pandishwa madaraja ingawa walikuwa
na sifa kwa mujibu wa Kanuni za
Kudumu za Utumishi wa Umma,” ana-
bainisha.

miezi saba.

“Ukamilifu na usahihi wa
mapato yaliyokusanywa
hayawezi kuhakikiwa kwa
sababu ya kukosekana kwa
hati za msingi za mapato,” ana-
bainisha CAG.

Anasema hali hiyo inasa-
babisha upotevu wa fedha
za serikali ikiwa fedha hazi-
tarejeshwa. Hivyo, anapende-
keza TPA kwa kushirikiana na
vyombo vya usalama, ihakik-
ishe fedha =zinapatikana na
hatua za kisheria zichukuliwe
dhidi ya watu waliohusika.

Milioni 700/- ununuzi basi la hifadhi zapotea

Na Sanula Athanas, DODOMA

MDHIBITI na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu
za Serikali (CAG), amebaini hatari ya ku-
potea kwa Sh. milioni 714.12 zilizotolewa na
serikali kwa ajili ya ununuzi wa basi katika
Mamlaka ya Hifadhi ya Ngorongoro (NCAA).

Katika ripoti yake ya ukaguzi kwa mwaka
wa fedha 2019/20 ilioyowasilishwa bun-
geni jijini Dodoma Alhamisi, CAG Charles
Kichere, anasema NCAA ilipewa kibali na
Ofisi ya Waziri Mkuu kununua magari 10.

Anafafanua kuwa moja ya magari hayo
ni basi aina ya ‘Mercedes Benz four wheel
drive’ ambalo lilihitajika kwa shughuli za
utalii ndani ya kreta na maeneo mengine ya
Hifadhi ya Ngorongoro.

“Baada ya Wakala wa Huduma za Ununu-
zi Serikalini (GPSA) kupata vigezo vya basi
lililohitajika kutoka TEMESA kupitia barua
zenye kumbukumbu Na. TEM/AR/03028
na TEM/AR/030530/VOL.IIT/79, NCAA wali-
ilipa GPSA kiasi cha Sh. milioni 714.12 (Dola
za Marekani 311,605.18) ili inunue gari mpya

aina ya ‘Mercedes Benz four wheel drive’ le-
nye uwezo wa kubeba abiria 40 hadi 47. 91.

“Wakati wa ukaguzi, nilibaini kuwa GPSA
haikuzingatia vigezo ilivyopewa kwa ajili ya
ununuzi wa basi, badala yake ilinunua gari
la ‘two wheel drive’ ambalo lilikuwa lime-
shatembea kilomita 1,752 badala ya kilomita
sifuri.

“Basi hilo halikidhi sera za Ngorongoro ya
kutumia ‘four wheel drive’ na sera ya serika-
li ya kununua magari yenye kilomita sifuri.

“NCAA walilirudisha basi hilo kwa GPSA
na tayari limesajiliwa kwa jina la GPSA kwa
kuwa haliwezi kutumika kwa shughuli za
utalii maeneo ya kreta.

“Kwa kuwa GPSA haijatoa majibu yoyote
kuhusu basi hilo, nina shaka kwamba NCAA
inaweza kutorudishiwa basi au malipo yake
kwa GPSA, hivyo fedha hizo zinaweza ku-
potea bila faida yoyote kwa NCAA,” anaon-
ya.

Katika ripoti yake hiyo, CAG anapende-
keza NCAA katika kufuatilia fedha zao,
iishirikishe Wizara ya Kazi, Ofisi ya Waziri

Mkuu na Wizara ya Maliasili na Utal-
ii ili waingilie kati suala hili.

|
MNADA WA HADHARA

Kwa idhini tuliyopewa na TUJIJENGE
TANZANIA LTD, SEPCO DEBT
COLLECTION & AUCTIONEERING CO.
LTD tutauza kwa mnada wa hadhara, mali ya
mdaiwa Sugu Ndugu Amina Martin Bagule.
Shamba lenye nyumba aliyoweka dhamana
ya mkopo iliyopo Kimara —Mtaa wa King’azi
kwa mujibu wa sheria. Mnada utafanyika
tarehe 17/04/2021 kuanzia saa nne (4)
asubuhi mara baada ya gari la matangazo
kupita sehemu mali husika ilipo.

Lengo ni kufidia/ kupunguza deni la mkopo
analodaiwa. Mnada utafanyika Tarehe
17/04/2021, mahali dhamana ilipo.
Mteja atalipa 25% siku ya mnada, 75%
atalipa ndani ya siku 14 akishindwa kulipa
25% hairudishwi.

Gharama za kubadili umiliki ni juu ya
mnunuzi.

Mawasiliano piga: 0715683777/ 0712670704/
0713052578
Email: info@sepcoauctioneering.co.tz
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TAKUKURU yaokoa
mamilioni ya wastaafu

Na Renatha Msungu, DODOMA

TAASISI ya Kuzuia na Kupam-
bana na Rushwa (TAKUKURU)
Mkoa wa Dodoma, ndani ya miezi
sita, imeokoa Sh. milioni 704.1 za
malipo ya tozo za halmashauri
zilizokuwa mikononi mwa wa-
tendaji.

Mkuu wa TAKUKURU mkoani
hapa, Sosthenes Kibwengo, alise-
ma kati fedha hizo, Sh. milioni
2141 ni za watumishi waajiriwa
na wastaafu wa sekta binafsi am-
bao makato yao hayakuwasil-
ishwa Mfuko wa Taifa wa Hifadhi
ya Jamii (NSSF) kwa wakati na
kuwaletea usumbufu mkubwa.

“Baadhi ya waajiriwa wa sekta
binafsi hawawasilishi makato
yote, hivyo kwa kushirikiana na
NSSF mkoani Dodoma wamed-
hibiti kiasi hicho cha fedha ku-
toka kwa waajiri 30,” alisema.

Alifafanua kuwa Sh. milioni
27 kati ya fedha zimetokana na
ufuatialiaji wa miradi miwili ya
maji ambayo ilibainika kuwa na
malipo batili yaliyofanywa na
wilayani Chemba na Mundemu
wilayani Bahi ilihali kazi zilizoan-
ishwa hazikufanyika.

Kibwengo alisema ukaguzi uli-
ofanywa na Mkaguzi na Mdhibiti
Mkuu wa Hesabu za serikali
(CAG), ulithibitisha upungufu huo
na kuelekeza pamoja na hatua
zingine, makandarasi na wasi-
mamizi wa miradi hiyo warejeshe
fedha zilizolipwa kinyume cha
utaratibu.

Katika hatua nyingine, Kibwen-
go alisema TAKUKURU inam-
shikilia mfanyabiashara Luka
Dodoma, kwa tuhuma za kujipa-
tia zaidi ya Sh. milioni 105 kwa
manufaa kinyume na Sheria ya
Kuzuia na Kupambana na Rushwa
akijifanya mganga na mjukuu wa
Babu Mitimingi wa Kigoma.

Kibwengo alisema NKkini ame-
kuwa akijipatia fedha na mali
zingine kutoka kwa watu mbalim-
bali ikiwamo malipo kutoka kwa
kinamama 10 ambao amekuwa
akiwadanganya ya kuwa kiasi cha
fedha ambacho watatoa kitazidi
mara mbili huku akiwapa sharti
la kufanya ngono na baadhi yao.

Alisema mtuhumiwa huyo ame-
kuwa akifanya uhalifu huo katika
mikoa ya Dodoma, Arusha na
Kilimanjaro na amejipatia viwan-
ja viwili, mashamba mawili, vifaa
vya kielektroniki na samani.

Kwa mujibu wa Kibwengo,
baada ya kukamatwa, Nkini aliki-
ri makosa na kuwataja wenzake
ambao anashirikiana nao katika
kufanya uhalifu huo ambao ni
Hussein Mvungi (44) mkazi wa
Himo Kilimanjaro ambaye ame-
shakamatwa na Gabriel Munuo,
mkazi wa Sanya Juu Siha.

Waziri Mkuu Kassim Majaliwa, akikagua ujenzi wa mradi wa Bwawa la kuzalisha umeme la Nyerere, wilayani Rufiji, mkoani Pwani jana.
Kushoto ni Naibu Waziri wa Nishati, Stephen Byabato. PICHA: OWM

Majaliwa atangaza neema watumiaji umeme

Na Beatrice Shayo, Rufiji

WAZIRT Mkuu Kassimu Ma-
jaliwa, amesema kukamilika kwa
ujenzi wa bwawa la kuzalisha
umeme wa maji la Julius Nyere-
re (JNHPP) kwenye Mto Rufiji,
kutashusha gharama za nishati
hiyo hadi Sh. 36 kwa uniti moja
ifikapo mwakani.

Kadhalika, Majaliwa amesema
anayebeza mradi huo apatiwe
fursa ya kutembelea ili aone
maendeleo makubwa yaliyo-
fanyika badala ya kutoa taarifa
ya upotoshaji kuwa mradi hauna
maslahi.

Waziri Mkuu aliyasema hayo
jana alipofanya ziara Kkatika
mradi huo ambao unagharimu
Sh. Trilioni 6.5 na utakamilika na
kukabidhiwa kwa serikali Juni,
mwakani.

Alisema umeme wa maji una
faida nyingi katika nchi kuliko
vyanzo vingine vinavyozalisha

nishati ya umeme.

Majaliwa  alisema  mradi
huo utazalisha megawati 2,115,
hivyo kutakuwa na ongezeko la
umeme na mwingine kuuza nje
ya nchi.

“Umeme wa maji gharama
zake si zaidi ya Sh. 36 hata kama
kutakuwa na mabadiliko ya bei
haitazidi Sh. 50 lakini umeme
wa gesi Sh. 147 kwa uniti lakini
umeme ambao tunautumia huu
wa mafuta gharama zake ni kub-
wa kuanzia Sh. 440 hadi 600 ni
gharama kubwa kwa uniti moja,”
alisema

Majaliwa alisema kwa uchun-
guzi  walioufanya, viongozi
wamegundua nchi ambazo wa-
nanchi wake wanatumia umeme
wa maji, wanapata faida kubwa
kwa kununua umeme kwa ghara-
ma ndogo na Tanzania ndiko ina-
koelekea kununua nishati hiyo
kwa Sh 36.

“Faida nyingine kutakuwa na
umeme wa uhakika na serikali

itapata faida kwa kuuza umeme
nje ya nchi na bwawa hii ni la
nne kwa ukubwa Afrika tutawau-
zia umeme majirani zetu maana
wana uhitaji,” alisema.

Waziri Mkuu alisema mradi
unaendelea vizuri katika mae-
neo yote sita aliyoyatembelea
na makandarasi wa ujenzi huo
wanazingatia viwango vya ubora
na hadi sasa umekamilika kwa
asilimilia 47.

“Kwa maeneo nyeti ya mradi
yamekamilika kwa kiwango cha
asilimia 47 na kipindi kilicho-
baki kinaweza kufika Juni, 2022.
Ninaamini watakamilisha ndani
yamuda,” alisema.

“Nimepata nafasi ya kutembe-
lea eneo linalochemsha maji am-
balo ni eneo la maporomoko ya
maji  kutakuwa na mitambo ya
uzalishalishaji umeme ambayo
kazi nzuri nimeona iliendelea
pia nimeona daraja litakalo-
tuunganisha pande mbili ujenzi
wake unaendelea na wataala-

mu wetu wametuambia viwango
vimezingatiwa,” aliongeza.

Waziri Mkuu alisema baada ya
bunge la bajeti, atarudi kufuatilia
mradi huo na kutoa fursa kwa
wabunge na wananchi kuutem-
belea ili wajionee maendeleo
yaliyofikiwa.

“Kwa wale wasiopenda maen-
deleo kuna upotoshaji katika
wa mradi huu, mara mradi hau-
endi, mara ujenzi hautakamilika
mara ujenzi hauna maslahi kwa
nchi, naomba utoe fursa kwa wa-
nanchi wachache waje kujionea
huu mradi wawe mabalozi wa
Watanzania wengine,” alisema
Majaliwa.

Mshauri wa mradi, John Ma-
geni, alipohojiwa kuhusiana na
kutumia upembuzi yakinifu wa
mwaka 1970 katika mradi huo,
alisema taarifa hizo si za kweli
wamehuisha kutumia ya mwaka
2017 ambayo mkandarasi ameu-
kubali na mradi unafanyika kwa
viwango vya ubora.

Auawa kwa kukatwa kichwa kisha wauaji kuondoka nacho

Na Pendo Thomas, KIGOMA

Buhigwe mkoani Kigoma, Shinje
Mugalama, ameuawa Kkikatili
na watu wasiojulikana kwa ku-
katwa shingo na kutenganishwa
kichwa na kiwiliwili kisha watu
hao kutokomea kusikojulikana
na kichwa hicho.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Kigoma, Kamishna Msaidizi,

(ACP) James Manyama, alisema
alhamisi iliyopita, Mugalama am-
baye hakuwa na makazi ya kudu-
mu, alifika nyumbani kwa Juma
Zegeri kuomba hifadhi baada ya
kudai kuna watu (ambao haku-
wataja majina) amegombana nao
na wanamfuatilia.

Manyama alisema mtu huyo
alipokewa na kupewa sehemu ya
kulala ambayo ni jiko lililokuwa
pembeni ya nyumba kubwa ya

Zegeri na usiku wa kuamkia juzi,
alivamiwa na watu wasiojulikana
ambao walimkata kichwa na ku-
tokomea nacho.

Kutokana na tukio hilo, alise-
ma Jeshi la Polisi linawashikilia
watu wawili baada ya kuendesha
opereshani ya kuwatafuta huku
likiendelea kuwatafuta wengine
zaidi wanaodaiwa kuhusika na
tukio hilo.

“Nichukue fursa hii kuwataka

watu wa Kigoma kutojihusisha na
vitendo vya uhalifu na kujichuku-
lia sheria mkononi,” alisema.

Kwa mujibu wa kamanda
manyama, mwili wa Marehemu
umeshafanyiwa uchunguzi na
kukabidhiwa kwa ndugu ili waen-
delee na taratibu za mazishi huku
taratibu za kukamilisha upelelezi
na kuwafikisha mahakamani wa-
naodaiwa kuhusika na tukio hilo
zikiendelea.
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TANGAZO

RESULTS FOR THE THE YEAR ENDED 30 SEPTEMBER 2020
STATEMENTS OF PROFIT OR LOSS ACCOUNTS AND OTHER COMPREHENSIVE INCOME STATEMENT OF FINANCIAL POSITION
For the period ended 30 September 2020 As at 30 September 2020
GROUP COMPANY GROUP COMPANY
30 Sept 2020 30-Sept- 30 Sept 30-Sept- 30 Sept 30-Sept- 30 Sept 30-Sept-
Audited 2019 2020 2019 2020 2019 2020 2019
Audited Audited Audited Audited Audited Audited Audited
Tzs' 000" Tzs' 000" Tzs' 000" Tzs' 000" Tzs' 000" Tzs' 000" Tzs' 000" Tzs' 000"
CAPITAL EMPLOYED
Revenue 22,873,346 23,570,168 - - | |share capital 466,431 466,431 466,432 466,432
Share premium 4,048,462 4,048,462 4,048,463 4,048,463
Cost of sales (16,984,015)  (22,172,207) - - | |Properties revaluation reserve 554,688 582,169 - -
Retained earnings (17,890,720)  (14,659,031) (7.835,157) (6,250,099)|
Gross profit | 5,889,331 | [ 1,397,961 || -1 -
Other income 284,368 314,488 | 190,906 141,896 | |Equity attributable to owners of Co. (12,821,139) (9,561,968) (3,320,262) (1,735,204)
Selling and marketing costs (2,444.,907) (2,033,077) - - Non-controlling interests (2,667.,808) (1,713,323)
Administrative expenses (5.731,576) (3,980,151) (1,882,281)  (1,025,714)| [TOTAL EQUITY [ (i5.488.947)] [ (11.275.291) (3.320.262)| [ (1,735,204)|
Grant amortisation 20,279 20,279 - -
Fair value (loss)/gain on embedded derivative (457,647) (178,907) (457.,647) (178,907)| |Non-current liabilities
Operating profit / (loss) | (2,440,152)] [_(4,459,407)] [ (2,149,022)] [ (1,062,725)| |Borrowings 1,927,033 11,346,457 200,006 | | 8,647,597
Deferred capital grant 130,272 150,551 - -
Finance Costs - net (1,643,167) (1,180,983) 563,964 347,422 | |Deferred income tax liability 85,477 139,177 - -
Exchange profit/(Loss) & Finance income Retirement benefit obligations 704,599 826,678 7,960 6,583
Lease liabilities 926,051 - - -
Profit /(loss) before income tax (4,083,319) (5,640,390) (1,585,058) (715,303) 3,773,431 12,462,862 207,966 8,654,180
Income tax credits /(expenses) (101,479) (1,998,790) - - [ 1715516)] [ 1.187.571 (3.112,296)| [ 6,918,976
Profit for the year | (4,184,798)] [_(7,639,181)| [ (1,585,058) (715,303)
Profit / (loss) on disposal of subsidiary KTPC - 1,944,400 - (5.501,827)| |REPRESENTED BY
Statement of Comprehensive income Non-current assets
Profit /(loss) for the year (4,184,798) (5,694,781) (1,585,058)  (6,217,130) |Property, plant and equipment 9,237,971 9,763,675 - -
Right use-of-asset 958,682 -
Profit / (loss) for the year (4,184,798) (5.694,781) (1,585,058)  (6,217,130)| |Investment in subsidiaries - - 5,783,271 5,783,271
(Loss)/ profit attributable to: Loan receivable - 279,244 - -
Owners of the parent (3.240,092) (2,917.,979) (1,585,058)  (6,217,130)| |Deferred income tax asset - - - -
Non-controlling interests (944,707) (2,776,802) 0 ) | 10,196,653 | | 10,042,919 5,783,271 | | 5,783,271
| (4,184,799)| [ (5.694,781)|[  (1,585,058)]| [ (6.217,130)
Other Comprehensive Income: Current Assets
Item that will not be seclassified to profit or loss: Inventories 5,920,666 4,427,019 - -
- Gain on revaluation of biological assets - Trade and other receivables 4,855,041 5,383,758 2,331,488 1,750,559
- Actuarial gain / (loss): net of tax Prepaid land rent - 20,481 - -
Cash and cash equivalents 72,033 51,644 23,674 29,989
Total comprehensive income/(loss) for the year | (4,184,799)| [ (5.694,781)] [ (1,585,058)| [ (6,217,130)| |Tax recoverable 441,560 466,606 375,656 374,353
| 11,289,300 | [ 10,349,508 | 2,730,819 | [ 2,154,901
(Loss)/ profit attributable to:
Owners of the parent (3,240,092) (2,917,979) Current liabilities
Non-controlling interests (944,707) (2,776.,802) Embedded derivatives 760,265 302,618 760,265 302,618
(4,184,799) (5,694,781) Borrowings 27,738,516 14,409,204 10,148,069 -
Dividend: Trade and other payables 4,636,885 4,493,033 718,052 716,578
Proposed final dividend for the year Lease liabilities 65,803 - - -
33,201,469 19,204,855 11,626,386 1,019,196
Earnings per share attributable to the equity
holders of the Company during the year Net current liabilities [ _21.912.169)] [ _(8.855,348) (8,895,567)] [ 1,135,705
(expressed in Tsh per share)
Basic earnings per share (173.66) (156.40) [ _(11.715516)] | 1,187,571 | (3,112,296)] [ 6,918,976
Diluted earnings per share (36.20) (34.89)
STATEMENT OF CASH FLOWS STATEMENT OF CHANGES IN EQUITY
For the period ended 30 September 2020 For the period ended 30 September 2020
GROUP COMPANY
30-Sept- Properties Non-
30 Asep.‘ 2020 30-Sept-2019 30 Sept 2020 2015, Share capital Share Aceum. revanation Othe controlling Total
udited Audited Audited kK premium Losses reserves c
Audited reserve interests
Tzs' 000 Tzs’ 000" Tzs' 000 Tzs' 000°
Cash from Operating Activiti Group Tzs' 000" Tzs' 000°  Tzs' 000 Tzs' 000" Tzs' 000" Tzs' 000" Tzs' 000
Profit /(loss) before tax (4,083,319) (5.640,390) (1,585,058) (715,303)
Adjustments for : For the period ended
Income tax expenses recognised in P & L
Fair value loss on embedded derivatives 457,647 178,907 457,647 178,907
Depreciation 700,942 648,902 - - | |30 september 2020
Depreciation on right os use assets 89,944 At start of year 466,431 4,048,462 (14,659,031) 595,507 (13,338) (1,713,323) (11,275,291)
Amortisation of deferred capital grant - (20,279) Transition adjustment
Amortisation of prepaid land rent 20,481 (13,415) Changes on initial application of IFRS (19,079) (9,778) (28,857)
Employees Gratuity (122,079) (57,953) 1,377 - | |Profit /(loss) for the period (3,240,092) (944,707) (4,184,799)
Interest Expenses 1,553,140 1,286,719 193,361 149,831 | |Other comprehensive income -
Interest on lease liabilities 90,832 - Elimination noncontrolling interest KTPC -
Interest income - - - (164,480)| | Amortisation of excess depreciation revaluation 39,259 (39,259)
Other non cash - 813,116 Deferred tax on depreciation transfer (11,778) 11,778
Unrealised exchange loss on terms loans (105,735) 37,324 | |As at 30 September 2020 | 466,431 | | 4,048,462 | (17,890,720)] 568,026 | (13,338)]| (2,667,808)| | (15,488,947)
Other noncash (investment in KTPC W/O) - - 6,061,763
Profit/ (loss) on disposal of subsidiary - 1,944,400 - (5.501,827)
Changes in working capital:
Inventories (1,493,647) 1,448,894 - -
Receivables 528,717 (758,396) (580,929) (103,317)| |For the year ended
Payables 143,852 (257,140) 1,474 151,479
Loans Receivables 279,244 - - - 30 September 2019
Cash generated from operating acti | (1,834,248)] | (532,370)|[_(1,512,128)] | 94,377 | | At start of year 466,431 4,048,462  (11,754,389) 595,507 (849,984) 929,399 (6,564,574)
Comprehensive income
Interst paid (904,313) (1,069,812) - (149,831)| |Total comprehensive income for the year - - (2,917,979) (2,776,802) (5,694,781)
Income tax paid (130,133) (62,077) (1,303) (2,077)| |Other comprehensive income
Interest paid on lease liabilities (90,832) - - - Elimination of other reserve on disposal of KTPCL 849,984 849,984
Net cash generated/(utilised in) from Operating activities (2,959,526) (1,664,259) (1,513,432) (57,530)| |Elimination of non controlling interest on disposal of KTPCL 134,080 134,080
Amortizations 13,338 (13,338) -
Cash flow from investing activities Changegs in ownership of subsidiary -
Purchase of property, plant and equipment (175,239) (504,136) - - | |Final dividend -
Investment in Subsidiaries/ disposal proceeds - 228,956 - 228,956
Cash paid for right-of-use- assets (9,256) = - - | |As at 30 Septemer 2019 [ 466,431 [[ 4,048,462 | (14,659,031)] 595,507 | (13,338)] (1,713,323)[ [ (11,275,291)
Loans to third parties - 112,384 - -
) Share capital Share Retained Total
Proceeds from sale of property, plant & equipment - Company premium earnings
Net cash (utilized in) /generated from investing activities (184,495) (162,796) - 228,956
Tzs' 000 Tzs' 000 Tzs' 000 Tzs' 000
Cash flow from Financing Activi 30 September 2020
Proceeds /(repayment) borrowings 6,953,541 879,396 2,365,488 256,552 | |At start of year 466,431 4,048,462 (6.250,098) (1,735,205)
Repayment of borrowings (5,837,918) - (890,528) (457,884)| | Comprehensive income (1,585,058) (1,585,058)
Effects of exchange rates on loan - 83,792 32,156 46,588 | |Loss for the period -
Payment of principal portion of the lease liability (55,664) - - - | |Actuarial loss net of tax - -
Dividends paid As at 30 September 2020 | 466,431 || 4,048,462 | (7,835,156)| | (3,320,263)
Net cash flow from Financing Activities 1,059,959 963,188 1,507,116 (154,744)
30 September 2019
Net movement in cash and cash equivalents | (2,084,062)] | (863,867)] [ (6,316)] | 16,682 | | At start of year 466,431 4,048,462 (32,968) 4,481,924
Comprehensive income - - -
Cash and cash equivalents at start of period (9,157,280) (8,293,413) 29,989 13,307 | |Profit / (loss) for the year - - (6,217,130) (6,217,130)
Cash and cash equivalents at end of period | (11,241,342)| [ (9,157,280)] | 23,673 | | 29,989
As at 30 September 2019 [ 466,431 | [ 4,048,462 | (6,250,098)] [ (1,735,206)
Note : The audited accounts were signed by the Auditors on 25 March 2021.
The Annual General Meeting of shareholders will be held on 29 April 2020 at 15:00 hours at Protea Hotel, Courtyard, Sea View Ocean Road, Dar es Salaam. Notice will be mailed in due course.
-
B COMre
A &P"E A"”"’(
Vimalendu Kumar Tewari Ru ":"bw %
Company Secretary FNDCEdO g g
Tatepa Limited cm'npany
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Tukuyu, Mbeya. k x o TR LR q:;-;"
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MWANGA WA JAMII

Hatua madhubuti
zichukuliwe kukomesha
mauaji ya kikatili

KATIKA siku za karibuni, kumeripotiwa matukio ya mauaji
katika maeneo mbalimbali ikiwamo katika mikoa ya Njombe
na Kagera. Mauaji hayo yameibua hisia na mshtuko mion-
goni mwa Watanzania na hata vyombo vya ulinzi na usalama,
hasa polisi, kutoa onyo kali kwa watu wanaoendeleza viten-
do hivyo.

Mkoani Njombe. Mke na mume wameuawa kinyama kisha
miili yao kutupwa kwenye misitu huku mkoani Kagera, ikiri-
potiwa wanafunzi wa darasa la nne, akibakwa, kupigwa hadi
kufa na baadaye wahusika kumtupa kichakani.

Tukio kubwa la kusikitisha ni lile lililotokea juzi Buhigwe
mkoani Kigoma kwa watu wasiojulikana kumuua mwa-
nanchi mmoja kwa kumkata kichwa kisha kutoweka nacho
kusikojulikana.

Matukio hayo yanaanza kuleta hofu na taharuki miongoni
mwa Watanzania ambao kwa muda mrefu wamekuwa katika
hali ya amani na usalama.

Awali, matukio kama hayo yalikuwa yakisikika au kush-
uhudiwa miaka kadhaa iliyopita hasa yale yaliyokuwa
yakihusisha mauaji ya watu wenye ualbino na mila potofu.
Mauaji hayo ya albino yalizidi kutokana na watu kuwa na
dhana potofu kwamba ngozi ya mtu mwenye ualbino inaleta
bahati katika biashara au uchimbaji madini pamoja na ku-
pandishwa cheo kazini.

Kadhalika majuaji ya vikongwe yalishamiri kutokana na
madai kwamba ni wachawi. Hali hiyo ilihanikizwa kwa kiasi
kikubwa na ramli chonganishi hasa katika mikoa ya Kanda ya
Ziwa kwa madai kuwa vikongwe hao wanauawa kwa madai
kwamba ni wachawi.

Hata hivyo, baada ya vyombo vya dola, asasi zisizo za ki-
serikali, wanasiasa na mashirika ya kimataifa kupaza sauti,
hatua kali zilichukuliwa ikiwamo kukamatwa na kupelekwa
mahakamani watuhumiwa ambao baadhi yao walifungwa
baada ya kupatikana na hatia.

Hatua hiyo ilipunguza wimbi la mauaji ya vikongwe na
watu wenye ulemavu wa ngozi na kuwafanya watu wa
makundi hayo kuishi kwa amani huku wakihakikishiwa pia
ulinzi kutoka vyombo vya dola.

Lakini sasa suala hili la mauaji ya kinyama lililoibuka
sasa, limeamsha jamii kutoka usingizini kwamba vitendo
hivyo vimeanza kurudi na kutishia usalama wa wananchi.
Ni wakati sasa vyombo vya ulinzi na usalama vikaamka na
kutokomeza vitendo hivyo ambavyo si tu ni vya kinyama,
bali vinatoa taswira mbovu ya Tanzania katika jumuiya ya
kimataifa hususan kwenye ukiukwaji wa haki za binadamu.

Tunatambua kwamba baadhi ya watuhumiwa wa vitendo
hivyo wako chini ya ulinzi wa polisi huku upelelezi ukiende-
lea na watafikishwa kwenye mikono ya sheria wakati wow-
ote.

Pamoja na hayo, ni rai kwamba vyombo vya ulinzi na us-
alama pamoja na wananchi kwa ujumla kwenye maeneo yao,
wachukue tahahdari pamoja na kudhibiti uwezekano wa ku-
tokea vitendo hivyo. Hiyo inawezekana kama kila mmoja ata-
timiza wajibu wake na kusimama kwenye nafasi yake.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500
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Wananchi katu wasiwe pembeni
uboreshaji miundombinu ya afya

AFYA ni moja ya sekta nyeti
katika mustakabali wa maisha
ya jamii, mtu anapokuwa afya
bora inamuwezesha kufanya
shughuli zake kwa ufanisi na
kujiletea maendeleo.

Kutokana na umuhimu huo,
serikali imekuwa ikifanya jiti-
hada mbalimbali za kusogeza
huduma za afya karibu na wa-
nanchi, kwa kujenga zahanati,
vituo vya afya, hospitali za
wilaya na za mikoa.

Hatua hiyo inalenga kuwa-
fanya wananchi kupata hu-
duma za afya mahali popote
ikiwa ni tofauti na enzi hizo
ambapo huduma za afya zili-
patikana kwa wingi maeneo ya
mijini.

Ikumbukwe kuwa kabla
ya Tanganyika kupata uhuru
mwaka 1961, huduma nyingi za
afya zilikuwa mijini, lakini sasa
zimesogezwa kwa wananchi
wa vijijini, ikiwa ni jitihada
kuwa na zahanati.

Lakini pamoja na jitihada
hizo, zipo baadhi ya kasoro
ambazo imebidi Rais Samia Su-
luhu Hassan aagize mamlaka
husika kuzishughulikia ili wa-
nanchi wapate huduma za afya
bila usumbufu.

Juzi rais alimwagiza Waziri
wa Nchi Ofisi ya Rais, Tawala
za Mikoa na Serikali za Mitaa
(TAMISEMI) Ummy Mwalimu
kuendelea na ujenzi wa miun-
dombinu ya sekta ya afya ika-
milike kwa wakati.

Katika hotuba yake wakati
akiapisha baadhi ya watendaji
wa serikali, anaagiza kuende-
lea kwa ujenzi wa hospitali za

wilaya, vituo vya afya na za-
hanati, lakini pia kuhakikisha
vinawekewa dawa na vifaa tiba.
Kauli hiyo inaonyesha kuwa
hakuna dawa na vifaa tiba
kwenye baadhi ya zahanati na
vituo vya afya, hivyo ni wazi
kwamba ujenzi unaoendelea
hauna budi kwenda sambam-
ba na kuwapo kwa huduma
hizo.
Ujenzi

wa zahanati kwa

kila kata na hospitali kwa kila
wilaya ni njia ambayo itarahisi-
sha upatikanaji wa huduma za
afya kwa wananchi ili waweze
kuwa na afya bora.

Hivyo, ni vyema kile amba-
cho rais ameagiza kikafanyia
kazi, hasa upatikanaji wa dawa
na vifaa tiba, kwani afya bora
ni rasilimali muhimu kwa bin-
adamu na inasaidia kuchangia
katika maendeleo yake ya kiu-
chumi.

Kuwapo kwa dawa na vifaa
tiba kutasaidia kutawaondolea
kero wananchi kutembea um-
bali mrefu kufuata huduma
ya afya wakati kwenye eneo
lao kuna zahanati au kituo cha
afya, lakini hakuna dawa.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais,
Tawala za Mikoa na Serikali
za Mitaa (TAMISEMI), Ummy
Mwalimu, anapewa jukumu
la kuendelea na ujenzi wa mi-
undombinu ya sekta ya afya
ili wananchi wanufaike na hu-
duma husika.

Pamoja na hayo, ingepen-
deza kama wananchi wata-
shirikishwa katika ujenzi wa
zahanati, vituo vya afya na
hospitali katika maeneo yao ili
kuharakisha ukamilishaji wa

huduma hiyo.

Afya ni ni rasilimali muhimu
kwa binadamu, hivyo si vibaya
wananchi nao wakachangia
fedha au nguvukazi, kwa kuwa
ndiyo wanufaika wakubwa wa
huduma hiyo kwenye maeneo
hayo.

Kinachotakiwa ni kuwaha-
masisha wananchi ili waelewe
umuhimu wa kushiriki kwe-
nye shughuli za maendeleo
kwenye maeneo yao ili wawe
na mchango kwenye ujenzi
wa zahanati, vituo vya afya na
hospitali.

Serikali imekuwa ikitoa fed-
ha kwa halmashauri mbalim-
bali nchini, kwa ajili ya ujenzi
wa vituo vya afya na hospitali
za wilaya, lakini pia wananchi
kwenye maeneo husika ni vy-
ema wakashiriki katika ujenzi
huo.

Yapo baadhi ya maeneo
nchini, wananchi wamekuwa
wakichangia fedha, wen-
gine kusomba, mawe, maji,
mchanga na kokoto ili kufani-
kisha ujenzi huo na kuharaki-
wilaya kuwa na huduma hiyo.

Wakati wananchi wana-
shirikishwa katika ujenzi huo,
jukumu la kuhakikisha kila
zahanati, kituo cha afya na hos-
pitali, vyote vinakuwa na vifaa
tiba, ni la serikali yenyewe am-
bayo imeelekeza kuwapo hu-
duma hiyo.

Kutokuwapo kwa dawa na
vifaa tiba kwenye baadhi ya
zahanati au vituo vya afya,
kunawafanya wananchi ku-
kosa ari ya kushiriki katika
ujenzi huo, hivyo ni muhimu
kutekeleza agizo la Rais.
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Na Nwandishi Wetu

YANYA chungu ni tunda
ambalo wengi wamekuwa
wakilitumia katika milo
mbalimbali. Tunda hilo
hutumika kama mboga au kiungo ki-
mojawapo katika kunogesha mboga.
Katika baadhi ya familia, matha-
lan, ni mara chache kukuta nyama
au samaki, au mboga za majani
kama mnafu au majani ya kunde
yakiwa hazijapikwa kwa kuchang-
anywa na nyanya chungu.

Wengine hutumia nyanya chun-
gu, maarufu kama ngogwe, kwa
kuchanganya na nyanya na vitun-
guu ili kupata kachumbari. Vilevile

wako baadhi ya watu ambao ama
huzitafuna zikiwa mbichi au hupika
mboga kwa kuchanganya na bamia
au bilinganya.

Kutokana na kuongezeka kwa
utaalamu na uzalishaji wa mbegu
mbalimbali za mazao, hivi sasa kuna
mafungu takriban mawili ya nyanya
chungu, fungu la kwanza ni zile
nyanya chungu zilizokuwapo tangu
zamani ambazo ni chungu na zina
rangu ya kijani. Lakini hivi sasa ziko
ambazo nyeupe ambazo si chungu.
Vijana wa mtaani wanaziita nyanya
chungu za mwendokasi.

Pamoja na watu wegi kutumia
kama sehemu ya mlo, ni wachache
mno wanaojua faida zake kiafya.

Faida za nyanya chungu
mwili wa mwanadamu

Licha ya kufanya mboga kuwa na
ladha na harufu ya aina yake, nyanya
chungu zina kazi kubwa katika mwili
wa binadamu ikiwa ni pamoja na ku-
jenga na kuimarisha afya ya mlaji.

Nyanya chungu ziko katika kundi
la jamii ya mboga zenye virutubisho
vingi vikiwamo vitamin A, B, na C
ambazo zote kwa pamoja hufanya
kazi ya kuboresha afya ya mwili kwa
ujumla.

KUSAIDIA MZUNGUKO WA DAMU

Aidha, ndani ya nyanya chungu
kuna Vitamin K inayosaidia kuipa
nguvu mishipa ya damu, hivyo ku-
saidia mzunguko wa damu katika
mwili wa binadamu.

Licha ya kuwa karibu asilimia 90
ya nyanya chugu ni maji, mboga hii
ina madini ya chuma na potassium
hivyo kusaidia uimara wa mifupa.

KINGA YA MWILI

Nyanya chungu pia husaidia kui-
marisha kinga ya mwilli na kumsaid-
ia mlaji kuepukana na magonjwa ya
mara kwa mara.

Mboga hii pia ni kinga inayoweza
kumwepusha mlaji kupata mara-
dhi ya moyo au tumbo kujaa gesi au
hutoa kinga kwa wanaume wasipate
na ugonjwa wa ngiri.

KIBOKO YA KISUKARI

Kwa wagonjwa wa kisukari, nyan-
ya chungu ni dawa inayoweza ku-
saidia katika kupunguza kiwango cha
sukari mwilini, hivyo katika chakula
chako ni muhimu sana kula nyanya
chungu japo kwa wiki mara mbili au
tatu.
KWA WANANDOA

Hii ni habari njema kwa wanan-
doa. Nyanya chungu husaidia katika

kuongeza nguvu za uzazi kwa wa-
naume na inatibu pia wale wenye
ugonjwa wa ngiri.

Mbali na sifa hiyo, nyanya chun-
gu pia husaidia kuongeza stamina
na uwezo wa kuvumilia na kudumu
kwenye tendo la ndoa kwa muda
mrefu kati ya mume na mke wote
endapo watakuwa wanatumia
nyanya chungu katika utaratibu
unaotakiwa kitaalam (mchemsho).

MARADHI YA MOYO

Hizi pia ni kinga iayoweza kum-
wepusha mlaji kupata maradhi ya
moyo. Kutokana na umuhimu huo,
mtu anashauriwa kutumia mara
kwa mara nyanya chungu ili kum-
linda dhidi ya hatari ya kukumbwa
na maradhi ya moyo.

KUUA WADUDU

Ngogwe ni dawa inayofanana na
‘antibiotic’, hivyo ni tunda zuri en-
dapo litatumiwa mara kwa mara,
husaidia kuua vijidudu vya aina
mbalimbali mwilini.

Sambamba na manufaa hayo
kwa mwili wa binadamu, nyanya
chungu pia zina faida mbalimbali
zikiwamo;-

®Kuimarisha kinga ya mwili

®[Kurekebisha mzungumko wa
hedhi kwa wanawake.

®Kutibu matatizo ya tumbo la
uzazi, kusafisha na kulinda mfuko
wa uzazi.

MADONGO YA MGAGAGIGIKOKO

ZANIA kuna timu mbili

Na Joseph
Kulangwa

-

Zikawapo bendi za
hapa hapa, za OTTU
Jazz au Msondo
Ngoma na Mlimani
Park maarufu kama Si-
kinde, nazo zikiwa na
ushindani mkali kama
ilivyokuwa zamani
baina ya Morogoro
Jazz na Cuban Ma-
rimba za Morogoro.

kubwa shindani za soka na

kuna wakati wengine huzi-

ita timu hasimu. Nazo ni
Simba na Yanga. Hizi hushindana kila
sekunde, dakika, saa, siku, wiki, mwe-
zi, mwaka na kila muongo.

Bila ushindani huo, Watanza-
nia mashabiki na wapenzi wa soka
wasingekuwa wanapata burudani
wanayoipata hivi sasa, wasingekuwa
wanafurika viwanjani zinapoku-
tana.

Na bila ushindani huo, moja kati ya
hizi mbili kongwe, ingeshafariki dunia
na kubaki historia kwamba kulikwa
na timu inaitwa Simba au Yanga.

Siku zote na miaka yote, timu hizi
zimejitahidi kubaki kwenye ulimwen-
gu wa soka, tena kwa sababu moja
ndogo tu, ya nimshinde Yanga au
nimshinde Simba, mengine ya fedha
na nini ni matokeo.

Watanzania na hata Waafrika
Mashariki, hufurahi kusikia Simba
imemfunga Yanga au Yanga imem-
funga Simba, ndicho huwa kilele cha
burudani yao, mengine huwaachia
viongozi na wachezaji.

Katika historia ya timu hizi, kuna
wakati moja ilikaribia kushuka dara-
ja, lakini kikafanyika kilichofanyika
ikanusurika, na lazima kilichofanyika
kakilifanyika ili kuhakikisha burudani
inaendelea kutokana na ushindani.

Kulipata kutokea pia ushindani
wa bendi za muziki wa rhumba za
Maquiz du Zaire na Safari Sound, zote
za Dar es Salaam lakini zilizosheheni
wanamuziki wenye asili ya Jamhuri
ya Kidemokrasia ya Congo (DRC) enzi
hizo ikijulikana kama Zaire.

Zikawapo bendi za hapa hapa, za
OTTU Jazz au Msondo Ngoma na
Mlimani Park maarufu kama Sikinde,
nazo zikiwa na ushindani mkali kama
ilivyokuwa zamani baina ya Moro-
goro Jazz na Cuban Marimba za Mo-
rogoro.

Wakati wa ushindani wa makundi
haya ya michezo na muziki, soka li-
meendelea kuwa juu. Hivi sasa Tan-
zania inasifika kwa soka, tunaona
Simba inavyochanja mbuga katika
michuano ya Ligi ya Mabingwa Afrika.
Ushindani na Yanga umechangia kui-
fikisha hapo ilipo.

Ni bahati mbaya kwamba bendi

za muziki nyingi zimedhoofika kama
si kufa, lakini ni kutokana na sababu
mbalimbali zikiwamo za kiuchumi
na vifo vya baadhi ya wanamuziki,
vinginevyo ushindani ungeendelea
zingekuwa mbali.

Nimerudi nyuma kwenye historia,
baada ya kumsikia Mdhibiti na Mk-
aguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali
(CAG) katika ripoti yake, akielezea
Shirika la Ndege Tanzania (ATCL) lili-
vyopata hasara.

Inawezekana kupata hasara kwa
shirika hilo, hakushtui lakini kunau-
ma sana hasa jinsi lilivyofufuliwa kwa
hainehaine nyingi na ndege kununuli-
wa mfululizo, lakini leo kubainika ni
hasara tupu!

Lipo la kujiuliza na kulitazama
upya na kuona wapi lilijikwaa na
ndiyo sababu hata Spika wa Bunge,
Job Ndugai, akatoa rai kwa wabunge,
kujadili na kuona kama kuna haja ya
kuendelea kuagiza ndege zingine.

Lakini la harakaharaka bila kuanga-
lia kiufundi zaidi na kitaalamu, kuko-
sekana kwa ushindani kwa kampuni
hiyo, ni suala la msingi pia kuangali-
wa, kwa sababu bila ushindani kibi-

ATCL ushindani ndiyo siri ya maendeleo

ashara, lazima kuna kubweteka kuwa
“mimi ndiye mimi hakuna mwing-
ine!”

Kulikuwa na shirika la ndege la
FastJet ambalo lilionekana kuwa na
msuli, ambao bila shaka wenye ATCL
yao waliogopa wakidhani misuli ile
itaua shirika lao, hivyo kikafanyika kil-
ichofanyika, likatupiliwa mbali virago.

Katika hali ya kushangaza, siku
moja Waziri aliyekuwa na dhamana
ya kusimamia usafiri wa anga, akai-
nuka mbele ya Rais wa wakati huo
na kujigamba: “Mheshimiwa Rais,
wamebipu sisi tumewapigia!” Tena
kwa bashasha kabisa kana kwamba
alikuwa ameua adui, kumbe ameua
mshindani ambaye alikuwapo kum-
wamsha usingizini.

Yanga akiuawa leo, jua hakuna Sim-
ba na hali kadhalika Simba akiuawa
leo, Yanga haipo. Mbona Coca Cola
inakubali kukaa barabarani na Pepsi
Cola na watu wanakunywa? Mmoja
akiuawa, kuna siku tutanyweshwa
chai ya rangi kwenye chupa ya Coca
Cola au Pepsi Cola na tuamini ni soda.

Alamsiki!
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SAFU

¥ KONA YA UKWELI

Na Thobias
Mwanakatwe

ONGWE ni kati ya mikoa
31 ya Tanzania ukiwa ume-
megwa kutoka Mkoa wa
Mbeya mwaka 2016. Jina
la mkoa huo limetokana na lile la
Mto Songwe ambao unapeleka
maji yake katika Ziwa Rukwa.
Mkoa wa Songwe una hal-
mashauri sita ambazo ni Ileje,
Mbozi, Songwe, Momba na Hal-
mashauri ya Mji wa Tunduma.
Kwa leo nitajikita kuizungumzia
Halmashauri ya Wilaya ya Mbozi
ambayo iko mjini Vwawa ambayo
ndiyo makao makuu ya mkoa.
Tangu utawala wa serikali ya
awamu ya tano uingie madara-
kani chini ya aliyekuwa Rais, Hay-
ati Dk.John Magufuli, halmashauri
hiyo imeongozwa na wakurugenzi
wawili ambao ni Kazimbaya Mak-
wega na Hanji Godigodi. Makwega
ambaye alileta mageuzi makubwa
katika halmashauri hiyo, Mei 2019
uteuzi wake ulitenguliwa na Hayati

Dk. Magufuli.

Rais alitangaza uvamuzi wa kum-
tumbua Makwega katika kikao
cha kazi kati yake na wakuu wa
mikoa, makatibu tawala wa mikoa,
wakuu wa wilaya, makatibu tawala
wa wilaya na wakurugenzi wa hal-
mashauri.

Ukichimba kwa undani, utabaini
chanzo cha Makwega kutumbuliwa
ni mgogoro kati yake na Mwenyekiti
wa Halmashauri ya Wilaya ya Mbozi
kipindi hicho na Mkuu wa Mikoa wa
Songwe.

Makwega hakupendwa kabisa na
viongozi hao hasa baada ya kufani-
kiwa kudhibiti ulaji wa fedha za ush-
uru wa kahawa. Alikuta makusanyo
yatokanayo na kahawa yalikuwa Sh.
bilioni moja na kuyapandisha hadi
kufikia Sh. bilioni mbili.

Kutokana na kupanda kwa maku-
sanyo, fedha hizo zilipelekwa kuka-
milisha ujenzi wa maboma ya shule
na zahanati ambayo yalikuwa yame-
tekelezwa kwa muda mrefu bila ku-
kamilika, hivyo kuzua malalamiko
mengi kutoka kwa wananchi.

Mgogoro ulipamba moto zaidi
pale Makwega alipopambana kup-
inga kuuzwa kwa gari la halmashau-
ri ‘shangingi’ kwa thamani ya Sh.
milioni nane. Aliyetaka kulinunua
alikuwa mwenyekiti wa halmashau-
ri wa kipindi hicho.

Taarifa ambazo sina shaka nazo
kabisa, katika migogoro yote hiyo

Makwega alichukiwa na baadhi
viongozi ambao kwa mtazamo wao
walimwona anaharibu ulaji wao.

Makwega baada ya kutumbuliwa
kwenye ukurugenzi hivi sasa yuko
kumu mengine.

Baada ya Makwega kutumbu-
liwa, bahati ikamwangukia mwan-
amama shupavu, Hanji Godigodi.
Mwanamama huyu ni mzoefu ka-
tika kazi ya ukurugenzi kwa kuwa
kabla ya kupelekwa Mbozi, amesha-
wahi kuwa mkurugenzi katika hal-
mashauri kadhaa zikiwamo Mbinga
na Kigoma ambako historia yake
imetukuka na haina doa.

Katika kile ambacho unaweza
kusema labda kuna jinamizi katika
Halmashauri ya Wilaya ya Mbozi,
ikiwa ni miaka miwili tu tangu
Makwega atumbuliwe kutokana na
sababu nilizozitaja huko juu, mwa-
namama huyo naye ameanza kuan-
damwa na viongozi wa chama na
serikali wa mkoa huo.

Sababu za kuandamwa kwake
hazitofautiani na zile zilizosababi-
sha Makwega kutumbuliwa ambazo
ni kusimama kidete kupinga uba-
dhilifu wa fedha za halmashauri
unaotaka kufanywa na baadhi ya
viongozi kama ni jambo lililozoeleka
katika halmashauri hiyo.

Taarifa za uhakika ni kwamba
mkurugenzi huyo alitishiwa mai-
sha na mmoja wa viongozi wa ngazi

za juu wa Chama Cha Mapinduzi
(CCM) Mkoa wa Songwe tena mbele
ya Mkuu wa Mkoa wa Songwe na Ka-
tibu Tawala Mkoa huo.

Kisa cha kutishiwa maisha ni
baada ya mkurugenzi huyo kukataa
kuidhinisha malipo ya zaidi ya Sh.
milioni 12 alizotakiwa kulipwa Mwe-
nyekiti wa CCM wa Mkoa ambazo
alidai zimetokana na kuiuzia nondo
na saruji halmashauri hiyo.

Mkurugenzi alikataa kuidhinisha
fedha hizo kwa hoja, kwanza, akita-
ka apewe nyaraka za ununuzi wa vi-
faa hivyo na vilitumika katika ujenzi
wa nini kwenye halmashauri hiyo
kwa sababu hakukuwa na nyaraka
zinazoeleza mambo yote hayo.

Kitendo cha mkurugenzi kukataa
kuidhinisha malipo hayo hadi ajili-
dhishe ndio kimesababisha atishiwe
maisha na kibaya zaidi wapo baa-
dhi ya viongozi wa serikali ambao
wameungana na mwenyekiti wa
chama kumpinga katokana na msi-
mamo wake huo.

Suala hili la kutishiwa mkurugen-
zi Machi 2, mwaka huu, alitoa taarifa
katika kituo kikuu cha polisi Vwawa
na kupewa RB ambayo kwa leo
sitaiweka wazi kwa sababu maalum.

Sina maslahi yoyote na mkuru-
genzi huyo lakini ninachojiuliza na
sipati jibu, kwa nini kila mkurugenzi
anayepelekwa katika halmashauri
hiyo lazima ajengewe mizengwe,
fitina na umbeya ili mradi tu mam-

Misuguano ya viongozi dhidi ya
wakurugenzi Mbozi haina tija

laka zake za uteuzi zimwondoe.

Nadhani hapa vyombo vinavyo-
chunguza katika suala hili viangalie
kwa undani aina ya viongozi wa seri-
kali na chama waliopo katika mkoa
huu kwasababu haiwezekani kila
mkurugenzi anayepelekwa Mbozi
aonekane hafai na kujengewa fitina,
hapo kuna tatizo.

Ufike wakati kila kiongozi katika
mkoa huo atekeleze wajibu wake
kama alivyoapa kwa Katiba ya Jam-
huri ya Muungano wa Tanzania kwa
kuwa nina imani hakuna aliyeapa
kufanya ufisadi.

Rais aliyepita, Hayati Dk. Magufuli
na hata wa sasa, Samia Suluhu Has-
sani, wanapinga kwa nguvu zote
masuala ya ubadhilifu wa fedha za
umma ambao unaonekana kuota
mizizi zaidi katika halmashauri.

Ni matumaini yangu kuwa vy-
ombo vyenye dhamana ikiwamo
Taasisi ya Kuzuia na Kupambana
na Rushwa (TAKUKURU) vitatenda
haki katika kuchunguza suala hilo ili
anayestahili kupewa adhabu apewe
kwa mujibu wa sheria za nchi.

MBOZI BILA UFISADI INAWEZE-
KANA, MUNGU IBARIKI TANZA-
NIA

Kwa maoni na ushauri tuma
katika barua pepe mwanakat-
we2015@gmail.com au katika
WhatsApp 0762-183666.

TN W Mambo ya kuzingatia wakati wa uchumba- 2

Na Mch.Dk.

Enock Mlyuka
CHUMBA huanza
na urafiki na mtu
anaweza kuwa na

marafiki wengi, lakini
mchumba huwa ni mmoja tu,
ambaye hutokana na marafiki
mtu alio nao. Hata hivyo ka-
tika kutafuta mchumba yako
mambo kadhaa ya kuzingatia
na si kukurupuka tu kwani
kufanya hivyo kunaweza ku-
sababisha madhara makubwa
katika maisha.

Katika sehemu ya kwanza
ya makala hii, tulijadili baa-
dhi ya mambo na sehemu
hii inaendelea kudadavua
mambo mengine kwa kina.
Kwa mantiki hiyo, pamoja na
mambo mengine, mtu kabla
ya kuingia katika ndoa, an-
apokuwa kwenye uchumba

azingatie yafuatayo kama yana-
vyobainishwa katika mwendelezo
wa mada hii;-

PIMA UWEZO WAKE

Maisha ni kusaidiana na kushau-
riana. Haifai kuwa tegemezi kwa
kila kitu hata kwa mawazo. Pima
uwezo wa mchumba wako katika
kufikiri, kushauri na kufanya ua-
muzi.

EPUKA UCHUMBA WA SIRI

Ndoa si jambo la siri. Unapotaka
kuoa huna budi kuwashirikisha
wazazi au walezi wako mapema.
Kuchagua mwenzi ni wajibu binaf-
si, lakini ni vyema kushirikisha wa-
zazi au walezi kwa ushauri zaidi.

Vijana wengi siku hizi hawa-
shirikishi wazazi au walezi wao
mchakato wa kumpata mwenzi,
bali hushirikisha uamuzi ambao
wamekwishafanya tayari. Hali hii
imesababisha wazazi au walezi
wengi kuwa waathirika wa uamu-
zi utokanao na watoto wao pale
matatizo yanapojitokeza.

MUDA WA KUKUTANA

Kuzungumza ana kwa ana ku-
nasaidia kufahamiana vizuri zaidi.
Ni wakati wa kushirikishana hisia
na hali kila mmoja alizonazo.
Ni wakati wa kuandaa mpango
mkakati wa ndoa.

Wakati wa uchumba ni wakati
wa kuwekana wazi kuhusu mata-
rajio katika ndoa. Ni muhimu
kila mmoja kuwa muwazi, kwani

gharama ya kuficha uhalisia wako
ni kubwa baada ya ndoa.

Imani na upendo hufa hivyo
uwezekano wa kuvunjika kwa
ndoa ni mkubwa, hasa pale mwen-
zako anapogundua kuwa ulimfi-
cha kuhusu jambo fulani wakati
wa uchumba.

PIMENI AFYA

Suala la afya ni la muhimu ka-
tika maisha na ustawi wa ndoa.
Kwa sasa tunaishi katika jamii am-
bayo yako maradhi mbalimbali ya
kurithi au kuambukizwa.

Kwa mantiki hiyo, ni muhimu
kujiridhisha kuhusu ukamilifu wa
afya ya mwili na akili. Hii itasaidia
kama kuna matatizo yafahamike
na  kushughulikiwa mapema,
kwani kinga ni bora kuliko tiba.

KUJIFUNZA KUHUSU NDOA

Watu wengi huelekeza nguvu
zao nyingi katika kuandaa sherehe
za harusi huku wakisahau kuji-
andaa kuwa waume au wake bora.
Matokeo yake sisi ni mashahidi
wa ndoa nyingi zisizodumu. Ni
muhimu kuzingatia kuwa, nyumba
hujengwa kwa hekima, ufahamu
na maarifa.

Kutokana na ukweli huo, bidii
ya kujifunza mambo yanayohusu
taasisi ya ndoa ni muhimu sana
ili kupata ufahamu na maarifa ya
kutosha kuhusu ndoa. Wachumba
wafahamu mahitaji na madai ya
taasisi ya ndoa kabla ya kufanya
uamuzi wa kuingia katika ndoa.

Wachumba pia wawe na kiu
ya kufahamu misingi, kanuni, na
taratibu za ndoa mapema, kwani
wakishakuoana maisha hayataku-
wa kama walivyozoea. Mfumo wa
maisha unabadilika. Hivyo, waji-
andaye kuyakabili mabadiliko na
maisha mapya.

TOFAUTI YA UMRI

Wasichana hupevuka haraka
zaidi kuliko wavulana kwa saba-
bu za kibaiolojia na kimaumbile.
Hali hiyo husababisha wasichana
kukua haraka, kuwa na fikra na
mitazamo ya juu zaidi kuliko wa-
vulana (IQ).

Pamoja na kwamba umri un-
aweza usiwe kigezo kwa wap-
endanao, inashauriwa kuwa, umri
wa mwanaume anayekusudia kuoa
awe miaka mitano (5) na zaidi na
asizidi miaka kumi (10) ya umri wa
mwanamke ili waweze kuendana.

Kinyume na hapo, kadri miaka
inavyokwenda na majukumu ya
kifamilia yanavyoongezeka, yuko
atakayeonekana ni kijana sana na
mwingine ataonekana ni mzee (ka-
choka). Matokeo yake ni mtu ku-
tojiamini, kukosa ujasiri, kukwep-
ana na kutokupenda kuambatana
pamoja.

UTAJUAJE NDIYE?

Hili ni swali la msingi ambalo
vijana wengi hujiuliza wanapoku-
wa katika hatua ya uchumba.
Yafuatayo ni mambo ya kukusaidia

ili kujibu kiu ya swali lako.

Yule ambaye ndiye, utamjua
kwa kuangalia mambo yafuatayo:

®Anachukua sehemu kubwa ya
moyo na mawazo yako.

®Unagjisikia amani na furaha
moyoni.

®Ngono, mali, fedha au vitu si
kipaumbele chake. Anakupenda
jinsi ulivyo.

® Anatamani sana uwapo wako.

®Anapenda mawasiliano ya
mara kwa mara.

® Anaonyesha moyo wa kujali na
kuthamini.

®Anaonyesha hali
mvumilivu na subira.

®Si king’ang’anizi wala mtu wa
haraka na papara.

®Anaonyesha uwezo wa ku-
chukuliana na hali yako.

® Anakuheshimu na
heshimu.

®Anakubalika na wazazi
walezi wako.

ya kuwa

kuji-

au

Itaendelea Jumapili ijayo

Dk. Mlyuka ni mchungaji wa
KKKT na Mkurugenzi Mtend-
aji wa Tanzania Marriage and
Child Care Foundation (TaM-
Care), asasi inayojishuhulisha
na masuala ya ndoa, familia na
malezi. Kwa maoni, mafunzo
na ushauri wasiliana naye kwa:
info@tamcare.ortz au +255
744000066.
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Na Moses Ismail

‘ NAJISIKIA tumbo la uzazi
linauma kila ninapom-
wangalia huyo kijana

mwonekano wake wa siku
hizi, jinsi anavyovaa, anavyotem-
bea yaani naumia,” anatamka
mama nisiyemfahamu ambaye
nilikuwa naye karibu kwenye
kituo cha daladala eneo la Boma,

Kauli yake lnamgutusha, nami
nalazimika kuangalia kule ana-
koangalia yeye.

“Kwani wewe unamfahamu vi-
zuri huyu kijana, nimewahi kuo-
nana naye na kila anapokatiza
ndiyo hivyo watu wengi wanam-
shangaa,” mwanamke mwingine
wa upande wa pili wa yule mama
anajibu.

Wakati huo macho yangu yan-
amfuatilia kijana anayezungum-
zia, binafsi ni kweli mwonekano
wake unasababisha maswali
kadhaa, ni kijana wa kiume lakini
mwendo wake una madoido ya
kike na amejipodoa kwa namna
fulani hivi.

Anazusha mjadala usio rasmi
kwa baadhi ya abiria waliokuwa
pale kituoni, wapo wanaolaumu
wazazi wake kuwa walishindwa

NA HAMIS KIDAGO

A

kumlea vizuri na kumpa uhuru
uliomfanya awe vile alivyo.
Ukweli ni kwamba jukumu la
malezi limegawanyika kuna ma-
hali linawahusu wazazi, upande
mwingine waalimu na kwingine
ni jamii inayomzunguka.
Ushirikiano unahitajika katika
kumlinda mtoto kwenye maku-
zi yake kwa kuwa mzazi kuna
wakati anakuwa kwenye kusaka
kipato mtoto anakwenda shule

0657 207168

au anashinda nyumbani kama
hajafikisha umri wa kwenda
shule. Mzazi anapaswa kutam-
bua mazingira ambayo mtoto
wake anakuwa kama ni shuleni
au ni nyumbani je, kuna usalama
wa namna gani?

Ni wazi kuwa wazazi wa-
naweza kujisahau hasa watoto
wanapokwenda shuleni, wen-
gine hawawapi huduma zina-
zostahili pengine kwa kutokuwa

vva <U

na uwezo na wengine kutoona
umuhimu ndipo walimu wan-
apobaini udhaifu huo na mwing-
ine huwashtua wazazi.

Mfumo wa malezi kwa watoto
umekuwa na shida kwa namna
moja kutokana na mila na tama-
duni kutofautiana kulingana na
kabila la mzazi.

Kuna baadhi ya tamaduni na
mila ambazo huthamini ulinzi
wa watoto wa kike wakiamini
kwamba ndiyo wanaopaswa
kulindwa kwa kuwa wao ni dhai-
fu tofauti na wakiume ambao
uaminika kuwa ni majasiri hivyo
wanaweza kujilinda.

Hapo ndipo makosa yanapoan-
zia kwa kuwa watoto kadhaa
wa kiume wamekuwa huru kwa
kuwa wanaaminika, baadhi yao
wamejikuta wakijiunga kwenye
makundi ya vijana walioshindi-
kana ambao huwafunza mambo
maovu.

Miongoni mwa mambo hayo ni
pamoja na matumizi ya vileo, iki-
wamo uvutaji wa bangi na dawa
za kulevya na kwenda kwenye
maeneo ya anasa.

Ukweli ni kwamba watoto wa-
napaswa kupewa ulinzi sawa awe
wa kike au wa kiume ni haki yake

kulindwa ili aweze kukua katika
hatua nzuri zinazostaili.

Ni vyema jamii ikabadilika na
kujenga ushirikiano mzuri wa
malezi kwa watoto wote, ving-
inevyo ni kuruhusu kuendelea
kuharibika kwa mmomonyoko
wa maadili yetu.

Watoto ~ wanapaswa  ku-
fundishwa kujitambua na ku-
tunza maumbile yao kwa ujumla,
ikiwamo kutoruhusu kushikwa
shikwa kwenye nyeti zao, ukari-
bu na watu ambao hawaeleweki
nyendo zao.

Kuendelea kushangaa wali-
oharibiwa na kusikitika haisaidii
kitu jamii inapaswa kushirikiana
ukatili kwa watoto wote una-
fanywa kwenye maeneo ambayo
wapo wanaoona lakini wanany-
amaza kimya kwa kuwa siyo wa-
toto wao tu.

Hiyo siyo sawa tambua kama
unakwenda hospitali unatibiwa
daktari ambaye hata humjui,
hata huyo mtoto ambaye unapu-
uza kusaidia kudhibiti asiharibi-
we unazimisha ndoto zake kwani
akifanikiwa kutulia na kusoma
anaweza kushika nafasi kubwa
ya uongozi akasaidia Kkuiletea
jamii na taifa maendeleo.

QUIZ IIIEE—

Weka maneno yafuatayo katika
mtitiriko utakaoyafanya yalete
maana kamili.

Mfano: marguerite/est/La/fleur/une
- La marguerite estune fleur.
oiseau/Le/un/est/perroquet

plantesfragiles/Les/rosiers/des/sont
un/saumon/poisson//est/Le
est/erable/arbre/un/L’
citron/est/Le/fruit/un
poireau/un/est/Le/legume

des/Le chien et le chat/animauxdo-
mestiques/sont

bambou/une/Le/est/herbe

qui/méne au success/est/Le/un/
pont/fragile

c'est/I'histoire/qui commence/Entre/
au depart/nous

d'avoir/Sois/raison/et puis/s0r/vas-y
la durée/le soleil/de la nuit/appa-

raitra/Quelquesoit

Jibu kama kwenye huo mfano hapo

chini.
Mfano: Tu as une valise? - Ouj,
j'aiune valise de mon frere.

Vousavez des chaussures de
marche? - Qui, j'ai.....chaussures de

monpere.

Tu as un appareil photo? - Oui,
j'ai.........appareil photo de monco-
pain.

Vousavezunetente de camping? -

Oui, jai.........tente de mon cousin.
Tu as unevoiture? Oui, jai.....voiture
de mes parents.

Tu as des skis? - Qui, j'ai.....skis de

Mma sceur.

Vousavezun sac a dos? Oui,  ai
sac a dos de ma tante.

Tu as unstylo? Oui, j'ai......stylo de
monvaoisin.

Vousavezuneboisson a consommer?
Oui, jai....boisson de ma petite
amie.

Tu as des lunettes? Oui, j'ai...... |u-
nettes de monami.

Les articles partitifs

Angalia kwa makini mfano huu wa
“articles partitifs” katika maelezo
yafuatayo, kisha ujibu maswali
yatakayofuata kuhusu hizo “articles
partitifs”.

N.B. (ms) nimasculinsingulier, (fs)
nifé mini singulier.

. Cestgentil a toi de faire les courses:
alors, s'ilteplait, tuachetesdu riz
(ms), del’'eau (fs), de laviande (fs) et
de I'huile (fs) et tuprendsde I'argent
(ms) dansmon sac.

PAKA RANGI

&

@Msamba

c‘«'@

lichokifanya
daktari

wa daladala. Ebu msikie konda huyo wa Posta
kwenda Makumbusho.

“Haya dada hapo mbele, mjomba kule mwisho kaa
Vizuri..oyaa mamdogo unaenda? Bibi shuka taratibu,
shemeji umeikuta haya panda. Babu njoo ukae!

Baba angu hapo tusogee kidogo,”

“Shangazi maliza ngazi,Swaiba geukia mbele,

Kaka hapo shika upande wa pili,mdogo wangu mpishe
mama mkwe akae,” Wakimaliza kazi wana ndugu kibao
walioonana nao siku moja tu.

I I AKUNA watu wenye ndugu wengi kama makonda

SWALI
Mawe ya Matambawe yanapatikana sehemu gani?
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Baba, Mama na Mwana

Mwenye nguvuy afa

ARIBU tena msomaji ka-

tika safu yetu hii ya Mai-

sha Ndivyo YalivyoWiki

iliyopita nilitoa mfano wa
kijana ambaye hatua zake za mai-
sha zimefungwa.

Kila mradi anaowekeza anaishia
kufilisika na kubaki na madeni na
hivyo kukosana na wabia wake
wakiwamo nduguze. Jiulize, ni
kwa nini mtu anakumbwa na hali
kama hiyo?

Ili uwe mshindi ni lazima ushin-
dane. Huwezi kusema unataka
ushindi wakati huna nguvu ya
kushindana. Siku zote ukiwa dhai-
fu utashindwa na mwenye nguvu.

Yako aina ya matatizo ambayo
lazima uwe na kiwango fulani cha
nguvu kuyatatua. Kwa mfano, kila
aina ya mateso uliyo nayo, yanahi-
taji aina ya maombi kwa Mungu ili
uweze kuondokana nayo.

Lazima ujue una aina gani ya
kifungo kwani kila tatizo lina jinsi
yake ya kulitatua. Kuna mzizi wa
mti wa mwembe na mizizi ya mpa-

pai. Yote ni mizizi lakini mmoja ni
mgumu kuung’oa na mwingine ni
mwepesi.

Kila tatizo linalompata mtu lina
chanzo chake, lina aina yake. Mtu
anapojiona yupo pale pale, hapigi
hatua ya mafanikio ni kwa sababu
hana nguvu ya kumtoa hapo. Ili
uwe na hatua mpya unahitaji ngu-
vu. Siku zote mwenye nguvu ndiye
anayeshinda, anayetawala. Hiyo ni
kanuni.

Pamoja na ukweli huo, wapo
watu wanatakiwa washinde lakini
wanazidiwa nguvu na wenzao, wa-
nawarudisha nyuma kama kijana
niliyomzungumzia hapo awali.
Katika hili, Mungu ameonyesha
katika baadhi ya maandiko yako.

Kwa mfano zaburi 88:8, neno
linasema “Wanijuao umewatenga
nami; umenifanya kuwa chukizo
kwao; Nimefungwa wala siwezi ku-
toka”. Adui siku zote hapendi watu
wenye nguvu kwani wataendelea
kushinda.

Ni ukweli ulio dhahiri kuwa ngu-

il J
vu kubwa inapokutana na nguvu
ndogo, ile ndogo inasalimu amri.
Wapo watu wanaosubiri nguvu
zako zipungue ili wakutese. Wen-
gine wanakusubiri ufikie hatua
fulani ya mafanikio, ndipo wa-
naongeza nguvu ya kukuangusha.

Msomaji wangu, kijana yule
niliyemjadili wiki iliyopita, alise-
ma pamoja na mambo mengine
kwamba anapata wawekezaji kati-
ka miradi mbalimbali lakini hafiki
mbali. Matokeo yake miradi inafia
mikononi mwake na kuambulia
kashfa. Inawezekana mtu wa aina
hii aliwahi kujihusisha na ushiriki-
ana ili kufanikiwa. Lakini katika
mazingira hayo ‘wataalamu’ alio-
waendea wakamzidi nguvu waka-
pora nyota yake ya utajiri.

Au kwenye ukoo wake yaliwahi
kufanyika maagano, matamko
ya kutofanikiwa. Au mmoja wa
wanafamilia aliwahi kumtamkia
kwamba hatafanikiwa. Maneno ni
nguvu, yanaumba. Na shetani ana
tabia ya kukuza jambo, hivyo usid-

Nda a

harau maneno.

Vile vile ipo mbinu nyingine am-
bayo maadui huitumia kuharibu
hatma ya wenzao. Wakiona wewe
unategemewa na familia yako,
hufanya jitthada kubwa kukuan-
gusha. Lazima wakutafute kwa
nguvu zote.

Hata maandiko ya Mungu
yanaonyesha kuwa wale wa-
naotegemewa hupata misuko-
suko. Maombolezo 4:20 neno lin-
asema, “walimnasa yule ambaye
maisha yetu yalimtegemea...”

Kuna watu leo ni msaada
wako, ni chemchem ya mafanikio
yako lakini wamepigwa. Shetani
huangalia ni nani chanzo cha ma-
fanikio, ushindi au utajiri wako,
huyo ndiye anayetafutwa ili asien-
delee kukusaidia. Maisha Ndivyo
Yalivyo.

Tuwaombee sana viongozi
wetu. Wengi wanapigwa na
maadui kwa kuwa hawana nguvu
ya kulinda vyanzo vya mafani-
kio yao. Kama wewe ni chanzo

e dhalfu

cha mafanikio ya familia yako, ni
muhimu uwe makini.

Kupitia wewe watoto watasoma,
wazazi wataishi vizuri. Kupitia bi-
ashara zako ndugu zako watafura-
hi. Tafuta nguvu ya Mungu kutoka
hapo ulipo kwani shetani lengo
lake ni kukutoa kwenye kusudi la
Mungu ili akutawale. Tuliumbwa
tuwe matajiri siyo masikini.

Lakini pia ni vema tukajua
kwamba chochote kinachotokea
kimesababishwa. Hakuna umasi-
kini usio na chanzo. Kuna kitu
lazima ufanye ili kitu kizuri kito-
kee. Ukitaka kutumiwa na Mungu,
nawe utumike sana kuzifanya
kazi zake. Wapo wanaopigwa kwa
kumsahau Mungu. Wanategemea
nguvu za giza badala ya nguvu
kubwa ya Mungu.

Msomaji wangu, naishia
hapa hadi wiki ijayo. Naamini
umejifunza kitu hapo. Je, una
maoni, kisa cha kimaisha?
Tuma ujumbe mfupi kupitia
0715268581.

Nawasalimu Kwa jina la Jamuhuri ya Muungano wa Tanzania

AWASALIMU kwa jina
la Jamuhuri ya Muun-
gano wa Tanzania! Itik-
ieni kazi inaendelea. Hii
ndiyo salamu ya utambulisho ya
Rais wetu wa sita katika serikali
ya awamu ya tano, Samia Suluhu
Hassan, ambayo ndani yake im-
ebeba umoja, mshikamano, up-
endo na utaifa kwamba Tanzania
ni moja na watu wake ni wamoja.

Yote hayo ndiyo yataimarisha
na kuendelea kulijenga taifa la
Tanzania, ikiwamo kulitambu-
lisha vyema duniani katika kue-
ndeleza ushirikiano kwa kuwa si
kisiwa.

Aidha, hotuba yenye tumaini na
nuru mpya kwa Watanzania im-
eijaza mioyo ya wengi hasa pale
Rais aliposisitiza haki itamalaki na
kuondoa dhuluma ambayo kwa
kiasi fulani ilichangia kuwapo kwa
malalamiko makubwa na kuijaza
mioyo ya wengi.

Ubabe ulitamalaki baadhi ya
maeneo kama kwenye kukusanya
kodi kiasi cha misuli kufanya kazi
zaidi kuliko akili kiasi cha kuk-
wangua kila kitu na kuua biashara
bila kuangalia baadaye itatoka
wapi kodi nyingine au watarudi
kukusanya wapi.

Sasa ripoti ya Mdhibiti na Mk-
aguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali
(CAG) iko hadharani na imeibua

mengi ambayo yanahitaji usi-
mamizi thabiti katika kuziba mi-
anya ya upotevu wa mabilioni am-
bayo yangetumika kutoa huduma
bora kwa Watanzania.

CAG ametufumbua macho na
kuonyesha hasara iliko, udhaifu
na amependekeza nini cha ku-
fanya, kwa kuwa fedha zilizo-
potea zingetumika kuboresha
upatikanaji wa dawa hospitalini,
maji umbali usiozidi mita 400, mi-
undombinu ya elimu na barabara,
lakini sasa tunaelezwa wachache
walizichukua.

Ripoti hizi husomwa kila
mwaka na huibua mengi ambayo
huhuzunisha Watanzania kwam-
ba waliopewa dhamana ya mali ya
umma, baadhi wameitumia ndi-
vyo sivyo na kutozingatia taratibu
za matumizi ya fedha ya umma.

Swali la kujiuliza ni kwa kiasi
gani mapendekezo ya CAG yana-
fanyiwa kazi? Ni kwa kiasi gani
mianya ya upotevu inadhibitiwa?
Yote haya Rais Samia aliyagu-
sia katika hotuba yake akitaka
uwajibikaji kwa watumishi wa
umma ili kufikia malengo taraji-
wa.

Iwapo kutakuwa na uwajibikaji,
kuishi kwa viapo na kuenenda
ipasavyo kwa aliyeajiriwa kutam-
bua, kutunza na kuheshimu dha-
mana hiyo, maana yake ripoti za

CAG hazitatueleza kuwa kuna
zaidi ya Sh. bilioni tatu zilitolewa
benki na kupelekwa kusikoju-
likana.

Hatutaambiwa kuwa maku-
sanyo ya Sh. bilioni mbili hayaju-
likani yalipo au fedha zilikusany-
wa na hazikupelekwa benki au
mkandarasi alilipwa lakini haku-
fanya kazi.

Mabilioni ya shilingi yanayota-
jwa ndiyo hayo yangegharamia
bima za afya za Watanzania kwa
mamilioni ambao leo hii wana
bima ndogo na wengine hawana
kabisa kiasi kwamba wakipata
maradhi makubwa kama ya figo,
basi hawawezi kumudu gharama
za kubadilisha au kusafisha kila
wiki.

Katika hospitali za umma baa-
dhi ya dawa hazipatikani na ni
kawaida kabisa unaandikiwa
dawa ipo kwenye bima lakini una-
takiwa kwenda kununua huku
vifaa tiba muhimu navyo hakuna
halafu Mtanzania anasikia kuna
fedha imechotwa mahali.

Fedha iliyochotwa ni mali ya
Watanzania ambayo inatokana na
kodi mbalimbali ikiwamo kodi ya
ongezeko la thamani (VAT) am-
bayo inalipwa na Mtanzania wa
kawaida kabisa katika kila bidhaa
anayonunua. Lakini badala irudi
kumsaidia, inakwenda kwenye

mifuko ya wachache.

Serikali ya Rais wa Awamu ya
Tano, Hayati DkJohn Magufuli,
iliweka kipaumbele katika ujenzi
wa miundombinu mingi hasa ya
barabara zikiwamo za mitaa na
sasa mitaa mingi ya Dar es Salaam
inapitika vizuri na imesaidia ku-
punguza foleni.

Licha ya kazi hiyo nzuri, bado
sehemu nyingi miundombinu ya
mitaa si ya kuridhisha na haipi-
tiki hasa nyakati za mvua na hii
ni Dar es Salaam ambayo ni jiji la
kiuchumi. Bado kuna miji mingine
ambayo inahitaji miundombinu
thabiti ili kuharakisha maendeleo.

Uwapo wa miundombinu miz-
uri utasaidia kupunguza wimbi la
kila kijana kukimbilia mjini kuwa
mfanyabiashara mdogo, ambao
sasa wametapakaa hadi Posta na
hawachagui wapi pa kufanyabi-
ashara na pa kuacha.

Iwapo kutakuwa na miundom-
binu mizuri maana yake hata
mzunguko wa fedha utaboreka na
nguvu ya watu kununua itaima-
rika na wengi watapenda kubaki
waliko au kwenye miji yao badala
ya wote kukimbilia Dar es Salaam.

Wafanyabiashara wadogo si
walipakodi bali ni wengi wenye
kujitafutia mkate wa siku na kodi
itapatikana katika ununuzi wa
bidhaa, lakini kusambaa kwao kila

mahali kwanza ni kuharibu mand-
hari ya jiji au mji na kuua biashara
za wenye maduka wanaolipa kodi

Mathalani, ukienda Kariakoo
kila nje ya duka kuna wafanya-
biashara wadogo kiasi kwamba
mwenye duka naye anaamua
kufunga duka na kuwa na vijana
wakuuza biashara zake kwenye
vizimba vya muda mfupi.

Nawaza kwa sauti inayaona
haya yote kama changamoto
kubwa na ili kazi iendelee ni la-
zima lifanyike jambo kubwa sana.
Kwanza, wote waliotajwa kwenye
ripoti ya CAG wachukuliwe hatua
kama ilivyopendekezwa na watu-
rudishie fedha zetu.

Pili, lazima kuwe na jitihada za
dhati kabisa kunusuru biashara
za wanaolipa kodi rasmi kwamba
wafanyabiashara wadogo wa-
siruhusiwe kuwapo kila mahali
kila wakati kwa sababu tunaten-
geneza taifa la machinga na kusa-
hau kubwa kodi inahitajika sana
katika uendeshaji wa serikali.

Tatu, lazima wateule wawajibike
kumsaidia rais kuhakikisha haku-
na mkwamo, kuhakikisha taifa
linasonga mbele na kupiga hatua
kubwa kimaendeleo, vinginevyo
tutarudi katika nchi ya uchumi wa
chini kutoka kwenye uchumi kwa
kipato cha kati cha chini.

Mungu ibariki Tanzania
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Chereko
na nderemo
vilitawala wakati
Maimuna Said

akifunga pingu za
maisha na Abdullah
Ismail, katika Msikiti

wa Ibadhi ulioko
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KIAFRIKA ZAIDI

Ukivaa hivi
hautajutia
siku yako

ARA la Afrika limejaaliwa kuwa na

tamaduni mbalimbali zinazovutia.

Moja ya tamaduni hiyo ni aina ya

mavazi yake ambayo yanawaten-
ganisha Waafrika na watu kutoka sehemu
nyingine duniani.

Katika suala la mavazi, kumekuwa na
aina tofauti ya vitambaa na mwonekano
wa ushonaji kulingana na eneo,

Tofauzi zote za mavazi na aina ya usho-
naji ni kuleta ladha ya kipeee kwa watu
wanaovaa.

Pengine kunaweza kuwa na aina nyingi
ya mavazi asilia katika nchi za bara la Afri-
ka, lakini kwa nguo za aina hizi zimekuwa
pendwa na mvuto wa kipekee.

KITENGE

Hili ni aina ya vazi ambalo asili yake ni
Afrika, inatokana na malighafi ya pamba
inayopatikana katika nchi zetu.

Vazi la kitenge kwa miaka kadhaa tan-
gu lianze kutumika limekuwa likijipatia
ubora na nafasi ya kipekee katika kukua
na kuendeleaWanaume kwa wanawake
wamekuwa wakishona mavazi yanayolin-
gana na kuwafanya wavutie.

BAZEE

Vazi hili pia halina tofauti sana na
kitenge katika sifa na ubora wake Kwani
takribani asili ya mavazi yote ya Kiaf-
rika yapo kwa gjili ya kupendezesha na
kuboresha mwonekano halisi wa mwaf-
rika.

Vitambaa vya bazee vimekuwa vikipati-
kana kwa namna tofauti kuanzia ukubwa,
rangi na maua yake.Yote hiyo ni kufanya
kuwa na mwonekano wa kipekee.

Mpaka sasa hivi tumekuwa tuk-
ishuhudia idadi ya watu wengi wakip-
endelea kushona na kuvaa vazi hili la
bazee katika sehemu tofauti kwenye
mikutano,sherehe, harusi na ofisini.

BATIKI

katika vazi hili uzuri wake huanza
kuonekana pale baada ya kutengenezwa
kwa jinsi uchanganyaji rangi unavyopen-
deza machoni.

Vazi hili pia humruhusu mtu yoyote
yule kukidhi mahitaji yake katika mitindo
ya kushona ambayo inawatoa vilivyo.
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USIJIKONDESHE

REMBO wa mwanamke sio sura
pekee, bali siku hizi kuiwa na umbo
lenye mapaja yaliyoshiba maarufu
kama ‘Hipsi’ ni sifa moja inayozin-
gatiwa kuwa na mwonekano mzuri.

Hipsi kwa mwanamke ni jambo la ku-
jivunia hata kama hana makalio makub-
wa, kwani umbo hilo linatosha kuwa na
mwonekano unaovutia zaidi.

Mtu akiwa na hipsi pana, inamfanya
kuwa na umbo la nyigu, yaani kiuno ki-
nakuwa cha wastani na tumbo jem-
bamba kiasi ambacho akilala
unaweza kuona alama za mi-
. fupa inayokamata mbavu
1) \& na viungo vingine vya
mwili.

\ Wengine  hutumia

189 madawa na baadhi hu-

’ fanyiwa upasuaji wa
- kurekebisha nyama.
Njia zote hizo ni
/ ¢' ngumu na zinazotumia
1'.’ ~  pesa nyingi kukamilisha
hitaji lako, lakini kuna mbinu
nyepesi na hazina gharama kati-
ka kukamilisha ndoto yako.
Kupitia mazoezi ya kuongeza hipsi un-
aweza kutengeneza umbo na kuwa na
muonekano wa kuvutia.

S {/‘, \

MAZOEZI YA SQUAT
Ili kuanza mazoezi haya, simama
wima kwa miguu yote kisha fanya
kwamba unaketi hewani. Unapofika
urefu kama wa mtu aliyeketi kwenye
kiti, inuka tena na kusimama wima.
Aina hii ya mazoezi huivuta misuli ya
mapaja na kuibana, hivyo basi kuongeza
upana wake. Siku za kwanza za mazoezi,
utahisi maumivu, lakini baada ya siku kad-
haa, utazoea na uchungu kupotea kabisa.
Fanya mazoezi haya kwa roundi tatu kila
siku.

MAZOEZI YA BRIDGE
Ili kufanya zoezi hili, lala chini chali,

MAPISHI
Na Mary Geofrey

Utamu wa

va pilipili
TUNDA la pilipili ni kiungo kina-
chompa mlaji hamu ya kula
chakula.

Pilipili inaweza kuwekwa
kwenye chakula chochote pale
mlaji atakapopenda au kama
chachanduili kuongeza ladha na
hamu ya mlo.

Maandalizi

Chukua Kkaroti tatu kubwa,
Pilipili hoho moja, vitunguu sau-
mu vitatu, vitunguu maji vitano,
tangawizi moja, majani ya gili-
giliani, ndimu na chumvi.

Weka mafuta kidogo sana,
pilipili mbuzi au mwendo kasi
tatu au utakavyopenda, nyanya
tatu zilizoiva vizuri, pilipili ya
unga vijiko viwili vikubwa vya
chakula.

Pia weka Oyster sauce kikombe
kimoja cha kahawa, nyanya, hoho,
karoti, vitunguu maji, vitunguu
saumu, tangawizi, majani ya gili-
giliani yachambue.

Hipsi hujengwa Kwa mazoezi

yaani kwa mgongo. Lainisha miguu kabisa
na kuiweka mikono karibu na mwili. Kisha
uinue kiuno chako juu mpaka uhisi kuwa
umefika mwisho.

Bakia kwenye hali hii kwa muda wa
sekunde kumi kisha uuinue mguu wa kulia
juu. Ukihisi kuwa mguu umefika mwisho,
uteremshe mguu wa kulia na uuinue wa
kushoto. Rudia zoezi hili kwa mara kumi
kwa kila mguu.

Ulifanye zoezi hili kwa raundi tatu kila
siku. Unaweza kuongeza idadi hii kulin-
gana na mapenzi yako.

MAZOEZI YA ‘DONKEY KICK’

Zoezi hili linahitaji kuirusha miguu kwa
nyuma. Ili kulifanya hivyo, kaa kama mny-
ama kasha usimame kwa magoti na miko-
no kama mnyama.

Baada ya hapo, uinue mguu wa kulia
kwa nyuma na kuuweka juu kabisa kwa
utaratibu. Upeleke mpaka uhisi kuwa
umefika mwisho. Kisha uteremshe mguu
kwa utaratibu mpaka ufike sakafuni.

Baada ya hapo, uinue mguu wa kushoto
kwa njia ile ile. Fanya zoezi hili kwa raundi
kama tatu.

MAZOEZI YA LUNGES

Unatakiwa kujishika kiuno. kisha piga
magoti kwa mguu mmoja. Mguu wa pili
ukanyage chini kama kawaida. Kisha inuka
mpaka miguu yote miwili ilainike kabisa.

Fanya hivi kwa mara kumi kisha uibadil-
ishe miguu. Fanya zoezi hili kwa mara
ishirini kwa kila mguu kwa mizungumo
mitatu.

MAZOEZI YA KUPANDA NGAZI

Iwapo nyumba unayoishi ina ngazi, basi
utaweza kulifanya zoezi hili na kuongeza
nyama za paja.

Utahitaji mfuko au mkoba unaobebwa
mgongoni, halafu weka kitu au vitu vizito
kwenye ule mkoba na uubebe mgongo.

Panda na kushuka katika ngazi mara ny-
ingi uwezavyo.

NAMNA YA KUPIKA

Katakata vitunguu maji na
nyanya weka bakuli tofauti,
twanga vitunguu saumu na
majani ya giligiliani, kwan-
gua karoti pia katakata pilipili
hoho.

Bandika mafuta jikoni yaki-
pata moto, weka vitunguu maji
koroga dakika mbili weka vi-
tunguu saumu na giligiliani ko-
roga tia tangawizi kisha hoho
na karoti.

Acha kidogo ichemke, halafu
weka nyanya iliyochanganywa
na pilipili ya unga, kamulia
ndimu kasha tia chumvi na
funika mpaka nyanya iive vi-
ZUri.

Ikichemka kwa muda wa
dakika tano baada ya kuweka
pilipili, weka oyster sauce na
acha ichemke kisha epua iache
ipoe.

Ukiona imepoa iweke kwe-
nye blenda isage vizuri na hapo
pilipili yako itakua tayari kwa
ajili ya kuliwa.
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MAISHA NI NYUMBA
Na Elizabeth Zaya

TENGENEZAJI wa mandhari na mazingira yanay-
ozunguka nyumba nijambo jema na linaloleta
fahari katika maisha ya binadamu.
Utengenezaji huu unapaswa kuleta uzuri,
mvuto, afya na ustawi wa jamii inayoizunguka, huku
yakizingatia uhifadhi wa mazingira.

Unapaswa uhusishe pia kubadili na kuboresha sura
na kontua za ardhi, uboreshaji miti na mimea, kuweka
vitu na samani katika mandhari husika kwa ustadi
kubwa.

Bustani au uwanja wa nje ya nyumba wa kupumzikia,
varanda na sehemu ya kuegeshea gari kwa walio-
barikiwa kumiliki ni miongoni mwa maeneo muhimu
ya kuyaweka katika mvuto na yanayochangia kupendez-
esha mandhari ya nyuma.

Eneo lingine linalopaswa kutengenezwa  vizuri ka-
tika nyumba kwaajiliyakuiongezeamvutoni njia zinaz-
opishana ndani ya nyumba husika, taa za nje, upandaji
wa miti, maua na vifaa vya kuoteshea maua.

Utengenezaji huo unapaswa kuanza katika hat-
ua za awali wakati wa kusanifu mazingira ya nyum-
ba kwa kufuata utaalam unaoendana na uhifadhi wa
mazingira.

Kutengeneza mandhari ya makazi yanayotuzunguka
kuna faida nyingi, ikiwamo kuweka mazingira ka-
tika hali ya kuvutia. Hii inasaidia pia kuleta harufu ya
mvuto nyumbani inayochanganyika na hewa nzuri ya
maua yanayokuwa yamepandwa katika nyumba.

Nyumba ambayo mazingira yake yametengenezwa
katika mandhari nzuri hupendeza na kuonekana ya
mvuto zaidi hata kama ni ya kawaida.

Mazingira ya makazi yanapotengenezwa Kati-
ka mshikamano wa kiuzuri husababisha eneo zima
lionekane katika uzuri wenye kuvutia zaidi lakini pia
huwa ni alama inayotambulisha hata aina ya watu wa-
naoishi humo.

Pia mandhari ambayo imepangiliwa vizuri kuanzia
miti, maua pamoja na nyasi
huwa katika sifa nzuri ya kuli-
fanya eneo husika kuwa na hali
ya utulivu na starehe, mpangilio
wa kila kitu kilichomo ndani hu-
vutia nafsi ya mtu kupendelea
kuwapo nyumbani.

Kwa kawaida watu hupende-
lea mandhari nzuri kuzunguka
makazi yao na hata mtu ambaye
si mpenzi wa kutengeneza, pin-
di anapofika katika mandhari
iliyotengenezwa vizuri hujisikia
vyema na mwingine hujifunza
na kwenda kutengeneza kwake.

Mandhari na  mpangilio
mzuri wa vitu nje ya nyumba
husaidia kupunguza joto la
eneo husika.

'61

mbal

MPANGILIO

Dondoo unapotaka bafu

lako kuwa la kisasa

1: Kioo

Weka kioo sehemu ya
ukuta ambacho utakitumia
kujiangalia wakati una-
safisha kinywa, meno au
kunyoa ndevu.

2: Bomba

Ni muhimu kuweka
pbomba la maji ya mvua au
sehemu ya kunawia uso.
Bomba la kunawia uso
liwe karibu na kioo.

3: Jakuzi

Kwa wale wenye uwezo,
hakikisha unaweka jakuzi
liwe dogo au kubwa ndani
ya bafu kwa ajili ya kuo-
gea.

4: Enga ya taulo.

Ni muhimu kuwa na enga
maalum ya kuhifadhia
taulo na nguo zingine ba-
funi kwa ajili ya kutunza
usafi wa mwili.
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KATUNI

MSITAKE NIWAGONGEE
KAW HODI KUULIZA KERO ZENU AFADHALI UMEKUJA
TOENI KERO ZENU KAMA LABDA HUYU MAMA
MNAVYOTOA NJE VIROBA ATAACHA KUTUUZIA
MKIONA GARI LA TAKA... ‘NGUMU KUMEZA'
BY ABDUL KINGO - 2021
SMS - 0621 412 879

TUME-
LALAMIKA

USINIZINGUE...
KWANI NILIPOKWAMBIA
HATI YAKO CHAFU
ULIELEWA NINI?

NILIELEWA
MWANDIKO WANGU

AH! MWAKA WENU
MNATEMBEA HUKU
MNAVIMBA!

TUSIVIMBE
HIYO VEPE...

<
WALISHAANZA |
WEEE! USIJIFANYE HESHIMA BADO ULIDHANI WALE ILA WAMEKU-
KUNIKOLEA KILA IPO PALE PALE... WA “‘UNANLUA TANA NA
NINAPOKUFYONZA ) e L ‘KIGINGI’
UTANIPONZA MWENZAKO ? WAMENYWEA!

MAMA HACHEZEWI..

HAITAPOTEA
KIRAHISI KAMA
SINDANO

MCHANGANI

UONGO!
WALIANZA
WAPI?

USHANIPENDA =
TANGAZA NDOA

‘HAYA MABANGO’
NITAYAEPUKA KWELI

NISIPOJIPELEKESHA!
GARI LA
MATANGAZO
STORI ZA LINALIPIWA
HUMU KILA SHILINGI
SIKU KUNA NGAPI?

MPYA

SAMTAIMU
DALADALA
KAMA BUNGE
BILA SPIKA

HA HAA! . i

*KINYUNYIZO CHA LEO... ...MJINGA MKALIE KIMYA AJIPE USHINDI.
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London, Uingereza

WAKATI viongozi mbalimbali duniani wa-
naendelea kutoa salamu za rambirambi kwa
Malikia Elizabeth wa Uingereza baada kifo cha
mume wake Prince Philip (pichani), maandal-
izi ya mazishi yameanza rasmi.

Prince Philip, alifariki dunia siku ya Ijumaa
akiwa na umri wa miaka 99, baada ya afya
yake kuzorota kwa kipindi kirefu.

Hata hivyo maelezo ya maandalizi ya mazi-
shi yatatangazwa hivi karibuni, lakini inata-
rajiwa kuwa hafla ya sherehe badala ya tara-
tibu za kiserikali kufuata inayohusu kifo cha
mtu kutoka familia ya kifalme.

NI KIPI KITAKACHOFUATA?

Tayari Serikali ya Uingereza imetangaza
bendera ya muungano na bendera za mataifa
mengine kupepea nusu mlingoti kwenye ma-
jengo yote,

bendera za muungano katika majengo ya
kifalme ambapo Malkia hayuko kazini pia zi-
tapeperushwa nusu mlingoti.

Aidha, bendera ya kifalme ambayo inawak-
ilisha enzi kuu na uendelezaji wa kifalme, ha-
itapeperushwa nusu mlingoti, lakini itapepea
katika maeneo ambako Malkia yupo.

Aidha milio ya bunduki itasikika maeneo
yote ya Uingereza na Gibraltar kwa mara 41
kwa raundi moja kila dakika kwa muda wa
dakika 40.

Meli za kifalme ‘Royal Navy’ zilizopo baha-
rini, pamoja na HMS Diamond na HMS Mon-
trose pia itapiga saluti milio ya honi kama
kutoa heshima kwa mtawala huyo, ambaye
aliwahi kuwa askari wa majini wakati wa vita

vya pili vya dunia.

Kwa heshima, vyama vikuu vya kisiasa
nchini England, Scotland na Wales vimesi-
mamisha kampeni za uchaguzi wa mwezi
ujao.

Pia bunge litakaa kesho ili kutoa nafasi
wabunge kutoa rambirambi zao.

CORONA YAZUIA UMMA KUSHIRIKI

Masharti ya kuzuia usambaaji wa virusi vya
Corona kwa kuzia mikusanyiko, kuna hatari
wengi kutohudhuria mazishi ya mwanam-
falme huyo.

Wananchi wametakiwa kutohudhuria hafla
zozote za mazishi kwa mujibu wa kanuni na
ushauri wa Mamlaka ya Afya ya Umma.

Familia ya kifalme pia imewataka watu wa-
siache maua na ujumbe wa rambirambi ka-
tika makao ya kifalme.

Kwenye Tovuti ya Familia ya Kifalme, wa-
nanchi wametakiwa kutoa michango katika
mashirika ya hisani badala ya kuweka maua
kama kumkumbuka Prince Philip. Kitabu cha
rambi rambi cha mtandaoni kimefunguliwa
kwa umma kutoa pole zao.

Jalada ambalo liliwekwa nje ya makazi
ya Malkia, Buckingham likitangaza kifo cha
Prince Philip, baadaye liliondolewa kwa saba-
bu ya wasiwasi kwamba ingevutia umati wa
watu.

Prince Philip inaripotiwa aliomba mazishi
yake yasiwe na mbwembwe, alitaka hafla ndo-
go ambayo mwili wake usitazamwe na umma.

Badala yake jeneza lake litakuwa katika
Kasri la Windsor ili kutoa heshima na wakati
huo mwili kulazwa ukiwa wazi ili kuagwa na
umma.

\ ndivyo atazikwa Prince Philip

Hadhi kama hiyo walipewa wanafamilia
watatu wa kifalme, wa mwisho alikuwa Mama
wa Malkia mwaka 2002.

Diana, Malkia wa Wales pia alipewa aina ya
mazishi ya kifalme ya sherehe licha ya kuwa
hakuwa tena na taji la Utukufu wa Kifalme.

NANI ATAHUDHURIA MAZISHI?

Utaratibu baada ya kifo cha mtawala huyo ,
iliyeitwa jina la Forth Bridge, maelfu ya watu
Windsor, na wengine hata wangepiga kambi
kupata mahali pa kutazama gwaride la jeshi.

Mamia ya wanajeshi wangekuwa wameji-
panga barabarani kwa heshima ya kiongozi
huyo, pamoja na maelfu ya maofisa wa polisi
kudhibiti waombolezaji.

Lakini kutokana na janga la Corona.
waandaaji wamekuwa wakifanya kazi kulin-
gana na hali ya dharura kuhofia kuvutia miku-
sanyiko ya watu.

Malkia sasa anafuata mabadiliko ya mi-
pango ya mazishi kwa kuzingatia ushauri wa
serikali na miongozo ya watu kujitenga siku ya
mazishi. Inaaminika jeneza lake litapelekwa
umbali mfupi kwenda St George’s Chapel kwa
ajili ya misa.

Hata hivyo, Prince Harry, anaweza kuhud-
huria kulingana na Press Association. Mta-
wala huyo wa Sussex anaishi Marekani na
Duchess wa Sussex na hajarudi Uingereza
tangu ajiondoe kwenye majukumu ya kifalme
mwaka jana.

Wafalme, malkia na wakuu wa kifalme
huzikwa ndani ya kanisa la Royal Vault.

BBC

]
Iran yazindua

Vinu vipya
vya nyuklia

TEHRAN, Iran

IRAN imetangaza kuanza
kutumia mitambo mipya ya
kisasa inayoweza kurutubi-
sha haraka madini ya Urani.

Hatua hiyo inaweza
kuonekana kuwa ni ukiukaji
mwingine wa makubaliano
va nyuklia ya mwaka 2015
kati ya nchi hiyo na mataifa
yenye nguvu

Katika tukio lililorushwa
moja moja na televisheni ya
taifa, Rais Hassan Rouhani
wa nchi hiyo, alifungua rasmi
mitambo miwili ya kisasa ili-
yofungwa kwenye kituo cha
kurutubisha madini ya Urani
cha Natanz.

Hayo yanajiri wakati
awamu ya kwanza ya mazun-
gumzo ya wanadiploamsia
wa ngazi ya juu wanaojaribu
kunusuru mkataba huo wa
nyuklia kukamilika juzi
mjini Vienna kwa kila upande
kueleza kwa tahadhari kile
kilichofanikiwa.

Wawakilishi wa kila
upande walisema kuna ma-
fanikio fulani yalipatikana
kwenye mazungumzo hayo
va siku tatu na wanatarajiwa
kukutana tena wiki inayo.

DW

Rais Guelleh
ashinda mara
ya tano

DJIBOUTI CITY, Djibouti

SERIKALI ya Djibouti imese-
ma kiongozi wa muda mrefu
wa nchi hiyo, Omar Guelleh,
ameshinda kwa kishindo katika
uchaguzi mkuu uliofanyika
siku va ljumaa. Akinukuu
matokeo ya awali ya uchaguzi
huo, Waziri wa Mambo ya
Ndani ya nchi hiyo, Mumin
Ahmed, ameliwaambia waandi-
shi habari kuwa Guelleh,
alipata ushindi wa asilimia 98
dhidi ya mpinzani wake Zaka-
ria Farah.

Ingawa matokeo rasmi
yanatarajiwa kutangazwa
jana, , Rais Guelleh, ametumia
ukurasa wake wa Twitter
kuwashukuru wapiga kura kwa
imani waliyomuonyesha na
ametoa wito wa kuendelea ku-
fanya kazi pamoja. Mgombea
wa upinzani, Zakaria Farah,
ambaye alisitisha kampeni
zake mapema kutokana na
wasiwasi wa usalama hajazun-
gumza chochote kuhusiana na
taarifa hizo.
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SAFU

Na Magabilo
Masambu

Sheria au kanuni
zozote zinazo-
tungwa kuminya
uhuru wa maoni
pamoja na uhuru
wa vyombo vya
habari kutoa
habari ni Kinyume
cha Katiba kwa
sababu hatuwezi
kutunga sheria zi-
nazovunja Katiba
ambayo ni sheria
mama.

Y BURUDANI ILIYOTIKISA ENZI HIZO

Na Adam
Fungamwango

Kombe la Chal-
lenge kwa Wa-
bongo miaka hiyo
lilikuwa maarufu
zaidi kuliko hata
Kombe la Dunia
ambayo matokeo
ya mechi yanakuja
kujulikana siku
tatu baadaya
mechi kuchezwa
kwa kutangazwa
na RTD. Si kama
hivi sasa am-
bapo inaonekana
laivu kwenye
televisheni mechi
ya kwanza hadi
fainali.

I ukweli usiopingika

kwamba maovu mengi

hutendeka gizani japo

yako  yanayotendeka
waziwazi mchana kweupe. Hii
ndo kusema kwamba wale wote
wanaokusudia ama kutenda ka-
bisa maovu hupenda giza zaidi
kuliko mwanga.

Ndivyo ilivyo hata katika
uendeshaji wa nchi. Nchi zetu hizi
hatuna malaika wa kutuendeshea
lazima tujiongoze wenyewe na
kwa sababu sisi ni binadamu
wenye upungufu, lazima tusi-
aminiane kiasi cha kudhani
kwamba yeyote anayekuwa ma-
darakani ni tofauti na wale wasio
na madaraka, kwa maana ya tabia
na mienendo.

Kwa jinsi hii, lazima kuwapo
na vyombo mbalimbali vya ku-
dhibiti mienendo yetu, ndiyo
maana tunazo mahakama, polisi
na mamlaka nyinginezo. Hii yote
inathibitisha kwamba hatujawa
wakamilifu wala watakatifu.

Kwa mujibu wa katiba yetu ya
nchi pamoja na upungufu mwin-
gi unaotajwa, haijaacha kutamka
haki ya watu kupashana habari,
ama kutoa habari ama kupokea
habari. Ibara ya 8(2) inasema “Kila
raia anayo haki ya kupewa taarifa
wakati wote kuhusu matukio
mbalimbali nchini na duniani

R vYOMBO VYA HABARI NI

TAA IMULIKAYO GIZANI

kote, ambayo ni muhimu kwa
maisha na shughuli za wananchi
na pia juu ya masuala muhimu
kwa jamii.”

Sasa hatuwezi kuzungumzia
uhuru wa kupashana habari,
bila kuzungumzia uhuru wa vy-
ombo vya habari vyenyewe. Hii
ina maana kwamba vyombo vya
habari vinapaswa kuwa huru
katika kutafuta, kutafiti na kutoa
habari hasa zile ambazo zinahusu
maslahi ya taifa na watu wake.

Vyombo vya habari ni taa imu-
likayo mazuri na mabaya ambayo
yanafanywa na yeyote bila kuba-
gua ili mradi aliyetenda ni mwa-
nanchi. Bahati mbaya sana tuliyo
nayo binadamu ni kufikiri mtu
akishakuwa kiongozi, hasa Afrika,
basi anageuka na kuwa malaika,
hivyo maovu yanabaki kwa wa-
nanchi wa kawaida pekee kuliko
yale ya viongozi yanayoathiri
uchumi, siasa na uongozi wa
nchi.

Sheria au kanuni zozote zina-
zotungwa kuminya uhuru wa
maoni pamoja na uhuru wa vy-
ombo vya habari kutoa habari ni
kinyume cha Katiba kwa sababu
hatuwezi kutunga sheria zinazo-
vunja Katiba ambayo ni sheria
mama.

Kama kweli tunaipenda nchi
hii, hatujipendi basi kuna haja ya

kuzipitia upya sheria zilizotung-
wa kwa ajili ya kudhibiti uhuru
wa kutoa maoni. Pia Sheria ya
Magazeti ya mwaka 1976 pamoja
na marekebisho yake, ambayo
inampa mamlaka waziri akijisikia
tu anafunga chombo cha habari.

Uhuru wa vyombo vya habari
kuchunguza na kutoa habari kwa
umma kuhusu masuala mbalim-
bali ya utendaji wa viongozi hasa
serikalini, unasaidia hatua za
haraka kuchukuliwa kwa wakati
kuliko kujificha kisha baadaye
ndipo ukweli ujulikane. Ukweli
una tabia ya kusubiri wakati! Un-
aweza kuuficha lakini wakati uki-
fika kila kitu kinakuwa wazi.

Taarifa ya CAG ni ushahidi to-
sha kwamba panapokosekana
uhuru wa vyombo vya habari,
basi taifa linaingia kwenye hasara
kubwa na kunufaisha watu binaf-
si kuliko maslahi mapana ya taifa.
Vyombo vya habari ni vyenzo
muhimu katika kupambana na
ufisadi na wizi ndani ya serikali.
Viongozi hawana dhamana na
mali za umma, kwa hiyo wana-
okiuka maadili ya kazi ni muhimu
kuwekwa hadharani bila kusub-
iri kwa sababu nchi hii ina watu
wengi wenye sifa za kuwa katika
nafasi hizo.

Wakati tukipigania uhuru wa
nchi hii, moja ya vikwazo na am-

bavyo vilichelewesha uhuru wetu
ni pamoja na sheria mbovu na
kandamizi za kikoloni ambazo
zilizuia hata watu kukusanyika na
kuzungumza kuhusu nanma ya
kujikomboa, tulivyopata uhuru,
baadhi ya sheria hizo tukabaki
nazo. Mfano makosa ya uchoche-
zi ambapo kupitia sheria hizo
Mwalimu Julius Nyerere, Rais wa
Kwanza wa Tanzania, amewahi
kushtakiwa nazo halafu leo ka-
ribu miaka 60 ya uhuru bado tu-
nakumbatia sheria hizo.

Kuna umuhimu wa kubadilika
sasa tuone ukosoaji ni sehemu
tu ya maisha na kama tunaogopa
kukosolewa basi tusiombe nafasi
za uongozi. Kama hatutendi mao-
vu tunaogopa nini?

Wako wengine wanasema tu-
navyo vyombo vya habari vingi
ni kweli, lakini wingi wa vyombo
vya habari hakiwezi kuwa kipimo
sahihi cha uhuru wa habari. Tu-
washe taa tuziweke katika mapaji
yetu ya uso ili kuona vizuri gizani.
Taarifa zinapokuwa wazi kwa
wakati, ukosoaji utapungua kwa
sababu hatuwezi kuzungumzia
mambo yaliyo wazi bali yaliyoji-
ficha.

0689157789
magabilomjalifu@gmail.com
ARUSHA-TANZANIA

Msisimko Challenge Cup
kama wa Kombe la Dunia

‘A sasa limekosa mvuto
na halina msisimko tena
kama ilivyokuwa mwan-

oni mwa miaka ya 1980,
hadi katikati ya miaka ya 1990.
Nalizungumzia Kombe la Chal-
lenge. Ni kombe linaloshirikisha
timu za taifa kutoka nchi za Afrika
Mashariki na Kati.

Kwa miaka ya karibuni lilione-
kana kubadilika na kuzishirikisha
zaidi nchi za ukanda wa nchi wa-
nachama wa Baraza la Vyama vya
Soka Afrika mashariki na Kati (CE-
CAFA) kukiwa pia ongezeko la nchi
kama, Burundi, Rwanda, Sudan
Kusini, Eritriea na nyinginezo.

Miaka ambayo Kombe la Chal-
lenge liliwateka mashabiki wa soka
nchini vilivyo ilizishirikisha hizo
nchi nilizozitaja mwanzo haziku-
wapo na badala yake kulikuwa na
nchi ambazo kwa sasa hazichezi
kwenye michuano hiyo na hata
kama ikitokea moja, basi itakuwa
imeliakwa tu.

Nchi hizo ni Zambia, Malawi na
Zimbabwe. Kombe hili lilianzishwa
na lililokuwa Shirikisho la Vyama
vya Soka Afrika Mashariki na Kati
(sasa Baraza).

Hapa Tanzania michuano hiyo
inapofanyika nchi yoyote ile, basi

mashabiki wa soka walikuwa wa-
naifuatilia kupitia redio ya taifa,
Radio Tanzania Dar es Salaam
(RTD).

Iwe inafanyika nchini au nchi
yoyote, mtangazaji au watangazaji
wataambatana na timu kwenda
kutangaza moja kwa moja michua-
no hiyo.

Na zilikuwa zinatangazwa mechi
zote kwa sababu nchini hakukuwa
na teknolojia ya televisheni au
mitandao, Watanzania waliku-
wa wakiifuatilia kupitia redio zao
tu.

Kombe la Challenge kwa Wa-
bongo miaka hiyo lilikuwa maaru-
fu zaidi kuliko hata Kombe la Du-
nia ambayo matokeo ya mechi
yanakuja kujulikana siku tatu
baada ya mechi kuchezwa kwa ku-
tangazwa na RTD. Si kama hivi sasa
ambapo inaonekana laivu kwe-
nye televisheni mechi ya kwanza
hadi fainali.

Kutokana na michuano hii ku-
pendwa na kufuatiliwa sana na Wa-
tanzania wengi miaka hiyo, hadi
leo hii kuna majina ya wachezaji
wa timu za nchi zilizokuwa zina-
shiriki michuano hiyo hayatosa-
haulika. Si wote, bali wale walioku-
wa mahiri na mastaa sana wakati

huo.

Ndiyo maana hadi leo Watanza-
nia hawajawasahau wachezaji wa
timu ya taifa ya Zambia waliofariki
kwa ajali ya ndege Aprili 27, 1993
pwani ya Gabon walipokuwa wak-
ienda kucheza mechi ya kusaka
tiketi ya kucheza Kombe la Dunia
dhidi ya Senegal.

Ni kwa sababu mwaka mmoja
uliopita wakifika nchini Tanza-
nia kucheza Kombe la Challenge
na kufanya vema, ikiacha gumzo
kubwa kutokana na kuwa na
wachezaji mahiri. Ilishika nafasi ya
tatu kwa kuifunga Malawi mabao
4-0, huku Uganda ikitwaa ubingwa
kwa kukichapa kikosi cha pili cha
Taifa Stars kilichojulikana kama
Kakakuona bao 1-0.

Ndiyo maana Watanzania wali-
walilia sana kina Efford Chabala,
John Soko, Whiteson Changwe,
Robert Watikayeni, Eston Mulenga,
Derby Makinka, Moses Chikwalak-
wala, Wisdom Mumba Chansa, Kel-
vin Mutale, Numba Mwila, Patrick
Banda, Kenan Simambe, Timothy
Mwitwa, Richard Mwanza, Moses
Masua na wengineo.

Timu ya taifa ya Zambia siku
zote wapinzani wao wakubwa
walikuwa na Malawi. Nao kwenye

miaka ya 1980 hadi katikati ya 1990
walikuwa na wachezaji walioon-
dokea kuwa maarufu.

Nao ni Jonathan Bilie, Jack Cha-
mangwana, Young Chimodzi,
Stocker Danzide, Clement Mk-
walula, Jimmy Mfamba, Clifton
Msiya, Frank Sinalo, Collin Thewe,
Herman Malunga, Lawrence Waya
na ndugu yake Harry Waya.

Timu ya taifa za Zimbabwe ili-
kuwa na wachezaji kama Mosses
Chunga, Shacky Tauro, Stanley
Ndunduma, Oliver Kateya, Carlos
Max (Mzungu), Madzimba Dinyero
na wengineo.

Harambee Stars, timu ya taifa ya
Kenya ilikuwa na wachezaji mahiri
kama Mahmoud Abbas, Elly Adero,
JJ Masiga, Peter Otieno Basanga,
James Ouma, Josephat Murila,
Nashon Mahila, Sammy Tabu,
Bob Ogola, Hussein Kheri, Francis
Kadenge, Ambroce Ayoyi na Wilba-
force Mulamba.

Uganda nayo haikuwa nyuma.
ilikuwa na wachezaji wasiosahau-
lika kama Paul Hasule, Godfrey
Katerega, Godfrey Higenyi, John
Latigo, Fred Mukasa, Paul Nkata,
Phillip Omondi, Issa Ssekatawa,
Adam Ssemugabi, Majid Musisi na
Jackson Mayanja.
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UMmu Ya Mapenzi-

Na Adam Fungamwango
(0716 350534)

APThapo polisi?” Sauti
iliita toka upande wa
pili ya simu ya mezani.
“Ndiyo, nazun-
gumza na nani?”

“Haina haja na kujua mimi ni
nani?”

“Sasa kwa nini umepiga kama
hutaki tujue wewe ni nani?”

“Lengo si hilo afande. Lengo ni
kukufamisha tu kuwa kuna mzigo
wako pale Sinza Afrika Sana.”

“Mzigo gani?”

“Utaujua huko huko, kwa heri ya
kuonana.” Simu ilikatwa.

Inspekta Andrew aliutazama
mkono wa simu kwa hasira kana
kwamba ndiyo alikuwa anazun-
gumza nao.

Mara nyingi hupata simu za wa-
huni kama hao ambao wanaona
raha kuwapigia simu askari polisi
na kuwaambia maneno ambayo
wakati mwingine ni ya dhihaka na
si ya kweli.

Namba za bure ambazo askari
polisi wamezitoa kwa wateja wao
mara nyingi hazitumiwi vizuri,
badala yake kumekuwa na baadhi
ya watu wanazichezea kwa kuleta
mizaha na hata kuwatukana polisi.

Kwa sababu hawatarishi us-
alama wa nchi au watu wengine,
polisi wamekuwa wakiaacha tu.
Utakamata wangapi kwenye nchi
ambayo ina watu wenye akili to-
fauti.

Ndiyo maana wengine wanaweza
hata kuchukua namba za askari wa
zimamoto wanasema kuna mahala
fulani jengo au nyumba inaungua.
Lakini ukifika huko hawakuti kitu
chochote.

Kuna baadhi ya watu ambao wao
huona raha tu wenzao wakisum-
bukuka.

Inspekta Andrew aliingiwa na
wasiwasi kidogo. Ni kweli hupokea
simu za mizaha matusi na kila aina
ya kejeli, lakini kwa askari mzoefu
kama yeye, hata sauti za wapigaji
zinaonyesha kuwa ni watu wa aina
hiyo.

Sauti hii iliyoisikia punde haiku-
wa hivyo. Ilikuwa nzito na tulivu.
Ilionekana kama mtu anayeongea
kwa mamlaka fulani. Mtu aliyeon-
gea alionekana kama ana uhakika
na anachokiongea. Hakuongea ma-
neno mengi.

Akaanza kupatwa na wasiwasi.
Awali aliipuuzia simu hiyo ilipoku-

KWANI mapenzi ni nini? Si kumpenda yule unayemtaka wewe? Kwa nini inafika wakati watu

wanapangiana? Je, ukilazimisha yanaitwa mapenzi? Si yatafanana na utumwa? Yeyote
anayetaka kulifanya penzi liwe na matabaka, rangi, kabila, anaweza kusababisha maafa
makubwa. Donald. Kijana msomi aliyetoka Marekani, anarejea Tanzania. Akakabidhiwa

kuendesha kampuni za baba yake lakini pia anatakiwa aoe. Hapo ndipo tatizo linapoanza.
Usikose hata nakala moja ya riwaya hii tamu na ya kusisimua.

@MSAMBA
0656122770

A 4

“MKkuu tunap-
enda kuku-
fahamisha
kuwa simu ile
ilipigwa mae-
neo ya Posta,
Dar es Salaam.
Kwa bahati
mbaya sana
imepigwa na
mteja kwenye
kibanda cha
simu.” Simu
ilipokatwa ali-
cheka kicheko
kifupi amba-
cho hakukuwa
halisi. Hata
mwenyewe
hakujua ni
cha nini.

wa inapigwa. Hata ilipokatika ili-
pigwa tena.

Sauti ya mlio ilimkera na kuamua
kuisikiliza ili mradi tu mpigaji asi-
pige tena.

Ilikuwa zamu yake sasa. Alin-
yanyua mkono na kubonyeza nam-
ba kadhaa.

“Hapo, Sajenti Peter nakuomba
ofisini mara moja.” Alipomaliza
alikata simu.

Dakika moja baadaye aliingia
afande ambaye alikuwa amevaa
sare. Akapiga saluti.

“Nenda kwenye kituo cha polisi
kilicho karibu na Sinza Afrika Sana.
Halafu baada ya hapo nendeni mae-
neo ya Sinza Afrika Sana mkafanye
doria, huenda kuna kitu ambacho
si cha kawaida.”

“Sawa afande.” Aliitikia afande
Peter.

Alitaka kumuuliza bosi wake
“Kwani umesikia kuna nini?” Lakini
taratibu za kupolisi haziruhusu.
Unachotakiwa ni kutimiza amri wa
mkuu wako tu.

“Kuna mtu amenipigia simu, in-
auonekana kuna tatizo.” Alimaliza
Inspekta Andrew na kuchukua
gazeti, akaanza kusoma.

Dakika tano baadaye aliliweka
chini. gazeti halisomeki

“Kuna mzigo wako pale Sinza Af-
rika Sana.” Sauti nzito ya mtu yule
ilimjia tena kwenye ubongo wake.

Yeye kama polisi mzoefu, ha-
kutegemea kuwa ni mzigo tu wa
kawaida kama alivyosema, bali ni

tatizo. Alinyanyua tena simu na ku-
piga Makao Makuu ya Kampuni ya
simu na kuzungumza nao.

Alichotaka ni kujua siku ile ilipig-
wa wapi na ni nani.

Dakika kumi baadaye simu ili-
ita mezani kwake. Aliiangalia kwa
uchungu. Alidhani kuwa Sajenti
Peter.

“Mkuu tunapenda kukufahami-
sha kuwa simu ile ilipigwa maeneo
ya Posta, Dar es Salaam. Kwa ba-
hati mbaya sana imepigwa na mteja

wenye kibanda cha simu.” Simu
ilipokatwa alicheka kicheko kifupi
ambacho hakukuwa halisi. Hata
mwenyewe hakujua ni cha nini.
i Alichoambiwa alikitegemea.
Hakuwa mmoja wa watu ambao wa-
hapiga simu ovyo ovyo na kulisum-
bua Jeshi la Polisi. Huyu alikuwa
anajua anachokifanya. Hakupiga
simu ya mkononi. Na wala hakupiga
simu kwa kutumia simu ya mezani
jkiwa nyumbani. Alijua atapati-
kana. Na wala hakutaka kwenda
kibanda cha simu ya mitaani. Alia-
mua kwenda Posta ambako kuna
mkusanyiko wa watu wengi.
© Kwa maana hiyo alitegemea kitu
kibaya kutokea dakika si nyingi zi-
jazo.
¢ Simu
mkono.
i “Afande nipo kwenye eneo la
fukio. Niko wa wenzangu wa kituo
kidogo cha polisi cha jirani hapa.
Ni kwamba maeneo ya Afrika Sana
tumeukuta mtu amefariki dunia.

iliita tena, akainyanyua

Ni mwili wa mwanamke ambaye
ana miaka kuanzia 23 hadi 26 hivi
afande. Ulionekana alfariji kwenye
mtaro. Kwa mujibu wa watu hapa
wanadhani kwamba huenda ni
mmoja wa wanawake makahaba na
inawezekana amegongwa na gari au
ameuawa. Hilo nadhani litajulikana
baadaye uchunguzi utakapofanyika
afande.”

Ilikuwa ni taarifa fupi ya awali ku-
toka kwa afande Peter, lakini inay-
ojitosheleza kwa wakati huo.

Inspekta Andrew mpaka wakati
huo hakushangazwa na taarifa ya
kuokotwa kwa maiti ya mwanamke.
Alishaambiwa kuwa kuna zawadi
yake na mtu huyo ‘muuaji mjivuni’.

Yeye ameshatambua kuwa hayo
ni mauaji. Ni kwa sababu ametaari-
fiwa na mtu aliyeonekana amefura-
hia kifo hicho. Kitu ambacho ame-
shangazwa kidogo ni jinsi msichana
huyo alipotupwa kwenye mtaro na
lengo lionekanane kama amegong-
wa na gari.

Isingekuwa sauti ya yule jamaa,
inawezekana kila mmoja angejua
huenda mwanamke huyo amegong-
wa na gari.

Ambacho kwa sasa anachosubiri
ni taarifa tu ya madaktari ili kazi
ianze na kufuatilia ni nani wame-
husika kwenye mauaji hayo na pia
kumfutilia mtu ayepiga simu kui-
taarifu polisi juu ya mauaji hayo na
anahusika vipi.

ITAENDELEA JUMAPILI
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TUTAKUKUMBUKA
DAIMA DMX

UNIA inaendelea kuom-
k. boleza kifo cha rapa
b mashuhuri, Earl Simmons

maarufu kama DMX, am-
. baye alifariki usiku wa kuamkia
"~  jana akiwa na umri wa miaka 50.
_;? DMX amefariki katika Hospitali
1 ya White Plains iliyopo jijini New
York, Marekani, akipatiwa batiba-
%Y bu kutokana na kuzidisha dozi ya
! dawa ya kulevya.
{’4 Chanzo kimoja kimesema mwa-
namuziki huyo alipata mshuko wa
moyo baada ya kuongeza kiwango
cha matumizi ya dawa za kulevya
akiwa nyumbani kwake na kukim-
bizwa hospitalini kunusuru mai-
sha yake.

Rapa huyo alipewa kifungo cha
miaka mitano, lakini aliachiliwa
huru baada ya kutumikia kipindi
cha miaka mitatu. Hata hivyo mai-
sha yake yaliwaliwa na matumizi
yaliyokithiri ya dawa hizo.

Watu watamkumbuka kwa ny-
imbo zake tamu kama ‘Get at me
dog’, ‘Ruff ryders anthem’, ‘Money
power respect’ na ‘Party Up’. Kati-
ka upande wa uigizaji alicheza fila-
mu kama ‘Cradle 2 the grave’, Belly,
Never Die Alone, Beef, Beyond the
law na nyinginezo.

Lupita afurahia
maisha Serengeti

MWIGIZAJI wa Hoollywood, Lupita
Nyong'o ambaye ni raia wa Kenya,
amefurahia mapumziko yake katika
mbuga ya wanyama ya Serengeti,
iliyoko Kaskazini ya Tanzania.

Kupitia ukurasa wake wa Instagram,
Lupita alichapisha picha akionekana
yupo mbugani na kuandika ujumbe un-
aoashiria anafurahia likizo yake akiwa
katika eneo hilo lililotajwa namba
moja kwa kuvutia duniani.

Filamu ambazo ameshiriki kucheza
ni Queen of Katwe mwaka 2016, Star
Wars The Rise of Skywalker (2019),
Little Monster (2019), Black Panther
(2018) na US (2019)

Diamond Kuzoa
MSANII maarufu wa mUZ|k| wa Bongo
Fleva, Diamond Platnumz, amethibiti-
sha kuweka saini mkataba wa Sh. Bl
11.5 na kampuni moja ya usambazaji
muziki.

Kampuni hiyo inayofahamika kama
Mziiki, itasimamia kazi zote za wasa-
nii wanaomilikiwa na lebo va Wasafi.

Kupitia mtandao wake wa kijamii
wa instagram, Diamond ameandika
ujumbe huo ambao utafanya lebo

hiyo kuongoza Afrika Mashariki kwa
utajiri.
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Pochettino:
Mbappe
atabaki PSG
Kwa muda
mrefu

PARIS, Ufaransa

MAURICIO Pochettino ameahidi Paris
Saint-Germain itapigana kwa nguvu
zote kumbakiza, Kylian Mbappe
wakati huu uvumi ukizagaa kwamba,
nyota huyo wa Ufaransa anahu-
sishwa na Real Madrid.

Kulikuwa na madai kwenye vyom-
bo vya habari vya Hispania Alhamisi
kwamba, Mbappe ameiambia PSG
anataka kwenda Madrid mwishoni
mwa msimu huu, klabu ambayo ame-
kuwa akivutiwa nayo tangu akiwa
mtoto.

Mbappe ambaye ni mshindi wa
kombe la Dunia na Ufaransa, mkataba
wake wa sasa unamalizika mwis-
honi mwa msimu ujao, lakini yeye
ameripotiwa kutaka kuondoka kipindi
kinachokuja cha majira ya joto.

Mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 22 amekuwa muhimu kwa PSG,
huku akitoka kufunga mabao mawili
dhidi ya Bayern Munich kwenye
mchezo wa kwanza wa robo fainali
va Ligi ya mabingwa Ulaya, wakati
wakishinda 3-2.

Alipoulizwa kKuhusu taarifa hizo,
kocha wa PSG, Pochettino alisema:
“Hiki ni kitu cha kawaida.

“Wakati tunapozungumza kuhusu
klabu kubwa na wachezaji wakubwa
kama Kylian Mbappe, ambaye ni
mchezaji wa daraja la juu, uvumi
mara zote utakuwapo.

“Kitu cha muhimu ni kwamba, Ky-
lian Mbappe ametulia na akili yake ni
kuisaidia timu kufikia mafanikio.

“Ni mchezaji aliyepevuka licha ya
umri wake kuwa mdogo. Nimeshase-
ma kwamba, klabu na chezaji wanaji-
panga kufikia makubaliano mapya na
Kylian anaweza kubaki na sisi kwa
muda mrefu sana.”

Guardiola hana tabu
Aguero akibaki EPL

MANCHESTER, England

KOCHA wa Manchester City,
Pep Guardiola amesema kuwa
hana tatizo na mshambuliaji
wake, Sergio Aguero kama
atajiunga na timu inayoshiriki
Ligi Kuu England.

Aguero anaondoka katika
kikosi cha Man City mwishoni
mwa msimu huu wakati mka-
taba wake utakapokuwa ume-
fikia mwisho na tayari mabosi
wake wamekubaliana kwamba
hawatamwongezea mkataba
mpya.

Nyota huyo ambaye ni
mfungaji bora wa wakati wote

{

DANEJANA

wa Man City akiwa amefunga
jumla ya mabao 257, amekuwa
akihusishwa kujiunga Chelsea
na Manchester United ambazo
zinampigia hesabu raia huyo
wa Argentina mwenye umri wa
miaka 32.

“Sisi wote tunamtakia kila
la heri yeye, tutaheshimu ua-
muzi ambao ataamua, tunajua
kwamba itakuwa ni bora kwake
na familia pia,” alisema Guar-
diola akinukuliwa na BT Sport.

“Tuna kazi ya kumtafuta Ar-
guero mwingine tena, lakini
kile ambacho atakiamua yeye
sisi hatuna tatizo naye, kizuri
kwake ni kizuri kwetu pia.

MA

ATAONDOKA

MAIN
=SS
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MADRID, Hispania |

OCHA wa Real Madrid, Zinedine

Zidane, amesema ana matu-

maini, Lionel Messi atabakia

arcelona wakati huu uvumi

ukienea kwamba, anataka kuondoka
mwishoni mwa msimu huu.

Messi amekuwa akihusishwa na kuta-
ka kuondoka Barcelona, huku akitajwa
kuwa anaweza kwenda kuungana na
kocha wake wa zamani, Pep Guardiola
kule Manchester City.

Nyota huyo wa Argentina mwenye
umri wa miaka 33 ametumia karibia
muda wake wote wa kucheza pale Bar-
celona, ambako alijiunga nayo wakati
akiwa kijana mdogo mwaka 2000.

“Matumaini yangu atabakia Barce-
lona,” alisema Zidane, akizungumza
kabla ya mchezo wa jana Jumamosi wa
Clasico.

“Akiwa pale ni vizuri zaidi na vizuri
kwa Ligi Kuu ya Hispania.”

Mchezaji mwingine ambaye amekuwa
akihusishwa na kuondoka mwishoni
mwa msimu huu ni mlinzi wa Real Ma-
drid, Sergio Ramos, ambaye mkataba
wake unafikia mwisho.

Ramos aliukosa mchezo wa jana Ju-
mamosi dhidi ya Barcelona kutokana na
kuwa majeruhi.
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MANCHESTER

MANCHESTER, England

OLIKIPA wa Atletico Ma-

drid, Jan Oblak, ameri-

potiwa kuwaniwa na Man-

chester United ambao

wamekuwa wakivutiwa na raia

huyo wa Slovenia kwa muda mrefu,
kwa mujibu wa 90min.com.

Suala la kipa pale Man Unit-

ed limekuwa Kizungumkuti

kuelekea mwishoni mwa

msimu huu.

OBLAK

® ® ® Wanapanga kumpa mikoba ya kumrithi
De Gea, huku Henderson...

David de Gea amekuwa akihu-
sishwa na mpango wa kutaka kuon-
doka pale 0Old Trafford, huku Dean
Henderson bado hajaweza kutoa
ushawishi wa kutosha ili kuwa go-
likipa namba moja.

Na sasa Man United wamekuwa
kwenye windo la kutafuta golikipa
mpya na mashetani wekundu hao
wametoa jicho lao kwa Oblak pale
Madrid.

Oblak ametumia miaka saba
akiwa na Ateltico yenye maskani

yake kwenye mji mkuu wa
Hispania, Madrid, lakini yeye
mwenyewe yupo tayari kwenda
nchini England.

Kwa mujibu wa ripoti, Oblak
amekuwa akivutiwa na Ligi Kuu ya
England na sasa ana wakati mzuri
zaidi wa kwenda huko.

Ripoti zaidi kwamba, United wa-
nashaka kuhusu Henderson kuwa
kipa namba moja na sasa wana-
panga kumchukua Oblak mwenye
umri wa miaka 28.

CAVANI HAJUI HATIMA

KOCHA wa Manchester United, Ole Gunnar Solskjaer
amesema straika wa Uruguay, Edinson Cavani mwenye
umri wa miaka 34, bado hana uhakika kama atabakia
klabuni hapo mwishoni mwa msimu huu. (Manchester
Evening News)

SPURS WAMTAKA KOKCU

KLABU yaTottenham Hotspur inamuwania kiungo wa
Feyenoord na Uturuki, Orkun Kokcu, mwenye umri wa
miaka 20, lakini inakabiliwa na ushindani kutoka kwa
Arsenal. (Mail)

KONATE ANAWEZA KUTUA LIVER

LIVERPOOL inaweza kumsajili mlinzi wa RB Leipzig
na Ufaransa, Ibrahima Konate mwenye umri wa miaka
21, kwa chini ya euro milioni 40. (Bild journalist Chris-
tian Falk)

VESTERGAARD KUBAKI

KLABU ya Southampton “itafanya kila kitu” kumbaki-
za mlinzi wake wa kati raia wa Denmark, Jannik Vester-
gaard mwenye umri wa miaka 28, amesema kocha wa
klabu hiyo, Ralph Hasenhuttl kujibu uvumi wa kuwawa
Tottenham. (Daily Echo)

AANHOLT APEWA MIAKA 3

MLINZI wa Crystal Palace, Patrick van Aanholt
mwenye umri wa miaka 30, amepewa ofa ya mkataba
wa miaka mitatu na Galatasaray. Raia huyo wa Uholanzi
mkataba wake wa sasa unamalizika mwishoni mwa
msimu huu. (Sky Sports)

LIVERPOOL KUMSAJILI KOBAK

LIVERPOOL ipo tayari kumnunua Ozan Kabak baada
ya mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 21 raia wa
Uturuki kuonesha kiwango cha kuvutia kule Schalke
anakocheza kwa mkopo. (90min)

GUARDIOLA NA AGUERO

KOCHA wa Manchester City, Pep Guardiola, amesema
hatakuwa na tatizo kama mshambuliaji wake, Sergio
Aguero mwenye umri wa miaka 32, atajiunga na klabu
yoyote kwenye Ligi Kuu ya England, wakati atakapoon-
doka pale Etihad mwishoni mwa msimu huu. (Sun)

ICARDI KUONDOKA PSG

STRAIKA wa Argentina, Mauro Icardi, 28, anangalia
uwezekano wa kuondoka Paris St-Germain kipindi cha
majira ya joto kinachokuja. (CEquipe)

SPURS YAMTAKA JOHNSTONE

TOTTENHAM Hotspur inaongoza kwenye mbio za
kuwania kumsajili golikipa wa West Bromwich Albion,
Sam Johnstone mwenye umri wa miaka 28. (ESPN)

PALACE WAMUWINDA HOWE

KLABU ya Crystal Palace inataka Eddie Howe achukua
mikoba ya kocha, Roy Hodgson baada ya bosi wa zamani
wa Bournemouth kubadilisha uamuzi wake na kujiunga
na Celtic. (Football Insider)
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HABARI MICHEZO

Namungo yaikamia
Nkana leo

Na Saada Akida

KOCHA Mkuu wa Namungo FC, Hemed
Morocco amesema wanaenda kulipa
kisasi dhidi ya Nkana FC katika kwe-
nye mchezo wa marudiano wa hatua
ya makundi kombe la Shirikisho Barani
Afrika.

Mchezo huo utakaopigwa leo katika
ardhi ya Ndola nchini Zambia huku
Namungo wanashuka dimbani wakiwa
na kumbukumbu za kufungwa bao 1-0,
wiki iliyopita uwanja wa Benjamini

Akizungunza na gazeti hili, Mo-
rocco alisema wamejiandaa vizuri na
wachezaji wako tayari kwa ajili ya
kutafuta matokeo chanya.

Alisema walipoteza mechi ya awali
na sasa wamejipanga kwa ajili ya kulipa
kisasi kwa wapinzani wao hao kuhakik-
isha wanapata matokeo chanya.

“Tumejipanga vizuri wachezaji wana
molari na tulipoteza nyumbani ila nina
matumaini ya kwenda kupambana
kutafuta matokeo ugenini,” alisema
Morocco.

Alisema watawakosa nyota wawili
katika mchezo huo pamoja na Abdul-
halim Humud ambaye ana tatizo la
passport na Styve Nzigamasabo am-
baye anatumikia adhabu ya kadi 3 za
njano.

Baada ya mchezo wa leo Kikosi cha
Namungo kimebakiza michezo miwili,
watarejea nyumbani kuwakaribisha
Raja Casablanca Aprili 21, uwanja wa
Benjamini Mkapa.

Kiduku: Kayembe
alikuwa mgumu

Na Mwandishi Wetu

BONDIA Twaha Kiduku amesema
pambano lake na mpinzani wake,
Tshibangu Kayembe kutoka Jamhuri ya
Kidemokrasia ya Congo (DROQ), lilikuwa
Zuri.

Katika pambano hilo la raundi nane
lililofanyika kwenye ukumbi wa Ubungo
Plaza Jumamosi usiku, Kiduku alishinda
kwa pointi baada ya majaji watatu wa
pambano hilo wote kumpa ushindi wa
raundi 6 kati ya raundi 8.

Mara baada ta pambano hilo Kiduku
alisema mpizani wake alijiandaa na ndio
maana alishindwa kumpiga kwa KO na
kwamba, pambano lilikuwa zuri.

“Pambano lilikuwa zuri, namshukuru
Mungu kwa sababu mpinzani wangu
naye alijiandaa,” alisema Kiduku.

“Hii ni boxing huwezi kulazimisha
kupata KO, nilijaribu lakini KO huja
wakati wa mchezo ukiilazimisha utapata
madhara,” aliongeza kusema,

Twaha alionekana akiwa tofauti katika
pambano hilo, akiwa ametulia na kupiga
kwa kutafuta alama za ushindi zaidi
kuliko mtindo wake uliozoeleka wa
kutumia nguvu zaidi.

Kayembe ambaye aliwahi kupigana
na Hassan Mwakinyo na kupoteza pam-
bano hilo, alikuwa bondia mgumu dhidi
ya Twaha katika pambano hili, akione-
sha uwezo wa kuvumilia masumbwi
mazito.

AZAM "C YAIENGUA

Na Adam Fungamwango

ABAO mawili yaliyofungwa
na Mzimbabwe Prince Dube,
yameifanya timu ya Azam
kuiengua Simba kileleni,
ikishinda 2-0 dhidi ya Mtibwa Sugar
kwenye Uwanja wa Azam Complex,
Chamazi, Dar es Salaam.
Ni ushindi ambao pia umeifan-
ya Azam kulipa Kisasi cha ku-
fungwa bao 1-0 kwenye mechi
ya mzunguko wa kwanza.

Ushindi huo unaipeleka Azam hadi
nafasi ya pili ambayo kwa muda mrefu

YALIPA

ilikuwa inakaliwa na Mabingwa Watetezi
Simba, ambao hawajacheza mechi ny-
ingi kutokana na majukumu ya kuiwak-
ilisha nchi kwenye Ligi ya Mabingwa
Afrika.

Azam imefikisha pointi 47 kutokana
na mechi 25 ambazo imecheza, hata
hivyo imeizidi Simba pointi moja tu.

Simba ina pointi 46, lakini imecheza
mechi 20 na hii ina maana kuwa Azam
imecheza mechi tano zaidi ya Simba.

Wanalambalamba hao wanaonekana
kurudi kwenye hali yao ya kawaida,
baada ya kupotea mwishoni mwa mechi
za raundi ya kwanza.

Awali wakati Ligi Kuu Tanzania Bara

inaanza Azam ilishinda mechi saba mfu-
lulizo na kuongoza kwa muda mrefu,
kabla ya kufungwa na Mtibwa Sugar Ok-
toba 26, mwaka jana kwenye Uwanja wa
Jamhuri mjini Morogoro.

Ni kipigo ambacho kiliifanya timu
hiyo kuanza kupoteza mwelekeo na
kuenguliwa kileleni na Yanga, lakini pia
ikashindwa kukaa kwenye nafasi ya pili,
badala yake kutupwa nafasi ya tatu am-
bayo ilikaa kwa muda mrefu.

Hata hivyo, inaonekana ni suala la
muda tu, kwani viporo vitano vya Sim-
ba vinaweza kubadilisha sura nzima ya
mwenendo wa ligi na nafasi ya Azam
kwenye msimamo wa ligi kwa ujumla.

MPIGAPICHA WETU

TIhefu FC yachekelea sare

Na Adam Fungamwango

BAADA ya kutoka sare ya bao 1-1 dhidi
ya Namungo FC kwenye Uwanja wa
Majaliwa, Ruangwa, mkoani Lindi, Ko-
cha Mkuu wa Thefu FC, Zuberi Katwila,
ameleeza kufurahishwa na sare hiyo.

Akizungumza baada ya mechi hiyo
iliyochezwa juzi, Katwila alisema kuwa
mechi ilikuwa ngumu, hivyo vijana
wake walijitahidi kwa hali na mali hadi
kufanikisha sare hiyo.

“Tulitarajia kabisa kuwa mechi
itakuwa ngumu, lakini kwa sare hii
kwetu ni muhimu,” alisema Katwila
mchezaji wa zamani wa Mtibwa na pia

kuwahi kuwa kocha wa timu hiyo.

“Kucheza na Namungo kwa sasa
si jambo rahisi. Na sababu kubwa ni
kwamba sisi tulikuwa mapumziko na
wenzetu walikuwa wanacheza mechi
za kimataifa, halafu wako kwao, si kitu
rahisi.”

Hata hivyo, Katwila alisema kuwa
bado wana kazi kubwa kuhakikisha
kuwa wanaondoka kwenye eneo hata-
rishi la kushuka daraja, hivyo wanahi-
taji ushindi kwenye mechi zinazokuja
ili kujiweka salama.

“Pamoja na sare hii lakini hatupo
salama. Salama yetu ni pale tu tut-
akaposhinda mechi zetu zinazofuata

na kuangalia pia matokeo ya timu
zingine,” alisema.

Kwenye mechi hiyo, Thefu ndiyo ili-
kuwa ya kwanza kupata bao lililofung-
wa na mchezaji wa zamani wa Yanga,
Rafael Daudi, dakika ya 23, lakini Ibra-
him Koko aliisawazishia Namungo bao
dakika ya 61.

Ni matokeo ambayo yanaiweka The-
fu kwenye nafasi ya 17, ikiwa na pointi
21 kwa mechi 25 ambazo imecheza
mpaka sasa.

Kwa upande wa Namungo, yenyewe
inashika nafasi ya 10 kwa pointi 28 ili-
zonazo, lakini ikicheza michezo 18 tu
mpaka sasa.
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Mwambusi hana
hofu na Simba

Na Saada Akida

KAIMU Kocha Mkuu wa Yanga, Juma Mwambusi,
amesema hana hofu juu ya wapinzani wao Simba,
katika mbio za ubingwa kutokana na uimara wa
kikosi chao kwa ajili ya kutafuta matokeo chanya
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Beki wa kulia wa Simba, Shomari Kapombe, akijaribu kumtoka machezaji wa Al Ahly, Taher Moham-

Cairo. Simba ilifungwa 1-0, lakini ikiwa imefuzu hatua ya robo fainali, ikiongoza pia kundi A kwa
pointi 13, Al Ahly, Mabingwa Watetezi wakishika nafasi ya pili kwa pointi 11. PICHA NA MTANDAO
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katika michezo ya Ligi Kuu Tanzania Bara.

Akizungumza na gazeti hili jijini jana, Mwambu-
si alisema matumaini na malengo yao makubwa
ni kupambana kupata matokeo mazuri katika kila
mechi za ligi hiyo.

Alisema licha ya kuwapo kwa maneno mengi,
amewaanda Kisaikolojia na kiufundi wachezaji
wake kwa ajili ya kupambana kutafuta matokeo
chanya ili kufikia malengo yao.

“Yanga iko imara na mipango na malengo yetu
ni kupambania mbio za ubingwa wa ligi hiyo,
hatuwaangalii wapinzani wetu wanafanya nini,
kikubwa kuhakikisha tunashinda mechi zetu tu,”
alisema Mwambusi.

“Hatuwapi nafasi maneno ya nje, tunawaandaa
kisaikolojia wachezaji wetu, kila mmoja anat-
akiwa kufanya majukumu lake ikiwamo kufanya
kazi vizuri wanapokuwa uwanjani,” aliongeza.

Alisema ana matumaini makubwa ya kufanya
vizuri na wako katika mbio za ubingwa msimu
huu kwa sababu wanaongoza ligi hiyo.

“Kwanza tunaongoza ligi, pia ligi bado kuna
mechi 10 hivyo kuna kila sababu ya kufanya
vizuri katika mapambano ya ubingwa,” alisema.

Wakati huo huo, Ofisa Habari wa Yanga, Has-
san Bumbuli alisema wamepokea barua kutoka
Shirikisho la Soka Tanzania, (TFF) kuwataka
kesho Jumatatu kufanya kikao kuhusu suala la
makamu Mwenyekiti wao, Frederick Mwakale-

Chama: Nguvu zote robo fainali

® ® ® Asema sasa wanajiamini wanaweza
kucheza na kupata ushindi kwa timu yoyote...

Na Adam Fungamwango

AADA ya kuchapwa bao 1-0 dhidi
ya Mabingwa Watetezi wa Afrika,
Al Ahly ya Misri, klabu ya Simba
imesema kuwa nguvu zake zote
sasa inazielekeza kwenye mechi ya robo
fainali ambako inaamini kuwa itafanya
VI1ZUrl.
AKizungumza mara baada ya
mechi hiyo ya Kundi A ya Lig
ya Mabingwa Afrika, mchezaji
mwandamizi wa timu hiyo,
Clatous Chama amesema kuwa
amefurahishwa na kandanda
safi ambalo yeye na wachezaji
wenzake wamelionyesha na hii
inawapa kiburi cha kutoihofia
timu yoyote ile kwenye hatua
hiyo.

“Tulicheza vema sana. Tulikuwa na
mchezo mzuri dhidi ya wapinzani wetu

ambao ni wababe kwenye bara hili la Af-
rika. Na kwa sababu hiyo naamini mechi
hii imetuongezea nguvu, ari na kujiami-
ni.” Alisema Chama.

Aliongeza; “Tumeona kuwa tunaweza
sasa kucheza na kupata ushindi kwa
timu yoyote ile tutakayokutana nayo, iwe
nyumbani au ugenini.”

Tkiwa ugenini kwenye Uwanja wa Al
mosi usiku, Simba ilifungwa bao 1-O na
mabingwa hao wa kihistoria barani Af-
rika, kwa bao la Mohamed Sherif dakika
ya 32.

Wakati Al Ahly ikicheza vema kipindi
cha kwanza, Simba ilitawala mechi hiyo
kipindi cha pili, hasa kuanzia dakika ya
60 hadi mechi ilipomalizika.

Al Ahly imelipa kisasi cha kufungwa

bao 1-0 kwenye mechi ya kwanza Febru-
ari 23 mwaka huu, bao hilo likifungwa na
Luis Miquissone kwenye Uwanja wa Ben-

Simba ambayo imeonekana kuimarika
msimu huu tofauti na mechi ya Februari
2, 2019 ilipochapwa mabao 5-O nchini
humo, iliwaweka wenyeji wake roho juu
hadi mwamuzi alipopuliza filimbi ya ku-
maliza mechi.

Ni mechi ambayo Simba imepoteza
kwa mara ya kwanza kwenye hatua hiyo
ya makundi.

Hata hivyo, mechi hiyo haikuzidisha
wala kupunguza lolote, kwani Simba
imemaliza Kundi A ikiwa inaongoza kwa
pointi 13, ikicheza mechi sita, kushinda
nne, sare moja, ikipoteza mechi moja,
mabao tisa ya kufunga, ikiruhusu mabao

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

mawili tu.

Mabingwa Al Ahly, wanashika nafasi ya
pili wakiwa wamemaliza mechi zao sita
kwa pointi 11, ikishinda mechi tatu, sare
mbili na kupoteza mechi moja ambayo ni
dhidi ya Simba.

Hii ina maana kuwa timu hizo zimefun-
gana zenyewe kwa zenyewe tu, kila timu
ikishinda nyumbani wake.

Kwa sasa Simba inasubiri moja kati ya
timu itakayoshika nafasi ya pili kwenye
Kundi B, C na D, huku Al Ahly ikisubiri
mshindi wa kwanza kwenye makundi

hayo.
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