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2 Nipashe ... s
HABARI KITAIFA

. I
“Mitaala mipya yapendekeza

Mwenyekiti wa Chama Cha Mapinduzi (CCM) Taifa, Rais Samia Suluhu Hassan akiongoza kikao
maalum cha Kamati Kuu ya Halmashauri Kuu ya CCM, Ikulu ya Chamwino, mkoani Dodoma
jana. PICHA: IKULU

Na Mwandishi Wetu,
DODOMA
KAMATI ya Bunge ya

Uwekezaji wa Mitaji ya Umma
(PIC), imeshtushwa na mapato
ya Mfuko wa Taifa wa Bima ya
Afya (NHIF). Makusanyo ni ma-

dogo dhidi ya matumizi makub-
wa kwa miaka mitatu mfululizo.

Mwenyekiti wa Kamati hiyo,
Jerry Silaa amesema hali hiyo in-
atoa ishara kupitia kuporomoka
mtaji wake wa uendeshaji. Mtaji
umetoka Sh. trilioni moja hadi
Sh. bilioni 700 kwa hesabu zi-

THE COMPANIES ACT, CAP 212 (R.E 2002)
LEARNIT INSTITUTE OF BUSINESS AND TECHNOLOGY
LIMITED
NOTICE OF RESOLUTION TO WIND UP THE COMPANY
VOLUNTARILY BY MEMBERS

NOTICE is hereby given to the general public that by special
resolution dated 1T DAY OF JULY, 2023, it was resolved to

wind up LEARNIT

INSTITUTE OF BUSINESS AND

TECHNOLOGY LIMITED (herein “the company”) voluntarily by

members.

FURTHER NOTICE THAT |, Allen Kimbelwa under the care of
Adelphos (T) Limited was appointed for the purpose of

winding up the company.

TAKE NOTICE that all the creditors are hereby requested to
furnish the liquidator with full details of their claims against
the company at the address below within fourteen days (14
days) from the date of this notice

Dated at Dar es Salaam this 2" day of July,2023.

THE LIQUIDATOR
ALLEN KIMBELWA
P.o Box 24011,
Sixth Floor Msasani Tower, Msasani.
Dar es Salaam.

Bunge lashtuka mapato NHIF

lizofungwa Juni mwaka huu.

Baada ya kikao cha kamati hiyo
na uongozi wa NHIF bungeni, ji-
jini hapa jana, Silaa aliwaambia
waandishi wa habari kuwa: “Kati-
ka hesabu walizofunga Juni 2023,
wanaelekea kupata nakisi ya Sh.
bilioni 152 na mali za mfuko zime-
kuwa zikipungua kutoka Sh. tril-
ioni 1.2 hadi Sh. trilioni 1.09.

“Ukiangalia mwenendo wa mfu-
ko unavyokwenda, haileti sura
nzuri katika uhai wa mfuko.”

Kwa mujibu wa mwenyekiti
huyo, kwa mwaka 2019/20, kuli-
kuwa na nakisi ya Sh. bilioni 49;
mwaka 2020/21, mfuko ulipata
nakisi ya Sh. bilioni 109; na mwaka
2021/22, ukawa na nakisi ya Sh.
bilioni 204.

Mwenyekiti huyo alifafanua
mkakati wa serikali kuhusu ma-
boresho bima hiyo inayokusudi-
wa kuufikia umma wote wa Wa-
tanzania, sheria yake ikipitishwa
na Bunge, NHIF ndiyo itakuwa na

: jukumu la kusimamia utekelezaji

wake.
“Ukiangalia mwenendo wake na

jukumu itakalopewa, kwa sababu

sasa hivi wana wanachama milio-
ni 1.35 ambao wameongezeka ku-
toka milioni 1.05 kwa miaka hii mi-
wili au mitatu, inaonyesha kama
ufanisi unazidi kusinzia,” alisema.

Mwenyekiti Silaa alifafanua
kwamba kwa sasa kamati iko ka-
tika majadiliano ya kina, ikitarajia
majumuisho yake yatawasilishwa
Ofisi ya Spika wa Bunge kwa ajili
ya kutafuta njia bora ya mabore-
sho yatakayowasilishwa kama
ushauri kwa serikali kuupa uhai
wa fedha mfuko huo.

Na Mwanahamisi Mussa,
TUDARCo

RASIMU ya mtaala mpya
wa elimu kuanzia shule ya
awali, msingi, sekondari na
ualimu inapendekeza umri
wa kuanza shule kuwa miaka
mitano.

Kwa mujibu wa rasimu
hiyo, mwanafunzi atasoma
madarasa sita huku katika
ualimu, mkazo ukiwekwa
kuimarisha ufundishaji kwa
ajili ya kupata watanzania
watakaojiajiri badala ya ku-
subiri kuajiriwa.

Rasimu hiyo iliyowekwa
katika tovuti ya Taasisi ya
Elimu Tanzania (TET), ina
mitaala na muhtasari ambao
utaidhinishwa na kuanza
kutumika baada ya Sera ya
Elimu na Mafunzo kuidhin-
ishwa na mamlaka husika.

Rasimu hiyo ambayo Ni-
pashe imeona nakala yake,
inapendekeza kwamba ngazi
ya elimu ya awali, umri wa
mtoto kuanza shule uwe mi-
aka mitano na itatolewa kwa
muda wa mwaka mmoja tu.

“Katika elimu ya awali
mtoto atajifunza stadi za ku-
soma, kuandika na stadi za
awali za kuhesabu, sayansi
na matumizi ya Tekonolojia
ya Habari na Mawasiliano
(TEHAMA,” inapendekezwa
katika rasimu hiyo.

Vilevile, mtoto atajifunza
kuthamini utamaduni wa
jamii yake, imani, tunu za
taifa na utunzaji wa afya na
mazingira.

Katika elimu ya msingi,
rasimu hiyo inapendekeza
elimu itatolewa kwa muda
wa miaka sita katika hatua
mbili - ya kwanza itatolewa
kwa muda wa miaka miwili
na itajumuisha darasa la 1
na la II, lengo likiwa kujenga
umabhiri katika stadi za Kuso-
ma, Kuandika na Kuhesabu
(KKK).

Hatua ya pili itaanzia Dara-
sa la I hadi la VI na italenga
kuimarisha stadi za KKK
pamoja na stadi nyingine za
maisha, hivyo mwanafunzi
ataanza Darasa la I akiwa na
umri wa miaka sita na ku-
maliza Darasa la VI akiwa na
umri wa miaka 11.

Kwa upande wa sekondari,
rasimu inapendekeza kuzin-
gatia ngazi zote za elimu ya
sekondari ya chini ambayo
mwanafunzi ataanza kuipata
akiwa na miaka 12 kwa kuso-
ma elimu ya jumla na elimu
amali.

Elimu hiyo imegawanywa
katika mikondo miwili -
elimu ya jumla na elimu ya
amali. Mwanafunzi atacha-
gua mkondo kulingana na
matakwa, uwezo na malengo

_umri kuanza shule upunguzwe

yake maishani.

Mkondo wa elimu ya
jumla umegawanyika katika
michepuo 11 ambayo ni say-
ansi, kilimo, michezo, TE-
HAMA, biashara, muziki, say-
ansi ya jamii, sanaa, ushoni,
chakula & lishe na lugha.

Kuanzia kidato cha kwan-
za, mwanafunzi atachagua
masomo katika moja ya
michepuo kulingana na ma-
takwa, uwezo na malengo
yake ya maisha.

“Licha ya masomo katika
michepuo yao, wanafunzi
wote wa mkondo wa elimu
ya jumla watachagua mas-
omo ya ziada yakiwamo ya
mkondo wa elimu ya amali,
kulingana na ratiba na uwezo
wa shule husika,” inabainish-
wa katika rasimu hiyo.

Katika elimu ya sekondari
ya juu, rasimu inapendekeza
mwanafunzi ataanza kidato
cha V akiwa na umri wa mi-
aka 16 na kuhitimu akiwa na
miaka 17.

“Elimu ya sekondari, kida-
to cha V-VI imejikita kwenye
masomo ya jumla yatakayo-
tolewa katika tahasusi, ili
kumwandaa mhitimu kuji-
unga na elimu ya juu.

Mwanafunzi  atachagua
tahasusi kulingana na matak-
wa yake, uwezo na malengo
yake ya maisha.

Katika Rasimu hiyo ilieleza
masomo ya lazima ambayo
mwanafunzi anatakiwa kuso-
ma ni mawasiliano ya kitaal-
uma, historia ya Tanzania na
maadili pamoja na somo la
Basic Applied Mathematics
kwa michepuo ya sayansi.

“Pamoja na masomo ya
tahasusi, mwanafunzi ata-
chukua masomo mawili ya
lazima ambayo ni Mawasi-
liano ya Kitaaluma na Histo-
ria ya Tanzania na Maadili.
Mwanafunzi  ambaye ha-
somi somo la Hisabati na
ambaye anasoma masomo
ya sayansi, uchumi na uha-
sibu atalazimika pia kusoma
somo la Basic Applied Math-
ematics.

“Iwapo mwanafunzi ata-
soma somo la Additional
Mathematics katika ngazi
ya sekondari ya chini na ku-
faulu, hatalazimika kusoma
somo la Basic Applied Math-
ematics.

Katika elimu ya ualimu,
rasimu inapendekeza mab-
adiliko ya mitaala ya elimu ya
ualimu kwa kuweka mtaala
wa astashahada ya ukufunzi
wa karakana au maabara-
amali, mtaala wa elimu ya
stashahada ya ualimu- elimu
maalum, mtaala wa elimu ya
stashahada ya ualimu elimu
ya msingi na mtaala wa ual-
imu wa elimu ya awali.



ljumaa Agosti 18, 2023

Nipashe 3

HABARI KITAIFA

Wahasibu Korti Kuu mbaroni tuhuma ubadhirifu mil. 600/-

Na Hamisi Nasri, MTWARA

MWEZI mmoja baada ya gazeti hili kuripoti kuhusu
ufisadi wa Sh. milioni 695 za mirathi zilizowekwa Benki
Kuu ya Tanzania (BoT), Taasisi ya Kuzuia na Kupam-
bana na Rushwa (TAKUKURU) mkoani Mtwara inawa-
shikilia wahasibu watatu wa Mahakama Kuu Kanda ya
Mtwara kwa tuhuma za ubadhirifu wa fedha hizo zaidi
ya Sh. milioni 600.

Jumbe Makoba, Kaimu Mkuu wa TAKUKURU mkoani
Mtwara, aliwaambia waandishi wa habari jana mjini Mt-

Watumishi JWTZ
wadaiwa kuomba
bilioni 1/- |
wamwachie
waliyemteka

Na Kulwa Mzee

MTUMISHI wa Jeshi la Wananchi wa Tanzania
(JWTZ), Sufian Kideku na wenzake, wanadaiwa
kuomba Sh. bilioni moja kwa ndugu wa Hussein Mo-
hammed waliyemteka ili wamwachie.

Hayo yalidaiwa jana katika Mahakama ya Hakimu
Mkazi Kisutu, Dar es Salaam wakati washtakiwa hao
wakisomewa mashtaka ya awali.

Mbali na Kideku, washtakiwa wengine katika kesi
hiyo ni mfanyabiashara Selestine Kamuli - mkazi wa
Kizuka, Morogoro na Mtumishi wa JWTZ, Hussein
Mwinyijuma - mkazi wa Gairo, Morogoro.

Wakili wa Serikali Happy Mwakanyamale, aki-
saidiana na Grace Mwanga, waliwasomea maelezo
ya awali washtakiwa hao mbele ya Hakimu Mkazi
Mfawidhi Ferdnand Kihwonde.

Wakili Happy alidai washtakiwa hao wanakabiliwa
na mashitaka manne ambayo ni unyang’anyi wa ku-
tumia silaha, kujitambulisha kama maofisa usala-
ma, kuteka mtu kwa nia ya kumfungia na jaribio la
unyang’anyi kwa vitisho.

Inadaiwa kuwa Mei 17, mwaka 2023, eneo la
Zaramo Mtaa wa Jamhuri Posta, Ilala jijini Dar es
Salaam, washtakiwa walijitambulisha kwa Hussein
Mohammed kwamba ni maofisa usalama na walim-
taka waende naye Kituo cha Polisi akahojiwe kuhusu
tuhuma zinazomkabili.

Upande wa Jamhuri unadai Mohammed alikataa
ndipo washtakiwa hao walimwibia simu aina ya iP-
hone na kumtishia kwa bastola aina ya Ruger huku
wakimlazimisha aingie katika gari jeusi aina ya Toy-
ota.

Inadaiwa kuwa washtakiwa walimfunga Moham-
med kitambaa machoni na kuondoka naye kwenda
eneo lisilojulikana. Wakiwa huko walitumia simu
yake kupigia ndugu wa Mohammed wakaomba Sh.
bilioni moja ndipo wamwachie.

“Ndugu baada ya kupewa maelezo hayo, waliomba
msaada Jeshi la Polisi. Askari wa jeshi hilo walifani-
kiwa kuwakamata washtakiwa hao, hati ya ukamataji
ilijazwa, washtakiwa walipelekwa Kituo cha Polisi
Oysterbay na baadaye walifikishwa mahakamani.

Upande wa Jamhuri ulipomaliza kusoma maelezo
ya awali, washtakiwa walikana yote isipokuwa ma-
jina, nyadhifa zao, mashtaka yanayowakabili na ku-
fikishwa mahakamani.

Upande wa mashtaka unatarajia kuwa na jumla
ya mashahidi 14 na vielelezo mbalimbali wakati wa
usikilizwaji wa kesi hiyo.

Mahakama imeamuru shauri hilo kuanza kusikili-
zwa Agosti 25 mwaka huu.

wara kuwa katika kipindi cha miezi
mitatu iliyopita, walipata taarifa za
fedha za mirathi zilizokuwa zinawa-
husu wanufaika ambao ndugu zao
walishafariki dunia, kuwa zimefany-
iwa ubadhirifu mahakamani huko.

Makoba alisema kufuatia uchun-
guzi wa kina uliofanywa na TAKUK-
URU, walibaini kwamba wahasibu
hao (ambao majina yao hayajatajwa),
wamehusika kufanya ubadhirifu wa
fedha hizo za mirathi za wanufaika
mbalimbali, ndiyo maana wakashi-
kiliwa kwa tuhuma za ubadhirifu.

“Tunawashikilia wahasibu watatu
ambao ni wafanyakazi wa Mahaka-
ma Kuu Kanda ya Mtwara... tuthuma
zao hawa ni kufanya ubadhirifu wa
fedha za mirathi zilizokuwa zinawa-
husu wanufaika wa mirathi ambao
ndugu zao wameshatangulia mbele
ya haki,”alisema Makoba.

Kaimu Mkuu huyo wa TAKUKURU
alisema tayari wameshachunguza na
kukamilisha uchunguzi wa fedha Sh.
milioni 234 ambazo zimefujwa na
wahasibu hao.

Kwa mujibu wa Makoba, TAKUKU-
RU imeshapeleka majalada saba kwa
DDP ili kuomba kibali cha kuwafiki-
sha watuhumiwa hao mahakamani
kwa ajili ya kujibu mashtaka.

Alisema TAKUKURU inaendelea
na uchunguzi wa zaidi ya Sh. milioni
460 za mirathi ambazo zimetafunwa
na watumishi, Ndani ya juma hili
utakamilika na hatua zaidi kuchuku-
liwa.

Mwezi uliopita, Mkuu wa TAKUK-
URU Mkoa wa Mtwara, Enock Ngailo,
aliiambia Nipashe kuwa majalada 55
yaliwasilishwa ofisini kwake. Saba
uchunguzi wake ulikuwa umeka-
milika. Mengine 48 watakamilisha
mwishoni mwa mwezi huu.

“Katika kupitia majalada yote haya,
tumebaini kiasi cha Sh. 695,574,257.16
(Sh. milioni 695.574) ambazo ziliwek-
wa katika akaunti ya Mahakama Kuu
ya Tanzania Kanda ya Mtwara kwa
ajili ya kulipwa wategemezi wa mi-
rathi, imefanyiwa ubadhirifu.

“Ubadhirifu huu umefanyika ka-
tika kipindi cha mwaka 2020 hadi
2022. Hii mahakama ina akaunti BoT
ambayo ni ya kielektroniki.

Sasa kwa utaratibu ni kwamba
fedha za mirathi zinaingia katika
akaunti ya mahakama kutoka ben-
ki ambazo marehemu walikuwa
wameweka fedha zao zinapaswa
kulipwa kwa walengwa (wategemezi
wa mirathi).

“Sasa, baadhi ya watumishi wa ma-
hakama hasa idara ya uhasibu badala
ya kuwalipa yatima na wajane fedha
zao, wao walitengeneza wategemezi
bandia na kisha kujilipa,” alifafanua.

Naibu Msajili wa Mahakama ya
Tanzania Kanda ya Mtwara, Fredrick
Lukuna, alipotafutwa na Nipashe
mwezi uliopita alisema hawezi kuli-
zungumzia suala hilo kwa kuwa hana
mamlaka ya kufanya hivyo.

Mtendaji wa Mahakama Kuu ya
Tanzania, Leornad Magacha, alikiri
kuwa na dosari hiyo kiutendaji. Hat-
ua zimechukuliwa, zikiwahusisha
TAKUKURU.

HOJA YA CAG

Katika ripoti yake ya ukaguzi kwa
mwaka 2020/21, Mdhibiti na Mkaguzi
Mkuu wa Hesabu za Serikali (CAG),
aligusia fedha hizo.

CAG, Charles Kichere, anasema
katika ripoti yake hiyo kuwa alibaini
kutokuwapo rejista ya Akaunti ya
Mirathi. Kanuni ya 131(1) ya Kanuni
za Fedha za Umma za Mwaka 2001

(Toleo la mwaka 2004), inahitaji kiasi
kilichopo katika akaunti moja moja
za amana mwishoni mwa mwaka wa
fedha kuorodheshwa na kufanyiwa
usuluhisho na salio lililopo katika
akaunti husika za udhibiti.

“Wakati wa ukaguzi wa Mahakama,
nilibaini kuwa, hadi kufikia tarehe
30 Juni 2021, Mahakama kama msi-
mamizi wa mirathi, ilikuwa na jumla
wa Sh. 26,656,717,909.04 (Sh. bilioni
26.657) katika akaunti ya mirathi ili-
yopo Benki Kuu.

“Hata hivyo, hakukua na rejista in-
ayoonesha orodha ya wanufaika wa
kiasi hicho; hivyo, usuluhishi wa re-
jista na akaunti ya benki haukuweza
kufanyika kama inavyotakiwa na ka-
nuni za fedha.

“Matokeo yake, ilikuwa vigumu
kujua wanufaika wa fedha hizo za
mirathi. Kutokana na hilo, ni maoni
yangu kwamba menejimenti imeku-
wa na upungufu katika usimamizi wa
fedha za mirathi zilizo chini ya uan-
galizi wa Mahakama,” anabainisha.

CAG Kichere pia anasema aligun-
dua ukosefu wa sheria na kanuni
sahihi za usimamizi wa fedha hizo
ni sababu ya upungufu huo na kuto-
kana na kukosekana kwa usimamizi
sahihi wa fedha hizo za mirathi,
kunaziweka fedha hizo katika ha-
tari za kutumiwa vibaya au akaunti
hiyo kutumika kufanya miamala isi-
yoendana na lengo na madhumuni
husika.

“Ninashauri Mtendaji Mkuu wa
Mahakama kuhakikisha kwamba;
kuna sheria na miongozo ya kifedha
itakayoelekeza usimamizi wa fedha
za mirathi na kuanzisha rejista ya
mtandao ambayo itasajili wanufaika
wote wa fedha hizo,” CAG anawasili-
sha hoja yake.

NOTISI / TANGAZO

ratiba inavyoonyesha.

LEGENDS AUCTION MART LTD, DESTENI COMPANY LIMITED, NUTMEG AUCTIONEERS & PROPERTY MANAGERS CO.LTD ,SALEI
AUCTION MART LTD,HEDANE ENTERPRISES LTD, MASE INTERNATIONAL LTD,TAUSI AUCTION MART,MASETO AUCTIONEER
AND DEBT COLLECTORS, JY AUCTIONEERS CO.LTD, NGOMENI AUCTION MART, REAL MASTER LTD,DRM AUCTIONEERS &
CO.LTD, MAS AND ASSOCIATES CO.LTD,MELVA INTERNATIONAL LTD ,YONO AUCTION MART &CO.LTD ,YARDLEY RECOVERIES
AUCTION LTD, SUMA JKT AUCTION MART COMPANY LTD,MAJEMBE AUCTION MART LTD, MABUNDA AUCTIONEER MART
CO.LTD kwa mamlaka tuliyopewa na Jamhuri ya Muunganowa Tanzania, chini ya Benki ya AKIBA COMMERCIAL BANK PLC,
tunatoa notisi ya kulipa deni kwa mdaiwa ndani ya siku 14 kuanzia tangazo hili, Vinginevyo, tutafanya Minada ya hadhara kama

TAWI ALILOKOPA JINALAMTEJA

AINAYADHAMANA

JINALA MWENYE DHAMANA

MAHALI DHAMANA ILIPO

TAREHE YA MNADA

MBEYA

ROGIMWA AGRO COMPANY LIMITED KIWANJA CHENYE HATINAMBA 083KYL/1204 | ROGGERS GIDION MWAMENGO NA ANNA DANIEL SANGA |ITETE KYELA MBEYA

22/08/2023 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)

DODOMA ANOLD ANTONY MIKA NYUMBA

ANOLD ANTHONY MICHAEL

NKUHUNGU DODOMA

05/09/2023 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA

DODOMA BERON CLASSIC WEAR NYUMBA

NELSON BALTHAZAR MURISHI

NDACHI EXTENSION

05/09/2023 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA

DODOMA

SAMWEL CHARLES LENJOLE NYUMBA

SAMWEL CHARLES LENJOLE

CHINANGALI WEST-DODOMA

06/09/2023 SAA 4:00 ASUBUHINA KUENDELEA

DODOMA STEVEN ALEX MANGESHO NYUMBA

STEVEN ALEX MANGESHO

MTAAWAMATHIAS-MIYUJI DODOMA

7/09/2023 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA

DODOMA

KELVIN COSTA LEONARD PAGALE LANYUMBA

ANTONETAHENERY KOSIMAS

MKONZE CHINYIKA-DODOMA

8/09/2023 SAA 4:00 ASUBUHINA KUENDELEA

DODOMA PETER ODHIAMBO BOAZ NYUMBA

PETER ODHIAMBO BOAZ BAHI-DODOMA

12/09/2023 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA

MASHARTI YA MNADA

aliyokwishailipa.

gharama yeyote.

1 Mnunuzi atalazimika kulipa 25% ya bei ya Nyumba, Kiwanja,Gari au Shamba ,papo hapo baada ya mnada kumalizika na 75%
itakayobaki italazimika kulipwa ndani ya siku 14.
2 lkiwa mnunuzi atashindwa kutimiza sharti lolote la mnada kuhusiana na malipo ya awalihatarudishiwa pesa yoyote

3 Kwa mawasiliano zaidi; tupigie simu No. 0715868000/0754497396
4 |lwapo ndani ya siku 60 mnunuzi hajakabidhiwa nyumba Benki itarudisha kiasi cha fedha kilichowekwa na mnunuzi Benki bila
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CRDB yatangaza mshindi wa tatu wa gari kampeni ya SimBanking

Na Maria Seme

BENKI ya CRDB imemkabi-
dhi Robert Masala, mkazi wa
Goba, wilayani Ubungo, Dar es
Salaam, gari jipya aina ya Toy-
ota Crown baada ya kuibuka
mshindi katika awamu ya tatu
ya kampeni ya Benki ni Sim-
banking.

Masala aliyeibuka kidedea
kwa mwezi Julai anaungana
na Jared Ojweke aliyekuwa
mshindi wa gari Juni na Maya-
ni Hassan aliyekuwa wa kwan-
za mwezi Mei mwaka huu.

Akieleza namna anavyoitu-
mia huduma za SimBanking,
Masala alisema jana kuwa
amekuwa mteja wa Benki ya
CRDB tangu mwaka 2005 na
huduma hiyo imekuwa ikim-
saidia kufanya miamala hasa
ya biashara zake kwa urahisi
na kwa wakati.

“Mimi ni mwajiriwa hapa
Dar, lakini nina biashara
Mwanza ambako ndiko nyum-
bani. Simbanking huwa inani-

saidia sana katika usimamizi
wa mapato na matumizi ya
biashara.

“Kati ya mwezi Mei na Juni
nilikuwa na miradi ninaika-
milisha, hivyo nilitumia sana
Simbanking nje ya utaratibu
wa kawaida. Ninadhani hii im-
echangia kwa namna moja au
nyingine mimi kushinda gari
hili,” alisema Masala.

Tangu alipofungua akaunti
ya Benki ya CRDB, Masala am-
baye ni baba wa watoto wawili,
anasema amekuwa akitumia
huduma za Simbanking tangu
mwanzoni ilipokuwa ikitu-
mia teknolojia ya USSD pekee
kwa kubofya *150*03# mpaka
ilipoanzishwa programu ya
kidijitali ya SimBanking App
ambayo anasema ni rahisi na
ina ufanisi mkubwa.

Kwa waajiriwa wenzake,
Masala anawashauri kuitumia
Benki ya CRDB pamoja na
Simbanking ili kujiweka kwe-
nye nafasi nzuri ya kushinda
zawadi kemkem zinazotolewa

kila mwezi kuanzia fedha
taslimu, simu za mkononi
hata gari hasa Toyota Crown
linalotolewa kila mwezi na
Vanguard atakalokabidhiwa
mshindi wa jumla.

Kama ilivyokuwa  kwa
washindi waliomtangulia,
Masala naye amekabidhiwa
gari hilo lenye thamani ya Sh.
milioni 20 likiwa limekatiwa
bima kubwa na kujaziwa
mafuta ‘full tank’.

Akimkabidhi zawadi hiyo,
Meneja wa Benki ya CRDB
Kanda ya Mashariki, Badru
Idd, alisema kwa hali ilivyo
sasa, ni ngumu kuepuka
uchumi wa kidijiti, hivyo Wa-
tanzania hawapaswi kubaki
nyuma watumie huduma za
Simbanking, jukwaa bora zaidi
nchini na linaloongoza kwa
kutumiwa kati ya programu
za benki zilizopo. “Leo (jana)
tunamtangaza Robert Masala
aliyeibuka mshindi wa gari
kwenye droo iliyochezeshwa
tarehe 3 mwezi huu Agosti.

Yeye ni mshindi wa tatu kuon-
doka na gari baada ya Jared
Awando Ojweke wa hapa Dar
es Salaam na Mayani Yahaya
Hassan wa mkoani Dodoma
kushinda miezi miwili iliyopi-
ta. Simbanking ni ya kila mtu,
unaweza kumaliza mabhitaji
yako ukiwa mahali popote,”
alisema Idd.

Ikiwa benki kiongozi nchini,
meneja huyo alisema Benki
ya CRDB inahakikisha wakati
wote inaboresha huduma zake
ili kukidhi mahitaji ya wateja
ikitambua kwamba matarajio
yao yanabadilika kila siku. Hivi
karibuni Benki ya CRDB ilizin-
dua SimBanking App mpya
ikiwa ni sehemu ya jitihada za
benki katika kuboresha hudu-
ma na kuleta mapinduzi katika
sekta ya fedha nchini.

SimBanking mpya imeten-
genezwa kwa muunganiko wa
teknolojia za kisasa na za hali
ya juu ikiwamo akili mnemba
(Artificial intelligence), jambo
linaloifanya kuwa na uwezo

Waziri Kivuli
wa Nishati wa
Chama cha ACT
Wazalendo, Isi-
haka Mchinjita
akizungumza
na waandishi
wa habari,
Salaam jana,
wakati akitoa
mapendekezo
ya kupambana
na mfumko wa
bei ya mafuta
nchini. PICHA:
EMMALOVE-
NESS GASTON

Mawakili waomba Rais kuingilia kati sakata la Dk. Slaa, wenzake

Na Mwandishi Wetu,
MBEYA

MWANASIASA  mkongwe,
Balozi Dk. Willibrod Slaa na
wenzake wawili, wanaendelea
kusota mahabusu katika Kituo
Kikuu cha Polisi Jijini Mbeya
bila kufikishwa mahakamani,
ikiwa ni zaidi ya saa 100 tangu
walipokamatwa.

Dk. Slaa na wenzake wawili
ambao ni Wakili Boniface
Mwabukusi na Mwanaharakati
Mpaluka Nyagali, maarufu
Mdude Chadema, wanashikili-
wa na Jeshi la Polisi.

Viongozi hao walikamatwa
katika maeneo tofauti to-
fauti ambapo Mwabukusi na
Mdude walikamatwa mkoani
Morogoro usiku wa kuamkia
Jumamosi iliyopita huku Dk.
Slaa akikamatwa Jumapili
mkoani Dar es Salaam na wote
walisafirishwa mpaka mkoani

Mbeya.

Mawakili wa wanasiasa hao
pamoja na wanaharakati wa
haki za binadamu wamekuwa
wanashinikiza watuhumiwa
hao kufikishwa mahakamani
ama kuachiwa huru kutokana
na muda kupita wa kuendelea
kushikiliwa na polisi.

Jana Mwenyekiti wa Jopo
la mawakili wanaowatetea,
Philip Mwakilima, alimwomba
Rais Samia Suluhu Hassan
kuingilia kati ili wateja wao
waachiwe, akidai kuwa kwa
sasa yeye pekee ndiye mwenye
uwezo wa kulimaliza.

Alisema kitendo cha wana-
siasa hao kuendelea kushikili-
wa kinalichafua taifa kutokana
na kukiuka misingi ya sheria
na haki za binadamu.

Alisema, mmoja wa wateja
wao hao ambaye ni Wakili
Mwabukusi ni mgonjwa - ana
mishono mingi mwilini na

hastahili kuendelea kulala
sakafuni. Wakili Mwakilima
alisema kwa hali aliyonayo,
alitakiwa kama kweli makosa
yanayosemwa hayana dhama-
na, angepelekwa gerezani am-
bako kuna maeneo anayoweza
kulala. Alisema Dk. Slaa kwa
umri wake na mchango ambao
ameutoa kwa taifa. Hastahili
kulala kwenye mazingira am-
bayo analala kwa sasa.

“Mpaka sasa hatuelewi
watapelekwa lini mahakama-
ni, kauli pekee ambayo mimi
ninayo ni kwamba tuendelee
kuwa wavumilivu. Sasa tum-
wombe Rais Samia aingilie
kati, jambo hili siyo zuri kwa
taifa,” alisema.

Wakili Mwakilima pia alidai
kuna uwezekano baadhi ya
washauri wa Rais wanampoto-
sha kwa kumpatia taarifa am-
bazo siyo sahihi, hivyo kusaba-
bisha viongozi hao waendelee

kusota mahabusu.

Alidai kuwa wateja wao
wamebambikwa makosa. Ha-
wana uwezo wa kutekeleza
uhaini kama ambavyo wame-
zushiwa. Hawana uhusiano na
vyombo vyovyote vya dola.

“Tunamwomba Rais aingilie
kati kwa sababu yeye ndiye
kiongozi wa wote, pamoja na
tofauti ya itikadi zetu za kisia-
sa. Rais wetu sote ni mmoja na
tunaamini hili jambo liko nda-
ni ya uwezo wake,” alisema
Wakili Mwakilima.

Jana waandishi wa habari
pamoja na baadhi ya wa-
nanchi ambao wanafuatilia
sakata hilo, waliweka kambi
katika viwanja vya Mahakama
Kuu ya Tanzania Kanda ya
Mbeya kusubiri viongozi hao
kupandishwa kizimbani, la-
kini hadi muda wa mahakama
kufanya kazi unakwisha, ha-
wakufikishwa mahakamani.

NEC yatoa vibali
elimu mpigakura

Na Halfani Chusi

TUME ya Taifa ya Uchaguzi (NEC)
imetoa vibali vya kutoa elimu ya mpi-
gakura katika Uchaguzi Mdogo wa
Ubunge wa Mbarali na kata sita za
Tanzania Bara kwa asasi tatu za kiraia.

Taarifa ya Tume iliyotolewa jana,
ikitiwa saini na Mkurugenzi wa uch-
aguzi wa NEC, Ramadhani Kailima,
ilibainisha uamuzi huo umefikiwa
baada ya tume kukutana katika kikao

“Tume imefikia vamuzi huo kwa
kuzingatia kifungu cha 4C cha Sheria
ya Taifa ya Uchaguzi, Sura 343 na ka-
nuni ya 3 ya Kanuni za Uchaguzi wa
Serikali za Mitaa (Uchaguzi wa Madi-
wani) za mwaka 2020, inayoipa juku-
mu la kutoa elimu ya mpigakura nchi
nzima, kuratibu na kusimamia taasisi
na asasi za Kkiraia zinazotoa elimu
hiyo,” ilibainishwa katika taarifa hiyo
ya NEC.

Kailima alizitaja asasi za kiraia zi-
lizopata kibali cha kutoa elimu ya mpi-
gakura na maeneo watakayotoa elimu
hiyo kuwa ni Alpha and Omega Rec-
onciliation and Peace Building (ARE-
PEB), itakayotoa elimu Halmashauri
ya Wilaya ya Mbarali katika Jimbo la
Mbarali, Umbrella of Women and Dis-
abled Organisation (UWODO) itakay-
otoa elimu Halmashauri ya Wilaya ya
Madaba katika Kata ya Mtyangimbole
na Bright Child Development Tanza-
nia (BRIGHT CHILD), itakayokwenda
Halmashauri ya Wilaya ya Misungwi
katika Kata ya Mwaniko.

Tume hiyo pia imetoa kibali cha
utazamaji kwa Asasi ya Kiraia ya
Bridge Development Trust Organi-
zation (BRIDETO), ambayo iliomba
kutazama uchaguzi mdogo katika
Kata ya Mwaniko, Halmashauri ya
Wilaya ya Misungwi na Kata ya Nala,
Halmashauri ya Jiji la Dodoma.

Kailima alisema katika taarifa hiyo
kuwa tume imefikia uamuzi huo wa
kutoa kibali hicho kwa kuzingatia ka-
nuni ya 16(5) ya Kanuni ya Uchaguzi
wa Serikali za Mitaa (Uchaguzi wa
Madiwani) za mwaka 2020.

Alisema katika utekelezaji wa juku-
mu la kutoa elimu ya mpigakura, asasi
hizo zitapaswa kuzingatia Mwongozo
wa Elimu ya Mpigakura wa Mwaka
2020 katika kipindi chote cha kutoa
elimu hiyo katika uchaguzi mdogo.

Kwa mujibu wa ratiba ya uchaguzi
mdogo iliyotolewa na tume, uteuzi wa
wagombea katika uchaguzi huo uta-
fanyika Agosti 19 na 20 mwaka huu.
Baadaye kampeni zitaendelea hadi
Septemba 18. Septemba 19 itakuwa
siku ya uchaguzi.

“Tume inatumia fursa hii kuz-
ipongeza asasi zote za kiraia zilizo-
pata kibali cha kutoa elimu ya mpi-
gakura na utazamaji wa uchaguzi, na
ninazikumbusha kuzingatia sheria,
kanuni, taratibu, miongozo na maele-
kezo ya tume katika kipindi chote cha
utekelezaji wa majukumu yao,” ali-
sisitiza Kailima katika taarifa hiyo.

Kwa mujibu wa tume, vibali hivyo
vitatumika kuanzia Agosti 18 hadi
Septemba 18 mwaka huu. Ni vibali vya
mwezi mmoja.
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MAOMBI YA KUONESHA NIA YA UTOAJI HUDUMA
ZA USANIFU NA UTIAJI CHAPA WA VIFAA NA

MIUNDOMBINU YA NDANI KWA AliLl YA EACOP
KUMBUKUMBU NA. 00000338

Kampuni ya Bomba la Mafuta Ghafi la Afrika Mashariki (“EACOP LTD”), inaalika
kampuni yenye uzoefu na weledi wa kutosha kuonesha nia ya utoaji huduma za usanifu
na utiaji chapa wa vifaa na miundombinu ya ndani kwa aijili ya Kampuni ya EACOP Ltd.

Mradi wa EACOP unajumuisha ujenzi na uendeshaiji wa bomba la kusafirisha Mafuta lililofukiwa
chini ya ardhi linalokatisha mipaka ya nchi mbili, kwa aijili ya kusafirisha mafuta ghafi katika
masoko ya kimataifa. Bomba litaanzia Kabaale, katika Wilaya ya Hoima, nchini Uganda, mpaka
rasi ya Chongoleani, Mkoa waTanga nchini Tanzania. Urefu wa bomba ni kilomita 1,443, kati
yake kilomita 296 zitakuwa nchini Uganda na kilomita 1,147 zitakuwa nchini Tanzania.

MAELEZO MAFUPI YA HUDUMA

EACOP inaendesha shughuli zake katika mikoa mbalimbali na hivyo itakuwa na ofisi - katika
mikoa hiyo. Kwa hiyo, EACOP Ltd inahitaji huduma za usanifu na utiaji chapa wa vifaa na
miundombinu ya ndani kwa qjili ya ofisi zake zilizopo Dar es Salaam, Tanga, Dodoma,
Singida, Kahama na Bukoba.

Mtoa huduma anapaswa

*  Atawajibika kupendekeza mitindo ya chapa ya ofisi, ambayo inajumuisha michoro ya
ukutani, alama na vipengele vingine vya chapa.

e Atapendekeza na kutoa sampuli za vifaa vinavyotumika kwa uwekaiji chapaiili kuhakikisha
kuwa vina ubora wa hali ya juu na ni rafiki wa mazingira.

e Atawajibika katika utekelezaji wa utaiji chapa, kuhakikisha kwamba inafanywa kwa
wakati na kwa ufanisi.

e Ataweka msimamizi wa mradi mwadilifu ambaye atawaiibika kusimamia mradi, na
kuhakikisha kuwa mradi unakamilika ndani ya muda uliokubaliwa na ndani ya baijeti

®  Atatoa mpango wa ukarabati wa vipengele vya uwekaji chapa, kuhakikisha kwamba
vinakuwa katika hali nzuri wakati wote wa matumizi yake.

e Atazingatia kanuni zote za afya na usalama wakati wa utekelezaiji wa shughuli za utiaji
chapa.

®  Atatoa bajeti kwa qjili ya mradi, ikionyesha gharama zote zinazohusiana na usanifu,
utekelezaiji na ukarabati wa chapa.

e Awe na fimu ya ndani ya ubunifu ili kutayarisha, kuboresha na kusanifu kazi za utiaji
chapa.

*  Lazima aweze kufanya kazi kulingana na miongozo ya chapa ya EACOP na kujumuisha
ujumbe na taarifa zinazohitajika.

®  Anapaswa kuwa na mchakato madhubuti wa kudhibiti ubora ili kuhakikisha vipengele
vya chapa vinakidhi viwango na sifa hitajika za EACOP.

®  Anapaswa kuwa na dhamira endelevu na hivyo kutumia vifaa na mchakato wa utigji
chapa unaohifadhi mazingira.

VIGEZO MUHIMU:
Kampuni au taasisi zinazoonesha nia zinakaribishwa kutuma maombi na kuambatanisha
nyaraka zifuatazo.

e Uthibitisho wa uwezo wa kiufundi kama vile vifaa, miundo mbinu, na muundo wa timu

o Uzoefu uliothibitishwa wa kufanya kazi katika miradi mikubwa yenye mahitaji makubwa
ya Uwekaji Chapa..

e Cheti cha usaijili toka BRELA na leseni ya Biashara

e Uthibitisho wa kusajiliwa na Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) na Cheti cha mlipa
kodi cha mwaka wahivi karibuni.

®  Waombaiji wanasisitizwa sana kuhakikisha kuwa wamesajiliwa kwenye kanzidata ya
EWURA (LSSP) ya Watoa Huduma za Ugavi wa Ndani, wakati wa kuwasilisha maombi
ya kuonesha nia,

e Kukidhi Kanuni za watoa huduma wa ndani za mwaka 2017 na fasili ya Kampuni ya
Ndani.

e Udhoefu wa kampuni, utendaiji kazi na uwezo wa kampuni kutoa huduma iliyobainishwa
hapo juu kwa kuzingatia viwango kitaifa na kimataifa.

e Uthibitisho wa wasifu wa wafanyakazi muhimu watakaohusika katika kutoa huduma za
mradi ikijumuisha vyeti vyao, kiwango cha elimu, uzoefu na uwezo wa kutoa huduma
husika.

e Uwezo wa kifedha wa kutoa huduma zinazohitajika ikiwa ni pamoja na kuwasilisha
taarifa za fedha ya miaka mitatu iliyopita.

e Ushahidi wa sera na Mifumo ya Usimamizi wa shirika la HSE, utaratibu na mchakato
kwa mujibu wa viwango vinavyotumika vya ndani na Viwanda kwa kazi zinazofanana.

e Uthibitisho wa kupiga vita rushwa, ufisadi, kwa kuzingatia Haki za Binandamu.

Kampuni yenye nia, uwezo na rasilimali za kutosha kutekeleza shughuli zilizotajwa hapo juu
zinakaribishwa kutuma maombi pamoja na kuambatanisha nyaraka zilizotajwa hapo juu
kupitia barua pepe ya procurement.iz@eacop.com, (ukubwa wa barua pepe usizidi 20Mb).
Maombi yatumwe kabla au mnamo tarehe 1 Septemba 2023 saa 11 jioni saa za Afrika
Mashariki. Kichwa cha Barua pepe kiwe REQ-00000338- kutoa huduma za utigji chapa wa
vifaa na miundombinu ya ndani kwa qjili ya Kampuni ya EACOP Lid.

Mradi wa EACOP. Maombi yote ya kuonesha nia yawe kati ya kurasa 10 hadi 20

Maombi yote yawasilishwe kwa lugha ya Kiingereza.

Mvuhimu: Kampuni ya EACOP LTD itapitia na kuchambua nyaraka zilizotumwa na
makampuni yenye nia kulingana na EOI hii na kisha kufanya tathmini kwa kutumia vigezo
vya ndani ili kubaini makampuni yatakayojumuishwa kwenye orodha ya (Makampuni) ya
awali yaliyokidhi vigezo. Makampuni yaliyofuzu hatua za awali pekee ndiyo yatakayopewa
mwaliko wa zabuni, kwa kutia saini Mkataba wa Kutunza Siri (NDA), kama mwendelezo
wa wito wa mchakato wa utoaiji wa zabuni. Kampuni ya EACOP LTD inayo haki ya kufanya
maamuzi yake ya kuchagua au kukataa kampuni na kuheshimu maamuzi yake pasipo
kutoa sababu kwa kampuni husika

EAST AFRICAN
CRUDE OIL
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MAOMBI YA KUONESHA NIA YA UTOAJI WA
HUDUMA YA UCHAPISHAJI WA IDADI KUBWA

YA MACHAPISHO YENYE CHAPA YA KAMPUNI YA
EACOP LTD. KUMBUKUMBU NA. 00000337

Kampuni ya Bomba la Mafuta Ghafi la Afrika Mashariki (“EACOP LTD”), inaalika kampuni yenye
uzoefu na weledi wa kutosha kuonesha nia ya kutoa Huduma ya Uchapishaiji wa Idadi kubwa
ya Machapisho yenye Chapa ya Kampuni ya EACOP Itd.

Mradi wa EACOP unajumuisha ujenzi na uendeshaji wa bomba la kusafirisha Mafuta lililofukiwa
chini ya ardhi linalokatisha mipaka ya nchi mbili, kwa aijili ya kusafirisha mafuta ghafi katika
masoko ya kimataifa. Bomba litaanzia Kabaale, katika Wilaya ya Hoima, nchini Uganda, mpaka
rasi ya Chongoleani, Mkoa waTanga nchini Tanzania. Urefu wa bomba ni kilomita 1,443, kati yake
kilomita 296 zitakuwa nchini Uganda na kilomita 1,147 zitakuwa nchini Tanzania

MAELEZO MAFUPI YA HUDUMA:

Kampuni ya Bomba la Mafuta Ghafi la Afrika Mashariki (“EACOP LTD"), inaalika  kampuni ya
uchapaii yenye uzoefu wa kutosha kutoa Huduma ya uchapaiji wa nyaraka mbalimbali kwa
idadi kubwa na zenye ubora wa hali ya juu. Kampuni ya EACOP inaendesha shughuli zake
uwandani na kupitia ofisi zake katika mikoa mbalimbali ya Tanzania, hivyo basi Kampuni ya
EACOP inahitaji huduma mbalimbali za uchapaiji kwa matumizi ya ofisi zake na uendeshaji wa
shughuli mbalimbali za mikoani na ugavi wa machapisho yenye chapa ya Kampuni ya EACOP.

Mtoa huduma anapaswa:

e  Kuwa na uwezo wa kutoa huduma ya machapisho yenye ubora wa hali ya juu kwa miradi
yenye machapisho mengi. Hii inajumuisha, ikiwa ni pamoja na, uchapaiji wa mabango,
brosha, Mabango ya vitambaa, vipeperushi, stika, flaya, na vifaa vingine vya matangazo.

*  Awe na uwezo wa kuwa vifaa kadhaa wa kadha ili kutoa fursa ya kampuni kuchagua
kutoka vifaa hivyo, vifa hivyo ni kama vile karatasi, diski, kitambaa, na vitu vingine
kulingana na mahitaiji.

e Awe natimuya ubunifu ya ndani ili kutengeneza, kurekebisha na kusanifu kazi za uchapishaii.

e lazima aweze kufanya kazi kulingana na miongozo chapa ya EACOP na kujumuisha
ujumbe na taarifa zinazohitajika.

¢ Awe na mchakato madhubuti wa kudhibiti ubora ili kuhakikisha kuwa, vifaa vilivyochapishwa
vinakidhi viwango na sifa za EACOP.

*  Awe na uwezo wa kufikisha bidhaa zilizokamilika katika maeneo mbalimbali kama
inavyotakiwa na EACOP.

e Atawaijibika kubadirisha kifaa chochote kilichochapishwa na kukuharibika kabla, wakati na
baada ya muda mwafaka baada ya kukabidhi.

e EACOP inaweza kuagiza uchapaii baada ya saa za kazi na hata wakati wa likizo ambapo
hakuna malipo ya ziada yatafanywa kwa mtoa huduma.

*  Atapaswa kutoa bidhaa kikamilifu kulingana na mahitaji ya EACOP, EACOP itahifadhi haki
ya kurejesha bidhaa zozote zilizochapishwa zisizofuata kanuni zilizowasilishwa na bila
kulipa gharama zozote zinazohusiana.

*  Anapaswa kuwa na dhamira endelevu na hivyo kutumia vifaa na mchakato wa uchapishaiji
unaohifadhi mazingira.

e Nilazima aweze kufungasha bidhaa iliyokamilishwa kwa mujibu wa miongozo ya Afya na

Usalama ya EACOP.

VIGEZO MUHIMU:
Kampuni au taasisi zinazoonesha nia zinakaribishwa kutuma maombi na kuambatanisha nyaraka
zifuatazo.

o Uthibitisho wa uwezo wa kiufundi kama vile vifaa, miundombinu, na muundo wa timu

e Uzoefu uliothibitishwa wa kufanya kazi katika miradi mikubwa yenye mahitaji makubwa ya
Uwekaji Chapa.

e Uwezo wa kufunga au kusimamia usambazaiji kwenye ukanda wa bomba pale inapohitajika,
hususan katika mikoa ya Kagera, Geita, Tabora, Shinyanga, Singida, Dodoma, Manyara na
Tanga.

e leseni ya Biashara.

e Cheti cha usajili toka BRELA

e Uthibitisho wa kusajiliwa na Mamlakaya Mapato Tanzania (TRA) na Cheti cha mlipa kodi cha
mwaka wa hivi karibuni.

e Waombaiji wanasisitizwa sana kuhakikisha kuwa wamesaiiliwa kwenye kanzidata ya EWURA
(LSSP) ya Watoa Huduma za Ugavi wa Ndani, wakati wa kuwasilisha maombi ya kuonesha nia,

e Kukidhi Kanuni za watoa huduma wa ndani za mwaka 2017 na fasili ya Kampuni ya Ndani.

e Uthibitisho wa wasifu wa wafanyakazi mhimu watakaohusika katika kutoa huduma za mradi
ikijumuisha vyeti vyao, kiwango cha elimu, uzoefu na uwezo wa kutoa huduma husika.

e Uwezo wa kifedha wa kutoa huduma zinazohitajika ikiwa ni pamoja na kuwasilisha taarifa za
fedha ya miaka mitatu iliyopita.

e Ushahidi wa sera na Mifumo ya Usimamizi wa shirika la HSE, utaratibu na mchakato kwa
mujibu wa viwango vinavyotumika vya ndani na Viwanda kwa kazi zinazofanana.

e Uthibitisho wa kupiga vita rushwa, ufisadi, kwa kuzingatia Haki za Binandamu.

Kampuni yenye nia, uwezo na rasilimali za kutosha kutekeleza shughuli zilizotajwa hapo juu
zinakaribishwa kutuma maombi pamoja na kuambatanisha nyaraka zilizotajwa hapo juu kupitia
barua pepe ya procurement.iz@eacop.com, (ukubwa wa barua pepe usizidi 20Mb). Maombi
yatumwe kabla au mnamo tarehe 1 Septemba 2023 saa 11 jioni saa za Afrika Mashariki.
Kichwa cha Barua pepe kiwe REQ-00000337 - kutoa huduma ya uchapaji kwa kiwango kikubwa
na huduma za bidhaa zenye chapa.

Mradi wa EACOP. Maombi yote ya kuonesha nia yawe kati ya kurasa 10 hadi 20

Maombi yote lazima yaandikwe kwa lugha ya Kiingereza.

Mvuhimu:  Kampuni ya EACOP LTD itapitia na kuchambua nyaraka zilizotumwa na kampuni
yenye nia kulingana na EOI hii na kisha kufanya tathmini kwa kutumia vigezo vya ndani ili
kubaini kampuni zitakayojumuishwa kwenye orodha ya (Kampuni) za awali ziliyokidhi vigezo.
Kampuni ziliyofuzu hatua za awali pekee ndiyo zitakayopewa mwaliko wa zabuni, kwa kutia
saini Mkataba wa Kutunza Siri (NDA), kama mwendelezo wa wito wa mchakato wa utoaji
wa zabuni. Kampuni ya EACOP LTD inayo haki ya kufanya maamuzi yake ya kuchagua au
kukataa kampuni na kuheshimu maamuzi yake pasipo kutoa sababu kwa kampuni husika.
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Balozi wa India nchini
Tanzania ni mfano wa kuigwa

BALOZI wa India nchini Tanzania, Binaya Pradhan, anastahili
pongezi kwa jitihada zake za kuitangaza nchi yake vilevile kwa
kazi kubwa ya kukutanisha mabalozi wenzake, wafanyabiasha-
ra, taasisi mbalimbali na viongozi wa kiserikali katika shughuli
mbali mbali zinazohusu nchi yake.

Mabalozi wanapochaguliwa kuwakilisha nchi zao nchi za nje
wanakuwa ni wawakilishi wa serikali za nchi zao na pia wanasi-
mama badala ya marais wao.

Tangu alipoteuliwa kuja Tanzania kuiwakilisha nchi yake,
amekuwa akiandaa matukio mengi yanayowakutanisha watu
wa kada tofauti na kupata fursa ya kufahamiana na kubadilisha
uzoefu wa shughuli zao.

Kati ya shughuli ambazo balozi huyo huwakutanisha watu wa
kada mbalimbali ni meli za kijeshi za nchini kwake zinapokuja
nchini na watu kupata fursa ya kuitembelea na kujua historia
ya meli hizo.

Ushiriki wa mabalozi wengine waliopo nchini katika shughuli
zinazoandaliwa na balozi mwenzao ni kielelezo kuwa hata yeye
hujitoa kushiriki katika matukio yanayoandaliwa na mabalozi
wenzake.

Balozi huyo amekuwa akiwashirikisha Watanzania katika fur-
sa mbalimbali za mafunzo nchini kwake na mara nyingi huwa
zinalipiwa na serikali ya India.

Watanzania waliosoma nchini India wanaushuhuda wa kuto-
sha kuhusu jitihada zinazofanywa na balozi huyo kuhakikisha
anawakutanisha wanafunzi wote waliosoma nchini kwake na
kujuana na kubadilisha uzoefu walioupata nchini humo.

Wakati India ikisherehekea miaka 77 ya uhuru wake, balozi
huyo aliandaa matamasha mbalimbali kwa wiki nzima na kush-
irikisha watu wa kada mbalimbali.

Mabalozi wa nchi mbalimbali wanaoziwakilisha nchi zao
nchini Tanzania hupata fursa ya kukutana kutokana na shere-
he zinazoandaliwa na balozi huyo.

India imekuwa ikitoa msaada mkubwa katika sekta ya afya
kutokana na ushirikiano mzuri uliopo baina ya nchi hizo mbili.

Watanzania wengi wanapopatwa na maradhi yanayoshindwa
kutibika nchini huenda India kutokana na nchi hiyo kuwa na
huduma na madaktari wazuri wa magonjwa mbalimbali yanay-
oshindikana kutibika nchini.

Kutokana na ushirikiano huo. Madaktari wa Kitanzania kwa
kushirikiana na wa India wamesaidia kuokoa maisha ya watu
wengi kwa kutibiwa hapa nchini na kuwapunguzia gharama
kama wangekwenda kutibiwa nje ya nchi.

Katika sherehe za kuadhimisha miaka 77 ya uhuru wa India
ambapo Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Abadallah Uledi, alikuwa
mgeni rasmi alisema wakati Waziri wa Afya, Ummy Mwalimu al-
ipofanya ziara nchini India hivi karibuni na kukutana na vion-
gozi wa hospitali kubwa na maarufu ya Apollo na BLK, ambazo
amezishawishi kuja kuwekeza Tanzania.

Waziri Uledi alisema taarifa walizonazo ni kuwa hospitali
hizo nimeonyesha utayari wa kuja kuwekeza nchini Tanzania.

Kama hilo litafanikiwa basi Tanzania itakuwa imepiga hatua
kubwa katika sekta ya afya, kwa sababu hata watu wa mataifa
mengine waliokuwa wakienda India, sasa watakuwa wanakuja
nchini kufuata matibabu na nchini kwa kupunguza umbali wa
kwenda huko na nchi itaongeza mapato ya fedha za kigeni.

Balozi Pradhan ni mfano wa mabalozi wanaotakiwa kuigwa
katika utendaji.
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Kipaumbele chetu kinapokuwa tamaa ya
fedha, vijana tujue tunaangukia hatarini

VIJANA wengi wamekuwa na
tamaa ya kutaka fedha nyingi za
haraka kwa njia zisizo halali na
hata wanashindwa kuwajibika
kwa umma, hali inayochangia
kupatwa na matatizo makubwa,
hali inayoleta hasara kwa taifa,
kama haitashughulikiwa ip-
asavyo.

Baadhi ya vijana hadi sasa
wameonyesha kuwa na hamu
kubwa ya kutaka fedha za hara-
ka, kwani ni hali inayotajwa in-
aweza kusababishwa na vigezo
au visa mbalimbali kama shini-
kizo kutoka katika jamii, mazin-
gira ya kiuchumi, au kutamani
maisha bora.

Wengi hadi sasa wamekosa ua-
minifu, wengine wamekosa utii
wa sheria, pia bidii na ubunifu
wa kazi umebaki kuwa mdogo,
hata kuchangia kuwapo tamaa
na uroho wa kupata fedha ny-
ingi za haraka kwa njia kama ya
rushwa na ufisadi.

Hiyo imekuwa ikitokea kwa
vijana wengi kujishughulisha ka-
tika biashara zisizo rasmi kama
vile dawa za kulevya, ili kupata
kipato cha haraka na wengine
kujikuta wakiingia kwenye tabia
ya wizi na uporaji.

Vijana wengi wanakosa ua-
minifu na kufikiri kuwa ndio
njia rahisi ya kupata kipato cha
haraka na kuona kusoma haku-
na maana, kutokana na tamaa ya
kuwa mtu fulani au kufanikiwa
kwa njia rahisi.

Kuna tabia zinazotokana na
kuiga kutoka kwa vijana wen-
gine wanaowazunguka ambao
wako katika jamii moja, hata wa-
najikuta wanaingia kwenye hizo
tabia na kupoteza uadilifu wao
kwa kiasi kikubwa.

“Kuna kauli isemayo mtoto

Wengi

hadi sasa
wamekosa
vaminifu,
wengine
wamekosa
utii wa she-
ria, pia bidii
na ubunifu
wa kazi ume-
baki kuwa
mdogo, hata
kuchangia
kuwapo
tamaa na
uroho wa
kupata fedha
nyingi za
haraka kwa
njia kamaya
rushwa na
ufisadi.

umleavyo ndivyo akuavyo.
Hii ni kwa wazazi ambao
hawana muda na makuzi
kwa watoto wao na kusaba-
bisha kujiunga na makundi
ambayo sio rafiki kwao.
Kwani ukimkuza vizuri na
mwenendo unaostahili
kijana mambo mema am-
bayo umemfundisha ataya-
shika.

Pia, inatokana na vijana
wengi kuwa mtaani na ku-
kosa kazi, kwa wale walio-
maliza chuo na kukosa ajira
na familia pia inamtegemea
ni rahisi kujiingiza kwenye
makundi, ili kupata fedha
za haraka za kukidhi mahi-
taji yake ya kila siku.

Wito kwa serikali, ku-
wepo na mwongozo wa
elimu ili kusaidia kuelewa
umuhimu na kuwajengea
msingi thabiti wa kifedha.

Vilevile, ni elimu inay-
otajwa itasaidia wanafunzi
mashuleni ili kupunguza
utegemezi wa ajira pindi
wanapomaliza elimu na
kutatua changamoto ya
tatizo la ajira nchini.

Vilevile, viongozi ambao
ni vijana, wanapaswa kuwa
mfano mzuri wa kuigwa
katika taifa ili kuleta kiu na
shauku kwa vijana wengine
wanaowatazama ili wawe
chachu katika kulinda am-
ani kwa kufanya yanayosta-
hili kwa taifa letu.

Kwa ujumla, kunahitaji-
ka mihadhara ya kila mara
kama vile makanisani,
misikitini, na majukwaa ya
siasa katika kujikita kwe-
nye kutoa elimu ya uzalen-
do kwa vijana.
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Kamishna
wa Uhifadhi
wa Wakala
wa Huduma
za Misitu
Tanzania
(TFS) Prof.
Dos Santos
Silayo aki-
zungumza
na waandi-
shi wa
habari, ji-
jini Dodoma
juzi, kuhusu
utekelezaji
wa ma-
jukumu
mbalimbali
ya wakala
huo katika
kipindi cha
miaka
miwili ya
serikali ya
awamu vya
sita. PICHA:
PAUL MA-
BEJA

TFS yajipanga kuongeza
tija uhifadhi, utalii

Na Paul Mabeja, DODOMA

KUTOKANA na juhudi zinazochuku-
liwa na serikali ikiwamo ubunifu wa Rais
Dk. Samia Suluhu Hassan wa kuandaa
filamu ya “Tanzania the Royal Tour”
ambayo imetangaza nchi ndani na nje,
Wakala wa Hifadhi za Misitu Tanzania
(TFS), amejipanga kutumia fursa hiyo
kuongeza tija katika uhifadhi, utalii na
ukusanyaji maduhuli.

Kamishna wa Uhifadhi, Wakala wa Hu-
duma za Misitu Tanzania (TFS), Profesa
Dos Santos Silayo, alisema hayo jana ji-
jini hapa, alipokuwa akizungumza na
waandishi wa habari kuhusu utekelezaji
wa majukumu ya TFS kwa miaka miwili
ya serikali.

“Juhudi zilizofanyika zimewezesha
kuongezeka kwa idadi ya watalii wali-
otembelea vivutio vya utalii ikolojia
ambapo hadi kufikia Juni 2023 jumla
ya watalii 242,824 walitembelea vivutio
hivyo,” alisema.

Alisema idadi hiyo ni ongezeko la
asilimia 60.8 ikilinganishwa na watalii
152,002 waliotembelea vivutio hivyo kwa
kipindi hicho kwa mwaka 202I.

“Jumla ya Sh. 1,368,940,965 ziliku-
sanywa ikilinganishwa na Sh. 603,311,740
zilizokusanywa mwaka uliopita ikiwa ni
ongezeko la asilimia 126.9. Takwimu hizi
zinaweka rekodi mpya kwani Wakala
haukuwahi kufikia malengo haya hapo
kabla,” alisema.

Alisema katika kipindi cha mwaka jana
TFS ilipewa fedha kiasi cha Sh. bilioni
nne kutoka sehemu ya fedha alizotoa
Rais kuboresha uhifadhi na shughuli za
utalii katika misitu.

“Tumekamilisha kwa ufanisi ujenzi
wa malango matano katika hifadhi tano,

ujenzi wa barabara urefu kilomita 97
na njia za kutembea kwa miguu kilo-
mita 190.5 katika hifadhi 11,” alisema.

Aidha, alisema kupitia mpango
kazi wa ndani wa taasisi TFS imeen-
deleza vivutio vya utalii wa kiikolojia
na kiutamaduni kwa kukarabati kilo-
mita 231.7 za njia za watalii na kilo-
mita 643.54 za barabara za msituni
na kuandaa ramani za vivutio vya
kiikolojia katika misitu ya hifadhi.

Alisema Wakala pia umekamilisha
ujenzi wa hosteli mbili moja katika
msitu wa Wino, Songea na nyingine
katika msitu wa SaoHill, Mafinga Ir-
inga na kukarabati hosteli moja kati-
ka hifadhi ya Mazingira Asilia Amani.

Kadhalika, alisema kambi sita za
watalii katika Hifadhi ya Mazingira
Asilia Kilombero, Magamba na Mli-
ma Hanang yamekamilishwa.

KABWELA

Vile vile, alisema wamejenga
banda moja la kupumzika watalii,
mageti matatu na mabango nane ka-
tika vituo vya Michoro ya Miambani
Kolo - Kondoa na Magofu ya Tongoni
-Tanga.

“Wakala umeendelea kutangaza
vivutio vya utalii ikolojia, utamaduni
pamoja na uhifadhi wa rasilimali za
misitu kupitia maonesho mbalim-
bali ya ndani na nje ya nchi ikiwamo
Sabasaba, Nanenane, Tanga Trade
Fair, International Tourism Expo Ja-
pan 2022, East Africa International
Tourism Expo, SITE na 2022 World
Cup.

“Aidha wakala kwa kushirikiana
na wadau uliandaa mashindano ya
utalii maarufu kama West Kili Forest
Tour Challenge, Bata Msituni Festi-
val, na Sao Hill Forest Rally,” alisema.

]
Maofisa usalama feki

wadaiwa kuomba

bilioni moja kumwachia

waliyemteka

MTUMISHI wa Jeshi la Wananchi wa Tanzania
(JWTZ), Sufian Kideku na wenzake, wanadaiwa
kuomba Shilingi bilioni moja kwa ndugu wa Hus-
sein Mohammed waliomteka ili wamuachie.

Hayo yalidaiwa jana katika Mahakama ya
Hakimu Mkazi Kisutu, Dar es Salaam, wakati
wakiwasomea maelezo ya awali washtakiwa hao.

Washtakiwa wengine katika kesi hiyo ni
mfanyabiashara, Selestine Kamuli, mkazi wa Ki-
zuka Morogoro na Mtumishi wa JWTZ, Hussein
Mwinyijuma, mkazi wa Gairo, Morogoro.

Wakili wa Serikali, Happy Mwakanyamale, aki-
saidiana na Grace Mwanga, waliwasomea mael-
ezo ya awali washtakiwa hao mbele ya Hakimu
Mkazi Mfawidhi, Ferdnand Kihwonde.

Wakili Happy alidai washtakiwa wanakabiliwa
na mashtaka manne ambayo ni unyanganyi wa
kutumia silaha, kujitambulisha kama ofisa usala-
ma, kuteka mtu kwa nia ya kumfungia na jaribio
la unyang’anyi kwa vitisho.

Imedaiwa Mei 17, mwaka 2023 eneo la Zaramo,
Mtaa wa Jamhuri Posta, Ilala, Dar es Salaam,
washtakiwa walijitambulisha kwa Hussein Mo-
hammed, kwamba wao ni maofisa usalama na
walimtaka waende naye kituo cha polisi akaho-
jiwe kuhusu tuhuma zinazomkabili.

Upande wa Jamhuri unadai Mohammed
alikataa na washtakiwa walimuibia simu na kum-
tishia kwa bastola huku wakimlazimisha aingie
ndani ya gari jeusi.

Imedaiwa kuwa, washtakiwa walimfunga Mo-
hammed kitambaa machoni na kuondoka naye
eneo lisilojulikana na wakiwa huko walitumia
simu yake kupigia ndugu wa Mohammed, waki-
omba Shilingi bilioni moja wamuachie.

“Ndugu baada ya kupewa maelezo hayo, wali-
omba msaada Jeshi la Polisi, Polisi walifanikiwa
kuwakamata washtakiwa hao, hati ya ukamataji
ilijazwa, washtakiwa walipelekwa Kituo cha
Polisi Oysterbay na baadaye walifikishwa ma-
hakamani.

Upande wa Jamhuri ulimaliza kusoma maele-
70 ya awali, washtakiwa walikana yote isipokuwa
majina na nyadhifa zao, mashtaka yanayowaka-
bili na kufikishwa mahakamani.

Upande wa mashtaka unatarajia kuwa na jumla
ya mashahidi 14 pamoja na vielelezo mbalimbali
wakati wa usikilizwaji wa kesi hiyo. Mahakama
imeamuru shauri hilo kuanza kusikilizwa Agosti
25, mwaka huu.

Na Fadhili Mohammed

— [ TULIPATANA URAFIKI UWE
WA KUBADILISHANA MAWAZO,
— SASA MBONA WANITAKA!?

TUNAINGIZA MABORESHO.
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MKkuu wa Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa (TAKUKURU) Mkoa wa Kinondoni,
Ismail Seleman akizungumza na waandishi wa habari, Dar es Salaam juzi, kuhusu taarifa
mbalimbali za utekelezaji katika kipindi cha miezi mitatu pamoja na ufuatiliaji wa mradi
wa uboreshaji na upatikanaji wa huduma za maji wenye thamani ya zaidi ya Sh. bilioni 65.

PICHA: IMANI NATHANIEL

Muuguzi aliyedaiwa kubaka
mjamzito aachiwa huru

Na Halima Ikunji, TABORA

MAHAKAMA ya Hakimu MKkazi
Wilaya ya Sikonge mkoani Tab-
ora, imemuachia huru, Rayson
Duwe, ambaye ni Ofisa Muuguzi
daraja la pili katika hospitali ya
wilaya hiyo aliyekuwa akika-
biliwa na shtaka moja la ubakaji
baada ya upande wa mashtaka
kushindwa kuthibitisha tuhuma
hizo.

Akitoa hukumu hiyo juzi,
Hakimu Mkazi Mwandamizi wa
Wilaya ya Sikonge, Irene Lyatuu,
alisema mahakama imepitia
ushahidi wa pande zote mbili na
kukosa uthibitisho unaomuweka

hatiani ofisa huyo kuwa alimbaka
mjamzito.

Alisema, upande wa Jamhuri
ulitoa mashahidi saba akiwamo
daktari, ushahidi ulioibua hoja
zilizokinzana kuanzia tarehe na
muda uliotendeka tukio hilo la
ubakaji.

Alisema kuwa miongoni mwa
mashahidi ni mjamzito ambaye
alisema kuwa alibakwa Juni 10,
majira ya saa tano usiku ikiwa ni
siku ya pili baada ya kufika hos-
pitalini hapo wakati akipatiwa
huduma na ofisa muuguzi huyo,
Rayson Duwe.

Alisema shahidi wa pili am-
baye ni muuguzi, alidai tukio

hilo lilitendeka Juni 9, majira ya
saa mbili usiku huku shahidi wa
tatu akidai tukio lilikuwa saa nne
usiku ya Juni 9 hali inayofanya
mashahidi wote kutothibitisha
muda halisi.

Kutokana na maelezo hayo
yaliyowasilishwa mahakamani
na Hakimu Mwandamizi Ly-
atuu, akipitia kesi mbalimbali
kulinganisha ili kupata uhalali
wa kutoa maamuzi katika shauri
hilo, alisema upande wa Jamhuri
umeshindwa kuthibitisha tukio
hilo na mahakama imemuachia
huru ofisa muuguzi huyo kwa
kuwa hakuwa na hatia iliyothibit-
ishwa.

USAID yatoa mil 74/-
Taasisi ya Jane Goodall

Na Jenifer Gilla

MAREKANI kupitia Shirika
la Maendeleo la Kimataifa la
Marekani (USAID), imeipa-
tia Taasisi ya Jane Goodall
Dola milioni 29.5 (Sh.milioni
74) kwa ajili ya utekelezaji
wa mradi wa Tumaini kupi-
tia vitendo katika wilaya
nne nchini kuhifadhi maz-
ingira. Akizungumza katika
hafla ya kusaini makubaliano
ya utekelezaji wa mradi huo
juzi, Dar es Salaam, Balozi
wa Marekani nchini, Mi-
chael Battle, alisema wa-
metoa fedha hizo zikasaidie
jamii za Tanzania ili zinufaike
na matunda ya uhifadhi wa
rasilimali zao.

Mkurugenzi wa USAID
Tanzania, Craig Hart, alisema
fedha hizo ni mwendelezo
wa ushirikiano na taasisi hiyo
tangu mwaka 2003 kwa ajili
ya kuhifadhi bayoanuai kwa
kuziinua jamii zinazozungu-
ka hifadhi hizo, ikiwamo ya
Gombe ili mikakati yao iwe
endelevu.

“Katikati ya ushirikiano
tunalinda makazi ya sokwe
takribani 500 ambao wapo
hatarini kupotea kutokana
na shughuli za ukataji miti
zinazofanywa na binadamu,
ili kukidhi mahitaji yao,”
alisema.

Alisema ni matarajio yake
kuwa mradi huo utaboresha
zaidi shughuli za uhifadhi na
uzazi wa mpango, uwezeshaji
wa kijinsia, hakiardhi, maen-
deleo ya kilimo pamoja na
mabadiliko ya tabianchi.

Mkurugenzi wa Taasisi
ya Jane Goodall, Dk. Jane
Goodall, alisema fedha
hizo zitatumika kuhifadhi
mazingira na kurudisha
makazi ya sokwe kwa sababu
bila kufanya hivyo viumbe
hao wanaweza kutoweka.

Vile vile, zitasaidia watu
wanaoishi mazingira duni,
kutoa elimu kwa jamii na
watoto kupenda na kulinda

mazingira yao kwa kuwa kwa
sasa uharibifu wa rasilimali
unafanyika kwa kiwango cha
Jjuu.

“Tuna wafuasi kila sehe-
mu, kuanzia ngazi ya shule
za awali na katika vyuo vi-
kuu na zaidi. Ni matumaini
yangu kuwa vizazi hivi vita-
fanya mambo makubwa ka-
tika uhifadhi wa mazingira
na bayoanuai hapo baadaye,”
alisema.

Alisema jamii zinashawishi-
ka kuharibu mazingira ili
kukidhi mahitaji yao muhimu
ikiwamo chakula, kuni kwa
ajili ya kupikia, familia kama
zikielimishwa na kupewa
misaada ya kukidhi haja zao
zinashiriki kuhifadhi mazin-
gira na rasilimali zao.

Mkurugenzi wa Miradi
na Sera wa Taasisi ya Jane
Goodall Tanzania, Emma-
nuel Mtiti, alisema fedha
hizo zinakwenda kutekele-
zwa katika wilaya za Do-
doma, Uvinza, Tanganyika
na Mpanda, kuzisaidia jamii
hizo kuongeza kipato chao
kupitia miradi ya akiba na
kukopa.

Alisema  watahamasisha
uzazi wa mpango ili jamii
ziwe na familia wanaweza ku-
zimudu, mpango wa elimu
ya mazingira kwa watoto
katika shule walioupa jina la
‘roots and shoots’, ili kuandaa
kizazi kitakachotunza mazin-
gira hapo baadaye.

“Lakini pia tutatengeneza
mfumo wa kuangalia namna
mazingira yanavyostawi ka-
tika ukanda wa Tanzania Ma-
gharibi. Tutaangalia namna
mazingira yanavyoharibika
na yanavyostawi katika ukan-
da huo,” alisema.

Alisema pia watazisaidia
hati za ardhi za kimila ili ku-
hamasisha uhifadhi wa maz-
ingira kwa kuwa wanaamini
kuwa mtu akimiliki eneo
anakuwa na mwamko mkub-
wa wa kulitunza.

Madiwani watimua watumishi kwa kukiuka kanuni utumishi

Na Julieth MKkireri, KIBAHA

BARAZA la Madiwani wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Kibaha
limewafukuza kazi watumishi
wawili kwa tuhuma za kukiuka
kanuni za utumishi wa umma.

Mwenyekiti wa Halmashauri
hiyo, Erasto Makala, alisema hayo
jana katika kikao cha baraza hilo
cha kawaida kilichofanyika ka-
tika ofisi za halmashauri hiyo
kuwa hatua hiyo ni moja ya ku-

fikisha ujumbe kwa watumishi
wasio waadilifu. Makala alisema
waliofukuzwa kazi ni pamoja na
Winnie Sambo, anayetuhumiwa
kuhusika na upotevu wa vitabu
20 vya kukusanyia mapato.

Aidha Sambo anatuhumiwa
kuhusika na upotevu wa fedha
zaidi ya Shilingi milioni tatu am-
bazo zinadaiwa kutumika katika
shughuli mbalimbali bila kufuata
taratibu.

Mwingine ni Mwanaasha Yu-
suph, Ofisa Maendeleo ya Jamii,
Kata ya Kwala, anayetuhumiwa
kutumia zaidi ya Sh. milioni 28
ambazo zilikuwa ni marejesho ya
mikopo ya vikundi.

Kwa mujibu wa Makala, ofisa
huyo anadaiwa kutumia fedha
hizo kwa ajili ya matibabu na ili-
takiwa irejeshwe ili iingie kwenye
mzunguko wa kuwezesha vikun-
di vingine kukopa.

“Hawa watumishi wameenda

kinyume na kanuni ya Utumishi
ya42yamwaka 2022, tumelazimi-
ka kuchukua hatua hii kwakuwa
hatupendi kuona mambo haya
yanatokea kwenye halmashauri
yetu kila mmoja anatakiwa ku-
fanya kazi kwa kuzingatia kanuni
na taratibu,” alisema.

Awali, Mkurugenzi wa hal-
mashauri hiyo, Butamo Nda-
lahwa, alisema wamejipanga
kusimamia na kuchukua hatua
maelekezo yote yaliyotolewa na

Baraza la Madiwani.

Ndalahwa alisema hatua za
kinidhamu na onyo dhidi ya wa-
tumishi waliotolewa maelekezo
na baraza hilo yatafanyiwa kazi
kuhakikisha kunakuwa na utend-
aji mzuri wa kuondoa kero za wa-
nanchi wanaowatumikia.

Moja ya maelekezo yaliyotole-
wa katika baraza hilo ni pamoja
na Mkaguzi wa Ndani wa Hesabu

kagua matumizi na mapato.
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Vijana waonywa tabia va
kuunga mkono maandamano

Na Allan Isack, SIMANJIRO

BUNGE wa Siman-
jiro mkoani Man-
yara, Christopher
Ole Sendeka, ame-
wakumbusha vijana kuepukana
na suala la kuunga mkono maan-
damano ya kuipinga serikali ya-
nayoendeshwa katika mitandao
ya kijamii na baadhi ya watu wa-
sioitakia mema nchi.

Alitoa rai hiyo wakati akizun-
gumza kwenye kikao cha Baraza
la Madiwani la Halmashauri
ya Wilaya ya Simanjiro, akitoa
ushauri kwa vijana wa eneo
hilo kutojiingiza katika kuunga
mkono maandamano akisema ni
sawa na kufanya uhaini.

Alisema serikali ina mkono

mrefu katika kushughulikia ama-
ni iliyoko, hivyo aliwataka vijana
wa eneo hilo wasijiingize kwe-
nye uhasi au uhaini kwa kuwa
watashughulikiwa.

“Ninampongeza Mkuu wa
Jeshi la Polisi nchini (IGP), Camil-
ius Wambura, kwa kutoa onyo
kupitia vyombo vya habari kuwa
atawachukulia hatua watu au
kikundi kitakachoandamana ili
kuiangusha serikali kabla ya uch-
aguzi mkuu wa mwaka 2025,
alisema Ole Sendeka,”.

Alisema endapo vijana wa-
takuwa wanahitaji jambo lao
ziko njia mbalimbali za kudai
haki kupitia mazungumzo na
mhimili mwingine ikiwamo Ma-
hakama kuliko kuunga mkono
maandamano ya uhaini.

“Hata kwenye makundi yenu
ya mitandao ya kijamii msijaribu
kuingia kwenye mtego wa ku-
waunga mkono watu wanaotaka
kufanya uhaini kwa kuwa mta-
chukuliwa hatua kali za kisheria
na kisha kujuta baadaye,” alise-
ma Ole Sendeka.

Hata hivyo, aliwataka viongozi
mbalimbali wa ngazi ya kata na
vijiji, kuzungumza na vijana
wa maeneo yao kuwa wa-
sithubutu kuunga mkono uhaini
unaofanywa kupitia mitandao ya
kijami.

Alisema suala la uwekezaji
wa bandari limefika hadi kwe-
nye Mahakama hivyo ni jambo
zuri na uamuzi umetolewa na
endapo hawajaridhika wakate
rufani na siyo kufanya uhaini wa

maandamano.

“Unapotaka kuunga mkono
au kufanya  uhaini kwa seri-
kali halali inayoongozwa na
Rais Dk.Samia Suluhu  Hassan
utakuwa unajitafutia matatizo,
hivyo vijana epukeni,”aliongeza
Ole Sendeka.

Mwenyekiti wa Halmashauri
ya Wilaya ya Simanjiro, Baraka
Kanunga, alimuunga mkono
mbunge huyo kwa kuwaasa vi-
jana waepuke hayo na wafanye
kazi ili kujiinua kiuchumi.

Alisema: “Vijana mnapaswa
kujitambua na kuepuka kujiingi-
za kwenye mambo ambayo hay-
ana maana kwa mustakabali wa
taifa kwa kuwa suala la kuunga
mkono uhaini litawagharimu,”
alisema Kanunga.

MKkuu wa
Wilaya ya
Simanjiro,
mkoani
Manyara,

Dk. Suleiman
Serera (kulia),
akielezea
taarifa ya
utekelezaji wa
ilani ya uch-
aguzi wa CCM
2020/2025
katika kipindi
cha Januari
hadi Juni
2023, kwenye
kikao cha Hal-
mashauri Kuu
ya CCM Wilaya,
mapema wiki
hii. PICHA: GIFT
THADEY

Upatikanaji maji Simanjiro wafikia asilimia 58

Na Allan Isack, ARUSHA

KAIMU Meneja wa Wakala wa
Maji na Usafi wa Mazingira Viji-
jini (RUWASA) Wilaya ya Siman-
jiro, Joanes Martine amesema
hadi kufikia Juni mwaka huu hali
ya upatikanaji wa maji wilayani
hapa ni asilimia 58.6.

Amesema hali hiyo imetokana
na kuchimbwa kwa visima virefu
76, visima vifupi 15, mabwawa
madogo 28, mabwawa makubwa
15, chemchemu 12 na Mto Ruvu.

Aliyasema hayo wakati wa ki-
kao cha baraza la madiwani na
kusema wanatoa huduma kwe-

na asilimia 72.6 ya wakazi wa
wilayani humo.

Alisema kata za Mererani,
Shambarai na Endiamtu, zinahu-
dumiwa na Mamlaka ya Majisafi
na Usafi wa Mazingira Arusha
(AUWSA) na kata za Orkesumet,
Edonyongijape na Langai, zina-
hudumiwa na mamlaka ya maji
Orkesumet.

Pia, alisema wanaendelea ku-
fanya matengenezo ya mara kwa
mara katika maeneo yote pindi
inapohitajika na kuhamasisha
jamii kutunza vyanzo vya maji
na mazingira.

Alisema wana changamoto ya
upungufu wa maji kwenye vyan-

70 vya maji kwa ajili ya matumizi
ya mifugo na binadamu na ku-
haribika kwa jenereta na mota za
kusukuma maji mara kwa mara.

Naye Mbunge wa Simanjiro
mkoani Manyara, Christopher
Ole Sendeka na madiwani wa
halmashauri ya wilaya hiyo, wali-
upongeza uongozi wa RUWASA,
kwa kufanikiwa kutoa huduma
ya maji kwa wananchi wa eneo
hilo. Ole Sendeka alisema RU-
WASA kupitia viongozi wake,
Kaimu Meneja wa Wilaya ya
Simanjiro, Joanes Martine na Me-
neja wa mkoa huo, Walter Kirita,
wanastahili pongezi kutokana na
utendaji kazi wao.

“Nawapongeza mno RUWA-
SA ndiyo sababu hata bungeni
niliwapongeza, Martine na bosi
wake Kirita kwa namna wana-
vyotatua tatizo la maji kwa wa-
nanchi wetu,”alisema Ole Send-
eka. Mwenyekiti wa Halmashauri
ya Wilaya ya Simanjiro, Baraka
Kanunga, alisema wakala hao
wanastahili pongezi nyingi kwa
namna wanavyotekeleza miradi
hivyo.

Naye Diwani wa Kata ya Ngo-
rika, Albert Msole, alisema Mar-
tine, amefanya kazi nzuri kwe-
nye eneo hilo kupitia vyombo
vya utoaji huduma ya maji ngazi
ya jamii.

Watakaovuruga
amani mkoani
Tanga
kuchukuliwa
hatua

Na Hamida Kamchalla, TANGA

SERIKALI mkoani Tanga imesema
haitamvumilia mtu au kundi la watu
watakaoingia mkoani hapa kwa
lengo la kuvunja amani na utulivu,
kwamba watachukuliwa hatua kali
za kisheria

Mkuu wa Mkoa wa Tanga, Wa-
ziri Kindamba, alitoa angalizo hilo,
wakati akifungua mkutano wa
mafunzo ya matokeo ya Sensa ya
Watu na Makazi ya Mwaka 2022 kwa
viongozi, watendaji, wawakilishi wa
vyama vya siasa na makundi maalu-
mu mkoani hapa.

“Yeyote atakayekuja na wazo la
kutaka kuvunja amani yetu katika
mkoa huu akilianzisha sisi tutali-
maliza kwa kuwa hatutaki taabu.
Tunataka amani yetu iendelee na
anayetaka shida aishie kwenye mi-
paka ya jirani asiingie katika mkoa
wetu,” alisema.

Alisema lengo la mafunzo hayo
ni kuwajengea uwezo wakufunzi
kuchambua na kutumia matokeo
ya sensa ili yatumike kuwa mwanzo
wa dira ya kuwaongoza pamoja na
utekelezaji wa majukumu na malen-
20 yao ya kila siku.

“Mafunzo haya yatawajengea uw-
ezo wa kutafsiri, kwa hiyo nawaom-
ba sana wakati mafunzo yakien-
delea kuweni watulivu ili yaweze
kuwa msaada kwenye ngazi ya
chini,”alisema.

Hata hivyo, alisema kwa mujibu
wa takwimu ya Sensa ya Watu na
Makazi ya Mwaka 2022, idadi ya
watu mkoani hapa imeongezeka la-
kini siyo kwa idadi kubwa ya watu
tofauti na mikoa mingine.

“Idadi yenu inaonesha kwamba
kiwango chenu cha kuongezeka
kimetoka asilimia 2.2 mwaka 2012
na kufikia asilimia 2.5 mwaka 2022,
lakini pamoja na hayo, Mkoa wa
Tanga unaonesha kwamba kasi
yetu ya kukua iko chini sana ikilin-
ganishwa na takwimu za sensa za
kitaifa ambazo sasa ipo asilimia 3.2”
alisema.

Meneja wa Takwimu Mkoa wa
Tanga, Tonny Mwanyota, aliwaomba
wadau wa sensa na wananchi kuwa
wavumilivu kwa baadhi ya matokeo
ya Sensa ya Watu na Makazi ya Mwa-
ka 2022, kusubiria majibu ya ma-
tokeo kwa upande wa watu wenye
ulemavu.

Mwanyota alisema matokeo ya
sensa bado yanaendelea kutolewa
kwa awamu, hivyo kwa ugumu wa
takwimu kwa wenye ulemavu nayo
ni miongoni mwa yale ambayo ya-
naendelea kufanyiwa kazi.

Alisema watu wengi wamekuwa
wakiuliza sana kuhusiana na ripoti
ya watu wenye ulemavu swali am-
balo limekuwa likijirudia mara kwa
mara.
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Wahasibu
wanawake
watakiwa
kutumia
ujuzi
kuinua
uchumi

Na Remmy Moka, SAUT

WAZIRI wa Ardhi na
Maendeleo ya Makazi,
Dk. Angeline Mabula,
amekikumbusha Chama
cha Wanawake Waha-
sibu (TAWCA) kuwa-
jibika katika kuchochea
maendeleo ya nchi kwa
kutumia ujuzi na maar-
ifa stahiki kwa lengo la
kuinua uchumi wa nchi.

Alitoa rai hiyo jana
wakati akihutubia Kon-
gamano |la Uongozi wa
Wanawake Wahasibu
mwaka 2023, lililo-
fanyika mkoani Mwanza
na kuwataka kutambua
kuwa wao ndiyo chachu
ya maendeleo ya taifa.

Kadhalika, aliwa-
taka kushirikiana katika
utendaji kazi na kuzin-
gatia mihimili mikuu ya
utendaji kazi ambayo
ni uzalendo wa taifa,
uwajibikaji, vadilifu,
utii pamoja na kuwa na
hofu ya Mungu, kwani
kwa kufanya hivi ndiyo
nguvu ya mwanamke
itaonekana

“Viongozi wanawake
inabidi wapewe msaada
ili waweze kufikia lengo
lao na kuitekeleza mihi-
mili mikuu ya utendaji
kazi kama vvaha5|bu wa-
nawake nchini,”alisema
DK.Mabula

Mwenyekiti wa TAWCA,
Dk. Neema Kiule, alise-
ma kuwa chama hicho
kilianzishwa mwaka
2015, chini ya sheria ya
jamii kikiwa na wana-
chama 18 lakini mpaka
sasa kina wanachama
920.

Alisema chama hicho
kimeendelea kufanya
shughuli mbalimbali
ikiwa ni pamoja na kue-
l[imisha jamii juu ya
ujasiriamali, masuala ya
pesa na kuwasaidia wa-
nafunzi kuwa wataalamu
wa uhasibu.

Alisema pia wamekuwa
wakiwahamasisha wa-
nawake na wanafunzi
kupenda hesabu, kwam-
ba kwa sasa wanapeleka
vitabu vya hesabu na
uchumi katika shule
mbalimbali ili waweze
kupata wahasibu wengi.

Meva atoa siku saba Soko la Mitumba kukamilika

Na Aneth Ntungo, SAUT

MSTAHIKI Meya wa Hal-
mashauriyaJijilaMwanza, Sima
Constantine, ametoa siku saba
kwa  Ofisa Ugavi, Mhandisi
Mkuu pamoja na Mchumi wa
Halmashauri kuhakikisha wa-
natoa ushirikiano katika ujenzi
wa vibada 45 vya machinga wa
Soko la Mitumba Mlangommoja.

Alitoa atoa agizo hilo juzi ali-
potembalea na kukagua maen-
deleo ya wafanyabiashara hao
ambao vibanda vyao viliungua
kwa moto na kushangazwa na
ujenzi wake kuendelea kudolola
bila sababu za msingi.

Hivyo, aliwataka kumaliza
changamoto zote ili ujenzi uka-
milike na wapate maeneo rasmi
ya kufanyia biashara zao.

Aidha, alisisitiza uwajibika-
ji bainayawasimamizi waujen-
zi wa vibanda hivyo, kukemea
uzembe unaoendelea akisema
lengo likiwa ni kukamilisha mi-
radi kwa wakati ili kuwasaidia
wafanyabiashara kufanya shu-
ghuli zao katika maeneo yaliyo
rasmi.

“Tukiendelea hivi ni sawa na
kuwanyima fursa wananchi na
vijana wenye nia ya kujiinua kiu-
chumi kupitia biashara zao na
kuingizia kipato. Halmashauri

hizi siku saba ziwatoshe ku-
hakikisha mnamaliza ujenzi ili
waendelee na shughuli zao,”
alisema Sima.

Aidha, alieleza kuwa kuna
watu waliokuwa wanapaswa ku-
ingia katika vyumba hivyo zai-
di ya miaka miwili, lakini mpaka
sasa ujenzi haujakamilika na
wanaendelea kuteseka kwa ku-
kosa mahali sahihi ya kufanyia
biashara zao.

“Pia nikuagize Ofisa Ugavi
hakikisha vibanda hivi viki-
kamilika mnawapa kipaum-
bele wale waliokosa vyumba
baada ya soko hili kuungua ili
na wao waweze kupata mae-
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neo rafiki kwa ajili ya shughuli
7ao,”alisema.

Mhandisi wa halmashauri
anayesimamia mradi  huo,
Hakimu Albert alieleza kuwa
lengo la mradi huo wa majengo
matatu wenye maduka 45 ni
kutatua tatizo la wafanyabi-
ashara wadogo waweze kuwa na
maeneo rasmi ya kufanyia shu-
ghuli zao. Alieleza kuwa mpaka
sasa tayari umetumia zaidi ya
Sh.milioni 180.9 na kueleza
kuwa tatizo kubwa linalofanya
mradi huo uendelee kuchelewa
ni ucheleweshwaji wa vifaa ku-
toka kwa wazabuni wanaohitaji
kulipwa kabla ya kuleta vifaa.

Mwenyekiti wa Jumuiya ya Maridhiano na Amani Wilaya ya Kahama, mkoani Shinyanga, Shekhe Amir Hassan (wa tatu kushoto), akizun-
gumza na wajumbe wa kamati hiyo wakati wa usimikaji wa viongozi wa jumuiya, wilayani humo jana. Wengine ni viongozi mbalimbali
wa jumuiya hiyo. PICHA: SHABAN NJIA

Wazazi wadaiwa kuwa chanzo watoto kufanyiana ukatili

Na Marco Maduhu,
SHINYANGA

WAZAZI wanaolala na wa-
toto chumba kimoja wameta-
jwa kuwa sababu ya wanafunzi
wengi kufanyiana vitendo vya
ukatili wa kingono wanapokuwa
shuleni. Hayo yalibainishwa juzi
na Mwalimu wa Shule ya Msingi
Iselamagazi wilayani Shinyanga,
Gatawa Donald, kwenye mku-
tano wa kuwasilisha matokeo
ya utafiti dhidi ya kutokomeza
vitendo vya ukatili wa Kkijinsia
katika jamii wilayani Shinyanga,
uliofanywa na Shirika la Citizen
for change kwa ufadhili wa Mfu-
ko wa Ruzuku Wanawake Tanza-
nia (WFT-Trust).

Alisema wazazi wengi wam-
kuwa wakilala na watoto wao

hususani wanaosoma madarasa
ya awali na la kwanza wakidhani
kuwa umri wao bado ni mdogo.

Alisema wanapofanya shu-
ghuli za faragha nyakati za usiku
wanadhani kwamba watoto hao
wanakuwa wamesinzia jambo
ambalo siyo kweli.

Gatawa alisema watoto hao
wanajifunza na kuanza kujaribu
wanapokuwa shuleni hata mi-
taani, hali ambayo imekuwa iki-
ibua kesi za mara kwa mara.

Aidha, alisema baadhi ya
watoto hao wamekuwa waki-
wakamata shuleni wakifanya vi-
tendo hivyo ikiwamo kushikana
sehemu za siri, kwamba wan-
apowahoji wanaeleza kwamba
wamemuona baba akimfanyia
mama nyakati za usiku.

Mkuu wa Idara ya Ukuzaji Ra-

silimali na Mawasiliano kutoka
‘WFT-Trust’, Carol Mango, alise-
ma jamii bado inahitaji kupewa
elimu kuhusu vitendo vya ukatili
pamoja na wazazi kuacha kulala
chumba kimoja na watoto am-
bao tayari wameshajitambua.
Naye Mathias Mkude kutoka
Citizen for change na TICD,
akiwasilisha matokeo ya utafiti
wa kupinga vitendo vya ukatili
wa kijinsia wilayani Shinyanga,
ambao wameufanya ndani ya
miaka miwili kuanzia 202I-
2023, alisema katika utafiti huo
walitengeneza mbinu saba am-
bazo zitasaidia kutokomeza uka-
tili. Alizitaja mbinu hizo ni  ku-
fufua vikao vya familia nyakati
za usiku za kabila la kisukuma
(Shikome), kuhamasisha viongo-
zi na walimu wakuu kuelimisha

walimu kuhusu masuala ya uka-
tili, wanawake na watoto kuhud-
na kutoa maoni yao dhidi ya ku-
pambana na ukatili.

Mbinu zingine ni kutungwa
sheria ndogo na kupitishwa ad-
habu kali kwa wazazi ambao
watazuia watoto wao wa kike
kwenda shule.

Ofisa Maendeleo ya Jamii
wilayani ~ Shinyanga, Aisha
Omary, aliipongeza WFT kwa
kutoa ruzuku na kutekelezwa
miradi ya kupinga vitendo
vya ukatili wa kijinsia wilayani
humo.

Alisema hali hiyo imesaidia
kupunguza vitendo hivyo, huku
wakiahidi wataendelea kuelimi-
sha jamii juu ya malezi bora kwa
watoto wao.
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BIASHARA, UCHUMI NA FEDHA

Nipashe
UCHUMI

Na Mwandishi Wetu

TANGU kupatikana uhuru wa
nchi na kuanza kushuhudiwa
mipango mirefu ya maendeleo
miaka kadhaa baadaye, daima
kumeshuhudiwa kihistoria ku-
wapo kwa wabia wa maendeleo,
kulingana na mabhitaji ya wakati.

Hata kabla ya miaka mitano
ya maendeleo iliyoanza mwaka
1964 hadi 1969, nchini kumeku-
wa na wabia wa maendeleo ki-
mataifa, mojawopo katika nafasi
ya kipekee China na iliyokuwa
Jamhuri ya Muungano wa Kiso-
vieti (USSR).

Nchi hizo zilitoa fursa za kip-
ekee, ikiwamo masomo ya ku-
zalisha wataalamu mataifa huru,
watu wamekiwa na msaada
mkubwa nchini.

Pia, katika lingine likabaki
kuwa rekodi ya kihistoria ni
mradi wa ujenzi wa reli ya Tan-
zania na Zambia, ikazaa shirika
la reli linaloitwa TAZARA, kazi,
iliyoanza mwishoni mwa miaka
1960, Mpango wa Maendeleo wa
kwanza, 1964 hadi9 1969 unaka-
milika, ni mwingine akiwa Rais
Kenneth Kaunda, ambayue taifa
lake pia lilikuwa ‘swahiba’® wa
Wachina.

Kupitia mustakabali huo, uhu-
siano huo umedumishwa ndani
ya mapokezano ya awamu to-
fauti za uongozi nchini, sasa iki-
dumu awamu ya sita, taifa kama
China limedumu kuwa rafiki,
sasa uongozi wa nchi ukiwa ka-
tika awamu ya sita chini ya Rais
Dk. Samia Suluhu Hassan.

Katika staili hiyo iliyobeba
zawadi ya kitaifa, Rais Dk. Samia
amekuwa akiendeleza mustaka-
bali huo wa kihistoria kukidhi

SAFARI YA 1961 HADI 2023
Awamu va Sita inavyoendeleza historia
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mabhitaji ya maendeleo ya Watan-
zania na marafiki wa kihistoria,
hali kadhalika majirani wema.

Hiyo ikaanza na mwanzo wa
nafasi yake ya kiuongozi, pale al-
ipofanya ziara ndefu kwa mataifa
marafiki ambao si wageni katika
uhusiano na Watanzania kuan-
zia ukanda wa Afrika Mashariki
na Kusini, vilevile kwa ukanda
wa ughaibuni, ikiwa na matokeo
kadhaa au kimaendeleo yanay-
oshuhudiwa sasa.

Moja ya hatua ya mwendelezo
wa hayo ya historia ya kimaen-
deleo, kukidhi mahitaji hayo ya
kihistoria kati ya Tanzania na

China, inaangukia katika mradi
mkubwa wa sasa kujenga kituo
kikubwa cha biashara, ikiwa na
sehemu ya kupokea na kusafiri-
sha bidhaa kati ya Tanzania na
China.

Mradi huo ambao majengo
yake yanaendeleza kujenga
ilikokuwa Kituo cha Mabasi
Ubungo, Dar es Salaam, unata-
jwa kwamba umakuwa ngome
ya kurahisisha biashara hiyo kati
ya China na Tanzania, ambako
Watanzania wamekuwa wakisa-
firi kufuata bidhaa kuja kuziuza
nchini.

Vilevile, kupitia ngome ya ki-

vuli cha cha serikali madarakani,
Shirika la Ndege la Tanzania
(ATC), mbalo serikali inaifanyia
maboresho mengo ya kimkakati,
nayo ikatangaza kuanzisha safari
za moja kwa moja kwenda China
lengo ni kurahisisha biashara na
kuwapa urahisi wafanyabiashara
nchini, kwa kutumia nyenzo ya
nyumbani kwao, hasa ikizingati-
wa ATC sasa imenunua ndege
kubwa ya mizigo kukidhi mahi-
taji ya aina hiyo.

Inapoangaliwa katika mus-
takabali mpana, inapanua wigo
wa kibiashara kati ya Tanzania
na China, pia mataifa mengineyo

yanayofika kuwekezaji nchini.

Hapo itakumbukwa,
wawekezaji wa China wako
nchini wamewekeza taifa sekta
ya viwanda ambayo ni sehemu
ya mkakati wa kiserikali tangu
zama zilizopita hadi sasa katika
awamu ya sita, kwenye wilaya
kama ya Mkuranga mkoani
Pwani kukiwapo ushuhuda huo.

Hiyo inaendana na hatua
kubwa katika eneo la miundom-
binu, kwenye mabadiliko yenye
kasi kubwa, sehemu kubwa ya
kampuni za ujenzi mkubwa na
haswa ya miradi ya Barabara,
kandarasi zake ziko katika kam-
puni za Kichina zinazotajwa
kumudu miradi mikubwa kwa
ufanisi, huku ikiwa ni za ghara-
ma za chini.

Serikali hadi sasa imefanyia
kazi nyendo hizo inayoungwa
mkono na upande wa pili wa di-
plomasia uchumi, uhusiano wa
kisiasa kati ya China na Tanza-
nia ukidumu.

Tangu zama za awamu ya
tano na zilizopita hadi sasa,
kumeshuhudiwa uhusiano huo,
baadhi moja kwa moja kisiasa
chama tawala nchini China kiki-
husiana na nchini, katika ziara
ambazo nyuma yake kunaku-
wapo timu kubwa ya wawekezaji
kibiashara kiuchumi wanaoam-
batana nao kuanaglia fursa za
kuwekeza nchini.

Vilevile, katika sura hiyo hivi
karibuni kukashuhudiwa ziara
ya Katibu Mkuu wa Chama cha
Mapinduzi (CCM), Daniel Chon-
golo, nchini China hali inayonde-
leza aina hiyo ya uhusiano tajwa,
inayodhihirisha msimamo wa
uongozi wa awamu iliyopo ma-
darakani.
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UCHUMI

KINACHOFANYIKA SHAMBANI VISIWANI...

Wakulima wanavyopaa kwa mradi Kilimo cha
kisasa wasimamizi ni wanahabari kinamama

NaRanma Siiman, ZAVZEA Wahothubutu kwenye pasheni, wasimulia wanavyotabasamu

ZANZIBAR ikiwa sasa inakabiliwa
na changamoto ya mabadiliko
ya tabianchi kulikotokana na
mambo mbalimbali, ikiwemo
shughuli za kibinadamu visiwani
humo, kunakopatikana Unguja
na Pemba.

Kutokana na athari za ma-
badiliko hayo, sasa wakulima
wanashauriwa kulima mazao
yanayohimili mabadiliko ya hali
ya hewa, ili kuzalisha mazao ya
shamba, hata wakajiongezea ki-
pato.

Miongoni mwa kilimo kinacho-
himili mabadiliko hayo ya hali
ya hewa, kwenye zao la pasheni,
tunda ambalo hutumika zaidi
kwa matumizi ya juisi visiwani
humo.

Baada ya wito na hitaji hilo la
kiuchumi, sasa kuna wakulima
Visiwani ‘wameamka’ na ‘kufun-
guka masikio’ wakisikia kwenye
zao la matunda ya pasheni am-
bayo kwa sasa wanalima katika
mfumo wa kilimo cha kisasa, kin-
achowaongezea mavuno, manu-
faa zaidi kushuhudiwa kwenye
kipato,

Aviwa Songoro, mkulima wa
Magharibi ‘A’ Unguja, anasema
ameachana na kilimo cha mboga
baada ya kuona faida kubwa ya
kilimo cha pasheni, ambayo soko
lake ni zuri zaidi ikilinganishwa
na mboga.

Mkulima huyo anasimulia
kilichomshawishi kulima kilimo
hicho, ni baada ya kupata elimu
ya kilimo cha kisasa ya zao hilo,
elimu ambayo amepata kupitia
mradi wa viungo, mboga na ma-
tunda.

Ni mradi unaofadhiliwa na
Umoja wa Ulaya na kutekelezwa
katikia ubia wa miradi ya Com-
munity Forest Pemba (CFP),
Chama cha Waandishi wa Habari
Tanzania - TAMWA ofisi ya Zanzi-
bar, zikishirikiana na Wizara ya
Kilimo ya Serikali ya Mapinduzi
Zanzibar.

Mkulima Aviwa, anasema ni
mwaka jana ndipo alipoanza
kulima mboga, lakini soko lake
lililkuwa dogo, hata kutokidhi
mabhitaji yake ya msingi, hadi sasa
ameamua kujikita katika kilimo
cha pasheni, akitaja kinambadil-
ishia kwenye sura ya ufanisi.

“Soko la tunda hili la pasheni
ni zuri sana, ukilinganisha na
‘mbogamboga’, maana kilo moja
ya pasheni hufika hadi shilingi
elfu tano, lakini pia kilimo hiki
hakihitaji maji mengi na kinasta-
hamili ukame,” anasema mkuli-
ma Aviwa.

Pia, anasema mradi wa viungo
ni mkombozi kwake umemtoa
katika hali ngumu ya maisha na
kwa sasa anapata kipato kina-
chomsaidia kuendesha familia

Soko la
tunda hili

la pasheni
ni zuri sana,
ukilin-
ganisha na
‘mbogambo-
ga’, maana
kilo moja
ya pasheni
hufika hadi
shilingi elfu
tano, lakini
pia kilimo
hiki haki-
hitaji maji
mengi na ki-
nastahamili
ukame.

A at
o F - ad

ikiwamo kupata chakula na kuso-
mesha watoto wake.

Mkulima huyo anasema sham-
ba lake lina ukubwa wa nusu
ekari na kwa mavuno ya kwanza
ya kilimo hicho alipata wastani
wa fedha shilingi milioni moja na
nusu baada ya kuvuna na kuuza.

Hata hivyo anasema, matarajio
yake ni kuongeza uzalishaji wa
zao hilo, ili kuendelea kupata ki-

pato na kuondokana na ugumu
wa Maisha, huku wakiajiri watu
katika kilimo hicho.

Mkulima mwingine, Soud Mo-
ni wilayani humo, akiwa na hO]a
tangu kupata ujuzi wa kilimo
kupitia mradi huo, sasa tija zaidi
tofauti na alivyokuwa awali.

Anasema awali kilimo hicho
wakulima wakilima kimazoea

bila ya kujua faida yake na hivyo
kukiona kama kilimo kisicho na
faida.

Soud anasema, elimu aliyopati-
wa kupitia mradi huo, imemsaid-
ia kuongeza ubunifu na kuongeza
uzalishaji mazao, ambayo kwa
namna moja au nyingine, ni cha-
chu ya kumuongezea kipato.

Anafafanua namna mradi
huo umembadilisha maisha

Aviwa Son-
goro, akiwa
katika shamba
lake la ma-
pasheni huko
Kizimbani,

nje ya Mji wa
Zanzibar. PI-
CHA: RAHMA
SULEIMAN

yake hasa kupitia kilimo cha
zao pasheni, akiwa na uhakika
wa soko akinufaika kwa asilimia
kubwa anavuna kwa awamu to-
fauti, hali inayomsaidia kupata
tija kwenye ustawi wa maisha
yake.

Hapo, anatumia fursa hiyo aki-
wataka vijana kuacha kukaa mi-
taani na badala yake kujishiriki-
sha katika kilimo, kwa sababu
kitawasaidia kujikwamua na hali
ngumu ya maisha.

OFISA MRADI

Zulfa Bashiri Mbwana, ni Ofisa
Masoko wa Mradi wa Viungo,
anasema lengo lao ni kuongeza
thamani ya bidhaa na kuhakiki-
sha mnyororo wa thamani, un-
afikiwa kutoka kwa mkulima
hadi mlaji.

Anasema kuna  mafaniko
makubwa kwa wanufaika wa
mradi huo, ambao ni wakulima
ikiwamo kuwatoa katika kilimo
cha matumizi ya nyumbani na
kulima kilimo cha biashara.

“Lengo kubwa tunayoitumia
katika mradi bidhaa zetu ziten-
geneze historiakwa mlaji na
tunawashajihisha wakulima
wetu kulima kilimo hai ambacho
hakitumii kemikali,”’anasema.

Pia, anataja inachangia ha-
masa kubwa, ikiwamo kuwa un-
ganisha wakulima na masoko,
hata kupata wanunuzi na mradi
umelenga kuwasaidia wanufaika
21,000 na kwa sasa umeshaun-
ganisha wanufaika kwa asilimia
60 kwa masoko ya ndani na nje.

“Kwa soko la nje tumejikita
hasa katika mazao ya viungo,

lakini kwa masoko ya ndani
tuna mboga na mtunda hasa
soko kuu lipo katika hoteli za
kitalii,”anasema.

MTAALAMU WA SEKTA

Shabani Peter, mtaalamu wa
teknolojia ya uzalishaji na mi-
undombinu ya wakulima ku-
toka mradi wa viungo, anasema
lengo ni kuongeza uzalishaji
kwa mkulima, katika kutimiza
lengo ni kuhakikisha wakulima
wanatumia teknolojia nzuri ya
uzalishaji, inayoendana na mab-
adiliko ya hali ya hewa.

Peter, anasema kuhakikisha
wakulima wanapata mbegu na
miche bora, kuwa na mbinu
bora za matumizi ya maji na ku-
toa elimu ya kutumia mbinu za
matumizi sahihi ya maji.

Anasema, zaidi ya wakulima
100 wamewasadia miundombi-
nu ya umwagiliaji maji wa mazao
yao ili kuwa na matumizi sahihi
ya maji na kutoa miche tofauti
laki nane.

Mkulima huyo anasema, mra-
di huo umeboresha vitalu kwa
wazalishaji katika jamii na sasa
kuna vitalu vikuu vinne vinavyo-
zalisha miche ikiwamo miche ya
pasheni.

“Kwa sasa tunataka kutumia
mbinu bora zaidi za umwagil-
iaji ambayo inatumia maji mach-
ache, kulingana na mabadiliko ya
hali ya hewa kuna changamoto
ya uhaba wa maji na ndio maana
tunawahamasisha wakulima
wetu kutumia mfumo wa umwa-
giliaji wa maji kidogo,” anasema.

Sofia Ngalapi, Mkuu wa Ma-
wasiliano wa Mradi wa Viun-
go kutoka TAMWA, anasema
una lengo la kufungua fursa
ya minyororo ya thamani kwa
wakulima wadogo ambao wana-
lima mboga, matunda na viungo
na lengo kuwafikia wanufaika
zaidi ya 57000 kwa Unguja na
Pemba kwa kipindi cha miaka
minne ambapo Juni mwakani,
mradi huo utafikia kikomo.

Anawataka wakulima hasa wa-
nawake pia kujikita katika kilimo
cha bustani ya nyumbani ambao
kilimo hicho, hakitumii eneo
kubwa la ardhi na kinasaidia ku-
pata lishe bora kwa familia na
kuongeza kipato.

Mkurugenzi Mipango,Sera na
Utafiti kutoka Wizara ya Kilimo,
Maliasili na Umwagiliaji, Makame
Kitwana Makame, anasema seri-
kali ya Zanzibar, inawajali wa-
nanchi wake hasa wakulima wa
viungo, mboga na matunda ili
kujikwamua na hali ya maisha na
kukuza kipato chao.

Mkurugenzi huyo anasema,
serikali ni wasimamizi wakuu
katika mradi huo wa viungo, kwa
kuwapatia wakulima mafunzo
na wataalamu ili wakulima kue-
ndana na wakati uliyopo na ku-
pata mazao mengi.

Aidha, anasema changamoto
iliyojitokeza ni mabadiliko ya
hali ya hewa na ukosefu wa soko
kwa baadhi ya mazao, lakini seri-
kali inaendelea kuifanyia kazi
changamoto hizo, ili wakulima
kupata soko la uhakika la kuuzia
bidhaa zao wanazozalisha.

TAFAKURI YA MLALAHOI . .
Ama kweli DP World imejua

kutuvuruga Watanzania!

ILIANZA kama utani vile!
Jamani huku kuna mka-
taba Bunge linaomba watu
wajitokeze kuutolea maoni
kabla halijauridhia. Ni mka-
taba mzuri kuwahi kutokea
katika nchi hii, unaolenga
kuboresha bandari zetu na
maisha yetu!

Ukiridhiwa huu na kuanza
kutekelezwa, hakika nchi
itakaribia pepo kwa kipato
itakachokuwa kikiingia
kupitia bandarini ambako
miaka yote tumesimamia
wenyewe lakini hasara
tupu, bora sasa waje
wawekezaji.

Bunge likaomba watu wa-
jitokeze kwa siku moja tu
kutoa maoni yao, ili mambo
yasonge mbele. Watu waka-
taka kujua ni mkataba wa
nani na nani au nini na nini
au nani na nini? Jibu likaja
kuwa ni serikali ya Tanza-
nia na Dubai.

Ikafafanuliwa, kuwa kuna
lijikampuni huko Dubai
linaitwa Dubai Port World
au DP World (DPW), lina mi-
jitawi karibu duniani kote
na linafanya kazi haijapata
kutokea, likitumia mitambo
va kisasa na likija meli zi-
tapakia na kupakuliwa kwa
muda mfupi sana kuliko
sasa.

Walioelewa watasema
Mungu atupe gunia la cha-
wa, ah wapi na tutoe maoni
||J|kampun| lije. Lakini mao-
ni kwa siku moja itakuwaje
sasa? Potelea pwete, katika
nchi hii hakuna kinacho-
shindikana.

[likuwa tarehe sita mwezi
wa sita. Yakafanyika. Juni
10 mwaka huu, Bunge likai-
dhinisha mkataba ukapita,
na wale ambao hawakuwa
wakijua nini kinaendelea,
wakapata fursa ya kuu-
soma mkataba wenyewe.
Duh wakashituka, mbona
mambo yako segemnege
hivil Huu mkataba vipi?

Wakaibuka wanasiasa wa
pande zote, watawala na
wapinzani, maneno yakai-
buka, nchi ikachangamka
kwa majadiliano, wakaibu-
ka wanasiasa wastaafu na
wa sasa nao wakatazamana
nyusoni, majasho yakiwa-
churUZ|ka wakiulizana nini
hiki na kujibizana ndicho
hicho unatakaje wewe? La-
kini wote wanaunga mkono
uwekezaji.

Wasiovumilia wakasuku-
miza mitusi, wakatukana na
hata wasiotukanwa. Kwa
mara ya kwanza nikaona
heshima inashuka katika
Taifa hili alilotuachia Ny-
erere Julius, vitoto vi-
natukana wazee bila kujali
historia yao.

Wazee nao wanatukana
vitoto bila kuangalia kuwa
wanajishushia heshima
zaidi, ili mradi vinywa vika-
jaa D|p||vvel|d| kila kona.

Wanasiasa wengine
wakaona hii si ndiyo kete,
hasa wakati huu ikisalia
miaka miwili ya uchaguzi
wa serikali za mitaa na

—_—
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mkuu!

Wakajipanga kwa ziara
mikoani kuhanikiza bandari
zetu kuuzwa na serikali.
Wa upande wa serikali na
chama chao nao wakaona
isiwe shida, nao wakapita
mulemule vvallmoplta wen-
zao kufukia mashimo, waki-
hanikiza hakuna bandari
inauzwa.

Wanasheria huku, wataal-
amu kule, wanahabari huku
wananchi wa kawaida
kule, ilimradi ikawa son-
gombingo, huku linasemwa
hili kule lile, wa kuchang-
anyiwa hawakukosekana
akijiaminisha kuwa ili mradi
kula kupo lije lolote, kwani
Dipiiwelidi ni mdudu gani
mpaka liibue uzanzibari na
utanganyika leo!

Wanasheria wengine
wakaona kumaliza zahama
hii ni kukimbilia mahakam-
ani tu kuulizia kisheria
kama lililofanywa na Bunge
ni halali au haram kwani
chuzi la mbwa bora liny-
wewe lingali la moto.

Huku na kule, Mahakama
ikasema kuna mambo
madogo madogo, hayako
sawa katika mkataba, lakini
yanaweza kurekebishwa,
[akini kubwa siye wakubwa
hatuwezi kupinduliana
meza. Bro akishaamua
kaamua!

Waliokuwa wakitafuta
ukweli kisheria wakatoka

./ NI BORA TUKAWA NA SUBIRA
YA HOJA KUSHUHUDIA UKWELI

WAKE,DAIMA TUSIKWAZANE,
NAAMINI WOTE TUNA /£
S, DHAMIRA NZURI

nje ya mahakama wakijia-
piza kupanda ngazi ya juu
Il kuutafuta ukweli zaidi
kuhusu hilo, wakishangaa
muhimili wa mahakama
‘kuustahi’ muhimili wa
Bunge, wakisema ikishindi-
kana hapo sasa ni sisi na
kitaa tu!

Kilichotikisa sasa, ni pale
walipojiapisha kuanda-
mana bila kukoma kama
mkataba usivyo na ukomol!
Kumbe wameshika mkia
wa nge.

Akaibuka bosi wa
Polisi, homboi Wambura
akawaambia thubutuuu.
Niwaone kitaani eti
mnaandamana. Ole wenu!
Tena alichonishitua ni pale
aliposema eti hawa jamaa
wanataka kupindua Seri-
kali ya Awamu vya Sita.

Nikajisemea moyoni si
Tanzania hii ninayoijua
miye. Tukitoka huko sasa
tutachekwa na kila mtu,
kwamba tunapindua nchi
kwa sababu ya Dipiiwelidi
kwelil Ahh Stupid!

Hivi Watanzania hebu
tujiulize, kweli tumeamua
kuitikisa nchi yetu hii
yenye historia nzuri hivi,
kwa kijikampuni tu cha
kusimamia bandari kutoka
Arabuni? Watu nje huko
wanatufuatilia eti kwa
sababu va kiji-Dipiiwelidi
kweli? Astaghafrulahi!

Ila tumejifunza, kwamba
siku nyingine kama kuna
vijimikataba kama hivi,
basi wananchi tushirik-
ishwe kikamilifu basi
kuvijadili na kuona kama
vinatufaa kwa wingi wetu
au vinawafaa wao kwa
uchache wao.

Haya yanayotokeatokea
huko Afrika Magharibi tu-
jue hayatokei hivihivi kwa
kudra za Mwenyezi Mun-
gu, ni kutokana na wenye
nchi yao kutoridhishwa na
mambo na hata kujikuta
wamekuwa huko.

Kama tunahubiri
demokrasia basi tu-
itekeleze na ionekane
inatekelezwa.

Alamsiki!
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Wakulima wa Korosho katika neema
mpya wakibangua_kwa mashine zao

o w

Na Christina Haule, Morogoro

WAKULIMA wa zao la Korosho
nchini wameanza kunufaika
kwa kuwa na viwanda vidogo
vya ubanguaji wa korosho na ku-
waingizia kipato kinachosaidia
kuondokana na umaskini, baada
ya serikali kutilia mkazo mazao
ya kimkakati.

Mmoja wa wakulima wa koro-
sho, Flaviana Kiria mkazi wa Mz-
inga mkoani Morogoro, anasema
akiwa mkulima wa mikorosho
sita, anaona nafasi ya kupata
mashine ya kubangua korosho
ambayo ana imani ataitumia
yeye pamoja na wakulima wen-
zake, huku akiwatoza malipo ya
kubangua na kujiongezea kipato.

“Licha ya kwamba mashine
itanisaidia katika kubangua koro-
sho zangu chache, pia nitawalipi-
sha na wenzangu wa maeneo
ya jirani ambao wana mikoro-
sho, lakini hawana mashine
ya kubangulia, fedha ambayo
itanisaidia kutatua changamoto
zangu ndogo ndogo za kimaisha”
anasema Kiria.

Anafafanua, baada ya kupata
elimu juu ya ubora na faida ya
kilimo hicho kwenye Maonyesho
ya 30 ya Sikukuu ya Wakulima
‘nanenane’ Kanda ya Mashariki,
ameamua kununua mashine
hiyo ya kubangua korosho, sam-
bamba na kuongeza ukubwa wa
shamba lake ili akue zaidi kwe-
nye kilimo cha biashara na kiu-
chumi.

BODI YA KOROSHO

Kaimu Meneja wa Tawi Bodi
ya Korosho mkoani Morogoro,
Jafari Matata, anasema mkulima
anayo nafasi ya kumiliki mashine
ndogo ya kubangua korosho au
kuanzisha kiwanda kidogo kwa
kutumia mashine hiyo ambayo
huuzwa kati ya shilingi 200, 000
hadi 300,000.

Matata anasema, kwa kuan-
zisha kiwanda kidogo anaweza
kuwaruhusu  wakulima wen-
zake kubangua korosho zao
kwa gharama ya kuanzia shilin-
gil,000 kwa kilo moja na ku-
jiongezea kipato.

Anasema zao la korosho lina
masoko makubwa ndani na nje
ya nchi na kwamba wakulima
wana nafasi ya kulima kwa wingi
na kuweza kuuza bila kuwa na
wasiwasi kutokana na mpango
wa kuuza korosho zilizobanguli-
wa na zilizoongezewa mnyororo
wa thamani ambapo kilo moja ya
korosho iliyoongezwa thamani
huuzwa kwa Sh. 2400.

Hivyo, anawashawishi wakuli-
ma kubangua korosho wenyewe
na kuziongeza thamani kabla ya
kuziuza na hivyo kuona faida ya
kilimo hicho.

Anasema mauzo ya korosho
nje ya nchi huingiza fedha za
kigeni nchini kwa kiasi kikubwa,
tofauti na mazao mengine ana-

3
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Shughuli za kubangua korosho ziki

1

Ndivyo ilivyo mashine ya kubangua korosho kiwandani.

taja zao linalofuata ni tumbaku.

Anazitaja nchi zinazonunua
korosho kwa wingi Tanzania
kuwa ni Pamoja na nchi za India
na Vietnam.

Matata anasema, ni wakati
umefika sasa kwa wakulima ku-
tumia fursa hiyo katika kilimo
sambamba na uwekezaji hasa
kwenye ubanguaji wa korosho,
akifafanua ni zao namba moja la
kimkakati nchini na lina mapato
makubwa, kwa sababu linalimwa
katika mikoa mingi ya Tanzania.

Kwa sasa anataja mikoa ya Tan-
ga, Pwani, Dodoma, Morogoro,
Lindi, Mtwara, Iringa, Ruvuma,
Singida, Tabora, Njombe, Katavi,
Rukwa, Shinyanga, Tabora na
Songwe. Matata anasema mkaka-
ti wa serikali mwaka 2025/26 ni
Tanzania kuzalisha tani 700,000
za korosho kwa mwaka huo,
huku ubanguaji ukilengwa ufike
asilimia 60.

Anasema lengo la serikali sasa,
ni kuhakikisha korosho zote za
Tanzania ambazo ni tamu kupi-

66

Mwaka
2022 jumla
ya miche
12,846,960
imegawiwa
na mwaka
2021 miche
3,288,600
imegawiwa
kwa wakuli-
ma wa ko-
rosho ka-
tika mikoa
mbalimbali
nchini.

ta zote duniani zinabanguliwa
nchini ambayo huuzwa kwa kila
tani moja ni sawa na Dola za
Marekani, 160 ambayo ni sawa
na shilingi laki 352,000.

Hata hivyo, katika kukabiliana
na elimu duni kwa wakulima
juu ya magonjwa na upuliziaji
wa dawa kwenye mikorosho
shambani amewataka kuzingatia
elimu wanazopewa mara kwa
mara ili kuzalisha mazao bora
yenye kuleta tija kwao na kwa
taifa kwa ujumla.

Matata anasema, kila mwaka
kwa kushirikiana na wasamba-
zaji wa dawa hizo hutoa mafun-
zo kwa wakulima, serikali imetoa
zaidi ya Sh. bilioni 130 kwa ajili
ya kununua dawa za upuliziaji
kwa msimu wa kilimo mwaka
uliopita.

Hata hivyo, anasema toka
mwaka 2016 hakukuwa na ru-
zuku ya ugawaji wa mbegu au
miche ya mikorosho bure kwa
wakulima lakini katika kubore-
sha kilimo na kuzingatia kilimo
kwenye mazao ya kimkakati seri-
kali kuanzia mwaka 2022 imean-
za kugawa mbegu na miche bure
kwa wakulima.

Anasema mwaka 2022 jumla
ya miche 12,846,960 imegawiwa
na mwaka 2021 miche 3,288,600
imegawiwa kwa wakulima wa
korosho katika mikoa mbalim-
bali nchini.

Mkurugenzi wa Kilimo na
ubanguaji kutoka Bosi ya Koro-
sho Tanzania, Luseshelo Silom-
ba,anasema serikaliimeendelea
kuongeza ubanguaji wa korosho
hapa nchini ikiwa ni pamoja na
kuruhusu uwepo wa soko la
awali na kuhamasisha uwekezaji
kwenye ubanguaji.

Anasema  katika  msimu
huu kuna viwanda vipya sita
vimefunguliwa vyenye uwezo
wa kubangua tani 28,600 za
korosho,hivyo kuongeza uwezo
wa viwanda vya kubangua hadi
kufikia tani 64,000 za korosho
ghafi.

Anataja hivi karibuni wame-
fungua soko la Marekani la ku-
uza korosho zilizobanguliwa na
kufungashwa katika vikasha na
vifungashio kwa ajili ya mlaji na
kwamba upanuzi wa soko hilo
utachagiza uuzaji wa korosho
iliyobanguliwa kutoka Tanzania.

Pia, anasema kumekuwa na
ongezeko la uzalishaji wa mafuta
ya ganda ya korosho, ambazo ka-
tika msimu uliopita, jumla ya lita
55,000 ziliuzwa nje ya nchi.

Anasema Bodi ya Korosho
Tanzania ina mpango wa ku-
jenga kiwanda cha mfano kitaka-
chotumika kwa ajili ya mafunzo
na kumalizia uchakataji wa koro-
sho iliyobanguliwa kutoka katika
viwanda vingine ambavyo havi-
kidhi viwango ikiwa ni pamoja
na korosho kutoka katika vikun-
di vya ubanguaji na wabanguaji
mmoja mmoja.
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ha Mkoka, Elia Chiba-
g0 baada ya kuwasili kwa ajili ya shughuli za maendeleo jimboni kwake Wilaya ya Kongwa Mkoani Dodoma jana PICHA:
IBRAHIM JOSEPH.

RC afichua siri walimu kushindwa kufundisha

Na Thobias Mwanakatwe,
SINGIDA

KUU wa Mkoa wa

Singida, Peter Se-

rukamba, amese-

ma walimu wa-
nakopa mikopo mingi katika
taasisi za fedha na watu binafsi
hali inayowasababishia wasiz-
ingatie kufundisha.

Amesema pia baadhi ya
maofisa utumishi wanapewa
rushwa ili wasaini kuridhia
walimu kupewa mikopo hiyo.

Aliyasema hayo jana kwe-
nye kikao cha wadau wa elimu
kilichoandaliwa na Chama cha
Walimu Tanzania (CWT) Mkoa
wa Singida kwa lengo la kupan-
ga mikakati ya namna ya kuka-
biliana na kero zilizopo katika
mkoa wake ikiwamo kufanya

vibaya katika matokeo ya miti-
hani ya taifa ya darasa la saba,
kidato cha pili na cha nne.

Alisema kutokana na wal-
imu hao kukopeshwa mikopo
mingi wanajikuta mishahara
yao inaishia kulipa madeni na
hivyo wanashindwa kufundi-
sha vizuri wanafunzi darasani
kutokana na kuwa na mawazo
kwa sababu wanakuwa hawa-
na kitu mifukoni.

“Maofisa utumishi mnasaini
wale makanjanja wanakuja
kwenu wanakwambia saini
kuna mwalimu fulani nataka
nimkopeshe na hujali kama
amemaliza mikopo mingine
aliyokopa na makanjanja hawa
wengine wanakuja wanawapa
rushwa ili msaini na matokeo
yake mshahara wa mwalimu
unaishia kulipa madeni, mwal-

imu huyu hawezi kufanya kazi
kwa bidii,” alisema.

Alisema sheria inaeleza
kwamba mtumishi asikope
zaidi inatakiwa abakiwe na
theluthi moja ya mshahara
wake, lakini maofisa utumishi
wanaruhusu walimu wakope-
shwe mikopo mingi kwenye
benki, taasisi za fedha na kwa
watu binafsi jambo ambalo ha-
likubaliki.

Kufuatia hali hiyo, Serukam-
ba aliwaagiza wakurugenzi
wa Halmashauri za Wilaya na
maofisa utumishi kuitisha mi-
kutano na walimu kuwaeleza
kwamba hairuhusiwi kukopa
zaidi. “Tuwe wakali tusikubali
walimu wakope zaidi ya kile
wanachostahili kukopa na tu-
waelimishe wakope kwenye
taasisi zinazoeleweka ambazo

riba sio kubwa,” alisema.

Kadhalika, alitaja sababu
nyingine za walimu kutokuwa
na ari ya kufundisha vizuri ni
lugha mbaya inayotolewa na
baadhi ya maafisa elimu na
wengine dhidi ya walimu, ku-
topandishwa madaraja kwa
wakati na kutolipwa stahiki zao
kwa wakati.

Naye, Katibu wa Chama cha
Walimu Tanzania (CWT) Mkoa
wa Singida, Digna Nyaki, alise-
ma kumekuwa na changamoto
walimu wanapostaafu wakuru-
genzi hawawalipi hela ya mizi-
go kwa ajili ya kurudi kwao.

Nyaki aliipongeza serikali
kwa hatua mbalimbali zinazo-
chukuliwa na serikali katika
kuboresha maslahi ya watumi-
shi wakiwamo walimu na ku-
wapandisha madaraja.

Wakulima wapewa mbinu ya kujiinua kiuchumi

Na Renatha Msungu,
DODOMA

WAKULIMA  wametakiwa
kutumia fursa ya mkutano wa
kujadili mifumo ya chakula
Afrika, kwa ajili ya kutafuta
masoko ya mazao mbalimbali
ili kujiinua kiuchumi, kujitan-
gaza kimataifa kwenye sekta ya
kilimo.

Mkutano huo umepangwa
kufanyika Septemba tano hadi
Nane katika ukumbi wa miku-
tano wa kimataifa JNICC, uli-
opo mkoani Dar es Salaam.

Akizungumza jana jiji
hapa Mkurugenzi wa Mpango
wa Kuendeleza Kilimo Ukanda
wa Nyanda za Juu Kusini mwa
Tanzania- (SAGCOT), Geoffrey
Kirenga alisema kuwa mkuta-

no huo ni fursa za kipekee kwa
wakulima kujipatia masoko
ya kuuza mazao yao ya kilimo
kwenda nje ya nchi.

Alisema Rais Samia Su-
luhu Hassan amewakaribisha
wadau wa kilimo pamoja na
wananchi kwa ujumla kuji-
andikisha kwa ajili ya kushiriki
kwenye mkutano huo hivyo
nao wanapaswa kutumia fursa
hiyo kujitangaza kwenye sekta
ya kilimo. “Serikali imeka-
ribisha viongozi wengi kutoka
ndani na nje ya nchi, hivyo
wakulima nao wajitokeze kwa
wingi ili kushiriki mkutano
huo ambao ni muhimu kwa
wakulima,”alisema Kirenga.

Alifafanua zaidi ya kuwa
mkutano huo utajumuisha
wakuu wa nchi kadhaa kutoka

ndani na nje ya Afrika, wakuu
wa mashirika ya kimataifa,
wawekezaji, mawaziri pamoja
na wadau wengine wakubwa
wa kimataifa wapatao 3,000.
Alisema pamoja na mambo
mengine kutakuwa na fursa za
uwekezaji kutoka kwa wadau
wa kilimo wa ndani ya nchi
kuwakaribisha wawekezaji
wa nje kwenye miradi yao,
ikiwemo kubadilishana fursa
za kibiashara na mazao.
Mkurugenzi huyo alisema
katika hamasa ya kukaribisha
wageni nchini kushiriki ka-
tika mkutano huo, Rais Samia
amekuwa mfano wa kuigwa
kwa kuzidi kuiweka Tanzania
katika ramani moja nchi zenye
kuzidi kukuza sekta ya kilimo.
Alisema katika sekta ya kil-

imo serikali imeweka jitihada
ya kuhamasisha vijana na wa-
nawake katika kilimo biashara
ikiwemo kuwapa fursa mbal-
imbali za kujiinua kiuchumi
kupitia biashara. Kirenga alise-
ma kuwa SAGCOT ikiwa kama
mwavuli wa kampuni nyingi
za kilimo pamoja na vyama
vya wakulima na mkulima, ipo
tayari kushirikiana na serikali
katika kuhakikisha kuwa kila
fursa inayotakiwa kumnufai-
sha mkulima kupitia jukwaa
hilo inamfikia mkulima husika.

Alisema wana kila sababu ya
kuwahimiza wakulima na wa-
fanyabiashara kushiriki katika
mkutano huo ili waweze kuji-
tangaza kimataifa, ikiwemo ku-
ingia kwenye soko la ushinda-
ni.

Viongozi taasisi za
umma wataja faida
kubadilishana taarifa

Na Augusta Njoji, DODOMA

VIONGOZI kutoka taasisi za umma wa-
meeleza faida za kubadilishana taarifa kidi-
jitali kupitia Mfumo wa pamoja wa Ubadilis-
hanaji Taarifa Serikalini (GovESB) ikiwamo
kupunguza gharama za uendeshaji.

Wakizungumza na Nipashe kwa nyakati
tofauti, viongozi hao walieleza kuwa mfu-
mo wa GOoVESB umekuwa na faida nyingi
ikiwemo kuongeza ufanisi wa utendaji kazi,
kuokoa muda pamoja na gharama za uende-
shaji wa taasisi.

Mtendaji Mkuu wa Mahakama ya Tan-
zania, Prof. Elisante Ole Gabriel, alisema
Mahakama inabadilishana taarifa na taasisi
mbalimbali ikiwemo Ofisi ya Mkemia Mkuu
wa Serikali, Mamlaka ya Vitambulisho vya
Taifa (NIDA), Wakala wa Usajili wa Biashara
na Leseni (BRELA) pamoja na Ofisi ya Mwa-
nasheria Mkuu wa Serikali.

“Mfumo wa GoVESB umesaidia kuongeza
ufanisi katika utendaji kazi wa Mahakama
kwa kuwa tunaweza kupata taarifa kwa
urahisi kutoka taasisi tulizoingia nazo
makubaliano na kuweza kubadilishana
taarifa kidijitali, vilevile umesaidia kuongeza
ufanisi na uwazi katika kuwahudumia wa-
nanchi kwa wakati”, alisema Prof. Elisante.

Naye, Mkurugenzi wa Teknolojia ya Habari
na Mawasiliano (TEHAMA) Chuo cha Usi-
mamizi wa Fedha (IFM), Herman Mandari,
alisema kabla ya kuanza kutumia mfumo wa
GovESB, chuo hicho kilikuwa kikikabiliwa na
tatizo la upatikanaji wa taarifa kutoka taasisi
mbalimbali za umma.

“Kabla ya kuanza kutumia mfumo wa
GoVESB, maofisa walilazimika kuwasilisha
maombi ya kupata taarifa kwa njia ya ba-
rua kwa kutembelea taasisi husika, hivyo
kuchukua muda mrefu kupata taarifa hizo,
jambo lilichongia kupunguza ufanisi katika
utendaji wa kazi”, alisema Mandari.

Kaimu Meneja wa TEHAMA Chuo cha
Utumishi wa Umma, Elibariki Mushi, alise-
ma mfumo wa GovESB umewasaidia kupata
taarifa sahihi zinazoaminika na zenye ubora
na viwango stahiki kwa wakati, hivyo kuima-
rika kwa usalama wa upatikanaji wa taarifa.

“Taarifa hizi tunazipata sehemu moja,
hili ni jambo jema na mwelekeo huu ndiyo
ulikuwa unasisitizwa na viongozi wetu,
hivyo sio tu tunabadilishana taarifa ila
tutabadilishana taarifa katika viwango
vinavyofanana,”alisema Mushi.

Kaimu Mkuu wa Chuo cha Biashara (CBE),
Prof. Edda Lwoga, alitoa hamasa kwa taasisi
za umma ambazo hazijajiunga na mfumo wa
GovESB kujiunga na mfumo huo.

Aidha, Katibu Mtendaji Baraza la Taifa la
Elimu ya Ufundi na Mafunzo ya Ufundi Stadi
(NACTVET), Dk. Adolf Rutayuga, alizishauri
taasisi za umma kujiunga katika mfumo
huo ili kuokoa muda wa kuwahudumia wa-
nanchi, lakini pia kupunguza gharama za
kutengeneza mifumo midogo midogo ya ku-
unganisha na taasisi nyingine.

Mfumo wa GoVESB umetengenezwa na
Mamlaka ya Serikali Mtandao (e-GA) kwa
kuzingatia Kifungu cha 48 (2) cha Sheria ya
Serikali Mtandao Na. 10 ya Mwaka 2019, kina-
choitaka Mamlaka ya Serikali Mtandao kuan-
zisha na kuendesha mfumo unaowezesha
mifumo ya TEHAMA serikalini kuwasiliana
na kubadilishana taarifa.
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Mwenyekiti
kikundi cha
uvumilivu
kupitia shirika
mama la Island
of Peace (IDP),
Bakari Sumawe
(kulia), akitoa
maelezo kwa
watu waliotem-
belea meza
yake kuhusu
mbegu mbal-
imbali wakati
wa mkutano
wa kimataifa
wa wadau

wa mbegu

asili kuhusu
kuona namna
ya kuzilinda,
kuzitunza na
kuziendeleza,
Salaam juzi.
PICHA: MIRAJI
MSALA

mikopo umiza kwa wafanyakazi

Na Elizabeth John, NJOMBE

HAMA cha Wafanyakazi

wa Serikali na Afya (TU-

GHE) mkoani Njombe,

kimesema mwarobaini
wa mikopo umiza kwa wafan-
yakazi ni kuunda Saccos kuan-
zia ngazi za matawi ili kuwa-
saidia wanachama.

Mkakati huo ulielezwa na
Mwenyekiti wa chama hicho,
Mkoa wa Njombe, Dk. Mashaka
Kisulila wakati akizungumza na

waandishi wa habari.

Alisema chama hicho ki-
meenda mbali zaidi kwa
kuhakikisha wafanyakazi
wanakuwa na kipato, wanajie-
pusha na mikopo umiza kwa
kuanzisha mfumo wa kukope-
sha wafanyakazi kutokana na
fedha za asilimia mbili ambazo
huchangiwa na wanachama.

“Kwenye hospitali yetu ya
mkoa kuna taasisi ya kukope-
shana Saccos kwa hiyo maana
yake itapunguza ukali wa mai-

sha na mwanachama tunam-
punguzia kasi ya kwenda kuji-
ingiza kwenye mikopo umiza
ya mitaani”alisema Dk. Kisulila.

Dk. Kisulila aliwataka wafan-
yakazi kujiunga na vyama vya
wafanyakazi ili kuwa na sauti
ya pamoja katika kupigania
haki kazini, maslahi na mika-
taba rafiki.

Aidha, alisema bado kuna
changamoto ya baadhi ya wa-
fanyakazi kuwa na mwamko
mdogo wa kujiunga na vyama

vya wafanyakazi licha ya faida
zilizopo. Baadhi ya wanachama
wa TUGHE akiwemo, Harison
Serenga alisema mikopo hiyo
inawanufaisha kwa sababu
mshahara pekee hauwezi kuki-
dhi mahitaji ya mfanyakazi.

Alisema: “Napata manufaa
kwa sababu hizi fedha tuna-
kopeshana alafu riba yake
inakuwa ni ndogo sana ni to-
fauti na taasisi nyingine am-
bazo tumekuwa tukikopa kwa
riba kubwa”.

'Wafugaji tumieni maabara ya veterinari kuepuka hasara’

Na Mwandishi Wetu,
MBEYA.
WAFUGAJI nchini wam-

etakiwa kuitumia Wakala ya
Maabara ya Veterinari Tanza-
nia (TVLA) ili kuleta ufanisi
kwenye uzalishaji kupitia sekta
hiyo na kuepukana na hasara
itokanayo na changamoto
mbalimbali ikiwemo maradhi
ya mifugo.

Kwa mujibu wa Mtendaji
Mkuu TVLA, Dk. Stella Bitanyi
tayari wakala hiyo ina jumla ya
vituo 13 nchini vinavyoendelea
kutoa huduma kwa wananchi
hususani wadau wa sekta ya
mifugo.

Dk. Bitanyi alibainisha hayo
alipozungumza na Nipashe na
kusema kuwa miongoni mwa
majukumu iliyopewa TVLA
iliyo chini ya Wizara ya Mifugo
na Uvuvi ni pamoja na kufanya
uchunguzi na utambuzi wa ma-
gonjwa ya mifugo kupitia vituo

vyake.

Alisema majukumu mengine
ni kuzalisha chanjo za mifugo
pamoja na utafiti, kufanya
udhibiti wa ubora wa vyakula
vya mifugo kwa maana ya ku-
jua ubora kwa kuvipima na ku-
toa ushauri.

Nyingine ni kupima ubora
na kusajiri viuatililu vya mifugo
pamoja na kutoa mafunzo kwa
wahitimu wa ngazi mbalimbali
za elimu inayohusu ufugaji.

“Upimaji ubora wa viuatilifu
vya mifugo na vilevile kusajiri
ni jukumu jipya tumelianza
toka Septemba mwaka jana.
Awali jukumu hili lilikuwa li-
nafanywa na TPRI kule Arusha
lakini sasa hivi limerudi Wizara
ya Mifugo na Uvuvi kwa sababu
ni viuatilifu vya wanyama na
wakala tumepewa jukumu
hilo.” Alifafanua DKk Bitanyi.

Alisema kwa upande wa
mafunzo wanatoka katika
ngazi mbalimbali ikiwemo kwa

wanafunzi wa kuanzia stasha-
hada, shahada na elimu za juu
zaidi na pia kwa wananchi am-
bao ni wafugaji kwa kushiriki-
ana na maofisa mifugo waliopo
kwenye halmashauri mbalim-
bali nchini. Alisema kwa sasa
wanawafikia wafugaji kwa ki-
wango kikubwa kupitia vituo
vyao ambavyo wataalamu hu-
watembelea wafugaji kwenye
maeneo yao hususani wilayani

Alisema pia wana programu
mbalimbali za kutoka kwen-
da kutoa mafunzo kwenye
mashamba.

Alisema kupitia kuwafikia
wakulima ndipo wakala hiyo
inapata uwezo wa kuchukua
sampuli za magonjwa ya wany-
ama au mimea ya vyakula vya
mifugo na kujua hali iliyopo
kwa ajili ya kuleta tija kwa waf-
ugaji.

Aidha, Dk. Bitanyi alisema pia
wamekuwa wakitumia maone-

sho mbalimbali yakiwemo ya
Nanenane kama walivyofanya
kwenye vituo mbalimbali mwa-
ka huu ikiwemo kwenye Uwan-
ja wa John Mwakangale mkoani
Mbeya yalikofanyika kitaifa na
pia kwenye kanda nyingine ya-
likofanyika.

Alisema kwa maonyesho ya
Nanenane mwaka huu wafugaji
wengi waliojitokeza kwenye
mabanda ya TVLA ni walio na
changamoto za kushindwa ku-
dhibiti magonjwa ya mifugo
hasa kwa ng'ombe na kuku hat-
ua inayowasababishia kuwa na
uzalishaji hafifu.

Kwa mujibu wa Dk. Vit
anyi, vituo 13 vya TVLA vipo
Sumbawanga mkoani Rukwa,
Kigoma, Tabora, Meatu mkoani
Simiyu, Mwanza, Arusha, Tan-
ga, Dodoma, Iringa, Mtwara,
Kibaha mkoani Pwani palipo
na Kiwanda cha Chanjo na Dar
es Salaam ambayo ni makao
makuu ya wakala.

Watanzania
waitwa kuwekeza

miundombinu
kwenye utalii

Na Nebart Msokwa, RUNGWE

WAWEKEZAJI wazawa wamea-
likwa kuwekeza miundombinu
kwenye vivutio vya utalii vilivyopo
wilayani Rungwe ili kunufaika na
fursa ya watalii wanaofika kwa
wingi.

Ofisa Utalii wa Halmashauri ya
Wilaya ya Rungwe, Anumwagile Bu-
gali alibainisha hayo wakati akizun-
gumza na Nipashe ambapo alisema

jumla ya vivutio 25 vimeainishwa

wilayani hapa ikiwamo Hifadhi ya
Mlima Rungwe, Ziwa Ngosi Daraja
la Mungu pamoja na Kijungu.

Bugali alivitaja vivutio vingine
kuwa ni maporomoko 16 ya maji
yaliyopo wilayani hapa yakiwemo
ya Kaporogwe, Isabula, Malasusa
na Kapiki.

“Tunacho kivutio cha mti katem-
bo pia. Unaitwa jina hilo kutokana
na ukubwa wake. Wenyeji wameu-
pa jina hilo kwa sababu ni mti am-
bao watu wazima wasiopungua 12
ndiyo wanaweza kuuzunguka kwa
kushikana mikono. Lakini pia yapo
majengo ya kale yaliyo na historia
na simulizi mbalimbali.” alisema
Bugali.

Ofisa Utalii huyo alisema katika
kipindi cha miaka mitatu iliyopita
Halmashauri ya Wilaya ya Rungwe,
imeweka jitihada mbalimbali juu ya
namna ya kuboresha vivutio hivyo
na kuvitangaza.

Alisema kwa kushirikiana na wa-
dau mbalimbali tayari uwekezaji
wa miundombinu umefanyika kwe-
nye baadhi ya vivutio hususani cha
Ziwa Kisiba ambacho sasa kinatem-
belewa zaidi na watalii kutokana
na miundombinu kuboreshwa na
upatikanaji wa huduma muhimu.

Alisema pia Ziwa Ngosi tayari
limekuwa na miundombinu kwa
maana ya kuwepo kwa barabara
na huduma mbalimbali anazoweza
kuzipata mtalii anapotembelea
ikiwemo kambi za kupumzika, vyoo
na nyinginezo. Alisema pamoja na
uwekezaji huo bado vipo vivutio
vingine vinavyohitaji wawekezaji
zaidi kutokana na utalii kukua hasa
baada ya Filamu ya Royal Tour am-
bao pia utalii wa ndani umekuwa.

“Kwa sasa takwimu zinaonesha
kwa halmashauri yetu watalii wa-
naotembelea zaidi vivutio vyetu
ni wa ndani. Hii inaonesha baada
ya Filamu ya The Royal Tour kila
mtanzania amehamasika kutembe-
lea vivutio vilivyopo. Kumekuwa na
uelewa mkubwa kuwa utalii siyo wa
wazungu pekee bali hata Watanza-
nia wanauweza,” alisema.

Alizitaja fursa za uwekezaji zilizo-
po kwenye vivutio kuwa ni pamoja
na ujenzi wa hoteli, migahawa,
uundaji vikundi vya ngoma za asili,
upikaji vyakula vya asili na ujenzi
wa kambi za kupumzika kwakuwa
watalii wanaovitembelea wanahi-
taji kupata huduma mbalimbali.
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Dk. Muwinyi: Maji ni ufunguo wa maendeleo sekta mbalimbali

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

AIS wa Zanzibar, Dk.

Hussein Ali Mwinyi,

amesema maende-

eo ya sekta ya afya,
elimu, kilimo, ufugaji, viwan-
da, miundombinu, utalii na
uwekezaji yanahitaji uwepo
wa huduma za maji ya uhaki-
ka.

Aliyasema hayo wakati aki-
fungua kongamano la maji
Zanzibar na kueleza kuwa la-
zima kuwe na mipango imara
na thabiti ya utafiti zinazohu-
siana na maji.

Alisema tafiti hizo zita-
saidia kupata ufumbuzi wa
tatizo la upatikanaji wa maji ili
kuongeza kasi katika kuende-
leza sekta hiyo.

Dk. Mwinyi alisema dunia
inakabiliwa na ongezeko la
idadi ya watu, mabadiliko
ya tabianchi na kushuhudia
changamoto kubwa ya upun-
gufu wa maji baada ya vyanzo
vikuu vya maji kuathirika ku-
tokana na majanga hayo.

“Tafiti mbalimbali zime-
thibitisha kwamba mabadi-

liko ya tabianchi na ongezeko
la idadi ya watu yamekuwa
yakisababisha kupungua kwa
uzalishaji wa huduma ya maji
katika nchi za Kusini mwa
Jangwa la Sahara” alisema.

Dk. Mwinyi aliitaka jamii
kuendelea kuimarisha maz-
ingira kwa kupanda miti am-
bayo ni muhimu kwa upati-
kanaji wa mvua, kuendelea
kuilinda miundombinu ya
maji na kuvilinda vyanzo vya
maji vilivyopo kwa kuviepu-
sha na shughuli zao zikiwemo
za ujenzi na makazi.

Aidha, alisema zipo tafiti zi-
lizofanywa na kuonesha kuwa
zaidi ya watu milioni 748 ha-
wana maji safi na salama du-
niani kote.

Dk. Mwinyi alisema tak-
wimu zilizopo zinaonesha
zaidi ya watu milioni nne wa-
nafariki kila mwaka kutokana
na ukosefu wa maji kunako-
sababishwa na mambo kad-
haa yakiwamo uchafuzi wa
mazingira kunakosababishwa
na viwanda, mabadiliko ya
hali ya hewa na kuwepo kwa
miundombinu chakavu.

Hata hivyo, alisema Zan-

zibar inategemea zaidi maji
yaliopo chini ya ardhi kwa
uchimbaji wa visima au ku-
toka kwenye chemchem zili-
opo.

Dk. Mwinyi alisema Zanzi-
bar bado haijaweza kuwa na
mitambo na nyenzo za ku-
tosha kwa ajili ya kuyageuza
maji ya chumvi kuwa maji ba-
ridi kwa gjili ya matumizi ya
kawaida.

“Kwa msingi huo, kwa mi-
aka ijayo bado tutaendelea
kutegemea maji yaliyoko chi-
ni ya ardhi kuwa ndio chanzo
chetu kikuu cha maji safi na
salama.

Kwa hivyo, natumia fursa hii
kusisitiza kwamba usimamizi
endelevu wa rasilimali maji
chini ya ardhi, kwetu sisi ni
suala la lazima hasa katika
wakati  huu ambapo athari
za mabadiliko  ya tabianchi
zinazidi kuongezekaalisema.

Alisema serikali itaendelea
kufanya tafiti zitakazoonye-
sha njia bora zaidi ya uvunaji
wa maji ya mvua katika mab-
wawa, ili kutafuta vyanzo vy-
ingine vya maji na hatimaye
kuongeza ufanisi katika sekta

hiyo kwa manufaa ya wa-
nanchi.

Dk Mwinyi aliwataka vion-
gozi wa Wizara ya Maji, Ni-
shati na Madini, kuhakikisha
wanafanya kazi kwa karibu na
watafiti wanaofanya utafiti ka-
tika sekta ya maji ili kuwe na
mpango madhubuti wa kuku-
sanya na kutumia matokeo ya
tafiti zinazofanywa Zanzibar
kwa maendeleo ya nchi.

Mkurugenzi Mtendaji wa
Global Water Partnership
Tanzania, Dk. Victor Kongo
akizungumzia  kongamano
hilo alisema taasisi yake itaen-
delea kushirikiana na Zanzi-
bar katika kuhakikisha tatizo
la maji linaondoka.

Waziri wa Maji, Nishati na
Madini, Shaibu Hassan Kadu-
ara, alieleza nia ya Serikali ya
Zanzibar katika jitihada za ku-
wafikishia wananchi huduma
za maji safi na salama.

Alisema Septemba mwaka
huu serikali kwa mara ya
kwanza inatarajia kuzindua
tangi la maji la lita milioni 32,
ambalo litasambaza maji kwe-
nye maeneo mengi ya Zanzi-
bar.

Rais wa Zanzibar,
DK. Hussein Ali
Mwinyi akipata
maelezo kutoka
kwa Meneja wa
Usambazaji maji
wa Mamlaka ya
Majisafi na Usafi
wa Mazingira Dar
es Salaam (DA-
WASA), Mhandisi
Tyson MKindi
alipotembelea
banda la DAWASA
kwenye kongama-
no la utekelezaji
Wwa programu ya
uwekezaji kwe-
nye sekta ya Maji,
Zanzibar. PICHA:
MPIGAPICHA
WETU

Wizara yapewa jukumu kuweka ubora vituo vya afya

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

WIZARA ya Afya Zanzi-
bar imetakiwa kuhakikisha
kwamba ujenzi wa vituo vya
afya ya msingi vinakuwa na
sifa ya kuwepo kwa huduma
za kinamama na watoto kwa
ajili ya kudhibiti vifo vinavyo-
tokana na uzazi.

Makamu Mwenyekiti wa
Kamati ya Viongozi wakuu wa
Kitaifa wa Baraza la Wawak-
ilishi, Mtumwa Peya Yussuf,
aliyasema hayo wakati alipo-
fanya ziara kukagua vituo vya
afya ya msingi ikiwamo cha

Bumbwini Wilaya ya Kaska-
zini B Unguja.

Alisema vituo vya afya ya
msingi  vilivyopo vijiji
ndiyo tegemeo la
wengi kupata
afya na matibabu katika
hatua ya awali ~ wakati wa-
napokabiliwa na maradhi
mbalimbali.

Alisema vifo vya kinamama
na watoto vitapunguwa en-
dapo juhudi za kuimarisha
vituo hivyo zitachukuliwa na
uongozi wa Wizara ya Afya.

Naye Katibu Mkuu Wizara
ya Afya, Dk. Fatuma Mrisho
alisema wamejipanga kujen-

wananchi
huduma za

ga zaidi ya vituo vya afya ya
msingi 150 Unguja na Pemba
ikiwa ni sehemu ya mikakati
ya kutoa huduma za afya kati-
ka hatua ya awali kukabiliana
na maradhi.

Alisema ujenzi wa Kituo
cha Afya cha Bumbwini ni se-
hemu ya mikakati hiyo kuona
huduma hizo zinawafikia wa-
nanchi wote, kwamba mkazo
umewekwa katika kudhibiti
vifo vinavyotokana na ki-
namama.

Aidha, alisema takwimu za
vifo vya kinamama na watoto
zinaonesha kupungua am-
bapo vifo vya Watoto vime-

shuka kutoka 542 mwaka 2021
hadi 421 mwaka 2022.

Alisema wakati umefika
kwa familia pamoja na ki-
namama kuzingatia uzazi wa
mpangilio ambao unaone-
kana ni miongoni mwa njia
za kupunguza vifo vinavyoto-
kana na uzazi.

Makamu Mwenyekiti wa
Kamati ya Ustawi wa Jamii ya
Baraza la Wawakilishi, Mwan-
tatu Mbaraka Khamis, alisema
kukamilika kwa hospitali 11
za wilaya ni miongoni mwa
hatua za kukabiliana na ku-
punguza vifo vinavyotokana
uzazi.

TFCG yamaliza
mMgogoro wa
ardhi uliodumu
miaka 10

Na Rahma Suleiman, aliyekuwa
MUHEZA

SHIRIKA la Kuhifadhi Misitu ya Asili
Tanzania (TFCG) kupitia mradi wa ku-
unganisha misitu ya asili ya Amani na
Nilo, umefanikiwa kutatua mgogoro wa
ardhi uliodumu kwa miaka 10 kati ya

vilivyozungukwa na ushoroba wa Msitu
wa Asili wa Hifadhi ya Amani- Nilo am-
bavyo vilikuwa na mgogoro wa mipaka
ya ardhi.

Mradi huo wa kuunganisha misitu ya
asili ya Amani na Nilo unaotekelezwa
Antakae, Msasa IBC, Migoda, Shem-
bangeda, Kwezitu na Kwemdimu, kwa
kushirikiana na Halmashauri ya Wilaya
ya Muheza na Wakala wa Huduma za
Misitu Tanzania (TFS).

Wengine ni sekta binafsi, wakulima
wadogo na jamii inayozunguka eneo la
mradi na kufadhiliwa na Shirika la Ki-
mataifa la Maendeleo la Watu wa Mare-
kani (USAID) chini ya Mradi wa Tubhifa-
dhi Maliasi.

Akizungumza na waandishi wa habari
wa Chama cha Waandishi wa Habari
za Mazingira Tanzania (JET) wilayani
Muheza mkoani Tanga, ofisa anaeshu-
ghulikia mipango bora ya ardhi kutoka
TFCG, Ewald Gervas Emil, alisema su-
ala la ardhi ni changamoto kubwa kwa
sababu maeneo mengi yamo katika hifa-
dhi ya msitu na ndiyo sababu migogoro
ya ardhi inajitokeza.

Alisema rasilimali ardhi haiongeze-
ki lakini binadamu wanaongezeka,
hivyo kusababisha mahitaji ya ardhi
kuongezeka kila siku.

Alisema ongezeko hilo limesababi-
sha changamoto nyingi katika maeneo
yasiyo endelevu ya rasilimali za misitu
na migogoro ya ardhi.

Kadhalika, alisema kwenye eneo la
ushoroba kuna misitu midogo ambayo
mbaya maeneo hayo yameathirika na
shughuli za kiuchumi hasa kilimo.

Alisema shughuli za kibinadamu ka-
tika ushoroba zikiathiri muunganiko wa
misitu ya mazingira asilia ya Nilo na Am-
kuwa na matumizi bora ya ardhi.

Alisema uharibifu wa mazingira ni
mkubwa kutokana na mabhitaji ya ardhi
kwa shughuli za kilimo na zingine, hivyo
ni vyema vijiji vilivyozungukwa na msitu
huo kuwawezesha kuandaa mpango wa
matumizi bora ya ardhi.

Alisema mradi huo una lengo la kuazi-
sha shughuli za kuongeza kipato kwa
haribu misitu.

Mkuregenzi wa JET, John Chikomo,
alisema iwapo wadau wa mazingira na
uhifadhi watawawezesha wananchi wa
kuwa na vyanzo vingine vya mapato
wataachana na uharibifu wa misitu.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KATIKA MAHAKAMA YA RUFANI YA TANZANIA
DARES SALAAM
SHAURI LA RUFAA YA MADAINA.27 LA MWAKA 2021
GLORIA IRIRA.......MRUFANI
DHIDI YA
SUDI MRISHO NGWAMBI.......MRUFANIWA NA. 1
MUJITABA KURBAN SELEMWALLA...MRUFANIWA NA. 2
ASHOK BHAILAL SHANGHAVL......MRUFANIWA NA. 3

KWA:
ASHOK BHAILAL SHANGHAVI

POPOTE ULIPO

Unajulishwa kwamba shauri la Rufaa ya madai tajwa
hapo juu limepangwa kusikilizwa na Mahakama hii hapa
Dar es Salaam tarehe 29/08/2023 saa tatu kamili
asubuhi(9:00).

Unapaswa kuhudhuria siku na tarehe iliyopangwa bila
kukosa na endapo hutahudhuria wewe mwenyewe au
mwakilishi wako anayetambulika kisheria rufaa
itasikilizwa bila ya uwepo wako.

Imetolewa kwa amri yangu na chapa ya Mahakama hii
leo tarehe 16/08/2023.

IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA
AT DODOMA
PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE N0.96 of
2023
In the matter of the Estate of the late YUSUFU
ALFONCO MKOMWA of Viwandani within Dodoma city

And

In the matter of Application for letters of

Administration by JOHN KIONDO MDACHI

GENERAL CITATION
(Rule 75 of Probate Rules GN 369 of 1963)

All persons claiming to have any interest in the Estate
of the above named deceased are hereby cited to
come and see the proceedings if they think fit before
the grant of letters of Administration is made to the
above named Petitioner.

Objections to the grant should be filed on or before the
31day of 8, 2023

Dated at Dodoma this 11 day of August 2023

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

JOSHUA ELIMSU MAKUNDI
anatangaza kupotelewa na
kadi ya Gari yenye namba za
usajili T 400 CEX ainaya
Toyota NADIA Chassis No.
SXN150008425, Engine
No0.3S0236541. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa
kituo chochote cha Polisi
kilichopo karibu.
Taarifa ya polisi;
DOD/DOD/RB/270039/2023

KUPOTEA KWA OFA

YA KIWANJA

CHRISTINA PAUL
anatangaza kupotelewa na
ofaya kiwanja PLT NO. 25
BLOCK F - IPAGALA NORTH
- Dodoma City Council.
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo chochote cha
Polisi kilichopo karibu.
Taarifa ya Polisi:
DOD/DOD/RB/259009/2023

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA LA WILAYA YA
BABATI
LILILOPO BABATI
MAOMBI NA 25 YA 2023
EMANUEL PAULO.........cconvrerrrranninns MLETA MAOMBI
DHIDI YA

1.DANIEL BURA.
2.MUSSA GABRIEL

WAJIBU MAOMBI

Mdaiwa popote ulipo(DANIEL BURA).

Fahamu kwamba mleta Maombi(Emanuel Paulo)
ameleta Maombi Na. 25/2023 dhidi yako.

Hivyo basi kama unakusudia kupinga Maombi hayo
unatakiwa kuleta majibu yako na uwepo Barazani wewe
binafsi, wakili wako au mwakilishi anayetambulika
kisheria, Shauri limepangwa kutajwa tarehe 5/9/2023.
Endapo hautatekeleza hiyo shauri litasikilizwa upande
mmoja dhidi yako na kutolewa maamuzi.

Imetolewa na kutiwa Saini na mhuri wa Baraza hili leo

tarehe 15/8/2023.
MWE;T&EK‘ITI

HI NA NYUMBA (W) BABATI

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA KUU YA TANZANIA
KANDA YA DODOMA
MAPITIO YA MADAI NA. 3/2023
HASSAN MOHAMED .. MWOMBAJI

ANTONIO ZANETTI. +urree.MJIBU MAOMBI

ANTONIO ZANETTI
POPOTE PALE ULIPO
YAH: TAARIFA YA KUSIKILIZWA KWA MAPITIO YA
MADAINA. 3/2023

MAHAKAMA KUU YA TANZANIA DODOMA
UNAFAHAMISHWA KWAMBA: Shauri tajwa hapo juu
litasikilizwa Mahakama Kuu ya Tanzania, Kanda Dodoma,
Mbele ya Jaji, S. H. Hassan, wa Mahakama Kuu Dodoma,
saa tatu (3:00) asubuhi siku ya Jumatatu tarehe
02/10/2023.

HIVYO BASI; unatakiwa ufike wewe mwenyewe au Wakili
wako siku hiyo iliyotajwa bila kukosa.

NA ENDAPO; Hutafika wewe mwenyewe au Wakili wako
siku hiyo iliyotajwa inatosha kumaanisha kwamba shauri
hili litashughulikiwa na Mahakama kama itakavyoamua
pasipo wewe au Wakili wako kuwepo.

IMETOLEWA; kwa mkono wangu na Mhuri wa Mahakama
hii leo tarehe 15 mwezi wa Agosti,2023

WATBU MSAIILE
MAMAKAMA WU T8 TRNEANLA
DODOMA

KATIKA BARAZA LA ARDHINA NYUMBA LA WILAYA
YA TEMEKE
SHAURI LA MADAI NAMBARI 235 YA 2019 & 33/2020
Nyanza Cooperative Union (1984)
LTD......| MDAI/WADAI
DHIDI YA
Abdul Quabid Ally Abdallah......MDAIWA/WADAIWA

KUITWA SHAURINI
Abdul Quabid Ally Abdallah POPOTE ULIPO/MLIPO
Nyanza Cooperative Union (1984) Ltd.
Amefungua/wamefungua shauri mbele ya Baraza la
Ardhi na Nyumba Temeke. Shauri husika limepangwa
HUKUMU TAREHE 21/08/2023 saa 3:00 Asubuhi Mbele
ya Mh. L. R. Rugarabamu Mwenyekiti wa Baraza.
Unatakiwa  ufike/mfike  wewe/nyinyi/au  wakili
wako/wenu mwakilishi wako/wenu pasipo kukosa.
AMRI hii imetolewa na kutiwa Saini na Mhuri wa Baraza
hili leo tarehe 16 mwezi 08 mwaka 2023.

LA ARDHI NA NYUMBA TEMEKE

Kwa Habari Motomoto

usikose Gazeti lako la

Nipashe kila siku Piga
Simu 0677020701

OFISI ZA MATANGAZO MIKOCHENI
INDUSTIAL AREA, PO.BOX 31042,
ES SALAAM.

DAR

MOB: +255 - 0677020701

E-MAIL: ADVERTISEQGUARDIAN.CO.TZ,
WEBSITE: WWW.IPPMEDIA.COM

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaiji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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HABARI KITAIFA

Tl ACT: BoTiin
Benki yakabidhi

samani, mabati
kwa shule 9 llala

Na Maria Seme

KATIKA jitihada za kuunga mkono
mikakati ya serikali kutatua
changamoto za sekta ya elimu,
Benki ya NMB imekabidhi mis-
aada ya viti na meza zake 134,
madawati 200 na mabati 400 kwa
shule tisa za msingi na sekondari
vyote vikiwa na thamani ya Sh.
milioni 51.3.

Ni sehemu ya utaratibu wa NMB
kupitia Programu ya Uwajibikaji
kwa Jamii (CSR), ambako kwa
miaka minane sasa imekuwa ikitoa
asilimia moja ya faida yake kwa
jamii, kusaidia utatuzi wa changa-
moto.Mwaka huu imetenga zaidi
ya Sh. bilioni 6.2.

Kwenye Viwanja vya Shule ya
Msingi Mtakuja, iliyoko Vingunguti
Dar es Salaam, Dismas Prosper,
alimkabidhi Mkuu wa Mkoa, Albert
Chalamila, ambaye alikabidhi kwa
Mkuu wa Wilaya va llala, Edward
Mpogoro, aliyekabidhi pia kwa
walimu na wakuu wa shule husika.

Prosper alisema madawati 200
vya Sh. milioni 20 yametolewa
kwa Shule za Msingi Mtakuja,
Miembeni, Vingunguti na Kombo,
mabati 400 vya Sh. milioni 13.3
kwa Shule ya Msingi Airwing na
Shule ya Sekondari Kerezange.

“Viti na meza zake 100 vya Sh.
milioni 10 tunazitoa kwa Shule za
Sekondari Kivule na Gerezani, viti
na meza zake 34 vya Sh. milioni
8.3 vikiwa ni maalum kwa ajili
ya walimu wa Shule ya Msingi
Bonyokwa,” alisema.

Chalamila aliishukuru NMB
inavyotumia fungu la CSR kuunga
mkono serikali kufanikisha mpan-
go wa kutoa elimu bila malipo.

Na Emmaloveness Gaston

WAKATI Chama cha ACT-Wa-
zalendo kikipendekeza seri-
kali kurudisha ruzuku kwenye
mafuta au Benki Kuu Tanzania
(BoT) kuingilia ununuzi ili kuk-
abiliana na mfumuko wa bei wa
bidhaa hiyo, Chama cha Waagi-
zaji na Wasambazaji wa Mafuta
(TAOMAC), kimeomba kipewe
fedha na serikali ili kinunue.

Aidha, kimesema kwa kuwa
kuna tatizo la kupata dola,
BoT iwalipe wauzaji kutoka nje
moja kwa moja na kampuni za
ndani ziilipie kwa Shilingi ya
Tanzania.

Ushauri huo unakuja siku
chache baada ya mfumuko wa
bei ya mafuta unaochangiwa
na uhaba wa Dola ya Marekani
hali iliyosababisha mafuta ku-
kosekana katika Bandari ya
Mtwara na kupaa kwa bei hasa
kwenye mikoa ya pembezoni.

Akizungumza na waandishi

wa habari jana, Waziri Kivuli
wa Nishati wa ACT-Wazalendo,
Isihaka Mchinjita alisema, kati-
ka kukabiliana na bei ya mafuta
wamependekeza mambo ma-
tano ambayo yakizingatiwa
kutakuwa na ahueni.

“BoT inatakiwa
kuwa mnunuzi mkuu wa bid-
haa hiyo kwa kutafuta dola na
kuwalipa wasambazaji wa nje
ili iwe nafuu kwa ununuzi wa
ndani kutumia shilingi kuilipa
BoT kununua mafuta,” alisema
na kuongeza:

“Lakini pia kuondolewa kwa
ruzuku kwenye bidha hiyo im-
esababisha kodi kuongezeka
kwa Sh. 100 zaidi ambapo ni
sawa na Sh. 450 ukilinganisha
kabla ya ruzuku ilikuwa Sh.
350,” alifafanua Mchinjita.

Vilevile, alipendekeza magari
ya serikali na mabasi ya abiria
ya mkoani kufungwa mfumo
wa gesi ili kupunguza uhitaji
wa mafuta na kutegemea dola

katika kuagiza bidhaa hiyo.

“Kupunguza matumizi ya
petroli na dizeli magari ya
serikali yafungwe mitambo ya
gesi ili yatumie gesi ikiwa ni
pamoja na magari ya mwen-
dokasi, lengo kusaidia kupun-
guza gharama za uagizwaji wa
mafuta pamoja na nauli nchi-
ni,” alisema Mchinjita.

Kwa mujibu wa waziri kivuli
huyo, ni vyema serikali ika-
boresha miundombinu katika
sekta ya utalii, ili idadi iongeze-
ke na kuwa na uhakika wa upa-
tikanaji wa dola na kuwa na
akiba ya kutosha ya fedha hiyo.

WAAGIZAJI/WACHUMI

Mkurugenzi wa Chama
cha Waagizaji na Wasam-
bazaji wa Mafuta Tanza-
nia  (TAOMAC), Raphael
Mgaya alisema kwa kuwa
kampuni zinapata changa-
moto kupata dola, BoT iwal-
ipe wauzaji kutoka nje kwa

gilie ununuzi mafuta

kutumia akiba ya dola waliyo-
nayo.

“Kwa kuwa kampuni za
mafuta zina uhaba wa dola
kwa sasa serikali kupitia BoT
iwalipe wasambazaji wa nje
kutumia akiba yao wanunuzi
wa ndani wanunue kwa BoT
kwa kutumia shilingi,” alibani-
sha.

Mchambuzi wa Uchumi,
Walter Ngumi alisema ingawa
ni kinyume cha sheria na sera
kwa serikali kufanya biashara,
haina budi kuwasaidia wa-
nanchi wake kupunguza
gharama za mafuta ikizingati-
wa akiba iliyopo ni kidogo.

“Tunachokitaka kwa serika-
li siyo kuwa wanunuzi ‘direct’
(moja kwa moja) wa mafuta
kwa kuwa ilishawaachia
kampuni binafsi ila tunacho
kiomba wawapatie dola kam-
puni za mafuta ili zinunue na
kuweka ruzuku katika bidhaa
hiyo,” alisema.

Ofisa Elimu
wa Taaluma
shule za
msingi
wilaya ya
Muheza,
mkoani
Tanga, Nuru
Kamota
(kushoto),
. akizungumza
na maofisa
watendaji wa
kata hivi kar-
ibuni, wakati
wa mafunzo
ya mpango
wa shule
salama kup-
58 inga ukatili
wa Kijinsia
kwa wa-
nafunzi. Pl-
CHA: STEVEN
WILLIAM

KESI DADA WA BILIdNEA MSUYA
Shahidi aonesha mahakama nguo va ndani yenye damu

Na Grace Gurisha

SHAHIDI namba 16 katika kesi
ya mauaji ya Aneth Msuya, Sa-
jenti Elentruda (53), ameionesha
mahakama matone ya damu ya
tangu mwaka 2016 ambayo yali-
kuwa kwenye nguo ya ndani ya
marehemu ambayo inadhaniwa
alivuliwa kwa nguvu.

Aneth - mdogo wa mfanyabi-
ashara wa madini mkoani Aru-
sha, marehemu Erasto Msuya,
maarufu Bilionea Msuya, ali-
uawa Mei 25, 2016 kwa kuchin-
jwa nyumbani kwake Kibada,
Kigamboni, Dar es Salaam.

Askari huyo ambaye alikuwa
Idara ya Uchunguzi wa Kisayansi
ofisi ya RCO Temeke, aliionesha
mahakama matone hayo jana
mbele ya Jaji Edwin Kakolaki wa
Mahakama Kuu Kanda ya Dar es
Salaam wakati akiulizwa maswa-
li ya dodoso na Wakili wa Utetezi,
Peter Kibatala.

Wakili Kibatala alimtaka sha-
hidi kutoa kielelezo cha ushahidi

ndani ya bahasha ili aioneshe
mahakama kama nguo hiyo ina
damu na shahidi alitoa nguo
hiyo akiwa amevaa mipira ya
mkononi (gloves) na barakoa na
kuionesha mahakama na wazee
wa baraza.

Akionesha matone hayo ak-
iwa ndani ya kizimba, Wakili
Kibatala alichukua nguo hiyo ili
kumwonesha kwa karibu Jaji na
wazee wa mabaraza, Wakili wa
Serikali Mwandamizi, Yasinta
Pater, alisimama na kuhoji anay-
etakiwa kuionesha mahakama ni
shahidi au wakili.

“Hii haina shida akionesha
shahidi au Kibatala haina shida,
haya tuendelee na maswali,”
alisema Jaji Kakolaki.

Kibatala: Shahidi chukua kiele-
lezo cha filimbi ya chuma am-
bayo ina rangi ya silver inadhani-
wa kuwa ilikuwa inatumiwa na
marehemu kwa maelezo yenu.

Shahidi alitoa filimbi kwenye
bahasha na kuanza kuikagua.

Kibatala: Je! Kwa mwone-

kano wa kawaida hiyo filimbi
ina damu?

Shahidi: Siwezi kuthibitisha
kama ina damu kwa sababu
mimi sio mtaalamu.

Kibatala: Kama nilikusikia
vizuri ulisema kwamba ul-
ipokea vielelezo vitatu yaani
chupi, filimbi na kisu kutoka
kwa Sajenti John wa Kituo cha
Polisi Kigamboni, Je! Kuna se-
hemu yoyote mliandikishana?

Shahidi: Sisi tunafanya kazi
ofisi moja, kwa hiyo tunagawana
majukumu.

Akiendelea kujibu maswali ya
dodoso ya wakili wa mshtakiwa
wa pili, Nehemiah Nkoko, sha-
hidi aliyakataa maelezo yake ali-
yoyatoa polisi kwa madai kuwa
aliandika kwa mkono na hayo
aliyopewa asome yamechapwa.

Nkoko: Mheshimiwa  Jaji
naomba nipewe maelezo halisi
yaliyoandikwa kwa mkono na
shahidi na kama hawana basi
nitaomba nitumie yaliyochapwa.

Jaji: Nawauliza hayo maelezo

yapo kama yapo apewe

Peter: Mheshimiwa Jaji hatuna
hayo maelezo, tunayo ambayo
yamechapwa, halisi yatakuwa
ofisini.

Nkoko: Kwa hiyo nitumie haya
ambayo yamechapwa?

Peter: Ni sawa hatuna pingam-
izi.

Shahidi alipopewa maelezo
hayo asome ili aulizwe maswali,
alipoona mambo ni tofauti na
kile ambacho alikieleza mbele
ya mahakama alidai kuwa ni typ-
ing error (makosa kiuchapaji) na
kwamba maelezo hayo hayatam-
bui na hajui yametolewa wapi.

Hali hiyo ilisababisha, wakili
Nkoko kuiomba mahakama
iweke kwenye rekodi tofauti
zilizoonekana na pia kuiomba
mahakama ipokee maelezo ya
shahidi huyo yaliyochapwa kwa
sababu anazungumza uongo.

Awali, akisoma maelezo hayo
kimya kimya, alidai kuwa hayo ni
maelezo yake aliyoandika, lakini
baadae alibadilisha kuwa hayat-

ambui baada ya wakili Nkoko ku-
mueleza kwamba maelezo yake
ya mahakamani na aliyoandika
yanatofautiana, kwa hiyo aliidan-
ganya mahakama.

“Mimi siyatambui haya mael-
ezo, nayatambua niliyoandika
kwa mkono wangu mwenyewe
sasa haya sijui wameyatoa wapi
kwa sababu yana mapungufu
sana, niulizwe maswali kwa
maelezo niliyoandika kwa mko-
no,” alidai shahidi.

Wakili Peter, alipinga
kupokewa kwa maelekezo hayo
kwa madai kuwa aliyepaswa
kuiomba mahakama ni shahidi
mwenyewe na pia kisheria ma-
hakama haiwezi kupokea nakala,
kielelezo ambacho hakijakidhi
matakwa ya kisheria.

Washitakiwa katika kesi hiyo
ni mke wa aliyekuwa mfanyabi-
ashara wa madini, marehemu
Erasto Msuya, Miriam Mrita
na mfanyabiashara Revocatus
Muyela, wote wakazi wa Arusha.
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FEI TOTO

Adam Fungamwango na

Saada Akida

IUNGO mpya wa

Azam FC, Fei-

sal Salum ‘Fei Toto’
meweka rekodi ya
kufunga hat-trick ndani ya
dakika 12 waliivaa Kitayosce
katika mechi ya Ligi Kuu Tan-
zania Bara iliyochezwa kwe-
nye Uwanja wa Azam Com-
plex, Dar es Salaam juzi usiku
huku ikizua mjadala mkubwa.
Mpaka mwamuzi wa
mechi hiyo, Omari
Mdoe, kutoka Tanga
anapuliza filimbi ku-
maliza mchezo, Azam
ilikuwa inaongoza
kwa mabao 4-0,

moja likifungwa na
Prince Dube.

Inakuwa ni ‘hat-trick’ ya
muda mfupi zaidi kwenye
historia ya Ligi Kuu Tanzania
Bara, ikivunja iliyowekwa wa

straika wa Simba, Mkongom-
ani Jean Baleke aliyoiweka
msimu uliopita.

Baleke alitumia dakika 34
kupata hat-trick ambayo ilisi-
mama ndiyo ya muda mfupi
zaidi kwenye Ligi Kuu Tanza-
nia Bara.

Wakata Baleke akifunga
dakika ya tatu, saba na 34, juzi
Fei Toto alifunga dakika ya
tatu, tisana 12.

Fei Toto pia ameweka re-
kodi ya kuwa mchezaji aliye-
funga bao la kwanza la msimu
huu kwenye timu yake.

Hata hivyo, mechi hiyo
ilivunjika baada ya wachezaji
wa Kitayosce kuwa pungufu
ya wachezaji saba.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa
Kitayosce, Thabit Kandoro,
alisema tatizo lililojitokeza ni
kushindwa kupatikana vibali
vya kazi kwa wachezaji wa
kigeni, huku wawili wa Kitan-
zania waliokuwa usajili wako
haukukamilika.

“Tuna wachezaji 27, tume-

REKODI,
‘KUNAFUKUTA’

kuja Dar na wachezaji 20, 10
wageni na 10 ni Watanzania,
kilichotokea ni hawa wageni
wamekosa vibali vya kufanya
kazi, na wawili wa Kitanzania
wana matatizo kwenye usa-
jili, pamoja na hayo wachezaji
waliocheza kabla ya mechi
walikuwa na malaria,” alise-

ma Kandoro.

Hata hivyo alisema mam-
laka ingeweza kuwaruhusu
kuwatumia kwa  sababu
wachezaji wote wageni wana
viza ya kibiashara ambayo in-
awaruhusu kufanya kazi kwa
miezi mitatu wakati suala lik-
ishughulikiwa.

Naye Ofisa Habari wa Bodi
ya Ligi, Karim Boimanda,
alisema mabao yaliyofungwa
na wachezaji wa Azam FC ya-
natambulika kwa mujibu wa
kanuni.

Wakati huo huo, Kocha
Mkuu wa Kitayosce, Goran
Kopunovic, ameweka wazi
hatarejea Tabora hadi ataka-
pomalizana na uongozi wa
timu hiyo.

Kopunovic aliliambia Ni-
pashe viongozi wa timu hiyo
iliyopanda daraja wamekuwa
na shida katika kukamilisha
usajili pamoja na mambo
mengine ya kiutendaji am-
bayo amewataka kuyakamili-
sha mapema.

"R R R
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Kiungo wa JKT Queens, Esther Mabanza (katikati), akijipanga kuwatoa wachezaji wa New Generation ya Zan-
zibar katika mechi ya mashindano va Klabu Bingvva Afrika Mashariki na Kati (CECAFA) iliyochezwa kwenye

Azam FC yaenda Ethiopia kibabe

Na Saada Akida

BAADA ya kuanza vizuri
msimu mpya wa Ligi Kuu Tan-
zania Bara, kikosi cha Azam
FC kimeondoka nchini jana
usiku kuelekea Ethiopia kiki-
wa na matumaini ya kufanya
vyema katika mashindano ya
kimataifa ya Kombe la Shirik-
isho Afrika.

Azam itacheza mechi ya
kwanza dhidi ya wenyeji Ba-

hir Dar Kenema utakaofanyi-
ka kesho huku marudiano
yakiwa ni Agosti 25, mwaka
huu kwenye Uwanja wa Azam
Complex,Dar es Salaam.

Ofisa Habari wa Azam FC,
Hashim Ibwe, alisema mechi
dhidi ya Kitayosce haikuwa
kipimo kizuri kwao kuelekea
mchezo wa kimataifa kwa
sababu hawakupata ushinda-
ni mkubwa.

Hata hivyo Ibwe alisema

wachezaji wao wako tayari
kwa ajili ya mchezo huo kwa
kimataifa na wanakwenda
kupambana kuhakikisha wa-
napata matokeo mazuri.

“Tunaondoka leo (jana)
usiku kuelekea Ethiopia, huko
tunaenda kupambana kusaka
ushindi, hautakuwa mch-
ezo rahisi kwa sababu timu
yeyote iliyofanikiwa kushiriki
michuano hii ni wazi wako vi-
zuri,” alisema Ibwe.

Aliongeza  kocha  wao
(Youssouph Dabo) anatumia
madhaifu ya kikosi chake ali-
yoyaona katika michuano ya
Ngao ya Jamii kurekebisha
katika kila eneo ili kufanya
vizuri katika mchezo huo wa
kimataifa.

Aliongeza malengo ya
Azam msimu huu ni kufika
mbali katika michuano hiyo
kwa kuanza na kupata ushin-
di ugenini.

TFF, TAKUKURU
kushirikiana Bara

Na Saada Akida

SHIRIKISHO la Soka Tanzania (TFF)
na Taasisi ya Kuzuia na Kupamba-
na na Rushwa Nchini (TAKUKURU)
wameungana kwa ajili ya kutoa
elimu kwa wanamichezo ili kush-
iriki kutoa taarifa zinazoashiria
rushwa michezoni.

Akizungumza jijini jana, Mkuru-
genzi wa Sheria, Habari na Masoko
wa TFF, Boniface Wambura,
alisema uamuzi wa kushirikiana na

taasisi umetokana na kuwapo kwa

changamoto ya masuala ya rushwa
katika soka hapa nchini.

Wambura alisema wamejipanga
kutoa elimu kwa wanamichezo
kwa ajili ya kuwaeleza juu ya
athari za kutoa au kupokea rushwa
na jinsi ya kufikisha taarifa hizo
katika mamlaka husika.

Naye Mkurugenzi wa Elimu kwa
Umma wa TAKUKURU, Joseph
Mwaiswelo, alisema lengo la kuun-
gana na TFF ni kuimarisha furaha
kupitia mpira wa miguu kwa
sababu rushwa ni adui mkubwa
kwa taifa la Tanzania.

“Katika michezo kuna tuhuma
nyingi sana, tumelazimika kuingia
katika soka ili kuelimusha jamii
kupinga suala la rushwa na kujen-
ga ujasili kwa wadau wa michezo
ili kufanya mchezo huu kuwa wa
kiungwana,” alisema Mwaiswelo.

Singida FG, JKU
majaribuni CAF

Na Saada Akida

SINGIDA Fountain Gate inatara-

jia kuivaa JKU FC kutoka Zanzi-

bar katika mchezo wa awali wa
mashindano ya Kombe la Shirik-
isho Afrika utakaochezwa leo kwe-
nye Uwanja wa Azam Complex,
Dar es Salaam.

Kocha Mkuu wa Singida Foun-

tain Gate, Hans van der Pluijm,

alisema wamejiandaa vizuri kwa
kufanyia kazi mapungufu ali-
yoyaona katika michuano ya Ngao
ya Jamii iliyomalizika Jumapili

Pluijm alisema wachezaji wake
wako tayari kusaka
ushindi na kujiweka
katika nafasi nzuri
ya kusonga mbele
na anatambua
mchezo huo utaku-
wa na ushindani
mkubwa kwa saba-
bu ya wapinzani
pia wamejiandaa
vizuri.

“Tumefanyia kazi
mapungufu yetu yaliyojitikeza

Tanga, sasa kikosi kipo tayari ka-
tika mchezo wetu wa kwanza wa

michuano hii ya kimataifa dhidi

ya JKU FC, tutapambana ili kupata

matokeo mazuri,” alisema Pluijm.
Kocha Msaidizi wa JKU, Salum

Ally, alisema wamejiandaa vizuri

kuwakabili wapinzani wao baada
yva kuweka kambi maalumu ya
muda wa wiki tatu hapa Dar es
Salaam.
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DOUCOURE ATAKIWA LIVER

KLABU ya Liverpool imeongeza juhudi zake za
kumsajili kiungo wa kati wa Crystal Palace na Timu
ya Taifa ya Mali, Cheick Doucoure mwenye umri wa
miaka 23. (Independent)

LIVERPOOL KUMNASA ENDO

LIVERPOOL pia inatarajiwa kulipa euro milioni 19
kwa kiungo wa Stuttgart na Timu ya Taifa ya Japan,
Wataru Endo, mwenye umri wa miaka 30. (Athletic)

LINGARD ANUKIA WEST HAM

KLABU ya West Ham inatathmini uwezekano wa
kumsajili kiungo wa zamani wa England, Jesse Lin-
gard, mwenye umri wa miaka 30, ambaye ni mchezaji
huru baada ya kuachiwa na Nottingham Forest
kutokana na mkataba wake kumalizika. (Sky Sports,
via Football Daily)

SILVA MAMBO MAZURI

KIUNGO wa kati wa Timu ya Ureno, Bernardo
Silva, mwenye umri wa miaka 29 ataongeza mkataba
wake Manchester City kwa kitita cha euro milioni 50
msimu huu. (EI Chiringuito TV)

CHELSEA KUMUUZA HALL

CHELSEA imemweka sokoni kiungo wa kati wa
Timu ya Taifa ya England ya vijana wa umri chini ya
miaka 21, Lewis Hall (18). (Telegraph)

MITROVIC KUELEKEA SAUDIA

KLABU ya Saudi Arabia Al-Hilal inakaribia kufikia
makubaliano ya kumsajili, Aleksandar Mitrovic,
mwenye umri wa miaka 28 kutoka Fulham baada ya
kurejesha nia yao ya kumnunua mshambuliaji huyo
wa Serbia. (Guardian)

WAHI SOKONI ENGLAND

KLABU ya West Ham inavutiwa na mshambuliaji
wa Montpellier, Elye Wahi, mwenye umri wa miaka
20. (Guardian)

FATI AGOMBEWA EPL

MSHAMBULIAJI wa Hispania, Ansu Fati, mwenye
umri wa miaka 20, ameripotiwa kuchagua kuondoka
Barcelona, huku Manchester United, Arsenal na Tot-
tenham Hotspur zikiwa miongoni mwa klabu za Ligi
Kuu England zinazomwania. (AS)

BAILLY KUONDOKA UNITED

MLINZI wa Ivory Coast, Eric Bailly, 29 na Manches-
ter United wamefikia makubaliano ya mchezaji huyo
kuondoka katika klabu hiyo bure msimu huu wa joto,
huku Fulham wakiripotiwa kumtaka. (RMC Sport)

DE GEA AITAKA BAYERN

GOLIKIPA wa Hispania ambaye ni mchezaji huru,
David de Gea, mwenye umri wa miaka 32, anatamani
kuhamia Bayern Munich baada ya kuondoka Man-
chester United msimu huu. (Mirror)

ALEMANY KUTUA SPURS

KLABU ya Tottenham Hotspur inamfikiria, Mateu
Alemany, ambaye ataondoka Barcelona mwezi ujao
kama chaguo linalowezekana kwa mkurugenzi wao
mpya wa soka. (Fabrizio Romano)

MADRID, Hispania

NTOINE Griezmann am-
ekiri anafuatilia ushujaa wa
“ajabu” wa Lionel Messi kule
nter Miami, huku fowadi
huyo wa Atletico Madrid akisema
bado ana matumaini ya kumalizia
soka lake kwa kucheza Ligi Kuu ya
Marekani (MLS).
Messi mwenye umri wa
miaka 36, amefunga ka-
tika mechi zake zote za
Inter Miami hadi sasa ak-
iwa amefunga mabao tisa
kwenye mechi sita, ikiwa
ni pamoja na ushindi wa
mabao 4-1 dhidi ya Phila-
delphia Union hapo Ju-
manne na kutinga fainali
ya Kombe la Ligi.

Griezmann, mchezaji mwenzake
wa zamani na Messi katika kikosi
cha Barcelona anavutiwa kwa muda

GRIEZMANN:

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

MAREKANI

® @ ® Mfaransa huyo naye ana-
hitaji kuweka historia nyingine...

mrefu na michezo na utamaduni wa
Marekani na hajaweka siri ya kuta-
ka kufurahia maisha ya MLS katika
siku zijazo.

“Ndio, namfuata Messi,” alisema
Griezmann akiwaambia waandishi
wa habari.

“Leo ndiye bora katika historia,
anajaza viwanja, anafunga mabao
mengi na anashinda michezo.

“Yeye ni mzuri na nadhani ni jam-
bo bora zaidi ambalo MLS wame-
fanya kumchukua leo, katika suala
la uuzaji na mpira wa miguu.”

Griezmann (32), alikuwa mmo-
ja wa wachezaji bora wa LaLiga
msimu uliopita, akifunga mabao 15
na kutoa pasi za mabao 16 za juu
kwenye ligi huku Atletico Madrid
wakimaliza nafasi ya tatu nyuma ya
Barcelona na Real Madrid.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa
Ufaransa alisema bado anatumaini
“kuweka historia” huko Atletico la-
kini yuko wazi kuhusu kutaka ku-
jaribu bahati yake Marekani.

“Siku zote nimesema,” alisema
Griezmann.

“Lengo langu ni kuishia hapo,
na kila kitu ninachopenda kuhusu
michezo ya Marekani, kucheza
kwenye MLS na kufurahia, kuweza
kushinda vitu na kuwa katika ki-
wango changu bora.

“Kwanza nataka kuweka historia
hapa na kushinda mataji pale Atleti-
co. Baada ya hapo tutaona... nadha-
ni uwepo Leo, Sergio Busquets na
Jordi Alba ni mzuri kwa ligi. . Hilo na
kusajili wachezaji wachanga, hasa
kutoka Amerika Kusini, ni jambo
bora zaidi ligi inaweza kufanya.”




22 Nipashe ..........

HABARI MICHEZO

WERDER BREMEN

VERSUS

BAYERN MUNCHEN

KUWEKA PESA:

-PIGA *150*87#,
CHAGUA 4
- WEKA PESA.

ticopesa O

vodacom ‘ m-pesa

al w9 airtel

KUPAKUA
APP YETU!

MECHI KALI

SCAN HAPA %g§§1’144’1

Py

NEYMAR AFURAHIA o
KUWA NA RONALDO,,
BENZEMA SAUDIA

RIYADH, Saudi Arabia

EYMAR amesema amehamia
ligi “yenye ushindani mkubwa”
kwa kujiunga na Al Hilal ya Sau-
di Arabia na kumsifu, Cristiano
Ronaldo kwa ushawishi licha ya kuitwa
“kichaa” alipohamia Mashariki ya Kati
hapo Desemba, mwaka jana.
Mshambuliaji huyo wa Brazil, Ney-

: . “‘1
ﬁ. v
mar (31), aliwaacha mabingwa wa Ufar-

ansa Paris Saint-Germain na kujiunga h\

na Al Hilal yenye makao yake Riyadh,
mabingwa watetezi wa bara la Asia, kwa
SAMES GROU

uhamisho wa thamani ya dola milioni
98.6.

Nyota huyo wa zamani wa Barce-
lona alikuwa akihusishwa na kuhamia
Manchester United, Chelsea au kurejea
Camp Nou msimu huu wa joto, lakini
akaamua kujiunga na Al Hilal.

“Ninaamini Cristiano Ronaldo alianzi-
sha haya yote na kila mtu alimwita
‘kichaa,” na hivi na vile,” alisema Neymar.
Leo unaona ligi inakua zaidi na zaidi.

“Ligi itakuwa na ushindani mkubwa
hasa baada ya usajili uliofanyika kwenye
dirisha la usajili la majira ya joto, naami-
ni ushindani ni muhimu ndiyo maana
najiunga na ligi hii, ninasukumwa na
changamoto, nipo kusaidia ligi kukua.

“Nina furaha sana kuandika historia
mpya ya kufuatilia malengo yote na
klabu na wachezaji wenzangu, kushinda
mataji zaidi na zaidi na kutimiza azma
yaklabu.”

Neymar, ambaye anaripotiwa ataku-
wa akipokea mshahara wa kila mwaka
wa dola milioni 10 katika klabu ya Al Hi-
lal, anafanya idadi ya uhamisho kwenda
Saudi Arabia kutoka Ligi Kuu za Ulaya
(England, Ufaransa, Hispania, Italia, Uje-
rumani na Ureno) kufikia zaidi ya 30.

SportPesa

SPORTPESA.CO.TZ
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esr02490 HUDUMA KWA WATEJA MASAA 24, PIGA:
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Timber aipa pigo Arsenc

LONDON, England

KLABU ya Arsenal imet-
hibitisha, Jurrien Timber
alipata jeraha kwenye
goti wakati wa ushindi
wa mabao 2-1 dhidi ya
Nottingham Forest ka-
tika mechi iliyochezwa
Jumamosi iliyopita na
atahitaji kufanyiwa upa-
suaji.

Beki huyo, ambaye ali-
jiunga na Arsenal msimu
huu wa joto akitokea
Ajax, alianza kwa mara

ya kwanza katika Ligi
Kuu England, lakini ili-
bidi aondolewe baada ya
muda wa mapumziko.
“Zaidi ya tathmini za
kina na madaktari tangu
Jumamosi, tunathibitisha
Jurrien Timber amepata
jeraha kwenye goti lake
la kulia,” ilisema taarifa.
“Usaidizi na utaalamu
kutoka kwa timu yetu
ya matibabu na kila mtu
katika klabu sasa utaele-
kezwa kwenye mpango
wa kumsaidia Jurrien, ili

kuhakikisha anapon:
zuri na anarejea kuct
haraka iwezekanavyc

Akitumia mtandac
kijamii, Timber mn
nyewe alisema: “Jel
langu ni baya zaidi
liko ilivyotarajiwa,
wa baada ya mapo
mazuri  niliyopoke
Nilitaka kukulipa uv
jani, jambo  aml
halitawezekana kwa
indi kijacho. Asante
kunifanya nijisikie ny
bani.”
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“Zamani waamuzi wengi
walikuwa na umri mkub-
wa, mchezaji anamwam-
kia mwamuzi. Kwa bahati
nzuri mimi ndiye niliyeleta
mabadiliko kwa kuanza
uamuzi nikiwa kijana sana
kiasi kwamba mimi ndiye
niliyekuwa ninawaamkia
wachezaji,” alisema.

Hamduni  anayetajwa
kuwa mwamuzi bora zaidi
kihistoria nchini, alisema
pamoja na hayo, heshima

ilipewa kipaumbele, licha

\ ya kuwapo changamoto
" za hapa na pale kwa
baadhi ya wachezaji
wakorofi.

“Mimi pia nil-
. ishawahi  kukum-
bana na wachezaji
wakorofi, lakini
nilikuwa ninaone-
sha mamlaka yangu
uwanjani kwa kusima-
mia sheria. Kosa lolote
la kimchezo hakuna
kusita kulitolea adhabu
ikiwamo kadi nilizokuwa
nazo,” alisema.

Mkongwe huyo Kkatika
faini ya uamuzi wa mpira
wa miguu, aliwahakikishia
wadau wa mchezo huo
ataendelea kuwa mkali
kwa waamuzi watakaovu-
runda kama ilivyokuwa
msimu uliopita ambao
zaidi ya waamuzi 10 walisi-
mamishwa.

“Kutokana na malala-
miko mengi kutoka kwa
wadau wa soka, sisi Kamati
wa Waamuzi tunawaambia
waamuzi wetu wahakik-
ishe sheria 17 zisimamiwa
kwenye Ligi Kuu. Kuji-
andaa kwetu zaidi tume-
wapa mafunzo mazuri
ambayo tunahakikisha
kama wameiva kwa ajili ya

KUTISHA

Mwenyekiti wa Kamati ya Waamuzi

sor Hamduni. PICHA: MTANDAO

kusimamisha sheria zote za
soka.

“Tumehakikisha waamu-
zi wote wanafanya vyema
kwenye mtihani wa utima-
mu wa mwili kwa waamuzi
wote 600 wanachezesha
ligi zote nchini, na ili achez-
eshe ni lazima ashinde na

kama wakishindwa hasa
kwa waamuzi wale wa
FIFA, huwa wanarudia tena
awamu ya pili.

“Hatutaki wafanye mako-
sa. Timu zimejiandaa, wa-
dau wa soka wamejiandaa
na sisi kama Kamati ya
Waamuzi tunayapokea na

I ;u;r&-:_'.no LA MPI
WA MIGUU “\’iﬁ?
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ya Shirikisho la Soka Tanzania (TFF), Nas-

kuyafanyia kazi malalamiko
yanayojitokeza na mara ny-
ingi tunaangalia matukio ya
mechi za msimu uliopita na
kuwa somo kwao kwa ajili
ya kuwafanya wawe bora
msimu huu. Tunaomba
wadau wa soka watuamini
katika jambo hili,” alisema.

-

zania Bara ikiwa nyuma
ya Azam FC ambayo juzi
Kitayosce

iliikkung'uta
mabao 4-0.
Mabao mawili

iliyo-

limemfanya Mkongoma-
ni huyo kuwa amefunga
bao katika mechi za
mwisho Simba ilipoku-
tana na Mtibwa Sugar.
Baleke alifunga ‘hat-
trick kwenye mchezo
wa mwisho timu hizo

fungwa Simba jana ndi-
yo yanawafanya kuwa
nyuma ya vinara Azam
inayoongoza kabla ya
mechi zingine za raundi
ya kwanza kuchezwa.
Goli la jana la Baleke

zilipokutana kwenye ligi
msimu uliopita Machi 11
mwaka huu ambapo Sim-
bailishinda mabao 3-0.
Katika mchezo wa
jana, Simba ilifanya ma-

badiliko kadhaa ambapo
kwa nyakati tofauti wal-
itoka Onana Kanoute
nafasi zao zikachukuliwa
na Saido Ntibazonkiza
na Mzamiru Yassin, huku
pia wakitoka Baleke na
Kennedy nafasi zao zika-
chukuliwa na Moses Phiri
na Hussein Kazi.

Mabadiliko hayo kwa
kiasi kikubwa yaliisaidia
Simba kuibuka na ushin-
di huo muhimu.

SUPA JACKPOT
MECHI WIKI HII

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE

NYUMBANI SARE UGENINI

TAREHE
. 19/08/23

MUDA MICHEZO

Fulham FC vs Brentford FC

1 X 2

. 19/08/23

Caykur Rizespor vs Alanyaspor

. 19/08/23

Tottenham Hotspur vs Manchester United

. 19/08/23

Empoli FC vs Hellas Verona

. 19/08/23

Hatayspor Antakya vs Kasimpasa Istanbul

. 19/08/23

Genoa CFC vs ACF Fiorentina

. 19/08/23

Portimonense SC vs Boavista Porto

. 19/08/23

CA Osasuna vs Athletic Bilbao

.20/08/23

VAL 1899 Osnabruck vs FC Nuremberg

20/08/23

Holstein Kiel vs FC Magdeburg

. 20/08/23

Le Havre AC vs Stade Brest 29

20/08/23

FC Lorient vs OGC Nice

20/08/23

Estoril Praia vs Rio Ave FC

20/08/23

vs Rosenborg BK

20/08/23

FC Sudtirol Bolzano vs Spezia Calcio

20/08/23

KV Kortrijk vs KAS Eupen

20/08/23

RC Lens vs Stade Rennes

MECHI ZA USHINDI

“1"NI TIMU YA NYUMBANI KUSHIND.
“2" NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

NI TIMU KUTOKA SARE

IJUMAA -18/08/2023

GAME ID

NYUMBANI

MICHEZO

Avispa Fukuoka vs Niigata Albirex

SARE  UGENINI

1 X

Suwon Samsung vs Jeju Utd

Incheon Utd vs Gwangju

Shandong Luneng vs Tianjin Teda

Hangzhou NG vs Qingdao Hainiu

Shanghai SIPG vs Meizhou Kejia

Persita Tangerang vs PSS Sleman

Ittihad Kalba vs Al Sharjah SC

Artsakh vs Shirak Gyumri

Lahti vs VPS Vaasa

AL Akhdood vs Al Fateh (KSA)

IFK Mariehamn vs Honka

Al Ahli Doha SC vs Lekhwiya SC

Sparta Prague B vs Zbrojovka Brno

Puskas Akademia vs Videoton FC

Zorya Lugansk vs Oleksandria

FK Imt Novi Beograd vs Cukaricki St

Al Ain vs Baniyas

Kaiserslautern vs SV Elversberg

Wehen vs Karlsruher SC

FC Andorra vs FC Cartagena

Hvidovre IF vs Copenhagen

Umm-Salal SC vs Al Sadd SC

SuperSport Utd vs Cape Town City

Mallorca vs Villarreal

Bloemfontein Celtic vs Stellenbosch

FC Oss vs Jong PSV

Istanbulspor vs Kayserispor

Heracles Almelo vs NEC Nijmegen

NAC Breda vs Jong AZ Alkmaar

Volos vs Lamia

Al Nasr Riyadh vs Al Taawon

Emmen vs VVV Venlo

Telstar vs Cambuur

Al Wehda vs Al Shabab Riyadh

Helmond Sport vs Den Bosch

Antalyaspor vs Konyaspor

AL Hazm vs Al-Ettifaq

Bari vs Palermo

Werder Bremen vs Bayern Munchen

Ballymena Utd vs Linfield Belfast

Cork City vs Waterford Utd

Kerry FC vs Drogheda Utd

Nottingham vs Sheffield Utd

Leeds vs West Bromwich

Metz vs Marseille

Casa Pia Atletico vs Sporting Lisbon

Zaragoza vs Valladolid

Defensa Justicia vs Godoy Cruz

Valencia vs Las Palmas UD

CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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Gol|k|pa wa Mtibwa Sugar, Mohamed Makaka (kushoto) aklruka b||a mafamklo kuzma mpira wa Kichwa U||op|gwa
na mshambuliaji wa Simba, Essomba Onana (wa pili Kulia) kwenye mchezo wa ligi kuu Tanzania Bara jana kwenye
uwanja wa Manungu Complex mkoani Morogoro, Simba ilishinda 4-2. PICHA: MTANDAO

Simba yaanza na 4G

Na Adam Fungamwango

ICHA ya Simba kuanza
kwa ushindi wa 4G
baada ya kuifunga

Mtibwa Sugar mabao
4-2 kwenye mchezo wao wa
kwanza wa ligi kuu Tanzania
Bara msimu wa 2023/2024,
Kocha Roberto Oliviera,
amesema kukosekana kwa
beki wake wa kati Henock
Inonga kumechangia kufung-
wa mabao mawili ya haraka
haraka kwenye mchezo
huo uliochezwa uwanja wa
Manungu Complex mkoani
Morogoro.

Jana Simba ikiwa
mbele kwa mabao
2-0 mpaka dakika

ya 10 ya Kipindi cha
kwanza, Mtibwa
Sugar iliwashangaza
kwa kusawazisha
mabao hayo ndani
ya dakika mbili.

Baada ya magoli ya Jean

® ® ® Robertinho amlilia Inonga, safu
ya ulinzi ikiruhusu mabao mawili ndani
ya dakika mbili...

Baleke aliyefunga katika daki-
ka ya tano tu ya mchezo aki-
unganisha krosi ya Kibu Denis
na bao la Essomba Onana ka-
tika dakika ya tisa, mshambu-
liaji wa Mtibwa Sugar Matheo
Anthon alisawazisha mabao
hayo katika dakika za 20 na 22
akitumia makosa ya safu ya ul-
inzi ya Simba iliyokuwa chini
ya Che Malone na Kennedy
Juma kama mabeki wa kati
na pembeni wakicheza Mo-
hamed Hussein na Shomari
Kapombe ambao walionekana
kutoelewana hasa kipindi hiko
cha kwanza.

Hata hivyo ikiwa imebaki
dakika moja kwenda ma-
pumziko, Patrice Ngoma
aliipatia Simba bao la tatu
akiunganisha kwa kichwa

mpira uliotoka kwa Clatous
Chama na kumpoteza golikipa
wa Mtibwa Sugar Mohamed
Makaka.

“Nashukuru kupata ushindi
huu muhimu tukiwa ugenini,
lakini lazima niseme wazi leo
(jana) kukosekana kwa Inonga
bado kunatugharimu kwenye
safu ya ulinzi, kwangu mimi
ni beki bora sana, nalazimika
kuanza na Kenedy kucheza na
Che Malone, bado hawajaele-
wana sana, lakini kikubwa ni
ushindi kwa sababu si kitu
chepesi kupata ushindi ugeni-
ni,” alisema Robertinho.

Alisema  taratibu  timu
yake inazidi kuimarika kwa
wachezaji  kuelewana na
anaamini mashabiki na wap-
enzi watafurahia soka safi la

timu yake.

Katika mchezo huo wa jana
ulioanza taratibu kwa timu
zote mpaka kipindi cha kwan-
za kinakamilika Simba ilikuwa
mbele kwa mabao hayo ziliku-
wa zimefungana mabao hayo
3-2.

Kipindi cha pili Simba
walianza mchezo huo kwa
kasi wakicheza soka la pasi
fupi fupi na kufanikiwa kupata
bao la nne kupitia kwa Chama
aliyepokea pasi safi ya Luis Mi-
quissone aliyeingia kipindi cha
pili kuchukua nafasi ya Baleke.

Ushindi wa jana unawapele-
ka Simba kwenye nafasi ya pili
ya msimamo wa Ligi Kuu Tan-
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Bosi wa waamuzi__
akemea wachezaji
kutisha marefa

Na Adam Fungamwango

MWENYEKITI wa Kamati ya
Waamuzi ya Shirikisho la Soka
Tanzania (TFF), Nassor Hamduni,
amekemea tabia anayoitaja
imejitokeza hivi karibuni ya
baadhi ya wachezaji kuwazin-
gira, kuwakemea na kuwatisha
waamuzi uwanjani, hasa wa
kike.

Katika mazungumzo mahu-
susi na Nipashe katika Uwanja
wa Mkapa, Dar es Salaam
mwanzoni mwa wiki, Hamduni,
mwamuzi wa zamani wa Ki-
mataifa, alisema kuwa baadhi
ya wachezaji wameonekana
kuwa na utovu wa nidhamu
kwa waamuzi, hasa wa kike,
kwa kupinga uamuzi wao na
kuonekana kuwatolea maneno
yasiyofaa.

“Hii si vizuri hata kidogo! Na
kwa sababu inaonekana kwenye
televisheni, wengine wakiona
Wanaendelea na tabia hii.

“Ninawapongeza sana
waamuzi wetu kwa sababu nao
hawaingii kwenye jazba ya
wachezaji badala yake wanafua-
ta sheria na kanuni inavyom-
welekeza, vinginevyo kama na
wao vvangekuwa wanajibu ma-
pigo, na wao ndiyo wanaoamua
kila kitu uwanjani, 5|dhani kama
hali ingekuwa nzuri,” alionya.

Alisema ameona baadhi ya
mechi wachezaji wakiwazonga
waamuzi wa kike, akitoa mfano
mechi ya Ngao‘ya Jamii kati ya
Singida Fountaine Gate dhidi
va Simba - aliona baadhi ya
wachezaji walikuwa wanam-
sumbua mwamuzi Amina Ky-
ando. ) )

“Waamuzi wetu wanatumia
busara sana kwa sababu nchi
zingine huwezi kumzonga,
kumshika, wala kumzunguka
mwamuzi ukimfokea. Hili jambo
mimi ninaomba wale wachezaji
wenye tabia hiyo waache kwa
sababu yeye akishatoa ua-
muzi, hata ufanye nini hawezi
kubadilisha,” alisisitiza.

SHIKAMOO!

Hamduni alisema wachezaji
wa sasa wanapata bahati ya
kuchezeshwa na waamuzi
vijana, hivyo wawe na nidhamu
na upendo kwao kwa kuwa
zamani wachezaji wengi waliku-
wa wakichezeshwa na waamuzi
wenye umri mkubwa sawa na
baba zao.
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