
Kinana na Makam-ba wamuone Rais Magufuli au waende mahakamani ku-pata suluhu.Dk. Benson BanaSidhani kama in-aelekea mahali pa-zuri mpasuko kwa viongozi wakubwa kama hao. Watan-zania tunahitaji am-ani si malumbano.Anna HengaKama jambo hili litaendelea katika sura hiyo, maana yake mustakabali wa chama na taifa unakuwa haukai vizuri.Sheikh Alhad Mussa

SIMBA SC YATINGA MAKUNDI ILIPOZOEA UK. 24MICHEZO KATUNI UK. 6

“Ni maan-
dano ya amani. 
Hatufurahii 
uvunjifu wow-
ote wa sheria 
wala hatuku-
sudii kuharibu 
amani ya nchi 
yetu...”

“Tunatoa wito 
pande zote ku-
tuliza vichwa 
na kutoa nafasi 
kwa hekima 
na busara za 
uongozi zitu-
mike kufanya 
ufumbuzi na 
suluhisho...”

“Yeyote 
aliyealikwa, 
asithubutu 
kufanya hivyo 
kwani maan-
damano hayo 
ni haramu na 
hayatafanyi-
ka...”
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HABARI KITAIFA

Na Waandishi Wetu

CHAMA cha ACT Wazal-
endo kimekiomba Chama 
cha Demokrasia na Maen-
deleo (CHADEMA) kusiti-
sha maandamano ya ama-
ni yaliyopangwa kufanywa 
leo, kikizitaka pande zote 
kurudi nyuma na kuwa na 
mazungumzo zaidi.

Kukiwa na rai hiyo ya 
ACT, mitaani jana askari 
wa Jeshi la Polisi wal-
itanda kuimarisha hali ya 
ulinzi na usalama mkoani 
Dar es Salaam, hali hiyo 
ikishuhudiwa pia katika 
mikoa ya Morogoro na 
Mkoa wa Kipolisi Tarime/
Rorya.

CHADEMA imeshikilia 
msimamo wa kuendelea 
kuandamana kwa amani 
kuomboleza wenzao 
waliouawa na kushinikiza 
serikali kuchukua hatua 
kudhibiti mauaji na watu 
kutekwa.

Maandamano hayo yan-
alenga kuomboleza vifo 
vya viongozi wa chama 
hicho na matukio ya kutek-
wa, kuteswa na kuuawa 
kwa wananchi yaliyoripoti-
wa nchini hivi karibuni.

Pia yanalenga kuishini-
kiza serikali kufanyia kazi 
maagizo waliyoipa Sep-
temba 11, mwaka huu, iki-
wamo kuwataka Waziri wa 
Mambo ya Ndani, Hamad 
Masauni na viongozi waan-
damizi wa Jeshi la Polisi 
kujiuzulu.

Kiongozi wa ACT-Wa-
zalendo, Dorothy Semu, 
ameomba CHADEMA 
kuahirisha maandamano 
ya amani na badala yake 
serikali ichukue hatua ili 
kujenga nchi.

Dorothy alisema jana 
kuwa mvutano huo ume-
pelekea kila upande unao-
husika kukaza kamba na 
kutetea msimamo wake, 
hali ambayo aliitaja “hai-
toi nafasi ya vichwa kutu-
lia na kutafuta suluhisho 
la kiuongozi litakalotutoa 
hapa”.

“Tunatoa wito pande 
zote kutuliza vichwa na 
kutoa nafasi kwa hekima 
na busara za uongozi zitu-
mike kufanya ufumbuzi na 
suluhisho mwafaka.

“Tanzania inayo hazina 
ya watu wenye busara na 
hekima wakiongozwa na 
Rais Samia Suluhu Has-
san na viongozi wetu wa 
dini ambao wakifanya kazi 
pamoja, wanaweza kutu-
toa kwenye hali iliyopo 
sasa na tukatoka tukiwa 
imara zaidi kama taifa 
na hata kuwa mfano kwa 
wengine kama ilivyo histo-
ria yetu adhimu.

“Mimi binafsi (Dorothy 
Semu) na Mwenyekiti wa 
Chama Taifa, Othman Ma-
soud Othman tunafanya 
mazungumzo na pande 
zote mbili katika jitihada 
za kupata mwafaka wa 
hali tuliyo nayo,” alisema 
Semu.

Mwenyekiti wa CHADE-
MA, Freeman Mbowe kupi-
tia Twitter Space ya chama 
hicho jana, aliwakumbu-
sha wananchi kuwa maan-
damano hayo yatafanyika 
leo kuanzia saa tatu asu-
buhi.

Alisema kuwa Septem-
ba 11 mwaka huu, chama 
hicho kiliwataarifu Wa-
tanzania kuwa kitafanya 
maandamano hayo leo 
kama serikali haitoonesha 
mwanga wa kushughu-
likia maagizo walioyatoa 
kwayo, ikiwa ni sehemu ya 
kutafuta wanachokiita “su-
luhu ya matukio ya utekaji, 
utesaji, ya mauaji ya Wa-
tanzania wasio na hatia”.

Alisema ndani ya miezi 
mitatu, viongozi sita wa 
chama hicho walitekwa 
katika mazingira yanay-
oashiria kuhusika kwa vy-
ombo vya ulinzi na kuzua 
taharuki kwa wananchi.

Mbowe alisema taha-
ruki iliongezeka baada ya 
kutekwa kwa Mjumbe wa 
Sekretarieti ya chama hi-
cho taifa, Ally Kibao, Sep-
temba 7 mwaka huu kisha 
kuuawa na mwili wake 
kukutwa ukiwa umetupwa 
eneo la Ununio, Tegeta, 
Dar es Salaam Septemba 8 
mwaka huu, ukiwa na ma-
jeraha.

Alisema baada ya tukio 
hilo chama hicho kilizun-
gumza na vyombo vya 
habari na  kuwataka Wa-
ziri wa Mambo ya Ndani, 
Masauni na viongozi waan-
damizi wa Jeshi la Polisi 
kama sehemu muhimu ya 
uwajibikaji.

Mbowe alisema pia 
waliagiza kurejeshwa vion-
gozi wao waliotekwa kwa 
zaidi ya mwezi mmoja, 
wakiwa hai au wamefariki 
dunia, wakiwamo  Katibu 
Mwenezi wa Sumbawanga 
Mjini, Dionise Kipanya, 
Katibu wa Chama Wilaya 
ya Temeke, Jacob Mlay na 
Katibu Mwenezi, Muheza 
mkoani Tanga, Mbwana 
Kombo.

Alisema pia waliitaka 
serikali kuruhusu uchun-
guzi huru utakaofanywa 
na wachunguzi huru kuto-
ka Scotland Yard kwa ma-
dai kuwa vyombo vya us-
alama nchini ni sehemu ya 
watuhumiwa wa matukio 
hayo, hivyo haviwezi kuji-
chunguza.

Alisema kufuatia vi-
tendo hivyo, chama hicho 
kilikubaliana kutangaza 
mwezi wa maombolezo, 
bendera zao zikipepea 
nusu mlingoti huku wak-
isubiri  hadi Septemba 
21, kama hakutokuwa na 
hatua zozote za kutoa 
mwanga kutoka serikalini, 
watafanya maandamano 
ya maombolezo jijini Dar 
es Salaam leo.

Alisema kuwa hadi Sep-
temba 21, hakuna agizo 
lolote walilolitoa lililopewa 
nafasi ya kufanyiwa kazi na 
serikali au kujibiwa badala 
yake, wameona idadi kub-
wa wa askari wenye silaha 
kali  wakiletwa Dar es Sa-
laam wakiwa na silaha na 
magari ya aina mbalimbali, 
yakiwamo yenye maji ya 
kuwasha, farasi, mbwa, 
mabomu.

Mbowe alisema kwa mu-
jibu wa sheria, waliiandikia 
barua polisi kuwaleza nia 
ya kufanya maandamano 
ya amani na maombolezo 
leo, lakini walitoa katazo 
badala ya ulinzi huku vion-
gozi wao wakiendelea ku-
kamatwa na kufunguliwa 
mashtaka.

Mboye aliwasisitiza Wa-
tanzania kuwa maandama-
no hayo ni ya maombolezo 
na amani yasiyolenga ku-
pambana na mtu yeyote 
wala kubeba silaha ya 
aina yoyote kwa lengo la 
kudhuru au kujeruhi mtu 
yeyote.

“Hatufurahii uvunjifu 
wowote wa sheria wala 
hatukusudii kuharibu 
amani ya nchi yetu kama 
inavyojaribu kuaminishwa 
na viongozi wa serikali,” 
alisema Mbowe.

Alisema kuwa chama 
hicho kinafanya kazi zake 
kwa kuzingatia Katiba na 
sheria za nchi na kipo kwa 
mujibu wa Katiba ya nchi 
inayotoa haki ya kuku-
sanyika na kujumuika.

Mbowe alirejelea pia Ki-
fungu cha 11 (4) cha Sheria 
ya Vyama vya Siasa, kina-
toa haki ya chama kufanya 
maandamano kwa kutoa 
taarifa kwa OCD, jambo 
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ambalo walifanya.
Alisema ni matumaini ya 

chama hicho kuwa serikali 
na vyombo vyake vyote vi-
taheshimu haki yao ya ki-
katiba na sheria na kulinda 
maandamano yao ya amani 
na maombolezo badala ya 
kuyazuia na kuyatawanya 
kwa nguvu.

“Hatutegemei falsafa ya 
maridhiano igeuke kuwa 
mafarakano, falsafa ya us-
tahamilivu igeuzwe hasira 
na chuki, falsafa ya mageuzi 
igeuzwe ukiritimba wa cha-
ma kimoja na ujenzi mpya 
ugeuzwe uadui na umwa-
gaji damu,” alisema Mbowe.

Kaimu Mwenyekiti wa 
CHADEMA Bara, Tundu 
Lissu, alisema maandama-
no hayo si uhalifu na mara 
zote alizokuwa anakamat-
wa, hajawahi kutiwa ha-
tiani.

Alisema amepata taarifa 
kuwa atakamatwa muda 
wowote kuanzia jana na 
kuwa amejiandaa kwa 
lolote na kuwa itakuwa ni 
mara ya pili kukamatwa 
na Jeshi la Polisi ndani ya 
miezi miwili, na mara ya 10 
kukamatwa na Jeshi la Poli-
si ndani ya miaka minane, 
lakini alipona baada ya ku-
pigwa risasi 16.

“Wakati wa uongozi 
wa (Benjamin) Mkapa ni-
likamatwa mara moja, wa 
( Jakaya) Kikwete mara 
tatu, wa (Dk. John) Magu-
fuli mara nane. Hii itakuwa 
mara ya pili katika uongozi 
wa (Rais) Samia. Mara zote 
sijawahi kutiwa hatiani na 
mahakama yoyote, sijawahi 
kutenda kosa la jinai, mimi 
ni mpigania uhuru na haki”, 
alidai.

Jana waandishi wa Ni-
pashe walitembelea mae-
neo mbalimbali ya Jiji la Dar 

es Salaam na kukuta askari 
polisi wakiwa na magari 
yenye maji ya kuwasha. 
Baadhi ya maeneo hayo 
ni Kituo Kidogo cha Polisi 
Kitunda, eneo la JET ka-
ribu na uwanja wa ndege, 
Taraza katika Daraja la Mfu-
gale, Buguruni, Shekilango 
na Mwenge.

Mkoa wa Kipolisi Tarime 
Rorya jana zaidi ya magari 
10 yenye askari polisi wa 
Kikosi cha Kutuliza Ghasia 
(FFU), Kikosi cha Mbwa na 
maji ya kuwasha yalioneka-
na yakifanya doria kwenye 
mitaa mbalimbali.

Vilevile, mkoani Moro-
goro, askari polisi walione-
kana kwenye mitaa mbal-
imbali wakifanya mazoezi 
ya kawaida ya utayari.

Katika Mkoa wa Kip-
olisi wa Tarime Rorya, 
askari hao wakiwa kwenye 
magari, walionekana ma-
jira ya asubuhi, wakizun-
guka katika wilaya zote 
sita za Sirari, mjini Tarime, 
Nyamwaga,  Utegi Shirati 
na Kinesi.

Alipoulizwa kuhusu mis-
afara hiyo, Kamanda wa 
Polisi Tarime Rorya, SACP 
Michael Njera, alisema hat-
ua hiyo ni utaratibu wa jeshi 
hilo kuzungukia  wilaya 
zao za kipolisi wakihimiza 
amani.

“Tunahimiza amani kwa 
taifa letu na kujiweka ka-
tika utayari kwa lolote lin-
aloweza kutokea  la uvun-
jivu wa amani. Tunawaasa 
wananchi kuwa na uzalen-
do na kutunza amani,” 
alisema Kamanda Njera.

Pia aliwataka wananchi 
kushirikiana na jeshi hilo 
katika kuimarisha ulinzi wa 
taifa kwa kutoa taarifa za 
viashiria vya uvunjivu wa 
amani na uhalifu kwa kuwa 

ulinzi na amani kuwapo ku-
nahitaji ushirikiano kati ya 
wananchi na Jeshi la Polisi.

Mkoani Morogoro, Ka-
manda wa Polisi Alex Mka-
ma alisema mazoezi yanay-
ofanyika ni ya utayari kwa 
kutumia magari, kutembea 
na kukimbia.

“Mazoezi hayo yame-
fanyika leo ( jana) kupita 
maeneo ya FFU, Kichanga-
ni, Msamvu, Kihonda, 
Mazimbu, Madeko, Cham-
wino, Tumbaku, Mafiga, Ki-
wanja cha Ndege, Maskika, 
Sabasaba, Boma Road na 
stendi ya zamani,” alisema.

Alisisitiza kuwa mazoezi 
hayo ni ya kawaida na 
hufanywa na askari kila 
mwisho wa wiki kwa ajili ya 
kujiweka sawa.

Septemba 13, mwaka 
huu, Jeshi la Polisi lilipiga 
marufuku kufanyika maan-
damano hayo ya CHADE-
MA, likitoa sababu kuwa ni 
kielelezo cha uvunjifu wa 
amani.

Akiwa mkoani Arusha 
siku hiyo, Msemaji wa Jeshi 
la Polisi, DCP David Misime, 
alisema maandamano hayo 
ni haramu na kutoa onyo 
kwa viongozi wa CHADE-
MA kuacha kuendelea 
kuwahamasisha wananchi 
kujihusisha kwa kuwa ni 
uhalifu.

“Jeshi la Polisi linatoa 
katazo kwa yeyote aliyea-
likwa, kuelekezwa ku-
fika Dar es Salaam kutoka 
mkoa wowote ule kwa ajili 
ya maandamano hayo, 
asithubutu kufanya hivyo 
kwani maandamano hayo 
ni haramu na hayatafanyi-
ka,” alionya DCP Misime.

*Imeandaliwa na Sam-
soni Chacha (TARIME), 
Halfani Chusi na Jenifer 
Gilla (DAR)
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Na Mwandishi Wetu, 

WAZIRI Mkuu, Kassim Majaliwa, 
amekutana na Katibu Mkuu wa 
Umoja wa Mataifa, Antonio Gut-
ierres katika makao makuu ya 
umoja huo na kujadiliana masu-
ala kadhaa, yakiwamo ya maen-
deleo ya jamii, ulinzi na usalama, 
siasa na ushirikiano wa Tanzania 
na UN.
Akizungumza na waandishi 

wa habari baada ya mkutano 
wao uliofanyika mwishoni mwa 
wiki, Waziri Mkuu ambaye yuko 
Marekani akimwakilisha Rais 
Samia Suluhu Hassan kwenye 
Mkutano wa 79 wa Baraza Kuu 
la Umoja wa Mataifa (UNGA79), 
alisema kuwa katika suala la 
maendeleo ya jamii, wamejadili-
ana umuhimu wa kuinua uwezo 
wa wananchi kiuchumi, iki-
wamo upatikanaji huduma zote 
muhimu.
Kuhusu ulinzi na usalama, 

Waziri Mkuu alisema Tanzania 
imepongezwa kwa kusimamia 
ukombozi wa nchi nyingi za Af-
rika, hasa za ukanda wa Jumuiya 
Maendeleo Kusini mwa Afrika 
(SADC).
“Sasa hivi serikali yetu inaende-

lea kuunga mkono kwa kupeleka 
vikosi vya ulinzi katika nchi za 
Jumuiya ya Afrika Mashariki 
(EAC) na za SADC,” alisema.
Majaliwa aliongeza: “Katika 

hili, Katibu Mkuu wa Umoja wa 
Mataifa amempongeza sana 
Mheshimiwa Rais Dk. Samia Su-
luhu Hassan, wananchi na seri-
kali kwa ujumla katika kuhakiki-
sha Bara la Afrika linabaki kuwa 
salama.”
 Kuhusu siasa, Waziri Mkuu 

alimweleza Katibu Mkuu huyo 
kuhusu kuwapo Uchaguzi wa 
Serikali za Mitaa unaotarajiwa 
kufanyika Novemba, mwaka huu 
na Uchaguzi Mkuu ujao na ku-
sisitiza haja ya kila mtu kushiriki 
uchaguzi huo na haki ya kuch-
aguliwa.
Kwa upande wake, Katibu Mkuu 

amepongeza Tanzania kwa jinsi 
ilivyoshiriki kusaidia Burundi 
kuwa salama kwa kuendelea ku-
wapokea wakimbizi katika kip-
indi chote cha nyuma. Alisema 
ameridhishwa na hali ya us-
alama katika ndani ya nchi hiyo 
na akashauri wakimbizi waanze 
kurejea nchini mwao ili waende 
kuijenga nchi yao na kushiriki 
kwenye masuala ya maendeleo.
Jana, Waziri Mkuu Majaliwa 

alitarajiwa kushiriki ufunguzi 
rasmi wa Mkutano wa 79 wa 
Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa 
(UNGA79) ambako alitarajiwa 
kujumuika na Wakuu wa Nchi na 
Serikali kutoka mataifa 193 na 
pia kutoa salamu za serikali.
Kaulimbiu ya mkutano wa mwa-

ka huu ni “Hakuna kuachwa nyu-
ma yeyote: Kushirikiana pamoja 
kuendeleza amani, maendeleo 
endelevu na heshima ya bin-
adamu kwa vizazi vya sasa na 
vijavyo.”

Na Elizabeth Zaya

VIONGOZI wa kimila kuto-
ka mikoa mbalimbali nchini, 
wamempongeza Rais Samia 
Suluhu Hassan kwa kuanzi-
sha Tamasha la Utamaduni la 
Kitaifa pamoja na kuongeza 
thamani ya viongozi wa mila 
iliyoonekana kushuka kwa 
miaka mingi. Wamesema 
hatua hiyo ya kuthamini, 
kufufua misingi na kuenzi 
tamaduni zilizokuwa zime-
anza kuwekwa kando, ita-
saidia kwa kiwango kikubwa 
kulinda maadili na tamaduni 
za Kitanzania.

Wakizungumza kwa 
nyakati tofauti mkoani Ru-
vuma linakofanyika Konga-
mano la Tatu la Utamaduni 
la Kitaifa, viongozi hao wa 
kimila walisema jana kuwa 
kwa miaka mingi mila na 
tamaduni za Kitanzania zil-
ionekana kutokuthaminiwa, 
lakini Rais Samia ametam-
bua umuhimu wake na kuzi-
fufua.

“Tunamshukuru Chifu 
Hangaya (Rais Samia), yeye 
kama kiongozi namba moja 
wa machifu wote Tanzania, 
ameona umuhimu wa kue-
nzi mila na tamaduni zetu 
ambazo zilikuwa zimeachwa 
kupewa kipaumbele sana.

“Kwa ufupi ni kwamba 

amezifufua na kuupa tham-
ani kubwa utamaduni wa 
Mtanzania, na kwa kuwa 
yeye ndiye msimamizi 
mkuu, tunaamini maadili ya 
nchi yetu yatalindwa zaidi,” 
alisema Chifu Nyamironda, 
ambaye ni Katibu Mtendaji 
wa Umoja wa Machifu Tan-
zania.

“Leo hii viongozi wa kimila 
wanakaa pamoja, wanajadili 
mstakabali wa taifa lao, hili 
ni jambo jema sana na tu-
naamini hili litazidi kulinda 
pia utulivu na amani kwe-
nye nchi yetu kwa sababu 
viongozi wa kimila wana na-
fasi na nguvu kubwa katika 
jamii zao wanazoongoza,” 
aliongeza.

Belinje Yasini, Mwenyekiti 
wa Machifu Mkoa wa Do-
doma, alisema kuwa kati ya 
tunu ya kujivunia ni kuwa 
Mtanzania na kwamba, umo-
ja na mshikamano uliopo 
unapaswa kulindwa zaidi.

“Amani, umoja na mshika-
mano tulionao ni vya kulind-
wa sana kwa sababu kuna 
baadhi ya mataifa yanata-
mani kuwa kama sisi, lakini 
hayawezi.

“Sisi tunakaa pamoja, tu-
nazungumza lugha moja, ni 
wakarimu, wenye upendo na 
utulivu licha ya kuwa tuna 
makabila mengi, lakini bado 

tunadumisha na kulinda 
umoja wetu tofauti na ilivyo 
kwa mataifa mengine,” alise-
ma Chifu Yasini.

“Yaani tungekuwa na 
ukabila, tukabaguana, tu-
katengana, tungeenda kui-
shi wapi? Lakini taifa teule, 
lililobarikiwa kuliko mataifa 
yote, tunamshukuru Mungu 
tumezidi kuwa na mshika-
mano na amani, ni vyema 
tukaendelea kulinda tunu hii 
ambayo tumepewa na Mwe-
nyezi Mungu,” alisema.

Chifu Yasini alisema kiten-
do cha Rais Samia kutambua 
mchango wa viongozi hao 
wa dini ni jambo jema na 
anapaswa kupongezwa na 
kuungwa mkono kutimiza 
azma yake ya kuhakikisha 
Tanzania inaendelea kulinda 
tamaduni na maadili yake.

“Tumekuwa na viongozi 
wengi waliopita katika nafasi 
hiyo ya Rais, lakini hawakuz-
ipa nguvu kubwa tamaduni 
zetu kama ilivyo kwa Rais 
Samia, hivyo tunampongeza 
katika hili, tumuunge mkono 
ili kurejesha tamaduni zetu 
na kupambana na tamaduni 
potofu zisizo zetu ambazo 
zimeanza kuchangia mmo-
monyoko wa maadili katika 
taifa letu,” alinsema Chifu 
Yasini. Aliongeza: “Tushiriki-
ane na Rais Samia kupamba-

na na vitendo vinavyochang-
ia mmomonyoko wa maadili 
katika taifa letu, yeye ame-
onesha njia na sisi tufuate. 

“Tunapoona leo kuna un-
yanyasaji, ukatili wa kijinsia 
na vitendo vingine vinavyo-
tokea sasa, kazi ya kupamba-
na navyo si ya serikali pekee, 
ni yetu sisi sote kama jamii.”

Alisema viongozi wa mila 
wana mchango wa kipekee 
katika kujenga taifa lenye 
mshikamano, amani, utulivu 
na kuchangia katika maen-
deleo endelevu yanayozin-
gatia urithi wa kitamaduni 
na maadili ya kitaifa.

Chifu Yasini alisema vion-
gozi hao wa kimila wameku-
wa hawashirikishwi kwenye 
mambo mengi kwa kuto-
kuthamini umuhimu wao.

“Unakuta mtu anatoka 
mbali huko anakuja anaku-
sanya watu kupiga kampeni, 
lakini kiongozi wa mila wa 
eneo husika hashirikishwi na 
ndio maana wakati mwing-
ine baadaye huwa mambo 
yanakuja kutugharimu au 
kuharibika, hivyo thamani 
aliyoonesha Rais Samia kwa 
sasa kwa viongozi hawa, 
liwe funzo kwa wengine na 
ninaamini tutafika mbali,” 
anasema Chifu Ismail Has-
san kutoka Nachingwea, 
mkoani Lindi.

Machifu wampongeza Rais 
Samia kuthamini utamaduni

Majaliwa 
atinga UN, 
ateta na 
Katibu Mkuu

Baadhi ya wakazi wa Kijiji cha Suguti wilaya ya Musoma mkoani Mara, wakiangalia moja ya nyumba zilizoe-
zuliwa na mvua ilionyesha usiku wa kuamkia jana, ikiambatana na upepo mkali. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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Mkurugenzi 
Mtendaji wa 
Helios Towers 
Tanzania am-
baye ni Mkuru-
genzi wa Kanda 
ya Mashariki ya 
Afrika, Gwakisa 
Stadi, akishuhu-
dia wanafunzi 
wa Shule ya 
Sekondari ya 
Endevesi waki-
tumia kompyuta 
iliyounganishwa 
na mtandao. 
Shule hiyo ni ya 
watoto wa jamii 
ya wafugaji wa 
Kimasai iliyoko 
Oljoro, Arusha. 
PICHA: MPI-
GAPICHA WETU

Madaktari bingwa programu ya 
Samia waokoa maisha mjamzito

Sanamu la Mwalimu Nyerere 
labomolewa, vipande vyaibwa

Na Said Hamdani, LINDI

MADAKTARI bingwa walioko katika 
programu ya Samia Suluhu Hassan wal-
ioweka kambi ya wiki mbili mkoani Lindi, 
wameokoa maisha ya mjamzito mkazi wa 
Wilaya ya Ruangwa, mkoani Lindi ambaye 
mimba ilitunga nje ya kizazi.

Madaktari hao waliosambaa katika 
wilaya zote tano za mkoa huo, wataku-
wa wanatoa huduma kwa wananchi wa-
naokabiliwa na magonjwa mbalimbali.

Akizungumzia tatizo la mwanamke 
huyo ( jina tunalo), daktari bingwa wa 
magonjwa ya wanawake, uzazi na watoto, 
Liliani Mnabwiru, alisema mteja wao ali-
fikishwa hosptalini  Septamba 17, mwaka 
huu.

Alisema mteja wao alifikishwa hospital-
ini huko akiwa na hali mbaya kutokana 
na kuvuja damu ndani kwa ndani ku-
likochangiwa na mimba kuwa nje ya ny-
umba za uzazi.

Bingwa huyo alisema kuwa baada ya 
kufanyiwa uchunguzi wa kina na kubaini 
tatizo hilo, walimpa huduma ya dharura 
ya upasuaji na kuokoa maisha yake.

“Tumempokea akiwa na hali mbaya, 
tulipomfanyia uchunguzi wa haraka na 
kubaini mimba aliyobeba iko nje ya ny-
umba yake ya uzazi,” alisema Dk. Mnab-
wiru.

Alisema kuwa baada ya kubaini tatizo, 
madaktari walilazimika kumpatia hudu-
ma ya dharura kwa mujizi wa mwongozo 
wa matibabu, ili kuokoa maisha yake na 

kueleza kuwa hivi sasa hali yake inaende-
lea kuimarika.  

Alisema mimba inapotunga ikiwa nje ya 
nyumba yake ya uzazi ni hatari kwa usala-
ma wa mama na mtoto kutokana na ku-
kosa mahitaji muhimu katika ukuaji wake, 
huku akizidi kutoa wito kwa wananchi 
wenye matatizo kutumia nafasi hiyo kuji-
tokeza kupata matibabu.

Mmoja wa ndugu wa mama huyo, 
Mauwa Ally, akizungumza na mwandishi 
wa habari hizi aliyefika hospitalini huko, 
alishukuru timu ya madaktari hao kuokoa 
maisha ya dada yake, huku akiomba seri-
kali utaratibu wa kusambaza madaktari 
hao, wakiwamo mabingwa, mikoani hadi 
wilayani uwe wa kudumu na si wa muda.

Na Benny Kingson, TABORA

SANAMU la Baba wa Taifa, 
Hayati Mwalimu Julius Nyerere 
lililoko Kata ya Chemchem, 
Manispaa ya Tabora limebo-
molewa na baadhi ya sehemu 
zake ikiwamo shingo, fimbo 
pamoja na kiganja kuibwa.

Tukio hilo lilifanywa usiku 
wa kuamkia Septemba 21, 
mwaka huu kwenye eneo hilo 
ambako wahusika hawajaju-
likana.

Ofisa Mtendaji wa Kata ya 
Chemchem, Salehe Mbuguma, 
alisema  jana kuwa alipigiwa 
simu na watu asubuhi akiele-
zwa kutokea kwa tukio hilo 
na kwamba walikuta sanamu 
liko chini, huku kichwa kikiwa 
kimefungwa kwenye kitambaa 
cheupe, kipande cha nguo ya 
rangi nyeusi na sarafu ya Sh. 

200. Mbuguma alisema  sana-
mu hilo walilikuta likiwa chini 
na limevunjwa vipande vitatu 
ambavyo ni kichwa, kiwiliwili 
cha kuanzia shingoni hadi kiu-
noni na sehemu ya chini kuan-
zia kiunoni hadi miguuni na 
kwamba hawakukuta fimbo ya 
mfano wa aliyokuwa anashika 
Mwl. Nyerere.

Diwani wa Mpera, Manis-
paa ya Tabora, Haruna Msoga, 
alisema sanamu hilo lina uzito 
wa kilo 6,000 na lilitolewa jijini 
Arusha kwenda Tabora mwa-
ka 1988 kwa ajili ya maadhim-
isho ya sherehe za Chama Cha 
Mapinduzi (CCM) kitaifa.

Msoga alisema kuwa waka-
ti sanamu hilo linawekwa, 
eneo hilo lilipandishwa kwa 
mashine maalum na lilizinduli-
wa na Mwl. Nyerere.

“Tukio hili si la kiungwana 

na limetufedhehesha wana 
Tabora, sanamu hili liliwekwa 
maalum kwa ajili ya kumbu-
kumbu ya Hayati Mwl. Ny-
erere, kuenzi harakati zake za 
kupambania uhuru wa nchi hii 
na hapa ndipo alipohutubia na 
kutokwa machozi baada ya ku-
fanyika uamuzi wa busara wa 
kupigwa kura tatu za kung’oa 
mkoloni na kujipatia uhuru 
wetu,” alisema.

Aliiomba serikali kufanya 
uchunguzi wa kina kubaini 
mwenendo wa tukio zima na 
kuwakamata wahusika sam-
bamba na kuwachukulia hatua 
kali za kisheria.

Mkurugenzi wa Manispaa 
ya Tabora, Elias Kayandabila, 
alisema wako katika mchakato 
wa kuboresha eneo hilo ikiwa 
ni pamoja na kujenga majengo 
mapya kwa kuzingatia kuwa 

“eneo hilo ni nyeti”.
Kamanda wa Polisi Mkoa 

wa Tabora, Kamishna Mwan-
damizi Richard Abwao alisema 
kuwa wanaendelea na uchun-
guzi wa tukio hilo kubaini uhal-
isia wa tukio hilo, kuwatafuta, 
kuwakamata na kuwafikisha 
katika vyombo vya kisheria 
wahusika watakaobainika.

“Tumefika eneo la tukio na 
kubaini kuwa limeondolewa 
katika eneo lake la mnara na 
kuvunjwa vipande vipande, 
hapa kikubwa tunachunguza 
ni mazingira gani yamesababi-
sha sanamu hilo linafika chini,” 
alisema Abwao.

Alisema katika uchunguzi 
wa awali walibaini baadhi ya 
vipande kutokuwapo na kuwa 
changamoto ni kuwa eneo hilo 
halina umeme, pia halikuwa 
na ulinzi wa aina yoyote.

UDSM 
yaanza 
ujenzi wa 
kampasi 
mpya ya 
kilimo
Na Said Hamdani, LINDI

CHUO Kikuu cha Dar es 
Salaam (UDSM) kimeanza 
ujenzi wa kampasi mpya ya 
kilimo mkoani Lindi.
Imeelezwa kuwa ujenzi 

huo utatumia miezi 18 ku-
kamilika, ukitajwa kuleta 
matumaini kwa wananchi 
kupata fursa za maendeleo 
na kujikwamua kiuchumi.
Ujenzi wa chuo hicho 

unaotekelezwa eneo la 
Ngongo, Kata ya Jamhuri, 
Manispaa ya Lindi na Kijiji 
cha Nandagara, wilayani 
Ruangwa, umefikia asilimia 
20.
Naibu Mratibu wa mradi 

huo, Dk. Liberato Haule, 
akizungumza na waandishi 
wa habari waliotembelea 
eneo la Ngongo, alisema 
ujenzi umeanza baada ya 
mkandarasi kukamilisha 
taratibu za mkataba.
Alisema mradi huo uli-

opewa unaotekelezwa na 
mkandarasi kutoka Jamhuri 
ya Watu wa China, unagha-
rimu Sh. bilioni 13, fedha 
za mkopo kutoka Benki ya 
Dunia (WB).
Alisema kuwa ujenzi wa 

mradi huo ulianza mwezi 
Julai mwaka huu, ukitara-
jiwa kukamilika Desemba 
mwakani, ukihusisha vy-
umba sita vya madarasa 
yenye uwezo wa kuchukua 
wanafunzi 60 kila moja.
Msimamizi wa mradi huo 

kutoka UDSM, Bahati Thom-
as, akielezea maendeleo ya 
ujenzi, alisema unakwenda 
vizuri, huku akitaja changa-
moto inayowakabili ni 
pamoja na upatikanaji saruji 
kutoka Kampuni ya Dangote 
ya Mtwara.
“Tunashukuru kazi inak-

wenda vizuri, changamoto 
yetu ni upatikanaji wa saru-
ji kutoka Dangote kutokana 
na kuzidiwa na uhitaji wa 
wateja,” alisema Thomas.
Baadhi ya vibarua wana-

oshiriki katika mradi huo, 
wakiwamo Abdallah Juma, 
Alphonce Ngajira na Mwa-
juma Selemani, walishukuru 
serikali kupeleka fursa hiyo 
mkoani Lindi’  inawasaidia 
kubadilisha hali zao kiu-
chumi.
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Naibu Kadhi Mkuu wa Tanzania, Ali Khamis Ali (wa pili kulia), akimpongeza Shiraz Rashid (wa pili kushoto), 
aliyejenga Msikiti wa Masjid Imam Ali Bin Abu Talib eneo la Magomeni, Dar es Salaam wakati wa uzinduzi wa 
msikiti huo jana. PICHA: JOSEPH MWENDAPOLE

Na Maulid Mmbaga

NAIBU Kamishna wa Polisi, Mwamini 
Rwantale, amewataka watendaji wa Jeshi 
la Polisi katika maabara za uchunguzi wa 
sayansi jinai kuzingatia weledi na maadili 
wakati wa utekelezaji shughuli zao ili kue-
puka majibu yao kutiliwa shaka.
Kamishna Mwamini ambaye ni Mkuu wa 

Kitengo cha Sayansi Asilia ndani ya jeshi 
hilo, alisema mwishoni mwa wiki kuwa ma-
jibu na vielelezo vya wataalamu hao kuhu-
su makosa ya jinai vinategemewa kutenda 
haki kwa jamii na vyombo vya uamuzi, 
ikiwamo mahakama katika kufanya uamuzi 
wa kisheria.
Akizungumza mkoani Dar es Salaam ka-

tika maadhimisho ya Siku ya Uchunguzi 
wa Kisayansi wa Makosa ya Jinai (Foren-
sic Day) ambayo kwa Tanzania ni mara ya 
kwanza kuadhimishwa, alisema itakuwa 
aibu majibu ya wataalamu kutoka maabara 
ya uchunguzi wa sayansi jinai yakitiliwa 
shaka na kufanyiwa uchunguzi tena ili ku-
jiridhisha.
Alisema ni muhimu kwa wataalamu wa 

tasnia hiyo kuzingatia maadili kwa kuwa 
Jeshi la Polisi liko katika awamu ya pili ya 
maboresho ya utendaji kazi na utekelezaji 
mapendekezo ya Tume ya Haki Jinai ili-
youndwa na Rais Samia Suluhu Hassan.
“Sayansi imekuwa na mchango mkubwa 

kwenye maisha ya binadamu katika kusaid-
ia haki kutendeka, kwani kupitia uchunguzi 
wa sayansi jinai tumeshuhudia wahalifu 
wakibainika kirahisi, na kuunganishwa na 
tuhuma zinazowakabili pasipo shaka, huku 
wasio na hatia wakiachiwa huru.
“Mnaweza kuona ni kwa kiasi gani pale 

dunia itakapokuwapo pasipo ukweli, tut-
ashuhudia wahalifu wakiachiwa huru, na 
wasio na hatia wakifungwa gerezani. 
“Hivyo, tunaadhimisha siku hii muhimu 

kama sehemu ya mapinduzi ya sayansi 
kwenye mchakato mzima wa utoaji haki,” 
alisema Kamishna Mwamini.
Alieleza kuwa siku hiyo inaashiria ku-

watambua mashujaa na wagunduzi wa 
uchunguzi wa kisayansi waliofanya kazi 
kubwa katika kuhakikisha sayansi inakwen-
da kutoa mchango wake kwenye mchakato 
mzima wa utoaji haki. 
Alisisitiza kuwa bila jitihada hizo, upa-

tikanaji haki duniani ungeendelea kubaki 
kuwa ndoto. Pia alisema linapokuja suala 
la utafutaji haki, kila kitu kwenye eneo 
la tukio kina umuhimu mbele ya sayansi, 
akisema unywele mmoja, tone la damu, 
mwandiko kwenye karatasi na mambo men-
gine yanayohusiana, vyote ni muhimu ka-
tika kubaini ukweli.
Naibu Kamishna huyo alisema tasnia hiyo 

ni muhimu katika dunia ya leo hasa katika 
kubainisha ukweli na kusaidia haki ku-
tendeka katika jamii.
“Sisi kama wadau wa uchunguzi wa sayansi 

ndani ya Jeshi la Polisi tunaamini katika 
kusherehekea siku hii inaonesha umuhimu 
wetu katika jamii, na imekuja kipindi mwa-
faka cha kuboresha utendaji wetu, ikiwamo 
kubadilika kifikra, kutenda kwa weledi na 
kuacha utendaji wa mazoea,” alisema Kam-
ishna Mwamini.
Mwakilishi kutoka Maabara ya Sayansi 

Jinai Ofisi ya Mkemia Mkuu wa Serikali, 
Fidelis Segumba, alisema katika utendaji 
wa shughuli zao, wanashirikiana na Jeshi 
la Polisi, akisisitiza kuwa ni muhimu kwa 
wataalamu wa eneo hilo kuzingatia weledi 
tangu wanapoanza kuchukua sampuli, kuz-
itenganisha vizuri hadi wanakozifikisha ili 
kuondoa mkanganyiko.

Na Jenifer Gilla

MIGONGANO kati ya binadamu na 
wanyamapori imepungua katika Ki-
jiji cha Kitanda, wilayani Namtumbo 
kutoka kesi 46 zilizoripotiwa mwaka 
2023 hadi 15 mwaka huu.

Sababu za kupungua kwa migon-
gano hiyo ni pamoja na elimu juu 
ya njia salama za kujikinga na wany-
amapori pamoja na vifaa vya kujik-
inga vinayotolewa na serikali kwa 
kushirikiana na wadau wa maende-
leo.

Akizungumza na waandishi wa 
habari wanachama wa Chama cha 
Waandishi wa Habari za Mazingira 
Tanzania ( JET), Mwenyekiti kijiji hi-
cho, Joseph Ngonyani, alisema wiki 
iliyopita kuwa serikali imekuwa 
inashirikiana na wadau kudhibiti 
tembo kuvamia mashamba yao na 
kufanya uharibifu.

Alisema miaka ya nyuma tembo 
walikuwa wanaingia katika masham-
ba ya wakulima na kula mazao kwa 
kiasi kikubwa kwa kuwa hawakuwa 
na njia nzuri ya kujikinga, zaidi ya 
kuwafukuza na baadaye walirudi 
tena.

Alisema kuwa mwaka jana, seri-
kali kwa kushirikiana na Shirika la 
Maendeleo la Ujerumani (GIZ) wali-
wapa elimu namna ya kutengeneza 
dawa yenye harufu kali na kuiweka 
pembezoni mwa mashamba yao 
kuzuia tembo kuingia na kufanya 
uharibifu.

Alisema walianza kuzungushia 
dawa hiyo kwenye mashamba yaliyo 
jirani na hifadhi kwa kuwa ndiko ku-
likokuwa na matukio mengi ya uhar-

ibifu ambapo sasa yamepungua kwa 
kiasi kikubwa.

Alisema tangu walipoweka dawa 
hiyo, matukio ya tembo kuvamia 
mashamba yamepungua kutoka 
46 aliyopokea mwaka 2023 hadi 15 
mwaka huu, maeneo yanayovamiwa 
ni yale ambayo hayajawekewa ‘uzio’ 
wa dawa hiyo.

“Tunawashukuru GIZ yale 
mashamba yaliyozungushiwa hiyo 
dawa hakuna hata moja lililovamiwa 
na tembo, wenye yale mashamba 
mwaka huu wanapata mavuno ma-
zuri kulinganisha na mwaka jana,” 
alisema.

Ofisa Mtendaji wa kijiji hicho, Ed-
son Ndungule, alisema shirika hilo 
pia linawapatia mafunzo askari wa 
uhifadhi wa kijiji ili kuwaongezea 
mbinu za kukabiliana na wanyama 
hao katika kijiji hicho.

Aliomba shirika hilo kuongeza 
askari wenye mafunzo na kuwapa 
posho pamoja na vitendea kazi  ili 
kuwaongezea morali ya utendaji 
kazi kwa kuwa hivi sasa wanajitolea 
na hawalipwi chochote.

Ofisa Kilimo wa Kata ya Kitanda, 
Wilson Ngerangera, alisema wa-
naendelea kushirikiana na GIZ ku-
weka uzio wa dawa yenye harufu 
kali kwenye mashamba ambayo 
hayajafikiwa na teknolojia hiyo.

Alisema wanaendelea kutoa elimu 
kwa wanakijiji na kuwashawishi 
wale wanaolima na kulisha mifugo 
ndani au karibu ya hifadhi kinyume 
cha sheria wahame kwa kuwa ni 
moja ya vichocheo vya migogoro.

Mmoja wa wakulima katika kijiji 
hicho, Afuna Nyoni, alishukuru GIZ 
kwa kuwapa mbinu salama za kuka-

biliana na tembo katika mashamba 
yao kwa kuwa imeepusha hasara ali-
yokuwa anapata awali.

Alisema kuwa mwaka jana alilima 
ekari mbili za mahindi, lakini tembo 
walivamia na kuharibu ekari moja 
na nusu, hali iliyomwathiri kiuchu-
mi, lakini mwaka huu hakukuwa na 
madhara yoyote katika shamba hilo 
kwa kuwa aliweka uzio wa dawa ya 
kudhibiti wanyama hao.

Alishauri serikali iwahamishe 
wafugaji wanaolisha mifugo ndani 
ya hifadhi kwa kuwa wanasababi-
sha wanyamapori kukimbilia katika 
mashamba yao wakiikimbia mifugo 
hiyo.

Mratibu Mshauri wa GIZ Wilaya ya 
Namtumbo, Chrian Zimbaiya, alise-
ma Kitanda ni moja ya vijiji vinane 
wanakotekeleza mradi wa miaka mi-
tatu ulioanza mwaka 2022, ukilenga 
kumaliza migongano kati ya binada-
mu na wanyamapori kwa kushiriki-
ana na Wizara ya Maliasili na Utalii.

Alisema kupitia mradi huo, wa-
najengea uwezo Halmashauri ya 
Wilaya ya Namtumbo namna ya ku-
kabiliana na wanyama waharibifu.

Mratibu huo alisema wanaipa 
ruzuku halmashauri hiyo kwa ajili 
kuwasaidia watendaji wake kuweka 
mafuta kwenye magari na kuwapa 
posho askari wa wanyamapori wa 
vijiji ili kuwarahisishia utendaji kazi 
wanapokwenda kutekeleza maju-
kumu ya uhifadhi.

Alisema kuwa pia wanawapa vi-
tendea kazi kwa ajili ya utekelezaji 
shughuli hizo, zikiwamo pikipiki, 
kompyuta na vile vinavyohitajika 
kufukuza tembo kama vile dawa ze-
nye harufu kali.

Migongano baina ya binadamu na
wanyamapori yaendelea kupungua 

Watendaji maabara 
uchunguzi wa sayansi 
jinai wapewa angalizo 
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TANZANIA ni moja kati ya timu ambazo zitakuwa mwenyeji wa Fain-
ali za Mataifa Afrika kwa Wachezaji wanaocheza Ligi Ndani (CHAN), 
Februari mwakani, lakini pia itakuwa mwenyeji wa Fainali za Mataifa 
ya Afrika, (AFCON) 2027.

Nchi zingine zitakazoshirikiana na Tanzania kuandaa fainali hizo 
mbili ni Kenya na Uganda.

Moja ya vitu ambavyo vinahitajika na vimeshaanza kufanyiwa kazi ni 
miundombibu ya viwanja na vitu vingine kama malazi, usafiri na men-
gine yanayofanana na hayo.

Tayari kuna ujenzi wa viwanja vipya, pamoja na kuvikarabati vya 
zamani ambavyo vitaonekana vinafaa kwa ajili ya michuano hiyo, la-
kini pia kutumika kwa mazoezi.

Haya yote yanafanyika kutokana na mapenzi ya michezo aliyonayo 
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Dk. Samia Suluhu Hassan, 
ambayo hayafichiki.

Rais amejipambanua kuwa mpenzi wa michezo mbalimbali na hata 
kukubaliwa na Shirikisho la Mpira wa Miguu Afrika (CAF), Tanzania 
kuwa miongoni mwa nchi za Afrika Mashariki kuandaa fainali hizo, ni 
kutokana na juhudi zake.

Tukumbuke wakati wa maombi ya uenyeji kulikuwa na mataifa men-
gine makubwa kimpira Afrika yaliyoomba, lakini ile Rais Samia kuone-
kana yupo mstari wa mbele kutaka Tanzania kuwa mwenyeji, ilitosha 
kabisa kuonesha kuwa AFCON itakuwa salama zaidi itakapopigwa 
nchini, pamoja na washirika wake nchi za Kenya na Uganda.

Ikumbukwe mbali na kuwa rais, Dk. Samia pia ndiye Mwenyekiti wa 
chama tawala, CCM ambacho kinamiliki viwanja vingi zaidi nchini.

Hivyo, wakati rais akionekana kuwa na nia ya dhati ya kuendeleza 
michezo si uwanjani tu hata kwenye miundombinu, lakini baadhi ya 
watendaji wake hasa kwenye chama tunasikitika tukiona wanamwan-
gusha.

Hii ni kutokana na ukweli kwamba, viwanja vinavyomilikiwa na CCM 
ndiyo mara kwa mara vinafungiwa na Shirikisho la Mpira wa Miguu 
nchini (TFF), kwa kutokidhi vigezo vya kutumika kwenye Ligi Kuu na 
kukumbushwa kuvifanyia maboresho na baadaye vinafunguliwa kabla 
ya kufungiwa tena.

Haya yamekuwa ni maisha ya kawaida kwenye viwanja hivi ambavyo 
mwisho wake haujulikani, ni lini vinaweza kuwa miongoni mwa viwan-
ja vinavyotunzwa vema na kuweza kutumika kwa msimu mzima bila 
kufungiwa.

Na ikifuatiliwa utakuta mara nyingi vinaharibika kutokana na kuruhu-
su matamasha kufanyika eneo ambalo mpira unachezwa.

Hatukatai wala kuwapanga kwa matumizi kama hayo, lakini wasi-
mamizi hao wangeweza kufanya hivyo bila kuathiri eneo la kuchezewa.

Viwanja vingi vya CCM vina eneo la kukimbilia, hivyo matamasha 
yangeweza kufanyika hapo bila mashabiki kugusa nyasi viwanjani.

Tumesikia kuwa mbali na kujengwa viwanja vipya, lakini vingine vita-
karabatiwa kwa ajili ya michuano hiyo, pia vipo vitakavyokarabatiwa ili 
timu zitakazokuja zifanyie mazoezi wakati zipo hapa nchini.

Tunaona huu ndiyo wakati sasa wa kuvifanyia maboresho makubwa 
viwanja vyote ambavyo asilimia zaidi ya 90 ni vya nyasi asili, na wa-
tendaji kumuunga mkono Rais Samia kwa kuvitunza na kutoacha vi-
haribike mara kwa mara kwa matamasha.

Lakini pia, iwapo vitapatikana viwanja vipya, vingine vikarabatiwa, 
na vyote vinavyomilikiwa na CCM ambavyo ni vingi zaidi nchini vita-
fanyiwa matengenezo makubwa, hivyo uzingatiaji utunzaji, nadhani 
Tanzania itakuwa moja ya nchi yenye viwanja vingi bora zaidi Afrika.

Huu ni wakati sasa kwa watendaji wote wa chama tawala na nje ya 
chama hicho, wote kwa pamoja kushirikiana katika utunzaji wa viwan-
ja hivyo na si eneo la kuchezea tu, bali hata miundombinu ya viwanja 
hivyo.

 Muungwana Lazima Nilonge
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Mapokezi: 0745 700710
Matangazo:  0677 020 701
Baruapepe:	     advertise@guardian.co.tz
Website: 		     www.ippmedia.com
 		      www.epaper.ippmedia.com

IMEANZA kuwa ni kawaida 
sasa kwa timu kufanyiana fujo 
kwenye michezo ya Ligi ya 
Mabingwa Afrika na Kombe la 
Shirikisho barani Afrika.

Kwa miaka ya hivi karibuni, 
mchezo ule wa timu za Afrika 
Kaskazini kuzifanyia fujo timu 
zinazokwenda kucheza mich-
ezo ya kimataifa kwao imeanza 
kurejea tena.

Miaka ya 1960 hadi 1970, 
mpaka 1990 ilikuwapo, la-
kini baada ya kupewa adhabu 
ikiwamo mashabiki wao ku-
fungiwa kutoingia viwanjani, 
na wakati mwingine timu zao 
kutoruhusiwa kucheza nchini 
kwao, na hata kutolewa kwe-
nye michuano ilizaa matunda 
na klabu hizo kuanza kuwa na 
nidhamu.

Cha kushangaza kwa miaka 
ya karibuni umeanza kuzuka 
mchezo huu, ambayo si wa 
kiungwana hata kidogo katika 
kile ambacho FIFA wanakiita 
‘fair play’.

Mfano tuliona wachezaji wa 
Simba na baadhi ya viongozi 
wao walivyofanyiwa katika 
mchezo wa Kombe la Shirik-
isho Afrika, kwenye Uwanja wa 
Juni 11 jijini Tripoli, ilipocheza 
dhidi ya Al Ahli Tripoli nchini 
Libya.

Kulizuka vurugu kubwa, am-
bapo kwa mujibu wa Meneja 
Habari na Mawasiliano wa kla-
bu hiyo, Ahmed Ally, alisema 
wachezaji wao walianza ku-
fanyiwa fujo na mashabiki, 

kabla ya mchezo na hata mch-
ezo ulivyokuwa unaendelea 
hasa kule pembeni wakati wa 
kwenda kurusha mpira au kup-
iga kona, walikuwa wakirusha 
makopo na chupa za plastiki.

Kasheshe ilikuwa kubwa 
pale mechi ilipomalizika na 
mashabiki kushindwa kupata 
kile walichotarajia kutoka kwa 
timu yao, ilipotoka suluhu.

Ilibidi wanausalama ku-
wakimbiza wachezaji wa 
Simba vyumbani, lakini ka-
tika namna ya kushangaza, 
kule jukwaani nako baadhi 
ya viongozi walifanyiwa fujo, 
huku ikidaiwa mwanausalama 
mmoja akimpiga Aishi Manula 
aliyekuwa amekaa jukwaani.

Hata hivyo, tayari Rais wa 
Shirikisho la Mpira wa Miguu 
Afrika (CAF), Patrice Motsepe, 
ameagiza kufanyika uchunguzi 
dhidi ya vurugu hizo.

Klabu ya Simba nayo 
ikaamua kutuma mlalamiko 
CAF dhidi ya Al Ahli Tripoli juu 
ya kurushiwa chupa za maji za 
plastiki, lugha mbaya, matusi, 
maneno ya kibaguzi na kush-
ambuliwa kwa wachezaji na 
baadhi ya viongozi wa timu 
hiyo.

Wakati hayo yakiendelea 
kulizuka vurumai kubwa juzi 
katika mchezo wa Ligi ya Ma-
bingwa Afrika kati ya MC Alger 
ya Algeria na US Monastir ya 
Tunisia.

Kwenye mchezo wa marudi-
ano uliochezwa nchini Algeria, 

MC Alger ilishinda mabao 2-0 
na kutinga makundi kwa jumla 
ya mabao 2-1, kwani katika 
mchezo wa kwanza ilipoteza 
nchini Tunisia kwa bao 1-0.

Kulizuka tafrani kubwa kuan-
zia uwanjani, mpaka kwenye 
vyumba vya kuvalia. Mimi nao-
na umefika wakati kwa CAF 
kuziondoa mashindanoni timu 
zote ambazo mashabiki wake 
wanafanya fujo, au viongozi 
kuwafanyia vurugu wageni 
wao.

Hii nadhani inaweza kuwa-
tia woga kuliko kuzipiga faini 
kwani inaonekana wala hazi-
hofii chochote na wanaweza 
kufanya lolote kwa sababu 
faini ya fedha kwao si tatizo 
kulipa.

Ikumbukwe timu zinazo-
fanya hivi nyingi ni za Afrika 
Kaskazini, ambazo ziko vizuri 
sana kiuchumi, hivyo zinajua 
zitafanya fujo kwa maslahi ya 
timu zao na zitalipa faini.

Hebu angalia, baada ya kuona 
kuwa imewafanyia fujo Simba, 
yenyewe Al Ahli Tripoli ikajiha-
mi kwa kukodisha mabaunsa 
ilipokuja nchini kwenye mechi 
ya marudiano.

Imefika wakati sasa CAF 
kuchukua hatua ya kuzipa 
adhabu kali klabu za aina hii 
kwani kuziacha ni kuonekana 
kama inaziogopa. Na tabia hii 
ikiendelea ipo siku yatatokea 
maafa makubwa uwanjani. 
CAF isisubiri majeruhi au vifo 
ili ichukue hatua.

Na Adam  

Fungamwango

CAF itoe adhabu ya kuziondoa
mashindanoni timu zenye fujo

Watendaji viwanja vya CCM 
wasimkwamishe Rais Samia
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Mahakama Kuu 
yajipanga kesi 
mabadiliko 
ya tabianchi

KABWELA FADHILI MOHAMED

Kikwete kuongoza harambee ya
matibabu ya moyo watoto 1,500
Na Joseph Mwendapole

RAIS mstaafu wa awamu ya nne, 
Jakaya Kikwete anatarajiwa kuongoza 
harambee ya kuchangia matibabu ya 
watoto 1,500 wanaougua magonjwa 
mbalimbali ya moyo ili wapate mat-
ibabu katika Taasisi ya Moyo ya Jakaya 
Kikwete ( JKCI).

Hayo yalisemwa mwishoni mwa wiki 
jijini Dar es Salaam na Naibu Spika wa 
Bunge, Musa Zungu, wakati akizun-
gumzia harambee hiyo inayotarajiwa 
kufanyika tarehe 2 Novemba, mwaka 
huu, jijini Dar es Salaam.

Alisema takwimu za Wizara ya Afya 
zinaonesha kuwa kati ya watoto 100 
wanaozaliwa, wawili wanakuwa na 
matatizo ya moyo na kwamba hadi 
sasa watoto 1,500 wameandikishwa 
kupata matibabu hayo, lakini wazazi 
wao hawana uwezo kifedha.

Naibu Spika Zungu ambaye ni Mwe-
nyekiti wa Bodi ya Heart Team Africa 
Foundation, alisema watoto hao wa-
sipopata matibabu hayo kwa wakati, 
wanaweza kupoteza maisha, hivyo 

amewaomba Watanzania kujitokeza 
wakati wa harambee hiyo kuchangia 
fedha kwa ajili ya gharama za mat-
ibabu.

“Ninawaomba Watanzania tuungane 
kumuunga mkono Rais Samia Suluhu 
Hassan katika juhudi zake za kuimari-
sha huduma za mama na mtoto.

“Serikali yake imekuwa inachangia 
asilimia 70 ya gharama ya matibabu 
kwa watoto wanaozaliwa na matatizo 
ya moyo, hivyo ni wakati mwafaka wa 
kumuunga mkono Rais wetu,” alisema.

Zungu alisema watoto wengi wenye 
matatizo hayo wanatoka familia zisizo 
na uwezo kifedha, hivyo aliomba taasi-
si na mashirika mbalimbali kujitokeza 
kusaidia juhudi za serikali kugharamia 
matibabu ya watoto hao ili wakatibiwe 
JKCI. Alisema JKCI kwa kushirikiana na 
Taasisi ya Heart Team Africa Founda-
tion wameandaa harambee hiyo kwa 
ajili ya kukusanya asilimia 30 ya mat-
ibabu ya watoto hao ambayo ni sawa 
na Sh. milioni nne kwa kila mtoto ata-
kayetibiwa.

“Ninawaomba Watanzania wote, 
wafanyabiashara, taasisi binafsi na 

za umma, vilabu vya michezo, wasa-
nii, mabalozi wa nchi mbalimbali na 
vyombo vya habari tuunge mkono 
juhudi hizi za serikali katika harambee 
hii ya kuokoa maisha ya watoto wetu,” 
alisema.

Mkurugenzi Mkuu wa JKCI, Dk. Pe-
ter Kisenge alimpongeza Rais Samia 
kwa serikali kuendelea kuwekeza kwa 
kiasi kikubwa katika sekta ya afya kwa 
kununua vifaa vya kisasa vya matiba-
bu kwa hospitali zote kubwa nchini 
pamoja na kusomesha wataalamu 
bobezi. Dk. Kisenge alisema uboreshaji 
huduma za afya nchini umewavutia 
wagonjwa wa nchi mbalimbali am-
bao wamekuwa wakienda JKCI kupata 
matibabu ya kibingwa.

“Ninamshukuru na kumpongeza 
Rais Samia kwa maono makubwa 
aliyonayo kwa sekta ya afya kwani 
ameendelea kuwekeza kwenye sekta 
ya afya ambapo mabadiliko makubwa 
sana yametokea kiasi kwamba vifaa 
vya kisasa ambavyo tulilazimika kuvi-
fuata nje ya nchi, sasa vinapatikana ka-
tika hospitali zetu nchini,” alipongeza.

Na Ashton Balaigwa, MOROGORO

MAHAKAMA Kuu ya Tanzania imeji-
panga kushughulikia mashauri yatakay-
otokana na uharibifu wa mazingira, yaki-
wamo yanayohusiana na mabadiliko ya 
tabianchi. 
Sambamba na hilo, Mahakama Kuu im-

eanza kujipanga kutumia nishati mbadala 
kwenye mahakama zake ili kukabiliana 
na uharibifu wa mazingira.
Hayo yalielezwa mwishoni mwa wiki 

mjini hapa na Jaji wa Mahakama Mkuu 
Tanzania Kitengo cha Uboreshaji Mahaka-
ma, Dk. Angelo Rumisha.
Ni wakati akitoa taarifa ya utekelezaji 

Mkakati wa Miradi ya Maboresho katika 
Utoaji Huduma Mahakamani kwa waandi-
shi habari wa Mkoa wa Morogoro.
Jaji Dk. Rumisha alisema kuwa kuto-

kana na mabadiliko ya tabianchi, tayari 
kumeanza kuonekana viashiria vya ku-
wapo mashauri hayo, hivyo nao wame-
shajipanga kwa ajili ya kuyasikiliza.
“Ninatolea mfano, mimi mwaka 2000 ni-

likuwa ninaishi hapa Morogoro, sikuwahi 
kuona ule Mlima Uluguru ukiwa ulivyo 
hivi sasa. 
“Hivyo, tunaona lazima tujiandae kama 

mahakama, muda si mrefu tutapata 
mashauri yanayohusiana na mabadiliko 
ya hali ya hewa na mabadiliko ya tabi-
anchi,” alisema Jaji Dk. Rumisha.
Alisema mabadiliko ya tabianchi 

yanaweza kusababisha vitu vingi iki-
wamo kuvunjwa kwa nyumba au kubo-
molewa kwa miundombinu mbalimbali, 
hivyo ni lazima kama mahakama waanze 
kujindaa kupata mashauri hayo.
Kuhusu matumizi ya nishati mbadala 

kuanza katika mahakama, Jaji Dk. Rumi-
sha alisema kuwa hivi sasa matumizi ya 
nishati nchini yamekuwa yanaongezeka 
kila mwaka, hata wao wamekuwa na 
matumizi madogo, hivyo kuanzia sasa 
majengo yao watahakikisha yanawekwa 
nishati mbadala.
Kuhusu uboreshaji huduma za ma-

hakama, Jaji Dk. Rumisha alisema mfumo 
wa kieretroniki umepunguza kwa kiasi 
kikubwa mrundikano wa majalada ya 
kesi pamoja na malalamiko kutoka kwa 
wananchi.
“Hivi sasa hakuna tena majalada yanay-

otembea kwenye mahakama zetu zote 
kwani tunatumia mfumo wa kielektroniki 
ambapo kila kitu kinachofanyika kinaone-
kana na hii imetusaidia kuondoa malala-
miko kabisa,” alisema Jaji Dk. Rumisha.
Merina Mhamaka, mkazi wa Kata ya Mji 

Mkuu, mjini hapa, alipongeza huduma 
za mahakama, akieleza kuwa hivi sasa 
zimeboreshwa katika Kituo Jumuishi cha 
Utoaji Haki kutokana na kila mwananchi 
kupangiwa muda wa kusikiliza kesi yake 
tofauti na awali wananchi walikuwa wak-
ifika kuanzia asubuhi na kushinda mpaka 
jioni kusubiri kesi zao.
“Sasa hivi kama una kesi pale Mahakama 

Kuu, unaambiwa kabisa kesi yako itakuja 
kusikilizwa siku fulani, muda fulani, mfa-
no saa saba mchana. 
“Hii ni tofauti na awali, ulikuwa unak-

wenda mahakamani kuanzia asubuhi kesi 
inasikilizwa jioni, mnajikuta mnapoteza 
muda bure,” alisema Merina.
Mkazi wa Kata Kihonda mjini hapa, 

Christer Kumburu, akizungumzia huduma 
za mahakama, alisema mahakama kwa 
sasa zinatoa huduma nzuri kulingana na 
changamoto ambazo wananchi wanaku-
tana nazo.

Mamalishe mkazi wa Kijiji cha Makamaka, wilayani Chemba, Amina Athumani, akipika uji kwa ajili ya wateja wake, am-
bapo kikombe kimoja kiliuzwa kwa bei ya Sh. 500. PICHA: PETER MKWAVILA 
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Serikali kuunga mkono ubunifu wa YST

Mussa Mwangoka, MPANDA

MKUU wa Mkoa wa Katavi, Mwa-
namvua Mrindoko amewaagiza 
watendaji wa serikali ngazi za 
halmashauri, kata, vijiji, vitongoji 
na mitaa kutoa elimu kwa wa-
nanchi kuhusu utofauti wa Daftari 
la Kudumu la Wapigakura na lile 
la makazi litakalotumika katika 
Uchaguzi wa Serikali za Mitaa.
Amesema kufanya hivyo kutawa-

saidia wananchi hao kushiriki ka-
tika Uchaguzi wa Serikali za Mitaa 
na kuwachagua viongozi wanao-
taka ambao watawaongoza kwa 
kipindi cha miaka mitano ijayo.
Alisema hayo jana wakati wa 

kikao kazi kilicholenga kufanya 
tathmini ya utendaji kazi katika 
mwaka wa fedha uliopita kilicho-
fanyika kwenye Ukumbi wa Man-
ispaa, mjini Mpanda, mkoani hapa.
Alisema wapo Watanzania wa-

nashindwa kutofautisha ni daftari 
lipi linatumika kwenye uchaguzi 
huo, hivyo ni wajibu wa watendaji 
kutoa elimu ili wasipate mkan-
ganyiko na kushindwa kushiriki 
zoezi la upigaji kura wa kuchagua 
viongozi wao.
Aliwaomba wananchi kujiandiki-

sha kwa wingi kwenye daftari hilo 
litakalowawezesha kupata sifa ya 
kupiga kura kwenye Uchaguzi wa 
Serikali za Mitaa.
Mkuu wa Mkoa alisema kadi ya 

mpigakura itatumika tu kwenye 
Uchaguzi Mkuu mwakani, lakini 
Uchaguzi wa Serikali za Mitaa 
wananchi wanatakiwa wakaji-
andikishe kwenye daftari la mkazi 
kuanzia Oktoba 11 hadi Oktoba 
20, 2024.
“Ili uwe na sifa ya kumchagua 

kiongozi umtakaye kwenye Uch-
aguzi huu wa Serikali za Mitaa, ni 
lazima ukajiandikishe kwa muda 
wa siku 10 zilizotolewa kupitia 
tangazo lililotangazwa na Waziri 
wa Nchi Ofisi ya Rais - TAMISEMI, 
Mohamed Mchengerwa,” alisema.
Ofisa wa Serikali za Mitaa Mkoa 

wa Katavi, Gwamaka Owden, 
alisema mchakato wa Uchaguzi 
wa Serikali za Mitaa unaendelea 
vizuri kwa kufuata ratiba iliyo-
tolewa na serikali kupitia Ofisi ya 
Rais - TAMISEMI.

Na Ashton Balaigwa, MORO-
GORO

WAFUGAJI wa kabila la Ki-
masai wametumia fursa ya ku-
wapo Hifadhi ya Taifa Mikumi 
(MINAPA) wilayani Kilosa, 
mkoani Morogoro kuanzisha 
Kijiji cha Utalii wa Kitamaduni 
wa kabila hilo walichokipa 
jina la “Mikumi Masai Boma”.

Utalii huo wa kitamaduni 
unapatikana katika Kijiji cha 
Kikwalaza, Mikumi ambako 
watalii wanapata fursa ya ku-
jifunza mambo mbalimbali ya 
kabila la Wamasai.

Akizungumza na Nipashe 
mwishoni mwa wiki, Mratibu 
wa Mikumi Masai Boma, Nuhu 
Mereni, alisema wameamua 
kuanzisha utalii huo ili kuwa-

vutia zaidi wageni wanaotem-
belea Hifadhi ya Taifa ya Miku-
mi kujua utamaduni wa kabila 
hilo, ukijumuisha vyakula wa-
navyotumia.

Alisema watalii hao wan-
apofika katika Kijiji cha Utalii 
cha Mikumi Masai Boma, 
kwanza wanavalishwa mavazi 
ya kimasai, watapekechewa 
moto na kupewa historia ya 
kabila hilo pamoja na michezo 
mingine, ikiwamo ngoma.

Mratibu huyo wa Mikumi 
Masai Boma alisema kuwa, 
pamoja na mambo mengine, 
watalii hao watapata fursa 
ya kufundishwa kuchunga 
ng’ombe na kuoneshwa maka-
zi ya kijadi ya kabila hilo.

“Tunashukuru kuwapo hifa-
dhi hii ya Mikumi na sisi kama 

wafugaji wa kabila la Kimasai 
wa wilayani Kilosa, tukatumia 
fursa hiyo kuonesha utama-
duni wetu ambao wageni 
wanaotembelea hifadhini, 
wamekuwa wanapendezwa 
nao na kuingiza mapato - fed-
ha,” alisema Nuhu.

Mwanzilishi wa Utalii wa 
Utamaduni nje ya Hifadhi ya 
Taifa Mikumi, Makene Ngo-
romo, alisema kuwa wamean-
zisha utalii mpya wa kitama-
duni wa kabila la Wavidunda 
wanaoishi pembezoni mwa 
Hifadhi ya Taifa Mikumi na 
Udzungwa.

Alisema kupitia utalii huo 
wa Wavidunda, waliainisha 
vivutio mbalimbali, zikiwamo 
aina tano ya maporomoko ya 
maji ambayo yanapatikana 

katika Milima ya Wavidunda 
iliyoko katika Milima ya Tao la 
Mashariki.

Alisema kuwa katika milima 
hiyo pia wanaishi kabila hilo 
la Wavidunda ambao maisha 
yao yamekuwa kivutio pamoja 
na mazao yao ya kilimo katika 
milima hiyo ambayo ni kivutio 
kikubwa kwa watalii wengi.

Mkuu wa Hifadhi ya Taifa 
Mikumi, Augustine Masesa, 
alisema hifadhi hiyo ni moja 
ya alama za uhifadhi zilizorith-
iwa toka kwa wazee, ikiwamo 
bayonuai na wanyamapori, 
hivyo imeona pia umuhimu 
wa kutoa fursa kwa utalii wa 
utamaduni wa makabila mbal-
imbali yanayozunguka eneo 
hili ili kuongeza kipato.

Wafugaji waanzisha kijiji cha utalii
RC aagiza 
watendaji 
kutoa 
elimu ya 
Uchaguzi 
S/Mitaa

Naibu Waziri wa Viwanda, Exaud Kigahe, akitia saini kitabu cha wageni alipotembelea banda la Mamlaka ya Ma-
pato Tanzania (TRA) katika Tamasha la Maonesho ya Kariakoo (Kariakoo Festival) yaliyofanyika Viwanja vya Mnazi 
Mmoja, jijini Dar es Salaam mwishoni mwa wiki. PICHA: MIRAJI MSALA

Na Elizabeth Zaya

SERIKALI itaunga mkono 
programu ya Taasisi ya Wa-
nasayansi Chipukizi (YST) ya 
kuibua wanafunzi wenye vipaji 
vya kufanya ubunifu wa kuleta 
suluhisho katika jamii.

Mwishoni mwa wiki, jijini Dar 
es Salaam, Waziri wa Nchi Ofisi 
ya Rais - Mipango na Uwekezaji, 
Prof. Kitila Mkumbo, alitoa 
kauli hiyo wakati akitoa tuzo 
kwa wanafunzi waliofanya vi-
zuri kupitia ugunduzi wa utafiti 
wa kisayansi, zilizoandaliwa na 
YST.

Alisema kwa hivi sasa seri-
kali imeweka nguvu kubwa 
kuwekeza katika sayansi 
na teknolojia kutokana na 

umuhimu wake katika uchumi 
wa viwanda.

“Ninachukua nafasi hii ku-
wapongeza washiriki wote am-
bao wamekuwa wanashirikiana 
na Taasisi ya YST tangu mwaka 
2011 na kuwadhamini wanafun-
zi kufanya ubunifu mbalimbali 
na hatimaye kupata ushindi,” 
alisema Prof. Mkumbo.

“Kwa sasa Tanzania inaandaa 
Dira ya Taifa ya kwenda mpaka 
mwaka 2050. Moja ya mae-
neo yanayotiliwa mkazo wa 
dira hiyo kama kichocheo cha 
maendeleo ya uchumi ni masu-
ala ya sayansi na teknolojia,” 
alisema.

Alipongeza YST kwa kujitoa 
kuibua vipaji kwa wanafunzi 
hao, ikiwamo kutoa ufadhili 

wa masomo ya chuo kikuu kwa 
wanafunzi wanaofanya vizuri 
zaidi kupitia wadhamini wake 
Karimjee Foundation.

Mwenyekiti wa Bodi ya YST, 
Prof. Yunus Mgaya, alisema 
taasisi hiyo imetoa fursa kwa 
vijana kuonesha kazi zao 
kama jukwaa la kushindana 
na kuonesha vipaji vyao kama 
sehemu ya kuhamasisha say-
ansi na ubunifu kwa wanafunzi 
kwenye shule za sekondari 
nchini. Alisema mashindano 
hayo ni ya 14 tangu yaanzishwe 
na yamesaidia kuwajengea wa-
nafunzi uwezo katika kupenda 
sayansi ili kupata wataalamu 
ambao watakuwa wahandisi, 
madaktari na wataalamu wa 
sekta mbalimbali. 

Mwakilishi kutoka Taasisi ya 
Karimjee Foundation ambao 
ni miongoni mwa wadhamini 
wakuu wa ugunduzi hizo, Co-
bus Van Zyl alisema wataende-
lea kutoa ufadhili wa masomo 
ya elimu ya juu kwa wanafunzi 
wanaofanya vizuri.

“Wanafunzi wengi waliopata 
ufadhili wetu, hivi sasa wame-
kuwa madaktari, wahandisi na 
wanasayansi wanaofanya mab-
adiliko makubwa nchini.

“YST wamekuwa wanafanya 
tukio la kipekee kwa kutoa 
jukwaa kwa vijana kutoka 
mikoa mbalimbali Tanzania 
kuonesha ubunifu, ugunduzi, 
utafiti pamoja na taranta zao za 
kisayansi. Tunawapongeza kwa 
hilo,” alisema Van Zyl.

“Ili uwe na sifa ya kumchagua 
kiongozi umtakaye kwenye Uch-
aguzi huu wa Serikali za Mitaa, ni 
lazima ukajiandikishe kwa muda 
wa siku 10 zilizotolewa kupitia 
tangazo lililotangazwa na Waziri 
wa Nchi Ofisi ya Rais - TAMISEMI, 
Mohamed Mchengerwa,” alisema.
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Na Mary Mosha, MOSHI 

K
AIMU Mkuu wa Mkoa 
wa Kilimanjaro, Kam-
ishna Jenerali Mstaafu, 
James Kaji amesema 

vitendo vya ulevi uliokithiri, 
ubakaji na ulawiti vimeshika kasi 
mkoani Kilimanjaro.

Hivyo, amewataka maofisa 
ustawi wa jamii kujadili namna 
ya kutokomeza vitendo hivyo 
ili kusaidia ukuaji na ustawi wa 
nguvu kazi ya taifa.

Alisema hayo juzi katika mku-
tano wa maofisa ustawi wa jamii, 
uliofanyika katika Shule ya Polisi 
Tanzania (TPS), kuwataka maof-
sa ustawi kujadili na kuona nam-
na ya kukomboa mkoa huu kwa 
matatizo hayo.

“Tunaomba mlijadili kwa kina, 
maana hili ni tatizo jipya ambalo 
linadidimiza nguvu kazi ya taifa. 
Ni tatizo linalohitaji malezi, na 
viongozi wa dini. Lakini lipo 
lingine linalokuja kwa kasi ni vi-
tendo ya ubakaji na ulawiti, lime-

kuwa ni tatizo kubwa na wen-
zetu wa Jeshi la Polisi na maofsa 
ustawi wamekuwa kwenye maz-
ingira magumu kutokana na fa-
milia kuwatunza watuhumiwa 
na hawatoi ushirikiano,” alisema 
Kaji. Alisema wiki iliyopita wali-
pata kesi katika Wilaya ya Moshi 
ya watoto watatu kulawitiwa ila 
wazazi wakagoma kutoa ushiriki-
ano hali iliyopelekea kuwakama-
ta wazazi kwa uchunguzi zaidi.

Aidha baadhi ya viongozi wa 
dini, akiwamo  Shehe  wa Mkoa 

wa Kilimanjaro, Shaban Mlekwa, 
aliwataka vijana kujikita katika 
kufuata maadili ya kiafrika ikiwa 
ni pamoja na kuoa na kuolewa.

Baadhi ya wananchi wa Ma-
chame Uroki,  akiwamo Anael 
Nkya (83)  alizungumzia suala la 
ulevi  na kusema kuwa hilo lime-
kuwa tatizo kubwa na kuiomba 
serikali kufanya msako kwenye 
maduka yote hasa vijijini, kuon-
doa biashara hiyo na kuruhusiwa 
kwenye maeneo yenye leseni ya 
biashara ya vileo.

Ulevi, ubakaji, ulawiti 
bado tatizo Kilimanjaro

Mwenyekiti wa CCM Mkoa wa Tanga, Rajabu Abdallah, akizungumza katika dua maalum iliyoandaliwa na chama hicho mkoani Tanga 
katika Msikiti wa Ijumaa ya  kumwombea Ali Kibao aliyekuwa kada wa CHADEMA aliyefariki dunia hivi karibuni baada ya kutekwa na 
watu wasiojulikana kisha kuuawa kikatili na kutupwa eneo la Ununio, Dar es Salaam. PICHA: STEVEN WILLIAM

Na Godfrey Mushi, MOSHI

MRADI wa sauti ya haki, 
umeanza kuwanoa wa-
nawake ili waweze kutam-
bua fursa mtawalia, ku-
zichakata na kushiriki 
mchakato wote wa uzal-
ishaji na matumizi sahihi 
ya rasilimali, kwa ajili ya 
maendeleo pamoja na ku-
jiimarisha na kuongeza ki-
pato halali.
Mradi huo wa mie-

zi sita, unaotekelezwa na 
Shirika la KWIECO, kwa 
ufadhili wa Women Fund 
Tanzania Trust (WFT), un-
alenga kuendeleza majuk-
waa ya wanawake kwa ajili 
ya haki za uongozi kuele-
kea Uchaguzi wa Serikali 
za Mitaa, Vijiji na Vitongoji 
utakaofanyika Novemba 
27, mwaka huu.

Akizungumza mwishoni 
mwa wiki na makundi hayo 
kutoka Kata ya Pasua, Ofisa 
Ufuatiliaji, Tathmini na 
Taarifa wa Shirika hilo, Pe-
ter Mashingia, aliwataka 
wanawake na vijana wenye 
nia ya kugombea katika 
uchaguzi huo, kutambua 
wajibu huo.
“Unapotaka kugombea 

hizi nafasi, hebu waza 
utatengenezaje mifumo 
ya kuhakikisha kwamba 
kuna upatikanaji wa fursa 
mtawalia, ili vijana na wa-
nawake waweze kunufaika 
na hizo fursa,” alisema.
Kabla ya kikao hicho 

cha wadau, Mratibu wa 
mradi huo, Veronica Ollomi, 
alisema pamoja na uch-
aguzi, mradi huo utashu-
ghulikia uimarishaji haki 
za kifeminia na haki za 
kijamii.
Kwa mujibu wa Ol-

lomi, kata zilizolengwa ku-
jengewa uwezo ni Pasua na 
Ngangamfumuni (Manispaa 
ya Moshi), na Mabogini, 
Mwika Kusini, Mwika 
Kaskazini na Kirua Vunjo 
(Halmashauri ya Wilaya ya 
Moshi).
“Tunaelekea katika 

mchakato wa uchaguzi, 
tumeona tuje tujengeane 
uwezo. Hatuangalii chama, 
tunawajengea uwezo watu 
wote wale ambao wenye 
nia ya kugombea nafasi 
mbalimbali za uongozi.
Zaidi aliongea: “Na hata 

tulivyotoa taarifa kwa 
Mtendaji wa Kata na wali-
ohusika kuwaita tuliwaam-
bia kwamba sifa ya kwanza 
au kigezo cha kwanza, 
awe ana nia ya kutamani 
kushiriki kwenye mchakato 
wa kuogombea nafasi za 
uongozi katika uchaguzi wa 
serikali za mitaa”.

Wanawake 
wapewa 
mafunzo 
utambuzi 
wa fursa

Serikali kuanzisha idara ya 
ustawi wa jamii inayojitegemea
Na Godfrey Mushi, MOSHI

SERIKALI imesema ipo katika hatua za 
mwisho kuanzisha idara ya ustawi wa jamii 
inayojitegemea chini ya Wizara ya Maende-
leo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Makundi Maal-
um, ili kurahisisha na kuimarisha uratibu, 
usimamizi na utekelezaji wa afua za ustawi 
wa jamii nchini.

Taarifa za kuundwa kwa idara hiyo, 
ilitolewa jana na Waziri wa Wizara hiyo, Dk.  
Dorothy Gwajima, wakati akifunga mku-
tano wa tatu wa mwaka wa maofisa ustawi 
wa jamii katika Manispaa ya Moshi mkoani 
Kilimanjaro.

Waziri Dk. Gwajima, alisema lengo la 
kuanzisha idara ya ustawi wa jamii itakay-
ojitegemea ni ongezeko la uhitaji wa hu-
duma za ustawi wa jamii kisekta, kunako 
hitaji taasisi madhubuti katika kusimamia 
na kuratibu utoaji wa huduma hizo katika 
jamii kupitia taasisi za umma, binafsi na wa-
nanchi kwa ujumla.

Kwa mujibu wa Gwajima hatua hiyo ni 
matokeo ya kukubaliwa kwa   wasilisho la 

mapendekezo ya haki jinai kwa Rais Samia 
Suluhu Hassan.

Alisema mpango huo kwa sasa unasubiri 
maelekezo ya muundo wa idara hiyo kupi-
tia Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi 
wa Umma.

Alisema: “Namshukuru sana, Rais Samia 
Suluhu Hassan ambaye ni Ofisa Ustawi wa 
Jamii namba moja, kwa kutambua mchan-
go wa kazi zenu na kuipa kipaumbele tasnia 
hata kubariki tuendelee kufanya mkutano 
huu kila mwaka, ili kupata nafasi ya kujifun-
za mambo mazuri kutoka kwa wenzetu,” 
alisema. 

Kadhalika, Waziri Dk. Gwajima, alisema 
elimu itakayotolewa na moafisa hao ita-
saidia jamii kuelewa mambo mbalimbali ya 
huduma za kiustawi.

Alisema familia ndiyo taasisi pekee am-
bayo ni nguzo muhimu katika malezi bora 
inayomwandaa mtoto kuwa mwanaume 
au mwanamke bora wa baadaye na familia 
ndiyo mahali salama kwa watoto kukua na 
kufikia utimilifu wao.

Alisema: “Familia zimekuwa zikikumbwa 

na changamoto nyingi ikiwamo umaskini, 
migogoro ya ndoa na familia, malezi duni 
kwa watoto inayopelekea kukosekana kwa 
muunganiko na mahusiano hafifu kati ya 
wazazi au walezi na watoto wao, ambapo 
athari zake ni pamoja na watoto kukosa up-
endo wa wazazi au walezi”.

Awali, Mwenyetiki wa Kamati ya Kudu-
mu ya Bunge ya Ustawi na Maendeleo ya 
Jamii, Fatma Tawfiq, alisema anatambua 
kuwa wataalam hao wamefanya tathmini 
ya mambo yote yanayotakiwa ili kuboresha 
utendaji kazi zao na kutatua changamoto 
zao.

Alisema kamati yake itaendelea kuishauri 
serikali kuongeza bajeti ili kuwawezesha 
maofisa ustawi jamii kutekeleza majukumu 
yao kwa ufasaha.

Mkutano wa tatu wa mwaka wa maofisa 
ustawi wa jamii, uliotanguliwa na   kauli 
mbiu ‘Tanzania bila ukatili inawezekana, 
imarisha uhusiano ndani ya familia’ ume-
fanyika kwa siku tatu, kuanzia Septemba 18 
hadi 20 mwaka huu.
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HABARI KANDA YA ZIWA

Na Shaban Njia, KAHAMA

M
KUU wa Mkoa wa 
Shinyanga, Anamlin-
ga Macha, ameeleza 
namna baadhi ya vi-

kundi vya ujasiriamali vya vijana 
vinavyotumia mikopo ya asilimia 
10 inayotolewa na halmashauri 
katika michezo ya kubahatisha.

Amesema hali hiyo inawasa-
babishia wengi wao kushindwa 
kuirejesha kwa wakati.

Alisema hayo juzi mkoani hapa 
wakati wa uzinduzi wa Programu 
ya Imarisha Uchumi na Mama Sa-
mia, ambayo inasimamiwa na Ofi-
si ya Rais Ikulu kwa kushirikiana 
na Baraza la Taifa la Uwezeshaji 
Wananchi Kiuchumi (NEEC).

Programu hiyo inayahusisha 
makundi mbalimbali ikiwamo ya 

vijana, wanawake na watu wenye 
ulemavu.

Alisema vijana wengi wanaun-
da vikundi na kwenda kuomba 
mikopo halmashauri na wana-
popewa fedha wanagawana na 
kwenda kucheza michezo ya 
kubahatisha na kuacha lengo lil-
ilowawezesha.

Macha alisema kwa kuliona 
hilo Halmashauri ya Manispaa ya 
Kahama ilianzisha mpango wa ku-
wapatia vijana pembejeo za kili-
mo bure, wenye uwezo wa kulima 
hekari tano na kuendeleza mazao 
ya chakula na biashara.

Alisema wapo wanaojitokeza 
na kuchukua pembejeo hizo na 
kwenda kulima pamba, mahindi, 
mpunga na mazao mengine na 
wamenufaika kwa kubadilisha 
maisha yao.

Alisema kwa mwaka wa fedha 
2019/2020 halmashauri hiyo il-
itenga Sh. milioni 54 na kila mwa-
ka wamekuwa wakiongeza bajeti 
kwa sababu ya vijana kuelewa na 
kujitokeza.

“Nikiwa Mkuu wa Wilaya ya Ka-
hama nimejifunza mengi kupitia 
vikundi vya ujasiriamali vijana, 
wanachukua mikopo wanagawa-
na na kuzielekeza kwenye mich-
ezo ya kubahatisha, kurejesha 
inachukua muda sana, sasa Man-
ispaa iliweka mpango wa kuwai-
nua kupitia kilimo kwa kuwapatia 
pembejeo bure,” alisema Macha.

Katibu Mtendaji wa NEEC, 
Beng’I Issa alisema hatua ya 
kwanza ya programu hiyo itahu-
sisha uandaaji wa kanzi data ya 
walengwa, utambuzi wa shughuli 
zao za kiuchumi za uwezeshaji 

kwa vikundi vilivyotambuliwa vya 
wanawake, vijana pamoja na watu 
wenye ulemavu. 

Mshauri wa Rais (Wanawake na 
makundi maalum), Sophia Mjema, 
alisema Rais Samia amewatuma 
kufufua majukwaa yote ya uweze-
shaji wananchi kiuchumi ambayo 
yalikuwa yamelala, kwamba ndiyo 
sababu wanazunguka mikoani ili 
kutambulisha programu hiyo kwa 
kukutana na viongozi na makundi 
yote.

  Alisema tangu NEEC ilipoan-
zishwa mwaka 2018 wamesha-
wafikia wananchi 11,852, kutoa 
mikopo ya Sh.bilioni 19.9, ushauri 
kwa wananchi 8,826, mafunzo 
kwa wananchi 11,893 pamoja 
na kushirikiana   na kampuni 
1,906 na kuwataka wananchi ku-
changamkia fursa hiyo ili kujiinua 

RC Shinyanga aanika vijana 
wanavyotumia mikopo ‘kubeti’

Mbunge wa Kishapu, Boniphace Butondo (mwenye shati jeupe), akiwa na baadhi ya wananchi na viongozi wa CCM, wakian-
galia eneo lililochimbwa kisima cha maji ambacho atakijenga kwa kushirikiana na dada yake, Margareth Butondo ambaye 
anaishi Ufaransa, kwa ajili ya kusaidia wananchi wa Kijiji cha Kisesa, wilayani Kishapu. Kisima hicho hadi kukamilika kwake 
kitagharimu Sh. milioni 27. PICHA: MARCO MADUHU

Na Alphonce Kabilondo, 
GEITA

MSHAURI wa Rais (wa-
nawake na makundi maal-
um), Sophia Mjema, ame-
waagiza wakuu wa mikoa 
na wilaya nchini kuibua 
fursa za kiuchumi kwenye 
maeneo yao kwa kuainisha 
kipaumbele kwa fursa zi-
lizopo, ili kuleta maendeleo 
kwa makundi yote.
Alitoa agizo hilo wakati wa 

kikao maalum cha mpango 
wa kuimarisha uchumi kili-
chofanyika mkoani Geita, 
kuratibiwa na Ofisi ya Rais 
Ikulu kwa kushirikiana na 
Baraza la Taifa la Uwez-
eshaji Wananchi kiuchumi 
(NEEC).
Alisema kuwa wakuu hao 

ni vyema wakaibua fursa 
za kiuchumi ili kuweka ki-
paumbele kwa kila mkoa, 
lengo likiwa ni kuhakikisha 
makundi hayo yanaondo-
kana na umaskini.
Alisema kuwa mpango huo 

ni maono ya Rais Samia 
Suluhu Hassan ukilenga 
kuhuisha majukwaa na kuy-
atambua kwa idadi kuanzia 
ngazi ya kata, wilaya na 
mkoa ili kuwainua wa-
nanchi kiuchumi kutoka 
kwenye wimbi la umaskini 
kwa vijana, wanawake na 
walemavu.
“Mpango huu ni kwa 

mikoa 26 ya Tanzania Bara 
na mikoa mitano kwa Zan-
zibar na ili mkoa ufanikiwe 
kiuchumi ni lazima uwepo 
mpago uliopewa kipaum-
bele mfano katika sekta ya 
kilimo, uvuvi, ufugaji na 
uchimbaji madini,” alisema 
Mjema.
Katibu Mkuu Mtendaji wa 

NEEC, Beng’i Issa alisema 
wananchi wengi hawana 
uwezo wa kushiriki kwe-
nye sekta ya fedha kwa 
kutokuwa na mitaji na ku-
tosajiliwa.
Mkuu wa Mkoa wa Geita, 

Martine Shigela alisema 
kuwa katika mkoa huo zipo 
fursa mbalimbali za kilimo, 
ufugaji, uvuvi na uchimbaji 
madini ya dhahabu.

Mjema 
awataka 
Ma-RC, DC
kuibua 
fursa 
kiuchumi

Mil. 27/- zapeleka maji Kijiji cha Kisesa
Na Marco Maduhu, KISHAPU

MBUNGE wa Jimbo la Kishapu, 
Boniphace Butondo, pamoja na 
dada yake Margareth Butondo 
wametoa Sh.milioni 27 kwa ajili 
ya utekelezaji wa mradi wa maji 
katika Kijiji cha Kisesa wilayani 
hapa.

Mradi huo ni wa kisima kire-
fu ambao tayari umeshaanza 
utekelezaji kwa hatua za awali 
za uchimbaji na unatarajiwa ku-
kamilika ndani ya miezi mitatu 
ijayo.

Akizungumza na waandishi 

wa habari, Butondo alisema wa-
nanchi wa kijiji hicho walikuwa 
wanakabiliwa na tatizo la maji, 
hali iliyowafanya kujadilili juu ya 
namna ya kuwanusuru na tatizo 
hilo.

Alisema serikali ndani ya muda 
mfupi imefanya kazi kubwa kati-
ka kumtua mama ndoo kichwani 
nchini ikiwa ni pamoja na Jimbo 
la Kishapu, ambako miradi mingi 
ya maji imetekelezwa ili kuwaon-
dolea adha ya maji wananchi.

Vilevile alisema tayari seri-
kali imetoa fedha kwa ajili ya 
utekelezaji wa ujenzi wa visima 

vitano vya maji kwa kila jimbo 
ili kuhakikisha kila mwananchi 
anafikiwa na huduma ya majisafi 
na salama.

“Kutokana na juhudi hizi am-
bazo zinafanywa na serikali ku-
tatua changamoto ya ukosefu wa 
maji na kumtua ndoo kichwani 
mwanamke, ndipo mimi na dada 
yangu tukaona tumuunge mko-
no Rais Samia na kutoa fedha 
zetu binafsi kuanzisha ujenzi wa 
mradi wa maji wa kisima kirefu 
katika kijiji hiki,” alisema.

Fundi kutoka RUWASA wilay-
ani Kishapu, Alex Makono, alise-

ma  watashirikiana na familia 
hiyo kwa kila hatua hadi kuu-
kamilisha mradi huo ikiwamo 
kusambaza maji katika kila kiton-
goji baada ya kujengwa kwa tangi 
kubwa.

Baadhi ya wananchi wa Kijiji 
cha Kisesa walisema hali ya upa-
tikanaji maji kijijini hapo ni ngu-
mu hali inayowalazimu kutumia 
maji machafu.

Walisema kukamilika kwa 
mradi huo kutawasaidia  kutatua 
shida hiyo na kuondokana na 
matumizi ya maji yasiyo safi na 
salama.

“Mpango huu ni kwa 
mikoa 26 ya Tanza-
nia Bara na mikoa 
mitano kwa Zanzibar 
na ili mkoa ufani-
kiwe kiuchumi ni 
lazima uwepo mpago 
uliopewa...
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TURIN, Italia

W
AKATI Kenan Yildiz 
a l i p o u c h u k u a 
mpira kutoka 
upande wa kusho-

to, akakimbia mbele, akapinda 
bega na kumpita beki wa PSV 
Eindhoven, na kisha kujipinda 
kwa shuti lililojaa kona ya juu 
kabisa ya wavu, kila shabiki wa 
Juventus aliyehudhuria kwe-
nye Uwanja wa Allianz au ali-
yekuwa nyumbani kwenye sofa 
alisimama na kupiga kelele: 
“Del Pierooooo!”

Na ingawa hii ilikuwa im-
efanywa na Freudian, liilikuwa 
ni jambo la kueleweka sana 
kwa mashabiki.

Kwanza, bao hilo lilifungwa 
na mchezaji aliyevalia jezi nam-
ba kumi ya Juve – na lilifanana 
kila kitu na alilowahi kufunga 
nyota na gwiji wa klabu hiyo, 
Alessandro Del Piero.

Mitandao ya kijamii iliwe-
ka video ya kufananisha bao 
maarufu la Del Piero dhidi ya 
Steaua Bucharest.

Yildiz alicheza katika ulin-
ganisho uliotarajiwa pia, ak-

inyoosha ulimi wake katika 
kushangilia kama vile Del Piero 
alivyokuwa anafanya baada ya 
mabao yake yote 290 akiwa na 
‘Kibibi Kizee’ hicho cha Turin.

Ulinganisho kati ya namba 10 
mpya wa Juventus na namba 
kumi bora wa wakati wote wa 
klabu hiyo uliwaweka vijana wa 
Thiago Motta kwenye njia yao 
ya kushinda mabao 3-1 dhidi ya 
PSV.

Tangu siku ya kwanza alipo-
wasili Juve kutoka Bayern Mu-
nich akiwa na umri wa miaka 
17, kinda huyo wa Kituruki ame-
kuwa akitajwa kuwa ‘Del Piero 
anayefuata’.

Imekuwa bili ambayo imeku-
wa na uzito mkubwa kwa watu 
wanaojidai kushika kiti cha enzi 
hapo awali. Sebastian Giovinco, 
ingawa alikuwa na kazi nzuri, 
hakuwahi kufikia kiwango cha 
Del Piero ambacho mashabiki 
wa Juve walitarajia angeweza. 

Wala haikufaa kabisa kwa 
wahitimu wa akademia Davide 
Lanzafame, au Filippo Boniper-
ti. Na kutokana na majeraha 
yaliyokuwa yakizidi kuwaathi-
ri, Paulo Dybala na Federico 

Chiesa hawakuwahi kufika hata 
kwenye hadhi ya kuwa magwiji 
wa Juventus.

Wakati huu, mambo 
yanaonekana kuwa tofauti kwa 
Yildiz. Namna klabu inavyowe-
ka msisitizo kwa chipukizi huyo 
ni dalili tosha kufanikisha hilo.

Baada ya kustaajabisha kwa 
kupewa dakika za hapa na pale 
chini ya kocha wa awali Massi-
miliano Allegri msimu uliopita, 
mkataba mpya wa muda mre-
fu na jezi namba 10 ni ishara 
kwamba uongozi wa klabu hiyo 
umepania kujenga kikosi chao 
kipya karibu na mchezaji huyo 
wa Kimataifa wa Uturuki - licha 
ya yeye kuwa na umri wa miaka 
19 tu.

Na hadi sasa, hiyo inaoneka-
na kama ni uamuzi wa busara. 
Yildiz amefanikiwa katika ju-
kumu hili jipya kama nyota wa 
klabu, akicheza, anayetakiwa 
kuibeba timu kama alivyokuwa 
akifanya Del Piero.

Uthibitisho wa hilo unaweza 
kupatikana katika ukweli 
kwamba tayari anavunja baa-
dhi ya rekodi za muda mrefu 
za Del Piero katika klabu hiyo 

- hivi majuzi akiwa mchezaji 
mdogo zaidi wa Juve kuwahi 
kuanza kwenye Ligi ya Mabing-
wa Ulaya na mfungaji mabao 
katika ushindi dhidi ya PSV Ein-
dhoven.

Inaweza pia kupatikana ka-
tika viwango vyake vya ucheza-
ji katika Serie A katika wiki 
chache za kwanza za msimu wa 
2024/25. 

Wakati bado hajafunga bao 
la ligi, namba kumi amekuwa 
kitovu cha kila safu ya usham-
buliaji ya Juve, mara kwa mara 
akiwapita wachezaji wa timu 
pinzani na kuwalisha mpira 
wachezaji wenzake kwenye 
maeneo hatari - huku asisti 
zake mbili katika mechi nne 
zikihusika.

Atakapopata bao kwenye Se-
rie A, inatarajiwa mashabiki wa 
Juve wasimame tena na kuse-
ma: “Del Pieroooo!”

Kwa mshangao wa “Del 
Pierooooo!” wakati wowote 
Yildiz anapofunga watakuwa 
mashabiki wa Juve wakipiga 
kelele “Lisan Al Gaib!”, wakim-
sifu Yildiz kama ujio wa pili wa 
mchezaji wao bora zaidi.

YILDIZ 
ANAVYOONEKANA 
DEL PIERO MPYA 
JUVENTUS

MECHI ZA KWANZA MUUNDO MPYA UEFA NA UBORA WAKE UK. 12-13

BAO alilofunga Harry 
Kane juzi wakati Bayern 
Munich ikishinda 
5-0 dhidi ya Werder 
Bremen linamfanya 
kuwa mchezaji wa 
kwanza kutoka England 
kufikisha mabao 41 
katika historia ya 
Bundesliga, akiipiku 
rekodi iliyokuwa ikishi-
kiliwa na Jadon Sancho, 
ambaye alifunga mabao 
40 katika ligi hiyo 
akiichezea Borussia 
Dortmund.

ISIKUPITE
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Extra Time

“[Kylian] Mbappe anaonekana 
mchanga zaidi, akifanya kazi 
zaidi kwenye mpira, ni hatari sana, 
ukichanganya vema na Vinicius na 
washambuliaji wengine, anaima-
rika,” Kocha wa Real Madrid, Carlo 
Ancelotti 

“Nimesikia uvumi tayari kutoka kwa 
wachambuzi. Ni wazimu, kama mtu 
hauko sawa unapoleta uvumi kama 
huo wakati haujui, ilikuwa ni mzun-
guko tu. Nina furaha sana na Marcus 
katika kila kitu anachofanya,” Kocha 
wa Manchester United, Erik ten 
Hag akiwajibu wachambuzi kuhusu 
uvumi kwamba uamuzi wake wa 
kumweka benchi Marcus Rashford 
dhidi ya Crystal Palace Jumamosi.

“Sikufurahia maandalizi kwa sababu 
sikulala sana, nilitayarisha mikutano 
yote, vipindi vya mazoezi na kila 
kitu. Kisha nikapata habari kwamba 
tumepoteza mchezaji, na kisha 
mchezaji mwingine na mchezaji 
mwingine, ikabidi nibadilishe ka-
bisa na kurekebisha mpango kwa 
wachezaji, tulikuwa na fursa kwa 
hiyo, ilikuwa ni changamoto kubwa,” 
Kocha wa Arsenal, Mikel Arteta, 
kabla ya kuivaa Spurs na kushinda 
bao 1-0.

Nukuu“
NIPASHE JUMATATU SEPTEMBA 23, 2024

PARIS, 
Ufaransa

R
AUNDI ya kwanza ya mechi za Ligi 
ya Mabingwa Ulaya imekamilika 
na sasa tunajaribu kuangalia nam-
na mambo yalivyokuwa.

Muundo ni mpya msimu
 huu huku timu zikiwa

 zimeongezeka hadi 36
 badala ya 32 zilizokuwa

 zinagawanywa kwa
 makundi nane.

BBC Sport inaangalia kile kilichotokea 
katika mzunguko wa kwanza wa 
michezo na jinsi ushindani ulioboreshwa 
unavyoonekana.

# Msimamo mpya wa ligi
Awamu hii mpya badala ya timu 

kuuunda makundi nane yenye timu nne, 
imekuwa tofauti na itachukua muda 
kuzoea.

Msimamo mmoja mkubwa wenye timu 
36 ni jambo ambalo hatulioni hata kwenye 
soka la ligi za nchi mbalimbali.

Kumbuka, timu zitakazomaliza katika 
nafasi nane za juu zitafuzu moja kwa 
moja kwa hatua ya 16 bora, huku zile 
zitakazoshika nafasi ya tisa hadi 24 
zitachuana katika hatua ya mtoano 

MECHI ZA KWANZA 
MUUNDO MPYA UEFA 
NA UBORA WAKE

kwa mikondo miwili ili kupata nafasi ya 

kuungana nazo.
Yeyote atakayemaliza nafasi ya 25 au 

chini ataondolewa. Kwa hiyo ni theluthi 

moja tu ya timu hutoka baada ya kila mtu 

kucheza mechi nane.
Kwa mujibu wa Opta, pointi 16 kutoka 

mechi 24 zinazowezekana zinatoa nafasi 

ya asilimia 98 ya kumaliza nane bora.

Pointi 10 ni asilimia 99 ya uwezekano 

wa kumaliza nafasi ya 24 bora, kwa hiyo 

timu zilizoshinda wiki hii zinahitaji ushindi 

mara mbili tu na sare moja ili kupata nafasi 

ya kutinga hatua ya 16-bora.
Timu 15 zilishinda michezo yao ya 

ufunguzi (ikimaanisha timu 15 zilipoteza) 

3-1.
Mechi kubwa zinazokuja hivi karibuni, si 

lazima ziwe kubwa zaidi, ni Arsenal dhidi 
ya Paris St-Germain katika kundi lijalo la 
michezo, pamoja na Real Madrid dhidi 
ya Borussia Dortmund – ambayo ni kama 
marudio ya fainali ya mwaka jana.

Barcelona dhidi ya Bayern Munich iko 
katika raundi ifuatayo ya ratiba - ingawa 
wawili hao walikutana katika hatua ya 
makundi miaka miwili iliyopita.

# Timu za Uingereza vipi
Ulikuwa ufunguzi mzuri kwa timu tano 

za Uingereza katika Ligi ya Mabingwa Ulaya 
kwa tatu kushinda na mbili kupata sare.

Celtic iliishinda Slovan Bratislava mabao 
5-1, Aston Villa ikailaza Young Boys 3-0 na 
Liverpool ikashinda 3-1 dhidi ya AC Milan.

Manchester City na Arsenal zote zilitoka 
sare tasa na timu za Italia, mabingwa wa 
Serie A, Inter Milan na washindi wa Ligi ya 
Europa Atalanta.

# Wachezaji waliovutia macho
Harry Kane aliifungia Bayern Munich 

mabao manne walipoichabanga Dinamo 
Zagreb 9-2. Hiyo tayari imempeleka kufikia 
nusu ya jumla ya mabao yaliyomfanya 
kushinda kiatu cha dhahabu msimu 
uliopita.

Wachezaji wengine watatu walifunga 
mabao mawili, yote kwa klabu za Ujerumani 
- winga wa Borussia Dortmund na England 
chini ya umri wa miaka 21, Jamie Gittens, 
Michael Olise wa Bayern Munich na Florian 
Wirtz wa Bayer Leverkusen.

Golikipa aliyekuwa na matokeo ya 
kukumbukwa katika raundi ya kwanza 
ya mechi alikuwa David Raya wa Arsenal, 
ambaye alifanya kazi nzuri ya kuokoa mara 
mbili - ikiwa ni pamoja na mkwaju wa 
penalti – na kumnyima bao mshambuliaji 
wa Atalanta, Mateo Retegui.

# Timu zitakazoshangaza
Timu ambazo zinaweza kuwa na furaha 

zaidi na kazi yao ni Celtic, ambayo ilifunga 
mabao matano katika mchezo wa Ligi ya 
Mabingwa kwa mara ya kwanza, na Sparta 
Prague.

Sparta, katika mchezo wao wa kwanza 
wa Ligi ya Mabingwa kwa miaka 19, 
waliifunga Salzburg 3-0.

Brest ya Ufaransa, ambayo ilikuwa 
ikicheza mechi yake ya kwanza katika 
mashindano yoyote ya Ulaya, ilishinda 
Sturm Graz 2-1.

Girona, ambayo pia alicheza mechi ya 
Ulaya kwa mara ya kwanza, walikuwa 
sekunde chache kutoka sare huko Paris 
St-Germain kabla ya Paulo Gazzaniga 
kujifunga.

RAYA

ambayo inaacha klabu sita katikati kwa alama moja.
Kwa kifupi, ukishinda una nafasi kubwa ya kupita. Ikiwa umepoteza ... bado una nafasi nzuri.

# Ilikuwa ya ushindani?
Ni mapema mno kusoma mpangilio wa matokeo... lakini vinara wa juu walipoteza pointi zaidi wakati huu ikilinganishwa na mzunguko wa kwanza wa michezo ya kundi mwaka jana.
Msimu uliopita timu sita kubwa kati ya nane zilishinda, huku moja ikitoka sare na kupoteza mmoja.

Mwaka huu kulikuwa na vinara tisa 

wa juu, huku watano wakishinda, wawili 

wakitoka sare na wawili wakipoteza.

# Timu za chini zilifanya vizuri 

zaidi
Timu nne cha chini kati ya tisa kwenye 

‘chungu cha nne’ zilishinda - ikiwa ni 

pamoja na Aston Villa. Mwaka jana 

hakuna timu yoyote kati ya nane za chini 

iliyoshinda mchezo wao wa kwanza wa 

kundi.

# Michezo mikubwa ilileta ma-tokeo?
Moja ya faida za muundo mpya ni michezo zaidi kati ya timu kubwa.Tofauti na siku za nyuma, kila timu kubwa ya juu itakutana na timu nyingine mbili kutoka chungu cha juu pia.Mechi pekee kubwa ilikuwa Manchester City dhidi ya Inter Milan... ambayo iliisha kwa sare ya bila kufungana.

Lakini hiyo haikuwa mechi pekee iliyovutia macho katika mzunguko wa kwanza, Liverpool ikikutana na AC Milan katika marudio ya fainali za 2005 na 2007. Timu hiyo ya Ligi Kuu England ilishinda 



KIPA wa Arsenal, David Raya, ndiye 
golikipa aliyekuwa na matokeo ya 
kukumbukwa zaidi katika raundi ya 
kwanza ya mechi za Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya, baada ya kufanya 
kazi nzuri ya kuokoa mara mbili 
- ikiwa ni pamoja na mkwaju wa 
penalti – na kumnyima bao msham-
buliaji wa Atalanta, Mateo Retegui.JE

, W
A

JU
A

?

7# Mabao matano ya 
penalti

Kati ya mabao 53 yaliyofungwa, 
mabao matano yamefungwa kwa 
mikwaju ya penalti. Jumla ya pen-
alti nane zimetolewa na waamuzi, 
lakini tano ndiyo zilizotinga nya-
vuni na tatu zikaota mbawa.

Wachezaji ambao wamepachi-
ka mabao kwa mikwaju ya penalti 
mpaka sasa ni Djuma Shaaban wa 
Namungo, Makambo na Asiegbu, 
wote wa Tabora United, Ibrahim 
Elias wa KMC na Salum Kihimbwa 
wa Fountain Gate.

8# Bao moja la kujifunga
Kuna bao moja tu la kujifunga 

mpaka sasa, na lilipatikana Sep-
temba 19, mwaka huu, Uwanja wa 
KMC Complex, Mwenge, Dar es 
Salaam, ambapo Fred Tangalo wa 
KMC aliuweka mwenyewe mpira 
wavuni katika harakati za kuokoa 
timu yake ilipocheza dhidi ya 
Azam FC na kupoteza kwa mabao 
4-0.

9# Mechi mbili za vipigo 
vikali

Ni michezo miwili tu ambayo 
imetoa vipigo vikali zaidi mpaka 
sasa. Michezo hiyo ni ile ambayo 
Simba iliichakaza Fountain Gate 
mabao 4-0, mchezo ukichezwa, 
Agosti 25, Uwanja wa KMC Com-
plex, Mwenge, Dar es Salaam, na 
ule uliopigwa, Septemba 19, Azam 
ikiibamiza KMC mabao 4-0 kwe-
nye uwanja huo huo.

10# Mabao ya faulo
Mpaka sasa ni mabao mawili tu 

yaliyofungwa kwa faulo ya moja 
kwa moja. Wachezaji waliopachi-
ka mabao kwa njia hiyo ni Dick-
son Ambundo wa Fountain Gate 
na Redemtus wa KMC.

Ambundo alifanya hivyo, Sep-
temba 15, akipopiga faulo iliyok-
wenda moja kwa moja wavuni, 
akiiandikia timu yake bao la pili la 
kusawazisha, Uwanja wa Tanzan-
ite Kwaraa, Babati, Manyara, dhidi 
ya Dodoma jiji na kumalizika kwa 
sare ya 2-2, na kwenye Uwanja 
wa KMC Complex, Redemtus ali-
funga kwa mkwaju wa faulo na 
kuipatia bao pekee katika mch-
ezo dhidi ya KenGold, Septemba 
16, mwaka huu.

TAKWIMU, REKODI 10 TAKWIMU, REKODI 10 
ZA MABAO LIGI BARAZA MABAO LIGI BARA

Na Adam Fungamwango

J
UMLA ya mabao 53 yalikuwa 
yamefungwa kwenye mich-
ezo ya Ligi Kuu Tanzania Bara 
mpaka kufikia juzi, Jumamosi.

Mabao hayo yamefunga na 
wachezaji 40 katika michezo 30 
ambayo imechezwa mpaka sasa. 
Tayari Ligi Kuu Tanzania Bara 
imeshaingia raundi ya tano kwa 
baadhi ya timu, lakini zingine 
bado hazijacheza hata raundi 
mbili, ikiwamo Yanga.

Kwenye makala haya, 
tunakuletea aina na staili 

ya mabao hayo 53 yali-
yofungwa mpaka sasa,

 huku pia wakiwamo 
timu na wachezaji wal-

ioweka rekodi ya mabao
 hayo, twende sasa...

1# Mabao matatu ndani ya 
sekunde chache

Jumla ya mabao matatu yame-
fungwa kabla dakika moja haijaka-
milika. Septemba 12, Paul Peter wa 
Dodoma Jiji alifunga bao sekunde 
ya 39, wakati timu yake ikiichapa 
Namungo bao 1-0, Uwanja wa 
Tanzanite Kwaraa, Septemba 17,  
Emmanuel Keyekeh wa Singida 
Black Stars, naye alipachika ma-
bao sekunde ya 20, likiwa ni bao 
pekee, timu yake ikiichapa Pamba 
Jiji 1-0, Uwanja wa CCM Kirumba 
Mwanza, na Septemba 20, mwa-
ka huu, Peter Lwasa akiifungia 
Kagera Sugar bao sekunde ya 51, 
ikishinda nyumbani, Uwanja wa 
Kaitaba, Bukoba mkoani Kagera.

     
2# Mabao 32 ya mguu wa 

kulia
Mabao 32 yamefungwa kwa 

mguu wa kulia mpaka sasa, huku 
Fountain Gate ikiongoza kwa 
wachezaji wake kupachika mabao 
kwa mguu huo.

Kati ya mabao tisa ambayo 
wamefunga mpaka sasa, manane 

yakifungwa kwa mguu wa kulia, 
wakifuatiwa na timu ya Simba 
na Singida Black Stars ambazo 
wachezaji wao wamefunga mabao 
sita kila moja kwa kutumia mguu 
huo.

3# Mabao 14 ya mguu wa 
kushoto

Wakati mabao 14 yakiwa yame-
fungwa kwa mguu wa kushoto kwe-
nye Ligi Kuu Tanzania Bara mpaka 
sasa, Tabora United ndiyo inayoon-
goza kwa kupachika mabao mengi 
kwa kutumia mguu huo.

Wachezaji waliofanya hivyo mpa-
ka sasa, ni Heritier Makambo, She-
drack Asiegbu na Yacouba Songne, 
ambao wameifanya kuwa na mabao 
matatu ya mguu wa kushoto, huku 
KMC ikifuatiwa ikiwa imepachika 
mabao mawili kwa kutumia mguu 
huo, kupitia kwa mchezaji wake 
Redemtus Mussa, aliyefunga mabao 
yote hayo.

4# Mabao saba ya vichwa
Mabao saba yamefungwa kwa 

vichwa mpaka sasa, huku Simba na 
Singida Black Stars ndizo zinaon-
goza kila timu ikipachika mabao 

matatu kwa njia hiyo.
Straika wa Singida Black Stars, 

Elvis Rupia, anaongoza kwa kufun-
ga mabao mawili peke yake kwa njia 
hiyo na kuwa mchezaji kinara kwe-
nye Ligi Kuu mpaka sasa kufungwa 
kwa vichwa. Mchezaji mwingine wa 
Singida ni Mohamed Damaro.

Kwa upande wa Simba, Che Fon-
doh Malone, Edwin Balua na Valen-
tine Mashaka, wamefunga mabao 
hayo kwa njia hiyo katika michezo 
miwili ambayo timu hiyo imecheza 
mpaka sasa.

5# Mabao 44 ndani ya boksi
Kwenye Ligi Kuu Tanzania Bara 

mpaka sasa jumla ya mabao 44 ya-
mefungwa ndani ya eneo la hatari 
na wachezaji mbalimbali, huku wa 
Fountain Gate wakionekana makini 
sana wakiwa ndani ya boksi.

Timu hiyo imefunga mabao 
manane ambayo wachezaji wake 
wakiwa ndani ya boksi na kuwa 
timu inayoongoza kwa kufunga ma-
bao wakiwa karibu na lango.

6# Mabao tisa nje ya boksi
Yamefungwa mabao tisa nje ya 

eneo la hatari mpaka sasa, na KMC 
ndio wanaoongoza kwa kupachika 
mabao mawili wakiwa nje ya boksi.

Na aliyewafanya kuweka rekodi 
hiyo mpaka sasa ni mchezaji wao, 
Redemtus Mussa, ambaye amefun-
ga mabao yote akiwa nje.

Kumbuka mchezaji huyu ndiyo 
aliyefunga mabao mawili kwa mguu 
wa kushoto, akiifanya timu yake 
kuwa ya pili, yote aliyafunga nje ya 
boksi.

Wachezaji wa Azam 
FC, wakishangilia 
moja ya mabao yao 
manne waliyofunga 
katika mchezo wao 
dhidi ya KMC , 
uliopigwa Uwanja 
wa KMC Complex, 
Mwenge, Dar es Sa-
laam, Alhamisi iliyo-
pita, ikiwa ni moja 
kati ya michezo mi-
wili iliyotoa vipigo 
vikubwa kwenye 
Ligi Kuu Tanzania 
Bara mpaka sasa.
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Na Augusta Njoji, DODOMA

W
AZIRI wa Nchi, 
Ofisi ya Rais, Ta-
wala za Mikoa 
na Serikali za 

Mitaa (TAMISEMI), Mohamed 
Mchengerwa, amesema hata-
sita kuwachukulia hatua wa-
tendaji watakaobainika kuhu-
jumu au kufanya ubadhirifu wa 
fedha za mikopo ya asilimia 10 
zinazotolewa na halmashauri. 

Alisema hayo jana jijini hapa 
alipokuwa akifunga mafunzo 

ya wasimamizi wa mikopo hiyo 
wakiwamo maofisa maendeleo 
ya jamii, wasimamizi wa fedha, 
waratibu wa mikopo, wahasibu 
na maofisa Tehama wa mikoa 
na wilaya.

Alisema wasimamizi wa 
mikopo hiyo wanapaswa kura-
tibu utoaji wake kwa uzalendo 
ili iwanufaishe walengwa na 
iwe na tija kwa jamii na taifa 
kwa malengo yaliyokusudiwa 
na serikali.

Alieleza kuwa hadi kufikia 
mwaka 2024/25   fedha am-

bazo zimetengwa kwa ajili ya 
mikopo hiyo tangu utoaji wake 
uliposimamishwa ni zaidi ya 
Sh.bilioni 160.

Mchengerwa alisema fedha 
hizo zitatumika kutoa mikopo 
kwa vikundi vya wanawake, 
vijana na watu wenye ulemavu.

“Mikopo hii inatolewa na 
serikali kwa ajili ya kuwawez-
esha kiuchumi wanawake, vi-
jana na watu wenye ulemavu ili 
waweze kujikomboa kiuchumi 
kwa kufanya shughuli mbal-
imbali za ujasiriamali, hivyo 

sitosita kuwachukulia hatua 
watakaokwamisha makundi 
lengwa kupata mikopo,” alise-
ma.

Mchengerwa alisema mikopo 
hiyo ikisimamiwa vizuri na ku-
wafikia walengwa itabadilisha 
maisha ya wanufaika hao na 
kuwataka wasimamizi hao ku-
toa elimu ya namna bora ya 
kuitumia mikopo hiyo kubore-
sha maisha yao na kufanya 
marejesho kwa wakati ili ku-
wezesha wengine kunufaika.

Mchengerwa kula sahani moja 
watakaohujumu mikopo 10%

Baadhi ya wafanyabiashara wa mifugo wakiwa kwenye Mnada wa Mifugo Kigwe, Halmashauri ya Wilaya ya  Bahi, 
mkoani Dodoma mwishoni mwa wiki. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Na Thobias Mwanakatwe, 
IRAMBA 

MKUU wa Wilaya ya Iramba 
mkoani Singida, Suleiman 
Mwenda, amepiga marufuku 
vikundi vinavyojulikana kama 
‘Nkili’ ambavyo vimeweka 
utaratibu wa kutoza faini 
ya ng’ombe, mbuzi na fedha 
wananchi kwa kuwa vitendo 
hivyo havizingatii taratibu na 
sheria za nchi.
Mwenda alipiga marufuku 

hiyo juzi alipokuwa akizun-
gumza katika mkutano wa 
hadhara  na wananchi wa 
Kijiji cha Kinalilya baada ya 
mwananchi Wilfred Tuntuma 
kulalamika kutozwa faini ya 
ng’ombe watatu na kikundi 
hicho ambacho kimekuwa 
kikifanya hivyo kwa wanakijiji 
kila mara.
Wiki iliyopita gazeti hili lil-

iandika taarifa kuhusu uwepo 
wa vikundi vya nkili katika 
vijiji vinne vya Kata ya Kisiriri 
na kata nyingine katika wilay-
ani Iramba ambavyo vinatoza 
faini hizo wananchi na asiye-
toa hutengwa katika shughuli 
za kijami.
“Kuanzia sasa ni marufuku 

katika wilaya hii utaratibu wa 
kuwekeana faini bila kufuata 
utaratibu, bila kuzingatia vi-
wango, haiwezekani mkawa 
mnatozana faini ambazo zi-
nakinzana na sheria za nchi,” 
alisema.
Mwenda alisema utaratibu 

wa kutozana faini unaowekwa 
kwenye vitongoji na vijiji 
hautakiwi na unakinzana na 
sheria za nchi.
“Kwa suala la mzee Wilfred 

Shalua Tuntuma kulipishwa 
ng’ombe wakati mahakama 
ilishasema hahusiki na tukio 
lililotokea kijijini kwenu sasa 
nyie mnamhukumu kwa jambo 
lipi na mahakama na polisi 
wana wataalamu waliosomea 
kuhoji na kuchunguza ku-
jua nini kimefanyika hapa,” 
alisema.
Mwenda alisema wananchi 

lazima watambue kuwa 
kila mtu ana haki ya kuishi, 
kuheshimiwa na kuhakik-
ishiwa usalama katika makazi 
yake anayoishi.

DC apiga 
marufuku 
vikundi 
vya ‘Nkili’

Machifu wasisitiza amani, 
‘kumsapoti’ Rais Samia
Na Mwandishi Wetu

MACHIFU nchini wamewaomba Watan-
zania kulinda amani iliyopo na kutokubali 
kuyumbishwa na watu wanaobeza jitihada 
za Rais Samia Suluhu Hassan za kuwaletea 
maendeleo.

Aidha, wamemshukuru Rais Samia kwa 
kutambua umuhimu wao na kuahidi kuen-
delea kuombea Uchaguzi wa Serikali za Mi-
taa utakaofanyika mwaka huu na Uchaguzi 
Mkuu ili Tanzania iendelee kuwa na amani.

Akizungumza jana mjini Songea kwe-
nye mjadala wa mstakabali wa Tanzania 
kwenye masuala ya mila na desturi ikiwa 
ni maadhimisho ya Tamasha la Tatu la Ki-
taifa la Utamaduni, Mwenyekiti wa Machifu 
Tanzania, Chifu Antonia Matalu, alisema 
wamejadili masuala mbalimbali ikiwamo 
namna Rais Samia anavyowajali na kutam-
bua umuhimu wao kwa jamii na kukemea 
Watanzania wanaomdharau na kutishia ku-
fanya maandamano.

“Machifu tutamlinda Rais Samia kwa 
gharama yoyote kwa sababu tunampen-

da, amehimiza mila na tamaduni zetu 
kuheshimiana, Rais Samia ni zawadi kwetu,” 
alisema.

Alisema Rais Samia amewapa majukumu 
ya kushikamana na raia kwa maendeleo ya 
Tanzania.

“Tunamwamini mama (Rais Samia) ni jasi-
ri na tunaimani naye nchi hii anaiendesha vi-
zuri, hapa machifu tumezungumzia maadili 
Rais Samia aheshimiwe na tunakemea wale 
wanamdharau waache mara moja,” alisema.

Alisema machifu wanapenda amani na 
wanasisitiza Watanzania wailinde na kui-
tunza.

Alisema: “Tumeshuhudia nchi nyingi ziki-
pigana na sisi tukipokea wakimbizi, sisi tuna 
Rais mama mwenye huruma hata wale wal-
iokimbia aliwaambia warudi watoto wangu 
mrudi nyumbani mnataka nini, tumpe 
mama yetu amani, msaada viongozi wote tu-
shikamane naye kumpa faraja maana anatu-
kanwa kwa ajili ya Watanzania”.

Alisema Tanzania ni tulivu na siyo watu 
wa maandamano na nchi zingine zimekuwa 
zikitamani amani iliyopo.

“Sisi sio watu wa maandamano hata ki-
dogo, tunaomba Rais Samia Suluhu Hassan 
aheshimiwe, machifu hapa tunasema Rais 
aheshimiwe,” alisema.

Naye Dada wa Chifu Adam II, Fatma Mk-
wawa alisema: “Tuombee uchaguzi na Rais 
wetu Samia Suluhu Hassan aendelee ku-
tuongoza kwa kuwa mama halali kwa ajili 
yetu, tutamuombea. Niwaombe viongozi wa 
kimila ambao ni vijana mpate muda wa ku-
zungumza na vijana wenzenu.”

Aidha, alisema suala la maadili linapaswa 
kufuatiliwa kwa karibu na viongozi wa kim-
ila na kutoa msaada kwenye makuzi ya wa-
toto hasa wanaojilea wenyewe bila wazazi.

Alihimiza vijana kutunza amani, mila na 
desturi na kujiepusha na mapenzi ya jinsia 
moja ili Tanzania iendelee kupiga hatua za 
kimaendeleo

Chifu Songea Mbano 1, Samweli alim-
shukuru Rais Samia kwa kazi kubwa am-
bayo anaifanya ya kushirikisha viongozi wa 
kimila na kuomba elimu iendelee kutolewa 
ili vijana watambue machifu siyo wachawi 
bali ni watu wa mila na desturi.

“Kuanzia sasa ni maru-
fuku katika wilaya 
hii utaratibu wa ku-
wekeana faini bila 
kufuata utaratibu, bila 
kuzingatia viwango, 
haiwezekani mkawa 
mnatozana faini amba-
zo zinakinzana na she-
ria za nchi,” alisema.
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Na Nebart Msokwa, MBEYA

W
ATU 33,000 
wanafariki du-
nia kila mwaka 
nchini kutokana 

na magonjwa ya mfumo wa 
upumuaji ambayo yanasaba-
bishwa na uchafuzi wa maz-
ingira pamoja na matumizi ya 
nishati chafu ya kupikia.

Naibu Katibu Mkuu wa Ofisi 
ya Makamu wa Rais (Mazingi-
ra), Christina Mndeme aliyase-
ma hayo mwishoni mwa wiki 
jijini Mbeya kwenye mkutano 
wa kuhamasisha matumizi 
ya nishati safi na uhifadhi wa 
mazingira.

Mkutano huo uliwashiriki-
sha wadau mbalimbali wa 
mazingira wakiwamo viongo-
zi wa dini, mama lishe na baba 
lishe, wasambazaji wa nishati 
safi (gesi), madereva bodabo-
da na viongozi wa madawati 
ya nishati safi wa halmashauri 

zote za Mkoa wa Mbeya.
Mndeme alisema mbali na 

nishati hiyo kusababisha vifo 
pia husababisha madhara kwa 
wajawazito ikiwamo mimba 
kutoka, kujifungua kabla ya 
wakati, matatizo ya uti wa 
mgongo, maumivu ya kichwa 
na kikohozi cha mara kwa 
mara.

Vilevile alisema nishati 
chafu husababisha macho 
kuwa mekundu na hivyo 
kuanza kuhusishwa na imani 
za kishirikina hasa kuonekana 
kuwa ni wachawi.

Hivyo, aliwataka wananchi 
kubadili tabia kwa kuanza ku-
tumia nishati safi ya kupikia 
ikiwamo gesi, umeme na ma-
jiko banifu na kuondokana na 
matumizi ya kuni na mkaa am-
bazo ni nishati zinazochangia 
kwa kiasi kikubwa uharibifu 
wa mazingira.

Alisema kwa sasa serikali 
imeshatoa mwongozo maalu-

mu unaozitaka taasisi zinazo-
andaa chakula na kulisha zaidi 
ya watu 100 kuacha matumizi 
ya nishati isiyo safi na kuingia 
kwenye matumizi ya nishati 
safi ya kupikia ili kulinda maz-
ingira.

Alisema Jeshi la Magereza ni 
miongoni mwa taasisi ambazo 
zimekuwa zikiongoza nchini 
kwa kukata miti kwa ajili ya 
kuni za kupikia na hivyo akali-
taka kuachana na matumizi ya 
nishati hiyo. Kamishna kutoka 
Wizara ya Nishati, Stayden 
Rwebangira, alisema wizara 
imeanza mkakati wa kupun-
guza gharama za kujaza gesi 
ili kuifanya ipatikane kwa bei 
ambayo wananchi wote wa-
takuwa na uwezo wa kuimudu 
na hivyo akawataka wananchi 
kuwa wavumilivu.

Alisema kwa sasa wako ka-
tika hatua za kuanzisha mfu-
ko wa nishati safi utakaowez-
esha  upatikanaji wa nishati 

hiyo kwa bei nafuu na rafiki 
kwa wananchi wa hali zote 
kiuchumi.

Hivyo, aliwataka ku-
changamkia fursa za kiuchu-
mi zinazopatikana kwenye 
mnyororo wa matumizi ya 
nishati safi ya kupikia   kwa 
maelezo kuwa kupitia mkaka-
ti huo watasogeza huduma 
za vituo vya ujazaji gesi hadi 
maeneo ya vijijini.

Naibu Katibu Mkuu wa Wiz-
ara ya Maendeleo ya Jamii, Jin-
sia, Wanawake   na Makundi 
Maalumu, Felista Mdemu 
aliwataka wanawake mkoani 
Mbeya kuipokea kampeni 
hiyo kwa maelezo kuwa wao 
ndio waathirika wakuu.

Mkuu wa Wilaya ya 
Mbeya, Beno Malisa alisema 
mkoa  huo unakabiliwa na 
mabadiliko ya tabianchi ya-
nayotokana na ukataji ovyo 
wa miti na hivyo kampeni 
hiyo imekuja wakati sahihi.

Nishati chafu ya kupikia yaua
watu 2,750 kwa mwezi nchini

Naibu Katibu Mkuu wa Ofisi ya Makamu wa Rais (Mazingira), Christina Mndeme, akizungumza na wadau mbalimbali wa mazingira 
kuhusu matumizi ya nishati safi ya kupikia mwishoni mwa wiki, wakati wa mkutano wa kuhamasisha matumizi ya nishati hiyo 
jijini Mbeya. PICHA: NEBART MSOKWA

Na Nebart Msokwa, CHUNYA

SIKU chache baada ya kutokea 
ajali iliyoua watu zaidi ya 20 na 
kujeruhi wengine mkoani Mbeya, 
Jeshi la Polisi Kikosi cha Usalama 
Barabarani limeanza kufanya 
operesheni maalumu ya kukagua 
magari ya abiria na kuchukua 
hatua za kishera.
Kati ya ajali hizo zilizotokea 

mkoani humo, mojawapo ilitokea 
katika Kata ya Lwanjilo katika 
Halmashauri ya Wilaya ya Mbeya 
ambayo ililihusisha basi la Kam-
puni ya AN CLASSIC lililokuwa 
likifanya safari zake kati ya Jiji la 
Mbeya na Mkoa wa Tabora amba-
lo lilianguka na kusababisha vifo 
vya watu 12 na kujeruhi 33.
Operesheni ya ukaguzi wa 

magari hayo ilianza juzi wilayani 
Chunya ambapo iliongozwa na 
Mkuu wa Operesheni wa kikosi hi-
cho, Kamishna Msaidizi wa Polisi 
(ACP) Nassoro Sisiowaya.
Kwenye ukaguzi wa magari hayo 

mabasi matatu ya abiria yali-
bainika kuwa na kasoro mbalim-
bali ambazo zinahatarisha maisha 
ya abiria ikiwemo ubovu kwenye 
mfumo wa breki.
Kamishna Sisiowaya alisema 

mabasi hayo yalikuwa yanafanya 
safari zake kati ya Jiji la Mbeya 
na Wilaya ya Chunya na mengine 
yalikuwa yanaelekea mkoani 
Tabora.
Alisema moja kati ya hatua wal-

izochukua ni pamoja na kuwatoza 
faini madereva, kuamuru abiria 
washushwe na kutafutiwa magari 
mengine na baadhi kuamuriwa 
warejeshe nauli walizokuwa 
wamekusanya kwa abiria.
Alisema: “Operesheni hii itaende-

lea katika maeneo yote nchini ili 
kuhakikisha mabasi yanayobeba 
abiria ni yale tu ambayo hayana 
matatizo, wamiliki wa mabasi ma-
bovu wahakikishe wanayaondoa 
barabarani ili waepuke adhabu”.

Polisi 
yaendesha 
operesheni 
kamata 
‘mikweche’

Waeleza faida ujenzi Chuo Kikuu Njombe
Na Elizabeth John, NJOMBE

WAKAZI wa Halmashauri ya 
Mji wa Njombe, wamesema ujen-
zi wa Chuo Kikuu cha Dodoma 
(UDOM) Kampasi ya Njombe, 
utasaidia kuchochea ukuaji wa 
uchumi katika mji huo.

Ujenzi wa chuo hicho una-
tarajiwa kugharimu zaidi ya Sh. 
bilioni 20 na eneo lenye ukubwa 
wa ekari 112 limetengwa kwa ajili 
ya mradi huo.

Chuo hicho kitakapokamilika 
kitaanza na wanafunzi 1,000 
wa programu za stashahada ka-
tika sekta za kilimo, uvunaji wa 
misitu na mazao yake, uvuvi na 
sayansi na teknolojia.

Waliyasema hayo juzi walipo-
zungumza na Nipashe ambapo 
walisema ujio wa chuo hicho ni 
fursa kwao wakisema kitasaidia 
kuchangamsha biashara zao na 
kuwapunguzia watoto wao um-
bali wa kwenda kusoma vyuo 
mikoa mingine.

Lucy Chaula alisema ujio wa 
chuo hicho ni neema kwa saba-
bu watafanya biashara mbalim-
bali ikiwamo zinazotokana na 
mazao ya kilimo.

Michael Sanga alisema uchumi 
wao utakuwa kwa sababu wata-
pangisha nyumba za kuishi na 
kulala wageni, watauza chakula 
pamoja na biashara nyingine 
ndogondogo.

Awali Naibu Mkuu wa Chuo 
Kikuu cha Dodoma (UDOM), 
(Taaluma), Prof. Razack Lokina, 
alisema wanafunzi 1,000 wanat-
arajia kuanza kupata masomo ya 
stashahada na chache shahada.

Alisema tayari wameshatan-
gaza zabuni ya kusaka mkandar-
asi wa ujenzi na wanatarajia 
ndani ya miezi miwili atakuwa 
amepatikana na kuanza kazi.

Katibu Tawala Mkoa wa 
Njombe, Judica Omary, alim-
shukuru Rais Samia Suluhu Has-
san kwa kutoa fedha kwa ajili ya 
ujenzi wa chuo hicho kwa kuwa 
ni mara ya kwanza kwa mkoa 
huo kujengwa chuo hicho.

Mbunge wa Njombe Mjini, Deo 

Mwanyika aliwataka wananchi 
mkoani Njombe kutumia fursa 
ya ujenzi wa chuo hicho kupata 
elimu lakini kuinuka kiuchumi 
kutoka na ujio wa wageni chuoni 
hapo.

Waziri wa Elimu, Sayansi na 
Teknolojia, Prof. Adolf Mkenda, 
alifanya ziara katika eneo la ujen-
zi wa chuo hicho ambapo alise-
ma ombi la ujenzi wa chuo kikuu 
mkoani Njombe limekamilika na 
tayari fedha zimeshatengwa na 
ifikapo mwaka 2026 wataanza 
kupokea wanafunzi.

Hata hivyo aliwashukuru 
wabunge wa Mkoa wa Njombe 
kwa jitihada za kupigania ujenzi 
wa chuo hicho kwa kuwa wa-

nanchi wa mkoa huo wanapen-
da elimu.

Kaimu Mkurugenzi wa Hal-
mashauri ya Mji wa Njombe, Dk. 
Jabil Juma, alisema chuo kitaka-
poanza kujengwa vijana wata-
pata ajira kwenye kutengeneza 
miundombinu ya chuo.

Alisema halmashauri itapata 
mapato ya ndani kupitia ushuru 
wa huduma yataongezeka kwa 
kuanzisha biashara mpya na 
kuongeza mzunguko wa biasha-
ra za awali.

Alisema hivi sasa halmashauri 
inakusanya Sh. bilioni 6.8 lakini 
chuo kita kapokamilika mapato 
yataongezeka kufikia Sh. bil-
ioni tisa hadi 10.

0000000
                  

0000000

000000



HABARI ZANZIBAR 

17Jumatatu Septemba 23, 2024

Makamu wa Rais ataja 
dhumuni kuanzishwa PSSN

SMZ yaendelea kuwekeza miundombinu ya elimu

Na Mwandishi Wetu

WANANCHI wametakiwa kuzin-
gatia utoaji wa elimu kwa watoto 
na vijana shuleni kuhusu masu-
ala ya utunzaji wa mazingira.
Mkurugenzi Mtendaji wa Taasisi 

ya ECCT, Lucky Michael, alitoa 
rai hiyo mwishoni mwa wiki 
wakati akitoka elimu ya ure-
jelezaji taka kwa wanafunzi 
wa Shule ya Sekondari Daniel 
Chongolo, ikiwa ni sehemu ya 
kuadhimisha Siku ya Usafi wa 
Mazingira Duniani.
Lucky alisema kuna umuhimu 

kwa watoto hususani waliopo 
shuleni kupewa elimu hiyo ita-
kayowasaidia kuwajengea kiakili 
na kifikra katika suala ya utun-
zaji mazingira tangu wakiwa na 
umri mdogo.
“Wakati huu ambao taifa letu 

tunaendelea kupiga hatua kubwa 
katika utunzaji wa mazingira, 
sisi kama jamii tuna kila sababu 
ya kukielimisha kizazi cha wa-
toto wetu walioko shuleni ili 
kukiwezesha kutambua faida za 
mazingira wakiwa bado wadogo,” 
alisema.
Ofisa Habari wa ECCT, Nyan-

zobe Makwaia alisema katika ku-
hakikisha wanatimiza majukumu 
yao ya utunzaji wa mazingira, 
mbali na utoaji wa elimu kwa 
watoto shuleni wamekuwa wak-
ishiriki katika usafi wa mazingira 
ikiwamo maeneo ya fukwe za 
bahari. 

Alisema Taasisi ya ECCT ili-
yonzishwa miaka minne iliyopita 
imekuwa ikishirikiana na serikali 
katika kutimiza malengo yake 
ya utunzaji mazingira ikiwa ni 
pamoja na upandaji wa miti ka-
tika maeneo mbalimbali ikiwamo 
sehemu za utoaji wa huduma za 
jamii.
Mwalimu wa Mazingira wa 

Shule ya Daniel Chongolo, Mwa-
nahamis Mhando, alisema kwao 
jambo hilo lilikuwa ni takwa 
kubwa kutokana na upya wa 
shule yao.
Alisema kutokana na uchanga 

wa shule hiyo kwa kiasi wa-
likuwa na uhitaji wa elimu ya 
utunzaji wa mazingira kwa ajili 
ya kuwawezesha wanafunzi.
Nao raia kutoka Korea, Min 

Jeong Lee na Minj Kim ambao 
wapo wapo nchini kwa ajili ya 
mafunzo kwa vitendo kuhusu 
utunzaji wa mazingira kupitia 
ECCT, wameipongeza Tanzania 
kutokana na juhudi inazozi-
chukua kuboresha mazingira.

Na Rahma Suleiman, ZAN-
ZIBAR

W
A JA S I R I A M A L I 
na wafanyabi-
ashara wadogo 
katika Kisiwa cha 

Kwale mkoani Mjini Magharib 
Unguja wameingiwa na wasi-
wasi wa kupoteza ajira zao, 
baada ya uwepo wa taarifa 
kuwa kisiwa hicho amepewa 
mwekezaji.

Wakizungumza na waandi-
shi wa habari wajasiriamali 
hao walisema bado hawajape-
wa taarifa rasmi za kubinaf-
sishwa kwa kisiwa hicho.

Mussa Muhamed Adam, 
alisema zaidi ya vijana 200 
wamejiajiri katika kisiwa hi-
cho na wanategemea kupata 
kipato kwa ajili ya kuendesha 

maisha ya familia zao.
“Zipo taarifa ambazo hatu-

na uhakika nazo ya kwamba 
tayari serikali imeshampa 
mwekezaji kisiwa hiki amba-
cho tunafanya shughuli zetu 
miaka 20 iliyopita leo hii 
tunakwenda wapi,” alisema 
Adam.

Alisema wananchi kutoka 
maeneo mbalimbali ya Zanzi-
bar wanakitumia kisiwa hicho 
kwa ajili ya kuwanufaisha kiu-
chumi na kuondokana na hali 
ya utegemezi.

Alisema iwapo taarifa hizo 
za ukodishwaji zitakuwa kwe-
li vijana zaidi ya 200 watakosa 
ajira kwa sababu mwekezaji 
anapowekeza anakuwa na 
masharti yake na haruhusu 
watu kuingia katika maeneo 
hayo.

Alisema kuwa uhusiano 
wao na serikali bado upo vi-
zuri, wanalipa ada zinazosta-
hiki ikiwamo leseni na tozo 
kwa mgeni anayekwenda ka-
tika kisiwa hicho.

Mjasiriamali mwingine, Ba-
hati Issa Suleiman alisema 
kuwa ni mwaka wa 20 ana-
fanya kazi katika kisiwa hicho 
kwa lengo la kujikwamua kiu-
chumi.

Alisema kisiwa hicho ni 
tegemezi kwao kiuchumi na 
iwapo kitakuwa kimekod-
ishwa ndoa zao zitakuwa ha-
tarini kuvunjika.

Mkurugenzi Mtendaji wa 
Mamlaka ya Uwekezaji Zanzi-
bar, Saleh Saed Mohammed, 
alisema ni kweli kisiwa hicho 
kimepata mwekezaji kupitia 
kampuni ya Grst Holding na 

wakati wowote kazi ya ku-
fanya uwekezaji katika kisiwa 
hicho zitafanyika kwa maen-
deleo ya taifa.

Alisema kisiwa hicho kime-
kodishwa kwa mkataba wa 
Dola za Marekani milioni 68, 
taratibu zote zimefuatwa.

Alisema fedha za ukodish-
waji wa kisiwa hicho ni mara 
mbili zaidi zinazopatikana 
sasa hivi, hivyo wananchi 
wanatakiwa kuwa na subira, 
kwamba hatua hiyo itafungua 
nafasi za ajira kwa wananchi 
wa maeneo hayo.

Alisema kukodishwa kwa 
kisiwa hicho kunafikisha 
idadi ya visiwa 16 hadi sasa 
vilivyokodishwa Zanzibar na 
serikali kupata Dola za Mare-
kani milioni 385.

Waingiwa hofu wakisikia 
kisiwa kinabinafsishwa

Wananchi toeni 
elimu utunzaji 
mazingira kwa 
watoto

Mkurugenzi wa Kitengo cha Mazingira ya Biashara 
Ofsi ya Rais, Mipango na Uwekezaji, Baraka Algae-
sha (kushoto), akimkabidhi Mwanzilishi wa Blazers 
Store, Anna Kipeja tuzo ya Wanawake 50 Vijana 
Wajasiriamali, wakati wa hafla ya utoaji tuzo hizo 
iliyofanyika Dar es Salaam jana. PICHA: IMANI 
NATHANIEL

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

NAIBU Waziri wa Elimu na Mafunzo ya 
Amali, Ali Abdulgulam Hussein, amesema 
Serikali ya Zanzibar inaendelea kuwekeza 
katika miundombinu ya elimu, ili ku-
wawezesha wanafunzi kusoma katika maz-
ingira mazuri.

Alisema hayo wakati akifunga maonye-

sha ya shamrashamra za elimu bila ya 
malipo Kisonge.

Alisema mabadiliko ya mitaala ya elimu 
yanaendana na majengo bora ya shule na 
ndiyo maana serikali inaendelea kujenga 
shule za kisasa.

Alisema hivi sasa serikali imeamua ku-
jenga shule za ghorofa na zingine kuzifany-
ia matengenezo ili kuwafanya wanafunzi 

kusoma katika mazingira yanayokwenda.
Alisema kabla ya Mapinduzi ya Zanzibar 

wanafunzi wengi hawakupata nafasi ya ku-
soma kama ilivyo sasa, hivyo wakati ume-
fika kwa wanafunzi kuendelea kuchangam-
kia fursa za elimu ziliopo.

Alisema kuwa serikali imeamua kubadili-
sha mitaala yake ya elimu na kujenga vyuo 
vingi vya ufundi kwa kila wilaya ili kuwa-

jenga vijana kiujuzi. Ofisa Mdhamini wa 
wizara hiyo Pemba, Mohammed Nassor 
Salum, alisema kufanyika kwa maonesho 
hayo ni moja ya ubunifu kwa wizara ili ku-
weka wazi kazi zao wanazozifanya.

Ofisa mradi wa Shirika la Room to Read, 
Maria Mkembae, alisema kuwa taasisi hiyo 
inashirikiana vyema na serikali zote katika 
kuboresha masuala ya elimu.

Na Mwandishi Wetu

Makamu wa Pili wa Rais Zan-
zibar, Hemed Suleiman Abdulla, 
amesema Serikali ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania kupitia 
Mfuko wa Maendeleo ya Jamii 
(TASAF) imeanzisha Mpango wa 
Kunusuru Kaya Maskini (PSSN) ili 
kupunguza umaskini uliokithiri.

Alisema hayo wakati wa hafla 
ya uzinduzi wa tathmini ya 
mwisho ya kupima matokeo ya 
Mpango wa Kunusuru Kaya Mas-
kini kipindi cha pili (PSSN II ).

Alisema mpango huo un-
aotekelezwa ndani ya awamu ya 
tatu ya TASAF, unalenga kuziwez-
esha kaya zinazoishi katika umas-
kini kuongeza kipato, fursa na 
uwezo wa kugharamia mahitaji 
muhimu. Hemed alisema kaya 
za walengwa hupatiwa ruzuku 
ya msingi pamoja na mafunzo ya 
stadi za ujasiriamali na mbinu za 
kuunda vikundi endelevu vya ku-
wekeza katika shuguli za kiuchu-
mi ikiwemo kilimo na biashara.

Aidha, alisema kaya za waleng-
wa hunufaika na fursa za ajira za 
muda mfupi na kujipatia kipato 
kwa kushiriki katika miradi mbal-
imbali ya maendeleo katika jamii.

Hemed alisema kuanzia mwa-

ka 2000 hadi Agosti mwaka 
huu serikali imezisaidia kaya za 
walengwa 1,450,000.

Hivyo, alizitaka Ofisi ya Mtak-
wimu Mkuu wa Serikali Zanzibar 
na Ofisi ya Taifa ya Takwimu Tan-
zania kuhakikisha tathmini inay-
ofanywa inatoa takwimu zenye 
ubora zitakazoonesha taswira 
halisi ya hali ilivyo.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais 
Ikulu, Ali Suleiman Mrembo, 
alisema serikali imeweka mazin-
gira mazuri ya kuhakikisha mradi 
huo unafanyika kwa ustadi na 
uweledi.

Hivyo, aliwataka wakuu wa 
mikoa na wilaya masheha na wa-
nanchi kutoa ushirikiano wakati 
wa kufanyika kwa zoezi la tath-
mini ili kupata takwimu sahihi 
zitakazoiwezesha serikali kuji-
panga zaidi.

Mkurugenzi Mtendaji TASAF, 
Shedrack Mziray, alisema madhu-
muni ya kufanyika kwa tathmini 
hio ni kuangalia ni kwa kiwango 
gani serikali imeweza kuwasaidia 
wananchi kupitia uwekezaji iliou-
fanya katika mpango huo.

Mtakwimu Mkuu wa Serikali 
ya Zanzibar, Salum Kassim Ali, 
alisema utafiti huo unatarajiwa 
kufanyika katika mikoa 17 nchini.
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Mikoa 17 kufanyiwa 
tathmini ya umaskini
Na Faustine Feliciane, ZANZIBAR

SERIKALI kupitia Mfuko wa 
Maendeleo ya Jamii (TASAF) 
inaratajia kufanya tathmini ya 
upimaji matokeo mpango huo 
katika mikoa 17.

Makamu wa Pili wa Rais Zan-
zibar, Hemed Sulleiman Abdulla 
(pichani), alisema hayo jana 
visiwani hapa wakati akizindua 
tathmini ya mwisho ya kupima 
matokeo ya kipindi cha pili ya 
cha mpango wa kunusuru kaya 
maskini kwa mwaka 2024.

Alisema mikoa 14 ya Tanzania 
Bara na mikoa mitatu ya Zanzi-
bar yenye shehia, vijiji na mitaa 
434 itafikiwa kwa ajili ya kufanyi-
wa tathmini hiyo.

Abdulla alisema kati ya hiyo, 
vijiji na mitaa 376 ni kutoka Tan-
zania Bara na shehia 58 ni kutoka 
Zanzibar.

“Madhumuni ya tathmini hii 
ni kupima endapo mpango huu 
unafikia malengo yaliyokusudi-
wa ya kuondoa umaskini kwa 
kaya zilizoainishwa kuishi katika 
umaskini uliokithiri,” alisema 
Abdullah.

Alisema tathmini kama hizo 
hufanyika katika nchi mbalimba-

Na Mwandishi Wetu

KATIBU Mkuu wa Shirika la Ma-
wasiliano Duniani (ITU), Dorren 
Bogdan Martin, amesema us-
alama wa mtandaoni ni muhimu 
zaidi kuliko ilivyokuwa miaka ya 
nyuma kutokana na kasi ya uku-
aji wa teknolojia.

Pia amesema katika zama za 
taarifa na uchumi wa kidijiti, am-
bapo kila kitu kutoka masuala ya 
kibenki hadi burudani hufanyika 
mtandaoni, ni lazima kujenga 
imani katika ulimwengu wa diji-
tali kwa kuwekeza katika hatua 
za usalama wa mtandao zenye 
nguvu.

"Kadri taifa linavyokwenda 
sambamba na mabadiliko ya 
kidijiti, kumekuwa na ongezeko 
kubwa la watumiaji wanaoun-
ganishwa mtandaoni, huduma 
salama za mawasiliano ni suala 
la msingi hasa katika kutengen-
eza mtandao ulio salama kwa 
wote," anasema kiongozi huyo 
kupitia taarifa yake iliyotolewa 
kwa vyombo vya habari jana.

Ripoti ya Usalama Mtandaoni 
ya Mwaka 2024 iliyotolewa Sep-
temba mwaka huu, inaonesha 
Tanzania inaongoza nchi za Af-
rika Mashariki na Kati kwa kuwa 
na viwango vya usimamizi vya 
juu vya usalama mitandaoni.

Ripoti hiyo pia inaonesha Tan-

zania iko katika viwango vya 
juu vya mfano katika ufanisi wa 
kusimamia nguzo tano za usala-
ma mitandaoni zilizowekwa na 
ITU kuanzia mwaka 2015.

"Shirika kwa kutambua 
umuhimu wa kuwa na mtandao 
unaoaminika, jumuishi na 
salama kwa watumiaji, miun-
dombinu, taarifa za binafsi na 
kukuza uchumi wa kidijiti un-
aofanikiwa na ulio imara, lil-
ianzisha vigezo vyenye nguzo 
zinazotakiwa kufuatwa na kila 
nchi mwanachama ili kuwa na 
usimamizi mzuri wa usalama 
mtandaoni," anasema katika 
taarifa yake hiyo.

Nguzo tano zinazopimwa 
kwenye ripoti hiyo inayojulika-
na kama ITU GCIv5 -2024, ki-
fupisho cha jina lake kwa lugha 
ya Kiingereza, ni hatua za kishe-
ria na ujenzi wa uwezo katika 
masuala ya usalama mtandaoni. 

Nyingine ni mipango na mi-
kakati ya kiufundi, mfumo wa 
usimamizi na ushirikiano wa 
usalama mtandaoni.

Mafanikio ya Tanzania yaliku-
wa asilimia 100 kwenye nguzo 
ya sheria, mifumo ya usimamizi 
na ushirikiano na asilimia 99 
kwenye nguzo ya ufundi na ku-
jenga uwezo.

Mambo yalivyochangia ku-
paa kwa Tanzania kwenye GCI 
ya 2024 ni pamoja na kuwapo 
mkakati wa kitaifa wa usalama 
mtandaoni, sheria na kanuni za 
mamlaka ya serikali mtandao 
(e-GA) na Sheria ya Ulinzi wa 
Taarifa Binafsi 2022.  

Pia Sheria ya Makosa ya 
Kimtandao 2015, Kanuni za She-
ria ya Mawasiliano ya Kielek-
troniki na Posta (CERT) za 2018 
na maboresho yake ya 2023 
na Timu ya Kitaifa ya Mwitikio 
wa Kukabiliana na Majanga 
ya Kompyuta (TZ-CERT), timu 
iliyomo ndani ya muundo wa 
Mamlaka ya Mawasiliano Tan-
zania (TCRA), timu za kisekta 
(GSoC) ndani ya e-GA na TZ- 
FINCERT inayosimamiwa na 
Benki Kuu ya Tanzania.

Anasema ushirikiano wa 
wadau ndani ya nchi, kikanda 
na kimataifa pia umechangia 
kwa kiasi kikubwa kuiwezesha 
Tanzania kufanikiwa katika 
mchakato huu.

Akihojiwa jijini Dar es Sa-
laam, Mkurugenzi Mkuu wa 
TCRA, Dk. Jabiri Bakari, alisema 
azma ya taasisi yake kama mwa-
nachama wa ITU kwa niaba ya 
taifa ni kuendeleza dhamira 
ya kitaifa katika masuala ya us-
alama na uimara wa mtandao 
nchini. 

Alisema TCRA itaendelea 
kushirikiana na taasisi ny-
ingine za wazawa, kikanda na 
kimataifa.

Ripoti ya GCI ilianza kutolewa 
mwaka 2015 na ITU, Taasisi ya 
Umoja wa Mataifa inayosima-
mia masuala ya mawasiliano.

ITU: Usalama mtandaoni 
ni muhimu dunia ya sasa

li duniani zinazotekeleza mipan-
go kama kupitia taasisi za fedha 
na maendeleo za kimataifa.

“Katika nchi yetu, mpango 
huu unahusisha mikakati zaidi 
ya mmoja katika utekelezaji ili 
kuhakikisha walengwa wana-
faidika na kutoka katika hali ya 
umasikini haraka. 

“Hivyo basi, ni matarajio yetu 
tathmini hii itaweza kutoa taswi-
ra halisi ya hali ilivyo na kuiwez-
esha serikali kuona ni eneo lipi 
tunafanya vizuri zaidi na eneo 
lipi linahitaji kuongeza mkazo,” 
alisema.

Mtakwimu Mkuu wa Serikali 
ya Mapinduzi ya Zanzibar (SMZ), 
Salum Kassim Ali, alisema ma-
tokeo ya tathmini ya mwisho 
ndiyo yatakuwa msingi wa ku-
fanya uamuzi wa kuboresha zai-
di hali ya upatikanaji huduma za 
kijamii na kuweka mikakati zaidi 
ya kupunguza umaskini nchini.

Alisema: “Tathmini hii ni 
muhimu ili kufikia lengo la 
mpango huu, kama ilivyoelezwa 
kwa awamu hii mikoa 17 ita-
husika na tayari mafunzo yame-
tolewa kwa wale watakaofanya 
tathmini hiyo.”
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Trump aingia mitini mdahalo na Kamala

Athari zilizosababishwa na shambulizi la Israel karibu na eneo la Beirut Mashariki ya Kati. PICHA: MTANDAO

WASHINGTON, Marekani

RAIS wa zamani wa Mareka-
ni, Donald Trump, amesema 
hatashiriki katika mjadala 
wa pili wa televisheni dhidi 
ya mgombea wa Chama cha 
Democratic, Kamala Harris 
kabla ya uchaguzi wa urais 
wa Novemba mwaka huu.

Ilielezwa kuwa wakati 
Makamu wa Rais Kamala 
Harris, ambaye ni mgom-
bea wa Democratic, ka-
tika kinyang’anyiro cha 

GAZA, Palestina

WIZARA ya Afya ya Ukanda 
wa Gaza imesema takribani 
watu 22 wameuawa kwenye 
shambulizi la kombora la 
Israel lililoilenga shule moja 
kaskazini mwa ukanda huo.

Wizara hiyo inayosimami-
wa na Kundi la Hamas ilitoa 
taarifa hiyo jana na kueleza 
kuwa shambulizi hilo kwe-
nye shule ya Zeitoun iliyopo 
katika mji wa Gaza pia lime-
wajeruhi watu wengine 30.

Awali Jeshi la Israel lilisema 
limeishambulia kamandi ya 
kundi la Hamas, wanayodai 
ilikuwa imefichwa kwenye 
jengo ambalo zamani liliku-
wa linatumika kama shule.

“Kundi la kigaidi la Hamas 
linakiuka sheria ya kimataifa 
kwa kuendesha operesheni 
zake ndani ya miundombinu 
ya kiraia,” ilisema taarifa ya 
jeshi la Israel.

Ilielezwa kuwa Jeshi la Isra-
el kila wakati limekuwa likili-
laumu kundi la Hamas kwa 
kufanya shughuli zake kwe-

nye maeneo ya kiraia ndani 
ya Ukanda wa Gaza, ikiwamo 
shule na vituo vya Umoja wa 
Mataifa (UN).

Katika hatua nyingine 
kundi la wanamgambo la 
Hezbollah la nchini Lebanon 
limesema kwamba limefyet-
ua makombora mawili kuele-
kea kaskazini mwa Israel. 

Taarifa hizo zimetolewa 
katika wakati jeshi la Israel 
likitangaza kufanya awamu 
mpya ya mashambulizi ya 
kuzilenga ngome za Hezbol-
lah.

Kupitia taarifa ya Hezbol-
lah, kundi hilo linaloungwa 
mkono na Iran lilisema lime-
fyatua makombora aina ya 
Katyusha kuzilenga kambi 
za kijeshi za Israel  ikiwa ni 
jibu kwa mashambulizi kwe-
nye vijiji na makazi ya watu 
kusini mwa Lebanon.

Makabiliano hayo yana-
tokea siku moja baada ya 
Israel kufanya shambulizi 
lililomuua  kamanda mwan-
damizi wa Hezbollah Ibra-
him Aqil mjini Beirut. Na 

kwamba shambulizi hilo la 
hivi karibuni lilisababisha pia 
vifo vya watu wengine 30.

Katika taarifa ya kuthibiti-
sha kifo cha Aqil, ambaye 
alikuwa akitafutwa na Mare-
kani kwa kuhusika katika uli-
puaji wa ubalozi wa Mareka-
ni mjini Beirut mwaka 1983, 
Hezbollah ilimsifu kama 
mmoja wa viongozi wake 
muhimu.

Awali, Julai mwaka huu 
shambulio la Israel mjini 
Beirut lilimuua Fuad Shukr, 
Mkuu wa Operesheni za kun-
di na mauaji ya sasa ya ka-
manda mwandamizi Ibrahim 
Aqil ambayo yaliongeza hofu 
ya kuzuka vita kamili kati ya 
Hezbollah na Israel.

Aidha, Ofisa Mkuu 
wa Umoja wa Mataifa 
anayehusika na masuala ya 
kisiasa Rosemary DiCarlo, 
alizihimiza nchi zote zilizo 
na ushawishi juu ya Israel na 
kundi la Hezbollah kutumia 
ushawishi huo kuzirai 
pande hizo hasimu kusitisha 
mvutano ili kuepusha 

kutanuka kwa mzozo katika 
eneo la Mashariki ya Kati.

Rosemary alitahadharisha 
kuwa iwapo vita kamili vita-
tokea kati ya Israel na Hez-
bollah huenda vikasababisha 
uharibifu mkubwa zaidi ku-
liko ule ulioshuhudiwa hadi 
sasa.

Alitoa rai hiyo kwa wa-
jumbe wa Baraza la Usalama 
la Umoja wa Mataifa baada 
ya kulipuka kwa vifaa vya 
mawasiliano vya Hezbollah 
ambako watu 37 waliuawa 
na maelfu ya wengine kuje-
ruhiwa.

Waziri wa Mambo ya Nje 
wa Lebanon, Abdallah Bou 
Habib, aliilaumu Israel kwa 
kuhusika na hujuma hiyo na 
kuongeza kuwa hakuna mtu 
yoyote duniani aliye salama.

Balozi wa Israel katika 
Umoja wa Mataifa Danny 
Danon alisema nchi hiyo 
haina nia ya kuutanua mzozo 
katika eneo la Mashariki ya 
Kati lakini haitaruhusu kundi 
la Hezbollah kuendelea na 
uchokozi wake. DW

KHARTOUM, Sudan

KATIBU Mkuu wa Umoja wa Mataifa 
(UN), Antonio Guterres (pichani 
chini), amesikitishwa na taarifa 
zinazokihusu kikosi hasimu cha 
Msaada wa Haraka (RFS) kulisham-
bulia kikamilifu jiji la Sudan la Al 
Fasher.

Awali Msemaji wa Umoja wa 
Mataifa, Stephane Dujarric, alisema 
Jumamosi kwamba Guterres alionya 
ongezeko lolote zaidi linalotishia 
kueneza mzozo katika eneo lote la 
magharibi mwa Darfur.

Msemaji huyo alisema kion-
gozi wa umoja huo alitoa wito kwa 
Luteni Jenerali Mohamed Hamdan 
kuchukua hatua kwa kuwajibika na 
kuamuru mara moja kusitishwa kwa 
mashambulio.

“Ni jambo lisiloeleweka kwamba 
pande zinazozozana zimepuuza 
mara kwa mara wito wa kusitisha 
uhasama,” alisema.

Maofisa wa Umoja wa Mataifa 
walionya kuwa ghasia zinazozidi 
kuwa mbaya karibu na Al Fasher 
zinatishia kuzusha mizozo kati ya 
jamii.

Mshauri wa usalama wa taifa wa 
Marekani Jake Sullivan alisema 
kwamba mzozo huo utakuwa kwe-
nye ajenda wakati Rais Joe Biden 
atakapokutana na Rais wa Umoja wa 
Falme za Kiarabu Sheikh Moham-
med bin Zayed Al Nahyan leo.

Ilielezwa kuwa Sudan na Umoja 
wa Falme za Kiarabu (UAE) zim-
ezozana katika Baraza la Usalama 
la Umoja wa Mataifa kutokana na 
shutuma za serikali ya Sudan yenye 

mafungamano na jeshi 
kwamba UAE inaipa silaha 
na kuiunga mkono RSF.

“Tuna wasiwasi kuhusu 
nchi kadhaa na hatua 
wanazochukua kuende-
leza badala ya kutatua 

mzozo,” Sullivan 
alisema. TRT

UN yashtushwa 
na RSF
kuishambulia Al 
Fasher

Israel yaendelea kusababisha vifo Gaza

urais akikubali mwaliko wa 
mdahalo wa CNN uliotara-
jiwa kufanyika leo, mgom-
bea mteule wa Republican 
Trump alikataa  akisema 
kwamba umechelewa kwa 
kuwa upigaji kura tayari 
umeanza.

Timu ya kampeni ya Har-
ris ilisema kwamba kuto-
kana na rais huyo wa zamani 
kudai kuwa alishinda mjada-
la wao wa awali huko Phila-
delphia mapema mwezi huu 
anapaswa kukubali kushiriki 

mdahalo huo wa pili.
Wakati hayo yakiende-

lea ilielezwa kuwa kura za 
maoni zilizopigwa baada ya 
mkutano huo zilipendekeza 
kuwa wengi wa watazamaji 
waliamini kuwa makamu wa 
rais alimshinda mpinzani 
wake.

Awali, baada ya mjadala 
wa Septemba 10, mwaka huu 
Trump alisema hakutakuwa 
na mijadala zaidi.

Akizungumza katika 
mkutano wa hadhara huko 

Wilmington, North Carolina 
juzi, alisema alishinda ka-
tika mdahalo wa kwanza na 
kumfanya mpinzani wake 
kupoteza, huku akimshu-
tumu Kamala kwa kutafuta 
duru nyingine ya pambano.

Mwenyekiti wa kambi ya 
kampeni ya Kamala Walz 
Jen Dillon, alisema kuwa 
Wamarekani wanastahili fur-
sa nyingine ya kuona mjada-
la wa Kamala na Trump kab-
la ya uchaguzi wa Novemba.

“Itakuwa jambo lisilokuwa 

la kawaida katika historia ya 
kisasa kwa kuwa na mjada-
la mmoja tu wa uchaguzi 
mkuu, mijadala inatoa fursa 
ya kipekee kwa wapiga kura 
kuona wagombea bega kwa 
bega na kutathmini maono 
yao ya ushindani kwa Mare-
kani,” alisema.

Kupitia mtandao wa X, am-
bayo zamani ilikuwa Twitter, 
Kamala alisema amekubali 
mwaliko wa mjadala kwa 
furaha na anatumai Trump 
pia atashiriki. BBC

Awali, 
baada ya 
mjadala wa 
Septemba 
10, mwaka 
huu Trump 
alisema 
hakutakuwa 
na mijadala 
zaidi.
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Na Adam Fungamwango

BAADA ya kuruhusu mabao mawili 
kipindi cha pili na kusababisha 
timu yake kutoka sare ya mabao 
2-2 dhidi ya Mashujaa FC hapo 
juzi, Kocha Mkuu wa Pamba Jiji, 
Goran Kopunovic (pichani), ame-
onekana kuvurugwa, akisema 
labda yeye si mtu sahihi kwenye 
timu hiyo.

Ikiwa inaongoza mabao 2-0 
mpaka dakika ya 74 kwa mabao 
ya Saleh Abdullah na John Nakib-
inge, yalirudishwa yote dakika ya 
75 na 82, yakitiwa kwenye kamba 
na David Ulomi, hivyo kumfanya 
kocha huyo awashukie wachezaji 
wake kuwa walicheza kivivu 
baada ya kupata mabao mawili.

“Ni mbaya sana, baada ya 
kipindi cha kwanza bora kabisa tu-
kafunga mabao mawili, kipindi cha 
pili mwanzoni tu tulipata nafasi ya 
kufunga mabao na kuimaliza ka-
bisa mechi, badala yake tukaruhu-
su kirahisi mabao mawili, sielewi, 
nimehuzunika sana, hapa nilipo 
hata sielewi nifanye nini,” alisema 
kocha huyo raia wa Serbia, akione-
kana kukata tamaa.

Alisema kila siku huwa anaongea 
na wachezaji wake, huku akifanya 
kazi kubwa ya kuwaelekeza nini 
cha kufanya, lakini wakiingia 
uwanjani wanafanya wanavyotaka 
wao.

“Kila siku nafanya kazi kubwa, 
naongea na 
wachezaji 
wangu, mabao 
2-0 ni matokeo 
mazuri sana ya 
kupata ushindi 
katika soka 
duniani kote, 
sasa kama 
unashinda 
mabao mawili, 
halafu mnaanza 
kucheza ki-
vivu na timu 
ambayo ina uzoefu kwenye ligi 
unategemea nini? Labda mimi 
si mtu sahihi kwenye timu hii,” 
alilalamika.

Ulikuwa ni mchezo wa tano kwa 
Pamba Jiji kwenye Ligi Kuu na 
haijashinda mchezo wowote ule 
mpaka sasa, ikitoka sare nne na 
kupoteza mmoja.

Naye Kocha wa Mashujaa FC, 
Mohamed Abdallah ‘Bares’, alisema 
anashukuru kwa walichokipata 
licha ya kwamba walihitaji ushindi 
kwenye mchezo huo uliopigwa 
Uwanja wa CCM Kirumba jijini 
Mwanza.

“Sare ugenini si mbaya, tulikuwa 
tupoteze, nikafanya mabadiliko 
nikamwingiza Ulomi aliyefunga 
mawili, nadhani mechi ilikuwa 
inamhitaji,” alisema.

Kopunovic 
avurugwa sare 
za Pamba Jiji

Watoto; Hamadi Ali (kushoto) na Amani Hassan, wakiwania mpira wakati 
walipokuwa wakifanya mazoezi katika Uwanja wa Jakaya Kikwete jijini Dar es 
Salaam jana. PICHA: JUMANNE JUMA

Na Adam Fungamwango

TIMU ya Mtibwa Sugar imeanza Ligi 
ya Champioship kwa hasira, baada ya 
kuichapa Green Warriors mabao 2-0 
katika mchezo wa ufunguzi uliopigwa 
juzi, Uwanja wa Manungu Complex, 
Turiani mkoani Morogoro.

Mabao ya Mtibwa ambayo ilishuka 
daraja kutoka Ligi Kuu msimu ulio-
malizika, yalifungwa na Raizin Hafidh, 
dakika ya 35 na 70.

Ushindi huo umeifanya timu hiyo 
kuwa na mwanzo mzuri wa azma yao 
ya kutaka kurejea Ligi Kuu Tanzania 
Bara msimu ujao.

Kwenye Uwanja wa Sokoine jijini 
Mbeya, Mbeya City ililazimishwa sare 
ya mabao 2-2 dhidi ya Bigman FC, am-
bayo zamani ilikuwa ikiitwa Mwadui 
FC. 

Mabao ya wenyeji yalifungwa na 
Malack Joseph na Elius Ambokile, 
huku ya Bigman yakipachikwa wavuni 
na beki wa pembeni wa zamani wa 
Simba, Salum Kanoni na Omari Kisaga.

Katika michezo mingine, Songea 
United, ikiwa nyumbani, Uwanja wa 
Majimaji, iliichapa Mbeya kwanza 
mabao 2-1, Geita Gold, timu nyingine 
iliyoshuka daraja msimu uliopita, il-
ilazimishwa suluhu nyumbani, 
Uwanja wa Nyankumbu, 
Geita, dhidi ya TMA, na Cos-
mopolitan, ikiwa Uwanja 
wa Jamhuri Morogoro, il-
ilazimishwa sare ya bao 1-1 
dhidi ya African Sports.

Ligi hiyo yenye timu 16, 
imeanza rasmi kwa ajili ya 
kusaka timu mbili zinatazomaliza 
nafasi ya kwanza na ya pili, 
zitakazopanda moja kwa moja Ligi 
Kuu Tanzania Bara, huku ya tatu na 
nne hatima yao ya kupanda ikitegemea 
matokeo mazuri zitakapocheza mechi 
za ‘play off.’

Na Adam Fungamwango

M
ECHI ya Ligi Kuu 
Tanzania Bara kati 
ya Dodoma Jiji na 
Simba iliyokuwa 

inanukia kupigwa Uwanja wa 
Tanzanite Kwaraa, Babati, Sep-
temba 29, mwaka huu, imer-
udishwa kwenye Uwanja wa 
Jamhuri Dodoma, imeelezwa.

Mechi hiyo itapigwa Do-
doma baada ya Bodi ya Ligi 
(TPLB), kuurejesha tena 
Uwanja wa Jamhuri Dodoma 
katika orodha ya viwanja vi-
takavyotumika kwa michezo 
ya Ligi Kuu baada ya kuri-

dhishwa na matengenezo yali-
yofanyika.

Taarifa iliyotolewa 
jana mchana na Idara

 ya Habari na Ma-
wasiliano ya Bodi

 ya Ligi, ilielez kuwa
 awali iliufungia ku-
tokana na kutokidhi

 vigezo hali iliyosaba-
bisha kupoteza sifa

 zilizoainishwa kwe-
nye kanuni na sheria
 za mpira wa miguu.

Taarifa ilieleza imeufun-
gulia kutokana na sehemu 

iliyosababishwa ufungiwe 
ambazo kwa sasa zimereke-
bishwa ni eneo la kuchezea, 
mabenchi ya ufundi, na uzio 
unaotengenisha mashabiki na 
eneo la kuchezea.

Kutokana na kuufungulia 
uwanja huo, timu ya Dodoma 
Jiji itanufaika na urejeo huo, 
kwani katika mchezo wake wa 
kwanza wa nyumbani dhidi 
ya Namungo, Septemba 12, 
mwaka huu, ulichezwa Uwan-
ja wa Tanzanite Kwaraa, Baba-
ti mkoani Manyara, na kupata 
ushindi wa bao 1-0.

“Bodi ya Ligi inautaarifu 
umma kuwa michezo ya ny-

umbani ya Dodoma Jiji iliyo-
pangwa kuchezwa baada ya 
Septemba 28, mwaka huu, 
itachezwa kwenye uwanja 
huo kama ilivyoainishwa kwe-
nye ratiba mama ya Ligi Kuu.

Aidha, Bodi ya Ligi inazi-
kumbusha klabu zote ku-
hakikisha zinaendelea kutun-
za miundombinu ya viwanja 
vyao katika kipindi chote cha 
msimu kwani kushindwa ku-
fanya hivyo kutashusha ubora 
wa uwanja na kusababisha vi-
ondolewe kwenye orodha ya 
vinavyotumika katika mich-
ezo ya ligi,” ilisema taarifa 
hiyo.

SIMBA SC, DODOMA JIJI FC 
SASA KUPIGWA JAMHURI

Mtibwa 
yaanza 
Champioship 
kwa hasira

VIPAJI..



DAVIES, BAYERN BASI TENA

KLABU ya Bayern Munich imekata tamaa ya kure-
fusha mkataba wa Alphonso Davies mwishoni mwa 
msimu huu, huku Real Madrid wakimtaka beki huyo 
wa Canada mwenye umri wa miaka 23. (Relevo)

TOMIYASU AVUTIA INTER

MLINZI wa Arsenal na Japan, Takehiro Tomiyasu, 
25, amezivutia Napoli na Inter Milan. (Calciomercato)

FONSECA HANA HOFU

KOCHA wa AC Milan, Paulo Fonseca, ambaye timu 
yake ilicheza na wapinzani wao, Inter Milan jana 
Jumapili, anasema hafikirii juu ya uvumi kuhusu 
mustakabali wake baada ya timu yake kuanza vibaya 
msimu huu. (Football Italia)

LIVERPOOL KWA ZUBIMENDI

KOCHA wa Liverpool, Arne Slot, amesema klabu 
hiyo “imesonga mbele” kutokana na kushindwa kum-
sajili kiungo wa kati wa Hispania, Martin Zubimendi, 
25, kutoka Real Sociedad msimu wa majira ya joto. 
(Mirror)

DIAZ MKATABA MPYA

LIVERPOOL inaendelea na mazungumzo ya mka-
taba mpya kwa winga wa Colombia, Luis Diaz, 27, licha 
ya kukatishwa tamaa na wawakilishi wa mchezaji 
huyo katika kipindi cha majira ya joto. (Teamtalk)

GARCIA HABABAISHWI

GOLIKIPA wa Espanyol, Joan Garcia, 23, amesema 
hakubabaishwa na nia ya Arsenal katika msimu wa 
majira ya joto, ingawa ‘Washikabunduki’ hao wa-
naweza kumnunua Mhispania huyo katika dirisha la 
uhamisho la Januari. (Mirror)

PSG BADO NA MBAPPE

KLABU ya Paris St-Germain imekata rufaa dhidi ya 
uamuzi ambao utawalazimu kumlipa mshambuliaji 
wa Ufaransa, Kylian Mbappe, 25, ambaye alihamia 
Real Madrid msimu huu wa majira ya joto, pauni mil-
ioni 46 ambazo zimezuiliwa kama mshahara wake na 
marupurupu kutokana na muda aliohudumu katika 
klabu hiyo. (Athletic)

XAVI ANA OFA KIBAO

KOCHA wa zamani wa Barcelona, Xavi, amesema 
amepokea ofa za kuvutia lakini bado hayuko tayari 
kurejea kwenye usimamizi wa soka kwa sasa. (Revelo)

MITCHELL KUFUTWA KAZI

NEWCASTLE United itamfuta kazi Mkurugenzi wa 
Michezo, Paul Mitchell, kabla ya kufikiria kuachana na 
kocha, Eddie Howe iwapo mvutano kati ya wawili hao 
utaendelea. (Football Insider)

DIBLING AVUTIWA NA UTD

KLABU ya Manchester United inamvutiwa na winga 
wa Southampton mwenye umri wa miaka 18, Tyler 
Dibling, lakini klabu hiyo ya Pwani ya Kusini inapanga 
kuongeza mkataba wake. (GiveMeSport)

ZISIKUPITE

HABA

21

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

LONDON, England

A
RSENAL inamwona beki 
wa kati Gabriel Magalhaes 
kama sehemu muhimu ya 
mustakabali wao na ha-

timaye watatafuta kumwongezea 
mkataba Mbrazili huyo, ripoti imefi-
chua.

Gabriel na beki wa kati,
 William Saliba, wote 
wamefurahia misimu 

miwili bora katika ngazi ya
 klabu. 

Mchezaji huyo hivi majuzi aliji-
kuta akihusishwa na uhamisho na 
ripoti zinadai Real Madrid, Paris 
Saint-Germain na Bayern Munich 
zimeonesha nia ya kumnunua Ga-
briel, huku mchezaji huyo mwenye 

   Pia PSG na Bayern zinahi-
taji huduma yake, zote kugonga 
mwamba kwani sasa inataka...

HABARI MICHEZO

umri wa miaka 26 akidaiwa kuwa 
shabaha ya bei nafuu kuliko Saliba 
kwa vigogo wa Ulaya.

Ingawa nia ya watatu hao kwa 
Gabriel haishangazi kutokana na 
kiwango chake cha kustaajabisha, 
Fabrizio Romano anabainisha kuwa 
Arsenal hawajafikiria juu ya wazo la 
kuachana na Mbrazili huyo.

Mkataba wake utaendelea hadi 
2027 na hadi sasa, hakuna maende-
leo yoyote ya kuongezwa, ingawa 
hiyo ni kwa sababu Arsenal bado 
haijachukua hatua rasmi ya kum-

funga Gabriel - jambo ambalo lin-
awezekana kutokea katika siku za 
usoni.

Arsenal bado wanamwona Gabri-
el kama sehemu muhimu ya sasa na 
siku zijazo, na walionesha kujitolea 
kwao kwa kukataa ofa kutoka Saudi 
Arabia msimu uliopita wa majira ya 
joto.

Gabriel amekiri kwamba ilibidi 
ashawishike kubaki Arsenal na ko-
cha Mikel Arteta, baada ya kupoteza 
nafasi yake kwenye kikosi cha 
kwanza kuanzia msimu wa 2023/24.

Jumatatu Septemba 23, 2024

ARSENAL KUTOMWACHIA ARSENAL KUTOMWACHIA 
GABRIEL KUTUA MADRIDGABRIEL KUTUA MADRID
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Ancelotti: Real 
Madrid inarudi 
kwenye 
ubora wake
MADRID, Hispania 

KOCHA wa Real Madrid, Carlo 
Ancelotti amesema timu yake 
inaimarika “kidogo kidogo” baada 
ya ushindi wao wa mabao 4-1 
dhidi ya Espanyol kwenye Ligi 
Kuu Hispania, LaLiga, Jumamosi.

Madrid walishindwa kufunga ka-
tika kipindi cha kwanza pale San-
tiago Bernabeu - wamefunga bao 
moja pekee la kipindi cha kwanza 
msimu mzima - na wakawa nyuma 
kwa bao la kujifunga la Thibaut 
Courtois. Kuanzishwa kwa Vinicius 
Junior - ambaye alipumzishwa 
mwanzoni - kulibadilisha mchezo, 
kwani mabao kutoka kwa Dani 
Carvajal, Rodrygo, Vinicius na Ky-
lian Mbappe yaliipa Madrid pointi 
zote tatu.

“Nilidhani ulikuwa mchezo 
mzuri, tuliitikia vema baada ya 
bao la Espanyol,” alisema An-
celotti katika mkutano wake na 
waandishi wa habari baada ya 
mechi. 

“Tulicheza vizuri zaidi, kwa 
mdundo zaidi, tulipata nafasi 
nyingi zaidi. “Tulicheza kwa kasi, 
tukisonga mpira kwa kasi zaidi, 
kwa mwendo mzuri zaidi ... 
uhamaji wetu ni silaha muhimu 
sana. Bao la tatu lilikuwa la 
kustaajabisha, shambulizi la 
kustaajabisha. Hatua kwa hatua 
tunarejea kwenye ubora wetu.”

Madrid hawajawa na kiwango 
kizuri msimu huu, lakini hawa-
jafungwa na kushinda mara nne 
na sare mbili kwenye LaLiga, na 
sasa wamecheza jumla ya mich-
ezo 38 ya ligi bila kushindwa.

Kumekuwa na tofauti kubwa 
kati ya maonesho yao ya kip-
indi cha kwanza na cha pili, 
huku mabao 17 kati ya 18 katika 
mashindano yote yakipatikana 
baada ya muda wa mapumziko.

“Tulizungumza kuhusu hilo na 
wachezaji kabla ya mchezo, ili 
kuona kama tunaweza kubadilisha 
hali hiyo, na hatukuweza,” alisema 
Ancelotti. 

“Mechi thelathini na nane bila 
kupoteza inaonesha timu imefan-
ya vizuri sana.”

Ancelotti alipuuzia mbali 
wasiwasi wake kuhusu kiungo wa 
kati Jude Bellingham - ambaye 
alihitaji matibabu kwenye bega 
lake baada ya kuanguka vibaya, 
akisema “haionekani kuwa na 
wasiwasi wowote.”

TEN HAG AWAJIA 
JUU WACHAMBUZI 
KUHUSU RASHFORD

Enrique: PSG haimpi shinikizo Dembele
PARIS, Ufaransa

KOCHA wa Paris Saint-Ger-
main, Luis Enrique, amekuwa 
mwangalifu kuhusu kudokeza 
Ousmane Dembele kama 
mfungaji bora wa timu yake, 
akisema inaweza kuwa hatari 
kwa timu yake.

Bao la Dembele la kipindi 
cha pili katika sare ya 1-1 Juma-
mosi dhidi ya Reims liliisaidia 
PSG kuendeleza mwendo wao 
wa kutopoteza kwenye Ligue 
1 na kumweka machoni pake 
kama mshambuliaji anayeon-
goza kuziba pengo la Kylian 

Mbappe aliyetimkia Real Ma-
drid.

Hata hivyo, pamoja na kum-
sifia winga huyo mwenye umri 
wa miaka 27, ambaye msimu 
huu amefunga mabao manne 
na kutoa pasi mbili za mabao, 
kocha huyo aliitaka timu hiyo 
kwa ujumla kuimarika ili ku-
toweka presha kwa mchezaji 
mmoja pekee.

“Hatutafuti mfungaji wa bao, 
kwa sababu ukimpa presha 
Dembele halafu asifunge ma-
bao unayotaka afunge, tutaan-
za na matatizo,” alisema kocha 
huyo akiwaambia waandishi 

wa habari.
“Tunachotaka ni timu kush-

inda. Nani anafunga? Sijali. 
Acha mtu anayevaa jezi ya PSG 
afunge. Hakuna presha kwa 
mchezaji mmoja pekee. Timu 
nzima inabidi iendelee kui-
marika,” aliongeza.

PSG iliwasili Reims ikiwa na 
kumbukumbu ya ushindi wa 
dakika za lala salama dhidi ya 
Girona ya Hispania kwenye 
Ligi ya Mabingwa Ulaya, lakini 
ilitatizika kupata mdundo wao 
kutokana na kukosekana kwa 
wachezaji majeruhi kama vile 
mshambuliaji Marco Asensio 

na kipa Gianluigi Donnarum-
ma.

“Tulijua tangu mwanzo 
kwamba ulikuwa mchezo 
mgumu sana. Walicheza vizuri 
sana, wana nguvu sana kimwili 
na walikuwa wazuri kwenye 
mpira,” aliongeza kocha huyo.

Hata hivyo, Enrique aliku-
wa na imani kwamba mbinu 
ya timu yake ya kubadilisha 
nafasi ingewapa faida katika 
michezo ijayo, watakapoikari-
bisha Stade Rennais Ijumaa 
kabla ya kumenyana na Arse-
nal katika Ligi ya Mabingwa 
Ulaya siku nne baadaye.

LONDON, England

K
OCHA wa Manchester United, 
Erik ten Hag, amewajibu wacham-
buzi kuhusu uvumi kwamba ua-
muzi wake wa kumweka benchi 

Marcus Rashford dhidi ya Crystal Palace 
Jumamosi haukuwa wa msingi isipokuwa 
“mzunguko” wa kawaida.

United waliondoka pale Selhurst Park 
wakiwa na pointi moja pekee kutokana na 
sare ya bila kufungana, licha ya kutawala 
kipindi cha kwanza, ambapo walipoteza 
nafasi nyingi za kuongoza.

Wito wa Ten Hag wa kumwacha Rash-
ford kwenye benchi ulikuja kwa mshan-
gao baada ya fowadi huyo kuifungia Unit-
ed bao lake la kwanza tangu Machi katika 
ushindi wa mabao 3-0 dhidi ya South-
ampton wikendi iliyopita na kufuatiwa na 
kufunga mara mbili katika ushindi wa 7-0 
dhidi ya Barnsley Jumanne. 

Alejandro Garnacho, ambaye alichukua 
nafasi ya Rashford kama badiliko pekee 
kutoka wikendi iliyopita, alishindwa kutu-
mia nafasi mbili za wazi.

Wakati wote huo, Rashford alioneshwa 
mara kwa mara akiwa ameketi kwenye 
benchi na kamera za televisheni.

Mchambuzi wa Sky Sports, Jamie Red-
knapp, alipendekeza kabla ya mchezo 
kwamba kuna jambo linaweza kuwa lime-
tokea kati ya Rashford na Ten Hag, lakini 
kocha huyo alijibu wasiwasi huo.

“Nimesikia uvumi tayari kutoka kwa wa-
chambuzi. Ni wazimu, kama mtu hauko 
sawa unapoleta uvumi kama huo wakati 
haujui,” alisema Ten Hag.

“Ilikuwa ni mzunguko tu. Nina furaha 
sana na Marcus katika kila kitu anacho-
fanya.”

Sare ya Jumamosi inamaanisha United 
itamaliza wikendi katika nusu ya mwisho 
ya msimamo ikiwa na alama saba baada 
ya mechi tano.

Watamenyana na FC Twente katika Ligi 
ya Europa Jumatano kabla ya mechi ya 
Ligi Kuu dhidi ya Tottenham Jumapili wiki 
hii.
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Na Mwandishi Wetu, Zanzibar 

K
LABU ya Yanga, im-
eendelea kutembelea 
upepo mzuri wa kuvu-
na mamilioni ya Rais 

wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania, Dk. Samia Suluhu 
Hassan, baada ya juzi usiku 
visiwani Zanzibar, kuifunga 
timu ya CBE ya nchini Ethiopia 
mabao 6-0, hivyo wawakilishi 
hao wa Tanzania kuvuna Sh. 
milioni 30 za rais, kama sehe-
mu ya motisha ya ushindi wao.

Kwa ushindi huo, Yanga 
imefanikiwa kufuzu hatua ya 
makundi ya Ligi ya Mabingwa 
Afrika msimu wa 2024/2025, 
ikiwa ni mwendelezo mzuri 
katika michuano ya Kimataifa 

kwa Yanga, ambapo pia kwe-
nye mchezo wa kwanza uli-
ochezwa Ethiopia, waliibuka 
na ushindi wa bao 1-0, hivyo 
kuvuna Sh. milioni tano ‘Bao 
la Mama’.

Tangu Rais Samia aan-
zishe motisha wa Bao

 la Mama, Yanga wame-
onesha shauku kubwa
 ya kupata fedha hizo, 

ambapo kwa msimu
 huu tu tayari wame-

vuna Sh. milioni 85.

Katika raundi ya awali, 
Yanga ilishinda mabao 4-0 
dhidi ya Vita’O na marudiano 
ikaibuka na ushindi wa ma-
bao 5-0, hivyo kujikusanyia 
jumla ya Sh. milioni 50 kabla 

ya kuvuna Sh. milioni 35 kwa 
ushindi wa jumla wa mabao 
7-0 walioupata dhidi ya CBE.

Akizungumza baada ya ku-
kabidhiwa fedha hizo, Rais 
wa Yanga, Engineer Heris 
Said, alisema motisha wa Rais 
Samia unachangia kwa kiasi 
kikubwa timu yao kupata ma-
fanikio makubwa katika mi-
chuano ya kimataifa.

Alisema tangu Rais Samia 
aanze kuonesha upendo kwa 
klabu za Tanzania, timu yao 
imekuwa ikitumia mwanya 
huo kuhakikisha kwamba wa-
natamba katika michuano ya 
kimataifa, wakiamini kuwa 
Bao la Mama ni maalum kwa 
kuwapa wachezaji wao moyo 
wa kufia uwanjani kama se-

hemu ya kukuza mchezo wa 
mpira wa miguu nchini Tan-
zania.

“Upendo huu ni mkubwa 
kwa rais wetu, hivyo tunam-
shukuru Mama Samia kwa ku-
tuweka pazuri ndani na nje ya 
nchi, ndio maana tunashinda 
kwa magoli mengi uwanjani 
kwa sababu wachezaji wana-
fahamu shauku ya rais wetu ni 
kuona timu inashinda na ku-
pata mafanikio makubwa.

“Hata ukiangalia wachezaji 
wanapokuwa uwanjani, uta-
gundua nguvu zao nyingi zin-
achagizwa pia na mamilioni 
ya Rais Samia, kwetu Yanga tu-
namshukuru kwa kuonyesha 
upendo dhidi ya timu yetu,” 
alisema Hersi.

‘WAMSHUKURU RAIS SAMIA KWA 
MOYO WAKE, AWAPA MIL. 85/-’

Stephane Aziz akiungana na Price Dube (katikati), sambamba na Kennedy Musonda, kushangilia baada ya kuifungia 
timu yake moja kati ya mabao matatu (hat-trick), wakati wakishinda 6-0 dhidi ya CBE ya Ethiopia kwenye mechi ya 
marudiano ya raundi ya kwanza ya Ligi ya Mabingwa Afrika iliyopigwa Uwanja wa New Amaan Complex visiwani 
Zanzibar jana. MPIGAPICHA WETU

Simba yatinga 
makundi 
ilipozoea

Gamondi: Hakuna 
wa kumwogopa

Job: Fedha za Mama zinatupandisha morali

INATOKA  UK. 24

INATOKA  UK. 24

Na Faustine Feliciane, ZAN-

ZIBAR

BEKI wa kati wa Klabu ya 
Yanga, Dikson Job, amesema 
ushindi mkubwa wanaoupa-
ta kwenye michuano ya ki-
mataifa unachangiwa kwa ki-
asi kikubwa na ahadi ya fedha 
za Rais Samia Suluhu Hassan 
anazozitoa kwa kila bao wa-
nalofunga.

Job ambaye kwenye mch-
ezo wa juzi dhidi ya CBE ya 

Ethiopia alikuwa nahodha wa 
timu hiyo, alisema, kila wakati 
wamekuwa wakihamasishana 
wachezaji kupambana uwan-
jani kwa sababu ya fedha hizo 
na kuendelea kuwapa furaha 
Wanayanga.

“Ni kweli kabisa ushindi 
huu na hata mechi iliyopita 
kwenye michuano hii, pesa za 
mama yetu zimekuwa zikitupa 
hamasa sana, huwa zikitolewa 
tunagawana wachezaji we-
nyewe, kwa hiyo kila mmoja 
huwa anajitolea kuhakikisha 

tunapata ushindi mkubwa tu-
pate pesa nyingi,” alisema Job.

Akizungumzia mchezo huo 
wa juzi, Job alisema ulikuwa 
mgumu kutokana na aina ya 
uchezaji wa wapinzani wao.

“Kipindi cha kwanza wap-
inzani wetu walikuwa wengi 
sana kwenye eneo lao la 
nyuma, walitoa upinzani wa 
namna ya kufika golini kwao 
na ndio maana uliona hatuku-
pata magoli mengi, lakini tu-
lipoenda mapumziko kocha 
alitupa maelekezo na tulipore-

jea tulianza kwa kasi na kufan-
ikiwa kupata bao la mapema 
kipindi cha pili,” alisema Job.

Alisema baada ya bao hilo 
la pili waliendelea kuimarika 
kimchezo na kuwabana wap-
inzani wao kwenye eneo lao 
na kufanikiwa kupata mabao 
sita.

“Kwa sasa tumemaliza hat-
ua hii, tunaelekea hatua ya 
makundi kocha wetu anajua 
nini tunatakiwa kufanya ku-
weza kufanya vizuri zaidi ya 
msimu uliopita,” alisema.

wanasukumizwa nje ya michua-
no hiyo.

Ni kipindi ambacho kasi il-
iongezeka zaidi kuliko cha 
kwanza, huku Simba ikionekana 
kucheza nyuma ya mpira kwa 
muda mwingi wa mchezo.

Matukio ya kukumbukwa 
zaidi yalianza kutokea dakika 
moja kabla ya mechi kumalizika, 
wakati Al Ahli Tripoli walipokuwa 
wamehamia langoni mwa Simba, 
ambapo Mabululu aliachia mkwaju 
mkali ulioonekana unakwenda 
kutinga wavuni, lakini kwa ustadi 
wa kipa Camara, aliruka juu kama 
nyani na kuupangua mpira ukawa 
kona.

Kona hiyo ndiyo iliyokuwa ka-
buri lao, kwani wakati wanasham-
bulia, Simba iliunasa na kufanya 
shambulizi la ghafla, kwa mpira 
mrefu ambao uliomkuta Balua, 
aliyekuwa ameingia kipindi cha 
pili, akakokota mpira kwa umbali 
mrefu, akawahadaa mabeki na 
kipa Ayman, kabla ya kuujaza 
wavuni kwa mguu wa kushoto.

timu kama Al Ahly, CR Belouiz-
dad na bado tulifanikiwa kusonga 
mbele kuingia hatua ya robo 
fainali, sina hofu ya kukutana na 
timu yoyote,” alisema Gamondi.

Katika hatua nyingine, Gamondi 
amewashukuru mashabiki wa 
klabu hiyo kwa namna walivy-
oisapoti timu yao kwenye hatua 
iliyopita.

“Ni jambo la kujivunia, ushindi 
huu umechangiwa na mashabiki 
wa timu hii, wamekuwa karibu 
na timu yao kila inapokwenda, 
kazi yetu ni kuhakikisha tunawa-
pa furaha siku zote,” alisema 
Gamondi.

SINA TATIZO NA DUBE
Kwa mara nyingine Gamondi 

amesema kukosa magoli kwa 
mshambuliaji wake, Prince Dube, 
ni jambo la kawaida kwenye mpi-
ra na anaamini atarejea kwenye 
ubora wake siku chache zijazo.

Dube juzi aliingia kipindi cha 
pili ambapo alipoteza nafasi kad-
haa za kufunga kwenye mchezo 
huo walioibuka na ushindi wa 
mabao 6-0.

“Kama mnakumbuka Dube ali-
kuwa hajacheza kwa muda mrefu 
wakati alipokuwa na mgogoro 
na klabu yake ya awali, kukosa 
magoli ni jambo la kawaida sana 
kwenye mpira, nimekuwa ni-
kimwambia asiuzunike, taratibu 
atarejea kwenye makali yake, 
ni mshambuliaji mzuri na mwe-
nye uwezo mkubwa,” alisema 
Gamondi.



Kiungo mshambuliaji wa Simba, Kibu Denis, akimtoka beki wa kati wa Al Ahli Tripoli, 
Ahmed El Trbi, kwenye mechi ya marudiano ya hatua ya kwanza ya Kombe la Shirikisho 
Afrika iliyopigwa Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar es Salaam jana na kumalizika kwa 
wenyeji kushinda mabao 3-1. NA MPIGA PICHA WETU

Na Faustine Feliciane, ZANZIBAR

BAADA ya kuiwezesha timu 
yake kufuzu hatua ya makundi 
ya Ligi ya Mabingwa Afrika, Ko-
cha wa Yanga, Miguel Gamondi, 
amesema kwa sasa hakuna 
timu wanayoihofia kukutana 
nayo kwenye hatua hiyo.

Yanga juzi usiku iliitoa CBE 
ya Ethiopia kwa jumla ya ma-
bao 7-1 baada ya kushinda 6-0 
katika Uwanja wa New Amaan 
Complex visiwani Zanzibar, 
ushindi huo ukija wiki moja 
baada ya kutoa kipigo cha bao 
1-0 ugenini.

Akizungumza juzi baada ya 
mchezo huo wa marudiano 
hatua ya kwanza ya michuano 
hiyo, Gamondi, alisema wana-
chokifanya ni kuwaheshimu 
wapinzani wao, lakini hakuna 
timu wanayoihofia.

Gamondi, alisema kufuzu 
kwa Yanga kwenye hatua hiyo 
ni jambo jema kwa nchi kwani 
inakuwa mwakilishi kwenye 
michuano hiyo mikubwa kwa 
ngazi za Klabu Afrika.

“Sasa tunasubiri droo ya 
makundi, tunashukuru tumein-
gia kwenye hatua hii kama yal-
ivyokuwa malengo yetu, Yanga 
kwa sasa ni miongoni mwa 
timu kubwa Afrika, tuna kikosi 
kipana cha wachezaji wenye 
uwezo unaolingana, hatui-
ogopi au kuihofia timu yoyote 
kwenye hatua inayofuata, tupo 
tayari,” alisema Gamondi.

Aidha, aliweka wazi kuwa 
analijua soka la Afrika na tayari 
amekushakutana na timu kub-
wa tangu akiwa 
anafundisha soka 
Afrika Kusini, 
hivyo hana cha 
kuhofia.

“Msimu uli-
opita tuli-
pangwa 
kwenye 
kundi 
gumu 
na 

kuuokoa mpira huo.
Kosa lililofanywa na Tsha-

balala dakika ya 10 nusura liwa-
patie bao Al Ahli, kwani alirud-
isha fyongo langoni mpira kwa 
kichwa, lakini ulikuwa mfupi, 
shukrani kwa kipa Moussa 
Camara aliyeuwahi kabla ya 
straika hatari, Agostinho Cris-
tovao Paciencia maarufu kama 
Mabululu hajaifikia.

Mabululu aliwashtua 
mashabiki wa Simba dakika 
ya 17 kwa kuukwamisha mpi-
ra ndani ya wavu, akitumia 
uzembe wa mabeki wa timu 
hiyo kushindwa kuokoa mpira 
wa faulo iliyopigwa na Sunday 
Masoud.

Faulo hiyo ilipigwa kwenye 
wingi ya kushoto, ukarudishwa 
ndani na Mohamed El Munir, 
mabeki wa Simba wakazubaa, 

mpira ukawekwa ndani ya 
wavu.

Simba ingeweza kusawazi-
sha bao dakika tatu baadaye 
kama si shuti la Joshua Mutale 
lisingemgonga mmoja wa ma-
beki wa timu hiyo na kutoka 
nje.

Kibu aliisawazishia Simba 
bao dakika ya 35, kwa ‘kutam-
buka’ kwa ustadi na kuungani-
sha mpira wa kichwa uliopig-
wa na Fondoh Che Malone.

Ulikuwa ni mpira wa adhabu 
uliopigwa na Jean Charles Ah-
oua ambao ulipigwa kichwa 
na beki huyo ukarejea ndani 
kabla ya kumkuta mfungaji 
ambaye aliukwamisha wavuni 
licha ya kipa Ayman Al Tihar 
kujitahidi kuokoa.

Sekunde chache kabla ya 
kwenda mapumziko, Ateba 

aliwainua vitini mashabiki wa 
Simba alipopachika bao la pili 
baada ya kupokea pasi ya ku-
penyezwa kutoka kwa Mutale.

Yalikuwa ni makosa ya mmo-
ja wa mabeki wa Al Ahli Tripoli 
kurudisha mpira nyuma, am-
bao uliporwa na wachezaji wa 
Simba na kufanya shambulio 
lililozaa bao hilo.

Kipindi cha pili kilikuwa na 
presha zaidi kwa wachezaji, 
viongozi, benchi la ufundi na 
mashabiki wa Simba kwani 
walihitaji bao moja ambalo lin-
gewaweka salama, lakini hai-
kuwa hivyo mapema.

Kila mmoja alitambulia 
kuwa kama wapinzani wange-
pata sare yoyote ile, wawakili-
shi hao wa Tanzania walikuwa 
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W
AWAKILISHI wa 
Tanzania ka-
tika michuano ya 
Kombe la Shirik-

isho Afrika, Simba, wamefani-
kiwa kutinga hatua ya makun-
di ya michuano hiyo mara ya 
pili kwa kipindi cha misimu 
minne baada ya kuiadhibu Al 
Ahli Tripoli mabao 3-1 katika 
mchezo mkali na mgumu uli-
opigwa Uwanja wa Benjamin 
Mkapa, Dar es Salaam.

Yalikuwa ni mabao
 ya Kibu Denis, Leonel
 Ateba na Edwin Balua

 yaliyoipeleka Simba
 hatua hiyo ambapo

 sasa itasubiri droo in-
atayochezwa baadaye

 mwezi ujao.
Ulikuwa ni mchezo wa 

mkondo wa pili baada ya 
ule wa kwanza wa raundi ya 
kwanza Jumapili iliyopita kwe-
nye Uwanja wa Juni 11, nchini 
Libya, timu hizo kutoka su-
luhu.

Hii inakuwa ni mara ya 
nane kwa Simba kucheza ligi 
za kimataifa, tangu zilipoanza 
kuchezwa kwa mtindo wa 
makundi, Ligi ya Mabingwa 
Afrika na Kombe la Shirikisho.

Pia ni mara ya tatu mfululizo 
kutinga makundi ya mechi za 
kimataifa kwani misimu miwili 
iliyopita ilicheza hatua kama 
hizo za Ligi ya Mabingwa Af-
rika.

Haikuwa rahisi kwa Simba 
kutinga hatua hiyo, kwani ilipi-
gana machozi, jasho na damu 
kuweza kupata mabao hayo, 
kutokana na kutangulia ku-
fungwa.

Simba ilianza kugonga hodi 
langoni mwa wapinzani wao 
dakika ya pili tu, baada ya 
Shomari Kapombe kuambaa 
na mpira kwenye wingi ya 
kulia, lakini krosi aliyopiga il-
ishindwa kuzuiwa na Joshua 
Mutale na kusababisha mabeki 
waokoe.

Dakika nne baadaye ilirejea 
tena, safari hii krosi ya Mo-
hamed Hussein ‘Tshabalala’, 
ilikwenda langoni, lakini Ateba 
aliyekuwa katika nafasi nzuri, 
akateleza na kuanguka, aki-
wapa fursa mabeki wa Al Ahli INAENDELEA UKURASA 23

Gamondi: 
Hakuna wa 
kumwogopa 
makundi

SIMBA SC YATINGA 
MAKUNDI ILIPOZOEA

Arsenal kutomwachia Gabriel
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