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Polisi wamtia
mbaroni Lipumba
kikao cha ndani

Na Boniface Gideon, TANGA

WAKATI Mwenyekiti wa Taifa wa
Chama cha Wananchi (CUF), Prof.
Ibrahim Lupumba, akianza kuonja
shubiri ya kukamatwa na polisi
kwa kufanya siasa nje ya wakati,
Mkuu wa Wilaya ya Handeni mkoani
Tanga, Godwin Gondwe, amesema
uamuzi wa kumkamata ulilenga
kumkumbusha kuwa yeye sio
mbunge wala diwani.

Prof. Lipumba alikamatwa jana

'Bunge laiagiza Takukuru

'kukamata vigogo wizara

Na Mwandishi Wetu,
DODOMA

KAMATI ya Kudumu ya
Bunge ya Kilimo, Mifugo na
Maji, imeagiza kukamatwa
na kushtakiwa watendaji wa
Kampuni ya Ranchi za Taifa
(Narco), watendaji wakuu wa
Wizara ya Mifugo na vion-
gozi wa Kampuni ya Taifa ya
Uwekezaji (Nicol) kutokana
na kashfa ya uchotwaji wa Sh.
bilioni 15.

Imeelezwa na chombo hi-
cho cha kutunga sheria kuwa
fedha hizo zilichotwa katika
biashara ya uendeshaji wa
machinjio ya Dodoma katika
kipindi cha miaka 11 iliyopita.

Mwenyekiti wa Kamati hiyo,
Mahmoud Mgimwa, amese-
ma wamebaini watendaji wa
Narco na Wizara ya Mifugo
na Uvuvi waliohudumu katika
kipindi cha kuanzia mwaka
2008 hadi mwaka 2015, wal-
ishirikiana kwa pamoja na

Kampuni ya Nicol kuwaibia
Watanzania fedha hizo, aki-
sisitiza kuwa Bunge la 11 kam-
we haliwezi kubariki wizi huo.

Alitoa agizo hilo alipozun-
gumza kwenye ziara ya kama-
ti hiyo kutembelea machinjio
ya Dodoma ambayo kwa sasa
yanaendeshwa na serikali
baada ya Waziri wa Mifugo na
Uvuvi, Luhaga Mpina, kuvunja
mkataba huo baina ya Narco
na Nicol ulioingiizia hasara
serikali kwa kipindi cha miaka

Mgwe, Wilaya ya Handeni akiwa
kwenye kikao cha ndani katika moja
ya nyumba ya mwanachama wa
chama hicho.

Baada ya kukamatwa kwa kion-
gozi huyo wa upinzani, Mkuu wa
Wilaya hiyo, Godwin Gondwe, ali-
iambia Nipashe kuwa Prof. Lipumba
alikamatwa ili kukumbushwa kuwa
mikutano ya hadhara hairuhusiwi
mpaka muda wa kampeni kwa wa-
nasiasa walio nje ya maeneo yao.

“Tulikuwa tunakumbusha tu kuwa
mikutano ya hadhara hairuhusiwi,
isipokuwa madiwani na wabunge,”
alisema Godwe.

Aliongeza akisema: “Prof. Li-
pumba ni kiongozi mkubwa nchini,
hivyo ni lazima serikali ifahamu ili
ikiwezekana awekewe ulinzi. Yule
ni kiongozi mkubwa lazima awe na
ulinzi wa polisi hivyo tumemzuia ili
kumkumbusha,” alisema Gondwe.

Alipotafutwa Kamanda wa Polisi
Mkoa wa Tanga, Edward Bukombe,
kutoa ufafanuzi kuhusu taarifa za
kukamatwa kwa mwanasiasa huyo,
hakupatikana kutokana na simu
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11, huku wahusika waliohusika na
kashfa hiyo wakiwa bado hawaja-
chukuliwa hatua yoyote.

Mgimwa alieleza kushangazwa
na usimamizi mbovu, ubadhirifu
na ukiukwaji mkubwa wa mka-
taba wa uendeshaji wa machinjio
hayo, akihoji uadilifu wa watend-
aji waliopewa dhamana kusima-
mia mali hiyo kwa niaba ya Wa-
tanzania.

Alihoji iweje tangu mwaka

INAENDELEA UK.8

Naibu Waziri wa
Ardhi, Nyumba

na Maendeleo ya
Makazi, Angeline
Mabula, akizun-
gumza na vibarua
wa mradi wa ujenzi
wa Ofisi ya Wakala
wa Huduma za
Misitu Tanzania
(TFS), Obadia Kita
na Yusufu Kijalo
alipokwenda kuka-
gua maendeleo ya
mradi huo unao-
jengwa na Shirika
la Nyumba la Taifa
(NHC) kwenye
shamba la misitu
la lyondo Msim-
wa lleje mkoani
Songwe mwishoni
mwa wiki. PICHA:
WANMM

THE COMPANIES ACT NO. 12 OF 2002
WINDING UP BY VOLUNTARILY
MAGRETH SCHOOLS (T) LIMITED

(T) Limited zifungwe shughuli zake kisheria.
Limited.

kampuni ambaye anuani yake ni.

UBAIDI G. HAMIDU ( ADVOCATE)

L) ADVOCATES,
LUMUMBA/AMANI STREE, KARIAKOO,
P.O.BOX 72382, DAR ES SALAAM,
MOB; 0755317060,068526844

kuwasiliana naye siku za kazi kwanzia saa 2:30 asubuhi hadi saa 10:00.

A

Limetolewa leo tarehe 24 Januari 2020.

Emmanuel Kayombo
Mkurufenzi mtendaji,

I TANGAZO LA KUFUNGWA KAMPUNI

Katika kikao cha wakurugenzi wa kampuni ya Magreth Schools (T) Limited
kilichofanyika tarehe 8 January 2020 iliamuliwa kampuni ya Magreth Schools

Na kwamba shughuli zote zilizokuwa zikiendeshwa na kampuni hiyo tajwa
hapo juu zitahamishiwa kwenye kampuni ya The Amazon Colleges Tanzania

Aidha bodi ya wakurugenzi wa kampuni ya Magreth Schools (T) Limited
imemteua msimamizi atakayehusika na yeyote mwenye madai dhidi ya

Kwa yeyote mwenye madai dhidi ya kampuni inayofungwa anaweza

115599902

Upinzani wakosoa mpango
ujenzi wa vyumba madarasa

Na Paul Mabeja, DODOMA

WAZIRI kivuli wa Elimu, Sayansi
na Teknolojia, Suzan Lyimo, amei-
taka serikali kuhakikisha inaweka
mikakati endelevu ya kuondoa
tatizo la uhaba wa vyumba vya
madarasa kila mwaka.
hapa wakati alipokuwa akizun-
gumza na waandishi wa habari
kuhusu tatizo lililopo hivi sasa na
ukosefu wa vyumba vya madarasa
kwa wanafunzi waliochaguliwa
kujiunga kidato cha kwanza katika
mwaka wa masomo 2020.

Alisema kuwa kila mwaka seri-
kali imekuwa na matamko ya
kushtukiza kwa watendaji wake
juu ya ujenzi wa vyumba vya
madarasa kwa ajili ya wanafunzi
wanaokuwa wanachaguliwa kuji-
unga kidato cha kwanza.

Waziri kivuli alisema matamko
hayo yamekuwa hayana msaada
wowote kwa wanafunzi hao am-
bao wamekuwa wakichaguliwa
kujiunga kidato cha kwanza kuto-
kana na wengi wao kukosa maso-

mo kwa muda mwafaka.

“Hivi sasa kwa mkoa wa Dar es
Saalam pekee yake tu kuna watoto
19,000 bado hawajaanza masomo
na nilisikia hivi karibu wanadai
kuwa wataanza Machi, hivyo wa-
nakosa miezi miwili kabisa ukil-
inganisha na wengine walioanza
Januari 6, mwaka huu,” alisema
Lyimo.

Lyimo alisema ipo haja kwa
serikali kuweka mikakati hususani
kwenye kutenga bajeti ambayo
itasaidia kuondoa kabisa tatizo la
uhaba wa vyumba vya madarasa
kila mwaka.

“Ni lazima sasa serikali kuona ni
jinsi gani bajeti inayopangwa inak-
wenda yote ili kuondoa tatizo hili
la vyumba vya madarasa kwani
hivi sasa unakuta bunge linatenga
asilimia 100 ya bajeti, lakini in-
ayokwenda ni asilimia 30, ambayo
haitoshelezi mahitaji,” alisema.

Alifafanua kuwa kutokana na
uhaba wa madarasa hivi sasa wa-
toto katika maeneo mengi ya nchi
wanasomo katika stoo, na matu-
rubai na wengine ofisi za walimu

zimegeuka kuwa madarasa.

Vile vile, alisema kutokana hali
hiyo ndio sababu kuu ya shule
za serikali kufanya vibaya katika
matokeo mbalimbali ya mitihani
ya taifa ikilinganishwa na zile za
binafsi.

“Sera ya elimu inadai kuwa dar-
asa moja ni watoto 50, lakini hivi
sasa baadhi ya shule kuna watoto
100, ndani ya darasa moja, hivyo
mrundikano huo ni moja ya saba-
bu ya watoto wetu kufanya vibaya,
serikali inatakiwa kushirikiana
na taasisi binafsi ili kujifunza wa-
nachofanya kuondoa tatizo hili,”
alisema Lyimo.

Akizungumzi juu ya taasisi za
elimu za serikali kutoa gawio,
alisema suala hilo hakubaliani
nalo kwa kuwa bado zinakabiliwa
na matatizo mengi.

“Wanadai kuwa hili gawio pia
ni kama mchango, lakini kwangu
mimi naona kuwa hii siyo sahihi
kwani sawa na mtu kwenda kumu-
ona hospitali mgonjwa mahututi
halafu bado ukala chakula chake,”
alisema.
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]
Mkapa awapa neno
wanufaika wahisani

Na Asraji Mvungi, MONDULI

RAIS mstaafu Benjamini Mkapa amewa- :
taka Watanzania wanaonufaika na wahisani, :
kutumia fursa hiyo kujifunza mbinu za ku- :
jitegemea na kujinyima kwa ajili ya wengine. :

Mkapa aliyasema hayo jana wilayani Mon- :
duli mkoani Arusha, wakati akitoa salamu :
zake katika ibada maalum ya jubilee ya miaka :
25 ya shule ya sekondari ya wasichana wa :
jamii ya wafugaji ya Maasai Girls, inayomiliki- :
wa na Kanisa la Kiinjili la Kilutheri Tanzania :
(KKKT) Dayosisi ya Kaskazini Kati na wahisani :
kutoka Marekani. :

Alisema kuna haja Watanzania kujifunza :
kutofautisha na kuelewa kuwa wahisani wa- :
navyotoa misaada, wanafanya hivyo kwa hiari :
yao na wakiamua kusitisha, hakuna mtu wa :
kuwauliza ama kuwalazimisha na ni tofauti :
na mkataba ambao mtu akisitisha unaweza :
ukamuuliza. :

“Kwanza, nawashukuru wahisani wanaoen- :
delea kutusaidia na ambao bado wanasaidia :
shule hii, lakini ninawauliza ninyi mnaosaid- :
iwa sasa ni miaka 25 mmekuwa mkisaidiwa, :
mtasaidiwa hivi mpaka lini?” Alihoji. :

“Mimi naona wakati umefika wa kujitath- :
mini na kuchukua hatua ikiwamo ya kuanza :
kujiandaa kupata vyanzo vingine vya mapato :
ili hata wahisani wakichoka, miradi hii iwe :
endelevu ama siku wakisema basi hawatoi :
tena misaada, mtabadilisha lengo lenu la ku- :
wasaidia hawa watoto wa wafuaji.” :

Katika hatua nyingine, Mkapa alizitaka :
jamii za wafugaji kubadilika na kuthamini :
elimu, vinginevyo dunia itazilazimisha
kubadilika kwa kuwa kulingana na kasi ya :
mabadiliko, inayoendelea kujitokeza, hakuna :
njia ya mkato ya kukwepa kusomesha watoto :
wa jinsi zote.

“Inasikitisha sana kuona kwamba pamoja :
na umuhimu wa elimu ambao uko wazi, bado :
kuna watu wanapata msaada wa kusomesh- :
ewa watoto wao halafu wanakaa, na nime- :
ambiwa wengine wanawatishia na kuwalaani :
watoto wanaotaka kusoma na pia kuwafanyia :
vitendo vya ushirikina, hili ni tatizo kubwa :
ndugu zangu wafugaji, badilikeni kwani in- :
awezekana,” alisema.

Awali, Mkuu wa KKKT nchini, DK. Fredrick :
Shoo na Askofu wa Dayosisi ya Kaskazini Kati, :
Dk. Solomon Masangwa, kwa nyakati tofauti :
walielezea umuhimu wa kuendelea kuima- :
rishwa kwa ushirikiano kati sekta binafsi na :
serikali. :

Mkuu wa KKKT, Dk. Shoo katika nasaha :
zake, aliwashukuru wahisani wa taasisi ya :
kidini ya OBA kutoka Marekani na Watanza- :
nia waliojitolea kwa hali na mali kuisaidia :
shule hiyo, akiwamo aliyekuwa Mwenyekiti :
wa Kampuni za IPP, marehemu Dk. Reginald
Mengi. Wengine waliotajwa kuonyesha jiti- :
hada binafsi za kusaidia watoto wa wafugaji :
kupitia shule hiyo ni pamoja na Waziri Mkuu :
mstaafu, Edward Lowasa. ]

Shule hiyo ilianzishwa mwaka 1995 kwa :
ushirikiano wa Mchungaji Mmisionari Da- :
vid Simonson toka Marekani na aliyekuwa :
Askofu wa KKKT, Dayosisi ya Arusha ambayo :
sasa ni Dayosisi ya Kaskazini Kati kwa lengo
la kuwasomesha wanafunzi wa kike wa jamii :
za wafugaji ambao hawapati fursa hiyo kuto- :
kana uelewa mdogo wa umuhimu wa elimu :
waliokuwa nao wazazi wao.

Kwa mujibu wa Askofu DK. Solomon :
Masangwa shule hiyo ilianzishwa ikiwa na :
wanafunzi wa kike 24 na kwa sasa ina wa- :
nafunzi 350 na wahitimu 1,007 wa kidato cha :
nne, 361 kidato cha sita na wengi wao sasa ni :
wataalamu wa fani mbalimbali wakiwamo :
madaktari, walimu, wahandisi, wanasheria :
na mmoja ni rubani. :

Makamu Mwe-
nyekiti wa
Kamati ya Katiba
na Sheria, Najma
Giga (kushoto) na
Waziri wa Katiba
na Sheria, Dk. Au-
gustine Mahiga,
wakishuhudia
mhudumu wa
afya katika Hos-
pitali ya Wilaya
ya Frelimo

katika Manispaa
va Iringa akitoa
huduma ya usajili
wa cheti cha ku-
zaliwa kwa mtoto
wa umri chini

ya miaka mitano
jana, wakati ya
ziara ya siku
moja ya kamati
hiyo mkoani
Iringa. PICHA FRI-
DAY SIMBAYA

Ujenzi chuo Veta bado kiza Igunga

Na Mwandishi Wetu, IGUNGA

IKIWA ni takriban miaka minne
tangu Makamu wa Rais, Samia Suluhu
Hassan, aahidi ujenzi wa Chuo cha Veta
wilayani Igunga mkoani Tabora, ahadi
hiyo bado haijatekelezwa.

Wakati wa kampeni za uchaguzi
mkuu mwaka 2015, Samia aliahidi kuwa
serikali itahakikisha inakamilisha mra-
di wa ujenzi wa Chuo cha Veta Manonga
kilichoko Choma wilayani hapa.

Hata hivyo, ujenzi huo umekwama
kutokana na sababu mbalimbali, kub-
wa ikidaiwa kuwapo kwa mvutano wa
viongozi kuhusu mahali pa kujengwa
chuo hicho.

Mradi huo ulianzishwa mwaka 2005
na Shirika la World Vision, ambalo
Agosti 28, mwaka jana, lilikabidhi kwa
Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri
ya Igunga eneo la Veta Manonga lenye
ukubwa wa zaidi ya ekari 50.

Kwa mujibu wa Gasper Mgonja, mra-
tibu wa mradi huo kutoka World Vision,
wakati wanakabidhi eneo hilo, shirika
lilikuwa limeweka nguvu ya kujenga
madarasa manne na tayari kulikuwa na
wanafunzi waliokuwa wanafundishwa
kozi ya ushonaji na mwalimu aliyeajiri-
wa na serikali.

Shirika hilo pia liliahidi kukabidhi
kwa serikali Septemba mwaka huu
jengo la ofisi kuwa sehemu ya Veta
Manonga. Eneo hilo lina ghala la mazao,
mashine ya kukamua alizeti, mashine
ya kukoboa mpunga, nyumba ya wa-
tumishi, kibanda cha mlinzi na kibanda
cha jenereta.

Agosti 14, mwaka jana, Naibu Waziri
wa Elimu, Sayansi na Teknolojia, Wil-
liam Ole Nasha, alizuru katika eneo hilo
na kuwaagiza viongozi wa wilaya ku-
hakikisha mradi huo unatekelezwa.

Alisema serikali kupitia wizara yake
inatarajia kutoa Sh. bilioni 1.5 kwa ajili
ya uendelezaji wa chuo hicho cha Veta,
lakini akaweka sharti kwamba fedha
zitatolewa ikiwa tu uongozi wa hal-
mashauri utakabidhi hati ya eneo la
chuo hicho.

Kutokana na agizo hilo la Ole Nasha,
viongozi wa halmashauri walipaswa
kupeleka wataalamu ili kupima eneo
hilo ili taratibu za ujenzi zifanywe na
serikali.

Alipotafutwa na Nipashe mwishoni
mwa wiki kuzungumzia suala hilo, Mku-
rugenzi wa Veta Kanda ya Magharibi,

Wilhard Soko, alisema ujenzi wa mradi huo
bado haujaanza kutokana na kutokamilika
kwa taratibu ambazo hata hivyo hakuwa
tayari kuziweka wazi.

Mkurugenzi huyo alimtaka mwandi-
shi kumtafuta Mkurugenzi Mkuu wa Veta
nchini, Dk. Pancras Bujuru, ili kupata
ufafanuzi wa kina kuhusu mradi huo.

Alipotafutwa na gazeti hili, Dk. Bujuru
alisema wanaendelea na ujenzi wa vyuo

vya Veta nchi nzima na kwamba mradi
wa Igunga bado haujaanza kutokana na
halmashauri kutokamilisha taratibu zina-
zotakiwa.

“Kuna maelekezo ambayo tuliwapa,
bado hawajatupa mrejesho. Wakishaka-
milisha, ujenzi utaanza mara moja. Tu-
naendelea kujenga vyuo nchi nzima kwa
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SHIRIKA LA NYUMBA LA TAIFA
TUNAJENGA TAIFA LETU

TAARIFA KWA UMMA

Shirika la Nyumba

hili

Shirika
vyombo vya habari.

la Taifa
wapangaji wake wote wenye malimbikizo na waliohama na
madeni wakiwamo watu binafsi, taasisi za umma, wakala
za serikali na kampuni binafsi kulipa malimbikizo na madeni
hayo katika kipindi cha siku 14 kuanzia tarehe ya tangazo
na watakaoshindwa kufanya hivyo katika muda
uliopangwa hatua za kisheria zitachukuliwa dhidi yao.
litawatangaza wadaiwa SUGU wote kwenye

linapenda kuwatangazia

Kwa wale wanaofahamu kwamba upangaji wao ulipatikana
kwa njia zisizo sahihi wanapaswa kutoa taarifa Makao
Makuu ya Shirika ili kuweza kurasimishwa.

Epuka usumbufu lipa kodi kwa wakati.

Imetolewa na:

OFISI YA MAWASILIANO KWA UMMA NA HUDUMA KWA JAMII
NHC- MAKAO MAKUU
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UONESHAJI WA TAARIFA ZA FEDHA KWA UMMA 31.12.2019
Imetolewa chini ya kanuni ya 32 kifungu namba 3 ya kanuni za Mabenki na Taasisi za Fedha (Uoneshaji) ya Mwaka 2006
WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 31-DESEMBA 2019 TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA
Kiasi k hilingi milioni KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 31 DESEMBA 2019
(Kiast kwa shilingi milioni) (Kiasi kwa shilingi milioni)
Robo ya Robo ya Limbikizo la Limbikizo la
Mwaka ya sasa Mwaka linganishi |Mwaka wa sasa | Mwaka linganishi
Robo Robo 31-Dec-19 30-Sep-19 31-Dec-19 31-Dec-18
Mwaka ya Mwaka ya I: Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uendeshaiji:
31-Dec-19 30-Sep-19 Mapato/ (Hasara) Halisi 586 723 2009 (2168)
A. MALI Marekebisho kwa Ajili ya:
1 |Fedha Taslimu 2008 3054 - Hasara Katika Mali 27 82 27 (230¢)
2|Salio Katika Benki Kuu ya Tanzania 12 829 12 464 - Badiiko Halisi Kafika Mikopo (8204) (885) (8.204) (7039)
" N - - Faida/Hasara Kwenye Mauzo ya Mali - - - 429
8| Uwekezai Kafika Amana za Serikali gl 92562 - Mabadilko Hais Kafika Amana (9007) (70401 9007) 1252
4|Salio Katika Benki Nyingine na Taasisi za Fedha 4976 5638 - Mabadilio Halsi Katika Amana za Muda Mfupi Zilzoafikiwa 751 (46722) 751 207
5|Hundi na Miamala ya Kushughulikiwa = - - Mabadilko Halisi Katika Dhima Nyingine 244 (235) 244 9749
6|Miamala Baina ya Matawi S - -Mabadilko Halisi Kafika Mali Nyingine 642 (583 642 (6 644)
7 | Bili Zilizoafikiwa - - -Kodi liyolipwa - - - 1397
8|Dhima za Wateja Zilizokubalika - - -Mengineyo (bainisha) - - = 548
9| Mikopo lliyotolewa kwa  Benki Nyingine 64071 83014 Fedha Halisi ziizotolewa (zilizotumika) kwa shughuli za vendeshaji (14 962) (118 022) (13 SE 6720
10 | Uwekezaji Katika Amana Nyingine o - . M
11| Mikopo Hailisi lliyopo 41776 33573 II. Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uwekezaji:
e - Gawio Lillopokewa - - - -
12|Mali Nyingine AeKz 5483 Ununuzi wa Maliza Kudumu (343) 38) (343) 60)
13 Uweke;OJ\ wa H'SO. . : - Mapato Kutokana na Mauzo ya Mli za Kudumu - - - 1
14| Akaunti za udhamini - - Ununuzi wa Amana Zisizoshughuliiwa na Mawakala - - = (445)
15 | Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa 1538 1318 Mapato Kutokana na Mauzo ya Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala - - - -
16 [JUMLA YA MALI 223 851 237 106 Mengineyo (bainisha) - - - -
Fedha Halisi Zilizotolewa (ziizotumika) kwa Shughuli za Uwekezaiji (343) (38) (343) (504)
B. DHIMA
17 |Amana za Benki nyingine na Taasisi za Fedha - - Ill. Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Kifedha:
18| Amana za Wateja 111 095 118 784 Ulipaji wa Modeni ya Muda Mrefu
" . Mapato Kutokana na Utoaji wa Madeni ya Muda Mrefu - - -
19 |Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu 3 - Mapato Kutokana na Utoaj wa Mtaji wa Hisa - - =
20 | Amana Maalumu 15265 16 582 Gawio Lillolipwa kwa Fedha Tasimu - - = -
21 [Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha - - Mabadiiko Halisi Katika Madeni Mengine (4038) 14041 (4038)| (3457)
22 |Hundi na Hawala za Kibenki Zilizotolewa - 45 s m’e"g‘r}?Y?,,[bc’I‘”"Sha) izotomika) kova Shoghul za Kiedh 2 - 2 .
23 |Limbiko la Kodi na Gharama Zitakazolipwa 1442 2411 edha Halisi Zlzotolewa (zizotumikc) kwa Shughuliza Kifedha (4038) 14041 (4038) (3457)
24 |Dhima la Tozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na Mteja - - . FedhaTosi Vi Thazof fedna osi
N . o o . o ~ . edna Tasimu na Mali Zinazotanana na Feaha Tasimu:
25 |Miamala lSIYOShUg.hU“kIW.O. Bc.m(.]. ¥a Matawi - X . Ongezeko / Punguzo Halisi Katika Fedha taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha Tasimu (19 342 (104020) (17 919) 2759
26| Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine Zitakazolipwa Baadae 1799 1825 o X K
27| Dhima Nyingine 1096 851 Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwanzoni mwa Robo Mwaka 135 644 239 664 135 644 81294
28| Madeni 72788 76 826 Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Tasiimu Mwishoni mwa Robo Mwaka 116 301 135 844 117725 84053
29 |JUMLA YA DHIMA 203 484 217 325
30 | MALI/(DHIMA) HALISI (16 kutoa 29) 20367 19781
C. FEDHA ZA WANAHISA TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHIA 31 DESEMBA 2019
31 | Mtaji wa Hisa Uliolipwa 31 420 31420 Kiasi Tyt et T
asi kwa shilingi millioni
32 |Akiba ya Mtaiji 29 104 29104 ( 2 )
33 MClJpClTO YOIWObOkIZY"? . . (42166 (42166) Robo ya Robo ya Limbikizo la Limbikizo la
34 |Faida (Hasara) ya Kipindi Husika 2009 1423 Mwakasasa  [Mwaka linganishi | Mwaka wa sasa  |[Mwaka linganishi
35 | Akaunti Nyingine za Mtaji - - 31-Dec-19 30-Sep-19 31-Dec-19 31-Dec-18
36|Stahiki ya Wenyehisa Chache - _ 1 |Mapato ya Riba 4423 4063 12515 8567
37 |JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA 20 367 19 781 2 |Gharama 20 Riba (1702 (1.400) (4634 2872)
3 |Mapato Halisi ya Riba (1 kutoa 2) 2722 2664 7881 5698
38 | Dhima Zisizo Dhakhiri 841 483 847 525
39 |Mikopo Chechefu 234 232 4 |Madeni Viza Yaliyofutwa - - . _
40 Tengo kwa Aji\i ya Mikopo Chechefu 891 592 5 |Punguzo/Ongezeko la tengo katika Mikopo (298) (181) (480) (37)
41| Mali Nyingine Chechefu - - & | Mapato Yasiyo ya Riba: 1584 T8 3335 5298
6.1 Faida /(Hasara) Zitokanazo  na Miamala ya Fedha za Kigeni 371 320 1408 1105
D. BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA 6.2 Ada na Kamisheni 1199 1474 6822 3425
(i) Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali 9% 8% 6.3 Gawio - g - S
(i) Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi 1% 1% 64 Mapato Mengine 14 7 106 768
(!u) Uw!ono wa M!kopo Gh_c_ﬁ na Jumlaya Am_onc_ ) 33% 25% 7 | Gharama Zisizo za Riba: (3421) (3571 (13728) (13125)
(iv) Uw!ono wa Mlkqpo Halisi r_\o Jumla ya Mali HO|IS'I 19% 14% 7.1 Mishahara na Mafao =] 11689 638 160%8)
(v) Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumla ya Mali 88% 88% 7.2 Ada na Kamisheni (300) (319) (1247) (1332)
(vi) |Ongezeko la Amana -7% -34% 7.3 Gharama Nyingine (1 464) (1.584) (6115) (5724)|
(vii) |Ongezeko la Mali -6% -19% 8 |Faida /(Hasara) ya Uendeshaji 586 723 2009 (2168) |
9 |Tengo la Kodi ya Mapato B = - =
10 |Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato 586 723 2009 (2 16_8)_
11 Mapato Mengine Yaliyojumuishwa (bainisha) - - - -
TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI 12 |Jumla ya Faida (Hasara) iliyojumuishwa kwa mwaka 586 723 2009 (2168)|
13 |Idadi ya Wajiiwa 114 n7 114 105
KINACHOISHIA 31 DESEMBA 2019 14 |Mopato kwa Hisa 93 115 320 (345)
(Kiasi kwa shilingi milioni) 15 |\dadi ya Matawi 4 d 4 4
N o N S| | BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI
Miajiwa | Malipojuu | Mapato Liadaya | fengola | Mengineyo | Jumla (i) Uwiano wa Faida Kabla ya Kodi na Wastani wa Mali 0.25% 0.30% 0.25% 1.45%
Hisa ya beiya |yaliyobaki Kisheria ziada ya (i) Uwiano wa Faida baada ya Kodi na Wastani wa Fedha za Wanahisa 292% 3.65% 292% -11.18%
hisa wa jumla (ii)y Uwiano wa Matumizi Yasiyo ya Riba na Mapato Ghafi 56.95% 60.79% 56.95% 94.66%
(iv) Uwiano wa Mapato Halisi ya Riba na Wastani wa Mali Zinazozalisha 1.34% 1.27% 1.34% 487%
Mwaka wa sasa 2019
Salio la mwanzo wa mwaka 31420 29104 (42 568) - 402 - 18 358
Faida/(Hasara) Halisi baada ya kodi ya mapato - - 2009 - - - 2009
Mapato mengine yaliyojumuishwa - - - - - - - Jina na Cheo Saini Tarehe
Miamala na wanahisa - - - - - - -
Gawio lillolipwa - - - - - - - 1 Usman Isioka Imesainiwa 27th January 2020
IZiada ya kisheria - - - - - - B Mkurugenzi Mtendaiji
Tengo la ziada ya jumla - - - - o - -
Mengineyo - - - - - - - 2 Chomete Hussein Imesainiwa 27th January 2020
Share issued - - Mkuu wa Fedha
Salio la mwisho wa mwaka 31421 29 104 40 559 - 402 - 20 367
J— { — ) — — 3 JosephRinga Imesainiwa 27th January 2020
Mwaka uliopita 2018 Mkaguzi Mkuu wa Ndani
SG_"O la mwonzo WC,] .mwoko . 3142 29104 (39 454) B 351 - 21421 Katika kuanda taarifa za hizi za fedha, sera za uandadii ni zilizile zilizotumika wakati wa uandaaji wa Taarifa za
Fo'dq/[HOSGm)A Holis _b"?do ya kodiya mapato - - N - - - N Fedha zilizokaguliwa za mwaka uliopita (kama kulikua na mabadiliko katika sera za uandaaiji taarifa za fedha katika
Mgpoto mengine ygllyojumuwshwa - - (3.048) - - - (3048) kipindi cha robo mwaka ya/mwaka wa sasa, mabadilko yaelezwe kwa mujiou wa IAS 34 na IAS 8).
Miamala na wanahisa - - - - - - -
Gawio lillolipwa - - - - - - -
Iiada ya kisheria = - = - = - = Jina na Cheo Saini Tarehe
Tengo la ziada ya jumla - - (51) - - - (51)
Mengineyo o B (16) - 51 - 35 1 Amb.Tuvako Manongi Imesainiwa 27th January 2020
Share issued - - - - = - Mwenyekiti wa Bodi -
Salio la mwisho wa mwaka 3142 29104 | (42 568. - 402 - 18 358 2
— 2 Oliver Alawuba Imesainiwa 27th January 2020 a
Mkurugenzi S

e
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HABARI KITAIFA

Majaliwa apiga marufuku

vyakula vya nje migodini

Na Renatha Msungu, DODOMA

WAZIRI Mkuu, Kassim Majaliwa, ame-
viagiza vyombo hivyo kuhakikisha kuanzia
sasa vyakula kwenye migodi havitoki nje ya
nchi na badala yake watumie vinavyozal-
ishwa nchini.

Pia amekemea ukamataji holela wa
wawekezaji na wadau wa madini, akivita-
ka vyombo vya ulinzi na usalama kufuata
sheria, kanuni na miongozo inayosimamia
sekta hiyo.

Majaliwa alitoa kauli hiyo jana alipokuwa
akifunga semina maalum ya vyombo vya
ulinzi na usalama kuhusu usimamizi wa ra-
sirimali madini iliyofanyika jijini hapa.

Alisema katika kipindi cha hivi karibu-
ni, kumejitokeza malalamiko mengi ku-
toka kwa wawekezaji na wadau wa madini
kuhusu kukamatwa au kubughudhiwa bila
sababu za msingi.

“Natumia nafasi hii kukemea suala la
ukamataji holela wa wawekezaji au wadau
wa madini pasipo kufuata taratibu. Hivyo
basi, tumieni sheria, kanuni na miongozo
mbalimbali iliyowekwa mahsusi kwa ajili ya
kuimarisha usimamizi wa sekta ya madini,”
aliagiza.

Alisema uanzishaji wa masoko ya madini
ni sehemu ya mkakati mahsusi wa serikali
kupunguza utoroshwaji wa madini kwa
kuwa awali ilionekana kuna utoroshaji
mkubwa unaofanyika kwa kisingizio cha
kutafuta soko.

“Hata hivyo, kuna tatizo lingine limeanza

kujitokeza la kuwakamata wadau wakiwa
na madini hata kama wanapeleka sokoni,”
alisema.

Aliagiza kuanzia sasa wadau wote wa-
naopatikana na madini, wapewe utaratibu
wa kuelekea sokoni kuuza badala ya ku-
wakamata wakiwa wanaenda sokoni.

“Ni wajibu wetu kusimamia na kudhibiti
utoroshwaji wa madini na pia ni jukumu
letu sisi kama vyombo vya ulinzi na usala-
ma kuhakikisha kuwa masoko haya pamoja
na wafanyabiashara ya madini wanaofanya
kazi zao kwa kufuata sheria wanalindwa
na kuepuka kamata kamata zisizo na tija,”
aliagiza.

Alisema kuna wakati hawahitaji kutumia
nguvu nyingi bali kutoa ushauri tu ili kutat-
ua shida husika.

Kuhusu vyakula, Waziri Mkuu alisema
vyombo hivyo vinapaswa kuwa mstari
wa mbele katika kuhakikisha huduma za
vyakula migodini kuanzia sasa hazitoki nje
ili bidhaa zilizopo nchini zitumike.

“Unakuta mchele wanaoutumia wafan-
yakazi wa migodini unatoka nje, jambo
ambalo halikubaliki kwa sababu mchele
tunalima sisi wenyewe, hivyo naagiza suala
hilo likafanyiwe mabadiliko,” alisema.

Waziri wa Madini, Dotto Biteko, alitanga-
zia ‘vita’ dhidi ya watu wanaouza madini
feki na kuwataka waache mara moja kwa
kuwa tayari wamewabaini.

“Tunaomba wanaofanya hivyo waache
mara moja, tunaanza msako wa kuwatafuta
watu wa aina hii,” alionya.

Waziri atoa miezi

mitano vjenzi soko

Na Augusta Njoji, DODOMA

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Rais, Tawala za
Mikoa na Serikali za Mitaa (Tamisemi), Se-
lemani Jafo (pichani), amekerwa na kukith-
iri kwa uchafu katika Soko la Sabasaba jijini
Dodoma, huku akiagiza ujenzi kuanza kab-
la ya Juni mwaka huu.

Agizo hilo alilitoa jana jijini hapa baada
ya kutembelea soko hilo kujionea hali ya
uchafu.

Katika ziara hiyo, Jafo alijionea mifereji
ya maji ya mvua ikiwa imejaa uchafu, jam-
bo ambalo linahatarisha afya za wafanyabi-
ashara wa eneo hilo.

Akizungumza na wafanyabiashara wa
soko hilo, waziri huyo alisema hakutarajia
kushuhudia soko la aina hiyo linalohatari-
sha afya za watu kwenye jiji linalokusanya
mapato zaidi ya Sh. bilioni 71.

“Nataka Soko la Sabasaba kabla ya mwa-
ka wa fedha kuisha, ujenzi uanze kwenye
soko hili, mrekebishe mazingira ya wafan-
yabiashara, haiwezekani mkusanye zaidi
ya Sh. bilioni 71 halafu mkaliacha hili soko
hivi,” alionya.

Jafo pia aliutaka uongozi wa jiji hilo
kuachana na ujenzi wa hoteli ya nyota tatu
ili uboreshe kwanza mazingira ya wafanya-
biashara wa soko hilo.

Aliutaka uongozi huo kuhakikisha unasi-
mamia usafi ili kulinda afya na usalama wa
wafanyabiashara na wananchi kwa ujumla.

Kaimu Mkurugenzi wa Jiji la Dodoma,
shaandaa mchoro kwa ajili ya kujenga soko
hilo.

Awali, mfanyabiashara aliyekutwa na
waziri sokoni hapo, alisema kwa muda

mrefu wamekuwa wakizungumzia
suala la uchafu katika soko hilo, lakini
hakuna hatua zozote zilizochukuliwa.

“Hili soko wafanyabiashara wa Ma-
jengo na Changombe wanakuja ku-
chukua bidhaa, lakini limetelekezwa,
halifanyiwi usafi, mifereji ya kupitishia
maji hakuna, mazingira kwa ujumla ni
machafu, kipindupindu hapa kipo nje
nje, Waziri tunaomba utusaidie,” alise-
ma.

UNITED BANK FOR AFRICA (TANZANIA) LIMITED
DI

ISCLOSURE OF CHARGES AND FEES

ITEM/TRANSACTION

Required minimum opening balance

RETAIL CORPORATE

N/A

Required minimum opening balance

515,000 USD 15

[ [Minimum operating balance [1zs 2.000 | |
[ [Monthly maintanance fee | NN | |
Wilhdrawal Charges N
2 GENERAL SAVINGS N/A
Required minimum opening balance 125 20,000
[ [Minimum operating balance [1zs 5.000 | |
[ [Monthly maintanance fee | N T |
Wilhdrawal Charges 125 1.000
3 EMPLOYEE SAVINGS N/A

Minimum operating balance

TZ5 2,000 USD 10

Monthly maintanance fee

Adhoc stafement request

NIL
175 1,000/ PAGE

Withdrawal Charges @ Counter (175 1.000
4 SAVINGS ACCOUNT INDIVIDUALS N/A
Required minimum opening balance 15 000

Required minimum opening balance

175 20,000 USD 15

[ [Minimum operating balance [5 000 | |
I [Monthly maintanance fee NIL T |
Withdrawal Charges @ Counter 175 1.000
5 SAVINGS ACCOUNT SALARY [N
Required minimum opening balance 15 000
I [Minimum operafing balance |5 000 | |
I [Monthly maintanance fee NIL T |
Withdrawal Charges @ Counter 175 1.000
6 SAVINGS ACCOUNT DOMICILARY
Required minimum opening balance USD10
Minimum operaling balance USD 5
Monthly maintanance fee NIL
Withdrawal Charges 1% per Transaction
Ciosing account UsD 5
7 U-CARE CHILDREN SAVINGS NIZ

[Minimum operating balance

[Monthly maintanance fee

Required minimum opening balance 125 30,00 100,000
Minimum operating balance 75 10,0 100,000
Monthly maintenance fee 125 10,01 12,00

Cash withdrawal af counter 1 PER MILLE AJC 1 PER MILLE
Closing account 125 10.0 T0.00

Penaity for overdrawn Gccount PLR + 10% 75 AJC PLR T 10%

2 DIPLOMAT ACCOUNTS'

Required minimum opening balance

D 100/ EUR 100/ GBP 100 D 100/ EUR 100/ GBP 100

Required minimum opening balance D 200 /A
Minimum operating balance D 100 A
Monthly maintenance fee /A
Cash withdrawal at counter /A
Closing account /A
Penalty for overdrawn account /A
[Outward fund fransfers(TTs) N USD 50 in between 0.25% MAX USD 200 A
Inward fund fransfers(TTs Incoming] N /A
FOREX exchange Favourable rates wil be applied I

Minimum operating balance

Monthly maintenance fee

Minimum search fees

u:
USD 100/ EUR 100/ GBP 100 D 100/ EUR 100/ GBP 100
U
Ut

D 25/ EUR 25/ GBP 25 D 25/ EUR 25/ GBP 25

Cash withdrawal

u:
U

D 12 or ifs equivalent USD 15 or ifs equivalent
U
T
N

per Transaction per Transaction
A

Cheaque book - 25 LEAF

D 10 or ifs equivalent

Closing account

D10 USD 10

Penalty for overdrawn accoun

U:
U
PLR + 2% PLR + 2%
N

1 Call Accounts
Minimum opening balance

0
Transfer From 125 fo DOMICILIARY/ DOMICILIARYfo 175
SECTION ¢ DEPOSIT ACCOUNTS

i NIL

Call Accounts

125 1,000,000 725 10,000,000

[Minimum operating balance

[1zs 1,000,000 |7zs 10,000,000
t i

[Monthly Average balance requirement

inieresi Rales
2 Term Deposits
Minimum deposit - local curency

Negoficble
Term Deposits.
125 10,000,000

Negofiable

125 500,000

I
I
:[

[ [Minimum deposit - |uspb 1.000 [USD 10,000 or equivalent |
inferesi Rafes Negotiable Negotiabio
SECTION [ ELECTRONIC BANKING
1 E-Banking E-Bankin
nternet banking monthly st ) 175 2,000 Per Month TZ5 10,000 per Month
nfernet banking ( Re issue pin) 125 5000 TZ5 5000
- Direct (Reversal of fransaction] 125 4000 TZ5 4000
Siatement (self downloaded) FREE FREE
OS purchase (Local) E N/A
TZS 6000 (Up fo 1000%) 125 10,000 ($1001 - $2000)
POS purchase (International) 0 (Above $ 2000) N/A
ATM reversal per N/A

Fund fransfer/ company load

per fransaction TZ5 1,000 per fransaction

Card Load

per transaction 125 1,000 per fransaction

Manual pin change

per transaction 125 1,500 per fransaction

U-MOBILE(mobile banking-Bank to wallet)

.000 (0 - 200,000/=) and TZ5 2,000 (200,001 -
400,000/=) N/A

Card fo card fransfer

175 1,500 per fransaction 125 1,500 per i

15 6000 + 1.5% of the amount sent/USD 4.45 +

SECTION | ASSET BANKING

ricosn 125 o oA
2 Viso Debit Cord N
Tos 10000
Re-issuance fee TZS 10,000
3 Visa Perapid Cards N/A
lsuomce foos fo rsiant cord Tos 12,000
Re-issuance fees 2,000
Online Passcode reset fee .5
i rosei fos =
Loading fee el
onine Shopoing TosTocal TemaeTon WA
Oniine shopping fee/Web -t ransactions 125 5000 (0 To TOOOEI 2% 10,000 (57001 - 920001 |
A GEA AT o ) 77500
ATM Balance inquiry(Local] 725 200
ATM Balance inquiry(infernational] 725 1000
To other banks ATM (On others/OFF US)Local TZS 2,500
17S 6000

international ATM withdraw

1 LOANS

Processing fee

[Insurance for personal loans

[NZA %

Logal foos
2 TEMPORARY OVERDAFT (TODs)

1 Guarantees
Facility Commission

lProcessingfee ~ ——  ~—~— > |
SECTION f TRADE FINANCE

0.5% minimum of 125 300.000 minimum of 175 300,000

Guarantees

2% p.a (0.5% per qir). Min USD 250 per qtr.

Arangement fees

2% p.a (0.5% per qr). Min USD 250 per art
2%

Cash Covered

0.5% per qir Min 250 per gir

0.5% per qir Min 250 per qir

Amendment

USD 100.00 flat

USD 100.00 flat

Extension 1o next quarter

Amount increase
2 Letters of Credit - Imports
Issuance commision

0.5% per alr ( Or % of the agreed rafe]
0.5% /gir on fhe diff

Or % of fhe agreed rale %
Letters of Credit - Imports

0.5% per quarter. Min USD 150! 0.5% per quarter. Min USD 150.

0.5% per air ( Or % of The agreed rate)
0.5%

/airon the diff { Or % of the agreed rate

[Handiing Fees

[usb 100 flat JUSD 100 flat

[Swift charge

[USD 50 frat [USD 50 fiat

Amendment
3 Lefters of Credif - Exports

USD100.00 flat USD 100.00 flat

Letters of Credit - Exports

LC Advising Commission USD 200 flat USD 200 flat
Amendment advising commision USD 100 Flat USD 100 Flaf
Correspondences Swiff charge USD 50 flat USD 50 flat

Documents handling and examination fee

1.5% of invoice amount ,min usd 200

1.5% of invoice amount .min usd 200

Courier charge

USD 100 flat

USD 100 flat

LC confirmation charges
4 Lefters of Credit Refinancing
Interest on refinance

1.5% per quarter (only for confirmed usance Ics)

Letters of Credit Refinancing
LIBOR + 8% p.a of value. Min USD 100

1.5% per guarter (only for confirmed usance Ics

LIBOR + 8% p.a of value. Min USD 100

Commission on refinance USD 50 flat USD 50 flat
5 Discounting on LC/Invoice/Cheque
interest on discounting LIBOR + 8% p.a of value. Min USD 100 LIBOR + 8% p.a of value. Min USD 100
Commission on discounfing USD 50 flat UsSD 50 flat

Bills Discounting (Bills of exchange including
6 cheques)

[ linterest on discountin PLR +3%-local: Infernational Lobor+5%

7 Documentary Collection - Export

0.25% of the invoice min USD 100 flat

PLR +3%-local: Infernational Lobor+8%

0.25% of the invoice min USD 100 flat

[UsD 100

USD 50 Per fracer

0.25%. Min USD 100
0

0.25%. Min USD 100
0

USD 5 USD 5

0.25% of value, min USD 75 or ifs equivalent

0.25% of value, min USD 75 or its equivalent

[usd 75 fiat

[usd 75 fiat

claimed charges + locally un re-covered charges |claimed charges + locally un re-covered charges

USD 50 flat per collection USD 50 flat per collection

11 Local Currency Transactions
Outward remittances (TIsS

USD 40 flat per collection USD 40 flat per collection
Local Currency Transactions.

72510,000 PER TRANSACTION T2510,000 PER TRANSACTION

‘Amendment fee for Outward remittances 7 Swift 7
Telegraphic Transfers by customer or by bank

|TZS 10,000.00 OR ITS EQUIVALENT
NIL

725 10.000.00 OR ITS EQUIVALENT
NIL

Invward Swiff Transfers (T15S]
12 Foreign Currency Transactions
Outward remittances / Swift / Telegraphic Transfers

Foreign Currency Transactions
MIN USD 50 in between_0.25% MAX USD 500

MIN USD 50 in between 0.25% MAX USD 500

Telegraphic Overseas Charges/ OURS

USD/EUR/GBP 35 FLAT (OURS) USD/EUR/GBP 35 FLAT (OURS)

Amendment fee for Outward remitiances 7 Swirl 7
Telegraphic Transfers by customer or by bani

USD 10 FLAT USD 10 FLAT

Inward Swiff Transfers

USD 10 FLAT USD 10 FLAT

Infernational Money Order (IMO]

USD 30 per IMO USD 30 per IMO

SECTION

Foreign cheques for collection
OTHERS

atements

Monthly

0.25% of value. USD 75 min; USD 250 max:

statements
EE

0.25% of value. USD 75 min; USD 250 max:

Adhoc requests
Cheque Books Issuing
25 Leaf

FREE
175 1,000/ PAGE

~50 Leaf

100 Leaf

o
|7zs 30.000: USD 20 N/A
0 TZ5 45,000; USD 30

Counter cheque request

125 20.000; Usb 10 125 20,000; USD 10

Cheaue Stop payment instructions

Leaf lost: 175 20,000; BooK Iost: 125 40,000;

lssuance of Manager's cheque

leaf losf: TZ5 20,000; Book lost: 125 40,000
75 25,000; USD 20 per item

TZS 25.000; USD 20 per item

Managers cheque cancellation charges
3 Standing order
Standing order set-up.

125 10,000: USD 10 or its equivalent

725 10,000; USD 10 or ifs equivalent

Standing order mainfanance

Standing order/Foreign Bank [IT charge]

NIL
MIN USD 50; 0.25% MAX USD 500

I
MIN USD 50: 0.25% MAX USD 500

Amend / Stop standing Order

125 10,000: USD 10 or its equivalent

125 10,000; USD 10 or its equivalent

Unpaid standing order
4 Insufficient funds/effects not cleared

775 40,000; USD 40 or ifs equivalent

125 40,000; USD 40 or ifs equivalent

Effects not cleared ITEM REMOVED
Insufficient Funds (Refer fo drawer] (175 50,000; USD 50 775 50.000; USD 50

5 Other services/charges
Retriving old documents (2-6 months)

125 10,000; USD 10

125 10,000; USD 10

|Refriving documents (6 months and above]

[T7z5 15.000: USD 15

125 5,000; USD 15

Confirmation/Audit/ Cerfificate of balance

125 50,0,000; USD 75 or fs equivaient

TZ5 50.0,000; USD 25 or ifs equivalent

status enquiry / Reference Letters

request

125 25,000; USD 25 or its equivalent

Manual processing of salaries

|lzs 25,000; USD 25 or ifs equivalent per customer

125 1,000; USD1 or ifs equivalent

TZ5 1,000; USD1 or ifs equivalent

Closure of Account

[1zs10.000 12510,000

Dormant Account Reactivation

[FReE FREE

Cash handiing fee-COINS ONLY

|5% of the Deposit 5% of the Deposit

6[Soiled notes

7[Coins

3% of principal amount 3% of principal amount
3% of principal amount 3% of principal amount

approved by:

Signature:

Signature:

|Flavia Kiyanga

|Chomete Hussein

Country Chief Finance Officer

215599602

United Bank for Africa ( i

United Bank for Africa (

Tid

Ehlef Operating Officer

All fees are VAT
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MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMIT

Maandalizi ya fainali za
CHAN yasiwe zimamoto

TIMU ya soka ya Taifa (Taifa Stars), imefanikiwa kufuzu kwa mara
ya pili kushiriki fainali za mwaka huu za Kombe la Mataifa ya Afrika
kwa Wachezaji wa Ndani (CHAN).

Fainali hizo zimepangwa kufanyika kuanzia Aprili 4 hadi 25,
mwaka huu katika miji mitatu ya Cameroon ambayo ni pamoja na
Yaounde, Douala na Limbe huku droo kwa ajili ya kupanga ratiba
ya fainali hizo itafanyika Februari 17, mwaka huu mjini Yaounde.

Taifa Stars ilipata tiketi ya kushiriki fainali hizo baada ya kuwaon-
doka majirani zetu Kenya (Harambee Stars) na Sudan ambayo pia
iko kwenye ukanda wa Afrika Mashariki na Kati.

Mara ya kwanza Taifa Stars kufuzu michuano hiyo inayoandali-
wa na kusimamiwa na Shirikisho la Soka Afrika (Caf), ilikuwa mwa-
ka 2008, ikiwa chini ya Kocha Mkuu raia wa Brazil, Marcio Maximo.

1li Taifa Stars iweze kwenda kufanya vema katika fainali hizo, ina-
takiwa iwe na maandalizi sahihi na kuacha mazoea ya kujiandaa
kwa zimamoto.

Nipashe imeamua kukumbusha kuhusu maandalizi ya timu hii,
kwa sababu inaamini maandalizi bora ndiyo yanayotoa matokeo
chanya katika mashindano yoyote au mchezo wowote hapa duni-
ani.

Katika mafanikio hakuna njia ya mkato, ni lazima wachezaji wa
Taifa Stars wapewe maandalizi yanayolingana na ukubwa wa mi-
chuano ambayo wanatarajia kwenda kuchuana huko Cameroon.

Ni wazi na kanuni zinajulikana kuwa mashindano hayo yana-
shirikisha wachezaji wanaocheza katika ligi za ndani. Kwa hapa
Tanzania nyota wanaounda kikosi hicho asilimia 99 wanatarajiwa
kutoka kwenye Ligi Kuu Bara.

Ni wakati huu Shirikisho la Soka Tanzania (TFF), inatakiwa kukaa
karibu na vilabu vyake na kuwaeleza umuhimu wa kuandaa vema
timu zao na kuhakikisha wachezaji wote wanahudhuria kikamilifu
programu za mazoezi kwa sababu mwisho wa siku, nyota ambao
wameonekana imara ndiyo watakaoitwa katika kikosi cha CHAN.

Kwa faida ya nchi, sio vibaya kwa Kocha Mkuu wa Taifa Stars
Mrundi Etienne Ndayiragije kukutana na makocha wa klabu za
Ligi Kuu Bara kubadilishana mawazo, lakini kikiwa na msingi wa
kuwapa fursa zaidi wachezaji wazawa kucheza ili kuwaimarisha na
kuwaongezea uzoefu.

Tunaamini kuwa vikao hivyo vitakavyoandaliwa mbali na ku-
lenga kuisaidia Stars, lakini pia vitasaidia kuboresha vikosi vyao na
kuonyesha ushindani katika mechi za Ligi Kuu na mashindano ya
Kombe la FA yanayoendelea hapa nchini.

Pia wachezaji wanatakiwa wasisubiri kuimarika kwa kutegemea
mazoezi ya timu, kila mchezaji anayeamini ana nafasi ya kuitwa
kwenye kikosi hicho cha Ndayiragije, anatakiwa kujipangia mazoe-
zi binafsi ambayo yatamjenga na kumweka tayari kwenda kupam-
bana na nyota wa timu za Magharibi au Afrika ya Kati.

Fainali hizo ni sehemu nyingine muhimu ya wachezaji kujiweka
sokoni ili kununuliwa na timu za nje ya Tanzania au za mataifa ya
Ulaya.

Tumeshuhudia wachezaji wa Afrika Magharibi wakipata timu
Ulaya baada ya kumalizika kwa Fainali za CHAN au zile za AFCON
ambazo zimezoeleka kwa mawakala kutoka klabu mbalimbali.

Lakini pia tunawakumbusha wachezaji kuwa na nidhamu bora
ambayo ndiyo msingi wa kila jambo. Hakuna mwanamichezo yoy-
ote ambaye amefanikiwa hali ya kuwa nidhamu yake ni mbovu.

Kama wachezaji wa mataifa mengine ya Afrika wamepata fursa
ya kusajiliwa Ulaya kupitia fainali hizi, huu ni wakati mwingine wa
wachezaji wa Tanzania kujipanga kutumia fainali hizi kujitangaza
na baadaye watafaidi matunda ya kujituma na kujitunza, huku pia
wakipeperusha vema bendera ya Tanzania.

Nipashe inaamini endapo maandalizi yatafanyika vizuri kupitia
kwa TFF ambayo imepewa dhamana ya kusimamia soka nchini,
Stars itakwenda Cameroon kushindana na si kusindikiza timu
nyingine kama ilivyokwenda Cairo katika fainali za Afcon hapo
mwaka jana.
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Na Adam
Fungamwango

TUMEIONA timu ya Simba
kwenye mechi mbalimbali za
Ligi Kuu, Kombe la Mapindu-
zi na Kombe la FA siku ya Ju-
mamosi ilipoichapa Mwadui
mabao 2-1 kwenye Uwanja

Kocha Mkuu wa klabu
hiyo, Sven Vandenbroeck,
ameonyesha kutoridhishwa
na baadhi ya madhaifu yali-
yopo kwenye kikosi chake,
hasa kuruhusu magoli ka-
tika mechi kadhaa ambazo
imecheza mpaka sasa, japo
inashinda.

Lakini akasema kuwa kwe-
nye mechi hiyo kipindi cha
kwanza timu ilicheza tara-
tibu sana, huku pia tatizo
lingine ni kutotumiwa vema
kwa nafasi ambazo zinaten-
genezwa.

Hii si mara ya kwanza kwa
kocha huyo kulalamikia timu
yake kutokuwa na kasi kwe-
nye baadhi ya mechi zake.

Kwa jinsi Simba ilivyo
haswa kwa mchezaji mmoja
mmoja, ni hatari na tishio
kwenye Ligi Kuu Tanzania
Bara, na hata Kombe la FA
japo kuna wakati inapata
ushindi kwa tabu.

Kuna uwezekano mkub-
wa kwa jinsi kikosi kilivyo
kwa soka la Tanzania, ikawa
bingwa na kuiwakilisha nchi
kwenye michuano ya Ligi ya
Mabingwa Afrika, au Kombe
la Shirikisho Afrika.

Kwa jinsi inavyocheza
sasa zidhani kama Simba hii
ina kikosi cha kufanya vema
kwenye michuano hiyo mi-
kubwa barani Afrika, labda
baada ya hapo yafanyike
mabadiliko katika baadhi ya
idara zenye mapungufu.

Kwa Simba hii, kimataifa bado

Vinginevyo, haiwezi
kucheza hata na timu za
Ethiopia, Comoro, Djibouti,
Botswana au Eswatini ikawa
na uhakika wa moja kwa
moja kuibuka na ushindi.

Simba ina mapungufu
mengi ambayo yanashindwa
tu kuadhibiwa na timu za
Tanzania ambazo zina hofu
zikicheza nayo, badala yake
zinakuwa zinatafuta sare tu,
badala yake wachezaji wa
timu pinzani wanafanya kazi
kubwa ya kupoteza muda ku-
liko kucheza mpira.

Kama ikikutana na timu
ambayo inataka hasa ushindi
kwa Simba, na ikashambulia
mfululizo, inakuwa kwenye
matatizo makubwa muda
wote.

Shida ya Simba inaanzia
kwa mabeki hasa wa kati
ambao inaonekana ni kama
wamechoka na hawana
kasi tena. Mashambulizi ya
kushtukiza ya wapinzani
wanayofanya kwenye lango
la Simba, yanaweka mabeki
hao matatani na kushindwa
la kufanya.

Pia mabeki hao hawam-
fuati adui ili kumsumbua na
kutomruhusu  kuliona goli
na kupiga kwa uhuru, badala
yake wote wamekuwa wa-
kirudi nyuma na kumtazama
adui nini atafanya, matokeo
yake mashuti mengi yameku-
wa yakipigwa langoni mwao
kwa sababu ya kuwapa uhu-
ru wapinzani wao kuchagua
cha kufanya.

Hapa  ukikutana na
wachezaji au timu yenye uw-
ezo mkubwa umekwisha.

Viungo wakabaji wa timu
hiyo wamekuwa hawafanyi

kazi yao barabara na ku-
waweka kwenye heka heka
kubwa mabeki na kipa wao.

Viungo washambuliaji
wa Simba, pamoja na uw-
ezo wao mkubwa wa kupiga
chenga, kuchezea mpira, la-
kini wamekuwa na tatizo la
kupiga pasi za mwisho.

Ni kwa sababu hawazipigi
kwenye muda sahihi, wana-
penda sana kukaa na mpira
bila sababu yoyote na hawa-
na kasi.

Hata Simba inaposhambu-
liwa na kupokonywa mpira,
viungo wa Simba wanashind-
wa kupiga pasi ndefu kwa aji-
li ya kufanya mashambulizi
la kushtukiza, badala yake
wanaanza pasi fupi na kuwa-
fanya wapinzani wao kurejea
nyuma haraka na kujipanga
vizuri.

Kwenye nafasi ya usham-
buliaji kwa sasa inaonekana
ni butu kwa sababu inachez-
esha straika mmoja, Med-
die Kagere ambaye kiasili ni
mfungaji tu, lakini si mpam-
banaji na mwenye uwezo
wa kuweka mpira miguuni,
huku akiminyana na mabeki
kama John Bocco.

Kwa maana hiyo Simba
kama itapata nafasi ya
kucheza kimataifa inahitaji
mabeki wawili wa kati wenye
uwezo mkubwa, viungo mka-
baji mmoja kwenye viwango
vya kimataifa, lakini mastrai-
ka  wawili wa kuwasaidia
waliopo, na kutowachezesha
kwa pamoja viungo washam-
buliaji ambao hawana kasi.
Hapa inawezekana ikawa
kwa asilimia kubwa imetibu
tatizo linaloonekana wazi li-
naikumba kwa sasa.
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Yanga, hiki si kipindi
cha kuuza wachezaji

Na Adam Fungamwango

KUNA taarifa kuwa wachezaji wa Yanga,
Ditram Nchimbi na Feisal Salum maarufu
kama ‘Fei Toto’ wanatakiwa na klabu moja
nchini Misri.

Wachezaji hao wanatakiwa kwenda
kufanya majaribio na endapo watafanya
vema, watapata mikataba ya kuitumikia
klabu hiyo inayowahitaji.

Baada ya taarifa hii kukawa na habari za
kujikanganya kwa Maofisa Habari wa Yan-
ga, Antonio Nugaz na mwenzake Hassan
Bumbuli.

Wakati Nugaz akisema tetesi hizo zipo na
klabu itatoa taarifa rasmi, Bumbuli akasema
kuwa huo ni uzushi.

Uzoefu unaonyesha kuwa kwenye klabu
hizi kubwa za Simba na Yanga ukisikia kuna
kitu basi ujue kipo, ila tu hakijatamkwa
rasmi.

Wanaotoa tetesi ni baadhi ya watu hao
hao waliomo ndani ya klabu. Ni klabu zisizo
na siri.

Kwenye makala hii sina maana kuwa na-
taka kueleza jinsi ya kutunza siri za klabu,
au kujichanganya kwa maofisa habari wa
klabu ya Yanga, la hasha.

Ni jinsi klabu ya Yanga inavyotaka kuwau-
za wachezaji hao kama jambo hilo litakuwa
ni sahihi.

Kwenda kufanya majaribio ni sahihi kwa
muda huu kwa sababu klabu inakuwa tayari
imeshajua uwezo na mchezaji ambaye ina-
taka kumnunua.

Ninachopinga hapa ni kuwauza
wachezaji hao wakati dirisha dogo la usajili
nchini Tanzania limeshafungwa. Hili hapa
ndiyo tatizo.

Kama ni kweli viongozi wa Yanga wata-
wauza wachezaji hao kipindi hiki basi wa-
takuwa wanafanya makosa.

Huwezi kuwa na uhakika na afya za
wachezaji ambao ni tegemo kwa sasa,
kwani soka ni mchezo wa kutumia nguvu
na majeruhi kuwa wakati wowote, hivyo
hata kama muda huu hawana umuhimu, la-
kini baadaye wanaweza kuja kuisaidia timu
inapokuwa na wachezaji majeruhi.

Klabu nyingi za soka duniani, achilia
mbali Afrika, huwa haziuzi mchezaji kip-
indi ambacho si cha usajili, iwe cha dirisha
kubwa au dogo.

@MSAMBA

Husubiri vipindi hivyo ili kama ikiuza,
basi inunue mbadala wake, hata kama
mchezaji huyo si wa kikosi cha kwanza au
tegemeo kwenye timu.

Ni soka la Tanzania tu ndilo huwa na
maajabu yake. Tangu zamani tulikuwa
tunaona na kusikia baadhi ya wachezaji
nchini, wakiondoka kwenda kucheza soka
la kulipwa katikati ya ligi, tena dirisha liki-
wa limefungwa, lakini mchezaji huyo ni
muhimu kwa timu.

Jambo hili lilikuwa likidhoofisha klabu na
kutofanya vema kwenye mechi za ndani na
hata kimataifa.

Hakuna anayekataa mchezaji wa Kitan-
zania kwenda kucheza soka la kulipwa kwa
sababu wanatakiwa wapatikane kina Mb-
wana Samatta wengi, lakini ukweli unabaki
pale pale kuwa klabu za Bongo hapa nchini
nazo zinahitaji mafanikio ndani na nje ya
nchi, hivyo zinahitaji kuwa na wachezaji
bora na kwa wakati sahihi.

Kinachotakiwa ni kwamba kama Nchim-
bi na Fei Toto wanaondoka kwenda kufan-
ya majaribio, basi waende, lakini warejee
na kuendelea kuitumikia klabu yao hadi
mwisho wa msimu, ndipo waondoke rasmi
kwa sababu fedha za mauzo zitakazopati-
kana zitanunua wachezaji wengine wazuri
zaidi. Kwa sasa hata kama Yanga ikiwauza
na kupata pesa, hawawezi kumnunua au
kumsajili mchezaji yoyote yule.

Ni kwamba hiki si kipindi cha usajili.
Na hata kama klabu ikiingia mkataba na
mchezaji hawezi kucheza hadi msimu ujao,
hivyo kupunguza idadi ya wachezaji kwe-
nye timu.

Ikumbukwe pia kwa sasa wachezaji wa-
zuri wote wapo kwenye klabu zao na hata
kama wakiondoka, basi wataondoka mwis-
honi mwa msimu.

Kuuzwa ghafla kwa Nchimbi
kutashangaza wengi kwa sababu hana hata
mwezi tangu kusajiliwa na klabu hiyo aki-
tokea Azam FC, lakini akiicheza Polisi Tan-
zania kwa mkopo.

Hata kama viongozi na benchi la ufundi
likiona kama lilifanya makosa kumsajili, au
kujikuta ina idadi kubwa ya mastraika ku-
liko ilivyotarajia, bado si wakati muafaka wa
kumwachia straika huyo kwa sasa badala
yake isubiri tu Ligi Kuu Tanzania Bara na
michuano ya Kombe la FA imalizike.
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TAHADHARI KWA UMMA

NDUGU WATANZANIA;

KAMA MNAVYOFAHAMU, LAINI ZA SIMU AMBAZO HAZIJASAJILIWA KWA
KUTUMIA NAMBA YA KITAMBUSHO CHA TAIFA (NIDA) NA KUTHIBITISHWA
KWA ALAMA ZA VIDOLE ZILIANZA KUZIMWA TAREHE 20 JANUARI, 2020
USIKU NA ZOEZI LINAENDELEA.

HAKIKI TENA USAJILI WA LAINI ZAKO KWA KUPIGA NAMBA *[06# NA
UCHUKUE HATUA STAHIKI SASA.

1.0

20

3.0

4.0

5.0

6.0

KWAWALIOSITISHIWA HUDUMA ZA LAINI ZAO ZA SIMU KUANZIATAREHE
20.01.2020 WANAWEZA PIA KUENDELEA NA UTARATIBU WA USAJILI KWA
LENGO LA AMA KURUDISHA LAINI ZAO ZILIZOFUNGWA KAMA ZITAKU-
WA BADO ZIPO AU KUPATA LAINI MPYA. ZOEZI HILI NI ENDELEVU.

KWA WATUMIAJI/WAOMBA|JI (WATANZANIA) WAPYA WA LAINI ZA SIMU
WATAENDELEA KUSAJILIWA MUDA WOTE KWA KUTUMIA KITAMBULISHO
CHATAIFA NA KUHAKIKIWA KWA ALAMA ZAVIDOLE. HUDUMA HIYO NI
ENDELEVU PIA.

MATUMIZI SAHIHI YAVITAMBULISHO WAKATI WA USAJILIWA LAINI ZA SIMU
(ZINAZOTUMIKA AMA KWA AJILI YA MAWASILIANO YA SIMU ZA SAUTI AU
VIFAAVYA MAWASILIANO MENGINE) UKO KATIKA MAKUNDI YAFUATAYO:-

3.1 Sisi wa-Tanzania kitambulisho chetu ni kile cha Taifa kitolewacho na
NIDA kwa vigezo vyao;

32 Kwa wageni wanaokaa hapa nchini chini ya miezi sita wanasajili laini za
simu kwa kutumia namba za Hati zao za kusafiria na kuhakiki kwa alama za
vidole;

33 Kwa wageni wanaokaa zaidi miezi sita wanatumia vitambulisho (Legal

Resident ID) ambavyo hupewa na NIDA (Hii ni kwa mujibu wa utaratibu
wa Uhamiaji na NIDA);

34 Kwa wanadiplomasia wanatumia Hati zao za kusafiria pamoja na vitambu-
lisho vyao vinavyotolewa na Wizara ya Mambo ya nje; na
35 Kwa wakimbizi wanatumia vitambulisho vyao ambavyo hupewa na NIDA

(Hii ni kwa mujibu wa utaratibu wa Uhamiaji na NIDA),

KATIKA KUJIRIDHISHA KUWA WALIOSAJILI LAINI ZAO ZA SIMU WAME-
TUMIAVITAMBULISHO SAHIHI, TCRA KWA KUSHIRIKIANA NA WATOA
HUDUMA ITAFANYA ZOEZI LA KUHAKIKI LAINI ZOTE ZITAKAZOKU-
WA ZIMESAJILIWA LI KUWAONDOA WALE WALIOSAJILI LAINI ZAO
AMA KWA KUTUMIA VITAMBULISHO VYA WATU WENGINE AU KWA
KUTUMIA KITAMBULISHO TOFAUTI SAMBAMBA NA KUWACHUKULIA
HATUA ZA KISHERIA.

IKUMBUKWE PIA KWAMBA KUSAJILI LAINI' YA SIMU KWA KUTUMIA
KITAMBULISHO CHA MTU MWINGINE NI KOSA SANJARI NA KUPEWA
LAINI ILIYOSAJILIWA NA MTU MWINGINE.

ONYO NA TAHADHARI ZINAENDELEA KUTOLEWA KWA MAKUNDI
YOTE YALIYOORODHESHWA KWENYE KIPENGELE CHA 3.0 HAPO JUU,
KUTOTUMIA KITAMBULISHO KISICHOKUHUSU WAKATI UNASAJILI
LAINI ZAKO ZA SIMU (ZINAZOTUMIKA AMA KWA AJILI YA MAWASILIA-
NO YA SIMU ZA SAUTI AU VIFAAVYA MAWASILIANO MENGINE).

Imetolewa na Mkurugenzi Mkuu
Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania (TCRA)
24 Januari, 2020

215600102
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HABARI KITAIFA

Bunge laiagiza Takukuru kukamata vigogo wizara

INATOKA UK. 2

2008 ufisadi huo umefanyika
bila wahusika kuchukulia hatua
wakiwamo waliokuwa watendaji wa
Narco, Nicol na Wizara ya Mifugo
na Uvuvi, hivyo akaitaka Taasisi ya
Kuzuia na Kupambana na Rushwa
(Takukuru) kuwatafuta na kuwafiki-
sha kwenye vyombo vya sheria.

Kamati hiyo ilipongeza uamuzi wa
serikali kuvunja mkataba wa mauzo
ya mali za machinjio hayo baina ya
serikali na Kampuni ya Nicol na ku-
yarejesha machinjio chini ya umiliki
wa serikali na kuitaka kufanya hara-
ka kurejesha masoko ya nyama ka-
tika nchi za Falme za Kiarabu yaliyo-
potea kutokana na usimamizi mbovu
wa waendeshaji hao wa zamani.

Pia iliitaka serikali kuhakikisha
fedha zote kiasi cha Sh. 9,712,127,660
(Sh. bilioni 9.7) zilizoibwa katika bi-
ashara ya machinjio, zinalipwa hara-
ka pamoja mbia Nicol kulipa madeni
yote inayodaiwa Kampuni ya Ubia
TMCL kiasi cha Sh. bilioni 5.248.

Licha ya kupongeza uamuzi wa
Narco, ambaye ni mbia katika Kam-
puni ya Ubia TMCL kujiondoa kwe-
nye ubia huo, kamati hiyo ilisema
bado kuna haja viongozi waliohusika
na ufisadi huo kuwajibishwa kwa
mujibu wa sheria. Mbunge wa Moshi
muzi uliofanywa na Waziri Mpina ka-
tika kubaini kasoro hizo na kuchukua
hatua, unapaswa kuendelezwa kwa

serikali kutengeneza mfumo endel-
evu wa kubaini udhaifu na kuchukua
hatua, akisikitika kuona ufisadi
mkubwa kiasi hicho umefanyika pasi
na wahusika kuchukuliwa hatua.

Komu alitaka hatua kama hizo
ziwe endelevu ili kunusuru mali za
nchi badala ya kumwachia kiongozi
mmoja tu ambaye ni Waziri Mpina
kusimamia mambo kama hayo.

Mpina aliihakikishia kamati hiyo
kuwa serikali iko kwenye hatua ya
mwisho za kufanya ukarabati mkub-
wa wa machinjio hayo na kurejesha
upya masoko ya nyama nje ya nchi,
ikiwamo nchi za Famle za Kiarabu na
Comoro.

Pia, aliihakikishia kamati hiyo
kuwa wote waliohusika na wizi na
ubadhirifu, hawatapona kwa kuwa
serikali inajua kuwa mbali na fedha
hizo zilizoibwa, hata mishahara ya
wafanyakazi wa kampuni hiyo nayo
ilifanyiwa ufisadi na kuleta usumbu-
fu mkubwa kwa watumishi.

Waziri Mpina alisema kwa muda
mrefu Wizara ya Mifugo na Uvuvi
imekuwa ikichukua hatua mbalim-
bali katika kurekebisha kasoro za
uendeshaji wa Machinjio ya Dodoma
kama sharti muhimu katika mkataba
wa mauzo ya mali kwenye Ibara ya
4.1.3.1 na kwa kuwa jitihada za kui-
nusuru Machinjio hiyo zimefanyika
kwa muda mrefu bila ya mafanikio
yoyote.

Alisema  serikali ilijiridhisha
kwamba mbia (Nicol) amekiuka vi-

pengele muhimu vya mkataba katika
ibaraya 7,13, 6,9 na 102; Pia Nicol im-
ekuwa ikifanya biashara na mali za
kampuni bila ya kuwekeza na bila ya
kutoa gawio kwa serikali kwa kipindi
chote cha miaka 11 iliyokabidhiwa ki-
wanda hicho.

Waziri Mpina amesema tangu
machinjio hiyo ibinafsishwe, serikali
imeendelea kupata hasara na mali
nyingi za kampuni kama mitambo,
majengo, magari na rasilimali ny-
ingine zimechakaa na hakuna ukara-
bati wowote uliofanyika.

Pia nchi yetu imepoteza ajira, fed-
ha za kigeni, biashara na masoko ya
mazao ya mifugo baada ya kiwanda
kufungiwa kuuza mazao ya mifugo
katika nchi za Jumuiya ya Kiarabu
(UAE).

Alisema kampuni 10 pia zilisima-
ma kusafirisha na kufanya biashara
ya nyama baada ya kiwanda ku-
fungiwa ambapo kwa mwezi mauzo
ya nyama nje ya nchi katika machin-
jio yalikuwa yamefikia tani 192 sawa
na mbuzi 24,000. Pia kiwango cha
uchinjaji wa ngombe kushuka ku-
toka wastani wa ng'ombe 120 hadi 50
kwa siku.

Alibainisha kuwa hasara na mad-
eni ya Kiwanda cha TMCL yanaen-
delea kukua kila uchao huku mbia
(Nicol) akishindwa kurekebisha kaso-
ro zilizobainika katika vipindi tofauti
hata baada ya kupewa notisi ya muda
wa siku 30 na hata mbia mwenzake
(Narco) kumpa notisi ya siku 180.

Polisi wamtia mbaroni
Lipumba kikao cha ndani
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yake kutokuwa hewani.

Akizungumza na Nipashe, Mkurugenzi wa Ulinzi na Us-
alama wa chama hicho ambaye ni Diwani wa Kata ya Mi-
sima Wilaya ya Handeni, Masoud Mhina, alisema Lipumba
bado yuko mikononi mwa polisi akiendelea kuhojiwa.

“Kumekuwa na ukiukwaji mkubwa wa sheria, kwa
kuwa shughuli za kisiasa zipo kwa mujibu wa sheria na
vikao vya ndani huwa havihitaji kibali cha Polisi,” alieleza
Mhina.

Alisema kwa sasa chama hicho kipo katika mchaka-
to wa kumwekea dhamana Prof. Lipumba, na kwamba
baada ya dhamana hiyo Mwanasheria wa Lipumba atatoa
mwongozo wa hatua zinazotakiwa zichukuliwe.

Aliongeza kuwa Jeshi la Polisi limekuwa likitumika
vibaya na viongozi wa upinzani. “Amekuja hapa Dk. Ba-
shiru (Katibu Mkuu CCM), amefanya mikutano ya had-
hara, tena kwa ulinzi mkali na akachukua madiwani wetu
wanane mbona polisi hawakuzuia, lakini sisi tunafanya
vikao vya ndani na kufungua matawi wanatukamata,” ali-
lalamika Mhina.

Alisema demokrasia ya Tanzania inapitia katika wakati
mgumu. “Januari 27, mwaka 2001 kulitokea ukandamizaji
mkubwa wa wafuasi wetu huko Zanzibar na leo inajirudia
tena,nanchi yetu kwa sasa inapitia katika wakati mgumu
sana ila hatuna mengi ya kusema kwa sasa,” aliongeza
Mhina.

Prof. Lipumba yupo mkoani hapa kwa ziara ya
siku saba katika wilaya saba. Katika wilaya zote alizo-
fanya ziara alikumbana na misukosuko ya kukamatwa na
Jeshila Polisi.

Katika Wilaya ya Korogwe amri ya kumkamata ilitolewa
na Mkuu wa Wilaya hiyo, Gwakisa Kasongwa.

TCCIA INVESTMENT PLC

P. O. Box 72678 Dar es Salaam, Tanzania Tel: 255 — 22 — 760173/2761725 Fax: 255 - 22 — 2119437
Email:info@tcciainvest.co.tz, Web site: http://www.tcciainvest.co.tz

WE ARE MOVING!

We are pleased to inform you that our offices currently at the Copycat Building
Plot No. 39a, Victoria Area,Bagamoyo Road will be relocated tothe 24th Floor of
the Millennium Tower phase Il Building (wing B) at Kijitonyama Area, Bagamoyo
Road effectively from 1st February, 2020.We are extending our sincere apologies
for any inconveniences caused.

The Chief Executive Officer,

By,

TCCIA Investment plc.
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Waziri Kairuki awataka
wawekezaji kujisajili TIC

Na Mwandishi Wetu, PWAN!I

AZIRT wa Nchi
Ofisi ya Waziri
Mkuu (Uwekezaji),
Angellah  Kairu-
ki, amewataka wawekezaji
nchini kujisali katika Kituo cha
Uwekezaji nchini (TIC) ili ku-
pata fursa mbalimbali za kiu-
wekezaji pamoja na msaada wa
huduma za kikodi.
Akizungumza mwishoni mwa
wiki katika majumuisho ya ziara
yake katika Mkoa wa Pwani am-
bapo pamoja na mambo men-
gine, alifurahishwa na uwekezaji
mkoani humo na kutoa rai kwa
wawekezaji kujisajili TIC.
“llikuwa ziara yangu ya siku
saba huku nikiangazia kero
na changamoto mbalimbali
za kiuwekezaji lakini zipo am-
bazo zinajitokeza kwa sababu
wawekezaji wengi wameiweka
kando TIC. Rai yangu kwa

wawekezaji wandani na nje ya
nchi kujisaliji katika kituo chetu
cha uwekezaji ili waendelee ku-
pata ufafanuzi wa kikodi na mae-
neo ya kiuwekezaji,” alisema.

Waziri Kairuki alisema licha ya
sheria za uwekezaji kutowalazi-
misha wawekezaji kujisajili TIC,
lakini wanakosa mambo mengi
mazuri ambayo yamekuwa ya-
kiathiri utendaji wao katika mae-
neo ya uwekezaji.

“Wapo wawekezaji ambao
wanatambua umuhimu wa ku-
jisajili TIC na wameshafanya
hivyo, changamoto ni kwa wale
ambao hawajajisajili kwani licha
ya kukosa huduma za kimsaada
na zile za kikodi, wawekezaji
wanakosa ufahamu mpana juu
ya fursa za kiuwekezaji zilizopo
hapa nchini,” alisisitiza.

Aidha, katika hatua nyingine,
Waziri Kairuki alisema kuwa
serikali itaendelea kushughulikia
changamoto za miundombinu

ya barabara ambayo ni kiun-
ganishi muhimu kati ya maeneo
ya uwekezaji na masoko hali
itakayosaidia kukuza biashara
na kuchagiza kufanikisha azma
ya serikali ya uchumi wa kati na
viwanda ifikapo 2025.

“Kama serikali tutaendelea
kurahisisha mazingira ya kiu-
wekezaji na zaidi kwa sasa tu-
najikita katika kuyaunganisha
maeneo ya uwekezaji na soko ili
kufikia azma ya uchumi wa kati
na viwanda kwa haraka zaidi,”

alieleza.

Waziri Kairuki alisema ili
kupunguza changamoto za
uwekezaji katika mikoa na

wilaya ni vyema yakatengwa
maeneo maalum ambayo yatatu-
mika na wawekezaji kwa ajili ya
viwanda, kilimo na sekta zingine
za kiuchumi. “Kuna changa-
moto ya upatikanji wa maeneo
ya kuwekeza, hali inayorudisha
nyuma maendeleo katika sekta

ya uwekezaji, hivyo natoa wito
kwa wahusika kutenga maeneo
maalum ya uwekezaji katika nga-
zi ya mkoa, wilaya na hata vijiji ili
kuchohcea uwekezaji,” alieleza.

Alisema serikali imejielekeza
zaidi kuboresha mazingira ya
kufanya biashara na uwekezaji
hapa nchini ili kufikia azma ya
serikali ya awamu ya tano ya ku-
jenga uchumi wa kati na viwan-
da kama ilivyokusudiwa.

“Kwa mwekezaji wa kigeni am-
baye hisa zake ni zaidi ya asilimia
51, TIC ina haki ya kutoa hati isiyo
ya asili kwa mwekezaji ili aweze

kumiliki eneo hilo kwa mi-
aka 98 ili kufanya shughuli za
uwekezaji,” alifafanua.

Akiwa Kkatika ziara hiyo,
Kairuki mbali ya kutembelea vi-
wanda na maeneo mbalimbali
ya uwekezaji, aliwakumbusha
na kusisitiza umuhimu wa kulipa
kodi staki za serikali kama sheria
inavyoelekeza.
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kupokea na kukabidhi taulo za kike kupitia kampeni ya ‘Namthamini’ inayoendeshwa na East Africa Television na East Africa Radio kwa
mwaka wa nne mfululizo. PICHA: EATV

Kilimo kutumika kukabili changamoto ajira kwa vijana

Na Idda Mushi, MOROGORO

SERIKALI imeamua kutumia
Sekta ya kilimo kutatua changa-
moto ya ukosefu wa ajira kwa
vijana kwani kwa muda mrefu
kilimo kimekuwa kikichukuliwa
kama kazi ya ziada baada ya ku-
kosa ajira maeneo mengine.

Naibu Waziri wa Nchi Ofisi
ya Waziri Mkuu, KaziVijana na
Ajira, Anthony Mavunde, alisema
hayo wakati akikabidhi hati za
kusafiria vijana 12 wanachama
wa ushirika wa wahitimu wa-
jasiriamali wa Chuo Kikuu cha
Sokoine cha Kilimo(SUA) SUG-
ECO, waliopata ufadhili wa

kwenda nchini Marekani kwa
mafunzo zaidi ya kilimo Kkivi-
tendo. Waziri Mavunde alisema
wizara yake imeendelea kuwa
karibu na SUA ili kushirikiana
kutatua changamoto ya ukosefu
wa ajira kwa vijana kupitia sekta
ya kilimo ambapo mpango wa
serikali kwa sasa ni kuhakikisha
asilimia 40 ya watu milioni 24.3
wanaajiriwa kwenye sekta ya
kilimo.

Aidha, alisema malengo ya
serikali ni kuhakikisha ifikapo
mwaka 2025 asilimia 40 ya ngu-
vu kazi ya nchi inaajiriwa kwe-
nye sekta ya viwanda ambayo ni
mnyororo wa thamani na am-

bayo imekuwa ikianzia kwenye
mazao ya kilimo, ufugaji, na mis-
itu na huko mabhitaji ya malighafi
zitokanazo na mazao ya kilimo
zitakuwa ni kubwa.

Mavunde alibainisha Mkoa wa
Morogoro ni kati ya mikoa in-
ayofanya vyema katika shughuli
za kilimo kwa kutenga maeneo
ya shughuli hizo ambapo baa-
dhi ya vijana waliohitimu SUA
(Agri Ajira) na kupatiwa shamba
na kulima zao la mpunga tayari
wamevuna na kupata fedha zaidi
ya milioni 100, hivyo wizara hiyo
iko kwenye mazungumzo na
uongozi wa mkoa ili waongezewe
maeneo.

Aliwaasa  vijana  wanaok-
wenda Marekani kwa mafunzo
kuwawakilisha vyema vijana
wenzao na kuhakikisha wanai-
letea sifa njema Tanzania na tija
katika kilimo cha kisasa badala
ya kwenda kufanya vinginevyo.

Alizishauri taasisi za kifedha
kuacha kuweka masharti magu-
mu kwa vijana katika kuwapatia
mikopo, huku akipongeza benki
ya Equity kuwawezesha vijana
hao 12 mkopo wa nauli ya kufika
Marekani na kuwataka kuweka
utaratibu wa kuwawezesha pindi
watakaporejea ili wafanyie kazi
elimu waliyopata kivitendo kwa
kulima au kufuga kisasa.

1
Idara
lawamani
mapato
kiduchu

Na Shaban Njia, KAHAMA

MADIWANI wa Halmashauri
ya Ushetu wilayani Kahama
mkoani Shinyanga, wamezilala-
mikia baadhi ya idara kwa
kushindwa kukusanya mapato
ya ndani ipasavyo kwa kipindi
cha mwaka wa fedha 2019/20
kuanzia Julai hadi Desemba.

Madiwani waliyasema hayo
kwenye kikao cha baraza
cha kujadili mapitio ya bajeti
ya utekelezaji wa mwaka wa
fedha 2019/2020 kwa kipindi
hicho.

Diwani wa Nyankende, Doa
Limbu, alisema kila mwaka wa
fedha ldara ya Kilimo, Mali-
asili na Mifugo ndio zimekuwa
zikifanya vizuri kwenye uku-
sanyaji wa mapato kwa zaidi
ya asilimia 52 kila mwaka wa
fedha.

Alisema Halmashauri ya
Ushetu kwa mwaka wa fedha
2019/20 ilipanga kukusanya
kiasi cha Sh. bilioni 2.3 kupi-
tia vyanzo vyake vya mapato
ya ndani, lakini mpaka sasa
imekusanya asilimia 40 ya
mapato yake.

Aidha, alisema kila idara
inatakiwa kukusanya mapato
kwa asilimia 100 ukiachilia
|dara ya Kilimo, Maliasili na
Mifugo, idara nyingine bado
ziko chini katika ukusanyaji
wa mapato, huku ikiwa im-
ebaki miezi michache kumaliza
mwaka wa fedha.

Kwa upande wake Mwe-
nyekiti wa Halmashauri, Juma
Kimisha, alisema kama baadhi
ya idara zinakusanya mapato
chini ya asilimia 7.6 haipatii
uhai halmashauari na inaweza
ikasababisha baadhi ya miradi
kutokamilika kwa wakati.

“MKkurugenzi, kama idara
zako zisipofanya vema kwe-
nye ukusanyaji wa mapato
tulipofikia sasa tunaelekea
kwenye wakati mgumu..tume-
shatoa miongozo kupitia vikao
vyetu kwamba hatutakiwa
kukusanya mapato chini ya
asilimia 50,” alisema Kimisha.

Hata hivyo Kimisha, alim-
taka mkurugenzi kuhakikisha
kila idara iliyopangiwa asil-
imia ya makusanyo ahakikishe
inafikia lengo la makusanyo
nakuongeza asilimia 40 ya mi-
radi ya maendeleo inategemea
fedha za mapato ya ndani.

Akijibu hoja hiyo Kaimu
Mkurugenzi wa Halmashauri
hiyo, Wandere Lwakatare
alisema kuwa, atahakikisha
kila idara inakusanya ma-
pato ipasavyo na atahakikisha
wanaongeza kasi ya maku-
sanyo na kufikia asilimia 52 ya
makusanyo kabla ya mwaka wa
fedha kuisha.
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.
Wanafunzi Suza

wataka elimu afya

Na Mwandishi Wetu, PEMBA

WANAFUNZI wa Chuo Kikuu cha i
Taifa cha Zanzibar (Suza) kisiwani Pem-
ba wameiomba Wizara ya Afya kutoa !
elimu ya afya kwa makundi yaliyojiku-
sanya, ili kuepukana na maambukizi ya
maradhi mbalimbali. 1

Wakizungumza baada ya kufanya ;
usafi katika Hospitali ya Wete, wal- 1
isema elimu ya afya ni muhimu katika
makundi yaliyojikusanya ikiwamo 1
Vyuoni. ;

Walieleza kuwa sehemu zenye miku- !
sanyiko ya watu kunaweza kujitokeza
magonjwa mbalimbali, hivyo ipo haja
kwa Wizara ya Afya kuchukua jitihada
za makusudi kuhakikisha wanatoa 1
elimu, ili kuzuia majanga yanayoweza
kujitokeza. ]

“Ili tuimarishe masuala ya afya na ;
kuelimisha wenzetu, ni vyema Wizara
ya Afya kupita kwenye mikusanyiko ya
watu ikiwamo vyuoni kwani usafi wa
mazingira ndio afya na ndio utaka- ;
opunguza maambukizi,” alisema Mkuu
wa Serikali ya wanafunzi wa Chuo 1
hicho, Mohamed Abdi. ;

Naibu Waziri wa Elimu wa Serikali
ya Wanafunzi SUZA, Mohamed Ali Mo-
hamed, aliwataka wanafunzi wenzake !
kuwa na moyo wa kujitolea, jambo ;
ambalo litawajengea heshima kubwa 1
maishani mwao. ;

“Tumejitolea kuja kufanya usafi 1
katika Hospitali ya Wete... hii tunajijen-
gea mazingira mazuri ya hapo baadaye !
ili tuwe na moyo wa kujitolea zaidina
kujenga Taifa lililo bora,” alisema. 1

Naye Mlezi wa Klabu ya Mazingira
ya SUZA, Ildrisa Khamis Sabur, alisema !
lengo la kufanya usafi hospitalini hapo
ni kuwaandaa vijana hao kuwa vion- ]
gozi bora wa baadaye watakaokuwa
wabunifu na wenye moyo wa kujitolea.

Alibainisha kuwa watakuwa vijana
imara wenye kutumikia nchi yao na '
kuwa wabunifu katika shughuli mbal-
imbali ambazo zitaleta maendeleo '
endelevu. ;

“Tunauomba uongozi wa Hospitali '
ya Wete uendelee kutupa ushirikiano
wakati tunapotaka kufanya usafi ili ;
waendelee kujitokeza na watu wengine
wenye nia kama yao,” alisema. ;

Pamoja na kufanya usafi, pia klabu 1
hiyo ilikabidhi vifaa vya kufanyia
usafi hospitalini hapo pamoja na kutoa
msaada wa sabuni za kuogea kwa ;
wagonjwa. |

Maduka ya nyama yalalamikia
tozo kubwa ushuru halmashauri

Na Stevie chindiye,
TUNDURU

'AFANYABIASHA-
RA wa maduka
ya kuuza ny-
ama ya ngombe
wilayani Tunduru mkoani Ru-
vuma, wamelalamikia kuwapo
tozo kubwa za ushuru wa hal-
mashauri.

Hayo yalibainishwa na wa-
fanyabiashara hao, ambao hata
hivyo, hawakutaka ku tajwa
majina yao gazetini kwamba
baadhi ya maofisa wamekuwa
wakiwalazimisha kulipia hadi
wastani wa ngombe watano
hewa, lakini inapotokea mfan-
yabiashara kanunua ngombe
nje ya neo la mnada pia huto-
zwa fedha nyingine ambazo ha-
ziandikiwi stakabadhi.

Kwa mujibu wa taarifa hizo,
kila ngombe analipiwa ushuru
wa shilingi 20,000 kila an-
apokwenda kuchinjwa katika

machinjio hayo.

Walisema katika ushuru huo
ambao maofisa ambao husi-
mamia zoezi hilo wame uweka
katika mafungu mawili am-
bapo ngombe anapokwenda
kuchinjwa analipiwa kiasi cha
shilingi 12,500. Walisema kina-
chowashangaza kupitia tozo
hiyo mbali na wao kulipa kiasi
hicho lakini fedha halali wanay-
oandikiwa katika stakabadhi za
kielektroniki ni shilingi 2,500
tu, hali inayoonyesha kuwa ki-
asi cha shilingi 10,000 kwa kila
ngombe huingia mifukoni mwa
wasimamizi hao.

Wafanyabiashara hao wali-
bainisha kuwa fedha nyingine
wanazotozwa na maofisa hao
ni shilingi 7500 ambazo huto-
zwa kama ghalama za mnada
hata kama ng'ombe huyo haku-
nunuliwa mnadani.

Walisema gharama hizo ni
kubwa mno ikilinganishwa
na maeneo mengine ambapo

ngombe mmoja hulipiwa
shilingi 5000 kama ushuru
wa mnada na kiasi cha shilingi
4,000 hutozwa kama ushuru
wa machinjio na kufanya kila
ngombe  kulipiwa  shilingi
9,000. Kero nyingine iliyobain-
ishwa na wafanya biashara
hao ni kuwapo kwa tabia ya
wataalamu wa kupima nyama
kukata zaidi ya kilo tatu kutoka
kila ngombe aliyechinjwa kwa
madai kuwa wanaenda kuonja.
Uchunguzi unaonyesha kuwa
maofisa hao hupeleka nyama
hizo ambazo ni maini, nundu
na baadhi ya steki huenda
kuuza kwa wafanyabiashara
wanaopika chakula na kujipatia
fedha kwa lengo la kujinufaisha
kwa kujipaatia kipato cha ziada.
Takwimu zinaonyesha kuwa
takribani ngombe 20 hadi 30
huchinjwa kwa siku.
Akizungumzia malalamiko
hayo, Kaimu Mkurugenzi wa
Halmashauri ya Wilaya ya Tun-

duru, Morton Msowoya, alise-
ma hajapata taarifa za matukio
hayo, lakini baadaa ya ku-
wauliza vijana wake ili kumjibu
mwandishi wa habari hizi wal-
idai kuwa madai hayo ni uongo.

Alisema katika majibu yao
nyama wanazodaiwa kukata
na kwenda kuuza wao wame-
kuwa wakilazilishwa kuchukua
ili wakale na familia zao na
wasipochukua wachinjaji hao
huwa wanajisikia vibaya kuwa
labda maofisa hao wamekasi-
lika. Kuhusu malipo ya ushuru
unaotozwa, alisema siyo shilin-
gi 20,000 bali ni shilingi 9,000
tu, na akuwataka wafanyabi-
ashara wanaolalamikia vitendo
hivyo kukataa kutotozwa zaidi
ya kiasi hicho cha fedha.

Aidha, Msowoya alisema
anaendelea kufuatilia kutoka
kwa wachinjajiili na ikibainika
atamjulisha mkurugenzi kwa
qjili ya hatua za kinidhamu dhi-
di ya watendaji hao.

NMB  NMB

NMB

NMB:.

Ofisa Mkuu wa wateja binafsi, wafanyabiashara wadogo na wa kati wa Benki ya NMB, Filbert Mponzi, akizungumza na makandara-
si kuhusu fursa za kifedha zinazotolewa na benki hiyo kuwawezesha makandarasi nchini kwenye mkutano wa Bodi ya Makandar-

Petrobena yahakikishia wakulima mbolea

Na Mwandishi Wetu,

KAMPUNI ya Petrobena East
Africa Ltd imesema itaendelea
kusambaza mbolea za YARA nchini
kwa kuzingatia bei elekezi ya seri-
kali kwa wakulima ili kuchagiza
mageuzi kwenye sekta ya kilimo
na kufanikisha azma ya serikali ya
awamu ya tano ua kujenga uchumi
wa kati na viwanda ifikapo 2025.

Akizungumza na ujumbe kutoka
kampuni ya Yara Africa uliotembe-
lea ofisini kwake mwishoni mwa
wiki, Mkurugenzi Mtendaji wa

Petrobena East

Africa, Peter Kumalilwa, aliuam-
bia ujumbe huo kuwa kampuni
yake itaendelea kuwasambazia
wakulima pembejeo kwa bei eleke-
zi ili kuinua uzalishaji mazao hapa
nchini.

“Katika ziara yao tumejadiliana
mambo mbalimbali na jinsi tu-
livyojipanga kuhakikisha mbolea
inamfikia mkulima kwa wakati na
kwa bei elekezi ya serikali hali ita-
kayo chochea uzalishaji wa mazao
na kukuza kipato chake,” alisema
Kumalilwa.

Kumalilwa alisema kampuni
yake itaendelea kuunga mkono jiti-
hada za serikali ya awamu ya tano
kufanikisha azma yake ya ujenzi
wa uchumi wa kati na viwanda
kwa kufanya mageuzi ya kilimo
hapa nchini.

“Tutaendelea kuunga mkono
juhudi za serikali ya Rais John
Magufuli kwa kufanya mabadiliko
katika sekta ya kilimo ambayo in-
awagusa Watanzania zaidi ya asil-
imia 70 na furaha yetu ni kuona
tunakuwa sehemu ya mabadiliko
yanayofanywa na serikali,” alisema.

Kumalilwa alisema kuwa katika
mazungumzo na ujumbe wa Yara
Africa waliangazia pia uwezekano
wa kampuni hiyo ya Yara kujenga
kiwanda kitakachozalisha mbolea
hapa nchini ili kuleta nafuu zaidi
kwa wakulima.

Kumalilwa hakutoa ufafanuzi
zaidi wa mpango huo wa ujenzi
wa kiwanda cha mbolea nchini.
Aliuthibitishia ujumbe huo kuwa
kampuni yake itaendelea ku-
wafikia wakulima wengi zaidi ili
waweze kutumia mbolea za Yara.

Kumalilwa alisema kuwa kwa

sasa wanajivunia ongezeko la
wakulima ambao wamekuwa
wakitumia mbolea zao huku wengi
wakisifu ufanisi wa mbolea hizo
kwa kuongeza uzalishaji na ubora
wa mazao shambani. “Tunajivunia
ongezeko la wakulima wanaotumia
mbolea za Yara kwani mpaka sasa
zaidi ya wakulima laki moja wana-
tumia mbolea za Yara.

Ongezeko la watu hao kwa muda
mfupiniisharaya ubora wa mbolea
hizi ambazo zimegawanyika katika
makundi kuanzia kupandia mpaka
kukuzia,” alieleza Kumalilwa.
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Askofu afichua siri ndoa kuvunjika

Na Cynthia Mwilolezi,
ARUSHA

SKOFU Mkuu wa Jimbo

Kuu Katoliki la Arusha,

Isack Amani, amesema

doa nyingi zinavun-

jilka kwa sababu ya kufanya

uchumba wa muda mfupi tofauti

na ule wa utawa, uchumba wake
wa miaka sita.

Kadhalika, amewataka wanan-
doa kujenga misingi imara kwe-
nye familia zao ili taifa lipate wa-
toto wenye maadili na watawa.

Aliyasema hayo juzi katika
Kanisa la Mrtakatifu Yakobo
Mtume lililopo Moshono wakati
wa misa takatifu ya kuweka na-
dhiri ya kwanza kwa masista
watatu wa Jimbo Kuu la Moshi,
Iringa na Tanga.

Alisema ndoa nyingi zinavun-
jika kwa sababu ya kujengwa
kwenye misingi isiyo imara na la-

wama zinapelekwa kwa walimu
wa dini juu ya malezi ya watoto
Wao.

“Mimi leo nawapongeza wa-
zazi hawa waliosimama imara na
kutoa matunda ya masista hawa
Maria Marcus wa Jimbo Kuu la
Iringa, Monica Mdoe wa Jimbo
Kuu la Tanga na Dafrosa Shayo
kutoka Jimbo Kuu la Moshi, bila
familia hizi kujenga msingi imara,
leo tusingepata watawa hawa
walioweka nadhiri zao za kwanza
za kuwa masista,” alisema Askofu
Amani.

Askofu Amani alisema watoto
wakipata malezi mazuri ni sawa
na msingi imara ambao hata
ikifla mvua ya upepo hauwezi
kubomoka.

“Hawa wameweka nadhiri zao
kwa kufanya uchumba na Yesu
kwa miaka sita, sasa hapa wame-
pita kila aina ya vikwazo, lakini
wamepambana hadi kufikia siku

hii ya leo, lakini sisi wengine tu-
nakimbilia kufunga ndoa hata
hatujafahamiana tabia, uchumba
wa muda mfupi ni chanzo cha
kuvunjika ndoa,” alisema Askofu
Amani.

Askofu Amani aliwaasa ma-
sista hao kusimama imara katika
kipindi hicho cha utawa na kujie-
pusha kuingia katika mazingira
yatakayo wakatisha safari yao ya
utawa.

Aidha, aliwaonya baadhi ya
wazazi wanaowabebesha mizigo
watawa kwa kutaka wahudumie
familia au kusomesha ndugu
zao hali inayosababisha watawa
kuchanganyikiwa kutokana na
mzigo wa majukumu.

Askofu Amani alilipongeza
Shirika la Missionari wa Ekaristi
na Uinjilishaji Mpya, ambalo
wamezalisha masista hao watatu
kwa kuanzisha miradi ya maji na
Shule ya Ufundi katika Kata ya

Moshono.

Mwanzilishi wa Shirika la Mis-
sionari wa Ekaristi na Uinjilishaji
Mpya, Gisela Upendo Msuya,
aliwapongeza masista hao kwa
kuweka nadhiri zao za kwanza na
kuwaombea waishi katika ahadi
hiyo.

Alisema mbali na kuzalisha
watawa katika shirika lao, pia wa-
najihusha na shughuli za kijamii
ikiwamo kuwasaidia wananchi
kupata maji kwa kuwapatia mra-
di uliogharimu Sh. milioni 250
uliopo katika Kata ya Moshono.

Pia wamejenga shule ya ufun-
di ambayo ipo katika hatua za
mwisho kukamilika ambayo ita-
chukua vijana 200 katika fani
za uselemala, upishi na kompyu-
ta.

Masista hao walishukuru waza-
7i, watawa mbalimbali kwa kuwa-
saidia kufikia siku hiyo muhimu
maishani mwao.

bodi hiyo, Neema Fuime. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Makandarasi sasa
watakiwa Kuleta
mabadiliko chanya

Na Allan Isack, ARUSHA

MSAJILI wa Bodi ya Makandar-
asi nchini, Rhoben Nkori, ame-
wataka makandarasi kutumia
mafunzo yanayotolewa na bodi
hiyo kuleta mabadiliko chanya
katika kampuni zao za ujenzi.
sha, wakati akifunga mafunzo ya
siku tatu ya kuwajengea uw-
ezo makandarasi na wamiliki wa
kampuni za ujenzi nchini.

Alisema endapo makandar-
asi watatumia vizuri mafunzo
hayo, kampuni zao zitakuwa
za kishindani katika kutafuta
kandarasi za ujenzi wa miradi
mikubwa na ile midogo.

“Mafunzo haya mkayazingatie
na kuyafanya kazi kwa vitendo
katika utekelezaji wa miradi
kwenye makazi yenu ya ujenzi,”
alisema Nkori.

Aidha, aliwataka makandarasi
hao kuwasimamia vizuri wafan-
yakazi wao na kila mmojawapo
awajibike kulingana na nafasi
yake.

Pia, aliwataka makandarasi
hao kutokukata tamaa kutokana
na vikwazo na matatizo wa-
nayokumbana nayo kwa kuwa
vikwazo na matatizo ndio njia
yva kufikia malengo na mafanikio.

“Makandarasi msiogope vikwa-
Z0 na matatizo mnayokutana
nayo kwa kuwa njia hiyo ndiyo
yva kufikia mafanikio na malen-
go,” alisema Nkori na kuongeza:

“Tusikate tamaa kwa sababu
njia ya kufikia malengo na ma-
fanikio ni nyeupe na inaonekana
tusiogope vikwazo chamsingi
tuwe wavumilivi na kufanya kazi
bila ya kukata tamaa.”

Alisema endapo makandarasi
hao, watatekeleza miradi kwa
ubora, serikali itawapa tenda
za miradi na kuwataka kuwa na
uaminifu, washirikiane wakati
wanapopewa kandarasi za ujenzi
kama njia mojawapo va kufikia
maendeleo waliyojiwekea.

Akizungumza kwa niaba ya
makandarasi wengine, Marry
Makenda alisema tatizo kubwa
linalowakabili makandarasi nchi
ni kuwapo kwa utitiri wa kodi
kwenye sekta ya ujenzi.

Waliiomba serikali kupunguza
malimbikizo ya kodi na tozo
mbalimbali pamoja na kuwalipa
kwa wakati fedha zao, kabla na
baada ya kukamilisha ujenzi wa
miradi.

Mkurugenzi Jiji kujenga barabara kisasa shuleni

Na Cynthia Mwilolezi, ARU-
SHA

wanafunzi hao kusoma kwa bidii

aliwaongoza wanafunzi

wenzake

MKURUGENZI wa Halmashauri
ya Jiji la Arusha, Dk. Maulid Mad-
eni, ameahidi kujenga barabara za
kisasa katika Shule ya Sekondari
watumishi waondokane na kadhia
ya matope wakati wa mavua.

Alitoa ahadi hiyo mwisho-
ni mwa wiki wakati akiwa katika
ziara ya Mkuu wa Wilaya ya Aru-
sha, Gabriel Dagarro, akikagua

miundombinu ya shule hiyo, ombeeni mwaka huu wa mwisho
Sekondari ya Maoivaro, Kituo cha  kuhangaika, mwakani nitajenga
Afya. njia za juu kwa juu nzuri za ku-

Dk. Madeni alisema kutokana
na hali mbaya ya miundombinu
katika shule hiyo ikiwamo madar-
asa, ofisi za walimu na vyoo kujaa
matope, atawajengea miundom-
binu ya kisasa ikiwamo barabara
zinazopitika wakati wote.

“Sasa shule hii tumeijenga kwa
gharama kubwa, kwa hiyo sitaki
kuona wajukuu wa Rais Magu-
fuli mkipata shida na matope, ni-

unganisha miundombinu yote ya
eneo hili, ili mpite sehemu nzuri
zisizo na matope,” alisema Dk.
Madeni.

Aidha, aliwataka wanafunzi
hao wakati serikali inapambana
na kurekebisha miundombinu ya
shule zao zikae vizuri, wajitahidi
kusoma kwa bidii ili wafikie ndoto
Zao.

Naye DC Dagarro, aliwataka

zaidi ili wafikie malengo waliyoji-
wekea.

“Sisi serikali tunahakikisha tun-
aboresha mazingira ya shule zenu
ili msipate kero ya aina yoyote, ma-
darasa mnayo ya kutosha, mada-
wati na vyoo vizuri vya kisasa, sasa
nyie kazi yenu kutupa raha sisi
viongozi wenu na wazazi kwa ku-
faulu vizuri,” alisema Dagarro.

Baada ya kutoa ahadi hizo
mmoja wa wanafunzi wa Shule ya
Sekondari Suye, Daniel Steven,

kuwaombea viongozi hao, ili wa-
timize mipango waliyojiwekea
juuyao.

“Lakini sisi kama wanafunzi tu-
naona jitthada mnazofanya chini
ya Rais John Magufuli za kutupa
elimu bure, tunaahidi tutasoma
kwa bidii na hatutawaangusha,
lakini na nyie tunawaombea
shetani asiinuke juu yenu muwe
na afya njema, ili mtimize ndoto
mlizojiwekea juu yetu,” alisema
Steven.
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DC aonya wenyeviti
kuvuruga taaluma

Na Godfrey Mushi, HAI

MKUU wa Wilaya ya Hai, Lengai Ole
Sabaya, amezinyooshea kidole serikali za
mara moja kuingilia majukumu ya kitaalu-
ma katika shule za msingi wilayani humo.

Badala yake, amewataka wawape wal-
imu wa shule hizo nafasi ya kuwaandaa
wanafunzi kufikia ndoto zao za kitaaluma
na kuvuka malengo ya ofisi yake aliyoagi-
za kila shule kuongeza kiwango cha ufaulu
katika mitihani ya kitaifa.

Ole Sabaya alikuwa akizungumza na
wakuu wa shule zote za msingi wilayani
humo ambapo kilihudhuriwa pia na we-
nyeviti wa kamati za shule na wenyeviti

kuna baadhi yenu kwa kushirikiana na
kamati za shule mnawakwaza walimu
kwa kuingilia masuala ya kitaaluma. Nyie
wakati mwingine ndio kikwazo na mnasa-
babisha hata maendeleo ya shule kitaalu-
ma kushuka, acheni hayo mambo kuanzia
sasa. Mimi nawaangalia lakini kuna siku
nitaamka na mtu jumla jumla,” alisema.

Pamoja na mambo mengine, Ole Sa-
baya alitoa maelekezo kwa viongozi hao
kuhakikisha kwamba kila shule wanafunzi
wanapata chakula shuleni.

Alisema uboreshaji wa elimu unao-
fanyika hivi sasa ni pamoja na utoaji wa
chakula usio suasua katika shule zote
zilizopo kwenye kata 17 za wilaya hiyo.

“Utoaji wa chakula ni msingi thabiti wa
kumkuza mtoto kiakili, kimwili, kimaadili
na hatimaye kupata wahitimu wenye
elimu bora kwa Tanzania ya viwanda.
Nimeambiwa kwamba kuna shule bado
hazitoi huduma ya chakula shuleni, naa-
giza chakula kila shule kiwepo na ninakuja
huko kukagua,” alisisitiza Mkuu huyo wa
Wilaya.

Alisema ni sharti wanafunzi wote wa-
patiwe chakula shuleni, huku akiwasisitiza
wazazi kuhakikisha wanawajibika ku-
changia michango ya chakula na kwamba
mzazi atakayeshindwa kufanya hivyo
atachukuliwa hatua za kisheria.

“Nyie watu, Rais Magufuli anatoa
shilingi bilioni 23.86 kila mwaka kwa ajili
ya kuhudumia elimu bure ambayo inatu-
mika kulipa ada za wanafunzi, kuhudumia
miundombinu, kuhudumia shughuli za
utawala wa shule kwa kila mwanafunzi
aliyeandikishwa kwenye shule husika.

Uchumi unaojali kuwainua 500 Siha, Moshi Vijijini

Na Godfrey Mushi,
MOSHI

HIRIKA lisilo la ki-

serikali la Tusonge

inalofanya kazi na

makundi ya pemb-
ezoni katika mkoa wa Kili-
manjaro, limezindua rasmi
awamu ya nne ya mradi wa
‘uchumi unaojali’ ambao uta-
chochea wanufaika zaidi ya
watu 500 katika Wilaya za
Siha na Moshi.

Watu hao watapata faida
kwenye sekta mbili za kilimo
na ufugaji na sekta ya uzal-
ishaji wa sabuni.

Mkurugenzi Mtendaji wa
Tusonge, Agnatha Rutazaa,
akizungumza mwishoni
mwa wiki na wadau ambao
ni wataalamu wa afya, maz-
ingira, maofisa maendeleo
ya jamii, kilimo, Benki ya
Uchumi (UCB), wanufaika
wa mradi huo na mtaalamu
wa Shirika la Kuhudumia Vi-
wanda Vidogo (Sido), alisema
wanalenga kuisaidia jamii
kupata faida, kuangalia maz-

ingira na wafanye uchumi
ambao utakuwa hauathiri
mazingira ambayo tunayaishi
kama matumizi ya kemikali
na kadhalika.

“Kwa maana hiyo basi
katika uchumi unaojali tut-
akuwa tunaangalia —mtu
afanye biashara au mradi wa
kumwongezea kipato, lakini
kwanza utakuwa unajali afya
yake. Katika tafsiri ya Tu-
songe ni kwamba mzalishaji
ambaye ni mjasiriamali wetu
ahakikishe kwamba bidhaa
anazozizalisha na anavyozi-
tunza na anavyoziua, zitaku-
wa ni bidhaa ambazo ziko
salama katika afya ya mlaji
na hata katika afya yake yeye
mwenyewe kama mzalishaji.

Aliongeza: “Wengi wame-
kuwa wanafanya biashara
kwa mfano hizi za kilimo, la-
kini ukiangalia kwa asilimia
kubwa, mbinu zinazotumika
katika kilimo kwa asilimia
kubwa utakuta kwamba wa-
nalima kwa kutumia mbolea
za chumvi chumvi, na hii
inakuwa sana sana kuongeza

athari za afya za muda mre-
fu.”

Alitolea mfano kwamba,
mtu anaweza akala mboga ze-
nye mbolea ya chumvi chum-
vi au amepiga dawa kwa mfa-
no nyanya, karoti, vitunguu
na hoho, ambapo mimea hiyo
hubakia na sumu kali ambazo
ni hatari kwa maisha na hasa
mwili wa binadamu.

Kabla ya uzinduzi huo,
msimamizi wa mradi wa
uchumi unaojali, Aikael Ma-
nase alieleza kuwa: “Tunata-
rajia kufikia watu 500 katika
Wilaya ya Siha na Moshi na
katika hao watu tunalenga
katika sekta kuu mbili am-
bazo ni sekta ya kilimo na
ufugaji na sekta ya uzalishaji
wa sabuni. Huko tutakuwa na
jumla ya wanawake 300, wa-
naume 109, vijana 76 pamoja
na watu wenye ulemavu wa-
patao 15.”

Aidha, alieleza: “Leo tuko
hapa na tumeweza kukutani-
sha wadau mbalimbali kuan-
zia ngazi ya mkoa, wilaya,

ka wa moja kwa moja wa mra-
di pamoja na wadau mbalim-
bali kama watu wa benki ya
uchumi na Sido, kwa ajili ya
kuwashirikisha shughuli tu-
nazotarajia kufanya katika
kipindi cha miezi mitatu niki-
maanisha 2020/2022.”

Msimamizi huyo wa mradi
wa uchumi unaojali amesisiti-
za kuwa lengo la kuwaita wa-
dau hao na kuwaweka pamo-
ja ni kwa sababu wako katika
hatua za awali za kupanga
nini wanakwenda kukifanya.

“Tunataka watambue
masuala ya afya zao, wafanye
uchumi ule ambao unaweza
kuwasaidia wao kutunza
afya zao kama kupumzika,
kupata faida, kuangalia maz-
ingira na wafanye uchumi
ambao utakuwa hauathiri
mazingira ambayo tunayai-
shi kama matumizi ya kemi-
kali na kadhalika. Tunatarajia
kuona watu hao wa mkoa wa
Kilimanjaro angalau waweze
kuboresha maisha yao lakini
waweze kufurahia maisha
yao,” alisisitiza Aikael.

Kikosi kazi
cha wadhibiti
ubora, maofisa
elimu, walimu
wakuu na
waratibu wa
elimu katika
Halmashauri
yva Wilaya ya
Siha waki-
jadili falsafa
kuhusu ujenzi
wa uwelewa
wa pamoja juu
va utekelezaji
wa elimu
jumuishi

juzi. PICHA:
GODFREY
MUSHI

Udhalilishaji kingono kwa wanawake waitishia Same

Na Godfrey Mushi, SAME

WANAWAKE mashuhuri 20 wa-
naounda jukwaa la vuguvugu la
ukombozi wa mwanamke kimapin-
duzi (Tapo) katika Wilaya ya Same,
wamewasilisha rasmi malalamiko
yao kwa serikali, wakitaka ichukue
hatua za haraka kudhibiti matukio
ya udhalilishaji wa kingono kwa
wanawake.

Matukui hayo yanaendelea ka-
ribu na kilabu kimoja cha pombe
za kienyeji kilichoko Kitongoji cha
Ujamaa A, Kata ya Same.

Taarifa kuhusu udhalilishaji huo
ziliwasilishwa mwishoni mwa wiki
kwa Ofisa Maendeleo ya Jamii wa

Wilaya hiyo Charles Anatoly na wa-
nawake hao.

Jukwaa hilo liliwasilisha malala-
miko yao kwa Anatoly, kabla ya
kufungwa mafunzo ya siku nne
ya mradi wa ujenzi wa nguvu ya
pamoja ya kutetea wanawake na
watoto kupambana na ukatili wa
kijinsia.

Mradi unaotekelezwa na Shirika
la Kwieco, kwa ufadhili wa Women
Fund Tanzania (WFT).

Udhalilishaji huo wa kingono,
unadaiwa kufanywa bila kificho na
baadhi ya wanaume na wanawake
wanaokwenda kunywa pombe za
kienyeji, huku eneo hilo likiwa na
idadi kubwa ya watoto wanaopita

wakati wa kwenda na kutoka shu-
leni.

“Kunapofanyika  udhalilishaji
huo wa kingono hadharani ni kar-
ibu na kilabu kimoja cha pombe za
kienyeji na kwa namna hali ilivyo,
tunaomba nyie wenye dhamana na
hata Mkuu wa Wilaya yetu kutafuta
njia ya kudhibiti uchafu huo, kwa
sababu pale kuna watoto wanapita
wakitoka na kwenda shule. Je, wa-
najifunza nini?” Alihoji mmoja wa
wanaharakati aliyeomba asitajwe
jina lake.

Mratibu wa mradi wa ujenzi wa
nguvu ya pamoja ya kutetea wa-
nawake na watoto kupambana na
ukatili wa kijinsia, Veronika Ullomi,

akizungumza kabla ya mafunzo
hayo alisema malengo mahususi
ya Tapo ni kukuza uelewa na utam-
buzi wa kada hiyo.

“Nia yetu ni kujenga uelewa wa
pamoja wa dhana muhimu za kijin-
sia zikihusishwa na maendeleo ya
kijamii, kiuchumi na kisiasa lakini
pia kuhamasisha jamii na kukuza
uelewa wao juu ya dhana na iti-
kadi ya ufeministi kama dhana ya
kufikia usawa wa kijinsia,” alieleza
Ullomi.

Akijibu madai hayo ya wanaha-
rakati, Ofisa Maendeleo ya Jamii
wa Wilaya hiyo, Anatoly, alise-
ma: “Kuna suala la hicho kilabu
mmesema kuna ulawiti pale na

ubakaji.

Alipotafutwa Mkuu wa Wilaya ya
Same, Rosemary Senyamule kutoa
ufafanuzi iwapo jambo hilo lime-
fikishwa rasmi ofisini kwake alise-
ma mpaka sasa bado hajapelekewa
tuhuma hizo na kwamba ndani ya
saa 48 kuanzia sasa atakuwa ame-
jua ukweli wa tuhuma hizo.

“Bado hawajaniletea lakini kwa
sababu Ofisa Maendeleo ya Jamii
alikuwapo na ndiye aliyepokea
taarifa ya tuhuma hizo ataniletea,
na nitazifanyia kazi haraka
baada ya kujiridhisha mimi na
kamati yangu ya ulinzi na us-
alama,” alieleza Mkuu huyo wa
Wilaya.



s Nlpas et ‘ '(

SABABU 3 KWANINI LACAZETTE AJIUNGE NA ATLETICO MADRID
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ISIKUPITE

LIVERPOOL imekuwa timu va
kwanza tangu Arsenal msimu
wa 2001-02, kuweza kufuma-
nia nyavu katika mechi zake

23 za kwanza za msimu katika
Ligi Kuu England. Hata hivyo,
‘Gunners’ yenyewe iliendelea
kufunga hadi ilipotwaa ubingwa
msimu huo.

Beki wa Barcelona, Gerard Pigue (kushoto), akimkwatua mshambuliaji wa Valencia,"Jose Gaya ndani va eneo la 18 katika mechi va Ligi Kuu Hispania maarufu La)
Liga iliyochezwa juzi usiku na kusababisha mwamuzi wa mchezo huo kuamuru pigo la penalti! Barcelona ilichapwa mabao 2-0. PICHA: MTANDAO
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BARCELONA, Hispania

AKATI dirisha la usajili la

Januari ambapo ni kip-
\ indi cha majira ya baridi
\ barani Ulaya, likiwa lin-
™ aendelea, kumekuwa na taarifa tofau-
ti tofauti kwa timu ambazo zinataka
A kuimarisha vikosi vyao.

Lionel Messi ameiomba Barcelona
kumsajili Sergio Aguero, huku Inter
Milan ikipanga kutoa ofa kwa Luka

| Modric wakati huu wa dirisha dogo la

usajili la Januari.

MESSI AMTAKA AGUERO

Kocha mpya wa Barcelona, Quique
r'

Setien ameripotiwa  kuyadharau
maombi ya Messi anayetaka klabu
yake hiyo imsajili mshambuliaji wa
Manchester City, Sergio Aguero, kwa
mujibu wa Express.

Setien alichukua nafasi ya Ernesto
Valverde pale kwenye dimba la Nou
Camp na tayari anaonekana kutaka
kukijenga upya kikosi hicho.

Gazeti la Mirror limedai kuwa Messi
amemshauri Setien kumsajili nyota
huyo wa City, ambaye amekuwa ana
upatina mzuri wakiwa kwenye kikosi
cha Argentina.

MILAN WAVUTIWA NA MODRIC
Imeelezwa kuwa Inter Milan wa-
napanga kufufua mMpango waowa ku-
taka kumsaji gd'wa Real Madrid,
kwa mujibu wa Daily

il Sport, ambalo limedai kwamba,
Inter wameendeleza mpango wao
huo wa kumwania kiungo 0 wa
Timu ya Taifa ya Cro ofa

yao ya mwakaj ukatahwa
Modr aye anafikisha umri wa
Septemba mwaka huu, ame-

ingia kwenye miezi yake 18 ya mwisho

JE, WAJUA?

«
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kwenye mkataba wake pale Bernabeu
na atakuwa mchezaji huru kwa kip-
indi cha mwaka mmoja.

Imedaiwa kwamba Madrid wata-
sikiliza ofa kutoka kwa Modric kipindi
cha majira ya joto wakiepuka kum-
kosa akiwa mchezaji huru na miamba
hao wa Italia wanaongoza kwenye
mbio za kuwania saini yake.

PSG ‘WAIBANIA ATLETICO

Atletico Madrid imetoa ofa ya euro
milioni 10 kwa ajili ya kumsajili Ed-
inson Cavani mwezi huu, lakini Paris
Saint-Germain wana mpango wa
kumbakisha mshambuliaji huyo na
wamekataa ofa hiyo kwa mujibu wa
RMC. we

Mshambuliaji huyo atakuwa huru
Juni mwaka huu wakati mkataba
wake na mabingwa hao wa Ufaransa

« |

utakapomalizika.
Lakini kocha wa Atletico, Diego
Simeone anaamini nyota huyo

ataongeza nguvu kwenye kikosi chake
na anataka kumsajili mwezi huu kwa
ajili ya timu yake kupata mabao men-
gi, ambapo msimu huu wameweza
kufunga magoli 22 tu katika mechi 20.
Huku PSG wakiwa na nia na ku-
litwaa taji lao la kwanza la Ligi ya
Mabingwa Ulaya msimu huu, klabu
hiyo inataka kuwa na mshambuliaji
aliyekamilika kama Cavani na kama
msaidizi wa Mauro Icardi, ambaye
amekuja klabuni hapo kwa mkopo.

LIVERPOOL, CHELSEA ZAM-
WANIA WERNER
Kocha wa Liverpool, Jurgen Klopp

- anavutiwa kwa muda mrefu sana na

KIPA wa Liverpool, Alisson amekuwa mlinda mlango wa
kwanza kutoa pasi ya mwisho ‘assist’ kwenye Ligi Kuu
England tangu Machi, 2010 wakati Pepe Reina alipofanya
hivyo wakati ‘Wekundu’ hao wakicheza dhidi ya Sunder-
land.

KWA AGUERO, MILAN KWA MODRIC

Timo Werner kwa mujibu wa Daily
Mirror.

Klabu hiyo sasa ipo kwenye mi-
kakati ya kutaka kumsajili, lakini
wapo kwenye mbio moja na wapin-
zani wao kwenye Ligi Kuu England,
Chelsea.

Klabu zote mbili zinawania saini ya
mchezaji huyo wakati wa kipindi cha
majira ya joto msimu huu.

Chelsea tayari imefungua majadil-
iano na mchezaji huyo wa kimataifa
wa Ujerumani mwezi huu baada ya
kupunguziwa kwa adhabu yao ya
kutosajili na Shirikisho la Soka la ki-
mataifa, (Fifa).

Na sasa Blues hao wanataka kum-
sajili mshambuliaji huyo ambaye
amefunga mabao 18 katika mechi 17
za Ligi Kuu Ujerumani, Bundesliga,
alizocheza msimu huu. w

Werner mwenyewe tayari alishao-
nyesha nia ya kutaka kucheza kwenye
Ligi Kuu England, ingawa inaone-
kana wazi kuwa klabu yake ya sasa
ya RB Leipzig haitakuwa tayari kum-
wachia, Werner hadi kipindi kijacho
cha majira ya joto ambapo inaamini
kwamba watakuwa na nafasi ya ku-
pata fedha ndefu.
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SAMATTA ALIVYOWAHAMISHIA
WATANZANIA ASTON VILLA

Na Adam Fungamwango

ABARI ya nchi kwa wiki nzima hii

ilikuwa ni nahodha wa timu ya

Taifa ya Tanzania (Taifa Stars), Mb-

wana Samatta ambaye amejiunga
na klabu ya Aston Villa inayoshiriki Ligi Kuu
England.

Samatta amelamba mkataba mnono wa mi-
aka minne na nusu akitokea Genk ya Ubelgiji,
iliyomsajili kutoka TP Mazembe ya Jamhuri ya
Kidemokrasia ya Congo (DRC), ambayo nayo
ilimsajili kutoka kwa mabingwa watetezi wa

Kwa sasa Samatta ameshaanza mazoezi
na mambo yakienda kama yalivyopangwa
anaweza kucheza kwenye mechi ya kwanza
ya Ligi Kuu England hapo Februari Mosi,
mwaka huu dhidi ya AFC Bournermouth, saa
12:00 jioni kwa saa za Afrika Mashariki.

Pilikapilika za Wabongo zilianza pale
zilipoanza kama tetesi hivi, lakini baadaye
taarifa zikaja kuwa kweli, lakini tatizo likaja
pale kwenye kumtangaza ambapo kulikuwa
na ucheleweshwaji kutokana na kupitia tara-
tibu mbalimbali za kisheria.

Wabongo wakavamia kwenye akaunti ya in-
stagram ya Aston Villa, wengine wakipongeza
na wengine wakionyeshwa kushangazwa na
ucheleshwaji huo.

Mara tu baada ya kutangazwa, mtandao
huo ulivamiwa na mashabiki wengi kutoka
Tanzania na lugha ya Kiswahili ndiyo ikawa
inatawala, unaweza ukadhani ni instagram ya
klabu moja pale Manzese.

Hata baadhi ya wazungu walionyeshwa
kushangazwa na wingi wa Wabongo kuingia
kwenye mtandao wa kijamii wa Aston Villa,
wengine wakishangazwa na lugha iliyokuwa
ikitumika, kwani baadhi hawaifahamu.

Taarifa zinasema kuwa wakati wa tetesi
za Samatta kuhamia timu hiyo zilipoanza,
mtandao wa instagram wa klabu hiyo ulianza
kuongeza idadi ya watu walioingia, ambao
inadaiwa wengi wao walikuwa ni Watanzania.

Wabongo wengi kwenye mitandao ya ki-
jamii, vijiweni na mitaani, wameonekana
kuanza kuifuatilia na kuishabikia Aston Villa,
ukiacha klabu zao pendwa za England am-
bazo wengi wao ni mashabiki wa Manchester
United, Arsenal, Liverpool na Chelsea.

Viongozi wa serikali, vyama vya siasa, watu
maarufu, wanamuziki na wasanii mbalimbali
wamekuwa wakituma salamu za pongezi wa
Samatta kwa kuwa Mtanzania wa kwanza
kucheza Ligi Kuu England.

“Hongera sana Mbwana Samatta kwa hat-
ua kubwa ambayo umepiga kwenye maisha

NJE YA UWANJA

hiyo Mfaransa Zinedine Zidane.

KAMA klabu ya Real Madrid ya Hispania itafani-
kiwa kufuzu kucheza nusu fainali ya mashindano ya
Ligi ya Mabingwa Ulaya msimu huu, ikiwa ni mara ya
kwanza tangu inyakue taji hilo msimu wa 2017/18,
itakuwa timu ya kwanza kucheza mechi 100 kwe-
nye hatua ya mtoano ya michuano hiyo. Kikosi cha
Madrid kinafundishwa na nyota wa zamani wa timu

iliyopita.

yako. Wanasimba tunakuta-
kia kila la kheri kwenye timu
yako mpya ya Asyon Villa.”
Uliandika mtandao wa klabu
ya Simba ambayo aliichezea
mwaka 2011, kabla ya kujiun-
ga kwa mabingwa wa zamani
wa Afrika, TP Mazembe.

Klabu ya Yanga, iliandika
kwenye mtandao wake wa
kijamii maneno yafuatayo.

“Hongera sana Samatta
kwa kuendelea kuwa balozi
mzuri wa soka la Tanzania.”

Klabu ya Mbeya City pia
iliandika waraka wa kum-
pongeza.

“Klabu inampongeza Mb-
wana Samatta, mshambuliaji
na kapteni wa Taifa Stars,
ambaye ni kaka mdogo wa
aliyewahi kuwa mchezaji
wetu Mohamed Samatta kwa
kujiunga na Aston Villa inay-
ocheza Ligi Kuu England.

Mkoa wa Mbeya una histo-
ria ndefu na Samatta tangu
alipokuwa mdogo na familia
yake huko Uzunguni, ak-
ishuhudia kaka zake waki-
sakata kabumbu kwenye
uwanja wetu mashuhuri wa
Ngoma, ulioibua vipaji vin-
gi”

Baba mzazi wa Samatta,
Ally Samatta amesema kuwa
mtoto wake hadi kufika
hapo, pamoja na kuwa ni mi-
pango wa Mwenyezi Mungu,
lakini nidhamu na kujituma
ndiyo siri ya mafanikio.

“Mbagala ni  sehemu
ambayo kuna kila aina ya
mambo ambayo yanaweza
kusababisha mtoto aka-
potea, kuna magenge ya
wezi, wakaa vijiweni, wa-
levi, lakini mimi nilikuwa
nikisimamia nidhamu kwa
watoto wangu,” anasema na
kuongeza.

“Hata wanawake wakati
mwingine wanakuja nyum-
bani kugonga na kumuuli-
zia, lakini mimi natoka na
kuwatimua. Halafu nikikaa
naye na kumwambia kuwa
ili ufanikiwe kwenye mai-
sha yako ya soka, vitu kama
hivi jiepushe navyo na hasa
alipoanza kuichezea Simba.
Nashukuru alinisikia na ku-
fuata nilivyomwambia hadi
leo yuko hapo.” Anasema
baba wa nahodha huyo wa
Stars.

Mshambuliaji mpya wa Aston Villa,
Mbwana Samatta, akiwa katika mazoezi
ya timu hiyo baada ya kujiunga na klabu
hiyo inayoshiriki Ligi Kuu England, wiki
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“Siku ambayo Didier [Deschamps]
ataamua kuondoka au mkataba
wake kutoongezwa, na kama Zidane
[Zinedine] atakuwapo, yeye ndiye
atachukua nafasi hiyo. Kuna Qatar
[Kombe la Dunia 2022] Didier
atakuwa pale na halafu baada ya
hapo sijui kitakachotokea,” Rais
wa Shirikisho la Soka la Ufaransa
: . (FFF), Noel Le Graet akizungumzia
)'..l ; uwezekano wa Zidane kuinoa timu
ya Taifa ya Ufaransa.

Standard
Chartered

Ledf 1rcd
nariered o

“Wakati Chelsea inataka ushindi,
inamwingiza Michy Batshuayi na
wakati Manchester City wakitaka
kumbadilisha Gabriel Jesus, wan-
amwingiza Sergio Aguero, sisi [Tot-
tenham] hatuna bahati, tuna maje-
ruhi wengi. Hugo Lloris amerudi na
tumempoteza Harry Winks, uhaba
wa mshambuliaji unanilazimisha
kufikiri, kufikiri na kufikiri zaidi,”
Kocha wa Spurs, Jose Mourinho.
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“Yeye ni mchezaji mzuri [Edinson

\ Cavani wa PS(], nilicheza dhidi yake
‘ na kila wakati, nilikuwa napenda
mawazo na mtazamo wake na ni

wazi rekodi yake ya ufungaji mabao
LIVERPOOL, England " Arsenal msimu wa 2003-04 ambapo } Everton pale kwenye dimba la Goodi- | mgumu mno kuifikia rekodi ya Arsene | mtoano wa timu 16. Ingawa k1wang0 walkati wote kwenye Ligi Kuu England. Ligi Kuu!” Lakini likija suala la kwenda § wameshinda taji. 'na”e%ezle?(.ye'?(yewe' N'thh.e.ZE]”
———— walimaliza msimu bila kupoteza mch- ! son Park - Machi 14, mwaka huu na § Wenger na Arsenal aliyoiweka msimu | cha sasa cha Liverpool kina wapa nafasi Kushinda taji la Ligi Kuu na wakati | msimu wote bila kupoteza, kiwango ¥** Hata kama wataweza kushinda taji | gﬁgewlén?gi 'Sgl euqﬂ \\I,va(éhgﬁagjé \I/(Vaerrr;a
AADA ya ushindi wao dhidi ya = ez0 WOWOte. s halafu watafuatiwa na mchezo dhidi ya § wa 2003-04. e -—\ # kubwa ya kufuzu hatua ta robo fainali. huo huo kutetea kombe la Ligi ya Ma- = chao kinaweza kuthibitisha kwamba ni } kwenye Uwanja wa Etihad Aprili, mwa- Kikosi kuleta mcheza ji mzoefu
Manchester United, inaoneka- )- Lakini je, Wekundu hao wataweza? § vijana wa Roy Hodgson, Crystal Palace 2. LIGI YA MABINGWA ULAYA Bila shaka timu yoyote inayokwenda ; bingwa Ulaya, kunaweza kuwa kugumu = laana kuliko baraka. w» » ka huu, kitu kitakachowataka wote ni kitu ambacho siwezi kukiweka
na wazi Liverpool watashinda |} Hapa tunaangalia sababu tatu kwanini § wiki moja baadaye. =g s Taji la Ligi Kuu England ni muhimu * kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya itakuwa § zaidi kuliko kumaliza msimu wote bila Dalili za mapema kabisa zitakazo- } kushinda mechi zao zilizobakia, am- mbali,” Kocha wa Chelsea, Frank
taji la Ligi Kuu England msimu § Liverpool haitamaliza msimu wa 2019- Lakini hilo sio kubwa, kwani bado } zaidi kwao, lakini Liverpool hawataku- ! inatarajia kukutana na kikosi kigumu § kupoteza mchezo na hilo lina maana = onyesha wekundu hao wanaweza ku- } bapo watatakiwa kuepuka kipigo ku- Lampard.
huu, lakini je, watamaliza msimu huu ¥ 20 bila kupoteza mchezo. wanakabiliwa na mechi na timu kubwa § wa na uhakika wa kubeba taji lingine | kutoka Ulaya na Liverpool watatakiwa = kwamba, Klopp anaweza kuwa na ha- _ litwaa taji hilo ni pale watakaposhinda § toka kwa Aston Villa, Burnley na Bright-
bila kupoteza mchezo wowote? # o —— sita za ligi hiyo kabla ya msimu kumal- } msimu huu, ikiwamo kutetea kombe la ? kujithibitishia ubora wao huku wakien- ~ tari ya kuwapumzisha baadhi ya nyota = mchezo wao wa Februari 29, mwaka ¥ on, pamoja na Chelsea na Arsenal. s
Baada ya ushindi huo mkubwa kwe- 1. WAMEBAKIA NA MECHI NGUMU izika. - s Ligi ya Mabingwa Ulaya. “emess——s delea kucheza bila kupoteza mchezo wake muda mfupi kwa ajili ya michua- = huu dhidi ya Watford, kwenye mchezo Na kumbuka wakati huo watakuwa
nye dimba la Anfield wikendi iliyopita, Liverpool imepata mechi ngumu zili- Vijana hao wa Klopp watakuwa na * Wekundu hao bila shaka, walishinda l\wenye Ligi Kuu England. w s’ no hiyo ya Ulaya, na hilo litamfanya = wao wa 28 wa msimu. Lakini hilo lita- } wameshashinda taji la Ligi Kuu, hivyo
| Liverpool sasa wanaonekana kuelekea ¥ zoongozana kwa wikendi mbili zilizopi- } kibarua kigumu dhidi ya bingwa mtete- : tajila Ligi ya Mabingwa Ulaya msimu ul- Arsenal waliondolewa kwenye hatua ' kuwa kwenye hatari ya kupoteza rekodi + wataka kuendelea kushinda mechi zao } kwa namna yoyote wachezaji wa-
| kumaliza ukame wa miaka 30 wa ku- ~ ta kwa kuifunga Tottenham Hotspur na 1 zi, Manchester City kwenye Uwanja wa ' iopita kwa kuifunga Tottenham kwenye | ya robo fainali ya Ligi ya Mabingwa = yake ya kutopoteza mchezo kwenye ligi . kabla ambapo watacheza na Manches- } tacheza kwa kujiachia kwa kuridhika
| subiri taji la Ligi Kuu England. » = Manchester United, lakini bado wana | Etihad Aprili 4 mwaka huu, nambilikati * fainali na yatakuwa mafanikio makub- } Ulaya wakati wa msimu wao wa kuto- = yanyumbani. _ « == ¥ ter City na timu nyingine kama Leices- 1 kwamba wameshatwaa kombe wal-
. Wekundu hao wapo kileleni mwa ¥ ratiba za mechi nyingine ngumu hadi § ya tatu za mwisho wanaonekana watak- . wa zaidi kwa kikosi hicho cha Klopp i poteza mechi kwenye Ligi Kuu 2003- s — ter. w — ilokuwa wakiliwania kwa msimu wote.
- msimamo wa Ligi Kuu England waki- } kumalizika kwa msimu huu. abiliana na miamba wa Jiji la London % kutetea taji hilo Mei mwaka huu, hasa | 04, huku wengi wakiwa na matarajio 3. KUJTACHIA WAKISHATWAA TAJT * Hata hivyo, siyo jambo rahisi sana ' Na hapo ndio watakapojikuta wakip-
fikisha pointi 67 baada ya mechi 23, Wekundu hao wanaonekana kuwana T Arsenal na Chelsea. » w -« ikizingatiwa kuwa hakuna klabu yoyote ! kwamba, Arsene Wenger angeweza Ni wazi bila shaka yoyote kwamba | kwa vijana hao wa kocha, Klopp ku- : oteza mechi zilizobakia kwa urahisi
| wakiongoza kwa kwa pointi 16 dhidi ya | mechi ngumu zinazofuata kwa Januari = Ni kweli kwamba, wekundu hao = ya Ligi Kuu England imeweza kutwaa % kuhamishia nguvu ya EPL kwenye ml-“"f sasa Liverpool wanakwenda kushinda | weza kupata ushindi kwenye mchezo = zaidi, kwani watacheza kwa kutokuwa
| wapinzani wao wa karibu Manchester = na Februari, huku pia wakiwa wamevu- |, wameweza kuvuka vihunzi vingi, lakini | taji hilo mara mbili mfululizo. “Iﬂ"“ chuano hiyo ya Ulaya. = <=0 taji la Ligi Kuu England; mashabiki wake | wao pale katika dimba la Goodison Park ' na wasiwasi wowote, maana kama ub-
© City, huku wakiwa na mchezo mmoja | ka kihunzi cha mechi ngumu dhidi ya = mechi dhidi ya timu kama Brighton, As- ** Kutetea taji hilo, Liverpool watatak- ** Je, Klopp ataweza kufikia hatua hiyo? = walionekana kuimba kwa furaha wiken- . watakapocheza dhidi ya Everton, Machi = ingwa tayari wanao mkononi na haku-
b mkononi. s s o Wolves ambapo walipata ushindi wa 2-1. | ton Villa na Burnley, kwa hakika zitaku- ¢ iwa kupambana hasa; hasa kwa kuwa & Ningumu kufikiria, kutetea tajila Ligiya = di iliyopita wakati walipopata ushin- _ 14, mwaka huu. Kama hilo litatokea, Liv- | na wa kuwapokonya kwa wakati huo. 3
£ sasa l\1k051 hicho cha Jurge Klopp » Liverpool sasa watakabiliwa na mch- tvva ngumu kwa upande wao. e wamepangwa na kikosi cha Diego Sime- ‘ Mabingwa Ulaya pengine kutakifanya | di dhidi ya Manchester United kwa} erpool bado wanaweza kuwa na mechi ~

¥ kinaweza kufikia rekodi iliyowekwa na ! ezo dhidi ya wapizani wao wa jiji moja, Hivyo, Liverpool watakuwa na wakati | one, Atletico Madrid kwenye raundi ya | kikosi cha Liverpool kuwa timu bora ya | kuimba “Tunakwenda kushinda taji la | nane zilizobakia huku wakiwa tayari
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D Michezo

Na Adam Fungamwango

OLI pekee lililofungwa na
Protasia Mbunda limei-
fanya timu ya Taifa ya wa-
sichana ya umri chini ya
miaka 17 (Serengeti Girls), kusonga
mbele katika safari ya kuwania
tiketi ya kucheza Fainali za Kombe
la Dunia za vijana zitakazochezwa
baadaye mwaka huu nchini India.

Mechi hiyo iliyochezwa Juma-
mosi kwenye Uwanja wa Intwari
mjini Bujumbura nchini Burundi
ilikuwa ni ya marudiano baada ya
ile ya kwanza iliyochezwa Januari
Wasmhana hao wa Kibongo wah-
poshinda kwa mabao 5-1.

Kwa ushindi huo, Tanzania ina-
songa mbele kwa jumla ya mabao
6-1. Katika mechi ya kwanza, ma-
goli yalifungwa na Aisha Masaka
aliyefunga magoli matatu peke
yake, ‘hat-trick’, Joyce Meshack na
Mbunda pia alifunga goli kwenye
mechi ya kwanza, huku la kufutia
machozi la Burundi likifungwa na
Lydia Karenzo.

Wasichana hao wa Tanzania am-
bao wanaonekana kwa sasa ni moto
wa kuotea mbali, wanatarajia ku-
menyama na mshindi kati ya Ugan-
da na Ethiopia ambazo zilitarajia
kurudiana jana jioni nchini Ethio-
pia, baada ya mechi ya kwanza
nchini Kampala, Uganda kuibuka
na ushindi wa mabao 2-0.

Tanzania au Serengeti Girls ina
mechi nne mbele ili kufuzu fainali
hizo.

Kocha Mkuu wa timu hiyo, Bakari
Shime amewapongeza wachezaji
wake kwa kupambana katika mechi
zote mbili na kuongeza kuwa ame-
furahishwa na matokeo hayo.

Shime alisema dhamira ilikuwa
ni kwenda kushinda kwa idadi
kubwa ya magoli kama ilivyokuwa
mwanzo, lakini walikuta wenzao
nao wamejizatiti kupindua ma-
tokeo, lakini kulikuwa na upungufu
kadhaa ambao umeuona na kuahi-
di kuufanyia kazi.

“Lengo ilikuwa ni kushinda ma-
goli mengi, lakini haikuwezekana,
wenzetu walijizatiti kupindua ma-
tokeo, lakini nasi tukawa na upun-
gufu, lakini tumeshinda tunashuku-
ru Mungu,” alisema kocha huyo.

Kabla ya mechi hiyo ya maru-

diano, wachezaji wa timu hiyo
walitembelea kwenye ubalozi wa
Tanzania nchini Burundi na ku-
kutana na Balozi Dk. Jilly Maleko
ambaye mbali na kuwapa nasaha,
lakini alieleza kufurahishwa na
ushindi mkubwa walioupata nyum-
bani na kuwataka ‘kupigana’ kufa
au kupona kuhakikisha wanapata
tena ushindi kwa mara ya pili.

“Nafurahi sana kuwaona na nili-
posikia kuwa mnakuja hapa kwa
ajili ya mechi ya marudiano, na-
jua mlicheza mechi ya kwanza na
mkafanya vizuri sana, nikaongea
na maafisa wenzangu na kuwaa-
giza kwamba mnapokelewa vi-
zuri, nafurahi kuniambia kwamba
mmelala salama na hali ya hewa
haitofautiani na ya Tanzania, tena
huku joto si kubwa sana, na hata
Burundi na Tanzania hatutofau-
tiani sawa na hata vyakula nad-
hani mmekula vyakula viko sawa
tu. Natumai mtatoka na ushindi na
jina la Tanzania litazidi kupaa juu,
alisema balozi huyo kabla ya mechi
ya marudiano.
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MAANDALIZI SAFI YAMEWA-
BEBA

Kikosi hicho cha Tanzania kime-
kuwa katika maandalizi ya muda
mrefu kwa ajili ya mashindano hayo
ya dunia.

Kikiwa chini ya Shime, wachezaji
wa Serengeti Boys waliingia kambini
Oktoba mwaka jana sambamba na
kikosi cha Kilimanjaro Queens kili-
chokuwa kinajiwinda na michuano
ya Kombe la Chalenji kwa nchi za
Afrika Mashariki na Kati.

Kwa maana hiyo, mbali na kupa-
ta mechi za kirafiki, pia wachezaji
wake walionyesha ushindani na baa-
dhi yao kuwa kwenye kikosi cha Kili-
manjaro Queens, akiwamo msham-

buliaji tegemeo, Aisha Masaka.

Pia kilipata uzoefu wa mechi za ki-
mataifa baada ya kushiriki michuano
ya Kombe la Chalenji iliyochezwa
Desemba mwaka jana mjini Jinja,
Uganda na kumaliza katika nafasi ya
pili, nyuma ya wenyeji Uganda am-
bao walitwaa ubingwa wa kwanza wa
mashindano hayo yaliyoandaliwa na
Baraza la Soka Afrika Mashariki na
Kati (Cecafa).

Katika mashindano hayo, Serengeti
Girls walishinda mechi tatu dhidi ya
Kenya, Djibouti na Eritrea huku wak-
itoka sare na Burundi na Uganda.

Kila la kheri katika safari ya ku-
peperusha bendera ya Tanzania ka-
tika michuano hiyo.

TANGU kuanza kwa msimu uliopita,
beki wa pembeni wa Liverpool, Trent
Alexander-Arnold ndiye mwenye pasi
nyingi za mwisho ‘assists’ (22) kwe-
nye Ligi Kuu England kuliko mchezaji
mwingine yeyote katika ligi hiyo.
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LONDON, England

ADO msimu wa Ligi Kuu

mbalimbali za  Ulaya

unaendelea na sasa ni

nusu ya msimu huu wa
2019/2020.

Hapa tunaangalia mechi tano
zilizofungwa mabao mengi zaidi
kwa ligi kuu tano za Ulaya kwa
msimu huu.

5. Atalanta 7-1 Udinese (Ita-
lia, Serie A)

Atalanta imekuwa moja ya timu
inayovutia zaidi barani Ulaya kwa
misimu michache iliyopita, hasa
kwa staili yao ya uchezaji chini ya
kocha, Gian Piero Gasperini am-
baye anafananishwa na Pep Guar-
diola.

Msimu uliopita Bergamo hao
walimaliza kama ndio timu iliyo-
funga mabao mengi zaidi kwenye
Ligi Kuu Italia, Serie A, na waka-
pata nafasi ya kucheza Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya kwa mara ya kwanza,
huku wakitinga fainali ya Kombe
la Coppa Italia na wachezaji kama
Papu Gomez, Josip Ilisic, Duvan
Zapata na Luis Muriel wakilion-
goza jahazi hilo.

Msimu huu, wameendelea kuwa
kwenye kiwango kile kile wali-
chokuwa nacho msimu uliopita.

Mchezo wao dhidi ya Udinese
kwenye dimba la Atleti Azzurri
d’Ttalia kwenye mchezo wa tisa wa
Serie A kwa hakika waliwanyan-

yasa wapinzani wao.

Wageni walianza kwa bao la
kuongoza lililofungwa na Stefano
Okaka dakika ya 11, lakini haraka
Atalanta ikabadili matokeo na
hadi kipindi cha kwanza kinamal-
izika walikuwa wanaongoza kwa
magoli 3-1.

Mabao manne ya kipindi cha pili
ndio yalibadilisha kila kitu, huku
Luis Muriel ambaye alikuwa nyota
wa mchezo aliibuka na ‘hat-trick’.

4. Manchester City 8-0 Wat-
ford (England, EPL)

Katika historia yake ya miaka
120, soka la Uingereza halijawahi
kushuhudia timu moja ikitawala
kwa kipindi kirefu cha miaka mi-
tatu kama Manchester City, huku
wakishinda mara mbili mfululizo
taji la Ligi Kuu England.

Wakiwa wamepoteza kwa msh-
tuko kwa kufungwa 3-1 dhidi ya
Norwich City kwenye mechi ya
nane, City ilionekana kutokuwa

kwenye wakati mzuri.
Hasira zao wakazishusha kwa
Watford, kwani katika mchezo
wao ndani ya dakika 20 walijikuta
wakiongoza kwa mabao matano
na mabao mengine matatu yaki-
fungwa kuanzia dakika ya 70.
Kulikuwa na wafungaji watatu
tofauti kwenye mchezo huo na
Bernardo Silva alipata hat-trick
yake ya kwanza hapo City, am-
bapo pia ukawa mwanzo wa
mwisho wa Quique Sachez Flores
kuwa kwenye benchi la Watford.

3. Leipzig 8-0 Mainz (Uje-
rumani, Bundesliga)

RB Leipzig waliwashtua wengi
wakati walipomaliza nafasi ya pili
kwenye msimamo wa Ligi Kuu
Ujerumani, Bundesliga, kwa mara
ya kwanza katika historia yao.

Julian Nagelsmann amekijenga
kikosi imara baada ya kazi nzuri
ya Ralph Hasenhuttl na Leipzig
kwa sasa wapo kileleni mwa Bun-

=

-

desliga kwa tofauti ya pointi nne
baada ya mechi 18.

Pia ndio timu inayofunga ma-
bao mengi zaidi Ujerumani, am-
bapo walifikisha magoli 51 hadi
kwenye mechi yao ya 10 dhidi ya
Mainz 05.

Kiungo Marcel Sabitzer alian-
za kwa kufunga bao la kwanza
dakika ya tano na kuanzia hapo
mambo yakawa mazuri zaidi kwa
Leipzig ambapo walifunga ma-
bao mengine saba na kupeleka
ujumbe mzito kwa timu nyingine
za Ligi hiyo.

Mshambuliaji nyota, Timo Wer-
ner alikuwa kwenye kiwango cha
kuvutia, akifunga bao la pili, la
sita na la nane kuweza kujipatia
hat-trick.

1. Southampton 0-9 Leices-
ter (England, EPL)

Leicester City haikuwa na ma-
fanikio mazuri zaidi hadi wali-
poshinda taji la Ligi Kuu England
mwaka 2016, lakini msiu huu wa-
naonekana wapo vizuri.

‘Mbwea’ hao tangu wamwajiri
Brendan Rodgers kuwa kocha
mkuu Februari mwaka jana, wali-
cheza mechi nane mfululizo kwa
kupata ushindi mapema msimu
huu na kujipambanua wao we-
nyewe kama washindani wa Liv-
erpool kwenye mbio za Ligi Kuu.

Mechi yao ya pili kati ya nane
za ushindi ilikuwa ni ile ya 10 ili-
yopigwa kwenye dimba la St Mary
dhidi ya Southampton ikiwa ni
siku ya [jumaa jioni.

Beki wa kushoto, Ben Chilwell
alianza kuwafungia dakika ya 10
na kadi nyekundu ya Ryan Ber-
trand kwa Southampton dakika
moja baadaye ikaja kushuhudia
mabao mengine nane yakifungwa
na kuwa ushindi mkubwa zaidi
kwenye historia ya Ligi Kuu Eng-
land.

Mshambuliaji, Jamie Vardy am-
baye kwa sasa anaongoza kwenye
orodha ya wafungaji bora kwenye
Ligi Kuu England akiwa na mabao
17, alikuwa mmoja wa wachezaji
wawili waliofunga hat-trick kwe-
nye mchezo huo pamoja na Ayoze
Perez, huku James Maddison na
Youri Tielemans pia nao walifun-
ga bao moja kila mmoja.

NDANI YA 18

SERQ

CHAMPIONS

NI timu tatu tu, Real Madrid yenye ma-
goli 166, Bayern Munich (164) na Bar-
celona (159) ambazo zimefunga mabao
zaidi ya 100 kwenye hatua ya mtoano ya
mashindano ya Ligi ya Mabingwa Ulaya.




BAADA ya ushindi wao dhidi ya
Manchester United, inaonekana wazi
Liverpool watashinda taji la Ligi Kuu
: England msimu huu, lakini je, wata-

maliza msimu huu bila kupoteza mchezo
wowote?

Uk. 16-17

Nipashe til

ADI sasa Atletico Madrid wapo sokoni waki-
tafuta straika kwa ajili ya kuimarisha safu yao
ya ushambuliaji.

Msimu huu kikosi hicho cha kocha Diego
Simeone kimefunga mabao 22 katika mechi 20 za Ligi
Kuu England, yakiwa 16 machache zaidi kuliko wapin-
zani wao Real Madrid na yakiwa 28 machache kuliko
kwa Barcelona.

Edinson Cavani na Alexandre Lacazette wanaon-
goza kwenye mbio za kuwaniwa na Los Rojiblancos,
huku dili hilo linaonekana kukamilika kabla ya mwisho
wa kipindi cha dirisha dogo la usajili, kipindi hiki cha
majira ya baridi.

Kuondoka kwa Lacazette pale Arsenal kunaonekana
kuna uwezekano mkubwa zaidi tofauti na ilivyokuwa
miezi michache iliyopita. Bahati mbaya kwa Mfaransa
huyo, mambo hayajakuwa mazuri sana kwake pale
kwenye dimba la Emirates.

Katika umri wake wa miaka 28 hadi sasa amefunga
mabao matano kwenye Ligi Kuu England na amecheza
mechi nane bila kufunga bao.

Hapa tunaangalia sababu 3 kwanini Lacazette ana-
takiwa kwenda Atletico Madrid kipindi hiki.

St

LONDON, England

3. ARSENAL INAHITAJI KUUZA ILI KUJIIMARI-
SHA

Ukweli lazima usemwe, Arsenal wapo kwenye
awamu ya kipindi cha mpito kwa sasa. Washikabundi
hao wanabhitaji kuuza ‘mbao zilizooza’ huku wakileta
wachezaji wengine wa kiwango cha juu. 1li kupata
fedha za kukijenga kikosi hicho, mmiliki wake Stan
Kroenke ameweka wazi kwamba klabu yake inatakiwa
kutumia fedha.

Hadi sasa sio Pierre Emerick-Aubameyang wala Laca-
zette ambao wamesaini mkataba mpya, wakati mikata-
ba yao ya sasa inatarajia kumalizika kipindi cha majira
ya joto kijacho.

Ujumbe wa zama mpya uko wazi, sainisha mkataba
mpya au uza. Siku za kumwachia mchezaji aondoke
akiwa huru zishapita na wakati, kwa sasa wanatakiwa
angalau kufanya uwekezaji kwa kuuza na kununua
wapya.

Kuondoka kwa Lacazette kwenda Atletico Madrid
kutaipa Arsenal nafasi nzuri zaidi ya kupata fedha za
kujijenga. Na kama ikiwa ni kuchagua kati ya nyota
huyo mwenye asili ya Gabon na yeye, ni wazi kabisa
mashabiki wa Arsenal watamchagua yeye kuondoka.

Rekodi yao ya ufungaji mabao haiwezi kulingana kwa
rara Yoyt e SABABU 3 KWANINI LACAZETTE
’ a
2. HAJAISHI KWENYE MATARAJIO YAKE \
EINISL SRS A JIUNGE NA ATLETICO MADRID

kwamba, Aubameyang alitua hapo miezi sita baada ya
yeye kufika. Kwa sababu kwa ulinganisho wao, msham-
buliaji huyo ameshafikia matarajio yake.

Katika mechi 97 alizoichezea Arsenal, Aubameyang
amefunga mabao ya kuvutia 57, akiwa na wastani wa

Tangu hapo kocha Didier Deschamps hajaona kama Kama fowadi huyo wa Arsenal anataka kufufua
mshambuliaji huyo ana thamani ya kuwa kwenye matumaini yake ya kuichezea timu yake ya taifa,

1.7 kwa mchezo. Lacazette amefunga mabao 42 katika kikosi chake cha wachezaji 23. anatakiwa kuondoka sasa. Ni wazi kwamba, mai-
mechi 118, sawa na kufunga goli katika kila mechi 2.8. Aliwekwa ‘standibai’ kwa kuweka kwenye kikosi  sha na staili ya pale Arsenal inamfanya, Lacazette
hilo sio jambo zuri kwa mchezaji aliyeigharimu timu kilichoshiriki fainali za Kombe la Dunia mwaka kutofiti kwenye soka la Uingereza.
pauni milioni 46.5 kupata saini yake. 2018, lakini hakuweza kuitwa. Kabla ya hapo Laca- Mabingwa wa Dunia Ufaransa, macho yao yataku-
Kama tukiangalia ukweli, mchezaji huyo mwenye zette alicheza mechi 16 kwa nchi yake, akifungama-  wa kwenye mashindano ya Euro 2020 kipindi cha
umri wa miaka 28 ubora wake wa kufunga kwenye Ligi bao matatu. majira ya joto msimu huu. Kama Lacazette anaweza
Kuu kwa msimu ni mabao 14. Alisajiliwa kwa malengo Kumbuka kwamba mchezaji huyo pia amewahi  kwenda Atletico Madrid, atakuwa na nafasi ya ku-
ya kufunga mabao 30 kwa msimu wakati akichukua kuiwakilisha nchi yake katika timu za vijana za umri  rudisha nafasi yake msimu huu kwa kufunga mabao
mikoba ya Robin Van Persie, badala yake hajafikisha chini ya miaka 16 na 21. zaidi na kupata nafasi ya kucheza Euro 2020.

hata mabao 20 kwa msimu.

Kwa kipindi cha misimu miwili iliyopita, ameifanya
safu ya ushambuliaji ya Arsenal kuwa na nguvu, lakini
kiuhalisia, Mfaransa huyo hana uwezo wa kuonyesha
ubora wake zaidi. Unai Emery alitaka kutengeneza safu
ya washambuliaji watatu kama Liverpool, huku Laca-
zette akiwa kama namba 9, hata hivyo, haraka akaona
kwamba hawezi kufikia malengo yake.

i

ARSENAL imeonyeshwa kadi nyekundu
nyingi kwenye Ligi Kuu England ikicheza
dhidi ya Chelsea (kadi 8) kuliko ikicheza
na timu nyingine yoyote kwenye ligi hiyo.

1. KUFUFUA MATUMAINI YA EURO 2020

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 28 hajacheza
mchezo wowote kwa timu ya taifa ya Ufaransa tangu
Novemba 14 mwaka 2017, ambapo alifunga mabao
mawili kwenye mchezo wa kirafiki dhidi ya Ujerumani.

USILOLIJUA
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Baadhi ya
wananchi
wakiwa
wamekaa
eneo lisi-
loruhusiwa,
huku
wakiwa
wamekany-
aga sehemu
inayotakiwa
kuka-

liwa katika
vibanda vya
kupumzikia
abiria
kwenye
stendi ya
mabasi ya
Nanenane
juzi. PICHA:
NEBART
MSOKWA

Takukuru yaokoa mil. 168/-
kutoka viongozi mitaa, ushirika

Na Nebart Msokwa, MBEYA

SISI ya Kuzuia na Ku-
pambana na Rushwa
(Takukuru) Mkoa wa
Mbeya imeokoa zaidi ya

Sh. milioni 168 za umma ambazo
zilikuwa zimefujwa na baadhi ya
viongozi katika kipindi cha miezi
mitatu kuanzia mwezi Oktoba
mpaka Desemba mwaka jana.

Akizungumza na waandishi
wa habari ofsini kwake mwishoni
mwa wiki, Mkuu wa Takukuru
Mkoa wa Mbeya, Julieth Matechi,
alisema fedha hizo zote zilikuwa
zimetumiwa vibaya na watendaji
gozi wa vyama vya ushirika vya
wakulima (Amcos).

Alisema awali walibaini kuwa
kulikuwa na ubadhirifu wa zaidi
ya Sh. milioni 100 uliokuwa ume-
mitaa katika Halmashauri za Jiji
la Mbeya, Kyela na Halmashauri
ya Wilaya ya Mbeya waliokuwa
wamepewa jukumu la kukusanya

mapato ya serikali kwa kutumia
mashine za ‘Point of sale’ (Pos).

Matechi alisema Takukuru
ilishirikiana na viongozi wa hal-
mashauri husika na kufanikiwa
kuokoa Sh. milioni 877 ambazo
zilirejeshwa na watendaji hao.

Alisema katika Halmashauri ya
Wilaya ya Mbeya fedha zilizokuwa
zimepigwa zilikuwa Sh. milioni
44.3 na ndiyo halmashauri iliyoku-
wa inaongoza kwa upotevu wa
fedha ikifuatiwa na Halmashauri
ya Kyela ambayo zilikuwa zime-
pigwa Sh. milioni 29.2 na Hal-
mashauri ya Jiji la Mbeya Sh. mil-
ioni 14.1.

“Watendaji hao walikuwa wa-
nakusanya fedha hizo kwenye
maeneo yao, lakini walikuwa ha-
waziwasilishi halmashauri kama
utaratibu unavyoelekeza, sasa
baadhi walirejesha na wengine
tunaendelea na taratibu za ufua-
tiliaji,” alisema Matechi.

Alisema pamoja na kwamba
baadhi ya watendaji hao walireje-
sha fedha hizo lakini bado tarati-

bu za kiuchunguzi zinaendelea na
kwamba kuna uwezekano wakaf-
ikishwa mahakamani kwa hatua
zaidi za kisheria.

Aidha, Matechi, alisema ka-
tika Wilaya ya Chunya, Takukuru
ilifuatilia na kuokoa Sh. milioni
10 za Amcos mbili za Lualaje na
Muungano na kwamba fedha hizo
zilikuwa zimetafunwa na viongozi
wa Amcos hizo.

Alisema katika Wilaya ya Kyela
taasisi hiyo ilifuatilia na kuokoa
Sh. milioni 31.6 za Amcos nne za
Ipinda, Makwale Fubu na Bateko
na kwamba fedha hizo zilizoku-
wa zimetafunwa na viongozi zil-
irejeshwa kwenye akaunti za am-
cos. Vilevile alisema katika Wilaya
ya Mbarali walifuatilia na kufani-
kiwa kuokoa Sh. milioni 9.02 za
Amcos nne za Chimala, Mkungwa,
Muungano na Uwarasu, na kwam-
ba pia fedha hizo zilirejeshwa
kwenye akaunti.

Pia alisema Sh. milioni 294 zil-
iokolewa na taasisi hiyo kutoka
kwenye taasisi mbalimbali za

umma na binafsi kupitia oparesh-
eni za uchunguzi.

Katika hatua nyingine, Mat-
echi, alisema katika kipindi hi-
cho cha miezi mitatu, Takukuru
ilipokea taarifa 140 za tuhuma
za rushwa kutoka katika taasisi
mbalimbali za umma na binafsi.

Alisema kati ya taarifa hizo, 48
zilikuwa zinazihusu halmashauri,
taarifa 21 zilikuwa zinawahusu wa-
fanyabiashara (sekta binafsi), ma-
shirika ya umma taarifa 12, vyama
vya ushirika taarifa 12, Idara ya
Elimu taarifa 11, mahakama taarifa
10, Idara ya Ardhi taarifa sita na
Idara ya Afya taarifa mbili.

Taasisi zingine alizozitaja ni vy-
ama vya siasa, Idara ya Maliasili,
IdarayaFedhana Madini am-
bazo kila moja ilikuwa na taarifa
moja.

Pia alisema katika kipindi hi-
cho kesi tano ambazo zilikuwa
zimefunguliwa na Takukuru ma-
hakamani zilitolewa maamuzi
ambapo taasisi hiyo ilishinda kesi
nne na kushindwa moja pekee.

Msako wanasa mifuko ya plastiki maduka 16

Na Nebart Msokwa, MBEYA

BARAZA la Taifa la Uhifadhi na
Usimamizi wa Mazingira (Nemc)
kwa kushirikiana na Jeshi la Polisi,
limefanya ukaguzi wa kushtukiza
kwenye maduka ya nyama mkoa-
ni Mbeya na kuwanasa wamiliki
16 wakiendelea kuuza na kutumia

mifuko ya plastiki iliyopigwa
mafuruku na serikali.
Operesheni  hiyo ilifanyika

mwishoni mwa wiki katika mae-
neo mbalimbali ya Jiji la Mbeya
ambapo maofisa wa Nemc Kanda
ya Nyanda za Juu Kusini walia-
mua kupita mitaani kwa ajili ya
kujiridhisha juu ya utekelezaji wa
katazo hilo la serikali.

Meneja wa Nemc Kanda ya

Nyanda za Juu Kusini, Arnord
Mapinduzi, alisema operesheni
hiyo pia ilifanyika katika Mamlaka
ya Mji Mdogo wa Mbalizi katika
Halmashauri ya Wilaya ya Mbeya.

“Tutaendelea kufanya operesh-
eni hizi za kushtukiza, wakati
tunaendelea na zoezi wengine
walipata taarifa na wakaificha
lakini tuna taarifa zao na
tutaendelea kushtukiza mpaka
tujiridhishe kuwa matumizi ya
mifuko hii yamekoma,” alisema
Mapinduzi.

Alisema wataendelea kufuatilia
ili wajuwe mifuko hiyo inakozal-
ishwa nchini ili udhibiti huo uan-
zie huko na kwamba mmiliki wa
kiwanda yeyote atakayebainika
anaendelea kuzalisha mifuko

hiyo atachukuliwa pia hatua za
kisheria.

Baadhi ya wauzaji wa maduka
hayo waliziomba mamlaka za
serikali zinazodhibiti mifuko na
vifungashio kutoa elimu ya ku-
wasaidia kutambua mifuko isiyo-
hitajika sambamba na kuwaletea
vifungashio vinavyofaa.

Mmoja wa wafanyabiashara
hao, Japhet Samson, alisema
mifuko hiyo ambayo walikutwa
nayo inauzwa hadharani kwa
sababu hawajui kama haihitajiki
na hivyo akaiomba serikali ku-
waelimisha.

“Mlipotukataza kuuza mifuko
ya rambo tuliacha, lakini hii min-
gine hatujui kama ni kosa na wa-
natuletea sio kwamba wanatuu-

zia kwa kificho, tunaomba muwe
mnatuelimisha kwanza badala ya
kutukamata na kutupa kesi.

Alisema baadhi ya bidhaa wa-
nazouza zinahitaji kufungwa
kwenye mifuko ambayo haiwezi
kuvuja na kwamba ndio maana
wamekuwa wakishawishika kui-
nunua mifuko hiyo laini.

la Sokomatola, Peter Mwalingo,
aliwataka wafanyabiashara wen-
zake kuachana na uuzaji wa mi-
fuko ambayo imepigwa marufuku
ili kuepuka misuguano. Kwa muji-
bu wa sheria ya Nemc, wafanyabi-
ashara hao baada ya kukamatwa
na mifuko hiyo iliyopigwa maru-
fuku, wametozwa faini za kati ya
shilingi elfu hamsini na laki mbili
kila mmoja.

Uharibifu
vyanzo
wapunguza

Na Innocent Ng'oko, MBEYA

MAMLAKA ya Majisafi na Us-
afi wa Mazingira Mbeya (Mbeya-
WSSA), imesema kuwa uharibifu
wa Vyanzo vya maji umesaba-
bisha kiwango cha uzalisha
wa maji kwa siku kufikia lita
45,000,000 hadi 48,000,000
kwa siku ikilinganishwa na
uwezo wa vyanzo hivyo kuzali-
sha lita 51,446,000 kwa siku.

Kauli hiyo ilitolewa juzi na
Mkurugenzi wa Mamlaka hiyo
yva Mbeya-WSSA, Mhandisi
Ndele Mengo, na kubainisha
kuwa uharibifu mkubwa wa
Vyanzo vya maji unaotokana
na shughuli za kilimo katika
maeneo ya vyanzo vya maji na
ufugaji umechangia kwa kiasi
kikubwa upungufu wa uzalishaji
maji.

Alisema mahitaji halisi ya
matumizi ya maji kwa wananchi
kutoka ndani ya mamlaka hiyo
ni lita 62,000,000 kwa siku na
kuwa kuna jitihada endelevu
za serikali kuendelea kuongeza
Vyanzo vingine vya maji kwa
lengo la kukidhi mahitaji ya maji
kwa wananchi.

Alisema licha ya kuwamo
kwa jitihada binafsi za mam-
laka hiyo na kwa kushirikiana
na taasisi zingine ikiwapo ofisi
va bonde katika vyanzo 15 vya
mamlaka hiyo kikiwapo chanzo
kingine kipya cha 16 cha maji,
lakini bado tatizo la uharibifu
wa vyanzo ni kubwa ingawa
kumekuwa na hatua mbalimbali
zinazochukuliwa.

Ofisa wa Bodi ya Maji Bonde
la Ziwa Rukwa, Mkanjilwa
Watson, ambaye alikuwa mra-
tibu wa zoezi la upandaji miti
katika chanzo cha maji cha lyela
alisema kuwa ofisi ya bonde
ndiyo ina jukumu la kulinda na
kuhifadhi vyanzo vya maji na
kuwa moja ya majukumu ya
kimukakati ni kupanda miti
katika maeneo mbalimbali ya
VYanzo vya maji.

Alisema katika chanzo cha
lyela wamefanikiwa kupanda
miche ya miti 200 na kuwa ofisi
hiyo ya Bonde la Ziwa Rukwa
inakusudia kupanda miche 6000
hadi kufikia Aprili mwaka huu
katika vyanzo mbalimbali vilivy-
opo ndani ya bonde hilo pamoja
na kutoa elimu kwa wananchi
juu ya umhimu wa kuhifadhi
Vyanzo vya maji.

Alisema ofisi ya bonde in-
asimamia shughuli zake katika
mikoa ya Mbeya, Rukwa, Katavi
na sehemu ndogo ya mikoa ya
Tabora na Singida na kuwa ka-
tika maeneo mbalimbali kuna ju-
muiya za watumiaji maji ambao
wanaendelea na majukumu ya
upandaji miti kwa kushirikiana
na wananchi na kulinda vyanzo
vya maji.
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Serikali yaombwa kutoa Kanuni,
miongozo upimaji YVU vijana

Na Augusta Njoji, DODOMA

ERIKALI imeombwa ku-

weka kanuni na mion-

20Z0 ya upimaji wa Vi-

rusi vya Ukimwi (VVU)
kwa vijana kuanzia miaka 15 ili
kwenda sambamba na mareke-
bisho Sheria ya Ukimwi ya
mwaka 2019.

Awali, katika Sheria ya Ukim-
wi ya Mwaka 2008 kabla ya ku-
fanyiwa marekebisho iliweka
umri wa miaka 18 wa kupima
VVU bila ridhaa ya wazazi.

Ombi hilo lilitolewa jana ji-
jini hapa na Mwakilishi wa vi-
jana wanaoishi na VVU, Doreen
Odemba alipokuwa akizun-
gumza na waandishi wa habari

baada ya kuhitimisha kikao
cha vijana kilichoandaliwa na
Mtandao wa Watoto na Vijana
Mwanza (MYCN).

Alisema katika kikao chao
wamejadili kwa mapana kuhu-
su namna ya kupambana na
na VVU na Ukimwi hapa nchini
kwa kuanza kupima afya zao
kutokana na sheria hiyo ku-
fanyiwa marekebisho, hivyo ku-
ruhusu vijana wenye umri wa
kuanzia miaka 15 kupima bila
ridhaa ya wazazi.

“Tumejadili namna ya kuha-
masisha vijana wenzetu kush-
iriki kupima ili kujua afya zao
lakini pamoja na sheria kufanyi-
wa marekebisho ili wapime afya
zao, utekelezaji bado haujaanza

kutokana na kutokuwapo na
kanuni na miongozo mipya ita-
kayosimamia watu wenye umri
wa kuanzia miaka 15,” alisema.

Alibainisha kuwa asilimia 43
ya watu 222 ambao ni sawa na
vijana 96 kila siku wanaambuki-
zwa VVU nchini hali inayoa-
shiria vijana kuanzia miaka 15-
24 wapo kwenye hatari kubwa
ya kupata VVU.

“Kutokana na hali hii sisi
watoto na vijana kutoka mikoa
mbalimbali nchini tulishiriki
kikamilifu katika mchakato wa
kufanya marekebisho ya Sheria
ya Ukimwi ya Mwaka 2008, tu-
nashukuru serikali kwa kusiki-
liza kilio chetu hii ni hatua
kubwa katika mapambano ya

Ukimwi,” alisema.

Naye Mwenyekiti wa Baraza
la Watoto nchini, Aidath Ismail,
alisema serikali ikitoa kanuni
na miongozo mipya vijana na
na watoto wengi watajitokeza
kupima afya zao na kuanza
matibabu.

“Tunaomba pia serikali ku-
tushirikisha kikamilifu sisi vi-
jana na watoto katika mchakato
wa kanuni na miongozo ili tuwe
na kanuni na miongozo ambayo
ni rafiki kwetu,” alisema.

Alisisitiza kuwa wapo tayari
kushiriki kikamilifu ili serikali
itimize malengo ya kidunia
ya 90-90-90 na lengo la nchi
isiyokuwa na maambukizi ya
VVU.

Diwani wa
Kilimani jijini
Dodoma, Nee-
ma Mwaluko,
akitoa

taarifa yake
ya utekelezaji
wa kazi na
shughuli za
maendeleo

za kata hiyo,
kwenye
mkutano
mkuu wa kata
uliofanyika
mwisho wa
wiki. PICHA:
IBRAHIM
JOSEPH

Bunge laipa siri serikali namna ya kuvilinda viwanda vyake

Na Augusta Njoji, DODOMA

KAMATI ya Bunge ya Viwan-
da, Biashara na Mazingira, ime-
shauri serikali kuzipandishia
kodi baadhi ya bidhaa zinazoin-
gia nchini ili kuvijengea uwezo
viwanda vyake kuzalisha kulin-
gana na mahitaji ya soko.

Ushauri huo ulitolewa jana
na Makamu Mwenyekiti wa
kamati hiyo, Kanali mstaafu,
Masoud Ali Khamis, katika sem-
ina kwa wabunge iliyoandaliwa
na Mamlaka ya Maendeleo
ya Biashara Tanzania (TanTra-
de).

Alisema ili kuingia kwenye
Tanzania ya Viwanda lazima
kuhakikisha bidhaa za Tanza-
nia zinazozalishwa zinapata
masoko ya uhakika.

“Kwa zile bidhaa ambazo
viwanda vyetu vya ndani vina
uwezo wa kuzalisha, tungese-

ma tuzuie lakini tutafute mbinu
ambayo itasaidia wenzetu wa
hapa ndani kuuza bidhaa zao,
tatizo kubwa la viwanda vyetu
kuuza bidhaa zake kwa bei ya
juu inatokana na ‘production
cost’ ipo juu,” alisema.

Alitolea mfano kwenye vi-
wanda vya nondo na plastiki
wanazalisha chini ya uwezo wa
kiwanda kutokana na bidhaa
kujaa kwenye maghala na ha-
wana sehemu ya kuuza.

“Kiwanda kingekuwa  ki-
nafanya kazi muda wote na
bidhaa zingepata wateja basi
gharama za uzalishaji zingeshu-
ka, sasa hivi kiwanda kinaweza
kuzalisha kikajaza godauni, wa-
fanyakazi anao na wanafanya
kazi anaingiza kwenye gharama
za uzalishaji, hili nalo ni tatizo,”
alisema.

Makamu Mwenyekiti huyo
alisema kamati inajua kuna bi-

ashara zipo kwenye mikataba
ya pamoja ya kodi za kikanda
ambazo haiwezekani kuziin-
gilia lakini zile ambazo serikali
ina uwezo wa kuziweka kodi
hapa ndani ya nchi wachukue
hatua ili kunusuru viwanda vya
ndani.

“Tunaweza  kuzipandishia
kodi bidhaa zinazoingia nchini
ili kushindana na bidhaa zetu
za ndani zinazozalishwa na
kuondoa tatizo la kuzalisha
kwa msimu na viwanda vyetu
vizalishe kwa uwezo mkubwa,”
alisema.

Aliongeza kuwa: “Kiwanda
cha marumaru maghala yame-
jaa na hawana sehemu ya kuwe-
ka na masoko hamna, kiwanda
cha nondo pia hali ni hiyo, kwa
mfano nondo mahitaji yake
yote Tanzania ni tani 400,000,
lakini viwanda vyetu vina uw-
ezo wa kuzalisha tani milioni

moja.”

Alibainisha kuwa kwa sasa
vinazalisha kwa msimu kuto-
kana na mali ipo ndani ya vi-
wanda na hawana sehemu ya
kuuza.

Naye, Mkurugenzi Mkuu wa
TanTrade, Edwin Rutegaruka,
alielezea namna mamlaka hiyo
inavyotekeleza majukumu yake
ikiwamo wazalishaji kuzalisha
bidhaa kulingana na mabhitaji
ya soko.

Alibainisha kuwa kuna in-
teijensia ya masoko ambapo
mwaka huu wameweka mifu-
mo mizuri kwa kuwa na maofi-
sa masoko 35 kwa ajili ya kujua
mahitaji ya soko.

“Kwenye biashara ya mipaka-
ni tunatakiwa kujipanga kujua
washindani wetu ni kina nani
na itasaidia wafanyabiashara
kuzalisha kwa mahitaji ambayo
yanatakiwa,” alisema.

]
Waziri ataka
udhibiti
utoroshaji
wa madini

Na Renatha Msungu, DODOMA

VYOMBO vya ulinzi na usalama
nchini, vimeagizwa kuunda mfumo
wa pamoja wa utendaji kazi ili ku-
dhibiti masoko ya madini yasiwe
Kichaka kipya cha utoroshaji wa
rasilimali hiyo.

Agizo hilo lilitolewa mwishoni
mwa Wiki jijini hapa na Waziri wa
Nchi, Ofisi ya Waziri Mkuu (Bunge,
Sera, Ajira, Vijana na Watu wenye
Ulemavu), Jenista Mhagama, ka-
tika semina maalum kwa vyombo
hivyo juu ya usimamizi wa sekta
ya madini nchini.

Alieleza kuwa vyombo hivyo
vikiungana kwenye utendaji kazi
itasaidia kwa kiasi kikubwa kuzuia
ukwepaji kulipa tozo, kodi na uto-
roshaji madini kwenda nje ya nchi.

Alisema vyombo hivyo vikiten-
geneza mfumo wa mtandao mzuri
unaozungumza lugha moja kutoka
sehemu moja kwenda nyingine
wawekezaji watazidi kuongezeka.

“Tunapaswa kuangalia
ukamataji, ufunguaji wa mash-
taka kiholela naomba kikao cha
leo kujadili hilo na mlifanye kwa
Kufuata sheria bila ya kumuonea
mtu, maana kuna ukamataji holela
unafanywa wakati mwingine,”
alisema.

Alivitaka vyombo vya ulinzi na
usalama kuwa mstari wa mbele
kudhibiti masoko hayo yasiwe
kichaka cha utoroshaji wa madini
kwenda nje ya nchi.

Hata hivyo, alisema asilimia
kubwa ya ulinzi unafanywa na
wageni jambo ambalo linapaswa
kuangaliwa kwa kina.

“Mnatakiwa kuangalia sifa zina-
zotakiwa ili mgeni anapoondoka
nchini ujuzi uwe umerahisishwa
kwa wenyeji sasa ukichukua
wa hali ya chini hapo hutaweza
Kupata ujuzi wowote,” alisema
Mhagama.

Naye Waziri wa Madini, Dotto
Biteko, alisema kutokana na
kuboreshwa kwa sera na sheria
ya usimamizi madini mwaka 2017,
serikali inatarajia kukusanya Sh.
bilioni 470 kwa mwaka wa fedha
2019/2020 ikilinganishwa na
mwaka uliopita ambapo ziliku-
sanywa Sh. bilioni 370.

Alisema usimamizi mzuri uk-
iendelea kufanywa na vyombo
vya ulinzi na usalama sekta hiyo
itaendelea kuwa bora kila siku.

“Nalala usingizi kutokana na
ushirikiano ninaopewa na watu
hivi sasa tumejitahidi kupunguza
na kuwadhibiti watu wanaoiba
madini na kuuza nje kiholela,”
alisema Biteko.

“Semina hii tunataka wote kwa
pamoja kama serikali tuwe na
kauli moja kama tunamkamata
mtu anatorosha madini wote tuwe
Kitu kimoja na wote tunapaswa
tuambiane hapa ili tuondoke na
kauli moja,” alisema.
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Shein amwagiwa sifa
vongozi uliotukuka

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

ONGOZI wa vyama

vya siasa nchini

wamempongeza

Rais wa Zanzibar, Dk.
Ali Mohamed Shein, kwa kule-
ta maendeleo kwa wananchi
wa Zanzibar na kudumisha
amani na utulivu.

Viongozi hao ni kutoka
vyama vya Ada-Tadea, TLP,
NLD, DP, SAU, UPDP, AFP, ADC
pamoja na NCCR-Mageuzi.

Akizungumza na waandi-
shi wa habari kwa niaba ya
viongozi wa vyama 10 vya up-
inzani, Katibu Mkuu wa Cha-
ma cha Demokrasia Makini,
Ameir Hassan Ameir, alisema
katika kipindi cha miaka

tisa Rais Shein amefanikiwa
kuwaunganisha  wapinzani,
kuwajumuisha katika seri-
kali, kuwapata nafasi za juu za
uongozi.

Alisema hatua hiyo ni ku-
pevuka kwa demokrasia ya
vyama vingi nchini ambayo
msingi wake mkubwa ni ku-
wajumuisha wananchi kush-
iriki katika ujenzi wa taifa.

“Tumefurahishwa na uon-
gozi wa Dk. Shein sisi viongozi
wa vyama vya siasa katika kip-
indi chake tumeshirikishwa
na kujumuishwa katika seri-
kali na kutoa mchango mkub-
wa katika ujenzi wa taifa letu,”
alisema Ameir.

Viongozi hao pia walim-
pongeza Dk. Shein kwa kuen-
delea kutekeleza fikra za Rais

wa kwanza wa Zanzibar, hay-
ati Abeid Karume za kuyaen-
deleza mapinduzi ya mwaka
1964 kwa kuendelea kutoa
huduma muhimu za elimu na
matibabu bure.

Alisema kitendo cha ku-
futwa kwa michango wali-
yokuwa wakitoa wazazi kwa
ajili ya watoto wao ni matokeo
halisi ya kutekeleza kwa viten-
do fikra za mapinduzi katika
sekta ya elimu.

“Tunashuhudia ~ mabadi-
liko makubwa katika sekta
ya elimu ambayo kuanzia
msingi hadi sekondari ada
zote zimefutwa huku shule za
kisasa za ghorofa zikijengwa
Unguja na Pemba,” alisema
Ameir.

Kadhalika,

viongozi hao

wamewataka wananchi kuji-
tokeza kwa wingi kujiandiki-
sha katika daftari la kudumu
la wapigakura na kufanya
uhakiki kwa ajili ya maandali-
zi ya uchaguzi mkuu wa mwa-
ka 2020.

Alisema malalamiko na
shutuma zinazotolewa na
wapinzani kutoka chama cha
ACT-Wazalendo hayana ukwe-
li kwa sababu ili uweze kuan-
dikishwa kwenye daftari una-
takiwa kufuata sifa na vigezo.

“Sisi viongozi wa vyama
vya siasa tumeshuhudia kazi
ya uandikishaji wa daftari la
kudumu la wapigakura huko
Pemba... kazi inaendelea vi-
zuri na kwamba cha msingi ni
kufuata vigezo na sifa,” alise-
ma Ameir.

Katibu Mkuu wa Chama cha Demokrasia Makini, Ameir Hassan Ameir, akitoa tamko la viongozi wa vyama 10 vya siasa Tanzania
la kupongeza mafanikio ya miaka tisa ya Uongozi wa Rais wa Zanzibar, Dk. Ali Mohamed Shein, wakati akizungumza na wana-
habari mjini Zanzibar. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Taasisi binafsi zahimizwa kuwasaidia watoto wa kike

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

MLEZI wa Mtandao wa ku-
wasaidia watoto wa kike ku-
pata maendeleo ya Elimu Zan-
zibar (FAWE), Shadia Karume,
amezitaka jumuiya zisizo za
kiserikali kuwasaidia watoto
wa kike wanaoishi katika
mazingira magumu ili kufikia
malengo waliojiwekea.

Aliyasema hayo alipokuwa
akifungua mkutano mkuu wa
tisa wa jumuiya hiyo, katika
ukumbi wa Shule ya Sekond-
ari ya Haileselassie Mjini Zan-
zibar. Alisema kumpatia elimu

mtoto wa kike ni msingi mzuri
katika kulinda familia hivyo ni
muhimu taasisi za kiraia kush-
irikiana na serikali kuwapatia
elimu hasa masomo ya say-
ansi na teknolojia ili waweza
kujitegemea na kujikwamua
katika hali ngumu ya kimai-
sha. Alisema kuwa programu
ya Tuseme ni muhimu sana
kwa wanawake kwani in-
awafanya watoto wa kike ku-
jlamini na kuwasaidia katika
kujieleza kuwa yeye ni nani
na anataka nini.

Shadia ambaye ni mke wa
Rais mstaafu wa Zanzibar,
alisema masomo ya sayansi

yanawasaidia vijana kiuchumi
na kijamii hivyo ameipongeza
Jumuiya ya Fawe kwa kuanzi-
sha programu ya Stemp kwa
wanaume na wanawake.

Aidha, alizishauri taasisi za
kiraia kuisaidia jumuiya hiyo
na kuwataka vijana kujiunga
na Fawe ili waweze kunufaika
na elimu inayotolewa.

Mratibu wa Jumuiya ya
FAWE, Hinda Abdallah Juma,
alisema wameamua kuwa-
shirikisha watoto wa kike zai-
di kuliko wanaume kutokana
na uwoga walionao.

Alisema Fawe imekuwa
ikitoa ushauri kwa Wizara ya

Elimu ili kuhakikisha kuwa
mtoto wa kike anasaidiwa
kupata elimu hata wale am-
bao uwezo wao wa kusoma
ni mdogo kutokana na mazin-
gira yasiyorafiki ya maisha.

Alisema wameanzisha mra-
di wa kufadhili watoto yatima
na kuwasaidia watoto zaidi ya
200 wanaoishi katika maz-
ingira magumu wanaume na
wanawake visiwani Zanzibar.

Mwanafunzi Amina Omar
Kitwana kutoka Klabu ya
Tuseme alisema kuwa mafun-
zo aliyopatiwa yamemsaidia
kuwa na uwelewa na kuji-
amini.

986 wagundulika
vimelea malaria

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

NAIBU Waziri wa Afya, Harusi Said
Suleiman, amesema baadhi ya wananchi
wamegundulika na ugonjwa wa malaria
na kwamba wamesharipotiwa katika
Hospitali ya Mnazi Mmoja na vituo vya
afya vya Unguja na Pemba.

Suleiman aliyasema hayo wakati akitoa
ripoti ya robo ya pili ya utekelezaji kwa
Kamati ya Ustawi wa huduma za Jamii
ya Baraza la Wawakilishi na kueleza
kuwa wagonjwa hao walipatiwa mat-
ibabu stahiki.

Alisema katika kipindi ambacho uchun-
guzi uliofanyika na kugundulika vimelea
vya malaria kwa wagonjwa waliofika
hospitali na vituo vya afya.

Alisema kazi ya ufuatiliaji kwenye
makazi kwa wagonjwa walionekana na
vimelea hivyo lilifanyika na kwamba
wagonjwa 986 sawa na asilimia 88 wali-
gundulika na malaria.

Alisema asilimia 10 ya utekelezaji na
ufuatiliaji wa wagonjwa kwenye makazi
umeongezeka ukilinganisha na Kipindi
cha miezi mitatu iliyopita cha Julai hadi
Septemba 2019 na kwamba mafani-
kio hayo yametokana na kuwapo kwa
ushirikiano kati ya jamii na wahudumu
wa afya.

Alisema katika hatua nyingine za ku-
dhibiti kuenea kwa ugonjwa wa malaria
Zanzibar, wizara kupitia Kitengo cha
Kumaliza Malaria Zanzibar inafuatilia
sehemu zinazoripotiwa kutoa wagonjwa
kwa kufanya uchunguzi yakinifu katika
mazalio ya mbu ili kuzuwia maambukizi
mapya.

“Mikutano saba ya kuhamasisha jamii
ilifanyika katika ngazi tofauti kwa Un-
guja na Pemba. Mada kuu zililenga juu
ya zoezi endelevu la ugawaji chandarua
pamoja na upatikanaji na utoaji wa elimu
va afya juu ya ongezeko la ugonjwa wa
malaria katika shehia za Kisiwandui,
Kisima-majongoo, Kikwajuni Bondeni na
Kikwajuni juu katika wilaya ya Mjini,”
alisema Suleiman.

Alisema huduma za ugonjwa wa
Ukimwi, homa vya ini, kifua kikuu na
ukoma, ushauri nasaha na upimaji wa
VVU ziliendelea katika vituo vyote vina-
vyotoa huduma hizo.

Alisema katika kipindi cha robo mwaka
ya pili, watu 56,770 walichunguzwa VVU
katika vituo vya ushauri nasaha na upi-
maji na kupatiwa huduma za mikoba.

Alisema kati yao, watu 373 sawa na
asilimia 0.7 waligunduliwa na maambuki-
zi ya ugonjwa wa Ukimwi, na kwamba
hadi  kufikia Desemba mwaka jana
watu 6,710 wanaoishi na VVU walipatiwa
huduma na tiba kwenye vituo vya afya
13.

Mwenyekiti wa Baraza la Wawakilishi,
Mwanasha Khamis Juma akitoa maju-
muisho ya Kamati ya Ustawi ya Baraza
la Wawakilishi Zanzibar kwa Wizara ya
Afya alisema kamati ilitekeleza maju-
kumu yake kwa kutembelea katika vituo
vya afya kwa Unguja na Pemba.

Alisema kwa upande wa Pemba
alitembelea baadhi ya vitengo vya Wiz-
ara ya Afya pamoja na kupata maelezo
ya miradi hiyo inavyoendelea na kubaini
kwamba sehemu ya kuhifadhia dawa
ni ndogo huku zingine zikikosa sehemu
nzuri ya hifadhi.
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Wakurugenzi waagizwa
bajeti ya mabaraza ardhi

Na Mwandishi Wetu, I[LEJE

AIBU Waziri wa Ardhi,
Nyumba na Maendeleo
ya Makazi, Angeline
Mabula, amewataka
wakurugenzi wa halmashauri
nchini kutenga bajeti kwa ajili ya
mabaraza ya ardhi ya kata na vi-
jiji sambamba na kufuatilia tozo
zinazotozwa na mabaraza hayo
ili yafanye kazi kwa ufanisi.
Mabula alitoa agizo hilo mwis-
honi mwa wiki wilayani Ileje na
Mbozi wakati akizungumza na
viongozi pamoja na watendaji
wa sekta ya ardhi akiwa katika
ziara yake ya kukagua utendaji
kazi wa sekta ya ardhi na ujenzi

wa miradi inayofanywa na Shiri-
ka la Nyumba la Taifa (NHC)
mkoani Songwe.

Alisema, wakurugenzi wa hal-
mashauri nchini hawatengi ba-
jeti kwa ajili ya nabaraza ya ardhi
bisha wajumbe wake kujifanyia
mambo wanavyotaka ikiwamo
kuweka viwango tofauti vya tozo
za kwenda viwandani.

Kwa mujibu wa Mabula, ma-
baraza ya ardhi ya kata na vi-
jiji yanapaswa kusimamiwa na
wakurugenzi wa halmashauri
kwa kuyapatia kwa kuyaten-
gea bajeti za kuendesha ofisi
kama vile shajala sambamba na
kujua yanayofanyika ikiwemo

Kesi za udhalilishaji
Kijinsia 111
zaripotiwa

Na Mwandishi Wetu, PEMBA

JUMLA ya kesi 111 za udhalilishaji zimeripotiwa katika Ofisi
ya Ustawi wa Jamii Wilaya ya Wete Mkoa wa Kaskazini Pem-
ba, kuanzia Januari hadi Novemba mwaka 2019.

Kesi hizo ni za kubaka 41, kulawiti 13, kutorosha 35, sham-
bulio la aibu 14, mimba nne na shambulio la kuumiza mwili
nne.

Ofisa Ustawi wa Jamii Wilaya ya Wete, Haroub Suleiman
Hemed, alisema, kati ya kesi hizo, 72 ziko kwenye upelelezi,
21 zipo mahakamani, kumi zimefungwa, nne zinasubiri kip-
imo cha vinasaba cha DNA na moja mtuhumiwa amekimbia.

“Kesi za kubaka 30 ziko kwenye upelelezi kati ya 41 zili-
zoripotiwa, kesi za kulawiti 10 ziko kwenye upelelezi, kuto-
rosha 20 ziko kwenye upelelezi na shambulio la aibu 10 pia
ziko kwenye upelelezi, sijui ni kipi kinachokwamisha hapa,”
alisema.

Ofisa huyo alisema changamoto zinazowakabili katika ku-
kabiliana na kesi hizo ni rushwa ya muhali iliyotawala katika
jamii pamoja na ukosefu wa kipimo cha vinasaba cha DNA.

“Kwa kweli rushwa muhali bado ni donda ndugu linalok-
wamisha kesi hizi zisimalize kwani jamii haiko tayari kutoa
ushahidi na hii nahisi ndio inayosababisha pia upelelezi kuk-
wama,” alisema.

Alitaja mafanikio yaliyopatikana ni baadhi ya shehia ku-
unda kamati za maadili kwa ajili ya kusimamia tatizo la mpo-
romoko wa maadili, ili kupunguza ama kuondosha kabisa
udhalilishaji katika jamii iliyowazunguka pamoja na jamii
kuwa na mwamko wa kuripoti kesi hizo kwenye vyombo
vya sheria.

“Kuwapo kwa ushirikiano ya pamoja kwa taasisi za seri-
kali na binafsi katika kusimamia na kufuatilia kesi za udhalil-
ishaji, hii inasaidia sana kupambana,” alieleza.

Ofisa Ustawi Hifadhi ya Mtoto, Nafhat Salim Yahya, alise-
ma ili kukomesha udhalilishaji kwa wanawake na watoto, ni
vyema jamii irejeshe malezi ya pamoja, kuchukuliwa hatua
za haraka kwa mashauri yanayofikishwa mahakamani sam-
bamba na kinababa kuache kuzitelekeza familia ili kuwak-
inga watoto kujiingiza katika vitendo viovu.

“Pia wazazi na jamii kwa ujumla ishirikiane na Jeshi la
Polisi, Ofisi ya Mkurugenzi wa Mashtaka na mahakama kwa
kuripoti kesi na kutoa ushahidi ili sheria ichukue mkondo
wake, kwani bila ya ushahidi hakuna hatia.

Naye Mratibu wa Chama cha Waandishi wa Habari Wa-
nawake Tanzania (Tamwa) tawi la Pemba, Fat-hiya Mussa
Said, aliwataka wanajamii kushirikiana katika kuhakikisha

tozo zake ili kuepuka uonevu
unaoweza kujitokeza kwa wa-
nanchi wanaoshtakiana.

“Katika mabaraza ya ardhi ya
kulingana na sura kama mtu
kavaa tai basi anapigwa shilingi
50,000 jambo linalowaumiza
wananchi,” alisema Mabula.

Alizitaka ofisi za wakurugenzi
wa halmashauri nchini kuyasi-
mamia mabaraza hayo na kutoa
semina kwa wajumbe wake na
kuyapangia viwango vya tozo
na kusisitiza kuwa hayo yasipo-
fanyika kuna hatari wajumbe
wake kufanya maamuzi kwa ma-
takwa ya wenye uwezo.

Aliwataka wakurugenzi wa

halmashauri kubadilika katika
kuyasimamia mabaraza ya ardhi
kuwa mabaraza hayo yakifanya
vizuri yatapunguza mrundikano
wa kesi za ardhi zinazokwenda
mabaraza ya ardhi ya nyumba
ya wilaya. Awali Ofisa Mipango
Miji wa Halmashauri ya Wilaya
ya Ileje, Mkoa wa Songwe, Dis-
mas Ndinda, alimweleza Mabula
kuwa halmashauri hiyo pamoja
na kuwa mabaraza ya ardhi
baraza la ardhi la wilaya, jambo
linalowafanya wananchi wana-
oshindwa kupata suluhu kusafiri
hadi Mbeya kupata huduma za
baraza la ardhi la wilaya.

wanaondosha udhalilishaji.

“Tusiogope kusema ukweli hata kama utasusiwa ndani
ya jamii usirudi nyuma... toa ushahidi ili haki itendeke, tusi-
walinde wahalifu eti kwa sababu jamii itakutenga,” alisema.

Mafundi kutoka Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Dar es Salaam
(DAWASA) wakilaza bomba eneo la Magari Saba kwa ajili ya kuongeza msu-
kumo wa maji katika maeneo hayo. Zoezi hili litanufaisha mitaa ya Magari
Saba, Takukuru Road, Madafu, Mnarani na Njiapanda ya Makonde wilayani
Ubungo. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Sababu za
Katibu Mkuu
NaCoNGO
kuondolewa

Na Gwamaka Alipipi

BARAZA la Taifa la Mashirika
yasiyo va kiserikali (NaCoNGO),
[imemwondoa kwenye nafasi
ya uongozi Katibu Mkuu wake,
Ismail Suleiman, kutokana na
tuhuma za matumizi mabaya ya
madaraka, ubadhirifu wa fedha
za baraza hilo.

Akizungumza na waandishi
wa habari jijini Dar es Salaam,
Mwenyekiti wa baraza hilo,
Nicholaus Zacharia, alisema
uamuzi huo umetokana na ma-
tokeo ya kamati ya uchunguzi
va baraza iliyoundwa Desemba
19, mwaka jana katika kikao
Dodoma.

“Baraza la Taifa na mashirika
yasiyo va Kkiserikali katika kikao
chake cha dharura kilicho-
fanyika kimefanya maamuzi ya
kumvua nafasi zote za uongozi
katibu mkuu wa baraza kuto-
kana na tuhuma mbalimbali zi-
nazomkabiri,” alisema Zacharia.

Alieleza kuwa pamoja na
kutoa ushirikiano wakutosha
kwa baraza, kamati ya uchun-
guzi pia imemkuta na hatia
katibu huyo na makosa ya Ku-
ingizi kwenye baraza wajumbe
watano ambao hawakuch-
aguliwa.

Zacharia alisema tuhuma
zingine zinazomkabiri ni ku-
fungua na kuendesha akaunti
mbili za benki pasipo uelewa
wala idhini ya kamati tendaji au
baraza, pamoja na kumuweka
mtia sahihi ambae sio kiongozi
ndani ya baraza.

“Amekuwa akitoa vitisho
kwa wawakilishi wa baraza
waliokuwa wanadai uwazi na
uwajibikiaji wa fedha, hivyo
kutokana na uamuzi huo baraza
limeteua Focus Magwesela
kuwa kaimu katibu mkuu wa
baraza kuanzia leo mpaka
hapo itakapoamriwa,” alisema
Zacharia.

Aliongeza kuwa baraza
[imempatia siku tatu Suleiman
kufika ofisini na kujieleza dhidi
ya tuhuma hizo vinginevyo
atafikishwa katika vyombo vya
sheria.

Nipashe lilimtafuta Suleiman
kufafanua tuhuma hizo ambaye
alisema: “Sina taarifa zozote,
ndiyo kwanza nasikia kutoka
kwako, hizo tuhuma siyo za
kweli, miaka mitatu yangu ya
uongozi imeshaisha, na miaka
mitatu ya uongozi wa baraza
imeshaisha, hivyo uongozi
mpya utakaoingia madarakani
ndiyo unapaswa kuhoji hayo.”

Suleimani aliongeza kuwa:
“Kimsingi nimeongea na
mwenyekiti wala hakuniambia
chochote kuhusu hayo mambo,
zaidi aliniambia kuna kikao
Kitafanyika mchana”.
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Polisi Iraq
wavamia
kambi za
waandamanaji

BAGHDAD, Iraq

MAANDAMANO nchini Irag ya-
mekuwa yakiendelea kwa miezi
kadhaa na kwamba vikosi vya
usalama vimeendelea kutumia
nguvu dhidi ya waandamanaji.

Watu wanne wameuawa Katika
maandamano nchini humo ya-
nayoendelea kwa miezi kadhaa
katika taifa hilo lililotumbukia ka-
tika mzozo wa Kkisiasa na vurugu.

Vikosi vya kulinda usalama
vimechoma moto mahema ya
waandamanaji kusini mwa Iraqg.

Vikosi hivyo viliwatawanya
waandamanaji kwa kutumia ma-
bomu ya kutoa machozi pamoja
na risasi za moto katika viwanja
viwili vya mji mkuu wa Baghdad
ikiwamo cha Tahrir na kusaba-
bisha kifo cha mtu mmoja, na
wengine 44 kujeruhiwa.

Wakati huo huo, watu watatu
walivawa kwa kupigwa risasi
katika mji wa kusini wa Nasiriyah
baada makabiliano kati ya waan-
damanaji na vikosi vya usalama.

Maandamano hayo ya kuipinga
serikali yamepata pigo baada
va kiongozi wa kidini Mugtada
al-Sadr na wafuasi wake pamoja
na wanamgambo wanaomuunga
mkono kujitenga na maandamano
hayo.

Al-Sadr ameamua kutounga
mkono maandamano hayo baada
va maelfu ya wafuasi wake
kufanya maandamano tofauti
l[jumaa mjini Baghdad ya kutaka
wanajeshi wa Marekani kuondoka
nchini humo, ambayo waanda-
manaji wengi wanaoipinga seri-
kali hawakushiriki.

Kufuatia uamuzi huo wa al-
Sadr mwishoni mwa wiki, Jeshi la
Polisi kikosi cha kutuliza ghasia
kilichoma moto kambi za waan-
damanji katika uwanja wa mji wa
Basra kusini mwa nchi hiyo.

Katika uwanja wa Tahrir, am-
bako ndiko kitovu cha vuguvugu
hilo la maandamano ya kuipinga
serikali mjini Baghdad, waan-
damanaji wanasema wanahofia
kitakachofuatia baadaye.

Waandamanaji hao wamekuwa
wakiikosoa serikali kutokana na
vitendo vya ufisadi, kiwango
kikubwa cha ukosefu wa ajira
pamoja na ushawaishi wa Iran
ndani ya siasa za Iraqg.

Wanaharakati wa haki za binad-
amu wanasema kitendo cha Jeshi
la Polisi kutumia nguvu kubwa
imesababisha vifo vya waan-
damanaji wapatao 500 tangu
Oktoba mosi mwaka jana.

“(Kauli ya al-Sadr) imesafisha
njia kwa serikali kuukandamiza
zaidi upinzani wa waandamanaji,”
amesema Hussein Ali, mwanda-
manaji mwenye umri wa miaka
35. Wengine wanasema wataen-
delea kupambana na wanaya-
jenga tena mahema yao yaliyo-
chomwa moto.

DW

Wanaougua virusi vya
corona wafikia 2,000

BEIJING, China

MAOFISA wa China
wamesema kuwa virusi vipya
vya corona vimeshasambaa
kwa watu takribani 2,000 na
kwamba dalili zake zinakuwa
bado hazijaanza kujitokeza
kwa mtu aliyeathirika na ku-
fanya iwe vigumu kuudhibiti.

Hadi sasa watu 56 wame-
fariki kutokana na kuugua
kwa ugonjwa huo. Waziri
wa Afya wa China, Ma Xiao-
wei aliwaambia wanahabari
kwamba uwezo wa virusi
hivyo kusambaa ni mkubwa
na unaonekana kuongezeka.

Baadhi ya miji ya China ime-
piga marufuku kwa wananchi
wake kusafiri kutoka sehemu
moja kwenda nyingine.

Mji wa Wuhan uliopo

Hubei, ambao ndiyo chanzo
cha mlipuko wa virusi hivyo

Wananchi nchini China waki
PICHA: AP

kwa sasa umefungiwa kabisa
na kwamba hakuna raia anay-
etoka wala kuingia.

Ma Xiaowei alisema maam-
bukizi ya virusi hivyo katika
mji huo yako katika kiwango
ambacho ni vigumu kudhibi-
tika,” amesema Ma Xiaowei.

Maofisa  nchini  China
wameahidi kuongeza juhudi
mara dufu za kudhibiti virusi
hivyo na kutangaza kwamba
biashara ya kuuza wanyama
wa porini itapigwa marufuku.

Virusi hivyo vinaaminika
kwamba vimetokana na wan-
yama na vimesambaa kwa
haraka kati ya wanadamu.

Maofisa hao walieleza kuwa
wakati wa kuatamia mayai
mtu anapokuwa ameam-
bukizwa virusi lakini hakuna
dalili zozote zinazojitokeza na
kwamba kati ya siku 1 hadi 14,
ndipo dalili zinaanza kuone-

o

kana.

Wameeleza kuwa bila ya ku-
jitokeza kwa dalili mtu hawezi
kufahamu ikiwa ameambuki-
zwa virusi vya corona lakini
pia vinaweza kusambaa kwa
wakati huo huo.

Kiongozi wa Hong Kong,
Carrie Lam, alitangaza hali ya
dharura kuhusu virusi vya co-
rona katika Jiji hilo na serikali
yake imetangaza kufungwa
shughuli za usafiri, shule na
vyuo vikuu.

Matukio matano ya maam-
bukizi ya virusi vya corona
vimeripotiwa  katika  Jiji
la Hong Kong na watu zaidi
ya 122 wanadhaniwa kuwa na
virusi hivyo.

Shughuli mbalimbali zime-
fungwa wakati ambapo raia
wengi wa Hong Kong wanash-
erehekea mwaka mpya huku
kukiwa na mivutano inayoen-

wa mitaani wamejifunika uso kujikinga na Kirusi cha corona katikati ya mji wa Wuhan.

delea baada ya miezi saba ya
maandamano dhidi ya seri-
kali.

Ndege na safari za reli ya
mwendokasi kati ya Hong
Kong na Wuhan zimesimam-
ishwa, wakati ambao shule na
vyuo vikuu vitaendelea ku-
fungwa hadi Februari 17.

Serikali ya China ilitangaza
kwamba mji wa Wuhan uta-
jengewa hospitali yenye
vitanda 1,000 ili kukabiliana
na janga hilo, ambayo ujenzi
wake utakamilika Februari 3,
mwaka huu.

Ujenzi huo ni sawa na ujen-
zi wa hospitali iliyojengwa
kwa ajili ya kupambana na
ugonjwa wa SARS iliyojeng-
wa ndani ya siku sita mjini
Beijing mnamo mwaka 2003
wakati mlipuko wa ugonjwa
huo ulipozuka.

BBC

Mali yawaita viongozi
wa makundi va Kigaidi

BAMAKO, Mali

MWAKILISHI Mkuu wa Rais
Ibrahim Boubacar Keita ka-
tika eneo la Kati, Dioncounda
Traoré, amesema kwamba
amewaagiza wajumbe wa seri-
kali kuwasiliana na makundi
mawili ya kigaidi.

Traoré aliwaagiza maofisa
kadhaa ambao walipende-
kezwa kuwa wasimamizi wa
mazungumzo na makundi ya
kigaidi.

Wiki chache zilizopita mwak-

ilishi mkuu wa Rais Keita alia-
mua, kuwafuta kazi wajumbe
wapya. Alisema yuko tayari
kuwaagiza wengine ikiwa ita-
hitajika.

Mchakato wa kuwaita vion-
gozi wa makundi ya kigaidi
nchini humo uliwekwa had-
harani mwishoni mwa wiki na
ofisi ya rais wa Mali.

Lengo ni kuanzisha ma-
wasiliano ya moja kwa moja
ni kuona kama mazungumzo
yanawezekana, hasa na vion-
gozi wawili; Iyad Ag Ghali na

Amadou Koufa.

Traoré anamjua Iyad Ag
Ghali, kutoka GSIM, kundi lin-
alounga mkono dini ya Kiis-
lamu. Alikuwa katika serikali
mwanzoni mwa miaka ya 1990,
wakati Tuareg walipoanzisha
uasi chini ya uongozi wa Iyad
Ag Ghali. Hata hivyo, wawili
hao hawajaonana kwa karibu
muongo mmoja.

Kiongozi wa pili wa kundi la
waasi ambaye Bamako inataka
kufanya naye mazungumzo ni
Amadou Koufa, kiongozi wa

katiba ya Macina, kundi am-
balo linaendelea kuhatarisha

usalama nchini Mali tangu
mwaka 2015.
Kwa sasa, hakuna ma-

wasiliano yoyote ambayo ya-
mefanywa ili kukutana kwa
mazungumzo na Abu Walid
al-Sahraoui, mkuu wa kundi
la Islamic State katika Grand
Sahara. Awali Traoré alikuwa
mstari wa mbele kupinga ma-
zungumzo yoyote na makundi
ya kigaidi nchini Mali.
RFI
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Maambukizi mapya ya
ugonjwa ukoma yashuka

I
Ujenzi chuo

Veta bado
Kiza Igunga

Na Paul Mabeja, DODOMA

SERIKALI imesema viwango vya maam-
bukizi mapya ya ugonjwa wa ukoma vime-
pungua kutoka wagonjwa 43 kati ya watu
1,000,000 mwaka 2014 hadi kufikia wag-
onjwa 26 mwaka 2019.

Aidha, idadi ya watoto wanaougua uko-
ma imepungua kwa asilimia 41, kati ya wa-
toto 90 mwaka 2014, hadi 53 mwaka 2019.

Hayo yalibainishwa juzi na Waziri wa
Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na
Watoto, Ummy Mwalimu, wakati akitoa
tambko la Siku ya Ukoma Duniani alipotem-
belea makazi ya waathirika wa ugonjwa
huo yaliyopo katika eneo la Samalia Hom-
bolo Bwawani jijini Dodoma.

Ummy alisema kupungua huko kwa
maambukizo kumetokana na jitihada
kubwa za serikali ya awamu ya tano.

“Kutokana na juhudi za serikali, vi-
wango hivyo vya utokomezaji vimeen-
delea kuboreshwa na kushusha idadi ya
waathirika wa ukoma kutoka wagonjwa

4.3 kati ya watu 100,000 mnamo mwaka
2014 na kufikia wagonjwa 3 kati ya watu
100,000 mwaka 2019,” alisema Mwalimu.

Katika hatua nyingine, alisema Tan-
zania imefikia viwango vya kidunia vya
utokomezaji wa ukoma vya kuwa na chini
ya wagonjwa 10, kati ya watu 100,000
mnamo mwaka 2006.

“Siku ya Ukoma Duniani inatupa fursa
ya kutathmini mwelekeo wa jitihada zetu
nchini na zile za kimataifa katika kupam-
bana na ugonjwa huu,” alisema.

Pia alikiri kuwa waathirika wengi wa
ukoma wananyanyapaliwa na kubaguliwa
katika maeneo mengi nchini.

Alisema, kutokana na hali hiyo takrib-
an asilimia 50 ya wagonjwa wa ukoma
hupatwa na ugonjwa wa sonona kutokana
na kuishi maisha ya huzuni na wasiwasi
mkubwa katika jamii zao.

Alifafanua kuwa unyanyapaa na chuki
dhidi ya waathirika wa ukoma, huwafanya
wajifiche na kushindwa kujitokeza katika
vituo vya huduma za afya kwa ajili ya mat-

ibabu na hivyo kusababisha kupata ulema-
vu wa kudumu.

Alisema serikali, wadau na wananchi
wote wanatakiwa kuungana na kuongeza
nguvu katika kupinga matukio yote ya un-
yanyapaa.

Kuhusu utokomezaji kwa Tanzania,
Waziri huyo alisema hadi kufikia mwaka
2019, mikoa yote isipokuwa Lindi ilikuwa
tayari imefikia kiwango cha utokomezaji.

Aliongeza kuwa zipo halmashauri 16,
ambazo bado hazijafikia viwango hivyo
ambazo ni Lindi, Liwale, Nachingwea,
Ruangwa, Masasi, Nanyumbu, Morogoro,
Mvomero, Mpanda, Nkasi.

Zingine ni Halmashauri ya Manispaa ya
Shinyanga, Manispaa ya Kigoma, Kibaha,
Mkinga na Tunduru ambazo amezitaka
kuongeza kasi ya kutokomeza ugonjwa
huo.

Aliitaka mikoa na halmashauri zihakik-
ishe zinatenga bajeti katika mipango yao ili
kuendesha kampeni za uhamasishaji, ue-
limishaji, na uibuaji wa wagonjwa wapya.

RC awapa neno waajiri magonjwa, ajali kazini

Na Mwandishi Wetu

MKUU wa Mkoa wa Mwanza, John Mon-
gella, amewataka waajiri mkoani humo ku-
hakikisha wanatokomeza ajali na magonjwa
sehemu za kazi na kuitekeleza kampeni ya
‘Vision Zero'.

Akizungumza katika hafla ya kuzindua
kampeni hiyo mkoani Mwanza ambayo ni
mahususi kutokomeza ajali na magonjwa se-
hemu za kazi, Mkuu wa Wilaya ya Nyamaga-
na, Phillip Nyimbi, aliyemwakilisha mkuu
wa mkoa, alisema endapo waajiri watapata
mafunzo ya uhakika kuhusu kampeni hiyo,
ni dhahiri uzalishaji utaongezeka na kuleta
tija kwa serikali na wananchi.

“Kupitia kampeni na mafunzo haya, Waka-
la wa Afya na Usalama Mahali pa Kazi (Osha)
mmenirahisishia sana kazi kwani hata ni-
sipopita mara kwa mara katika maeneo ya
kazi kukagua, naamini mafunzo haya yat-

aenda kusafisha vitu vichache vilivyobakia.

“Pia yataenda kujazia pale palipokuwa
pamepwaya na naamini kuwa mafunzo haya
yataenda kuleta tija pia kwa watumishi na
wafanyakazi katika maeneo mbalimbali ya
kazi,” alisifu.

Mkurugenzi wa Mafunzo, Utafiti na Tak-
wimu wa Osha, Joshua Matiko, alisema kupi-
tia kampeni hiyo, wataendelea kuwaelimi-
sha waajiri ili kuona umuhimu wa kuwekeza
katika afya na usalama wa wafanyakazi wao.

“Kupitia kampeni hii tuliyoianzisha, tuna-
taka kuwadhihirishia waajiri kwamba wak-
iwekeza katika masuala ya usalama na afya
kwa wafanyakazi, hawatapata hasara bali
itawaletea tija zaidi,” alisema.

Mwenyekiti wa Chemba ya Biashara, Vi-
wanda na Kilimo (TCCIA) Mkoa wa Mwanza,
Dk. Elibariki Mmari, alisema wanachama
wa TCCIA wameipokea kampeni hiyo na
wameshiriki katika mafunzo ili kutambua
wajibu wao katika utekelezaji wa kampeni

hiyo.

“Tumefurahi baada ya kuona Osha na
WCF kufika mkoani kwetu kutoa semina
kuhusu kampeni ya Vision Zero, mkakati
huo ni wa kutaka kuhakikisha hali ya usala-
ma na afya katika maeneo yetu ya kazi, iwe ni
kwenye viwanda, hospitali na maeneo men-
gine ya kazi, vihatarishi vyake vinapungua
hadi kufikia sifuri,” alisema.

Kaimu Meneja wa Osha Kanda ya Ziwa,
Mjawa Mohamed, alisema wataendelea
kutoa elimu na kufanya uhamasishaji zaidi
katika mikoa yote ya Kanda ya Ziwa ili ku-
fikia lengo la kampeni hiyo ambalo ni ku-
tokomeza ajali na magonjwa katika maeneo
yote ya kazi.

Alisema dhana ya Vision Zero ilibuniwa
na Shirikisho la Mashirika ya Hifadhi za
Jamii Duniani (ISSA) na inatekelezwa na
nchi mbalimbali duniani kwa namna fofauti
kutegemeana na mazingira ya nchi husika.

INATOKA UK. 3

awamu kulingana na upati-
kanaji wa fedha,” alisema.

Udadisi wa Nipashe ulihamia
kwa Mkuu wa Wilaya vya lg-
unga, John Mwaipopo, ambaye
alisema mradi huo utatekele-
zwa baada ya fedha kupati-
kana.

“Bado hatujapata fedha,
fedha ikipatikana tutajenga
chuo,” Mwaipopo alisema.

Hata hivyo, alipoulizwa
kuhusu kuibuka kwa mvutano
wa viongozi ndani ya wilaya
hiyo kuhusu eneo ambako chuo
cha Veta kitajengwa, Mwaipopo
hakuwa tayari kuweka wazi
eneo hilo, akieleza kuwa lgunga
ina maeneo mengi kwa ajili ya
miradi ya maendeleo.

“lgunga ina maeneo mengi
ndiyo maana ninakaribisha
wawekezaji. Msalimie Gu-
lamali,” Mwaipopo alisema,
akimaanisha salamu zake zifike
kwa Mbunge wa Manonga, Seif
Gulamali, ambaye amekuwa
mstari wa mbele kufuatilia
suala hilo.

Nipashe pia ilimtafuta
mbunge huyo jana, ambaye
alisema anasikitika kuona uon-
gozi wa halmashauri unashind-
wa kutekeleza maagizo ya Wiz-
ara va Elimu iliyotaka wapeleke
wataalamu ili eneo hilo lipimwe
na hati yake kukabidhiwa kwa
Veta makao makuu.

“Hii ni ahadi ya Makamu wa
Rais. Kinachotakiwa kwa sasa
ni halmashauri kutuma wataal-
amu kwenda Choma kupima
eneo lililokabidhiwa na World
Vision ili Veta makao makuu
wapatiwe hati na kuanza
ujenzi, sisi viongozi tunapaswa
kuweka kando maslahi yetu
ili wananchi wapate huduma,”
alisema.

Katika mwaka huu wa fedha,
serikali kupitia Wizara ya
Elimu, Sayansi na Teknolojia,
imetenga Sh. bilioni 40 kwa
ajili ya ujenzi wa vyuo 25 vya
ufundi stadi katika wilaya
mbalimbali nchini.

Akizungumza katika hafla ya
uzinduzi wa Chuo cha Ufundi
Stadi cha Wilaya ya Urambo
Julai 9 mwaka jana, Waziri
wa Elimu, Sayansi na Teknolo-
jia, Prof. Joyce Ndalichako,
alisema ujenzi wa vyuo hivyo
ni utekelezaji wa mkakati wa
serikali kuhakikisha vijana
wengi zaidi wanapata fursa za
mafunzo ya ufundi stadi.

Prof. Ndalichako alisema
VYUO hivyo vinatarajiwa Ku-
jengwa katika Wilaya za Chu-
nya, Kilindi, Korogwe, Ukerewe,
lgunga, Pangani, Kishapu, Rufiji,
Uyui, Kwimba, Bahi, Mafia, Lon-
gido, Mkinga, Uvinza, Ikungi,
Monduli, Buhigwe, Ulanga,
Masasi, Butiama na Chemba.
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MATANGAZO MCHANGANYIKO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

MKOPO WA HARAKA KUTOKA
ENTERPRISE FINANCE LIMITD (EFL).
Kwa mahitaji kama kulipa ada ya
shule, kodi, kuboresha biashara,
kumalizia tenda etc. Kwa maelezo
zaidi piga 0758 112 332. Karibu EFL.

TANZANIA

ac.tz Simu:0714404491/0746995144

RESEARCH AND
CAREER DEVELOPMENT INSITUTE:
Inatangaza mhula mpya wa masomo
Certificate na Diploma za kilimo na
maendeleo ya jamii.maelezo zaidi
tembelea tovuti yetu www.tracdi.

NIPASHE NI JIBU LAKO
NJOO UTANGAZE NASI

BIDHAA YAKO

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA
USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M.1984 NYONGEZA)
YA 5 KANUNI YA 2

Katika mahakama ya mwanzo: MJINI
MOROGORO

Usimamizi wa mirathi No;21/2020

Ombi la RAJAB RAJAB KUSENGE Kuteuliwa
msimamizi wa mirathi marehemu TABIA SAID
KUSENGE.

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote na
mirathi ya marehemu kuwa wanaarikwa kuja na
kuudhuria shaurini mnamo tarehe 21/02/2020 kabla
ya muombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa
mirathi hiyo.

Wosia ya marehemu huyo upo Mahakamani
waweza kukaguliwa tarehe 23/01/2020.

215599502

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA HAKIMU MKAZI KISUTU
DAR ES SALAAM
SHAURI LA MADAI NO. 202 YA MWAKA 2019

KWA: MONICA DE MELLO, FLAVIANA, MARIAM
SAROGA, SANDRA, ENNA LUTENGANO, HALIMA
RAJABU

KUITWA SHAURINI

Kwa kuwa mdai ameleta madai yake ambayo maelezo ya mdai
yameelezwa katika nakala ya madai ambazo zinaweza kupatikana
katika Mahakama hii, kwa hiyo mnahitajiwa kuhudhuria katika
Mahakama hii binafsi au kwa Wakili au mwakilishi ambaye
anaruhusiwa, siku ya tarehe 30.1.2020 saa 7 mchana.

ANGALIA: Kama hamkuhudhuria siku iliyotajwa hapo juu,
Mahakama ikithibitisha kama mmepokea kuitwa shaurini,
itaweza kutoa hukumu kuwa mmeshindwa.

Hati hii imetolewa kwa amri yangu na chapa ya Mahakama hii leo

tarehe 12 Mwezi wa 12,2019.

Y, | 1 .\_'»_
HAKIMU MIAZT MKuy
KISUTU -DAR ES SALAAM

115599002

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

ELIREHEMA OPHORO
MACHA anatangaza
kupotelewa na kadi ya gari
aina ya Suzuki yenye
namba za usajili T 427
DFY. Chassis No.
DC51T553057, Engine No.
F6AEAA3057.Yeyote
atakaye iona atoe taarifa
kituo cha polisi.
Taarifa ya polisi
DOD/DOD/RB/24235/2020.

115600602

Kwa Habari Motomoto
usikose Gazeti lako
la Nipashe kila siku

Tupigie 0782253676

Uza, Chenye Thamani Kubwa Kwa

Kutangaza Nasi

Kwa Bei Poa

Tupigie 0782253676

usikose Gazeti lako

la Nipashe kila siku

Nipashe

o MWANGA WA JAMIT

Tupigie

ONASPASICISWAS

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yvaliyochapishwa katika gazeti hili.
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HABARI MICHEZO

BARCELONA, Hispania

wasiliano yake yanayotakiwa kufanyiwa
kazi, Kocha Quique Setien amebainisha

Jumamosi.
za tangu achukue mikoba ya Ernesto Val-
verde kama kocha wa Barca Januari 13,
mwaka huu baada ya kufungwa 2-0 pale
kwenye dimba la Mestalla, shukrani kwa

likimgonga Jordi Alba na kujaa wavuni.

anaona kwamba timu yake haikucheza vi-

BARCELONA haikutumia mbinu na ma-

hayo baada ya kufungwa na Valencia, juzi

Setien alipoteza mchezo wake wa kwan-

mabao mawili ya Maxi Gomez; la kwanza

Blaugrana hao licha ya kushambulia
muda mwingi wa mchezo huo, Setien

Kocha huyo wa zamani wa Real Betis ali-

DI MARIA: NITAMALIZIA SOKA LANGU PSG

PARIS, Ufaransa

ANGEL Di Maria anataka kumaliza kipindi
chake cha uchezaji barani Ulaya akiwa pale
Paris Saint-Germain, na amemsifia Thomas
Tuchel kuwa chachu ya kile anachoamini kuwa
ni msimu wake bora.

Di Maria amekuwa kwenye kiwango cha kuvu-
tia msimu huu 2019-20, akifunga mabao 10 ka-
tika mashindano yote na kutoa pasi za mwisho
nane katika Ligi Kuu Ufaransa, Ligue 1.

Inaweza kuwa rahisi na tofauti kwa Di Maria,
ambaye amethibitisha kwamba alikuwa anataka

- il LI TS te.
kuondoka PSG mwaka 2018 kabla ya mazun- milia yangu na mimi tunajisikia vizuri hapa.” P10 414 rod bh i

/- - 14 | 54 Ay
gumzo ya Tuchel ambaye alimshawishi kubakia shiiastindast baed ey

achwa akiangalia namna ya kukimarisha
kikosi hicho, akisema kwamba wachezaji
hawakuelewa maelekezo yake.
“Bado hawafuati maelekezo yangu vizuri
au pengine hatuwaelekezi vizuri,” alisema
Setien. “Hakuna anayependa kuona kile
kilichotokea leo (juzi).
“Valencia walitubana, walicheza vizuri.
Kwa upande wangu kuna vitu tunatakiwa
kuvisahihisha. Tulicheza pasi nyingi zi-
sizokuwa na maana. Hatuwezi kufanya

“Katika kipindi cha kwanza, hatuku-
cheza vizuri. Kitu cha muhimu ni kwamba
tulikwenda mapumziko tukiwa 0-O.
“Kipindi cha pili, timu iliimarika kwa
kiasi fulani na tuliweza kuwa mchezoni,
lakini hii haitoshi kwa upande wetu.”

“Nilisema kwamba, nataka kumaliza kipindi
changu cha kucheza Ulaya nikiwa hapa PSG na
nina furaha kubwa kuwa hapa. Halafu pengine
nitaangalia kama nitataka kucheza tena Argen-
tina.”

Di Maria aliongeza kwamba, Tuchel ni mmoja
wa makocha ambao wana imani naye kubwa
mno.

“Ameonyesha kuniamini na kunipa ujasiri.
Alizungumza na mimi mjini Barcelona kabla ya
Kombe la Dunia mwaka 2018,” alisema.

“Alijaribu kunishawishi mimi kubakia PSG na
nafikiri ndio sababu ya mimi kubakia hapa. Fa-

:
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hapo Parc des Princes. cerpiyre sl
Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 31 oot npdal
mkataba wake unamalizika mwaka 2021 na in- m 3
gawa mazungumzo kuhusu mkataba wake mpya Garteriabitndy -4
bado hajaanza, ana matumaini ya kumaliza
kipindi chake cha uchezaji soka barani Ulaya et
akiwa na PSG kabla ya kuwa na uwezekano wa 5

kurudi Argentina kumalizia kabisa siku chake za
uchezaji soka.
“Sijazungumza na yoyote kwenye klabu,
kuhusu mkataba mpya,” amesema Di Maria.
“Sifikiri kuhusu hilo kwa sasa, bado nina mwa-
ka mmoja. Ninajiamini. Naendelea kufanya kazi.
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ATLETlC D|D NI MAISHA YANGU - SIMEONE

ik . A g - MADRID, Hispania

DIEGO Simeone amesema atairudisha Atletico
Madrid kwenye nafasi yake nzuri, huku akielezea
kwa namna gani klabu hiyo ilivyoyabeba maisha
yake.

Simeone amekuwa na msimu mgumu pale
kwenye dimba la Wanda Metropolitano, huku
Atletico ikipoteza mechi zake tatu zilizopita
kwenye mashindano yote na jana Jumapili ili-
kuwa ikicheza kwenye mchezo wa LaLiga dhidi
ya Leganes.

Real Madrid waliwafunga wapinzani wao hao
wa jiji moja kwa mikwaju ya penalti katika fainali
ya Supercopa de Espana, lakini Atletico wakaji-
kuta kwenye wakati mgumu dhidi ya Eibar kwe-

nye LaLiga na dhidi ya Cultural Leonesa kwenye
raundi ya tatu ya Copa del Rey.

Simeone amesisitiza kuhusu kuwa na kiwan-
go kibovu kwa timu yake na kusema timu hiyo
itarudi kwenye ubora wake.

“Mara zote nimekuwa nafikiria kuhusu timu
yangu,” alisema kabla ya mchezo huo akiwaam-
bia waandishi wa habari.

“Sifikirii kuhusu nyakati ambazo napoteza
mchezo au nashinda, lakini mara zote naiangalia
timu yangu.

“Wakati mwingine siwezi kulala nikifikiria
kuhusu kikosi cha kukipanga. Kwa uhakika
Atletico ni maisha yangu, watu wanaonijua mimi
wanalijua hilo.”



Nipashe 29

HABARI MICHEZO

FLICK ASIFIA KIWANGO
AYERN IKIIKARIBIA LEIPZIG

MUNICH, Ujerumani
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kikosi chake kikiifumua Schalke na sasa kina na-
fasi ya kuwakaribia vinara wa Ligi Kuu.
Robert Lewandowski, Thomas Muller, Leon
Goretzka, Thiago Alcantara na Serge Gnabry kila
mmoja alifunga bao kwenye mchezo huo. =
“llikuwa nzuri sana,” alisema Flick. “Schalke
walionesha kiwango cha juu kwenye mchezo wa
kwanza kwa mwaka 2020 dhidi ya Gladbach. La-
kini tulicheza hapa nyumbani na tulitaka kucheza
mchezo wetu, kwa kutumia falsafa yetu.
“Tulitaka kuwasumbua wapinzani wetu, tuli-
weka presha kubwa kwao na kwa nguvu kubwa.
Tulifanya vizuri sana, hasa katika kipindi cha
kwanza.
“Ilikuwa muhimu kwamba tulipata pointi tatu.
Hii itatufanya tujiamini zaidi. Ubora wa kikosi ni
mzuri zaidi, na kama timu itaweza kuwa kwenye
kiwango kama cha leo (juzi) nitakuwa nimeri-
dhishwa mno.”

LAMPARD

ataka Chelsea
ikamilishe usajili

HANSI  Flick ~ amebainisha
kuwa na “siku yenye mafanikio
makubwa” baada ya Bayern
Munich kuifumua Schalke
na kuwakaribia vinara wa
Ligi Kuu ya Ujerumani,
Bundesliga, RB Leipzig,
Juzi Jumamosi. e
Bayern = walishinda
mabao 5-0 nyumbani
na sasa wamepitwa
pointi moja na Leip-
zig, ambao walifung-
wa 2-0 na Eintracht
Frankfurt.
Kocha mkuu Flick
alifurahishwa = na
ushindi huo wakati

LONDON, England

JOSE Mourinho hana furaha na ku-
topatiwa ufumbuzi kwa majaliwa ya
Christian Eriksen, lakini hailaumu Tot-
tenham kwa hali ilivyo, huku Inter Mi-
lan ikiendelea kumshawishi mchezaji
huyo kiungo.

Huku zikiwa zimebakia siku tano
kufungwa kwa dirisha dogo la usajili la
Januari hii, Eriksen alisafiri na Totten-
ham lakini hakuwa sehemu ya kikosi
kilichocheza dhidi ya Southampton
kwenye mchezo wa raundi ya nne wa
Kombe la FA, juzi Jumamosi, ambao uli-
malizika kwa sare ya kufungana 1-1.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa Den-
mark anatarajiwa kufanyiwa vipimo
vya afya leo Jumatatu pale Inter, huku
Spurs ikiripotiwa kukubali ofa ya ada

MOURINHO HAFURAHII
UHAMISHO WA ERIKSEN

ya uhamisho ya euro milioni 15 na
nyongeza ya euro milioni 5 akiwa anat-
arajia kusaini miaka minne.

“Unaweza kusoma kile unachotaka
kusoma (kuhusu Eriksen kuondoka)
- nataka kusema hali hii haikutakiwa
kutokea Januari 25 (juzi) hii, ambapo
mkataba wake unamalizika mwishoni
mwa msimu.

“Na hilo sio kosa la Tottenham
kwamba hadi Januari 25 bado tupo
kwenye hali hii.

“Kitu pekee ninachoweza kusema ni
Eriksen, tangu nilipowasili hapa, ameo-
nyesha uungwana mzuri kabisa kwan-
gu mimi na kwa timu.

“Tottenham ndio ya mwisho ku-

laumiwa kwa hali hii, lakini hadi Janu- |
ari 25 hali kama hii sio nzuri sana kwa | §

timu.”

LONDON, England

FRANK Lampard amesema Chelsea
lazima “ipate mtu sahihi” kwenye soko
la uhamisho baada ya kupata ushindi
mwembamba wa Kombe la FA dhidi
ya Hull City.

Ushindi huo wa mabao 2-1 kwenye
Uwanja wa KCOM Jumamosi umei-
fanya Chelsea kufuzu raundi ya tano,
lakini walikabiliwa na wakati mgumu
dhidi ya timu hiyo ya daraja la chini.

Huku Tammy Abraham akiwa ma-
jeruhi na mshambuliaji, Olivier Gir-
oud akiwa anaangalia uwezekano wa
kuondoka kabla ya dirisha dogo la us-
ajili kufungwa, ni wazi kwamba Chel-
sea lazima ijiimarishe.

Lampard anajua wapi Chelsea wan-
apokosea, ingawa aliezea kuridhishwa
na kiwango cha Michy Batshuayi ali-
chokionyesha dhidi ya Hull.

Chelsea walifungiwa kufanya us-
ajili wakati Lampard akipewa timu
hiyo, lakini sasa wapo huru kusajili
wachezaji wapya, huku muda wa us-
ajili wenyewe ukikaribia kufungwa
mwishoni mwa Januari hii.

“Kazi yangu ni kupendekeza na ku-
fanya kazi kila siku kwenye uwanja wa
mazoezi,” alisema Lampard akiiambia
BT Sport.

“Sehemu nyingine ya klabu ni
namna gani tunakwenda mbele kwa
kununua wachezaji wapya, kwani tu-
likuwa hatuna uwezo huo kipindi cha
majira ya joto kilichopita.”

*kk
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DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

SOLSKJAER AFUNGUKA
HAOGOPI KUFUKUZWA

@ ® ®Kocha huyo aeleza kila anachofanya ndani ya klabu hiyo
kina baraka kutoka kwa mabosi...

MANCHESTER, England

OLE Gunnar Solskjaer amesisitiza
hana hofu na kazi yake pale Manches-
ter United, lakini amekubali kuwa an-
ahitaji kuona matokeo mazuri yana-
patikana ndani ya kikosi hicho.

Solskjaer amekalia kuti kavu pale
kwenye dimba la Old Trafford, huku
United ikiwa imeshinda mechi mbili
tu kati ya saba zilizopita kabla ya jana
Jumapili kuivaa Tranmere Rovers
kwenye mchezo wa Kombe la FA.

Lakini raia huyo wa Norway amese-
ma hana hofu kuhusu nafasi yake
hiyo, ingawa anajua kwamba United,
ambao wapo nafasi ya tano katika
msimamo wa Ligi Kuu England, na
wanatakiwa kuimarisha kiwango
chao.

“Tulipokaa chini wote tulikubali-
ana, klabu na mimi, kwamba utama-
duni unatakiwa kubadilika,” alisema
Solskjaer akiviambia vyombo vya

habari vya Uingereza.

“Sio kwamba nimekuwa nafanya
bila ruhusa, kwa sababu tumekubali-
ana kufanya vitu ambavyo tumesaini
mkataba na tumekubaliana kwenye
mipango. Sihofii nafasi yangu, kwa
sababu naendelea kufanya kile tuli-
chokubaliana.

“Bila shaka unajua tunahitaji ma-
tokeo na kuonyesha kwamba unafan-
ya jambo sahihi na sitatumia fedha
nyingi kwa mtu kuja hapa kama siyo
mtu sahihi kwa klabu yetu.”

United imekuwa kwenye presha
kubwa kwa matokeo yao mabaya na
kutokuwa na kiwango kizuri na hivyo
wamekuwa na harakati za kuimarisha
kikosi chao Januari, huku wakihaha
kujaribu kumsajili nyota wa Sporting
CP, Bruno Fernandes.

Lakini Solskjaer amesema kusaji-
li mchezaji sahihi lilikuwa jambo
muhimu, akishauri kwamba miam-
ba hao wa Ligi Kuu wameshindwa

kusajili wachezaji wengine wakati
huu wa soko la usajili.

“Ni jambo zuri kujitazama mwe-
nyewe kwenye kioo wakati mwingine
na sio kuwalaumu wengine. Na hilo
ndio tatizo kwa watu kuwalaumu
wengine,” amesema.

“Kwa upande wangu, ni suala la
kuelewana. Tunatakiwa kutumia
fedha kwa umakini na hilo ndio moja
ya jambo letu muhimu. Tumetumia
fedha nyingi kwa misimu mitano au
sita iliyopita, tangu Sir Alex Ferguson
alipoondoka.

“Ninatakiwa kuhakikisha kwamba
wakati tunapotumia fedha, tuna-
tumia kwa mchezaji sahihi wa klabu
hiii.

“Sio kwa mchezaji yoyote ambaye
hana ubora na hajui utamaduni wa
Manchester United, na ndio maana
tunapotaka kufanya usajili tunatak-
iwa kutulia kuangalia mchezaji yule
anayetufaa.”

KWA UFUPI

SPURS KUMREJESHA BALE

TOTTENHAM inafanya mchakato wa kum-
rejesha mshambuliaji wa Timu ya Taifa ya
Wales, Gareth Bale (30), kutoka Real Madrid
kabla wiki hii ya mwisho ya dirisha la usajili wa
Januari halijafungwa. (Express)

SOUTHGATE ATAJWA UNITED

MANCHESTER United itafikia uamuzi wa
kumfukuza kazi Ole Gunnar Solskjaer kama
timu hiyo itaendelea kupata matokeo ma-
baya katika msimu huu, huku Kocha wa Timu
ya Taifa ya England, Gareth Southgate akiwa
anaongoza katika orodha ya makocha wanao-
tajwa kurithi mikoba ya kocha huyo. (Mail)

CHILWELL KUTUA UNITED

MABOSI wa Manchester United watafanya
mchakato wa kumsajili beki wa kushoto wa
Leicester na Timu ya Taifa ya England, Ben
Chilwell, ambaye ana umri wa miaka 23, katika
majira ya joto. (Metro)

MORENO AKARIBIA BARCA

BARCELONA imesitisha mpango wa kum-
sajili straika wa Gabon na Arsenal, Pierre-Em-
erick Aubameyang (30), katika dirisha dogo
la usajili linaloelekea ukingoni na badala yake
itaongeza nguvu kuwania saini ya mshambu-
liaji wa Hispania na Valencia, Rodrigo Moreno
(28). (Sport)

AUBAMEYANG ANUKIA PSG

STRAIKA wa Timu ya Taifa ya Gabon na Ar-
senal, Pierre-Emerick Aubameyang anawindwa
na Paris St-Germain ili kuziba pengo litaka-
loachwa na straika wa Uruguay, Edinson Cava-
ni, ambaye ana umri wa miaka 32. (Foot Mer-
cato - in French)

CHELSEA, UNITED VITANI

STRAIKA wa Timu ya Taifa ya Uruguay, Ed-
inson Cavani, anahusishwa na mipango ya ku-
jiunga na Chelsea na Manchester United, huku
tayari ameshafikia makubaliano ya awali ya ku-
hamia Atletico Madrid kabla ya kufungwa kwa
dirisha la usajili la Januari. (Goal)

MITROVIC MAMBO MAGUMU

TOTTENHAM na Aston Villa haitaendelea
na mchakato wa kumwania straika wa Timu
ya Taifa ya Serbia, Aleksandar Mitrovic katika
dirisha dogo linaloendelea baada ya Fulham
kutaka kulipwa pauni milioni 40. Nyota huyo
mwenye umri wa miaka 25 anaweza kuondoka
katika klabu hiyo kwenye majira ya joto kama
Fulham itashindwa kujiokoa na janga la kushu-
ka daraja. (Star)

MARI AKARIBIA ARSENAL

ARSENAL inakaribia kukamilisha mchakato
wa kumsajili beki wa Flamengo, Pablo Mari am-
baye ana umri wa miaka 26. (Mail)

SMALLING HAKIJAELEWEKA

MANCHESTER United imekataa kupokea ofa
ya pauni milioni 25 ili kumuuza beki wa kati
wa Timu ya Taifa ya England, Chris Smalling,
huku Roma ikijiandaa kukamilisha mchakato
wa kumpa mkataba wa kudumu nyota huyo
ambaye yuko kwa mkopo katika ligi hiyo ya Se-
rie A. (Sun)

UNITED, SPORTING WATETA

MANCHESTER United bado inaendelea
na mchakato wa kuwania saini ya kiungo wa
Sporting Lisbon na Timu ya Taifa ya Ureno,
Bruno Fernandes (25), lakini bado klabu hizo
mbili hazijaafikiana kuhusu dau la kukamilisha
usajili huo. (A Bola - in Portuguese)

NEWCASTLE, VALENCIA VITANI

NEWCASTLE inaamini itaizidi ujanja Valen-
cia katika kuwania saini ya straika wa Borussia
Dortmund na Timu ya Taifa ya Hispania, Paco
Alcacer (26), ambaye anapatikana kwa mkata-
ba wa mkopo. (Sun)
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MAXIMO ATOBOA SIRI

ALIVYOMWIBUA SAMATTA

Na Somoe Ng’'itu

ALIYEKUWA Kocha Mkuu wa timu ya
Taifa (Taifa Stars), Marcio Maximo, amese-
ma Tanzania ina wachezaji wengi wenye
vipaji vya kucheza soka la kulipwa katika
klabu mbalimbali za Ulaya, lakini wanakosa
misingi bora ya kuwaibua.

Kauli hiyo ya Maximo imekuja siku
chache baada ya nahodha wa Taifa Stars,
Mbwana Samatta kusaini mkataba wa mia-
ka minne na nusu wa kuitumikia Aston Villa
inayoshiriki Ligi Kuu England.

Maximo ambaye kwa sasa anaifundisha
Timu ya Taifa ya Guyana aliliambia gazeti
hili anajivunia mafanikio ya Samatta kwa
sababu yeye ndiyo kocha wa kwanza ku-
muita mshambuliaji huyo kulitumikia taifa.

“Nimefurahi na nimefarijika kwa ma-
fanikio ambayo ameyapata Samatta, la-
kini bado wachezaji wenye kiwango kama
chake wako wengi Tanzania, ila wanakosa
watu wakuwaongoza,” alisema Maximo
ambaye aliifundisha Taifa Stars kuanzia
mwaka 2006 mpaka 2010.

Kocha huyo alisema kuwa licha ya kupigi-
wa kelele na wadau wa soka kwa uamuzi

wake wa kuwatumia zaidi wachezaji vijana,
hakusika kuendelea na utaratibu wake
huo ambao sasa matunda yake yameanza
kuonekana.

“Mara ya kwanza namuita Samatta ka-
tika kikosi cha Stars alikuwa na umri chini
ya miaka 20, nilifanikiwa kumjenga kwa
kumpa misingi ya uchezaji na sasa amefikia
hapo alipo, niliziba masikio, sikutaka kusiki-
liza maneno ya watu,” Maximo aliongeza.

Alisema kuwa mbali ya Samatta ambaye
alimuita akitokea African Lyon, katika kiko-
si chake pia kilikuwa na wachezaji wengine
vijana wakiwamo Jerryson Tegete, Mrisho
Ngasa, Yusuph Soka, John Bocco, Kigi Maka-
si na Himid Mao.

“Samatta alikuwa na kipaji cha hali ya
juu pamoja na kutoa ushindani wa kuwania
namba ndani ya Taifa Stars,” alisema Maxi-
mo ambaye alirejea nchini na kuifundisha
Yanga kwa muda mfupi.

“Mipango yangu ilikuwa ya baadaye na
wala haikuwa ya wakati ule, baadaye walian-
za kuona matunda ambapo wachezaji wote
walikuwa nyota na kutaikiwa kimataifa,
Samatta alikuwa na kipaji kikubwa pamoja
na baadhi ya watu kupinga, hata hapo al-

ipojiunga na Simba, alikuwa na kipaji na
kucheza nusu msimu na baadaye kujiunga
na TP Mazembe,” alisema Maximo.

Aliongeza kuwa kama mambo yatabalidi-
lika, Tanzania itatoa wachezaji nyota wengi
hapo baadaye kwa sababu ina wachezaji
wenye vipaji.

“Naweza kusema kuwa Tanzania ina
wachezaji wengi wenye vipaji kushinda
nchi za Afrika Magharibi, lakini jinsi gani ya
kuwavumbua na kupata nafasi ya kuone-
kana ni shida. Leo hii tunamzungumzia Sa-
matta ambaye ametokea Mbagala Market.
Kipaji chake cha hali ya juu ndicho kimem-
fanya afike hapa alipo,” alisema Maximo.

Alimaliza kwa kuwataka wachezaji wen-
gine kuendelea kujituma na muda sahihi
utakapofika, wataonekana na klabu za Af-
rika au nchi za Ulaya.

“Naipenda sana Tanzania, najua ipo siku
moja nitakuja na kitu ambacho wadau wa
soka hawatasahau katika kumbukumbu
zao, bado nina majukumu mengine, lakini
naamini soka la Tanzania lina tija na kuna
vijana wengi wenye vipaji kama Samatta,”
aliongeza.

Chipukizi Zanzibar,

Bara kujumuishwa

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

KOCHA Mkuu wa Timu ya Taifa (Taifa
Stars), Etienne Ndayiragije, amesema Zan-
zibar ina wachezaji chipukizi wenye vipaji
vya kucheza soka katika kiwango cha juu
hapo baadaye, kama watafanya mazoezi
zaidi.

Ndayiragije alisema hayo baada ya kush-
uhudia mechi mbili za Timu ya Taifa ya vi-
jana ya umri chini ya miaka 16, zilizochezwa
kwenye Uwanja wa Amaan Visiwani hapa.

Akizungumza na gazeti hili, Ndayiragije
alisema endapo nyota hao watasimamiwa
vema na kufuata programu mbalimbali za
mazoezi, wana nafasi ya kutoa mchango ka-
tika katika timu ya Taifa ya vijana.

Kocha huyo alisema wapo vijana ambao
wamecheza vizuri na wakichanganywa
wenzao wa Tanzania Bara na kufanya ma-
zoezi ya pamoja, nchi itakuwa na kikosi
imara ambacho kitaandaliwa kwa ajili ya
kushiriki katika mashindano mbalimbali.

Hata hivyo, Ndayiragije hakuwa tayari

kutaja majina ya wachezaji ambao amewa-
teua kwa ajili ya kuungana na wenzao wa
Bara ili kuunda kikosi cha Tanzania.

Mrundi huyo alishauri timu za vijana
kuwa na makocha wa mazoezi ya viungo
ili kuwajenga imara wachezaji kama ilivyo
kwa klabu na timu nyingine za Taifa.

Katika mechi ya kwanza ya kirafiki, Timu
ya Tanzania Bara ilipata ushindi wa mabao
5-1 dhidi ya wenzao wa Zanzibar na katika
mchezo wa marudiano, timu hizo zilitoka
sare ya bao I-1.

0
Azam FC,

Friends
hapatoshi
FAleo

Na Mwandishi Wetu

KIKOSI cha Azam FC Ki-
natarajia kuwakaribisha
Friends Rangers inayoshiriki
Ligi Daraja la Kwanza katika
mechi ya raundi ya nne ya
mashindano ya Kombe la FA
itakayochezwa leo kwenye
Uwanja wa Uhuru jijini Dar es
Salaam.

Azam FC ndio mabingwa
watetezi wa michuano hiyo
inayotoa mwakilishi wa Tan-
zania Bara katika mashindano
va kimataifa ya Kombe la
Shirikisho Afrika.

Akizungumza na gazeti hili
jana, Kocha Msaidizi wa Azam
FC, Iddi Cheche, alisema
wamejiandaa vizuri kuelekea
mchezo huo na wanaamini
utakuwa na ushindani.

Cheche alisema Friends
Rangers ni moja ya timu
zenye ushindani na wame-
kutana katika nyakati tofauti
kwenye mechi za kirafiki.

“Tutacheza kwa tahad
hari zaidi kwa sababu
mashindano haya ni
ya mtoano, ni mchezo
mgumu sana, tumeji
andaa imara kuwaka
bili ili tusonge mbele,”
alisema Cheche.

Aliongeza kuwa kikosi
chake kimeimarika na sasa
wanahitaji kuendelea kupata
matokeo chanya katika kila
mechi iliyoko mbele yao ili
kutimiza malengo waliyowe-
ka kwa msimu huu.

Naye Ofisa Habari wa Azam
FC, Jaffer Iddi, alisema kikosi
chao kilirejea salama kutoka
Shinyanga na kila mchezaji
yuko tayari kwa mechi ya
leo.

Iddi alisema wamejipanga
kuendeleza kutoa ‘dozi’ baada
va kupata ushindi wa mechi
tano mfululizo katika Ligi
Kuu Tanzania Bara.

Timu ambazo zimesonga
mbele katika mashindano
hayo ni pamoja na mabingwa
watetezi wa Ligi Kuu Bara,
Simba, Gwambina, Alliance,
JKT Tanzania, Ndanda FC,
Ihefu na Sahare All Stars.

Azam FC ilitwaa ubingwa
wa michuano hiyo baada ya
kuwafunga Lipuli FC bao 1-0
katika fainali iliyochezwa
kwenye Uwanja wa Ilulu
mkoani Lindi.

Fainali za msimu huu zi-
natarajiwa kuchezwa Mei 30,
mwaka huu kwenye Uwanja
wa Nelson Mandela mkoani
Rukwa.
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YAN GA YATAKATA FA

® ® ®\Morrison, Yikpe waongoza ‘mauaji’ dhidi ya Tanzania
Prisons, sasa kukutana na Gwambina FC ya Mwanza...

Na Adam Fungamwango

MABAO mawili ya wachezaji wa kigeni,
Mghana Bernard Morrison na raia wa Ivo-
ry Coast, Yikpe Gislain, yaliipeleka Yanga
kwenye hatua ya 16 Bora ya michuano ya
Kombe la FA baada ya kuwafunga Tanzania
Prisons magoli 2-0, katika mechi iliyopigwa
laam.

Ushindi huo, ni wa pili mfululizo, ikiwa
ni mwezi mmoja tu uliopita, Desemba 27,
mwaka jana Yanga walipoifunga Tanzania
Prisons bao 1-O katika mechi ya Ligi Kuu
Tanzania Bara, Uwanja wa Samora mjini
Iringa, mchezo wa kwanza Maafande hao
kupoteza.

Kwa matokeo hayo, Yanga sasa itakutana
na Gwambina FC inayoshiriki Ligi Daraja
la Kwanza Tanzania Bara, ambayo imeitoa
kwenye mashindano hayo timu ya Ruvu
Shooting ya Mlandizi, mkoani Pwani.

Yanga ilianza biashara asubuhi, dakika
ya 10 tu ilipata bao lililofungwa na winga

wake machachari, Morrison kwa mkwaju
wa penalti baada ya beki wa Tanzania Pris-
ons, Michael Ismail kuunawa mpira kwenye
eneo la hatari.

Kabla ya goli hilo, Prisonsilikuwa imepata
nafasi safi dakika ya nane, lakini Adili Buha
alipiga mpira juu ya lango na kupoteza na-
fasi hiyo ya kufunga bao la mapema katika
mchezo huo wa raundi ya nne.

Yanga ilikosa bao la wazi dakika ya 30,
baada ya kutokea patashika kwenye lango
la Prisons, lakini wachezaji wake wakiongo-
zwa na David Molinga walikuwa wakipiga
mashuti yaliyokuwa yakiwagonga mabeki
wa wageni hao na kipa wao Jeremiah Kasu-
bi, hatimaye ukaokolewa.

Prisons walikaribia kusawazisha dakika
ya 35, baada ya shuti la Salum Kimenya am-
baye alifanikiwa kuwatoka mabeki wa Yan-
ga kugonga mwamba wa juu na kutoka nje.

Kipindi cha pili Yanga iliongeza kasi ya
mashambulizi langoni mwa wapinzani wao,
huku Prisons ikishambulia kwa kushtukiza,
lakini kadri muda ulivyozidi kusonga mbele

wachezaji wake walionekana kuchoka na
kuruhusu Yanga kutawala mchezo huo.

Yikpe, aliyeingia kuchukua nafasi ya
Mkongomani Molinga aliyeumia, aliihakiki-
sha Yanga ushindi baada ya uzembe wa
kipa Jeremiah kushindwa kutoka mapema
kuufuata mpira mrefu uliopigwa na Morri-
son, badala yake alitoka muda mfupi kabla
ya mfungaji kuufikia mpira na kuujaza wa-
vuni kwa kichwa.

Samson Mbangula aliyeingia badala
ya Kimenya naye alipoteza nafasi ya ku-
funga bao hata la kufutia machozi dakika
za mwisho za mchezo, alipopiga shuti lil-
ilookolewa kwa ustadi na kipa wa Yanga,
Metacha Mnata.

Mashindano hayo yanatarajiwa kuende-
lea tena leo kwa mabingwa watetezi, Azam
FC kuikaribisha timu ya Ligi Daraja la Kwan-
za, Friends Rangers ya Magomeni jijini.

Bingwa wa michuano hiyo, atapata
tiketi ya kuiwakilisha Tanzania Bara ka-
tika mashindano ya kimataifa ya Kombe la
Shirikisho Afrika.

GAZETI HILT HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

Kiwango Simba
chamkera Sven

Na Mwandishi Wetu

LICHA va kusonga mbele katika
mashindano ya Kombe la FA, Kocha
Mkuu wa Simba, Sven Vanden-
broeck, hajafurahishwa na kiwango
kilichoonyeshwa na timu yake katika
mchezo wa raundi ya nne dhidi ya
Mwadui FC, kutoka Shinyanga.

Ikitokea nyuma, Simba imesonga
mbele katika mashindano hayo
ambayo hutoa tiketi ya kushiriki
michuano ya Kimataifa ya Kombe la
Shirikisho Afrika baada ya kupata
ushindi wa mabao 2-1.

Sven aliliambia gazeti hili timu
yake imeonekana kuwa kuna tatizo
la kukosa mawasiliano na kufanya
wapoteze nafasi nyingi za kufunga
mabao na hivyo kujiweka katika
nafasi isiyofurahisha.

“Tulikuwa na uwezo wa kufunga
mabao mengi, ila wachezaji wangu
walishindwa kuwa na mawasiliano
mazuri ndani ya uwanja jambo am-
balo limewafanya wavune ushindi
mwembamba, tulistahili kufunga
mabao mengi zaidi ya haya mawili
tuliyopata,” alisema Mbelgiji huyo.

Bao la kwanza la kusawazisha
la Simba lilifungwa na Mzambia
Clatous Chama na lile la ushindi liki-
pachikwa kimiani na Mkenya Francis
Kahata, wakati Gerald Mdamu
aliifungia Mwadui bao pekee katika
mchezo huo.

Wapinzani Stars
CHAN Februari

Na Mwandishi Wetu

TIMU ya Soka ya Taifa (Taifa
Stars), itajua wapinzani wake wa
fainali za Kombe |la Mataifa ya
Afrika kwa Wachezaji wa Ndani
(CHAN), katika droo maalumu ili-
yopangwa kufanyika Februari 17,
wa mlchezo wa Palais Polyvalent
des Sports ulioko mjini Yaoundé
nchini Cameroon, imeelezwa.

Fainali za mashindano hayo
yanayoandaliwa na Shirikisho la
Soka Afrika (Caf), zinatarajiwa
kuchezwa kuanzia Aprili 4 hadi 25
mwaka huu katika miji ya Ya-
ounde, Douala na Limbe.

Taifa Stars inayonolewa na
kocha raia wa Burundi, Etienne
Ndayiragije, ilipata tiketi ya kush-
iriki fainali hizo kwa mara ya pili
baada ya kuwaondoa majirani zao
Kenya maarufu Harambee Stars na
baadaye Sudan.
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