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Maandalizi
ya mKkutano
mKuUuU wa
CCM usipime

Paul Mabeja na Renatha Msungu,
DODOMA

MAANDALIZI ya vikao
vikubwa vya Chama cha
Mapinduzi(CCM), yamepamba
moto, bendera zikiwa zime-
pambwa kwenye maeneo
mbalimbali ya Jiji la Dodoma,
huku nyumba za kulala wageni
zikijaa kuanzia kesho.

Kwa upande wake, Jeshi la
Polisi limejipanga kuimarisha
ulinzi katika vikao hivyo na
kuwaonya watu watakaoji-
tokeza kufanya uhalifu wa
aina yoyote.

Vikao hivyo vinavyotarajiwa
kufanyika mwishoni mwa wiki
hii, lengo ni kumchagua Rais,
Samia Suluhu Hassan kuwa
Mwenyekiti wa chama hicho.

Nipashe imezunguka ka-
tika barabara mbalimbali na
kushuhudia bendera za chama
hicho zikiwa zimepambwa
kwenye barabara na kwenye
mzunguko wa barabara, huku
nyumba za kulala wageni ka-
tikati ya Jiji la Dodoma zikiwa
zimejaa kuanzia kesho hadi
Jumamosi.

Akizungumza kuhusu maan-
dalizi ya vikao, Katibu wa
Halmashauri Kuu ya CCM
Taifa (NEC), Itikadi na Uenezi,
Humphrey Polepole, alisema
mkutano mkuu maalum uta-
fanyika kesho na utatanguliwa
na kikao cha Kamati Kuu ya
CCM Taifa na NEC.

“Maandalizi ya mkutano
mkuu yamekamilika, nawakari-
bisha wajumbe wote Dodoma,
kwenye mkutano huu ambao
pamoja na mambo mengine
una lengo moja kuu la kum-
chagua kwa kura zote za ndio
Mwenyekiti wa CCM Taifa,”
alisema.

KAULI YA POLISI

Akizungumza jana na
waandishi wa habari, Kamanda
wa Polisi mkoani Dodoma,
Gilles Muroto, alionya makundi
ya kihalifu ambayo yataji-
tokeza katika kipindi hicho
cha mkutano huo, na kwamba
jeshi hilo limejipanga kuhakik-
isha ulinzi na usalama unaku-
wapo wakati wote.

Muroto alisema jeshi hilo
l[imejipanga kuhakikisha wa-
geni wote wanaoingia kwa ajili
ya mkutano huo wanakuwa
salama na kwamba kwa kush-
irikiana na CCM wameandaa
vitambulisho maalum kwa ajili
va kuingia kwenye mkutano
huo.

Mbatia aibua hoja ya Katiba Mpya

Na Christina Mwakangale

MWENYEKITI wa Chama cha
NCCR-Mageuzi, James Mbatia,
amesema ipo haja ya kuwapo
kwa tume huru ya maridhiano
ambayo itazaa upatikanaji wa
Katiba mpya, itakayotokana na
wananchi.

Amesema mchakato wa
upatikanaji Katiba mpya ul-
ioanzishwa mwaka 2013 na
Rais wa Awamu ya Nne, Jakaya
Kikwete na kupatikana Katiba
iliyopendekezwa bungeni, hai-
kupatikana kwa mfumo wa
wananchi.

Mbatia aliyasema hayo jana
hojiano maalum na Nipashe,
kuhusu masuala mbalimbali
yakiwamo ya hali ya kisiasa
nchini.

Alisema ili kufikia mwafaka
wa kitaifa uliyo na umoja, inahi-
tajika suluhu ya kisiasa kutoka
kwa wananchi kupitia meza ya
majadiliano.

“Zao la Katiba lilianzishwa na
rais, si sawa. Pamoja na kum-
pongeza Kikwete kuanzisha
mchakato ule, udhaifu wa mfu-
mo wetu ulifanya rais aanzishe
mchakato huo, bado ilitakiwa
mchakato uanzishwe na wa-
nanchi, sababu ni ya wananchi.

“Katiba ni mama, Bunge, Ma-
hakama, serikali ni mtoto, na
rais yupo ndani ya Katiba, utao-
na upatikanaji wake haukuwa
wa wananchi,” alisema Mbatia.

Kuhusu rasimu ya Jaji Jo-
seph Warioba, alisema inaweza
kuwa ni Katiba itakayotokana
na wananchi, kutokana na
maandalizi yake kuhusisha

maoni ya wananchi.

“Katiba hii tuliyonayo sasa
ya mwaka 1977, pamoja na ku-
fanyiwa marekebisho kadhaa,
bado inaminya demokrasia na
uwanja usio sawa wa kisiasa.

“Katiba inatoa haki ya kufan-
ya siasa kwa vyama vya siasa
vilivyosajiliwa, lakini wakati
huohuo inapoka uhuru na haki
hiyo, kwamba marufuku mi-
kutano ya kisiasa kwa vyama,”
alifafanua Mbatia.

Aliongeza kwamba Katiba
iliyopo sasa inatoa madaraka
makubwa kwa rais na kuwa-
teua viongozi mbalimbali iki-
wamo wakuu wa mikoa, wilaya
na hata wakurugenzi.

“Tume ya mabadiliko ya
Katiba ni mawazo kutoka kwa
wananchi, ikizingatiwa tunu za
taifa, uzalendo, uadilifu, umoja
na uwajibikaji, likaja bunge
likagawanyika katika misingi ya
kiitikadi na upande mmoja ul-
itengeneza Katiba iliyopende-
kezwa.”

“Katiba iliyopo ya mwaka
1977, bado ni ya mfumo wa cha-
ma kimoja, Ibara ya 10 inatoa
haki ya kuruhusu mikutano
ya kisiasa lakini ina upungufu
mkubwa,” alisisitiza Mbatia.

Kadhalika, Mbatia alisema
kuwapo kwa vyama ambavyo
havina ushindani kunatokana
na Katiba ambayo haitoi uhuru
wa kidemokrasia kwa usawa
kutokana na baadhi ya vifungu.

Alibainisha kwamba kuku-
balika mfumo wa vyama vingi
mwaka 2010 ilikuwa ni kwa
asilimia 48 hadi 50 na hivi sasa
vyama vingi vinahitajika kwa
asilimia zaidi ya 80.

jambo kuhusu katiba mpya, wakati wa mahojiano na gazeti hili, j
es Salaam jana. PICHA: MIRAJI MSALA

“Maendeleo ni watu, kurudishwa
nyuma kwa vyama vya siasa katika
uwanja huru wa kidemokrasia, ku-
tokana na kuitumia Katiba hii hii,
kwamba dola izuie mikutano ku-
merudisha nyuma juhudi za kwenda
mbele.

“Vyama vya siasa sasa vinazun-
gumzia udini, ukabila, kutokana na
kukosa hoja imara za kisiasa, fikra
zimerudi nyuma hakuna kufikiri
shughuli za msingi katika kulijenga
taifa.”

Akizungumzia serikali ya awamu
ya sita ya Rais Samia Suluhu Hassan,
alisema ikitoa fursa ya uhuru wa vy-
ombo vya habari, haki na demokra-
sia kutaifanya nchi kusonga mbele.
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Mwenyekiti wa Chama cha NCCR-Mageuzi Taifa, James Mbatia, akifafanua

ijini Dar

“Hivi sasa vyombo vya habari ndio
kila kitu. Media ni bidhaa ghali zaidi
duniani naweza kusema ni taarifa,
sababu inatoa taarifa za mahali po-
pote na taarifa ni maendeleo, una-
pominya uhuru inaathiri kila kitu.”

Alisema pamoja na hotuba za Rais
Samia kugusia masuala mbalimbali
ambayo yanarudisha demokrasia
nchini, akumbuke suala la jinsia
kwenye nyadhifa tofauti za uongozi.

“Kwa namna gani rais anashawishi
wanawake na wasichana katika uon-
gozi, iwe rejea kwa bara la Afrika,
sauti za uhuru wa kifikra zikasikika.”

mUsikose kufuatilia mahojiano
kwa upana kesho

Kicheko gharama mizigo toka Zanzibar

Na Gwamaka Alipipi,
DODOMA

HATIMAYE gharama za kushu-
sha mizigo katika Bandari ya Dar
es Salaam kwa mizigo inayotoka
Zanzibar, zimepunguzwa.

Kushushwa kwa gharama hizo
ni moja ya hatua za kuzipatia
ufumbuzi na kuziondoa hoja tano
za Muungano ambazo zimekuwa
zikilalamikiwa kwa muda na wa-
nanchi wa pande zinazohusika na
Muungano.

Hoja zingine ambazo zimesha-
sainiwa na kuondolewa ni ushirik-
ishwaji wa Serikali ya Mapinduzi
Zanzibar (SMZ) kwenye masuala
ya kimataifa na kikanda, ushiriki
wa Zanzibar katika Jumuiya ya
Afrika Mashariki, utafutaji na
uchimbaji wa mafuta na gesi asilia,
utaratibu wa vikao vya Kamati ya
Pamoja ya Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania (SMT) na SMZ ya
kushughulikia masuala ya Muun-
gano.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Maka-
mu wa Rais Mazingira, Selemani
Jafo, alitoa taarifa hiyo jana bun-
geni wakati akiwasilisha makadi-
rio ya mapato na matumizi ya
wizara yake kwa mwaka wa fedha
2021/21. Waziri Jafo alisema: “Ki-
kao cha Sekretarieti ya Kamati ya
Pamoja ya SMT na SMZ kilifanyika
Dodoma Julai 6, mwaka jana kwa
ajili ya kutathmini utekelezaji wa
maagizo yaliyotolewa katika kikao
cha Kamati ya Pamoja ya SMT na
SMZ kilichofanyika Dodoma, Feb-
ruari 9, 2019.”

“Kikao hicho kilishauri ki-
fanyike kikao cha kusaini hati za
hoja tano ambazo zimeshapatiwa
ufumbuzi ili ziondolewe kwenye
orodha ya hoja za Muungano,”
aliongeza. Alisema ofisi yake ilira-
tibu kikao cha kusaini hati za hoja
hizo za makubaliano ya kuondoa
hoja za muungano zilizopatiwa
ufumbuzi kwenye orodha ya Hoja
za Muungano kwamba kikao kili-

Oktoba 17, 2020.

Pia, alisema zipo hoja saba am-
bazo zimeshapatiwa ufumbuzi na
zinasubiri kupata ridhaa ya kikao
cha Kamati ya Pamoja ya SMT na
SMZ.

Alizitaja hoja hizo kuwa ni
tatizo la usimamizi wa ukokotoaji
na ukusanyaji wa kodi kwenye
huduma za simu unaofanywa na
Bodi ya Mapato Zanzibar (ZRB),
changamoto za uingizaji wa mazi-
wa kutoka Zanzibar.

Zingine ni kuchelewa kusainiwa
kwa mkataba wa ujenzi wa Bara-
bara ya Chake Chake hadi Wete,
kuchelewa kusainiwa kwa mka-
taba wa Mradi wa Ukarabati wa
Hospitali ya Mnazi Mmoja, Uvuvi
kwenye ukanda wa uchumi wa
Bahari Kuu, Uteuzi wa Makamu
Mwenyekiti wa Mahakama ya Ru-
fani za Kodi (TRAT) kutoka Zanzi-
bar.

Wakichangia hoja ya kuondoa
gharama za kushusha mizigo ka-
tika Bandari ya Dar es Salaam,

kwa mizigo inayotoka Zanzibar,
baadhi ya wabunge walipongeza
hatua hiyo.

Mbunge wa Mtoni, Abdul Idris
Juma, alisema wananchi wa Zan-
zibar wanapokuja Bara kusalimia
ndugu zao wakiwa wamebeba
bidhaa kama vile sukari yenye uz-
ito wa kilo tano, hutozwa ushuru.

Alisema hali hiyo inatenganisha
undugu uliopo baina ya pande
mbili za Muungano kwa sababu
asilimia 70 ya wakazi wanaoishi
Zanzibar wana ndugu zao Bara.

Hoja hiyo iliungwa mkono
na Spika wa Bunge, Job Ndugai,
ambaye alimtaka Waziri Jafo
kuliangaliza vizuri.

Spika Ndugai alisema: “Hili su-
ala la bidhaa zinazotoka Zanzibar
kutozwa kodi hebu liwekeni sawa.
Haya mambo ya kilo mbili za su-
kari kwa nini yasiwekwe sawa?
Hayo mambo yamesemwa sana
humu bungeni miaka nenda rudi,
waziri yaondoeni ila hatujui kama
bado yapo.”
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Viongozi wanawake
IPP Media wapata tuzo

Na Mwandishi wetu

WAFANYAKAZI watatu wa IPP Me-
dia ni miongoni mwa wanawake 25
waliopewa tuzo maalum kutambua
mchango wao katika kukuza na kuen-
deleza sekta ya habari kwa kuzingatia
usawa wa kijinsia.

Tuzo hizo zilitolewa jana Dar es
Salaam, katika halfa iliyoandaliwa na
Shirika la Umoja wa Mataifa, Elimu,
Sayansi na Utamaduni (UNESCO) kwa
kushirikiana na Chama cha Waandishi
wa Habari Wanawake Tanzania (TAM-
WA).

Wanawake hao ni Mhariri Mtendaji
wa gazeti la Nipashe, Beatrice Bandawe,
Mkurugenzi Mtendaji wa ITV/Radio
One, Joyce Mhavile na Meneja Vipindi
wa EATV, Lidya Igarabuza.

Tuzo hizo zimetolewa kuelekea
maadhimisho ya Siku ya Uhuru wa Vy-
ombo vya Habari ambayo kaulimbiu ya
mwaka huu ni Habari kwa Manufaa ya
Umma.

Akizungumza kabla ya kutoa tuzo
hiyo, Naibu Katibu Mkuu Wizara ya
Habari, Utamaduni, Sanaa na Michezo,
Dk. Ally Possi, alisema serikali itaende-
lea kushirikiana na vyombo vya habari
katika kukuza na kuendeleza sekta

hiyo.

DK. Possi alisema jukumu la wadau
wa habari ni kuhakikisha wanatoa map-
endekezo yatakayowezesha wanawake
wanahabari viongozi kupata fursa ka-
tika nafasi mbalimbai kwenye vyombo
vya habari na kuhakikisha mapendek-
ezo yanaleta mafanikio ikiwamo kua-
miniwa na wamiliki wa vyombo vya
habari.

“Natoa wito kwa wamiliki wa vy-
ombo vya habari kuhakikisha wa-
naendesha taaluma ya habari kisasa na
kutumia teknolojia inayoendana na du-
nia ya sasa, kuwashirikisha wanawake,”
alisema.

Pia aliwaambia wamiliki wa vyombo
vya habari kuwa wanawake wanaweza
na kwamba serikali inatambua na
kuthamini jitihada za kukuza na kuen-
deleza sekta ya habari nchini.

Kwa mujibu wa Dk. Possi, uhuru wa
habari unakwenda na haki ya kupata
taarifa na kwamba nchi ina sheria, kat-
iba na mikataba ya kimataifa ambayo
imeridhiwa na inaonyesha Tanzania
inaheshimu na kuthamini uhuru wa
habari.

“Tunaendelea kusajili vyombo vya
habari kwa wingi na vinaendelea ku-
fanyakazi, vyombo vya habari vitam-

bue katika kupata haki na uhuru kuna
wajibu. Nawasihi wamiliki wa vyombo
vya habari kama mhimili wa nne kwa
hiyo kalamu yetu, maneno yetu tuy-
atumie vizuri ili yaendeleze kujenga
nchi,” alisema na kuongeza:

“Uhuru wa vyombo habari una faida
nyingi kama kiuchumi, kutoa elimu na
tumeona wakati wa COVID 19, ajira na
kuendeleza mila na desturi nchini, ni
jukumu kubwa ambalo kama nchi hatu-
wezi kuliacha tutaliendeleza.”

Aidha, alisema lazima vyombo vya
habari vitumike vizuri na siyo kuhari-
bu jamii, mila na kwamba ni muhimu
kuangalia namna vyombo vya habari
vinavyomtambulisha mwanamke
kwamba ni kwa sura au kwa kazi ana-
zozifanya na mchango wa kazi zake ka-
tika jamii.

Mambo ya msingi yaliyojadiliwa ni
kuthamini habari na uhusiano wake
kwa umma, vyombo vya habari vinavy-
oweza kuandaa na kutangaza maudhui
nzuri, sheria za habari zinavyotekele-
Zwa ipasavyo.

Mengine ni kutoa suluhisho la ku-
wezesha wanawake kushika nafasi za
uongozi, ubaguzi wa ujinsia, chanzo
cha unyanyasaji na jukumu la wamiliki
kuongeza idadi ya viongozi wanawake.

N
Uchunguzi tuhuma

bosi TPA wafika pazuri

Na Elizabeth Zaya

TAASISI ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa (TAKUKU-
RU), imesema inasubiri asilimia mbili ya ukaguzi maalum ku-
toka Ofisi ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali
(CAG), juu ya tuhuma zinazomkabili aliyekuwa Mkurugenzi
Mkuu wa Mamlaka ya Usimamizi wa Bandari Tanzania (TPA),
Deusdedit Kakoko.

Akizungumza na Nipashe jana, Mkurugenzi Mkuu wa
TAKUKURU, Brigedia Jenerali John Mbungo, alisema tayari
walishakamilisha uchuguzi wao kwa asilimia 98 dhidi ya
tuhuma zinazomkabili Kakoko.

“Nilishatoa taarifa kwamba tayari kwa upande wetu tul-
ishakamilisha uchunguzi wetu. Asilimia mbili zilizobaki ni
‘special audit’ (ukaguzi maalum) inayofanywa na CAG. Kwa
hiyo tunasubiri tuletewe hiyo iliyobaki ili tupeleke jalada kwa
Mkurugenzi wa Mashtaka (DPP),” alisema.

“Sisi tunafanya kazi kwa kushirikiana na taasisi nyingine na
hatuwezi kupeleka jadala kwa DPP bila taasisi tunazoshiriki-
ana nazo kutuletea sehemu yao. Baada ya CAG kutuletea, tut-
apeleka kwa DDP kwa sababu yeye ndiye mwenye mamlaka
ya kumfikisha mahakamani kulingana na atakavyoona kwe-
nye uchunguzi,” alisisitiza.

Kakoko alishikiliwa na TAKUKURU Machi 30, mwaka huu,
kwa ajili ya mahojiano dhidi ya tuhuma zinazomkabili za uba-
dhilifu wa zaidi ya Sh. bilioni tatu katika mamlaka hiyo.

Kakoko alisimamishwa kazi na Rais, Samia Suluhu Hassan,
Machi 28, mwaka huu, baada ya kupokea ripoti mbili za CAG
na TAKUKURU za mwaka 2020/2021 ili kupisha uchunguzi
wa tuhuma hizo. Baadaye nafasi yake ilichukuliwa na mtu
mwingine.
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TANGAZO LA MKUTANO MKUU WA MWISHO WA WANAHISA WA KAMPUNI YA

INVENTURE MOBILE TZ LIMITED
Cheti cha Usajili No. 116266

USIKOSE KUFUATILIA TAMTHILIA YA

Sheria ya Makampuni, 2002 (Kifungu 334 (1))

Umma na wahusika wanafahamishwa kutakua na mkutano mkuu wa mwisho wa wanahisa wa kampuni
Inventure Mobile Tz Limited, yenye usajili namba 1216266 kitakachofanyika tarehe 15 June 2021 ofisini
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aliyeigiza filamu ya Sarafina. Jina: JOSEPH LYIMO -, e

Watoto wawili wachanga wanabadilishwa vitanda na wahudumu i
wa hospitali na kila mzazi kupewa mtoto asiye
wake bila kujua. Imetolewa na;
Familia hizi moja ikiongoza genge la uhalifu mkubwa nayapili
ikitumikia kanisa zinakuja kuwa na JOSEPH LYIMO
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Askofu
awajia juu
wanaobeza
wanawake

Na Peter Mkwavila, DODOMA

ASKOFU Mkuu wa Kanisa la Tanzania
Assemblies of God (TAG), Dk. Barnabas
Mtokambali, amekemea Watanzania na
Waafrika wanaoendekeza desturi potofu za
kudharau mwanamke na kumuona kuwa
hawezi kuwa kiongozi.

Askofu huyo alisema hayo kwenye ibada
maalum ya kuwasimika viongozi wakuu wa
kanisa hilo, wakiwamo maaskofu na wa-
chungaji katika kanisa la T.A.G Upendo Re-
vival Christian Center, Area D jijini Dodoma.

Askofu Mtokambali alisema kuwa Tanza-
nia imepata bahati ya kuwa na Rais mwan-
amke ambaye amepatikana kwa mujibu wa
Katiba ya nchi pamoja na Makamu wa Rais,
Dk. Philip Mpango, ambaye naye hakuwa na
matarajio ya kupata nafasi hiyo.

Akimzungumzia Rais Samia Suluhu Has-
san, alisema ni kiongozi anayeweza kuon-
goza kwa kuwa ana uwezo, na elimu ya uon-
gozi, ni mwenye kuwa na familia imara, lakini
kutokana na tabia ya desturi za Kitanzania
na Kiafrika wapo watu bado wana mtizamo
finyu wanaodhani mwanamke hawezi kuon-
goza. “Ninawakemea watu wote waliopo
Tanzania na walioko nje ya Tanzania, kuacha
tabia hiyo ya kufikiri kawa mwanamke hawe-
zi kuongoza badala yake wanatakiwa kutam-
bua na kuamini kuwa mwanamke anaweza
kufanya kazi kubwa kama alivyo sasa Rais
Samia,” alisema.

Aliwataka Watanzania kuhakikisha wana-
liombea taifa pamoja na kuwaombea vion-
gozi wa ngazi ya juu wakiwamo Rais Samia,
Makamu wa Rais Dk. Philip Mpango, pamoja
na baraza la mawaziri ikizingatiwa kuwa
viongozi hao kufanya kazi katika kipindi am-
bacho hawakuwa tayari kushika nafasi hizo.

“Kwa sasa Rais Samia anaongoza huku
akijipanga kutokana na kuwa hakuwa tayari
kushika nafasi hiyo pamoja na makamu wa
Rais hakuwa tayari kwa maana hiyo wa-
nafanya kazi huku wakijipanga kuona wa-
naendelezaje yaliyopo na kuzalisha maono
mapya.

Baadhi ya wafanyabiashara wa kituo cha daladala Ngamiani, jijini Tanga, wakihamisha vifaa vyao baada ya vibanda vyao vya biashara

kukumbwa na bomoa bomoa, ambapo inadaiwa baadhi ya nyumba hizo zilikuwa na migogoro mahakamani.

PICHA BONIFACE GIDEON

Walalamikia ardhi yao kwa Rais Samia

Na Faustine Feliciane,
KIBAHA

WANANCHI wa Madabala na
Mbwawa mkoani Pwani, wa-
meelekeza malalamiko yao kwa
Rais, Samia Suluhu Hassan, ku-
fuatia kile wanachodai kutaka
kunyang'anywa mashamba yao
na mwekezaji, Abdallah Saggaf,
ambayo wamekuwa wakiyalima
kwa zaidi ya miaka 30.

Wakizungumza na waandishi
wa habari jana, kwa niaba ya wa-
nanchi hao, Ally Kawanda, alise-
ma kuwa suala lao la mashamba
yenye ukubwa wa heka 561 kama
inavyodaiwa na mwekezaji lime-
fika mpaka ngazi ya Baraza la
Ardhi na Nyumba Kata ya Visiga
Wilaya ya Kibaha, lakni alishind-
wa kuthibitisha uhalali wa umi-
liki wake.

“Tunamwomba Rais wetu
kuliangalia tatizo letu ikiweze-
kana kuwaagiza wasaidizi wake
wachukue uamuzi halali na haki

itendeke, huyu mwekezaji alitu-
fungulia kesi kwenye baraza la
kata mwaka 2010, akidai maeneo
haya ni ya kwake na alinunua
kwa kutoka kwa Said Sinaela, la-
kini alipoombwa kuleta vithibiti-
sho hakufanya hivyo, lakini kufi-
ka mwaka 2011 tulifunguliwa kesi
Mahakama Kuu Kitengo cha Ar-
dhi na bwana aliyejitambulisha
kwa jina la, Hashim Saggaf, lakini
na yeye alishindwa kutokea ma-
hakamani kwa kipindi cha miaka
miwili,” alisema Kawanda.

Aidha mkulima na mkazi wa
na Abdallah Karunga, walisema
Saggaf alifika kwenye kijiji hicho
akiwa ameongozana na aliyeku-
wa Mkuu wa Wilaya, Asumpta
Nshama, ambaye aliwataka wa-
nanchi hao kuachia mashamba
hayo kwa kuwa wamevamia
eneo la muwekezaji huyo anay-
etaka kuuza viwanja.

“Tunaomba haki itendeke,
tumekaa hapa na kuendelea na

shughuli zetu za kilimo kwa zaidi
ya miaka 30, leo mtu mmoja am-
baye ana nguvu ya pesa anataka
kututoa, tunamuomba Rais au
hata Waziri wa Ardhi atusaidie ili
haki itendeke,” alisema Anasta-
zia.

Alisema Waziri wa Ardhi, Ny-
umba na Maendeleo ya Makazi,
William Lukuvi, amejitahidi
kutoa ushirikiano kwao, lakini
wasaidizi wake wamekuwa se-
hemu ya tatizo hilo.

“Tarehe 10 mwezi huu wa nne
mwaka 2021, Kamishna wa Ardhi
Kanda ya Dar es Salaam alifanya
mkutano nje ya eneo la mgogoro
na alikutana na watu ambao siyo
wahusika na kutoa uamuzi wa
kumkabidhi eneo Saggaf, sisi
hatukujua jambo hili,” alisema
Abdallah Kurunga.

Hata hivyo, kwa upande wa
serikali kupitia kwa Kamishna
wa Ardhi Kanda ya Pwani, Lucy
Kabyemera, alisema suala hilo
lilishamalizwa ambapo kisheria

eneo hilo ni la mwekezaji Saggaf.

“Tulienda eneo la mgogoro
tukiwa na Mkuu wa Wilaya na
wananchi tuliwaeleza  wazi
kuwa eneo hilo ni la mwekezaji
ambaye amekuwa akilimiliki
tangu mwaka 1989, lakini tume-
kubaliana na mwekezaji atenge
maeneo kwa ajili ya wananchi
hao ukubwa wa heka 100 na sio
kuwafukuza, lakini pia alitakiwa
kutenga maeneo ya huduma
na suala hilo kwa sasa limebaki
kwenye kupima tayari kuwaka-
bidhi wananchi,” alisema Lucy.

Aidha, alisema wananchi hao
kama watataka vithibitisho wa-
napaswa kufika kwenye ofisi
yake wataelekezwa na kufaham-
ishwa uamuzi uliofanyika tangu
mwaka 2018.

Eneo hilo linalolalamikiwa
lina ukubwa wa heka 561 am-
bapo mwekezaji huyo amepanga
kupima viwanja na kuviuza kwa
wananchi pamoja na kuweka mi-
undombinu mbalimbali.

PM aonya watumishi kuhusu wawekezaji

Na Julieth MKireri, KIBAHA

WAZIRI Mkuu Kassim Majaliwa,
ametoa onyo kwa watumishi kua-
cha usumbufu kwa wawekezaji wa-
napofika kupata ushauri kwenye
ofisi zao badala yake wawatie nguvu
ili waendelee kuwekeza.

Majaliwa aliyasema hayo ali-
potembelea kiwanda cha kuungani-
sha mabasi cha kampuni ya BM Mo-
tors kinachomilikiwa na mwekezaji
Jonas Nyagawa, kilichopo eneo la
Zegereni, Kibaha.

Alisema watumishi wanatakiwa
kubadilika kuacha kuwasakama
wawekezaji wanaofika kwenye ofisi
7zao na wanatakiwa kujikita kutoa

huduma katika mazingira yasi-
yoonyesha kiashiria cha rushwa.

“Serikali yetu inayoongozwa na
mama Samia Suluhu Hassan, tuna-
sisitiza kuwa na mazingira wezeshi
kwa wawekezaji na rais amed-
hamiria, ametoa maelekezo kila
mwekezaji ambaye ameonyesha
nia ya kuwekeza asibughudhiwe,”
alisema.

Waziri Mkuu alisema taasisi wez-
eshi zote zinatakiwa kuhakikisha zi-
natoa huduma kwa gharama nafuu
kwa mazingira rahisi yasiyo na kia-
shiria cha rushwa.

Alisema  serikali  inawalinda
wawekezaji wa ndani ili bidhaa zi-
nazozalishwa zipate soko la ndani
na nje ya nchi, na kinachotakiwa

kwao ni kuweka malengo.

“Serikali tuko na nyie tumejenga
mazingira wezeshi ya kuwekeza
tunapita kusikiliza changamoto za
kila mmoja na tunazitafutia ufum-
buzi, nawasihi pia katika kupata
mitaji tumieni benki zetu kukopa,”
alisisitiza.

Akizungumzia suala la kodi, Ma-
jaliwa alisema serikali imejipanga
kukusanya na kwamba wame-
shakaa na watendaji wa Mamlaka
ya Mapato (TRA) na kuwaagiza ku-
tumia njia za kisheria kukusanya
kodi.

Katika suala la ajira alisema,
mpango wa nchi kuondoa tatizo la
ajira ni pamoja na ujenzi wa viwan-
da na maeneo ya wawekezaji ni fur-

sa pia kwa watu wengine kufungua
biashara ikiwamo ya mama lishe.

Alipongeza uwekezaji unaoende-
lea katika mkoa huo huku akimtaka
Mkuu wa Mkoa wa Pwani, Mhandisi
Evarist Ndikilo, kuandaa maonye-
sho ya bidhaa zinazozalishwa kwe-
nye viwanda vya mkoa huo.

Waziri Mkuu alimtaka pia Mku-
rugenzi wa Halmashauri ya mji wa
Kibaha, Jenifa Omolo, kutangaza
eneo la uwekezaji na watend-
aji wake waondoe urasimu kwa
wawekezaji wanaowatembelea.

“Halmashauri ya mji mna fursa
nzuri ya kuwa na wawekezaji,
enndeleeni vizuri, wito wangu ni
wawekezaji kufika Zegereni kujenga
viwanda.

“Tarura hakikisheni ujenzi wa
barabara zote zinazokuja viwandani
unaanza mara moja kwa kiwango
cha lami kurahisisha magari ya-
nayokwenda kwa wawekezaji yan-
apita bila shida,” alisisitiza.

Mkuu wa Mkoa wa Pwani,
Mhandisi Evarist Ndikilo, alisema
kiwanda hicho cha kuunganisha
mabasi ni kati ya viwanda vikubwa
katika mkoa huo.

Ndikilo alisema katika eneo la
viwanda la Zegereni, zilikuwapo
kero tatu ya maji, barabara na
umeme ambazo kila mmoja imean-
za kutafutiwa ufumbuzi na taasisi
husika kwa ajili ya kuendelea kutoa
mvuto wa wawekezaji kufika katika
eneo hilo.
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TANGAZO

UONESHAJI WA TAARIFA ZA FEDHA KWA UMMA

Imetolewa chini ya kanuni ya 7 na ya 8 ya Kanuni za Mabenki na Taasisi za

Fedha (Uoneshaji) ya Mwaka 2014 AKIBA COMMERCIAL BANK PLC
benksi bewa. macndeles yaka

AKIBA COMMERCIAL BANK PLC
WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 31.03.20

TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA
KWA ROBO/MWAKA ULIOISHIA 31.03.2021

(Kiasi kwa shilingi milioni) (Kiasi kwa shilingi milioni)

Robo Mwaka Robo Mwaka Limbikizo la
Mwaka wa sasa Mwaka uliopita Robo Mwaka ya | Robo Mwaka | Mwakawa |Limbikizo la Mwaka
31-Mar-21 31-Dec-20 sasa iliyopita sasa Linganishi
A. MALI 31-Mar-21 31-Dec-20 31-Mar-21 31-Mar-20
! Fec!ha Ta.sllmu . N 9,949 11,959 I: Mtiririko wa Fedha na Shughuli za
2 Salio Ka“.'fa B?”k' Kuuya Ta"Z?"'a. 29,636 13,900 Mapato/(Hasara) Halisi (2,604) (8,301), (2,604) (378)
3 Uwekezaji Katika Amana za Serikali 25,850 22,770 Marekebisho kwa Ajili ya: 0 0 0 0
4 Salio Katika Benki Nyingine na Taasisi za Fedha 84 17,178 - Hasara Katika Mali 630 7,630 630 764
5 Hundi na Miamala ya Kushughulikiva 46 40 - Badiliko Halisi Katika Mikopo 4,132 2,086 4,132 3178
6 Miamala Baina ya Matawi 17 26 - Faida/Hasara Kwenye Mauzo ya Mali 0 0 0 0
7 Bili Zilizoafikiwa o 0 - Mabad\l?ko Ha\?si Katika Amana ) v (581) 9,874 (581) 1,355
8 Dhima za Wateia Zilizokubalika - Mabadiliko Halisi Katika Amana za Muda Mfupi Zilizoafikiwa (3,080) 2,680 (3,080) 1,500
. . g T 0 0 - Mabadiliko Halisi Katika Dhima Nyingine (960)’ 351 (960) (6,990)
9 Mikopo lliyotolewa kwa Benki Nyingine 0 0 Mabadiliko Halisi Katika Mali Nyingine (535) (10,855) (535) (351),
10 Uwekezaji Katika Amana Nyingine 0 0 - Kodi Iliyolipwa 0 (1,877) 0 (416)
1" Mikopo Halisi lliyopo 73,572 77,703 - Mengineyo (bainisha) (127) 1,704 (127) (196))
12 Mali Nyingine 11,844 11.310 Fedha Halisi zili ili ika) kwa shughuli za ji (3,125) 3,292 (3,125) (1,532)
13 Uwekezaji wa Hisa 39 39 - " 1
14 Akaunti za udhamini Il:  Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uwekezaji:
auntt amini - ) 0 0 Gawio Lilllopokewa 0 0 0 0
15 Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa 18,766 14,813 Ununuzi wa Mali za Kudumu (76) (133) (76) (486)
16 JUMLA YA MALI 169,803 169,739 Mapato Kutokana na Mauzo ya Mali za Kudumu 0 (19) 0 (0)
Ununuzi wa Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala 0 0 0 0
B. DHIMA mapa?o Kut:;:a‘né :a)Mauzo ya Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala g g g g
. P . lengineyo (bainisha,
17 Amana za Benlfl nyingine na Taasisi za Fedha 909 1,511 Fedha Halisi Zili " ika) kwa Shughuli za " 6) (152) 6) 46)
18 Amana za Wateja 118,324 118,304
19 Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu 0 0 Ill: Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Kifedha:
20 Amana Maalumu 0 0 Ulipaji wa Madeni ya Muda Mrefu 0 0 0 0
21 Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha 0 0 Mapato Kutokana na Utoaji wa Madeni ya Muda Mrefu 0 0 0 0
22 Hundina Hawala za Kibenki Zilizotolewa 1 1 g::?;"df;ﬁ::’:&zl;::::"awazi‘:l‘jwa Hisa g 16’9ng) g (g)
23 Lln'.|b|ko la Kodi na G__h_arama Znakaz.ollp.wa R . 3,047 3,075 Mabadiliko Halisi Katika Madeni Mengine 0 0 0 0
24 Dhima la Tozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na Mteja 0 0 Mengineyo (bainisha) (390) (2.497) (390) (695)
25 Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi 0 0 Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa Shughuli za Kifedha (390) 14,495 (390) (695)
26 Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine Zitakazolipwa Baadae 8,220 8,192
27 Dhima Nyingine 12,748 9478 IV: Fedha Taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu:
2 aden A IR I\ R 7
29 JUMLA YA DHIMA 143,928 141,274 Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwishoni mwa Robo Mwaka/Mwaka 32:663 36,259 32:663 16,351
30 MALI/(DHIMA) HALISI (16 kutoa 29) 25,875 28,465
c. FEDHA ZA WANAHISA
31 Mtaji wa Hisa Uliolipwa 22,543 10,984 AKIBA COMMERCIAL BANK PLC
32 Akiba ya Mtaji 0 0 A
e ana s JRANIN  TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KIN IA 31.03.2021
34 Faida (Hasara) ya Kipindi Husika (2,604) 0 Mapato
I - Malipo juu ya X X Tengo la Ziada
35 Akaunti Nyingine za Mtaji 11,571 23,108 Mtaji wa Hisa _|bei ya hisa Yaliyobakizwa | Ziada ya Kisheria yaJumla | Mengineyo Jumla
36 Stahiki ya Wenyehisa Chache 0 0 Mwaka wa sasa
37 JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA 25.875 28,465 Salio la mwanzo wa mwaka 01.01.2021 10,984,416 | 2,431,917 (5,626,989) 3,683,694 0 16,992,072 28,465,109
= 2 Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato 0 0 (2,604,317) 0 [ 0 (2.604,317)
Mapato mengine yaliyojumuishwa 0 0 0 0 0 0 -
38 Dhima Zisizo Dhahiri 83 102 Miamala na wanahisa 11,558,454 5,448,237 0 0 0| (16,992,072) 14,620
i Gawio liliolipwa 0 0 0 0 0 0 -
ig l\#lkopofhe;ﬁﬁfu Mikopo Chechef ki 11,924 Ziada ya Kisheria 0 0 (7.158) 7,158 0 0 0
engo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu 8,352 6,927 Tongo la Ziada ya Jumia 0 0 0 0 0 o a
41 Mali Nyingine Chechefu 73 73 Mengineyo 0 0 0 0 0 0 -
Salio la mwisho wa mwaka 31.03.2021 22,542,870 | 7,880,154 (8,238,464) 3,690,852 0 ©) 25,875,413
D. BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA I ___
i - - X Mwaka Uliopita
(i) Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali 15.2% 16.8% Salio la mwanzo wa mwaka 01.01.2020 10,984,416 | 2,431,017 2,687,639 3,286,944 0 0 21,390,916
(ii) Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi 18.6% 15.5% Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato 0 0 (377,607) 0 0 0 (377.,607)
(iii) Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana 68.5% 69.4% Mapato mengine yaliyojumuishwa 0 0 0 0 0 0 0
(iv) Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi 9 o Miamala na wanahisa 0 0 0 0 0 0 0
_ op¢ " V: i 49.1% 45.9% Gawio liliolipwa 0 0 0 0 0 0 0
(v)  Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumla ya Mali 58.6% 59.2% Ziada ya Kisheria 0 0 (1,897,906) 1,636,901 0 0 (261,005)
(vi) Ongezeko la Amana -0.5% 8.5% Tengo la Ziada ya Jumla 0 0 0 0 0 0 0
vii) Ongezeko la Mali o o, Mengineyo 0 0 0 0 0 0 0
( ) 0.0% 0.2% Salio la mwisho wa mwaka 31.03.2020 10,084,416 | 2,431,017 2,412,126 4,923,845 0 0 20,752,304

BAADHI YA MAELEZO .03.2021

/A ROBO MWAKA IN

ISHIA

AKIBA COMMERCIAL BANK PLC
TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI

KWA ROBO MWAKA INAYOIS H IA 31 03 2021 Katika kuanda taarifa za hizi za fedha, sera za uandaaji ni zilizile zilizotumika wakati wa uandaaji wa Taarifa za Fedha zilizokaguliwa za mwaka uliopita
(Kiasi kwa shilingi milioni)

Jina na Cheo Saini Tarehe
Limbikizo la
Robo ya Robo yamwaka |Mwakawa (Limbikizo la Mwaka Juliana Swai
Mwaka sasa | Lil ishi sasa il ishi U |e_|na LE] L
31-Mar-21|__31-Mar-20 31-Mar-21 31-Mar-20 (RaptittepcallMi)
1 Mapato ya Riba 6,019 6,551 6,019 6,551 .
2 Gharama za Riba (2,172) (1,683) (2,172) (1,683) Bertha Simon
3 Mapato Halisi ya Riba (1kutoa 2) 3,847 4,368 3,847 4,368 (Mkuu wa Fedha)
4 Madeni Viza Yaliyofutwa 0 0 0 0
5 Punguzo/Ongezeko la tengo katika Mikopo (1,438) (123) (1,438) (123)| Chemo Mutani
6 Mapato Yasiyo ya Riba: 1,152 1,317 1,152 1,317 (Mkaguzi Mkuu wa Ndani)
6.1 Faida /(Hasara) Zitokanazo na Miamala ya Fedha za Kigeni 63 73 63 73
6.2 Ada na Kamisheni 768 998 768 998
6.3 Gawio ) 0 0 0 0 Sisi, tuliotajwa hapo chini, wajumbe wa bodi ya wakurugenzi, tunathibitisha usahihi wa taarifa za hapo juu, tunatamka kwamba tumezitathmini taarifa hizi, na kwa
6.4 Mapato Mengine 320 246 320 246 uelewa na imani yetu kubwa zi i i na Viwango vya Kimataifa vya Uwasilishaji wa Taarifa za Fedha na matakwa ya Sheria ya Benki na Taasisi za
7 Gharama Zisizo za Riba: (6,166) (6,439) (6,166) (6,439) Fedha ya mwaka 2006, na zinaonesha hali halisi.
7.1 Mishahara na Mafao (3,103) (3,315) (3,103) (3,315)|
7.2 Ada na Kamisheni 0 0 0 0
7.3 Gharama Nyingine (3,063) (3,124) (3,063) (3,124) ’ -
8 Faida /(Hasara) ya Uendeshaiji (2,604) (378) (2,604) (378) i 2o e
9 Tengo la Kodi ya Mapato 0 0 0 0 1 E M
10 Faida/ (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato (2,604) (378) (2,604) (378 - Emest Massawe
11 Mapato Mengine Yaliyojumuishwa (bainisha) 0 0 0 2. Dr. Josephat Daniel Lotto
12 Jumla ya Faida (Hasara) iliyojumuishwa kwa mwaka (2,604) (378) (2,604) (37§_)_I
13 Idadi ya Waajiriwa 413 425 413 425 . "
14 Mapato kwa Hisa 16 34 116 34 I I I
1% oy Matow sl & - (Ul Sasa unaweza kulipia malipo yote ya Serikali
BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI ( ) d i iti H b b i I
(i) Uwiano wa Faida Kabla ya Kodi na Wastani wa Mali -6.1% -1% -6.1% -1%! GePG n Ko I za TRA kupltla Akl a Mo I e na
(ii) Uwiano wa Faida baada ya Kodi na Wastani wa Fedha za Wanahisa -38.3% 7% -38.3% 7% a e
(i) Uwiano wa Matumizi Yasiyo ya Riba na Mapato Ghafi 123.3% 104% 123.3% 104%; b h f
(iv) Uwiano wa Mapato Halisi ya Riba na Wastani wa Mali Zinazozalisha 14.2% 18% 14.2% 18% M ata W I yEtU yOte a m ayo aya n a o I e n I ®
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MAONI & UCHAMBUZI

Nipashe

Maagizo ya waziri kwa
TANESCO yasimamiwe

WAZIRI wa Nishati, Dk. Medard Kalemani, amewataka mameneja wa
Shirika la Umeme Tanzania (TANESCO), kuongeza kasi ya usamba-

Alitoa agizo hilo mwishoni mwa wiki, akisema kama kuna wa-
tumishi wanaoona hawataweza kukamilisha kazi hiyo kujiondoa we-
nyewe kabla ya kuchukuliwa hatua.

Waziri huyo alipiga marufuku mgawo wa umeme na ukataji wa
umeme bila kutoa taarifa kwa wananchi na kwamba kuanzia sasa
ambaye hatatoa taarifa atachukuliwa hatua kali za kinidhamu.

Maagizo yote mawili yamekuja katika wakati mwafaka kwa kuwa
siku za hivi karibuni mgawo wa umeme ulianza na hakukuwa na
taarifa, kiasi cha maeneo mengi nchini kukosa nishati hiyo.

Ilianza kwa mitaa michache au umeme kukatika na kurudi kwe-
nye nyumba chache, huku nyingi zikiachwa bila nishati hiyo kwa
muda mrefu, na mbaya zaidi hakuna taarifa kwa wananchi jambo
lililowafanya wengi kuathirika.

Matumizi ya majenereta yalirejea na hakukuwa na taarifa za mara
kwa mara la suala hilo, huku wataalam waliojitokeza walidai kuna
hitilafu ya umeme, lakini kwanini hawakutoa taarifa kwa umma ili
kuwe na maandalizi hakukuwa na jibu.

Ni muhimu sana kwa TANESCO ambalo ndilo shirika pekee la ku-
zalisha na kusambaza nishati hiyo likaimarisha kitengo chake cha
mawasiliano kuanzia ngazi ya wilaya na kutumia vyema mitandao
ya kijamii katika kusambaza taarifa hizo, kuliko kusubiri taarifa zote
kutolewa makao makuu.

Miaka miwili nyuma lilikuwa ndilo shirika pekee linalotoa taarifa
kwa umma mara kwa mara kupitia mitandao ya kijamii ambazo
zilisambaa haraka, lakini utaratibu huo ulisitishwa na hadi sasa kasi
ya kutoa taarifa imepungua, jambo ambalo tunaona bado linatakiwa
kufanyiwa kazi ili kurudisha utaratibu wa utoaji taarifa kwa umma.

Jingine ni kuunganisha umeme, bado kuna wananchi wengi wa
lakini hadi sasa hawajapata huduma hiyo.

Sababu kubwa inayotolewa ni vifaa au danadana nyingine ambazo
hazina sababu, huku wanaoumia zaidi ni wale ambao kuunganishwa
kwao kunahitaji nguzo kwa kuwa hilo eneo hakua miundombinu
kabisa.

Ni muhimu sana TANESCO ikatekeleza kwa kasi uunganishaji wa
umeme, kwa kuwa wakati mwingine inashangaza iweje watu wa
mjini ambako kuna miundombinu wanaomba kuuganishiwa nishati
hiyo.

Kubwa zaidi ni kukatika kwa umeme bila taarifa ambako ku-
maathiri wengi kwa mali zao kuharibika, kushindwa kufanyakazi
hasa wale ambao wanategemea nishati hiyo na hawana majenereta.

Nishati ya umeme ni muhimu sana kwa maendeleo ya nchi, ni
muhimu sana ikapatikana kila wakati, vinginevyo ni kukwamisha.
Kama kuna matatizo ya msingi, ni vyema yakafanyiwa kazi ipasavyo
ili wananchi wapate umeme kila wakati.

Tunaona kwamba maagizo ya Waziri Kalemani kwa TANESCO
utekelezaji wake unawezekana kabisa, isipokuwa kinachoweza ku-
ukwamisha ni usimamizi wake.

Maagizo haya si mapya kutolewa na waziri hiyo kwa mameneja wa
mikoa, lakini haijulikani ni sababu zipi zimesababisha yasitekeleze-
ke. Aliwahi kusema kuwa kama umeme utakatika kwenye maeneo
yao bila sababu maalum watawajibishwa.

Tinashauri kwamba usimamizi wa maagizo hayo uwepo, kwa
kuwa watendaji wengi wa shirika hilo wamekuwa wakifaqya kazi
kwa mazoea. Bila hivyo, kero kwa watumiaji wa umeme hazitaisha.
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Wasiorejesha mikopo hii

wanakwamisha maendeleo

RIPOTI ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu
wa Serikali (CAG) ya mwaka wa fedha
2019/2020 iko hadharani baada ya
taasisi hiyo kukamilisha

jukumu hilo la kikatiba Machi, mwa-
ka huu na kuifikisha bungeni.

Ukaguzi ni maelekezo ya kikatiba na
kwa mujibu wa ibara ya 143 (4) ya katiba
ya Tanzania CAG inatakiwa kuwasilisha
ripoti za ukaguzi za kila mwaka kwa
Rais kabla au ifikapo Machi 31.

Kwa mujibu sheria ya ukaguzi, ripoti
hizi zinakuwa tayari kwa matumizi ya
umma zinapowasilishwa bungeni na
wajibu huo ulifanyika ndani ya bunge

Miongoni mwa mambo yaliyobain-
ishwa katika tipoti hiyo ni pamoja na
kuwapo mikopo iliyotolewa kwa vikun-
di vya wanawake, vijana na watu wenye
ulemavu isiyorejeshwa ikifikia Shilingi
bilioni 27.790 47.

CAG alibainisha kuwa alikagua
mikopo iliyotolewa kwa vikundi vya
wanawake, vijana na watu wenye ul-
emavu kwa mwaka wa fedha ulioishia
30 June 2020 katika halmashauri 130
na kubaini mikopo kiasi hicho bado
haijarejeshwa, hali ambayo inaonye-
sha kwamba halmashauri husika hazi-
kufuatilia kwa ukaribu marejesho ya
mikopo kutoka kwa vikundi kulingana
na makubaliano.

Taarifa hii ni mbaya hasa kwa vi-
kundi vingine vya wanawake ambavyo
vimekuwa vikisotea kupata mikopo
hiyo, lakini wamekuwa wakiambulia
kupigwa kalenda za kufuatilia mikopo
hiyo.

Ni wazi kuwa ucheleshwaji wa
mikopo hiyo ni hatua ya kuongeza kasi
ya mzunguko wa ukopaji kwa vikundi
vyenye sifa, ambavyo wahusika waki-
pata fedha hizo wenye malengo watazi-
tumia katika kukuza mitaji yao, hivyo
kupata fursa ya kujikwamua kiuchumi.

Kucheleweshwa ama kusuasusa kwa
urejeshwaji wa mikopo hiyo ni kuk-
wamisha kutekelezwa kwa ahadi za
serikali, pia jitihada za wanaotarajia ku-
kopa ambao wangefanikiwa kukuza mi-

Ni muhimu
sana kwa
TANESCO
ambalo
ndilo shiri-
ka pekee la
kuzalisha
na kusam-
baza ni-
shati hiyo
likaima-
risha
kitengo
chake cha
ma-
wasiliano
kuanzia
ngaziya
wilaya na
kutumia
vyema
mitandao
ya kijamii
katika
kusambaza
taarifa
hizo, ku-
liko kusub-
iri taarifa
zote
kutolewa
makao
makuu.

taji yao wataongeza idadi ya walipa kodi.

Katika Mpango wa Pili wa Taifa wa
Maendeleo wa Miaka Mitano (2016/2017-
2020/21), imebainishwa kuwa pamoja
na malengo mengine, unakusudia ku-
weka mazingira wezeshi kwa vijana, wa-
nawake na watu wenye ulemavu kujiajiri
na kushiriki katika shughuli za kiuchumi.
Jambo ambalo wakopaji wanatakiwa ku-
fahamishwa na kukumbushwa ni kuwa
mikopo hiyo isiyo kuwa na riba haitolewi
kama sadaka bali ni mkakati maalum ul-
iowekwa kuitoa kwa gharama na mashar-
ti nafuu kwa vijana, wanawake na watu
wenye ulemavu, kwa lengo la kuwainua
kiuchumi.

Katika kutekeleza mkakati huo, Sheria
ya Fedha ya Serikali za Mitaa, Sura ya 290
ilifanyiwa marekebisho mwaka 2018 ili
kuweka masharti kwa Halmashauri zote
nchini kutenga fedha kwa ajili ya mikopo
kwa vikundi vya wanawake.

Ofisi ya Rais,Tawala za Mikoa na Seri-
kali za Mitaa ilitunga kanuni zinalibaaini-
sha masharti ya utoaji wa usimamizi wa
mikopo inayotolewa na halmashauri kwa
vikundi hivyo.

Kanuni hizo zimeainisha matumizi ya
fedha za mkopo huo zinapaswa kutumi-
ka kwa miradi iliyoidhinishwa na Kamati
ya Kudumu ya Fedha, Mipango na Uon-
gozi kwa kuzingatia ushauri na mapende-
kezo ya timu ya menejimenti na kamati
ya huduma za mikopo.

Kuhusu urejeshwaji wa mkopo huo im-
eainishwa kuwa kila kikundi kilichopata
mkopo kitatakiwa kuurejesha baada ya
miezi mitatu tangu siku ya kupata fedha
hizo. Inapaswa marejesho ya mkopo
kufanyika kila mwezi kwa kuzingatia vi-
wango vilivyokubaliwa kati ya mamlaka
ya serikali za mitaa na kikundi kilicho-
patiwa mkopo husika.

Ni vyema viongozi husika wakachukua
hatua za dhati kufuatilia kwa kina kuhu-
su urejeshwaji wa mikopo hiyo kwa kuwa
kutorejeshwa ni miongoni mwa sababu
zinazosababisha kero kwa wanaosubiri
kukopeshwa na pia kukwamisha juhudi
za kuwakwamua kiuchumi walengwa wa
fedha hizo..
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BANK OF BARODA (TANZANIA) LTD.

Imetolewa chini ya kanuni ya 7 na ya 8 ya Kanuni za Mabenki na Taasisi za Fedha (Uonyeshaji ya Mwaka 2014)

WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 31.03.2021 ARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA KWA ROBO ILIYOISHIA

(Kiasi kwa shilingi milion) (Kiasi kwa shilingi milion)
ROBO MWAKA | ROBO MWAKA
YA SASA ILIYOPITA ROBO YAMWAKA | ROBO YA MWAKA |LIMBIKIZOLA  |LIMBIKIZO LA
31.03.2021 31.12.2020 YA SASA ILIYOPITA MWAKA WA SASA | MWAKA LINGANISHI
A. |MALI
1| Fedha Taslimu 3,649 3,545 31.03.2021 31.12.2020 31.03.2021 31.03.2020
2| Salio Katika Benki Kuu ya Tanzania 16,455 14,184 Metiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uendeshaji
3| Uwekezaji katika Amana za Serikali 19,491 20,280 Mapato/ (Hasara) Halisi 1417 1,309 1417 1,222
4| Salio Katika Benki Nyingine na Taasisi za Fedha 33,415 34,926 Marekebisho kwa ajili ya:
5| Hundi na Mihamala ya Kushughulikiwa 10 - -Hasara katika Mali 374 207 374 330
6| Miamala Baina ya Matawi - - -Prior Period Adjustment 609 (38) 609 -
7| Bili Zilizoafikiwa - - -Badiliko Halisi Katika Mikopo 7,959 (8,558) 7,959 10,972
8| Dhima za Wateja Zilizokubalika - - -Faida/Hasara kwenye Mauzo ya Mali - - - -
9| Mikopo iliyotolewa kwa Benki Nyingine - - -Mabadiliko Halisi Katika Amana (7,154) 719 (7,154) (18,091)
10| Uwekezaji Katika Amana Nyingine - - -Mabadiliko Halisi Katika Amana za Muda Mfupi zilizoafikiwa - - - -
11| Mikopo Halisi Iliyopo 124,502 132,804 -Mabadiliko Halisi Katika Dhima Nyingine (1,506) (64) (1,506) (2,217)
12| Mali Nyingine 4,974 3,670 -Mabadiliko Halisi Katika Mali Nyingine (1,314) 3,936 (1,314) 1,179
13| Uwekezaji wa Hisa - - -Kodi Iliyolipwa (366) - (366) (201)
14| Akaunti za udhamini - - -Mengineyo (Bainisha) (26) (412) (26) (912)
15| Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa 2,176 2,264 Fedha Halisi zilizotol ika) kwa huli za Uendeshaji (8) (2,900) (8) (7,718)
16 | Jumla ya Mali 204,672 211,673 Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uwekezaji:
-Gawio Lililopokewa - - - -
B. |DHIMA -Ununuzi wa Mali za Kudumu - (13) - )
17| Amana za Benki nyingine na Taasisi za Fedha 23,007 24,256 -Mapato Kutokana na Mauzo ya Mali za Kudumu . N - -
18| Amana za Wateja 133,512 140,666 -Ununuzi wa Amana zisizoshughulikiwa na Mawakala 789 580 789 (2,935)
19| Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu B B -Mapato Kutokana na Mauzo ya Amana zisizoshughulikiwa na Mawakala - - - -
20| Amana Maalumu - - -Mengineyo (ainisha) - - - -
21| Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha - - Fedha Halisi Zili ili ika) kwa izaU ji 789 566 789 (2,943)
22| Hundi na Hawala za Kibenki Zilizotolewa 81 74 Metiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli Kifedha:
23| Limbikizo la Kodi na Gharama Zitakazolipwa 86 46 -Ulipaji wa Madeni ya Muda Mrefu - - - -
24| Dhima la Tozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na Mteja - - -Mapato Kutokana na Utoaji wa Madeni ya Muda Mrefu - - - -
25| Mihamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi - - -Mapato Kutokana na Utoaji wa Mtaji wa Hisa - - - -
26| Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine Zitakazolipwa Baadae 39 39 -Gawio Lililolipwa kwa Fedha Tasilimu - - - -
27| Dhima Nyingine 3,132 3,435 -Mabadiliko Halisi Katika Madeni Mengine - - - -
28| Madeni - - -Mengineyo (Bainisha) - - - -
29 [JUMLA YA DHIMA 159,857 168,516 Fedha Halisi Zili: 1 il ika) Kwa Shughuli za Kifedha - - - -
30 [MALI/(DHIMA) HALISI (16 kutoa 29) 44,815 43,157 Fedha tasilimu na Mali Zinazofanana na Fedha Tasilimu:
-Ongezeko/ punguzo Halisi Katika Fedha Tasilimu na Mali Zinazofanana
C. |FEDHA ZA WANAHISA na Fedha Tasilimu 781 (2,334) 781 (10,661)
31| Mtaji wa Hisa Uliolipwa 10,000 10,000 -Fedha Tasilimu na Mali zinazofanana na Fedha Tasilimu Mwanzoni
32| Akiba ya Mtaji - - mwa Robo/Mwaka 39,466 41,801 39,466 45,898
33| Mapato Yaliyobakizwa 32,642 28,607 -Fedha Tasilimu na Mali zinazofanana na Fedha Tasilimu Mwanzoni
34| Faida (Hasara) ya Kipindi Husika 1,051 3,627 mwa Robo/Mwaka 40,248 39,466 40,248 35,237
35| Akaunti Nyingine za Mtaji 1,121 921
36| Stahiki ya Wenyehisa Chache - -
37|JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA 44,814 43,155
38| Dhima zisizo Dhahiri 20,947 9,423 TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KILICHOISHIA 31.03.20
39| Mikopo Chechefu 2,738 3,042
40| Tengo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu 1,364 1,789
41| Mali Nyingine Chechefu - - - .| Malipo Juu ya Map‘vato Ziadaya | TengolaZiadaya | Mengineya
Mtaji wa Hisa . . yaliyo . . s Jumla
Bei ya Hisa N Kisheria Jumla (Bainisha)
D [BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA Bakizwa
(i) |Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali 22% 20%
(ii) | Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi 2% 2% MWAKA WA SASA
(iii) Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana 80% 82% Savllo la Mwanzo wa‘l\{[waka . 10,000 - 32235 672 - 29 43,155
) . . . . o o Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato - - 1,051 - - - 1,051
(iv)) Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali 61% 63% Mapato Mengineyo valivojuminshwa ’ ; ; ) ; ; ; )
(v) [Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumla ya Mali 87% 89% Miamala na wandhi:;a ’ _ _ . _ _ _ _
(vi)Ongezeko la Amana -5% 0% Gawio Lililolipwa _ _ . . _ ~ _
(viil Ongezeko la Mali 3% 1% Ziada ya Kisheria - - (201) 201 - - -
Tengo la ziada ya Jumla - - - - - - -
Mengineyo - - 609 - - - 609
Salio la Mwisho wa Mwaka 10,000 - 33,694 873 - 249 44,815
TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 31 MACHI MWAKA ULIOPITA
. P Salio la Mwanzo wa Mwaka 10,000 - 28,381 775 - 249 39,404
(Kla i kwa Shllmgl mlllon) Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato - - 3,627 - - - 3,627
Mapato Mengineyo yaliyojumuishwa - - - - - - -
ROBO YA ROBOYA | nvmrkizora | LIMBIKIZOLA Miamala na wanahisa - - - - - - -
MWAKASAsA | MWAKA MWAKA WA MWAKA Gawio Lililolipwa - - - - - - -
31.03.2021 LINGANISHI | g 1o 31052021 | LINGANISHI Ziada ya Kisheria - - 103 (103) - - -
31.03.2021 31.03.2020 Tengo la ziada ya Jumla ) i} . . ; ; )
Ziada ya Uthaminishaji wa mali zisizohamishika - -
Mengineyo - - 124 - - - 124
1|Mapato ya Riba 3,808 3,732 3,808 3,732 Salio la Mwisho wa Mwaka 10,000 - 32,235 672 - 249 43,155
2 |Gharama za Riba 1,360 1,289 1,360 1,289
3 |Mapato halisi ya Riba (1 kutoa 2) 2,448 2,443 2,448 2,443
4| Madeni Viza yaliyofutwa 56 3 56 k" ADHI YA ELEKEZO KWA ROBO MWA INAYOISHIA 31.03.202
5 |Punguzo/Ongezeko la tengo katika Mikopo 286 274 286 274
6 [Mapato yasiyo ya Riba: 521 291 521 291 Katika Kuandaa taarifa hizi za fedha, sera za uandaaji ni zilezile zilizotumika wakati wa uandaaji wa Taarifaza Fedha zilizokaguliwa za Mwaka uliopita. (Mabadiliko katika sera
6.1 Faida/Hasara zitokanazo na za uandaaji wa taarifa za fedha katika kipindi cha robo mwaka ya /mwaka wa sasa, yaelezwe kwa mujibu wa ISA 34 na ISA 8)
Miamala ya Fedha za Kigeni 115 105 115 105
6.2 Ada na Kamisheni 405 186 405 186 Jina na Cheo Saini Tarehe
6.3 Gawio - - - -
6.4 Mapato Mengine 0 - 0 - Rajendra Sadashiv Mohrir 19th April, 2021
7| Gharama Zisizo na Riba: 1,210 1,205 1,210 1,205 (Mkurugenzi Mtendaji)
7.1 Mishahara na Mafao 536 543 536 543
72 Ada na Kamisheni 15 105 15 105 Deogratias Edward Ndushi 19th April, 2021
7.3 Gharama Nyingine 659 557 659 557 R
7.4 Other Provision - - - -
8 |Faida/(Hasara) ya Uendeshaji 1417 1,221 1417 1221 Mwita Mohamed Mwita 19th April, 2021
9|Tengo la Kodi ya Mapato 366 201 366 201 (Mkaguzi wa Ndani)
10 | Faida/(Hasara) ya Halisi Baada ya Kodi ya Mapato 1,051 1,020 1,051 1,020
11|Mapato Mengine Yaliyojumuishwa (bainishi) . . - . Sisi, tuliotajwa hapo chini, wajumbe wa bodi ya wakurugenzi, tunathibitisha usahihi wa taarifa za hapo juu, tunatamka kwamba tumezitathmini taarifa hizi, nakwa uelewa na
12|Jumla ya Faida (Hasara) iliyojumuishwa kwa mwaka 1,051 1,020 1,051 1,020 imani yetu kubwa zi i i na viwango vya Kimataifa vya Uwasirishaji wa Taarifa za Fedha na matakwa ya Sheria ya Benki na Taasisi za Fedha ya Mwaka 2006, na
13|Idadi ya Waajiriwa 50 48 50 48 Zinaonesha hali halisi.
14 [Mapato kwa Hisa 105 102 105 102
15 |Idadi ya Matawi 4 4 4 4
BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI Jina na Cheo Saini Tarehe
i) |Uwiano wa Faida Kabla ya Kodi na Wastani wa Mali 2% 2% 2% 2%
8) Uwiano wa Faida baada ya Kodi na Wastani wa Fedha za Wanahisa % 10% 9% 10% D) P W e g Wt it Ay, 2021
(iii) |Uwiano wa Matumizi Yasiyo ya Riba na Mapato Ghafi 41% 44% 41% 44%
(iv) |Uwiano wa Mapato Halisi ya Riba na Wastani wa Mali Zinazozalisha 6% 6% % 6% Dkt. Imanueli Daniel Mnzava 19th April, 2021




8 NipaShe Jumatano Aprili 28, 2021

TANGAZO

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
OFISI YA MAKAMU WA RAIS

1.0 UTANGULIZI

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania leo imetimiza miaka 57
tangu kuasisiwa kwake tarehe 26 Aprili, 1964. Muungano
huu ambao uliunganisha zilizokuwa Dola mbili huru za
Jamhuri ya Tanganyika na Jamhuri ya Watu wa Zanzibar,
umetupatia mafanikio lukuki katika nyanja za kijamii,
kiuchumi na kisiasa ambayo yanaendelea kuwanufaisha
wananchi wa pande mbili za Muungano kwa kuwapa fursa
za kuishi kwa amani na kufanya shughuli mbalimbali za
kimaendeleo popote katika Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania. Muungano huu adimu na adhimu umeendelea

Utambulisho, Amani, Umoja na Mshikamano wa Taifa letu.

Kwa mujibu wa Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania ya mwaka 1977 Sura ya 11 Ibara ya 47 (i), jukumu
la kumsaidia Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania
katika kufuatilia utekelezaji wa siku hadi siku wa mambo
yanayohusu Muungano yamekabidhiwa kwa Makamu wa
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Aidha, Ofisi ya
Makamu wa Rais ndiyo yenye dhamana ya kuratibu na
kufuatilia utekelezaji wa masuala yote ya Muungano na

ya Serikali ya Muungano wa Tanzania (SMT) na Serikali ya
Mapinduzi ya Zanzibar (SMZ).

Utekelezaji wa majukumu haya ya Kikatiba na Kisheria
yamekasimiwa kwa Idara ya Muungano chini ya Ofisi ya
Makamu wa Rais ambayo ilianzishwa rasmi mwaka 1998
kwa lengo la kuratibu na kufuatilia utekelezaji wa masuala ya

Muungano wa Tanzania na Serikali ya Mapinduzi ya
Zanzibar.

3.0 MAFANIKIO

Muungano huu umedumu kutokana na dhamira za dhati za
umoja waliokuwa nao Waasisi wetu, sera makini za Serikali
zote mbili za TANU na ASP na sasa CCM. Aidha,
tumeshuhudia jitihada nyingi za viongozi wa awamu zote za
kuhakikisha Muungano wetu unaendelea kudumu na
kuimarika na kuwa Muungano wa mfano na wa kuigwa
Barani Afrika na Duniani. Pia, Serikali zetu mbili zimeweka
utaratibu  wa  kuzitafutia ~ ufumbuzi
zinazojitotokeza katika utekelezaji wa masuala vya
Muungano kupitia Kamati ya Pamoja ya SMT na SMZ ya
Kushughulikia Masuala ya Muungano ambayo imeendeleza
utamaduni wa kukaa pamoja kutafuta ufumbuzi wa
changamoto za Muungano.

Katika kipindi cha miaka 57 ya Muungano, tumeshuhudia
mafanikio makubwa ya kujivunia kwa kuwa na Muungano wa
kipekee uliodumu kwa muda mrefu Barani Afrika.
Watanzania wamejenga umoja na misingi endelevu ya
udugu baina yao, ikiwa ni uthibitisho kuwa Muungano wa
Tanganyika na Zanzibar unaendelea kuimarika, pamoja na

Matukufu ya Zanzibar vinaenziwa. Vilevile, pande mbili za
Muungano zimejenga mifumo ya kuendesha Serikali zake
kwa uwazi chini ya misingi ya demokrasia na utawala bora.

ya uwajibikaji kwa viongozi wa ngazi zote.

Kwa kipindi cha miaka miaka mitano 2015 hadi 2019 Serikali
ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania imesimamia vizuri !
uchumi wetu, ambapo ulikua kwa wastani wa asilimia 7.0 |
kwa mwaka. Aidha, Pato ghafi la Taifa liliongezeka kutoka !
shilingi trilioni 94.349 mwaka 2015 hadi kufikia shilingi trilioni |

 kijamii

{ya wananchi

! liliongezeka kutoka shilingi 2,225,099 (sawa na dola za
i Marekani 1,022) mwaka 2016 hadi shilingi 2,577,967 (sawa
i na dola za Marekani 1,126.4) mwaka 2019. Mfumuko wa bei
i ulidhibitiwa kutoka wastani wa asilimia 5.6 mwaka 2015 hadi
i kufikia wastani wa asilimia 3.4 mwaka 2019 na kuongezeka
i kwa akiba ya fedha ya kigeni kutoka Dola za Marekani bilioni
: 4.09 mwezi Desemba 2015 (kiasi kinachotosheleza kuagiza
i bidhaa na huduma kutoka nje kwa kipindi cha miezi 5.1) hadi
i kufikia Dola za Marekani bilioni 4.8 mwezi Desemba, 2020
i (kiasi kinachotosheleza kuagiza bidhaa na huduma kutoka
i nje kwa kipindi cha miezi 5.6).

kudumu na kimsingi umekuwa ndio nyenzo muhimu ya ! i
i Vilevile, thamani ya mauzo ya bidhaa na huduma nje ya nchi |
i yaliongezeka kutoka Dola za Marekani bilioni 8.9 mwaka !
i 2015 hadi Dola za Marekani bilioni 9.7 mwaka 2019; na pia |
i kuvutia uwekezaji kutoka nje wenye thamani ya Dola za |
i Marekani bilioni 16.2, sawa na zaidi ya shilingi trilioni 37 |
i mwaka 2019 ukilinganisha na Dola za Marekani bilioni 13.7 |
i mwaka 2015. Aidha, kwa Umasikini wa kipato ulipungua |
i hadi kufikia asilimia 26.4 kwa takwimu za mwaka 2017/2018. |
i Kwa upande wa mfumko wa bei, tunaendelea kuwa na |
: mfumko wa bei ulio katika tarakimu moja. :
kuimarisha ushirikiano kwa mambo yasiyo ya Muungano kati | ;
{ Kwa upande wa Zanzibar, mafanikio yamepatika katika |
i kusimaimia uchumi, ambapo katika kipindi cha mwaka 2011 |
i — 2019, uchumi ulikua kwa wastani wa asilimia 6.4. Kwa |
i mwaka 2019, uchumi wa Zanzibar ulikua kwa asilimia 7.0 na |
i Mfumuko wa Bei umeendelea kubakia katika tarakimu moja. |
i Katika kipindi cha Julai, 2019 hadi Aprili, 2020 ulifikia asilimia
: 3.6. :
Muungano na yasiyo ya Muungano kati ya Serikali ya | ;
i Pia, tumeshuhudia kuimarika kwa miundombinu vya |
i barabara, usafiri wa anga, usafiri wa majini na huduma za |
Vilevile, |
i tumeendelea kutumia maliasili zetu vizuri zaidi kwa manufaa |
ilivyokuwa kabla ya Muungano. |
i Mafanikio hayo yametokana na usikivu, utulivu, uzalendo,
i moyo wa kujituma na kuijitolea na ushirikiano wa dhati wa |
i viongozi na wananchi. Mafanikio haya, bila shaka, ndiyo |
i yaliwezesha Tanzania kutangazwa kuingia kundi la nchi za |
i uchumi wa kati kutoka kundi la nchi masikini mwezi Julai, |
i 2020. ‘
changamoto :
{ Pamoja na mafanikio makubwa yaliyopatikana, kumekuwa !
i na baadhi ya changamoto ambazo kwa ujasiri mkubwa |
i viongozi wa pande zote mbili za Muungano wanaendelea |
i kuzipatia ufumbuzi. Juhudi hizi zilianza mara tu baada ya
i Muungano wetu mwaka 1964 ikiwa ni pamoja na kuundwa |
i kwa Tume na Kamati kwa ajili ya kushughulikia changamoto
i za Muungano. Tume na Kamati hizo ni pamoja na:- Tume ya
i Dr. Salmin Amour 1984 ; Tume ya Jaji Nyalali 1990 ; Tume
i ya Mzee Edwin Mtei 1991 ; Kamati ya Shellukindo 1992 ;
i Tume ya Jaji Kisanga 1999 ; na Kamati ya Pamoja ya SMT
i na SMZ ya Kushughulikia Masuala ya Muungano mwaka
i 2006.

kuhakikisha kuwa uhuru wa Tanganyika na Mapinduzi

{ Mafanikio mbalimbali
! utekelezaji
! zilizoundwa na Serikali kama ifuatavyo: -
Misingi hiyo imeimarika kutokana na uelewa mzuri wa dhana | ;
i i. Sheria kadhaa zimetungwa au kurekebishwa kwa lengo la |
i kurahisisha utekelezaji wa mambo ya Muungano. Sheria |

katika pande zote za Muungano.

kuliko

yamepatikana kutokana na
wa mapendekezo ya Kamati na Tume

ni pamoja na:-

» Sheria ya Maadili ya Viongozi wa Umma, Sheria Na.13

ya 1995;

+ Sheria ya Uhamiaji, Na. 6 ya mwaka 1995 imetungwa
na sasa watanzania wanaweza kwenda sehemu yoyote !

+ Sheria ya Mamlaka ya Kodi, Na. 11 ya 1995.

+ Sheria ya Benki Kuu ya Tanzania, Na. 1 ya 1995.

+ Sheria ya Tume ya Pamoja na Fedha Na. 14 1996.

+ Sheria ya Biashara ya Bima ya Tanzania Na.18 ya 1996.

+ Sheria ya Usalama wa Taifa Na. 15 ya 1996;

+ Sheria ya Uraia Na.6 ya mwaka 1995;

+ Sheria ya Usalama wa Taifa Na. 15 ya mwaka 1995; na

+ Sheria ya Mamlaka ya Kusimamia Uvuvi wa Bahari Kuu,
Sheria Na. 5 ya mwaka 2020.

vi.

Tawi la Benki Kuu ya Tanzania limejengwa
Zanzibar ili kusogeza huduma karibu na wananchi.
Aidha, Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar imefungua
akaunti yake Benki Kuu na inaendelea kupata
huduma za kibenki ikiwepo mikopo na ushauri juu ya
kukuza uchumi kwa wananchi wa Zanzibar.

Muungano wetu umeiwezesha nchi kuwa shwari,
salama na tulivu. Tumeweza kulinda uhuru wetu na
Mapinduzi Matukufu ya Zanzibar dhidi ya matishio
mbalimbali. Umoja wetu na mshikamano ndani ya
Muungano pamoja na uwezo na weledi tulioujenga
kwa vyombo vya ulinzi na usalama vya Serikali ya
Muungano ndiyo siri ya mafanikio yetu;

Mfumo wa vyama vya siasa umepewa nguvu na
Sheria ya Vyama vya Siasa (The Political Parties
Act) Sura Namba 258, inayovitaka vyama hivyo
kuwa na sura ya kitaifa. Mfumo wa vyama vingi vya
siasa, umeimarisha demokrasia, uhuru wa kutoa
maoni na uwazi katika uendeshaji wa shughuli za
umma ikiwa ni pamoja na masuala ya Muungano.
Aidha, Ofisi ya Msajili wa Vyama vya Siasa nchini
ilianzishwa mwaka 1992 ambayo ina Ofisi kuu
Dodoma na Ofisi ndogo Zanzibar. Hadi sasa, vyama
vya siasa 19 vimepata usajili wa kudumu.

Kuimarisha ushirikiano katika masuala yasiyo ya
Muungano: Serikali zote mbili zimeweka utaratibu
wa vikao vya kisekta vya ushirikiano kwa Wizara,
Idara na Taasisi zisizo za Muungano. Lengo la
kufanya vikao hivyo ni kuimarisha ushirikiano kwa
manufaa ya Watanzania. Vikao hivyo vimekuwa
vikijadili masuala ya kisekta, kubadilishana ujuzi,
utaalamu na uzoefu kupitia mafunzo, masuala ya
sera na ushiriki katika masuala ya kimataifa.
Ushirikiano huu ni muhimu kwa kuwa unasaidia
kuzitafutia ufumbuzi kwa haraka na kwa ufanisi
changamoto za Muungano na za kisekta zilizopo na
zinazojitokeza. Tathmini inaonesha Wizara za
Kisekta zinapokutana changamoto zinapungua na
Muungano unazidi kuimarika.

Jumla ya vikao 194 vya ushirikiano vimefanyika
katika kipindi cha 2000 - 2021. Sekta zilizokutana ni

Mawasiliano na Uchukuzi, Serikali za Mitaa,
Miundombinu, Kilimo, Mifugo, Uvuvi, Nishati,
Maliasili na Utalii, Viwanda, Biashara, Masoko,

Utumishi, Uratibu wa Shughuli za Serikali, Katiba na
Sheria, Utawala Bora, Afya, Elimu, Habari na
Utamaduni, Uchumi na Fedha.

Kuelimisha umma kuhusu Muungano: lli kuwa na
jamii yenye uelewa wa masuala ya Muungano na
kuweza kuuenzi na kuutetea, Ofisi ya Makamu wa
Rais imekuwa ikichukua jitihada mbalimbali
kuelimisha umma kuhusu Muungano. Wananchi

139.9 mwaka 2019'i Piai Pato la Wastani la Kila Mtu : ¥a Jamhuri ¥a Muungano wa Tanzania bila vikwazo: i wamekuwa wakielimishwa kuRitia vigindi v¥a Redio
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TANGAZO

miradi  mbalimbali maendeleo. Miradi

ya

Muungano.

Miongoni mwa miradi na programu

pamoja na: -

Kwanza;

Coastal Environmental
MACEMP);

Management

ASDP);

Agricultural Sector Support Program — ASSP;
« Programu ya Changamoto za Milenia
Challenge Account Tanzania — MCA —T);

(Millenium

(Participatory  Agricultural
PADEP);

Development

Magharibi mwa Bahari ya Hindi (South West Indian Ocean

MIVARF)

Miradi na programu zinazoendelea
Tanzania Bara na Zanzibar ni pamoja na:-

Fund — TASAF IIl) Awamu ya Pili;
(Expanded Rice Production Project — ERPP);

ya Tabianchi katika Maeneo ya Pwani - LDCF;

Adaptation for Rural Resilience in Tanzania - EBARR)

(MKURABITA);
* Mpango wa kupanua usikivu shirika
Tanzania (TBC);

for Education; na

* Mradi wa sumu kuvu.
viii. Ujenzi wa Taasisi za Muungano Zanzibar: Serikali
Zanzibar; Ofisi

Gulioni, ya Makamu wa Rais,

Mashariki; Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania;

Tume ya Haki za Binadamu na Utawala Bora;

vii. Miradi ya Maendeleo: Serikali ya Jamhuri ya Muungano |
wa Tanzania na Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar
zimeendelea kushirikiana katika kuibua na kutekeleza |

hii

imewawezesha wananchi wa pande zote mbili za

Muungano kushiriki katika shughuli za kiuchumi na

kuongeza ajira za muda kupitia utekelezaji wa miradi

mbalimbali ya maendeleo. Utekelezaji wa miradi hiyo !
umefanikiwa kuinua hali ya wananchi, kukuza uchumi |
na kupunguza umaskini wa kipato na kuinua ubora wa |
maisha na ustawi wa jamii wa pande zote mbili za |

zilizowahi
kutekelezwa pande mbili za Muungano na kukamilika ni

» Mfuko wa Maendeleo ya Jamii (Tanzania Social Action
Fund — TASAF) TASAF |, TASAF Il na TASAF lll Awamu ya |

* Programu ya Usimamizi wa Bahari na Pwani (Marine and
Programme -

» Programu ya Maendeleo ya Sekta ya Kilimo na Sekta ya
Mifugo (Agricultural Sector Development Program -—

» Agricultural Sector Development — Livestock — ASDP — L, |

» Mradi wa Udhibiti wa Uvuvi na Maendeleo Shirikishi Kusini

Fisheries Governance and Shared Growth Programme —

SWIOFISH); na

* Programu ya Miundombinu ya Masoko, Uongezaji i
Thamani na Huduma za Fedha Vijijini (Market |
Infrastracture, Value Addition and Rural Finance - |

kutekelezwa |

» Mradi wa Kuongeza Tija na Uzalishaji wa Zao la Mpunga

« Mradi wa Kuhimili Mabadiliko ya Tabianchi kwa kutumia

+ Mradi wa uboreshaji wa Elimu kupitia Global Partnership

imekamilisha ujenzi wa wa Tawi la Benki Kuu lililopo

Uhamiaji, Makao Makuu na Ofisi za Bunge Tunguu, |
Zanzibar; Mamlaka ya Utabiri wa Hali ya Hewa, eneo |
la Uwanja wa Ndege, Zanzibar; Makao Makuu ya |
Mamlaka ya Uvuvi katika Ukanda wa Bahari Kuu, !
Fumba; na Taasisi ya Sayansi za Bahari iliyoko Buyu. !
Aidha, Tume ya Mabadiliko ya Katiba imefungua Ofisi |
Kikwajuni, TANTRADE na NIDA zimefungua Ofisi !
Zanzibar, Sekretarieti ya Ajira imefungua Ofisi eneo la '
Shangani, TAEC na COSTECH zina Ofisi za kudumu |
Maruhubu, Zanzibar. Pia, Bodi ya Mikopo ya Elimu ya |
Juu; Baraza la Taifa la Mitihani la Taifa; Idara ya
Mambo ya Nchi za Nje na Ushirikiano wa Afrika |
i wa vikao vya Kamati ya Pamoja ya SMT na SMZ. Kamati hizi
Mamlaka ya Usafiri wa Anga; Kampuni ya Posta |
Tanzania; Kampuni ya Simu Tanzania; Ofisi ya Msajili
wa Vyama vya Siasa; Tume ya Uchaguzi ya Taifa; | ;
i Tangu mwaka 2006, vimefanyika vikao kumi (11) vya Kamati |

Mamlaka ya Mapato Tanzania; Tume ya Pamoja ya
ya |

Fedha; Mahakama ya Rufani ya Jamhuri
Muungano; na Mamlaka ya Bima Tanzania

Lengo la kujenga na kufungua Ofisi na Taaisisi hizo ni |

kusogeza karibu huduma kwa wananchi wa Zanzibar.

4.0 CHANGAMOTO

i.  Kuvunjika kwa Bodi ya Sarafu ya Afrika Mashariki

mwaka 1967;

ii.  Kuvunjika kwa Jumuiya ya Afrika Mashariki mwaka

1977;
iii.  Vita dhidi ya Iddi Amini wa Uganda mwaka 1979;
iv.  Kuyumba kwa uchumi wa Dunia miaka ya 80;

v.  Kulegezwa kwa masharti ya biashara na kuanzishwa

sera ya uchumi huria; na

vi. Kuanzishwa Mfumo wa Vyama Vingi vya Siasa mwaka

1992.

Changamoto nyingine ni pamoja na uwepo wa tofauti ya
i Sheria kwa pande mbili i
i utekelezaji wa baadhi ya maamuzi yanayofikiva katika |
i kutatua changamoto za Muungano. Hata hivyo, inapotokea
i changamoto ya tofauti ya sheria, Serikali zetu mbili |
i zinashirikiana katika kuzioanisha Sheria zinazokwamisha |
« Mradi Shirikishi wa Programu za Maendeleo ya Kilimo ' 3
Program - |

i Hatua zilizochukuliwa i
Mifumo imara iliyowekwa ya kujadili na kuzipatia ufumbuzi !
i changamoto mbalimbali ‘
imewezesha pande zote mbili za Jamhuri ya Muungano '
{ kupiga hatua kubwa kisiasa,

za Muungano,

utekelezaji.

zinazoukabili

kiuchumi,  kijamii
kiutamaduni na hivyo kupata sifa kubwa kimataifa.

Kuundwa kwa Tume na Kamati zilizopewa majukumu ya !
i kuchunguza na kubainisha changamoto za Muungano na |
i kutoa mapendekezo Serikalini, ni miongoni mwa juhudi :
changamoto '
i zinazojitokeza. Tume na Kamati hizo ni pamoja na Kamatiya !
{ Pamoja ya SMT na SMZ ya Kushughulikia Masuala ya |
 Mfuko wa Maendeleo ya Jamii (Tanzania Social Action !

kubwa zinazochukuliwa katika kutatua

Muungano.

Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwa
i kushirikiana na Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar kupitia |
» Mradi wa Kujenga Uwezo wa Kuhimili Athari za Mabadiliko

Kamati ya Pamoja ya SMT na SMZ ya Kushughulikia

i Masuala ya Muungano iliyoundwa mwaka 2005 na kuanza
vikao mwaka 2006, imekuwa ni nyenzo muhimu katika :
{ kuimarisha Muungano wa Tanganyika
i ulioasisiwa mwaka 1964. Vikao vinavyojumuisha wajumbe
+ Mpango wa Kurasimisha Rasilimali na Biashara Tanzania |

na Zanzibar

kutoka pande zote mbili za Muungano vimekuwa vikifanyika |
i katika ngazi za Wataalamu, Makatibu Wakuu, Mawaziri na |
la utangazaji |
: Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania '
kwa lengo la kuhakikisha changamoto zote zinatafutiwa :
i ufumbuzi wa kudumu.

Kamati ya Pamoja ya SMT na SMT chini ya Uenyekiti wa

{ Pamoja na mafanikio yaliyopatikana katika utatuzi wa |
i changamoto zilizojadiliwa na kupatiwa ufumbuzi tangu |
mwaka 2006, Serikali zetu mbili zimeandaa Utaratibu wa |
: Vikao vya Kamati ya Pamoja ya SMT na SMZ ya !
Kushughulikia Masuala ya Muungano ili kuongeza kasi ya
uratibu wa vikao na ufuatiliaji wa maagizo, maelekezo na !

maamuzi yanayotolewa katika vikao hivyo.

Utaratibu huu, ulipitishwa kwenye Kikao cha Kamati ya
Pamoja cha tarehe 9 Februari, 2019, unaimarisha na !
kurasimisha utaratibu wa vikao vya pamoja na kuweka muda

kwa vikao vya kila ngazi. Utaratibu huo pia umeainisha
Kamati mbili ambazo ni Kamati ya Fedha, Uchumi na
Biashara na Kamati ya Katiba, Sheria na Utawala zilizopewa
jukumu la kuzipatia ufumbuzi changamoto zinazohitaji
utatuzi wa haraka badala ya kusubiri utaratibu wa kawaida

huwasilisha taarifa zake kwenye vikao vya Kamati ya !

Pamoja ya SMT na SMZ.

Muungano umepitia vipindi vyenye matukio mbalimbali ya !
kisiasa, kiuchumi na kijamii yaliyotokea ndani na nje ya nchi !
na ambayo kwa njia moja au nyingine, yaliathiri uendeshaji !
i wa shughuli za Muungano. Miongoni mwa hayo ni: - ‘

hukwamisha

Muungano wetu,

na |

ya Pamoja ya SMT na SMZ. Vikao hivi hutanguliwa na vikao
vya Mawaziri, Makatibu Wakuu na wataalamu wa kisekta
i kutoka Serikali zote mbili. Katika vikao hivyo changamoto
i mbalimbali hujadiliwa na kupatiwa ufumbuzi.

. Hoja zilizopatiwa ufumbuzi ni:-

i.  Utekelezaji wa Sheria ya Tume ya Haki za Binadamu
na Utawala Bora;

ii. Utekelezaji wa Merchant Shipping Act katika Jamhuri
ya Muungano na Uwezo wa Zanzibar Kujiunga na
International Maritime Organisation (IMO);

iii. Ushiriki wa Zanzibar katika Jumuiya ya
Afrika Mashariki;

iv. Uwezo wa Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar Kukopa
Ndani na Nje ya Nchi;

v. Misamaha ya Mikopo ya Fedha kutoka IMF;

vi. Utafutaji na Uchimbaji wa Mafuta na Gesi Asili;

vii. Ushiriki wa SMZ katika masuala mbalimbali ya
Kimataifa na Kikanda;
viii. Kuondoa kodi katika unga wa maziwa toka Zanzibar

kuja Tanzania Bara;

ix. Gharama za Kushusha Mizigo (Landing Fees);

X. Tatizo la Usimamizi wa Ukokotoaji na Ukusanyaji wa
Kodi kwenye Huduma za Simu unaofanywa na ZRB;

xi. Kuchelewa kusainiwa kwa Mkataba wa Ujenzi wa
Barabara ya Chake Chake hadi Wete — Pemba
(Serikali imesaini Mkataba na Saudi Fund tarehe 19
Aprili, 2020);

xii. Kuchelewa kusainiwa kwa Mkataba wa Mradi wa
Ukarabati wa Hospitali ya Mnazi;

xiii. Uvuvi katika Ukanda wa Uchumi wa Bahari Kuu;

xiv. Kuzuiwa kwa bidhaa ya sukari inayozalishwa katika
Kiwanda cha Mahonda Zanzibar kuingia katika soko
la Tanzania Bara; na

xv. Upatikanaji wa fursa za ushiriki wa Zanzibar katika

miradi ya maendeleo ya viwango na ubora wa bidhaa
na maendeleo ya wajasiriamali.

Hoja zilizo katika hatua mbalimbali
ufumbuzi ni:-

i. Hoja za fedha; na

ii. Biashara baina ya Tanzania Bara na Tanzania Zanzibar.

za kupatiwa

Serikali zote mbili SMT na SMZ zinaendelea kushughulikia
i changamoto za Muungano kadri zinavyojitokeza.

5.0 MAADHIMISHO

i Tunapoadhimisha miaka 57 ya Muungano wetu
i tunaongozwa na Kauli Mbiu isemayo: “Muungano Wetu ni
| Msingi Imara wa Mapinduzi ya Kiuchumi, Tudumishe
Mshikamano Wetu”. Hivyo ni vema, sote tuendelee
i kuulinda, kuuenzi na kuudumisha Muungano wetu adimu na
i adhimu kwa manufaaa yetu sote.

{ 6.0 HITIMISHO

i Mafanikio makubwa yaliyopatikana ndani ya kipindi cha
{ miaka 57 ya Muungano wetu yametokana na jamii yenye
umoja, mshikamano na isiyo na ubaguzi wa aina yoyote.
{ Watu wa pande zote mbili za Muungano wanaishi na
i wanafanya kazi zao za kujiletea maendeleo katika sehemu
yoyote ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania bila
kubughudhiwa.

Pia, mafaniko hayo yanatokana na ushirikiano mzuri kati ya
viongozi na wananchi wa pande zote mbili za Muungano.
Kwa muktadha huo, mafanikio hayo siyo ya kubezwa hata
i kidogo na vyanapaswa kulindwa, kudumishwa na
i kuendelezwa kwa nguvu zote.

=\

Selemani Saidi Jafo (Mb.)
WAZIRI WA NCHI, OFISI YA MAKAMU WA RAIS -
MUUNGANO NA MAZINGIRA




10 Nipashe

Jumatano Aprili 28, 2021

HABARI BUNGENI

Tatizo la
majitaka
Mbweni

lapata tiba

SERIKALI kupitia Mradi wa

Kuboresha Miundombinu

katika Jiji la Dar es Salaam
(DMDP), imetenga Sh. bil-
ioni 8.4 kwa ajili ya ujenzi

wa mfereji wa maji ya mvua
wenye urefu wa kilomita 8.89

katika Kata ya Mbweni.
Naibu Waziri wa Ofisi ya

Taasisi za serikali zadaiwa

bil. 3.5/- ulinzi SUMA JKT

UNGE limeelezwa
kuwa kampuni ya
SUMA JKT inazidai

taasisi binafsi, serikali
na mashirika ya umma Sh. bil-
ioni 3.5.

Waziri wa Ulinzi na Jeshi la
Kujenga Taifa, Elias Kwandik-
wa, aliyasema hayo jana bun-
geni alipokuwa akijibu swali
la nyongeza la Mbunge wa
Viti Maalum (CCM), Angelina
Malembeka. Katika swali lake,
mbunge huyo alihoji ni kiasi
gani SUMA JKT inazidai taasisi
mbalimbali nchini.

Akijibu swali hilo, Waziri
Kwandikwa alisema SUMA JKT

inadai kiasi hicho na kuomba
wadaiwa hao walipe ili vijana
waendelee kupata ajira.

Alifafanua kuwa madeni
hayo awali jumla yalikuwa
Sh. bilioni 12.5 lakini baada ya
kufanyika uhakiki ilibainika
kuwa Sh. bilioni 12.9 na kati
ya fedha hizo, Sh. bilioni 8.5
zimelipwa, hivyo deni lililoba-
ki ni Sh. bilioni 3.5.

Awali, katika swali la msingi,
mbunge huyo alihoji ni ghara-
ma kiasi gani na taratibu gani
hutumika ili kupata huduma
za ulinzi wa SUMA JKT.

Waziri Kwandikwa akijibu
swali hilo, alisema huduma ya

ulinzi kutoka SUMA JKT Guard
inapatikana kupitia njia kuu
nne ikiwamo idara ya masoko
kutembelea wadau wa hudu-
ma ili kutangaza shughuli za
kampuni na mteja mwenyewe
kuwasilisha barua za maombi
ya kupatiwa huduma ya ulinzi.

“Kampuni imesajiliwa ka-
tika mfumo wa manunuzi
(ununuizi) ya (wa) serikali ya
TANEPS ambazo wadau hasa
taasisi za serikali hutumia
kutangaza zabuni na ushiriki
katika mchakato wa zabuni
shindanishi zinazotangazwa
kupitia magazeti na vyombo

Alisema gharama ya kupata
huduma za ulinzi za SUMA JKT
kwa mlinzi mmoja bila silaha
ni Sh. 590,000 kwa mwezi
ikijumuisha Kodi ya Ongezeko
la Thamani (VAT).

“Silaha  moja ni sh.
129,800  hivyo mlinzi akiwa
na silaha gharama yake ni Sh.
719,800 kwa mwezi na mlinzi
mmoja kwa maeneo ya migo-
dini ni Sh. 944,000 pamoja
na VAT kwa mwezi,” alisema.

Hata hivyo, alisema kam-
puni hiyo ina malindo 443
ambapo kati ya hao 259 wana-
linda kwenye taasisi za umma
huku 184 ni watu binafsi.

vya habari,” alisema.
Rais, Tawala za Mikoa na -
Serikali za Mitaa (TAMISEMI),
David Silinde, alibainisha
hayo bungeni jana alipokuwa
akijibu swali la Mbunge wa Viti
Maalum (CHADEMA), Felista
Njau.
Katika swali lake, Mbunge
huyo alihoji serikali ina
mkakati gani wa kutatua tatizo
la mafuriko katika maeneo
yva Mbweni Teta, Bunju Basi-
haya, Kunduchi, Nyamachabes,
Ununio na Mikocheni katika
jimbo la Kawe.

Akijibu swali hilo, Silinde
alisema serikali inatambua
kero ya mafuriko katika mae-
neo ya Mbweni Teta, Bunju
Basihaya, Kunduchi, Nyamach-
abes, Ununio na Mikocheni
katika Jimbo la kawe

“Awamu va pili ya mradi huu
itajumuisha mifereji ya maji ya
mvua katika maeneo ya Kun-
duchi, Nyamachabes, Ununio
na Mikocheni, serikali itaen-
delea kujenga na kukarabati
miundombinu ya barabara,
madaraja na mifereji ya maji
ya mvua ili kuondoa kero ya
mafuriko katika meneo mbal-
imbali Jijini Dar es Salaam iki-
wamo Jimbo la Kawe,"alisema.

."J'
t
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Waziri wa Fedha na Mipango, Dk. Mwigulu Nchemba (kushoto), akisalimiana na Naibu Waziri wa Mifugo na Uvuvi,
Abadalah Ulega, bungeni jijini Dodoma jana. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Parachichi rasmi zao la kimkakati

caz  FCEEE
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Habari zote na Augusta Njoji

WIZARA ya Kilimo imesema
zao la parachichi limeingizwa
kuwa miongoni mwa mazao ya
kimkakati.

Aidha, Wizara iko katika
hatua za awali za mapendek-
ezo ya kuanzishwa kwa Mam-
laka ya Mazao ya Bustani
itakayokuwa na jukumu la
kusimamia mazao hayo ili
kuongeza tija na kukidhi mah-
itaji ya soko la ndani, kikanda
na kimataifa.

Naibu Waziri wa Kilimo,
Hussein Bashe, alisema hayo
jana bungeni jijini hapa al-
ipokuwa akijibu swali la
Mbunge wa Viti Maalum
(CCM), Neema Mgaya.

Katika swali lake, mbunge
huyo alitaka kujua serikali ina
mkakati gani wa kuliingiza zao

la parachichi katika mazao ya
kimkakati.

Akijibu swali hilo, Bashe
alisema mauzo ya parachichi
nje ya nchi yameongezeka
kutoka tani 3,279 mwaka 2015
hadi tani 9,000 mwaka 2018.

“Katika mwaka 2018 mauzo
hayo yameliingizia taifa kiasi
cha Dola za Marekani milioni
8.5 kutokana na masoko ya
nchi za Ufaransa, Uholanzi na
Uingereza,” alisema.

Aidha, alisema serikali
inaendelea kukamilisha
Mkakati wa Kuendeleza Tas-
nia ya Mazao ya Bustani wa
mwaka 2021-2030 utakaotu-
mika kama dira ya kuwekeza
katika Sekta ya Horticulture
inayojumuisha parachichi.

“Mkakati huo umehusisha

wadau wote muhimu kwenye
mnyororo wa thamani wa
mazao ya ’horticulture’. Ka-
tika kuhakikisha gharama za
usafirishaji wa mazao ya ’hor-
ticulture’ ikiwamo parachichi
zinapungua, serikali itajenga
Kituo cha Huduma za Biasha-
ra ya Mazao ya Kilimo kwenye
eneo la ekari 20 katika ukanda
maalum wa uwekezaji Kurasi-
ni, Dar es Salaam,” alisema.
Naibu Waziri huyo alisema
kituo hicho kitakuwa cha hu-
duma kwa pamoja chenye
wataalam na miundombinu
ya mnyororo wa baridi wa
kuhifadhi mazao kabla ya
kusafirishwa kwenda nje ya
nchi kwa bei nafuu tofauti na
hali ilivyo sasa ambapo baadhi
ya mazao hulazimika kusa-

firishwa kupitia Uwanja wa
Ndege wa Nairobi kwa kufuata
unafuu wa gharama za hudu-
ma za usafirishaji.

Alisema parachichi ni mion-
goni mwa mazao ya bustani
ambayo yanapewa kipaum-
bele katika Programu ya Kue-
ndeleza Sekta ya Kilimo
Awamu ya Pili (ASDP II) kuto-
kana na umuhimu wake ka-
tika kuongeza kipato na lishe
kwa wakulima na jamii kwa
ujumla.

“Zao hilo ni miongoni mwa
mazao yanayokua kwa Kkasi
na limeonesha mafanikio
makubwa, mauzo ya parachi-
chi nje ya nchi yameongezeka
kutoka tani 3,279 mwaka 2015
hadi tani 9,000 mwaka 2018,”
alisema.
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HABARI BORA NA KAMILIFU

e

Idriss Debby,
CIWETEV T ENE)
wa Boko Haramu

Rais na Tanzania mpya

inayoweka sawa up

Na Sabato Kasika

ATIKA hotuba yake bungeni

, Rais Samia  Suluhu

Hassan, anatoa ahadi ya

kuendelea kulinda misingi ya
demokrasia ya vyama vingi, uhuru wa
watu pamoja na wa vyombo na habari
ili kuwa na Tanzania inayoheshimu
haki ya kuwa na maoni.

Akiwa bungeni, anaonyesha mwele-
keo wa serikali yake ya awamu ya sita
na miongoni mwa mambo anayogusia
ni kuendeleza uhuru na demokrasia
kwa vile vinachochea maendeleo ya
kisiasa, kiuchumi na kijamii, lakini
anataka uhuru unaozingatia mipaka.

Anatangaza azma ya kukutana na
viongozi wa vyama vya siasa ili kwa
pamoja waweke mwelekeo wa kue-
ndesha siasa zenye tija.

Kujua zaidi nia hiyo, Nipashe ina-
zungumza na wachambuzi wa siasa
kupata maoni yao kuhusu hatua na
ahadi hiyo ya Ikulu.

Said Msonga ni mchambuzi wa sia-
sa ambaye anasema, Rais inaonyesha
jinsi alivyodhamiria kufungua uku-
rasa mpya, na kwamba hiyo ni fursa
muhimu kwa viongozi wa vyama vya
siasa.

“Ni lazima kuwe na mawazo
mbadala, kwani siasa za ushindani
wa hoja ni za muhimu katika ujenzi
wa taifa, zinapofanyiwa kazi, zinaleta
manufaa kwa nchi hivyo hatua
aliyoahidi kuchukua ina afya kwenye
demokrasia,” anasema Msonga.

Anaeleza kuwa siasa za ushindani
wa hoja na kuheshimiana zinaleta
tija kwa wananchi, na kwamba
ndizo ambazo wengi wanatamani
ziendelezwe.

“Ushauri wangu kwa viongozi wa
siasa ni kuwa hiyo ni fursa ya pekee
kwao ambayo itakuwa imefungua
ukurasa mpya baada ya miaka mitano
ya malalamiko ya kuzuiwa kufanya
siasa,” anasema.

Mchambuzi

huyo  anawataka

Rais Samia Suluhu Hassan, akihutubia bungeni wiki iliyopita..

viongozi wa vyama vya siasa na
hasa upinzani, kujenga hoja na
kuishauri serikali kwa lugha ya
staha ili hoja za muhimu iweze
kuzichukua na kuzifanyia kazi.
Mchambuzi Abdulkarim Atiki,
anasema, Rais anaeleza mwele-
keo wa serikali yake, ambao ni
kudumisha mazuri ya awamu
zilizopita, kuendeleza mema yali-
yopo na kuleta mengine mapya.
“Miongoni mwa mengine
mapya ni kukutana na viongozi
hao, kujadili hali ya kisiasa nchini
na huenda wakajadili kilio cha
muda mrefu cha viongozi cha ku-
taka waruhusiwe kuendesha shu-
ghuli za kisiasa,” anasema Atiki.
Kadhalika anasema, ikiwa ni
hotuba yake ya kwanza bungeni
tangu alipoapishwa kuliongoza

¥

taifa, kufuatia kifo cha mtangulizi
wake John Magufuli, imeweka
wazi mwelekeo wa serikali yake.

“Rais kutamka kuwa anakusu-
dia kukutana na viongozi wa vy-
ama vya siasa kwa ajili ya ubore-
shaji wa demokrasia na uhuru
katika nchi yake ni jambo la ku-
ungwa mkono,” anasema.

Mkurugenzi Mtendaji mstaafu
wa Kituo cha Sheria na Haki za
Binadamu (LHRC), Hellen Kijo-
Bisimba, anasema, hatua ya
Rais kutoa ahadi ya kukutana na
viongozi wa vyama vya siasa ni
pambazuko jema.

“Ninasema ni dalili njema, kwa
sababu wahusika watapata nafasi
ya kuwasilisha maoni, dukuduku
na kero za muda mrefu ambazo
wamekumbana nazo kwa miaka

PICHA: MTANDAO

mitano iliyopita,” anasema Kijo-
Bisimba.

Anasema, tangu mwaka 2016,
vyombo vya dola vilivizuia
kinyume na katiba na sheria
shughuli za siasa za vyama vya
upinzani hadi uchaguzi mkuu wa
mwaka jana, hali ambayo anadai
ni kero.

“Hilo na mengine mengi,
ninaamini  yanaweza  kuwa
miongoni mwa ajenda ambazo
viongozi wa vyama hivyo
watayafikisha kwa Rais ambaye
kwa kweli ameonyesha nia ya
kuleta mabadiliko katika siasa za
Tanzania,” anasema.

Mwanaharakati huyo wa haki
za binadamu anasema, kwa
miaka mitano hakukuwa na
siasa za ushindani hali ambayo
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anaamini imesababisha uhai wa
vyama vya siasa kuwa mashakani
kutokana na kuzuiwa kujijenga.
“Wanasiasa wamepata ruhusa
ya kukutana na Rais Samia, hivyo
niwaombe wajipange vizuri ili
wawasilishe hoja zenye mashiko
kwa Rais, hatimaye waruhusiwe
kuendesha siasa za ushindani
kwa manufaa ya taifa,” anasema.
Anaongeza kuwa kila
unapomalizika uchaguzi, huwa
ni mwanzo wa maandalizi ya
uchaguzi mwingine, na kwamba,
baada ya uchaguzi mwa mwaka
2015, vyama vilizuiwa kuendelea

na maandalizi ya wuchaguzi
mwaka 2020.

“Kulikuwa na hoja kwamba,
Watanzania wanataka

maendeleo, hivyo vyama viache
siasa vifanye maendeleo. Lakini
ukweli ni kwamba kufanya siasa
ni sehemu ya maendeleo ya
nchi,” anasema.

Anafafanua kuwa siasa ni
maisha ya kila siku, haina muda,
na kwamba inawezekana Rais
ameliona hilo na sasa anataka
aweke mambo sawa ili wanasiasa
wawe uhuru kuendesha siasa
zenye tija katika nchi yao.

“Vyama vya upinzani vipo,
lakini kilichokuwa kikifanyika ni
kama nchi hii ni ya chama kimoja,
hali iliyosababisha manung'uniko
kutoka kwa wadau wa siasa kila
kona ya nchi,” anasema.

Anasema, anaamini viongozi
wa vyama vya siasa watakuwa
na hoja nyingi za kumweleza
Rais kwa manufaa ya nchi, iwapo
watakuwa wamezipangilia kwa
busara na hekima bila kuwa na
jazba.

“Kwa mfano uchaguzi wa
serikali za mitaa na hata uchaguzi
mkuu wa mwaka jana, kuna
mengi ya kuzungumzia ambayo
kwa namna moja au nyingine
umeacha  sintofahamu  kwa
vyama vya upinzani nchini,”
anasema mwasisi na mkurugenzi
wa zamani wa LHRC.

Kijo-Bisimba anasema, huu
ni wakati wa vyama vya siasa na
wanasiasa kuacha tofauti zao
na kukutana na serikali kujadili
hali halisi ya kisiasa nchini na
hatimaye kuwa na mikakati ya
kuimarisha demokrasia ya vyama
vingi nchini.
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Muungano kiota cha wanawake mahiri
O®N| Rals Samia, mawaziri wizara nyeti

Na Gaudensia Mngumi

ONGERA Watanzania

Bara na Wazanzibari

kwa kukata keki na

kusherehekea miaka
57 ya Muungano wa Tanganyika
na Zanzibar.

Mwaka huu maadhimisho
yanaongozwa na Amiri Jeshi,
Rais, Samia Suluhu Hassan, am-
baye ni tunda la Muungano am-
bao kwa takribani miongo sita
umekuwa na mafanikio makubwa
katika kuwaibua na kuwafikisha
wanawake kwenye nafasi za juu
7a uongozi.

Nipashe inazungumza na Jane
Magigita, Mkurugenzi wa Taasisi
ya ‘Equality for Growth’, anayes-
ema Muungano umekuwa mhi-
mili wa kuwafikisha kinamama
kwenye nyadhifa za juu na ukien-
deleza usawa kijinsia:

SWALI: Unazungumziaje
masuala ya wanawake na
Muungano?

JIBU: Muungano umewezesha
kupatikana wabunge na wawak-
ilishi ambao wanaingia kwenye
vyombo vya kutunga sheria,
yaani Bunge na Baraza la Wawak-
ilishi. Zanzibar ikiwa na wabunge
pamoja na wawakilishi ambao
wanaongeza idadi ya wanawake
kwenye mihimili hiyo miwili ya
dola.

Niseme kuwa Muungano umet-
ambua umuhimu mkubwa wa
wanawake katika uchumi wa
Zanzibar na Tanzania na kwamba
mafanikio yaliyopo sasa kuna
mchango mkubwa wa wanawake.

Kuna wanawake wanaozalisha
kwenye kilimo, viwanda, wa-
naofanyabiashara ndogo ndogo,
wapo wanaotoa huduma na

skttt |

uchumi ulivyo leo kutokana na
kazi nyingi na muhimu zinazo-
fanywa na kinamama.

“Tusisahau malezi, wanawake
wana mchango mkubwa wa ku-
lea watoto ambao ndiyo viongozi
unaowaona leo, ni zao la kazi
za mwanamke ndani ya familia
hivyo, huwezi kuacha jukumu lao,
wanahusika sana na ulezi, ulinzi
na makuzi.”

SWALI: Kwa miaka 57 ya
Muungano unaona imeacha
alama gani kwa wanawake?

JIBU: Umekuwa ni ngazi ya wa-
nawake kupandia hadi kufikia na-
fasi za juu za uongozi. Kwa mfano
Rais Samia ni zao la Muungano.
Amekuwa mwakilishi na hatua
kwa hatua amekuwa Waziri ak-
iongoza wizara mbalimbali Seri-
kali ya Mapinduzi Zanzibar na ya
Muungano hadi kufikia hatua ya
kuwa Rais wa Jamhuri.

Pia Muungano umewatoa
mawaziri walioongoza wizara
nyeti hasa Wizara ya Fedha na ya
Mambo ya Nje.

Wizara hizi nyeti ziliongozwa
na kinamama majasiri kama
Amina Salim Aliyupo  Zakia
Meghiji, aliyeongoza Wizara ya
Fedha awamu ya tatu pamoja na
Saada Salum Mkuya, ambaye naye
ameongoza ofisi hiyo.

Kinamama hao wameongoza
wizara hizo nyeti na Amina Salum
Ali, amechomoza zaidi na kuwa
mgombea urais aliyefikia nafasi
za juu kuwa miongoni mwa tatu
bora ya wagombea urais mwaka
2015.

Muungano umechangia kwe-
nye kuibua viongozi hao ambao
ni mafanikio makubwa kwa wa-
nawake wa Tanzania.

Waasisi wa
Muungano,
Julius
Nyerere
(kulia)

na Sheikh
Abeid Amani
Karume, ni
waanzilishi
wa chachu va
maendeleo
va wanawake
kisiasa .

Niseme kuwa
MuuUngano
umetams-

bua umuhimu
mkubwa wa
wanawake Ka-
tika uchumi
wa Zanzibar
na Tanzania
na kwamba
mafanikio
vallyopo sasa
kuna mchango
mkubwa wa
wanawake

SWALI: Unadhani wa-
nawake wanataka Muungano
wa namna gani leo?

JIBU: Kinamama wanataka
Muungano unaojibu maswali ya
namna bora ya kuondoa changa-
moto za unyanyasaji kinamama,
watoto, udhalilishaji, ubakaji,
mimba za watoto na kutelekeza
familia kwa visingizio mbalimbali.

Wanawake wanataka kuona

masuala nyeti, magumu na ya-
nayowakwamisha kwenye kufikia
malengo yao kielimu, kiafya, kisia-
sa, kiuchumi na kwenye usalama
wao na watoto yakijibiwa kwa ku-

pata utatuzi wa kudumu.
Tunapenda kuona  amani
ikiendelea kwani Muungano

umeongeza maingiliano na fura-
ha miongoni mwa Watanzania.
Kwa mfano, utaona watu kutoka
Pemba na Unguja wamepata
makazi ya kudumu na wanafanya-
biasha zao Bara.

Tunaona kuna ushirikiano na
ukaribu na udugu huo unaen-
delea na Watanzania waendelee
kuwa na amani na usalama am-
bao ni muhimu kwa kinamama na
familia.

SWALI: Una ujumbe gani
kwa wanawake wakati huu
Rais Samia anapoliongoza
taifa kuadhimisha miaka 57
ya Muungano?

JIBU: Kuwapo kiongozi mwan-
amama kunamaanisha kuwa ana-
tazama na ataangalia mambo kwa
jicho tofauti na la kipekee.

Tanzania ina Rais anayefahamu
changamoto za wanawake, wa-
toto, familia, vijana na anazo hisia
kuhusu mambo anayoyazungum-
zia ili kuboresha maisha yao.

Anajua hali ilivyo kwenye fa-
milia na anapozungumza anafa-
hamu changamoto zinazowaka-
bili wanawake, wanaume, watoto,
wazee, wasiojiweza na wabhitaji
ndani ya taifa hili.

Tunaamini atakuwa na jicho to-
fauti katika kuchambua na kuwe-
ka mikakati ya ulinzi wa watoto
kukabiliana na mimba za utotoni
na kudumisha haki za watoto na
makundi maalumu.

SWALI: Ninini wanawake

wa Tanzania na Zanzibar
wategemee kutoka kwenye
awamu hii?

JIBU: Ninaamini wanategemea
kuona mabadiliko chanya kwenye
elimu, afya, kilimo, biashara ndo-
go ndogo, umiliki wa ardhi, haki
mbele ya sheria na urahisi katika
kazi zao kwa vile maeneo hayo
ndiyo yanayowabeba wanawake
wengi wa Zanzibar na Bara.

Hivyo, hata maisha ya wa-
nawake vijiji yanatarajiwa
kubadilika kwa kuwa jicho la Rais
litaangalia na kuchambua pamoja
na kuelekeza namna tofauti na
bora ya kushughulikia masuala
hayo ambayo yamekuwa changa-
moto miaka 60 ya Uhuru sasa na
leo 57 ya Muungano.

SWALI: Kwa vijana na ma-
binti wanaoishi Zanzibar na
Tanzania Bara wanaona nini
katika uongozi wa serikali ya
awamu ya sita?

JIBU: Vijana hasa wanawake
popote walipo, wawe shuleni, vy-
uoni, kazini wajitie moyo na kuji-
aminisha kuwa kila kitu kinaweze-
ka kwa kuona kuwa Rais anaweza
watumie falsafa yake kufanikisha
kile wanachofanya hasa mabinti
na wanawake.

Kwa ujumla ni wakati wa Wa-
tanzania kufahamu kuwa taifa
linahitaji kuwa na usawa kijinsia.
Kuondoa fikra kuwa mwanaume
ndiye kiongozi na mwanamke ni
mfuasi wake. Aidha kuachana na
mitazamo kuwa mwanaume ana
nguvu na mwanambke ni dhaifu.

Ndiyo maana Rais anakumbu-
sha kuwa Mungu hakuweka ubon-
go dhaifu kwa mwanamke, kila
mmoja amekamilika na ameumb-
wa kwa utimilifu.
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Kwa jitihada hizi, Rais
atawainua kinamama

Na Mwandishi Wetu

ANAWAKE ni zaidi

ya asilimia 50 ya

raia wa nchi hii, la-

kini licha ya wingi
wao ni waathirika wakubwa wa
umaskini na madhila mengine
mabaya kama afya duni na vifo
vya uzazi.

Na kama haitoshi, wengi zaidi
hawajui kusoma na kuandika,
ndiyo idadi kubwa ya wasio na
ajira tena ni waathirika wa un-
yanyasaji wa kijinsia. Lakini ka-
tika upungufu huo ni wazalishaji
wakubwa mashambani, watunza
familia na wabeba majukumu
mengi yanayohusu maendeleo ya
taifa.

Kwa hiyo, wanabaki kuwa mhi-
mili wa maendeleo ya taifa, kwa
sababu hiyo lolote linalofanyika
Bara na Zanzibar haliwezi kuk-
wepa juhudi za kufikia ustawi wa
wanawake walio nguzo ya Tanza-
nia.

Hotuba ya Rais Samia Suluhu
Hassan, aliyoitoa bungeni hivi ka-
ribuni, haijawasahau kinamama,
imesheheni masuala ya kuwa-
hakikisha ustawi wanawake na
watoto kwa kutambua kuwa ndi-
yo uti wa mgongo wa taifa.

Baadhi ya masuala muhimu
yanayogusa moja kwa moja na
yanayomlenga mwanamke ni
pamoja na:

Afya, Rais Samia, anaahidi ku-
jenga hospitali, vituo vya afya
na kuongeza idadi ya watu wa-
naotumia bima ya afya na pia
kuboresha huduma za utaalamu
wa kibingwa na kuzifikisha kwe-
nye hospitali za rufani. Amebaini-
sha nia ya kuboresha maisha ya
mwanamke.

Endapo yote hayo yatafani-
kiwa ni ulinzi kwa wajawazito na
wazazi, ni uhakika wa tiba ya wa-
nawake maskini na watoto wao
ambao wanastahili kunufaika na
bima ya afya.

Matamanio hayo ya serikali ni
habari njema kwa kinamama am-
bao wana uhakika watoto wao,
wabhitaji na wazee wanaowatunza
majumbani watatibiwa na kuwa
na maisha na afya bora.

Kusikitishwa na vifo vya wa-
nawake, anapoeleza hadharani
kuwa binafsi anasikitika mno na
kuumizwa na vifo vya wanawake,
wajawazito na watoto vinavyo-
tokana na uzazi na magonjwa
mengine ambavyo vingeweza
kuzuiliwa ni uelekeo kuwa tatizo
hilo linapata ufumbuzi kwa kui-
marisha huduma za afya.

Rais anaposema hayo anaamini
kuwa hata apolikuwa anazun-
gumza Dodoma kuna wanawake
wanaojifungua wodini, wapo
wanaokata roho wakati huo ku-
tokana na kukosa huduma ya
kutibu matatizo ambayo yange-
zuilika. Pia anazo hisia kuwa kuna
kinamama Zanzibar na Bara wa-
naohuzunika kwa sababu watoto
wao wamekufa kutokana na lishe
duni, kukosa tiba na huduma
bora za jamii.

Kilimo, Rais anapolihutubia
bunge anaahidi kuboresha kilimo
kwa kuongeza uzalishaji kihekari,

Al
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Rais Samia katika moja ya ziara za kutembelea wagonjwa hospitalini kuendeleza jitihada za kuboresha huduma za afya. PICHA:
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kujenga skimu za umwagiliaji na
kuongeza uzalishaji wa mifugo ya
kisasa ili kupata nyama na mazi-
wa zaidi.

Ahadi hiyo inawagusa wa-
nawake walio washirika wakuu
wa kilimo na endapo serikali
inakiimarisha, itaboresha afya
za watoto kwa kupunguza utapi-
amlo na udumavu, lishe duni na
ukosefu wa vyakula shuleni.

Rushwa, anaahidi kuitokomeza
na kutaka mahakama zihukumu
kwa haki hili ni suala analolisema
akifahamu kuwa wapo wanawake
wajane wanaokataliwa haki ma-
hakamani kisa hawana cha kuwa-
honga (rushwa) wazee wa baraza
la ardhi, mahakimu na hata polisi
polisi licha ya kwamba wamepor-
wa mali zao baada ya kufiwa na
wenza au kudhulumiwa.

Usawa kijinsia na kuteua wa-
nawake wengi zaidi ni eneo
analoligusia. Rais, anafahamu
kuwa mfumo dume umewaon-
doa wanawake kwenye uongozi
na umekuwa tatizo kubwa lin-
alowakwamisha kwenye maen-
deleo.

Anataka kurekebisha hali hiyo
kuondoa unyanyasaji wa kingono
vyuo vikuu, kuepusha wahadhiri
kuwatumia mabinti vibaya kingo-
no na wanapokataa wanawafeli-
sha.

Ndiyo maana kwa uelekeo huo
inaonyesha kunahitajika uteuzi
wa wakuu wa vyuo , wakuu taal-
uma na maofisa wengi wanawake

Katika uelekeo
nUo Rais, ana-
taka Tanzania
liwe taifa linalo-
heshimu haki za
binadamu, lenye
usawa na haki
bila kujali jinsi za
watu. Anatamani
kuona watoto
wote wanasoma,
wanaajiriwa na
kufanyakazi ze-
nye staha ama
wanajiajiri na
kumudu maisha
Vao.

vyuoni ili kukomesha mazoea
kama hayo.

Anafahamu watoto wa kike ha-
waendi shule kisa tu wamezaliwa
wanawake, kaka zao ndiyo wa-
naosomeshwa lakini mabinti wa-
naozwa, yote hayo ni kuendeleza
unyanyasaji kijinsia.

Lakini, kwa uteuzi wa wa-
nawake wengi viongozi kuna
uhakika kuwa watafuatilia masu-
ala ya elimu, ustawi wa wasichana
na kukomesha mila na mazoea
maovu yanayowarudisha nyuma
wasichana.

Uteuzi wa kinamama viongozi
na kaya ili kuukabili unyanyasaji
huo.

Katika uelekeo huo Rais, ana-
taka Tanzania liwe taifa linalo-
heshimu haki za binadamu, lenye
usawa na haki bila kujali jinsi za
watu. Anatamani kuona watoto
wote wanasoma, wanaajiriwa na
kufanyakazi zenye staha ama wa-
najiajiri na kumudu maisha yao.

Anataka wanawake waelimike,
wasiwe wahanga wa umaskini,
unyanyasaji wa kijinsia na wan-
yonge. Aidha, hotuba yake inaa-
shiria kuwa anapenda kuwe na
haki na maisha bora kwa wote ili
taifa listawi, kuendelea na kufikia
maendeleo endelevu huku Tanza-
nia ikibakia kuwa nchi ya amani
na utulivu.

Anafahamu kuna unyanyasaji
dhidi ya wanawake umeota miz-
izi kwa vile wapo wanaoteswa na

kudhulumiwa na wenzi, marafiki
kuna wanaokosa haki mahakam-
ani, mitaani hata wakiingia benki
wananyimwa mikopo kisa un-
yonge na kukosa mtu wa kuzun-
gumzia, kufuatilia na kutatua
shida zao.

Ndiyo maana analitafutia dawa
kwa kuteua wanawake wengi wa-
takaosaidia kufanikisha maende-
leo na usawa wa kijinsia.

Maji, Rais Samia, anaahidi bun-
geni kusafisha mamlaka za maji
na kuweka wahandisi maji ma-
kini na weledi mikoani pamoja na
kuchimba maji ya mvua sehemu
kame.

Suala hilo limewagusu wa-
nawake wengi kwa vile ni
waathirika wa tatizo la maji am-
balo limesababisha hata kuteleke-
Zwa na wenza.

Hotuba yake inaonyesha kuwa
anatamani waondokane na kero
ya kuamka alfajiri au kukesha vi-
simani kusakama maji.

Aidha, analenga kuepusha vifo
kwani wapo waliouawa na wany-
amapori vichakani wakisaka maji.
Pia, kukosa maji kumesababisha
malalamiko hospitalini na shuleni
kwa vile ni sababu maji yanatajwa
kuwa ni chanzo cha mimba kwa
wanafunzi shuleni na mitaani.

Kwa kutekeleza azma hiyo wa-
nawake wa Tanzania wanaweza
kuishi na kupunguza mzigo mzi-
to wa changamoto lukuki zina-
zowakabili.



®
14 SIasa JUMATANO APRILI 28, 2021

JUKWAA LA UONGOZI

IDRISS DEBY
Mbabe aliyezimwa na risasi za Boko Haram

«Ni zao lilIlomwangusha Hussein Habre

Na Ani Jozeni

IFO cha aliyekuwa Rais

wa Chad, Idriss Deby,

kimezua taharuki ba-

rani Afrika , huku wengi
wakikataa kuamini taarifa kuwa
alifia vitani kaskazini ya nchi hiyo
kama ilivyotangazwa.

Hata hivyo baadhi ya wachun-
guzi wa habari wanaanza kua-
mini maelezo hayo kwa sababu
mbili, kuwa wa kwanza kufaidika
na kifo hicho ni mwanae, Jener-
ali Mamahat Deby Itno (37), am-
baye mara moja aliapishwa kuwa
rais wa kipindi cha mpito hadi
uchaguzi mkuu miezi 18 kuan-
zia sasa. Endapo ni kundi katika
jeshi ambalo limeandaa mpango
wa kumdhuru amiri jeshi wao, in-
gekuwaje wamwandae mwanae
kumrithi?

Ukisoma visa vya jinsi vita
kaskazini mwa nchi hiyo inavy-
oendeshwa, unagundua kuwa
waasi wamekuwa na uwezo wa
kujongea ndani kutoka kaskazini
hadi katikati ya nchi hiyo, na hata
kuanza kuelekea kusini.

Rais Deby mwenyewe ana-
tokea kaskazini mashariki ya
Chad, licha ya kuwa mji mkuu wa
Ndjamena uko katikati kuelekea
zaidi kusini.

Deby akimwondoa madaraka-
ni kivita Hissein Habre, ambaye
wakati huo alikuwa akiungwa
mkono na Ufaransa, kipindi waa-
si wa kaskazini (na nyakati tofauti
wakiwa ndiyo watawala kabla ya
kuondolewa kijeshi na ‘waasi’
wengine) zama hizo wakiungwa
mkono na Libya.

Vita nchini Chad, kama ili-
vyo Sudan, Ethiopia, Somalia au
ukanda wa magharibi wa Afrika
hasa ule wa eneo la nusu jangwa
la Sahel, ni utamaduni katika
sehemu hiyo. Jiografia ya siasa
katika Afrika ina vielelezo kuwa
nchi ambazo watu wake zaidi ni
wakulima wanakuwa na mwele-
keo wa amani hata kama wana
upungufu ya kina kwingineko
katika utamaduni, mataifa yenye
makabila makubwa ya wafugaji
ni tofauti, kwani wakati mkulima
analazimika kubaki anakoishi
kwa jadi na kuwe na amani ya
kuendeleza kilimo, mfugaji wa
Afrika anakaa popote.

Kadhalika anakaa mjini na
wafuasi wake watapigana kokote,
wanahamia au kukaa kwa muda
wowote mahali popote. Ndiyo
mazingira ya vita vya ‘waasi’ isi-
yomalizika.

Kama ilivyo kwa watawala
wengine wa kijeshi waliofia vitani
au ikulu, mfano Zaire au Jamhuri
ya Kidemokrasi ya Congo mwaka
2001, aliuawa Rais Joseph Desire
Kabila na wapinzani walio karibu
naye kulilazimisha mawane Jo-
seph Kabila kuchukua madaraka.

Sababu zinaweza kuwa rahisi
kuwa mwanao ni mtu unayem-
wamini na katka mazingira ya
vita, inakuwa muhimu ajengewe
ushujaa na ukakamavu awekwe
juu ya vikosi muhimu vya jeshi.
Ni utawala halisi wa kifalme

Idriss Debby, aliyeuawa na waasi wa Boko Haramu.

kwani ndugu yako mkishirikiana
madaraka anaweza kukudhuru
(kama mizozo inayotokea falme
za Kiarabu) lakini mwanao hawe-
Zi.

Licha ya kuwa nchi za Afrika
hazina utawala wa kifalme katika
hali halisi, mazingira yanacho-
chea kuwa na mifumo ya utawala
wa kifalme au ukoo ni aina ya
mamluki, ambako makundi ya

wapiganaji wenye utii binafsi kwa
mkuu wa nchi, yaani mwajiri wao,
wanakuwa na nguvu.

Hali hiyo inajitokeza kwa kuko-
sekana uwiano kati ya nguvu za
raia na nguvu za serikali, kwani
raia wanakuwa hawana umoja
wenye dhamira ya kumtii kiongo-
zi aliyeko madarakani, na pia ha-
wana uwezo wa kuunda mfunga-
mano wowote, uwe wa kiraia au

wa kijeshi, wa kuiondoa serikali
iliyoko madarakani.

Kelele za wanaowapinga zi-
nasikika zaidi katika hali hiyo, lak-
ini uchaguzi unapofika mamilioni
hupiga kura kumchagua aliyeko
madarakani, kwa sababu rahisi ya
kutaka amani. Kwa sehemu isiyo
ndogo hayo pia yalikuwa ndiyo
mazingira ya uongozi wa Idris
Deby, kuanzia mwaka 1990 alipot-

waa madaraka ya kijeshi hadi wiki
iliyopita akiuawa kwenye medani
za vita.

Taarifa zinaonyesha kuwa
Ufaransa itajilaumu kwa mkasa
huo kwa sababu wana kombania
angalau moja inayosaidia jeshi la
Chad siyo moja kwa moja kupi-
gana na waasi ila kutoa taarifa za
mizunguko ya vikundi vya wapi-
ganaji waasi.

Hata hivyo tatizo kubwa zaidi
halikuwa ni kutokuwapo kuung-
wa mkono kikamilifu na Ufaransa
ila migawanyiko ndani ya jeshi la
Chad, ambalo limegawanyika kwa
makundi ya kikabila, kikoo na utii
kwa viongozi binafsi wanaoshiriki
biashara mbalimbali.

Kuwapo kwa mazingira ya uasi
nchi kadhaa ni kuwezesha ku-
zuka kwa ‘soko holela’ la madini,
kuyachimba chini ya mtutu wa
bunduki na kumuuzia Mzungu au
Myahudi kama ilivyo kwa Congo
DRC, ambako wageni wanangoja
madini yavunwe. Katika biashara
hiyo isiyokuwa na udhibiti, wala
kutozwa kodi au usimamizi hawa-
taki kusikia suala la amani.

Kama zilivyokuwa nchi ny-
ingine zenye watawala wa muda
mrefu wa kijeshi, Rais Deby pia
‘alikanyaga matope’ ya demokra-
sia ya vyama vingi, lakini ma-
daraka kamili yalibaki mikononi
mwake.

Kifo chake hakishangazi wa-
chunguzi wa habari kwani ni mn-
ufaika alifaidika na sera ya Kanali
Gaddafi ya kusaidia makundi ya
waasi wanaotambua ushawishi
wa Libya na yeye mwenyewe
kama’Mangi Mkuu wa Afrika’
mwingine akiwa ni Jenerali Mu-
seveni huko Uganda, kupata si-
laha, fedha na hata wapiganaji
kuondoa serikali iliyokuwa ma-
darakani.

Si jambo la ajabu kama wa-
piganaji wanatokea Libya bila
kutazamiwa, ikidhaniwa pametu-
lia na hivyo amirijeshi anaweza
kutembelea huko kuwasalimu
askari kabla ya kuapishwa.

Bado wachambuzi wa siasa za
Chad hawajafikia tamati hii au
ile kama kutakuwa kweli na kip-
indi cha mpito halafu ufanyike
uchaguzi huru na wa haki nchini
humo, moja ya matazamio ikiwa
ni hisia kuwa upinzani unaweza
kutwaa madaraka ulete mabadi-
liko.

Wenye ufahamu wa siasa za Af-
rika haielekei kuwa watakimbilia
ndoto hizo, kwani itategemea
uwezo wa Jenerali Itno Mahamat
Deby, kutwaa usukani wa uongozi
na kufaulu, kama ilivyokuwa kwa
Joseph Kabila hapo DRC.

Na siyo ajabu pia akawa na maz-
ingira mazuri ya kukusanya kura
za kutosha ukifanyika uchaguzi
wakati huo, kama ‘akipanga kete
zake vizuri,” yaani akionyesha ku-
wajali watu wa maeneo tofauti,
waridhike naye ili amani iendelee,
si katika nchi yote ila eneo ambalo
jeshi analoliongoza linasimamia.
Inavyoelekea kuna safari ndefu
hadi kufikia demokrasia nchini
Chad.
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Waziri aridhishwa utendaji REA

Na Paul Mabeja, DODOMA

AZIRI wa Ni-
shati, Dk. Med-
ard Kalemani,

amesema serikali
imeridhishwa na utendaji kazi
(REA) na wizara imekuwa ikiji-
vunia kazi zinazofanywa katika
Dk. Kalemani aliyasema
hayo juzi jijini Dodoma wakati
akifunga kikao kazi cha
siku mbili cha kutathimini
utekelezaji wa miradi ya
cho washirikisha REA na TA-
NESCO.
Alisema kazi kubwa inay-
ofanywa hivi sasa na wakala

huo ni ya kujivunia kutokana
na kasi waliyonayo kufikia
vyote mwishoni mwa mwaka-
ni.

Aidha, aliwataka REA ku-
hakikisha wanaongeza kasi ya
usambazaji wa umeme katika
maeneo mbalimbali nchini ili
kufikia malengo ya serikali kwa
ifikapo Desemba 2022.

“Azma ya serikali ni huduma
nchini ifikapo Desemba 2022,
hivyo kuanzia sasa tuna miezi
18 kukamilisha zoezi (kazi) hili
vyobaki” alisema.

Pia Dk. Kalemani aliitaka
REA kulinda hadhi yake kwa

kuongeza kasi ya usambazaji
wa umeme katika maeneo
mbalimbali ambayo hayajafik-
ishiwa huduma ya nishati ya
umeme.

“Ndugu zangu mafanikio ya
nchi hii yanategemea nishati
ya umeme ambayo ni kazi yenu
ninyi REA na TANESCO. Vigezo
vilivyofanya tuingie kwenye
uchumi wa kati ni umeme
umechangia kwa kiasi kikubwa
sana,” alisema Dk. Kalemani.

Pia alisema serikali imewe-
ka malengo na mipango yake
kuhakikisha wananchi kila ki-
jiji wanapata nishati ya umeme
vyote vinapata huduma hiyo
muhimu.

”Maeneo ambayo REA im-

ekuwa na mafanikio ni kufiki-

pata nishati ya umeme,” ali-
sisitiza.

Naye Naibu Waziri wa Ni-
shati, Wakili Stephen Byabato,
aliipongeza REA kwa ku-
fanya kazi nzuri ya usamba-
zaji umeme nchini na kuitaka
kuendelea kuongeza juhudi.

Mwakilishi wa Mkurugen-
zi Mkuu wa REA, Mhandisi
Advera  Mwijage, alisema
watahakikisha maagizo yote
yaliyotolewa na waziri wanaya-
fanyia kazi ili wananchi wote
wanufaike na nishati hiyo.

Wataka fedha mfuko korosho kurudiwa

Na Paul Mabeja, DODOMA

WADAU wa korosho nchini
wameiomba serikali kurudi-
sha fedha zilizokuwa kwenye
mfuko wa korosho ambazo
zilihamishiwa mfuko mkuu wa
serikali ili kuongeza tija katika
uzalishaji wa zao hilo.

Aidha, mwaka 2018 Bunge
lilifanyia mabadiliko ya sheria
iliyoondoa mgawo wa ushuru
wa kuuza korosho nje ya nchi
kwenda nje ya mfumo wa zao
hilo.

Kabla ya sheria hiyo kupit-
ishwa, fedha za ushuru zili-
kuwa zikitumika kuwasaidia
wakulima kupata pembejeo na
viuatilifu kwa asilimia 100, laki-
ni baada ya sheria hiyo wakuli-
ma walianza kujinunulia hali
ambayo inaelezwa imesababi-
sha kupungua kwa uzalishaji.

Wadau hao walitoa ombi hilo
jijini Dodoma juzi wakati wak-
ichangia katika kikao cha tath-
mini ya uzalishaji na masoko
ya korosho msimu wa mwaka
2020/21 na maandalizi ya

msimu wa mwaka 2021/22.

Mbunge wa Mtama, Nape
Nnauye, alisema ili kupun-
guza mzigo kwa wakulima na
kuongeza tija katika zao hilo,
fedha iliyokuwa inakusanywa
kutokana na ushuru na kwenda
kwenye mfuko mkuu inatakiwa
kurudi ili kusaidia korosho.

Nnauye alisema Wizara ya
Kilimo kwenye bajeti yoo wa-
natakiwa kuja na mapendek-
ezo kuwa baadhi ya fedha hiyo
itapelekwa kwenye korosho
kulingana na sheria inavy-
oeleza.

“Kama lengo la kuipeleka
fedha hiyo mfuko mkuu ili-
kuwa ni kwa ajili ya kuzisima-
mia vizuri katika zao hilo, kwa
nini mzigo uliokuwa unabeb-
wa na fedha hizo abebeshwe
mkulima kinyume cha sheria,”
alisema.

“Tuangalie namna nzuri ya
kuwasaidia wakulima ving-
inevyo tutakuwa tumepora
fedha na kupeleka kwenye
matumizi mengine wakati huo
tunataka kukamua kutoka kwe-

nye korosho.

“Na uzuri namba hazidang-
anyi tulipofanya vizuri namba
ya uzalishaji ilikuwa juu na
tulipolikoroga ikashuka,” al-
iongeza.

Mbunge wa Viti Maalumu,
Riziki Lulida, alisema kuna
haja ya kufanyia mabadiliko
sheria hiyo ili fedha hizo zirudi
kusaidia zao la korosho kwa
kuwa kwa sasa wakulima ha-
wapati pembejeo na viuatilifu
kwa wakati.

Awali, Kaimu Mkurugenzi
wa Kituo cha Utafiti wa kilimo
(TARI) Naliendele, Dk. Fortna-
tus Kapinga. alisema takwimu
zinaonyesha kuwa miaka mi-
wili mfululizo uzalishaji wa
korosho nchini umepungua
ikilinganishwa na msimu wa
mwaka 2017/18 ambapo uzal-
ishaji ulifikia tani 313,826.

Dk. Kapinga alisema msimu
wa mwaka 2019/20 uzalishaji
ulikuwa tani 232,682 na mwaka
2020/21 uzalishaji ulikuwa tani
206,719.

Pia alisema Bodi ya Korosho

Tanzania kwa kushirikiana na
TARI, ilifanya utafiti mwaka
jana ili kujua sababu za kupun-
gua kwa uzalishaji na kubaini
sababu mbalimbali ikiwamo
kukosekana kwa elimu ya kuto-
sha kwa wakulima.

Alisema asilimia 68.3 ya
wakulima waliohojiwa walitu-
mia mchanganyiko wa viuatili-
fu uliokuwa chini ya kiwango
huku asilimia 24.70 ya wakuli-
ma walichanganya zaidi ya ki-
wango kinachotakiwa.

Hata hivyo, alisema asilimia
saba ya waliohojiwa walibuni
namna ya kupulizia mikorosho
mingi shambani kwa kutumia
dawa kidogo.

“Mfano badala ya mkulima
kuchanganya milimita 2.5 za
viuadudu kwenye lita moja
ya maji pia Sulphur ya unga,
alichanganywa na maji na ki-
uadudu na kiuadudu ilichang-
anywa na Sulphur ya unga
na kuanikwa juani kisha ku-
puliziwa kwenye mikorosho,”
alisema

]
DC ataka
umakini
mpango wa
TASAF

Na Renatha Msungu, CHAMWINO

MKUU wa Wilaya ya Cham-
wino, Vumilia Nyamoga, ametaka
kuwapo kwa umakini na vadilifu ili
kufikia malengo ya serikali wakati
wa utekelezaji wa Mpango wa Ku-
nusuru Kaya Maskini unaotekele-
zwa na mfuko wa maendeleo ya
jamii (TASAF).

Nyamoga alisema hayo juzi
wakati kifungua kikao kazi cha
kujenga uelewa kwa wadau kuhusu
sehemu ya pili ya awamu va tatu
va TASAF.

Alisema halmashauri hiyo im-
ejizatiti kuhakikisha malengo ya
mpango huo yanafikiwa sambamba
na kuhakikisha wote walioainishwa
na kuandikishwa kwenye mpango
wananufaika.

“Ili malengo hayo yafikiwe kwa
ukamilifu ushiriki wa wadau wote
katika ngazi mbalimbali unahi-
tajika sana, muundo wa sehemu ya
pili ya mpango umezingatia sana
changamoto ambazo zilijitokeza
katika utekelezaji wa awamu ya
kwanza" alisema Nyamoga.

Alisema usimamizi na ufuatiliaji
umeimarishwa katika ngazi ya
mkoa , halmashauri na kata kwa
kuhusisha watumishi zaidi kufua-
tilia shughuli za mfuko, utekelezaji
utaimarisha uwazi, uwakibikaji na
kutoa fursa kwa makundi mbalim-
bali kushiriki kwa kutumia mfumo
madhubuti wa kubaini walengwa

“Tukafanye kazi kwa uadilifu ili
tufikie malengo ya serikali kupitia

Kipindi cha pili cha awamu
va tatu ya Tasaf ya kupunguza
umaskini na kuchochea ukuaji wa
uchumi ukiwamo ule wa viwanda
ambavyo ni agenda muhimu ya
serikali,” alisema.

Katika hotuba ya Mkurugenzi
Mtendaji wa TASAF, Ladislaus
Mwamanga, iliyosomwa na Mtaal-
am wa Utafifi wa TASAF, Tumpe
Lukongo, alisema tathimini ya
utekelezaji wa kipindi cha kwanza
awamu vya tatu inaonesha mpan-
g0 umechangia kwa kiasi kufikia
azma va serikali ya kupunguza
umaskini nchini.

Alisema takwimu zinaonesha
utekelezaji wa mpango kwa Kipindi
cha kwanza umechangiakupunguza
umaskini wa mahitaji ya msingi
kwa kaya kwa asilimia 10 na umas-
kini uliokithiri umepungua kwa
asilimia 12 kwa kaya maskini sana
nchini kote.

Pia alisema utekelezaji wa mpan-
g0 umewezesha kaya za walengwa
kujikita katika shughuli za kukuza
kipato na kujiimarisha kiuchumi
ikiwamo ufugaji, uvuvi, kilimo na
biashara ndogo ndogo.
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 NaNebart Msokwa, MBARAL |

ANASIASA katika Hal-
mashauri ya Wilaya
ya Mbarali mkoani
Mbeya, wametakiwa

¢ kuwa mstari wa mbele kuwashawi-

Na Nebart Msokwa, MBARALI

SERIKALI wilayani Mbarali
imewataka wanufaika wa
Mpango wa Taifa wa Kunu-
suru Kaya Maskini kuanzisha
miradi itakayowasaidia baada
ya mradi huo kufikia ukomo.

Mkuu wa Wilaya hiyo,
Reuben Mfune, aliyasema
hayo juzi alipowatembelea
wanufaika wa mpango huo
unaotekelezwa na Mfumo wa
Maendeleo ya Jamii (TASAF)
ya Ubaruku na kuvvaambla
kuwa iko siku mradi huo
utafika mwisho.

Mfune aliwataka wanu-
faika hao kuanzisha miradi
va ufugaji wa kuku, bata,
samaki na shughuli za kilimo
ambazo zitawasaidia kujiinua
kiuchumi kama ilivyo lengo la
mpango.

Alisema baadhi ya wanu-
faika wamekuwa wakizitu-
mia fedha hizo kinyume na
malengo ya serikali ikiwamo
kunywea pombe na baadhi
kuzitumia kwa kununua ngua
na anasa zingine.

“Nimeona mwenyewe,
wale ambao wameitumia
vizuri fursa hii wanaonyesha
mabadiliko makubwa. Nataka
na wengine wote wawe hivyo
kwani kuna watu nimepita
wamefuga kuku, wamefuga
nguruwe, bata na wengine
walikuwa hawana uwezo
wa kuwa hata na gunia moja
la mpunga lakini leo wana
mazao ya kutosha,” alisema
Mfune.

Alisema katika maeneo
mengi ambayo alipita alibaini
maendeleo makubwa kwa
wanufaika na hivyo akawa-
taka kujiendeleza ili baadaye
waondolewe kwenye mradi
na waingizwe watu wengine.

Mkuu huyo wa wilaya
alisema miradi ya ufugaji wa
kuku ni mizuri kutokana na
gharama yake kuwa ndogo
huku ikiwa na faida kubwa
ikiwemo kuongeza ubora wa
lishe kwa familia Zao.
Mpakani, Amos Mgongolwa
alimwomba Mkuu wa Wilaya
kuwatembelea mara kwa
mara wanufaika wa mpango
huo ili kubaini matatizo ya-
nayowakabili na kuyatafutia
ufumbuzi wa haraka
kuna baadhi ya watu wanas-
tahili kuingia kwenye mpango
huo kutokana na hali zao za
kiuchumi, hivyo akawaomba
maofisa wa TASAF kufanya
uhakiki kwa kuwaondoa wal-
ioinuka kiuchumi na kuwain-
giza wengine.

e

. shi wazazi kuchangia chakula cha
: mchana kwa ajili ya wanafunzi shu-
leni badala ya kuwapotosha wakitu-
: mia sera ya elimu bila malipo.

Ushauri huo ulitolewa jana na

: Mbunge wa Mbarali, Francis Mte-
: ga, wakati wa ufunguzi wa Wiki ya
¢ Elimu wilayani hapa uliofanyika ka-
. tika Shule ya Sekondari ya Rujewa
¢ na kuhudhuriwa na wadau mbalim-
: bali wa elimu.

Alisema baadhi ya wanasiasa

: wamekuwa wakiwapotosha wa-
: nanchi kuhusu sera ya elimu bila
: malipo kwa kuwaambia kuwa ha-

watakiwi kuchangia chochote jam-
bo ambalo alidai sio sahihi.

Mtega alisema ili kuongeza ki-
wango cha ufaulu wa wanafunzi,
kila mzazi anatakiwa kushiriki
kwa kuhakikisha watoto wanakula
chakula cha mchana wakiwa shu-
leni. Alisema jukumu la kuhakikisha
wanafunzi wanapata chakula shu-
leni ni la wazazi kwa kushirikiana
na walimu na kwamba wazazi wa-
natakiwa kuwajibika kwa kuchang-
ia chakula na walimu wanatakiwa
kuhakikisha chakula kinapikwa.

“Sisi wanasiasa tuna wajibu
mkubwa wa kuwafafanulia wa-
nanchi mambo yanayohusu sera
mbalimbali. Sasa hivi kumekuwa na
mivutano kwenye baadhi ya mae-
neo kuhusu uchangiaji wa chakula
cha mchana kwa watoto wetu na
baadhi ya wanasiasa wamekuwa

chanzo cha upotoshaji,” alisema
Mtega.

Alisema ili kuinua kiwango cha
elimu ndani ya wilaya, wazazi wa-
natakiwa kuhakikisha wanachangia
chakula ili watoto wasome wakiwa
na uhakika wa chakula.

Ofisa Elimu Sekondari wa Mkoa
wa Mbeya, Majuto Njaga, alisema
njia pekee ya kuinua kiwango cha
ufaulu ni kuhakikisha kunaku-
wapo ushirikiano wa wadau wote
wa elimu kwa kila mmoja kutimiza
wajibu wake.

Alisema wanafunzi wanapokuwa
na uhakika wa chakula cha mcha-
na, wanaongeza umakini kwenye
masomo na kwamba hata kiwango
cha utoro wa wanafunzi kinapun-
gua. Njaga alisema serikali imeku-
wa ikiandaa miongozo mbalimbali
ya kusimamia sekta ya elimu na

kwamba ili iwe na ufanisi ni lazima
ifafanuliwe vizuri kwa wananchi ili
wawe na uelewa wa kutosha.

“Mwalimu ni mlezi pia wa wa-
toto lakini hawezi kutumia fedha
zake kuwalisha watoto wetu, hivyo
ni wajibu wetu wazazi kuhakikisha
tunashirikiana na walimu kwenye
malezi kwa kuchangia chakula kwa
ajili ya watoto wetu,” alisema Njaga.

Naye Ofisa Elimu wa Wilaya ya
Mbarali, Anna Shitindi, alisema
wilaya inakabiliwa na matatizo
mbalimbali kwenye sekta ya elimu
ikiwamo upungufu wa vyumba vya
madarasa, vyoo, madawati na ny-
umba za walimu.

Pia alisema wilaya hiyo inakabil-
iwa na upungufu mkubwa wa wal-
imu jambo ambalo linasababisha
wachache waliopo kuwa na mzigo
mkubwa.

N

: Wanafunzi wa Shule M5|ng| Makamb|n| Halmashauri ya Mji wa Tunduma, mkoani Songwe, wakisaidiana kubeba meza kupeleka kwenye moja ya
5 ofisi za shule hiyo, juzi. PICHA: NEBART MSOKWA

Kicheko kukamilika ujenzi wa barabara Chunya -Makongolosi

Na Nebart Msokwa, CHUNYA

KUKAMILIKA kwa ujenzi wa
barabara ya Chunya-Makongolosi
mkoani Mbeya kwa kiwango cha
lami, kutachochea shughuli za
kiuchumi na kijamii katika Mam-
laka ya Mji Mdogo wa Makongolosi
ikiwamo usafirishaji wa mazao na
madini, imeelezwa.

Kaimu Meneja wa Wakala wa
Barabara (TANROADS) Mkoa wa
Mbeya, Mhandisi Ibrahim Yoram,
alisema hayo jana alipokuwa ana-
zungumza na wandishi wa habari
kuhusu maendeleo ya mradi wa
barabara hiyo.

Alisema ujenzi wa barabara hiyo
ambayo inajengwa na Mkandarasi
Kampuni ya China Railway 15 Bu-
reau Group Corporation umefikia
asilimia 87 na kwamba barabara
hiyo ina urefu wa Kilomita 39 ku-

toka Chunya mjini mpaka Makon-
golosi.

Kwa mujibu wa mkataba wa
mradi huo, ujenzi wa barabara
hiyo utakamilika Mei 31, mwaka
huu, na kwamba kwa sasa shughuli
zilizobakia ni umaliziaji wa baadhi
ya maeneo yaliyobakia.

Meneja huyo alisema mradi huo
ni miongoni mwa miradi ambayo
inajengwa kwa kutumia fedha za
ndani na kwamba gharama ya
mradi wote ni Sh. bilioni 59.7 na
kwamba mpaka sasa, mkandarasi
anaidai serikali zaidi ya Sh. bilioni
11

“Hii barabara ni muhimu sana
na ni mwendelezo wa ujenzi wa
barabara hii kwa awamu, lengo
ni kuunganisha mikoa ya Mbeya
na Tabora kwa kiwango cha lami.
Tulianzia kipande cha Mbeya Chu-
nya chenye urefu wa kilomita 72,”

alisema Yoram.

Alisema moja ya faida za bara-
bara hiyo ni kurahisisha usafirishaji
wa mazao na shughuli za madini
katika Wilaya hiyo ambazo ndizo
shughuli kuu za uchumi wilayani
humo.

Pia alisema barabara hiyo ina
madaraja makubwa matatu am-
bayo ndiyo yaliyochukua muda
mrefu kwenye ujenzi na kwamba
mpaka sasa ujenzi wa madaraja
hayo likiwepo la Mto Lupa ume-
fikia asilimia 96.

Mwishoni mwa wiki iliyopita,
Waziri wa Ujenzi na Uchukuzi,
Mhandisi Leonard Chamriho, ali-
fanya ziara ya kukagua wa mradi
huo. Alimtaka mkandarasi wa
barabara hiyo akamilishe mradi
huo ndani ya muda uliopangwa.

Aidha aliridhishwa na kiwango
cha ujenzi wa barabara hiyo pamo-

ja na madaraja huku akiwataka
maofisa wa TANROADS kuhakiki-
sha wanafuatilia hatua kwa hatua
ili kuhakikisha inakamilika kwa
wakati na kwa viwango vinavyo-
takiwa.

Alisema barabara hiyo ni
muhimu na ni miongoni mwa
malengo ya serikali kuhakikisha in-
aunganisha mikoa yote kwa bara-
bara za lami ili kurahisha usafiri.

“Naombeni niwaagize mkandar-
asi mshauri na TANROADS,
msimamieni huyu mkandarasi
ili kuhakikisha anamaliza kazi hii
ndani ya muda uliopangwa na
wananchi waanze kunufaika na
barabara hii,” alisema Dk. Cham-
riho.

Hata hivyo aliahidi kuwa serikali
itamlipa fedha zote mkandarasi
huyo atakapokuwa amekamilisha
kazi ya ujenzi wa mradi huo.
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Waziri ajivunia maendeleo TEHAMA S

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

AZIRI wa Elimu na

Mafunzo ya Amali

Zanzibar, Simai

Mohammed  Said,
amesema wizara imeanza kupiga
hatua katika kutumia teknolojia ya
habari na mawasiliano (TEHAMA)
katika elimu.

Amesema pamoja na kuwapo
changamoto kwa baadhi ya walimu
wakuu katika kutumia teknolojia
hiyo, bado wanapaswa kubadilika
kwa kujifunza ili kwenda sambam-
ba na wakati uliopo.

Waziri Simai aliyasema hayo

jana katika Chuo Kikuu cha Taifa
Zanzibar (SUZA) Tunguu nje ya
mji wa Zanzibar, wakati akikabidhi
televisheni kwa baadhi ya walimu
wakuu wa shule 15 za Unguja na
Pemba kwa gjili ya kufundishia wa-
nafunzi.

Alisema kutokana na upungufu
wa walimu uliopo hasa katika mas-
omo ya sayansi, kuna umuhimu wa
kutumia teknolojia kwa kuwafundi-
sha wanafunzi ili kupunguza tatizo
hilo. Simai alisema wizara itaende-
lea kushirikiana na idara na taasisi
zake ili kuwatafutia fursa pamoja
na wadau mbalimbali kwa lengo la
kuunganisha nguvu ili kutengeneza

programu kwa faida ya taifa.

Pia aliwataka walimu wakuu
hao kuhakikisha televisheni wal-
izopatiwa ni za shule na zitumike
kwa malengo yaliyokusudiwa na
kusisitiza kuwa TEHAMA inahitaji
ujasiri na uvumilivu mzuri ili ku-
fanikiwa. Ofisa Mdhamini Wizara
ya Elimu Pemba, Mohammed Nas-
sor Salim, aliipongeza SUZA na
kushauri kukaa pamoja kujadiliana
ili kutatua matatizo yaliyopo katika
masuala ya matumizi ya TEHAMA
kwa walimu wao.

Naye Makamu Mkuu wa SUZA,
Dk. Haroun Ayoub Maalim, aliwata-
ka wafanyakazi wa chuo hicho kue-

ndelea kuandika miradi ili kunufai-
ka zaidi na vifaa mbalimbali katika
chuo chao, kama walivyofaidika
kupitia mradi wa HUAWEIL.

Akitoa maelezo kuhusu mradi
uliosababisha kupata televisheni
hizo, Mkuu wa Mradi wa kuandaa
vipindi vya masomo ya Sekond-
ari kwa Sayansi (HUAWEI) kutoka
China, Dk Hassan Rashid Ali, alise-
ma mradi huo umesaidia kuandaa
vipindi ambavyo vilitumika ku-
fundisha wakati shule zilipofungwa
kutokana na mlipuko wa maradhi
ya corona pamoja na kusaidia kwa
shule mbalimbali Unguja na Pem-
ba.

Makamu wa Kwanza wa Rais Zanzibar, Othman Masoud Othman akimkabidhi sadaka ya kumfariji Mzee Omar Abdallah Malik anayeishi Betras She-

hia ya Sharifu Musa, Mkoa wa Mjini Unguja

juzi, ikiwa ni sehemu vya ziara yake ya kujulia hali wagonjwa. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Jaji Mkuu ataka kasi utoaji uamuzi

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

JAJI Mkuu wa Zanzibar, Omar
Othman Makungu, amewataka ma-
hakimu wa wapya wa wilaya na
mkoa kuongeza kasi ya kusikiliza
kesi za matukio mbalimbali yaki-
wamo ya udhalilishaji wa kijinsia.

Makungu alisema hayo jana
wakati akiwaapisha mahakimu
wanane kwa ajili ya kuanza kazi
kutokana na Tume ya Utumishi wa
Mahakama kutoa kibali cha ajira.

Alisema Mahakama Kuu ya Zan-

zibar, tayari imeanzisha mahakama
maalumu kwa ajili ya kushughu-
likia kesiza udhalilishaji wa kijinsia
ili kukomesha vitendo hivyo.

Jaji Mkuu alisema malalamiko
mengi ya wananchi ikiwemo wa-
zazi ni kuchelewa kusikilizwa kwa
kesi za udhalilishaji wa kijinsia na
kusababisha maumivu makubwa
kwa waathirika.

“Tumeajiri Mahakimu wa Wilaya
na Mkoa kwa lengo la kupunguza
na kupambana na kesi za udhalil-
ishaji wa kijinsia kuona zinasikili-

zwa haraka na kutolewa uamuzi,”
alisema.

Naye Mrajis wa Mahakama Kuu
Zanzibar, Mohamed Ali Mohamed,
alisema tayari mahakama maalu-
mu kwa ajili ya kusikiliza kesi za
udhalilishaji wa kijinsia imeanza
na kwamba kesi 160 zimepokewa
na mbili kutolewa uamuzi huku 158
zikiendelea kusikilizwa.

Othman Ame Chum, Mrajisi wa
Mahakama ya Kadhi, alisema ni
matarajio yake makubwa kuona
kesi nyingi zilizorundikana ziki-

wamo za utelekezaji wa wanawake
na watoto pamoja na talaka zitapa-
tiwa ufumbuzi haraka.

Alisema kesi za talaka na utele-
kezaji wa watoto ni changamoto
kubwa inayoikabili mahakama ya
kadhi ambayo awali imekabiliwa na
tatizo la uhaba wa mahakimu.

“Tumepata mahakimu wawili
kwa gqjili ya mahakama ya kadhi
ambao hawatoshi hata kidogo
kutokana na wingi wa kesi hizo zi-
nazopokewa mahakamani hapo,”
alisema.

Rc ataka ulinzi
kuepusha
vijana tabia
hatarishi

Na Rahma Suleiman, ZAN-
ZIBAR

MKUU wa Mkoa wa Kusini
Pemba, Mattar Zahor Ma-
soud, amesema mkoa
unakabiliana na changa-
moto zinazowakumba vijana
kwa ajili ya kuwalinda na
kuwanusuru kuepukana na
tabia hatarishi.

Matter alisema hayo jana
katika uzinduzi wa mradi
wa elimu ya afya va uzazi,
virusi vya UKIMWI (VVU) na
lishe kwa vijana balehe, uli-
ofanyika katika ukumbi wa
Baraza la Mji Chake Chake,
Kisiwani humo.

Alisema serikali imekuwa
ikandaa na kutekeleza mi-
kakati ya kitaifa ya kupam-
bana na vitendo vya udhal-
ilishaji, kuanzisha sera na
mifumo ya elimu ya stadi za
maisha na kushajiisha jamii
katika ulinzi wa watoto.

“Katika kutekeleza mradi
huu kwa ngazi za shehia,
niziombe mamlaka za wilaya
zote kuangalia mradi huu
kama ni chachu ya maende-
leo”, alisema.

Mattar alisema katika
mradi huo lazima kuwe na
ushirikishwaji kwa taasisi
zote ambazo zina uhusiano
wa moja kwa moja na mradi
huo ili kufikiwa malengo ya
kuanzishwa kwake.

“Napenda nichukue fursa
hii kuwapongeza ndugu zetu
wa jumuiya ya wanaoishi na
virusi vya ukimwi (ZAPHA+)
kwa umakini wao katika
kusimamia malengo walioji-
wekea, nikiri kwamba haku-
na asietambua ZAPHA+
shughuli wanazozifanya
kuisaidia jamii yetu hapa
nchini”, alisema.

Naye Mkuu wa Wilaya ya
Chake Chake Abdalla Rashid
Ali, alisema, amefarijika ku-
weza kupunguza maambuki-
Zi ya virusi vya UKIMWI.

Mwenyekiti wa Bodi ya
ZAPHA+, Hasina Hamad
Shehe, alisema ni vyema
wadau na watakaohusika na
mradi huo kutoa ushiriki-
ano ili kufanikisha malengo
yaliyokusudiwa.

Akiwasilisha muhtasari
wa mradi wa elimu ya afya
ya uzazi, VVU na lishe kwa
vijana balehe Zanzibar,
Ofisa Miradi kutoka ZAPHA+,
Salma Nassib, alisema mradi
unalenga kuwafikia vijana
110,000 wenye umri kati
ya miaka 10 hadi 19 kwa
Zanzibar.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

Uza,

Chenye Thamani Kubwa
Kwa Kutangaza Nasi Kwa Bei Poa
Tupigie 0782253676

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

Ndugu ALLY ZAHARANI
MOHAMED  anatangaza
kupotelewa na kadi ya
Trailer aina ya SDC TRAIL-
ER yenye namba za usajili
T 692 DSU.

Chassis namba
SDCCS4583AAA64869.
Kwa vyeyote atakaeiona
atoe taarifa kituo chochote
cha Polisi.

Taarifa Polisi:
TAN/RB/191424/2021

JAMUHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA
USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M.1984 NYONGEZA)
YA 5 KANUNI YA 2
Katika Mahakama ya mwanzo
MJINI MOROGORO
Usimamizi wa mirathi
NO.100/2021

Ombi
Kuteuliwa msimamizi wa mirathi ya marehemu
JUMA HAMIS MATUA

la. HAMIS MUNSHEHE PEMBE

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano
wowote na mirathi ya marehemu kuwa
wanaalikwa kuja kuhudhuria shaurini mnamo
tarehe 11/05/2021 kabla huyo mwombaiji
hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo .
Wosia wa marehemu huyo upo hapa
mahakamani waweza kukaguliwa.

Tarehe 13/04/2021

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI
RAMADHANI S. HAMIS
anatangaza kupotelewa
na kadi ya gari yenye
namba za usajili T 719
BAG - MERCEDES
BENZ. Chassis namba
WDC2030612R181590.
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha Polisi.

Taarifa ya Polisi:
WMB/RB/165/2021.

Nipa

TANGAZOLA KUFUNGA KAMPUNI
o

WAMILIKI WA LIFEWORTH
COMPANY LIMITED TUNAPENDA
KUTOA TAARIFA KWA UMMA KUWA
KAMPUNI HII' YENYE NAMBA YA
USAJILI No: 139079930 WA BRELA
ILIYOPO MAENEO YA KIPAWA-
ILALA DAR ES SALAAM
INAYOJISHUGHULISHA NA UTOAJI
WA MIKOPO MIDOGO MIDOGO,
KATIKA KIKAO CHA WAKURUGENZI
WOTE KILICHOFANYIKA TAREHE
02/01/2021 DAR ES SALAAM,
WALIRIDHIA KUFUNGA KAMPUNI HII
KWASABABU YA  KUSHINDWA
KUJIENDESHA YENYEWE.

usikose Gazetl lako

la Nipashe kila siku

he

MWANGA WA JAMIT

Tupigie

0782253676

OFISI ZA MATANGAZO
MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,
PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM. MOB: +255 - 745 700 710.
E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

Uza,
Chenye Thamani
Kubwa Kwa
Kutangaza Nasi
Kwa Bei Poa
Tupigie
0782253676

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Waasi wachukua
kambi ya Kijeshi
Myanmar

Yangon, MYANMAR

WAKATI maandamano
dhidi ya utawala wa kijeshi
yakiendelea nchini Myan-
mar, kundi la waasi lime-
kiteka kituo cha kijeshi
Mashariki mwa nchi hiyo,
wakati mataifa ya Kusini
mwa Asia yakisaka su-
luhisho la kisiasa.

Mapigano valizuka kwe-
nye eneo la Mashariki
linalopakana na Thailand,
ambako kundi la waasi wa
{amu ya wachache ya Karen
ilikivamia kituo kimoja cha
kijeshi. )

Mapambano yalikuwa
makali tangu jeshi kun-

akuwa madaraka Februari

osi na kuiingiza Myanmar
kwenye mzozo mkubwa wa
Kisiasa na kiusalama,

Karen National Union
(KNU), moja ya makundi
makonﬁwe kabisa ya waasi
nchini humo, lilisema lili-
kuwa limeichukuwa kambi
hiyo ya kijeshi kwenye
uKingo wa Magharibi wa
Mto Salween, ambao una-
zitenganisha Myamnar na
Thailand.. )

Wanavijiji walio upande
wa Thailand waliripoti
kusikia milio ya bunduki
kabla ya jua kuchomoza hivi
karibuni.” .

Picha za video zjlizo-
tumwa kwenye mitandao ya
kijamii zilionyesha moto na
moshi kutokea kwenye eneo
hilo lenye vilima na misitu.

‘Msemaji wa masuala1ya
nje ya kundi hilo, Saw Taw

ee, aliliambia shirika la
habari la Reuters kwamba
vikosi vyao vilichukuwa
udhibiti wa kambi hiyo
Majira ya saa kumi na moja
alﬁfym. S
_"Kambi nzima imechuku-
liwa na kuchomwa moto na
sasa wapiganaji wetu wa-
natafuta maiti na majeruhi”,
alisema Saw akiongeza
kwamba kulikuwa na
mapigano kwenye maeneo
mengine, ingawa hakueleza
kwa undani zaidi.

Mapigano hayo yana-
tokezea wakati utawala wa
kijeshi ukisema uko tayari
kufikiria mapendekezo
R/Aallyotolewa na Jumuiya ,{a

ataifa ya Kusini Mashariki
mwa Asia (ASEAN) baada ya
mkutano wa mwishoni mwa
wiki nchini Indonesia.
~ Maelfu ya watu wame-
jitokeza mitaani katika )
maeneo mbalimbali ya nchi
kwenye maandamano ya
kuupinga utawala huo na
kuonesha mshikamano wao
na serikali kivuli inayound-
wa na chama cha NLD Kili-
choondoshwa madarakani
na Kinachoongozwa na Aung
San Suu Kyi.

DW

Mtandao wazimwa Chad kudhibiti vurugu

N’djamena, CHAD

NGA la Jiji Ia

Wanataka pia mazungumzo
ya pamoja ambayo yanapaswa
kusaidia kufanyika uchaguzi

watafuta waandamanaji.
Mtandao ulizimwa ili ku-
dhibiti upatikanaji wa taarifa

la Front for Alternation and
Concord nchini Chad likipam-
bana kupindua mamlaka ya

N’Djamena jana asu- huru, wa haki na wazi wakati na mvutano unaoongezeka kijeshi.

buhi lilijaa moshi mamlaka ya kijeshi imecha- unazidisha hofu kwamba Waasi hao hivi karibuni

wakati waanda- gua kutumia nguvu. Chad inaweza kuingia katika limetaka kufanyika mazun-
manaji wakichoma maguru- Watu kadhaa walisema wal-  machafuko. gumzo, takwa ambalo baraza

dumu na bendera za Ufaransa.
Kilio chao ni kufutwa kwa
baraza la kijeshi la mpito.

iona polisi wa kutuliza vurugu
katika vitongoji
wakiingia katika nyumba ku-

vya jirani

Nchi hiyo pia inakabiliwa
na uvamizi wa waasi eneo la
kaskazini, na kundi la waasi

tawala la kijeshi limekataa.
BBC

N
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Wananchi wakiyahama makazi yao kufuatia majibizano ya risasi baina ya vikosi vya jeshi la Somalia na waasi, karibu na Wilaya ya

Huawei yatumia TEHAMA kuinua
Afrika katika uchumi wa Kijani.

Johannesburg, AFRIKA KUSINI

KAMPUNI ya teknolojia ya ki-
mataifa, Huawei, imesema Teknolo-
jia ya Habari na Mawasiliano
(TEHAMA), ina uwezo wa kupungu-
za uzalishaji wa kaboni kwa asilimia
20 katika muongo mmoja ujao.

William Xu, Mkurugenzi wa Bodi
na Rais wa Taasisi ya Utafiti wa Mi-
kakati wa Huawei, alisema uendele-
vu wa nishati ni changamoto kubwa
ambayo itazikabili nchi zote.

“Matumizi ya nishati ulimwen-
guni yanaongezeka kwa kiwango
cha asilimia 1.7 kila mwaka. Hivi
sasa asilimia 85 ya nishati hutokana
mabaki ya mimea na wanyama wa
kihistoria yaani.”

“Uendelevu wa nishati hii ni
changamoto kubwa inayotuka-
bili sisi sote. Kwa kuwezesha sekta
mbalimbali, TEHAMA ina uwezo wa
kupunguza uzalishaji wa kaboni ul-
imwenguni kwa asilimia 20 katika
muongo mmoja ujao,” Xu alisema.

“Kwa matumizi ya nishati, lazima
tupendekeze mifumo jumuishi ya
nishati kwa majumbani na viwan-
dani na kuunda jamii, vyuo na miji
isiyozalisha kaboni.” alisema Xu.

Hivi karibuni, Huawei ilitangaza
kuwa itazingatia ubunifu na
teknolojia mpya kusaidia viwanda
kupunguza matumizi ya nishati, ili
kupunguza uzalishaji wa kaboni du-

niani.

Barani Afrika pia, nchi nyingi zi-
nazidi kuhamia katika matumizi ya
nishati mbadala ili kusonga mbele
katika nishati endelevu kwa siku
zijazo na Huawei imetoa zaidi ya
mifano ya gridi 200 ya umeme kwa
nchi zaidi ya 30.

Katika umeme wa jua pekee, Af-
rika imepata maendeleo makubwa
katika miaka ya hivi karibuni.

Zaidi ya gridi 6,200 ambazo huju-
muisha gridi za biashara na viwan-
da pamoja na zile ndogo zimethibit-
ishwa kuwapo barani humo.

Huang Su, Mkurugenzi wa Huawei
katika Biashara ya Umeme Dijitali
Kusini mwa Afrika, alisema kwamba
karibu nusu ya idadi ya watu wasio
na uwezo wa kupata umeme duni-
ani, wanaishi Kusini mwa jangwa la
Sahara.

“Kwa hivyo kuna haja kubwa na
ya dharura ya kuharakisha uku-
aji wa nishati mbadala kote katika
eneo hilo ili kuhakikisha nishati
ya kutosha, nafuu na ya kuaminika
kwa Waafrika wote na kwa nchi
kupata faida ya uchumi wa kijani.”
alisema.

Huawei imetumia zaidi ya miaka
30 ya utaalam na uzoefu katika
teknolojia ya kidijitali ili kufanya
uzalishaji wa umeme wa jua na
matumizi kuwa bora zaidi na ya
kuaminika kwa gharama ndogo.

Hofu yazuka
Mogadishu
baada mapigano

Hodan, SOMALIA

HOFU imezuka Mogadishu baada ya watu
kuanza kutoroka makazi yao katika Wilaya
za Hodan na Hawlwadag, kufuatia kuongeze-
ka kwa operesheni za kijeshi kati ya serikali
na vikosi vya upinzani katika vitongoji hivyo.
Barabara za jiji zilijaa magari wakati familia
kadhaa zikipakia bidhaa na mali zao, ili kuto-
rokea maeneo yaliyo salama.

Watu walianza kuyakimbia maeneo hayo
pbaada ya vikosi vya upinzani kuhamia mtaa
wa Siigaale wa wilaya ya Hodan.

Kikosi maalum cha polisi wa Haramad pia
kilifika katika maeneo hayo mapema leo
asubuhi ili kuchukua nafasi ya wapiganaji wa
upinzani walioondoka.

Wakati huo huo, Marekani ilionesha wasi-
wasi juu ya mapigano makali huko Moga-
dishu, ikihimiza pande husika kuanza tena
mazungumzo.

Washington ilisema iko tayari kuzingatia
vikwazo ili kuzuia juhudi za kudhoofisha
amani na utulivu nchini Somalia.

Kwa upande mwingine, polisi waliopewa
mafunzo na Uturuki huko Gorgor walivamia
Redio ya Mustagbal, wakampiga mwandishi
wake wa habari na kuchukua vifaa.

Hiki ni kisa cha hivi karibuni kwa waandi-
shi wa habari kuvamiwa kwa kutangaza
kuhusu ghasia nchini humo.
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MANCHESTER, England

MSHAMBULIAJI wa Manchester City,
Sergio Aguero, amewaambia watu wake
wa karibu juu ya kutaka kujiunga na
Klabu ya Barcelona kule nchini Hispania.
Kwa sasa inajulikana wazi kwamba,

;o { . RTRTEY I. mshambuliaji huyo wa Argentina,
g _ b RaRal e > hatakuwa kwenye kikosi hicho baada
o ! i, _ ya msimu huu kumalizika kwa kuwa

hatoongezewa mkataba mwingine na
Kikosi hicho. s cmm—

g Taarifa zinasema kuwa nyota huyo,
. N g Aguero ambaye alicheza ndani ya Laliga
S - R akiitumikia klabu ya Atletico Madrid,

kwa sasa anahitaji kurejea tena kwenye

® e N . ligi hiyo. we— -
® ™ Aguero, mwenye umri wa miaka 32,
| A amekuwa akisemekana kujiunga Chelsea
’ - g y pamoja na Manchester United ambazo
- o . zinamhitaji kumuona nyota huyo akibaki
: = iy ndani ya Ligi Kuu England.
Lakini kwa mujibu wa watu wake wa
karibu walionukuliwa na gazeti la Marca
la nchini Hispania, Aguero anataka
kwenda Barcelona.
Ikimbukwe kuwa Aguero ni rafiki
mkubwa zaidi wa Lionel Messi, na-
hodha wa Barcelona ambaye anatajwa
kuwashawishi mabosi wa timu hiyo ya
Catalunya kumsajili nyota huyo, ambaye
ni mfungaji wa wakati wote pale kwe-
nye dimba la Etihad.

kuonyesha nia ya kuhitaji kumsainisha
Rodgers, kwani iliwahi kujaribu suala
hilo mwaka 2012 wakati anaifundisha
Swansea. [
Rodgers aliitosa Spurs kwa sababu -
alipata ofa nono kutoka Liverpool -‘ ERIC Bailly amesaini mkataba kuwa akikabiliwa na majeraha mara
ambayo baadaye ilimfungashia virago mpya na Manchester United utaka- Kwa mara. w=
na kumchukua, Jurgen Klopp. ombakisha klabuni hapo hadi Juni “Nina furaha sana, uamuzi huu
Baada ya kuondoka Liverpool ali- ‘ mwaka 2024. = ni kitu ambacho hata nilikuwa

jiunga na Celtic ambayo aliiwezesha Mkataba wake wa sasa wa Bailly sijafikiria, naipenda klabu hii na

L. LONDON, England

F KLABU ya Tottenham Hotspur,
| inaonekana kumhitaji Brendan Rodg-
ers akachukue mikoba ya kuinoa timu
hiyo katika dirisha lijalo la majira ya
(010, ————————
Mwenyekiti wa Spurs, Daniel Levy,
. ameendelea kufanya kazi ya ziada
akishirikiana na wataalamu wake

mwaka mmoja zaidi, amecheza
michezo 15 kwa United, lakini ame-

MANCHESTER, England sl

kumtafuta mbadala wa Jose Mour- kushinda mataji saba ya michuano va ulikuwa umalizike mwishoni mwa ninapenda kuichezea Manchester

inho na kocha huyo wa Leicester ndio ndani kisha akatimkia zake Leicester msimu ujao, lakini mchezaji huyo . United,” alisema Bailly. =

anaonekana kuwa chaguo la kwanza. City, Februari 2019. mwenye umri wa miaka 27, ame- & “Kila kitu Kipo vizuri sasa Kipindi
Ikiwa saini ya Rodgers itakuwa Leicester kwa sasa ipo nafasi nzuri kubali kuongeza muda wa kukaa cha majeraha kimepita nipo sawa na

ngumu kupatikana, Spurs inatarajiwa va kumaliza kwenye nne bora katika huko Old Trafford. najihisi vizuri hivyo tu.”

kuangukia kwa kocha wa RB Leip- msimamo wa ligi na imeingia fainali Beki huyo wa kati wa Ivory Coast Bailly alijiunga na Man United

zig, Julian Nagelsmann, ambaye pia ya FA kwa mara ya kwanza baada ya ambaye katika mkataba wake kuna akitokea Villarreal kwa ada ya pauni

anawindwa na Bayern Munich. miaka 51. kipengele kinachomruhusu kuongeza  milioni 30 mwaka 2016.

Hii si mara ya kwanza kwa Spurs
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~ kubashiri maarufu kama
. ‘kubeti’. avoar
~+ Kwa mujibu ya sheria =

MILN, Italia

kuingia kwenye mikono va

NYOTA wa AC Milan na
timu ya Taifa ya Swe-
den, Zlatan Ibrahimovic,
ameingia kwenye mikono
ya sheria, kwa madai ya
kujihusisha na michezo ya
kubashiri.

Ibrahimovic anafanyiwa
uchunguzi na kamati ya
maadili ya Shirikisho la
Vyama vya Soka Ulaya
(Uefa) kwa Kile kilichori-
potiwa kuwa mchezaji
huyo anajihusisha na
masuala ya michezo ya

za Uefa, ni marufuku kwa
mchezaji yeyote kujihusi-
sha na masuala ya kuba- _
shiri michezo.
Ibrahimovic, ametajwa
kuingia ubia na kampuni
inayojihusisha na mich-
ez0 ya kubashiri na hivyo

sheria kwa kuvunja sheria
za Uefa.

Taarifa ambayo imetole-
wa nchini Sweden kama
ambavyo imechapishwa
na Uefa imesema; “Ofisa
upelelezi wa maadili na
nidhamu wa Uefa, ame-
teuliwa leo kuanza uchun-
guzi wa kinidhamu kuhusu
kuvunjwa kwa taratibu za
kinidhamu za Uefa am-
bapo kumefanywa na Zla-
tan Ibrahimovic ambaye
anahusishwa kuwa na ubia
na kampuni ya kubashiri.”

= Hii ni mara va pili kwa

Ibrahimovich kuingia s
- kwenye mikono vya sheria

msimu huu.
o Itakumbukwa kwenye

mchezo wa Coppa Ita- ¢
lia dhidi ya Inter Milan,
aliingia kwenye ugomvi na
Romelu Lukaku ambapo
mzozo huo uliwafanya
wote wawili kupigwa faini.

NN Theanacho atabiriwaq oo

Sima azigonganisha
Man United, Arsenal

LONDON, England

TIMU za Manchester United
na Arsenal zipo kwenye mbio
moja ya kuwania saini ya
mshambuliaji wa Slavia Prague,
Abdallah Sima.

Sima mwenye umri wa miaka
19, amekuwa na msimu bora
ambapo amefunga jumla ya
mabao 19 kwenye mashindano
yote yakiwamo manne kwenye
Ligi ya Europa.

Arsenal inayonolewa na ko-
cha Mikel Arteta, ndiyo ilikuwa
ya kwanza kuwania saini ya
Msenegal huyo.

Lakini sasa BT Sport imeripo-
ti kuwa Man United nayo imeji-
tosa kwenye mbio za kuwania
saini ya straika huyo kwa ajili
ya kuimarisha kikosi chake
Kipindi cha majira ya joto.

Pia amehusishwa kujiunga

| na West Ham United ambao

imeelezwa kuwa wanamfuatilia
kijana huyo.

Sima ana uwezo wa kucheza
upande wa kulia na kati na
ana uwezo wa kutokea upande
wowote katika kushambulia
jambo ambalo linatajwa kuwa-
vutia mabosi wa 0ld Trafford.

Mchezaji wa zamani wa
Klabu ya Slavia Prague, am-
baye ni kiungo, Tomas Soucek
anayekipiga ndani ya West
Ham amesema: “Ninaweza
kusema kwamba watu wa West
Ham wanamtambua kijana.
Ninapenda kuona kwamba
mchezaji mwingine kutoka
Slavia anakuja hapa ila ni safari
ndefu.

“Bado ni mchezaji kijana na
anaweza kuonyesha kwamba
anaweza. Wengi wanajua
kuhusu yeye na hilo si jambo
baya kwake."

makubwa Leicester

NYOTA wa Leicester City,
Kelech lheanacho, ametabiriwa
na Jamie Carragher atakuwa
mfungaji wa kutegemewa wa
timu hiyo kama ilivyo kwa
Jamie Vardy.

Iheanacho amekuwa
mchezaji muhimu wa Leicester
katika mechi za hivi karibuni,
na tayari amefanikiwa kufunga
kwenye mabao 14 msimu huu
katika mashindano yote.

Mwishoni mwa wiki,
Iheanacho alifunga goli
lililoisaidia Leicester kutinga
fainali ya FA ambapo sasa
watakutana na Chelsea
baadaye mwezi ujao.

Mchezaji huyo wa Nigeria
kabla ya mechi hiyo alifanikiwa
kuvunja rekodi yake
mwenyewe ya kuwa Mnigeria
wa kwanza kufunga mabao
mengi (9) katika Ligi Kuu ya
England.

Na sasa Carragher anaona
kwamba, Iheanacho anaweza
kuwa mfungaji bora zaidi kwa
Kikosi hicho.

“Naweza kusema ni Vardy wa
baadaye,” alisema Garragher
akinukuliwa na BT Sport.

“Kipaji chake ni kikubwa na
uwezo wake uwanjani ni wa
kuvutiwa, huwa nafurahia sana
kumtazama akicheza,” alisema.
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DONDOO ZA SOKA
MACGAZETI YA ULAYA

o

MBAPPE AANZA KUULIZIA

SOKA LA ENGLAND, HISPANIA

® ® ® Anaulizia kuhusu mchezo ukoje na tamaduni
zao zikoje pale na kila siku anatazama...

PARIS, Ufaransa

OCHA Mkuu wa Par-
is  Saint-Germain,
Mauricio  Pochet-
ino, amesema nyo-
ta, Kylian Mbappe anaulizia
kuhusu England na Hispania
wakati huu uvumi ukitawala
kuhusu majaliwa yake.

Mbappe amekuwa akihu-
sishwa sana na mpango wa
kuhamia kwa mabingwa wa
Ligi Kuu Hispania, LaLiga,
Real Madrid, na awali kwa
bingwa mtetezi wa Ligi Kuu
England, Liverpool.

Mchezaji huyo wa ki-
mataifa wa Ufaransa, mkata-
ba wake unamalizika mwaka
2022, lakini mabingwa hao

wa Ligi Kuu Ufaransa, Ligue
1, PSG bado wana matumaini
ya kumsainisha mkataba
mpya mshambuliaji huyo
mwenye umri wa miaka 22. _
ochettino aliuli

zwa kuhusu uhusi
ano wake na
Mbappe kuelekea
mchezo wa leo Ju
matano Wa nusu
fainali ya kwanza
ya Ligi ya Mabing
wa Ulaya dhldl_%la
Manchester City.
“Kylian anapenda soka, an-
apenda kuzungumzia kuhu-
su soka,” alisema Pochettino.
“Anaulizia kuhusu Eng-
land - mchezo ukoje, tama-
duni zao zikoje pale? Na pia

anaulizia kuhusu Hispania na
Argentina.

“Anatazama  kila  siku
mechi za England, Ufaransa,
Italia na Ujerumani.

“Ndio kwanza ana umri wa
miaka 22, lakini amepevuka
sana, anajiamini kuhusu kip-
aji chake.

“Anazungumza Kifaransa,
lakini pia anapendelea Kiin-
gereza na Kihispania.

“Nazungumza naye Kiin-
gereza na Kihispania, mara
nyingi zaidi Kiingereza kuliko
Kihispania.

“Siku moja nilimwambia:
‘Nahitaji kujifunza zaidi Ki-
faransa kupitia wewe, niima-
rike zaidi’, na alisema: ‘sawa,
lakini kwangu mimi napenda

kuzungumza Kiingereza’.
Anapenda kujifunza lugha
mbalimbali.

“Kabla ya mchezo wa
kwanza wa hatua ya 16-bora
wa Ligi ya Mabingwa Ulaya
dhidi ya Barcelona, nilim-
wambia mimi nimeshinda
pale mara moja tu nikiwa na
Espanyol na akasema kwa
umakini mkubwa: ‘sawa, ke-
sho itakuwa ni mara ya pili
kwako'.

“Nikamwambia: ‘Un-
auhakika” Na akasema:
‘ndio usihofu. Tunakwenda
kushinda’. Alikuwa anacheka
mara baada ya mchezo na
aliniambia akiwa uwanjani:
‘Nilikwambia, nilikwambia,
nilikwambia’.”

PSG WANAONGOZA KWA RONALDO

KLABU ya Paris St-Germain wapo mbele ya
Manchester United katika mpango wao wa kum-
sajili mshambuliaji nyota wa Ureno na Juventus,
Cristiano Ronaldo mwenye umri wa miaka 36.
(Tuttosport)

MORAN AWINDWA ENGLAND

CHELSEA na Manchester United wanamu-
winda kiungo kinda wa Brighton, Andrew Moran
mwenye umri wa miaka 17. (Team Talk)

BARCA UHAKIKA KWA GARCIA

BARCELONA wana imani kuwa Eric Garcia
mwenye umri wa miaka 20, atajiunga na klabu
hiyo mwishoni mwa msimu huu, baada ya mka-
taba wa beki huyo na klabu yake ya Manchester
City utakapomalizika. (Mundo Deportivo)

SIMA AWINDWA UNITED

MANCHESTER United wanamuwinda msham-
buliaji wa klabu ya Slavia Prague, Abdallah Sima
mwenye umri wa miaka 21. (Manchester Even-
ing News)

RD WATAKA DAU NONO

RB Leipzig wanataka dau litakalovunja rekodi
va usajili wa makocha la euro milioni 25 kutoka
Bayern Munich ili kumuachia kocha wao, Julian
Nagelsmann. (Sky Sports)

SPURS WAMTAKA HAG

KLABU ya Tottenham Hotspur, sasa itaelekeza
nguvu kumsajili kocha wa Ajax, Eric ten Hag,
wakati huu ambapo Bayern inaonekana ipo mbi-
oni kumsajili Julian Nagelsmann. (Telegraph)

ARSENAL KUMBAKIZA ROWE

ARSENAL wameanzisha mazungumzo na Ki-
ungo wao kinda, Emile Smith Rowe mwenye
umri wa miaka 20, ili kumpatia mkataba mpya.
(The Athletic)

DONNARUMMA KUBAKI MILAN

GOLIKIPA wa ltalia, Gianluigi Donnarumma
mwenye umri wa miaka 22, atasalia katika Klabu
ya AC Milan licha ya mkataba wake kuisha mwis-
honi mwa msimu huu na kutakiwa na Klabu za
Manchester United na Chelsea. (TalkSport)

MADRID KUMUACHIA VARANE

REAL Madrid hawatakaza msuli kumbakisha
klabuni hapo beki wa Ufaransa, Raphael Varane
mwenye umri wa miaka 28, ambaye amekuwa
akiwaniwa na Manchester United na Chelsea.
(AS)

SHAQIRI KUONDOKA LIVERPOOL

KIUNGO wa Uswizi, Xherdan Shagiri mwenye
umri wa miaka 29, anataka kuondoka Liverpool
mwishoni mwa msimu ili kupata sehemu ata-
kayocheza zaidi. (Football Insider)

WANNE KUUZWA ARSENAL

ARSENAL ipo tayari kuwauza wachezaji wanne
mwishoni mwa msimu ili wapate fedha za kufan-
va usajili mpya. (Football London)
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OPPA WA SIMBA APANIA
KIATU CHA DHAHABU WPL

Na Saada Akida
SHAMBULIAJI wa
Simba Queens,
Oppa Clem-
ent, amesema

msimu huu anataka kuutumia
kufuta ufalme wa nyota wa JKT
Queens, Fatuma Mustapha, am-
baye amekuwa mfungaji bora
kwa misimu yote ya Ligi Kuu
ya Wanawake Tanzania Bara
(WPL) tangu ianzishwe.

Oppa ambaye kwa sasa ni
kinara wa mabao katika ligi

hiyo, baada ya kutikisa nyavu
mara 25, amewacha hatua tano
zaidi Fatuma katika orodha ya
wafungaji wanaowania Kiatu
cha Dhahabu WPL.
Akizungumza na gazeti hili
jana, Oppa alisema amejipanga
kupambania nafasi ya ufungaji
bora, lakini kubwa zaidi kwake
atafurahi kuona timu yake ina-
chukuwa ubingwa kwa mara ya
pili mfululizo. Alisema dhamira
yao kubwa tangu kuanza kwa
msimu huu ni kuhakikisha wa-
natetea ubingwa wao, hivyo

ana imani watafikia hilo, lakini
pia kupambana katika vita vya
kuyyania tuzo ya ufungaji bora.
Malengo yetu kama
wachezaji ni kuona

) Simba
inatwaa ubingwa,

hilo linawezekana,
kwa sababu tuko vi
zuri, hivyo ni ku
hakikisha tunapam
bana kutafuta pointi
muhimu katika kila
mechi, ili kufikia
malengo hayo.

“Kuhusu tuzo ya ufungaji
bora, nina imani ni kazi kubwa
kutokana na wachezaji wengi
kuzidiana mabao machache, ila
msimu huu nimejipanga kube-
ba tuzo mbili ikiwamo ufungaji
bora na kuipa Simba ubingwa,”
alisema Oppa.

Alisema ili malengo yao ya-
timie ikiwamo ufungaji bora,
ni kuhakikisha kila mechi
anayopata nafasi anazitumia
vizuri kufunga zaidi ya bao 1 na
kuendelea ili kujiimarisha kwe-
nye tuzo hiyo.

TUNAWAFUATA...

(€.

' Wachezaji wa
Yanga, kiungo
Haruna Niyon-
zima (Kushoto)
na mshambuliaji

Ditram Nchimbi,
wakielekea kupan-
da ‘pipa’ kwenye
Uwanja wa Ndege
wa Julius Nyerere

tayari kwa safari
va kwenda kuivaa
Tanzania Prisons
katika mechi ya
robo fainali ya
Kombe la FA, ita-
kayopigwa kesho
katika Uwanja wa
Nelson Man-

dela, Sumbawanga
mkoani Rukwa.
MPGAPICHA WETU

Polisi vaipiga mkwara Azam FC

Na Adam Fungamwango

BAADA ya kuichapa Mtibwa
Sugar mabao 2-1 juzi, kwenye
Uwanja wa Jamhuri mjini Mo-
rogoro, klabu ya Polisi Tanza-
nia imeipiga mkwara Azam
FC kuelekea kwenye mechi ya
Kombe la FA itakayochezwa ke-
sho kwenye Uwanja wa Azam
Complex, Chamazi, Dar es Sa-
laam.

Akizungumza baada ya
ushindi huo, Makamu Mwe-
nyekiti wa klabu hiyo, Robert
Munishi, amesema ana hamu
ya kukutana na Azam ili walipe

kisasi cha kufungwa bao 1-0
kwenye mechi ya Ligi Kuu.

Pamoja na kwamba Azam im-
eonekana kuwa tishio kwa siku
za karibuni, hasa baada ya kui-
ochapa Yanga bao 1-O Jumapili
iliyopita, Munishi alisema hilo
haliwasumbui.

“Azam huwa tunawakamata
sana, ila dakika za mwisho ndi-
yo wanatufunga, sasa safari hii
tunahamu nao ili tuwaonyeshe
tena huko huko kwenye uwanja
wao mzuri,” alisema Makamu
Mwenyekiti huyo.

Kuhusu suala hilo la uwanja,
Munishi alisema wao ni kama

Simba, falsafa yao ni mpra wa
chini na pasi fupi fupi, hivyo
wanapokutana na timu kwe-
nye uwanja mzuri, na wao wa-
nacheza vema na ndiyo maana
hawakushinda mechi zao mbili
za nyumbani, lakini wakashin-
da ugenini mabao 2-1 dhidi ya
Mtibwa.

“Unaona tulifungwa mabao
2-1 nyumbani dhidi ya Pris-
ons, halafu mechi iliyofuata
tunafungwa bao 1-0 dhidi ya
Mbeya City nyumbani, ni kwa
sababu uwanja wetu hauku-
wa rafiki, ulikuwa na maji na
matope mengi, lakini kwenye

Uwanja wa Jamhuri Moro-
goro tumeukuta uko vizuri,
tumeshinda.

“Pamoja na kwamba tunau-
tumia Uwanja wa Chuo cha
Ushirika kuwa wa nyumbani,
lakini unamilikiwa na chuo si
wetu, hatuumiliki moja kwa
moja kwa hiyo ni changamoto
kidogo,” alisema.

Kwenye Ligi Kuu, Polisi Tan-
zania inakamata nafasi ya nane
kwa pointi 37 ilizonazo baada
ya kushuka dimbani mara 28
kama ilivyo kwa Azam FC inay-
oshika nafasi ya tatu kwa alama
zake 54.

BIASHARA YAFUNGUKA
KICHAPO CHA KAGERA

Na Adam Fungamwango

KOCHA Mkuu wa Biashara United,
Marwa Chamberi amesema mfumo
waliotumia kuifunga Kagera Sugar
ambayo inafundishwa na kocha
wa zamani wa timu hiyo, Francis
Baraza, ni ule ule ambao yeye ali-
kuwa anaufundisha zamani.

Kocha huyo alisema hayo
baada ya Biashara United kuitun-
gua Kagera Sugar mabao 2-1 juzi
kwenye Uwanja wa Kumbukumbu
ya Karume, Musoma mkoani Mara,
huku Baraza kwa mara ya kwanza
akicheza dhidi ya timu yake ya
Zamani.

Chamberi alisema kuwa Baraza
alitengeneza mfumo mzuri wa
uchezaji kwenye timu ya Biashara
ambayo si rahisi sana kuubadilisha
kwani imekuwa ni kama falsafa ya
timu, na kwa bahati mbaya kwake
au nzuri kwao, mfuno huo ndiyo
umemuangamiza.

“Nilibadilisha vitu vidogo sana,
lakini mfumo ni ule ule wa Baraza
ndiyo nilioutumia, mpaka leo bado
namheshimu kocha huyo kwa
sababu ameweka msingi mzuri
wa uchezaji kwenye timu yetu
ndiyo maana kwa asilimia kubwa
sikubadilisha vitu vyote, ni vichache
tu," alisema Chamberi.

TAIFA UFUKWENI
SASA YATAFUTIWA
‘WAKUITESTI'

Na Saada Akida

SHIRIKISHO la Soka nchini (TFF),
limesema limeshapeleka maombi
katika mataifa mbalimbali ikiwamo
Senegal, Cape Verde na Morocco, va
kupata mechi za kujipima nguvu dhidi
va timu ya Taifa ya Soka la Ufukweni
inayoenda kushiriki fainali za Mataifa
va Afrika, zitakafanyika nchini Senegal
Mei 23-29, mwaka huu.

Akizungumza na gazeti hili jijini
jana, Afisa Habari wa Shirikisho hilo,
Clifford Ndimbo, alisema walipokea
maombi ya kocha wa timu ya Taifa ya
Soka la Ufukweni, Boniface Pawassa,
kuhitaji kupata mechi za kujipima
nguvu kwa kikosi cha timu hiyo na
tayari wameanza kuyafanyia kazi.

Alisema wamepeleka maombi na
sasa wanasubiri majibu ili kuhakikisha
wanapata mechi hizo haraka kutokana
na muda kutokuwa rafiki kulingana na
mashindano kutarajiwa kuanza mwezi
ujao.

“Tayari tumeomba mechi katika
hizo nchini na nyingine, kwa sasa
tunasubiri majibu ikiwamo wenyeji
wa mashindano hayo, ila siku za
mechi bado hazijajulikana kwa sababu
hatujapata majibu kamili kutoka kwa
wenzetu tuliowaomba kuja kucheza
nao,” alisema Ndimbo.
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Nabi atoa mkakati

Yanga kwa Prisons

Na Saada Akida

HUKU ikiwa na matarajio
makubwa ya kuibuka na ushindi
kesho katika mechi ya robo fainali
ya Kombe la FA, ugenini dhidi ya
Tanzania Prisons, Kocha Mkuu wa
Yanga, Nasreddine Nabi, ameanza
na safu ya ushambuliaji kutokana
na kukosa umakini wa kutumia
nafasi wanazotengeneza.

Nabi alitoka kichwa chini
Jumamosi iliyopita katika mechi
ya kwanza kuiongoza timu hiyo
kwenye Ligi Kuu Bara baada ya
kukubali kipigo cha bao 1-0 dhidi
ya Azam FC, mchezo ukipigwa
Uwanja wa Benjamin Mkapa.

Kwa mujibu wa kocha wa
makipa wa Yanga, Razak Siwa,
alisema Nabi amewaambia
wachezaji wake anataka soka la

pia amewataka nyota wake kuziba
nafasi na mara timu inapopoteza
mpira, kujipanga kwa haraka
katika ukabaji huku akiwasisitiza
kuonyesha nidhamu kwa
mpinzani wao.

“Kitendo cha kupoteza mechi
yake ya kwanza hakupendezewa
nacho, amewaambia hataki soka
la kubutua butua na kila mmoja
apambane kwa maslahi ya timu ili
kufikia malengo yao.

“Sasa kila mchezaji amepewa
majukumu yake ya kuhakikisha
tunaenda kufanya vizuri kwenye
mechi ijayo ya FA, hasa umakini

kwa safu ya ushambuliaji
kwa kutumia vema nafasi
wanazotengeneza uwanjani,”

alisema Siwa.
Yanga kesho itashuka Uwanja
wa Nelson Mandela, Sumbawanga

kushambulia na washambuliaji

kuongeza umakini na utulivu

wanapopata nafasi uwanjani.
Alisema mbali na ushambuliaji, FA.

TSHABALALA AWEKWA SOKONI SH. MILIONI 392

Na Mwandishi Wetu

AKATI beki wa pembeni wa

Simba, Mohamed Hussein

‘Tshabalala’, akiwa ame-

bakiza miezi miwili kabla
ya mkataba wake na Simba kumalizika,
huku akihusishwa na kusajiliwa na Yanga,
Meneja wake, Herry Mzozo, ametangaza
dau linalotakiwa ili kuipata huduma ya
mchezaji huyo.

Tshabalala ambaye pia anajulikana kwa
jina la Zimbwe Jr, amekuwa katika kiwango
cha juu kwa sasa, na tayari klabu kadhaa
zikiwamo za nje zimeanza kuitolea macho
huduma yake baada ya kufahamika kuwa
hajafanya mazungumzo yoyote na klabu
yake mama, Simba.

Hata hivyo, Meneja wa mchezaji huyo,
Mzozo, amesema taarifa za Tshabalala
kutakiwa na Yanga, hizo ni tetesi tu na
kwamba klabu hiyo haijatoa ofa yoyote,
ila kama wanamtaka basi dau la kumsajili
ni Sh. milioni 200 kwa mkataba wa miaka
miwili huku mshahara wake ukiwa ni Sh.
milioni nane kwa mwezi.

Hiyo ikiwa na maana kwamba, kama
timu hiyo itafanikiwa kumsajili, kwa kip-

mkoani
wenyeji, Tanzania Prisons kwenye
mechi ya robo fainali Kombe la

Rukwa kuvaana na

Beki wa kushoto wa Simba, Mohamed Hussein ‘Tshabalal
kuiandikia timu yake bao pekee wakati ikiibuka na ushindi wa 1-0 dhidi ya Gwambina FC Jumamosi
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' akiachia shuti kali lililozama kimyani na

iliyopita katika Uwanja wa Gwambina. PICHA: SIMBA. PICHA: SIMBA

® ® ® Yanga yakaribishwa kuchuana
na Mamelodi na Kaizer Chiefs, hiyo
ikiwa ni thamani yake kwa mkataba

wa miaka...

indi cha miaka miwili, italazimika kum-
lipa Sh. milioni 192 kama mshahara pe-
kee, hivyo jumla pamaja na hela ya usajili
atakunja Sh. milioni 392.
Mzozo alisema Klabu ya Kaizer Chief na
Mamelodi Sundowns za Afrika Kusini ni
miongoni mwa zilizoonyesha nia ya kuhi-
taji huduma ya Tshabalala ambaye ame-
kuwa katika kiwango cha juu msimu huu.

“Kwa sasa amebakiza miezi miwili ka-
tika mkataba wake na kama Yanga wan-
amtaka walete milioni 100 kama ada ya
usajili kwa kipindi cha mwaka mmoja
na mshahara wake ni Sh. milioni 10 hadi
nane.

“Kwa sasa tunasubiria mkataba na Sim-
ba uishe, tufanye uamuzi wetu mwingine,

kama kweli wangetuhitaji tungelimaliza
ndani ya miezi sita kama walivyofanya
kwa wachezaji wengine,” alisema Mzozo

Alisema mazungumzo ya awali kati yao
na mtu aliyetumwa na Simba hawakue-
lewana, hivyo kwa sasa kuna ofa mezani
kutoka timu hizo kubwa za Afrika Kusini,
mshahara wake ukitarajiwa kuwa Sh. mil-
ioni 23 kwa mwezi.

Kuhusu Yanga, Mzozo aliongeza: “Mam-
bo ya Yanga nasikia sikia tu watu wanaan-
zisha wenyewe na kujijibu wenyewe.
Hapa uswahilini kwangu sijaona Yanga
wakinifuata lakini hata hivyo kama Yanga
wanataka kutufuata si dhambi.”

Hata hivyo, uongozi wa Simba kupitia
kwa Ofisa Mtendaji Mkuu wake, Barbara
Gonzalez, amesema kwa sasa wanaele-

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

keza nguvu kwanza kwenye kutetea ub-
ingwa wa Ligi Kuu, Kombe la FA na mi-
chuano ya Ligi ya Mabingwa Afrika.

Tshabalala ametoa mchango mkubwa
kwa Simba kufika robo fainali ya Ligi ya
Mabingwa Afrika, kutinga hatua kama
hiyo kwenye Kombe la FA nchini pamoja
na kuongoza msimamo wa Ligi Kuu Bara
wakati huu wakiwania kutetea taji hilo
kwa mara ya nne mfululizo.

Simba ambayo jana iliikaribisha Do-
doma Jiji kwenye mechi ya Ligi Kuu Bara
katika Uwanja wa Benjamin Mkapa, kesho-
kutwa, Ijumaa itajua timu itakayokutana
nayo kwenye hatua ya robo fainali ya Ligi
ya Mabingwa Afrika wakati droo itakapo-

Timu ambazo Simba inaweza kukutana
nazo katika hatua hiyo ni Kaizer Chiefs ya
Afrika Kusini, MC Alger ama CR Belouiz-

dad za Algeria.
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