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Kilio umeme kila kona

Na Waandishi Wetu

KILIO kila kona. Ndivyo hali ilivyo kuto-
kana na adha ya kukatika umeme kila
mahali nchini, hivyo kusababisha wa-
nanchi kushindwa kufanya shughuli za
maendeleo.

Hali hiyo imekuwapo kwa takriban
wiki moja sasa katika maeneo mbalim-
bali huku viongozi wa serikali akiwamo
Waziri wa Nishati, Dk. Merdard Kalema-
ni (pichani), kutaka tatizo hilo limalizike
haraka.

Wakati hali ikiwa hivyo, Shirika la
Umeme Tanzania (TANESCO) limetoa
sababu za kukatika kwa umeme na
kusema ndani ya siku tano litakuwa
limepatiwa ufumbuzi.

Uchungzi uliofanywa na gazeti hili
umeonyesha kuwa maeneo mengi ya
nchi kuna tatizo hilo ambalo limeathiri
kwa kiasi kikubwa utendaji kazi katika
sekta za umma na binafsi.

Mkoani Mbeya, baadhi ya wananchi
walisema shughuli zao zimesimama
kwa saa kadhaa kutokana na kukose-
kana kwa umeme wa uhakika, hivyo
kupata hasara.

Maeneo ambayo wananchi wameku-
wa wakilalamikia tatizo hilo mara kwa
mara ni wilaya ya Mbarali ambayo ina-
tumia njia ya Kongoro, Chunya na baa-
dhi ya maeneo ya Wilaya ya Kyela.

Hata hivyo, TANESCO Mkoa wa
Mbeya, imekuwa likitoa taarifa mara
kwa mara kuhusu kukatika kwa umeme
kutokana na sababu mbalimbali iki-
wamo marekebisho ya njia za umeme
na hitlafu ya nishati hiyo.

Taarifa ya TANESCO Mkoa iliyowasil-
ishwa kwenye Kikao cha Kamati ya
Ushauri ya Mkoa (RCC) Januari 6, mwa-
ka huu, ilisema shirika hilo limeomba
Sh. bilioni 10.2 kwa ajili ya kuendeleza
miradi ya umeme ikiwamo kurekebisha
miundombinu.

PWANI

Mkoani Pwani, wakazi wa maeneo
kadhaa hususani Wilaya ya Bagamoyo,
wamelalamikia kukatika kwa umeme
kila wakati kwa muda mrefu bila taarifa.

Wamesema hali hiyo imekuwa iki-
waathiri kutokana na kusimama kwa
shughuli za kiuchumi, zikiwamo za uja-
siriamali na za kijamii, hivyo kuitaka
TANESCO kuwa na utaratibu wa kutoa
taarifa mapema.

Wiki iliyopita maeneo kadhaa ya Kata
ya Mapinga yalikosa umeme kwa zaidi
ya siku mbili.

HOFU MWANZA

Hofu imetanda kwa wafanyabiashara
na watumiaji wa umeme katika maeneo
mbalimbali jijini Mwanza kutokana na
kukatika kwa umeme mara kwa mara
bila taarifa yoyote.

Wakizungumza na Nipashe kwa
nyakati tofauti, baadhi ya wananchi
walisema wanalazimika kutumia njia
mbadala kunusuru shughuli zao kuk-
wama ikiwamo kutumia jenereta hali in-
ayoongeza gharama katika uendeshaji.

Mmoja wa wafanyabiashara  wa
gel Ben, alisema tatizo la kukatika kwa
umeme limeitia dosari biashara yake
kwa kuwa barafu zote huyeyuka kila
siku umeme unapokatika na kuongeza

kuwa hali hiyo imekuwa ikijirudia kwa
takriban siku saba sasa.

Nao baadhi ya wananchi katika mae-
neo mbalimbali Morogoro, wameomba
serikali kutafuta ufumbuzi wa kina na
wa haraka juu ya ukatikaji wa umeme
tangu mwanzoni mwa mwaka huu bila
taarifa na wakati mwingine kwa taarifa.

Kwa mujibu wa wananchi hao, hali
hiyo inaathiri uzalishaji ambao sehemu
kubwa unategemea umeme sambamba
na kuharibu vifaa vinavyotumia nishati
hiyo.

Baadhi ya wananchi wa maeneo ya Ki-
honda Mbuyuni, Magorofani, Tushika-
mane, Mazimbu, Mzumbe, Magadu, SUA
na Kasanga, wamelalamikia kukatika
huko mara kwa mara kwa umeme bila
taarifa na kwamba tatizo hilo limekuwa
kero sugu.

Waliomba utatuzi wa haraka na
kwamba badala ya TANESCO kusingizia
mvua, radi, miti kuangushwa na upepo,
ni vyema ikaweka sawa ratiba kama
kuna mgawo wa nishati hiyo.

“Mbona zamani hali haikuwa hivi?
Hata kama ni dharura hizi zimepiti-
liza maana imekuwa kila siku, usiku
na mchana. Umeme unakatika na
muda wa kurudi haujulikani. Nimela-
zimika kuachana na biashara ya sa-
maki kwani ni hasara tupu. Wanaooza
unatupa tu hakuna anayekulipa hiyo
hasara,” alisema mmoja wa wafanya-
biashara wa samaki kutoka Kihonda,
Selina Anthony.

Mwananchi mwingine Twaha Burets
akabainisha kinachosikitisha ni wakati
mwingine umeme kurudi kwa nguvu
kubwa na kuharibu soketi za umeme
na vifaa vingine vikiwamo friji na tel-
evisheni.

Naye Adam Mwansele, mkazi wa
Kihonda Maghorofani, alisema kwa
takribani wiki sasa, huduma za umeme
zimekuwa hazipatikani bila shirika hilo
kutoa taarifa yoyote kwa wateja. Alise-
ma hatua hiyo imekuwa ikisababisha
usumbufu kwa wakazi wa eneo hilo.

Hassani Kaega, mkazi wa Mazimbu,
alisema kukatika kwa umeme katika
eneo hilo kumekuwa kukiathiri pia ku-
kosekana kwa maji kwa kuwa maji wa-
nayotumia yanasukumwa na mitambo
inayotumia umeme kutoka chanzo cha

bwawa la Mindu.

KILIMANJARO

Wananchi katika baadhi ya maeneo
ya Mkoa wa Kilimanjaro, wamemtaka
Waziri Kalemani kutangaza rasmi mga-
wo wa umeme lengo likiwa kujipanga
namna ya kufanya biashara zao.

Hamis Ramadhanini kinyozi katika
stendi kuu ya mabasi ya Moshi, alisema
ni vyema serikali kupitia TANESCO ika-
tangaza kama kuna mgawo wa umeme
na utachukuwa muda gani kuliko kuka-
ta umeme kila siku.

“Kwa sasa TANESCO mkoani hapa
wanakata umeme hata mara tano kwa
siku bila taarifa yoyote na zaidi kabisa
hakuna taarifa za ukataji wa umeme
huo. Unaweza kukatika hata zaidi ya saa
nane,” alisema.

Naye Samwel Msuya, mfanyabiashara
wa samaki katika soko kuu la  kati,
Manispaa ya Moshi, alisema kwa takrib-
ani mwezi mmoja umeme umekuwa
ukikatika kila mara.

“Viongozi wa TANESCO Kilimanjaro
si wasikivu na huwatolewa wateja lugha
zisizo na staa. Unatoa taarifa ya kuka-
tika kwa umeme hakuna ufuatiliaji.
Nimeunguliwa na mafriji mawili na sasa
nashindwa kuagiza mzigo wowote kuto-
kana na hali hiyo,” alisema Msuya.

DODOMA SAFI

Wakati hali ikiwa ya wasiwasi katika
mikoa mbalimbali, mkoani Dodoma
hakuna mgawo wala tatizo la umeme
isipokuwa kumekuwapo na tatizo la
kukatika kwa baadhi ya laini kutokana
na matengenezo madogo na baadaye
umeme hurejeshwa.

Ofisa Habari wa TANESCO Mkoa wa
Dodoma, Innocent Lupenza, alisema
kwa mkoa huo hakuna tatizo la umeme
na kama kuna katizo lolote taarifa hu-
tolewa.

“Hakuna tatizo la umeme kama labda
kuna laini umekatika tangazo linatolewa
na ni matengenezo ya muda na baadaye
kurejeshwa,” alisema.

Imeandikwa na Grace Mwakalinga
(MBEYA), Mary Mosha (MOSHI),
Idda Mushi na Ashton Balaigwa
(MOROGORO) na Elizabeth Faustine
(Mwanza).

Mamilioni
kupata matatizo
usikivu

Na Christina Mwakangale

MAMILIONI ya watu wako hatarini
kupata tatizo la usikivu kutokana na
sababu mbalimbali, ikiwa ni pamoja
na kiwango cha kelele kwenye mae-
neo yao ya kazi.

Wataalamu wa afya wamebainisha
kuwa asilimia 58 ya wafanyakazi wa
viwanda vya nguo wanapata tatizo la
usikivu huku matumizi ya pamba za
kusafisha masikioni nayo yakichangia
ukubwa wa tatizo hilo.

Kundi lingine linalotajwa kuwa ha-
tarini, ni vijana hususan wanaopenda
kusikiliza muziki kwa ‘earphone’
muda mwingi na wanaosikiliza
muziki kwa sauti kubwa.

Daktari Bingwa wa Masikio, Pua na
Koo (ENT) kutoka Hospitali ya Taifa
Muhimbili (MNH), Shabani Mawala,
aliyasema hayo jana Dar es Salaam
wakati wa maadhimisho ya Siku ya
Usikivu Duniani.

Dk. Mawala alisema asilimia 58 ya
watu wanaofanya shughuli zao kwe-
nye viwanda vya kuchakata nguo,
wana tatizo la usikivu kwa kiwango
kikubwa.

“Utafiti tulioufanya MNH, unao-
nyesha asilimia kubwa ya wanao-
fanya kazi viwandani hasa vya nguo
kuliko na kelele na bila kuvaa vizuizi
masikioni, wanapata shida hiyo.

“Pia, WHO (Shirika la Afya Duniani)
l[inasema Vvijana hupoteza usikivu
kutokana na kusikiliza muziki. Tatizo
lingine la usikivu husababishwa
na maambukizi ya virusi na kujaa
kwa nta sikioni wananchi wana-
tumia pamba ‘cotton pads’ kusafisha
masikio ambayo kitaalamu si afya,”
alisema.

Alisema utafiti unaonyesha zaidi ya
asilimia tano ya watu duniani wana
tatizo la usikivu, huku mwaka jana
watu milioni 466 wakiwa na tatizo
hilo na baadhi kupata ulemavu.

“Kati ya hao milioni 466, watoto ni
miloni 34. Matumizi mabaya ya dawa
baada ya mtoto kuzaliwa, maam-
bukizi ya virusi kutoka kwa mjamzito
kwenda kwa mtoto inaweza kuwa
sababu.

“Dawa ambazo mama anatumia
wakati akiwa mjamzito bila ushauri
wa daktari, mtoto baada ya kuzaliwa
akikosa oksijeni, inaleta shida katika
mishipa ya fahamu atakosa usikivu,”
alisema.

Dk. Mawala alisema uchunguzi wa
mara kwa mara kutambua kiwango
cha usikivu unasaidia kupunguza
kupata ulemavu wa hali hiyo.

“MNH tuna njia mbalimbali kutoa
jawabu za walio na shida ya usikivu,
ambao nta imejaa na ambao wanahi-
taji kupandikizwa kifaa cha usikivu,
ila kabla ya kufikia hatua hiyo tuji-
tahidi kujilinda tusipoteze usikivu,”
alisema.

Alisema mfumo wa usikivu ni kati
ya mifumo ya fahamu ya binadamu
ambayo hufanya kazi kwa asilimia
100 na kwamba tatizo linapotokea,
kuna njia ya kutatuliwa.

“Kwa watu wazima ambao wa-
napoteza usikivu, sababu ni nta.
Kaulimbiu mwaka huu ni ‘Afya
ya Usikivu kwa Wote, Chunguza,
Tengemaza na Watu Waweze Ku-

IRl

wasiliana’,” alisema.
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Mazrui, Mkuya wateuliwa mawaziri

Na Mwandishi Wetu

RAIS wa Zanzibar, Dk. Hus-
sein Mwinyi, amefanya
uteuzi wa mawaziri wapya
wawili katika Serikali ya
Mapinduzi ya Zanzibar.
Katika taarifa iliyotolewa
kwa vyombo vya habari
iliyotolewa na Katibu Mkuu

Ahmed Said, ilisema Rais
amefanya uteuzi huo kwa
mujibu wa mamlaka ali-
yopewa chini ya vifungu
vya 42,43 (1)(2) na 44 vya
Katiba ya Zanzibar ya mwa-
ka 1984.

Taarifa hiyo ilisema
walioteuliwa ni Dk. Saada
Mkuya Salum ambaye am-

Nchi, Ofisi ya Makamu wa
Kwanza wa Rais.

Wengine walioteuliwa ni
Omar Said Shaaban kuwa
Waziri wa Biashara na
Maendeleo ya Viwanda na
Nassor Ahmed Mazrui am-
baye anakuwa Waziri wa
Afya, Ustawi wa Jamii, Wa-
zee, Jinsia na Watoto.

hlyo uteuzi huo umean-
za jana na wateule hao
wataapishwa leo saa 4:00
za asubuhi katika Ukumbi
wa ITkulu, Zanzibar.
Sambamba na hao, Rais
Mwinyi pia atamwapisha
Salum Yussuf Ali, Kamishna
wa Bodi ya Mapato Zanzi-
bar (ZRB) ambaye aliteuliwa

Kiongozi, Mhandisi Zena eteuliwa kuwa Waziri wa Kwa mujibu wa taarifa Februari 10, mwaka huu.

Mkuya
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Mwenyekiti wa Chama cha Wanasheria Wanawake nchini
(TAWLA), Lulu Ng'wanakilala, amkabidhi tuzo Balozi Mkazi
wa Umoja wa Ulaya, Manifredo Fanti, jijini Dar es Salaam
jana, ikiwa ni kuthamini mchango wa umoja huo, katika
kuwezesha upatikanaji wa haki za wanawake nchini. HABARI
UK. 7. PICHA: SELEMANI MPOCHI

]
Mahakama yaagiza '
Vvipimo vya DNA padri
anayedaiwa kubaka

Na Daniel Sabuni, HAI

MAHAKAMA ya Wilaya ya Hai imeamuru aliyekuwa
Paroko wa Parokia ya Manushi, Jimbo Katoliki la
Moshi, Erasmus Swai, kupima vinasaba (DNA) na
mtoto wa miezi mitano pamoja na mama yake ili
kujiridhisha kuhusu baba wa mtoto huyo.

Kiongozi huyo wa kiroho anadaiwa kumbaka na
kumpa ujauzito mama wa mtoto huyo alipokuwa
mwanafunzi mwenye miaka 17 katika Shule ya Se-
kondari Kimaseki mkoani Arusha.

Hakimu Mkazi wa Mahakama ya Wilaya ya Hai,
Thurston Kombe, alitoa agizo hilo jana mahakamani
huko kutokana na ombi la Upande wa Mashtaka un-
angoozwa na Mwendesha Mashtaka, Lobulu Mbise.

Katika kesi hiyo namba 6 ya mwaka 2021, Upande
wa Mashtaka ulitoa ombi hilo la kupima vinasaba vya
watatu hao ili kukamilisha upelelezi wa shauri hilo.

Hakimu Kombe alisema mahakama imeridhia ombi
hilo na kuagiza vipimo hivyo kufanyika haraka ili
haki itendeke na kubaini kama tuhuma hizo dhidi ya
padri huyo ni za kweli au la.

Awali, Mwendesha Mashtaka wa Serikali, Mbise,
aliwasilisha maombi hayo kwa mahakama wakati kesi
hiyo ilipotajwa ili kukamilisha ushahidi na kesi hiyo
ianze kusikilizwa.

Kutokana na amri hiyo, Mwendesha Mashtaka alidai
Padri Swai anapaswa kwenda kwa mpelelezi wa kesi
hiyo ili apelekwe kwa Mkemia wa Hospitali ya Rufani
ya Mkoa (Mount Meru), ili achukuliwe sampuli pamoja
na anayedaiwa kuwa mtoto wake na mama yake.

Kesi hiyo itatajwa tena mahakamani huko Machi 31,
mwaka huu.

Bodi ya Wakurugenzi, Menéjimenti na Wafanyakazi wa Benki ya
TPB Plc inaungana na Watanzania wote kwa ujumla kumpongeza

Mhe. Othuman Masoud Othuman Sharif

Kwa kuteuliwa kuwa
Makamu wa kwanza wa Rais wa Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar
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BoT kuwabana wafanyakazi

Na Salome Kitomari

BENKI Kuu (BoT), inakusanya taarifa za
wafanyakazi wa benki na taasisi za fedha
nchini ili kuhakikisha zinasimamiwa na
kuongozwa na wafanyakazi waadilifu
wakati wote, na kuzuia kusambaa kwa
wasio waadilifu.

Ufafanuzi wa BoT unakuja kutokana
na waraka wenye kumbukumbu namba
FA 535/01/46 ya Februari 26, mwaka huu,
kwenda kwa benki zote, ukizitaka kutoa
orodha ya wafanyakazi waliopo na wal-
iokuwapo na kuhusika katika matukio ya
utovu wa nidhamu na uhalifu.

“Kwa barua hii benki na taasisi zote za
fedha zinatakiwa kuwasilisha taarifa za
wafanyakazi waliosimamishwa au wa-
naotarajia kusimamishwa kwa makosa ya
utovu wa nidhamu na uhalifu, na walioa-
cha kazi wakati mashauri ya kinidhamu
yanashughulikiwa,” ilisema sehemu ya
barua hiyo iliyosainiwa na Emmanuel
Akaro na Sadati Musa.

Pia barua hiyo imesema kuwa taarifa
zinazotakiwa ni za kipindi cha Januari
mwaka 2011 hadi sasa na zikusanywe
kwa siku 10 tangu kupokelewa kwa barua
hiyo.

Kwa mujibu wa barua hiyo, baada ya
taarifa hizo utoaji wa taarifa utakuwa un-
afanyika siku saba tangu kufikiwa uamuzi
wa kusitisha mkataba au rufani zozote
na kuacha kazi wakati wa mchakato wa
hatua za kinidhamu.

Ufafanuzi wa BoT kuhusu suala hilo, ul-
iotolewa na Idara ya Uhusiano wa Umma
na Itifaki, ni kutokana na umuhimu wa
benki na taasisi za fedha kwa maendeleo
yauchumi wa nchi yetu, hasa katika utun-
zaji wa amana za wateja na kuzigawanya
katika sekta muhimu za kiuchumi kupitia
utoaji mikopo.

“Benki inakusanya taarifa za wafan-
yakazi wote waliowahi kuachishwa kazi
kwa sababu zinazohusiana na uadilifu,
lengo ni BoT kuhakikisha wafanyakazi
hao waajiriwa katika benki na taasisi za
fedha nyingine na kusababisha hasara,”
ilisema taarifa hiyo na kuongeza:

“Hili litafanywa na BoT kwa umakini
na hasa baada ya kujiridhisha kwamba
kulikuwa na sababu za msingi za kua-
chishwa kazi ili kupunguza uwezekano
wa uonevu.”

Kuhusu kwanini zinatakiwa taarifa
za tangu 2011, walifafanua kuwa BoT
imegundua makosa ya uadilifu yame-

kuwa yakifanyika kwa muda mrefu ndani
ya taasisi hizo na wafanyakazi waliofanya
makosa wamekuwa wakihama kutoka
benki au taasisi ya fedha moja kwenda
nyingine.

“Hatua mbalimbali zimekuwa ziki-
chukuliwa na benki moja moja bila ku-
wapo mawasiliano na benki nyingine,
imesababisha baadhi ya wafanyakazi
wasio waadilifu kuhama kutoka benki
moja hadi nyingine. Kwa kupata taarifa
za miaka 10 iliyopita BoT itapata nafasi
ya kuwatambua wafanyakazi hao na ku-
chukua hatua stahiki,” ilisema taarifa
hiyo.

Aidha, BoT ilisema sababu nyingine ni
ongezeko la idadi ya benki pamoja na hu-
duma zinazotolewa na taasisi hizo, hasa
za mitandao ya kielektroniki, hali am-
bayo imeboresha huduma za kibenki na
kuongeza changamoto za baadhi ya wa-
fanyakazi kutaka kujinufaisha kwa njia za
udanganyifu.

BoT ilisema waraka huo una maana
kuwa wafanyakazi wa benki na taasisi za
fedha wawe waadilifu kuziendesha na
kuzisimamia taasisi hizo katika nyanja
zote zikiwamo kulinda amana za wateja
na utoaji mikopo.

8 N\

Wanafunzi wa darasa la saba katika Shule ya Msingi Atlas Madale, wakiwa kwenye foleni ya kupiga kura kwenye
uchaguzi wa viongozi wa serikali ya wanafunzi wa shule hiyo, Manispaa ya Kinondoni, mkoani Dar es Salaam jana.
PICHA: MIRAJI MSALA

]
Serikali
yaandaa
mkakati
uwekezaji

Na Christina Mwakangale

SERIKALI imesema inaandaa mkaka-
ti wa kuinua kiwango cha uwekezaji
kwenye kila halmashauri nchini.

Imesema mkakati huo mpya
utapima kiwango cha mikoa yote
katika kuwavutia na kuwahudumia
wawekezaji.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais
(Uwekezaji), Prof. Kitila Mkumbo,
aliyasema hayo jana mkoani
Katavi alipozindua mwongozo wa
uwekezaji wa mkoa huo.

Prof. Kitila alisema ni wakati
sasa watumishi wa umma ku-
chukua jukumu lao na kuwawez-
esha wawekezaji kuwekeza katika
mazingira bora na tulivu na siyo
kuwekewa vizingiti ama urasimu.

“Ili serikali itoe huduma, ni lazima
tuwe na uchumi. Kama unataka
serikali ikuhudumie vizuri, ni la-
zima uheshimu vvavvakezaJ| Seri-
kali itaendelea kuwajali, kuwapatia
fursa stahiki vvavvekezaj| ili kukuza
uchum| wa nchi.

“Hoja tunapozungumzia uwekezaji
siyo lazima uwe mgeni. Ili kuvu-
tia wawekezaji, ni muhimu sekta
binafsi ya ndani na ya nje pamoja
na serikali kushirikiana. “Unachukia,
unapowanyanyapaa wawekezaji na
wakati huohuo unahitaji fedha, siyo
sawa,” Prof. Mkumbo alisema.

Alibainisha kwamba maofisa
biashara walioko katika kila hal-
mashauri, watumike pia katika
kusimamia uwekezaji, ili kuinua
kiwango cha uwekezaji kwenye
mMaeneo yao.

“Nimeshuhudia shughuli za
uwekezaji zinazoendelea katika
Mkoa wa Katavi kwenye mazao ya
mahindi, mpunga na pamba.

“Mkoa wa Katavi ni muhimu kwa
nchi hususan katika kilimo. Katavi
ni kati ya mikoa minne bora nchini,
pia inasifika kwa kuwa na madini
na utalii,” alisema.

Prof. Kitila alisema mfumo wa
uchumi wowote duniani unat-
egemea vyanzo vingi ikiwamo
uwekezaji, maarifa na uzalishaji.

Lukuvi aamuru kufutwa hati yenye mgégoro miaka 14

NaMunir Shemweta, NYAMACANA

WAZIRI wa Ardhi, Nyumba na
Maendeleo ya Makazi, William
Lukuvi, ameamuru kuondolewa
katika daftari hati ya kitalu nam-
ba 153 na eneo hilo kupatiwa
wananchi 74 waliokuwa katika
mgogoro katika kata ya Mhandu,
Nyamagana mkoani Mwanza.
Akitoa uamuzi huo jana wilay-
ani hapa wakati wa ziara yake
kwa ajili ya kutatua mgogoro wa
eneo hilo uliodumu kwa takrib-
an miaka 14, Lukuvi alisema hati
ya mtu anayedaiwa mmiliki wa

eneo hilo anayetambulika kwa
jinala Abdallah Maliki, ilitakiwa
kufutwa muda mrefu kwa kuwa
hajalipia kodi ya pango la ardhi
kwa miaka 15.

“Hati miliki ikaondolewe ka-
tika daftari la hati na jaji am-
ethibitisha katika uamuzi wake
kuwa wamiliki wa asili katika
eneo hili hawakulipwa fidia,”
alisema Lukuvi.

Waziri aliongeza kuwa kuto-
kana na uamuzi huo, sasa wa-
nanchi wa eneo hilo watatakiwa
kupimiwa kulingana na ukubwa
wa eneo analomiliki na kila mmi-

liki atatakiwa kulipa tozo ya
mbele asilimia 2.5 kufidia ghara-
ma ambayo mmiliki wa awali
alishindwa kulipa kodi ya pango.
“Huyu mtu ameshindwa kue-
ndeleza kwa wakati na hajalipa
kodi kwa miaka 15. Sasa wa-
nanchi wapimiwe na kupatiwa
eneo bila fidia. Huwezi kupewa
eneo una hati watu 70 wanajen-
ga miaka 15 wewe una hati ume-
kaa nayo tu,” alisema Lukuvi.
Kwa mujibu wa Lukuvi, seri-
kali itahakikisha inalinda hati ya
mmiliki wa ardhi huku mmiliki
akitakiwa kulinda eneo lake na

kusisitiza kuwa hati ya ardhi ni
dhamana na ndiyo inayotoa us-
alama wa mmiliki.

“Mtu hajaonekana halafu atoe
kibali cha kuvunja nyumba. She-
ria hairuhusu umilikishaji juu
ya hati nyingine ndiyo maana
nimeamua kuifuta kwanza hati
hii ndiyo hati nyingine isajiliwe,”
alisema.

Pia aliagiza eneo lingine kitalu
Na. 154 linalokaliwa na wananchi
40 na kumilikiwa na Abdulka-
rim Mbaga, mmiliki wake apele-
kewe ilani ya siku 90 kabla ya
hatua za kisheria hazijachuku-

liwa dhidi ya eneo lake.

Akiwasilisha mgogoro huo
mbele ya Waziri, mwakilishi wa
wananchi wa Kata ya Mhandu
Sokoni, Kazimiri Shimbi, alisema
muda mrefu wananchi wa eneo
hilo wamekuwa katika mgogoro
wa ardhi wakishtakiwa na mtu
wasiyemjua jambo lililosababi-
sha kushindwa kurasimishiwa
makazi katika eneo hilo kwa ma-
dai ya kuvamia eneo.

Kwa mujibu wa Shimbi, wa-
nanchi hao mara kadhaa wame-
kuwa wakishinda kesi mahakam-
ani dhidi ya mdai.
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PM aagiza kupunguza
muda meli za mizigo

Na Elizabeth Zaya

WAZIRI Mkuu, Kassim Majaliwa, ameiagiza
Mamlaka ya Usimamizi wa Bandari Tanza-
nia (TPA), kuangalia uwezekano wa kupun-
guza muda wa meli zinazoshusha mzigo
bandarini.

Alitoa agizo hilo jana, alipofanya ziara ka-
tika Bandari ya Dar es Salaam.

Alisema pamoja na hatua nzuri iliyofiki-
wa na TPA kupunguza muda mwingi ulioku-
wa ukitumika kwa meli hizo kushuka mzigo,
pia inapaswa kuangalia pia kupunguza zaidi
ili kuwe na idadi kubwa ya meli zinazoingia
bandarini.

“Awali meli zilikuwa zinatumia siku 15
kushusha mzigo, lakini kwa TPA mmefanya
kazi kubwa kupunguza muda huo na hii ni
improvement (mabadiliko) kubwa sana, lak-
ini tuendelee kuona uwezekano wa kupun-
guza siku zaidi angalau zifike nne au tano na
wataalamu wa mitambo tunaomba muone
namna ya kutufikisha hapo, tunataka meli
ishuke lita zake zote 100,000 kwa siku nne
halafu iingie nyingine ili tuwe na flow kub-
wa ya meli zinazoingia,” alisema Majaliwa.

Alitaka pia maboresho yanayofanywa na
TPA kwenye bandari hizo yasaidie kuondoa
tatizo la msongamano wa meli hizo.

“Tulishaagiza kazi ifanyike saa 24, tuna-
taka hata maofisa wanaotakiwa kufanya
kazi saa 24 waje wafanye kazi ili tupunguze
msongamano wa meli na kwa njia hiyo zi-
taingia nyingi zaidi na tutashawishi wenye
kampuni za meli kuja hapa, Bandari ya
Mtwara na Tanga na mapato yataongezeka
zaidi,” alisema Majaliwa.

Pia alisema serikali haitakuwa na wa-

tendaji wanaochangia kupoteza mapato na
kila watakapokuwa wanabainika wa namna
hiyo watakuwa wanaendelea kuwachukulia
hatua.

“Hapa ndio chanzo cha mapato yetu na
tunatamani mnayopata sasa yaongezeke
zaidi, hatutakubali kuwa na watu wa-
naochangia kupoteza mapato iwe Dar es
Salaam, Mtwara au Tanga tunataka kile
kinachoingia kikafanye maendeleo ya nchi,
hayo ndiyo malengo yetu na wale watakao-
bainika kupoteza mapato tutakuwa tunawa-
chunguza na kuwachukulia hatua,” alisema
Majaliwa.

Aliiagiza TPA kuimarisha taasisi ambayo
itahusika na kusimamia ujenzi wa mitambo
na mifumo ya mafuta katika bandari zote za
Dar es Salaam, Mtwara na Tanga.

“Kuna umuhimu mkubwa kwa TPA kui-
marisha taasisi ambayo itakuwa inasima-
mia hii mifumo ya mafuta (Flow meter),
tulipokaa pamoja tulikubaliana tuwe na
idara maalum inayoshughulikia flow meter
zote za Bandari ya Dar es Salaam, Mtwara
na Tanga, wao wawajibike kwenye utunzaji,
utoaji wa huduma hiyo, lakini pia kama ku-
nakuwa na jambo lolote linalolalamikiwa
wao ndio watawajibika kutuambia ni nini
kilitokea, kukiwa na mamlaka hiyo kazi
itaenda vizuri,” alisema Majaliwa.

Hatua ninayoiona leo ya watendaji wetu
wa bandari kusimamia hizi mita ni nzuri,
lakini tunachokihitaji sasa wale wataalam
wetu walioko kwenye mifumo hii wale
waaminifu, ikiguswa inaharibu maeneo
mengi, kwa hiyo ni muhimu tuwe na watu
wenye mapenzi na jambo tunalolifanya
ndani ya nchi kwa manufaa ya Tanzania.

.
Waziri Aweso aiwakia DDCA

Na Frank Monyo

WAZIRI wa Maji, Jumaa Aweso,
ametoa siku saba kwa Wakala wa
Uchimbaji Visima na Mabwawa
(DDCA) kurejesha mitambo minne
ya uchimbaji mabwawa wizarani
na ikigundulika kuna ujanja ume-
fanyika, hatua kali zitachukuliwa.

Vilevile, amechukizwa na
kitendo cha Mhandisi Mkuu wa
Kitengo cha Uchimbaji Mabwawa,
Muliani Mugaiwa, kumdanganya
kuhusu ziliko mashine hizo ak-
idai zipo karakana ilhali si kweli.

Alitoa agizo hilo jana Dar es
Salaam wakati wa ziara yake ya
kukagua utendaji kazi wa DDCA
na kukagua mitambo ya wakala
huo.

“Ninataka mnionyeshe vifaa
vya upimaji, wala hakuna ma-
jadiliano, wewe si ndiyo mtendaji
wa hapa? Twende ukanionyeshe
vifaa kwani kuna tatizo gani?
Twendeni stoo mnapodai ipo
mitambo,” alisema.

Baada ya kufika kwenye kara-
kana ya DDCA iliyoko Wizara ya
Maji eneo la Ubungo na kukosa
mitambo hiyo kwa maelezo
kuwa ilikuwa kwenye eneo la
kazi, Aweso alihoji sababu za

kutorejeshwa ilhali kazi imesi-
mama.

Alisema kuwa anafahamu kuwa
mitambo hiyo imezuiwa kwa
sababu kazi hawakumaliza na
pesa walizopewa DDCA wamezi-
la.

“Ninajua kila kitu, wala hakuna
cha kujitetea, ndiyo maana mimi
nimekuja kuwaeleza, hatuwezi
kulalamika kwamba ninyi mna
mitambo na haifanyi kazi.

“Menejimenti ya kusimamia
visima haifanyi sawa, mtu wa
‘private’ anafanya kazi kwa siku
tano amekamilisha, lakini nyie
mnafanya miezi miwili, ili mradi
tu mpate posho ambazo hazina
ulazima wowote.

“Sasa nawaambia DDCA mji-
pange, Na Msipojipanga mimi ni-
tawasaidia kuwapanga, haiweze-
kani kunidanganya eti mitambo
ipo stoo, ninakwambia nionyeshe
hakuna.

“Mtumishi wa umma unakuwa
MUONgo MuoNgo, mimi ninafa-
hamu ... (@anataja jina) amehujumu
mitambo hiyo minne haifanyi
kazi, inakuwaje yeye mitambo
yvake inafanya kazi lakini ya seri-
kali haifanyi kazi? Nilimfukuza
kazi," alisema.

NOTISI/ TANGAZO

NUTMEG AUCTIONEERS AND PROPERTY MANAGERS CO.LTD, MASETO AUCTIONEER AND
DEBT COLLECTOR LTD, TAUSI AUCTION MART CHAMPION AUCTION MART LTD, SUNDI
AUCTION MART LTD, SMARKCORE GROUP LTD, WAUNGWANA AUCTION MART LTD, , BEST
GROUP LTD, , SALEI AUCTION MART LTD kwa mamlaka tuliyo pewa na Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania, chini ya benki ya AKIBA COMMERCIAL BANK PLC, tuna toa notisi ya kulipa
madeni kwa wadaiwa wafuatao ndani ya siku 14 kuanzia tangazo hili,Vinginevyo, tutafanya minada ya
hadhara kama ratiba inavyoonyesha.
AINA YA TAREHE YA
S/No | JINA LA MTEJA JINA LA MDHAMINI DHAMANA DHAMANA ILIPO MNADA
HAJI HARAMBE BIBOZE
NA IBRAHIM RASHIDI VIKINDU NA 19/03/2021
1 HAJI HARAMBE BIBOZE IBRAHIM NYUMBA TUONGOMA NA KUENDELEA
MTAA WA
MACHINJIONI (KWA
GOFREY HILLDEPHONE MBIKU) KATA YA 23/03/2021 NA
2. HY- LINE INVESTMENT BAITWA NYUMBA MIANZINI KUENDELEA
EDWIN AUGOSTINO EDWIN AUGOSTINO MAJOHE (MOSHI 26/03/2021 NA
3. MASENYA MASENYA NYUMBA BAR) KIPUNGUNI B- | KUENDELEA
REHEMA JABIL REHEMA KAGEMULO MAJOHE — GONGO | 23/03/2021 NA
4 MUTASHUBILWA MUTASHUBILWA NYUMBA LA MBOTO (ILALA) KUENDELEA
ABINERI MESHACK BAGAMOYO-NIA 16/03/2021
5 ABINERI MESHACK SANGE | SANGE NYUMBA NJEMA NA KUENDELEA
20/03/2021
6 NA KUENDELEA
ELIUD SIMON MHEMBU ELIUD SIMON MHEMBU NYUMBA KINZUDI-GOBA
23/03/2021
FREDRICK BALTAZARY FREDRICK BALTAZARY NA KUENDELEA
7 PETER PETER NYUMBA ULONGONI ‘B’
26/03/2021
MWONGOZO - NA KUENDELEA
8 MUSA NG'OMBE NKOBA ZUHURA ISSA FERUZI NYUMBA TABATA
29/03/2021
9 JAMIMA PAUL SELEMANI MARCO MWITA MARCO | NYUMBA TOANGOMA- NA KUENDELEA
KIGAMBONI
10 | REGINA CHARLES KAJOLE [ ATHUMANI  RAJABU 07/04/2021
JONGO KILUNGULE-
NYUMBA MBAGALA NA KUENDELEA
03/04/2021
11 | TAMIKA IZACK MWALUMU | TAMIKA IZACK
MWALUMU NYUMBA KINYEREZI- KIBAGA | NA KUENDELEA
12 PRISCA CLEMENT | NESTORY ISDORY PLOT NO.774 BUHONGWA- 19/03/2021 NA
KAGORO WANGA BLOCK ‘ P’ MWANZA KUENDELEA
EDMUND KAJUNGU [ EDMUND KAJUNGU PLOT NO1237 KILOLELI-MWANZA 20/03/2021 NA
13 MENDRAD MENDRAD BLOCK :LL: KUENDELEA
JOSEPH MAIRO GETERE CHACHA MSENYE PLOT NYAMHONGOLO- 20/03/2021 NA
14 CHACHA NO.27,BLOCKB | MWANZA KUENDELEA
15 STEPHANO KUNYA CHAMA | STEPHANO KUNYA NYUMBA MATALE/SAMBAGU 18/3/2021 NA
CHAMA LI/BUJASHI KUENDELEA
16 PAUL GEORGE MSEMA PAUL GEORGE MSEMA | NYUMBA ILENDEJA/BUJASHI 19/03/2021 NA
KUENDELEA
RWEYEMAMU MENDRAD | RWEYEMAMU NYUMBA NYASHISHI 24/03/2021
KABENDERA MENDRAD KABENDERA NAKUENDELEA
17
KATA YA DARAJA
MBILI MTAA WA
18 ZUHURA IBRAHIMU ZUHURA IBRAHIMU ALINYANYA - 19/03/2021 NA
GIWANA GIWANA NYUMBA ARUSHA KUENDELEA
KIJIJI CHA
ENGORIKA KATA YA | 20/03/2021 NA
19 FRANK PAUL ROIKA FRANK PAUL ROIKA NYUMBA KIUTU-ARUSHA KUENDELEA
KATA YA TERATI
ISACK BALTAZAR MTAA WA BONDENI | 19/03/2021 NA
20 ISACK BALTAZAR MMASY MMASY KIWANJA KATI-ARUSHA KUENDELEA
KIWANJA
NA MASHINE ZA | KATA YA TERATI
MASANJA JAMES KUTOTOLEA MTAA WA BONDENI | 20/03/2021 NA
21 MASANJA JAMES WANNA WANNA VIFARANGA 2 KATI-ARUSHA KUENDELEA
ARSEN LEONARD KIWANJA NO 1 22/03/2021 NA
22 ARSEN LEONARD SHIRIMA | SHIRIMA KISALE WILAYA YA ROMBO | KUENDELEA
KATA YA DARAJA
ARSEN LEONARD MBILI MTAA WA 22/03/2021 NA
03 ARSEN LEORNAD SHIRIMA | SHIRIMA NYUMBA KATI ARUSHA KUENDELEA
KATA YA LEMARA
MTAA WA 22/03/2021 NA
o4 ENOS RUBEN SILAA ENOS RUBEN SILAA NYUMBA ILKIROWA-ARUSHA | KUENDELEA
25 BARAKAEL KUNDANDUMI BARAKAEL KIJIJI CHA 23/03/2021 NA
MBISE KUNDANDUMI MBISE NYUMBA KING'ORI-ARUSHA KUENDELEA
26 MELCKZEDECK EXAUD MELCKZEDECK EXAUD KIJIJI CHA 23/03/2021 NA
MBISE MBISE NYUMBA KIMUNDO-ARUSHA KUENDELEA
27 MWAMPYATE LEONARD MWAMPYATE LEONARD KONGOLOMKOLO — | 20/03/2021 NA
EDWIN EDWIN NYUMBA MSWISWI-MBEYA KUENDELEA
MASHARTI YA MNADA
1. Mnunuzi atalazimika kulipa 25% ya bei ya nyumba au kiwanja papo hapo baada ya
mnada kumalizika na 75% itakayobaki italazimika kulipwa ndani ya siku 14.
2. lkiwa mnunuzi atashindwa kutimiza sharti lolote la mnada kuhusiana na malipo ya
awali, hatarudishiwa pesa yoyote aliyokwishailipa.
3. Kwa mawasiliano zaidi; tupigie simu no. 0754497396 /0765999000/0719351040
4. lwapo ndani ya siku 60 mnunuzi hajakabidhiwa nyumba benki itarudisha kiasi cha
fedha kilichowekwa na mnunuzi benki bila gharama yeyote.
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MWANGA WA JAMIT

Pongezi kwa

madarasa ya ziada,

uhaba uwe historia

FEBRUARI 28, mwaka huu, ilikuwa siku ya mwisho
kwa wakuu wa mikoa nchini kutekeleza agizo la
serikali la Desemba mwaka jana, kujenga madarasa
ili kuwachukua wanafunzi 74,166 waliokosa nafasi za
kujiunga na kidato cha kwanza mwaka huu licha ya
kufaulu.

Juzi, Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na Serikali za
Mitaa (TAMISEMI), ilitoa taarifa ya utekelezaji wa ag-
izo hilo ikibainisha kuwa vyumba vya madarasa 2,257
vimejengwa ndani ya miezi miwili.

Madarasa yaliyohitajika kwa ajili ya wanafunzi hao
ni 1,484, hivyo ujenzi wa vyumba 2,257 umeifanya
nchi kuwa na ziada ya madarasa 773 yanayotosha ku-
chukua wanafunzi 38,684 kwa uwiano wa 1:50.

Nipashe tunaipongeza serikali kwa utekelezaji wa
mradi huo wa dharura na kuwanusuru wanafunzi
hao maelfu kukosa haki yao ya kupata elimu.

Kimsingi, uhaba wa madarasa ambao umejitokeza
wakati wa udahili wa wanafunzi wa kidato cha
kwanza kwa miaka mitatu mfululizo, umetokana
na ongezeko la wanafunzi wanaodahiliwa kujiunga
na elimu ya msingi sambamba na kutotekelezwa ki-
kamilifu kwa mapendekezo ya Mdhibiti na Mkaguzi
Mkuu wa Serikali (CAG).

Katika ripoti yake kuhusu Ukaguzi Maalum wa Mi-
undombinu ya Shule za Msingi iliyowasilishwa bun-
geni Aprili 13, 2017, CAG (kipindi hicho Profesa Mussa
Assad), alisema amebaini udahili wa wanafunzi ka-
tika shule za msingi nchini uliongezeka kutoka wa-
nafunzi milioni 4.8 mwaka 2001 hadi milioni 8.34
mwaka 2016.

Wakati idadi ya wanafunzi kwenye shule za msin-
gi nchini ikiwa ni milioni 8.34 kwa shule za serikali,
CAG alibaini kulikuwa na madarasa 108,448 badala ya
208,540, sawa na wastani wa wanafunzi 77 badala ya
45 katika darasa moja inavyotakiwa kisera.

Alifafanua kuwa mwaka 2012, wanafunzi milioni
3.53 walidahiliwa kujiunga na shule za msingi amba-
zo hazikuwa na madarasa na utaratibu huo uliende-
lea katika miaka iliyofuata kukiwa na ongezeko hilo la
wastani wa asilimia tano kwenye udahili kwa miaka
mitano mfululizo.

Ongezeko hilo la wanafunzi katika shule za msingi
linaakisi kinachojitokeza sasa sekondari, uhaba wa
madarasa.

Katika mapendekezo yake, CAG aliishauri serikali
kuimarisha miundombinu kwa kufanya ukarabati
kwa majengo yaliyopo na kujenga mapya.

Vilevile, Mei 22, 2017, Kamati ya Kudumu ya Bunge
ya Huduma na Maendeleo ya Jamii, iliwasilisha taari-
fa bungeni ikibainisha kuwapo upungufu wa vyumba
vya madarasa 146,106 katika shule za msingi na vy-
umba 12,568 sekondari.

Tunaipongeza serikali kwa ujenzi wa madarasa
mapya ndani ya muda mfupi, lakini tunaikumbusha
kutekeleza mapendekezo ya CAG kuhusu miundom-
binu ya shule, tukiamini kufanya hivyo kutaligeuza
tatizo la uhaba wa madarasa kuwa historia.
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B Muungwana Lazima Nilonge
Sukari tamu, lakini kwa mtindo huu ni hatari

BILA shaka, iko dhahiri kuhu-
su utamu wa sukari na ndio
maana imefika mbali kutungi-
wa methali.

Pia ni miongoni mwa bidhaa
muhimu zinazotumika kwa
wingi kila siku majumbani, iwe
ni kuweka katika chai, uji, juisi
na mengineyo.

Hata hivyo, kurejea katika
methali kizuri hakikosi kasoro.’
Sukari hiyo hiyo, pia inatajwa
na wataalamu wa miili yetu,
kuwa kiamu hicho kina hatari
pale inapotumiwa kwa wingi
kupita kiasi, angalizo linalosi-
mama hapo ni kwamba, vyema
kumuacha mtumiaji akiwa na
afya njema.

Wataalamu wa afya wa-
naweka wazi kuwa kiwango
cha sukari tunachotakiwa ku-
tumika katika vinywaji kuan-
zia chai, uji, juisi na vingine, ni
kiasi kidogo, ingawa kinaweza
kisiongeze ladha kwa namna
inavyotakiwa.

Katika mazingira kama hayo
ya ladha kutokolea namna tu-
navyotaka, baadhi ya watu hu-
puuzia angalizo na kuamua ku-
koleza na wanywaji wanajikuta
kuangukia katika matatizo
mengine makubwa ya kiafya,
bila ya wao kujua mzizi wake ni
sukari wanayotumia.

Ukumbusho wa jumla wa
kitaalamu ni kwamba, katika
afya zetu ziada ya sukari inatu-
zalishia madhara mengi kama
vile kudhoofika kwa mfumo wa
kinga ya mwili na viungo vye-
tu, pia ngozi, huku ikiwa na na-
fasi ya kumsababisha mtumiaji
unene wa kupindukia.

Vilevile, wataalamu wa afya
wanashauri watu kujiepusha
na unywaji juisi na soda kwa

wingi, kwa kuwa inaongezea
sukari ya ziada. Chupa moja ya
soda, inaelezwa kuwa huwa na
wastani wa vijiko sita vya sukari.

Daktari Bingwa wa ma-
gonjwa ya binadamu, Nzo-
bendo Lucas, kutoka Hospitali
ya Taifa Muhimbili, anasema,
kinga ya mwili ni silaha ya asili
ya kupambana na maambukizo
yote yanayosababishwa na bak-
teria na virusi wengine.

Hivyo, anasema ili mtu kuwa
na kinga ya uhakika mwilini,
ni muhimu kuiimarisha kwa
kutumia vyakula vyenye viru-
tubisho na kujiepusha na ulaji
vyakula kama sukari ambazo
zinaathiri mfumo mzima wa
kinga ya mwili.

Ufafanuzi uliopo ni kwamba,
kiasi kikubwa cha sukari ki-
napoingia kwenye mishipa ya
damu, kina kawaida ya kud-
hoofisha uwezo wa chembe-
hai hizo katika kupambana na
bakteria na virusi wanaoweza
kuuvamia mwili.

Muungwana naunga mkono
ushauri wa daktari huyo, kwani
kwa kuzingatia kuwa kinga ya
mwili ndiyo msingi wa afya
ya binadamu. Basi, ni vyema
kila mmoja wetu akajiepusha
na matumizi ya vyakula vina-
vyohatarisha kinga zilizopo
mwilini.

Pia niseme kwamba, ni waka-
ti wa kila mmoja wetu akaji-
uliza na kuchukua tahadhari
hasa kuhusu jinsi ambavyo ana-
tumia sukari, je, ni kile kiwango
kinachoshauriwa kitaalamu au
ambacho kinaweza kinanafasi
fulani kuhatarisha afya yake?

Ingawa si rahisi kujiepu-
sha na matumizi ya sukari na
kuiondoa katika milo ya kila

siku kwa kuwa nayo ina nafasi
kubwa katika kuleta afya yake,
bado kuna haja ya kuchukuliwa
hatua za tahadhari kupunguza
matumizi makubwa yaliyopo
kwingi.

Uelewa wa madhara ya
matumizi makubwa ya su-
kari, unaweza kumsaidia mtu
kupunguza kiwango anacho-
tumia kwa siku na hatimaye
kuendelea kuwa na afya njema
ambayo kimsingi ni muhimu
zaidi. Njia nzuri inayopaswa ku-
fuatwa ni kuachana na mazoea
ya kila siku ya kutaka kusikilizia
utamu wake kama kwenye chai
au uji, badala yake kinacho-
takiwa ni kuzingatia maelekezo
ya kitaalamu kuhusu kiasi cha
sukari kinachotakiwa kuwamo
katika mlo.

Maelekezo ya kuzingatiwa
yanapaswa kuchukuliwa kwe-
nye vinywaji kama juisi. Kwa
mlo wa kukunua au uliomo
ndani ya vifungashio, kuna-
paswa kuchunguzwa kiasi cha
sukari kilichomo ambacho
kinaandikwa nje ya kasha, ili
kutambua ama kinafaa au la,
hatari kwa afya yako.

Kwa mfano, Dk. Nzobendo
anasema, mara nyingi kiasi cha
sukari kinachowekwa kwenye
kinywaji huonyeshwa kwa gra-
mu na anamaanisha kwamba,
kila gramu nne za sukari, ni
sawa na kijiko kimoja kidogo.

Anasema, iwapo kinywaji au
chakula ambacho mtu anakula
kina uzito wa gramu 16 za suka-
ri, hiyo ni sawa na vijiko vidogo
vinne.

Kuna vinywaji vingine havi-
onyeshi jina la sukari moja kwa
moja na kuwapa ugumu wa
uelewa kwa wanywaji.
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Waziri
ajivunia
ubora wa
hifadhi

Na Ashton Balaigwa, MOROGORO

HIFADHI za Taifa ya Serengeti,
Kilimanjaro na Tarangile zimeshin-
da tuzo za ubora kwa mwaka 2021
zilizotolewa na Jukwaa la Wasafiri
Washauri Ulimwenguni (TripAdvi-
sor Travelers Choice Awards 2021).

Akitangaza ushindi huo kwa
waandishi wa habari wa Mkoa wa
Morogoro jana, Waziri wa Maliasili
na Utalii, Dk. Damas Ndumbaro,
alisema Hifadhi ya Serengeti ndiyo
imeibuka ya kwanza kati ya hifa-
dhi 25 zilizoshindanishwa duniani
kutokana na upekee wa uhamaji
wa wanyamapori aina ya nyumbu
na ubora wa tambarare isiyo na
kikomo.

Waziri Ndumbaro alisema Hifa-
dhi ya Taifa Tarangire yenye sifa
va kuwa na makundi ya tembo na
Kilimanjaro ina mlima mrefu katika
Bara la Afrika kutokana na kutunza
ikolojia mbalimbali za wanyama
na misitu ya asili ambayo mingine
haipatikani popote duniani.

Alisema tuzo hizo hupatikana
kulingana na ubora wa hifadhi,
idadi ya mamilioni ya watazamaji,
maoni ya wasafiri washauri na
makadirio yanayokusanywa
kwenye taasisi hiyo kwa mwaka
ambapo Tanzania imeshinda tuzo
hizo tatu.

Akizungumzia ushindi huo, Naibu
Katibu Mkuu wa Wizara ya Ma-
liasili na Utalii, Dk. Allan Kijazi,
alisema mafanikio hayo yame-
tokana na Shirika la Hafadhi za
Taifa (TANAPA), kufanya jitihada
za kuhifadhi vasili wa ikolojia ya
viumbehai hao pamoja na misitu
ya asili ambayo imekuwa ikisaidia
uhai wa wanyama hao.

'EU yapewa tuzo haki
za wanawake, watoto

Na Salome Kitomari

CHAMA cha Wanasheria Wanawake Tan-
zania (TAWLA), kimetoa tuzo maalum
kwa Umoja wa Ulaya (EU) kwa jitihada
za kupambana na upatikanaji haki za
wanawake na watoto.

Akikabidhi tuzo hiyo jana nyum-
bani kwa Balozi huyo jijini Dar es Sa-
laam, Mwenyekiti wa TAWLA, Lulu
Ng'wanakilala, alisema nchi wanachama
wa EU kama Denmark, Finland na Swe-
den, zimekuwa zikitoa fedha na namna
nyingine upatikanaji haki za wanawake
na watoto kwa miaka 30.

Aidha,  alimkabidhi tuzo na
machapisho mbalimbali yaliyotolewa
na TAWLA ambayo yamekuwa msaada
mkubwa katika upatikanaji wa haki
za wanawake na watoto, na kwamba
anatambua mchango wao, na ndiyo
maana katika maadhimisho ya Siku ya

Wanawake wanatoa tuzo hiyo kama
kumbukumbu.

Akizungumza baada ya kupokea tuzo
hiyo, Balozi wa EU, Manfredo Fanti,
aliishukuru TAWLA na kusema kubadili
mtazamo wa jamii katika mila mbalim-
bali inachukua muda na kwamba wa-
taendelea kusaidia masuala ya usawa wa
kijinsia na haki mbalimbali.

“Tunahakikisha wanawake na watoto
wanazifikia huduma za kisheria kwa
haraka, tuna miradi mingine ambayo
siyo ya wanawake na wototo, lakini ina-
gusa maisha yao moja kwa moja bali ina
matokeo chanya kwenye maisha yao,”
alisema.

Kwa mujibu wa Balozi Fanti, wataen-
delea kusaidia jitihada za kupambana na
ukeketaji, na ukatili wa kujinsia ambao
umekuwa kikwazo kwa maendeleo ya
wanawake na watoto.

Alisema katika kupambana na viten-

do hivyo EU imekuja na khanga zenye
maandishi ‘Maendeleo ya mwanamke ni
faida kwa jamii nzima’.

Naye Mkurugenzi wa TAWLA, Tike
Mwambipile, alisema kwa miaka 30
wamewafikia wahitaji zaidi ya milioni 10,
na kwamba wanaendela kuwafikia wahi-
taji wengi.

Aidha, alisema walifanikiwa kuwez-
esha mabadiliko ya sheria kandamizi,
kama mabadiliko ya Sheria ya Ardhi mi-
aka ya 90 ambayo imeruhusu wanawake
kumiliki ardhi, pamoja na marekebisho
ya sheria ya mtoto.

Pia alisema jitihada zinafanyika ku-
wawezesha wanawake kushiriki nafasi
za maamuzi na uongozi kwa ujumla ili
kuondoa tofauti iliyopo.

“Licha ya jitthada hizo msaada wa
kisheria bado unahitajika kwa kuwa
matukio ya ukatili wa kijinsia yanaende-
lea,” alisema Mwambipile.

AKIBA COMMERCIAL BANK PLC

AEA COMMERCIAL BANK PLC

Kaimu Mkurugenzi wa Benki ya ACB, Juliana Swai (kulia), akizungumza na waandishi wa habari, jijini Dar es Salaam
jana, kuhusu benki hiyo kuwa na ubia wa kimkakati na Benki ya Taifa ya Malawi, ambayo imewekeza kiasi cha Sh. bil-
ioni 17. Kushoto ni Mkuu wa Kitengo cha Mawasiliano na Masoko wa benki hiyo, Dora Saria Kessy. MPIGAPICHA WETU

LATRA vazindua rasmi tiketi mtandao

Na Joseph Mwendapole

MAMLAKA ya Udhibiti Usafiri
wa Ardhini (LATRA), imezindua
rasmi mfumo wa ukataji wa tiketi
kwa njia ya mtandao kwa mabasi
yaendayo mikoani iitwayo ‘Tiketi
Mtandao’.

Kupitia mfumo huo mpya,
msafiri atatumia simu yake ya
mkononi kununua tiketi ya
basi na wale wasio na simu wa-
taendelea kutumia mfumo wa
zamani kwa kwenda kwenye vi-
tuo vya mabasi kupata tiketi kwa
mashine za elektroniki.

Baada ya kuzindua huduma
hiyo jana, Mkurugenzi Mkuu wa
LATRA, Gilliard Ngewe, alisema
safari ya kufikia matumizi ya
mtandao haikuwa rahisi kwa

kuwa baadhi ya watu walik-
wenda mahakamani wakipinga
mfumo huo.

Alisema wazo la kuanzisha
mpango huo ulianza tangu
mwaka 2014, lakini walikutana
na changamoto mbalimbali hali
iliyosababisha mchakato huo ku-
chukua muda mrefu kukamilika.

Ngewe alisema mpaka sasa ma-
basi mengi yameshaunganishwa
na mfumo huo na wananchi wa-
naweza kuanza kununua tiketi
zao kwa kutumia ‘Application’ ya
tiketi mtandao kwenye simu zao
za mkononi.

Alisema mamlaka hiyo iliamua
kuja na wazo hilo ili kuwakom-
boa wenye mabasi ambao wame-
kuwa wakifanya biashara kwa
muda mrefu, lakini fedha zao

zikiishia mikononi mwa watu
wengine, hivyo utaratibu mpya
utawaongezea mapato.

“Kuna sehemu nchi hii bado
hawana usafiri kabisa. Ukienda
Liwale, Ttigi - Chunya, Mpanda

Kigoma utakuta watu wa-
natembea muda mrefu kutafuta
usafiri na wengine wanapanda
magari ya mizigo. Sasa tulijiuliza
mbona hali iko hivi, tukagundua
kuwa wenye mabasi hawakui na
kuongeza mabasi kwa sababu
mapato yao yanavuja,” alisema.

“Tuliamua kwa dhati kwamba
ifike mahali wenye mabasi wa-
fanye biashara yao kwa kujiamini
kwamba wataweka hela zao na
watapata faida na kuongeza ma-
basi lakini hivyo leo hii ni furaha
kubwa kuona mpango huu ume-

fanikiwa,” aliongeza.

Pia alisema kupitia mfumo
huo mtu anaweza kumkatia tiketi
kwa simu ndugu yake aliyeko ki-
umekuwa ukitumika kufika kwe-
nye vituo vya mabasi.

Kwa mujibu wa Ngewe, mfumo
huo mpya si mgeni kwa kuwa
unatumiwa na mataifa mbalim-
bali duniani na una faida nyingi
ikiwamo kuwa na uhakika wa
taarifa za kutosha kuhusu abiria
na biashara nzima ya usafirishaji.

Mwenyekiti wa Bodi ya LATRA,
Henry Bantu, alisema miaka ya
nyuma kulikuwa na kampuni
kubwa za usafirishaji, lakini zi-
likufa kutokana na kukosekana
usimamizi mzuri ili zipate faida
na kukua.

Alisema kwa sababu LATRA
ipo, haitakubali kuona kampuni
za mabasi zinakufa kwa kushind-
wa kupata faida ndiyo maana im-
eanzisha mfumo huo ili kulinda
mapato yao, ili yasitokee yali-
yowahi kutokea huko nyuma.

Pia alisema lengo la LATRA ni
kuiboresha na kuiimarisha sekta
ya usafirishaji ili wenye mabasi
wawe na uhakika na biashara
yao na kuondoa mianya ya ku-
vuja kwa mapato yao.

“Unakuta mtu kakopa basi lim-
pe faida lakini kutokana na mlo-
longo wa watu aliowaajiri kama
dereva, kondakta, fundi anaji-
kuta anamzigo mkubwa hivyo
lazima awekewe mfumo utaka-
omwezesha kurejesha uwekezaji
wake na kupata faida,” alisema.
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Waonywa kutofanyia
anasa fedha za TASAF

Na Marco Maduhu, BARIADI

WALENGWA wa Mpango wa Kunusuru
Kaya Maskini unaotekelezwa na Mfuko
wa Maendeleo ya Jamii (TASAF), wameo-
nywa kuzitumia fedha wanazopewa kwa
mambo ya anasa, badala yake wazitumie
kujikwamua kiuchumi.

Mmoja wa walengwa wa mpango huo
Naomi Machibya, alitoa ushauri huo juzi
wakati maofisa TASAF kutoka makao
makuu, walipotembelea walengwa ili
kuona maendeleo yao.

Alisema walengwa wa mpango huo
wanapaswa kutambua fedha ambazo wa-
napewa ni za kujikwamua kiuchumi na si

kuzifanyia anasa ikiwamo kufanya shere-
he na kuzinywea pombe.

“Natoa wito kwa walengwa wenzangu
tuzitumie fedha hizi za ruzuku kuwekeza
kwenye uzalishaji ikiwamo ufugaji na
kilimo na si kuzifanyia anasa. Tukifanya
hivyo hatutatoka kwenye umaskini,”
alisema Machibya.

“Mfano mimi baada ya kupata fedha
hizi niliwekeza kwenye kilimo cha mpun-
ga na sasa nimejenga nyumba ya kisasa
kabisa na kutoka kwenye nyumba ya tem-
be. Pia nina kuku 30 na sasa si maskini
tena,” aliongeza.

Mlengwa mwingine, Njile Malambi,
alisema baada ya kuanza kupokea fedha
za mpango huo, alianza kununua kuku,

kisha akawauza akanunua mbuzi nao
akawauza na kununua ngombe na sasa
ana ng'ombe watatu wa maziwa.

Mratibu wa TASAF Halmashauri ya
Wilaya ya Maswa, Grace Tungaraza, alise-
ma kabla ya kuwapatia fedha walengwa
hao, wanawapatia kwanza elimu ya
matumizi sahihi ili wajikwamue kiuchu-
mi ikiwamo kujikita kwenye ufugaji na
kilimo.

Alisema asilimia 80 ya walengwa wa
TASAF wilayani humo maisha yao yame-
badilika, tofauti na awali.

Mkoa wa Simiyu una walengwa 8,836
na kuanzia mwaka 2015 hadi mwaka jana,
jumla ya Sh. bilioni 5.7 zimeshatolewa
kwa ajili ya kujikwamua kiuchumi.

Mkuu wa ldara ya M-Pesa Biashara, Happiness Shuma, akizungumza wakati wa uzinduzi wa mfumo wa ukataji wa

—

tiketi kwa njia ya mtandao kwa mabasi yaendayo mikoani vitwao ‘Tiketi Mtandao’, uliondaliwa na Mamlaka ya Udhibiti

Usafiri Ardhini (LATRA), jijini Dar es Salaam jana, utakaowezesha wasafiri kulipia nauli kupitia simu za mkononi, hu-
duma za kifedha za benki kwa kuingia kwenye App ya Tiketi Mtandao na menu ya M-Pesa. PICHA: MPIGAPICHA WETU

RC awanusuru
mabinti
kuolewa

Na Frank Kaundula, MOROGORO

MKUU wa Mkoa wa Morogoro,
Loata Ole Sanare, amewakamata
wanafunzi sita wa jamii ya
wafugaji, ambao walikuwa wame-
fikishwa kwa madai ya kutaka
kuozeshwa, baada ya kuhitimu
darasa la saba na kufaulu vizuri.

Msako huo ulifanyika juzi
baada ya Ole Sanare aliyeam-
batana na kamati ya ulinzi na
usalama ya mkoa huo, kubaini
hilo na kuamua kwenda kitou cha
shule cha Ngunya walipokuwa
wanafunzi hao.

llielezwa kuwa wanafunzi hao
sita baada ya kuhitimu elimu
ya msingi na kufaulu kijiunga
na kidato cha kwanza, wazazi
wao wanaioshi wilayani Kilosa
waliwatafuta wanaume na kutaka
kuwaoza ili wapate ng'ombe.

Kwa mujibu wa Diwani wa Kata
ya Parakuyo, ambako wazazi wa
wanafunzi hao wanaishi, Ibrahimu
Kalaita, alisema mabinti hao wali-
hitimu darasa la saba mwaka jana
na walifaulu kisha kuchaguliwa
kijiunga ya Shule ya Sendondari
Parakuyo.

“Baada va kuhitimu na kufaulu
mtihani wa darasa la saba ma-
binti hawa hawakujiunga na shule
waliyokuwa wamechakuliwa
kwani wazazi wao waliwatafutia
wanaume kuwaozesha ili wapate
mali,” alisema Kalaita.

Alisema baada ya kupata wa-
naume waliowaoa wanafunzi hao
hicho na kwenda kuwaficha kituo
cha shule ya Ngunya Manispaa va
Morogoro, kwa lengo la kuficha
ushahidi. Alisema walipelekwa ka-
tika kituo hicho ili wasome, huku
wakiwa wanaendelea na maju-
kumu mengine ya kifamilia, kwani
wanaume wao waliwapangishia
vyumba vyao vya kuishi.

Kutokana na hali hiyo, Mkuu
wa Mkoa wa Morogoro alifika
katika kituo hicho kilichoko Oil-
com Nanenane na kuwakamata
wanafunzi hao wote na kuwarudi-
sha nyumbani kwao kwa ajili ya
kijiunga na shule waliyochaguliwa.

Waziri akuta ‘maajabu’ ofisi za TT§CL Kibaha

Na Julieth MKireri, KIBAHA

NAIBU Waziri Mawasiliano na Teknolojia
ya Habari, Kundo Mathew, juzi alitembe-
lea ofisi za Shirika la Mawasiliano (TTCL)
na kukuta watumishi wakifanya kazi kati-
ka ofisi chakavu huku wengine wakitumia
makontena kama ofisi.

Akiwa katika ofisi hizo, aliingia katika
ofisi ya meneja wa mkoa ambayo ni kon-
tena huku akionyesha kutoridhishwa na
mazingira yaliyopo hususani katika kutun-
za nyaraka na kutoa huduma kwa wateja.

“Hatuwezi kuwa na ofisi kama hizi.
TTCL hatujajiweka katika mazingira ya
ushindani, tunajivunia nini hapa? Namna
hii tunajitangaza tunatoa huduma ya 4G?”
Alihoji.

Katika baadhi ya ofisi za wafanyakazi

ambazo ni makontena, madirisha yalione-
kana kuwa chakavu huku nyavu zikiwa
zimechanika na samani za ndani nazo
zikiwa si rafiki kuendelea kutumika.

Kutokana na hali hiyo, aliwataka
wabunge kupiga kelele bungeni wanapoo-
na kitu hakiko vizuri kama ilivyo kwa ofisi
hiyo, ili kifanyiwe kazi mapema badala ya
kukaa kimya na wananchi kuilamu seri-
kali.

Aliwataka wataalamu kubadilika kwa
kushauri viongozi wao masuala ya miun-
dombinu badala ya kukaa kimya na ku-
subiri maelekezo kutoka ngazi za juu.

“Meneja kaa na watu wako wape semina
hata namna ya kujitolea tufanye kazi kwa
tija. Sijaridhishwa kabisa na mazingira
haya ya ofisi za shirika, tunatakiwa kubadi-
lika,” alisisitiza.

Meneja wa TTCL Mkoa wa Pwani, Jane
Mwakalebela, alisema tangu amehamia
katika mkoa huo, amekuta ofisi hizo
zikiwa katika hali ambayo hairidhishi na
uchakavu umezidi siku hadi siku.
bu Waziri alitembelea mnara wa Halotel
na kuagiza watoaji wa huduma wahakik-
ishe kabla hawajaweka minara wanapitia
kwa mkurugenzi wa halmashauri.

Naibu Waziri alitoa agizo hilo kutokana
na malalamiko ya mmiliki wa eneo ulip-
owekwa mnara, Rajabu Rajabu, kwamba
analipwa malipo kiduchu na ardhi yake ili-
chukuliwa bila kuwa na maelewano mazuri.

“Mheshimiwa Waziri eneo langu hili
nalipwa Sh. 50,000 kwa mwezi, lakini kab-
la hatujakubaliana kuhusiana na kiwango
cha malipo, waliniambia nitake nisitake

eneo langu wataweka mnara kwani ardhi
ni mali ya serikali. Tlinilazimu kukubali
kupokea kiasi hicho,” alisema.

Kundo alisema kila alipopita kukagua
minara, amekutana na malalamiko yanay-
oelekezwa Halotel huku baadhi ya mae-
neo wakituhumiwa kuchukua maeneo
bure.

Alimtaka Mkuu wa Wilaya ya Kibaha,
Mhandisi Martine Ntemo, kufuatilia suala
la mmiliki wa ardhi hiyo apatiwe mkataba
na pia kupata taarifa za kibenki ili kujua
nani analipa fedha hizo.

Mwakamo, alisema utaratibu wa kutwaa
ardhi upo kisheria, lakini kuna tatizo lin-
aloendelea kwa baadhi ya watu wanapo-

kwa kutumia njia zisizo sahihi.
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Elimu ujasiriamali
yawainua
walengwa wa
TASAF Simiyu

Na Marko Maduhu, SIMIYU

Maelfu kupata ajira
za kuchenjua madini

Na Shaban Njia, KAHAMA

WALENGWA wa Mfuko wa
Maendeleo ya Jamii (TASAF)
mashauri ya Wilaya ya Bariadi
mkoani Simiyu, wameanzisha
kikundi cha utengenezaji wa
bidhaa mbalimbali za ujasiri-
amali na kujikwamua kiuchumi.

Mwenyekiti wa Kikundi cha
Ujasiriamali cha Walengwa wa
Helena Amosi, alibainisha ma-
fanikio hayo wakati maofisa
wa TASAF kutoka makao makuu
walipofanya ziara kuangalia
maendeleo ya walengwa.

Alisema walijiunga kwenye
kikundi wakiwa walengwa
wanane na kuchangisha fedha
ambazo wanazipata kupitia
TASAF, na kuamua kutengen-
eza bidhaa sabuni, mafuta ya
kupaka, shampoo na batiki,
ambazo zimewainua kiuchumi
na kuuaga umaskini.

Katibu wa kikundi hicho,
Marysiana Radslausi, alisema
kwa sasa maisha yao yamebadi-
lika Kiuchumi tofauti na awali,
ambapo kila baada ya miezi
sita huwa wanagawana faida na
kwenda kuhudumia familia zao,
ikiwamo kununua chakula na
mahitaji ya shule.

Mratibu wa TASAF Hal-
mashauri ya Wilaya ya Bariadi
mkoani Simiyu, Cephline Bu-
dodi, alisema kabla ya kuwapa-
tia fedha walengwa hao, huwa
wanawapatia kwanza elimu ya
ujasiriamali ili wazitumie vizuri
na kuondokana na umaskini.

Wachimbaji
wadogo waomba
benki ya madini

Na Mohab Dominick, KAHAMA

WACHIMBAJI wadogo wa dha-
habu katika Mgodi wa Nkandi
Manispaa ya Kahama mkoani
Shinyanga wameiomba Serikali
kuangalia utaratibu wa kuan-
zisha benki ya madini itakay-
owasaidia kukopa na kuendesha
shughuli zao za uchimbaji vizuri.

Hayo yalibainishwa juzi na
katibu wa Mgodi wa Nkandi,
Mdachi Shabani, alipozingumza
na wanahabari waliotembe-
lea mgodi huo kwa lengo la
kuona changamoto zinawakabili
wachimbaji hao.

Shabani alisema wachim-
baji hao wameshindwa kuhi-
mili kukopa fedha katika taasisi
mbalimbali za ferdha kutokana
na kutokuwa dhamana, hivyo
kuendelea kuchimba kwa mfumo
wa zamani.

Mwenyekiti wa mgodi huo,
Christopha Kanjo, aliishukuru
Serikali kwa kuwathamini
wachimbaji wadogo kwa sasa na
kusisitiza kuwa hawatamwan-
gusha Rais John Magufuli kwani
sekta hiyo imewasaidia hata
kusomesha watoto wao.

AKRIBAN ajira 3,000 zinataraji-

wa kuzalishwa katika wilaya za

Ngara na Kahama kutokana na

ujenzi wa kinu cha kuchenjua
madini ya Nickel kwenye mgodi wa
dhahabu Buzwagi wilayani Kahama
mkoani Shinyanga.

Kinu hicho kinatarajia kujengwa na
Kampuni ya Tembo Nickel ya wilayani
Ngara mkoani Kagera.

Hayo yalibainishwa jana na timu ya
wataalamu wa serikali na mwekezaji
wa kampuni hiyo waliozuru wilayani
Kahama kuangalia maeneo ya kujenga
mtambo wa kuchenjua madini hayo
yatakayokuwa yanachimbwa wilayani
Ngara mkoani Kagera.

Mtendaji Mkuu wa Kampuni ya Ka-
banga Nickel, Chris Showalter, alisema
ujenzi wa kinu hicho cha kuchenjua
madini utakapokamilika, zaidi ya

Uwekezaji
huo kwa
upande
wa Wilaya
ya Ngara
mkoani
Kagera wa-
nakochim-
ba ma-
dini hayo,
utawez-
esha watu
2,000 ku-
pata ajira.

watu 3,000 wanatarajiwa kupata
ajira.

Showalter alisema uwekezaji huo
kwa upande wa Wilaya ya Ngara
mkoani Kagera wanakochimba ma-
dini hayo, utawezesha watu 2,000
kupata ajira.

Kamishna wa Tume ya Madini,
Profesa Abdulkarimu Mruma, ali-
yeongoza timu ya wataalamu wa
madini kutoka wizarani, alisema
serikali imetoa eneo la uwekezaji
katika mgodi wa Buzwagi ili kura-
hisisha usafirishaji wa madini yata-
kayokuwa yanachenjuliwa kwenye
kinu hicho.

Profesa Mruma alisema kinu hi-
cho kinajengwa huko kutokana na
kuwapo uwekezaji wa migodi mi-
kubwa miwili ya Bulyanhulu na Bu-
zwagi na utatumika pia kuchenjua
makinikia ya dhahabu badala ya
kusafirishwa kwenda nje ya nchi.

Mkuu wa Mkoa wa Shinyanga,
Zainabu Telack, alisema seri-
kali imeandaa maeneo manne ya
ujenzi wa mitambo ya kuchenjua
madini ya Nickel na kilichobaki
ni mwekezaji kuchagua eneo mo-
jawapo ambalo ataona linafaa kwa
ajili ya kujengwa kiwanda hicho.

Telack alimpongeza Rais John
Magufuli kwa busara yake katika
kuamua ujenzi wa kinu hicho ka-
tika Wilaya ya Kahama kwa kuwa
utatoa fursa za ajira kwa vijana wal-
ioko mitaani na tayari serikali ime-
shaandaa maeneo ya ujenzi huo
yanayokidhi mahitaji katika mgodi
wa Buzwagi.

Akizungumzia ujenzi wa kinu
hicho, Meneja Mkuu wa Mgodi ya
Bulyanhulu na Buzwagi, Benedict
Busunzu, alipongeza kampuni ya
Tembo Nickel kwa kuamua kujenga
kinu hicho.

Mlengwa wa mpango wa kunusuru kaya maskini TASAF kupitia Mfuko wa Maendele

huo na kumtoa kwenye umaskini. PICHA: MARCO MADUHU

0 va Jamii, Njile Malambi mkazi wa

Mbunge ampongeza JPM miradi mikubwa

Na Halfani Chusi

MBUNGE wa Kibamba, Issa
Mtemvu, amempongeza Rais
John Magufuli kwa kuzindua
miradi mikubwa ikiwamo Kit-
uo cha Mabasi cha Magufuli,
Daraja Kijazi na kuwapatia
eneo lenye ukubwa wa hekta
75 kwa ajili ya kufanyia shu-
ghuli za kijamii.

Alitoa pongezi hizo jana al-
ipozungumza na waandishi
wa habari katika ofisi zake
zilizoko Luguruni, Kibamba
wilayani Ubungo.

Mbunge huyo alisema mbali
na kuzindua miradi mikubwa
katika Manispaa ya Ubungo,
Rais alilikubali ombi lao la ar-
dhi kwa ajili ya uwekezaji na
akawapatia hekta 75.

“Mheshimiwa Rais
ametupatia hekta 75 kwa ajili
ya miradi ya kimaendeleo
ambapo sasa katika eneo
hilo, tunatarajia  kuweka
sehemu kwa ajili ya huduma
za kijamii, sehemu ya michezo
mbalimbali, jengo la wazee,
soko kubwa la kumudu wingi
wa watu uliopo, kutenga eneo

la maziko, kuweka shule yenye
kidato cha kwanza hadi sita,”
alifafanua.

Pia aliongeza kuwa Rais
Magufuli amekuwa akitoa
mchango mkubwa wa kifed-
ha katika jimbo hilo na kwa
kiasi kikubwa wamefanikisha
mambo mengi kupitia huru-
ma zake.

“Rais Magufuli alitoa zaidi
ya Sh. bilioni 1.5 kwa ajili ya
ukarabati wa Hospitali ya
Wilaya Baruti, akatoa tena
zaidi ya Sh. milioni 200 kwa
ajili ya ukarabati wa Hospitali

ya Sinza Palestina.

“Pia alitoa tena Sh. milioni
400 kwa ajili ya Kituo cha
Afya Kimara, akatoa Sh. bil-
ioni tatu kwa ajili ya jengo la
halmashauri. Hii inaonyesha
ni kwa jinsi gani Rais wetu
mtetezi wa wanyonge alivyo-
tupigania watu wa Manispaa
ya Ubungo,” alisifu.

Aliwataka madiwani wote 14
walioko katika jimbo lake ku-
hakikisha wanafanya kazi kwa
weledi na kuzingatia maslahi
ya umma.
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HABARI KITAIFA

Wataka ujenzi mabweni
kunusuru vifo wanafunzi

Na Christina Haule, M\VOMERO

ADAU mbalimbali wa
elimu zikiwamo taasisi za

fedha, wameombwa ku- Waa\:?lfiuvtv‘:l ilipoteza wanafunzi wawili na mwaka

saidia ujenzi wa mabweni idqate cha 2020 mwanafunzi mmoja baada ya
Shule ya Sekondari Diongoya, Turiani pili wal- watoto hao kusombwa na maji wakati
wilayani Mvomero, ili kuepusha vifo vya jshindwa  Wakivuka Mto Mbulumi ulioko karibu
wanafunzi kutokana na kusombwa na kufanya na Kkijiji cha Digalama wakati wakien-
maji. mtihani da shuleni.

Ombi hilo limetolewa kutokana na mwaka Pia alisema wanafunzi wawili wa ki-
wanafunzi watatu kupoteza maisha kwa 2020 dato cha pili walishindwa kufanya mti-
miaka miwili tofauti baada kusombwa Daadaya  hanj mwaka 2020 baada ya kushind-
na maji wakati wakivuka Mto Mbulumi ::"'Sh"'("dwa wa kuvuka Mto Mbulumi ulipokuwa
kwenda shuleni. Ml:‘(;u a umejaa maji.

Mkuu wa Shule ya Sekondari Diongo- pputumi Alisema ujenzi wa mabweni shuleni
ya, Remmy Mpagama, alisema hayo juzi ulipokuwa hapo utasaidia kuondoa adha wanazo-
wakati akizungumza mbele ya Mkuuwa ymejaa pata wanafunzi wanaokaa kwenye viji-
Wilaya hiyo, Albinus Mugonya, baadaya maiji. ji vya Digalama na Digoma wanaotem-

kupokea vitu mbalimbali vyenye thama-
ni ya Sh. milioni 18.5 kwa ajili ya shule na

hospitali kutoka Benki ya NMB Kanda

ya Mashariki.

Alisema katika msimu wa mvua
za masika mwaka 2018, shule hiyo

bea umbali mrefu hadi kufika shuleni.
Mpagama alisema shule nyingi ze-

nye ufaulu mzuri wilayani hapa ni zile
zenye mabweni ikiwamo Shule ya Se-
kondari Muscat na kusisitiza kwamba
wakipata mabweni watafaulisha vizuri
zaidi.

Mmoja wa wanafunzi wa kidato cha
nne katika shule hiyo, Shakira Moham-
ed, aliishukuru NMB kwa msaada wa
viti na meza waliowapa. Hata hivyo, al-
iwaomba kuwasaidia kupata mabweni
ambayo yatasaidia kuwapunguzia
adha wenzao wanaotembea umbali
mrefu kufika shule kwa kutumia usa-
firi wa baiskeli.

Mkuu wa Wilaya ya Mvomero, Mug-
onya, aliiomba NMB licha ya kuwa na
moyo wa kuwachangia kila wanapo-
peleka maombi, kuangalia suala hilo
katika mtazamo chanya huku serikali
ikijipanga kutatua matatizo mbalim-
bali ya elimu wilayani hapa.

Kusenyi juzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Waziri ataka kasi miradi ya bandari

Na Elizabeth Zaya

WAZIRI wa Ujenzi na Uchukuzi, Dk. Leon-
ard Chamriho, ameigiza Mamlaka ya Usi-
mamizi wa Bandari Tanzania (TPA), ku-
hakikisha miradi ya uboreshaji wa gati na
miradi mbalimbali katika Bandari ya Dar
es Salaam inakamilika kwa wakati.

Dk. Chamriho aliotoa maagizo hayo
jijini Dar es Salaam alipofanya ziara ya
kutembelea miradi inayoendelea katika
bandari hiyo na kukabidhiwa gati namba
tano.

Alisema Bandari hiyo ya Dar es Salaam
ndio kitovu kikuu cha ukusanyaji wa

mapato na ndio maana serikali imeweka
nguvu yake kubwa kuhakikisha ina-
boreshwa zaidi ili kukusanya mapato zaidi
ya yale yanayokusanywa sasa.

Alisema jumla ya magati nane
yanaboreshwa katika bandari hiyo ya
Dar es Salaam, na kwamba kati ya hayo
manne yamekamilika na yameanza
kutumika.

Alisema kukamilika kwa magati yote
yatachagiza kasi ya ukusanyaji wa mapato
kwa kiwango cha juu zaidi.

“Julai mosi mwaka 2017, Rais John Magu-
fuli aliweka jiwe la msingi la mradi huu wa
uboreshaji wa Bandari ya Dar es Salaam

kwa awamu ya kwanza, kwa kuboresha
magati nane, saba ya zamani na moja
mpya,” alisema Dk. Chamriho.

“Na katika maboresho hayo, gati namba
sifuri, namba moja mpaka nne yamekami-
lika na yameanza kutumia, niwapongeze
sana TPA kwa kufanikisha usimamizi huu
japokuwa changamoto ni kwamba mradi
huu unafanyika huku huduma ikiende-
lea.”

Mkurugenzi Mkuu wa TPA, Deusdedit
Kakoko, alisema kusudio lao ni kuhakiki-
sha mpaka kufikia mwaka 2025 wanafiki-
sha shehena tani 25 kwa mwaka kutoka za
tani milioni 17.5 za Juni mwaka jana.

Sababu Tarime
kukwama kununua
gari la mil. 200/-

Na Samson Chacha, TARIME

BARAZA |a Madiwani wa Hal-
mashauri ya Tarime Mjini lime-
pinga ununuzi wa gari la hal-
mashauri lenye thamani ya Sh.
milioni 200, kutokana na ufinyu
wa bajeti.

Madiwani walipitisha bajeti ya
Sh. bilioni 30.2, huku fedha za
kununulia gari hilo zielekezwe
kwenye miradi ya maendeleo.

Akizungumza katika kikao cha
baraza la madiwani lililokuwa
linapitisha bajeti yake chini
ya Mwenyekiti wake Daniel
Komote na Mkurugenzi wake,
Elias Ntirihungwa , Mbunge wa
Tarime Mjini, Michael Kembaki,
alisema baraza

l[imepitisha bajeti ya mwaka
2021/2022 ya Sh. bilioni
30.2, na kwamba wamebadili
mpango wa ununuzi wa gari la
Halmashauri kwa Sh. milioni
200 badala yake fedha hizo
zitaelekezwa kwenye miradi ya
maendeleo ikiwamo ujenzi wa
madarasa , nyumba za walimu ,
vituo vya afya , zahanati, bara-
bara na maji.

Mkurugenzi Ntirihungwa,
alisema kuwa bajeti ya mwaka
huu 2021 /2022 ya Sh. bil-
ioni 30.2 imezidi ya mwaka
2020/2021 ya Sh. bilioni 19.7.

Mashirika yatoa
elimu mazingira

Na Hamisi Nasri, MASASI

TAASISI ya Kuendeleza Nishati
Asili Tanzania (TaTeDo) kwa
kushirikiana na Shirika la WWF
wameanza kutoa mafunzo kwa
wajasiliamali wadogo wanawake
zaidi ya 20 kutoka katika vikundi
10 wilayani Masasi mkoani Mt-
wara kuhusu mazingira.

Mafunzo hayo ni ya kuwajengea
uwezo wa umuhimu wa matumizi
bora ya nishati isiyotokana na miti
na kupunguza matumizi ya kuni na
mkaa, nishati ambazo zinachangia
katika uharibifu wa mazingira
ikiwamo misitu.

Aidha,wajasiliamali hao pia
wamefundishwa jinsi ya kutumia
majiko sanifu na utengenezaji
bidha za vyakula ikiwamo keki,
skonzi na mikate kwa kutumia
mkaa na kuni kwa kiasi kidogo.

Mafunzo hayo ya siku tatu yali-
fanyika wilayani Masasi mkoani
hapa na kusimamiwa na Hal-
mashauri mbili zilizopo wilayani
Masasi ambazo ni Halmashauri
va Mji Masasi na Halmashauri va
Wilaya ya Masasi.

Mratibu wa mafunzo kutoka
TaTeDo, Elizabeth Sorwa, alisema
mpango huo wa utoaji mafunzo
utaendelea kutekelezwa ili ku-
punguza athari za uharibu wa
mazingira.

Sorwa alisema mashirika hayo
mawili yapo kwa ajili ya kusima-
mia na kulinda mazingira na mira-
di mikubwa inayokuwa ikiifanya
inajikita zaidi katika kupunguza
matumizi ya mkaa na kuni.
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Msifungie watoto wenye matatizo,

waibueni wakatibiwe, haki zao zipo
«Waziri Afya: Sera yao shirikishi inakuja

Na Yasmine Protace

AGONJ WA
adimu yana historia
ya kusababisha baa-
dhi ya wazazi kuwafi-
cha majumbani watoto wao, huku
kukiwapo historia mbaya ya baa-
dhi yao hawapelekwi masomoni.

Inaelezwa kwamba, hata kama
mtoto anaugua magonjwa adimu,
anayo haki ya kutofichwa na ku-
pelekwa hospitalini kujua namna
ya kumsaidia.

Makamu wa Rais, Mama Samia
Suluhu Hassan, anasema kuna
baadhi ya watu wanapojifungua
na kupata watoto, wanajikuta
kuangukia matatizo ya magonjwa
ya kudumu, wenguine kuwa na
uthubutu mbaya wa kuwatele-
keza.

Pia, anasema wapo kinama-
ma wanaangukia kutengwa na
waume zao, pindi tu inapobainika
mtoto wao anasumbuliwa na ma-
gonjwa adimu, yanayoendana na
baadhi ya wazazi kushindwa ku-
wapeleka masomoni.

Ujumla wa hali hiyo unachang-
ia kumnyima haki mtoto asi-
pate elimu. Mtazamo mkuu ni
kwamba, haja ya kuwapo busara
magonjwa adimu hayapaswi ku-
tumiwa na wazazi kuwa kigezo
cha kuwanyima haki watoto, pale

Makamu wa Rais Samia Suluhu Hassan, alipohutubia Maadhimisho ya Siku ya Magonjwa Adimu

wanapokuwa na magonjwa.
Makamu wa Rais Samia, anase-

ma serikali imejiandaa kuhakiki-

sha watoto wenye magonjwa,

wanapata haki sawa na hawaach-
wi nyuma katika kuwapatia hu-
duma za msingi za aina zote.

Ni mtazamo anaouwakilisha

katika Maadhimisho ya Siku ya
Magonjwa Adimu Duniani, yaliyo-
fanyika jijini Dar es Salaam, am-
bao umezaa wajibu wa wazazi ku-

hakikisha makundi yote ya kijamii
yananufaika ndani ya harakati za
kushugulikia magonjwa adimu.

Pia, anasema ni haki na kawai-
da ya watoto walio na magonjwa
adimu, wanaangukia mpambano
sawa na wasio na magonjwa ya
kundi hilo, kupata tiba na unafuu
wa afya.

“Serikali haijawaacha nyuma
watoto haonaIna nia dhamira
na sababu ya kufanya mazin-
gira wezeshi ya kuwahudumia
kwani magonjwa hayo ni kama
magonjwa mengine,” anasema.

Wito wake wa jumla, ni kwam-
ba wazazi wenye watoto wa hali
hiyo waongeze sauti za kuweza
kuwaamsha  wengine  waaji-
tokeze, hali itakayoisaidia serikali
kubaini haja iliyopo ya kutoa mat-
ibabu sawa.

Waziri wa Maendeleo ya Jamii,
Jinsia, Wazee na Watoto, Dk.
Dorothy Gwajima, katika hilo
ameahidi Wizara yake ipo tayari
kupokea maoni na mawazo ku-
toka kwa wadau na wazazi wenye
uzoefu wa kuwahudumia watoto
wenye magonjwa adimu.

Anasema mapitio ya sera hiyo
mpya, iwe na sura inayotambua
na mapambano yanayotakiwa
kufanywa kwenye eneo hilo na
hadi sasa wizara yake itaendelea
kushirikiana na wadau, pamoja
kutengeneza mpango mkakati wa
kukabiliana na magonjwa hayo.
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AFYA

Mambo sita yaliyosaidia corona

ipunguze makali barani Afrika

« Mikakati inayotajwa nchini imo « Nafasi ya darasa la janga ebola

Na Maulid Mmbaga

CHI nyingi za Afrika
zinasifiwa duniani ku-
dhibiti kusambaa virusi
vya corona, licha ya mi-
fumo ya afya katika baadhi yake
kutoridhisha.

Takwimu zilizokusanywa na
Chuo Kikuu cha John Hopkins,
Marekani zinasema Afrika yenye
wakazi zaidi ya bilioni moja
(makadirio ya mwaka jana bilioni
1.3), hadi sasa kuna zaidi ya wag-
onjwa milioni 1.5 waliothibitishwa
na virusi vya corona.

Ripoti yake ya utafiti wa ubia na
mashirika kadhaa binafsi kubaini
corona inavyoshughulikiwa Af-
rika, inaonyesha athari ndogo kwa
Waafrika, kulinganisha na kwing-
ineko duniani.

Mkuu wa Afrika wa Kituo cha
Kudhibiti na Kuzuia Magonjwa (Af-
rica CDC) Dk, John Nkengasong,
alishatamka kwamba viwango vya
chini vya upimaji watu katika baa-
dhi ya nchi unaendelea kuwa kik-
wazo cha kukabiliana na ugonjwa
huo.

Yafuatayo ni mambo yanayoi-
fanya Afrika kuwa na kasi ndogo
kukabili corona, kulinganisha na
kwingineko duniani:

JOTO KUBWA

Mtafiti Mkuu wa Chuo Kikuu
cha Maryland, Marekani Moham-
mad Sajadi, anasema kumebainika
uhusiano kati ya hali ya hewa na
kusambaa maambukizi ya corona.
IMAGES

“Tulichunguza mambo ya awali
ya virusi katika miji 50 duniani na
tulibaini virusi vilisambaa kwa ura-
hisi katika maeneo yaliyokuwa na
viwango vya chini vya joto,” anase-
ma, ingawa anakiri penye dalili ya
baridi panaendana na kasi ya vi-
rusi kusambaa.

Nchini Afrika Kusini kunakokadi-
riwa kuwapo nusu ya maam-
bukizi na vifo ya corona barani
Afrika, kuligundulika maambukizi
kuongezeka msimu wa baridi, to-
fauti na mikasa ya msimu wa joto.

KUNA VIJANA WENGI

Umoja wa Mataifa unafafanua
nchi za Afrika zina vijana wengi,
kuliko wazee, ikitajwa kuchangia
kasi ndogo ya maambukizi.

Shirika la Afya Duniani (WHO),
linataja vifo vingi kutokana na co-
rona, wengi wanakadiriwa kuwa
na miaka zaidi ya 80, wakati Afrika
ina vijana wengi wenye umri chini
ya miaka 19.

“Janga hilo halijaathiri watu wal-
io na umri mdogo. Karibu asilimia

Waziri wa Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, Dk. Dorothy Gwajima, alipotembelea
ofisi za Taasisi ya Tafiti na Uchunguzi wa Magonjwa ya Binadamu (NIMR) iliyopo Mabibo, Dar es Sa-
laam na kukagua ujenzi wa kiwanda cha kutengeneza dawa za binadamu, kwa kutumia miti dawa asilia,

kukabili magonjwa ya mlipuko. PICHA: MTANDAO.

91 ya maambukizi ya virusi katika
eneo la Kusini mwa Jangwa la Co-
rona ilikuwa ni ya watu walio chini
ya miaka 60 na zaidi ya asilimia
80 ni ya wale ambao hawaonyeshi
dalili,” inafafanua WHO.

Mkuu wa WHO Ukanda wa Afri-
ka, Dk. Matshidiso Moeti, anasema
ni eneo lenye asilimia tatu ya watu
wanaozidi miaka 65, ikilingan-
ishwa na Ulaya, Amerika Kaskazini
na nchi tajiri barani Asia, wanako-
patikana wazee wengi.

“Moja ya sababu iliyochangia
idadi kubwa ya maambukizo ya
virusi vya corona katika nchi za
Magharibi, ni kwamba wazee wali-
kuwa wanaishi katika makazi maal-
umu na suala hilo lilisababisha vi-
rusi kusambaa kwa kasi,” anaeleza.

Dk. Matshidiso anasema, wazee
na ngumu kuwafikia, wachache
ndio wanapatikana mijini, hali in-
ayotokana na utamaduni wa watu

toka wanapostaafu kazi.

DAWA ASILI ZINATENDA
Afrika inasifika kwa utajiri wa

dawa za asili na wataalamu wengi
wanaotibu magonjwa, hata ya mili-
puko kama corona.

Nchini Tanzania, pamoja na ta-
hadhari za kisayansi zinazoende-
lea, tiba asili zinapewa kipaumbele,
ikiwamo kujifukiza na kutumia
dawa za asili zilizothibitishwa na
Taasisi ya Taifa ya Utafiti wa Ma-
gonjwa ya Binadamu (NIMR).

Kuna dawa za asili kadhaa zi-
lizokwishaidhinishwa kutibu
homa ya mafua na matatizo ya
mfumo wa upumuaji, sasa ni kim-
bilio la wananchi.

Waziri wa Afya, Maendeleo ya
Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto Dk.
Dorothy Gwajima, anasema seri-
kali kwa kutambua umuhimu wa
tiba asili, imefikia hatua ya kujenga
kiwanda cha kuchakata dawa asilia
chini ya NIMR.

Hadi sasa katika jitihada za kuka-
bili magonjwa ya mlipuko Kitaifa,
kuna ujenzi unaoendelea eneo la

MIFUMO BORA WA AFYA
Janga la corona lilikuja, wakati
Jamhuri ya Kidemokrasia Congo

(DRC), inapambana na mlipuko
wa ugonjwa ebola na nchi jirani
ziliwekea mikakati wa kujikinga na
maambukizi, kwa kufanya uchun-
guzi wa afya za wasafiri wana-
oshukiwa na ebola, hali iliyorahi-
sisha vita katika mlipuko wa ebola.

Nchi kadhaa za Afrika Maghar-
ibi zilikabiliana na ebola, kati ya
mwaka 2013 na 2016, hali iliyosa-
idia uelewa kukabili corona, hapo
ikijumuisha mbinu ya kuwatenga
washukiwa au  waliothibitika
kuambukizwa.

Nchini Nigeria, wahudumu afya
to chanjo za polio, wakichukua wa-
kichukua nafasi kuelimisha jamii
kuhusi corona.

Aidha, licha miundombinu duni
ilyopo Afrika, nguvu yake nyingi
iko katika mifumo ya afya jamii in-
ayowasaidia kukabili changamoto
zilizopo.

HATUA ZA HARAKA

Mkasa wa kwanza wa maam-
bukizi ya corona, ulitajwa kutokea
nchini Misri Februari 14 mwaka
jana. Mataifa yaliyoendelea, yalita-

biri huenda virusi vingewawaathiri
vibaya Waafrika, kutokana na mi-
fumo duni ya kiafya kwa nchi zake.

Hata hivyo, utabiri uligonga
mwamba baada ya nchi za Kiafrika
zilipochukua hatua za dharura ku-
dhibiti ueneaji virusi kwa mafani-
kio kiasi fulani.

Miongozo ya afya ya umma; ku-
tosalimiana kwa kugusana mikono;
kunawa mikono kila mara; kutoka-
ribiana; na kujihami kwa kuuvaa
barakoa, umezingatiwa.

Nchini Lesotho yenye raia
zaidi ya milioni mbili, kulichuku-
liwa hatua ya uzuiaji kabla ya ku-
wapo maambukizi ya corona na
ilitangaza dharura, ikafunga shule
zote Machi, mwaka jana.

Mengine yalihusu amri ya ku-
totoka nje kwa zaidi ya wiki tatu,
ikiwa ni hatua ya kushirikiana na
nchi zingine Afrika na ilipofioka
Mei, mwaka huo, amri ya kutotoka
nje iliondolewa, pale Lesotho il-
ipomtangaza mgonjwa wa kwanza.

UMMA UNATOA MSAADA

Ripoti ya utafiti iliyofanywa na
asasi ya PERC katika nchi 18 mwezi
Agosti mwaka jana, unatamka na-
fasi ya msaada wa umma na ika-
gundulika wastani wa asilimia 85
ya wakazi walikuwa wavaaji bara-
koa.

“Kutokana na utekelezaji wa
muongozo wa afya ya umma na
msaada wa kijamii, nchi wana-
chama wa muungano wa Afrika
zilifanikiwa kudhibiti virusi vya
corona kati ya mwezi Machi na Mei
2020,” inasema PERC.

Ripoti hiyo inafafanua kwamba
kulegezwa masharti katika miezi
kati ya Juni na Julai 2020, kulisaba-
bisha ongezeko la maambukizi ya
virusi vilivyoripotiwa katika nchi
tofauti za Afrika.

Baada ya wakati huo tena,
maambukizi na idadi ya vifo vime-
onekana kushuka Afrika, huku hali
ya awali ilihusishwa na msimu wa
baridi kali.

Utekelezaji masharti ya kudhibi-
ti maambukizi, unatajwa kuendana
na changamoto kama mashirika
mengi kufungwa na kupoteza
umma ajira kwa kiwango kikubwa.
Kunatajwa kupotezwa ajira mil-
ioni 2.2 nchini Afrika Kusini, katika
nusu ya kwanza ya mwaka jana.

Baadhi ya nchi ziliruhusu biasha-
ra kuendelea, licha ya kuripotiwa
maambukizi mengi. Watafiti wa
PERC, wanasema uamuzi huo ni
zao la maoni ya umma, kukiwapo
wastani wa watu sita kati ya 10 wal-
itaka uchumi ufunguliwe, kwani
jambo muhimu zaidi ni kuzingati-
wa mwongozo wa afya.
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Wakulima wanavyohamishiwa katika
sayansi upimaji udongo kabla va jembe
\Wenyewe waamka nayo ‘kumbe hivil’

Na Woinde Shizza, ARUSHA

I kitu ambacho mtu am-

ekizoea. Ni tabaka la juu

ya ardhi ambako mimea

inaota na kuna mchang-
anyiko wa vipande vidogo vya
mwamba na madini yaliyosagwa,
mabaki ya mimea na wanyama yali-
yooza (mboji).

Hali kadhalika, ni mazingira ya-
nayojumuisha uwapo wa wadudu
wa aina tofauti, pia hewa na maji
yanayojaza nafasi katikati ya vipande
vidogo vya mwamba.

Udongo wenye afya ni msingi
muhimu katika kilimo. Rutuba ya
shamba hupungua kadri kunavyo-
pandwa na kuvunwa mazao, jambo
linalojenga mantiki ya umuhimu ku-
fahamu afya ya udongo shambani,
kujenga upeo wa kutunza rutuba
ya kilimo endelevu, mbegu bora,
mbolea.

Inaelezwa kwamba, kila mmea un-
apomea hubhitaji virutubisho katika
ukuaji na inafika wakati virutubisho
hivyo hupungua au kwisha katika
udongo, hali inayopunguza rutuba
ya shamba.

Inafafanuliwa kitaalamu kwamba,
pindi rutuba ya udongo inapoisha
au kupungua, inachangia wakulima
wengi kuhamia sehemu nyingine wa-
naodhani kuna rutuba wakianzisha
mashamba mapya, hali inayochangia
katika uharibifu wa mazingira.

Kufahamu udongo ndio unafun-
gua elimu ya virutubisho vilivyopo
shambani na kumsaidia mtu kujua
aina ya mbolea inayomfaa sham-
bani, kiasi chake, wakati wa kuweka
mbolea na kuongeza uzalishaji, hali
inayosaidia kupunguza gharama.

UELEWA WA WAKULIMA

Uchunguzi wa Nipashe, umethibit-
ishiwa upungufu wa wakulima wengi
kukosa elimu ya upimaji udongo na
wapo wasiojua hata kuwapo msa-
miati ‘kupima udongo.

Mwandishi wa gazeri hilo alipo-
zungumza na mkulima kutoka ki-
jiji cha Likamba, wilayani Arumeru,
mkoa wa Arusha, anaeleza uelewa
wake kuhusu udongo, ni kwamba un-
ausaidia mmea kukua kwa kushiriki-
ana na maji, lakini hajui umuhimu
wa virutubisho vyake.

“Mimi napanda shamba langu
kawaida tu, sijui kuhusu suala la
afya ya udongo kuna wakati napata
mazao ambayo naona ni kawaida na
kuna wakati sipati kabisa na hilo nali-
chukulia kuwa linatokana na msimu
na wakati mwingine tunaambiwa
kuwa shamba limechoka kulimwa
zao moja kila mwaka,” anasema
Winifrida.
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inayojishughulisha na upimaji udon-
go kwa wakulima wakubwa, wakati
na wadogo (LSSL) Dk. Edmond
Matafu, anasema elimu ya umuhimu
wa afya ya udongo ambayo bado
haijafikiwa na wakulima wengi, in-
awafanya waendelee kufanya kilimo
cha mazoea.

Hivyo, ni muhimu kwa wakulima
kupata elimu ya umuhimu wa kupi-
ma afya ya udongo, ili walime kwa
tija kwao na taifa kwa ujumla.

Dk. Matafu anasema, hadi sasa
kuna faida kubwa za kupima udon-
go moja wapo ikiwa kujua aina ya
mazao yanayofaa katika shamba
la mkulima, kujua virutubishi vya
udongo na kiasi cha mkulima ana-
paswa kununua, kulingana na upun-

- gufu wa virutubishi vinavyohitajika.

“Hii itasaidia kupunguza gharama,
kwani wakulima wamekuwa waki-

tumia mbolea hata kwa mashamba

ambayo yana virutubisho vya ku-

., tosha na wakati mwingine kutumia

Shamba darasa kwa la ardhi ambayo udongo wake umepimwa, wilayani Arumeru.

cho naye anaungana na uelewa huo,
kwamba hajui kama umuhimu to-
fauti wa udongo, huku kilimo chake
ni kwa ajili ya chakula, huwa anauza
pindi anapokumbwa na magumu ya
maisha.

Anasema, katika shamba lake
la ekari mbili, kila mwaka idadi ya
mavuno yanatofautiana na alikuwa
anaelewa kuwa ni zao la mvua kwa
kipindi hicho na hakujua mchango
wa udongo na hali ya hapo.

Mkulima  Lomayani  Lotha,
anachangia akisema binafsi hajawahi
kusikia kinachohusiana na upimaji
udongo na alichokizoea ni kilimo cha
kawaida pekee, alichoshuhudia na
kukiendesha tangu zama zilizopita.

Sasa ana mtazamo mpya, waelim-
ishwa zaidi kuhusiana na kilimo hi-
cho, ili nao walime kilimo cha uhaki-
ka kinachopatia mazao mengi yenye
ubora na tija.

Anthony Mosha, mkulima ali-
yepata darasa la uelewa kuhusu upi-
maji afya ya udongo kutoka maeneo
ya Njombe na Lupembe, anaeleza
namna tangu alipopima udongo
shambani, umempatia manufaa ka-
tika kilimo cha maparachichi na ma-
hindi yanayotoa mazao mengi.

Mosha anasema, baada ya kufanya
vipimo majibu yalionyesha kwamba
hakuna udongo mzuri na akaeleke-
zwa, namna ya kuurutubisha na ha-
timaye akafanikiwa.

“Kabla ya kuja, mazao yalikuwa
‘yanaita’, lakini yanadumaa, ila hivi
sasa tunapoongea maparachichi
yanarefuka na hata nikipanda ma-
hindi yanakuwa mazuri na napata
mazao mengi,” anasema mkulima
Mosha.

Fabian Mwambinga, anayelima

maharage ndani ya Halmashauri ya
Arumeru, anasema awali alipoanza
alipata hasara kubwa hadi ikamkati-
sha tamaa ya kuendelea na kilimo.
Anasema, alilima maharage katika
shamba la ekari tatu na kupata ma-
gunia matatu. Anaendeleza simulizi:
“Nilidhani nikiweka mbolea ndio ni-
tapata mazao mengi, lakini nilipoku-
wa nikienda kununua mbolea ndipo
nilipokutana na kampuni hii ya
kupima afya ya udongo.
“Walinishauri nipime udongo
kwanza kabla ya kulima, ndipo wa-
kanipimia na kukuta udongo wangu
hauna tatizo la rutuba, bali lina tatizo

la ‘pH’ (chumvi chumvi na tindikali)
na kunieleza niweke chokaa ya kili-
mo.

“Na baada ya kuweka nilipotesha
katika shamba lile lile nilipovuna
awali nikapata gunia tatu nilipovu-
na baada ya kuweka chokaa katika
shamba lilelile la ekari tatu nilipata
gunia 18.”

Hadi sasa kuna ushauri kwamba
kupima uhalisia wa udongo inakuwa
gharama ndogo kwao wakulima, iki-
ilinganishwa na gharama za kulima.

MTAALAMU UDONGO
Mkurugenzi wa kampuni binafsi

=

maji wake. PICHA ZOTE:WOINDE SHIZZA.

mbolea isiyofaa kwa eneo husika,

- jambo linaloongeza hasara,” anase-

ma Dk. Matafu.

Anataja umuhimu wa kusaidia
utunzaji mazingira kubaini kasoro
katika virutubishi vinapozidi kwenye
udongo hata kuharibu mazingira ya
uotaji mimea, jambo ambalo mkuli-
ma anapolima udongo shambani, in-
amwezesha kujua hitaji la mbolea au
virutubishi vya kuuboresha udongo.

Dk. Matafu anaeleza kuhamasisha
upimaji udongo, kunalenga kuwa-
saidia wakulima wote kujua afya ya
udongo na hasa tindikali, ili kujua
virutubishi vilivyomo katika udongo
kabla ya kuanzisha kilimo na kuwez-
esha kujua kiasi cha mbolea kinacho-

Endelea Uk. 14
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Pata sababu kuu za janga la gesi

kujaa tumboni na madhara yake
« HivI hapa vvyakula visababishi
« |IMO sigara; madhara ni tishio

Na Christina Mwakangale

IAFYA kunatajwa kiwango

cha kutoa gesi tumboni

kwa njia yeyote, katika mwi-

li wa binadamu ni hali ya
kawaida.

Kinatajwa kiwango hicho cha
kutoa gesi mwilini kuwa ni kisichozi-
di mara 15 kwa siku.

Inapotokea kuzidi, kitaalamu ina-
tajwa kuwa tatizo kwa mtu wa aina
hiyo, kutokana na kuzalisha gesi ny-
ingi mwilini na anahitaji kufanyiwa
uchunguzi ikiwamo vipimo na hati-
maye tiba.

Daktari wa bingwa tiba za bin-
adamu, Isaac Maro, anaeleza namna
ongezeko la watu walio na tatizo
la gesi hivi sasa, akitaja visababishi,
athari na njia za kukabiliana na hilo.

“Kuna matatizo mengi ya gesi,
watu wanachukulia kirahisi, watu
wengi wana changamoto ya gesi.
Kama kuna maswali mengi ambayo
naulizwa ni kuhusu gesi.Mwingine
anasema dokta ninywe ‘magnesium’,”
anasema Dk. Maro.

Anasema mwili wa binadamu huin-
giza hewa au gesi tumboni, kwa njia
mbalimbali, ikiwa ni pamoja na waka-
ti wa mlo, kunywa maji na hata kipin-
di ambacho mmeng’enyo unafanyika.

“Wakati  wa mchakato  wa
mmengenyo wa chakula, kuna viru-
tubisho vingine vinaingia na kutoka.
Kawaida tumboni kuna viumbe vinai-
shi kazi yao ni kisaidia mmeng’enyo,
lakini vinahitaji kuishi,” anabainisha
Dk. Maro.

Anaendelea: “Viumbe hivi navyo
vinakula na vinatoa gesi na kisha
mtu anatoa gesi, kuna sababu nyin-
gi gesi kuzalishwa tumboni.”.

GESI INAVYOHAMIA TUMBONI
Dk. Maro anasema chanzo cha tati-
zo la gesi mwilini, ambayo kwa kiasi

kikubwa inaanza tumboni hasa waka-
ti wa kula, hewa inaingia kwa wingi.

Mtaalamu huyo anataja sababu ya
pili, ni wakati wa kunywa maji hewa
nyingi huingia tumboni, pamoja na
ulaji vichangamsha kinywa kama vile
bazooka.

Kwa mujibu wa mtaaluma huyo,
utumiaji vinywaji vya sukari villivyo

na gesi au vilivyosindikwa kutoka vi-
wandani ni sababu ya tatu gesi kuwa
nyingi tumboni.

Dk. Maro anaorodhesha sababu
ya nne, ambayo ni ulaji chakula kwa
haraka haraka pasipo a kupumzika,
nayo inagaukia katika kusababisha
gesi nyingi tumboni.

“Kuna wakati hutokea kasi ya

kutoa gesi ni ndogo kuliko kiwango cha hewa
au gesi ambacho kimeingia mwilini na kulinga-
na na aina ya chakula ulichokula,” anaeleza Dk.
Maro na kuongeza:

“Mfano mlo wa mbaazi, kunde na maharage
huzalisha kiwango kikubwa cha gesi, na kusum-
bua tumbo.”

Pia, anabainisha sababu ya tano ni kitendo cha
kuchelewa kula, bila kufuata kaninu maalumu,
inazalisha uwapo wa gesi tumboni.

Katika mtazanmo huyo Dk. Maro anakumbu-
sha kwamba. ulaji wa chakula unapaswa kuwa
na ratiba nzuri kulingana na muda ambao mtu
anakuwa amejipangia mtu, au kufuata kanuni
iliyozoeleka ya milo mitatu, asubuhi, mchana na
jioni.

MADHARA YAKE MAKUU

Dk. Maro anabainisha madhara yatokanayo na
kiwango cha gesi kikubwa mwilini kwa husaba-
bisha kuzalishwa kwa tindikali kwenye kifua.

“Gesi ikizidi unakuwa unajisikia kiungulia
baada ya ‘acid’(tindikali) kupanda juu,” anasema
na kwamba kuna watu ambao gesi inapowa-
zidia, huwasababishia kushindwa kufanya maju-
kumu yao ipasavyo.

Hapo, ndipo inazaua madhara kama mzun-
guko wa damu kuharibika na kuwa mdogo, ama
mgongo au kiuno kuuma, miguu, au mikono kufa
ganzi, mwili kuchoka kila mara ana mhusika
anakosa hamu ya kula.

“Kama unahisi unapata sana gesi nenda hos-
pitali upatiwe dawa lakini uchunguzi kwanza,
kwa sababu gesi huambatana na tindikali na
kuongeza presha ndani ya tumbo kati ya mrija
wa kuingiza chakula na kifuani. Presha ikizidi,
mirija hii haifungi,” anasema Dk. Maro.

VYAKULA VISABABISHI HIVI HAPA

Mtalamu huyo anataja vyakula vinavyobabi-
sha gesi tumboni, mojawapo ni mtindo wa mai-
sha ya ambao hivi sasa watu hususan waishio
mijini hula vyakula vilivyoandaliwa haraka, hasa
vya kukaanga kwa mafuta.

Matumizi ya vyakula hivyo ni pamoja na viny-
waji, vyakula vyenye mafuta mengi, kama vile
chipsi, rosti na vilivyokobolewa kama ulaji ugali
wa sembe, maandazi, chapati.

Pia, vinywaji vyenye vimelea kama kafeni ny-
ingi, kama vile pombe, kahawa, soda na ulaji
chokoleti, uvutaji sigara vyote vinasababisha
chakula kutosagwa au kumeng’enywa ipasavyo
tumboni kirahisi.

Wataalamu wa afya wanasema matumizi ya
dawa ya vidonge vya antibaiotiki au vinavyopun-
guza maumivu mwilini, bila kufuata ushauri wa
daktari, nayo inaweza kuwa sababu ya gesi ny-
ingi tumboni.

Pia, kuna tatizo linalosabaishwa kwa ambao
wanaougua vidonda vya tumbo au kupungua
mtiririko wa damu kwenye utumbo mwembam-
ba.
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hitajika katika mmea.

“Kwa kupima udongo, mkulima
atajua virutubishi vilivyoko kwenye
udongo,” anaeleza, umuhimu wa
wakulima kabla ya kilimo wana-
paswa kujua namna afya ya udongo
shambani kwake, kuwa na kilimo
chenye tija.

UPIMAJI UNAVYOFANYIKA
Kinachofanyika ni kwa kuchukua

sampuli ya udongo kwa njia ya
kupishanisha (zigzag) na kupeleka
katika maabara ili kujua aina ya
mbolea na mazao yanayokubali ka-
tika eneo hilo.

“Majibu mazuri ya udongo yana-
tokana na umakini wa uchukuaji
wa sampuli katika shamba ambapo
anayechukua udongo anatakiwa
kuchimba shimo zaidi ya 15 lenye
kina kati ya sentimeta 15 hadi 20 na
kukusanya sampuli hizo toka mae-

neo mbalimbali ya shamba analota-
rajia kulima,” anafafanua.

Anasema baada ya kukamilika
ukusanyaji wa sampuli, udongo un-
apelekwa katika maabara ambako
majibu yanatoka ikipita siku kadhaa,
ingawaje pia kuna kifaa cha kupima
udongo papo kwa hapo.

“Tuna aina mbili za teknolojia za
kupima udongo moja ya papo kwa
hapo na nyingine ni ya maabara.
Hii ndio inayotoa matokeo kwa

kina zaidi, ikiwa ni pamoja na aina
ya mazao yanayofaa katika shamba.

“Lakini, kuna maeneo mengine
majibu yanatoka kuwa hapafai kuli-
ma zao lolote na hapa panahitajika
jitthada za kurutubisha udongo,”
anasema.

DALILIZA MADHARA

Mtaalamu huyo anasema, kuna
madhara mtu anapoweka mbolea
pasipohitajika, mojawapo ni kuhar-

ibika au kupunguza uzalishaji wa
mazao na upimaji unafanyika ku-
wasaidia wakulima kuongeza tija ya
kilimo

DK. Matafu anasema, kuanzisha
kwa huduma za upimaji udongo
kumsaidia mkulima alime kilimo
cha uhakika na chenye tija, pamoja
na kumshaurizao ambalo linaweza
kustawi katika ardhi anayotaka ku-
tumia kwa ajili ya kilimo.



HABARI DODOMA
—

Makanisa
CPCT
yatangaza
maombi
siku 21

Na Paul Mabeja, DODOMA

BARAZA |a Makanisa ya Kip-
entekoste Tanzania (CPCT),
limetangaza siku 21 za maombi
va kufunga kwa ajili ya mambo
mbalimbali ikiwamo ugonjwa wa
corona.

Akitoa tamko la baraza hilo
jana, Mwenyekiti wa CPCT taifa,
Askofu Peter Konki, alisema hatua
hiyo imetokana na kikao cha
Baraza la Maaskofu kilichofanyika
Februari 25, mwaka huu cha ku-
jadili majanga yanayolikabili taifa.

Alisema maombi hayo yataanza
Machi 6 hadi 26, mwaka huu
nchini.

“Natoa wito kwa wanachama
wa CPCT na wasio wanachama
wa CPCT wanaopenda kuungana
nasi katika maombi haya 21 kwa
utaratibu huu ambapo kila siku
saa 10 hadi 12 jioni tutakutana
kuomba kanisani na tunaomba
maaskofu wasimamie hili kwa
uaminifu,” alisema.

Alisema siku ya 21 maaskofu
wakuu watakusanyika Dodoma ili
kuhitimisha maombi hayo.

“Tumemuomba Rais wetu John
Magufuli ikiwa ataona kibali
kwake na kama ana nafasi ya
kuhudhuria na kuhitimisha maom-
bi hayo, tayari tumepeleka barua
yetu, na tutahitimishia ukumbi
wa Jakaya Kikwete Convention
center kuanzia saa tano asubuhi
hadi 12 jioni, “alisema.

Alitoa wito kwa Watanzania,
viongozi mbalimbali kuungana
kwenye maombi hayo na wiki ya
kwanza itakuwa kwa ajili ya toba
kwa kanisa na taifa.

“Wiki ya pili ni kuomba upon-
yaji kwa taifa dhidi ya corona,
ugonjwa wa sukari, saratani, tezi
dume, figo na shinikizo la damu
roho ya hofu, njaa na umaskini,”
alisema.

Alisema wiki ya tatu ya maombi
itakuwa ni kushukuru kwamba
Mungu amesikia maombi na ku-
ponya taifa.
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Jafo amwagiza mkandarasi
‘' kukamilisha mkataba Julai

Na Augusta Njoji, DODOMA

AZIRI wa Nchi, Ofisi ya
Rais, Tawala za Mikoa na
Serikali za Mitaa (TAMI-
SEMI), Selemani Jafo,
ameonyesha kutoridhishwa na kasi ya
ujenzi wa barabara za Mji wa Serikali
Mtumba na kumwagiza mkandarasi
kukamilisha kwa matakwa ya mkataba
wake Julai 30, mwaka huu.

Barabara hizo zenye urefu wa kilo-
mita 52 zinajengwa kwa kiwango cha
lami na mkandarasi kutoka Kampuni
ya Chico.

Akikagua ujenzi huo jana, Waziri Jafo
alimtaka mkandarasi kuacha visingizio
na kukamilisha ujenzi huo kwa wakati.

“Mnasema Uujenzi unasuasua kwa-
sababu ya upatikanaji wa saruji aina
ya 325N kuwa tatizo kwanini msitu-
mie 42.5N? Mimi nashauri saruji aina
ya 425N ifanyiwe vipimo maabara
kuangalia namna itakavyopunguzwa
ili itumike kumalizia barabara hizo
kwa wakati na kwa ubora,” alisema na
kuongeza kuwa kasi ipo chini kwa asil-

Haiweze-
kani mradi
kuchelewa
wakati
kuna saruji
ambayo
vitu viki-
punguzwa
inaweza
kutumika
katika
eneo la
ukubwa
huo wa
saruji inay-
ohitajika.

imia sita.

“Sihitaji mjadala wa aina yoyote
nataka ifikapo Julai 30, ukamilike,
haiwezekani uchelewe kwa kigezo
cha kukosekana saruji aina ya 32.5N
hivyo angalieni namna ya kutafuta
hili,” alisema Jafo.

“Haiwezekani mradi kuchelewa
wakati kuna saruji ambayo vitu viki-
punguzwa inaweza kutumika katika
eneo la ukubwa huo wa saruji inayohi-
tajika.”

Awali, akitoa taarifa kuhusu maen-
deleo ya mradi, Mkurugenzi wa bara-
bara mjini, Mhandisi Mohammed Mk-
wata, alisema hadi kufikia mwishoni
mwa Februari mwaka huu, utekelezaji
umefikia asilimia 63 na ilitakiwa kuwa
asilimia 69 kwa mujibu wa mpango
wa kazi wa mkandarasi.

“Kuna pengo la asilimia sita dhidi
ya mpango na sababu zilizochangia
kuwepo kwake ni uhaba wa saruji ka-
tika kipindi cha kuanzia Novemba 26
mwaka 2020 hadi Februari 2021 am-
bapo tuliomba usaidizi kutoka Ofisi
ya Waziri Mkuu katika kukabiliana na

tatizo hili,” alisema.

Alisema kukosekana kwa saruji aina
zote 32.5N na 42.5N kwa kadiri ya ma-
hitaji halisi iliathiri kazi za ujenzi wa
vivuko na ujenzi wa tabaka la kwanza
la barabara ambalo nalo linahitaji
saruji.

Alisema Wakala wa Barabara za
Mijini na Vijijini (TARURA) kupitia
Mhandisi mshauri itaendelea kusima-
mia mradi huo kwa karibu zaidi ikiwa
ni pamoja na mkandarasi kufanya
kazi usiku na mchana ili mradi ukami-
like kwa muda.

“Hadi mwezi Januari mwaka huu
mkandarasi amekwishalipwa kiasi
cha Sh. bilioni 17, malipo yaliyo kwe-
nye mchakato wa malipo ni Sh. bilioni
8.8, mhandisi mashauri amewasilisha
hati za madai zenye jumla ya Sh. mil-
ioni 446 na bado hajalipwa,” alisema.

Katika hatua nyingine, Jafo alitem-
belea mradi wa barabara ya kuingia
Hospitali ya Uhuru katika Halmashau-
ri ya Wilaya Chamwino na kumsisitiza
mkandarasi kukamilisha Machi 14,
mwaka huu.

MUUNGANO WA
UPAMBAN

VWA VI( J'N

Gasper, D

Mkurugenzi Mkuu wa Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa (TAKUKURU), Brigedia Jenerali John Mbungo (kush—
oto), akimkabidhi Naibu Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora, Deogratius

Ndejembi moja ya vitabu vya mwongozo wa taasisi h|yo wakati wa ufunguzi wa mkutano mkuu wa taasisi hiyo, j

Dodoma juzi. PICHA: RENATHA MSUNGU

jijini

Walalamika kUtengwa upimayji ardhi, urasimishaji makazi

Na Paul Mabeja, DODOMA

WAKAZI wa Mtaa wa Mbwanga,
Kata ya Mnadani, jijini Dodoma,
wamelalamikia kutoshirikishwa
katika upimaji ardhi na urasim-
ishaji makazi katika eneo hilo
na kudai kuwapo kwa vitendo
vya rushwa kwa baadhi ya watu
wasiyostahili kupatiwa viwanja.

Upimaji huo unafanywa na
Kampuni ya Geoplan.

Kufuatia hali hiyo, wakazi hao
wameiomba Halmashauri ya Jiji
la Dodoma kusimamia upimaji

huo kwa kuzingatia miongozo na
maelekezo ya Wizara ya Ardhi,
Nyumba na Maendeleo ya Makazi.

Akizungumza katika mkutano
wa hadhara, Diwani wa kata hiyo,
Paul Bankiye, alisema tangu upi-
maji uanze hawajawahi kushirik-
ishwa wala kupatiwa mkataba wa
upangaji na upimaji.

“Wananchi wangu wameku-
wa wakinilalamikia kuwa wan-
apoomba kupata vibali kwa ajili
ya kujenga wananyimwa, lakini
baadhi ya watu wanapatiwa vibali
na wanendelea kujenga nyumba

kama kawaida,” alisema.

Naye Mwenyekiti wa Mtaa
huo, Solwa Mabuba, alisema ha-
wakushirikishwa katika upimaji
huo bali waliona Kampuni ya Geo
Plan, ikianza kupima maeneo
yao bila ya wao kuelezwa jambo
lolote juu ya maeneo yao.

“Hapa tuna kero nyingi kwanza
wananchi hatushirikishwi, pia
hakuna mkataba wa upangaji na
upimaji na vibali vya ujenzi kupa-
ta ni shida sasa tunaliomba Jiji la
Dodoma watusaidie kwenye hili,”
alisema.

Akijibu malalamiko hayo, Ofisa
Ardhi wa jiji hilo, Leonard Ma-
chunda, alisema kero zote zilizo-
jitokeza katika eneo hilo zinatak-
iwa kutatuliwa katika maeneo ya
viwanja na sio ofisini.

“Hapa naona hakuna ushirik-
ishwaji sasa tunatakiwa kuku-
tana site na sio huku ili tujue hizi
changamoto kwa vitendo, lakini
pia hakuna kamati ya urasim-
ishaji wa maeneo ambayo ni wa-
nanchi hivyo naomba mwenyekiti
wa eneo hili kamati hii iundwe,”
alisema.

Kuhusu, Naibu Mkuu wa
Taasisi ya Kuzuia na Kupambana
na Rushwa (TAKUKURU) Mkoa
wa Dodoma, Victor Swella,
aliwashauri wakazi hao kukaa
kwa pamoja na kampuni hiyo
ili kutatua kwa vitendo kero
zilizopo na kuwataka kutoa
taarifa za kuombwa rushwa kama
zitajitokeza.

Pia, aliwataka kuwa makini
kwenye ulipaji wa viwanja kwa
kuwa bei elekezi ni Sh.150, 000 na
kuwasisitiza kulipa kwenye mam-
laka zinazohusika.
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Mikopo halmashauri
sasa kwa vifaa

Na Grace Mwakalinga, MBOZI

AIBU Waziri wa Nchi, Ofi-
si ya Rais Tawala za Mikoa
na Serikali za Mitaa, David
Silinde, amesema ili kunusu-
ru upotevu wa fedha za serikali, wizara
imeelekeza asilimia 10 ya mikopo ya
halmashauri kwa vikundi itolewe kwa
njia ya vifaa badala ya fedha taslimu.

Silinde alisema hayo jana akiwa
mkoani hapa wakati wa kikao cha
Kamati ya Ushauri ya Mkoa (RCC) am-
bapo alishiriki akiwa mbunge wa Tun-
duma.

Alisema kumekuwa na tabia ya baa-
dhi ya halmashauri katika Mkoa wa
Songwe  kushindwa kusimamia ip-
asavyo urejeshaji wa fedha hizo kutoka
kwa wanufaika.

Kutokana na mazingira hayo, alisisiti-
za kuwa fedha za serikali si hisani bali
ni mkopo wenye masharti nafuu un-
aowawezesha wanufaika kuendeleza
shughuli zao za kiuchumi.

Serikali kupitia TAMISEMI imetoa
mwongozo mpya wa namna ya ku-
kopesha asilimia 10 ya mikopo ya hal-
mashauri badala ya fedha wameanza
kugawiwa vitendea kazi vinavyoendana

shamba lake wakati wa mavuno ambapo huvuna kv\/a kuzmgaUa uhifadhi ili kukabiliana na kikwazo cha sumu kuvu. PICHA:
GRACE MWAKALINGA

Kumekuwa
na tabia ya
baadhi ya
halmashau-
ri katika
Mkoa wa
songwe
kushindwa
kusimamia
ipasavyo
urejeshaji
wa fedha
hizo ku-
toka kwa
wanufaika.

na thamani ya fedha ambayo wange-
patiwa. Nahamasisha watu kutumia
njia hiyo kama baadhi ya wilaya zi-
nafanya zikiwamo Lindi na Naching-
wea,” alisema Silinde.

Aliagiza wakurugenzi wote wa
halmashauri nchini kusimamia ki-
kamilifu mikopo wanayoitoa na kua-
cha kuingiza udugu au kufahamisha,
hivyo kusababisha fedha hizo ku-
torejeshwa kwa wakati au kutotumi-
wa kwa malengo yaliyokusudiwa.

Baadhi ya washiriki wa kikao hi-
cho walisema kuna haja ya kubore-
sha baadhi ya taratibu za utoaji wa
mikopo hiyo ili kuongeza ufanisi
kwa wanufaika wa mikopo ambao
ni wanawake, vijana na watu wenye
ulemavu.

Mwenyekiti wa Halmashauri ya
Mji wa Tunduma, Ayubu Mlimba,
alisema miongoni mwa njia zitaka-
zosaidia mikopo hiyo kutolewa kwa
wakati ni viongozi kuacha upendeleo
na maslahi binafsi kwani baadhi yao
hunufaika nayo.

Alisema katika halmashauri yake,
atahakikisha wale wote wanaodaiwa
wanarejesha fedha kwa wakati ili na
wengine wapate mikopo ambayo

inawanufaisha vijana, wanawake na
watu wenye ulemavu.

Mwenyekiti wa Halmashauri ya
Wilaya ya Mbozi, Jose Msyani, ali-
ipongeza serikali kwa kuboresha
namna ya utoaji wa mikopo kwa
watu wenye ulemavu.

Alisema kwa sasa masharti ya
utoaji mikopo kwa Halmashauri
imelegezwa ambapo mtu mmoja
mwenye ulemavu ambaye anafanya
shughuli za ujasiriamali anaweza
kupata mkopo bila kuwa kwenye ki-
kundi chochote.

Mkuu wa Mkoa wa Songwe, Brige-
dia Jenerali Nicodemus Mwangela,
alisema baadhi ya halmashauri za
wilaya katika mkoa huo zimeshind-
wa kukusanya marejesho zaidi ya
Sh. milioni 800 kwa vikundi vili-
vyokopeshwa.

Kupitia kikao hicho, aliagiza wa-
tendaji wote wa halmashauri kusi-
mamia vyema marejesho ya mikopo
waliyoitoa huku akimwomba Mkuu
wa Taasisi ya Kuzuia na Kupamba-
na Rushwa (TAKUKURU) Mkoa wa
Songwe kufanya uchuguzi kubaini
mianya ya rushwa kwenye mikopo
hiyo.

Watakiwa
kufuata
ushauri wa
kitaalam

Na Grace Mwakalinga, CHUNYA

WILAYA ya Chunya imewa-
himiza wakulima wa Tumbaku
kufuata ushauri wa kitaalam
kwenye Kilimo cha zao hilo ili
kuongeza tija ya uzalishaji na
kupata faida.

Ushauri huo ulitolewa juzi
na Mkuu wa Wilaya ya Chu-
nya, Mayeka Simon, wakati
akizungumza na wakulima wa
Kambikatoto ambapo pamoja na
mambo mengine, aliwasisitiza
msimu huu wa kilimo kuzingatia
ushauri uliotolewa na maofisa
ugani ili kupata mavuno mengi
na yenye ubora.

“ Wilaya ya Chunya ni mion-
g0Ni Mwa maeneo yanay-
otegemewa kwa uzalishaji wa
tumbaku lakini miongoni mwa
sababu zinazowakabili wakuli-
ma kwa sasa ni ukosefu wa
soko la uhakika kuuza zao hilo.

“Kutokana na uhaba wa soko,
nawahamasisha msikate tamaa
ya kuacha kulima bali ongezeni
bidii serikali inaandaa utaratibu
mzuri wa kutafuta masoko ili
muuze,” alisema Simon.

Alisema tumbaku inachangia
kwa kiasi kikubwa pato la
wilaya kutokana na tozo na
ushuru unaotokana na ama
kwa kusafirisha au kuuza kwa
wafanyabiashara.

Baadhi ya kampuni ambazo
zinasambaza mbegu na pem-
bejeo za kilimo wilayani humo,
zimesema kuwa zitahakikisha
zinafanya mageuzi makubwa
kwenye kilimo za tumbaku kwa
kuwapatia wakulima mbegu na
zana za kisasa.

Mkurugenzi wa Petrobena,
Peter Kumalilwa, alisema kam-
puni yake itabakikisha inatoa
mbolea na pembejeo za kutosha
ili Wakulima wazalishe kwa
malengo na tija katika msimu
huu wa kilimo

“Tumejipanga kufanya mageu-
Zi ya kilimo hususani cha tum-
baku kwa kuhakikisha wakulima
wanapatiwa pembejeo za kilimo
na mbegu kwa wakati ziki-
wamo za kupandia na kukuzia.

RAS ataja mwarobaini kumaliza uhaba vyumba vya madarasa

Na Grace Mwakalinga, MBOZI

SERIKALI mkoani Songwe im-
ehimiza madiwani na watendaji
wa Halmashauri kupanga bajeti
zitakazotatua uhaba wa vyumba
vya madarasa ili kinapofikia kipin-
di cha wanafunzi kuanza masomo
kusiwapo kikwazo.

Katibu Tawala wa Mkoa wa

Songwe, Dk.

Seif Shekalaghe,
alisema hayo juzi wakati akizun-
gumza na Nipashe huku akisema
njia rahisi ya kukabiliana na tatizo
yavyumba vya madarasa ni wilaya
kutenga bajeti mahsusi kujen-
ga huku wakishirikisha wananchi.

Alisema kila mwaka kuna uhaba
wa vyumba vya madarasa, hivyo
aliagiza wakurugenzi na maofisa

elimu

kuhamasisha wananchi
kuchangia ujenzi wa vyumba vya
madarasa pamoja na madawati.
“Kila mwaka kuna uhaba wa
vyumba vya madarasa. Naomba
suala hili tulishughulikie tuhakik-
ishe tunaweka bajeti ana ya kuka-
milisha vyumba vya madarasa au
madawati huku tukishirikana na
wadau pamoja na wazazi,”

I(atlka hatua nyingine,

afya za watoto.

Brigedia  Jenerali

alise-

Shekalaghe alisema shule zote za
msingi na sekondari zianze uta-
ratibu wa kutoa chakula shule ili
kuongeza ufaulu na kuimarisha

Mkuu wa Mkoa wa Songwe,
Nicodemus
Mwangela, alisema licha ya shule

zote kuanza kutoa chakula shuleni
alisisitiza chakula hicho kiwe ki-
zuri kwa ajili ya kurutubisha afya
za wanafunzi kwa kuchanganya
aina mbalimbali za makundi ya
vyakula.

Aliwataka wazazi kuchangia
chakula huku akizitaka kamati za
shule kuhamasisha ili zoezi hili
lianze mara moja.

Dk.



Waonywa
tamaa kuuza
mashamba

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MKUU wa Wilaya ya Kaska-
zini ‘B" Unguja, Aboud Hassan
Mwinyi, amewataka wananchi
wa shehia ya Mangapwani
kuacha kuuza maeneo yao kwa
tamaa ya fedha katika kipindi
cha mpito cha kuelekea ujenzi
wa bandari. )

Akizungumza na wananchi
hao huko Mangapwani, alisema
katika kipindi hicho cha kuele-
kea ujenzi wa bandari mbalim-
bali katika ukanda wa Mangap-
wani na Bumbwini, watu wengi
wamekuwa wakiyataka maeno
ya karibu na ujenzi huo ili wa-
hamie katika maeneo hayo.

Alisema kitendo cha kuuza
maeneo hayo kwa wakati huu si
kitendo kizuri na pia ni Kuji-
sababishia ugumu wa maisha,
na itafika wakati maeneo ya
Mangapwani yatakuwa na
gharama kubwa kutokana na
uwekezaji.

Akizungumzia kuhusu malipo
kwa wananchi watakaoathiriwa
na ujenzi wa Bandari, Aboud
aliwataka wasiwe na wasiwasi
kwa maeneo yaliyoingia katika
ujenzi, na kusema kuwa wote
watalipwa fidia zao baada ya
kufanyiwa utafiti.

Naye Mkurugenzi wa
Baraza la Mji la Wilaya
ya Kaskazini ‘B’, Makame
Mwadini Silima, akizungumzia
mapato yanayokusanywa na
baraza la mji, alisema diko
la Mangapwani halimo katika
sehemu wanayokusanya
kiwango kikubwa cha mapato
kwa hiyo ni vizuri wananchi
wakaachana na migogoro
inayojitokeza ambayo kwa kiasi
kikubwa inasababishwa na
ukusanyaji wa kodi. _

Kwa upande wao wananchi
wa Mangapwani wakitoa
malalamiko yao walisema

chochote katika fedha zinazo-
ingia kupitia diko lao ambapo
kila bamvua (msimu wa samaki)
gggatikana kiasi cha Sh. milioni
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'Rais Dk Mwinyi awaita
‘wawekezaji wa Indonesia

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

AIS wa Zanzibar na Mwenyeki-

ti wa Baraza la Mapinduzi, Dk.

Hussein Ali Mwinyi, amewa-

karibisha wawekezaji kutoka
Indonesia kuekeza Zanzibar kutokana
na kuwapo mazingira mazuri yali-
yowekwa na Serikali yake.

Rais Dk. Mwinyi aliyasema hayo jana
alipofanya mazungumzo na Balozi wa
Indonesia nchini, Prof. Ratlan Pard-
ede alipofika Tkulu kwa ajili ya kuji-
tambulisha. Dk. Mwinyi alisema Seri-
kali imedhamiria kuimarisha uchumi
wake, hivyo iko tayari kushirikiana na
washirika wengine wa maendeleo iki-
wamo Indonesia.

Alisema Serikali ya Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania na Serikali
ya Mapinduzi ya Zanzibar Zanzi-
bar zina uhusiano na ushirikiano wa
muda mrefu na Indonesia hasa katika
uimarishaji wa sekta ambalimbali za
maendelo, hivyo, Serikali anayoion-
goza imeacha milango yake wazi kwa
wawekezaji wa Indonesia kuja kue-

Zanzi-
bar ina
maeneo
kadhaa
ya Kush-

keza Zanzibar.

Alisema Zanzibar ina maeneo kad-
haa ya kushirikiana na Indonesia
hasa ikizingatiwa kwamba nchi hiyo
imepiga hatua kubwa kiuchumi.

Akieleza  kuhusu sekta ya
uwekezaji, alisema Zanzibar iko
tayari kuwakaribisha wawekezaji
kutoka Indonesia kuja kuwekeza
katika sekta ya bandari ukiwamo

::":;?'neasiga mradi ambao umo kwenye upem-
hasaikiz- Puzi yakinifu wa Bandari ya Man-
ingatiwa gapwani/Bumbwini utakapokuwa
kwamba tayari kuanza.

nchi hiyo
imepiga
hatua
kubwa Kiu-
chumi.

Pia Rais Dk. Mwinyi alimueleza
Balozi huyo kwamba mbali ya
uwekezaji katika sekta hiyo pia,
kutokana na nchi hiyo kupata
maendeleo makubwa katika sekta
ya utalii, Zanzibar inawakaribisha
wawekezaji katika sekta hiyo kuja
kuekeza nchini.

Alieleza Zanzibar imejaaliwa
kuwa na vivutio kadhaa vya utalii,
hivyo milango yake iko wazi kwa
wawekezaji wa sekta hiyo kutoka
Indonesia kuja kuwekeza.

Aidha, aliipongeza Indonesia kwa
kufungua kiwanda cha kusarifu
majani makavu na yaliyoanguka
yenyewe ya mkarafuu Kkilichopo
Mgelema, Chake Chake Mkoa wa
Kusini Pemba.

Hivyo, alieleza haja kwa Indo-
nesia kujenga kiwanda cha mwani
hapa Zanzibar hasa ikizingatiwa
kwamba bidhaa hiyo inalimwa kwa
wingi Zanzibar, lakini bado wakuli-
ma wake hajanufaika na bei ya zao
hilo sambamba na kutokuwapo kwa
soko la uhakika.

Naye Balozi Prof. Pardede alisema
Serikali yake itaendelea kuiunga
mkono Zanzibar katika kuimarisha
uchumi wake ikiwamo kuitangaza
zaidi Zanzibar kwa wawekezaji wa
Indonesia.

Aidha, Balozi Pardede alim-
pongeza Rais Dk. Mwinyi kwa
mwanzo mzuri aliouonyesha katika
uongozi wake sambamba na kuone-
kana kwa mwanga wa matumaini
na mafanikio makubwa katika siku
mia moja za uongozi wake.
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Mstahiki Meya wa Jiji la Zanzibar, Mahmoud Mohammed Mussa, akizungumza wakati akizindua baraza la jiji hilo,
Shangani Mjini Zanzibar jana. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Kamati kusimamia majukumu va jiji Zanzibar

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

BARAZA la Jiji la Zanzibar
limezindua kamati mbalimbali
zitakazosimamia utekelezaji
wa majukumu ya baraza hilo ili
kufikia malengo ya kuanzishwa
kwake.

Akizungumza katika uzinduzi
huo uliofanyika jana katika ofisi
za baraza hilo Shangani, Meya
wa Jiji la Zanzibar, Mahmoud Mo-
hammed Mussa, alisema kuwapo
kwa kamati hizo kutaondosha
mwingiliano wa majukumu kati
ya baraza la Jiji na manispaa zi-
lizopo nchini.

Alizitaja kamati hizo kuwa
ni ya sheria na utawala kamati
hizo pamoja na kamati ndogo ya
kuangalia majukumu ya baraza
la jiji kisheria kupitia sheria ili-
yopo.

Alisema sheria namba Saba ya
mwaka 2014 ya sheria ya mam-
laka za serikali za mitaa pamoja
na marekebisho ya sheria hiyo
yaliyofanywa mwaka 2020, yali-
baini mwingiliano wa kazi za ma-
baraza ya Manispaa na Jiji.

“Kuanzisha kamati hizi kutatu-
saidia kufanya shughuli zetu bila
ya mivutano na mabaraza yetu
ya manispaa yaliyomo katika

Mkoa wa Mjini Magharibi husu-
sani katika ukusanyaji wa ma-
pato katika vyanzo mbalimbali,”
alisema Mahmoud.

Aidha, aliwataka wajumbe hao
kuanza kazi haraka na kutengen-
eza mikakati imara ya vyanzo
vya mapato ambavyo vitaweza
kuchangia baraza hilo kwa muji-
bu wa sheria na kanuni zilizopo.

“Wajumbe lazima sasa
tuongeze ubunifu na kuibua vy-
anzo vipya vya mapato ambavyo
manispaa zetu hazikusanyi
kama vile maeneo ya visiwa, ho-
teli kubwa, miradi mikubwa ya
ujenzi iliyomo katika jiji, utalii na

nyenginezo,” alisema Mahmoud.

Mahmoud aliwaagiza wa-
jumbe wa baraza hilo ambao ni
madiwani, kuhakikisha wanasi-
mamia kikamilifu suala la usafi
katika maeneo ya jiji hilo na
kuondokana na utamaduni wa
kusimamiwa katika utekelezaji
wa majukumu yao.

Kwa upande wao wajumbe
wa baraza hilo, walisema wata-
fanyakazi kwa mujibu wa sheria
na taratibu zilizopo ili kureje-
sha imani kwa jamii na kuona
umuhimu wa kuwapo kwa Jiji la
Zanzibar.

Kamati zilizozinduliwa na wa-

jumbe wa baraza hilo ni Kamati
ya Fedha na Bajeti ambayo inaon-
gozwa na Meya Mahmoud Mo-
hamed Mussa, Kamati ya ufundi
na mipango Mjini inayoongozwa
na Diwani wa kuteuliwa, Aboud
Hassan Serenge, wakati Diwani
Janeth Norah Sekihola, akiongo-
za kamati ya sheria na utawala.

Kamati nyingine ni huduma
za jamii, itakayoongozwa na
Abdul-Latif Omar Haji na kamati
ya kusimamia kamati ndogo
ya utendaji na majukumu ya
baraza la Jiji la Zanzibar kisheria
inayoongozwa na Rahma Ali
Khamis.



18 NipaShe Alhamisi Machi 4, 2021

TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

KUPOTEA KWA CHETI

James L. Saitabau anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha
nne

Chenye namba S.2907-0144
kilichotolewa na Baraza la Mitihani la
Taifa kwa mtihani wa mwaka 2013
katika shule ya Sekondari Olokii.
Yeyote atakayekiona atoe taarifa kituo
chochote cha polisi. Taarifa ya polisi
namba IRI/IRI/RB/79117/2021.

NAFASI ZA KAZI

Tunahitaji Secretary mzoefu
mwenye customer care.
Sifa:

Umri: miaka 25 hadi 35
Elimu: kidato cha nne na
kuendelea

Awe ana basic computer
skills na uzoefu wa kazi wa
zaidi ya miaka miwili.

Namba zetu za simu ni

0625 741821.

TANGAZO LA MNADA/NOTISI

SEPCO DEBT COLLECTION & AUCTIONEERING
CO. LTD kwa idhini tuliyopewa na TUJIJENGE
TANZANIA LTD tunatoa notisi ya madai ya siku kumi
nanne (14) kwandg Amina Martin Bagule ambaye ni
mdaiwa sugu kuwa uwe umelipa deni lako unalodaiwa
na Tujijenge Tanzania Ltd pamoja na gharama zote za
dalali tangu siku ya tangazo hili gazetini.

Kushindwa kulipa tutalazimika kuuza kwa njia ya
mnada wa hadhara Shamba lenye nyumba uliyoweka
dhamana ya mkopo iliyopo Kimara -Mtaa wa King'azi
kwa mujibu wa sheria. Mnada utafanyika tarehe
27.03.2021 kuanzia saa nne (4) asubuhi mara baada
ya gari la matangazo kupita sehemu mali husika ilipo.

MASHARTI YA MNADA

1. Mnunuzi atalipa 25% siku ya mnada na 75%
atalipa ndani ya siku 14, akishindwa kulipa
salio halirudishwi na mnada utarudiwa.

2. Gharama za kubadili umiliki ni juu ya mnunuzi.

Mawasiliano piga:

0715683777/0712670704/0713052578 au
Email: info@sepcoauctioneering.co.tz

MNADA WA HADHARA

Kwa idhini tuliyopewa na TUJIJENGE
TANZANIA LTD, SEPCO DEBT
COLLECTION & AUCTIONEERING
CO. LTD tutauza kwa mnada wa
hadhara gari la mdaiwa Sugu, mali ya
Ndugu NAYAZ NIAZIM BHANJI (T
942 DEF- TOYOTA NOAH). Gari lipo
katika yard ya Makumbusho.

Lengo ni kufidia/ kupunguza deni la
mkopo analodaiwa. Mnada utafanyika
Tarehe 20/03/2021, mahali dhamana
ilipo. Mteja atalipa 25% siku ya mnada,
75% atalipa ndani ya siku 14
akishindwa kulipa 25% hairudishwi.
Gharama za kubadili umiliki ni juu ya
mnunuzi.

Mawasiliano piga:
0715683777/0712670704/0713052578
Email: info@sepcoauctioneering.co.tz

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA

MAHAKAMA YA HAKIMU MKAZI MBEYA
MADAI NO.31/2020

ASHA GODWIN LWIBA..

DHIDI YA

SAID JAPHARI JOKA.
DALBIT PETROLEUM TZ LTD.
RELIANCE INSURANCE CO L
MILMAR CONSULTANTS LTD.

..MDAI

MDAIWA

Kwa:SAID JAPHARI JOKA
POPOTE ALIPO

KUITWA SHAURINI MDAIWA.

Unataarifiwa na Mahakama hii kuhudhuria hapa Mahakama
ya Hakimu Mkazi Mbeya au wakili wako mnamo tarehe
08/03/2021 siku ya Jumatatu saa 3:00 asubuhi,ambapo
shauri limepangwa kusikilizwa.
ELEWA KWAMBA.Ukikosa kufika siku hiyo shauri hili
litasikilizwa bila wewe kuwepo na uamuzi kutolewa.
Hati hii imetolewa kwa amri yangu na muhuri wa Mahakama
leo hii tarehe 11 mwezi 02,mwaka 2021.
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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA-

MAHAKAMA KUU YA TANZANIA
KANDA YA DODOMA

MAOMBI YA SHAURI LA ARDHI NA.12/2019

NEEMA TUWA ABDALLAH (Suing as admistratrix of the state of
TUWA ABDALLAH TUWA.........| MLETA MAOMBI

DHIDI YA
CRDB BANK PLC AND 5 OTHERS...... MJIBU MAOMBI
KWA CAPITAL ZOO AUCTION MART AND COURT BROKERS

POPOTE ULIPO
YAH: TAARIFA YA KUSIKILIZWA KWA MAOMBI YA SHAURI LA
ARDHI NA.12/2019 MAHAKAMA KUU YA TANZANIA-DODOMA

UNAFAHAMISHWA KWAMBA; shauri tajwa hapo juu litasikilizwa
Mahakama Kuu ya Tanzania,kanda ya Dodoma,mbele ya MHE.JAJI
M.M.SIYANI, wa Mahakama kuu ya Tanzania Dodoma,saa tatu (3:00)
kamili asubuhi siku ya jumatano tarehe 14/4/2021.

HIVYO; Mnatakiwa mfike nyinyi wenyewe au Wakili wenu siku hiyo
iliyotajwa bila kukosa.

NA ENDAPO; Hamtafika nyinyi wenyewe au wakili wenu siku hiyo
iliyotajwa inatosha kumaanisha kwamba shauri hili litashughulikiwa
na Mahakama kama itavyoamua pasipo nyinyi au Wakili wenu
kuwepo.

IMETOLEWA; kwa mkono wangu na Mhuri wa Mahakama leo hii

tarehe 21/01£2021"
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JAMUHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA

USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M.1984 NYONGEZA)
YA 5 KANUNI YA 2

Katika Mahakama ya mwanzo
MJINI MOROGORO

Usimamizi wa mirathi NO.62/2021
Ombi la FATUMA SHABANI SELEMANI

JAMUHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA

USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M.1984 NYONGEZA)
YA 5 KANUNI YA 2

Katika Mahakama ya mwanzo
MJINI MOROGORO

Usimamizi wa mirathi NO.61/2021

Ombi la ELIAS HASSAN MWAKALUKWA
kuteuliwa msimamizi wa mirathi ya

kuteuliwa msimamizi wa mirathi ya
MOHAMEDI JUMA TEMBO

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote na
mirathi ya marehemu kuwa wanaalikwa kuja
kuhudhuria shaurini mnamo tarehe 16/03/2021
kabla huyo mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi
wa mirathi hiyo .

Wosia wa marehemu huyo upo hapa mahakamani
waweza kukaguliwa. Tarehe 03/03/2021
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marehemu LIDE HASSAN MWAKALUKWA

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote
na mirathi ya marehemu kuwa wanaalikwa kuja
kuhudhuria shaurini mnamo tarehe 08/04/2021
kabla huyo mwombaiji hajateuliwa kuwa msimam-
izi wa mirathi hiyo .

Wosia wa marehemu huyo upo hapa mahakamani
waweza kukaguliwa. Tarehe 03/03/2021
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KUPOTEA KWA

KADI ZA MAGARI

ANNA CHRISOSTOM
BUHATWA ANATANGAZA
KUPOTELEWA NA KADI YA
GARI AINA YA NOAH YENYE
NAMBA ZA USAJILI T 457
CGE. KADI YA GARI AINA YA
CELSIOR YENYE NAMBA ZA
USAJILI T 927 ANL. YOYOTE
ATAKAYEZIONA ATOE
TAARIFA KITUO CHOCHOTE
CHA POLISI.
TAARIFA YA POLISI:
DAR/OST/RB/79089/2012.

IN THE DISTRICT COURT OF ILALA
AT KINYEREZI

CIVIL CASE NO 74 OF 2020
LEISURE TOURS AND HOLIDAYS LTD ... ... PLAINTIFF
VERSUS
SYMBION POWER TANZANIA LTD.....DEFENDANT
NOTICE OF EX-PARTE JUDGEMENT

The NOTICE that the above case has been fixed for EX
PARTE JUDGEMENT
On the 5TH DAY OF MARCH 2021 at 10:00am Before
Hon MPAZE SRM
You are required to appear in court without fail in which
Ex-Parte Judgment will
Be delivered by the Court.
Given under my hand and seal of the court this 3rd day
of I\_/llgitﬂ2021H

O gy SENIOh.IRESIDENT MAGISTRATE . _}_',

COPY TO'BE'SERVED UPON, =

g SYMBION POWER TANZANIA LTD

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA WILAYA
KINONDONI

SHAURI LA MIRATHI NA. 25 YA 2021

Maombi ya barua ya Usimamizi wa Mirathi ya Marehemu

ANNA LIONEL MAWALLA... ....MAREHEMU
NA
SEPI LIONEL MAWALLA..............e0.nd MWOMBAJI
TAARIFA YA KAWAIDA

Watu wote wanaodai kuwa na haki ya marehemu
aliyetajwa hapo juu wanaofahamishwa kufika na kuangalia
shauri hili katika jalada kama wanaona inafaa kabla ya
kutolewa kwa uthibitisho wa barua ya usimamizi wa mirathi
kwa mwombayji hapo. Mapingamizi yoyote kuhusu maombi
haya yawe yameandikishwa mnamo au kabla ya tarehe 16
Mwezi wa 03 mwaka 2021.

Hati hii imetolewa tarehe 02 Mwezi wa 03 Mwaka 2021.
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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KATIKA MAHAKAMA YA MWANZO MJINI ILIYOPO MOROGORO
TANGAZO LA KUITWA SHAURINI
SHAURI LA MADAI NAMBA: 52/2021
MDAI: FREDY TIMOTHY KILIMA
DHIDI YA

MDAIWA: 1. EMANUEL JUSTINO MWIPOPO NA
2. FAUSTIN M. MASAWE

KWA: EMANUEL JUSTINO MWIPOPO

Ombi la mdai FREDY TIMOTHY KILIMA
Madai ya PESA TSHS. 2,272,000/=
GHARAMA TSHS. 15,000/=

Unatakiwa kuhudhuria hapa Mahakamani katika shauri tajwa
hapo juu bila kukosa. Shauri limepangwa kusikilizwa mnamo
tarehe 9 Mwezi wa 3 Mwaka 2021 saa 2:30 Asubuhi.

Angalia kama hukuhudhuriathamkuhudhuria siku iliyotajwa
hapo juu Mahakama ikithibitisha kama

kuitwa shaurini, hii itaweza kutoa hukumu kuwa
umeshindwa/mmeshindwa

Hati hii yatolewa kwa amri yangu na chapa ya Mahakama hii
leo tarehe 23 Mwezi wa 02, 2021.

Nipashe

MWANGA WA JAMI

usikose Gazeti lako

la Nipashe kila siku

Tupigie

0782253676

OFISI ZA MATANGAZO

MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,

PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM. MOB: +255 - 745 700 710.

E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Wanasayansi mbioni

kupata dawa UKIMWI

Kinshasa, DRC

WANASAYANSI wanaamini kwam-
ba huenda wanakaribia kupata tiba
ya Virusi Vya Ukimwi (VVU), baada
ya matokeo ya utafiti kutolewa juzi.

Utafiti umebaini wapo watu wa-
naoweza kudhibiti VVU nchini DRC,
bila kutumia dawa.

VVU viligunduliwa DRC miongo
minne iliyopita.

Utafiti ulitathmini sampuli zi-
lizokusanywa 1987 na 2019 na
kubaini kwamba asilimia nne ya
watu wanaoishi na VVU DRC, wali-
weza kukandamiza kiwango cha vi-
rusi hadi kufikia kiwango cha chini
zaidi bila kutumia dawa.

Kulingana na mwandishi wa BBC,
Rhoda Odhiambo kwa miaka kadhaa
sasa wanasayansi wameendelea ku-

fanya kazi ya kutafuta kinga ya VVU.

Utafiti mpya uliofanywa na kam-
puni ya afya kwa jina Abbott, ume-
wapatia tabasamu wanasayansi, hu-
susan kuhusu kundi dogo la watu
kwa jina Wadhibiti wa VVU (HIV
Controllers).

Pia utafiti umegundua virusi vya
ugonjwa huo vinakandamizwa kwa
kutumia jeni za watu hao zisizo za
kawaida.

Ulibaini idadi ya watu wanaoishi
na VVU nchini humo, kati ya 1987
hadi 2019, asilimia nne walikuwa na
uwezo wa kudhibiti virusi hivyo.

Dk. Mary Rodgers, kiongozi wa
utafiti huo aliiambia BBC kwamba
wanasayansi tayari wanajua kuhusu
kundi hilo, ingawa hawajawahi kuo-
na viwango kama hivyo vya juu ka-
tika taifa moja.

Pia ilibainika asilimia moja ya watu
wanaoishi na VVU nchini Cameroon
pia wana uwezo huo.

Kwa sasa watu wanaoishi na VVU
hulazimika kutumia dawa kila siku,
ili kuafikia uwezo huo.

Dk. Rodgers alisisitiza umuhimu
wa kufanya utafiti zaidi kuhusu idadi
ya watu na katika mataifa mengine,
baada ya utafiti wa awali kuonyesha
kwamba watu wanaweza kupoteza
kinga huku ugonjwa huo ukiendelea
kuwaathiri.

Kutokana utafiti huo, wanasay-
ansi wanaamini kwamba taifa hilo
linaweza kuwa na majibu kudhibiti
ugonjwa huo uliowaathiri wanawake
walio na umri mdogo na wasichana
katika eneo la Jangwa la Sahara, ba-
rani Afrika.

BBC

Waandamanaji waliojitokeza barabarani kupinga mapinduzi ya Kijeshi wakikimbia mabomu ya kutoa machozi yaliyorushwa
na polisi, mjini Mandalay, Myanmar, jana. PICHA/AP

WHO: Watu bilioni 2 kupoteza usikivu

Newyork, MAREKANI

RIPOTI mpya ya Shirika la Afya Du-
niani (WHO) limetahadharisha kuwa
ifikapo mwaka 2050 takribani watu
bilioni 2.5 watapoteza uwezo wao wa
kusikia.

Ripoti ilionyesha nchi zenye kipato
cha chini, kwa asilimia 78 zina wataal-
amu wachache wa masikio, pua na
koo, (ENT).

Pia ilibainika kila mtaalamu mmoja
anatumika kwa idadi ya watu milioni
moja.

Tkiwa jana ni Siku ya Usikivu Duni-
ani, WHO limesema ikiwa hatua hazi-
tachukuliwa mapema, kiwango kikub-

wa cha watu kitaishi katika hali hiyo.

Idadi hiyo ya watu iliyotajwa na ri-
poti ya WHO, ni sawa na mtu mmoja
kati ya watu wanne, atakuwa anaka-
biliwa na tatizo la usikivu.

Lilisema, takribani watu milioni
700, watahitaji kutumia vifaa vya
kusikilizia au tiba ya masikio na
huduma nyingine za kurekebisha
masikio yao.

Ripotiilisema ukosefu wa taarifa sa-
hihi na mitazamo ya unyanyapaa kwa
magonjwa ya masikio na upotezaji wa
usikivu mara nyingi huzuia watu ku-
pata huduma dhidi ya hali hizi.

Pia takwimu kwa nchi nyingine kwa
asilimia 93 wana chini ya mtaalamu

mmoja wa sauti anayeshughulikia
usikivu wa masikio kwa watu milioni
moja na nchi zingine kwa asilimia 50
wana mwalimu mmoja wa viziwi, kwa
viziwi milioni moja.

WHO linasema pengo hilo linaweza
kuzibwa kupitia ujumuishaji wa hu-
duma ya masikio katika huduma ya
msingi ya afya.

Mkurugenzi Mkuu wa WHO, Dk.
Tedros Ghebreyesus alinukuliwa ak-
isema, “uwezo wetu wa kusikia ni wa
thamani. Upungufu wa kusikia usi-
otibiwa unaathari mbaya kwa watu
kuwasiliana, kusoma na kipato. In-
aathiri afya ya akili na uwezo wao wa
kudumisha uhusiano.” UN

Chama cha Bobi
Wine chadai raia
458 kupotea

Kampala, UGANDA

CHAMA cha National Unity Platform
(NUP), kimesema takriban raia 458 wa
Uganda hawajulikani walipo na hakuna
taarifa zozote zinazofahamika kuwahusu.

Hata hivyo, gazeti la Daily Monitor
limeripoti kwamba nakala ya orodha ya
watu wasiojulikana walioshuhudia ya Cha-
ma cha NUP ni watu 243.

Awali, Spika wa Uganda, Rebecca Kada-
ga, alisema serikali imechukua muda mre-
fu kujibu agizo la bunge la kutaka iweke
wazi majina ya watu wasiojulikana walipo.

Kadaga alisema serikali itawajibishwa
kuhusiana na taarifa za watu waliopotea
kwa sababu imeshindwa kuweka wazi
orodha yao mbele ya umma, kulingana na
gazeti la Daily Monitor.

“Tangu kikao cha kwanza cha bunge kili-
chohudhuriwa na kila mmoja, kumekuwa
na malalamiko juu ya madai ya watu wa-
siojulikana walipo. Rais aliagiza walio na
majina ya watu hao kuyachapisha,” Spika
huyo alisema.

“Kwa kuwa orodha hiyo bado haipo,
natoa wito kwa walio na orodha hiyo
yenye majina ya watu wasiojulikana
walipo kuitoa hapa, ili serikali iweze ku-
wajibishwa.”

Uamuzi wake unafuatia ombi la Mbunge
wa Kalungu Magharibi, Joseph Ssewungu,
aruhusiwe kuweka wazi orodha ya watu
hao.

Inadaiwa kwamba watu hao walitekwa
nyara na maofisa wa usalama waliokuwa
wanashika doria kwa kutumia magari aina
ya Toyota Hiace, ambayo ni maarufu kwa
wenyeji kama magari yasiyo na rubani
yaani drones.

BBC

Majimbo USA
yaondoa sharti
kuvaa barakoa

Washington, MAREKANI

TEXAS itaondoa hitaji la watu kuvaa
barakoa na kuruhusu biashara kufunguli-
wa, kuanzia wiki ijayo.

Gavana Greg Abbott alitangaza agizo
hilo na kwamba litaanza kutekelezwa
Machi 10, mwaka huu.

Alisema agizo hilo, linaondoa mabhitaji
yote ya kuvaa barakoa na linazuia mamla-
ka kuwaadhibu wakazi wasiovaa barakoa.

Pia agizo linaondoa vikwazo vya kibi-
ashara zilizo kwenye kaunti ambazo haz-
ina idadi ya juu ya wagonjwa wa Covid-19
hospitalini.

Texas ndio jimbo kubwa la Marekani ku-
tamatisha uhitaji wa kuvaa barakoa.

Tangazo hilo la Texas limetokea huku
majimbo mengine yakiwamo Michigan,
Louisiana na Mississippi kuchukua hatua
kama hiyo ya kufutilia mbali mahitaji ya
watu kuvaa barakoa.

BBC
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BARCELONA, Hispania

RONALD Koeman amezun-
gumzia uvumi unaoendelea juu
ya majaliwa yake kwenye dimba
la Camp Nou, akisisitiza Bar-
celona “watapata shida” kama
ataondoka.
Koeman alipewa mkataba wa
miaka miwili na Barca wakati
alipochukua nafasi ya Quique
Setien katikati ya Agosti, mwaka
jana, lakini sasa anajikuta akipa-
ta presha kwa msimu huu 2020-

Uvumi unadai raia huyo wa
Uholanzi anaweza kupoteza kazi
yake wakati rais ajaye wa klabu
atakapochaguliwa w=s baadaye
mwezi huu, na sasa amekiri ku-
tokuwa na uhakika kama atape-
wa nafasi ya kubaki hadi mwaka
2022.
“Sijazungumza na mtu yeyote.
Tunapaswa kusubiri ni nani ata-
kayekuja kama rais na mpango
wake,” alisema Koeman alipo-
zungumka katika mkutano wa
waandishi wa habari.
“Ikiwa sioni wakati muhimu
kwangu tutakuwa na shida, kwa
sababu nina mwaka mmoja zaidi
kwenye mkataba wangu.”
Barca pia wako kwenye hati-
hati ya kutupwa nje kwenye Ligi
ya Mabingwa Ulaya, baada ya
kupoteza mchezo wa kwanza wa
hatua ya 16 dhidi ya Paris Saint-
Germain kwa kufungwa mabao
4-1.

Scholes amtaka Alcantara kutua United

MANCHESTER, England Hiyo ni kwa mujibu wa

Scholes ambaye amesema kuwa

nyesha uwezo wake, lakini
anashindwa kwa sababu bado

n : Koulibaly
. aonyeshwa
kadi nyekundu
yasaba

GWIJI wa Klabu ya Manches-
ter United, Paul Scholes anaami-
ni nyota mpya wa Klabu ya
Liverpool, Thiago Alcantara an-
gefanya vizuri ikiwa angekuwa
ndani ya dimba la Old Trafford.

Thiago sio aina ya wachezaji
ambao wanafiti kwenye mfumo
wa Kocha, Jurgen Klopp jambo
ambalo linamfanya ashindwe
kwenda na kasi ya kikosi hicho
ambacho kinatetea taji la Ligi
Kuu England.

kwa namna alivyomtazama
nyota huyo, wengi wanamlaumu
bila kujua kwamba anatumika
tofauti na uwezo wake.

Ameweka wazi kwamba,
alianza kumtazama Thiago tan-
gu anatua ndani ya kikosi cha
Liverpool baada ya kujiunga
hapo akitokea Klabu ya Bayern
Munich.

“Ni kiungo mzuri naona
kwamba wengi wanamlaumu
kutokana na kushindwa kuo-

sio aina ya wachezaji wa Klopp.

“Kwa namna ambavyo Liver-
pool wanacheza mbele wakiwa
watatu inakuwa ngumu kwake
kwenda mbele zaidi na anakuwa
chini na haonekani hivyo bado
mtindo wa Liverpool unam-
kataa.

“Nadhani labda angekuwa
ndani ya Manchester United an-
gepata nafasi ya kuwa imara na
bora zaidi ila kwa sasa ni jambo
la kusubiri.”

NAPLES, Italia

KALIDOU Koulibaly amepata ad-
habu ya kufungiwa mechi moja na
alikosa mchezo wa Napoli wa Serie
A jana Jumatano dhidi ya Sassuolo,
baada ya kuonyeshwa kadi yake
ya saba nyekundu kwenye maisha
yake ya soka.

Mlinzi huyo wa kati mwenye
umri wa miaka 29 alipewa kadi
mbili za njano zilizozaa nyekundu
katika ushindi wa mabao 2-0 dhidi
ya Benevento, Jumapili.

Beki huyo raia wa Senegal amesi-
mamishwa na hakuhusika wakati
vijana wa kocha, Gennaro Gattuso
walipocheza na Sassuolo.

Mlinzi huyo ametolewa kwa kadi
nyekundu mara saba katika maisha
yake ya soka, akipokea kadi yake
ya kwanza nyekundu mwaka 2011
wakati akiichezea Metz dhidi ya
Clermont.

Koulibaly alipata kadi nyingine
nyekundu wakati wa mchezo wa
Napoli dhidi ya Sampdoria mwaka
2014, na dhidi ya Fiorentina mwaka
2018.

Alitolewa nje mara mbili mwaka
2019 na alipokea kadi nyekundu
wakati Senegal ilipomenyana na
Burkina Faso mwaka 2017, wakati
wa kufuzu fainali za Kombe la Du-
nia la 2018.

Mchezaji huyo pia alisimam-
ishwa katika fainali ya Kombe la
Mataifa ya Afrika ya Senegal dhidi
ya Algeria, ambapo walishindwa na
Mbweha hao wa Jangwani na waka-
maliza kwenye nafasi ya pili katika
mashindano hayo.

Ameichezea Napoli mechi 28
msimu huu 2020-21, akiwasaidia
kufikia nafasi ya sita msimamo wa
Ligi Kuu Italia.
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CHELSEA YAJITOSA

KWA DONNARUMMA

LONDON, England

CHELSEA inamfuatilia kwa
karibu golikipa wa AC Milan, Gi-
anluigi Donnarumma ambaye
mkataba wake unakaribia ku-
fikia mwisho pale kwenye dimba
la San Siro, kwa mujibu wa Euro-
sport.

Majaliwa ya Donnarumma na
miamba hao wa Serie A, Milan
yako mbali na anajiandaa kuwa
mchezaji huru mwishoni mwa
msimu huu.

Huku tayari Chelsea ikiwa
na makipa, Edouard Mendy na

Kepa Arrizabalaga kwenye kikosi
chao, miamba hao wa Ligi Kuu
England wameripotiwa kum-
wania Donnarumma.

Mkataba wa golikipa huyo un-
amalizika mwishoni mwa msimu
huu na Milan wamekuwa waki-
jaribu kumshawishi kusaini mka-
taba mpya, lakini nyota huyo wa
kimataifa wa Italia bado hajafikia
uamuzi wa kukubali.

Mchezaji huyo mwenye umri
wa miaka 22 tayari amekuwa
akihusishwa na klabu kama Man-
chester United, Juventus, Bayern
Munich na Paris Saint-Germain.

VAZQUEZ AITUNISHIA
MSULI REAL MADRID

MADRID, Hispania

NYOTA wa Real Madrid, Lucas
Vazquez ameionya klabu hiyo
kwamba, hatasubiri kwa muda
mrefu kwa wao kufikia mabhitaji
anayoyataka kwenye mkataba
mpya.

Winga huyo mwenye umri
wa miaka 29, mkataba wake wa
sasa utamalizika mwishoni mwa
msimu huu na mazungumzo
kuhusu mkataba mpya yameku-
wa yakisuasua.

Vazquez amebakia kuwa
mchezaji muhimu kwa kikosi cha

Zinedine Zidane akianza katika
mechi 23 kati ya 26 msimu huu,
na kwa mujibu wa ABC, anataka
kuongezewa mshahara katika
mkataba wake mpya.

Anataka kuongezwa asilimia
15 katika mshahara mpya, huku
Real wakiwa hawapo tayari ku-
fanya hivyo.

Badala yake wanamtaka
Vazquez kupunguza ongezeko
hilo la mshahara hadi asilimia
10, kwani klabu ipo kwenye hali
mbaya kiuchumi baada ya mli-
puko wa virusi vya corona.
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MANCHESTER, England kwa makosa ya “rushwa na matumi- , wa urais unaofanyika Jumapili hii. maini watamaliza salama.
zi mabaya ya ofisi” aliachiwa juzi. * Katika uchaguzi huo, wagombea “Yeye (Bartomeu) kwa sasa bado
PEP Guardiola ana matumaini }- Bartomeu na Mkurugenzi wa , watatu wanawania nafasi ya urais hana hatia hadi pale atakapopati-
“klabu bora duniani” Barcelona ° zamani, Jaume Masferrer walisome- = ambao ni pamoja na Joan Laporta, * kanana hatia. e —ee—-
itarudi kwenye kiwango chake “kwa  wa mashtaka hayo Jumanne na , Victor Font na Antoni Freixa. — <4 “Kwa upande wangu mimi, klabu
kipindi cha muda mfupi” chini ya kutakiwa kutojibu chochote. —*4 Akizungumza baada ya ushindi bora duniani Barcelona itarudi
TAIS MPYA. we—— —— \‘f Kocha na mchezaji wa zamaniwa  wa Manchester City wa 4-1 dhidi ya  kuwa imara sana kwa kipindi cha

Rais wa zamani wa Barcelona, ° Barca, Guardiola anaamini mambo , Wolves kwenye Ligi Kuu England, * muda mfupi mara tu watakapopata
Josep Maria Bartomeu baada ya yatatulia ndani ya klabu hiyo ya = Jumanne, Guardiola alisema: “Najua ' rais mpya.”
kushikiliwa na polisi kwa siku moja  Katalunya mara baada ya uchaguzi  hali si nzuri kwa sasa na nina matu-
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DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

RONALDO AFUNGUKA
KUPENDA MASUMBWI

® ® ®Mshambuliaji huyo alisema pia mchezo huo
unasaidia kukuza hisia na kujifunza kusonga...

TURIN, Italia

NYOTA wa Juventus, Cristiano
Ronaldo amesema anapendelea
sana kutazama ndondi kuliko
mechi za mpira wa miguu.

Ronaldo ni mmoja wa wachezaji
wakubwa wa mpira wa miguu wa
wakati wote duniani baada ya ku-
zichezea klabu za Real Madrid,
Manchester United, Juventus na
Timu ya Taifa ya Ureno.

Mshindi mara tano wa Ballon
d’Or ndiye mfungaji bora mwenye
rekodi kwa Real Madrid, wakati
tuzo zake ni pamoja na mataji ma-
tano ya Ligi ya Mabingwa Ulaya,

mataji matatu ya Ligi Kuu England,
Euro 2016, mataji mawili ya Serie
A na ushindi mwingi huko LaLiga.

Lakini linapokuja suala la
kutazama runinga, Ronaldo
amesema upendo wake yeye ni
kwenye michezo ya kupigana.

“Kucheza mpira wa miguu ni
mapenzi yangu, lakini napende-
lea kutazama michezo mingine
kwenye runinga,” alisema Ronal-
do akimwambia nyota wa ndondi,
Gennady Golovkin katika mahoji-
ano kupitia DAZN.

Ronaldo, ambaye amewahi ku-
kutana na nyota wa mchezo huo,
Conor McGregor hapo awali, al-

iongezea: “Nilipokuwa Manchester
United, kocha alifanya mazoezi ya
ngumi na mimi.

“Nadhani kufanya mazoezi ya
ndondi ni muhimu kwa mpira wa
miguu, kwa sababu kunakuza hisia
zako na unajifunza kusonga.”

Ronaldo alisherehekea mechi
yake ya 100 ya Juventus kwa ku-
funga katika ushindi wa 3-1 Serie A
Jumapili dhidi ya Genoa.

Sio tu kwamba Ronaldo aliku-
wa akicheza mechi yake ya 100
ya Juve, pia alikuwa mchezaji wa
kwanza kupata ushindi wa 400 ka-
tika ligi tano bora za Ulaya karne
hii.

KWA UFUPI

VARANE ANUKIA UNITED

REAL Madrid ipo tayari kumuuza mlinzi wake
wa kati, Raphael Varane kwa Manchester United
baada ya kuthibitisha kwamba, nyota huyo mwe-
nye umri wa miaka 27 hatasaini mkataba mpya
hapo kwenye dimba la Bernabeu. (Manchester
Evening News)

DONNARUMMA SOKONI

CHELSEA inamfuatilia kwa karibu golikipa wa
Italia na AC Milan, Gianluigi Donnarumma mwe-
nye umri wa miaka 22 ili kuweza kumsajili kama
hatasaini mkataba mpya na miamba hao wa Serie
A club. (Eurosport)

TUCHEL AMTAKA HOFMANN

KIUNGO wa Borussia Monchengladbach na
Ujerumani, Jonas Hofmann mwenye umri wa
miaka 28, amedokeza kwamba, kocha wa sasa wa
Chelsea ambaye alimnoa wakati akiwa Borussia
Dortmund, Thomas Tuchel anataka kumsajili.
(Ruhr Nachrichten via Mail)

LAPORTA AITISHA BARCA

MGOMBEA urais wa Barcelona, Joan Laporta
amesema fowadi wao raia wa Argentina, Lionel
Messi mwenye umri wa miaka 33, ataondoka
klabuni hapo kama yeye hatashinda uchaguzi
unaotarajiwa kufanyika Machi 7, mwaka huu.
Mkataba wa sasa wa Messi unamalizika kipindi
cha majira ya joto. (Marca)

MISHAHARA KUPUNGUZWA

KLABU za Barcelona na Atletico Madrid zime-
amuliwa kupunguza mishahara ya wachezaji
wake, kutokana na athari za kiuchumi baada ya
mlipuko wa virusi vya corona. (Sumn)

LEEDS: RAPHINA HAONDOKI

LEEDS United inapanga kumbakisha winga
wake, Raphinha mwenye umri wa miaka 24,
huku akiwa anawaniwa na klabu za Manchester
United na Liverpool. (Mirror)

NI HAALAND, MBAPPE

MANCHESTER United inatakiwa kufanya kila
jitihada kumsajili straika wa Borussia Dortmund,
Erling-Braut-Haaland-mwenye-umri-wa-miaka-20-
au fowadi wa Paris St-Germain, Kylian Mbappe
mwenye umri wa miaka 22, amesema mlinzi wa
zamani wa mashetani wekundu hao, Rio Ferdi-
nand. (Mirror)

EN-NESYRI KUMRITHI HAALAND

KLABU ya Borussia Dortmund inawania kum-
sajili straika wa Sevilla raia wa Morocco, Youssef
En-Nesyri mwenye umri wa miaka 23, ili kuziba
pengo la Erling Haaland kama ataondoka. (Euro-
sport)

SOUTHGATE: TUTAFURAHIA

KOCHA wa Timu ya Taifa ya England, Gareth
Southgate amesema “litakuwa jambo la kush-
angaza na kufurahishwa kwa kila mmoja” kama
Uingereza na Ireland watashinda nafasi ya kuan-
daa Kombe la Dunia mwaka 2030. (Talksport)

EDOUARD ANUKIA ARSENAL

ARSENAL imemuulizia straika wa Celtic mwe-
nye umri wa miaka 23 raia wa Ufaransa, Odsonne
Edouard. (Transfer Window Podcast, via Foot-
ball London)

VILLA YAMTAKA BARKLEY

ASTON Villa haina uhakika kama itamshawishi
kiungo, Ross Barkley mwenye umri wa miaka 27
anayecheza kwa mkopo kutoka Chelsea kusaini
mkataba wa kudumu klabuni hapo. (Football
Insider)
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JKT TANZANIA YAJIPANGA
HUKU IKIIOMBEA SIMBA

Na Adam Fungamwango

WAKATI Simba ikiondoka nchini na kue-
lekea Sudan kwa ajili ya mechi ya Ligi ya
Mabingwa Afrika dhidi ya Al Merrikh, Kocha
Mkuu wa JKT Tanzania, Mohamed Abdallah
‘Bares’ amesema anawatakiwa kila la kheri
Wekundu wa Msimbazi kwa sababu wanaen-
da kuiwakilisha nchi.

Kocha huyo ametoa kauli hiyo ikiwa ni
siku chache tangu kikosi chake kilipopokea
kichapo cha mabao 3-0 kutoka kwa Simba
katika mechi ya Ligi Kuu Tanzania iliyoche-
zwa kwenye Uwanja wa Benjamin Mkapa.
Bares alisema kama Mtanzania anaitakia
timu hiyo ifanye vyema kwa sababu kitendo
cha kufanya vizuri kitasaidia nafasi ya timu
za kushiriki katika mashindano ya kimataifa
ziongezeke na kuleta ushindani kwenye Ligi
Kuu Tanzania Bara.

Bares alisema endapo Simba itazidi
kungara, uhakika wa Tanzania kutoa timu
nne msimu ujao utakuwa mkubwa na hivyo
ushindani kwenye Ligi Kuu utaongezeka
kwa ajili ya klabu kusaka nafasi ya kushiriki
michuano hiyo ya kimataifa.

“Mimi kama Mtanzania nawatakiwa kila
la kheri Simba kwa sababu mafanikio yao ni
mafanikio ya nchi na soka la Tanzania, kwa
sababu huenda timu zikaongezea na ikiwa
hivyo, basi hata ligi yetu itakuwa na ushinda-
ni mkubwa wa kutafuta kumaliza kwenye
nafasi za juu,” alisema Bares.

Akiizungumzia Simba, Bares alisema
ni ukweli usiopingika kuwa timu hiyo ina
wachezaji wa kigeni wenye uwezo mkubwa
wa kuamua matokeo ya mechi au kufanya
kitu tofauti ukilinganisha na nyota wazawa.

“Mimi ni muumini wa wazawa, lakini uk-
weli lazima tuseme mchezaji wa kigeni ni wa
kigeni tu, hawa wachezaji wa Simba baadhi

yao wana uwezo binafsi, zaidi ya ule ambao
wanafundishwa na kocha, na hiyo inawafan-
ya wawe bora,” alisema kocha huyo.

Aliongeza kikosi chake kitafanyia kazi up-
ungufu uliyojitokeza kwenye mechi dhidi ya
mabingwa hao watetezi wa Ligi Kuu Tanza-
nia Bara ili kurejea uwanjani katika mchezo
unaofuata wakiwa imara.

Alisema mpaka sasa hakuna timu yenye
nafasi ya kutwaa ubingwa au kushuka dara-
ja, hivyo bado ligi hiyo ina ushindani.

“Nafasi zote hazina mwenyewe, tumeingia
kwenye mzunguko wa kukamilisha hesabu,
tunaamini nasi tutafanikiwa kufikia malen-
g0, ligi imezidi kuwa ngumu na hakuna timu
inayojiamini kabla ya filimbi ya mwisho
kupilizwa,” alisema.

Kikosi cha JKT Tanzania kimeendelea
kubakia jijini na Jumapili kitaelekea kwenye
Uwanja wa Mabatini Mlandizi mkoani Pwani
kuwafuata wenyeji Ruvu Shooting.
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Mlezi wa
mabingwa
wa Ligi Kuu
ya Wa-
nawake Tan-
zania, Simba
Queens,
Fatema
Dewji (kulia),
akimkabi-
dhi jezi na
kumkaribi-
sha msemaji
mpya wa
timu hiyo,
Yvonne
Cherry
‘Monalisa’
baada ya
kumtangaza
rasmi
kushika
nafasi hiyo
es Salaam
jana. PICHA:
MTANDAO

Kaze awatetea Sarpong, Nchimbi

Na Adam Fungamwango

KOCHA Mkuu wa Yanga, Cedric Kaze
amewatetea wachezaji wake, Michael Sar-
pong na Ditram Nchimbi kwa kusema sua-
la la kutofunga ni tatizo la mfumo mzima
na wala wasitupiwe lawama.

Kaze alisema hayo kutokana na baadhi
ya wanachama na mashabiki wa Yanga
kuwashutumu wachezaji hao ambao mara
nyingi wameonekana wakipoteza nafasi
za wazi katika mechi mbalimbali wanazo-

pangwa.

Kocha huyo raia wa Burundi alisema ni
kweli kama washambuliaji wanakosa ma-
bao au hawafungi ni lazima mashabiki wa-
waseme au kuwakosoa, lakini anavyoona
yeye tatizo ni la uchezaji kuanzia nafasi
ya viungo, jinsi anavyotengeneza nafasi,
mikimbio na kuwalisha washambuliaji
hao.

“Kuna tatizo, lakini si la kwao peke yao.
Hili tunalibeba na tunalifanyia kazi na na-
dhani litarekebishika. Kinachotakiwa ni
wanawachezesha na kutengeneza nafasi,
mikimbio yao iwe vipi, sehemu gani ya ku-

penyeza mipira, au kupiga pasi za mwisho,
hapa ndipo panatakiwa kuanza kuangali-
wa kabla yao,” alisema Kaze.

Wakati mara ya mwisho Sarpong kufun-
ga bao ilikuwa ni Desemba 6, mwaka jana,
ambapo Yanga iliibuka na ushindi wa ma-
bao 2-1 dhidi ya Ruvu Shooting, Nchimbi
hajafunga goli lolote mpaka sasa msimu
huu.

Kikosi cha Yanga kinatarajia kushuka
dimbani leo kuwakabili wenyeji Coastal
Union, Kaze alisema anashuka kusaka
ushindi tu, pia kucheza soka safi.

Polisi Tanzania,
KMC hapatoshi

Na Shufaa Lyimo

KATIKA  kuhakikisha  wanafikia
malengo yao, benchi la ufundi la Polisi
Tanzania limeitangazia vita timu ya
KMC FC kutoka Dar es Salaam kuelekea
mchezo wa Ligi Kuu Bara utakaowaku-
tanisha leo kwenye Uwanja wa Sheikh

Kocha Mkuu wa Polisi Tanzania,
Malale Hamsini, aliliambia gazeti hili
kikosi chake kimefanya maandalizi
mazuri na wataingia uwanjani wakifa-
hamu ubora wa wapinzani wao.

Malale alisema wachezaji wake wako
vizuri na wamejipanga kukabiliana na
ushindani wowote utakaojitokeza.

“Tunaendelea vizuri na mazoezi na
wachezaji wangu wanahitaji matokeo
mazuri tukiwa nyumbani, tunaomba
mashabiki wetu wajitokeze kwa wingi
kuwapa sapoti wachezaji wetu,” alise-
ma Malale.

Kocha huyo alisema makosa madogo
madogo aliyoyabaini katika michezo ili-
yopita ameshayafanyia kazi na anaahidi
hayatajirudia katika mchezo huo ili ku-
jiimarisha katika msimamo wa ligi.

“Kwa sasa tunapigana tusishuke
daraja, na vile tunataka kuona tunamal-
iza katika nafasi za juu katika msimamo
wa Ligi Kuu Tanzania Bara, tunahitaji
kutimiza malengo tuliyojiwekea katika
msimu huu ambao una ushindani ku-
tokana na uimara uliofanywa na timu
zote zinazoshiriki,” Malale alisema.

Taifa Jang’ombe
kutimiza ndoto

Na Hawa Abdallah, Zanzibar

KOCHA Mkuu wa Taifa Jangombe,
Mustafa Hassan, amesema kikosi chake
kimeimarika na hakuna kitu ambacho
kitawazuia kupanda daraja na kushiriki
Ligi Kuu Zanzibar katika msimu ujao wa
2021/22.

Hassan alisema wamejipanga na wa-
taendelea kupambana katika kila mch-
ezo watakaocheza ili kutimiza malengo
yao ya kupanda daraja katika msimu
ujao.

Kocha huyo alisema wanafahamu
mechi zote wanazocheza ni ngumu
hivyo wanabhitaji kuongeza umakini
na utulivu. “Tumejipanga kuhakikisha
tunatimiza dhamira yetu, ili kufanya
kufikia malengo tunajipanga kutumia
vyema michezo yetu ya uwanja wa
nyumbani na hata ugenini pia ili kuon-
doka na alama tatu muhimu katika kila
mechi,” kocha huyo alisema.

Aliongeza mipango yake hivi sasa ni
kuhakikisha hapotezi mchezo wowote
katika mzunguko wa pili ambao kila
timu imejipanga kukamilisha hesabu
zake. “Huu ndio msimu wa kupandisha
timu kuelekea ligi kuu, tuna kikosi kizuri
chenye wachezaji vijana ambao wakizin-
gatia maelekezo tunayowapa, tunahaki-
ka tutapanda daraja na kucheza Ligi Kuu
msimu ujao,” Hassan alisema.

Taifa Jang'ombe inaongoza katika msi-
mamo wa Ligi Daraja la Kwanza Kanda
ya Unguja ikiwa na pointi 24.
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POINTI tatu ni maneno yanayozungumzwa na makocha
wa timu mbili, Kocha wa Yanga, Cedric Kaze na Coastal
Union, Juma Mgunda kuelekea katika mchezo wa Ligi Kuu
Tanzania Bara utakaochezwa leo kwenye Uwanja wa CCM
Mkwakwani jijini Tanga.

Katika mechi ya leo Yanga itawakosa nyota wake watano
akiwamo Carlos Carlinhos anayetumikia adhabu ya kadi
nyekundu, alionyeshwa moja kwa moja kwa kosa la kump-
iga ngumi beki wa Ken Gold, Boniphace Mwanjonde wakati
timu hizo zilipokutana kwenye mechi ya Kombe la FA.

Kaze alisema wachezaji wake wako tayari kwa ajili ya
kutafuta pointi tatu katika mchezo huo licha ya mipango ku-
tibuka kwa kumkosa Carlinhos.

Kocha huyo alisema kiungo huyo alikuwa katika mipango
yake katika mchezo wa leo dhidi ya Coastal Union, lakini
amelazimika kubadilisha mpango huo na hivyo watashuka
dimbani na mbinu nyingine.

Naye Kocha Mkuu wa Coastal Union, Juma Mgunda, alise-
ma wamejiimarisha vizuri kuhakikisha wanapata matokeo
chanya na kutoipa nafasi Yanga kuondoka na pointi katika
mchezo huo.

“Tumejiandaa vizuri kwa ajili ya mchezo huo, kila kitu ki-
naenda vizuri, tunawaheshimu Yanga kwamba ni timu kub-
wa na haijapoteza pointi ila kwa upande wetu tunahitaji ku-
pata matokeo chanya katika mchezo huo ambao utatuweka
sehemu salama katika msimamo wa ligi,” alisema Mgunda.

Mechi nyingine za ligi hiyo zitakazochezwa leo ni Polisi
Tanzania dhidi ya KMC wakati Prisons wataikaribisha
Mbeya City huku Biashara United ikiwafuata Mtibwa Sugar.

GOMES AICHAMBUA AL MERRIKH

Khartoum keshokutwa. PICHA: MTANDAO

® @ eAsema anakifahamu vyema kikosi hicho, aendelea
‘kukisoma’, Morrison aachwa Dar...

Saada Akida na Shufaa Lyimo

WAKATI wawakilishi wa Tanzania katika
mashindano ya Ligi ya Mabingwa Afrika,
Simba wakiwasili salama nchini Sudan, Ko-
cha Mkuu wa timu hiyo, Didier Gomes
amesema kwa sasa kazi yake kubwa ni kupi-
tia ‘mafaili’ ya wapinzani wao Al Merrikh ili
kufahamu ubora na udhaifu wa kikosi chao.

Al Merrikh inatarajia kuikaribisha Simba
katika mechi ya Kundi A ya mashindano ya
Ligi ya Mabingwa Afrika itakayochezwa kes-
hokutwa Jumamosi jijini Khartoum.

Akizungumza na gazeti hili kabla ya kuon-
doka nchini, Gomes alisema anawafahamu
vizuri wapinzani wao kwa sababu aliwahi
kuwafundisha kabla ya kujiunga na mabing-
wa watetezi wa Ligi Kuu Tanzania Bara.

Gomes alisema anaimani mchezo huo wa
Jumamosi utakuwa mgumu na ushindani
kwa pande zote mbili kwa sababu ya kujii-

marisha kwenye msimamo wa kundi hilo.

“Mechi itakuwa ngumu sana kwa sababu
wenzetu wamepoteza mechi mbili za kwan-
za, ninaamini wakiwa nyumbani hawatahi-
taji kupoteza tena, ninajua hautakuwa mch-
ezo rahisi, lakini sisi tumejipanga kwenda
kutafuta matokeo chanya, tunawaheshimu
wapinzani wetu tutaingia uwanjani kwa ta-
hadhari kwa ajili ya kupambana kuhakikisha
tunapata matokeo mazuri,” alisema Gomes.

Kocha huyo aliongeza kama wachezaji
wake wataendeleza kiwango walichokio-
nyesha katika mechi za hivi karibuni, mche-
z0 huo hautakuwa na ushindani na changa-
moto na watakuwa kwenye nafasi kubwa ya
kuchukua pointi tatu.

Mfaransa huyo alimtaja mshambuliaji na
nahodha wa timu hiyo, John Bocco amere-
jea katika ubora wake na ataendelea kumpa
dakika 20 katika michezo inayofuata ili
kumfanya awe imara siku zijazo huku pia

hali ya afya ya golikipa chaguo la kwanza,
Aishi Manula imeimarika.

“Alhamdulillah, shukrani kwa dua na sala
zenu kwangu, kwani haikuwa rahisi. Ah-
sante kwa madaktari na wale walionipa hu-
duma ya kwanza baada ya kupoteza fahamu
pale kiwanjani,” Manula ambaye aliumia ka-
tika mchezo dhidi ya JKT Tanzania alisema.

Wakati huo huo, Mwenyekiti wa Simba,
Murtaza Mangungu amesema uamuzi wa
kutanguliza maofisa wa timu huko Khar-
toum unalenga kujiweka katika usalama na
itaendelea kufanya hivyo katika kila nchi
watakayokwenda kupambana.

“Tulituma maofisa pamoja na baadhi ya
viongozi kutoka kwenye benchi letu la ufun-
di wiki iliyopita na wengine waliondoka jana
(juzi) kwa ajili ya kuimarisha usalama, tuna-
jua tunakwenda vitani na lazima tujilinde,
kwa kifupi tulitanguliza ujumbe,” alisema
Murtaza.

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

Aliwataja wachezaji 25 ambao wameon-
doka katika msafara huo kuwa ni pamoja
na Manula, Beno Kakolanya, Ally Salim,
Shomary Kapombe, Joash Onyango, Pas-
chal Wawa, Erasto Nyoni, Gadiel Michael,
Mohammed Hussein, Jonas Mkude, Rally
Bwalya na Mzamiru Yassin.

Nyota wengine ni Luis Miquissone, Has-
san Dilunga, Ibrahim Ajib, Clatous Chama,
Francis Kahata, Meddie Kagere, Bocco,
Tadeo Lwanga, Miraji Athumani, Chriss
Mugalu, Peter Muduhwa, Kennedy Juma na
David Kameta huku kiungo mshambuliaji
‘mtata’, Bernard Morrison akiachwa.

Simba imekwenda katika mechi hiyo
ikiwa na rekodi nzuri ya kushinda michezo
nara katika Kundi A ikifuatiwa na AS Vita ya
Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo (DRC),
Al Ahly zenye pointi tatu kila mmoja wakati
Wasudan hao wanaburuza mkia .
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